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Bil. 30/- zatolewa ujenzi kituo biashara kimataifa
Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Prof. Kitila Mkumbo, 
amesema serikali imeanza rasmi 
ujenzi wa mradi wa Mtaa wa Vi-
wanda na Kituo cha Biashara cha 
Kimataifa cha Kurasini na tayari 
Sh. bilioni 30 zimetolewa.

Amebainisha kuwa kampuni 
tano zimejitoleza kuwekeza kwe-
nye eneo hilo, nne zikitoka nje ya 
nchi na moja kutoka Tanzania.

Prof. Mkumbo aliyasema hayo 
juzi mkoani Dar es Salaam waka-
ti wa kutia saini makubaliano na 
Suma JKT kwa ajili ya ujenzi wa 
ukuta katika mradi wa ujenzi wa 
Mtaa wa Viwanda na Kituo cha 
Biashara cha Kimataifa Kurasini.

Waziri huyo alisema mradi 
huo utajumuisha mambo mata-
no ambayo ni ujenzi wa viwanda 
vya kuchakata mazao ya kilimo, 
ujenzi wa viwanda vya kuten-
geneza na kuunganisha bidhaa 
mbalimbali na ujenzi wa kituo 
cha kimataifa cha mauzo ya 
mazao ya kilimo ikiwamo chai, 
kahawa, korosho na mboga.

Alisema pia patajengwa ma-
ghala ya kuhifadhi katika hali ya 
uasili na ubaridi bidhaa zinazos-
ubiri kusafirishwa na ujenzi wa 
kituo cha pamoja cha kutolea 
huduma (One Stop Services Cen-

tre) na huduma za kijamii kama 
vile ofisi, kituo cha afya na miga-
hawa.

Waziri Mkumbo alisema 
mwaka huu wa fedha serikali 
imetenga Sh. bilioni 20 kwa ajili 
ya utekelezaji wa mradi huo na 
kwamba fedha hizo zitatumika 
kwa ajili ya kujenga ukuta, miun-
dombinu wezeshi ya barabara, 
maji na umeme.

Alisema watagharamia hu-
duma za mtaalamu mshauri ata-
kayeandaa mpango wa kina wa 
uendeshaji, kufanya tathmini ya 
athari za mazingira na usanifu 
wa kina wa miundombinu.

Alisema mradi huo unatekeke-
zwa kwa mbia kati ya serikali 
kupitia Mamlaka ya Maeneo 
Maalum ya Uwekezaji kwa Mau-
zo ya Nje (EPZA ) na wawekezaji 
kutoka Sekta Binafsi.

Kiongozi huyo alisema EPZA 
walishatangaza zabuni ya kuka-
ribisha wawekezaji wenye nia 
ya kuwekeza katika mradi huo 
ambao ni: DP World (Dubai); 
Elsewedy (Misri); Agility (Dubai); 
Galco (Tanzania); na Shanghai  
Lingang Group Co. Ltd (China).

Waziri huyo alisema hatua 
inayofuata ni kwa wawekezaji 
waliokidhi vigezo vya zabuni 
kualikwa kuwasilisha andiko la 
mradi kwa ajili kufanyiwa tathi-

mini na uchambuzi wa kina ili 
kumpata mwekezaji atakayesh-
irikiana      na   serikali       katika 
kutekeleza mradi huo    ambao 
utaanza rasmi Juni mwakani.

Prof. Mkumbo alisema katika 
mkutano wa ushirikiano kati ya 
Afrika na China (Sino-Afriva Co-
operation) uliofanyika mwaka 
2009 jijini Cairo, Misri, pamoja 
na mambo mengine, Tanzania 
ilichaguliwa kuwa moja ya nchi 
nne za Afrika ambazo zingejenga 
na kuendesha vituo vikubwa vya 
biashara katika Bara la Afrika.

Alisema katika kutekeleza 
lengo hilo, serikali ilitenga eneo 
la Kurasini kwa ajili ya kujenga 
kituo hicho na uthamini wa eneo 
na mali ulifanyika mwaka 2013 
na malipo ya fidia kukamilika 
mwaka 2016.

Prof. Mkumbo alisema hadi 
sasa, serikali imeshalipa jumla 
ya Sh. bilioni 101 kwa wananchi 
waliotakiwa kupisha eneo la 
mradi huo.

“Kufuatia kukamilika kwa 
malipo ya fidia serikali ilikabidhi 
rasmi hati ya eneo hilo kwa EPZA 
Desemba 10, 2019,” alisema Prof. 
Mkumbo na kuitaka Halmashau-
ri ya Manispaa ya Temeke kuon-
doa kitega uchumi chao cha 
malori katika eneo hilo ili ukuta 
ujengwe.

Mjane wa aliyekuwa Mwandishi wa Habari wa Kituo cha ITV, Mkoa wa Songwe, Ga-
briel Kandonga aliyefariki kwa ajali ya gari, akiwa ameshikilia jeneza lenye mwili wa 
mumewe, baada ya kuwasili nyumbani kwa marehemu eneo la Mpemba, Mji Mdogo 
wa Tunduma, mkoani humo jana, kwa ajili ya kuagwa na baadaye kuzikwa kijijini 
kwao Hampangala, kata ya Halungu, wilayani Mbozi. PICHA: NEBART MSOKWA

‘Kimbunga cha Samia’ 
chatikisa TANESCO

Na Mwandishi Maalum

RAIS Samia Suluhu Has-
san amerejea nchini akitokea 
Marekani na kufanya uteuzi 
wa viongozi mbalimbali, aki-
waondoa ‘vigogo’ wa Shirika 
la Umeme (TANESCO) na 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA).

Baada ya kutua kwenye 
Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Julius Nyerere 
( JNIA) jijini Dar es Salaam 
jana mchana, Rais Samia ali-
lakiwa na wananchi waliobe-
ba mabango yenye ujumbe 
wa kumpongeza kwa aliyoya-
fanya akiwa Marekani alikok-
wenda kwa ajili ya kushiriki 
Mkutano wa 76 wa Baraza 
Kuu la Umoja wa Mataifa. 

Muda mfupi baada ya ku-
wasili nchini, Kurugenzi ya 
Mawasiliano ya Rais, Ikulu 
ilitoa taarifa kwa vyombo vya 
habari ikibainisha kuwa Rais 
Samia amemteua Omari Issa 
kuwa Mwenyekiti wa Bodi 
ya TANESCO. Kabla ya uteuzi 
huo, Issa alikuwa Mtendaji 
Mkuu wa Kitengo cha Ufuatil-
iaji na Utekelezaji wa Miradi 
(PDB)

Taarifa hiyo ya Ikulu ili-

bainisha kuwa Rais Samia 
amemteua Maharage Chande 
kuwa Mkurugenzi Mkuu wa 
TANESCO. Kabla ya uteuzi 
huo, Chande alikuwa Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kanda ya 
Afrika Mashariki na Maghar-
ibi wa Multichoice Afrika na 
anachukua nafasi ya Dk. Tito 
Mwinuka.

Rais Samia pia amem-
teua Michael Minja kuwa 
Kamishna wa Petrol na Gesi, 
Wizara ya Nishati. Kabla ya 
uteuzi huo, Minja alikuwa 
Mkurugenzi Mkuu – TIPPER.

Taarifa hiyo ya Ikulu pia 
ilibainisha Mkuu wa Nchi am-
emteua Felschemi Mramba 
kuwa Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu. Kabla ya 
uteuzi huo, Mramba alikuwa 
Mshauri Mkuu wa Kiufundi  – 
TANESCO Training School.

Pia amemteua Hassan Said 
kuwa Mkurugenzi Mkuu wa 
REA. Kabla ya uteuzi huo, Seif 
alikuwa Meneja wa Kanda 
Mwandamizi wa Kanda ya 
Mashariki TANESCO. Said 
anachukua nafasi ya Amos 
Maganga. 

Taarifa hiyo ya Ikulu ilibain-
isha kuwa uteuzi huo ulianza 
Septemba 23, mwaka huu, 

lakini haikubainisha sababu 
za kufanyika kwa mabadiliko 
hayo ya uongozi.

Katika taarifa hiyo, pia ili-
bainishwa kuwa Katibu Mkuu 
Kiongozi, Balozi Hussein 
Kattanga, amewahamisha 
watumishi waandamizi wa-
tano toka TANESCO kwenda 
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora ambako watapangi-
wa kazi nyingine.

Watumishi hao ni: Khalid 
James – Naibu Mkurugenzi 
Mtendaji Uwekezaji; Ray-
mond Seya – Naibu Mkuru-
genzi Mtendaji Usambazaji 
na Masoko; Isaac Chanje – 
Naibu Mkurugenzi Mtendaji 
Usafirishaji; Nyelu Mwamaja 
– Mkuu wa Kitengo cha Un-
unuzi; na Amos Ndegi – Mwa-
nasheria wa TANESCO. 

Mabadiliko hayo ya kiuon-
gozi ndani ya mamlaka hizo 
mbili zinazoshughulikia ni-
shati ya umeme nchini yame-
fanyika ikiwa ni siku chache 
baada ya Rais Samia kutengua 
uteuzi wa Waziri wa Nishati, 
Dk. Medard Kalemani, akim-
teua Mbunge wa Bumbuli, 
January Makamba kushika 
wadhifa huo.

An extra ordinary general meeting shall be held on Sunday, 3rd October 2021 at Shree Laxminarayan 
Mandir at 10:00am - Pramukh Swami Sabha Grah. All members of Tanzania hindu community are 
required to attend on time.

The Agenda of the meeting shall be Introduction of the draft of new constitution for Shree Sanatan Dharma 
Sabha.

After the meeting of 3rd October the members shall be able to read the draft of new constitution at the office 
of SSDS. And Members should send their questions in writing to the office of SSDS for the attention of the 
Secretary General after reading the draft and before the review meeting.

A second Extra Ordinary meeting shall be held on 17th October, 2021, Sunday at Shree Laxminarayan Mandir 
at 10:00am – Pramukh Swami Sabha Grah. All members of Tanzania hindu community are required to attend 
on time.

The Agenda of this second meeting shall be as below:
1. To review and respond to only the questions received by the secretary general of SSDS after reading of the  
    draft of new constitution by the members.

2. To set a date for an Extra Ordinary General Meeting to approve and adopt the draft of new constitution for  
     Shree Sanatan Dharma Sabha.

Yash Desai
Hon. General Secretary

Shree Sanatan Dharma Sabha

NOTICE OF EXTRA ORDINARY 
GENERAL MEETINGS
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Wafanya-
bishara 
wadogo 
maarufu kama 
machinga 
wakifanya 
biashara kwe-
nye njia ya 
waenda kwa 
miguu, katika 
makutano ya 
Barabara za 
Bagamoyo na 
Sam Nu-
joma, eneo 
la Mwenge, 
mkoani Dar 
es Salaam 
jana, kitendo 
kinasababisha 
usumbufu 
kwa wapiti 
njia. PICHA: 
SABATO 
KASIKA

Waganga 
wakuu 
mtegoni 

Na Mary Geofrey

KATIBU Mkuu wa Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Prof. Abel 
Makubi, amewaweka mtegoni 
waganga wafawidhi wa hospitali 
za rufani za mikoa kwa mambo 
matano.

Amesema atawapima utendaji 
kazi katika ukusanyaji wa ma-
pato, uwajibikaji, uboreshaji wa 
huduma, ubunifu na kushughu-
likia malalamiko ya wagonjwa 
sambamba na wanavyotekeleza 
maagizo ya ngazi za juu.

Prof. Makubi alibainisha hayo  
juzi wakati akifungua mkutano 
wa waganga wafawidhi wa hos-
pitali za rufani za mikoa na kuwa-
taka kutekeleza majukumu yako 
kikamilifu.

“Tutakuwa tunawapima jinsi 
gani mnavyoboresha huduma. 
Inatakiwa mteja akifika aone kwa 
jinsi gani huduma zimeboreshwa, 
masuala la ukusanyaji wa mapato 
ni vizuri kila mmoja wenu akaf-
ikia malengo, lakini pamoja na 
hayo serikali ingependa kuona 
kwa namna gani mnashughulikia 
malalamiko ya wateja wenu,” 
alisema Prof. Makubi.

Aliwataka viongozi hao wa hos-
pitali za mikoa kutekeleza maa-
gizo yanayotolewa na ngazi za juu 
ikiwamo utoaji wa taarifa.

Katika hatua nyingine, Prof. 
Makubi  alisema serikali imed-
hamiria kuendelea  kuboresha 
huduma za tiba na kinga ikiwamo 
kupanua huduma za kibingwa ka-
tika hospitali za wilaya.

“Tumedhamiria kuboresha hu-
duma za afya huduma hizo hazi-
kuwapo, hususani kwenye hos-
pitali zetu za wilaya, tunafahamu 
vituo vya afya vingi vilijengwa, 
ikiwa ni mkakati wa kuboresha 
miundombinu,” alisema Prof. 
Makubi

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Mganga Mkuu wa Serikali, Dk. 
James Kihologwe, waganga hao 
wanapaswa kupeleka mipango 
mikakati yao wizarani sambamba 
na kuangalia mazingira ya sasa 
ya ugonjwa wa UVIKO-19 ambao 
umeibua baadhi ya wataalamu 
wachache wanaoleta shida kad-
haa katika suala la maadili kwa 
wafanyakazi.

“Hivi karibuni yamejitokeza 
matukio mengi ya watoa huduma 
kufanya mambo ambayo ni kiny-
ume na maadili na miiko inay-
oongoza taaluma ya afya, nanyi 
katika maeneo yenu ya kazi mna 
mabaraza ya wataalamu hawa, 
hivyo hakikisheni yanafanya kazi 
yake vizuri huku mkiyasimamia 
ili kuhakikisha maadili ya watoa 
huduma yanaimarishwa,” aliagiza 
Dk. Kihologwe.

Corona yaleta shida uchangiaji wa damu
Na Romana Mallya

MLIPUKO wa virusi vya corona 
umetajwa kuwa chanzo cha ku-
pungua kwa idadi ya wachangiaji 
wa damu na kusababisha uhitaji 
wake kuwa mkubwa katika Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH), hasa 
kwa watoto wenye saratani.

Meneja Mpango wa Taifa wa 
Kuzuia na Kuthibiti Magonjwa 
Yasiyoambukiza kutoka Wizara 
ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Dk. Omary 
Ubuguyu, aliyasema hayo jana ka-
tika maadhimisho ya saratani za 
watoto ambayo yalitanguliwa na 
matembezi ya hisani na baadae 
michezo mbalimbali.

Maadhimisho hayo ambayo 
yalitawaliwa na ushuhuda wa wali-
opona ugonjwa huo, yaliandaliwa 
na Idara ya Watoto kwa kushiriki-
ana na Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Taasisi ya Tumaini la Maisha 
na Chuo Kikuu cha Sayansi na Tiba 
Muhimbili (MUHAS).

Dk. Ubuguyu alisema matatizo 
makubwa wanayokutana nayo 
sasa ni kuwapo kwa idadi ndogo ya 
watu wanaojitokeza katika hospi-
tali mbalimbali kuchangia huduma 

hiyo.
Alisema kabla ya janga la coro-

na, wachangiaji wengi ambao wali-
kuwa wanawategemea wachangie 
walitokana na matamasha mbal-
imbali yaliyokuwa yakiandaliwa 
na kuwekwa huduma hiyo ya ku-
changia damu.

“Kwa kuwa tumepunguza mata-
masha, tumepunguza sehemu ya 
wachangiaji wa damu waliokuwa 
wanajitolea huko, tatizo hili wakati 
huu wa corona limeongezeka zaidi 
ndiyo maana tunahamasisha watu 
wachanje,” alisema.

Alitolea mfano maadhimisho 
hayo ya saratani kwa kueleza kuwa 
wameshindwa kuita idadi kubwa 
ya watu kwa kuwa bado nchini ina-
pambana kukabiliana na maam-
bukizo mapya ya virusi vya corona.

Dk. Ubuguyu aliwataka Watan-
zania wajitokeze katika hospitali 
mbalimbali kuchangia damu ili 
kuokoa maisha ya wagonjwa.

“Kuna jamii za watu wa Asia na 
madhehebu ya dini, wana jumuiya 
ambazo kwa pamoja huchangia 
damu lakini Watanzania wengi 
hamasa ni ndogo, tunawahamisha 
wajitoe,” alisema.

Daktari Bingwa wa Magonjwa 

ya Saratani na Damu kwa Watoto 
kutoka MNH, Khadija Mwamtemi, 
alisema moja ya matatizo wanayo-
kutana nayo wakati wakitoa hudu-
ma, ni uhaba wa damu.

“Matibabu ya saratani yanahitaji 
damu, wito wangu kwa jamii tu-
naomba wasiwe na hofu kuja ku-
changia, ukitoa utakuwa umetoa 
mchango mkubwa kwa sababu ka-
tika kutibu hawa watoto, tunapata 
changamoto kubwa, kuna saratani 
nyingine hasa za damu unashind-
wa kumpa mtoto dawa kwa sababu 
damu yake ipo chini.

“Mfano chembe sahani zikip-
ungua mtoto anatokwa na damu 
ili uzipate lazima kuwe na damu, 
tunaomba tuunge mkono Mpango 
wa Taifa wa Damu Salama, uhitaji 
wa damu ni mkubwa, tukizungum-
zia matumizi ya damu sehemu 
kubwa inakwenda kwa wanaoji-
fungua na watoto wakiwamo wa 
saratani,” alisema.

Dk. Mwamtemi alitaja vikwazo 
vingine ni suala la miongozi kwa 
wagonjwa wa saratani, akifafanua 
kuwa baadhi ya wazazi na walezi 
wamekuwa wakiwaondoa watoto 
hospitalini inapofikia hatua ya 
matibabu kwa mionzi kwa kudha-

ni watakufa.
Kelvin Kashaija, mwanafunzi 

anayeingia mwaka wa tatu katika 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM) akichukua Shahada ya 
Sanaa katika Elimu, alisema kuwa 
mwaka 2009 akiwa na umri wa 
miaka 10, aligundulika kuwa na 
saratani ya damu.

Alisema ilianza kama uvimbe 
kichwani na alipopelekwa Muhim-
bili, waliutoa wakijua ni wa kawai-
da lakini baadaye uvimbe mwing-
ine ukaota pembeni ya kidonda.

Alisema Taasisi ya Saratani 
Ocean Road kwa kushirikiana na 
daktari wa kigeni ambaye ni mion-
goni waliopo katika Taasisi ya Tu-
maini la Maisha, walichukua kiny-
ama na kukiotesha nchini kwao na 
majibu yakaonyesha ana saratani 
ya damu.

“Nilianza rasmi matibabu ya 
saratani mwaka 2010, Ocean 
Road na baadaye tukahamishiwa 
Muhimbili, nilikaa wodi ilikuwa in-
aitwa Ujasiri na Tumaini la Maisha, 
ugonjwa huu niligunduliwa nikiwa 
darasa la nne mwishoni, nililazwa 
mwaka mzima wodini na baadaye 
nikawa ninahudhuria kliniki mpa-
ka nikapona,” alisema.

Mbaroni tuhuma kuua mke
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

JESHI la Polisi linamshikilia Kha-
tour Said Hamad kwa tuhuma za 
kumuua mke wake, Zulfat Shai-
khan Rashid (23).

Mtuhumiwa huyo anadaiwa ku-
fanya mauaji hayo Septemba 20, 
mwaka huu majira ya saa moja asu-
buhi huko nyumbani kwake Kian-
ga, Wilaya ya Magharib A Unguja.

Kwa mujibu wa Kamanda wa 
Jeshi la Polisi Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja, mtuhumiwa huyo 

anadaiwa kufanya mauaji hayo 
dhidi ya mke mdogo huyo na jeshi 
hilo linaendelea kumshikilia kwa 
ajili ya uchunguzi zaidi kabla ya 
kumfikisha mahakamani.

Alisema jeshi hilo lilipata taarifa 
za awali za mauaji hayo kutoka 
kwa mfanyakazi wa ndani wa 
marehemu aliyetambulika kwa 
jina la Fatma Ibrahim Hassan (18), 
ambaye alikuwa anashikiliwa kwa 
mahojiano.

