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Akodi muuaji kumuua baba yake mzazi -

Samia: Wapinzani

e Mbowe asema Rais Samia atashiriki mkutano wa CHADEMA... Ukurasa 2

Rais Samia Suluhu Hassan akimbeba mtoto
Zaujia Swalehe (1) baada ya kuzungumza na
wananchi wa Usa River mkoani Arusha jana.
PICHA: IKULU
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Maofisa wa Benki ya Tanzania Commercial Plc wakiongozwa na Ofisa Masoko, Doro-
thea Lymo, wakiwa pamaoja na uongozi wa Shule ya Msingi Bunju B kitengo cha watoto

kutoa msaada wa vyakula na mahitaji mbalimbali ya kibinadamu kwa watoto hao.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Samia: Wapinzani wananipa
changamoto nitimize wajibu

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema siasa sio uadui na
anawachukulia wapinzani kama
watu wanaompa changamoto ili
atimize wajibu wake ipasavyo.

Rais alitoa kauli hiyo jana ali-
posimama kwenye mji wa Usa
River mkoani Arusha kuwasal-
imia wananchi wa eneo hilo na
kuwaruhusu wabunge wa mkoa
huo kuzungumza, huku akiwa-
taka mawaziri waliokuwapo ku-
jibu hoja.

“Kwenye siasa tuko vizuri
sana. Nadhani lile tendo la juzi la
mtu wao (Godbless Lema) kuru-
di nchini na hakuna kilichotokea
inaonyesha siasa zetu ziko imara
sana,” alisema.

Rais Samia alisema Mtanzania
yeyote mwenye chama chochote
cha siasa, anatofautishwa na
mawazo na fikra.

“Mimi sichukulii wapinzani
kama maadui, ninawachukulia
kama watu watakaonionyesha
changamoto zilipo nizitekeleze
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ili CCM iimarike. Mdogo wan-
gu (Lema) aliniambia ‘mama
nataka kurudi’ nikamwambia
Tudi’, kasema ‘mama nina
kesi’, nikasema ‘nazifuta’.
Amerudi tuimarishe siasa.
“Mwanaume ni yule anaye-
jlamini, mwanamke ni yule
anayejiamini, kwenye uwanja
wa siasa tunajiamini, tuko vi-
zuri na tutakwenda vizuri.”
“Ninawashukuru sana, na-
washukuru watoto wangu

wa bodaboda, bodaboda
mpooo?  (wakaitikia  tu-
p0000), wamenisindikiza

kutoka mjini mpaka hapa
mwendo ni huo mpaka 2025,
ninawatambua,” alisema.

MAENEO YA UTAWALA

Rais Samia alisema serikali
haitarajii kuongeza maeneo
mapya ya utawala kwa kuwa
ni gharama kwenye utawala
na kunyima fedha kwenda
kwa wananchi katika hudu-
ma mbalimbali.

Alisema nchi iko vyema ki-
uchumi, maendeleo ya watu
hasa kwenye elimu, maji na
afya na kwamba uimarishaji
wa miundombinu ili wa-
nanchi wapate huduma.

Rais alitoa ufafanuzi huo
baada ya Mbunge wa Jimbo
la Arumeru Mashariki, John
Pallagyo, aliyemwomba miji
wa Mamlaka ya Mji Mdogo
miaka 13 iliyopita na hakuna
barabara ya kilomita moja
jambo ambalo sio sahihi.

“Tiba ya haya yote ni kuu-
pandisha hadhi uwe mji
mdogo ili kutatua changamo-
to zilizoko,” alisema.

Rais Samia alisema kuhusu
upanuzi wa Uwanja wa Ndege
Arusha, serikali imeshakamil-
isha tathmini na wananchi

waliovamia eneo la jirani na
uwanja wa ndege kwasababu
walishajenga nyumba za kui-
shi watalipwa zaidi ya Sh. bil-
ioni 11.

Naye Waziri wa Kilimo,
Hussein  Bashe, alisema
Wilaya ya Meru ni ya uzal-
ishaji na kwamba changa-
moto ya mashamba saba iki-
wamo ya Kil Flora, wiki mbili
zilizopita walikuwa na mawa-
ziri na maofisa wengine.

Alitoa ufafanuzi huo baada
ya baadhi ya wananchi wak-
iwa na bango lenye ujumbe
wa kumwomba aingilie kati
ili walipwe stahiki zao.

“Mashamba yote serikali ili-
yachukua ambayo walipewa
mkopo kupitia Benki ya TIB
kupitia dhamana ya serikali
na hawakuwekeza, yatarud-
ishwa Wizara ya Kilimo na
yatatangazwa kwa ajili ya

kuanza uzalishaji.
“Kati ya saba, matano yana
kesi mahakamani, mawili

hayana mojawapo la Kil
Flora, wafanyakazi wanadai
Sh. bilioni 34, tutakaa na
Hazina ikibidi Wizara ya Kili-
mo wataweka fedha kwenye
bajeti ili walipwe waondoke
halafu serikali itashughulika
na mmiliki.”

Bashe alisema shamba
lingine wizara imepewa ekari
3,000 na wamekubaliana na
mkoa kuwagawia wananchi,
ili wazalishe mazao ya mboga
na matunda.

“Leo  tumewakamata
viongozi fulani huko Babati
wakishirikiana na baadhi ya
watumishi wa NFRA waki-
hujumu mahindi. Mfanyabi-
ashara yeyote atakayebaini-
ka kanunua mahindi hayo
atakamatwa na yatataifish-
wa,” alifafanua.

... Kushiriki kongamano
lililoandaliwa na CHADEMA

Na Waandishi Wetu,
ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan
anatarajiwa kuwa mgeni rasmi
katika Siku ya Wanawake Duni-
ani Machi 8, mwaka huu, amba-
ko atazungumza na Watanzania
kupitia Kongamano la Kitaifa
lililoandaliwa na Baraza la Wa-
nawake wa CHADEMA Taifa
(BAWACHA) mjini Moshi.

Jana Mwenyekiti wa Taifa
wa Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, akizungumza na
vyombo vya habari jijini Aru-
sha, alisema kwa namna wal-
ivyofanya kazi na Rais Samia,
wameamua kumwalika na yeye
amekubali kuhudhuria konga-
mano hilo ili asikilize kinamama
wa CHADEMA na upinzani wa-
navyosema.

“Siku zote anaongea na ki-
namama wa chama chake,
leo tumemwalika aje asikilize,
awaone, atambue kinachofany-
wa na kinamama wa CHADE-
MA, na mimi nitakuwapo kum-
pokea,” alisema Mbowe.

Aliongeza: “Nimefurahi kwam-
ba amekubali kuja kusikiliza
changamoto. Huo nao ni ujasiri,
kwa sababu yeye ni kiongozi wa
serikali, Rais ni kiongozi wa seri-
kali, ana haki ya kuwahudumia
wananchi wote wa vyama vyote.
Hatuamini kama atakuja kufan-
ya siasa pale. Atakuja kutekeleza
wajibu wake kama Amiri Jeshi
Mkuu na Rais wa Taifa letu.”

Katika mkutano huo, Mbowe
alisema wao kama CHADEMA,
watampokea, watamkaribisha
na watamweleza changamoto na
kwamba kazi hiyo itafanywa na
kinamama ambao ndio wataka-
omweleza changamoto rasmi za
chama chao, siasa za upinzani na
taifa.

WAKUTANA IKULU

Kuhusu maridhiano, Mbowe
alisema kuwa jana majira ya saa
nne asubuhi, alikutana na Rais
Samia Ikulu ndogo ya Serikali
Mkoa wa Arusha ambako wali-
zungumza mambo kadhaa.

“Tumekutana na kufanya ki-
kao tukitambua kwamba miezi
12 iliyopita tulizungumza tena
nilipotoka gerezani. Na katika ki-
kao tulichokaa na Mheshimiwa
Rais, tarehe 4/3/2022, tulikubali-
ana kujenga ‘narrative’ (simulizi)
ya haki katika taifa.

“Haki kwenye demokrasia,
haki kwenye uhuru wa watu,
haki kwenye mahakama na
mambo yote yanayohusu mai-
sha ya binadamu. Kwa hiyo,
tumekutana mwaka mmoja
baadaye, japo tumekutana hapo
katikati ku-review (kupitia) yale
tuliyoyazungumza miezi 12 iliyo-
pita kama viongozi wakuu wa vy-
ama vikuu vya siasa katika nchi

yetu, tumeishi yale tuliyokuwa
tumekubaliana ama tumekuwa
tunaviziana.

“Ninafarijika kusema kwamba
tumefanya wote mwendo lakini
hatujakamilisha kazi. Bado kuna
kazi kubwa ya kufanya kurejesha
taifa katika uhuru wake katika
demokrasia ya kweli katika nchi
na katika kusukuma maendeleo
ya watu.

“Kwa hiyo, tumekubaliana
na Mheshimiwa Rais kwamba
tuendeleze maridhiano yetu na
nimemwambia Mheshimiwa
Rais kwamba mambo haya haya-
paswi kwenda kwa mwendo wa
konokono,” alisema.

Mbowe alisema mambo hayo
yanapaswa kupelekwa kasi, ili
kupata mabadiliko stahiki katika
katiba na sheria mbalimbali, iki-
wamo mifumo na Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) ili kuhakiki-
sha kile alichokiita uchafuzi uli-
ofanyika mwaka 2019 na mwaka
2020 haujitokezi tena katika
maisha ya Watanzania.

“Maridhiano hayajawahi kuwa
kazi nyepesi, ni kazi ambayo
inahitaji subira, inahitaji busara,
inahitaji akili. Tumekuwa tuna
tofauti kubwa sana kati ya sisi
(CHADEMA) na CCM, hasa ka-
tika awamu iliyopita ya uongozi
lakini tumejaribu kuziba nafasi.

“Bado kuna matatizo mengi
na maridhiano hayamaanishi
kwamba sisi kama CHADEMA,
eti kwa sababu tunazungumza
na Rais au Waziri Mkuu na seri-
kali tutarudisha wajibu wetu wa
kuisimamia na kuishauri serika-
li, hapana!

“Tutaendeleza kazi yetu ya up-
inzani kwa nguvu zote na hatut-
aogopa kuikosoa serikali, hatut-
aona haya kueleza sera mbadala
katika taifa hili na sisi nia yetu
ya kutaka kuingia madarakani
iko palepale. Kwa hiyo, maridhi-
ano hayaondoi dhamira yetu ya
kuing'oa CCM madarakani.

“Hatuko hapa kuisaidia seri-
kali irekebishe kama alivyosema
mama (Rais Samia) iweze ku-
fanya vizuri zaidi. Sawa, wao
wafanye vizuri, lakini sisi tuna
hakika tuna uwezo wa kufanya
vizuri zaidi kwa sababu tayari
wameshashindwa wao kwa zaidi
ya miaka 60,” alisema.

RUZUKU
Alipoulizwa kuhusu ruzuku
wanayopaswa kuichukua,

Mbowe alielekeza suala hilo
litolewe ufafanuzi na Mkuru-
genzi wa Mawasiliano, Itifaki na
Mambo ya Nje, John Mrema, am-
baye alisema jambo hilo litajibi-
wa na Katibu Mkuu wa CHADE-
MA, John Mnyika muda wowote
kuanzia wiki hii kwa kuwa ndio
mtendaji mkuu wa chama.
*Imeandaliwa na Godfrey
Mushi na Tumaini Mafie
(ARUSHA).
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Mifuko 776 ya mchanga yakutwa ghala la mbolea

JOSEPHINE FRUMENCE MTUI

Na Elizabeth John, NJOMBE

WAZIRI wa Kilimo, Hussen Bashe
ameagiza kwa njia ya simu kukamatwa
na kuhojiwa watumishi wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea (TFRA) kutokana na
kubainika mifuko 776 ya mchanga kwe-
nye ghala, ikidaiwa kutumika kuchaka-
chua mbolea.

Bashe alitoa agizo hilo alipozungumza
na Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Antony
Mtaka, aliyekuwa ameongozana na
kamati ya ulinzi na usalama na kamati
ya siasa mkoani humo kukagua ghala la
kuhifadhia mbolea ya Minjingu.

Aliagiza kukamatwa kwa Meneja wa
Kanda Nyanda za Juu Kusini wa TFRA,
Michael Sanga, Ofisa Masoko wa Kam-
puni ya Mbolea ya Minjingu, Mshindo
Msola na msimamizi wa ghala la mbolea
ya Minjingu mkoani humo.

Alisema tukio hilo ni hujuma ambayo
haivumiliki na atahakikisha waliohusika
wanachukuliwa hatua za kisheria.

“Mheshimiwa waziri tumekuja sasa
baada ya kikao cha ndani mimi na kama-
ti ya ulinzi na usalama, kamati ya siasa
na watu wa TFRA kanda na Msola am-
baye ni msimamizi tumekuja tumekuta
mifuko 776 ambayo yote ni ya mchanga
haijaandikwa ruzuku, lakini ni mifuko ile
ile yenye chapa ya Minjingu na mifuko
mingine, lakini TFRA wamesema Febru-
ari 24, mwaka huu, walipiga faini Sh. mil-
ioni 30 Februari 24 na mifuko ile ilibaki
humu ndani,” Mtaka alimweleza Bashe.

Baada ya maelezo hayo Waziri Bashe
alisema hakuwa na taarifa ya ulipaji
faini. “Mimi kama waziri kwanza sina

hiyo taarifa ndio umenipa jana ulivyo-
nieleza wamempiga faini bila ya mimi
kufahamu, kwa hiyo huyo mtu wa NFRA
aliyekuja hapo kuchukua sampo na ku-
jiridhisha mchukueni mwekeni ndani
atoe taarifa,” alisema.

“Watu hao wa Minjingu wachuku-
eni wawekeni ndani watoe maelezo ili
kufanyike uchunguzi na mimi nitatoa
taarifa kuhusu hili tatizo kwa sababu
haiwezekani kwamba kuwe na mifuko
ya michanga hatujui wakulima wangapi
wamepewa mifuko ya michanga.”

Pia, aliagiza kuangaliwa kwenye
mfumo idadi ya wakulima wa Mkoa wa
Njombe waliotumia mbolea ya Minjingu.

Akizungumza mbele ya Rais Samia
Suluhu Hassan, kujibu hoja zilizoibuliwa
na wabunge na wananchi wa eneo la Usa
River, mkoani Arusha, Bashe alisema:

“Ndani ya ghala la kuweka mbolea,
humo humo kaweka mchanga, nimea-
giza wamkamate mwenye Kkiwanda,
mwakilishi wake, wafunge ghala. Huu
ni uhujumu uchumi, nimeagiza kam-
puni hii ruzuku yake tunaisimamisha
huku tunafanya uchunguzi na kufuatilia
wakulima wote nchi nzima walionunua
mbolea hii.”

“Inasikitisha sana mawakala tunawali-
pa haki zao wakileta madai hadi sasa
tumelipa Sh. bilioni 75, walikuwa hawa-
jui mfumo wa sasa ni digitali kwamba
tumewasgjili wakulima tunawajua hadi
mtumiaji wa mwisho, TFRA haitalipa
hata Sh. 10 hadi tujiridhishe tukikuta

mkulima hata mmoja amethirika hiyo :

imekula kwao (kampuni),” alisema.

“Nimeambiwa Mkurugenzi wa TFRA

Dola zaadimika Kenya

Na Mwandishi Wetu

BENKI za biashara za Kenya zinaka-
biliwa na upungufu wa dola za Mare-
kani huku baadhi ya waagizaji bidhaa
katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki
wakikimbilia Tanzania na nchi nyingine
jirani kufanikisha biashara zao.

Upungufu huo umekuwa kikwazo
kwa watengenezaji na waagizaji wa bid-
haa za jumla kutimiza majukumu yao.

Kufuatia uhaba wa dola na ili kulinda
akiba, Benki Kuu ya Kenya (CBK) im-
eamuru benki za biashara kuzuia idadi
ya dola zinazotoa.

Wafanyabiashara wengi wa fedha na
waagizaji wanadai kuwa benki zimewe-
ka kikomo cha kila siku kwa ununuzi wa
dola cha chini ya dola 5,000 kwa saba-
bu biashara zinapata ugumu wa kupata
fedha za kigeni za kutosha kukidhi ma-
hitaji yao ya usambazaji.

Kutokana na uhaba huo, wenye vi-
wanda sasa wanalazimika kutafuta dola
kutoka kwa wakopeshaji ili kukidhi ma-
hitaji yao.

Benki, hasa taasisi kubwa zaidi, ku-
kosa dola ni changamoto ya kifedha
iliyoanza katikati ya mwaka jana nchini
humo. “Sasa tunatafuta dola. Nusu tu ya
kila benki sita zinaweza kutusaidia ku-
pata dola. Tatu kati ya benki zitatuomba
tuangalie baadaye,” alisema ofisa mkuu
wa kampuni ya utengenezaji bidhaa
ambaye hakutaka jina lake litajwe kwa
kuhofia kulipizwa kisasi na CBK.

“Kinachopatikana kwenye benki ni

kati ya dola 5,000 hadi 10,000. Mtu
atakuwa na bahati kupata dola 20,000
na atabahatika sana kupata dola 50,000
kutoka kwa benki moja,” alisema.

Waagizaji bidhaa wanadai kuwa wa-
nalazimika kununua dola kwa kiwango
cha Sh. 137 za Kenya au zaidi kwa kuwa
hawawezi kuzipata kwa kiwango rasmi
cha ununuzi cha Sh. 127.39.

Kampuni kubwa zimeanza kufanya
biashara ya dola kati yao wenyewe na
wale wanaohitaji fedha taslimu wa-
nakimbilia kwenye hoteli na kampuni
za ndege.

Hii ni kuvunja sheria na kukuza ‘soko
la giza’ ambalo linaweza kusababisha
masuala kadhaa ya kiuchumi, kama vile
kuzuia uwekezaji wa moja kwa moja
wa kigeni (FDI) na kufifisha soko la FX
baina ya benki.

Viongozi wa sekta hiyo wanadai kuwa
uwezo wao mdogo wa kupata fedha za
kutosha umeathiri kwa kiasi kikubwa
uwezo wao wa kufanya malipo kwa
wakati kwa wauzaji bidhaa wa kigeni.

Shirika la wenye viwanda linadai
kuwa uhaba wa dola umeathiri uhusi-
ano na wauzaji bidhaa wa nje wakati
ambapo ushindani wa kimataifa wa
malighafi umeongezeka kutokana na
kuongezeka kwa mabhitaji na vikwazo
vinavyoendelea vya ugavi.

Upungufu huo wunatokana na
kuongezeka kwa mauzo ya nje ya ma-
lighafi na vifaa kufuatia kuimarika kwa
uchumi, jambo ambalo linaongeza ma-
hitaji ya dola.

na meneja wa kanda za nyanda za juu kusini baada
ya kugundua wamempiga faini ya Sh. milioni 30,
hiyo ni hatua moja mimi siijui, ndio shida ya sheria
zetu mwizi anapata dirisha la kutokea..nawaambia
kwenye kilimo kama umejiandaa kupiga dili imeku-
la kwako,” alibainisha.

RC NJOMBE

Mtaka aliwataka wafanyabiashara kuwa wazal-
endo na kuacha ubabaishaji.

“Hii mbolea inahusu wakulima niwaombe Wa-
nanjombe wote, watu wa bodaboda, bajaji, makuli
wanapoona wanabeba mzigo ambao wanautilia
mashaka waendelee kutoa taarifa kwenye vyombo
vya serikali kwa sababu hii mifuko 776 ni michanga.

“Hili ghala lipo hapa katikati hakuna tipa la
mchanga lilikuja hapa maana yake hii kazi haiku-
fanywa na robot wamefanya binadamu, hebu mtu
imuume kuwa anakwenda kuuziwa ndugu yake,”
alisema.

Mtaka alisema wameshapokea kesi ya mbolea
kupunguzwa, kuchanganywa na kuwekwa kwenye
mifuko ambayo sio halisi, lakini sasa kumekuja kesi
nyingine ambayo mbolea sasa ni mchanga.

Ofisa Masoko wa Kampuni ya Mbolea ya Minjingu,
Mshindo Msola, alisema taarifa iko polisi kwa saba-
bu mfanyakazi aliyefanya jambo hilo hayupo.

“Tunashirikiana mtu huyu atafutwe na sisi tuko
tayari kushirikiana, tuna imani huyu akipatikana
atakuwa ameshatoa suluhu ya jambo hili lililotokea.
Sisi kama kampuni limetushangaza, lakini hatuku-
litegemea,” alisema.

Naye Kamanda wa Polisi mkoani Njombe, Hamisi
Issah alisema sampuli zimechukuliwa kwa ajili ya
hatua za kisheria.

* | MADARAKA MACHENYA SAMBAYI
VERSUS

* | DAUDMICHAEL SAMAMBA
| Kwa:

* | DAUD MICHAEL SAMAMBA
- | POPOTE ULIPO.

. | Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo
. | yake yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo inapatikana
. | katika Baraza hili. Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili
. | wewe binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa
- | kisheria tarehe 28.03. 2023 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi
| hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi

| ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, Baraza
-+ | likithibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza linaweza kutoa
+ | Hukumu dhidi yako.

| Hati hii imetolewa kwa amri yanqu na lakiri /Muhuri wa Baraza hili leo
+ | tarehe 27ya mwezi wa FEBRUARI, 2023.

KUPOTEA KWA VYETI

© | MINIA. MAKENGO RAMADHANI natangaza
¢ | kupotea kwa vyeti vyake Certificate of
. | secondary
: | Seminary . Certificate of Procurement and
: | Logistic Management. Certificate of Diploma
in Procurement and Logistics Management -
+ | vilivyotolewa na TANZANIA INSTITUTE OF
: | ACCOUNTANCY Atakayeviona atoe taarifa
* | polisi :- ARU/ARU/RB/62614/2023

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA YA DODOMA
LILILOKO DODOMA

MAOMBI NA. 73 YA MWAKA 2022
SALOME FRUMENCE MASSAWE

YAH: KUITWA SHAURINI

217309302

Education-Kaloleni  Islamic

viwanja hivyo mapema.

taarifa yeyote kwa mteja wa awali.

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

TANGAZO KWA WADAIWA WA VIWANJA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma anawatangazia
wananchi wote wanaodaiwa viwanja katika maeneo ya Mtumba,
Michese, Nzuguni, Kitelela, Kikombo, lyumbu, Nzuguni Bus Stand, Nala
Industrial Area, Njedengwa Investment Area, Nala, Chahwa, lyumbu
New Town Centre, Mahomanyika, Vikonje, Nala Chigongwe, humwa,
Mapinduzi, Medeli, Nala lugala, Nala Sequ kukamilisha malipo ya

Mwananchi au taasisi itakayoshindwa kulipia kiwanja hadi kufikia
tarehe 25 Machi, 2023 atambue kuwa kiwanja hicho kitauzwa kwa
mteja mwingine ili kuboresha huduma katika Halmashauri bila kutoa

Tangazo hili limetolewa na:

Joseph C,| Mafuru
MKURUGENZI WA JIJI
DODOMA

MKURUGENZI WA JU1
|| HALMASHAURI YA J1J1 LA DODOMA

217303602

S.L.P 1248,

=AUV DODOMA I



4 Nipashe ...
HABARI PICHANI

Wadhamini wa Kampeni ya Mwanamke
Kinara 2023 katika uzinduzi

" e

Meneja Bidhaa wa Kampuni ya Konyagi, Pamela

Wafanyakazi wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (PSSSF) walioshiriki uzinduzi wa kampeni ya Kikuli, akizungumza wakati wa uzinduzi wa
MwanamkeKinara2023; kutoka kushoto ni Zainab Ndullah, Gloria Kalinga, Ritha Ngalo na Nancy Mas- kampeni ya #MwanamkeKinara2023, wao ni
sawe. moja ya wadhamini wa tukio hilo.

i 4

Conjester Peter kutoka Idara ya Fedha ya Kam-

. ) . ) ) ) i i puni ya Bonite Bottlers ambao ni watengenezaji
Lilian Malekea kutoka Benki ya NMB na Winfrida Maingu ambaye ni Meneja wa Biashara wa benki wa maji ya Kilimanjaro, akishiriki uzinduzi huo.

hiyo, wakizungumza kwenye uzinduzi wa kampeni hiyo.
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HABARI KITAIFA

Chongolo kuziweka kikaangoni wizara

Na Augusta Njoji, HANANG

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo, amesema
ataziweka ‘kikaangoni’ Wizara ya Ujenzi
na Uchukuzi na Wizara ya Maji ili zim-
weleze mpango wa kuondoa kero ya
barabara na maji kwa baadhi ya maeneo
ya Wilaya ya Hanang mkoani Manyara.

Hatua hiyo imetokana na malala-
miko ya wananchi wa Kata za Bassotu
na Hirbadaw waliobainisha kero zina-
zowakabili ikiwamo ukosefu wa maji na
miundombinu ya barabara, hali inayo-
sababisha mazao ya vitunguu na shairi
kuozea majumbani kwa kushindwa
kuyafikia masoko.

Chongolo, akizungumza na wananchi
katika mkutano wa shina namba 16 la
wilaya hiyo na alipotembelea Kituo cha
Afya Bassotu jana, alisema jukumu la
CCM ni kusimamia serikali kuondoa kero
zinazowakabili wananchi na atakwenda
kukaa na mawaziri husika ili barabara na
miradi ya maji ijengwe.

