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HABARI kItAIfA

Mkurugenzi 
Mwende-
shaji wa 
Shirika la 
Taifa la 
Maendeleo 
(NDC), Prof.  
Damian 
Gabagambi, 
akizun-
gumza na 
waandishi 
wa habari 
jijini Dar 
es Salaam 
jana, 
kuhusu ma-
fanikio ya 
Serikali ya 
Awamu ya 
Tano kupi-
tia Shirika 
la Taifa la 
Maendeleo. 
PICHA: 
MIRAJI 
MSALA 

JPM aonyesha fursa za ajira 
Na Mwandishi Maalum 

RAIS John Magufuli ametoa 
wito kwa Watanzania wengi zaidi 
kujitokeza kufuga wanyamapori 
kupitia bustani za wanyama (zoo), 
ili kuongeza idadi ya wanyama 
hao na hivyo kupanua fursa za 
utalii na ajira.

Kiongozi huyo mkuu wa nchi 
amewapongeza baadhi ya Wa-
tanzania walioanzisha ‘zoo’ hizo 
akiwamo Luteni Jenerali mstaafu 
Samwel Ndomba (Lugari Mini 
Zoo – Mbinga), Dar es Salaam Zoo, 
Bahari Zoo na wengine ambao 
wamefuga wanyamapori katika 
bustani na mashamba yao.

Rais Magufuli alitoa rai hiyo 
jana alipokuwa anazungumza na 
maofisa na askari wanyamapori 
wa Shirika la Hifadhi za Taifa 
(Tanapa) walioko katika Hifadhi 
ya Taifa ya Kisiwa cha Rubondo.

Alifafanua kuwa ufugaji wa 

wanyamapori unaruhusiwa 
kwa mujibu wa Sheria ya Wany-
amapori Na. 5 ya Mwaka 2009 
na Watanzania wanayo haki ya 
kuwapata wanyamapori hao kwa 
mujibu wa sheria na taratibu, ku-
wafuga    mahali popote panapo-
faa na patakapowezesha watalii 
wa ndani na nje ya nchi kutem-
belea.

“Kuna nchi nyingi ambazo 
wenzetu wananufaika sana kwa 
ufugaji huu wa wanyamapori iki-
wamo Afrika Kusini, wanapata 
watalii wengi, watu wao wana-
pata ajira na wanaowekeza kwe-
nye ufugaji huu, wanapata fedha, 
sioni        sababu kwanini sisi Wa-
tanzania tusifuge wanyamapori 
wakati sheria zinaruhusu kufanya 
hivyo. 

“Changamkieni fursa hii ndugu 
zangu, wataalamu wa wany-
amapori wafundisheni wananchi 
kufuga wanyamapori na waha-

masisheni kufanya hivyo, viongo-
zi wastaafu jitokezeni kuonyesha 
mfano kama alivyofanya Luteni 
Jenenali mstaafu Ndomba kule 
Mbinga, maeneo ya kufuga yapo 
mengi,” alisisitiza.

Rais Magufuli aliongeza kuwa 
serikali imedhamiria kupanua na 
kuboresha maeneo ya vivutio vya 
utalii, akieleza kuwa katika kip-
indi cha miaka minne ya uongozi 
wake, hifadhi za taifa zimeonge-
zwa kutoka 16 hadi 22 na nyingine 
ziko mbioni kuanzishwa, kuto-
kana na kutambua kuwa utalii ni 
sekta inayochangia vizuri katika 
pato la Taifa na inatoa ajira kwa 
Watanzania wengi.

Kwa sasa Tanzania ina zoo 23, 
mashamba ya wanyama 20 na 
ranchi sita.

Wizara ya Maliasili na Utalii ina-
bainisha kwamba sekta ya utalii 
inachangia asilimia 17.5 ya Pato la 
Taifa, pia ikiipatia nchi asilimia 25 

ya fedha zote za kigeni na kutoa 
ajira za moja kwa moja 600,000 
na nyinginezo zaidi ya milioni 
mbili.

Sekta ya Utalii na Uhifadhi ina-
jumuisha hifadhi za taifa 22 zilizo 
chini ya Tanapa iliyoanzishwa 
kisheria mwaka 1959.

Maeneo yake mengine ni Mam-
laka ya Hifadhi ya Ngorongoro, 
yenye ukubwa wa kilomita za 
mraba 8,292, mapori ya akiba 
28, yenye kilomita za mraba 
114,782.47 na mapori tengefu 42, 
yenye ukubwa wa kilomita za 
mraba 58,565.02.

Tanzania pia ina hifadhi zenye 
hadhi ya kimataifa zilizowekwa 
kwenye orodha ya Urithi wa Du-
nia, ambazo ni: Pori la Akiba Se-
lous; Hifadhi ya Taifa Serengeti; 
Hifadhi ya Taifa Kilimanjaro (Ki-
napa); Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro na Hifadhi ya Taifa ya 
Ziwa Manyara.

KATIKA toleo letu la 
Jumamosi Desemba 
21, mwaka jana, tuli-
chapisha habari yenye 
kichwa cha habari 
‘Wacharuka viongozi 
wa mtaa kuuza eneo 
la wazi’, iliyoeleza 
kuhusu baadhi ya 
wananchi wa Mtaa 
Ali Hassan Mwinyi, 
Mikocheni A, jijini Dar 
es Salaam kufanya 
maandamano dhidi 
ya viongozi wao wa 
mtaa.

Wananchi hao 
waliandamana kwen-
da kwenye ofisi za 
uongozi wa serikali ya 
mtaa wao wakilala-
mikia kile walichodai 
uongozi wa serikali 
za mitaa katika eneo 
hilo, umeuza eneo la 
wazi kwa mwekezaji. 

Eneo lililolalamikiwa 
na wananchi hao 
ni kiwanja Na. 628 
walichodai ni eneo 
la wazi. Hata hivyo, 
udadisi wa Nipashe 
umebaini kiwanja 
hicho kilikuwa na 
mgogoro wa muda 
mrefu, lakini ulimali-
zwa na Mahakama 
Kuu (Divisheni ya 
Ardhi) kupitia hukumu 
yake ya Februari 24, 
2014, ikimtambua 
Vicent Bruno Minja 
kuwa anakimiliki 
kihalali.

Udadisi wa Nipashe 
ulibaini kuwa hukumu 
hiyo iliyosomwa na 
Jaji Mgetta, ilitolewa 
baada ya miaka minne 
ya uwapo wa kesi 
hiyo mahakamani 
dhidi ya umiliki wa 
kiwanja hicho.

Nipashe pia im-
ebaini kuwa mwaka 
2018, Damas Ass-
esy na Flora Assesy, 
walifungua jalada 
Mahakama ya Rufani 
Tanzania kuzuia kwa 
muda utekelezaji wa 
hukumu ya Mahakama 
Kuu (Ardhi) kuhusu 
uendelezaji wa kiwan-
ja hicho, lakini maom-
bi yao yalikataliwa 
na mahakama hiyo ya 
juu zaidi nchini Aprili 
11, mwaka jana.

Kutokana na hali 
hiyo, Nipashe tu-
namwomba radhi 
mmiliki wa kiwanja 
hicho, Vicent Minja na 
wasomaji wetu kwa 
usumbufu uliojitokeza.

MHARIRI

Kunradhi 
Vicent 
Minja 

Na Moshi Lusonzo

MWANDISHI wa habari za 
uchunguzi, Erick Kabendera, ame-
andika barua kutoka mahabusu, 
akiwashukuru Watanzania kwa 
kumsaidia kukamilisha taratibu za 
mazishi ya mama yake.

Mama wa mwandishi huyo, 
Verdiana Mujwahuzi, alifariki du-
nia Desemba 31, mwaka jana, ka-
tika Hospitali ya Amana jijini Dar 
es Salaam.

Mwili wa Verdiana uliagwa jana 
katika Kanisa Katoliki la Mtakatifu 
Xavier, Parokia ya Chang’ombe 
wilayani Temeke jana, waom-
bolezaji wakiongozwa na Kiongozi 
Mkuu wa Chama cha ACT-Wazal-
endo, Zitto Kabwe.

Mbali na Zitto, kulikuwa na 

viongozi mbalimbali vya vyama 
vya upinzani, wanadiplomasia na 
wananchi.  

Kabendera ambaye yuko ru-
mande akikabiliwa na mashtaka 
matatu likiwamo uhujumu uchu-
mi, juzi aliiomba Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar es 
Salaam, impe ruhusa ya kwenda 
kuaga mwili wa mama yake na 
kuuzika, lakini ilishindikana kuto-
kana na mahakama hiyo kutoku-
wa na mamlaka ya kusikiliza kesi 
inayomkabili.

Ujumbe wa mwandishi wa 
habari huyo uliosomwa wakati 
wa kuaga mwili wa mama yake na 
Zitto, ukiibua simanzi na vilio kwa 
ndugu, marafiki na waombolezaji.

Katika barua hiyo, Kabend-
era alielezea namna anavyohisi 
uchungu kukosa kumuaga mama 

yake.
Aliwashukuru Watanzania kwa 

kumfariji na kumsaidia kumsitiri 
mama yake huku akisema jambo 
hilo limempa faraja na kuiona 
Tanzania yenye upendo kama 
yeye anavyopenda iwe.

Zitto, akisoma barua hiyo, 
alisema: “Kuna mama mmoja 
tu, anafariki dunia mara moja, 
msiba mara moja, msiba wa kuon-
dokewa na mama ni mkubwa 
sana. Hasa anapokuwa anaon-
doka na umeshindwa kumuaga 
kama ilivyotokea kwangu.

“Hata hivyo, nimefarijika kwa 
Watanzania wote walioguswa na 
msiba huu, bila kujali itikadi zao 
za kisiasa na kidini na kunisaidia 
kumsitiri mama yangu.

“Upendo huu umeonyesha nchi 
ambayo nimeipenda na naipenda 

kutoka moyoni. Shukrani za dhati 
ziwafikie watu wote kwa upendo 
na ushiriki wao wa kufanikisha 
msiba wa mama yangu,” alisema.”

Ujumbe huo uliowasilishwa 
kupitia wakili wake, Jebra Kam-
bole kwa Zitto, kabla ya kusomwa, 
ilielezwa kuwa Kabendera alitu-
mia muda mrefu kuandika waraka 
huo wenye kurasa 20. 

Katika hatua nyingine, wanaha-
rakati wa haki za binadamu, wal-
itoa salamu za rambirambi huku 
wakisema wataendelea kumsaidia 
Kabendera kisheria na kisaikolo-
jia. 

Wanaharakati hao walisema 
wako pamoja na Kabendera ka-
tika magumu anayoyapitia yaki-
wamo kuondokewa       na mama 
yake kipenzi pamoja na kesi inay-
omkabili.       

kabendera atuma ujumbe mzito kutoka mahabusu 
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Chadema yakosoa bil. 600/- ujenzi daraja refu Mwanza
Na Mwandishi Wetu,     
ILEMELA

CHAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema), 
kimeukosoa uamuzi wa seri-
kali wa kujenga daraja la 
Kigongo-Busisi lenye urefu 
wa Km 3.2 litakalogharimu 
Sh. bilioni 699.2, kikidai fedha 
hizo zilipaswa kuelekezwa 
kwenye miradi inayowagusa 
wananchi moja kwa moja.

Kauli hiyo ilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Chadema Kanda ya 
Victoria, Ezekia Wenje, alipo-
zungumza na waandishi wa 
habari katika ofisi ya kanda 
hiyo wilayani Ilemela, akidai 
ujenzi wa daraja hilo si kip-
aumbele cha wananchi wa 
kanda hiyo. 

Alidai hitaji la wananchi 

wa Kanda ya Ziwa ni majisafi, 
huduma za afya, madarasa, 
nyumba za walimu na chuo 
kikuu cha serikali.

“Leo tunajengewa daraja na 
zaidi ya Sh. bilioni 600 zina-
tumika Busisi - Kigongo, sasa 
tuulizane watu wa kanda, hivi 
kipaumbele cha wananchi wa 
Kanda ya Ziwa ni daraja la Bu-
sisi? Hivi ndiyo vipaumbele?” 
Wenje alihoji.

Mbunge huyo wa zamani 
wa Nyamagana, alidai upati-
kanaji wa maji kwa taifa bado 
unatia shaka, akishuhudia 
kundi la kinamama wanao-
fua nguo kandokando ya 
barabara wakitumia maji ya 
mvua inayoendelea kunye-
sha nchini. “Leo ( jana) nime-
toka Mkoa wa Mara asubuhi, 
mvua imenyesha, ukifika se-

hemu inaitwa Buturi, Bunda 
mpaka maeneo ya Magu, 
mvua imenyesha sana, kuna 
chemchemu wanawake wa-
nafua nguo kandokando ya 
barabara kwenye zile chem-
chemu. “Maana yake ni kwam-
ba, maeneo wanayopata maji 
kipindi cha kiangazi ni mbali 
sana na ndiyo maana mvua 
inaponyesha, mtu anaenda 
kufua nguo zake pale, maana 
yake ni kwamba upatikanaji 
wa majisafi na salama katika 
taifa letu bado una mashaka 
makubwa.

“Hivi kweli Baraza la Mawa-
ziri linakaa na kumshauri 
Rais kwamba kipaumbele cha 
wananchi wa Kanda ya Ziwa 
ni daraja? Wangetumia hiyo 
‘sixth hundred billion’ (bilioni 
600), yaani inakimbilia tril-

ioni, hiyo fedha tungepewa 
hapa Kanda ya Ziwa, hatuna 
hata chuo kikuu kimoja cha 
serikali.

“Tungepewa hiyo fedha, 
tukakamilisha madarasa, 
tukakamilisha nyumba za 
walimu, ili watoto wetu na 
walimu wapate nyumba, tu-
kaimarisha hali ya sekta ya 
afya, tungepewa fedha hiyo 
Kanda ya Ziwa tukaambiwa 
hakikisheni mnamaliza masu-
ala ya majisafi na salama, hivi 
tungefanya kwa kiasi gani? 
Wenje alihoji.

Kiongozi huyo wa chma 
hicho kikuu cha upinzani 
nchini, alidai anaiona serikali 
inaamini katika kile alichoki-
ita maendeleo ya vitu badala 
ya kuamini katika maendeleo 
ya watu.

Raia Uingereza akiri 
uhujumu, ahukumiwa

Na Hellen Mwango

RAIA wa Uingereza, Jean 
Banton (22), amehukumiwa 
kulipa faini ya Sh. milioni 10 
au kwenda jela miaka mitatu 
baada ya kumtia hatiani kwa 
mashtaka mawili, likiwamo 
la kusafirisha madini aina ya 
dhahabu yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. milioni 29 bila 
kuwa na leseni.

Mbali na adhabu hiyo, Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu jijini Dar es Salaam, 

imeamuru madini hayo 
yataifishwe ili kuwa mali ya 
serikali.

Hukumu hiyo ilisomwa 
jana na Hakimu Mkazi 
Mkuu, Thomas Simba.

Alisema hukumu hiyo im-
ezingatia mshtakiwa amekiri 
tuhuma zake mwenyewe na 
mahakama yake imezingatia 
kwamba mshtakiwa huyo ni 
mkosaji wa mara ya kwanza 
na hakuisumbua.

“Kwa sababu mshtakiwa 
amekiri makosa yake mwe-

nyewe, mahakama yangu 
imezingatia asili ya kesi hii, 
mshtakiwa utalipa faini ya 
Sh. milioni tano kwa kila 
kosa na ukishindwa utatu-
mikia kifungo cha miaka mi-
tatu jela,” alisema.

Awali, Wakili wa Serikali 
Mwandamizi, Wankyo Si-
mon alidai hawana kumbu-
kumbu ya makosa ya nyuma 
ya mshtakiwa na kuomba 
mahakama impe adhabu 
kali iwe fundisho kwake na 
kwa wengine ambao wana 

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

BAADHI ya wananchi katika mji wa 
Tunduru mkoani Ruvuma, wamelia 
kupanda ghafla kwa bei ya nyama ya 
ng’ombe tangu kipindi cha sikukuu za 
mwisho wa mwaka. 

Kutokana na kupanda huko kwa bei 
ya nyama, wananchi hao wameiomba 
serikali kuingilia kati ili kuwafanya 
wananchi kupata unafuu wa bei na 
kumudu kuipata bila matatizo. 

Walisema wafanyabiashara wa-
naomiliki maduka ya kuuzia nyama, 
wamekuwa  wakiwaza kitoweo hicho 
kwa Sh. 8,000 kwa kilo, bei ambayo 
ni kubwa kulinganisha na maeneo ya 
jirani, ikiwamo makao makuu ya mkoa, 
Songea, ambako inauzwa kati ya Sh. 
5,000 na Sh. 6,000.

Mwajuma Hamisi na Japhet Mnyaga-
la, ni miongoni mwa wananchi waliotoa 
kilio hicho mbele ya mwandishi wa 
habari hii na kwamba awali bei hiyo il-
ionekana ya kawaida, lakini hata baada 
ya miundombinu ya barabara kufun-
guka, bado inaendelea kuwa juu.  

“Wakati barabara ikiwa ya vumbi, 
tuliona hali hiyo kuwa ni ya kawaida, 
lakini hivi sasa barabara ya lami 
imekwishajengwa na kuwapunguzia 
usumbufu wa kuingiza mifugo kutoka 
maeneo mbalimbali ya nchi. Pamoja na 
ubora wa barabara bei bado iko juu,” 
alisema Mnyagala na kuongeza kuwa 
hali hiyo inawafanya wananchi wa-
sione manufaa ya maendeleo hayo.

Baadhi ya wafanyabiashara wanao-
miliki maduka ya nyama, Salama Ano-
sisye na Caeser Nyamka, walisema hali 
hiyo inasababishwa serikali kuwazuia 
kuingiza ng’ombe wa kuchinja kutoka 
nje ya wilaya hiyo.

Walisema kutokana na wafanyabi-
ashara hiyo kuongezeka huku wakiwa 
wanashindana na wafanyabiashara  
wa maduka ya nyama kutoka Wilaya 
za Masasi, Nanyumbu, Nachingwea 
na Newala kutegemea ng’ombe wa-
naouzwa katika mnada mmoja ulioko 
Kata ya Muhuwesi, Tunduru, ng’ombe 
hununuliwa kwa bei kubwa ambayo 
huwafanya washindwe kuuza nyama 
kwa Sh. 8,000.

Walisema Wilaya ya Tunduru ina 
wafugaji wachache ambao wame-
sambaa katika tarafa za Matemanga, 
Lukumbule, Nalasi, Namasakata, lakini 
wamekuwa wakishindwa kupeleka 
mifugo yao  katika mnada mmoja am-
bao uko Nakapanya.

Kwa mujibu wa wafanyabiashara 
hao, kikwazo kingine ni kuwapo kwa 
zuio la wafanyabiashara kununua 
ng’ombe nje ya eneo la mnada hali am-
bayo pia imekuwa ikiwapa mazingira 
magumu ya kuwahudumia wananchi 
kupata kitoweo chenye unafuu wa bei.

Mkuu wa Wilaya ya Tunduru, Julius 
Mtatiro, alikiri kuwapo kwa changa-
moto hiyo na kwamba tayari ameanza 
kuifanyia kazi kwa kuwaita wafanya-
biashara kuzungumza nao kwa lengo la 
kutafuta suluhu ya kudumu. 

Walia bei 
kubwa
nyama ya 
ng’ombe

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni (wa tatu kulia), akitoa maelekezo kwa Mkurugenzi wa Idara 
ya Uzalishaji Vitambulisho, Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), Alphonce Malibiche, wakati wa ziara ya Naibu Wa-
ziri  kutembelea kituo cha kanzidata kilichopo Kibaha mkoani Pwani. Wa tatu kushoto ni Mkurugenzi Mkuu wa NIDA, Dk. Anold 
Kihaule. PICHA: MAMBO YA NDANI

mpango wa kufanya makosa 
hayo.

Alidai mshtakiwa huyo aliin-
gia nchini kwa lengo la kufanya 
utalii na siyo biashara ya madini 
na kwamba hana kibali cha kum-
ruhusu kusafirisha madini hivyo, 
kitendo alichofanya kinalenga 
kudidimiza uchumi wa nchi.

Pia, aliomba mahakama 
kutaifisha madini hayo na kuwa 
mali ya serikali.

Wakili wa Utetezi, Hamza
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Lori lingine la mafuta lalipuka
Na Nebart Msokwa, MBEYA

LORI la mafuta, mali ya Kam-
puni ya World Oil ya jijini Dar es 
Salaam, lililokuwa linasafirisha 
mafuta ya petroli kutoka Dar 
es Salaam kwenda Zambia, lim-
eteketea kwa moto na kujeruhi 
watu wawili.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mbeya, Ulrich Matei, alidai jana 
kuwa ajali hiyo ilitokea juzi saa 
10:30 jioni katika eneo la Meta-
Igurusi wilayani Mbarali katika 
Barabara Kuu ya Tanzania na 
Zambia (Tanzam).

Alilitaja gari lililoteketea kuwa 
ni aina ya Scania Tanker lenye 
namba za usajili T 956 DRT na 
tela namba T 886 DRV ambalo 
lilikuwa linaendeshwa na Issa 

Yusuph (35), mkazi wa Jiji la Dar 
es Salaam.

Kamanda Matei aliwataja wal-
iojeruhiwa kwenye ajali hiyo 
kuwa ni Julius Daud (30) na 
Stanford Mwakyusa (45), wote 
wakazi wa Kata ya Igurusi wilay-
ani Mbarali ambao walienda 
kwa ajili ya kusaidia kuhamisha 
mafuta kutoka kwenye gari hilo 
baada ya kuharibika. 

Alidai kuwa awali gari hilo 
liliharibika katika eneo hilo Janu-
ari Mosi, mwaka huu na baada 
ya matengenezo kushindikana, 
waliamua kuhamishia mafuta 
kwenye gari lingine lenye namba 
za usajili T 844 AWJ.

“Waliojeruhiwa ndiyo wal-
iokuwa wanafanya kazi ya ku-
hamisha mafuta kwenye gari 

hiyo kwa kutumia mashine ya 
kusukuma maji (water pump). 
Sasa, wakati wanaendelea na 
kazi ulitokea mlipuko kwenye 
hiyo mashine na kusababisha 
moto mkubwa ambao uliteket-
eza gari hilo na kuwajeruhi,” al-
idai.

Kamanda Matei alidai kuwa 
mbali na gari hiyo kuteketea, 
pia kulitokea uharibifu kwenye 
magari mawili ambayo mafuta 
yalikuwa yanahamishiwa pamo-
ja na gari la Jeshi la Zimamoto na 
Uokoaji Mkoa wa Mbeya lenye 
namba za usajiri SM 4633 am-
balo lilikuwa linatumika kuzima 
moto huo.

Kamanda Matei alisema maje-
ruhi wa ajali hiyo waliwahishwa 
katika Kituo cha Afya cha Kata 

ya Igurusi kwa ajili ya matibabu 
kutokana na majeraha waliyoya-
pata kwenye ajali hiyo.

Aliwataka wananchi wa Mkoa 
wa Mbeya kuepuka kusogea 
kwenye maeneo ambayo wanao-
na kuna hatari ya mafuta kuli-
puka kwa maelezo kuwa ajali za 
aina hiyo zinakuwa na madhara 
makubwa.

Mwaka jana, ajali ya moto il-
itokea katika eneo la Msamvu 
Itigi mkoani Morogoro wakati 
wananchi walipokuwa wana-
chota mafuta yaliyokuwa yan-
amwagika baada ya lori la mafu-
ta kuanguka. Zaidi ya watu 100 
walifariki dunia katika ajali hiyo 
na kuwa miongoni mwa matukio 
ya hatari zaidi kuwahi kutokea 
mwaka 2019.

Kesi vigogo Acacia yapigwa kalenda
Na Hellen Mwango

KESI inayomkabili aliyekuwa 
Rais wa Migodi ya Pangea, North 
Mara, Exploration na Bulyan-
hulu, Deogratius Mwanyika na 
wenzake, imepigwa kalenda 
mpaka Januari 17, mwaka huu, 
itakapotajwa tena baada ya 
Upande wa Jamhuri kudai 
upelelezi wake bado haujaka-
milika.

Mwanyika na wenzake wa-
nakabiliwa na mashtaka 39, yak-
iwamo ya kutakatisha fedha na 
kukwepa kodi ya zaidi ya Dola 
za Marekani milioni 112.

Jana, kesi hiyo ilipangwa kwa 
ajili ya kutajwa mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi Mfawidhi, 
Godfrey Isaya, wa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu jijini Dar 
es Salaam.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Simon Wankyo, alidai kuwa 
kesi hiyo imepangwa kwa ajili ya 
kutajwa na kwamba upelelezi 
wake bado haujakamilika.

Hakimu Isaya alisema kwa 
kuwa kesi hiyo upelelezi wake 
bado haujakamilika, washtaki-
wa wapelekwe mahabusu mpa-
ka Januari 17, mwaka huu itaka-
potajwa tena.

Mbali na Mwanyika, washtaki-

wa wengine ni Meneja Uhusiano 
wa Mgodi wa Bulyanhulu Alex 
Lugendo, Mkurugenzi Mtend-
aji wa Pongea, North Mara na 
Bulyanhuku, Assa Mwaipopo, 
Kampuni ya Mgodi ya Pangea, 
North Mara, Exploration na 
Bulyanhulu.

Washtakiwa hao walifikishwa 
mahakamani hapo kwa mara ya 
kwanza  Oktoba 17, 2018.

Katika kesi ya msingi, 
washtakiwa wanakabiliwa na 
mashtaka matatu ya kula njama, 
mashtaka saba ya kughushi, 
mashtaka 17 ya utakatishaji wa 
fedha, kuwasilisha nyaraka za 
uongo kwa Mamlaka ya Mapato 

Na Innocent Ng’oko, MBEYA

ALIYEWAHI kuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, John 
Mwakipesile, ameeleza 
kufurahishwa na mwenendo 
wa utumbuaji unaofanywa 
na Rais John Magufuli ndani 
ya serikali kutokana na 
baadhi ya watumishi kuwaza 
kuiba fedha za umma.

Mwakipesile alisema hayo 
jana mjini hapa alipozun-
gumza na waandishi wa 
habari, huku akisema anari-
dhishwa na kasi ya utendaji 
kazi wa serikali ya awamu 
ya tano na kuwa kuna waka-
ti  anatamani angefanya kazi 
na serikali hiyo.

Alisema  jambo lingine 
analompongeza Rais Magu-
fuli ni hatua ya kuimarisha 
nidhamu kazini  kwa kuwa 
imesaidia jamii kuheshimi-
ana na kuthaminiana  mion-
goni mwa Watanzania.

Kwa mujibu wa Mwakipe-
sile, anamfahamu Rais Magu-
fuli tangu alipokuwa Naibu 
Waziri wa Ujenzi mwaka 
1995 walipoingia wote 
kama wabunge kwa mara 
ya kwanza kuwa ni mtu 
ambaye anachukia uzembe, 
wizi na ubadhirifu wa mali 
za umma.