Alisema katika mahojiano ya 
mfanyakazi huyo, alidai kuwa Sep-
temba 19, mwaka huu majira ya jio-

ni, Zulfat alitoka na mumewe kwa 
matembezi na kurudi nyumbani 
kwao Kianga majira ya saa mbili 
lakini mumewe alienda kulala kwa 
mke wake mkubwa, lakini asubuhi 
alirejea na kudaiwa kutekeleza 
mauaji hayo.

Katika siku za karibuni, kumeku-
wa na matukio mengi ya mauaji na 
ukatili miongoni mwa wanandoa, 
huku wataalamu wa saikolojia na 
ustawi wa jamii wakieleza kuwa ya-
nachochewa na vijana wengi kuin-
gia katika uhusiano pasi na maan-
dalizi ya kina.
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RIPOTI MAALUM -2

Na Elizabeth Zaya

KATIKA sehemu ya kwanza wiki 
iliyopita, kuliainishwa namna 
mabinti wanavyojiingiza kwenye 
uhusiano wa kimapenzi katika 
umri mdogo na mazingira yake 
yanayochochea mimba shuleni. 
Endelea kufuatilia uchambuzi 
zaidi wa hoja hiyo na zingine zi-
nazogusa dosari hiyo ya kijamii:

________________________________

K
aimu mwalimu mkuu wa 
Shule ya msingi mtam-
bani iliyoko Kata ya map-
inga wilayani Bagamoyo, 

Stella Lyimo, anarejea uzoefu 
wake wa zaidi ya miaka 10 wilayani 
humo, akilalamika kuwa mwamko 
kuhusu umuhimu wa elimu ni 
mdogo katika jamii anayoishi.

“Yaani wazazi wa huku mtoto 
hata asipoenda shuleni wiki nzima 
wala hawajali na ukienda kumri-
poti mtoto kwao kwamba ni mtoro, 
kibao kinakugeukia wewe, anaku-
chukia kabisa na kukurushia mane-
no makali. Bado hakuna mwamko 
wa elimu, wazazi hawajali kabisa 
masuala hayo,” analalamika.

mwalimu Stella pia ananyoshea 
kidole watoto kushiriki ngoma za 
jadi, maarufu vigodoro, pamoja 
na hali duni kimaisha inayowaka-
bili wazazi, kuwa ni sehemu ya 
kiini cha mimba miongoni mwa 
wanafunzi. 

“Wazazi wanaenda na watoto 
wao kwenye vigodoro, wanacheza 
na kuwafundisha huko michezo ya 
kutisha ambayo hawapaswi kuji-
funza, lakini shuleni hawana muda 
huo wa kuwasisitiza waende, bado 
kuna kazi kubwa ya kufanya kwa 
wazazi kuhusu malezi bora ya wa-
toto huku kwetu.

“Wazazi wanalala chumba ki-
moja na mtoto ambaye anajielewa 
lakini wala hawajali kwamba kuna 
mambo mengine ni ya hatari 
kwake ambayo atajifunza kutoka-
na na umri wake, na ndiyo maana 
inapokuja kwenye suala la elimu 
wanatupa tabu sisi walimu.”

USTAWI WA JAMII

Ofisa ustawi wa Jamii Kata ya 
Kerege, Hawa iddy, anafungamana 
na mwalimu mkuu Stella, akikiri 
jamii anayoitumikia bado iko nyu-
ma katika kuhakikisha kunakuwa 
na malezi bora kwa watoto.

“malezi kwa watoto huku ni tati-
zo ambalo tunapambana na wa-
zazi, yaani malezi bora kwa watoto 
wao siyo kipaumbele kabisa, una-
kuta wazazi kila mmoja anaondoka 
nyumbani na kurudi usiku bila ku-
jali watoto wao watakula nini.

“Watoto wengi huku wanajilea 
wenyewe na ndiyo maana hata ha-
wajali kama wanakwenda shuleni 
au hawaendi, suala la elimu kwao 

hawalipi kipaumbele kabisa.
“Tunafanya vikao nao kila mara 

kuwaelezea hayo mambo yote la-
kini bado hawabadiliki. Na ndio 
maana huku ni rahisi sana mtoto 
kuacha shule au kubebeshwa mim-
ba kwa sababu wakati mwingine 
wanapokosa mahitaji na wazazi ha-
wajali, watoto wanaamua kujiingiza 
kwenye uhusiano wa kimapenzi,” 
analalamika.

Katika hilo, Hawa ana angalizo 
kwa serikali kwamba kuna haja 
kuangalia namna ya kuboresha 
sheria ili iwabane wazazi wazembe 
katika kulea na kutunza familia zao.

“Yaani kama adhabu inavyotole-
wa kwa wengine wanaowapa ujauz-
ito wanafunzi, ni vyema na hawa 
wazazi wa namna hii nao wapewe 
adhabu kali, pengine itasaidia  ku-
wabadilisha,” anashauri ofisa huyo.

Taasisi ya ukombozi inayojishug-
ulisha na utetezi wa haki za watoto 
wilayani Bagamoyo inabainisha 
namna inavyochukua jukumu la 
wazazi kusaidia baadhi ya wa-
nafunzi wanaokatisha masomo yao 
kutokana na sababu mbalimbali iki-
wamo mimba za utotoni.

Jumanne Waziri, mmoja wa 
maofisa wa taasisi hiyo, anataja 
mikakati yao kuwa inajumuisha 
kuwatafutia vituo vya kurudia miti-
hani na inawalipia ada ya mtihani 

husika.
Hata hivyo, ofisa huyo hayuko 

nyuma kuumulika mwamko wa 
wazazi kuhusu elimu, akibainisha 
kuwa wamekuwa wakikumbana na 
upinzani mkali kutoka kwa baadhi 
ya wazazi.

“Tunapojiridhisha kuna mwa-
nafunzi amepata ujauzito katika 
mazingira ambayo labda ni kuto-
kana na hali ya umaskini, huwa 
tunazungumza naye na kumshauri 
anapojifungua afanye hata QT (mti-
hani wa maarifa).

“Cha kusikitisha wakati mwingine 
tunapofanya hivi tunakumbana na 
vikwazo sana, wapo baadhi ya wa-
zazi ambao hawataki kabisa watoto 
wao waende shule, hasa wa kike, na 
wengine wanakuwa wanawafundi-
sha watoto wasifanye vizuri kwenye 
mitihani.

“Ninakumbuka kuna mmoja 
tulimsaidia kumrudisha shuleni, 
lakini mwisho wa siku alituambia 
hawezi kuendelea tena na wakati 
huo tayari tulikuwa tumemlipia ada 
na kila kitu. Kufuatilia vizuri, wazazi 
wako nyuma yake.

“Jambo hili lilitushangaza, majibu 
tuliyokuwa tukipewa na wazazi 
tulibaini kwamba mtoto amekataa 
shule kwa shinikizo la mzazi, tut-
aendelea kuilaumu serikali bure, 
kumbe wakati mwingine wazazi 

ndiyo wenye shida,” Jumanne ana-
hitimisha.

KUTOKA HALMASHAURI

Ofisa Elimu Sekondari wa Hal-
mashauri ya Bagamaoyo, alois Ka-
ziyareli, katika mazungumzo na Ni-
pashe Jumapili, anabainisha kuwa 
tangu serikali ianze kutekeleza 
mpango wa utoaji wa elimumsingi 
bila ada takribani miaka mitano 
sasa, wazazi wengi wamesahau ma-
jukumu yao ya msingi kwa watoto 
wao.

“Wazazi wengi wanafikiri kila 
kitu kwa watoto kinagharamiwa 
na serikali, mtoto anafika shuleni, 
hana hata pesa kidogo ya kununulia 
chakula na wakati mwingine anao-
na wenzake wanakula, hili ni tatizo.

“Kuna watoto wanaoishi mbali 
na maeneo ya shule, wanatakiwa 
wawe na nauli ya kuwafikisha shu-
leni na kuwarudisha nyumbani, 
lakini hawapewi, fedha ya chakula 
hawapewi.

“Wengine wamepanga mitaani 
kwa sababu wanakotoka ni mbali, 
kwa hiyo wakati mwingine wa-
naishiwa chakula na wakikifuata 
nyumbani mpaka waje wapewe na 
warudi tena shuleni inawachukua 
muda mrefu na ndiyo maana 
wengine huwa wakikumbana na 

Ofisa: Elimu Bure ni tatizo kwa wazazi  
nWadau wavinyooshea kidole ‘vigodoro’

vishawishi wanaharibikiwa kwa 
sababu hizo.

“Na wapo watoto wengine wa-
napokwenda kufuata chakula ny-
umbani, wanachukua muda mrefu, 
kwa hiyo wanaamua kutulia hawaji 
shuleni, hizo zote ni kesi tunazo-
kumbana nazo kwa wanafunzi. 

“mimba nyingi nazo zinasaba-
bishwa na changamoto hizi wana-
zopata wanafunzi, ambazo msingi 
mkubwa ni wazazi wao kushindwa 
kuwajibika,” anafafanua.

Katika kukabiliana na vikwazo 
hivyo vya kijamii, Ofisa Elimu huyo 
anasema ofisi yake kwa kushiriki-
ana na maofisa wa idara ya ustawi 
wa Jamii imekuwa ikiitisha vikao 
vya wazazi shuleni kwa lengo la 
kukumbushana wajibu, ikiwamo 
kuchangia utolewaji wa huduma ya 
chakula shuleni kwa ajili ya maen-
deleo ya watoto wao.

MIMBA 130 MWAKA MMOJA

mwanzoni mwa mwaka huu, 
akizungumza kwenye kikao cha 
Kamati ya ushauri ya mkoa wa 
Pwani, aliyekuwa mkuu wa mkoa 
huo, Evarist Ndikilo, alibainisha 
kuwa kwa mwaka jana, jumla ya 
wanafunzi 139 walipata ujauzito 
mkoani humo.

Katika ufafanuzi wake, kiongozi 
huyo wa mkoa alibainisha kuwa 
kati ya wanafunzi walioingia katika 
majukumu ya uzazi utotoni, wa 
shule za msingi walikuwa 39 na wa 
sekondari walikuwa 100.

Hivi karibuni serikali kupitia kwa 
Katibu mkuu wa Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Dk. Leonard 
akwilapo, ilitangaza kuwaruhusu 
wanafunzi waliokatisha masomo 
yao kwa sababu mbalimbali iki-
wamo za ujauzito, kurejea maso-
moni kupitia vyuo vya maendeleo 
ya wananchi. 

Dk. akwilapo aliwataka wakuu 
wa vyuo hivyo kutekeleza agizo 
hilo la kudahili wanafunzi hao ifi-
kapo mwaka 2022 huku akiagiza 
vituo hivyo visajiliwe kuwa vya ku-
fanyia mitihani ya kitaifa ya kidato 
cha pili na nne.

Ripoti iliyotolewa na Ofisi ya 
Rais - Tawala za mikoa na Serikali 
za mitaa (TamiSEmi) mwaka 2020, 
ilibainisha kuwa tatizo la wanafun-
zi kukatisha masomo katika shule 
za sekondari lipo zaidi katika ma-
darasa ya chini na kwamba kwa ki-
dato cha pili waliokatisha masomo 
mwaka huo walikuwa asilimia 39.6.

ilifafanuliwa zaidi katika ripoti 
hiyo kwamba sababu kuu za wa-
nafunzi kukatisha masomo ni uto-
ro ambao ulikuwa wa asilimia 91.6, 
ukifuatwa na mimba asilimia 5.5 na 
vifo asilimia 0.7.

Katibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Leonard Akwilapo.

MIMBA SHULENI
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Uhaba wa watumishi; dosari 
nyingine kiutendaji serikalini 
nCAG abaini upungufu watumishi   
   120,000, ahadharisha huduma duni 
nChuo chapata suluhisho kitaalamu

Na Esther Mgidula 

M
IAKA 22 iliyopita Tanza-
nia iliweka mkakati wa 
kufikia uchumi wa kati 
ifikapo mwaka 2025, la-

kini azma hiyo ilifikiwa mwaka jana, 
yaani miaka mitano kabla ya ukomo 
uliokuwa umewekwa.

Mnamo Juni 1999, serikali ilizin-
dua Dira ya Taifa ya Maendeleo 
2025, ambayo pamoja na mambo 
mengine, inalenga kupunguza nusu 
ya watu wanaoishi katika umaskini 
na kuwafanya wawe katika uchumi 
wa kati ifikapo mwaka 2025.

Hata hivyo, licha ya Tanzania ku-
ingia katika uchumi wa kati, bado 
nchi inakabiliwa na vikwazo kad-
haa, ukiwamo uhaba wa watumishi 
serikalini.

Siku tatu zilizopita, Rais Samia Su-
luhu Hassan akiwa jijini New York, 
Marekani, alikutana na kufanya 
mazungumzo na Rais wa Baraza 
la Umoja wa Ulaya (EU), Charles 
Michel na kukiri nchi kukabiliana 
na uhaba wa watumishi katika baa-
dhi ya sekta.

Katika mazungumzo yao hayo, 
Michel alimshukuru Rais Samia kwa 
kukutana naye na kueleza kuwa 
lengo lake ni kutaka kupata maoni 
ya Mkuu wa Nchi huyo kuhusu 
mambo manne ya kipaumbele kwa 
Umoja wa Ulaya kwenye uhusiano 
wake na Afrika na utayari wa Umoja 
wa Ulaya kushirikiana na Tanzania 
kwenye maeneo hayo.

Mambo hayo ni UVIKO-19, Ma-
badiliko ya Tabia Nchi, Hali ya Us-
alama Msumbiji na Mapinduzi ya 
Kidijitali.

Rais Samia aliushukuru Umoja 
wa Ulaya kwa ushirikiano wake na 
kuelezea hatua ambazo Tanzania 
inachukua katika kukabiliana na 
UVIKO-19, hasa ikizingatiwa kuwa 
ugonjwa huo umeathiri sekta nyingi 
ikiwamo ya utalii.

Pamoja na mambo mengine, Rais 
Samia alieleza hatua mbalimbali 
ambazo serikali inachukua katika 
kusambaza miundombinu ya afya 
ingawa bado kuna vikwazo katika 
upatikanaji wa vifaa tiba na rasili-
mali watu na hivyo kuukaribisha 
Umoja wa Ulaya kuangalia namna 
ya kushirikiana na Tanzania katika 
maeneo hayo.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) hayuko 
mbali katika kuumulika uhaba wa 
watumishi serikalini na madhara 
yake.

Katika ripoti yake ya ukaguzi 
kwa mwaka wa fedha 2019/20 iliyo-
wasilishwa bungeni Aprili mwaka 
huu, anabainisha kuwa amebaini 
kuna uhaba wa watumishi takribani 
120,000 (takwimu hali 119,753) ka-
tika mamlaka za serikali za mitaa 
alizozikagua. 

“Mapitio ya ikama za mamlaka 
123 za serikali za mitaa yalibaini 
idadi halisi ya watumishi waliopo ni 
233,281 kulinganishwa na mahitaji 
ya watumishi 353,034 na kusababi-
sha upungufu wa watumishi 119,753, 
sawa na asilimia 34 ya idadi inayohi-
tajika.  

“Upungufu huu unaathiri utend-
aji wa jumla wa mamlaka za seri-
kali za mitaa ikiwa pamoja na utoaji 

duni wa huduma, mrundikano wa 
majukumu na kupunguza morali ya 
kazi kwa watumishi waliopo. 

“Pia, nilibaini kuwa malengo ya 
serikali ya kutekeleza miradi mingi 
kwa kutumia utaratibu wa nguvu-
kazi ambayo inahitaji wataalamu 
wa kutosha katika mamlaka za 
serikali za mitaa yanaweza yasi-
fikiwe kwa mafanikio kutokana na 
upungufu huu wa watumishi,” CAG 
Charles Kichere anahadharisha.

Wakati CAG akitoa angalizo hilo, 
Nipashe Jumapili inabaini uhaba wa 
watumishi hauko kwenye mamlaka 
za serikali za mitaa pekee, bali mae-
neo mengine, zikiwamo baadhi ya 
wizara.

Katika hotuba yake ya makadirio 
ya mapato na matumizi kwa mwaka 
huu wa fedha aliyoiwasilisha bun-
geni Mei mwaka huu, Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi, William Lukuvi, alibainisha 
kuwa wizara hiyo inakabiliwa na 
naksi ya watumishi 3,114.

Lukuvi alifafanua kikwazo hicho 
cha kiutendaji, akibainisha: “Kwa 
sasa, wizara ina jumla ya watumishi 
2,378. Kati yao, watumishi wa kada 
za Sekta ya Ardhi ni 1,733. 

“Ili wizara iweze kutekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo, inapaswa 
kuwa na watumishi wa kada za Sek-
ta ya Ardhi wapatao 4,847. Hivyo, 
wizara ina upungufu wa watumishi 
3,114 wa kada za Sekta ya Ardhi.”

Katika kusaka dawa ya tatizo hilo, 
uongozi wa Chuo cha Ardhi Tabora 
(ARITA) unasema kimepiga hatua 
kubwa ikiwamo kuongeza idadi ya 
wanafunzi ili kukabiliana na upun-
gufu wa wataalamu wa ardhi nchini.

Unabainisha kuwa katika mpan-
go kabambe wa miaka 10 (2010-
2020) kimeongeza udahili mwaka 
hadi mwaka, idadi ya wanafunzi 
ikiongezeka kutoka wanafunzi 146 
mwaka wa masomo 2009/10 hadi 
kufikia 1,414 mwaka 2020/21.

Kaimu Mkuu wa Chuo hicho, 
Donald Rweramila, anasema kuwa 
tangu kilipoanzishwa mwaka 1979, 
kilikuwa kikiongeza udahili wa wa-
nachuo kulingana na miundombi-
nu iliyokuwapo.   Anabainisha kuwa 
mwaka 2009, Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi ili-
buni mpango kabambe wa miaka 10 
uliolenga kupanua chuo hicho kwa 
kuongeza miundombinu, kuongeza 
vitendea kazi ambavyo vilileta 
ongezeko la idadi ya wanachuo ku-
toka 146 mwaka 2009/10 hadi 1,414 
mwaka 2020/21.

Kiongozi huyo anasema chuo 
kimefanikiwa kuandaa na kubore-
sha mitaala yote kwa kufuata mfu-
mo wa Baraza la Taifa la Elimu ya 
Ufundi (NACTE) ili tuzo zitolewazo 
na chuo hicho ziwe na kiwango cha 
ubora unaokubalika kitaifa na ki-
mataifa.

Kiongozi huyo anasema fani hizo 

ni muhimu hasa katika uwekezaji 
mkubwa wa viwanda ambao Tanza-
nia inafanya kwa mafanikio makub-
wa kwa lengo la kuimarisha uchumi 
wa nchi na kutoa ajira kwa raia 
wake. Anasema wamefanikiwa ku-
pata usajili na ithibati kamili kutoka 
NACTE ya kutoa mafunzo ya Sekta 
ya Ardhi katika ngazi ya astashaha-
da na stashahada.  

“Wahitimu katika ngazi ya stasha-
hada wenye ufaulu stahiki wanazo 
sifa za kujiunga na masomo ya sha-
hada ya kwanza katika chuo kikuu 
chochote ndani na nje ya nchi kina-
chofundisha taaluma za Sekta ya 
Ardhi au zinazohusiana,” anasema.

Anaongeza kuwa chuo pia kime-
boresha mfumo wa upatikanaji wa 
maji safi kwa matumizi ya wana-
chuo katika bweni jipya kwa kujen-
ga tanki la kuhifadhi maji chini ya 
ardhi lenye ujezo wa lita 200,000.

Chuo hicho pia kimeboresha 
mfumo wa umeme kwa kuingiza 
umeme wa njia tatu na kusimika 
transfoma ndani ya eneo la chuo 
ili kukidhi mahitaji ya ongezeko 
la matumizi ya umeme,” alisema 
na kubainisha kuwa wamenunua 
jenereta kubwa lenye uwezo wa 
kuhudumia eneo lote la chuo 
wakati wa upungufu au hitilafu ya 
umeme unaotolewa na Shirika la 
Umeme (TANESCO).

Anasema chuo hicho pia kime-
fanikiwa kuanza ujenzi wa maktaba 

ya kisasa yenye uwezo wa kuchukua 
watumiaji 360 na kompyuta 50 kwa 
wakati mmoja.