“Eneo hili mnalima sana na ili kusa-
firisha kufikia masoko, inahitajika mi-
undombinu ya kutosha ya kutoa mazao
shambani na kupeleka sokoni, sasa ni-
takwenda kukaa na Waziri wa Ujenzi an-
iambie kama Kamati ya Ushauri ya Mkoa
(RCC) imeshapandisha hadhi barabara
hii (Singida-Hirbadaw Basodawish hadi
Katesh), kujengwa na TANROADS (Waka-
la wa Barabara Tanzania), kitu gani ki-
nakwamisha ili wananchi waondokane
na adha hii?” alihoji.

Alisema barabara hiyo na Haydom-
Bassotu hadi Katesh itajengwa kwa lami
kutokana na umuhimu wake kiuchumi.

Pia alisema atakwenda kukutana na
Waziri wa Maji kujua mpango wa kufiki-

sha maji Bassotu ili kuwaondolea adha
wananchi ikiwamo magonjwa ya mli-
puko.

Vilevile, alitoa mrejesho wa maelek-
ezo aliyoyatoa juzi kwa Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu, kuhusu mpango wa ku-
peleka dawa na vifaa tiba kwenye hospi-
tali na vituo vya afya vilivyojengwa.

“Juzi Waziri wa Afya alinipigia na nili-
zungumza naye, akasema wamekaa na
MSD (Bohari ya Dawa) kwa ajili ya mpan-
go huo na hadi Juni 2023, vifaa hivyo
vitaletwa ili kukamilisha utoaji huduma
kwa wananchi kwenye hospitali na vi-
tuo vya afya ikiwamo Basout, tunataka
majengo mazuri yanayotafsiri na utoaji
huduma,” alisisitiza.

Kuhusu ujenzi wa madarasa ya kidato
cha tano na sita, Chongolo aliitaka seri-
kali kuelekeza nguvu ndani ya miezi
mitatu kuanzia mwezi Aprili hadi Julai
mwaka huu kujenga madarasa hayo ili
kupokea wanafunzi wengi watakaofaulu
kidato cha nne.

Alisema kwa sasa shule za serikali zina
uwezo wa kupokea wanafunzi wa kidato
cha tano na sita kwa asilimia 25 hadi 30
na ujenzi huo unapaswa kufanyika ili ku-
fikia asilimia 70.

Kuhusu umeme, alisema hadi kufikia
nishati hiyo na Juni 2024 vitongoji vyote
vitakuwa vimefikiwa na huduma hiyo.

Katibu wa NEC, Itikadi na Uenezi wa
CCM, Sophia Mjema, alihimiza viongozi
wa mashina kuwa na mikutano ili kusiki-
liza kero za wananchi na kuzitatua.

Katibu wa NEC, Idara ya Oganaizesh-
eni, Issa Gavu, alisema CCM ndio yenye
uwezo wa kutatua matatizo ya wananchi
kutokana na mipango na dhamira iliyo-
nayo.

THRDC yatoa angalizo kufutwa kwa NGO 4,800

Na Beatrice Shayo

MTANDAO wa Watetezi wa Haki za
Binadamu Tanzania (THRDC) umesema
umeshangazwa kufutwa kwa mashirika
yasiyo ya kiserikali 4,898 kwa madai
ya kukiuka sheria, kanuni na miongozo
inayosimamisha shughuli za mashirika
hayo.

Aidha, mtandao huo umesema Febru-
ari 23, Msajili wa mashirika hayo ametoa
notisi kwa mashirika 2,915 kuwa yapo
hatarini kufutiwa usajili kwa kushindwa
kulipa ada na kuwasilisha taarifa zao
kwa zaidi ya miaka miwili.

Akizungumza na waandishi wa habari
mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam,
Wakili wa mtandao huo, Paul Kisabo,
alisema idadi hiyo ya mashirika yaliyo-
futwa ni kubwa haijawahi kutokea ka-
tika historia ya nchi.

Kisabo alisema mtandao umeona ni
vyema ukufuatilia suala hilo ili kubaini
tatizo lilonaloyakumba mashirika hayo
na kuendelea kufanya kazi kwa kush-
irikiana.

Alisema mtandao huo umeguswa na
jambo hilo kwa sababu ni shirika huru
la wanachama lenye jumla ya mashirika
yasiyo ya kiserikali 250 nchini na asil-
imia 10 ya wanachama wa THRDC ni
waathirika wa jambo hilo.

“Tumeguswa na jambo hili kwa
sababu mojawapo la jukumu kuu la
THRDC ni kufuatilia na kutetea mazin-
gira wezeshi ya watetezi wa haki za bi-

nadamu na nafasi za kiraia hapa nchini.
Katika kutekeleza jukumu hili THRDC
imekuwa ikipitia wakati mgumu, lakini
tunashukuru kwa Rais Samia Suluhu
Hassan ameweka wazi kuwa watetezi
wa haki za binadamu tufanye kazi zetu
kwa uhuru na tuzungumze na seri-
kali yake na watendaji wake pale am-
bapo tumeona mambo hayapo sawa,”
alisema Wakili Kisabo.

Aidha, Kisabo alisema mtandao ume-
jiridhisha kuwa taratibu zote za kisheria
zimezingatiwa katika ufutwaji wa ma-
shirika haya ikiwamo kupewa nafasi za
kujitetea.

“Sheria inataka mashirika kuwasilisha
taarifa ya mwaka na kulipa ada ya mwa-
ka kwa mujibu wa kifungu cha 38(2)(b)
cha Sheria ya Mashirika yasiyo ya kiseri-
kali, kanuni ya 10 pamoja na Jedwali la
Pili kwenye Kanuni za mashirika yasiyo
ya kiserikali,” alisema.

Alisema kama mtandao hawana tatizo
na mashirika yaliyofutwa kwa kukiuka
sheria endapo kama yalisikilizwa kika-
milifu kwa mujibu wa sheria na katiba
ya Tanzania na kwamba kutokana na
ukubwa wa tatizo la AZISE kutokutimiza
masharti ya kisheria huenda yangefut-
wa mengi zaidi ya hayo.

Wakili Kisabo alisema moja ya sababu
ya mashirika hayo kufutwa ni kutokana
na mengi yao kutokuwa na fedha za ku-
jiendesha na kusababisha kushindwa
kufanya kazi au wakati mwingine mengi
kufanya kazi kwa kujitolea.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
. WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
TAASISI YA ELIMU TANZANIA

§ W
Lo i wik

Kichwa cha Habari hii ni upotoshaji kwa kuwa maeneo yaliyotajwa
hayaathiri ujifunzaji na ufundishaji na hayapotoshi wanafunzi kama
taarifa inavyoeleza. Aidha, taasisi imepokea maoni mbalimbali
kutoka kwa watumiaji wa mwisho juu ya ubora wa kitabu tajwa.

. Sura ya kitabu inayolalamikiwa imeandaliwa kukidhi mahitaji ya

muhtasari na ina lengo la kumuwezesha mwanafunzi kupata msingi
wa kiuhasibu ili aweze kutumia maarifa haya katika maisha ya kila
siku. Kanuni nyingine zote za kiuhasibu zimeelezewa bayana katika
vitabu vya masomo ya uhasibu Kidato cha 1-6.

. Wizaraya Elimu, Sayansi na Teknolojia kupitia Ofisi ya Kamishna wa

Elimu ilitoa Waraka Na. 4 wa Mwaka 2014, kuhusu utayarishaji wa
vifaa vya kufundishia na kujifunzia. Katika waraka huo, kazi ya
kuandaa vifaa vya kufundishia na kujifunzia inasimamiwa na TET. Ili
kufanikisha kazi hii, TET iliandaa miongozo ya uandishi, tathimini na
uidhinishwaji wa vitabu vya kiada na ziada. Kwa kutumia miongozo
hiyo, uandishi, uhariri na tathiminiya vitabu vya kiada hufanywa kwa
kushirikiana na wataalamu bobezi kutoka sekta za umma na binafsi
zikiwemo taasisi za elimu za juu, vyuo vya ualimu, na shule. Mpaka
sasa TET imeweza kuandika jumla ya vitabu 361 vya kiada na
kusimamia uidhinishaji wa vitabu 433 vya ziada, ambapo vitabu vya
kiada vinapatikana bure katika maktaba mtandao ya TET kupitia
kiunganishi http://ol.tie.go.tz

. Mwisho, TET inaujulisha umma kuwa imeweka mfumo wa kupokea

maoni kutoka kwa wadau kuhusu machapisho na masuala mengine
yote yanayohusu mitaala, vitabu na mafunzo kwa walimu. Maoni
hayo ni fursa ya kuendelea kuboresha machapisho hayo na
kuhakikisha kuwa yanakidhi mahitaji ya jamii na yanaiwezesha
Serikali kufikia azma yake ya kutoa elimu bora kwa kila Mtanzania.
Hivyo, wadau wote wanaombwa kutumia fursa hii kutuma maoni
kupitia barua pepe ya Mkurugenzi Mkuu kwa anuani vya
director.general@tie.go.tz.

Imetolewa na

(@C@LQQ&‘

Dkt. Aneth A. Komba Mkurugenzi Mkuu
TAASISI YA ELIMU TANZANIA

. TAARIFA KWA UMMA

Dar es Salaam, 5, Machi, 2023

Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), inatoa ufafanuzi wa taarifa
iliyochapishwa katika Gazeti la Mwananchi la Jumamosi tarehe 4,
Machi, 2023 lenye namba ISSN 0856-7573 NA. 8239 yenye kichwa cha
habari Madudu tena Kitabu Kipya cha Hisabati, kama ifuatavyo:

217309802
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Simba, Yanga zikizingatia
haya robo CAF inazihusu

MIAMBA yenye dhamana ya kuipeperusha vema bendera ya Tan-
zania kwenye michuano ya kimataifa, Ligi ya Mabingwa na Kombe
la Shirikisho Afrika, Simba na Yanga, kesho na keshokutwa, Ju-
matano itashuka dimbani kucheza mechi zao za nne za hatua ya
makundi ya mashindano hayo.

Simba inayoipeperusha bendera ya nchi kwenye Ligi ya Mabing-
wa Afrika, itakushuka katika Uwanja wa Benjamin Mkapa kesho,
Jumanne dhidi ya Vipers ya Uganda wakati Yanga yenye dhamana
kama hiyo kwenye Kombe la Shirikisho barani humu, ikiikaribisha
Real Bamako ya Mali uwanjani hapo Jumatano.

Hizi ni mechi za marudiano baada ya awali Simba kushinda
ugenini bao 1-0, wakati watani zao, Yanga wakilazimisha sare ya
bao 1-1 nchini Mali wiki moja iliyopita.

Katika Kundi C, ilipo Simba na pointi zake tatu, inashika nafasi
ya tatu nyuma ya vinara Raja Casablaca ya Morocco yenye alama
sita na Horoya ya Guinea iliyojikusanyia pointi nne, huku Vipers
ikiburuza mkia kwa pointi yake moja.

Kwa upande wa Yanga ambayo ipo Kundi D ikiwa na pointi nne,
hadi sasa inashika nafasi ya pili nyuma ya US Monastir ya Tunisia
yenye alama saba huku TP Mazembe ya DR Congo ikiwa katika na-
fasi ya tatu na pointi tatu mbele ya Real Bamako yenye alama mbili
mkiani.

Hivyo, katika makundi yote mawili ya wawakillishi hao wa Tan-
zania, lile la Simba na la Yanga, bado nafasi za kutinga robo fainali
zipo wazi kwa kila timu, kinachotakiwa tu ni kila moja kuchanga
karata zake vema kwenye mechi mbili mfululizo zijazo za nyum-
bani kabla ya kwenda kumalizia ugenini.

Kwa mujibu wa ratiba, inaonyesha kuwa rafiki zaidi kwa Simba
na Yanga kwani baada ya mechi zao za Jumanne na Jumatano,
timu hizo zitashuka tena Uwanja wa Benjamin Mkapa Machi 18 na
19, mwaka huu kuzikaribisha Horoya na US Monastir.

Tunatambua mashabiki hawataziangusha timu zao hususan zi-
napocheza katika Uwanja wa Mkapa, hivyo kilichobaki ni wacheza-
ji kuelewa hizi si mechi za kucheza ‘kirembo’ wakimulika kushan-
giliwa na mashabiki jukwaani, kwani kinachotakiwa ni ushindi wa
kishindo kwanza.

Hizi ni mechi za matokeo mbele hivyo kila mchezaji atakayepe-
wa nafasi ya kucheza, anapaswa kutambua lengo ni moja tu, ushin-
di kwanza na kuweka mbwembwe nyingine kando.

Tunawasihi kutocheza na jukwaa kwani hakutusaidia timu wala
mchezaji husika, hasa kwa kutambua ili malengo ya kila upande
yatimie hawana budi kusonga mbele kwenye michuano hiyo na
hilo si tu litaisaidia klabu, bali hata wachezaji watazidi kupata fursa
ya kutangaza vipaji vyao kwa maslahi makubwa zaidi.

Tunaamini kwa idadi kubwa ya mashabiki ambao hujitokeza
kutimiza nafasi yao kama mchezaji wa 12 uwanjani katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa hususan katika mechi hizi za kimataifa, ju-
kumu kubwa lililobaki ni wachezaji kucheza ‘pira mchakamchaka’
mwanzo mwisho ili kuwanyima pumzi wapinzani.

Ifahamike ushindi wa Simba kesho na Yanga keshokutwa, ndio
utakaoleta morali ya kupambana zaidi katika mechi zijazo kwani
utazidi kuzipa nafasi ya kufuzu robo fainali, hivyo ni wakati wa
wachezaji kupambana kwa jasho na damu ili kuhakikisha wana-
pata matokeo katika mechi hizi za Jumanne na Jumatano.

Tunataka kuona Simba na Yanga, msimu huu zikiweka rekodi
ya kufuzu hatua ya robo fainali kwa pamoja kwa mara ya kwanza
kwenye michuano hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la Soka barani
Afrika na hilo litawezekana tu kama kila mchezaji, makocha, vion-
gozi na mashabiki watatimiza wajibu wao, hivyo tunawatakiwa
wawakilishi wetu hao kila kheri.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Fungamwango
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. Simba, Yanga, robo fainali
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kimataifa ipo miguuni mwao

KESHO, Jumanne na Juma-
tano, Tanzania, hasa jijini
Dar es Salaam, kutakuwa na
pilikapilika kubwa wakati
wawakilishi wa Tanzania
kwenye michuano ya ki-
mataifa, Simba na Yanga
zitakapocheza mechi zao
muhimu kabisa.

Simba itacheza mechi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Vipers ya Uganda,
wakati Yanga Jumatano
itakuwa kwenye uwanja huo
huo wa Benjamin Mkapa,
kumenyana na Real Bamako
kwenye Kombe la Shirikisho
la Soka barani Afrika.

Kwa mara ya kwanza
baada ya miaka mingi kupi-
ta, tunashuhudia klabu mbili
kubwa zikiwa kwenye mi-
chuano hii mikubwa na kila
moja ikiwa kwenye nafasi
nzuri ya kupata ushindi.

Ukitazama ratiba ya mi-
chuano hii ilivyopangwa
kwa timu zote mbili, unaona
kabisa kuwa kitakachofanya
zisisonge mbele kwenye
hatua ya robo fainali ni uw-
ezo tu wa uwanjani na wala
si kitu kingine chochote.

Ratiba ya michuano hii
tangu mwanzo imeonekana
si kuzipendelea ila kuzibeba
timu za Tanzania. Zote zime-
anzia ugenini na kwa bahati
mbaya zikafungwa. Simba
ikafungwa dhidi ya Horoya
ya Guinea bao 1-0 na Yanga
mabao 2-0 dhidi ya Monastir
ya Tunisia.

Zikarudi nyumbani, Yanga
ikashinda 3-1 dhidi ya TP
Mazembe, lakini Simba kwa
bahati mbaya ilipoteza kwa
mabao 3-0 dhidi ya Raja
Casablanca.

Halafu zote zikatoka kusa-
firi tena ugenini, Yanga

ikalazimisha sare ya bao 1-1
ugenini dhidi ya Real Bama-
ko ya Mali, Simba ikashinda
bao 1-0 dhidi ya Vipers ya
Uganda.

Ushindi wa Simba ugenini,
ukaua mechi iliyopoteza ny-
umbani dhidi ya Raja Casa-
blanca. Ratiba ikaendelea
kuwa rafiki kwa Watanzania
kwani zote mbili sasa zin-
arejea nyumbani kucheza
na timu zile zile ambazo zi-
mecheza nazo awali ugenini,
tena ikionekana inazimudu.

Ingawa mpira una ma-
tokeo matatu, lakini ku-
tokana na mechi za awali
ambazo Simba na Yanga
zimecheza, kama zikicheza
kwa kiwango kile tulichok-
iona, zina uwezo mkubwa
wa kushinda nyumbani.

Mechi za kesho na Juma-
tano ndizo kwa kiasi kikub-
wa zitaamua hatma ya timu
hizi kimataifa. Pamoja na
kwamba zinaweza zisifanye
vema, halafu yakatokea
matokeo mengine yasiyota-
rajiwa yakawarudisha kwe-
nye mchezo, ila mechi hizi
ndizo zitatoa mwanga halisi
na nini zinakwenda kufanya
kwenye mechi zijazo.

Kama nilivyosema, ratiba
hii iko rafiki, tena kwa timu
zote za Tanzania, baada ya
mechi hizi, timu hizo bado
zitakuwa na mechi zingine
hapa hapa nchini. Simba
itacheza dhidi ya Horoya
Machi 18 na Yanga dhidi ya
Monastir Machi 19, mwaka
huu. Hapa utaona kuwa
robo fainali ya michuano
ya kimataifa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika na Kombe
la Shirikisho, ipo miguuni
mwa wachezaji wenyewe
wa timu hizo. Kama wata-

pambana kucheza kufa au
kupona na kushinda mechi
zote mbili ambazo zitacheza
hapa nchini kila moja, basi
zinaweza kujikuta zinak-
wenda kucheza mechi za
mwisho zikiwa tayari zime-
shatinga robo fainali.

Kwa wachezaji hizi siyo
mechi za kucheza ‘pira
biriani’, ni mechi za kucheza
bila kuremba, badala yake
ni pira la kutafuta nafasi ya
kwenda robo fainali ambapo
wanapaswa kucheza kwa
ari, kupambana na kasi.

Kwa kutumia vitu hivyo
vitatu ndivyo vinaweza
kukupa matokeo kwenye
michuano ya Ligi ya Mabing-
wa barani Afrika na kusonga
mbele kwenye mechi hizi zi-
lizopo na si kingine.

Tunaziombea timu zetu zi-
weze angalau tu kuvuka hat-
ua hii ya makundi ili ziweze
kutengeneza pointi ambazo
zinaweza kuifanya Tanzania
kwa miaka miwili kuweza
kupeleka timu nne kwenye
michuano ya kimataifa bila
tatizo lolote.

Kwa msimu ujao inaone-
kana ni kama tayari nchi
imefanikiwa, kwani kinacho-
takiwa ni timu yoyote ile kati
ya Simba au Yanga imalize
nafasi ya tatu kwenye kun-
di, hapo itakuwa moja kwa
moja Tanzania imejiweka se-
hemu salama bila kujali nchi
zingine ambazo nazo zina
timu zake hatua ya makundi
kwenye michuano hiyo.

Zikivuka hatua hii ina
maana tayari zitakiwa zime-
shajiwekea akiba ya pointi
kwa msimu kwa mwingine
baada ya ujao, kwani zita-
hitaji pointi chache tu ili ku-
fikia malengo.
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Ngumi iliyovunja taya yamponza mahakamani

Na Joctan Ngelly, CEITA

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Geita imemhukumu Dotto
James (26), mkazi wa Mwa-
basabi wilayani hapa kutu-
mikia kifungo cha mwaka
mmoja jela au kulipa faini ya
Sh. 100,000 kwa kosa la kum-
shambulia Augustino Joachim
kwa kumpiga ngumi usoni na
kumvunja mataya yote mawili
na kumsababishia maumivu.

Hukumu hiyo imetolewa
na Hakimu Mfawidhi wa
Mahakama hiyo, Samweli
Maweda, baada ya upande wa
mashtaka kuthibitisha kosa
hilo pasipo kuacha shaka yoy-
ote.

Hakimu Maweda alisema
mahakama hiyo inatoa ad-
habu kali dhidi ya mshtakiwa
huyo ili iwe fundisho kwake
na kwa vijana wengine wenye
tabia za kuwapiga wenzao.

Alisema upande wa mashta-
ka uliokuwa ukiongozwa na

Wakili wa Serikali, Winfrida
Erenesti, uliwasilisha ma-
hakamani mashahidi wanne
na kielelezo kimoja cha
PF3.

Hakimu Maweda alisema
kuwa siku ya tukio, mshtak-
iwa alimkuta mlalamikaji
njiani eneo la Mwabasabi
na kuanza kumshambulia
kwa kumpiga ngumi usoni
na kumvunja mataya yote
mawili na kumsababishia
maumivu makali.

Hakimu Maweda alisema:
“Nimeangalia ushahidi wa
pande zote na nimegundua
kuwa upande wa mashtaka
umethibitisha kosa hili pa-
sipo kuacha shaka yoyote,
hivyo mahakama hii inakutia
hatiani mshtakiwa kwa kosa
uliloshtakiwa nalo”.

Upande wa Mashtaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali
Winfrida, ulidai mahakamani
huko haukuwa na kumbu-
kumbu za makosa ya nyuma

3,300 waliokatisha masomo
wasajiliwa Kurejea shuleni

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WASICHANA 3,352 we-
nye umri kati ya miaka 13
na 21 waliokatisha maso-
mo ya sekondari kutoka-
na na sababu mbalimbali,
wamejisajili  kuendelea

huu kupitia Mradi wa Kui-
marisha Ubora wa Elimu
ya Sekondari (SEQUIP)
unaendeshwa na Taasisi
ya Elimu ya Watu Wazima
(TEWW).

Mkurugenzi Mkuu wa
Taasisi hiyo, Dk. Michael
Ng'umbi, alibainisha
hayo mwishoni mwa wiki
wakati wa uzinduzi wa
Baraza la 13 Wafanyakazi
wa TEWW uliofanyika
mjini hapa.

Alisema wasichana
hao ambao wanaendelea
kusajiliwa ni mwendelezo
wa mafanikio yaliyopati-
kana mwaka 2022 ambao
walisajiliwa  wasichana
3,333 kuendelea na maso-
mo hayo.

Alisema kusajiliwa kwa
wasichana hao ambao wa-
likatisha masomo kutoka-
na na sababu mbalimbali
zikiwamo ugonjwa, hali
duni ya maisha na kupata
ujauzito, kumevuka lengo
tarajiwa katika mikakati
ya serikali ya kuhakikisha
wasichana hao wanapata
fursa ya kuendelea na
elimu ya sekondari. Mku-
rugenzi huyo alisema
mradi huo umelenga
kuwafikia wasichana wa-
patoa 12,000 nchini kote

kwa kipindi cha miaka mitano
ili kuendelea na masomo wali-
yokatisha kutokana na sababu
mbalimbali.

Alisema TEWW imeandaa mi-
taala na kuendesha programu
mbalimbali kwa kutumia mfumo
huria na masafa ili kuwafikia
walengwa walio wengi zaidi nchi-
na masomo hayo mwaka ni.
Mkurugenzi huyo aliomba seri-
kali kuangalia uwezekano wa
kugharamia ujenzi wa hosteli na
kutoa chakula kwa wasichana hao
ili kiwe kichocheo cha kuhudhu-
ria masomo hayo ili kufanikisha
malengo yaliyokusudiwa.

Akifungua baraza hilo kwa
niaba ya Katibu Mkuu wa Wizara
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Mkurugenzi wa Utawala na
Usimamizi
Michael John aliiagiza TEWW ku-
hakikisha inasimamia vyema mi-
radi hiyo ili kufikia malengo yote
yaliyowekwa.

KUPOTEA KWA VYETI

wa Rasilimaliwatu,

| & h
TUMAIN RAPHAEL, Anatangaza kupotelewa na vyeti,
Kidato Cha Nne kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia Shule ya Sangu Secondary Mwaka 2001 Index no
$0341/0038, Kidato Cha Sita kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia Shule ya Secondary Sangu
Secondary Mwaka 2004 Index no S0341/0554, Living
Certeficate ya idato Cha nne iliyotolewa na shule ya Sangu
Secondary Mwaka 2001, Living Certeficate ya Kidato Cha
Sita iliyotolewa na shule ya Secondary Sangu Mwaka 2004
na Living Certeficate of diploma in Education at
Mpwapwa. Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo Cha
Polisi. TAARIFA YA POLISI: RB NO S1/B.1/2/A/V02.1X/ 182

ya mshtakiwa, hivyo ukaomba ma-
hakama itoe adhabu kwa mujibu wa
sheria.

Hakimu Maweda, kabla ya kutoa
hukumu, alisema: “Mahakama hii
inakutaka mshtakiwa ujitetee ili ip-
unguziwe adhabu.”

Mshtakiwa huyo katika kujitetea,
aliiomba mahakama impunguzie
adhabu kwa kuwa ana wake wawili
na watoto watatu wanaomtegemea.

