
UKURASA 2

Mkutano wa CCM 
ulivyoacha maswali

29 / 11 /  2022

TZS.6,326,956
BILAL  RASHID  KALAMBWANDE

Jumapili Desemba 11, 2022 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

www.ippmedia.com

ISSN 0856 • No. 0581156

Ramani ya mauaji ya trafiki 
yawasilishwa mahakamani

YANGA KAZI MOJA KWA KURUGENZI LEO UK.24MICHEZO KATUNI  UK.6

UKURASA  3

Wabaini
hujuma 

Daraja la
Magufuli

YALIYOMO

SERIKALI ya Uingereza kupitia mfuko wa 
UK Aid imepanga kutumia Sh. bilioni 271 
kwa ajili ya kutekeleza Mradi wa Shule Bora 
ambao utatekelezwa katika mikoa...

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba, ameishukuru Serikali ya Jamhuri 
ya Korea kwa kutenga dola za Marekani 
bilioni moja zitakazotolewa kwa njia ya...

MWENYEKITI wa Umoja wa Wanawake 
wa Chama Cha Mapinduzi (UWT), Mary 
Chatanda amesema hatasita kuwashughu-
likia wanawake viongozi, wakiwamo...

UKURASA WA 5

UKURASA WA 5

UKURASA WA 8

BILIONI 270/- KUTUMIKA 
MRADI WA SHULE BORA

UWT KUMSAIDIA RAIS 
SAMIA KUWAJIBIKA 
VIONGOZI WAZEMBE

TANZANIA YAISHUKURU 
KOREA KUTENGA MKOPO 
WA MABILIONI

NECTA yaandaa
mtihani kwa ajili 
ya waliofanya 
udanganyifu la VII

Katibu Mkuu mstaafu wa 
CCM, Yusuf Makamba

Katibu Mkuu mstaafu wa 
CCM, Dk. Bashiru Ally.

Mwenyekiti wa CCM Taifa, 
Rais Samia Suluhu Hassan

Rais mstaafu Dk. Jakaya 
Kikwete

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mwanza, SACP Wilbroad Mutafungwa (wa pili kushoto), akionyesha kwa waandishi wa 
habari jana, vifaa vya ujenzi wa daraja la Kigongo-Busisi maarufu Daraja la JPM, vilivyokamatwa baada ya kuibwa 
na baadhi ya wafanyakazi wa ujenzi wa daraja hilo, kwa kushirikiana na watu wengine.  PICHA: VITUS AUDAX 

UKURASA 9

UKURASA 2

UKURASA 3

DESEMBA 11, 2022

Faida za kitanda cha mbao

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

Ukurasa  12

SHEREHESHEREHE

Ukurasa  15
Ukurasa 13

Mavazi 
yaliyotamba
2022

Furahia ngozi
murua



Jumapili Desemba 11,  20222

HABARI KITAIFA

Mkutano mkuu CCM ulivyoacha maswali 
Na Mwandishi Wetu 

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
wiki hii kilifanya Mkutano Mkuu 
wa Taifa wa 10 katika Ukumbi 
wa Mikutano wa Jakaya Kikwete 
( JKCC) jijini Dodoma. Mkutano 
huo uliofanyika Desemba 7 na 8 
chini ya Mwenyekiti wake, Rais 
Samia Suluhu Hassan, ulikuwa 
wa kikatiba na hufanyika kila 
baada ya miaka mitano. 

Mkutano Mkuu huo ambao 
pamoja na mambo mengine 
uliwachagua mwenyekiti wa 
taifa, makamu wenyeviti bara 
na Zanzibar na wajumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Taifa (NEC) ku-
toka makundi ya wanawake na 
wanaume pande zote. 

Rais Samia alichaguliwa tena 
kuwa Mwenyekiti wa Taifa wa 
CCM huku Abdulrahman Kinana 
akiendelea kuaminiwa katika na-
fasi ya Makamu Mwenyekiti Bara 
na Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, alichaguliwa kuwa 
Makamu Mwenyetiki Zanzibar.

Licha ya viongozi hao wakuu 
wa chama kuchaguliwa, mkuta-
no huo mkuu umeacha maswali 
mengi ambayo yanashindwa ku-
toa majawabu ya moja kwa moja 
huku wateule ndani ya chama na 
serikali wakiwekwa njiapanda 
kuhusu uhakika wa kuendelea 
kutumika katika nafasi walizo 
nazo. 

KIPORO MABADILIKO 
Kama ilivyo ada unapofanyi-

ka mkutano mkuu wa Taifa,  
mabadiliko makubwa hutara-
jiwa hasa katika sekretarieti kwa 
maana ya Katibu Mkuu na naibu 

makatibu wakuu wa Bara na 
Zanzibar,  wakuu wa idara za 
fedha na uchumi, itikadi na uen-
ezi, organaizesheni, na siasa na 
uhusiano wa kimataifa. 

Tofauti na ilivyozoeleka, ma-
badiliko ya sekretarieti hiyo 
yamewekwa kiporo huku ikia-
hidiwa kuwa yatafanyika siku 
chache zijazo. Sekretarieti hiyo 
huteuliwa na NEC, hivyo ma-
jaliwa ya vigogo walioko katika 
nafasi hizo yako mikononi mwa 
wajumbe wa chombo hicho am-
bacho ni kama bunge la chama. 

Kutokana na hali hiyo, wa-
jumbe wa sekretarieti, wakion-
gozwa na Katibu Mkuu, Daniel 
Chongolo, presha inapanda, 
mara inashuka kwa kuwa ha-
waelewi mustakabali wao kama 
wataendelea au la.  Miongoni 
mwao waligombea ujumbe wa 
NEC huku baadhi wakipeta na 
wengine kuangukia pua.

SERIKALI KUFUMULIWA 
Katika hotuba yake ya kufunga 

mkutano huo, Mwenyekiti wa 
Taifa wa CCM,  Rais Samia, aliom-
ba wajumbe wa Mkutano Mkuu 
wampe ridhaa ya kuifumua seri-
kali yake kwa kile alichoeleza 
kuwa kuna baadhi ya wateule 
wake hawaendani na kasi yake. 

Hali hiyo inazua maswali ni 
mabadiliko gani yatatokea kwa 
azma ya Rais Samia kuifumua 
serikali kama alivyoomba. Azma 
hiyo haijabainisha ni eneo gani 
ambalo anakusudia kufumua, 
hivyo kuwafanya wateule wake 
kuwa katika hali ya wasiwasi. 

Iwapo atadhamiria kweli ku-
fanya mabadiliko makubwa 

Mahakama 
yapokea 
ramani mauaji 
trafiki 
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu 
Mkazi Kisutu imepokea 
ramani ya tukio la mauaji ya 
askari wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani, Sajenti Mensah 
aliyeuawa akiwa kazini eneo 
la mataa ya Sayansi, Kijitony-
ama Julai 22, 2016 kama kiele-
lezo katika kesi hiyo.

Kijana Amani Filipo 
anatuhumiwa kumuua Sa-
jenti Mensah kwa kumpiga 
risasi baada ya kumvamia 
katika kibanda cha polisi cha 
kupumzikia kilichoko mataa 
ya Sayansi kwa lengo la ku-
taka kupora.

Kielelezo hicho kilipokewa 
juzi na Hakimu Mkazi Mkuu, 
Romuli Mbuya wa Mahakama 
hiyo baada ya shahidi namba 
tano, askari polisi Hassan 
Luto kuiomba Mahakama 
ikipokee kama kielelezo.

Akiongozwa na Wakili wa 
Serikali Mwandamizi Yas-
inta Lyimo, Luto ambaye ni 
mpelelezi wa kesi hiyo, alidai 
kuwa Julai 23, 2016, alikuwa 
kazini akiendelea na maju-
kumu yake ya kazi.

Alidai kuwa aliitwa na 
mkubwa wa kazi yeye na 
wenzake wawili; Sajenti Bisi-
ma na Sajenti Ndege, wakipe-
wa jalada la mauaji ya Sajenti 
Mensah kwa ajili ya upelelezi 
na walikwenda eneo la tukio.

“Tulikuwa tunalifahamu 
eneo hilo, lakini tulikuwa 
tukiongozwa na askari Ashi-
rafu ambaye siku ya tukio 
alikuwapo, kwa hiyo alichora 
ramani ya tukio hilo na kuhoji 
mashahidi mbalimbali katika 
eneo hilo,” alidai.

Luto alidai kuwa ramani 
hiyo aliyoichora ilionyesha 
Sajenti Mensah pamoja na 
shemeji yake wakati tukio 
linatokea walikuwa wamesi-
mama, shemeji yake akiwa 
nje ya kibanda hicho.

“Ninaitambua ramani hii 
kwa sababu niliichora na 
nimeweza kuitambua kwa 
sababu ya mwandiko wangu 
na sahihi yangu, ninaiomba 
mahakama ipokee kama 
kielelezo katika kesi hii,” ali-
omba Luto.

Hakimu Mbuya alikubali-
ana na ombi hilo, akapokea 
kielelezo hicho, ambapo 
upande wa mashtaka ume-
funga ushahidi wa masha-
hidi sita na mshtakiwa Amani 
ataanza kujitetea kesho.

Luto akijibu maswali ya 
Wakili wa mshtakiwa, Has-
san Kiangio alidai eneo la Ki-
jitonyama lina benki, lakini 
si benki zote zinalindwa na 
askari polisi.

Mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) Taifa, Freeman Mbowe (kusho-
to), akimpongeza Rais wa tano wa Ukraine, Petro 
Poroshenko (katikati), baada ya yeye na Waziri 
Mkuu wa zamani wa nchi hiyo, Yulia Tymoshenko 
(hayupo pichani), kutangazwa kuwa washindi 
wa tuzo ya Bush-Thatcher 2022, kwa kupigania 
uhuru wa nchi yao, inayotolewa na Umoja wa 
Vyama vya Kidemokrasia Duniani (IDU), wakati 
wa kilele cha mkutano wa IDU, jijini Washington 
DC, Marekani mwishoni mwa wiki.  Tuzo hiyo, 
iliwahi kutolewa kwa Chadema mwaka 2020. Kulia 
ni Mwenyekiti wa IDU na Waziri Mkuu mstaafu 
wa Canada, Stephen Harper. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

BELIA JOHN MWIGURA 
anatangaza kupotea kwa 

kadi ya gari aina ya TOYOTA 
RACTIS yenye usajili 

namba 
T  570 DCG. Kwa yeyote 
atakaeiona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

KW/RB/5644/2022

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI
MARIA IRENE TUTAH 

anatangaza kupotea  kwa kadi 
ya gari aina  ya TOYOTA RAUM   
yenye usajili namba T 758 DKF 

, CHASSIS NAMBA: 
NCZ200047239 na ENGINE 
NAMBA: 1NZB167359. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

DSM/PHQ/RB/463799/2022.

kwa kile alichosema ni kuifu-
mua serikali, maana yake ni 
kwamba mawaziri na naibu 
mawaziri, makatibu wakuu na 
naibu makatibu wakuu, wakuu 
wa mikoa na wakuu wa wilaya, 
makatibu tawala wa mikoa na 
wakurugenzi wa halmashauri 
wako katika hofu kubwa ya ku-
kumbwa na fumuafumua hiyo.

Mbali na wateule hao kuwa 
katika hali ya hofu, wananchi 
nao wako katika taharuki ya 
kutaka kujua ni mkeka gani wa 
wateule utaanza kutolewa na 
upi utafuata. 

Pia wananchi hao na hata wa-
teule wanajiuliza swali ambalo 
halina majibu ya moja kwa moja 
kwamba je, itafika Krismasi na 
Mwaka Mpya bila kuwapo mab-
adiliko? 

Aidha, kutokana na taarifa 
hiyo ya kufumuliwa kwa seri-
kali, baadhi ya wateule kwa 
maana ya mawaziri na manaibu 
wao, makatibu wakuu na ma-
naibu wao, wakuu wa mikoa na 
wilaya, na wakurugenzi wa hal-
mashauri, wameingiwa na hofu 
huku miongoni mwao wakish-
erehekea sikukuu za mwisho na 
mwanzo wa mwaka kwa hofu 
kama wataendelea kuwapo kati-
ka timu ya Samia au watatupwa 
nje.

MBIO URAIS 2025
Kwa muda mrefu tangu Rais 

Samia aingie madarakani na 
baadaye kuchaguliwa kuwa 
Mwenyekiti wa Taifa, kumeku-
wa na maneno na minong’ono 
kuwa kuna kundi ambalo li-
najiandaa kumpinga katika 
kinyang’anyiro cha urais ndani 
ya chama hicho mwaka 2025. 

Licha ya minong’ono hiyo 
na taarifa kusambaa kwenye 
mitandao ya kijamii, Rais Sa-
mia mwenyewe aliwahi kusema 
kuna watu ndani ya serikali 
yake wana mipango ya kuwania 
urais, hivyo akasema ni vyema 
awaondoe katika safu yake ya 
uongozi ili wakajiandae vizuri 
badala ya kuwa nao na matokeo 
yake wakamhujumu katika jiti-
hada za kuwaletea wananchi 
maendeleo. 

Jambo hilo alilitimiza mape-
ma mwaka huu alipofanya mab-
adiliko makubwa katika Baraza 
la Mawaziri  kwa kuwaacha 
baadhi ya wakongwe walioku-
wamo katika awamu zilizopita 
na ambao walikuwa katika na-

fasi nyeti. 
Mbali na kutekeleza hilo, 

wakati wa mkutano mkuu uli-
omalizika majuzi,  Rais mstaafu 
na Mwenyekiti mstaafu wa CCM, 
Jakaya Kikwete, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, na katibu Mkuu 
mstaafu wa CCM, Mzee  Yussuf 
Makamba, walitoa kauli ambazo 
zilionyesha kwamba ndani ya 
chama mambo si shwari husu-
san mbio kuelekea mwaka 2025. 

Viongozi hao bila kuuma 
maneno, walikemea vikali juu 
ya watu wanaomendea urais 
mwaka 2025 na kusisitiza kuwa 
kama kuna mtu au kikundi cha 
watu ndani ya CCM waachane 
na mpango huo. Zaidi  ya hapo, 
walisema wazi kuwa hakuna 
mtu ndani ya CCM wa kumpinga 
Rais Samia utakapofika wakati 
huo. 

KAULI ZA WAZEE 
Mbali na mbio za urais ndani 

ya CCM mwaka 2025, kume-
kuwa na baadhi ya watu ndani 
ya chama hicho wanaopinga 
jitihada za Rais Samia ikiwamo 
kumkosoa kupitia mitandao ya 
kijamii na kuleta maneno ya 
uchochezi. 

Hali hiyo iliwaibua wazee, Kik-
wete, Mzee Makamba na Rais 
Mstaafu wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, ambao walitoa 
kauli nzito dhidi ya watu hao am-
bao walielezwa kuwa ni watovu 
wa maadili, hivyo wanapaswa 
kushughulikiwa na ikiwezekana 
wachukuliwe hatua kali iki-
wamo kufukuzwa uanachama. 
Kauli hizo za wazee zimeibua 
maswali ikiwamo, je wanao-
daiwa kumpinga Rais Samia iki-
wamo katika kinyang’anyiro cha 
urais mwaka 2025 wataitwa na 
kamati ya maadili ya chama na 
kuchukuliwa hatua? 

ANGUKO LA VIGOGO
Uchaguzi wa wajumbe wa 

NEC kwenye Mkutano Mkuu wa 
CCM, umewaacha baadhi ya wa-
dau wa siasa na maswali yasiyo 
na majibu. Hiyo ni kutokana na 
baadhi ya vigogo na wakongwe 
ndani ya chama na serikali 
kuangukia pua. 

Miongoni mwa walioanguka 
ni mawaziri na naibu mawa-
ziri walioko ndani ya serikali, 
mawaziri wa zamani na wakuu 
wa idara za sekretarieti ya CCM. 
Anguko hilo linaibua swali, je,  
mwisho wao wa kisiasa umeka-
ribia?                      
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Polisi wabaini hujuma kwenye Daraja la JPM
Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwan-
za limekamata vifaa mbalimbali 
vilivyoibiwa kwenye mradi wa 
ujenzi wa Daraja la Kigongo-Bu-
sisi, maarufu Daraja la JPM.

Vilevile, jeshi hilo linamshi-
kilia mlinzi wa Kampuni ya Ul-
inzi ya Cops Security Tanzania, 
Bwire Manyama kwa tuhuma za 
kushirikiana na wezi hao kuiba 
vifaa hivyo kwa kutumia mitu-
mbwi ya wavuvi.

Kamanda wa Polisi mkoani 
hapa, Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Polisi Wilbroad Mu-
tafungwa alisema jana kuwa 
tukio hilo la wizi linahusisha pia 
baadhi ya wafanyakazi wa mra-
di huo. Kamanda Mutafungwa 
alisema kuwa Alhamisi ya wiki 
hii, majira ya saa 1:30 asubuhi, 
Jeshi la Polisi lilipokea taarifa ku-
toka kwa kampuni ya ujenzi wa 
daraja hilo ya China Civil Engi-
neering Construction Corpora-
tion (CCECC), kuhusu wizi huo. 
Alisema kupitia taarifa za kiin-
telijensia walifika katika Kiton-
goji cha Busisi Madukani kwe-
nye nyumba inayomilikiwa na 
Makona Samwel na kukuta vitu 
mbalimbali vikiwa vimefichwa 
huko.

“Upekuzi uliofanywa katika 
chumba cha Halfani  Seif am-
baye ni mfanyakazi wa kampuni 

ya CCECC kama fundi nondo, 
tulifanikiwa kuvikuta vifaa vy-
ote vilivyoibiwa  katika mradi,” 
alisema.

Kamanda Mutafungwa al-
ivitaja vifaa hivyo vilivyokuwa 
vimeibwa ni pamoja na mashine 
saba za kuchomelea, stick za 
kuchomelea vyuma aina ya THJ 
422 maboksi 30, welding cable 
na drilling bit mbili, vyote tham-
ani yake haijafahamika.

Alidai uchunguzi wa awali 
umeonyesha wezi hao wal-
ishirikiana na mfanyakazi wa 
kampuni ya CCECC, Humphrey 
William ambaye ni fundi wa 
kuchomelea pamoja na mlinzi 
Manyama.

Alisema kwa sasa wanamshi-
kilia Bwire pamoja na gari lenye 
namba za usajili T 707 BPG aina 
ya Toyota NOAH, rangi nyeusi, 
linalodaiwa kuhusika katika 
kubeba vifaa hivyo siku ya tukio.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma gari hilo lilikutwa limetele-
kezwa eneo la Busisi Madukani 
wilayani Sengerema.

Ofisa Utawala wa kampuni 
ya CCECC, Yang Neng aliiomba 
serikali kuendelea kuimarisha 
ulinzi na kufanya msako wa 
mara kwa mara katika daraja 
hilo ili kudhibiti vitendo vya 
wizi vinavyorudisha nyuma 
mwenendo wa ujenzi wa daraja 
hilo.

NECTA yaja na mtihani mpya darasa la VII
Na Romana Mallya

BARAZA la Mitihani (NECTA) 
limetoa fursa kwa watahiniwa 
2,194 waliofutiwa matokeo ya 
Mtihani wa Kumaliza Elimu ya 
Msingi (PSLE) mwaka huu, ku-
fanya mtihani wa marudio utaka-
ofanyika kwa siku mbili kuanzia 
Desemba 21 baada ya wadau ku-
lalamika.

Katika mtihani huo uliofanyika 
kwa siku mbili kuanzia Oktoba 
5 mwaka huu na matokeo yake 
kutangazwa Desemba Mosi, wa-
tahiniwa hao sawa na asilimia 
0.16 ya watahiniwa 1,350,881 
walibainika kufanya udanganyi-
fu. Akizungumza na waandishi 
wa habari jana mkoani Dar es 
Salaam, Kaimu Katibu Mtendaji 
wa NECTA, Athumani Amasi 
alisema baada ya matokeo hayo 
kutangazwa, baraza limeende-
lea kupokea malalamiko kutoka 
kwa wadau wakiwamo wazazi na 
walezi.

