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HABARI KITAIFA

Mkenda:
Tasnia ya

habariiko
hatarini kwa -
makanjanja

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WAZIRI wa Elimu, Sanyan-
si na Teknolojia, Prof.Adolf
Mkenda, ametahadharisha
kuwa kuna hatari kubwa
teknolojia ikawaleta makan-
janja wengi kwenye tasnia ya
habari ambao hawana elimu
na masuala ya habari kama
hatua hazitachukuliwa hara-
ka.

Amesema makanjanja hao
wataonekana wao ndio wase-
maji wa habari za propaganda
ambazo zitawatenganisha
waandishi wa habari na seri-
kali na kusababisha mafara-
kano, wataondoa mshikama-
no kwa nchi na hivyo tasnia
ya habari kupoteza nia kama
mhimili wa nne usio rasmi.

Prof. Mkenda alisema hayo
juzi wakati wa mkutano
mkuu wa Umoja wa Klabu za
Waandishi wa Habari Tanza-
nia (UTPC) unaofanyika mjini
Singida na kuwashirikisha we-
nyeviti, makatibu na waweka
hazina kutoka mikoa ya Tan-
zania Bara na Tanzania Zan-
zibar.

“Teknolojia ya sasa hivi ina-
sababisha habari tunazozipa-
ta hazitoki tu kwenye media
(vyombo vya habari) ambazo
tumezizoea, wapo watu wa-
najikalia wanaanzisha utan-
gazaji na kuanza kusambaza
habari, hawa nao wana nguvu
ya kujenga au kubomoa.

“Kama Wizara ya Elimu
tungepata mawazo yenu,
tunaendelea  kuelimishana
waandishi wa habari kwa
namna gani, mambo yapi
mapya tuyaingize kwenye mi-
taala yetu, ni nini tufanye hata
baada ya mtu kuhitimu kwa
ajili ya kuendelea kujengeana
uwezo,” alisema.

Rais wa UTPC, Deogratius
Nsokolo, alizitaka klabu za
waandishi wa habari nchini
kufanya kazi kwa kuzingatia
mpango mkakati wa 2023-
2025 unaotekelezwa na
UTPC ili kuendelea kuwavu-
tia wafadhili kusaidia taasisi
hiyo badala ya kuendekeza
migogoro.

Mkurugenzi wa UTPC, Ken-
neth Simbaya, alisema klabu
zinatakiwa kutimiza wajibu
kwa kuwa zisipofanya hivyo,
UTPC itaonekana  kuwa
kikwazo cha yale ambayo
yangeweza kupatikana kupi-
tia umoja huo.

Lissu aweka msimamo upinzani kuungana 2025

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) Tanza-
nia Bara, Tundu Lissu amesema
mpango wa vyama vya upin-
zani kushirikiana katika baadhi
ya maeneo wakati wa uchaguzi
kwa ajili ya kuweka nguvu zaidi
ya ushindi ni jambo jema.

Hata hivyo, mtaalamu huyo
wa sheria amesema tatizo kub-
wa linalochangia jambo hilo
lisiwezekane ni kwamba vyama
vyenye uwezo wa kuweka wag-
ombea havifiki hata vinne.

Lissu amesema jana kuwa vy-
ama vingi vya upinzani nchini
havina uwezo wa kusimamisha
wagombea au kufanya kampeni
na kwamba hata takwimu ka-
tika uchaguzi uliopita zinaone-
sha havifikishi asilimia tano ya
kura za wabunge na asilimia
tatu ya kura za Rais huku vy-
ama vinavyofanikiwa kusimam-
isha wagombea maeneo mengi
ya nchi vikionekana ni viwili tu
-- Chama Cha Mapinduzi (CCM)
na CHADEMA.

Ni kauli aliyoitoa mwishoni
mwa wiki wakati wa mahojiano

kwenye kipindi cha Medani za
Siasa kinachorushwa na Star
Tv.

“Tuzungumze ukweli; mae-
neo ya kuunganisha nguvu
ni machache sana, sehemu
kubwa ya vyama katika nchi
hii, ni CCM na CHADEMA. Sasa
huko ambako viko vyama hivyo
viwili ukisema tuunganishe,
tunaunganisha nguvu na nani
ambaye hatumwoni kabisa?
Hawapo kabisa hata kwenye
mikutano, hawapo kwenye
uchaguzi... tuunganishe nguvu
kwa sifuri, ukijumlisha sifuri
sawa na sifuri. “Kama vyama
vya upinzani vipo na vimeji-
panga kuangalia maeneo ya
kuunganisha nguvu kwenye
chaguzi si jambo baya, tatizo
ni kwamba vyama vya upin-
zani vyenye uwezo wa kuweka
wagombea kwenye uchaguzi
wowote ule katika nchi yetu ni
vingapi hasa?” Lissu alihoji.

Alisema vyama vya siasa vili-
vyoandikishwa vipo zaidi ya 20,
lakini ambavyo huwa vinaweka
wagombea havifiki vinne.

“Una uhakikia CCM itawe-
ka wagombea? Una uhakika
CHADEMA itaweka wagombea

kila mahali? Utakuwa na uhaki-
ka kwamba ACT-Wazalendo
itaweka wagombea wote wan-
aohusika Zanzibar lakini baada
ya hapo vyama vingine viko
wapi?

“Ukitaka kujua nani ni nani
katika uchaguzi wa Tanzania,
angalia takwimu zozote za
uchaguzi wetu. Pamoja na ma-
tatizo yote ya uchaguzi wetu,
angalia takwimu za huo uch-
aguzi. Hivyo vyama vingine
vyote, 2020 ukiondoa CCM na
CHADEMA, havikufikisha asil-
imia tano ya kura za wabunge,
havikufikisha asilimia tatu ya
kura za Rais.

“Haviweki wagombea, havi-
fanyi kampeni, vyama vingine
hivi vinaishi katika madaftari
ya Jaji Fransis Mtungi tu (Msajili
wa Vyama vya Siasa nchini).

“Huko utavikuta lakini ukija
huku waliko wananchi unaku-
tana na viwili, vitatu, ukienda
mikoani ni viwili, vitatu... uk-
ienda kwa msajili wanakuam-
bia aah... tuna vyama 23. Tuna
tofauti ya vyama vilivyopo ka-
tika madaftari ya Jaji Mtungi na
vyama ambavyo viko mtaani na

ma Lissu.
Mwanasiasa huyo pia alitoa
maoni yake kuhusu kuon-

dolewa kwa Rigathi Gachagua
katika kiti cha Naibu Rais wa
Kenya, akisema hilo limetoka-
na na mfumo wa uchaguzi na
kikatiba wa nchi hiyo ambao
Tanzania ina jambo la kujifun-
za kwake.

“Kwangu mimi ule utaratibu
wa kumwondoa madarakani
Naibu Rais wa Kenya, unathibit-
isha ushindi wa demokrasia ya
nchi hiyo, unathibitisha ushindi
wa mfumo wa kikatiba wa nchi
hiyo ambayo imeweka utara-
tibu wa kumwondoa Makamu
wa Rais madarakani na Rais
mwenyewe kama ikionekana
kwamba amefanya vitendo vi-
navyopingana au kukiuka kati-
ba ya nchi yao.

“Wanachofanya Wakenya
wanathibitisha ukuu wa katiba
na misingi yake imara na mis-
ingi imara ya taasisi zao za dola
pamoja na mambo makubwa
kama hayo yanafanyika had-
harani, bungeni waziwazi,
mbele ya wananchi na uamuzi
unafanywa na vyombo vyenye
mamlaka ya kuamua kwa njia

UCHAGUZI WA MITAA
ACT kutinga ofisini kwa waziri wasimamizi kutofungua ofisi

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha ACT Wazalendo
kimesema  kinapanga  kum-
wandikia msimamizi wa Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa orodha
ya wagombea wote wa chama
hicho walioshindwa kuchukua
na kurejesha fomu kutokana na
wasimamizi wa uchaguzi kuto-
fungua ofisi.

Chama hicho kimedai kwamba
baadhi ya wagombea wake wal-
ishindwa kurejesha fomu kutoka-
na na kufanyiwa hujuma na baa-
dhi ya wasimamizi wa uchaguzi
huo kufunga ofisi licha ya kuwa
ndani ya muda.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
umma iliyotolewa jana na Kion-
gozi wa ACT Wazalendo, Dorothy
Semu, Kamati ya Uongozi Taifa ya
chama chake, imetoa maelekezo
kwa Ofisi ya Katibu Mkuu wa cha-
ma hicho kuandika barua hiyo.

Alisema lengo la kuandika ba-
rua hiyo ni kutaka wagombea
wote walioshindwa kurejesha
fomu kwa sababu ya ofisi za wasi-
mamizi wa uchaguzi kufungwa,
warejeshwe kwenye orodha ya
wagombea.

Pia alisema maelekezo men-
gine ya kamati kwa Katibu Mkuu
wa Chama ni kutaka awasiliane na
vyama vingine makini vya siasa
na wadau wa demokrasia nchini,
ili kuandaa kampeni ya kitaifa ya
kuhamasisha umma kupiga kura
ya “hapana” kwa wagombea wote
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
ambao wamebaki peke yao au wa-
tabakishwa peke yao katika mae-

Kiongozi wa ACT Wazalendo, Doroth Semu PICHA:MTANDAO

neo yao wakati wa mchakato
wa uchaguzi huo.

Dorothy alisema kamati
hiyo pia imemuomba Rais
Samia Suluhu Hassan ain-
gilie kati kuhakikisha hatua
zilizobaki za uchaguzi huo
zizingatie misingi ya haki kwa
kufuata sheria na kanuni zina-
zoongoza uchaguzi.

Maeneo ambayo chama hi-
cho kimemwomba Rais Samia
aingilie kati ni kwenye uteuzi
wa wagombea, upigaji kura,
kuhesabu na wakati wa kutan-
gaza matokeo.

“Kamati ya Uongozi Taifa ya
ACT-Wazalendo imesikitishwa
na mwenendo usioridhisha
wa Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa, hasa kwenye uchuku-
aji na urejeshwaji fomu, iki-
wamo baadhi ya wasimamizi
kufunga ofisi, mfano Kondoa
Ulyankulu. “Kukataa kupokea
fomu za wagombea na kukataa
maelekezo ya Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) ya kuvipa vyama uhuru
wa kuchagua ngazi ya chini ya

kudhamini wagombea, mfano,
Machame Kaskazini, wilayani
Hai, na maeneo mbalimbali
ya jimbo la Ruangwa,” alidai
Dorothy.

Alisema kuwa pia kuna baa-
dhi ya wagombea wao wana-
dai kupigiwa simu na watu
wakiwatishia waliorejesha
fomu wajitoe kuwa wagombea
na kwamba jambo hilo limeji-
himba na mtaa wa Kanenwa,
kata ya Kishiri, Nyamagana,
mkoani Mwanza.
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HABARI KITAIFA
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TARAYA KIKWETE

i -BILTONI MOJA TU

EARDIAL INSTITUTE (JKCI)

L s

Rais mstaafu Jakaya Kikwete (katikati) akipokea mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. bilioni moja kutoka kwa
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna, wakati wa hafla ya chakula cha jioni cha kuchangisha

fedha za matibabu ya moyo kwa watoto wasio na uwezo wanaotibiwa katika Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete

wandamizi wa Benki ya NMB pamoja Naibu Spika wa Bunge, Mussa Hassan Zungu na Waziri wa Viwanda na
Biashara, Dk. Suleiman Jaffo. PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Kikwete apongeza NMB kwa bil.

1/- za matibabu ya watoto JKCI

Na Mwandishi Wetu

RAIS mstaafu Jakaya Kik-
wete amekiri kuvutiwa na
mchango mkubwa wa Benki
ya NMB wa Sh. bilioni moja
kati ya Sh. bilioni 271 zi-
lizokusanywa wakati wa hafla
ya kuchangisha fedha za mat-
ibabu ya watoto 1,500 wa-
naotibiwa na Taasisi ya Moyo
ya Jakaya Kikwete (JKCI).

Kikwete alitoa pongezi hizo
mwishoni mwa wiki wakati
wa hafla hiyo iliyoandaliwa
na JKCI kwa kushirikiana na
Heart Team Africa Founda-
tion (HTAF), lengo likiwa
kukusanya fedha za matiba-
bu ya watoto wasio na uwezo
wa kumudu gharama za mat-
ibabu.

Akizungumza wakati wa
hafla hiyo, Kikwete alisema
Sh. bilioni moja zilizotole-
wa na NMB, iliyotia saini
makubaliano ya ushirikiano
na JKCI ya kutoa kiasi hicho
kwa miaka minne, kinakwen-
da kuongezea nguvu serikali
inayopambania uamuzi wake
wa kisera wa kuendelea ku-
jenga uwezo wa ndani wa ku-
tibu maradhi ya moyo.

“Gharama za kupeleka
wagonjwa nje ni kubwa sana
na huu ulikuwa ndio msu-
kumo uliozaa uanzishwaji
wa JKCI, leo taasisi imefikia
hatua kubwa na bora katika
matibabu ya moyo, ambayo
serikali inagharamia asilimia
70 ya matibabu na familia
kuachiwa asilimia 30 (sawa
na Sh. milioni nne kwa mto-
to), ambayo pia ni kubwa kwa
walio wengi.

“Nimevutiwa na michango
ya wadau wa afya, kipekee
sana kwa mchango wa NMB.
Pesa alizochangia dada’angu
Ruth Zaipuna (Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa NMB), ni nyingi
mno, Sh. bilioni moja wali-
zotoa zinakwenda kuokoa
maisha ya takribani watoto
250 kati ya 1,500, wakiwamo
500 wanaohitaji operesheni
ya haraka,” alisema Kikwete.

Kikwete alipongeza serikali
za awamu ya tano na sita kwa
kuendelea kuwekeza katika
shughuli za JKCI na kughara-
mia asilimia 70 za gharama
za matibabu, ambapo taasisi
imeendelea kuimarishwa
kwa vifaa vya kisasa, huku
akiwataka wadau zaidi kuen-
delea kuunga mkono jitihada
za serikali.

Akizungumza kabla ya
kukabidhi hundi ya mfano
yenye thamani ya Sh. bilioni
moja, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Benki ya NMB, Zaipuna,
alimpongeza Rais mstaafu
Kikwete kwa maono yake
yaliyolenga kutatua changa-
moto za watanzania wanao-
sumbuliwa na magonjwa ya
moyo na kuanzisha JKCI, am-
bayo sasa imekuwa tegemeo
ukanda wa Afrika Mashariki
na Kati.

“Benki ya NMB ipo hapa
kuungana na wadau wetu
katika maendeleo ya kijamii
ili kuunganisha nguvu zi-
takazoleta nuru kwa watoto
wetu, kwa kugusa mioyo yao
na kuwatia matumaini kwa
kuendelea kufanikisha upati-
kanaji huduma bora na nafuu
za kitabibu, hasa kwa watoto

wenye changamoto za moyo.

“Katika kuunga mkono jiti-
hada hizi, hivi karibuni NMB
tumetia saini makubaliano ya
kuchangia Sh. bilioni moja ka-
tika kipindi cha miaka minne
na leo tuko hapa kukabidhi
hundi ya mfano yenye tham-
ani hiyo, tukiamini kwamba
mchango wetu utakuwa
msaada mkubwa hasa kwa
wazazi wanaoshindwa ku-
mudu gharama za matibabu
ya watoto wao.

“Licha ya mchango
huu, NMB itashirikiana na
JKCI, kuwezesha wataalamu
wa taasisi hii kutoa elimu ili
kuongeza ufahamu wa afya
ya moyo kwa watanzania,
pia tutawajibika kushiriki
shughuli mbalimbali za upa-
tikanaji fedha za matibabu ya
watoto wenye magonjwa ya
moyo JKCI,” aliahidi Zaipuna.

Mkurugenzi Mtendaji wa
JKCI, Dk. Peter Kisenge mbali
na kumpongeza Rais mstaafu
kwa maono yaliyozaa taasisi
hiyo na uwekezaji mkubwa
aliofanya wakati wa uon-
gozi wake, alisifu mapinduzi
makubwa ya kihuduma na
kimfumo yaliyofanywa na
Rais Samia Suluhu Hassan
anayeungwa mkono na wa-
dau, ikiwamo NMB.

“Tunamshukuru Rais Sa-
mia kwa kuhakikisha 4R zake
zinafanya kazi nzuri katika
nyanja zote, lakini pongezi za
kipekee ni kwako Rais mstaa-
fu kwa kuwezesha wazo la
kuwa na taasisi hii ambalo
lilikuwapo tangu enzi za Rais
wa Kwanza Julius Nyerere,
lakini likakwama. Wewe uka-

liibua na kulifanikisha.

“Ukajenga taasisi hii kwa
msaada wa Serikali ya China,
serikali yako ikitoa Sh. bilioni
11 na Serikali ya China ikitoa
Yuan bilioni 18 na kufanikisha
ujenzi wa JKCI ambayo ime-
kuwa suluhu ya changamoto
za moyo Afrika Mashariki,
ambako tayari tumeshafanya
zaidi ya operesheni 688,00
tangu mwaka 2015 ilipoan-
za,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya
HTAF ambaye pia ni Naibu
Spika wa Bunge la Tanzania,
Mussa Zungu, alimshukuru
Rais mstaafu Kikwete na
kusema mchango wa kiongo-
zi huyo wa zamani kwa sekta
ya afya, hasa watoto wenye
magonjwa ya moyo ni wa ki-
pekee.

“Maono yako yameacha
urithi wa kweli kupitia wazo
lako la uanzishwaji JKCI, am-
bayo imekuwa kimbilio Ia
wengi si tu hapa nchini, bali
pia Afrika Mashariki na Kati.
Hakika wewe ni mfano wa
kiongozi anayejali afya za
watu wake na kinachofanyi-
ka hapa ni mwendelezo uto-
kanao na maono yako.

“Shukrani za dhati kwa
Rais Samia katika kuboresha
si tu miundombinu na vifaa
tiba, bali pia kukubali ku-
changia asilimia 70 ya ghara-
ma za matibabu ya watoto,
ambao wanachangiwa katika
hafla hii kupata asilimia 30 ya
gharama hizo. Tunashukuru
NMB kwa mchango wa Sh.
bil. moja, lakini pia kwa wa-
shiriki na wachangiaji wote,”
alisema Zungu.

Mbunge apata
njia kuwasaidia

vijana kuaga

maisha magumu

Na Frank Monyo

MBUNGE wa Buchosa na mwandishi

¢ nguli wa vitabu, Eric Shigongo, amezin-
: dua kitabu cha ‘Safari Yangu,” ambacho
¢ kinalenga kuwapa vijana matumaini na
: hamasa ya kujenga uchumi imara na
¢ kuendelea mbele licha ya changamoto
: za maisha.

laam katika hafla ya uzinduzi wa kita-

¢ bu hicho kilichoandikwa na Fatuma
¢ Maulid Juma, Shigongo alisema wakati
¢ umefika kwa vijana kubadilika kwa
¢ kuongeza maarifa ya kukabiliana na
: changamoto kwa kusoma vitabu ili vi-
: wasaidie.

Shigongo alisema mwandishi wa

¢ kitabu cha Safari Yangu alipitia shida

na tabu nyingi katika maisha yake am-
bayo yamebeba ujumbe wenye lengo la
kuwasaidia watanzania, hasa vijana wa-
naotafuta njia ya kutoka katika maisha
magumu.

“Wakati mwingine Mwenyezi Mungu

: anatupitisha katika matatizo ili tuwe na
* moyo wa kuwasaidia wengine tukiwa
: tumefanikiwa, ninampongeza mwandi-
¢ shi wa kitabu cha Safari Yangu kwa
: kuonesha ujasiri kwa kuandika historia
¢ ya maisha yake ili wengine wajifunze
¢ kupitia yeye,” alisema Shigongo.

Alisisitiza umuhimu wa watanzania

¢ kupendana na kusaidiana pamoja na
: kuoneshana fursa za maendeleo ili taifa
: lipige hatua na kufikia malengo husika.

Fatuma, mwandishi wa kitabu hicho,

¢ alisema amekiandika kwa ajili ya ku-
¢ toa mchango kwa jamii, hasa kuwatia
¢ moyo wanaopitia katika matatizo.

Fatuma alisema kuwa katika maisha

¢ yake alipitia matatizo mengi, ikiwamo
¢ kushindwa kuendelea na masomo ku-
¢ tokana na kukosa ada ya shule.

“Sijawahi kukata tamaa, nilipam-

¢ bana na kupata matumaini ya kusonga
¢ mbele, leo hii mimi ni mtumishi wa
¢ Umoja wa Mataifa, ninaishi Marekani,
: kama ningekata tamaa nisingeweza ku-
: fika hapa nilipo,” alisema.

