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HABARI KITAIFA

Rais Samia Suluhu Hassan, akipata maelezo kuhusu namna ya kudhibiti wadudu wanaodhuru waenezao magonjwa
mbalimbali, alipotembelea moja ya Kiwanda kinachotengeneza viuatilifu kwa ajili ya kudhibiti wadudu hao cha SC

Johnson Family, katika mji wa Chicago, nchini Marekani juzi. Kushoto ni Mwenyekiti na Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya SC Johnson Family, Dk. H. Fisk Johnson. PICHA: IKULU

Mwinyi asisitiza siasa
za kistaarabu, amani

Na Mwandishi Wetu

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesisitiza umuhimu wa
kufanya siasa za kistaarabu kwa ku-
weka mbele maslahi ya taifa na ku-
dumisha amani.

Rais Dk. Mwinyi alitoa rai hiyo
jana Ikulu Zanzibar alipofanya ma-
zungumzo na Kikosi Kazi cha Rais
Samia Suluhu Hassan cha kuratibu
maoni ya wadau wa demokrasia ya
vyama vingi vya siasa kikiongozwa
na Mwenyekiti wake, Prof. Rwekaza
Mukandala.

Katika mazungumzo hayo, Rais
Dk. Mwinyi alisema hakuna jambo
kubwa katika Taifa lolote duniani
isipokuwa amani, ambayo inakuja
kwa kufanya siasa za kistaarabu.

Alimpongeza Rais Samia kwa ku-
unda kikosi kazi hicho ili kikusanye
maoni na baadae kitoe mapendek-
ezo kwa Serikali zote mbili nazo zi-
weze kuyafanyia kazi ili kuhakikisha
nchi inadumu katika amani na siasa
zinafanywa kistaarabu kwa maslahi
ya nchi.

Alisisitiza haja kwa Watanzania
wote kuunga mkono juhudi hizo
hususan vyama vya siasa, hatua am-
bayo alisema itaondoa changamoto
zilizopo.

Alikishukuru  kikosi kazi hicho
na kueleza haja ya kukamilisha kazi
waliyoianza, huku akiahidi umma

wa Watanzania na Wazanzibari wote
kwamba mapendekezo yatakayolet-
wa na kikosi kazi hicho yatafanyiwa
kazi ili kuondokana na changamoto
za utendaji wa siasa nchini.

Aidha, alieleza haja kwa Kikosi
Kazi hicho kuendelea kukaribisha
maoni na kuyakusanya kwa lengo la
kuyafanyia kazi ambapo kati ya mae-
neo tisa yaliyoelezwa na Kikosi Kazi
hicho matatu kati yake bado yana
changamoto zaidi ikiwemo Katiba
Mpya, utaratibu wa uchaguzi na mi-
kutano ya hadhara.

Rais Dk. Mwinyi aliviomba vyama
vya siasa ambavyo havijaamua kuwa
sehemu ya jambo hilo viamue kuin-
gia kwa sababu lazima Watanzania
wote wawe sehemu ya jambo hilo
muhimu.

Alisema njia nzuri za kutatua
changamoto ni kupitia katika mi-
jadala kama hiyo badala ya kuy-
atumia majukwaa ya kisiasa na kuan-

za kutoa shutuma kwa wengine
jambo ambalo halileti amani
katika nchi.

Alikipongeza Kikosi Kazi hicho
kwa kufanya kazi kwa uzalendo na
kusisitiza kwamba maslahi ya nchi
ni vyema yakawekwa mbele ku-
liko vyama vya siasa, kwani nchi ni
muhimu zaidi kwa lengo la kupata
amani na maendeleo.

Alieleza matumaini yake juu ya
Kikosi hicho kutokana na mchang-
anyiko wa wajumbe wake, huku

akieleza kwamba kutokana na
migogoro inayojitokeza kila ikifika
wakati wa uchaguzi Zanzibar basi
ni vyema wadau wakubwa wa Kikosi
Kazi hicho wakawa Wazanzibari
pamoja na vyama vyote vya siasa
Zanzibar ambavyo vitakuwa sehemu
ya maoni hasa katika kuelekea uch-
aguzi wa mwaka 2025.

Alieleza kwamba si vyema kuona
yale yaliyojitokeaza siku za nyuma
yanajirejea kwani wakati huu ndio
muafaka wa kueleza changamoto
zilizopo na kuzifanyia kazi ili ifikapo
mwaka 2025 mambo yote yawe ya-
mewekwa vizuri ili kuingia katika
uchaguzi kwa amani na usalma.

Alisema kwamba amani iliyopo
hivi sasa haiwezi kudumu kama bado
kuna baadhi ya maeneo ya huku na
kule ambayo hayatowekwa sawa na
kueleza haja ya kuwapo ushiriki kwa
vyama vyote ili mambo yakae sawa
kwani kazi hiyo ikikamilika itasaidia
siasa nchini.

Akitoa taarifa ya Kikosi Kazi hicho,
Prof. Mukandala alimpongeza Rais
Dk. Mwinyi kwa juhudi zake kubwa
anazozifanya katika kuleta maende-
leo ya kiuchumi, kijamii na kisiasa
hapa Zanzibar.

Alitoa shukrani kwa hotuba ya
Rais Dk. Mwinyi ya ufunguzi ambayo
ilitoa mwongozo wa kufanya siasa za
kistaarabu, huku ikizingatiwa masla-
hi ya Taifa ikiwemo kudumisha am-
ani, utulivu na umoja wa kitaifa.

]
Uvunjaji, wizi majumbani
Dar es Salaam washika Kasi

Na Romana Mallya

MATUKIO ya kuvunja
madirisha na milango ki-
sha kuiba vitu vya thamani
kwenye nyumba pamoja
na magari katika baadhi ya
maeneo ya mkoa wa Dar es
Salaam yameanza kushika
kasi.

Kutokana na hali hiyo,
Jeshi la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam limetoa rai
kwa mitaa ambayo haina vi-
kundi vya ulinzi shirikishi vi-
anzishe ili kudhibiti matukio
hayo.

Wakizungumza na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti,
waathirika wa  matukio
hayo walisema wahalifu hao
wamekuwa wakitumia dawa
za usingizi kupuliza vyum-
bani nyakati za usiku wakati
watu wamelala ili kutekeleza
uhalifu pasipo wahusika ku-
gundua.

Mmoja wa waathirika wa
tukio hilo, Mary Mashina,
ambaye ni mkazi wa Tabata
Segerea Chama, akisimulia
alivyoibiwa alisema mwan-
zoni mwa Machi, mwaka
huu, waliamka asubuhi na
kukuta wameibiwa baadhi
ya vitu vya ndani.

“Siku  hiyo watu wote
nyumbani tulichelewa kua-
mka. Tuliamka majira ya saa
tatu asubuhi hali ambayo si
ya kawaida. Nipoenda subu-
leni nikakuta televisheni na
redio hakuna na mlango uki-
wa umevunjwa. Nikabaini
kwamba tumeibiwa. Nikaen-
da Kituo cha Polisi Stakishari
kuripoti,” alisema.

Mkazi mwingine wa Ki-
mara Saranga, maarufu Kwa
Makofia, Mayala Mwende-
sha, aliliambia gazeti hili
kuwa juzi usiku aliibiwa gari
lenye namba za usajili T
540 DV] aina ya Probox Suc-
ceed lenye rangi ya silver.

Alisema wizi huo ulifanyi-
ka usiku baada ya kutoka sa-
farini na familia yake, kisha
kuliegesha gari nje kwamba
alipoamka asubuhi hawaku-
kuta gari.

“Nilipata msiba mama
yangu alifariki dunia kwa
hiyo nilisafiri pamoja na fa-
milia yangu kwa kutumia
gari hilo ambalo ni mali ya
mdogo wangu. Tumerudi
nyumbani (Dar es Salaam)
jana (juzi) na tulifika majira
ya saa nne usiku.

“Ndani ya gari tulikuwa
tumeweka vitu mbalimbali
vikiwamo vyakula ambavyo
tulinunua wakati tunarudi.
Baada ya kufika nyumbani
niliwaambia  wanafamilia
vitu hivyo watavishusha ke-
sho (juzi) asubuhi maana
wote tulikuwa tumechoka,”
alisema.

Alisema kitu ambacho
alishuka nacho kwenye gari
ni kompyuta mpakato na
vingine viliendelea kubaki
kwenye gari hilo.

“llipofika  jana  (juzi)
asubuhi baada ya kuamka
ndipo tulikuta gari halipo.
Nyumba yangu imezungu-
sha ukuta isipokuwa eneo la
mbele pako wazi sijamaliza
ujenzi. Nimetoa taarifa Kituo
cha Polisi Gogoni Kiluvya,”
alisema.

Mkazi wa Tabata Kinyere-
zi Mtaa wa Zimbili (jina lime-
hifadhiwa) aliieleza Nipashe
kuwa usiku wa kuamkia juzi,
alisikia kelele kutoka ny-
umba ya jirani yake akiomba
msaada baada ya kuvamiwa
na wezi.

“Wakati jirani yangu aki-
omba msaada akiita wezi
wezi, wale wezi wakatoka
nje nikawa nawasikia wak-
iongea nje ya ukuta wa ny-
umba ninayoishi wakisema
yeyote atakayesogea watam-
dhuru,” alisema.

Alisema ilipofika asubuhi
alibaini kwamba jirani yake
aliibiwa televisheni na simu,
kisha kujeruhiwa na panga
mkononi.

Kijana huyo alisema kabla
ya tukio hilo, wiki moja ili-
yopita mwanafunzi mmoja
wa shule ya msingi wakati
akieenda kituo cha daladala
majira ya saa 12:00 alfajiri,
alivamiwa na vibaka ki-
sha kumpora begi lake na
kukimbia nalo.

“Hawa vibaka ninadhani
walijua ndani ya begi kuna
kompyuta mpakato. Sasa
wakati mtoto akipiga kelele
za kuomba msaada, wale
vibaka walipokimbia mbele
walipekua na kukuta lina
madaftari, hivyo walilitele-
keza njiani,” alisema.

Kutokana na kutokea
kwa matukio hayo Nipashe
ilimtafuta Kamanda Polisi
Kanda Maalum ya Dar es
Salaam, Jumanne Muliro,
ambaye alikiri kwa baadhi
ya maeneo ambayo hayana
vikundi vya ulinzi shirikishi
yamekuwa yakikumbwa na
matukio hayo.

“Tabata  Magengeni,
Tabata Kimanga, Mwenge
na maeneo mengine tume-
shadhibiti. Walipiga kidogo
miezi minne iliyopita lakini
kwa sasa imebaki hadithi,
kazi kubwa imefanyika. Baa-
dhi ya maeneo wako vibaka
lakini kazi kubwa inafanywa
na Jeshi la Polisi ya kuwa-
dhibiti,” alisema.

Hivyo, alitoa wito kwa wa-
nanchi kuhakikisha maeneo
ambayo hayana vikundi vya
ulinzi shirikishi vianzishe
ili kudhibiti uhalifu kama
walivyofanya maeneo men-
gineyo.
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CAG abaini fedha mifuko hifadhi ya jamii ziko hatarini

Na Sanula Athanas, DODOMA

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG), ame-
baini mifuko ya hifadhi ya jamii
iko hatarini kupata hasara ya
mabilioni ya shilingi kutokana na
utekelezaji duni wa miradi yake ya
ubia na kampuni mbalimbali.

CAG Charles Kichere anabaini-
sha hayo kwenye ripoti yake ya
ukaguzi kwa mwaka 202021 iliyo-
wasilishwa bungeni Jumanne iliyo-
pita, hivyo kuwa wazi kwa umma.

Anasema dosari ya kwanza
ameibaini kwenye mradi wa Ki-
wanda cha Tangawizi cha Mamba
Miamba, akifafanua kuwa mwaka
2016, Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
kwa Watumishi wa LAPF (kwa sasa
PSSSF) ulikubaliana na Chama
cha Ushirika cha Wazalishaji wa
Tangawizi cha Mamba-Miamba
kufufua na kukifanya Kiwanda cha
Tangawizi cha Mamba-Miamba
wilayani Same kuwa cha kisasa.

CAG anasema kiwanda hicho ki-
likuwa kimesimama kutokana na
matatizo ya kiteknolojia na kwam-
ba randama ya makubaliano kati
ya Chama cha Ushirika cha Wa-
zalishaji wa Tangawizi na LAPF ili-
yotiwa saini Septemba Mosi, 2020
ilieleza kuwa mfuko utamiliki hisa
asilimia 67 na Chama cha Ushirika
cha Mamba kitamiliki hisa asilimia
33.

Anasema kuwa hadi kufikia
tarehe 30 Juni 2021, mfuko uliku-
wa umetumia Sh. bilioni 1.71 kwa
ajili ya kufufua kiwanda hicho na
shughuli zingine za usimamizi.

Hata hivyo, CAG anasema ali-
baini kuwa hadi Novemba 2021,
kiwanda kilikuwa hakijaanza uzal-
ishaji kwa sababu ya kuchelewa
kufunga mashine.

“Mfuko wa Pensheni kwa
Watumishi wa Umma ulieleza
kuwa kuchelewa kufungwa kwa
mashine za kiwanda hicho kuli-
sababishwa na kuchelewa kusa-
firisha mashine hizo kutoka
kwa mtengenezaji nchini China
kutokana kuzuka kwa janga la
UVIKO-19 lililosababisha kuwekwa
vizuizi vya usafirishaji,” anasema.

BIDHAA ZA TIBA

CAG anaitaja dosari ya pili ili-
yoko kwenye mradi wa Kiwanda
cha Bidhaa za Tiba cha Simiyu,
akifafanua kuwa tarehe 11 Novem-
ba 2016, Ofisi ya Katibu Tawala wa
Mkoa wa Simiyu, Mfuko wa Taifa
wa Bima ya Afya (NHIF), Mfuko
wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF),
Bohari Kuu ya Dawa (MSD), Benki
ya Uwekezaji - Maendeleo (TIB-
Development), Shirika la Utafiti
wa Maendeleo ya Viwanda (TIR-
DO), Shirika la Viwango Tanzania
(TBS) na Mamlaka ya Dawa na Vi-
faatiba (TMDA) (zamani Mamlaka
ya Chakula na Dawa Tanzania-
TFDA)walitia saini randama ya
makubaliano ya kuanzisha kiwan-
da cha bidhaa za tiba zinazoto-
kana na malighafi ya pamba katika

CAG anasema kuwa kwa mujibu

wa upembuzi yakinifu uliofanywa
na Shirika la Utafiti na Maendeleo
ya Viwanda Tanzania, gharama za
mradi huo zilikuwa Sh. bilioni 69.21
zitakazogawanywa sawa baina ya
wabia.

“Tarehe 13 Juni 2018, WCF na
NHIF walisajili kampuni maalumu
ya kuendesha kiwanda hicho.
Ombi la idhini ya uanzishaji wa
kiwanda liliwasilishwa kwa Wizara
ya Fedha na Mipango tarehe 26
Juni 2019.

“Gharama hizi zilijumuisha
gharama za awali ambazo ni pamo-
ja na gharama za mikutano na
gharama za upembuzi yakinifu,”
CAG Kichere anabainisha katika
ripoti yake hiyo.

Anasema kuwa dosari nyingine
iko kwenye mradi wa Kiwanda cha
Chai cha Mponde, akifafanua kuwa
mnamo mwezi Januari 2016, seri-
kali ilijimilikisha Kiwanda cha Chai
Mponde kutoka cha Wakulima wa
Chai Samara (UTEGA) kilichobi-
nafsishwa awali baada ya UTEGA
kushindwa kukiendesha kiwanda
hicho.

“Kupitia juhudi za Msajili wa
Hazina, Septemba 2019, WCF na
NHIF waliingia makubaliano ya
kufufua Kiwanda cha Chai cha
Mponde. Kwa mujibu wa upem-
buzi yakinifu, mtaji uliohitajika
kufufua kiwanda ni Sh. bilioni 4.05
na hisa za kiwanda zingemilikiwa
sawa baina ya wabia.

“Katika ukaguzi wangu, nilibaini
serikali ilitoa kibali cha uende-
lezaji wa kiwanda mwezi Machi
2021. Hata hivyo, hadi Novemba
2021 kiwanda kilikuwa hakijaanza
uzalishaji kutokana na kusubiri
ununuzi wa mashine za kufufua
kiwanda na ukarabati wa majengo
na mifumo ya maji na umeme.

CAG ana angalizo kwamba
kuchelewa kuanza kwa uzalishaji

CAG Charles Kichere

wa viwanda hivyo kunaathiri ku-
fikiwa kwa malengo ya Mpango wa
Pili wa Maendeleo wa Miaka Mita-
no (2016/17 - 2020/21) uliopangwa
kuleta mageuzi ya uchumi kupitia
viwanda.

“Ninapendekeza mifuko ikiju-
muisha PSSSF, WCF, NHIF na NSSF
iharakishe kufungwa kwa mashine
na kujenga miundombinu husika
ili kuanza uzalishaji haraka katika
viwanda vilivyoanzishwa au ku-
nunuliwa na mifuko hii, na serikali
kupitia Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo itoe kibali cha kuendeleza Ki-
wanda cha vifaatiba cha Simiyu,”
anasema.

USIMAMIZI DUNI

CAG Kichere analitaja eneo
lingine lenye dosari kwa mifuko
hiyo kuwa ni usimamizi duni wa
kampuni tanzu na kampuni za
ubia zinazomilikiwa na mashirika
ya umma.

Anasema amebaini ongezeko la
mtaji lenye mgogoro katika Kituo
cha Uwekezaji cha APC - Bunju,
akifafanua kuwa Februari 2, 2015
Mfuko wa Pensheni wa GEPF (kwa
sasa PSSSF) uliingia mkataba wa
ubia na Bodi ya Taifa ya Wahasibu
na Wakaguzi wa Hesabu (NBAA) ya
kukamilisha na kuendesha kituo
hicho.

Anaendelea kubainisha kuwa
makubaliano hayo yanaeleza
kuwa, asilimia 80 ya faida inayopa-
tikana inapaswa kugawanywa kwa
wabia kulingana na umiliki wao na
asilimia 20 ya faida iwekwe kama
akiba ya kuendesha biashara.

“Mfuko wa Hifadhi ya Jamii
wa Sekta ya Umma ulikuwa
umewekeza Sh. bilioni 9.93 amba-
zo ni asilimia 55.3 ya umiliki wakati
NBAA imewekeza Sh. bilioni 8.02
ambayo ni sawa na asilimia 44.7.

“Kituo cha Uwekezaji cha APC
kimekuwa kikipata hasara kwa
kipindi cha miaka mitatu mfululizo
iliyopita (2018/19-2020/21), na kwa
mwaka wa fedha 2020/21 kituo kili-
pata hasara ya Sh. bilioni 2.35 (Sh.
bilioni 5.17 mwaka 2019/20).

“ Mwenendo huu wa hasara
unaleta shaka ya kurejeshwa kwa
kiasi kilichowekezwa na wabia.
Nilibaini kuwa, NBAA ilikopa Sh.
bilioni 15 kutoka (NSSF) ambazo
zimedhaminiwa na serikali kwa aji-
li ya ujenzi wa Kituo cha Uwekezaji
cha APC,” anasema.

CAG anaendelea kubainisha
kuwa kutokana na kituo kushind-
wa kulipa mkopo, NBAA iliomba
mkopo huo kutambulika kama

mtaji wa mfuko wa NSSF kwenye
kituo hicho.

Hata hivyo, CAG anasema Mfuko
wa Hifadhi ya Jamii wa Sekta ya
Umma ulikataa utaratibu huo kwa
madai kuwa Mfuko wa Taifa wa
Hifadhi ya Jamii wa Sekta Binafsi
(NSSF) siyo sehemu ya wabia na
pia haikuhusika katika kukopa en-
dapo utaratibu huo utakubaliwa
basi umiliki wa NBAA upungue
kwa kiasi atakachopewa NSSF.

“Ninapendekeza PSSSF na NBAA
waharakishe utatuzi wa mgogoro
wa nyongeza ya mtaji ili wabia
waweze kupata mapato stahiki
yanayoendana na uwekezaji wal-
ioufanya,” CAG anawasilisha hoja
yake.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233

Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

KCWO052Z / ZG3212

mpaka saa 12:00 jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARAYAUJENZI1,UCHUKUZI NA
MAWASILIANO

TANGAZO

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 19.04.2022
hadi 05.05.2022 kampuni ya Spedag Interfreight itasafirisha
mzigo wake wenye vipimo vikubwa kutoka Holili kuelekea
Moshi, gari hilo lenye namba za usajili: KDB189]J / ZG5310

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - Mita 28.4 Upana - Mita 5.0 Kimo - Mita5.6

3. Njia itakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari
litasafiri muda wa mchana tu ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470DODOMA,
21.03.2022
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Padri aliyekutwa amekufa kuzikwa leo

Na Jenifer Gilla

MWILI wa Paroko wa
Parokia ya Mbezi Mshika-
mano, Padri Francis Kan-
gwa, unatarajiwa kuzikwa
leo katika makaburi ya
Pugu eneo ambalo mapadri
wote wanazikwa.

Padri huyo alikutwa ame-
fariki dunia ndani ya tangi
kubwa la maji lililoko nyu-
ma ya nyumba ya makazi ya
mapadri Mtaa wa Sokoine
katika jengo la Ottoman, ji-
jini Dar es Salaam.

Taarifa zilizotolewa jana

na Chansela wa Kanisa
Kuu Katoliki la Dar es Sa-
laam, Padri Vincent Mp-
waji, zilisema kulikuwa na
misa ya mkesha na leo
kutakuwa na misa ya
maziko.

“Ratiba ya mazishi ni
kuwa usiku wa leo (jana)
kutakuwa na mkesha wa
kumuaga katika kanisa lake
(Parokia ya Mbezi Mshika-
mano), kisha kesho (leo)
kutakuwa na misa pamoja
na maziko katika maka-
buri ya mapadri Parokia ya
Pugu,” alisema

Alipoulizwa kama padre
huyo atazikwa kwa tara-
tibu za kanisa, hakuwa
tayari kutoa majibu na
kumtaka mwandishi aende
kwenye mazishi atapata
majibu.

Taarifa iliyotolewa juzi na
Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam,
Jumanne Muliro, ilisema
uchunguzi wa awali kwa
kushirikiana na mamlaka
zingine, ulionyesha dalili
kuwa padri huyo ambaye
ni raia wa Zambia anaweza
kuwa amejiua.

Padri huyo alifika katika :
kanisa la Mtakatifu Joseph :
lililoko mtaa wa Sokoine :
Aprili 12, 2022 kwa ajili ya :
ibada maalum na baada :
ya ibada hiyo alikwenda :
kwenye makazi ya mapa- :
lakini :
hakuonekana mpaka Aprili :
15, alipokutwa amefariki :

dri  kujipumzisha

dunia katika eneo hilo.

Taarifa hiyo ilisema Jeshi :
linaendelea na :
uchunguzi kubaini chanzo :
halisi kilichosababisha kifo :

la Polisi

cha Padri huyo.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Al- Hikma, Sheikh Nurdin Kishik, ak|zungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es
Salaam jana, wakati akitoa shukrani zake kwa Watanzania wote walioshiriki katika mashindano makubwa va

kuhifadhi Qur-aan Tukufu Afrika, yaliyofanyika kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa hivi karibuni.

Katibu Mkuu wa Mashindano hayo, Salum Kiza. PICHA: JUMANNE JUMA

Mke atuhumiwa kuua mume
akidai hakuwa chaguo lake

Na Richard Makore,
MWANZA

eresere Kata ya Majlmoto
wilayani Serengeti mkoani
Mara, Happy Nyasumo (18),
anadaiwa kumuua mume
wake kwa kumkata shingo,
kwa madai kwamba haku-
wa chaguo lake.
Wakizungumza na Ni-
pashe, baadhi ya mashuhu-
da (majina yamehifadhiwa)
walieleza kuwa wawili hao
walifunga ndoa Machi 31,
mwaka huu, lakini baada
ya muda mfupi Happy ali-
rudi nyumbani kwa wazazi

songo na kuomba mume

wake arudishiwe mahari al-
iyolipa kwa madai kwamba
hakuwa chaguo lake.

Mashuhuda walieleza
kuwa ombi la mwanamke
huyo lilikataliwa na wazazi
wake na kutakiwa kurudi
kwa mumewe, huku wakim-
wambia kwamba ndoa ni
uvumilivu.

Walieleza kuwa baada ya
mwanamke huyo (Happy)
kurudi nyumbani kwake
ndipo alitekeleza kiten-
do hicho cha kumuua
mumewe, akieleza kwamba
hakuwa chaguo lake.

Nipashe lilimtafuta
Kaimu Kamanda wa Jeshi
la Polisi mkoani Mara, Ally
Kitumbu, ambaye alisema

hajapata taarifa za tukio
hilo na kuahidi kulifuatilia.