Mwakipesile alisema hata 
yeye alipokuwa mkuu wa 
mkoa, aliwahi kumtimua 
kazini mhandisi wa ujenzi 
kutokana na ubadhirifu wa 
mali za umma.

“Unajua hata mimi ni-
kiwa mkuu wa mkoa nili-
wahi kumtimua mhandisi wa 
ujenzi  kutokana na wizi bila  
kujali  visheria vingi vya 
haki za wafanyakazi, ndiyo 
maana nasema ninatamani 
sana ningefanya kazi na 
serikali hii ya awamu ya 
tano,” alisema  Mwakipesile.

Alisema serikali ya awamu 
ya tano imefanya kazi nzuri 
na zinazoonekana ndani ya 
miaka minne na kuwa kuna 
umuhimu wa watendaji wa 
serikali na wananchi kuen-
delea kumuunga mkono Rais 
Magufuli.

Hatua ya Rais Magufuli 
kuimarisha nidhamu kazini, 
alisema imesaidia kudhibiti 
mambo mengi yasiyo na 
msingi ambayo yamekuwa 
yakifanywa na baadhi ya 
wafanyakazi maeneo ya 
kazini.

Mwakipesile alisema kuwa 
ni wakati wa Watanzania hu-
susani vijana wenye uwezo 
ndani ya serikali, kumsaidia 
Rais kufanikisha malengo 
aliyojiwekea katika utawala 
wake.

RC wa 
zamani 
amfagilia 
Magufuli

Katibu wa Chama cha Walimu nchini (CWT), wilayani Simanjiro mkoani Manyara, Mwalimu Nazama Tarimo akizungumza Mji mdogo wa Mirerani 
kuhusu  changamoto ya eneo kubwa la Simanjiro juzi. PICHA: GIFT THADEY

(TRA), shtaka moja la kuongoza 
uhalifu, mashtaka manane ya kuk-
wepa kodi na shtaka moja la kutoa 
rushwa.

Washtakiwa wanadaiwa ku-
tenda makosa hayo kati ya Aprili 
11, 2008 na Juni 30,2007 katika 
sehemu tofauti za Jiji la Dar es Sa-
laam, Kahama mkoani Shinyanga, 
Tarime Mara, Biharamulo Kagera, 
maeneo ambayo yapo katika Ja-
muhuri ya Muungano wa Tanza-
nia.

Maeneo mengine ambayo 
washtakiwa wanadaiwa kutenda 
makosa hayo ni katika Mji wa 

INAENDDELEA UK. 8
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Gari aina ya Hiace yenye namba za usajili T 836 DEB ikiwa imeangukia ndani ya mtaro wa 
barabara, katika eneo la Ushirika Shinyanga Mjini, baada ya kupata ajali na kujeruhi watu 10. 
PICHA: MARCO MADUHU

Likizo yakwamisha 
kesi ya Zitto Kabwe
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu 
jijini Dar es Salaam, imeshindwa kuende-
lea kusikiliza kesi ya uchochezi inayom-
kabili Kiongozi Mkuu wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Zitto Kabwe, baada ya hakimu 
anayeisikiliza kwenda likizo.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi, Rashid Chaungu.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo 
Simon, alidai kesi hiyo ilipangwa kwa ajili 
ya kusikilizwa hoja za pande zote mbili za 
kama mshtakiwa ana kesi ya kujibu au la.

Hata hivyo, kwa kuwa Hakimu Huruma 
Shaidi, anayesikiliza kesi hiyo yuko likizo, 
Hakimu Chaungu alisema itaendelea kusiki-
lizwa Januari 10, mwaka huu.

Awali mahakamani hapo, Upande wa 
Jamhuri uliita mashahidi 14 kuthibitisha 
makosa ya uchochezi dhidi ya Zitto.

Katika kesi hiyo, Zitto ambaye ni Mbunge 
wa Kigoma Mjini, anakabiliwa na mashtaka 
matatu ya uchochezi, akidaiwa kutenda 
makosa hayo Oktoba 28, 2018 katika mku-
tano na       waandishi wa habari uliofanyika 
katika ofisi za makao makuu ya ACT-Wazal-
endo.

kasi  ukataji miti bado yatisha
Na Renatus Masuguliko, GEITA 

KASI ya ukataji misitu nchini bado in-
atisha, ikielezwa kuwa kwa mwaka, zaidi 
ya hekta 470,000 za misitu zinakatwa huku 
mikoa ya Kanda ya Ziwa ikichangia kwa asil-
imia 17 uharibifu huo.

Imeelezwa kuwa shughuli za kibinadamu 
ukiwamo uchimbaji madini, zinaongoza 
kwa kuchangia hali hiyo na kwamba ifi-
kapo mwaka 2025, kiwango cha uharibifu 
kitaongezeka maradufu iwapo hatua mad-
hubuti hazitachukuliwa.

Naibu Waziri wa Maliasili na Utalii, Cos-
tantine Kanyasu, aliyasema hayo jana waka-
ti akikabidhi mizinga 200 yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. milioni 16 kwa vikundi 10 vya 
wajasiriamali wafugaji nyuki katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Geita.

Alisema hali ya ukataji miti havivumuliki 
na ni lazima hatua za makusudi zichukuliwe 
kukomesha hali hiyo vinginevyo itakuwa ni 
kukaribisha maafa.

‘’Kasi hiyo inatisha sana kwani bila ku-
chukua hatua madhubuti kuidhibiti, ifikapo 
mwaka 2025, kasi inaweza kufikia hekta 

500,000, hii haikubariki na serikali im-
ejipanga, iko kazini kuhakikisha kasi hiyo 
inakomeshwa kwa kutumia vikosi vyetu 
vilivyopewa mafunzo maalum na kuanga-
lia utaratibu mpya wa utendaji kazi katika 
ya maofisa walioko chini ya Tamisemi na 
Wizara ya Maliasili na Utalii ili kuongeza 
ufanisi,” alisema.

Kanyasu alisema matokeo ya hatua za 
kuchukuliwa kutokana na mapendekezo 
ya mawaziri wanane wa wizara zilizoshiriki 
kufanya tathimini ya uhitaji wa maeneo 
zaidi kwa wananchi na hifadhi za misitu 
iliyoathiriwa na shughuli za kibinadamu 
nchini mwaka jana, yatatolewa kuanzia 
mwezi huu.

Katika hafla hiyo, Kanyasu alikabidhi vi-
kundi 10 vya wafugaji nyuki  mizinga 200 
yenye thamani ya Sh. milioni 16, Ofisi ya 
Wakala wa Huduma ya Misitu Wilaya ya 
Geita, ikibainisha kuwa vikundi 26 vyenye 
wanachama 336 vya ujasiriamali wafu-
gaji        nyuki wilayani Geita vimezalisha 
kilo        6,937.2 za asali katika kipindi cha 
mwaka jana na sasa vina mizinga ya kisasa 
5,405.
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WAKATI timu ya soka ya Taifa (Taifa Stars) ikiwa imetinga hatua 
ya makundi ya kuwania tiketi ya kushiriki katika fainali zijazo za 
Kombe la Dunia, na kikosi chake cha wachezaji wa ndani kiki-
fuzu kucheza michuano ya Kombe la Mataifa ya Afrika (CHAN), 
maandalizi ya timu hizi yanaanzia kwenye Ligi Kuu Bara.

Taifa Stars ambayo sasa inafundishwa na Kocha Mkuu, 
Etienne Ndayiragije, ilitinga hatua ya makundi baada ya ku-
waondoa Burundi, huku timu yake inayokwenda katika fainali 
za CHAN ilipata tiketi hiyo kufuatia ushindi wa jumla wa mabao 
3-2 dhidi ya Sudan.

Kufuzu ilikuwa ni jambo moja, ambalo ni kubwa na la kujivu-
nia kwa Watanzania wote, lakini kinachotakiwa kufanyika sasa 
ni kuwapo kwa maandalizi sahihi ya timu hizo.

Ili Tanzania iende katika mashindano hayo mawili yanayoan-
daliwa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF), ikiwa 
imara, ni lazima kuwapo na Ligi Kuu Bara yenye ushindani na 
inayochezwa kwa kufuata kanuni na taratibu zilizowekwa.

Kwa nini tunasema haya? Kwa sababu idadi kubwa ya 
wachezaji wanaounda Taifa Stars wanatoka kwenye Ligi Kuu 
Bara, ambayo mzunguko wake wa kwanza unatarajia kukami-
lika wiki hii kwa timu kushuka kwenye viwanja mbalimbali.

Ni wazi kuwa, Ligi Kuu Tanzania inapokuwa yenye ushindani, 
wachezaji wake watakuwa imara na wenye viwango vizuri am-
bavyo vitakuwa tayari kushindana na nyota wa mataifa men-
gine.

Ni wazi kuwa hata kwenye fainali zilizopita za Kombe la 
Mataifa ya Afrika (Afcon 2019), zilizochezwa mwaka jana, 
Taifa Stars ilikuwa ndio timu pekee yenye wachezaji wengi 
wanaocheza nyumbani, wakati Senegal ambayo walipangwa 
kundi moja, haikuwa na nyota hata mmoja anayecheza kwenye 
ardhi ya nyumbani.

Kama ni hivyo, klabu zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara, 
zinatakiwa kujiandaa vema kuanzia katika mchakato wa usajili 
na maandalizi ya vikosi vyao, kwa faida ya taifa.

Umefika wakati wadau wa soka kila mmoja akaamini kuwa 
maandalizi ya kikosi cha Taifa Stars yanatakiwa kuanzia kwe-
nye ngazi ya klabu na kamwe si ya Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF), peke yake.

Ukiondoa timu hiyo, kikosi kilichobakia ambacho kitakwen-
da kupeperusha bendera ya nchi katika fainali za CHAN zina-
zotarajiwa kufanyika Aprili huko Cameroon, ndio haswa kina-
hitaji kuona ushindani katika Ligi Kuu Bara unaongezeka kwa 
sababu hali hiyo itasaidia kuimarisha na kuwajenga wachezaji.

Kambwe ligi nyepesi, isiyo na ushindani au isiyofuata kanuni 
na taratibu, haiwezi kutumika kuwaandaa wachezaji na mi-
chuano hiyo mikubwa ambayo itawapeleka kukutana na nyota 
wanaocheza ligi zilizoendelea kama Algeria, Morocco na Misri.

TFF inatakiwa kusimama imara kuhakikisha hakuna timu 
inayovunja kanuni kwa sababu kwa kufanya hivyo, haitasaidia 
kuimarisha wachezaji ambao taifa linawategemea.

Nipashe linawakumbusha pia wachezaji binafsi kuendelea 
kujituma wakapokuwa katika klabu zao na vile vile kujiandalia 
programu binafsi, ambazo tunaamini zitawasaidia kuwaimari-
sha na kuwa tayari kukabiliana na ushindani katika michuano 
wanayokwenda kushiriki mwaka huu.

Mafanikio katika soka hayapatikani kwa miujiza, hayapa-
tikani kwa njia ya mkato, kinachotakiwa nchi kushiriki katika 
maandalizi sahihi yanayowaweka wachezaji tayari kwenda ku-
peperusha vema bendera ya Tanzania katika michuano hiyo.

Maandalizi ya zimamoto hayatakiwi kuwapo katika dunia hii, 
klabu ndio zinakaa muda mrefu na wachezaji na ndio zinawa-
miliki, hivyo wanatakiwa kuwaweka wachezaji katika hali nzuri 
na kutekeleza programu za makocha wao kikamilifu, ili pale wa-
takapofika kwenye kambi ya Taifa Stars, wawe kwenye kiwango 
bora na chenye kusaidia kusaka matokeo chanya.

Na Barnabas 
Maro

“LIANDIKWALO ndilo liwalo.” 
Jambo lililoandikwa na Mungu 
ndilo linalokuwa. Yaani jambo 
ajaliwalo mtu ndilo limjialo, 
liwe baya au zuri.

Tunaambiwa “Kinywa ni 
jumba la maneno.” Maana yake 
kinywa cha binadamu ni kama 
jumba la maneno. Methali hii 
hutumiwa kutukumbusha 
kuwa binadamu ana uwezo wa 
kusema maneno yoyote yawe 
mazuri au mabaya.

“Hauchi hauchi unakucha.” 
Mtu husema usiku hauchi, 
hauchi, lakini hatimaye jua hu-
chomoza na usiku ukatoweka. 
Methali hii hutumiwa  kumtia 
mtu moyo anapokabiliana 
na hali ngumu kumshajiisha* 
kuwa lazima atauona mwisho 
wa hali hiyo.

*Shajiisha ni kitendo cha 
mtu kumhamasisha mwingine 
kuwa na ari ya kufanya jambo. 
‘Shajiika’ ni kitendo cha mtu 
kuingia hamu ya kufanya jam-
bo; hamasika. Simba na Yanga 
kila moja ina hamu ya kuishin-
da nyingine; si leo tu, bali kila 
zikutanapo. Timu hizi zaweza 
kushindwa na timu zingine 
zote hata za madaraja ya chini 
lakini hazisononeshwi (kiten-
do cha kusababisha kuwa na 
huzuni kubwa moyoni) sana, 
endapo mojawapo ikishindwa 
na nyingine!

‘Watani’ ni watu aghalabu 
(kwa kawaida; mara nyingi) wa 
kabila tofauti au rafiki mkubwa 
ambaye ameruhusiwa kum-
dhihaki mwingine kwa mujibu 
wa mila zao bila ya aliyetaniwa 
kukasirika. Eti Simba na Yanga 
zaitwa “watani wa jadi.” Wa-
tani ni watu wanaosaidiana 
wakati wa dhiki (usumbufu 
unaosababishwa na matatizo; 
shida, mashaka). Kwa hali hiyo 
husaidiana kumaliza matatizo 
yao.

Kwa Simba na Yanga, ‘utani’ 
umegeuzwa kuwa ‘chuki’ (hisia 
ya kutopenda kitu au jambo) 
kwani ni wachache sana wa 
pande zote mbili wanaokubali 
kushindwa ilhali robo tatu ya 

wanachama na mashabiki wao 
hawakubali kushindwa! Hawa-
jui maana ya ushindani kuwa 
kuna kushinda na kushindwa!

Kama Simba na Yanga ni 
‘watani wa jadi’ wanaoishi 
jiji moja liitwalo Bandari ya 
Salama ambalo ndiyo Dar es 
Salaam ya sasa, kwa nini zi-
wekeane shonde (hali ya watu 
kutozungumza pamoja) ilhali 
wote ni wa aina moja na sam-
puli moja?

 Yashangaza kusikia eti timu 
hizi zilikuwa moja zilipoan-
zishwa mwaka 1935 kabla ya 
kufarakana mwaka uliofuatia 
(1936) na kuundwa Sunder-
land  enzi zile ambayo sasa 
ndio yaitwa Simba SC au 
‘Wekundu wa Msimbazi.’ 

Eti sasa timu hizo zaitwa ‘wa-
tani wa jadi’ ilhali zaombeana 
mabaya kila uchao! Ni utani 
wa aina gani kumbe zachuki-
ana kama walivyo Waarabu na 
Waisraeli? Timu yoyote ngeni 
inayokuja Tanzania kucheza 
na hizi kongwe ziitwazo ‘wa-
tani wa jadi’ hushangiliwa na 
‘mtani wa jadi’ aliye nnje ya 
uwanja. Mwenzao akipigwa na 
mgeni, ‘mtani wa jadi’ hushan-
gilia utadhani mwenyeji ndiye 
aliyeshinda. 

Mbona twajidharaulisha 
kiasi hiki hata twaonekana 
majuha (watu wenye uwezo 
mdogo wa kufikiri au kuelewa 
mambo; wapumbavu, wajinga, 
mabwege)? 

Nduguyo anapigwa na 
mgeni wewe washangilia 
kipigo chake? Nchi yako ya-
vamiwa na kushambuliwa na 
maadui wewe wapiga ngoma 
kuwapongeza wavamizi wana-
vyoshambulia na kuisambara-
tisha nchi yako? Kwa hali yoy-
ote iwayo, unapaswa kupimwa 
akili yako. Tutoke huko turudi 
kwenye mechi ya leo kati ya 
Simba wakiwa wenyeji na 
Yanga wakiwa wageni kwenye 
mzunguko huu wa kwanza 
wa Ligi Kuu ya Tanzania Bara. 
Hapana shaka kuna mengi wal-
iyoambiwa wachezaji wa timu 

zote mbili ikiwamo kuahidiwa 
zawadi za fedha, vyombo vya 
moto n.k. kwa timu itakay-
oshinda. Ahadi hizi ni hatari 
kwa timu kwani wachezaji wa-
siotumia akili hucheza bila ku-
fuata kanuni za mchezo. Ahadi 
hizo husababisha wachezaji 
wasio na hekima kucheza rafu 
mara kwa mara. Matokeo yake 
ni kuonyeshwa kadi za njano 
au kutolewa nnje ya uwanja 
kwa kuonyeshwa kadi nyekun-
du. Inapokuwa hivyo, wanao-
tolewa hukosa michezo mitatu 
na hivyo kudhoofisha uwezo 
wa timu husika.

Mwamuzi na wasaidizi 
wake (washika vibendera) 
wanapaswa kuchezesha kwa 
haki bila upendeleo kwani 
kufanya hivyo ni hatua moja 
mbele itakayowafanya wach-
aguliwe kuchezesha mechi za 
kimataifa.

Idadi kubwa ya watu wanao-
penda mchezo wa kandanda 
wana timu wanazozipenda. 
Kwa hali hiyo waamuzi wana-
paswa kuwa makini na kuchez-
esha kwa haki hata kama timu 
wazipendazo zikifungwa na 
wapinzani wao. 

Watambue kwenye 
mashindano ya kandanda 
kuna mambo matatu au 
manne: kushinda, sare (ku-
fungana idadi sawa ya ma-
bao), suluhu (kutofungana) au 
kushindwa (kufungwa idadi 
yoyote ya mabao).

Mashabiki nao wanapaswa 
kutambua kuwa huo ni mch-
ezo, yaani jambo linalofanywa 
kwa nia ya kuburudisha badala 
ya kuchukizana, kutukanana 
na mwishowe kupigana! Kwa 
nini tugombee gozi la ng’ombe 
ilhali hatujui nyama kala nani?

Hebu (tamko la kumtaka 
mtu akusikilize) kwa mara ya 
kwanza tuoneshe uungwana 
(hali ya kuwa tayari kumfanyia 
mtu wema na insafu; utu) ili 
iwe fundisho kwa wenzetu 
walio mikoani.
marobarnabas@yahoo.com
0784  334 096 

Nani ataibuka na ushindi leo?
 Muungwana Lazima Nilonge

Viwango klabu za Ligi Kuu
viimarishwe kuibeba Stars

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:   0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Kortini kwa tuhuma 
kujeruhi kwa panga 

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WANANCHI wa Mji wa Tun-
duru wako katika hatari ya 
kukumbwa na magonjwa ya 
mlipuko ikiwamo kipindupin-
du na homa ya matumbo 
endapo juhudi za ziada hazi-
tachukuliwa kuondoa uchafu 
uliosambaa katika maeneo 
mbalimbali ya mji huo.

Haya yamebainishwa na 
baadhi ya wananchi wa mji 
huo na kwamba hali hiyo 
imetokana na kushindwa 
kuzolewa kwa wakati taka-
taka na kusababisha  uchafu 
kurundikana kwa muda mrefu.

Ally Kufa, Amina Rashidi na 
Hawa Damla, miongoni mwa 
wananchi waliopaza sauti zao, 
walisema juzi kuwa endapo 
uchafu huo utaachwa uend-
elee kutamalaki, kuna  hatari 
ya wananchi kuathiriwa na 
magonjwa ya mlipuko.

Walisema hali hiyo pia ina-
hatarisha afya za watoto wao 
ambao mara nyingi hucheza 
katika maeneo ya vizimba 
vilivyorundikwa taka hizo 
kwa kipindi kirefu.

Kwa mujibu wa wananchi 
hao, hali inakuwa mbaya zaidi 
hasa kipindi hiki cha mvua 
ambacho maji machafu am-
bayo hutoa harufu kali hut-
iririka hadi kwenye makazi ya 
watu na maeneo ya biashara.

 Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Tunduru, Gaspar Balyomi, 
pmoja na kukiri kuwapo kwa 
hali hiyo ya uchafu, alisema 
changamoto hiyo imeanza 
kushughulikiwa. 

Alisema kwa kuanzia kuzoa 
takataka zilizoko katika 
vizimba mbalimbali vilivy-
opo mjini hapa na baadaye 
watahamia kuzoa taka katika 
maeneo ya makazi ya wa-
nanchi hao.

Hatarini 
kukumbwa 
magonjwa 
ya mlipuko

Ujenzi wa barabara ya kiwango cha lami ya kilomita 1 kutoka eneo la Majengo mpaka katika daraja la Mto Amtico, wilayani Muheza mkoani 
Tanga, ukiendelea  jana, huku barabara hiyo ikiwa imefungwa ili kuwawezesha mafundi waendelee na kazi pasipo usumbufu. PICHA: STEVEN 
WILLIAM, MUHEZA

RC tabora awakabidhi wazazi watoto waliopotea jijini Mbeya
Na Tiganya Vincent,  TABORA

SERIKALI mkoani Tabora im-
ewakabidhi kwa wazazi wao wato-
to wawili waliokuwa wamepotea 
mkoani Mbeya.

Hatua hiyo inatokana na kupa-
tikana kwa mmoja wao akiwa na 
mama aliyetambulika kwa jina 
la Hawa Ally katika Hospitali ya 
Wilaya ya Nzega baada ya wasa-
maria wema kuwa na wasiwasi na 
mtuhumiwa na kutoa taarifa kwa 
Jeshi la Polisi. Akikabidhi watoto 
hao jana, Mkuu wa Mkoa wa Tab-
ora, Aggrey Mwanri, aliwaonya 
watu wote wanaohusika na vi-

tendo vya aina hiyo, akieleza kuwa 
serikali itahakikisha inawachulia 
hatua kali za kisheria. Pia aliwa-
taka wazazi kuwa karibu na wa-
toto wao badala ya kuwategema 
wasaidizi wa kazi ndiyo watumike 
kuwalea muda mwingi ili kujiepu-
sha na matatizo kama hayo.

Mwanri alilipongeza Jeshi la 
Polisi na wananchi kwa ushiriki-
ano wao waliouonyesha na katika 
kufanikisha kupatikana kwa wa-
toto hao wakiwa na afya njema.

Baba mzazi wa watoto hao am-
baye ni mtumishi katika Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Masha-
ka Juma, alisema watoto wake 

walipotea Desemba 28 mwaka 
jana. Alisema watoto wake hao 
wenye umri wa miaka mitano na 
mwaka mmoja na nusu, walipotea 
wakati yeye na mkewe wakiwa 
wamekwenda sokoni kununua 
mahitaji na waliporudi ndipo 
walipobaini hawako nyumbani 
kwao. 

Juma alivishukuru vyombo vya 
habari na viongozi wa mikoa ya 
Mbeya na Tabora na wananchi 
kwa kufanikisha kupatikana kwa 
watoto wake, huku mama wa wa-
toto wao, Zuhura Kaswa, akieleza 
namna alivyozipokea kwa msh-
tuko taarifa za kupatikana kwao.

Mtuhumiwa anayedaiwa kuwa-
torosha watoto hao mkoani Mbeya 
na kumtelekeza mmoja nyumbani 
kwa mtu eneo la Chemichemi ka-
tika Manispaa ya Tabora, Hawa 
Ally, anashikiliwa na Jeshi la Polisi.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa 
wa Tabora, Baraka Makona, al-
idai mtuhumiwa huyo alimwacha 
mtoto mkubwa mwenye umri wa 
miaka mitano kwenye nyumba ya 
mkazi wa Chemichemi kwa madai 
anaenda na mdogo ili kumtafu-
tia matibabu na kuahidi kurudi 
baadaye. 

Alidai mtuhumiwa hakurudi 
siku hiyo, jambo lililomfanya 

mwananchi aliyetelekezewa mto-
to, kutoa taarifa kwa Jeshi la Polisi 
siku iliyofuata ambayo ilikuwa ya 
mwaka mpya.

Baraka alidai mtuhumiwa alien-
da na mdogo wake hadi Nzega na 
kumpeleka hospitalini kutokana 
na kuugua na ndipo ilipogundu-
lika si mtoto wake na wasamaria 
wema kutoa taarifa kwa Jeshi la 
Polisi na mtuhumiwa kukamatwa.

Alisema baada ya Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa kupata taarifa za ku-
potea kwa watoto hao, walifuatilia 
na kubaini mtoto mkubwa katele-
kezwa Manispaa ya Tabora na 
mdogo akipatikana Mjini Nzega.

Na Joctan Ngelly, UJIJI

MKAZI wa Gungu, Manispaa 
ya Kigoma/Ujiji, Joseph Richard 
(25), maarufu Tereza, amefik-
ishwa mahakamani akikabiliwa 
na mashtaka ya kumshambulia 
Mwamini Hussein na kumkata 
na panga kichwani na mguu wa 
kushoto.

Mshtakiwa huyo alifikishwa 
katika Mahakamani ya Wilaya 
jana na kusomewa mashtaka 

mbele ya Hakimu Mkazi, Eva 
Mushi, na aliposomewa shtaka 
lake, alikana kuhusika na kosa 
hilo, lakini yuko alipelekwa ma-
habusu kutokana na kukosa md-
hamini.

Hakimu Mushi aliyataja 
masharti ya dhamana kwamba, 
mshtakiwa kuwa na mdhamini 
mmoja mwenye barua ya utam-
bulisho kutoka kwa ofisa mtend-
aji wa kata na mali isiyohamishi-
ka yenye thamani ya Sh. milioni 
mbili.

Upande wa     Mashtaka, 
ukiongozwa        na Wakili wa 
Serikali, Raymond Kimbe, ul-
idai mahakamani hapo kuwa 
upelelezi         wa kesi hiyo ume-
kamilika na        kuomba tarehe 
nyingine ya           kutajwa       kwa 
kesi hiyo     kwa      ajili     ya kum-
somea mshtakiwa     maelezo ya 
awali.

Hakimu Mushi alikubaliana 
na ombi hilo na kuahirisha kesi 
hiyo hadi Januari 7, mwaka huu 
kwa ajili ya kumsomea mshtaki-

wa huyo maelezo ya awali.
Akisoma hati ya mashtaka, 

Wakili Kimbe alidai mahakam-
ani hapo kuwa Agosti 8 mwaka 
jana, majira ya usiku, eneo la 
Muongwe, Mkoa wa Kigoma, 
mshtakiwa alimshambulia Mwa-
mini    Hussein kwa kumkata 
kwa panga sehemu za kichwani 
na kwenye mguu wa kushoto 
karibu na goti na kumsababishia 
majeraha mwilini mwake, ki-
tendo ambacho ni kinyume cha 
sheria.
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Mwendesha bodaboda jana, akifunga bomba la maji lililokuwa limekatika na kumwaga maji mengi katika Mtaa wa Nyahanga Sokoni, Halmashau-
ri ya Mji wa Kahama mkoani Shinyanga. PICHA NA SHABAN NJIA

INATOKA UK. 3

Jabir, alidai mteja wake ni 
mkosaji wa kwanza, hajaisum-
bua mahakama kwa kukiri ma-
kosa yake mwenyewe na kwam-
ba anategemewa na familia yake.

