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Arise B.V yaingia
ubia hisa milioni
174 na benki NMB

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Masoko ya Mitaji na :
Dhamana nchini imeidhinisha uham-
ishaji wa jumla ya hisa 174,500,000 :
zilizokuwa benki ya NMB kutoka Ra- :
bobank kwenda taasisi ya fedha Arise :
ya nchini Uholanzi.

Uhamishaji wa hisa hizo ulikami- :
lika rasmi Desemba 31, mwaka jana. :

Taarifa iliyotolewa na Arise kwa vy- :
ombo vya habari jana, ilisema taasisi
hiyo inamiliki asilimia 34.9 ya hisa za :
NMB ambazo zimeorodheshwa ka- :
tika Soko la Hisa la Dar es Salam. :

Ilisema hisa hizo zilikuwa zina-
milikiwa na Rabobank ambayo ni :
mshirika wa Arise. Ofisa Mtendaji :
Mkuu wa Arise, Deepak Malik, alise- :
ma kukamilika kwa uhamishaji hisa :
ni hatua muhimu kwa taasisi hiyo. :

“Lengo kuu la Arise ni kuingia ubia :
na taasisi endelevu za kifedha za nda- :
ni, ili kuongeza nguvu na kukuza upa-
tikanaji wa huduma za kifedha zenye :
ufanisi na jumuishi barani Afrika. Hili :
litasaidia kukuza uchumi na kupun- :
guza umaskini,” alisema Malik. :

Alisema Arise inaiona Tanzania ni :
nchi inayofaa kwa uwekezaji katika :
eneo la Afrika Kusini mwa Jangwa la :
Sahara na kuongeza kuwa ubia kati :
yake (Arise) na NMB itakuwa na ma-
tokeo chanya katika kuongeza upati- :
kanaji wa huduma jumuishi za fedha :
barani Afrika. Ofisa Mtendaji Mkuu :
wa NMB, Ruth Zaipuna, alisema ku- :
fanikiwa kukamilika kwa uhamisho :
wa hisa hizo ni uthibitisho tosha wa :
imani ya wawekezaji katika Benki ya :
NMB na taifa.

“Ubia huu shirikishi kati ya Arise :
na NMB unalenga kuleta faida kubwa :
ambayo itazidi matarajio ya wana- :
hisa wetu katika nyanja za utendaji,
biashara, muundo na fedha,” alisema. :

Kwa mujibu wa taarifa za fedha za :
benki za robo ya tatu ya mwaka 2020, :
NMB inaongoza kwa ukubwa wa :
thamani za mali Tanzania. :

“NMB ni benki kubwa Tanzania :
kirasilimali kwa mujibu wa taarifa za :
fedha za robo ya tatu ya mwaka huu. :
Rasilimali zake ziliongezeka kwa ku- :
weka rekodi hadi kufikia Sh. trilioni :
7.0 kutoka Sh. trilioni 6.1 kipindi kama :
hicho mwaka 2019,” alisema.

Alisema benki hiyo pia imepata fai- :
da ya Sh. bilioni 145 kipindi cha robo :
ya tatu ya mwaka ulioishia Septemba :
30, 2020, kutoka Sh. bilioni 82 mwaka :
2019. “Bila shaka uwekezaji huu wa :
muda mrefu wa Arise utasaidia mata- :
rajio ya ukuaji wa NMB na kuchochea :
ukuaji wa uchumi na ustawi wa Tan- :
zania kupitia ongezeko la huduma ju- :
muishi za kifedha na ukuaji wa sekta :
za biashara ndogo na za kati, kampu- :
ni za kijasiriamali na kilimo.” :

Alisema Arise itasaidia NMB hasa :
katika kutoa miongozo na ushauri wa :
uendeshaji wa biashara sambamba :
na matakwa ya kanuni za kimataifa. ~:

“Ni matumaini yetu kuwa ubia huu :
utaleta matokeo chanya kwa benkiya :
NMB na Arise,” alisema Malik.

'Kiama chawadia watiririshaji majitaka

Na Waandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Abubakar Kunenge, amewe-
ka wazi kwamba, wanaotiririsha
majitaka kiholela, kiama chao kipo
njiani.

Amedokeza baadhi ya hatua
hizo kali ni kutungwa kwa she-
ria zitakazowabana wanaokiuka
kanuni hizo za afya, sambamba
na kuwafuatilia kwa karibu wa-
naopuuzia elimu itakayotolewa
kwa kuendelea kutiririsha uchafu
huo ovyo.

“Nimepita Mikocheni, nimeku-
tana na hali hiyo. Sasa, jiulize aina
ya watu wanaoishi huko halafu
wanashiriki kutiririsha majitaka
kuelekeza kwenye mito,” aling’aka
Kunenge katika hali ya kukereka.

Mkuu wa Mkoa huyo ambaye
kabla ya wadhifa wa sasa alikuwa
Katibu Tawala wa Dar es Salaam,
alitoa kauli hiyo jana alipojibu
moja ya maswali aliyoulizwa na
waandishi wa habari wa vyombo
vya habari vya Kampuni za IPP,

alipozuru kwenye makao makuu
yake na kuzungumza na wafan-
yakazi.

Alisema amesikia kilio dhidi ya
kadhia hiyo na hatua za awali alizo-
chukua, zinajumuisha kuzifanyia
marekebisho baadhi ya sheria na
kanuni zake kwa lengo la kuja na
adhabu kali zaidi kwa wanaojihusi-
sha na vitendo hivyo.

Kunenge alisema wamebaini ad-
habu iliyopo kisheria kwa sasa kwa
mtu anayetiwa hatiani kwa kutiriri-
sha majitaka (faini ya Sh. 50,000),
ni ndogo kulinganisha na gharama
za kuita gari la kunyonya majitaka.

Alisema tayari amezishaagiza
manispaa kuzipitia upya sheria
hizo ili kuweka adhabu kali zaidi
kwa wanaotiririsha majitaka ka-
tika mifereji  ya barabara na mito

Kiongozi huyo alisema mifer-
eji iliyopo, iliyojengwa mahususi
kupitisha maji ya mvua na siyo
kupitisha majitaka, kunakofanywa
na baadhi ya wakazi wa jiji hilo.

“Tunawaambia wananchi tu-

najenga mifereji kwa ajili ya maji
ya mvua lakini bahati mbaya sana
wanaunganisha majitaka kwenye
mifereji ile na tumeona tatizo hilo,
lazima tuwe na mabadiliko ya kita-
bia.

“Sasa hivi, tumeona adhabu
ya kutiririsha majitaka ni ndogo
kuliko gharama za kukodi gari la
kutoa majitaka. Kwa hiyo, nime-
shaelekeza manispaa wabadilishe,
waongeze adhabu iwe kubwa ku-
liko gharama ya kukodi gari,” ali-
bainisha.

Katika ziara yake hiyo, Kunenge
alianika mipango iliyopo kuka-
biliana na tatizo la utupaji wa taka
ovyo, akibainisha mpango unaoen-
delea wa kuboresha dampo la
Pugu na kujenga madampo men-
gine katika wilaya zote za Dar es
Salaam.

Alisema uongozi wa mkoa huo
pia unajipanga kuhimili kiwango
cha taka kinachozalishwa kwa ku-
jenga kiwanda cha kuchakata taka
Mabwepande, taka zikigeuzwa
kuwa mbolea.

Alisema kiwanda cha kuchakata
taka cha Mabwepande kinata-
rajiwa kuchakata tani 50 za taka
na zitazalisha tani 30 za mbolea
kwa siku, hivyo kuwa chanzo mo-
jawapo cha mapato kwa manispaa
husika na kupunguza gharama za
uzoaji taka kwa wananchi.

Kunenge alisema jitihada za
mkoa kuimarisha usafi wa jiji hilo
la kibiashara, zinakwamishwa na
baadhi ya wananchi wanaonde-
keza utupaji wa taka ovyo, akitolea
mfano wakazi wa Kiwalani wilaya-
ni Temeke ambako serikali ilijenga
mifereji na kuboresha mazingira
ya mto, lakini baada ya muda mfu-
pi, mto na mifereji ikajazwa taka.

Vilevile, Mkuu wa Mkoa alizun-
gumzia hatua za kiserikali kuka-
biliana na mafuriko eneo la Jang-
wani, kwamba tayari mchakato wa
kujenga daraja lenye urefu wa mita
300 umeanza, mradi ukitarajiwa
kugharimu Sh. bilioni 32.

oImeandikwa na Enock

Charles na Maulid Mmbaga.
Picha Uk.7

Mkurugenzi
MKuu, Taasisi
va Utafiti wa
Uvuvi (TAFI-
RI), DK. Is-
mael Kimerei
(wapili kulia),
akimwelezea
jambo Naibu
Waziri wa
Mifugo

na Uvuvi,
Pauline Gekul,
alipotembelea
taasisi hiyo,
Dar es Salaam
Januari 6,
2021. Kusho-
to ni Mratibu
wa Mradi wa
SWIQOFish, Dk.
Nichrous Mla-
lila. PICHA:
MBARAKA
KAMBONA

Watumishi matatani tuhuma kulipana posho fedha za JPM

Na Thobias Mwanakatwe

WATUMISHI katika Wilaya ya
Tanganyika mkoani Katavi, wame-
ingia matatani baada ya kudaiwa
kulipana posho Sh. milioni 16177
ambazo ni kati ya Sh. milioni 200
zilizotolewa na Rais John Magu-
fuli kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha
Afya Mnyagala wilayani humo.

Mkuu wa Mkoa wa Katavi, Juma
Homera, alipata taarifa ya kutafun-
wa fedha hizo baada ya kufanya
ziara katika wilaya hiyo kukagua
miradi mbalimbali ya maendeleo
katika wilaya hiyo.

“Inakuwaje hela  ambayo
Mheshimiwa Rais ametoa kwa ajili
ya ujenzi wa kituo cha afya nyie
mnalipana posho, milioni 16 amba-

7o tungeweza kununulia mashine
ya kufyatulia tofali?” Alihoji.

Homera aliagiza watumishi
wote waliolipana posho hiyo ku-
fikia Jumatatu wazirejeshe fedha
hizo, ili zitumike kuchimba kisima
cha maji na kukataa kuweka jiwe
la msingi hadi hapo fedha hizo zi-
takapopatikana.

“Mfano DC (Mkuu wa Wilaya)
kila siku anakuja hapa analipwa
posho, mkurugenzi ukija kutembe-
lea mradi hapa unalipwa posho...
hapana! Sasa inakuweje watu wa-
naokuja kusimamia hapa wana-
lipwa posho?” Alihoji.

Awali, Ofisa Mipango Wilaya
Tanganyika, Dotto Kwigema, aki-
soma taarifa ya ujenzi ya kituo hi-
cho cha afya kwa Mkuu wa Mkoa,

alisema katika mradi huo, serikali
ilitoa Sh. milioni 200 ambapo hadi
sasa zimetumika Sh. 200,500,000.

Kwigema alitoa mchanganuo
jinsi fedha hizo zilivyotumika kuwa
ni Sh. milioni 165.834 zilizotumika
kununulia vifaa, Sh. milioni 26.99
malipo ya mafundi na vibarua na
ununuzi wa trekta, Sh. 16,177,000
kulipa posho wasimamizi wa mra-
di na Sh. 500,000 ni nguvu za wa-
nanchi.

Katika mradi wa ujenzi wa Kkit-
uo cha mabasi (stendi), Mkuu wa
Mkoa, Homera aliagiza Mkuu wa
Wilaya ya Tanganyika, Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Tanganyika
na wahandisi kutoa maelezo ni
kwanini mradi huo umekwama
kwa miezi minne.

Homera alisema serikali inapata
aibu kutokana na kutelekezwa kwa
ujenzi wa stendi hiyo wakati jitiha-
da kubwa zilifanyika kupata shilin-
gi milioni 75 kwa ajili ya ujenzi wa
mradi huo.

“Tanganyika ni wilaya nzuri
sana, lakini ‘the way’ inavyokwen-
da, inakwenda kuharibika, kuna
vitu vingine vinakwenda vizuri
kama kilimo, lakini ukifika kwe-
nye miradi, Tanganyika ni mzigo,
haiwezekani hata mkandarasi hay-
upo eneo la kazi,” alisema.

Mkuu wa Mkoa huyo aliiagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (TAKUKURU) na vyom-
bo vingine kuchunguza mradi wa
ujenzi wa stendi na ripoti itolewe
baada ya siku saba.
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Askari walionaswa tuhuma rushwa, uhalifu wafukuzwa
~Jafo ashtukia
~wizi mamilioni

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Arusha
limewafukuza kazi askari wanne wa-
naodaiwa kujihusisha na matukio
mawili tofauti ya kihalifu, akiwamo
William Joseph, aliyekamatwa juzi
na Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Ke-
nani Kihongosi.

Askari  Joseph alikutwa na
matukio ya kihalifu likiwamo la
kujiunganishia umeme kinyume
cha sheria, misokoto 20 ya bangi,
pombe ya moshi lita tano, vyuma
vya bomba vya miradi ya serikali
inayoendelea kutekelezwa, mafuta
ya dizeli lita 85, pombe ya viroba
boksi 84, chupa za konyagi tisa ze-
nye vimiminika ndani na pakiti tatu
za pombe aina ya kiroba zikiwa na
kimiminika ndani.

Askari wengine waliofukuzwa
kazi kwa tuhuma za kushawishi
na kupokea rushwa Desemba 24,
mwaka jana kutoka kwa mmiliki wa
kampuni ya Germs and Rocks Ven-
Mushi ambaye ni askari polisi Inteli-
jensia Mkoa wa Kinondoni.

Wengine ni Gasper Paul, askari
Intelijensia Makao Makuu ya Jeshi
hilo na Bryton Murumbe ambaye ni
askari Polisi Kazi za kawaida Mkoa
wa Dodoma.

Akizungumza jana ofisini kwake,
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Aru-
sha, Salum Hamduni, alisema tukio
la kwanza la askari Joseph ni ku-
kamatwa na Mwenyekiti wa kamati
ya ulinzi na usalama na Mkuu wa
Wilaya ya Arusha Kihongosi, Janu-
ari 5, mwaka huu, kati ya majira ya
saa 3:00 na saa 5:00 usiku, Mtaa wa
Muriet, Kata ya Sokoni One, Hal-
mashauri ya Jiji la Arusha.

Alisema Kihongosi aliambatana
na Mkuu wa Upelelezi wilaya hiyo
(OCD) na viongozi wengine wa
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), baada ya kupata taarifa
za siri  kuhusu kuwapo kwa mtu
anayetumia umeme kinyume cha
sheria.

Hamduni alisema baada ya jeshi
hilo kukamilisha taratibu za kijeshi
na kuwafukuza kazi yeye na wen-
zake, kuanzia Januari 6, mwaka
huu, tayari upelelezi umekamilika
na majalada ya kesi zao yamepele-

kwa Ofisi ya Taifa ya Mashtaka kwa
hatua zaidi za kisheria.

Alitoa wito kwa wananchi kuen-
delea kushirikiana na Jeshi la Polisi
kufichua na kutao taarifa za wahali-
fu ili wachukue hatua dhidi yao.

Akielezea tukio la askari watatu
waliofukuzwa kazi kwa tuhuma za
kujihusisha na kupokea rushwa,
alisema askari hao, wakiwa na raia
sita (hakuwataja majina yao) wa-
likamatwa Desemba 24, mwaka jana
wakishawishi na kupewa rushwa na
kampuni hiyo.

Mapema Desemba mwaka jana
ilidaiwa na Kamanda Hamduni
kuwa askari hao watatu wanadaiwa
kumteka mfanyabiashara wa ma-
dini jijini Arusha, Sammy Mollel am-
baye ni Mkurugenzi wa Kampuni ya
Madini ya Germs and Rocks Venture
ioni 10 kinyume cha sheria.

Ilidaiwa kuwa askari hao wa-
likamatwa ofisini kwa Mollel De-
semba 24, mwaka jana, baada ya
kufika kwa mara ya pili ili kuchukua
mgao wa pili wa Sh. milioni 20 kati
ya Sh. milioni 30 walizohitaji ku-
patiwa.

Ukimwona mtoto
huyu toa taarifa

Na Mwandishi Wetu

MTOTO Queen Seraphine mwe- :
nye umri wa miaka mitatu na nusu, :
anatafutwa na wazazi wake baada :
ya kutoweka katika mazingira ya :
kutatanisha nyumbani kwao Tabata :

Mama mzazi wa mtoto huyo, :
Rose Monde, alisema jana kuwa :
mwanawe huyo alitoka nyumbani
Januari 6 mwaka huu, majira ya saa :
tatu asubuhi akiwa na dada yake :
aitwaye Daines Seraphine walipo- :
tumwa kwenda kununua vitafunwa :
mtaa jirani na nyumbani kwao.

“Inasemakana wakati wakinunua :
vitafunwa, alifika mama mmoja na :
kuwaambia eti wamesukwa vizuri, :
wamependeza, na kumtaka Queen :
amlete kwangu nimsuke,” alidai :
Monde. :

“Kwa mazingira hayo ni wazi :
kwamba mwanangu ameibwa na :
nimeshatoa taarifa Kituo cha Polisi :
Tabata na kufungua jalada namba :
TBT/RB/104/2021 na ninaomba :
wasamaria wema wanisaidia kump- :
ata mwanangu,” alisema, wawasili- :
ane naye kwa simu namba O718- :
500299 ama 0657-397772.

Viongozi 187 wa umma kikaangoni

Na Augusta Njoji, DODOMA

SEKRETARIETI ya Maadili ya
Viongozi wa Umma imesema ita-
wachukuliwa hatua za kisheria
viongozi 187 ambao hawajareje-
sha matamko yao ya rasilimali
na madeni.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Kamishna wa
Maadili, Jaji Sivangilwa Mwange-
si, urejeshaji wa matamko hayo
ulikoma Desemba 31 mwaka
jana. Jaji Mwangesi alibainisha
kuwa, kati ya viongozi wa umma
15110 wanaowajibika chini ya

kifungu cha 9(1) cha Sheria ya
Maadili ya Viongozi wa Umma
namba 13 ya mwaka 1995, hadi
Desemba 31 mwaka jana, vion-
gozi waliorejesha matamko ni
14,923.

Alisema idadi hiyo ya walio-
rejesha ni sawa na asilimia 98.8,
huku wasiorejesha ni asilimia 1.2.
“Viongozi ambao hawajarejesha
matamko yao taratibu za kishe-
ria zitafuatwa dhidi yao, pia
kwa matamko ya viongozi am-
bayo tumepokea tutaendelea na
uchambuzi kubaini usahihi wa
taarifa zilizomo,” alisema.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua pepe: ps@mow.go.t
Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

)

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,40470
DODOMA
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1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya IJUMAA tarehe

itasafirisha Mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka SINGIDA
kuelekea DAR ES SALAAM, gari hilo lenye namba za usajili:

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

3. Njia itakayotumika: SINGIDA hadi DAR ES SALAAM kupitia

Gari itasafiri muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30 Asubuhi

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

HAINAN INTERNATIONAL LTD

mita 18.00
mita 2.82
mita 5.00

Na Neema Emmanuel,
GEREMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jafo,
ameshtukia wizi wa Sh. milioni
350 za makusanyo ya mapato ya
ndani katika Halmashauri ya
Wilaya ya Sengerema, mkoani
Mwanza.

Mwenyekiti wa halmashauri
hiyo, Yanga Makaga, alisema hayo
wakati akizungumza mbele ya
Waziri Jafo, aliyekuwa kwenye zi-
ara wilayani humo.

Makaga alisema fedha hizo
zimetafunwa na watumishi wa
halmashauri hiyo baada ya kuzi-
kusanya kwa kutumia mfumo wa
mashine za POSS.

Alisema watumishi hao ha-
wakuziingiza fedha hizo kwenye
akaunti ya halmashauri badala
yake walizitafuna.

Ubadhirifu huo, umedaiwa
kufanyika baada ya Baraza la
Madiwani kuvunjwa mwaka jana
na baraza jipya lilipoapishwa
liliagiza wachukuliwe hatua za
kisheria, lakini hadi sasa hakuna
kilichofanyika.

“Mheshimiwa waziri kuna
watumishi walitafuna fedha za
mapato baada ya kuzikusanya
wakitumia mashine za POSS,
ubadhirifu huo waliufanya kip-
indi ambacho baraza la madiwani
lilivunjwa na hakuna hatua zilizo-
chukuliwa,” alisema Yanga.

Alisema kutochukuliwa hatua
watumishi hao kulichangia ali-
yekuwa mweka hazina wa hal-
mashauri hiyo ambaye alikuwa
akituhumiwa kwa upotevu wa
fedha Sh. milioni 900, mwaka
2018/2019, kuhamishiwa Wilaya
ya Missenyi ndani ya siku tatu
baada ya upotevu huo kubainika,
licha ya Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKU-
RU), kuchunguza na kubaini ali-
kuwa na kesi ya kujibu.

“Huyo mtumishi alihamishwa
ndani ya siku tatu baada ya up-
otevu wa fedha kufahamika, licha
ya TAKUKURU kumhusisha na
upotevu wa fedha hizo na haku-
chuliwa hatua na kwa sasa ames-
taafu,” alidai mwenyekiti huyo wa
halmashauri.

Mkurugenzi wa halmashauri
hiyo, Boniface Magesa, alisema
watumishi waliohusika na upote-
vu wa mapato ya POSS baada ya
tuhuma hizo, waliandikiwa barua
warejeshe fedha hizo na baadhi
wamerejesha kidogo.

Kutokana na tuhuma hizo, Jafo
alimhoji mkurugenzi huyo saba-
bu za watumishi hao kutochuku-
liwa hatua na bado wako kazini.

“Nimegundua DED ndiye mwe-
nye matatizo, watumishi kwa nini
hawajachuliwa hatua, haiweze-
kani mtu kachukua fedha halafu
yuko kazini, angalieni sheria in-
asema nini vinginevyo nitaingalia
kwa jicho lingine Halmashauri ya
Sengerema,” alionya Jafo.