Hata hivyo, Hakimu Maweda al-

itupilia mbali utetezi wa mshtakiwa
huyo na kusema kitendo ulichoki-
fanya ni kitendo cha kikatili, hivyo
mahakama inamhukumu kifungo
cha miaka mitatu jela au kulipa faini
ya Sh. 100,000 pamoja na kumlipa
fidia mlalamikaji Sh. 300,000 na
upande wowote ambao haujari-
dhika na hukumu hiyo, rufani iko
wazi.

Mshtakiwa huyo alilipa faini ya Sh.
100,000 pamoja na fidia kwa mlala-

mikaji Sh. 300,000, hivyo akaachiwa
huru kwenda nyumbani kwake.

Awali akisoma hati ya mashtaka,
Wakili wa Serikali, Winfrida, alidai
mahakamani kuwa Agosti 29 mwa-
ka 2021 huko Mwabasabi, Mkoa wa
Geita, mshtakiwa alimshambulia Au-
gustino Joachim kwa kumpiga ngu-
mi usoni na kumvunja mataya yote
mawili na kumsababishia maumivu
makali, kitendo ambacho ni kiny-
ume cha sheria.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

Kusudio la Kufuta Usajili wa Kodi ya Ongezeko la Thamani

(VAT) kwa Wafanyabiashara Wasio na Sifa za Kuendelea
Kusajiliwa katika VAT

usajili wa VAT.

Tovuti:

Namba ya Bure:
WhatsApp:
Barua Pepe:

Dar es Salaam, 01 Machi, 2023:

Kwa mujibu wa Kifungu 28 na 29 cha Sheria ya Kodi ya Ongezeko la Thamani, Sura 148
(Rekebisho la Mwaka 2019), wafanyabiashara waliotimiza vigezo vya kusajiliwa katika Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT), wanatakiwa kuomba usajili huo kwa Kamishna Mkuu. Moja ya vigezo vya
kusajiliwa katika VAT ni kuwa na mauzo kwa mwaka, yanayozidi kiwango cha chini kilichowekwa na
Kanuni ya 14 ya Kanuni za VAT za mwaka 2015 cha Shilingi Milioni Mia Moja.

Tathmini iliyofanyika kupitia kumbukumbu zetu za usajili wa VAT imebainisha kuwa, baadhi ya
walipakodi waliosajiliwa katika VAT, wamepoteza sifa za kuendelea kuwa katika usajili ikiwa ni pamoja
na biashara zao kutofikisha mauzo ya milioni mia moja kwa mwaka. Ili kuimarisha usimamizi mzuri
katika VAT, Kamishna Mkuu anakusudia kutumia mamilaka aliyokasimiwa chini ya Kifungu cha 41 cha
Sheria ya VAT, kuwafutia usajili walipakodi wote wenye mauzo chini ya kiwango tajwa, pamoja na
wale waliopoteza sifa zilizoainishwa chini ya Kifungu cha 29 cha Sheria ya VAT. Hata hivyo,
kusudio hili halilengi kumuondolea mlipakodi wajibu wake wa kulipa kodi au kuwasilisha ritani
za kodi za kipindi cha nyuma kwa walipakodi wanaotarajiwa kufutiwa usajili wa VAT.

Kutokana na ufafanuzi huu, tunawajulisha kuwa orodha kamili ya majina ya walipakodi
wanaotarajiwa kufutiwa usajili wa VAT imewekwa kwenye tovuti ya TRA (www.tra.go.tz).
Mlipakodi yeyote mwenye pingamizi juu ya maamuzi ya Kamishna Mkuu, anatakiwa kuwasilisha
pingamizi lake, akielezea sababu za kwanini asifutiwe usajiliwa VAT. Pingamizi ziwasilishwe katika
Ofisi za TRA kwa Meneja wa Mkoa husika na ziwasilishwe ndani ya siku thelathini (30) kuanzia
tarehe ya notisi hii. Baada ya siku 30 zilizowekwa kupita, Mamlaka itaendelea na zoezi la kufuta

Kwa taarifa zaidi, tembelea ofisi za TRA zilizo karibu nawe au tumia mawasiliano yafuatayo
www.tra.go.tz

0800 750 075 au 0800 780 078

0744 23 33 33

huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
A.J. Kidata
Kamishna Mkuu
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Mkurugenzi wa Fedha wa Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO), Renata Ndege, akimtwisha ndoo ya maji
mmoja wa wanafunzi wa Shule ya Msingi Nyani wilayani Kisarawe, ikiwa ni ishara ya uzinduzi wa Kisima cha
maji kilichojengwa na shirika hilo kwenye utekelezaji wa huduma kwa jamii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jela miaka miwili kula
njama kumuua baba yake

Na Joctan Ngelly, CEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania Kanda
ya Mwanza iliyoketi Geita, imemhuku-
mu Matatizo James (40), mkazi wa Ki-
jiji cha Izunya, Wilaya ya Nyanhgwale
kutumikia kifungo cha miaka miwili
jela kwa kosa la kula njama kumuua
baba yake mzazi, James Iboku (72).

Mshtakiwa huyo alipandishwa ki-
zimbani mbele ya Jaji Mfawidhi wa
Mahakama hiyo, Ntemi Kilekamajen-
ga na aliposomewa mashtaka dhidi
yake, alikiri kuhusika kula njama ya
kumuua baba yake mzazi kwa ma-
dai kuwa walikuwa na mgogoro wa
mashamba.

Hukumu hiyo imetolewa na Jaji
Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Kile-
kamajenga, baada ya mshtakiwa huyo
kukiri kosa lake.

Upande wa Mashtaka ulikuwa
ukiongozwa na Wakili wa Serikali
George Maselo ambaye alidai ma-
hakamani huko kuwa kesi hiyo nam-
ba 79/2019 ilikuja mahakamani kwa
ajili ya kusikilizwa.

Jaji Kilekamajenga alimuuliza Wakili
wa Kujitegemea Forgeth Mongi am-
baye alikuwa akimtetea mshtakiwa
huyo kama yuko tayari kwa kusikiliza
kesi hiyo, naye alidai alikuwa tayari.

Baada ya mshtakiwa huyo kukiri
kosa lake hilo, Jaji Kilekamajenga al-
imwambia Wakili wa Serikali George
Maselo amsomee mshtakiwa maelezo
ya awali.

Akisoma maelezo ya awali, Wakili
wa Serikali, Maselo, alidai kuwa katika
tarehe tofauti kati Oktoba 2018 na No-
vemba 2018, mshtakiwa alikula njama
ya kumuua baba yake mzazi kutokana
na mgogoro wa mashamba.

Wakili huyo alidai mshtakiwa alim-

kodi Nasoro Hamisi kwenda kumuua
baba yake mzazi kwa malipo ya Sh.
500,000 na alimpatia kianzio cha Sh.
120,000 na angetekeleza mauaji hayo,
angemalizia malipo yaliyokuwa yame-
baki.

Aliendelea kudai mahakamani huko
kuwa Novemba 10, 2018, mshtakiwa
alimpeleka muuaji huyo nyumbani
kwa baba yake ili amtambue na iwe
rahisi kutekeleza njama hizo.

Alidai kuwa Novemba 11, 2018,
mshtakiwa pamoja na muuaji Nasoro
Hamisi walikwenda nyumbani kwa
baba yake ili wamuue ndipo baba
yake mzazi, Iboku, alipowashtukia na
kukimbia kwenda kwa Mwenyekiti
wale.

Alidai kuwa mwenyekiti alikwen-
da kutoa taarifa kwenye Kituo cha
Polisi Karumwa na mshtakiwa huyo
alikamatwa pamoja na mwenzake
Nasoro Hamisi na walipofikishwa kit-
uoni, mshtakiwa alikiri kula njama ya
kumuua baba yake mzazi kutokana
na mgogoro tajwa wa mashamba.

Alidai kuwa baada ya polisi kumali-
za upelelezi wa kesi hiyo, mshtakiwa
huyo alifikishwa mahakamani ili she-
ria ichukue mkondo wake.

Baada ya Wakili wa Serikali ku-
maliza kumsomea mshtakiwa huyo
maelezo ya awali, Jaji Kilekamajenga,
alimuuliza mshtakiwa kama maelezo
hayo ni ya kweli au la.

Mshtakiwa huyo alidai mahakamani
huko kuwa maelezo hayo ni ya kweli
tupu.

Baada ya mshtakiwa huyo kukiri
kosa lake la kula njama kumuua baba
yake mzazi, Jaji Kilekamajenga alise-
ma mahakama inamtia hatiani kwa
kosa aliloshtakiwa nalo na kumpa

nafasi ya kujitetea ili kupunguziwa
adhabu.

Wakili wa Kujitegemea Forgeth
Mongi ambaye alikuwa akimtetea
mshtakiwa huyo, aliiomba mahaka-
ma hiyo impe adhabu ndogo mteja
wake kwa kuwa anaishi na Virusi vya
Ukimwi (VVU) na ana familia ya wa-
toto saba na amekaa mahabusu tangu
mwaka 2018 alipokamatwa kwa tuhu-
ma za jinai hiyo.

Wakili huyo pia alidai mshtakiwa
amejifunza ndiyo maana hakuisum-
bua mahakama na kuamua kukiri
kosa lake, hivyo akaomba mahakama
impe mteja wake adhabu ndogo.

Upande wa Mashtaka, ukiongozwa
na Wakili wa Serikali Maselo, ulidai
mahakamani huko kuwa haukuwa na
kumbukumbu za makosa ya nyuma
ya mshtakiwa, hivyo ukaiomba ma-
hakama itoe adhabu kwa mujibu wa
sheria.

Jaji Kalekamajenga alisema amez-
ingatia hoja tatu kwa upande wa
utetezi kwamba ni kweli mshtakiwa
huyo amekaa mahabusu kwa muda
wa miaka minne; pili mshtakiwa huyo
anaishi na VVU na tatu amejutia kosa
lake, hivyo mahakama inakuhukumu
mshtakiwa kutumikia kifungo cha
miaka miwili jela.

Jaji Kalekamajenga alisema upande
ambao haujaridhika na uamuzi huo,
rufani iko wazi.

Akisoma hati ya mashtaka, Karani
Msaidizi wa Kumbukumbu wa Ma-
hakama hiyo, Jackline Samweli, alidai
mshtakiwa huyo alikula njama ya ku-
muua baba yake mzazi James Iboku
terehe tofauti kati ya mwezi Agosti
2018 na Novemba 11, 2018 kwenye Ki-
jiji cha Izunya, Wilaya ya Nyanghwale,
Mkoa wa Geita.

Kina Mdee
kortini tena leo

Na Grace Gurisha

KESI ya kupinga kuvuliwa uanachama iliyofun-

¢ guliwa na wabunge 19 wa Viti Maalum kupitia Cha-

ma cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
inatarajiwa kuendelea kusikilizwa leo baada ya Ma-
hakama Kuu, Masjala Kuu Dar es Salaam kuiahirisha
kwa siku 88 tangu Desemba 6, mwaka jana.
Wabunge hao ni pamoja na Halima Mdee, Grace
Tendega, Nursat Hanje, Cecilia Pareso, Hawa
Mwaifunga, Esther Matiko, Esther Bulaya, Jesca Kis-
hoa, Felister Njau, Agnesta Lambart, Asia Mohamed.
Wengine ni Sophia Mwakagenda, Kunti Majala,
Styella Siyao, Salome Makamba, Anatropia Theon-
est, Conchesta Lwamlaza na Naghenjwa Kaboyoka.
Kesi hiyo itasikilizwa mbele ya Jaji Cyprian Mkeha

: wa mahakama hiyo na leo Mbunge Jesca (33) ana-

tarajiwa kuendelea kuhojiwa na jopo la mawakili
kuhusiana na kiapo chake alichokiambatanisha
kwenye kesi hiyo.

Desemba 6, mwaka jana, mbunge huyo alishind-

wa kuendelea kuhojiwa na jopo la mawakili wa

CHADEMA kutokana na Kiongozi wa Jopo hilo, Peter
Kibatala, kutokuwapo mahakamani, mahakama iki-
arifiwa kuwa alikuwa kwenye kesi nyingine mkoani
Mwanza.

Kutokana na udhuru huo, Jaji Mkeha aliahirisha
kesi hiyo hadi leo baada ya pande zote kukubaliana
kuiahirisha.

Mdee na wenzake wanawakilishwa na Mawakili
Ipilinga Panya, Aliko Mwamanenge na Edson Kilatu
huku CHADEMA ikiwakilishwa na Mawikili Kibatala,

John Malya, Jeremiah Mtobesya na wengine watatu.

Julai 29 mwaka jana, Wakili Kibatala aliiomba ma-
hakama kuwahoji wabunge wanane kati ya 19 kuto-
kana na viapo vyao walivyoviwasilisha mahakamani
huko vikiambatanishwa katika kesi hiyo.

Wakili Kibatala aliwataja wabunge hao kuwa ni
Tendega, Hanje, Pareso, Mwaifuinga, Matiko, Bulaya,
Kishoa na Mdee. Mahakama ilikubaliana na ombi
hilo.

Hadi sasa Jopo la Mawakili la CHADEMA tayari
limeshamhoji Tendega, Hanje, Pareso na Mwaifun-

ga. Ambao hawajahojiwa kabisa ni Esther Matiko,

Esther Bulaya na Halima Mdee.
Wakati wabunge hao wanahojiwa na Wakili Ki-

batala, walidai kuwa wao ni wanachama halali na
: wanakipenda chama hicho kwa kuwa walikisotea

sana hadi kukaa mahabusu na pia walidai wao sio

: watu waliokosa akili kiasi cha kujipeleka Dodoma

kuapishwa bila kupitishwa na chama chao.
Pia walidai wanashangaa chama hicho kuwakana

wao hadharani. Mdee na wenzake walifungua shau-

ri hilo namba 36/2022 Julai 22, 2022, wakiiomba
mahakama hiyo ipitie mchakato na uamuzi wa ku-

: wafukuza uanachama na kisha itoe amri tatu.

Katika shauri hilo, wabunge hao wanaiomba ma-
hakama itengue mchakato na uamuzi wa kuwavua
uanachama na pia iwalazimishe CHADEMA kuwapa
haki ya kuwasikiliza.

Pia wanaomba amri ya zuio dhidi ya Spika wa
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) kuchukua hatua

yoyote hadi malalamiko yao yatakapotolewa ua-

muzi.

Pamoja na mambo mengine, wabunge hao wana-
dai mchakato na uamuzi wa kuwafukuza uanacha-
ma haukuzingatia matakwa ya kisheria na misingi
ya haki, wakidai kuwa hawakupewa haki ya kusiki-
lizwa.

Katika kiapo cha Mdee, anadai kuwa Novemba
25, 2020, CHADEMA ilimtumia barua ya maelezo

ya makosa yake kupitia mtandao wa WhatsApp

na kumtaka ahudhurie kikao cha Kamati Kuu kili-
chopangwa kufanyika Novemba 27, 2020, ikiwa na
maana kwamba alipaswa kutii wito huo ndani ya
siku mbili.
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Madaktari
bingwa
Hospitali
Benjamin
Mkapa
wapewa 5

Na Hamida Kamchalla, TANGA

JOPO la madaktari bingwa kutoka
Hospitali ya Benjamin Mkapa, wame-
pongezwa kwa utoaji huduma bora
kwa wananchi wa Mkoa wa Tanga,
tangu walipoweka kambi Februari 27,
mwaka huu katika Hospitali ya Rufani
ya Bombo.

Mwenyekiti wa CCM, Mkoa wa Tan-
ga, Abdalla Rajabu, alitoa pongezi hizo
na kusema kwamba huduma hizo
ambazo zimetolewa kwa siku tano ni
sehemu ya jitihada inayofanywa na
serikali kuhakikisha kila Mtanzania
anapata huduma za afya.

Alisema chama hicho kitaendelea
kuwatia moyo madaktari hao kwa
kazi nzuri wanayoifanya ya kushughu-
lika na magonjwa ya wananchi am-
bayo pengine yangekuwa chanzo cha
jamii kupoteza maisha kwa kukosa
matibabu.

“Tuliona ni vyema, sisi kama chama
kufika hapa kwa ajili ya kuwapongeza
na kuwatia moyo kwa kazi kubwa wa-
nayoifanya, tukifahamu kazi hii ya ku-
watibu watu ni kazi ya wito na ndiyo
maana hata Rais Samia Suluhu Hassan
amekuwa akiongea na madaktari na
kuwatia moyo ya kwamba wanachoki-
pata hakilingani na kazi wanazozifan-
ya,” alisema Mwenyekiti.

Kaimu Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Rufani Bombo, Dk. Juma Rama-
dhan, alisema waliwapokea wataala-
mu 12, ambao watawasaidia kwenye
huduma mbalimbali ikiwamo upas-
uaji wa mishipa ya fahamu, mifupa,
mfumo wa haja ndogo, magonjwa ya
ndani, figo, moyo, magonjwa ya wa-
toto, macho, kinywa na meno pamoja
na uzazi kwa kinamama.

“Hawa madaktari bingwa wame-
kuja kutuongezea uzoefu hususani
kwa madaktari bingwa ambao tuko
nao kwenye hospitali yetu, kiukweli
wananchi wa Mkoa wa Tanga wameo-
nyesha mwitikio mkubwa sana wame-
kuja kupata huduma kwa wingi kila
siku, kwa niaba ya Hospitali ya Bombo
tunamshukuru Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu kwa kutuletea wataalamu
hawa,” alisema Juma.

Mtaalamu wa Upasuaji Ubongo na
Mishipa ya Fahamu, Dk. Henry Hum-
ba, ambaye ni Mkurugenzi Msaidizi wa
Hospitali ya Benjamin Mkapa, alisema
kuwa mpaka sasa wamepokea wag-
onjwa wengi wenye matatizo ya ma-
cho, kwamba takribani watu 194 am-
bao kati yao 19 wamebainika kuwa na
matatizo yanayohitaji upasuaji.

Alisema hadi kufikia sasa, huduma
hiyo imewafikia watu zaidi ya 400
tofauti na matarajio ya kuhudumia
wagonjwa 200, ambao walitarajiwa
kupatiwa huduma ndani ya siku tano.

-~ BAWACHA yawashukia wanaohujumu Ofisi ya Makamu wa Rais

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

ARAZA la Wanawake

la CHADEMA Taifa

(BAWACHA), lime-

laani baadhi ya wa-
tendaji wa umma wanaoi-
hujumu Ofisi ya Makamu wa
Rais katika mpango wake wa
kukabiliana na uharibifu wa
mazingira.

Limesema baadhi ya viongo-
zi wa taasisi na halmashauri za
Mkoa wa Kilimanjaro zinawa-
zuia kupanda miti katika mae-
neo yaliyoathiriwa na mabadi-
liko ya tabianchi.

Naibu Katibu Mkuu wa
BAWACHA, Nuru Ndosi, al-
itoa tamko hilo juzi wakati wa
kampeni ya upandaji miti ka-
tika Wilaya ya Hai.

Alisema licha ya kuwapo
kwa onyo la Makamu wa
Rais, Dk. Philip Mpango, la
kuwataka baadhi ya viongozi
wanaochangia uharibifu wa
mazingira na vyanzo vya maji
kuacha ili kunusuru taifa dhidi
ya athari za uharibifu zinazo-

jitokeza hivi sasa, lakini bado
kuna baadhi ya viongozi hawa-
jamwelewa.

Ndosi alikuwa akiwaongoza
wajumbe wa Kamati Kuu ya
CHADEMA Taifa, wenyeviti na
makatibu wa baraza hilo ngazi
ya wilaya na mkoa, kupanda
miti katika Shule ya Sekondari
Nronga iliyoko Machame Ma-
gharibi.

“Huu ni mpango wa kitaifa
na hauhusiani na chama. Seri-
kali kupitia kwa Makamu wa
Rais (Dk. Mpango), aliagiza
upandaji wa miti ufanywe na
kila Mtanzania na kuwapo
kwa elimu linganifu ya ikolo-
jia, ikiwamo elimu ya uraia ya
mazingira.

“Sasa baadhi ya viongozi
kwa maslahi yao binafsi, wa-
nachangia uharibifu wa maz-
ingira kwa kuzuia tusipande
miti, hii haikubaliki na tunal-
aani. Waliojaribu kutukwami-
sha katika kazi hiyo tunaomba
wafuatiliwe na wachukuliwe
hatua,”alisema.

Juzi, Katibu Mkuu wa BAWA-
CHA, Cathrine Ruge, alieleza

jaribio la kuzuiwa kupanda
miti hiyo ambalo lilifanywa na
Makamu Mkuu wa Shule ya
Sekondari Kiboriloni, Manis-
paa ya Moshi na Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Moshi.

Wakati zuio hilo la upandaji
miti katika shule hiyo liki-
tolewa na Makamu Mkuu wa
Shule hiyo, Catherine Ruge,
Naibu Katibu Mkuu (Bara),
Nuru Ndosi, Wajumbe wa
Kamati  Kuu ya CHADEMA,
Suzan Kiwanga na Grace Kiwe-
lu, Mwenyekiti wa CHADEMA,
Michael Kilawila, Katibu wa
Mkoa wa Kilimanjaro, Basil
Lema na Lucy Owenya wali-
kuwa wameshafika eneo la
tukio hilo.

Baada ya zuio hilo, Ruge
alisema baraza hilo liliucha-
gua Mkoa wa Kilimanjaro kwa
ajili ya kuadhimisha Siku ya
Wanawake Duniani, ambayo
kitaifa inafanyika kuanzia
Machi 3 hadi 8 mwaka huu.

“Na katika siku hizo sita tu-
lipanga programu mbalimbali
za kuacha alama katika Mkoa

wa Kilimanjaro.

“Programu mojawapo ni
kupanda miti na tangu asu-
buhi leo, tumeanzia Zahanati
ya Mary Benet (Moshi Viji-
jini), Shule ya Mchepuo wa
Kiingereza ya New St. Anna na
baadaye Shule ya Sekondari
Kiboriloni. “Lakini kwa masiki-
tiko makubwa tumezuiwa ku-
fanya kazi hii, tumekutana
na Makamu Mkuu wa Shule,
akasema hana taarifa na ujio
wetu na hawezi kuturuhusu
kufanya zoezi hili.

“Ingawa tunao viongozi
wetu hapa, Diwani wa Kata
ya Kiboriloni (Frank Kagoma),
alipeleka barua kwa Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Moshi
na akasema hakuna shida.”

Akieleza namna  figisu
hizo zinavyoharibu taswira
ya umoja wa kitaifa, Katibu
Mkuu huyo wa BAWACHA,
aliongeza: “Halafu suala la
mazingira ni suala la Kitaifa,
ni suala la maendeleo ya nchi
yetu, lakini kwa masikitiko
makubwa tumekutana na hiyo
changamoto.

Naibu Katibu
Mkuu (Bara)
Baraza la
Wanawake

la CHADEMA,
Nuru Ndosi
(aliyepiga ma-
goti), akipanda
mti wa ma-
tunda kwenye
eneo la Shule
ya Sekondari
Nronga Wilaya
ya Hai mkoani
Kilimanjaro
jana. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

TMDA yachukua hatua uondoshaji bidhaa bandia

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

MAMLAKA ya Dawa na Vi-
faa Tiba (TMDA), imechukua
hatua za kupunguza ongeze-
ko la bidhaa bandia, ambazo
zimekuwa zikihatarisha afya
ya wananchi. Kaimu Meneja
wa Mamlaka hiyo Kanda ya
Kaskazini, Dk. Furaha Nyun-
za, alisema ili kukabiliana na
tatizo hilo, wameamua kutoa
elimu kuhusu Sheria ya Dawa
na Vifaa Tiba, Sura ya 219 ili ku-
wasukuma kufanya biashara
zao kwa kuzingatia sheria na

miongozo mbalimbali.

“Lengo la mafunzo haya ni
kuwakumbusha wajibu wenu
katika kuwahudumia wa-
nanchi na kujadili matatizo
mbalimbali yaliyopo Kkatika
biashara ya dawa vifaa tiba
na vitendanishi na kuzitafutia
muafaka wake.

“Baada ya mafunzo tuna-
tarajia wadau hawa watafanya
kazi zao kwa ufanisi mkubwa.
TMDA ni taasisi iliyoko chini ya
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
yenye jukumu la kulinda afya

ya jamii kwa kudhibiti usala-
ma, ubora na ufanisi wa dawa,
vifaa tiba na vitendanishi.”

Katika mafunzo hayo, baa-
dhi ya washiriki akiwamo Mku-
rugenzi wa taasisi ya kuten-
geneza taulo za kike iitwayo
Reepads Sanitary Products,
Rephrin Kombe, alisema kuwa
mafunzo hayo ni muhimu kwa
sababu yatawasaidia kufanya
biashara zao kwa kufuata she-
ria za mamlaka hiyo.

“Kuna watu wamekuwa
wakifanya biashara zao bila
kufuata taratibu za mamlaka

hiyo hali ambayo imekuwa
ikihatarisha afya za walaji
kwa kutengeneza bidhaa feki,
hivyo ni vizuri wakafika ka-
tika ofisi za mamlaka hiyo na
kuweza kupata taratibu za
kufuata,”alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Uku-
sanyaji wa Mapato ya Ndani
cha Taasisi ya Usanifu na
Uhandisi Mitambo (TEMDO),
Elisha Sibale, alisema mafunzo
hayo kwao ni muhimu kwa
kuwa yanawawezesha kutoa
huduma kwa jamii kwa kufua-
ta sheria na taratibu zilizoko.
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Waiomba
serikali
kudhibiti
uvamizi
chanzo
cha maji

Na Vitus Audax, K\WWIMBA

BAADHI ya wakazi wa
Kata ya Ngudu wilayani
Kwimba mkoani Mwanza
wameiomba serikali ku-
dhibiti vitendo vya uvamizi
wa chanzo cha maji Ngudu.