Amasi alisema wadau 
wamelalamika kuwa udang-
anyifu uliofanyika katika mtihani 
huo, ulipangwa na kutekelezwa 
na uongozi wa shule husika, 
walimu na wasimamizi wa mti-
hani ambao waliwapatia watahi-
niwa majibu ya mtihani. “Wadau 
wamelalamika kwa kuzingatia 
umri wa watoto waliofutiwa ma-
tokeo, wasingeweza kuyakataa 
majibu waliyopewa na walimu 

au wasimamizi wa mtihani.
“Baraza limetafakari kwa 

kina malalamiko ya wadau 
na kuona kuwa ni ya msingi, 
hivyo limeamua kuwapa fursa 
watahiniwa 2,194 waliofutiwa 
matokeo, kufanya mtihani wa 
marudio mapema badala ya ku-
subiri hadi mwakani,” alisema. 
Amasi alisema mtihani wa maru-
dio umepangwa kufanyika kwa 
siku mbili kuanzia Desemba 21 
mwaka huu.

Alisema kwa watahiniwa am-
bao shule zao zimefungiwa kuwa 
vituo vya mtihani, watafanyia 
mtihani wao kwenye vituo vya 
jirani na shule zao na wale am-
bao hawakufungiwa watafanyia 
shuleni kwao.

“Mtihani huu wa marudio 
utaendeshwa na kusimamiwa na 
Kamati za Uendeshaji Mitihani 
za mikoa husika kwa kuzingatia 
kanuni na taratibu za uendeshaji 
wa mitihani ya taifa,” alisema.

Aliongeza kuwa matokeo ya 
watahiniwa watakaorudia mti-
hani yatawasilishwa mapema 
kwenye mamlaka zinazohusika 
na uteuzi wa wanafunzi wataka-
ojiunga na kidato cha kwanza 
mwakani, ili waanze masomo 
pamoja na wenzao. Alipoulizwa 
kama utaratibu huo ndiyo utaku-
wa mpya ndani ya baraza, Amasi 
alisema hawatagemei tena shule 
kufanya udanganyifu kama wa 
mwaka huu. Alisema katika ma-

tokeo ya mtihani huo, baraza 
lilivifungia vituo vya mtihani 24 
sawa na asilimia 0.13 ya vituo 
17,935 vya mitihani vilivyothibi-
tika kupanga na kufanya udang-
anyifu katika mtihani huo.

Alivitaja vituo 24 vilivyofungi-
wa na vituo vipya mbadala vi-
takavyotumika kwenye mtihani 
huo kwenye mabano kuwa ni 
High Challenge (Arusha), Kili-
manjaro (Arusha, Arumeru), Al-
Hikma (Sandali, Dar es Salaam), 
St. Anne Marie (Temboni, Ubun-
go), Kadama (Maweni, Chato) na 
Jamia (Nshambya, Manispaa ya 
Bukoba).

Vingine ni Karume (Nsham-
bya, Manispaa ya Bukoba), Ka-
zoba (Kambarage, Karagwe), 
Rweikiza (Nshambya, Manispaa 
ya Bukoba), Leaders (Mika, Ro-
rya), St. Severine (Rubondo, Bi-
haramulo) na Moregas (Turwa, 
Tarime). Vituo vingine ni Busara, 
Kivulini na Mugini ambavyo wa-
tahiniwa wake watafanya mtiha-
ni wa marudio kwenye kituo cha 
Magu mkoani Mwanza; Musabe 
na Olele watafanyia kituo cha 
Buhongwa jijini Mwanza.

Vingine ni Peaceland (Bukon-
go, Ukerewe), Tumaini (Kilabela, 
Sengerema), Ukerewe (Bukongo, 
Ukerewe), Winners (Buhongwa, 
Mwanza Jiji), Mustlead (Masugu-
ru, Chalinze), Elisabene (Mapo-
romoko, Tunduma) na Sahere 
(Bombo, Tanga Jiji),” alisema.
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RIPOTI MAALUM-2

Familia zinavyogeuza watoto 
kitega uchumi kupitia ukahaba

nUstawi wa Jamii, wanasheria watoa tahadhariNa Halfani Chusi

SEHEMU ya kwanza 
ya ripoti hii jana 
ilikuwa na ushuhuda 
wa binti anayetu-
mikishwa kingono na 
mama yake mzazi ili 
kupata fedha za kuki-
dhi mahitaji ya famil-
ia. Endelea kufuatilia 
kupata undani wa 
mustakabali wake.

–––––––––––––––––––––––––––––––
 
HATUA SERIKALINI

K
INACHOSHUHUDIWA 
na gazeti hili wilayani 
Kinondoni, ni sura ny-
ingine ya ukatili wa 

jinsia na madhila yanayowaka-
bili watoto, Ofisa Ustawi wa Jamii 
Kata ya Mwananyamala, Edith 
Mligo akikiri kuwa na taarifa za 
yanayotendeka dhidi ya kundi 
hilo kwenye eneo lake la kazi.

“Kesi za aina hii zipo, huwa tu-
nazisikia lakini ushahidi wake ni 
mgumu kwa sababu wengi wao 
wanafanya biashara hiyo kwa 
siri na sisi tunategemea zaidi 
kupata yaliyojificha kutoka kwa 
wazazi.

“Shida inakuja pale mzazi an-
apofaidika na hilo, hawezi kuleta 
taarifa ofisini kwetu. Tunatam-
bua mambo hayo yapo na yana-
fanyika kwa siri

“Hii ni tabia hatarishi kwa 
sababu mtoto aliyefanya hivyo, 
akapata fedha, akanunua simu, 

watoto wengine wanaweza 
kushawishika na kuiga. Kwa 
hiyo, itachangia watoto wengi 
kujiingiza humo na hivyo ku-
poteza nguvukazi ya taifa.

“Huo ni ukatili kwa sababu 
mzazi anadhani anapata man-
ufaa lakini anamuumiza mtoto, 
anafanyishwa kitu ambacho ki-
namwathiri ubongo wake kwa 
sababu kwa umri huo alitakiwa 
awe shuleni.

“Ustawi wa Jamii tutaka-
poletewa kesi kama hiyo na 
wasamaria wema, lazima huyo 
mzazi achukuliwe hatua za 
kisheria, kwa sababu huo ni 
ukatili, huko mtoto anakutana 
na mambo mengi yanayokiuka 
haki ya mtoto. Kesi kama hii 
ikija lazima niisimamie kidete 
kwa sababu huo ni zaidi ya uka-
tili,” anasema.

Judith anayekemea utumik-
ishwaji huo wa watoto, anatoa 
raia kwa wakazi wa Mwanany-
amala kuwafichua wazazi wote 
waliopotoka kimalezi na kua-
mua kuwatuma watoto wao 
kufanya vitendo hivyo.

“Serikali inapingana na hilo, 
hata dini zetu hazijabariki hilo, 
kumuuza mtoto ni kosa kishe-
ria. Kwa kutambua hilo, wana-
fanya vitendo hivyo kwa kifi-
cho wakijua sheria itachukua 
mkondo wake,” anasema.

Judith anasema mbali na 
kadhia hiyo, Mwananyamala 
pia ina matukio ya ubakaji na 
ukatili wa kijinsia, akibainisha 

suru kizazi kilichopo na kijacho,” 
anashauri.

Alipotafutwa na Nipashe juzi 
kuzungumzia kadhia hiyo, Ka-
manda wa Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, Jumanne Mu-
liro alisema:

“Hizi taarifa ndiyo kwan-
za ninazisikia kutoka kwako 
(mwandishi wa Nipashe), tut-
afuatilia”.

WADAU & SHERIA
Mkurugenzi wa Taasisi ya Wa-

jiki inayojihusisha na utetezi wa 
haki za wanawake na watoto 
yenye makazi yake Mwanany-
amala, Janeth Mawinza, ana ush-
uhuda wa matukio ya aina hiyo 
kwenye eneo lake la uwajibikaji, 
akiitaka jamii kukemea na kuwa-
fichua wanaoendekeza madhila 
hayo dhidi ya watoto ili hatua za 
kisheria zichukuliwe dhidi yao.  

“Sisi tunashughulika na kupiga 
vita masuala ya rushwa ya ngono 
lakini pia huwa tunajihusisha na 
kulinda haki za watoto. Katika 
kazi zetu hizi tuliwahi kukutana 
na kisa kama hicho lakini huyo 
mtoto alikuwa anaishi na dada 
yake.

“Baada ya kuletewa kesi hiyo, 
tulifuatilia na kubaini ukweli 
wake, tukamchukua mtoto, 
tukamsafirisha kurudi kwao 
Mbeya kwa wazazi wake. Mam-
bo haya hapa Mwananyamala 
yapo,” anasema.

Wakili wa Kujitegemea kutoka 
Kampuni ya Accuracy yenye 
maskani yake Kinondoni, Ba-
shiru Yakubu, anatoa tafsiri ya 
kisheria kwamba ni kosa mzazi 
kumtumikisha mtoto kingono.

“Hili ni kosa la ukatili wa king-
ono kwa mtoto na adhabu yake 
inaweza kuwa kifungo cha miaka 
mitano hadi saba gerezani. 

“Kwa yule mtu anayemnunua 
mtoto huyo atashtakiwa kwa 
kosa la ubakaji kwa sababu 
kwa mujibu wa sheria, ukifanya 
mapenzi na mwanamke ambaye 
hajafikisha miaka 18 (mtoto), 
hata kama mmekubaliana, una-
tafsiriwa kama mbakaji na ad-
habu yake inaweza kuwa hadi 
kifungo cha miaka 30 jela.

“Kama huyo mbakaji katika 
kutenda kosa hilo atakuwa am-
emwingilia kinyume cha maum-
bile, ikithibitika adhabu yake ni 
kifungo cha maisha gerezani,” 
anafafanua Wakili Yakubu.

Sheria ya Mtoto ya Mwaka 
2009, pamoja na mambo men-
gine, inaelekeza wajibu wa seri-
kali, wazazi, walezi na jamii ku-
walinda watoto dhidi ya vitendo 
vyote vya ukatili na ubaguzi.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Watoto, Wanawake 
na Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima

“Sasa kama jambo linafany-
wa na wazazi kwa kificho, usiri 
unakuwa mkubwa, ni vigumu 
kulifahamu hili mpaka mwana-
jamii atakapojitokeza kutuletea 
taarifa.

“Ustwai wa jamii tunafanya 
kazi kwa kushirikiana na Jeshi la 
Polisi. Sisi tunashughulika zaidi 
na mtendwa, wao (polisi) wa-
nashughulika na mtenda.

“Utaratibu ni kwamba kile 
ni kitendo cha kihalifu, hivyo 
katika hilo ofisa ustawi huwezi 
kwenda pale kama anashughu-
likia uhalifu, ni lazima aongo-
zane na polisi.

“Hata ukirudi katika Sheria ya 
Mtoto kifungu cha 94(3), inaele-
kezwa kwamba itakapothibi-
tika, ofisa ustawi wa jamii akiwa 
ameambatana na Jeshi la Polisi 
watakwenda kuona mazingira. 
Na kama ni kweli, sisi tutaoa 
elimu huku polisi wakiendelea 
na hatua zao za kipolisi za kiji-
nai,” anafafanua.

Anataja hatua wanazochukua 
kukabiliana na vitendo hivyo, 
zinajumuisha kutoa elimu 
kwa wazazi na waathirika wa 
vitendo hivyo ili watambue 
madhara yake na kuhamasisha 
jamii kupaza sauti kukemea vi-
tendo hivyo na kutoa taarifa za 
matukio ya kikatili.

“Wazee, wachungaji, mashek-
he, wasanii na waandishi wa 
habari tuungane kwa pamoja, 
kila taasisi kwa nafasi yake, 
kukemea vitendo hivi ili kukinu-Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam 

Jumanne Muliro

kuwa katika miezi 10 ya mwanzo 
ya mwaka huu, yaani Januari 
hadi Oktoba, visa saba viliripoti-
wa ofisini kwake na tayari kuna 
kesi zinaendelea kwenye vyom-
bo vingine vya kisheria.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa 
wa Dar es Salaam, Nyamala 
Elisha anasema kuwapo kesi za 
aina hiyo si ngeni ofisini kwake 
japo hana taarifa zilizoripotiwa 
ofisini kwake kuhusu binti wa 
Mwananyamala anayetumiwa 
na mama yake mzazi.

“Kwa mazingira ya sasa hatu-
wezi kuliona hilo kama suala 
geni katika jamii ambayo baba 
anamnajisi mtoto wake wa kum-
zaa, mjomba anambaka mtoto 
wa dada yake, dunia imebadi-
lika.

“Lakini kwanini hao wana-
jamii wanayaona hayo yaki-
tendeka na wanakaa kimya? 
Hapo ndipo tunarudi kwenye 
Sheria ya Mtoto kifungu cha 
95 kinachoeleza mwanajamii 
yeyote atakayeshuhudia hilo na 
akakaa kimya, itakapobainika 
atachukuliwa hatua.

“Kwa hiyo, ninafikiri hapo 
tunapaswa kunyoosha kidole 
kwa wazazi, walezi na jamii 
kwa sababu mambo hayo yana-
fanyika hadharani na watu wa-
nayaona.

“Hatuwezi kuwa na ofisa usta-
wi wa jamii kila nyumba au kila 
mtaa, ulinzi mkubwa wa nchi 
kwenye jambo lolote lile upo 
kwa wanajamii wenyewe.
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REA kuwezesha mfumo 
gesi asilia mikoa miwili
Na Ashton Balaigwa, KILOMBERO

WAKALA wa Nishati Vijijini (REA) 
umesema kuwa mwakani unatarajia 
kusambaza mifumo ya mabomba ya 
gesi asilia majumbani kwa wananchi wa 
mikoa ya Pwani na Lindi ili kuongeza kasi 
ya kuondokana na uharibifu wa mazin-
gira unaotokana na matumizi ya kuni na 
mkaa.

Mkurugenzi Mkuu wa REA, Hassan 
Saidy aliyasema hayo juzi alipozungumza 
na waandishi wa habari kuhusu mafani-
kio ya utekelezaji wa miradi ya kusamba-
za nishati vijijini iliyofanyika katika Mradi 
wa Kituo cha Kupoza na Kusambaza 
Umeme cha Ifakara wilayani Kilombero 
mkoani Morogoro.

Alisema mradi huo wa majaribio utahu-
sisha vijiji vya mikoa hiyo na utafanywa 
kwa ushirikiano kati ya REA na Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC).

Saidy alisema katika kuunga mkono 
jitihada za matumizi ya nishati jadidifu, 
wanafadhili TPDC zaidi ya Sh. bilioni sita 
ili kusambaza mfumo wa gesi majumbani 
katika vijiji vya mikoa hiyo.

Alisema wamesaidia mradi huo kutoka-
na na utafiti uliofanywa kuonyesha zaidi 
ya asilimia 80 ya matumizi ya nishati hu-
tumika kupikia wakati iliyobaki hutumika 
kwenye matumizi mengine ikiwamo vi-
wanda. Alisema kwa kushirikiana na Ben-
ki ya Dunia (WB), wamelenga kusambaza 
majiko banifu 200,000 na kuwajengea 
mitambo ya kuzalisha baiyogesi katika 
taasisi za umma zinazohudumia kuan-
zia watu 300 ili kupunguza matumizi ya 
kuni na mkaa. Alisema utafiti unaonyesha 
ukipikia kuni na mkaa kwa siku ni sawa 
na kuvuta sigara 300.

Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya Habari 
Maelezo, Rodney Thadeus alisema mradi 
wa REA katika ukanda wa Morogoro uta-
saidia kuhamasisha kilimo mkoani hapa 
na maeneo mengine ya jirani.

UWT kumsaidia Rais Samia kuwajibika viongozi wazembe
Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Umoja wa 
Wanawake wa Chama Cha Map-
induzi (UWT), Mary Chatanda 
amesema hatasita kuwashu-
ghulikia wanawake viongozi, 
wakiwamo mawaziri, wataka-
othibitika kuonyesha uzembe 
na kutokuwa waadilifu kwenye 
utekelezaji wa majukumu yao.

Akizungumza juzi jijini kwe-
nye kongamano la kumpongeza 
Rais Samia Suluhu Hassan kwa 
kuchaguliwa kuwa Mwenyekiti 
wa CCM Taifa kwa mwaka 2022 
hadi 2027, Chatanda alisema: 
“Hatutasita kukemea maovu 
wanawake wenzetu viongozi 
ambao wataonyesha uzembe na 
kutokuwa waadilifu wakati wa 
kutekeleza majukumu yao.

“Na ikibidi tutapendekeza 
hatua za kuchukuliwa endapo 
tutaona na kuthibitisha vitendo 
vyovyote vinavyoashiria uzem-
be, kukosa maadili, hujuma kwa 

kiongozi yeyote mwanamke 
dhidi ya serikali kwenye hii ya 
awamu ya sita inayoongozwa na 
Rais Samia.”

Alisema wanataka wanawake 
wote nchini kuonyesha kiwango 
cha juu cha uwajibikaji kwa na-
fasi walizonazo ndani ya chama 
na serikali kuliko wakati mwing-
ine wowote. Alisema UWT inak-
wenda kuhakikisha jumuiya hiyo 
inaanzisha miradi na kutekeleza 
iliyopo ili kujitegemea na mam-
bo yote yaliyoelekezwa na Mwe-
nyekiti Samia.

“Katika kipindi miaka miwili ya 
uongozi wa awamu ya sita, tuna 
nguvu ya kusimama na uongozi 
wa juu wa nchi kama wanawake 
walivyokuwa mbele kudai uhuru 
wa nchi. Kwa wanawake wa sasa 
ambao tunafaidi matunda ya uh-
uru waliopigania waasisi wetu, 
hatuna budi kuendelea kuonye-
sha uthubutu, kuwa mstari wa 
mbele na kumuunga mkono Rais 
katika jitihada za kuiletea maen-

deleo nchi,” alisema.
Alisema watahakikisha wa-

naunga mkono serikali na kuz-
isemea kazi za serikali kwa pan-
de zote mbili za Muungano.

“Sisi kama UWT ambao ndiyo 
wengi nchini kwa mujibu wa sen-
sa ya watu na makazi, tunapaswa 
kutumia fursa ya utekelezaji 
mzuri wa ilani kwa maendeleo 
ya ustawi wa wanawake.

“UWT tunakwenda kuhama-
sisha uthubutu wa wanawake 
katika nyanja mbalimbali za 
kiuchumi, kisiasa na kijamii na 
kuhamasisha wanawake katika 
nafasi za uongozi kuwajibika 
kwa nafasi mbalimbali kwa wel-
edi, uadilifu na uchapakazi ili 
kumsaidia Samia kuanzia ndani 
ya jumuiya, chama na serikali,” 
alisema.

Spika mstaafu wa Bunge la Af-
rika, Getrude Mongela, alisema 
enzi zao mtu akiteuliwa kuwa 
waziri, alikuwa anasali na en-
dapo mtu akikosea anageukwa 

na wanawake na taifa zima wak-
isema ‘unaona wanawake’.

“Tutamsaidie Rais Samia azibe 
mwanya wa wanawake, tunataka 
waseme ‘wanawake mnawaona 
kwa ufanisi na utekelezaji?’, 
tusimwachie peke yake atael-
emewa na mtaanza kumgeuka 
hata nyie na kusema ametufun-
gia milango, hii nafasi tuitendee 
haki, ni yetu wanawake, tunataka 
waone na waseme ‘tumechele-
wa kuwaweka wanawake’,” 
alihimiza. Alishauri uongozi wa 
UWT Taifa kuweka mikakati ya 
kuwajenga vijana wanawake ili 
waipende jumuiya hiyo.