1. Background:

2. Eligibility:

UNHCR

=% United Nations High C

ioner for F

g
Haut Commissariat des Nations Unies pour les réfugiés

REQUEST FOR PROPOSAL: No. RFP/2020/SUP/049

FOR THE PROVISION OF INTERNET SERVICES FOR
UNHCR TANZANIA OPERATION

The Office of the United Nations High Commissioner for Refugees (UNHCR),
Representation Office in Dar es Salaam invites reputable and qualified suppliers
to submit firm offers for establishment of the service contract(s) for provision of
internet services for UNHCR Tanzania operation.

Suppliers duly registered with relevant government authorities, with sound

financial basis, relevant experience, reputed clientele and with knowledge of how

to meet UNHCR’s requirements are invited to participate in the bidding process.
Kindly download the tender documents in the below link:

https://drive.google.com/drive/folders/1fmqQdz_M-FKhM8yZK-
MAOqex5mU6rMf_V?usp=sharing

If you fail to access the link, please write to ishobeza@unhcr.org copy ndassa@unhcr.org

CRUCIAL DATES FOR THIS REQUEST FOR PROPOSAL

Pre-bid Conference meeting will be held

Wednesday 06" January 2021

Deadline for receiving requests for clarification

Wednesday 20* January 2021
at 1700 hrs EAT

Deadline for submission of offers

Friday 29* January 2021 at
1700 hrs, EAT

UNHCR tenders are free of charge, no fees are charged to collect the tenders.
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HABARI KITAIFA

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

ISO 9001: 2015 IMETHIBITISHWA

TAARIFA KWA UMMA
UTUNZAJI WA KUMBUKUMBU ZA MAHESABU YA

KODI YA ONGEZEKO LA THAMANI PAMOJA NA
KUMBUKUMBU MUHIMU ZA KISHERIA

Kwa mujibu wa Kifungu cha 89 cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la
Thamani, SURA 148 (“Sheria ya VAT”), mtu yeyote, kampuni, au Taasisi
iliyosajiliwa kama mlipakodi wa Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT)
analazimika kisheria kutunza kumbukumbu za mahesabu, nyaraka,
marejesho, au nyaraka nyingine zozote zinazohitajika kwa mujibu wa
Sheria ya VAT au Sheria nyingine yeyote inayoambatana nayo.

Kama, Kifungu cha 89(i)(d) cha Sheria ya VAT kinamlazimu kila
aliyesajiliwa kulipa VAT kutunza kumbukumbu sahihi za Akaunti ya Kodi
ya Ongezeko la Thamani, yaani, “Value Added Tax Account”,
kumbukumbu za kila kipindi cha mahesabu, malipo yaliyofanyika na
mhusika, kodi husika aliyokubaliwa kujirejeshea kutokana na manunuzi
pamoja na ongezeko au upungufu katika marekebisho ambayo, mlipakodi
husika kafanya au anastahili katika kipindi husika. Aidha, Kifungu cha 35
cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi, SURA 438 kinaruhusu kila mlipakodi
kutunza kumbukumbu kwa njia ya karatasi au kielektroniki kwa ajili ya
kuwezesha ukadiriaji sahihi wa kodi.

Katika juhudi zetu za usimamizi na ufuatiliaji wa VAT, Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) tumegundua, kwa masikitiko makubwa, kuwa baadhi ya
walipakodi waliosajiliwa kwa VAT hawafuati matakwa haya mahususi ya
Sheria, na hasa hitaji la lazima la utunzaji wa mahesabu kwenye Akaunti
ya Kodi ya Ongezeko la Thamani. Kitendo hiki, ambacho hakikubaliki
hata kidogo, ni hujuma ya wazi inayodhoofisha ukusanyaji wa kodi halali
ya Serikali na kuihasibu kwa wakati.

Hivyo, kufuatia ufafanuzi na maelezo mahususi hapo juu, TAARIFA HIl
KWA UMMA, inalenga kuwaasa na kuwakumbusha walipakodi wote
nchini (ikijumuisha makampuni, Taasisi, au watu binafsi) waliosajiliwa
kulipa VAT, ambao wamekuwa hawafuati Sheria tajwa, kwa utimilifu wake,
kufanya hivyo mara moja.

Fahamu kwamba kukosa kutunza hesabu za Akaunti ya Kodi ya
Ongezeko la Thamani, ikiwa ni pamoja na kumbukumbu nyingine
muhimu kwa mujibu wa Sheria, ni uvunjaji wa Sheria na mhusika, endapo
atabainika, ataadhibiwa kwa mujibu wa Kifungu cha 77 cha Sheria ya
Usimamizi wa Kodi, SURA 438.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:-

Dr. Edwin P. Mhede, Ph.D.
KAMISHNA MKUU

Mwanafunzi anayedaiwa
Kkutoroshwa apatikana

Na Thobias Mwanakatwe

MWANAFUNZI wa kike wa shule ya se-
kondari (jina linahifadhiwa), aliyedaiwa
kutoroshwa na mfanyabiashara mmoja
maarufu wilayani Kyela, mkoani Mbeya,
amepatikana ikiwa ni siku tisa tangu
atoroshwe.

Mwanafunzi huyo anayesoma kidato cha
pili, jana alipelekwa na baba yake mzazi
katika Kituo cha Polisi Kyela Mjini kwa ajili
ya kutoa maelezo jinsi alivyotoroshwa na
mfanyabiashara huyo na kuzua taharuki
kwa familia.

Chanzo cha habari kutoka Kituo cha Poli-
si Kyela Mjini, kililiambia gazeti hili kuwa
katika maelezo aliyoyatoa kituoni hapo,
alithibitisha kutoroshwa na mfanyabiasha-
ra huyo ambaye alikuwa naye siku zote na
Jeshi la Polisi linaendelea kumsaka.

Wazazi wa mwanafunzi huyo walimpele-
ka katika Hospitali ya Wilaya ya Kyela
kupimwa afya na vipimo vimethibitisha ali-
bakwa.

Baba mzazi wa mwanafunzi huyo (jina li-
nahifadhiwa), alisema mtoto wake aliwasili
juzi jioni kwa basi dogo ambalo alipandia
eneo la Uyole.

Alisema mwanafunzi huyo alianza sa-
pandishwa basi na mfanyabiashara anaye-
daiwa kumtorosha.

“Alipandishwa kwenye basi kutokea Dar
es Salaam na tiketi amekuja nayo, lakini

bahati mbaya basi hilo liliharibika njiani na
hivyo kuamua kupanda basi dogo la abiria
aina ya coaster,” alisema.

Mfanyabiashara huyo anayedaiwa kum-
torosha mwanafunzi huyo alishafunguliwa
jalada namba KY4IR/07/2021 katika Kituo
cha Polisi Kyela.

Baba mzazi wa mwanafunzi huyo, akizun-
gumza na gazeti hili, alisema mtoto wake al-
itoroshwa na mfanyabiashara huyo Desem-
ba 29, 2020 saa 1:30 usiku na kumpeleka
kwenye moja ya hoteli za kitalii.

Alisema Desemba 30, 2020 mfanyabi-
ashara huyo alimtuma rafiki yake wa karibu
(jina tunalo) kwenda kuonana na wazazi wa
mwanafunzi huyo.

“Rafiki wa mfanyabiashara huyo al-
ipokuja kwangu kuniona alinieleza kuwa
ametumwa na mfanyabiashara kwamba
tusimtafute yuko naye na kwamba anaom-
ba amuoe kabisa na yuko tayari kutoa hela
atakayohitaji,” alisema.

Hata hivyo, wazazi walikataa ombi la
mfanyabiashara huyo badala yake walim-
weleza aliyetumwa akamwambie kuwa
amrejeshe nyumbani mwanafunzi huyo na
baada ya kurudi watampima kuona kama
yuko salama.

Tangu Desemba 31, 2020 hadi Januari 4,
mwaka huu mfanyabiashara huyo alikuwa
hajamrejesha mwanafunzi huyo nyumbani
kwao hatua ambayo ilimfanya baba mzazi
kwenda kituo cha polisi kutoa taarifa.

Waziri ataka sababu wamiliki
kushindwa kuchukua hati ardhi

Na Munir Shemweta, TANGA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula,
amewataka watendaji wa sekta ya ardhi ku-
fanya utafiti sababu zinazowafanya wamiliki
wa ardhi kushindwa kujitokeza kuchukua
hati za ardhi zilizokamilika.

Dk. Mabula alitoa kauli hiyo jana katika
ukumbi wa Halmashauri ya Jiji la Tanga
wakati akigawa Hati za Ardhi kwa wakazi wa
jiji hilo akiwa katika ziara yake ya siku moja
kukagua utendaji kazi wa sekta ya ardhi na
kuhamasisha ukusanyaji maduhuli ya seri-
kali kupitia kodi ya pango la ardhi.

Alisema ni lazima watendaji wa sekta ya
ardhi nchini kuanza kujiuliza tatizo liko
wapi mpaka wamiliki wa ardhi ambao hati
zao zimekamilika, wanashindwa kujitokeza
kuzichukua katika ofisi za wasajili wa hati
wasaidizi kwenye ofisi za ardhi za mikoa.

Kwa mujibu wa Mabula, kati ya wamiliki
wa ardhi 80 walioarifiwa kwenda kuchukua
hati zao katika Jiji la Tanga, ni wamiliki wa-
nane tu waliojitokeza kuzichukua jambo
alisema si sahihi.

Aliwataka watendaji wa sekta ya ardhi ku-
wahimiza wamiliki wa ardhi wakati wa kuan-
daliwa hati kwenda kuchukua kwa wakati

sambamba na kuwakumbusha masharti ya
umiliki kama vile viwango wanavyotakiwa
kulipa kama kodi ya pango la ardhi na kuen-
deleza kiwanja ndani ya miaka mitatu.

“Ukichukua hati unaongeza thamani ya
eneo lako maana usipochukua kunakuwa
na masharti mengi wakati wa kutaka kuuza.
Eneo la Sh. milioni 20 unaweza kuliuza
kwa Sh. milioni tano, huku anayelinunua
anaweza kuliuza hata kwa Sh. milioni 200,”
alisema. Naibu Waziri aliongeza kuwa kwa
sasa watendaji wa wizara yake wanafanya
kazi kama mchwa ili kuhakikisha mambo
wanayopanga yanafanyika kwa mafanikio
makubwa.

Mmoja wa wananchi waliopatiwa hati na
Naibu Waziri, ambaye alikuwa Waziri wa
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano ambaye
sasa ni Mbunge wa Katavi, Mhandisi Isack
Kamwele, aliipongeza wizara kwa utaratibu
iliyouanzisha ya kuwapigia simu wamiliki
wa ardhi ambao hati zao zimekamilika.

“Mimi nilipigiwa simu na ofisi ya ardhi
mkoa kuelezwa kuwa hati yangu iko tayari.
Uamuzi wa kupigiwa simu ni utaratibu
mzuri na hii sasa ni dunia ya kwanza na
tukiendelea na utaratibu huu, malalamiko
yatapungua sana. Ila naomba muongeze
kasi katika utoaji vibali vya ujenzi,” alisema.
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MATANGAZO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
MINISTRY OF WATER

REQUEST FOR EXPRESSIONS OF INTEREST
(CONSULTING SERVICES - FIRMS SELECTION)

COUNTRY: Tanzania

Name of Project: Second Water Sector Support Project (WSSP Il)

Credit No: 59490

Project ID No: P150361

Assignment Title: Consultancy Services for Review and Up-Date of the Detailed Engineering
Designs and construction Supervision of the Proposed Wastewater Infrastructure for
Tanga City

Tender No.ME-011/2020-2021/C/18

Reference No.TZ-MOW-195742-CS-CQS

1.

This request for expression of interest follows the General Procurement Notice for the project
that appeared in the United Nations Development Business; Issue No. WB5803 — 12/16 of
December 21, 2016.

The Government of the United Republic of Tanzania has received financing from the World
Bank towards the cost of the Water Sector Support Project (WSSP Il) which is part of the
Second Water Sector Development Program (WSDP Il), and intends to apply part of the
proceeds for consulting services.

The consulting services (“the services”) include Provision of Consultancy Services for Review
and Up-Date of the Detailed Engineering Designs and construction Supervision of the
Proposed Wastewater Infrastructure for Tanga City. The assignment includes Review and
update of the designs, preparation of the Tender Documents, Supervision of construction of the
wastewater treatment plant, sewerage network and sewage pumping stations. The assignment
will be undertaken in a period of 30 months exclusive of the Defect Liability Period which will
be 12 months.

The Ministry of Water (MoW) now invites eligible consultants to express their interest in
providing the services. Interested Consultants should provide information indicating that they
are qualified to perform the services. The short listing criteria are:(i) core business of the firm
and the number of years in business;(ii) experience in similar assignment (Detailed
Engineering Design and construction Supervision preferably Water Projects) (iii) experience of
having worked in sub-Saharan Africa or similar environment;(iv) technical and managerial
capability of the firm (Provide only the structure of the organization, general qualifications and
number of key staff. Do not provide CV's of staff since key experts will not be evaluated at the
short-listing stage).Consultants may associate with other firms in the form of a joint venture or
a sub consultancy to enhance their qualifications.

The attention of interested Consultants is drawn to paragraph 1.9 of the World Bank’s
Guidelines: Selection and Employment of Consultants [under IBRD Loans and IDA Credits &
Grants] by World Bank Borrowers, January 2011, revised July 2014 (“Consultant Guidelines”),
setting forth the World Bank’s policy on conflict of interest.

A Consulting Firm will be selected in accordance with the Consultant Qualification Selection
(CQS) Method set out in the World Bank Guidelines.

Interested consultants may obtain further information at the address below during office hours
from 8:00 to 15:30 hours, Monday to Fridays inclusive, except on public holidays.

Expression of Interest marked “EXPRESSION OF INTEREST PROVISION OF
CONSULTANCY SERVICES FOR REVIEW AND UP-DATE OF THE DETAILED
ENGINEERING DESIGNS AND CONSTRUCTION SUPERVISION OF THE PROPOSED
WASTEWATER INFRASTRUCTURE FOR TANGA CITY” should be delivered in a written
form to the address below (in person, or by courier, or by e-mail) by 27th January 2021 at 14:00
hour’s local time.

Physical Address:

The Secretary Ministerial Tender Board

Ministry of Water,

Kolon Building adjacent to DUWASA Head Office, PMU Offices,
Chimwaga Road,

40473 Dodoma, Tanzania

Attention:

Dr. Christopher P. Nditi

Director of Procurement Management Unit
Telephone: +255 716 308473

E-mail: pmu@maiji.go.tz

PERMANENT SECRETARY
MINISTRY OF WATER

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

MINISTRY OF WATER

e

REQUEST FOR EXPRESSIONS OF INTEREST

(CONSULTING SERVICES - FIRMS SELECTION)

COUNTRY: Tanzania

Name of Project: Second Water Sector Support Project (WSSP II)

Credit No: 59490

Project ID No: P150361

Assignment Title: Provision of Consultancy Updating of Environmental and Social Impact
Assessment for the Implementation of Water Supply and Sanitation Improvement
Projects for Tanga City

Tender No.ME-011/2020-2021/C/20

Reference No. TZ-MOW-195725-CS-CQS

1.

This request for expression of interest follows the General Procurement Notice for the project
that appeared in the United Nations Development Business; Issue No. WB5803 — 12/16 of
December 21, 2016.

The Government of the United Republic of Tanzania has received financing from the World
Bank towards the cost of the Water Sector Support Project (WSSP Il) which is part of the
Second Water Sector Development Program (WSDP II), and intends to apply part of the
proceeds for consulting services.

The consulting services (“the services”) include Provision of Consultancy Updating of
Environmental and Social Impact Assessment for the Implementation of Water Supply and
Sanitation Improvement Projects for Tanga City. The assignment is also expected to result
into the development of the Environmental and Social Management Plan (ESMP) as well as
Health and Safety Management Plan (HSMP) for the implementation of the entailed project
activities. The assignment will be undertaken in a period of Ten (10) calendar weeks.

The Ministry of Water (MoW) now invites eligible consultants to express their interest in
providing the services. Interested Consultants should provide information indicating that
they are qualified to perform the services. The short listing criteria are:(i) core business of the
firm and the number of years in business;(ii) experience in similar assignment
(Environmental and Social Impact Assessment (ESIA)) (iii) experience of having worked in
sub-Saharan Africa or similar environment; (iv) technical and managerial capability of the
firm (Provide only the structure of the organization, general qualifications and number of key
staff. Do not provide CV'’s of staff since key experts will not be evaluated at the short-listing
stage). Consultants may associate with other firms in the form of a joint venture or a sub
consultancy to enhance their qualifications.

The attention of interested Consultants is drawn to paragraph 1.9 of the World Bank’s
Guidelines: Selection and Employment of Consultants [under IBRD Loans and IDA Credits
& Grants] by World Bank Borrowers, January 2011, revised July 2014 (“Consultant
Guidelines”), setting forth the World Bank’s policy on conflict of interest.

A Consulting Firm will be selected in accordance with the Consultant Qualification Selection
(CQS) Method set out in the World Bank Guidelines.

Interested consultants may obtain further information at the address below during office
hours from 8:00 to 15:30 hours, Monday to Fridays inclusive, except on public holidays.

Expression of Interest marked “EXPRESSION OF INTEREST FOR PROVISION OF
CONSULTANCY UPDATING OF ENVIRONMENTAL AND SOCIAL IMPACT
ASSESSMENT FOR THE IMPLEMENTATION OF WATER SUPPLY AND SANITATION
IMPROVEMENT PROJECTS FOR TANGA CITY” should be delivered in a written form to
the address below (in person, or by courier, or by e-mail) by 27th January 2021 at 14:00
hour’s local time.

Physical Address:

The Secretary Ministerial Tender Board

Ministry of Water,

Kolon Building adjacent to DUWASA Head Office, PMU Offices,
Chimwaga Road,

40473 Dodoma, Tanzania

Attention:

Dr. Christopher P. Nditi

Director of Procurement Management Unit
Telephone: +255 716 308473

E-mail: pmu@maiji.go.tz

PERMANENT SECRETARY
MINISTRY OF WATER
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Uchangiaji ujenzi madarasa
ni jukumu la wote

DESEMBA 18, mwaka jana serikali ilitoa agizo kwa halmashau-
ri zote nchini kuhakikisha ujenzi wa vyumba vya madarasa
unakuwa endelevu kwa sababu idadi ya wanafunzi walio-
andikishwa na wanaotarajiwa kujiunga na kidato cha kwanza
inafahamika.

Iliagiza ifikapo Februari 28, mwaka huu ujenzi wa vyumba
vya madarasa uwe umekamilika na kuwezesha wanafunzi wa
kidato cha kwanza wanaingia darasani.

Kila halmashauri imetakiwa kujenga vyumba vya kutosha
vya madarasa kuondoa adha ya wanafunzi kukosa nafasi ya
kuanza masomo kutokana na ukosefu wa vyumba hivyo.

Akitoa agizo hilo, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, alitaka kila
mtoto wa Kitanzania aliyefaulu aende sekondari na jukumu
la halmashauri ni kuhakikisha inajenga vyumba vya kutosha
vya madarasa na walimu waendelee kufanyakazi kwa bidii
kwa kuwa serikali inatambua na kuthamini kazi nzuri wanay-
oifanya ambayo inawezesha kuongeza idadi ya wanafunzi wa-
naofaulu kila mwaka.

Katika kutekeleza agizo hilo wadau mbalimbali wa elimu
wamejitokeza kuisaidia serikali kukamilisha lengo hilo ili kila
mtoto aliyefaulu kujiunga na sekondari asikose nafasi hiyo.

Mashirika, kampuni, watu binafsi, taasisi, viongozi mbalim-
bali wa kisiasa na kiserikali ni baadhi tu ya wadau wa elimu
walioamua kujitoa kuisaidia serikali kutimiza lengo hilo la kila
mwanafunzi aliyechaguliwa kujiunga na sekondari asikose na-
fasi hiyo.

Misaada hiyo ni pamoja na vifaa vya ujenzi, fedha taslimu
na nguvu kazi.

Moyo huu wa kujitoa wa mashirika na taasisi mbalimbali
uwe chachu ya kila mwananchi kujitoa kuchangia ujenzi huo
wa vyumba vya madarasa.

Juhudi hizo zisipofanikiwa watoto watakaokosa nafasi ya
kuingia darasani kwa kukosa vyumba, wataachwa katika maz-
ingira hatarishi.

Ndoto yao ya malengo waliyojiwekea itakuwa imezima na
kuwaathiri kisaikolojia na wengine kujiingiza katika mambo
yasiyofaa.

Wapo wananchi wanaojitoa kuchangia ili kutimiza malengo
ya watoto wao, lakini kuna baadhi wanakwamisha kwa ku-
tumia michango hiyo kuitafuna kwa manufaa yao.

Katika tukio moja lililoripotiwa juzi, kuna baadhi ya kamati
zilizoundwa kusimamia makusanyo ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa na kuamua kutafuna fedha hizo, hali inayorudisha
nyuma ari ya wananchi hao kuchangia.

Ikumbukwe kuwa ujenzi huo utanufaisha pia vizazi vijavyo
ambao utanusuru wimbi la watoto wanaobaki mtaani na kuji-
ingiza katika makundi ya kihalifu.

Tukumbuke miaka ya nyuma wakati watoto walipokuwa
wakimaliza elimu ya msingi ilikuwa ni kipindi cha mawakala
cha kuwatafuta na kuwapeleka kutumikishwa kazi za ndani.

Serikali kwa sasa imeondoa tatizo hilo kwa kuhakikisha kila
mtoto anapata elimu ya bure na hiyo imesababisha watoto
wengi kuchaguliwa kujiunga na elimu ya sekondari hali inay-
ofanya kuwapo na upungufu wa vyumba vya madarasa kwa
sababu ya idadi kubwa ya watoto wanaochaguliwa.

Ushirikiano unaoonyeshwa na wadau mbalimbali uungwe
mkono kutimiliza lengo la kila mtoto aliyechaguliwa kuingia
sekondari anapata nafasi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

ipashe

Na Maulid
Mmbaga

KILIMO kina maana pana
inayojumuisha mifumo
ya uzalishaji mimea, ufu-
gaji wa wanyama na uvu-
vi wa samaki.