“Chuo kimefanikiwa kusimika 
Mfumo wa udahili wa Wanafunzi 
ambao umebuniwa na kusimikwa 
na Chuo Kikuu Ardhi – Dar es Sa-
laam.  

“Mfumo huu shirikishi unasaidia 
kurahisisha usajili wa wanachuo, 
kutunza kumbukunbu sahihi za 
wanachuo, utangazaji wa matokeo 
ya mitihani na kudhibiti ulipaji wa 
ada za masomo kwa wanachuo,” 
anasema.

Anabainisha chuo kimefanikiwa 
kuendelea kufanya ukarabati wa 
miundombinu mbalimbali iliyopo 
chuoni ikiwa ni pamoja na ofisi za 
watumishi, madarasa, mabweni ya 
wanachuo na unuzi wa samani.

Tangu chuo kilipoanzishwa mwa-
ka 1979 hadi mwaka 2017, kime-
fanikiwa kutoa jumla ya wahitimu 
3,303.

Chuo hicho kilianzishwa mwaka 
1979, kikiwa ni zao la kilichokuwa 
Kituo cha Mafunzo ya Ndani ya Ur-
asimu Ramani (Map Draughtsman-
ship) kilichoanzishwa mwaka 1955, 
kilichokuwa na makao makuu Dar 
es Salaam.

Rweramila anakumbusha kuwa 
mnamo Julai 1964, serikali ilibore-
sha mitaala na kuongeza muda wa 
mafunzo hadi kufikia miezi sita.  
Mwaka 1979, wizara ililazimika 
kutafuta eneo jingine kwa ajili ya 
kupanua mafunzo hayo kutokana 
na kuongezeka kwa mahitaji ya 
wataalamu wa urasimu ramani. 

Kutokana na hali hiyo, wizara il-
iamua kuhamisha eneo la mafunzo 
na kuyapeleka mkoani Tabora ka-
tika majengo ya muda yaliyoachwa 
na Kampuni ya upimaji iliyojulikana 
kwa jina la ‘Kenting Surveys’ kutoka 
Canada. 

Kaimu Mkuu wa Chuo cha Ardhi Tabora, Donald Rweramila. Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, William Lukuvi.
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MWENGE wa Uhuru hukim-
bizwa mikoa yote nchini kila 
mwaka, huku mbio hizo ziki-
ambatana na uzinduzi wa mi-
radi mbalimbali ya maende-
leo iliyotekelezwa na serikali 
kwa kushirikiana na wadau 
wake.

Hata hivyo, katika mbio 
hizo, kila mwaka yamekuwa 
yakijirudia makosa ambayo 
ni ujenzi wa miradi chini 
ya kiwango na kusababisha 
viongozi wa mbio hizo ku-
kataa kuizindua.

Ninaamini kuwa viongozi 
hao wanachukua hatua hiyo 
kwani miradi kuwa chini ya 
kiwango na kutoendana na 
gharama halisi ni sawa na 
kukwamisha maendeleo ya 
wananchi wa maeneo husika 
na taifa kwa ujumla.

Kwa mfano, mwaka 2019, 
aliyekuwa kiongozi wa mbio 
hizo, Mzee Mkongea, alikataa 
kuzindua miradi miwili ya 
maji na barabara Wilaya ya 
Tarime mkoani Mara kuto-
kana na kutokidhi vigezo. 

Akagusia mradi wa maji 
wa mtaa wa Gamasara wenye 
thamani ya zaidi ya Sh. milio-
ni 484.9 kwamba ulikuwa na 
kasoro nyingi ikiwamo nondo 
zilizotumika katika ujenzi 
huo kutopimwa kitaalam.

Kwa ujumla ni kwamba 
kuna baadhi ya miradi katika 
maeneo mbalimbali ya nchi 
haikuzinduliwa kwa mwaka 
huo wa 2019 na ndivyo im-
ekuwa ikitokea kila mwaka 
wakati wa mbio za mwenge 
huo. Bahati mbaya mwaka 
jana hakukuwa mbio za 
mwenge kutokana na janga 
la corona na inawezekana 
kama zingekuwapo, ninad-
hani ‘madudu’ katika miradi 
ya maendeleo yangeendelea 

kuibuliwa na kutozinduliwa.  
Ninahisi hivyo kutokana 
na kwamba, katika mbio za 
mwaka huu ambazo sasa 
zinaelekea ukingoni, kion-
gozi wake Luteni Josephine 
Mwambashi, ameshatakaa 
baadhi ya miradi huku saba-
bu zikiwa ni zile zile za kila 
mwaka.

Hali hiyo inasababisha ku-
wapo kwa maswali kwamba, 
watendaji waliopewa dhama-
na ya kusimamia miradi ya 
maendeleo kwenye maeneo 
yao wanakwama wapi kutimi-
za wajibu wao inavyotakiwa?

Kwa mfano, mwaka huu 
mwenge ukiwa mkoani Mara, 
Luteni Mwambashi alikataa 
kuweka jiwe la msingi katika 
mradi wa ujenzi wa Chuo 
cha Ufundi Stadi (VETA) 
wilayani Butiama.  Alichukua 
hatua hiyo kutokana na 
sababu mbalimbali, ikiwamo 
matumizi makubwa ya fedha 
yasiyoendana na thamani ya 
majengo, baadhi kujengwa 
kwa gharama kubwa akitolea 
mfano banda la walinzi.

Kwamba hadi kukamilika 
litagharimu Sh. milioni 10 
na kufafanua kuwa hadhi ya 
kibanda hicho hailingani na 
thamani ya kiasi cha fedha 
kilichotumika,  hivyo akaona 
hakuna haja ya kuzindua 
mradi huo.

Si hapo tu, bali akiwa 
Wilaya ya Kilindi mkoani Tan-
ga, alikataa kuzindua mradi 
wa maji baada ya kubaini 
kuwa mradi huo ulikuwa uwe 
na vituo 16 vya kutolea maji, 
lakini akabaini kuwapo kwa 
vituo sita tu vinavyotoa maji.

Hali kama hiyo ya uchaka-
chuaji wa miradi, alikutana 
nayo kwenye mradi mwing-
ine wa maji katika Kata ya So-

manga wilayani Kilwa Mkoa 
wa Lindi na kuagiza TAKUK-
URU wilayani humo kufanya 
uchunguzi.

Taasisi hiyo ilipewa kazi 
ya kuchunguza Sh. milioni 
176 zilizotumika katika mradi 
huo, kwa kuwa haziendani 
na mradi uliotekelezwa, am-
bao ni ujenzi wa  tangi la lita 
100,000 na nyumba moja ya 
mitambo.

Kwa ujumla nionavyo ni 
kwamba kuendelea kuwapo 
kwa matukio ya kukataa kuz-
induliwa kwa baadhi ya mira-
di ya maendeleo, kuonyesha 
kuwa huenda wapo baadhi 
ya watendaji wasiosimamia 
majukumu yao inavyotakiwa.

Wakati huu ambao mbio za 
Mwenge wa Uhuru zilizoanza 
Mei, mwaka huu, zikielekea 
ukingoni, nadhani kuna haja 
wale wote waliopewa maju-
kumu ya kusimamia miradi 
ya maendeleo wakatanguliza 
uzalendo.

Hatua hiyo inaweza kuleta 
ufanisi kwenye miradi mbal-
imbali ya maendeleo ambayo 
imekuwa ikitumia fedha nyin-
gi zikiwamo za walipa kodi na 
nyingine kutoka kwa wadau 
mbalimbali wa maendeleo.

Miradi kuwa chini ya ki-
wango ni sawa na kukwami-
sha maendeleo ya wananchi 
wa maeneo husika na   taifa 
kwa ujumla, hivyo ingepen-
deza kama   wasimamizi 
wakajiuliza wanakwama 
wapi kuchukua hatua.

Haipendezi kuona kila 
mwaka baadhi ya miradi ya 
maendeleo ikikwama ku-
tokana na sababu ambazo 
wakati mwingine zinaweza 
kuwa ndani ya uwezo wa 
watu waliopewa jukumu la 
kuisimamia.

Kunani miradi ya maendeleo kususiwa na Mwenge wa Uhuru?
 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

RAIS Samia Suluhu Hassan, jana alitangaza kufanya uteuzi wa 
viongozi mbalimbali lakini kubwa zaidi ameligusa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO) baada ya kufagia menejimenti 
nzima pamoja na kumwondoa aliyekuwa Mwenyekiti wa Bodi 
ya Wakurugenzi, Dk. Alexander Kyaruzi.

Katika mabadiliko hayo, Rais ametengua uteuzi wa Mkuru-
genzi Mtendaji wa TANESCO, Dk. Tito Mwinuka na kumteua 
Maharage Chande kushika nafasi hiyo. Kabla ya hapo, Chande 
alikuwa Mkurugenzi wa Kanda ya Afrika Mashariki na Magharibi 
wa MultiChoice Africa. Nafasi ya Dk. Kyaruzi imechukuliwa na 
Omari Mussa, aliyekuwa Mtendaji Mkuu Kitengo cha Ufuatiliaji 
na Utekelezaji wa Miradi (PDB).     

Licha ya mabadiliko hayo, Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi Hus-
sein Kattanga, amewahamisha watumishi waandamizi watano 
wa TANESCO kwenda Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora ambako watapangiwa kazi nyingine. 

Waliohamishwa na vyeo vyao kwenye mabano ni Mhandisi 
Khalid James (Naibu Mkurugenzi Mtendaji Uwekezaji), Mhandisi 
Raymond Seya (Naibu Mkurugenzi Mtendaji Usambazaji na 
Masoko), Mhandisi Isaac Chanji (Naibu Mkurugenzi Mtendaji 
Usafirishaji), Nyelu Mwamaja (Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi) 
na Amos Ndegi (Mwanasheria wa TANESCO).  

Mabadiliko hayo pia yamegusa Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) kwa kumpata Mkurugenzi Mkuu mpya wa taasisi hiyo am-
baye ni Hassan Seif Said anayechukua nafasi ya Amos Maganga. 

Wako wengine ambao wameteuliwa kuwa makamishna ka-
tika Wizara ya Nishati lakini kilichotikisa ni mabadiliko ndani 
ya taasisi hizo zilizopewa dhamana ya kuhakikisha umeme una-
patikana mijini na vijijini ili kufikia ndoto ya kweli ya kuwa na 
Tanzania ya viwanda. 

Kupanguliwa kwa safu ya uongozi ndani ya TENESCO na REA 
kumefanyika ikiwa ni takriban wiki mbili tangu aliyekuwa Waziri 
wa Nishati, Dk. Medard Kalemani, kuondolewa katika nafasi hiyo 
kutokana na mabadiliko madogo katika Baraza la Mawaziri. 

Hatua hiyo ya Rais Samia kuwaondoa viongozi hao pia ime-
chukuliwa kukiwa na malalamiko makubwa ya kiutendaji kwe-
nye sekta ya nishati. Moja ya malalamiko hayo ni kukatika kwa 
umeme mara kwa mare tena bila taarifa za msingi huku baadhi 
ya maofisa wake wakijitetea kuwa wanabadilisha nguzo kwa 
kuondoa zile za miti na kuweka za sementi. 

Licha ya umeme kukatika, pia kumekuwa na urasimu kwa wa-
teja ambao wamekuwa wakiomba kufungiwa umeme kwenye 
maeneo yao. Baadhi ya wateja wamekuwa wakilalamika kuwa 
wanasubirishwa kwa zaidi ya miezi mitatu ndipo wapate hudu-
ma huku yakiwekwa mazingira ya rushwa na baadhi ya maofisa 
wa shirika hilo. 

Pia kwa upande wa REA, wananchi maeneo ya vijijini wame-
kuwa wakilalamika kushindwa kupatiwa huduma hiyo na wakati 
mwingine makandarasi waliopewa kazi za kupeleka umeme 
wakishindwa kutekeleza kazi hiyo kama ilivyoainishwa katika 
mikataba.

Kutokana na mabadiliko hayo, ni imani ya Watanzania kuwa 
uongozi mpya katika taasisi hizo nyeti utachukua hatua za hara-
ka kurekebisha kasoro zilizokuwa zinalalamikiwa juu ya urasimu 
wa kupatiwa huduma na kukatika kwa umeme mara kwa mara. 

Pamoja na kwamba ni matumaini viongozi hao wapya wata-
fanya hivyo, wanayo kazi kubwa kuonyesha kwa vitendo kwam-
ba wameaminiwa na Rais katika kutekeleza majukumu hayo na 
kukata kiu ya Watanzania juu ya upatikanaji usioridhisha wa 
nishati hiyo. 

Hatua ya Rais Samia kuifagia 
TANESCO ni ya kupongezwa 
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 KWA MASLAHI YA TAIFA

Kijaji karibu kwenye tasnia ya habari MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Mwalimu alichukiwa 
na kupachikwa jina 
ambalo sitalitaja hapa. 
Si kwamba alichukiwa 
na darasa lote, la ha-
sha, kuna waliokuwa 
wakiliweza somo hilo 
na kuwa marafiki 
zake, lakini kina sisi 
tuliomchukia, tulijiku-
ta hata somo tumeli-
chukia na kushindwa 
kulielewa.

Kwa nini Rais apande ndege za 
watu wengine ilihali tuna zetu?

Na Pascal 
Mayalla

Lakini kipindi cha 
awamu ya tano chini 
ya JPM, Tanzania 
imejenga uwezo sasa 
tuna ndege kubwa 
za abiria za masafa 
marefu. Sasa kwa nini 
rais wetu aendelee 
kusafiri na ndege za 
mashirika mengine 
wakati sisi tunalo 
shirika letu la ndege 
na tunazo ndege za 
masafa marefu aina 
ya Boeing, Airbus 
“The Dreamliner”?

S
AIKOLOJIA ni taaluma 
muhimu sana katika kutam-
bua tabia ya mtu. Husaidia 
sana walimu kutambua na ku-

wajua wanafunzi wao katika mchaka-
to wa kutoa na kupokea mafunzo.

Walimu wasiojua kuitumia vyema 
taaluma hiyo, hujikuta katika mata-
tizo makubwa, yakiwamo ya kuchuki-
wa na hata kususiwa na wanafunzi, 
lakini pia ugumu katika utoaji elimu 
kwa walengwa.

Nakumbuka tulivyokuwa tukim-
chukia mwalimu wetu wa Hesabu 
tukiwa katika madarasa ya chini. 
Mwalimu ambaye alikuwa na tabia ya 
kuingia darasani na kiboko mkononi 
na kuuliza maswali yanayohitaji maji-
bu ya papo kwa hapo.

Aliuliza maswali ya kwenye tebo. 
Kila aliyekosa kujibu vizuri alichapwa. 
Hali hiyo ilifanya wanafunzi kuchukia 
somo lake na wengi kuhofia kukaa 
madawati ya mbele ambako mara 
nyingi alianzia kuuliza maswali yake.

Mwalimu alichukiwa na kupachik-
wa jina ambalo sitalitaja hapa. Si 
kwamba alichukiwa na darasa lote, 
la hasha, kuna waliokuwa wakiliweza 
somo hilo na kuwa marafiki zake, la-
kini kina sisi tuliomchukia, tulijikuta 
hata somo tumelichukia na kushind-

wa kulielewa.
Ufundishaji una mbinu zake na 

hasa kama wanaofundishwa ni wa-
toto, bila kuwaingizia vivutio fulani 
hivi wanaweza wasielewe kitu na 
kama mwalimu atakuwa ni wa kiboko 
mkononi kila mara, watamwogopa 
na kubaki manunda tu.

Mwalimu wetu huyo wa Hesabu 
tulikuwa tunahofia hata kumwuliza 
swali pale hesabu zilipotushinda. 
Tulipomfuata alitubamiza na kutusi-
manga kuwa tuna vichwa vizito vi-
sivyoelewa, hivyo kubaki gizani.

Waziri mpya wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Dk. Ashatu Kijaji, ameingia wizarani 
kama mwalimu mkali ambaye tayari 
ameshawaona wanafunzi wake wana 
makosa, hivyo kuwatishia kwa fimbo 
kwamba hajafika kucheza bali ku-
hakikisha manunda wanaonja joto 
ya jiwe.

Kuanza na onyo kuwa serikali 
haitavumilia vyombo vitakavyoandi-
ka habari zinazohatarisha usalama 
wa nchi au kusababisha mtafaruku 
ni sawa, lakini hapakuwa mahali pake 
kwa sababu inaonyesha tayari amein-
gia na fimbo mkononi.

Si kweli kwamba vyombo vya 
habari vina lengo ovu kwa jamii au 

taifa, la hasha. Nia  na lengo lao ni 
kuhakikisha amani na utulivu vinata-
malaki katika jamii, kupitia habari zao 
zinazotangazwa au kuandikwa.

Ni dhahiri kuna makosa katika 
uandishi na utangazaji, lakini mengi 
kwa kiasi kikubwa husababishwa na 
makosa ya kibinadamu, kama zilivyo 
ajali za barabarani na kwingineko, 
hakuna mtu anayefanya makusudi 
kuchafua au kuhatarisha usalama wa 
nchi.

Bila shaka Waziri Kijaji kuingia 
wizarani akiwa amejihami tayari, ku-
nasababisha hata wanahabari nao ku-
jihami kwamba huenda wakati wow-
ote fimbo itawaangukia na matokeo 
yake ni kufanya kazi bila kujiamini na 
hatimaye kuharibu.

Simfundishi kazi ila nazingatia 
ushauri wa Rais Samia Suluhu Hassan 
wa kukosoana na kushauriana kwa 
staha. Alichotakiwa kufanya Waziri 
wetu ni kubisha hodi wizarani kama 
alivyofanya, akazungumza na wa-
tumishi kama alivyofanya na kisha 
kuonana na wadau.

Wadau kwa maana hiyo ni pamoja 
na wanahabari ambao bila shaka an-
gebadilishana nao walichonacho na 
alichonacho. Ni dhahiri kuwa kuna 
mambo mengi yeye akiwa waziri 

mpya katika wizara hii, angependa 
ayajue lakini pia wanahabari wange-
penda ayajue.

Hali kadhalika naye angependa 
wanahabari wajue nini anakitaka, 
nini anataka kumsaidia Rais Samia 
katika wizara hii ambayo sasa imeku-
wa mpya, ambayo ungekuwa uwezo 
wangu, ningeiita Wizara ya Habari na 
Mawasiliano na kuacha Teknolojia ya 
Habari ambayo iko katika wizara zote.

Najua kwa uwezo alionao ambao 
alishauonesha tangu akiwa Wizara 
ya Fedha na Mipango wa kupanga na 
kudadavua hoja na kuzijibu. Ni  matu-
maini ya wadau wa habari wengi 
watafaidika na uongozi wake ambao 
utalenga kutatua matatizo yaliyopo, 
lakini kubwa ni kutekeleza maelek-
ezo ya Rais Samia.

Waziri Kijaji anakabidhiwa Wizara 
kukiwa na vyombo vya habari am-
bavyo bado viko kifungoni licha ya 
Rais kuagiza vifunguliwe lakini pia 
kukiwa na sheria zisizo rafiki kwa 
tasnia zinazotakiwa sasa kuondolewa 
kabisa. Vinginevyo mgeni njoo mwe-
nyeji apone na si akome. Karibu Wa-
ziri Kijaji. 

Alamsiki!
 

N
AANZA kwa kumpongeza 
Rais Samia Suluhu Has-
san kwenda Marekani na 
kulihutubia Baraza Kuu 

la Umoja wa Mataifa (UNGA).  Japo 
ziara za nje kwa awamu iliyopita zil-
ionekana kama kupoteza fedha, kiuk-
weli ni nzuri na zenye manufaa hata 
kama si faida ya papo kwa papo. 

Ile Rais wetu kujichanganya na 
maraisi wenzake, wafanyabiashara 
na wakurugenzi wa kampuni kubwa 
za kibiashara, kunaleta manufaa 
makubwa kwa taifa ikiwamo kui-
tangaza nchi.