Alieleza kuwa furaha yake ni kuona

 vijana wanaopitia changamoto mbal-
: imbali za kimaisha wanafanikiwa na
¢ kurudi kuwainua wengine waweze ku-
: fikia malengo yao.

Alifafanua kuwa mapato ya mauzo

¢ yakitabu cha Safari Yangu yatakwenda
¢ kuwasaidia watoto wenye uhitaji wa-
: naoishi katika mazingira magumu ka-
. tika taasisi ya RACAS Foundation.

Prof. Harun Nyagori anayefundisha

¢ katika vyuo vikuu mbalimbali vya tiba,
: aliwataka vijana kuwa wavumilivu
¢ wakati wanapitia changamoto mbalim-
¢ bali katika maisha yao.

Prof. Nyagori alisema kwa Fatuma

: alipitia changamoo nyingi katika mai-
: shayake, lakini hakukata tamaa, jambo
: ambalo lilimsaidia kufikia malengo na
¢ kupiga hatua kimaendeleo.

“Unapoanguka unapaswa kuinuka

¢ na kusonga mbele, taasisi na jamii kwa
* ujumla tuwe na utamaduni wa kuen-
¢ delea kushirikiana kuwasaidia watu
¢ wenye uhitaji kwa kuwashika mkono,”
: alisema Prof. Nyagori.
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TAARIFA KWA UMMA

%; PROGRAMU YA HATIFUNGANI YA MUDA WA KATI YA Azania Bank
BENKI YA AZANIA PLC: TOLEO LA KWANZA - BONDI YANGU et nayocidiMatarao

Benki ya Azania inatoa taarifa kwa umma kwamba Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA), katika kutekeleza
majukumu yake chini ya Sheria ya Masoko ya Mitaji na Dhamana, Sura ya 79 ya Sheria za Tanzania, imeidhinisha Waraka wa
Matarajio wa Programu ya Miaka Mitano ya Hatifungani yenye jumla ya Shilingi 100,000,000,000 (Shilingi za Kitanzania (Tsh)
Billioni Mia Moja). Hali kadhalika, CMSA imeidhinisha Toleo la kwanza la Programu ya Hatifungani (Bondi Yangu), lenye jumla ya
Tsh Bilioni 30 (ikiwa na uwezo wa kuchukua ziada ya Tsh Bilioni 15), itakayowezesha kupata fedha za kutekeleza miradi yenye
malengo ya kimkakati kwenye sekta za uchumi zenye tija.

Taarifa ya Hatifungani Toleo la Kwanza — Bondi Yangu

Mtoaiji: Azania Bank Plc

Jumla ya Kiasi: TSH 100,000,000,000 (Shillingi za Kitanzania Bilioni Mia Moja)

Kiasi cha Toleo ya Kwanza TSH 30,000,000,000 (Kiasi kitakachozidi kitachukuliwa hadi Tsh 15,000,000,000)
Riba iliyopangwa (Kuponi): 12.5% kwa mwaka itakayolipwa mara nne kwa mwaka

Kiwango cha chini: TSH 500,000 (Shillingi za Kitanzania Laki Tano)

Tarehe ya Toleo: 16 Desemba 2024

Tarehe ya Kuiva kwa Hatifungani: 16 Desemba 2028

Tarehe za Malipo ya Riba: 16 Machi, 16 Juni, 16 Septemba, 16 Desemba

Riba ya Hatifungani: Asilimia 12.5 kwa mwaka. Riba isiyobadilika itakayolipwa mara nne kwa mwaka
Muda wa Hatifungani: Miaka 4

Kuorodheshwa DSE: Hatifungani itaorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE)

Uwekezaji unafanyika kwa kujaza Fomu ya Maombi inayopatikana kwenye matawi ya Benki ya Azania; kwa mawakala wa
Soko la Hisa la Dar es Salaam waliopewa leseni na Mamlaka ya Masoko na Dhamana (CMSA); au kwenye tovuti ya Azania
www.azaniabank.co.tz

Maombi yatakamilishwa kwa kufanya malipo katika akaunti za benki ya Azania zilizoainishwa hapo chini:

1. Akaunti ya Kulipia

Azania Bondi Yangu Collection Account 033000001881

S/n Tukio Tarehe Wawekezaji wanashauriwa kuwasiliana na mawakala wa Soko la
Tarehe ya kuidhinishwa kwa hatifungani na CMSA Alhamisi, 26 Sep 2024 HI'Sa"Ia Dar es Salaam B Iesenl'kutoka Mamla,‘ka ya MaSOkof
Mitaji na Dhamana (CMSA); wahasibu, wanasheria au washauri

i i Jumatatu, 04 Nov 2024 ; . o o
2. Tangazo la hatifungani kwa Umma wengine wa masuala ya fedha kwa ushauri elekezi ili kufanya

Kuanza kupokea maombi ya ununuzi wa hatifungani | Jumatatu, 04 Nov 2024 | \\aamuzi sahihi ya uwekezaji.

4. Mwisho wa kupokea maombi ya ununuzi hatifungani  ljumaa, 06 Des 2024

Mgao kwa wawekezaji Alhamisi, 12 Des 2024

6. Kutangaza matokeo ya mauzo ya hatifungani ljumaa, 13 Des 2024 Imetolewa Na:

7. | Tarehe ya toleo Jumatatu, 16 Des 2024 | Mkurugenzi Mkuu,

8. Kuwasilishwa kwa rejista CSDR Jumanne, 17 Des 2024 Azania Bank Plc,

Mawasiliano Towers
Kuingiza CDS kwenye mfumo wa DSE J , 17 Des 2024 . !
| 0. |Kuingiza CDS kwenye mfumowaDSE | Jumanne, 17 Des 20 Sam Nujoma Road,

10. Kuorodheshwa Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE) Jumatano, 15 Jan 2025 EENeY:-Te) &y
11. | Mwisho wa Hatifungani Jumatatu, 16 Des 2028 Dar es Salaam, Tanzania.

Connecting all your banking needs. IIIEINEGIIIEEEERD.

customercare@azaniabank.co.tz [ 0800 110 2710 www.azaniabank.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

Bodi ya Ligi inalea
timu kutumia milango
isiyo rasmi viwanjani

KWA mara nyingine tena Kamati ya Uendeshaji na Usimamizi wa
Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu Tanzania Bara, imezitoza faini timu ambazo
zimekuwa na tabia ya kupitia milango isiyo rasmi wakati wa kuingia
uwanjani kwenye michezo yao.

Mwishoni mwa juma, Yanga ambayo kwa misimu kadhaa
imekuwa ikifanya kosa hilo, ilipigwa faini ya Sh. milioni 13, ambapo
pamoja na makosa mengi, lakini lipo lile la kutumia mlango usio
rasmi kuingilia uwanjani siku ya mchezo, kinyume cha kanuni ya
17:62 ya Ligi Kuu kuhusu taratibu za mchezo, ambapo kosa hilo faini
yake ni Sh. milioni kumi.

Pili imetozwa faini ya Sh. milioni moja nyingine kwa kosa la
kukataa kutumia chumba maalumu cha kubadilishia nguo kinyume
cha kanuni ya 17:62, na kosa la tatu imetozwa pia Sh. milioni moja
kutokana na kuwakilishwa na kocha mkuu pekee kwenye mkutano
na wanahabari kinyume cha matakwa ya kanuni ya 17:58 ya Ligi Kuu
kuhusu taratibu za mchezo, inayotaka aambatane na nahodha ama .
mchezaji mwenye ushawishi kikosini.

Hatutaki kwenda kwenye kosa la nne ambalo limefanywa na
meneja wa timu hiyo, Walter Harrison, katika mchezo wao dhidi
ya Coastal Union na kisha kutozwa faini ya Sh. milioni moja na
kumfungia michezo mitatu, badala yake tunataka kwenda kwenye
kosa sugu la kutotumia mlango rasmi.

Labda tuseme Bodi ya Ligi imeruhusu mwanya huo makusudi
ili kuingiza fedha zinazopatikana kwa faini, lakini kama lengo ni
kukomesha inaweza kabisa.

Je, inawezekana? Ndiyo kwa sababu Bodi ya Ligi ilitupilia
mbali maoni ya baadhi ya wadau wa soka wakati wa kutuma
mapendekezo ya mabadiliko ya kanuni za Ligi Kuu kabla ya msimu
kuanza, ambayo yalipendekeza timu zinazoendeleza tabia hiyo
kukatwa pointi pamoja na faini.

Adhabu inapotolewa kwa mwenye kosa na kisha akarudia
kutenda kosa lile lile kila mara, basi ujue haimgusi wala kumuumiza,
badala yake inatakiwa ibadilishwe.

Timu zenye tabia hii zingekatwa angalau pointi moja tu,
zisingerudia kosa hilo. Lakini pia Bodi ya Ligi inaonekana kulea
jambo hili kwa kuwa hata kama si kukatwa pointi inaweza kabisa
kuweka ulinzi wa kutosha wakati timu zinaingia uwanjani ili
kuhakikisha zinatumia mlango rasmi.

Hii ni kutokana na ukweli kwamba inafahamu kabisa muda
ambao wachezaji wanatakiwa kuwasili, hivyo ingeweza kuweka
walinzi wa kulinda milango yote, na mingine kuifunga kabisa, hilo
lisingeweza kutokea.

Milango yote ikifungwa kwa muda ule tu ambao timu zinatakiwa
kuwa zimefika, halafu baada ya hapo ikafunguliwa, hakuna timu
ambayo ingeweza kufanya hivyo, vinginevyo labda kama inaachia
kwa makusudi ili kuingiza fedha kwa njia ya kutoza faini.

Ifike wakati Bodi ya Ligi ilisaidia Shirikisho la Mpira wa Miguu
nchini (TFF), kuilinda ligi hii kuwa na sifa zinazoendana na nafasi
yake ya kuwa namba sita kwa ubora Afrika.

Haiwezekani ligi bora kama hii bado kuwe na timu, tena kubwa,
zinapitia mlango usio rasmi na sababu kubwa hapa utagundua ni
kile ambacho yenyewe Bodi ya Ligi imekuwa ikibainisha kuwa ni
viashiria vya imani zinazodaiwa kuwa za kishirikina.

Tunataka kuona sasa Bodi ya Ligi ikidhibiti mambo haya ili
kuiheshimisha ligi yetu, na msimu huu pia ukiwa wa mwisho, badala
yake kuwekwe kanuni za kukata pointi hata moja tu sambamba na
faini inazozitaka ili kukomesha vitendo hivyo.

Na Adam
Fungamwango

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

LILIKUWA ni jambo la kush-
angaza, kuhuzunisha na kuchek-
esha kwa wakati mmoja pale mwa-
muzi Omri Mdoe alipoonekana
kumsukuma mchezaji Yusuph Du-
nia katika mchezo wa Ligi Kuu kati
ya Mashujaa na Simba, uliochezwa
Ijumaa iliyopita katika Uwanja wa
Lake Tanganyika mjini Kigoma.

Mdoe alionekana  kufanya
tukio hilo akiwa katika harakati
za kumtuliza Dunia aliyeonekana
kulalamika kwa kutokukubaliana
naye, alipoamuru faulo ilekezwe
kwao baada ya Joshua Mutale
kufanyiwa madhambi.

Mdoe alifanya hivyo mara mbili
na baadaye wachezaji wa Mashujaa
wakaja kumuondoa mwenzao.

Mmoja wa watu walio kwenye
Kamati ya Waamuzi ambaye
hakutaka jina lake litajwe kwa
sababu haruhusiwi kuliongelea
suala hilo kimaadili amesema
kamati hiyo inaweza kufanya kazi
ya kupitia tukio hilo na kuona
kama alifanya sahihi au la.

Ni tukio ambalo limezua gumzo
kubwa sana kwa mashabiki na hasa
kwenye mitandao ya kijamii, huku
wengine wakitengeneza vibonzo.

Ukiangalia kwenye mchezo
huo utagundua mwamuzi huyo
aliogopa kutoa kadi si kwenye tukio
hilo tu bali kwenye mchezo mzima
ambao ulitawaliwa na matumizi
ya nguvu wakati mwingine kupita
kiasi.

Cha ajabu ni kwamba kulikuwa
na kadi moja tu ya njano kwenye
mchezo huo licha ya kwamba
takwimu zilionesha idadi kubwa ya
madhambi.

Hata Kocha Mkuu wa Simba,
Fadlu Davids, alilalamika juu ya
wachezaji wake kuchezewa vibaya,
lakini mwamuzi hakuchukua hatua
stahiki.

Ndiyo maana haikushangaza
kuona alishindwa kumuonesha
mchezaji kadi badala yake
akaamua kumsukuma naye. Ina
maana Mdoe hajui kuwa kadi
ndiyo silaha yake uwanjani na si
mdomo, mikono au ukali? Hapa

Ndiyo
maana
haikush-
angaza
kuona
alishindwa
kumu-
onesha
mchezaji
kadi bada-
la yake
akaamua
kumsuku-
ma naye.
Ina maana
Mdoe hajui
kuwa kadi
ndiyo
silaha yake
uwan-
janinasi
mdomo,
mikono

au ukali?
Hapaina-
shangaza
kweli.

) Silaha ya mwamuzi uwanjani ni
- kadi si ukali, mikono, maneno

HA
HA ga HAAA
HA HAA!

WZEE MZiMAa
NP1 TENA?!

inashangaza kweli.

Hii inaonyesha kuwa ni mmoja
wa waamuzi ambao hawajiamini,
au aliamua tu kuwa mechi hiyo
asioneshe kadi nyingi za njano kwa
sababu anazozijua yeye.

Kwa waamuzi wanaojua kazi zao
na wanaojiamini, wakati mchezaji
anakuja angepeleka tu mkono
kwenye mfuko wa chini kuonesha
kama anatoa kadi nyekundu, sidhani
mchezaji yule angefika hadi pale
alipo.

Nitoe pongezi kwa mwamuzi
Ahmed Arajiga na wasaidizi wake
waliochezesha mchezo kati ya Yanga
na Azam FC, na waliochezesha
mchezo kati ya Singida Black Stars
na Yanga pale Uwanja wa New
Amaan Complex visiwani Zanzibar,
kwani walionekana kuchezesha kwa
mamlaka, huku wakiwadhibu kwa
kadi kila kosa lililoonekana linastahili
kufanya hivyo.

Wakakati mwingine wachezaji
ni kama wanafunzi tu au watoto,
hufanya jinsi ambavyo anayewaogoza
alivyo.

Kama ni dhaifu basi wanaweza
kumpelekesha, lakini akiwa mkali
wanatii shuruti, na ndiyo ilivyokuwa.

Na mara nyingi mwamuzi
anayeamua tukio kwa usahihi huwa
hana kazi kubwa ya ‘kubalansi’
mchezo kwani huacha mchezo
ujiendeshe wenyewe, anachofanya
yeye ni kuamua matukio kwa jinsi
yanavyojitokeza tu.

Wale wa ‘kubalansi’ inafika wakati

mechi inawashinda kwa sababu
mwanzo aliacha huku, linatokea
jambo lingine kubwa upande
mwingine anashindwa kufanya
maamuzi kwa sababu awali aliacha
upande mwingine.

Kamati ya Waamuzi, Chama

cha Waamuzi nchini, Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), na
Bodi ya Ligi (TPLB), inadibi kufanya
uchunguzi kama baadhi ya waamuzi
wanafanya hivi kwa shinikizo
kutoka mahali fulani, uwezo mdogo,
presha ya mchezo, malipo madogo,
wanacheleweshewa posho zao au
kuna nini?




wmssonoenaze - NIPASHE 7

HABARI KITAIFA

Kiboko auawa, wananchi wagawiwa nyama

Na Mwandishi Wetu, MAGU

KIBOKO aliyehatarisha maisha
kata ya Nyigogo, wilayani Magu,
ameuawa na Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Wanyamapori Tan-
zania (TAWA) baada ya kuvamia
mashamba ya wakulima wa-
naofanya shughuli za kilimo cha
mpunga na mahindi katika kiton-
goji cha Moa, wilayani humo.

Tukio hilo lilitokea jana baada
ya wananchi hao wanaolima kan-
do ya Ziwa Victoria kushindwa

kumdhibiti kiboko huyo na hivyo
kuomba msaada TAWA ambao
walifanikiwa kumuua kwa kum-
piga risasi.

Wakizungumza na waandishi
wa habari baada ya Ofisa Mifugo
wa Kata ya Nyigogo, Hamis Gido
kudhibitisha kuwa nyama hiyo
ni salama kwa matumizi ya bin-
adamu, baadhi ya wananchi wal-
ishukuru serikali kwa kuwatatulia
changamoto hiyo.

Walisema eneo hilo pameku-
wapo na usumbufu wa kiboko
mara kwa mara lakini sasa kuto-

kana na kiboko huyo mmoja ku-
uawa wanaamini hata wengine
waliokuwa karibu watakimbia.

Mmoja wa wananchi hao,
Pungwe Wilson ambaye pia ni
mkulima, alisema kuwa kwa
muda mrefu pamekuwa na kilio
cha wananchi kuhusu wany-
ama waharibifu =~ wanaotokea
Ziwani.

“Lakini sasa tunashukuru seri-
kali kwa kumuua mnyama huyu
ambaye pia amekuwa hatari hata
kwa maisha yetu sisi wakulima,”
alisema Wilson na kuungwa mka-

no na wananchi wengine, waki-
wamo Magina Mbute na Ngubi
Mega.

Awali Askari wa Uhifadhi Mwan-
damizi kutoka TAWA, Loiruck
Moses alisema wamefanikiwa ku-
kabiliana na mnyama huyo ikiwa
ni zoezi endelevu la kuwadhibiti
wanyama waharibifu.

Alitoa wito kwa wananchi
pindi wanapokabiliana na wany-
amapori wanapoonekana mahali
popote, watoe taarifa ili askari
wafike kukabiliana na wanyama
hao.

Ofisa Mifugo wa Kata ya Nyigo-
go, Hamisa Gido alisema ni suala
lililozoeleka katika maeneo men-
gi pindi mnyama kiboko anap-
ouawa na nyama yake kupimwa
na kuonekana haina dosari yoy-
ote, hugawiwa kwa wananchi ili
wapate kitoweo.

Mhifadhi Wanyamapori Wilaya
ya Magu, Christopher Christian
alisema wanyamapori hao wame-
kuwa wasumbufu kwa wananchi
TAWA kwa kushirikiana pamoja
kudhibiti mnyama huyo.

Utafiti wabaini tatizo la akili
kwa watu wanaoishi na VYU

Bodi ya Wakurugenzi na Menejimenti ya Benki ya
Ushirika ya Tanzania (CBT) ina furaha kutangaza uteuzi
wa Bw. Godfrey Joel Ng'urah kuwa Mkurugenzi Mtendaiji

Na Christina
Mwakangale

UTAFITI umebaini Watu
Wanaoishi na Virusi Vya
Ukimwi na Ukimwi (PL-
WHA) ni miongoni mwa
makundi  yanayokumbwa
zaidi na magonjwa ya akili,
ukiwamo wasiwasi kulin-
ganishwa na makundi men-
gine.

Utafiti uliofanywa na Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda
- Kilimanjaro  Christian
Medical Centre (KCMC) kwa
ushirikiano na Chuo Kikuu
cha Afya na Sayansi Shiriki-
shi Muhimbili (MUHAS) na
kuhusisha watu 593 (wa-
naume 164), umebaini kuna
tatizo hilo.

Bingwa wa Magonjwa
na Afya ya Akili KCMC, Dk.
Frank Kiwango, akizun-
gumza na Nipashe jana
mara baada ya kuwasilisha
andiko la utafiti kupitia Ju-
muiya ya Wadau wa Afya ya
Akili Tanzania (TMH-CoP)
ECHO, wasilisho likian-
daliwa na Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) mwishoni
mwa wiki iliyopita.

“Kuna athari kwa wanaou-
gua ugonjwa huo kwa saba-
bu wanaweza kukata tamaa
na kushindwa kutumia
dawa zao za ARV, mtu akawa
na wasiwasi zaidi na kitaala-
mu ataendelea vibaya. Kwa
ujumla, maisha yatakuwa
changamoto, hasa kwenye
kuishi,” alisema.

Dk. Kiwango alisema wali-
ofanyiwa utafiti Septemba
hadi Oktoba mwaka jana
na matokeo kutolewa hivi
karibuni katika kundi la PL-
WHA 593, watu 74 (asilimia
12) wana dalili ya ugonjwa
wa wasiwasi, akisema ni
idadi kubwa ambayo inahi-
taji kufikiwa kwa elimu.

“Ni kwa sababu watu we-
nye VVU wako hatarini ku-
pata magonjwa hayo kama
wasiwasi, sonona kwa hiyo
tukaona kwa kuwa wamo
hatarini na utafiti kadhaa

wa nje umeonesha kwamba
wako hatarini kuliko ambao
hawana magonjwa sugu.