Hata hivyo kwa kuwa maji
hayapatikani kila mahali, kil-
imo cha mimea ndicho kina-
choaenda sambamba na ufu-
gaji wanyama.

Watu hupanda mimea
na kuitunza hadi ma-
vuno hasa kwa uzal-
ishaji chakula cha binada-
mu na lishe yawanyama, pia

kwa shabaha ya kupa-
ta malighafi mbalimbali
zinazotumiwa kwa kutengen-
eza nguo za watu.

Kutokana na changamoto
ya ajira inayowakabili baadhi
ya Watanzania hususani vija-
na kulikabili tatizo hilo, ni vy-
ema kujiwekea utaratibu wa
kuwekeza katika kilimo cha
biashara na kujiingizia kipato,
kwani ni mojawapo ya sekta
zinazo tegemewa nchini.

Nisehemuya shughuli za
mwanadamu, inayogawanyi-
ka katika makundi makuu
mawili, ambayo ni kilimo cha
chakula na biashara.

Hivyo, kilimo kinamsaidia
mkulima kupata mazao kwa
ajili ya chakula na mengine
kwa ya biashara, ambayo
yanaweza kumwingizia kipa-
to na anajikwamua kimaisha.
Kipato hicho, ndicho husaid-
ia kukuza uchumi wa nchi.

Sekta hiyo ndiyo inainua
uchumi mkubwa kwa mataifa
mengi, hasa yaliyoko ka-
tika daraja la chini. Ni mara
zote serikali hushirikiana na
wadau mbalimbali wanaoji-

Vijana wekezeni kwenye kilimo,
kwa kweli nacho kinalipa sana

husisha nayo, katika kuipa
vipaumbele zaidi. Mwisho
wa siku ni kumpisha adui
njaa.

Serikali pamoja na wadau,
wanazidi kuongeza zana za
kilimo ili watu wapate mazao
ya biashara na chakula na
kuwafanya wote wanaojihusi-
sha na mchakato huo wanu-
faika kiuchumi.

Pia serikali daima im-
ekuwa katika harakati za
kutoa elimu inayohusu
kilimo bora, kama kitega
uchumi kinachowasaidia
kupatia mazao na kipato cha
kuendesha maisha yao bin-
afsi ya kila siku.

Rai ninayowapa wananchi
ni  kwamba,  wakulima
wapewe kipaumbele katika
suala la mikopo ya pesa,
pindi wanapokuwa na uhitaji
ili waweze kujikwamua kwa
kununua pembejeo na vifaa
mbalimbali vinavyowasaidia
katika kilimo.

Lingine mbele ya nafsi
yao, ni kwamba wanatakiwa
kujikita katika kilimo cha
umwagiliaji si tu kutege-
mea mvua pekee.

Bunge la Tanzania lilishai-
dhinisha Sh. bilioni 229.8
kwa ajili ya bajeti ya Wizara
ya Kilimo katika mwaka wa
fedha uliopo, inayokusudia
kutekeleza vipaumbele 10,
vikiwamo kuzalisha mbegu
bora kwa ajili ya wakulima
nchini.

Bajeti hiyo iliyokwishaan-
za kutekelezwa Julai Mosi
na mpango wake ukiwa na
mesisitizo kwenye kilimo ki-
takachohakikisha  usalama

wa chakula, ili kukabiliana na
tatizo la upungufu wa chaku-
la na upatikanaji malighafi ya
viwanda.

Vipaumbele hivyo vina-
tajwa kuwa ni kuendelea na
utekelezaji wa Programu ya
Kuendeleza Sekta ya Kilimo
Awamu ya Pili (ASDP 1I), in-
ayolenga kuimarisha vyuo,
vituo vya mafunzo na utafiti
wa kilimo.

Mengine ni kudhibiti visu-
mbufu vya mimea, huduma
za ugani, usajili wa wakulima
na bima ya mazao, kubore-
sha mifumo ya kitaasisi, bodi
na sheria za kilimo kwa ajili
ya kuimarisha usimamizi wa
maendeleo ya mazao ya kil-
imo na kuunganisha wakuli-
ma wadogo na mashamba
makubwa ili kuendeleza kili-
mo cha kibiashara.

Kwa mujibu wa mkakati
huo wa kibajeti, inaonyesha
dhahiri umuhimu wa sekta
ya kilimo kitaifa, hivyo vijana
pamoja na Watanzania kwa
ujumla, wanaopaswa ku-
wekeza zaidi katika hilo.

Sekta hiyo ikiwa ni moja
ya harakati za kujikwamua
kiuchumi na kuuepuka umas-
kini, kadhalika itasaidia ku-
punguza kama sio kumaliza
kabisa tatizo la ajira nchini.

Pia serikali iwatazame
wakulima katika suala la
masoko ya mazao wanay-
oyazalisha waweze kuyauza
kwa bei inayoendana na
mazao yao, ili kuepuka
walanguzi wanaochangia
kuwadidimiza kiuchumi na
kurudisha nyuma maendeleo
ya taifa.
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) HABARI PICHANI

Mkurugenzi wa EATV/ na Radio, Regina Mengi, akimkaribisha Mkuu wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Abubakar Kunenge.

Naibu Mkurugenzi wa Radio One/ Capital Radio, Abdallah Mwaipaya, akifafanua jinsi wanavy- Mkurugenzi wa Radio One/Capital Radio, Deo Rweyunga, akimweleza Mkuu wa Mkoa wa
orusha matangazo yake.

Dar es Salaam jinsi redio hizo zinavyofanya kazi.

M

Mkuu wa Mkoa wa Dares Salaam, Abubakar Kunenge, akimsikiliza Mkurugenzi wa Vi- Mussa Fumbuka Mtaalam wa Mifumo wa Kituo cha ITV, akimweleza Mkuu wa Mkoa
pindi wa ITV, Pius Paul.

wa Dar es Salaam jinsi habari inavyorushwa. PICHA ZOTE: SELEMANI MPOCHI
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ARUSHA TECHNICAL COLLEGE
(Registered by the Vocational Education and Training Authority)

KIKULETWA RENEWABLE ENERGY RESEARCH AND TRAINING CENTRE

INVITATION FOR ADMISSION INTO ARTISANS PROGRAMMES FOR THE
ACADEMIC YEAR 2021.

KIKULETWA CAMPUS

Kikuletwa Renewable Energy Training and Research Centre is part of Arusha Technical College
established for the purpose of Training and Research in Renewable Energy Skills including
Hydropower Turbine Testing and Calibration.

The center is now inviting applications for academic year 2021 from qualified candidates for Artisans
programme leading to National Vocation Awards Levels I-lll. The Training will be conducted at
Kikuletwa Campus in Hai District.

1. PROGRAMMES
a) Hydropower Plants Operation and Maintenances NVA I-111
b) Renewable Energy NVA |
c) Domestic Electrical Installation NVA |-l
d) Plumbing and Pipe Fitting (Ufundi Bomba) NVA I-lll and
e) Masonry and Brick and Laying NVA I-I1I
f) Solar PV Systems Installation NVA I-111
a) Bio-energy systems construction NVA I-111
h) Wind power plant installation NVA I-111

2. ENTRY REQUIREMENTS

Admission to this programme is open to candidates who have Primary School Standard VIl Certificate
or; Ordinary Secondary School Education or; Apprentices from the industry with field experience in
hydropower generation, maintenance, operation or manufacture of hydropower turbines for at least
one year.

3. MODE OF APPLICATION
Application forms can be obtained from the Office of Registrar at the Arusha Technical College or can
be downloaded from the College website: http://www.atc.ac.tz. Application forms will only be
considered if accompanied by:
(i) A non-refundable application fee of TZS. 20,000/= (TZS Twenty thousand only)
Which is paid by using CONTROL NUMBER which is available in our College website
(www.atc.ac.tz)
You will be required to visit our mentioned website and then click link written ICT SERVICES
in bar line, the after you will click electronic payment and fill well a form that will appear and
request your CONTROL NUMBER
After a short time, the applicant shall receive a “CONTROL NUMBER” which will be used to
deposit the application fee to any NMB or CRDB branch or agent all over the country.
NB; In writing an amount to pay you are not allowed to add any punctuation mark
ie (*, /=) in the figure you have written. Let only the numbers appear ex. 20000

OTHER REQUIRMENTS
(i) Certified copies of relevant certificates such CSEE, Academic Transcripts/National
Examination statements of results or results slip.
(iii) Birth Certificate
(iv) School Leaving Certificate
(v) Two coloured personal passport size photographs taken within the last six months.

4. FEES FOR PRIVATE SPONSORSHIP
The fee structure is as follows:

a) Fee for day students is as shown in the table below follows:

S/N MAELEZO NVA 'l NVA Il NVA Il
1 Tuition Fee 400,000 400,000 400,000
2 Registration 10,000 10,000 10,000
3 Identity Card 10,000 10,000 10,000
4 NHIF-(Bima ya Afya)* 50,400 50,400 50,400
5 Student Organization fee 10,000 10,000 10,000
6 Caution Money 10,000 10,000 10,000
7 VETA Examination fee 12,000 17,000 22,000
Total with NHIF 502,400 507,400 512,400
Total without NHIF 452,000 457,000 462,000
*NHIF for students who are not covered yet
b) Fee structure for boarding students is as shown in the table below:
S/N MAELEZO NVA I NVA 1l NVA 11l
1 Fee 400,000 400,000 400,000
2 Registration 10,000 10,000 10,000
3 NHIF-(Bima ya Afya)* 50,400 50,400 50,400
4 Identity Card 10,000 10,000 10,000
6 Student Organization fee 10,000 10,000 10,000
7 Caution Money 10,000 10,000 10,000
9o Accommodation 50,000 50,000 50,000
VETA Examination fee 12,000 17,000 22,000
Total with NHIF 552,400 557,400 562,400
Total without NHIF 502,000 507,000 512,000

*NHIF for students who are not covered yet
*There are limited accommodation facilities for female students only
*The Canteen will offer Meals services to all students at their own costs

5. CLOSING DATE
Closing date for receiving application forms is 31th January, 2020. No consideration will be made
to late applicants.

6. SUBMISSION OF APPLICATIONS
All applications should be addressed to:
The Registrar

Arusha technical College

P. .O.Box 296,

Arusha-Tanzania

7. WARNING
Submission of forged certificates or any false information is criminal offence and will be dealt with
according to the law.

8. ENQUIRIES

All enquiries about admission should be addressed to:

Admission Officer, Arusha Technical College, P.O. Box 296, Arusha, Tel. +255 27 2503040

Fax: +255 27 2548337

E-mail: admissions@atc.ac.tz mobile 0715141650, or 0762405112 or 0689639452 from 8:00 AM to
5:00 PM only

RCashangaa bili ya maji Polisi,
Magereza 3,000/- kila mwezi

: Na Thobias Mwanakatwe Alisema kila taasisi inatakiwa ichangie kul-
: ingana na inavyotumia maji ili fedha zinazo-
patikana zitumike kupanua huduma ya maji
kwa wananchi.

Alisema Mamlaka ya Maji na Usafi wa Maz-
ingira Mkoa wa Songwe (RUWASA) inafanya
kazi vizuri katika utoaji wa huduma kwa wa-
nanchi, ambapo hadi sasa inatoa huduma
hiyo kwa asilimia 75.5 wakati Mamlaka ya
Maji Safi Vwawa na Mlowo inatoa huduma
kwa asilimia 44.5. “Kwa mkoa mzima upati-
kanaji wa maji ni asilimia 70 ambapo asilimia
hizo zimeshushwa na Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira katika miji ya Vwawa
na Mlowo licha ya kwamba walipata Sh. mil-
ioni 100 kwa ajili ya kuboresha huduma ya
maji kwa wananchi,” alisema.

Aliongeza kuwa hata ukusanyaji wa ma-
pato, mamlaka hiyo haiko vizuri kulingani-
sha na idadi ya watu wanaotumia maji katika
miji hiyo na yote hiyo ni kutokana na udhai-
fu kwenye menejimenti.

Kufuatia hali hiyo, Naibu Waziri wa Maji,
Maryprisca, alichukua hatua kumsimamisha
kazi Meneja wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi

: SERIKALIyaMkoa wa Songwe, imeshanga-
: zwana hatua ya Mamlaka ya Maji na Usafi wa
. Mazingira Miji ya Vwawa na Mlowo kuzitoza
: taasisi za Polisi na Magereza bili za maji Sh.
: 3,000 kwa kila mwezi huku mwananchi wa
: kawaida akipewa bili ya Sh. 20,000.
: Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Brigedia Nic-
: odemas Mwangela, alibainisha hayo juzi
: mbele ya Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca
Mahundi, aliyezuru kukagua miradi ya maji
: katika mkoa huo.

“Siyo jambo la kawaida. Kwa mfano, kam-
: bi ya polisi inayohudumia zaidi ya watu 60
hadi 70 halafu kwa mwezi ndiyo wanapele-
: kewa bili ya elfu tatu (Sh. 3,000), lakini mwa-
* nanchi mmoja anapewa bili ya elfu ishirini
: (Sh. 20,000),” alisema.
¢ Brigedia Mwangela alisema katika suala
: hilo, tatizo siyo polisi bali ni ubovu wa me-
* nejimenti ya Mamlaka ya Majisafi na Usafi
: wa Mazingira Vwawa na Mlowo na kwamba
kutokana na hali hiyo, anaiomba Wizara ya
: Maji kufanya mabadiliko ya viongozi katika

Waziriataka vyuo vijibu mahitaji ya nch

WAZIRI wa Mawasiliano na Teknolo-
jla ya Habari, Dk. Faustine Ndugulile
(pichani), amevitaka vyuo vya teknolojia
nchini, kutoa kozi zinazokwenda kutibu,
kujibu hitaji la soko la nchi, sambamba na
kuangalia mahitaji yenye maslahi.

Amesema kwa sasa Tanzania imeingia
katika uchumi wa kati, hivyo haiwezi kue-
ndelea kuwa tegemezi kwa nchi zingine
katika masuala ya teknolojia.

Alitoa agizo hilo jana jijini Dar es Sa-
laam wakati wa mahafali ya 14 ya Taasisi
ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT), 1,096
wakihitimu katika fani mbalimbali.

Dk. Ngugulile alisema: “Nchi inapoku-
wa katika uchumi wa kati, tunahitaji
wataalamu wa ufundi na teknolojia, tu-
nataka tuwe sehemu ya dunia, tuangalie
katika biashara ya mtandao, tutoe kozi
zinazokwenda kutibu, kujibu soko letu za
Tanzania.

“Tunataka kuona vyuo vyetu vikija na
ubunifu utakaoweza kuleta matokeo ma-
zuri ya kiuchumi hususani wakati huu
ambao viwanda vingi bado vinaendelea
kuanzishwa.”

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia, Profesa James
Mdoe, alisema ili kuzalisha wataalamu
mbalimbali, DIT imejikita katika masuala
ya ubunifu kwa kubuni utafiti.

Alisema pamoja na uwapo wa ubunifu
huo, bado kuna matatizo mbalimbali ya-
nayowakabili kama taasisi ili kufanikisha
ubunifu wenye ubora unaoleta chachu
kwa taifa.

Alisema katika kuhamasisha ubunifu
na utafiti, wizara imekuwa ikitoa ushiriki-
ano wa karibu kwa taasisi na vyuo vilivy-
opo nchini, ikiwa ni pamoja na kuwapele-
ka wabunifu katika taasisi mbalimbali
zenye viwango vya juu vya ubunifu.

Kiongozi huyo alibainisha kuwa hadi sasa,
wabunifu 130 wameshapelekwa katika taasisi
hizo kwa ajili ya kupata ujuzi, lengo kuu likiwa
kuwa na wabunifu wengi watakaoliletea taifa
manufaa.

Mkuu wa DIT, Profesa Praksedis Ndomba,
alisema katika kuwajengea uwezo wa kimafun-
zo na kitaaluma wanafunzi wake, DIT imeingia
mkataba wa ushirikiano na taasisi zaidi ya 30
kutoka ndani na nje nchi, unaowawezesha wa-
nafunzi kujifunza kwa vitendo.

Alisema katika kuhakikisha taasisi hiyo in-
afikia malengo yake, wamekuwa karibu na
taasisi hizo ambazo baadhi zipo juu kitaaluma,
lengo likiwa kuwajengea uwezo wanafunzi
pamoja na taasisi kwa ujumla.

Alisema ili kuzidi kufikia malengo yake
ya utoaji wa elimu, DIT imejiimarisha katika
nyanja mbalimbali ikiwamo ujenzi na ukara-
bati wa majengo na maabara kwa ajili ya
ufundishaji.

Profesa Ndomba alisema tayari serikali im-
etoa zaidi ya Sh. bilioni 37 maalum kwa ajili
ya kufanikisha masuala yote muhimu chuoni
hapo ikiwamo ujenzi wa majengo ili kuiwez-
esha taasisi hiyo kufikia malengo yake.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

magari yaliyotumika (used motor vehicles).

Tunapenda kutaarifu umma kuwa ukadiriaji wa kodi kwa bidhaa zinazoingia nchini,

zilivyo tungwa na kuidhinishwa na Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

husika kawaida ndani ya muda wa miezi mitatu (3).

mbalimbali, zikiwemo tovuti za makampuni yanayouza magari hayo.

bei zake zimeongezeka kutokana uthaminishaji

hivyo haimaanishi kuwa TRA imeongeza ushuru wa magari.

Kumekuwa na taarifa zikisambaa kwenye mitandao ya kijamii, zikiambatana na i
madai kuwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (“TRA” au “Mamlaka”) imeongeza i
ushuru kwa magari yanayoingia hapa nchini, yakitajwa baadhi ya magari i
kuongezwa kodi ambapo ni uelewa wetu kuwa mtoa taarifa alikuwa akiongelea
i mwaka 2021 ni wazi kuwa kodi kwenye gari aliloagiza itaongezeka. Hivyo,
{ tunautaarifu umma kuwa hakuna kiwango cha kodi kilichoongezwa kwenye
i magari.

yakiwemo magari, hufanywa kwa kuthaminisha bidhaa hizo na hatimaye kukokotoa
kodi kwa kuzingatia viwango vilivyowekwa kwa mujibu wa sheria za kodi kama i
i uthaminishaji wa bidhaa mbalimbali zinazoingia na maswala mengine ya kiforodha
Uthaminishaji wa bidhaa hufanyika kwa mujiou wa Kifungu cha 22 cha Sheriaya |
Forodha ya Afrika Mashariki ya Mwaka 2004 (iliyorejewa Mwaka 2019), i
kikisomwa pamoja na Jedwali la Nne la Sheria hiyo, ambalo limeainisha Kanuni za
uthaminishaji ambazo ndizo hutumika kwenye kuthaminisha bidhaa zinapoingia i
hapa nchini. Kimsingi thamani (au bei) ya bidhaa inayopaswa kutumika kukokotoa i
kodi kwa mujibu wa Sheria za Forodha ni bei ambayo muingizaji amelipa au i
anapaswa kuilipa kwa bidhaa hiyo kwa wakati huo. Ili bei hiyo ikubalike na
kutumika kiforodha kwa bidhaa hiyo, muingizaji wa bidhaa, ni sharti atoe Ushahidi
Madhubuti utakaothibitisha pasipo shaka kuwa amelipa au anapaswa kulipa bei i
hiyo na ikiwa hana ushahidi kanuni za ukadiriaji zinaelekeza kutumiwa kwa bei za i
bidhaa kama hizo au zinazofanana na hizo zilizoingia au zinazoingia nchini kutoka i
kwa muuzaji aliyemuuzia au kwa muuzaji mwingine nchi alikonunua katika kipindi
i kuwasilisha Ankara (Invoice) za kughushi ili kulipa kodi kidogo wakati wakijua bei
i waliyonunulia ni kubwa kuliko waliyotamka kwenye kadhia ya forodha ya gari
Pia, uthaminishaji wa magari yaliyotumika hufuata msingi wa Sheria wa i
uthaminishaji ambapo bei zake na viwango vinavyotozwa kwenye kila gari i
huwekwa kwenye tovuti ya TRA ili kuwasaidia waingizaji kukokotoa kodi inayoweza i
kulipwa kwenye gari husika wakati ambapo gari litakapokuwa linaingia ndani ya i
nchi. Aidha, ni vyema ikaeleweka kuwa endapo kutakuwa na Ushahidi madhubuti
wa bei halisi, Mamlaka, kwa mujibu wa Sheria bado ina wajibika kutoza ushuru gari
hilo kwa bei halisi iliyolipwa au inayosapaswa kulipwa kwenye gari hilo. Sheria ya i
uthaminishaji inaitaka TRA kurejea bei hizo kila baada ya kipindi fulani ili kuhuisha i
kanzi data za bei za bidhaa hizo na uamuzi wa kuongezwa au kupunguza hufikiva i
kwa kuangalia bei halisi ya bidhaa husika kwa kipindi hicho kutoka kwenye vyanzo i

Sambamba na hilo tunautaarifu umma kuwa magari yaliyotumika pia hutozwa
ushuru wa bidhaa kutokana na umri wa gari (excise duty on age) ambapo umri
wa magari huhesabiwa kwa kufuata mwaka wa kalenda, kwa upande wa magari
madogo (private cars), magari yenye umri wa miaka 8-9, pamoja na kodi i
zingine, hutozwa ushuru huo wa bidhaa kwa asilimia 15% na gari yenye umri
zaidi ya huo hutozwa kwa asilimia 30%. Hivyo, ikiwa muingizaji aliagiza gari

ISO 9001: 2015 IMETHIBITISHWA

TAARIFA KWA UMMA

UFAFANUZI KUHUSU MADAI KUWA TRA IMEPANDISHA KODI ZA MAGARI
YALIYOTUMIKA (USED MOTOR VEHICLES) YANAYOINGIA NCHINI

binafsi lenye umri wa miaka 9 mwaka 2020 na likaingia nchini mwaka 2021
litatozwa ushuru wa bidhaa kwenye umri wa asilimia 30% badala ya asilimia 15%
ambayo ingetozwa ikiwa gari yake ingewasili kabla ya mwaka 2021. Kwa sababu
hiyo, waingizaji wa magari yenye umri huo walioagiza mwaka 2020 na gari kuingia

Aidha, ili kuhakikisha TRA inatenda haki kwenye kutekeleza majukumu ya

wakati wa ugomboaji wa bidhaa zilizowasili bandarini, kwenye viwanja vya ndege
na mipakani, ndani ya Mfumo Unganishi wa Forodha Tanzania (TANCIS) muingizaji
kupitia wakala wake wa forodha (CFA) ana haki ya kupinga bei endapo ataona
hakutendewa haki na maofisa wetu watapitia pingamizi lake kupitia taarifa na
nyaraka mbalimbali zilizowasilishwa kwenye TANCIS na kutolea uamuzi. lkiwa
ataona bado hajaridhika na uamuzi uliotolewa, ama muingizaji mwenyewe au
kupitia kwa wakala wake wa forodha, anayo haki ya kuwasilisha kwa maandishi
rufaa au malalamiko yake kwa Kamishna wa Forodha.