Kwa kawaida Rais akisafiri,  huwa 
tunaonyeshwa picha na video akiwa 
uwanja wa ndege siku akiondoka 
huku akionekana anapanda ndege 
na siku akirudi pia tunaonyeshwa ak-
ishuka kwenye ndege na kuandaliwa 
mkutano na waandishi wa habari 
uwanjani hapo na kutujuza kilichojiri 
huko.

  Safari hii ya Mama Samia kwen-
da UN, hatukuonyeshwa akipanda 
ndege bali  tulionyeshwa amefika 
Marekani akijichanganya na Watan-
zania, akiwamo Mtanzania mwen-
zetu maarufu aishie huko, mange 
Kimambi au Da Mange kama baadhi 
walivyozoea kumwita. 

 Hakuna chombo cha habari kina-
chojiuliza kwa nini Rais amesafiri 
kimya kimya, apokewe kimya kimya 
na kuibuka tu. Enzi za Rais wa Awa-
mu ya Tatu, Benjamin Mkapa na awa-

mu ya nne, Jakaya Kikwete, wakati wa 
safari za mbali, vyombo vya habari 
tulialikwa kumsindikiza na alikuwa 
anaandamana na kundi kubwa la 
wafanyabiashara.  Enzi hizo pia Rais 
wetu alipanda ndege za mashirika 
mengine kwa sababu wakati huo, 
Tanzania tulikuwa  hatuna ndege ze-
nye uwezo huo. 

 Lakini kipindi cha awamu ya tano 
chini ya JPM, Tanzania imejenga uw-
ezo sasa tuna ndege kubwa za abiria 
za masafa marefu. Sasa kwa nini rais 
wetu aendelee kusafiri na ndege za 
mashirika mengine wakati sisi tunalo 
shirika letu la ndege na tunazo ndege 
za masafa marefu aina ya Boeing, Air-
bus “The Dreamliner”?

Enzi za Magufuli pale Ikulu, nili-
popata nafasi, kabla ya kuuliza swali, 
nilitoa hoja ya waandishi tushirik-
ishwe kwenye mambo ya kuitangaza 
vizuri nchi yetu na nikasema waandi-
shi tutajitegemea kwa usafiri chakula 
na malazi. Nimesafiri sana na Mkapa 
na JK, hivyo hii sasa ni zamu ya Samia, 
akisafiri safari za kimataifa, itolewe 
fursa kwa vyombo binafsi na wafan-
yabiashara kuandamana na rais.

  Bila hata kusubiri majibu ya 
serikali au ya ATCL, sababu pekee 
iliyomfanya Rais Samia kusafiri kwen-
da Marekani kwa ndege za abiria za 
mashirika mengine ni kwanza ATCL 
haina ruti ya Marekani. Pili, kupele-
ka ndege kubwa kama Dreamliner 
Marekani ni gharama. Mafuta na tozo 

za kutua na kukaa uwanjani  zinalip-
wa kwa saa, hivyo kutumia ndege za 
mashirika mengine ya kibiashara ni 
nafuu. 

Kama ilivyo katika kutangaza 
utalii, kuandaa filamu ya utalii na kui-
tangaza katika vyombo vya kimataifa 
ni ghali, lakini kama tunataka kukuza 
utalii, hatuwezi kuepuka gharama, 
ndiyo maana  tumekubali rais wetu 
kurekodi filamu ya Royal Tour kuu-
tangaza utalii wetu. Hakuna kitu kina-
choongoza kuvutia utalii kama usafiri 
wa ndege za moja kwa moja. Hakuna 
kitu kingeitangaza Tanzania Mareka-
ni kama ndege ya ATCL kutua uwanja 
wa ndege wa Kimataifa wa JFK, New 
York, Marekani ikiwa imembeba Rais 
wa Tanzania.

  Rais wa Tanzania kwenda nchi 
yoyote ikiwamo Marekani kwa ndege 
ya watu wengine, wakati ATCL inazo 
hizo ndege ni kosa. Kosa sio kufanya 
kosa, kosa ni kurudia kosa. muda 
wowote mwakani, kuanzia miezi ya 
mwanzoni, Rais atakuwa na ziara 
Marekani ambayo pia ataizindua 
rasmi filamu ya Royal Tour. Naomba  
sana, tusifanye tena kosa la kurudia 
kosa kwa Rais kutua Marekani kwa 
ndege za watu wakati tunazo ndege 
zenye uwezo wa kuruka na kufika 
huko. 

Kitu cha kufanyika ni baada ya 
kujua filamu ya Royal Tour  inay-
omwonyesha ‘movie star’ wa Tanza-
nia, Chifu Hangaya itazinduliwa lini 

Marekani, tujue Dreamliner inabeba 
abiria 300, ukiondoa Rais na ujumbe 
wake wa serikali. Kwanza, serikali 
inatangaza fursa kwa taasisi zote za 
umma, wenye mambo yoyote ya ku-
fanya Marekani,  wapange zifanyike 
kipindi hicho. Wa serikali hao wa-
fanye ‘booking’ ATCL na baada ya 
hapo ATCL inatangaza punguzo la 
nauli kwa safari ya Marekani inayo-
dumu siku saba.

  Hivyo Taarifa tu kuwa Rais wa 
Tanzania ametua Marekani na dege 
la Tanzania, akiandamana na ujumbe 
wa watu 300, ni tangazo tosha la 
utalii kimataifa. Hakuna ndege yoyote 
ya moja kwa moja kutoka Marekani 
hadi Tanzania, hivyo ATCL pia itapata 
fursa ya kuanzisha ruti  ya Marekani 
na ndege itajaa.

 
pascomayalla@gmail.com
0754 270403

Sababu pekee 
iliyomfanya Rais 
Samia kusafiri 
kwenda Marekani 
kwa ndege za 
abiria za mashirika 
mengine ni kwan-
za ATCL haina ruti 
ya Marekani.
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Rais kukutana na Mange si jambo la ajabu 

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka

Nafasi ya MawasiliaNo katika 
kujeNga Ndoa iMaRa- 3

K
ATIKA Jumapili mbili 
zilizopita, tuliona 
kuwa mawasiliano 
ni jambo muhimu 

katika uhusiano na kwamba 
yanapokosekana athari zake ni 
nyingi. Hata pale mawasiliano 
yanapokuwapo, lakini yan-
apokosa nidhamu na utaratibu, 
huweza pia kuharibu uhusiano. 

Pia tulijadili mambo ya msingi 
ya kuzingatia katika kuimarisha 
mawasiliano yakiwamo kujifun-
za, kutoogopana na kusikiliza 
na majukumu. Sehemu hii ya 
mwisho inaendelea na mambo 
hayo ya msingi yakiwamo ma-
jukumu.  

Katika majukumu, baada ya 
kuzaliwa mtoto kumekuwa na 
tatizo la mawasiliano baina ya 
wanandoa. Baada ya watoto 
kuzaliwa, imetokea wanawake 
wengi kushughulika zaidi na 
malezi ya watoto kiasi cha kuzo-
rotesha mawasiliano na waume 
zao. Baadhi ya ndoa zimejikuta 
uhusiano wao ukianza kuzo-
rota na kupoteza msisimko. Ni 

N
IANZE kwa kuwasalimu 
kwa jina la Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania. 
Bila shaka wasomaji wan-

gu wa safu hii huko mliko mtakuwa 
mumeitika...Kazi Iendelee.

Leo nimeona nizungumzie safari   
ya Rais Samia Suluhu Hassan nchini 
Marekani ambayo nimeona imezua 
mjadala kabla na baada ya rais ku-
wasili nchini humo.

Septemba 18, mwaka huu, Rais 
Samia alianza safari ya kwenda New 
York, nchini Marekani kuhudhuria 
Mkutano wa 79 wa Baraza Kuu la 
Umoja wa Mataifa (UNGA).  Akiwa 
nchini Marekani Septemba 23, alipa-
ta fursa ya  kulihutubia baraza hilo.

Rais pia alihudhuria mkutano wa 
kilele wa kujadili masuala ya mab-
adiliko ya tabia ya nchi, usalama wa 
chakula na utekelezaji wa  Malengo 
ya Maendeleo Endelevu (SDG). Kad-
halika, alitumia fursa hiyo kukutana 
na wakuu wa nchi zingine na vion-
gozi wa mashirika ya kimataifa kwa 

lengo la kuimarisha ushirikiano na 
uhusiano baina ya Tanzania na nchi 
hizo pamoja na mashirika hayo.

Ikumbukwe ziara ya Rais Samia 
nchini Marekani ni ya kwanza kwen-
da nje ya Bara la Afrika tangu apish-
we kushika wadhifa huo.

Katika safari hiyo ya Rais, kili-
chozua maswali mengi kwenye 
mitandao ya kijamii ni baada ya ku-
kutana na mwanadada Mtanzania 
anayeishi nchini Marekani, Mange 
Kimambi.

Kwenye mitandao hiyo, nimeona 
baadhi ya watu wakikasirika sana na 
kusema kitendo cha Rais kukutana 
na Mange  ni sawa na kuwa amem-
saliti aliyekuwa Rais wa Awamu ya 
Tano, Hayati John Magufuli. Watan-
zania wenzangu hii dunia hatuendi 
hivyo.   Naomba  mtambue kuwa 
hakuna mahali itakapowezekana 
marafiki wa Magufuli wawe marafiki 
wa Rais Samia   au maadui wa JPM   
wawe maadui wa Samia. 

Magufuli alipoingia madarakani 

hakuwafanya marafiki wa mtangulizi 
wake Jakaya Kikwete, kuwa marafiki 
zake wala maadui wa Kikwete haku-
wafanya kuwa maadui zake.

Mwanasaikolojia Vivian Okoye   
aliwahi kusema ni muhimu kuifanya 
dunia sehemu salama ya kuishi ku-
liko kuwa ‘busy’ kurithishana maadui 
toka kizazi kimoja kwenda kingine.

Pia ifahamike kuwa hakuna mahali 
duniani inawezekana kuwa unayem-
chukia watu wote duniani wamchuk-
ie mtu huyo huyo. Hata wewe binafsi 
si wote wanaokupenda na si wote 
wanaokuchukia. 

Aliokuwa anawapenda Kikwete 
unajua JPM alipoingia madarakani 
walipoteana? Dunia hii ni mzunguko. 
JK aliwahi kutuambia “usirithi adui 
wa mtu na usiwe na uadui na mtu ua-
dui hauna tija. Fanya kazi na kila mtu 
ili ujue nani ni nani katika maisha 
yako, lakini akili za kuambiwa chang-
anya na zako.”

.Nani anakumbuka suala la 
Babu Seya? Alifungwa kipindi cha 

JK, JPM akamfungulia tena kira-
hisi sana. Hakuna haja ya kurithi 
maadui. Hakuna kanuni ya aina hiyo 
duniani kokote kuwa adui yako ni 
adui yangu. Ni kukosa tu maarifa na 
utambuzi.

Kwa hiyo wanaoendelea kujadili 
suala la Rais Samia kukutana na 
Mange wapoteza muda wao kwani 
jambo hilo halina mashiko.

Watanzania bila shaka aliyetuloga 
alishakufa na kaburi lake halijulikani 
lilipo. Si mara moja unakuta jambo 
dogo tu linazua mjadala kwenye 
mitandao ya kijamii hata kama jam-
bo hilo halina maslahi kwa taifa.

Niwaombe mitandao ya kijamii 
tuitumie vizuri na si kuzua mijadala 
ambayo haina maslahi kwa taifa.

Kwa maoni na ushauri tumia ba-
rua pepe 

mwanakatwe2015@gmail.com
MUNGU IBARIKI TANZANIA, 

MUNGU MBARIKI RAIS SAMIA SU-
LUHU HASSAN

Watanzania wenzangu 
hii dunia hatuendi 
hivyo.  Naomba  
mtambue kuwa 
hakuna mahali itaka-
powezekana marafiki 
wa Magufuli wawe 
marafiki wa Rais 
Samia  au maadui wa 
JPM  wawe maadui wa 
Samia. 

busara, mke asiwe katika harakati 
za kulea watoto kiasi cha kumsa-
hau mume wake. Watoto wanahitaji 
wazazi ambao wanawasiliana vizuri 
baina yao.

Badala ya majukumu kuwatenga 
wanandoa kimawasiliano, inabidi 
hayo ndiyo yawalete karibu. Ni 
ndani ya mawasiliano ambapo ma-
jadiliano na kushirikiana kihisia ku-
napoweza kutoa msaada mkubwa 
kumpunguzia kila mmoja mzigo. 
Hivyo inabidi wanandoa kupanga 
muda wa pamoja ambapo kila 
mmoja atapata nafasi ya kuwasili-
ana na kushirikishana na mwen-
zake. Ni hatari sana kwa wanandoa 
kukosa muda wa pamoja. Kukosa 
muda wa pamoja, hufifisha pendo.

Imetokea mahali pengine, watu 
wamefunga ndoa mpya na shu-
ghuli zao kuliko wenzi wao. Yaani, 
mwenzi anathamini shughuli zake 
zaidi kuliko mawasiliano na mwen-
zake. Kwa bahati mbaya kwa se-
hemu kubwa wahusika hapa ni sisi 
wanaume ingawa katika zama hizi, 
wako baadhi ya wanawake ambao 
wana tatizo hili pia. Unakuta mtu 
anaporudi anakuwa amechoka sana 
na anachoweza kufanya ni kuoga 
na kujitupa kitandani, hata kula 
mara nyingine inaweza kuwa shida. 
Mwenzake anapojaribu kuzun-
gumza naye, kauli inayotoka ni moja 
tu, ‘Nimechoka, niache nilale.’ 

Ndoa za namna hii ni lazima ziwe 
na nyufa nyingi sana, kiasi kwamba 
ikiguswa kidogo tu kuporomoka 
ni rahisi sana. Kuna wengine wa-
nadhani fedha au kipato kinaweza 
kuchukua nafasi ya mke, mume 
au familia. Itokeapo hivyo, mwen-

zi huhisi kuwa hapendwi tena, 
hathaminiwi na hasikilizwi. Mwenzi 
anakuwa hana mahali pa kupeleka 
hisia zake, anaona hana mtu wa 
kumsikiliza kwa lolote. 

Ni muhimu wanaume wenzangu 
wakafahamu kwamba hata siku 
moja kipato hakiwezi kuchukua na-
fasi ya umuhimu wa mawasiliano 
katika ndoa. Mara nyingi wanaume 
wa aina hii huwa wanajidanganya 
kwamba baada ya muda fulani wa-
takuwa wametimiza malengo na 
wataweza kutulia. Lakini ukweli 
ni kwamba hili haliwezekani, hali-
jawahi kuwezekana na halitakuja 
kuwezekana hadi siku ya mwisho ya 
maisha ya hapa duniani.

Ili kuepukana na matatizo ya 
kutokuwa na mawasiliano, ina-
bidi wanandoa wawe na dhamira 
ya kuwasiliana na kupanga kwa 
makusudi kabisa kuwa na muda wa 
pamoja. Lazima kuwa na utaratibu 
utakaotoa nafasi ya kutosha ya ma-
wasiliano na mwenzi. Mwanandoa 
asiyependa kuwasiliana na mwenzi 
wake atakuwa anatafuta matakwa 
yake.

Kuumia moyoni
Hiki ni kizuizi kibaya sana kwenye 

mawasiliano. Kuna wakati mume au 
mke anaweza kukerwa na tabia au 
kauli za mwenzake. Wakati mwing-
ine tabia au kauli hizi inaweza kuwa 
ndogo, lakini zikatafsiriwa vingine 
na mmoja kati ya wanandoa. Kwa 
baadhi ya wanandoa kauli au tabia 
hizi zinaweza kuwa sababu tosha ya 
kuvunja mawasiliano.

Ni vizuri wanandoa kuwa wakwe-
li kwa nafsi zetu. Kama unahisi kuwa 

umemuudhi mwenzako kwa tabia 
au kauli zako, ni vema ukajitahidi 
kumuomba radhi. Lakini pia kama 
mwenzako amekuudhi ni vema 
kumwambia kwa upendo, staha na 
busara. Kwani mkosaji harekebish-
wi kwa matusi au vinginevyo. Kuna 
wakati unaudhiwa na mpenzi wako, 
wakati mpenzi wako hajui kwamba 
amekuudhi. 

Hivyo, ukitegemea yeye akuombe 
radhi utaamini kuwa hakupendi, 
kwa sababu hatafanya hivyo kwa 
sababu hajui kama amekuudhi. Mtu 
anapoamua kuzira au kususa au ku-
uchuna (kwa Kiswahili cha leo) kati-
ka hali kama hii, anakuwa hajitendei 
wala kumtendea mwenzake haki.Ni 
muhimu unapoona umeudhiwa au 
kutoridhishwa na mienendo fulani 
ya mwenzako, mweleze mwenzako 
kwa upendo na staha badala ya ku-
nyamaza na kufanya visa. 

Chagua mahali na muda mwafaka 
wa kumweleza kwani si kila ma-
hali na muda unaofaa kuzungumza 
mambo nyeti. Mweleze mwenzako 
unachofikiri juu yake. Unapofanya 
hivyo, zingatia kwanza hali (mood) 
ya mwenzako. Inashauriwa kwam-
ba, wakati mtu akiwa katika hasira, 
majonzi au wasiwasi; amechoka au 
njaa siyo vizuri kuzungumza naye 
hisia zako au kero. Muda unaofaa ni 
ule ambao anakuwa amepumzika 
(relax). 

Mahali panapofaa ni pale am-
bapo mnaweza kukaa wawili kwa 
faragha pasipo kusumbuliwa na 
yeyote. Isipokuwa unaweza kuzun-
gumza na mwenzako wakati na ma-
hali popote kama nia ni kumsaidia 
mwenzako kutoka katika hali hizo 

za hasira, majonzi au wasiwasi n.k, 
kwani inawezekana ikawa ni hali 
isiyohitaji kusubiri au itifaki fulani. 
Kufanya hivyo, ndiyo mawasiliano 
yenyewe na kushindwa kufanya 
hivyo maana yake ni kushindwa ka-
tika mawasiliano.

Ikumbukwe kuwa, matatizo au 
migogoro mingi katika ndoa au 
uhusiano wa watu, huweza kabisa 
kuletwa au kuchochewa na kuko-
sekana kwa mawasiliano. Jifunze 
kuwasiliana na mwenzako. Bruce na 
Carol Britten katika Kitabu chao kiit-
wacho, “Answers for your Marriage” 
wanasisitiza wakisema:

 “Your marriage will become more 
romantic as you choose to commu-
nicate with each other, and love one 
another unselfishly.”

Jifunze kuzungumza na kusikiliza 
kwa upendo. Ni muhimu kuwa na 
juhudi katika kujenga mawasiliano. 
Ni dhahiri kuwa, kadri wanandoa 
wanavyowasiliana, ndio wanavyozi-
di kufahamiana na kuongeza tham-
ani yao. Wanandoa wajifunze kuwa 
na mawasiliano bora zaidi kati yao 
kuliko kwa mtu mwingine yeyote ili 
kujenga ndoa imara. 

n Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtend-
aji  wa Tanzania Marriage and 
Child Care Foundation (TaM-
Care), asasi inayojishuhulisha 
na masuala ya ndoa, familia na 
malezi. Kwa maelezo zaidi, tem-
belea www.tamcare.or.tz. Fuatilia 
mafunzo zaidi katika tamcaretv 
online. Kwa maoni na ushauri 
wasiliana naye kwa: info@tam-
care.or.tz au +255744000066.



Mkate wa nyama 
una ladha tamu

Ukurasa  16

KATUNIKA

SEPTEMBA 26, 2021

Ukurasa 14
Ukurasa  15

Zijue mbinu za kupambana 
na mchwa baada ya ujenzi

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

PUA YA UREMBO
Namna ya kuondoa chunusi



JUMAPILI SEPTEMBA 26 2021
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

M
TOTO Ali alikwenda shambani na mama yake, 
walipofika walikata miwa na kuanza kula. Wakati 
wanakula Ali alikuwa akikusanya maganda ya 

miwa na kuyaweka ndani ya mfuko.
Mama: Ali kumbe umekua mwanangu,  maganda 

unakwenda kuyatupa shimoni?
Ali: Hapana mama, nakwenda kuyaweka pale katika 

kichuguu
Mama: Kwenye kichuguu kuna nini?
Ali: Kuna wadudu Chungu pale, maganda haya wa-

takula vizuri tu.
Mama: Ulijuaje kama wanakula maganda ya miwa?
Ali: Si mwalimu alitufundisha kuwa ganda la muwa la 

jana, chungu kaona kivuno.
Mama: Mwanangu huo ni msemo tu, una maana kuwa 

unachokiona wewe hakifai, wenzako wanakitamani.
SWALI
Mto Ruvuma unapita katika mpaka wa nchi gani 

kusini mwa Tanzania?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
kwenye gurudumu letu 
la Maisha Ndivyo Yal-
ivyo. Tayari tumeshaona 

siri ya nafasi au cheo cha mtu ku-
chukuliwa. Nikasema kuwa na-
fasi yako ndio inayoamua hatma 
ya maisha yako.