Wakili huyo pia alidai mshtak-
iwa huyo ana tatizo la uti wa 
mgongo na mfumo wa upu-
muaji, hivyo aliomba mahakama 
impe adhabu ndogo ya faini.

Awali, akisoma maelezo ya 
awali, Wakili wa Serikali, Sylvia 
Mitanto, alidai Banton ni mfan-
yabiashara na makazi yake ni 
London, Uingereza na kwamba 
alisafiri kuja nchini kwa ndege ya 
Emirates kupitia Dubai.

Alidai Desemba 4, 2019, alito-
ka Rwanda kuja nchini kufanya 
utalii na kusalimia rafiki zake na 
kwamba Desemba 6, 2019, akiwa 
Uwanja wa Ndege wa Julius Ny-

erere, alikutwa akisafirisha ma-
dini ya dhahabu bila kibali.

Alidai Tume ya Madini iliya-
fanyia tathmini na kubaini ma-
dini hayo yana uzito wa gramu 
300.7 yakiwa na thamani ya Sh. 
29,067,318.

Banton alifikishwa mahakam-
ani kwa mara ya kwanza De-
semba 20, mwaka jana, akikabil-
iwa na kesi ya uhujumu uchumi 
namba 136/2019.

Katika mashtaka hayo, ilidaiwa 
Banton alisafirisha madini ya 
dhahabu yenye uzito wa gramu 
300.7 yakiwa na thamani ya Sh. 
29,067,318  bila kuwa na leseni 
kutoka mamlaka husika.

Pia, ilidaiwa kuwa siku na 
eneo hilo, mshtakiwa alikutwa 
akimiliki madini hayo, ambayo 
ni mali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, bila kuwa na kibali 
kutoka mamlaka husika.

INATOKA UK. 4

Johannesburg, Afrika 
Kusini, Toronto (Canada) na 
Uingereza.

Washtakiwa Mwanyika 
na Lugendo pia wanadaiwa 
kutoa msaada katika kusima-
mia mkakati wa kihalifu kwa 
nia ya kupata faida.

Washtakiwa hao wana-
daiwa kutoa tamko la uongo 
kwa Kamishna Generali wa 
TRA huko Biharamulo kwa 
nia ya kukwepa kulipa kodi 
Dola za Marekani 9,309,600 
ambayo ilikuwa ni kodi iliyo-
paswa kulipwa kwa TRA.

Washtakiwa Mwanyika na 
Lugendo wanadaiwa kuwa 
kati ya Desemba 2009 na 
Desemba 31, 2018, katika 
maeneo tofauti ndani na nje 
ya Tanzania, kwa pamoja 
na wengine ambao hawapo 
mahakamani, walisaidia 
Mgodi wa North Mara ku-
hamisha Dola za Marekani 
374,243,943,45, huku waki-
jua kuwa fedha hizo ni zao 
la makosa ya kughushi na 
kukwepa kodi.

Pia, washtakiwa hao wa-
nadaiwa kati ya Novemba 2, 
2012 na Novemba 27, 2015 
huko Shinyanga, walitoa 
rushwa ya Sh. 718,520,001.76 
kwa Hussein Kashindye, am-
baye ni Mkuu wa Upelelezi 
Makosa ya Jinai wa Mkoa 
wa Shinyanga kwa lengo la 
kumshawishi ili aachane na 
uchunguzi wa makosa ya ji-
nai yaliyokuwa yametendwa 
na Mgodi wa Bulyanhulu.

Katika shtaka la kughushi, 
washtakiwa hao wakiwa na 
nia ya ulaghai, wanadaiwa 
kughushi mkataba wa mkopo 
wakitaka kuonyesha kwamba 
Aprili 30, 2014, Kampuni 
ya Pangea Limited ilikubali 
kukopa USD 90,000,000 
ikiwa na riba kutoka Benki 
ya Kimataifa ya Barrick huku 
wakijua kuwa si kweli.

Katika shtaka la kutoa 
nyaraka ya uongo, mshtak-
iwa Mwanyika anadaiwa 
Aprili 30, 2018 huko Benki 
Kuu ya Tanzania (BoT|) 
Ilala jijini Dar es Salaam, 
kwa makusudi aliwasilisha 
nyaraka za uongo za mkopo 
baina ya kampuni Mgodi 
wa Bulyanhulu na Barrick 
International Bank Corp kwa 
madhumuni ya kuonyesha 
kuwa, kati ya Juni 2001 na 
Desemba 13, 2007, Buly-
anhulu walijipatia mkopo 
usio na faida wa Dola za 
Marekani 416,100,000 kutoka 
Barrick.

Kesi 
vigogo 
Acacia 
yapigwa 
kalenda

Raia Uingereza akiri uhujumu, ahukumiwa

Waziri aagiza watumishi waongezwe kituo Nida
Na Mwandishi Wetu,  
kibaha

KATIKA kwenda sambamba 
na siku 20 zilizoongezwa na Rais 
John Magufuli kusajili laini za 
simu kwa alama za vidole, Mam-
laka ya Vitambulisho vya Taifa 
(NIDA), imetakiwa kuongeza 
idadi ya watumishi katika kituo 
cha kuchakata taarifa za waom-
baji nchi nzima kilichopo Kiba-
ha mkoani Pwani.

Imeelezwa ongezeko la wa-
tumishi katika kituo hicho 
litasaidia kuhakikisha kila 
mwananchi anayekidhi vigezo 
kupata kitambulisho cha taifa 
anapatiwa kitambulisho ili 
kusajili  laini yake ya simu.

Akizungumza baada ya 

kutembelea kituo hicho jana, 
Naibu Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Hamad Masauni, 
alimwagiza Mkurugenzi Mkuu 
wa NIDA, Dk. Anold Kihaule, 
kuongeza idadi ya watumishi 
katika kituo hicho.

Pia alimtaka kuongeza saa 
za kufanya kazi kutoka nane 
mpaka 16 kwa siku, ili kuhakiki-
sha wananchi wanapata nam-
ba na vitambulisho baada ya 
nyongeza ya siku 20 ziliyotole-
wa na Rais Magufuli.

“Nimetembea katika vituo 
mbalimbali vya Nida nchi nzi-
ma, matatizo makubwa niliyoya-
ona ni wananchi kwenda kila 
siku kufuatilia kitambulisho au 
namba katika kituo husika, la-
kini wamekuwa wakipata maji-

bu kwamba bado kipo kwenye 
mchakato.

“Wakati mwingine ameomba 
miaka mitatu iliyopita, sasa 
anapoteza muda na gharama 
kufuatilia kitambulisho, lakini 
nimetembelea hapa leo ( jana) 
nimegundua uchache wa wa-
tumishi, mkurugenzi ongeza 
watumishi hapa.

“Naomba pia ongeza muda 
wa kufanya kazi, kutoka saa 
nane mpaka 16 kwa siku, Rais 
ashasema muda hautaongezwa 
wa usajili laini za simu, sasa wa-
nanchi wanafurika na kupata 
tabu vituoni huko, sisi ndiyo 
wawakilishi wao, lazima tuwase-
mee na mkuu wa nchi ashatoa 
maelekezo, sasa ni utekelezaji 
tu,” aliagiza.

Akizungumza katika ziara 
hiyo ya Masauni, Mkurugenzi 
Mkuu wa NIDA, Dk. Kihaule, 
alisema watayatekeleza maagizo 
hayo ya serikali, huku akiwataka 
wananchi ambao tayari wana 
namba za utambulisho waende 
kusajili laini zao ili kwenda sam-
bamba na muda ulioongezwa 
na Rais Magufuli.

“Jumla ya watu milioni 7.6 
tayari wana namba za utam-
bulisho nchi nzima na kila siku 
tunaendelea kutoa namba hizo 
sehemu mbalimbali nchini na 
mnaweza kuona kwa Dar es Sa-
laam katika Viwanja vya Mnazi 
Mmoja tunatoa namba pale 
na ni zoezi la siku zote za wiki, 
hatuna sikukuu wala siku za 
mwisho za wiki,” alisema.
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Na Mwandishi Wetu,                    
SIMANJIRO

HALMASHAURI ya Wilaya 
ya Simanjiro mkoani Manyara 
imevipatia vikundi 71 vya wa-
nawake, vijana na walemavu 
Sh. milioni 230.8 za mikopo 
kupitia asilimia 10 ya mapato 
ya ndani ili kuvinyanyua kiu-
chumi.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Simanjiro, Asia Ngalisoni, aki-
zungumza jana kuhusu mikopo 
hiyo iliyotolewa mwaka jana, 
alisema kati ya vikundi hivyo, 
vya kata ni 14 vilivyonufaika 
na mkopo huo.

Ngalisoni alisema mkopo 
huo ulitolewa kwa vikundi 59 
vya wanawake 1,531, vikundi 
tisa vya vijana 238 na vikundi 
vitatu vya walemavu 57.

Alisema hadi Mei mwaka 
jana, halmashauri ilikuwa 
imekusanya Sh. bilioni 1.7 
ikiwamo mapato ya ndani na 
marejesho ya fedha za vikundi 
vilivyokopeshwa awali.

“Mfuko huu unawanufaisha 
wananchi waliojiunga katika 
vikundi vyenye shughuli za 
ujasiriamali au vinavyokusudia 
kuanzisha shughuli za uja-
siriamali mdogo au wa kati,” 
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Siman-
jiro, Zephania Chaula, alisema 
mkopo unaotolewa hauna riba, 
hivyo vikundi hivyo vina-
paswa kuchukua mikopo hiyo 
na kurejesha kiasi kile kile 
walichokopa.

“Nitoe wito kwa vikundi 
vyote vilivyokopeshwa na 
halmashauri, virejeshe fedha 
hizo kwa wakati, ili wengine 
nao wakope na kujikwamua 
kiuchumi,” alisema.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Jackson Sipitieck, alim-
pongeza Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri, Yefred My-
enzi, kwa kusimamia ipasavyo 
na kufanikisha utolewaji wa 
mikopo hiyo.

“Wakati halmashauri zingine 
zikisuasua kufanikisha mikopo, 
sisi Simanjiro tumefanikiwa 
kwa kiasi kikubwa kwani 
tunatoa mikopo hadi fedha 
nyingine zimebaki,” alitamba.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Simanjiro, My-
enzi, alitoa wito kwa vijana 
wa eneo hilo kuchangamkia 
fursa hiyo, akibainisha kuwa 
mwitikio wa kundi hilo bado ni 
mdogo.

“Zile fedha zenu vijana za 
asilimia nne mnazopaswa 
kupewa hamjazichukua, hivyo 
vijana wa Simanjiro mnapaswa 
kubadilika ili mnufaike kupi-
tia mikopo hii tunayoitoa,” 
alisema.

Wanufaika 
mamilioni 
mikopo 
halmashauri

Na Cynthia Mwilolezi,      
ARUSHA

W
A F A N Y A K A Z I 
wa Sekta ya Afya 
wilayani Mon-
duli wapatao 200, 

wamepatiwa mafunzo ya kuka-
biliana na magojwa ya mlipuko 
kama vile kimeta na kipindupin-
du, yanayoiandama wilaya hiyo 
kutokana na mvua ya mafuriko.

Mafunzo hayo ya-
meendeshwa kwa siku tisa kati-
ka Mji wa Mto wa Mbu wilayani 
humo na wadau wa afya kutoka 
Taasisi ya Tandia ya Ujerumani.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi wakati aki-
funga mafunzo hayo, mratibu 

wa dharura na magonjwa ya 
mlipuko wilayani humo, Dk. 
Joel Nkika alisema semina hiyo 
ililenga utayari kwa wauguzi na 
madaktari katika kupambana 
na magonjwa    ya dharura na 
milipuko.

“Magonjwa ya milipuko kama 
kimeta na kipindupindu yame-
kuwa yakijitokeza sana wilayani 
kwetu na kusababisha vifo kwa 
wanyama na binadamu. Hivyo, 
mafunzo haya ya kujiweka uta-
yari, yatatusaidia sana kupata 
elimu ya kukabiliana na ma-
gonjwa haya,” alisema.

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
Tandia, Regina Meissner, alise-
ma taasisi yake imekuwa iki-
saidia sekta za afya na elimu 

wilayani humo tangu mwaka 
2015 na kufanikiwa kwa kiasi ki-
kubwa kupunguza vikwazo vya 
afya kwa wakazi wa wilaya hiyo.

Alisema pamoja na kufadhili 
mafunzo hayo, taasisi yake pia 
imesaidia ujenzi wa zahanati 
kwa kujenga vyumba vya ku-
jifungulia na matangi ya maji 
katika zahanati mbalimbali zi-
lizoko Mbuyuni wilayani humo.

“Tumejikita zaidi katika 
Wilaya ya Monduli baada ya 
kubaini kuwa familia nyingi za 
kifugaji zina matatizo makubwa 
ya kukumbwa na magonjwa ya 
milipuko na uhaba wa vyumba 
vya kujifungulia katika zahanati. 
Tuna mpango wa kwenda kati-
ka wilaya zingine kusaidia sekta 

ya afya,” alisema.
Dk. Emmanuel Msofe, ali-

yepata mafunzo hayo alisema: 
“Kwa kweli, kabla ya mafunzo 
haya, uelewa wangu ulikuwa 
mdogo, ila kwa sasa nimepata 
uelewa zaidi juu ya matumizi 
ya dawa na vifaa na namna ya 
kujikinga wakati nikihudumia 
mgonjwa.”

Mratibu wa mafunzo hayo, 
Joyce Shanghai, alisema tangu 
Taasisi ya Tandia iingie wilayani 
Monduli mwaka 2015, imeende-
sha mafunzo kwa idara mbalim-
bali za afya wakiwamo wahu-
dumu wa vyumba vya kuhifadhi 
maiti, wauguzi, maofisa afya, 
idara ya maabara na madaktari 
na kupunguza maambukizo ya 

Sekta ya afya yapewa 
mbinu kukabili kimeta

Na Cynthia Mwilolezi,       
ARUSHA

WADAU wa kilimo na wakuli-
ma wa zao la maharage, wam-
etakiwa kushirikiana na serikali 
kupambana na mabadiliko ya 
tabianchi na hali ya hewa, ili wa-
zalishe mazao yenye tija.

Akizungumza jijini Arusha juzi 
wakati akifungua warsha ya siku 
mbili ya wadau wa kilimo iliyoan-
daliwa na Shirika la Maendeleo 
la Uholanzi (SNV) kupitia mradi 
wa Afrika Mashariki wa Kilimo, 
Katibu Tawala wa Mkoa wa Aru-
sha, Richard Kwitega, aliwahim-
iza washiriki hao, kushirikiana 
na serikali zao ili kukabiliana na 

matatizo yaliyopo.
Alisema mabadiliko ya tabi-

anchi na hali ya hewa ni kikwazo 
kwa nchi zote duniani, na yame-
sababisha madhara makubwa 
katika shughuli za kiuchumi.

Kwitega alisema kupitia mradi 
huo wa SNV, ni vema wakulima 
na wadau wengine wa kilimo 
kuweka mikakati kabambe, ili 
wakulima na wadau wa zao hilo, 
wakabiliane na athari zinazoji-
tokeza pindi mvua inapokose-
kana au kupungua.

Alisema  zao la maharage ni 
muhimu kwa chakula na bi-
ashara, hivyo ni lazima kuweka 
mikakati ya kuongeza uzalishaji 
wake hasa wakati huu wa mab-

adiliko ya tabianchi, yanayosaba-
bisha ukosefu wa mvua za uhaki-
ka na kujitokeza kwa joto kali.

Msimamizi wa mradi huo, 
Godfrey Kabuka, alisema uko 
katika nchi zaidi ya 15 za Afrika 
na pia uko kwenye nchi zaidi ya 
30 duniani, ukilenga kusaidia 
wakulima wadogo ili wajikwam-
ue kimaisha kwa kuwapatia mbi-
nu za kukabiliana na mabadiliko 
yanayojitokeza.

“Hapa tunawahimiza sana 
matumizi ya mbegu zilizo sa-
hihi zinazotolewa na wataalamu 
wetu na kuepuka kutumia mbe-
gu zilizotumika miaka ya nyuma 
au za kienyeji,” alisema.

Alisema mradi huo unatekele-

zwa kwa miaka mitano kwa 
gharama ya Euro milioni 39 zili-
zotolewa na Shirika la Maende-
leo la Uholanzi. 

Alisema warsha hiyo imeku-
tanisha wakulima wadogo wa 
zao la maharage, wasambazaji 
wa pembejeo, watafiti wa kilimo, 
taasisi za fedha na wadau wen-
gine wa kilimo kutoka nchi tatu 
za Afrika Mashariki unakotekele-
zwa mradi huo.

Mwakilishi kutoka Chuo Kikuu 
cha Uholanzi, Annamarie Groot, 
alisema mabadiliko ya tabianchi 
yanahitaji nguvu ya pamoja 
kuyashughulikia na siyo mmoja 
mmoja au nchi moja kwa faida 
ya kizazi kijacho.

Mabadiliko tabianchi yazidi kuumiza vichwa

Mwe-
nyekiti wa 
Chadema 
Kanda ya 
Victo-
ria, Eze-
keiah 
Wenje, aki-
zungumza 
na waandi-
shi wa 
habari 
katika 
ofisi ya 
kanda jijini 
Mwanza, 
kulia ni 
Katibu 
wa chama 
hicho, 
Rehema 
Mkoha.  
PICHA NA 
ELIZABETH 
FAUSTINE
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HABARI dodomA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

JESHI la Polisi lime-
takiwa hadi kufikia 
Januari 31, mwaka huu, 
liwe limekabidhi mradi 
wa ujenzi wa jengo la 
makao makuu ya Jeshi 
la Zimamoto na Ukoaji 
lenye thamani ya Sh. 
bilioni 2.65 ambalo liko 
hatua za mwisho kuka-
milika.

 Jeshi hilo linatakiwa 
kuanza kutumia jengo 
hilo la makao makuu 
kuanzia Februari 10, 
mwaka huu. Jengo hilo 
hadi sasa ujenzi wake 
umekamilika kwa asil-
imia 90.

 Akizungumza na 
waandishi wa habari 
jijini hapa wakati wa zi-
ara ya kutembelea jengo 
hilo, Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Ramad-
han Kailima, aliagiza jen-
go hilo hadi Januari 31, 
liwe linekamilika ili jeshi 
hilo lianze kulitumia.

 Kailima alisema 
Februari 10, mwaka 
huu, wanapaswa kuwa 
wamehamia kwa ajili ya 
kuanza rasmi shughuli 
za utendaji za kila siku.

 “Jengo hili limejeng-
wa kwa kutumia ‘force 
account’ na hii imesaidia 
kupunguza gharama 
za ujenzi wa kawaida,” 
alisema Kailima.

 Alisema wanamshuk-
uru Rais John Magu-
fuli kwa kulijali Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji 
kutokana na kuwasaidia 
fedha hizo ambazo 
zimechangia kwa kiasi 
kikubwa kukamilika kwa 
jengo hilo lenye ghorofa 
nne.

 Kwa mujibu wa Kaili-
ma, wana kila sababu ya 
kujivunia serikali kwa 
sababu inalipa kipaum-
bele jeshi hilo kwa kuli-
jengea ofisi kama moja 
ya motisha ya ufanyaji 
kazi.

 Naye Mrakibu Mwan-
damizi wa Polisi, (SSP) 
Constantine Kiwone, am-
baye ndiye msimamizi 
wa ujenzi huo, alisema 
ujenzi huo utakuwa 
umekamilika kama ili-
vyoagizwa. 

Polisi 
yapewa 
muda 
kukamilisha 
ujenzi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

V
IJANA wametakiwa ku-
toogopa kujiunga kwe-
nye vikundi vya uzal-
ishaji mali kwa kutumia 

fursa za mikopo inayotolewa na 
halmashauri ili kujikwamua kiu-
chumi.

Hayo yalibainishwa jana na 
Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya 
Jamii wa Jiji la Dodoma, Sharifa 
Nabalaganya, wakati akifungua 
mkutano wa kuunda mtandao wa 
vikundi vya vijana.

Alisema vijana hawatakiwi kuo-
gopa kujiunga kwenye vikundi bali 
wavikimbilie na kuvifanya mkom-
bozi wao kiuchumi.

Pia alisema ni vyema  kama 
wataungana na kupaza sauti zao 

ikiwa ni pamoja na kushiriki kika-
milifu kwenye shughuli za maen-
deleo kama vile uzalishaji mali.

“Serikali iko Dodoma na Rais 
John Magufuli tayari amehamia 
Dodoma. Lazima tujitume kuonye-
sha vijana tunaweza kulitumikia 
taifa kwenye shughuli mbalimbali 
kama vile kilimo, ufugaji na ujasiri-
amali,” alisema. 

Nabalaganya alisema kume-
kuwa na changamoto kubwa za 
ushiriki wa vijana kwenye masuala 
mbalimbali kutokana na kutoku-
wa na mtandao unaowaunganisha 
tofauti na ilivyo kwa wanawake na 
watu wenye ulemavu.

Pia alisema serikali ilishatoa 
agizo la kila halmashauri kutenga 
asilimia 10 ya mapato yake kwa aji-
li ya mikopo ya wanawake, vijana 

na wenye ulemavu lakini changa-
moto kubwa kwa  vijana ni miradi 
mingi iliyopo si halisi.

“Kuna changamoto nyingine 
kubwa kwa vijana kutorudi-
sha fedha za mikopo kwa wakati. 
Fedha zinazotolewa kwa ajili ya 
mikopo zinatakiwa zirudishwe 
kwa wakati ili watu   wengine wa-
kope,” alisema.

Alisema katika mwaka wa fed-
ha 2015/16 kuna miradi mingi ya 
vijana bado inadaiwa kwa kuwa 
imeshindwa kurejeshwa kwa 
wakati tofauti na urejeshaji mwing-
ine unaofanywa na vikundi vya 
wanawake na wenye ulemavu.

“Miradi mingi ya vijana si halisi. 
Tunataka kuona mnakuwa na 
miradi ya mfano ili watu wengine 
wajifunze kutoka kwenu. Mnataki-

wa kuchangamkia sekta ya kilimo 
ambayo inaleta tija kubwa sana 
kwenye miradi mingi kikiwamo 
kilimo cha mboga, matunda, nyan-
ya na mazao mengine,” alisema.

Ofisa huyo alisema kuna fursa 
nyingi ambazo vijana hawa-
zichangamkii hasa kipindi hiki am-
bacho Dodoma imekuwa makao 
makuu ya nchi kwa kuwa kuna 
mwingiliano mkubwa wa watu na 
biashara nyingi zinafanyika.

“Dodoma ina mapato mengi ya 
ndani kuliko maeneo mengine, 
hivyo ni vizuri mikopo kwa vijana 
wazalishaji mali ikachangamki-
wa,” alisema.

Pia aliwataka kutoishia kwenye 
uzalishaji tu bali kuzalisha bidhaa 
zinazokidhi viwango na zenye ub-
ora unaotakiwa kwenye sok

Vijana wapewa mchongo 
wa kuinuka kiuchumi 

Na Renatha Msungu, DODOMA  

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) mkoa-
ni Dodoma imeokoa Sh. milioni 
919.846 za miradi 103 ya maende-
leo yenye thamani ya Sh. bilioni 134 
inayotekelezwa jijini Dodoma.  

Miradi hiyo inayotekelezwa ka-
tika maeneo mbalimbali mkoani 
hapa ni ile ya elimu, ujenzi wa mi-
undombinu, afya na maji.

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Do-
doma, Sosthenes Kibwengo, alise-
ma wameokoa fedha hizo katika 

miradi hiyo kwa kipindi cha mwaka 
jana zilizodhibitiwa katika ureke-
bishwaji wa mifumo ya utekelezaji 
wa miradi hiyo iliofanyiwa udan-
ganyifu.   Alisema fedha hizo 
zimerejeshwa katika halmashauri 
mbalimbali kwa ajili ya kuendelea 
na shughuli nyingine za maende-
leo. “Tumefanikiwa kuokoa kiasi 
hiko cha fedha kutokana na ufuatil-
iaji wa miradi ikiwamo urekebishaji 
wa mifumo iliyotumika na kusaba-
bisha kufanya udanganyifu,” alise-
ma Kibwengo.

  Alifafanua kuwa mwaka huu 

wanaendelea kujipanga katika 
ufuatiliaji na uchambuaji wa mi-
radi mbalimbali ambayo itaendelea 
kutekelezwa mkoani hapa. 

  Alisema lengo lao ni kuona 
miradi ya wananchi inatekelezwa 
vizuri ili maendeleo yaonekane 
kupitia miradi hiyo ambayo inaen-
delea kutekelezwa.  Kibwengo pia 
alisema kwa upande wa kesi amba-
zo zimewafikia mezani ni 26 lakini 
kati ya hizo tisa wameshinda, mbili 
wamepoteza na moja wameikatia 
rufani.  

Kuhusu mafanikio, mbalim-

bali alisema wamefungua klabu 
za wapinga rushwa 203 ambazo 
zote zinatoa elimu katika shule za 
msingi, sekondari na vyuoni jinsi ya 
kuepuka kutoa au kupokea rushwa.

  Alisema klabu hizo zimekuwa 
msaada mkubwa hususani kuwae-
limisha wanafunzi ambao hawajui 
nini maana ya rushwa. 

 “Tumejipanga kuhakikisha kila 
wilaya mkoani hapa shule zinaku-
wa na klabu za wapingwa rushwa. 
Lengo ni kuona kila mmoja anaku-
wa na elimu kuhusu  rushwa,” alise-
ma Kibwengo.

Takukuru yaokoa mamilioni kupigwa

Msukuma mkokoteni akiwa amelala uzingizi baada ya kukosa mizingo ya kubeba toka kwa wateja kama alivyokutwa katika Mtaa wa Uhindini jijini 
Dodoma jana. PICHA: PETER MKWAVILA 
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, SIHA

MHADHIRI Mwandamizi wa Chuo 
Kikuu cha Nelson Mandela cha 
jijini Arusha, Dk. Eliamani Laltaika, 
ameeleza kushangazwa kwake na 
idadi kubwa ya vijana kugeuka om-
baomba, wakati ziko fursa nyingi za 
kujipatia kipato halali.

Badala yake, amewataka kuacha 
tabia hiyo, kujifunza kwa vitendo 
na kuondoa uoga wa kuanzisha 
biashara au kubuni kazi ambazo zi-
tawasaidia kujipatia kipato ambacho 
kitawawezesha kuendesha familia 
zao bila kuwa tegemezi.

Dk. Laltaika ambaye ni Mkufunzi 
wa Ubunifu kwa Vijana, alikuwa aki-
zungumza jana wakati wa kufunga 
Kongamano la Fursa kwa Wasanii 
Wilaya ya Siha ambalo liliandaliwa 
na Mtandao wa Wasanii wa Injili 
Tanzania (Tagoane).

“Mnao uwezo wa kujiunga na 
kuomba kupatiwa mafunzo ya ku-
waongezea uwezo wa kuthubutu 
katika masuala ya muziki na ujasiri-
amali. Mkijengewa uwezo na mkain-
gia katika biashara, mtaongeza 
ushindani na nchi nyingine duniani 
zilizoendelea kiuchumi.

