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Wazo la NCCR-Mageuzi lawezakumaliza
mvutano huu

Na Mashaka Mgeta

“
NILIPATA bahati ya kuwa Mkuu wa Wilaya ya Bu-kombe, Mkoa wa Geita kwa miezi minane, chini ya uongozi wa Rais John Magu-

fuli, niliiona picha ya mafanikio katika uongozi wake,” ndivyo anavyoanza kusimulia Amani Mwenegoha, mkazi wa Wilaya ya Morogoro Vijijini, mkoani Morogoro.
Mwenegoha, alishika wa-dhifa huo katika kipindi cha 

kati ya Novemba 2015 hadi Juni 2016. Hivi sasa anajishughulisha na ujasiriamali.
Anasema, akiwa katika utumishi wa umma, alitambua 
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Na Mary Geofrey

RAIS John Magufuli ameelezea 
alivyonusurika kifo kwa kuny-
weshwa sumu kwa sababu ya kusi-
iwa na Rais Mstaafu wa Awamu ya 
Nne, Benjamini Mkapa, kuwa ni 
askari namba moja wa miavuli. 

Katika ngwe ya pili ya uongozi 
wake kuanzia mwaka 2000, Rais 
(mstaafu) Mkapa, aliwaelezea wa-
teule wake, hasa mawaziri kuwa ni 
‘askari wa miavuli’ na ndipo sifa ya 
Magufuli kuwa ndiye askari namba 
moja ilipoanzia. 

Rais Magufuli aliitoa siri hiyo 
jana katika hala ya kuzindua kita-
bu cha Mpaka, kiitwacho  ‘Maisha 
Yangu, Kusudio Langu’ kinachoe-
lezea maisha yake binafsi na uon-
gozi wake hadi kustaafu.

Akizungumza muda mfupi kabla 
ya kuzindua kitabu hicho, alisema 

Mkapa alimpongeza kwa kazi nzuri 
aliyofanya ya ujenzi wa barabara 
wakati huo Waziri wa Ujenzi. Kabla 
ya hapo alikuwa Naibu Waziri wa 
Ujenzi kuanzia mwaka 1995 hadi 
2000 chini ya mwanasiasa mkong-
we Anna Abdallah. 

Alisema baada ya sifa hiyo, 
alianza kuchukiwa na mawaziri 
na viongozi wenzake hadi pale ali-
ponyweshwa sumu akiwa mkoani 
Dodoma na kunusurika kupoteza 
maisha.

“Namkumbuka Mzee Mkapa 
pale tulipofanya kazi vizuri ali-
furahi sana, akatamka kuwa mimi 
nitakuwa askari mwavuli wake 
namba moja. Pale alipofanya kazi 
vizuri ya ujenzi wa barabara naiki-
ri hili nalo pia ameligusia kupitia 
ukusa wake wa 117,” alisema Rais 
Magufuli.

“Suala hilo sitakaa nilisahau 
kwa sababu licha ya dhamira yake 

njema ya Mzee Mkapa, liliniletea 
madhara mimi binafsi. Nilianza 
kuona dalili za baadhi ya mawaziri, 
tena wengine wa ngazi za juu ka-
bisa, kuanza kunichukia na muda 
si mrefu baada ya hapo, niliny-
weshwa sumu nikiwa mkoani Do-
doma, ambayo almanusura iondoe 
uhai wangu,” aliongeza.

Alisema kwa neema za Mungu 
alinusurika kifo na baada ya tukio 
hilo, alimwendea Mzee Mkapa kwa 
ajili ya kutaka kujiuzulu nafasi yale 
ya uwaziri lakini alimkatalia na 
kumtaka amtegemee Mungu na 
kufanya kazi.

“Katika tukio hili, nilimwona 
Mzee Mkapa kama mtu anayekupa 
matumaini hata kama mwenyewe 
umekata tamaa. Mzee Mkapa na-
kushukuru sana, nimejifunza ku-
tokuwasifu wateule wangu hata 
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Na Mary Geofrey

RAIS mstaafu wa awamu ya tatu, Benjamin 
Mkapa, ameandika kitabu cha maisha yake, 
akiichua mambo mazito yaliyoukumba uon-
gozi wake, yakiwamo matumizi mabaya ya 
fedha za Akaunti ya Madeni ya Nje (EPA).

Kitabu hicho alichokipa jina la ‘My Life, My 
Purpose’ kilizinduliwa jana jijini Dar es Salaam 
na Rais John Magufuli katika hala maalum ili-
yohudhuriwa na marais wastaafu na viongozi 
wengine wengi wa kitaifa na vyama vya siasa.

Kupitia kitabu hicho kilichofanyiwa ucham-
buzi na Mgola wa Kigoda cha Mwalimu Julius 
Nyerere kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), Prof. Rweikiza Mukandala, Mkapa 

anakiri kuingizwa mkenge katika sakata la 
EPA.

Anasema awali alisita kutia saini 
makubaliano hayo, lakini Gavana wa Benki 
Kuu wakati huyo, Daudi Ballali, alimweleza 
na kumsihi kuwa kama angekubali, wahusika 
walikuwa tayari kuchangia mfuko wa kampeni 
za uchaguzi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM).

“Wahuni walitumia uaminifu wangu kwa 
chama kunishawishi nikubali. Nilijisikia kuwa 
nimetumika kusalitiwa na ukweli ni kwamba 
mimi binafsi sikufaidika na sikupata chocho-
te,” anaeleza katika kitabu chake hicho.

Anafafanua kuwa suala la kununua madeni 
wakati wa uongozi wake, halikuwa la kwanza 
nchini lakini sakata hilo lilimuumiza kwa kuwa 

lilianza kusemwa wakati akiwa amemaliza 
muda wake wa uongozi na jumla ya Sh. bilioni 
133 zilichotwa kwenye akaunti hiyo.

Mkapa anasema si sakata la EPA pekee lil-
ilowahi kumuumiza katika maisha yake ya 
uongozi, akibaisha kuwa yapo mambo makub-
wa zaidi yakiwamo ya watu kumkosoa yeye 
binafsi badala ya uongozi wake.

Anasema anakubali kukosolewa kisiasa na 
kisera, lakini kukosolewa yeye binafsi kuna-
muumiza, akitolea mfano madai ya kumpen-
delea baba mkwe wa watoto wake katika kubi-
nafsisha mgodi wa makaa ya mawe wa Kiwira.

… Asimulia 
safari ya 
maisha yake

INAENDELEA UK    8

Mkapa afichua 
mambo mazito

INAENDELEA UK  8

INAENDELEA UK  8

Rais  John  
Magufuli ak-
izindua kitabu 
cha Historia 
ya Maisha ya 
Rais mstaafu, 
Benjamin 
Mkapa (kulia), 
akishuhudiwa 
na Rais wa 
Zanzibar Dk. 
Ali Mohamed 
Shein na 
Marais wastaa-
fu Ali Hassan 
Mwinyi, Ja-
kaya  Kikwete, 
katika Ukumbi 
wa Mikutano 
wa Kimataifa 
wa Julius 
Nyerere, jijini 
Dar es Salaam 
jana. PICHA: 

MPIGAPICHA 

WETU 

JPM aanika alivyonusurika  kifo 

 Na Mwandishi wetu

RAIS mstaafu wa Awamu 
ya Tatu, Benjamin Mkapa, 
ameelezea safari ya maisha 
yake ya miaka 81 tangu akiwa 
kijiji cha Lupaso, Ndanda hadi 
kufika jijini Dar es Salaam kuwa 
kiongozi wa juu wa nchi.

 Akiwasilisha uchambuzi wa 
kitabu chake cha ‘Maisha Yangu, 
Kusudio Langu’, kwa niaba ya 
Mkapa, Makamu Mkuu mstaafu 
wa Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), Prof. Rwekaza Mu-
kandara, alisema alipata elimu 
yake katika shule za St. Fransis 
(sasa Pugu) na Chuo Kikuu cha 
Makerere nchini Uganda.

 Baba yake, Mzee Wiliam 
Matwani, alikuwa mpishi msaid-
izi katika misheni ya Ndanda, 
ambaye alifundishwa na wami-
sionari hadi kuwa katekista na 
baadaye kufundisha shule za 
‘Bush’.

  “Mama hakuwa na muda 
wa kujifunza kusoma na kuan-
dika kwani alikuwa msingi wa 
familia. Akihakikisha analima, 
kulisha familia na kuelea wato-
to. Alikuwa mkali lakini msikivu 
na mpenda haki,” alisema. 

Ingawa wazazi hawakwenda 
shule, alisema walipenda watoto 
wasome na kipato kidogo cha 
uhakika kila mwezi kilifanya 
familia ionekane tofauti na ku-
sababisha  wivu na chuki.

 “Wivu na chuki vilisababisha 
tukio baya analolikumbuka kwa 
uchungu. Mwaka  1947 palitokea 
ukame mkali, watu wakamleta 
mganga wa kijijini ambaye al-
idai mama na bibi yake (Mkapa) 
waliloga kuzuia mvua, hivyo  

Distributed via ippmedia



Jumatano Novemba 13, 2019 3

HABARI KITAIFA

LHRC watia 
neno kijana
aliyefungwa 
minyororo

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Kituo cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC), Anna Henga, 
amelaani tukio lililofanywa dhidi 
ya Shadrack Johanes (26), mkazi 
wa Old Shinyanga mkoani Shin-
yanga, kwa kufungwa minyororo 
chumbani miezi miwili na ndugu 
zake.

Akizungumza na Nipashe jana 
kuhusu tukio hilo, Henga alisema 
kilichofanywa dhidi ya kijana 
huyo ni ukiukwaji wa haki za 
binadamu na katiba ya nchi.

Alisema ndugu zake walipaswa 
kumpeleka katika hospitali zina-
zotoa matibabu ya afya ya akili 
ili atibiwe badala ya kumfungia 
ndani kisa anasababisha uhar-
ibifu mitaani.

Alibainisha kuwa ibara za 12 
na 13 za Katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania ya Mwa-
ka 1977, zinapinga vitendo hivyo 
kwa mtu yeyote kubaguliwa 
kutokana na sababu ya ulemavu 
alionao.

Henga alisema ibara hizo 
zinaweka masharti ya kila mtu 
kuheshimiwa utu wake na kupe-
wa haki zote anazostahili.

“Sisi (LHRC) tunalaani tukio hili 
lililofanywa dhidi ya Shadrack 
kwa kufungwa minyororo chum-
bani na ndugu zake kwa miezi 
miwili, huku akiwa uchi wa mny-
ama,” alisema.

“Ukisoma ibara ya 12 ya katiba 
ya nchi, inasema binadamu wote 
huzaliwa huru na wote ni sawa, 
na ibara ya 13 inasema kila mtu 
anastahili heshima ya kutambu-
liwa na kuthaminiwa utu wake, 
na kijana huyu hakuthamiwa,” 
alisema.

Mama Mzazi wa Shadrack, Non-
ja Kalala, aliyeamua kumchukua 
mtoto wake huyo na kumpleka 
jijini Mwanza kwa matibabu, 
alisema kwa sasa anaendelea 
vizuri na wamelazimika kumpa-
tia lishe maalum ili kuimarisha 
afya yake iliyokuwa imedhoofika 
kutokana na kufungiwa chumbani 
kwa muda mrefu.

“Nalishukuru gazeti la Nipashe 
kwa kumwibua kijana wangu, 
mimi ninaishi Mwanza, mwa-
nangu alikuwa akiishi Shinyanga 
na shaghazi yake pamoja na kaka 
yake,  nilikuwa sijui chochote kile 
juu ya mwanangu kama anafanyi-
wa ukatili huo,” alidai.

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

BUNGE  limefanya marekebisho ya She-
ria ya Usimamizi na Udhibiti wa Virusi vya 
Ukimwi (VVU) na Ukimwi, ambapo pamoja 
na mambo mengine imeipa mamlaka Ma-
hakama kutoa amri ya fidia kwa mtu ali-
yeambukizwa VVU kwa makusudi.

Pia, limepitisha umri wa mtoto kujipima 
VVU ni 15, huku wabunge wa upinzani waki-
taka iwe miaka 12.

Awali akiwasilisha muswada huo, Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali (AG), Prof. Ad-
elardus Kilangi, alisema inapendekezwa 
kufanya marekebisho kwa lengo la kuju-
muisha katika sheria hiyo masharti ya kuji-
pima VVU.

Prof. Kilangi alisema marekebisho hayo 
yanalenga kuainisha wajibu kwa mtu anaye-
jipima VVU na mtu anayetoa au kusambaza 
vifaa vya kujipima VVU na kumuwezesha 
Waziri kutoa miongozo ili kuhakikisha kuna 
usimamizi wa viwango vya vifaa vya kujipi-
mia VVU vinavyosambazwa au kuuzwa kwa 
watumiaji.

Alisema muswada huo pia umepende-
keza kuweka wajibu wa kutunza siri kwa 
mtu anayemsaidia mtu mwingine kujipima 

na kufanya kitendo cha kutoa siri kuwa kosa 
chini ya sheria hiyo. 

Alisema marekebisho hayo yamelenga 
kuweka bayana umri wa mtoto katika mas-
uala ya upimaji wa VVU na kueleza maana 
ya dhana ya kujipima VVU.

Prof. Kilangi alisema marekebisho hayo 
pia yanalenga kuwezesha vituo vyote vya 
huduma ya afya kutoa huduma ya upimaji, 
bila kujali kuwa vituo hivyo ni vya umma au 
vya watu binafsi. 

”Inapendekezwa kurekebishwa kwa 
lengo la kuruhusu majibu ya vipimo ya mtu 
mwenye umri wa chini ya miaka 18 kutole-
wa pia kwa mzazi, mlezi au mtu mwingine 
ambaye mwenye vipimo anamuamini. Pia 
inapendekeza kurekebisha kumpa Waziri 
mamlaka ya kutengeneza Kanuni za utoaji, 
usambazaji, matumizi na utupaji wa vifaa 
vya kujipimia VVU,” alisema Prof. Kilangi.

Alisema kifungu cha 23(2) kinarekebi-
shwa ili kuhakikisha kuwa kondomu zina-
zotengenezwa au kuingizwa nchini zinai-
dhinishwa na mamlaka zinazohusika na 
udhibiti wa viwango Tanzania, bila kuwa na 
haja ya kuzitaja mamlaka hizo kwa majina. 

Alisema Kifungu cha 27(3) kinareke-
bishwa kwa dhumuni la kuongeza adhabu 

kwa kosa la kutoa taarifa za kupotosha 
kuhusu tiba au udhibiti wa VVU na Ukimwi.

Prof. Kilangi aliseman marekebisho hayo 
yanalenga kuzuia watu kutoa matamko 
kuhusu tiba ya Ukimwi bila ushahidi wa 
kisayansi. 

Mbunge wa viti maalum Chadema, Su-
zan Lyimo, alisema mkoani Shinyanga asil-
imia 50 ya watoto wanaopata ujauzito wana 
umri chini ya miaka 18.

Alisema kigezo cha mtoto kujipima VVU 
iwe kuanzia miaka 12 na siyo 15 kwani umri 
huo ni sahihi.

Mbunge wa Malindi (CUF), Ally Saleh, 
alisema endapo watoto kuanzia umri wa 
miaka 12 hadi 14 wakiachwa bila ya kupim-
wa VVU taifa litakuwa linatengeneza bomu 
watapofikisha miaka 15.

Akitolea ufafanuzi, Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, alisema lengo la kuweka 
umri wa miaka 15 kutokomeza maambukizi 
ya Ukimwi ifikapo mwaka 2030.

Alisema lengo la serikali ifikapo mwaka 
2020 ni fikikia 90, 90, 90, lakini changamo-
to kubwa ni kuifikia 90 ya kwanza ambayo 
ni kuhakikisha kila Mtanzania awe amejua 
hali yake ya maambukizi.

Na Enock Charles

CHAMA cha Wananchi (CUF) kimefua-
ta nyayo za vyama vingine vya upinzani 
kwa kujitoa kushiriki Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa, kikidai mchakato wake si 
huru na wa haki.

Kimesema kimelazimika kuchukua 
uamuzi huo baada ya asilimia 90 ya 
wagombea wake katika uchaguzi huo 
kuenguliwa na wasimamizi wasaidizi.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam jana kuhusu msi-
mamo wa CUF, Mwenyekiti wa chama 
hicho, Prof. Ibrahim Lipumba, aliitaka 

Wizara ya Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi) 
kutotumia nembo ya chama hicho kwe-
nye karatasi zitakazotumika katika uch-
aguzi huo. “Haki haipaswi kutendeka 
tu, bali inapaswa kuonekana ikitendeka 
katika mchakato wa uchaguzi mwanzo 
mpaka mwisho,” Prof. Lipumba alisema.

“Kwa kuwa wagombea wetu wame-
shaondolewa katika ushindani kwa 
zaidi ya asilimia 90, sisi hatuwezi kush-
iriki katika uchaguzi huo. Jukumu letu 
kwa sasa ni kukijenga chama ili kiwe 
ngangari kinoma, ili tunapotoa uamuzi 
utekelezeke.”

Kiongozi huyo wa CUF, aliwataka wag-
ombea wa chama hicho walioteuliwa 
kushiriki uchaguzi huo, kuandika barua 
za kujitoa na kuelekeza nguvu zao kuki-
jenga chama.

Uamuzi huo umetolewa ikiwa ni siku 
chache baada ya vyama vingine saba 
vya upinzani kutangaza kujitoa kushiri-
ki katika uchaguzi huo kwa madai sawa 
na yaliyoelezwa na Prof. Lipumba jana.

Vyama hivyo ni ACT-Wazalendo, 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema), NLD, Chauma, NCCR-Ma-
geuzi na UPDP na Chama Cha Kijamii 
(CCK).

Wanaoambukizwa Ukimwi 
kwa makusudi kulipwa fidia

CUF nayo yajitoa uchaguzi wa mitaa

Mwenyekiti wa Chama cha Wananchi (CUF), Prof. Ibrahim Lipumba (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam 
jana, wakati akitoa tamko la chama hicho, la kutokushiriki katika Uchaguzi wa Serikali za Mitaa, jijini Dar es Salaam jana. PICHA NA JU-

MANNE JUMA
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Kaimu Balozi wa Marekani nchini, Dk. Inmi Patterson (katikati), akiwakabi-
dhi cheti kama ruzuku ya kikundi kati ya vikundi saba, kwa ajili ya kusaidia 
miradi ya kuwawezesha kiuchumi, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni 
Mkurugenzi Mkuu Mtendaji wa Relif to Development Society (REDESO), Abeid 
Kasaizi na Mratibu wa mradi wa shirika hilo, Phulumensi Kavumvuli. PICHA: 

MIRAJI MSALA

Kigogo Takukuru aomba 
kesi kusikilizwa haraka
Na Hellen Mwango

UPANDE wa utetezi wa kesi inayomkabili 
Mkurugenzi   wa zamani wa Mipango, Ufua-
tiliaji na Tathmini wa Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (Takukuru), Kulthum 
Mansoor, umeiomba mahakama kuisikiliza 
haraka kesi hiyo. 

Wakili wa utetezi, Elia Mwingira, ameiomba 
mahakama itoe amri ya kusikiliza kesi hiyo 
haraka ili mshtakiwa apate haki yake kwa 
wakati kwa sababu  yupo ndani kwa muda 
mrefu.

Mwingira, pia alidai mteja wake anayeka-
biliwa na  kesi ya kutakatisha Sh. bilioni 1.477, 
aliandika barua kwa Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP), na kwamba mazungumzo  
hayana mwelekeo mzuri.

Hata hivyo, upande wa Jamhuri umedai 
kuwa upelelezi wa kesi hiyo haujakamilika.

Kesi hiyo ilipangwa kutajwa jana mbele ya 
Hakimu Mwandamizi Mfawidhi, Kevin Mhina 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo 
Simon, alidai kesi hiyo ilipangwa kwa ajili ya 
kutajwa na kwamba upelelezi wake haujaka-
milika.

Wakili Wankyo alidai wataelekeza wapele-
lezi kuhakikisha wanakamilisha upelelezi ka-
tika maeneo yaliyobaki.

Baada ya kueleza hayo, Hakimu Mhina alia-
hirisha kesi hiyo hadi Novemba 26, mwaka 
huu kwa ajili ya kutajwa.

Mansoor   anakabiliwa na mashta-
ka manane ya kughushi, kujipatia fedha kwa 
njia ya udanganyifu na kutakatisha Sh. bilioni 
1.477.   Inadaiwa katika tarehe tofauti kati ya 
Januari 2013 na Mei 2018, mshtakiwa alighushi 
barua ya ofa ya Agosti  13, 2003 kwa madhu-

muni ya kuonyesha  barua hiyo imetolewa na 
Halmashauri ya Wilaya   ya Bagamoyo huku 
akijua kuwa sio kweli.

Katika shtaka la pili, inadaiwa  kati ya Janu-
ari 2012 na Mei 2017  maeneo ya Upanga nda-
ni ya Wilaya ya Ilala, mshtakiwa kwa kudang-
anya alijipatia Sh. milioni 5.2 kutoka kwa Alex 
Mavika ambaye ni mtumishi wa Takukuru 
kama malipo ya kiwanja  kilichopo Kijiji cha 
Ukuni Bagamoyo.

Pia inadaiwa kati ya tarehe hizo,  Mansoor 
alijipatia Sh. milioni tatu kutoka kwa Wakati 
Katondo kama malipo ya kiwanja kilichopo 
maeneo ya Kijiji cha Ukuni wilayani Baga-
moyo mkoani Pwani.

  Mshtakiwa huyo pia   inadaiwa alijipatia 
Sh. milioni tano kutoka kwa Oisa wa Takuk-
uru, Gogo Migutah kama malipo ya kiwanja 
kilichopo eneo hilo hilo.

 Katika shtaka ya tano, inadaiwa Mansoor 
alijipatia Sh. milioni saba kutoka kwa Ekwabi 
Majungu, oisa wa Takukuru kama malipo ya 
kiwanja hicho.

  Mansoor anadaiwa kati ya Januari 2012 
na Mei 2017, maeneo ya Upanga jijini Dar es 
Salaam, akiwa Mkurugenzi wa Mipango, Ufua-
tiliaji na Tathmini alijipatia Sh. milioni saba 
kutoka kwa John Sangwa kama malipo ya ki-
wanja cha eneo hilo.

 Inadaiwa kuwa mshtakiwa akiwa mwajiri-
wa wa Takukuru, alijipatia Sh. milioni tano 
kutoka kwa Rose Shingela kwa ajili ya malipo 
hayo.

Katika mashtaka ya utakatishaji fedha,  ina-
daiwa kati ya Januari 2013 na Mei 2018 katika  
maeneo ya Upanga, mshtakiwa  alijipatia Sh. 
1,477,243,000 wakati akijua   fedha hizo ni 
haramu na ni zao la kosa tangulizi la kughushi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum (CCM), Khadija 
Nassir, ameitaka serikali kuanzisha progra-
mu za uzazi wa mpango kwa wanaume kwa 
kuwa utaiti mbalimbali unaonyesha wana 
uwezo wa kuwapa mimba 
wanawake tisa kwa siku 
moja.

Akiuliza swali la 
nyongeza bungeni jana, 
Mbunge huyo alisema 
utaiti mbalimbali duniani 
unaonesha kwamba mwa-
naume mmoja ana uw-
ezo wa kuwapa mimba wa-
nawake tisa kwa siku moja, 
wakati mwanamke mmoja 
ana uwezo wa kushika 
mimba moja kwa miezi tisa.

“Je,  serikali haioni sasa 
kuendelea na program za 
uzazi wa mpango ni uhar-
ibifu wa rasilimali badala 
yake programu za uzazi 
wa mpango zifanyike kwa 
akina baba?”alihoji.

Akijibu, Naibu Waziri 
wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto, Dk.Faustine Ndugulile, alisema ni dhana 
potofu kwamba uzazi wa mpango ni wa-
nawake peke yao.

“Suala la uzazi wa mpango linawahusu wa-
naume vile vile na sisi kama serikali tunaha-
masisha kinababa na mama kushiriki kwenye 
uzazi wa mpango salama,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge wa Viti 
Maalum (Chadema), Zubeda Sakuru, alihoji 

serikali ina mkakati gani wa ku-
wawezesha wakunga wa jadi ili 
kupunguza vifo vya mama na 
mtoto hasa maeneo ya vijijini.

Akijibu, Dk. Ndugulile alise-
ma Tanzania iliridhia mkataba 
wa Uzazi Salama mwaka 1994, 
katika mkutano uliofanyika 
Misri.

“Mkataba huo unaelekeza 
kwamba kila mama anayejifun-
gua atahudumiwa na mtaala-
mu mwenye ujuzi, kwa kutilia 
maanani kwamba matatizo ya-
tokanayo na uzazi hayatabiriki 
na yakitokea uhitaji kutatuliwa 
na wataalamu wenye ujuzi ka-
tika kuokoa maisha na mama 
na mtoto mchanga,” alisema.

Alieleza kuwa Wizara ina-
watambua wakunga wa jadi 
kama watu muhimu katika 
jamii, hivyo Wizara kwa ku-
tambua umaarufu wao katika 

jamii, inawatumia kufanya uhamasishaji wa 
wajawazito kujifungulia katika vituo vya ku-
tolea huduma na ikibidi kuwasindikiza.

Mbunge ataka 
uzazi wa mpango 
kwa wanaume
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HABARI KITAIFA

Aliyekuwa Mkurugenzi wa Mipango, Ufuatiliaji na 
Tathmini wa Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru), Kulthum Mansoor, akiwa chini 
ya ulinzi wa askari Magereza, katika Mahakama 
ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam jana. 
PICHA: MIRAJI MSALA 

Ujenzi Bandari 
Dar wafikia 
asilimia 60

Na Mary Geoffrey

MAMLAKA ya Bandari Tanzania 
(TPA), Bandari ya Dar es Salaam, 
inaendelea na mradi mkubwa wa 
uchimbaji wa upanuzi wa gati namba 
1-7 na uchimbaji kina katika magati 
na sehemu ya kugeuzia meli ambao 
umefika  asilimia 60.  

Kukamilika kwa mradi huo, kutaifan-
ya Bandari ya Dar es Salaam kuhu-
dumia meli zenye ukubwa wa hadi 
mita 305 kutoka uwezo wake halisi 
wa sasa wa kuhudumia meli zenye 
ukubwa wa mita 260.

Akizungumza juzi jiji Dar es Salaam, 
Kaimu Mkurugenzi wa Bandari ya Dar 
es Salaam, Elihuruma Lema, alisema 
mradi huo ukikamilika,  bandari itaku-
wa na uwezo wa kuhudumia shehena 
ya mizigo hadi tani milioni 28 kutoka 
milioni 15.7  za sasa, kwa mujibu wa 
takwimu za mwaka wa fedha 2018/19.

Kuhusu gharama za mradi, alisema 
ni Dola za Marekani milioni 421 am-
bazo ni fedha za ndani na msaada wa 
mkopo wa Benki ya Dunia.

“Mradi huu unatarajia kukamilika 
mwezi wa sita mwakani, na kwa baa-
dhi ya maeneo mengine itakamilika 
mwanzoni mwa mwaka 2021,” alisema 
Lema.

Alisema mradi huo mkubwa wa 
upanuzi wa bandari pamoja na miradi 
mingine iliyopo bandarini hapo itaka-
pokamilika italeta tija katika kukuza 
uchumi wa nchi na kuongeza mapato 
ndani ya nchi.

“Mradi  huu ni wa kihistoria na 
una awamu mbili na ya kwanza ni 
kuongeza ukubwa wa gati na kuongeza 
kina ili kuhudumia meli kubwa zaidi 
lakini tutaongeza kina na upana wa 
lango la kuingilia meli,” alisema Lema.

Alifafanua magati yatakayoonge-
zwa yatakuwa na kina cha  mita 
14.5  wakati awali yalikuwa na wastani 
ya mita 8 hadi 8.5.

Lema alisema wamepokea magati 
matatu likiwamo la kisasa la kushushia 
meli na gati namba nne inatarajia kuwa 
na urefu usiopungua  mita 327 huku 
gati namba moja, mbili na tatu zikiwa 
na urefu wa mita 191.

“Tunatarajia katika mradi huu wa 
awamu ya kwanza, kuongeza gati 
lingine kuanzia namba 8-11,” alisema 
Lema. Alisema pia kwa awamu hiyo 
ya kwanza itawezesha uimarishaji wa 
miundombinu ya reli ndani ya bandari 
hiyo kwa lengo la kusafirisha mizigo 
inayotoka bandarini. 

“Baada ya miundombinu ya reli 
kukamilika, tutahakikisha meli zitaka-
poshusha mizigo yote inayokwenda 
nje ya nchi inapakiwa katika meli na 
kusafirishwa kwa njia ya reli kwenda 
kuhifadhiwa katika Bandari Kavu ya 
Kwala,” alisema.

Na Hellen Mwango

UPANDE wa utetezi katika kesi ya kutek-
wa  kwa mfanyabiashara Mohammed 
Dewji maarufu Mo, umeulalamikia upande 
wa Jamhuri kuchelewesha upelelezi na 
kwamba mshtakiwa anateseka mahabusu.

Mshtakiwa, dereva wa teksi Mousa 
Twaleb, anakabiliwa na kesi ya kumteka 
mfanyabiashara huyo pamoja na wenzake 
wanne ambao bado hawajakamatwa na ku-
ikishwa mahakamani hapo.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu Huruma Shaidi.

Wakili wa utetezi, Maufudhu Mbagwa, 
alidai kuwa Septemba 16, mwaka huu, 
upande wa Jamhuri uliomba   hati za ku-
kamatwa kwa watuhumiwa wengine am-
bao hawajakamatwa.

Alidai kuwa mwaka mmoja sasa ume-
shapita tangu mteja wake awe mahabusu 
na hawajaambiwa hatua ya upelelezi wali-
yoikia.

Hakimu alihoji sababu ya upande wa Jam-
huri kuharakisha kumikisha mahakamani 
mshtakiwa   wakati washtakiwa wengine 
bado hawajakamatwa.

Alisema kama inawezekana upande wa 
Jamhuri unaweza kuendelea na mashtaka 
dhidi ya mshtakiwa huyo kwa upande 
wake, ufanye hivyo kuliko kuleta hati ya 
mashtaka ya watu wengi ambao hawaju-
likani watakamatwa lini.

Wakili wa Serikali, Glory Mwenda, alidai 
kuwa anaomba mahakama kupanga tarehe 
nyingine ya kutajwa.

Hakimu Shaidi alisema kesi hiyo itatajwa  
Novemba 25, mwaka huu na mshtakiwa 
ataendelea kukaa mahabusu.

Watuhumiwa wengine ambao upande 
wa mashtaka inawatafuta ni raia wanne wa 
Msumbiji na mmoja wa Afrika Kusini wa-
naodaiwa kumteka mfanyabiashara huyo.

Washtakiwa hao ambao hawajakamatwa  
ni Phila Tshabalala raia wa Afrika Kusini, 
Henrique Simbine, Daniel Manchice, Issac 

Tomo na Zacarious Junior wote raia wa 
Msumbiji.

Katika kesi hiyo, inadaiwa kuwa Mei Mosi 
na Oktoba 10, 2018 katika maeneo ya Jiji la 
Dar es Salaam na Johannesburg nchini Afri-
ka Kusini, kwa makusudi washtakiwa wote 
kwa pamoja waliendesha genge la uhalifu.

Pia inadaiwa Oktoba 11, mwaka jana mae-
neo ya Hoteli ya Colloseum, Kinondoni jijini 
Dar es Salaam, Twaleb na watu wengine 
ambao hawapo mahakamani, walimteka 
MO kwa nia ya kumhifadhi kwa siri na kum-
weka maeneo ambayo ni hatari.

Pia inadaiwa Julai 10, mwaka jana mae-
neo ya Mbezi Beach, Kinondoni, Twaleb ali-
takatisha Sh. 8,000,000 wakati akijua fedha 
hizo ni kosa la kushiriki genge la uhalifu na 
makosa ya kupanga.

MO alitekwa nyara Oktoba 11, mwaka 
jana alfajiri maeneo ya Hoteli ya Colloseum 
wakati akienda kufanya mazoezi na alipa-
tikana Oktoba 20, mwaka huo huo katika 
eneo la Gymkhana.

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es Salaam, imesema 
vigogo wa Klabu ya Simba akiwamo 
Rais wa zamani, Evans Aveva na 
wenzake wawili wanaokabiliwa na 
tuhuma za kughushi na matumizi ma-
baya ya madaraka, wataanza kujitetea 
Novemba 20, mwaka huu.

Kesi hiyo ilipangwa kwa ajili ya 
kutajwa jana mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Thomas Simba, ambapo Wakili 
wa Serikali, Sylvia Mitanto, aliomba 
tarehe nyingine ya kusikilizwa.

Hata hivyo, Hakimu Simba alihoji 
kwanini kesi ilikuja kwa ajili ya kuta-
jwa wakati ilipangwa kwa kusikilizwa?

Wakili Mitanto alidai tarehe iliyo-
pita waliitaarifu mahakama kuwa 
wamekata rufani kupinga uamuzi wa 
mahakama hiyo kuwaona washtak-
iwa hawana kesi ya kujibu katika 
Mashtaka ya kutakatisha fedha, na 
kwamba wanaomba tarehe nyingine 
kusubiri uamuzi wa rufani.

Hakimu Simba alisema mahakama 
hiyo itapanga tarehe ya kusikilizwa 
kwa utetezi na kama kutakuwa na 
masuala ya rufani waijulishe mahaka-
ma. Baada ya kueleza hayo, Hakimu 
Simba alisema  itaanza kusikilizwa 
utetezi wa washtakiwa  Novemba 20, 
mwaka huu.