Wamesema chanzo hicho
kina uwezo wa kutoa lita
775,000 za maji kwa saa.

Walitoa ombi hilo kwa
nyakati tofauti baada ya
kushiriki upandaji miti
2,500 katika eneo lililopo
chini ya usimamizi wa Bodi
ya Maji Bonde la Ziwa Vic-
toria.

Walieleza kuwa licha ya
eneo hilo kutajwa kuwa
muhimu kwa taifa bado
kuna watu wamekuwa
wakivamia eneo hilo na
kulishia mifugo pamoja na
kuendesha shughuli zao za
kilimo.

“Sisi tulipewa elimu tu-
kaelewa thamani ya chanzo
hiki ndiyo maana tukaamua
kutoka i1hali katika eneo hili
na kutafuta ardhi nyingine
lengo likiwa ni kutunza
chanzo hiki, alisema Joseph
Njeno-mkazi wa Ngudu.

Mkurugenzi Bodi ya Maji
Bonde la Ziwa Victoria,
Renatus Shinho, alisema
kutokana na eneo hilo
kuwa na uwezo wa kuzali-
sha kiwango kikubwa cha
maji kinaweza kutumiwa
na wawekezaji mbalimbali
wa viwanda vya maji ya
chupa na kuongeza ajira
kwa wakazi wa eneo hilo
sambamba na kuongeza
pato |a taifa.

Aliongeza kuwa katika
ukanda wa Ziwa Viktoria
ni chanzo hicho pekee
kilichotambuliwa baada ya
uchunguzi wa muda mrefu,
hivyo kuna uhitaji mkubwa
wa kukitunza sambamba na
kutunza miti iliyopo.

Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Adam Malima pamoja
na mambo mengine aliwa-
taka wakazi wa maeneo
jirani na chanzo hicho kua-
cha uvamizi katika chanzo
hicho na kuhakikisha wana-
shiriki katika kutunza eneo
hilo ili liwe na faida kwa
Taifa.

Balozi wa Mazingira Ku-
toka Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Maz-
ingira) Mrisho Mabanzo,
alifurahishwa na shughuli
za_tuhifadhi kupitia upandaji
miti.

Hivyo aliiomba serikali
kuendelea kuweka mkazo
katika kupanda miti pamoja
na kuilinda kwa ajili ya Ki-
zazi kijacho.

' Hospitali Bugando yaanzisha kliniki
kudhlbltl msongamano wagonjwa

Na Vitus Audax, NYA-
MAGANA

OSPITALI ya Rufani
Kanda Bugando imeku-
ja na mpango mkakati
wa kudhibiti msonga-
mano wa wagonjwa kwa kuanzi-
sha kliniki ya madaktari bingwa.
Kliniki hiyo itakuwa katika
kwamba itakuwa inatoa huduma
zote za kibingwa pamoja ku-
wafikia wananchi wenye uhitaji
katika maeneo mbalimbali.

Mkurugenzi Mkuu wa Hospitali
ya Bugando, Dk. Fabiani Masaga,
alibainisha hayo na kuwa hospi-
tali hiyo inapokea wagonjwa wa
nje 810 kwa siku sawa na wag-
onjwa 24,400 kwa mwezi.

Alisema katika kudhibiti hali
hiyo wameamua kuja na mpango
wa kuanzisha kliniki za nje katika
maeneo mbalimbali ya mikoa ya
kanda ya ziwa na magharibi waki-
anza na Mkoa wa Mwanza.

Alisema mabasi mawili ya kisa-
sa yenye thamani ya Sh. milioni
500 yaliyonunuliwa yatakuwa

na kazi ya kuwasafirisha watoa
huduma bingwa katika mikoa
jirani.

Dk. Masaga alisema kliniki hiyo
ya kisasa imegharimu Sh. bilioni
mbili ambapo huduma zote zita-
tolewa kwa mfumo wa kidigitali
na siyo kwa mfumo wa karatasi
kama ilivyozoeleka. Alisema
lengo kuu ni kuondoa uchelew-
eshwaji wa wagonjwa kupata hu-
duma.

Mwenyekiti wa Bodi ya Hospi-
tali ya Rufani Kanda Bugando,

Askofu Renatus Nkwande,

alisema licha ya kuongeza hudu-
ma  hizo vilevile wameongeza
idadi  ya wafanyakazi sambam-
bana madaktari bingwa ambao
watarahisisha shughuli za utoaji
huduma kwa ufanisi zaidi.

Mkuu wa Wilaya ya Nyamaga-
na, Amina Makilagi, aliyemwakili-
sha Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu katika uzinduzi huo alitoa
wito kwa wananchi kutumia fur-
sa ya uanzishwaji wa kliniki hizo
kwa kufanya vipimo na kuchukua
tahadhari dhidi ya magonjwa
yasiyoambukiza

Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana, Amina Makilagi, akizindua moja ya mabasi mawili ya kusafirisha madaktari bingwa kutoka Hospitali
ya Rufani Kanda ya Ziwa kuelekea mikoa jirani kutoa huduma kuepusha msongamano wa wagonjwa hospitalini hapo mwishoni mwa
wiki. Alimvvakilisha Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu katika uzinduzi wa magari hayo pamoja na kliniki ya madaktari bingwa iliyoko

Wanafunzi 100 kidato cha kwanza Kishapu hawajaripoti shuleni

Na Marco Maduhu, KISHAPU

WANAFUNZI 101 ambao wali-
chaguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza wilayani Kishapu bado
hawajaripoti  kuanza masomo
yao.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kishapu, Emmanuel
Johnson, alibainisha hayo mwis-
honi mwa wiki wakati akikagua
mahudhurio ya wanafunzi wa
kidato cha kwanza ambao tayari
wamesharipoti katika Shule ya Se-
kondari Isoso wilayani humo.

Alisema katika wilaya hiyo

tangu shule zifunguliwe Januari
mwaka huu, jumla ya wanafunzi
wa kidato cha kwanza ambao
tayari wamesharipoti shule ni asil-
imia 98.17 na kusalia wanafunzi
101 ambao bado hawapo shuleni.

Hivyo aliagiza watendaji wa
kuﬁkla Machi 29 wanafunzi hao
wote wamesharipoti.

“Mzazi ambaye atazuia mtoto
wake wa kidato cha kwanza
asiende shule naagiza achukuliwe
hatua, hakuna kisingizio chochote
sababu elimu ni bure na Kishapu
mwanafunzi anaruhusiwa kwen-

da shuleni hata na sare za shule
ya msingi na tukimkuta darasani
na sare hizo sisi tuna mnunulia za
sekondari,”alisema Johnson.

Aidha, mkurugenzi huyo akiwa
katika shule hiyo alikuta wa-
nafunzi wawili wa kike wa kidato
cha kwanza wakiwa darasani na
sare za msingi na aliwapongeza
kwa ujasiri wao kisha akawapatia
fedha kwenda kununua sare za
sekondari.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Isoso, Annusiatha Buuza, alisema
katika shule hiyo wanafunzi am-
bao walipangwa kujiunga na ki-

dato cha kwanza ni 132, lakini hadi
sasa wamesharipoti 130 na kusalia
wanafunzi wawili tu.

Nao wanafunzi wa kidato cha
kwanza katika Shule ya Sekondari
Isoso ambao walikutwa darasani
na sare za shule ya msingi akiwa-
mo Kabula Sita, walisema wazazi
wao wanakabiliwa na ugumu wa
maisha, lakini kutokana na wao
kupenda masomo ili bidi wahud-
hurie shuleni. Walisema walikuwa
wanajiona wapweke sababu wa-
nafunzi wote wamevaa sare za
shule zinazofanana isipokuwa
Wwao.
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USAJILI wachezaji sa-

hihi ni muhimu kwa

mafanikio ya timu za

pira wa miguu. Ma-

fanikio ya timu ya soka yanat-

egemea mambo mbalimbali

kama vile kiwango cha ustadi

wa wachezaji, kufaa kwao ka-

tika nafasi, mtindo wao wa

kucheza, utu wao, na uwezo

wao wa kufanya kazi pamoja
kama timu.

Timu zinapoajiri wachezaji
ambao wana wasifu sahihi,
wanaweza kuboresha nafasi
zao za kufikia malengo yao,
iwe ni kushinda taji la ligi au
kuepuka kushuka daraja. Zai-
di ya hayo, kuwa na wachezaji
wanaofaa kunaweza kuongeza
ari ya timu na mshikamano,
ambayo ni mambo muhimu
katika kujenga utamaduni wa
timu yenye mafanikio.

Kwa hiyo, kuzingatia kwa
uangalifu na kutathmini wasi-
fu wa mchezaji ni muhimu ku-
fanya maamuzi sahihi wakati
wa kusajili wachezaji wapya.

Hapa tunawaangalia
wachezaji watano wapya wali-
osajiliwa ambao wamebadili

kabisa hali ya timu.

#5 Robert Lewandowski
(Barcelona)

Maswali yaliulizwa wakati
Barcelona ilipoamua kutoa
euro milioni 45 kumsajili
Robert Lewandowski msimu
uliopita wa majira ya joto. Le-
wandowski alikuwa anakarib-
ia kutimiza miaka 33 na Barca
walipokuwa wakikabiliana na
tatizo la kifedha.

Lakini Lewandowski ame-
leta mafanikio ya muda mfupi.
Ameshinda Kiatu cha Dha-
habu cha Ulaya katika misimu
wango pale Camp Nou msimu
huu. Wakatalunya hao wam-
eteseka kwa misimu miwili
iliyopita kutokana na kukose-
kana kwa mshambuliaji.

Lewandowski ~ amefunga
mabao 25 na kutoa pasi za
mabao sita katika mechi 31
alizocheza kwenye michuano
yote hadi sasa msimu huu. Ma-
bao ya nyota huyo wa Poland
na uwezo wake wa uongozi
umekuwa na jukumu muhimu
kwa Barcelona kukaa kileleni
mwa msimamo kwa tofauti ya
pointi saba.

#4 Joao Palhinha (Ful-
ham)

Fulham imekuwa moja ya
timu iliyoonyesha kiwango
cha kushangaza kwa msimu
huu na mchango wa mchezaji
mpya, Joao Palhinha ume-
kuwa msingi wa mafanikio
msimu huu. Cottagers hao
waliopanda daraja hivi kar-
ibuni na wako katika nafasi ya
sita kwenye msimamo wa Ligi
Kuu England na matarajio yao
ya kucheza michuano ya Ul-
aya msimu ujao.

Fulham ilimsajili Palhinha
kutoka Sporting Lisbon kwa
kitita cha euro milioni 20
msimu uliopita. Kiungo huyo
wa kati wa ulinzi wa Ureno,
amekuwa mzuri katikati mwa
uwanja kwa kikosi hicho cha
Marco Silva.

Ustadi wake wa kushinda
mpira haulinganishwi na
wachezaji wa Fulham wame-
faidika kwa kiasi kikubwa ku-
tokana na kuwa na mchezaji
mwamba kama huyo katikati
ya uwanja.

#3 Paulo Dybala (AS
Roma)
Paulo Dybala ni mmoja wa

wanasoka mahiri wa kizazi
chake. Ingawa kumekuwa na
wasiwasi juu ya kiwango chake
katika misimu michache iliyo-
pita, alitarajiwa kutowaniwa
na timu nyingi wakati alipoku-
wa mchezaji huru msimu uli-
opita wa majira ya joto.

AS Roma wakamchukua
Dybala na mchezaji huyo wa
kimataifa wa Argentina kwa
haraka amekuwa muhimu zai-
di kwa Giallorossi hao. Katika
mechi 23 kwenye michuano
yote kwa kikosi cha Jose Mour-
inho, mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 29, amefunga
mabao 12 na kutoa asisti saba.

#2 Casemiro (Manchester
United)

Inajulikana kuwa Erik ten
Hag alishinikiza kusainiwa
kwa Frenkie de Jong kwa sehe-
mu kubwa ya msimu wake wa
kwanza wa kuinoa Manches-
ter United. Lakini hivi karibu-
ni alitambua ukweli kwamba
United ilihitaji chuma.

Kwa hiyo, United waliele-
keza nguvu zao kwa kumsajili
gwiji wa Real Madrid, Casem-
iro. Ilibidi walipe fedha nzuri,
euro milioni 70.65 ili kumpata
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mshindi huyo mara tano wa Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, ambaye kwa sasa amei-
boresha Manchester United.

Ni kwa sifa yake kwambabado ameweza
kupita matarajio na kuwa kipenzi cha
mashabiki pale Old Trafford tayari. Ca-
semiro amekuwa na kiwango kikubwa ka-
tika safu ya kiungo na ameionyesha Man
United kile walichokosa.

Sio tu kwamba amekuwa wa kipekee
katika kusoma mchezo na kushinda mpi-
ra, lakini ameonyesha uwezo wake bora
wa kucheza mpira.

Casemiro pia amefunga mabao
muhimu sana kwa ‘Mashetani Wekun-
du’ hao msimu huu na alicheza jukumu
kubwa katika ushindi wao wa Kombe la
Carabao, hata kufunga bao lao la kwanza
kwenye fainali dhidi ya Newcastle United.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
30, amefunga mabao matano na kutoa
pasi za mabao sita katika mechi 35 al-
izocheza kwenye mashindano yote kwa
upande wa kikosi hicho cha kocha Ten
Hag hadi sasa msimu huu.

#1 Khvicha Kvaratskhelia (Napoli)

Napoli ilimsajili Khvicha Kvaratskhelia
kutoka Dinamo Batumi kwa euro mil-
ioni 11.5. Kinda huyo anachukuliwa kuwa
mchezaji bora wa msimu wa 2022-23 ba-
rani Ulaya. Kvaratskhelia amemfurahisha
kila mtu kwa uwezo wake.

Tayari amekuwa kipenzi cha mashabi-
ki pale Napoli na amepata jina la utani
‘Kvaradona’. Vitendo vya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 22, vimesaidia
sana kuifanya Napoli kuwa timu yenye
nguvu zaidi nchini Italia kwa tofauti kub-
wa.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Geor-
gia, amefunga mabao 12 na kutoa pasi
nyingi za mabao 15 katika mechi 26 pe-
kee kwenye mashindano yote akiwa na
‘Partenopei’ hao hadi sasa msimu huu.

ISIKUPITE

Cristiano Ronaldo ameiwezesha
miamba ya Ligi Kuu Saudi Arabia,
Al-Nassr kufikisha wafuasi mil-
joni 150 kwenye mtandao wa
Kijamii wa Instagram kwa Januari
mwaka huu. Idadi hiyo inaifanya
Al-Nassr kuzipiku klabu kubwa
za Ulaya zikiwamo Man Utd, Man
City, Chelsea, Arsenal, Bayern
Munich na Liverpool. Hivyo
kushika nafasi ya nne kwenye
klabu za soka zenye wafuasi
wengi ikiwa nyuma ya vinara
Barcelona (milioni 203), Paris
Saint-Germain (milioni 207) na
Real Madrid (milioni 209).
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KWA NINILEPL I'IGI BORA DUNIANI? B&
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LONDON, England T

IGI Kuu England, EPL, ni ligi ya daraja la juu ya soka la
kulipwa nchini humo. Ilianzishwa mwaka 1992, baada
ya uamuzi wa Klabu za Ligi ya Soka za Daraja la Kwan-
‘ za kujiondoa kwenye daraja hilo, ambapo ilikuwapo

tangu mwaka 1888.

Kujitenga kulilenga kuongeza uwezo wa kibiashara wa ligi
na kujadili mikataba bora ya utangazaji na udhamini. Msimu
wa kwanza wa EPL ulianza Agosti 15, 1992 na Manchester
United wakaibuka mabingwa wa kwanza.

Tangu kuanzishwa kwake, EPL imekuwa miongoni mwa
ligi za soka maarufu na yenye fedha nyingi zaidi. Mafanikio ya
ligi hiyo yanaweza kuchangiwa na mambo mbalimbali, ikiwa
ni pamoja na ubora wa soka unaoonyeshwa, malipo ya fedha
yanayotolewa na mvuto wa kimataifa wa wachezaji nyota.

Pia inasifika kwa ushindani wake, huku timu kadhaa zik- -

ishinda taji hilo kwa miaka mingi. Manchester United im-
ekuwa timu yenye mafanikio zaidi katika zama za EPL, ikiwa

na mataji 13, ikifuatiwa kwa karibu na Manchester City yenye my
<= 2.Dabi za kusisimua

mataji sita na Chelsea yenye mataji matano.

Katika miaka ya hivi karibuni, ligi hiyo imeendelea kupan-

ua wigo wake, huku mashabiki wengi zaidi wakifuatilia kuto-
ka duniani kote. Umaarufu wake duniani umechochewa kwa
sehemu na kuongezeka kwa mitandao ya kijamii ambayo ya-
merahisisha zaidi kuliko hapo awali kwa mashabiki kufuatilia
timu na wachezaji wanaopenda.

Juhudi kubwa zimefanywa ili kukuza ligi hiyo sehemu ny-
inginezo, huku ziara za kabla ya msimu mpya na matukio ya
utangazaji zikifanyika katika nchi kama vile China, Marekani
na Australia. Leo, EPL inachukuliwa kote duniani kuwa mo-
jawapo ya ligi ya soka inayosisimua na yenye hadhi kubwa
zaidi na yenye mashabiki waaminifu kutoka mabara yote.

Y 1. Ufikiaji wa kimataifa
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Kwa kuzingatia hilo, hebu tuangalie mambo sita yali-
yochangia EPL kuwa ligi bora zaidi ya soka duniani.

A T

Kuonekana kwa Ligi Kuu duniani kote kumechangia kwa
kiasi kikubwa kuimarisha hadhi yake kama ligi bora zaidi
duniani. Moja ya faida kuu za mvuto wa ligi duniani kote ni
ongezeko la mapato inayozalisha. Ikiwa na hadhira ya ki-
mataifa ya zaidi ya watazamaji bilioni tatu, ndiyo ligi ya soka
inayotazamwa zaidi duniani. Hii imevutia wafadhili na wa-
tangazaji wa kimataifa na kusababisha malipo makubwa ya
kifedha kwa klabu na wachezaji.

EPL imevutia baadhi ya wachezaji bora zaidi duniani na
kuongeza zaidi ufikiaji wake kote duniani. Mbali na faida za
kifedha, kuonyeshwa kwa ligi hiyo duniani kote pia kume-
saidia kuinua hadhi ya soka la Uingereza na klabu zake. Huku
mashabiki kutoka kila pembe ya dunia wakifuatilia ligi hiyo
na kujifunza historia na utamaduni wake. “

Hii imesababisha kuthaminiwa kwa historia na mila za
timu na kuongezeka hamu ya watu wengi kuitembelea Eng-
land kutazama mechi moja kwa moja. T '

A
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Mechi za Dabi (klabu za mji mmoja), ni sehemu muhimu
ya ligi yoyote ya soka na zimechangia kwa kiasi kikubwa
kuinua hadhi ya kuwa Ligi Kuu bora zaidi duniani. Mechi hizi
huhusisha timu kutoka jiji au eneo moja na zinajulikana kwa
ushindani wao mkubwa na mashabiki wenye mizuka. Mechi
za dabi mara nyingi huwa na ushindani wa hali ya juu, huku
wachezaji wakijitolea kila kitu ili kupata ushindi kwa timu
yao.

Moja kati ya mechi zenye hadhi ya juu ni dabi ya Manches-
ter inayoshirikisha timu mbili kubwa - Manchester United na
Manchester City. Upinzani kati ya timu hizo mbili ulianza kwa
zaidi ya karne moja na umezalisha matukio ya kukumbukwa

i ]

katika historia ya Ligi Kuu. Mechi zingine zinazojulikana ni
pamoja na Dabi ya London Kaskazini kati ya Arsenal na Tot-
tenham Hotspur, Merseyside Dabi kati ya Liverpool na Ever-
ton na Tyne-Wear Dabi kati ya Newcastle United na Sunder-
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l 3. Kutotabirika

Ligi Kuu England inasifika kwa staili ya uchezaji wa nguvu
na matokeo yasiyotabirika, huku baadhi ya mechi za soka za
kusisimua zaidi duniani zikifanyika kwenye viwanja vyake.
Mtindo wa uchezaji wa ligi unaoshika kasi na unaotumia
nguvu nyingi ni sababu kuu katika mvuto wake wa kimataifa,
huku mashabiki duniani kote wakifuatilia kutazama baadhi
ya wachezaji bora wakishindana.

Ligi hiyo imeshuhudiwa matukio ya kukumbukwa katika
soka, ikiwa ni pamoja na kumaliza kwa kasi kwa mbio za ub-
ingwa na kushuka daraja ambapo timu zimenusurika katika
nafasi zinazoonekana kutowezekana.

Mfano mmoja kama huo ni msimu wa 2011/12, ambao ul-
ishuhudia Manchester City ikishinda taji kwa mtindo wa
ajabu katika siku ya mwisho ya msimu. City walifunga ma-
bao mawili katika dakika za majeruhi na kupata ushindi na
kubeba taji.

Msimu mwingine wa kukumbukwa ulikuwa wa 2015/16,
ambao ulishuhudiwa Leicester City wakishinda taji hilo kiny-
ume cha matarajio.

Mifano hii inaonyesha mvuto wa kipekee wa Ligi Kuu na
hatua ya kusisimua ambayo imeifanya kuwa ligi bora zaidi
duniani.

4. Mashabiki vichaa

Mashabiki wa kusisimua (‘vichaa’) wamekuwa jukumu
muhimu katika kuifanya ligi hiyo kuwa bora zaidi duniani.
Mashabiki hawa wanajulikana kwa sapoti yao isiyoyumba,
bila kujali uchezaji wa timu yao. Wanaunda hali ya kipekee

Moja ya mech| 'Za, kusisimua Ligi/Kuu, England
katika vaama wa' Emirates’ Ju2|'Hapa wachezaji
vva'ArsenaI na bencm laola ufund|kwak|shan—
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katika viwanja ambavyo. Nguvu na shauku ya mashabiki
kwenye mechi hutoa mchango mkubwa kwa uchezaji wa
wachezaji, hivyo kuwatia moyo kufanya vema wawezavyo.

Mifano mashuhuri ya mashabiki vichaa ni pamoja na wale Y

wa Liverpool, maarufu kwa kuimba kwao kwa mapenzi ya
“You'll Never Walk Alone.” Wimbo huu umekuwa sawa na
klabu na huimbwa katika kila mchezo wa nyumbani. Mfano
mwingine mashuhuri ni mashabiki wa Manchester United,
ambao wanajulikana kwa wimbo wao maarufu, “Glory, Glory
Man United,” ambao umekuwa moja ya nyimbo zinazotam-
bulika zaidi duniani. <
Ligi Kuu England pia ni kati ya ligi zilizohudhuriwa na
mashabiki wengi zaidi duniani. Kwa mujibu wa mtandao wa

- statista.com, EPL iliandikisha idadi kubwa zaidi ya mahudhu-

rio katika ligi tano bora za Ulaya msimu wa 2021/22 - ikiwa na
wastani wa watazamaji 39,632 kwa kila mchezo. Hii inaanga-

zia zaidi kujitolea kwa mashabiki kwa klabu zao. ‘(‘
5. Ushindani mkali d

EPL inajulikana kwa ushindani wake mkali, huku baadhi ya
timu bora za soka na wachezaji duniani wakichuana. Hali ya
ushindani ya ligi imekuwa na jukumu muhimu katika maen-
deleo yake ya kuwa moja ya ligi bora zaidi duniani. Presha
ya mara kwa mara ya kufanya kiwango cha juu zaidi imezi-
fanya timu kuinua mchezo wao na kusababisha kiwango cha
juu cha soka. Hii imeunda utamaduni wa ubora, ambapo
wachezaji na timu hujisukuma kila mara kuwa bora.

Mifano maarufu ya ushindani mkali wa ligi hiyo ni pamoja
na ushindani mkali kati ya Manchester United na Arsenal kati
ya mwishoni mwa miaka ya 1990 na mwanzoni mwa miaka
ya 2000. Timu hizo mbili zilitawala soka la England.

Mfano mwingine ni mchuano wa hivi karibuni kati ya Man-
chester City na Liverpool, huku timu hizo zikisukumana hadi
kikomo katika mbio za kusisimua za ubingwa katika misimu
ya 2018/19 na 2021/22. Mifano hii inadhihirisha jinsi ushinda-

l

ni mkali wa Ligi Kuu ulivyopelekea ligi hiyo kuimarika na
kuwa bora zaidi duniani. _

6. Wachezaji, makocha wa kiwango cha kimataifa
Kununuliwa kwa wachezaji na makocha wa kiwango cha
kimataifa na Klabu za Ligi Kuu kumekuwa sababu kubwa ya
kuifanya ligi hiyo kuwa bora zaidi duniani.