“Shida yetu kubwa ni kwamba 
bado wengi wetu, hatuna ujasiri 
wa kujitegemea wenyewe na tuna 
imani potofu za kushindwa kumiliki 
biashara au kampuni zetu za muziki 
na badala yake tunasubiri kila 
kitu serikali ifanye, haiwezekani,” 
alisema.

Dk. Laltaika alitumia fursa hiyo 
kuwataka wasanii kuwa na ubunifu 
katika kazi zao ambazo wanazi-
fanya.

“Msanii yeyote ambaye anakuwa 
na kipaji halafu si mbunifu ni sawa 
na kuwa mlinzi wa shamba la bibi. 
Unawalimia watu halafu watu 
wengine wanakuja wanachukua 
akili yako na kwenda kuitanyia kazi 
huku wewe ukiendelea kutaabika,” 
alisema.

Pia alisema kuna aina mbalimbali 
za ubunifu, kuna ubunifu wa kibi-
ashara, ubunifu wa kijamii, ubunifu 
wa kutunga nyimbo, kuandika vi-
tabu, uchoraji na ubunifu wa kisanii, 
hivyo wasanii ni lazima wazingatie 
hizo kanuni kwani bila kufanya 
hivyo wasitarajia kama wanaweza 
kufanikiwa.

Kwa upande wake, Rais wa Tago-
ane, Dk. Godwin Maimu, aliwahimiza 
wasanii kufanya kazi kwa nidhamu 
na kwamba hata hao wasanii ambao 
walisha tangulia mbele za haki, huku 
nyimbo zao zikiendelea kupigwa 
kila kona walifanya kazi nzuri ndio 
maana wanaendelea kukumbukwa ni 
kwa sababu walifanya kazi nzuri.

Awali, Ofisa Utamaduni Mkoa 
wa Arusha, Benson Maneno, aki-
zungumza kwa niaba ya Katibu 
Mtendaji wa Baraza la Sanaa la Taifa 
(Basata), Godfrey Mngereza, alisema 
serikali iko mbioni kubadilisha she-
ria iliyounda Chama cha Hakimiliki 
Tanzania (Cosota) ili kumnufaisha 
kila msanii hata kama atakuwa am-
etangulia mbele za haki.

Mhadhiri ashangaa 
vijana kuombaomba

Wafanya utafiti uzalishaji mpunga
Na Godfrey Mushi, 
MWANGA

JOPO la wataalamu wa kili-
mo kutoka Chuo cha Mafunzo 
ya Kilimo na Utafiti wa Mpun-
ga Kilimanjaro (KATC)  na 
Kituo cha Taasisi ya Utafiti 
wa Kilimo (Tari) cha Ifakara 
mkoani Morogoro, wameanza 
utafiti wa matumizi bora ya 
pembejeo na mbegu bora ka-
tika skimu ya umwagiliaji wa 
mpunga ya Kivulini iliyoko 
wilayani Mwanga.

Wataalamu hao, pamoja na 
mambo mengine, wanataka 
kupunguza hasara wanayopa-
ta wakulima katika kilimo cha 
mpunga.

Jana, Ofisa Kilimo anayesi-
mamia skimu hiyo, Michael 
Kimaro, alisema kwa sasa 
wameanza utafiti huo ili kuwa-
saidia wakulima kutumia pem-
bejeo chache kuzalisha mazao 

yenye tija kwa kutumia mbegu 
bora na matumizi sahihi ya 
mbolea.

“Zaidi ya wakulima 1,800 wa 
skimu ya umwagiliaji wa kili-
mo cha mpunga Kivulini, wa-
nakabiliwa na changamoto ya 
uchakavu wa miundombinu 
ya umwagiliaji na miundom-
binu ya barabara. Kimsingi 
hali hiyo imekuwa ikichangia 
wakulima wengi kushindwa 
kulima kilimo cha kisasa na 
chenye tija kutokana na ghara-
ma kubwa za uzalishaji wa 
mpunga,” alisema.

Alisema kutokana na hali 
hiyo, wataalamu wa kilimo 
kutoka KATC na Tari Ifakara, 
wanafanya tafiti za matumizi 
bora ya pembejeo na mbegu 
bora katika skimu hiyo.

Kwa mujibu wa Kimaro, 
changamoto kubwa iliyopo 
kwa sasa ni ya wakulima  
kushindwa kutumia mbinu 

bora za kilimo na miundom-
binu ya umwagiliaji, ambayo 
imekuwa ikipoteza maji mengi 
kipindi cha umwagiliaji.

Aidha, alisema skimu hiyo 
yenye ukubwa wa hekta 920, 
kati yake hekta 410 pekee ndi-
yo zilizojengewa mifereji.

Hata hivyo, baadhi ya miun-
dombinu hiyo tayari imeanza 
kuharibika na kwamba hekta 
510 ndizo zinazotumia mifer-
eji ya asili kwa ajili ya kilimo 
cha umwagiliaji na wakulima 
wamekuwa wakipata shida 
ya kufanyia usafi mifereji hiyo 
mara kwa mara.

Naye Mtafiti wa Kilimo 
kutoka Tari Ifakara, Dk. Je-
rome Mgase, alisema kwa 
sasa wameanza jitihada za 
kuhakikisha wakulima wa-
natumia pembejeo chache 
kuzalisha mazao yenye tija 
kwa kutumia mbegu bora na 
matumizi sahihi ya mbolea.

Alisema kwa sasa mafanikio 
yameanza kuonekana kwa 
baadhi ya maeneo ambayo 
tafiti hizo zimeshafanyika ili 
kuongeza kipato na chakula 
kwa wakulima kufikia ubora 
wa kitaifa na kimataifa.

Baadhi ya wakulima, wali-
ozungumza na Nipashe katika 
skimu hiyo, walisema wame-
kuwa wakitumia gharama 
kubwa katika kilimo cha 
mpunga kutokana na kutumia 
matumizi ya pembejeo nyingi 
kwenye zao hilo.

Mmoja wa wakulima hao, 
Mwanganga Kipande, alisema 
matumizi hayo makubwa 
ya pembejeo na mbolea ya-
mekuwa yakiwasababishia 
hasara kubwa baada ya mavu-
no, hivyo wanaiomba serikali 
kutoa ruzuku za pembejeo, 
ujenzi na ukarabati ya miun-
dombinu ya umwagiliaji na 
barabara.

Na Mwandishi Wetu, HAI 

K
IKONGWE mwenye 
umri wa miaka 80, 
Obed Ndosi, maaru-
fu kama Ulong’a, 

mkazi wa Kijiji cha Masama 
Mbweera, amepandishwa ki-
zimbani katika Mahakama ya 
Wilaya ya Hai mkoani Kiliman-
jaro, akikabiliwa na shtaka 
la kumbaka mwanafunzi wa 
darasa la sita. 

Kwa mujibu wa hati ya 

mashtaka, Ulong’a anadaiwa 
kutenda kosa hilo kinyume 
cha kifungu 130 (1), (2), (e) na 
131 (1) cha Sheria ya Kanuni ya 
Adhabu, Sura ya 16 cha Sheria 
iliyofanyiwa Marejeo Mwaka 
2002.

 Katika hati ya mashtaka il-
iyosomwa mahakamani hapo 
na Mwendesha Mashtaka wa 
Serikali, Lobulu Mbise, ina-
daiwa kuwa mshtakiwa huyo 
alitenda kosa hilo katika Kijiji 
cha Masama Mbweera Desem-

ba 8, mwaka jana kwa nyakati 
tofauti.  Mwanafunzi huyo wa 
darasa la sita ( jina linahifadhi-
wa) anayedaiwa kubakwa kwa 
nyakati tofauti na Ulong’a ana 
umri wa miaka 13.

  Kesi hiyo namba 333 ya 
mwaka 2019, inasikilizwa na 
Hakimu Mkazi wa Mahakama 
hiyo, Devotha Msofe.

Baada ya mshtakiwa ku-
somewa  mashtaka  hayo, 
alikana kutenda kosa hilo na 
hakimu aliahirisha shauri hilo 

hadi Januari 29, mwaka huu, 
kesi hiyo itakapotajwa tena.

Upelelezi wa shauri hilo 
kwa mujibu wa  mwende-
sha  mashtaka  wa serikali, 
bado haujakamilika.

Hakimu huyo alisema dha-
mana ya mshtakiwa huyo iko 
wazi na kwamba alipaswa 
kuweka bondi ya Sh. milioni 
tano. Baada ya maelezo hayo 
ya Hakimu Mkazi, mshtakiwa 
huyo alitimiza matakwa ya 
dhamana.

Kikongwe kortini tuhuma ubakaji 

Mbunge wa Iringa Mjini, Mchungaji Peter Msigwa (kulia), wakibadilishana mawazo na Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Kilolo, Kilian 
Myenzi, kabla ya mbunge huyo kufanya mkutano na waandishi wa habari katika Mtaa wa Uhindini Manispaa ya Iringa jana. Mbunge 
atafanya mkutano wa hadhara Jumapili Januari 5, katika Viwanja vya Mlandege Mjini Iringa. PICHA NA FRIDAY SIMBAYA 
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HABARI zAnzIBAR

Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu 
na Mafunzo ya Amali 
Zanzibar, Riziki Pembe 
Juma,amewataka wa-
nafunzi wanaokwenda 
kusoma nchini Ageria 
kuitumia vyema fursa 
walioipata  na kuwa na 
bidii katika masomo 
yao ili  kufikia malen-
go yao  waliyokusudia.

Akizungumza jana 
katika hafla ya ku-
wakabidhi tiketi na 
kuwaaga wanafunzi 
hao, alisema wanafun-
zi hao wemepata fursa 
za masomo nje ya nchi 
ikiwa ni sehemu ya 
matunda ya Mapinduzi 
Matukufu ya mwaka 
1964.

Waziri huyo alisema 
wanafunzi hao wa-
napaswa kuendelea 
kutunza mila, silka na 
utamaduni wa nchi yao 
na kutokubali kuwa 
wadhaifu katika suala 
lolote lililo kinyume 
cha waliloliendea.

Aidha, aliwapongeza 
kwa kupata nafasi hiyo 
ya masomo na kuwa-
taka kuwa wazalendo 
kwa kurejea nchini wa-
takapomaliza masomo 
yao ili kulitumikia 
taifa.

Naye Mkuu wa 
Kitengo cha Elimu 
ya Juu, Aida Maoulid 
Juma, alisema serikali 
ya Algeria imeghara-
mia kila kitu na Seri-
kali ya Mapinduzi

Zanzibar ikaamua 
kuwagharamia nauli 
ya mkopo usiokuwa 
na riba ili kuhakikisha 
wanafunzi hao wa-
naipata fursa hiyo.

Kwa upande wao, 
wanafunzi hao wa-
naokwenda nchini 
Algeria, walimpongeza 
Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti Baraza 
la Mapinduzi, Dk. Ali 
Mohamed Shein, kwa 
kuendelea kuinua sek-
ta ya elimu pamoja na 
kupigania upatikanaji 
wa fursa za kimasomo 
nje ya nchi.

Wanafunzi 
tisa wamekabidhiwa 
tiketi na wanata-
rajiwa kundoka nchini 
kesho kwenda Algeria 
kuanza  masomo ya 
elimu ya juu.

Wanaokwenda 
kusoma 
Algeria 
wapewa 
neno 

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Ali 
Mohamed Shein, amese-
ma ardhi iliyotengwa 
kwa ajili ya kilimo Zanzi-

bar ni vyema ikatumika kwa ajili 
ya shughuli hiyo na si vinginevyo.

Dk. Shein aliyasema hayo jana 
wakati akiweka jiwe la msingi 
la ujenzi wa miundombinu ya 
umwagiliaji maji huko Kinyasini 
Kisongoni, Mkoa wa Kaskazini 
Unguja.

Alisema kilimo ni ardhi, hivyo 
endapo ardhi haitokuwapo kilimo 
hakitafanyika na hata historia ya 
Zanzibar inaonyesha wafanyakazi 
na wakulima walishindwa kulima 
kabla ya Mapinduzi kutokana na 
kunyang’anywa ardhi yao.

Alisema  Zanzibar hivi sasa ar-
dhi imekuwa ndogo kutokana na 

matumizi mabaya ya rasilimali 
hiyo yanayofanywa na baadhi ya 
wananchi.

Kuhusu historia ya ardhi, Dk. 
Shein alisema miaka mingi kabla 
ya Mapinduzi matukufu ya Janu-
ari 12, 1964 Wazanzibari wali-
teseka katika kutafuta ardhi na 
pale walipotaka kulima iliwala-
zimu wakapige        magoti kwa 
wakoloni.

Dk. Shein alisema mashamba 
745 yalihodhiwa na watu wach-
ache kabla ya Mapinduzi, huku 
mmoja akiwa na mashamba 300 
pekee yake na mtu wa chini ali-
kuwa na mashamba matatu na 
waliuziana kwa matabaka na 
hakukuwa na Mwafrika aliyekuwa 
na shamba.

“Wananchi wa Zanzibar ha-
wakuwa na   shamba la kulima 
na badala yake aliyekuwa akitaka 
kulima alitakiwa kujiunga na Cha-

ma cha Hizbu hali ambayo Chama 
cha Afro Shiraz (ASP) kilinunua 
shamba la Kilombero ambalo li-
linunuliwa chini ya uongozi wa 
marehemu mzee (Abeid Amaan 
Karume),” alisema.

Alisema   Novemba 11, 1964 
Mzee Karume aligawa eka tatu 
tatu kwa wananchi ambazo wali-
takiwa walime katika maisha yao 
yote na si wajenge au wakate vi-
wanja. Dk. Shein alisema azma 
ya Serikali ya Awamu ya Saba ni 
kuongeza idadi ya matrekta ili 
wananchi walima kwa ufanisi 
zaidi na  kuwasaidia wakulima wa 
mpunga hasa kinamama ambao 
wamekuwa wakifanya kazi kubwa 
katika kilimo hicho.

Alisema serikali imekuwa 
ikiongeza mazingira mazuri zaidi 
hasa katika kilimo cha mpunga 
ili kulima kwa faida. Pia alisema 
juhudi zimechukuliwa katika ku-

hakikisha kiwanda cha matreka 
kinafufuliwa.

Rais Dk. Shein aliitaka Wizara 
ya Kilimo kuongeza kasi kwenye

kazi zao na kuondoa mivutano 
miongoni mwao na wawe wamoja 
na pale wanapopewa maelekezo 
na serikali wayafanyie kazi na wa-
sishindane kwa kuwa  ushindani 
hauna tija.

Naye Waziri wa Kilimo, Mali-
asili, Mifugo na Uvuvi, Mmanga 
Mjengo Mjawiri, alisema kuwa 
azma ya wizara hiyo ni kuhakiki-
sha kilimo kinakuwa na tija kub-
wa, huku akieleza agizo la serikali 
katika sekta ya kilimo.

Alisema kuwa wizara hiyo 
itaendelea kuwatumia wataalamu 
hao katika sekta ya kilimo hasa 
katika kilimo cha mpunga, huku 
akisisitiza hatua zitakazochukuli-
wa ili wakulima walime kwa faida 
na thamani.

Shein asisitiza ardhi kwa kilimo

Na Rahma Suleimam,        
ZANZIBAR

KITUO cha Utalii kinacho-
jengwa Bungi, Wilaya ya Kati, ki-
natarajiwa kuupa taswira mpya 
Mkoa wa Kusini Unguja ili kuvutia 
watalii wengi na kutoa fursa za 
ajira kwa wakazi wa mkoa huo.

Spika wa Baraza la Wawakilishi, 
Zuberi Ali Maulid, alisema jana 
kuwa hatua hiyo ni muhimu kwa 
ukuaji wa utalii nchini ambao 
kwa sasa ndio tegemeo kubwa 
la kuingiza fedha za kigeni na 
kuinua uchumi. Akizungumza na 
wananchi baada ya kuweka jiwe 
la msingi la ujenzi wa kituo hicho 
sambamba na kulizindua kasri la 
Bi. Khole lililojengwa upya, Spika 
Zuberi alisema dhamira ya serika-
li ni kutanua wigo wa ushiriki wa 

wananchi katika harakati za uku-
zaji wa utalii. Hafla hiyo ni sehemu 
ya shamra shamra za maadhim-
isho ya Miaka 56 ya Mapinduzi ya 
Januari 12, 1964 yaliyowakomboa 
wananchi wa Zanzibar kutoka ka-
tika utawala wa wakoloni.

Zuberi alisema ili kuwawezesha 
wananchi kutekeleza dhana ya 
utalii kwa wote, serikali imeamua 
kuyafufua maeneo na majengo 
yote ya kihistoria kwa lengo la kui-
tangaza Zanzibar kimataifa.

Alisema ni vyema Wazanzibari 
waijue historia ya nchi yao, hivyo 
kujengwa kwa maeneo hayo ni 
fursa kwao ya kuyatembelea na 
kujua nchi ilikotoka na mnasaba 
wake na watawala wa kale.

Hata hivyo, aliwasisitiza wa-
nanchi wa Mkoa wa Kusini Unguja 
na wengine, kuhakikisha wanay-

alinda vyema maeneo hayo na 
kutoyaharibu ili yaweze kudumu 
na kubaki katika haiba yake kwa 
miaka mingi ijayo na kwa manu-
faa ya kizazi cha sasa na baadaye.

“Serikali inatumia gharama 
kubwa kuyatengeneza maeneo na 
majengo ya kale kwa ajili ya usta-
wi wa wananchi, hivyo ni jukumu 
letu sote kuyalinda na kuyatunza 
kwani faida yake itawafaa watoto 
na wajukuu zetu hapo baadaye,” 
alisema. Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Habari, Utalii na Mambo ya 
Kale, Khadija Bakari Juma, alise-
ma ujenzi wa kituo cha utalii Bun-
gi utakapokamilika, utaongeza 
maeneo ya burudani kwa

wananchi na wageni ikizin-
gatiwa idadi ya watu inaongezeka 
hivyo kuna mahitaji makubwa ya 
maeneo mapya ya mapumziko.

Alisema kwa miaka mitatu mfu-
lulizo kuanzia 2017, Serikali ya 
Mapinduzi

Zanzibar imetenga fedha maal-
um kwa ajili ya mradi wa kuima-
risha maeneo ya kihistoria Unguja 
na Pemba. Alisema katika mwaka 
wa fedha 2017/18 serikali imetoa 
Sh. bilioni moja kwa ajili ya kui-
marisha maeneo ya kihistoria 
kwa Bi. Khole Bungi na Mwinyi 
Mkuu, Dunga.

Aidha, alisema katika mwaka 
2018/19 Sh. milioni 850 zilitolewa 
ili kuyaimarisha maeneo ya ki-
historia ya Fukuchani, Unguja 
na Mkama Ndume, Pemba, huku 
mwaka 2019/20 serikali ikitoa 
Sh. bilioni 2.4 kwa kazi kama hiyo 
kwa maeneo ya Mvuleni, Unguja, 
Mwinyi Mkuu na Mkama Ndume 
awamu ya pili.

Kituo cha utalii kuongeza ajira 

110 samweli

Waziri wa 
Elimu na 
Mafunzo ya 
Amali Zan-
zibar, Riziki 
Pembe Juma, 
akimkabidhi 
tiketi ya safari 
mwanafunzi, 
Abdul Wahid 
anayetarajiwa 
kwenda nchini 
Algeria kesho, 
kwa ajili ya 
masomo. PI-
CHA: RAHMA 
SULEIMAN, 
ZANZIBAR



JUMAMOSI JAnUArI 4, 2020

DJ Cuppy aanza 
mwaka akiwa singo

Jokate, Jacqueline

Mengi waongoza

WAREMBO ZAIDI AFRIKA

Soma UK.20



Ndugu 
zangu 
embu 

kila mmoja 
ajipige kifua 
huku akisema 
“Mimi tangu 
nizaliwe sijawahi 
kuchepuka”
Mi leo sitaweza 
kifua kinaniuma-
Idriss Sultan.

Siku zote nime-
kuwa nikiamini 
kwamba mimi 

ni mwanamke mwe-
nye nguvu. Mpaka hapa 
nilipofikia, nimepitia mengi 
sana. muda mwingine ku-
kata tamaa kabisa. Nam-
shukuru Mungu kwa kila 
jambo, nanyi pia mashabiki 
wangu. Mwaka huu 2020 
naamini nitafanya kitu kwa 
ajiri yenu-Ebitoke.
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Basi sawa

MWANAMUZIKI Ommy Dimpoz, ameamua kutoa 
ufafanuzi kuhusu picha zilizosambaa zikim-
wonesha akiwa na msanii mwenzake Nandy 
katika mapozi ya kimahaba.

Dimpoz ameongea na Millardayo kwamba pi-
cha hizo zilichukuliwa wakati wakiandaa video 
ya ngoma mpya ambayo wasanii hao wame-
fanya kazi pamoja.

“Ukweli ni kwamba picha hizo zinatoka 
kwenye vipande vya goma yangu mpya nili-
yomshirikisha Nandy ambayo itadondoshwa 
siku yoyote wiki hii,” amesema Dimpoz.

Ommy Dimpoz 
amsifu Nandy 
picha za utata

WALE waliodai kwamba rayvanny amekolea 
kwa penzi la mnogeshaji wa video za muziki, 
Nana, watakuwa wamkosea.

Hivi karibuni mrembo huyo aliyefanya vyema 
katika kibao cha rayvanny ‘I Love You’ ametu-
pia picha ikimwonesha mume wake wa ndoa.

Inaelezwa Nana na mume wake anayejulikana 
kwa jina la Lee, walifunga ndoa mwaka jana.

Nana aamua 
kufichua siri

MBUNIFU wa mavazi, Irada Mtonga, anayemiliki lebo ya 
Irada Style, amewataka Watanzania kuufanya mwaka 
2020 kuwa wa bidhaa za nyumbani.

Irada ambaye amejikita zaidi katika kuyaongezea 
nakshi mavazi ya staha yanayovaliwa na wanawake 
(baibui), amesema kununua bidhaa za nyumbani kutaipa 
thamani kubwa nchi kwa kuongeza mapato.

Amesema kwa muda mrefu Watanzania wamekuwa 
wakipenda kuvalia nguo zilizobuniwa au kutengenezwa 
nje ya nchi, lakini uwepo wa idadi kubwa ya wabunifu 
wa ndani ni muda sasa wa Watanzania kuwaunga 
mkono.

Katika kuhakikisha Watanzania wanapata wasaha 
wa kununua mavazi hayo, ameandaa siku maalumu 
ya kuuza na kuonyesha mavazi yake ijulikanayo kama 
Shop N’ Dine itakayofanyika katika bustani ya Garden 
Avenue, katika ukumbi wa Mikutano ya Kimataifa wa 
Mwalimu Nyerere.

Irada aomba 
Watanzania kupenda 
vya nyumbani

   

JUKWAA linaloaminika kwa 
huduma ya kupakua muziki 
barani Afrika, Boomplay, 
imewataja wanamuziki Dia-
mond Platnumz, Harmonize 
na Nandy, kuwa nyimbo zao 
zinaongoza kusikilizwa Tan-
zania.

Taarifa hiyo iliyowekwa 
kwenye ripoti maalumu kuhu-
su muziki mwaka 2019,  im-
eegemea zaidi katika takwimu 
kutokana na jukwaa hilo kuwa 

na wafuasi zaidi ya milioni 60.
Boomplay inahifadhi aina 

tofauti za nyimbo, idadi yake 
ni zaidi ya milioni 20, ambazo 
zinapatikana kwenye mtandao.

Katika orodha hiyo, Diamond 
anashika nafasi ya kwanza, 
namba mbili imenyakuliwa na 
mwanadada Nandy na ya tatu 
imekwenda kwa Harmonize.

Wasanii wengine waliofuatia 
ni rayvanny, kundi la Yamoto, 
Aslay Mbosso, Jux na  Lava 

Lava. 
Boomplay pia imetoa taarifa 

za mwenendo na tabia za 
namna muziki unavyosikilizwa 
Tanzania. Katika taarifa hiyo 
maalumu, Nyimbo za injili 
(Gospel) zimeonekana kusiki-
lizwa zaidi na kufuatiwa na 
miondoko ya Bongo Fleva, ki-
sha Afrobeats inashika namba 
tatu, huku ya nne na tano 
zikishikwa na Hip Hop &amp; 
rap pamoja na reggae.

HAWASHIKIKI
Harmonize, Nandy ni sauti nyingine



Siku zote nime-
kuwa nikiamini 
kwamba mimi 

ni mwanamke mwe-
nye nguvu. Mpaka hapa 
nilipofikia, nimepitia mengi 
sana. muda mwingine ku-
kata tamaa kabisa. Nam-
shukuru Mungu kwa kila 
jambo, nanyi pia mashabiki 
wangu. Mwaka huu 2020 
naamini nitafanya kitu kwa 
ajiri yenu-Ebitoke.
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Wakati 
nwingine 
makosa ndio 

mwalimu bora na 
wa daraja la juu ka-
bisa kumfunza mtu. 
Matokeo ya makosa 
ya mtu fulani huishi 
kichwani kwake 
kama funzo. Haita-
hitajika mtu mwing-
ine tena kukwambia-
Yusuph Mlela.
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Tusisahau 
kuwakumbuka 
wazee wetu, 
wagonjwa, 
wasiojiweza 
na wale wenye 
kuhitaji msaada 
wetu katika kip-
indi hiki-Jenifer 
Kyaka Odama. 

Haikuwa rahisi 
kuumaliza mwaka 
2019, bali kwa 

neema ya Mungu tu. Tusi-
ingie mwaka mpya 2020 
na mizigo ya vinyongo, 
visasi, roho ya kutosamehe 
na wivu  Ndani ya Mwaka 
Mpya 2020, tuuanza mwa-
ka mpya 2020 tukiwa na 
moyo mweupe. Wasamehe 
wote waliokukosea mwaka 
2019-Riyama Ally.

insta-twitter

@burudanitele
Tuffolow/ Tu-tag

unaseMaaa...

UMESHACHELEWA

Uwoya awauliza kama 
mtoto sasa itakuwaje?
NI bumbuwazi! Baadhi ya 
wanamitandao wamejikuta 
wameduwaa, baada ya mwigizaji wa 
Bongo Muvi, kuzungumza maneno 
yanayoashiria tayari ametoka 
kimapenzi na mwanamuziki 
rayvanny.

Mshangao huo umetokana na 
maneno ya Uwoya katika ukurasa 
wake wa Instagram, akimwambia 

shabiki wake kwamba amechelewa 
kumwonya asitembee na 
mwanamuziki huyo.

Uwoya alitupia picha 
ikiwaonyesha akiwa yeye na 
rayvanny, ndipo shabiki mmoja 
alipotoa angalizo kwamba asije 
akatembea na msanii huyo 
aliyemwita mtoto.

“Usije ukatembea na huyo 

mtoto utajivunjia heshima japo 
huchaguagi,” aliandika shabiki huyo.

Kisha yeye alimjibu “Umechelewa 
sana kuniambia sasa itakuwaje”. 