“Nilipofika hapa nimetishwa 
na nguvu ya wanawake, nikaji-
uliza hivi nani atatuzuia kushika 
hatamu. Wanawake wanatakiwa 
kutokuwa na uoga wa kuisemea 
nchi, mama Chatanda uende usi-
ogopa, umpe majina sio kusubiri 
wanaume ndio wapeleke, nenda 
kwa heshima na adabu na useme 
kazi zilizofanyika,” alisema.

Awali Mwakilishi wa Mawa-
ziri Wanawake na Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Angellah Kairuki alisema ushindi 
alioupata Rais Samia unatokana 
na maboresho makubwa aliyo-
fanya ndani ya chama na jumui-
ya zake na mafanikio makub-
wa, uongozi mahiri, uadilifu, 
uchapakazi na kusimamia kile 
anachokiamini. Akisoma maa-
zimio ya UWT ya kumpongeza 
Rais Samia, Mbunge wa Viti 
Maalum, Neema Lugangira alise-
ma wanampongeza kwa kufanya 
kazi nzuri ambayo wanawake 
watamsemea, kumpigania na 
kumpambania.

“Tutakuwa mstari wa mbele 
kuwatafuta, kuwashawishi, ku-
walea na kuwajengea uwezo ma-
binti na wanawake kugombea na 
kuwainua katika nafasi za uon-
gozi na tutapinga aina zote za 
ukatili wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto nchini,” alisema.

Bilioni 270/- kutumika mradi wa shule bora
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

SERIKALI ya Uingereza 
kupitia mfuko wa UK Aid 
imepanga kutumia Sh. bilio-
ni 271 kwa ajili ya kutekeleza 
Mradi wa Shule Bora ambao 
utatekelezwa katika mikoa 
tisa nchini ili kuinua viwan-
go cha    elimu katika mikoa 
hiyo.

Mkuu wa Kitengo cha 
Huduma ya Jamii Ubalozi 
wa Uingereza, Getrude Ma-
punda, akizungumza jana 
wakati wa uzinduzi wa ofisi 
ya mradi huo mkoani Sin-
gida, alisema utatekelezwa 
hadi ifikapo mwaka 2027.

Alisema mradi huo ume-
lenga kuiunga mkono Serika-
li ya Tanzania katika kuinua 
kiwango cha elimu jumuishi 

pamoja na kuweka mazingi-
ra salama ya kujifunzia kwa 
wanafunzi wa kike na kiume 
katika shule za serikali zilizo-
po katika mikoa hiyo.

Mapunda aliitaja mikoa 
ambayo Mradi wa Shule 
Bora utatekelezwa ni Singi-
da, Dodoma, Simiyu, Tanga, 
Mara, Rukwa, Katavi, Pwani 
na Kigoma, ukilenga kubore-
sha maeneo ya kujifunzia, 
kufundishia, jumuishi na ku-
jenga mfumo.

“Mradi wa Shule Bora uta-
fanya maboresho yatakay-
owezesha kila mtoto kupata 
msingi mzuri katika elimu 
yake ili kuitumia fursa kwa 
kutoa mchango wake katika 
ukuaji wa nchi na maende-
leo yake,” alisema.

Mapunda aliongeza kuwa 
mradi hauanzishi vitu vipya, 

bali unatekeleza mipango ya 
halmashauri ili kuunganisha 
rasilimali fedha na rasili-
mali watu kutoka serikali na 
mwenye mradi ili kuwasaid-
ia watoto wa kitanzania.

“Mradi hauna fedha ny-
ingi kuliko za serikali, hivyo 
tukichanganya fedha nyingi 
za serikali na zile kidogo 
za mradi tunaweza kufikia 
malengo ya halmashauri zi-
lizojiwekea katika kuboresha 
elimu ya msingi na sekond-
ari,” alisema.

Kaimu Katibu Tawala wa 
Mkoa wa Singida, Stanslaus 
Choaji alisema uzinduzi wa 
ofisi ya mradi huo mkoani 
hapa ni juhudi za serikali 
kwa kushirikiana na wadau 
hao kuboresha ujifunzaji, 
ufundishaji na ujumuishi wa 
elimu ya msingi na sekond-

ari.
Choaji alipongeza timu ya 

Mradi wa Shule Bora kwa 
namna ambavyo imeanza 
kutekeleza majukumu yake 
mbalimbali kupitia hal-
mashauri za mkoa huo.

Aliahidi kwa niaba ya 
Mkoa wa Singida kushiriki-
ana na wadau hao kufani-
kisha mipango waliojiwekea 
ili kumkomboa mwanafunzi 
ndani ya Singida na Taifa 
kwa ujumla.

Mratibu wa Mradi wa 
Shule Bora Mkoani Singida, 
Samweli Daniel alisema ku-
wapo ofisi hizo kutasidia 
katika utekelezaji wa maju-
kumu yao na watahakikisha 
vikwazo vinavyokabili elimu 
mkoani hapa vinakwisha na 
watoto wanapata elimu bora 
kwa usawa.

Mwakilishi wa Mkuu 
wa Wilaya ya Muheza, 
mkoani Tanga, Ally Kijazi, 
akipanda  mti wa kutunza 
mazingira  katika kijiji cha 
Potwe, wilayani humo 
juzi, katika kilele cha 
maadhimisho ya miaka 
61 ya Uhuru wa Tanzania 
Bara. Wengine waliosi-
mama ni Mhifadhi Mkuu 
Msaidizi wa Misitu wa 
wilaya hiyo, Jackson Saria 
(kulia), Diwani wa kata ya 
Potwe, Othman Bahari (wa 
pili kulia), Ofisa Tawala 
wa wilaya, Hadija Nas-
soro na Ofisa Mazingira 
wilaya,   Cyprian Mselem.  
PICHA: STEVEN WILLIAM
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MAONI & UCHAMBUZI

KUMEKUWA na kasi ya ajabu 
nchini ya magonjwa yasi-
yoambukiza ikiwemo kisu-
kari na shinikizo la damu 
kwa wananchi wa kawaida 
tu, ambapo kwenye miaka ya 
nyuma yalichukuliwa kama 
ni magonjwa ya matajiri.

Miaka ya 1990 kurudi 
nyuma ilikuwa si rahisi 
kumuona mwananchi 
wa kawaida anakwenda 
hospitali anaumwa 
magonjwa hayo. Yalikuwa ni 
ya watu wenye hadhi fulani 
hivi, matajiri na wengine 
wanaofanana na hao.

Kila miaka inavyozidi 
kusonga mbele hali 
inabadilika. Kwa sasa 
umekuwa ni ugonjwa 
unaowapata hata watu wa 
kawaida na wenye kipato cha 
kawaida pia. Tatizo ni nini?

Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Afya Prof. Abel Makubi 
anasema hii inatokana 
na mtindo wa maisha, 
kutofanya mazoezi pamoja 
na matumizi ya pombe na 
sigara kupita kiasi.

Anasema mbali na 
mazoezi, lakini pia ulaji wa 
vyakula vingi vya mafuta pia 
vinasababisha ongezeko la 
wagonjwa wengi wa maradhi 
yasiombukizwa.

Akasema takwimu za 
wagonjwa wa maradhi 
yasiyoambukiza nchini 
zimekuwa zikipanda kila 
mwaka hali ambayo inatishia 
nguvu kazi ya taifa.

Profesa huyo aliongea 
maneno hayo juzi jijini 
Dodoma akizungumza na 
waandishi wa habari baada 
ya kumaliza kufanya mazoezi 
yaliyoandaliwa na wizara 
hiyo ikiwa ni sehemu ya 

maadhimisho ya miaka 61 ya 
Uhuru wa Tanzania Bara.

“Mwaka 2017 takwimu 
za wagonjwa walioripoti 
katika hospitali zetu 
ilikuwa takribani milioni 
2.5 lakini hadi mwaka 2021 
imeongezeka hadi milioni 3.5 
sawa na ongezeko la asilimia 
tisa. 

Hawa ni wale tu walioripoti 
katika hospitali na vituo vya 
afya. Lakini   wapo wengine 
ambao labda walikwenda 
kwa waganga na wengine 
wako majumbani, hivyo hali 
inaonekana bado ni tishio 
kwa taifa,” anasema.

“Kutokana na hali hii 
wananchi wanapaswa 
kubadili mtindo wao wa 
maisha kwa kuanza kufanya 
mazoezi angalau kwa siku 
nne za wiki ili kujikinga na 
magonjwa haya yasiyo ya 
kuambukiza,” anasema.

Sasa hapa unajiuliza kwa 
nini zamani watu walikuwa 
wanavuta sigara na kunywa 
pombe kama hawa wa sasa, 
lakini walikuwa hawapati 
sana magonjwa haya?

Tunarudi pale pale, ni 
mtindo wa maisha. Zamani 
watu walikuwa wanatembea 
umbali mrefu kwa miguu. 
Hakukuwa na barabara bora, 
usafiri wa uhakika, bajaj wala 
bodaboda. Pia hakuweza 
kumiliki magari binafsi. Hii 
iliwasaidia sana kutembea 
umbali mrefu kwa hiyo hata 
kama amekula chakula kingi 
chenye mafuta kinayeyuka 
na kufanya kazi haraka.

Na hili linaonekama 
hata leo, wanaoishi vijijini 
wanakuwa na afya njema 
kuliko wa mijini. Na ndiyo 
wanaoishi maisha marefu 

kutokana na kazi nyingi 
wanazofanya kuwa kama 
mazoezi kwao.

Hata hivyo sigara na 
pombe nazo zinachangia 
kwa kiasi kikubwa maradhi 
hayo. 

Pia kula sana. Kuna watu 
wanapenda kula sana 
vyakula vyenye mafuta na 
vyenye gharama kubwa 
wakidhani kuwa ni dalili ya 
kuonekana ana uwezo wa 
kifedha kumbe anajimaliza.

Kwa sasa tuna kizazi 
chenye kila dalili ya uvivu. 
Hakipendi kutembea kwa 
umbali mrefu. Kibaya zaidi 
hupenda kula chakula 
ambacho kitawavutia 
wengine kukitazama na 
kuonekana ana pesa, na si 
kile ambacho kinakwenda 
kufanya kazi ya kumletea 
afya mwilini.

Nilichogundua ni kwamba 
vyakula vingi bora na vya 
kuzuia uwezekano wa kuwa 
na magonjwa mwilini vingi 
havina gharama kubwa na 
havina ladha nzuri mdomoni.

Kama alivyosema 
mtaalam wa masuala ya 
afya ni kwamba Wabongo 
tubadilike. Tuwe na utaratibu 
wa kufanya mazoezi, 
kupunguza matumizi ya 
sigara na pombe, kula 
vyakula ambavyo vitatuletea 
afya mwilini, si vitamu 
mdomoni.

Vinginevyo namba za 
wagonjwa wa magonjwa 
y a s i o a m b u k i z w a 
itaongezeka, nchi itakuwa 
na wagonjwa wenye miaka 
30 tu. Nchi itaanza kupoteza 
raslimali watu, kwani watu 
wanaweza kupoteza maisha 
wakiwa na umri mdogo tu.

Wabongo tutunze afya kwa mazoezi
 Muungwana Lazima Nilonge

Matumizi  bidhaa za ndani 
iwe agenda ustawi viwanda 
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SHIRIKISHO la Wenye Viwanda Tanzania (CTI) wiki hii lilifanya 
mkutano wake wa mwaka ambao pamoja na mambo mengine, 
lilisisitiza umuhimu wa uzalishaji wa bidhaa za ndani zenye ubo-
ra kwa ajili ya maendeleo ya sekta ya viwanda. 

Katika msisitizo huo, liliweka bayana kwamba Watanzania 
wanapaswa kuzalisha bidhaa zenye ubora ili kuviwezesha 
viwanda kuzitumia kwa ajili ya utengenezaji wa bidhaa 
mbalimbali badala ya kuendelea kuagiza bidhaa kama hizo 
kutoka nje ya nchi.  

Mwenyekiti wa CTI, Paul Makanza, katika ufunguzi wa 
mkutano huo, alisema Tanzania ina malighafi nyingi ambazo 
zinaweza kutumika kutengeneza bidhaa za aina mbalimbali 
na zenye ubora wa hali ya juu na kwamba hali hiyo itasaidia 
kuondokana na utegemezi wa kuagiza bidhaa nyingi nje ya nchi 
hali ambayo inaweza kudhoofisha viwanda vya ndani.

Pamoja na shirikisho hilo kusisitiza matumizi ya malighafi 
za ndani, hata wakati wa maonyesho ya bidhaa za ndani 
yaliyomalizika juzi katika Viwanja vya Maonyesho ya Biashara 
vya mwalimu Nyerere, Dar es Salaam, hamasa kubwa ilikuwa 
matumizi ya bidhaa zinazotengenezwa nchini ili kuinua uchumi 
wa taifa. 

Hatua hiyo ya CTI kusisitiza matumizi ya malighafi za ndani 
ni ya msingi kwa ajili ya maendeleo ya viwanda na uchumi kwa 
ujumla. Ni hakika kwamba matumizi ya bidhaa au malighafi hizi, 
yatasaidia katika kukuza uchumi na kupunguza umaskini wa hali 
na wa kipato. 

Ni dhahiri kwamba malighafi za ndani zinapotumika katika 
uzalishaji viwandani, mnyororo wa thamani kutoka kwa 
mkulima mpaka kwa mtumiaji unaimarika sambamba na 
kupunguza umaskini walio nao wananchi na wakati huo huo 
ajira mbalimbali zitaongezeka na kutatua tatizo hilo ambalo 
linawakabili wananchi hasa vijana. 

Kwa muda mrefu, wakulima wa mazao ya biashara na chakula 
wamekuwa wakilalamika kwamba hawana masoko kwa ajili 
ya bidhaa na malighafi zao. Hatua ya CTI kusisitiza hilo, kilio 
cha wakulima hao kitapungua hata kumalizika kabisa kwa 
sababu hawatakuwa na sababu ya kuendelea kulia ilhali soko 
la uhakika lipo. Kwa mantiki hiyo, wakulima na wazalishaji wa 
bidhaa ambazo husaidia kuzalisha bidhaa zingine viwandani 
wanatakiwa kuchangamkia fursa hiyo kwa kujikita katika 
uzalishaji ambao utatosheleza kwa kiasi kikubwa mahitaji ya 
malighafi katika viwanda vya hapa nchini. 

Licha ya CTI kusisitiza hilo, ni jambo la aibu kwa Tanzania 
ambayo ina ardhi ya kutosha wamiliki wa viwanda kuagiza 
malighafi na bidhaa za kulisha viwanda vyao kutoka nje. Jambo 
la kujiuliza, kwa mfano, kwa ardhi iliyo nayo ina ulazima wa 
kuagiza malighafi kutoka nje kwa ajili ya viwanda vya kuzalisha 
mafuta ya kula? 

Suala la uagizaji wa bidhaa na malighafi kutoka nje lilianza 
wakati wa ubinafsishaji miaka ya 1990 hali iliyosababisha bidhaa 
za ndani kuporomoka na kukosa soko kwa madai kwamba 
hazina ubora. 

Mfano mmoja ni wakati wa ubinafsishaji wa viwanda 
vya vinywaji hasa bia. Baada ya mchakato huo kukamilika, 
wawekezaji hao walitamka kuwa ngano iliyokuwa ikizalishwa 
nchini ilikuwa chini ya kiwango na pia chupa zilizokuwa 
zikitumika kuweka vinywaji hivyo zilikuwa hazina ubora, hivyo 
kulazimika kuagizwa kwa bidhaa na malighafi hizo kutoka nje. 

Matokeo ya kufanyika hivyo ni kwamba mashamba makubwa 
ya ngano Mbulu na Hanang mkoani Manyara yalifungwa na 
viwanda vya chupa vilikosa soko. Kama ilivyosisitiza CTI, suala 
la matumizi ya malighafi za ndani kwa ajili ya viwanda vyetu 
linapaswa kuwa ajenda endelevu.

          

Na Adam 
Fungamwango
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Miaka 61 ya uhuru tumefanikiwa na tumekwama wapi?KWA MASLAHI YA TAIFA

Pascal Mayalla

Mishahara kupanda ni jambo 
moja, utekelezaji ni lingine

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

H
ATIMAYE serikali im-
etangaza kima kipya 
cha mishahara ya chi-
ni kwa sekta binafsi 

nchini na kikitarajiwa kuanza 
kutumika Januari, mwakani. 
Mara ya mwisho kutangazwa 
kwa kima hicho ikiwa ni 2013.

Tangazo hilo bila shaka 
limepokewa kwa furaha na 
waajiriwa huku likipokewa 
kwa majonzi na baadhi ya 
waajiri ambao kwao daima 
ni kunyonya na kukandamiza 

D
ESEMBA 9, Watan-
zania tuliadhimisha 
miaka 61 ya Uhuru wa 
Tanganyika (sasa Tan-

zania Bara). Kiukweli tume-
fanikiwa sana katika mambo 
mengi ya kisisasa, kiuchumi 
na kijamii lakini pia lazima 
tukubali kwamba hapa tulipo, 
sipo mahali tungepaswa tuwe. 
Tulipaswa kuwa mbali zaidi 
ya hapa tulipo, hivyo ‘Kwa Ma-
slahi ya Taifa’, inatafakari kwa 
juu juu, tulipaswa kuwa wapi 
na tunakwama wapi? 

Tulipopata uhuru mwaka 
1961, tulikuwa tunakabiliwa 
na maadui wakuu watatu 
wa taifa, ambao ni ujinga, 
umasikini na maradhi, hivyo 
tukatangaza vita dhidi yao.  
Leo miaka 61 ya uhuru, si tu 
maadui hao wangalipo, bali 
tumeongeza maadui wengine 
wawili ambao ni rushwa na 
ufisadi. Maadui hawa wawili 
hawakuwapo wakati tunapata 
uhuru.

  Kwa adui ujinga, wakati 
tunapata uhuru, nchi ilikuwa 
na majimbo, elimu ilikuwa 

wafanyakazi wao.
Ongezeko hilo la mishahara 

kima cha chini, linatoka huku 
nchini fursa za ajira zikiwa 
finyu kwani vijana wengi wako 
mitaani wakizurura kutafuta 
ajira isiyopatikana.

Badala yake wamekuwa 
wakitiwa moyo na viongozi wa 
kujiajiri, ikidhaniwa pengine 
mitaji iko bwerere na baadhi 
yao wakisisitizwa kusubiri na 
kuomba mikopo ya halmashau-
ri ambayo nayo hutoka kwa 
kutazamana nyuso na sura.

Sekta 12 zimeguswa na mab-
adiliko hayo ya mishahara yali-
yotangazwa na Waziri mwenye 
dhamana ya Kazi, Ajira, Vijana 
na Wenye Ulemavu, Profesa 
Joyce Ndalichako. Sekta hizo 
ni za kilimo, afya, mawasiliano, 
kazi za majumbani, hotelini na 
ulinzi binafsi.

Zingine ni nishati, usa-
firishaji, ujenzi, madini, shule 
binafsi, biashara na viwanda, 
uvuvi na shughuli za baha-
rini na mwajiri ruksa kumlipa 
mfanyakazi wake zaidi ya kima 
kilichotangazwa na kamwe si 
chini yake.

Waajiriwa wote watafurahia 
kwani ni neema angalau kutoka 
kiwango fulani kupanda hadi 
kingine. Lakini kama nilivyose-
ma hapo awali, waajiri lazima 
watanuna kwani wengi hawap-
endi kuona wanapungukiwa.

Hawaamini katika Mungu 
atarejesha ulikopunguza na 
kuongezwa, wao wanaamini 
kingine kisitoke. Ndiyo maana 
kutatokea jambo katika baadhi 
ya sekta.

Mathalan wafanyakazi wa 
baa na majumbani kwa kweli 
ndio huonewa sana na waajiri 
wao, kwa sababu za kikatili tu 
kana kwamba ni watu wasio na 
manufaa katika jamii na hivyo 
kujikuta wakilipwa kidogo.