“Tukaona tufanye utafiti
kwenye eneo hilo. Tumefan-
ya utafiti mjini Moshi, mkoa
wa Kilimanjaro katika vituo
vya CTC vinne, ambavyo
vinatoa huduma za VVU.
KCMC; Hospitali ya Mkoa
Mawenzi na vituo vya afya,”
alisema.

Bingwa huyo ambaye
ndiye mtafiti mkuu kwenye
utafiti huo, alisema baada ya
kupata matokeo hayo, tayari
mchakato wa kutoa elimu
kupitia programu za afya
elimishi umeanza, kama vile
katika vyombo vya habari
na makongamano.

“Wito kwa jamii ili kundi
hili lisiingie katika tatizo, li-
weze kuangaliwa kwa jicho
la ziada na kuwapo mpango
endelevu wa kuchunguza
magonjwa ya akili, ili kuwa-
hi kupata huduma stahiki
mapema,” alishauri.

Alirejea ripoti ya Shirika
la Afya Duniani (WHO) ya
mwaka 2021 inayoonesha
kuwa takribani watu wa-
zima milioni 36 wanaishi na
VVU/UKIMWI kwa mwaka
huo. Kati yao, theluthi mbili
wako barani Afrika. Pia PL-
WHA wapatao milioni 1.6
wanatoka Tanzania (WHO
2022).

Bingwa wa Afya na Ma-
gonjwa ya Akili kutoka Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Dk. Nuruel Kitomary,
alisema kuwa na ugonjwa
huo kunaweza kusababisha
mtikisiko wa hisia, jambo
linaloweza kuwasababishia
watu wa kundi hilo kuathiri
mtiririko wa matibabu.

“Wasiwasi unaweza kush-
usha kinga ya amwili, tu-
kumbuke pia wasiwasi kila
binadamu anao ila ukizidi
inapaswa kuingia katika
matibabu.

Kukaa kimya katika hili
na ukosefu wa elimu kuna
athari,” bingwa huyo alihad-
harisha.

CBT

P Bank

Uteuzi wa Bw. Godfrey Ng'urah
kuwa Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya Ushirika

ya Tanzania (CBT)

taasisi na ya kisekta.

Benki

ubora wa mikopo.

sahihi

nchini.

nafasi yake mpya.

Mwenyekiti wa Bodi

wa Benki ya Ushirika ya Tanzania, kuanzia Oktoba 2024.
Bw. Ng'urah ni mtaalamu aliyebobea katika sekta ya
benki, akiwa na zaidi ya miaka 18 ya uzoefu wa
mafanikio katika sekta ya benki na ushirika. Ni mbobezi
wa masuala ya mageuzi ya biashara, mabadiliko ya
kidijitali, usimamizi wa mikopo, na usimamizi wa miradi
ya kimkakati. Kwa miaka yote aliyohudumu katika sekta
ya benki na ushirika, ameonesha umahiri mkubwa na
kuleta matokeo chanya katika kufanikisha malengo ya

Kabla ya uteuzi huu, Bw. Ng'urah alikuwa Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya Ushirika ya Kilimanjaro (KCBL),
ambapo aliiongoza mageuzi ya kuifanya kuwa benki
kamili ya kibiashara inayojulikana sasa kama Benki ya
Ushirika ya Tanzania (CBT).
ziliimarishwa zaidi kupitia muungano wa mafanikio na
ya Wananchi
uliopanua wigo wa soko na kuboresha ufanisi wa
kiutendaji. Maono ya kimkakati ya Bw. Ng'urah na
uongozi wake sio tu umeimarisha muundo wa mtaji wa
CBT, bali pia umeiweka kwenye njia sahihi ya ukugji
endelevu na ushindani katika soko la benki.

Kabla ya kujiunga na KCBL, Bw. Ng'urah alifanya kazi kwa
mafanikio makubwa ndani ya Benki ya CRDB, ambako
alihudumu kama Meneja wa Mabadiliko ya Biashara,
akiongoza miradi ya mageuzi iliyosaidia kuimarisha
muundo wa idara ya wateja wadogo na wa kati,
kuboresha michakato, na kuimarisha njia za utoaqji
huduma katika mtandao wa matawi ya Benki ya CRDB.
Hapo awali, alihudumu kama Meneja Mwandamizi wa
Mahusiano kwa Wajasiriamali Wadogo na Kati, ambapo
alichangia katika kuendeleza na kutekeleza mkakati wa
biashara, kukuza ukuaji wa mikopo, na kuhakikisha

Bw. Ng'urah ana shahada ya Uzamili ya Biashara katika
Usimamizi wa Fedha kutoka Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam. Pia, ni Mtaalamu wa Benki aliyethibitishwa
(cPB), na Mkurugenzi aliyethibitishwa, baada ya
kukamilisha Programu ya Uongozi wa Juu katika Shule
ya Biashara ya Strathmore (SBS). Uzoefu wake mkubwa
na uwezo wa kipekee wa uongozi, unamfanya kuwa mtu
katika kuiongoza CBT katika hatua yake
inayofuata ya ukuaji na mafanikio.

Bodi ya Wakurugenzi ina imani kuwa chini ya uongozi

wake, Benki ya Ushirika ya Tanzania itaendelea kustawi
na kuongeza mchango wake katika sekta ya benki

Tunawakaribisha kuungana nasi
Ng'urah kwa uteuzi wake na kumtakia kila la heri katika

Prof. Gervas Mathias Machimu

Benki ya Ushirika ya Tanzania (CBT)

Juhudi zake KCBL

ya Tandahimba (TACOBA),

kumpongeza Bw.
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Maelfu wanufaika na semina za
ujasiriamali Programu ya Imbeju

Na Mwandishi Wetu

IMEFURAHI kufika Kat-

avi. Hii ni mara yangu

ya kwanza kufika huku.

Nimependa ubora wa
barabara. Ukiangalia barabara
ya kutoka Dar es Salaam mpaka
Mpanda, utaiona dhamira ya
dhati ya serikali kuboresha mai-
sha ya Watanzania. Sisi Taasisi
ya CRDB Bank Foundation tume-
kuja huku kuwaletea wananchi
wenzetu fursa za kukuza kipato
chao binafsi,” anasema Ibrahim
Isack, Ofisa Imbeju aliyeshiriki
awamu ya kwanza ya ziara ya
uelimishaji chini ya Programu ya
Imbeju.

Isack ni miongoni mwa Watan-
zania wachache waliopata bahati
kuzunguka mikoa kadhaa ya nchi
na kuona juhudi zinazofanywa
na serikali kwa kushirikiana na
wadau kusogeza maendeleo kwa
wananchi katika nyanja tofauti
na kwa uzoefu aliopata katika
ziara hii, anasema jamii inahitaji
elimu ya ujasiriamali kujikomboa
kiuchumi.

“Nimezunguka kuanzia Katavi,
Rukwa halafu Songwe mpaka
Mbeya. Kote kuna ardhi in-
ayokubali kilimo na misitu mingi
rafiki kwa ufugaji, ukiwamo wa
nyuki. Watu wanajituma kwa kuz-
ichangamkia fursa zinazowazun-
guka ingawa ni kwa kiasi kidogo.
Wanahitaji uwezeshaji ili kun-
yanyuka zaidi,” anasema Isack.

Katika ziara hiyo ya uelim-
ishaji, Isack pamoja na maofisa
wenzake kutoka makao makuu
ya CRDB Bank Foundation inay-
otekeleza Programu ya Imbeju,
wamezunguka katika kata na
wilaya nyingi za mikoa ya Nyanda
za Juu Kusini na kutoa mafunzo
ya ujasiriamali, elimu ya fedha
pamoja na kuwafungulia washiri-
ki akaunti ya Imbeju.
bako Isack na wenzake walipiga
kambi kwa siku 35 za kuzunguka,
anasema walitoa elimu iliyoku-
sudiwa huku wakishirikiana na
kila mdau muhimu ili kuwafikia
watu wengi zaidi.

“Wananchi wameamka. Kwe-
nye kila halmashauri utakayok-
wenda nchini, kuna vikundi
vingi vya wajasiriamali. Juhudi
za kuanzisha vikundi hivi zina-
tokana na wananchi kutambua
kwamba nguvu zao zipo kwenye
umoja wao ambao unatambu-
liwa na serikali, sekta binafsi hata
taasisi za dini zenye programu za
kuwawezesha wananchi,” anase-
ma Isack.

PROGRAMU YA IMBEJU

Imbeju, neno la kibantu linalo-
maanisha mbegu, ni programu
inayotekelezwa na Taasisi ya
CRDB Bank Foundation ili kuwai-

Ofisa Imbeju, Ibrahim Isack akitoa elimu kwa wanawake wajasiriamali waliomletea nyaraka za
kikundi chao walipohudhuria semina ya Imbeju wilayani Tanganyika, mkoani Katavi hivi karibuni.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

nua wajasiriamali wadogo nchini
kwa kukuza biashara zao kupitia
huduma za benki.

Programu hiyo iliyozinduliwa
mwaka jana, tayari imewafikia
maelfu ya wananchi kupitia sem-
ina zake na kuwanufaisha baadhi
ya washiriki kwa kuwajumuisha
kwenye huduma za benki tayari
kuanza safari ya kujenga uchumi
wa kudumu utakaokuwa endel-
evu kutoa kwao na vizazi vijavyo.

Mkurugenzi  Mtendaji wa
CRDB Bank Foundation, Tully
Mwambapa anasema wajasiri-
amali wengi wadogo kuanzia
wakulima, wachimbaji madini,
mama lishe, mafundi washona
nguo na wengine wa aina hiyo
hawatumii huduma za benki,
hivyo kukosa nyenzo muhimu
za kukuza biashara zao pindi zi-
napohitaji mtaji wa ziada.

Kwa kulitambua hilo, Tully
anasema Taasisi ya CRDB Bank
Foundation ilikuja na Programu
ya Imbeju ili kutatua changa-
moto zilizopo, hivyo kutoa nafasi
kwa Watanzania wenye kipato
kidogo nao kunufaika na uweze-
shaji unaotolewa na benki katika
kukuza biashara.

“Kwenye Programu ya Imbeju
tunafanya vitu vinne. Kwanza
tunawafundisha wananchi kuhu-
su ujasiriamali halafu tunawapa
elimu ya fedha. Wakishaelewa
sasa tunawafungulia akaunti ya
Imbeju ndipo wanakidhi kupata
mtaji wezeshi. Mtaji wezeshi huu
unaanzia Sh. 200,000 mpaka Sh.
milioni 10 ingawa kuna uweze-
kano wa kuongezeka kulingana
na uhitaji,” anasema Tully.

Katika  ujasiriamali,  Tully
anasema mesisitizo unaotolewa
kwa washiriki ni kuongeza vyan-
70 vya mpato kutoka na shughuli
wanazozifanya. Katika kila eneo,
anasema wananchi wanatakiwa
kuangalia fursa zilizopo na ku-
zichangamkia ili kuimarisha ki-
pato binafsi.

Kwenye kila biashara, anasema
mjasiriamali anatakiwa kuanga-
lia namna anavyoweza kuongeza
thamani itakayompa kipato cha
ziada. Fundi cherehani kwa mfa-
no, anaweza kuongeza vitambaa
na vifaa vya kushonea kwenye
eneo lake na kwa kufanya hivyo,
atakuwa ameongeza vyanzo vya
mapato. Mteja akija atamlipa fed-
ha ya ufundi, ununuzi wa kitam-
baa pamoja na vifaa vya ushonaji
tofauti akiwa anashona tu.

Baada ya kuimarisha vyanzo
hizi vya mapato, ni muhimu ku-
jua matumizi sahihi. Tully anase-
ma wahudhuriaji semina za Im-
beju wanaelezwa umuhimu wa
kulinda na kuuendeleza mtaji
na kujiwekea akiba itakayosaidia
kukuza au kuanzisha biashara
nyingine ili kuimarisha kipato
cha mhusika.

Kwa mjasiriamali mwenye nid-
hamu katika matumizi ya fedha
ambaye atajenga utaratibu wa
kujiwekea akiba, atahitaji kuwa
na akaunti ya Imbeju ambayo
haina makato ya kila mwezi wala
gharama za uendeshaji.

“Mjasiriamali  aliyehudhuria
semina zetu au aliyeelimishwa
na mwanakikundi mwenzake ali-
yehudhuria, akiwa na akaunti ya
Imbeju anakidhi sifa za kupata

mtaji wezeshi. Watu wengi wa-
nachangamdkia fursa ndio maana
tuliona kuna haja ya kwenda ka-
tika mikoa yote nchini kufikisha
elimu hii na kuwawezesha waja-
siriamali,” anasisitiza Tully.

Kuhusu ziara ya maofisa Im-
beju wanaozunguka mikoani
kutoa elimu, mkurugenzi huyo
anasema ni mkakati wa kuhakik-
isha kila anayestahili kunufaika
na Programu ya Imbeju nchini
anafikiwa na kuwezeshwa.

Tully anasema “Agosti 31 tu-
lizindua Imbeju roadshow tuki-
anzia mikoa ya Nyanda za Juu
Kusini. Malengo yetu ni kuzun-
guka nchi nzima. Tumekamili-
sha awamu hiyo ya kwanza na
sasa tunajiandaa kwenda awamu
ya pili katika mikoa ya Kanda ya
Kati na Kanda ya Magharibi.”

Tangu kuzinduliwa kwa Pro-
gramu ya Imbeju, Tully anasema
zaidi ya wanachi 600,000 wame-
pata mafunzo yanayotolewa na
maelfu kati yao kunufaika na mi-
taji wezeshi ya kukuza biashara
Zao.

WASEMAVYO WANANCHI

Siyo mafunzo ya ujasiriamali
au elimu ya fedha pekee ambayo
washiriki wa semina za Imbeju
wanafurahia, bali pia akaunti ya
Imbeju inayowapa uhakika wa
kutunza fedha zao.

Mratibu wa Vicoba Wilaya ya
Songwe, mkoani Songwe, Aziz
Kigaza anasema kwa mtindo
waliokuwa nao kwenye Vicoba
wa kugawana fedha mkononi,
ulikuwa hatari kwao lakini kwa
utaratibu wa kuwa na akaunti

benki utawasaidia wengi kue-
puka uhalifu wanaoweza ku-
fanyiwa.

“Tulikuwa na utaratibbu wa
kupeana fedha mkononi. Yupo
mwanachama mmoja ambaye
alichukua mkopo wa Sh. milioni
nne. Usiku wa siku hiyo alivami-
wa na watu waliomkata mkono
na kuondoka na fedha alizokuwa
nazo. Ni jambo la kusikitisha
sana. Kuna watu wenye tamaa
wanaoweza kufanya chochote
wakiona fedha,” anasema Ki-
gaza.

Fatuma Rajabu, mkazi wa miji-
ni Chunya, anasema ni furaha
kwake kumiliki akaunti ya benki
baada ya kuhudhuria semina ya
Imbeju.

“Sikuwahi kuwa na akaunti ya
benki. Sasa hivi ninajiona nami
ni sehemu ya watu wanaofanya
mambo yao kwa umakini. Ni-
takuwa ninaweka akiba yangu
sehemu salama kuanzia sasa,”
anasema Fatuma ambaye ni
mama lishe.

SERA ZA SERIKALI

Katika mikakati ya kuwawez-
esha wananchi kukabiliana na
changamoto za kiuchumi wana-
zokutana nazo kila siku, mwaka
2004 serikali ilipitisha Sera ya
Taifa ya Uwezeshaji Kiuchumi
pamoja na Sheria ya Taifa ya
Uwezeshaji. Haya yalifanyika
kwa lengo la kuhakikisha watan-
zania wanamiliki uchumi wao.

Sera ya Taifa ya Uwezeshaji
Kiuchumi inayotekelezwa na
Baraza la Taifa la Uwezeshaji
Kiuchumi (NEEC) kwa kushiriki-
ana na wadau wengine, inatoa
mwongozo wa uwezeshaji kulin-
gana na mazingira ya sekta husi-
ka. Kila mwaka, serikali huratibu
na kufuatilia utekelezaji shughuli
za uwezeshaji wananchi kiuchu-
mi.

Baraza linatekeleza jukumu
hilo kwa kukuza na kusaidia shu-
ghuli za kiuchumi zinazoanzish-
wa na kuendeshwa na watanza-
nia, kuwapa watanzania fursa ya
kushiriki shughuli za kiuchumi
na kuwahimiza watanzania ku-
weka akiba na kuwekeza katika
shughuli za kiuchumi.

Tathmini ya utekelezaji sera
hii kwa mwaka 2021/22 inaone-
sha Tanzania ina taasisi za fedha
44,441, zikiwamo 166 zilizosajil-
iwa mwaka 2022/23. Taasisi hizi
ziliwakopesha jumla ya wateja
5,035,031.

Haya yote yanafanywa kwa
lengo la kupunguza umasikini
katika jamii na kujenga taifa
lenye uchumi endelevu. Wanu-
faika wakuu wa huduma za
uwezeshaji wananchi ni wakuli-
ma, wavuvi, wafugaji, wenye
viwanda, wafanyabiashara, wa-
namichezo, wasanii, wabunifu,
machinga na watumishi katika
sekta ya umma na sekta binafsi.
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Baadhi ya wachimbaji
wadogo katika Mgodi
wa Mwime wakiwa
wameketi juu ya
mifuko yenye mawe
yanayosadikiwa kuwa
na dhahabu wakitafa-
kari juu ya kufungwa
mgodi huo kutokana
kushidwa kuelewa
mipaka ya bomba

la mafuta linalo-

pita katika mgodi huu
likitokea Uganda hadi
Tanzania. PICHA: MO-
HABU DOMINICK.

Wanawake vinara waibua kero vijijini

Na Godfrey Mushi, SIHA

ANAWAKE vinara wa

mabadiliko ya maen-

deleo, kiuchumi na

kifkra, wakazi wa vi-
jijivya Naibili na Majengo, kata ya
Biriri, wilaya ya Siha, wameibua
mambo manne ambayo ni kero
kwa wanajamii, wakiwamo wak-
aguzi wa umeme wa majumbani
wa Shirika la Umeme (TANESCO)
kuwatoza Sh. 30,000 ili kupata
huduma hiyo.

Suala linalowahusu wakaguzi
hao (surveyor), ni miongoni mwa
kero zilizojibiwa na kurejeshea
tabasamu kwa wanawake hao
baada ya kupatiwa ufumbuzi na
serikali.

Akiwasilisha ajenda za wa-
nawake hao juzi katika mkutano
maalumu wa utatuzi wa kero uli-
husisha viongozi wa sekta mbal-
imbali serikalini, kiongozi wa jopo

la wana vikundi vya wanawake,
Mary Manjano, alisema lengo la
kuita mkutano huo ni kupata ma-
jibu ya kina ya kero za maji, nisha-
ti, afya, barabara na elimu.

“Tumeandaa hoja zetu na kuita
viongozi kutoka serikalini kupata
mwafaka na vitu gani vifanyike ili
zaidi kimaendeleo na hasa kiu-
chumi. “Tunashukuru tumepata
ufumbuzi, kwa sababu tumekuwa
na changamoto kubwa kwenye
kuunganisha umeme majumbani
na ule wa biashara. Tumekuwa
tukitozwa na wakaguzi/wakadi-
riaji wa TANESCO Sh. 30,000
za ‘surveyor’ ili kupata huduma
hiyo.”

Kuhusu gharama kubwa za
matumizi ya umeme wa luku, Ru-
waichi Shirima, alisema: “Tume-
pata majibu ya kuturidhisha
kwamba wale wanajamii wanao-
tumia chini ya uniti 75, tutarekebi-
shiwa uniti kwenye mita zetu; kwa

hiyo tutakuwa tunanunua uniti
moja kwa Sh. 100, jambo ambalo
limetupa faraja kubwa.”

Meneja wa TANESCO Wilaya ya
Siha, Ismail Sallu, akijibu hoja za
wananchi hao, aliwataka wote wa-
naoona matumizi yao ya umeme
yanashida kwenye viwango vya
tariff, wajiorodheshe kwa Ofisa
jina yao yapelekwe kwake kupati-
wa ufumbuzi.

Kuhusu wanaopita mitaani na
kutoza wananchi Sh. 30,000 ili ku-
wasaidia kuunganishiwa umeme,
Sallu, amewashauri kuwaripoti
TANESCO mara moja ili hatua za
kuwabaini zichukuliwe.

Katika mkutano huo, Ofisa
(VEO), Melchiory Moiti, alilishuk-
uru Shirika la kiraia la TUSONGE
CDO, kwa kuwa mkono wa pili
wa serikali, likitoa elimu kwa wa-
nawake, hasa uwekezaji katika vi-
kundi vya kiuchumi kama vikoba,

utunzaji wa fedha na uanzishwaji
wa miradi ya kiuchumi.