I(atika tukio lingine
wilayani Butiama mkoani
Mara, Nyamhanga Chacha
(30), anadaiwa kumuua
mkewe, Matinde Nyagorwe
(20), kwa kumkata na
panga shingoni kwa ma-
dai kuwa amechelewa
kumzalia mtoto.

Akizungumza na Nipashe
kwa njia ya simu, Kaimu
Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Mara, Ally Kitumbu
amethibitisha kutokea kwa
tukio hilo.

Alisema tukio hilo lil-
itokea Aprili 18, mwaka

wilayani Serengeti mkoani ‘:
Mara nyumbani kwa wazazi :

wa mwanamke huyo.

Alisema kabla ya mauaji :
hayo, kulikuwa na ugomvi :
wa muda mrefu ambao uli- :
sababisha Matinde kukim- :

bilia kwao.

Kamanda Kitumbi alise- :
ma siku ya tukio Nyam- :
hanga alimfuata Matinde :
kwa wazazi wake na kum- :
kata na panga shingoni na :

kusababisha umauti.
Aliwataka

fanya mauaji kama hayo.

Kushoto ni :

wananchi :
kutafuta suluhu ya matati- :
70 yao kwa kuwashirikisha :
watu wengi ili kuyapatia ‘:
ufumbuzi, badala ya kuny- :
amaza nayo na kuamua ku- :

Chongolo aagiza
kurudiwa mchakato
wa utoaji fomu CCM

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Daniel Chongolo, ame-
waagiza makatibu wa chama hicho
ngazi za wilaya kurudia mchakato wa
utoaji fomu kwa wagombea katika
mashina, baada ya kubaini baadhi ya
wanachama kunyimwa fursa hiyo kwa
makusudi.

Chongolo alitoa agizo hilo jana
wakati akiwa kwenye ziara Mkoa wa
Dar es Salaam na kuzungumza na Hal-
mashauri Kuu za Wilaya ya Ubungo
na Kinondoni.

Aliagiza mchakato huo urudiwe ili
kuwapa fursa wanachama wenye
dhamira njema ya kugombea waweze
kuchukua fomu hizo.

“Kwa sasa chama kipo katika uch-
aguzi ngazi ya shina na katiba yetu
inatoa fursa na haki kwa kila mwana-
chama kuchagua na kuchaguliwa, kitu
ambacho kinanisikitisha, kuna baadhi
ya maeneo wanachama wananyimwa
fursa hii tena wananyimwa kwa
makusudi.

“Kwa hapa Dar es Salaam kuna mae-
neo kama Tandika, Manzese, Kimara,
baadhi ya makatibu wa matawi kwa
sababu wana maslahi yao binafsi
wanawanyima baadhi ya wanachama
kuchukua fomu kwa kuwaambia fomu
zimeisha na hawawapatii ili wawap-
itishe watu ambao wanafikiri wata-
simamia maslahi vao, hili ninalipiga
marufuku.”

Aliwaagiza makatibu wa wilaya zote
na maeneo yote ambayo wamebaini
kuna matatizo hayo mchakato huo
urudiwe.

“Tunataka wale wote wenye dhami-
ra ya kuchukua fomu wachukue bila
kuwekewa vizuizi, hiki sio chama cha
mtu, hiki sio chama cha maslahi bin-
afsi, hiki chama ni cha wanachama, ni
lazima tutende haki kwa kuwa katiba
yetu ya CCM inatutaka tufanye hivyo,”
alisema.

Aliwakumbusha viongozi hao kuwa
dhamana walizonazo hazijawapa haki
va kufanya uamuzi wa ubinafsi.

Pia, alikemea utaratibu wa baadhi ya
viongozi wa matawi kushiriki kuingiza
watu katika daftari la wanachama
kinyume na utaratibu ili wawapigie
kura katika uchaguzi ujao.

“Baadhi ya maeneo hapa Ubungo,
Babati, Mbeya, sehemu ya Tabora,
watu wamechukua kadi wanakwenda
kuwapa watu ambao wanataka
watumike kuwapigia kura, naagiza
kwa makatibu wa wilaya vitabu
vilivyokuwa vimehakikiwa ndiyo
vitumike kwenye kupiga kura na sio
vinginevyo,” alisema.

Chongolo alisema watafuatilia na
wakibaini kuna maeneo ambayo
vitabu vilivyokuwa vimehakikiwa
vimeongezwa majina wakurugenzi
(makatibu) wa uchaguzi watawajibika.

Alisema ni haki ya vijana nchini
kuingia kwenye siasa kugombea na
kugngoza na kutoa mchango wao kwa
nchi

Pia, aliwakumbusha vijana kuwa
mwaka huu ni wa uchaguzi na kwam-
ba hawakuzaliwa kuwa wa hamasa.

“Wito wangu kwenu vijana wote
nchini, acheni kubakia kuwa wapambe
tu wa vvagombea na mkiona kuna
mazingira ambayo yanataka kuwafun-
gia milango tuambieni haraka tuna
funguo,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Kheri
James, alisema miradi yote inay-
otekelezwa wilayani kwake inaen-
delea vizuri na inaridhisha, akitolea
mfano upanuzi wa Barabara ya Mo-
rogoro.
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TET yawafunda
walimu wa
masomo vya
ufundi

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Elimu Tanzania (TET), im-
eendesha mafunzo kazini kwa walimu wa
masomo ya ufundi katika shule za sekondari
za serikali na binafsi katika mikoa 10 ya Tan-
zania Bara na Zanzibar, mkoani Tanga.

Akifungua mafunzo hayo ya siku tano,
Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu na Mafun-
70 ya Amali Zanzibar, Ali Khamis, alisema
mafunzo hayo yamelenga kuboresha utaal-
amu wa walimu na kuwezesha kujifunza
masomo ya michepuo ya Ufundi, Biashara,
Kilimo na Maarifa ya nyumbani.

“Napenda niwakumbushe kupitia kwenu
taifa linatarajia kupata wahitimu waliobo-
bea na wanaoweza kujiajiri au kuajiriwa
katika fani mbalimbali ikiwamo ufundi mi-
tambo, umeme na vifaa vya mawasiliano
na ujenzi. Vile vile, tunaratajia wanafunzi
wenu wakiandaliwa vizuri wataweza kuji-
ajiri na kutengeneza ajira kwa watu wen-
gine na matarajio haya hayatafikiwa endapo
ufundishaji na ujifunzaji wa masomo haya
hautalenga kumjengea mwanafunzi mwele-
keo wa kutenda.”

“Malengo hayo yakifikiwa, taifa litaweza
kuendana na mabadiliko ya Sayansi na
Teknolojia kwa kuwa litakuwa na vijana we-
nye uwezo wa kutumia maarifa ya ufundi ka-
tika kufikiri, kubuni na kuunda vifaa na ny-
enzo za kurahisisha utekelezaji wa shughuli
za maendeleo kwani kwa ujumla mafunzo
haya pia yamedhamiria katika kukuza stadi
za karne ya 21 ambazo ni mawasiliano, ush-
irikiano, ubunifu na fikra tunduizi,” alisema.

Alisema serikali inaendelea kufanya jiti-
hada za kutoa mafunzo mbalimbali kwa
walimu ili kuboresha taaluma na utaalamu
wao katika masomo mbalimbali yakiwamo
ya ufundi.

Kwa upande wa Zanzibar, alisema uchumi
wabuluu ni fursa na serikaliimedhamiria ku-
wekeza kwenye miradi kadhaa mikubwa na
midogo ya kiuchumi kwa wazawa na wageni
katika uvuvi wa samaki, kilimo cha mwani,
miundombinu ya uvuvi na usafirishaji wa
mazao ya baharini yanayosafirishwa katika
kiwango cha kimataifa na kwamba serikali
inahitaji kuwa na vijana wengi wenye ujuzi
wa kutosha katika uchumi wa buluu.

Kwa upande wake Mkurugenzi Mkuu wa
TET, Dk. Aneth Komba, alisema mafunzo
hayo yamefadhiliwa na serikali kwa asilimia
100 kupitia fedha za maendeleo zilizotolewa
kwa TET na kwa mwaka wa fedha 2021/22
taasisi hiyo imepokea Sh. bilioni 1.24 huku
akiainisha lengo la mafunzo hayo kuwa ni
kuboresha mihtasari.

“Matokeo ya mafunzo haya tunatarajia
walimu watatumia mbinu bora za ufundis-
haji wa masomo haya na hatimaye kum-
wezesha mhitimu kupata maarifa, stadi za
kutenda na uelekeo wa kujitegemea kwa
manufaa mapana ya jamii na taifa kwa
ujumla,” alisema.

Naye Mkurugenzi Msaidizi, Elimu ya Se-
kondari, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Hadija Mche-
ka, aliwataka washiriki kuyatumia mafunzo
hayo waliyopata kwa ufasaha kwa kuchang-
iana wenzao waliowaacha vituoni kwa kuwa
serikali inatarajia wataenda kuyasambaza
na kutumia kwa wanafunzi walioko shuleni.

*  TuecITY COUNC

THE CITY COUNCIL

THE CITy CGUNCI}-
{JF DODOMA (CC! .

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma, Joseph Mafuru (katikati), akitoa ufafanuzi kwa waandishi wa habari, jijini
humo jana, kuhusu kuwaondoa kwa muda wafanyabiashara wa soko la Sabasaba, ili kupisha ujenzi unaotarajiwa kuanza mwezi
Julai mwaka huu. Kulia ni Mweka Hazina wa Jiji hilo, Rahabu Philip na Ofisa Biashara wa Jiji, Donatila Vedasto. PICHA: PETER
MKWAVILA

Waziri ataka hatua askari
aliyeua mwanakijiji mgodini

Na Mwandishi Wetu,

DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Nda-
ni ya Nchi, Hamad Yusuph
Masauni, ameagiza hatua za
kisheria zichukuliwe dhidi ya
askari polisi aliyemuua mwa-
kwenye mgodi wa almasi wa El
Hilali wilayani Kishapu mkoani
Shinyanga mwezi uliopita.

Aprili 3 mwaka huu, Nipashe
ilichapisha ripoti ~maalum
kuhusu mauaji dhidi ya kijana
huyo aliyedaiwa kupigwa risasi
pajani na mmoja wa askari
polisi waliokuwa wanalinda
mgodi huo mwaka huu.

Waziri Masauni  akizun-
gumza na Nipashe 1<wenye
jana, aliagiza kufanyike uchun-
guzi kuhusu tukio hilo ili hatua

za kinidhamu na kisheria zi-
chukuliwe dhidi ya askari aliye-
fanya mauaji hayo.

“Kwenye PGO (Kanuni za
Mwongozo wa Utendaji wa
Jeshi) kumeelekezwa hatua za
kufuatwa wakati wa kutekeleza
ukamataji wa watuhumiwa.
Matumizi ya silaha ni hatua ya
mwisho kabisa baada ya mbi-
nu zingine kushindikana.

“Katika hili la mauaji ya mgo-
dini, kuna haja ufanyike uchun-
guzi ili hatua zichukuliwe dhidi
ya askari aliyehusika na mauaji
hayo,” Waziri Masauni aliagiza.

UPELELEZI POLISI

Nipashe ilipozungumza na
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Shinyanga, Kamishna Msaid-
izi George Kyando, Machi 25
mwaka huu, alikiri kuwapo
kwa tukio la mauaji dhidi ya
kijana Cosmas lakini akasita

kulizungumzia kwa kina kwa
maelezo kwamba lilikuwa kwe-
nye uchunguzi wa vyombo vya
dola.

Baada ya kauli ya Waziri Ma-
sauni jana, Nipashe ilirejea kwa
Kamanda Kyando kujua mus-
takabali wa tukio hilo, alisema
upelelezi unaendelea na uki-
kamilika wahusika watachuku-
liwa hatua.

Hata hivyo, Kamanda Kyan-
do hakutaja majina wala idadi
ya askari polisi wanaochungu-
zwa kuhusiana na tukio hilo,
pia hakuweka bayana hatua
za awali zilizochukuliwa dhidi
yao, ikiwamo kusimamishwa
kazi kupisha uchunguzi.

KAULI YA LHRC

Alipotafutwa na Nipashe
jana kuzungumzia suala hilo,
Wakili Joyce Komanya, Ofisa
Mipango Mwandamizi wa

Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC) anayeshu-
ghulika na haki, uwajibikaji na
mazingira, alimpongeza Waziri
Masauni kwa kuagiza hatua zi-
chuliwe dhidi ya aliyefanya
mauaji hayo.

Hata hivyo, Wakili Joyce alit-
ilia shaka ufanisi katika uchun-
guzi huo kwa kuwa unafanywa
na polisi dhidi ya askari polisi,
hivyo kuwapo mgongano wa
kimaslahi. “Kinachotakiwa ni
kuwa na chombo huru kitaka-
chokuwa kinafanya uchun-
guzi dhidi ya askari polisi
wanapokuwa na tuhuma za
kukiuka misingi ya sheria na
haki za binadamu.

“Uamuzi wa waziri ni mzuri
lakini shida ipo kwenye nani
anakwenda  kuwachunguza
polisi? Jibu ni kwamba polisi
wanajichunguza  wenyewe,”
Wakili Joyce alisema.

Bashungwa amsimamisha kazi DED

Na Romana Mallya

WAZIRT wa Nchi, Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI),
Innocent Bashungwa, imem-
simamisha kazi Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mvomero mkoani Morogoro,
Hassan Njama, ili kupisha
uchunguzi kwa kushindwa
kutekeleza maagizo aliyoyatoa
kwake.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Mkuu wa Kiten-

go cha Mawasiliano Serikalini,
Ofisi ya TAMISEMI na Nteghe-
njwa Hosseah, Bashungwa
amemsimamisha kazi mkuru-
genzi huyo kuanzia siku hiyo
(jana).

“Waziri Bashungwa ame-
chukua hatua hiyo baada ya
Mkurugenzi huyu kushindwa
kutekeleza maagizo aliyotoa
wakati wa ziara yake ya kikazi
aliyoifanya Machi 17, mwaka
huu kwenye halmashauri
hiyo,” alisema.

Taarifa hiyo ilisema wakati

wa ziara ya waziri huyo alibaini
upotevu wa fedha za miradi na
matumizi yasiyo sahihi ya Sh.
milioni 231.84 katika ujenzi wa
Shule ya Sekondari ya Kumbu-
kumbu ya Moringe Sokoine.
“Fedha hizo zilitolewa kwa
ajili ya ujenzi wa bwalo la
chakula, jiko na bweni na ku-
muagiza mkurugenzi huyo
kuwachukulia hatua za kiu-
tumishi wakuu wote wa idara
na watumishi waliohusika
na ukiukwaji wa taratibu za
matumizi katika mradi huo.”

Taarifa hiyo ilisema hadi
kufikia jana hakuna mkuu wa
idara yoyote ama mtumishi ali-
yechukuliwa hatua kutokana
na agizo hilo.

Kutokana na hilo, Waziri Bas-
hungwa ameendelea kuwataka
wakurugenzi wa halmashauri
zote kuendelea kusimamia mi-
radi ya maendeleo kikamilifu
na kuchukua hatua za haraka
pale wanapobaini ubadhirifu
wa fedha za umma.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Halmashauri ziwapange machinga

HIVI karibuni askari mgambo wa Jiji la Mwanza, walimwaga matunda
yamachinga aliyekuwa anafanya biashara ya kubeba matunda kichwani
na kumsababishia hasara kubwa.

Tayari Jiji la Mwanza limechukua hatua baada ya Waziri Ofisi Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Innocent Bashungwa,
kuwaonya Mkuu wa Wilaya na Mkurugenzi wa Manispaa ya Mwanza,
kujitafakari dhidi ya tukio hilo.

Tukio hili linakumbusha enzi za mgambo wa maeneo mbalimbali ya
majiji walivyokuwa wanamwaga bidhaa na vyakula vya wafanyabiasha-
ra wadogo waliokuwa wanajitafutia riziki kwenye maeneo mbalimbali.

Tukio hili ni la unyanyasaji na ni ukatili mkubwa kwa watu wadogo
wanaojitafutia riziki, kwa kuwa kuna uwezekano wa kutafuta maeneo
ya kuwapanga, lakini aliyebeba matunda yake kichwani anakuwa kero
ipi kwa watumiaji wengine?

Kuna wakati yalitolewa maelekezo ya kutowabugudhi wafanyabi-
ashara hao, hali iliyosababisha kujaa kila mahali kiasi cha kuchafua mji,
maeneo ya barabara yaliyotengwa kwa watembea kwa miguu kutoone-
kana, huku wakijaa kwenye vituo vya daladala jambo lililosababisha
kero kwa wafanyabiashara.

Kutokana na hali hiyo, Rais Samia Suluhu Hassan, aliagiza wakuu wa
wilaya, halmashauri kuwapanga wafanyabiashara hao kwa kuwatafutia
maeneo maalum, kuwaondoa kwenye maeneo yasiyofaa na kuwapele-
ka kunakostahili ili kuweka utaratibu kwenye mitaa mbalimbali.

Katika kuwapanga inapaswa halmashauri kuweka utaratibu mzuri
ambao hautawaumiza na sio kukimbizana nao mtaani na kuharibu mali
zao, bali kuhakikisha wanakwenda kule kunakostahili kwa kutoa elimu
ya mara kwa mara na kuweka mabango.

Mathalani, kwa Dar es Salaam, machinga wamerejea kwenye maeneo
waliyoondolewa na kumekuwa na malalamiko ya kuwapo rushwa ili
waruhusiwe kubakia kwenye eneo husika, jambo linalosababisha mgon-
gano kwa kuwa wanapokuja wengine ambao hawapo kwenye utaratibu
huo wanaondolewa kwa nguvu.

Kuongezeka kwa wafanyabiashara wadogo mtaani ni dhahiri kuwa
tatizo la ajira ni kubwa, lakini halmashauri hazijaweka utaratibu mzuri
wa kutoa elimu ya biashara na matumizi sahihi ya mikopo ya asilimia 20
kwa ajili ya vijana, wanawake na wenye ulemavu.

Kuruhusu mgambo wafukuzane na wamachinga mtaani ni kukaribi-
sha rushwa kama inavyolalamikiwa sasa kwenye maeneo mengi ya jiji
hasa Kariakoo, au kusababisha madhara ya mali na mwili kwa wanao-
fanya biashara.

Ni lazima kufuatilia na kuboresha mazingira ili waendelee kufanya bi-
ashara kwenye maeneo husika, kuhakikisha wanakusanya kodi kutoka
kwao na kuchangia maendeleo ya nchi.

Ni muhimu mgambo kuelezwa mipaka ya kazi yao, lakini kuepuka
kuhangaika na vitu vidogo ambavyo wakati mwingine havina madha-
ra, mfano muuza matunda anayeuza akiwa amebeba kwenye beseni,
anaathiri vipi mazingira, wakati uchafu anabaki nao kwenye beseni lake.

Machinga wanaohitaji kupangwa kwenye maeneo maalum ni wenye
viduka vidogo na vibanda, ambao wengi hawalipi kodi huku baadhi ya
wafanyabiashara wakiondoka kwenye utaratibu wa kulipa kodi jambo
ambalo linainyima serikali mapato.

Muhimu sana kwa halmashauri kufuatilia kwa karibu maeneo wa-
likowapeleka kama wameenda au wamebaki kwenye maeneo ya
zamani, lakini kujua kwanini hawaendi na kushughulikia changamoto
zilizopo.

Ni muhimu kwa serikali kuendeleza maeneo ya vijijini ili kuwafanya
wahamaji kubaki huko kufanya shughuli za kujipatia kipato, mtu an-
apokuwa na uhakika wa kuingiza kipato kwenye eneo alilopo hana haja
ya kukimbilia mjini.
na umeme vinapatikana, ili mtu aweze kusafirisha bidhaa na mazao
yake kuyafikia masoko kwa urahisi kuuza na kununua, hali ambayo ita-
mwezesha kupata kipato cha kukidhi mahitaji ya msingi.
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Na Adam
Fungamwango

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Pandisheni nauli, lakini msituumize abiria

KUTOKANA na vita inayoen-
delea kati ya Russia dhidi ya
Ukraine, bei ya mafuta ime-
shaanza kupanda si Tanza-
nia bali duniani kote.

Tayari baadhi ya mikoa
ya pembezoni mwa nchi
kama Katavi, Kigoma, ina
semekana bei imeshaanza
kupanda. Mafuta yakipan-
da, mara nyingi mfumuko
wa bei hauepukiki.

Wakati hali ikiwa hivyo
tumesikia Wamiliki wa
Mabasi Nchini Tanzania
pamoja na Mamlaka ya Usa-
firi Ardhini Nchini (LATRA)
wakiwa kwenye mchakato
wa kutaka kupandisha
nauli kutokana na gharama
za uendeshaji kupanda,
ikiwemo bei ya mafuta.

Kwa jinsi tunavyosikia
na hali ilivyo sasa duniani,
ni ngumu sana kukataa eti
nauli zisipande, kwani huko
ni kujidanganya.

Vita imesababisha ku-
pungua hata meli za mafuta
kuja nchini, lakini hata
huko pia uzalishaji ume-
pungua kutokana na tatizo
hilo hilo.

Tunatarajia nauli itapan-
da, hilo wala halina mjadala
kwa sababu hata baadhi ya
bidhaa mitaani zimeshaan-
za kupanda.

Kupandisha nauli kuta-
wafanya wamiliki hao ku-
weza kumudu gharama za
kuendesha na kulinda ma-
basi yao, si kuweza kuweka
mafuta tu, pia kuyafanyia
matengenezo ili yawe sala-
ma kwa abiria na kuwafan-
ya wasafiri kwa raha.

Pia, wamiliki wataweza
kuendelea kupata pesa
za kuwalipa madereva,
makonda, wakata tiketi,
mafundi na wafanyakazi
wote wa mabasi hayo na
wao kupata faida itakay-
owawezesha kuendelea
kuifanya biashara hiyo ya

kusafirisha abiria.
Hata hivyo, chonde
chonde tunawaomba

kuangalia pia hali za Watan-
zania kwa sasa jinsi zilivyo.

Wakati wa vikao hivyo
vya kupanga bei, waangalie
jinsi Wabongo ‘walivyo-
choka’, hivyo bei watakayo-
pandisha iwe rafiki na isi-
waumize.

Kuna bei ambazo ukip-
andisha unaweza kufukuza
wateja, wakabaki nusu, lak-
ini inawezekana kabisa mtu
akapandisha bei ikaendelea
kuwa rafiki kwa wateja na
akapata faida kutokana na
ule wingi wao kila wanapoi-
hitaji bidhaa.

Mfano ni kwamba se-
hemu nyingi za jiji la Dar
es Salaam, nauli ni Sh. 400
na zile za maeneo ya mbali
hadi 1000, kwani kwa sasa
jiji la Dar es Salaam limepa-
nuka sana, nauli inakuwa
kuanzia Sh. 500, na kuen-
delea hadi hata kufikia Sh.
1,000.

Kama maeneo haya yote
ikapandishwa shilingi mia
moja, yaani maeneo am-
bayo daladala zilikuwa
zikichukua abiria kwa Sh.
400, ikawa Sh. 500, na Sh
700, ikawa Sh 800, itakuwa
ahueni kwa abiria.

Hata kwenye mabasi ya
mikoani, kama ikiongezwa
Sh. 1000 hadi 2,000 juu ya
bei ya awali kutegemea na
daraja la basi lenyewe, si
mbaya. Mfano kama nauli
ya kwenda mkoa fulani ni
Sh 20,000, basi ipandishwe
angalau iwe Sh 21,000.

Kama mnauli itapanda
hivi sidhani kama kuna
abiria atahisi maumivu au
kuathirika na namna yoy-
ote ile kwa kupanda bei,
lakini vinginevyo itakuwa
ni kumpa mzigo mkubwa
Mtanzania.

Hatutarajii sehemu am-
bayo abiria wanakwenda
kwa Sh. 30,000, basi ip-
andishwe hadi Sh 40,000
hadi Sh 45,000.

Bei kama hizi si rafiki
kwa Mtanzania, kwa saba-

bu tayari huko alikotoka
anakuwa amekutana na
changamoto nyingine ny-
ingi za kununua bidhaa am-
bazo nazo zimepandishwa.

Lakini, hili hata kwa baa-
dhi ya wafanyabiashara
wenye uzoefu na mambo
hayo wanajua kuwa ni bora
kupandisha bei kidogo ili
kuendelea kupata wateja
wengi kwa sababu ule wingi
wao unaziba lile pengo,
kuliko kupandisha sana na
kushindwa kupata wateja
wengi, kwani badala ya ku-
pata faida, sasa inakuwa ni
hasara.

Kuna Watanzania wengi,
mfano wakazi wa Dar es
Salaam kwa sasa wanaishi
mbali sana kutoka katikati
ya jiji, kama Goba, Mpiji
Magoe, Buza, Kisemvule,
Chanika, Chamazi, Boko,
Bunju, na sehemu nyingi
ambazo zipo mbali na ka-
tikati ya jiji kama Kariakoo,
Posta, Stesheni na maeneo
ya karibu na hayo ambapo
mara nyingi ndiyo huenda
kutafuta riziki zao.