Ligi hiyo inavutia baadhi ya majina yanayotafutwa sana
katika mchezo huo, hivyo kusababisha kiwango cha juu cha
soka. Ligi hiyo imekuwa kivutio cha wachezaji na mako-
cha wakuu kutokana na hali yake ya ushindani, mishahara
mikubwa na kudhihirishwa kimataifa. Ujio wao umeleta vi-
wango vipya vya msisimko na ustadi kwenye ligi na kuifanya
kuwa ya kufurahisha na kusisimua zaidi kwa mashabiki.

Makocha kama Sir Alex Ferguson, Arsene Wenger, Pep
Guardiola, Jose Mourinho, Jurgen Klopp, Carlo Ancelotti na

* Antonio Conte ni miongoni mwa waliotamba zaidi kwenye

mchezo huo na wamesaidia kuinua hadhi ya ligi hiyo kuwa
moja ya ligi bora zaidi duniani. Kuajiriwa kwa kocha kama
Unai Emery, ambaye aliiongoza Villarreal kutinga nusu fainali
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu wa 2021/22, na Aston Villa
iliyo hatarini kushuka daraja kunazungumza mengi.

Vile vile, EPL haijawahi kukosa wachezaji wa kiwango cha
kimataifa. Kando na mastaa wakubwa wa nyumbani, Klabu
za England havijawahi kuona aibu kutumia fedha ili kun-
yakua vipaji kutoka nje ya nchi. Thierry Henry, mfungaji bora
wa muda wote wa Arsenal, aliwasili kutoka Monaco mwaka
1999 na kuwa mchezaji wa kigeni bora zaidi kuwahi kutokea
kwenye ligi hiyo. EPL pia inazidi kuwa mahali pa kupende-
lewa zaidi kwa nyota wanaochipukia kote duniani, huku Er-
ling Haaland akipendelea kuhamia Manchester City badala
ya timu zingine zenye nguvu za Ulaya kumwania.

;
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“[Erling Haaland] anahitaji timu
kufunga mabao. Yeye si kama
Messi [Lionel], kama vile anaweza
kwenda kuchukua mpira, kupiga
chenga na kukokota mpira kwa
kuwapita [wachezaji] watatu au
wanne. Anaweza kuamua mchezo
mwenyewe. Erling anahitaji timu.
Sio yote juu yake. Lazima tutafute,
lazima nitafute njia, kvva wachezaji,
katika hali ya aina h|| Kocha wa
Manchester City, Pep ‘Guardiola,
akielezea tofauti kati ya Messi na
Haaland

“Kutwaa Kombe [a Dunia lilikuwa
jambo bora zaidi lililotokea katika
kazi yangu, namshukuru Mungu
ambaye alinisaidia kufanikiwa
baada ya miaka mingi ya kujaribu,”
Mshambulizi wa Paris Saint-Ger-
main na Argentina, Lionel Messi,
akieleza kwa furaha baada ya
kushinda tuzo yake ya saba ya
FIFA ya Mchezaji Bora wa Kiume
wa Mwaka.

“Nilijua nitavunja rekodi hii.
Kucheza hapa ni fursa. Nilikuja
hapa kama mchezaji kinda. Nime-
jifunza mengi hapa, kama mwa-
naume pia. Kucheza PSG, hata zaidi
kwangu kama mzaliwa wa Paris,

ni maalum. Siku zote nilisema
kwamba nilitaka kuandika historia
Ufaransa, katika mji mkuu, katika
nchi yangu, katika jiji langu. Ninay-
oifanya ni nzuri, lakini bado kuna
safari ndefu ya kwenda. Ni mafani-
kio ya Kibinafsi, lakini nilikuja kwa
mafanikio ya pamoja,” Mshambu-
liaji wa PSG, Kylian Mbappe, baada
ya juzi I(uvunja rekodi ya Edinson
Cavani ya mabao 200 na kuwa
mfungaji bora wa wakati wote wa
klabu hiyo wakati wakishinda 4-2
dhidi ya Nantes juzi.




baada ya mechi kuanza na hauone-
kana kuwa na madhara, lakini beki
Amani Kyata aliporuka juu kumrud-
ishia kipa wake, haukwenda kwa kasi
inayotakiwa, huku Mcha akiwa anakuja
mbio, kuudokoa, lakini wakati huo huo
akakatwa kiatu na kipa wa Dodoma Jiji.

Mechi hiyo ilichezwa Agosti 21,
mwaka jana Uwanja wa Liti, Singida,
na kumalizika kwa Prisons kuibuka na
ushindi wa mabao 2-1. Jeremiah Juma
aliifungia Prisons bao la pili kabla ya
Hassan Mwaterema kufunga goli pekee

la Dodoma Jiji.
Straika wa Azam FC, Prince Dube, : Moses Phiri - Simba (dakika ya pili)
akijaribu kumlamba chenga beki wa » Aliuchukua mpira uliokosewa na
kushoto wa Simba, Mohamed Hus- ¢ Baraka Majogolo, akaukokota kwa

sein ‘Tshabalala’, kwenye mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara Februari 21,
mwaka huu, Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam, timu hizo ziki-
toka sare ya bao 1-1. Kwenye mechi
hiyo, Dube aliweka rekodi ya kufunga
bao linaloshikilia rekodi la kuwa la
mapema zaidi mpaka sasa kwenye
Ligi Kuu, sekunde ya 15 ya mchezo.

umbali, mrefu kabla ya kuwageuza-
geuza mabeki wa KMC kama chapati,
mwishowe aliachia shuti la mguu wa
kushoto lililotinga ndani ya wavu.

o Ilikuwa ni dakika ya pili ya mchezo
e * huo, bao hilo likifungwa na straika wa
Simba raia wa Zambia, Moses Phiri,
Septemba 7, mwaka jana kwenye

Na Adam Fungamwango

IGI Kuu Tanzania Bara inasi-

mama wiki hii kupisha mechi za

Ligi ya Mabingwa Afrika, Kombe

la Shirikisho Afrika na michuano
ya Kombe la FA la Shirikisho la Mpira
wa Miguu nchini (TFF), ikiwa kwenye
raundi ya 24.

Zimesalia raundi sita tu ili kumaliza
Ligi Kuu msimu wa 2022/23, ambapo
bingwa atajulikana pamoja na timu
zingine mbili ambazo zitapata nafasi ya
kuiwakilisha nchi kwenye michuano ya
kimataifa.

Mashabiki pia watafahamu timu mbili
zitakazoshuka na idadi kama hiyo zi-
takazokwenda kucheza mechi za mchu-
jo na timu za Champioship ambazo zita-
shika nafasi ya tatu na nne.

Mpaka sasa tumeona rekodi na tak-
wimu nyingi zikiwekwa na timu zote
zinazoshiriki, ziwe nzuri au mbaya kwa
upande wao.

Wachezaji pia wamekuwa wak-
ishindana kuweka, au kutengeneza re-
kodi mbalimbali za kuvutia. Hata hivyo,
wapo wachezaji ambao wana rekodi
zisizo za kuvutia kama kuwa na kadi
nyingi za njano, nyekundu, kujifunga
wenyewe na vingine vinavyofanana na
hivyo.

Leo tutaangalia rekodi za wachezaji
waliofunga mabao ya mapema zaidi
kwenye Ligi Kuu hii inayoendelea...

Prince Dube - Azam (sekunde ya 15)
Straika huyu raia wa Zimbabwe ndiye
mchezaji anayeshikilia rekodi tamu ya
kufunga bao la mapema zaidi kwenye

KUUITANZANIA

Ligi Kuu mpaka sasa.

Alifunga bao sekunde ya 15 tu kwenye
mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara kati ya
timu hiyo na Simba, Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, Februari 21,
mwaka huu, mchezo ukimalizika kwa
sare ya I-1, Simba ikirudisha bao hilo
muda mfupi tu kabla ya mechi kumal-
izika, likiwa ni la kujifunga la Abdallah
Kheri ‘Sebo.

Simba ndiyo waliuanza mpira, kwa
kuurudisha nyuma, halafu ukapigwa
kwenye wingi ya kulia ambako beki
wa kushoto Mohamed Hussein ‘Tsha-
balala’ alikuwa amepanda kuufuata
kabla hajaupata, beki wa kulia wa Azam
FC, Nadhan Chilambo aliupiga kichwa,
ukaenda kwa Daniel Amoah aliyetoa
pasi fupi kwa James Akaminko, akageu-
ka na kummegea pande refu lililonyoo-
ka kama rula kwa Dube.

Ilipigwa kwenye njia, katikati ya beki
wa kati wa Simba, Kennedy Juma na He-
nock Inonga. Aliwapita kama kipanga,
akauwahi mpira na kuujaza wavuni,
kipa Aishi Manula akiwa ametoka golini
kutaka kuuwahi mpira. Matukio yote
haya, yalitokea muda mfupi yakitumia
sekunde 15 tu.

Nickson Kibabage
(sekunde ya 58)

Anayefuatia ni Nicksona Kibabage wa
Mtibwa Sugar, ambaye alifunga bao lake
sekunde ya 58 kwenye mechi dhidi ya
Mbeya City Oktoba 2, mwaka jana kwe-
nye Uwanja wa Manungu Complex, Tu-
riani, Morogoro.

Kipa wa Mbeya City Haroun Man-
danda aliupiga mpira mbele, ukanaswa

Mtibwa

na James Kotei, akaupeleka kwa
George Chota, akammegea pan-
de Kibabage ambaye aliukwami-
sha wavuni.

Mechi hiyo iliisha kwa timu
zote kufungana mabao 2-2, Jean
Pipi Matore akiifungia Mtibwa
na mabao ya Mbeya City yaki-
fungwa na Tariq Seif pamoja na
Faruk Shikhalo aliyejifunga.

Ismail Mgunda - Prisons
(dakika ya kwanza)

Aron Kalambo wa Dodoma Jiji
alimchezea madhambi Hamisi
Mcha na kusababisha mkwaju
wa penalti. Tkakwamishwa nya-
vuni na Ismail Mgunda dakika
ya kwanza ya mchezo, akiingia
kwenye kitabu cha wachezaji
waliofunga mabao ya mapema
zaidi kwenye Ligi Kuu msimu
huu.

Tuta hilo lilipatikana kwa
Ibrahim Abraham kupiga ndefu

Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam dhidi ya KMC, timu hizo zikitoka
sare ya mabao 2-2.

Habib Kyombo aliipatia Simba bao
la kusawazisha dakika za mwisho za
mchezo, mabao ya KMC yakiwekwa
kimiani na Matheo Antony na George
Makang’a.

Ali Kipemba - Polisi Tanzania
(dakika ya tatu)

Nafasi ya tano imechukuliwa na
straika wa Polisi Tanzania, Ali Kipemba
ambaye alifunga bao dakika ya tatu ya
mchezo, Agosti 21, mwaka jana, Uwanja
wa Shekh Amri Abeid, Arusha, timu
yake ikicheza dhidi ya KMC na mechi
kumalizika kwa sare ya mabao 2-2.

Alikuwa ni Salum Chukwu aliyeam-
baa na mpira kwenye wingi ya kulia
na kuingia nao ndani, kabla ya kupiga
shuti lililopanguliwa na kipa Nurdin
Balora, ukamkuta mfungaji akaukwa-
misha wavuni.

Chilo Mkama aliifungia bao la pili,
huku KMC wakifunga mabao yote
mawili kupitia kwa Matheo Anthony.

Matheo Antony - KMC (dakika ya
tatu)

Aliruka juu na kuunganisha krosi ili-
yopigwa kulia mwa uwanja, mpira uka-
jaa wavuni, ukimuacha James Ssetuba
wa Thefu akiwa hana la kufanya.

Huyo ni straika wa KMC, Matheo
Antony, akifanya hivyo Septemba 20,
mwaka jana kwenye Uwanja wa Uhuru,
Dar es Salam, naye akiwa kwenye na-
fasi ya tano kama Ali Kipemba, wote
wakifunga kwenye dakika ya tatu ya
mchezo.

Ni mechi ambayo KMC iliondoka na
ushindi wa mabao 2-1, Nzigamasabo
Steve akifunga bao la pili, Rarael Daudi
akitupia la kufutia machozi kwa Thefu.

JE, WAJUA?

Kylian Mbappe kwa sasa ndiye
mfungaji bora wa wakati wote
wa Paris Saint-Germain (PSG)
akiwa na mabao 201 baada ya
juzi kuvunja rekodi iliyokuwa
ikishikiliwa na Edinson Cavani ya
mabao 200. Mbappe, 24, ametimi-
za na kupita rekodi hiyo akiwa na
mechi chache alizoichezea klabu
hiyo (247), wakati mshambuliaji
huyo wa Kimataifa wa Uruguay
yeye alitimiza mabao 200 baada
ya mechi 301.
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Wahitimu
sekondari
watakiwa
kukemea vitendo
ulawiti, ubakaji

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary
Senyamule, amewataka wanafunzi wanao-
jiandaa na mitihani ya kuhitimu kidato cha
sita kutojihusisha na vitendo vya ulawiti na
ubakaji.

Badala yake amewataka waendeleze tabia
ya uadilifu waliyokuwa nayo wakati wakiwa
shule.

Alitoa ushauri huo wakati wa mahafali ya
kuwaaga wanafunzi 460 wa kidato cha sita
ambao ni wanachama wa klabu za wapinga
rushwa kutoka shule mbalimbali za sekond-
ari zilizoko mkoani hapo.

Pamoja na mambo mengine aliiagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kulifanyia kazi suala la uana-
chama wa kudumu kwa wanafunzi wanao-
hitimu, ili kuhakikisha wanakuwa mabalozi
wazuri wa rushwa, ikiwamo kutambulika
hata kama watakuwa wamemaliza masomo
yao.

Alisema elimu walioipata shuleni kuhusu
nidhamu na uadilifu kwenye suala zima la
rushwa wanapaswa kuiendeleza wakiwa
uraiani, hususani utoaji elimu kwa raia am-
bao hawana uelewa na madhara ya rushwa.

“Wanafunzi msiende kujiunga na mambo
yasiofaa, kaendelezeni mazuri mliofundish-
wa katika suala zima la kupinga rushwa kati-
ka maeneo mbalimbali mnayotoka,alisema
Senyamule.

Alisema wanategemea kuwaona wanafun-
zi hao wanakuwa mabalozi wazuri katika
maeneo wanayotoka, ikiwamo kuwa chachu
ya utoaji elimu katika suala zima la kupiga
vita rushwa ambayo haikubaliki.

Senyamule alifafanua kuwa hivi sasa taifa
linapambana kuzuia vitendo vya rushwa,
hivyo nao wanapaswa kuonyesha jitihada
hizo wakiwa uraiani na kuongeza kuwa
wakifanya hivyo taifa litakuwa na viongozi
waadilifu.

Akizungumzia kuhusu suala la uanacha-
ma kwa wanafunzi wanaohitimu, alisema
TAKUKURU inapaswa kulifanyia kazi ili wa-
hitimu hao waweze kutambulika na kuende-
lea kutoa elimu ya kupiga vita rushwa kwa
jamii. Mbali na hilo amezipongeza klabu za
wapinga rushwa ambazo ziko hai, huku aki-
sisitiza kuendelea kuzisimamia kwa sababu
zinawajenga vijana wakiwa awali kukataa
vitendo vya rushwa ambayo inachangia ku-
pata viongozi wazembe.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Dodoma,
Sosthenes Kibwengo, alisema jukumu la
kupiga vita rushwa ni la kila mmoja, hivyo
wanafunzi wanaohitimu wanapaswa kuwa
mfano wa kuigwa kwenye mapambano hayo.

Alisema wanaendelea kuzihamasisha
shule zote mkoani Dodoma kuwa na klabu
za kupinga rushwa huku akisisitiza vijana
hao waliohitimu wameiva vizuri, hivyo wa-
nakwenda kuwa mabalozi wazuri.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma, Jabir Shek-
imwer, aliwataka wanafunzi hao kusoma
kwa bidii ili waweze kufanya vizuri mitihani
yao ya kidato cha sita.

Mbali na hilo alisema katika shindano la
mdahalo kuhusu kupiga vita rushwa baina
ya shule na shule amepanga kutoa zawadi
kwa washindi.

Ukosefu elimu afya va uzazi
- chanzo umaskini katika jamii

Na Paul Mabeja, DODOMA

UKOSEKANA kwa

elimu ya afya ya uza-

zi kwa vijana walio

atika lika la balehe
kumetajwa kuwa chanzo cha
umaskini kwa kundi hilo na
jamii.

Hayo yalielezwa juzi na Ofisa
wa Shirika la Action Aid, Rahim
Nasser, wakati wa kikao Kkili-
chowakutanisha vijana wa lika
balehe kutoka Wilaya ya Mbozi
na Kilosa.

Kikao hicho kilikuwa na len-
go la kujadili umaskini, visaba-
bishi vya umaskini mifumo,
mila, desturi na sera ambazo
zimekuwa zikimkandamiza
mwanamke kuwa nyuma ka-

tika kupata elimu.

Rahim alisema inafahamika
kwamba elimu ndiyo ufunguo
wa maisha kwa sababu inampa
kijana uwezo wa maisha yake ili
kuweza kuyatumia kikamilifu.

“Kama katika jamii kuna
kundi halitapata elimu hivyo
basi kundi hilo linaandaliwa
kuwa maskini ambapo kundi
hilo halitakuwa na uwezo wa
kushughulika na mazingira
yake,” alisema.

Aliongeza: “Hali halisi ya
jamii zetu na mifumo na tama-
duni zetu zimemfanya mwa-
namke asipate elimu kama
mwanaume wakati wanawake
ni kundi kubwa na takwimu zi-
naonyesha wanawake ni wengi
kuliko wanaume, hivyo kama

kundi hili halitapata elimu
moja kwa moja uchumi wa nchi
unapungua kwa asilimia 50”.

Alisema afya ya uzazi ni kitu
mojawapo kati ya vitu vingi
ambavyo huenda vikasababi-
sha wanawake au vijana balehe
kuwa maskini ndani ya jamii
zao.Alisema kutokana na hali
hiyo, Action Aid imejipanga
kuboresha huduma ya afya
ya uzazi kwa wanawake na
wanaume kwa kupewa elimu
sawa ili kuondoa hali ya mwan-
amke kupewa vipaumbele kwa
nafasi maalum na badala yake
wapewe uwezo wa kuweza ku-
pambana na kujisimamia we-
nyewe.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la ICAO linalojihusisha

na masula ya vijana, Zahara
Salehe, alisema wanafanya kazi
kwenye maeneo yanayowahu-
su vijana.

Alisema hapa nchini im-
eonekana vijana wana mambo
mengi yanayowahusu na ya-
nayotakiwa kufanyiwa kazi
hususani eneo la afya ya uzazi
ambapo takwimu zinaonye-
sha maambukizi kwa vijana
yanaongezeka na mimba za
utotoni kwa wanafunzi wa
shule ya msingi.

Akizungumza kwa niaba ya
vijana wenzake, Rhoida Sam-
son kutokea Wilaya ya Kilosa
mkoani Morogoro alisema
amepata mafunzo ya afya ya
uzazi na ataitumia elimu hiyo
kuelimisha wenzake.

Mkurugenzi wa Uchaguzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Ramadhani Kailima, akizungumza na v\/atumishi wa tume hiyo

ikiwa ni mara ya kwanza tangu alipoteuliwa na Rais Samia Suluhu Hassan kushika wadhifa huo,

mwa wiki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Malalamiko uchafuzi mazingira, muziki yapokelewa NEMC

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

BARAZA la Taifa la Uhifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC) limesema katika kip-
indi cha miezi nane limepokea
na kushughulikia malalamiko
369 yaliyohusu uchafuzi na
uharibifu wa mazingira iki-
wamo kelele za muziki kwa
wananchi.

Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
hilo Dk. Samwel Gwamaka,

fijini hapo
alipokuwa akitoa taarifa ya
utekelezaji wa shughuli mbal-
imbali za NEMC.

Alisema malalamiko hayo ya-
mepokelewa katika kipindi cha
Julai 2021 hadi Februari 2022
ambayo ni kuvuja kwa mafuta
kutoka kwenye mabomba ya
mafuta, kuchoma taka hatari-
shi chini ya kiwango kinacho-
takiwa kisheria, uchafuzi wa
vyanzo vya maji, utiririshaji wa
majitaka, uchafunzi wa hewa
kutokana na shughuli za vi-
wanda.

Mengine ni kelele za muziki,
kushamiri kwa gereji bubu
maeneo ya makazi, kushamiri
kwa vituo vya mafuta katikati
ya makazi, matumizi ya mifuko
ya plastiki kutapakaa maeneo

ya makazi.

Aidha, alisema kwa kipindi
hicho NEMC imekuwa ikishu-
ghulika na udhibiti wa taka
ngumu kama vile utekelezaji
na utoaji wa vibali ambapo
uteketezaji wa taka hatarishi
kama dawa na bidhaa za vi-
wandani zilizokwisha muda
wake umefanyika.

Dk. Gwamaka alisema kwa
kipindi hicho NEMC imean-
zisha kanda tisa nchini zenye
wataalamu wa mazingira wa-
naotekeleza majukumu yao
kwa mujibu wa Sheria ya
Mazingira ya Mwaka 2004
wakishirikiana na wadau, hala-

mashauri za miji na wilaya hali
iliyorahisisha utatuzi wa kero
za kimazingira.

Kuhusu tathmini ya athari
kwa Mazingira (TAM) kwa kip-
indi hicho, alisema NEMC ime-
sajili miradi 1,702, ambapo kati
yake 967 ni ya TAM na 735 niya
ukaguzi wa mazingira.

Kadhalika alisema NEMC
imetoa vibali 174 vya kushu-
ghulika na taka hatarishi nchi-
ni, vibali 10 vya kuingiza au
kupitisha na kusafirisha nje ya
nchi na kupeleka tani 516,041
za taka mbalimbali zilizoku-
sanywa na kampuni zenye
vibali.



16 NIpashe ...z

HABARI MBEYA

DK, Tulia atoa Shilingi mil.100 kwa wajasi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BUNGE wa Mbeya

Mjini, Dk. Tulia Ack-

son, ametoa Sh.

milioni 100 kwa wa-
nawake wajasiriamali 1,000 ka-
tika wilaya za Mkoa wa Mbeya
kwa lengo la kuwasaidia kukuza
mitaji na kuendeleza biashara
Zao.

Alitoa fedha hizo juzi katika
hafla iliyofanyika kwenye Uwan-
ja wa CCM Rwanda Nzovwe iki-
wa ni mwaka wa tatu mfululizo
kugawa mitaji hiyo kwa wajasiri-
amali hao.

Alisema kati ya wanawake
hao waliopatiwa mitaji hiyo,
750 ni kutoka Mbeya Mjini, 50
kutoka halmashauri zingine za
mkoa huo.

Alisema anawasaidia wa-
nawake hao ili wawe na uwezo
wa kujimudu kiuchumi na kui-

tumia mitaji hiyo kulea familia
zao huku akisisitiza kuwa fedha
hizo alizogawa ni msaada na
siyo mikopo kwamba watataki-
wa kurejesha.

Alisema alianza kugawa mitaji
hiyo mwaka juzi kwa kuanza na
wajasiriamali wa Jiji la Mbeya
ambao aliwasaidia wanawake
400, mwaka jana wakawasaidia
wanawake 600 na mwaka huu
wanawake 1,000 na hivyo ku-
fanya idadi kufikia 2,000.

Alisema kila mwaka wana-
wasaidia wajasiriamali tofauti
na wanaokuwa wamenufaika
kwa miaka mingine na kwamba
hakuna mijasiriamali anayenu-
faika zaidi ya mara moja.

“Tutaendelea kuwafikilia wa-
nawake kila mwaka kwa sababu
tunaamini ukimwezesha mwa-
namke unakuwa umeiwezesha
familia nzima, wanawake hawa
wataitumia mitaji hii kushiriki-

ana na kina baba kulea watoto,”
alisema Dk. Tulia.

Alisema baadhi ya wanawake
hao wamekuwa wakikosa sifa
za kukopesheka na halmashauri
kutokana na kutokuwa na shu-
ghuli rasmi ambazo wanafanya
na hivyo kwa kupewa mitaji
hiyo watakuwa na nafasi ya ku-
kopesheka.

Dk. Tulia alisema mbali na
kuliwezesha kundi hilo pia kupi-
tia taasisi yake ya Tulia Trust
ataendelea kuyasaidia makundi
mengine wakiwamo waendesha
pikipiki za abiria na bajaji.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa, alimpongeza Dk.
Tulia kwa kuwasaidia wajasiri-
amali hao huku akiwataka wa-
nawake hao kuhakikisha wana-
zitumia fedha hizo kwa shughuli
iliyokusudiwa badala ya kuta-
panya.

Alisema endapo watazitumia

riamali wanawake | .
. Watatu mbaroni

- tuhuma

. kuingiza

- vipodozi

.vyenye sumu

vizuri fedha hizo, watakuza mi-
taji yao na kubadilika kutoka
kuwa wajasiriamali wadogo
na kuwa wakubwa hali itakay-
owafanya wawe sehemu ya
wachangiaji wa pato la taifa.

Malisa alisema Taasisi ya Tu-
lia Trust imekuwa ikisaidia shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo
katika  Jiji la Mbeya ikiwamo
huduma za afya na huduma
elimu.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la
Mbeya, Wakili Triphonia Kisiga,
alisema mitaji inayotolewa na
Taasisi ya Tulia Trust inasaidia
kukuza uchumi wa wananchi
wa Jiji hilo na kuongeza pato la
mwananchi.