“Kupitia TUSONGE CDO, jamii
yetu imepona kutokana na kupata
elimu ya uhifadhi wa mazingira,
suala la ukatili, hususani mimba
za utotoni, vipigo na ukatili wa
kingono. Changamoto hizo sasa
zimekuwa zikitatuliwa kirahisi ku-
liko ambavyo sisi tungetatua we-
nyewe.” Tunamshukuru Mungu
kwa Shirika la Tusonge kutupa
mafunzo mbalimbali ya ujasiri-
amali, kilimo na elimu ya kuji-
tambua, ambayo imetufanya sisi
kama wanawake kutambua haki
zetu kimsingi, lakini na kuzichaka-
ta na kuona ni wapi tuwasilishe
hoja zetu. Gilbert Owen ambaye
ni Ofisa Ufuatiliaji na Tathimini
wa Tusonge CDO, akizungumza
katika mkutano huo, aliipongeza
serikali akisema imekuwa ikifanya
vizuri kuchukua hatua katika kila
jambo linaloibuliwa na wananchi
wa Kata hiyo.
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Serikali yaonya
Wanaosafirisha
wasichana
kuwatumikisha
Kingono

Na Steven William,
MUHEZA

MGANGA Mkuu wa
Wilaya ya Muheza, Dk.
vingi vya wilaya hiyo kwa
sasa vinatishiwa na aina
mpya ya ukatili wa usa-
firishaji wasichana kutoka
eneo moja kwenda lingine
kwa ajili ya kutumikishwa
kingono.

Amesema kuwa kwa
mujibu wa takwimu za
afya za wilaya hiyo, watu
130 wameripotiwa ku-
fanyiwa vitendo vya ukatili
wa kijinsia katika makundi
mbalimbali kwa kipindi
cha robo mwaka.

Dk. Fani alifichua hayo
mwishoni mwa wiki al-
ipokuwa akifunga mafun-
zo ya siku mbili kwa watoa
huduma za afya kutoka
Zahanati na Vituo vya Afya
yaliyofanyika katika Hospi-
tali Teule ya Muheza.

“Ukatili wa kijinsia upo
aina nyingi. Kwa sasa
umeibuka ukatili mpya wa
kusafirishwa  wasichana
kutoka eneo moja kwenda
nyingine kwenda kutu-
mikishwa kufanya ngono.

Zaidi  alisema,  “Ni
muhimu jamii kuelekeza
nguvu katika ~ mapam-
bano ya ukatili wa kijinsia
kwa watoto wa kiume, wa
kike na wanawake kwa
ujumla, kwa kuwa wame-
kuwa waathirika wakubwa
wa vitendo vya ukatili.

“Mkawe mstari wa
pambana na ukatili wa
kijinsia na kutoa elimu
kwa wananchi namna ya
kupiga vita ukatili, ambao
wanaume nao wanapigwa
na wake zao lakini hawa-
semi.”

Aidha, aliwatakata wa-
toa huduma hao kutoa tak-
wimu sahihi za ukatili wa
kijinsia pale unapotokea
katika maeneo yao.

Kwa mujibu wa Dk. Fani,
wiki iliyopita alikutana na
waganga wa tiba asili na
kuwaonya kuacha kujiingi-
za kuchochea vitendo vya
ukatili wa kijinsia.

Alisema  serikali in-
afikiria kuboresha hudu-
ma ya afya kwa wananchi
wa wilaya hiyo kwa kuan-
za kufanya majaribio ya
kutoa huduma kwa saa 24
katika zahanati za Kwaba-
da, Nkumba, Magila na
Mtindiro.



Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma anawatangazia wananchi ambao orodha yao ipo hapa chini
waliolipia viwanja kwa nyakati tofauti eneo la Kikombo Kitalu “DA" na “N” kupitia benki, ila taarifa
zao zinamapungufu ya majina, namba ya kiwanja na kitalu wafike ya Halmashauri iliyopo
Manispaa ya zamani sehemu ya mauzo ya viwanja kwa ajili ya kuhakiki taarifa zao.
Muda wa utekelezaji ni kuanzia tarehe 28 Oktoba, 2024 hadi tarehe 10 Novemba, 2024.
Kushindwa kufanya hivyo, umiliki huo hautatambulika tena.
ORODHA YA MAJINA YENYE TAARIFA PUNGUFU
NA JINA MALIPO
1. Christopher Kasung 10,000.00
2. Mbaga lyombe 1,000,000.00
3. Veisi Maineko 42,000.00
4. George Abel Ngab 300,000.00
5. Ngalawe Hassan Ramadha 6,931,641.00
6. Esther Mpangala 5,000,000.00
7. Victoria Mgala 400,000.00
8. Godfrey K. Msongwe 9,096,340.00
9. Eliaza Mangera Wangwe 5,148,000.00
10. Florence N. Kebwe 2,515,000.00
1. Ali Hussein Habib 338,300.00
12. Joseph Lukumbika 265,000.00
13. Rosina J Delima 2,249,554.00
14. Kelvin Mlambalamba 1,200,000.00
15. Starphod Marwa 1,000,000.00
16. Ally H. Thabit 3,000,000.00
17. Mariam Tawakel 10,000.00
18. Jeremia Baha 255,000.00
19. Shani Mwaruka 400,000.00
20. Ramadhan N Simba 50,000.00
21. Ally Habiba Thabit 3,000,000.00
22. Job Ndalo 100,000.00
23. Giligoli A Ndaro 100,000.00
24. Gloria Reuben Ndaro 80,000.00
25. Magreth W Luma 10,000.00
26. ChediNgenda 21,729,382.00
27. Sospeter N Marco 2,500,000.00
28. Geophrey Mtweve 1,150,000.00
29. Leonary Kimario 24,000.00
30. Lilian Sebastian 1,625,000.00
3. Anna Elisamehe 400,000.00
32. Olais Peter 300,000.00
33. Mussa Deogratius Limb 4,566,560.00
34. Marium 225,000.00
35. Rainer 4,607,934.00
36. George 100,000.00
37. Jafari 500,000.00
38. Dann 10,000.00
39. Victoria 1,015,000.00
40. Jona 50,000.00
41. Alvin 677,100.00
423. Christina 700,000.00
43. Tina 100,000.00
b, Doreen 300,000.00
45, Kelvin 1,500,000.00
46. Innocent 1,000,000.00
47. Mabrouk 100,000.00
48. SHM 1,000,000.00
49. Khadija 500,000.00
50. Jackline 40,000.00
51. Zubeda 100,000.00
52. Kelvin 250,000.00
53. Antony 180,000.00
54. Stanley 3,500,000.00
55. Kelvin 250,000.00
56. 2,000,000.00
57 220,000.00
58. 4,447,406.00
59. 2,000,000.00
60. 5,000,000.00
61. 1,566,355.00
Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma

Wachimba madini
eneo la EACOP

Na Mohab Dominick, KAHAMA

WACHIMBAJI wadogo wanaodai-
wa kuvamia mgodi wa Maunda kata
ya Zongomela Manispaa ya Kahama
mkoani Shinyanga, linakopita Bomba
la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
(EACOP) kutoka Uganda hadi Chon-
goleani Tanga wamepigwa marufuku
na kutakiwa kuacha mara moja shu-
ghuli hizo.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Anamringi Macha akizungumza na
waandishi wa habari ofisini kwake ku-
fuatia sintofahamu iliyoibuka baada
ya eneo hilo kuvamiwa na kuanza
kuchimbwa madini, alisema shughuli
yoyote katika eneo hilo ina madhara
kwa pande zenye ushirikiano.

“Kama kuna watu tayari wameanza
uchimbaji waache mara moja na kama
kuna mtu anaona kaonewa basi afuate
sheria na taratibu katika kutafuta haki
yake,” alisema Macha.

Aliendelea kusema kuwa sio lazima
watu kufikiria shughuli za uchimbaji
bali kuna kazi zingine za kufanya kama
vile kilimo ambacho watu wengi wak-
iwemo vijana wanaonekana kukimbia

kufanya kazi hiyo.

“Ni kweli watu walikuwa na leseni
katika eneo hilo lakini kuna sehemu
bomba la mafuta litapita na kuna watu
tayari walishalipwa fidia zao na kama
kuna malalamiko basi waende katika
mamlaka husika za kisheria kudai haki
zao,” alisema Macha.

Akizungumza kuhusu hali hiyo,
mmiliki wa leseni ya mgodi huo, Asha
Msangi alisema tayari amezuia uchim-
baji katika baadhi ya maeneo likiwemo
hilo linalopitiwa na bomba la mafuta
na kuwa kinachoendelea kwa sasa ni
watu wameunda magenge ambayo
siyo ya wachimbaji.

“Siwezi kuacha watu wakaangamia
katika mgodi wangu kwa maafa kwa
hiyo ni bora nifunge mgodi waende
kulima siwezi kuita polisi kila mara
kwa ajili ya kuzuia fujo mgodini kwan-
gu,” alisema Msangi.

Ofisa Madini Mkazi Mkoa wa kima-
dini Kahama, Winifrida Mrema alitoa
onyo kwa wachimbaji hao na kuwata-
ka wafuate sheria zilizopo kwani eneo
lina mipaka yake kwa hiyo hakuna
mtu anaruhusiwa kuchimba katika
eneo ambalo bomba litapita

Wajasiriamali
wakumbushwa
Kujirasimisha
kuwezeshwa Kiuchumi

Na Benny Kingson, TABORA

ora, Mhandisi Faustin Tarai
alisema kuwa mkoa huo una

SERIKALI imewataka wa- wakazi milioni 3.3 kati yao
jasiriamali  nchini  kuutumia “IMASA wanaume ni milioni 1.6 na
mpango mpya wa kuwawez- jmeibua na wanawake ni milioni 1.7 kwa
esha wananchi kiuchumi IMASA kuzalisha mujibu wa sensa ya watu
‘Imarisha uchumi na Mama Sa- mikakatiya na makazi ya mwaka 2022
mia’ kwa kujirasimisha kwenye Kimaende- na kwamba wakazi wake
makundi ya wanawake, vijana, wa- |e°ll‘“pc'|?'a wanachangia asilimia 3.9 ya
zee na wenye uhitaji maalum, ili hmaayaun ! Pato la Taifa.
kuwezeshwa, kuongeza uzalishaji  kyyaungani- Alisema halmashauri zake
mali na vipato vyao, jamii na taifa shanakuwa Zzote zimeweza kutoa mikopo
kwa ujumla. kitukimoja, ya Sh. bilioni 12 na mil-

Kauli hiyo imetolewa juzi na Kuwezesh- ioni 459 ya asilimia 10 kwa
Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Tabora Wa Kuzalisha  a1undi 'ya wanawake, vi-
Dk. Hamisi Kanachi kwenye mku- ::f;é:g:}:o jana na watu wenye ulemavu
tano wa kuutambulisha mpango ya yhakika na zimerejeshwa Sh.bilioni
huo uliopo chini ya Baraza la ya familia 9.99 na pia Sh.bilioni 3.84 zi-
uchumi Taifa, NEEC kwa wakazi zenu... taongezewa.

Tabora.

Dk. Kanachi alisema kuwa en-
dapo wajasiriamali hao watajirasi-
misha kwenye makundi hayo na kuu-
tumia mpango huo unaoratibiwa nchi
nzima pamoja na upande wa pili wa
Muungano nchini Zanzibar watakuwa
wamesaidiwa kuongeza hali za uzal-
ishaji mali na kuwezeshwa kujipatia
vipato zaidi.

“IMASA imeibua na kuzalisha mi-
kakati ya kimaendeleo kupitia makundi
haya, kuyaunganisha na kuwa kitu ki-
moja, kuwezeshwa, kuzalisha na ku-
pata maendeleo ya uhakika ya familia
zenu, jamii na taifa zima hivyo jamii
tuchangamkie fursa kupitia mpango
huu,”alisema.

Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa Tab-

Katibu wa Baraza la Uwez-
eshaji Taifa NEEC, Brengl
Issa alisema programu hiyo
yaIMASA itakuwa ni ya miaka mitano
na wataanza kwa kutoa elimu kwa
walengwa kutoka katika makundi
hayona tunapeleka mpango huu ka-
tikamikoa  yote 26 ya bara na mi-
tanoya Zanzibar na tutahakikisha
tunashuka hadi ngazi  ya chini
kabisa.

Mwenyekiti wa wafanyabiashara
ndogo ndogo maarufu kama wam-
achinga Mkoani Tabora, Zuberi Omari
alisema kuwa mpango huo umekuja ka-
tika kipindi muafaka na utawakomboa
walengwa na anaimani kuwa utashush-
wa haraka kwenye ngazi za chini ili ku-
leta tija na ufanisi zaidi.
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GUARDIOLA NA PIGG'I.A
‘?IERUHI MAN CITY

MANCHESTER, England

EP Guardiola anasema Manches-
ter City ina wachezaji 13 tu ambao
ni fiti na wako mashakani baada ya
timu yake kuwa na majeruhi zaidi
kwenye mechi ya Kombe la Ligi dhidi ya
Tottenham Hotspur Jumatano.

City ambao tayari hawakuwa na
wachezaji sita wa kikosi cha kwanza kwe-
nye mchezo huo, walimpoteza mlinzi Ma-
nuel Akanji kutokana na tatizo la mguu
wakati wa maandalizi.

Mshambuliaji Savinho kisha alitolewa
nje kwa machela katika dakika ya 63 ya
mchezo baada ya kuonekana kuumia ki-
fundo cha mguu.

Guardiola pia alisema beki Ruben Dias,
ambaye alitoka mapumzikoni, “anata-
tizika” wakati mwingine.

“Tuna wachezaji 13 ambao wako fiti,
tuko kwenye matatizo makubwa,” alise-
ma Guardiola.

“Wanaocheza, wanamaliza wengi wao
wakiwa na matatizo na tutaona jinsi wa-
navyopona.

“Nadhani tuko kwenye shida, kwa saba-
bu katika miaka tisa hatujawahi kuwa ka-
tika hali hii ya majeruhi wengi.

“Wachezaji wanapiga hatua mbele,
pamoja zaidi kuliko hapo awali, na tuta-
jaribu kufanya hivyo wiki hii katika muda
huu mfupi wa kupona.”

Muda wa majeruhi

Kiungo wa kati na mshindi wa tuzo ya
Ballon d’Or, Rodri atakuwa nje ya uwanja
kwa muda wote uliobakia msimu huu

baada ya kupasuka mfupa wa mguu Sep-
temba, mwaka huu.

Kiungo mshambuliaji Oscar Bobb pia
yuko nje kwa muda mrefu baada ya ku-
vunjika mguu Agosti. Guardiola alisema
wakati huo atakuwa nje kwa miezi mitatu
au minne.

Kevin de Bruyne, ambaye alikosa miezi
mitano msimu uliopita baada ya kufany-
iwa upasuaji, yuko nje kwa sababu ya
jeraha la paja na ingawa alitarajiwa kuwa
nje kwa muda mfupi tu, Guardiola alise-
ma hivi majuzi kuwa hajui atakaa nje kwa
muda gani.

Beki wa pembeni Kyle Walker yuko nje
kwa sababu ya jeraha la goti bila tarehe
ya kurejea, huku washambuliaji Jeremy
Doku na Jack Grealish wakikosa michezo
ya hivi majuzi kutokana na majeraha.
Guardiola alisema hatarajia, Doku kurudi
kabla ya mapumziko ya Kimataifa ya No-
vemba.

Kabla ya mechi ya Jumatano, Guardiola
alikuwa ametaja wachezaji saba pekee
wa akiba dhidi ya Southampton wikendi
na dhidi ya Sparta Prague wiki iliyopita,
huku makipa wawili wakijumuishwa
kwenye benchi.

Kwa kuzingatia orodha ya kikosi kwe-
nye tovuti rasmi ya Man City, inaonekana
kwamba madai ya Guardiola ni sahihi.

Ni wazi kwamba ataweza kuwaita
wachezaji wa timu ya vijana, lakini
ukiondoa wale waliojeruhiwa, hawa ni
wachezaji wa kikosi cha kwanza wa City
wanaopatikana kuwa futi.

Mabeki

Nathan Ake, Ruben Dias, Josko Gvardi-

ol, Rico Lewis, John Stones, Josh Wilson-
Esbrand

Viungo

Phil Foden, Tlkay Gundogan, Mateo
Kovacic, James McAtee, Matheus Nunes,
Bernardo Silva

Washambuliaji

Erling Haaland

Hiyo inaongeza hadi wachezaji 13 wa
nje, lakini ni pamoja na Josh Wilson-Es-
brand, ambaye hajacheza katika kikosi
cha kwanza katika klabu hiyo.

Athari yake

Guardiola alisema katika maandalizi ya
mchezo huo wa Jumatano tumaini lake
kuu lilikuwa kumaliza mchezo huo bila
majeraha yoyote.

Ingawa  walipoteza kwa  Spurs,
wachezaji chipukizi katika kikosi cha Man
City walionesha matumaini na kuzuia tu
Nico O’Reilly mwenye umri wa miaka 19,
kufunga bao la dakika za lala salama.

Man City ndio vinara wa Ligi Kuu Eng-
land, hawajafungwa barani Ulaya, lakini
wameshindwa kufuzu kwa robo fainali ya
Kombe la Ligi, na Guardiola alisema hivi
majuzi ikiwa wachezaji waliojeruhiwa
hawatarejea hivi karibuni basi timu yake
itajitahidi kushindana katika mashindano
mengi.

“Kwa hakika, ikiwa watu hawa hawa-
tarudi haraka iwezekanavyo, tutajita-
hidi, kwa sababu hatuwezi kuendelea na
wachezaji 14, 15 tu kwa msimu,” alisema.

“Tunabhitaji wachezaji kurejea.”

ISIKUPITE

KIKOSI cha Mikel Arteta,
Arsenal, kwa sasa Kipo pointi
saba nyuma ya vinara Liverpool
baada ya mechi kumi, ikum-
bukwe Blackburn, mwaka 1994,
ndiyo timu pekee iliyotoka
nyuma zaidi baada ya mechi
10 na kushinda taji la Ligi Kuu
England. Walikuwa nyuma ya
Newcastle kwa pointi nane, laki-
ni walikuwa wamecheza mechi
pungufu kuliko vinara hao.
Klabu zingine zilizopata pengo
sawa na ambalo Arsenal lazima
sasa ilishinde ni Manchester
United mnamo 2002-03 na
Manchester City msimu wa
2013-14 na 2020-21, huku Kkila
moja ya timu hizo ikiwa nyuma
kwa alama sita baada ya mechi
10.
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KAZI NNE ZA
"AMORIMwsings
KUIBADILISHA
UNITED—=l

-
MANCHESTER, England

g =

ANCHESTER United imemteua Ruben w

Amorim kama kocha mkuu mpya, la-

kini kocha huyo wa Ureno ana kibarua

kizito mikononi mwake ikiwa anataka
kubadilisha maisha ya ‘Mashetani Wekundu’ hao.

United kwa sasa inashika nafasi ya 14 kwenye Ligi
Kuu England baada ya kuandikisha ushindi mara
tatu pekee kati ya mechi tisa kabla ya mechi ya
jana, Jumapili dhidi ya Chelsea.

Ingawa hatutaweza kuona kikosi cha Amorim,
United kikiwa uwanjani hadi baada ya mapumziko
ya Kimataifa ya Novemba hii, kuna njia chache am-
bazo bosi huyo wa zamani wa Sporting CP anaweza
kuanza kurudisha mafanikio pale Old Trafford.

Hizi hapa kazi nne kwa Ruben Amorim kuibadili-
sha Man United.

#1. Kuanzisha utambulisho na mtindo wa
kucheza

Ikiwa Amorim anataka kufanikiwa United, lazi-
ma kwanza atekeleze mbinu na mtindo wa ucheza-
ji- mambo mawili ambayo klabu imekuwa ikikosa.

Historia ya bosi huyo katika
vongozi inadhihirisha _
kwamba haoni shida kuz
ielekeza timu zake -
kucheza anavyotaka,
mara nyingi huonesha
uwapo wa hguvu
kwenye chumba cha
kubadilishia nguo.

Msisitizo wa kumiliki mpira na
kuunda muundo, Amorim ame-
boresha mtindo wa uchezaji
pale Sporting unaowaruhusu
kutawala michezo na kut-
ishia upinzani. /

Baada ya kufungwa ma- /
bao mawili pekee katika
l mechi tisa msimu huu,

ni mfumo unaofanya
kazi kwa Sporting na
unapaswa kuletwa
United.

f

#2. Kupata
timu inayofun-
ga mabao

Katika B
mechi tisa £/
za Ligi Kuu A
England ¢
msimu
huu,
United

e

AMORIM

wamefunga mabao nane pekee. Ili kuweka hilo
katika mtazamo, viongozi wa ligi na wapinzani
wao, Manchester City wamefunga mabao 20 ka-
tika mechi nyingi.

Ni wazi, hili linawakilisha suala kubwa zaidi
United, lakini ambalo Amorim anaweza kuli-
tatua.