Mbali na Aveva, washitakiwa wen-
gine ni aliyekuwa makamu wa rais, 
Geofrey Nyange maarufu Kaburu 
na Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili, 
Zacharia Hansppope wamekutwa na 
kesi ya kujibu katika mashtaka saba 
na kuondolewa mashtaka mawili ya 
utakatishaji fedha.

Katika mashitaka ya kwanza, Ave-
va na Kaburu wanadaiwa kula njama 
ya kutenda kosa la matumizi mabaya 
ya madaraka. Inadaiwa Aveva na 
Kaburu wanadaiwa kutumia vibaya 
madaraka yao kwa kuandaa fomu ya 
kuhamisha fedha Dola za Marekani 
300,000 kutoka kwenye akaunti ya 
Simba iliyoko benki ya CRDB Azikiwe 
kwenda kwenye akaunti binafsi ya 
Aveva iliyoko benki ya Barclays.

Pia inadaiwa wanadaiwa kwa 
pamoja kughushi nyaraka iliyokuwa 
ikionesha Simba inalipa mkopo wa 
Dola za Marekani 300,000 kwa Ave-
va, kitu ambacho sio kweli.

Aveva anadaiwa katika benki ya 
CRDB alitoa nyaraka ya uongo ikio-
nyesha Simba wanalipa mkopo wa 
Dola za Marekani 300,000

Aveva anadaiwa kuwa katika Benki 
ya Baclays Mikocheni alijipatia Dola 
za Marekani 187,817 wakati akijua 
zimetokana na kughushi. Kaburu ana-
daiwa kumsaidia Aveva kujipatia Dola 
za Marekani 187,817 kutoka kwenye 
akaunti ya Simba wakiwa wanajua 
fedha hizo zimetokana na zao la ku-
ghushi. 

Aveva, Kaburu na Hans Poppe   
wanadaiwa kughushi hati ya malipo 
ya kibiashara wakionyesha kwamba 
nyasi bandia zilizonunuliwa na Simba 
zina thamani ya Dola za Marekani 
40,577 huku wakijua kwamba siyo 
kweli Katika mashitaka ya nane, Aveva 
anadaiwa kuwasilisha hati ya malipo 
ya kibiashara ya uongo  kwa Levison 
Kasulwa   kwa madhumuni ya kuo-
nyesha kwamba Simba wamenunua 
nyasi bandia zenye thamani ya Dola 
za Marekani 40,577.

Upande utetezi kesi ya 
kutekwa MO watoa neno 

Vigogo Simba kuanza 
kujitetea Novemba 20
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MAONI & UCHAMBUZI

TUNACHOWEZA kusema ni hongera na shukrani za dhati na 

za kipekee kwa Rais mstaafu Benjamin Mkapa, kwa juhudi na nia 

njema ya kutaka Watanzania waendelee kujifunza na kuwa na 

mawanda mapana ya ufahamu kupitia kwake.

Ametupa zawadi ya kitabu ili tujielimishe masuala ya uongozi 

kwa kusoma kazi zake, kuzitafakari na kujipima tulipotoka, tulipo 

na tuendako tunapoitizama Tanzania ya leo na ile aliyoiongoza 

miaka 24 iliyopita.

Tunakupongeza kwa kuweka kumbukumbu ya kazi zako na 

uongozi wako kwenye maandiko ili tukujue, tujifunze na kujielim-

isha kutoka kwenye mkusanyiko wa hadithi ya maisha yako kama 

raia   na pia katika nafasi ya kulitumika taifa kama Rais kuanzia 

mwaka 1995 hadi 2005.

Kupitia kitabu chako cha My life, My Purpose, ‘Maisha yangu, 

Makusudi yangu,’ umetuonyesha ulipotoka, ulipotembea, ulipo 

na ushauri kwa nchi yako ambayo umeipenda na kuendelea kui-

pigania hata sasa unapostaafu lakini si kwenye kuwatumikia Wa-

tanzania.

Tunaamini kitabu cha Mkapa kitasomwa iwe kwenye shule za 

msingi na hata kwenye taasisi za elimu ya juu. Ni imani yetu kuwa 

Rais John Magufuli, wakati akikizindua anawashauri wadau kuki-

tafsiri kwa Kiswahili ili kisomwe na wengi.

Tunaamini kitasomwa na wengi na kufuatiliwa na Watanzania 

wa aina mbalimbali kwa kuwa kina ujumbe na maudhui yanay-

owagusa vijana, wanasiasa, wasomi, wanahabari na kwa ujumla 

kila mmoja popote alipo.

Kitabu hiki kama  ambavyo majumuisho yake yametolewa kwa 

ufupi na Mkuu wa Kigoda cha Mwalimu Nyerere, Profesa Rwekaza 

Mukandala, kinaelezwa kuwa ni kitabu cha kwanza kuandikwa na 

kiongozi wa nchi kuhusu maisha yake binafsi.

Hongera, kwa kiongozi wetu ambaye kitabu chake kitaendelea 

kubaki kuwa tunu ya taifa na zaidi ya sana tutakitumia kujifunza 

kupitia kwake fikira na falsafa yake ikiendelea kuishi kwenye 

mawazo yetu. Mkapa katika andiko lake ametukumbusha mengi 

kubwa ni kulipenda na kuhimiza watu kulisimamia taifa letu. Am-

etukumbusha kuwa na mshikamano na kukumbuka kuwa daima 

hatutakuwa na maendeleo kama hatutajitegemea.

Rais mstaafu anasema kama nchi ni lazima tuondokane na 

utegemezi tujitegemee na kutumia rasilimali zetu kwa maende-

leo yetu wenyewe.

Lakini, pia anatukumbusha kuwa nchi yetu inapita katika 

harakati ambazo tunahitaji sana kuwa na uadilifu na uzalendo. 

Mkapa anatuonya kuwa kuna baadhi ya watu kwa nia zao wa-

naweza kukwamisha maendeleo ili kutimiza azma zao.

Anatueleza jinsi ambavyo aliingizwa mkenge kwenye masuala 

ya fedha za akaunti ya madeni ya nje (EPA) ambayo mtihani wake 

uliishia kuwa kashfa ya EPA ambayo wengi wanaifahamu, lakini la 

msingi hapa si kulaumiana ila ni kuonyesha jinsi hamu ya kupata 

tija binafsi inavyoweza kuliangusha taifa.

Mkapa katika andiko lake anatushauri kuwa na sera na mipa-

ngo ya kusaidia vijana. Anaeleza kuwa wako vijana wengi mno, 

lakini kama taifa hatujawa na sera za kuwaendeleza na kuwafani-

kisha ili wawe na maisha bora.

Rais huyu mstaafu hajawaacha wanasiasa, anawakumbusha 

kuwa inavyoelekea kila mtu anayejitumbukiza kwenye siasa ana 

lake jambo. Wapo wanaotaka kupata safari za ughaibuni, lakini 

pia kuna wafanyabiashara wanaolenga kujinufaisha na kupata 

mafanikio ya biashara zao. 

Yote haya Mkapa anatukumbusha kuyatazama. Anasema ni 

vyema pia kuwa na Baraza dogo la Bunge kupitia mikataba yetu 

na ya kimataifa ili kuweka mambo kwa uwazi na kwa manufaa ya 

taifa letu.

Ni maoni yetu kuwa Mkapa ametufundisha na kutushauri, 

hivyo basi tuzingatie yote mema anayotushauri kwa ajili ya mus-

takabali wa nchi yetu.

Na Salome 

Kitomari MOJA ya mambo ya kujifunza 
kutoka kwa wengine ni utun-
zaji wa mazingira katikati ya 
miji sambamba na maendeleo 
ya miundombinu.

Muungwana alipata fursa ya 
kutembelea Thailand hivi ka-
ribuni, nchi ambayo imepiga 
hatua kubwa kwenye miun-
dombinu ya kisasa.

Ina mtandao wa barabara 
za kawaida, kulipia, treni za 
umeme na maeneo mengine ya 
watembea kwa miguu.

Licha ya kuwa na barabara 
kubwa zilizojengwa juu zenye 
kupitisha magari 16 kwa wakati 
mmoja yanayokwenda na kuru-
di, lakini utunzaji wa mazingira 
umepewa kipaumbele.

Lengo ni kuhakisha kuna hi-
fadhi ya mazingira inanyonya 
hewa chafu na kutoa hewa safi.

Katika Jiji la Bangkok, kuna 
makutano ya barabara yasiyo-
hesabika yenye maumbo ya 
kila aina, yakiwa na barabara 
zilizojengwa juu ya ardhi, kila 
moja likiwa na kipaumbele cha 
utunzaji wa mazingira.

Thailand ni nchi iliyoende-
lea ikiwa na viwanda vingi na 
uchumi wake unategemea pia 
shughuli za kilimo na biashara, 
bila kusahau usafirishaji. Ni ki-
tovu cha usafiri wa anga, bara-
bara na maji.

Kwa uwekezaji wa miun-
dombinu na majengo mengine 
mengi, ilikuwa ni vigumu sana 
kuona misitu au eneo lililohi-
fadhiwa vizuri ili kuleta hali ya 
ukijani wa kutosha kwenye jiji 
la Bangkok, lakini imewezeka-
na kutokana  na kuwekwa kwe-
nye vipaumbele vyao.

Muungwana alikaa katika jiji 
la Bangkok kwa siku nane na 
siku mbili katika eneo la Pra-
chuap Khiri Khan, mwendo wa 
saa nne kutoka jijini Bangkok.

Kote huko alishuhudia jitiha-
da za utunzaji mazingira kwa 

kuhakikisha uwekezaji wa mi-
undombinu unakwenda sam-
bamba na upandaji wa miti na 
utunzaji wa maeneo ya misitu 
midogo ndani ya miji hiyo.

Utunzaji wa mazingira ni 
muhimu kwa nyakati hizi am-
bazo kuna changamoto 
ya mabadiliko ya tabi-
anchi.

Ni kwa mantiki hiyo 
Muungwana anaasa 
kwamba kasi ya ujenzi 
wa miundombinu in-
ayoendelea jijini Dar 
es Salaam na maeneo 
mengine ya nchi, ina-
paswa kuhakikisha miti 
inayokatwa kupisha 
ujenzi inapandwa upya 
kwa ajili ya kutunza 
mwonekano maridha-
wa na mvuto kwa jiji na 
miji mingine.

 Jiji la Dar es Salaam 
halina maeneo ya mis-
itu na miti ya kutosha 
kwa ajili ya kunyonya 
hewa ukaa inayozal-
ishwa na shughuli za ki-
binadamu, badala yake 
linategemea misitu ya 
Kisarawe ambayo nayo 
inavamiwa na shughuli 
za kibinadamu.

Kama wengine wal-
ivyoweza kutunza maz-
ingira kadri maendeleo 
yanavyozidi kusonga 
mbele, ndivyo inavyo-
paswa Watanzania wa-
fanye wakitambua 
umuhimu wa mazin-
gira kwa afya zao na 
viumbe vingine kwa 
ujumla.

U n a p o t e m b e l e a 
Bangkok utaona mag-
horofa mengi yenye 
urefu tofauti lakini 
hatua chache utaona 
miti mingi ambayo ina-
saidia kutunza mazin-

gira na wakati huo huo inaweka 
madhari nzuri.

Zipo bustani nyingi za kila 
aina kwenye barabara zote, 
hakuna barabara iliyojengwa 
bila kuwekwa bustani, na bara-
bara za kwenda nje ya jiji kati-

kati kuna miti mingi am-
bayo inasaidia kunyonya 
hewa ya ukaa inayotole-
wa na magari. 

Ni la kuiga hata kwetu 
kwa mfano katika eneo la 
Kariakoo lililomea mag-
horofa mengi bila ya miti, 
hata kama kuna eneo lin-
aloweza kupandwa mti 
husika.

Kuna maeneo kwa mfa-
no katika Jiji la Bangkok 
yaliyo na ardhi oevu la-
kini yametunzwa vyema, 
tofauti na maeneo yetu 
ambayo yamevamiwa na 
watu wamejenga kama 
ilivyo eneo la Jangwani, 
Kinondoni, Msasani na 
kwingine.

Inawezekana maeneo 
hayo kutunzwa kwa man-
ufaa ya kizazi cha sasa na 
kijacho, kwa kuhimiza 
jamii husika kupanda 
miti.

Aidha, wenye mag-
horofa walazimishwe ku-
panda miti mingi nje ya 
maeneo yao, huku wasi-
mamizi wa mazingira 
wakihakikisha hakuna 
uvamizi wa maeneo ya-
nayohitaji kutunzwa kwa 
manufaa ya wote.

Uharibifu wa mazingi-
ra unaweza kufanywa na 
wachache lakini madhara 
yake ni kwa jamii nzima 
na ndiyo maana ya ma-
badiliko ya tabianchi tu-
nayoshuhudia, yaani uko-
sefu wa mvua, mafuriko, 
vimbunga na mengineyo.

 Muungwana Lazima Nilonge

Asante Mkapa 

kwa zawadi hii 

Miji inaweza kutunza mazingira
kama ilivyokuwa kwa wenzetu
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Kwa 
uwekezaji 
wa miun-
dombinu 
na majengo 
mengine 
mengi, 
ilikuwa ni 
vigumu sana 
kuona misitu 
au eneo lil-
ilohifadhiwa 
vizuri ili 
kuleta hali 
ya ukijani 
wa kutosha 
kwenye jiji 
la Bangkok, 
lakini im-
ewezekana 
kutokana  na 
kuwekwa 
kwenye 
vipaumbele 
vyao.
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Sabato Kasika 

MTINDO wa baadhi ya 
wabunge kurushiana vijembe na 
maneno ya kuudhi ni miongoni 
mwa mambo ambayo huwa 
yanaibuka na kusababisha 
mivutano ya kikanuni, katika 
vikao vya Bunge, jijini Dodoma.

Wapo baadhi ya wabunge 
ambao wamewahi kukaririwa na 
vyombo vya habari wakitumia 
lugha ya kuudhi, kwa kusema 
bungeni kwamba hawaongei na 
mbwa bali wanazungumza na 
mwenye mbwa.

Mara mwingine anatamka 
kuwa kuna chama cha upinzani 
kina wabunge, ambao wana 
“mimba zisizotarajiwa bungeni.” 
na mwingine kutamka kuwa 
serikali ina tatizo kwa kuwa kuna 
“akili ndogo inatawala vichwa 
vikubwa.”

Wapo wengine ambao 
wamekaririwa na vyombo vya 
habari wakitamka bungeni 
kwamba wana vyeti vya 
matibabu kutoka hospitali 
ya vichaa ya Mirembe, mara 
wabunge wanataka kuonekana 
katika televisheni ili wapate 
wachumba.

Lugha hiyo ya kuudhi 
inayokataliwa bungeni, 
inaambatana na kusema 
kwamba “mpumbavu 
ukimchukua ukimchanganya na 
ngano kwenye kinu atabaki na 
upumbavu wake.”

Nimetaja sehemu tu ya lugha 
za kuudhi, ambazo zimewahi 
kutumiwa na baadhi ya 
wawakilishi wa wananchi katika 
chombo hicho cha kutunga 
sheria ili wajiepushe na lugha 
hizo zisizo za kistaarabu.

Kimsingi Spika wa Bunge, Job 
Ndugai amekuwa akionya kuhusu 
lugha hizo bungeni na kuwasihi 
wabunge kuacha kuzitumia na 

badala yake wazingatie Kanuni 
ya 64 inayozuia lugha za kuudhi 
bungeni.

Lugha za kuudhi, hasa katika 
vikao vya Bunge, ambazo 
zimekuwa zikitolewa na baadhi 
ya wabunge, zimesababisha 
baadhi yao ‘kutimuliwa’ au 
kusimamishwa kwa muda 
kuhudhuria vikao vya Bunge.

Ni vyema sasa wabunge 
waache mihemko ya itikadi za 
vyama vya siasa na badala yake 
wajadili jambo kwa hoja na kama 
kuna haja kukosoa, basi ukosaji 
nao uwe wa kiungwana badala 
ya kuudhiana.

Wapo baadhi ya wabunge, 
ambao wana michango mingi 
bungeni, lakini hawatumii 
lugha ya kuudhi wala matusi, 
na wameendelea kujijengea 
heshima mbele ya umma wa 
Watanzania.

Kwa maana hiyo ni vyema 
wabunge wawe wa CCM au 
upinzani, wakaheshimiana 
kwa kutumia lugha ya staha 
wanapojadili hoja kwa 
manufaa ya nchi, siyo ya vyama 
wanavyowakilisha.

Binafsi huwa ninajiuliza, 
wabunge kutoa lugha za kuudhi 
kwa wenzao wakati wa kujadili 
mambo muhimu ya wananchi, 
huwa wanafanya hivyo kwa 

malengo ya kupata umaarufu, au 
ni kudharau wapigakura wao?

Suala la kutumia lugha ya 
staha, ambayo ni ya kibunge 
wakati wa kuchangia mijadala 
bungeni ni la muhimu, 
vinginevyo itakuwa ni sawa na 
kuwadharau wapigakura. 

Kuendelea kutumia lugha ya 
matusi, kejeli na maudhi kwa 
baadhi ya wabunge ni kuendelea 
kuliondolea hadhi Bunge.

Pamoja na hilo, wabunge 
wanatakiwa kujikita katika 
kuchangia hoja zenye kutatua 
matatizo ya wananchi ili 
kutimiza wajibu wa kila mbunge 
wa kuwakilisha wananchi. 

Matumizi ya lugha ya kuudhi 
huwa hayaishii bungeni tu 
bali hata kwenye kampeni za 
uchaguzi kumekuwapo na lugha 
hizo, ambazo wakati mwingine 
huwa zinaitwa siasa za majitaka.

Wakati wa kampeni baadhi 
ya wanasiasa wamekuwa 
wakirushiana maneno makali 
huenda wakiamini kwamba ni 
njia ya kushusha umaarufu wa 
wenzao na kumbe wanajiharibia 
mbele ya umma.

Iwe bungeni au kwenye 
majukwaa ya kampeni za kisiasa, 
wanasiasa wanatakiwa kujenga 
hoja na hata kama ni kukosoa, 
basi wakosoane kistaarabu bila 

kutumia lugha za kuudhi.
Mtindo wa kutumia lugha 

za kuudhi au siasa za majitaka 
vinaweza kusababisha uhasama 
miongoni mwa wanasiasa na 
wafuasi wao na hivyo kugawa na 
kushindwa kushirikiana na kwa 
sababu tu za kisiasa.

Matumizi ya lugha za kuudhi 
yaliwahi kumkera hata aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Tume ya 
Mabadiliko ya Katiba, Jaji Joseph 
Warioba pale alipokaririwa na 
vyombo vya habari akisema, 
baadhi ya wabunge walitoa lugha 
za kuudhi dhidi ya tume hiyo 
katika Mkutano wa 13 wa Bunge 
hilo.

Kwamba katika mjadala 
wa muswada huo, baadhi ya 
wabunge walisema   hakuna 
ulazima wa tume hiyo kuwapo 
bungeni, huku baadhi wakieleza 
kuwa wajumbe wa tume hiyo 
siyo wataalamu pekee wa 
masuala ya Katiba.

Wabunge hao pia walipitisha 
Muswada wa Marekebisho ya 
Sheria ya Mabadiliko ya Katiba 
wa mwaka 2013, baada ya 
kufanyiwa marekebisho kwa 
baadhi ya vifungu vilivyokuwa 
vikilalamikiwa, kikiwamo cha 
wajumbe wa tume hiyo kutoingia 
kwenye vikao vya Bunge la 
Katiba.

KABWELA NA FADHILI MOHAMMED

Mhariri
Habari za majukumu!
KIMSINGI nimejitokeza leo katika 

ukurasa huu wa barua kwa Mhariri 
unaotupatia fursa sisi wasomaji ya 
kuelezea changamoto na kero mbal-
imbali zinazotukabili, katika dhima 
nzima ya kusukuma gurudumu la 
maendeleo ya taifa letu mbele.

Lakini ukurasa huu hautoi fursa tu 
ya kuwasilisha changamoto na kero 
zinazotukabili, bali pia kupongeza 
inapobidi kwa kazi nzuri inayokuwa 
imefanyika katika maeneo yetu na 
hasa kama inalenga tija kwa jamii.

Mhariri, leo nimeona nijitokeze 
kuelezea kero ambayo nimekuwa 
nikikumbana nayo sana niwapo 
katika mihangaiko yangu ya kutafuta 
riziki ya kila siku, kwenda na kurudi 
nyumbani.

Nikiwa ni mkazi wa eneo la Mbagala 
katika jiji hili la Dar es Salaam, mara 
nyingi usafiri wangu wa kwenda na 
kurudi kutoka kwenye mihangaiko 
yangu huwa ni ule wa umma kwa 
maana ya daladala.

Kero ambayo nimekuwa nikikum-
bana nayo katika usafiri huu na 
wengine wenye mtazamo kama wangu, 
si ile ya kujazana kwenye mabasi hayo 
na hasa kwetu sisi wakazi wa Mbagala 
kama inavyojulikana na wengi katika 
jiji hili.

Kimsingi ninazungumzia tabia ya 
baadhi ya wasafiri wenzetu kuweka 
hadharani mambo yao ya siri ya kifa-
milia, mitaani ama kimahusiano kupi-
tia mazungumzo ya simu za mkononi 
tena kwa sauti kubwa kiasi cha kuwa 
kero kwa wasafiri wenzao.

Unakuta mtu anaongea na shoga 
yake kwa simu kwenye daladala tena 
kwa sauti kubwa akimueleza namna 
pengine alivyomchongea jirani yake 
kwa mumewe au namna alivy-
omshushua mbele ya mashoga zake.

Kibaya zaidi unaweza ukakuta mtu 
anajadiliana na anayewasiliana naye 
mambo ya mahusiano ya kimapenzi, 
namna gani wakutane, saa ngapi na 
wapi kwa sauti kubwa bila hata ya ku-
jali kama mazungumzo yake na hata 
sauti yake inakera wengine.

Kupitia kwako Mhariri, ninaomba 
watu wenye tabia hii waelewe kuwa 
kuna baadhi ya mazungumzo yasiyos-
tahili kuwekwa wazi hadharani katika 
vyombo vya usafiri wa umma, am-
bavyo viko pale kwa ajili ya kusafiri-
sha watu na si vinginevyo.

Ni muhimu watu hao wakaelewa 
kwamba ndani ya usafiri wa umma, 
kila mtu anakuwa na mipango yake 
kichwani kama anaenda kazini, na 
anahitaji utulivu kama anarudi ku-
toka kazini kwa sababu ya uchovu wa 
siku nzima na changamoto nyingine 
alizokutana nazo katika mizunguko 
yake.

Hahitaji kusikia kelele za namna 
mnavyotongozana au jinsi ulivy-
omchongea jirani yako kwa mumewe 
au jinsi ulivyomshushua shoga yako 
mbele ya watu.

Jupilo Jifenenge- Rangitatu

 
 

Mwenendo 
huu si wa 
kiungwana 
kabisa

Wanasiasa wawe chachu ya
kuepuka lugha ya kuudhi

Vijana wakiangalia pikipiki ikiwa chini baada ya kugongwa na daladala, katika eneo la njia panda Goba, jijini Dar es Salaam juzi. 
Dereva wa pikipiki alipata majeraha. PICHA: MIRAJI MSALA
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HABARI KITAIFA

… Asimulia safari 
ya maisha yake

INATOKA UK   2

INATOKA UK    2

Mkapa afichua mambo mazito
INATOKA UK   2

JPM aanika alivyonusurika kifo 

kama wanafanya mazuri mengi. Kwa sababu 
najua yasijewapata yaliyonipa mimi baada ya 
wewe kunisifu,” alisema. 

Alisema hata hivyo wakati mwingine anasau 
anawasifu na baadaye anaenda kukumbuka 
yaliyompata.

SAFARI YA UONGOZI
Rais Magufuli, alimtaja Mkapa kuwa kiongozi 

ambaye aliinua ndoto ya uongozi wake wakati 
wa kampeni za uchaguzi wa mwaka mwaka 
1995 akigombea ubunge katika jimbo la Bihara-
muro Mashariki, kwa sasa Chato.

Alisema Mkapa alimshika mkono juu na ku-
wambia wananchi kuwa ‘nileteeni kijana huyu’.

“Wakati huo nilikuwa na nywele nyeusi, 
kipara hakikuwapo na huyu mzee aliniiunua 
na sijui kwa nini alinichagua. Lakini kauli yake 
ilinifanya nichaguliwe,” alisema Rais Magufuli.

Alisema Mkapa hakuishia hapo, akiwa 
mbunge alimchagua kuwa Niabu Waziri wa  
Ujenzi na baadaye Waziri wa Ujenzi.

Alisema wakati wa uongozi wake alijifunza 
kuwa Mkapa akielezwa jambo au akikushauri 
likiharibika hakuachi atakuwa na wewe na ata-
kutetea.

“Nakumbuka wakati wa ujenzi wa barabara 
tulivunja nyumba za Kimara, walipeleka ma-
hakamani lakini hakutengua uamuzi wa ujenzi 
huo licha ya kushauriwa,” alisema Rais Magu-
fuli.

Alisema pia Mkapa aliruhusu Waziri wa 
Fedha, wakati huo Basil Mramba, kutenga Sh. 
bilioni 1.85 kila mwezi kwa ajili ya ujenzi wa 
barabara licha ya kuwa hoja hiyo ilipigwa vikali 
na mawaziri wenzake.

Alisema kuanzia hapo alianza kufungua 
mlango wa ujenzi wa barabara kwa fedha za 
ndani na hivyo Watanzania hawana budi kum-
shukuru Mkapa kwa uamuzi huo wa kujenga 
barabara kwa fedha za ndani.

Alisema wakati akitaanza mchako wa ku-
wania urais wa Tanzania, alimfuata Mkapa kwa 
ajili ya kumwomba kumuunga mkono lakini 
wakati huo viongozi wengine walikuwa wame-
shaenda kwake.

walipigwa na kuteswa sana 
hadi waliponasuliwa na Pa-
dri Mzungu. Bibi wa mama 
alifariki,” alisema.

 
SAFARI YA ELIMU
 Mkapa na mwenzie 

mmoja walichaguliwa 
kuendelea na masomo ya 
sekondari kutoka kwenye 
darasa la watoto 25 hadi 
30, na kwamba kuchaguliwa 
ilikuwa bahati nasibu.

 “Shule ya Sekondari ya 
Ndanda ilikuwa umbali wa 
kilomita 60, walitembea 
kwa miguu bila viatu siku 
mbili wakiwa wamebeba 
vitu vyao vilivyofungwa 
kwa mkeka. Baadaye  
alipata sanduku la chuma,” 
alisema.

 Baada ya kufika shuleni, 
alisema walimu walikuwa 
wamisionari walikazia 
sala na kazi na wanafunzi 
walipika chakula chao we-
nyewe.

“Kwa kuwa Mkapa ali-
kuwa mdogo sana, alipewa 
kazi ya kuosha vyombo. 
Kawaida alivibeba kichwani 
mpaka mahali pa kuoshea 
na kuvirudisha. Anasema 
kubeba vyombo hivyo 
ndiyo sababu ana upara 
hadi leo,” alisema Prof. Mu-
kandara.

Alisema mwaka 1952 
akiwa na umri wa miaka 15 
alikwenda seminari darasa 
la nane, lakini baada ya 
muda mfupi aliona upadri si 
wito wake na alirudi Ndan-
da kuendelea na shule.

 “Mwaka 1957 alichaguli-
wa kwenda St. Fransis Col-
lege (Pugu), ikiwa ni shule 
kuu ya Katoliki Tanzania,” 
alisema.

 
Safari ya Siasa
Akiwa Pugu, Mkapa ali-

pata mwamko wa siasa na 
aliunga mkono harakati za 
kudai  uhuru na kuandika 
barua kwa Mhariri wa gazeti 
la The Tanganyika Standard 
ambalo sasa ni Daily News 
na barua ilichapishwa lakini 
alitumia jina bandia.

 “Mkapa alishinda miti-
hani ya kujiunga na Chuo 
Kikuu Makerere akiwa kati 
ya wanafunzi watatu bora 
katika darasa la wanafunzi 
51. Alikumbana na mambo 
mapya ikiwamo kucheza 
dansi ya kisasa na aliende-
lea na harakati za kisiasa,” 
alisema Mukandara.

Anasema alijiunga na 
Bodi ya Uhariri ya Gazeti la 
Transition, alikuwa mwana-
chama hai wa kikundi cha 
TANU, alishiriki siasa za 
chuoni, aligombea urais na 
kwamba ingawa hakushinda 
ila wanafunzi wa kike wal-
impa kura nyingi kutokana 
na kujieleza kwake.

Anasema madai mengine yaliyomuumiza ni 
ya suala la Next Group Solution wakati wa kubi-
nafsisha Shirika la Umeme (Tanesco), akituhu-
miwa kumpendelea shemeji yake.

Anasema suala lingine ni kukosolewa kuhusu 
matumizi ya mali akiwa Ikulu, hasa pale yeye na 
mke wake, Anna Mkapa, walipochukua mkopo 
katika Benki ya NBC ili kununua nyumba.

“Ukweli ni kuwa, wakati ule tulikuwa tunaishi 
Ikulu, tulichukua mkopo kwa masharti nafuu 
ya biashara. Kabla sijaondoka Ikulu, nilimaliza 
malipo ya mkopo huo kwa mshahara wangu wa 
mwisho na mafao yangu, tukapewa hati ya ny-
umba hiyo,” Mkapa anadai kwenye kitabu hicho.

Mkapa pia anazungumzia kashfa ya sakata la 
rada, akisisitiza kuwa ilikuwa ni lazima kuinunua 
ili kuimarisha ulinzi, lakini ununuzi ulijawa na 
udanganyifu. Anasema fedha zilizolipwa na za 
ziada zilirudishwa kwa serikali.

Kashfa hiyo ni ya ununuzi wa rada ya kuongoza 
ndege kutoka Kampuni ya Bae System, Uingereza 
iliyoibuka mwaka 2011. Sh. bilioni 73 zilirejeshwa 
kama chenji ya rada, lakini waliohusika hawaku-
chukuliwa hatua yoyote.

AONYA UBINAFSISHAJI
Katika kitabu chake hicho, Mpaka anaonya 

kuhusu ubinaishaji wa mashamba na viwanda 
kwa raia wa kigeni akishauri:

“Naikiri ni muhimu kutizama upya suala la 
umiliki wa uchumi ili watu wengi zaidi wahusike, 
kuendelea kusajili kwa umiliki, hasa wa viwanda 
na mashamba makubwa na kampuni za Asia au 
kihindi, kunaweza kuleta wivu na shida kubwa 
huko baadaye.”

Mkapa pia anaeleza wasiwasi wake kuwa 
huenda katika siku za usoni kukatoe shida kuto-
kana na hali mbaya ya maisha ya wananchi kwa 
kuwa umaskini huenda bega kwa bega na uvun-
jifu wa amani.

“Hivyo, lazima tujiulize kama tumejikita kwe-
nye utulivu wa amani,” Mkapa anashauri katika 
kitabu chake hicho.

KUTOTHAMINIWA

Katika hotuba yake wakati wa hala ya uzin-
duzi wa kitabu hicho jana, Mkapa alitoa ushauri 
kwa viongozi wajao waonyeshe nia na bidii kwa 
majukumu wapewayo.

Alisema wanapaswa kuwa tayari kushiriki-
sha wengine, wasifanye kazi kwa kukurupuka, 
wafuate na kutii sheria, wawe tayari kusikiliza na 
wawatafute walezi.

Mkapa alisema amejifunza kwamba, baada 
ya kustaafu marais wastaafu wanathaminiwa na 
kimataifa zaidi kuliko nyumbani, jambo ambalo 
hata Baba wa Taifa, Mwalimu Julius Nyerere, pia 
aliliona.

Sambamba na hilo, alisema kuna haja kuwa na 
baraza dogo la Bunge, litakalofanya mapitio ya 

miswada iliyopitishwa na chombo hicho kabla ya 
utekelezaji.

Pia alionyesha shaka yake kwa alichokiita ‘ku-
kosekana kwa itikadi na ikra pevu kwa mustaka-
bali wa taifa’. Alifafanua maudhui yake kwa kauli:

“Tunahitaji ukombozi wa pili kisiasa, kiuchumi 
na kiutamadini, tunahitaji kama taifa na mtu 
mmoja mmoja kuona aibu kuwa ombaomba, tu-
nahitaji kujitegemea na kuthamini, endelevu wa 
maendeleo.”

Katika sura ya kimataifa, Mkapa alieleza 
kusikitishwa na kile alichokitaja kuwa ugoigoi wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC), chombo kili-
choasisiwa katika zama za uongozi wake, huku 
akifafanua eneo la udhaifu kuwa ni maendeleo 
kukosekana, huku siasa ikitawala.

CCM HAIMRIDHISHI

Kuhusu chama chake ambacho pia kimeshika 
uongozi wa nchi, Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
Mkapa alikikosoa kwa wajihi wa kujihisi kama 
bado kipo katika ikra za chama kimoja, akishauri 
kinahitaji mageuzi ya wakati.

Mkapa aliyewahi kuwa mwenyekiti wa chama 
hicho kwa muongo mmoja, alishauri kuwapo 
majadiliano kuliko msuguano anaoushuhudia.

Alieleza anachokishuhudia ni kuwapo kwa 
watu wanaoingia kwenye siasa kusaka maisha na 
uchumi kuliko kutumikia watu na taifa, dhana ali-
yoieleza kuwapo pia katika vyama vingine.

Katika hilo, aliwataja baadhi ya wahusika 
kuwa ni kada ya wafanyabiashara wanaosaka na 
kulinda maslahi, wasomi wanaotafuta posho na 
safari za nje na wabunge wasiojali maslahi ya wa-
nakowakilisha.

Alifafanua: “Wengi wanajali safari za nje, 
hakuna mabiashano ya wabunge kuhusu sera na 
utekelezaji wake,” Mkapa alitamka.