Hata serikali katika hili, 
imesema mfanyakazi wa nda-
ni anayeishi na mwajiri wake 
atalipwa Sh 60,000 ila anayeto-
ka kwao atalipwa Sh 120,000! 
Fikiria Sh 60,000 kwa mwezi 
eti kwa sababu tu anakula kwa 
mwajiri! Wale wa baa, watalip-
wa si chini ya Sh 150,000. Kwa 
wasiojua, kada hii ni muhimu 
sana katika maisha na ustawi 
wa jamii!

Nakumbuka katika utawala 
wa Rais John Magufuli, ulitan-
gazwa muda wa kufunguliwa 
kwa baa nchini kwamba uwe 
saa 10 jioni na kufungwa saa 
sita usiku. Kilichotokea kila 
mtu aliona jinsi waajiri walivy-
opunguza wafanyakazi.

Walikuwa na haki ya kufan-
ya hivyo kwa sababu wateja 
walipungua, hivyo kushindwa 
kulipia kodi, maji, umeme na 
mishahara ya wafanyakazi na 
mambo mengine madogo ma-
dogo, ikiwamo gesi kwa ajili ya 
jikoni.

Leo kwa kuwa mishahara im-
eongezwa, ina maana kwa atha-
ri za amri ya Magufuli, bado baa 
nyingi hazijasimama vyema. 
Wateja wamepungua, hivyo ki-
ingiacho nacho kimepungua. 
Je, waajiri hawatapunguza ngu-
vukazi ili kubaki na kipato kile 
kile au kuongezeka kidogo?

Imekuwa kawaida serikali ku-
tangaza viwango vya mishahara 
kwa sekta hizo, bila kufuatilia 
utekelezaji wake, hivyo kuacha 
waajiriwa wakinung’unika 
chinichini, wasijue la kufanya 
au hata wakikosa pa kwenda.

Hayo yanatokea pia kwa wa-
fanyakazi wa ndani na hasa 
walao kwa waajiri wao ni hali 
ngumu wakikabiliwa na man-
yanyaso na wakionekana wao 
na wenzao wa baa kama watu 
wasio na pa kwenda. Na hilo 
limekuwa likitumiwa sana na 
waajiri. “Mtapata wapi ajira?”

Hivyo serikali isiishie ku-
tangaza kima cha chini na 
kusema mwajiri asilipe chini ya 
hapo, huku ikiacha kufuatilia 
utekelezaji na hivyo nyongeza 
kuonekana silaha ya kuumiza 
waajiriwa hao. Profesa Ndali-
chako hapa sasa ndipo pa 
kumsaidia Rais Samia Suluhu 
Hassan yeye na serikali yake 
wasichukiwe na wananchi.

Kama hili, pia afuatilie na 
taasisi, kampuni na mashirika 
na hata waajiri binafsi wasi-
opeleka michango ya waajiriwa 
wao kwenye mifuko ya hifadhi 
ya jamii, wakiwamo wahudu-
mu wa baa na wafanyakazi wa 
ndani majumbani. Bila kufanya 
hivyo haitakuwa na maana ya 
kuwa na wizara yenye dhama-
na. 

Alamsiki!

ya kulipia. Watoto wa kutoka 
majimbo yenye mazao ya bi-
ashara, yakiongozwa na ka-
hawa, hivyo watu wa   Kagera, 
Kilimajaro, Arusha na Mbeya, 
ndio watoto wao walisoma kwa 
sababu wazazi wao waliweza 
kulipa karo ya shule.  Jimbo la 
Nyanza, lenye mikoa ya Kan-
da ya Ziwa, wao walikuwa na 
Pamba, Tanga wakasomeshwa 
na Katani. Mikoa isiyokuwa na 
mazao ya biashara kama Sin-
gida, Dodoma, mikoa ya kusini 
na Pwani, wao waliokolewa na 
kusomeshwa na wamisionari 
katika shule za seminari. 

Hivyo makabila kama Wa-
haya, Wachaga na Wanyakyusa 
wengi walipata fursa za kujien-
deleza kielimu na kuonekana 
kama makabila haya wana ak-
ili sana kutokana na uwezo wa 
kulipiwa karo. 

Rais wa Tanganyika, Mwal-
imu Julius Kambarage Nyerere, 
kwa kulijua hili, akatangaza 
elimu bure, kuanzia darasa la 
kwanza hadi chuo kikuu. Hii 
ikafungua fursa za elimu kwa 
wote na tuliendelea kufanya 
mitihani inayotungwa Cam-
bridge, Uingereza. Hata baada 
ya kuanza elimu bure, bado 
waliopasi wengi mitihani hiyo,  
walikuwa watoto wa makabila 
yale yale. 

Tukaachana na mitihani ya 
wazungu, tukaanzisha baraza 
letu la mitihani, tukatunga we-
nyewe mitihani rafiki. Lakini 
bado waliopasi wengi ni kutoka 
makabila yale yale!. Ili watu wa 

makabila yote wapate fursa 
sawa za kujiendeleza, serikali 
ya Nyerere ikaamua kuweka 
viwango tofauti tofauti vya 
ufaulu kwa baadhi ya mikoa na 
kwa mikoa mingine viwango vi-
kashushwa mpaka chini ya ala-
ma 50 ili kila Mtanzania aingie 
sekondari. Hii ikasaidia watoto 
wa makabila yote kuingia se-
kondari.

  Kwa yale makabila ya hali 
ya chini sana kama Wahadzabe 
na Wataturu, hawa hawaku-
jua shule, hawaongei lugha ya 
Kiswahili na wanaishi mapor-
ini, serikali iliwakamata kwa 
nguvu watoto wa familia hizo, 
na kuwapeleka kwa nguvu 
shule za bweni na kusomeshwa 
chini ya ulinzi. 

Japo wote hawakufaulu hata 
kiwango cha chini kabisa, bado 
serikali iliwaingiza sekondari 
kwa nguvu kwenye shule za 
bweni. Mwanzo  ilianza na Ilbo-
ru, wenzao wakawa wanawao-
na na kuwatorosha wote, ndipo 
serikali ikawapeleka Shule ya 
Sekondari ya Pugu. Hapo wali-
soma mpaka kidato cha nne, 
japo wote hawakufaulu,  anga-
lau walijua kusoma, kuandika 
na ustaarabu wa kuvaa nguo. 

Serikali ikawarudisha ku-
jiunga na jamaa zao kwa ku-
wapa na zawadi za nguo ny-
ingi za kuwavisha jamii nzima, 
wakawaacha kijijini kwao. 
Baada ya mwezi, wakaenda 
kuwatembelea kukagua maen-
deleo yao, walishangaa si tu 
zile nguo walizikuta pale pale 

walipowaacha, bali hata nguo 
za wale waliosomeshwa na 
kustaarabika nao walizivua na 
kuziacha pale pale na kuvaa 
mavazi yao ya asili!

 Juhudi za serikali ya awamu 
ya kwanza kupambana na adui 
ujinga ziliendelea kwa kuanzi-
sha elimu ya watu wazima, kiso-
mo cha ngumbaru na kuibadili 
mitaala ya elimu kuwa na elimu 
ya kujitegemea na kuanzisha 
vyuo vya ufundi nchi nzima. 
Elimu ya mkoloni ililenga ku-
pata makarani lakini baada ya 
uhuru tukaanzisha elimu ni 
kazi, elimu ya kujitegemea, ili 
lengo la kuelimika si tu ili kua-
jiriwa bali kujiajiri. 

Kuna kipindi, Tanzania ili-
kuwa nchi kiongozi barani Af-
rika kwa ‘literacy level’ ya watu 
wanaojua kusoma na kuandika. 
Hiki kiwango kwa sasa kime-
shuka, sijui tunakwama wapi? 
Kwa sasa karibu kila kata ina 
shule ya sekondari, kila mkoa 
kuna vyuo vya ufundi stadi. 

Tulipopata uhuru, tulikuwa 
na chuo kikuu kimoja tuu, 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, 
kwa jina maarufu UDSM na 
fani ya kwanza ilikuwa sheria. 
Sasa  tuna vyuo vikuu vingi na 
fani nyingi, tunatoa wahitimu 
wengi na tuna maprofesa na 
madaktari wa falsafa (Ph.D) 
wa kutosha kutoka vyuo vikuu 
vya kuheshimika na kueleweka 
hadi vyuo vikuu vya mtandao-
ni, ambavyo vinatoa Ph.D hata 
kwa darasa la saba!

  Majuzi Chuo Kikuu cha 

Dar es Salaam, kimemtunuku 
Rais   Samia, shahada ya hes-
hima ya udaktari wa falsafa, 
iitwayo Honoria Causa, hivyo 
Rais Samia sasa anatambulika 
kama Daktari Samia Suluhu 
Hassan. Kwa kuwa sasa ana-
tambulika kama daktari, na-
shauri lile jina la Mama Samia, 
sasa life, libaki  ofisini kwake, 
nyumbani kwenye familia yake 
na kwa watu wake wa karibu. 
Nami niungane na Watanzania 
wenzagu kumpongeza Rais 
Samia kutunukiwa shahada ya 
heshima ya udaktari wa falsafa 
kutokana na kazi nzuri anayoi-
fanya kwa maslahi ya Watanza-
nia. Ni  heshima kubwa kwako 
na kwa taifa kwa ujumla. 

Ni kweli Rais Samia amepewa 
udaktari wa heshima kutokana 
na sifa kedekede zilizoainishwa 
wakati akitunukiwa ambazo 
wale wanaofuatilia masuala 
ya nchi yetu watakubaliana na 
waliompatia. Lakini swali langu 
bado liko kwa maprofesa na 
madaktari waliojaa kila kona 
nchini, je, wanalisaidiaje taifa 
letu kusonga mbele? Tunak-
wama wapi?

  Naomba kwa leo niishie 
hapa. Wiki ijayo nitaangazia 
miaka 61 ya uhuru kwenye ma-
pambano dhidi ya adui umaski-
ni. Kiukweli Watanzania wengi 
bado ni maskini. Je, tunakwama 
wapi?

 
Nawatakia heri ya Uhuru 

na Jamhuri. Paskali 0754 
270403
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HABARI KITAIFA

Ashauri usomaji 
wa vitabu kuepuka 
msongo mawazo

Na Halfani Chusi

OFISA Mtendaji Mkuu Ofisi ya 
Hakimiliki Tanzania, Doreen Sinare 
amewataka wanafunzi kujenga 
utamaduni wa kusoma vitabu ili 
kujiongezea maarifa na kupunguza 
msongo wa mawazo.
Alitoa rai hiyo mkoani Dar es 

Salaam jana alipozindua kitabu 
kilichopewa jina la ‘Kadogoo Mtalii’ 
kilichotungwa na mchoraji katuni 
maarufu za kadogoo, Francis Bonda 
‘Kaka Bonda’.
Uzinduzi huo ulihudhuriwa na wa-

nafunzi wa shule za awali na msingi 
walioimba na kucheza eneo la 
Mikocheni wilayani Kinondoni.
Doreen alisema kitabu hicho ki-

meelezea hadithi za mambo yanay-
ohusu Tanzania, akiwahimiza wazazi 
na shule mbalimbali kuwanunulia 
wanafunzi wao ili wafahamu maud-
hui yaliyowasilishwa.
“Nilichofurahi zaidi ni kuona wato-

to wametoka sehemu tofauti tofauti, 
kuna wengine wametoka katika 
vituo vya ubunifu, yaani watoto am-
bao wana vipaji maalum, nimeona 
wanaimba hapa mpaka mwili unasi-
simuka.
“Kwa hiyo, sisi kama taasisi 

tuna kila haja ya kuwainua katika 
mradi wetu, tupo katika hatua za 
mwisho baada ya hapo tutatembe-
lea kila shule na kuona namna ya 
kuwafundisha watoto masuala ya 
sanaa.
“Kupitia hafla hii nimeona Kaka 

Bonda (mtunzi wa kitabu) ana nia 
nzuri ya kuwainua watoto. Kwa 
hiyo, kupitia hiki ambacho ameki-
fanya leo (jana) tutamwingiza katika 
mradi ili baadhi ya wanafunzi wali-
opo hapa wanufaike zaidi,” alisema.
Kiongozi huyo alisema wana uta-

ratibu wa kupita kila shule kuona 
namna ya kuwasaidia wanafunzi 
wenye vipaji, akibainisha kuwa hata 
jana aliona mmoja wa wanafunzi 
wenye vipaji, akiahidi kufika kwe-
nye shule yake na hata kuonana na 
wazazi wazazi wake kwa lengo la 
kuendeleza kipaji hicho.
“Mimi ukiachana na kazi yangu pia 

kwenye maisha yangu binafsi huwa 
ninawasaidia watoto wenye uhitaji 
wa bima ya afya, kwa kuwa huo ni 
msaada ambao ninaufanya kwa ku-
penda mwenyewe, ninaomba kama 
kuna watoto wenye uhitaji, kuanzia 
mwezi wa kwanza ninaweza nikatoa 
msaada kwa kulipia watoto 10 au 
20, nitaanza na 10, baadaye nita-
malizia wengine,” alisema.
Mtunzi wa kitabu hicho, Bonda, 

alisema kinalenga kuwafanya wato-
to wapende kusoma vitabu na kuijua 
nchi yao hususani kwenye eneo la 
vivutio vya utalii.
Mwanafunzi wa Shule ya Msingi 

Ufundi Mwambao iliyoko Bagamoyo, 
Nakesha Dikcson alisema kitabu hi-
cho kitawapa nafasi ya kujiongezea 
maarifa, kujikita kujisomea na kujie-
pusha na mambo yasiyofaa kwenye 
jamii.

Tanzania yaikabidhi Burundi 
kiti mkataba Ziwa Tanganyika

Tanzania yaishukuru Korea kutenga mkopo wa mabilioni
Na Peter Haule, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Mwigulu Nchemba, 
ameishukuru Serikali ya Jam-
huri ya Korea kwa kutenga 
dola za Marekani bilioni moja 
zitakazotolewa kwa njia ya 
mkopo nafuu kwa Tanzania 
kupitia Mfuko wa  Shirika 
la Maendeleo ya Kiuchumi 
(EDCF) kwa ajili ya kutekeleza 
miradi mbalimbali ya maen-
deleo kwa kipindi cha miaka 
mitano

Dk. Nchemba alitoa shuk-
rani hizo jijini Dodoma juzi 
alipokutana na kufanya ma-
zungumzo na waziri anayesi-
mamia uratibu wa masuala 
ya Sera wa Korea, Moon-Kyu 
Bang     aliyezuru kikazi nchi-
ni.

“Septemba mwaka 2022, 
Tanzania na Korea tulisaini 
makubaliano yatakayoiwez-
esha Tanzania kupata mkopo 

wenye riba nafuu wenye 
thamani ya dola za Mare-
kani bilioni moja ambapo 
Tanzania itakopa mkopo 
huo kwa riba ya asilimia 0.01 
kwa mwaka na kuulipa kwa 
kipindi miaka 40 ambacho 
kimeambatana na kipindi cha 
neema cha miaka 15,” alisema 
Dk. Nchemba

Aliishukuru Korea kwa 
kuahidi kusaidia utekelezaji 
wa miradi miwili mipya uki-
wamo mradi wa maji na usafi 
wa mazingira mkoani Iringa 
wa Iringa na ujenzi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Binguni-
Zanzibar, ambayo italeta 
manufaa       makubwa kwa 
wananchi.

Alisema wizara na serikali 
kwa maelekezo na mwon-
gozo wa Rais Samia Suluhu 
Hassan, ipo tayari kushiriki-
ana na timu ya Serikali ya 
Korea na wawakilishi wa 
Benki ya Exim nchini kuka-

milisha haraka taratibu zote 
za kitaalamu ili miradi hiyo 
itekelezwe.

Dk. Nchemba alizikaribisha 
kampuni za Jamhuri ya Korea 
kuwekeza nchini ukiwamo 
uwekezaji wa ubia katika mi-
undombinu wezeshi, ikiwa-
mo ya barabara, nishati, afya, 
usafiri wa majini na Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA).

Dk. Nchemba alisema Seri-
kali ya Tanzania ina fursa ny-
ingi za uwekezaji kwa kuwa 
ni lango la nchi nchingi ziki-
wamo za Afrika Mashariki na 
kusini mwa Afrika na pia ina 
mazingira bora ya uwekezaji 
na ufanyaji biashara. 

Pia alibainisha ushirikiano 
kati ya Tanzania na Korea ni 
wa kirafiki na kindugu, ikiz-
ingatiwa Serikali ya Korea 
iliwezesha Tanzania kupata 
fedha za kutekeleza miradi 
mingi ukiwamo mradi wa 

ujenzi wa Daraja la Tanzanite 
jijini Dar es Salaam.

Waziri Ofisi ya Uratibu 
wa Sera wa Jamhuri ya Ko-
rea, Moon-Kyu Bang aliahidi 
uamuzi wa    utekelezaji wa 
mradi wa kuboresha usam-
bazaji maji na mazingira 
wa Iringa utafanyika mwis-
honi         mwa mwaka huu 
na utekelezaji utaanza mara 
moja wakati mradi wa Hos-
pitali ya Rufani ya    Binguni, 
taratibu za kitaalamu zitaka-
milishwa ndani ya miezi sita 
ili utekelezwe. 

Bang pia aliipongeza seri-
kali kwa kutekeleza mradi wa 
kimkakati wa reli ya kisasa 
ambao alisema ni mkubwa na 
utasaidia kuinua uchumi wa 
nchi na nchi jirani na kuahidi 
kuwa atazishawishi kampuni 
kutoka nchini mwake kushiri-
ki katika mradi huo kwa njia 
ya utaratibu wa ubia kati ya 
umma na sekta binafsi.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Ofisi ya Haki Miliki Tanzania, Doreen Sinare (kulia), akizungumza wakati wa uzinduzi wa kitabu cha ka-
dogoo mtalii na kadogoo club, Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mtunzi wa kitabu hicho, Francis Bonda. PICHA: HALFANI CHUSI.

Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imeikabidhi 
Burundi kiti cha uenyekiti 
wa mawaziri waliopo katika 
Mkataba wa Kikanda wa Usi-
mamizi Endelevu wa Ukanda 
wa Ziwa Tanganyika  na ku-
sisitiza Kiswahili kitumike 
kama lugha kuu ya mawasi-
liano katika mikutano yote 
itakayofanyika.

Katika Mkutano wa 10 wa 
Mawaziri hao uliofanyika 
jana jijini Bujumbura, Bu-
rundi, baada ya Tanzania 
kumaliza muda wa uenyekiti 
uliodumu kwa kipindi cha 
mwaka mmoja, ilikabidhi kiti 
hicho.

Akizungumza wakati wa 

mkutano huo, Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), 
Dk. Selemani Jafo alisema 
Tanzania inashiriki katika 
shughuli zote zinazolenga 
kuhakikisha usimamizi en-
delevu  wa rasilimali za ziwa 
hilo.

Pia alisema Tanzania imed-
hamiria kushirikiana na nchi 
wanachama ambazo ni Bu-
rundi, Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC) na Zam-
bia katika utekelezaji wa 
programu za kikanda zina-
zolenga kulinda rasilimali za 
pamoja za Ziwa Tanganyika 
na kuboresha maisha ya watu 
katika bonde hilo.

Dk. Jafo alisema Ziwa Tan-

ganyika ni rasilimali muhimu 
kwa wananchi takriban mil-
ioni 10 wa ukanda huo wa-
naolizunguka, hivyo zinahita-
jika juhudi za pamoja katika 
kulilinda.

“Waheshimiwa mawaziri, 
mazingira tunayoishi yanab-
adilika haraka sana na shu-
ghuli za binadamu zinatumia 
maliasili za dunia kwa kasi ya 
kutisha na kuharibu mifumo 
ikolojia. 

“Inakadiriwa kuwa zaidi ya 
viumbe 22,000 wako hatarini 
kutoweka ikiwa ni pamoja na 
baadhi ya viumbe katika Ziwa 
Tanganyika,” alisema.