Hawa kwa kiasi kikubwa
ndiyo watakaoathirika
zaidi kama bei kubwa zi-
tapadishwa, kwa sababu
kwanza mpaka sasa tu nauli
wanazotumia ni kubwa
mno kwenda na kurudi
kwenye usafiri, halafu kuna
baadhi  hadi wafike ma-
jumbani  kwao, ni lazima
pia  wapande bodaboda
ambazo nazo nadhani zi-
takuwa zimepandisha nauli
Zao.

Hawa ndiyo wa kuhu-
rumiwa zaidi kwa sababu
hata iweje, hawawezi kua-
mua kutembea kwa miguu
kwenda kazini na kurudi
majumbani, tofauti na
wale wa Tandale, Kigogo,
Mburahati, Mwananyama-
la, Kinondoni, Magomeni
ambao wenyewe wakiamua
wanaweza kuutwanga kwa
mguu kwenda kazini kama
ni katikati ya jiji.
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Mgambo watuhumiwa kukata watu mapanga

]
Mbaroni tuhuma

Na Shaban Njia, KAHAMA vitendo vinavyofanywa na aweza kusababisha kuvunjika mapamga na kwamba baada kuua kwa .embe
mgambo hao vya kuwapiga kwa hali ya usalama. ya tarifa hiyo alituma askari
MADIWANI wa Manispaa ya na kuwajeruhi wananchi hu- Diwani mwingine wa Kata wake na kwenda kutuliza vu-

Kahama mkoani Shinyanga,
wamelalamikia vitendo vi-
navyofanywa na baadhi ya
mgambo wa Wakala wa Hudu-
ma za Misitu Tanzania (TFS),
wilayani humo wanaodaiwa
kuwakata mapanga wananchi
wanaowakamata wakiwa na
mazao ya misitu.

Diwani wa kata ya Iyenye,
Lukas Makurumo, alibainisha
hayo jana katika kikao cha
Baraza la Madiwani cha hal-
mashauri hiyo.

Alisema wamechoshwa na

susani wanapokuwa kwenye
misako yao jambo ambalo lina-
zua taharuki kwenye jamii
Alisema Aprili 6, mwaka huu
kwenye kata yake mtu mmoja
alijeruhiwa kwa kupigwa na
kukatwa mapanga na mgambo
hao nyakati za usiku na mtu
huyo mpaka sasa amelazwa
hospitali akiendelea na mat-
ibabu na taarifa hizo walizi-
wasilisha ofisi za TFS. Alisema
serikali inapaswa kuingilia kati
suala hilo na kulitafutia ufum-
buzi wa haraka kwa kuwa lin-

ya Muhongolo, Michael Mi-
zubo alisema, mgambo hao
wamekuwa  wakiwakamata
wananchi wakiwa wamefi-
cha sura zao kwa kuvaa soksi
nyeusi ili kuficha sura zao wasi-
tambulike hali ambayo inaleta
hofu kwa wananchi.

Naye Mkuu wa Jeshi la Polisi
Wilaya ya Kahama, Rockius
Mulokozi, alisema tukio la
Aprili 6, mwaka huu, alipigiwa
simu na diwani wa kata ya Iye-
nye kuhusu mgambo kuvamia
wananchi na kuwacharanga

rugu zilizokuwa zikiendelea.
Akijibu malalamiko hayo Me-
neja wa TFS, Ester Josephati
alisema, taarifa ya wananchi
kupigwa na mgambo wanazo
na wameanza kufuatilia
sakata hilo kwa ukaribu ili
kuhakikisha kila aliyehusika
anachukuliwa hatua za kishe-
ria na kwamba mgambo wao
hawafanyi kazi kwa kuficha

sura zao.

Hata hivyo, Josephati ali-
wataka madiwani hao kua-
mini kuwa TFS ipo kwa ajili ya

Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Mhandisi Kundo Mathew (kushoto), akifurahia jambo na Balozi wa
China hapa nchini, Chen Mingjia, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Lugha ya Kichina Duniani, katika ofizi za ubalozi, jijini Dar
es Salaam juzi jioni. PICHA: UBALOZI WA CHINA

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

JESHI la Polisi mkoani Kagera li-
namshikilia Kashue Ndhovu (18),
ani Karagwe, Mkoa wa Kagera , kwa
tuhuma za kumuua kwa kumkata
kwa jembe kichwani Thomas Pauli-
nus (25), mkazi wa kijiji hicho.

Kaimu Kamanda wa Polisi mkoani
humo ACP Maketi Msangi alisema
kuwa mtuhumiwa huyo anadaiwa

""" mwenzake
baada ya kugoma kushirikiana na
wananchi wenzake katika kazi za
maendeleo wakati wa kujenga bara-
bara ya kitongoji cha Kishasha, Aprili
15, 2022.

“Mtuhumiwa alimkata Thomas ka-
tikati ya kichwa kwa jembe, akasaba-
bisha damu kuvilia kwenye ubongo,
hali iliyosababisha kifo chake wakati
akipatiwa matibabu katika Hospitali
ya Nyakahanga, iliyoko katika wilaya
ya Karagwe,” alisema.

Msangi alisema kuwa Thomas
alifariki siku ya tukio na kwamba
mtuhumiwa huyo atafikishwa ma-
hakamani wakati wowote baada ya
upelelezi kukamilika.

Katika tukio jingine, alisema wana-
washikilia watuhumiwa watatu kwa
tuhuma za kupatikana na dawa za
kulevya aina ya mirungi gomba/pa-
kiti 485 yenye uzito wa kilogramu 39.

Aliwataja wanaoshikiliwa ni Jairu
Salimu (33), Mustapha Rashid (53),
wakazi wa Manispaa ya Bukoba na
Medard Kahamba (48), mkazi wa
Kanyigo Wilaya ya Missenyi.

Alisema kuwa watu hao wa-
likamatwa Aprili 18 mwaka huu saa
4:00 asubuhi katika Kata ya Kanyigo
wilayani Missenyi, wakiwa kwenye
usafiri wa pikipiki mbili aina ya Ba-
jaj Boxer zenye namba za usajili MC
421 CSZ na MC 544 CXZ, wakielekea
Bukoba.

“ Baada ya kukamatwa na kuk-
aguliwa, walibainika kuwa wame-
beba mirungi ambayo ilifungwa
katika mifuko ya sandarusi, upele-
lezi unaendelea baada ya kukamilika
tutawafikisha mahakamani.” alisema
Msangi.

Maelfu ya Watanzania wajifunza Kichina

Na Mwandishi Wetu

IDADI ya Watanzania wanao-
jifunza lugha ya Kichina katika
taasisi zinazofundisha lugha hiyo,
kwenye vyou vikuu vya Dar es Sa-
laam (UDSM) na Dodoma (UDOM)
imezidi kuongezeka na hadi sasa
wamefikia 20,000.

Balozi wa China nchini Tanza-
nia, Chen, alibainisha hayo juzi
katika maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Lugha ya Kichina kwa
mwaka 2022, yaliyofanyika katika
ubalozi wa China, Dar es Salaam.

Chen alisema hatua hiyo inao-
nyesha shauku kubwa waliyo nayo
vijana wengi wa Tanzania katika

kujifunza lugha hiyo ambayo ni
moja ya zile zinazotumika katika
shughuli mbalimbali kimataifa iki-
wamo katika Umoja wa Mataifa.

“Wanafunzi wengi wa Tanzania
wana mipango ya kusoma nchini
China siku zijazo na kwamba hayo
ni matokeo ya ushirikiano kati ya
China na Tanzania katika sekta ya
elimu. Tunatarajia kuona vijana
wengi zaidi wa Tanzania wakiji-
funza na kumudu lugha ya Kichi-
na,” alisema.

Maadhimisho hayo yalikuwa
na kaulimbiu: “Kujifunza Lugha
ya Kichina na kujenga pamoja
mustakabali mwema kwa Tanza-
nia na China.” Naibu Waziri wa
Habari, Teknolojia ya Habari na

Mawasiliano, Mhandisi Kundo
Mathew, katika hotuba yake alire-
jea kumbukumbu zake alipokuwa
akisoma katika Chuo Kikuu cha
Hunan miaka kadhaa iliyopita
akielezea umuhimu wa lugha ya
Kichina.

Kwa mujibu wa Naibu Waziri,
lugha hiyo ina ukaribu mkubwa na
utamaduni na kwamba kujifunza
Kichina kunaweza kuunganisha
tofauti za kiutamaduni na kuen-
deleza maelewano baina ya watu
kutoka nchi tofauti.

Alisisitiza kuwa kutokana na
kasi ya maendeleo nchini China,
lugha ya Kichina imeendelea
kuwa maarufu duniani.

“Kwa sasa kuna kampuni ny-

ingi zinazofanya shughuli nchini
Tanzania na zimetoa ajira nyingi
na maendeleo kwa vijana wa Ki-
tanzania wanaojifunza lugha ya
Kichina,” alisema.

Katika hafla hiyo, wanafunzi wa
Kitanzania walisomea lugha ya
Kichina walionyesha umahiri wao
kwa kushiriki michezo mbalim-
bali kwa lugha na utamaduni wa
Kichina.

Wanafunzi hao na wale wali-
ohitimu masomo ya lugha ya Ki-
china katika taasisi zinazofundi-
sha lugha hiyo nchini, waliimba
nyimbo za Kichina, kucheza Kung
Fu na kushiriki katika mijadala na
maigizo, hivyo kuwafanya wali-
ohudhuria hafla hiyo kuburudika

ipasavyo.

Siku ya Kimataifa ya Lugha ya
Kichina iliandaliwa na Ubalozi wa
China nchini kwa kushirikiana na
Kituo cha Utamaduni cha China
Tanzania na Taasisi ya Lugha ya
Kichina katika Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam.

Mbali na Naibu Waziri Kundo,
wengine waliohudhuria hafla hiyo
ni Ofisa wa masuala ya Utama-
duni na Mkurugenzi wa Kituo
cha Utamaduni cha China Tanza-
nia, Wang Siping, Naibu Makamu
Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam. Prof. Bernadeta Killian na
Katibu Mtendaji wa Baraza la Miti-
hani la Taifa (NECTA), Dk. Charles
Msonde.
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Astlimia 94 hatarini kuambukizwa malaria

Na Augusta Njoji, DODOMA

ASILIMIA 94 ya watu nchini
wapo kwenye hatari ya kuambuki-
zwa malaria ndani ya mwaka, huku
utafiti ukionesha vifo vimepungua
kwa asilimia 70.

Hata hivyo, serikali inatekeleza
afua nne za kupambana na mbu
wanaoambukiza ugonjwa huo na
kuhakikisha upatikanaji wa vifaa
tiba, vitendanishi na dawa kwa zai-
di ya asilimia 90 katika vituo vyote
vya kutolea huduma za afya.

Mkuu wa Kitengo cha ufuatiliaji
wa tathmini ya udhibiti wa Malaria,
Dk. Sijenunu Aron, aliyasema hayo
alipokuwa akitoa mada ya hali ya
maralia nchini katika semina kwa
waandishi wa habari kuelekea
maadhimisho ya siku hiyo ambayo
hufanyika kila mwaka Aprili 25, du-
niani.

Alisema takwimu za dunia za
mwaka 2021, zinaonesha kuwa kwa

mwaka 2020 kulikuwa na ongeze-
ko la wagonjwa wanaokadiriwa ku-
fikia milioni 241 katika nchi 85 ze-
nye ugonjwa huo kutoka wagonjwa
milioni 227 huku vifo vikiongezeka
hadi kufikia vifo 627,000 kukiwa
na ongezeko la vifo 69,000 sawa na
asilimia 12 ikilinganishwa na vifo
558,000 kwa mwaka 2019.

“Inakadiriwa vifo 47000 sawa
na asilimia 68 ya vifo 69,000 vili-
vyoongezeka vimechangiwa na
uwapo wa ugonjwa wa Covid-19,”
alisema.

Kwa upande wa Tanzania, Dk.
Aron alisema pamoja na kupungu-
wa kwa malaria hadi kufikia asilim-
ia 7.5 mwaka 2017, bado asilimia 94
ya Watanzania wako katika hatari
ya kupata maambukizi ya ugonjwa
huo.

Alisema utafiti unaonesha kuwa
maambukizi kwa watoto wa shule
za msingi yamepungua kutoka asil-
imia 21.6 mwaka 2017 hadi kufikia

asilimia 11.2 mwaka 2021

Dk. Aron alisema idadi ya wag-
onjwa imepungua kwa asilimia 53
kwa kila wagonjwa 1000 kutoka
162 hadi kufikia wagonjwa 76.

Alisema mikoa ambayo ina ki-
wango kikubwa cha Malaria ni Lin-
di, Mtwara, Pwani, Ruvuma, Tanga
na Tabora wakati ile yenye kiwan-
go kidogo ni Kilimanjaro, Manyara,
Arusha, Dodoma, Iringa, Singida na
Njombe.

Dk. Aron alisema wagonjwa
waliolazwa kutokana na Malaria
imepungua kwa asilimia 32 kutoka
wagonjwa 307,588 mwaka 2017
hadi 209,888 mwaka 2021 wakati
vifo vimepungua kwa asilimia 70
kati ya vifo 100,000 kutoka vifo
6,311 mwaka 2015 hadi 1,909 mwa-
ka 2021.

Alisema upatikanaji wa vifaa,
vitendanishi na dawa katika vituo
vya kutolea huduma umeongezeka
kwa asilimia 97 mwaka 2021.

Yustar na Mkaguzi Msaidizi wa Polisi, Mdathiru Makora. PICHA: MIRAJI MSALA

Rais Samia mgeni rasmi sherehe za Muungano

Na Peter Mkwavila, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan anat-
arajiwa kuwa mgeni rasmi kwenye
sherehe za miaka 58 ya Muungano
wa Tanganyika na Zanzibar zitazo-
fanyika Aprili 26, 2022 ukumbi wa
mikutano wa Jakaya Kikwete, Do-
doma (Jakaya Kikwete Convention
Centre).

Katika sherehe za maadhimisho
hayo mwaka huu hakutakuwa na
maonyesho ya gwaride la vikosi
vya majeshi ya ulinzi na usalama
kama ilivyo kawaida.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Sera, Uratibu na Bunge,
George Simbachwene, akizun-

ni hapa jana kuhusu maandalizi ya

sherehe hiyo, alisema maandalizi
yanaendelea vizuri.

=Alisema kutakuwa na uzinduzi
wa andiko la historia ya Muun-
gano wa Tanganyika na Zanzibar
na kongamano litakalowashiriki-
sha wadau mbalimbali wakiwamo
viongozi waliopo madarakani na
wastaafu, wanasiasa mbalimbali,
wanazuoni na wanafunzi wa vyuo
vikuu pamoja na wananchi kutoka
Tanzania na Zanzibar.

Alisema kwa kushirikiana na
TAMISEMI kwenye sherehe hizo
shughuli zingine zitakazofanyika
ni pamoja na mashindano ya insha
kwa wanafunzi wa shule za Msingi
na Sekondari nchi nzima (Tanzania
Bara na Zanzibar).

“Kamati ya wataalamu imeomba

ridhaa kwa Mwenyekiti wa Kamati
ya Kitaifa ya Maadhimisho na
Sherehe Mheshimiwa Waziri Mkuu
kuwa Mikoa, Taasisi za Serikali na
vyombo vyote vya ulinzi na us-
alama viadhimishe maadhimisho
haya kwa kufanya shughuli za ki-
jamii katika maeneo yao ya karibu
au vikosi na kambi zao kama vile
kufanya usafi, kupanda miti na
kutoa huduma za afya.

“Kitendo hiki adhimu kitaleta
hamasa kubwa, umoja na mshika-
mano na kuuenzi Muungano wetu
kwa heshima na taadhima kubwa,”
alisema. Pia, alisema kutakuwa na
maonesho ya Muungano yatay-
ofanyika Zanzibar kuanzia Aprili
22, 2022 hadi Mei 6, ambayo yana-
husisha Taasisi za Muungano.

1
- Uvuvi haramu sasa

~ tishio Ziwa Victoria

Na Richard Makore,

MWANZA

JANGA la uvuvi haramu kati-
: ka Ziwa Victoria limerudi kwa
i kasi na kutishia kutoweka kwa

samaki kama hatua za haraka

. hazitachukuliwa kudhibiti hali

: hiyo.

: Awali, serikali ilidhibiti uvu-

¢ vi haramu katika ziwa hilo yak-
iwamo makokoro na kusaidia

: samaki aina mbalimbali waki-
¢ wamo sangara kuongezeka.
¢ Akizungumza na Nipashe
: jana kuhusu janga hilo, Katibu
: wa Chama Cha Wavuvi Tanza-
¢ nia (TAFU), Jephat Machanda-
lo aliiomba serikali kuongeza
nguvu kudhibiti uvuvi haramu
ambao alikiri umerudi kwa
kasi.

:  Alisema kwa sasa samaki

¢ wadogo aina ya sangara

: wamezagaa mitaani Kkatika

¢ mikoa yote ya Kanda ya Ziwa
pamoja na maeneo mengine
ambayo wanavuliwa kinyume
cha sheria.

:  Katibu huyo ametaja aina

¢ tatu zinazotumika kufani-

. kisha uvuvi huo ni pamoja na

: matumizi ya taa za sola kwa

: ajili ya kuvulia dagaa, ma-

¢ kokoro pamoja na nyavu ndo-

: go za dagaa kugeuzwa kuvulia

. sangara.

Alisema taa za sola ambazo
¢ zinatumiwa na wavuvi wa da-
: gaaambao ni wanachama wao

pia, zinachangia kuibua sa-

: maki wadogo waliopo chini na

¢ kuja juu ya maji kutokana na
mwanga wake kuwa mkali.

¢ Aliongeza kuwa awali wa-

vuvi hao walikuwa wakitumia

: taa za karabai ambazo hazina

: mwanga mkali ziwani na hivyo

¢ kufanya wuvuvi uliozingatia

: taratibu na sheria.

:  “Hawasamaki wadogo waki-
pigwa na mwanga mkali wa

¢ sola wanapanda juu ya maji

¢ kutoka chini, hatua hii inasa-

: babisha samaki hawa kunaswa
na nyavu za dagaa,” alisema.

¢ Machandaro alisema wavu-

: vi wa dagaa wanatumia nyavu

¢ ndefu kwenda chini zaidi ya
mita 20 na kusababisha kuna-

: sa samaki wadogo waliopanda

¢ juu na waliopo chini.

:  “Watu wanadhani nyavu za
dagaa zinavua dagaa pekee, la-
kini haipo hivyo, hizi nyavu pia

: zinanasa samaki wadogo aina

: yasangara na wengine ambao

¢ wanahitaji kukua na kuvuliwa

. wakiwa wakubwa,” alisema
Machandaro.

: Kuhusu matumizi ya ma-

¢ kokoro ambayo yamekatazwa

. kisheria, Machandalo alisema

: bado yapo na yanatumika

¢ katika maeneo mbalim-

¢ bali huko ziwani na kw amba
ameishatoa taarifa hiyo kwa
serikali.

“Ni kweli kila soko katika

maeneo ya Kahama, Simiyu,

Tabora, Mwanza, Mara, Kag-
era, Geita hawa samaki wa-
dogo utawakuta wakiuzwa,
jambo ambalo ni hatari kwa
kuwa siku chache zijazo kama
hali hiyo haitadhibitiwa sama-
ki wataisha ziwani,” alisema.

Alibainisha  kuwa  kwa
sasa wavuvi wa sangara
wameamua kuhamia katika
uvuvi wa kutumia nyavu za da-
gaa kwa kuwa wanatapata sa-
maki wengi ingawa ni wadogo.

Aliongeza kuwa samaki hao
wanavuliwa kwa wingi katika
mialo mbalimbali na kusa-
firishwa kuanzia saa 10 hadi
saa 12 asubuhi kwa kutumia
pikipiki kuwapeleka sokoni.

Nyavu za kuvulia samaki
kisheria zinatakiwa kuwa na
matundu yenye ukubwa wa
nchini sita na urefu wa kwen-
da chini kati ya mitaka 10 hadi
12.

Alitoa mfano kwa nchi ya
Uganda ambayo imeweka
masharti ya mtu anayetaka
kuvua dagaa kwenda umbali
wa mita zaidi ya 200 kutoka
nchi kavu, lakini kwa Tanzania
hakuna utaratibu wowote.

Alisema mvuvi anaweza ku-
vua sehemu yoyote zikiwamo
sehemu za mazalia ya samaki
ama kati kati ya ziwa kwenye
kina kirefu bila kuulizwa na
mtu.

Aliomba serikali kuweka
mkazo katika suala hilo kwa
kuwa isipofanya hivyo itarajie
kumalizika kwa samaki siku
chache zijazo.

Uchunguzi uliofanywa na
Nipashe katika masoko mbal-
imbali, umebaini kwamba
samaki wadogo aina ya san-
gara kwa sasa wanauzwa kwa
mafungu.

Kwa sasa fungu moja lenye
samaki sita hadi nane kutege-
mea na ukubwa linauzwa Sh.
2,000 na wafanyabiashara
wakiwakaanga mmoja wanau-
za Sh. 2,000 hadi Sh. 3,000.

Akizungumzia sakata hilo,
Ofisa Uvuvi Mfawidhi wa Kan-
da ya Ziwa, Roman Mkenda,
alikiri kupokea malalamiko

hayo.
Alisema kuna kundi la wa-
fanyabiashara wasiokuwa

waaminifu ambao wanaji-
husisha na uvuvi haramu na
kwamba wanaendelea kufan-
ya doria ili kukomesha tatizo
hilo.

Alikiri kuwapo upungufu
kutoka kwa watendaji waki-
wamo viongozi wa masoko,
maofisa watendaji wa mitaa,
wanaovuliwa kwa njia haramu
wanapitia huko.

Kuhusu matumizi ya taa za
sola pamoja na nyavu za dagaa
kutumika kuvulia sangara na
samaki wengine, Mkenda alise-
ma suala hilo wamelipokea
kutoka kwa chama cha wavuvi
na linafanyiwa kazi.
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Ei— Utafiti wabainisha wanawake

Wanaopandisha bei
vyakula waonywa

Na Neema Hussein, KATAVI

Na Ashton Balaigwa,

Mkuu wa mkoa wa Katavi, Mwanamvua
Mrindoko, amewataka wakuu wa wilaya
zote za mkoa huo kupitia kamati za bei
kuchukua hatua kali kwa wafanyabiashara
wa mazao ya chakula wanaopandisha bei

kiholela.

Mrindoko alitoa maelekezo hayo hayo
katika kikao cha wadau wa kilimo Kili-
chohusisha viongozi wa serikali, taasisi
mbalimbali,wakulima, wafugaji na wafan-

yabiashara.

Alisema mazao yanayolimwa ndani ya
mkoa huo hayatakiwi kupandishwa bei ili
kuwafanya wananchi waweze kumudu ku- :
nunua na kuendeleza ustawi wa mkoa huo. :

Aidha Mrindoko alisema kitendo cha
kupandisha bei ni kuhatarisha usalama
wa mkoa huo na wao kama serikali hawa-

tokubaliana na suala hilo.

“Swala lingine ni la wananchi kujiwekea
akiba ya chakula pamoja na takwimu
nzuri tulizonazo za mavuno tunayotarajia
kuyavuna lakini tukirudi kwa mwananchi
mmoja mmoja niwatake wananchi wote
kuhakikisha wana akiba ya chakula ya
kutosha angalau misimu miwili,"

Mrindoko.

Alisema matarajio ya mavuno kwa
msimu huu ni mazuri hivyo mkoa unata-
rajia kuvuna zaidi ya tani milioni moja na
tayari baadhi ya mazao yameanza ku-

vunwa.

Mrindoko alisisitiza uzalishaji wa mazao
ambayo yanatoa mafuta kwa kuwa
msisitizo wa nchi kitaifa ni kulima kilimo
cha alizeti ili kupunguza kiwango cha
mafuta yanayotoka nje ya nchi.

Mwenyekiti wa wafanyabiashara mkoa
wa Katavi, Amani Mahela, alisema kama

MOROGORO

TAFITI uliofanywa

na Kituo cha Mas-

omo ya Jinsia cha

Chuo Kikuu cha
Sokoine cha Kilimo (SUA)
umeonesha wanawake ha-
wajanufaika katika kufikia
na kutumia rasilimali zina-
zopatikana kwenye misitu
ya asili.

Miongoni mwa rasilimali
hizo ni uchomaji na bi-
asharaya mkaa, mbao ni
rasiliamali zinazopatikana
kwenye misitu hiyo ikilin-
ganishwa na wanaume.

Mkuu wa Kituo hicho,
Prof. John Jeckoniah, ali-
bainisha taarifa hizo mjini
Morogoro  alipowasilisha
matokeo ya utafiti wake
uliofanyika hivi karibuni

alisema

uliokuwa unaangalia masu-
ala ya jinsia na makundi
maalumu katika utumiaji,
ufikiaji na wanavyonufaika
na rasilimali za misitu.