Kufikia sasa, ni Alejandro Garnacho pekee
aliyefunga zaidi ya mara moja msimu huu. La-
kini huku Amorim akiwa usukanini, huenda ni
wachezaji kama Bruno Fernandes ambao wana-
fanya vema mbele ya lango.

Ingawa Amorim huwa hachezi na namba 10
wa kawaida, Fernandes anaweza kupewa juku-
mu jipya kama mshambuliaji wa kati au kuwa
mmoja wa viungo wawili wa kati.

Vyovyote vile, timu ikiwa kwenye ukurasa
mmoja na huduma zaidi ikitolewa kwa walio
mbele, mabao yanapaswa kuja kwa uhuru zaidi.

#3. Kuondoa wachovu na kuleta wapya

Katika majira ya joto, United iliangazia
wachezaji sita pekee ambao hawakuwa tayari
kuachana nao. Iwapo Amorim ana nia ya dhati
ya kuwa na matokeo katika klabu, lazima aon-
doe wasiwasi na kuwakaribisha nyota wenye
vipaji anaofikiri watafanya kazi katika mfumo
wake.

United ilimsaidia Ten Hag katika madirisha
mengi ya uhamisho na kocha huyo wa zamani
wa Ajax alileta wachezaji wake wengi wa zam-
ani hapo Manchester msimu uliopita wa majira
ya joto.

Ingawa wachezaji hawa waliweza kucheza
mechi chache tu chini ya Mholanzi huyo, klabu
lazima iwe na imani kamili kwa Amorim, kama
alivyofanya Ten Hag, kusajili wachezaji anaowa-
taka katika timu yake.

\

M a
beki wa

kati  wenye

kasi, viungo
wanaocheza
mpira - Amorim
anajua aina ya
wachezaji anaowahitaji na
klabu lazima imuamini.

\
A

#4. Kudhibiti kuwa na majeruhi wa mara
kwa mara

Vyanzo vya hivi majuzi vilifichua kwamba
Ten Hag mara nyingi alikuwa akiwapa wacheza-
ji wake vipindi vya ziada vya mazoezi kama
adhabu kwa kupoteza michezo, jambo ambalo
linaweza kuelezea majeraha ya mara kwa mara
katika Uwanja wa Old Trafford.

Leny Yoro alikuwa kwenye vitabu vya United
kwa si zaidi ya sekunde mbili alipoondolewa
kwenye mechi zijazo kutokana na jeraha, Luke
Shaw hivi karibuni alikumbana na kikwazo
kingine katika safari yake ya kupona jeraha la
mguu.

Msimu wa 2023/24, uliangazia madhara
makubwa ya majeraha ya United, huku timu
hiyo ikikosa pa kugeukia wakati wachezaji ha-
wakupatikana.

Sasa, kazi ya Amorim si kurekebisha majeruhi
wa United, lakini ikiwa bosi anaweza kuanza ku-
zuia wachezaji kutoka kwa uchovu na kuunda
timu yenye majukumu na majukumu ya wazi,
majeraha yanaweza kuanza kupungua.

‘ Nukuuj

“Bado kuna safari ndefu katika
msimu huu, lakini ni safari ndefu
sana kwa Arsenal sasa. Arsenal
hawakucheza kama mabingwa na
sasa wanauguza majeraha yao,
wanapaswa kujilaumu tu wenyewe
kwa hilo,” Nahodha wa zamani wa
Gunners, Martin Keown, baada

ya timu hiyo kuchezea kipigo cha
bao 1-0 dhidi ya Newcastle United
juzi.

“Wao [Bournemouth] walikuwa
kasi nyingine leo [juzi] na hatuku-
weza kuimudu. Tulijua hatuwezi
kuendana na kiwango. Tulizun-
gumza kuhusu hilo. llikuwa ni
mchezo wa wazi. Tulipata na-
fasi mwishoni, lakini naipongeza
Bournemouth kwa ushindi huo,”
Kocha wa Manchester City, Pep
Guardiola, baada ya kipigo cha
mabao 2-1 juzi dhihi ya Bourne-
mouth.

“Mo Salah maalum, si mara ya
kwanza na si mara ya mwisho
atafunga kutoka katika nafasi
kama hiyo,” Kocha wa Liverpool,
Arne Slot, akilizungumzia bao la
ushindi la Mohamed Salah wakati
wakishinda 2-1 dhidi ya Brighton
juzi.
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B REKODI5/KALI
JVANGAIKIPOTEZA
KWA'AZAM

fungwa na Azam
Ni kama Azam FC ilianzia ilipoishia
kwani mara ya mwisho zilipokutana,
Machi 17, mwaka huu, Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
, katika mchezo wa mzunguko wa
pili wa Ligi Kuu msimu uliopita, il-
ishinda mabao 2-1. =~
Yanga mara ya mwisho ilifungwa

S ECHI ya Ligi Kuu mabao hayo dhidi ya Azam, na im-
Tanzania Bara ili- | elinda rekodi ya kutopoteza kwenye
yochezwa juzi, Uwan- ) Ligi Kuu mpaka pale ilipokipiga tena

jawa Azam Complex, ' kwenye mchezo wa mzunguko wa
Chamazi, Dar es Salaam, ilishuhudi- | kwanza msimu huu na kuchapwa bao
wa Yanga ikipoteza kwa bao 1-0. 1-0

Yanga imepoteza mechi kwa mara
ya kwanza baada ya kushuka dimbani 44 Sillah anajua siri ya Diarra?
mara nane kwenye Ligi Kuu bila ku- Hii ni mara ya tatu kwa winga wa

poteza msimu huu na kuvunjarekodi ~ Azam, Sillah kumtungua kipa wa
iliyoiweka yenyewe msimu uliopita | Yanga, Djigui Diarra raia wa Mali, ka-
ilipopoteza baada ya michezo mi- = tika michezo yote ambayo timu hizo
taty, ikifungwa na Thefu mabao 2-1, © zimekutana. - -~
Oktoba 4, mwaka jana katika Uwanja Juzi alifunga akimtungua Diarra
wa Highland Estates, Mbarali mkoani = dakika ya 32 na kuipa Azam ushindi
Mbeya. wa bao 1-0, lakini pia alimfunga daki-
Ni msimu ambao ilianza l<vv:<1x ka ya 19 katika mchezo wa mzunguko
kushinda mabao 5-0 dhidi ya ' wa pili msimu uliopita uliochezwa
KMC, ikashinda tena kwa idadi = Machi 17, mwaka huu, Azam ikiifunga
kama hiyo dhidi ya Tanzania ) Yanga mabao 2-1, akisawazisha bao la
Prisons, kabla ya kukutana ' dakika ya 10 la Clement Mzize kabla
na kipigo hicho, ambacho = ya Feisal Salum kufunga la ushindi
pia kiliweka rekodi ya ku- | dakika ya 51.
ruhusu bao kwa mara ya Sillah, ambaye alisajiliwa na Azam,
kwanza kweye Ligi Kuu. ¢ 2023 akitokea Klabu ya Raja Casa-
Katika makala haya ' blanca ya Morocco, alimfunga kipa
tunakuletea rekodi ' huyo katika mchezo wa mzunguko
' tano kali zilizowek- ' wa kwanza wa Ligi Kuu msimu uli-
,.o“{ wa baada ya mch- ) opita, uliochezwa Oktoba 23, mwaka
ezo huo kutamati- = jana, Uwanja wa Benjamin Mkapa,
- Dar es Salaam. = =~
= Katika mchezo huo, japo Azam ili- |
# L Yanga " ku- fungwa mabao 3-2, yote yakifungwa
kwa mara ya ' na Stephane Aziz Ki, lakini Sillah alim-
tungua Diarra dakika ya 19, na lingine
likifungwa na Prince Dube kwa mk-
waju wa penalti kabla ya kuhamla
Yanga msimu huu.

1 Y
poteza
kwanza

Hati-
Yanga ime-
poteza mechi

maye

> % -t yake ya kwan- - - %

_ i i . e | 73 msimu ' 5# Yanga imepoteza nyumbani

ik L J 3 - : ; :

= = P ! . - huu baada ya -~ Yanga imeungana na timu za Sim- |
(R r s R & it r kucheza michezo minane. *~ " ba, Azam na Singida Black Stars si ku-
I 5 Wiy ¥ 3 -  Msimu huu ilianza ligi kwa kuifun- | poteza mechi moja tu, bali kupoteza
L u " . E _
ga Kagera Sugar mabao 2-0, KenGold = uwanja wa nyumbani.

Nahodha na beki,wa kati,wa Yanga) Bakari Mwamnyeto.(nyuma), akijaribu bao 1-0, ikaifunga KMC 1-0, kabla ya Mechi moja moja ambazo timu

kumdhibiti'straika wa’Azam'FC, Nassor(Saadun asilete'madhara kwenye . i e e .
lango laoYwakati,wa mchezo wa Ligi Kuu,Tanzania'Bara uliopigwa juzi fi. - kuitandika Pamba Jiji mabao 4-0, ' hizo zimepoteza, zilicheza kwenye vi-

fUwanja wa'Azam Complex uliopo Chamazi*Dar.es Salaam, uliomalizika ‘kwa | Simba bao 1-0, JKT Tanzania 20, wanja vyao vya nyumbani. Yanga iliu-
Mabingwa WateteziiYanga' kuchapv\/a bao) 1 0! MPIGAPICHA WETU M‘ Coastal Union 1-0, kisha mchezo wa ' tumia Uwanja wa Azam Complex juzi

o S W e — e T . - mwisho kabla ya kupoteza ikashinda ' kama wake wa nyumbani, ikafungwa ||
' o h - o ~ 1-0 dhidi ya Singida Black Stars. kwa mara ya kwanza dhidi ya Azam
o bao 1-0, ikiungana na Singida Black
KABLA ya kipigo cha Juma- 2# Sillah wa kwanza kugusa nya-  Stars ambayo ilifungwa kwa mara
mosi dhidi ya Bournemouth, vu za Yanga ya kwanza Oktoba 30, mwaka huu,
e mechi ya mwisho kwa Man- Mchezaji wa Azam raia wa Gambia,  ikiutumia Uwanja wa New Amaan
g chester City kupoteza ilikuwa Gibril Sillah, amekuwa wa kwanzaku- ~ Complex, Zanzibar kama wake wa
=) dhidi ya Aston Villa Desemba gusa nyavu za Yanga ambayo ilikuwa nyumbani dhidi ya Yanga, ikachapwa
— 6, mwaka jana. Katika kipindi haijaruhusu bao lolote kwa michezo ~ bao 1-0.
< hicho ilishinda mechi 26 na minane iliyopita ya Ligi Kuu. Azam, nayo iliutumia uwanja huo
sare sita, huku ikifunga mabao Bao hilo la dakika ya 32, mbali na  kuwa wa nyumbani ilipocheza dhidi
g 80 na kuruhusu 26 tu, hivyo kuweka rekodi ya kuwa mchezo wa  ya Simba, Septemba 26 na kutandik-
- kuvuna alama 84 zilizoiwez- kwanza kufunga bao kwenye langola  wa mabao 2-0, huku Simba nayo iki-
il esha kutwaa ubingwa wa Ligi Yanga, pia imeipa Azam ushindi wa  fungwa bao 1-0, Uwanja wa Benjamin
- Kuu England msimu wa 2023- bao 1-0 na kuchukua pointi tatu kwe- ~ Mkapa, Dar es Salaam dhidi ya Yanga,
24, ikiwa ni kwa mara ya nne nye mchezo huo. mchezo ambao kikanuni ilikuwa ni
mfululizo. 3# Mara ya mwisho Yanga ili- mwenyeji.
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Madiwani
wajivunia
kuKusanya
bil. 1.3/-

Na Mwandishi Wetu, ITIGI

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Itigi, mkoani Singida, imefani-
kiwa kukusanya takribani Sh. bil-
ioni 1.3 sawa na asilimia 50 katika
robo ya kwanza ya mwaka katika
kipindi cha mwezi Julai na Sep-
temba 2024.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Hussein Simba, akizun-
gumza juzi wakati wa kikao cha
Baraza la Madiwani, alisema ma-
fanikio katika ukusanyaji huo ya-
metokana na ushirikiano uliopo
baina ya madiwani na watumishi.

Simba aliwataka watumishi wa
halmashauri hiyo kuendelea ku-
jenga ushirikiano na upendo, ili
kuleta ufanisi katika ukusanyaji
mapato na usimamizi wa miradi.

Alisema mahali popote pale
hakuwezi kuwa na mafanikio
kama hakuna ushirikiano,upendo
na mashauriano.

“Kufinyana kupo kwa yule am-
baye haendani na sisi lakini kwa
yule anayesikia tutaenda naye
maana huwezi kuwa na watoto
wote wanakuitia ndio lazima
awepo mtukutu, nakupongeza
Mkurugenzi na watumishi wako
mambo yanakwenda  vizuri
sana,” alisema.

Simba aliwataka madiwani na
watendaji kuhakikisha wanasi-
mamia miradi ya maendeleo
ambayo serikali imetoa fedha, ili
iweze kujengwa vizuri kulingana

na thamani ya fedha.
“Hivi sasa tumeletewa
Sh.milioni 544 kujenga

shule mpya zamani tulikuwa
tunachangishana na hatufikii
malengo ya kujenga, lakini hivi
sasa serikali inatuletea mamilioni
kutekeleza miradi jukumu letu
kubwa ni kuisimamia,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Manyoni,
DkVicent Mashinji, alisisitiza
umuhimu wa ukusanyaji mapato
kwa halmashauri na Mamlaka ya
Mapato Tanzania (TRA).

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

AANDISHI wa

habari 316 wame-

pata madhila nchi-

ni, yakiwamo ya
kukamatwa, vitisho, kutekwa na
watu wasiojulikana katika kipin-
di cha kuanzia 2012 hadi Oktoba
2024.

Katibu Mtendaji wa Baraza la
Habari Tanzania (MCT), Ernest
Sungura, aliyasema hayo juzi
wakati wa maadhimisho ya Siku
ya Kimataifa ya Kupinga Ukatili
dhidi ya Waandishi wa Habari
(IDEI) yaliyofanyika mkoani Sin-
gida.

Alisema kuwa katika kipindi
hicho wamekamatwa waandishi
31, waliopewa vitisho walikuwa
wanane huku matukio mengine
na idadi kwenye mabano ni
kutekwa (1), onyo kwa vyombo
vya habari (4), vyombo cha
habari kufungiwa (4), kipindi
kukatishwa kikiwa hewani (1) na
kunyimwa taarifa (1).

Madhila mengine waliyopata
waandishi wa habari ni uhuru
wa mahakama kuingiliwa (1)
na kunyanganywa vifaa (1) na

kwamba kati ya hao
wanaume ni 36 na wa-

inganisha na miaka miwili
iliyopita “ alisema.

nawake ni wanane. w Sungura alisema CoRI
Sungura  ambaye ~Kwaupande jnqnga mkono mazun-
pia ni Mwenyekiti wa ::'I'I‘?’nlirﬁlln:ra- gumzo kati ya serikali
Muungano wa Haki ¢jpywaKitue Na Wadau wa habari ka-
ya Taarifa (CoRI) na cha Sheria tika kujenga mwafaka
Mtandao wa Mabaraza na Hakiza na kukubaliana na uka-
Huru ya Habari Afrika, Binadamu tili dhidi ya waandishi
alisema kwa mujibu (LHRO) wa habari hasa katika
wa taarifa ya ufuatil- ml:":ﬂ:ﬂ kipindi hiki cha kuelekea
iaji za Shirika la Umoja  katika ku- Uchaguzi wa Serikali za
wa Mataifa la Elimu, chechemua Mitaa na Uchaguzi Mkuu
Sayansi na Utamaduni mazingira utakaofanyika 2025.
(UNESCO), ukatili dhidi wezeshi na Aliongeza kuwa ripoti
ya waandishi wa habarj Salama... ya Taasisi ya Waandishi
ni mkubwa. wa Habari Wasio na Mip-
Alisema mwaka 2022, aka (RSF) inaonesha Tan-

madhila 19 yalirekodiwa, 2023
madhila 23 na mwaka huu 2024
hadi kufikia Oktoba yamerekodi-
wa madhila 33.

Alisema kati ya 2006 hadi
2024, zaidi ya waandishi 1,700
wameuawa duniani na kesi za
mauaji hayo asilimia 90 hazija-
tatuliwa mahakamani.

“Serikali ya Tanzania ina kila
sababu ya kuongeza nguvu
ya kuwalinda waandishi wa
habari dhidi ya madhila kufuatia
kuongezeka kwa madhila dhidi
yao kwa mwaka huu 2024 kul-

zania imepanda katika viwango
vya uhuru wa habari kutoka na-
fasi 143 mwaka jana hadi kufikia
nafasi ya 98 mwaka huu.

“Taarifa kwamba wiki ijayo
Wizara ya Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari,Wizara
ya Katiba na Sheria na Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala
Bora kwa upande mmoja wana-
kutana na baadhi ya wadau wa
CoRIL

“Kwa upande mwingine
chini ya uratibu wa Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu

B

Waandlshl 316 wapata madhila kazini

(LHRC) ni hatua muhimu ka-
tika  kuchechemua  mazin-
gira wezeshi na salama kwa
waandishi wa habari kutekeleza
wajibu wao wa msingi wa
kupashahabari,kufichua  uovu
na kuelimishaumma kwa uhuru
ili kulijenga taifa la Tanzaniak-
idemokrasia,” alisema.

Alisema NIMCA na CoRI yan-
apinga ukatili dhidi ya waandi-
shi wa habari na kuunga mkono
juhudi za kila serikali duniani
katika kuzungumza na wadau
wa habari, ili kuweka mazingira
wezeshi ya kuwalinda waandishi
wa habari kwa gharama zozote.

Mkurugenzi wa Umoja wa
Klabu za Waandishi wa Habari
Tanzania (UTPC), Kenneth Sim-
baya alisema umoja huo ume-
wapa mafunzo waratibu kwenye
klabu za waandishi kila mkoa
ambao ndio wanakusanya tak-
wimu za madhila wanayopata
waandishi wa habari.

Alisema UTPC baada ya ku-
pata taarifa kitengo cha ulinzi
na usalama huwa zinajadiwa na
kuchukua hatua ya namna ya
kuwasaidia waandishi wa habari
waliopata madhila kwa kuwapa-
tia msaada wa kisheria.

Rais wa Umoja wa Klabu za Waandishi wa Habari Tanzania (UTPC), Deogratius Nsokolo, akizungumza jana wakati wa
mkutano mkuu wa mwaka wa UTPC unaofanyika mjini Singida na kuwashirikisha wenyeviti, makatibu na waweka
hazina wa klabu za waandishi wa habari kutoka mikoa 28 ya Tanzania Bara na Zanzibar. PICHA: THOBIAS MWA-

NAKATWE

TLS kujadili mchakato wa Katiba mpya

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUTANO maalumu wa ki-
taaluma wa Chama cha Mawakili
Tanganyika (TLS) kwa ajili ya ku-
jadili mambo mbalimbali, uki-
wamo mchakato wa Katiba mpya,
umepangwa kufanyika Novemba
11 hadi 16 jijini Arusha.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Rais wa TLS, Boni-
face Mwambukusi, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari

Dodoma.

Alisema katika mkutano huo
watajadili suala la mchaka-
to wa upatikanaji wa Katiba
mpya,ikiwemo kuangalia wapi tu-
lipotoka na tunaelekea wapi.

Alisema lengo lao TLS katika
mjadala utakaolenga suala la
mchakato wa Katiba mpya kupata
ambayo itaendana na hali ya sasa
ya kimaendeleo.

“Katika majadiliano yetu, suala
hilo pia litapewa kipaumbele ku-
jadiliwa ikiwemo kutoa maoni
na mapendekezo yao,’alisema
Mwabukusi.

Kutokana na hilo, alitoa wito

kwa mawakili wote pamoja na
wanataaluma hiyo,wakiwemo wa-
nachama wa TLS kushiriki mku-
tano huo uliopangwa kufanyika
Arusha.

Mbali na hilo, Mwabukusi alise-
ma katika mkutano huo watajadili
suala la utunzaji data katika mam-
bo mbalimbali wanayofanya kwe-
nye taaluma hiyo.

Alisema suala la utunzaji data
ni muhimu hivyo litapewa kip-
aumbele  katika mkutano una-
oshirikisha mawakili na wanataal-
uma kutoka maeneo mbalimbali
nchini.

Mwabukusi  alisema  ukia-
cha suala zima la utunzaji data,
watapokea maoni kutoka kwa
washiriki wa mkutano huo ya
namnaya uwajibikaji wa TLS ka-
tika maeneo mbalimbali,ikiwemo
mchakato wa upatikanaji Kaatiba
mpya.

“Tutapokea maoni kuhusu
uwajibikaji wa TLSkwenye ma-
jukumu ya mchakato wa upati-
kanaji wa Katiba mpya,tunahitaji
kupata Katiba itakayoendana na
hali ya sasa,naamini washiriki wa
mkutano huo watapata fursa ya
kutoa mapendekezo yao,” alisema

Mwabukusi.