MAUAJI ZANZIBAR

Katika kitabu chake hicho, Mkapa anaeleza 
kuwa uhusiano wa muungano ulikuwa mgumu 
na tete, lakini alifanikiwa kutatua baadhi ya 
vikwazo.

Anataja chanzo Rais wa Zanzibar wakati huo, 

alipotaka kurekebisha katiba kuruhusu kutawala 
kwa kipindi cha tatu.

Pia, huko visiwani anaeleza masikitiko yake 
ya vifo vya watu 22 vilivyotokana na msuguano 
huo Pemba mwaka 2001, anavifafanua kwamba 
‘vilimshtua na kumhuzunisha’.

“Hili litaendelea kuwa doa katika urais wangu, 
ingawa sikuwapo lilipotokea,” Mkapa anasema.

VYOMBO VYA HABARI

Kuhusu uhusiano na wanahabari, Rais Mkapa 
kupitia kitabu chake hicho, anakiri kujitokeza sin-
tofahamu iliyompatia tafsiri mbaya, ambayo ras-
mi anajitokeza kujitetea kuwa hakutafsiriwa kwa 
usahihi kwani kilichomponza ni hulka yake ya 
hisia zake kuwa ngumu kufahamika mara moja, 
akimaanisha hakuwa tofauti nao.

KWA NINI KITABU?

Awali katika hotuba yake iliyoendana na kum-
bukizi ya miaka 81 ya kuzaliwa kwake jana, Mka-
pa alisema ilikuwa ngumu kuchukua uamuzi wa 
kuandika kitabu chenye lengo kueleza heshima 
na unyeti wa nafasi ya uongozi wa nchi, ambao 
umeshashikwa na marais watano tu tangu miaka 
58 ya uhuru wake.

Alisema alitaka kutumia fursa hiyo ya uandishi 
kuushukuru umma kwa kumpatia nafasi hiyo 
yenye heshima, ikiwamo anachokiona cha kip-
ekee kufanya kazi kwa karibu na muda mrefu na 
Mwalimu Nyerere, huku akionyesha uhalisia wa 
uzoefu wake.

“Mtakapokuwa mnasoma kitabu hiki mtaona 
namna nilivyotenga kurasa za kumuelezea Mwal-
imu Nyerere, niliyojifunza kwake, maoni yake, 
haki za binadamu na bashasha kwa watu alioku-
wa akiwaongoza,” alifafanua.

Alitaja mada mojawapo ni ‘kujitegemea’, am-
bayo pia hakusita kumpongeza Rais Magufuli 
kwa kuitimiza katika mikakati yake ya kuipatia 
nchi maendeleo.

“True development is self development’ 
(maendeleo ya kweli ni ya kujitegemea). Hii haina 
maana tusiombe misaada, bali tuombe misaada 
kwa ajili ya kuendeleza jitihada ambazo tumezi-
fanya,” Mkapa alieleza.

Alieleza matarajio yake kwamba kitabu hicho 
kitaweka msingi wa viongozi wa sasa na wajao 
kujifunza uamuzi unaohusiana na uongozi wao, 
matatizo na vikwazo vyake.

Hala hiyo ya aina yake ilihudhuriwa na marais 
wastaafu wenzake, Ali Hassan Mwinyi na Jakaya 
Kikwete. Pia Rais wa  Zanzibar, Dk. Ali Mohamed 
Shein.

Wengine ni Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa; Jaji 
Mkuu, Prof. Ibrahim Juma; Spika wa Bunge, Job 
Ndugai; Katibu Mkuu Kiongozi, Balozi John Kijazi 
na viongozi wa dini.

Pia mawaziri wakuu wastaafu na aliyekuwa 
Waziri Kiongozi Zanzibar, Maalim Seif Hamad 
Sharif na viongozi mbalimbali wa vyama vya 
siasa nchini.

Distributed via ippmedia
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HABARI KITAIFA

Na Elizabeth Zaya, MAKAMBAKO

WANANCHI wa Kijiji cha Lupila Kata 
ya Kitisi katika Halmashauri ya Mji wa 
Makambako, mkoani Njombe wamese-
ma kukamilika kwa ujenzi wa zahan-
ati katika kijiji hicho inayojengwa na 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii (Tasaf ) 
kutakuwa ni mkombozi kwa wakazi wa 
kijiji hicho.

Zahanati hiyo ya kijiji cha Lupila ina-
jengwa na Tasaf kwa ufadhili wa umoja 
wa nchi zinazozalisha na kusambaza 
mafuta duniani (OPEC).

Wakizungumza kijiiini hapo mbele ya 
maofisa wa Tasaf  waliotembelea kijiji-
ni hapo kukagua miradi ya maendeleo, 
wanakijiji hao walisema ukosefu wa kit-
uo cha afya katika kijiji hicho umekuwa 
ni mateso makubwa kwao.

Walisema wamekuwa wakitumia 

muda mrefu kufuata huduma ya afya 
mbali katika Hospitali ya Makambako 
na kulazimika kupoteza siku nzima au 
mbili na kuacha shughuli zao.

“Na kutokana na hospitali hiyo kuwa 
tegemezi kwa Makambako na maeneo 
ya karibu, wakati mwingine ukienda 
hutibiwi siku hiyo, unaambiwa urudi 
tena kesho yake, na hiyo ni kumwona 
daktari tu, yaani tunataabika sana,” 
alisema Mwenyekiti mstaafu wa kijiji 
hicho, Yona Mhiche.

Aliongeza: “Hivi sasa Tasaf wanatu-
jengea zahanati hapa kijijini kwetu, 
yaani tunaona kama ni muujiza kwetu 
kwa sababu itakuwa kwa mara ya kwan-
za kuweka historia, tunashukuru sana 
na tunaiombea kwa Mungu idumu.”

Alisema kukamilika kwa zahanati 
hiyo na kuanza kutumika kutasaidia 
wananchi zaidi ya 7,000 kijijini hapo 
kupata huduma ya matibabu.

Kwa upande wake mmoja wa wanaki-
jiji, Zaina Sanga, alisema kutokana na 
ukosefu wa kituo cha afya katika kijiji 
hicho, baadhi ya wanawake wamekuwa 
wakijifungulia njiani.

“Mwaka jana mdogo wangu alipata 
uchungu kwa ajili ya kujifungua ili-
kuwa ni saa tatu usiku, tulipambana 
tukachangisha na kuanza safari ya 
kumpeleka hospitali Makambako, la-
kini kabla ya kufika alizidiwa ikabidi 
tulazimike kuweka mazingira vizuri tu-
kamsaidia akajifungua, “ alisema Zaina. 

Aliongeza: “Baada ya kujifungua tu-
limkimbiza hospitali na bahati nzuri 
yeye na mtoto wake walichunguzwa na 
kubainika kwamba walikuwa salama.”

Ofisa ufuatiliaji wa miradi ya Tasaf 
katika Halmashauri ya Makambako, Ed-
win Mlowe, alisema ujenzi wa zahanati 
hiyo unatarajiwa kumalizika Desemba 
mwaka huu. 

Serikali 
yaziahidi
taasisi   
za afya
Na Mary Geoffrey

SERIKALI imeahidi kuende-
lea  kuunga mkono jitihada 
zinazofanywa na taasisi za afya 
nchini, zenye lengo la kusaidia 
kuongezeka kwa wataalamu 
na kurahisisha upatikanaji wa 
huduma.

 Hayo yalielezwa jana jijini Dar 
es Salaam na Mganga Mkuu wa 
Serikali, Prof. Mohammed Kambi, 
wakati akifungua kongamano la 
sita la Kimataifa la Mafunzo ya 
Madaktari wa Ubongo, Mgongo, 
Mishipa ya Fahamu na wanaohu-
dumia wagonjwa mahututi.

Alisema mafunzo hayo yata-
saidia madaktari wa mifupa na 
upasuaji wa ubongo kupata ujuzi 
mpya kutoka kwa wataalamu 
wenzao.

“Lengo la serikali ni kuhakiki-
sha huduma zote za kibingwa 
katika eneo la ubongo, mgongo 
na mishipa ya fahamu zinapati-
kana nchini kwa kiwango kile kile 
kama mataifa ambayo tuliyokuwa 
tukipeleka wagonjwa. Naamini 
hilo limewezekana kutokana na 
uwekezaji mkubwa ambao ume-
fanywa na Serikali ya awamu ya 
tano katika taasisi yetu ya Tiba 
ya Mifupa (MOI),” alisema Prof. 
Kambi.

Prof. Kambi alisema konga-
mano hilo limekua likifanyika kila 
mwaka nchini, kwa lengo la ku-
wapa mbinu mpya na za kisasa za 
upasuaji wa ubongo, mgongo na 
mishipa ya fahamu madaktari wa 
Tanzania na nchi nyingine za Af-
rika ili waendelee kutoa huduma 
za kiwango cha kimataifa.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa MOI, Dk. Respicious 
Boniface, alisema kongamano hilo 
limekuwa na matokeo chanya 
kwa sababu kila mwaka washiriki 
wamekua wakipata mbinu mpya 
na za kisasa za upasuaji wa 
ubongo, mgongo, mishipa ya fa-
hamu na huduma kwa wagonjwa 
mahututi ili kuhimarisha utoaji 
huduma na kumaliza rufani za 
kupeleka wagonjwa nje ya nchi.

“Kupitia kongamano hili madak-
tari bingwa wetu watapata fursa 
ya kujifunza mbinu mpya ya 
kutumia kifaa cha kisasa (Neuro 
monitoring machine) cha kuanga-
lia mishipa ya fahamu wakati wa 
upasuaji na baada ya upasuaji 
na matokeo ya upasuaji kuwa 
asilimia 100 hii ni hatua kubwa 
kwetu na nchi nzima,” alisema Dk. 
Boniface.

Kongamano hilo la sita lime-
hudhuriwa na zaidi ya madaktari 
100 kutoka mataifa mbalimbali 
ya Africa, Ulaya na Marekani na 
kuratibiwa  kwa ushirikiano kati 
ya Taasisi ya MOI pamoja na 
Chuo Kikuu cha Weill Cornell cha 
Marekani.

Aidha, litakuwa la siku mbili 
za mafunzo ya nadharia na siku 
tatu za mafunzo kwa vitendo na 
washiriki watafanya upasuaji 
chini ya uangalizi wa wakufunzi 
kutoka mataifa ya Ulaya, Mare-
kani na MOI.

Wakazi wa Dar es Salaam wakipimwa afya bure na kupewa ushauri jijini humo, mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

Makambako wakunwa 
ujenzi wa zahanati

Na Mwandishi Wetu

WAKAZI wa Jiji la Dar es Salaam wame-
pata fursa ya kupimwa afya bure pamoja 
na kupewa ushauri wa afya.

Wakazi hao walipewa fursa hiyo na 
Kampuni ya Bima ya AAR Healthcare 
Tanzania mwishoni mwa wiki, ambapo 
upimaji  afya uliendeshwa na wataalamu 
wa huduma ya afya wa kampuni hiyo kwa 
kutoa vipimo vya BMI (Uwiano wa urefu 
na uzito), sukari na shinikizo la damu.

Akizungumza wakati wa tukio hilo, 
Oisa wa Maendeleo ya Biashara wa AAR 
Healthcare,  Jema Baruani, aligundua 

kuwa watu wengi huwa hawajui na wala 
hawachukulii  umuhimu wa kupima afya 
zao mara kwa mara, hivyo husababisha 
shida zaidi za kiafya hapo baadaye.

“Kama wadau wakuu wa afya nchini, 
ni jukumu letu kutangaza na  kuhamasi-
sha watu kufanya uchunguzi wa afya zao 
mara kwa mara huku tukiwapatia ushauri 
utakaoweza kuwasaidia na kuweza ku-
dhibiti shida  za kiafya ambazo zinaweza 
kuwa ngumu kutibika hapo baadaye.”

“Zoezi hili ni sehemu ya majukumu 
yetu ya kijamii, kwani tunaamini tunalo 
jukumu la kutoa suluhisho la huduma 
bora za afya nchini,” aliongezea Baruani.

Mtoa huduma wa afya wa AAR Heath-
care, Dk. Kasanga Bashir, alisema: “Kulin-
gana na takwimu za tangu 1980, kume-
kuwa na ongezeka kubwa na hatari ya 
magonjwa yasiyoweza kuambukiza kama  
kisukari hasa kwa wanawake. Lengo letu 
kuu leo   ni kutoa elimu na ushauri kwa 
wakazi kwa magonjwa yasiyoweza kuam-
bukiza ambayo ni moja ya shida kubwa in-
ayosababisha vifo miongoni mwa wakazi 
nchini.”

Zaidi ya wakazi wa Dar es Salaam 150 
walipokea huduma ya afya na ushauri wa 
kiafya bure.

Wakazi Dar washauriwa, 
wapima afya bila malipo

Distributed via ippmedia



MBUNGE wa Viti Maalum (Chadema), 
Mary Muro, amehoji serikali ina mpango 
gani wa kutatua mgogoro uliopo katika 
viwanja vya Mwanalugali mjini Kibaha 
ambao umesababisha maeneo hayo ku-
toendelezwa.

Akiuliza swali bungeni jana, Mbunge 
huyo alisema mgogoro huo unatokana na 
wenye ardhi hiyo kutolipwa idia wakati 

wa upimaji mwaka 2000.
“Kutokana na mgogoro huu viwanja 

vimeshindwa kugaiwa, je, serikali inatoa 
msaada gani kwa wananchi hao ambao 
wameshindwa kuendeleza maeneo yao 
na kuwasababishia umaskini mkubwa?” 
Alihoji.

Akijibu, Waziri wa Nchi, Oisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Selemani Jafo, alisema Hal-
mashauri ya Kibaha inakusudia kuomba 
kibali kwa Kamishna wa Ardhi ili kufuta 
baadhi ya viwanja  viweze kuuzwa ili ku-
maliza mgogoro huo.

“Serikali imekamilisha uthamini na 
kubaini watu 42 wanaidai idia zaidi ya 
Sh. milioni 500 na serikali imepanga 
kulipa idia hiyo kwa kutumia zitokanazo 
na mauzo ya viwanja ambavyo vilitolewa 
kwa wananchi tangu mwaka 2004, lakini 
mpaka sasa  havijalipiwa kodi ya serikali,” 
alisema.

Aidha, alisema serikali inakusudia 
kubadili matumizi ya eneo moja la ibada 
ambalo wananchi wanadai idia    ili wa-

nanchi wamilikishwe maeneo yao.
“Halmashauri inakusudia kuomba 

kibali kwa Kamishna wa ardhi ili kufuta 
baadhi ya viwanja ili viweze kuuzwa na 
kutunisha mfuko    wa idia na vingine 
kukabidhiwa ili    kumaliza mgogoro ul-
ipokuwapo wa muda mrefu,” alisema.

10 JUMATANO NOVEMBA 13, 2019

HABARI BUNGENI

Habari na Augusta Njoji

Waziri 
kutembelea 
ujenzi 
kituo polisi

NAIBU Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Hamad Yusuf 
Masauni, ameahidi kutembelea 
na kukagua ujenzi wa kituo cha 
polisi katika Wilaya ya Ikungi 
ambao umechukua muda mrefu 
na kusababisha mkuu wa kituo 
hicho (OCD) kuishi kwenye ma-
ghala ya mkoloni.

Masauni alitoa kauli hiyo 
jana bungeni alipokuwa akijibu 
swali la nyongeza la Mbunge wa 
Singida Mashariki (CCM), Miraji 
Mtaturu, aliyehoji ni lini Wilaya 
ya Ikungi itajengewa kituo hicho 
kwa kuwa tangu kuanzishwa 
kwa wilaya hiyo mwaka 2013, 
OCD anaishi kwenye maghala ya 
mkoloni.

“Ujenzi ulishaanza jengo la 
OCD, ni lini sasa serikali itaka-
milisha ujenzi wake ambao 
umesimama tangu miaka mitatu 
iliyopita,” alihoji.

Akijibu swali hilo, Masauni 
alisema “Nimhakikishie katika 
mambo ambayo tutafanya ni 
kutembelea kituo hiki kwa pamo-
ja tushauriane juu ya utaratibu 
wa kukamilisha kituo hichi.”

Katika swali la msingi, Mbunge 
wa Kigoma Kusini (CCM), Hasna 
Mwilima alihoji serikali ina 
mpango gani wa kuwawezesha 
vitendea kazi Jeshi la Polisi 
katika eneo la Uvinza kama vile 
magari, ofisi pamoja na makazi.

Akijibu swali hilo, Masauni 
alisema serikali imejipanga 
kujenga nyumba za makazi kwa 
askari nchi nzima ili kutatua 
uhaba uliopo.

Alifafanua jeshi hilo lina jumla 
ya Wilaya 168 za Kipolisi ikiwa 
ni pamoja na Wilaya za Kiseri-
kali ambapo alidai kati ya hizo 
wilaya 127 zina majengo kwa 
ajili ya ofisi na vituo vya polisi 
vya wilaya ikiwamo Wilaya ya 
Uvinza.

“Serikali imeendelea kufanya 
jitihada mbalimbali kuliboresha 
Jeshi la Polisi kwa awamu. Math-
alani serikali imejenga na inaen-
delea kujenga nyumba za makazi 
kwa askari nchi nzima katika 
ngazi ya mkoa na ni mpango wa 
serikali kujenga ofisi na nyumba 
za makazi nchi nzima,” alisema.

Alisema Wilaya ya Uvinza ina 
magari mawili ambayo ni T Land 
Cruiser PT 1415 linalotumiwa 
na OCD na Leyland Ashock kwa 
matumizi mbalimbali ya kipolisi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limeelezwa kuwa hadi sasa 
kiasi kinachodaiwa na wazabuni ni Sh. 
bilioni 325 na iikapo mwaka 2020/21 deni 
hilo litakuwa limelipwa, huku maoisa 
masuhuli wakitakiwa kufuata vigezo vya 
ulipaji vilivyowekwa na mlipaji mkuu wa 
serikali.      

Hayo yalibainishwa jana na Naibu Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Dk. Ashatu Ki-
jaji, alipokuwa akijibu swali la nyongeza la 
Mbunge wa Tabora Mjini (CCM), Emma-
nuel Mwakasaka.

Katika swali lake, Mbunge huyo alihoji 
serikali ina mpango gani wa kulipa mad-
eni ya wazabuni ambayo yamekuwa ya 
muda mrefu na kusababisha kuilisiwa.

“Wengi wa wazabuni wanaotoa hudu-
ma mbalimbali Tabora hawajalipwa tangu 
mwaka 2013, wazabuni wengi wamekopa 
kwenye benki leo hii wengine wameuziwa 
nyumba na wana kesi mahakamani, seri-
kali ina mpango gani wa kuwalipa madeni 
yao?” Alihoji.

Aidha, alisema kwa sasa walipaji mad-
eni wanalipa ya hivi karibuni badala ya 
kulipa ya zamani yaliyosababisha watu 
kuuza nyumba zao.

Akijibu swali hilo, Dk. Kijaji alisema seri-
kali kila mwaka imekuwa ikitenga bajeti 
kwa ajili ya kulipa madeni hayo ambapo 
kwa mwaka 2016/17 ilitengwa bajeti ya Sh. 
bilioni 625 na zililipwa Sh. bilioni 746.

“Mwaka 2017/18 tulitenga Sh. trilioni 
moja na zililipwa Sh. trilioni 1.06, 2018/19 
zimetengwa Sh.bilioni 600 na zimelipwa. 
Tumeendelea kulipa madeni haya kina-
chonishangaza ni kuwepo kwa wazabuni 
wadogo wadogo ambao hawajalipwa tan-
gu mwaka 2013,” alisema.

Aliwaagiza makatibu tawala wa mikoa 
kuwasiliana na wazabuni wa mikoa ili 
kuhakikisha hayo madeni hayo bado ni 
halali na iikapo mwaka 2020/21 madeni 
yote yatakuwa yamelipwa.

Kuhusu kulipwa madeni ya hivi karibu-
ni, Naibu Waziri huyo alisema kuna vigezo 
vya ulipaji wa madeni na kimoja wapo ni 
madeni ya zamani kupewa kipaumbele 

kulipwa na kuwataka maoisa masuhuri 
kufuata vigezo vilivyowekwa na mlipaji 
mkuu wa serikali.

Katika swali lake la msingi, Mbunge 
huyo alisema kumekuwa na malimbikizo 
ya madeni ya wazabuni wanaoidai serikali 
nchini kwa muda mrefu sana.

Alihoji serikali imeikia hatua zipi katika 
kuhakikisha inalipa madeni ya wazabuni 
nchini.

Akijibu, Naibu Waziri huyo, serikali 
imeendelea kulipa madeni yaliyohakiki-
wa na kukubaliwa kupitia bajeti inayoi-
dhinishwa na Bunge na kati ya mwaka 
2016/2017 na robo ya kwanza ya mwaka 
2019/2020, serikali imetoa zaidi ya Sh. 
trilioni 2.52 kulipa madeni yaliyohakikiwa 
ya watumishi, wazabuni, makandarasi/
wahandisi washauri, watoa huduma na 
madeni mengineyo.

Alifafanua kati ya kiasi hicho, jumla 
ya Sh. bilioni 379.07 zimetolewa kulipa 
madeni ya wazabuni na kwamba serikali 

imekuwa ikichukua hatua mbalimbali 
kupunguza madeni, ikiwa ni pamoja na 
kutenga fedha kwenye bajeti kila mwaka 
kwa ajili ya kulipa madeni yaliyohakikiwa 
na kukubaliwa.

Alisema katika ulipaji wa madeni yaliyo-
hakikiwa, serikali imeandaa mkakati wa 
kulipa madeni yaliyohakikiwa na kuzuia 
ulimbikizaji wa madeni.

Alieleza madeni yanayohusika kwenye 
mkakati huo ni yaliyozalishwa na Wizara, 
Idara zinazojitegemea (MDAs) na Sekreta-
rieti za Mikoa (RSs) yakiwamo madeni ya 
watumishi, wazabuni na watoa huduma, 
pamoja na madeni ya makandarasi.

Hata hivyo, alisema ili kukabiliana na 
changamoto ya madeni, serikali itaende-
lea kutenga bajeti kwa ajili ya kulipa mad-
eni yaliyohakikiwa kwa kuzingatia mwele-
keo ulioandaliwa wa kulipa madeni hayo 
kulingana na upatikanaji wa mapato.

Deni la wazabuni lafikia bil. 325/-

Mbunge ahoji utatuzi
wa mgogoro wa ardhi

Distributed via ippmedia
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HABARI ARUSHA

RC awafagilia 
DC, DED kwa 
utendaji
Na Allan Isack, KITETO

MKUU wa Mkoa wa Manyara, 
Alexander Mnyeti, amese-
ma  ameridhishwa  na utendaji 
kazi wa Mkuu wa Wilaya ya 
Kiteto,  Tumaini Magessa na mku-
rugenzi mtendaji wa halmashauri 
hiyo, kwa usimamizi mzuri wa 
miradi ya maendeleo wilayani 
humo. 

Mnyeti alitoa pongezi hizo 
wakati akizungumza na wananchi 
wa Mji Mdogo wa Kibaya kwenye 
ziara yake ya kikazi  ya siku tano 
wilayani humo. 

 Alisema Magessa ni mchapa-
kazi mzuri akishirikiana na 
Mkurugenzi wake Kambona hivyo 
amewaomba wananchi wa Kiteto 
kutoa  ushirikiano kwa viongozi 
hao ili kufikia malengo ya kuihu-
dumia jamii. 

 Licha ya kuzungumza hayo, 
alisema kuna baadhi ya wananchi 
wamekuwa wakimlalamikia mkuu 
huyo wa wilaya kutokana misi-
mamo yake ya kupinga mambo 
ambayo siyo mazuri kwenye 
jamii.

 “Napenda kuwa kumbusha 
wananchi kuwa viongozi hawa ni 
wachapaka kazi na wamefanya 
mambo makubwa kwenye wilaya 
hii nyie mkiona hawafai maeneo 
mengine wanatamani wawe vion-
gozi wao,” alisema Mnyeti. 

 “Pamoja na changamoto zi-
lizopo  Kiteto kama ningekuwa 
natoa maksi za utendaji kazi basi 
viongozi hawa ningewapa asilimia 
95, kati ya asilimia 100, kuto-
kana na kazi hii waliyofanya kwa 
kipindi kifupi kwenye wilaya hii,” 
aliongeza Mnyeti.  

 Alisema ubora wa viongozi hao, 
umetokana na usimamiaji mzuri 
wa miradi ya maendeleo hivyo 
wanapaswa kupongezwa kwa 
jitihada  zao.  

Mnyeti alisema viongozi wen-
gine wa wilaya na halmashauri 
zilizopo katika mkoa wa Man-
yara wanapaswa kuiga mfano 
kutoka kwenye wilaya ya Kiteto 
ili waweze kufikia malengo ya 
kuwahudumia wananchi.

 “Wakuu wa wilaya na waku-
rugenzi wengine waliopo katika 
mkoa wa Manyara wanapaswa 
kuiga mambo mazuri yaliyofany-
wa na wilaya ya Kiteto,” alisema 
Mnyeti.  

 Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kiteto, 
Tamim Kambona alisema lengo la 
halmashauri hiyo, ni kuhakikisha 
wanasimami miradi ya maende-
leo  ipasavyo ili iweze kuwanufai-
sha wananchi hususani maeneo ya 
vijijini. 

Wafanyakazi wa Kiwanda cha Happy Sausage, wakiendelea kupaki soseji kwenye mifuko, kwa ajili ya kwenda sokoni, jijini Arusha jana. 
PICHA: WOINDE SHIZZA 

Na Allan Isack, ARUSHA

MAMLAKA ya Usimamizi wa Wany-
amapori  nchini (TAWA) kwa kushirikiana 
na Taasisi ya Wanyamapori Afrika (AWF), 
wameanzisha mpango   wa matumizi ya 
teknolojia ya  kuwatumia mbwa kufanya 
ukaguzi na  upekuzi wa nyara za serikali 
katika mipaka na viwanja vya ndege.

Hayo   yalisemwa juzi na Naibu Kam-
ishna Mhifadhi  wa  (TAWA), Dk. James 
Wakibara, wakati akizungumza katika 
ufungaji wa  mafunzo kwa kikosi maalu-
mu cha mbwa wanaonusa.

Washiriki nane walitoka mikoa mbalim-
bali hapa nchini na washiriki wengine sita 
walitoka katika nchi Cameroon na mafun-
zo hayo yalifanyika katika Chuo cha Usa 
River kilichopo wilayani Arumeru.

Alisema wameikia hatua ya kuan-
zisha   mpango huo wa matumizi ya   
teknolojia ya vikosi vya mbwa katika mae-
neo ya   mipaka, viwanja vya ndege na 
bandari ili kurahisisha utendaji kazi  wa 
kudhibiti uingizwaji holela wa nyara za 
serikali ambao umekuwa ukifanywa na 
watu wasio waaminifu.

Wakibara aliongeza kuwa  mpango huo 
utasaidia  kuendesha  operesheni  kati-
ka maeneo ya wananchi  kujua  nyara za 
serikali  zilizopo ikiwamo pembe za ndo-
vu zilizoichwa pia kusimamia mipaka ya 

nchi kuwa salama. 
“Tumeamua kushiriki kikamilifu ku-

waandaa askari wetu   kwa kuimarisha 
kikosi cha mbwa ili kuhakikisha usimam-
izi wa mipaka ya nchi  inakuwa salama. 
Tunaamini   uwepo wa matumizi ya 
teknolojia hii   itasaidia  kudhibiti uhali-
fu unaohusu rasilimali za wanyamapori   
hususan wakati wa usairishaji,” alisema 
Wakibara.

Mkuu wa Kitengo Maalumu   kutoka   
TAWA, John Kaaya, alisema vikosi hivyo 
walianzisha kwa kutoa mafunzo maalu-
mu  kwa washiriki.

Alisema   tangu kuanzishwa kwa 
mafunzo hayo mwaka 2015, wamefani-
kiwa kuwa na kikosi cha mbwa kilichopo 
jijini Dar es Salaam ambacho kinashu-
ghulika na kukagua   mizigo na bidhaa 
zinazopitishwa katika viwanja vya ndege, 
bandari na mipaka.

Aliongeza kuwa tangu kuanzishwa kwa 
programu hiyo, wamekuwa wakichukua 
watumishi mbalimbali wa serikali kuwa-
patia mafunzo ya aina mbili ya    mbwa 
wanusao na wale wanaofuatilia nyayo  au 
harufu za majangili katika maeneo yaliyo-
hifadhiwa.

Alisema  Tanzania kuna wanyamapori 
wengi, hivyo kuna uhalifu wa wany-
amapori na  ujangili ambao umeshamiri, 
ndio maana walianzisha mafunzo hayo, 

ili kudhibiti vitendo vya ujangili wa wan-
yamapori kwa kutumia teknolojia ya 
mbwa.

Aidha, alisema matumizi ya teknolojia 
hiyo, walianza na  Mkoa wa  Dar es Sala-
mu, na baada ya kufanikiwa kwa kiwango 
kikubwa walipanua wigo kwa kuhamia 
mikoa ya Kanda ya Kaskazini.

  Alisema kwa upande wa mikoa ya 
Kanda ya Kaskazini teknolojia hiyo, wa-
naitumia kwenye mpaka wa Namanga, 
mpaka wa Holili na Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Kilimanjaro (KIA).  

Mkurugenzi wa Uhifadhi Wanyamapori 
na Sayansi AWF, Dk.   Philip Muruthi, 
alisema mpango huo ni muhimu kwa 
kuwa Bara la Afrika limebarikiwa kuwa na 
maliasili nyingi zikiwamo wanyamapori 
na misitu.

  Alisema changamoto kubwa inay-
oathiri rasilimali hizo, ni uwindaji hara-
mu unaofanywa na majangili kwa lengo la 
kujipatia fedha, hivyo alitaka uthibiti wa 
matukio hayo ufanyike kwa kasi kubwa ili 
kuokoa maliasili zinazopotea.

Alisema wameamua kushirikiana   na 
serikali ya Tanzania, kuwapa mafunzo 
askari hao, kwa kipindi cha wiki tisa  nam-
na ya kufanya kazi na mbwa hao ili  ku-
dhibiti ujangili kwa kuwatumia mbwa hao. 

Teknolojia kutumia mbwa 
upekuzi nyara za serikali 

Na Allan Isack, SIMANJIRO

KATIBU Mkuu wa Chama cha Walimu 
Tanzania, (CWT) Deus Seif, amezitaka 
halmashauri zote za wilaya  nchini kuiiga 
mfano kwa Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro mkoani Manyara, ambayo im-
elipa maslahi yote ya walimu kwa wakati 
na kuwaboreshea mazingira ya kazi.

  Hayo aliyasema wakati wa maadhim-
isho ya Siku ya Walimu Duniani ambayo 
yalifanyika katika Mji mdogo wa Orkesu-
met. 

Alisema halmashauri zote za wilaya 
nchini zinapaswa kuiga mfano huo ku-
toka kwenye Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro kwani wamefanikiwa kulipa 
madai ya walimu kwa wakati. 

Alisema amefarijika kusikia halmashau-
ri ya wilaya hiyo, inawajali walimu kwa 
kuwapandisha madaraja kwa wakati na 
kulipa madai yao. 

 “Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro, ametueleza kuwa 
fedha za likizo za mwisho wa mwaka zipo 
tayari hivyo maoisa elimu waandae orod-
ha ili malipo yafanyike,” alisema Seif. 

 Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro, Yefred Myenzi, 
alisema wapo tayari kulipa fedha za 
malipo ya likizo ya mwisho wa mwaka 
kwa walimu wote wanaodai. 

  Alisema wanasubiri taarifa kamili 
kutoka kwa maoisa elimu ya msingi na 
sekondari ili waweze kutekeleza adhima 
yao. 

  Mwenyekiti wa CWT wilayani Siman-
jiro, Abraham Kisimbi, alisema chama 
hicho, kinaishukuru serikali kwa kuwajali 
walimu, hivyo, wao kama watumishi wa 
umma ni   kuhakikisha kwamba wana-
timiza wajibu wao ipasavyo. 

 “Madai mengi ya walimu yamefanyiwa 
kazi, hivyo sisi kama watumishi serikali 

tunatakiwa kuendelea kufundisha kwa 
bidii ili ufaulu uzidi kuongezeka,” alisema 
Kisimbi. 

 Oisa Elimu Msingi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Simanjiro, Silvanus Tairo, alise-
ma wapo kwenye mchakato wa kukabidhi 
taarifa hizo ili walimu hao watimiziwe 
hilo. 

Oisa Elimu  Sekondari wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro, Augustine Bayo, 
alisema tayari wameshaandaa   mpango 
wa kulipa madeni ya walimu na kilicho-
baki ni orodha ya majina ya walimu wa-
naodai kuikishwa katika oisini ya Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri hiyo. 

  Oisa Elimu ya Watu Wazima Hal-
mashauri ya Wilaya ya hiyo, Thomas La-
zaro, alisema kwa nyakati hizi, ni muda 
mwafaka kwa walimu kubuni vyanzo vya 
mapato  na siyo kudai maslahi kwani seri-
kali imetimiza wajibu wake. 

 

CWT yaitaka h/shauri kuiga mfano Simanjiro

 “Wakuu wa wilaya na 
wakurugenzi wengine 
waliopo katika mkoa 
wa Manyara wana-
paswa kuiga mambo 
mazuri yaliyofanywa 
na wilaya ya Kiteto,” 
alisema Mnyeti.  
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Wajipanga 
kuunda
Saccos 
kujikomboa 
Na Paul William, MOSHI

KATIKA kuhakikisha wanacha-
ma wa chama cha walaji (MDC) 
mkoa wa Kilimanjaro wananu-
faika kiuchumi, wamekubali kwa 
sauti moja kuanzisha chama cha 
kuweka na kukopa (Saccos), kwa 
lengo la kupanua wigo wa ku-
fanya biashara na kujikomboa.