Prof. Jeckoniah alisema
katika utafiti wao wali-
takiwa kuangalia mikakati
gani inayotumiwa na wadau
mbalimbali wa maendeleo
ikiwa ni pamoja na Mtandao
wa Kuhifadhi Misitu ya Asili
Tanzania (TFCG) katika
kubuni mikakati mbalim-
bali kuongeza ushiriki wa
makundi maalumu hasa
wanawake.

“Tumebaini kuwa kuna
changamoto kadhaa za ku-
kosekana kwa uwiano wa
kijinsia kwenye makundi
maalumu yanayoshiriki ka-
tika kutumia rasiliamali za
misitu ya asili, na imeone-
kana wanawake hawanu-

faiki sana kama ilivyo kwa
wanaume, ~ alisema Prof.
Jeckoniah.

Alisema ,utafiti pia ume-
baini kazi kubwa imefanywa
na mashirika hayo ka-
tika kuwajengea uwezo na
kuboresha maisha na uchu-
mbalimbali vilivyofikiwa na
miradi ya Kuhifadhi Misitu
ya Asili Tanzania  (TFCG)
na Mtandao wa Jamii wa
Usimamizi wa Misitu Tanza-
nia (MJUMITA).

Alisema  mara nyingi
suala la kijinsia huangalia
zaidi wanawake na kusahau
wanaume wakati nao wana
mchango katika maamuzi
na maoni kwenye familia.

Prof. Jeckoniah alisema
utafiti huo umeonesha wa-
naume wakisahaulika kwe-
nye mafunzo ya aina hiyo

e

3

kutonufaishwa misitu ya asili

wakati wao ndiyo wanao-
tumika kutoa mawazo na
maoni pamoja na usimami-
zi uko chini ya wanaume.

Naye Meneja Mradi wa
Kuhifadhi Misitu kwa Ku-
wezesha Biashara Endelevu
ya Mazao ya Misitu Tanza-
nia (CoForEST), Charles
Leonard, alisema lengo la
tafiti hizo ni  kuwashiriki-
sha wadau najamii kuhusu
matokeo ya tafiti mbalimba-
li saba zinazohusu uhifadhi
wa misitu zilizofanywa na
watafiti kupitia mradi huo.

Alitoa wito  kwa Serikali
na wadau walio kwenye
sekta ya misitu hususani
misitu ya asili ~ kutambua
umuhimu wa misitu hiyo,
na kwamba ipo haja ya
kuangalia ni namna gani
misitu hiyo iwe inasimami-
wa vizuri.

serikali haitaki bei kupanda basi inatakiwa
mkulima apewe ruzuku kwa sababu mkuli-
ma analima mwenyewe, ananunua mbolea

na Vvitu vingine, hivyo anatakiwa apewe

uhuru wa kuuza.

“Serikali yetu inatakiwa kujua mkulima
pia anatakiwa asomeshe watoto kwenye
shule nzuri, anatakiwa aishi maisha ma-
ZUri na yeye atembelee gari hizo ni ndoto
za wakulima na mimi tu niseme kwamba
kiongozi mzuri ni yule anayeweza kuleta
unafuu wa maisha kwa wale anaowaon-
goza lakini kuongoza watu masikini halafu
unawawekea mipaka mi sioni kama ni

sawa,” alisema Mahela.

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Wilaya
va Tanganyika, Hamad Mapengo, aliiomba
serikali kuongeza maofisa ugani ili kufikia
lengo walilokusudia na kuondokana na
Kilimo cha mazoea kama ilivyo kwa sasa.

Wabunge kutoka nchi ya Uswisi, walipokutana katika Ofisi za Ubalozi huo
hapa nchini kutembelea miradi |nayofadh|l|wa na nchi hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dola bilioni 1.2 zhwekezwa kilimo kusini mwa Tanzania

Na Mwandishi Wetu

Kituo cha Kuendeleza Kilimo
Nyanda za Juu Kusini mwa Tan-
zania (SAGCOT) kimehamasisha
wabia na wamewekeza Dola
bilioni 1.2 katika sekta ya kilimo,
mifugo na uvuvi katika mikoa ya
Nyanda za Juu Kusini mwa Tan-
zania kuanzia mwaka 2010.

Lengo la kituo ni kuwekeza
Dola bilioni 2.1 katika ushoroba
huo ifikapo 2030.

Akizungumza katika mkutano
wa wadau wa kilimo ambao
ulijadili mada ya ‘“Mapinduzi
ya Kilimo na Umuhimu wa ku-

gawa vitendeakazi kwa maofisa
ugani kilimo’ uliofanyika hivi
karibuni kwa njia ya mtandao,
Mkurugenzi Mtendaji wa Sagcot,
Geoffrey Kirenga, alisema ka-
tika uwekezaji huo sekta binafsi
imeshiriki pakubwa na kucho-
chea uzalishaji wenye tija katika
kilimo.

“Uwekezaji ulijielekeza ka-
tika kukuza uzalishaji, kuongeza
thamani ya mazao ya chai,
maziwa, uzalishaji wa vifaranga
na chakula cha mifugo katika
ushoroba wa Sagcot,” alisema
Kirenga Alisema lengo la Sagcot
kati ya mwaka 2010 na 2030 ni

kuhamasisha sekta binafsi ku-
wekeza Dola bilioni 2.1 ili kuinua
kilimo katika mikoa ya nyanda za
juu kusini, kwani mikoa hiyo ni
muhimu kibiashara kwa nchi wa-
nachama wa Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika (SADC).

“Katika miaka 11 ya mwanzo
(2010-2021) tayari sekta binafsi
imewekeza Dola bilioni 1.2 na
kuvuka lengo kwa 0.1 bilioni. Hizi
ni jitihada kubwa katika kukuza
na kuendeleza kilimo nchini,”
alisema Kirenga.

Alisema jitihada inayofanywa
na Serikali katika kuboresha
miundombinu  imekuwa na

mchango mkubwa katika kuha-
masisha uwekezaji katika sekta
za kilimo,mifugo na uvuvi.

“Jitihada hizi zitasaidia
kuongeza uzalishaji wa mazao
nchini na kupunguza utegemezi
wa kuagiza mazao ya chakula
kutoka nje ya nchi kama nga-
no, sukari, mafuta ya kula na
shayiri, alisema.

Mafanikio mengine ambayo
ameueleza mkutano huo ka-
tika kipindi hicho cha miaka 11
ni kuongezeka kwa uzalishaji wa
zao la viazi mviringo kutoka tani
7 kwa hekta 1 mpaka kufikia tani
28-50 katika hekta hivi sasa.

“Hii imetokana na matumizi ya
mbegu mpya tisa za viazi na ku-
fuata kanuni bora za kilimo jam-
bo ambalo limeongeza uzalishaji
na kusaidia kupunguza uagizaji
wa viazi nje ya nchi ambapo nchi
huagiza tani 30,000 za viazi mvi-
ringo kwa mwaka,” alisema

Kirenga alieleza umuhimu
wa kuwekeza katika mashamba
makubwa ili kuinua uzalishaji
wa kisasa na kushauri kwamba
katika hali hiyo lazima wakulima
wadogo watakaokuwa wame-
zunguka mashamba hayo wa-
shirikishwe, ili na wao waweze
kukuza kilimo.
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Serikali kumwaga ajira
30,000 mwaka 2022/23

UNGE llmeelezwa ka-
tika mwaka wa fedha
2022/23 Serikali ime-
panga kutoa kibali
cha ajira kwa nafasi 30,000
zikiwamo nafasi za walimu.

Aidha, wahitimu 248,379
wa ualimu kwa ngazi mbal-
imbali wamehitimu kuanzia
mwaka 2016 hadi Desemba,
2020.

Naibu Waziri wa Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Deogratius
Ndejembi, alitoa kauli hiyo
jana bungeni alipokuwa aki-
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jibu swali la Mbunge wa Same
Magharibi (CCM), Dk.David
Mathayo.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji ni lini Serikali
itatoa vibali vya kuajiri walimu
wa kutosha kukabiliana na
ongezeko la wanafunzi na wa-
hitimu wangapi wapo kwenye
soko la ajira.

Akijibu swali hilo, Ndejembi
alisema idadi hiyo inajumui-
sha walimu wa Astashahada,
Stashahada na Shahada na
kati ya hao wameajiriwa na
serikali na wengine sekta bin-

Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

afsi.

Aidha, alisema katika mwa-
ka wa fedha 2021/22 Serikali
imetoa kibali cha nafasi 10,003
za ajira kwa walimu na kwa
mwaka 2022/23 imepanga
kutoa kibali cha ajira 30,000
ikiwamo za walimu.

Katika swali la nyongeza,
Mbunge wa Mbulu Mjini
(CCM), Zacharia Issaay, alise-
ma katika nafasi za kazi zaidi
ya 30,000 zilizotangazwa na
serikali laklm hakuna kada ya

kuhoji lini serikali itatoa kibali

cha kuajiri watendaji hao.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Ndejembi alisema serikali
ipo mbioni kuajiri Watendaji
wa kwenye maeneo mbahm-
bali.

“Rai yangu kwa waajiri
kuandaa orodha ya mabhitaji
yao kwenye watendaji wa
Wasﬂlsha TAMISEMI  kwa
wakati na kuileta utumishi ili
zoezi la kuajiri litakapoanza
tupeleke maeneo yote yenye
uhitaji,”alisema.

Bil. 70/- zatengwa kununulia vifaa tiba

OFISI ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), imetenga Sh. bil-
ioni 69.95 kwa ajili ya ununuzi
wa vifaa tiba kwa zahanati,
vituo vya afya na hospitali za
halmashauri zilizokamilika.

Naibu Waziri wa Ofisi hiyo,
Dk.Festo Dugange aliyasema
hayo jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la Mbunge wa
Viti maalum (CCM), Josephine
Genzabuke.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji lini Serikali ita-

maliza tatizo la ukosefu wa
watumishi wa kada mbalim-
bali katika Hospitali pamoja

na ukosefu wa vifaa tiba.
Akijibu swali hilo,
Dk.Dugange alisema Seri-

kali katika mwaka wa fedha
2020/21 iliajiri Watumishi wa
kada za Afya 2,726 ambao wal-
ipelekwa kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya nchini.
Aidha, alisema katika mwa-
ka wa fedha 2021/22 Serikali
inatarajia kuajiri watumishi
7,612 wa kada mbalimbali za

afya ambao watapelekwa kwe-
nye Halmashauri zote nchini.
Katika swali la nyongeza,
Mbunge wa  Muhambwe
(CCM), Dk. Florence Samizi, al-
itaka kujua mkakati wa serika-
li wa kujenga nyumba za wa-
tumishi.Naibu Waziri Dugange
akijibu swali hilo, alikiri ku-
wepo na uhaba wa nyumba za
watumishi na kwamba mpan-
go wa serikali ni kuendelea
kutenga fedha za mapato ya
ndani na kutoka serikali kuu
kuhakikisha nyumba za wa-

tumishi zinajengwa.

Mbunge wa Kishapu (CCM),
Boniphace Butondo, alisema
Wilaya ya Kishapu ina vituo
vya afya vitatu ambavyo vime-
kamilika na kwamba vinaka-
biliwa na upungufu mkubwa
wa watumishi na kuhoji lini
serikali itashughulikia tatizo
hilo.

Dk.Dugange akijibu swali
hilo, alisema vituo hivyo kweli
vina upungufu wa watumishi
na vifaa tiba na kwamba vituo
hivyo vitapewa kipaumbele.

- Ahoji ujenzi
- barabara

- ya Tabora-
Kangogwa

MBUNGE wa Bukene (CCM),
Selemani Zedi, ametaka kujua
sababu za kuchelewa kwa ujenzi
wa barabara kutoka Tabora -
Mambali - Bukene hadi Kangog-
wa ilhali ilishatengewa bajeti.

Akiuliza swali bungeni jana,
Mbunge huyo alisema kipande
cha kilometa 65 katika barabara
hiyo cha kutoka Nzega hadi
Kagongwa ndicho kitatumika
kubeba mzigo mkubwa wa ma-
bomba ya mradi wa bomba la
mafuta lakini hali ilivyo kwasasa
barabara ni nyembamba na ma-
daraja madogo.

_“Nilishashauri Wizara ya Ujenzi
ikae na Wizara ya Nishati pamoja
na wanaotekeleza mradi ili kush-
ughulikia barabara hiyo ipitishe
mzigo huu mzito nauliza Wizara
imefikia wapi kuhusu barabara
hii ipitishe mzigo wa mabomba
kwenda site,"alihoji. )

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Godfrey Kasekenya, alisema
upembuzi yakinifu na usanifu
wa kina kwa ajili ya ujenzi kwa
kiwango cha lami wa barabara
ya Tabora - Mambali - Bukene
hadi Kagongwa yenye urefu wa
kilometa 114 umekamilika mwaka
2020.

“Baada ya kukamilika kwa
Usanifu na gharama za ujenzi
kwa kiwango cha lami kujulikana,
Serikali inaendelea kutafuta
fedha kwa ajili ya kuanza
ujenzi,"alisema.

Aidha, alisema Serikali imejen-
ga kilometa 9.6 kwa kiwango cha
lami kutoka Tabora Mjini kuele-
kea Mambali.

“Mheshimiwa Spika, Wakati
Serikali ikiendelea kutafuta fedha
kwa ajili ya ujenzi kw kiwango
cha lami, Wizara yangu kupitia
TANROADS imeendelea kuifanyia
matengenezo mbalimbali bara-
bara hii ili iendelee kupitika
wakati wote,"alisema.

Alisema katika mwaka wa fed-
ha 2021/22 Sh. bilioni 1.2 zimet-
engwa kwa ajili ya kazi hiyo.
~ Hata hivyo, alisema wizara
inaendelea kuratibu namna ya
kushughulikia barabara itakayo-
pitisha mabomba kwenda kwe-
nye mradi wa bomba la mafuta.

L |

ﬁﬂgajlgg_‘; LR PEVIN

LiBurigeni, s

e,

"h-ﬂil-nmr,

Habari zote na Augusta Njoji



AFYA NA MAZINGIRA

Daktari bingwa: Hivi hapa
visababishi vikuu vya
saratani, maisha kukatizwa

Wanam'azingira NEMC,
wasomi SUA waingia ubia
mradi kKukabili tabianchi

Ukurasa 14

MKurugenzi TACAIDS:
Tumefanikiwa Kkuupunguza
NI Ukimwi hapa nchini

AFYA

UBIA KITUO CHA SERIKALI & AGA KHAN

Waziri Ummy atoa neno mbinvu
za umma kukabili janga saratani

Na Yasmine Protace

ARATANI ni ugonjwa
unaotajwa  kuchangia
vifo kwa wengi na ku-
sababisha kifo, hasa
pale mgonjwa anapochelewa
kupata matibabu kwa wakati. Ni
ugonjwa unaojitokeza kwa nam-
na mbalimbali, hivyo muhimu ni
kuwahi kupata matibabu yake.

Mtu anapofanikiwa kuchun-
guza afya yake na akagundua
kinachosumbua, inakuwa rahisi
kwake kupata matibabu na kiny-
ume chake kwa wanaochelewa
kuanza tiba au uchunguzi.

Baadhi ya watu wanaochele-
wa, hujigundua wako kwenye
matatizo ya kiafya na kuchelewa
wakiwa wamechelewa kuanza
matibabu.

Inatajwa kama mtu atakuwa
amegundulika mapema kuwa
na ugonjwa wa saratani atapa-
tiwa matibabu na ataendelea na
maisha yake.

Wapo waliogundulika mape-
ma kuwa wanasumbuliwa na
ugonjwa huo, pamoja na kugun-
dulika wamekuwa wakipatiwa
matibabu na kuendelea na ma-
jukumu yao ya kila siku.

Kwa wale ambao wanachele-
wa kupata matibabu kutokana
na kugundulika wakiwa wame-
fikia hatua za mwisho, mara ny-
ingi watu hao huwa wanapoteza
maisha.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu anakumbusha kwamba,
serikali imekuwa ikitanganza
kwa kuwataka wananchi wa-
jitokeze kuchunguza afya zao,
lengo ni kuwasaidia watakao-
gundulika kuwa na tatizo,
waweze kupatiwa matibabu

Waziri wa Afya, akishiriki uzinduzi wa Kituo cha Saratani kinachoendeshwa kwa ushirikiano na
serikali, hivi karibuni. PICHA: MTANDAO

mapema iwezekanavyo.

Kimsingi, panapotokea
uchunguzi wa magonjwa una-
fanywa, anaeleza ni wajibu wa
jamii kujitokeza ili kuweza ku-
chunguzwa na itakapobainika
anasumbuliwa na ugonjwa
wowote, inakuwa rahisi kupati-
wa matibabu.

Waziri anakumbusha kwam-
ba, utaratibu uliopo ni pale
mtu anapogundulika mapema

anaumwa, inakuwa rahisi kwake

kupatiwa matibabu.
Hivi karibuni serikali im-
eainisha kwamba, kuchelewa

kugundua maradhi ya saratani
imetajwa kuwa sababu kubwa
inayochangia vifo kwa saratani
kwa kuwa inakuwa ngumu kuti-
bika.

Waziri Ummy akizungumza
kwenye tukio la uwekaji wa jiwe
la msingi kwenye ujenzi wa Kit-

uo cha Kisasa cha Matibabu ya
Saratani ambacho kinatekele-
zwa kwa ubia kati ya serikali
pamoja na taasisi ya Agha Khan,

Waziri Ummy anasema, Tan-
zania inakadiriwa kuwa na
wagonjwa wapya wa saratani
42,060 kila mwaka ikiwa ni
sawa na wagonjwa 76 katika kila
watu 100,000 huku vifo vikiwa
ni 29,000 kila mwaka sawa na

asilimia 68.

Waziri Ummy amesema, wag-
onjwa wengi wa saratani wana-
gundulika ugonjwa ukiwa ume-
fika katika hatua ya tatu au ya
nne, ambayo ni ngumu kutibika,
akitaja sababu ya kuchelewa ku-
gundua saratani ni pamoja na
kuwa na vituo vichache vinavyo-
toa huduma hiyo nchini.

“Kutokana na changamoto
ya vituo vichache vya kupima
na kutoa matibabu ya saratani
nchini, serikali ya awamu ya
sita chini ya Rais Samia Suluhu
Hassan, imeingia ubia na Agha
Khan (Foundation) kutekeleza
mradi huu ambao utatusaidia
kuwafikia watanzania wengi
kupata huduma za kupima
pamoja na kupata matibabu ya
saratani,”anasema.

Waziri Ummy anaongeza
kuwa, kituo hicho kinatarajia
kuhudumia wagonjwa wa sara-
tani takribani 120 kwa siku,
hivyo itaweza kuipunguzia mzi-
g0 taasisi ya saratani ya Ocean
Road, ambayo inahudumia wag-
onjwa 800 mpaka 900 kwa siku.

Aidha, Waziri Ummy ame-
wataka Watanzania kujitokeza
mapema na kuwa na utamaduni
wa kufanya uchunguzi wa afya
zao mara kwa mara ikiwemo
saratani.

Waziri Ummy anataja saratani
ambazo zinaongoza nchini, ni
pamoja na saratani ya mlango
wa kizazi kwa wanawake, sara-
tani ya matiti pamoja na sara-
tani ya tezi dume huku maeneo
ambayo yanaongoza kwa kuwa
na wagonjwa wengi ni mikoa ya
Kanda ya Mashariki (61%), Kanda
ya Kaskazini (17.3%) na Kanda ya
Ziwa (9.1%).
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« Tezi dume, shingo Kkizazi zinavyotua mwilini

Mkurugenzi wa Taasisi ya Saratani ya Ocean Road, DK. Julius Mwaiselage akitoa maelezo kwa Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu,

kuhusu ufanisi wa mashine ya mionzi. PICHA ZOTE: MTANDAO

Na Christina Mwakangale

ATITKA jamii kuna sarata-

ni ya tezi dume, ambayo

ni shida ya maradhi inay-

otajwa kuwapo kwenye
seli zilizoko kwenye tezi dume
kwa wanaume, huku saratani ya
shingo ya kizazi ikiongezeka zaidi
kwa kinamama.

Mwaka 2020, takwimu za
maambukizi mapya zilikuwa
10,241 huku kila mwaka wa-
nawake 9,772 hugundulika kuwa
na ugonjwa huo.

Pia, mwaka 2018 saratani ya tezi
dume ilikuwa asilimia 7.1 ya sara-
tani zote zilizowapata watu na
ilisababisha asilimia 3.8 ya vifo vy-
ote vya saratani, duniani.

MAONI YA BINGWA

Bingwa wa Magonjwa ya Sara-
tani kutoka Taasisi ya Saratani
Ocean Road (ORCI), Dk. Caroline
Swai, anasema vihatarishi vya
saratani ya tezi dume, dalili na
ugunduzi ikifuatiwa na matibabu,
ni hatua ambazo baadhi hushind-
wa kuzitambua mapema.

Anasema, saratani tishio ni ya
shingo ya kizazi, matiti na tezi
dume na zimetajwa kuwa kati ya
aina takribani 10 za ugonjwa huo,
zinazoongoza kwa ongezeko la
wagonjwa na vifo nchini, huku wa-
nawake wakiathiriwa zaidi.

Dk. Caroline amebainisha hayo
mkoani Dar es Salaam, alipowasil-
isha mada kuhusu aina tatu kuu
za ugonjwa huo, kwenye mafunzo
ya kuwajengea uelewa wana-
habari katika mafunzo yalitolewa
na Mradi Mtambuka wa Saratani
(TCCP).

Ni mradi huo uliofadhiliwa
na Shirika la Maendeleo la Ufar-
ansa (AFD) na asasi ya Aga Khan
Foundation (AKF) unatekelezwa
kwa miaka minne na mtaalamu

Kuchelewa
kupata mto-
to wa kwan-
za baada ya
umri wa zai-
di ya miaka
30, kutowahi
kabisa kube-
ba mimba
na kutonyo-
nyesha, Ku-
tokufanya
mazoezi

na unene
uliokithiri
(obesity) ni
sababu mo-
jawapo.

anasema, mtu mwenye saratani
ya tezi dume anakuwa na dalili
kadhaa.

Anaitaja kuwa ni kujisikia ku-
kojoa mara kwa mara na wakati
mwingine kwa dharura, kupata
shida katika kuanza au kuzuia
mkojo, maumivu wakati wa kuko-
joa na kujamiiana.

“Mtu mwenye saratani ya tezi
dume huweza pia kupata dalili
hizi.. damu kwenye mkojo au
manii, maumivu kwenye kiuno,
nyonga na mgongo,” anasema Dk.
Caroline.

SABABU NINI?

Bingwa huyo anasema visababi-
shi vya tezi dume, pia vinaongeza
uwezekano wa mtu kupata sara-
tani aina hiyo, akitaja kigezo kimo-
jawapo, yaani kuwa na umri zaidi
ya miaka 50.

Pia, anafafanua ndugu aliyewa-
hi kupata saratani ya tezi dume,
anaweza kurithiwa kupitia vinasa-
ba vyenye hitilafu kutoka kwa wa-
zazi, akidokeza mara nyingi utafiti
ulishabaini watu wenye ngozi
nyeusi au wenye asili ya Kiafrika
wako hatarini zaidi, ikilinganish-
wa na jamii tofauti.

“Ulaji nyama nyekundu na
mafuta ya wanyama huongeza
hatari, uvutaji sigara na unywaji
pombe kupita kiasi, navyo ni vi-
sababishi vya saratani,” anaeleza
Dk. Caroline.

VIPIMO VINAVYOTUMIKA

Dk. Caroline anasema kwa upi-
maji saratani hiyo, baadhi ya watu
wanahofia, kutokana na mbinu
iliyokuwapo awali ya kutumia
kidole, ila sasa kuna vipimo kad-
haa vinatumika, ikiwamo damu
kuchunguzwa protini maalum
ya tezidume (PSA) na kipimo cha
kuchunguza ukubwa na umbo
hufanyika kama vipimo vya awa-

Bingwa wa Magonjwa ya Sara-

tani kutoka Taasisi ya Saratani

Ocean Road (ORCl), Dk. Caroline
Swai.

li.

“Kipimo cha maabara cha ku-
chunguza kinyama kutoka kwe-
nye tezi dume hufanyika kuhakiki
saratani ya tezi dume. Vipimo vya
picha (kama mammography, X-
ray, ultrasound, CT scan, MRI na
PET scan) huweza kufanyika ku-
chunguza dalili na hatua ya sara-
tani ilipofikia,” anafafanua.

Dk. Caroline anasema hakuna
kinga ya kumzuia inayomuweze-
sha mtu asipate kabisa saratani ya
tezi dume, ingawa ipo nafasi ku-
punguza uwezekano wake kupitia
kubadili tabia hatarishi, ikiwamo
matumizi ya tumbaku na pombe
iliyokithiri, kwa mbadala kue-
gemea ulaji matunda na mboga za
majani.

