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HABARI KItAIfA

Jumamosi Juni 12, 2021

Na Romana Mallya, DODOMA

BUNGE limeishauri serikali kuzichuku-
lia hatua taasisi zake nne ili kutilia nguvu 
masharti ya ukaguzi wa umma.

Taasisi hizo ni Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili (MNH), Taasisi ya Tiba ya Mifupa 
na Mishipa ya Fahamu (MOI), Kampuni ya 
Mbolea (TFC) na Shirika la Magazeti ya Seri-
kali (TSN).

Spika wa Bunge, Job Ndugai, aliyasema 
hayo juzi bungeni jijini Dodoma wakati 
akisoma uamuzi wa Kamati ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali (PAC) uliofikiwa baada ya 
kuzihoji taasisi hizo.

Kamati hiyo iliyahoji mashirika 11 ya seri-
kali ambayo hayakuwasilisha hesabu zake 
ili zikaguliwe na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) kwa mwaka 
2019/20.

Akisoma uamuzi huo, Spika Ndugai alise-
ma: “Maana taasisi zingine zinajua zitapata 
hati chafu, kwa hiyo zinakwepa wakati wa 
ukaguzi na wanapeleka hesabu zao baada ya 
ukaguzi, mbinu hii tumeigundua na tumes-
tuka kama wana busara wajirekebishe.”

Alisema kamati imeishauri serikali 
kuchukua hatua kwa taasisi hizo ili kutilia 
nguvu Sheria ya Ukaguzi wa Umma.

Akizungumzia kuhusu TFC na TSN, Spika 
Ndugai alisema ushauri wa Bunge baada 
ya kushindwa kufunga mahesabu yake, ni 
serikali ifanye tathmini ya kina ili kubaini 
iwapo mashirika hayo yanatakiwa kuende-
lea kufanya kazi chini ya mfumo wa sasa au 
kuyafanyia marekebisho makubwa.

Kwa upande wa Mfuko wa Taifa wa Bima 
ya Afya (NHIF), kutofunga hesabu kwa 
sababu ya kutokuwapo kwa makubaliano 
ya maandishi kati ya mfuko na serikali wa 
ulipaji wa mkopo wa Sh. bilioni 231, alisema 
wanaishauri serikali na mfuko huo wakamil-
ishe makubaliano ya kimaandishi ikiwamo 
ratiba maalum ya upimaji na kuanza kulipa 
madeni husika kwa ratiba waliyokubaliana.

Kwa upande wa MOI, alisema  kutokamili-
sha mahesabu kutokana na changamoto za 
mfumo wa kitabibu kutowasiliana ipasavyo 
na mfumo wa hesabu, wameishauri serikali 
ifanye uchunguzi wa mchakato mzima wa 
ununuzi na usimikaji wa mfumo wa shughuli 
za kitabibu uliopo katika taasisi hiyo.

Alisema lengo ni kubaini kama taratibu 
zilifuatwa na mfumo kama una manufaa kwa 
taifa na kuishauri serikali ipeleke wataalamu 
wenye sifa ili kufanya ukaguzi na uhasibu 
kwa sababu imeonekana kuna shida ya sifa 
za wahasibu.

Spika Ndugai alisema kutokana na kutoka-
milika kwa wakati kwa taasisi za TANESCO, 
Shirika la Mawasiliano la Taifa (TTCL) na 
Shirika la Posta, ushauri wao kwa Ofisi 
ya Taifa ya Ukaguzi iboreshe mipango ya 
ukaguzi na kuzingatia ipasavyo wakati wote 
wa ukaguzi.

Kuhusu kuongezwa kwa muda wa ukaguzi 
kwa taasisi tatu zikiwamo, Soko la Bidhaa 
(TMX), Shirika la Reli (TRC) na Mfuko wa 
Uwekezaji wa Pamoja (UTT), wanaishauri 
Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi izingatie kwa uka-
milifu masharti ya kifungu cha 32 cha Sheria 
ya Ukaguzi wa Umma.

Alisema ni lazima wawe wanafunga 
hesabu kwa wakati ili taarifa ya CAG inapo-
pelekwa bungeni iwe na taarifa zao.

Vigogo taasisi 
nne matatani 

Kauli 5 za Chalamila Mwanza
Na  Richard Makore,  MWANZA 

ALIYEKUWA  Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Albert Chalamila, ameingia ka-
tika rekodi ya wakuu wa mikoa waliokaa 
siku chache katika nafasi hiyo baada ya 
uteuzi wake kutenguliwa usiku wa ma-
nani.

Chalamila ‘ametumbuliwa’ akiwa ame-
kaa ofisini kwa siku 19 tangu alipoham-
ishwa kituo cha kazi na Rais Samia Su-
luhu Hassan Mei  19 mwaka huu.

Kabla ya kuhamishiwa Mwanza, 
Chalamila alikuwa Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya.

Taarifa iliyotolewa na Kurugenzi ya Ma-
wasilino ya Rais, Ikulu majira ya 7:40 usi-
ku wa kuamkia jana, ilisema Rais Samia 
ametengua uteuzi wa Chalamila. Taarifa 
hiyo haikubainisha sababu za kuchuku-
liwa kwa uamuzi huo.

Siku tano baada ya kuhamishiwa 
Mwanza, Chalamila alikabidhiwa ofisi 
na mtangulizi wake ambaye kwa sasa ni 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mon-
gella.

Chalamiala aliingia ofisini Mei 24 mwa-
ka huu na kuikalia kwa takribani siku 19 
mpaka jana alipokabidhi ofisi kwa mteule 
mpya.

Baada ya kukabidhiwa ofisi, Chalami-
la  alianza  kutekeleza majukumu yake 
mapya mkoani Mwanza na siku hiyo ali-
kutana na viongozi mbalimbali mkoani 
humo.

Miongoni mwa viongozi hao ni wakuu 
wa wilaya, wakurugenzi wa halmashauri, 
kamati ya ulinzi na usalama, wakuu wa 
taasisi za umma, viongozi wa dini na wa-
fanyabiashara.

KAULI 5 AKIWA  MWANZA
Baada ya kukabidhiwa ofisi mkoani 

Mwanza, Chalamila alisema kwa takriba-
ni miezi miwili tangu kutokea kifo cha Dk. 
John Magufuli, hakupata usingizi.

Chalamila alisema alikosa usingizi ka-
tika kipindi hicho kwa sababu hakujua 
hatima yake ikiwamo kuendelea kushika 
nafasi yake kama mkuu wa mkoa.

“Sikupata usingizi kwa takribani miezi 
miwili, usiku nilikuwa nikilala naacha re-
dio inaongea na niliposikia sauti ya Rais 
Samia nilishtuka sana,’’ alisema Chalami-
la siku alipokabidhiwa ofisi mkoani 
Mwanza.

Kauli yake nyingine ni ya kuwataka 
wakazi wa Mwanza kunywa bia kwa saba-
bu unywaji pombe unachangia kukuza 
uchumi.

Chalamila alitoa kauli nyingine kwam-
ba wananchi wanaruhusiwa kuandika 
mabango ya aina yoyote ikiwamo yenye 
ujumbe wa matusi wakati akitangaza zi-
ara ya ujio wa Rais Samia mkoani Mwan-
za.

Kauli hiyo ilionekana kuwa mwiba 
kwake na hata akachukua hatua Juma-
tano kuwaita waandishi wa habari na ku-
jaribu kukanusha suala hilo.

Chalamila pia alisema Mamlaka ya 
Mapato (TRA) ianze kuwaminya kidogo 
wafanyabiashara wanaokaidi kulipa kodi 
kwa hiari.

Alisema serikali imetoa mwongozo 
kwa TRA kwamba ikusanye kodi bila ku-
tumia nguvu, lakini Chalamila akasema 
lazima kuwaminya kidogo wafanyabi-
ashara wakaidi.

Kauli nyingine aliyotoa Chalamila 
baada ya kutua Mwanza ni pale alipose-

ma atakuwa mtu wa kwanza kupima kipi-
mo cha CT Scan katika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Mwanza ya Sekou Toure.

Alikuwa akizungumzia umuhimu wa 
wananchi wa Mkoa wa Mwanza kukata 
bima ya afya ili waweze kupata matibabu 
bure na kwamba serikali ya Rais Samia 
imeweka kipimo hicho kwa gharama ya 
Sh. bilioni mbili.

Chalamila alisema atakuwa wa kwanza 
kwenda kupima japo haimaanishi kwam-
ba yeye ni mgonjwa.

Katika mazungumzo yake na wananchi 
siku hiyo, kiongozi huyo pia alizungum-
zia kifo cha Dk. Magufuli, akiwataka wa-
nanchi wa Mkoa wa Mwanza kutoende-
lea kuhuzunika kwao kunajenga taswira 
mbaya kana kwamba viongozi walioko 
madarakani kwa sasa, ndiyo waliohusika 
na kifo cha kiongozi huyo ilhali siyo kweli.

TAHADHARI YA SAMIA
Wakati akiwaapisha viongozi mbal-

imbali aliowateua hivi karibuni, Rais Sa-
mia alidokeza kile alichokiita ‘kibiriti na 
petroli’ alipowalinganisha viongozi wawi-
li wakuu mkoani Mwanza, yaani Chalami-
la na Katibu Tawala wake, Samike Ngusa.

Rais Samia aliweka wazi tahadhari yake 
kwa viongozi hao na wengine kwamba 
timu yake inawafuatilia.

Jana, Chalamila  alikabidhi  ofisi kwa 
Mkuu wa Mkoa mpya, Robert Gabriel.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Ofisi ya Habari mkoani Mwanza, viongozi 
hao walikabidhiana ofisi kimya kimya bila 
kushuhudiwa na watu wengi.

Gabrieli  anachukua nafasi hiyo aki-
tokea mkoani Mara alikokuwa akihudu-
mu kama Mkuu wa Mkoa.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), Selemani Jafo (kushoto), akitoa zawadi kwa Mshauri wa kam-
puni ya City Engineer Ltd, Moses Mboya, aliyeshiriki  kudhamini Mkutano Mkuu wa Tatu wa Mwaka wa wataalam wa Mazingira 
(TEEA), jijini Dar es Salaam jana. Wa pili kushoto ni Mwenyekiti wa TEEA, Prof. Hussein Sosovele. PICHA: MIRAJI MSALA
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Benki, sekta binafsi waichambua bajeti
Na Romana Mallya, DODOMA

WABUNGE, sekta binafsi na 
taasisi za fedha wameichambua 
bajeti inayopendekezwa na seri-
kali kwa mwaka ujao wa fedha, 
wakibainisha inatoa tumaini jipya 
kwa Watanzania kutokana na ku-
punguza mzigo wa tozo na kujiki-
ta katika maendeleo ya biashara 
na uwekezaji.

Muda mfupi baada ya Waziri 
wa Wizara ya Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, kuwasili-
sha bungeni juzi mapendekezo ya 
bajeti hiyo, wadau hao walisema 
ni bajeti inayogusa wananchi 
moja kwa moja.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasi-
si ya Sekta Binafsi (TPSF), Francis 
Nanai, alisema kwa kiasi kikubwa 
imejibu hoja na matamanio ya 
sekta binafsi kwa kusaidia sekta 
ya kilimo kwa kuongeza tija na 
uzalishaji, kuongeza thamani na 
viwanda ambavyo vitatumia bid-
haa za ndani.

“Lengo ni kuongeza tija ya uzal-
ishaji na kuuza bidhaa zetu, bajeti 

hii imepunguza tozo nyingi kwa 
lengo la kusaidia maendeleo ya 
biashara na uwekezaji,” alisema.

Nanai alisema anaiona ni ba-
jeti ya kurudisha uchumi ambao 
utaendeshwa kwa biashara na 
uwekezaji kwa kiasi kikubwa na 
imetimiza adhma ya Rais katika 
hilo.

“Kilichobaki ni kuangalia kile 
kitabu cha sheria kinasema nini 
ili kukamilisha tulichokisikia leo 
( juzi) hapa bungeni,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa CRDB 
na Mwenyekiti wa Chama cha 
Sekta ya Benki nchini, Abdul-
majid Nsekela, alisema bajeti hiyo 
imejikita kujenga mazingira ma-
zuri ya sekta binafsi na kufanya 
kuwapo kwa usimamizi wa miradi 
mikubwa ya maendeleo.

“Nikiangalia usimamizi wa 
kuanzia kwenye ngazi ya chini 
kwa maana tarafa, madiwani 
kunawezesha kufanya kazi zao 
vizuri. 

“Maeneo mengi bajeti hii im-
eondoa kodi ili kuleta tija na 
chachu na kulinda viwanda vya 

Mtanzania wa kwanza 
kupanda Everest anena
Na Godfrey Mushi, HAI

MSICHANA wa kwanza mdogo 
kwa umri kutoka Bara la Af-
rika, Rawan Dakik (20), ambaye 
ameweka rekodi ya kupanda 
kilele cha Mlima Everest, ame-
wasili nchini baada ya kutimiza 
ndoto zake hizo.

Vilevile, kijana huyo ameishau-
ri serikali kutambua vipaji vingi 
zaidi vya vijana, kuvithamini, ku-
vitangaza na kuviendeleza kwa 
kuwa mafanikio ya vipaji hivyo 
yanaliletea taifa heshima.

Rawan aliwasili nchini jana saa 
12:47 asubuhi kwenye Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Kiliman-
jaro (KIA) akitokea Nepal.

Hadi sasa, Rawal amepanda 
milima mikubwa sita duniani 
iliyoko katika mabara sita ambayo 
ni Kilimanjaro wenye urefu wa 
mita 5,895, Elbras ulioko Urusi 
(mita 5,648), Aconcagua wa Ar-
gentina (mita 6,961), Carstenz Pyr-
amid wa Indonesia (mita 4,884), 
Vinson Massif wa Antarctica (mita 
4, 8920 na Mlima Everest ulioko 
Nepal (mita 8,848).

Akizungumza baada ya 
kupokewa na Naibu Waziri wa 
Maliasili na Utalii, Mary Masanja, 
maofisa wa Bodi ya Utalii Tanza-
nia (TTB) na wahifadhi kutoka 
Shirika la Hifadhi za Taifa (TANA-
PA), Rawan alisema ushindi wake 
akiwa msichana mdogo kutoka 
Afrika na Tanzania anautoa kama 
zawadi kwa Rais Samia Suluhu 
Hasan na Watanzania wote ili iwe 

chachu ya kutambua vipaji vya 
vijana. “Nimepitia matatizo men-
gi na hatari nyingi katika safari 
yangu ya kupanda Mlima Everest, 
lakini kilichonipa nguvu ni kuona 
kuwa niliahidi kubeba wajibu 
wa kulipa taifa langu (Tanzania) 
heshima, kwa kuweka historia 
ya kufika kilele cha mlima mrefu 
zaidi duniani nikiwa msichana wa 
kwanza mdogo kwa umri kutoka 
Bara la Afrika.

“Nimekuwa nikifanya mazoezi 
saa 20 kwa wiki, kwa lengo la 
kunipa uwezo wa kubeba mzigo 
wenye kilogramu 35 na kuvuta 
mwingine wenye vifaa vya kupan-
dia mlima vyenye uzito wa kilo-
gramu 30.

“Nilielekezwa nifanye mazoezi 
ya kuhimili kupanda mlima Ev-
erest ambao ni mkubwa kuliko 
yote duniani katika hali ya hewa 
ya chini ya kiwango cha baridi 
cha nyuzi joto 30, na ikanilazimu 
kupanda mlima wenye baridi kali 
wa Kazbek wenye urefu wa mita 
5,033 uliopo Georgia nchini Uru-
si,” alifafanua.

Rawan, ambaye ni mkazi wa 
Jiji la Arusha, Mei 23, mwaka huu 
saa 9:35 usiku kwa saa za Afrika 
ya Mashariki, alipeperusha bend-
era ya Tanzania kwenye kilele cha 
Mlima Everest.

Naibu Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Mary, alisema serikali itam-
walika rasmi Rawal bungeni jijini 
Dodoma ili wabunge wamtambue 
na kueleza matamanio yake kuhu-
su ukuaji wa sekta ya utalii.

ndani.
“Ni bajeti yenye mwelekeo mzuri 

na kuweka mazingira ya sekta binafsi 
kuwa mazuri zaidi,” alisifu.

WABUNGE
Mbunge wa Babati Vijijini, Daniel 

Silo, alisema bajeti hiyo italeta matu-
maini makubwa kwa kuwa imelenga 
watu wa sekta tofauti wakiwamo 
wakulima, wafugaji, wafanyakazi na 
wafanyabiashara.

Mbunge wa Viti Maalum (CHADE-
MA), Esther Matiko, akichambua ba-
jeti hiyo alisema baadhi ya maeneo 
yanatia matumaini na mengine yana-
takiwa kufanyiwa kazi ili yakae vizuri. 
Kuhusu madiwani kulipwa kila mwezi 
posho ya Sh. 100,000 kutoka serikali 
kuu, mbunge huyo alisema ni hatua 
nzuri ya kuweka uwiano na usawa na 

kukosoa mchanganuo wa ulipaji wa 
watu hao kwa daraja A walipwe na 
halmashauri zao.

“Nitaishauri serikali kuwe na 
malipo yanayofanana kwa daraja A 
na wale wa madaraja ya chini seri-
kali kuu iwalipe kila mwezi, daraja 
A kulipwa na halmashauri bado wa-
taendelea kuwa wanyenyekevu kwa 
wakurugenzi,” alisema.

Aliipongeza serikali kwa kusikiliza 
kilio cha bodaboda kwa kupunguza 
faini zao za barabarani kutoka Sh. 
30,000 hadi Sh. 10,000 na kukosoa 
ongezeko la ushuru wa matairi am-
balo anaona litawaumiza.

Akizungumzia kuhusu tozo ya 
petroli na dizeli, mbunge huyo 
alisema zitaongeza gharama za usa-
firishaji wa mazao na endapo fedha 

zitakazokusanywa hazitakwenda 
kufanya kazi zinazotakiwa, tozo hizo 
zitamuumiza mwananchi.

Kuhusu tozo ya laini za simu za Sh. 
10 hadi Sh. 200 kwa siku, mbunge 
huyo alisema kwa Mtanzania anayei-
shi kijijini kwao itakuwa na tatizo.

Hata hivyo, alisema bajeti hiyo kwa 
ujumla imemtazama mwananchi kwa 
jicho pana na endapo wataboresha 
makusanyo ya mapato na kuyaele-
keza kwenye miradi ya maendeleo 
nchi itapiga hatua kiuchumi.

“Ukiangalia fedha inayotoka kwa 
washirika Sh. trilioni 2.9 tukiweza ku-
jielekeza kwenye maeneo ya kimkaka-
ti utalii, usafirishaji, madini, kilimo, 
mifugo na viwanda hizo Sh. trilioni 
2.9 tutaweza kuzikusanya kama nchi 
na kuacha kuwa tegemezi,” alisema.
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Walimu jela miaka 112 udanyangifu mitihani 
Na Joctan Ngelly,  GEITA

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Mkoa wa Geita, im-
ewahukumu walimu wawili 
kutumikia kifungo cha miaka 
112 jela au kulipa faini ya Sh 
milioni 420   kwa makosa 28 
ya   udanganyifu uliyofanyika 
katika mitihani ya kujipima ya 
darasa la nne katika Shule ya 
Msingi  Kabayole.

Washtakiwa hao ni Justine 
Augustine (43)   ambaye ni 
mwalimu wa taaluma na Mi-
raji Abdallah (37) ambaye ni 
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo.

Hukumu hiyo imetolewa 
jana mjini hapa na Hakimu 
Mkazi Mwandamizi Aloyce 
Katemana, baada ya upande 
wa mashtaka kuthibitisha 
makosa hayo pasipo kuacha 
shaka yoyote.

Hakimu Katemana alisema 
mahakama inatoa adhabu 

kali dhidi ya   washtakiwa ili 
iwe fundisho kwao  na kwa 
walimu wengine wenye tabia 
ya udanganyifu wa mitihani 
kama yao.

Alisema upande wa mash-
taka ukiongozwa na Wakili 
wa Serikali, James Pallangyo, 
ulipeleka   mahakamani 
mashahidi   24 na vilelezo 15 
ambavyo vilithibitisha kuwa 
washtakiwa walitenda makosa 
hayo.

Pia alisema washtakiwa 
wakiwa walimu, walikiuka 
maadili yao kwa kuwafanyia 
wanafunzi watoro mitihani ya 
darasa la nne, kitendo amba-
cho ni kinyume cha sheria.

Hakimu Katemana alisema 
ameangalia ushahidi wa pan-
de zote na kugundua kuwa 
upande wa mashtaka ume-
thibitisha makosa yote pasipo 
kuacha shaka yoyote na  pia 
mahakama hii imewatia ha-

tiani washtakiwa wote kwa 
pamoja na kuwataka wajitetee 
ili mahakama hiyo iwapun-
guzie adhabu.

Washtakiwa hao waliokuwa 
wakitetewa na Wakili wa Ku-
jitegemea   Erick Lutehanga, 
walijitetea kuwa wana familia 
zinawategemea na kuomba 
mahakama hiyo  kuwapungu-
zia adhabu.