Alisema halmashauri zote
nchini zimekuwa zikitoa mikopo
ya asilimia 10 kwa vikundi vya
wajasiriamali lakini fedha hizo
huwa hazitoshi kutokana na wa-
hitaji kuwa wengi zaidi.

N\

Kamanda wa
Polisi Mkoa
wa Mbeya,
Kamishna
Msaidizi

wa Polisi,
Benjamin
Kuzaga, aki-
waonyesha
waandishi wa
habari vipo-
dozi vinavyo-
daiwa kuwa
na viambata
vya sumu,
watu watatu
walikamatwa
wakiviingiza
nchini kupitia
njia za panya
juzi. PICHA:
NEBART
MSOKWA

Ukosefu wa mizani chanzo wananchi Kupunjwa ujazo gesi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IDADI kubwa ya wauzaji
gesi ya kupikia katika Mkoa wa
Mbeya, wamebainika wana-
fanya biashara hiyo bila kufuata
masharti ikiwamo kukosa mi-
zani hali inayosababisha ujazo
pungufu kwenye mitungi.

Meneja wa Wakala wa Vipimo
(WMA) Mkoa wa Mbeya, Al-
bogast Kajungu, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki wakati wa
mafunzo kwa wafanyabiashara
wa bidhaa hiyo.

Alisema baadhi ya wafanya-
biashara hao wanauza bidhaa
hiyo kwa kuchanganya na bid-
haa zingine jambo ambalo hali-
ruhusiwi kwa mujibu wa sheria
za biashara hiyo.

Alisema kutokana na mata-
tizo hayo, viongozi wa WMA
kwa kushirikiana na Mamlaka
ya Udhibiti wa Nishati na Maji
(EWURA), wameanza kutoa
mafunzo maalumu kwa wau-
zaji wa nishati hiyo ili kuepusha

madhara yanayoweza kutokana
na biashara hiyo.

Alisema wananchi wame-
kuwa wakinunua gesi kwa bei
kubwa lakini hawana uhakika
wa ujazo.

Alisema mitungi imekuwa iki-
andikwa ujazo lakini wananchi
wanaponunua wanakuwa ha-
wana uhakika na ujazo halisi uli-
omo kutokana na kukosekana
kwa mizani na kwamba hali
hiyo imekuwa ikisababisha wa-
nanchi kuibiwa.

“Ukipita huko mitaani una-
kuta mtu ana duka la kuuza bid-
haa zingine lakini amewekewa
mitungi kadhaa anaiuza nani
ya kampuni tofauti tofauti,
ukimuuliza mizani anakwambia
yeye ni mjasiriamali mdogo, hii
inasababisha malalamiko kuwa
mengi,” alisema Kajungu.

Alisema ili kukomesha hali
hiyo EWURA wanatakiwa ku-
weka masharti ya uuzaji wa
bidhaa hiyo na kuhakikisha ya-
nasimamiwa vizuri ili kudhibiti

uuzwaji holela wa bidhaa hiyo
na kupunguza malalamiko.

Baadhi ya wajasiriamali wa-
naouza bidhaa hiyo walisema
kampuni ya usambazaji wa gesi
zimekuwa zikiruhusu kuuza
bidhaa hiyo bila masharti yoy-
ote jambo ambalo linachochea
uuzwaji holela.

Mmoja wa wajasiriamali hao,
Happy Mwamajuja, alisema
hakuna masharti yoyote am-
bayo wajasiriamali wanapewa
wanapotaka kuanza kuuza bid-
haa hiyo hali ambayo inasababi-
sha wengi wawe wanaikimbilia.

Alisema wasambazaji wakub-
wa wa gesi hizo ndiyo wanao-
sababisha hali hiyo kutokana na
wao kutaka kuuza bidhaa zao
bila kuzingatia usalama wa wa-
tumiaji.

“Sisi wengine biashara zime-
anza kufa kwa sababu kila
mtu sasa anauza gesi, hakuna
masharti yoyote kwa mtu anay-
etaka kufungua biashara hiyo,
tunaomba serikali iweke utarati-

bu mzuri wa kudhibiti hali hiyo,”
alisema Happy.

Nao baadhi ya watumiaji wa
bidhaa hiyo walidai kuwa wa-
nauziwa gesi ambazo zina ujazo
pungufu na hivyo kuwaingiza
hasara kutokana na kuisha hara-
ka.

Issa Mpili ambaye ni miongoni
mwa watumiaji wa gesi alisema
mbali na ujazo pungufu lakini
wananchi wengi hawana elimu
ya matumizi sahihi ya bidhaa
hiyo hali ambayo inaweza ikasa-
babisha hatari.

Alisema baadhi ya mitungi in-
ayotumika inakuwa imechakaa
kwa kuliwa na kutu jambo am-
balo linaweza likasababisha gesi
kuanza kuvuja na kusababisha
milipuko.

Mwakilishi wa Kitengo cha
Malalamiko wa EWURA Mkoa
wa Mbeya, Francis Mhina, alise-
ma ofisi yake itaangalia namna
sahihi ya kukabiliana na tatizo
hilo ili kuhakikisha wananchi
wanauziwa bidhaa sahihi.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
linawashikilia watu watatu kwa
tuhuma za kuingiza nchini shehe-
na ya vipodozi vyenye viambata

{ vya sumu ambavyo vimepigwa

marufuku kutumika pamoja na

vitenge kwa kupitia njia za panya.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa

¢ wa Mbeya, Kamishna Msaidizi wa

Polisi, Benjamin Kuzaga, alisema
majina ya watuhumiwa hao kwa
sasa yanahifadhiwa kwa sababu
za kiupelelezi ili kupata mtandao

¢ wa watu wengine wanaoshiriki-

ana nao.

Alisema watu hao walikamatwa
Machi 3, mwaka huu, katika eneo
la Izumbwe nje kidogo ya Mam-
laka ya Mji Mdogo wa Mbalizi
wakisafirisha shehena hizo kwa
kupitia njia ya llembo-Mbalizi.

Alisema watuhumiwa waliku-
wa wanasafirisha shehena hizo
kutoka katika nchi jirani ya Zam-
bia kwa kutumia gari ndogo aina
ya Creater GX 100 yenye namba
za usajili T. 165 BQT.

Alisema watu hao walikamatwa
kufuatia mtego maalumu ulioku-

wa umewekwa na makachero wa
¢ jeshi hilo baada ya kupata taarifa

za siri kuhusu uwepo wa wasa-

firishaji hao wa bidhaa haramu.
“Kwa sasa upelelezi unaende-

lea kufanywa na makachero wetu

wakiongozwa na Mkuu wa Upele-

lezi wa Makosa ya Jinai ili kuupata
mtandao mzima lakini na kubaini
mmiliki halali wa gari hiyo ili-

¢ yokuwa inatumika,” alisema Ka-

manda Kuzaga.

Alisema watafanya uchunguzi
pia ili kubaini sababu za watu hao
kutokamatwa walikotokea mpaka

wakaenda kukamatwa mkoani

Mbeya na kwamba endapo ita-

¢ bainika kuwa kuna maofisa pia
: wanashiriki kwenye

shughuli
hiyo haramu wataunganishwa
kwenye kesi.

Alisema usafirishaji wa bidhaa
hizo haramu una athari mbalim-

bali kwa taifa ikiwamo kuliingi-

zia hasara kutokana na watu hao
kukwepa kulipa ushuru lakini
kuziweka afya za wananchi kwe-
nye hatari kutokana na vipodozi

¢ vinavyoingizwa kuwa na viam-
¢ bata sumu.

Aliwataka wananchi kuacha
kujihusisha na biashara hizo
haramu kwa maelezo kuwa zina
hasara kubwa kuliko faida hasa

wanapokamatwa na vyombo vya

dola.

Aliwataka pia wananchi mkoa-
ni humo kuendelea kutoa taarifa
za siri kwa jeshi hilo kuhusu wa-
halifu ili vitendo hivyo vidhibiti-

we kabla havijaleta madhara kwe-

nye jamii.
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M/kiti Demokrasia Makini atumbuliwa kisa kutowajibika

Na Mwandishi Wetu

HAMA cha Demokrasia

Makini kimemsimami-

sha uongozi aliyekuwa

Mwenyekiti wa chama
hicho, Mohamed Ali Abdulla,
kwa sababu ya kushindwa ku-
wajibika, kutoshirikiana na
viongozi wa kitaifa pamoja na
wanachama.

Uamuzi huo ulitangazwa na
Katibu Mkuu wa chama hicho,
Ameir Hassan Ameir baada ya
kufanyika kwa kikao cha hal-
mashauri ya chama hicho.

Ameir alisema chama hicho
kimemteua Mwenyekiti wa
chama hicho Zanzibar, Tabu
Mussa Juma, kukaimu nafasi
hiyo hadi utakapofanyika uch-
aguzi mwingine.

“Mkutano wa kawaida wa
Halmashauri ya Chama cha
Demokrasia Makini katika ki-
kao chake umemsimamisha
uongozi aliyekuwa Mwenyekiti

wa chama hicho, Mohamed Ali
Abdulla kwa kushindwa kuwa-
jibika,” alisema.

Alisema chama hicho mi-
kakati yake ni kuhakikisha kina-
vuna wanachama wengi katika
kipindi hiki kuelekea uchaguzi
mkuu wa mwaka 2025 pamoja
na kushika dola.

Alisema mikakati ya chama
hicho ni kufanya mikutano ya
hadhara nchi nzima ambayo
itazingatia taratibu zilizowek-
wa za kufanya mikutano ya
kistaarabu yenye kuishauri
serikali nini cha kufanya na
siyo kuwashambulia viongozi
kwa kauli za kejeli.

“Katika mkutano huu tume-
zungumza masuala ya kufanya
mikutano ya hadhara baada
ya serikali kuruhusu kufanyika
ambapo tumejipanga kuy-
atumia majukwaa kwa ajili ya
kuishauri serikali zetu na siyo
kutoa kauli za kebehi na kudha-
rau kazi kubwa iliyofanywa na

viongozi waliopo madarakani,”
alisema.

Ameir alisema Chama cha
Demokrasia Makini kinaunga
mkono juhudi zinazochuku-
liwa na Rais Samia Suluhu
Hassan katika mikakati yake
ya kujenga nchi na kukuza
demokrasia katika mfumo wa
vyama vingi.

Alisema miaka miwili ya
Rais Dk. Samia ameonesha nia
ya dhati ya kuwaunganisha
wananchi wa Zanzibar katika
maridhiano ya kisiasa, huku ak-
itekeleza miradi ya kimkakati
ikiwamo ya miundombinu ya
maji safi na salama na nishati ya
umeme. “Chama cha Demokra-
sia Makini kinachukua nafasi
hii kumpongeza Rais Samia
Suluhu Hassan katika kutimiza
miaka miwili ya uongozi wake
ambapo amefanya mambo
makubwa ikiwamo kuimarisha
demokrasia ya mfumo wa vy-
ama vingi na kuwaunganisha
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wananchi,” alisema.

Kaimu Mwenyekiti wa chama
hicho, Tabu Mussa Juma, alise-
ma wamejipanga kurudi chini
kwa wanachama wake kwa ajili
ya kujiimarisha na kuwa imara
kuingia katika duru za kisiasa
nchini.

Alisema amekabidhiwa juku-
mu hilo huku akiamini kwam-
ba anao uwezo mkubwa wa
kujenga chama chenye kuleta
ushindani wa kisiasa.

“Nimechaguliwa kushika wa-
dhifa huu ambapo matumaini
yangu makubwa kwamba
tutajenga chama chenye ku-
jiimarisha katika ushindani wa
kisiasa,” alisema.

Katibu mkuu wa chama hi-
cho, Cecilia Augustino, alisema
migogoro na mivutano Kka-
tika chama hicho sasa ime-
pata jawabu ambapo wamed-
hamiria kufanya kazi kwa
umoja kwa maslahi makubwa
ya chama na wanachama wake.

Wanafunzi wa
Taasisi ya Say-
ansi na Teknolo-
jia ya Karume
(KIST), wanao-
soma Diploma
ya Uhandisi wa
Elektroniki na
Mawasiliano
mwaka wa tatu,
wakifanya mti-
hani wa vitendo
jinsi ya kuten-
geneza ‘Monitor
za Computer’
(LCD-MONITER),
ikiwa ni wiki ya
mwisho ya miti-
hani ya semi-
sta ya kwanza
katika Taasisi ya
Karume. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wanawake wapewa siri ya kuwa mabilionea

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WAZIRI wa Maji, Nishati na
Madini, Shaibu Hassan Kadu-
ara, amewataka wanawake kue-
ndelea na utayari wa kujitoa,
kuwa na ushindani wa biashara
ili kujiletea maendeleo.

Alitoa rai hiyo jana baada
ya kuzindua maonyesho ya
wanawake na watoa huduma
ikiwa ni maadhimisho ya kuele-
kea Siku ya Wanawake Duniani.

Alisema siri kubwa za wa-
fanyabiashara wakubwa nchini
waliopata mafanikio walianza
na ujasiriamali mdogo, hivyo ni
vyema nao kuendelea ili kufikia
malengo yao waliyojiwekea.

Alisema Tanzania inaongo-
zwa na Rais Samia ambaye ni
mwanamke na ni miaka miwili
tu ya uongozi wake mafanikio
makubwa yamepatika, hivyo

ana imani kubwa kuwa wa-
nawake wanaweza kuleta
maendeleo.

Aidha, aliwataka kuendelea
kushirikiana kupiga vita viten-
do vya ukatili na udhalilishaji
dhidi yawanawake na watoto.

Naibu Waziri wa Maende-
leo ya Jamii, Jinsia Wazee na
Watoto, Anna Athanas Paul,
aliwapongeza wanawake wa
Zanzibar kwa juhudi wanazozi-
fanya kwa kujishughulisha na
kazi mbalimbali kwa lengo la
kukuza uchumi wa nchi.

Alisema tatizo kubwa la wa-
jasiriamali wadogo ni kukosa
masoko na ubora wa vifungash-
io ambavyo ni miongoni mwa
njia za kutafuta masoko.

Mwakilishi wa Shirika la
Umoja wa Mataifa linaloshu-
ghulikia Usawa wa Kijinsia na
Kuwainua Wanawake (UN-
Women), Lucy Tesha, alisema
kuadhimisha Siku ya Wanawake
Duniani ni kufanya tathmini ya
wanawake juu ya maendeleo
yaliofikiwa katika uchumi ende-
levu katika nchi na kuona haja
ya kuwainua zaidi.

Akisoma risala ya wajasiri-
amali na watoa huduma, Mra-
tibu wa Wanawake na Watoto,
Mtumwa Ali, alisema maonye-

sho hayo yanaenda sambamba
na Siku ya Wanawake Duniani
ambayo yameleta kauli mbiu ya
kujikita zaidi katika matumizi
ya teknolojia ili kuleta usawa
wa kijinsia.

Alisema bado wanawake
uwezo wa kutumia teknolojia,
hivyo wameiomba serikali ku-
wapa mafunzo wajasiriamali
hao ya matumizi ya teknolo-
jia ili kuwa na uwezo wa ku-
tumia teknolojia na kufanya
miamala.

Alisema ukuaji wa uchumi
unachangiwa pia na wajasiri-
amali hivyo kupatiwa mafunzo
ya teknolojia kutasaidia kukua
kwa uchumi wa nchi.

Dk. Mwinyi ataka chombo
kitakachowaunganisha
matabibu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
amesema kuwapo kwa chombo kimoja cha
Afrika Mashariki kwa maofisa tabibu itarahi-
sisha wataalamu hao kuwa na sauti moja na
kujulikana katika maeneo ya Afrika na duni-
ani.

Aliyasema hayo jana katika hotuba yake
iliyosomwa na Makamu wa Kwanza wa Rais,
Othman Masoud Othman, wakati akifun-
gua mkutano wa maofisa tabibu wa Afrika
Mashariki na Kati.

Mkutano huo ulilenga kujadili changamo-
to na kubadilisha mawazo juu ya kada hiyo.

Dk. Mwinyi alisema licha ya kuwapo kwa
maofisa, kuwa na umuhimu katika mam-
bo ya afya lakini kumeonekana kuwa na
changamoto kubwa ya kutojulikana tofauti
na wauguzi na madaktari.

Alisema hivyo kuna kila sababu ya wadau
hao kuwa kitu kimoja katika kujitangaza na
kujulikana.

Alisema uamuzi wa Chuo Kikuu cha
Taifa Zanzibar (SUZA) cha kuandaa mkuta-
no huo wa kwanza kwa Afrika Mashariki na
Kati kujadili utatoa fursa kwa maofisa tabibu
wa Zanzibar kutambuliwa katika kazi zao.

Dk. Mwinyi alisema mkutano huo lazima
ulenge kutambuliwa usawa wa ofisa yoyote
wa afya kutoka nchi za Afrika Mashariki ku-
fanya kazi sehemu yoyote Afrika Mashariki
na duniani.

Alieleza kuwa Serikali ya Zanzibar itatoa
ushirikiano katika maadhimio yatakayofiki-
wa ili malengoya wataalamu hao yanafikiwa
katika kutambuliwa watendaji hao katika
fani yao hiyo.

Alisema serikali inathamini jitihada za
maofisa tabibu kwa sababu inajua faida zake
katika mambo ya afya na kazi wanazofanya.

Alisema wakati umefika kwa wanachama
wa Jumuiya ya Afrika Mashariki (EAC) kuen-
delea kushirikiana katika mambo mbalimba-
li ya kuleta umoja na ushirikiano wakati wote
kwa faida ya nchi hizo.

Mkuu wa SUZA, Profesa Mhammed Haji
Makame, alisema uamuzi wa mkutano wa
kwanza wa Afrika Mashariki na Kati kufanyi-
ka Zanzibar ni kuona kwa namna gani maofi-
sa afya hao na watendaji wengine wa kada
hiyo kujulikana katika mataifa mbalimbali.

Alisema SUZA inataka kuona watendaji
hao wanakuwa na jumuiya moja katika ku-
jadili mambo yao na kutambulika katika Ju-
muiya ya Afrika Mashariki.

Rais wa Chama cha Maofisa Tabibu Afrika
Mashariki (GACOPA), Ausstin Oduor, alisema
mkutano huo unajadili namna gani ya ku-
tatua changomoto za maofisa tabibu pamoja
na kufanya kazi popote katika nchi za Afrika
Mashariki.

Alisema hivi sasa hata kama mtendaji wa
fani hiyo akienda Kenya hafahamiki wala
hawezi kupata nafasi ya kazi kwa vile bado
hakuna umoja na kujulikana katika fani hiyo.

Alisema katika kufikia malengo ya mkuta-
no huo hivi sasa wanatarajia kuandaa rasimu
ya katiba ili kujulikana Afrika Mashariki na
Dunia. Rais wa GACOPA Tanzania, Innocent
Somboi, alisema licha ya kuwapo kwa ju-
muiya hizo lakini bado kuna changamoto ya
kujulikana kwa watendaji hao.

Alisema kuwapo kwa mikutano hiyo ya
kujadili mafanikio na changamoto kunaenda
kutoa fursa kwa watendaji hao kufanya kazi
na kujulikana Afrika Mashariki.
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Asilimia 30 wanaoishi vijijini
wagundulika kuwa na usubi

Na Elizabeth John, NJOMBE

Mji ili kuwatibu wananchi walioathirika

ZAIDI ya asilimia 30 ya wananchi wa-

lika kuwa na maambukizi ya ugonjwa
wa usubi unaosababishwa na minyoo
inayotoka kwenye nzi weusi wanaopati-
kana kwenye maporomoko ya mito.
Hayo yalibainishwa mwishoni mwa
wiki wakati wa uzinduzi wa kampeni ya
unyeshwaji wa dawa kwa ajili ya kinga
tiba dhidi ya ugonjwa huo uliofanyika

Halmashauri ya Njombe Mji.

Mratibu wa Programu ya Kudhibiti
Usubi kutoka Wizara ya Afya, Dk. Clara
Mwansesu, alisema ugonjwa huo una-
patikana kwenye maeneo ya vyanzo vya
maji yanayokwenda kwa kasi na baadhi

Mji vimeonyesha kuwa viashiria vya

ugonjwa huo.

“Wizara tulifanya utafiti mwaka jana,
tuligundua maambukizi yako juu am-

bukizi zaidi ya asilimia 30, hivyo seri-
kali kupitia Wizara ya Afya tumeamua
kuanzisha umezaji wa dawa za kinga
tiba kwenye Halmashauri ya Njombe

goro

wa Tanga.

na wale ambao hawajapata madhara tu-
wakinge,” alisema Dk. Mwansasu.
Alisema kwa awamu hii utolewaji
dawa utafanyika kwenye halmashauri
14 nchini ingawa mara nyingi umekuwa
ukifanywa kwenye halmashauri 29 am-
bazo zimeathirika na ugonjwa huo.
Alisema kwa Mkoa wa Njombe ni
Halmashauri ya Njombe Miji,
kwenye halmashauri
halmashauri zingine tano kutoka Mkoa

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Kissa Ka-
songwa, alisema kulingana na utafiti uli-
ofanyika, moja ya maeneo yalioathirika
na ugonjwa wa usubi kwa zaidi ya ki-
wango cha kawaida ni Wilaya ya Njombe
hasa Halmashauri ya Njombe Mji.

Alisema kutokana na hali hiyo, serikali
kupitia Wizara ya Afya imeleta mpango
wa kumeza dawa ambazo zitakwenda
kuzuia na kutibu ugonjwa wa usubi.

“Ugonjwa huu una dalili mbalimbali
kama ngozi kupauka, ngozi kutoka ma-
baka, mwasho na ngozi kuchakaa kwe-
nye macho, lakini dawa hizi zinasaidia
watu wenye upele, chawa na mapunye

Moro-
tisa na

pia,” alisema.

Aliongeza kulikuwapo na tatizo kwa
Watanzania wanapoambiwa kitu wa-
nadharau na kutaka kuona madhara, la-
kini ugonjwa wa usubi upo na umeathiri
watu wengi.

Katibu Tawala Wilaya ya Njombe,
Emmanuel George, alisema dhamira
ya serikali ni kuhakikisha wananchi
hawaugui na wanakuwa salama, ndiyo
sababu ya kuletwa kwa dawa tiba hizo.

“Kuna watu hapa Njombe wameshau-

gua, lakini wengi hatukujua shida ni

bukizi

nini, kumbe ni usubi,” alisema George.

Mganga Mkuu wa Halmashauri ya
Njombe Mji, Dk. Isaya Mwasubila, alise-
ma utafiti uliofanyika ulibaini maam-
makubwa
manne ndani ya halmashauri hiyo am-
bayo ni Itipula asilimia 30, Igola (asilimia
11.22), Mji Mwema (asilimia 5.68) na Ma-
mongolo (asilimia nne).

“Kulingana na ukubwa wa tatizo tu-
natakiwa kunywa kinga tiba mara mbili
kwa mwaka nyumba kwa nyumba kwa
kutumia wagawa dawa ngazi ya jamii ili
kuepuka ulemavu wa kudumu na umas-
kini,” alisema Mwasubila.

kwenye maeneo

Meneja wa BenkKi
ya Azania tawi

la Lamadi, Muhi-
din Mjuvi (kulia),
akikabidhi funguo
za pikipiki kwa
Mkuu wa Wilaya ya
Bunda, Dk. Vincent
Anney (wa pili
kushoto) pamoja
na Mbunge wa
Bunda, Boniface
Getere (kushoto).
Benki ya Azania
imetoa pikipiki

68 zenye thamani
ya mil.184/- kwa
vijana wa Bunda ili
kuwawezesha kuji-
ajiri kupitia mkopo
wa masharti nafuu
ujulikanao ‘Jikwa-
mue’, mwishoni
mwa wiki Mugeta
wilayani Bunda. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

TANESCO yakabidhi kisima

Na Mauld Mmbaga

SHIRIKA la Umeme (TA-
NESCO) limekabidhi mradi
wa kisima cha maji kwenye
Shule ya Msingi Nyani wilay-
ani Kisarawe mkoani Pwani
ikiwa ni jitihada za kurudisha
sehemu ya faida zake kwa
jamii.

Akizungumza jana wakati
wa kukabidhi kisima hicho,
Mkurugenzi wa Fedha wa
TANESCO, Renata Ndege,
aliyemwakilisha Mkurugenzi
Mkuu, Maharage Chande,
alisema licha ya kwamba kazi
kubwa ya shirika ni kusam-

baza umeme, wanaijali jamii.

“Tumekuja kukabidhi kisi-
ma cha maji chenye thamani
ya Sh. milioni 14, ambacho
kitawasaidia Wanafunzi na
kana na changamoto ya upa-
tikanaji majisafi na salama
waliyokuwa nayo kwa muda
mrefu,” alisema.

Mbali na kukabidhi kisima
hicho, pia walipanda miti
100 kwenye eneo la Shule ya
Msingi Nyani ikiwa ni mkaka-
ti wa TANESCO wa kutunza
mazingira kwa faida ya wote.

“Sote tunafahamu
umuhimu wa miti katika

kuleta mvua ambazo kwa
kiwango kikubwa huchangia
kuwapo maji kwenye mab-
wawa ya kuzalisha umeme
nchini, hivyo tunachokifanya
leo, kina uhusiano wa moja
kwa moja na kuwapo umeme
wa uhakika nchini,” alifafan-
ua Ndege.