Anafafanua kuwa, kupunguza
ulaji wa vyakula vya mafuta,
chumvi, mafuta ya wanyama,
nyama nyekundu, vyakula vilivy-
osindikwa, vinachangia kupun-
guza au kuondoa uwezekano wa
kuugua ugonjwa huo.

Mtaalamu huyo anataja kinga
rahisi na isiyo ghali ni kwa mtu ku-
fanya mazoezi angalau mara mbili

mpaka tatu kwa wiki, iwe kutem-
bea au kufanya shughuli yeyote
kwa nusu saa, ili kuruhusu damu
kuzunguka vyema.

SARATANI MATITI

Bingwa huyo anasema, sara-
tani huanzia kwenye seli zilizoko
kwenye matiti na inawapata watu
wa jinsia zote, wengi wakiwa ki-
namama na kinababa ni asilimia
moja.

Mtaalamu huyo anasema, tak-
wimu za mwaka 2018 zinaonyesha
saratani ya matiti ilikuwa asilimia
11.6 ya saratani zote zilizowapata
watu na ilisababisha asilimia 6.6
ya vifo vyote vya saratani duni-
ani.

Takwimu za 2020 zinaonyesha
kulikuwapo na maambukizi 3,992,
kati yao kuna wanaume asilimia
moja.

DALILI ZAKE ZILIVYO

Dk. Caroline anasema ugonjwa
ukiwa kwenye hatua za awali mtu
anaweza asiwe na dalili zozote au
maumivu kwenye titi na eneo ku-
zunguka titi.

Anasema dalili zinazoweza
kujitokeza ni uvimbe mdogo au
mkubwa kwenye matiti, kubadi-
lika umbo, ukubwa na mwoneka-
no, kuvimba, kuwasha, kubadilika
ngozi ya titi na kuwa na madoa au
vishimo kama ganda la chungwa
au hata kutokwa na maji au damu
kwenye chuchu.

“Kuchubuka kuzunguka chu-
chu, au chuchu kuingia ndani vi-
levile chuchu kupata kidonda ni
dalili” anafafanua mtaalamu Dk.
Caroline.

SABABU ZILIZOKO

Bingwa huyo anasema uwezeka-
no kupata saratani ya matiti nijinsi,
akisema wanawake wako hatarini
zaidi kuliko wanaume.

Pia, anautaja umri kuwa sababu
ya pili kwa wenye zaidi ya miaka
50, hali kadhalika historia bin-
afsi ya kuwahi kuugua saratani
hiyo.

Sababu zingine, ni kuanza kupa-
ta hedhi mapema chini ya umri wa
miaka 12 na kuchelewa kukoma
hedhi baada ya miaka 55.

“Kuchelewa kupata mtoto wa
kwanza baada ya umri wa zaidi ya
miaka 30, kutowahi kabisa kubeba
mimba na kutonyonyesha, kutok-
ufanya mazoezi na unene uliokith-
iri (obesity) ni sababu mojawapo,”
anabainisha bingwa huyo.

“Mwanamke ambaye amekoma
hedhi, anachagua siku yoyote kati-
ka mwezi ya kujifanyia uchunguzi.
Mwanamke huweza kujichunguza
mwenyewe akiwa anaoga au ame-
kwishaoga kwa kusimama mbele
ya kioo au akiwa amelala.

“Aweke mikono chini, juu, au
kiunoni na kuangalia rangi, uku-
bwa wa matiti na kulinganisha la
kushoto na lile la kulia. Kiganja
cha kushoto kitapima titi la kulia
na kiganja cha kulia kitapima la
kushoto kwa kuzunguka ziwa
lote.

INAENDELEA UK.13
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Wanamazingira NEMC, wasomi SUA

waingia ubla mradl kukablll tablanchl

Na Joseph Mwendapole

ABADILIKO ya tabi-

anchi, kimsingi yana-

fafanuliwa kuwa

ongezeko la muda
mrefu la joto la wastani duni-
ani linalosababisha kubadilika
mfumo mzima wa hali ya hewa,
ambao mara nyingi huleta athari
hasi kwenye uso wa dunia.

Hizo ni kama vile ukame,
mafuriko, kuongezeka joto, kuvu-
rugika mifumo ya ikolojia katika
majira ya mwaka, kuongezeka kina
cha bahari, kusambaa magonjwa
na hata kutokea kwa vimbun-
ga.

Mabadiliko ya tabianchi ya-
natajwa kuwa ni miongoni mwa
changamoto kubwa zinazoikabili
jamii yetu na Dunia kwa ujumla ka-
tika zama hizi.

Shughuli za kibinadamu za
kujitafutia maendeleo kama vile
ongezeko la shughuli za viwanda
duniani hasa vinavyotumia nishati
ya masalia ya viumbe hai.

Nishati hizo ni kama vile mafuta
na makaa ya mawe, ukuaji sekta
ya usafirishaji, uzalishaji nishati ya
umeme kwa vyanzo vinavyozali-
sha gesijoto, kukatwa misitu kwa
njia zisizo endelevu ni baadhi tu ya
shughuli zinazozalisha gesi joto na
kuongeza tatizo la mabadiliko ya
tabianchi.

Serikali ya Tanzania ilisha ridhia
mkataba wa Umoja wa Mataifa
wa mabadiliko ya tabianchi ambao
nchi wanachama zilianzisha mi-
fuko mbalimbali ya kushughulikia
changamoto hizo za mabadiliko
ya tabianchi.

Mfano mmojawapo, unajulikana
kwa jinaAdaptation Fund (AF)
unaowezesha nchi wanachama
zinazoendelea kuhimili athari za
mabadiliko ya tabianchi na kina-
choitwa ‘Green Climate Fund’ am-
bayo inasaidia kuzuia ongezeko la
joto duniani na kuhimili athari za
mabadiliko ya tabianchi.

Kupitia fursa hiyo, Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira (NEMC), lilipata ithi-
bati ya kuwa na mfuko ‘Adaptation
Fund na kuiwezesha Tanzania
kupatia fedha za kutekeleza miradi
mbalimbali kwa bara na visiwani,
kuhimili athari za mabadiliko ya
tabianchi.

Mratibu wa Huduma za Macho Wilaya ya Kibaha, Sarah Mghwira, akimfanyia uchunguzi wa macho

mtoto wa darasa la awali. PICHA ZOTE: BEATRICE PHILEMON

KULIKOPIGA HATUA

Miongoni mwa miradi inay-
otekelezwa, inahusu uvunaji maji
wa kimkakati, hata kuwezesha
kuhimili mabadiliko ya tabianchi
da kame nchini (SWAHAT), un-
aotekelezwa katika mikoa ya Do-
doma, Singida na Tabora.

Mradi wa SWAHAT unatekele-
zwa na Chuo Kikuu Cha Kili-
mo cha Sokoine (SUA) na un-
asimamiwa na Baraza la Taifa la
Hifadhi na Usimamizi wa Mazin-
gira (NEMC).

Ni mradi unaotarajiwa kumal-
izika ndani ya miaka minne, pia
utanufaisha wilaya nne katika
mikoa iliyopendekezwa, ambayo
ni Bahi (Dodoma), Manyoni (Sin-
gida), Igunga (Nzega) mkoani Tab-
ora.

Mradi wa SWAHAT unalenga
kutekeleza mambo yafuatayo ili
kuwezesha wanufaika kuhimili
mabadiliko ya tabianchi, pia kuna
kujengwa na kukarabatiwa mab-
wawa ya kuvuna maji, ili kuwez-
esha shughuli za kilimo, mifugo
na kuchimba visima vya maji kwa
matumizi ya binadamu.

Mtazamo uliopo, ni kwamba
kuandaa  kutekeleza  mpango
shirikishi wa upandaji miti ya
matunda, kuni na mbao na ka-
tika kutekeleza shughuli hizo, wa-
nanchi wa maeneo husika wataji-
patia vyanzo madhubuti vya maji,
kwa ajili ya kilimo cha umwagil-
iaji.

Inaelezwa, miundombinu ya
umwagiliaji kuwezesha kilimo cha
mboga itajengwa, visima vya maji
vitachimbwa kwa ajili ya matumizi

Mfuko wa
Adaptation
Fund (AF), ni
mojawapo va
fursa za wazi
kwa nchi ku-
tatua baadhi
yva changa-
moto za ma-
badiliko ya
tabianchi.

nyumbani, pamoja na kujengwa
malambo ya kunywesha mifu-
20.

Aidha, mradi wa SWAHAT una-
tarajiwa kuwezesha shughuli za
kujiongeza kipato katika njia inay-
ozingatia uhimili wa mabadiliko
ya tabianchi kama vile uanzishaji
vitalu vya miti, upandaji miti kwa
matumizi uhifadhi wa mazingira
na kufuga samaki.

Vilevile wataalamu hao ku-
toka SUA, wana matarajio kwam-
ba wataandaa na kuwezesha
utekelezaji mbinu za kukabiliana
na wadudu waharibifu na ma-
gonjwa ya mifugo, pia mimea in-
ayojitokeza kwa sababu ya mab-
adiliko ya tabianchi, ili kuboresha
uzalishaji wa kilimo na mifu-
£0.

Mfuko wa Adaptation Fund
(AF), ni mojawapo ya fursa za
wazi kwa nchi kutatua baadhi ya
changamoto za mabadiliko ya tabi-
anchi.

Hata hivyo, kuna fursa nyingin-
ezo ambazo jamii inaweza kuzitu-
mia kuleta maendeleo na uhimili
wa mabadiliko ya tabianchi. Ni fur-
sa zinazotegemea uwepo wa mi-
fumo thabiti katika kutekeleza mi-
radi kwa uhakika na kwa wakati, ili
kuepuka madhara hasi yaletwayo
na mabadiliko ya tabianchi.

JICHO KWA WANUFAIKA

Wanufaika wa mradi huo wa
SWAHAT, wanaelekezwa kuhakiki-
sha athari zote zinazosababishwa
na mabadiliko ya tabianchi zilizo-
lengwa kutatuliwa na mradi huo,
zinapungua.

Pia, inatajwa wananchi
waongeze kipato kupitia uzalishaji
mazao kwa njia ya umwagiliaji,
hasa pale mabwawa yatakapo-
jengewa na karabatiwaa. Lingine
linatajwa ni kuboreshewa shu-
ghuli za kilimo, mifugo, ufugaji sa-
maki na kuwezesha mfumo mzuri
wa upandaji miti kwa ajili ya ma-
tunda, kuni, mbao na vitalu vya
miti.

Halmashauri husika nazo zi-
naaswa kufuatilia shughuli za
mradi, kujifunza, kuendeleza,
kuiga na kuzipeleka katika mae-
neo mengine kwa kutumia vyanzo
mbalimbali vya mapato vikiwemo
vya ndani ili kufanya matokeo ya
mradi yawe endelevu.

Daktari bingwa: Hivi hapa visababishi vikuu vya saratani
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“Kisha atapima kwenye
chuchu na kukamua kuona
kama linatoa majimaji au
damu, kisha ataangalia kama
tezi za kwapani zimevimba,”
anaeleza.

HALI IKOJE

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, anasema Tanza-
nia inakadiriwa kuwa na
Wagonjwa wapya wa sara-
tani 42,060 kila mwaka

ikiwa sawa na wagonjwa
76 katika kila kundi la
watu 100,000, huku vifo
navyo vinagota kwa watu
29,000 kila mwaka sawa
na asilimia 68.

Anataja sababu kuu ni
kuchelewa kugundua sara-
tani hata kuchangia iwe
ngumu kutibika na Ummy
anabainisha hayo mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es
Salaam alipoweka jiwe la
msingi la ujenzi wa Kituo
cha Kisasa cha matibabu ya

Saratani, kinachotekelezwa
kwa ubia kati va serikali na
taa5|5| ya Agha Khan.
“Wagonjwa wengi wa
saratani wanagundulika
ugonjwa ukiwa umefika
katika hatua ya tatu au
va nne, ambayo ni ngumu
kutibika,” anasema kwa
kufafanua sababu ya
kuchelewa kugundua sara-
tani, ni pamoja na kuwapo
vituo vichache vya kutoa
huduma hiyo nchini.
“Kutokana na changamo-

to ya vituo vichache vya
kupima na kutoa matibabu
ya saratani nchini, seri-
kali imeingia ubia na Agha
Khan kutekeleza mradi huu
ambao utatusaidia ku-
wafikia Watanzania wengi
kupata huduma za kupima
pamoja na kupata matiba-
bu ya saratani,” amesema
ummy.

Waziri anasema, ni kituo
kinachotarajiwa kuhudumia
wagonjwa wa saratani
takribani 120 na kupungua

mzigo kwa sasai ya kansa

Ocean Road, inayohudumia
wagonjwa 800 mpaka 900
kwa siku.

Waziri anataja saratani
zinazoongoza nchini ni:
Mlango wa kizazi kwa wa-
nawake; matiti; na ya tezi
dume. Pia, maeneo yanaon-
goza kwa kuwa na wag-
onjwa wengi, yanatajwa
kuwa ni mikoa va kanda ya
Mashariki kwa asilimia 61,
kanda Kaskazini (17.3%) na
Kanda ya Ziwa (9.1%).
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AFYA

Mkurugenzi TACAIDS: Tumefanikiwa
sana kuupunguza Ukimwi hapa nchini

- Waumiza vichwa kunusuru mabinti na hatma zao
- Wasema lengo la tija kimat

kurugenzi Mtendaji wa TACAIDS, Dk. Leonard Maboko, akitoa elimu ya kinga dhidi ya VVU kwa walimu (hawako pichani). PICHA:

NADHIFA OMAR wa TACAIDS

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WA kurejea utafiti wa
viashiria vya virusi vya
Ukimwi (VVU) na Ukim-
wi wa mwaka 2016/2017,
kundi la vijana wa miaka 15 hadi
24 ndilo lililoathiriwa zaidi na
maambukizi mapya ya VVU.

Hali kadhalika, nchini Tanza-
nia ina jumla ya watu 1,700,000
wanaoishi na VVU na tayari wa-
natumia dawa za kuvifubaza
(ARV).

Mkurugenzi Mtendaji wa Tume
ya Kuthibiti UKIMWI nchini (TA-
CAIDS), Dk. Leonard Maboko,
anasema takwimu zinaonyesha
maambukizi mapya ya VVU kwa
mwaka ni watu 68,000.

Anaendelea kufafanua: “Pamo-
ja na kuonekana kupungua kwa
maambukizi, bado kundi la vi-
jana lipo kwenye hatari zaidi,
hasa wasichana. Takribani asil-
imia 30 hadi asilimia 40 ya vijana
wanaopata maambukizi mapya
ya VVU, asilimia 80 ni vijana wa
kike,” anaeleza.

Ili kulinusuru kundi hilo la
vijana ambalo ndilo tegemeo ka-
tika jamii na nguvu kazi ya taifa,
TACAIDS imekuja na mpango wa
kutoa elimu ya VVU na Ukimwi,
afya ya uzazi na stadi za maisha
kwa walimu wa shule za msingi
na sekondari, kwa kuzingatia wa-
toto na vijana balehe wanatumia
muda mrefu shuleni.

Anasema kwa ufadhili wa Mfu-
ko wa Dunia wa Kupambana na
Kifua Kikuu, Ukimwi na Malaria
(GFATM), TACAIDS inaratibu
Mradi ‘Timiza Malengo’ ambao

Walimu
watasaidia
pia ka-

tika suala

la uundaji
wa klabu

za kudhibiti
Ukimwi na
afya kwa
wanafunzi,
ambapo mo-
jawapo va
ajenda itaku-
wa ni kuzuia
na kudhibiti
maambukKizi
mapya va
VVU.

kuna shule 1,961 na walimu 3,923
katika halmashauri 18 za mikoa
ya Tanga, Morogoro, Singida na
Dodoma wameshafikiwa.

“Elimu hiyo inahusisha pia
VVU na Ukimwi, afya ya uzazi,
stadi za maisha na Uviko - 19,
ili kuwaongezea ujuzi walimu
katika maeneno ya shule na ku-
wawezesha kusambaza maarifa
ndani na nje ya taasisi.

“Tafiti zinasema maambukizi
ni makubwa kwa vijana wa kike
kutokana na kuanza ngono kati-
ka umri mdogo wa miaka 10 bila
kinga,” anaeleza Dk. Maboko, aki-
taja kundi la walimu ni muhimu,
kwani lina uwezo kufikisha elimu
hiyo haraka na kwa wakati mmo-
ja, nchi nzima.

Anakiri tume haina uwezo
kutekeleza pasipo kushirikiana
na wadau kama walimu, ambao
ni sehemu ya wazazi ambao
muda mrefu wako karibu na
wanafunzi, hali inayorahisha ma-
wasiliano ya utoaji elimu ya VVU
na Ukimwi, afya ya uzazi, pia sta-
di za maisha.

“Walimu watasaidia pia ka-
tika suala la uundaji wa klabu
za kudhibiti Ukimwi na afya kwa
wanafunzi, ambapo mojawapo
ya ajenda itakuwa ni kuzuia na
kudhibiti maambukizi mapya ya
VVU,” anasema.

Pia, wanafunzi nao watasaidia
kufikisha elimu husika kwa wa-
najamii wengine, ili mwitikio wa
UKIMWI uzidi kuwa endelevu na
mtambuka.

“TACAIDS inalenga pia kuwa-
shirikisha maofisana wadhibiti
ubora na wakaguzi wa elimu, ili

aifa limefikiwa nchini

wasaidie kutilia mkazo na kusi-
mamia utoaji wa elimu ya VVU
kwa wanafunzi.

“Hatua hiyo itasaidia pia ku-
zuia mimba za utotoni, ukatili
wa kijinsia, matumizi ya dawa za
kulevya, tumbaku na pombe ili
watoto waweze kumaliza salama
elimu zao na kutimiza malengo
yao ya maisha watakayokuwa
wamejiwekea,”anasema.

Kwa mujibu wa Dk. Maboko,
vijana walio nje ya mfumo rasmi
wa masomo watapata elimu ya
kujikinga na VVU, biashara, kuan-
daa andiko la biashara, kulingana
na matakwa ya kila mlengwa.

Pia, anawataja wasichana
balehe na wanawake vijana hao
watapatiwa mtaji wa kuanzisha
shughuli zitakazowawezesha
kiuchumi. Anasema tafiti zi-
naonyesha kwamba, kundi hilo
ni miongoni mwa vijana walio
katika mazingira hatarishi kuam-
bukizwa VVU, kwani baadhi
wamekuwa wakijiingiza kwenye
ngono isiyo salama, kukidhi ma-
hitaji yao na familia.

MAFANIKIO LUKUKI

Hadi sasa TACAIDS inajivunia
mafaniko iliyoyafikia, ikiwamo
kupungua kwa vifo vitokanavyo
na UKIMWI kwa asilima 50, ku-
toka 64,000 mwaka 2010 hadi
32,000 mwaka jana, akitafsiri ni
mwitikio bora wa wadau wak-
iwemo Wizara ya Afya na wadau.

Aidha, kwa watu wazima ki-
wango cha maambukizi mapya
ya VVU kinatajwa kupungua
kutoka 110,000 mwaka 2010
hadi 68,000 mwaka jana.

Hali kadhalika, takwimu zina-
taja maambukizi mapya ya VVU
kutoka kwa mama kwenda kwa
mtoto, yameshuka kutoka asil-
imia 18 mwaka 2010 hadi asilimia
saba, mwaka 202I.

“Aliendelea  kueleza kuwa
matumizi ARVs kwa we-
nye maambukizi ya VVU ya-
meongezeka kutoka asilimia
95 mwaka 2016 hadi asilimia 98
mwaka jana,” anasema Dkt Ma-
boko.

Kwa mujibu wa TACAIDS,
serikali hadi sasa inatekeleza
vyema shabaha za kimataifa za
tiba, Tanzania ipo kwenye hatua
nzuri za kufikia malengo ya kidu-
nia ifikapo mwaka 2025.

Anafafanua, kwamba ni
asilimia 95 ya wanaojua hali
zao wawe wameshaanza ku-
tumia dawa za kufubaza VVU
(ARV); na asilimia 95 ya wale
wanaotumia ARV wawe wame-
fubaza VVU katika miili yao.

Hadi sasa watu wenye maam-
bukizi ya VVU (WAVIU) wanao-
fahamu hali zao za mambukizi
ni asilimia 83, waliopo kwenye
matibabu asilimia 98 na wali-
ofubaza VVU wako asilimia 92.

UNYANYAPAA WASHUKA

Hali ya unyanyapaa na uba-
guzi kwa mujibu wa takwimu
za kitaifa, kiwango kimepungua
kutoka asilimia 28 mwaka 2013
hadi asilimia 5.5 mwaka jana.

Kwa maendeleo endelevu ya
kudhibiti VVU, hivi sasa TACAIDS
inafanya mapitio ya Mkakati wa
Nne wa Taifa wa Kudhibiti Ukim-
wi, hata imefanikiwa kukamili-
sha miongozo mingine muhimu.
Anaorodhesha kuwa ni:

Mkakati wa Taifa wa Uwekeza-
ji kwenye Ukimwi wa mwaka
2020; Mwongozo wa Kitaifa wa
Sekta Zote wa Utekelezaji Afua
za Kudhibiti Unyanyapaa na
Ubaguzi unaohusiana na VVU na
Ukimwi (Faharisi ya UKIMWI).

Mingine ni: Mwongozo wa Ku-
wawezesha Watendaji Muhimu
kufanya Afua za Ukimwi kwe-
nye bandari, maziwa na jamii
inayozunguka maeneo hayo
wa mwaka 2020; na Mwongozo
wa Utoaji wa huduma za ku-
dhibiti VVU na UKIMWI katika
maeneo hatarishi na mpakani,
pia Mkakati wa Mawasiliano,
Mkakati wa Taifa wa Kondomu
na Mkakati wa Uratibu wa Asa-
si za Kiraia.

Anasema, tume hiyo imeweza
kutoa elimu ya sheria ya VVU na
Ukimwi na haki za binadamu ili-
yowahusisha wadau mbalimbali,
katika kujua haki na wajibu wa
watu wanaoishi na VVU, masua-
la ya unyanyapaa, ubaguzi wake,
pia ukatili kijinsia.

Makundi ya wadau waliofiki-
wa na elimu hiyo yanajumuisha
wavuvi, vijana, Polisi- Dawati la
Jinsia, mahakimu, waendesha
mashtaka, waratibu wa mikoa
na halmshauri, jeshi la ma-
gereza, maofisa ustawi wa jamii,
na waajiri.
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Ujio makao makuu
wabadilisha maisha

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

Jiji latoa msimamo machinga
kuhamishwa soko la Sabasaba

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri wa Kilimo, An-
thony Mavunde, amesema ujio wa
makao makuu Dodoma umebadili-
sha maisha ya wakazi wa Dodoma
pamoja na kuleta mabadiliko
ya nyumba za ibada.

Aidha, amesema Tanzania ni nchi
pekee ambayo mikusanyiko ya
kidini haibagui mtu yeyote.

Mavunde alisema hayo jana
katika hafla ya futari ya mfungo
wa Mwezi mtukufu wa Ramadhani
iliyoandaliwa na Taasisi ya The
Dodoma General Muslim Associa-

Alisema ujio wa makao makuu
umeongeza waumini wa dini
mbalimbali na kusababisha kupan-
Ua majengo ya nyumba za ibada
ili kupokea idadi kubwa na ujenzi
wa nyumba hizo kujengwa ili kue-
ndana na hadhi ya makao makuu

“Kwa sasa makao makuu Do-
doma ukipita kwenye nyumba za
ibada zimejengwa vizuri kutokana
na viongozi wakuu wa nchi na
kidini kuhudhuria maeneo hayo
wakati wa ibada,”alisema

Aidha alisema misingi ya umoja
iliyojengwa na serikali imekuwa
ikiwakusanya jamii bila ubaguzi
wa dini.

“Najua futari ni kwa ajili ya wen-
zetu mliofunga lakini kutokana na
upendo na umoja wetu mmealika
hata ambao sio wa imani yenu
huu ndio umoja tulio nao Tanza-
nia,” alisema.

Kadhalika alisema kutokana na
umoja huo kila kundi la imani ny-
ingine limekuwa likishirikiana na
wengine bila ubaguzi.

Alibainisha kuwa mikusanyiko ya
kijamii au kidini imekuwa ikijenga
umoja na ushirikiano katika jamii
yvetu bila kujali kabila wala dini ya
mtu.

Aliongeza kuwa ofisi yake itaen-
delea kushirikiana na makundi
yote na ipo tayari kushirikiana
na waumini wa dini ya Kiislamu
kujenga uzio wa uwanja wa maka-

Pia alisema wataendelea kush-
irikiana na wananchi wa dini
mbalimbali katika ujenzi wa ny-
umba za ibada.

Mlezi wa Taasisi hiyo, Ismail
Dawood, alisema wamekuwa na
utaratibu huo wa kufuturisha kila
mwaka ikiwa ni sehemu ya kush-
irikiana na makundi ya watu wote.