Katika hatua nyingine,
Mwabukusi alisisitiza jamii iji-
tokeze kushiriki uchaguzi wa seri-
kali za mitaa,kwa sababu ni haki
ya kila mmoja kushiriki.

Alisemahakunasababuyakuho-
fia kitu chochote kinachotakiwa
ni kujitokeza kwa wingi kwa ajili
ya kuchagua viongozi katika na-
fasi mbalimbali.

Aidha, alivitaka vyama vya siasa
kutenda haki kwa wagombea wa-
takaopata nafasi ya kugombea
katika nafasi mbalimbali ambazo
watawania.
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Wazalishaji bidhaa

TEHAMA kutumika kufundisha sayansi

Na Elizabeth John, NJOMBE

ERIKALI mkoani

Njombe kwa kushiriki-

ana na Tume ya Taifa

ya TEHAMA pamoja na
taasisi ya QSOFT Technology
zimeanza mchakato wa kufun-
ga mfumo wa TEHAMA kwa
baadhi ya shule za sekondari
mkoani humo.

Aidha, mfumo huo ni kwa
ajili ya kufundishia huku lengo
likiwa ni kukabiliana na tatizo
la uhaba wa walimu ikiwemo
wa masomo ya Sayansi

Hayo yalielezwa mwis-
honi mwa wiki katika kikao
cha mwisho wa mwezi cha
Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Anthony Mtaka na watumishi
wa mkoa huo, taasisi za kiseri-
kali, wakuu wa wilaya, waku-
rugenzi na kamati ya ulinzi na
usalama kilichofanyika ofisini

kwake.

Mwenyekiti Awali Mkou
wa Tume ya wa Mkoa wa
Taifa ya TEHA- g

Njombe, Mta

MA, Prof. Leon- ka3 alisema
ard Mselle pijambola
alisema serika- kushangaza
li imedhamiria II:::Q?I ?Iia;lo
kufanya ma-
geuzi  kitaal- w;a‘;;:l?ba
uma  kupitia  jmy nchini
teknolojia wakatikuna
hivyo wa- maendeleo
nakwenda :n'a(kulll\qaya

Sl eknolojia,
kushlrlklang hivyo kila
kufunga mi- | orure-
fumo ambayo  genzi mkoani
itatumika humo

kufundishia
madarasa mengi kwa wakati
mmoja hatua ambayo itakuwa
suluhisho la upungufu wa wal-
imu.

“Tunaposema matumizi

- b 3
\1

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Simanjiro, mkoani Manyara, Gracian Makota (kulia), akimkabidhi
tuzo mmoja wa wakurugenzi wenza wa kampuni, Damas Mwakipesile, kutambua mchango wao kusaidia jamii inay-
ozunguka migodi ya madini ya Tanzanite, mji mdogo wa Mirerani mwishoni mwa wiki. PICHA: GIFT THADEY

ya tehama yatumike tunataka
mtu wa chini kabisa atumie
tehama na sio usanii usanii tu,
mtoto wa masikini Tanzania
kusoma, atumie tehama kama
mtoto wa nchini China na
kwengineko,” alisema Mselle.

Naye Mhandisi Amili Bahan-
za kutoka Kampuni Teknolojia
ya QSOFT alisema wazo hilo
limekuja ili kuona namna gani
shule za kawaida zinaweza
kufikiwa katika upande wa te-
hama.

Awali Mkuu wa Mkoa wa
Njombe, Mtaka alisema ni jam-
bo la kushangaza kuona bado
kuna vilio vya uhaba wa wal-
imu nchini wakati kuna maen-
deleo makubwa ya teknolojia,
hivyo kila mkurugenzi mkoani
humo ajipange kuanza na
shule chache za sekondari ku-
funga mifumo ya tehama ili

itumike kufundisha wanafunzi.

“Ningekuwa  mkurugenzi
ningweka mfano, siwezi kuwa
mkurugenzi nina kata sita
nikaandika barua Tamisemi
kwamba nina uoungufu wa
walimu wa sayansi wakati nina
tehama kwenye kata zangu
tisa, nina umeme ningekuwa
mkurugenzi wa kwanza am-
baye nina halmashauri am-
bayo inafundisha kwa TEHA-
MA,” alisema Mtaka.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya Makete, Wil-
liam Makufwe alisema licha ya
mkoa kujipambanua kuanza
matumizi ya TEHAMA kufundi-
sha, lakini ili kufikia malengo
wanakwenda kutenga bajeti
ya kutekeleza mpango huo ili
kuwa mkoa wa mfano nchini
kwa matumizi ya tehama kwe-
nye elimu.

H'mashauri kuwasaka wanaokiuka taratibu

Na Elizabeth John, NJOMBE

HALMASHAURI ya Mji wa
Njombe mkoani Njombe, im-
etangaza kuwasaka na kuwa-
chukulia hatua kali za kisheria
wafanyabiashara wa mazao,
madalali na watendaji ambao
wanakiuka taratibu za utumi-
shi wa umma kwa kuamua
kushirikiana na wafanyabi-
ashara wasio waaminifu kuto-
rosha mapato.

Mapato yanayodaiwa kuto-
roshwa yanatokana na mazao
ya viazi, mbao, parachichi, ma-
harage na chai kwa kutumia
barabara ambazo sio rasmi na
kuisababishia hasara na maku-
sanyo machache ya mapato ya

halmashauri.

Kauli hiyo ilitolewa mwisho-
ni mwa wiki katika kikao cha
Baraza la Madiwani cha robo
ya kwanza ya mwaka wa fedha
2024/2025 kilichofanyika ka-
tika ukumbi wa halmashauri
hiyo Lunyanywi.

Baadhi ya madiwani
wa Halmashauri ya Mji wa
Njombe akiwemo Geofrey
Mhando alisema kuna wa-
fanyabiashara wananunua
mazao halmashauri ya mji wa
Njombe na kisha kwenda ku-
kata ushuru Halmashauri ya
Wilaya ya Ludewa. “Pia kuna
soko la mbao uwemba nalo lin-
achangia upotevu mkubwa wa
mapato ya serikali na hatua za

haraka zinazopaswa kuchuku-
liwa ili kunusuru hali hii kwa
sababu tunakosa mapato,”
alisema Mhando.

Naye Diwani wa Viti Maal-
umu Kata ya Njombe Mjini,
Tumaini Mtewa aliomba ku-
fuatiliwa kwa ushuru katika
soko la wakulima kwa sababu
eneo hilo kila siku mizigo in-
ashushwa. Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe,
Erasto Mpete alisema vyanzo
vyote viliyotajwa kupoteza ma-
pato vinakwenda vinachungu-
zwa na kisha kutaka watendaji
na wafanyabiashara kuwa wa-
zalendo kwa taifa lao.

Akiwasilisha salamu za seri-
kali kwa niaba ya Mkuu wa

Wilaya ya Njombe Kissa Ka-
songwa, Ofisa Tarafa Njombe
mjini Lilian Nyemele aliwa-
himiza madiwani kuhakiki-
sha wanaendelea kusimamia
kwa ubora miradi inayoanza
pamoja na ile ambayo haijaka-
milika (miradi viporo) ili iweze
kukamilika na kuanza kuwahu-
dumia wananchi.

Alisema msimu wa kilimo
unakaribia, hivyo ni jukumu
la viongozi na wakulima wote
kuhakikisha shughuli za kilimo
zinafanyika kwa ufanisi na
endapo tatizo likijitokeza ni
vema taarifa ikatolewa mape-
ma ili kuongeza uzalishaji
na kuhimarisha usalama wa
chakula.

watakiwa kuzingatia
viwango vya TBS

Na Mwandishi Wetu, KATAVI

WAZALISHAJI nchini wam-
etakiwa kuhakikisha bidhaa wa-
nazozalisha zina alama ya ubora
inayotolewa na Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), ili kuziwezesha
kupelekwa nje ya nchi ikiwemo
kwenye nchi za Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) bila vikwazo vyo-
vyote.

Hatua ni kutokana na nchi za
EAC kuwa na makubaliano, am-
bapo bidhaa ikishathibitishwa ub-
ora na shirika la viwango la nchi
husika na kupata alama ya ubora
haitakiwi kupimwa tena ndani ya
nchi za jumuiya hiyo.

Rai hiyo imetolewa mwishoni
mwa wiki na Kaimu Meneja wa
TBS Kanda ya Kati, Hamis Seleleko
wakati akizungumza na wananchi,
wazalishaji, wafanyabiashara na
wawekezaji kwenye Maonesho ya
Maadhimisho ya Tatu ya Wiki ya
Mwanakatavi yaliyofanyika mjini
Mpanda kuanzia Oktoba 25 hadi
31 mwaka huu.

Alisema lengo la kushiriki kwe-
nye maonesho hayo ni kutoa elimu
ya huduma ambazo zinatolewa na
TBS ikiwemo utoaji alama ya ubo-
ra kwa bidhaa ambazo zinazalish-
wa nchini, ili kujiridhisha na ubo-
ra wake na kuziongeza thamani ili
ziweze kukubalika kwa walaji.

“Lakini pia ni kuziwezesha ku-
pelekwa nje kwa mfano katika Ju-
muiya ya Afrika Mashariki bidhaa
ambayo itakuwa imepata alama
ya ubora itapelekwa nchi yoyote
bila ya kuwa na vikwazo vya kibi-
ashara,” alisisitiza Seleleko.

Aidha, alisema sambamba
na hilo wameshiriki maonesho
hayo kuwaeleza wananchi kuwa
wanatoa huduma ya vipimo kwa
kupima bidhaa mbalimbali katika
maabara za shirika hilo zilizopo
Dar es Salaam.

Seleleko alisema maabara hizo
zina ithibati, hivyo zinatambuliwa
kimataifa na bidhaa yoyote ik-
ishapimwa kwenye maabara hizo
inakuwa inatambulika kimataifa,
haitakiwi kupimwa tena.

“Kwa hiyo kupitia kwenye
maonesho haya tumewasihi kuwa
bidhaa zinazotakiwa kuingia soko-
ni zile zinazokidhi matakwa ya vi-
wango husika,” alisema.

Meneja huyo pia alitaja mata-
tizo ambayo wanaweza kukum-
bana nazo kwa kuuza bidhaa
ambazo hazikidhi matakwa ya
viwango kuwa ni pamoja na kuzi-
ondoa sokoni zikiwemo bidhaa zi-
lizopigwa marufuku kwenye soko
la Tanzania vikiwemo vipodozi
vyenye viambata sumu.

“Kwa hiyo tunawaambia wa-
nanchi, wafanyabiashara na wa-
jasiriamali wazingatie viwango
vilivyowekwa na serikali kupitia
TBS,” alisema Seleleko.

Lengo la maonesho hayo ni
kutangaza fursa za kiuchumi za
Mkoa wa Katavi na fursa hizo
ikiwa ni pamoja na uwekezaji, kili-
mo, madini, utalii na ufugaji.
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Wanaofanya uvuvi haramu waonywa

Usafirishaji

vifurushi kimataifa
waongezeka

Na Mwandishi Wetu

RIPOTI ya Hali ya Mawasiliano kufikia
Septemba mwaka huu inaonesha idadi ya
vitu vinavyosafirishwa kutoka Tanzania
kwenda kimataifa na mtoa huduma wa
Posta Kitaifa, imeongezeka kufikia asilimia
74.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo ambayo hu-
tolewa na Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA), idadi hiyo ilishuka mwaka 2019
hadi 2021.

Taarifa ya robo mwaka ya Julai hadi Sep-
temba 2024 inaonesha kuwa vitu vilivyosa-
firishwa na Shirika la Posta Tanzania (TPC)
kwenda nje ya nchi viliongezeka kwa asil-
imia 74 kati ya mwaka 2021 na 2023.

Taarifa inasema vitu 979,625 vilipostiwa
kimataifa mwaka 2023 kulinganishwa
na vitu 564,528 mwaka 2021, mwaka uli-
oshuhudia kuanza kuongezeka kwa vitu
kwenda nje baada ya kupungua miaka
iliyotangulia.

“Vitu 2,873,312 vilisafirishwa kimataifa
mwaka 2019. Idadi hiyo ilipungua na ku-
fikia 564,528 mwaka 2021. Sekta ya posta
ulimwenguni kote imekumbwa na changa-
moto zinazotokana na kuenea kwa kasi
kwa teknolojia ya habari na mawasiliano
(TEHAMA),” ilibainisha ripoti hiyo.

Akifafanua kuhusu ripoti hiyo, Mkuru-
genzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabir Bakari,
alisema kuwa hali hiyo iliwapa watumiaji
huduma za posta mbadala wa mawasi-
liano, mawasiliano ya kielektroniki yak-
iongeza ufanisi kwenye shughuli za wa-
tumiaji.

Alisema janga la UVIKO 19 pia li-
mechangia kuzorota kwa huduma za posta
kutokana na kuvurugika kwa mifumo ya
usafirishaji vitu vya posta.

Hata hivyo, alisema watoa huduma wa
posta wanatumia TEHAMA kwenye shu-
ghuli zao na wengine wameanzisha hu-
duma mbadala. “TCRA inahimiza watoa
huduma wa posta na vifurushi kutumia
teknolojia za kisasa zenye ufanisi. Hizi ni
pamoja na mifumo ya kidijiti na mifumo
inayojiendesha yenyewe ambayo hurahisi-
sha utendaji na kuboresha upatikanaji wa
huduma za posta,” alisema.

TCRA imetoa leseni 146 kwa watoa hu-
duma za posta na usafirishaji vifurushi,
ambazo ziko kwenye makundi sita ambayo
pia ni aina ya soko la huduma husika.

Makundi ya watoa huduma za usa-
firishaji vifurushi, na idadi ya leseni
kwenye mabano ni; kimataifa (6), Afrika
Mashariki (2), ndani ya Tanzania (47),
ndani ya mji au jiji (16) na kati ya miji (74).
Leseni nyingi za kati ya miji zimetolewa
kwa wasafirishaji, yakiwamo mabasi ya
abiria.  Alisema TCRA inafanya ukaguzi
kila robo mwaka kutathmini uzingatiaji
kanuni za leseni na ubora wa huduma na
kwamba vipimo ni pamoja na kuzingatia
kasi ya kufikisha vitu vinavyotumwa na
wateja. Tathmini ya robo mwaka ya Julai-
Septemba ilihusisha watoa huduma 19
imegundua kuwa watoa huduma saba, au
asilimia 37, tu ndio waliofikisha vitu kwa
wakati uliowekwa kikanuni.

Kampuni zilizozingatia matakwa ya ka-
nuni ni Air Tanzania, Precision Air, Tanz
Movers, Advanced Logistics, Delex Courier
& Logistics Limited, Ellymo Company Lim-
ited na Segax.

Kampuni 12 hazikukidhi mahitaji ya ka-
nuni za ubora wa huduma.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ENEJA wa Hifadhi
ya Bahari Tumba-
tu (TUMCA), Yas-
sir Ali Haji ame-
wataka wavuvi kuachana na
uvuvi haramu na kutumia
mitego inayokubalika kishe-
ria kwa lengo la kuimarisha
bahari na rasilimali zake.
Aliyasema  hayo jana
Mkokotoni, mkoa wa Kaska-
zini Unguja wakati wa doria
shirikishi katika hifadhi hiyo.
Alisema mitego in-
ayokubalika  kisheria ka-

LA

tika hifadhi za bahari ni Mustafa  Shazil
nyavu zenye ukubwa wa aliwataka wavuvi
nchi tatu na madema ya  wakizun- kuachana na
miti pamoja na mishipi, gumzakatika mitego isiyokuba-
ili kulinda matumbawe Zzoezi hilo, lika kisheria kwa
pamoja na mazaliayasa- baadhiya lengo la kuimari-
maki baharini. wavuvi sha mazingira ya
. . . walisema .

Alisema idara im- wapo tayari bahari kwa ma-
eamua kufanya doria za kyachanana Slahi ya sasa na
kuvikamata vyombo vy- uvuvihara-  baadaye.
ote vyenye kujihusisha mu kutokana Wakizun-
na nyezo zisizokubalika hahasara gumza  katika
kisheria jambo, ambalo \I;v:;:lz:zg:ata zoezi hilo, baadhi
hupelekea  kupungua kukam!twa ya wavuvi walise-
kwa uzalishaji wa sama- kwavyombo mMa wapo tayari
ki kwa wingi. vyaojambo  kuachana na

Katibu wa Ulinzi Shiri- ambalo ... uvuvi haramu ku-

ki ya CMG ya Mafundani,

e
¥ /

L P wiv |l
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tokana na hasara

walizozipata baada ya ku-
kamatwa kwa vyombo vyao
jambo ambalo limerejesha
nyuma hali zao za kiuchumi.

Zoezi hilo limefanyika na
idara ya uhifadhi wa bahari
kwa kushirikiana na Kikosi
cha KMKM polisi utalii, di-
plomasia na kamati za uvuvi.

Zaidi ya vyombo 10 vime-
kamatwa vikiwa na dhana
haramu na kutolewa hu-
kumu nje ya mahakama na
kutozwa faini ya Sh. 100,000
kwa kila chombo na huku
wahusika wamejaza mikata-
ba ya kutorejea tena makosa
hayo.

Mgeni rasmi kwenye mahafali ya wanafunzi wa Shule ya Montissori ya Mangapwani, mkoa wa Kaskazini
Unguja, Mkurugenzi wa Elimu Mkoa wa Kaskazini Unguja, Mussa Said (kulia) akipata maelezo ya ujenzi wa
madarasa kutoka kwa Mkuu wa Shule hiyo, Susan Maziku (wa pili kushoto). PICHA: MARTIN KABEMBA

Tamasha la Trace Awards kuongeza utalii Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUFANYIKA kwa tama-
sha la muziki wa tuzo ya
Trace Awards, visiwani Zan-
zibar kutasaidia kuongeza
idadi ya watalii wanaotem-
belea visiwa hivyo.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari huko
Matemwe, mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Waziri wa Utalii
na Mambo ya Kale, Mudrik
Ramadhani Soraga alisema
tamasha hilo ni chachu ya
kuongeza pato la nchi.

Alisema kuwa tamasha
hilo lina umuhimu mkubwa
kufanyika ambalo litawa-
shirikisha watu mashuhuri
na wasanii mbalimbali wa-
naotamba hivi sasa.

Waziri Soraga alisema

kuwa Trace Award ni kama
kampuni ya mawasiliano na
mashabiki wengi wakifuatil-
ia taasisi hiyo hivyo kuwepo
Zanzibar inakwenda kuone-
sha ramani ya dunia kuwa
Zanzibar ina visiwa vizuri
kwa shughuli ya utalii.

“Hivi sasa Trace Awards
imekuwa maarufu sana na
kuwa na mashabiki wengi
wakiifuatia Zanzibar ni ba-
hati ya pekee kuja kwa tama-
sha hilo sisi visiwa vya utalii
lazima tuonekane “ alisema
Waziri Soraga.

Aidha, alisema kuwa seri-
kali itaendelea kuboresha
miundombinu ya malazi
kwa wageni wanaotarajiwa
kufika ili kuendelea kuipa
heshima Zanzibar katika
mataifa mengine mbalim-
bali.

Alisema kuwa imejipanga
katika kuhakikisha kuwa
utalii unaendelea kuku-
wa hasa kubuniwa kuleta
matamasha ,mikutano ya
kimataifa, ili wageni kuona
uzuri wa kisiwa cha Zanzi-
bar.

“Sisi tumeamua kuja na
ubunifu na katika kuitan-
gaza Zanzibar kiutalii kwa
kutangaza fursa za kufanyika
mikutano na matamasha,”
alisema Soraga.

Meneja wa Hoteli ya The
More Reda Sweed Zanzi-
bar, alisema kuwapo tuzo
hizo kutasaidia kuongeza
idadi ya watalii pamoja
na wawekezaji wanaokuja
kuwekeza kisiwa cha Zan-
zibar.

Alifahamisha kuwa wao
kama wawekezaji wa ma-

hoteli wamejipanga katika
kuwapokea wageni watakao

kuja hapa Zanzibar.
“Uhalisia  sisi kama
wawekezaji tumejipanga

kuwapokea wageni wa ta-
masha hilo na Zanzibar
ni nchi ya amani zaidi du-
niani,” alisema. Mkurugenzi
Mzalishaji wa Trace Awards,
Seven Moshi aliesema lengo
la tunzo hiyo ni kuutangaza
muziki wa kizazi kipya Tan-
zania kujilikana kimataifa.

Alisema mbali ya kuwa-
fanya waimbaji wa Tanza-
nia kujulikana pia itakuwa
nafasi adhimu kwa Zanzibar
kutangaza fursa ya utalii
na kuongeza namba ya
wawekeji.