Pamoja na ufafanuzi wa hapo juu, tunapenda kuutahadharisha umma kuwa, TRA
katika kutekeleza jukumu lake la uthaminishaji wa bidhaa mbalimbali, na hasa
magari, imebaini udanganyifu kwa baadhi ya waingizaji wasio waaminifu

husika. lli kufanikisha udanganyifu huo, baadhi ya waingizaji, wakati wakituma pesa
za kununulia magari hayo nje ya nchi huzigawanya zaidi ya mara moja na kwa lengo
la kuwasilisha TRA ushahidi wa kutuma pesa kupitia benki Telegraphic Transfer (TT)
ya muamala mmoja unaoendana na bei iliyomo kwenye Ankara aliyoghushiwa.
Tunapenda kuwataarifu kuwa kufanya hivyo ni kosa chini ya Kifungu cha 203 cha
Sheria ya Forodha kikisomwa pamoja na Kifungu cha 84 cha Sheria ya
Usimamizi wa Kodi, SURA 438. Aidha, udanganyifu huo unadhohofisha juhudi za
TRA za kukusanya mapato ya Seikali na hatimaye kudhohofisha nguvu za Serikali
za kutekeleza miradi ya maendeleo na kuhudumia wananchi wake. Hivyo, TRA
itachukua hatua stahiki kwa wadanganyifu hao kwa mujibu wa Sheria tajwa

i Tunaendelea kuthamini mchango wa waingizaji wa bidhaa nchini na walipakodi
Katika kutekeleza jukumu la kupitia upya bei za magari yaliyotumika, ili kwenda na i
bei halisi za magari hayo, kuanzia Januari 2021 yapo magari machache ambayo
uliozingatia bei halisi za magari i
hayo hali ambayo imesababisha kuongezeka kwa ushuru na magari mengi bei i
zimepungua. Kimsingi ongezeko hilo limetokana na bei halisi ya magari husika na
i +255-744-233-333.

wengine wote kwenye ujenzi wa uchumi wa nchi yetu. Hivyo, tunawataarifu kuwa
wakati wote TRA tutaendelea kuwahudumia kwa kutumia utaratibu uliowekwa kwa
mujiu wa Sheria. Kwa maelezo zaidi kuhusu huduma zetu, walipakodi wanaweza
kutufikia kwa kupiga simu bure kupitia namba 0800-750-075 au 0800-780-078,
barua pepe huduma@tra.go.tz au kutuma ujumbe kupita namba ya WhatsApp

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:

IDARA YA ELIMU NA HUDUMA KWA MLIPAKODI
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DC awataka
watendaji
kuunda
vikundi
vya usafi

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

MKUU wa Wilaya ya
Kibaha, Martine Ntemo,
amewataka watend-
aji wa kata kusimamia
vundaji wa vikundi vya
usafi kwenye maeneo
vao.

Akiongea na Nipashe
jana mjini hapo, Ntemo
alisema vikundi hivyo
vinavyosaidia kuimari-
sha usafi kwenye mae-
neo yao na kuepukana
magonjwa ya mlipuko.

Alisema kila mtendaji
anatakiwa kuhakikisha
vikundi hivyo vya uzoaji
taka vipo kwenye mae-
neo yao na vinafanya
kazi.

Alisema viongozi wa
shule pia wanatakiwa
kuzingatia usafi wa maz-
ingira hususani kipindi
cha mvua na msimu wa
maembe unaoendelea.

Mkurugenzi wa Mji wa
Kibaha, Jenifa Omolo,
akizungumzia kaya
ambazo hazina vyoo,
alisema ipo kampeni
inaendelea kuhakikisha
kila nyumba ina choo.

Omolo alisema wapo
maofisa afya wanaoen-
delea na kampeni ya
kuhamasisha ujenzi wa
Vy0o bora lengo ni ku-
waepusha wananchi na
magonjwa ya mlipuko.

Hivi karibuni Mwe-
nyekiti wa Mtaa wa
Tangini, Shauri Yombay-
omba, alisema zipo baa-
dhi ya kaya katika mtaa
wake hazina vyoo huku
kaya nyingine zikika-
biliwa na uhaba wa vyoo
kutokana na idadi kubwa
ya watu.

Wateja wakichagua matikiti katika Soko la Vetenari jijini Dar es Salaam jana, tikiti moja linauzwa kwa Sh. 3,000 hadi 2,500.

PICHA: JUMANNE JUMA

Bil. 1.6/- kuinufaisha Mara maji

Na Timothy Itembe, MARA

ANANCHI wa wilaya
za Mkoa wa Mara
wanatarajiwa kunu-
faika na Sh. bilioni
1.6 zilizotolewa na Wizara ya Maji
kutekeleza miradi ya maji.

Waziri wa Maji, Juma Aweso,
alisema hayo mbele ya wananchi
waliohudhuria ziara yake ya kuka-
gua miradi mkoani hapo.

Alisema  serikali  imejipanga
kutekeleza sera ya maji kumtua
mama ndoo kichwani na kila wilaya
ndani ya mkoa wa Mara imetenge-
wa Sh. bilioni L.6.

Aweso alisema hayo baada ya
kusomewa taarifa za utekelezaji
wa miradi ya maji kusuasua katika

mkoa Mara na kuwataka wahandisi
aliowaita kuwa wazembe kuachia
ngazi kabla rungu la utumbuaji hali-
jawafikia.

Waziri huyo alitumia nafasi hiyo
kuwaahidi wananchi wa wilaya
Rorya kuwaletea gari kwa ajili ya
kushughulikia matatizo yanayowa-
kumba ya upatikanaji wa maji.

“Wizara ya Maji imetoa gari ili
kusaidia huduma za maji Wilaya ya
Rorya, Mkoa wa Mara na watalipata
ndani siku tatu kuanzia leo (jana)
hiyo ni kutokana na changamoto
kubwa niliyosomewa ambayo ina-
sababisha miradi ya maji kuchelewa
kukamilika kwa wakati kutokana na
umbali mrefu uliopo kuifikia,” alise-
ma Aweso.

“Hatuwezi kushindwa kutekeleza

huduma za wananchi kwa sababu
ya ukosefu wa gari, wizara italeta
gari kwa ajili ya kusaidia ufuatiliaji
wa miradi hii na hata hivyo, kuna
gari zinakuja lazima moja liletwe
huku,” alisema waziri Aweso.

Pia Waziri Aweso alitembelea
amwami, Kirogo na Shirati wilayani
hapo.

Mhandisi Evaristo Mgaya, ak-
itoa taarifa ya mradi wa maji wa
Komuge, alisema ulianza mwaka
1975 kwa  ajili ya vijiji
Kyamwame, Komuge, Kuruya,
Irienyi na Baraki, lakini ulikwama
kutoa huduma ya maji mwaka 2009
kutokana na uchakavu wa bomba
kuu.

Mgaya alitaja moja ya matatizo

yanayowakwamisha kuwa ni uhaba
wa magari kwa ajili ya usafiri wa
uhakika kwa ufuatiliaji na usimam-
izi, mazingira  ya kufanyia kazi
kutofika kirahisi  na kuchele-
wa kurudishwa kwa huduma ya
umeme.

Mbunge wa Jimbo la Rorya, Jafari
Chege, alimwomba Waziri wa Maji
kuwarudisha makandarasi walioku-
wa na tenda awali na kulipwa zaidi
ya asilimia 80 ya fedha anazodai
wamalizie miradi sehemu iliyobaki
badala ya kumleta mkandarasi
mpya ambaye atalazimika kugha-
rimu pesa nyingine.

Chege alisema ucheweshwaji wa
vifaa hususani mabomba ya usam-
bazaji wa maji unakwamisha miradi
kukamilika kwa wakati.

Madiwani wabadili matumizi fedha kujenga madarasa

Na Yasmine Protace,
MKURANGA
MADIWANI wanaounda Hal-

mashauri ya Wilaya mkoani Pwani,
wamefanya kikao maalumu cha
kubadilisha matumizi ya fedha ili
kujenga vyumba vya madarasa
kwa ajili ya kuwasaidia wanafunzi
3,637 waliokosa nafasi kutokana na
uhaba wa madarasa hayo.
Mkurugenzi Mtendaji wa hal-

mashauri hiyo, Mhandisi Mshamu
Munde, katika kikao maalumu cha
Baraza la Madiwani.

“Wanafunzi mwaka huu 7,327, wa-
mechaguliwa kujiunga kidato cha
kwanza, lakini changamoto ya vy-
umba vya madarasa inasababisha
watoto 3,700 kujiunga na masomo,”
alisema.

Aliongeza kuwa, baada ya kuona
watoto 3,627, wamekosa nafasi
baraza likakutana na kufanya ua-

muzi ili watoto waende shule.

Katika baraza hilo, madiwani
wote wameridhia matumizi ya fed-
ha yabadilishwe ili kujengwa kwa
vyumba vya madarasa ambavyo vi-
tawasaidia wanafunzi hao.

Mkuu wa wilaya hiyo, Filbeto San-
ga, alisema vyumba vya madarasa
vitajengwa kwenye shule hizo za
sekondari kwa kuongezea idadi.

Alisema agizo la serikali linataka
Februari 28, watoto wawe kwenye

vyumba vya madarasa na vilivyo na
viti.

“Maeneo mengi yanachangamo-
to, serikali imetoa maagizo watoto
waliofaulu mwaka huu wawe dar-
asani,” alisema.

Aliongeza kuwa mwakani idadi
ya watoto itaongezeka na kuwa
14,000 na kwamba watahakikisha
wanaochaguliwa wanaingia shule
kama kawaida.

Sanga aliwaonya walimu kuwa-

toza michango yoyote wanafunzi
wanaokwenda kuanza shule.

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo,
Mohamed Mwela, alisema tatizo la
elimu Mkuranga ni kubwa kutokana
Salaam kwenda wilayani humo ku-
soma. Pia, aliwapongeza madiwani
kwa kukubali kujengwa vyumba
vya madarasa katika shule ambazo
zina nafasi ya kuongeza madarasa
hayo.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA i

Kim Jong-un: Korea Kaskazini
tumefeli kila sekta ya kiuchumi

Na Mwandishi Wetu

KIONGOZI wa Korea Kaskazini
Kim Jong-un amekubali kuwa
mpango wake wa kiuchumi wa
miaka mitano kwa nchi hiyo
umeanguka, pasipo mafanikio.

Alikuwa akizungumza waka-
ti wa ufunguzi wa kikao cha
dharura cha chama chake cha
Workers” Party, ambacho ni
cha nane katika historia ya nchi
hiyo, anasema nchi ilijitenga na
kushindwa kufikia malengo yali-
yowekwa, akitamka kila sekta
imeanguka.

Korea Kaskazini ilifunga mi-
paka yake Januari mwaka jana,
kuzuia kusambaa kwa virusi vya
corona, licha ya madai kwamba
hakujawahi kuwa na maam-
bukizi ya virusi hivyo nchini
humo.

Hatua  hiyo, inaelezwa
imesababisha kujitenga na
majirani zake ambayo pia ni
washirika wake wa karibu,
China na kufanya biashara kati
ya nchi hizo mbili kudorora kwa
asilimia 80.

Aidha, kimbunga na mafuriko
zilizolikumba taifa hilo, zime-
sababisha nyumba na mazao
kuharibika ndani ya huko Korea
Kaskazini na bado imewekewa
vikwazo vikali vya kimataifa, iki-
wamo mpango wake wa nyuk-
lia, unaonyooshewa vidole na
wapinzani hasa wa Magharibi.

Sio jambo la kawaida kwa
Kim kukubali makosa yake -
hatua ambayo imekuwa kama
utambulisho wake amesema
Laura Bicker.

Taarifa kupitia televisheni
zinaonyesha wakiwa kwenye
mkutano katika mji mkuu wa
Pyongyang uliokuwa umejaa

Wajumbe wa kikao cha kisiasa, ambacho kiongozi huyo alikiri. PICHA ZOTE: MTANDAO

i
I
i

Kiongozi Mkuu wa Korea Kaskazm| Kim Jong un.

maelfu ya wanachama na haku-
na aliyekuwa amevaa barakoa
walipokuwa wamesimama kupiga
makofi wakimkaribisha Kim alipo-
ingia mkutanoni.

Katika hotuba yake, Kim alisema
mkakati wake wa miaka mitano al-
ioutangaza mwaka 2016, umekosa
kufanikiwa kwa karibu kila sekta
na ni lazima mtu akubali kuwa
alikosa.

Alitoa wito wa kujitegemea na
kusifu wanachama kwa kukabili-
ana na tishio la janga la virusi vya
corona.

Korea Kaskazini ililiambia Shiri-
ka la Afya Duniani (WHO), kuwa
maelfu ya watu wanashukiwa ku-
pata maambukizi, lakini haijawahi
kukubali kuwa imethibitisha cho-

chote cha maambukizi ya virusi
vya corona.

Hata hivyo, bado haijafahamika
itakabiliana vipi na changamoto
kwa nchi hiyo katika kipindi cha
miongo kadhaa cha misukosuko
hasa ya corona.

Kim alitarajiwa  kutangaza
mpango mpya wa miaka mitano
katika mkutano huo na inawadia
wiki mbili tu kabla ya Rais mteule
wa Marekani, Joe Biden, kuchukua
madaraka na nduguye, Donald
Trump kufungasha virago.

Inadaiwa, walau Rais Reumop
kuna sentensi wakielewana, in-
gawa majadiliano yao kuhusu
mpango wa nyuklia wa Korea
Kaskazini haukufika mbali ‘ki-
hivyo.
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Mihogo va kukaanga na samakKi ilivyoshika

kasi mitaani jijini Dar, ukiibua uchumi mpya

TAFAKURI YA MLALAHOI
Maajabu yalivyogubika mwaka 2020

« Kitoweo samaki; chanzo cha robo ya protini mwilini

Kwa mwezi, mtu anamla uzito

Kilo mbili kasoro robo Mihogo & samak| Imemvvlbuha mlalah0| ‘lanchi’ mpya

PV TS §

Na Christina Mwakangale

ULAJI mihogo hasa kwa mikoa ya
ukanda wa Pwani nchini, si jambo
la ajabu kwa wakazi wa maeneo
hayo

Ni zao linalostawi sana katika
ukanda huo na kufanya wakazi
wake kutumia katika mlo wa ki-
fungua kinywa asubuhi na hata
msimu wa kufunga kwa ajili ya
toba na sala. Muhogo mlo muhimu.

Hatua ya maendeleo imepigwa
katika muhogo huo. Hivi sasa ji-
jini Dar es Salaam, kuna mtindo
mpya wa ulaji mihogo unaoenda
sambamba na kitoweo cha samaki
pembeni, kuunda ‘kufurushi’ aina
yake.

Ni mlo mahsusi kwa majira
muda tofauti wa mabhitaji ya mlo ji-
jini; asubuhi, mchana na hata jioni.

Ofisa Lishe kutoka Hospitali ya
Taifa Muhimbili -Mloganzila, Ther-
esia Thomas, anasifu jozi ya ulaji
mihogo na samaki, una manufaa
kwa mlaji iwapo atazingatia ki-
wango cha nishati kinachotakiwa
mwilini kwa siku.

Theresia anaweka angalizo
kwamba, kuwapo kipimo cha ul-
aji mlo huo, kuzingatia mahitaji ya
wanga hasa unaopatikana katika
muhogo na protini (kutoka katika

- -—_.-g-

anaeleza.
Anabainisha kuwa, ulaji mihogo
kwa wateja wake hivi sasa, inak-

rini.

“Hii biashara inanifanya niishi
mjini. Nimeoa, nimenunua kiwan-
ja. Kuna changamoto ya mtaji ili
niweze kupata eneo maalum, am-
balo mteja akinihitaji anajua atani-
pata wapi.

“Hapa ninatembeza tu katika
sinia na kiasi ninachobeba ni kido-
go au ambaye amenizoea hasa wa
maofisini, anasema niletee samaki
nile na mihogo.

“Ningekuwa na kijiwe maalumu,
ningekaanga hata samaki ndoo
tatu kwa siku wakaisha, watu wa-
nakula sana samaki na mihogo kip-
indi hiki,” anasema Musa.

WALAJI SAMAKI

Mmoja wa wateja mla samaki na
mihogo, Hamza Seif, mwenye umri
wa makamo an amekwishaushi ji-
jini kwa takriban miaka 40, anaji-
tambulisha daima ni mlaji wa mlo
huo bila kukosa kila siku, akifafan-
ua:

“Tunaokula labda mihogo ya
kukaanga ya shilingi elfu moja na
samaki kibua wa shilingi 500 tuna-
piga ‘pasi ndefu (kutokula mcha-
na), hatuna fedha. Mimi nikila hivi
nashiba hadi usiku ninaporudi ny-
umbani.

“Nimeokoa bajeti yangu ambayo

Shirika la Umoja wa Mataifa Du-
niani (UN), linasema zaidi ya watu
milioni 200 kati ya bilioni moja
wakazi barani Afrika, ni walaji
wakuu wa samaki, kila mara ni
lishe bora ya duniani hususani
kwa walioko jirani na mito, pia
ufukweni.

KUTOKA FAO

Pia Shirika la Kilimo na Chakula
Duniani (FAO), linasema jamii
nyingi zikiwamo za wavuvi wa-
nategemea samaki, kwa mlo wa
uhakika na ajira na kwamba binad-
amu wanakula zaidi ya tani milioni
100 za samaki kila mwaka.

Kuna Siku ya Uvuvi Duniani
inayoadhimishwa kila Novemba
21 ya mwaka na FAO inaeleza
umuhimu wake kwa sekta hiyo,
maisha ya binadamu, viumbe
majini na mengine ndani na nje ya
maji.

Utafiti uliofanywa na FAO kar-
ibuni unabainisha wastani wa the-
luthi mbili ya samaki wote duniani,
ama wamevuliwa au wanavuliwa
kupita uko wa kiasi kinachotaki-
wa, sababu kuu zikiwa kutoweka
makazi ya samaki, pia uchafuzi na
ongezeko la joto duniani.