Hivyo, alitoa wito kwa 
mawaziri hao kutoka nchi 
wanachama kuungana kwa 

pamoja kujadili namna bora 
ya kulinda Ziwa Tanganyika 
kwa ajili ya kizazi cha leo 
na kijacho huku akisisitiza 
umuhimu wa kuweka utara-
tibu wa muda mrefu wa ufa-
dhili wa programu ya maen-
deleo ya Ukanda ya Ziwa 
Tanganyika.

Ujumbe ulioshiriki katika 
mkutano huo uliwajumuisha 
Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Mazingira), 
Dk. Switbert Makama, Mkuru-
genzi wa Mazingira, Dk. An-
drew Komba, Ofisa Mazingira 
Mkuu Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Dk. Deogratius Nyangu 
na wawakilishi wa Wizara ya 
Fedha na Mipango pamoja na 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi.   



DESEMBA 11, 2022

Faida za kitanda cha mbao
MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

Ukurasa  12

SHEREHESHEREHE

Ukurasa  15Ukurasa 13

Mavazi 
yaliyotamba
2022

Furahia ngozi
murua



JUMAPILI DESEMBA 11, 2022
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

N
chini Marekani mama anapomuaga mtoto wake  
anamwambia “Usiku mwema bebi”

Uingereza mama humwambia mtoto anapo-
taka kulala “Lala unono bebi wangu”

Hispania mtoto anapokwenda kulala humtamkia 
“Usiku mwema mtoto mpendwa”

Afrika wazazi humuaga mtoto wao “umefunga 
milango yote haya kalale huko”

 
Chemsha Bongo
Juma na rafiki zake walikwenda kuvua samaki ba-

harini, wakapata samaki 6 wasio na vichwa, 9 wasio 
na mikia 8, Je, walivua samaki wangapi? 

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

KARIBU tena msomaji wangu 
tujadili baadhi ya matukio 
tata yanayojitokeza kwenye 
jamii yetu. Pengine utaji-
uliza ni kwa nini mtu hujiua, 
ingawa anaonekana yupo vi-
zuri kiuchumi na pia kiafya? 
Je, mwonekano wake wa nje 
kimwili unatudanganya?

N
imeuliza maswali haya 
ili msomaji wangu upate 
picha ya kile ninachok-
wenda kujadili pamoja 

nawe. Mwanadamu ni mfano wa 
kabati lililoficha mambo mengi. 
Utaona mtu anapita barabarani 
kanawiri kiafya, amevaa vizuri 
lakini yale anayowaza nafsini 
mwake ni makubwa na magumu 
sana.

Tuchukue mfano wa 
matukio  ya mtu kuchukua ua-
muzi wa kujiua. Yuko anayejiua 
kutokana na maisha magumu, 
umasikini unaomfanya aandam-
we na madeni. Mawazo yan-
apofikia mwisho na suluhisho 
hakuna, anaamua kujilipua na 
kukatisha maisha.

Hawa wako wengi na tume-
washuhudia ndani ya jamii yetu. 
Leo ninawajadili wale wenye hali 
nzuri kimaisha lakini ghafla wa-
najiua. Ukiona hivyo, ni dhahiri 
yako mambo yaliyojificha na yan-
apojitokeza hadharani, mhusika 
huikimbia aibu kwa kujiua!

Si kwamba anapenda ku-

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Tamaa ya kutajirika haraka ilivyoharakisha wengi kufa 

L
EO ni  kilele  cha siku 16 
za kupinga ukatili duniani. 
Wadau wamekutana mae-
neo mbalimbali kupaza 

sauti dhidi ya vitendo vya uka-
tili ambavyo vinaumiza watu wote 
kwenye jamii.

Maadhimisho haya yanafanyi-
ka wakati matukio ya ulawiti na 
ubakaji wa watoto yanaongezeka 
kila uchao, kesi nyingi zinaelezwa 
kuishia polisi au mtuhumiwa ana-
popewa dhamana, familia zinakaa 
kuzungumza ili kuyamaliza kifa-
milia.

Aidha, baadhi ya vijana 
waendesha bodaboda wanadaiwa 
kuhusika na matukio hayo hasa 
wale wanaowabeba wanafunzi ku-
wapeleka shuleni, kiasi kwamba 
wako watoto wamefanyiwa  uka-
tili  na kuuzoea au kulazimishwa 
kuishi maisha ya mateso tangu 
wakiwa wadogo.

Kwenye shule za msingi 
na sekondari, matukio hayo 
yanaongezeka kwa watoto ku-
fanyiwa hivyo na ndugu wa ka-
ribu ambao hulala nao wanapoka-
ribishwa na mama, baba au mlezi 
anashtuka mtoto ameshaharibika.

Aidha, inadaiwa fedha inatu-
mika kumaliza kesi hizo na wakati 
mwingine madawati ya jinsia ya-
melalamikiwa kuwa sehemu ya 
uharibifu, ambao sasa ni maumi-
vu kwa jamii.

Unapokwenda maeneo ya 
starehe, utakutana na vijana wa 
kiume wa rika mbalimbali wa-
najiuza yaani wanaingiliwa kiny-
ume cha maumbile na wanaume 
wenzao, huku wasichana wakiwa 
na uhusiano na wasichana au wa-
nawake wenzao.

Vitendo hivi vinaua kizazi kwa 
kuwa idadi ya wanaume inaen-
delea kupungua kila siku, huku 
takwimu zilizopo zikionyesha 
wanaume ni wachache ikilingan-
ishwa na wanawake, sasa linapo-
tokea suala la ulawiti linapunguza 
idadi yao na kukiweka kizazi ha-
tarini.

Inaelezwa kuwa mwanamume 
anapofanyiwa kitendo hicho, ana-
tamani kuendelea kufanyiwa ndi-
yo maana wengi hujiuza ili kupata 
wa kumfanyia hivyo. Hili ni kosa 
kisheria na limekatazwa na ku-
laaniwa kwenye vitabu vitakatifu 
vya dini.

Utafiti mdogo uliofanywa na 
Ofisi ya Taifa ya Mashataka, uli-
baini kuwa baadhi ya watuhumi-
wa wa makosa hayo wakiwa nje 
kwa dhamana, wanakimbia na 
wengine kuharibu ushahidi au 
kumalizana na wazazi ama ndugu 
wa mhanga wa vitendo hivyo.

Aidha, Kaimu Mkurugenzi wa 
Huduma za Sheria kutoka Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wanawake na Makundi Maalum, 
Happy Msimbe, hivi karibuni alise-
ma serikali imeanza mchakato wa 
kufanyia marekebisho Sheria ya 
Mwenendo wa Makosa ya Jinai, 
wanaanza mchakato wa makosa 
ya ubakaji na ulawiti kuondolewa 
dhamana.

Baadhi ya familia zinamaliza 
kesi hiyo nyumbani, inapotokea 
mzazi mmoja anashikilia kuende-
lea na kesi mahakamani anaitwa 
na kukalishwa na ukoo, ikiwamo 
kutengwa kama atakubali kuen-
delea na kesi.

Wengi wanaokumbwa na kesi 
hizi wanatoka familia maskini 
ambazo wakati mwingine kufua-
tilia kesi ni usumbufu na gharama, 
wakati mwingine wanakutana 

na usumbufu mkubwa polisi na 
hospitali na kuamua kubaki nalo 
moyoni.

Wanaoteseka ni watoto na 
wazazi wao ambao wametend-
ewa  ukatili  huo, lakini hawana 
pa kukimbilia kwa kuwa kila 
eneo hakuna msaada na mwisho 
matukio huendelea kutokea.

Mabadiliko ya sheria hiyo 
kuongeza makali ni hatua nzuri 
sana kwa kuwa watu wataogopa 
na kesi zitashughulikuwa inavyo-
takiwa kwa kuwa ushahidi hau-
taharibiwa kama inavyofanyika 
sasa.

Ni muhimu kulinda taifa dhidi 
ya ongezeko la mashoga ambao 
wanakuwa hivyo siyo kwa msu-
kumo wa maumbile, bali kwa 
kufanyiwa  ukatili  na wachache 
ambao wananufaika au ni tamaa 
za mwili.

Lakini ni muhimu kuendelea 
kutoa elimu na kuchukua hatua 
mapema taarifa zinapotolewa, 
kuboresha madawati ya jinsia 
ili yasiwe kichaka cha rushwa 
na kuumiza watu, viongozi wa 
dini walio waadilifu kuendelea 
kuwahubiri yaliyomema waumini 

Ubakaji, ulawiti unaongezeka, jamii tuchukue hatua

chukua uamuzi huo bali ana-
jikuta ni lazima afanye hivyo. 
Maandiko ya Mungu yameweka 
wazi jambo hili pale ilipoandik-
wa. “Kwa maana lile jema nili-
pendalo, silitendi; bali lile baya 
nisilolipenda ndilo nilitendalo” 
(Rum.7:19).  Ujumbe kwenye 
andiko hilo umewanasa wengi. 
Mahali pengine ikaandikwa, “…
Hata mimi nalilipishwa kwa 
nguvu vitu nisivyovichukua”. 
(Zab.69:4).

Wako watu wanaosingiziwa 
kufanya jambo fulani wakati si 
kweli, hawahusiki. Wako pia am-
bao huenda kwa waganga na ku-
pigwa chale japo hawataki. Hili 
ni moja ya machukizo mbele ya 
Mwenyezi Mungu. 

Anaonya kwenye neno 
lake,”Msichanje chale yoyote ka-
tika nyama ya miili yenu kwa ajili 
ya wafu, wala msiandike alama 
mwilini mwenu; mimi ndimi 
BWANA.” Pia anasema “Usimna-
jisi binti yako, ili kumfanya awe 
kahaba; isiwe hiyo nchi kuuan-
dama ukahaba, na nchi kujawa 
na uovu mkuu”.

Msomaji wangu, nimehusisha 
maandiko ya Mungu ili ujue ya 
kuwa yako maonyo anasema nasi 
kila siku ili tuwe salama. Nikirejea 
suala la kujiua ambalo limeficha 
mengi, kwa utafiti wangu mdogo, 
nimegundua yafuatayo;-

Kwanza, tamaa ya kutajirika 
haraka imekatisha ndoto na mai-

sha ya watu wengi wakubwa kwa 
wadogo. Wapo watu wanaofani-
kiwa kwa juhudi za muda mrefu. 
Kila anayefanikiwa ipo vita alipi-
gana hadi kufikia hapo alipo!

Alianza kidogo kidogo na 
mwishowe akajikuta amefani-
kiwa sana. Liko andiko la Mungu 
kwamba “Japokuwa mwanzo 
wako huo mdogo, lakini mwisho 
ungeongezeka sana”.

Wengine kwa kutojua siri ya 
mafanikio ya mtu mwingine, 
hujiingiza wazima wazima kwa 
tamaa nyingi, na hata kutumia 
njia za makato wakidhani ndio 
watapata upenyo mkubwa wa 
utajiri.

Sambamba na hilo, wanaam-
batana na watu wasio sahihi 
wenye lengo la kuwaharibia. 
Usipokuwa makini na marafiki, 
hawa ndio baadaye huwa sumu 
ya mafanikio yako!

Wako marafiki utawaambia 
chanzo cha mafanikio yako, ki-
sha wakafanya mbinu kukiua 
chanzo hicho. Matokeo yake 
uchumi wako unadorora au 
kuanguka kabisa. 

Wako tayari kuchunguza wa-
fadhili na kuwalisha maneno 
ya uongo ili mfadhili asiendelee 
kukusaidia. Wahenga wakasema, 
“Kikulacho kipo nguoni mwako”. 
Moja ya neno la Mungu imean-
dikwa, “Adui wa mtu ni wa nyum-
bani mwake”.

Marafiki wengine wanaeleza 

siri za nyumbani mwako. Pen-
gine unamsifia mume au mke 
wako. Wanapita pembeni   wan-
amlisha mume au mkeo maneno 
kuhusu jambo fulani. Lengo ni 
kuzua mtafaruku ili ndoa iliyo-
tulia isambaratike. Ndoa nyingi 
zimevunjika kwa mbinu hii!

Wengine madeni au mikopo 
kwa ajili ya miradi imewazidi, 
wanachanganyikiwa na kuamua 
kujilipua. Hii yote ni kutafuta uta-
jiri wa haraka.

Mungu analijua hili ndio 
maana akasema, “Japokuwa 
mwanzo wako huo ni mdogo, lak-
ini mwisho ungeongezeka sana”. 
Anatutaka tuanze na kidogo, ki-
sha yeye atakizidisha unavyozidi 
kujitahidi. Usitafute mkato bali 
taratibu ndio mwendo. 

Hii ndiyo kanuni ya Ki-Mungu. 
Watu wengi hawaelewi kanuni 
hii, wanajiingiza kutafuta utajiri 
wa haraka, matokeo yake wa-
naangamia.

Kwa mfano mwanamke anaku-
wa na mume wa mtu ambaye 
ni mashuhuri na mwenye mali 
nyingi. Wambeya na marafiki 
wa karibu wanajua wanafikisha 
taarifa kwa mkewe. Hapo vita la-
zima iinuke!

Huko kote mtu anatafuta mai-
sha ya juu kwa muda mfupi. Us-
alama upo kwenye mtaji mdogo 
na kumtegemea zaidi Mungu 
kwani yeye ni mwenye vyote! 
Una kisa? Ujumbe 0715268581.

wao na kuwaonya kwa kutumia 
maandiko matakatifu juu ya vi-
tendo hivyo.

Sheria kufanyiwa mabadiliko 
ni jambo jema, lakini bila ku-
dhibiti rushwa ni sawa na bure 
kwa kuwa watu wataendelea 
kufinyanga kesi za namna hiyo, 
ili kupata fedha kwa waliotenda 
pasipo kuona uharibifu huo ipo 
siku utabisha hodi kwenye ny-
umba yake.

Kwa sasa tuna Wizara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia na Makundi 
Maalum, ambayo imeunda kama-
ti mbalimbali kukabili vitendo 
vya ukatili, lakini ni muhimu ku-
fuatilia hadi ngazi ya chini hasa 
kwenye shule za msingi na se-
kondari, lakini kuimarisha idara 
ya ustawi wa jamii, polisi na hos-
pitali ili wafanye kazi kwa hofu ya 
Mungu na kuogopa kuyaharibu 
matukio hayo.

  Lazima jamii  iwe  wazi  kwa 
kusema hapana kwa vitendo vya 
ukatili ambao  unaelekea  kuwa 
jambo la kawaida sana,mifumo 
ifanye kazi vyema,kamati za kup-
inga ukatili kuanzia ngazi ya mtaa 
zitekeleze wajibu wake.

Wako marafi-
ki utawaam-
bia chanzo 
cha mafani-
kio yako, 
kisha waka-
fanya mbi-
nu kukiua 
chanzo hi-
cho. Matokeo 
yake uchumi 
wako una-
dorora au 
kuanguka 
kabisa. 
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Wanafunzi 
wa shule ya 

awali na msingi 
ya Jubilation wakiwa 

katika hafla ya mahafali ya 
kuwapongeza kwa kumaliza 

masomo. Mahafali hayo 
yaliyohudhuriwa na Mdhibiti 

wa Elimu mkoa, Elisafi 
Mgonja, yalifanyika Bunju 

mkoani Dar es Salaam 
hivi karibuni.
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W
AKATI 2022 ukifikia 
ukingoni, suala la 
mitindo ya mavazi  
lilikuwa kipaumbele 

kwa wanawake ambao wame-
onekana kung’ara.

Ndani ya mwaka nguo za aina 
mbalimbali zilitamba na kuonye-
sha ukubwa na umaridadi wake.

Baadhi ya rangi zilizotamba 
2022 katika mitindo ya mavazi ni 
bluu,njano, kahawia, nyeusi, ki-
jivu na dhahabu.

Wanawake bila shaka, 
wameweza kuonyesha kwamba 
wao ni vinara wa kupenda ku-
vaa vizuri na wengi wamejaribu 
kufuata mitindo ya kisasa na ku-

jifunza kuhusu mwenendo mpya 
wa mtindo. 

Aina ya mitindo iliyong’ara kwa 
mwaka huu katika majukwaa ya 
mitindo ni vitambaa vya asili vya 
metali, nguo na lurex, zilizopa-
mbwa kwa rhinestones, vitenge 
na hariri.

Picha zote na Pinterest

Mavazi Mavazi 
yaliyotamba 2022yaliyotamba 2022
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Mambo ya 
kuzingatia kupika 
pilau ya nyama
MSIMU wa Sikukuu za Krismasi 
na mwaka mpya umewadia, zime-
baki siku chache familia zitafurahi 
kwa kupata chakula kizuri, mavazi 
na burudani.

Wapo watakaosafiri kwenda  
makwao kujumuika na wazazi na 
familia kula sikukuu na waliobaki 
mijini wao hukaa na familia zao na 
kufurahia kwa pamoja.

Katika safu yetu leo tunaangalia 
namna ya kufurahisha familia kwa 
kupika pilau la nyama.

Mara nyingi pilau linanoga 

U
ZURI wa ngozi sio rangi tu bali ni muonekano 
wake kama inang’aa na yenye afya bora.

Kuna aina nyingi ya utunzaji wa ngozi 
na kuifanya kuwa na mwonekano mzuri, 

na leo nitakueleza  namna ya kutunza ngozi yako 
kwa kutumia vitu vya jikoni.

Kwa kutumia vyakula kama kiini cha yai, machi-
cha ya nazi, tango na limao inatosha kukupa ngozi 
imara.

JINSI YA KUFANYA
Andaa maji safi yenye joto kiasi unachomudu ka-

tika ngozi yako, osha uso wako.
Kama una ngozi kavu au ya kati chukua kipande 

cha tango kidogo na upake yale maji yake usoni.
Kwa wenye ngozi ya mafuta unaweza kutumia 

kipande cha limao kwa kupaka maji yake.
Chukua pamba au kitambaa laini na kisha futa 

maji ya matunda  kusugua taratibu usoni.
Ukimaliza chukua machicha ya nazi, sugua uso 

na shingo taratibu hadi uridhike umepitiwa na 
machicha.  Kisha ondoa machicha ubaki na uso 
unaong’aa  vyema.

Malizia kwa kuchukua kiini cha yai, inapendeza 
ukitumia la kienyeji au la kisasa lenye kiini cha nja-
no iliyokolea angalau.

Paka ute mzito wa kiini cha njano uso mzima 
bila kusahau shingoni na 
nyuma ya masikio na ngozi 
ya masikio.

Baada ya kupaka kiini 
cha yai unaweza kuendelea 
na shughuli zako  mpaka in-
apokauka ndipo unaondoa 
kwa kuivuta.

Baada ya kule kuvuta 
kuisha inamaanisha yai 
limekauka kabisa. Osha uso 
wako kwa maji safi maji 
yawe ya baridi.

FAIDA ZAKE
Husaidia kutibu na kuik-

inga ngozi na chunusi, kuipa 
ngozi mng’ao bila kutumia 
kemikali za sumu, husaidia 
kupunguza mikunjo ka-
tika ngozi yako na hutumia 
gharama ndogo.

Furaha ya 
ngozi murua

UREMBO

likipikwa kwa nyama na viazi mvi-
ringo, wengi wanaenda mbali na 
kunogesha kwa kuweka njegere 
kwa mbali.

Wakati wa kupika pilau lako 
hakikisha unakuwa makini 
usizidishe maji na kuwa bokob-
oko.

Pia hakikisha unakaridia viungo 
kulingana na kiasi cha mchele na 
nyama uliyoandaa, pilau ikiwa na 
viungo vingi halipendezi.

Pia usisahau kuwa makini na 
chumvi na mafuta visizidi ikawa 

kero. 
Bila kusahau kuwa makini 

chakula chako kisiungue au 
usipunje moto kikaiva upande 
watu wakala vibichi wakavim-
biwa.

Kwa upande wa nyama wapo 
wanaopenda kukaanga, kucho-
ma na wengine kuoka na mvuke.

Katika kuhakikisha mnafura-
hia hakikisha unaandaa nyama 
yako mapema na uweke viungo 
vya kutosha kabla ya kukaanga 
au kuchoma ili ziive taratibu.