Upande wa Jamhuri ukion-
gozwa na Wakili Pallangyo, 
ulidai mahakamani kuwa 
anaomba mahakama hiyo itoe 
adhabu kali kwa washtakiwa 
wote wawili ili iwe fundisho 
kwao na kwa walimu wengine, 
kwa kuwa makosa waliyoya-
fanya yanadumaza taaluma 
nchini.

Hakimu Katemana alise-
ma kitendo walichokifan-
ya  washtakiwa hao ni kibaya 
kwa kuwa kinakiuka maadili 
ya kazi yao.

‘’Hivyo wote wawili mtak-
wenda gerezani  miaka 112 au 
kulipa faini Sh milioni 420 ili 
iwe fundisho kwenu na kwa 
watu wengine wenye tabia 
mbaya kama zenu.  Kila  kosa 
moja ni miaka minne na faini 
kila kosa moja Sh. milioni 15,’’ 
alisema. Washtakiwa hao wal-
ishindwa kulipa faini hiyo na 
kupelekwa katika gereza la 
Geita kutumikia kifungo.

Awali, akisoma hati ya 
mashtaka, Wakili Pallangyo al-
idai mahakamani  kuwa tukio 
hilo lilitokea kati ya Novemba 
20 na 21, 2019 katika Shule 
ya Msingi Kabayole mkoani   
Geita.

Washtakiwa wote kwa 
pamoja waliamuru wanafunzi 
28 wa darasa la tano na darasa 
la sita kuwafanyia mitihani wa-
nafunzi watoro wa darasa la 
nne kitendo ambacho ni kiny-
ume cha sheria.

Ofisa Msimamizi wa Kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Makao Makuu, Joel Lema, akifafanua jambo kwa mfanya-
biashara wa Wilaya ya Kasulu, mkoani Kigoma juzi, wakati wa kampeni ya elimu kwa mlipakodi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Maofisa, askari 34,000 wapandishwa vyeo
Na Paul Mabeja, DODOMA

WIZARA ya Mambo ya Ndani ya 
Nchi imewapandisha vyeo maofisa, 
wakaguzi na askari wa Polisi, Ma-
gereza, Uhamiajai, Zimamoto na 
Uokoaji wapatao 34,106.

Hatua hiyo ni utekelezaji wa agizo 
la Rais Samia Suluhu Hassan, kutaka 
watumishi wote wanaostahili, wak-
iwemo maofisa, wakaguzi na askari 
wa vyombo vya ulinzi na usalama 
kupandishwa.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya 
Nchi, George Simbachawene, ali-
bainisha hayo jana jijini Dodoma 
wakati wa mkutano wake na 

waandishi wa habari.
“Katika kutekeleza maelekezo ya 

Rais, tayari wizara imewapandisha 
vyeo maofisa, wakaguzi na askari 
wa ngazi mbalimbali 34,106 wali-
ostahili kupandishwa katika kipindi 
cha mwaka wa fedha wa 2018/19 na 
2020/21”, alisema Simbachawene.

Alisema katika idadi hiyo, Jeshi 
la Polisi limewapandisha vyeo 
maofisa, wakaguzi na askari 26,464 
wakiwamo warakibu waandamizi 
110  kuwa makamishna wasaidizi. 
Pia alisema warakibu 110 wame-
pandishwa na kuwa warakibu 
waandamizi, warakibu wasaidizi 241 
wamepandishwa kuwa warakibu.

Pia alisema wakaguzi 745 wame-
pandishwa cheo na kuwa warakibu 
wasaidizi wa polisi, wakaguzi wa-
saidizi 890 wakaguzi wa polisi na 
askari 4,148 wamepandishwa vyeo 
kuwa wakaguzi wasaidizi wa polisi.

Alisema askari wa 20,220 wame-
pandishwa vyeo mbalimbali kutoka 
Konstebo kwenda Koplo 13,751, ku-
toka Koplo kwenda Sajini 5,619, ku-
toka Sajini kwenda Stafu Sajini ni 
800 na kutoka sajini kwenda Sajini 
Meja ni askari 50.

Kwa upande wa Magereza maofi-
sa, wakaguzi na askari 6,310 wame-
pandishwa wakiwamo warakibu 
waandamizi saba kuwa makamish-

na wasaidizi na warakibu 14 kuwa 
warakibu waandamizi. Pia waraki-
bu wasaidizi 102 wamepandishwa 
kuwa warakibu, wakaguzi 75 warak-
ibu wasaidizi, wakaguzi wasaidizi 69 
kuwa wakaguzi.

“Aidha, jumla ya askari magereza 
938 wamepandishwa vyeo na kuwa 
wakaguzi wasaidizi wa Magereza,” 
alisema

Pia askari wa 5,105 wame-
pandishwa  vyeo mbalimbali kuto-
ka Wadres kwenda Koplo ambao ni 
2,632, kutoka Koplo kwenda Sajini 
ni 1,340, kutoka Sajini kwenda Stafu 
Sajini ni 1,103 na kutoka Stafu Sajini 
kwenda Meja ni 30.

Jeshi la Zimamoto na Uokoaji 
limewapandisha vyeo jumla ya 
maofisa,wakaguzi na askari 149, kati 
ya idadi hiyo jumla ya wakaguzi 
wasaidizi wa Zimamoto na Uokoaji 
wanne wamepandishwa cheo na 
kuwa wakaguzi wa Zimamoto na 
Uokoaji.

Vilevile, askari wa R& F 145 wame-
pandishwa cheo kutoka Koplo 
kwenda Sajini.

Kadhalika alisema Idara ya Uha-
miaji imewapandisha vyeo maofisa, 
wakaguzi na askari 1,183 wakiwamo 
warakibu wasaidizi tisa kuwa 
makamishna  wasaidizi wa Uhami-
aji.

Na Mwandishi Wetu 

RAIS Samia Suluhu Hassan amemteua Prof.. 
Eleuther  Mwangeni (pichani) kuwa Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Uongozi ya Chuo cha Elimu 
ya Biashara (CBE) kuanzia Juni 8, mwaka huu. 

Prof. Mwangeni ambaye ni mwanataaluma 
mbobezi, kwa sasa ni Profesa katika  Chuo 
Kikuu cha Ardhi (ARU) na anachukua nafasi ya 
Prof. Esther Ishengoma ambaye amemaliza 
muda wake. 

Taarifa iliyotolewa na Wizara ya Viwanda 
na Biashara jana ilisema kutokana na uteuzi 
wa Mwenyekiti wa Bodi,, Waziri wa Viwanda 
na Biashara,  Prof.. Kitila Mkumbo, ameteua 
wajumbe sita wa bodi hiyo.

Uteuzi wa bodi hiyo, taarifa ilisema  ni 
kwa mujibu wa Sheria ya Chuo cha Elimu ya 
Biashara ya mwaka 1965 Sura 315 pamoja na 
marekebisho yake ya mwaka 2020. 

Taarifa hiyo iliwataka walioteuliwa kuanzia 
Juni 9, mwaka huu kuwa ni Dk. Consolatha 
Deogratias Ishebabi ambaye ni Mkurugenzi wa 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo na Biashara 
Ndogo, Wizara ya Viwanda na Biashara na 
Dk. Kenneth Hosea ambaye ni Mkurugenzi 
wa Elimu ya Juu, Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia. 

Wengine ni  Mwema Punzi ambaye ni 
Wakili wa Serikali Mkuu, Ofisi ya Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali; Zahoro Muhaji ambaye ni 
Mjumbe wa Bodi ya Taasisi ya Sekta Binafsi 
Tanzania (TPS); CPA. Peter Lucas Mwambuja 
ambaye ni Rais wa Chama cha Wahasibu 
Tanzania (AA) na Prof. Wineaster Anderson wa 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

Mwanataaluma nguli 
mwenyekiti mpya CBE
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Hatima kesi ya Seth yawekwa kiporo 
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, im-
eambiwa na upande wa Jamhuri katika kesi ya 
Uhujumu Uchumi, inayomkabili Mkurugenzi wa 
Kampuni ya Kufua Umeme (IPTL), Herbinder 
Seth, kwamba wamekubaliana na mshtakiwa 
kujielekeza kwenye barua yake ya Juni 10, mwa-
ka huu, kuhusiana na hatima ya kumaliza au la 
kesi dhidi yake.

Madai hayo yalitolewa jana na Wakili wa Seri-
kali Mkuu, Martenus Marandu katika mahaka-
ma hiyo iliyoketi chini ya Hakimu Mkazi Mkuu, 
Huruma Shaidi.

Marandu alidai kuwa mshtakiwa aliandika ba-
rua akitaka kujua kuhusu hatima ya kesi  yake, 
pande zote mbili   wamekubaliana kujielekeza 
kwenye barua ya Seth ya Juni  10,mwaka huu.

“Mheshimiwa Hakimu upande wa Jamhuri 
bado tunaomba muda mpaka Jumatatu kwa ajili 
ya  kuifanyia kazi barua hiyo. Siku  hiyo tutakuja 
kuitaarifu mahakama yako kwamba  tumefikia 
wapi tulivyokubaliana, “ alidai Marandu.

Hakimu Shaidi alikubaliana na ombi la Jam-
huri na kuamuru mshtakiwa apelekwe maha-
busu mpaka Juni 14,mwaka huu.

Juni 10, mwaka huu, upande wa Jamhuri uli-
iomba mahakama iwape muda wa  kufanya ma-
zungumzo na Seth kwa ajili ya kupata ufafanuzi 
wa barua alizoandika yeye binafsi kupitia wakili 
wake na mahakama ilikubali ombi lao.

Awali, Mahakama hiyo ilielezwa kuwa ma-
zungumzo ya makubaliano ya kumaliza kesi ya 
uhujumu uchumi inayomkabili Seth yanasubiri 
mwongozo wa Mkurugenzi Mashtaka (DPP).

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo 
Saimon, alidai kuwa  mazunguzo ya kumaliza 
kesi dhidi ya mshtakiwa (Seth) yanaendelea 
yalipoishia na wanasuburi muongozo kutoka 
kwa DPP mpya aliyeteuliwa hivi karibuni na 
Rais ili kuwasilisha mahakamani hapo.

“Mazungumzo yanaendelea wanasubiri 
mwongozo wa DPP mpya ya umaliziaji wa ma-
zungumzo yaliyokuwa yameanza,” alidai Wan-
kyo.

Awali, Seth na Wakili wa Kujitegemea Jo-
seph  Makandege waliwasilisha ombi kwa DPP 
wakionyesha nia yao ya kutaka kumaliza kesi 
kwa kukiri makosa yao lakini Mei 6, mwaka 
huu, wakili huyo aliondoa nia yake ya kufanya 
makubaliano na DPP akidai  kwamba mazun-
gumzo hayo yamechukua muda mrefu kukami-
lika.

Mbali na Seth na Makandege mshtakiwa 

Na Ibrahim Joseph, DODODMA

SERIKALI ya Tanzania imetiliana 
saini mkataba wa mkopo wenye 
masharti nafuu na Ufaransa wenye 
thamani ya Sh. bilioni 361.71  kwa ajili 
ya kuzalisha Umeme jua nchini.

Mkataba huo wa ULITIWA SAINI jana 
Jijini hapa kwa serikali ya Tanzania iki-
wakilishwa na Katibu Mkuu Wizara ya 
Fedha na Mipango, Emmanuel Tutuba 
huku Ufaransa ikiwakilishwa na Mku-
rugenzi wa Shirika la Maendeleo  la 
Ufaransa (ADF), Stephanie Mouen, na 
kushuhudiwa na na Balazi wa Ufaransa 
nchini, Fedrick Clavier.

Akizungumza baada ya kutia saini 
mkataba huo, Tutuba  alisema mkopo 
huo  alibainisha  malengo ya mkopo 
huo  ni  kujenga mitambo ya   kuzali-
sha umeme wa jua unatarajiwa kuanza 
Machi, mwakani na kukamilika Macho, 
2023.

Mradi huo, alisema utajengwa Shin-
yanga wilayani Kishapu  na mitambo 
hiyo inatarajiwa kuzalisha Megawati 
150 na utajengwa kwa awamu mbili.

Aliongeza kuwa katika awamu ya 
kwanza, mitambo hiyo itaanza kuzali-
sha megawati 50 na zilizobaki zitaen-
delea katika awamu ya pili.

Pia alisema sehemu ya fedha za 
mkopo huo zitatumika kuboresha  na 
kuimarisha gridi ya taifa kuifanya ya 
kisasa kujumuisha umeme nishati 
jadidifu zenye muda maalumu na ku-
punguza  upotevu wa umeme.

Pia Kadhalika alisema AFD  ilitoa 
msaada wa kufanya upembuzi yakinifu 
wa mradi huo na kuwa Euro 700,000 
zimetengwa na Serikali ya Ufaransa 
kama msaada wa kitaalamu katika 
mradi huo.

Naye Mkurungenzi Mtendaji wa 
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), Dk.   Tito Mwinuka, akizun-
gumza kwenye hafla hiyo, alisema 
nyongeza ya megawati hizo 150 za 
umeme jua pindi utakapokamilika   
utawezesha upatikanaji wa umeme 
katika migodi ya dhahabu iliyopo mae-
neo hayo.

Dk. Mwinuka alisema mradi huo uta-
saidia kuongeza umeme wa uhakika 
katika gridi ya taifa   na kuchochea   
maendeleo   ya kijamii na kiuchumi 
katika mkoa wa Shinynga  na nchi kwa 
ujumla.

Alibainisha kuwa serikali imei-
dhinisha mpango wa taifa wa tatu wa 
maendeleo wa miaka mitano 2021/22-
2025/26   wenye maudhui ya kujenga 
uchumi shindani   na viwanda kwa 
maendeleo ya watu .

Aliongeza kuwa mpango huo un-
afuata baada ya mpango wa taifa wa 
pili wa maendeleo wa miaka mitano 
2016/17-2020/21  ambao utekelezaji 
wake unaishia mwezi Juni,  mwaka 
huu. Balozi  Ufaransa nchini, Fedrick   
Clavier, alisema serikali yao imekubali 
kutoa mkopo huo kwa sababu unalen-
go la kuisaidia jamii ya mkoa huo.

Clavier alisema nishati ya umeme jua 
ni nzuri duniani kwa sababu haiharibu 
mazingira na  uwekezaji wake unaku-
wa na teknolojia rahisi zaidi.

Bil. 362/- kuongeza 
upatikanaji umeme 

Katibu Mkuu 
Wizara ya Fedha 
na Mipango, 
Emmanuel Tu-
tuba (kushoto), 
akibadilishana 
makabrasha 
na Balozi wa 
Ufaransa hapa 
nchini, Fredrick 
Clavier, jijini Do-
doma jana, baada 
ya kutiliana saini 
mkataba wa 
mkopo  wenye 
masharti nafuu 
wa sh. biloni 
361.71 kwa 
ajili ya mradi wa 
kuzalisha umeme 
jua nchini. PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH

mwingine ni mfanyabiashara James Rugema-
lira ambaye ni Mkurugenzi wa Kampuni ya VIP 
Engineering, ambao wanadaiwa kutenda ma-
kosa hayo katika Jiji la Dar es Salaam na nchi za 
Afrika Kusini, Kenya na India.

Washtakiwa wanakabiliwa na mashtaka 12 
yakiwamo ya utakatishaji fedha, miongoni kula 
njama, kujihusisha mtandao wa uhalifu, ku-
ghushi na kutoa nyaraka za kughushi na kujipa-
tia fedha kwa njia ya udanganyifu, kutakatisha 

fedha na kusababisha hasara ya Dola za Mare-
kani 22,198,544.60 na Sh 309,461,300,158.27.

Washtakiwa wanadaiwa kati ya Oktoba 18 
,2011 na Machi 19, 2014 jiji Dar es Salaam, wali-
kula njama katika nchi za Afrika Kusini, Kenya 
na India ya kujipatia fedha kwa njia ya udan-
ganyifu.

Mwanasheria Makandege, anakabiliwa na 
mashtaka matano likiwamo la kuisababishia 
serikali hasara ya Dola za Marekani 980,000.
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MAJIRA ya saa 10:00 alasiri leo itakuwa siku ya mwisho kwa wag-
ombea wa nafasi mbalimbali katika uchaguzi mkuu wa Shirikisho la 
Soka nchini (TFF), kuchukua na kurejesha fomu za kinyan’ganyiro 
hicho kinachotarajiwa kufanyika jijini Tanga Agosti 7, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi ya TFF, Wakili 
Kiomoni Kibamba, nafasi zinazowaniwa katika uchaguzi huo ni kiti 
cha urais na nafasi sita za wajumbe wa kamati ya utendaji, ambapo 
hadi jana mchana wagombea saba walijitokeza kuchukua fomu za 
urais na idadi kama hiyo wakichukua kwa upande wa nafasi za wa-
jumbe wa kamati ya utendaji.

Waliochukua fomu hadi sasa katika nafasi ya urais ni nguli na 
mchambuzi wa soka nchini, Ally Mayay Tembele, aliyewahi kuwa 
Mwenyekiti wa Klabu ya Yanga, ambaye kwa sasa ni Mbunge wa 
Jimbo la Kinondoni (CCM), Tarimba Abbas pamoja na Mbunge wa 
Jimbo la Mwera mjini Zanzibar, Zahor Mohammed Haji, wengine ni 
Deogratius Mutungi, Evans G. Mgeusa, Oscar Oscar na Rais wa sasa 
wa TFF anayetetea nafasi yake, Wallace Karia.

Kwa upande wa nafasi ya Kamati ya Utendaji ni Lameck, Nyam-
baya, Liston Katabazi, Michael Petro, Sandy Mohamed Kimji, Athu-
man Kingome Kambi, Khalid Abdallah, Mohamed Aden, Osuri Ko-
suri na Salum Umande Chama.

Hata hivyo, tangu kufunguliwa tu kwa dirisha hilo la kuchukua 
fomu Juni 8, mwaka huu, baadhi ya watia nia hao waliochukua 
fomu, walikuwa wakilalamika kuwapo kwa ‘rafu mbaya’ kutoka 
kwa Rais anayetetea nafasi yake, Karia, ambapo Zahor alidai kuwa 
kumekuwa na kizingiti cha kupata ‘Endorsement’ (dhamana/kud-
haminiwa) kutoka kwa mikoa 26, vyama shiriki vitano na klabu 16, 
ambapo kila anapobisha hodi anaambiwa tayari wameshamdhami-
ni mgomea huyo.

Hoja hiyo ya ‘Endorsement’ imekuwa kubwa mno lakini kwa ku-
wakumbusha tu wagombea hicho ni kipengele kilichopo hata ka-
tika chaguzi za CAF na FIFA, na mwaka 2019 Rais wa sasa wa Fifa, 
Gianni Infantino alipita bila kupingwa kwa sababu alidhaminiwa na 
nchi zote. 

Kwa ujumla malalamiko yamekuwa mengi kutoka kwa watia nia 
hao na zaidi wakidai kanuni za uchaguzi huo si rafiki kwa wagom-
bea wote na zinapaswa kumulikwa huku wakiitaka serikali kuingilia 
kati uchaguzi huo.

Lakini Nipashe tunatambua kanuni hizo za uchaguzi haziku-
tungwa sasa na wadau wote walizipitia na kuridhia zipite kabla ya 
kuidhinishwa na kuanza kutumika, hivyo kwa wagombea uchaguzi 
TFF kuanza kuzilalamikia kwa sasa ni jambo la kushangaza.

Tunafahamu wagombea wote hawakukurupuka kugombea nafa-
si hizo TFF, na ni jambo ambalo walikuwa wamejiandaa kwa muda 
mrefu na kama ndivyo walikuwa wanazifahamu vema kanuni/she-
ria zote za kuwania nafasi hizo, hivyo kuanza kuzilalamikia kwa sasa 
inatufikisha kuhusu weledi wao endapo watapata ridhaa ya kuwa 
viongozi wenye dhamana na soka letu.

Tunayasema hayo kwa kuwa kwa mgombea ambaye hakukuru-
puka kugombea nafasi hizo, kama aliona kuna matatizo ama udhai-
fu katika kanuni/sheria hizo za uchaguzi, alipaswa kupendekeza ku-
fanyike mabadiliko mapema na si suala la kuanza kulilia kwa sasa.

Kinachotufikirisha zaidi ni wabunge hao wawili kuwa mstari wa 
mbele kulalamikia kasoro hizo, wakati wenyewe ni kati ya watu am-
bao Watanzania wamewaamini na kuwachagua kwenda kufanya 
maamuzi mazito bungeni hususan kwenye kutunga ama kufanya 
mabadiliko ya sheria za nchi.

Hivyo, tunachotaka kukiona kwa sasa ni kila mgombea kupam-
bana kwa kutafuta wajumbe wa kuwaunga mkono, na kama hawa-
tachaguliwa, huu si mwisho wa kugombea nafasi hizo, warudi kuji-
panga na kutafuta wadau wa kuwaunga mkono katika suala zima 
la kupigania mabadiliko ya kanuni/sheria hizo za uchaguzi ambazo 
wanaona si rafiki kwa kila mgombea.

 

Na Barnabas 
Maro

UCHAGUZI ni uteuzi wa kitu, 
mtu au jambo kulingana na 
vigezo ambavyo watu au mtu 
alivyojiwekea. Utaratibu wa 
kuonesha utashi wa kile una-
chokitaka na kile usichoki-
taka. Tendo la mtu kuchagua 
kitu kwa sababu ya sifa fulani 
nzuri; uteuzi, upigaji kura.