 Hayo yalibainishwa na Katibu 
wa MDC, Joseph Silayo, wakati 
akisoma maazimio ya wajumbe 
katika mkutano mkuu wa mwaka 
2019 ambako alisema wanachama 
hao ambao ni wafanyabiashara 
wamefikia hatua hiyo ili kutimiza 
malengo ya kukuza biashara zao 
kama njia mojawapo ya kujiimari-
sha kiuchumi. 

Alisema kuanzishwa kwa 
ushirika wa kuweka na kukopa 
kutawawezesha wanachama wa 
MDC kukuza biashara kutokana 
na uhakika wa upatikanaji wa mi-
taji ambayo itapelekea biashara 
nyingi za wanachama kuimarika 
na kupanuka.

 ‘’Mkutano huo wa  wanachama 
wamekubali ianzishwe saccos ili 
itoe mitaji kwa wanachama ili 
wawe wafanyabiashara na hili 
litaanza mapema mwakani 2020 
na kupitia ushirika huu kutakuwa 
na ongezeko la wanachama,’’ 
alisema Silayo.

Kwa upande wake Mwenyekiti 
wa Bodi ya MDC, Joseph Komu, 
alisema chama hicho sasa kipo 
katika mchakato wa kupata wa-
nachama wapya ambao ni vijana 
ili waweze kukiongoza vyema 
chama hicho kutokana na wana-
chama wengi kuwa wazee.

 Alisema MDC ndicho chama 
cha walaji kilichopo hai kwani 
vingine vimekufa na ndiyo maana 
wanajitahidi kutafuta mbinu 
mbadala katika kuhakikisha uhai 
wa chama hicho unaendelea ku-
wapo kama ilivyokuwa ni kusudio 
la kuanzishwa kwake. 

Kwa mujibu wa Komu,  MDC 
yenye jumla ya wanachama 
42 wanaojihusisha na biashara 
mbalimbali imejizatiti kuwaletea  
mafanikio yanakuwapo kwa 
kuongeza rasilimali watu pamoja 
na fedha kadri ya uhitaji wa wa-
nachama wake watakavyohitaji 
kwani sheria za ushirika hazina 
ukomo wa idadi ya wanachama.

 ‘’MDC ndicho chama cha walaji 
kilichobaki na hata rasilimali 
zake bado zipo na zinajiendesha 
sehemu nyingine vimekufa ila 
sisi tunataka kuongeza idadi ya 
wanachama kwanza ndipo tuweze 
kukimbizana na mikakati yetu,’’ 
alisema.

 

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Josephat Kandege (wa pili kulia), akishiriki zoezi 
la uwekaji wa jiwe la msingi la maandalizi ya ujenzi wa Kituo cha Magonjwa ya Moyo na Mishipa cha Hospitali ya Rufani ya Kanda ya 
KCMC mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro juzi. PICHA: GODFREY MUSHI

Na Godfrey Mushi, MOSHI

  SERIKALI  imezindua mchakato wa 
maandalizi ya ujenzi  wa kituo cha ma-
gonjwa ya moyo na mishipa katika  Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda ya KCMC.

Kituo hicho  kitahudumia wagonjwa 
zaidi ya 15,000 kutoka mikoa ya Kanda ya 
Kaskazini na baadhi yao kutoka Kanda ya 
Kati.  Ujenzi wa kituo hicho ulizinduliwa 
jana na Naibu Waziri wa Nchi, Oisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Josephat Kandege.

 “Kwa muda mrefu sasa KCMC imebaki 
kuwa juu na imekuwa kimbilio la wengi 
katika kupata matibabu ya uhakika. Tu-
naoushirikiano madhubuti kwa pande 
zote serikali ikiwa na jukumu la kulipa 
mishahara ya watumishi kwenye hospitali 
hii, KCMC kupitia chuo chake cha utabibu 
imetoa madaktari, wataalamu wengine 
wa kada mbalimbali kwenye sekta ya afya 

ambao wanaendelea kulitumikia taifa 
letu la Tanzania.

  “Nachukua fursa hii kuwahakikishia 
kwamba serikali itaendelea kuenzi na ku-
tambua mchango wa Hospitali ya KCMC 
na tutaendelea kushirikiana ili kutoa hu-
duma bora za afya kwa Watanzania. Sote 
ni mashahidi na leo tunayaona maende-
leo makubwa ya hospitali hii ya rufani ya 
kanda,” alisema Kandege.

  Kabla ya kuweka jiwe la msingi la 
maandalizi ya ujenzi wa kituo hicho, Nai-
bu Waziri Kandege, alizindua vipimo vya 
uchunguzi wa magonjwa vya MRI , CT-
scan na digital X-ray katika Hospitali ya 
Rufani ya KCMC.

  Mashine za uchunguzi wa magonjwa 
ya MRI na CT-Scan, kazi yake ni kuonye-
sha mahali penye tatizo mwilini na zina-
tambulisha ukubwa wa tatizo katika eneo 
fulani mwilini ambalo halionekani kwa 
macho.

  Katika hotuba yake, Kandege alise-
ma takwimu za Shirika la Afya Duniani 
(WHO), zinaonyesha kuwa zaidi ya watu 
milioni 12 hufariki dunia kila mwaka ku-
tokana na magonjwa ya moyo na kwamba 
ongezeko la maradhi hayo linasababishwa 
na mfumo wa maisha, ulaji wa vyakula 
pamoja na watu kutofanya mazoezi.    

  Akitoa maelezo mafupi kuhusu 
mashine hizo, Mkurugenzi wa Hospitali 
ya Rufani ya Kanda ya KCMC, Dk. Gilleard 
Masenga, alisema zimegharimu zaidi ya 
Sh. bilioni 4.5 zitapunguza adha kwa wag-
onjwa ambao walikuwa wanalazimika 
kwenda hadi Arusha kutafuta huduma 
hizo.

Kwa upande wake, Mkuu wa Kanisa la 
Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), Dk. 
Fredrick Shoo, alisema kwa mikoa ya kan-
da ya kaskazini, tatizo la magonjwa hayo 
ni kubwa, huku akiwasihi Watanzania ku-
jitokeza kuendelea kusaidia ujenzi huo. 

KCMC kujenga kituo cha moyo

Na Paul William, MOSHI

IWAPO jamii itafanya ufuatiliaji na  
mienendo ya wanafunzi  waliohitimu 
darasa la saba pamoja na kidato cha nne 
katika kipindi hiki wanapojiandaa kujiun-
ga na masomo zaidi, itawaepusha watoto 
hawa, kuingia majaribuni na kuharibu 
ndoto zao.

Hayo yalibainishwa jana na Mkurugen-
zi wa Shule ya Moshi Airpot, Padri Inno-
cent Massaule, wakati akitoa tathmini ya 
matokeo ya darasa la saba ya shule hiyo.

Aliitaka kuthamini elimu watoto wa-
nayopatiwa badala ya kuivuruga kwa 
mambo yasiyo na tija.

Alisema kuwa, watoto hao wakilelewa 

katika malezi bora na ya kumcha Mungu 
itasaidia kukamilisha ndoto zao kupitia 
elimu badala ya kuharibikiwa na kujiin-
giza kwenye uhalifu.

“Watoto kwa sasa wamekuwa waki-
tumia muda mwingi katika kujifunza 
mambo ambayo hayawahusu na kupele-
kea kuathiri ukuaji wao kitaaluma, hivyo 
jamii tunajukumu kubwa la kuhakikisha 
tunasimamia na kulinda maadili ya wa-
toto hao,” alisema Padri Massaule.

Alisema kuwa katika matokeo hayo 
ambapo shule imeshika nafasi ya tatu 
kiwilaya na nafasi ya 19 kimkoa ni wajibu 
wa jamii kuendeleza taaluma waliyopata 
wanafunzi ili wakawe mabalozi wazuri na 
kutimiza ndoto zao.

‘’Matokeo haya ndicho kipimo cha 
maadili mema tunayoyajenga kwa sasa 
tunaamini tutakwenda kufanya vizuri 
zaidi ya hapa katika matokeo yatakay-
ofuata,’’ alisema Padri Massaule.

Mmoja wa wazazi Judica Mushi, mbali 
na kupongeza shule hiyo kufanya vizuri 
aliwataka wazazi kuwa na kasumba ya 
kufuatilia mienendo ya wanafunzi badala 
ya jukumu hilo kulikabidhi kwa walimu 
peke yao.

‘’Walimu wanafanya kazi yao na sisi wa-
zazi ni lazima tuhakikishe tunajua vyema 
mienendo ya watoto wetu sababu dunia 
imebadilika si kama zamani itapelekea 
kupunguza kunyoosheana vidole,’’ alise-
ma.

‘Tupieni jicho zaidi waliomaliza shule’  

 ‘’Mkutano huo wa  wa-
nachama wamekubali 
ianzishwe saccos ili itoe 
mitaji kwa wanachama 
ili wawe wafanyabi-
ashara na hili litaanza 
mapema mwakani 2020 
na kupitia ushirika huu 
kutakuwa na ongezeko 
la wanachama,’’ alisema 
Silayo.
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Ukurasa 18

Ukurasa 20

Serikali Romania 
yakwama bungeni

DC mstaafu 
‘aliyetabiri’ 
mafanikio ya JPM

Ukame, njaa vyakoleza 
taabu Somalia mashambulizi 
Al Shabaab yakiendelea

Wazo la NCCR-
Mageuzi laweza
kumaliza
mvutano huu

Na Mashaka Mgeta

“
NILIPATA bahati ya kuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Bu-
kombe, Mkoa wa Geita 
kwa miezi minane, chini 

ya uongozi wa Rais John Magu-

fuli, niliiona picha ya mafanikio 
katika uongozi wake,” ndivyo 
anavyoanza kusimulia Amani 
Mwenegoha, mkazi wa Wilaya 
ya Morogoro Vijijini, mkoani 
Morogoro.

Mwenegoha, alishika wa-
dhifa huo katika kipindi cha 

kati ya Novemba 2015 hadi Juni 
2016. Hivi sasa anajishughulisha 
na ujasiriamali.

Anasema, akiwa katika 
utumishi wa umma, alitambua 

Ukurasa 19Wanawake waliojitosa wang฀ae  uchaguzi wa Serikali za Mitaa

Ukurasa 15

INAENDELEA  UK.16

Amani Mwenegoha, DC mstaafu. PICHA: MTANDAO

Wanasiasa mna
ujasiri wa  Nyerere
kusema ukweli? 

Ukurasa 14

AMANI MWENEGOHA;
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Baba wa Taifa Mwalimu Julius Nyerere. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Raphael Kibiriti

J
UMATANO Oktoba 30, Asko-
fu Mkuu Mstaafu wa Jimbo 
Kuu Katoliki la Dar es Sa-
laam, Mwadhama Polycarp 

Kardinali Pengo aliongoza Adhim-
isho la Misa Takatifu iliyokuwa im-
eandaliwa na Umoja wa Wanama-
wasiliano Wakatoliki wa jimbo hilo 
(UMAKADA).

Umoja huo uliandaa adhimisho 
hilo kama shukrani kwa ajili ya 
maisha ya Baba wa Taifa Mwalimu 
Julius Nyerere, ikiwa ni sehemu ya 
Kumbukumbu ya miaka 20 toka 
alipofariki Oktoba 14, 1999, kwe-
nye Hospitali ya Mtakatifu Thom-
as, nchini Uingereza.

Mwalimu alikuwa vilevile 
muumini wa kanisa hilo, sasa aki-
wa na hadhi ya Mtumishi wa Mun-
gu, katika taratibu za kanisa hilo.

Mwandishi alikuwa mmoja wa 
waliohudhuria adhimisho hilo na 
katika mahubiri ya Kardinali Pen-
go, aliguswa zaidi na kipengele kili-
choangazia ujasiri wa Mwalimu wa 
kusema ukweli juu ya nafsi yake 
kwa gharama yoyote.

Pamoja na mengine, kipengele 
hicho kilimgusa mwandishi kwa 
sababu taifa sasa linaelekea kwe-
nye uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
Novemba 4 mwaka huu, ambapo 
wananchi watachagua viongozi 
wao katika ngazi ya serikali za mi-
taa.

Viongozi watakaochaguliwa ni 
pamoja na wenyeviti wa vitongoji, 
vijiji, mitaa na wajumbe wa serikali 
za mitaa.

Aidha, mwakani (2020), taifa 
litaingia kwenye uchaguzi mkuu 
wa kumchagua Rais, Wabunge na 
Madiwani, pia Rais wa Zanzibar, 
Wawakilishi na Madiwani, kwa 
upande wa Zanzibar.

Chaguzi hizo ambazo pamoja na 
wengine, zinawahusisha vilevile 
wanasiasa kama alivyokuwa Mwal-
imu Nyerere.

Kimsingi wanasiasa hawa, la-
kini raia wengine kutoka kada to-
fauti za maisha, wana la kujifunza 
kutokana na mahubiri hayo ya 
Kardinali Pengo, hususani juu ya 
kipengele hicho cha ujasiri wa 
kusema ukweli aliokuwa nao Baba 
wa Taifa.

Ujasiri ambao haukujali hofu 
juu ya nafsi yake au nafasi yake 
ya uongozi wa kisiasa, kijamii, kiu-
chumi hata wa imani yake.

“Mfano wa mwisho wa uinjil-
ishaji wa Mwalimu ambao ninge-
penda kuutoa jioni ya leo ni huu…
juzijuzi nilikuwa namsikiliza 
Mwalimu katika yale anayoonge-
lea, akaongea kwa uwazi kabisa 
jinsi alivyokuwa Bagamoyo na wa-
zee,” anasema na kuongeza akimu-
nukuu Mwalimu:

 “Majority (wengi) ya wale pen-
gine wote waliokuwapo walikuwa 
ni Waislamu, isipokuwa mimi tu 
ndiyo Mkristo au labda kama ali-
kuja John Rupia, alikuwa ndiyo 
Mkristo mwenzangu tuliyekwenda 
pamoja naye.”

Kardinali Pengo akaendelea ku-
nukuu alichosema Baba wa Taifa 
akieleza jinsi walivyochinja mbuzi, 
kumwaga damu ili kummaliza 
(Edward) Twining na wazee kum-
wambia aruke.

“Haya, Mwalimu anayaeleza 

vizuri kabisa, sasa sijui wengine 
kama mnaweza kuona jambo la 
uinjilishaji katika hilo, sijui… mimi 
kwangu sitaki kutoa hukumu juu 
ya yale aliyofanya Mwalimu na am-
etueleza mwenyewe kwa uwazi,” 
anasema na kuongeza:

“Sitaki kutoa hukumu, lakini 
swali langu ni hili, je yeye (Mwal-
imu Nyerere) ni mwanasiasa peke 
yake aliyekuwa anakwenda Baga-
moyo? na mpaka leo hatuna wa-
nasiasa Wakatoliki  wanaokwenda 
huko!”

KARDINALI PENGO:

Wanasiasa mna ujasiri wa 
Nyerere kusema ukweli?

Kardinali Pengo aliendelea ku-
saili katika mahubiri yake hayo 
juu ya hili la wanasiasa na wen-
gine hasa katika kipindi hiki taifa 
linapoelekea kwenye chaguzi za 
kupata viongozi wake.

“Na kwa nini nauliza hilo, nauli-
za wengekuwapo, au wapo hawa 
waenda huko Bagamoyo au ma-
hali pengine, wengine wanasema 
Sumbawanga, sijui wapi kwenda 
kujipatia uwezo wa kupata kura 
nyingi na kupita, wapo wangapi 
wanaokwenda huko wangekuwa 
tayari kutamka kama Mwalimu 
alivyotamka juu ya nafsi zao? hilo 
ndilo swali langu kubwa.”

Askofu huyo Mstaafu anaende-
lea kuhoji iwapo hawapo wana-
siasa wanaoenda Bagamoyo ama 
mahali pengine na kama wapo 
anasaili kama miongoni mwao  
wangekuwa tayari kuwa na ujasiri 
wa kueleza hayo.

“Kuhukumu juu ya madhambi 
ya mtu ni Mungu anajua, lakini 
kuwa na ujasiri wa kutamka uk-
weli mimi nilienda Bagamoyo, 
wakachinja beberu, nikaruka ka-
buri lake…nilikuwa peke yangu 
mkristo, sijui wangapi leo wa-
naweza kuwa na ujasiri wa kuse-
ma ukweli huo juu ya nafsi zao,” 
anasema na kuongeza:

“Na ninapouliza hilo siyo kwam-
ba labda ni wanasiasa tu, huenda 
siyo wanasiasa tu, je inawezekana 
labda wakawepo mapadri wana-
okwenda huko… tuseme mimi 
kama nitakwenda huko, nitakuwa 
na ujasiri wa kuja kuwaeleza kama 
mwalimu alivyokuwa na ujasiri wa 
kueleza hilo.”

Aliwasisitiza wanasiasa na wen-
gine kuwa tayari kusema ukweli 
hata kama ni kwa gharama ya nafsi 
zao kisiasa, kijamii, Kiuchumi na 
kiimani kama Mwalimu Nyerere 
alivyofanya enzi ya uongozi wake.

PAULO RUPIA

Kabla ya adhimisho hilo la Misa, 
ambalo lilihudhuriwa pia na watu 
wa kada mbalimbali wakiwamo 
viongozi wastaafu wa serikali, 
ambao baadhi yao walifanya kazi 
kwa karibu na Baba wa Taifa, 
kuliendeshwa Mada kumhusu 
kiongozi huyo wa Tanzania.

Mada hizo zilizoongozwa na Pa-
dre Vitalis Kasembo, Mkurugenzi 
wa Utume wa Walei wa jimbo Kuu, 
ziliangazia nafasi ya Mwalimu Ny-
erere kama Mwinjilishaji katika 
jamii, vilevile nafasi yake kama 
mwanamawasiliano katika Jamii.

Akichangia mada hiyo, Ka-
tibu Mkuu Kiongozi Mstaafu enzi 
za utawala wa Rais Ali Hassan 
Mwinyi, Balozi Paul Rupia, alisema 
Mwalimu Nyerere alikuwa ni kion-
gozi mwenye maono ya mbali kwa 
ajili ya ustawi wa Tanzania.

“Toka mwanzo Mwalimu alitoa 
kipaumbele katika masuala ma-
zima ya usawa, haki, kutooneana 
katika jamii na alifanya hivyo ak-
iongozwa na dhana ya upendo, nia 
yake ikiwa wote twende pamoja,” 
anasema na kuongeza:

“Hivyo leo hii kama taifa tunapo-
vuna amani tuliyonayo nchini, ni 
mbegu ya upendo aliyoipanda 
wakati ule, hivyo tunapaswa kama 
nchi tumuenzi, tumuishi kwa kui-
tafsiri vizuri amani tuliyonayo.”

PADRE JOSEPH MASENGE

Akizungumza katika adhimisho 
hilo, mbali na kushukuru kwa ma-
hubiri yake, Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano na Mlezi wa UMAKADA, 
Padre Joseph Masenge, alimuom-
ba Mwadhama aendelee kuwame-
gea Watanzania yenye ustawi  ali-
yoyonayo kila fursa inapojitokeza 
kama alivyofanya siku hiyo.

Toka mwan-
zo Mwalimu 
alitoa kip-
aumbele ka-
tika masuala 
mazima ya 
usawa, haki, 
kutooneana 
katika jamii 
na alifanya 
hivyo ak-
iongozwa 
na dhana ya 
upendo, nia 
yake ikiwa 
wote twende 
pamoja.

• Mwalimu alikiri kwenda Bagamoyo!

Askofu Mkuu Mstaafu wa Jimbo Kuu Katoliki la Dar es Salaam, 
Mwadhama Polycarp Kardinali Pengo 
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Na Sabato Kasika 

C
HAMA cha upinzani cha 
NCCR-Mageuzi, kimejion-
doa kwenye kinyang’anyiro 
cha uchaguzi wa viongozi 

wa serikali za mitaa kufuatia maji-
na ya wagombea wake kukatwa.

Pamoja na kujiondoa kwenye 
kinyang’anyiro hicho, mwenyekiti 
wa chama taifa, James Mbatia, 
anaviomba vyama vya upinzani 
nchini kutafuta njia ya maridhiano 
na serikali ili kuendelea kuilinda 
amani ya nchi.

Ndivyo kiongozi huyo alivyoka-
ririwa na vyombo vya habari jijini 
Dodoma akisema hayo wakati aki-
tangaza chama chake kujiondoa, 
kwamba katika majina 35,567 wali-
yopitishwa na chama hicho, yali-
yorejeshwa ni 149.

“Jambo hilo halikubaliki, 
hivyo tumeamua kujitoa katika 
kinyang’anyiro hicho. Baada ya 
kufanya kikao cha Kamati Kuu 
tumeagiza wagombea wetu waji-
toe na wadhamini, waliowadhami-
ni ambayo ni matawi, tumeagiza 
waondoe udhamini au wagombea 
wajiondoe wenyewe, anasema 
Mbatia.

Mwenyekiti huyo anaongeza 
kusema: “Sisi hatushiriki uchaguzi 
huu wanatakiwa kufuata kanuni, 
hatuwezi tukaliacha Taifa lin-
apelekwa ovyo, hii ni hatari sana,” 
anasema.

Ingawa kiongozi huyo anase-
ma mengi, lakini kubwa ambalo 
naamini ni muhimu lizingatiwe na 
wanasiasa wote ni kutafuta njia ya 
maridhiano na serikali ili kuende-
lea kulinda amani ya nchi.

Hii inatokana na ukweli kwam-
ba jamii tulivu na yenye amani ni 
muhimu katika kufanikisha shu-
ghuli za maendeleo ya mtu binafsi 
na taifa kwa ujumla, hivyo amani 
haina budi kulindwa na watu wote.

Mvutano ambao umejitokeza 
baada ya serikali kuamuru wag-
ombea wa upinzani waliokatwa 
majina warudishwe kwenye 
kinyang’anyiro ni wazi kwamba 
kuna haja ya kutafuta njia ya mari-
dhiano.

Kinachoendelea sasa hakiwezi 
kuliikisha taifa pazuri, bali ni ku-
kaa meza moja ya mazungumzo 
ili kila upande utoe dukuduku na 
hatimaye kuikia muafaka na kisha 
kuendelea na mchakato wa uch-
aguzi.

MAAGIZO YA TAMISEMI

Waziri wa Nchi Oisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, 
anawaagiza wasimamizi wa uch-
aguzi kuhakikisha wagombea wote 
walioteuliwa na kudhaminiwa na 
kufanikiwa kurejesha fomu zao za 
uteuzi kwa wasimamizi wasaidizi 
wanaoshiriki katika uchaguzi huo.

“Hapa hakuna mtu kukimbia 
kwenye ‘cage’ (ulingo), hakuna 
mtu kuweka mpira kwapani, wote 
waliochukua fomu na kurejesha 
fomu wataenda kushiriki uchaguzi 
Novemba 24, mwaka huu, kama 
wamezoea kukimbia safari hii 
hakuna kukimbia,” anasema Jafo.

Anasema, kwa mujibu wa kanu-
ni za uchaguzi za serikali za mitaa, 
Tangazo la Serikali namba 371 na 
kanuni ya 49, wagombea wote wal-
ioteuliwa na kudhaminiwa na vy-
ama vyao na kufanikiwa kurejesha 

fomu zao za uteuzi kwa msimam-
izi msaidizi wa uchaguzi katika 
kipindi kilichokuwa kimepangwa 
cha kuchukua na kurejesha fomu, 
wanapewa sifa ya kupigiwa kura 
na wananchi katika uchaguzi wa 
serikali za mitaa.

Lakini pia anawataja wagom-
bea, ambao hawatashiriki katika 
uchaguzi huo ni wale waliobainika 
kuwa na makosa yakiwamo ya 
kutokuwa raia wa Tanzania, ku-
jidhamini wenyewe, kujiandikisha 
mara mbili, wasiodhaminiwa na 
vyama vyao vya siasa na kurejesha 
fomu watu zaidi ya mmoja kutoka 
chama kimoja.

 “Vyama vya siasa ndiyo vilivyo-
jitoa katika uchaguzi huo na siyo 
wagombea,”  anasema bila kutoa 
ufafanuzi kutokana na sheria ya 
sasa nchini kutoruhusu wagom-
bea binafsi na inaelekeza wagom-
bea wote wa nafasi za uongozi wa 
kisiasa kupitia vyama vya siasa.

MSIMAMO WA BAADHI 

YA VYAMA

Maagizo ya Jafo yanapingwa na 
vyama vya upinzani huku vingine 
vikiweka masharti ndipo vishiriki 
katika uchaguzi huo, vinginevyo 
vitaendelea kukaa pembeni vik-
ishuhudia kinachoendelea.

Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), kinase-
ma,   wasimamizi wa uchaguzi 
huo wameshapoteza uhalali wa 
kusimamia uchaguzi huo kwa ku-
waengua wagombea bila sababu 
za msingi.

Kinataka uchaguzi usimamiwe 

Wazo la NCCR-Mageuzi laweza
kumaliza mvutano huu
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Mwenyekiti wa NCCR-MAGEUZI, James Mbatia. PICHA: 

MTANDAO

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), Selemani 
Jafo

Kimsingi kila 
chama kina 
haki ya kue-
lezea msi-
mamo wake, 
lakini jambo 
la muhimu 
hapa ni ku-
weka mbele 
maslahi ya 
taifa, siyo ya 
vyama vya 
siasa kwa aji-
li ya kulinda 
amani.

na watu huru ili mchakato uwe 
huru, kwamba takwimu za CCM 
kupita bila kupingwa siyo halali 
na kudai kuwa kama waziri Jafo 
angekuwa na nia njema asing-
etangaza kuwa CCM imepita bila 
kupingwa wakati anajua kuna wal-
iozuiliwa bila sababu.

Ndivyo alivyokaririwa na vy-
ombo vya habari akisema, Naibu 
Katibu Mkuu wa Chadema John 
Mnyika na kupiga marufuku nem-
bo ya chama hicho kutumika ka-
tika uchaguzi huo.

Wakati Chadema ikisema hayo, 
Chama cha ACT-Wazalendo nacho 
kimesema hakiwezi kuhalalisha 
uharamu kwa kuwa mchakato 
wote, katika hatua zote za ku-
chukua na kurejesha fomu zili-
athiriwa na oisi za wasimamizi 
kufungwa wiki nzima.

Kiongozi Mkuu wa chama hicho, 
Zitto Kabwe, anakaririwa na vyom-

• Ni wa mchakato wa uchaguzi wa serikali za mitaa

bo vya habari akisema: 
“Hatuwezi kuingia kwenye 

mtego aliotuwekea, mchakato 
uanze upya, iundwe kamati huru 
yenye uwakilishi wa vyama vyote, 
mchakato wa kuchukua kurejesha 
uanze upya ili uchaguzi ufanyike 
katika mazingira ya kuaminiana, 
amani na uhakika,” anasema Zitto.

Zitto anasema, uhalisia ni kuwa 
wagombea watashiriki uchaguzi, 
lakini wasimamizi watawatangaza 
watu waliowaacha kwenye 
mchakato wa awali, hivyo hataki 
chama chake kishiriki uchaguzi 
huo.

“Kama waliweza kufuta watu 
bila sababu za msingi, basi ha-
washindwi kuwatangaza walio-
waacha awali kama washindi. 
Walisema wagombea wa upinzani 
wameshindwa kujaza fomu, sasa 
fomu walizonazo zimerekebishwa 
saa ngapi?” Anahoji.

Kimsingi kila chama kina haki 
ya kuelezea msimamo wake, lakini 
jambo la muhimu hapa ni kuweka 
mbele maslahi ya taifa, siyo ya vy-
ama vya siasa kwa ajili ya kulinda 
amani.

Suala la kukaa pamoja ili kumal-
iza mvutano huo limesemwa na 
Mbatia wakati akitangaza chama 
chake kujitoa, akiviomba vyama 
vya upinzani nchini kutafuta njia 
ya maridhiano na serikali, ili kuen-
delea kuilinda amani ya nchi.

Vilevile ni muhimu kutambua 
kuwa nyumba inayojengwa ni 
moja, ambayo ni Tanzania, hivyo 
hakuna haja ya kugombea ito, 
badala yake ni kukaa meza moja 
kwa ajili ya maridhiano, kwani pe-
nye wengi hapaharibiki neno. 
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utoroshaji kijanja wa dhahabu 
yetu,” anasema.

Anaongeza, “kwetu sisi wa Mo-
rogoro Vijijini, bwawa hili lime-
tutatulia kero  za muda mrefu za 
barabara mbovu tangu tulipopata 
uhuru, zikiwamo za Ubenazomozi-
Ngerengere-Tununguo-Kiganila- 
Mvuha-Dutumi mpaka Kisaki am-
bayo sasa  imejengwa kwa kiwango 
cha kupitika wakati wote.

Anasema wakazi wa eneo hilo 
wanatambua pia mipango iliyopo 
ya kuweka barabara hiyo na ile ya 
Morogoro–Matombo–Mvuha kuwa 
katika kiwango cha lami.

“Ninaamini kuwa barabara hizo 
zikishawekwa lami, zilizosalia zita-
jengwa kufikia viwango vya kupiti-
ka wakati wote kwa ushirikiano wa 
wananchi, wabunge, halmashauri 
na Wakala wa Barabara Mijini na 
Vijijini (Tarura),” anasema.

Anazitaja barabara nyingine za 
eneo hilo kuwa ni pamoja Mngazi-
Singisa, Dakawa-Bwakila Juu, Du-
tumi–Kolelo-Kasanga, Msalabani–
Tawa mpaka Kibogwa na Kibungo 
Juu mpaka Nyingwa.

Nyingine ni Mkuyuni (Mada-
mu)–Kinole-Tegetero, Ngerengere–
Kwaba–Mkulazi-Kidunda anay-
osema inaweza kujengwa katika 
mpango wa ujenzi wa bwawa la 
maji la Kidunda.

FURSA ZA MAENDELEO
Anasema miradi inayopitia Mo-

rogoro Vijijini ukiwamo ujenzi wa 
bwawa hilo, inatoa fursa pana kwa 
wakazi wa maeneo hayo kunufaika 
kiuchumi.

“Ninaamini kutakuwepo 
mtandao wa barabara za lami 
utakaofungua fursa za biashara na 
kiuchumi ikiwa ni pamoja na kili-
mo cha mbogamboga, matunda, 
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Kumbe 
(Magufuli) 
aliona mbali 
zaidi na ku-
nunua ndege 
za masafa 
ya kimataifa. 
Nimekuwa 
mmoja wa 
watu wana-
osafiri kwa 
kutumia 
ndege zetu 
ikiwamo aina 
ya dream-
liner...

DC mstaafu ‘aliyetabiri’ mafanikio ya JPM
namna Rais Magufuli alivyoweka 
wazi dhamira ya kujenga Tanza-
nia yenye uchumi unaotokana 
na viwanda, kupiga vita rushwa, 
kuboresha sekta mtambuka ziki-
wamo elimu, afya na kuongeza 
ufanisi, nidhamu na uwajibikaji 
serikalini.

“Alionyesha wazi dhamira yake 
ya ongezeko la kodi, kudhibiti 
matumizi ya serikali, kupambana 
na ubadhirifu wa mali za umma 
na kuhakikisha rasilimali za Wa-
tanzania zinawanufaisha raia 
hasa maskini, katika kuinua hali 
zao kimaisha,” anasema. 

ILANI YA CCM
Mwenegoha anasema hatua 

nzuri za utekelezaji wa ilani ya 
CCM ni miongoni mwa viashiria 
vya uaminifu wa Rais Magufuli 
kwa chama anachokiongoza, huku 
akitoa mfano wa baadhi ya miradi 
ya maendeleo inayotekelezwa na 
kuwagusa wananchi wengi waki-
wamo wakazi wa Morogoro Vijijini.

RELI YA KISASA (SGR)
Anasema miongoni mwa mi-

radi inayogusa maisha ya wakazi 
wa Morogoro Vijijini ni ujenzi wa 
reli ya kisasa maarufu kama SGR 
ambayo, licha ya kuwa ilani hai-
kutaja kwamba itaendeshwa kwa 
umeme, lakini ubunifu wa Rais 
Magufuli umesababisha matumizi 
ya nishati hiyo na kuhalalisha 
‘ukisasa’ wa reli hiyo.

ATCL
Kwa mujibu wa Mwenegoha, 

sekta ya anga ni miongoni mwa 
maeneo muhimu yanayochochea 
utalii na kuongeza kipato, hivyo 
hatua iliyofikiwa katika ununuzi 
wa ndege zinazofikia nane, ina-
paswa kuwa sababu ya kudhihiri-
sha ubora wa Rais Magufuli katika 
uongozi wake.

Anasema ufufuaji na uimarishaji 
wa ATCL ni moja ya vipaumbele 
vilivyoainishwa kwenye ilani ya 
CCM na kwamba ilipoanza ku-
nunuliwa ndege aina ya bombar-
dier, iliaminika kwamba ingetosha 
‘kwa kuanzia’ katika awamu ya 
kwanza ya utawala wake.

“Kumbe (Magufuli) aliona mbali 
zaidi na kununua ndege za masafa 
ya kimataifa. Nimekuwa mmoja 
wa watu wanaosafiri kwa ku-
tumia ndege zetu ikiwamo aina ya 
dreamliner... ni jambo lenye kutu-
patia ufahari, raha,” anasema.

BWAWA LA UMEME  LA 
JULIUS NYERERE

Ukiacha mbali umuhimu 
wa bwawa lenyewe, Mwene-
goha anasema kitendo cha kuliita 
bwawa la Julius Nyerere inatoa 
heshima kubwa kwa mwasisi wa 
nchi yetu, Mwalimu Julius Nyerere 
ambaye pia alisimamia msingi wa 
kutumia rasilimali za nchi kwa ma-
slahi ya walio wengi.