Kumbuka ukichelewa kuan-
daa kitoweo chako mapema, 
utafanya haraka na muda wa 
kula utafika watu watakula ny-
ama mbichi au ambayo haija-
kolea viungo.

Pia wakati huu wa sikukuu 
zingatia muda wa kuandaa vy-
akula vyote ili watu wale kwa 
furaha.
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P
AZIA ni miongoni mwa 
mapambo yanayotumika sana 
katika kupendezesha ndani 
ya nyumba. Kama ilivyozo-

eleka, mapazia yamekuwa yakitumika 
kupambwa mlangoni na dirishani.

Mbali na majumbani, pazia pia 
hutumika sana kupambwa katika se-
hemu za ofisi, hotelini na sehemu ny-
ingine nyingi.

Kadri ukuaji wa sayansi na teknolo-
jia unavyochukua nafasi, kadhalika 
maisha nayo yanabadilika au kubore-
ka zaidi.

Kwa ujumla, mapazia katika kipindi 
hiki cha kasi ya ukuaji wa sayansi na 
tekonolojia, yamekuwa yakitengen-
ezwa katika aina au mitindo yenye 
mvuto tofauti, hivyo kutoa fursa kila 
mtu kuchagua aina inayomfaa hasa 
kwa kuzingatia mandhari iliyopo nda-
ni ya nyumba yake.

Pamoja na hayo, uchaguzi wa rangi 
na aina ya kitambaa kwa wale wa-
naopendelea kushona, nalo ni jambo 
muhimu linalopaswa kuzingatiwa. 
Wakati wa kufanya hayo yote, unapas-
wa kuzingatia aina ya rangi zilizoko 
katika nyumba yako kuanzia ukutani 
na vitu vingine vilivyomo ndani.

Kwa sasa pazia lina umuhimu 
mkubwa katika kupendezesha nyum-
ba ndiyo maana kuna umuhimu zaidi 
kuzingatia kufanya uchaguzi mzuri 
wa pazia.

Ni vyema kutambua kuwa ubaya 
wa nyumba yako utatokana na namna 
wewe mwenyewe unavyoitengeneza 
nyumba na hata mvuto wake pia utat-
egemea namna unavyochagua.

Ni jambo la aibu kuona unasifia 
mvuto wa nyumba ya jirani eti tu 
ameweka pazia nzuri, wakati na wewe 
mwenyewe unaweza.

Naamini kila kitu kinawezekana 
ukijipanga, inawezekana kabisa usi-
tumie gharama kubwa katika kupata 
pazia lako zuri unalolipenda kama 

Faida za 
kitanda 
cha mbao

FREMU za kitanda cha mbao kwa ajili ya 
kitanda ni chaguo zuri kupamba chumba 
na kuleta mwonekano mzuri wa ndani.

Imeelezwa fremu za mbao za kitanda ni 
salama zaidi kuliko za chuma kutokana na 
kutokuwa na ncha kali.

Hizi ni baadhi ya faida za kutumia 
fremu za mbao za kitanda.

1: Fremu za mbao za kitanda zina mu-
onekano mzuri unaopendezesha chumba. 
Hasa inapotengenezwa kwa mbao zenye 
rangi za asili.

2: Zinakifanya kitanda kionekane cha 
kifahari na kinakipa chumba muonekano 
wa uhalisia, utulivu na ukamilifu.

3: Kitanda cha mbao ni bei nafuu ukilin-
ganisha na ubora na uzuri wake.

4: Pia kitanda cha mbao kinakupa ga-
rantii ya pesa zako hadi zaidi ya miaka 
30.

utajipanga na kudhamiria kuwa nalo.
Wako ambao wanaweza kutundika 

mapazia yao ndani ya nyumba kwa 
kutumia kamba za kawaida na yaka-
pendeza lakini kama inawezekana, si 
vibaya kutumia fimbo maalum za ku-
tundikia pazia.

Fimbo hizi hupatikana kwa wingi 
katika maduka ambayo yanauza 
mapazia kwa hiyo ni vyema wakati 
unanunua mapazia yako ukatafuta na 

fimbo zake.
Tafuta fimbo ambayo rangi yake 

inaendana na rangi iliyopo kwenye 
nyumba pamoja na iliyopo kwenye 
pazia. Epuka rangi zinazong’ara sana 
kwa sababu hazina utulivu, ni vyema 
kuchagua rangi iliyopoa.

 Zingatia kuweka mapazia yako ka-
tika fimbo laini ambazo hazikwaruzi 
ili zisiharibu mapazia wakati unavuta 
kuyaweka sawa.

MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Tumia pazia kupendezesha 
nyumba yako

JUMAPILI DESEMBA 11, 2022
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HABARI KIMATAIFA

Wanasiasa feki 
washtumiwa
kuwasajili vijana 
kujiunga ugaidi
MAPUTO, Msumbiji

 
RAIS  wa Msumbiji Filipe 

Nyusi, amesema kuna watu 
wanaojifanya wanasiasa ili 
kuwasajili vijana katika safu 
ya wanamgambo wa jihadi.

Wanamgambo hao wame-
kuwa wakiendesha masham-
bulizi kaskazini mwa nchi 
hiyo tangu mwaka 2017.

Akizungumza katika sherehe za 
kuhitimu kijeshi,  kiongozi huyo 
alisema kuwa serikali inafahamu 
kuhusu jambo hilo na wale wa-
takaobainika kuhusika watafik-
ishwa katika vyombo vya sheria.

 “Watu hao, tunapowakamata, 
mahali pao ni jela,” alisema Nyusi.

Pia alisisitiza kwamba jeshi 
lake lilikuwa likifanya harakati 
fulani dhidi ya wanamgambo hao 
kaskazini mwa nchi, na kufani-
kisha kukamatwa kwa baadhi ya 
wanajihadi na viongozi wao, 
pamoja na silaha walizotumia.

BBC

Zambia yakiri raia wake alikufa vitani Ukraine
LUSAKA, Zambia 

RUSSIA   ilikuwa imempa 
msamaha mwanafunzi wa 
Zambia aliyefungwa ili ajiunge 
vitani nchini Ukraine.

Katika taarifa iliyotolewa na 
serikali ya Zambia, inaeleza 
msamaha huo ni kama takwa 
la kusamehewa na aliuawa 
kwenye mstari wa mbele.

Waziri wa Mambo ya Nje, 
Stanley Kakubo, alisema Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa Rus-
sia, Sergey Lavrov, alimwam-
bia kwa njia ya simu kwamba 
Lemekhani Nyirenda alisame-
hewa Agosti 23 na alijiunga na 
operesheni ya kijeshi badala 

ya kutoka jela.
Awali Russia   ilitangaza 

kuwa Nyirenda mwenye umri 
wa miaka 23 aliuawa kwenye 
uwanja wa vita nchini Ukraine 
mwezi Septemba, na kusaba-
bisha Zambia kuuliza ni vipi 
aliishia kupigana katika vita 
hivyo.

“Tulifahamishwa kwamba 
Russia inaruhusu wafungwa 
kupewa fursa ya msamaha 
badala ya kushiriki katika op-
eresheni maalum ya kijeshi,” 
alisema Kakubo

Kulingana na mamlaka 
ya Zambia, Nyirenda aliku-
wa nchini Russia akisomea 
uhandisi wa nyuklia katika 

Taasisi ya Fizikia ya Uhandisi 
ya mjini Moscow.

Alipokea kifungo cha jela 
Aprili 2020, cha miaka tisa na 
miezi sita kwa kosa la kutumia 
dawa za kulevya na alikuwa 
akitumikia kifungo chake 
huko Moscow.

Waziri Kakubo alisema mwi-
li wa Nyirenda uliwasili Mos-
cow siku ya Ijumaa na unata-
rajiwa kufika Zambia leo.

Russia pia imefahamisha 
Zambia kwamba pesa zinazo-
daiwa na Nyirenda, pamoja na 
nyaraka zote zinazohusiana 
na msamaha wake, kuajiriwa 
na kifo, zitakabidhiwa kwa 
mwakilishi wa Zambia ambaye 

angeambatana na chombo hi-
cho, waziri huyo alisema.

Novemba, mkuu wa kundi 
la mamluki la Wagner la Rus-
sia mfanyabiashara Yevgeny 
Prigozhin, ambaye ni mshirika 
wa karibu wa Rais Vladimir 
Putin, alikiri kuwa alimsa-
jili Nyirenda kutoka gerezani 
Mzambia huyo na alikubali 
kwa hiari kwenda kupigana 
dhidi ya Ukraine.

Prigozhin alisema wakati 
huo kwamba Nyirenda alikufa 
kama shujaa na alikuwa mmo-
ja wa watu wa kwanza kuingia 
kwenye eneo la adui mnamo 
Septemba 22.

BBC

Polisi wakilinda eneo ambalo  linashukiwa kutumiwa na watu wanaotaka kuipindua serikali baada ya watu 25 wanaoshukiwa kuwa wanachama 
na wafuasi wa kikundi cha mrengo wa kulia kukamatwa  kufuatia msako uliofanywa nchini kote Ujerumani wiki hii.
PICHA: REUTERS

Marekani, Russia kubadilishana wafungwa zaidi
MOSCOW, Russia

MAREKANI na Russia  zime-
kubaliana   kubadilishana 
wafungwa zaidi.

Hatua hiyo imechukuliwa 
siku moja baada ya nyota wa 
mpira wa vikapu wa nchini 
Marekani kuachiwa huru 
baada ya kubadilishwa na 
muuza silaha maarufu.

Brittney Griner alirejea 
Marekani baada ya kuwa jela 
kwa miezi 10 nchini Russia.

Ikulu ya White House iko 
chini ya shinikizo kumwachil-
ia mwanajeshi wa zamani wa 
Marekani, Paul Whelan, am-
baye amefungwa jela nchini 

Russia  kwa miaka minne.
Rais  Vladimir Putin alisema 

kubadilishana wafungwa zaidi 
kunawezekana na ni mfano 
adimu wa ushirikiano kati ya 
nchi hizo mbili.

Alipoulizwa katika mkutano 
wa kilele nchini Kyrgyzstan 
siku ya Ijumaa kama mabadil-
ishano mengine ya wafungwa 
kati ya Marekani na Russia 
yanaweza kufanyika, Putin ali-
jibu kwamba hawakatai   kue-
ndelea na kazi hiyo katika siku 
zijazo. Aliongeza kuwa kila 
kitu kinawezekana na alibaini-
sha kuwa maafikiano yamepa-
tikana ili kuweka mambo sawa 
kwa ajili ya mabadilishano.

Griner, ambaye alikamatwa 
Februari kwa kumiliki mafu-
ta ya bangi katika uwanja 
wa ndege wa Russia, aliach-
iliwa baada ya kubadilishana 
na   mlanguzi wa silaha aliye-
patikana na hatia Viktor Bout, 
ambaye alirejeshwa nchini 
Russia baada ya miaka 12.

Mwanariadha huyo wa 
Marekani alipelekwa kufany-
iwa tathmini katika Kituo cha 
Matibabu cha Jeshi la Brooke 
huko San Antonio, Texas, 
alipotua Marekani siku ya Iju-
maa.

Haijabainika ni muda gani 
nyota wa Chama cha Kika-
pu cha Wanawake (WNBA) 

atasalia kwenye kituo hicho.
John Kirby wa Ikulu ya 

Marekani aliambia mtandao 
wa TV wa Marekani MSNBC 
Ijumaa asubuhi kwamba 
mshindi huyo wa medali ya 
dhahabu mara mbili kwenye 
Olimpiki alikuwa yuko sawa 
na afya njema.

Utawala wa Rais wa Mare-
kani Joe Biden umekabiliwa na 
upinzani kwa kushindwa kum-
rudisha nyumbani Whelan 
pamoja na Griner.

Mzaliwa huyo wa Michigan 
alihukumiwa na mahakama ya 
Russia kifungo cha miaka 16 
jela mwaka wa 2018.

BBC

Ubelgiji yaitaka 
Rwanda 
kuacha 
kuwasaidia 
waasi

BRUSSELS, Ubelgiji 

UBELGIJI  imeitolea wito 
nchi ya Rwanda kusitisha 
msaada wowote kwa waasi 
wa M23 wanaoendelea na 
mapigano katika Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo.

Kauli hiyo ilitolewa baada ya 
uchunguzi wa Umoja wa Mataifa 
kubaini kuwa kundi hilo lili-
waua raia 131 mwezi uliopita.

Wizara ya mambo ya nje ya 
Ubelgiji ilisema juzi katika taar-
ifa yake kuwa kundi la M23 la-
zima lisitishe mara moja uhasa-
ma na kujiondoa katika maeneo 
yaliyo chini ya udhibiti wake.

Aidha, imelaani vikali mauaji 
ya idadi kubwa ya raia, huku 
ikisisitiza kuwa wahusika 
wa mauaji hayo hawawezi 
kuachwa bila kuadhibiwa.

Ubelgiji imetaka pia ku-
komeshwa kwa mahusiano 
kati ya mamlaka yoyote ya 
Congo na kundi la FDLR.

Mgogoro wa M23 ume-
sababisha kuongezeka kwa 
mvutano kati ya Kongo na 
jirani yake Rwanda, ikiituhumu 
kuwaunga mkono waasi hao.

Rwanda imekana kutoa 
msaada wowote na kwa upande 
wake inaishutumu  DRC kwa 
kushirikiana na waasi wa FDLR .

DW
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SAFU

NECTA HILI LITAZAMENI UPYA MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

E
LIMU ndiyo sekta mama 
katika nchi yoyote. Kada 
zingine zote zinatokana na 
elimu ndiyo maana baada 

tu ya kupata uhuru, watu wa kwan-
za kabisa kusomeshwa walikuwa 
walimu kwa sababu taifa halikuwa 
na wataalam wengi katika kada 
mbalimbali. 

Kwa hiyo mwasisi wa taifa la 
Tanganyika na baadaye Tanzania, 
Mwalimu Julius Nyerere, alianzi-
sha mpango wa UPE yaani ‘Uni-
versal Primary Education’.   Wali-
chukuliwa vijana wenye ufaulu 
mzuri zaidi waliomaliza darasa la 
saba kuwa walimu na kutumika 
kufundisha wenzao.

Kutokana na umuhimu wa 
elimu nchini, pamekuwapo na 
juhudi mbalimbali za kuhakikisha 
sekta hiyo inakuwa bora ikiwa ni 
pamoja na kuhakikisha mitihani 

Uke wenza ukute mke mwenzio
 mwenye imani, la sivyo utajuta

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Wanamuziki hao 
walisema Marijani 
alienda mbali sana 
kwenye maneno 
ya mama Fatu ali-
yokuwa akimjibu 
shoga yake, kiasi 
kwamba aliingiza 
hata mambo ya 
ushirikina ambayo 
yalitolewa na 
kuwekwa hayo 
ambayo yamean-
dikwa na kusikika 
kwenye wimbo 
huo.

haifanyiwi udanganyifu. Katika 
hili, nalipongeza sana Baraza la 
Taifa la Mitihani Tanzania (NEC-
TA) kwa hatua ambazo limekuwa 
likichukua. Natambua ni kwa nia 
njema ya kulinda heshima na us-
alama wa nchi, lakini kuhakikisha 
taifa linapata wataalam wenye sifa 
na maarifa badala ya watu wenye 
vyeti vizuri lakini wajinga!

Hatua hizo ni pamoja na kufuta 
matokeo ya watahiniwa au kuzi-
fungia kabisa shule zinazohusika 
katika udanganyifu wa mitihani. 
Natambua madhara yanayotokea 
ikiwa watu wataiba mitihani au 
kufanya udanganyifu wowote 
wakafaulisha, ikiwamo   kupata 
wataalam wabovu ambao wa-
naweza kusababisha madhara 
makubwa kwa nchi.

  Ikiwa daktari amepatikana 
kwa njia za wizi wa mitihani, 
maana yake anaweza kuangam-
iza wagonjwa wengi baadaye. 
Ikiwa mitihani haitadhibitiwa, 
tunaweza kupata viongozi wabo-
vu wasio na maarifa mpaka ngazi 
ya kitaifa. Tutapata wahandisi 
watakaojenga magorofa ma-
bovu ambayo yakianguka maafa 
yake ni makubwa. Pia tutapata 
mahakimu wasiojua kuhukumu 
kesi, hivyo watu wengi watafung-
wa bila hatia. Mbaya zaidi nchi 
ikionekana inaonyesha mitihani, 
maana yake wataalam wetu ha-
wataaminika kufanya kazi katika 
mataifa mengine na elimu yetu 
kudharaulika.

Pamoja na hatua hizo nzuri 
za kulinda hadhi ya mitihani ili 
kupata wataalam mahiri, kwa 
mtazamo wangu, kuna jambo 
linahitajika kutazamwa upya. 
Jambo lenyewe linahusu kufutiwa 
matokeo kwa watahiniwa hasa 
wa shule za msingi na kutopewa 
mitihani mingine ili wafanye tena. 
Watoto wa shule za msingi hasa 
darasa la nne na la saba ni wado-
go sana ambao kwa vyovyote vile, 
hawawezi kushawishi waonyesh-
we mitihani bali wao ndio wana-
shawishiwa kuonyeshwa mitihani 
au kufanya udanganyifu.

Uhakika nilio nao ni kwam-
ba hakuna hata mtoto mmoja 
anayekwenda kwa mwalimu 
au msimamizi na kumwambia 
“naomba unionyeshe au unipa-
tie majibu ya mtihani”. Wote wa-
napewa au kulazimishwa kupewa 
majibu ya mitihani. Kama ndivyo 
basi maana yake ukiwafutia mti-
hani wao halafu ukashindwa ku-
wapa mtihani mwingine, utakuwa 
umewaonea na kuwaadhibu kwa 
makosa yasiyo kuwa yao.

Mtoto anayebakwa huwezi 
ukamfunga jela pamoja na aliy-
embaka. Mtoto huyo ni mwathiri-
ka. Sheria zinamtambua mbakaji 
kama mhalifu lakini mtoto hawezi 
kuwa mhalifu. Maana yake ni 
kwamba ikitokea umefanyika 
udanganyifu, hatua kali zichuku-
liwe kwa wale waliosababisha 
udanganyifu huo kutokea na wala 
si kwa watoto ambao hawana ua-

muzi wa kukataa kuonyeshwa au 
kuhusika kwenye udanganyifu. 
Wanaosababisha udanganyifu 
huo wanazo sababu za kufanya 
hivyo, ikiwamo  kutafuta matokeo 
mazuri ili shule zao zionekane zi-
nafaulisha wapate wateja wengi. 
Kwa maana hiyo, watoto wanatu-
mika kama silaha ya kufanikisha 
malengo ya wenye shule na vion-
gozi wao.

Hebu fikiria mzazi ametumia 
gharama kubwa kumsomesha 
mtoto wake halafu anatokea 
mwalimu au mmiliki wa shule au 
ni ofisa fulani anayetafuta cheo 
kupitia matokeo ya mtihani, ana-
fanya watoto wafutiwe matokeo! 
Kwa nini huyo aliyesababisha 
hayo yatokee asilipie gharama za 
watoto hao kuandaliwa na kuru-
dia mtihani mwingine? 

Kwa nini umwadhibu mtoto 
na mzazi wake ambao hawaja-
husika katika janga hilo? Mzazi 
anakuwa yuko nyumbani hajui 
kinachoendelea, mara anaam-
biwa mtoto wako amefutiwa ma-
tokeo. Mnataka kuwaua wazazi na 
shinikizo la damu? Haijakaa sawa 
hii hasa kwa watoto ambao bado 
hawana uamuzi wowote. Kwa 
wakubwa labda ngazi za juu, hao 
wanajitambua maana yake wana 
uamuzi wa kukataa ndiyo maana 
udanganyifu mkubwa unafanyika 
kwa hawa wa shule za msingi kwa 
sababu ni rahisi kuwashawishi ku-
liko hao wa juu.