Shirikisho la Mpira wa 
Miguu (Kandanda), yaani TFF 
litafanya uchaguzi wa viongo-
zi tarehe 7 Agosti, mwaka huu 
jijini Tanga. Utakuwa mpam-
bano kati ya viongozi waliopo 
madarakani na wanaotaka 
kutwaa madaraka hayo waki-
wa na sababu mbalimbali. 

Je, kwa nini kuna watu wen-
gi waliotangaza kupambana 
na viongozi wanaomaliza 
muda wao na kwa nini hao 
waliopo wanataka kuende-
lea? Kuna mambo ambayo 
hawajakamilisha kwa hiyo wa-
nataka kuyakamilisha ndipo 
waondoke kwa heshima au 
ni kutaka kujinufaisha zaidi? 
Baadhi yao wamebadilika 
sana kimaumbile tangu wali-
popata nafasi hizo. Nadhani 
naeleweka.

Nafurahishwa sana na 
methali za wahenga wetu. Kwa 
mfano walisema: “Leo ni yako 
kesho sio.” Maana yake mtu 
huwa na uhakika kwa wakati 
alionao bali si wakati ujao. Pia 
leo ni siku yako lakini kesho ni 
ya mwenzako.

Kwa hiyo huu ni ushindani 
kati ya viongozi waliopo na 
wanaotaka kutwaa nafasi za 
waliopo. Ni mvutano kati ya 
wanaotaka kuendelea kuwa 
madarakani kwa kutaja maen-
deleo waliyofanya, huku wag-
ombea wapya wakisahihisha 
mambo waliyofanya wenzao, 
hasa kuhusu matumizi ya fed-
ha na mambo yaliyowashinda 
kutekeleza.

Je, wapenda kabumbu wa-

naridhishwa na viongozi wa-
naomaliza muda wao sasa au 
wamechoshwa na uwapo wao 
madarakani? Je, wanaotaka 
kuwaondoa wenzao madara-
kani wana sababu zipi zitaka-
zowaridhisha wapiga kura ili 
wawachague wao au ni uroho 
tu wa madaraka? Au ni yale 
yasemwayo “kupiga pesa”?

Wagombea wa pande zote 
mbili wanapaswa kutambua 
kuwa “Leo ni yako kesho sio.” 
Maana yake mtu huwa na 
hakika na wakati alionao bali 
sio wakati ujao. Pia leo ni siku 
yako lakini kesho ni ya mwen-
zako.

Kwa hali hiyo wapigakura 
wanapaswa kuwa makini 
kuwapa kura wagombea wa 
upande wowote, kwa kucham-
bua mambo au maendeleo 
yaliyoletwa na uongozi uliopo 
na yatakayoahidiwa na wag-
ombea wapya. Ahadi ni deni.

Wapenda kandanda wa-
nataka kuona maendeleo, 
hasa kwa timu za taifa badala 
ya TFF kuwa na mambo ya 
kushangaza kwa kufanya 
mambo yanayoonekana dha-
hiri kuzipendelea Yanga na 
Simba kwa sababu viongozi ni 
mashabiki au wanachama wa 
timu hizo kubwa nchini!

Yapo mambo na uamuzi 
mwingi yaliyofanywa na TFF 
kwa manufaa ya timu za Sim-
ba na Yanga. Hii inasababisha 
hata waamuzi wa kati na wa-
shika vibendera kuyafumbia 
macho makosa yanayofanywa 
na timu hizo! Kwa sababu hiyo 
si ajabu kuona refa akikataa 
faulo, bao au penalti ya wazi 
anayofanyiwa mchezaji wa 
timu hizo endapo anapenda 
moja ya timu hizo yaani kati 
ya Simba na Yanga!

 Mfano ni mchezo 
kati ya Namungo na Yanga. 
Dakika za mwisho Yanga 

walipata kona na mchezaji 
wao akapiga mpira uliotua 
kichwani kwa mshambuliaji 
mwenzake, naye akausindiki-
za kwa kichwa  mpaka kimi-
ani, lakini mshika kibend-
era akalikataa bao lile akidai 
mpira ulitoka kabla ya kurejea 
uwanjani.

Wakati wote huo haku-
nyoosha kibendera chake bali 
alinyoosha baada ya mpiga 
kichwa wa mwisho kufunga 
bao! Kwa nini hakunyoosha 
kibendera chake kama mpi-
ra ulitoka kabla ya kurejea 
uwanjani ila alikataa baada ya 
wavu wa Namungo kufungwa? 
Matokeo yake timu  hizo zika-
maliza mchezo kwa sare ya 
kutofungana!

Haki ni jambo linalomsta-
hiki mtu. Kitu au jambo am-
balo mtu anastahiki kupata; 
utendaji, ufuataji na utumiaji 
wa sheria na kanuni katika 
kutimiza jambo.   

Simba na Yanga zinapopa-
mbana na timu zingine humu 
nchini baadhi ya waamuzi 
hufanya mambo ya ajabu na 
aibu yanayoonesha upende-
leo wa wazi ilhali TFF inaona, 
lakini hakuna hatua zinazo-
chukuliwa dhidi ya wahusika. 
Matokeo yake ni Tanzania 
kutokuwa na waamuzi wa-
naochezesha mechi za ki-
mataifa nje ya nchi.

Kwa faida ya wasomaji wa 
safu hii, kuna tofauti kati ya 
‘stahili’ na ‘stahiki.’ Maana ya 
‘stahili’ ni kitendo cha mtu 
kuadhibiwa kutokana na jam-
bo baya alilofanya. ‘Stahiki’ ni 
kitendo cha mtu kuwa na haki 
ya kupata kitu fulani kutokana 
na ufanisi aliopata: Mfano, 
“Anastahiki kupewa zawadi 
kwa kazi nzuri aliyofanya,” n.k.

marobarnabas@yahoo.com
0784334 096

Uchaguzi una maana gani?
 Muungwana Lazima Nilonge

Wagombea TFF huu si wakati 
sahihi wa kulalamikia kanuni 
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Rais wa Botswana amvuta Bakhresa

Watiwa 
mbaroni 
tuhuma za 
uhalifu
Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es 
Salaam limekamata watu 10 kwa tuhuma 
za kujihusisha na uhalifu na kukutwa na 
vifaa vinavyodaiwa vya wizi.

Miongoni mwa bidhaa wanazodaiwa 
kukutwa navyo ni gari likiwa na tani moja 
ya nondo, simu za mkononi, komputa 
mpakato na viambaza (TV).

Kamanda wa Polisi wa Kanda hiyo, Mu-
liro Muliro, alisema jijini Dar es Salaam 
jana kuwa baadhi ya watuhumiwa hao wa-
likuwa wakitumia pikipiki kupita mitaani 
na maeneo yenye hudum za miamala ya 
pesa na kupora kwenye ofisi hizo au ku-
vizia wanaochukua pesa na kuwafuatilia 
nyuma hatimaye kuwapora.

Alisema baadhi ya watuhumiwa wame-
kuwa wakipokea mali za wizi, kuiba vifaa 
vya ujenzi kwenye miradi mbalimbali na 
simu za mkononi 118 zilizoporwa katikati 
ya jiji, kompyuta mpakato 29, kompyuta 
mbili kwa ajili kufuta kumbukumbu 
(flash), viambaza 13 na vifaa vya magari.

“Sambamba na operesheni hii, pia ame-
kamatwa Mohamed Mussa maarufu kama 
Kibosile, tapeli sugu ambaye amekuwa aki-
ghushi nyaraka mbalimbali bandia za seri-
kali na ambazo si za serikali kwa kutumia 
mihuri mbalimbali na kujipatia pesa kwa 
njia ya udanganyifu.

“Vitendo hivyo vimekuwa vikichafua 
taswira ya serikali,” alidai na kubainisha 
kuwa mtuhumiwa huyo alikamatwa na 
vitu kama vile vyeti vya kuhitimu sekond-
ari, vyeti vya hati za tabia njema za Jeshi 
la Polisi na vibali vya uraia kwa wageni 
nchini.

Vifaa vingine ni mihuri 24 ya taasisi za 
serikali na binafsi kama Wizara ya Mambo 
ya Nje, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), Manispaa ya Ilala, CRDB, NMB, 
STANBIC BANK, Rita, wanasheria, maofisa 
watendaji, polisi na idara mbalimbali, kadi 
za benki mbalimbali 16, skana mbili za ku-
ghushi nyaraka, hati za kusafiria 33 za Tan-
zania na za Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC). Kamanda huyo alisema kumeku-
wapo na wimbi la watu kuibiwa kwa njia 
ya mtandao ambapo amekamatwa Abda-
lah Risham na mwenzake wakiwa ni mion-
goni mwa watuhumiwa wa uhalifu wanao-
tuma ujumbe kwa namba mbalimbali kwa 
watu mbalimbali kwa lengo la kuwaibia.

“Katika ufuatiliaji, watuhumiwa hao 
sugu wamekamatwa na laini 20 za 
mitandao mbalimbali ya simu pamoja na 
simu mbili wanazotumia kufanyia uhalifu 
huo, watuhumiwa wote wanaendelea 
kuhojiwa na taratibu za mashtaka zikika-
milika watapelekwa mahakamani.

“Jeshi la Polisi linatoa onyo kwa wahalifu 
wote hasa wanaojihusisha na uhalifu wa 
kutumia silaha za moto kwa sababu kim-
singi mazingira ya ukamataji wa mtuhu-
miwa anayetumia silaha yatalilazimisha 
jeshi kutosita kutumia silaha wakati wa 
utekelezaji wa kazi zake hasa ukamataji,” 
alisema.

Na Enock  Charles      
RAIS wa Botswana, Mokgweet-

si Masisi, amekaribisha kampuni 
za Bakhersa zinazomilikiwa na 
familia ya Said Salim Bakhresa, 
kuwekeza nchini mwake.

Baada ya kutembelea kiwanda 
cha kutengeneza ngano cha Azam 
kilichoko Buguruni jijini Dar es 
Salaam jana, Rais huyo alisema ni 
muhimu kwa nchi za Kiafrika ku-
lea wawekezaji wake ili bara hilo 
lijitegemee na kuwa na nguvu za 
kiuchumi kushindana na maeneo 
mengine duniani.

“Botswana nimeshawakaribi-

sha kabla hamjaja, ninatazamia 
kiwanda kingine kama hiki kwetu 
Botswana na ikibidi mjiite hivyo 
hivyo Azam msibadilishe jina, tu-
naamini katika uchumi wa sekta 
binafsi, tunaamini ujuzi wao. 
“Kuwa na kiwanda kama hiki 
katika nchi ya Tanzania chenye 
uwekezaji unaofikia dola milioni 
100 ni jambo kubwa la kujivunia, 
kazi za serikali hasa katika nchi 
za Afrika na hata serikali yangu 
ni kulea kampuni kama hii ya 
Bakhresa ili zishindane na kam-
puni zingine duniani,” alisema. 
Rais Masisi alisema ushindani wa 
Afrika unatakiwa kuvuka mipaka 

na kushindana na nchi zingine 
duniani ili kuwa imara kiuchumi 
na hilo litawezekana pale nchi za 
Kiafrika zitakaposhikana mkono 
na kuwa sera za pamoja za kiu-
chumi. Rais Masisi pia alihimiza 
kampuni binafsi kulipa kodi ya 
serikali ili kuiwezesha serikali ku-
wahudumia wananchi wake na 
pia kujitolea kutoa huduma kwa 
jamii kwa kuwa bila jamii sekta 
binafsi haiwezi kuendelea.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Profesa Kitila Mkumbo, 
alisema kiwanda cha ngano cha 
Bakhresa kinasaidia kuchakata 
mazao, jambo alisema halifanyiki 

katika nchi nyingi za Afrika am-
bazo huzalisha mazao mengi 
bila kuchakatwa. Mkurugenzi wa 
Kampuni za Bakhresa, Salim Aziz, 
alisema familia hiyo inamiliki 
jumla ya viwanda 20, vikiwamo 17 
Tanzania Bara na vitatu Zanzibar.

Alibainisha kuwa kiwanda hi-
cho cha ngano kina uwezo wa 
kuzalisha tani 2,500 za ngano 
kwa siku. Aziz alisema bidhaa za 
kampuni hiyo zinauzwa ndani ya 
nchi na nje ya nchi kama vile Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo, 
Angola, Somalia, Comoro, Falme 
za Kiarabu, Qatar, Ufilipino na 
Vietnam.

Mkurugenzi Mtendaji wa EATV na East Africa Radio, Regina Mengi (kushoto) na mwanzilishi wa Taasisi ya Flaviana Matata, 
Flaviana Matata, wakisaini mkataba wa ushirikiano wa kampeni za Namthamini.  PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kiwanda kuunganisha magari kujengwa nchini
Na Joseph Mwendapole

UMOJA wa Kampuni za Kuten-
geneza Magari Afrika (AAAM), 
umeonyesha nia ya kujenga ki-
wanda kikubwa cha kuunganisha 
magari nchini na tayari umeanza 
mazungumzo na serikali ili kuleta 
uwekezaji huo.

Viongozi wa kampuni hizo, 
jana walifanya mazungumzo na 
Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu Uwekezaji, William Ole 
Nasha, na Waziri wa Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Dk. Faus-
tine Ndugulile, kwenye ofisi za 
Kituo cha Uwekezaji Tanzania 
(TIC), Dar es Salaam.

Akizungumza kwenye ofisi za 
TIC jana, Naibu Waziri Ole Nasha 
alisema wawekezaji hao wanao-
miliki kampuni kubwa za kuun-
ganisha magari, wamevutiwa na 

mazingira mazuri ya uwekezaji 
yaliyowekwa na serikali ya awa-
mu ya sita.

Alisema iwapo wawekezaji hao 
watajenga kiwanda hicho, itaku-
wa fursa kubwa kwa Watanzania 
kwa kuwa wananchi wengi hasa 
vijana, watapata ajira na seri-
kali itaingiza fedha nyingi kupitia 
kodi.

“Sisi tumewapokea kwa miko-
no miwili kwa sababu suala la 
uwekezaji wa ndani na nje ni 
ajenda kubwa ya serikali ya awa-
mu ya sita.  Kama unataka kupan-
ua fursa ya ajira na kodi lazima 
ufanye kazi kwa karibu na sekta 
binafsi,” alisema Ole Nasha.

Alisema wawekezaji hao wa-
nataka kujenga kiwanda hicho 
cha kuunganishia magari nchini, 
hivyo wamekuja kuzungumza na 
serikali kuona namna ya kufanya 

uwekezaji huo.
Naibu Waziri alisema serikali 

itaendelea kuweka mazingira ma-
zuri ya kisera na kisheria kuon-
doa changamoto zilizokuwapo ili 
kuendelea kuwavutia wawekezaji 
wengi zaidi kuja kuwekeza.

“Wawekezaji wameelewa uta-
yari wa serikali katika kuweka 
mazingira mazuri ya uwekezaji 
na ndiyo sababu katika kipindi 
kifupi sana idadi ya wawekezaji 
walioonyesha nia ya kuja im-
ekuwa kubwa… Hawa wanaotaka 
kuwekeza kwenye uunganishaji 
magari ni wawakilishi wa kam-
puni kubwa duniani sisi tuta-
wasikiliza,” alisema Naibu Waziri 
Ole Nasha

Naye Mwenyekiti wa Umoja 
wa Watoa Huduma za Mafuta 
(ATOGS), Abdulsamad Abdul-
rahim, ambaye aliambatana 

na wawekezaji hao alisema 
wawekezaji hao wameiona Tan-
zania kama sehemu muafaka kwa 
uwekezaji wao kutokana na sifa 
na mazingira mazuri yaliyopo.

Alisema wamevutiwa na sera ya 
kuifanya  Tanzania kuwa  nchi 
ya viwanda na kwamba kitu  pe-
kee wanachohitaji ni uhiyari 
wa  serikali kupokea  uwekezaji 
huo kwa kuwapa leseni ya kufan-
ya  uwekezaji. 

“Kampuni    ya Nissan tayari 
inakampuni hapa Tanzania na 
wameajiri watu hapa, Kampuni 
ya Bosch wamefungua kituo hapa 
nchini juzi juzi, BWM wapo hapa 
nchini. Pia Toyota wapo kwenye 
umoja huu pia hivyo hii ni fursa 
kubwa sana kwa Tanzania kuten-
geneza ajira kwa vijana wetu am-
bao wana utaalamu mbalimbali,” 
alisema
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Maofisa utumishi waonywa udanganyifu
Na Veronica Mwafisi,         
KONDOA 

MAOFISA Utumishi watakao-
bainika kudanganya kuhusu ma-
dai ya malimbikizo ya mishahara 
ya watumishi kuwa wamewasili-
sha  kwa ajili ya kufanyiwa kazi 
wakati si kweli, watachukuliwa 
hatua.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, Deogratius Nde-
jembi, alisema hayo juzi wakati 
akizungumza na watumishi wa 
Halmashauri ya Mji Kondoa na 
Halmashauri ya Wilaya ya Kon-
doa. 

Alisema kuna baadhi ya maofi-
sa utumishi hawatekelezi wajibu 

wao kikamilifu na kusababisha 
Ofisi ya Rais Utumishi kutupiwa 
lawama.

Ndejembi aliwaelekeza waku-
rugenzi kuwasimamia maofisa 
utumishi ili watekeleze maju-
kumu ipasavyo ikiwamo kushu-
ghulikia fomu za madai ya malim-
bikizo ya watumishi ili yafanyiwe 
kazi kwa haraka na hatimaye ku-
punguza malalamiko  ambayo ya-
nashusha ari ya watumishi.

“Madai ya watumishi yakichele-
wa kulipwa, mnasingizia fomu 
ziko Utumishi wakati si kweli. 

Mara nyingi fomu hizi zinaku-
wa ziko kwenu wakurugenzi kwa 
sababu maafisa utumishi wenu 
kujifanya miungu watu,’” alisema.

Ndejembi alisema madai ya 

watumishi ni haki yao ya msingi   
kwa kuwa wanatumia jasho lao 
kulitumikia taifa, hivyo wanasta-
hili kulipwa na si hisani.

Kuhusu upandishwaji ma-
daraja kwa watumishi, Ndejembi 
amewaelekeza maofisa utumi-
shi nchini kuhakikisha wana-
tenda haki kwa wanaostahili ku-
pandishwa madaraja kama  Rais 
Samia Suhuhu Hassan alivyoele-
keza. 

 “Tujitume kwa bidii tusimwan-
gushe  Rais ambaye ameonyesha 
nia thabiti ya kuwajali watumishi 
wa umma katika kulinda maslahi 
na hak    i zao za msingi,” alisisiti-
za. 

Ndejembi pia aliwataka maofi-
sa utumishi kuwa makini katika 

mchakato wa kuwapandisha ma-
daraja watumishi wanaostahili 
kupanda na kuongeza kuwa  yey-
ote atakayebainika kusababisha 
mtumishi kutopata haki hiyo ata-
chukuliwa hatua.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kon-
doa, Sezaria Makota, alimshukuru 
Ndejembi kwa kufika wilayani 
hapa kuzungumza na watumishi 
na kusisitiza uwajibikaji kwa wa-
tumishi hao.

Alisema hapendezwi kuwapo 
kwa madai ya malimbikizo ya 
mishahara na ya upandishwaji 
vyeo ambayo hayajafanyiwa kazi 
na maofisa utumishi katika wilaya 
yake na kuongeza kuwa hata-
sita kuwachukulia hatua wataka-
oshindwa kutekeleza maelekezo.

RC akerwa 
na uhalifu 
Na Francis Godwin, IRINGA 

MKUU wa Mkoa wa Iringa, 
Queen Sendiga, ameliagiza Jeshi 
la Polisi mkoani hapa kupitia 
polisi kata, kukomesha uhalifu 
kwenye maeneo yao na kuwa 
hatavumilia kuendelea kwa 
vitendo hivyo. 

Sendiga alitoa agizo hilo 
jana kupitia kikao maalum 
cha baraza la madiwani katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Iringa 
na kubainisha kwamba ame-
kuwa akisikia  malalamiko ya 
wananchi juu ya uhalifu kwenye 
mitaa yao jambo linalowanyima 
amani na usalama wa mali zao. 

Kutokana na kushamiri kwa 
vitendo hivyo, alitaka polisi kata 
kuwajibika kukomesha matukio 
ya uhalifu kwenye maeneo yao 
kwa kushirikiana na madiwani 
na kamati za ulinzi na usalama 
za kata na wilaya .

Alisema si vyema wananchi 
waishi kwa hofu wakati vyombo 
vya ulinzi na usalama vipo na 
wajibu wao ni kusimamia ulinzi 
na usalama.

Sendiga alisema hatavumilia 
vitendo vya uhalifu kwenye 
mkoa huo, hivyo yeyote ata-
kayezembea kutimiza wajibu 
wake atawajibishwa.

Alimwagiza Kamanda wa 
Polisi wa Mkoa wa Iringa, Juma 
Bwire, kujipanga na askari wake 
kufanya misako ya wahalifu ili 
mkoa uendelee kuwa salama 
kwa uzalishaji mali na si 
matukio ya uhalifu.

Pia mkuu huyo wa mkoa 
aliiagiza Halmashauri  ya Wilaya 
ya Iringa kwa kushirikiana na 
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya 
Iringa kutatua migogoro ya 
ardhi ndani ya siku 30 na kama 
watashindwa  wapeleke ofisini 
kwake.