Kwa mujibu wa mkuru-
genzi huyo, matukio yote ya-
nayofanyika ni mwendelezo
kuelekea maadhimisho ya
Siku ya Wanawake Duniani
Machi 8, mwaka huu.

“Ndio sababu leo tumekuja
wanawake wa TANESCO,
hususan wa Mkoa wa Dar es

Salaam na Pwani kutekeleza
shughuli hizi,” alisema.

Akizungumza baada ya
kukabidhiwa mradi huo, Di-
wani wa Mfizi, Yadhamicas
Nghondo, aliishukuru TA-
NESCO kwa kuwakumbuka
wanafunzi na wananchi hao
ambao walikuwa hawana hu-
duma ya maji safi na salama.

Alisema wananchi wali-
kuwa wanachota maji Mto
Ruvu umbali wa kilomita
tano, jambo ambalo lilikuwa
ni hatari hasa kwa wanawake
na wasichana huku muda
mwingi wa uzalishaji ukip-
otea.

Wapatiwa matibabu
macho bila malipo

Na Mwandishi Wetu, KAHAMA

TAASISI ya Lalji Foundation kwa
kushirikiana na Lions Club District
411C pamoja na Rotary EClub ya
Masaki, wametoa matibabu ya
macho bila malipo kwa wakazi wa
Kahama mkoani Shinyanga kupitia
kambi maalum ya kusaidia watu we-
nye matatizo ya macho iliyofanyika
kuanzia Machi 2 hadi 6 mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana mjini hapo, Mratibu wa
Taasisi ya Lalji Foundation, Judith
Kahatano, alisema wamefurahi
?ushiriki kusaidia watu wenye uhi-
aji.
Alisema takribani watu 1,800
wamefanyiwa uchunguzi na kupati-
wa matibabu na miwani kwa walio-
kutwa na matatizo ya macho.

“Sisi Lalji Foundation tumefurahi
kuwa hapa kushiriki hili kusaidia
ndugu zetu Watanzania wenye
matatizo ya macho. Wamefanyiwa
uchunguzi wa macho na waliokutwa
na matatizo makubwa ya macho
yamefanyiwa upasuaji na wengine
kupatia miwani pamoja na dawa,”
alisema Kahatano.

Mmoja wa wananchi waliojitokeza
kwenye kambi hiyo, Shija Michael
aliwashukuru Lalji Foundation, Lions
Club District 411C na Rotary Club
ya Masaki kwa kuwakumbuka watu
wenye uhitaji na kuwataka Watan-
zania kuiga mifano ya wenzao ka-
t|ka kukumbuka wahitaji.

“Nilikuwa ninasumbuliwa na macho
kwa muda mrefu, baada ya kusikia
kuna matibabu ya bure kutoka kwa
ndugu zetu hawa, nilifurahia sana.
Nimetibiwa na kupatiwa miwani
bure, ambayo itanisaidia katika shu-
ghul| zangu za Kila siku.

“Ninawapongeza sana kwa hili na
ninawaomba kampuni zingine zi-
fanye kama hawa kuja m|koani ku-
saidia watu wenye uhitaji,” alisema
Michael.

Kambi hiyo maalum ya matibabu
inafanyika wilayani Kahama mkoani
Shinyanga kuanzia Machi 2 hadi 6
mwaka huu na wakazi wa mji huo
wamejitokeza kupata huduma.

Jopo la madaktari wa macho wakim-
tibu macho mkazi wa Kahama waka-
ti wa kambi ya matibabu bila malipo
wilayani Kahama mkoani Shinyanga.
PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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WMA yatoa siku
14 kumaliza
udanganyifu
vipimo vya gesi

Na Said Hamdani, LINDI

WAKALA wa Vipimo (WMA)
Mkoa wa Lindi umewapa
wafanyabiashara wanaouza
mitungi ya gesi na majiko ya
kupikia majumbani kuwa na
mizani ili kuondoa malala-
miko kutoka kwa wateja.

Meneja wa vipimo mkoani
humo, Andrew Mbwambo,
alitoa agizo hilo mwishoni
mwa wiki wakati wa kikao
cha kupeana elimu kati yao
na wafanyabiashara hao
Manispaa ya Lindi.

Alisema kuwa baada ya
muda huo kupita, watendaji
wa Vvipimo watapita kufanya
ukaguzi na mfanyabiashara
atakayekutwa anafanya
shughuli hiyo bila kuwa na
mizani, atachukuliwa hatua
kwa mujibu wa sheria ili-
yowekwa na serikali.

“Kila muuza gesi ahakikishe
anakuwa na mizani itakay-
otumika kupima uzito wa
makasha ili kuondoa malala-
miko kutoka kwa wateja
wenu,” alisema Mbwambo.

Pia aliwashauri wauzaji hao
kufungua matawi machache
yenye vigezo, ikiwamo mi-
zani itakayotumika kupima
mitungi ya gesi wateja wan-
apofika kununua.

Alisema kuna idadi kubwa
ya watu walioingia katika
matumizi ya gesi, hivyo ni
muhimu wauzaji kuboresha
biashara zao kwa kupima ili
wateja wafahamu Kiwango
kilichoko ni sahihi na kilicho-
andikwa juu ya mitungi.

Alisema wakala huo hu-
tumia vyombo vya habari
zikiwamo redio, runinga na
magazeti kuelimisha jamii
umuhimu wa matumizi ya
gesi.

Aliwataka wafanyabiashara
hao kuwa mabalozi wazuri
wa kuwaelimisha wenzao
ambao hawakupata nafasi
va kuhudhuria kikao hicho.

Wakichangia hoja, wa-
fanyabiashara hao kutoka
Halmashauri ya Mtama na
Manispaa va Lindi, Daudi
Makaba, Hassani Mkupete na
Sifuani Samson, waliushauri
wakala huo kuwa na utarati-
bu wa kutumia vyombo vya
habari kuelimisha
jamii kuhusu umuhimu wa
kuwa na mizani ili iwe na
velewa.

Walisema kitendo cha kuko-
sa elimu kinachangia wauzaji
wa mitungi ya gesi na majiko
kutokuwa na uelewa mzuri
na kusababisha malalamiko
kati yao na wateja wanaofi-
ka kununua bidhaa hiyo.

Kina cha maji Bwawa la

Na Mwandishi Wetu

UJAZAJI maji katika Bwawa
la Umeme la Mwalimu Nyerere
umefikia mita za ujazo 135 kutoka
usawa wa bahari ukitoka mita
71.5 za awali wakati Rais Samia
Suluhu Hassan aliporuhusu maji
kuanza kujaa Desemba 22, mwa-
ka jana.

Mwishoni mwa wiki iliyopita,
Mhandisi Mkazi wa mradi huo,
Lutengano Mwandambo, alibaini-
sha hayo wakati akizungumza na
uongozi wa Shirika la Reli Tan-
zania (TRC) uliotembelea mradi

huo.

“Tunashukuru maendeleo ya
mradi yanaenda vizuri. Mpaka
kufikia mwishoni mwa Februari
mwaka huu, mradi ulikuwa ume-
fika asilimia 83.3 na utakamilika
kwa wakati kama ilivyopangwa,”
alisema.

Awali Mkurugenzi wa Mitambo
wa TRC, Heriel Makange, aliyeku-
wa ameambatana na Meneja wa
Mradi wa Ujenzi wa Reli ya Kisa-
sa ya Umeme (SGR), walisema
wamefurahishwa kuona kazi hiyo
ambayo bwawa hilo litakwenda
kuwa mkombozi kwenye upati-

kanaji wa nishati ya uhakika.

Akieleza umuhimu wa mradi
wa JNHPP kwa TRC, Makange
alisema kukamilika kwa mradi
huo unaokwenda sambamba na
reli ya SGR, kutasaidia kuendesha
mitambo itakayotumika kwenye
reli katika kuharakisha usafiri
kwa Watanzania na kasi ya maen-
deleo nchini.

“Mradi huu ni mkubwa sana
unaotekelezwa na serikali ya
awamu ya sita kupitia TANESCO
na hivyo tuna imani kubwa ku-
kamilika kwake kutasaidia sana
katika shughuli za uendeshaji

Nyerere chafika mita 135

mashine katika mradi wetu wa
SGR na kukamilika kwa miradi hii
kutaleta manufaa makubwa kwa
taifa letu,” alisema Makange.

Meneja Mawasiliano na Uhu-
siano wa TANESCO, Elihuruma
Ngowi, alitaja faida za kukamilika
kwa mradi huo kuwa ni umeme
wa uhakika, kuimarisha kilimo,
uvuvi, utalii, miundombinu na
usafirishaji.

Pia alisema utasaidia kubore-
sha huduma ya majisafi na salama
ambayo yatawafikia wananchi na
kuongeza kiasi cha upatikanaji
wa huduma hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, John Mongella,
akimsikiliza Meneja
Maendeleo ya Biashara
wa Benki ya NBC Arusha,
Prince Moshi (kushoto),
akielezea kuhusiana na
huduma za benki hiyo
mahususi kwa wa-
nawake wakati alipotem-
belea banda la maonesho
va huduma za benki hiyo
lililoko kwenye maone-
sho ya mkutano wa pili
wa wanawake na vijana
wafanyabiashara barani
Afrika yanayofanyika
pamoja na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Mtandao wa
Uwezeshaji Wanawake
Tanzania (TAWEN),
Florence Masunga

(kulia) pamoja wafan-
yakazi wa benki hiyo.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Mgodi wakunwa na utendaji wa Samia kuvutia uwekezaji

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Geita Gold Min-
ing Limited (GGML) imeeleza
kuridhishwa na juhudi za Rais
Samia Suluhu Hassan kuvutia
wawekezaji na kuboresha sekta
ya madini na kuifanya kam-
puni hiyo kuendelea kukua kila
mwaka.

Pia imeahidi kuendelea kush-
irikiana na serikali kuhakikisha
lengo la mchango wa sekta ya
madini kufikia asilimia 10 ya
pato ghafi la taifa linafikiwa
mwaka 2025, sasa ukiwa asil-
imia 9.2.

Makamu Rais wa Kampuni
mama ya GGML, AngloGold
Ashati - anayeshughulikia mi-
radi endelevu Ghana na Tan-
zania, Simon Shayo, aliyasema
hayo jana alipozungumza kwa
niaba ya wadau wa sekta ya ma-
dini katika mdahalo wa miaka
miwili ya Rais Samia madara-
kani.

Shayo alitolea mfano kuwa
ripoti za karibuni kutoka Taasi-
si ya Uhamasishaji Uwazi na
Uwajibikaji katika Rasilimali za
Madini, Mafuta, na Gesi Asilia

(TEITI) zinaonyesha GGML in-
achangia kati ya asilimia 30 na
40 ya mapato yote au dhahabu
yote inayouzwa kwa sekta ya
madini Tanzania.

“Kwetu hiyo ni faraja na hapa
Geita tunaamini kwa kushiriki-
ana na serikali ya mkoa na hal-
mashauri yetu na wilaya zetu
tunaweza kuufanya mgodi wetu
ukazalisha zaidi na wakati wote
mgodi uendelee kuzalisha zaidi
ya wakia 500,000 kwa mwaka,”
alisema.

Kiongozi huyo alisema wa-
naamini sekta ya madini in-
aweza kuvuka malengo yali-
yowekwa na serikali iwapo
wawekezaji pamoja na wachim-
baji wadogo wataendelea ku-
jengewa mazingira bora ya
uwekezaji.

“Tunaendelea kuiomba seri-
kali chini ya uongozi wa Rais
Samia kuendelea kutuwekea
mazingira mazuri, tunaahidi
kuongeza tija kwenye migodi
yetu na sisi AngloGold Ashanti
kupitia mgodi wetu wa GGML
tunaamini wakati wote tutaen-
delea kuwa sehemu kubwa ya
mafanikio hayo ya sekta ya ma-

dini,” alisema.

Aliongeza kuwa kuwapo kwa
GGML Tanzania, kunajitafsiri si
tu kwenye uchimbaji wa dha-
habu na ulipaji wa kodi, bali
pia kwenye uwekezaji kwenye
Jjamii.

“Tunu yetu kubwa ni kwamba
jamii ionekane kunufaika kwa
sisi kuwapo hapa, tumejitahidi
kwa uwezo wetu tangu tumean-
za uchimbaji mjini Geita mwaka
2000 kuwekeza kwenye jamii.

“Uwajibikaji ~ wetu  kwa
jamii. Tangu mwaka 2017,
tumewekeza kila mwaka kati ya
Sh. bilioni 9.2 hadi bilioni 9.5 na
mwaka huu tunaamini tutapata
fursa ya kuunganisha mipango
miwili ya mwaka 2022 na 2023
ambapo kwa Wilaya ya Geita
peke yake tutawekeza kiasi cha
Sh. bilioni 18.4,” alisema.

Alibainisha kuwa uwajibikaji
wa GGML kwa jamii unajitafsiri
katika elimu, afya na kipato.

Aliiomba serikali kuendelea
kuhakikisha  wanachokifanya
kwa jamii kinaongeza tija ku-
saidia serikali kupiga hatua
zaidi kwenye huduma za jamii
kwa wananchi wanaozunguka

mgodi kunufaika.

Katika mdahalo huo, Mkuu
wa Mkoa wa Geita, Martin
Shigela, alisema mkoa huo ndio
namba moja kwa uzalishaji wa
madini ya dhahabu nchini.

Alisema kuwa kwa miaka mi-
wili iliyopita, wachimbaji wado-
2o na wa kati wamezalisha kilo
13,000, sawa na tani 13.5 wakati
migodi mikubwa kama GGML
imezalisha kilo 35,000 sawa na
tani 35.

“Mchango wetu katika kipindi
cha miaka miwili unaonyesha
kuwa ardhi ya mkoa huu ina
thamani ya Sh. trilioni tano am-
bayo ni sawa na robo ya bajeti
ya taifa,” alifafanua.

Alisema kwa kipindi cha mi-
aka miwili, zaidi ya Sh. bilioni
400 zimekusanywa kama ma-
pato katika migodi inayochim-
ba dhahabu Geita.

“Ukiangalia miaka ya nyuma
hata asilimia 50 ya fedha ili-
kuwa haijafikiwa. Rais wetu
amejenga mazingira uwekezaji,
ametangaza nchi kimataifa na
wawekezaji wanaweza kuja bila
kuwa na hofu wala wasiwasi
wowote,” alisema.
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BOOMPLAY,

ZAIDI

Na Mwandishi Wetu

oomplay, App namba

moja ya kusikiliza

na kupakua muziki

barani Afrika, imesh-
irikiana na Kampuni ya Ma-
wasiliano ya Simu ya Halo-
tel, kuzindua kifurushi cha
‘Boomplay na Halotel' ikiwa
ni sehemu ya jitihada za kue-
ndelea kurahisisha usikilizaji
wa muziki kidijitali kwa Wa-
tanzania.

Akizungumza na mwandi-
shi wetu jijini Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki iliyopita,
Meneja Mkuu wa Boomplay
Tanzania, Natasha Stambuli,
alisema ushirikiano huo un-
awapa fursa wateja wa Halo-
tel kupata intaneti bila malipo
na vifurushi vya kujiunga ili
kusikiliza mugziki bila kikomo

wakiwa na uhuru wa kusikili-
za maudhui ya kulipia Boom-
play kwa bei iliyorahisishwa.
Alisema wateja wa Halotel
wanaweza kupata vifurushi
vya intaneti vya kila siku vya
Sh. 500 na bonasi ya MBI10O,
bando la wiki la Sh. 2,000 na
bonasi ya MB300 pamoja na
bando la kila mwezi la Sh.
6,000 na bonasi ya MB 500.
“Ushirikiano huu ni hatua
nyingine muhimu katika
azma yetu ya kuhakikisha
muziki unapatikana kwa ura-
hisi zaidi kwa Watanzania
wote kupitia mamilioni ya
wateja wa Halotel, naamini
unatoa fursa nzuri ya kuwa-
karibisha wapenzi wa muziki
karibu zaidi na nyimbo zao
pendwa na maudhui mengine
mengi yaliyomo kwenye App
ya Boomplay,” alisema Stam-

ZARAHISISHA

buli.

Akizungumzia ushirikiano
huo, Mkurugenzi wa Biashara
wa Halotel, Abdallah Salum,
alisema,

wateja wanaweza kufura-
hia usikilizaji bila matangazo
na upakuaji bila kikomo wa
mamilioni ya nyimbo kutoka
kwa wasanii wanaowapenda
kupitia App ya Boomplay kwa
bei iliyorahisishwa baada ya
kununua vifurushi vya Halo-
tel Boomplay na kwamba kwa
wale ambao hawako kwenye
mtandao huo wanaweza ku-
pata laini za Halotel kwenye
maduka yao yaliyoko nchi
nzima na kupakua App hiyo
ili kupata huduma.

“Kama moja ya watoa hu-
duma wa intaneti yenye kasi
zaidi nchini Tanzania, tunap-
enda kutumia fursa hii kuwa-

pa wateja wetu vifurushi vya
intaneti kwa bei nafuu kutoka
mtandao wa Halotel ulioenea
maeneo mengi nchini kwa
kuwawezesha  Watanzania
kufurahia maisha ya kidijitali.
Kupitia ushirikiano huu, wa-
teja wetu sasa wanaweza ku-
furahia muziki wanaoupenda
kupitia App ya Boomplay kwa
kutumia vifurushi vinavyotoa
thamani na urahisi.

“Watumiaji wa  Boom-
play Halotel, wanahimizwa
kuboresha App yao ya Boom-
play hadi toleo la hivi karibuni
zaidi ili kufurahia matoleo
mapya ya App,” alisema.

Boomplay ni huduma ya
kusikiliza na kupakua muziki
iliyojikita barani Afrika am-
bayo ina mamilioni ya nyim-
bo, podkasti, video na habari
za burudani.

Wanafunzi wa Shule

ya Sekondari Sunshine
ya Kibaha, Abdulaziz
Mwangi (kushoto), Jesse
Machemba (katikati) wa

{ St. Anne Marie Academy

' na Claud Mhagama wa
Brilliant, wakishindana
kula chapati wakati wa
Bonanza la Rweikiza
lililofanyika mwishoni
mwa wiki St, Anne Marie
Mbezi Kimara kwa
Msuguri, Dar es Salaam.
Lengo la bonanza hilo
ilikuwa ni kuwapa zawa-
di wanafunzi waliopata
daraja la kwanza kwe-
nye mitihani ya kidato
cha pili mwaka 2021 na
2022. PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Airtel, Wizara Maliasili na Utalii
zaunga mkono kazi za wasanii

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya simu za mkon-
oni ya Airtel imesema itaen-
delea kuunga mkono kazi za
wasanii wa ndani kama njia
mojawapo ya kuinua utalii
pamoja na kukuza uchumi wa
nchi.

Kauli hiyo ilitolewa jijini Do-
doma mwishoni mwa wiki na
Mkurugenzi wa Mawasiliano
Airtel Tanzania, Beatrice Sin-
gano, wakati alipokutana na
Katibu Mkuu wa Wizara ya
Maliasili na Utalii, Dk. Hassan
Abbas pamoja na Mkurugenzi
Mtendaji wa Bodi ya Filamu
nchini, Dk. Kiagho Kilonzo.

“Airtel imejitolea kuleta bid-
haa na huduma bunifu am-
bazo zinaendana na mahitaji
pamoja na maisha ya kila siku
ya wateja wetu, kwa sababu
hiyo, tunaelewa kwamba

wasanii pia ni wateja wetu na
ndio sababu tuliamua kuzin-
dua Televisheni Mtandao ya
Airtel ijulikanayo kama Airtel
TV App na kuwapatia wateja
wetu burudani zaidi wakiwa
popote hapa nchini.

“Tunaona ni kwa jinsi gani
serikali imeweka juhudi kub-
wa kwenye kuhamasisha ma-
liasili zetu kwa kupitia utalii.
Juhudi hizi ndio sababu moja
wapo ya Airtel kuzindua Tel-
evisheni Mtandao ya Airtel ili
kuwapa fursa wasanii wetu
jukwaa la kuonyesha kazi zao.
Lengo letu ni kuendelea ku-
unga mkono wasanii wetu ili
kuinua vipaji vyao na kuweza
kukua kupitia kidigitali kuku-
za kazi zao,” alisema Singano
na kuongeza:

“Ni furaha yetu kwamba
kwa kupitia njia hii ya kisasa
ya Televesheni ya Mtandao ya

Airtel App, itaweza kuongeza
thamani ya kazi za wasanii
wetu. Tutaendelea kufanya
kazi na Bodi ya Filamu Tan-
zania, Basata na Cosota ili
kuhakikisha kazi za wasa-
nii wetu zinarudisha faida na
kuifanya sekta ya burudani
kuendelea kuwa chanzo cha
uhakika cha ajira.”

Kwa upande wa Katibu
Mkuu wa Wizara ya Mali-
asili na Utalii, Dk. Abbas, ali-
wapongeza Airtel kwa kuen-
delea kuunga mkono wasanii
wetu na kufafanua kuwa hiyo
ni ishara tosha kwamba sekta
ya burundani na hasa upande
wa Bongo Movie inaende-
lea kukua. “Nachukua fursa
hii kuwapongeza Airtel kwa
juhudi zao za kuendelea ku-
unga mkono wasanii wa ndani
na sana sana kwenye uzinduzi
wa Televisheni Mtandao ya

Airtel ijulikanayo kama Airtel
TV App kwani kwa sasa wasa-
nii wetu wanayo jukwaa la
kuonyesha kazi zao na hivyo
kuwafikia walengwa wao wen-
gi pamoja na kuongeza kipato.
“Naomba kuchukua nafasi hii
kuwaomba wasanii wetu ku-
tumia hii fursa na kutengen-
eza kazi nyingi zaidi ambazo
zitawavutia watazamaji wengi
hapa Tanzania.

“Wizara ya Maliasili na
Utalii itakuwa tayari kufanya
kazi na wasanii ili kutumia
vivutio vyetu vya utalii wakati
wanatengeneza kazi zao. Hii
itakuwa ni njia sahihi ya kuun-
gamkono juhudi za Rais wetu,
Mama Samia ya kutangaza
utalii wetu kwa kutumia Royal
Tour. Na kwa sasa tukiwa na
Airtel tuna uhakika sekta yetu
ya burundani itazidi kukua,”
alisema Dk. Abbas.

]
New Generation
na ubingwa
Zanzibar leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

VINARA wa Ligi Kuu ya Wanawake
Zanzibar, New Generation Queens,
wamesema mchezo wao wa leo
dhidi ya wapinzani wao, Warriors
Queens, ndio utakaowapa ubingwa
msimu huu.

Timu hizo zinakutana leo katika
Uwanja wa Amaan majira ya saa
nane mchana katika mwendelezo
wa Ligi Kuu ya Wanawake ambayo
inaelekea ukingoni.

New Generation imefikisha alama
27 huku wapinzani wao hao wakiwa
na pointi 25 wakikamata nafasi ya
pili katika msimamo wa ligi hiyo.

Katika mchezo huo endapo New
Generation itafanikiwa kushinda,
rasmi itatawaza kuwa bingwa ligi
hiyo huku ikiwa na mchezo mmoja
wa kukamilisha ratiba ya ligi hiyo
wakati wapinzani wao, huo ndio
mchezo wao, Warriors Queens
hiyo ikiwa ni mechi yao ya mwisho
msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa New Generation,
Ahmad Bakari, alisema msimu huu
timu hiyo haikutaka kufanya ma-
kosa kama ya msimu uliopita kwa
kuupoteza ubingwa.

“Tunajua tunashuka dimbani
kucheza mchezo mgumu na wenye
maamuzi, mchezo huu ndio utaka-
otufanya tuwe mabingwa, hivyo
lazima tuhakikishe tunashinda ili
lengo letu litimie,” alisema.

St. Anne Marie
yvaibuka Kidedea

Bonanza la Rweikiza
Na Mwandishi Wetu

BONANZA la Rweikiza limehitim-
ishwa siku ya Jumamosi huku timu
za St. Anne Marie kidato cha nne
wakiibugiza bao 1-0 timu ya St. Anne
kidato cha sita.

Mashindano hayo vyalifanyika mwis-
honi mwa wiki kwenye viwanja vya
Shule ya St. Anne Marie Academy,
Mbezi Kimara kwa Msuguri jijini Dar
es Salaam na kuzishirikisha timu za
Shule ya Brilliant, Sunshine ya Kibaha
na mwenyeji, St. Anne Marie.

Timu za St. Anne O level na A Level
zilizifunga timu zingine za Sunshine
na Brilliant na kutinga fainali. Mich-
ezo mingine iliyochangamsha Bonan-
za hilo ni mashindano ya kula chapati
ambapo mwanafunzi wa shule ya se-
kondari Sunshine, Abdulaziz Mwangi
aliibuka kidedea.

Akizungumza kwenye mashindano
hayo, Mkurugenzi wa shule hizo, Dk.
Jasson Rweikiza, alisema waliamua
kuandaa bonanza hilo kama motisha
kwa wanafunzi zaidi ya 400 wa shule
hizo waliopata daraja la kwanza
kwenye mitihani ya kidato cha pili
mwaka 2021 na 2022.

“Hili ni Bonanza la kusherehekea
mafanikio tuliyoyapata mwaka jana
na mwaka juzi mfululizo, wanafunzi
wetu wa kidato cha pili walifanya vi-
zuri sana na tukaona haitakuwa vema
wala haki tukae kimya.”