Ni kweli kwamba udanganyifu 

“
KWELI mama Fatu nilipokuo-
na, sikuamini macho yangu. 
Nilikuwa kama niko ndotoni 
mama Fatu shoga yangu. Ama 

kweli hujafa hujaumbika, naamini ya 
walimwengu, jinsi umbo lako lilivy-
obadilika ni masikitiko kwangu. Hebu 
nieleze umepatwa na maswahibu 
gani?”

Ni swali alilokutana nalo mama 
Fatu mara baada ya kukutana na 
shoga yake njiani. Aliulizwa swali hilo 
kwa jinsi alivyobadilika. Amefujika, 
amesawajika, amekonda. Unene wote 
umeisha. Shepu yote imeondoka.

Maneno haya yamo kwenye wim-
bo uuitwao ‘Uke Wenza’ uliotungwa 
na mwamamuziki Marijani Rajabu 
mwanzoni mwa miaka ya 1980 akiwa 
na bendi ya Dar International iliyoku-
wa ikivuma kwa mtindo wa Super 
Bomboka.  Mtunzi na mwimbaji huyo 
alikuwa akielezea juu ya kinachowa-
pata baadhi ya wanawake wanaok-
wenda kuolewa na wanaume ambao 
tayari wana wake.

Ingawa si wote wanaopata shida, 
ndani ya jamii kumekuwa na shida 
kubwa na watu wengi wameshuhu-
dia kadhia na madhara ya uke wenza. 
Inakuwa vita, patashika nguo kuchan-
ika, wanawake kugombana wenyewe 
kwa wenyewe. Ukiona hadi wana-

muziki wa dansi wameliweka kwenye 
hadhira jambo hili, ujue wameliona 
na si mara moja wala mara mbili.

Hata sisi wenyewe nadhani tut-
akuwa tumeshuhudia japo hata tukio 
moja la majirani au watu wanaotuhu-
su au kuwafahamu juu ya jambo hili 
la uke wenza. Hebu turudi kule njiani 
mama Fatu alipokutana na shoga 
yake, alijibu nini?

“Ooo ukewenza, kweli uke wenza 
una mambo, ama kweli nimeona vi-
tuko, unitizame nilivyokonda, sababu 
ya ukewenza. Uke wenza mimi sitaki 
jama sitaki, tena nimekoma hata 
kulisikia jina hilo sipendi. Ukewenza 
ni fahari kwa wanaume kwetu ni 
tabu. Hata mwanangu Fatu akiposwa 
na mwenye mke sikubali. Ukiolewa 
bora ukute mke mwenzio mwenye 
imani. Kama si hivyo nakwambia 
ndugu yangu utajuta, hebu nitizame 
mwenzio mambo yaliyonifika. Haku-
na sababu ila ni sababu ya ukewenza. 
Ukewenza mimi hapana.”

Hili ndiyo lilikuwa jibu la mama 
Fatu. Baadhi ya wanamuziki wa bendi 
ya Dar International ambao wali-
ipigia bendi hiyo, wamesema kwe-
nye mashairi hayo ambayo mama 
Fatu anajibu yalirekebishwa kwenye 
studio za Radio Tanzania Dar es Sa-
laam (RTD). Kamati ya kupitia maud-

hui ilimshauri Marijani kubadilisha 
baadhi ya mashairi kwani yale ya 
mwanzo yalikuwa makali sana na 
yanayochoma moyo kiasi kwamba 
hata wasikilizaji, hasa kinamama 
wangeweza kuangua vilio au kutoka 
na machozi.

Wanamuziki hao walisema Marija-
ni alienda mbali sana kwenye mane-
no ya mama Fatu aliyokuwa akimjibu 
shoga yake, kiasi kwamba aliingiza 
hata mambo ya ushirikina ambayo 
yalitolewa na kuwekwa hayo ambayo 
yameandikwa na kusikika kwenye 
wimbo huo.

Mama alikuwa akilalamika kufany-
iwa mambo ya kishirikina na mke 
mwenzake kiasi kwamba kila ana-
kokwenda kuangalizia kwa wataalam 
hawaoni ugonjwa, na wakiona wan-
amwambia ni mke mwenzake.  Bado 
mama Fatu anaendelea kulalama na 
kutoa ushuhuda kwa yaliyomfika ku-
tokana na kukaa ukewenza.

“Uke wenza mama, bora usikie 
hivyo hivyo. Uke wenza kweli hatari 
we mama, akinababa wanatuletea 
janga, fahari yao kwetu sisi matatizo.”

Hayo ni kwa yaliyomfika mama 
Fatu. Kuna wimbo mwingine ambao 
ulitungwa na Juwata Jazz unaitwa 
‘Ete’ ambao nao unamhusu mwan-
amke aliyekwenda kuolewa mitala, 

lakini yaliyomkuta, ni ya kusikitisha.  
Dada yake alikwenda kumpa pole na 
akaelezea tukio zima kama lilivyo-
imbwa na Msondo Ngoma.

“Ndugu yangu Ete pole kwa yali-
yokufika, Ete ulipoolewa, ulimkuta 
mwenzako nyumbani, pendo lako 
kwa mume wako, lilisababisha 
mwenzio, kuachika bure. Nyumbani 
alipoondoka alikuendea kinyume 
yakakufika maradhi.

Mapenzi ya wake wawili, hayawezi 
kuwa ya kweli, yangelikuwa ya kweli 
Ete, yasingekufika. Tutajitahidi ndu-
guzo maradhi yakutoke, Mola ataku-
saidia ndiye mwenye uwezo. Ungeya-
jua mama mapema, katu usingejitosa, 
ukewenza umekuponza Ete watese-
ka.”

Ina maana hapa mke mkubwa al-
ipoondoka akaenda ‘kufanya yake’ 
na Ete akaugua maradhi yasiyoju-
likana. Haya yapo na yanatokea kwe-
nye jamii. Mada hii inawahusu sana 
akinamama. Ningependa wale wote 
ambao wameshawahi kupatwa na mi-
kasa hii, kuiona jirani au kwa ndugu 
zao, au hata kuhadithiwa na wenzao 
wanitumie ujumbe kwenye namba 
hiyo ya chini na tutazichapisha wiki 
ijayo.

Tuma meseji 0716 350534

ni uhujumu uchumi kwa sababu miti-
hani inaandaliwa kwa gharama kubwa 
lakini gharama za marudio ya mitihani 
zigharamiwe na wanaosababisha ili liwe 
fundisho kwao na si kuwaadhibu wato-
to.  Wasitumie watoto wetu kama fimbo, 
washitakiwe kama wahujumu uchumi 
na ikithibitika wanatakiwa kufungwa 
hata maisha ili liwe fundisho badala ya 
kuwahukumu watoto wadogo ambao 
tunawategemea kuja kulijenga taifa letu. 
Madaktari wangapi, wanasheria wan-
gapi, walimu wangapi, viongozi wan-
gapi wanaua ndoto zao kwa kufutiwa 
matokeo? 

Ushauri wangu kwa serikali kupitia 
NECTA, watoto wasiwe sehemu ya ad-
habu hizo bali waliosabahisha hayo 
kutokea ndio wachukuliwe hatua. Tusi-
wahukumu waathirika na watuhumiwa 
pamoja. Inapotokea hivyo, nashauri wa-
toto wapewe mitihani mingine na wasi-
mamiwe vyema ili tusije kusababisha 
watoto wengi wa mitaani ambao wange-
lisoma na kufikia malengo yao. 

Lazima tujiulize baada ya kuwafu-
tia matokeo huwa wanakwenda wapi? 
Hata darasa la nne kurudia mwaka 
mzima, naona halijakaa sawa. Nashauri 
mara tu inapotokea pale pale, wapewe 
mtihani mwingine ili wasipoteze mwaka 
mwingine kwa uzembe wa watu wach-
ache wasio waaminifu. Kama nitakuwa 
nimeeleweka vyema, basi Mwenyezi 
Mungu awabariki sana mwendelee kui-
simamia vizuri elimu yetu nchini.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
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uhuru wa kuchagua anachotaka kula, 
kununua. Mbali na hayo, Jerry alikuwa 
akimchukua na kwenda kumtembeza 
sehemu mbalimbali za starehe au am-
bazo alikuwa hajawahi kufika Dar.

Alinunuliwa nguo mbalimbali za 
gharama ambazo alikuwa akizichagua 
mwenyewe. Kuondoka nyumbani kwa 
Jerry na kurudi Kibaha kwake ilikuwa 
kama kutoka peponi kwenda Jehanam.

Hakutegemea tena kama anaweza 
tena kuishi maisha yale ya raha aliyoi-
shi nayo miezi miwili, ambayo alikuwa 
hajawahi kuyapata tangu aanze kuji-
tambua.

Si kwao Kibaha wala kwa shangazi 
yake Morogoro alikowahi kuishi kwa 
raha na amani kama pale.

“Naondoka tu sina jinsi Jerry. Lakini 
nitayakumbuka maisha yote ambayo 
nimeishi hapa. Nimeishi hapa roho 
yangu nyeupe. 

Hakuna sehemu niliyoishi kwa amani 
kama hii. Nitaukumbuka upendo wako 
na kila kitu ambacho umenifanyia. 
Wewe ni mwanaume mwema sana. 
Yoyote anayekufanyia ubaya, au aliyek-
ufanyia ubaya, yeye ndiyo mbaya. Nili-
kuwa sikufahamu sasa nimekufahamu 
vema. Ahsante sana. Mungu akubariki 
milele.”

Jerry alimtazama Zulfa. Akatabasamu 
halafu akapanua mdomo wake.

“Ahsante, nashukuru sana, lakini 
hata wewe ni mwanamke mwenye 
upendo. Tumeishi hapa kama mtu na 
shemeji yake, lakini ulikuwa na upendo 
wa hali ya juu. Ulikuwa ni rafiki yangu 
ambaye nilikuwa nikirejea nyumbani 

sisikii maumivu wala uchovu wa kazi 
kwa sababu nilikuwa na mtu ambaye 
nikirejea napiga naye stori ambazo ni 
mimi na wewe tu ndiyo tulikuwa tu-
nazipenda. Wengine wanaziona kama 
za kitoto mno. Lakini hazichoshi na 
hazileti msongo wa mawazo. Hata mimi 
nitaathirika sana na wewe kuondoka 
hapa. Kifupi nimekuzoea na nilipenda 
tuendelee kuwa wote.”

Zulfa alirejea Kibaha si tu kwamba 
alikuwa amepona, lakini amenawiri, 
akiwa na mavazi mengi mazuri na ya 
kisasa ambayo yalimfanya kuonewa ki-
jicho cha wasichana wenzake.

Kwa bahati mbaya alirejea peke yake. 
Hakusindikizwa na Jerry. Alikuwa ame-
pata safari fupi ya kikazi. Awali aliomba 
kwanza arejee ndiyo amrudishe. Lakini  
ndiyo wakati mama alimhitaji zaidi Zul-
fa arudi nyumbani.

Alirejea siku mbili baada ya dada 
yake Vayajo naye alirejea, ikiwa ni miezi 
sita baada ya kutoroka kwenye sherehe 
ya harusi yake. Tukio ambalo lilizua 
gumzo kubwa si kijiji kwao Msangani, 
bali Kibaha nzima na maeneo ya jirani.

Hakutaka kuelezea lolote lile lililo-
tokea. Kila kitu kilibaki ni siri yake. Hata 
wazazi wake ambao walitaka kuuliza ili-
kuwaje akafanya kitendo kile, jibu lake 
lilikuwa moja tu.

“Nyinyi niacheni tu. Sina hata hamu 
ya kujibu hilo.”

Wazazi wakaamua wakamuacha. 
Wakampokea kwa sababu ni binti yao. 
Watamtupia nani? Tikiti baya shambani 
mwako. Ingawa aliwatia aibu ya mwaka, 
lakini watafanyaje?

H
IVI ni kweli kuna kijana 
anaitwa Said alikuwa anaku-
taka?” Maswali yalizidi kumi-
minika mdomoni mwa Jerry.

“We nani kakwambia?”
“Babu mzee Mbegu.”
Zulfa akaangua kicheko cha aina 

yake. Ni kicheko cha umbea hivi.
“Babu naye kumbe mmbea hivi, kak-

wambiaje?”
“Jibu kwanza swali langu Zulfa usi-

likwepe.” Jerry akamkazia macho huku 
akitabasamu.

“Huo ndiyo mzozo wenyewe. Yule 
kijana nilimkataa, eti alitaka anioe, 
kaanza kuwaambia wazazi wake, ndu-
gu zake kabla hata hajaniambia, ni-
kamwambia aka babu nipishe mie, ali-
yekwambia nina shida ya mwanaume 
nani? Aliyekuambia ana shida ya kuole-
wa nani? Ila aliumia sikufichi. Kaumia 
sana. Kaenda kumwambia mama yake. 
Yule mama naye kaniboa kweli, wacha 
‘anichambe’, unajua nilichukia, na viti-
sho juu kuwa nitaona mimi na familia 
yangu, hata wiki haijapita nikaumwa 
na nyoka, ndiyo maana mama haamini 
kama ni kweli nyoka wa kawaida yule.”

“Lakini umeponea hospitali, si ndi-
yo?”

“Ndiyo, ila leo Jerry una maswali 
kama tuko kituo cha polisi, una nini 
leo?”

“Nina wivu kwa Said.” Akajibu huku 
akicheka, kicheko ambacho kilimuam-
bukiza pia Zulfa na msichana wao wa 
kazi pia.

“Nimemkataa lakini, na leo niko 
kwako hapa, wivu awe nao nani? Wewe 
yeye?” Akajibu akiendelea kucheka. 
Kwa kipindi chote hicho alichokuwa 
hapo Zulfa alionekana mwenye furaha 
kubwa na amani ya moyo.

Akawa anashangaa ni kwa nini dada 
yake Vayajo alimkataa mwanaume 
kama Jerry na kumkimbia siku ya haru-
si, akisababisha ivunjike.

***********************************

Siku za kukaa kwa Jerry ziliisha. Ili-
kuwa miezi miwili kamili. Zulfa alikuwa 
mzima wa afya, huku mama sasa akim-
taka binti yake akamsaidie kwa kazi 
mbalimbali nyumbani. 

Kabla ya kuondoka Zulfa alilia mcho-
zi. Kwa miezi mwili aliyokaa nyumbani 
kwa Jerry hakuwahi kuishi kwa amani, 
raha na kuubwaga moyo wake kama 
mahali hapo.

Ukichanganya na jinsi alivyokuwa ak-
iishi na Jerry, kijana mcheshi, mstaara-
bu, asiye na makuu, alijihisi kama vile 
alikuwa ndiye mama mwenye nyumba.

Alifanya anavyotaka. Alikula ana-
chotaka. Kuna wakati alipewa hata 

Hakutaka 
kuelezea 
lolote lile lil-
ilotokea. Kila 
kitu kilibaki 
ni siri yake. 
Hata wazazi 
wake ambao 
walitaka ku-
uliza ilikuwaje 
akafanya 
kitendo kile, 
jibu lake lili-
kuwa moja tu.
“Nyinyi ni-
acheni tu. Sina 
hata hamu ya 
kujibu hilo.”

Harusi imevunjika-9

HADITHI
HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona. 
Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote 
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu, 
rafiki na jamaa kutoka Dar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani kwa 
ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi, magari, 
bajaji, bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na furaha tele. 
Kilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili la aina yake. Nini 

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Kingine ambacho walifanya 
wasimsakame sana binti yao ni ku-
topata upinzani kutoka kwa Jerry na 
familia yake. Walilia. Wakahuzunika, 
wakaondoka. Kikubwa zaidi hadi leo 
hii Jerry amekuwa kama ndugu yao. 
Amekuwa akifika kijijini hapo kwa 
mambo mbalimbali. 

Mara ya mwisho kumchukua Zul-
fa kwa ajili ya kumtibia, akigharamia 
kila kitu. Na akakaa na binti yao mie-
zi miwili. Mwisho cha muhimu zaidi 
wakajua labda mambo yanaweza 
kumalizwa kidiplomasia na Vayajo 
akachukuliwa na Jerry. Ni kwa saba-
bu amerudi nyumbani na pia bado 
wana mahusiano mazuri na muoaji.

Vayajo alikuwa anafahamu kila 
kitu kilichokuwa kikitendeka kwao 
tangu aondoke. Alikuwa anazipata 
habari kutoka kwa rafiki yake Nas-
ma, au Naa kama ambavyo kijijini 
hapo walikuwa wanapendelea kum-
wita.

Alipotoroka alibadilisha namba ya 
simu. Lakini mara chache alikuwa 
akiirudisha ile namba ya awali, an-
ampigia Naa na kumuulizia habari 
za kijijini hapo na nyumbani kwao, 
akiridhika, anang’oa laini na kuirud-
ishia ile mpya. Ya zamani inakuwa 
haipatikani tena.

Taarifa za ndugu yake kuumwa na 
nyoka, kulazwa pia alikuwa nazo in-
gawa hakuja. Taarifa za kuchukuliwa 
na kukaa kwa aliyemkimbia kabla ya 
ndoa pia zilikuwa mikononi mwake.

     

kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? 
Na baada ya hapo nini kinaendelea? Kila 
nakala yako ya Nipashe itakupa majibu 
ya kisa hiki cha kushangaza.
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M
KONGWE wa muziki 
wa kimahaba, Celine 
Dion amefichua 
hali ya afya yake 

na kueleza anasumbuliwa na 
ugonjwa nadra wa neva wa 
Stiff Person Syndrome (SPS) 
ambao hauna tiba.

Amesema ugonjwa huo 
unajumuisha mfumo wa kinga 
kushambulia chembe hai 
nyeupe.

Mwimbaji huyo wa Kifar-
ansa mwenye asili ya Canada, 
amewaambia wafuasi wake 
milioni 5.2 kupitia ukurasa 
wake wa Instagram, kuwa hali 
hiyo inamfanya misuli yake 
kutetemeka bila kudhibitiwa.

Amesema hali hiyo inam-
fanya kuwa na ugumu wa 
kutembea na kuimba.

Kauli yake hiyo inamaani-
sha kuwa hataweza kufanya 
maonyesho yaliyopangwa 
nchini Uingereza na Ulaya 
mwaka ujao.

“Nimekuwa nikikabiliana na 
matatizo ya afya yangu kwa 
muda mrefu,” Dion amesema.

Ameongeza “Imekuwa 
vigumu kwangu kukabiliana 
na changamoto hizi na kuzun-
gumza juu ya kila kitu amba-
cho nimekuwa nikipitia,” 

Akaendelea kuwaambia 
mashabiki wake “Hivi ma-
juzi niligunduliwa kuwa na 
ugonjwa wa nadra sana wa 
neva unaoitwa ‘stiff person 
syndrome’ ambao huathiri 
mtu mmoja kati ya milioni 
moja.

“Wakati bado 
tunajifunza juu 
ya hali hii adimu, 
sasa tunajua 
ugonjwa huu 
ndio umekuwa 
ukisababisha 
magonjwa yote ya 
misuli au mishipa 
kuanza kutetemeka 
ambao nimekuwa 
nao.”

“Kwa bahati 
mbaya, mish-
tuko hii ya misuli 
huathiri kila nyanja 
ya maisha yangu 
ya kila siku, wakati 
mwingine husaba-
bisha ugumu wakati 
ninapotembea na 
kutoniruhusu kutumia 
sauti yangu kuimba 
jinsi nilivyozoea,” aka-
malizia kusema.
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Davido 
kufunga 
kombe la 
dunia
STAA wa muziki wa Afropop ku-
toka Nigeria, Davido anatarajiwa 
kutumbuiza katika tamasha la 
kufunga mashindano ya kombe la 
dunia nchini Qatar.

Msanii huyo akifanikiwa kutum-
buiza, itakuwa mara ya kwanza 
kwake  kuonekana hadharani  
tangu kifo cha mwanawe Ifeanyi 
aliyefariki wiki kadhaa zilizopita.

Habari za Davido kutumbuiza 
katika sherehe za kufunga kombe 
la dunia zilifichuliwa na rafiki yake 
ambaye ni mfanyibiashara kutoka 
Hong Kong kwa jina Stephen Hung.