Wapewa mafunzo ubora wa kuhifadhi nafaka    
Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

  MAWAKALA wa Forodha na 
wafanyabiashara wa mahindi na 
nafaka zingine, wamepatiwa mafun-
zo kuwajengea uelewa kuhusu 
sumukuvu, visababishi, madhara 
yake na namna ya kuhifadhi mazao.

  Maeneo hayo ni kuhusu tara-
tibu za kupata ushauri wa kitaalamu 
wakati wa kusafirisha shehena nje 
ya nchi, taarifa za fursa za masoko 
na upatikanaji wa taarifa pamoja na 
taratibu za kupata vibali vya kusa-
firisha mazao nje ya nchi.

  Mafunzo hayo yalitolewa kwa 
siku tatu kuanzia Juni 7, mwaka 

huu, na Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS) katika mipaka iliyoko Kanda 
ya Kaskazini ambayo ni Horohoro- 
Tanga, Holili - Kilimanjaro na Na-
manga-Arusha.

  Lengo ni    kuwawezesha 
mawakala wa forodha na wafanya-
biashara kuondokana na changa-
moto za shehena zao kukataliwa 
na nchi walizokuwa wakipeleka bi-
ashara zao.

 “Mawakala wa forodha na wafan-
yabiashara wa mahindi na nafaka 
walikuwa wakikabiliana na changa-
moto ya shehena zao kukataliwa 
kuingia kwenye nchi wanakopeleka 
kwa sababu ya  kuwa hafifu.

Hii inatokana na ukweli kwamba 
hawakuwa na taarifa yoyote ya 
maabara inayoonesha shehena zao 
zilipimwa na kukidhi viwango na 
hiyo ilipelekea baadhi ya wafanyabi-
ashara hao kupata hasara,” alisema 
Ofisa Masoko wa TBS, Rhoda Ma-
yugu wakati akizungumzia lengo la 
mafunzo hayo.   Alisema wafanya-
biashara na mawakala wa forodha 
wanatakiwa kuhakikisha  mahindi 
na nafaka wanazonunua zimean-
daliwa katika hali ya usafi, lakini 
pia zichambuliwe na zile zilizooza, 
zenye uvundo na zilizonyauka am-
bazo hata kwa macho zikiangaliwa 
huonekana kuwa dhaifu.

Kwa mujibu wa Mayugu, wan-
apoona dalili hizo waelewe kwamba 
uwezekano wa kuwa na sumukuvu 
ni mkubwa zaidi na kusisitiza kwam-
ba lazima waelewe kuwa sumukuvu 
haionekani kwa macho, bali kwa vi-
pimo vya maabara.

“Iwapo mahindi au nafaka zingine 
zitabainika kuwa na sumukuvu 
madhara yanaweza kutokea kwa 
watumiaji yakiwamo ya kiafya au ya 
kiuchumi,” alisema Mayugu.

  Alisema kiafya yapo madhara 
ya muda mfupi ambayo ni kuumwa 
tumbo, manjano, kutapika na dege-
dege, huku madhara ya muda mrefu 
yakiwa ni kansa ya ini, kupungua 

kwa kinga mwilini,    udumavu wa 
watoto na hata kupoteza maisha.

  Ofisa huyo alisema wafanyabi-
ashara na mawakala wa forodha wa-
natakiwa kutumia msaada wa kitaal-
am unaotolewa na TBS wakati wa 
usafirishaji wa shehena nje ya nchi.

  Kupitia utaratibu huo, alisema 
TBS itachukua sampuli kutoka kati-
ka shehena iliyotayari kusafirishwa 
na sampuli hiyo itapimwa kwenye 
maabara na mteja atapewa ripoti ya 
majibu ya maabara atakayoitumia 
wakati wa usafirishaji.

  Alisema ripoti hiyo itamsaidia 
kusafirisha shehena yake bila usum-
bufu  na vikwazo vyovyote.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), Mhandisi Cyprian Luhemeja, akizungumza na 
waandishi wa habari jana baada ya kuwashwa kwa mtambo wa maji Ruvu Chini, kufuatia kukamilika kazi ya marekebisho ya bomba la zenge 
la inchi 48 eneo la Victoria mkoani  Dar es Salaam. Kupasuka kwa bomba hilo kulipelekea ukosefu wa huduma kwa wananchi wa Bagamoyo 
hadi Kigamboni. PICHA: MPIGAPICHA WETU 



Jumamosi Juni 12, 2021 9

HABARI DODOMA

Ataka elimu kuhusu akiba chakula
Na Peter Mkwavila, KONGWA 

SERIKALI imeshauriwa kutoa 
elimu stahiki kwa wakulima namna 
ya kutunza akiba ya chakula badala 
ya kuuza au kutengenezea pombe.

 Naibu Katibu Mkuu wa Kanisa la 
PHAM Tanzania, Askofu Julias Bun-
dala, alisema hayo jana alipokuwa 
akizungumza na waumini wa kani-
sa hilo wilayani Kongwa. 

Alisema janga la corona lime-
sababisha uchumi wa mataifa 
mengi kuathirika,  ikiwamo Tan-
zania, hivyo kuwapo kwa uhaba 
wa chakula. Kutokana na hali hiyo, 

alisema  serikali inatakiwa kutoa 
elimu hiyo kwa wakulima ili waji-
wekee akiba ya kutosha. 

  Kiongozi huyo alisema Watan-
zania ambao wako katika mikoa 
ambayo inazalisha chakula kwa 
wingi, wanatakiwa kutunza chakula 
badala ya kukiuza        mapema kwa 
bei ya  kutupa au kutengenezea 
pombe.  

“Ni utamaduni uliojengeka kuwa 
kuelekea kipindi hiki cha mwezi 
wa kuanzia Juni hadi Agosti, kume-
kuwa kukifanyika shughuli nyingi 
za kuwapeleka watoto jando, kuoa 
na kuolewa na kwa kipindi hicho 

chakula kingi hutumika. 
“Nitoe ushauri kwa serikali itu-

mie wataalamu wake kuwaelimi-
sha wakulima, ili atambue mad-
hara ya kuuza chakula mapema na 
matumizi ambayo siyo stahiki kama 
kupika pombe na kufanya sherehe 
ambazo si za lazima,” alisema. 

Aliwashauri wakulima katika 
maeneo yao ambayo hawakupata 
mavuno wanunue chakula na ku-
weka akiba zaidi.

 Mwangalizi wa Kanisa la PHAM 
Tanzania Jimbo la Kongwa, Chimai-
si Isaya, aliomba wilaya hiyo kupiga 
marufuku sherehe ambazo hazina 

tija ambazo zinatumia nafaka na 
kusababisha njaa. 

Alisema kuwa kutokana na hali 
ya hewa kutokuwa mzuri na ku-
wapo dalili za uhaba wa mavuno 
ya kutosha ya chakula ni wajibu wa 
wakulima kutunza chakula wali-
chonacho ili kuepukana na tabia ya 
kuomba serikalini. 

“Kuna tabia ya watu ambao wa-
natumia chakula vibaya wanauza 
ovyo na wengine kutengeneza 
sherehe ambazo hazina tija na 
pindi wanapoishiwa wanaanza 
kuwa ombaomba jambo ambalo ni 
aibu,”alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto, Dk. 
Dorothy Gwajima, 

amesema serikali haitasita kuwa-
chukulia hatua wale wote watakao-
bainika kuendelea kuwafanyia vi-
tendo vya ukatili wazee.

Dk. Gwajima aliyasema hayo jijini 
hapa jana, wakati akitoa tamko kwa 
waandishi wa habari kuhusu kuele-
kea maadhimisho ya kimataifa ya 
kupinga ukatili dhidi ya wazee Juni 
15, yenye kaulimbiu `Tupaze Sauti 
Kupinga Ukatili Dhidi ya Wazee´.

Alisema katika kuhakikisha us-
alama wa wazee nchini, serikali in-
aratibu utekelezaji wa Mkakati wa 

Kitaifa wa Kutokomeza Mauaji ya 
Wazee wa mwaka 2018/19 -2022/23 
na kwamba sita imejizatiti kuona 
wazee wanafurahia uzee wao ka-
tika taifa.

Watu hao, alisema wanapaswa 
kufahamu kuwa mkono wa sheria 
ni mrefu na ni suala la muda tu 
kama si leo basi kesho utawafikia 
na sheria itachukua mkondo wake 
kikamilifu.

“Wakumbuke kuwa hata wao 
watazeeka na hata wanayofanyia 
wengine wao watafanyiwa maana 
nguvu ya kuzuia mabaya inatokana 
na umoja wa jamii katika kuyakataa 
mabaya dhidi ya wengine,” alisema.

Awali, alisema Sensa ya Watu na 
Makazi ya mwaka 2012 inaonyesha 
kuwa wazee walikuwa 2,507,568 

kati ya hao wanawake ni 1,307,358 
na wanaume ni 1,200,210.

Alifafanua kwa mujibu wa sensa 
hiyo, wazee ni asilimia 5.6 ya Watan-
zania wote 44,928,923 na asilimia 
80 wanaishi vijijini.

Pia alisema Ripoti ya Taifa ya 
Makadirio ya Watu ya mwaka 
2013-2035 kwa mwaka 2020/21 in-
aonyesha kuwa Tanzania inakadi-
riwa kuwa na wazee 2,524,559 
wakiwamo wanaume ni 1,205,619 
na wanawake 1,318,940.

Aidha, Sera ya Taifa ya Wazee 
ya mwaka 2003 inatambua kuwa 
wazee ni hazina ya taifa kutokana 
na ujuzi na uzoefu walionao katika 
masuala mbalimbali ya kiuchumi 
na kijamii.

Dk. Gwajima alisisitiza kuwa sera 

hiyo pia imetoa mwongozo wa ku-
hakikisha wazee wanatambuliwa 
na kupewa fursa ya kushiriki shu-
ghuli za kila siku za maendeleo yao 
na taifa kwa ujumla.

Alisema katika kuhakikisha 
hazina hii inatumika ipasavyo, 
serikali inaendelea na uundaji wa 
mabaraza ya wazee kote nchini na 
kwamba mabaraza 14,883 yameun-
dwa kuanzia ngazi za vijiji/mitaa, 
kata, wilaya na mikoa.

Kwa mujibu wa Waziri, lengo la 
serikali ni kuhakikisha mabaraza ya 
wazee yanaundwa katika ngazi zote 
ili kuhakikisha wanashirikishwa 
ipasavyo katika maendeleo ya taifa 
na yanatumika kama chombo cha 
kuelimisha wazee kuhusu ulinzi na 
usalama wao.

Kiama chaja wanaonyanyasa wazee JKT 
yaongeza 
vijana 
mafunzo
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

JESHI la Kujenga Taifa 
(JKT) limeongeza idadi 
ya vijana waliohitimu 
kidato cha sita kwa ajili 
ya kujiunga na mafunzo 
kwa mujibu wa sheria kwa 
mwaka 2021.

Akizungumza kwa niaba 
ya Mkuu wa JKT, Brigedia 
Jenerali Rajab Mabele, 
Kaimu Mkuu wa Utawala 
wa JKT, Kanali Hassan 
Mabena, alisema jeshi hilo 
lilipanga kuchukua vijana 
35,000 lakini hadi sasa 
limeita vijana 40,000.

Kanali Mabena alisema 
vijana hao ambao ha-
wajaripoti mpaka sasa, 
wanatakiwa kuripoti ka-
tika kambi ya kuhudhuria 
mafunzo ya JKT kwa mu-
jibu wa sheria kwa mwaka 
2021.

Alisema jeshi hilo 
limeongeza majina ya 
vijana kwenda kuungana 
na wenzao walioitwa hapo 
awali katika mafunzo hayo.

 Kanali Mabena alisema 
walitarajia kuwaita vijana 
35,000 lakini waliotwa 
mpaka sasa jumla yao ni 
40,000 huku akisisitiza 
kuwa mafunzo hayo yat-
aendeshwa kwa muda wa 
miezi mitatu tu.

“Naomba kusisitiza hapa 
mafunzo ya vijana hawa 
kwa mwaka huu ni miezi 
mitatu tu na si mwaka 
mmoja kama ambavyo 
inasemwa. Huko mitaani 
kuna watu wanasema 
mafunzo ni mwaka mmoja, 
hii si kweli,” alisema na 
kuongeza:

“Maneno hayo yame-
sababisha baadhi ya vijana 
kukata tamaa ya kuhud-
huria mafunzo. Kimsingi 
upo mpango wa kuongeza 
muda hadi kufikia mwaka 
mmoja lakini suala hilo 
bado lipo kwenye majadil-
iano, hivyo kwa mwaka 
huu mafunzo ni miezi 
mitatu kama kawaida.”

Alisema vijana walioitwa 
awali na bado hawajaripoti 
pamoja na walioitwa awa-
mu hii ya pili, wanatakiwa 
kuripoti kwenye kambi za 
JKT walizopangiwa mara 
moja na mwisho ni Juni 17, 
mwaka huu.

Aidha, Kanali Mabena 
alisema wahitimu wenye 
ulemavu wa kuonekana 
kwa macho waripoti katika 
kambi ya Ruvu, Mlandizi 
mkoani Pwani ambayo ina 
miundombinu ya kuhu-
dumia makundi hayo.

Baadhi ya waumini wa Dini ya Kiislamu, wakishiriki Swala ya Eid El Fitri, katika Uwanja wa Jamhuri, jijijni Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Kaimu Mkuu wa Utawala wa Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Kanali Hassan Mabena akizungumza na waandishi wa habari katika Makao Makuu  Jeshi hilo, 
jijini Dodoma, kuhusu kuongezwa vijana wa kidato cha sita kujiunga na JKT. PICHA: RENATHA MSUNGU
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‘Acheni kuandika habari kuumiza watoto’ 
Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR

WAANDISHI wa habari wam-
etakiwa kulinda haki na utu wa 
watoto wanapoandika habari za 
watoto waliodhalilishwa kijinsia 
ili kutowaumiza na kuwadhalili-
sha.

Hayo yalisemwa juzi na Mhari-
ri Mkuu wa Cloud Media Group, 
Joyce Shebe, wakati akiwasilisha 
mada kuhusu uandishi wa habari 
za watoto katika mafunzo kwa 
waandishi wa habari kuhusu 
siku ya Mtoto  wa Afrika mafunzo 
ambayo yaliandaliwa na shirika 
la kimafunzo kwa wandishi wa 
habari la Internews, kupitia njia 
ya mtandao (zoom).

Alisema ni lazima waandishi 

wa habari kuzingatia usalama wa 
watoto, hivyo ni vyema kufuata 
sheria na maadili ya uandishi wa 
habari ili kutowaletea madhara  
wanaporipoti taarifa zao.

Shebe aliwataka waandishi 
hao kuhakikisha wanatoa elimu 
kwa jamii kupitia sauti na kalamu 
zao katika kulinda haki za mtoto 
ikiwamo elimu na kulindwa na 
vitendo vyote vya ukatili na ud-
halilishaji.

Alisema vyombo vya habari 
vina nafasi kubwa ya kuitengen-
eza jamii ya sasa ili hapo baadaye 
kuwe na viongozi wenye maadili 
na wanaojitambua.

“Ni kweli hata ukiona baadhi 
ya vyombo vya habari vinak-
wenda kijijini ujue wanafuatilia 
habari za watoto waliotelekezwa, 

waliobakwa au kufanyiwa ukatili. 
Lakini  mazuri wanayoyafanya 
hayaandikwi kwa upana,” alise-
ma.

Naye Mkurugenzi Maendeleo 
ya Jamii Tanzania, Sebastian Ka-
tiku, alisema bado vyombo vya 
habari hawajazipa umuhimu 
mkubwa habari za watoto na 
kusababisha  wakati mwengine 
kuripotiwa  wanapofanyiwa uka-
tili au udhalilishaji.

  “Vyombo vya habari vilivyo 
vingi vina madawati ya mich-
ezo, mazingira na wanawake in-
gawa bado          upatikanaji wa 
madawati kwa watoto ni mdogo,” 
alisema.

Alisema mafunzo hayo yal-
ioandaliwa na Internews kwa 
waandishi wa habari yanaweza 

kuwa mwanga na kupata mawa-
zo wa kihabari ya kuandika 
habari hizo.

Akifunga mafunzo hayo, 
Mwandishi Mkufunzi kutoka 
Internews, Alakoko Mayombo, 
alisema mafunzo hayo kwa 
waandishi wa habari yawe 
mwanzo mzuri kwao katika 
kuibua habari za watoto.

Alisema  wakati umefika sasa 
waandishi wa habari wakaliona 
kundi hilo kwa kuandika habari 
au kutengeneza vipindi vina-
vyogusa haki zao kama yalivyo 
makundi mengine.

“Internews inawategemea 
mno ninyi waandishi na wanaha-
rakati wengine. Sasa  muwe ma-
balozi wema kwa kuchambua na 
kutetea haki za watoto,’ ’alisema.

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
amesema uchumi wa 
Zanzibar umeathirika 

kutokana na janga la corona 
na kueleza      kuwa serikali im-
ejipanga kukabiliana na ugonjwa 
huo. 

Dk. Mwinyi alisema hayo Ikulu 
jijini Zanzibar, alipozungumza na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 

ya Dunia, Kanda ya Afrika, Dk. 
Taufila Nyamadzabo.

 Alisema pamoja na kuwa sua-
la la afya kutokuwa la Muungano, 
serikali inasubiri mapendekezo 
ya kamati   ya kitaifa iliyound-
wa  hivi karibuni na Rais Samia 
Suluhu  Hassan ili kuona njia 
bora ya kukabiliana na ugonjwa 
huo.

 Aliiomba Benki ya Dunia kue-
ndelea kuisaidia Zanzibar kupi-
tia nyanja mbalimbali ili kukuza 
uchumi wake.

  Dk.  Mwinyi alizitaja sekta 
za uchumi wa buluu  na   utalii   
kuwa ziko katika mipango ya 
serikali ili kufanikisha azma ya 
kuinua uchumi wa Zanzibar. 

Aidha, aliipongeza Benki ya 
Dunia kwa ushirikiano na mis-
aada inayoipatia Zanzibar na 
kuiwezesha kufanikisha miradi 
mbalimbali ya maendeleo.

  Naye Dk. Nyamadzabo alise-
ma Benki ya Dunia itaendeleza 
ushirikiano wake na Zanzibar 
pamoja na   kuzipatia misaada 

mbalimbali nchi wanachama.
  Aliyataja maeneo ambayo 

Benki ya Dunia imeweka kip-
aumbele katika kuzisaidia nchi 
wanachama, ikiwamo Zanzibar 
katika kipindi hiki kuwa ni pamo-
ja na kuwajengea uwezo watend-
aji, kuimarisha mifumo ya ajira 
na ya fedha.

 Dk. Nyamadzabo pia alisema 
Benki ya Dunia itaendelea kufan-
yakazi kwa karibu na nchi wana-
chama katika masuala mbalim-
bali.

Mwinyi aahidi mapambano zaidi 
dhidi ya corona kunusuru uchumi

Wiki msaada 
wa sheria 
kuanza leo 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ZANZIBAR kwa mara ya pili 
inaadhimisha Wiki ya Huduma ya 
Msaada wa Kisheria na maadhim-
isho hayo yanafanyika leo mgeni 
rasmi ni Makamu wa Kwanza wa 
Rais Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man.

Akizungumza jana na waandishi 
wa habari kuhusu maadhimisho 
hayo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Katiba, Sheria, Utumishi  na Uta-
wala Bora, Haroun Ali Suleiman, 
alisema bado kuna wimbi kubwa 
la wananchi wanakabiliwa na 
changamoto mbalimbali zinazohi-
taji  msaada zaidi wa kisheria.

Haroun alisema serikali kwa 
kushirikiana na wadau, wameamua 
kuwafikia wananchi wa mijini na 
vijijini kwa kuwapa elimu ili kupata 
msaada wa kisheria na kuwatatulia 
chagamoto zinazowakabili.

 “Katika jamii yetu bado watu 
wengi hawana elimu lakini pia wa-
nakabiliwa na changamoto mbalim-
bali za kisheria, hivyo serikali kwa 
kushirikiana na Shirika la Msaada 
wa Kisheria (LSF), tumeamua ku-
tumia Wiki ya Msaada wa Kisheria 
kuwafikia wananchi hao Unguja na 
Pemba,” alisema.

 Waziri Haroun aliwaomba wadau 
mbalimbali wa maendeleo kush-
irikiana na serikali katika ku-
hakikisha wananchi wanatatuliwa 
changamoto mbalimbali za kisheria 
hususani wanawake.

 “Nataka kuwaomba wadau mbal-
imbali kuungana na serikali katika 
kuwatatulia wananchi changamoto 
za kisheria hususani wanawake 
na watoto ambao ndio wahanga 
wakubwa wa udhalilishaji”, alieleza.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
LSF, Lulu Ng’wanakilala, alisema 
shirika hilo linaendelea kuwa wa-
fadhili wakubwa katika shughuli 
mbalimbali na huduma za upati-
kanaji wa haki nchini.