Tamasha hilo linatarajiwa
kufanyika Februari 24 hadi
26 mwakani visiwani humo.
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CHELIMOO CLEMENT CHIME anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne

chenye index namba  S8.1522/0006
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia SCOLASTICA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2020. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/UBU/235436/2024.

DOREEN PRISCUSS LUCAS
Anatangaza kupotea kwa cheti cha
kuhitimu kidato cha nne chenye index No.
S 0485/0034 Kilichotolewa na Baraza la
Mitihanila Taifa kupitia Shule ya Sekondari
Majengo mwaka 2017. Kwa yeyote atakaye
kiona atoe, Taarifa kituo chochote cha
polisi PHQ/ KIL/MS/26507/2024

SUSAN ALPHONCE KOLIMBA
anatangaza kupotea kwa cheti cha
Diploma ya Ualimu, chenye index
namba 506/012 kilichotolewa kupitia
MARANGU TEACHERS COLLEGE.
Mwaka 1988. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
Polisi: PHQ/DAR/KIN//238380/2024

PASENCE PASCHAL KABANGO
anatangaza kupotea kwa cheti kidato
cha nne, chenye index namba
S.4631/0062/2015 kilichotolewa na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
KAIZIREGE SECONDARY SCHOOL.
Mwaka 2015. Yeyote atakaekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
PHO/KAG/BUK//15763/2024.

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
TEMEKE HIGH COIRT SUB-REGUSTRT
(ONE STOP JUDICIAL CENTER)
AT TEMEKE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.124 OF 2024.

IN THE MATTER OF THE PROBATE AND ADMINISTRATION OF ESTATES ACT
{cAP 3522002}
IN THE MATTER OF ADMINISTRATION OF ESTATE OF THE LATE
JAYANTILAL NAGINDAS MEISURIA

AND

INTHE MATTER OF APPLICATION FOR GRANT OF PROBATE OF BY SHAILESH
KABTULAL MEISURIA AND MAYUR KANTILAL MEISURIA WITH WILL ANNEXED.

NOTICE T0 CREDITORS

(Made under rule 111 of the Probate and Administration of Estate Rules,
Cap 352R: E2002)

NOTICE T0 CREDITORS
(Rule 1)

NOTICE s hereby given that all persons claiming debts or liabilities
affecting the estate of the LATE JAYANTILAL NAGINDAS MEISURIA the
above-named deceased, who died at LONDON HEALTH CENTER On the
22ND  day of JULY 2024 and probate of whose will and letter of
administrations were granted to SHAILESH KANTILAL MEISURIA and
MAYUR KANTILAL MEISURIA by the Court on the 29th day of October
2024, are hereby required to send in their claims to us at the address
appearing on the letterhead within SEVEN DAYS from the date of the
publication of this notice at the expiration of which time WE shall proceed
to hand over the assets to the persons entitled thereto having regard only
to the claims of which WE shall then have had notice.

i

ltergyren
MAYUR KANTILAL MEISURIA-

—

i
SHAILESH KANTILAL MEISURIA -Executor
Executor

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.26912 OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
MICHAEL WALUSE JOSEPH-—————- DECEASED

AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION BY

1. CAREN ELIAKIM GIBANGA-— -PETITIONER
2. PHILBERT RIANA WALUSE.... . PETITIONER

GENERAL CITATION

(Under Rule 75 of d any other enabling Provisi

f the Law)

ALL persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate(or letter of administration)is made to the above-
named pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 13th
day of NOVEMBER,2024.

Dated at Moragoxg this 28TH day of OCTOBER 2024.
W\ -
W ﬂ\ﬂm .

RINCIPAL/ SENIOR/ RESIDENT MAGISTRATE
MOROGORO DISTRICT COURT

IR ALSIORNTMAGHSY 5 l

oisthcT cou
norocol

TANGAZO LA

KAZI/UALIMU

Tunatangaza nafasi za kazi
ya ualimu mchepuo wa
kingereza kwa masomo yote
na madarasa yote kuanzia
chekechea Hadi darasa la
saba, sifa za chekechea ni
certicate au diploma na kwa
darasa la kwanza Hadi la
saba ni diploma au shahada
ya kwanza ya elimu.

Mawasiliano 0783298900

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE N0.26772 OF 2024
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ALOYCE JACOB MATAHIMBA———————-| DECEASED
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTER OF
ADMINISTRATION BY

1. MICHAEL ALOYCE MATAHIMBA————- PETITIONER

GENERAL CITATION
(Under Rule 75 of Probat 9

f the Law)

ALL persons claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
probate(or letter of administration)is made to the above-
named pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 07th
day of NOVEMBER,2024.

Dated at Morogorq this 28TH day of OCTOBER 2024.

RINCIPAL/ SENIOR/ RESIDENT MAGISTRATE
/" MOROGORO DISTRICT COURT

o aCITAL AESIDENT MAGIS 1470
oIsTRCT COU
1OROGO

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

Probate and administration Cause No 26171 of 2024

In the Matter of the estate of the late FRANICS
SEVERIN CHAILA of Mlimwa C within Dodoma
Region
And

In the matter of Application for letters of
Administration by BETHANIA FRANCIS CHAILA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 0f 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased person are
hereby cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of letter of Administration is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 21day of November... ... 2024

Dated  at 29th  day of
October

Dodoma this

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 26336
OF 2024

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
HAPPYNES SAMWEL CHALLANGE

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY PAULO DASTAN MNGUMI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the
estate of above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Administration is made to the
above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 21st day of NOVEMBER 2024.

Dated at KOROGWE this 21st day of OCTOBER, 2024.

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,

KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.

TUPIGIE: +255 - 0677 020701 AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZQ

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PQ.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA/KIMATAIFA

Bosi Dar24 afunguka
sababu za kupotea

Na Maulid Mmbaga

MKURUGENZI wa Dar24, Ma-
clean Mwaijonga, ameibuka na
kusimulia sababu za kutoone-
kana akidai “kufanyiziwa” na
wafanyabiashara wenzake.

Amedaiwa kuwa baada ya ku-
toka kazini Oktoba 31 mwaka
huu, kuna wafanyabiashara ali-
panga kukutana nao Kigamboni
kwa ajili ya kuzungumza masu-
ala ya kibiashara.

Ameeleza kuwa aliendesha
gari hadi Kigamboni na kitu ana-
chokikumbuka cha mwisho ni
kwamba aliagiza juisi na baada
va kuinywa alianza kujisikia ki-
zunguzungu na dakika chache
baadaye alipoteza fahamu.

Mwaijonga aliyabainisha
hayo usiku wa kuamkia jana ka-
tika mazungumzo na ITV muda
mfupi baada ya kuonekana, ak-
idai kuwa kilichotokea baada ya
hapo hakikumbuki.

Alidai kuwa baada ya kupata
fahamu, kuna watu waliokuwa
wanamwuliza maswali kuhusu
taarifa zaidi za biashara ana-
zozifanya.

Oktoba 31 mwaka huu, majira
yva alasiri kulisambazwa taar-
ifa katika mitandao ya Kkijamii
kuhusu kutoweka kwa Mwai-
jonga, hali iliyolifanya Jeshi la
Polisi Kanda Maalumu ya Dar es
Salaam juzi kutoa taarifa kuwa
[inamtafuta mfanyabiashara
huyo.

“Waliuliza pia kuhusu ny-
wila zangu na baada ya kuona
wameshindwa walinipakia ka-
tika gari wakanizungusha se-
hemu ambazo sizifahamu lakini
mwisho wa siku wakaniacha.
Nisisitize kwamba ni watu am-
bao ninawafahamu, tulikuwa tu-
naongea biashara, sikutegemea
kitu kama hicho kingetokea.

“Kwenye gari tulikuwa wote
wakati  wananizungusha, nili-
kuwa siko sawa lakini nilikuwa
ninawaona sura zao na wa-
kanishusha maeneo ya Buyuni,
Kigamboni. Nilipoona wamenia-
cha pale kama wamenitelekeza,
nahisi ni baada ya kuona hawa-
jafanikiwa kupata walichoki-
taka, nikawa ninatafuta mtu wa
kunisaidia mawasiliano.

“Nilivyopata simu nikampigia
mzee wangu ambaye ninafan-
ya naye kazi kwa muda mrefu,
akafika pale na polisi wakani-
chukua na kunipitisha hospital-
ini kuangalia hali yangu, sasa
hivi ninaendelea vizuri,” alisim-
ulia Mwaijonga.

Aliendelea kusimulia kuwa
kitu kilichosababisha aende ku-
kutana na watu hao ni kwam-
ba walikuwa na wazo la kibi-
ashara walilotaka washirikiane,
akieleza kuwa walimwalika ili
wakafanye maongezi ndipo

mkasa huo ulikoanzia.
“Ninachoweza

ninawafahamu vizuri lakini ni

kwa sababu walikuwa na nia :
imeshindikana, :

ovu,  lakini na,
na ninashukuru Mungu mimi
ni mzima wa afya,

ashara ninazofanya,”
Mwaijonga.

Alishukuru Jeshi la Polisi kwa :
kufika eneo la tukio mapema, :
akieleza kuwa mkasa huo una- :
husiana na masuala ya kibiasha- :
ra na watu waliokuwa na nia :

OVU na si mambo ya uandishi
wa habari.
Mwaijongo Geoffrey,

mwanawe hakufika nyumbani
na wala haonekani,

walipata ushirikiano mzuri.
Alimshukuru

[aam,
kuwa karibu nao katika kipindi

chote cha kumtafuta ndugu yao, :
akieleza kuwa juzi akiwa Ma- :
kumbusho, alipigiwa simu kwa :
alipopokea :

namba asiyoijua,
akasikia sauti ya kijana wake.

“Kwa kweli
l[akini baadaye ikabidi
moyo nikamwuliza ni

ma ‘nipo Kigamboni

yuko mahali fulani.
“Nilifikiria kwamba labda ni

mtego, hivyo nilitaka nipate :
msaada wa polisi, lakini tulik- :
wenda kwa haraka sana bila :
ilikuwa majira va :
saa 12:30 jioni, tulitafuta eneo :
husika tukamkuta kijana ali- :
kuwa mdhaifu, polisi wakasema ]

kuchelewa,

kwa utaratibu yuko mikononi
mwao  mpaka

Geoffrey.

Kamanda Muliro alisema wa-

naendelea kufanya uchunguzi

zaidi ili wajue ni Kitu gani hasa :
huo :
kutokea, akieleza kuwa wam- :
emsikiliza sana Mwaijongo na :
kwamba kuna vitu fulani wana- :

kilichosababisha mkasa

taka kuvijua.

“Jambo la kwanza tumempa-
ta, la pili tunachunguza kwamba :
ni Kitu gani kwa sababu sijahiti- :
misha, bado tunafuatilia. Kwa :
kuwa anasema alikwenda mwe- :
nyewe Kigamboni, hivyo zilizo- :
toka ni taarifa za awali,” alisema :

Kamanda Muliro.

kuwaam-
bia watu hawa ni watu ambao :

nia yao :
imeshindikana walikuwa labda :
wanataka kupata taarifa za bi- :
alisema :

baba §
wa mkurugenzi huyo, alisema :
kuwa baada vya kupata taarifa :

walianza
kuzunguka katika hospitali na :
vituo vya polisi kuulizia. Kote :

Kamanda wa
Kanda Maalumu va Dar es Sa- :
Jumanne Muliro kwa :

nilishtuka sana :
nijipe :
wewe
Maclean, akajibu “ni mimi baba!” :
Nikamuuliza ‘uko wapi?’ Akase- :
Buyuni’, :
huko nilikuwa sikufamu ndio ni- :
mefika leo (juzi). Kwa hiyo, kitu :
cha kwanza nilifika Central Poli- :
si kuripoti kwamba kijana tuli- :
yekuwa tunamtafuta amesema :

@ watakapojua :
yuko salama kiasi gani,” alisema :

Kiongozi wa kijeshi wa Guinea Kanali Mamadi Doumbouya (katikati) ambaye ame-
jipandisha cheo kuwa Jenerali. PICHA: MTANDAO

Kiongozi Guinea
ajipandisha cheo
kuwa jenerali

CONAKRY, Guinea

KIONGOZI wa kijeshi wa
nchini Guinea, Kanali Mam-
adi Doumbouya amejipandi-
sha cheo na kuanzia sasa
anatambulika kama jenerali
wa jeshi katika taifa hilo le-
nye mgogoro wa kisiasa.

Kanali Doumbouya alitan-
gaza uamuzi huo juzi wakati
nchi hiyo ya Afrika Magharibi
iliyokabiliwa na mapinduzi
ikiashiria hatua za kuimari-
sha zaidi mamlaka ya vikosi
vya kijeshi ambavyo tayari
vina nguvu.

Ilielezwa kuwa kiongozi
huyo wa kijeshi Januari mwa-
ka huu pia alijipandisha cheo
hadi Kanali huku akiweka
wazi kuwa serikali yake ya
kijeshi haitatimiza ahadi
yake ya kurudisha mamlaka
kwa raia watakaochaguliwa
ifikapo mwisho wa mwaka
huu

Doumbouya, aliingia ma-
darakani kwa nguvu Sep-
temba 2021 kwa kumpindua
aliyekuwa Rais wa nchi hiyo
Alpha Conde, ambaye aliku-
wa amempa cheo cha kanali
mkuu wa kikosi maalum cha
kijeshi kilichopewa jukumu

la kumlinda mkuu huyo wa
nchi dhidi ya mapinduzi ya
aina hiyo.

Katika amri iliyotangazwa
juzi jioni, Doumbouya am-
baye wafuasi wake wame-
kuwa wakimsihi agombee
urais baada ya serikali ya
kijeshi itakapoacha hatamu
alitunukiwa tuzo ya juu ya Ki-
taifa ya Colratier, ambayo ni
ya daraja la juu kabisa nchini
humo.

llielezwa kuwa heshima
hiyo ni kutokana na juhudi
zake za mara kwa mara za
kukuza mshikamano wa ki-
jamii na ushirikiano miongo-
ni mwa watu wa Guinea.

Pia ilielezwa kuwa Doum-
bouya aliyejipa madaraka
mapya ya Jenerali Mkuu
ni mmoja wa maofisa kad-
haa walionyakua mamlaka
kwenye nchi za Afrika Ma-
gharibi tangu mwaka 2020,
sawa na viongozi wenzake
wa kijeshi wa Mali, Burkina
Faso na Niger.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa
kiongozi huyo wa kijeshi wa
Guinea, anaendeleza msako
dhidi ya wapinzani, wakati
ambao inatajwa kwamba
viongozi wengi wa upinzani

wamewekwa kizuizini, ku-
fikishwa mahakamani huku
baadhi yao wakilazimika
kuikimbia nchi hiyo.

Katika wakati mwing-
ine, ilielezwa kuwa serikali
ya Kkijeshi ilipiga marufuku
maandamano, na kwamba
hatua za vikosi vya usalama
za kuyazuia maandamano
yasiyoidhinishwa zimesaba-
bisha vifo vya watu kadhaa,
ikiwa ni kwa mujibu wa ma-
shirika ya haki na kiraia.

Vile vile, ilielezwa kuwa
vyama vitatu viliwekwa chini
ya uangalizi na vyama ving-
ine 53 vilifutiwa usajili wake
mwezi Oktoba katika kile
serikali ya kijeshi ilichokiita
(opereshi ya kuisafisha nchi
kisiasa).

Wizara ya mambo ya ndani
ya Guinea, ilisema kwenye
ripoti yake kwamba, kati ya
vyama 211 vilivyosajiliwa, 53
vimefutwa, na vingine 54 vi-
mesimamishwa kwa muda
wa miezi mitatu huku 67 vi-
kiwekwa chini ya uangalizi
kwa miezi mitatu ambako
vinaweza kusimamishwa au
kufutwa endapo vitapatika-
na kuwa vimekiuka sheria za
nchi. DW
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Kusherehekea Miaka Minne ya Mheshimiwa
Dkt. Hussein Ally Mwinyi Madarakani:

Kipindi cha Ukuaji na Mafanikio kwa PBZ

Katika miaka minne ya uongozi wa
Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali Mwinyi, Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Benki ya Watu wa Zanzibar
(PBZ) imepiga hatua kubwa, ikionyesha
ukuaji wa kipekee na mafanikio makubwa
tangu mwaka 2020. Hii imetokana na
sera za kiuchumi zenye kuunga mkono na
utawala bora wa serikali yake, ambapo
benki imevuka malengo yake mara kwa

mara na kuweka rekodi mpya za utendaji..

Mtaji wa PBZ umeongezeka kwa kiasi
kikubwa, ukikua kutoka Tzs bilioni 109.67
hadi Tzs bilioni 232.19 kufikia Septemba
2024, ongezeko la kuvutia la 111.7%.
Ukuaji huu wa mtaji unaonesha mazingira
chanya vyaliyoundwa na serikali ya
Mheshimiwa Dkt Hussein Ali Mwinyi,
ambayo yameiwezesha benki kuwekeza
katika mustakabali wake na kuunga
mkono malengo mapana ya serikali kwa
maendeleo ya kiuchumi.

Jumla ya mali za benki imeongezeka kwa
kiwango kikubwa, kutoka Tzs bilioni
752.83 mwaka 2020 hadi Tzs trilioni 2.43
kufikia Septemba 2024, ambayo ni
ongezeko la 223%. Ongezeko hili
linaonesha jinsi sera za Mheshimiwa Rais
wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, zimechangia kukuza uchumi
na kutoa fursa kwa PBZ kutanua wigo wa
utoaji huduma zake, kuboresha huduma
zake, na kutoa huduma bora zaidi kwa
wateja wake.

Amana za PBZ zimeongezeka kwa
kiwango kikubwa, kutoka Tzs bilioni
578.36 mwaka 2020 hadi Tzs trilioni 1.99
mwaka 2024, ongezeko la 244%. Ukuaji
huu unaonesha imani kubwa ambayo

Mkurugenzi Mtendaji, Arafat Haji

wateja wetu wanayo kwa benki, ambayo
imewezekana kutokana na mazingira
thabiti na yenye kuunga mkono
yaliyoletwa na uongozi wa Mheshimiwa
Rais Dkt Hussein Ali Mwinyi

Kwa upande wa faida ya PBZ kabla ya
kodiilikuwa Tzs bilioni 18.36 mwaka 2020.
Kwa msaada wa sera nzuri za serikali ya
Dkt Hussein Ali Mwinyi, tuna imani
kwamba tutafunga mwaka 2024 na faida
kabla ya kodi ya Tzs bilioni 95.94,
ongezeko la zaidi ya 422%. Hii inaonesha
kuwa PBZ haijanufaika tu na mazingira
mazuri, bali pia imechangia kwa kiasi

kikubwa katika maendeleo ya kiuchumi
ya nchi.

Mtandao wa benki umekua kwa kiwango
kikubwa. Mwaka 2020, PBZ ilikuwa na
matawi na vituo vya huduma 23, yakiwa
manne pekee kwa Uapnde wa Tanzania
Bara. Kufikia Septemba 2024, tumekuwa
na matawi 44, yakiwa 15 Tanzania Bara,
na tunapanga kufungua mengine mawili
kwa upande wa Bara na moja Zanzibar
kabla ya mwisho wa mwaka. Utanuzi huu
hauishii kwenye matawi pekee, kwani
PBZ imeongeza mtandao wake wa
mawakala kutoka 86 mwaka 2020 hadi

PBZ IKHLAS

PBZ BANK

zaidi ya 1,350 sasa. Pia, tumezingatia
maendeleo ya kidijitali kwa kuboresha
mfumo elekezi (Mobile App) kupitia simu
janja na kutanua mtandao wa ATM, sasa
tukitoa huduma kupitia zaidi ya ATM 960
kote Tanzania, kuhakikisha huduma za

kifedha zinapatikana kwa kila mtu.

Kitabu cha mikopo cha PBZ pia kimekua
kutoka Tzs bilioni 469.71 mwaka 2020
hadi Tzs trilioni 1.23 kufikia Septemba
2024, ongezeko la 162%. Ukuaji huu
unaonesha kuwa watu na biashara nyingi
zaidi wanapata ufadhili wanaohitaji,
jambo linalosaidia kuchochea shughuliza
kiuchumi na maendeleo nchini Tanzania.

Kwa mafanikio haya, PBZ inajikuta
ikihitaji kurudi kwenye meza ya kupanga
mikakati ili kuunda mpango mpya.
Mpango wetu wa sasa umefikia malengo
yake mengi, na sio tu kuyafikia bali
kuyavuka kwa kiwango kikubwa. Huu ni
uthibitisho wa mafanikio makubwa ya

benki katika kipindi cha miaka minne

iliyopita, yaliyowezeshwa na hali thabiti
ya kiuchumi na uongozi wenye busara wa
Mheshimiwa Dkt. Hussein Ally Mwinyi,
Rais wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi.
Ukuaji wa PBZ unaonesha dhamira ya
benki ya kuunga mkono malengo ya
kiuchumi ya serikali, kukuza ujumuishaji
wa kifedha, na kuendeleza maendeleo ya
kiuchumi kote Tanzania. Tuna matumaini
ya kuendelea na safari hii chini ya uongozi
bora wa Mheshimiwa Rais, tukikumbatia
fursa mpya za kuhudumia watu wetu na
kuweka malengo makubwa zaidi kwa siku
zijazo.