Jibu hilo lilionekana 
kuwashangaza wengi na baadhi 
walihoji itakuwaje mrembo huyo 
kupenda watoto kama ilivyokuwa 
kwa mume wake wa zamani Dogo 
Janja.

>>> Usikose Jarida hili la 
Burudani Tele (BT) ndani 
ya Gazeti lako la Nipashe 
kila Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ follow

MBUNIFU wa mavazi, Irada Mtonga, anayemiliki lebo ya 
Irada Style, amewataka Watanzania kuufanya mwaka 
2020 kuwa wa bidhaa za nyumbani.

Irada ambaye amejikita zaidi katika kuyaongezea 
nakshi mavazi ya staha yanayovaliwa na wanawake 
(baibui), amesema kununua bidhaa za nyumbani kutaipa 
thamani kubwa nchi kwa kuongeza mapato.

Amesema kwa muda mrefu Watanzania wamekuwa 
wakipenda kuvalia nguo zilizobuniwa au kutengenezwa 
nje ya nchi, lakini uwepo wa idadi kubwa ya wabunifu 
wa ndani ni muda sasa wa Watanzania kuwaunga 
mkono.

Katika kuhakikisha Watanzania wanapata wasaha 
wa kununua mavazi hayo, ameandaa siku maalumu 
ya kuuza na kuonyesha mavazi yake ijulikanayo kama 
Shop N’ Dine itakayofanyika katika bustani ya Garden 
Avenue, katika ukumbi wa Mikutano ya Kimataifa wa 
Mwalimu Nyerere.

Irada aomba 
Watanzania kupenda 
vya nyumbani
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Kuumbe!

Na Adam Fungamwango

K
AMA tulivyoendelea kusema 
na kuandika,  muziki wa dansi 
ndiyo muziki pekee ambao 
hauachi kitu chochote kwenye 

jamii bila kutungia wimbo.
Unapotokea msiba, asilimia kubwa 

ya nyimbo zenye maudhui ya aina hiyo 
unakuwa ni muziki wa dansi. Yakitokea 
maafa yoyote nchini, nyimbo nyingi 
za maombolezo huwa ni za dansi na 
hata sikukuu za kiserikali mara nyingi, 
nyimbo kama za Muungano, Uhuru wa 
Tanganyika (sasa Tanzania Bara) huwa 
ni za muziki wa dansi.

Zikija sikukuu za kidini iwe Idd El 
Fitri au Krismasi, nyimbo zinazotamba 
ni za muziki wa dansi tu. Hata mwaka 
mpya pia, huwezi kukuta ngoma za 
bongo fleva zikizungumzia mambo ya 
mwaka mpya.

Tayari tumeingia mwaka mpya wa 
2020. Kwa miaka mingi wanamuziki wa 
dansi wameendelea kuonyesha kuwa 
walikuwa bora zaidi, kwani wanazo 
nyimbo zinazozungumzia sikukuu ya 
mwaka mpya.

Sikukuu imeFikA - GeorGe Peter
ni wimbo ambao hutamba sana 

wakati wa sikukuu za Krismasi na 
Mwaka Mpya. Wimbo huu imetungwa 
na George Peter akiwa na bendi yake 
ya Jobiso, baada ya kutengana na kaka 
yake Wilson Peter Kinyonga kwa muda 
mfupi kabla ya kurejea tena Simba 
Wanyika.

Huu ndiyo wimbo maarufu zaidi wa 
Jobiso na baadhi ya watu hudhani ni 
wa Simba Wanyika.

Maudhui wa wimbo huu yanasema 

W
ArEMBO kutoka 
Tanzania wametamba 
kwa kushika nafasi za 
kwanza katika orodha 

ya wanawake wenye mvuto 
Afrika.

Kulingana na mtandao wa 
masuala ya mitindo na urembo 
wa nchini nigeria umetoa orodha 
hiyo na kuwataja Jacqueline 
Mengi  na Jokate Mwegelo, kuwa 
wanawake wenye mvuto na we-
nye mafanikio.

Katika orodha hiyo yupo, 
mshiriki wa Miss Tanzania mwaka 
2000, ambaye ni Mkuu wa Wilaya 
ya Kisarawe, Jokate Mwegelo. 

WAREMBO ZAIDI AFRIKA

wa sikukuu ya Krismasi na Mwaka 
Mpya, akiwataka watu waende kwanza 
makanisani wakasali, lakini wakitoka 
huko wapitie kwenye muziki wa Volca-
no ambayo ni bendi aliyokuwa akiion-
goza.

ChriStmAS, BoNANe-kiNG kiki
ni wimbo maarufu sana nchini Tan-

zania, hasa kinapokaribia kipindi cha 
sikukuu za Krismasi na Mwaka Mpya.

“natoka wapi, tukacheze mchezo wa 
sasa Kamanyola oo, tutoke naye, naku-
chukua wangu kipenzi mi waoo hoho..” 
ni baadhi ya maneno yaliyomo kwe-
nye wimbo huo yakiimbwa na Kikumbi 
Mwanza Mpango King Kiki.

“Ooo Bonane mama” ni kiitikio cha 
wimbo huo, wakiwa na maana mwaka 
mpya.

kriSmASi NA mwAkA mPyA-mk 
GrouP

Kwenye miaka ya 90, bendi matata 
ilivyovuma kwa kipindi kifupi lakini 
ikitikisa anga la muziki wa Tanzania, MK 
Group wakiwa na Kasongo Mpinda, wali-
tunga wimbo wa Krismasi na Mwaka 
Mpya ambao nao pia ulikuwa ni moja na 
nyimbo maarufu sana kipindi hiki.

Watanzania hao pamoja na 
kusifiwa kwa urembo, pia wa-
meelezwa kuwa wamepata 
mafanikio katika ujasiriamali 
mbalimbali ambao unawapa pesa 
nyingi.

Jacqueline, ambaye anamiliki 
biashara ya samani za nyumbani, 
ametajwa kutokana na kutoa mis-
aada kwa ajili ya watoto wadogo 
wa shule za msingi kupitia taasisi 
yake ya Dr. ntuyabaliwe Founda-

Jokate, Jacqueline
Mengi waongoza

GeorGe NA wilSoN

kiNG kiki

kuwa sikukuu za Krismasi imefika na 
mwaka mpya unafika, hivyo watu wote 
wapite salama.

Mtunzi anamuomba Mungu awalinde 
wote waliobaki, kwani wakati sikukuu 
hizo zinafika wengine wako hospitali, 
wapo waliofungwa na wengine wamek-
ufa, hivyo anamuomba waliobaki wote 
Mungu awasaidie uzima na afya.

tuFurAhi mwAkA mPyA - hAmzA 
kAlAlA

nI wimbo ambao Hamza Kalala 
anawahimiza watu wote wafurahi na 
mwaka mpya, wale vizuri, wavae nguo 
mpya, wanywe soda na kucheza.

Anasema siku hizi kumaliza mwaka ni 
kazi ngumu kwa sababu ya matatizo na 
magonjwa mbalimbali yanayowakabili 
wanadamu.

Hata hivyo ukiusikiliza sana wimbo 
huu, Kalala amechukua maneno mengi 
kutoka kwa wimbo wenye maudhui 
hayo hayo ya ‘Tufurahi Kumwaka 
Mpya’ ambao awali ulipigwa kwenye 
miaka ya ‘50 na Jean Mwenda Bosco.

ChriStmAS, New yeAr-mBArAkA 
mwiNShehe

Mbaraka Mwinshehe alitunga wimbo 

tion.
Taasisi hiyo imekuwa na 

mchango mkubwa wa kujenga 
maktaba za watoto pamoja na vi-
faa mbalimbali vya shule pamoja 
na kukarabati miundombinu ya 
shule.

Pia katika listi hiyo, DC  Jokate 
ambaye ameonekana akipam-
bana katika harakati ya kumkom-
boa mtoto wa kike kupitia elimu,

ametajwa kutokana na kujishu-
ghulisha kwake na biashara ya 
samani za majumbani kupitia 
brand yake ya Molocaho ambapo 
kwa sasa inafanya vizuri Afrika 
Mashariki na Afrika. 

Nyimbo 5 za
kukaribisha
mwaka mpya
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na adam Fungamwango

KUnA watu hudhani kuwa wanapendwa 
kwa sababu ya ustaa wao. Wengine 
wanaamini wanapendwa kwa pesa 
walizonazo, urembo, uzuri au utajiri.

Wasichokijua ni kwamba mapenzi 
huwa hayafananishwi na kitu chochote 
kile. Mapenzi hayana fomula, yaani 
mbili jumlisha mbili ni lazima iwe nne.

ni kwamba mtu anatokea tu kupenda 
na hata wenyewe haswa hajui ni kwa 
nini anapenda. Hutokea tu bila sababu 
yoyote inayoonekana au kusimulia.

ni sababu ambayo imo ndani ya 
moyo wa mtu mwenyewe na ina nguvu 
ambayo inamvuta na kumlazimisha 
mwenyewe bila kujijua nini anafanya.

ndiyo maana wapo wanaosema 
anayependa haoni wala hasikii. Kwenye 
pengo huona kuna mwanya na kwenye 
chongo huona kuna kengeza.

Ukitaka kuthibitisha hili hebu fuatilia 
filamu hii iitwayo ‘Ukurasa Mpya’.

Imechezwa na Jacob Steven maarufu 
kama JB, Halima Yahaya, Eshe Buheti, 
Banana Zorro, Soud Ally, Hussein njenje 
na wengineo. JB ana rafiki zake ambao 
ni Zanana na Soud. Hawa ni vijana zai-
di, hivyo humtegemea zaidi JB kuwapa 
nasaha za maisha na hata za kikazi.

Hii inawafanya wafanikiwe. Wanafan-
ikiwa kazini. Wanafanikiwa kuwapata 
wapenzi ambao wanawafanya kuwa na 
furaha.

Hata hivyo, hali ni tofauti kwa mwal-
imu mwenyewe. Yeye anakimbiwa na 
mpenzi wake Halima. Sababu kubwa ni 
kwamba, JB ni Mwandishi wa Habari.

Kutokana na kazi yake hasna muda 
wa kukaa na familia yake, badala yake 
yeye kazi, kazi na yeye.

Hali hii inamfanya Halima kuwa 
mpweke. na katika kuondokana na hali 

Ukurasa Mpya
Mapenzi hayana mbwembwe

hiyo, anampata mwanaume mwingine.
Hii inamuumiza sana JB na kumkose-

sha raha na amani moyoni. rafiki zake 
nao kutokana na mtu wao kuwa kwenye 
hali hiyo, nao walikosa raha.

Mtu wanayemtegemea kuwapa mi-
chongo ya kazi na mapenzi, akili zake 
zimevurugika kutokana na mapenzi.

Wakakaa kikao na kupanga mikakati 
ya kufanya ili kumrudisha mwalimu 
wao kwenye furaha waendelee kuvuna 
ujanja, hekina na busara zake.

Kwanza kabisa walichogundua ni 
kwamba rafiki yao hawezi kuwa na 
furaha akiwa na mwanamke yoyote yule 
zaidi ya Halima tu.

Banana anajifanya ni mtu anaye-
fanya kazi ya kupuliza dawa ya kuuliza 
wadudu, hivyo akajipenyeza na kupata 
kazi kwenye kwa kina Halima.

Soud yeye akajigeuza kuwa mhudumu 
wa baa na kupata kazi jirani kwa kina 
Halima. Halima yeye kila anapopata 
nafasi anakwenda kunywa kwenye baa 
hiyo ambayo mhudumu wake ni Soud.

Siku isiyo na jina, Halima na mchumba 
wake kwenye baa hiyo anayofanya kazi 
Soud, JB akiwa amejificha sehemu na 
Banana.

Waliingia kwa mikogo, lakini kwa 
ufundi wa hali ya juu Soud alijifanya 
amejikwaa na kumwagia kinywaji 
mchumba wa Halima. Kukatokea ku-
toelewana, lakini kwa bahati nzuri 
Halima alimtambua Soud na kumwambia 
mchumba wake atulie kwani ni jambo 
dogo tu, hivyo aende msalani kujisafi-
sha.Wakati jamaa yuko msalani, JB 
alitumia muda huo kufuata Halima na 
kukiri kosa lake, akiahidi hatorudia tena.

Hivyo ndivyo JB na Halima walivy-
omaliza tofauti zao, Soud na Banana 
wakafurahi mwalimu wao kurudisha 
furaha yake.

nI tukio la kustaajabisha, kwani majivu ya kijana mmoja yaliyoibiwa 
ndani ya gari la familia yake, yamerudishwa, baada ya mtu aliyeiba 
kuwapigia simu huku akilia.

Familia ya Dennis Bebnarz, imesema walipanga kumwaga mabaki 
ya marehemu mtoto wao Dennis (pichani chini), katika sehemu yenye 
utulivu na nzuri baada ya kifo chake.

Walichagua kumwaga nchini, Cyprus, lakini sanduku lenye majivu 
yake liliibiwa nyuma ya gari lao, wakati wenyewe walipoenda kula 
chakula katika mgahawa.

Mama yake Dennis, Kinga Bebnarza, amesema mwizi huyo alim-
pigia simu akiwa analia na kuomba msamaha kwa kitendo alichoki-
fanya.

Vilevile alimwelekeza sehemu ambayo polisi waliweza kukuta 
majivu hayo.

Sanduku la mbao lililotumika kuhifadhi majivu hayo lilikuwa ndani 
ya begi la mgongoni, liliibiwa kutoka kwenye gari la familia ya Beb-
narz wakati wakiwa wanakula chakula cha mchana katika mgahawa 
mmoja.

Bwana na bibi Bebnarz, wanaotoka nchini Poland, lakini kwa sasa 
wanaishi Sweden, walisafiri kuelekea Cyprus kuyamwaga majivu ya 
Dennis.

Wamesema wameshindwa kusherehekea sikukuu ya Krismasi, bila 
mtoto wao, ambaye alifariki dunia katika ajali ya gari miezi mitano 
iliyopita.

‘’Tulitaka kwenda sehemu tulivu kufunga mwaka ambao umekuwa 
sio mzuri kwetu.’’ Bi Bebnarz aliiambia BBC.

Siku ya Jumapili wanandoa walisafiri kuelekea nchini Poland baada 
ya kukosa matumaini ya kuyamwaga majivu ya mtoto wao.

Bi. Bebnarz amesema ameuacha moyo wake nchini Cyprus, huku 
akihofia kuwa majivu ya mwanae yametupwa kwenye shimo la taka-
taka au sehemu mbaya zaidi. 

Wazazi hao waliamua kutumia vyombo vya habari kuwaomba wezi 
au mwizi kurudisha majivu ya mtoto wao.

Lakini jambo ambalo lilimshangaza sana ni pale alipopokea simu ya 
mtu anayedhaniwa kuwa ni mwizi wa majivu hayo siku ya Jumapili 
akiwa analia.

Alisikika akiomba msamaha mara kwa mara na kumwambia sehemu 
wanayoweza kukuta sanduku hilo lenye majivu na kuwaataarifu polisi 
ambao waliweza kulifuatilia na kulikuta karibu na barabara.

Sanduku hilo lilikuwa limeandikwa jina la Dennis likiwa na mwaka 
wake wa kuzaliwa na wa kufariki dunia. Alizaliwa mwaka 2000 na 
alifariki 2019. 

Polisi wamethibitisha kuwa raia watatu wa Cyprus wamekamatwa 
juu ya wizi huo. 

Wanaume wawili na mwanamke mmoja wanakabiliwa na mashtaka 
yanayohusu ya kuharibu na kuiba kutoka kwenye gari.

Bi. Bebnarza aliiambia BBC kuwa hana kinyongo na mwizi huyo, 
lakini anatumaini kuwa atabadilisha maisha yake.

‘’Ana hisia za mwanadamu na moyo mzuri sana,’’ alielezea.
“Kuna mwisho mzuri’’ aliongeza hayo licha ya hali mbaya wanayo-

pitia sasa wazazi hao.
Watasafiri kuelekea Cyprus baada ya kuchukua majivu ya Dennis.
‘’Tunahitaji kutuliza hisia zetu kwanza’’ amesema Bebnarz. ‘’Sijalala 

tangu Ijumaa.’’
Lakini amesema sasa wanajisikia wamekamilika baada ya kurud-

ishiwa majivu ya mtoto wao.

IMETOKEA
Mwizi aiba majivu 
ya marehemu, ajuta



kuwa hajapendezwa na suala hilo, 
kwani linamvunjia heshima mchumba 
wake Chioma pamoja na familia yake.

Amesema tuhuma hizo zinaweza ku-
vunja malengo yao ya kuingia kwenye 
ndoa hivi karibuni.

Kupitia Instastory yake Davido ame-
andika, “Nyie wote mnafahamu kuwa 
nimeshamchumbia mpenzi wangu 
Chioma, haitakuwa na maana kwa 
mimi kufanya hivyo mnavyosema, 
mama wa mtoto wangu alikuwa na 
bishara ya bidhaa za nywele Ghana, na 
mimi hivyo hivyo nilikuwa nimealikwa 
kuburudisha kwenye Afronation, hivyo 
nikampa lifti mpaka Ghana.”

Akaongeza “Sijaelewa kwanini 
mnasambaza taarifa za uongo, mnajua 
hazitafanya kitu ila zimeniumiza na 
kuishushia heshima familia yake, 2020 
ni kwa ajili ya mambo chanya tu.”

M
WAKA 2020 umeanza 
vibaya kwa mwanamuziki 
nyota wa Nigeria, Davido, 
ambaye hivi sasa anajita-

hidi kunusuru kuvunjika kwa mipango 
yake ya harusi.

Juzi tu, Davido, alionekana kumjali 
mchumba wake, Chioma, kiasi amba-
cho walionekana kila kona ya Dubai 
wakila bata na mtoto wao mchanga.

Hata hivyo, safari yake ya kwenda 
nchini Ghana kwa ajili ya kutumbuiza, 
imempaka matope na sasa anaamua 
kujiosha kunusuru ndoa yake isiyey-
uke kama barafu.

Tukio lenyewe lilikuwa hivi! Davido 
alipokwenda nchini humo, aliam-
batana na mpenzi wake wa zamani 
ambaye amezaa naye mtoto mmoja.

Wakiwa kwenye ndege, wawili hao 
waliposti picha mbalimbali na kuzitu-
pia kwenye mitandao ya kijamii.

Lakini mashabiki hawakupendezwa 
nazo, badala yake walimshambulia 
kwamba kitendo hicho kinamvunjia 
hadhi mkewe mtarajiwa, Chioma, na 
kwamba hakifai kufanywa na staa 
mkubwa kama yeye.

Mambo yalivyozidi kuwa mabaya, 
Davido, sasa ameibuka na kukana 
tuhuma zinazodai alikuwa akila bata 
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Yamkuta,
apata hofu ya
ndoa yake

MAJUTO 2020

na mwanamke aliyezaa naye.
Mwanamuziki huyo, amejitetea 

kwamba hakuwa safari moja na mama 
wa mtoto wake wakati akienda Ghana, 
badala yake mwanamke huyo alimpa-
tia lifti ya kwenda huko  kwa ajili ya 
biashara zinazomuhusu mtoto wao.

Davido ametoa ufafanuzi huo baada 
ya watu kumshtumu kwenye mitandao 
ya kijamii, ambapo yeye ameeleza 



20

MMOJA wa waburudishaji maaru-
fu nchini Nigeria, DJ Cuppy, 
ameweka wazi kwamba mwaka 
huu umeanza akiwa singo.

Akitupia ujumbe katika akaunti 
yake ya ‘Instagram stories on 
Thursday’, amesema alipata hofu 
kuingia mwaka mwingine akiwa 
hana mpenzi na inafaa kubadili 
jina.

“Nimejaribu nitabadili vipi jina 
mwaka 2020, bado nipo singo,” 
aliandika DH Cuppy.

MKONGWE wa muziki toka Ni-
geria, 2baba, ameweka historia 
nyingine baada ya kufanya vi-
zuri katika kubwa  la ‘20years a 
king concert’, ambalo lilifanyika 
wiki iliyopita.

2baba ambaye ni mfalme 
wa uimbaji aliwapagawisha 
mashabiki wake kwa nyimbo 
nyimbo zake, alipanda jukwaani 
sambamba na msanii mwenzake 
Wizkid. 

Katika tamasha hilo wasa-
nii mbalimbali walitumbuza 
wakiwamo Patoranking, Terry G, 
Solidstar, Reekado Banks, 9ice, 
Ycee, Waje na wengine.

2Baba apewa 
ufalme wa 
muziki

MWIGIZAJI mkongwe Nige-
ria, Omotola Jalade-Ekeinde, 
ameamua kusafisha hali ya 
hewa baada ya kutangaza hana 
ugomvi na msanii mwenzake 
Genevieve Nnaji.

Katika akaunti yake ya Twit-
ter, Omotola aliwaambia wafuasi 
wake kwamba uvumi unaonea 
kwamba yeye na staa mwen-
zake Nnanji wana ugomvi wa 
siku nyingi ni uongo mtupu na 
wakati wote wanasalimiana.

“Napenda kuangalia picha 
zako @GenevieveNnaji1. Hii 
itakuwa nafasi njema kukutakia 
mema baada ya fununu kwamba 
mastaa wawili wakubwa wa-
nawake wa filamu kuwa ni 
maadui wakubwa,” aliandika 
Omotola kwenye Twitter.

Omotola atuliza 
hali ya hewa

DJ Cuppy aanza 
mwaka akiwa 
singo

MCHUMBA wa zamani wa Bobbi 
Kristina Brown, Nicki Gordon 
amefariki dunia baada ya kuz-
idiwa na dawa za kulevya.

Nick Gordon (30), mchumba 
wa zamani wa binti wa mwana-
muziki Whitney Houston, Bobbi 
Kristina Brown ambao wote 
walikufa kutokana na matumizi 
ya dawa za kulevya, amekufa 
kwa kile kinachodaiwa kuzidisha 
kiwango cha dawa za kulevya.

Kulingana na mtandao wa 
PageSix, Nick Gordon, 30, 
alipatwa na shambulio la moyo 
baada ya kutumia kiasi kikubwa 
cha dawa hizo, alifariki akiwa 
anapatiwa matibabu katika Hos-
pitali ya Altamonte Springs.

Mchumba wa 
Bobby Kristina 
Brown naye 
afariki

KATIKA mambo ambayo atayakum-
buka mwanamuziki Davido mwaka 
2019, ni tukio la kukaa pamoja na 
Rais wa Ghana na mkewe.

Davido alishirikisha video fupi, 
akionekana yupo pamoja na kiongo-
zi wa nchi hiyo Nana Akufo-Addo, 
na mkewe Rebecca Akufo-Addo.

Mkali huyo alikuwa Ghana kwa 
ajili ya kutumbuiza mkesha wa 
mwaka mpya na hapo ndipo alipo-
fanikiwa kukaa na kiongozi huyo.

“Naipenda Ghana,” aliandika Da-
vido chini ya video hiyo.

JUMAMOSI JANUARI 4, 2020

Davido

afurahia

kumshika

Rais wa Ghana



Na Reubeni 
Lumbagala

  KALAMU YA MWALIMU

2020 mwaka wa uchaguzi  Afrika Mashariki
Na Mwandishi Wetu

M
WAKA 2020 imeele-
zwa kuwa wa mi-
tikisiko ya kiasiasa 
kutokana na nchi 

nne kuwa katika matayarisho ya 
uchaguzi mkuu.

Kutokana na umuhimu wa 
ratiba yake utakuwa na matukio 
makubwa ambayo yatakuwa se-
hemu ya historia na kukumbukwa 
kwa miaka mingi ijayo.

Nchi za ukanda wa Afrika 
Mashariki ambazo mwaka huu zi-
takuwa katika matukio makubwa 
ya chaguzi za kuwachagua vion-
gozi wa ngazi za juu serikalini ni 
Tanzania, Burundi, Uganda na 
Ethiopia.

BURUNDI KUAMUA
Mei 20 mwaka huu, Warundi 

watakuwa wanapiga kura ya kum-
chagua rais wao baada ya Pierre 
Nkurunziza (pichani), kumaliza 
muhula wake wa madarakani. 

Hata hivyo, kuna jambo am-
balo linasubiriwa kwa hamu, nalo 
ni kuona kama Rais Nkurunziza 
ataamua kung’atuka au kuendelea 
kugombea nafasi yake.

 Tangu mwaka 2015, Burundi 
imekumbwa na machafuko ya 
kisiasa ambayo yamegharimu 
maisha ya mamia ya watu, maelfu 
wengine kwenda ukimbizini. 

Chanzo cha machafuko ilikuwa 
ni tofauti za tafsiri ya katiba na 
hatimaye Nkurunziza kuongeza 
muhula wa tatu madarakani. 
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Mwaka 2018, Burundi ikaandaa 
kura ya maoni ambayo ilibadili kat-
iba na kurefusha mihula ya urais 
madarakani kutoka miaka mitano 
hadi saba. Hatua hiyo ikatafsiriwa 
na wengi kuwa ni maandalizi ya 
Nkurunziza kusalia madarakani 
baada ya 2020.  Vyama vya upin-
zani na makundi ya wanaharakati 
vimekuwa vikipinga hatua hiyo. 
Vyombo vya habari vya ndani na 
nje vimekumbana na mkono wa 
dola. Mashirika ya habari ya ki-
mataifa kama BBC na VOA yame-
pigwa marufuku nchini humo. 

TANZANIA KUMEKUCHA 
Huu ni mwaka wa uchaguzi 

nchini Tanzania, muhula wa kwan-
za wa Rais John Pombe Magufuli, 
unafikia tamati Oktoba 2020. 

Kwa utamaduni wa chama ta-
wala Tanzania cha CCM, Rais 
anayemaliza muhula wa kwanza 
hupitishwa bila kupingwa kwenda 
kugombea muhula wa pili na wa 
mwisho wa urais wa nchi. 

Hata hivyo, kuna fununu kuwa 
baadhi ya makada waandamizi wa 
chama hicho ambao wanapanga 
kumpinga Magufuli katika ku-
wania awamu ya pili ya urais ndani 
ya CCM. 

Jina la Waziri wa zamani wa 
Mambo ya Nje wa Tanzania, Ber-
nard Membe, limekuwa likitajwa 

katika fununu hizo, hata hivyo 
mwenyewe hajazungumzia jambo 
hilo kama ni kweli.

Kwa upande wa upinzani, mam-
bo kwao yamezidi kuwa magumu 
kutokana na muungano wao kuy-
umba na baadhi yao kuhamia cha-
ma tawala. 

Baadhi ya wabunge wa upinzani 
na madiwani wamevihama vyama 
vyao na kuelekea CCM katika kile 
kilichoitwa kuunga mkono juhudi 
za maendeleo za Rais Magufuli. 

Mwishoni mwa mwaka jana, uli-
fanyika uchaguzi wa serikali za mi-
taa nchini humo. Vyama vikuu vya 
upinzani vilisusia uchaguzi huo 
vikilia kuchezewa rafu. Mwishowe 

Waajiri wanaotoa taarifa za uongo 
wanavunja moyo watumishi kiutendaji

K
HERI ya Mwaka 
Mpya wa 2020 
ndugu msomaji wa 
Safu hii ya “Kalamu 

ya Mwalimu”. 
Baada ya mapumziko mafu-

pi, nimerejea tena katika ku-
habarishana na kuelimishana 
masuala mbalimbali ya elimu 
na maendeleo ya jamii. 