Alisema kwa LSF inaona faraja 
kubwa kuendelea kuwa wafa-
dhili wa maadhimisho hayo kwa 
mwaka huu ambapo inatokana 
na makubaliano ya miaka mitatu 
waliyoingia na Wizara ya Katiba 
na Sheria.  “Kupitia uwezeshaji wa 
kisheria LSF tumekuwa tukifanya 
kazi ya kukuza upatikanaji wa haki 
kwa wananchi wote hasa wanawake 
kwa kutoa ruzuku katika mashirika 
takribani 200 yanayotoa huduma 
za msaada wa kisheria na wasaid-
izi wa kisheria zaidi ya 200 nchi 
nzima” alisema.

Mkurugenzi wa Idara ya Msaada 
wa Kisheria, Hanifa Ramadhani 
Said, alisema huduma za msaada 
wa kisheria zinazotolewa na watoa 
huduma za msaada wa kisheria ni 
pamoja na ushauri wa kisheria na 
msaada wa uwakilishi mahakamani.

Alisema kwa mwaka 2019/2020 
watoa huduma wa kisheria wame-
wafikia wananchi 122,149 waki-
wamo wanawake 63,834, wanaume 
54,334, watoto wa kiume 3,029 na 
watoto wa kike 952 katika maeneo 
mbalimbali ya Unguja na Pemba

Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale Zanzibar, Lela Mohammed Mussa, akifungua mkutano wa wafanyabiashara na watendaji wa Benki ya 
Equity, wenye lengo la kuelezea fursa zinazopatikana katika benki hiyo, Unguja juzi.  PICHA: MPIGAPICHA WETU



H
IVI karibuni mwa-
namuziki wa kike wa 
Bongo Fleva, Dayna 
Nyange, ameachia 

ngoma kali ambayo amem-
shirikisha mkali kutoka Nigeria, 
Davido.

Ngoma hiyo inayoitwa ‘Elo’, 
pamoja na kuleta msisimko kwa 

mashabiki, lakini kumeibua 
mashaka ukaribu uliopo kati 
ya Dayna na Davido.

Hata hivyo, Dayna mwe-
nyewe ameliambia gazeti hili 
kwamba yeye ni mwanamke, 
hivyo vyovyote anaweza 
kufanya au kutokea katika 
maisha yake.

Hata utengenezwaji wa 
video ya wimbo  uliosimam-
iwa na Kesh Ofuobi, na kisha 
video yake kuongozwa na 
Nikmunah, inaaminika im-
eangamiza pesa nyingi kuliko 
wanamuziki wengine wa kike.

Hata hivyo, watu wa karibu 
na Dayna, wanasema wana-
muziki hao wawili wamekuwa 
karibu kiasi ambacho kila siku 
lazima wawasiliane.

“Hata sisi watu wake wa 
karibu tuna mashaka kuna 
zaidi ya kushirikiana kimuziki, 
kila siku lazima wawasiliane 
ni jambo zuri, lakini hajaweka 
wazi kwa sasa,” kinasema 

chanzo hicho.
Dayna mwenyewe amese-

ma kama watu wanafikiria 
jambo hilo, kwake si tatizo.

“Mimi ni mwanamke nina 
kila kitu kinachomvutia mwa-
namume, kama wanafikiria 
jambo hilo kwangu si tatizo, 
lakini kwa sasa mashabiki 
wangu waangalie kazi mpya 
ili tuendelee kuwa pamoja,” 
amesema Dayna.

Mwimbaji huyo wa vibao 
kama ‘Nivute Kwako’, na ‘An-
gejua’, tangu alipokuwa nchini 
Nigeria kuandaa ngoma hiyo, 
uvumi wa kuwa na uhusiano 
wa kimapenzi na Davido, 
ulisambaa kwa kasi katika 
mitandao ya kijamii.

Akon kweli 
wewe kidume
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Dayna amlewesha

Davido 
kimahaba?

KAROGEKA



RAPA mkongwe hapa nchini, Sister P, amesema mwone-
kano wake na kuvaa nguo za kiume, kulimpatia shida 
kupata wanaume baada ya wengi kuogopa kumsogelea.

Amesema kwake yeye jambo hilo hakuliweka kichwani, 
kwani suala la kutopenda wanaume lilikuwa nalo tangu 
zamani.

“Mimi ni mgumu kwa hiyo tangu zamani watu walikuwa 
wanaogopa kunifuata, walikuwa wananichukulia kama 
muhuni mwenzao, nahisi walikuwa wanajua wakinifuata 
naweza nikawapiga hata ngumi”. Amsema.

MWIMBAJI mkongwe wa muziki wa dansi, Mwinjuma 
Muumin, amesema, anajiandaa kushirikisha wasanii wa 
muziki wa kizazi kipya kwenye baadhi ya nyimbo za 
bendi yake iitwayo Special Band.

Baadhi ya wasanii ambao Muumin amesema atawa-
shirikisha, ni Zuchu, Nandy na wengine  ambao anaende-
lea kufanya nao mazungumzo.

Muumin alisema hayo, kwenye onyesho maalum la 
utambulisho wa wimbo wa sita wa bendi hiyo utaitwa 
‘Mkonga wa Tembo’.

“Tumetambulisha wimbo huu wa sita, na kuanzia sasa 
nitatafuta wasanii wa muziki wa kizazi kipya kuwashiriki-
sha kwenye baadhi ya nyimbo zetu nyingine ili kupata 
ladha tofauti katika muziki wetu,” amesema Muumin.
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na adam Fungamwango

MATUSI ni tamthilia kabambe 
iliyotungwa na gwiji la utunzi 
wa filamu, Madebe Lidai. Ni 
filamu inayoonyesha utofauti 
wa maisha ya mjini na kijiji. 
Malezi ya watoto wa mjini na 
kijijini. Pia tabia ya vijana wa-
naokulia mjini kwenda vijijini 
au kinyume chake. Ni tamthil-
ia inayotilia mkazo sana mila 
na desturi za Kitanzania, hasa 
zile za unyago kwa vijana wa 

kiume na kike jinsi ya kuji-
tambua kabla hawajakuwa na 
familia zao.

Imechezwa na wasanii 
Madebe mwenyewe, Sorgud 
Gurdson, Zaudia Shaaban, 
Haviti Ngokwe, Sabina Atha-
nas, Fidelis Anzigari na Aldis 
Said.

Bashite kijana kutoka mjini 
anawasili kwenye kijiji alicho-
zaliwa na kukulia marehemu 
mama yake. Amekwenda na 
mpenzi wake Chanuo kwa ajili 

ya kujitambulisha kwa babu 
na mjomba wake ili wampe 
baraka kwani ataka kuoa.

Hata hivyo umjini ume-
wakaa sana. Ile wanafika 
kijijini walikutana na mzee 
mmoja, mwanamke akam-
wambia mpenzi wake kuwa 
watu wa kijiji hiki wananuka. 
Mzee alikasirika, akajiapiza 
kulipa kisasi.

Tabia za msichana huyo 
ziliwachefua babu na mjomba 
wa Bashite. Nguo za kimjini, 

kuongeza na heshima yake, 
haikuendana na utamaduni wa 
kijiji kile.

Lidai ambaye ni mjomba wa 
Bashite alijitahidi sana kum-
wambia mpwaye na msichana.

Anawaambia kama anataka 
kutoa baraka, basi ni lazima 
msichana huyo achezwe 
kwanza unyago kwa sababu 
anavyoonekana hana tabia 
nzuri.

Msichana aliona kama 
anateswa au kunyanyaswa. 

Akaamua kutoroka. Hata 
hivyo njiani aliangukia kwe-
nye penzi la kijana mwingine 
kijijini hapo anaitwa Batani. 

Pia ana mke. Kumbe Batani 
alitumwa na mzee aliyetu-
kanwa na msichana yule kuwa 
ananuka siku alipoingia kijijini. 
Batani ni mmoja wa vijana 
wa mzee huyo aliyewafanyia 
tohara. Kumbe mzee yule ni 
ngariba.

Habari zinatapakaa kijijini 
hapo. hali ya hewa inachafu-
ka. Lakini Madebe anajitahidi 
kutuliza hali hiyo.

Ngariba akasema ni yeye 
ndiye aliyemtuma kijana wake 

huyo Batani kwa sababu ya 
kumfundisha adabu msichana 
huyo, kwani alimtukana waka-
ti anaingia kijijini hapo kwa 
kumwita mchafu na ananuka.

Bashite hamtaki tena 
mchumba wake kwa sababu 
katembea na kijana wa kijijini. 
Madebe anatuliza hali ya 
hewa.

Hatimaye kila mmoja 
akajiona ni mkosaji kwa 
wakati wake. Chanuo akasema 
kuna vitu amejifunza kutoka-
na na tukio hilo, na akaomba 
msamaha, huku akianza sasa 
kwenda hata kuchoma maji 
kisimani.

BaSi SaWa

NI mwendo wa bandika 
bandua! Ndivyo 
anavyosema staa wa 
Bogo Fleva, Ali Kiba, 
akimaanisha katika 
kipindi hiki cha joto 
itakuwa ni kukimbiza tu 
kwa ngoma za moto.

Katika ukurasa wake 
wa Istagram, Kiba 
ambaye ni bosi wa lebo 
ya Kings Music, ame-
waambia mashabiki 
wake kuwa baada ya 
‘Ndombolo’ kazi zingine 
zitaangushwa moja 

baada ya nyingine.
“Kipindi cha joto 

kimewadia, tunakwenda 
kuwafurahisha 
mashabiki kwa 
kudondosha moja baada 
ya nyingine,” amesema 
Kiba.

   

MSANII wafilamu hapa nchini 
Chuchu Hans, yupo katika 
harakati ya kuandaa shindano 
la Miss Tanga, litakalofanyika 
mwezi Agosti mwaka huu.

Akizungumza na BT, Chchi 
Hans amesema kwa sasa anaka-

milisha mipango ya kuwapata 
wadhamini ili kulifanya shindano 
hilo kuwa la kipekee katika 
ukanda huo.

 “Nimepata nafasi ya kuandaa 
shindano la Miss Tanga, nashuk-
uru kila kitu kinakwenda vizuri 

na nipo katika hatua ya mwisho 
kuwapata wadhamini watakaosa-
idia kulinogesha zaidi,” amesema.

Aidha, amewataka wasichana 
wa mkoa huo wenye sifa kuji-
tokeza kuomba nafasi zinazo-
takiwa kati ya 15 hadi 20.

na adam Fungamwango

WIKI iliyopita bendi ya Af-
rican Stars ’Twanga Pepeta.’ 
ilizindua albam yao mpya 
‘Penzi Sigara Kali’, kwenye 
ukumbi wa Break Point 
Makumbusho jijini Dar es 
Salaam.

Ilikuwa ni baada ya miaka 
minane ya kukaa bila kutoa 
albamu yoyote ile. Mara ya 
mwisho ilikuwa mwaka 2016 
jijini Mwanza ilipozindua al-
bam ya ‘Usiyaogope Maisha.’

Twanga Pepeta ni bendi ili-
yopitia mafanikio makubwa 
na changamoto nyingi.

Ilianzishwa mwishoni mwa 
mwanzoni mwa miaka ya 
2000.

Baada ya kulitesa soko la 
muziki nchini, baadaye zili-
undwa bendi zenye mlengo 
kama huo, ambazo zilipa 
ushindani mkubwa Twanga 
Pepeta na kunyang’anyana 
mashabiki.

TOT Plus Band
Ni bendi ya mwanzo 

kabisa iliyoanza kuitingisha 
Twanga Pepeta. Kwanza 
kabisa ilichofanya ni kum-
chukua kinara aliyekuwa 
kwenye kiwango cha hali 
ya juu na kipenzi cha bendi 
hiyo, Banza Stone.

Kujiunga kwa Banza 
kwenye bendi ta TOT kuli-
sababisha upinzani mkubwa 
wa bendi hizi mbili na pia 
kuipaisha.

Pili ikawa maarufu na 
kuwa mshindani halisi wa 
Twanga Pepeta, kiasi cha 
kuvuta mashabiki wengi 
zinapopambana laivu au ku-
pambanishwa kwenye redio 
na TV.

Mchinga sOund Band
Ilianzia mkoani Lindi, lakini 

ikaja kufanya makazi yake 
jijini Dar es Salaam. Ni bendi 
ambayo ilikuja kuisumbua 
mno Twanga Pepeta, kwa 
sababu iliwachukua baadhi 
ya wanamuziki wake kama 
Adolf Mbinga, Joseph Watu-
gulu, Rogat Hega ‘Katapila’ 
na wengineo.

Sister P kumbe mgumu 
tangu zamani
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Kiba kufanya kweli

Muumini awatamani 
Zuchu, Nandy
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5 zilizoitingisha Twanga 
Hali hii ilisababi-

sha mashabiki wa Twanga 
Pepeta kuiona si bendi rafiki 
kwao na kukawa na upinzani 
mkali si kati ya bendi hizo 
mbili tu, bali hata uongozi 
wa bendi hizo nao mara kwa 
mara ulikuwa ukiingia kwenye 
mzozo.

Chuchu Sound Band
Kama kuna bendi ambayo 

ilikuja kwa kasi na kuondoka 
kwa kasi vile vile ni hii. Chu-
chu Sound ni bendi ndogo tu 
ambayo iliundwa na baadhi 
ya wanamuziki wa Kikongo 
na Kitanzania, lakini ilitesa na 
kuzoa mashabiki wengi kwa 
muda mfupi na kuziacha bendi 
nyingine, ikiwamo Twanga 
Pepeta zikiulizana.

FM acadeMia
Baada ya kuipa changa-

moto Diamond Sound Band, 
wakati huo ikiitwa FM Musica, 
ilibadilisha jina na kujiita 
FM Academia. Sasa ikahamia 
kuipa wakati mgumu Twanga 
Pepeta, ikiwa na kina Nyosi El 
Sadaat. Ni bendi ambayo kwa 
kipindi kirefu imetoa ushinda-
ni mkubwa kwenye muziki wa 
dansi nchini hasa wa kizazi 
hicho kuanzia mwishoni mwa 
miaka ya ‘90 hadi leo.

sTOnO Musica ‘Wajela-
jela Original’

Historia ya bendi hii haito-
fautiani na ya Chuchu Sound. 
Ilikuja kwa moto mkali, lakini 
ukazimika ghafla. Ilisumbua na 
kutesa, si kwa Twanga Pepeta 
tu, bali bendi zote na hasa FM 
Academia ambapo wanamuzi-
ki wengi walitoka huko.

Baadhi ya wanamuziki wa 
FA Academia raia wa Congo 
DR walikamatwa kwa kuishi 
nchini bila vibali.

Walikaa rumande kwa muda 
na baada ya kutoka walitunga 
wimbo wa ‘Prison’ au ‘Chozi 
la Mnyonge,’ lakini muda 
mfupi tu baadaye, walijiengua 
kwenye bendi yao na kuunda 
Stono Musica ambayo ili-
yotoa vibao kama ‘Binadamu’,  
‘Jimmy Chocolate,’ ‘Majivuno’ 
na nyingine nyingi.

Matusi; Uswahili poa, vijijini  tatizo

Chuchu Hans kuandaa 
Miss Tanga 2021
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MSANII mkongwe wa filamu 
kutoka Nigeria, Waje, amefun-
guka kwamba binti yake huwa 
anamchunguza pale anaporudi 
nyumbani akiwa amelewa.

Staa huyo amesema hayo 
wakati anazungumza na Ebuka 
Obi-Uchendu, kwenye kipindi 
cha Rubbin Minds.

Kulingana na Waje, uzazi 
hauna mwongozo kamili na 
inafikia wakati watoto wanaji-
funza mengi kupitia wazazi, 
hasa wale  wasio na wenza.

MWIGIZAJI nyota wa Marekani, 
Ben Affleck na aliyekuwa mke 
wake Jennifer Lopez, wamezidi 
kuwapa presha watu baada ya 
penzi lao kurudi likiwa moto. 

Ben na Jlo, ambao waliachana 
mwaka uliopita, walianza 
kuonekana pamoja Mei 31, 
mwaka huu wakiwa katika ma-
haba mazito.

Wawili hao wamechukua vy-
umba katika hoteli ya kifahari 
ya Pendry iliyoko West Hol-
lywood, Calfonia wakila maisha 
kwa furaha.

JLo, Ben wazidi 
kujirusha

MWANAMUZIKI wa Marekani 
mwenye asili ya Senegal, Akon, 
amewaacha watu na butwaa 
baada ya kusema hana mpango 
wa kumshtaki mtu aliyeiba gari 
lake la kifahari.

Gari hilo aina ya Range 
Rover, liliibwa wakati akiwa 
kituoni akiongeza mafuta, la-
kini alifanikiwa kulipata baada 
ya kushirikiana kwa ukaribu na 
polisi.

Chanzo cha karibu na mkong-
we huyo kimeeleza kwamba 
hana mpango wa kuwasilisha 
malalamiko mahakamani, bali 
anafikiria namna gani anaweza 
kuondoka mtaani hapo ili 
kuachana na tabia hizo.

Akon kweli 
wewe kidume

Binti wa Waje 
ana vituko!

RAPA 
maarufu wa 
Marekani, 
Kanye West, 
inadaiwa 
yupo katika 
mapenzi 
mazito na 
mwana-
mitindo wa 
kimataifa 
kutoka 
Ufaransa, 
Irina Shayk.

Taarifa kutoka vyanzo mbal-
imbali, vinaeleza wawili hao 
walikutwa pamoja wakati msa-
nii huyo alipokuwa nchini humo 
kwa ajili ya sherehe ya kutimiza 
miaka 44 ya kuzaliwa kwake.

Picha zilizotolewa na gazeti la 
Daily Mail, walionekana waki-
furahia maisha katika mitaa 
mbalimbali siku ya Jumanne ya 
wiki hii.

Kanye West na mkewe, Kim 
kardashian, wapo katika haraka-
ti za kisheria za kupeana talaka 
baada ya kuwapo sitofahamu 
kwa muda mrefu kati yao.

West aopoa 
mtoto mwingine

UTATA umeibuka kuhusu jina 
la mtoto wa pili wa Prince 
Harry, baada ya kudaiwa jina 
alilopewa la Lilibet, hakupata 
ruhusa kutoka kwa bibi yake 
ambaye ni Malkia Elizabeth 
wa uingreza.

Ripoti moja inadai kuwa 
jina hilo ambalo ni la utani 
la Malkia Elizabeth, Harry na 
Meghan walimpatia mtoto 
wao bila kupata baraka ku-
toka kwa kiongozi huyo.

Chanzo kutoka kasri la 
kifalme, zinasema Malkia 
hakuulizwa na Meghan wala 

Harry, juu ya utumiaji wa jina 
lake la utani.

Hata hivyo, Harry amesema 
aliomba ruhusa kutoka kwa 
Malkia kumwita mtoto wake 
mchanga “Lilibet”, lakini 
wasemaji wa kifalme wa-
nasema Malkia hakuwahi 
kuulizwa.

Msemaji rasmi wa Prince 
Harry na Meghan Markle 
ambaye ni mwigizaji wa Hol-
lywood, amesema mwanam-
falme huyo alizungumza na 
familia yake mapema kabla 
ya tangazo.

Meghan, prince Harry

matatani kumuita 

mtoto jina la malkia

JUMAMOSI JUNI 12, 2021
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FURAHA YA MIUJIZA
lSimulizi ya aliyejifungua watoto 10
lMadaktari washindwa kuona wawili

Na mwandishi Wetu

TUKIO la miujiza, lakini kwa 
Gosiame Thamara Sithole, kwake 
limetokea kweli na kuamini kuwa 
Mungu akipanga, basi kila kitu ki-
takwenda kama kinavyotakiwa.

Mwanamke huyo wa Afrika 
Kusini, sasa ameingia katika rekodi 
mpya ya Dunia baada ya kujifungua 
watoto 10 kwa pamoja.

Idadi hiyo ya watoto ili-
washangaza watu wengi, kiasi 
ambacho baadhi waliita tukio hilo 
kama miujiza yaliyofanywa na 
Mungu ili kuonyesha uwepo wake.

Mume wake Gosiame anasema, 
hata wao wenyewe  walishangazwa 
na idadi hiyo ya watoto, kwani ka-
tika picha ya scan ilionyesha mke 
wake alikuwa na watoto wanane tu 
tumboni mwake.

Hata hivyo, kuzaliwa kwa wa-
toto hao kumeleta furaha nchini 
humo, kiasi ambacho serikali im-
ewapongeza wazazi na kuwatakia 
afya njema watoto hao.

“Ni wavulana saba na wasichana 
watatu. Nina furaha. Ninahisia. 
Siwezi kuzungumza mengi,’’ Tebo-
ho Tsotetsi ambaye ni baba wa wa-
toto hao aliiambia gazeti la Pretoria 
News. 

Ofisa mmoja wa Afrika Kusini, 
aliithibitishia shirika la utangazaji la 
Uingereza (BBC) kuhusu kuzaliwa 
kwa watoto hao.

Mmoja wa watu wa familia yao, 
ambaye hakutaka kutambuliwa, ali-
iambia BBC kuwa Bi Sithole alipata 
watoto 10, kati ya hao watano aliji-
fungua kwa njia ya kawaida na wa-
tano wengine kwa njia ya upasuaji.

Kutokana na tukio hilo, taasisi ya 
rekodi ya dunia ya Guinness,  ilise-
ma inachunguza kisa hicho.