Anasema ujenzi wa bwawa hilo 
unahusiana na maagizo ya ilani ya 
CCM katika kuimarisha vyanzo vya 
umeme yakiwamo maji.

Anabashiri kwamba kukami-
lika kwa mradi huo kunaweza kui-
fanya Tanzania kuwa na mitambo 
ya kuyeyusha dhahabu maarufu 
kama Goldsmelter inayohitaji zaidi 
ya megawati 400 za umeme. 

“Hali ikiwa hivyo, makanikia yal-
iyomsumbua sana hayatapelekwa 
tena nje ya nchi na hivyo kudhibiti 

Rais John 
Magufuli (wa 
nne kulia), ak-
izundua moja 
ya miradi ka-
bambe katika 
Hospitali ya 
Bugando jijini 
Mwanza.

 

532 kwa mujibu wa ofisi ya 
taifa ya takwimu Uganda.

Waziri wa mambo ya nje 
wa Uganda anasema kuwa 
ushirikiano huo ni mzuri 
kwa kuwa unazipa nchi 
hizo mbili wigo mkubwa 
wa kukua kimaendeleo na 
kufanya kazi pamoja.

AMANI MASHARIKI YA 
DRC

Ingawa maeneo karibu 
yote ya DRC yamekuwa 
yakikumbwa na changa-
moto za usalama kama 
vita ama kushambuliwa na 
waasi mara kwa mara, eneo 
la Mashariki ya nchi hiyo 
ndiyo lililoathirika zaidi. 

Akiongea na BBC siku 
chache kabla ya kuondoka 
madarakani mwishoni mwa 
mwaka 2018, rais mstaafu 
wa nchi hiyo, Joseph Kabila 
amesema katika mambo 
ambayo angekuwa na muda 
zaidi kuyashughulikia ni 
kurudisha amani kwa taifa 
hilo. Mashariki mwa DRC 
kuna makundi ya kijeshi 
ya waasi na kikabila mengi 
kupindukia. 

Baadhi ya makundi 
yanaundwa na raia wa nchi 
hiyo, lakini kuna makundi 
mengine makubwa ambayo 
yanafadhiliwa ama kupam-
bana na serikali za nchi 
jirani.  BBC

Tshisekedi, Museveni wakubaliana
mifumo madhubuti ya ushirikiano

Kadhalika Tshisekedi 
amefichua azimio lake 
la kuligeuza eneo la 
Mashariki mwa nchi yake 
kuwa ndicho kitovu cha 
viwanda.

Amebaini maeneo sita 
ambayo yanalengwa 
ili kulifanikisha hilo na 
pia katika biashara na 
uwekezaji sambamba na 
kujenga barabara za moja 
kwa moja kutoka Uganda, 
badala ya kutegemea tu 
zile zinazopitia Rwanda.

Kulingana na takwimu 
za serikali, Uganda iliuza 
bidhaa za thamani ya 
dola milioni 538 kwa 
nchi ya DRC huku nchi 
hiyo yenye utajiri mkub-
wa wa madini na mbao 
iliuzia Uganda bidhaa za 
thamani ya dola milioni 
117. 

Baadhi ya wafanyabi-
ashara wametaja ushuru, 
michakato ya uhamiaji 
ikiwemo ada za Viza 
za usafiri na pia bara-
bara kuwa changamoto 
zinazostahili kupewa 
kipaumbele ili kuboresha 
biashara kati ya Uganda 
na DRC.

Biashara ambazo 
zinatarajiwa kufanywa 
na mataifa hayo mawili 
zinakadiriwa kuwa na 
thamani ya dola milioni 

Rais Felix Tshisekedi wa DRC (kushoto), akisalimiana na 
mwenyeji wake Rais Yoweri Museveni wa Uganda. PICHA: 
MTANDAO

RAIS wa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo 
(DRC), Felix Tshisekedi, ame-
kuwa katika ziara ya siku 
mbili nchini Uganda ambako 
alikutana na mwenyeji wake 
Rais Yoweri Museveni kwa 
ajili ya kuhudhuria mkutano 
wa kibiashara wa mwaka 
2019.

Wizara ya mambo ya nje 
ya Uganda imetoa maelezo 
kuwa wakuu wa mataifa 
hayo mawili walikutana ili 
kukamilisha mkakati wa 
kushirikiana katika masuala 
ya afya, amani na usala-
ma, nishani, biashara na 
uwekezaji pamoja na masu-
ala mengine ya maendeleo.

Katika suala la usalama na 
amani ambayo ni changa-
moto kubwa kwa mataifa 
hayo mawili, viongozi 
hao wameazimia kutafuta 
suluhu ya kuyaangamiza 
makundi ya wapiganaji na 
waasi Mashariki mwa DRC. 

Marais hao wanaamini 
kuwa hiyo ndiyo itakuwa 
hatua ya kwanza kuleta 
maendeleo ya viwanda, 
biashara na uwekezaji eneo 
hilo.

Viongozi hao wametoa 
wito kwa wenzao katika 
Kanda ya Maziwa Makuu 
kuunga mkono juhudi zao.

Baada ya kukutana kwa 
siku nne, ujumbe wa DRC 
uliojumuisha maofisa wa 
ngazi za juu pamoja na 
wawakilishi 110 wa wafan-
yabiashara, waliorodhesha 
na wenzao wa Uganda 
masuala ambayo waliyataka 
viongozi wayazingatie ili 
kuimarisha biashara kati ya 
nchi hizo mbili. 

Masuala mawili yaliyo-
sisitizwa ni usalama na 
miundombinu ya barabara. 

Walipopokea masuala 
hayo, marais Museveni na 
Tshishekedi waliahidi kuan-
zisha operesheni kabambe 
kuangamiza makundi ya 
wapiganaji Mashariki mwa 
Congo. 

Hii wameeleza vion-
gozi hao itatoa fursa kwa 
wafanyabiashara kutoka 
pande zote mbili kuendesha 
shughuli zao na kwa hiyo 
kuchangia kwa amani, us-
alama na uthabiti eneo hilo. 

eneo la Mvuha. 
“Tangu uhuru, wananchi wa 

maeneo yale tumekuwa tukitege-
mea hospitali ya wilaya iliyoko Mo-
rogoro Mjini, wakati huo ikitoa hu-
duma kwa wenzetu wa Morogoro 
Mjini na Mvomero tulipokuwa 
Wilaya moja,” anasema.

Anasema iliwalazimu kusafiri 
umbali wa takribani kilomita 100 
kupata huduma za afya, hivyo 

ujenzi wa hospitali huko Mvuha 
ni wenye kukidhi moja ya mahitaji 
yao muhimu.

ELIMU
Mwenegoha anasema pamoja 

na changamoto zilizopo, lakini 
mpango wa kutoa elimu bila 
malipo umefungua milango kwa 
wanafunzi wengi kunufaika, hasa 
wale wa kutoka familia zilizo na 
uchumi duni.

Anatoa mfano kwamba, alipoku-
wa Mkuu wa Wilaya ya  Bukombe, 
alishuhudia ‘mafuriko’ ya watoto 
wa darasa la kwanza wapatao 1,200 
kujiunga katika Shule ya Msingi ya 
Ibamba iliyopo kata ya Uyovu. 

Anasema changamoto iliyoji-
tokeza ni kuwashawishi wazazi 
kushiriki katika ujenzi wa ma-
darasa ya ziada, kwa vile serikali 
ilishatoa agizo la kutochangia shu-
ghuli zinazohusiana na elimu.

Anabainisha kwamba Rais 
Magufuli aliposikia juu ya jambo 
hili kupitia Vyombo vya habari na 
Serikali ya Mkoa aliamuru Hazina 
watume fedha za ujenzi wa ma-
darasa sita mara moja.

Hata hivyo, Mwenegoha anase-
ma baada ya Rais Magufuli ku-
pata taarifa hizo hasa kupitia vy-
ombo vya habari, aliagiza ujenzi 
wa madarasa hayo ufanyike kwa 
miezi mitatu na Hazina ilituma 
Sh. 192,000,000 kwenye akaunti 
ya shule husika huku halmashau-
ri ya wilaya hiyo ikichangia Sh. 
4,000,000.

“Fedha hizo kutumwa ndani ya 
muda mfupi kulionyesha viwango 
vya juu vya ufanisi ambavyo Rais 
Magufuli aliendelea kuviweka kwa 
miaka minne na kujali wananchi 
wanyonge kama wale wa Ibamba,” 
anasema. 

0754691540

Ujenzi wa 
bwawa hilo 
unahusiana 
na maagizo 
ya ilani ya 
CCM katika 
kuimarisha 
vyanzo vya 
umeme yaki-
wamo maji.

INATOKA  UK.13

Mradi wa Daraja la Juu la Tazara (Flyover) uliojengwa chini ya Rais Magufuli. PICHA ZOTE: MTANDAO

ufugaji wa samaki, kuku na mifugo 
kwa ajili ya masoko hasa ya Moro-
goro, Dodoma na Dar es Salaam.

Anasema, kutokana na hali hiyo 
ipo haja kwa wawakilishi wa wa-
nanchi bungeni, Prosper Mbena 
na Omary Mgumba ambaye ni 
Naibu Waziri wa Kilimo, kusaidia 
katika kuwaandaa wananchi hasa 
vijana, kuzitambua na kuzitumia 
fursa hizo.

Anasema katika kutekeleza 
hilo, jamii hasa vijana wanapaswa 
kusaidiwa ili wapate mafunzo ya 
ufundi stadi yanakayowawezesha 
kunufaika katika sekta ya viwanda 
vidogo vidogo vinavyochangia 
kuifanya nchi kuwa na uchumi wa 
kati.

AFYA
Katika sekta ya afya, Rais Magu-

fuli ameweka historia mpya ya ku-
jenga vituo vya afya vyenye hadhi 
zaidi ya 300 nchi nzima, vingine 
vimekamilika na vingine bado 
vinajengwa ikiwa ni pamoja na 
hospitali za mikoa na wilaya.

Kwa mujibu wa Mwenegoha, 
Morogoro Vijijini ni miongoni 
mwa maeneo yaliyonufaika kwa 
utekelezaji huo, kutokana na ujen-
zi wa hospitali ya wilaya kwenye 
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Na Anil Kija

W
ANANCHI wa So-
malia wanatafuta 
njia ya kutokea kwa 
jambo ambalo kim-

singi wamezoea lakini halizoeleki, 
yaani mchanganyiko wa ukame 
na vita vya kigaidi vya kundi la Al 
Shabaab.

Hali hiyo ni kama imepotea kati-
ka anga za kimataifa kwani hakuna 
majeshi ya nje ila vikosi vya Umoja 
wa Afrika (AU)  vikisaidiwa na 
Umoja wa Mataifa (UN).

Hapohapo Marekani ina kambi 
ya kurushia ndege nyuki (drone) 
kufanya mashambulizi dhidi 
ya mikusanyiko inayohusu Al 
Shabaab kama maeneo ya kutoa 
mafunzo ya kijeshi, au mikutano 
ya makamanda. 

Hata hivyo, uwezo wa kundi hilo 
wa kufanya mashambulizi ya kush-
tukiza haujapungua; mwaka huu 
imeleta simanzi nyingi.

Mashambulizi ya Al Shabaab 
yanasikika zaidi pale wageni wa-
naposhambuliwa, kwa mfano 
hapo Septemba 30 walishambulia 
msafara wa magari ya maofisa wa 
Umoja wa Ulaya (EU) na kambi 
ya jeshi la Marekani ya kuhifadhi 
ndege nyuki. 

Mashambulizi ya ndege hizo, 
licha ya kuwa zinaruka na kurudi 
kambini kule zinapopiga, yana-
pangwa na makao makuu ya Jeshi 
la Marekani na kuongozwa kitaal-
amu kutokea vituo maalum huko 
Marekani. 

Kuziweka kambini Somalia ni 
kuhifadhi tu kupunguza umbali 
wa kuruka, lakini ni vita ya kielek-
troniki inayopigiwa Marekani.

Karibu kila mwezi kuna 
mashambulio au angalau shambu-
lio moja kubwa, na wakati mwing-
ine wanayaunganisha endapo vipi-

go vya jeshi la Marekani vimezidi, 
halafu wanalipa kisasi kwa mfano 
Mogadishu ambapo wanapenda 
kushambulia ofisi za serikali au 
viongozi kama meya au waziri. 

Inaweza kuwa mpaka wa Ken-
ya ambako wanapenda kulipua 
magari ya polisi, au jijini Nairobi 
ambako zaidi wanapendelea ku-
piga mahoteli na kuua watalii, 
waandishi wa habari, n.k. 

Taarifa zinasema mashambu-
lizi ya ndege nyuki za Marekani 
yameongezeka kuliko mwaka jana.

Waliposhambulia mjini Kism-
ayu hapo Julai 12 dhidi ya hoteli ya 
Asasey watu 26 walikufa na 56 ku-
jeruhiwa, na miongoni mwa wal-
iokufa alikuwepo raia mmoja wa 
Uingereza, raia watatu wa Kenya 
na watatu wa Tanzania. 

Lakini aliyetajwa zaidi ni 
mwandishi wa habari wa Kiso-
mali mwenye uraia wa Canada, 
aliyefariki pamoja na mumewe 
akaliliwa na waandishi wa habari 
maeneo mengi nchi za Magharibi. 

Al Shabaab ilipeleka gari la ku-
jitoa mhanga lililoshindiliwa ma-
bomu kuvunja lango ya hoteli hiyo 
na kulipuka, kuharibu eneo hilo 
na kuleta mahangaiko, wakati wa-
piganaji wa Al-Shabaab waliovalia 
mikanda ya risasi wakipenya na 
kupiga kila kona.

 Mitandao inasema kuwa taarifa 
za kiinteligensia zinasema kuwa 
Al Shabaab imekuwa ikiunda Ma-
hakama maeneo inayoshikilia ili 
kuwanyonga inaokuta na makosa 
ya kukiuka sheria za jadi zinazosi-
mamiwa na kundi hilo. 

Baadhi ya wachambuzi wanao-
zungumza na maofisa usalama wa 
nchi za jirani wanasema sababu 
ni kuwa kundi hilo linataka kuo-
nyesha kuwa lina nguvu, licha ya 
kupoteza mamia ya wapiganaji 
kutokana na vita ya ndege nyuki 
ya Marekani.

Pia kuna mfululizo wa mapam-
bano na askari wa jeshi la Somalia 
linalojengeka taratibu katika miezi 
kadhaa sasa.  

Al Shabaab pia inapata msaada 
wa kisaikolojia wa vyombo vya 
habari nchini Marekani na kwing-
ineko. 

Kuna mfano malalamiko kuwa 
mashambulizi ya ndege nyuki 
yanaua raia wa kawaida, rai iliyo 
na maana kuwa ndege hizo zisitu-
mike. Marekani ipeleke askari, au 
iache vita.

Shirika la uandishi wa habari za 
upelelezi (Bureau of Investigative 
Journalism) lilisema kuwa mwen-
do wa mashambulizi kwa ndege 
nyuki umeongezeka kwa kasi 
mwaka huu, kuwa mwaka jana ku-
likuwa na mashambulizi ya Mare-
kani 47 na mwaka huu yalishafika 
50 na inaaminika yameua wapi-
ganaji 300 wa Al Shabaab mwaka 
huu  kwa data zilizokusanywa na 
kusanifiwa na shirika hilo. 

Ni vita ambayo Rais Donald 
Trump wa Marekani anaiweza, ya 
kutumia pesa, si kupoteza maisha 
ya askari katika vita ambayo haina 
mwisho, kwani inapiganwa kama 
sehemu ya imani. 

Al Shabaab inapata mapigo laki-
ni imepeleka vilio visivyohesabika 
nchini humo, kwani mashambulizi 
yake yanapeleka misiba kila ku-
kicha na mara nyingine ni misiba 
mikuu. 

Mara baada ya Al Shabaab 
kushambulia hoteli moja Nairobi 
Januari 15 mwaka huu, Marekani 
iliinua mashambulio ya ndege 
nyuki dhidi ya vituo vya kundi hilo 
au mizunguko yao ardhini kama 
inavyoonekana kutoka angani, na 
kuua wapiganaji takriban 52 kwa 
wakati mmoja, lakini kuna raia wa 
kawaida waliopoteza maisha. 

Ni hapo watetezi wa haki za bin-
adamu wanalalamikia ndege nyuki 

wakati makundi ya kigaidi yanajua 
lazima yachanganyike na watu ili 
kujihami.

Katika miaka ya karibuni, sham-
bulio kubwa zaidi la Al Shabaab 
lilifanyika Oktoba 14 mwaka 2017, 
linaloaminika kuwa shambulio 
kubwa zaidi la kundi hilo tangu ku-
undwa kwake. 

Gari la mizigo lililosheheni ba-
ruti zilizotegwa kulipuka lililipuli-
wa katika makutano ya barabara 
karibu na hoteli ya Safari wilaya 
ya Hodan, halafu lori la mafuta 
lililokuwa limeegeshwa karibu na 
hapo likalipuka pia. 

Mkanganyiko huo ukazusha 
moto mkubwa wakafa watu takrib-
an 500. 

Wachunguzi wa habari wa-
nasema Al Shabaab wanafanya 
mashambulizi kwa kudhamiria na 
kuvizia, hivyo ingawa Kismayu ina-
pakana na maeneo yanayoshikili-
wa na Al Shabaab katika masham-
ba au mbuga, ambazo mara nyingi 
zina ukame wa kufa mtu, haush-
ambuliwi sana.  

Cha kushangaza ni kuwa alipok-
ufa mwandishi wa habari Hodan 
Nalayeh, Wasomali walioko nje 
ndiyo waliopata nafasi ya kueleza 
masikitiko yao na maombolezo. 

Imamu Omar Suleiman ambaye 
anasalisha huko Texas, Marekani 
akalaani tukio hilo na habari hizo 
zinatangazwa katika redio zilizoko 
maeneo huru Somalia. Inakuwa 
vita kati ya uhuru na udhalimu, 
siyo na Marekani.

Wakati Al Shabaab inanyonga 
watu vijijini na kushambulia mi-
jini kuua maofisa wa serikali na 
hasa wageni wanaoendesha shu-
ghuli za kibinadamu au biashara, 
kutafuta habari inavyoendelea 
nchi hiyo, mabadiliko ya tabianchi 
yanaongezea taabu. 

Raia wengi nchini humo wako 
katika makambi kutokana na vi-
jiji na miji kuteketezwa kwa se-
hemu kubwa katika vita, halafu 
jitihada za kilimo zinaharibiwa 
na mafuriko, kuwahitaji kuhamia 
maeneo ya mwinuko zaidi. 

Mwezi Septemba ulikuwa 
mbaya kutokana na mafuriko, 
kwani mawimbi ya vimbunga ba-
harini sasa yanakuwa na uwezo 
wa kufika ndani ya Somalia kama 
ilivyo kwingine ukanda huu wa 
Afrika.

Maafa makubwa zaidi kwa 
upande huo yalikuwa mwaka 2010 
hadi 2012 ambako taarifa zinase-
ma watu karibu 260,000 walikufa 
katika ukame ulioipiga Somalia, na 
watu 220,000 walikufa kutokana 
na ukame mwingine mwaka 1992. 

Ukiangalia unakuta kuwa maz-
ingira ya ukame yanaleta maafa 
makubwa kutokana na udhaifu 
wa miundombinu kwa kuharibiwa 
mifumo ya utawala, na pia nchi za 
Magharibi kutokuharakisha mis-
aada kwa kuhofia kuwa makundi 
ya wapiganaji nao watachota huko 
kwani wanashikilia sehemu nyingi 
zinazokumbwa na ukame. 

Ni hali inayokumba nchi za 
Afrika zenye vita visivyoisha na 
kuathirika na mabadiliko ya tabia 
nchi, kuwa matokeo yake ni vifo 
vya mamia ya maelfu ya watu hasa 
nyakati za ukame, Somalia ikiwa 
inaungana na Nigeria (ya kaska-
zini) na Sudan Kusini. 

Yemen inaikaribia Somalia jan-
ga hilo.

 

Ukame, njaa vyakoleza tabu nchini 
Somalia, Al Shabaab wakishambulia

Vikosi vya kulinda amani nchini Somalia, vikiimarisha ulinzi baada ya shambulizi la al Shabaab kwenye kambi ya mafunzo.  PI-

CHA: MTANDAO

Al Shabaab 
inapata ma-
pigo lakini 
imepeleka 
vilio vi-
sivyohesa-
bika nchini 
humo, kwani 
masham-
bulizi yake 
yanapeleka 
misiba kila 
kukicha na 
mara ny-
ingine ni 
misiba mi-
kuu. 
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Naibu Spika Dk. Tulia Ackson (wa pili kushoto), akiwa katika moja ya mikutano ya kuhamasisha 
ustawi wa wanawake.  PICHA: MTANDAO

Na Elizabeth Zaya

Z
IKIWA zimebaki siku 
chache kuikia uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa, hapo 
Novemba 24, wadau mbal-

imbali wamewashauri wanawake 
kujitosa kuwania nafasi kwenye 
uchaguzi huo.

Kituo cha Sheria na Haki za Bi-
nadamu (LHRC) ni miongoni mwa 
wadau ambao wanajitokeza kutoa 
rai hiyo kwa wanawake, wakiwata-
ka wabadili mtazamo kwa kupam-
bana na wanaume kuwania nafasi 
hizo.

Naemy Sillayo ni Meneja Ufua-
tiliaji Rasilimali kutoka  LHRC, 
ambaye anasema anaona bado wa-
nawake hawajitokezi vya kutosha 
kugombea nafasi za uongozi kwe-
nye nyanja mbalimbali.

Anasema wanawake ni kundi 
kubwa ambalo limekuwa likiji-
tokeza kwa wingi kupiga kura 
kuchagua viongozi.

“Sasa pamoja na moyo wa ku-
jitokeza kuchagua viongozi wao, 
lakini idadi ya wanawake wanaoji-
tokeza kugombea ni ndogo,” anase-
ma na kuongeza:

“Tunafahamu kuna mwitikio 
kwa kundi hili kujitokeza kupi-
gakura, lakini hatulioni kujitokeza 
kugombea nafasi mbalimbali za 
uongozi hususani za kisiasa kama 
linavyojitokeza kupiga kura.”

Anabainisha hali hii haiko tu ka-
tika uchaguzi wa serikali za mitaa 
ama uchaguzi mkuu, kote huko 
idadi yao si ya kuridhisha.

Meneja huyu anasema kama 
LHRC wanatamani kuona idadi 
kubwa ya wanawake ikijitokeza 
kuwania nafasi mbalimbali kwenye 
chaguzi zijazo.

Anabainisha uwapo wa wa-
nawake wengi katika nyanya mbal-
imbali za uongozi, kunachagia 
maendeleo kwa kasi.

“Tunafahamu namna wanawake 
walivyo na uwezo mkubwa wa ku-
lea na kutunza familia… nguvu ile 
ile wanayoitumia kutunza familia 
zao, ndiyo wanatakiwa waitumie 
kugombea nafasi za uongozi,” 
anasema na kuongeza:

“Tunaamini tukipata viongozi 
wanawake wengi kuanzia ngazi 
za mitaa hadi juu katika ngazi za 
maamuzi, mambo mengi yatak-
wenda vizuri.”

Meneja huyu anabainisha kwam-
ba wanawake wanapokuwa wengi 
kwenye vyombo vya maamuzi 
changamoto mbalimbali za kijamii 
zitapata ufumbuzi kwa sababu wao 
kama akina mama na walezi wa fa-
milia watazisemea kwa uchungu ili 
zitatuliwe.

UADILIFU NA UOGA

Ni sifa nyingine ya mwanamke 
kuwa kiongozi kwa mujibu wa Sil-
layo.

Uoga wa kufanya mambo yanay-
oweza kuliingiza taifa katika shida 
kama vitendo vya rusha na men-
gineyo.

“Mwanamke ameumbiwa asili ya 
uaminifu, ni muoga muadilifu. Kwa 
hiyo, tukifanikiwa kuwa nao kwa 
wingi katika vyombo vya mamuzi, 
taifa litakuwa salama, hakutakuwa 
na wahujumu uchumi wengi,” 
anasema na kuongeza:

“Kinachoendelea sasa nchini ka-
tika masuala ya uhujumu uchumi 
ni ushahidi, wengi wanaoshtakiwa 

katika kesi za namna hiyo ni wa-
naume.”

 
VIKWAZO 

Sillayo anataja mfumo dume ul-
iojengwa katika vyama vya siasa 
kama moja ya vikwazo vinavy-
owakwamisha wanawake wengi 
kuwania nafasi mbalimbali za ki-
siasa.

Anasema mfumo uliopo ndani 
ya vyama vingi vya siasa, haumpi 
mwanamke kipaumbele kugombea 
nafasi mbalimbali za uongozi, ziki-
wamo za juu.

“Hakuna mwanamke ambaye 
ameshika nafasi ya juu kama ile ya 
mwenyekiti, makamu mwenyekiti 
au katibu mkuu takribani katika vy-
ama vyote vya siasa,” anasema na 
kuongeza: 

“Kwa hiyo unaweza kuona picha 
kamili ilivyo, na kutokana na vyama 
hivyo kujijenga kimfumo dume 
hata mwanamke akijitokeza ku-
gombea katika nafasi za juu, huwa 
anaonekana ni wa ajabu, na vita 
ambavyo atapambana navyo ni vi-
kubwa mno na ndiyo maana huwa 
hawagombei kabisa.”

WAUME

Kwa wanawake walioolewa 
waume wanatajwa kuwa kikwazo 
kingine kwa wanawake kuwania 
uongozi.

Anasema wanaume wengi huwa 
wanawakatalia wake zao kugom-
bea nafasi za uongozi kwa kuhoia 
kwamba nguvu zote watawekeza 
katika shughuli za siasa badala ya 

kujali familia.
“Unakuta mwanaume anam-

kataza mke wake kugombea hata 
kama ameonyesha nia, hofu yao 
kubwa wanasema kwamba mwa-
namke anapaswa kujikita zaidi ka-
tika kulea familia na si kuhangaika 
na mambo ya siasa, unakuta wa-
nasema kazi hizo ni za wanaume 
waachiwe wao,” anasema.

 
TLB 

Rehema Hamis ni mratibu Idara 
ya Wanawake na Watoto wa Chama 
cha Wasioona Tanzania (TLB).

Naye anasema la waume kukataa 
wake zao wasiwanie uongozi ni 
moja ya sababu hizo.

“Wanaume wengi hawataki 
kuona wake zao wanasimama ku-
pambana na wanaume kugombea 
mambo ya uongozi…wanahisi mke 
asipofanikiwa kushinda atakuwa 
amemwaibisha hata yeye, lakini 
pia lile suala kwamba nguvu nyingi 
atazielekeza kazini kwake na hivyo  
kusahau familia,” anasema. 

WANAWAKE WENYEWE

Rehema anasema sababu ny-
ingine inayosababisha wanawake 
wasijitokeze kugombea ni kutoung-
wa mkono na wanawake wenzao

  “Hata sisi wanawake wenyewe 
huwa tunaangushana… wanawake 
wengi hawaamini kwamba wakim-
chagua mwenzao atafanya kazi 
nzuri kama ilivyo kwa mwanaume,” 
anasema na kuongeza:

“Kwa hiyo hata ukipitishwa 
kwenye kura ya maoni hawaku-

Wanawake waliojitosa wang’ae  
uchaguzi wa Serikali za Mitaa

pigii kura, pia kuna wivu, wako 
radhi wasiende kupigakura hiyo 
kabisa au wakaamua kumchagua 
mwanaume ambaye mnashindana 
naye.”

 
ILANI YA UCHAGUZI YA 

WADAU KWA WANAWAKE 

INASEMAJE?

Ilani ya Uchaguzi wa Serikali 
za Mitaa na Uchaguzi Mkuu, ili-
yotolewa na Mtandao wa Jinsia 
Tanzania (TGNP), kwa kushiriki-
ana na Mtandao wa Wanawake na 
Katiba na Mfuko wa Kuwezesha wa-
nawake (Women Fund Tanzania), 
ambayo imesambazwa kwa vyama 
vyote vya siasa, inasisitiza ushiriki 
wa wanawake katika chaguzi zote.

Aidha, ilani hiyo inavitaka vyama 
vya siasa kuwa walinzi wa ndoto 
za wanawake kwa kuwa ndivyo 
vyenye mamlaka ya kuamua nani 
aingie na nani aachwe na nani 
awezeshwe kushinda katika chagu-
zi.

 Mbali na hilo, ilani inavitaka vy-
ama vya siasa kuziba mapengo ya 
jinsia ndani ya uongozi wa vyama 
na kujiwekea kanuni zinazowajibi-
sha viongozi wa vyama kutokun-
yanyasa wanawake, ndani na nje ya 
vyama.

Ilani hiyo pia, inaimulika Oisi 
ya Msajili wa Vyama vya Siasa, ku-
hakikisha inatoa miongozo yenye 
kuvilazimisha vyama kuzingatia 
haki za wanawake katika ushiriki 
wao kwenye uongozi wa kisiasa.

Vilevile inawahimiza wapigaku-
ra kuwachagua wagombea wa-
nawake.

 
VYAMA VYA SIASA 

Kwa mujibu wa Naibu Waziri, 
Oisi ya Rais, Tawala za Mikoa ya 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Mwita 
Waitara, tayari Chama cha Map-
induzi (CCM) kwa upande wake 
kimetoa mwongozo kuhakikisha 
wanachama wake wanamchagua 
kiongozi ambaye atathibitika kuwa 
ni bora, bila kujali hali yake wala 
jinsia.

Waitara anabainisha hilo baada 
ya kuulizwa kuhusu nafasi ya mwa-
namke katika Kongamano la Ama-
ni, lililofanyika wiki iliyopita jijini 
Dar es Salaam.

NCCR MAGEUZI

Mkuu wa Idara ya Kampeni na 
Uchaguzi wa Chama cha NCCR-Ma-
geuzi, Martin Mung`ong`o, anase-
ma chama hicho kimezingatia us-
awa wa mwanamke katika chaguzi 
zote.

“Na sisi tuliwapa semina kabi-
sa   wanawake ili wajitokeze kwa 
wingi kugombea nafasi kwenye 
uchaguzi ujao na watapewa nafasi,” 
anasema. 

KATIBA

Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ya mwaka 1977, 
kuhusu kutoa kipaumbele kwa 
mwanamke,   ibara ya 67(1)( a) na 
(b), inaeleza kwamba, idadi ya 
wabunge wanawake wasipungue 
asilimia 30 ya wabunge wote wa 
kuchaguliwa na vyama vya siasa 
kwa kuzingatia uwiano wa kura.

Ilani hiyo ya wadau kutetea haki 
za wanawake, inataka pia katika 
uchaguzi ujao wa serikali za mi-
taa, nao utoe kipaumbele kwa wa-
nawake hao.

Tunafahamu 
namna wa-
nawake wal-
ivyo na uw-
ezo mkubwa 
wa kulea na 
kutunza fa-
milia… nguvu 
ile ile wanay-
oitumia ku-
tunza familia 
zao, ndiyo 
wanatakiwa 
waitumie ku-
gombea nafa-
si za uongozi.
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Na Ani Jozeni 

N
CHI ya Romania ambayo 
zamani ilivuma sana 
wakati wa Rais Nicolae 
Ceauscescu   aliyekuwa 

anapendwa sana na wanamapin-
duzi wa Afrika licha ya kutokuwa 
na sifa kama za kina Fidel Casto 
wa Cuba au swahiba wake Ernesto 
‘Che’ Guevara (mzaliwa wa Argen-
tina) au Ho Chi Minh (Uncle Ho) wa 
Vietnam, kimsingi imesahaulika 
katika hisia za kizazi kilichopo, ila 
katika mpira.  

Hata hivyo,ni nchi inayosikika 
kiasi fulani katika vyombo vya 
habari kwa wakati huu kutokana 
na mkanganyiko wa kina wa kisiasa 
nchini humo. 

Majuzi serikali ya tatu (yaani 
baraza la mawaziri) iliyoundwa 
katika miezi saba iliyopita imebidi 
iachie ngazi baada ya kukimbiwa 
na washirika wake, ikakosa wingi 
wa kura bungeni.

Kuelewa kinachotokea |Roma-
nia inabidi kuangalia kwa haraka 
utawala wa Nicolae Caeuscescu na 
jinsi ulivyoanguka, na mpangilio 
wa kisiasa wa taifa hilo kuanzia 
mwaka 1989 wakati utawala wa 
Kikomunisti (yaani mfumo wa Ki-
jamaa) ulipoanguka. 

Mfumo wenyewe haukutokana 
na kufanyika uchaguzi huru na 
haki halafu wafuasi wa chamacha 
Kikomunisti wakashinda, ila ni 
wakati wa kumalizika kwa Vita Kuu 
ya pili duniani mwaka 1945, amba-
ko majeshi ya Urusi yaliingia Roma-
nia na kusaisha mabaki ya utawala 
wa kifashisti uliowekwa na dikteta 
Adolf Hitler wa Ujerumani.

Aliweka vibaraka kila majeshi ya 
Ujerumani yalipoteka na kushinda, 
iwe ni Ufaransa (ambako alipachik-
wa Field Marshal Phillipe Petain) 
au Romania.

Tatizo la kwanza ni jinsi utawala 
wa Ceauscescu ulivyoanguka, kuwa 
mazingira mabovu ya uchumi, hasa 
kuanguka kwa thamani ya sarafu 
ya nchi hizo kutokana na kutoku-
wepo uwekezaji kutoka nje (kama 
ilivyokuwa Tanzania wakati ule) 
kulisababisha upungufu mkubwa 
wa chakula na mahitaji mengine. 