Wiki iliyopita tuliangalia dalili 
za mtu aliyetolewa kwenye nafasi 
yake. Leo nitoe baadhi ya mifano 
ya watu waliotolewa kwenye na-
fasi zao pasipo kujua wakidhani 
ni jambo la kawaida kumbe yuko 
adui aliyejificha.

Yuko baba mmoja alikuwa 
mhudumu wa ofisi katika eneo la 
kufanya usafi. Kwa miaka mitatu 
hajawahi kwenda likizo. Kila ak-
ipewa likizo husema anaendelea 
kujitolea kwa kigezo kwamba 
anaipenda sana kazi yake. Akaf-
ikia hatua kusema mshahara 
wake  wa likizo uwekwe kwenye 
akaunti yake.

Alikuwa akiaminika sana kwe-
nye ofisi ile. Ikitokea mkurugenzi 
wa kampuni anataka kutoa ua-
muzi fulani inabidi wamwite 

huyo mhudumu wa ofisi na kum-
shirikisha na kile atakachoshauri 
kinapitishwa.

Mhudumu huyu akisema hili 
gari leo nataka nilitumie lisitoke, 
kweli inakuwa hivyo. Kumbe 
wakati haendi likizo kuna vitu 
huwa anafanya kwenye ile ofisi. 
Ameshikilia ile ofisi na kuchukua 
nafasi za watu wengine.

Ukienda kwenye biashara ndi-
yo usiseme. Utashangaa wewe 
una bidhaa nzuri, lakini mwen-
zako anauza kuliko wewe. Huyo 
tayari  kashachukua nafasi yako 
ya kibiashara. Utaendelea kupiga 
miayo na kulalamika hakuna wa-
teja, kumbe walishachukua na-
fasi yako siku nyingi.

Mfano mwingine ni mama 
mmoja kule Mwanza, mtaa wa 
Makoroboi alifungua duka. 
Akawa anauza vizuri lakini 
ghafla biashara ikaharibika. 
Badala ya yeye kuweka bidhaa, 
majirani zake wakawa ndio wa-
naleta bidhaa zao kuuzia hapo 
dukani kwake. Akaulizwa kisa 
cha kuruhusu hali hiyo kutokea 

hakuwa na jibu.
Yakafanyika maombi ya 

nguvu pale dukani. Siku moja 
mtu mmoja akawa anazunguka 
kwenye eneo la duka hilo kisha 
akaingia na kuuliza; hivi duka 
hili lilikuwepo? Akasema alisha-
zunguka hapo mara nne akilis-
hangaa lile duka kwani alikuwa 
halioni. Baada ya maombi giza 
likaondoka duka likaonekana.

Mama akaanza kupata wateja, 
tena kwa foleni. Leo amejenga 
nyumba yake kubwa. Nafasi yake 
ya kibiashara ilichukuliwa na 
watu wengine. Ukiona unafanya 
kazi kwa kutumia nguvu kubwa 
tambua ya kuwa nafasi yako ime-
shachukuliwa.

Watu wengi wapo kimwili 
sana, hawapo kiroho. Lazima 
uangalie hata ndoto unazoota. 
Kila siku unaota unafanya miti-
hani na wakati mwingine un-
afeli. Au unafanya mitihani kisha 
muda unaisha kabla hujamaliza 
maswali. Hapo ni dhahiri kwam-
ba nafasi yako imeshachukuliwa 
na mtu mwingine.

Msomaji wangu, unapotoka 
kwenye nafasi, ule uwapo wa 
utukufu huondoka, hivyo kuba-
kia mtu wa kawaida tu. Usifikiri 
ni kitu kidogo. Heshimu ile hes-
hima uliyokuwa nayo. Jiulize ule 
utiisho uko wapi? Leo watoto wa-
dogo wanakudharau kwa sababu 
huna chochote cha maana.

Mungu anapokupa nafasi na 
ukasimama imara, watu watakiri 
kweli huyu yupo kwenye nafasi 
yake. Ndiyo maana mtu akiwa 
kwenye nafasi yake anaheshimi-
wa. Uwezo wa Mungu huwa juu 
yake hata kama hawataki.

Huko ofisini ndiyo usiseme. 
Unapandishwa cheo kumbe hiyo 
nafasi mtu anaitaka. Anafanya 
kila ajuavyo na ghafla utendaji 
wako unashuka, bosi anaku-
chukia, wenzako hawakupi ush-
irikiano. Unachelewa kazini, 
hatimaye uongozi unakuondoa, 
kisa hutoshi.

Mama mmoja ndoa imekuwa 
na amani na kubahatika uzao wa-
toto watatu. Kila mtu aliyewaona 
wanandoa hao aliwafurahia nam-

na walivyokuwa wakipendana. 
Lakini ghafla ndoa ikatikisika, 
mume kapata mchepuko akaha-
ma kabisa nyumbani.

Mama akawa mtulivu na kuen-
delea na biashara ya duka la nguo 
pale Ngarenaro, Arusha. Tatizo 
linakuja yule mume anamtolea 
maneno ya ukali akimwambia 
ajiandae kuondoka kwani ataku-
ja na dogo dogo hapo nyumbani. 
Hata hivyo, mama huyu ameapa 
haondoki hata iweje. Hapa nafasi 
yake imeshachukuliwa.

Watu wengi wanahitaji sana 
nguvu ya Mungu kusimama kwe-
nye nafasi zao. Hakuna jambo lin-
alotokea kwa bahati mbaya pa-
sipo chanzo. Mama asiposimama 
kwenye nafasi yake, na zaidi sana 
kumuombea mumewe ni rahisi 
sana nyumba kubomoka.  Mai-
sha Ndivyo Yalivyo.

Wiki ijayo tutaangalia 
jinsi ya kurudishwa kwenye 
nafasi yako. Je, una maoni, 
kisa? Tuma ujumbe mfupi 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Mifano ya watu waliotolewa kwenye nafasi au vyeo vyao

M
OJA ya manufaa ya sa-
fari ya Rais Samia Su-
luhu Hassan kuhudhu-
ria Mkutano wa 76 wa 

Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa 
ni kukutana na viongozi wakuu wa 
mashirika makubwa ya kimataifa.

Viongozi wakuu aliokutana 
nao na kufanya mazungumzo ni 
pamoja na Rais wa Benki ya Du-
nia (WB), David Malpass, ambaye 
alionyesha nia ya kuisaidia Tan-
zania kuinua sekta binafsi kupitia 
tekonolojia.

Hii ni habari njema kwa Tanza-
nia kwa kuwa hakuna ubishi kuwa 
sekta binafsi inajikongoja huku 
ikiwa ndiyo injini ya uchumi kwa 
kuwa inaweza kuajiri Watanzania 
wengi. Hiyo ni kutokana na ukweli 
kuwa mabadiliko ya kiuchumi 
hayajawezesha serikali kuajiri kila 
Mtanzania mwenye sifa ya kua-
jiriwa.

Mathalani, Ripoti ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) ya mwaka 2019/20 
ilitoa tathmini ya tatizo hilo kuwa 
kupungua kwa uwekezaji kumek-
waza ajira.

Alisema miradi mipya katika 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC) ilipungua kwa wastani wa 

nusu na ndiyo ulikuwa uhalisia wa 
mwenendo wa ajira nchini kwa 
miaka mitano iliyopita.

CAG alisema ndani ya kipindi 
hicho ajira zilipungua kutoka 
waajiriwa 63,223 mwaka 2015/16 
hadi 32,115 mwaka 2019/20 sawa 
na asilimia 48.

Aidha, Mkuu wa Chuo Kikuu cha 
Mzumbe Tawi la Dar es Slaama, 
Prof. Honest Ngowi, Julai, mwaka 
huu, alinukuliwa akiishauri seri-
kali ipitie sera, sheria na mikakati 
yake kwa kuwa zamani iliajiri wen-
gi lakini kutokana na mabadiliko 
ya kiuchumi, ajira nyingi zimeha-
mia kwenye sekta binafsi.

Alisema ni muhimu serikali 
ikaweka mazingira wezeshi kwa 
sekta binafsi kushiriki shughuli za 
uchumi na uwekezaji ili kuongeza 
fursa za ajira kwa Watanzania hasa 
kwa kujiajiri.

Juni, mwaka huu, Rais Samia ali-
zungumza na vijana jijini Mwanza 
na alieleza kuwapo kwa upungufu 
wa vijana waliopo kwenye ajira. 
Alisema vijana nchini wako mil-
ioni 20.7 ambao ni wenye umri wa 
miaka 15-35, lakini ndani ya kundi 
hilo, asilimia 11.4 wenye sifa za 
kuajiriwa hawako kazini.

Ripoti ya Ofisi ya Taifa ya Tak-

wimu (NBS) ya Agosti 14, 2019 
ilibainisha kiwango cha ajira 
kilipungua kwenye sekta binafsi 
kutoka waajiriwa 239,019 mwaka 
2016/17 hadi ajira 137.054 mwaka 
2017/18.

Kwa hali hiyo, taarifa za WB 
kuisaidia sekta binafsi ni habari 
njema kwa Watanzania kwa kuwa 
sasa tunashuhudia ukuaji wa te-
konolojia na ongezeko la ajira. 
Kazi inabaki kwetu ni kwa kiasi 
gani tutapokea na kuweka maz-
ingira wezeshi kwa sekta hiyo ku-
chanua?

Bila kuwa na sekta binafsi imara 
hakuna maendeleo kwa kuwa 
idadi ya wasio na ajira itaongezeka 
maana yake wengi watakuwa ha-
wawezi kumudu mahitaji ya msin-
gi, hawachangii uchumi wa nchi, 
hawana uwezo wa kupata hudu-
ma za afya na elimu, jambo am-
balo linaweza kuongeza matukio 
ya uhalifu.

Tatizo la ukosefu wa ajira linato-
fautiana nchi hadi nchi kwa kuwa 
zile zilizoendelea zimejitahidi ku-
weka sera na sheria nzuri za kuku-
za sekta binafsi ambayo imetoa 
ajira nyingi kwa watu wake kiasi 
kwamba watu huchagua aina ya 
kazi ya kufanya lakini si kwamba 

Bila kuimarisha sekta binafsi tatizo la ajira litaendelea kuitafuna Tanzania
hakuna ajira kabisa.

Tatizo kubwa ni kwa nchi zi-
nazoendelea kama Tanzania am-
bayo kwa sasa ina kazi kubwa ya 
kuinua upya sekta binafsi ambayo 
ilipooza kiasi cha wengi kufunga 
kampuni na biashara na wengine 
kuondoka kabisa nchini kwa saba-
bu mbalimbali.

Kutokana na vikwazo hivyo, 
Rais Samia Suluhu Hassan aliona 
umuhimu wa kuimarisha Wizara 
ya Uwekezaji ambayo imewekwa 
chini ya Ofisi ya Waziri Mkuu lengo 
likiwa ni kushughulikia matatizo 
yote.

Kwa sasa wizara hiyo inajisi-
fia kuongezeka kwa wawekezaji 
nchini ikiwa na tafsiri ya kuongeza 
ukuaji wa uchumi na ajira kwa 
Watanzania, ingawa ni muhimu 
kufuatilia kwa kina ni aina gani ya 
ajira ambayo inahesabiwa kama ni 
yenye tija kwa mtu mmoja mmoja 
na taifa au la.

Lazima jitihada za makusudi 
zichukuliwa kuisaidia sekta bin-
afsi ambayo ujenzi wake ulianza 
wakati wa serikali ya awamu wa 
nne na ilionekana kustawi kiasi 
cha mamilioni kupata ajira.

Bila kuwa na sekta binafsi imara 

maana yake uchumi utasimama 
au utayumba kwa kuwa serikali 
haiwezi kuajiri wote wenye sifa 
na ndiyo maana inajulikana kama 
injini ya uchumi wa nchi yoyote 
duniani na kama ikipuuzwa na 
kuumizwa wengi watakosa ajira 
na hata mchango wake kwenye 
uchumi hautaonekana.

Wanaomaliza vyuo vikuu katika 
ngazi mbalimbali wanaongezeka 
na kwa muundo wa elimu yetu, 
wengi hawajaandaliwa kujiajiri 
bali kuajiriwa. Huu ni ujumbe kwa 
serikali kwamba inapaswa kuona 
hili na kuja na mabadiliko makub-
wa ya mitaala yenye mawazo ya 
sekta binafsi juu ya namna bora ya 
wahitimu kuwa watengeneza ajira.

Iliwa tutakuwa na watengeneza 
ajira maana yake tutapunguza 
idadi ya wasio na ajira nchini, la-
kini tutaongeza wanaochangia 
uchumi wa nchi na kuondoa wat-
egemezi, lakini hilo linawezekana 
ikiwa kutakuwa na nia thabiti ya 
watendaji serikalini kuinua sekta 
binafsi badala ya kuididimiza 
kupitia mamlaka walizo nazo.

Mungu ibariki Tanzania
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Ago-
sti 28, mwaka 

huu ilikuwa siku ya 
furaha kwa  Mbonde 

Kiligito baada ya kufunga 
ndoa na Amne Chusu. 

Sherehe ya kuwapongeza 
ilifanyika katika ukumbi 

wa Lamada jijini Dar 
es salaam. 
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Na Christina Mwakangale

NGUO ZA HARIRI 
ZINAVUTIA

N
GUO zilizotengenezwa 
kwa vitambaa vya hariri 
ni maarufu sana kwa 
wanawake wengi ambao 

wanapenda kuwa tofauti.
Hata hivyo, nguo hizo zinaku-

wa na mwonekano wa kipekee 
na kumfanya mvaaji kupendeza 
zaidi pale anapokutana na wen-
gine.

Hufaa zaidi kuvaliwa katika 
nyakati na majira maalum kuto-
kana na upekee wake.

MAJIRA YA JOTO
Wakati mzuri wa kujimwaga 

na nguo za aina hii ambazo zina 
mng’ao wa kupendeza ni wakati 
wa joto la wastani. 

Vazi hili halitaki jua au mwanga 
mkali, inapendeza zaidi kuvaliwa 

wakati wa mwanga hafifu ili ku-
ruhusu mng’ao wa hariri kuone-
kana kwa urahisi.

Hata rangi ya nguo isiwe ya 
kung’aa sana, kwa mfano un-
aweza kutumia nguo yenye rangi 
ya kijivu, maziwa, pinki au sa-
mawati.

VAZI LA JIONI.
Kwa kawaida vazi la hariri linal-

ovaliwa jioni linakuwa refu na le-
nye nakshi nyingi zinazonogesha 
umbo la mwanamke.

Hapa unatakiwa kuwa makini 
na hali ya hewa kama ya baridi, 
vaa nguo nyenye rangi nzito ili 
kufanya mwili kupata joto na pia 
kukupa mwonekano mzuri.

Kama kipindi cha joto, vaa 
nguo laini na yenye mwanga kiasi 
kwani itakufanya kuwa na furaha 
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Mkate wa nyama una ladha tamu

M
KATE wa nyama ni 
chakula kizuri, kitamu 
na rahisi kuandaa. 

Chakula hiki un-
aweza kula na aina yoyote ya 
kinywaji au kula muda wowote 
iwe asubuhi, mchana au usiku .

MAHITAJI
Butter vijiko vitatu, vitunguu 

maji vitatu, figili fungu moja, 
Karoti mbili, vitunguu saumu 
viwili, chumvi vijiko viwili vya 
chai, pilipili manga kijiko kimoja 
cha chai, nyama ya kusaga kilo 
mbili inaweza ikawa ya ng’ombe, 
kondoo au yoyote.

Mahitaji mengine ni majani ya 
kotimiri (parsley), mayai mawili, 
worcestershire sause vijiko viwi-

li, hiliki, vitunguu maji, maziwa 
robo lita na tomato.

NAMNA YA KUANDAA
Bandika sufuria weka mafuta 

mgando (butter) acha iyeyuke. 
Kisha weka vitunguu maji, car-
rot na figili, pika mpaka vilaini-
ke kisha punguza moto, weka 
vitunguu saumu na katia na 
vitunguu vya majani, pika kwa 
sekunde 30.

Ongeza hiliki na nyanya ya 
kopo, koroga mpaka uhakikishe 
vimeiva kisha epua.

Chukua bakuli kubwa, weka 
nyama, mayai, chumvi, pilipili 
manga, mkate, maziwa na zile 
mboga ulizopika.

Changanya vizuri ila tumia 

mikono kuchanganya mpaka 
vichanganyike vizuri, na uhakik-
ishe viungo vimeshika vizuri 
kwenye huo mchanganyiko.

Weka mchanganyiko kwenye 
chombo utakachotumia kuokea, 
ni vizuri ukatumia chombo cha 
kuokea mkate.

Mwagia ‘ketchup’ kwa juu ya 
mchanganyiko, sambaza kwa 
juu mpaka ienee vizuri kisha 
oka.

Oka kwa dakika 45 kisha utoe, 
mwagia tena tomato kwa juu na 
uisambaze. Rudisha tena kwe-
nye oven kwa dakika 15, epua 
iache ipoe.

Baada ya kuiva utenge kwa 
dakika 10 na hapo utakuwa 
tayari kwa ajili ya kuliwa.

UREMBO
Na Mary Geofrey

P
UA pamoja na kuwa 
kiungo muhimu katika 
kazi ya upumuaji kwa 
binadamu, lakini ina 

kazi nyingine kubwa ya kutafsiri 
urembo wa mtu.

Hata hivyo, kiungo hiki utun-
zaji wake upo  tofauti na inahita-
ji umakini kwa ajili ya kuhakiki-
sha inakuwa salama zaidi.

Tatizo la ngozi iliyokufa in-
ayokutana na hewa ndani ya 
pua inasababisha kuota vipele 
ambavyo huwa kero.

Vipele hivyo aina ya chunusi 
huwatokea zaidi watu wenye 
ngozi za mafuta kwa wanawake 
na wanaume.

Unaweza kuziondoa chunusi 
hizo kwa njia za asili  ambazo 
kila mmoja anaweza kufanya 
akiwa nyumbani kwake.

Unachotakiwa ni kuosha uso 
wako mara mbili kwa siku na 
maji ya uvuguvugu.

Baada ya kuosha fanya kama 
unapigapiga taulo usoni  usisu-
gue. Hii ni njia inayopunguza 
uchafu na mafuta kujijenga 
kwenye mashimo ya ngozi.

Mvuke ni njia nzuri ya kuon-
doa vipele, unachotakiwa ku-
fanya ni kuchemsha maji kisha 
uyamimine kwenye bakuli.

 Hii ni njia nzuri ya kufungua 
tundu au vinyweleo kwenye 
ngozi ambapo inakuwa rahisi 
kuondoa uchafu kwenye ngozi.

Ukitoka kuoga, tumia vidole 
vyako viwili kusugua taratibu 
eneo la pua, itaondoa ngozi zote 
zilizokauka.

Epuka kujishika eneo hilo 
wakati wote kwa sababu vi-
jidudu vilivyopo kwenye miko-
no vinasababisha hali hiyo kue-
ndelea au kuongezeka.

ALOE VERA
Changanya matone matatu 

ya juisi ya limau na jeli ya Aloe 
vera. Weka kwenye uso, kisha 
sugua taratibu kwa robo saa. 
Baadaye safisha uso kwa ku-
tumia maji moto.

NYANYA
Tengeneza juisi ya nyanya, 

chukua na upake usoni mpaka 
ikauke. Kisha osha uso kwa maji 
ya uvuguvugu.