Ikiwa leo ni siku ya nne 
tangu tuuanze mwaka mpya 
wa 2020, Kalamu ya Mwal-
imu inaanza mwaka huu kwa 
kujadili suala la udanganyifu 
linalofanywa na waajiri wasio 
waadilifu na waaminifu am-
bao hutuma taarifa za uongo 
kwa Ofisi ya Rais Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Uta-
wala Bora ili kuwezesha wa-
tumishi wasio na sifa kupanda 
vyeo au madaraja. 

Kwa mujibu wa sheria, ka-
nuni na miongozo ya utumi-
shi wa umma, watumishi wa 
umma wanayo haki ya ku-
pandishwa vyeo au madaraja. 

Baada ya mtumishi wa 
umma kukidhi vigezo vya ku-
panda cheo au daraja, mwajiri 
wake anao wajibu wa kutuma 
taarifa muhimu za mtumishi 
wake kwa Ofisi ya Rais Mene-
jimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora ili aweze ku-

pata haki yake ya kupanda 
cheo au daraja kutokana 
na utendaji kazi uliotukuka 
pamoja na kuchangia mafani-
kio katika taasisi anayofanya 
kazi.

Kila mtumishi wa umma 
anatamani apande cheo 
au daraja kwani jambo hili 
linachangia ongezeko ka-
tika mshahara wake na kum-
wongezea sifa katika utendaji-
kazi.  Lakini ifahamike kuwa 
suala la kupandisha vyeo 
au madaraja watumishi wa 
umma linafanywa kwa kufuata 
sheria na kanuni za Utumishi 
wa Umma na si jambo linalo-
fanywa kiholela na kwa utashi 
binafsi wa mwajiri. 

Hivyo basi, linapokuja suala 
la waajiri kutuma taarifa za 
watumishi  wao wanaostahili 
kupanda vyeo au madaraja, 
ni lazima waajiri wazingatie 
sheria na kanuni na watume 
taarifa za watumishi wale tu 
waliokidhi sifa za kupanda 
vyeo na si vinginevyo.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Dk. 
Laurean Ndumbaro, akizun-
gumza na waandishi wa habari 
juma lililopita, alizungumzia 
namna serikali ilivyojipanga 

kuajiri watumishi 40,000 wa 
kada mbalimbali mwezi Feb-
ruari, 2020.  Pamoja na nia nje-
ma hii ya serikali, Dk. Ndum-
baro alizungumzia pia namna 
ofisi yake ilivyobaini baadhi ya 
waajiri wasio waaminifu wa-
naowasilisha taarifa za uongo 
za watumishi wao ili kuwez-
esha kupanda vyeo kinyume 
kabisa na sheria na kanuni za 
utumishi. 

Jambo hili ni baya ambalo 
linapaswa kulaaniwa vikali na 
kila mpenda haki na maen-
deleo ya Utumishi wa Umma 
kwani kwa kufanya hivi wa-
tumishi wa umma wanavun-
jika moyo katika utendajikazi 
wao wa kila siku.

Ni dhahiri shahiri kuwa 
waajiri na wakuu wa taasisi 
wanaowasilisha taarifa za 
uongo wanawanyima haki 
watumishi wengine ambao 
wana haki ya kupanda vyeo 
au madaraja. Pia suala hili lin-
achangia ongezeko la rushwa 
katika maeneo ya kazi. 

Na hii inapelekea ufanisi wa 
kazi kupungua kwani watumi-
shi watajikita katika kutafuta 
fedha kwa ajili ya kutoa rushwa 
ili waweze kupanda vyeo na si 
kujituma kazini kama sifa ya 
msingi ya kupanda cheo. 

Tupo katika Awamu ya Tano 
ambayo inasisitiza watumishi 
wake kuacha kufanya kazi kwa 
mazoea ili kufikia malengo 
yaliyowekwa. 

Utendajikazi wa mazoea 
uliogubikwa na vitendo vya 
rushwa ni kikwazo kikubwa 
cha mafanikio. 

Aidha, mikakati na mipango 
mingi iliyowekwa na serikali 
haiwezi kufanikiwa kwa utend-
ajikazi wa mazoea usio na tija 
na ndiyo maana uchapakazi 
uliochanganyika na uaminifu 
na uadilifu unasisitizwa sana 
kwa viongozi, watumishi 
wa umma na wananchi kwa 
ujumla ili kuchagiza kasi ya 
maendeleo.

Kalamu ya Mwalimu inaun-
gana na Katibu Mkuu wa Ofisi 
ya Rais Utumishi wa Umma 
kulaani baadhi ya waajiri wa-
naofanya uhuni wa kuwasili-
sha taarifa za uongo, ili kutoa 
upendeleo kwa watumishi 
ambao hawajakidhi vigezo vya 
kupanda vyeo au madaraja. 

Waajiri wanaofanya hivi wa-
napaswa kuacha mara moja 
tabia hii kwani inawavunja 
moyo watumishi wa umma 
wenye moyo wa uwajibikaji na 
uchapakazi.

Wakati huu ambao serikali 

imejipambanua pasi na shaka 
kuwa utendaji kazi uliotukuka 
ndiyo msingi wa kupanda 
cheo au daraja, ni lazima suala 
hili likasimamiwa ipasavyo ili 
kuongeza tija katika maeneo 
ya kazi. 

Vilevile, waajiri wawatend-
ee haki watumishi wao kwa 
kuwapa haki zao pasipo ku-
waomba rushwa ili kuwawez-
esha kupanda cheo. Miongoni 
mwa majukumu ya waajiri 
ni pamoja na kushughulikia 
taarifa za watumishi wao ili 
kuwawezesha kupata haki 
zao. Hivyo, waajiri wawasilishe 
taarifa za watumishi wao kwa 
wakati kwa kuzingatia sheria 
na kanuni za utumishi na si 
vinginevyo. 

Pia, adhabu sahihi kwa 
waajiri wanaoendekeza viten-
do vya rushwa kwa kuwasili-
sha taarifa za uongo ili kutoa 
upendeleo wa watumishi 
wanapaswa kufukuzwa kazi 
mara moja ili kuwa fundisho 
kwa wengine. 

Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni 
Mwalimu wa Shule ya Se-
kondari Mlali iliyoko wilaya 
ya Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.

‘CCM ilishinda kwa kishindo.
Kwa upande wa visiwa vya Zan-

zibar, Rais Ali Mohammed Shein 
anamaliza miaka yake 10 na hivyo 
kutoa nafasi kwa mtu mwingine 
kuongoza nchi hiyo.

ETHIOPIA MAJARIBU TENA
Tangu kuingia madarakani, 

Waziri Mkuu wa Ethiopia, Abiy 
Ahmed, mambo yamebadilika 
kwa kasi nchini humo.

Ethiopia ambayo ilikuwa na jina 
baya la kuminywa kwa demokra-
sia, maandamano ya upinzani wa 
jamii ya Waoromo na mgogoro wa 
mpaka baina yake na Eritrea, la-
kini  yote hayo yamepatiwa ufum-
buzi. 

Wafungwa wa kisiasa wameach-
iwa, maandamano yameisha, na 
Baraza la Mawaziri likapata uwak-
ilishi mkubwa wa wanawake. 

Yote hayo yamefanywa na Wa-
ziri Mkuu kijana Ahmed ambaye 
kwa sasa ana miaka 43.

Ahmed kwa kipindi hiko kifupi 
amefanikiwa kushinda tuzo ya 
amani ya Nobel. 

Mambo hayo yakitokea, si kila 
mtu ambaye alikuwa akiridhishwa 
na kinachoendelea, jaribio la map-
induzi dhidi ya Abiy lilifanyika na 
kushindikana, tukio hilo lilisababi-
sha mkuu wa majeshi kuuawa. 

Ethiopia itafanya uchaguzi 
mkuu mwezi Mei 2020, huku 
ikionekana kama umaarufu na 
ushawishi wa Ahmed ukifunika 
wapinzani wake.

BBC
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Christina Njovu

T
UME ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) inaendelea na zoezi 
la uboreshaji wa Daftari 
la Kudumu la Wapigakura 

ambalo ni mahsusi kwa ajili ya 
kuandikisha wapigakura wapya 
wenye sifa ya kuwamo katika Daf-
tari la Kudumu la Wapakura na ha-
timaye kupiga kura.

Miongoni mwa sifa hizo, ni 
pamoja na waliotimiza umri wa 
miaka 18 na kuendelea ambao 
hawakuwahi kujiandikisha hapo 
awali na wale ambao watatimiza 
umri wa miaka 18 ifikapo siku ya 
Uchaguzi Mkuu ujao wa mwaka 
2020 vijana hawa ni wale wali-
ozaliwa mwaka 2002 kuanzia Jan-
uari hadi Oktoba, awe ni raia wa 
Tanzania, pia  ni mtu mwenye akili 
timamu.

Kinachoenda sambamba na 
utoaji wa elimu ya mpigakura kwa 
njia ya gari la matangazo ikiwa 
ni moja ya michakato muhimu 
kuelekea uchaguzi mkuu wa rais, 
wabunge na madiwani utakao-
fanyika mwaka ujao wa 2020.

Utoaji wa elimu ya mpigakura 
unaofanyika hivi sasa ni kwa ajili ya 
uboreshaji wa daftari la kudumu la 
wapigakura ambao unawaelimi-

sha, kuwafahamisha na kuwaju-
lisha wananchi juu ya sifa za mtu 
kujiandikisha kuwa mpigakura ili 
kupata kadi ya kupigia kura am-
bayo ndio atakayoitumia kupiga 
kura siku ya uchaguzi mkuu ujao 
na    chaguzi ndogo zitakazoji-
tokeza. 

Uboreshaji huo ambao unafanyi-
ka kikanda elimu ya mpigakura 
nayo inaendelea kutolewa kulinga-
na na mwenendo mzima wa zoezi 
kukiwapo  gari la matangazo lin-
apita katika baadhi ya mikoa, miji 
na viunga vyake zikiwamo shule 
za sekondari ambako ndiko kuna 
wapigakura wapya kwa lengo la 
utoaji  elimu ya mpigakura juu ya 
umuhimu wa kujiandikisha. 

Kwa kutumia njia hiyo ya utoaji 
wa elimu ya mpigakura kwa njia ya 
gari la matangazo, Tume imeweza 
kuwafikia wananchi walio wengi, 
makundi mbalimbali yakiwamo 
makundi maalumu na hasa vijana 
ambao ni wapigakura wapya hasa 
katika maeneo ya shule za sekond-
ari, maeneo yenye mikusanyiko ya 
watu ya ikiwamo masoko, stendi 
na magulio.

Moja ya malengo ya Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi ni kuwafikia wa-
pigakura wapya ambao wengi wao 
ni vijana ambao wametimiza umri 
wa miaka 18 ambayo ni miongoni 

mwa sifa kuu ambayo inamwez-
esha mtu kuwa mpigakura ziki-
fuatiwa na kuwa raia wa Tanzania 
pamoja na kuwa na akili timamu. 

Sambamba na hilo, mtu atakosa 
sifa za kuandikishwa katika Daftari 
la Kudumu la Wapigakura ikiwa ni 
raia wa nchi nyingine, imethibitika 
na daktari kuwa hana akili timamu, 
yuko kizuizini kutokana na uhalifu 
kwa maana ya kuwa amefungwa 
jela, akiwa amehukumiwa adhabu 
ya kifo, ikiwa anatumikia adhabu 
ya     kifungo kinachozidi miezi 
sita kilichotolewa na mahakama 
na         kama amepoteza sifa za 
kuwa Mtanzania        kwa mujibu 
wa sheria za      uchaguzi au she-
ria nyingine yoyote iliyotungwa na 
Bunge. 

Katika shule mbalimbali za se-
kondari ambayo Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi kwa kutumia gari la ma-
tangazo limeweza kupita wanafun-
zi waliweza kupata elimu sahihi 
ambayo iliwaimarisha katika somo 
la uraia na waliweza kuuliza mas-
wali na kujibiwa papo kwa papo na 
hatimaye kukuza uelewa wao. 

Mmoja wa walimu wa Shule ya 
Sekondari ya Wasichana ya Mpan-
da (Mpanda Girls) ameishukuru 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa 
kuweza kuchagua shule yake kuwa 
moja ya shule ambayo imetembel-

ewa na Tume na kupatiwa elimu 
ya mpigakura na kwamba elimu 
hiyo ni miongoni mwa elimu in-
ayotolewa katika somo la General 
Study (GS). 

Baadhi ya wanafunzi katika 
shule zilizopatiwa elimu hiyo na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi kutoa 
elimu ya mpigakura shuleni na 
kueleza kuwa elimu hiyo imewa-
saidia kujua sifa za mtu kuandik-
ishwa katika Daftari la Kudumu la 
Wapigakura sambamba na sifa za 
kuwa mpigakura, alisema Agnes 
Kilangi wa Shule ya Sekondari ya 
Mtakatifu Maurusia niliyopo Sum-
bawanga mkoani Rukwa.

Elimu ya mpigakura inayotole-
wa na Tume kwa njia ya gari la 
matangazo imewazesha wananchi 
kupata uelewa wa pamoja kuhusu 
masuala ya uchaguzi, ambapo 
wamekuwa wakiuliza maswali 
mbalimbali na kujibiwa na maofisa 
wa Tume, wamepatiwa pia vipepe-
rushi  vinavyowasaidia kuelewa 
zaidi mchakato mzima wa uch-
aguzi. 

Mikoa ambayo gari la tume 
imepita ni pamoja na Mkoa wa 
Kilimanjaro, Arusha, Manyara, 
Simiyu katika viwanja vya Nyaka-
bindi wakati wa Maonyesho ya 
Nanenane, Mara, Geita, Mwanza, 
Bukoba, Tabora, katavi, Rukwa, 

Mbeya, Dodoma na hivi sasa lipo 
mkoani Iringa likiendelea na zoezi 
zima la utoaji wa elimu ya mpi-
gakura kupitia maofisa wa Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi. 

Gari la matangazo liliweza 
kupita katika mikoa hiyo na kutoa 
elimu ya mpigakura katika maeneo 
mbalimbali yenye mkusanyiko wa 
watu, sambamba na katika maone-
sho ya Nanenane yaliyofanyika ki-
taifa mkoani Simiyu katika viwanja 
vya Nyakabindi, stendi na katika 
maeneo ya masoko na kutoa fursa 
kwa wananchi kuuliza maswali na 
kujibiwa papo kwa papo. 

Sambamba na utoajia elimu 
ya mpigakura kwa njia ya gari la 
matangazo uwafikia wapiga kura 
anakiwa na pia elimu hiyo ina-
tolewa kwa njia ya redio za kijamii 
zinazopatikana katika mikoa yote 
ambao maofisa wa Tume ya Uch-
aguzi wamekuwa wakizungumza 
na wananchi na kujibu sambamba 
na kutoa ufafanuzi katika masuala 
mbalimbali ya Uboreshaji na Uch-
aguzi kwa ujumla.

Hivyo, wananchi tutumie fursa 
hii adhimu tunapoliona gari la ma-
tangazo la Tume ya Uchaguzi, tuso-
gee na tutege sikio kusikiliza elimu 
inayotolewa na Tume.

Kadi yako Kura yako Nenda 
Ukajiandikishe

NEC Na UTOaJI Wa ElImU Ya mPIGakURa aNa kWa 
aNa kUHUSU UBORESHaJI Wa DaFTaRI la kUDUmU 
la WaPIGakURa YaWaFIkIa makUNDI YOTE

Ofisa wa NEC, Meshack Mgovano, akiwa katika utoaji wa elimu ya mpigakura   kuhusu uboreshaji wa daftari la kudumu la wapigakura iliyofanyika katika Shule ya Sekondari Mwl.Nyerere Mjini 
Tunduma Mkosni Songwe. PICHA: MPIGAPICHA WETU



23

makala

Jumamosi Januari 4, 2020

CHEMSHABONGO NA NIPASHE NAMBA (00 27 00)                               Jibu toleo lililopita
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musoma vijijini yajizatiti kilimo
Na Sabato Kasika

S
ERIKALI imeweka mkakati 
maalum wa kuhakikisha 
inamkomboa mkulima 
anaondokana na matumizi 

ya jembe la mkono na badala yake 
kutumia zana za kilimo.

Lengo kubwa la mkakati huo ni 
kumfanya mkulima kutoka kwenye 
kilimo cha kujikimu na kuwa cha 
kibiashara ili kujiinua kiuchumi.

Hii ni kwa mujibu wa Waziri wa 
Kilimo, Japhet Hasunga, ambaye 
anasema asilimia kubwa ya wakuli-
ma nchini wanatumia majembe ya 
mkono. 

Ndivyo waziri huyo alikaririwa 
na vyombo vya habari Septemba 
mwaka jana,  na kueleza kuwa 
mbali na jembe la mkono, pia kili-
mo kinategemea msimu wa mvua 
jambo ambalo ni vigumu kuondo-
kana na umaskini.

“Tunatumia majembe ya mkono, 
mbaya zaidi kilimo chetu kinatege-
mea msimu wa mvua, hivyo kilimo 
cha aina hii bado kinatuchelew-
esha, tuna wajibu wa kujifunza kwa 
wenzetu walioendelea,” anasema 
Hasunga.

Hasunga anasema, kwa kuanza, 
serikali kwa kushirikiana na wadau 
wa kilimo itajenga mabwawa kwa 
ajili ya kilimo cha umwagiliaji, ili 
kuongeza uwezo katika uzalishaji 
wa mazao. 

Waziri huyo anasema, kilimo cha 
umwagiliaji kinaweza kufanya kazi 
msimu mzima na uzalishaji wake 
unakuwa mkubwa na kumfanya 
mkulima kunufaika na nguvu zake.

Kwa kushirikiana na Wizara za 
Mifugo na Uvuzi na Viwanda na 
Biashara, zitafanya kazi kwa pamo-
ja, ili kuona namna ya kuzalisha 
mazao ya kilimo kwa tija.

JEMBE LA PLAU
Utumiaji wa teknolojia katika 

kilimo hurahisishia kazi wakulima 
hasa wanawake ambao hushiriki 
katika kazi nyingi za shamba.

Baadhi ya zana hizo zinazo-
hitajika zaidi kwa mwanamke ni 
plau, yaani jembe la kukokotwa na 
wanyama kazi wakiwamo ng’ombe 
na punda ambalo hutumiwa na 
baadhi ya wakulima hapa nchini.

Teknolojia hii humwezesha 
mkulima kufanya kazi za kilimo 
kwa muda mfupi na humpunguzia 
uzito wa kazi. Jembe la kukokotwa 
na wanyamakazi, lina uwezo wa 
kulima katika udongo mzito au 
mwepesi, hivyo kurahisha zaidi 
kilimo kuliko jembe la mkono.

Baadhi ya maeneo nchini wadau 
wa kilimo  wameanza kampeni za 
kuachana na jembe hilo ili kwenda 
kwenye plau.

Mojawapo ya maeneo hayo ni 
Musoma Vijijini mkoani Mara, am-
bako kampeni za kuhamasisha 
wakulima kujikita katika jembe la 
kukokotwa na ng’ombe inafanyika.

Kampeni hizo zilizinduliwa De-
semba 24 mwaka jana na Mbunge 
wa Musoma Vijijini Profesa Sos-
peter Muhongo, kwa kugawa plau 
20 kwa vikundi 20 kutoka vijiji 20.

“Kimsingi ni kwamba tumeanza 
rasmi kampeni za kuhamasisha 
wakulima kuachana na jembe la 
mkono ili watumie plau na kisha 

baadaye wahamie kwenye trekta,” 
Prof. Muhongo anasema.

Anawaomba wadau wengine 
wa kilimo jimboni mwake kuunga 
mkono juhudi hizo ili wakulima 
wa vijiji vyote 68 wanufaike kwa 
matumizi ya jembe la plau.

“Tunafanya mambo yake kwa 
vitendo kwa ajili ya wananchi 
wetu, hivyo ni muhimu kuwa na 
kilimo chenye tija, hasa kwa kuz-
ingatia kwamba wakulima wame-
hamasika kulima mazao mapya ya 
biashara,” anasema.

Anasema, wakazi wa jimbo lake 
wamekuwa wakijishughulisha 
na kilimo cha mahindi, mpunga, 
mihogo, viazi vitamu, maharage, 
mtama, ulezi na sasa wameongeza 
mazao mapya ya alizeti na dengu.

MATREKTA 
Mwenyekiti wa Halmashauri ya 

Musoma, Charles Magoma, anase-
ma, kuna utaratibu unaandaliwa 
na halmashauri yake kwa ajili ya 
kuvisaidia vyama vya ushirika vya 
msingi kupata matrekta.

Anafafanua kuwa Musoma Vi-
jijini kuna jumla ya vyama vya 
ushirika vya msingi 35, na kwamba 
halmashauri iko tayari kusaidia 
kutayarisha nyaraka za kutafuta 
mikopo ya kununulia matrekta 

kwa ajili ya kilimo.
“Hizi ni kampeni za kusaidia 

wanachama wa vyama hivyo vya 
ushirika ili nao walime mashamba 
makubwa kwa muda mfupi na 
ikiwezekana wapate mazao mengi 
na kujiimarisha kiuchumi,” anase-
ma Magoma.

Anasema kutoka kwenye jembe 

la mkono na kutumia la kukokot-
wa na ng’ombe na pia trekta, ni 
mwelekeo wa kuachana na kilimo 
cha jembe hilo ambalo limekuwa 
likimtesa mkulima kwa miaka 
mingi.

“Mbunge ameonyesha njia 
na sasa wadau wengine hawana 
budi kuunga mkono juhudi hizo, 

 Mbunge wa Musoma Vijijini, Prof. Sospeter Muhongo (mwenye tisheti ya bluu) na baadhi ya wanachama wa vi-
kundi vya wakuliwa, wakiwa na moja ya plau alizogawa jimboni.  PICHA: MPIGA PICHA WETU

nWakulima wapewa bure plau kuongeza uzalishaji
ili ikiwezekana, jembe la mkono 
libaki historia tu kwamba zamani 
lilikuwa linatumika,” anasema.

Anasema ingawa plau nayo ina 
matatizo yake, lakini mkulima 
anaweza kulima eneo kubwa kwa 
muda mfupi kuliko jembe la mko-
no, hivyo bado ni vyema itumike 
hiyo kuliko jembe la mkono.

“Kwa uzoefu uliopo ni kwam-
ba, mkulima anayetumia plau 
anaweza kulima shamba ekari 
moja kwa siku moja badala ya siku 
tano hadi saba, ambazo hutumia 
kwa jembe la mkono,” anasema.

Mwenyekiti huyo anasema, 
kilimo cha kutumia zana za kisasa 
za kilimo kinaweza kusaidia kuon-
dokana na jembe la mkono na 
kuongeza tija na hivyo kuvutia vi-
jana kwenye sekta hiyo.

Anasema, Watanzania bado ha-
wajafikia kuwa na zana za kisasa 
za kilimo, lakini plau na trekta 
yanaweza kumsaidia mkulima 
kufanya kazi zake kwa rahisi na 
kuongeza kipato.

“Hivyo kulingana na dhana hizo, 
sisi tumeamua kuunga mkono 
juhudi za serikali ili kuhakikisha 
wakulima wetu wanahama ku-
toka hatua moja kwenda nyingine, 
lengo likiwa ni kuboresha kilimo 
chetu,” anasema.

 Wakulima wa Kijiji cha Kamuguruki wakijiandaa kufunga plau kwa ajili ya kukokotwa na ng’ombe.
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2019; mjadala elimu ulihamia
ufundishaji walimu, si mitaala
Na Michael Eneza

B
ADO wataalamu hapa 
nchini na wenzao ku-
toka nje wanaendelea 
kujadiliana na kupeana 

mawazo, huku makongamano au 
mikutano ya kawaida ya vipindi 
maalum ikitafuta njia ya kuju-
muisha mawazo yanayotolewa 
kuwa mapendekezo halisi. 

Tofauti ya mawazo ya mtu 
mmoja na mapendekezo ni kuwa 
inabidi wazo liwe limekubaliwa 
na wengi, na kuwapo utafiti wa 
kutosha kumwonyesha mtaala-
mu huyu au yule kuwa likitumika 
linaweza kuzaa matunda. Mawa-
zo kama hayo hupatikana katika 
masuala ya mitaala kwani majar-
ibio ni mengi, si ualimu.

Tofauti kati ya kuweka mitaala 
ya masomo ya shule za msingi 
au sekondari, na hata vyuo kwa 
upande huo ingawa hakuna mi-
jadala ya wazi kuhusu mitaala ya 
vyuo, ni kuwa ngazi inavyozidi 
kupanda kijamii ndivyo tatizo li-
navyokuwa kubwa zaidi.

Wadau wa masomo ya shule 
za msingi ni walimu wa kawaida 
kabisa ambao hawana sauti wiza-
rani, na katika jamii washikadau 
muhimu wanakuwa ni wale we-
nye shule binafsi, na jumuiya zi-
nazosimamia shughuli zao. Ukija 
upande wa sekondari hali ni to-
fauti kidogo kwani mitaala yake 
ni mipana na ya gharama zaidi.

Unapoona mijadala inahama 
kutoka mitaala kwenda ufundis-
haji wa walimu kuna maswali 
kadhaa ya kujiuliza pamoja na 
tamati za wazi ambazo zinaji-
tokeza kwa pendekezo hilo tu, 
kimantiki. 

Ila kinachoendelea hakijitokezi 
kimantiki moja kwa moja, nje ya 
kuona picha ya kinachogombe-
wa au kutafutwa kwa maana ya 
mpangilio wa changamoto na 
tamati au miundo ya suluhu, ma-
jawabu yanayotafutwa.

Kutaka upatikane mfumo ul-
ioboreshwa wa kufunza walimu, 
inaashiria hakuna tatizo katika 
mitaala au haliwezi kutatuliwa 
kwa viwango vya ualimu vya sasa.

Ndiyo hapo kuna mchang-
anyiko wa changamoto inay-
ohitaji kutatuliwa na msingi wa 
changamoto hiyo, hali inayoa-
shiria kukwama katika ‘kuidada-
vua’ changamoto na kukabiliana 
nayo jinsi ilivyo, hivyo kuham-
ishia suala katika ngazi nyingine. 

Kwa mfano, katika mitihani ya 
darasa la saba mwaka huu, idadi 
ya wanafunzi waliofaulu kwenda 
sekondari inakaribia asilimia 87.5 
na ilikuwa ni nyongeza kwa ufau-
lu wa mwaka jana. 

Siyo rahisi kwa wadau kuku-
baliana kuwa na mitaala itakay-
opunguza ufaulu wa wanafunzi, 
hivyo wanajaribu kuinua tu vi-
wango.