Inakadiriwa sekta ya uvuvi hu-
susan wavuvi wadogo wadogo,
inaajiri asilimia 90 ya watu wa-
naojihusisha na masuala ya uvuvi,
huku asilimia 65 ya uvuaji wote
ikifanyika katika nchi zenye kipato
cha chini na upungufu wa chakula.
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KILA mwaka unapomalizika,
watu hukaa chini na kuta-
fakari yaliyopita ya mwaka
uliopita na kuona walifanya
nini na hawakufanya nini,
nawajipange vipi kwa
mwaka mpya unaoanza.
Wengine hutafakari ni
mambo gani yalitokea na
kwanini kama ni mema,
yaendelezwe na kama ni
mabaya, hadhari ichukuliwe
yasije irudia katika mwaka
unaoanza. Hata hivyo,
ilishazoeleka kuwa kila
mwanzo wa mwaka, kwa
wengi huwa kuna matumizi
makubwa yanayouma na
pengine pia huchangiwa na
matumizi ya mwisho wa
mwaka uliotangulia, kutoka-
na na kuendekeza sherehe.
Mimi kwa upande wangu
niliamua kutafakari maajabu
yaliyonishangaza mwaka
janal Ni mengi, mengine

NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

tokeo bhana! Wee acha tu!
Kama wewe hukuajabishwa,
basi mimi niliajabishwa na jinsi
vigogo wa upinzani walivy-
opukutishwa na watu ambao

tumepangisha. He! Maajabu,
sasa walikwenda kwendaje
kwa Job? Kitendawili!
Wakati tukisubiri matokeo
ya rufani Baraza Kuu la
Wadhamini wao, juzi kati
hapa nikawa nasikiliza redio,
mara nikasikia watangazaji
wa kituo kimoja hivi wakim-
hoji mmoja wa mameya
wa moja ya halmashauri za
Jiji la Dar es Salaam. Meya
aliyechaguliwa hivi karibuni,
akiwa amekwenda kuhani-
kiza ajenda na mipango yake
kwenye halmashauri yake.
Kilichonishangaza tena, ni-
kamsikia kwa masikio yangu,
akiulizwa eti kwanini kwenye
halmashauri yake au wilay-
ani kwake, watu hawana
pesa mifukoni? Mtangazaji
akasema mbona watu wanau-
kata sana tatizo ni nini?
Walipomhakikishia kuwa
anasikilizwa mbashara,

samaki) inayohitajika kwenye ‘ ‘ wenda sambamba na ulaji samaki ningeitumia kwa kifungua kinywa, Umoja wa Mataifa (UN) unase- makubwa na mengine hata sikuamini kama ingekuwa wilayani kwake nchini,
mwili wa binadamu. na kwamba inafanya biashara yake chakula cha mchana. Ninatumia ma Kkati ya watu milioni 30 hadi madogo, ambayo hayawezi hivyo! Kwangu valikuwa duniani na kwenye mitandao
kuwa na soko zaidi. shilingi 1,500 tu maji ya kunywa milioni 60 katika nchi zinazoen- kunishughulisha. Ukiona maajabu bin mazingaombwe ya kijamii, mstahiki akako-
WANAOTEMBEZA JUIJINI “Samaki mimi siuzi, ila kuna siku imeisha.” delea, wanajihusisha na uvuvi nayaelezea hapa, ujue ya- walahi! Unaona kabisa mtu am-  hoa kidogo na kujibu kwa
Ndani ya mizunguko jijini, katika Changamoto vijana ambao wao wanatembeza Inaelezwa kwamba, ni mlo un- kwa mujibu wa FAO, ulaji samaki menishangaza kweli kweli, baye ulijua lijejua inye mvua, ukakamavu:
vituo vikuu vya usafiri wa daladala samaki aina ya vibua wamesha- aowasaidia wenye uchumi mdogo  ni muhimu kutokana na kuwa na mpaka nashindwa kuamini. asingeweza kugalagalzvya lakini __"Zamani hizo pesa wal-
na mtaani, ndiko kumetawaliwa huwa napata wakaanga wanapitisha hivyo wa- na kuwapunguzia makali ya ghara-  zaidi ya asilimia 25 ya virutubisho U\}\ll}lgg_zl%na hili la } ndiye akagalagazwa! Kiboko izokuwa nazo zilikuwa za
. . : . - ) A , wengine wa ilikuwa yale mabao 12-1. wizi tu, sasa hivi zimebanwa,
na mtindo huo mpya wa maisha mSimu am- teja wananunua na mihogo nili- ma ya mlo wa asubuhi na mchana.  vya protini katika chakula. naopenda Kizungu huita Washangiliaji wooote wale ndiyo sababu hamzioni.”
jijini. yokaanga,” anasema Maria. Hata hivyo UN inaonya, zisipo- COVID-19. Hivi kwanini jamaa kaibuka na kamoja kwa Nikajiuliza kumbe zile
Wauzaji mihogo na samaki wal- bao mihogo Anasema uuzaji mihogo umem- NENO LA SERIKALI chukuliwa hatua madhubuti kuka- nisishangaejinsi UVIKO ul- kumina viwili vya mshindi! fedha nilizokuwa nalipia
iokaangwa katika tofauti jijini, wa- . fanya amudu kuhudumia familia, Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo bili athari za uvuvi usio endelevu, ivyopigwa kumbo na Tanza-  Sasa njoo majimboni, ah, ah, wanangu ada zilikuwa za
naelezea namna ambavyo soko la lnapanda kununua kiwanja eneo la Chanika, na Uvuvi, Dk. Rashid Tamatamah  kunaweza kusababisha mgogoro nia, mpaka ukarudi Uchinani  ah! Watu walipigwa mabao wizi! Maajabu! Alipomaliza
bidhaa zao zimekuza kipato chao, o nje ya jiji ingawa anadokeza tatizo (Uvuvi), akifungua maadhimisho mkubwa kutokana na ukosefu wa huko bila hata kuaga! mpaka huruma, watu walishaji-  hilo, mtangazaji mwingine
ingawa wanakumbana na vikwazo bel, nanunua adimu la upatikanaji mihogo. ya chakula kitaifa duniani, Oktoba  kitoweo hicho. Utashindwaje kushangaa, panga kushangilia, lakini ali- akachomeka kuhusu machin-
tofauti kufanikisha malengo. N “Changamoto huwa napata 10 mwaka huu mkoani Njombe FAO hadi sasa inaeleza kufanya wakati dudu hilo lime- posimama Waitu Semistokosi, jio ya kisasa yanavyoendelea
Maria Abraham, muuza mihogo bEI kllbwa msimu ambao mihogo inapanda anasema, sekta ya uvuvi inachang- uchambuzi na ufuatiliaji wa hali \r/]V.aSh'.nda Wakoloni, Wa- haaa wote chalil ' na ujenzi na kama yameka-
ya kukaanga katika kituo cha ma- ° ° bei, nanunua bei kubwa na siwezi ia asilimia 30 ya protini inayoto- ya kiasi cha samaki duniani, ku- hlsam‘n.akl\/la?etl)‘iru wety HalkUISEIabPaDO, ?aﬂjabu milika, yatasaidiaje .
basi ya daladala, Stesheni katikati na siwezi kumpandishia bei mteja, kipande kana na wanyama. tokana na kuwapo uchafuzi wa 4o, SI31 KWeU _IKagonsa MEENNE, [BI0lE MEE] TaEit- vK-ama mwanzo, msta
tddld, S o c . . alle o ! mwamba na kujiondokea lia na vumbi halijatua, tukasikia  hiki akakohoa kidogo na
ya jiji, anaiambia Nipashe kwamba l(ump_ cha muhogo nikikaanga nauza Sh. Aidha, anasema inatoa ajirakwa  majini, mabadiliko ya hali ya hewa, kimya kimya kama lilivyo- dada zetu fulani wanaapishwa kujibu:"Tuko hatua nzuri
alianza biashara hiyo kwa kuuza ji- 200,” anasema. Watanzania takribani milioni 4.5 uharibifu wa makazi ya samakina ingia. Hakuna cha barakoa kuwa wabunge, tena kwa mara  kabisa, na hivi karibuni
rani na nyumbani kwake Kitunda, andishia Hoja hiyo ya kijasiriamali, inam- katika shughuli mbalimbali zina- kuwapo uvuvi uliopitiliza mipaka. wala sanitaiza. ya kwanza wanaapia nje va tutaanza kuchinja na tutauza
nje kidogo ya jiji, lakini baadaye o o wangukia muuza samaki katika ) ) ) zohusiana na sekta hiyo ya uvuvi. Msisitizo wa sasa unaangukia Hakuna lokidauni wala Bunge. Tulipotoa macho ya nyama nje ya nchi.
alihamishia mjini aliko sasa, katika bei mteja, eneo la Posta nako katikati ya jiji, MUUza mihogo ya kukaanga akiandaa bidhaa zake. Kwa mujibu wa Katbu Mkuu, kuwapo kiwango endelevu, dhi- kujifungia ndani, tunatesa tu  kuduwaa, Job akaibuka na “Watachinjwa ng'ombe wa
jiihada za kusaka soko kubwa. . Musa Haji anayeiambia Nipashe katika bajeti iliyopita ya 2019/20, di ya athari za kibaiolojia inay- mitaani. Mungu ashukuriwe  kusema mlikuwa wapi nyie, madaraja ya chini na ya juu..
“Nilianza kuuza mihogo ya kiasi klpallde cha kwamba, anasema amefanya bi- mika samaki aina hii ambayo inaliwa zaidi ~ kunakouzwa malighafi hayo. sekta hiyo imekuwa kwa wastani  oshuhudia kupungua kwa samaki kwa kupokea rpaombl VEtlu- kanuni zilishabadilishwa ya chini nyama mtakula nyie
cha Sh.5,000 kwa siku nikiwa Ki- ° ashara hiyo kwa takribani miaka kipindi hiki na mihogo, aina ya kibua, kipin- “Sina ujuzi wowote kuhusu hali ya hewa,  wa asilimia 1.5 na kuchangia Pato  kwa kiasi kikubwa. Ta[].zama ?ﬁ/ .‘“Te' J IEM oyt kitambo, si lﬁz'ma.ndanl'( y..af he juu nyama itauzwa
tunda, lakini niliamua kukuza bi- mllhOgO ni- tisa sasa. di cha mvua au bahari ikichafuka mawimbi  lakini siku ikiwa ngumu najua tu, utakuta  la Taifa (GDP) kwa asilimia 1.71 na Malalamiko ya FAO ni katika na lLTJ%IIZ%itlulaoﬂl\/%/aal?v%aelziani En?gg%gyﬁul?g gJUE. g%daéwata millllkuwa nimeiilaza kitan-
ashara hii kuhamia eneo kuliko na l(il(aan a Anakiri hivi sasa wateja wa sa-  yakiwa makubwa wavuvi hawaendi. Wavuvi  unafika Feri unakuta samaki hamna au wa-  anarejea taarifa yamwaka 2018, ul-  mazingira yanayozingirwa na ugu- hili lililotokana na Ucha guzi walikotoka. tuka ameiW ambona  dani ikabidi kw aJ mshangao
mahitaji. g maki wameongezeka zaidi, ingawa  wanatumia vifaa duni ambavyo haviweziku-  menunuliwa kwa bei kubwa na wenye fedha,  aji samaki duniani kila mtummoja mu wa kisiasa kusimamia uvuvi Mkuu tulioufanya Oktoba 28  hao sisi hatujawateua kwenda niinuke, nikakumbuka minofu
“Hapa Stesheni ninajumua nauza Sh. analalamika namna ya upatikanaji ~ kabiliana na mawimbi makubwa,” anasema  siku nikikosa narudi nyumbani Bugurunina  anakula kilo 20.3 kwa mwaka. katika hali ya viwango vya juu ya mwakajana. Kujiandikisha kukalia viti maalumu bungeni, ya sangara na mapanki ya

mihogo ya Sh. 30,000 kwa siku
ninauza yote faida, napata mara
mbili au tatu, inanisaidia kuitunza
familia yangu, mimi ni mjane,”

200.

kitoweo hicho.

“Ninanunua samaki ndoo ndogo
kati ya Sh. 60,000 hadi 70,000
kutegemeana na siku. Wakiadi-

Musa.

Anasema, siku ambazo ni ngumu kwake
kibiashara ni pale panakuwapo ugumu wa
kupata malighafi ya samaki, ufukweni Feri

ndoo yangu bila samaki,” anasema Mussa.
Pia, anasema katika mazungumzo yao na

wavuvi, huwaeleza kuwa majira na kalenda

za bahari, wakitambua siku za hatari baha-

Katika hesabu rahisi kila mwezi
mtu anakula wastani wa samaki
mmoja, mwenye uzito wa Kkilo
mbili kasoro robo.

umaskini. Kuboresha uvuvi kunat-
egemewa katika kuelewa ukweli
wa ikolojia, kijamii na uchumi wa
jamii husika.

na kuhakiki daftari wala
havikunishitua. Kupiga kura,
wala hakuniajabisha. Ma-

walikotoka haijulikani, hivyo
wafungashe virago tu waende
wakujuako. Wakitaka wakate
rufani, kwetu sisi vyumba

Mwanza, kwamba minofu
Ulaya, mapanki Mwanza!
Meyaaa! Alamsikil
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UCHUMI

HIFADHI MPYA MINZIRO
Chimbuko 1947; misitu, mapango va
vita Kuu, inaongoza Afrika kwa vipepeo

« Miaka sita rasmi, ndege wako aina 350 - Ushuhuda wa Vvifutu

wenye mapembe qVIJIJI J|ram vyatabgsamu sasa aha tupu

Na Lilian Lugakingira, MISSENYI

MARA nyingi inapotajwa mwaka
1947, huwa ina tafsiri ya masihara
‘zama zile’. Lakini kwa umri wa Hi-
fadhi ya Mazingira Asilia Minziro,
wilayani Missenyi, ndiyo hasa mwa-
ka wake wa kuzaliwa.

Ni hifadhi yenye wasifu wa kuwa
na vipepeo aina nyingi Barani Afti-
ka, ikiwa na ukubwa wa hekta 25,717
chini ya usimamizi wa Wakala wa
Huduma za Misitu Tanzania (TFS)
na mwaka 2016 ilipandishwa rasmi
kuwa Hifadhi ya Mazingira Asilia.

Bernard Mwigulu, ni Mhifadhi wa
Minziro, anayesema mchakato wa
kupandishwa wa Hifadhi ya Mazin-
gira Asilia, ni mchakato ulioshiriki-
sha wadau mbalimbali, vikiwamo
vijiji vinane jirani.

“Lengo kubwa la uhifadhi wa msi-
tu wa Minziro ni kusimamia hifadhi
katika kurudisha na kubaki katika
uasili wake, kwa hiyo menejimenti
inahamasisha matumizi rafiki ikiwa
ni pamoja na utalii wa kiikolojia na
kiutamaduni,” anasema.

Pia anaongeza kuna utafiti unao-
nyesha Hifadhi ya Minziro, ina aina
zaidi ya 600 za vipepeo na ndio hi-
fadhi inayoongoza Afrika.

“Vipepeo ni moja kati vivutio
vya utalii, watu hufika kuviona na
kupiga picha, vipepeo hawa hupati-
kana muda wote, lakini mwezi Julai
na Agosti ndiyo muda ambao wa-
naonekana wengi zaidi,” anasema.

Anasema, vipepeo hupenda zaidi
kwenye mwanga na ndiyo maana
katika kipindi cha jua wanapati-
kana zaidi, hivyo mkakati ulioko ni
kuandaa sehemu vipepeo wataone-
kana kirahisi ili watalii wawafikie.

Pia, anasema Hifadhi ya Minziro
ina aina ya ndege zaidi 350, waki-
wamo Kwale na Mbayuwayu wa
Bluu wanaopatikana katika msituni
na wako hatarini kutoweka.

Anavitaja vivutio vingine ni wan-
yama tembo, nyati, jamii ya nyani
kama vile komba na nyoka vifutu
wenye mapembe.

Mwigulu anasema, ni hifadhi
yenye mimea mbalimbali kama
kahawa pori, ambayo ni adimu du-
niani na miti ambayo magome yake
hutumika kutengeneza nguo.

MAENEO MAALUM

Pia, anataja kuwapo pango la
Malila, lililotumika wakati wa Vita
Kuu vya Pili vya Dunia na ngome
za Vita Kuu vya Kwanza vya Dunia,
katika kilima anachokitaja kwa jina
la Bulembe.

Anasema, katika hifadhi hiyo
kuna kilima kinachoitwa Kele, am-

-- jm«adr'h i},.
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Eneo hilo la
matambiko
linaseme-
kana lina
maajabu,
mfano
husikika
sauti ya mtu
as1yeoneka-
Wananch1
hawakatazvm
kwenda pale
kutambika,
kwa kuwa
shughuli zao
hazina athari
kwa msitu.

bacho wananchi hukitumia kwa
ajili ya matambiko na kupafanya
paheshimike.

“Eneo hilo la matambiko lin-
asemekana lina maajabu, mfano
husikika sauti ya mtu asiyeonekana.
Wananchi hawakatazwi kwenda
pale kutambika, kwa kuwa shu-
ghuli zao hazina athari kwa msitu,”
anaeleza.

Mwigulu anasema, utalii ni shu-
ghuli rafiki wa mazingira, na Hifadhi
ya Minziro inaboresha miundombi-
nu na kutangaza utalii wa ndani na
nje ya hifadhi, kwa kujengwa kambi
inayoendelea kuboreshwa kukidhi
mahitaji ya watalii wanaopenda ku-
lala hifadhini.

“Tumetengeneza pia njia za kupi-
ta msituni kutembelea vivutio mbal-
imbali, wakiwamo ndege, wanyama
na miti, pia tunaongeza mawe ka-
tika mipaka, ili kuepusha migogoro
baina ya hifadhi na wananchi tu-
naopakana nao,” anasema.

HALI YA SOKO

Mhifadhi Mwigulu anasema,
jitthada zinazofanyika zinalenga
kuongeza idadi ya watalii katika
ukanda wa magharibi ambao uko
nyuma, akiwa na ufafanuzi:

“Tunatangaza vivutio vya utalii
kupitia maonyesho mbalimbali
mfano siku kuu ya wakulima
(Nanenane), maonyesho ya urithi
wetu, pia tunaandaa na kusambaza
vipeperushi na machapisho men-
gine.”

Hata hivyo, anakiri sasa utalii
katika ukanda wa Magharibi una

mabadiliko ya mwamko watu kui-
fahamu hifadhi hiyo, akitoa mfano
mwaka 2015 hapakuwapo mtalii ali-
yetembelea hifadhi, lakini mwaka
2019 walifika 50 na wanaendelea
kujitangaza.

Moja ya jitihada zilizoko ni kuha-
masisha utalii wa ndani hasa kwa
wananchi wanaoishi jirani na hifa-
dhi, badala ya kutegemea wanao-
toka nje ya nchi pekee.

Anasema iliyopo ni kushirikiana
na kampuni binafsi za utalii na wa-
dau wengine wakiwamo wamiliki
wa hoteli zilizoko mjini Bukoba, ku-
saidia kuitangaza hifadhi.

“Wamiliki wa hoteli ni muhimu
katika masuala ya utalii maana wao
ndiyo wanapokea watalii wanaoku-
ja Kagera,” anasema mhifadhi huyo.

URAFIKINA VYJLJI
Katika ile sera ya kushirikisha
wadau wa jirani Mwigulu anasema

gara, Minziro na Kigazi ambacho
kipo mpakani kabisa na nchi ya
Uganda, vinazungukwa na msitu”
anasema.

Anasema, huko nyuma kamati
hizo zilififia na sasa Hifadhi ya Min-
ziro imesaidia kufufuliwa: “Sasa
ushirikiano na hifadhi ni mkubwa,
maana mbali na wananchi kushiriki

kuilinda.”

“Pia, wanasaidia kutoa taarifa
haraka endapo watabaini uwepo
wa watu wanaofanya shughuli hata-
rishi,” anasema Mwigulu, anayese-

vijijini wanaruhusiwa 1<uchukua
kuni kavu siku mbili kwa wiki; Ju-
matano na Jumamosi.

“Matumizi mengine ni kuchukua
dawa za miti shamba ambayo
huomba na kuruhusiwa, maana ni
matumizi ambayo hayana madhara
katika uhifadhi, lakini kukata miti,
kuvuna mbao, kuchoma mkaa ha-
waruhusiwi,” anasema.

Emmanuel Joseph, ni mkazi wa
kana na Msitu wa Minziro, anaklrl
anafaidika na msitu kwa kuruhusi-
wa kukusanya kuni kavu.

“Kukata miti haturuhusiwi, la-
kini kuokota kuni kavu na kuchuma
dawa za asili kwa ajili ya kujitibu
magonjwa mbalimbali, ikiwamo
malaria tunaruhusiwa,” anasema.

Joseph anasema, msitu unawa-
za kutosha, zinazowaongeza uzal-
ishaji katika kilimo.

Pia, anasifu elimu wanayoipata
kutoka kwa maofisa misitu wa Hi-
fadhi ya Minziro, inawafanya wawe
watiifu kulinda hifadhi kwa kuzuia
kuchomwa moto na kutoa taarifa
haraka, endapo watabaini uharibifu
wa aina yoyote
mpakani na nchi ya Uganda Sulel
man Hussein, anasema zipo kamati
za mazingira zinazolinda msitu kwa
kushirikiana na wananchi na Mam-
laka ya Hifadhi ya Minziro.

Hussein anasema katika ushiriki-
ano huo, wananchi wanawapokea
watalii na kuwatembeza katika
maeneo wanayoyafahamu kush-
uhudia vivutio hifadhini.

Akieleza uzuri wa msitu huo
anasema kuna miti aina ya “Mtoma”
ambayo huwapatia anachokiita
“mirumba” kwa ajili ya kutengeneza
kofia zinazopendwa sana na watalii.

“Wapo wananchi wanaingiza kip-
ato kwa kutengeneza kofia, mashati
na mashuka maalumu ambayo
hutumika kuwafunga rubega wa-
toto wanapofiwa na wazazi kama
baba, ikiwa ni ishara ya kuthibitisha
kuwa aliyefungwa shuka hilo ndiye
mrithi,” anasema.

Mwenyekiti huyo anaziomba
mamlaka zinazohusika kuongeza
jitihada za kuitangaza hifadhi hiyo,
ili kuwezesha watalii waongezeke.

“Watalii  wakiongezeka kuja
kutembelea vivutio vilivyoko katika
hifadhi, kipato chetu wananchi tu-
lioko karibu na hifadhi kitaongeze-
ka, lakini pia serikali itapata mapato
kutokana na fedha zitakazolipwa na
watalii,” anasema.
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HABARI DODOMA

Kata 360 kuunganishwa TEHAMA

]
Waziri: Hatutacheka na

walaji fedha za ushirika

Na Augusta Njoji, indi hiki cha miaka mitanoili- jia za gharama rahisi,” aliagi- mkubwa sana katika malengo
DODOMA yobaki, kata 361 zilizobaki zi-  za. hayo makuu ya kuhakikisha
nafikiwa kupata mawasiliano Waziri huyo pia aliuagiza Tanzania ya digitali inafiki- Na Augusta Njoji, DODOMA
AZIRI wa Ma- ili lengo la Watanzania wote mfuko huo kuangalia upya wa,” alisema.

wasiliano  na

Teknolojia ya

Habari, Dk.
Faustine Ndugulile, amese-
ma ndani ya miaka mitano
(2020-2025), serikali itafikia
huduma ya mawasiliano ka-
tika kata 361 ambazo hazina
huduma hiyo kwa sasa.

Dk. Ndugulile aliyasema
hayo juzi alipotembelea Ofisi
ya Mfuko wa Mawasiliano
kwa Wote (UCSAF) jijini hapa.

Alisema kwa sasa, ma-
wasiliano yamefikishwa kati-
na kuwaﬁkla Watanzania mil-
ioni 12.2 nchini tangu mfuko
huo uanze.

“Tunatarajia katika kip-

kufikiwa na huduma ya
mawasiliano litimie na ni
utekelezaji wa Ilani ya uch-
aguzi ya CCM 2020-2025,
alisema.

Aliutaka  mfuko  huo
kutekeleza majukumu yake
kwa kuzingatia ilani hiyo
pamoja na maelekezo yaliyo-
tolewa na Rais John Magufuli
alipokuwa akizindua Bunge
mwaka jana.

“Mkajipange upya
kuongeza kasi ya utekelezaji
wa majukumu yenu na ku-
hakikisha yale maeneo am-
bayo hayajafikiwa yanafikiwa.
Pia, mwongeze ubunifu kati-
ka utekelezaji wa majukumu
yenu kwa kuangalia teknolo-

mfumo wa usambazaji wa
mawasiliano na kutumia
teknolojia za gharama nafuu,
ili kufikia maeneo hayo yasiyo
na huduma.