Dawood alisema wamekuwa na
utaribu wa kuwaalika viongozi
wa serikali na viongozi wa dini ya
Kikristo katika futari hiyo ili kuo-
nyesha umoja wa makundi yote.

Katibu wa DGMA, Twalibu Twal-
ibu alisema lengo kuu la Taasisi
hiyo ni kuleta ustawi kwa wais-
lamu Mkoa wa Dodoma.

Twalibu alisema taasisi hiyo
ilisajiliwa mwaka 1954 na ilisaidia
katika harakati za kuleta uhuru wa
Tanzania kutokana na kushirikiana
na viongozi wa dini na serikali.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma,
Jabiri Shekimweri, aliwataka
wananchi kuchangamkia fursa za
uchumi na ajira za kazi ya ujenzi
kwenye eneo la mji wa serikali
Mtumba Jijini hapa.

Alisema kuna ujenzi wa majengo
makubwa ya wizara mbalimbali
hivyo wananchi wajitokeze ku-
changamkia fursa hizo za kiuchu-
mi zilizoletwa na serikali.

AADA ya wafanya-

biashara wa soko la

ma kutishia kuanda-
mana kwenda bungeni kum-
wona Waziri Mkuu Kassim
Majaliwa ili kumfikishia kilio
chao cha kuondolewa bila
kushirikishwa, =~ Mkurugenzi
wa Jiji hilo, Joseph Mafuru,
amejitokeza kutolea ufafanu-
zi sakata hilo.

Mafuru akizungumza na
waandishi wa habari jana
ofisini kwake, alisema lengo la
serikali ni jema kwa maslahi
ya wafanyabaishara hao na si
vinginevyo.

Alisema lengo la jiji ni ku-
wahamisha kwa muda ili ku-
fanya ukarabati wa soko hilo
na baadaye watawarejesha
kuendelea na shughuli zao

kama ilivyo sasa.

“Soko hili limekuwa la
muda sana toka mwaka 1996
halijafanyiwa ukarabati. Mi-
undominu yake ni mibovu
sana ndiyo maana leo hii
mvua ikinyesha tope linaku-
wa la kutisha na tunapokea
simu za malalamiko kuwa
tunachukua wushuru lakini
hatufanyi ukarabati,” alisema
Mafuru

Mafuru alisema jiji halina
lengo la kuwaonea wafanya-
biasahara bali kinachotakiwa
ni kuwashirikisha kila hatua
ili kupata uelewa wa pamoja
na kila mtu kuridhika na ua-
muzi huo.

“Lengo ni kufanya uhakiki
kwanza kutambua nani ana-
miliki nini na anafanya nini.
Kuna watu wana hofu kuwa
tunakwenda kuwaondoa.
Tunachokwenda kufanya

ni kuwahamisha kwa muda
ili kupisha ujenzi wa eneo
hilo kwa muda wa mwaka
mmoja au miwili kulingana
na mchoro wetu,” alisema
Mafuru.

Pia alisema malalamiko
ambayo wamekuwa wakiya-
pata yanaonyesha kuwa wa-
fanyabiashara hao hawana
imani na jiji katika kutekeleza
mpango huo.

Alisema ili kupata kauli
moja wanapanga kuendelea
na vikao vya kujadilina baina
ya jiji na uongozi wa soko hilo
ili kupata namna bora ya ku-
fikia mwafaka.

“Kuna watu wana hofu ku-
poteza vibanda vyao hasa
wale wenye maeneo zaidi ya
moja. Lakini niwahakikishie
kuwa kupitia mazungumzo
tutafikia mwafaka, hakuna
atakayepoteza haki yake.

Waelewe tu tunafanya uhaki-
ki ili kujiridhisha na idadi ya
wafanyabiashara  iliyopo,”
alisema.

Mkuu wa Idara ya Fedha
Jiji la Dodoma, Rahabu Philip,
alikanusha taarifa kuwa wa-
fanyabiashara hao hawaja-
shirikishwa katika mpango
huo wa jiji.

“Tumekuwa tukiwashiriki-
sha wafanyabiashara toka
mwaka jana na ujenzi huu
unatarajiwa kuanza Julai,
mwaka huu, baada ya serikali
kutupatia fedha za kufaniki-
sha ujenzi huu,” alisema.

Mwishoni mwa wiki iliyo-
pita, viongozi wa soko hilo
wakizungumza na waandishi
wa habari, walidai kuwa wa-
napanga kufanya maandama-
no hadi Bungeni ili kufikisha
kilio chao kwa Waziri Mkuu.

o o e

b
OTEWADODOMA <&5%7

o
£

"ll l lllh

Samia mgeni rasmi uhuru wa habari

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Has-
san anatarajiwa kuwa mgeni
rasmi katika kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Uhuru
wa Vyombo vya Habari am-
bayo kitaifa yatafanyika Mei 3,

Kaimu Mkurungenzi Idara
ya Habari (MAELEZO), Rod-
ney Mbuya, alibainisha hayo
jana jijini Dodoma alipokuwa
akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu maadhim-
isho ya Siku ya Uhuru wa Vy-
ombo ya habari Duniani.

Alisema katika siku hiyo pia
kutakuwapo na utoaji wa tuzo
za utambuzi wa umuhimu wa

vyombo vya habari nchini.

Mbuya alisema tuzo hizo ni
maalumu kwa ajili ya waandi-
shi wa habari na wataalamu
wa mawasiliano, vyombo vya
habari na wamiliki wa vyom-
bo vya habari

Vilevile, aliyataja makundi
ya tuzo hizo kuwa ni tuzo za
kijamii, sayansi na teknolo-
jia, utalii na uwekezaji, wa-
miliki bora wa vyombo vya
habari, michezo na burudani,
mwandishi ajaye, mwana-
habari mwanamke mwenye
mafanikio katika tasnia ya
habari, vyombo vya habari
vya kidigitali, ushirikiano,
malengo ya maendeleo ende-
levu na mtangazaji bora wa

serikali na umma.

Akifafanua kuhusu tuzo
za sayansi na teknolojia
alisema ni maalum kwa ajili
ya kampeni za uandishi wa
habari na vyombo vya habari
ambazo zimesawiri kwa
ufanisi maendeleo ya bidhaa
za kiteknolojia, maendeleo ya
teknolojia mpya, miundom-
binu muhimu na teknolojia
zinazochochea mabadiliko ya
dijitali.

“Mshindi wa kategoria hii ni
mwandishi wa habari au vy-
umba vya habari, tuzo hizo zi-
taonyesha mchango na tham-
ani ya vyombo vya habari
duniani na utaenziwa. Pia
katika tuzo ya utalii mshindi

ataonyesha uwezo wa kuan-
dika stori na fursa ya kuwasili-
sha mvuto wa kipekee wa ma-
hali alipotembelea au uzoefu
wa safari,” alifafanua

Kaimu Mkurugenzi huyo
pia alisema kipengele cha wa-
miliki wa vyombo vya habari
kuwa kitawatambua wamiliki
waliotoa mchango mkubwa
kwenye tasnia ya habari
kupitia mipango bora ya
maudhui ya vyombo vya
habari, kampeni maalum,
hafla au matangazo mengine
yanayotokana na ushiriki-
ano yaliyoibua fikra mpya
na ubunifu katika nyanja ya
habari.
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SACCOS yataka jamii
kusaidia wagonjwa

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ATANZANIA

wameshau-

riwa kuwa na

utamaduni wa
kuwatembelea na kuwa-
fariji wagonjwa wanaokuwa
wamelazwa hospitalini ikiwa
ni pamoja na kuwasaidia ma-
hitaji mhimu ili kuwapungu-
zia maumivu na gharama za
matibabu.

Makamu Mwenyekiti wa
Chama cha Akiba na Mikopo
cha Wafanyakazi wa Mam-
laka ya Reli ya Tanzania na
Zambia (TAZARA) wanaofan-
va kazi kwenye Karakana ya
Mbeya (MBESACCO), Bright-
on Mgeni, aliyasema hayo
juzi jijini hapa wakati wana-
chama walipokuwa wanaka-
bidhi msaada kwa wagonjwa.

Walikabidhi misaada mbal-
imbali kwa wagonjwa wali-
olazwa kwenye Hospitali ya
Rufani ya Kanda, Mbeya. Baa-
dhi ya misaada iliyotolewa ni

sabuni, mafuta ya kupakaa
na dawa za miswaki.

Mgeni alisema walikabidhi
msaada huo kutokana na ua-
muzi wa Mkutano Mkuu wa
Chama hicho ambao uliamua
sehemu ya faida ambayo cha-
ma kilipata kwenye mwaka
wa fedha uliopita, kutumia
kuwafariji wahitaji.

Alisema Bodi ya SACCOS
hiyo iliamua kutoa msaada
kwa wagonjwa walioko kwe-
nye hospitali hiyo kwa saba-
bu ni miongoni mwa maeneo
yenye uhitaji na kwamba
wataendelea kutoa misaada
hiyo kwenye maeneo men-
gine.

“Tunatoa rai kwa taasisi
zingine zikiwamo zinazofan-
ya shughuli kama za kwetu
kujitahidi kuwaona wahitaji
kwenye maeneo mbalimbali
ikiwemo hospitalini, majum-
bani na hata kwenye vituo
vya kulelea watoto yatima,”
alisema Mgeni.

Meneja wa SACCOS hiyo,
Damian Kaaya, alisema mis-

aada ni sehemu ya utaratibu
wa SACCOS kwa maelezo
kuwa kuna kipengele amba-

cho kinawataka kusaidia
jamii inayowazunguka kwe-
nye shughuli zao.

Alisema kabla ya kutoa
msaada huo walianzia kutoa
msaada kwenye Shule ya
Msingi Tkuti ambayo iko jirani
na ilipo karakana ya TAZARA
na kwamba wataendelea
kutoa katika maeneo mbal-
imbali ya mkoa wa Mbeya.

Muuguzi Mkuu Msaidizi
wa Hospitali ya Kanda, Mercy
Lutumo aliwashukuru wa-
nachama wa MBESACCO
kwa kuichagua hospitali
hiyo kuwa sehemu ya kutoa
msaada wao akidai kuwa
wapo baadhi ya wagonjwa
ambao huwa wanakosa ma-
hitaji muhimu.

Alisema hospitali hiyo in-
apokea wagonjwa kutoka ka-
tika mikoa saba ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini ambao
baadhi yao huwa wanakuwa
hawana ndugu wa kuwasaid-

ia na wengine wana ndugu
lakini hawana uwezo mzuri
kiuchumi.

Baadhi ya wagonjwa wa-
naopokewa katika hospitali
hiyo, alisema hawana uw-
ezo wa kumudu gharama,
hivyo kuilazimu hospitali
kuwasamehe na wengine hu-
saidiwa na wasamaria wema
kulipa gharama hizo.

“Tunawaalika na wadau
wengine ambao wana uwezo
waje wawasaidie wagonjwa
wetu, tuna wagonjwa ambao
wanatoka maeneo mbalim-
bali na wenye uwezo tofauti
wa kiuchumi, kuna baadhi ya
wagonjwa ambao huwa wa-
nakuja hapa kwa dharura na
kulazwa hasa wanaopata aja-
li, unakuta hana hata ndugu
wa kumhudumia,” alisema
Lutumo.

Alisema wahitaji wapo pia
katika maeneo mengine ya
mkoa, hivyo akawataka wa-
dau kwenda kuwasaidia pia
akidai kuwa misaada ni mion-
goni mwa sadaka muhimu.

Muuguzi Mkuu
Msaidizi wa Hos-
pitali ya Kanda
ya Rufani ya
Mbeya, Marcy
Lutumo (wa tatu
kushoto), ak-
ipokea msaada
wa vitu mbal-
imbali kutoka
kwa viongozi wa
chama cha ku-
weka na kukopa
cha wafanyakazi
wa karakana

ya Shirika la

Reli ya Tanza-
nia na Zambia
(TAZARA), kwa
ajili ya wag-
onjwa wali-
olazwa kwenye
hospitali hiyo,
PICHA: NEBART
MSOKWA

I
Waunga mkono
anwani makazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

uwekaji wa anwani za makazi na bara-
bara za mitaa kupewa majina, Utasaidia
kurahisisha mawasiliano na kwamba wa-
geni watakuwa wanafika kwenye maeneo
wanayotaka kufika bila kupotea.

Wananchi hao waliyasema hayo jana
wakati wa ziara ya Mkuu wa Wilaya ya
Mbeya, Dk. Rashid Chuachua, ya kuka-
gua uwekaji wa anwani hizo pamoja na
usimikaji wa vibao vya majina ya bara-
Mbeya.

Mmoja wa wananchi hao, Safari Shiba-
da, mkazi wa Soko Matola, alisema katika
baadhi ya maeneo vya jiji hilo ilikuwa
vigumu kumwelekeza mgeni na akafika
kutokana na kutokuwapo kwa alama
maalumu.

Alisema kuna maeneo magari na vyom-
bo vingine vya usafiri wa umma havifiki
kwa hiyo hata kuwaelekeza wageni iliku-
wa vigumu na kwamba kwa sasa baada
va kuwekwa majina ya barabara na ny-
umba kuwekwa namba itakuwa rahisi.

Shibanda alisema mambo hayo waliku-
wa wanayasikia tu kwenye vyombo vya
habari kwamba kuna baadhi ya mataifa
duniani yalianza siku nyingi kutumia
utaratibu huo.

“Huu utaratibu ni mzuri sana na sisi tu-
naamini utatusaidia. Hili eneo letu la Soko
Matola lilishapangwa miaka mingi lakini
huu utambulisho umekuja kuyaongezea
thamani zaidi,” alisema Mwashibanda.

Naye Fanuel Chombo alisema mbali na
uwekaji wa alama hizo kuwa na faida
kwenye mawasiliano, pia zoezi hilo lili-
saidia kuongeza ajira kwa vijana hasa
awale walioshiriki kwenye uwekaji wa
namba kwenye nyumba za wananchi na
kuziingiza kwenye mfumo.

Alisema vijana wengi walinufaika na
ajira hizo za muda na hivyo kujipatia
kipato ambacho kitawasaidia kuendesha
maisha yao na kwamba wengine wa-
naweza wakazitumia fedha walizozipata
kama mitaji ya kuanzisha biashara.

Dk. Chuachua aliwataka wataalamu
wanaotekeleza zoezi hilo hasa la kuweka
majina ya barabara kuharakisha zoezi
hilo ili kuwasaidia wananchi.

Alisema wanapojipatia barabara majina
ya viongozi ni lazima wazingatie taratibu
na waangalie aina ya viongozi wanaope-
wa barabara kwa kuangalia uandilifu na
namna walivyosaidia jamiii.

Wachimbaji madini wahamasishwa sensa

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI wilayani Chunya im-
ewataka wachimbaji wadogo wa
madini kujiandaa kushiriki sensa
ya watu na makazi inayotarajiwa
kufanyika Agosti 23, mwaka huu
nchini kote.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon Mayeka, aliyasema
hayo juzi alipokuwa anazindua
utoaji elimu kwa wananchi kuhu-
su umuhimu wa kushiriki kwenye
sensa hiyo ambayo alisema kila
mmoja anatakiwa kushiriki.

Alisema asilimia kubwa ya
wachimbaji wadogo wilayani
hapa wana tabia ya kuhamahama

kutoka sehemu moja kwenda
nyingine na kwamba endapo wa-
taendelea na utaratibu huo, kuna
uwezekano wasishiriki tukio hilo
muhimu.

Kwa mujibu wa Mayeka, katika
kipindi hiki cha kuelekea kwenye
jambo hilo, wananchi wote wa-
natakiwa kusitisha uhamaji ili wa-
kutwe na maofisa wa sensa kwe-
nye maeneo yao na wahesabiwe.

Alisema sensa ya watu na
makazi ni muhimu kwa ajili ya
kuisaidia serikali kupanga mipa-
ngo ya kuwahudumia wananchi,
hivyo akawataka kila mmoja kuji-
andaa kuhesabiwa.

“Hata wafugaji wetu mnataki-

wa msihamehame katika kipindi
hiki maana mnaweza mkaathiri
sensa. Kila mmoja akutwe kwe-
nye eneo lake ili ahesabiwe na hii
itatusaidia pia kupata takwimu
sahihi hata za wafugaji,” alisema
Mayeka.

Kadhalika, aliwataka wananchi
kupuuzia upotoshaji unaoen-
ezwa na baadhi ya watu kuhusu
sensa wakihusisha na baadhi ya
vitu ambavyo si sahihi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chunya,
Tamim Kambona, alisema kwa
sasa wanaendelea na maandalizi
ya sensa ikiwa ni pamoja na kutoa
elimu kwa viongozi wa ngazi

mbalimbali kabla ya kuingia kwa
wananchi.

Alisema wanawashirikisha
viongozi wote wa serikali ngazi
za chini, viongozi wa dini na
viongozi wa mila ili na wao wa-
shiriki kwenye uhamasishaji wa
wananchi wanaoishi nao kwenye
maeneo yao.

Kambona aliwataka viongozi
wote wa serikali ndani ya wilaya
kushiriki kutoa elimu kwa wa-
nanchi ili mpaka kufika tarehe ya
kuhesabiwa watu wote wawe na
uelewa mzuri kuhusu sensa am-
bayo ni muhimu kwa maendeleo
ya taifa.

“Wewe kama ni ofisa mtendaji

wani na watumishi wengine lazi-
ma tushirikiane kwenye uhama-
na mikusanyiko mingine kuwa-
kumbusha wananchi wajiandae,”
alisema Kambona.

Baadhi ya wananchi wa wilaya
hiyo, waliishukuru serikali kwa
kuanza kutoa elimu mapema
wakisema itawasaidia watu wote
kujua umuhimu wa zoezi hilo na
hatimaye kushiriki kikamilifu.

Wilaya ya Chunya ni miongoni
mwa wilaya za Mkoa wa Mbeya
zenye shughuli zinazowahamasi-
sha wananchi kuhamahama hasa
shughuli za uchimbaji na ufugaji.
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Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mjini Magharibi, Unguja, Abubakar Khamis Ali, akiwaonyesha waandishi wa habari mkoani humo jana, pikipiki iliyoibwa na ku-
tumiwa na wahalifu katika matukio ya wizi na uporaji, baada ya kuwakamata watuhimiwa zaidi ya watano kwa matukio hayo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri apigia debe uwekezaji bahari

Wazazi wafundwa
malezi ya watoto

Na Mwandishi Wetu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKE wa Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar, Zainab
Kombo Shaib, amesema jamii ina-
paswa kuwasomesha watoto kwa
malengo ya kupambana na soko
la ajira ikiwamo kujiajiri baada ya
kumaliza masomo.

Aliyasema hayo Mtambwe
wilaya ya Wete Pemba, wakati
akizungumza na wajasiriamali
wanawake katika kuangalia namna
bora ya kupambana na changamo-
to za kimaisha zinazowakabili.

Zainab alieleza mbinu zitakazo-
wasaidia wanawake katika kuzilea
familia na jamii kwa ujumla iki-
wamo kuwajengea mazingira ma-
Zuri ya kimasomo watoto.

“Tunahitaji kukijenga kizazi chetu
katika kupata elimu ambayo ita-
wakomboa kimaisha na kujiajiri
na ongezeko la uhitaji wa ajira
za serikali ni kubwa,” alisisitiza
Zainab.

Nao viongozi wa vikundi
hivyo vya ujasiriamali vya wa-
nawake, walieleza changamoto
zao zikiwemo mitaji na vitendea
kazi sambamba na kuomba ush-
irikiano wa serikali katika kuzi-
tatua.

Katika ziara yake hiyo, Zainab
alikagua miradi ya wanakijiji iki-
wamo ufugaji, kilimo na shughuli
mbalimbali zinazotekelezwa na
kinamama kama sehemu vya uja-
kwa Binti Abeid, Wete Limbani,
Kipangani na Selemu mkoa wa
Kaskazini Pemba.

ERIKALI ya Zanzibar
imewataka wananchi
kuwekeza katika ba-
hari kwa vile bado
kuna fursa nyingi za kiuchumi
ambazo hazijatumika.

Waziri wa Uchumi wa Buluu
na Uvuvi, Suleiman Masoud
Makame, aliyasema hayo jana
wakati akikagua ujenzi wa
boti za uvuvi na ukulima wa
mwani na mashamba ya ma-

cha Mangapwani.

Alisema serikali imepania
kuwawezesha  wajasiriamali
wa mazao ya bahari kuvua,
kulima na kufuga kwa njia za
kisasa ili wapate tija na soko la
uhakika.

Waziri huyo alisema wizara
yake inategemea kukabidhi
boti hizo zikiwa na vifaa vya
kisasa kwa wavuvi na wakuli-
ma wa mwani Unguja na Pem-
ba kwa wakati uliopangwa ili
wananchi wafaidike na rasili-
mali za bahari zilizowazun-

guka.

Naye Meneja wa kampuni
ya Qiro Group Company Ltd
iliyopewa zabuni ya kutengen-
eza boti hizo, Makame Mchi-
na, aliishukuru serikali kwa
kuiamini kampuni yake kuipa
tenda hiyo ambayo ameahidi
kuikamilisha kwa wakati wal-
iokubaliana.

Alisema kampuni yake im-
epewa tenda ya kutengeneza
boti 250 ambazo zitakamilika
mwanzoni mwa Mei, mwaka
huu. Mkurugenzi wa kam-
puni ya kizalendo ya Ocean
Enterprises, Khamis Rashid,

iliyopewa tenda ya boti 50 al-
itoa wito kwa kampuni za ki-
zalendo kujiamini na kuomba
tenda zinazotolewa na seri-
kali ili kuhakikisha kazi zote za
serikali zinafanywa nchini hali
itakayosaidia kuongeza ajira
kwa wananchi.

Pia Waziri wa Uchumi wa
Buluu na Uvuvi alitembelea
mashamba ya majongoo baha-
ri yanayojengwa katika eneo
la Mangapwani na kuahidi
kuwa wizara itawatoa katika
ufugaji wa kizamani ili wafuge
kisasa na wapate tija.

Mbaroni tuhuma kufanya uhalifu, utapeli

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

JESHI la Polisi Mkoa wa Mjini
Magharibi, linawashikilia watu
12 kwa tuhuma za kufanya ma-
kosa yakiwamo wizi, utapeli
na usambazaji wa taarifa za
uongo.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari ofisini
kwake, Mwembe Madema,
Kaimu Kamanda wa Polisi
Mkoani humo, Abubakar
Hamis Ali, alisema matukio sita
ya kuvunja vioo vya magari na
kuiba vitu mbalimbali yameri-
potiwa na jeshi hilo likalazi-
mika kufanya msako mkali na
kuwakamata watuhumiwa.

Kamanda Abubakar alisema
jeshi hilo linamshikikia Kas-

sim Mbarouk Omar mkazi
wa Chamanzi, Dar es Salaam,
akiwa na vitu vilivyoibwa ka-
tika magari pamoja na pikipiki
ambayo ilikuwa ikitumika ku-
fanya matukio ya kihalifu.
Alisema mtuhumiwa huyo
pia alikamatwa na komputa
mpakato tatu, simu na vitu
vingine zikiwamo fedha ban-
dia. Baada ya mahojiano,
alisema mtuhumiwa huyo
alikiri kufanya matukio hayo
na kueleza kuwa alishirikiana
na mwezake ambaye ni Majid
Khamis mkazi wa Chamanzi.
Kamanda huyo alisema jeshi
liliunda kikosi maalum amba-
cho kilifika Dar es Salaam na
kumkamata mtuhumiwa huyo
nyumbani kwake, Chamanzi
na baada ya upekuzi, alikutwa

na vitu mbalimbali.

“Baadhi ya Wananchi wame-
fika kituo cha polisi na kutam-
bua vitu vyao na watuhumiwa
hao watafikishwa mahakam-
ani upelelezi utakamilika,”
alisema.

Pia kamanda huyo alisema
jeshi la polisi pia limewakama-
ta watuhumiwa sita ambao
wanajihusisha na vitendo vya
kitapeli katika maeneo mbal-
imbali Zanzibar na Tanzania
Bara.

Alisema watu hao wali-
kuwa wanawalaghai baadhi
ya wananchi kwa kutumia
mbinu kwamba wao ni wa-
fanyabiashara wa madini na
kuwashawishi kufanya nao bi-
ashara na kuwatapeli fedha.

Baada ya kupokea taarifa

hiyo, alisema Jeshi la polisi
lilifanikiwa kuwakamata
matapeli hao wakiwa na gari
lenye namba za usajili Z.835
KB ambalo hutumika katika
kutekeleza vitendo hivyo vya
utapeli.

Aliwataja watuhumiwa wen-
gine wa utapeli ni Farid Sulei-
man Ali, Othman Ali Hoza,
Maryam Amani Mussa, Hassan
Said Hassan, Said Kitwana Ali,
Salome Geofrey Joseph, Sabri
Mpenda Mahanda, Ahmed
Ibrahim, Kombo Omar na
Mohd Salum.