Pindi ikasikika kuwa 
Rais Ceauscescu na mkewe 
Elena,ambaye alikuwa amemteua 
kuwa naibu waziri mkuu, wanaishi 
maisha ya kifahari sana,jambo am-
balo (kama ilivyokuwakatika map-
induzi ya Ufaransa 1879 na Ethio-
pia, kupinduliwa Mfalme Haile 
Selasie 1974) machafuko makubwa 
yakaanza na serikali ikakosa nguvu 
ya kuyazuia. 

Ceauscescu hakukimbia; 
alikamatwa, akashtakiwa, akahuku-
miwa, akapigwa risasi.

Ina maana kuwa mapinduzi 
ya Romania ya kuingia katika 
demokrasia yalitokea katika maz-
ingira ya mgawanyiko mkubwa na 
mitafaruku ya kisiasa ya kukata na 
shoka na hapakuwa na uongozi hal-
isi wa kitaifa uliowezesha kuikiwa 
mabadiliko.

Ina maana kuwa kilichofuata ni 
mithili ya Mnara wa Babeli, kuwa 
kila kundi lililokuwa na umoja wa 
aina fulani pale mwanzoni lilibadi-
lika na kuwa chama, kama ilivyoku-
wa Tanzania mwaka 1992. 

Kuikiwa haraka kwa mfumo 
wa vyama vingi kulizuia upinzani 
kukua na kuikia mwelekeo fulani 
wa kitaifa na badala yake vikaund-
wa vikundi vyenye mielekeo marid-
hawa, na vimekuwa vikitegemea 
wahamiaji kutoka serikalini wenye 
sifa ya kitaifa kupata ahueni kwa 
uchaguzi. 

Mfumo wa utawala nchini Roma-
nia una pande mbili,moja inayoun-
ganisha nchi ambayo ni uchaguzi 
wa rais (na hivyo kutumiwa kwa 
madaraka yake) halafu Bunge, am-
bako rais anamteua kiongozi mwe-
nye uwezo wa kupata wingi wa 
kura bungeni kupitisha miswada 
ndiye aunde serikali. 

Ina maana kuwa vyama vya sia-
sa nchini humo vimekuwa katika 
harakati ngumu ya kutafuta kuji-
panga kwa ajili ya uchaguzi wa rais 
ambao unatazamiwa kufanyika No-
vemba 10, na uwezekano ni kuwa 
baada ya hapo kuna duru ya pili 
kati ya wagombea wawili wanaoon-
goza kwa kura. 

Si kawaida katikauchaguzi kama 
huo apatikane kiongozi aike wingi 
wa kura wa asilimia 50 na ziada 

kidogo kamakatiba ya nchi inavyo-
taka. 

Kwa upande mwingine, serikali 
inaundwa na kiongozi wa chama 
anayeweza kukusanya wingi wa 
wabunge waliochaguliwa watakao-
iunga mkono serikali yake, hivyo 
kwa sasa rais ni wa kutoka upande 
wa vyama vya kihaidhina, halafu 
waziri mkuu anatoka upande wa 
wanaharakati wa demokrasia, us-
awa.

Moja ya maeneo muhimu katika 
siasa za Romania ni migawanyiko 
ya kitaifa, kuwa inaelekea nchi 
hiyo imekuwa kimbilio au mchang-
anyiko wa mataifa mengi katika his-
toria yake, na jambo la kushangaza 
ni kuwa kila kundi limebaki na hisia 
zake za utaifa. 

Katika mchanganuo au mantiki 
ya siasa, kubaki na utambulisho wa 
kitaifa uliokuwepo awali (inafanana 
na utambulisho wa kikabila katika 
nchi za Afrika) kunatokana na ku-
tokuwapo kwa kipindi kirefu cha 
umoja wa kitaifa bila mitafaruku 
hadi kuingia mfumo wa demokra-
sia ya vyama vingi. 

Ni katika hali hiyo ambako umoja 
wa kitaifa uliopo hauparaganyiki, 
na tofauti za kihisia kuhusu sera zi-
nakuwa za kiitikadi, kama Ujamaa 
na Ubepari, na siyo za utaifa, uka-
bila.

Kwa upande wa Romania kuna 
maeneo mawili yaliyosababisha 
mitafaruku ya kitaifa kutawala ku-
jieleza kisiasa nchini humo, kuwa 
wakati wa utawala wa kukomunisti 
hapakuwa na umoja halisi wa ki-
taifa kwani serikali za kidikteta zina 
tabia ya kutegemea ndugu wa kari-
bu kudhibiti njama, hila, majaribio 
ya mapinduzi, n.k. 

Kutokana na mtafaruku wa 
kiuchumi, kijamii na kisiasa uli-
oikia kupinduliwa na jeshi baada 
ya maandamano na kuuawa wa-
nanchi, hasa huko Srebrenica, 
halafu akauawa kwa kupigwa risasi 
kuongozi mkuu wa nchi kwa miaka 
karibu 25, hali hiyo ilileta simanzi 
kwa watu wake wa karibu. 

Ni hali inayojenga mshikamano 
wa kitaifa au kikabila, kwani umoja 
unazuia kupuuzwa katika siasa, au 
kuonewa.

Rais Klaus Iohannis wa Romania. PICHA: MTANDAO

Serikali Romania yakwama bungeni
Pia kuna hali ya kuongezeka 

nguvu kwa itikadi ya kitaifa iliyo-
pata viti vingi katika uchaguzi wa 
Bunge la Ulaya kama ilivyokuwa 
katika nchi kama Italia, Austria na 
kwingineko, hivyo uchaguzi wa rais 
mwezi huu unakuwa njia ya kuji-
panga upya. 

Kulingana na matokeo yat-
akavyokuwa, hasa kujua nani 
ameshinda uchaguzi wa rais, na 
hali hiyo inaashiria nini kuhusu 
nguvu za vyama tofauti bungeni, 
uwezekano uliopo ni kuwa rais 
mpya anaweza kulivunja Bunge na 
uchaguzi mwingine ufanyike, apate 
wingi zaidi wa Bunge linaloendena 
na sera zake. 

Rais Klaus Iohannis amekuwa 
msumbufu sana kwa Waziri Mkuu 
Viorica Dancila kwa kucheza kete 
za chama hiki kuunga mkono seri-
kali au kujitoa, ikwame bungeni.

Kutokana na uchaguzi wa 
wabunge wa Ulaya, mrengo wa 
kulia una nguvu zaidi hivi sasa, lak-
ini kuna matatizo mengine mrengo 
wa kushoto anakotoka waziri mkuu 
aliyeachia ngazi, kuwa kama ilivyo 
kwa Italia hivi karibuni, kiongozi 
wa chama chenye viti vingi bungeni 
anatuhumiwa kwa rushwa. 

Ni vile vile kamaIsrael, ambako 
hakuna chama chenye nguvukama 
Likud ya Waziri Mkuu Benjamin 
Netanyahu lakini kuunda serikali 
ya mseto mrengowa kulia kumeleta 
tabu kwani baadhi ya wakuu wa 
vyama husika hawataki kuwapo ka-
tika serikali anayoiongoza. 

Moja ya sababu ni kuhoia ku-
poteza kura kutoka kwa baadhi 
yawafuasi wao ambao wanamp-
inga Netanyahu kwa tuhuma dhidi 
yake, sera ziwe kitu kingine.

Ndiyo maana wafuasi wa Rais 
Iohannis wamethubutu kumpatia 
tabu Dancilawakati wote wa uwa-
ziri mkuu wake tangu Januari 2018, 
ilipoundwa serikali nyingine ya 
mrengowa kushoto baada ya uch-
aguzi wa Bunge wa mwaka 2016.

Kuikwamisha serikali hii ya 
mrengo wa kushoto ni kujiweka 
tayari kwa mahusianotofauti, 
kwani vyama vya kati vyenye 
wabunge wachache vinauwezo wa 
kuwezesha vyama vikubwa vya 
mrengo huu au ule kuunda serikali.

Vinaweka masharti ya nani awe 
kiongozi wa serikali hiyo kwa mis-
ingi ya kuwa na uhakika kuwa 
atatekeleza sehemu isiyo ndogo 
ya madai yao, ambayo ina maana 
kuikia matumaini ya wapiga kura 
wao, iwe ni kwa misingi ya kiitikadi 
(ustawi wa jamii) au wa kitaifa- am-
bayo ina maana ushiriki wa eneo 
mojawapo nchini katika ustawi,   
tofauti na maslahi ya jumla.

Romania ina vyama 36, vingi vi-
kiwa na kiti kimoja bungeni, ving-
ine havina wabunge, na ni chama 
cha kijamaa pekee kilichovuka 
wabunge 150 uchaguzi wa mwisho 
(viti 154 kati ya 329 vya Bunge) 
kikifuatiwa na chama cha kiliberali 
chenyeviti 69. 

Lakini Rais Iohannis ambaye ni 
wa chama cha  kiliberali ana ufuasi 
mkubwa miongoni mwa vyama 
takriban vyote vilivyobaki kuacha 
kile cha kijamaa, hivyo alipata kura 
nyingi zaidi duru ya pili katika uch-
aguzi wa rais kuelekea mwisho wa 
mwaka 2014. 

Umoja katika chama cha kijamaa 
chenye wabunge wengi ni haifu 
kwani ni muungano wa vyama 
viwili, cha kidemokrasia na cha ki-
jamaa zaidi kilichohitaji hicho king-
ine kujiweka sawa, na kujiparura 
kiitikadi.

Ni katika 
hali hiyo 
ambako 
umoja wa ki-
taifa uliopo 
hauparag-
anyiki, na 
tofauti za ki-
hisia kuhusu 
sera zinaku-
wa za kiiti-
kadi, kama 
Ujamaa na 
Ubepari, 
na siyo za 
utaifa, uka-
bila.

• Ni ya tatu katika miezi saba, miaka 30 baada ya kuanguka kwa Ujamaa
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

KATIKA juhudi za kutokomeza changamo-
to ya wanafunzi kumaliza darasa la saba bila 
kujua kusoma, kuandika na kuhesabu (KKK), 
serikali imeanza kutoa mafunzo maalumu ya 
namna bora ya kuwapima wanafunzi, yanay-
otolewa kwa walimu na maofisa elimu.

Mafunzo hayo yanayofanywa na Baraza 
la Taifa la Mitihani (Necta), yalianza kwa ma-
jaribio jijini Mbeya juzi na maofisa wa baraza 
wakiongozwa na Mkurugenzi Mtendaji, Dk. 
Charles Msonde.

Zaidi ya walimu na maofisa elimu 50 wa jiji 
hilo walishiriki.

Akizungumza kwenye mafunzo hayo, Dk. 
Msonde alisema moja kati ya mambo yana-
wasikitisha wajumbe wa sekretarieti wa 
baraza hilo ni wanafunzi kushindwa kupata 
maarifa wakiwa shuleni wakati walimu am-
bao pia ni maofisa mitihani wapo.

Alisema kazi ya mwalimu au ofisa mitihani 
ni kufundisha wanafunzi na kuwapima kupi-
tia mitihani, hivyo hakuna sababu ya mwa-
nafunzi kushindwa kupata maarifa endapo 
atafundishwa na kupimwa kwa mitihani in-

ayotungwa vizuri.
“Unapofundisha wanafunzi na kuwatun-

gia mitihani tafsiri yake ni kwamba una-
fanya tathmini ya uelewa wao, mwanafunzi 
akifanya vibaya unajua kuwa tatizo lake lipo 
kwenye kipengele fulani hivyo ni rahisi kum-
kazania kwenye eneo hilo mpaka aelewe,” 
alisema Dk. Msonde.

Alieleza kuwa  baraza hilo limeamua 
kwenda kwa walimu ambao ndio maofisa 
mitihani ili kujua namna wanavyofundisha 
na namna wanavyotunga mitihani ya ku-
wapima ili kuboresha penye mapungufu na 
kuondoa  tatizo hilo.

Alisema endapo walimu watazingatia ku-
fanya tathmini za aina hiyo hasa kwenye ma-
darasa ya chini kabisa, haitatokea wanafunzi 
kutojua kusoma na kuandika na kwamba 
watamaliza darasa la saba wakiwa na maar-
ifa ya kutosha.

Ofisa Elimu Msingi wa Jiji la Mbeya, Os-
car Kapinga, alisema walimu walioshiriki 
mafunzo hayo ni wale wanaofundisha kuan-
zia darasa la pili na walimu wakuu wa shule 
mbalimbali ndani ya jiji hilo.

Alisema mafunzo hayo yanawahusu zaidi 

walimu wanaofundisha masomo ya darasa 
la pili ili kuhakikisha mwanafunzi anaingia 
darasa la tatu akiwa anazimudu stadi za ku-
soma, kuandika na kuhesabu (KKK).

“Baada ya mafunzo haya tutafanya tena 
mafunzo ya namna ya kuboresha huu 
mfumo kwa walimu wengine ndiyo maana 
yamewashirikisha pia maofisa elimu na wa-
dhibiti ubora,” alisema Kapinga.

Vilevile, alisema katika mtihani wa darasa 
la saba wa mwaka huu jiji hilo limepanda 
kutoka katika nafasi 68 mwaka jana mpaka 
nafasi ya 24 kutokana na ushirikiano mzuri 
kati ya walimu na wadau wengine.

Mkurugenzi Mtendaji wa Jiji la Mbeya, 
James Kasusura, aliushukuru uongozi wa 
Necta kwa kuanzisha mafunzo hayo ambayo 
yatasaidia kuboresha usomaji na ufundishaji 
nchini.

Alisema Mbeya kwa sasa ni miongoni mwa 
mikoa inayofanya vizuri kwenye mitihani 
kwa maelezo kuwa ipo kwenye 10 bora kwa 
kushika nafasi ya saba kitaifa.

Alisema mafunzo hayo yatawaongezea 
walimu maarifa katika upimaji wa wanafunzi 
na kuimarisha ufaulu.
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Familia 
yaomba 
wadau
kumsaidia 
mtoto elimu
Na Nebart Msokwa, MBEYA

FAMILIA ya Neva Mwakazizi ya 
Kijiji cha Mlowo Wilaya ya Mbeya, 
imewaomba wadau wa elimu na 
wasamaria kuwasaidia kumsome-
sha mtoto wao, Trans Mzumbwe 
(16) anayeishi na  ulemavu.

 Ndugu hao wanaomba kusaid-
iwa wakisema Trans anatamani 
kufahamu kusoma na kuandika.

Akizungumza na Nipashe ny-
umbani kwake mama mzazi wa 
kijana huyo, Mesia Shusa alisema 
mtoto wake huyo ameshindwa 
kusoma pamoja na umri huo ku-
tokana na mazingira ya eneo hilo 
kuwa ya milima.

Alisema alijifungua mtoto huyo 
kwa mmoja wa wakunga wa jadi 
wa kijiji hicho na kwamba wakati 
anajifungua alibaini kuwa mtoto 
huyo ana matatizo ya miguu na  
kichwa.

Alisema katika maeneo ya 
kijiji hicho pamoja na vijiji jirani 
hakuna shule yoyote ambayo 
inapokea watoto wenye ulemavu 
na hivyo ndiyo maana alishindwa 
kumsomesha.

“Kwa sasa ananisumbua anataka 
kwenda shuleni na anataka afa-
hamu  kusoma na kuandika, tume-
jaribu kumepeleka katika shule 
yetu ya Msingi Mlowo wanasema 
hawana vyumba vya watoto we-
nye mazingira maalumu,” alisema 
Shusa.

Alisema kwa sasa mwanaye 
huyo amepata msaada wa kiti 
cha magurududumu lakini bado 
hawawezi kumpeleka shule kuto-
kana na uchumi kuwa mdogo na 
hata mazingira kuongeza ugumu.

Wananchi wakisaidiana kusukuma mzigo wa kuni kwenye baiskeli katika daraja la Mto Mbalizi, Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi, 
mkoani Mbeya jana. Matumizi makubwa ya mkaa ni moja ya chanzo cha uharibifu wa misitu na mazingira. PICHA: NEBART MSOKWA

Wasiojua KKK wapatiwa tiba

“Kwa sasa ananisumbua ana-
taka kwenda shuleni na anataka 
afahamu  kusoma na kuandika, 
tumejaribu kumepeleka katika 
shule yetu ya Msingi Mlowo 
wanasema hawana vyumba 
vya watoto wenye mazingira 
maalumu,” alisema Shusa.

Na Nebart Msokwa, MBARALI

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, amewatahadharisha watumi-
shi wa umma kuepuka kutafuna fedha 
za miradi ya maendeleo na kuahidi kuwa 
watachukuliwa hatua za kisheria ziki-
wamo kushtakiwa na kifungo.

Chalamila alitoa kauli hiyo juzi alipoku-
wa anazungumza na wananchi wa Kata ya 
Utengule- Usangu wilayani Mbarali.

Alikuwa Mbarali kwenye  ziara ya kuka-
gua miradi ya maendeleo ukiwemo mradi 
wa ujenzi wa kituo cha afya cha kata hiyo 
ambacho kinagharimu zaidi ya Sh. milioni 
400.

Alisema ni bora mtumishi akanywa 
maji ya ‘betri’ kuliko kula fedha hizo am-
bazo zinapatikana kutokana na kodi za 
wananchi na wadau mbalimbali wa maen-
deleo.

Chalamila alisema watu ambao wame-
pewa dhamana na serikali ya kusimamia 
ujenzi wa miradi hiyo ni lazima wawe 
makini kwa kuhakikisha miradi hiyo inal-
ingana na thamani halisi ya fedha zinazo-
tolewa.

“Fedha hizi ni za Watanzania ndiyo 
maana tunasisitiza watu wazisimamie 
vizuri na kuhakikisha hakuna ubadhirifu 
unaotokea. Yeyote anayejaribu kucheza 
nazo ni lazima akione cha moto,” alionya 
Chalamila.

Aidha, alisisitiza kauli yake ya kuwa-
tembezea bakora wananchi wote wanao-
dai kuwa serikali haijafanya maendeleo 
yoyote tangu nchi ilipopata uhuru wakati 
kuna mambo makubwa ambayo yame-
fanyika.

Mlisema kuna baadhi ya watu wanasta-
hili kucharazwa bakora ili waone maen-
deleo yaliyofanywa na serikali ikiwamo 

katika sekta ya afya, elimu na miundom-
binu ya barabara ambayo imejengwa kwa 
fedha nyingi.

Alisema Mkoa wa Mbeya ni miongoni 
mwa mikoa ambayo imepata bahati ya ku-
jengewa vituo vingi vya afya vya serikali 
na kwamba vipo 14 vilivyojengwa katika 
halmashauri zote za mkoa huo.

“Lakini kuna fedha zimetolewa kwa 
ajili ya Hospitali za Wilaya na Wilaya ya 
Mbarali ni miongoni ambapo ilipewa Sh. 
bilioni 1.5 ambazo zinatakiwa kujenga 
majengo saba ya hospitali hiyo,” alisema 
Chalamila.

Diwani wa Kata ya Utengule – Usangu, 
Samora Msonsa, alisema pamoja na kutoa 
Sh. milioni 400 kwa ajili ya ujenzi wa kit-
uo hicho lakini pia wananchi wamechang-
ia michango yao na nguvu.

Alisema vilevile halmashauri imechang-
ia kiasi fulani kwa ajili ya mradi huo pamo-

ja na Mbunge pia aliwasidia hivyo mradi 
huo umebaki kidogo kukamilika.

“Changamoto iliyopo ni kwamba baa-
dhi ya majengo yaliyoanza kujengwa 
kwa nguvu za wananchi yamekwama 
kutokana na wananchi kushindwa kutoa 
michango kwa wakati, sasa tunaomba 
serikali itusaidie,” alisema Msonso.

Alieleza kuwa wananchi walikuwa wa-
nachangishana fedha kutokana na mapa-
to wanayopata kwenye kilimo, lakini kwa 
mwaka huu wameshindwa kuchangia 
baada ya hali ya hewa kuwa mbaya na 
hivyo wakashindwa kuzalisha vizuri.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali, 
Kivuma Msangi, alisema kwa sasa kituo 
hicho kilishafunguliwa na kinafanya kazi.

Alisema wanaendelea na ukamilishaji 
wa  baadhi ya majengo yaliyojengwa na 
wananchi ili yamalizike.

Awaonya watumishi kuwa jela inanukia

HABARI MBEYA
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HABARI DODOMA

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imeyataka madhehebu ya dini 
nchini kuendelea kuwahimiza waumini 
wao kulinda amani na mshikamano wa 
Taifa pamoja na kufanyakazi kwa bidii ili 
kuinua uchumi wa familia zao.

Ushauri huo ulitolewa jijini hapa 
na   Mkuu wa Wilaya ya Chemba, Simon 
Odunga, kwa niaba ya serikali wakati 
wa   uzinduzi wa kitabu cha Tanzania ni 
Taifa Baba, kilichoandikwa na Kiongozi 
Mkuu wa Kanisa Halisi la Mungu  Duniani, 
anayeitwa  Baba wa Uzao.

Odunga aliyataka madhehebu ya dini 
kuendelea kuhubiri juu ya amani na mshi-
kamano wa Taifa hili pamoja na kuwataka 
waumini hao kufanyakazi kwa bidii ili kuji-
patia kipato cha familia zao.

 “Nimefurahishwa sana kwa namna am-
bayo Kanisa Halisi la Mungu Baba linaenda 

sambamba na azma ya serikali ya kucho-
chea uchumi wa viwanda na kuyataka  
madhehebu   mengine yaige mfano huu 
mzuri,” alisema.

Odunga pia aliwapongeza viongozi wa 
kanisa hilo kwa  jitihada za kufundisha juu 
ya amani, upendo na uzalishaji mali kwa 
kuwa mambo hayo   matatu ni muhimu 
sana katika kuchochea kasi ya kukua kwa 
uchumi wa viwanda hapa nchini.

Aidha, alisema taifa   letu lilifanikiwa 
kujengwa katika hali ya amani bila kuba-
guana  wakristo na waislamu wote wanai-
shi  pamoja na  viongozi wa dini  wanaju-
kumu la kuhakikisha tunu hiyo inalindwa  
kwa kushirikiana na serikali.

Akitoa ufafanuzi mfupi juu ya kitabu 
hicho, Baba wa Uzao, alisema kitabu hi-
cho kimebeba ujumbe, na uthibitisho wa 
kimaandiko matakatifu   ya namna am-
bayo   nchi ya Tanzania imependelewa 

kuwa na mazingira mazuri ya kuishi.
Alifafanua kuwa   kitabu hicho chenye 

kurasa 39,  kinatoa elimu juu ya watu kui-
shi kwa upendo na kufanyakazi ili kujipatia 
kipato cha familia zao.

  “Kwa miaka mingi tuliaminishwa 
kwamba Afrika ni bara la giza na kwamba 
Tanzania ni taifa maskini, hali ambayo 
ilifanya tuishi kwa utumwa wa ikra, lakini 
majira yametimia  juu ya taifa hili na kuon-
doa mabaya yote na sasa Tanzania im-
etukuzwa na mambo makubwa yanatokea 
yakushangaza dunia nzima,” alisema.

Alisema Tanzania imebarikiwa kuwa na 
vitu ambayo havipatikani katika sehemu 
nyingine yeyote ulimwenguni, ikiwa    ni 
pamoja na utajiri wa madini adimu, wany-
ama, kuwepo kwa hali ya hewa nzuri inay-
oruhusu mazao mengi kulimwa  na uwepo 
wa Mlima Kilimanjaro

Wabunge 
wataka 
mchakato
sarafu 
moja EA 
kukamilika
Na Renatha Msungu, DODOMA

 WABUNGE wa Bunge la Afrika 
Mashariki na wa Bunge la Tan-
zania, wametakiwa kuhakikisha 
mchakato wa kuwa na sarafu 
moja ya Afrika Mashariki unaka-
milika mapema ili kuzifanya fedha 
za nchi za jumuiya hiyo kuwa na 
thamani sawa. 

Hayo yalibainishwa na Mwe-
nyekiti wa Jukwaa la Dira Afrika 
Mashariki,  Israel Ilunde, wakati 
akizungumza na wanahabari  jijini 
hapa katika kongamano  lililowa-
kutanisha wadau mbalimbali 
wakiwamo wabunge, asasi za 
kiraia pamoja na viongozi wa 
vyama vya wanafunzi wa vyuo 
mbalimbali.

Alisema ili Tanzania iweze 
kufaidika na sarafu yake kuwa na 
thamani kama ilivyo ya Kenya, 
ni lazima kuharakisha mchakato 
wa kuwa na sarafu moja ambayo 
itawasaidia Watanzania kunufaika 
zaidi na fursa za Jumuiya hiyo.

“Tusipokuwa na fedha moja 
tutakuwa kila wakati tunalalamika 
biashara zinakuwa ngumu, maana 
unabeba fedha yako ambayo 
inathamani ya chini kwenda 
nchi ya jirani unajikuta bado 
chenji haitoshi,” alisema Ilunde na 
kuongeza.  

“Rais John Magufuli anahangai-
ka kuimarisha uchumi,  tunadhani 
dawa pekee ni Wabunge wa Afri-
ka Mashariki na waliopo Tanzania 
kuhakikisha kuwa tunaharakisha 
kuwa na sarafu moja ya Afrika 
Mashariki, lakini pia tuharakishe 
jumuiko la Afrika Mashariki ili 
tuweze kuwa na protoko ambazo 
zinaweza kuwa pamoja.”

Aliwataka Watanzania hasa 
vijana kutumia vizuri mitandao ya 
kijamii kuvumbua fursa zinazopa-
tikana katika Afrika Mashariki ili 
waweze kunufaika nazo, ving-
inevyo watakuwa wanaangalia 
nchi jirani zikinufaika na wao 
kubakia kulalamika.

Akifungua kongamano hilo 
Makamu wa Rais wa Bunge la Af-
rika, Steven Masele, alisema ili ku-
fikia Jumuiya ya Afrika Mashariki 
ya kisiasa yenye utawala mmoja 
na mwelekeo mmoja wananchi 
wanatakiwa kushirikishwa kika-
milifu.

Hata hivyo, aliwataka kuangalia 
namna ya kujadili suala la jumuiya 
hiyo kuwa na sarafu moja ambayo 
utakuwa inawanufaisha Watan-
zania pamoja na nchi nyingine 
tofauti na ilivyosasa kila nchi 
kuwa na sarafu yake.

Mkurugenzi wa Shirikia la Kije-
rumani la Friedrich Ebert Stiftung 
(FES), Andreas Quasten, aliwataka 
Watanzania kuwa wabunifu wa 
masuala mbalimbali na si kusubiri 
wengine waanzishe ili wao waje 
kuchangia.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angelina Mabula (kushoto), akikata utepe kuashiria uzinduzi rasmi wa 
mikopo midogo ya nyumba inayotolewa na Benki ya TPB, jijini Dodoma jana. Kulia ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki hiyo, Sabasaba 
Moshingi na Mkurugenzi wa Masoko na Ukuzaji Biashara, Deogratius Kwiyukwa. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Madhehebu yakumbushwa
kuwahimiza waumini amani

Na Peter Mkwavila, DODOMA

  MKUU wa Wilaya ya Dodoma, Pa-
trobas Katambi, amesema kuwa seri-
kali itawafunga jela matapeli  watakao-
jichomeka kwenye malipo ya idia ya 
wananchi waliopitiwa na ujenzi wa 
uwanja wa ndege ambao walikuwa na 
mashamba yao katika eneo la Kitelela ji-
jini Dodoma.

  Tahadhari hiyo imetolewa kutokana 
na serikali kuonyesha nia ya kuanza ku-
walipa wananchi hao  waliokuwa waki-
fanya shughuli za kilimo katika eneo la 
Kitelela jijini Dodoma.

  Katambi alitoa onyo hilo alipokuwa 
akizungumza na wananchi hao kwenye 
mkutano uliofanyika Mtaa wa Kitelela 
Kata ya Miyuji jijini Dodoma ambao 

ulikuwa kwa ajili ya kuwataka kufanya 
uhakiki ili kuanza maandalizi ya kulipwa 
idia zao.  Alisema  mapema wiki hii wa-
nanchi wataanza kuhakikiwa kwa ajili ya 
kulipwa idia zao.

Alisema kuwa serikali ipo makini na 
haitakubali matapeli hao kujiingiza kwe-
nye malipo hayo, hivyo kama wapo ni 
vema wajiondoe wenyewa. 

“Mimi sina haja ya kuchungulia huko 
kwenye majina yenu, sasa Rais wetu 
akingundua ujue jela lazima uende huko 
ukatumikie kifungo,” alisema.

  Akizungumza kuhusu uthamini huo, 
alisema unafanyika   kutokana na wa-
nanchi hao kudai malipo yao ya idia 
toka mwaka 2011, waliposimamishwa ku-
fanya shughuli za kilimo na kujenga. 

Katika eneo hilo ambalo serikali ina-

jenga uwanja wa ndege wa kimataifa, 
jumla ya wananchi 1,053 wanatakiwa 
kufanya uthamini huo ambao utafanyika 
Oisi ya Mkuu wa Wilaya ya Dodoma.

  Akizungumza na wananchi hao, ali-
wataka kufanya uhakiki wao kwa uma-
kini, ili kuepukana na migogoro isiyo 
rasmi ikiwamo kutojiingiza kwa watu 
wasiohusika.

  Katibu wa Kamati ya Ufuatiliaji, 
Haruni Mwenda, alisema kuwa kwa kip-
indi cha miaka tisa wamekuwa wakidai 
idia hizo lakini hivi sasa wanaishukuru 
serikali kwa kuanza kuwalipa.

 “Kwa kuwa Rais wetu ni kiongozi wa 
wanyonge na msikivu sasa tunaamini 
anayenda kutulipa ili mradi huo mkub-
wa wa ujenzi huo wa mamilioni ya fedha 
uweze kufanyika,” alisema.

Matapeli ulipaji wa fidia 
ardhi watahadharishwa
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KAMPUNI ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (VM Ware), kutoka California 
Marekani, imeonyesha nia ya kushirikiana 
na Zanzibar katika kuimarisha sekta ya 
elimu nchini.

Mkurugenzi Mwandamizi wa Mipango 
na Mikakati anayesimamia elimu, sayansi 
na teknolojia VM Ware, Thomas Mackay, 
aliyasema hayo wakati akizungumza na 
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Ba-
lozi Seif Ali Iddi, oisini kwake Vuga.

Thomas alisema taasisi yake imeji-
tolea kusaidia nguvu za kitaaluma katika 
miradi ya elimu kutokana na jitihada kub-
wa zinazochukuliwa na Zanzibar katika 
kuimarisha  miundombinu ndani ya sekta 
hiyo muhimu kwa maendeleo ya taifa.

Alisema mazingira ya visiwa na uka-
rimu yameushawishi uongozi wa kam-

puni hiyo kujitolea kufundisha mbinu na 
mikakati itakayoibua fursa za kitaaluma 
vijana na wasomi wa Zanzibar kupata 
mwanga zaidi.

Mkurugenzi huyo alisema taasisi hiyo 
inatoa mafunzo katika mataifa mbalimba-
li na mkakati wao kwa sasa ni kuona fursa 
hiyo adhimu inawanufaisha wananchi wa 
Zanzibar.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Balozi Seif Ali Iddi, alisema wazo la uon-
gozi wa kampuni hiyo limekuja wakati 
ambao Zanzibar imeanza hatua za awali 
katika kuhakikisha Tehama inawaikia 
walio wengi mijini na vijijini.

Balozi Iddi   alisema Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar kwa kushirikiana na 
taasisi za kitaifa na kimataifa inaendelea 
kujenga miundombinu ya madarasa ya 
masomo ya mtandao wa teknolojia ka-
tika ngazi ya msingi ili kuwarahisishia 

ufahamu wa awali wanafunzi wake wa ku-
jiandaa na taaluma hiyo waingiapo elimu 
ya juu.

Alieleza kuwa mfumo wa sasa wa Teha-
ma unaotumika duniani unarahisisha 
kazi za mwanadamu katika harakati zake 
za kimaisha na kuifanya dunia hivi sasa 
kuwa kiganja badala ya kijiji.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa 
Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar 
Simai Mohamed Said, alisema teknolo-
jia hiyo inayobadilika kwa kasi duniani 
haiwezi kuiacha nyuma sekta ya elimu 
ambayo ni mzizi wa maendeleo.

Simai alisema katika kuthamini ujio 
wa viongozi hao wa kampuni hiyo vikao 
maalum vimeandaliwa vitakavyo wa-
shirikisha watendaji wa masuala ya Teha-
ma wa taasisi za umma na binafsi kujadili 
fursa zitakazopatikana kutokana na ujio 
huo.

Marekani kusaidia
kuboresha elimu Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WAZIRI wa Katiba na Sheria, 
Khamis Juma Mwalimu, ameonya 
kuwa watoto wanakabiliwa na 
madhila ya ukatili na  kushindwa 
kupata haki zao kutokana na 
kudhulumiwa na kukosa kupata 
mahitaji yao ya msingi.

Akiwasilisha mada kuhusu haki 
za watoto kwenye Mkutano Mkuu 
wa 20 wa Majaji wa Dunia huko 
nchini India, alisema matatizo 
hayo yanachangiwa na kukose-
kana ufahamu kuhusu ulinzi wa 
haki ya watoto, aibu na vikwazo 
katika familia zenye migogoro 
kwa misingi ya imani na  kukosa 
msaada wa uchumi wa familia.

Waziri huyo alisema kuna  haja 
ya kuanzisha utaratibu maalum 
wa kupambana na unyanyasaji wa 
aina zote dhidi ya watoto kupitia 
sheria ya kimataifa inayolinda 
watoto itakayotekelezwa duniani 
kote.

 “Ukatili dhidi ya watoto uko 
kila mahali duniani ndiyo maana 
dunia inapaswa kuungana pamoja 
katika kupigania na kulinda ustawi 
wao na kuunda sheria na mifumo 
madhubuti ya kukabiliana na uki-
ukwaji wa haki zao,” alisema.