Mpaka sasa mwanamke wa Mare-
kani ambaye alijifungua watoto wa-

nane, ndiye anayeshikilia rekodi ya 
Guiness ya mtu aliyejifungua wato-
to wengi zaidi mara moja anayeishi.

Katika tukio kama hilo lililori-
potiwa mwezi uliopita, mwanamke 
mwenye umri wa miaka 25, Halima 
Cisse kutoka nchini Mali, alijifungua 
watoto tisa.

Halima alijifungua watoto hao ka-
tika hospitali moja nchini Morocco, 

na afya zao zinaendelea vizuri.
Mara nyingi mimba nyingi zenye 

idadi kubwa ya watoto huishia ku-
haribika.

Hata hivyo, uzazi wa watoto zaidi 
ya watatu inakuwa  nadra kutokea 
na mara nyingi hutokana na utun-
gaji mimba wa kitaalam.

Lakini wanandoa hao wanasema 
wao ni tofauti kwani ujauzito uli-

tungwa katika njia ya kawaida .

HALI NGUMU
Gosiame  ambaye ana umri wa 

miaka 37, awali alijifungua watoto 
mapacha ambao kwa sasa wana 
umri wa miaka sita.

Alisemekana alikuwa mzima 
mwenye afya baada ya kujifungua 
baada ya kutimiza wiki 29 katika 

hospitali mmoja mjini Pretoria.
Hata hivyo, anasema ujauzito 

wake ulikuwa na hali ngumu ngu-
mu mwanzoni, kiasi ambacho ilim-
fanya kumuomba Mungu angalau 
kumuondolea baadhi ya kero.

Ilikuwa vigumu kwake kukaa 
kama watu wengine na usiku 
alishindwa kupata usingizi kutoka-
na kuwa na mawazo mengi  kuhusu 
kitakachomtokea wakati wa kuji-
fungua.

“Niliwaza  vipi watatosha tumbo-
ni mwangu? Wataweza kuishi vipi?” 
nilijiuliza mwenyewe.

Swali hilo alikuwa akiwauliza 
hata madaktari wake, lakini wal-
imtuliza kwa kumwambia mji wa 
mimba ulikuwa ukitanuka na hivyo 
itakuwa rahisi watoto hao kuishi.

Katika kipindi chote cha mawazo 
na maswali mengi, bado alikuwa 
akifahamu alibeba mimba ya wa-
toto wanane pekee.

Katika hali hiyo ya mashaka 
uchunguzi uliofanywa na madak-
tari walibaini Bi Sithole alikuwa 
anaumwa miguu kutokana na wa-
toto wawili kati ya wanane waliku-
wa katika mrija usio sahihi.

“Hilo lilitatuliwa na nimekuwa 
sawa tangu wakati huo. Natamani 
kuwaona watoto wangu,” alieleza.

Mume wake pia anasema aliku-
wa mwenye furaha ya kupindukia, 
na alihisi kama mmoja wa watoto 
waliochaguliwa na Mungu.

“ Ni muujiza ambao ninaushuku-
ru “. aliongeza kusema.

 Gosiame Thamara Sithole

Watoto wakiwa katika vyombo maalum vya kuwatunza Gosiame akiwa na mume wake, Teboho Tsotetsi 
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NEC: Huu uchaguzi mdogo
ndio mlango wa demokrasia

Na Bartholomew Wandi

U
CHAGUZI wowote ule 
uwe mkubwa au mdogo, 
ni muhimu kwa kukuza 
demokrasia na kutoa 

fursa kwa wananchi, kuchagua 
kiongozi wao wanayemtaka au 
kuchaguliwa. 

Tofauti ya Uchaguzi Mkuu na 
Uchaguzi Mdogo ni kwamba Uch-
aguzi Mkuu unahusisha kum-
chagua Rais na wabunge nchini, 
pia wawakilishi na masheha kwa 
upande wa Zanzibar.

Ni uchaguzi unaofanyika kila 
miaka mitano, baada ya Rais kuli-
vunja rasmi Bunge kwa mujibu wa 
sheria.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), huratibu na kusimamia uch-
aguzi mkuu wa Rais na wabunge 
wa Tanzania na madiwani wa Tan-
zania Bara, pia Tume ya Uchaguzi 
Zanzibar (ZEC) inasimamia uch-
aguzi wa Rais wa Tanzania Zanzi-
bar, wawakilishi na masheha.

Uchaguzi mdogo upo kwa ajili 
ya wabunge na madiwani Tanzania 
na Zanzibar, zikihusisha wawakili-
shi na masheha. 

Kisheria, hakuna uchaguzi mdo-
go wa Rais. Inapotokea, kiti cha 
Rais kuwa wazi kutokana na kifo, 
kujiuzulu, kupoteza sifa za uch-
aguzi au kutomudu kazi zake kuto-
kana na maradhi, Makamu wa Rais 
ataapishwa kuchukua nafasi, kama 
ilivyotokea nchini hivi karibuni. 

Katiba ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania inafafanua uchaguzi 
mdogo wa ubunge na udiwani una-
fanyika baada ya uchaguzi mkuu 
wa rais, wabunge na madiwani. 

Hiyo inatoa mantiki, Tanza-
nia ina chaguzi ndogo za ubunge 
na udiwani, pia Wawakilishi na 
Masheha Zanzibar. Hata hivyo, 
mara nyingi hawathamini chaguzi 
ndogo kama ilivyo uchaguzi mkuu, 
kiasi kwenye kampeni na siku ya 
kupiga kura hujitokeza watu wach-
ache sana.

Kimsingi, ni tendo linalowako-
sesha haki ya kikatiba ya kupata 
habari muhimu kutoka kwa wag-
ombea wanaoelezea sera zao, pia 
wasikilizaji wanatafakari, hatimaye 
wanatumia haki yao kidemokrasia 
kumchagua kiongozi anayewafaa 
kwa maendeleo.

Ni hali inayotoana na ushabiki 
kichama na kulalamikia kiongozi 
hafai, baada ya kuchaguliwa hatua 
inayofaa kufanyiwa kazi kupitia wa 
fursa za mapema.

NAMNA INAVYOELEKEA
Spika wa Bunge huitaarifu kishe-

ria Tume Taifa ya Taifa ya Uch-
aguzi. Siku za uteuzi si chini ya siku 
20 na haizidi 50, baada ya kutokea 

nYaandaa ‘kipenga’ majimbo, kata zinazosubiri

tukio linalosababisha uchaguzi.
Uchaguzi mdogo wa udiwani hu-

fanyika kwa Waziri mwenye dhama-
na wa Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), anayetangaza 
kuwapo kiti wazi cha diwani, baada 
ya kupewa taarifa ya maandishi na 
mwenyekiti wa halmashauri husika.

Sababu za uchaguzi mdogo wa 
ubunge na udiwani kufanyika ni 
iwapo mbunge au diwani, ama ame-
fariki au kajiuzulu; au kupitia sababu 
nyingine ni anatangazwa batili; kiti 
cha ubunge na udiwani unachuku-
liwa wazi au anakoma kuwa mwana-
chama wa chama kilichomdhamini  
ubunge au udiwani wake; mkasa wa 
kutenguliwa na mahakama.

Sheria inainisha kwamba uchagu-
zi mdogo wa Ubunge na Mjumbe 
wa Udiwani, hautafanyika ikiwa im-
ebakia miezi 12 kufanyika Uchaguzi 
Mkuu wa Rais, Wabunge na Madi-
wani.

UCHAGUZI MDOGO 
Zanzibar mnamo Julai 18, 2021 

kutakuwapo Uchaguzi Mdogo wa 
Ubunge katika jimbo moja la Konde, 
katika Halmashauri ya Wilaya 
Micheweni, kisiwani Pemba.

Pia, kuna uchaguzi wa Udiwani 
katika kata sita za Mbagala Kuu ka-
tika Halmashauri ya Manispaa ya 
Temeke, mkoani Dar es Salaam; Ndi-

rigish katika Halmashauri ya Wilaya 
Kiteto, Manyara; na Mitesa katika 
Halmashauri  ya Wilaya ya Masasi.

Mengine ni Halmashauri ya 
Wilaya Newala, mkoani Mtwara, 
Gare katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Lushoto, Mkoani Tanga na Chona 
katika Halmashauri ya Wilaya Ush-
etu, mkoani Shinyanga, baada ya 
Wawakilishi hao kufariki dunia.

Uchaguzi huu Mdogo wa Ubunge 
na Udiwani ni wa pili tangu kumal-
izika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2020.

Majimbo na kata ambayo tayari 
yameshafanya Uchaguzi Mdogo 
ni katika Majimbo mawili ya Mu-
hambwe wilayani Kibondo na 
Buhigwe Buhigwe Mkoani Kigoma, 
yote mkoani Kigoma.

Pia, kwa udiwani kuna kata tano 
za Buziku, iliyoko Chato; Bugalama 
wilayani Geita; Igunga mkoani Tab-
ora; Miuta, Mtwara; na Ligoma Tun-
duru.

Aidha, kabla ya uteuzi kuna kata 
wazi 16, lakini baada ya uteuzi wag-
ombea kutoka kata 11 walipita bila 
kupingwa, kata na halmashauri 
zao ziko katika mabano: Jana 
(Msalala), Kising’a (Kilolo), Igusule 
(Nzega), Sagara (Kongwa), Matem-
bwe (Njombe), Engutoto (Monduli), 
Kisiwani (Bumbuli), Iwiji (Mbeya), 
Mhezi (Same), Kikongo  (Kibaha) na 

Mmale (Uyui) 
Hadi sasa NEC imepanga uchuku-

aji fomu za Uteuzi wa majina kwa 
wagombea wa uchaguzi mdogo wa 
ubunge katika Jimbo la Kondena 
na uchaguzi mdogo wa udiwani  
wa kata hizo sita, utafanyika kati ya 
tarehe 21 na 27 mwezi huu.

UTEUZI, KAMPENI, KURA
Kampeni za uchaguzi huo mdogo 

kwa ajili ya ubunge na udiwani zi-
taanza tarehe 28 mwezi huu na ku-
dumu kwa wiki tatu zikiishia Julai 
17, siku moja kabla ya tarehe ya uch-
aguzi, Julai 18 mweaka huu.

Angalizo la Tume ya Uchaguzi ni 
wagombea wote watakaoteuliwa 
kwa nafasi za ubunge na udiwani 
wayaheshimu, kuyazingatia na 
kuyafuata maadili ya uchaguzi, 
yaliyotolewa kwa Uchaguzi Mkuu 
wa Rais, wabunge na madiwani ya 
Mwaka jana.

Tume ya Uchaguzi inasema, 
Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 
litawekwa wazi katika vituo vyote 
vya kupigia kura katika jimbo hilo 
moja na kata sita, zikiwa wazi vit-
uoni kwa nane, kabla ya uchaguzi 
yaani kati ya Julai 10 na 17 mwaka 
huu.

Dhumuni kuu ni kuhakiki majina 
mapema na vituo vya kupigia kura 
vitafunguliwa kati ya saa 1:00 asu-

buhi na kufungwa saa 10:00 Jioni, 
wapiga kura wanatakiwa kwenda 
katika vituo vya kupigia Kura waki-
wa na kadi za kupigia kura.

Wakati atakayeruhusiwa ni raia 
wa Tanzania aliyeandikishwa katika 
Daftari la Kudumu, sharti lingine ni 
kwa mmpiga kura awe na kadi halisi 
ya kupigia kura, ikiwa ni maelekezo 
ya Sheria ya Uchaguzi.

Kwenye Uchaguzi huo wa Ubunge 
katika majimbo mawili  na  Udiwani 
kwenye kata tano Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi imeelekeza wapiga Kura 
walioandikishwa katika Daftari la 
Kudumu la Wapiga Kura mwaka 
2015 na 2019/2020 na wamepoteza 
kadi, kufutika picha na maandishi 
au kukatika, watapiga kura kwa ku-
tumia hati za kusafiria, Kitambul-
isho cha Taifa au leseni ya udereva, 
ambazo picha na majina yanafa-
nana na kwenye daftari. 

Pia, angalizo, ni muda uliotanga-
zwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
na utakapoisha, hakuna mtu ata-
kayeruhusiwa kupiga kura, ila tu 
wale utakaowakuta wapo kwenye 
mstari.

n Mwandishi wa Ofisa Habari 
Mkuu  wa Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi  (NEC), Simu: + 255 754 
203015

Shughuli za upigaji kura zikiendelea. PICHA: MTANDAO.  
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Ufaransa mikakati vita dhidi ya ugaidi kubadilika
Paris, UFARANSA

RAIS Emmanuel Macron, ametoa wito 
kutaka kubadilishwa kwa kina uwepo wa 
jeshi la Ufaransa katika ukanda wa Sahel, 

Macron aliyasema hayo katika mkuta-
no na waandishi wa habari juzi jioni.

“Kwa kweli, hii inamaanisha kupun-
guzwa kwa wanajeshi wa Ufaransa ka-
tika eneo hilo na mwisho wa Operesheni 
Barkhane kama operesheni ya nje ya nchi, 
kwa faida ya muungano wa kimataifa un-
aoleta pamoja mataifa ya ukanda huo na 

Ulaya.
“Mfumo huu wa kuwepo kwetu huko 

Sahel hauendani tena na hali halisi ya ma-
pigano,” alisema Rais Macron. 

Alisema tangazo lililotolewa juzi kwam-
ba Ufaransa inajiondoa katika ukanda 
wa Sahel haimaanishi itapunguza vikosi 
vyake.

Macron alizungumzia wanajeshi wa 
Ufaransa watapunguzwa kutoka zaidi ya 
5,000 hadi mia kadhaa. 

Alitaja pia kufungwa kwa baadhi ya 
vituo vya jeshi la Ufaransa, bila kubaini-

sha vituo hivyo, akisema lengo ni kutoa 
ulinzi katika maeneo makubwa ambapo 
nchi husika zinajaribu kudhibiti hali ya 
mambo.

“Ushirikiano uliowekwa karibu na 
kikosi cha Ulaya Takouba, kilichozinduli-
wa mwezi Machi 2020, na kimetolewa 
wito wa kuimarisha vikosi vyake” alisema 
Macron. 

“Ufaransa itabaki kuwa uti wa mgongo 
wa kikosi hiki ambacho majeshi mengine 
ya Afrika na ya kimataifa yatashirikishwa.

RFI

Geneva, USWISI 

KWA mara ya kwanza katika kip-
indi cha miongo miwili, ajira za utotoni 
zimeongezeka na kufikia watoto milioni 
160.

Huenda takwimu hizo zikapanda kwa 
mwaka ujao wa 2022 iwapo hatua za 
haraka hazitachukuliwa kuwalinda wa-
toto.

Taarifa hiyo ni kwa mujibu wa ripoti 
iliyotolewa jana na Mashirika mawili ya 
Umoja wa Mataifa lile la kushughulikia 
watoto UNICEF na la ajira ILO mjini Ge-
neva Uswisi. 

Ripoti hiyo ya ILO na UNICEF ambayo 
imetolewa kuelekea siku ya kupinga 
ajira za utotoni Juni 12, imeeleza namna 
familia zilivyofanya uamuzi mgumu kwa 
watoto wao kuingia kwenye ajira ilihali 
wana umri mdogo na kinachohuzuni-
sha zaidi ni kuwa, watoto kati ya miaka 
mitano mpaka 11 ndio wengi zaidi ukil-
inganisha na watoto wenye umri kati ya 

miaka 11 mpaka 17.
Pia imeonya watoto milioni tisa, wapo 

kwenye hatari ya kuingia kwenye ajira 
ifikapo mwaka 2022, kutokana na athari 
za janga la corona na iwapo hatua za 
haraka hazitachukuliwa idadi hiyo in-
aweza kuongezeka na kufikia milioni 46.

“Tunapoteza muelekeo katika vita hii 
ya kukomesha ajira za utotoni” alisema 
Mkurugenzi Mtendaji wa UNICEF Henri-
etta Fore

“Sasa ukiwa ni mwaka wa pili kujifun-
gia ndani kupambana na corona, shule 
kufungwa uchumi kuathirika na kushu-
ka kwa bajeti za kitaifa, familia zimefan-
ya uamuzi mgumu. 

“Tunazishauri serikali na benki za 
maendeleo kuwekeza katika programu 
zitakazowatoa watoto kwenye ajira na 
kuwarejesha shuleni, pia kuzisadia fa-
milia, ili kuacha kufanya uamuzi mgumu 
wa kuruhusu watoto wadogo waingie 
kwenye ajira.”

Ripoti ilibainisha katika ukanda wa 

jangwa la Sahara, ndani ya miaka minne 
watoto milioni 16.6 wameingia kwenye 
ajira na wengi wao kutoka vijijini. 

Mkurugenzi Mkuu ILO, Guy Ruder 
alisema ni dhahiri wameshindwa ku-
walinda watoto.

“Takwimu hizi zinatuamsha kutoka 
kwenye usingizi, hatuwezi kuacha ku-
fanya kitu wakati kizazi kipya kipo ha-
tarini. Tukifanya ulinzi wa pamoja tuta-
saidia familia kuhakikisha watoto wao 
wanabaki shuleni hata wanapopatwa na 
hali mbayá ya kiuchumi. 

“Kuongeza uwekezaji vijijini na kwe-
nye masuala ya kilimo, huu ni wakati wa 
kuhakikisha tunavunja mzunguko wa 
umasikini na ajira za utotoni,”alisema 
mkurugenzi huyo.

Asilimia 70 ya watoto wameajiriwa 
kwenye sekta ya kilimo, ikifuatiwa na 
huduma ambayo ni asilimia 20, na asil-
imia 10 iliyobaki ni kwenye viwanda.

UN

Ajira utotoni tishio zafikia milioni 160
Mkutano G7 waegemea 
janga corona 
Cornwall, UINGEREZA

MKUTANO wa kilele wa kundi la mataifa tajiri na 
yaliyoendelea zaidi kiviwanda la G7, umeanza ka-
tika mji wa mwambao wa Cornwall nchini Uingereza, 
huku janga la virusi vya corona likigubika mazungum-
zo hayo ya siku tatu.

Sehemu ya viongozi wa wakuu wa mataifa ya kundi 
hilo wanaendelea kuwasili  kwenye hoteli ya fahari ya 
Carbis Bay, iliyo kwenye fukwe za mji wa Cornwall kwa 
mkutano huo wa G7 utakaojaribu kutafuta majibu 
kuhusu janga la virusi vya corona na hatua nzito nzito 
za kuufufua tena uchumi wa dunia.

Rais wa Marekani, Joe Biden na mwenyeji wake Wa-
ziri Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, walikuwepo 
mjini humo tangu Jumatano na jana walikuwa na ma-
zungumzo mapana kuhusu ushirikiano kati ya Wash-
ington na London.

Viongozi wa mataifa mengine ya kundi hilo, lin-
alojumuisha pia Ujerumani, Japan, Canada, Italia na 
Ufaransa walitarajiwa kuwasili Cornwall KUSHIRIKI 
mkutano huo ambao ni kwanza kufanyika ana kwa 
ana tangu kuzuka janga la corona karibu miaka miwili 
iliyopita.

Suala la chanjo za Covid-19 ni kitovu cha majadil-
iano 

Baada ya mkutano dhifa ya chakula cha pamoja ili-
yoandaliwa na Malkia Elizabeth wa Pili, ilifanyika.

Duru zinasema viongozi wa G7 watajadili kwa kirefu 
suala la chanjo za CoVID-19 wakilenga kutoa ahadi ya 
msaada  wa dozi bilioni moja za chanjo kwa mataifa 
masikini na msaada wa kifedha wa kujenga vituo zaidi 
vya kuzalisha chanjo duniani.

Viongozi wa kundi hilo wanaandamwa na shinikizo 
la kuwataka kutangaza mipango ya kutoa msaada wa 
chanjo, kufuatia malalamiko kwamba hakuna usawa 
katika usambazaji wa chanjo duniani

Kuelekea mkutano huo, Rais Biden alisema Mare-
kani itachangia dozi milioni 500 nyingine kwa mataifa 
92 masikini na kwa Umoja wa Afrika (AU) kabla ya Juni 
mwaka ujao.

“Tutaendelea kuzalisha chanjo, kutoa msaada wa 
dozi, kutoa ajira, kama wanavyosema hapa Uingereza, 
silaha mkononi, hadi dunia ivishinde virusi hivi” alise-
ma Biden.

DW

Algeria kufanya 
uchaguzi leo

Algiers, ALGERIA
ALGERIA inafanya uchaguzi wa bunge leo, wakati 

vuguvugu la maandamano likisihi wapigakura kusu-
sia, huku kukiwa na wasiwasi kwamba taifa hilo la Af-
rika Kaskazini linaweza kujikwamua kutoka kwenye 
janga la kisiasa na kiuchumi.

Serikali ya nchi hiyo inajaribu kuimarisha uhalali 
wake, huku ikikabiliana na vuguvugu la Hirak, ambalo 
limerejea tena barabarani Februari, baada ya kusiti-
sha maandamano kwa karibu mwaka mmoja kufuatia 
janga la corona.

Mwaka wa 2019, Hirak liliongoza maandamano ya 
maelfu ya watu na kupelekea kujizulu kwa kiongozi 
wa muda mrefu wa taifa hilo, Abdelaziz Bouteflika 
baada ya kutangaza nia ya kuwania urais kwa muhula 
wa tano.