Pia alisema polisi wan-
amshikilia Ali Issa Makame
mkazi wa Fuoni, Unguja, kwa
tuhuma za kusambaza taarifa
za uongo ambazo zinalengo la
kulichafua jeshi la polisi.
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TANGAZO

MATANGAZ

O MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
ACADEMIC TRANSCRIPT

GENTLE NGABANI MTENGA anatangaza
kupotea kwa TRANSCRIPT OF DIPLOMA IN
CIVIL ENGINEERING chenye usajili namba
135101061 kilichotolewa na NACTE kupitia
chuo cha ST.JOSEPH UNIVERSITY mwaka
2016. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: DAR/CHU/RB/141375/2022

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI

Deudedit gayombo Maige
wa Bariadi simiyu
atangaza kupotelewa kwa
kadi yake ya pikipiki
namba.Mc 910CNV,Aina ya
Sinoray,yeyote
atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa
-sm/Bar/rb/148674/2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LANTRACK (T) COMPANY
LIMITED anatangaza
kupotea kwa kadi ya qgari
yenye usajili namba T596
DFP, CHASSIS NAMBA:
LFNGBRJD7FAC02038,
ENGINE NAMBA: 52557786.
Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
POLISI CONTROL NAMBA:
9910832382474

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA J/PC 54
(MCA/84)

Mahakama ya Mwanzo ya KAWE
Wilaya ya KINONDONI

MADAINAMBARI 127 ya 2021
Mdai MANUMBU LADISILAUS na ASWELELA
Mdaiwa SAID KACHINGWE
Kwa SAID KACHINGWE
TOKYO GERAGE LAUND ABOUT DAR ES SALAAM

Kwa kuwa mdai/wadaiwa ameleta/wameleta madai yake/yao
kwamba/Eleza hapa habari ya mdai

UNATAKIWA KUFIKA MAHAKAMANI BILA KUKOSA SIKU YA
TAREHE 19/04/2022 KWA KUJIBU MADAI YA PESA

Kwa hiyo unahitajiwa mnahitajiwa kuudhuria binafsi katika
Mahakama hii siku ya JUMANNE tarehe 19/04/2022 saa 2.30
Asubuhi kwa kujibu madai haya. Na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi wake/wenu na hati
zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.
Angalia kama hukuhudhuria’hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo
juu, Mahakama ikithibiti kama p kuitwa
shaurini hii, itaweza kutoa hukumu kuwa hati hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na Chama ya Mahakama hii leo
tarehe 04/04/2022 - & Lt

IN THE DISTRICT COURT OF KYELA DISTRICT
AT KYELA

CIVIL PROBATE CASE NO......1......... OF 2022
MARY TRANS MWAKIJALE MWAKITALU
PETITIONER

VERSUS

LUGANO JOEL MWAKITALU.....RESPONDENT
TO LUGANO JOEL MWAKITALU OF
KAJUNJUMELE ..IPONJOLA

TAKE NOTICE that hearing of the above suit
has been set down for Hearing on 10 day of
MAY 2022 at 08;30 am in forenoon thereafter
at the District Court.

You must produce on that day all the
witnesses upon Whose evidence and all the
document upon which you intend really in
support of you case.

Given under my hand and the seal of this

[ .2tz
| I Sa - e
[METRICT RESIDENT mlmuw‘ ¥
KVELA Jﬁﬂ it

court this 14 day of April 2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NDUGU ELIBARIKI WILLIAM
LOISHOOKI anatangaza
kupotelewa na kadi ya Gari
yenye namba za usajili
T985DWR aina ya TOYOTA
TOWNACE, Rangi Nyeupe
yenye Chasis
No.KM75tC07245, Engine
No.7K0847872.Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha
Polisi kilichopo karibu kwa
kumbukumbu namba
DOD/DOD/RB/146878/2022

IN THE DISTRICT COURT IF SIMANJIRO
AT ORKESUMET

CRIMINAL APPEAL NO 10F 2022
(CF Nyumba ya Mungu Primary Court in Criminal Case No.5 of 2022)
MOKIYA SANDIKOO.....APPELLANT
VERSUS
SAIDIMSHAMBA........ RESPONDENT

TO:SAIDIMSHAMBA
WHENEVER YOU ARE

WHEREAS,the above named appellant has lodged an appeal
against you before this court.

You are hereby summoned to appear in this court in person or by
your advocate or agent duly authorized in 25th day of APRIL,2022
at 09:00 a.m before Hon 0.I Nicodemo -RM to answer the appeal
and you are directed to bring all documents upon which you wish to
rely in support if your defence.

TAKE NOTICE that,in default if your appearance in that day before
mentioned,the appeal shall be heard and determined in your
absence.

GIVEN under my hand and the seal of this court 29th day of April
2022

....... Nl

BESIDENT MAGISTRATE
BT wintieui e
TR oy
Eaun

TANGAZO LA KUPOTEA
KADI YA GARI

PASKAL KIHWELO
anatangaza kupotelewa na
kadi ya GARI(TOYOTA
VISTA) maliya THE
CATHOLIC DIOCESE OF
IRINGA yenye namba za
usajili T 428 BEZ
Chassis namba:
ZZV500004961
Injini namba : 1220601490
Kadi Namba : 9115418
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Uza, Chenye
Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

Uza, Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei
Poa Tupigie 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB:| +255 - 0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Baadhi ya raia wakiondoka miji yenye mashambulizi ikiwamo Mariupol, nchini Ukraine, baada ya nchi hizo zinazohasimiana kukubaliana kufungua njia za kiutu.

PICHA: BBC

- I
UCHAGUZI MKUU KENYA 2022:
Wa Iria:
Ninawania urais
sitishwi na |
‘farasi’ wawili

Nairobi, KENYA

GAVANA wa Murang'a, Mwangi Wa
Iria, amesema hakuna kitakachom-
fanya aache azima yake ya kugom-
bea urais kwenye uchaguzi mkuu
ujao.

Wa Iria, ambaye alianza kampeni
zake Jumatatu wiki hii, alipuuza
wanaosema kwamba jamii ya
Agikuyu haifai kuwa na mgombea
urais, kwenye uchaguzi mkuu kwa
sababu imetoa marais watatu tangu
Kenya ilipopata uhuru.

Alisema kama Mkenya, ana haki
va kidemokrasia kugombea Kiti
chochote cha kisiasa na kwamba ni
Wakenya watakaoamua atakayeku-
wa rais wao kwenye uchaguzi.

Akifanya kampeni katika kaunti
ndogo ya Gatanga, Murang'a
alisema kwamba ataomba watu wa
eneo la Mlima Kenya, kumuunga
mkono kama wagombea wengine
wa urais wanavyoungwa mkono na
jamii zao.

“Kuna zaidi ya wapigakura milioni
nane katika eneo hili na nitaenda
mashinani kujaribu kupata kura ny-
ingi iwezekanavyo. Azma yangu sio
ya kikabila bali ni mapenzi yangu
va kuhudumia Wakenya na kufufua
uchumi unaodorora,” alisema.

Wa Iria alisema kwamba kuanzia
wiki ijayo, ataenda katika kaunti
nyingine kutafuta uungwaji mkono
na kupuuza wale wanaosema uch-
aguzi utakuwa kati ya farasi wawili,
akitafsiriwa kuwalenga Raila Od-
inga na Naibu Rais William Ruto.

“Tufanye kampeni kwa amani na
kujaribu kuepuka nadharia hii ya
kwamba kutakuwa na farasi wawili
kwenye uchaguzi mkuu ujao,”
alisema gavana huyo.

MASHAMBULIZI RUSSIA-UKRAINE:

Russia, Ukraine zakubaliana
maeneo salama ya kiutu

Kyiv, UKRAINE

IKIWA ni siku ya 57 tangu Russia il-
ipoanza mashambulizi dhidi ya Ukraine,
pamoja na kutokubaliana baadhi ya mas-
uala, jambo moja walilitayari kukubali-
ana na kufungua njia salama za kiutu.

Aidha, Kamanda wa Kikosi cha Wan-
amaji aliye katika kiwanda cha chuma
cha Azovstal, Ukraine, Meja Serhiy
Volyna, alisema tarehe ya mwisho im-
epita kwa wanajeshi wa Ukraine huko
Mariupol kujisalimisha, akisema hii
ndiyo hotuba yetu ya mwisho kwa ulim-
wengu. Huenda ikawa ni hotuba yetu ya
mwisho.”

Alisema wanajeshi wake hawatajisal-
imisha, ingawa aliomba msaada wa ki-
mataifa. Meja Volyna aliongeza kwamba
wanajeshi 500 waliojeruhiwa na mamia
ya wanawake na watoto walikuwa kwe-
nye hifadhi kando yao.

Ukraine ilisema kwamba makubaliano
pekee na Russia, hadi jana, yalikuwa ni
kwenye mji wa Mariupol kuruhusu njia
ya kiutu, kwa ajili ya wanawake, watoto
na watu wazima kondoka eneo hilo.

Naibu Waziri Mkuu alisema: Kwa kuz-
ingatia hali mbaya ya kibinadamu huko
Mariupol, hapa ndipo tutazingatia juhu-
di zetu,” Iryna Vereshchuk alisema ka-
tika chapisho kwenye Facebook.

Wakati huo huo, Rais wa Baraza Kuu
la Umoja wa Ulaya, Charles Michel
ameitembelea Ukraine kwa ziara inay-
olenga kuonesha uungaji mkono kwa
taifa hilo linalokabiliwa na vita tangu
Russia ilipotuma vikosi vyake miezi mi-
wili iliyopita. Michel alilakiwa mjini Kyiv
na Naibu Waziri Mkuu wa Ukraine, Olga
Stefanishyna, na anatarajiwa kukutana
na Rais Volodymyr Zelensky wa Ukraine
baadaye leo.

Ziarayakiongozi huyo wa Umojawa Ul-
aya inafanyika wakati serikali ya Ukraine
imetangaza kufikia makubaliano na Rus-
sia ya kufungua ujia mpya za kuruhusu
wanawake, watoto na wazee kuondoka
kutoka katika mji uliozingirwa wa Mari-
upol.

MSAADA KIJESHI

Wakati huo huo, Ukraine, jana, im-
epokea ndege mpya za kijeshi kutoka
kwa mataifa washirika kusaidia kuima-
risha uwezo wake wa kujilinda wakati
Russia inazidisha mashambulizi upande
wa Mashariki ikilenga kulikamata jimbo
la Donbas.

Wizara ya Ulinzi ya Marekani, im-
ethibitisha kupelekwa kwa ndege za
kivita Ukraine ingawa haikutaja idadi
wala mataifa yaliyochangia msaada huo
wa kijeshi. Ukraine, iliyaomba mataifa
ya Magharibi kuipatia ndege aina ya MiG
chapa 29s kwa sababu marubani wake
wana uzoefu wa kuzirusha na mataifa
mengi ya Mashariki mwa Ulaya yanami-
liki ndege hizo.

Uamuzi wa kuipatia Ukraine ndege za
kivita ni sehemu ya juhudi za hivi karibu-
ni kabisa za mataifa ya Magharibi kujibu
operesheni kali inayofanywa na Russia.

Serikali ya Norway ilisema, imeipatia
Ukraine takriban makombora 100 aina
ya Mistral, yaliyotengenezwa na Ufaran-
sa na yenye uwezo wa kudungua ndege.

Canada pia ilisema itatuma silaha nzi-
to Ukraine, ila haikutoa maelezo zaidi.

Rais wa Marekani Joe Biden naye kupi-
tia Msemaji wa Ikulu ya White House, Jen
Psaki alisema msaada wa kiusalama, kiu-
chumi na kiutu kwa Ukraine ni mambo
yatakayozingatiwa.

Viongozi hao watatu mapema Ju-
manne wiki hii, walizungumza na vion-
gozi wengine wa Magharibi ili kushiriki-
ana katika kuyajibu mashambulizi ya
Russia, Mashariki mwa Ukraine.

Vyombo vya habari vya Marekani vi-
nasema nchi hiyo itaidhinisha msaada
wa kijeshi wa dola milioni 800 kwa ajili
ya Ukraine.

Msaada huo unakuja chini ya wiki
moja tu baada ya msaada mwingine we-
nye thamani sawa na kiasi hicho cha fed-
ha kuidhinishwa kwa ajili ya nchi hiyo.

UN
Katika kipindi cha chini ya miezi miwi-
li, tangu wanajeshi wa Russia walipoanza

mashambulizi Ukraine, raia takribani
milioni tano wa Ukraine wameondoka
nchini mwao.

Pia, inakadiriwa milioni saba wame-
koseshwa makazi ndani ya nchi kwa mu-
jibu wa Shirika la Kuhudumia Wakimbizi
la Umoja wa Mataifa (UNHCR).

Wakimbizi wengi wa Ukraine wam-
etafuta hifadhi katika nchi jirani za Ulaya
ambako wanapewa ulinzi wa muda na
huduma mbalimbali.

Wa-Ukraine sasa ni kundi kubwa la
pili la wakimbizi duniani wa pili baada
ya wakimbizi zaidi ya milioni 6.8 wa
Syria na wameongeza jumla ya idadi
ya wakimbizi duniani hadi karibu mil-
ioni 32. Vita hivyo pia vimewafanya watu
milioni 71 wa Ukraine kuwa wakimbizi
ndani ya nchi hiyo, idadi kubwa zaidi ya
wakimbizi wa ndani inayohusishwa na
migogoro duniani.

Vita vya Ukraine vimechochea mo-
jawapo ya matukio ya kuhama kwa watu
na matatizo ya kibinadamu yanayokua
kwa kasi kuwahi kutokea.

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa
(UN), Antonio Guterres alitoa wito wa
kusitishwa kwa mapigano hayo, ili kutoa
nafasi ya wiki takatifu ya Wakristo wa
dhehebu la Orthodox akidai wanakar-
ibia kuadhimisha Sikukuu ya Pasaka.

ITALIA YAFUATA GESI, MAFUTA
AFRIKA

Kutokana na mgogoro kati ya Russia
na Ukraine, Italia imeamua kuwatuma
mawaziri wake wawili, barani Afrika kwa
ziara ya kutafuta mikataba mipya ya ni-
shati.

Hatua ya Italia kuhangaikia suala hilo
ni kujinasua na matumizi ya gesi kutoka
Russia.

Waziri Mkuu wa Italia, Mario Draghi
analenga kuyatumia mataifa mawili ya
Angola na Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), kama wasambazaji mbada-
la wa nishati ya Russia, inayofikia asilimia
45 ya gesi yote inayotumika nchini Italia.

« Imeandaliwa na Christina Mwa-
kangale kwa msaada wa mtandao

L
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HABARI MICHEZO

Serikali, TSA waipongeza
timu ya Taifa ya Kuogelea

Na Mwandishi Wetu

ARAZA la Michezo
la Tanzania (BMT)
na Chama Cha Kuo-
gelea (TSA), wame-
wapongeza timu ya Taifa ya
mchezo wa Kuogelea ya Tan-
zania kwa matokeo mazuri
waliyopata katika mashinda-
no ya Kanda ya Nne Afrika
yaliyomalizika hivi karibuni
mjini Lusaka, Zambia.
Tanzania iliwakilishwa na
jumla ya waogeleaji 18 ka-
tika mashindano hayo yal-
iyoshirikisha nchi nyingine
13 ambapo waogeleaji wa
Tanzania walishinda jumla
ya medali 13, nne zikiwa ni
za dhahabu, nne za fedha na
tano za shaba.
Muogeleaji
Filbertha

chipukizi,
Demello  (12),

- e

Waogeleaji wa Tanzania, makocha na viongozi w

ameshinda jumla ya medali
sita, tatu zikiwa ni za dha-
habu, moja fedha na mbili za
shaba.

Filbertha, ambaye ana-
tokea Klabu ya Bluefins, pia
ameshinda kikombe cha
mshindi wa tatu kwa waoge-
leaji wenye umri wa miaka
12. Nahodha wa timu hiyo,
Collins Saliboko  ambaye
anatokea klabu ya Dar Swim
Club (DSC), ameshinda me-
dali moja ya dhahabu, moja
ya fedha na mbili za shaba.

Muogekeaji mwingine,
Mark Tibazarwa wa DSC,
ameshinda medali tatu am-
bapo mbili ni za fedha na
moja ya shaba.

Mbali ya kushinda medali,
waogeleaji wa Tanzania pia
waliweza kuimarisha muda
(PBs), katika mashindano

hayo yaliyoshirikisha nchi
nyingine 13. Waogeleaji wen-
gine wa Tanzania walioshiri-
ki katika mashindano hayo
ni Julius Missokia, Mischa
Ngoshani, Mahek Desai, Mi-
chael Joseph, Austin Okore,
Sarah Tibazarwa na Salman
Yasser. Wengine ni Muskan
Gaikwad, Isaac Mukani, Ami-
naz Kachra, Lina Goyayi, En-
rico Barretto, Maryam Ipilin-
ga, Delbert Ipilinga na Ethan
Alimanya.

Afisa michezo wa Baraza
la michezo Tanzania (BMT),
Halima Bushiri, alisema kuwa
waogeleaji hao wameweza
kuitangaza vema nchi nje
ya mipaka yake na kuleta
heshima katika mashindano
ambayo Tanzania ilialikwa
na kufanikiwa kusanya jumla
ya pointi 902, hivyo kushika

akiwa katika picha ya pamoja baada ya kuwasili Uwanja wa

nafasi ya tisa.

“Matokeo yametufanya
kujivunia kwani Tanzania
iliwakilishwa na waogeleaji
chipukizi ambao wameweza
kufanya vema pamoja na
kuwa na umri mdogo. Hii ni
ishara kuwa mchezo wa kuo-
gelea unazidi kupata maen-
deleo na mafanikio,” alisema
Halima.

Mwenyekiti wa TSA, Imani
Alimanya, pia aliwapongeza
waogeaji hao kwa matokeo
na kushinda medali huku
wengine wakiweka muda
mpya.

Alimanya alisema wa-
naamini kuwa muda si mre-
fu, waogeleaji wa Tanzania
wataweza kufanya vema ka-
tika mashindano ya Dunia,
Olimpiki na Jumuiya ya Mad-
ola.

S . -

Julius Nyerere (Terminal -3), wakitokea Zambia ambapo walishiriki katika mashindano ya Kanda ya Nne ya
Afrika na kushinda medali 13. MPIGAPICHA WETU

KUNDI LA

NI GUMU ASEMA MWAMBUSI

Na Adam Fungamwango

KOCHA mkongwe nchini,
Juma Mwambusi, amefun-
guka baada ya Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), kuipanga
timu ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars kwenye Kundi F,
katika kinyanganyiro cha
kusaka tiketi ya kucheza fain-
ali za Mataifa ya Afrika (AF-
CON) 2023, mwakani nchini
Ivory Coasta, akidai kuwa ni
gumu, hivyo jitihada kubwa
zinatakiwa kufanyika ili ku-
fuzu.

Salaam jana, kocha huyo wa

zamani wa Mbeya City, Yan-
gana Azam FC, alisema ukili-
tazama haraka unaweza kud-
hani ni kundi jepesi, lakini
kiuhalisia ni gumu na kutaka
jitihada kubwa kufanyika, iki-
wamo maandalizi kabambe
pamoja na kucheza mechi
za kirafiki nyingi na timu za
Afrika Kaskazini, maarufu
kama za “‘Waarabu’.

“Hakuna timu  rahisi,
zamani ikiandikwa Niger
inasemwa haina kiwango,
lakini kwa sasa wako vizuri
kimiundombinu ya soka na
wana wachezaji wengi wa-
naocheza soka la kulipwa

nje ya nchi yao tofauti na
sisi, kwa hiyo ni kundi gumu.
Inahitajika jitthada kubwa
kuhakikisha tunaweza ku-
fanya lolote, mimi naamini
kwa vijana wetu kama
wakiweza kujitambua
tunaweza kupita,” alisema
kocha huyo.

Alisema tayari makundi
yameshatangazwa, hivyo
maandalizi yanatakiwa
yaanze sasa pamoja na
mechi nyingi za majaribio.

“Tukiwatumia wachezaji
wanaocheza nje ya nchi
ambao nimewaona kwenye
mechi zilizopita, wanaweza

kutusaidia, ligi yetu kwa
sasa ina ushindani, lakini
tunahitaji mechi za majar-
ibio nyingi na tucheze na
timu za Afrika Kaskazini na
mataifa yaliyoendelea kisoka
na pia tupate mechi ambazo
tutacheza ugenini, siyo kila
mechi ya kirafiki tunacheza
hapa hapa, haitatusaidia,”
alisema.

Stars imepangwa kwenye
Kundi F na timu za Algeria,
Uganda na Niger, ambapo
timu mbili za juu zitafuzu
moja kwa moja kucheza fain-
inali hizo za AFCON nchini
Ivory Coast mwakani.

‘Mtoko wa
Kibingwa’ bado
mashabiki wa4

Na Saada Akida

WAKATI homa ya mechi ya watani
wa jadi, Simba na Yanga ikizidi
kupamba moto, mashabiki wanne
wamesalia kufikisha idadi ya
mashabiki 24 watakaoshuhudia
bure mchezo huo wa Aprili 30,
mwaka huu.

Mechi hiyo la watani wa jadi,
‘Kariakoo Derby’ ambayo ni ya
mzunguko wa pili wa Ligi Kuu
Bara, itapigwa katika Dimba la
Benjamin Mkapa.

Kuelekea mechi hiyo, Kampuni
va Michezo ya Kubashiri ya Be-
tika, imeandaa shindano la ‘Mtoko
wa Kibingwa' kwa kutoa fursa kwa
mashabiki 24 kushuhudia mchezo
huo wa Kariakoo Derby bure.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Meneja Masoko wa Kampuni va
Betika, Nelson Mwanuzi, alisema
mchatako wa kutafuta washindi
unaendelea na wamebakiza nafasi
ya watu wanne ili kukamilisha
idadi ya mashabiki 24 ambao
watalipiwa gharama zote na
kampuni hiyo ikiwa ni pamoja na
malazi, chakula na mahitaji yote
muhimu.

“Wiki iliyopita droo ya ‘Mtoko
wa Kibingwa' ilipata mabingwa
wengine, ambao wameungana
na wale wa awali wenye tiketi
mkononi za kushuhudia mchezo
huo, Aprili 29, washindi wote
watawasili Dar es Salaam kush-
uhudia mtanange huo wa Simba
na Yanga,” alisema Mwanuzi.

Aliwataja washindi sita wa wiki
hii kuwa ni Dismas Chiloma (Do-
doma), Aaron Kulinga (Mbeya),
Emmanuel Kivambe (Shinyanga),
Boniface Molel (Manyara), Shafii
Mgomi (Mtwara) na Raphael Kibifu
(Tabora).

Sugu Kuzindua
Maisha na Muziki

Na Sabato Kasika

RAPA mkongwe wa muziki wa
Hip hop, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’,
amesema, anatarajia kuzindua
rasmi kitabu kinachoelezea mai-
sha yake mwezi ujao.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, msanii huyo
alisema, kitabu hicho amekipa
majina mawili ya ‘Muziki na Mai-
sha' na ‘From the Street to the
Parliament’ kwa sababu maalum.

“Sababu ya majina hayo mawili
ni kwamba kinaelezea maisha
yangu ya umachinga, muziki
na pia hatua niliofikia ya kuwa
mwakilishi wa wananchi wa
Mbeya mjini kama mbunge wao,”
alisema Sugu.

Akifafanua zaidi, msanii huyo
alisema, alitoa kitabu hicho mwa-
ka 2012 bila uzinduzi na kwamba
kiliishaka, na sasa amekichapisha
upya baada ya mahitaji kuwa
mengi na ameamua kuandaa
uzinduzi rasmi.