“Tumeona tutambue ufaulu huu
mzuri kama motisha kwa wanafunzi
wetu. Kufundisha na kufaulisha kwa
kiwango hiki siyo kazi rahisi ni kama
vita na ukishinda vita silazima ufanye
sherehe,” alisema DKk. Rweikiza.




Jumatatu Machi 6, 2023

Nipashe 21

HABARI MICHEZO

GVARDIOL AWANIWA CITY

MANCHESTER City inataka kumleta mlinzi
wa Croatia, Josko Gvardiol, mwenye umri wa
miaka 21, kutoka RB Leipzig ikiwa watamuuza
mlinzi wa Hispania, Aymeric Laporte, 28, am-
baye anaivutia Klabu ya Paris St-Germain. (Star)

SPURS NA DAU LA KANE

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka angalau
pauni milioni 100 ikiwa watamuuza mshambu-
liaji wa England, Harry Kane mwenye umri wa
miaka 29, ambaye amebakiza miezi 15 katika
mkataba wake wa Spurs. (Football Insider)

JONG BADO HATAKI

KIUNGO wa kati wa Uholanzi, Frenkie de
Jong, anasakwa na Manchester United, lakini
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, ha-
taki kuondoka Barcelona. (Guardian)

CAICEDO KUSAINI BRIGHTON

KIUNGO wa kati wa Ecuador, Moises Caicedo,
huenda akatia saini mkataba mpya na Brighton,
lakini mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
21, bado anatarajia kuwaniwa na klabu kubwa
zaidi za Ligi Kuu msimu ujao. (Telegraph)

RABIOT ATAJWA CITY

KIUNGO wa kati wa Ufaransa, Adrien Rabiot,
mwenye umri wa miaka 27, ametambuliwa na
Man City kuwa mbadala wa mchezaji wa Ki-
mataifa wa Ujerumani, llkay Gundogan, 32,
ambaye amekuwa akihusishwa na Barcelona.
Wachezaji wote wawili mkataba wao unamal-
izika msimu wa majira ya joto. (Football Trans-
fers)

FELIX KUBAKISHWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea inataka kumsajili msham-
buliaji wa Ureno, Joao Felix, mwenye umri wa
miaka 23, ambaye yuko hapo kwa mkopo ku-
toka Atletico Madrid. (Mail)

BARCA YAMGOMEA KESSIE

KIUNGO wa kati wa Ivory Coast, Franck Kes-
sie, amekuwa akihusishwa na kutaka kuondoka
Barcelona, lakini klabu hiyo ya Hispania haina
nia ya kumuuza mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26. (Sport)

FIRMINO APIGA KIMYA LIVER

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Roberto Firmi-
no, hakuwa amezungumza na klabu nyingine
yoyote kabla ya kuamua kuondoka Liverpool
wakati mkataba wake utakapokamilika msimu
wa majira ya joto, kwa mujibu wa wakala wa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31.
(Football Insider)

LOFTUS-CHEEK ATAJWA MILAN

KLABU ya AC Milan inamtaka kiungo wa kati
wa Chelsea, Ruben Loftus-Cheek na italazimika
kulipa euro milioni 25 ili kumsajili mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 27. (Calciomer-
cato)

RICE ANYATIWA CHELSEA

KIUNGO wa kati wa West Ham na England,
Declan Rice, mwenye umri wa miaka 24,
anawaniwa na Chelsea msimu wa majira ya
joto. (Fichajes)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

@ 0 @ Tayari City imemwambia watakub-
ali dau lolote linalokuja ambalo litafikia
mabhitaji yao ya pauni milioni...

MANCHESTER, England

ERNARDO Silva anakaribia
Bkuhamia Barcelona baada

ya kuripotiwa kuwa Man-
chester City wametaja bei ya
kiungo wao huyo wa kati.
Silva mwenye umri wa miaka
28, yuko katika msimu wake
wa sita na City, lakini baada ya
mataji manne ya Ligi Kuu Eng
land na mabao 51 kwa klabu
hiyo, hivi karibuni alizun
gumza kuhusu matakwa yake
ya kutaka changamoto mpya.

Hiyo ni baada ya kuhusishwa kwa
muda mrefu na madirisha mengi ya
uhamisho na Klabu ya Barcelona
ambayo imekuwa ikimwania.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ureno, ambaye alifunga dhidi ya
Newcastle United Jumamosi, ana
mkataba na klabu hiyo hadi mwaka
2025.

Lakini kwa mujibu wa BBC Sport,
Man City wapo tayari kumuachia
mchezaji huyo mwishoni mwa
msimu huu kwa bei inayofaa.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, City
wamemwambia Silva kwamba wa-
takubali dau lolote linalokuja am-

balo litafikia mahitaji yao ya pauni
milioni 57.5.

Barcelona wanafahamu vema
maendeleo ya hivi punde na wa-
nasemekana kufanya kila wawezalo
katika miezi ijayo ili kuhakikisha
sheria za kifedha zinawaruhusu
kumsajili.

Hata hivyo, maslahi binafsi ya
Silva yanaweza kuwa kikwazo kwa
wababe hao wa Hispania.

Ripoti zinaonyesha City hapo
awali ilikataa mpango wa Barcelona
wa kutoa pauni milioni 62 ili kum-
sajili katika dirisha la Januari.
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LONDON, England

IKEL Arteta alisifu

bao la ushindi la

Reiss Nelson katika

dakika ya 97 dhidi ya
Bournemouth kama “wakati wa
sauti kubwa na wenye hisia kali
zaidi” kwenye Uwanja wa Emir-
ates katika wakati wake kama
kocha jambo ambalo linapaswa
kuwapa Arsenal imani zaidi ya
kuweza kushinda taji la Ligi Kuu
England.

Arsenal walikuwa nyuma kwa
mabao 2-0 kutokana na Philip
Billing kufunga bao la pili baada
ya Marcos Senesi kufunga la
kwanza.

Hata hivyo, Thomas Partey ali-
punguza kwa nusu dakika ya 62
kabla ya Ben White kusawazisha
dakika nane baadaye.

Katika fainali ya kishindo am-
bayo ilishuhudia Arsenal wakip-
iga mashuti 31, msimu wa juu
katika Ligi Kuu, Nelson alipiga
shuti kali kutoka ukingoni mwa
18 na kupata ushindi mnono na
kuamsha shangwe za furaha.

Benchi la ufundi la Arsenal lili-
furika uwanjani huku mashabiki
wakikaa kwa muda mrefu baada
ya filimbi ya mwisho kuishang-

ilia timu yao wakati huu wakien-
delea kuwaongoza Manchester
City kwa pointi tano kileleni
mwa msimamo wa ligi hiyo.

“Labda ni wakati mkali na wa
kimhemko zaidi ambao tumei-
shi pamoja,” alisema Arteta, am-
baye aliteuliwa kuwa kocha wa
Arsenal Desemba 2019.

“Safari ambayo tumekuwa
pamoja na jinsi mashabiki na
wachezaji wanavyosonga pamo-
ja. Kuongeza wakati huo, ni
maalum sana.”

Tangu kufungwa na Man City
Februari 15, mwaka huu, Arsenal
imeifunga Aston Villa, Leicester
City, Everton na Bournemouth.

Walimpoteza Leandro Tros-
sard kutokana na jeraha la kip-
indi cha kwanza Jumamosi, la-
kini Nelson alifunga bao lake la
kwanza la ligi tangu Oktoba na
kuendeleza mwendo wao wa
ushindi.

“Kushinda mechi nne kwenye
Ligi Kuu ni ngumu sana na tume-
fanya tatu kwa wiki, ambayo ni
ngumu zaidi,” alisema Arteta.

“Tumefanya kwa njia mbalim-
bali na hiyo inapaswa kuzalisha
imani zaidi. Leo (juzi) mambo
mengi yameenda kinyume na
timu.”

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe amempita Edin-
son Cavani na kuwa mfungaji bora wa
muda wote wa Paris Saint-Germain
baada ya kufunga dhidi ya Nantes, Ju-
mamosi.

Mshambuliaji wa Uruguay, Cavani,
aliifungia klabu hiyo mabao 200, aki-
ipita rekodi ya Zlatan Ibrahimovic,
lakini Mbappe sasa yuko mbele yake.

Bao lake la kuvunja rekodi lilikuja
dakika za lala salama wakati PSG
ikishinda mabao 4-2 dhidi ya Nantes
kwenye Ligue 1 Jumamosi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 24, alijiunga na timu hiyo kutoka
Monaco kwa mkataba wa mkopo wa
awali mwaka 2017 kabla ya kusajiliwa
kwa mkataba wa kudumu wa euro
milioni 180 na ndiye anabakia kuwa
mchezaji wa pili ghali zaidi wakati
wote.

Alifunga mabao 21 katika msimu
wake wa kwanza, lakini akafikia ki-
wango tofauti kabisa msimu wa 2018-
19, akifunga 33 kwenye Ligue 1 pekee.

Mbappe ameendelea na hali kama

Mbappe aweka rekodi mpya PSG

hiyo tangu wakati huo, huku bao lake
la 201 akifunga baada ya mechi 247
pekee - Cavani alifunga mabao 200
katika mechi 301.

Aliwasili PSG wakati wa dirisha
moja la uhamisho na Neymar, huku
usajili wa Lionel Messi wa mwaka 2021
ukileta jina lingine kubwa.

Bado Mbappe amekuwa mchezaji
thabiti zaidi kati ya hao watatu, akii-
fanya PSG kupata mafanikio mara kwa
mara kutokana na kukosekana kwa
Neymar aliyekuwa majeruhi mara
kwa mara kabla ya kuwasili kwa Messi.

Inaonekana bila shaka kwamba
Mbappe atadumu kwa muda wa kuto-
sha kuchukua rekodi ya muda wote ya
mabao ya Ligue 1.

Mshambuliaji wa zamani wa Mo-
naco, Reims, Tours na Toulon, Delio
Onnis, anashikilia rekodi hiyo akiwa
na mabao 299.

Ili kumzidi, Mbappe huenda akahi-
taji kukaa miaka kadhaa kwenye Ligue
1, na hilo linaonekana kutowezekana
kutokana na uhusiano wa karibu kue-
ndelea na mastaa kama hao huku Real
Madrid ikionyesha nia.
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870,280

TIMU TATU ZA WANAWAKE
ZATINGA NUSU BETIKA $4C

Na Mwandishi Wetu

AKATI keshokutwa, Ju-

matano itakuwa ni kilele

cha maadhimisho ya Siku

ya Wanawake Duniani,
Kampuni ya Kubashiri Matokeo ya Be-
tika Tanzania, imezindua ligi maalumu
kwa wanawake kwa ajili ya kuadhimi-
sha siku hiyo huku timu tatu zikitinga
nusu fainali.

Timu hizo ni Espanyol Queens, Kopa
G Queens na Coco Beach Queens am-
bazo zimetinga nusu fainali ya mash-
indano ya Betika Sodo 4 Climate (S4C),
yanayoendelea kwenye fukwe za Coco
jijini Dar es Salaam.

Mechi ya Wanahabari Queens dhidi
ya Spark Queens Jumamosi ijayo, ita-
amua timu ya nne itakayotinga nusu
fainali hiyo itakayoanza kupigwa Ma-
chi 18, mwaka huu.

Ofisa Habari

wa Kampuni ya

Kubashiri Matokeo ya Betika Tanzania,
Juvelinaus Rugambwa, alisema wam-
eratibu mashindano hayo ambayo ni
mahususi kwa gajili ya kuhamasisha

utunzaji wa mazingira.

Alisema Jumamosi ilikuwa ni siku ya
programu maalumu ya kuelekea kilele
cha Siku ya Wanawake Duniani ita-
kayoadimishwa Machi 8, mwaka huu.

“Katika Sodo 4 Climate, Betika tu-
meweka pia Ligi ya Wanawake kwa
lengo la kuwawezesha na kuendeleza
vipaji vya soka kwa waliopo mtaani
ambao hawajapata fursa hiyo kwing-
ineko.

“Pia Sodo 4 Climate mbali na ku-
hamasisha utunzaji wa mazingira,
inatoa elimu kwa wanawake kutumia
fursa katika jamii kwa kufanya mambo
yatakayowaingizia kipato binafsi bila
kuwa tegemezi,” alisema.

Kwa wanaume, timu zilizofuzu nusu
fainali ya Sodo 4 Climate ni RC FC am-
bayo iliichapa mabao 3-1 Bodaboda
Msasani, timu hiyo sasa itaungana na
Coco Beach FC na Espanyol huku timu
itakayoshinda Jumamosi ijayo Kkati
ya Wanahabari FC au IPP Media FC,
itaungana nazo kwenye nusu fainali
Machi 18.

“Vilevile S4C ni amshaamsha za pro-

mosheni yetu ya Betika Mtoko wa Kib-
ingwa inayoendelea kote nchini kwa
mashabiki 100 kushinda nafasi ya kui-
shuhudia dabi ya watani wa jadi, Simba
na Yanga Aprili 16, mwaka huu katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam kwa gharama za Betika.

“Ligi ya Betika S4C itafikia tamati
wiki moja kabla ya mechi hiyo ya
watani, ambayo washindi wetu wa
msimu wa tano wa Betika Mtoko wa
Kibingwa watakuja Dar es Salaam na
kuhudumiwa kwa hadhi ya nyota tano
kisha kuishuhudia dabi hiyo ya mzun-
guko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania
Bara,” alisema.

Alisema kwenye Betika Mtoko
wa Kibingwa ni rahisi kushinda,
unachotakiwa ni kucheza na Betika
kwa kuweka mkeka wa kuanzia Sh.
500 au zaidi kwenye beti tano.

“Hata kama mkeka utachanika, la-
kini unaingia moja kwa moja kwenye
promosheni ya Mtoko wa Kibingwa
ambayo inafanyika kwa msimu wa
tano sasa, msimu huu ikitoa mabingwa
100,” alisema.

SODO

WANAWAKE 12
NA MICHEZO

b CREEE

4 CLIMATE pHIDI YA MABADILIKO
YA TABIANCHI.

Vigren na mashartl budegsthes
Tafscthal chams kv Kzl

Kikosi cha Kopa G Queens, ambacho kimeungana na Espanyol Queens na Coco Beach Queens kuwa
timu zilizotangulia nusu fainali ya mashindano ya Betika Sodo 4 Climate (S4C), yanayoendelea katika
Ufukwe wa Coco jijini Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Simba yataja mbinu kuiua Vipers Lupaso

INATOKA UK 24

kujiweka katika nafasi nzuri katika
kundi lao.

“Wachezaji wote wameshiriki ma-
zoezi isipokuwa Kibu Denis ambaye
amekuwa na programu yake chini
ya uangalizi wa daktari kutokana na

kupata maumivu katika mchezo wa
mkondo wa kwanza uliopigwa Uganda.

Morali za wachezaji ipo juu, wana-
fanya jitthada kubwa mazoezini ili
kulishawishi benchi la ufundi kuwapa
nafasi katika mchezo wa Jumamne,”
alisema Ahmed.

Simba jana walizindua kampeni yao

ya kuujaza Uwanja wa Mkapa katika
mchezo huo, ambayo ilianza saa 4:30,
asubuhi ikiongozwa na Meneja wa
Idara ya Habari, Ahmed msafara uki-
anzia Magomeni Mikumi, kupitia Manz-
ese, Mwananyamala hadi Ufukwe wa
Coco, jijini Dar es Salaam, ambayo il-
ipewa jina la ‘Wenye Nchi Beach Party’.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01.07/03/23

NYUMBANI

MUDA MICHEZ0

Huddersfield vs Bristol City

1

SARE
X

314

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENINI
2

2.64

02.07/03/23

Walsall vs Bradford City

2.88

278

03.07/03/23

Cheltenham vs Lincoln

3.20

2.65

04.07/03/23

Plymouth vs Derby

3.25

242

05.08/03/23

Audax Italiano vs Universidad Catolica

3.01

2.33

06.08/03/23

Tacuary Asuncion vs Club General Caballero Jim

3.37

2.52

07.08/03/23

Shonan Bellmare vs Urawa Red Diamonds

3.05

2.55

08.08/03/23

Vissel Kobe vs Nagoya Grampus

3.15

3.00

09. 08/03/23

Sagan Tosu vs Consadole Sapporo

3.27

253

10. 08/03/23

Kyoto Sanga vs Gamba Osaka

3.20

2.84

11. 08/03/23

Kashiwa Reysol vs Kashima Antlers

3.32

2.30

12.08/03/23

Liptovsky Mikulas vs MFK Skalica

3.15

2.55

13.08/03/23

Ismaily SC vs Farco FC

271

MECHI ZA USHIN

3.16

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" - NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

JUMATATU - 06/03/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Esteghlal Tehran vs Gol Gohar

1

X

2

El Daklyeh vs Ghazl EL Mahallah

Legetafo Legedadi vs Hawassa Kenema SC

Kenkre FC vs Tiddim Road Athlectic Club

Shirak Gyumri vs Ararat Yerevan

AL Riyadh vs AL Arabi (SA)

Al Qadisiyah vs AL Hazm

AL Akhdood vs Hajer Club

AEL Limassol vs Apollon Limassol

Voluntari vs Argesul Pitesti

Ethiopia Bunna SC vs Welayta Dicha FC

FK Mladost Gat vs Radnicki Nis

Kasimpasa vs Antalyaspor

Apoel Nicosia vs Nea Salamis

Sandecja vs OKS Odra Opole

Sparta Prague B vs Slavia Prague B

Baltika Kaliningrad vs Ska Energiya

Panathinaikos vs Panetolikos

Sassuolo vs Cremonese

FC Martigues vs Red Star

Waldhof Mannheim vs SV Elversberg

Aalborg vs Midtjylland

Diosgyori Vtk vs Gyirmot FC

AIK Football vs Varbergs Bois

Vasteras SK vs Ostersunds

Sepsi Osk vs CFR Cluj

Maccabi Haifa vs Hapoel Haifa

Jong PSV vs NAC Breda

De Graafschap vs Helmond Sport

Jong Ajax vs FC Oss

Jong AZ Alkmaar vs Willem Il Tilourg

Jong Utrecht vs Roda Kerkrade

ADO Den Haag vs Heracles Almelo

Pro Vercelli vs Vicenza

Genoa vs Cosenza

Bohemians FC vs Drogheda Utd

Torino vs Bologna

Caen vs Sochaux

Sligo Rovers vs St Patricks

UCD Dublin vs Derry City

Dundalk FC vs Shelbourne

Brentford vs Fulham

Defensores Belgrano vs Guillermo Brown

Shamrock Rovers vs Cork City

Villarreal B vs Alaves

Osasuna vs Celta Vigo

Godoy Cruz vs Racing Club

Arsenal Sarandi vs Belgrano Cordoba

Casa Pia Atletico vs Pacos Ferreira

Cusco FC vs Union Comercio

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Simba yataja
mbinu kuiua

Vipers Lupaso’..'

® ® ® Kocha asema

wachezaji wapo tayari,
Phiri atajwa huku
wakizindua kampeni
kabambe ya kuujaza
Uwanja wa Mkapa...

Na Saada Akida

AKATI miamba ya

Tanzania kwenye mi-

chuano ya Ligi ya Ma-

bingwa Afrika, Simba,
ikiendelea kuchanga hesabu zake
za kuibuka na pointi tatu katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam, itakapoikaribisha Vipers
ya Uganda kesho kwenye mechi ya
marudiano ya hatua ya makundi,
imetaja mbinu za kuweza kutimiza
lengo hilo.

Kocha Mkuu wa Simba Rob-
ertinho Oliveira, amesema tayari
ameandaa silaha zake vizuri huku
akiwapa baadhi ya wachezaji maju-
kumu maalum ya kuhakikisha wa-
napata pointi tatu katika mchezo
huo baada ya ule wa awali ugenini
kushinda 1-0.

Simba inahitaji kuvuna pointi
tatu katika mchezo huo wa nyum-
bani ili kuweka matumaini yao
sawa ya kutinga robo fainali ya mi-
chuano hiyo, wakati huu wakiwa
nafasi ya tatu na pointi zao tatu
nyuma ya vinara Raja Casablanca
ya Morocco yenye alama tisa na
Horoya ya Guinea ambayo imesha-
vuna pointi nne huku Vipers ikibu-
ruza mkia na pointi yake moja.

Wapinzani hao wa Simba wanat-
arajia kutua nchini leo, tayari kwa
ajili ya mchezo huo utakaopigwa
kesho, Jumanne katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam
majira ya saa 1:00 usiku.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Msaidizi wa Simba, Juma
Mgunda, alisema kikubwa wana-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

. 4
N
chohitaji ni safu yao ya ulinzi kui-
marika na kujitahidi kutoruhusu
washambuliaji wa Vipers kupata
nafasi ya kutikisa nyavu.

Alisema jambo lingine ni safu ya
ushambuliaji kuhakikisha wana-
tumia vema kila nafasi wanazoten-
geneza katika mchezo huo lengo
lao likiwa ni kutafuta ushindi na
idadi nono ya mabao.

Kuhusu mshambuliaji Moses
Phiri ambaye alikuwa na kiwango
kizuri katika michuano hiyo kabla
ya kuumia, Mgunda aliwatoa hofu
mashabiki akisema suala la kuan-
za katika mchezo huo lipo chini
ya benchi la ufundi kwa kuwa
wachezaji wote wana ari na mechi
hiyo.

“Suala la kuanza au kutoanza
kwa mshambuliaji, Mosses Phiri
hilo ni siri ya benchi la ufundi, kila
mchezaji Simba yuko tayari kuitu-
mikia timu, tayari wachezaji wana-
jua majukumu yao na kazi kubwa
ni kuhakikisha tunapata ushindi,”
alisema kocha huyo Msaidizi wa
Simba.

Wakati huo huo Meneja wa Idara
ya Habari na Mawasiliano Simba,
Ahmed Ally, alisema kikosi cha
Simba kinaendelea na mazoezi ya
kujiandaa na mchezo wao wa Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi ya Vipers
utakaopigwa kesho.

Alisema kikosi kimeingia kam-
bini baada ya mazoezi ya juzi jioni
ya kujiandaa na mchezo huo na
kwamba hawahitaji chochote zaidi
ya ushindi na kupata pointi tatu ili

INAENDELEA UK 23

Moses Phiri

Yanga yaiandalia
Bamako dozi nene

Na Adam Fungamwango

HUKU kikosi cha Real Bamako ku-
toka Mali kikiwasili nchini alfajiri ya
kuamkia jana, Klabu ya Yanga imesema
imeandaa dozi kubwa zaidi kwa timu
hiyo kuliko hata ile iliyotoa kwa TP
Mazembe ambayo walishinda mabao
3-1 katika Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Februari 19, mwaka huu.

Mkurugenzi wa Mashindano wa
Klabu hiyo, Saad Kawemba, amesema
maandalizi yote ya mechi ya Kombe la
Shirikisho la Soka Afrika yamekamilika
na sasa wanachosubiri Jumatano am-
bapo mechi hiyo itachezwa Uwanja wa
Benjamin Mkapa, saa 1:00 usiku, ikiwa
ni ya raundi ya nne ya Kundi D.

“Maandalizi yote ya mchezo huo
yameshakamilika, mchezo ni Jumatano,
wageni wetu wamewasili alfajiri ya leo
(jana). Usiku wa Machi 8 kwa Mpaka,
tunahitaji kuubadilisha kuwa wa furaha
si kwa wanachama na mashabiki wa
Yanga tu, bali kwa Watanzania wote.
Tunataka tufanye zaidi ya vile tu-
livyofanya kwenye mechi dhidi ya TP
Mazembe, tunachoomba ni watu kuji-
tokeza kwa wingi,” alisema Kawemba.

Yanga, iko nafasi ya pili kwenye
msimamo wa kundi hilo kwa pointi
nne, na iwapo itashinda itafikisha
pointi saba sawa na vinara US Monastir
ya Tunisia ambao siku hiyo watakuwa
Kidemokrasi ya Congo kuivaa TP
Mazembe inayoshika nafasi ya tatu
kwa pointi zake tatu.

Baada ya kuwasili kwenye Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa Julius
Nyerere, Dar es Salaam, viongozi na
wachezaji wa timu hiyo wamesema
wameamua kuwasili nchini mapema
kwa ajili ya kuzoea hali ya hewa,
pamoja na kupata muda zaidi wa
maandalizi. Akizungumza kwa niaba
ya wenzake, mchezaji Bourama To-
gola, alisema wamejiandaa kikamilifu,
ingawa hawezi kusema moja kwa moja
kama watashinda mechi hiyo.

“Tumejiandaa sana kwenye mechi
hii, siwezi kusema tutashinda, tutatoa
sare au tutafungwa, huu ni mpira,
lakini kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu
tutashinda.

“Tumekuja mapema kwa sababu ya
kuzoea hali ya hewa ya Tanzania, lakini
pia kupata muda wa maandalizi ya
mechi yenyewe kwa sababu umuhimu
wa pointi tatu utatuongezea matumaini
ya kusonga mbele kutinga hatua ya
robo fainali ya michuano hii,” alisema
mchezaji huyo ambaye angalau ana
uwezo kidogo wa kuongea lugha ya
Kingereza.

Jumapili iliyopita, Yanga ilifanikiwa
kuidhibiti Real Bamako na kutoka sare
bao 1-1, kwenye Uwanja wa 26 Mars

nchini Mali.
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