Uchaguzi wa urais uliyofanyika miezi 18 iliyopita, 
ulishindwa na Abdelmadjid Tebboune, wakati ukiwa 
na chini ya asilimia 40 ya wapiga kura walioshiriki 
kulingana na takwimu rasmi.

Alhamis kiongozi wa upinzani Karim Tabbou, 
alikamatwa karibu na nyumba yake kulingana na ri-
poti iliyotolewa na ndugu yake. 

VOA

Rais wa Marekani, Joe Biden and Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, wakizungumza kabla ya kushiriki mkutano wa 
mataifa yenye nguvu kiuchumi duniani, G-7 mjini, Carbis Bay, Uingereza. PICHA: AP



18

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji 

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

Jumamosi Juni 12, 2021

Kwa Habari  Motomoto 

usikose Gazeti lako la 

Nipashe kila siku 

Tupigie 0782253676

Uza, 

Chenye Thamani  Kubwa Kwa Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  

Tupigie  0782253676



Jumamosi Juni 12, 2021 19

hadithi

kitu gani kimetokea.

*******************************
“Mwenyekiti hiki kijiji chako kina 

matatizo makubwa. Siku chache tu 
nilizokaa hapa,a nimegundua kuwa 
wewe ambaye umepewa jukumu la 
kulinda wanaanchi wote bila kuba-
gua, ni kama umeitenga familia ya 
mzee Ngoma.”

“Kijana una ushahidi na unachok-
isema?”

“Ushahidi wa kimazingira unao-
nyesha hivyo mzee Mataulo.”

“Kama upi?”
“Jambo lolote linalotokea kwa 

mzee Ngoma hulipi uzito, halafu un-
aonekana kama unawakandamiza.”

“Sikiliza, wewe bado kijana mdo-
go. Mimi nilikuwa rafiki sana wa 
mjomba wako mzee Malilo, lakini 
wewe mpwa wake unataka kuleta 
habari zako za mjini. Hapa wanaki-
jiji wote ni sawa.”

“Hapana Mwenyekiti. Siku 
nilipokuja tu, Bishada alitaka kubak-
wa. Mtuhumiwa nilimleta hapa.  
Juzi kavamiwa kule, kukosa mimi 
matukio haya yote si familia hii in-
gekuwa imeteketea? Halafu ume-
niita hapa, badala ya kunipongeza, 
unaniambia eti mimi nimeanza 
kukifanya kijiji kukosa na amani. 
Amani ipi wakati mimi natetea baa-
dhi ya wanakijiji wanaonyanyaswa 
na kukosa msaada?”

Yalikuwa ni maneno makali ya 
Denny mbele ya Mwenyekiti Matau-
lo. Alishindwa kujibu.

Ni kweli mzee Mataulo alikuwa 
mmoja wa wanakijiji wengi ambao 
waliingia kwenye kumbo wa ku-
toipenda familia ya mzee Ngoma. 
Sababu ni ile ile. Bishada. Hata 
yeye mwenyewe kwa kutumia cheo 
chake cha uongozi alishawahi kum-
tongoza Bishada na kumhakikisha 
usalama wake kama atamkubali.

Bishada alikataa kama kawaida 
yake. Kwa hiyo naye aliingia kwenye 
mtego uleule.

Denny alionekana ni hatari kwe-
nye mpango wa kutaka kumtimua 
mzee Ngoma na familia yake kwe-
nye kijiji kile.

Pamoja na kuonekana kuwa ana 
uwezo wa kupigana na silaha ya bas-
tola, lakini alionekana ana elimu ya 
uraia kwa sababu ya kuishi mjini.

“Kijana fuata kilichokuleta 
uondoke. Mambo ya huku wewe 
huyawezi.” Mwenyekiti Mataulo ali-
jikuta akijibu.

“Haya hebu nieleze mimi nina 
kosa gani?” Denny aliuliza. Alikuwa 
ameitwa kwenye Ofisi ya Kijiji baada 
ya mlio wa bastola kusikika kijijini 
hapo, kitu ambacho kilipingwa na 
baadhi ya wanakijiji kuwa kime-
sababisha hofu, wasiwasi, na amani 
kuvurugika.

Na ilipobainika kuwa ilikuwa ny-
umbani kwa mzee Ngoma, ndiyo 
kabisa.

Wanakijiji hao hao, wengi wao 
ndiyo waliounda kikundi cha kwen-
da kumdhuru mzee huyo, familia 
yake, ikiwezekana na yeye mwe-

Na Adam Fungamwango

“
Hapana hapana, msimuua 
binti yangu. Niueni mimi 
basi, huku muacheni hana 
kosa lolote...” Mzee ngoma 

alipaza sauti yenye hofu.
“Mzee hii tenda tu tumepewa 

sisi na watu ambao binti yako 
amewakataa, kwa hiyo hatuwezi 
kufanya kinyume na hapo.”

Haraka Denny alijitosa kwe-
nye kichaka ili kuangalia zaidi 
tukio hilo bila kuonekana. 

Alichoona ni vijana wanne, 
mmoja akiwa ameshika panga, 
wawili fimbo na mmoja kisu.

Denny tayari alishaambiwa 
kila kitu kuhusu familia ile. Ni 
familia ambayo haipendwi kiji-
jini hapo kutokana na msichana 
mrembo Bishada kukataa kuole-
wa na mtu yoyote hapo, hivyo 
amezua chuki.

Kwa maana hivyo alijua 
hakukuwa na msaada wowote 
utakaotolewa. Pia vijana wale 
kwa walivyojieleza ni kwamba 
wametumwa.

Alivuta taswira kama asinger-
udi sijui ingekuwaje. Alinyata na 
kusogea karibu. Alikuwa ame-
shawazungukia kwa nyuma. Se-
hemu ambayo wao wanaangalia 
mbele, yeye alikuwa nyuma yao.

Alijipapasa mfukoni, bastola 
yake ilikuwepo. “Ngoja niwa-
fanyie mchezo mmoja ambao 
utakuwa mfano kwa kijiji ki-
zima.” Alijisemea.

Alichomoa bastola yake na 
kutoka kwenye kichaka haraka 
akielekea kwenye tukio. 

“Nyie wapuuzi wekeni chini 
silaha zenu, vinginevyo nita-
mtoa mtu utumbo, pumbavu 
nyinyi.” Aliunguruma.

Uliofuatia hapo ni mshtuko. 
Kwa wahalifu ulikuwa ni mshtu-
ko maradufu kwa sababu hawa-
kutegemea kukutana na hali ile. 
Walichokijua wao ni kwamba 
mgeni yule alikuwa ameshaon-
doka. Hivyo walivamia pale ku-
muua Bishada. Baada ya hapo 
waende kuvamia nyumbani 
kwa mzee Malilo, wakammalize 
mgeni huyo. Ilionekana ujio wa 
mgeni ni hatari kwa wanaume 
wote kijijini hapo, kwani baada 
ya kumuokoa Bishada kwa sasa 
ameonekana kuwa naye karibu 
zaidi.

Nyendo zao zote zilikuwa zi-
nafuatiliwa. Kama vile haitoshi, 
Denny aliachia risasi moja juu 
iliyotoa mshindo mkubwa na 
kutetemesha kijiji. Kila mmoja 
alipatwa na hofu. Hawakujua ni 

MWANZONI ilionekana ni fahari. Wazazi kupata mtoto wa kike. Akaja kuwa msichana mzuri aliy-
eumbwa akaumbika na kutamaniwa na kila mtu, ni sifa kubwa. Wakati mwingine mzazi hupata 
hata vizawadi vidogo kutoka kwa watu mbalimbali bila kujua kuwa nia ni kutengeneza mazingira 
kwa binti yao. Kinyume chake mzee Ngoma na mkewe Fatuma wanapata mtoto wa kike Bishada 
ambaye anaondokea kuwa tishio kwenye kijiji cha Mtakuja kwa urembo wake.

Badala ya kuwa tija na faraha kwa wazazi wake anageuka kuwa balaa. Wazazi wanakuwa hawa-
na amani kutokana na vitisho mbalimbali ikiwemo kuuawa kutoka kwa watu mbalimbali ndani na 
nje ya kijiji hicho. Inakuwa tafrani. Kijiji hakikaliki. watu wanatafutana. Moto unawaka. Bishada 
mwenyewe maisha yake yanakuwa hatarini. Fuatilia kisa hiki ambacho kitakuacha mdomo wazi. 

hadithi
Aolewe au afe-10 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

nyewe Denny.
“Nimekwita kukuonya. Mimi sitaki 

kufanya kitu chochote. Usirudia tena 
kupiga risasi. Umeshtua watu wengi. 
Kijiji chote kina hofu. kwa hiyo na-
kuonya.”

“Ina maana mimi nimefanya kosa 
kupiga risasi juu? Nimefanya hivyo 
kwa sababu ya kuwaokoa wanakijiji 
wako. Na hata wale wavamizi baada 
ya kufanya hivyo wamekimbia. Lak-
ini sawa nimekuelewa.” Mazungum-
zo wa Denny na Mwenyekiti wa Kijiji, 
Matulo yakaishi hapo.

************************
“Baba kasema kuanzia leo ukalale 

nyumbani hadi siku ambayo tunaon-
doka.”

Ilikuwa ni sauti ya Bishada ikim-
wambia Denny, muda mfupi tu 
baada ya kutoka kwenye Ofisi ya Ki-
jiji.

Baada ya kuona muda unapita, Bi-
shada alitumwa kwenda kumuanga-
lia mgeni na kama kuna lolote basi 
akawaambie.

Familia ya mzee Ngoma tayari il-
ishamuona Denny kama mkombozi 
wao, hivyo pamoja na wao kuoneka-
na kulindwa, lakini pia na wao hwa-
kutaka wampoteze au baya lolote 
limpate.

Alionekana ni kama masiya ali-
yekuja kuwakomboa, au kutatua 
matatizo yote yaliyokumbana nayo 
tangu nyuma. Kwa bahati nzuri wa-
likutana njiani.

“Siyo kwangu tena?”
“Baba hatoweza kukwambia. La-

kini amemwambia mama na mama 
kaniambia mimi. Baada ya kunu-
surika jana, baba amesema wewe 
ukae nyumbani hadi siku zetu tano 
zilizobaki za kuishi kijiji hapa.”

“Sasa Bishada, hivi tayari mnapo 
kwa kwenda?”

“Sijui baba. Atakuwa amepata kijiji 
cha kuhamia.”

“Kwa nini usikubali tu barua ili 
muendelee kuishi hapa? Unajua 
wewe ndiyo unayemfadhaisha mzee 
wako?” Denny alimwambia Bishada 
huku akiwa amemshika mkono 
wakielekea nyumbani.

“Sitaki. Barua zote nimezikataa. 
Kama kuhama na tuhame tu.”

“Kuna barua ambayo ikija utai-
kubali?”

“Mwanzo sikutaka barua yoyote, 
ila kwa sasa kuna nafasi ya mtu 
mmoja ambaye mpaka sasa ha-
jaandika barua.” Bishada alisema 
huku kimtazama Denny kwa wizi.

“Akiandika?”
“Hiyo ndiyo naisubiri.”
“Nitaandika.”

itanedelea Jumamosi

uliofuatia 
hapo ni 
mshtuko. 
Kwa wa-
halifu 
ulikuwa ni 
mshtuko 
maradufu 
kwa sababu 
hawa-
kutegemea 
kukutana 
na hali ile. 
Walichoki-
jua wao ni 
kwamba 
mgeni yule 
alikuwa 
ameshaon-
doka. 
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ROME, Italia

ROBERTO Mancini anajiamini kwam-
ba, timu ya Italia itafikia nusu fainali 
ya michuano ya Euro 2020 iliyoaanza 
jana.

‘Azzurri’ hao jana walifungua pa-
zia la michuano hiyo kwa kucheza 
na Uturuki katika dimba la Olimpico 
hapo Roma.

Baada ya kukosa kufuzu michuano 
ya Kombe la Dunia mwaka 2018, 
sasa imekuwa ni miaka mitano tangu 
Waitaliano hao wacheze kwenye 
michuano mikubwa ya soka.

Lakini baada ya kuiongoza Italia 
kutofungwa katika mechi zake 27, 
inatajwa kama moja ya timu inayope-
wa nafasi kubwa ya kulibeba kombe 
hilo.

Na kocha huyo wa zamani wa Man-
chester City, anaimani kwamba kikosi 
hicho kina nafasi ya kufika nusu 
fainali ambayo itachezwa Uwanja wa 
Wembley.

“Nafikiri baada ya kila kitu tuli-
chopitia, sasa ni wakati wa kuwa na 
tabasabu nzuri usoni mwetu,” alisema 
akiwaambia waandishi kabla ya mch-
ezo wa jana.

“Hilo litakuwa baada ya mwezi 
mmoja, na tunataka watu wafurahie 
wenyewe uzuri wa kushabikia soka. 

“Nafikiri tutakuwa wa aina yake 
kwa kila mmoja katika dakika zote 
90, tutafanya kila kitu.”

Mancini: 
Italia 
itafanya 
makubwa 
Euro 2020

MADRID, Hispania 

THIAGO Alcantara amesema 
kwamba, kikosi cha Hispania 
kina njaa ya mafanikio kwenye 
michuano ya Euro 2020.

Kocha Luis Enrique atakion-
goza kikosi chake kufungua 
dimba kwenye michuano hiyo 
kwa kucheza na Sweden Ju-
matatu katika Uwanja wa La 
Cartuja mjini Seville.

Kikosi hicho kilikumbwa na 
dhahama baada ya Sergio Bus-
quets kukutwa na maambukizi 
ya virusi vya corona pamoja na 
Diego Llorente kabla ya mch-
ezo wa kirafiki dhidi ya Lithu-
ania, Jumanne.

Na Thiago, kiungo wa Liver-

pool anaona kwamba kikosi 
hicho kina njaa kali ya kupata 
mafanikio kwenye mashinda-
no hayo licha ya baadhi ya 
wachezaji wake kukumbwa 
na maambuziki ya virusi vya 
corona.

Aliliambia Marca: “Soka 
limebadilika. Licha ya vipaji 
timu itakayokuwa imejiandaa 
vizuri itashinda kwa ubora. 

“Tunazungumza kuhusu 
wachezaji bora Ulaya na 
mashindano bora kabisa.

“Tuna timu yenye vijana 
wengi na tupo tayari kwa 
mashindano haya na vijana 
wana njaa kubwa ya kufani-
kiwa.”

Hispania ina njaa na 
Euro 2020 - Thiago

BARCELONA, Hispania 

X
AVI Hernandez anakodolea 
macho nafasi ya ukocha 
Barcelona, ambapo atam-
noa nyota waliyecheza naye 

zamani, Lionel Messi na amesisitiza 
yupo tayari kufanya kazi hapo Camp 
Nou.

Gwiji huyo wa Barca kwa muda 
mrefu amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kuiona timu yake hiyo 
ya zamani na alikuwa anatajwa sana 
kabla ya Rais, Joan Laporta kuamua 
kumbakiza, Ronald Koeman.

Xavi alisaini mkataba mpya na Al 
Sadd Mei, mwaka huu, na kumfanya 
gwiji huyo mwenye umri wa miaka 
41 kubakia kwa kikosi hicho cha 
nchini Qatari hadi mwaka 2023.

Lakini Xavi, ambaye alikuwa aki-
shikilia rekodi ya kucheza mechi 
nyingi zaidi kwa Barca kabla hai-
javunjwa na Messi msimu huu, sasa 
anafikiria kuitaka kazi hiyo.

“Mara zote nipo sokoni,” alisema 
Xavi wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari Alhamisi wiki hii. 

“Klabu imeamua kuendelea na Ko-
eman na namtakia kila la heri.

“Kwa kipindi cha miezi hii minne 
iliyopita, sijawasiliana na (rais Lapor-
ta) au mtu mwingine yeyote kwenye 
bodi.

“Sijui ni wakati gani utakuja, lakini 
kwa upande wangu itakuwa ni ndoto 
nzuri kurudi tena Barca siku moja. 
Sina haraka sana, lakini nina matu-
maini itatokea.”

Xavi atamani 
kuinoa 
Barca, messi
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PARIS, Ufaransa

DIDIER Deschamps amebainisha 
kwamba, ataendelea kuwa kocha wa 
Ufaransa hata baada ya mkataba 
wake wa sasa kumalizika, ambao 
umebaki mwaka mmoja.

Deschamps aliiongoza Ufaransa 
kwenye fainali ya michuano ya Euro 
2016 na kushinda Kombe la Dunia 
mwaka 2018 akiwa na ‘Les Bleus’ hao.

Yeye ni kocha wa tatu baada ya 
Mario Zagallo na Franz Beckenbauer 
– ambao wameshinda Kombe la Dunia 
wakiwa wachezaji na makocha, huku 
pia akitarajiwa kuweka historia mpya 
kama ataiongoza Ufaransa kushinda 
Euro 2020 mwaka huu.

Ufaransa ilitinga fainali ya michua-
no hiyo wakati ilipocheza kwenye 
ardhi yake mwaka 2016, na kama 
Deschamps atabeba taji hilo mwaka 
huu atakuwa mtu wa kwanza kushin-
da Euro na Kombe la Dunia kama 
mchezaji na kocha.

Hata hivyo, michuano hiyo inaweza 
kuwa ya mwisho kwake kuongoza 
Ufaransa, kwani mkataba wake wa 
sasa unamalizika mwishoni mwa 
mwaka 2022, baada ya Kombe la 
Dunia nchini Qatar.

Lakini Deschamps, hana mpango wa 
kuondoka kwenye nafasi hiyo, hasa 
kwa sababu anaungwa mkono na 
Shirikisho la Soka la Ufaransa, FFF.

“Naweza kuendelea baada ya mwa-
ka 2022 kwa makubaliano na rais,” 
alisema Deschamps akiiambia RTL.

“Watu wanataka mimi nibaki na ma-
tokeo ndio yanayohitajika. Nitafanya 
kitu fulani, lakini ningependa kuende-
lea kuwapo.” 

LONDON, England

K
LABU ya Chelsea imesema 
ipo tayari kumuuza kiungo 
wake, Hakim Ziyech kwe-
nye usajili wa msimu ujao, 

licha ya kukaa kwa msimu mmoja 
tu.

Ziyech anaelezwa kushindwa 
kukidhi matarajio ya Chelsea katika 
msimu huu wa kwanza kwani haku-
wa kwenye kikosi cha kwanza cha 
makocha aliofanya nao kazi, Frank 
Lampard na Thomas Tuchel.

Chelsea ndiyo ilishinda mbio 
za kumnasa Ziyech kutoka Ajax 
Amsterdam ya Uholanzi baada ya 
kuonyesha kiwango kizuri kwa mi-
simu kadhaa mfululizo na klabu 
nyingi za Ulaya kuwania saini yake 
zikiwamo Manchester United, Real 
Madrid, Barcelona na Bayern.

Taarifa zinasema klabu za Italia, 
Napoli na AC Milan zimeweka wazi 
kumhitaji mchezaji huyo raia wa 
Morocco ili kuongeza nguvu kwe-
nye vikosi vyao kwa msimu ujao na 
zipo tayari kwa dau lolote.

Takwimu za Ziyech akiwa Chel-
sea msimu huu wa 2020-2021, zina-
onyesha amecheza mechi 23 za Ligi 
Kuu England na kufunga mabao 
mawili na mechi 16 za mashindano 
mengine ikiwamo Ligi ya Mabingwa 
Ulaya ambapo amefanikiwa ku-
funga kucheka na nyavu mara nne, 
hivyo amefunga mabao sita katika 
michezo 39.

Ziyech hana 
chake 

chelsea

LONDON, England. 

BILIONEA wa Spotify, Daniel Ek, 
ameongeza dau katika mpango 
wake wa kutaka kuinunua Ar-
senal, na sasa ameweka mezani 
pauni bilioni mbili.

Ek, ambaye ni shabiki wa Ar-
senal ofa yake ya mwanzo ya 
kununua timu hiyo ilikwama na 
sasa tajiri huyo raia wa Sweden, 
amekuja na ofa ya pili na anaami-
ni inaweza kumshawishi mmiliki 
wa klabu hiyo ya Emirates, Stan 
Kroenke kufanya biashara.

Ofa yake ya kwanza ya pauni 
bilioni 1.8 ilikataliwa mwezi uli-
opita, kabla ya sasa kuongeza 
pauni milioni 200.

Katika ofa yake ya mwanzo, Ek 
alisema kitu ambacho alijibiwa 

na wamiliki wa Arsenal wa sasa, 
Mmarekani Kroenke ni kwamba 
hawana shida ya pesa, lakini 
anaamini kwa kupandisha dau 
zaidi linaweza kufanya mchakato 
huo ukakubalika.

Kambi ya bilionea Ek, ilisema 
“hatuendi kokote hadi hapo tut-
akapoona hili dili limekamilika.”

Watu wa ndani wa klabu ya 
Arsenal wamekiri wanatarajia 
kupokea ofa ya pili ya kuhusu 
mpango wa kuinunua timu hiyo 
kwa mujibu wa Daily Mail.

Ek anajaribu kutumia mwanya 
wa michuano ya European Su-
per League ambayo imewafanya 
mashabiki wa Arsenal kuwa-
chukia wamiliki wa klabu hiyo 
kwa sasa ili kufanikisha mpango 
wake wa kuibeba jumla timu hiyo.