“Uzinduzi wa kitabu changu
utafanyika Mei 3, mwaka huu na
nina mpango na kukitafsri kwa
lugha ya Kiingereza ili mashabiki
wangu wa nje ya nchi waweze
kujua historia ya maisha yangu,”
alisema.
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STERLING ATAKIWA MILAN

MSHAMBULIAJI wa Manchester City, Raheem
Sterling mwenye umri wa miaka 27, yuko kwe-
nye orodha ya wachezaji ambao AC Milan ina-
taka kuwasajili huku kukiwa na ripoti za ununuzi
wa timu hiyo ambayo ni bingwa mara 18 nchini
Italia kwa dau la paundi milioni 850. (Gazzetta
dello Sport via Mail)

BARCA, REAL KWA RUDIGER

REAL Madrid na Barcelona wanataka kumsajili
beki wa Chelsea na Ujerumani, Antonio Rudiger
mwenye umri wa miaka 29, ambaye mkataba
wake unamalizika mwisho mwa msimu huu, la-
kini anataka kusalia Stamford Bridge. (The Ath-
letic)

SALIBA KUSALIA ARSENAL

MLINZI wa Arsenal na Ufaransa, William Sali-
ba mwenye umri wa miaka 21, amesema kuna
uwezekano huenda akasalia Marseille kwa
mkopo hata baada ya msimu huu kumalizika. (Le
Parisien)

TORRES AWINDWA UNITED

MANCHESTER United wamefufua nia yao ya
kumsajili beki wa Villarreal na Hispania, Pau
Torres mwenye umri wa miaka 25 msimu huu.
(Manchester Evening News)

MATIC HUYOO0O0 ROMA

KOCHA wa zamani wa Manchester United,
Jose Mourinho anapania kumleta Nemanja Matic
katika klabu ya AS Roma baada ya kiungo huyo
wa kati mwenye umri wa miaka 33, kutangaza
kuwa anahama Old Trafford (Tuttomercatoweb)

KANE KUBAKI TOTTENHAM

KLABU ya Tottenham ina imani ya kubaki kwa
mshambuliaji Harry Kane mwenye umri wa mia-
ka 28, msimu huu wa majira ya joto. (Mail)

NUNEZ HAITAKI NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle itarajiwa kusitisha nia
yao ya kumnunua Darwin Nunez wa Benfica
mwenye umri wa miaka 22, huku mshambuliaji
huyo wa Uruguay akitaka kujiunga na klabu
itakayocheza ya Ligi ya Mabingwa Ulaya. (Tel-
egraph)

NKUNKU NA MAN UNITED

KLABU ya Manchester United italazimika ku-
fuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya ikiwa wanataka
kumsajili mshambuliaji wa RB Leipzig na Ufar-
ansa, Christopher Nkunku mwenye umri wa mi-
aka 24.

NKETIAH KUONDOKA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Arsenal, Eddie Nketiah
mwenye umri wa miaka 22, anataka kucheza
mara kwa mara katika kikosi cha kwanza na
amehusishwa na klabu za Leeds, Crystal Palace
na West Ham. (The Beautiful Game Podcast)

EDWARDS AWINDWA RIGHTON

KLABU ya Brighton imeanza mpango wa kum-
sajili mshambuliaji wa Arsenal, Khayon Edwards
mwenye umri wa miaka 18, ambaye amefunga
mabao 17 na kutoa pasi za mabao sita katika
mechi 22. (Mirror)

ZANIOLO ATAKIWA SPUR

TOTTENHAM Hotspur wanataka kumsajili ki-
ungo wa kati wa Roma na lItalia, Nicolo Zaniolo
mwenye umri wa miaka 22. (Calciomercato)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RANGNICK

MAN

MAMBO

® @ @ Timu inahitaji kujengwa upya, kwangu ni wazi
watakuwa wachezaji sita, saba, nane, labda 10 wapya...

LIVERPOOL, ENGLAND

OCHA wa muda wa Man-
chester United, Ralf Rang-
nick amedokeza kwamba
kunaweza kuwa na uhitaji
wa kusajili wachezaji kumi wapya
baada ya kipigo cha mabao 4-0 ku-
toka kwa Liverpool, Jumanne usiku.

Mchezo ulikamilika baada ya
dakika 25 huku Liverpool wakiwa
tayari wameibuka na ushindi wa
mabao 2-0 na United hawakuwa na
uwezo wa kurudi mchezoni.

Rangnick alibainisha kuwa Unit-
ed inahitaji kufanya marekebisho
ya muda mrefu sawa na Liverpool
na Manchester City.

“Ukiangalia klabu mbili amba-
zo kwa sasa zinatawala Ligi Kuu,
zilifanya hivyo,” alisema baada ya
mechi.

“Wameleta makocha wawili na si
tu wakaleta makocha, pia walibadil-

isha mambo yote kwenye mfumo,
wanahitaji wachezaji wa aina gani,
tunataka kucheza soka la aina gani?
“Kichwa cha habari cha kila kitu
kilikuwa ‘tunataka kucheza vipi?’
Na chini ya kichwa hiki cha habari
baada ya kila dirisha la uhamisho,
waliunda timu waliyonayo katika
klabu zote mbili.
“Timu inahitaji kujengwa
upya, si kwa sababu
wachezaji wengine lazima
waende, lakini wachache
hawana mikataba tena, mi
kataba yao inaisha, basi
kwangu ni wazi watakuwa
sita, saba, nane, labda
wachezaji 10 wapya.”

Kocha huyo mwenye umri wa
miaka 63, aliendelea kuimarisha
pengo la kina la kikosi na usawa kati
ya United na Liverpool ambapo ma-
tokeo ya Jumanne yalibadilika.

Ingawa Fred, Cristiano Ron-
aldo na Raphael Varane walikuwa
miongoni mwa waliokosekana kwa
‘Mashetani Wekundu hao, Rang-
nick pia alibainisha kuwa Liverpool
chini ya Jurgen Klopp aliyewasili
hapo Anfield mwaka 2015 ni bora
sana.

“Simlaumu  mtu yeyote, si
wachezaji wangu au mtu mwing-
ine yeyote, lakini lazima tutambue
ni aina gani ya kikosi walichokuwa
nacho.

“Angalia benchi lao, angalia
wachezaji wanne ambao hata
hawakuwa kwenye kikosi: Rob-
erto Firmino, Oxlade-Chamberlain
hakuwapo kikosini, Minamino
hakuwapo kikosini, Harvey Elliott
hakuwapo kikosini.

“Hii inaonesha ni aina gani ya
ubora na timu waliyoijenga kwa
pamoja wakifanya kazi na Jurgen na
timu yake.
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HAALAND
KUAMUA
HATMA
YAKE

DORTMUND, Ujerumani

®mznP| AY

MECHI KALI
REAL SOCIEDAD

VERSUS

BARCELONA

NAPOMZUNGUMZIA Erling Haa-
land, unazungumzia klabu tatu
(kwa sasa), ni jukumu lake kuamua
hatma yake msimu ujao.

Kimkataba, Haaland anaweza kuondoka
Borussia Dortmund mwishoni mwa msimu
huu na hilo litawezekana kwa klabu yeyote
itakayolipia ada ya pauni milioni 63 am-
bayo ipo kwenye mkataba wake na klabu
hiyo.

Japokuwa, hii haimaanishi kuwa Dort-
mund hawawezi kumbakiza klabuni hapo,
lakini wanaweza kumshawishi mshambu-
liaji huyo kubakia Signal Iduna Park. Kwa
hali ilivyo, Dortmund wanakwama kwenye
hesabu zao sokoni.

Manchester City inaripotiwa kufikia
makubaliano ya awali na Haaland na
kwamba, City wanajiandaa kulipa fedha in-
ayotakiwa kumsajili mchezaji huyo.

Pamoja na City, Real Madrid wanata-
jwa kwenye kinyang’anyiro hiki, ingawa
kuna tatizo kidogo.

Uongozi wa klabu hiyo haufikirii
kufanya usajili wa mchezaji yeyote
ambaye matakwa yake ya msha- /
hara yanaweza kuondoa usawa wa
mishahara kwa wachezaji wao.

Kwa sababu hii, kuna uweze-
kano wakaachana na Haaland
na kusajili mshambuliaji wa
aina nyingine.

1
X
2
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MUNICH, Ujerumani

KLABU ya Bayern Munich
tayari wamepanga bei
yao kwa Robert Lewan-
dowski, hii ni kwa mujibu
wa Kicker kupitia Mundo
Deportivo.

Wanadai kuwa klabu
hiyo ya Bavaria inataka
ada isiyopungua euro mil-
ioni 40 kwa mshambuliaji
wao wa thamani kutoka
Poland.

SportPesa
SPORTPESA.C0.1Z

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

’ @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

Bayern wamepanga
bei ya Lewandowski

Lewandowski mwenye
umri wa miaka 33, ana
mkataba na Bayern un-
aofikia kikomo msimu wa
majira ya joto wa 2023 na
msimamo rasmi wa klabu
ni kwamba atakamilisha
mkataba wake na wana-
fanyia kazi suala la kuu-
ongeza zaidi.

Suala la mkataba mpya
linaweza kuwa changa-
moto na Bayern wanach-
elewa kuongeza mikataba

ya wachezaji wenye umri
zaidi ya miaka 30 kwa
zaidi ya miaka miwili.

Kwa kuzingatia hilo Bar-
celona wamehusishwa na
uhamisho wa staa huyo.

‘La Blaugrana® hao
wana nia ya kumpata
namba tisa wa kiwango
cha juu baada ya kush-
indwa kumpata Erling
Haaland, hivyo wanaweza
kwenda kwa Lewandows-
ki.
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MIL. 11/-

Na Mwandishi Wetu

KAZI wa Tegeta, Namanga

jijini Dar-es-Salaam, Alex

Stanley Mtui, ameshinda

Sh. 11,350,818 kwenye Jack-

pot Bonus ya Sportpesa iliyochezwa

mwishoni mwa wiki iliyoisha, baada

ya kupatia kwa usahihi mechi 12 kati
yal3.

AKizungumza baada ya

hafla ya makabidhiano

ya hundi katika ofisi za

Sportpesa jijini Dar es Sa-

laam, Alex alisema alianza

kucheza na Sportpesa mia-

ka kadhaa iliyopita kabla

ya wiki iliyopita kushinda

dau lake kubwa.

“Sikumbuki vizuri, lakini nilianza

kucheza na Sportpesa miaka mich-

ache iliyopita, baada ya kuwa naona

matangazo ya washindi kwenye mi-

SportPesa
JACKPOT BONUS WINNER

=11,390,818f

Fr,

243,460

ZAENDA

tandao ya kijamii. Mara nyingi ni-
napokuwa huru huwa natembelea
mitandao, hivyo nilikuwa naona wash-
indi wakitangazwa kila wiki,” alisema.

Akielezea namna alivyopata ush-
indi huo wa Jackpot Bonus, alisema
huwa anaweka mikeka mitatu mpaka
minne kila wiki. Alafu mimi nacheza
Jackpot zaidi, hivyo ikifika Alhamisi au
Tjumaa huwa naangalia kiasi kilicho
kwenye akaunti yangu ya Sportpesa
kisha naweka.

Aliendeliea kufunguka kuwa aliwe-
ka mikeka mitatu kuanzia Jumatano,
Alhamisi na wa mwisho aliweka Tju-
maa. “Nilichambua kwa siku tatu na
baadaye Ijumaa niliweka mkeka huu
ulioshinda,” alisema.

Alisema kuwa alijua kashinda Juma-
pili kwani aliangalia mechi ya mwisho
ya Real Madrid dhidi ya Sevilla. “Nili-
kuwa mtaani kwangu na vijana tuna
angalia mpira hii mechi ya Real Ma-
drid. Wakati huo presha ilikuwa juu

baada ya Sevilla kutangulia kufunga
magoli mawili, lakini nashukuru Mun-
gu Madrid walirudisha na kuongeza
la ushindi, hivyo kunipa mimi nafasi
ya kufikisha mechi 12 kwenye Jackpot
Bonus”.

Alex alihitimisha kwa kueleza kuwa
pesa alizoshinda ataongeza kwenye
mtaji wake wa biashara. “Sitakuwa na
vitu vingi vya kufanya zaidi ya kuon-
geza kwenye mtaji wangu”.

Akizungumza kwa niaba ya
Sportpesa, Meneja Uhusiano na Ma-
wasiliano wa kampuni hiyo, Sabrina
Msuya, amempongeza Alex kwa ush-
indi huo wa Jackpot Bonus na kuwata-
ka Watanzania kuipambania Jackpot
kubwa.

“Kwa sasa Jackpot imepanda sana,
hivyo nawaomba muendelee kucheza
pamoja na mambo mengine mtumie
fursa iliyopo kucheza multibet pamo-
ja na Jackpot yenyewe, kwa wiki hii
Jackpot ni Tsh. 1,171,243,460,” alisema.

W 10 / 04 / 2022

Mshindi wa SportPesa Jackpot Bonus, Alex Stanley, kutoka Tegeta, Dar es Salaam, akionyesha mfano wa
hundi ya Sh. milioni 11.3 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 kwenye Jackpot ya wiki
iliyopita. Jackpot inayoshindaniwa wiki hii ni Sh. 1,171,243,460. PICHA: SPORTPESA

Mayanga asema kazi bado ngumu Mtibwa

Na Mwandishi Wetu, Morogoro

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar,
Salum Mayanga, amesema licha ya
kuibuka na ushindi wa mabao 2-1
dhidi ya Dodoma Jiji FC kwenye
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa
mwishoni mwa wiki, bado wana kazi
ya kufanya ili kuzidi kusogea juu ya
msimamo.

Mtibwa Sugar imefikisha pointi
23 ikipanda hadi nafasi ya 10 kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu Bara

ikiwa imeshinda michezo mitano,
sare nane na imepoteza mechi saba,
wakati matokeo hayo yanaifanya
Dodoma Jiji kushuka hadi nafasi ya
14 na pointi 20 baada ya michezo 20.

Mayanga, alisema ulikuwa mchezo
mzuri kwa kila timu kujitahidi kuten-
geneza nafasi ya kufunga, lakini
anawapongeza wachezaji wake kwa
ushindi walioupata kwani kila timu
iliingia uwanjani ikihitaji matokeo ili
kujiweka katika nafasi nzuri kwenye
msimamo wa ligi hiyo.

“Ulikuwa mchezo muhimu kwetu

tulihitaji pointi tatu ili kuendelea
kujiweka katika mazingira mazuri,
tuliingia kwenye mchezo huu kwa
ari, vijana wangu waliopata nafasi
wameonesha uwezo mkubwa,” alise-
ma Mayanga.

Naye Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji,
Masoud Djuma, alisema hajafura-
hishwa na matokeo hayo na kwamba
makosa waliyofanya yamewaadhibu,
lakini pia kushindwa kutumia nafasi
walizopata kumewafanya wapoteze,
hivyo nguvu zao wanazihamishia ka-
tika mchezo ujao.

JACKPOT

MECHI WIKI HIlI

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZ0 1 X 2

01.23/04/22 Leicester vs Aston Villa

02.23/04/22 Hull City vs Reading

03.23/04/22 Birmingham vs Millwall

04.23/04/22 Fuenlabrada vs Ponferradina

05.23/04/22 Adana Demirspor vs Trabzonspor

06.23/04/22 Waalwick vs PEC Zwolle

07.23/04/22 St. Pauli vs SV Darmstadt

08.24/04/22 Burnley vs Wolverhampton

09.24/04/22 Bologna vs Udinese

10.24/04/22 Metz vs Brest

1.24/04/22 UD Ibiza Eivissa vs Las Palmas UD

12.24/04/22 Hertha BSC vs Stuttgart

13.24/04/22 Lazio vs AC Milan

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 21/04/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Bangkok Glass vs Ceres FC 118

Shandong Luneng vs Lion City Sailors |43.65|

Melbourne City vs Jeonnam Dragons| 1.55

Daegu vs Urawa Red Diamonds| 3.99

Kawasaki Frontale vs Johor Darul Takzim| 1.46

Adanaspor vs Samsunspor | 3.06

Unirea Slobozia vs Hermanstadt | 6.02

Enyimba vs Kano Pillars 1.30

Sunshine Stars FC vs Rivers United FC| 1.87

Montana vs PFK Sportist Svoge | 1.49

Akwa United vs Nasarawa United| 1.29

Heartland FC Owerri vs Plateau United | 2.78

MFM FC vs Wikki Tourist [ 1.92

CSKA Sofia vs Slavia Sofia 1.51

Flora ll-Ida vs Virumaa FC Alliance| 1.55

Fremad Amager vs Hobro 2.30

PAOK vs Olympiakos 2.35

Magallanes vs Arturo Fernandez Vial| 1.66

Degerfors vs Hammarby 4.18

Levante vs Sevilla FC 3.40

IFK Varnamo vs Malmo 5.62

Espanyol vs Rayo Vallecano| 2.44

Yverdon vs Sport FC-St. Gallen| 4.38

Helsingborg vs Elfsborg 3.42

Eyupspor vs Boluspor 1.72

FC Lugano vs FC Luzern 2.12

Cadiz CF vs Athletic Bilbao| 3.15

Mushuc Runa vs CSD Macara | 2.74

Bodo Glimt vs Viking 1.56

AL Musanaa vs Nizwa 1.63

Muscat Club vs Saham Club | 2.01

Luka Koper vs NK Celje 1.91

Al Nasr Salalah vs Sohar Club 1.51

Bahla vs AL Etihad 217

Al Suwaig vs Oman Club 2.08

Dhofar Salalah vs Al Nahda (Oman)| 1.66

Al Seeb vs Rustaq Club | 1.49

AL Badii vs Muharrag SC | 3.45

Najma Manama vs Al Hidd Club | 2.77

Al Ahli Manama vs Al Hala Muharraq| 2.29

Burnley vs Southampton| 2.66

Sarmiento Junin vs Defensa Justicia| 3.74

AL Tadamon vs AL Nasr 3.99

Porto vs Sporting Lisbon| 1.84

SC Faetano vs SP Cailungo | 1.20

SS Pennarossa vs SS Cosmos 1.07

SS Virtus vs SS Murata 1.45

Nautico PE vs Retro FC Brasil| 2.34

Real Sociedad vs Barcelona 3.10

Gremio vs Guarani SP 1.54

(@) CHEZA KWA WAJIBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIN.
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Paulsen: Stars ipo
tayari kufuzu AFCON

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa timu ya Taifa, Taifa Stars,

Kim Paulsen amesema kuwa wapo tayari kwa
michuano ya kusaka tiketi ya kucheza fainali za
Mataifa ya Afrika (AFCON) 2023, itakayofanyika
nchini lvory Coast. -

_Akizungumza baada ya Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF), kutoa droo ya michuano hiyo na timu
ya Taifa ya Tanzania kupangwa kwenye Kundi F
na timu za Algeria, Uganda na Niger, amesema
ukiwepo uwajibikaji wa pamoja, huku kila mtu
akifanya wajibu wake, kuanzia viongozi, benchi
la ufundi na wachezaji, inawezekana kwa Tan-
zania kufuzu kwenye michuano hiyo.

“Nadhani kwa sasa tunasubiri ratiba, lakini Al-
geria ni timu kubwa kama zilivyo Morocco, Tu-
nisia na nyingine, Uganda ni timu nzuri ambayo
wametuzidi kwenye viwango vya soka, Niger
sijui sana habari zao, lakini mechi zitakuwa
ngumu, kila mtu sasa ana wajibu kuanzia vion-
gozi, benchi la ufundi na wachezaji ili tufuzu
AFCON, kifupi tuko tayari kwa mashindano. Na-
dhani maandalizi ndiyo Kitu kikubwa, tutacheza

A

Wachezaji wa Simba; kutoka kushoto ni Gadiel Michael, Kennedy Juma na Henoc Inonga ‘Varane’,
wakiwa mazoezini. Timu hiyo itashuka dimbani nchini Afrika Kusini Jumapili wiki hii kuvaana na
Orlando Pirates kwenye mechi ya robo fainali mkondo wa pili wa Kombe la Shirikisho Afrika baada ya
ile ya awali Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam kushinda bao 1-0. PICHA: MAKTBA

mechi mbalimbali za kirafiki ili kujiweka sawa,
alisema kocha huyo.

Alisema michuano hii itakuwa na faida kwa
sababu itachukua timu mbili za juu kwa ajili ya
kufuzu AFCON na si kama ile ya kufuzu fainali
za Kombe la Dunia ambapo ilikuwa inatafuta
mshindi mmoja tu wa kundi. )

“Tofauti ya michuano hii ni kwamba zinafuzu
timu mbili za juu kwa hiyo ni faida kwetu, hii ni
tofauti ya ile ya kufuzu Kombe la Dunia ambapo
timu moja tu ndiyo ilikuwa inasonga mbele,”
alisema Paulsen.

Simba yamburuza kocha Orlando CAF

® ® ® Ala ‘misumari’ ya moto ndani nje, ni wakati

Na Mwandishi Wetu

AKATI wawakilishi pekee wa
Tanzania kwenye michuano
ya kimataifa kwa ngazi ya
klabu, Simba wakiendelea na

maandalizi makubwa kuelekea mechi ya
mkondo wa pili ya robo fainali ya Kombe
la Shirikisho Afrika ugenini dhidi ya Or-
lando Pirates ya Afrika Kusini, uongozi wa
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao, umesema
katu hautavumilia kashfa zilizotolewa na
kocha wa wapinzani wao hao, Mandla Nci-
kazi.
Jumapili wiki hii Simba inata-
rajia kushuka dimbani nchini
Afrika Kusini kwenye mechi
hiyo ya mkondo wa pili dhidi
ya Orlando Pirates, ikiwa na
faida ya bao 1-0 ililolipata ka-
tika mechi ya awali iliyopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa
Jumapili iliyopita.
Katika mechi hiyo Kocha wa Orlando,
Ncikazi, alitoa shutuma nyingi dhidi ya Sim-
ba baada ya kupoteza mchezo huo, akidai
timu yake kupata mapokezi mabovu, huku
pia akiilaumu kwa kushinda kwa mgongo
wa waamuzi.
Hata hivyo, Ncikazi alipata mapokeo to-
fauti kwa mashabiki wa Orlando nchini Af-
rika Kusini, wengi wakiponda uwezo wake

ikipania kufanya maajabu Sauzi, yaomba...

mdogo wa kuifundisha timu hiyo na
kuutaka uongozi wa timu hiyo kumtimua
yeye na kocha mwenza, Fadlu Davids.

Pamoja na ‘misumari’ hiyo ya moto
ambayo Ncikazi anaipata kutoka kwa
mashabiki wa Orlando, uongozi wa Sim-
ba umekemea vikali kauli zake na kueleza
kusikitishwa kwani si za kiunamichezo
na ni kinyume na kaulimbiu ya mchezo
wa kiungwana (Fair Play), huku ukiweka
wazi dhamira yake ya kulifikisha suala
hilo kwa wenye dhamana ya mashindano
hayo, Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

“Simba imechukizwa na maneno ya
kashfa yaliyotolewa na Kocha Ncikazi
ambayo yanatanabaisha ukosefu wa taal-
uma na ukiukwaji wa maadili katika kazi
yake ya ukocha, ambayo yanakinzana na
ukweli ambao Simba tumekua tukiiushi
kwa kutoa huduma bora kwa wageni
wote wanaokuja kucheza nasi hapa Tan-
zania.

“Simba tulishangazwa na vitendo vya
Orlando tangu kuwasili kwao Tanzania
ambapo kama wenyeji tuliandaa maz-
ingira yote rafiki kwa ajili yao ikiwamo
usafiri wa basi kubwa, na gari ndogo la-
kini kwa sababu zao walikataa kutumia

huduma tulizowaandalia,” ilieleza taarifa
hiyo iliyosainiwa na Mtendaji Mkuu wa
Simba, Barbara Gonzalez.

“Vilevile tuliwashauri kukaa hoteli ya
karibu na mji, lakini kwa matakwa yao
walichagua kukaa nje ya mji ambapo ni
mbali na uwanjani hali iliyosababisha
kuchelewa mazoezi kwa zaidi ya saa
moja, lakini pamoja na hayo maofisa
wa Uwanja wa Benjamin Mkapa wali-
waruhusu kufanya mazoezi licha ya
kuwa muda kikanuni kwa timu kufanya
mazoezi ulishamalizika. Ajabu ni kwam-
ba Kocha Ncikazi hayaoni yote haya na
kuamua kuipaka matope klabu yetu am-
bayo tunajivunia ukarimu na uungwaana
kwa wageni wetu wote.”

Aidha, ilieleza kuwa katika kile kina-
choonekana kuwa Orlando walidhamiria
kufanya vurugu Tanzania siku ya mchezo
huo, waligoma kutumia mlango rasmi wa
kuingilia vyumba vya kubadilishia nguo
na badala yake wakatumia mlango wa
kuingilia chumba cha mikutano cha wa-
nahabari ambapo kiuhalisia si tabia ya
timu kubwa.

“Kufuatia kashfa hizo zilizotolewa
na Ncikazi, klabu ya Simba itawasilisha
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malalamiko rasmi kwenda kwa Shirikisho
la Soka barani Afrika (CAF) na kupitia ba-
lozi za nchi zote mbili kuelezea yale yote
yaliyoelezwa na kocha huyo.

“Katika nyakati hizi ambazo tunaji-
andaa na mechi ya marudiano ya Kombe
la Shirikisho Aprili 24 ,mwaka huu, tu-
naiomba Serikali ya Tanzania na Serikali
ya Afrika Kusini kutupatia ulinzi tukiwa
safarini na tukiwa Afrika Kusini,” ilieleza.

Aidha, Simba imekumbushia uhusiano
mzuri wa kihistoria kati ya Afrika Kusini
na Tanzania tangu enzi za ubaguzi wa ran-
gi nchini kwao ambapo Tanzania ilikuwa
sehemu ya kuwasaidia wapigania uhuru
wa nchi hiyo kupambana na udhalimu
waliokua wanafanyiwa watu wa Afrika
Kusini, jambo ambalo kwa kashfa za Nci-
kazi zinaonesha wazi kuwa hajui lolote
kuhusu uhusiano chanya uliopo baina ya

pande hizi mbili.
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