Dk. Ndugulile alisema
kujenga mnara mmoja wa
mawasiliano ni takribani
Sh. milioni 350, lakini kuna
teknolojia rahisi za gharama
nafuu ambapo mawasiliano
hayo yatafika katika maeneo
hayo ya pembezoni.

“Lengo ni kuhakikisha
gharama za mawasiliano zi-
naendelea kushuka ndani ya
nchi yetu na kuongeza wigo
wa watumiaji ili kufikia Tan-
zania ya uchumi wa kidigitali,
na mfuko huu una mchango

Dk. Ndugulile alisema ni
lazima kuendana na kasi hiyo
na kuondokana na sheria za
zamani zisizoendana na hali
yasasa.

“Hatuwezi kuwa na sheria
inayosema duka lina kuta
nne, lina leseni na vibali
vya biashara, duka linaweza
kuwa sehemu yeyote, duka
hili ni mawasiliano lazima
tuendane na kasi ya kidunia
na kuwa na mifumo na sheria
zinazoendana na kasi hiyo
hiyo,” alisema.

Mtendaji Mkuu wa UCSAF,
Justina Mashiba, aliahidi ku-
fanyia kazi maagizo ya waziri
huyo ili kuendana na hali ya
sasa.

Wauza mboga wa soko la Sabasaba ji

zao na wateja. PICHA: PETER MKWAVILA

Magereza yajitosa huduma za ulinzi

Na Renatha Msungu,
DODOMA

JESHI la Magereza nchini
limeanza kutoa huduma ya
ulinzi katika taasisi za umma
na kampuni binafsi kama ili-
vyo kwa kampuni nyingine za
ulinzi nchini.

Huduma hizo zinatolewa
kupitia Shirika la Magereza
(SHIMA) ambalo ndani yake,
limeanzisha huduma ya ul-
inzi kupitia kampuni yake ya
Shima Guard. Akizungumza
na Nipashe jana, Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Shima Guard,
ACP Abdalah Msepwa, alise-

ma jeshi hilo linatumia vijana
ambao wamehitimu mafun-
70 ya uaskari yaliyotolewa na
jeshi hilo hivi karibuni, lengo
likiwa ni kuwaweka sawa
kabla ya kuanza kazi hiyo.
“Tunatarajia kuanza kutoa
huduma hiyo haraka iweze-
kanavyo. Tayari tuna askari
97 ambao  wamehitimu
mwaka huu mafunzo hayo,”
alisema ACP Msepwa.
Alibainisha kuwa tayari
wamepeleka maombi kwe-
nye taasisi na kampuni ili
kutoa huduma hiyo huku
akisema wana mpango wa
kupanua huduma hiyo hadi

kwa watu binafsi.

Msemaji wa Jeshi hilo,
Amina Kavirondo, alisema
mradi wa kampuni ya ulinzi
unaotekelezwa ni moja ya
utekelezaji wa majukumu ya
Jeshi hilo kupitia shirika lake
hilo ambalo linafanya miradi
mbalimbali ya maendeleo.

Kavirondo aliitaja baadhi
ya miradi ambayo shirika hilo
linatekeleza ni pamoja na
ujenzi, kilimo, utengenezaji
wa samani na wa ulinzi am-
bao unatekelezwa na Shima
Guard.

Alisema mradi wa ulinzi
umeanza hatua ya kwanza

lakini kadri siku zinavyok-
wenda, utaendelea kutekele-
zwa kwa sehemu kubwa kul-
ingana na matarajio ambayo
jeshi limejiwekea.

“Huu ni mwanzo tu wa
Jeshi la Magereza kutekeleza
miradi mbalimbali, kuna mi-
radi mingine mingi inakuja
jamii ijiandae kuipokea,”
alisema Kavilondo.

Kavirondo alisema jeshi
hilo limejipanga kutoa hu-
duma bora ya mradi huo wa
ulinzi kutokana na kwamba
vijana wamepatiwa mafunzo
ya kutosha kutoka kwa jeshi
hilo.

SERIKALI imeapa kutocheka na mtu yeyote
atakayebainika kuchezea fedha za ushirika ili
kurudisha hadhi na heshima ya ushirika.

Pia, inatarajia kuitisha mkutano wa wadau
wa ushirika ili kupitia upya Sheria ya Ushirika
iliyopo iendane na mahitaji ya sasa.

Waziri wa Kilimo Profesa Adolf Mkenda
va kukabidhi magari matano na kompyuta 70
kwa ajili ya kurahisisha utendaji kazi kwa wa-
tumishi wa Tume ya Maendeleo ya Ushirika
(TCDO).

Alisema bado kunahitajika mapambano
dhidi ya wizi na ubadhirifu kwenye vyama
vya ushirika licha ya kuonekana kupungua
kutokana na jitihada zilizofanywa na serikali
za kurudisha mali za ushirika.

“Siyo kwamba ushirika wa zamani ulipo-
fanikiwa hakukuwa na wizi au ubadhirifu,
hapana ila kuna kipindi hapa katikati uli-
kubuhu sana, mali za ushirika zinapotea, hazi-
fahamiki zilipo.

“Tuna kesi moja TRA (Mamlaka ya Mapato)
inadai fedha ushirika kwa kitu ambacho ni
mzabuni ndiye aliyepaswa kulipa kodi.

“Sasa unatafuta kwenye kumbukumbu za
ushirika humuoni huyo mzabuni. Kwa hiyo,
deni linaenda kwenye chama cha ushirika na
ni mzigo kwa wakulima, hii ni njaa kufanya
mchezo na kuongeza mzigo kwenye ushirika.

“Hatutachekeana na mtu anayecheza na
mali za ushirika, kwa sababu ukifanya hivyo,
unakatisha watu tamaa, watakuwa ha-
wana hamu ya kujiunga na ushirika. Warajis
Wasaidizi tusimame kidete kwenye hilo,”
aliagiza.

Alisema kuwa licha ya ubadhirifu kupun-
gua, bado kuna tatizo la vyama kushindwa
kuandaa vyema hesabu zake na kusababisha
kukosa hati safi.

Alinukuu ripoti ya ukaguzi wa vyama vya
ushirika 43 iliyofanywa na Shirika la Uk-
aguzi na Usimamizi wa Vyama vya Ushirika
(COASCO) kwa mwaka 2019/20, inayoonyesha
hakuna chama Kilichopata hati safi.

“Kuna kazi kubwa ya kujenga uwezo, kuna
ripoti ya COASCO, ukiisoma inaonekana
mbaya sana, lakini kwa kiasi fulani inao-
nyesha ni udhaifu, hakuna mhasibu mzuri
anayeweza kuandaa vitabu vya hesabu
ambavyo vitakaguliwa,” alisema.

Vilevile, alisema ripoti hiyo inaonyesha
kuna tatizo la kutoweka vizuri kumbukumbu
na kwa uchache kuna wizi na ubadhirifu.

“Kwa hiyo, tusipojenga uwezo, hizi kumbu-
kumbu na kuendelea kupata hati ambazo siyo
nzuri, watu watakata tamaa, pia kwa upande
wa AMCOS, 3,374 zilizokaguliwa, hati safi
34, zenye shaka 169, zisizoridhisha zipo 605
na hati mbaya zipo 1,045, kuna kazi kubwa,”
alisema.

Aliahidi kutumia taarifa hiyo kushughulikia
udhaifu uliobainika ili kuleta ufanisi kwenye
ushirika.

Kuhusu sheria, waziri huyo alisema kuna
kazi ya kurudisha imani za watu kwenye
ushirika kwa kupitia upya Sheria ya Ushirika
na tayari kazi imeshaanza.

Awali, Mtendaji Mkuu wa Tume hiyo am-
baye ni Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini,
Dk. Benson Ndiege, alisema tume itaendelea
kupambana na kero zinazoukabili ushirika iki-
wamo ubadhirifu na uongozi mbovu kwenye
vyama hivyo.

Dk. Ndiege alisema tume ipo kwenye
mpango wa kuimarisha ofisi za ushirika
nchini na itahakikisha kila mkoa una gari
kabla ya mwaka wa fedha 2020/21 kufika
ukomo.
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HABARI MBEYA

Bilioni 3.5/-
zahitajika
kutatua shida
vya maji

Na Mwandishi Wetu

SHILINGI bilioni 3.5 zinahi-
tajika kwa ajili ya kutatua tatizo
la uhaba wa maji katika miji ya
Kyela na Kasumulu wilayani
Kyela mkoani Mbeya.

Wakazi wa miji hiyo wame-
kuwa wakihangaika kupata hu-
duma hiyo kutokana na kukosa
chanzo cha uhakika cha maji ya
kutosheleza miji hiyo ambayo
ina watu wengi na imekuwa
ikikumbwa na magonjwa yanay-
otokana na matumizi ya maji
machafu.

Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Mkoa wa Mbeya
(Mbeya-WSSA), imefanya utafiti
na kufanikiwa kupata chanzo
kipya cha maji kwa ajili ya
Kuipatia maji miji chanzo hicho
kinapatikana ndani ya Hal-
mashauri ya Busokelo wilayani
Rungwe.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mbeya-WSSA, Ndele Mengo,
alisema chanzo hicho ni cha
uhakika na kina uwezo wa kuhu-
vyozunguka chanzo hicho.

Alisema kwa sasa wanatafuta
fedha kwa ajili ya utekelezaji wa
mradi huo na wakipata fedha
hizo, wataukamilisha mradi huo
ndani ya miezi 18 na wananchi
kuanza kupata huduma.

“Haya maji ni safi na ni mengi
sana, chanzo kipo na kilisha-
jengwa miaka kadhaa iliyo-
pita na sasa hivi kinahitajika tu
kuboreshwa na kuanza kupeleka
maji kwa wananchi,” alisema
Mengo.

Alisema walishafanya usanifu
na kujiridhisha kuwa chanzo
hicho kinakidhi mahitaji ya wa-
nanchi wa miji hiyo miwili kwa
miaka zaidi ya 20 na kwamba
wataendelea kutafuta vyanzo
vingine ijayo.

Mbunge wa Kyela, Ally
Mlaghila, alisema mradi huo ni
muhimu kwa ajili ya kukabili
tatizo la maji kwenye jimbo hilo
kwa maelezo kuwa tatizo kubwa
la wilaya hiyo ni maji.

Alisema wananchi wamekuwa
wakitumia muda mrefu kutafuta
huduma hiyo kwenye mito na
visima ambavyo wakati mwing-
ine usalama wake unakuwa siyo
wa uhakika kutokana kuwa na
uwezekano wa kuwa na vimelea.

“Sisi wana Kyela tatizo kubwa
linalotukabili ni maji, tunawaom-
ba watu wa mamlaka mtusaidie
kukamilisha mradi huu mapema
ili tuondokane na tatizo hili,”
alisema Mlaghila.

Baadhi ya wananchi wa
Wilaya ya Kyela, walisema
wamekuwa wakikumbwa na ma-
gonjwa ya kuhara na kushambu-
liwa kwa mfumo wa mkojo (U.T.I)
kutokana na maji wanayotumia
Kuwa na vijidudu.

Kuingiza pombe za viroba

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani

Mbeya linamshikilia mtu

mmoja kwa tuhuma za

kuingiza nchini zaidi ya
chupa 390 za pombe kali za aina
mbalimbali zilizopigwa marufuku
nchini.

Akizungumza na waandishi wa
habari ofisini kwake juzi, Kaimu
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Mbeya, Kamishna Msaidizi wa
Polisi, Jerome Ngowi, alimtaja
mtuhumiwa huyo kuwa ni Chris-
topher Ndomba (42), mkazi wa
Wilaya ya Kyela.

Alisema mtuhumiwa huyp
alikamatwa Januari 5 mwaka huu
majira ya saa 11 alfajiri akidaiwa
kusafirisha pombe hizo kutoka
nchi jirani ya Malawi kuviingiza
nchini kwa ajili ya kuviuza.

Alizitaja aina ya pombe hizo
ambazo zimepigwa marufuku
kuwa ni WIN chupa 80, Right
Choice chupa 120 na Ice Dry Lon-
don Gin chupa 190 ambazo zote
zinatengenezwa Malawi.

Alisema mtuhumiwa alikuwa
anasafirisha pombe hizo kwa ku-
tumia pikipiki aina ya Kinglion
yenye namba za usajili MC. 793
CQC.

“Hizi pombe zilipigwa maru-
fuku nchini kwa sababu zina ki-
levi kinachozidia asilimia 41, huyu
mfanyabiashara alikuwa amezi-
hifadhi pombe hizo kwenye ma-
boksi matatu kulingana na aina
ya pombe yenyewe,” alisema Ka-
manda Ngowi.

Aliongeza kuwa upelelezi wa
tukio hilo unaendelea kufanyika
na ukikamilika, mfanyabiashara
huyo atafikishwa mahakamani
kwa ajili ya hatua zaidi za kishe-
ria.

Aliwataka wananchi hasa wa-
naoishi maeneo ya mipakani
kuacha kufanya biashara haramu,

akionya kuwa watachukuliwa
hatua kali za kisheria ikiwamo ku-
fungwa jela.

Kamanda Ngowi alisema jeshi
hilo linaendelea kufanya doria
mbalimbali kwenye mpaka wa
Kasumulu wilayani Kyela pamoja
na maeneo ya kwenye vipenyo
visivyokuwa rasmi ili kudhibiti bi-
ashara hizo za magendo.

Aliwataka wananchi kuendelea
kushirikiana na Jeshi la Polisi ku-
komesha vitendo vya uhalifu kwa
kutoa taarifa za siri zitakazofani-
kisha kukamatwa kwa wahalifu
ama kuzima uhalifu kabla hau-
jaleta madhara kwenye jamii.

Mbeya alipofanya ziara ya kukagua miradi ya jeshi hilo. PICHA: NEBART MSOKWA

Vijana wanolewa matumizi ya viuatilifu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Viuatilifu
Tanzania (TPRI) kwa kushirikiana
na wadau mbalimbali wa kilimo,
imeanza kutoa mafunzo maalum
kwa vijana katika mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini kuhusu matumizi sa-
hihi ya viuatilifu kwenye masham-
ba, ili kuwasaidia kuepuka mad-
hara ya kiafya.

Mafunzo hayo yalianza kutole-
fundishwa matumizi ya viuatilifu
vya aina mbalimbali, vifaa vya ku-
tumia kupuliza na namna ya kujik-
inga na madhara ya viuatilifu hivyo
wakati wa kuvitumia na baada ya
kuvitumia.

Akizungumza wakati wa mafun-
7o hayo kwa vijana zaidi ya 40 wa
mikoa hiyo, Mtafiti wa Visumbufu
Mimea kutoa TPRI, Ramadhan

Kilewa, alisema wameamua kutoa
mafunzo hayo kwa vijana hao
baada ya kubaini kuwa mfumo wa
awali wa utoaji elimu haukidhi ma-
hitaji.

Kilewa alisema kuwa awali wali-
kuwa wanatoa mafunzo hayo kwa
wafanyabiashara wa maduka ya vi-
uatilifu ili na wao waifikishe elimu
hiyo kwa wakulima wanaokwenda
kununua viuatilifu, lakini wame-
baini elimu hiyo haitoshi.

“Hawa vijana tunawafundisha ili
wao ndiyo wakafanye kazi ya ku-
puliza dawa hizi kwenye masham-
ba ya wakulima kitaalamu, lengo
letu ni kuepusha madhara ya vi-
uatilifu kwa viumbe visivyolengwa
kwenye upuliziaji,” alisema Kilewa.

Alisema baadhi ya wakulima
wamekuwa wakitumia viuatilifu
bila kufuata maelekezo, kitu amba-
cho kinaweza kuhatarisha maisha

yao na mifugo kutokana na ku-
tokuwa na elimu sahihi ya uteket-
ezaji wa chupa za viuatilifu.

Waandaaji wa mafunzo hayo
ambao ni Kampuni ya Corteva
inayojihusisha na uzalishaji wa
mbegu za kilimo, walisema pamoja
na kufundisha matumizi sahihi ya
viuatilifu, pia wanalenga kuzalisha
ajira kwa vijana.

Mwakilishi wa Kampuni hiyo,
Cosmas Maganga, alisema mafun-
7o hayo yatasaidia kupunguza
tatizo la ajira kwa vijana hao kwa
maelezo kuwa watautumia ujuzi
walioupata kufanya kazi za kujiajiri
na hivyo kujiingizia kipato.

“Kuna baadhi ya vijana hawa
walikuwa wanafanya kazi hizo, la-
kini walikuwa hawana ujuzi, sasa
tunawapa mbinu za kitaalamu am-
bazo zitawasaidia kuboresha kazi
zao na ninawashauri wakulima

kwenye maeneo yao wakawatumie
vijana hawa watawasaidia,” alise-
ma Maganga.

Baadhi ya vijana waliopata
mafunzo hayo walisema yatawa-
saidia kuelimisha jamii kuhusu
matumizi sahihi ya viuatilifu na
kuleta tija kwenye uzalishaji wa
mazao shambani.

Mmoja wa vijana hao, Enock
Kasisi, ambaye ni mkazi wa Wilaya
ya Mbarali mkoani Mbeya, alisema
wakulima wengi walikuwa wana-
tumia viuatilifu hivyo kwa mazoea,
hivyo kutopata tija.

Alisema wakulima wengi huwa
wanaamini kuwa viuatilifu hivyo
huwa vina madhara kwa binada-
mu na wanyama wengine endapo
tu watavimeza, lakini kwenye
mafunzo hayo walielekezwa kuwa
hata vikigusana na ngozi vinaleta
madhara.
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Rais mstaafu wa awamu vya saba, Dk. Ali Mohamed Shein, akitoa hotuba katika ufunguzi wa Chuo cha Utalii Maruhubi Wilaya ya Mjini Mkoa wa

Mjini Magharibi Unguja. Ikiwa ni shamra shamra za miaka 57 ya Mapinduzi Zanzibar. PICHA: HAWA ABDALLAH

SMZ kuimarisha Bandari ya Shumba

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

AKAMU  wa Pili

wa Rais wa Zanzi-

bar, Hemed Sulei-

man Abdulla, amese-
ma serikali inakusudia kuimarisha
Bandari ya Shumba ili kuondoa
matatizo yaliyopo na kuimarisha
uhusiano kati ya wananchi wa
Mombasa na Zanzibar.

Hemed alisema hayo jana
wakati akizungumza na wawak-
ilishi wa wananchi wa Kaunti ya
Kwale, Mombasa nchini Kenya
waliofika ofisini kwake, Vuga, kwa
ajili ya kujitambulisha na kumsal-

imia.

Alisema Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar itaendeleza ushiriki-
ano wake na Kenya katika sekta za
afya, kilimo, utalii na uchumi wa
buluu ambazo zimepewa kipaum-
bele na serikali chini ya uongoz wa
Rais Dk. Hussein Mwinyi.

Hemed alisema kwa vile Zanzi-
bar ni nchi ya visiwa, imeshaamua
kujikita zaidi katika kuimarisha
uchumi wa buluu kupitia bahari
kutokana na sekta hiyo kuwagusa
wananchi wengi sambamba na
kuzitumia vyema rasilimali zinazo-
patikana. Alisema serikali ya awa-
mu ya nane ya Zanzibar imeweka

mkazo zaidi katika kuwafikishia
huduma muhimu wananchi wake
hasa kuinua hali zao za maisha, ki-
tendo kitakachowasaidia kuwain-
gizia kipato cha kujikimu.

Kuhusu wulinzi na wusalama,
Hemed aliwataka viongozi hao
kuendelea kuwakumbusha wa-
nanchi wao kufuata sheria na tara-
tibu kwa kuzingatia nidhamu za
uingiaji na utokaji.

Akitoa shukrani zake kwa niaba
ya msafara huo, Kiongozi wa Shu-
ghuli za Serikali Bungeni kupitia
Kaunti ya Kwale, Mwepupheh
Ndoro, alimweleza Hemed kuwa
Kwale imevutiwa na muundo wa

SMZ na sasa wako mbioni kureke-
bisha mfumo na muundo wao
ili kutoa huduma bora kwa wa-
nanchi.

Mwepupheh alimthibitishia
Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar kwamba Kaunti yake itaende-
lea kushirikiana na SMZ
kupitia Baraza la Wawakilishi
Zanzibar katika kuona uhusiano
wa pande hizo mbili unazidi kui-
marika.

Kaunti ya Kwale, Mombasa,
nchini Kenya imekuwa na ushiriki-
ano na Zanzibar kupitia Baraza
la Wawakilishi Zanzibar takriban
kwa miongo mitatu sasa.

Mwinyi awakumbusha viongozi CCM wajibu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amewakumbusha vion-
gozi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) wajibu wa kurudi kwa wa-
nanchi kuwatumikia na kushiriki-
ana nao katika kuzitafutia ufum-
buzi matatizo yanayowakabili.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo juzi
katika ufunguzi wa Kongamano
la Jumuiya za CCM za UWT, Wa-
zazi pamoja UVCCM lililofanyika
katika Ukumbi wa Sheikh Idrissa
Abdulwakil, Kikwajuni jijini hapa,
likiwa na lengo la kuwapongeza
Rais John Pombe Magufuli na yeye
mwenyewe kwa ushindi mkubwa
waliopata katika uchaguzi mkuu
uliofanyika Oktoba, mwaka jana.

Alisema wananchi wana shida
mbalimbali zinazohitaji misaada
kutoka kwa viongozi, hivyo aka-
wataka kutokuwasahau wale walio-
wachagua na kubainisha kuwa huo
ndio mwelekeo sahihi wa viongozi
wanaotoka CCM.

Alisema uchaguzi umemalizika,
hivyo kazi kubwa iliyoko mbele
ya viongozi wa chama hicho ni
kuwatumikia wananchi kwa kuy-
atekeleza mambo mbalimbali
waliyoyaahidi katika kampeni na
kuitekeleza Tlani ya Uchaguzi wa
CCM ya 2020 - 2025.

Pia aliwakumbusha wanachama
wa CCM wajibu walio nao katika
kujiandaa na uchaguzi ndani ya
chama ifikapo mwakani, hivyo
akawataka kujiandaa kwa msingi
kuwa hatua hiyo itatoa fursa ya ku-
panga safu za uongozi katika cha-
ma hicho. “Nasaha zangu kwenu
wakati utakapofika, wachagueni
viongozi wenye mapenzi ya dhati
na CCM na sio wanaotafuta ma-
slahi yao wenyewe kupitia CCM”,
alisema.