Bilionea atoa ofa 
kuinunua Arsenal

Deschamps 
hafikirii 
kuitosa 
Ufaransa
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Chelsea yakomaa na hakimi

CHELSE inataka kumsajili beki wa kulia wa Inter 
Milan na Morocco, Achraf Hakimi, 22. Mchezaji huyo 
amekuwa akinyatiwa pia na klabu ya PSG. (Times)

odoi mtegoni Chelsea

IWAPO Chelsea itamsajili Achraf Hakimi, inaweza 
kusikiliza ofa za kumuuza winga wa England, Hudson 
Odoi, 20 au Tino Livramento, huku Aston Villa ikiwa na 
hamu ya kumsajili beki huyo wa kulia. (Guardian)

Psg yamuwinda dembele

KLABU ya Paris St-Germain inachunguza hali ya 
mshambuliaji wa Ufaransa, Ousmane Dembele, 24, 
ambaye mkataba wake na Barcelona umesalia mwaka 
mmoja kumalizika. (Marca)

sterling atajwa barCa

BARCELONA inafikiria kumsajili nyota wa England na 
Manchester City, Raheem Sterling, ambaye anaonekana 
kama chaguo lao kuchukua nafasi yake Ousmane Dem-
bele kama hataongeza mkataba wake.

messi atakiwa marekani

MMILIKI wa Inter Miami, Jorge Mas, amethibitisha 
kwamba yeye na mmiliki mwenza wa klabu hiyo, David 
Beckham wamekuwa na mazungumzo na Lionel Messi, 
33. (Miami Herald)

neyma amlilia mbaPPe Psg

NYOTA wa Brazil, Neymar 29, aliweka sharti aliposaini 
mkataba mpya na PSG kwamba hawatamuuza msham-
buliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe, 22, msimu huu. (AS)

sPurs yamtaka thuram

KLABU ya Tottenham Hotspur wanafanya mazun-
gumzo na winga wa Borussia Monchengladbach, Marcus 
Thuram, 19, kwa ajili ya kumsajili. Thuram ni mtoto wa 
mshindi wa Kombe la Dunia na Ufaransa mwaka 1998, 
Lillian. (RMC Sport)

winks anatakiwa sPurs

MKURUGENZI wa michezo wa Tottenham, Fabio 
Paratici, amesema wanafikiria kumsajili, Harry Winks, 
25. (Football Insider)

Xhaka mali ya roma

AS Roma wanakaribia kukamilisha taratibu za 
kumsajili kiungo wa kati wa Arsenal, Granit Xhaka, 28. 
(Corriere dello Sport)

sabitzer kuondoka

KIUNGO wa RB Leipzig, Marcel Sabitzer, 27, anataka 
kuondoka katika klabu hiyo ya Bundesliga. (Athletic)

lamPard atajwa PalaCe

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Frank Lampard, 
amerejea kazini, lakini safari hii katika klabu ya Crystal 
Palace baada ya mazungumzo na kocha wa zamani wa 
Wolves Nuno Espirito Santo, kugonga mwamba. (Mirror)

Man United wagonga 
MwaMba kwa Sancho

zisikuPite

dondoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

O
FA ya kwanza ya Man-
chester United kwa ajili ya 
kumsajili  Jadon Sancho, 
imekataliwa na Borussia 

Dortmund, kwa mujibu wa BBC 
Sport.

Man United imekuwa
 ikimuwania kwa muda

 mrefu Sancho ambaye ni
 mchezaji wa timu ya

 Taifa ya England mwenye 
umri wa miaka 22.

Na mapema juzi Man United 
ilitoa ofa ya awali ya pauni mil-
ioni 67 kwa ajili ya kumsajili winga 

huyo, lakini ilikataliwa na miamba 
hao wa Ligi Kuu Ujerumani, Bun-
delsiga.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Dort-
mund bado wameshikilia msi-
mamo wa kutaka angalau pauni 
milioni 77.5 ili kuwa tayari ku-
muachia mchezaji huyo. 

Mapema Januari mwaka huu, 
United walikaribia kumsajili San-
cho, lakini dili hilo likafa katika 
dakika za mwisho.

Na kipindi hiki cha usajili wa 
majira ya joto, Man United waliku-
wa na uhakika wa kumsajili nyota 
huyo kwa ajili ya kuimarisha kikosi 
chao tayari kwa msimu mpya wa 
2021-2022.

Hata hivyo, kikosi hichyo cha 
kocha Ole Gunnar Solskjaer, sasa 
kitatakiwa kuongeza dau ili kufikia 
kiwango kinachotakiwa na Dort-
mund kuruhusiwa kumsajili nyota 
huyo.

Taarifa zaidi kutoka pale Ol Traf-
ford zinaeleza kuwa, iwapo ma-
zungumzo mengine ya kumsajili 
Sancho yatagonga mwamba, Man 
United huenda ikawawinda nyota 
wengine kuziba pengo la winga 
huyo.

Nyota wanaotajwa sasa kuwani-
wa na Man United ni pamoja na 
Hudson Odoi, Ousmane Dembele 
na nyota wa Juventus, Christiano 
Ronaldo.

    Hudson Odoi, Dembele, Ronaldo sasa 
waendelea kutajwa baada ya...

habari miChezo



Manyama tayari Azam FC, 
sasa yageukia ‘mapro’ 

Ofisa Uhusiano wa MultiChoice Tanzania, Grace Mgaya, akitoa ufafanuzi wa namna ya kutuma maombi ili 
kupata udhamini wa mafunzo ya uandaaji filamu yanayotolewa na Kampuni ya MultiChoice kupitia programu 
ya MultiChoice Talent Factory, jana Kivukoni, Dar es Salaam. Katikati ni Katibu Mtendaji wa Bodi ya Filamu 
Tanzania, Dk. Kiagho Kilonzo na kushoto ni Emmanuel Ndumukwa, Mkurugenzi wa Maendeleo ya Kazi za 
Filamu nchini. NA MPIGAPICHA WETU

habari michezo
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Saada Akida na Adam Fungam-
wango

BAADA ya kuweka wazi usajili wa beki 
wa kushoto kutoka Ruvu Shooting, Ed-
ward Manyama, uongozi wa Azam FC 
umesema mchakato wa kuimarisha 
kikosi chao unaendelea, huku sasa iki-
tajwa kuwania saini ya mlinzi wa kulia 
wa Coastal Union, Hassan Kibailo.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar 
es Salaam jana, Mtendaji Mkuu wa 
Azam FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’, 
alisema wamekamilisha usajili wa 
Manyana kwa mkataba wa miaka mi-
tatu kukitumikia kikosi cha timu hiyo 
kuanzia msimu ujao.

Alisema usajili wa nyota huyo ni 
mapendekezo ya ripoti waliyokabi-

dhiwa na kocha George Lwandami-
na kuelekea maboresho anayotaka 
kuyafanya katika baadhi ya nafasi.

“Tumemalizana na Manyama kwa 
kufuata kanuni zote za usajili baada 
ya huyo, tunaendelea na mchakato 
wa usajili kwa wachezaji wa kigeni 
kwa nafasi alizozihitaji kwa lengo la 
kuimarisha kikosi chetu kwa msimu 
ujao.

“Kuhusu wachezaji wa kigeni, tayari 
mchakato unaendelea na tunahitaji 
kuwa na kikosi bora zaidi ili kufanya 
vizuri katika michuano inayotuka-
bili kwa msimu ujao ikiwamo Ligi Kuu 
na michuano ya kimataifa; Kombe 
la Shirikisho barani Afrika,” alisema 
Popat.

Hata hivyo, Azam imeonekana 

kutaka kuimarisha beki wa kulia 
na kushoto kwa kusajili mabeki wa 
Kitanzania kuwasaidia Mzimbabwe 
Bruce Kangwa na Mganda Nicolaus 
Wadada.

Kuhusu Kibailo kuwindwa na Azam 
FC, beki huyo alimwambia mwandishi 
wetu kuwa ni kweli mkataba wake na 
Coastal Union unaisha mwisho mwa 
msimu huu na kuna timu nyingi zi-
namhitaji, lakini hakuitaja moja kwa 
moja Azam FC.

“Ni kweli mkataba wangu na Coast-
al unaisha mwisho wa msimu huu na 
kuna timu nyingi zinanihitaji na zime-
wasiliana na mimi, lakini bado nipo 
na viongozi wangu wa Coastal kama 
wanaweza kunifanya nibaki au vipi,” 
alisema beki huyo.

Na Mwandishi Wetu

K
AMPUNI ya MultiChoice kwa 
kushirikiana na Bodi ya Filamu 
Tanzania, imetangaza  rasmi 
fursa ya mafunzo ya uandaaji 

wa filamu kwa vijana wa Kitanzania 
kupitia programu maalum inayojulika-
na kama MultiChoice Talent Factory. 

Programu hii ilizinduliwa
 rasmi Mei 2018 na imekuwa

 ikitoa mafunzo maalum ya
 uzalishaji filamu katika aka-
demi maalum za MultiChoice

 Talent Factory Academy. 
Akizungumza wakati wa ufunguzi 

rasmi wa kupokea maombi kwa awa-
mu ya tatu, Mkuu wa Uhusiano Mul-
tiChoice Tanzania, Johnson Mshana, 
alieleza kuwa programu hiyo ni muen-
delezo wa programu maalum iliyod-
hamiria kuleta mabadiliko katika tas-
nia ya filamu barani Afrika. 

“Baada ya miaka miwili ya mafani-
kio, MultiChoice inajivunia kutangaza 
awamu nyingine ya mafunzo ya uanda-
aji wa filamu kwa vijana wa Kitanzania 
wenye wito na masuala ya filamu. 

“Tulianza kwa kupeleka vijana 
wanne katika akademi maalum kule 
Nairobi nchini Kenya Oktoba 2018, ki-
sha vijana wengine wanne Oktoba 2019 
ambao walihitimu mafunzo yao Aprili 
mwaka huu, na leo tunafungua rasmi 
dirisha la kupokea maombi kwa vijana 
wengine wa Kitanzania wenye wito 
na kazi za filamu kwa ajili ya darasa la 
mwaka 2022. 

Maombi yote yatapokelewa kwa njia 
ya mtandao kupitia tovuti yetu ya htt-
ps://cte.multichoicetalentfactory.com/
Home/MTFHome. Na mchakato wa us-
ajili utafanyika Julai hadi Agosti, mwaka 
huu na majina ya vijana watakaokidhi 
vigezo yatatangazwa mara baada ya 
mchakato kumilika ama kwa msaada 
zaidi namna ya kujiunga wasiliana na 

grace.mgaya@mutichoice.co.tz au simu 
namba 0765 065300,” alisema Mshana.

Kwa upande wa Katibu Mtendaji wa 
Bodi ya Filamu Tanzania, Dk. Kiagho 
Kilonzo, kwanza alipongeza Kampuni 
ya MultiChoice kwa kuwa mstari wa 
mbele katika kuleta mapinduzi kwenye 
tasnia ya filamu hapa nyumbani Tanza-
nia. 

“Binafsi ni shuhuda wa jitihada zina-
zofanywa na Kampuni ya MultiChoice 
katika kuhakikisha kwa pamoja tu-
naipeleka mbele tasnia hii na kufika 
katika viwango vya kimataifa. 

“Hakika hii ni fursa ya kipekee kwa 
vijana wetu na ninapenda kuchukua 
nafasi hii kuwahamasisha vijana wote 
wenye wito na masuala ya filamu na 
sanaa kwa ujumla  kuitumia nafasi hii 
ipasavyo ili kuweza kujifunza, kubadil-
ishana ujuzi na hatimaye siku zijazo 
nchi yetu iweze kupata waandaji wa 
kazi zenye maudhui ya hali ya juu,” 
alisema Dk. Kilonzo

MultiChoiCe yatangaza 
Mafunzo uandaaji filaMu

Na Shufaa Lyimo

MASHINDANO ya kutunisha misuli 
kwa wanaume na wanawake, yanata-
rajiwa kufanyika Oktoba 15, mwaka 
huu jijini Dar es Salaam, imeelezwa.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam wiki hii, 
Mwenyekiti wa Kamati ya mashinda-
no hayo, Nilesh Batt, alisema yata-
fanyika kwa mara ya nane tangu 
kuanzishwa kwa shirikisho la mchezo 
huo hapa nchini.

Mwenyekiti huyo alisema kabla 
ya kuanza kwa mashindano hayo 
wataandaa semina kwa ajili ya kuwa-
piga msasa majaji wote ambao wata-
simamia ili waweze kufahamu kanuni 
ya mchezo huo, ambao umesaidia 
vijana wengi kupata ajira.

“Maandalizi kwa ajili ya mashindano 
hayo yanaendelea vizuri, kadhalika 
kutakuwa na zawadi ambazo zita-
tolewa kwa washindi wote, hivyo 
tunaomba Watanzania kujitokeza kwa 
wingi siku hiyo ili kushuhudia vipaji 
vitakavyoonyeshwa na washiriki 
wetu,” alisema Nelish.

Alizitaja zawadi zitakazotolewa 
kuwa, mshindi wa kwanza kwa kwa 
wanaume (Mr. Tanzania), ataibuka 
na Sh. milioni tano na kwa upande 
wa wanawake (Miss Fitness General) 
akizawadiwa Sh.milioni tatu.

Katibu Mkuu wa shirikisho hilo 
(TBBF), Francis Mapugilo, alisema wa-
shiriki watakaoshiriki kinyang’amyiro 
hicho ni wale wenye miili ambayo 
misuli yao inaonekana kutuna zaidi, 
huku akifafanua kwamba kupitia 
mchezo huo wamefanikiwa kutoa 
washiriki kwenda kushindana nje ya 
nchi na kurudi nyumbani wakiwa na 
medali za ushindi.

“Oktoba 12, tutafanya mchujo wa 
washiriki na kubaki na wale ambao 
watakuwa wamekidhi vigezo vya 
mashindano, lengo ni kuwa na timu 
bora,” alisema.

Watunisha 
misuli 
kushindana 
Oktoba



Jumamosi Juni  12, 2021

Na Adam Fungamwango

MAKOCHA wa timu za Simba na Yanga chini 
ya miaka 20, wamefunguka kuhusu suluhu 
waliyopata juzi usiku katika Uwanja wa Azam 
Complex kwenye mechi ya Kundi A ya Ligi ya 
Vijana Tanzania Bara kwa umri huo.

Wakati Kocha Mkuu wa Yanga, Said Maulidi, 
akisema kuna wakati wachezaji wake wa-
likuwa wakiingia mchecheto kutokana na 
mekelele ya mashabiki nje ya uwanja, Kocha 
Mkuu wa Simba, Nico Kiondo, amesema timu 
yake ingeweza kuibuka na ushindi kama 
vijana wake wangetumia vizuri nafasi chache 
walizopata.

“Ndiyo, sisi tulikuwa tunatumia masham-
bulizi ya kushtukiza na ni kweli wenzetu 
walikaa sana na mpira, lakini hiyo haikuwa 
sababu ya kutoka suluhu nao ya bila kufun-
gana. Nilitengeneza mkakati niwafunge ili 
nipate ubingwa, lakini kwa bahati tumetoka 
sare. Kuna wakati ilibidi nipige kelele sana 
kwa sababu niliona wachezaji wangu wana-
potea, hasa mabeki. Makelele ya mashabiki 
nje yalionekana kuwachanganya sana, unajua 
hawa ni vijana na si mara kwa mara wanaku-
tana na mashabiki wengi vile,” alisema winga 
huyo wa zamani wa Yanga.

Naye kiungo wa zamani wa Simba, Kiondo, 
yeye alisema walimiliki kwa kiasi kikubwa 
mpira, lakini vijana wake hawakutumia nafasi 
chache walizozipata.

“Yanga hawakunizidi, wao walifanya 
mashambulizi ya kushtukiza tu, lakini mimi 
nilitawala mchezo, ila vijana wangu hawaku-
wa makini kumalizia nafasi,” alisema.

Katika mechi nyingine ya Kundi hilo la A, 
JKT Tanzania iliibuka na ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Mwadui FC, hivyo kukaa kileleni 
ikiziacha Simba na Yanga zikishika nafasi ya 
pili.

Simba, Yanga SC
wafungukia suluhu

UKUrasa  22

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Na Mwandishi Wetu

Z
IKIWA zimebaki saa chache kabla 
ya dirisha la kuchukua na kureje-
sha fomu za kuwania uongozi wa 
juu wa Shirikisho la Soka nchini 

(TFF) kufungwa leo saa 10:00 alasiri, mti-
fuano huo umezidi kuwa mgumu baada 
ya jumla ya wagombea tisa kujitokeza ku-
chukua fomu wakiwa na lengo la kukitaka 
kiti cha Rais anayetetea nafasi yake, Wal-
lace Karia. 

Jana waliongezeka wagombea 
watatu waliochukua fomu

 za kuwania kiti cha urais wa 
shirikisho hilo katika Ofisi za

 TFF na kufanya jumla sasa
 kuwa 10 pamoja na Karia, am-
bao ni mwandishi, mchambuzi
 na wakala wa wachezaji, Ally
 Saleh kutoka Zanzibar, Rahim

 Kangezi na mwanadada pekee,
 Hawa Mniga.

Hivyo sasa wanaungana na Mwenyeki-
ti wa zamani wa Yanga na Mbunge wa 

     Tisa wamvaa Karia, Hawa awa mwanamke 
pekee kutaka kumng’oa, Wakili Kibamba afunguka...

Mtifuano mkali uchaguzi TFF

Kiungo wa Klabu ya Simba na timu ya Taifa ya Uganda, Injinia Taddeo Lwanga (juu), akikutana na kig-
ingi kutoka winga wa kulia wa timu ya Taifa ya Afrika Kusini (Bafanabafana), Denwin Farmer, wakati 
wa mechi ya kimataifa ya kirafiki iliyopigwa Uwanja wa Orlando, Afrika Kusini juzi na kumaliza kwa 
Waganda hao kulala kwa mabao 3-2. PICHA: MTANDAO

INJINIA...

Man Utd wagonga mwamba kwa Sancho

Kinondoni (CCM), Abbas Tarimba, kiungo 
wa zamani wa Yanga, Ally Mayay Tembele, 
Deogratius Mutungi, Evans G. Mgeusa, 
mwandishi na mchambuzi wa soka, Oscar 
Oscar na Mbunge wa Jimbo la Mwera mji-
ni Zanzibar, Zahor Mohammed Haji.

Kwa upande wa nafasi ya Kamati ya 
Utendaji kwa Kanda namba 1- Dar es Sa-
laam, Lindi, Morogoro, Mtwara na Pwani 
waliochukua fomu ni wagombea nane 
ambao ni Lameck Nyambaya, Liston Kata-
bazi, Michael Petro, Saady Mohamed Kim-
ji, Athuman Kingome Kambi, Elyson Mwe-
ladzi, Michael Petro na Muharam Mazoka. 

Kanda namba 2- Arusha, Kilimanjaro, 
Manyara na Tanga ni Khalid Abdallah na 
Zakayo Mjema huku Abousufian Sillia, 
James Mhagama na Joseph Ngunangwa 
wakichukua fomu kwa Kanda namba 3- Ir-
inga, Mbeya, Njombe, Ruvuma na Songea.  

Kwa upande wa Kanda namba 4 - Do-

doma, Shinyanga, Simiyu na Singida wal-
iojitokeza kuchukua fomu ni Mohamed 
Aden, Osuri Kosuri na Hamisi Juma Kitilia 
wakati Kanda namba 5- Geita, Kagera na 
Mwanza ni Salum Umande Chama na Ve-
datus Lufano na kwa Kanda namba 6- Kat-
avi, Kigoma, Rukwa na Tabora ni Blassy M. 
Kiondo na Issa Mrisho Bukuku.

Aidha, Mwenyekiti wa Kamati ya Uch-
aguzi ya TFF, Wakili Kiomoni Kibamba, 
jana alimwambia mwandishi wetu kuwa 
mwitiko wa wagombea hasa nafasi ya 
urais ni mzuri, hivyo anatoa wito kwa 
wanafamilia wenye nia ya kugombea ku-
tumia siku moja iliyobaki (leo) kuchukua 
na kurejesha fomu hizo.

“Yapo maoni mengi kutoka kwa Watan-
zania kuhusu mchakato wa uchaguzi un-
aoendelea hivi sasa. Ushauri wetu kwao ni 
kuendelea kufuatilia, kwa vile mchakato 
unaendeshwa kwa kuzingatia miongozo 

iliyopo ambayo ni Katiba ya TFF pamoja 
na Kanuni za Uchaguzi wa TFF,” alisema.

Kuhusu wagombea waliowaandikia 
kuomba mwongozo au kuwapa mapende-
kezo yao kuhusiana na uchaguzi huo, 
Kibamba alisema wamewapa majibu kwa 
maandishi.

Alisema mbali ya kuendesha mchakato 
huo, moja ya majukumu ya kamati hiyo 
baada ya uchaguzi ni kutoa tathmini nzi-
ma na mapendekezo kama yatakuwapo 
kwa mamlaka zenye nguvu ya kurekebi-
sha katiba, sheria, kanuni pamoja na tara-
tibu.

“Kama taratibu zilivyo, Katiba au Ka-
nuni za uchaguzi haziwezi kufanyiwa 
marekebisho wakati mchakato unaende-
lea,” alisema Wakili Kibamba.
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