SUKARI
Saga sukari kisha changanya 

na juisi ya limau, weka kwenye 
eneo la pua na usugue taratibu. 
Baada ya dakika 20 osha hapo 
pua yako itakuwa safi.

MAYAI 
Mayai yana omega-3 fatty ac-

ids nyingi, vitamini na madini 
ambayo husaidia ngozi. Chukua 
kiini cha yai weka kwenye uso, 
ukishakauka osha uso wako na 
maji ya uvuguvugu.

PUA YA UREMBO
Namna ya kuondoa chunusi
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

L
EO tunajifunza namna ya kupam-
bana    na mchwa  baada ya ujenzi 
wa nyumba.

Mdudu huyu amekuwa tishio kubwa 
katika ustawi wa nyumba na husababisha 
uharibifu mkubwa asipodhibitiwa. 

Ziko mbinu mbalimbali za kupambana 
na mchwa  baada ya kujenga nyumba am-
bazo zinatajwa na mtaalam katika sekta hii 
kutoka Bunju B Dar es Salaam, Peter Kweka.

Kweka anasema namna ya ku-
dhibiti mchwa kwenye nyumba 
baada ya ujenzi kabla ya kuanza 
kuitumia ni lazima yote inyuny-
iziwe dawa ili kuua mazalia yote 
ya mdudu huyo.

Anasema kudhibiti mdudu 
huyo wakati tayari unaitumia 
nyumba kunaweza kuleta usum-
bufu kidogo tofauti na ilivyo kwa 
nyumba ambayo haijaanza kutu-
mika. 

Mtaalamu huyo anashauri 
kwamba ni vyema mtumiaji au 
mmiliki wa nyumba kuweka utar-
atibu na mazoea ya kuweka dawa 
kila baada ya muda fulani kupita.

“Kabla ya kutumia dawa hizi za 
kuilinda nyumba yako dhidi ya 
mchwa ni vyema ukapata ushauri 
wa mtaalamu wa ujenzi au kilimo 
na mifugo. Kuna aina nyingi za 
dawa zinazotumika kwa sasa na 
bado zingine zinaendelea kubuni-
wa kuendana na ukuaji wa sayansi 
na teknolojia ya utengenezaji wa 
dawa.

“Ni vyema kutumia dawa kwa 
kuzingatia maelekezo ya mtaalamu 
au mzalishaji wa dawa hizo kwa 
sababu hazifanani  katika mbinu 
za matumizi, hivyo usiige tu kuto-
ka kwa wengine. Ni vyema kupata 
kwanza ushauri,” anasema. 

Namna ya kuchagua 
vitambaa vya mezani

MEZA ya chakula haijakamilika kama itaku-
wa haina kitambaa juu yake. Kitambaa cha 
mezani ni moja ya alama ya umaridadi na 
usafi hivyo ni muhimu kufanya chaguo zuri.
Zifuatazo ni dondoo za namna ya kuchagua 
vitambaa bora vya meza ya chakula.

1: Kitambaa cha pamba ni kizuri kuweka 
mezani kutokana na ukweli kwamba 
kilianza kutumiwa kwa miaka mingi. 
Aina hiyo ya kitambaa ina mwonekano 
wa kuvutia, na kinahifadhi unyevun-
yevu pale chakula kinapomwagika, pia 
kinafuliwa kwa urahisi zaidi kwa kutu-
mia sabuni ya kawaida.

2: Kitambaa cha mafuta.  Ni kitambaa 
chenye mchanganyiko wa plastiki kiasi, 
hiki kinafaa kuweka mezani kutokana 
na faida yake ya kusafishwa kwa urahisi 
kwa kufutwa pale inapomwagikiwa na 
chakula.

3: Kitambaa cha Silicone ni kizuri kwa 
mwonekano na kuipamba meza, lakini 
unatakiwa kuwa makini kuchagua rangi 
na ukubwa wake kwani huwa hakikai vi-
zuri kutokana na malighafi yake.

4: Kitambaa cha leso ni aina ya mapambo 
ya kale zaidi, kwani kitambaa huwekwa 
katikati ya meza kwa sababu zina uku-
bwa mdogo. 

Pia anaelekeza kwamba kabla 
ya kuweka dawa kwenye nyumba, 
unapaswa kusafisha mifereji na ku-
hakikisha hakuna  mabomba  ya-
nayovuja ikiwamo kukausha mae-
neo yote yenye unyevunyevu.

Sambamba na hilo, anashauri 
kuweka dawa kwenye maeneo 
yote ambayo ni njia au makazi ya 
mchwa na ambayo ni chanzo hata 
kama hakuna mchwa wanaoone-

kana.

Njia nyingine ni kung’oa na 
kuondoa mbao zote zilizohar-
ibiwa na mchwa na kuweka ny-
ingine    pamoja na kutoruhusu 
mbao zozote zigusane na udongo 
wowote au unyevunyevu kwa 
muda mrefu na kuziba matundu 
yote kwenye sakafu na kuta.

Zijue mbinu za kupambana 
na mchwa baada ya ujenzi



16

KATUni

Jumapili Septemba 26, 2021



Jumapili Septemba 26, 2021 17

habari kimataifa

Wagombea Ujerumani wamaliza kampeniIran yaikosoa Marekani 
kutoa kauli mbili 
zinazokinzana BERLIN, Ujerumani

KINYANG’ANYIRO cha kum-
rithi Kansela Angela Merkel, 
kinazidi kupamba moto nchini 
Ujerumani, baada ya wagombea 
wawili kuchuana vikali katika 
kura za maoni.

Utafiti wa maoni ya raia un-
aonesha kuna tofauti ndogo kati 
ya wagombea hao,  huku Scholz 
wa chama kinachofuata nadharia 
ya mrengo wa wastani wa kusho-
to SPD akiongoza kwa kura tatu 
dhidi ya Armin Laschet, kutoka 
chama cha CDU.

Kansela anayemaliza muda 
wake, Angela Merkel, ambaye 
ameliongoza taifa lenye nguvu 
zaidi kiuchumi barani Ulaya kwa 
karibu miaka 16, anamuunga 
mkono mwanachama mwenzake 
wa chama cha CDU, Laschet, am-
baye anamalizia mkutano wake 
kampeni katika eneo alilozaliwa 
la Aachen.

Scholz wa chama cha SPD, 
yuko kwenye kampeni za mwisho 
katika jimbo la Brandenburg, 
lililo karibu na mji mkuu. 

Mgombea wa tatu kutoka 
chama cha kijani, Annalena Bae-
rbock, amehitimisha kampeni 

zake akiwa kwenye nafasi ya tatu 
katika utafiti huo wa maoni, huku 
akipewa nafasi ndogo ya kuwa 
kansela. 

Hata hivyo, chama chake kinat-
arajiwa kuimarisha zaidi nafasi 
yake kwenye uchaguzi huu ikilin-
ganishwa na ule wa mwaka 2017, 
na huenda kikahusika katika ku-
unda serikali ya pamoja.

Waangalizi wengi wa uchaguzi 
wanatarajia matokeo yatasababi-
sha kuwa na serikali inayohusisha 
vyama vitatu, lakini bado haijawa 
wazi ni vyama vipi vitakavyoku-
wemo. Ikiwa kambi ya Laschet, 
inayoundwa na vyama ndugu 

CDU/CSU kitaongoza,  serikali ya 
muungano inatarajiwa kuwa ya 
mrengo wa kati na kulia.

Kama chama cha SPD kik-
ishinda, basi Ujerumani inaweza 
ikabadilika kidogo au kuchukua 
mwelekeo mpya wa siasa za 
mrengo wa kushoto kutege-
meana na ni nani atakayech-
aguliwa na Scholz kuwa mshirika 
wake.

 Uwezekano mwingine ni kuwa 
Ujerumani inaweza kuendelea na 
serikali ya muungano wake wa 
sasa unaoundwa na vyama vya 
SPD na CDU/CSU

DW

TEHRAN, Marekani

WAZIRI mpya wa Mambo ya Nje 
wa Iran, Hossain Amir Abdollah, 
amesema nchi yake iko tayari 
kurudi kwenye meza ya mazun-
gumzo yanayohusu silaha za 
nyuklia. Hata hivyo, aliishutumu 
nchi hiyo kutoa kauli zinazokin-
zana, ikisema iko tayari kurudi 
kwenye makubaliano hayo ya 
mwaka 2015, lakini wakati huo 
huo ikiendelea kuiwekea Iran 
vikwazo vipya. 

Katika mkutano na waandishi 
habari, Abdollah, alisema anatilia 
shaka nia ya kweli ya serikali ya 
Joe Biden, na kwamba kinacho-
hitajika ni vitendo na sio maneno 
matupu ya kuvutia. 

Abdollah alikosoa vikali vikwa-
zo vya ziada ilivyowekewa nchi 
yake na utawala wa Biden, na pia 
kukataa kwake kuiruhusu Iran ku-
chukua pesa zake zilizohifadhiwa 
Korea Kusini na benki za Japan 
kwa ajili ya kununua chanjo za 
COVID-19 pamoja na dawa za 
binadamu.

DW

Ofisa afungwa jela miaka 40 kwa ufisadi
KAMPALA, Uganda

MAHAKAMA ya kupambana 
na ufisadi nchini Uganda, imem-
hukumu ofisa mmoja wa seri-
kali kifungo cha miaka 40 jela na 
fidia ya dola milioni 5.4, baada ya 
kupatikana na hatia ya kupora 

pesa za kugharamikia mpango 
wa kusaidia kulijenga tena eneo 
la kaskazini mwa nchi hiyo lil-
iloathiriwa na migogoro. 

Godfrey Kazinda alishtakiwa 
kwa ubadhirifu wa dola milioni 
26.4 za mpango huo uliofadhili-
wa na serikali za Ireland, Sweden 
na Denmark kusaidia kulifufua 

eneo hilo la Uganda lililohar-
ibiwa kutokana          na vita ya 
muda mrefu iliyosababishwa na 
waasi wa Lord’s Resistance Army. 
Serikali       pia imekamata mali 
za Kazinda,       ikiwa ni pamoja 
na jumba la vyumba        20 le-
nye thamani ya dola       milioni 
moja, pamoja na magari manne 

ya kifahari yenye thamani ya dola 
218,000. 

Aidha polisi pia iligundua dola 
273,700 zilizofishwa kwenye 
moja ya nyumba zake Kampala.

Hukumu hiyo ilitolewa baada 
ya kesi hiyo kuunguruma ma-
hakamani kwa miaka tisa.

DW.

Mfanyakazi wa zima moto akiwa katika jitihada ya kupambana na moto unaoendelea kuwaka na kuteketeza msitu uliopo karibu na John-
sondale, katika jimbo la California nchini Marekani, jana. (PICHA: AFP)

Abbas aipa Israel mwaka mmoja kuondoka maeneo ya Palestina
NEWYORK, Marekani

KONGOZI wa Palestina, Mah-
mud Abbas, ameipa mwaka 
mmoja Israel kuondoka katika 
maeneo     iliyoyakalia kwa nguvu 
la sivyo         hatoitambua         seri-
kali ya     Kiyahudi       kulingana 

na mipaka      ya kabla ya mwaka 
1967. 

Katika hotuba yake kwa njia 
ya mtandaoni kwenye Mkutano 
Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Ab-
bas alimtaka Katibu Mkuu Anto-
nio Guterres, kuitisha mkutano 
wa kimataifa wa amani. 

Hata hivyo, katika ombi hilo pia 
aliishurutisha Israel itajwe kuwa 
ni taifa lililochukua mamlaka kwa 
nguvu na kwamba ina mwaka 
mmoja wa kuondoka kwenye 
maeneo ya Wapalestina.

Maeneo hayo waliyochukuliwa 
kimabavu ni pamoja na Jerusa-

lem Mashariki. 
Mchakato wa amani wa kufikia 

suluhu ya kuwa na nchi mbili 
umekwama kwa miaka miaka 
mingi. 

Israeli ilitupilia mbali dai la 
kiongozi huyo wa Palestina.

DW

Sudan yakamata 
mali za Hamas
KHARTOUM, Sudan

BAADA ya kuzimwa kwa 
mapinduzi nchini Sudan, serikali 
imetangaza kuvunja ushirikiano 
na kundi la Hamas la  Palestina 
na kukamata mali zake zilizopo 
nchini humo.

Kikosi maalum kilichoundwa 
baada ya kuondolewa kwa 
kiongozi wa zamani wa nchi 
hiyo Omar al-Bashir, kilitangaza 
Alhamisi kwamba mali za kam-
puni kadhaa za kundi la Hamas 
linaloshikilia madaraka katika 
Ukanda wa Gaza zitakuwa chini 
ya serikali.

Mali hizo ni pamja na majen-
go, hoteli, hisa katika kampuni, 
kituo cha televisheni  na ardhi 
ya kilimo.

Omar al-Bashir, aliunga mkono 
waziwazi kundi la Hamas dhidi 
ya Israeli na alikuwa ameiruhu-
su nchi yake kuwa ngome kuu 
ya kundi hilo, ambapo wan-
amgambo wa Hamas walipata 
hifadhi, kupata pesa au hata 
kusafirisha silaha.

Kukamatwa kwa mali hizo 
kunaashiria mabadiliko ya uon-
gozi, na inaifurahisha marekani 
ambayo ilitoa sharti hilo ili 
kuiondoa Sudan katika orodha 
yake ya nchi zinazounga mkono 
ugaidi. 

RFA
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JINSI YA KUKABILIANA NA UKOSOAJI MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Vituko vya Kiboko Msheli, timu za mitaani BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

K
WA sasa timu 
za mitaani 
hazina nguvu 
sana kama zile 

za miaka ya 1980 hadi 
mwishoni mwa miaka 
ya 1990. 

Ni miaka ambayo soka 
la Tanzania lilikuwa juu 
sana, ambalo lilianzia 
miaka ya 1960, kiasi cha 
nchi hii kuwa juu sana 
kimichezo.

Leo tutaziangalia 
klabu na timu zao za mi-
taani. Zilikuwa na nguvu 
sana kama vile unavyoo-
na Simba na Yanga sasa 
hivi. Wakazi wa maeneo 
yanayozunguka hizo 
timu wanafanya kila njia 
kuzisaidia ili kufanya 
vizuri na zilikuwa na 

N
JIA bora kabisa 
ya kupunguza 
au kumaliza 
kile kinachoit-

wa ukosoaji bila madhara 
yoyote ni kupuuza mengi 
yasiyo ya kweli. Hii pia ni 
kwa sababu ukosoaji ni 
dhana inayotengenezwa 
na anayedhani kwamba 
anakosolewa, wakati 
upande wa pili kwa 
anayechukuliwa kama 
mkosoaji yeye huona 
kama anachokisema ni 
ushauri ili jambo fulani 
likae kama anavyotaka 
liwe.

Kwa hiyo tafsiri ya kile 
kinachosemwa kinaweza 
kuitwa ama ukosoaji au 
ushauri kutegemeana 

mashabiki wengi waliokuwa wakiam-
batana nazo kwenda uwanjani. Wako 
waliokuwa mashabiki wa kawaida na 
wengine hawakuwa na kawaida.

Moja ya timu maarufu sana Dar es 
Salaam miaka ya 1980 hadi katikati 
ya miaka ya 1990 ni Kiboko Msheli. 
Klabu hii ya mpira makao makuu yake 
yalikuwa Magomeni Makuti. Haikuwa 
maarufu si kwa ajili ya mpira tu uwan-
jani bali pia ilikuwa na mashabiki wa-
korofi na wababe. Walikuwa na uwezo 
wa kufanya kitu chochote na wakati 
wowote ule sehemu yoyote ile.

Kwa wakazi waliokuwa wanaishi 
maeneo ya kuzunguka Magomeni 
kama Tandale, Manzese, Mwanany-
amala, Sinza, Kigogo na Mburahati, 
hata kama si mashabiki wa soka, wal-
ilazimika kujua ratiba ya mechi za 
mchangani ambazo Kiboko Msheli 
itacheza. Si kwa sababu walikuwa 
mashabiki bali kujihami kiusalama na 
mali zao.

Ilifika saa 8:00 mchana, basi wa-
fanyabiashara watafunga maduka na 
sehemu zote za biashara zitafungwa 
kuwapisha mashabiki wa timu hiyo 
ambao walikuwa wakitoka kwa maan-
damano kutoka klabuni kwenda 
kucheza mechi zao za vikombe mi-
taani na kurudi.

Ndiyo timu pekee ambayo mashabi-
ki wake wanakimbia mchakamchaka 
wakati wa kwenda kuangalia mechi na 
kurudi pia. Walifanya hivyo iwe timu 

imeshinda au kufungwa. Kilichotak-
iwa tu hapo ni kwamba maeneo yote 
wanayopita maduka, au biashara zote 
ziwe zimefungwa, vinginevyo ni halali 
yao. Ubabe wa mashabiki hao hauku-
wa mitaani tu bali hata uwanjani. Si 
mara zote mechi zao zinamalizika kwa 
dakika 90. Mashabiki wao wako tayari 
kufanya chochote wanapoona mwa-
muzi anawaonea. 

Hiyo ikasababisha timu hiyo ku-
kataliwa kuingizwa kwenye michuano 
mbalimbali iliyokuwa inaandaliwa. 
Nao wakawa wajanja sana. Wakikatal-
iwa hubadilisha jina. Mpaka waandaaji 
kuja kujua kuwa timu ile ni Kiboko 
Msheli, tayari imeshacheza mechi 
moja au mbili.

Walipenda sana kutumia jina la Ja-
maica FC, pale wanapoona huenda 
wakakataliwa waliandikisha jina lao 
asili kutokana na fujo zao. Pamoja na 
yote walikuwa wanakubaliwa kuto-
kana na mbwembwe na hamasa zao 
kwenye soka hasa uswahilini.

Kiboko Msheli ilitoa wachezaji wen-
gi kucheza Ligi Kuu, na hasa wengi 
wao walikuwa anakwenda kuchezea 
klabu ya Sigara, mmoja wao akiwa ni 
straika hatari, aliyecheza na kuvuma 
kwa muda mfupi tu, Kessy Ramadhani 
‘Patel’.

Timu zingine zilizovuma ni Boom 
FC na Ashanti zote za Ilala. Ashanti ni 
timu maarufu kuliko Boom kwa sasa 
kwa sababu imeshacheza Ligi Kuu. 

Timu hizi upinzani wao ni kama Sim-
ba na Yanga miaka hiyo. Mechi ikiche-
zwa Uwanja wa Karume kunakuwa na 
ulinzi mkali sawa na ‘dabi’ ya Kariakoo.

Timu zingine zilizovuma sana mia-
ka hiyo ni Cargo, Abajalo ya Sinza, Sifa 
Politan ya Mtoni, Six Batallion, Black 
September ya Tandika, Faru Dume ya 
Manzese, Gerezani Star ya Kariakoo na 
Bongoyo FC ya Msasani.

Zingine ni Sea Breeze, Future ya 
Manzese, National ya Tandale, Chafosi 
Chaigoda ya Bagamoyo, Wacheche ya 
Ilala, Nevada ya Tandale, Kagera Rang-
ers ya Manzese, Magomeni Kondoa FC, 
Les Leopard, Nzige Army, Sakramento 
ya Temeke, halafu kuna Batafongo ya 
Temeke Kota.

Pia kulikuwa na timu za Shavee, 
Briston City, Vive Style, Polisario, Black 
Six, Palestine, Uruguay, Great Olympic, 
Super Mzamba, Seven Blue Star, Opec, 
Berlin ya Tandika, Kitintale ya Bom-
bom Kijiwe Samli, Santiago Chile ya 
Buguruni, African Temeke na Good 
Hope zote za Temeke, Avengers ya 
Mwenge, Keko Staff.

Kulikuwa na timu za Black People 
ya Majumba Sita Ukonga,   TP Ibo au 
maarufu kwa jina la ‘Kumkomanyani 
Giladi’,   TP Vita ya Kipawa, Msikate 
Tamaa na Mogo FC.

Kawe kulikuwa na timu za Uk-
wamani FC na Kawe Rangers, Mwa-
nanyamala kulikuwa na Flamingo FC 
na Bonde FC. Pia kulikuwa na timu 

za Santos, Pool England, Shangwe ya 
Ilala, Everton, Ajax, Maputo, Osibisa, 
Bungoni Fresh, Shekilango DC, New 
Kenda ambayo ni timu ya Jeshi la Wa-
nanchi,   Sifa United iliyowatoa Ma-
daraka Selemani na mdogo wake Idd 
Selemani hadi kuja kuichezea klabu ya 
Simba.