Alieleza kuwa ana imani kuwa 
mkutano huu, umedhamiria kush-
awishi dunia kuwafanya watoto 
kuwa huru dhidi ya ubaguzi wa 
wanaotendewa pamoja na ku-
wanusuru na majanga yanayoto-
kana na vurugu. 

 “Bunge moja la dunia linahi-
tajika kwa lengo la kulinda wa-
toto, vizazi vijavyo na jamii kwa 
ujumla dhidi ya vita vinavyoende-
lea katika nchi mbalimbali pamoja 
na matishio ya ugaidi,” alisema 
Mwalimu.

Alieleza kuwa Zanzibar ni sehe-
mu ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, na Tanzania imeridhia 
mikataba mbalimbali na matamko 
kadhaa ya kimataifa ya kulinda 
haki za mtoto.

Alisema kutokana na mikataba 
hiyo Zanzibar imeweka sera mbal-
imbali na sheria zinazoendana na 
mikataba hiyo na kutolea mfano 
sheria ya mtoto ya mwaka 2011, 
ya elimu ya mwaka 1982 na 
sheria ya adhabu ya mwaka 2018 
ambazo zimeelezea haki zote za 
msingi za mtoto na ulinzi wake. 

Akielezea haki ya kupata elimu 
Waziri Khamis, alisema imepewa 
umuhimu wa kipekee na ndiyo 
maana sera ya elimu na afya ya 
Zanzibar, zinazoeleza kuwa elimu 
bila malipo na  matibabu bure 
kwa kila mtoto na wananchi kwa 
ujumla.   Aidha, aliilezea sheria ya 
kazi ya mwaka 2005 inayomlinda 
mtoto na ajira za utotoni pamoja 
na kuelezea namna Zanzibar ina-
vyochukulia suala la mtoto kwa 
umakini mkubwa na ndio maana 
imewekewa wizara maalum. 

Alisema Serikali ya Mapinduzi 
ya Zanzibar imefanya jitihada 
za makusudi katika  kukuza haki 
za watoto kwa kuanzisha dawati 
maalum la  jinsia na watoto kuhu-
dumia waathirika wa unyanyasaji 
wa watoto na unyanyasaji wa 
kijinsia ambayo yapo katika vituo 
vya polisi.

Apendekeza mikakati
kudhibiti unyanyasaji 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

USHIRIKI mdogo wa jamii katika 
masuala ya lishe na chakula bora, ume-
pelekea kuwapo changamoto nyingi ka-
tika utekelezaji wa mradi wa lishe katika 
shule za maandalizi na msingi visiwani 
Zanzibar.

Mkurugenzi wa Idara ya Elimu 
ya  Maandalizi na Msingi katika Wizara 
ya Elimu, Saia Ali Rijaal, aliyasema hayo 
wakati akizungumza katika mkutano wa 
kitaalamu wa kujadili mradi wa lishe.

 Mkurugenzi huyo alisema kuna baadhi 
ya kasoro ambazo walitarajia tayari ziwe 
zimeshakamilika, lakini kutokuwa na uta-
yari kwa baadhi ya wanajamii kasoro hizo 
bado hazijapatiwa ufumbuzi.

 Aliwataka wadau wa mradi huo waki-
wamo maoisa wa halmashauri, waku-
rugenzi wasaidizi, maoisa wa wilaya, 
masheha na wananchi kushirikiana 

pamoja na kujitolea ili kuikia malengo ya 
kuanzishwa kwa mradi huo.

Alisema ni vyema kila muda kutambua 
kuwa mradi huo ni  wazazi nao kutambua 
kuwa mradi huo unawasaidia watoto wao, 
hivyo ni vyema jamii kutoa mchango wao 
ikiwamo suala la mapishi, maji, kujenga 
majiko pamoja na utafutaji wa kuni za 
kupikia. 

Aidha, aliwaomba watendaji wakuu wa 
Wizara ya Elimu, Afya na Kilimo kuwa kitu 
kimoja kwa kuangalia namna gani mradi 
huo unatekelezeka. 

Mratibu wa Mradi wa Chakula katika 
Shule za Msingi,  Salum Mohd Abdullah, 
alisema mradi huo kwa kiasi umefani-
kiwa kutokana na baadhi ya wazazi katika 
baadhi ya maeneo kuwahimiza watoto 
wao kwenda shule kama malengo ya mra-
di ulivyokusudiwa.

  Alisema, mradi huo umezingatia hali 
za kimaisha ukiwa na lengo la kumfanya 

mwanafunzi aweze kufanya vizuri katika 
masomo yake kubaki shule wakati wote 
wa masomo na kuwainua kiwango cha 
kitaaluma. 

Kwa upande wao wawakilishi wa waku-
rugenzi na maoisa kutoka mikoa inayo-
husika na mradi huo walisema mwitiko 
wa wazazi kuwahamasisha watoto wao 
kwenda shule ni mzuri, lakini bado baa-
dhi ya shule hazina sehemu za kuhifadhia 
chakula hicho.

Aidha, kinahifadhiwa kwa kamati za 
shule, pia usai hauridhishi pamoja na jiko 
la kupikia halipo salama. Shule 27 zimo 
katika mradi huo wa lishe shuleni ambazo 
ni 16 za Unguja na 11 ni za Pemba.

Mradi wa lishe shuleni umeanzishwa 
kwa lengo la kumaliza  utoro kwa wa-
nafunzi ambapo kisingizio kikubwa 
kilikuwa watoto hawaendi shule kuto-
kana na njaa na wazazi wao hawana 
fedha za kuwapa ili kununua chakula.

Kukosa ushiriki chanzo lishe duni

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (kushoto), akizungumza na Ujumbe wa Viongozi wa Kampuni ya Kimataifa ya 
Elimu na Sayansi kupitia Mfumo wa Kisasa wa Mtandao wa Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (VM Ware), kutoka California nchini 
Marekani, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Miradi   
Tasaf sasa 
yaongeza 
kiwango 
uchumi
Na Elizabeth Zaya, MAKAMBAKO

MFUKO wa  Maendeleo ya Jamii (Tasaf) 
kupitia mpango wake wa kunusuru kaya 
masikini pamoja na uboreshaji wa miradi 
mbalimbali inayofadhiliwa na umoja wa 
nchi zinazozalisha na kusambaza mafuta 
duniani(OPEC), umeongeza kiwango cha 
uchumi na kupunguza umaskini kwa wa-
nanchi katika Halmashauri ya Mji Makam-
bako.

Akizungumza na wanahabari, Mkurugen-
zi wa Halmashauri ya Mji wa Makambako 
mkoani Njombe, Paulo Malala, alisema 
miradi hiyo imesaidia kwa kiwango ki-
kubwa wananchi kuanzisha shughuli zao 
za maendeleo na kujikomboa na umaskini

Alisema ujio wa mpango wa kunusuru 
kaya maskini na wananchi kujipatia ajira 
za muda katika miradi mbalimbali ya 
OPEC imechangia wananchi kujipatia 
kipato.

“Tasaf wana mpango wa kunusuru kaya 
maskini ambao unasaidia kuzipatia kaya 
zinazothibitika kuwa ni maskini ruzuku ya 
fedha kidogo kwa ajili ya kusaidia watoto 
kununua mahitaji mbalimbali ya shule, 
hospitali, chakula na mahitaji mengineyo, 
lakini miradi ya OPEC ya uboreshaji wa 
miundombinu ya afya, barabara, elimu na 
shughuli za kilimo na ufugaji, wananchi 
wanapata ajira za muda na kujiongezea 
kipato,” alisema Malala.

Aliongeza: “Na shughuli zote hizo katika 
miradi ya Tasaf na OPEC wanaozifanya 
ni walengwa kutoka kaya maskini japo 
manufaa yanaenda kwa jamii yote wana-
okuwa wanaizunguka miradi hiyo katika 
eneo husika hasa kwenye miradi ya shule, 
zahanati, barabara na maji.”  

“Kupitia miradi hiyo wananchi wengi 
ambao walikuwa hawana uwezo wa 
kupata milo mitatu kwa sasa wanapata, 
wanafuga, wanalima na wanaishi kwenye 
nyumba za kisasa, kwa tathmini hii hapa 
ndio tunasema miradi hii imeondoa umas-
kini na imekuza uchumi kwa wananchi 
wetu, tunaishukuru sana serikali kupitia 
Tasaf na iendelee kuboresha maisha ya 
watu.”

Ofisa habari wa Tasaf, Estom Sanga, 
alisema Halmashauri ya Mji wa Makamba-
ko imepokea miradi 330 ya Sh.bilioni 13.1 
ambayo imetumika katika uboreshaji wa 
miundombinu, ufugaji, elimu na afya.

 

Fundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira (DAWASA), 
Ubungo, Oscar Godwin, akirekebisha bomba la inchi nane katika 
eneo la Luguruni, Manispaa ya  Ubungo, jijini Dar es Salaam juzi, 
kwa lengo la kuongeza kasi ya upatikanaji na uboreshaji wa hu-
duma ya maji. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Viongozi wa dini 
waasa wanawake 
rushwa uchaguzi

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WILAYA ya Wete kisiwani Pemba, 
imelaani kitendo kilichofanywa na 
watu wasiojulikana kwa kukata mi-
karafuu mibichi yenye karafuu, katika 
shamba la mkulima, Ahmada Ali, lil-
ilopo Shumba Vyamboni huko Taifu 
wilayani  Wete.

Akizungumza na Nipashe, Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Kaptein Khatib Khamis 
Mwadini, alisema hicho ni kitendo cha 
uhujumu uchumi wa nchi.

Alieleza  wamegundua kuwa wali-
ofanya hivyo ni kwa ajili ya kupata kuni 
kwa kuuza, jambo ambalo sio utara-
tibu na unarudisha nyuma maendeleo 
ya nchi na taifa kwa ujumla.

“Hivi sasa kumezuka mtindo wa baa-
dhi ya wananchi ambao hawapendi 
maendeleo ya nchi hii kukata miti ya 
mikarafuu ilhali ikiwa na karafuu, hii 
sio tabia nzuri na inarudisha nyuma 
maendeleo yetu,” alieleza.

Kaptein Khatib alieleza  hadi sasa 
bado hakuna mtu aliyeshtumiwa 
kuhusika na hujuma hiyo ila uongozi 
wa wilaya kwa kushirikiana na Polisi 
watafuatilia na atakayepatikana na 
hatia hiyo hatua za kisheria zitachuku-
liwa dhidi yake.

“Lakini kwa sasa tutakuwa na zoezi 

maalum la kukamata na kuchukua 
kuni mbichi za mkarafuu ambazo zi-
nakatwa bila ya kibali kinachotolewa 
na Idara ya Misitu,” alisema Kaptein 
Khatib. “Nitoe wito kwa wananchi 
wote wa Kisiwa cha Pemba kuwa zao la 
karafuu ni zao la kiuchumi, hivyo tuna-
takiwa tulitunze na tulithamini na mtu 
yeyote ambae anakwenda kinyume na 
taratibu za serikali hatua za kisheria zi-
tachukuliwa dhidi yake,” alisema.

Aliwataka wananchi wote ambao 
wanajishughulisha na ununuzi wa 
karafuu kwa kikombe kuacha mara 
moja kazi hiyo kwani serikali itachukua 
hatua kali dhidi ya atakayepatikana ak-
ifanya jambo hilo.

“Kwa sasa tutapambana nao wale 
ambao wanajifanya wao wana mamla-
ka ya kununua karafuu mbichi na hata 
kavu kwa wananchi wengine, kwani 
hawa ndio wanaofanya watu waibe 
karafuu za watu,” alisema Kaptein 
Khatib.

Hata hivyo, alisema wilaya yake ime-
shamkamata kijana mmoja katika She-
hia ya Piki akinunua karafuu mbichi na 
kesi yake iko mahakamani na kuwata-
ka wananchi kushirikiana na serikali ya 
wilaya ili kupinga vitendo hivyo.

“Kwa sasa tumeshamfikisha kijana 
mmoja wa Shehia ya Piki ambaye yeye 

aliuziwa karafuu mbichi kutoka kwa 
mwanafunzi wa darasa la tatu na hivi 
sasa kesi yake inaendelea mahakama-
ni,” alisema DC.

Aliwaomba wafanyakazi wa Shirika 
la Biashara la Taifa (ZSTC) kushirikiana 
na serikali pamoja na wananchi ku-
hakikisha karafuu zote zinazochumwa 
ndani ya wilaya hiyo au nje ya wilaya 
zinauzwa katika vituo ambavyo vina-
tambulika na  serikali.

Mkulima wa karafuu, Ali Mussa 
Shehe, mkaazi wa Kizimbani Wete, 
alisema suala la ukataji wa mikarafuu 
linawarudisha nyuma kimaendeleo, 
hivyo ipo haja kwa serikali kuweka ul-
inzi katika mashamba ya mikarafuu ili 
kudhibiti wizi na uhalifu unaotendeka 
kwenye mashamba hayo.

“Kwa kweli wanaokata mikarafuu 
kwa ajili ya kuni au mbao wanatu-
umiza, kwa sababu zao la karafuu ndio 
tegemeo letu linalotupatia fedha za ku-
jikimu na maisha.

Naye Issa Mohamed Ali, mkazi wa 
Piki Wete, alisema ni vyema kwa kila 
anayekata mikarafuu na wanaonunua 
karafuu kwa wananchi mitaani waka-
chukuliwa hatua za kisheria kwa hara-
ka, kwani wanarudisha nyuma maen-
deleo ya wakulima wa zao hilo na Taifa 
kwa ujumla.

Serikali yawalaani 
waliokata mikarafuu

Na Mwandishi Wetu

VIONGOZI wa dini wamewaasa wanawake ku-
jitenga na rushwa ya ngono, hususan katika kipin-
di hiki cha kuelekea uchaguzi wa serikali za mitaa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa ya Maaskofu 
na Mashekhe ya Maadili, Amani na Haki za Bin-
adamu kwa Jamii ya Madhehebu ya Dini, Askofu 
William Mwamalanga, amewataka wanawake ku-
jiepusha na rushwa hiyo, pamoja na kuwaonya 
kuhusu dhambi ya rushwa.

Aliyasema hayo kwenye kongamano la siku 
mbili linalofanyika jijini Dar es Salaam na kuwa-
husisha wanawake wawekezaji kutoka mikoa to-
fauti.

“Siku zote mama ni mama hata kwa baba au 
mzee mwenye cheo, huu ni wakati wa wanaweke 
kuwekeza kwenye sekta zote za kimaendeleo na 
kupinga vitendo vya rushwa za ngono ambavyo 
vinamdhalilisha sana mwanamke kila uchao, ke-
meeni wanawake wanaotoa rushwa ya ngono ku-
pata vyeo kwenye ajira serikalini na taasisi binafsi, 
siasa,” aliema Mwamalanga.

Askofu Mwamalanga alisema anasikitishwa na 
kushamili kwa wasichana wadogo kujiingiza kwe-
nye biashara ya ngono mitaani huku taasisi za wa-
nawake zikiwa kimya, huku sababu kuu ikitajwa 
umasikini

“Rais Magufuli ametoa fursa kwa wafanyabi-
ashara wadogo kuuza bidhaa kila mahali ili mradi 
kuna wateja, wanawake jishughulisheni.”

Shekhe Ramadhani Mohamed amewataka wa-
nawake kutoka kwenye madhehebu ya dini zote 
nchini kushirikiana na maaskofu na mashekhe ku-
fichua vitendo hivyo ambavyo kimsingi vinarudi-
sha nyuma maendeleo.

Kongamano hilo limewashirikisha wanawake 
3,400 kutoka madhehebu mbalimbali ya kidini na 
mikoa yote ya Tanzania Bara.

Diwani wa kata hiyo, 
Balikeka Ramadhani,  
aliishukuru halmashauri 
kwa kusaidia kutoa fedha 
hizo pamoja na za kutoka  
Serikali kuu na  wananchi 
wake kuonyesha moyo, 
hivyo  ni jambo muhimu 
kwa watoto wao ambao 
walikuwa ukitembea um-
bali mrefu kufuata elimu.
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Ukatili wa polisi waibua hasira
NAIROBI, Kenya

UKATILI kwa wanafunzi unaodaiwa ku-
fanywa na polisi nchini Kenya umeibua 
hasira kali miongoni mwa wananchi na 
katika mitandao ya kijamii.

Kumekuwa na wimbi la ghadhabu 
kwenye mitandao ya kijamii nchini Ken-
ya kufuatia mashambulio ya kikatili ya-
nayofanywa na polisi dhidi ya wanafunzi.

Hasira hiyo imeibuka baada ya video 
iliyosambazwa mitandaoni ya maofisa 
wa polisi walioonekana wakimpiga kwa 
ukatili mwanafunzi wa chuo kikuu.

Video hiyo ya sekunde 22 iliyorekodi-
wa kutoka kwenye jengo la ghorofa Ju-
matatu ilionyesha polisi wanne wakim-
piga mateke, kumpiga na kumkanyaga 
mwanafunzi ambaye alikuwa amelala 
chini.

Waliorekodi video hiyo wanasikika 
wakielezea kushitushwa na tukio, am-

Masham-
bulizi ya 
ukatili ya 
polisi dhidi 
ya wa-
nafunzi wa 
vyuo vikuu 
limekuwa 
ni jambo 
la kawaida 
mion-
goni mwa 
mataifa 
ya Afrika 
Mashariki.

bapo mmoja wao alilia wakati Ofisa wa 
Polisi akimpiga mateke mwanafunzi 
kichwani.Video hiyo inamalizika kwa 
kuonyesha mwanafunzi huyo aki-
chukuliwa na polisi.

Mmoja wa wahariri wakuu wa chom-
bo cha habari nchini Kenya alituma vid-
eo hiyo kwenye mtandao wa Twitter:

Polisi walipelekwa katika Chuo kikuu 
cha Kilimo na Teknolojia cha Jomo Ken-
yatta ( JKUAT) jijini  Nairobi, baada ya 
wanafunzi kufanya maandamano dhidi 
ya ongezeko la matukio ya ukosefu wa 
usalama.

Inspekta wa polisi nchini Kenya Hi-
lary Mutyambai, hata hivyo alisema 
kuwa maofisa wa usalama walipelekwa 
kwenye chuo hicho “kurejesha utulivu” 
baada ya wanafunzi kufunga barabara 
kuu na kuanza “kuwanyanyasa madere-
va wa magari na watumiaji wengine wa 
barabara”.

“Ni muhimu kujua kuwa maofisa 
wote wa polisi wamepitia katika mafun-
zo ya kitaaluma katika udhibiti wa gha-
sia na mikusanyiko isiyo ya kisheria. 
Matumizi ya nguvu lazima yawe ni ya 
kisheria na ya muhimu kulingana na 
mahitaji ya kisheria ,” aliongeza.

Ujumbe wa Twitter wa Waziri wa 
Mambo ya Ndani, Fred Matiang’i aliou-
tuma Jumatatu wiki hii ulisema maofisa 
wa polisi waliokiuka sheria watachuku-
liwa hatua:

Taarifa ya ukatili wa polisi dhidi ya 
wanafunzi imeibua hisia kali mtandao-
ni huku Wakenya kupitia ‘hashtag’ 
#StopPoliceBrutality au #SimamishaU-
katili waPolisi wakituma ujumbe kwe-
nye mtandao wa Twitter na kusambaza 
video ya wanafunzi wa JKUAT wak-
ishambuliwa na polisi.

Maofisa wa chuo hicho waliagiza ku-
fungwa kwa taasisi hiyo ya elimu “kwa 

muda usiojulikana”.
Mashambulizi ya ukatili ya polisi dhi-

di ya wanafunzi wa vyuo vikuu limeku-
wa ni jambo la kawaida miongoni mwa 
mataifa ya Afrika Mashariki.

Tukio hili linakuja baada ya wa-
nafunzi wa vyuo vikuu kama vingine 
kama vile Chuo Kikuu cha Moi, Masinde 
Mulilo na Maseno kuandamana kwa 
sababu mbalimbali wakitaja ukosefu 
wa usalama.

Wanafunzi wamekuwa wakishambu-
liwa na maofisa wa usalama kila wan-
apofanya maandamano, jambo ambalo 
linalaaniwa na Wakenya.

Mwezi uliopita wanafunzi nchini 
Uganda waliripotiwa kujeruhiwa baada 
ya jeshi la nchi hiyo kufanya uvamizi wa 
usiku katika mabweni yao katika Chuo 
Kikuu cha Makerere kilichopo katikati 
ya mji mkuu wa nchi hiyo, Kampala. 
BBC

Umma katika mji wa Ghaza ukiubeba mwili wa kamanda Baha Abu Al-Atta aliyeuawa 
na Israel jana. PICHA : MTANDAO.

Mgonjwa akimeza dawa. Iicha 
ya kuwapo tiba inaelezwa kuwa 
nasaba za Waafrika hazijahusishwa 
kwenye kutengeneza dawa hizo.
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DAMSCUS, Syria 

ISRAEL imetangaza kumuua 
Kamanda wa kundi la wa-
namgambo wanaoungwa 
mkono na Iran la Islamic Jihad 
katika shambulio lililofanywa 
kwenye Ukanda wa Gaza jana.

Aidha, wakati wa kumuua  
ilimshutumu kwa kufanya 
mashambulizi kadhaa ka-
tika mpaka wake na kupanga 
mashambulizi zaidi dhidi ya 

Israel.
Shirika la habari la Syria 

lilisema kwamba Israel pia im-
efanya shambulio la kombora 
lililolenga nyumba ya ofisa wa 
kundi hilo mjini Damscus na 
kumuua mmoja kati ya watoto 
wake.

Kwa mujibu wa shirika hilo 
kuuawa kwa Baha Abu Al-Atta 
(picha ndogo), katika nyumba 
yake mjini Gaza kunaonekana 
kutoa changamoto mpya kwa 

kundi la Hamas linalotawala 
ukanda wa Gaza.

Hamasa imekuwa ikijaribu 
kuendeleza hatua ya kusitisha 
mapigano na Israel tangu ka-
tika vita vya mwaka 2014. 

Kundi la Islamic Jihad 
lilisema mke wa Al-Atta pia, 
aliuawa katika mlipuko huo 
ambao uliharibu jengo hilo 
mjini Gaza katika wilaya ya 
Shejaia mapema alfajiri ya jana. 
DW

Kamanda Islamic Jihad auawa

LAGOS , Nigeria

IMEELEZWA kuwa Waafrika wenye 
rangi nyeusi wanapata  wakati 
mgumu pale wanapohitaji tiba ya 
dawa kwa sababu  taarifa za vi-
nasaba zinazotumika kutengeneza 
dawa ni chache.

Kwa ujumla Weusi wanawakilisha 
asilimia mbili tu ya sampuli ya vi-
nasaba iliyotumika kwenye  utafiti 
wa kutengeneza dawa.

Hata hivyo kampuni mpya ya 
Nigeria inataka kubadili mfumo 
huo na kuhakikisha kuwa Waafrika 
wanapata dawa na kutibiwa.

Uhaba wa utafiti kuhusu watu 
wa aina fulani unahatarisha kuenea 
kwa magonjwa duniani kote.

Kwa mujibu wa muasisi na 
mkurugenzi wa kampuni inayotafiti  
biolojia ya vinasaba ya  54gene’ , 
Dk. Ene-Obong, watu wenye rangi 
nyeusi wana tofauti za kimaumbile 
na watu wengine duniani, hivyo 
kutengeneza taarifa zao za vina 
saba kunahitaji rasilimali kubwa 
zaidi ili zipatikane.

Alisema amefanya utafiti wa 
vinasaba katika maabara ya nchini 
Nigeria katika mji wa Lagos, am-
bapo timu yake ina mpango wa 
kufanyia utafiti wa vinasaba 4,000 
vya sampuli zitakazokusanywa kwa 
mwaka 2019, kwa malengo ya ku-
wafikia watu 100,000 ifikapo 2020.

Dokta Obong alisema kuwa ufa-
hamu wa jukumu la vinasaba katika 
magonjwa litasaidia katika uhusi-
ano wa maradhi na  tiba . BBC

Watafiti wa dawa 

wasahau Waafrika
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Jaji Mkuu afunguka athari 
maandalizi hafifu mashtaka
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HABARI KITAIFA

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

KAMA ulizoea kutompa chakula, 
maji, kumsabibishia maumivu, 
majeraha au woga mnyama un-
ayemfuga kwa makusudi na nia 
mbaya, ukikutwa kiwango cha 
faini kuanzia Sh. 500,000 hadi 
1,000,000 itakuhusu.

Wabunge walipitisha adhabu 
hiyo jana mjini Dodoma baada ya 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
(AG), Prof. Adelardus Kilangi,  ku-
wasilisha Muswada wa Sheria ya 
Marekebisho ya Sheria mbalim-
bali namba 7 wa mwaka 2019.

Muswada huo ulipendekeza ku-
fanya marekebisho katika sheria 11 
ikiwamo Sheria ya Ustawi wa wan-
yama, kifungu cha 59 ili kuongeza 
idadi ya vitendo ambavyo ni ma-
kosa chini ya sheria hiyo.

“Kwa mujibu wa marekebisho 
hayo, itakuwa ni kosa mtu asipo-
hakikisha kuwa wanyama walio 
chini ya uangalizi wake wanaishi 
bila njaa, kiu, woga, maumivu au 
majeraha,” alisema Prof. Kilangi 
na kuongea:

“Sheria inapendekezwa kureke-
bishwa ili kuongeza ukubwa wa 
adhabu kwa makosa mbalimbali 
yaliyoanishwa chini ya sheria 
na kuongeza kiwango cha fedha 
ambacho Mkurugenzi   anaweza 
kuagiza mtu alipe palepale wakati 
ameililisha makosa,” alisema 
Prof. Kilangi.

Alisema katika Sheria ya Ma-
gonjwa ya Wanyama, Sura ya 156, 
kifungu cha 62 kinapendekezwa 
kurekebishwa kwa madhumuni 
ya kuhuisha upya adhabu na ma-
kosa mbalimbali chini ya sheria 

hiyo.
Alisema kifungu cha 62A 

kimeongezwa ili kuweka mfumo 
wa kuililisha makosa, jambo am-
balo litaepusha mchakato mrefu 
wa mashtaka na hivyo kuokoa 
gharama na muda na kupunguza 
mlundikano wa kesi mahakama-
ni  kwa makosa madogo ambayo  
yanaweza kuililishwa. 

MAZISHI YA VIONGOZI
Prof. Kilangi alisema Muswada 

huo umependekeza marekebisho 
katika sheria ya mazishi ya viongo-
zi wa kitaifa, sura ya 419, kwamba 
marekebisho ya jumla yanafanyi-
ka kwa  kuondoa masharti yanay-
ohusu uanzishwaji wa makaburi 
ya kitaifa na usimamizi wake.

Alisema msingi wa mareke-
bisho hayo ni kuwawezesha vion-

gozi au familia zao kuwa huru 
kuchagua mahala pa kuzikwa kwa 
kuheshimu tamaduni, mila na dini 
zao.

“Vifungu vya 5, 7, 13, 20 na 
21(2) vinarekebishwa kwa lengo 
la kutambua viongozi wa kitaifa 
wa Zanzibar katika masharti 
mbalimbali ya Sheria hii 
yanayohusu taratibu za mazishi 
ya viongozi, kuainisha muda wa 
maombolezo wa Rais wa Zanzibar 
na Rais Mstaafu wa Zanzibar na 
kuimarisha ushiriki wa viongozi 
wa Zanzibar katika Kamati 
Tendaji,” alisema Prof Kilangi na 
kuongeza:

“Aidha, kifungu cha 9 kinareke-
bishwa kwa lengo la kuainisha 
kipindi cha maombolezo pale 
wakati Spika au Jaji Mkuu atafari-
ki. Sheria ilivyo sasa haijaainisha 

muda wa maombolezo kwa vion-
gozi hao.  Kifungu cha 11 kinareke-
bishwa kwa kumfanya Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar kuwa 
Makamu Mwenyekiti wa Kamati 
ya Taifa ya Mazishi.” 

Alisema lengo la marekebisho 
hayo ni kuruhusu kiongozi wa ki-
taifa kuzikwa katika eneo ambalo 
familia yake itaamua azikwe au 
kwa kuzingatia wosia wake. 

Alisema pamoja na kuruhusu 
hilo, mazishi yatafanyika kwa 
taratibu za mazishi ya kitaifa au 
kiserikali kama zilivyoainishwa 
kwenye sheria. 

Akichangia muswada huo, 
Mbunge wa viti maalum (Chade-
ma), Suzan Lyimo alisema kwa 
mila za Watanzania hakuna ndugu 
watakaokubali kwenda kuzika 
kwenye makabuli ya kitaifa.

Na Mwandishi Wetu

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim 
Juma, amesema maandalizi haifu ya hati 
ya mashtaka katika kesi yanaweza kusaba-
bisha upelelezi wa kesi kutofanyika na 
kuwa chanzo cha kutotendeka kwa haki.

Aidha, jambo hilo husababisha mfumo 
wa sheria kutoaminiwa na wananchi.

Akizungumza katika ziara ya kikazi 
mkoani Rukwa, Jaji Mkuu aliishauri serika-
li kufanya tathmini ya kazi inayofanywa na 
wapelelezi pamoja na waendesha mashta-
ka katika kesi iwapo wanatekeleza wajibu 
wao ipasavyo. 

Alisema Mahakama ya Tanzania inaka-
biliwa na changamoto ya kesi kutomalizika 
kwa wakati na wakati mwingine haki kuto-
tendeka kutokana na wapelelezi pamoja 
na waendesha mashtaka kutotekeleza 

wajibu wao ipasavyo.
Aidha, aliishauri serikali kuwabana 

wapelelezi na waendesha mashitaka ili 
wawe wanajiandaa vizuri katika kesi mbal-
imbali.

Kwa mujibu wa Jaji Mkuu, endapo 
kutakuwa na maandalizi haifu ya hati ya 
mashtaka katika kesi husababisha upelele-
zi wa kesi hiyo kutofanyika inavyotakiwa, 
hivyo  wakati mwingine kusababisha haki 
kutotendeka na kusababisha mfumo wa 
sheria kutoaminiwa na wananchi.

Alisema matumizi ya Tehama katika kesi 
yatarahisha na kusaidia haki kutendeka na 
kesi kumalizika kwa wakati, huku akitolea 
mfano wa matumizi ya kipimo cha vina-
saba kwenye kesi kubwa kama za mauaji 
na ubakaji. 

Akitolea mfano wa kesi kwenye Mahaka-
ma ya Rufani, Jaji Mkuu alisema wakati 

mwingine Majaji hukutana na changamoto 
ya maandalizi haifu ya hati ya mashtaka 
kwa kuwa inakuwa haiendani na tukio le-
nyewe.

Alisema kutokana na kukua kwa sayansi 
na teknolojia, wapelelezi hawanabudi ku-
chukua maungamo ya kesi kwa njia ya pi-
cha za video. 

“Upelelezi bado uko karne ya 16 wakati 
wahalifu wako karne ya 21,” alisema Jaji 
Mkuu. 

Kuhusu Mahakama kuanza kutoa hu-
kumu kwa lugha ya Kiswahili, Jaji Mkuu 
alisema suala hilo ni muhimu na Mahaka-
ma italifanyia kazi. 

Aliongeza kuwa hivi sasa Chuo cha 
Uongozi wa Mahakama Lushoto, kinatoa 
mafunzo kwa Mahakimu ya uandishi 
wa hukumu kwa lugha nyepesi na inay-
oeleweka zaidi. 

Meneja Masoko wa Benki ya Taifa ya Biashara (NBC), Alina Maria Kimaryo (wa pili kushoto), akizungumza na 
waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati  wa droo ya kwanza ya kampeni  ya akaunti ya ‘Malengo’, 
ambapo wateja watano, walijishindia zawadi ya bodaboda  kila mmoja.  Wengine ni maofisa wa benki hiyo na 
mwakilishi kutoka Bodi ya Michezo ya Kubahatisha. NA MPIGAPICHA WETU

Wazalishaji wa 
mkaa mbadala 
washauriwa

Dawa ya wanaotesa wanyama yapatikana

Na Romana Mallya

SERIKALI imewataka wazalishaji 
wa mkaa mbadala kuhakikisha 
wanaboresha bidhaa hiyo ili ikidhi 
viwango na kuongeza watumiaji 
ambao sasa wanatumia mkaa unao-
haribu mazingira.

Hayo yalisemwa jana na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Usimamizi 
wa Mradi wa kuwezesha wazal-
ishaji kuzalisha mkaa mbadala, 
Deogratius Nyangu, kutoka Ofisi ya 
Makamu wa Rais.

Kamati hiyo ambayo ipo chini ya 
Ofisi ya Makamu wa Rais juzi ilikaa 
kupitia taarifa za robo mwaka za 
utekelezaji wa mradi huo ambao 
unatekelezwa baada ya kupatikana 
washindi watatu wanaozalisha 
mkaa mbadala na majiko.

Mradi huo unasimamiwa na 
Taasisi ya Uongozi na Maendeleo 
ya Ujasiriamali (IMED) na kufadhili-
wa na kampuni ya Shell Exploration 
and Production Tanzania ambapo 
mshindi wa kwanza alipata Sh. 
milioni 300, mshindi wa pili Sh. 
milioni 200 na mshindi wa mwisho 
Sh. milioni 100.

Nyangu alisema mradi huo 
ambao unatekelezwa kwa miaka 
mitatu mpaka sasa washindi 
wameshapatiwa fedha kwa awamu 
mbili na iliyobaki ni awamu ya 
mwisho.

Alisema wamejiwekea kabla ya 
kutoa fedha, wamekuwa wakiku-
tana hupitia taarifa za washindi 
hao kujua changamoto na mafani-
kio waliyopata baada ya kuwez-
eshwa kifedha.

Mkurugenzi wa Taasisi ya IMED, 
Dk. Donath Olomi, alisema licha 
ya uzalishaji wa mkaa mbadala 
kuongezeka, bado baadhi ya watu 
wana uelewa mdogo wa matumizi 
yake.