Kumbuka kwamba nyota huyo 
wa muziki hapo awali alipewa kadi 
ya kutumbuiza kwa wimbo wa 
Kombe la Dunia kwenye sherehe 
ya ufunguzi, lakini hakuweza 
kufanya hivyo baada ya kifo cha 
mtoto wake.

Hung aliandika: “Nimefurahi sana 
kaka yangu @davido alithibitisha 
kuwa atatumbuiza kwenye sherehe 
za kufunga Kombe la Dunia Qatar. 
Siwezi kungoja kumuona huko.”.

CELINE DION 
AFICHUA 
UGONJWA 
UNAOMTESA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

SAO PAULO, Brazil

P
ELE amempongeza Neymar 
kwa kufikia rekodi yake ya 
muda mrefu ya ufungaji 
mabao akiwa na Brazil na 

akamtaka fowadi huyo “kuendelea 
kututia moyo” huku kukiwa na mas-
wali kuhusu mustakabali wake wa 
kimataifa.

Neymar alifunga bao lake
 la 77 kwa Brazil katikati

 ya muda wa nyongeza
 na kufungua ukurasa wa

 mabao katika robo fainali
 ya Kombe la Dunia Ijumaa

 dhidi ya Croatia kwenye
 Uwanja wa Education City.

Hata hivyo, Bruno Petkovic ali-
sawazisha dakika ya 117 na Croatia 
wakaishangaza Brazil kwa mabao 
4-2 kupitia mikwaju ya penalti na 
kutinga nusu fainali, ambapo sasa 
watakutana na Argentina Jumanne.

Nyota wa Paris Saint-Germain, 
Neymar alipendekeza baada ya 
mechi hiyo anaweza kuwa amecheza 
mchezo wake wa mwisho kwa Sele-

    Ni baada ya nyota huyo 
kuonesha kuwa anaweza kusta-
afu baada ya kombe la Dunia…

HABARI MICHEZO
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PELE AMTAKA NEYMAR 
KUENDELEA BRAZIL

VLAHOVIC KUTUA ARSENAL

KLABU ya Arsenal inaweza kufufua nia yao ya 
kumnunua mshambuliaji wa Juventus na Serbia, Du-
san Vlahovic, 22, kufuatia jeraha la goti alilopata Ga-
briel Jesus, 25, alipokuwa akiichezea Brazil Kombe la 
Dunia. (Calciomercatoweb)

FELIX KUBADILISHWA

JUVENTUS watakuwa tayari kumtoa Dusan 
Vlahovic kwa Atletico Madrid katika mpango wa 
kubadilishana kiungo wa Ureno, Joao Felix, 23. (Cal-
ciomercatoweb)

SANE AWINDWA

ARSENAL ni chaguo kwa winga wa Bayern Mu-
nich na Ujerumani, Leroy Sane, 26, ikiwa hatasaini 
nyongeza ya mkataba mwanzoni mwa msimu ujao. 
(Bild)

ENRIQUE ATAKIWA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid inaweza kumchukua 
kocha wa zamani wa Hispania, Luis Enrique, 52, 
kama mrithi Diego Simeone. (AS)

DALOT KUONGEZEWA 

KLABU ya Manchester United itafungua mazun-
gumzo ya mkataba mpya na Diogo Dalot, 23 ataka-
porejea kutoka Kombe la Dunia kufuatia beki huyo 
wa kulia kuonyesha uthabiti kwa Ureno. (Fabrizio 
Romano)

MUANI ANAFUATILIWA

MSHAMBULIAJI wa Fiorentina, Randal Kolo 
Muani, 24, ambaye thamani yake ni pauni milioni 26 
anafuatiliwa na Liverpool, Tottenham Hotspur na 
Atletico Madrid. (Fichajes)

KLICH ATAKIWA DC UNITED

KIUNGO wa kati wa Poland, Mateusz Klich, 32, 
yuko kwenye mazungumzo na klabu ya DC United, 
inayofundishwa na Wayne Rooney, kuhusu uweze-
kano wa kuhama kutoka Leeds United. (MLS Soc-
cer)

MCKENNIE KUUZWA

KLABU ya Juventus iko tayari kumuuza Weston 
McKennie, 24, na wamemthaminisha kwa pauni 
milioni 26, huku Chelsea na Tottenham Hotspur 
zikihusishwa na kiungo huyo wa Marekani. (Calci-
omercato via Metro)

CONTE ALIMTAKA BASTONI 

MLINZI wa Inter Milan na Italia, Alessandro 
Bastoni, 23, amesema kocha zamani, Antonio Conte 
alijaribu kumsajili Tottenham Hotspur msimu wa 
joto. (Corriere dello Sport via 90 min)

KARIUS MKATABA MPYA

KOCHA wa Newcastle United, Eddie Howe ana-
taka kumuongezea mkataba golikipa wa Ujerumani, 
Loris Karius mwenye umri wa miaka 29.(Mail)

ZISIKUPITE

cao hao, ingawa hajafanya uamuzi 
rasmi.

Katika kile ambacho kilikuwa 
tukio chungu kwa kijana huyo mwe-
nye umri wa miaka 30, Pele - am-
baye amelazwa hospitalini akiwa na 
ugonjwa - aliingia kwenye mitandao 
ya kijamii kumpongeza.

“Nilikuona ukikua, nilikushangilia 
kila siku na hatimaye naweza kuku-
pongeza kwa kusawazisha idadi ya 
mabao yangu na timu ya taifa ya 
Brazil,” aliandika Pele kwenye uku-
rasa wake wa Instagram.

“Sote wawili tunajua hii ni zaidi ya 
idadi. Jukumu letu kubwa kama wa-
namichezo ni kuhamasisha.

“Kuwatia moyo wenzetu wa leo, 
vizazi vijavyo na zaidi ya yote, kuha-
masisha kila mtu anayependa mch-
ezo wetu.

“Kwa bahati mbaya, siku hii si ya 

furaha zaidi kwetu, lakini daima 
utakuwa chanzo cha msukumo am-
bao wengi wanatamani kuwa.

“Nimejifunza kuwa kadiri muda 
unavyosonga ndivyo urithi wetu 
unavyoongezeka. Rekodi yangu ili-
wekwa karibu miaka 50 iliyopita, na 
hakuna aliyeweza kuikaribia hadi 
sasa.

“Umefanikiwa, kijana. Hii in-
aongeza ukubwa wa mafanikio 
yako. Hata hivyo, unajua, kama 
mimi, hakuna idadi kubwa zaidi ya 
furaha ya kuiwakilisha nchi yetu.

“Nina umri wa miaka 82, na baada 
ya muda huu wote, natumaini ni-
mekuhimiza kwa njia fulani kufikia 
hapa. “Zaidi ya hayo, ninatumaini 
kuwa mafanikio yako yataenea kwa 
mamilioni ya watu wanaokufuata 
kupinga kile kinachoonekana kuwa 
ngumu.”
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ARSENAL 
WATAFUTA 
MRITHI WA 
JESUS

LONDON, England 

A
RSENAL wameripotiwa kuwa wa-
naongoza kwenye mbio za kumnasa 
mshambuliaji wa Juventus, Dusan 
Vlahovic baada ya kuumia kwa Ga-

briel Jesus.
Vlahovic mwenye umri wa miaka 22 ali-

nunuliwa kutoka Fiorentina kwa Euro mil-
ioni 70 Januari mwaka huu, na alianza kam-
peni ya sasa ya Serie A akiwa na kiwango 
kizuri, akiwa na mabao sita na asisti katika 
mechi 10 alizoanza.

Alikosa michezo minne ya mwisho ya ligi 
ya Juventus kuelekea mapumziko ya Kombe 
la Dunia kutokana na jeraha, na alishindwa 
kuwa na athari kubwa kwa Serbia kwenye 
kombe la dunia nchini Qatar, akifunga bao 
moja.

Ingawa bado ana misimu mingine kwenye 
mkataba wake, misukosuko ya nyuma ya pa-
zia ya Juventus inaweza kuwafanya Arsenal 
kumpata kirahisi.

Ripoti hiyo ina maana kwamba Vlahovic 
atauzwa tu ikiwa ni lazima kufanya hivyo, 
na, muhimu zaidi, kwamba haitakuwa hadi 
mwisho wa msimu.

Huku Jesus akitarajiwa kukaa nje miezi 
mitatu baada ya kufanyiwa upasuaji wa goti, 
Arsenal wanahitaji kupata mshambuliaji 
mwingine.

DOHA, Qatar

KUFANIKIWA kwa Argen-
tina kutinga nusu fainali ya 
Kombe la Dunia kulimfanya 
Lionel Messi kusema Diego 
Maradona “anatusukuma 
kutoka mbinguni”.

Argentina haijashinda 
michuano hiyo tangu Mara-
dona alipoongoza ushindi 
wao wa pili mwaka 1986.

Nahodha wa Albiceleste, 

Messi kwa muda mrefu 
amekuwa akilinganishwa 
na Maradonna, huku uchez-
aji wake nchini Qatar ukihi-
miza matumaini ya kutwaa 
taji la tatu lililokuwa liki-
subiriwa kwa muda mrefu.

Messi alitoa pasi ya bao 
kwa Nahuel Molina dhidi ya 
Uholanzi katika robo fainali 
ya Ijumaa, kisha akaion-
gezea timu yake bao la pili 
kwa mkwaju wa penalti.

Lakini Argentina walipata 
hofu kubwa kwani mabao 
mawili ya Wout Weghorst 
yalipelekea sare hiyo kuwa 
ya penalti.

Emiliano Martinez alio-
koa mipira miwili, na 
kuiruhusu Argentina ku-
penya kabla ya kushere-
hekea uwanjani mbele ya 
mashabiki wao - huku Mara-
dona akiwa maarufu katika 
mawazo yao.

Messi: Maradona ‘anatusukuma 
kutoka mbinguni’
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Yanga kazi moja tu kwa Kurugenzi leo

TSHALA MUANA AFARIKI DUNIA
KINSHASA, DR Congo

M
WIMBAJI nguli wa muziki 
wa rhumba, Elisabeth 
Tshala Muana amefariki 
dunia akiwa na umri wa 

miaka 64.
Habari za kifo chake zilith-

ibitishwa na mume wake, 
Claude Mashala mapema 

jana asubuhi.

‘’Mapema asubuhi ya leo ( jana) 

Bwana mwema amefanya uamuzi 
wa kumuita tena Tshala Muana. Mola 
mwema atukuzwe kwa nyakati zote 
njema alizotujalia hapa duniani. Kwa-
heri Mamu kutoka kwangu,’’ alinuku-
liwa Mashala na BBC.

Juni mwaka 2020, kulitokea uvumi 
kwamba amefariki, lakini badala yake 
akalazwa hospitalini baada ya kuu-
gua ugonjwa wa kiharusi.

Tshala Muana Muidikay aliyezaliwa 
Mei 13 mwaka 1958, alikuwa mwandi-
shi na mpiga densi wa Kikongo kutoka 

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo.
Anachukuliwa kuwa ‘’Malkia wa 

Mutuashi’’, muziki wa kitamaduni na 
dansi kutoka eneo lake la asili la Ka-
sai, katikati mwa nchi ya DR Congo.

Mara nyingi watu humuita “Mamu 
National”, mama wa taifa.

Anajulikana kwa nyimbo kadhaa 
kama vile “Karibu Yangu”, “Malu”, 
“Tshianza”, “Tshibola” na zingine 
nyingi. Amefanya ziara nyingi nje 
ya nchi, ameshinda tuzo kadhaa na 
amerekodi zaidi ya albamu 20.

Tshala Muana akiwajibika jukwaani enzi za uhai wake. PICHA: 
MAKTABA

Kaze alisema hawataidharau Kuru-
genzi kwa sababu hadi kufikia hatua 
hiyo ni timu nzuri na inauwezo kwa 
kupata matokeo katika uwanja wow-
ote.

Nahodha wa Yanga, Bakari Mwam-
nyeto, alisema wamejiandaa vizuri 
kuhakikisha wanawatoa wapinzani 
wao na kusonga mbele.

“Tunahitaji kutetea taji hili la FA, 
kufika mbali ni lazima kuanza ku-
fanya vizuri kuanzia mchezo huo, 

kikubwa ni kuwaomba mashabiki wa-
jae uwanjani kutupa sapoti,” alisema 
Mwamnyeto.

Mechi zingine ambazo zitachezwa 
leo ni KMC FC itakayocheza na Tun-
duru Korosho katika dimba la Uhuru, 
Dar es Salaam saa 10.00 alasiri.

“Unajua tulipata mafanikio 
makubwa miaka ya karibuni tu 
hapa, kwa hiyo ni ngumu kuen-
delea kuwa nayo pale kwa miaka 
yote ni lazima uyumbe na kuna 
wakati unaweza kushuka kwa 
ghafla, muda si mrefu tunarejea 
kwenye maisha yetu ya ubora,” 
alisema.

Ahmed pia aliwazungumzia 
wachezaji ambao wamo midomo-
ni mwa wanachama na mashabiki 
wa Simba hasa kuelekea kwenye 
dirisha dogo la usajili, Manzoki 
na Ntibazonkiza kuwa kama 
mambo yakienda sana wanaweza 
kuvaa uzi mwekundu na mweupe.

“Kama kila kitu kitakuwa sawa 
basi Manzoki atakuja, ni aina ya 
mashambuliaji ambaye kila timu 
Afrika ingependa kuwa naye, 
anajua mpira na anajua kufunga, 
akija tutajivunia kuwa naye. 

“Kuhusu Ntibazonkiza ana tak-
wimu nzuri, ana ‘asisst’ nyingi  na 
anafunga mabao, kiwango chake 
kinajieleza, kama ataonekana 
anastahili na mapendekezo yata-
muangukia Saido, basi hakuna 
wasiwasi atajiunga na Simba, 
ni mchezaji mkubwa anastahili 
kuichezea Simba,” alisema Me-
neja Habari huyo.

Simba kushusha 
vyuma dirisha 
dogo
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Yanga kazi moja kwa Kurugenzi leo
Wachezaji wa Yanga wakiwa mazoezini. PICHA: YANGA

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

    …Ni katika mchezo wa kombe la FA, kocha 
asema hautakuwa mchezo rahisi na…

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema 
itasajili wachezaji wachache 
lakini wenye uwezo mkub-
wa kwa ajili ya kukiongezea 
nguvu kikosi chao, huku 
straika Cesar Manzoki na 
kiungo mshambuliaji wa 
Geita Gold, Saido Ntiba-
zonkiza wakitajwa kuwa 
huenda wakajiunga na timu 
hiyo.

Meneja habari na Ma-
wasiliano wa klabu hiyo, 
Ahmed Ally amesema 
wanakoelekea ni kugumu 
hivyo ni lazima walete watu 
wenye uwezo mkubwa we-
nye kuleta ushindani, kwani 
wanaelekea kwenye mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu na 
Ligi ya Mabingwa Afrika.

“Tunakokwenda ni ku-
gumu kuliko tulikotoka kwa 
hiyo ni lazima tulete watu 
kweli, watu wenye ushinda-
ni,” alisema Ally.

“Kwenye hili dirisha dogo 
tutafanya maboresho ki-
dogo kwa ajili ya kuongeza 
nguvu na chachu kwenye 
michuano iliyo mbele yetu, 
ligi kuu inaelekea duru ya 
pili ambayo ni ngumu zaidi 
kwa hiyo ni lazima uwe na 
kikosi imara. Tunaelekea pia 
kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika, lazima uwe na kikosi 
cha watu ambao wataku-

wezesha kushindana kwa 
hiyo tutafanya maboresho 
kidogo kuelekea kwenye 
ubora tunaoutaka,” alisema 
Ahmed.

Alisema pamoja na 
kwamba kikosi chao ni 
kizuri, lakini hakijafika ule 
ubora ambao wanachama 
na mashabiki wa Simba wa-
naufahamu na kuuhitaji.

“Kikosi hakijafika kile 
kiwango ambacho tu-
nakitaka. Wenyewe wana-
chama, na mashabiki wa 
Simba wanaifahamu timu 
yao, wanakifahamu kikosi 
chao. Simba tuna timu yetu 
ambayo kila mwanasimba 
akikaa anaifahamu. Ukisikia 
Mwanasimba anasema timu 
yetu bado hairidhishi hail-
inganishi na timu nyingine 
hapa Tanzania, anailin-
ganisha Simba na Simba 
yenyewe.” 

“Tulikuwa na kikosi amba-
cho hata ukiambiwa upange 
kikosi, utapanga kwa kuba-
hatisha kwa sababu wote 
wana uwezo wa kucheza 
kikosi cha kwanza. Niseme 
kweli kuwa bado hatujafikia 
Simba ile ambayo wenyewe 
tunaitaka, lakini hakuna 
mashaka, tunaitengeneza 
timu yetu. 

Simba kushusha 
vyuma dirisha dogo

Jumapili Desemba 11, 2022

Na Saada Akida 

H
AITAKUWA nyepesi, ni kauli ya 
Yanga kuelekea mchezo wao wa 
leo wa Kombe la Shirikisho, FA, 
hatua ya pili, dhidi ya Kurugenzi 

FC.
Yanga inatupa karata yake ya 
kusaka ushindi dhidi ya timu

 hiyo kutoka Simiyu katika
 uwanja wa Benjamin Mkapa

 Dar es Salaam saa 1:00 usiku.
Yanga inashuka dimbani ikiwa ndio 

bingwa mtetezi wa kombe hilo baada ya 
kumfunga Coastal Union katika fainali 
uwanja wa Sheikh Amri Abeid, Arusha 
msimu uliopita.

Katika mchezo wa leo, Yanga itawakosa 
nyota wake watatu  ambao ni Abdultwalib 
Mshery, Farid Mussa na Salum Abubakari 

Tshala Muana afariki dunia UKURASA  23

‘Sure Boy’, wanaotarajiwa kuwa nje ya 
uwanja kwa wiki kadhaa kutokana na ma-
jeruhi.

Katika hali hiyo kikosi cha Yanga kitaku-
wa na mabadiliko madogo ili kuhakikisha 
wanafanikiwa kuvuna ushindi dhidi ya 
Kurugenzi yenye maskani yake mkoani 
Simiyu.

Kwa upande wa Kurugenzi msimu wa 
2021 ilitwaa ubingwa wa mkoa wa Simiyu 
na kushiriki Ligi ya Mabingwa wa Mikoa 
na kupanda Daraja la Pili.

Katika ushiriki wake msimu uliopita 
haikuweza kupanda kucheza Champion-
ship na sasa inapambana kusaka nafasi 
hiyo, mechi ilizocheza timu hiyo hadi sasa 

imeshinda tatu, sare mbili na kupoteza 
mara mbili na kuwa nafasi ya tano kwenye 
msimamo wa Kundi B wakiwa na pointi 11.

Hii ni mara ya kwanza kukutana kwa 
timu hizo na mshindi atafuzu hatua ya 32 
ya michuano hiyo.

Yanga kupitia kocha msaidizi, Cedric 
Kaze imesema mechi hiyo haitakuwa ra-
hisi kwa sababu wanaenda kukutana na 
timu ambayo hawaifahamu.

Kaze alisema licha ya timu hiyo kucheza 
ligi daraja la chini lakini hawajapata mter-
emko wowote kwa sababu timu za aina 
hizo mara nyingi zinakuwa ngumu kwa 
timu kubwa kupata matokeo.

“Tumefanya maandalizi ya kutosha, 

mechi sio rahisi kama inavyofikiriwa kwa 
sababu tunahitaji kupata matokeo ya 
ushindi tusonge mbele halikadhalika na 
wapinzani wetu, wao wanataka ushindi 
pamoja na kuona wanaifunga timu kub-
wa,” alisema kocha huyo.

Alisema wachezaji wako tayari kwa 
ajili ya kuhakikisha wanafanya vizuri na 
kupambana kupata matokeo mazuri bila 
kujali wanakutana na timu ya aina gani.
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