Ina maana kwamba, mitaala 
kimsingi ubaki pale pale, na vi-

Ends
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na siyo mazungumzo ya kawaida. 
Elimu ya kukariri inapwaya 

akipewa tatizo la kimazingira, 
kwani anapenda tu hesabu, 
wakati kinachotakiwa ni kuanza 
kupambanua mazingira tofauti 
yanahitaji hesabu gani, mtitiriko.

Kabla ya kukamiilisha mjadala 
wa mtaala unaohitajika ili kupata 
wahitimu wa aina hii au ile, yenye 
kuleta ladha au tija katika maz-
ingira ya kiufundi (iwe ni ajira 
au changamoto nyingine), kuna 
tatizo la uelekeo wa kupungua 
kumudu lugha ya kufundishia. 

Inawezekana kabisa mengi 
kati ya matatizo ya kudhihiri-
sha elimu yanatokana na upana 
mdogo wa kuchangiana mawazo 
mwalimu anapokuwa na wa-
nafunzi darasani, kwani anatem-
bea katika lugha ya kufundishia 
kwa tahadhari na atakwepa 
kuongeza muda kubadilishana 
mawazo.

Pia kufundishia hakuwezi 
kubadilika katika mazingira ya 
kutaka ufaulu na kumridhisha 
kila mtu na hata kungekuwapo 
nafasi ya kutohangaikia kuri-
dhisha watu, bado mtaala wa 
kufelisha wanafunzi utakuwa 
hauna mwenyewe.

Cha kufanya katika elimu ni 
kuongeza ufundishaji, ili kufikia 
kiwango kinachotaliwa kwa kila 
mwanafunzi, au kwa ngazi husi-
ka. 

Ndiyo maana uwepo wa se-
kondari kwa kila mwanafunzi 
kimsingi ni kama uboreshaji wa 
shule za msingi, kwani wataala-
mu wanakiri wahitimu hawajui 
kusoma na kuandika. (mwisho)

Caption

wango vya ufaulu visiguswe au 
kuwako’bughudha’ ya aina yoyote 
kwa suala hilo, ila wanafunzi wali-
ofaulu wawe na viwango vikubwa 
zaidi vya uelewa kuliko ilivyo sasa, 
au ilivyo kawaida.

Ni mkanganyiko wa kimantiki 
ambao Waingereza huita ‘squar-
ing a circle’ yaani upewe mduara 
halafu kazi yako ni kuubadili uwe 
mraba. Mitaala iliyopo na viwango 
vya ufaulu  vyote ni vizuri, lakini 
kuna tatizo kuwa wanafunzi wa-

namaliza darasa la saba hawajui 
kusoma na kuandika, wanamaliza 
shahada na huwezi kumpa insha 
fupi akaiweka tofauti kwa maneno 
yake mwenyewe. 

Ni insha ya maneno 1,000 halafu 
inatakiwa ielezwe kwa maneno 
takriban 100 na isipoteze ladha au 
mtiririko wake. Sasa kijana aliye-
zoea ‘multiple choice’ na kukariri 
‘past papers’ ataanzia wapi kufupi-
sha insha?

Licha ya kuwa wataalamu wame-

keti kujadili jinsi ya kuboresha mi-
taala ya ufundishaji wa waalimu 
bado tatizo linabaki katika elimu 
inayotakiwa, na kwa maana hiyo 
viwango ambavyo inabidi vizingati-
we ili ithibitishwe kuwa elimu hiyo 
inajengeka. 

Ni suala la kufaulu kwa msingi 
wa mtaala unaoleta matunda ka-
tika maeneo ambayo sasa yanaleta 
changamoto, ikiwa ni pamoja na 
ustadi wa kujieleza kwa kuchan-
ganua dhana au mifumo ya fikra, 

Picha ya juu na chini ni Walimu tofauti wakiwa darasani. PICHA ZOTE: MTANDAO.



Marekani yamuua 
Jenerali Qasem Soleimani 
WASHINGTON, Marekani

QASEM Soleimani, Jenerali wa vikosi 
vya Qudsi vinavyoungwa mkono na 
Iran, ameuawa na vikosi vya Mare-
kani nchini Iraq.

Pentagon imethibitisha kuwa ali-
uawa kufuatia amri ya Rais Donald 
Trump.

Taarifa hiyo imetolewa kufuatia 
mashambulio katika Uwanja wa Ki-
mataifa wa Ndege wa Baghdad, am-
bako watu kadhaa wameuawa.

Waziri wa Mambo ya Nje wa Iran, 
Javad Zarif, ametaja hatua hiyo kuwa 
ni ya hatari na uchokozi.

Jenerali Soleimani alikuwa mtu 
mashuhuri kwa utawala wa Iran. 
Kikosi chake cha Qudsi kilikuwa ki-
naripoti moja kwa moja kwa kion-
gozi mkuu wa kidini wa Iran Ayatol-
lah Ali Khamenei na alisifiwa kama 
shujaa wa kitaifa. 

Rais Trump aliandika kwenye uku-
rasa wake wa Twitter na kuambat-
anisha picha ya bendera ya Marekani 

Jenerali Qasem Soleimani akiwa na maofisa wakati wa uhai wake, kiongozi hiyo wa jeshi aliuawa na ndege za kimare-
kani katika shambulio lililofanyika juzi mjini Baghdad. PICHA: AFP
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TEHRAN, Iran 

IRAN imeapa kulipiza kisasi kufuatia 
shambulizi la angani lililomuua jener-
ali wa ngazi ya juu wa nchi hiyo Qassem 
Soleimani.

Kuuawa kwa mkuu huyo wa Jeshi Maal-
um la Iran, kunaashiria kuongezeka kwa 
mgogoro kati ya nchi hizo mbili.

Mgogoro huo umekuwa ukitokota 
tangu Rais Donald Trump, alipojiondoa 
katika mkataba wa nyuklia wa Iran na 

kutangaza vikwazo vipya vinavyohujumu 
uchumi wa nchi hiyo. 

Kiongozi wa juu kabisa wa Iran, Ayatol-
lah Ali Khamenei, ameonya kuwa wata-
chukua hatua kali za kulipiza kisasi.

Ametangaza siku tatu za maombolezi 
kufuatia kifo hicho. 

Waziri wa Mambo ya Nchi za Kigeni wa 
Iran, Mohammad Javad Zarif, amelaani 
mauaji hayo.

Jenerali Soleimani aliuawa pamoja na 
Abu Mahdi al-Muhandis, Naibu Kamanda 

wa Wanamgambo wa Iraq wa Popular 
Mobilization Forces (PMF).

 Kundi hilo la PMF linaloungwa mkono 
na Iran, limepoteza watu wengine watano 
baada ya msafara wao kulengwa katika 
shambulizi la angani karibu na Uwanja 
wa Ndege wa Baghdad. 

Wizara ya Ulinzi ya Marekani imesema 
ilimuua Soleimani kwa sababu alikuwa 
akipanga kuwashambulia wanadiploma-
sia na wanajeshi nchini Iraq na kote ka-
tika kanda hiyo. DW

iran yaapa kulipiza kisasi 

BEIJING, China

MWANAUME mmoja raia wa China 
ambaye ni mara yake ya kwanza 
kupanda ndege, ametozwa faini kwa 
kurusha sarafu ya kumtakia kheri 
katika injini ya ndege.

Mwanaume huyo mwenye umri 
wa miaka 28, alitakiwa kulipa dola 
17,200, kama fidia ya kuingilia bajeti 
ya ndege hiyo inayoitwa ‘Lucky Air’. 

Ndege hiyo ilibidi itue baada ya 
kuona kuna sarafu ikiwa karibu na 
injini. Lu Chao, alikiri kurusha sarafu 
wakati akiwa anapanda ndege hiyo 
ambayo inasafiri ndani ya nchi, 
katika uwanja wa ndege wa Anqing 
Tianzhushan uliopo mashariki ya 
China. 

Abiria huyo alishtakiwa Februari 
2019, na alifikishwa  mahakamani 
mwezi Julai na hukumu ilitangaza 
hivi karibuni. Ndege ilikatisha safari 
yake baada ya mfanyakazi mmoja 
alipoona sarafu karibu na injini ya 
ndege. 

Wakati wanaangalia usalama, 
walitia gharama ya kuwatafutia 
abiria  ndege nyingine ili waendelee 
na safari. Lu alishikiliwa katika kituo 
cha polisi kwa muda wa siku 10, na 
kushtakiwa kwa kuvuruga mpang-
ilio uliokuwa umewekwa na hivyo 
alitakiwa kulipa fidia.

Mahakamani ndege hiyo ya Lucky 
Air ilisema kuwa iliwagharimu zaidi 
ya dola 17,600 kulipa nauli. Hata 
hivyo, Lu alidai kuwa ndege hiyo 
ilipaswa kutoa angalizo kwa abiria 
kuwa hairuhusiwi kurusha sarafu 
ndani ya ndege. BBC

ATHENS, Ugiriki

HATUA ya Uturuki kukubaliwa na 
bunge kuwapeleka wanajeshi wake 
nchini Libya, kunaongeza mvutano 
na mahasimu wake.

Taarifa ya pamoja iliyotolewa na 
Ugiriki, Israel na Cyprus, imesema 
uamuzi huo ni ukiukaji mkubwa 
wa azimio la Baraza la Usalama 
la Umoja wa Mataifa linaloweka 
marufuku ya silaha nchini Libya 
na kuhujumu juhudi za jamii ya 
kimataifa za kutafuta suluhisho la 
amani na kisiasa nchini humo.

Bunge la Uturuki limeidhinisha 
kwa wingi mkubwa muswada huo 
ambao unaruhusu wanajeshi ku-
pelekwa Libya. 

Hatua hiyo inasafisha njia ya 
ushirikiano zaidi kati ya Uturuki na 
Libya lakini huenda wanajeshi hao 
wasipelekwe nchini humo haraka.

Bunge la Libya limeilaani hatua 
hiyo likiita uhaini wa hali ya juu. 

Navyo vikosi vya Libya vya 
mashariki mwa nchi hiyo vimesema 
vimewataka raia kuchukua silaha 
na kupambana na wanajeshi wa 
Uturuki kama watapelekwa nchini 
humo kupigana. DW

Shilingi ya bahati 
yamponza ndani 
ya ndege

Ugiriki, Israel, 
Cyprus zalaani 
kupeleka 
wanajeshi Libya

baada ya kutangazwa kuuawa kwa 
jenerali hiyo.

Bei ya mafuta duniani imepanda 
kwa asilimia nne baada ya shambulio 
hilo. 

“Kufuatia agizo la Rais, Jeshi la 
Marekani lilichukua hatua ya ku-
walinda wafanyakazi wake nje ya 
nchi kwa kumuua Qasem Soleimani,” 
taarifa ya Pentagon ilisema.

“Hatua hii ililenga kudhibiti mipa-
ngo ya Iran ya mashambulio ya siku 
zijazo. Marekani itaendelea kuchukua 
hatua madhubuti kuwalinda watu 
wetu na maslahi yetu kote duniani.”

Shambulio hili linakuja baada ya 
siku kadhaa za maandamano, am-
bapo waandamaanaji walishambulia 
ubalozi wa Marekani mjini Baghdad 
na kukabiliana na vikosi vya Marekani 
katika eneo hilo. 

Pentagon inasema Jenerali Soleim-
ani aliidhinisha mashambulio dhidi 
ya ubalozi.

Maandamano yaliendelea nje ya 
ubalozi wa Marekani mjini Baghdad. 

Kikosi maalum cha Jeshi la Iran, 
kimesema kiongozi wa waasi, Abu 
Mahdi al-Muhandis pia ameuawa ka-
tika shambulio hilo lililotekelezwa 
na Marekani. Hata hivyo ililaumu 
mashambulio ya helikopta ndani ya 
nchi hiyo.

Ripoti zinaashiria kuwa viongozi 
kadhaa wa waasi wa Iraq, wanazuili-
wa na vikosi vya Marekani mjini Bagh-
dad, japo taarifa hizo hazijathibit-
ishwa.

Tangu mwaka 1998, Meja Jenerali 
Qasem Soleimani, ameongoza viko-
si vya Kikurdi nchini Iran, kitengo  
maalum cha Jeshi la Iran ambacho 
huendesha opereshani zake nje ya 
nchi.

Alikuwa kiungo muhimu katika ma-
pambano ya kimkakati mashariki ya 
kati kupitia vikosi vya Kikurdi.

Jina lake lilianza kuwa maarufu 
alipopewa nafasi ya kuongoza kikosi 
cha Quds na kujenga ushirikiano wa 
karibu na kiongozi mkuu wa kidini 
Ayatollah Khamenei. BBC

alikuwa 
kiungo 
muhimu 
katika 
mapam-
bano ya 
kimkakati 
mashariki 
ya kati 
kupitia 
vikosi vya 
kikurdi.



Jumamosi Januari 4, 202026

hadithi

hadhari.
Kidole chake kimoja kilifanya kazi ya 

kufungua meseji hiyo na macho yake 
akaelekea kwenye kioo cha simu akai-
soma.

Macho ya Meze yalikuwa yakim-
wangalia kwa makini Kadili. Alibaini 
tabasamu mwanana kwenye uso wake.

“Amekuja.” Ilikuwa ni sauti laini ya 
Kadili kana kwamba anajiambia mwe-
nyewe.

“Nani?”
“Edina yupo barabarani hapo ame-

fika, anasema niende nikamchukue.”
“Mhh ‘kakusapraizi’ mwanangu, leo 

laivu ndani ya nyumba ushindwe mwe-
nyewe.” Meze alimtania mwenzake.

“Nifanyeje, nimchukue nimpeleke 
nyumbani, au nimlete moja kwa moja 
hapa kijiweni?”

Kadili alimuuliza rafiki yake, kwani 
alionekana kachanganyikiwa kidogo 
kutokana na kutokuwa na maandalizi 
yoyote ya kumpekea mrembo Edina, 
mtoto wa kitajiri.

“Ni hivi Kadili, kwa heshima yake, 
bila kuhofia chochote. Bila kumhofia 
mama yako, wala Eliza, nenda kam-
chukue mpeleke kwanza nyumbani 
akaonane na mama yako. Atie baraka 
kwenye nyumba yenu.

Halafu baadaye anaweza kuja hapa ili 
tuongee naye mazungumzo yetu binaf-
si ambayo hayapaswi yasikike na mama 
pamoja na Eliza.” Yalikuwa ni maneno 
ya Meze ambayo moja kwa moja Kadili 

aliyakubali.
“Ndiyo maana umeendelea kuwa 

rafiki yangu bora kabisa.” Alisema Kadi-
li huku akimkumbatia Meze.

“Twende tukamchukue.” Kadili 
alimnong’oneza rafiki yake.

***********************************
Mlango wa gari ulifunguka. Edina 

aliteremka ndani ya gari kwa madaha. 
Baadhi ya akinadada na akinamama 
waliokuwa wakipita hapo walishindwa 
kuendelea na safari zao kwa kumtaza-
ma.

Alionekana ni tofauti kabisa nao. Na-
dhani walikuwa wakijiuliza, msichana 
mzuri na mrembo kama huyo am-
etokea wapi.

Ni kama maajabu ya kumuona twiga 
akiwa mjini badala ya mbugani.

Dar es Salaam ikiwa imefurika wa-
sichana warembo kupindukia, wengi 
wao wakiwa wameuongeza urembo 
wao wa asili maradufu kwa vipodozi 
lukuki vilivyofurika madukani, lakini si 
kwa  msichana huyu Edina.

Uzuri wake ulikuwa ni  asili, ak-
iongeza na urembo wa kike ambao 
haujamfanya kubadilika kupota kiasi 
au kuchusha.

Ngozi yake maji ya kunde iliifanya 
imeremete na kushawishi kuigusa. 
Tabasamu lake la  pia ni jambo la kawai-
da katika uso wake. ambalo lingeweza 
kununuliwa kwa fedha tu iwapo mwe-
nyewe angejali kujiunga na chuo kimo-

Na Adam Fungamwango

“
Majibu yenu yanafanana. 
Yeye kasema ni kweli alikuja 
hapa na mkaongea mambo 
mengi, lakini hamna uhusi-

ano wowote ule.”
“Alijibu sahihi.”
“Mimi hilo halinipi tabu sana, ila 

nina mpango wa kumfanya Eliza 
awe na furaha.”

“Ni kweli hana furaha, anataka 
uwe muwazi kwake, umchumbie 
kama wazazi wenu wanavyotaka 
au umuache  awe huru.”

“Ni kweli Meze. Kwa nilipofikia, 
napenda tu kukufahamisha kuwa 
uwezekano wa kumuoa Eliza ni 
mdogo sana.”

“Kwa nini?”
“Naona niko karibu mno kump-

ata Edina.” Alijibu Kadili na ma-
cho yake yaliyoonyesha kuwa ana 
uhakika na anachokisema.

“Umekutana naye wapi? 
Mumewe je, itakuwaje?”

“Kwa kifupi moja ya jambo lil-
ilonifanya nije hapa ni hili. Edina 
alikuja hapa majuzi kunitafuta, 
navuka barabara tu nikaitwa na 
mtoto mmoja hivi, kuna gari iliku-
wa imepaki, kumbe yake, alifuata 
tu ramani ya Tandale akanipata. 
Alinichukua na kunipeleka kwenye 
hoteli ambayo amejificha kwa sasa. 
Amenihadithia vitu vingi, kumbe 
aliolewa kinguvu kwa matakwa na 
mama yake. Na aliambiwa akikataa 
basi mama yake ataniua mimi. 
Akakubali. Jamaa mwenyewe 
kumbe ana wanawake kibao. Edi-
na alipogundua walikorofishana 
akamtoroka. Mama yake Mama 
Pauline ndipo alipopatwa na 
ugonjwa na moyo na kufariki.

Hakuna hata mmoja aliyem-
wambia mwenzake mambo ya 
mapenzi, lakini vitendo vyetu na 
maneno vinaelekea huko. Edina 
amehatarisha sana maisha yake 
kwa ajili yangu. Hii inaonyesha 
kabisa kuwa ananipenda.” Kadili 
alijimwambafai.

“Ndugu yangu kama hayo unay-
osema ni kweli, basi ile ndoto yetu 
kwa Edina inaweza kuwa iko ka-
ribu kutimia.” Meze aliongea akiwa 
na furaha.

“Sawa inawezekana kabisa ikawa 
hivyo, Eliza je?” Lilikuwa ni swali 
lisilotegemea kutoka kwa Kadili.

“Unamuuliza nani?” Meze naye 
aliuliza.

“Nakuuliza wewe.” Alijibu Kadili 
na wote wakaangua kicheko.

**************************************
*****

Ilitimu majira ya saa 10 jioni. 
Kadili na Meze bado walikuwa 
kwenye kijiwe chao wakizun-
gumza mambo mbalimbali ya kifa-
milia na binafsi.

Mara mlio la meseji unaita kwe-
nye siku ya Kadili. Aliingiza mkono 
mfukoni na kutoa simu yake ya ta-

Ni hivi 
Kadili, kwa 
heshima 
yake, bila 
kuhofia 
chochote. 
Bila kum-
hofia mama 
yako, wala 
Eliza, nenda 
kamchukue 
mpeleke 
kwanza 
nyumbani 
akaonane 
na mama 
yako. atie 
baraka 
kwenye 
nyumba 
yenu.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa 
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi 
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.

Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo 
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana 
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha 
yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

hadithi
Jumba Jekundu- 34 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

jawapo cha usanii na kuhitimu. Hali kad-
halika, ziada hii haikutokana na macho 
yake maangavu, pua yake iliyochongoka 
wala meno yake meupe yaliyojipanga 
kikamilifu kinywani mwake kama mis-
tari miwili ya punje za mahindi kwenye 
kibunzi.

Wanaume na vijana waliokuwepo 
eneo hilo nao hawakuwa nyuma kwe-
nye mshangao kwa malkia huyo alishu-
ka ndani ya gari alilokuwa akiendesha 
mwenyewe.

Umbile la msichana huyo liliwafanya 
kuwa kama wamepigwa ganzi. Siku hiyo 
hakuweka dawa ya aina yoyote ile kwe-
nye nywele na kuzidi kuzipa mvuto.

Siku hiyo alivaa mavazi yenye hes-
hima, sketi ndefu iliyovuka magoti na 
blauzi nyepesi iliyokifanya kifua chake 
kitoe picha ya uhai wa matiti yake.

Nadhani alijua anakokwenda. Moja 
kwa moja alikwenda kumkumbatia 
Meze. 

“Shemeji, habari za siku nyingi?” Yali-
kuwa ni maneno machache, lakini yak-
agonga kwenye vichwa vya wote wawili, 
Kadili na Meze.

Meze alijua kabisa maana na neno 
shemeji. Alitambua sasa Edina ameweka 
wazi nia yake ya kuwa na Kadili, maana 
si kwa kumwita shemeji hivi hivi tu.

Mshtuko ulimpata pia Kadili. Pamoja 
na kwamba dalili zote zinaonyesha 
kuwa Edina anaelekea kuwa mpenzi 
wake, lakini hakuna sehemu yoyote 
ambayo wametamkiana kuwa wanap-
endana kimapenzi.

Lakini neno ‘shemeji’ alilolitamka kwa 
Meze, linaashilia, huo ni mwisho ya yale 
yote ambayo alikuwa akiota, akiomba.

“Nadhani hakuna kipingamizi tena, 
leo hii nitamwambia kuwa napenda na 
yeye atasema kilicho moyoni mwake, 
natumaini kuwa anasema ananipenda 
kwa sababu vitendo vyake vinaonyesha 
hivyo.” Aliwaza Kadili.

Alimwita kijana mmoja na kumka-
bidhi noti ya sh 1,000 ikiwa pamoja na 
kumpa maelekezo ya kulinda gari iliyo-
paki hapo hadi watakaporejea.

“Mbona hujaniambia kuwa unakuja 
mama?” Kadili alianza kwa kumlaumu, 
kabla ya kufuatiwa kicheko chepesi ku-
toka kwa Edina.

“Nilitaka ‘kukusapraizi’, sikutaka kuk-
wambia na kukusumbua kufanya maan-
dalizi yasiyo ya lazima, au nimekosea 
baba.”

“Hapana, maana nilitaka kukuchinjia 
kuku.” Alijibu na wote watatu wakaan-
gua kicheko.

Wakati huo, tayari walikuwa wanaon-
gozana kwenda nyumbani kwa kina 
Kadili.

Edina alikuwa kati. Upande wake wa 
kushoto alikuwa Kadili na walikuwa 
wameshikana mikono.

Upande wake wa kulia alikuwa Meze. 
Mkono wa Edina ulikuwa begani kwake, 
hivyo kuleta picha nzuri, iliyowavutia 
wengi waliowaona na kupishana nao, la-
kini bila kujua pale mwenye mali ni nani, 
hali iliyowafanya wambea washindwe 
kubaini.

itaendelea Jumamosi
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TURIN, Italia 

JUVENTUS imekamilisha us-
ajili wa Dejan Kulusevski kutoka 
Atalanta kwa ada ya awali ya 
euro milioni 35 na ameruhusiwa 
kubakia kule Parma kwa mkopo.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Sweden, Kulusevski ame-
saini mkataba wa miaka minne 
na nusu na ada yake inaweza 
kuongezeka kwa euro milioni 9 
kama bonasi.

Kiungo huyo mwenye umri wa 

miaka 19 alijiunga tena na Atal-
anta akitokea Brommapojkarna 
mwaka 2016 na amecheza mechi 
tatu katika kikosi cha kwanza 
kabla ya kupelekwa kwa mkopo 
Parma kwa msimu wa 2019-20.

Kulusevski amekuwa na waka-
ti wa kuvutia kwenye uwanja wa 
Ennio Tardini, akifunga mabao 
manne na kutoa ‘asisti’  saba ka-
tika mechi 17 alizocheza kwenye 
ligi, na atabakia kule hadi mwis-
honi mwa msimu kwa mujibu 
wa makubaliano na Juve.

Ujio wa Kulusevski unaweza 
kutoa mwanya wa Emre Can 
kuondoka kwa Bianconeri 
hao mwishoni mwa msimu na 
hataondoka Januari kama ilivy-
oripotiwa awali.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ujerumani, Can amecheza 
mechi saba tu kwa Juve msimu 
huu na amekuwa akihusishwa 
na mpango wa kutakiwa na 
klabu za Paris Saint-Germain, 
Manchester United na Borussia 
Dortmund.

29

LIVERPOOL, England 

J
URGEN Klopp amethibitisha kuwa, 
Naby Keita ataukosa mchezo wa 
Kombe la FA dhidi ya wapinzani 
wao wa Merseyside, Everton utaka-

ochezwa kesho Jumapili baada ya ku-
umia nyonga katika mchezo wa ushindi 
wa mabao 2-0 dhidi ya Sheffield United.

Awali Keita alitajwa kuwa kwenye 
kikosi cha kwanza kwenye mchezo huo 
wa Ligi Kuu, lakini alijitonesha kwenye 
mazoezi na hivyo kuwakosa Sheffield 

na nafasi yake akapewa James Milner 
katika kiungo ya kati.

Kiungo huyo wa kimataifa wa 
Guinea mwenye umri wa miaka 
24 amekuwa na matatizo ya maje-
ruhi mara kwa mara tangu alipo-
tua hapo akitokea RB Leipzig, na 
amecheza mechi 24 tu kwenye Ligi 
Kuu tangu kuwasili kwake.

Na sasa anaonekana atakuwa 
tena nje ya dimba kwa muda, ingawa 

Klopp hakutaja ni muda gani mchezaji 
huyo atakaa nje.

“Kwa uhakika kabisa sijui, lakini ili-
kuwa ni nyonga, lakini tayari naweza 
kusema kuwa hatakuwapo katika mch-
ezo dhidi ya Everton,” alisema Klopp 
akiwaambia waandishi wa habari.

“Hiyo inatufanya tuwe na wachezaji 
wakubwa 12 pamoja na wale chipukizi, 
ndio hivyo na hatuwezi kubadili lolote.

“Sijui namna gani ilitokea, nafikiri 
alipojaribu kupiga mpira kwenye ma-
zoezi ya kujiandaa na mchezo. Alikuwa 
kwenye vyumba vya kubadilishia nguo 
akiwa anachechemea.

“Kila mmoja aliyewahi kucheza mpira 
anajua aina hii ya majeruhi sio nzuri, in-
aumiza. Sijui kwa uhakika kabisa atakaa 
nje kwa muda gani, lakini ninachoweza 
kusema hatakuwapo kwenye mchezo 
wa Jumapili.”

Baada ya mchezo huo wa Jumapili, 
Liverpool mchezo wake unaofuata wa 
Ligi Kuu ni dhidi ya Tottenham utakao-
pigwa Januari 11 mwaka huu.

habari michezo

Klopp 
athibitisha 

Keita KuiKosa 
everton
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SAO PAULO, Brazil

ALISSON amekuwa golikipa wa kwanza 
kushinda tuzo ya Samba d’Or nchini Bra-
zil, akimpiku mchezaji mwenzake wa 
Liverpool, Roberto Firmino, huku Neymar 
akishika nafasi ya tano.

Kipa huyo alipata asilimia 35.54 ya 
kura zote kwa tuzo hiyo inayotolewa kwa 
mchezaji wa Brazil anayecheza Ulaya, 
huku Firmino akishika nafasi ya pili kwa 
kupata asilimia 23.48 ya kura zote.