Care Boys ilikuwa timu ya eneo 
ya Kinondoni Biafra, lakini kulikuwa 
na timu za Eleven Killers na Ugimbi 
United zote za Kurasini, Ngurumo na 
Ukombozi zote za Kigogo Luhanga, 
Machava FC, Nondo, TP Nyundo, 
Shoka Afrika zote za Mwananyamala, 
Batafogo ya Tandaka na Asanta Tololo 
na Al Aswan zote za Kariakoo.

Mikoani nako hakukuwa nyuma, ku-
likuwa na Jamaica ya Morogoro, Mau 
Mau ya Chumbageni Tanga, Sungura 
FC ya Kyela Mbeya, Ombwezi ya Singi-
da, Waya Mkali, Home Boys, Esso Aru-
sha na Ololo Rangers zote za Arusha. 

Pia kulikuwa na timu za Kiloleni 
Rangers, Ibadan na Torabora, zote za 
Tanga.

Hizi ni chache tu, kulikuwa na timu 
nyingi ambazo hazikuorodheshwa 
na mashabiki walikuwa wakijaa vi-
wanjani kwenda kuzishangilia timu 
zao. Mbali na baadhi ya matatizo na 
changamoto za hapa na pale, lakini 
kulikuwa na burudani kubwa kuanga-
lia timu hizo, vituko na mbwembwe za 
mashabiki wao.

Kwa maoni piga 0716 350534

na anayekipokea. Anayeambiwa siku 
zote ndiye mwenye uchaguzi wa kuki-
pa jina ama achukulie kama ukosoaji 
au ushauri kwake ambao pia anaweza 
kuufanyia kazi au kuuacha kutokana 
na mazingira ya jambo analosemwa 
nalo.

Zamani nilipokuwa mdogo niliku-
wa nashangaa sana. Bahati  nzuri nili-
ishi na babu yangu nyakati za udogo 
wangu. Kuna jambo nilikuwa silielewi 
lakini sasa nimekuwa mtu mzima 
nina familia ndiyo nimeelewa. Lili-
kuwa jambo la kawaida babu yangu 
kutoshinda sana nyumbani, nikawa 
najiuliza mbona hii tabia ina wazee 
wengi? Hawapendi sana kushinda ny-
umbani na familia.

Leo nimekuwa na familia nikagun-
dua kwamba kumbe ukipenda sana 
kushinda nyumbani mara nyingi uta-
gundua vitu vingi ambavyo wakati 
haupo huwa vinachukuliwa kama 
vya kawaida. Lakini ukiwepo unaona 
kama ni upungufu, hivyo nafahamu 
sasa kwa nini wale wazee walikuwa 
hawapendi sana kushinda nyumbani 
na hii ni tabia ya wanaume wengi 
mara nyingi wanakwepa kuona ud-
haifu mwingi nyumbani badala yake 
wanaamua kushinda vijiweni kuepu-
sha mengi.

Lakini kwa sababu naipenda fa-
milia yangu, nikasema siwezi kuwa 
nashinda vijiweni kwa kuwa kukaa na 
familia mbali hasa watoto naweza ku-
jikuta napoteza upendo kwao. Mad-
hara yake huwa hayaonekani ukiwa 
bado na nguvu za kufanya kazi bali 

ukizeeka na 
ukahitaji malezi ya watoto utakuta 
hakuna mwenye mpango na wewe 
kwa sababu hukutengeneza mapenzi 
kwao wakiwa wadogo.

Jambo kubwa ninalofanya ni ku-
puuza mambo mengi ninayoyaona 
yakitokea wakati nikiwepo. Najifanya 
kuziba macho na masikio huku ni-
kiona na kusikia. Njia hii mara nyingi 
inampa taabu sana aliyetenda jambo 
ambalo angetegemea kuambiwa kwa 
nini unafanya hivi halafu haambiwi. 
Kwa vyovyote anaweza kupata hofu 
ya kutolitenda tena.

Nakumbuka nilipoaanza shughuli 
za uandishi wa vitabu na makala 
mbalimbali miaka saba iliyopita, nili-
pata ushauri mwingi sana ambao kwa 
asiye na roho ngumu angechuku-
lia kama ukosoaji. Ni kweli wakati 
mwingine inaumiza maana baadhi ya 
ushauri ulikuwa unanikatisha tamaa.

Kilichonisaidia ni kukubali kwamba 
sikuwa najua na kwa kuwa lugha ya 
Kiswahili pia niliifahamu nikiwa na 
umri wa miaka 16, nikagundua kwam-
ba ndiyo maana inakoselewa sana. 
Kwa hiyo niliikubali hali hiyo na leo 
hii wale waliokuwa wakinikosoa ndio 
wanaonipongeza na ninawashukuru 
sana. Pengine wasingefanya hivyo, leo 
nisingekuwa mwandishi mzuri kama 
wanavyosema leo.

Nilichojifunza katika maisha tu-
nahangaika sana na mabaya kuliko 
mema. Wako  watu wanaoshauri 
mambo mema sana kwa ajili ya maen-
deleo ya nchi. Kwanza hawajulikani 

na hakuna siku wamepata hata simu 
kutoka kwa viongozi serikalini ya 
kupongezwa kwamba mnafanya kazi 
nzuri, lakini siku wakiamua kutukana 
ndiyo siku watakayojulikana kwamba 
kumbe wapo.

Kwa hali ya dunia ilivyo, ni vigumu 
sana kudhibiti kinachoitwa ukosoaji 
na wakati mwingine nafikiri mila na 
desturi zetu za kiafrika zimetuathiri 
sana kuona kila jambo ni siri. Zamani 
ilikuwa ngumu sana kufahamu kama 
baba naye huwa anakwenda chooni! 
Alikuwa anaamka asubuhi mapema 
kabla hamjaamka, anawenda kujisaid-
ia au mama kupata ujauzito ilikuwa 
siri kwa sababu alikuwa anaogopa ku-
ulizwa na watoto mbona ana tumbo 
kubwa.

Lakini ugumu wake mwingine ni 
njia za upatikanaji na usambazaji wa 
habari zilivyorahisishwa. Tumejikuta 
mambo ya siri yanabaki machache 
tofauti na tulivyozoea. Kwa hiyo ni 
kukubaliana na hali kwamba hatu-
wezi kuwa kisiwa tukajitenga na du-
nia, japo tuna kila sababu ya kulinda 
utamaduni wetu bila kutumia nguvu 
nyingi. Nguvu hazijawahi kuzaa ma-
tunda ya muda mrefu.

Tusimlazimishe mbwa kwenda 
kula chakula kwa kumfunga kamba 
shingoni badala yake tufunge kengele 
na tuigonge siku ya kwanza anapoku-
ja anakuta chakula, hivyo kila wakati 
akiisikia ile kengele anajua ni msosi 
huo hata siku ikigongwa kwa bahati 
mbaya hakuna chakula atoke mate 

ya kutamani kula chakula ndivyo al-
ivyokuwa akifanya Ivan Pavlov.

Jambo fulani likizungumzwa lika-
puuzwa huwa mzungumzaji haen-
delei tena lakini yale tunayoona 
kwamba ni kweli hatufanyi vyema 
na yanahitaji mabadiliko kwa ma-
slahi ya nchi ni kuyafanyia kazi bila 
kujali kwamba anayeyasema ni nani 
kwa sababu katikati ya mashetani ha-
wawezi kukosekana malaika. Pamoja  
na ubaya wa watu wa Sodoma na 
Gomora, walipatikana watu wanne 
wema na wangelipatikana watano tu 
mji mzima usingechomwa moto kwa 
ajili yao.

Mara zote tukipenda kusikia ma-
zuri tu kutoka kwa marafiki zetu wa 
karibu, hatutapata kujua udhaifu 
wetu. Badala yake tutapata habari za 
kufurahisha pekee ili tuwape vyeo 
wanaotufurahisha na ni vigumu sana 
kuendelea kimawazo kwa sababu tu-
nakua tumejifungia.

Waliokuwa wakinikosoa kwenye 
uandishi wangu baadhi walikosoa na 
kunishauri namna bora ya kufanya. 
Wengine waliishia kukosoa tu na siku-
wahi kuwalaumu kwa sababu tayari 
wanakuwa wameshaonyesha eneo 
linalohitaji marekebisho. Si  lazima 
washauri namna ya kufanya, hiyo 
ilibaki kwangu ama kufanyia kazi au 
kuacha kama ilivyo na sikuwa napu-
uza yote. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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na wasiwasi. Hii inatokana na baadhi ya 
wenzake kumtilia shaka Donald kuwa 
huenda ndiye akawa muuaji. Ni yeye 
ndiye aliyekuwa anamtetea. Mashaka 
yake ni kwamba Donald anaweza ku-
toroka, au kuuawa. Chochote kitaka-
chotokea kati ya hicho lawama inaweza 
kuwa kwake.

Baada ya mazungumzo yapatayo 
dakika 15 hivi, Inspekta Andrew alim-
wambia Donald ampe simu mmoja wa 
askari kanzu waliokuwa wodini.

“Kama amesharuhusiwa, basi na ny-
inyi ondokeni, mwacheni aende zake. 
Lile tishio la usalama wake sasa halipo.” 
Aliamuru.

Alitoka nje ya Hospitali ya Mwanany-
amala. Ilikuwa ni saa 12:00 jioni, wakati 
tayari wale wote ambao walikuja ku-
waona wagonjwa, wameshaambiwa 
waondoke.

Ni muda ambao kwake aliona ni 
mzuri kwa sababu, tayari baadhi ya 
ndugu zake wameshakuja kumtazama 
pamoja na wazazi wake, wakaondoka. 
Hakuna aliyejua kuwa siku ile nzima 
tayari alikuwa amesharuhusiwa. 

Hii ilimpa fursa ya kukodi bodaboda 
ambayo ilimchukua hadi nyumbani 
kwao Mbezi Beach. Alisalimiana na 
ndugu zake ambao walishangaa kumu-
ona amerudi ghafla, kwani walimuacha 
amelala hospitalini.

Baba yake mzee Peterson hakuwepo. 
Mama yake alikuwepo. Alionekana 
kuwa na huzuni. “Mama usiwe na wasi-
wasi, mimi nimekusamehe kwa yote. 

Haya mliyoyataka ndiyo yanayosabisha 
na mimi kutaka niuawe. Haikuwa ajali 
ya kawaida. Ilikuwa ni ya kutengeneza. 
Lakini kwa sasa ni mapema sana. Kuna 
kazi nataka niifanye, ila nakuhakikishia 
mama yangu utakuwa salama.” Alisema 
akimkumbatia mama yake.

“Nisamehe mwanangu, sikujua haya 
yote yanaweza kutokea.”

“Hapana mama, mimi wewe sikuwe-
ki kwenye hesabu hii, wewe uliingizwa 
kwenye mkumbo wa baba, pamoja na 
Doroth.”

********************************

Alioga, akala chakula. Akabadili nguo. 
Saa mbili na dakika tano, alitoka na 
kwenda kwenye sehemu ya kuegesha 
magari. Alichagua gari ambalo aliona 
litamfaa. Alijisachi na kuona bastola 
yake ipo sehemu sahihi aliohitaji. Aliin-
gia kwenye gari, akawasha stati akaon-
doka.

Aliendesha kwa mwendo wa tara-
tibu. Kiasi kwamba hata njiani alikuwa 
kero kwa baadhi ya madreva wengine.

Alitumia saa moja na kitu, kufika 
maeneo ya Namanga, wakati hakukuwa 
na foleni sana.

Aliisimamisha gari kwa mbali kidogo. 
Alikokuwa anakwenda alikufahamu 
vilivyo. Getini alimkuta mlinzi.

“Bito hujambo?” Alisalimia.
“Nani wewe?” Akaulizwa.
“Donald.”
Mlinzi alionekana kushtuka.

N
adhani tufanye kitu kimoja 
tu, tuwapigie Mamlaka ya 
Mawasiliano watupe umri sa-
hihi wa Peterson Donald kitu 

ambacho tulisahau.” Koplo Andrew 
alishauri.

Alipokubaliwa aliondoka. Dakika 
moja baadaye alirejea kikaoni. “Miaka 
yake ni 65.” Aliwaambia wenzake.

“Sasa ni hivi. Kama baba yake mzazi 
Donald yuko hai, nadhani tuanze naye. 
Tumfuatilie. Nadhani kama yupo, ni 
kuichukua tu simu yake, inaweza ku-
tupa kila kitu.” Yalikuwa ni maneno ya 
Inspekta Andrew.”

“Ina maana baba anaweza kumuua 
mkwewe kweli?” Afande mmoja aka-
hoji. 

“Nishawahi kusikia hadithi moja ya 
kijana anataka kumuoa msichana fu-
lani, lakini msichana huyo akauawa na 
baba wa kijana huyo kwa sababu ya 
wivu wa kimapenzi. Kumbe alikuwa 
ni mchepuko wake. Dunia ina mambo 
hii. Usiione hivi.” Aliongeza mmoja wa 
maafisa hao wa polisi na wakamaliza 
kikao chao.

******************************
“Hallo, inspekta Andrew hapa naon-

gea.” Yalikuwa ni maneno ya mwanzo 
mara baada ya kupokea simu yake ya 
mkononi.

“Donald unasemaje?” Akauliza.
“Afande mimi nimeshapewa ruhusa 

hapa. Lakini hawa maafande wa-
naonilinda hapa wamesema hawawezi 
kuniruhusu mpaka wewe uamuru.” 
Ilikuwa ni sauti ya Donald ambaye ali-
kuwa bado kwenye Hospitali ya Mwa-
nanyamala, akiguza majeraha ya ajali 
aliyoipata.

“Kwani unataka kwenda wapi?”
“Nyumbani inspekta, unataka nikae 

hapa milele?”
“Hapana, nilikuwa nasema hivyo 

kutokana na usalama wako. Kumbuka 
kuwa hao askari wamekaa hapo kwa 
ajili ya kukulinda. Ni wewe mwenyewe 
ulisema kuna watu wanakufuatilia.”

“Ndiyo ni kweli, lakini nilikuwa na-
hitaji kuondoka hapa ili nikafanye mi-
pango mingine. Kumbuka afande hata 
mimi nalazimika kutafuta ushahidi 
mwingine. Huo mlionao ni mimi ndiye 
niliyewapa. Na hapa kuna kitu nafua-
tilia, inawezekana kabisa nikapata 
mwingine na kukurahisishieni kazi.”

Mwanzo Inspekta Andrew alikuwa 

“Ndiyo ni 
kweli, lakini 
nilikuwa nahi-
taji kuondoka 
hapa ili nikaf-
anye mipa-
ngo mingine. 
Kumbuka 
afande hata 
mimi nalazi-
mika kutafuta 
ushahidi 
mwingine. 
huo mlionao 
ni mimi ndiye 
niliyewapa. 
Na hapa kuna 
kitu nafuatilia, 
inawezekana 
kabisa nikapa-
ta mwingine 
na kukurahi-
sishieni kazi.”

Sumu ya mapenzi-25

hADIThI
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati 
watu wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? 
Yeyote anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha 
maafa makubwa. Donald kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. 
Akakabidhiwa kuendesha kampuni za baba yake. Lakini anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo 
linapoanza. Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Vipi mbona umeshtuka?”
Mlinzi yule alikuwa anamfahamu 

Donald. Ingawa si mara nyingi alik-
wenda pale, lakini ni mtu ambaye kila 
anapofika pale kuwavunja mbavu, 
ambao mara nyingi huwa wawili wa-
naopeana zamu. Na akitoka ni lazima 
awaachie kitu kidogo.

“Samahani bosi amesema asiingie 
mtu.” Mlinzi alisema, lakini maneno 
ambayo yalionekana kumtomri-
dhisha Donald.

“Tangu lini mimi nimeanza ku-
pangiwa masharti ya kuingia humu 
Bito?”

“Mama mwenyewe ndiyo kasema.”
“Kwa hiyo kasema mimi nikija ni-

siruhusiwe au yoyote yule?”
“Yoyote yule.”
Donald alianza kuhisi kuwa huen-

da ndani kukawa na kitu ambacho si 
cha kawaida.

Kila mmoja anafahamu kuwa yeye 
ni mpenzi wa Doroth, hivyo hakuna 
hata siku moja aliyozuiliwa.

“Sikiliza, chukua hii laki moja.” Al-
ichomoa noti kumi za shilingi elfu 
kumi.

“Niruhusu, halafu utawaambia 
kuwa sikupita getini, sawa?”

Bito alionekana kuafikiana na wazo 
hilo.

Haraka, Donald aliingia na ku-
penya kwa uangalifu mkubwa. Uzuri 
ni kwamba alikuwa akijua chumba 
kimoja baada ya kingine kwenye ny-
umba hiyo. Kabla ya kufika kwenye 
sehemu ya kulia chakula, alisikia 
maongezi. Kwa kawaida Doroth hu-
kaa yeye, dada yake, na wafanyakazi 
wa ndani wawili, wa kike na wa ki-
ume.

“Unasikia mpenzi, nia yangu ili-
kuwa ni kumaliza na kuchukua simu 
ili ushahidi ukosekane, lakini wale vi-
jana niliowatumia kuna vitu waliviko-
sea.” Ilikuwa ni sauti nzito wa kiume.

“Chiko, wewe ndiyo umesababisha 
yote haya. Ni kweli Donald nilikuwa 
nampenda na nilitaka anioe, tuka-
muua yule dada kwa kushirikiana na 
baba yake mzazi, lakini sasa mambo 
yamekuwa magumu. Donald anajua 
kila kitu, hii ni hatari hasa kwangu, 
Ndiyo maana nimeona niachane 
naye, lakini auawe ili wewe sasa uwe 
na mimi, lakini hili naona nalo kama 
linashindikana.” Alisikia sauti ya Dor-
oth ikilalamika.
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KUNDI la Nyamisifa limeibuka kinara ka-
tika shindano la Tingisha Challenge, lin-
aloendeshwa na msanii anayeishi Marekani, 
Rhino The Don.
Rhino The Don, ameliambia gazeti hili kuwa 
kundi hilo limejipatia kiasi cha Sh. 500,000 
kama zawadi baada ya kufanya vizuri kwa 
kucheza wimbo huo aliomshirikisha Nandy.
Akimshukuru Rhino The Don, C.E. O wa Ny-
amisifa Gang amesema : “Tunashukuru watu 
wote ambao walikubali kuandika ujumbe na 
kushiriki katika video zetu zote za shindano 
la Tingisha Challenge, hatimaye leo tumeshin-
da na kupata laki tano pia tunamshukuru 
director wetu kwa kufanikisha hili.”

Rhino The Don 
awamwagia 
mkwanja 
Nyamisifa 

Jitu Baya 
sasa mwendo 
‘Kazi Kazi’ tu

R
APA anayewasha moto kila 
kukicha na kuwaogopesha 
wakongwe wa muziki huo, 
Jitu Baya, ameachia kibao 

chake kingine ‘Kazi kazi’ katika 
kutekeleza ahadi yake ya kutoa 
ngoma mfululizo.

Akizungumza na BT, Jitu Baya 
amesema wimbo huo amemshiriki-
sha prodyuza maarufu FreshBoy, ni 
maalum kwa vijana wachapa kazi.

“Wimbo huu ‘Kazi Kazi’ ni maalum 
kwa vijana wanaochapa kazi, ni 
vizuri kila mtu akawajibika katika 
shughuli mbalimbali kwa ajili ya 
kujiingizia kipato kwani maisha si ra-
hisi kama tunavyofikiria,” amesema 
Jitu Baya.

Wiki mbili zilizopita mwanamuziki 
huyo alitambulisha ngoma yake 
nyingine inayoitwa ‘Tunafika’ akim-
shirikisha mwanamuziki chipukizi wa 
kike Aisha.
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DONDOO zA sOkA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

K
LABU ya  Manchester 
City inaweza kuipiku Real 
Madrid katika mchakato 
wa kumsajili mshambuliaji, 

Kylian Mbappe kabla ya mkataba 
wake Paris Saint-Germain kumal-
izika mwisho wa msimu huu.