Dk. Mwinyi alisema hatua zilizo-
anza kuchukuliwa katika kupam-
bana na ubadhirifu wa mali ya
umma, uzembe na ukiukwaji wa
sheria pamoja na rushwa, zinalen-

ga kuleta nidhamu katika matumzi
ya fedha za serikali.

“Serikali imeanza kuchukua
hatua za kupambana na vitendo
vya ubadhirifu wa mali ya umma,
uzembe, ukiukwaji wa sheria,
pamoja na rushwa miongoni mwa
watendaji wake kwa dhamira
njema ya kuleta nidhamu katika
matumizi ya fedha za serikali kwa
manufaa ya wananchi,” alisema.

Pia aliwahakikishia wana CCM
kuwa wale wote watakaohusika
na matukio ya vitendo hivyo, wa-
tachukuliwa hatua za kisheria bila
kumwonea mtu, hivyo akawataka
wananchi kuunga mkono hatua
hiyo. Akigusia maudhui ya konga-
mano hilo, Dk. Mwinyi ambaye ni
Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM,
alisema ushindi mkubwa ulioki-
pata chama hicho katika uchaguzi
mkuu, ni kielelezo cha imani na
matumaini waliyonayo Watanzania
kwa chama chao.

Alisema Watanzania wanari-
dhishwa na utendaji wa chama

hicho ndiyo maana wakafanya
uamuzi kuendelea kukichagua
kwa kura nyingi. Dk. Mwinyi al-
itoa shukurani kwa viongozi na
wanachama wa jumuiya hizo kwa
uamuzi wa kuandaa kongamano
hilo lenye lengo la kumpongeza ku-
tokana na ushindi mkubwa wa asil-
imia 76.27 aliopata katika uchaguzi
mkuu pamojana kuipongeza CCM
kwa kuwa na utaratibu mzuri wa
kidemokrasia wa kupata viongozi
katika ngazi mbali mbali.

Awali, Naibu Katibu Mkuu wa
CCM Zanzibar, Dk. Abdalla Juma
Sadalla ‘Mabodi’, alisema chama
kinaunga mkono hatua zinazoen-
delea kuchukuliwa na Dk. Mwinyi
katika kuimarisha ustawi wa jamii
na mapambano dhidi ya udhalil-
ishaji, sambamba na hatua ya ku-
unda Serikali ya Umoja wa Kitaifa
(SUK).

Alisema hatua ya kuunda SUK
itaendeleza umoja na mshikamano
wa Wazanzibari na kudumisha uta-
wala bora.

Shein ataka
mafunzo
yafanywe
kwa vitendo

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

RAIS mstaafu wa Zan-
zibar, DK. Ali Mohammed
Shein, amesema umefika
wakati wa kufanya mabadi-
liko ya kutolewa mafunzo
yatayoendana na wakati ili
kupanua wigo wa soko la
ajira nchini.

Alisema hayo jana katika
ufunguzi wa jengo la Chuo
cha Utalii Maruhubi jana,
ikiwa ni sehemu ya sham-
rashamra ya kutimiza
miaka 57 ya Mapinduzi ya
Zanzibar.

Dk. Shein amesema im-
efika wakati kwa wanafun-
Zi wanaosoma chuo cha
utalii kupatiwa mafunzo
yanayoendana na wakati ili
kukidhi mahitaji ya soko la
ajira katika sekta ya utalii.

Aliwashauri wanafunzi
wa chuo hicho kusoma kada
tofauti za sekta ya utalii
ambayo imekuwa tegemeo
kubwa la vijana wengi ku-
pata ajira hivi sasa nchini.

Pia DKk. Shein alisema ni
vyema Kuzalishwa vijana
wenye taaluma stahiki
kwa kuendelezwa vivutio
vilivyopo kwa kufuatwa
mila, silka na utamaduni wa
nchi na kwamba maendeleo
yanayopatikana yanatokana
na kuwapo kwa vyanzo
tofauti vya utalii zikiwamo
hoteli zenye sifa.

Awali, Waziri wa Elimu
wa Mafunzo ya Amali, Si-
mai Mohammed Said,
aliahidi kuendelea kutafuta
masomo wafanyakazi wa
Chuo cha Utalii katika nchi
tofauti ili vijana watumie
fursa ya kwenda kujifunza
kuendesha harakati za
kiutalii kiutaalamu zaidi.

Waziri alisema sekta ya
utalii imekuwa ikichangia
pato kubwa kwa nchi, hivyo
kufanya hivyo kutaweza
kuwapatia nafasi zaidi za
ajira vijana.

Naye Katibu Mkuu wa
Wizara ya Elimu na Mafun-
z0 ya Amali, Dk. Idrisa
Muslim Hijja, alisema lengo
la ujenzi huo ni kuzalisha
wataalamu ili kuongeza
nafasi za ajira kwa vijana
katika kukabiliana na tatizo
la ukosefu wa ajira nchini.

Jengo hilo la ghorofa
mbili lenye madarasa
matano na vyumba tisa vya
kulala, limegharimu Sh.
bilioni 5.66 na ujenzi wake
umefadhiliwa na Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB).
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JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA
MULEBA MKOA KAGERA
MAOMBI NA. 68/2020

WAZALENDO SAVING & CREDIT CO-OPERA-
TIVE.........cn.. MLETA MAOMBI

DHIDI YA
JOVIN LA

MJIBU MAOMBI
KWA

JOVIN MAKAMULO MAJULA
(POPOTE PALE ULIPO )

Unaarifu kuwa maombi Na 68/2020 yamepangwa kutawa
tarehe 23.02.2021 mbele ya mwenyekiti wa Baraza , J.K
Banturaki saa 2:30 asubuhi , mahali Muleba (Mamlaka ya mji
mdogo).

Hivyo, unaamriwa kuhudhuria mwenyewe / mwakilishi wako
mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. Usipohudhulia Baraza
litasikiliza shauri upande mmoja dhidi yako na hukumu
kutolewa.

Amri hii imetolewa kwa mkono wangu na MUHURI wa
Baraza hii leo tarehe 04.01.2021

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MULEBA

NIp

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI KADI YA GARI ,

JAPHET MARCO MLOLO
ANATANGAZA KUPOTELE-
WA NA KADI YA GARI
YENYE NAMBA ZA USAJILI
T 901 ATC SUBARU
FORESTER. Chassis namba
SF5046788. Engine namba
EJ20215825. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHO-
CHOTE CHA POLISI.

TAARIFA YA  POLISI
MWA/NY/RB/878271/2020.

JEREMIA  HENRY MSUYA
anatangaza kupotelewa kwa kadi
ya gari aina ya TOYOTA
ALTEZZA yenye namba za
usajili T 397 CJF rangi ya
SILVER chasis  namba
GXE100120231 engine namba
IGEAA0231, yeyote atakayeio-
na atoe taarifa kituo chochote
cha polisi

Polisi  taarifa =~ CONTROL
NO.9910820050302

Namba ya simu. 0784990934

BEATRICE MICHAEL
anatangaza kupotea kwa cheti
cha kidato cha nne chenye
index namba S.1369/0004
kilichotolewa na Baraza la
Mitihani kupitia MKALAMO

SEKONDARI mwaka 2006.

Yeyote  atakayeiona  atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya Polisi: KOR/RB/835/09.
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TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Wafariki wakipinga Biden kutangazwa rais

Washington, MAREKANI

POLISI nchini Marekani, imethibitisha
kuwa mwanamke mmoja aliyepigwa risa-
si wakati wa vurugu zilizotokea baada ya
wafuasi wa Rais Donald Trump kuvamia
bunge, amefariki dunia.

Tukio limetokea huku Bunge la Con-
gres likimwidhinisha, Joe Biden na Kama-
la Hariss kama rais mtarajiwa na makamu
wake nchini Marekani.

Bunge hilo liliwaidhinisha wawili hao
kwa kura 282 huku wabunge 138 waki-
piga kura ya kupinga matokeo ya jimbo la
Pennsylvania.

Bunge la seneta lilikataa pingamizi
kama hilo.

Kura za wajumbe zilithibtishwa baada
ya mabunge yote mawili lile la uwakilishi
na lile la seneta kukataa pingamizi kuhusu
kura zilizopigwa katika vituo vya Jimbo la
Pennsylvania na Arizona.

Inadaiwa kifo cha mwanamke huyo,
kilisababishwa na majeraha aliyopata,
huku maofisa wakidai hawajataja jina la
mwanamke huyo na kwamba ni raia wa

Wafuasi

wa Trump,
waliokuwa
na hasira
walianda-
mana huku
wakiimba,
‘Tunamtaka
Trump’ na
mmoja wao
akipigwa
picha akiwa
ameketi
kwenye Kiti
cha rais wa
bunge la
Seneti.

Kim Jong Un
akiri mpango

kiuchumi mwaka

2016 ulifeli

Pyongyang, KOREA KASKAZINI

kawaida.

Waandamanaji ambao ni wafuasi wa
Rais Trump, walivamia jengo hilo jana
jioni kulalamika dhidi ya utaratibu wa
kuidhinisha ushindi wa Joe Biden. Aid-
ha, mtu mwingine alipigwa risasi katika
vurugu hizo, kulingana na Shirika la
habari la Associated Press (AP).

Lindsay Watts, mwanahabari wa
shirika lenye kuhusishwa na Fox News,
aliandika ujumbe kwenye Twitter
kuwa, wahudumu wa afya wa Washing-
ton DC, walisema juhudi za kumwokoa
mwanamke aliye na hali mahututi,
zinaendelea baada ya kupigwa risasi
kifuani.

Wafuasi wa Trump, waliokuwa na
hasira waliandamana huku wakiimba,
‘Tunamtaka Trump’ na mmoja wao aki-
pigwa picha akiwa ameketi kwenye kiti
cha rais wa bunge la Seneti.

Polisi Washington, imesema kuwa ni
wazi waandamanji hao walikuwa tayari
kutumia nguvu yoyote ile kuingia ka-
tika majengo ya bunge.

Inasemekana hadi kufikia jana watu

13 na silaha tano zilinaswa na polisi
wakati ghasia zinaendelea bungeni.

Mkuu wa Polisi, Robert Contee, ali-
waambia waandishi wa habari kuwa,
waliokamatwa sio wakazi wa eneo la
DC. Kuna taarifa kuwa watu walitumia
bunduki kwenye jengo hilo, pia ma-
bomu ya kutoa machozi yametumika
kutawanya waandamanaji.

Amri ya kutotoka nje imetangazwa
baada ya saa 12:00 jioni nchini humo,
kutokana na vurugu zilizotokea Wash-
ington.

Awali kikao hicho cha kumpitisha Joe
Biden, kama rais wa nchi hiyo, kilisit-
ishwa na Makamu wa Rais, Mike Pence,
huku akitolewa nje ya jengo.

Polisi waliingilia kati na mabomu ya
machozi kwa waandamanaji wanaojar-
ibu kuingia kwenye jengo la Congress.

Rais Donald Trump kupitia mitandao
ya kijamii aliwataka waandamanaji
“kubaki na amani”.

Amri ya kutotoka nje ilitangazwa ka-
tika mji mkuu kufuatia matukio hayo.

Trump, katika taarifa yake kabla ya

KIONGOZI wa Korea Kaskazini, Kim
Jong-un, amekubali kuwa mpango
wake wa kiuchumi wa miaka mitano
kwa nchi hiyo ambayo imejitenga,
ulishindwa kufikia malengo yali-
yowekwa katika kila sekta.

Alikuwa akizungumza wakati wa
ufunguzi wa kikao cha dharura cha
chama chake cha Workers' Party,
ambacho ni cha nane katika historia
ya nchi hiyo. Korea Kaskazini, ili-
funga mipaka yake Januari, mwaka
jana, kuzuia kusambaa kwa virusi
vya corona licha ya madai kwamba,
hakujawahi kuwa na maambukizi ya
virusi hivyo nchini humo.

Hatua hiyo imesababisha kujiten-
ga na majirani zake ambayo pia ni
washirika wake wa karibu, ikiwamo
China. Biashara kati ya nchi hizo
mbili, imedorora kwa asilimia 80.

Aidha, kimbunga na mafuriko pia
vimesababisha nyumba na mazao
kuharibika Korea Kaskazini ambayo
bado imewekewa vikwazo vikali
vya kimataifa, ikiwamo mpango
wake wa nyuklia.

Kim, sio jambo la kawaida kuku-
bali makosa yake hatua ambayo
imekuwa kama utambulisho wake
alisema, Laura Bicker mwandishi wa
habari wa BBC mjini Seoul.

Taarifa kupitia televisheni ilionye-
sha wakiwa kwenye mkutano katika
mji mkuu wa Pyongyang, uliokuwa
umejaa maelfu ya wanachama na
hakuna ambaye alikuwa amevaa
barakoa walipokuwa wamesimama
kupiga makofi wakimkaribisha
wakati anaingia. BBC

"fi’;/i; T3

Tivvasasiud

maandamano hayo, alisema kwamba
hawatakubali kushindwa na kwamba
alishinda katika uchaguzi wa rais uli-
ofanyika Novemba, mwaka jana.

Trump alisema kuwa yeye ndi-
ye mshindi wa kweli wa uchaguzi
huo: “Sitakubali kushindwa kamwe,
sitaacha.”

Mdemocrat Jon Ossoff alipata ushin-
di katika duru ya pili ya uchaguzi jimbo
la Georgia na kuwapa Wademocrat
udhibiti wa Baraza la Seneta la Mare-
kani. Mchungaji Raphael Warnock ali-
tangazwa mshindi wa uchaguzi wa pili
wa Seneta katika Jimbo la Georgia, Ju-
manne, wiki hii.

Kinyang’anyiro kati ya Ossoff na Sen-
eta Mrepublican, David Perdue ulikuwa
na ushindani wa karibu kabla ya ku-
tangazwa kwa siku nzima.

Ossoff, msaidizi wa zamani wa bun-
geni na mtengenezaji wa makala ya tel-
evisheni, alijitangazia ushindi mapema
Jumatano, lakini wakati huo kura zi-
likuwa zimekaribiana kwa yeyote ku-
tangaza ushindi. BBC/TRT/VOA

T

TRUMP

-2020-

KEeP AMERICA OF
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Wafuasi wa Rais Donald Trump wakiwa wamekusanyika mbele ya jengo la Capitol, jana, wakati Bunge la Congres
likimwidhinisha Joe Biden na Kamala Hariss kama rais mtarajiwa na makamu wake nchini Marekani.

PICHA: REUTERS

Mahakama yatupilia mbali dhamana
mwanzilishi mtandao wa WikiLeaks

London, UINGEREZA

MAHAKAMA ya Uingereza imekataa ombi
la kumwachilia huru Assange, kwa dha-
mana.

Mahakama imekataa ombi hilo la
mwanzilishi wa WikiLeaks, Julian Assange,
ili kuachiliwa kwa dhamana.

Kesi ya Assange, iliyosikilizwa katika mji

mkuu wa London, Jaji Vanessa Baraitser
aliashiria kuwapo uwezekano wa mwan-
zilishi WikiLeaks, kutokuja kwenye usikili-
zaji wa rufani, ikiwa ataachiliwa huru.

Siku mbili zilizopita, mahakama hiyo
ilikataa ombi la Assange kurejeshwa Mare-
kani.

WikiLeaks ambayo ilianzishwa na As-
sange, ilichapisha nyaraka kadhaa za siri

mwaka 2010 pamoja na ushahidi wa uhali-
fu uliofanywa na Marekani katika nchi za
Iraq na Afghanistan.

Assange ambaye alikimbilia kwenye
Ubalozi wa London nchini Ecuador, ili
asirejeshwe Marekani, alikamatwa na
vikosi vya usalama vya Uingereza baada
ya kuishi huko kwa miaka 7 na akawekwa
gerezani. TRT
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LONDON, England

OCHA wa Klabu ya Wolves,

Nuno Espirito Santo ame-

kutana na adhabu ya pauni

5,000 baada ya kumkosoa

mwamuzi, Lee Mason katika mechi

ambayo timu yake ilipoteza mbele
ya Burnley.

Adhabu hiyo imetolewa na Chama
cha Soka cha England (FA), baada
ya kumtaka kocha huyo aombe
radhi, lakini alikataa akiamini ali-
chokisema ni sahihi.

Mchezo baina ya Burnley wa
ushindi wa 2-1 dhidi ya Wolves [
ulichezwa Desemba 21, mwa- |4
ka jana ambapo baada ya
mtanange huo, Nuno alisema
mwamuzi hakuwa na uwezo
wa kuchezesha mchezo ule.

Kocha huyo mbali na adhabu
hiyo amepewa tahadhari juu ya
vitendo vya utovu wa nidhamu
kwa siku za mbeleni.

Kwa mujibu wa kanuni za FA, ma-
oni yanayopingana na uwezo hafifu
kwa waamuzi yanaruhusiwa, lakini
yakibainika kuwa yalikosa usawa
na utu adhabu hufuata kwa nyuma,
ingawa huwa na sehemu ya kukata
rufani.

Solskjaer ampa
matumaini Van
de Beek

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer, amesema,
Donny van de Beek ataweza kurejea na kuwa bora zaidi klabuni
hapo licha ya kukumbwa na mwanzo mgumu klabuni hapo Old
Trafford.

Nyota huyo alitua United msimu wa joto ulipita akitokea Ajax,
lakini kwa kiasi kikubwa amekuwa akihangaika kurejea kwenye
kiwango chake, baada ya kuchangia goli moja tu katika mechi
zale 19 za michuano yote alizocheza hadi sasa.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 23, raia wa Uholanzi
bado hajaweza kucheza mechi yoyote ya Ligi Kuu England tan-
gu Desemba 20, mwaka jana na alikuwa benchi bila kutumika
kwenye mechi dhidi ya Leicester City, Wolverhampton Wander-
ers na Aston Villa.

Lakini Solskjaer anaona nyota huyo ataweza kukua zaidi na
zaidi akiamua kutulia klabuni hapo.

“Donny ameweza kucheza vizuri pale alipokuwa na nafasi.
Nafikiri wakati mwingine tunakuwa na haraka sana kuanza ku-
laumu kuwa hachezi, amefeli,” alisema Solskjaer akinukuliwa
na Sky Sport’. “Lakini Victor na Fred kama mfano, inachukua
muda kidogo sasa wanakuwa wachezaji muhimu zaidi kikosini,
itakuwa hivyo kwa Donny.”

Shevchenko
atajwa
kumrithi
Lampard

LONDON, England

BAADA ya kufanya vibaya katika mechi
tano zilizopita tetesi zinasema kwamba,
nyota wa zamani wa Chelsea, Andy
Shevchenko anatajwa kuchukua mikoba
va Frank Lampard endapo kocha huyo
ataondoka klabuni hapo.

Mmiliki wa klabu hiyo, Roman Abra-
movic, anaangalia orodha ya makocha
wanaoweza kuchukua nafasi hiyo
baada ya Lampard kufanya vibaya
katika mechi kadhaa zilizopita.

Chelsea wamepoteza mechi nne kati
ya sita walizocheza kwenye Ligi Kuu

England na kuanza kujiuliza kuhusu
uwezo wa Lampard kuiongoza timu
hiyo baada ya kutumia kiasi cha pauni
milioni 200 kweye usajili wa kipindi
cha majira ya joto.

Kwa mujibu wa jarida la Le10Sports,
Abramovic anamwangalia Shevchenko
kama mrithi wa Lampard.

Lakini Lampard anatarajiwa
kuongezewa muda kulingana na ripoti
japokuwa kumekuwa na presha kubwa
sana kwake.

Shevchenko ni rafiki mzuri wa Abra-
movic, mtoto wake anacheza katika
akademi ya Chelsea na ameisaidia Timu
va Taifa ya Ukraine kucheza katika
mashindano ya Euro 2020 inayofanyika
mwaka huu 2021.
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Guardiola
amwaga
sifa kwa

Stones

MANCHESTER, England

SHAQIRI
KUBAKIZWA
LIVERPOOL!

LIVERPOOL, England

PEP Guardiola amesema, John Stones
amethibitisha kwamba yeye anafiti
pale Manchester City baada ya ushindi
dhidi ya Manchester United kwenye
mechi ya hatua ya nusu fainali ya

Kombe la EFL.

Stones alifunga bao lake la kwanza
kwa City tangu Novemba, mwaka
2017 na Fernandinho akafunga lingine
kwenye ushindi wa magoli 2-
dimba la Old Trafford, Jumatano usiku
na kutinga fainali ambapo sasa wa-

tacheza na Tottenham.

Mlinzi huyo amekuwa kwenye
kiwango kizuri msimu huu, na Guar-
diola hakusita kumsifia Stones, i
ambaye alionekana kama vile V4

hana namba kwenye kikosi
hicho.

“Alionyesha kiwango
cha kuvutia kabisa, la-
Kini jambo la muhimu ni
kwamba anaweza kufanya
kitu chochote ambacho
alikuwa hawezi kuki-
fanya , kucheza mechi
nne, tano, sita mfu-
lulizo. Hilo ni muhimu,”
alisema akiwaambia
waandishi wa habari.

“Aliweza kumdhibiti
(Marcus) Rashford, am-
baye amekuwa hatari na
mwenye akili, na pasi zake
kwa Joao (Cancelo) zilikuwa
zimesimama.

“Wote kama timu, Fernandinho, na-
hodha wetu, walionyesha kiwango cha
kuvutia. Aliusoma mchezo vizuri na
kucheza kwa kiwango bora kabisa.

“Wachezaji wote (Ilkay) Gundogan,
Raheem (Sterling), Phil (Foden)...timu
yote ilifanya vizuri kwa ujumla.”

IVERPOOL  wanaripotiwa
kuwa sasa hawataweza
kumtema Xherdan Shaqiri
kwenye dirisha hili dogo la

Januari, kwa mujibu wa ESPN.