Liverpool ilishinda taji la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, UEFA Super na Klabu Bingwa ya 
Dunia mwaka jana, huku Brazil ikishinda 
taji la Copa America (michuano ya mataifa 
ya Amerika Kusini).

Beki wa Paris Saint-Germain, Thiago 
Silva alishika nafasi ya tatu, huku kiungo 
wa Liverpool, Fabinho, akishika nafasi ya 
nne.

Mshindi mara tatu wa tuzo hiyo, Neymar, 
ambaye alikosa kuichezea Brazil wakati 
ikitwaa taji la Copa America kwenye ardhi 
ya nyumbani, alimaliza nafasi ya tano kwa 
kupata asilimia 7.57 ya kura zote.

Firmino alishinda tuzo hiyo mwaka 2018 
na Philippe Coutinho mwaka 2016.

Alisson 
ashinda tuzo 
ya Samba 
d’Or Brazil

Juventus yakamilisha usajili 
wa Dejan Kulusevski



TURIN, Italia 

JUVENTUS imekamilisha us-
ajili wa Dejan Kulusevski kutoka 
Atalanta kwa ada ya awali ya 
euro milioni 35 na ameruhusiwa 
kubakia kule Parma kwa mkopo.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Sweden, Kulusevski ame-
saini mkataba wa miaka minne 
na nusu na ada yake inaweza 
kuongezeka kwa euro milioni 9 
kama bonasi.

Kiungo huyo mwenye umri wa 

miaka 19 alijiunga tena na Atal-
anta akitokea Brommapojkarna 
mwaka 2016 na amecheza mechi 
tatu katika kikosi cha kwanza 
kabla ya kupelekwa kwa mkopo 
Parma kwa msimu wa 2019-20.

Kulusevski amekuwa na waka-
ti wa kuvutia kwenye uwanja wa 
Ennio Tardini, akifunga mabao 
manne na kutoa ‘asisti’  saba ka-
tika mechi 17 alizocheza kwenye 
ligi, na atabakia kule hadi mwis-
honi mwa msimu kwa mujibu 
wa makubaliano na Juve.

Ujio wa Kulusevski unaweza 
kutoa mwanya wa Emre Can 
kuondoka kwa Bianconeri 
hao mwishoni mwa msimu na 
hataondoka Januari kama ilivy-
oripotiwa awali.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ujerumani, Can amecheza 
mechi saba tu kwa Juve msimu 
huu na amekuwa akihusishwa 
na mpango wa kutakiwa na 
klabu za Paris Saint-Germain, 
Manchester United na Borussia 
Dortmund.
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LIVERPOOL, England 

J
URGEN Klopp amethibitisha kuwa, 
Naby Keita ataukosa mchezo wa 
Kombe la FA dhidi ya wapinzani 
wao wa Merseyside, Everton utaka-

ochezwa kesho Jumapili baada ya ku-
umia nyonga katika mchezo wa ushindi 
wa mabao 2-0 dhidi ya Sheffield United.

Awali Keita alitajwa kuwa kwenye 
kikosi cha kwanza kwenye mchezo huo 
wa Ligi Kuu, lakini alijitonesha kwenye 
mazoezi na hivyo kuwakosa Sheffield 

na nafasi yake akapewa James Milner 
katika kiungo ya kati.

Kiungo huyo wa kimataifa wa 
Guinea mwenye umri wa miaka 
24 amekuwa na matatizo ya maje-
ruhi mara kwa mara tangu alipo-
tua hapo akitokea RB Leipzig, na 
amecheza mechi 24 tu kwenye Ligi 
Kuu tangu kuwasili kwake.

Na sasa anaonekana atakuwa 
tena nje ya dimba kwa muda, ingawa 

Klopp hakutaja ni muda gani mchezaji 
huyo atakaa nje.

“Kwa uhakika kabisa sijui, lakini ili-
kuwa ni nyonga, lakini tayari naweza 
kusema kuwa hatakuwapo katika mch-
ezo dhidi ya Everton,” alisema Klopp 
akiwaambia waandishi wa habari.

“Hiyo inatufanya tuwe na wachezaji 
wakubwa 12 pamoja na wale chipukizi, 
ndio hivyo na hatuwezi kubadili lolote.

“Sijui namna gani ilitokea, nafikiri 
alipojaribu kupiga mpira kwenye ma-
zoezi ya kujiandaa na mchezo. Alikuwa 
kwenye vyumba vya kubadilishia nguo 
akiwa anachechemea.

“Kila mmoja aliyewahi kucheza mpira 
anajua aina hii ya majeruhi sio nzuri, in-
aumiza. Sijui kwa uhakika kabisa atakaa 
nje kwa muda gani, lakini ninachoweza 
kusema hatakuwapo kwenye mchezo 
wa Jumapili.”

Baada ya mchezo huo wa Jumapili, 
Liverpool mchezo wake unaofuata wa 
Ligi Kuu ni dhidi ya Tottenham utakao-
pigwa Januari 11 mwaka huu.

habari michezo

Klopp 
athibitisha 

Keita KuiKosa 
everton
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SAO PAULO, Brazil

ALISSON amekuwa golikipa wa kwanza 
kushinda tuzo ya Samba d’Or nchini Bra-
zil, akimpiku mchezaji mwenzake wa 
Liverpool, Roberto Firmino, huku Neymar 
akishika nafasi ya tano.

Kipa huyo alipata asilimia 35.54 ya 
kura zote kwa tuzo hiyo inayotolewa kwa 
mchezaji wa Brazil anayecheza Ulaya, 
huku Firmino akishika nafasi ya pili kwa 
kupata asilimia 23.48 ya kura zote.

Liverpool ilishinda taji la Ligi ya Mabing-
wa Ulaya, UEFA Super na Klabu Bingwa ya 
Dunia mwaka jana, huku Brazil ikishinda 
taji la Copa America (michuano ya mataifa 
ya Amerika Kusini).

Beki wa Paris Saint-Germain, Thiago 
Silva alishika nafasi ya tatu, huku kiungo 
wa Liverpool, Fabinho, akishika nafasi ya 
nne.

Mshindi mara tatu wa tuzo hiyo, Neymar, 
ambaye alikosa kuichezea Brazil wakati 
ikitwaa taji la Copa America kwenye ardhi 
ya nyumbani, alimaliza nafasi ya tano kwa 
kupata asilimia 7.57 ya kura zote.

Firmino alishinda tuzo hiyo mwaka 2018 
na Philippe Coutinho mwaka 2016.

Alisson 
ashinda tuzo 
ya Samba 
d’Or Brazil

Juventus yakamilisha usajili 
wa Dejan Kulusevski



UNITED KUMUUZA POGBA 

MAISHA ya Paul Pogba katika kikosi cha Manchester 
United yamefikia mwisho baada ya uongozi wa klabu 
hiyo kuamua kumuuza. Kiungo huyo mwenye umri wa 
miaka 26, anaweza kutua Real Madrid, huku pia kukiwa 
na tetesi za Toni Kroos (29), kutua Old Trafford. (Sun)

CAN, LONGSTAFF SOKONI

KIUNGO wa Juventus na Timu ya Taifa ya Ujerumani, 
Emre Can (25), na kiungo wa Newcastle, Sean Longstaff, 
ambaye ana umri wa miaka 22, pia wametajwa kutakiwa 
na Manchester United. (ESPN)

CANTWELL AGOMBEWA 

MANCHESTER United inajiandaa kuingia kwenye 
mbio za kuwania saini ya kiungo mchezeshaji wa 
Norwich, Todd Cantwell (21), ambaye anawindwa na 
Manchester City na Tottenham. Thamani ya nyota huyo 
imetajwa kuwa ni pauni milioni 30. (Mail)

ARSENAL, SPURS VITANI

ARSENAL na Tottenham zote zimeonyesha nia ya 
kumsajili winga wa Atletico Madrid, Thomas Lemar, am-
baye ana umri wa miaka 24. (Foot Mercato via Mirror)

GABIGOL AKARIBIA WEST HAM

WEST Ham inajipanga kumsajili straika Gabigol (23), 
kutoka Inter Milan baada ya kuonyesha kiwango kizuri 
alipokuwa kwa mkopo Flamengo. Thamani ya Mbrazil 
huyo imetajwa kuwa ni pauni milioni 20. (Sun)

BATSHUAYI ATAJWA VILLA

ASTON Villa inajipanga kumsajili wa mkopo straika wa 
Ubelgiji na Chelsea, Michy Batshuayi (26), lakini baadaye 
ikijiandaa kumpa mkataba wa kudumu endapo itafani-
kiwa kumpata. (Footmercato - in French)

GIROUD AKARIBIA VILLA 

MABOSI wa Aston Villa wameweka wazi malengo yao 
wa kuwania saini ya mshambuliaji wa Chelsea na Timu 
ya Taifa ya Ufaransa, Olivier Giroud, ambaye ana umri 
wa miaka 33. (Sun)

DEMIRAL KUIKAMUA ARSENAL

ARSENAL inaongoza katika vita ya kuwania saini 
ya beki wa kati wa Juventus, Merih Demiral (21). The 
Gunners inaamini kuwa ofa yao ya pauni milioni 42.5 
itakubaliwa na kuwashinda Manchester United, AC Mi-
lan, Atletico Madrid na Schalke ambazo zinamwania pia 
beki huyo. (Fotomac via Sun)

ARTETA AMTAKA AKE

ARSENAL imeingia kwenye vita ya kuwania saini ya 
beki wa Bournemouth na Timu ya Taifa ya Uholanzi, 
Nathan Ake, ambaye ana umri wa miaka 24. (Telegraph)

FERNANDINHO MAMBO SAFI

MANCHESTER City inatarajia kumpa ofa ya mkataba 
mpya wa mwaka mmoja kiungo wake Mbrazil, Fernand-
inho, ambaye ana umri wa miaka 34. (Sun)

AJAX YACHEMKA KWA JAN

AJAX imeamua kusitisha mchakato wa kuwania saini 
ya beki wa Tottenham na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Jan 
Vertonghen (32), kwa sababu thamani ya mchezaji huyo 
ni kubwa. (De Telegraaf - in Dutch)

ZISIKUPITE

HABA
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MANCHESTER, England

M
ANCHESTER United im-
ejipanga kuimarisha safu 
yake ya kiungo katika kip-
indi cha dirisha dogo la 

usajili la Januari kwa kumsajili James 
Maddison na Jack Grealish.

United imewataja nyota
 hao wawili kuwa ni

 wachezaji inaotaka ku-
wapa mikataba ya kutua
 Old Trafford mwezi huu.

Kocha wa United, Ole Gunnar Sol-
skjaer, anahitaji kuongeza nguvu 
kwenye idara yake ya kiungo, huku 
pia akimtaja, Scott McTominay kwe-
nye mawindo na Paul Pogba akiende-
lea kuuguza maumivu ya enka yanay-

omsumbua.
Gazeti la The Independent, limean-

dika kuwa nyota wa Leicester, Mad-
dison na Grealish wa Aston Villa, ni 
wachezaji wanaotakiwa kutua klabu-
ni hapo ili kuimarisha kikosi cha 
United, wakati kiungo Christian Erik-
sen naye pia akiwa kwenye mawindo, 
lakini nyota huyo wa Tottenham 
anaonekana kama anajiandaa kwen-
da kucheza soka nje ya England.

Maddison amekuwa katika kiwan-
go bora na kuisaidia Leicester ku-
fanya vizuri msimu huu, nyota huyo 
amefunga mabao tisa na kutengeneza 
nafasi tatu za kufunga katika mechi za 
mashindano yote.

Wakati kwa upande wa Grealish, 
yeye amezifumania nyavu mara nane 
na amewatengenezea wachezaji wen-

zake nafasi nyingine sita za kufunga.
United inajipanga kujiimarisha 

baada ya kuanza vibaya msimu huu na 
kwa sasa iko katika nafasi ya tano kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu England.

Kikosi hicho cha Solskjaer kilikosa 
ubunifu na bahati katika mchezo dhi-
di ya Arsenal iliyochezwa Jumatano 
iliyopita na kumalizika kwa kukubali 
kichapo cha mabao 2-0, huku Jesse 
Lingard akipangwa kucheza katika 
nafasi ya kiungo mshambuliaji mbele 
ya Fred na Nemanja Matic.   

United ililazimika kuwaingiza An-
dreas Pereira na Juan Mata, ambao 
walianzia benchi katika mechi hiyo 
dhidi ya Arsenal, lakini ni wazi kuwa 
klabu hiyo inahitaji kusajili wachezaji 
wenye viwango vizuri kwenye safu 
hiyo ya kiungo.

   Lengo ni kuona safu yake ya kiungo 
inaimarika huku hatima ya Pogba...

Jumamosi Januari 4, 2020
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Na Somoe Ng’itu

K
IUNGO wa kimataifa wa Yanga, 
Haruna Niyonzima, amewataka 
mashabiki na wanachama wa 
timu hiyo, kujitokeza kwa wingi 

katika mechi dhidi ya watani zao ita-
kayochezwa leo kwa sababu wachezaji 
wamejiandaa kuwapa furaha.

Akizungumza na gazeti hili
 jana, Niyonzima, amesema

 kuwa kikosi hicho kimejiandaa
 na kinajua thamani ya kupata

 ushindi katika mechi hiyo
 inayosubiriwa na mashabiki

 wengi wa soka nchini.
Niyonzima alisema kuwa licha ya mechi 

hiyo kuwa ngumu, anawataka wachezaji 
wenzake kuongeza utulivu na umakini 
kila watakapokuwa na mpira.

“Nawaomba Yanga waje uwanjani, 
wasiwe na wasiwasi kuelekea mechi hii, ni 
mechi ngumu, lakini kwa wachezaji am-
bao tumecheza mechi hizi nyingi, tunajua 
wapi tunaweza kufaulu, wachezaji tuna-
juana vema, naamini tukifuata maelekezo 
ya makocha, hakuna kitakachoharibika,” 
Niyonzima alisema.

Kiungo huyo wa zamani wa APR ya 
Rwanda alisema kuwa wachezaji wa 
Yanga wanahitaji kuona mashabiki wao 
wakiwa na furaha na kwa kufahamu hilo, 
wamejipanga kupambana katika mchezo 
huo.

“Tuko vizuri, tusiangalie mambo men-

gine ya nje ya uwanja, wachezaji wote tu-
najua thamani ya kushinda mechi ya wa-
tani, tunajua wanachohitaji mashabiki na 
wanachama wa Yanga, kikubwa tuombe 
uzima,” alisema Niyonzima.

Aliongeza kuwa atafurahi kupata nafasi 
ya kucheza hapo kesho ili aisaidie timu 
yake kupata ushindi.

“Nilikuwa na nafasi mazoezi kila siku, 
niko vizuri, uamuzi wa kucheza uko chini 
ya mwalimu, narudia kusema kuwa mechi 
hii ninaiheshimu, ni mechi pia inayoweka 
rekodi na historia kwa kila mchezaji,” Ni-
yonzima alisema.

Niyonzima ambaye aliachwa na Simba 
alitua nchini juzi na kujiunga kwa mara 
ya pili na Yanga akitokea AS Kigali, inay-
oshiriki Ligi Kuu Rwanda.

NiyoNzima atamba yaNga
kuibuka Na ushiNdi mNoNo

Kocha Mkuu wa Simba, Sven VandenBroeck (kushoto), akimkabidhi jezi ya timu hiyo, winga mpya Luis Misquis-
sone, kutoka UD Songo ya Msumbiji. Winga huyo aliwasili nchini juzi usiku na jana alikamilisha mazungumzo ya 
kujiunga na mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Bara. PICHA: SIMBA

Mtibwa 
Sugar  
yatamani 
ubingwa
Na Mwandishi Wetu

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar, 
Zuberi Katwila, amesema kuwa 
kikosi chake hakijakata tamaa 
ya kuwania ubingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara ambao unashi-
kiliwa na Simba ya jijini Dar es 
Salaam.

Katwila (pichani chini) alil-
iambia gazeti hili kuwa idadi ya 
mechi zilizobakia za ligi hiyo 
inayotoa mwakilishi wa Tanza-
nia Bara katika mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika ni nyingi, hivyo lolote lin-
aweza kutokea katika msimamo.

Kocha huyo alisema kuwa bado 
timu yake haijacheza mechi dhidi 
ya vigogo, Simba na Yanga, na 
baada ya mechi hizo, ndiyo atajua 
mwelekeo wa timu yake katika 
mbio za kuwania taji hilo.

“Bado tuna nafasi ya kutwaa 
ubingwa, ngoma bado ni ngumu 
katika ligi hii, tunaweza kwenda 
hadi mechi ya mwisho ndio 
tutajua bingwa mpya,” alisema 
kocha huyo ambaye alishinda taji 
la Afrika Mashariki na Kati kwa 
vijana wa umri chini ya miaka 20 
(U-20).

Baada ya mechi yake ya jana 
ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Mbao 
FC, iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa CCM Gairo, kikosi hicho ki-
tasafiri kwenda Zanzibar katika 
mashindano ya Kombe la Map-
induzi na itaanza kampeni ya 
kuwania taji hilo kwa kuwavaa 
Chipukizi hapo keshokutwa.

Timu nyingine za Bara zina-
zoshiriki michuano hiyo ni ma-
bingwa watetezi, Azam FC, ambao 
watafungua dimba dhidi ya 
Mlandege wakati Simba itacheza 
dhidi ya Zimamoto huku Yanga 
wakiwakabili Mlandege.

Na Mwandishi Wetu

KIKOSI cha Azam FC kinaondoka jijini Dar 
es Salaam leo na kuelekea Zanzibar kwa 
ajili ya kushiriki mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi ambayo yanatarajiwa kufanyi-
ka kuanzia kesho Visiwani humo.

Azam FC ambayo sasa inanolewa na 
Aristica Cioaba ndio mabingwa watetezi 
wa michuano hiyo ambayo mwaka huu 
inachezwa kwa mtindo wa mtoano.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ofisa 
Habari wa Azam FC, Jaffer Iddi, alisema 
kuwa uamuzi wa kwenda mapema ka-
tika michuano hiyo unalenga kuwapa 
mapumziko wachezaji wao ambao wame-
toka kwenye mechi za Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Iddi alisema kuwa wanatarajia kwenda 
kupambana na hatimaye kufanya vema 
katika michuano hiyo inayofanyika kila 
mwaka.

Kiongozi huyo alisema kuwa ushindani 
walioupata katika mechi yao dhidi ya 
Singida United, umesaidia kuwaimarisha 
katika Ligi Kuu Bara na kuelekea kwenye 
michuano ya Kombe la Mapinduzi.

“Tumesharejea jijini Dar es Salaam 
tukitokea Arusha, na kesho (leo) Jumapili, 
tunatarajia kuanza safari ya kwenda Zan-
zibar, lakini ushindi tulioupata jana ( juzi), 
dhidi ya Singida United umetusaidia kutu-
weka katika nafasi nzuri katika msimamo 
wa Ligi Kuu Bara, tumerejea kwenye 
nafasi ya pili, nafasi ambayo kila mmoja 
anaitamani,” alisema Iddi.

Hata hivyo kiongozi huyo alisema kuwa 
mchezo huyo ulikuwa mgumu, lakini uw-
ezo wa wachezaji wao, ndio umesaidia ku-
wapa matokeo mazuri.

 “Mchezo ulikuwa mgumu na wenye 
ushindani, tunamshukuru Mungu tume-
pata ushindi, na ushindi huo umetupa 
nguvu zaidi, tunahitaji kwenda mbele 
zaidi,” alisema Iddi.

Katika mashindano ya Kombe la Mapin-
duzi, Azam FC iko katika Kundi A na itaan-
za kutetea taji hilo kwa kucheza dhidi ya 
Mlandege hapo keshokutwa wakati mechi 
ya mapema itakuwa ni kati ya Mtibwa 
Sugar dhidi ya Chipukizi wakati Simba ita-
wavaa Zimamoto na Yanga itaanza dhidi 
ya Mlandege siku ya Jumanne.

Azam yatangulia mapema Zanzibar

habari michezo

31Jumamosi Januari 4, 2020



Na Somoe Ng’itu 

T
AMBO na majigambo yaliyokuwa 
yanatawala kutoka kila kona ya 
mashabiki na wanachama wa klabu 
kongwe nchini, Simba na Yanga ya-

natarajiwa kumalizika baada ya vigogo hao 
kukutana katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa leo kwenye Uwanja wa 
Taifa jijini Dar es Salaam.

Mechi hiyo ambayo itachez-
eshwa na “mwanadada”, Jo-

nesia Rukyaa, kutoka Bukoba
 mkoani Kagera, ni ya kwanza

 kwa msimu huu wa Ligi Kuu
 Tanzania Bara 2019/20, na

 pia ni ya kwanza kwa mwaka
 huu mpya wa 2020.

Simba ambao ndio vinara wa Ligi Kuu 
Bara watashuka uwanjani leo wakiwa na 
rekodi ya ushindi wa mechi tatu mfululizo 
za ligi hiyo dhidi ya Lipuli FC, KMC FC na 
Ndanda FC, wakati Yanga ilitoka sare ya bila 
kufungana ugenini dhidi ya Mbeya City na 
imeshinda michezo miwili dhidi ya Tanza-
nia Prisons na Biashara United.

Wekundu wa Msimbazi ambao wa-
mecheza mechi 13, wana pointi 34 wakati 
Yanga ambayo imecheza mechi mbili pun-
gufu iko katika nafasi ya tano kwenye msi-

    Sven, Mkwasa kila mmoja atamba kikosi chake 
kimejipanga kuondoka na ushindi katika mtanange huo...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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AMA ZAO AMA ZETU

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuifunga Singida United 
mabao 2-1 na kupaa hadi nafasi ya pili 
katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, mshambuliaji wa Azam FC, Obrey 
Chirwa, amesema kikosi chao kimerejea 
kwenye ushindani.

Azam FC sasa ina pointi 26 baada ya 
kucheza mechi tatu ikiwa nyuma ya 
mabingwa watetezi Simba wenye pointi 
34, huku Yanga ambayo imecheza 
mechi pungufu inafuatia ikiwa na pointi 
24.

Akizungumza na gazeti hili jana, Chir-
wa, alisema kuwa kikosi chao kimerudi 
kwenye mbio za kuwania ubingwa na 
wamejipanga kuendelea kupambana ili 
kubakia katika nafasi hiyo ya pili katika 
msimamo wa ligi.

“Ligi ina ushindani mkubwa, hali hii 
itatufanya tupambane zaidi kusaka 
matokeo chanya, tutaendelea kufanya 
hivyo katika mechi zote zinazofuata,” 
alisema Chirwa.

Mshambuliaji huyo alisema kuwa li-
cha ya kuwa na changamoto wanapok-
wenda kwenye viwanja vya mikoani, 
bado wanaahidi kusaka matokeo ma-
zuri ili watimize malengo yao ya kukata 
tiketi ya kushiriki katika mashindano 
ya kimataifa hapo mwakani.

Azam yapania 
kurejea vitani

mamo wa ligi hiyo yenye kushirikisha timu 
20 ikiwa imejikusanyia pointi 24.

Vinara hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
watashuka uwanjani pia wakiwa na kum-
bukumbu ya ushindi wa bao 1-0, walilopata 
katika mchezo wa marudiano walioupata 
msimu uliopita.

Akizungumza jijini jana, kuelekea mche-
zo huo, Kocha Mkuu wa mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu Bara, Simba, Sven Vandenbroe-
ck, alisema kuwa kikosi chake kiko tayari na 
imara kwa ajili ya mchezo huo na anaamini 
watapata matokeo mazuri.

Sven alisema kuwa anajua mechi ya wata-
ni wa jadi huwa na matarajio makubwa kwa 
kila upande, lakini kwake amekiweka vema 
kikosi chake ili kutimiza malengo waliyo-
nayo ya kuwania ubingwa.

“Ni mechi ambayo pia inatoa taswira ya 
mbio za kuwania ubingwa, kikosi changu 
kiko imara, wachezaji wote wamefanya ma-
zoezi vizuri isipokuwa Miraji (Athumani) na 
Rashid Juma, waliobaki wote wako tayari 
kwa mchezo wa kesho (leo),” alisema ko-
cha huyo ambaye ataiongoza kwa mara ya 
kwanza Simba dhidi ya Yanga.

Naye nahodha wa Simba, John Bocco, 

alisema kuwa wanatarajia kupata ushindi 
katika mchezo huo kwa sababu kikosi cha 
timu yao kinaundwa na wachezaji wenye 
uzoefu na mechi ‘kubwa’ na zenye ushinda-
ni.

“Tuna muunganiko mzuri ndani ya 
uwanja na nje ya uwanja, sina mashaka 
kabisa na mchezo wa kesho, tunawaomba 
mashabiki wetu waendelee kuwa na imani 
na sisi, kikubwa tutaenda kupambana kwa 
ajili ya timu yetu ili tuweze kupata pointi 
tatu muhimu,” alisema nahodha huyo.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa Azam 
FC, alisema kuwa watashuka uwanjani ku-
pambana kwa ajili ya kuweka heshima ya 
timu na wao wachezaji. 

Kocha Mkuu wa Yanga, Boniface Mk-
wasa, alisema mechi ya leo ni ya kawaida 
kama ilivyo michezo mingine ya kawaida, 
lakini inatofautishwa na klabu zake kuwa 
na mashabiki wake. Mkwasa alisema kuwa 
malengo yao ni kupata ushindi katika mch-
ezo huo na kikosi chake kina rekodi nzuri 
katika mechi zake mbili zilizopita.

Alisema kuwa kikosi chake kimejiandaa 
kupambana kupata ushindi na ameweka 
wazi kwamba mechi ya leo haitakuwa 

nyepesi kama wapinzani wanavyofikiria.
“Mechi mbili za mwisho, tumecheza na 

timu ambayo haijafungwa, sisi ndio tume-
fungua ‘duka’, wasifikirie Yanga ni timu 
nyepesi, na timu rahisi, mechi za Simba na 
Yanga, sio ngeni kwangu mimi, nimeweza 
kuwafunga nikiwa mchezaji, wamenifunga 
nikiwa mchezaji na kocha,” alisema Mk-
wasa.

Aliwataja wachezaji ambao watakosa 
mechi ya leo ni beki, Lamine Moro, mwenye 
kadi tatu za njano, pamoja na mshambuliaji 
Tariq Seif, ambaye ni majeruhi.

“Tumetoka kwenye ratiba ngumu, tume-
safiri umbali mrefu, tunaiheshimu mechi 
hiyo, tumepata matokeo mazuri katika 
mechi mbili ngumu zilizopita, tunataka kue-
ndeleza ushindi kwa kuwafunga Simba na 
kusisitiza rekodi yao ya kucheza michezo 
mingi bila ya kufungwa,” Mkwasa alisema. 

Baada ya mechi ya leo, vigogo hao watas-
afiri kuelekea Zanzibar katika mashindano 
ya Kombe la Mapinduzi ambayo yanataraji-
wa kufanyika kuanzia keshokutwa visiwani 
humo kwa kushirikisha timu za hapa nchini.

kagere sibomana
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