Alisema wazalishaji hao wa mkaa 
na majiko yake kwa sasa soko 
lao kubwa lipo kwenye taasisi za 
umma, vyuoni na wafanyabiashara 
wanaojihusisha na upikiaji wa 
vyakula.
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LONDON, England 

UNAI Emery ameungwa mkono 
hadharani na viongozi wa juu wa 
Arsenal, lakini ameonywa kuhakik-
isha timu inapata matokeo.

Nafasi ya Emery pale kwenye 
Uwanja wa Emirates imekuwa kati-
ka sintofahamu baada ya kushinda 
mechi mbili tu kati ya 10 zilizopita 
za Ligi Kuu ya England.

Hata hivyo, Mkurugenzi wa 
Soka wa Arsenal, Raul Sanllehi na 
Mkurugenzi Mkuu, Vinai Venkate-
sham wamesema kwa sasa hawana 
mpango wa haraka wa kubadilisha 
kocha.

“Bado tuna imani na Unai kwam-

ba ni mtu sahihi kwa kazi hii,” wali-
waambia viongozi wa Arsenal kwe-
nye kikako chao.

“Wote haturidhishwi na ma-
tokeo kama ilivyo kwa shabiki 
mwingine yeyote pamoja na ki-
wango cha timu.

“Tunajua hisia za mashabiki 
na pia sisi hatujaridhishwa na 
kiwango cha timu, kwani wengi 
walikuwa na matarajio makubwa 
na Unai.

“Lakini kwa sasa hatuna mpan-
go wa kufanya mabadiliko ya ko-
cha, kwani tunachokitaka kutoka 
kwake ni kuhakikisha matokeo 
yanaimarika uwanjani ili kufikia 
malengo yetu ya msimu huu.”
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HABARI MICHEZO

Mancini: 

Balotelli 

ana nafasi 

Italia
ROME, Italia 

ROBERTO Mancini hatamuita Mario Balo-
telli kwenye kikosi cha Italia kwa sababu 
ya kuzima kelele za ubaguzi, kwani ataitwa 
pale atakapokuwa kwenye kiwango bora.

Na pia Mancini amesema mshambuliaji 
huyo wa klabu ya Brescia bado ni kijana na 
ana nafasi kwenye kikosi cha Azzurri.

Balotelli mwenye umri wa miaka 29, 
alipigiwa kelele za ubaguzi na mashabiki 
wa Hellas Verona wakati wakishinda 2-1 
mwezi huu na alitishia kuondoka uwanjani.

Verona ilipewa adhabu ya kucheza 
mchezo mmoja wa ligi bila mashabiki, 
huku klabu hiyo ikimfungia kocha mkuu, 
Luca Castellini kutojihusisha na soka kwa 
kipindi cha miaka 11, baada ya kufanya 
mahojiano na redio moja na kuonyesha 
kuwaunga mkono mashabiki kwa uba-
guzi wa rangi.

Balotelli alirudi nchini Italia mwaka 
2018 baada ya kucheza nje kwa miaka 
minne na hajakuwapo kwenye kikosi 
cha timu ya taifa tangu alipocheza 
kwenye sare ya 1-1 dhidi ya Poland 
Septemba mwaka huu.

Mancini, kocha ambaye alimpa 
nafasi ya kucheza Balotelli kwenye 
kikosi cha Inter mwaka 2007, ame-

sisitiza kwamba bado anaiona nafasi 
ya nyota huyo kwenye kikosi cha timu 

hiyo, kama tu kiwango chake kitaima-
rika.

“Soka ni mchezo ambao unaungani-
sha watu na sio kuharibiwa na watu 
wachache. Nitamuuita Balotelli kikosi 

cha Italia pale tu kiwango chake kitaka-
pokuwa kimeimarika zaidi,” alisema Man-
cini akiwaambia waandishi wanahabari.

“Nampenda Mario. Nilimpa nafasi ya 
kucheza kwa mara ya kwanza akiwa kijana 
mdogo. Bado ni kijana kutosha na anaweza 
kupata nafasi kwa siku za usoni, lakini 
kwangu mimi nitamuita tu pale ambapo 
kiwango chake kitakuwa kimeimarika.”

LONDON, England 

N
YOTA wa Chelsea, Christian 
Pulisic ameondolewa kwenye 
kikosi cha timu ya Taifa 
ya Marekani, kutokana na 

maumivu ya nyama za paja na kiuno.
Winga huyo alikuwa sehemu ya kikosi 

cha awali kwa ajili ya Ligi ya Mataifa ya 
CONCACAF dhidi ya Canada na Cuba 
mwezi huu.

Hata hivyo, kocha Gregg Berhal-
ter amethibitisha kwamba baada ya 
makubaliano ya wao wawili wameamua 
kutoongeza hatari ya kuumia zaidi kwa 
Pulisic na hivyo kuachwa kikosini.

“Christian kwa sasa ameondole-
wa kwenye kikosi. Hayo yalikuwa 
makubaliano ya klabu, tukiangalia na 
ufiti wa mchezaji mwenyewe,” alisema.

“Maamuzi hayo mara zote ni magu-
mu kwa sababu kundi la benchi la 
ufundi na wachezaji wanataka kumu-
ona Christian hapa, lakini ingekuwa 
hatari kumjumuisha kwenye kikosi 
kwa wakati huu.”

Pulisic amekuwa kwenye kiwan-
go kizuri pale Chelsea ambako 
kwa sasa wanashika nafasi ya tatu 
kwenye msimamo, akiwa ame-
funga mabao matano katika mechi 
tisa alizocheza tangu alipoanza 
kucheza pale Stamford Bridge.

Emery ahakikishiwa 
Arsenal akionywa

PULISIC 

AONDOLEWA 

KIKOSI CHA 

MAREKANI
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PARIS, Ufaransa

ANTHONY Martial bado yupo kwenye 
sehemu ya mipango ya kikosi cha 
Ufaransa licha ya kwamba, msham-
buliaji huyo hajachaguliwa kwenye 
timu yake, amesema kocha, Didier 
Deschamps.

Nyota huyo wa Manchester 
United amekuwa kwenye kiwango 
kizuri tangu arudi dimbani akiwa na 
‘Mashetani Wekundu’ hao baada ya 
kupona nyama za paja ambapo alikaa 
nje ya dimba kwa kipindi cha miezi 
miwili.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23, amefunga mabao matatu 
kwenye mechi sita zilizopita na 
amekuwa akichezeshwa kwa pamoja 
na Marcus Rashford na Daniel James 
pale Old Trafford.

Hata hivyo, Martial – ambaye ali-
ichezea kwa mara ya mwisho Ufaran-
sa kwenye mchezo wa kirafiki dhidi 
ya Urusi, Machi 2018 – ameondolewa 
kwenye mchezo wa kufuzu Euro 
2020 dhidi ya Moldova na Albania.

Lakini Deschamps amesema kwam-
ba, ataweza kumtumia kwa siku za 
usoni.

“Alikuwa sehemu ya kikosi cha 
Ufaransa lakini hivi karibuni ameku-
wa akiumia mara kwa mara,” alisema.

“Alirudi lakini si kwa muda mrefu 
na bado anaendelea vizuri kwa nafasi 
yake ya ushambuliaji wa kati pale 
Manchester United.

“Lakini atakuwapo kwenye kikosi 
cha wachezaji ambao wataitwa mara 
kwa mara kwenye kikosi hicho.”

Olivier Giroud amejumuishwa 
kwenye kikosi cha Ufaransa licha ya 
mshambuliaji huyo kutokuwa na na-
fasi ya kucheza mara kwa mara pale 
Chelsea msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 33, amecheza mechi sita tu 
kwa dakika 120 kwenye Ligi Kuu 
msimu huu.

PARIS, Ufaransa

U
FARANSA imemjumuisha ki-
ungo wa Arsenal, Matteo Guen-
douzi kuchukua nafasi ya Blaise 
Matuidi ambaye ni majeruhi 

kwa ajili ya mechi za mwisho za kufuzu 
kwa Euro 2020.

Nyota wa Juventus, Matuidi alifanyiwa 
uchunguzi Jumatatu jijini Turin na ali-

cheza kwa dakika 70 Jumapili wakati 
wakiibuka na ushindi wa 1-0 kwenye 

mchezo wa Serie A dhidi ya AC Mi-
lan.

“Kiungo alifanyiwa vipimo vya 
MRI, ambapo ulionyesha kwam-

ba ameumia mbavu,” ilisema 
taarifa ya klabu ya Juve.

“Kwa bahati mbaya nipo 
nje ya kikosi,” aliandika Ma-
tuidi kwenye ukurasa wake wa 

mtandao wa kijamii wa Twitter.
“Lakini naamini Ufaransa 

itafuzu kwenye michuano hii. 
Naangalia uwezekano wa kurudi 

kwenye kikosi siku zijazo.”
Shirikisho la Soka la Ufaransa, lime-

thibitisha kwamba Guendouzi alijiunga 
na kikosi cha Ufaransa pale kwenye kam-
bi ya Clairefontaine juzi Jumatatu.

Mabingwa hao wa dunia watafuzu 
Euro 2020 kutoka kwenye Kundi H kama 
wataifunga Moldova jijini Paris kesho 
Alhamisi, au kama Iceland haitashinda 
dhidi ya Uturuki.

Ufaransa itamaliza mchezo wake wa 
mwisho wa kufuzu kwa Euro dhidi ya Al-
bania Novemba 17, mwaka huu.

LONDON, England 

VINCENT Kompany amesisitiza 
Manchester City haihitaji kusajili 
beki wa kati kwenye kipindi cha us-
ajili wa dirisha dogo Januari mwa-
kani.

Kompany, nahodha wa zamani 
wa City na beki wa kati, aliondoka 
na kwenda kujiunga na Anderlecht 
kipindi cha majira ya joto kilicho-
pita bila kupata mbadala wake na 
mabingwa hao watetezi wa Ligi 
Kuu wamepoteza beki mwingine, 
Aymeric Laporte, ambaye atakuwa 
nje ya dimba kwa muda mrefu.

Imewaacha wao na beki wa kati 
wawili tu ambao ni John Stones na 

Nicolas Otamendi.
Hata hivyo, Kompany anahisi 

kwamba, City hawahitaji beki kwa 
sasa licha ya kuwa nyuma kwa 
pointi tisa kutoka kwa vinara wa ligi 
hiyo, Liverpool baada ya kufungwa 
Jumapili mabao 3-1 pale kwenye 
Uwanja wa Anfield.

“Sidhani kama wanahitaji kum-
sajili beki,” alisema Kompany ak-
isema akiiambia Sky Sports.

“Mara zote tulikuwa tunapata 
tabu sana pale Anfield. Nilisema 
kwenye mchezo wa Jumapili wa-
natafuta kumaliza miaka 25 bila 
kushinda mchezo wowote Anfield 
na vigumu, kucheza na timu am-
bayo kishitoria inakunyanyasa.

Kompany apinga City 
kusajili beki wa kati

GUENDOUZI 

ACHUKUA 

NAFASI YA 

MATUIDI

Deschamps: 
Martial 
ana nafasi 
Ufaransa
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EMERY APEWA MECHI SITA 

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery atapewa mechi sita 
zijazo kuthibitisha kwamba bado ni mtu sahihi wa kuinoa 
miamba hiyo ya Emirates. (Standard)

UNITED KURUDI KWA ZAHA

MANCHESTER United ipo katika mchakato wa majira 
ya joto kumsajili mshambuliaji wa Crystal Palace, Wil-
fried Zaha, 26, kwa mara ya pili na ipo tayari kulipa pauni 
milioni 70 kwa nyota huyo wa kimataifa wa Ivory Coast, 
ambaye aliitumikia kati ya mwaka 2013 na 2015. (Sun)

LIVER HESABU KWA FRASER

LIVERPOOl ipo katika nafasi ya kupiga hatua ya ku-
fanya mazungumzo ya kumsajili winga wa Scotland, Ryan 
Fraser, 25, kutoka Bournemouth katika dirisha la Januari. 
(Talksport)

SPURS YAJIPANGA KWA DEPAY

TOTTENHAM ipo tayari kutoa ofa ya pauni milioni 
50 kwa kiungo wa Lyon, Memphis Depay, 25, ambaye 
aliichezea Manchester United kati ya mwaka 2015 na 
2017. (Mirror)

ALONSO, POCHETTINO WATAJWA

KIUNGO wa Liverpool, Xabi Alonso, 37, na kocha wa 
sasa wa Tottenham, Mauricio Pochettino, 47, wapo katika 
orodha ya wanaotarajiwa kuwa kocha mkuu ajaye wa 
Bayern Munich. (Star)

ENRIQUE SASA HATAKI KAZI

KOCHA wa zamani wa Hispania, Luis Enrique, ambaye 
amekuwa akielezwa kama mtu sahihi wa kutwaa mikoba 
ya Unai Emery katika kikosi cha Arsenal, hafikirii kurudi 
kazini katika kipindi cha hivi karibuni. (ESPN)

IBRAHIMOVIC KUSUBIRISHWA

MANCHESTER United haitajaribu kumsajili mshambu-
liaji wao wa zamani Zlatan Ibrahimovic, 38. Ibrahimovic 
atapatikana kama mchezaji huru mkataba wake na LA 
Galaxy utakapomalizika. (Sky Sports)

CHELSEA VITANI KWA DIALLO 

TOTTENHAM, Chelsea, Watford na Norwich zipo 
tayari kutoa ofa kwa mshambuliaji wa Metz, Habib 
Diallo katika dirisha la usajili la Januari. Nyota huyo wa 
kimataifa wa Senegal, 34, amefunga mabao nane kwenye 
mechi 13 alizocheza msimu huu. (Teamtalk)

LENO AMULIKWA BAYERN 

KIPA wa Arsenal, Bernd Leno, 27, yupo katika rada za 
Bayern Munich akitakiwa kuwa mlinda mlango namba 
moja kwa kurithi mikoba ya Manuel Neuer, 33. (Sun)

AKOMALIWA DORTMUND
 
BORUSSIA Dortmund bado inamhitaji kiungo msham-

buliaji wa Everton, Anthony Gordon, 18, licha ya majira 
ya joto kutoa ofa ambayo ilikataliwa kwa nyota huyo wa 
kimataifa wa England U-19. (Football Insider)

LONGSTAFF KUJIFUNGA 

KIUNGO wa Newcastle, Matty Longstaff, 19, atasaini 
mkataba mpya wiki chache zijazo, lakini kaka yake, 
Sean amekuwa akimueleza kwamba anapaswa kufanya 
makubwa zaidi kwa miezi 12 ijayo ili kuweza kupata dili 
hilo mpya. (Telegraph)

ZISIKUPITE

HABA

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England

R
AHEEM Sterling hataju-
muishwa katika kikosi cha 
England kitakachocheza 
mechi ya kuwania kufuzu 

Euro 2020 dhidi ya Montenegro ku-
fuatia taarifa ya mpasuko uliopo kati 
ya mshambuliaji huyo wa Manches-
ter City na beki wa Liverpool, Joe 
Gomez.

Sterling na Gomez
 inaelezwa walitibuana na 
kutaka kukwidana wakati 
England ikiwa mazoezini 

St George’s Park.
Tukio hilo linaelezwa lilichochewa 

baada ya Liverpool kuibuka na ushin-
di wa mabao 3-1 dhidi ya City kwenye 
mchezo wa Ligi Kuu England iliyopig-
wa katika Uwanja wa Anfield.

Imeripotiwa kuwa wachezaji wen-
za wa England walilazimika kuwa-
tenganisha wawili hao, ambao kabla 
hapo Jumapili walitibuana wakati 
Liverpool ikizidi kujichimbia kileleni 
kwa pointi nane zaidi.

Sterling ataendelea kubaki na kiko-
si cha England, ambacho kinahitaji 
pointi moja tu ili kujihakikishia na-
fasi ya kufuzu michuano hiyo, lakini 
taarifa ya Chama cha Soka England 
imethibitisha hatacheza dhidi ya 
Montenegro.

“FA inaweza kuthibitisha kuwa 
Alhamisi Raheem Sterling hata-
jumuishwa katika kikosi kitaka-
chocheza mechi ya kuwania kufuzu 
EURO 2020 dhidi ya Montenegro 
itakayopigwa Uwanja wa Wembley 
kama matokeo ya usumbufu katika 
eneo la timu binafsi kwenye Uwanja 
wa St. George leo [jana]. Atabaki na 
kikosi,” taarifa ilisomeka.

Kocha wa England “Three Lions”, 
Gareth Southgate aliongeza: “Tume-
chukua uamuzi wa kutomjumuisha 
Raheem katika mechi dhidi ya Mon-
tenegro Alhamisi.

“Changamoto moja kubwa na ngu-
vu, tumeweza kutenganisha uhasama 
uliopo katika klabu na timu ya taifa. 
Kwa bahati mbaya hisia za mchezo 
wa jana zilikuwa bado mbichi.

“Hisia zangu ni kwamba jambo 

sahihi kwa timu ni hatua ambayo 
tumeichukua.

“Sasa uamuzi umeshafanywa na 
makubaliano ya kikosi kizima, ni 
muhimu kwamba tunawasapoti 
wachezaji na kuangazia Alhamisi 
usiku.”

Sterling amekuwa katika kiwango 
cha kuvutia kwa England wakati wa 
mechi za kuwania kufuzu, akifunga 
mabao nane na kutoa pasi za mwisho 
tano.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24, aliendelea kuonyesha 
ubora dhidi ya Liverpool, lakini City 
ilishindwa kujibu kipigo cha mabao 
kutoka kwa Fabinho, Mohamed Salah 
na Sadio Mane huku wakipata la ku-
futia machozi kupitia kwa Bernardo 
Silva dakika ya 77 ambalo halikuwa-
saidi kuwazuia wapinzani wao kuibu-
ka na pointi tatu.

Baada ya mechi hiyo na Monte-
negro kwenye Uwanja wa Wembley, 
kikosi hicho cha Southgate kitahiti-
misha mechi zake za kuwania kufuzu 
Euro dhidi ya Kosovo itakayopigwa 
Pristina Jumapili.

   FA inaweza kuthibitisha kuwa Alhamisi hataju-
muishwa katika kikosi kitakachocheza mechi ya...

GOMEZ CHANZO SOUTHGATE

KUMTEMA STERLING ENGLAND
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Na Shufaa Lyimo

W
AKATI uongozi wa KMC FC 
ukikana rasmi kutokuwa 
na mpango wa kumwajiri 
aliyekuwa Kocha Mkuu wa 

Yanga, Mwinyi Zahera, taarifa zimezidi 
kueleza kuwa klabu hiyo ya Manispaa ya 
Kinondoni tayari imekubaliana na kocha 
wa zamani wa Simba, Mrundi Masoud 
Djuma.

 Baada ya Zahera kutemwa na Yanga ku-
fuatia mwenendo mbaya katika klabu hiyo 
hususan kufanya vibaya kwenye michua-
no ya kimataifa, tetesi zimekuwa zikiihusi-
sha klabu hiyo na kocha huyo raia wa DR 
Congo, lakini katika orodha hiyo Djuma 
akionekana kuongoza mbio hizo.

Hata hivyo, uongozi wa KMC FC ambao 

upo sokoni kumwinda kocha wa kubeba 
mikoba ya Mganda Jackson Mayanja 
aliyetupiwa virago vyake wiki iliyopita, 
umeweka wazi kuwa katu, hauna mpango 
wa kumwajiri Zahera.

Akizungumza na Nipashe jana,
 Mwenyekiti wa KMC, Ben-

jamini Sitta, alisema hamna 
ukweli wowote juu ya taarifa 
hizo na kudai hajazungumza
 wala kukutana na Zahera na

 kuwataka wadau wa soka
 wawe wanazungumza vitu

 vyenye uhakika.
“Hakuna ukweli wowote kuwa tuna 

mpango wa kufanya kazi na Zahera, hizo 
habari si za kweli tunaomba watu wawe 
wanatoa taarifa ambazo zina uhakika,” 

alisema Benjamini.
Na alipoulizwa kuhusu Djuma, Sitta 

hakutaka kuwa wazi na badala yake moja 
kwa moja aligeukia mpango wao wa kuki-
andaa kikosi hicho katika kipindi hiki 
ambacho ligi imesimama kupisha ma-
pumziko ya mechi za kimataifa zilizopo 
katika Kalenda ya Fifa.

“Tutakitumia vizuri kipindi hiki am-
bacho ligi imesimama lengo letu ni ku-
hakikisha hatushuki daraja, tunaomba 
mashabiki wetu wazidi kutupa ushiriki-
ano kama walivyotufanyia msimu uliopi-
ta,” alisema mwenyekiti huyo.

Hata hivyo, kwa mujibu wa vyanzo 
mbalimbali vya habari jijini Dar es Sa-
laam jana, inadaiwa tayari Djuma ame-
kubaliana na KMC kuinoa kwa mkataba 
wa mwaka mmoja.

MASOUD ANUKIA KMC 

IKIMKANA RASMI ZAHERA

Na Mwandishi Wetu

JUMLA ya wachezaji 120 wa gofu kutoka 
sehemu mbalimbali hapa nchini, wanata-
rajiwa kuchuana vikali mwishoni mwa 
wiki katika mashindano ya Waitara Gofu 
2019, yanayodhaminiwa na Kampuni ya 
Bia ya Serengeti (SBL). 

Mashindano hayo ya siku moja, yata-
fanyika Jumamosi katika viwanja vya 
Gofu vya Lugalo jijini Dar es Salaam. 

Akitangaza udhamini huo jijini Dar 
es Salaam jana, Meneja Masoko wa SBL, 
Anitha Msangi, aliwaambia waandishi wa 
habari kuwa udhamini wa SBL kwenye 
mashindano hayo maarufu, unalenga 
kuendeleza mchezo wa gofu nchini. 

“Kampuni ya SBL kupitia bia yake 
pendwa ya Serengeti Premium Lager 
inayofuraha kuwa mdhamini mkuu wa 
mashindano ya gofu ya Waitara ya mwaka 
huu. Udhamini huu unaonyesha nia yetu 
ya dhati ya kuendeleza michezo hapa 
nchini,” alisema Anitha. 

Kupitia Bia ya Serengeti Premium La-
ger, Kampuni ya SBL ni mdhamini mkuu 
wa timu ya Taifa, ‘Taifa Stars’ na pia inad-
hamini Ligi ya Taifa ya Wanawake kupitia 
bia yake ya Serengeti Lite. 

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Klabu ya Gofu ya Lugalo, Brigedia Jener-
ali mstaafu Michael Luwongo, aliishukuru 
Kampuni ya SBL kwa udhamini huo na 
kuzitaka kampuni na taasisi nyingine kui-

ga mfano wa SBL na kujitokeza kusaidia 
mchezo wa gofu nchini. 

“Tunaishukuru sana Kampuni ya SBL 
kwa mchango wake kwenye kusaidia 
maendeleo ya michezo hapa nchini na 
hususan gofu. SBL imekuwa mdhamini 
mkubwa wa mashindano haya,” alisema. 

Mashindano ya Waitara Gofu hufanyika 
kila mwaka yakilenga kutambua mchan-
go wa Jenerali mstaafu George Waitara 
aliyekuwa mkuu wa majeshi kwa kuanzi-
sha Klabu ya Gofu ya Lugalo. 

Klabu ya Gofu ya Lugalo ilianza mwaka 
2006 kutokana na mchango mkubwa wa 
Waitara ambapo pia uliendelezwa na Jen-
erali Davis Mwamunyange ambaye alim-
fuatia baada ya kustaafu.

SBL yajitosa kudhamini Waitara Gofu 2019
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI Ligi Kuu Bara ndiyo 
kwanza ikiwa raundi ya 11 na 
baadhi ya timu zikiwa na viporo 
vingi mkononi, tayari makocha 
takriban watano wametimuliwa 
msimu huu kuzinoa klabu zao, 
suala ambalo Kocha wa zamani 
wa Simba, Jamhuri Kihwelu ‘Julio’ 
na Malale Hamsini aliyetimuliwa 
Ndanda FC wamefunguka tatizo 
linalowakumba.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti kupitia redio moja jijini 
Dar es Salaam, kwa upande wa 
Malale ambaye msimu huu alitim-
uliwa kuinoa Ndanda FC, alisema 
kazi ya ukocha ni ngumu na ndiye 
anayebeba mzigo timu ikipoteza 
lakini tatizo huwa hapewi kila kitu 
ili baadaye aweze kubebeshwa 
lawama.

“Mwalimu inabidi apewe kila kitu 
ikiwa ni pamoja na mapendekezo 
yake ya wachezaji anaowataka 
kusajiliwa, lakini unakuta unain-
giliwa katika majukumu yako, 
huku timu ikitakiwa kupata ma-
tokeo jambo ambalo ni vigumu 
kulitekeleza katika mazingira kama 
hayo,” alisema.

Kwa upande wake Julio alisema, 
uswahili ni mwingi katika klabu za 
hapa nchini hususan hizi kubwa za 
Simba na Yanga, huku akifafanua 
kwamba utaratibu mzima wa vion-
gozi wa klabu hizo hususan wakati 
wa usajili ndilo linalochangia 
makocha kutimuliwa kutokana na 
kutopewa nafasi ya kufanya usajili.

Alisema makocha wengi wa-
naajiriwa wakati timu ikiwa 
imeshasajili na hata kama kocha 
yupo na akatoa mapendekezo 
yake, huwa hayafuatwi na kamati 
zinazojiita za usajili katika klabu 
mbalimbali za hapa nchini.

“Ni kweli wanasema kocha 
anaajiriwa ili afukuzwe, lakini 
tukubali kama tatizo hawasikilizwi 
na viongozi na tambua mchezaji 
wewe hukutoa mapendekezo 
asajiliwe ni vigumu kuwa katika 
malengo yako na wenyewe ndio 
wanaweza kucheza vibaya kwa 
lengo la kukufukuzisha.

“Kamati hizi za usajili mara 
nyingi hazifuati mapendekezo 
ya makocha, na mara nyingine 
kocha anaajiriwa na kukabi-
dhiwa wachezaji ambao tayari 
wamewasajili kwa matakwa yao, 
hivyo ni vigumu kupata matokeo 
ya haraka kutokana na aina ya 
wachezaji ambao hukuwahitaji,” 
alisema.

Timu ambazo zimetimua mako-
cha wao msimu huu hadi sasa ni 
KMC FC, Alliance FC, Ndanda FC, 
Biashara United na Yanga, huku 
Azam FC ikiachana kwa mikono 
miwili na Etienne Ndayiragije 
ambaye ameajiriwa kuwa Kocha 
Mkuu wa timu ya Taifa, Taifa Stars.

Julio, Malale 
wafunguka 
makocha 
kutimuliwa

Meneja Masoko wa Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), Anitha Msangi, akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam jana, wakati wa kutangaza udhamini wa mashindano ya Waitara Gofu 2019, yanayotarajiwa 
kufanyika Jumamosi katika viwanja vya Lugalo. Wengine ni Mwenyekiti wa Klabu ya Lugalo Gofu, Brigedia 
Generali Mstaafu, Michael Luwongo (katikati) na Nahodha wa Klabu ya Gofu ya Lugalo, Kapt. Japhet Masai.  NA 

MPIGAPICHA WETU 
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Na Mwandishi Wetu 

W
AKATI akiendelea kukiima-
risha kikosi chake baada 
ya kukiongoza kuibuka na 
ushindi wa bao 1-0 kwenye 

mchezo wa Ligi Kuu Bara dhidi ya Ndanda 
FC, Kaimu Kocha Mkuu wa Yanga, Boni-
face Mkwasa, amesema tayari amebaini 
‘gonjwa’ linalowatesa wachezaji wa timu 
hiyo, hivyo anafanya kazi kubwa ya ku-
warejesha mchezoni.

Baada ya Ijumaa iliyopita kuibuka na 
ushindi huo katika Uwanja wa Nang-
wanda Sijaona mkoani Mtwara, Mkwasa 
ameendelea kukijenga kikosi chake ku-
fuatia juzi kucheza mechi ya pili ya kirafiki 
dhidi ya Mkuti Market FC ya Masasi ikiwa 
ni siku moja baada ya kuvaana na Koma-
bini ya Nanyumbu.

Katika mechi dhidi ya Mkuti Market 
FC iliyopigwa Uwanja wa Boma, Masasi 
mkoani Mtwara, Yanga ilikubali kipigo 

   Asema wachezaji wengi wamekata tamaa, hivyo 
kazi kubwa ni kuwajenga kisaikolojia na kuwarejeshea...
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MKWASA: HIKI NDICHO 

KINACHOITESA YANGA

Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania, Kelvin John (kushoto) akiwa na chipukizi mwenzake 
wa akademi ya Leicester City ya England katika kambi yao, Holmes Park, Belvoir Drive Train-
ing Complex juzi. Kelvin amejiunga na Academy ya Leicester City kufuatia kwenda England kwa 
masomo. PICHA: MTANDAO 

Na Shufaa Lyimo

HUKU akikiri kutowafahamu Equatorial Guinea wala 
wachezaji wa kikosi hicho, nahodha wa timu ya Taifa 
ya Tanzania (Taifa Stars), Mbwana Samatta amewaonya 
wachezaji wenzake akiwataka kutowadharau wapinzani 
wao hao ili kuepuka balaa lililowakuta mwaka jana dhidi 
ya Lesotho.

Stars itashuka Uwanja wa Taifa keshokutwa, Ijumaa 
kuikaribisha Equatorial Guinea kwenye mechi ya kwanza 
ya kuwania kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika (Afcon) 
nchini Cameroon 2021.

Hata hivyo, Stars itashuka dimbani ikiwa na kumbu-
kumbu ya kulazimishwa sare nyumbani na kisha ku-
poteza ugenini dhidi ya Lesotho iliyokuwa ikitajwa kama 
kibonde, kwenye mechi ya kwanza ya kundi lao ya ku-
wania kufuzu Afcon 2019 iliyofanyika Juni nchini Misri.  

Katika kundi hilo, lililokuwa likijumuisha Lesotho, 
Uganda na Cape Verde, Tanzania ilifuzu kwa mbinde 
kwa kuwafunga Waganda hao kwenye mechi ya mwisho 
huku maombi ya Watanzania kwa Lesotho kupoteza 
dhidi ya Wacape Verde yakipokelewa.

Kutokana na kuitambua presha waliyoipata katika ku-
wania kufuzu fainali hizo, Samatta alimwambia mwandi-
shi wetu kuwa kamwe hawapaswi kuidharau Equatorial 
Guinea ambayo hawaifahamu vema.

“Binafsi siifahamu Equatorial Guinea wala wachezaji 
wake, lakini hatutakiwi kuidharau yasije yakatukuta 
kama yale ya Lesotho mwaka jana hapa nyumbani, tu-
napaswa kucheza kwa kujituma ili kushinda nyumbani,” 
alisema Samatta ambaye aliifungia timu yake ya KRC 
Genk ya Ubelgiji bao pekee wakati wakichezea kichapo 
cha mabao 2-1 dhidi ya Liverpool kwenye mechi ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya wiki iliyopita.

Samatta: Aionya 
Stars ya Lesotho

UKURASA 28Pulisic aondolewa kikosi cha Marekani

KELVIN NDANI LEICESTER...

zima la ufundi huku ikimtangaza Mkwasa ku-
kaimu nafasi hiyo kwa muda wakati ikiende-
lea na mchakato wa kumsaka kocha mpya.

Zahera alitimuliwa ikiwa ni siku chache 
baada ya timu hiyo kutolewa na Pyramids 
FC ya Misri kwa jumla ya mabao 5-1 kwenye 
mechi ya kuwania kufuzu hatua ya makundi 
ya Kombe la Shirikisho Afrika. 

Mwenyekiti wa Yanga, Dk. Mshindo Msolla, 
akitangaza uamuzi wa kuachana na Zahera 
na kuvunja benchi zima la ufundi, alisema 
ni baada ya kuona timu inakwenda vibaya, 
jambo ambalo walikaa na Kamati ya Utendaji 
ya klabu hiyo na kufikia uamuzi huo.

cha bao 1-0, ikikumbana na dhahama hiyo 
baada ya kuichapa Komabini ya Nanyumbu 
mabao 5-0 katika mchezo wake wa kwanza 
uliopigwa dimba la Halmashauri ya Wilaya 
Nanyumbu mkoani Mtwara.

Hata hivyo, Mkwasa alim-
wambia mwandishi wetu

 kuwa tatizo kubwa alilol-i
baini katika kikosi cha Yanga

 ni wachezaji wengi kukata
 tamaa, jambo ambalo ana-

tumia muda mwingi kuwajen-
gea matumaini mapya ili ku-

warejesha mchezoni.
“Tatizo kubwa ni wachezaji wengi kukata 

tamaa, hivyo ninachofanya kwa sasa ni ku-
wajenga kwa kuwarudishia matumaini ili 

kuweza kufanya vizuri uwanjani,” alisema 
kocha huyo wa zamani wa Taifa Stars, Mk-
wasa.

Mkwasa ambaye aliwahi kuwa katibu 
mkuu wa klabu hiyo, alipoulizwa kuhusu 
malengo yake ya muda mrefu, alisema ana-
chokisaka kwa sasa ni matokeo ya uwanja-
ni kwa kuwa yeye ni kocha wa muda mfupi.

“Mimi sijapewa mipango ya muda mrefu, 
kwa sababu ni kocha wa muda, hapa nina-
chokitaka kwanza ni matokeo ya uwanjani 
na kuitengeneza timu ili kocha ajaye aweze 
kuendelea hapa nilipoishia ikiwa ni pamoja 
na kuandaa mipango yake ya muda mrefu,” 
alisema.

Jumatano iliyopita, Yanga ilitangaza 
kuachana rasmi na aliyekuwa Kocha Mkuu, 
Mwinyi Zahera pamoja na kulivunja benchi 
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