Mmiliki wa mabingwa hao wa 
England, Sheikh Mansour bin Zayed 
Al Nahyan ametoa mamlaka Mbappe 

awe miongoni mwa wachezaji wa 
klabu hiyo kwa gharama yoyote ile. 

Tajiri Mansour ametoa ag
izo uhamisho wa mfungaji
 bora wa PSG, Mbappe uka
milike mapema wakati wa

 dirisha dogo la usajili Janu
ari 2022.

Real Madrid inaonekana kukata 
tamaa kumsajili Mbappe baada ya 
maombi mawili kukataliwa kabla ya 

dirisha la usajili msimu wa joto ku-
fungwa Agosti 31, mwaka huu. 

Manchester City ilihusishwa kum-
sajili mmshambuliaji wa Tottenham 
Hotspur, Harry Kane msimu uliopita 
wa joto lakini iliripotiwa haikuwa 
tayari kulipa pauni milioni 150.

Mbappe mwenyewe hadi sasa 
bado hajakubali kusaini mkataba 
mpya na klabu hiyo, jambo ambalo 
linamuweka kwenye nafasi nzuri ya 
kuondoka.

    Afunguka yuko tayari kutoa kiasi chochote 
cha fedha ili kumnasa...

Jumapili Septemba 26, 2021

hAbAri michezO

Tajiri Man CiTy 
aMTaka Mbappe

XAVi kumrithi kOemAN

NYOTA wa zamani wa Barcelona, Xavi Hernan-
dez huenda akachukua nafasi ya Kocha, Ronald 
Koeman aliye kwenye shinikizo la kuondolewa 
klabuni hapo. (Marca).

uNiteD, rice bAsi

KLABU ya Manchester United inasaka mbadala 
wa kiungo wa England mwenye umri wa miaka 22, 
Declan Rice baada ya dau kubwa la pauni milioni 
90 wanalolitaka West Ham kushindikana.(ESPN)

ruDiGer kutAJirikA

NYOTA Antonio Rudiger anaweza kujizolea 
mshahara wa pauni 400,000 kwa wiki kama 
ataikacha Chelsea, huku klabu za Bayern Munich 
na Juventus zikiwa tayari kumpa mshahara huo 
mnono mchezaji huyo wa kimataifa wa Ujerumani 
mwenye umri wa miaka 28, kutoka ule wa pauni 
130,000 kwa wiki anazolipwa sasa na Chelsea. 
(Mirror)

mArtiAL AtAJWA DOrtmuND

KLABU ya Borussia Dortmund inamfuatilia 
mshambuliaji wa Manchester United Mfaransa, 
Anthony Martial mwenye umri wa miaka 25, kama 
mbadala wa mshambuliaji wake raia wa Norway, 
Erling Braut Haaland mwenye umri wa miaka 21. 
(90min)

mbAppe sOkONi rAsmi

KLABU ya Manchester City inataka kuipiku Real 
Madrid  katika mbio za kumsajili mshambuliaji wa 
Paris St-Germain, Kylian Mbappe mwenye umri 
wa miaka 22 msimu ujao. (Transfer Window, via 
Mail)

mADriD YAiGOmeA ArseNAL

REAL Madrid ilikataa ofa ya Arsenal ya pauni 
milioni 34 ya kumsajili kiungo wake raia wa His-
pania, Marco Asensio mwenye umri wa miaka 25, 
msimu huu. (Cadena Ser, via Mirror)

AtLeticO YAmFuAtA sAkA

KLABU ya Atletico Madrid inataka mshambuliaji 
wa Arsenal na Timu ya Taifa ya England mwenye 
umri wa miaka 22, Bukayo Saka. (La Razon, via 
Star)

JAmes AtAkiWA 

CHELSEA itataka wachezaji wanne kutoka Real 
Madrid kama mpango wa kumruhusu mlinzi wa 
kulia, Reece James mwenye umri wa miaka 21. 
(Express)

kOuNDe mAmbO mAGumu
 
KLABU ya Chelsea itaacha mpango wake wa 

kumwania mlinzi wa kifaransa kutoka Sevilla, Jules 
Kounde mwenye umri wa miaka 22, na mlinzi wa 
kati wa PSG mbrazil, Marquinhos (27), ili kuele-
keza nguvu zake za kumsajili mlinzi wa Juventus 
na Uholanzi mwenye umri wa miaka 22, Matthijs 
de Ligt. (Star)



JKT Tanzania, Mwadui 
Kufungua Championship

Na Mwandishi Wetu

MAAFANDE wa JKT Tanzania 
wataanza kampeni ya kurejea Ligi 
Kuu kwa kukutana na Mwadui FC 
kutoka Shinyanga katika mechi ya 
ufunguzi ya Ligi ya Championship 
itakayochezwa Oktoba 3, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Isamuyo, 
jijini Dar es Salaam.

Taarifa iliyotolewa na Bodi ya 
Ligi nchini (TPLB), jana inaonyesha 
ligi hiyo ambayo zamani ilijulikana 

kama Ligi Daraja la Kwanza ita-
funguliwa rasmi Oktoba 2, mwaka 
huu na itachezwa kwa mfumo wa 
nyumbani na ugenini.

Mechi nyingine zitakazochezwa 
siku ya ufunguzi zitakuwa ni kati ya 
African Lyon dhidi ya DTB wakati 
Pamba FC watawakaribisha Ken-
gold kutoka Mbeya huku Ndanda 
FC wakiwavaa Kitayosce ya Tabora.

Oktoba 3, mwaka huu kutakuwa 
pia na michezo mingine ambayo 

Green Warriors itawaalika Transit 
Camp huku Gwambina FC itawa-
fuata Ihefu kwenye Uwanja wa 
Highland Mbarali, Mbeya, African 
Sports itacheza dhidi ya Fountain 
Gate na Mashujaa FC itawakabili 
Pan African.

Ligi hiyo itakayotoa timu mbili 
zitakazopanda daraja kucheza 
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa 
2022/23 imepangwa kumalizika ifi-
kapo Mei 21, mwakani.

habari michezo
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Na Saada Akida 

H
UKU ikiwa na kibarua 
cha kupindua matokeo 
kwenye Uwanja wa CCM 
Mkwakwani dhidi ya 

Coastal Union katika mchezo wa 
Ligi Kuu Tanzania, Kocha Msaidizi 
wa Azam FC, Vivier Bahati, ame-
sema wanaendelea kuwafuatilia 
wapinzani wao katika mashin-
dano ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika, Pyramids FC ya 
Misri.

Azam itacheza mchezo wake 
wa kwanza wa Ligi Kuu kesho 

lakini inajiandaa kuwakaribisha 
Waarabu hao kati ya Oktoba 15 
na 17, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Azam Complex jijini Dar es Sa-
laam.

Akizungumza na gazeti hili jijini 
jana, Vivier  alisema licha ya kuk-
abiliwa na mechi ngumu dhidi ya 
Coastal Union, pia wanaendelea 
kujiimarisha kuelekea mchezo 
huo wa michuano  ya kimataifa.

Vivier alisema mechi ya Pyra-
mids itakuwa ngumu kwa ajili ya 
ubora wao na hali hiyo inawafan-
ya wajiimarishe zaidi na mchezo 
dhidi ya Coastal Union utawawe-

ka kwenye nafasi nzuri.
“Mechi hiyo itakuwa ngumu 

kwa ajili ya ubora wa wapinzani 
wetu, kikubwa tutakuwa tayari 
siku ya mechi dhidi ya pyramids 
ili kuhakikisha tunapata matokeo 
mazuri, suala la kuwafuatilia ni 
lazima sana kwa kuwa mpira wa 
kisasa lazima ucheze na mtu un-
ayemjuwa,” alisema Vivier.

Azam FC imesonga mbele ka-
tika mashindano ya kimataifa 
baada ya kuwaondoa Horseed FC 
ya Somalia kwa ushindi wa jumla 
wa mabao 4-1.

AzAm yAingiA ‘kAzini’
kuipelelezA pyrAmids

Rais wa Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Wallace Karia (mwenye tai nyekundu), akiwa na Wajumbe 
wa Kamati ya Utendaji na Bodi ya Wadhamini wa shirikisho hilo baada ya kumaliza kikao jana jijini 
Dar es Salaam. PICHA: TFF
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LIVERPOOL, England 

KLABU ya Liverpool imejiunga kwe-
nye msururu wa timu zinazowania 
huduma ya mshambuliaji wa Borussia 
Dortmund, Erling Haaland kwa mujibu 
wa Sky Sport.

Mwanasoka huyo raia wa Norway 
ameendeleza pale alipoishia msimu 
uliopita akifunga mabao 11 katika mechi 
saba za mashindano yote.

Mshambuliaji huyo amekuwa nyota 
katika soka la ulaya tangu aliposhiriki 
Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa klabu ya 
RB Salzburg mwaka 2019 kabla ya kuji-
unga na Dortmund.  

Vigogo hao wa Ujerumani wamefani-
kiwa kumbakiza Haaland msimu huu 
licha ya Barcelona, Chelsea na Real Ma-
drid kuonyesha dhamira ya kumsajili 
kwa vipindi tofauti.

Hata hivyo kwa sasa Chelsea ina-
onekana imesitisha nia kumwania 
mshambuliaji huyo baada ya kumsajili, 
Romelu Lukaku.

Gazeti la Mundo Deportivo la His-
pania limesema hivi karibuni Haaland 
atakuwa kivutio zaidi kwa timu zenye 
nia kumsajili ambapo kipengele cha 
ada ya uhamisho kimeshuka hadi Euro 
milioni 90 sawa na Sh. bilioni 244.

Liverpool yajitosa 
kumwania Haaland

Barcelona 
kumrejesha 
Xavi

BARCELONA, Hispania

K
LABU ya Barcelona inafikiria 
kumrejesha mchezaji wake wa 
zamani, Xavi Hernandez kama 
kocha mkuu wa klabu hiyo 

baada ya timu hiyo kuendelea kufanya 
vibaya msimu huu.

Xavi kwa sasa ni Kocha Mkuu wa klabu 
ya Al Sadd ambao ni mabingwa wa Ligi 
Kuu Qatar, wakichukua ubingwa huo 
mara mbili mfululizo wakiwa na gwiji 
huyo.

Barcelona inayoongozwa na Ronald 
Koeman imekuwa na matokeo mabovu 
wakiwa wameshinda mechi mbili tu 
msimu huu kati ya tano walizocheza iki-
wamo pia kupoteza nyumbani dhidi ya 
Bayern Munich katika mchezo wa Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

Barcelona imepanga kumfukuza kazi 
kocha Koeman kutokana na 
matokeo mabovu wakati wa-
natarajiwa kuwa na kazi kub-
wa kumshawishi Xavi kurejea Hispania 
kutokana na familia yake kufurahia maz-
ingira ya nchini Qatar.
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Simba Si kwa Yanga 
    Wananchi wabeba Ngao ya Jamii kibabe baada ya miaka 

sita, Manara avua nguo uwanjani, Lwanga ala umeme...

*
Na Waandishi Wetu

BAO la dakika ya 11 la straika wa 
usajili mpya Fiston Mayele lilitosha 
kufuta rekodi mbaya ya miaka sita 
kwa Yanga kutobeba Ngao ya Jamii 
na kuendeleza ubabe dhidi ya wa-
tani wao wa jadi, Simba kwenye 
Uwanja wa Mkapa, Dar es Salaam 
jana.

Ikicheza kandanda la kuvutia 
lililochagizwa na pasi fupi zenye 
ubunifu na umahiri uliokosekana 
kwa miaka mingi inapokutana na 
Simba, Yanga iliibuka na ushindi 
huo wa tatu katika mechi nne wal-
izokutana miezi tisa ya mwaka huu.

Watoto wa Jangwani walibeba 
Kombe la Mapinduzi visiwani Zan-
zibar, wakiwazidi ujanja wa kupiga 
mikwaju ya penalti watani wao hao 
Januari 13, kisha kushinda goli 1-0 
katika mechi ya watani ya mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara Julai 3 kabla ya kupoteza kwa 
bao 1-0 mjini Kigoma Julai 25.

Yote hayo yanatosha kuhala-
lisha tambo zinazotangazwa na 
mashabiki wake kwamba ‘Simba si 
kwa Yanga bwana!’.

Nini kilitokea jana? Mayele, 
straika aliyesajiliwa msimu huu 
akitokea AS Vita Club ya Jamhuri 
ya Kidemkrasia ya Congo (DRC), 
akicheza mechi yake ya kwanza 
kwenye kikosi cha Yanga, akiwa nje 
kidogo ya boksi, alipeleka simanzi 

Tajiri Man City amtaka Mbappe

kwa Wekundu wa Msimbazi, alipo-
piga shuti kali la kimo cha nyoka, 
akiunganisha kwa mguu wa kulia 
pasi murua iliyopenyezwa na ki-
ungo Farid Mussa.

Kwenye mechi hiyo ambayo pen-
go la viungo washambuliaji Clatous 
Chama na Luis Miquissone lililone-
kana dhahiri ndani kikosi cha Sim-
ba, timu hiyo yenye maskani yake 
Kariakoo, haikucheza soka lake 
la kuvutia lililoshuhudiwa katika 
mechi nyingi zilizopita, zikiwamo 
za kimataifa.

Straika wake mwenye ‘mwili 
jumba’ Chris Mugalu alionekana 
kukosa umakini, akishindwa ku-
tumia nafasi nne ambazo dhahiri 
zilikuwa na madhara kwa Yanga.

Mfungaji wa bao pekee la mechi 
ya Fainali ya Kombe la Shirikisho 
kwenye Uwanja wa Lake Tanganyi-
ka mjini Kigoma, Thadeo Lwanga, 
alilazimika kutokuwa sehemu ya 
kikosi cha Mfaransa Didier Gomes 
kilichocheza dakika mbili za 
mwisho za mchezo huo baada ya 
kupata kadi ya pili ya njano kutoka 
kwa mwamuzi Ramadhani Kayoko, 
mkono wake wa kulia ulipooneka-
na ukitua usoni kwa Feisal Salum.

Kwa kushinda mechi ya jana, 
Yanga imeifikia rekodi ya Simba 
kutwaa Ngao ya Jamii mara ya sita. 
Mara ya mwisho Yanga kutwaa 
Ngao ya Jamii ilikuwa mwaka 2015 

ilipoizidi Azam FC kwa matuta 8-7.
Mechi ya jana ilikuwa ya tano 

kwa watani hao kukutana kuwania 
Ngao ya Jamii, Wananchi wakishin-
da mara tatu na Simba mara mbili. 
Yanga iliifunga Simba mabao 2-1 
mwaka 2001 na miaka tisa baadaye, 
yaani mwaka 2010, Wanajangwani 
walishinda kwa penalti 3-1.

Simba ilitwaa Ngao ya Jamii 
mwaka 2011 kwa kuifunga Yanga 
mabao 2-0 na 2017 kwa mikwaju ya 
penalti 5-4. 

MECHI ILIVYOANZA
Yanga waliuanza mchezo kwa 

kasi, wakipata kona sekunde 
chache za dakika ya kwanza, lakini 
haikuzaa matunda kama ilivyoku-
wa kwa kona zote walizopata jana.

Simba walijibu shambulizi ka-
tika dakika hiyo hiyo ya kwanza ya 
mchezo, Mugalu alipolisalimia lan-
go la wapinzani wake kwa kuachia 
shuti la nje ya boksi baada ya ku-
pewa pasi na Rally Bwalya, lakini 
mpira ukapaa juu la lango.

Khalid Aucho, kiungo mkabaji 
wa usajili mpya, alikuwa na nafasi 
ya kuipa Yanga bao dakika ya tano 
ya mchezo, lakini alichelewa kuu-
tendea haki mpira wa krosi ya Je-
sus Moloko.

Nafasi kama hiyo aliipata Has-
san Dilunga wa Simba dakika mbili 
baadaye, lakini shuti lake la mguu 

wa kushoto nje ya boksi lilimbabua 
Bakari Mwamnyeto na kusababi-
sha kona.

Wachezaji wa Simba walishind-
wa kuukwamisha mpira wavuni, 
baada ya kona safi ya dakika ya 
nane iliyochongwa na Bwalya, beki 
wa kati Joash Onyango akiupiga 
kichwa mpira uliobabatiza mabeki 
wa Yanga kisha shuti lake likagonga 
mwamba na kuzua kizaazaa lan-
goni hadi pale mabeki wa Yanga 
waliposimama imara na kuepusha 
balaa.

MANARA AVUA
Baada ya kumalizika kwa mechi 

hiyo, Haji Manara, alionekana ak-
itembea kwa madaha na staili yake 
ya kukera, akifuatwa na waandishi 
wa habari waliokuwa wanampiga 
picha.

Katika kukoleza mbembwe zake, 
mtoto huyo wa straika wa zamani 
wa Yanga, Sunday Manara, alivua 
jezi aliyokuwa amevaa na kuiru-
sha jukwaani, jambo lililotafsiriwa 
kama zawadi yake kwa mashabiki 
wa timu hiyo ya Jangwani.

UWANJA WAPWAYA
Katika miaka ya karibuni, hiyo 

ni mechi ya kwanza iliyokosa ‘am-
sha amsha’ zilizozoeleka kwenye 
mechi zinazokutanisha vigogo 
hao wa soka nchini, mchezo huo 

ukipigwa siku chache baada ya 
sherehe ya Simba Day na Tamasha 
la Wananchi.

Hadi saa moja jioni, uwanja 
haukuwa na mashabiki wengi 
huku baadhi yao wakiwa nje ya 
uwanja, jambo ambalo halikuwa la 
kawaida kwa mechi zinazoikutani-
sha miamba hiyo ya soka nchini.

Makamu Mwenyeikiti wa Yanga, 
Frederick Mwakalebela, alisema 
wamejipanga vizuri na kuifunga 
Simba kwao ni jambo la kawaida 
kwa sababu msimu uliopita wal-
iondoka na pointi nne katika 
mechi mbili za Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

“Kumfunga Simba kwetu ni 
kawaida, suala la kutufunga Kigo-
ma ilikuwa ni bahati, ila kwa leo 
( jana) hachomoki, leo tunashinda 
ikiwa ni mwanzo wetu mzuri 
wa kuanza rasmi ligi,” alitamba 
Mwakalebela dakika chache kabla 
ya kuanza kwa mechi hiyo.

Yanga walikuwa wa kwanza ku-
fika uwanjani na baada ya kuingia 
ndani, walilazimika kupaki basi 
pembeni kwa dakika tano na ku-
subiri hadi Simba walipofika na 
kuingia ndani ya uwanja.

Simba waliingia uwanjani saa 
9:27 alasiri na kuingia moja kwa 
moja sehemu maalum ya basi lao 
linapotakiwa kupaki na benchi la 
ufundi likiwa la kwanza kutoka 
ndani ya basi, huku beki wa kati 
Pascal Wawa, akianza kushuka 
upande wa wachezaji.

Dakika nane baadaye, yaani saa 
9:35 alasiri, Feisal Salum ‘Fei Toto’ 
aliongoza wachezaji wa Yanga 
kushuka kwenye basi na waliingia 
uwanjani kwa kuukwepa mlango 
mkuu, wakipitia mlango wa chum-
ba cha mikutano ya waandishi wa 
habari.

VIINGILIO TATIZO
Baadhi ya mashabiki wa soka 

waliliambia Nipashe Jumapili 
kuwa sababu mojawapo ya uwanja 
kupwaya ni viingilio vya mechi 
hiyo kuwa vikubwa.

“Ni lazima TFF iangalie uhalisia, 
viingilio vya leo ( jana) sio rafiki na 
mashabiki wa kawaida ndio huwa-
pa pesa na kuongeza hamasa, watu 
wao wa VIP sio washangiliaji,” ali-
lalamika Shabani Mataka, shabiki 
wa soka.

Katika mechi ya utangulizi, timu 
ya mabalozi iliibuka na ushindi wa 
mabao 2-1 dhidi ya viongozi wa 
dini. Mechi hiyo ililenga kuimari-
sha umoja na uhusiano.

*Imeandaliwa na Adam 
Fungamwango na Saada Akida 
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