Nyota huyo raia wa Uswisi aliku-

wa anatarajiwa kuwa yupo mbioni

- N kuondoka pale Anfield mwezi

: huu, baada ya kuwa na muda
y

mchache wa kucheza kwa
\  msimu wote, akiwa amean-
f\ za katika mechi mbili tu.

; Hata hivyo, kwa mu-

jibu wa chanzo kimoja

cha habari za michezo
cha nchini Uswisi Kkili-
chonukuliwa na ESPN,

Liverpool wanajiona

kama wamebanwa

na athari za corona
na klabu haipo ka-

,  tika mazingira ya

kumwacha aon-

doke kwa sasa.
Shaqiri ana-
tarajiwa kuen-
delea kuwapo
pale  Mersey-
side msimu
wote wa 2020-

21 na huenda

akapata fursa zaidi

ya kucheza kwenye nusu hii
ya pili ya msimu.

Hata hivyo, hakuna taarifa kubwa
sana za uhamisho pale Liverpool, na
kocha Jurgen Klopp wiki iliyopita
alisema kuna asilimia kubwa zaidi
kwamba hakuna mchezaji yeyote
mpya kabla ya dirisha kufungwa
Februari ambaye hatasaini.

0 katika

V.

Inter Miami
yamtaka Neville

o,
\‘-

MARATH
| S BETe
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LOS ANGELES, Marekani

INTER Miami wameripotiwa
kuwa wamejaribu kufanya ma-
wasiliano na kocha wa timu ya
taifa ya Wanawake ya England,
Neville kwa ajili ya kumpa kazi
klabuni hapo.

Taarifa zinasema kuwa mazun-
gumzo ya awali kati ya pande hizi
mbili tayari yamefanyika.

David Beckham, ambaye ni
mwanatimu mwezake wa zamani
wa Neville kule Manchester Unit-
ed ni mmiliki mwenza wa klabu
ya Inter Miami na pia ana umiliki
wa aina hii kwa timu ya Ligi Da-
raja la pili ya Salford nchini Eng-

land.

Neville anajiandaa kuacha ki-
barua chake kwenye timu ya taifa
ya wanawake hapo Julai, mwaka
huu ambapo ndiyo itakuwa
tamati ya mkataba wake wa sasa.

Wakati huo huo, pale Inter Mi-
ami kumekuwa na sintofahamu
juu ya hatima ya kocha wake wa
sasa wa klabu hiyo, Diego Alonso.

Neville amekuwa kocha wa
timu ya taifa ya wanawake ya
England tangu Januari, mwaka
2018 na kwa nafasi yake aliweza
kukiongoza kikosi hicho kufikia
nusu fainali ya Kombe la Dunia
la Wanawake mwaka 2019 kule
Ufaransa.
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VILLA

MANCHESTER, England

ANCHESTER United wa-

nahitaji kujiandaa tayari

kutumia pauni milioni 90

kama wakihitaji kuinasa
saini ya Jack Grealish kutoka Aston
Villa, kwa mujibu wa gazeti la Daily
Mail.

Nyota huyu raia wa England bado
anaendelea kuhusishwa na uhamisho
wa kutijiunga na klabu hiyo Old Traf-
ford licha ya United kuamua kum-
sajili, Donny van de Beek msimu wa
majira ya joto uliopita.

,

GREALISH

® ® @ Yataja kiasi cha fedha wanachotakiwa
United kulipa ili kunasa saini ya nyota huyo...

Grealish amekuwa kwe-
nye kiwango cha kuvutia
pale Villa msimu huu, aki-
wa ametoa jumla ya asisti
mbalimbali na kufunga
magoli 15 kwa pamoja
kwenye mechi zake 15

za Ligi Kuu England al-
izocheza msimu huu.

Aston Villa wanatambua na kuku-
baliana na ukweli nyota huyo mwe-
nye umri wa miaka 25 atashawishiwa
kwenda sehemu nyingine, lakini
vyanzo vingine vinasema watahitaji

kuruka kiunzi cha dau kubwa kuinasa
saini yake.

Grealish alisaini mkataba mpya na
Villa Septemba, mwaka jana, na mka-
taba wake wa sasa utashuhudia ak-
iendelea kuitumikia klabu hiyo hadi
mwisho wa msimu wa 2024-25, ikiwa
hatakamilisha uhamisho wowote.

Paul Dybala kutoka Juventus pia
anatajwa kuwa kwenye malengo
ya United, hata hivyo, mpango huu
wa kocha Ole Gunnar Solskjaer
unaonekana kutokuwa na matumaini
ya kufanikiwa katika dirisha hili la
Januari.

MESSI NJIA MOJA

MGOMBEA urais wa Barcelona, Agusti Benedito,
amesema hafikirii kama Lionel Messi mwenye umri
wa miaka 33, ataongeza mkataba wake wa sasa,
ambao unamalizika Juni mwakani. (Goal)

MESSI, CITY KITAELEWEKA

MANCHESTER City wanaamini wako mbele
kwenye mbio za kumsajili, Lionel Messi kama raia
huyo wa Argentina ataondoka Barcelona kipindi cha
majira ya joto mwakani. (Telegraph - subscription
required)

EVERTON KUMUUZA KEAN

EVERTON inatarajiwa kupokea ofa kwa ajili ya
Moise Kean mwenye umri wa miaka 20, kutoka Paris
St-Germain, ambako fowadi huyo wa timu ya taifa ya
Italia anacheza sasa kwa mkopo. (Liverpool Echo)

OZIL HUYO FENERBAHCE

KIUNGO wa Arsenal, Mesut Ozil, mwenye umri wa
miaka 32, amekubali mkataba wa miaka mitatu na
nusu na klabu ya Uturuki ya Fenerbahce. (DHA)

WIJNALDUM AKWAMA

MAZUNGUMZO kati ya Liverpool na kiungo wa
Timu ya Taifa ya Uholanzi, Georginio Wijnaldum
mwenye umri wa miaka 30 yamesimama. (Sky
Sports)

SON, SPURS SAFI

KLABU ya Tottenham Hotspur imefikia makubali-
ana na fowadi wa Korea Kusini, Son Heung-min
mwenye umri wa miaka 28, na atasaini mkataba
mpya utakaomweka klabuni hapo kwa muda mrefu.
(Telegraph - subscription required)

SNODGRASS SOKONI

KLABU ya West Brom imefikia hatua nzuri ya ma-
zungumzo ya kumsajili winga wa Scotland, Robert
Snodgrass mwenye umri wa miaka 33, kutoka West
Ham. (Sky Sports)

RASHFORD GHALI DUNIANI

STRAIKA wa Manchester United na England,
Marcus Rashford (23), ni mchezaji mwenye thamani
kubwa zaidi duniani, kwa mujibu wa utafiti uliofany-
wa na Taasisi ya CIES na anatajwa kuwa na thamani
ya euro milioni 165. (CIES Football Observatory)

CUTRONE KURUDI WOLVES

KLABU ya Wolves inafikiria kumwita straika wa
Timu ya Taifa ya Italia, Patrick Cutrone (23), kutoka
Fiorentina anakocheza kwa mkopo ili kwenda
kuziba pengo la Raul Jimenez ambaye ni majeruhi.
(Mail)

TRAORE AGOMBEWA

WEST Ham na Wolves zinapambana kuwania
saini ya mshambuliaji wa Ajax na Timu ya Taifa ya
Burkina Faso mwenye umri wa miaka 19, Lassina
Traore. (De Telegraaf;, via Sun)
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Bonanza la
Mati lafana
Manyara

Na Mwandishi Wetu, MANYARA

TIMU ya Strong Coffee imeibuka
kidedea baada ya kuichapa Strong
Dry Gin mabao 2-0 katika mchezo
wa fainali ya bonanza maalumu
lililofanyika kwenye Uwanja wa
Singe, Babati kwa lengo la kuuaga
mwaka uliopita na kuukaribisha
mwaka mpya wa 2021.

Bonanza hilo liliandaliwa na
Kampuni ya Mati Super Brands na
kushirikisha viongozi pamoja na
wafanyakazi wote wa kampuni
hiyo kutoka maeneo tofauti ya
nchini.

Mabao katika mchezo huo
valifungwa na washambuliaji
tegemeo wa timu hiyo ambao ni
Johnson Mlay na Hassan Hamis.

Katika mchezo wa WAR, washin-
di walikuwa ni Strong Dry Gin
wakati katika kukimbiza kuku
upande wa wanaume aliyeshinda
ni mfanyakazi wa kitengo cha
Masoko, Kusiri na upande wa wa-
nawake Meneja Burudani wa The
Champions lounge, Teddy aliibuka
kidedea.

Mathias Masele aling'ara katika
shindano la kula, alishinda mfan-
yvakazi katika kitengo cha masoko
na mauzo mkoani Tanga, Mathias
Masele.

Mapema katika ufunguzi wa
bonaza hilo, Mkurugenzi, David
Mulokozi, alisema lengo la
bonanza hilo ni kudumisha umoja
na ushirikiano miongoni mwao
kuanza mwaka 2021 kwa furaha.

Mulokozi pia aliwashukuru
wafanyakazi wa kampuni hiyo
kuwaahidi wataendelea kufanya
kazi kwa kufuata misingi na
weledi katika kipindi cha mwaka

huu.
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Dar es Salaam. PICHA. MPIGAPICHA WETU

Mwenyekiti wa Klabu ya Gofu va Lugalo Brlgedla Jenerall mstaafu, Mlchael Luvvongo (aliyeshika chupa), aki-
furahia zawadi ya Kinywaji cha Johnnie Walker baada ya Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL), kutangaza ud-
hamini wa mashindano ya mchezo huo yatakayofanyika hivi karibuni. Kulia ni Mkurugenzi wa Masoko wa SBL,
Mark Mugisha na Kepteni wa klabu hiyo, Japhet Masai (kushoto) na Minga Lumuli. PICHA: MPIGAPICHA WETU

MICHUANO

Na Mwandishi Wetu

ACHEZAJT wa gofu kutoka
sehemu mbalimbali hapa
nchini wanatarajia kupam-
bana katika mashindano
ya Johnnie Walker Waitara ambayo ya-
mepangwa kufanyika Januari 21, mwaka
huu kwenye viwanja vya gofu vya Lugalo
Mashindano hayo ya siku
moja yameandaliwa na
Klabu ya Gofu ya Lugalo na
kudhaminiwa na Kinywaji
cha Johnnie Walker kina-
chosambazwa na Kampuni
ya Bia ya Serengeti na ya-
natarajia kuwashirikisha
zaidi ya wanamichezo 150.
Awali mashindano haya yenye mvuto
wa aina yake na ambayo pia yatawaleta
wachezaji gofu wa kulipwa, yalitarajiwa
kufanyika mwezi uliopita.
Mwenyekiti wa klabu ya Lugalo

JOHNNIE

WAITARA

Brigedia Jenerali mstaafu, Michael
Luwongo, alisema maandalizi yote
ya michuano hiyo yamekamilika na
anawataka mashabiki wa mchezo huo
kujitokeza siku ya mashindano.

“Tunayofuraha kuutangazia umma
kuwa maandalizi ya mashindano yetu
yapo katika hatua nzuri. Pia tunapenda
kutoa shukrani zetu kwa wadhamini
wetu Kampuni ya Bia ya Serengeti (SBL)
kupitia kinywaji cha Johnnie Walker
ambao ndiyo wanawezesha mashindano
haya makubwa kabisa hapa nchini
kuweza kufanyika,” alisema Jenerali
Luwongo.

Alifafanua SBL imekuwa mdhamini
mzuri kwenye mashindano hayo na
kuongeza kuwa ni mdau mkubwa katika
maendeleo ya michezo hapa nchini
hususani mchezo wa gofu.

Mashindano ya Waitara hufanyika
kila mwaka yakiwa na lengo kubwa
kumwenzi Mkuu wa Majeshi mstaafu
Generali George Waitara, kutokana na
mchango wake kwa michezo ikiwa ni

pamoja na kuanzisha michuano hiyo
ambayo hufanyika katika viwanja vya

Meneja wa pombe kali wa SBL, Minga
Lumuli alisema Johnnie Walker inajivunia
kuwa mshirika katika mashindano
hayo yenye heshima kubwa ndani na
nje ya nchi na kuongeza kinywaji hicho
kitaendelea kusaidia maendeleo ya
michezo ikiwa ni pamoja na gofu.

Kwa mujibu wa Lumuli, mashindano
hayo yamegongana na maadhimisho ya
miaka 200 tangu kuanza kutengenezwa
kwa Whisky hiyo maarufu duniani
na kuongeza kuwa kinywaji hicho
kinafurahia kuadhimisha mafanikio yake
ya kipindi chote hicho kwa kuungana
na wachezaji wa gofu kutoka sehemu
mbalimbali nchini.

“Wakati tukisherehekea miaka 200
tangu kuanza kutengenezwa kwa JW
ambayo kwa sasa ni wisky namba moja
ulimwenguni, tunayofuraha kusafiri
katika miaka yote hii tukiendelea kuwa
imara na katika ubora ule ule,” alisema.

.. NIC yaibeba Goba Hills Marathon

]
|5 ol

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Bima ya NIC, Dk. Elirehema
Doriye (kushoto), akimkabidhi mkataba wa udhamini wa mbio za Goba

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bima ya NIC
imetangaza kuwa mdhamini
mkuu wa mbio za Goba Hills
Marathon kwa msimu huu am-
bazo zimeandaliwa na klabu ya
Goba Roads Runners (GRR) na
zitafanyika Januari 31, mwaka
huu kwenye viwanja vya Shule
Salaam.

Kauli mbiu ya mbio hizo
mwaka huu ni “Kimbia, Okoa
Maisha ya Mama na Mtoto” am
bapo lengo kuu ni kuboresha
afya ya mama na mtoto kwa
kuboresha mazingira ya hos-
pitali hasa wodi za kujifungulia
za wanawake.

Hii ni mara ya pili kwa mbio
hizo kufanyika baada ya ma-

fanikio ya msimu wa kwanza
wa mbio hizi uliyofanyika Feb-
ruari, mwaka jana.

Akizungumza jijini jana,
wakati wa kutangaza kud-
hamini mbio hizo, Mkurugenzi
Mtendaji NIC, Dk. Elirehema
Doriye, alisema kampuni yao
inajivua kuwa mdhanini mkuu
wa mbio hizo na mwaka huu
watatoa kiasi cha Sh. milioni 25
kufanikisha mashindano hayo.

Dorye alisema michezo kwa
siku hizi ni ajira na ili ajira ipita-
kane uwekezaji mkubwa una-
hitaji na anaamini udhamini
wao utachangia kuzalisha wa-
nariadha ambao wataiwakili-
sha nchi kwenye mashindano
mbalimbali ya kitaifa na ki-
mataifa.

Kiongozi huyo aliwakumbu-

sha Watanzania kutaka bima
kwenye michezo ni muhimu
kwani pale mchezaji an-
apoumia na kuwa nje ya uwan-
ja anahitaji kuendelea kuishi
maisha yake ya kila siku na
hivyo wao NIC wapo kwa ajili
ya kutoa hitaji hilo.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Goba Hills Mara-
thon, Benson Luoga, alisema
kuwa mbio hizo zitakuwa za
kilomita 42.2, kilomita 21.,
kilomita 10 na za kilomita tano
maarufu ‘Family Run’.

Luoga alisema usajili kwa
ajili ya kushiriki mbio hizo Sh.
30,000 na tayari usajili ume-
shafunguliwa na washiriki
wameanza kujisajili kupitia to-
vuti ya klabu ambayo ni www.
gIT.CO.tZ.



juzi. Simba ilishinda mabao 4-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Stmba. Tumetekeleza

® @ ® Kocha ajivunia kiwango, yahamishia dozi Mapinduzi...

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Simba Mbelgiji,

Sven Vandenbroeck, amewam-

wagia sifa wachezaji wake kwa

uonyesha kiwango cha juu ka-

tika mechi ya marudiano dhidi ya FC Plati-

num na kutinga hatua ya makundi kwenye

michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, ki-
tendo hicho ni cha kupongezwa.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi

Kuu Tanzania Bara, Simba wal-

isonga mbele katika mashinda-

no yao ya kimataifa kwa jumla

ya mabao 4-1.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana kabla ya kikosi cha timu hiyo
kwenda Visiwani Zanzibar, Sven alisema
matokeo ya mechi hiyo yalikuwa mazuri na
kilichomfurahisha ni baada ya wachezaji
wake kufuata maelekezo aliyoyatoa wakiwa
kwenye mazoezi.

Sven alisema mechi ilikuwa ya ushindani
mkubwa baada ya wapinzani wao kucheza
kwa kuzuia katika dakika 45 za kipindi cha
kwanza hali ambayo ilimpa wakati mgumu
kwa ‘Plan A’ kutokana na muda mrefu wap-

inzani wao kukaa nyuma na kuwabana
wachezaji wake kucheza soka lililozoeleka.

“Ilikuwa mechi ngumu na ushindani kwa
sababu waliingia kwa kutaka kuzuia, ila
wachezaji wangu walifuata maagizo nili-
yowapa na kila mmoja alionyesha kiwango
kizuri na kufanikiwa kufuzu na kucheza
hatua ya makundi ya michuano hiyo.”

“Kulingana na jinsi ya wapinzani wetu
walivyoingia, na sisi kupata matokeo hayo
niwapongeze wachezaji wangu wamepam-
bana kwa dakika 90 kutafuta kile kilichoku-
wa kikitarajiwa na kila mshabiki wa Simba,”
alisema Sven.

Kocha huyo alisema mbali na uwezo wa
timu, pia alifurahishwa na kiwango cha
mchezaji mmoja mmoja ambapo kila mmo-
ja alifanya majukumu ipasavyo hasa katika
kipindi cha pili ambacho FC Platinum wali-
ingia kwa kubadilika na kutaka kutafuta
bao. Aliongeza sasa kikosi chake kinajipan-
ga kutumia mashindano ya Kombe la Map-
induzi kwa ajili ya maandalizi ya mzunguko
wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Naye Beki wa Simba, Erasto Nyoni, alise-
ma juzi wachezaji, benchi la ufundi pamoja
na viongozi wa timu hiyo wameufananisha
ushindi huo na salamu za mwaka mpya wa

2021.

“Kuhusu penalti ya kwanza kwenda kupi-
ga ilikuwa ngumu lakini baada ya wachezaji
wenzangu wote walitaka nipige, ikanipa
ujasiri na kujiamini kwamba hii ni ishara
nzuri kwetu ya kusonga mbele, hivyo tuliji-
amini na kwenda kufunga bao la kwanza,”
alisema Nyoni.

Wakati huo huo aliyekuwa Waziri wa
Mazingira na Muungano, Januari Makamba
alisema uamuzi wa viongozi kuungana
‘mkono’ linapokuja jambo ambalo linaleta
manufaa ya nchi unasaidiwa timu shiriki
kupata matokeo mazuri.

“Tuwapongeze Simba na Namungo FC,
wameipeperusha vyema bendera ya Tan-
zania, inapofika jambo hilo basi hizi itikadi
zetu za U-Yanga na U-Simba tuziweke pem-
beni na kutakiwa kuungana nao wawakili-
shi hao kupigania jambo la nchi, kama ilivyo
sasa ushindi wa hizo timu zimeongeza poin-
ti tatu, zitakazotusaidia mwakani kuingiza
timu nne,” alisema Januari.

Simba ilianza michuano hiyo ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa kucheza dhidi ya
Plateau United ya Nigeria na ilisonga mbele
kwa ushindi wa bao 1-0, walilolipata ugenini
huku ikilazimishwa suluhu hapa nyumbani.
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Simba, Yanga
kujiuliza Z’bar

Na Adam Fungamwango

MASHINDANO vya kuwania ubingwa
wa Kombe la Mapinduzi yanataraji-
wa kuendelea tena leo kwa vigogo
wa soka nchini kushuka dimbani
kuwania pointi muhimu za michua-
no hiyo inayofanyika kila mwaka
Visiwani Zanzibar.

Yanga iliyoanza kampeni va
kuwania taji hilo kwa kutoka suluhu
dhidi ya Jamhuri, leo itavaana na
Namungo FC jioni katika mechi
yake ya mwisho ya hatua ya
makundi wakati Simba inachuana
na wenyeji Chipukizi kuanzia saa
2:15 usiku, mechi zote zilifanyika
kwenye Uwanja wa Amaan.

Kikosi cha Cedric Kaze kina-
kutana na Namungo ambayo pia
imesonga mbele katika mashindano
ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho
Afrika dhidi ya Al Hilal Obeid kwa
ushindi wa jumla wa mabao 5-3.

Ofisa Habari wa Yanga, Has-
san Bumbuli, alisema kwa muda
mrefu sasa hawajalitwaa kombe
hilo, msimu huu wamepeleka kikosi
kamili ambacho wanaamini kita-
pambana na hatimaye kufanya kile
kinachotarajiwa na mashabiki wa
timu hiyo.

Bumbuli alisema mchezaji wao
ambaye amekuwa Kipenzi cha
wanachama na mashabiki wa timu
hiyo, Saido Ntibazonkiza huenda
akarejea tena uwanjani baada ya
kutoonekana katika mechi ya kwan-
za kwa sababu ya kuwa majeruhi.

“Hatuangalii tulipojikwaa, na ko-
cha ametambua upungufu wa mechi
ya kwanza. Huenda leo akamtumia
Saido aliyekuwa majeruhi kwa
sababu tunahitaji kujiweka pazuri
na kutinga hatua ya nusu fainali,”
alisema Bumbuli.

Naye Kocha Mkuu wa Simba,
Sven Vandenbroeck, amesema
wako tayari na kamili kwa mchezo
huo wa kwanza na kwake anaipa
umuhimu mkubwa michuano hiyo.

Sven alisema wanaingia katika
michuano hiyo wakiwa hawaidha-
rau, na kuweka pembeni mafanikio
waliyopata ya kutinga hatua ya
makundi kwenye mashindano va Ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Sisi lengo letu ni kuchukua kila
kombe katika mashindano ambayo
tunashindania, hata hilo Kombe la
Mapinduzi tunalihitaji pia,” alisema
kocha huyo.
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