Hudma kwa wateja

ODoe

PBZBANK pbzbank_ pbzbank

Benki ya Watu, Chagdd la Watu

Huduma kwa wateja

0800000004

Benki ya W;ifu, Chaguo la Watu O 0800000004
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LIVER KUBORESHA KIKOSI

LIVERPOOL wana malengo ya kuboresha
kikosi chao Januari na wana nia ya kumsajili
kiungo wa kati wa Ufaransa, Aurelien Tchoua-
meni mwenye umri wa miaka 24, kutoka Real
Madrid. (Team talk)

JESUS ATAKIWA WEST HAM

KLABU ya West Ham inataka kumsajili
mshambuliaji wa Botafogo ya Brazil, Igor Je-
sus mwenye umri wa miaka 23, kwa mkataba
pauni milioni 30. (Sun)

UNITED NA DAMU CHANGA

MANCHESTER United inataka kununua damu
changa ili kumkuza na kuwa nyota katika kla-
bu hiyo, na wanaamini kuwa mchezaji mmoja
ambaye angefaa ni kiungo wa kati wa England,
Chris Rigg mwenye umri wa miaka 17, ambaye
thamani ya Sunderland ni pauni milioni 20 hadi
30. (Football Insider)

OSIMHEN KUBAKI GALATASARAY
KLABU ya Galatasaray sasa inatumai kum-
sajili mchezaji anayelengwa na Chelsea, Victor
Osimhen kwa mkataba wa kudumu, wakiwa
tayari wamemchukua kwa mkopo wa msimu
mzima kutoka Napoli, huku klabu hiyo ya Utu-
ruki ikiwa tayari kulipa euro milioni 50 kwa
mshambuliaji huyo wa Nigeria. (Soezcu)

LOOKMAN AFUATILIWA

KLABU ya West Ham imejiunga na klabu kad-
haa zinazomfuatilia winga wa Atalanta na Ni-
geria, Ademola Lookman, 27. (Teamtalk)

ADEYEMI AWANIWA

CHELSEA inatazamia kutaka kumnunua
mshambuliaji wa Borussia Dortmund na Uje-
rumani, Karim Adeyemi mwenye umri wa mi-
aka 22, ambaye amekuwa akilengwa na Liver-
pool. (Football Insider)

ALONSO NA REAL MADRID

MATARAJIO ya kocha wa Bayer Leverkusen,
Xabi Alonso na winga wao wa miaka 21 wa
Ujerumani, Florian Wirtz wote kujiunga na Real
Madrid yanazidi kuwa ya kweli. (Sky Sport Ger-
many)

WANAWINDWA LIVERPOOL
MSHAMBULIAJI wa Brentford na Cameroon,
Bryan Mbeumo mwenye umri wa miaka 25,
na straika wa Bournemouth raia wa Ghana,
Antoine Semenyo (24), ni miongoni mwa
wachezaji wanaowindwa na Liverpool, huku
mshambuliaji wa Misri Mohamed Salah mwe-
nye miaka 32, akiwa katika mwaka wa mwisho
wa mkataba wake hapo Anfield. (Sky Sports)

REIS ATAKIWA ARSENAL

KLABU ya Real Madrid inaweza kushindana
na Arsenal na Chelsea kumsajili mlinzi wa Bra-
zil, Vitor Reis mwenye umri wa miaka 18 ku-
toka Palmeiras. (Athletic)

ORTEGA KWENYE RADA

MCHEZAJI wa Manchester City, Stefan Orte-
ga, yuko kwenye rada za Bayer Leverkusen, la-
kini bado hawajatafuta mbinu madhubuti kwa
mlinda mlango huyo wa Ujerumani mwenye
umri wa miaka 31. (Sky Sport Ujerumani)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA AITOA ARSENAL

MBIO ZA UBINGWA EPL

® ® ®Asema walistahili kupoteza dhidi ya Newcastle
juzi na kwamba alichanganyikiwa kuona...

NEWCASTLE, England

IKEL Arteta amekataa

kuhusishwa na nafasi

ya Arsenal ya kutwaa

ubingwa baada ya timu
yake kupokea kichapo cha bao 1-0
kutoka kwa Newcastle United Juma-
mosi.

Bao la kichwa la Alexander Isak
dakika ya 12 lilimaliza mpambano
mkali katika Uwanja wa St James'
Park, ambapo Arsenal walisajili shu-
ti moja pekee lililolenga lango.

Arsenal sasa wako pointi saba
nyuma ya vinara, Liverpool baada
ya ushindi wao dhidi ya Brighton

baadaye Jumamosi, na Arteta alise-
ma: ,Ninaelewa hilo, lakini baada ya
mechi nane, tisa au 10 mwaka jana
hatukuzungumza kuhusu ubingwa.
“Ni kuhusu jinsi unavyoi
tikia hilo. Hatutapata ma
neno au majibu sahihi kue
lezea jinsi tunavyohisi.
Tunapaswa kuiweka kwe
nye uwanja huo Jumatano
usiku dhidi ya Inter Milan
katika Ligi ya Mabingwa
Ulaya.*

Arteta alipendekeza Newcastle
ifanye mchezo huo kuwa wa kim-
wili zaidi baada ya bao la Isak na
anaamini timu yake ilipaswa kuka-

biliana na kazi hiyo vema zaidi.

“Tulistahili kupoteza leo (juzi),”
alisema.

“Nilidhani tulianza vizuri na tuli-
kuwa na uwezo mkubwa. Hatuku-
linda boksi vya kutosha, sifa kwao.
Walifunga bao zuri kwa mpira
mzuri.

“Halafu mchezo unabadilika na
unaanza kucheza mchezo tofauti.
Unapaswa kuzoea na hatukufanya
vizuri vya kutosha. Nimechang-
anyikiwa sana.

“Tuliburuzwa kwenye mchezo
ambao wanautafuta kila mara na
hatukuweza kucheza mchezo am-
bao tulitaka.”




2 2 NipaShe Jumatatu Novemba 4, 2024

HABARI MICHEZO

LONDON, England

OCHA wa Manchester City, Pep

Guardiola, amesema majeruhi

hayawezi kuwa kisingizio cha wao

kufungwa mabao 2-1 na Bour-
nemouth kwenye mechi ya Ligi Kuu Eng-
land Jumamosi.

Kipigo hicho kiliishusha City hadi nafasi
ya pili, pointi mbili nyuma ya Liverpool,
ambao walishinda mabao 2-1 dhidi ya
Brighton & Hove Albion katika mchezo wa
mapema.

“Sijui nini kimetokea. Ningependa ku-
waambia kama wachezaji hawa hawaku-
wa majeruhi, tungeshinda, lakini hakuna
anayejua,” alisema Guardiola akiwaambia
waandishi wa habari.

“Vijana wanatoa kila kitu, lakini haitoshi
kushindana dhidi ya timu hiyo wakati huo.”

Kupoteza kwa City kulikuja kutokana na
kichapo cha katikati ya wiki kutoka kwa
Tottenham Hotspur katika Kombe la Ligi
raundi ya nne.

Guardiola alisema timu yake ililipa
gharama kwa kukosa umakini huku Bour-
nemouth ikishinda kupitia mabao ya An-
toine Semenyo na Evanilson.

“Hatukuweza kuendana na kiwango,”
alisema. ,Hali zote na mipira mirefu, hatu-
kuweza kushinda.

“Na usiposhinda mipira ya aina hii kwa
Semenyo na wengine, mabeki wetu wa kati
na washambuliaji wanapaswa kujilinda
zaidi.

“Tuna wachezaji wenye ufiti na wengine
hawana kwa sababu hatukuweza kufanya
mazoezi kutokana na majeraha. Lakini tu-
lijua.”

[jlumaa Guardiola alisema amewataka
nyota wake kucheza kwa umakini na ana-
hofia kuwa anaweza kuwa na wachezaji 11
tu wanaofaa kushiriki mechi dhidi ya Bour-
nemouth.

City tayari walikuwa wamewakosa Jack

Grealish, Rodri na Oscar Bobb na /g
katika mahojiano yake kabla ya g}
mchezo, Guardiola alisema Ru-
ben Dias na John Stones pia
watakuwa nje kwa muda mre-
fu kidogo.

Nahodha Kyle Walker ali-
kuwa mmoja wa wachezaji |
kadhaa ambao hawakutara- /i
jiwa kucheza Jumamosi, f]
lakini alianza, huku Kevin &
De Bruyne akirejea kwenye &
benchi baada ya kukaa nje
kwa muda mrefu kutokana
na jeraha.

“Kyle katika muda wa siku
16 hakufanya mazoezi nasi, |
alifanya juhudi kubwa,” (S
alisema Guardiola. L

“Labda ni bora, lakini
hatuko katika nafasi
hiyo,” alisema. ,Hatu-
tumii  hilo kama |
kisingizio, lazima g
utoe sifa ka-
mili kwa Bour-
nemouth.”

City  wana
muda mch-
ache wa ku-
pona huku
wakielekea Lis-
bon kucheza
na  Sporting
kwenye  Ligi
ya Mabingwa
Ulaya kesho,
Jumanne.

“Ni ratiba

ambayo tu-
meshughu-
likiwa, haku-
na visingizio,” aliongeza.

Ushindi wa Bournemouth ulikuwa wa
kwanza kwao dhidi ya City katika historia

ya klabu hiyo na mashabiki

wa ,Cherries’ kwenye Uwanja wa Vitality
waliimba kwa shangwe: ,Je, tunaweza ku-
cheza nawe kila wiki?“

BARCELONA, Hispania

mwa msimamo. “Tunaposhinda, ni vema pia

Jana Jumapili walikuwa waki- kusherehekea hili, lakini lazima

KOCHA wa Barcelona, Hansi
Flick, alipuuzilia mbali wazo
kwamba timu yake imechukua na-
fasi ya Real Madrid na kuwa ndiyo
inayopewa nafasi kubwa ya kushin-
da ubingwa wa Ligi Kuu Hispania,
LaLiga, baada ya ushindi wa mabao
4-0 wa Clasico wikendi iliyopita.

Ushindi wa Barca dhidi ya Ma-
drid katika Uwanja wa Bernabeu,
ukiwa ni mchezo wao wa 10 kati
ya michezo 11 ya ligi chini ya Flick,
uliwasogeza kwa pointi sita kileleni

cheza na Espanyol kwenye mchezo
wa dabi ya Katalunya pale katika
dimba la Olympic.

“Kuna njia ndefu ya kwenda,”
alisema Flick katika mkutano na
waandishi wa habari.

“Mambo mengi yanaweza ku-
tokea ambayo hatuyatarajii, tuko
katika hali nzuri na tuna mtiririko,
lazima tuendelee. Huu ni mpango
wetu. Ni kama tunafanya kila waka-
ti, tunajiandaa vema kwa mechi
ijayo.

tuzingatie mechi inayofuata. Ni sa-
fari ndefu hadi mwisho wa ligi.”

Oktoba, Flick alimaliza kwa reko-
di ya ushindi wa asilimia 100 katika
mashindano yote, ambayo ilimfan-
ya kuwa kocha Bora wa Mwezi wa
LaLiga.

Frenkie de Jong, Dani Olmo na
Gavi, ambao wote waliingia waki-
tokea benchi katika ushindi dhidi
ya Madrid, wote sasa wapo fiti
baada ya kurejea kutoka kuuguza
majeraha ya muda mrefu.

Slot azidi kung’'ara
akiwa na Liverpool

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Arne Slot,
alimsifu Mohamed Salah wakati
bao la fowadi huyo wa Misri lili-
poifanya timu yake kutoka nyuma
na kuwalaza Brighton & Hove
Albion mabao 2-1 na kwenda Ki-
leleni mwa msimamo wa Ligi Kuu
England, Jumamosi.

Salah aliihakikishia Liverpool
pointi tatu katika Uwanja wa
Anfield na kuifanya timu ya Arne
Slot kuwa pointi mbili zaidi ya ma-
bingwa waliokumbwa na majeraha
Manchester City ambao walipote-
za katika ligi kwa mara ya kwanza
katika kipindi cha miezi 11, baada
va kuchapwa 2-1 na Bournemouth.

Kukamilisha siku ya ndoto kwa
Liverpool, wapinzani wenzao wa
ubingwa Arsenal walifungwa bao
1-0 na Newcastle United.

Liverpool walirudi nyuma baada
ya dakika 14 dhidi ya Brighton
huku mchezaji wa Kimataifa wa
Uturuki, Ferdi Kadioglu, akiruka
katika juhudi za kushangaza huku
wageni wakichukua udhibiti.

"Bao la pili lilikuwa maalum la
Mo Salah,” alisema Slot BBC Sport.
"Si mara ya kwanza na si mara
va mwisho kufunga kutoka nafasi

hiyo.”

Slot amefurahia mwanzo mzuri
zaidi wa kocha yeyote mpya wa
Liverpool tangu achukue nafasi
ya Jurgen Klopp na ushindi wa
Jumamosi ulikuwa wa 13 kwa
timu yake katika mechi 15 kwenye
mashindano yote.

Ushindi mara nane kwa Slot
katika mechi zake 10 za kwanza
za Ligi Kuu England pia ni mwingi
kuwahi kupata kocha wa Liverpool
katika mechi zake 10 za kwanza
za Ligi Kuu akiwa kocha.

Ingawa vipigo vya City na Ar-
senal vilikuwa bonasi, Mholanzi
huyo alisema anajali tu upande
wake.

"Si kwa sababu ya matokeo
hayo, lakini ninahisi maalum kwa
sababu tulikabiliana na Arsenal
wiki iliyopita ambao ni timu ngu-
mu sana,” alisema.

"Leo (juzi), tulikabiliana na ubora
na wazo lile lile kuhusu soka na
mara zote mbili tulilazimika kuto-
ka nyuma ili kupata matokeo. Hilo
ndilo linalonifanya kuwa siku yan-
gu, Si matpkeo ya michezo

mingine.

‘H\_, Jambo moja hasi siku
e hiyo lilikuwa ni beki
wa kati Ibrahima Konate

aliyeto- k a wakati wa
m a - pumziko
akiwa na jeraha

mkono.
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Gamondi aukubali
muziki wa Azam FC

INATOKA UKURASA 24

Pamoja na kupoteza, bado
Yanga ipo kileleni ikiwa na
pointi 24 kwa mechi tisa il-
izocheza, Singida Black Stars
ikirejea nafasi ya pili baada ya
suluhu dhidi ya Coastal Union
ikiwa na pointi 23 kwa miche-
7o 10 iliyocheza, Simba ikiwa
nafasi ya tatu na pointi zake 22
kwa michezo tisa iliyocheza.

Ushindi wa juzi umeifanya
Azam kufikisha pointi 21 kwa
michezo 10 iliyocheza ikiwa
kwenye nafasi ya nne ya msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Stars yafungwa
ikifuzu CHAN

INATOKA UKURASA 24

Z0 Wa uwanjani, badala
vake imefuzu kutokana na
uenyeji kwani fainali hizo
zitachezwa mwakani hapa
nchini, Kenya na Ugan-
da, ikiwa ni majaribio ya
maandalizi ya fainali za
Mataifa ya Afrika (AFCON)
2027 katika nchi hizo.

Ushindi huo umeipa
Sudan tiketi ya kufuzu
fainali hizo, huku nchi hiyo
ikiwa inacheza mechi zake
za nyumbani nchini Mau-
ritania kutokana na nchi
yao kukubwa na vita vya
wenyewe kwa wenyewe.

Katika mchezo wa jana,
Stars ilitumia wachezaji
wengi wa timu ya vijana,
Ngorongoro Heroes, pamo-
ja na wakongwe wachache
akiwamo Manula ambaye
ndiye nahodha wa kikosi
hicho.

[likosa mabao maengi ku-
pitia kwa mastraika wake,
Selemani Mwalimu, Edgar
William, na wengine ambao
kwa kiasi kikubwa wameo-
nekana kuwa na uchu wa
mafanikio chini ya Kocha
Bakari Shime.

Dakika moja kabla ya
mechi kumalizika, straika
Nassor Saadun, alizawadi-
wa kadi nyekundu baada
va kucheza rafu tatu mfu-
[ulizo, moja alionywa, va
pili alipewa kadi ya njano
na ya tatu nyekundu kwa
dakika zisizozidi mbili mbi-
li kila tukio.

Alikuwa ameingia kipindi
cha pili kuchukua nafasi
va Hijjah Shamte. Straika
huyo wa Azam FC, aliche-
za mechi ya pili mfululizo
baada ya jana kuwa mmoja
wa wachezaji waliocheza
mechi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara, timu yake ikicheza
dhidi ya Yanga na kushin-
da bao 1-0.

SERIKALI YATAKA RIADHA
KUAMKA VISIWANI Z'BAR

Na Mwandishi Wetu

AKAMU wa pili wa Rais

wa Zanzibar, Hemed

Suleiman Abdulla,

amesema kwa sasa ni

zamu ya mchezo wa riadha kuam-
ka na kupanda juu baada ya soka.
Akizungumza kwenye mbio za
nusu marathon za Tigo-Zantel
Marathon 2024 zilizofanyika jana
Zanzibar, Makamu wa Pili wa Rais
Abdulla, alisema mchezo wa soka

I

Zanzibar umepiga hatua ambapo
kumekuwa na timu nyingi na vi-
jana wengi wanashiriki, hivyo lazi-
ma na riadha nao uinuke visiwani
humo.

“Nawapongeza waandaaji wa
mbio hizi, ni wakati sasa kwa
mchezo huu wa riadha kuinuka
huku Zanzibar kama ilivyo soka,”
alisema.

Makamu wa Pili wa Rais alim-
wakilishi Rais wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi, ambaye ali-

kuwa mgeni rasmi na kushiriki
matembezi ya kilometa tano.

Mbio hizo zilizofanyika kwa
msimu wa nne mfululizo, zil-
ishirikisha mamia ya wakimbiaji
kutoka Zanzibar na nje ya visiwa
hivyo.

Awali, akizungumzia mbio hizo,
Mkuu wa Biashara wa Tigo- Zan-
tel, Isaack Nchunda, alisema wa-
naamini mbio hizo zimeongeza
chachu ya ukuaji wa uchumi visi-
wani humo.

“Tunaamini mbio hizi zinatupa
jukwaa bora zaidi la kutangaza
utalii wa Zanzibar, kukuza vipaji
vya wanariadha, kuimarisha afya,
na kuchangia katika uchumi wa
bluu visiwani hapa,” alisema
Nchunda.

Aidha, alisema dhamira ya kam-
puni hiyo ni kuendelea kuleta
mabadiiko chanya kwenye jamii
kwa kuwekeza katika miradi na
matukio yanayogusa maisha ya
wananchi.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla (wa pili kulia), akishiriki mbio za Tigo-Zantel Marathon zilizo-
fanyika jana visiwani humo. Abdulla alimwakilishi Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mshindi Samia Cup Jimbo la
Babu Tale alamba mamilioni

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

TIMU ya soka ya Matuli kutoka
Kata ya Ngerengere Wilaya ya
Morogoro, mkoani hapa, imejin-
yakulia kitita cha Sh. milioni tano
baada ya kuibuka na ushindi wa
bao 1-0 dhidi ya Kiroka kwenye
mchezo wa fainali wa michuano
ya ,Samia Cup’, uliopigwa katika
Tarafa ya Ngerengere juzi, Juma-
mosi.

Kombe hilo la Samia Cup lil-
iloanzishwa na Mbunge wa Jimbo
la Morogoro Kusini Mashariki,
Hamis Taletale maarufu kama
Babu Tale, lilihusisha timu zote
kutoka kwenye Kata 14 jimboni
hapo lengo likiwa ni kuhamasisha
wananchi kujitokeza kujiandiki-

sha kupiga kura uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa pamoja na kusaka
vipaji vipya.

Mshindi wa pili ambayo ni timu
ya Kiroka, ilijinyakulia Sh. milioni
tatu, huku ya tatu timu ya Gwata
ikizawadiwa Sh, milioni mbili
wakati Kinole ikiambulia Sh. mil-
ioni moja kwa kushika nafasi ya
nne katika michuano hiyo.

Akizungumza wakati wa kuka-
bidhi kombe pamoja na fedha hizo
kwa washindi, Babu Tale alisema
mashindano hayo yamegharimu
zaidi ya Sh. milioni 45 ikijumuisha
na kila timu kupewa Sh. 500,000
na jezi za kisasa jozi mbili, maan-
dalizi ya michuano hiyo pamoja
na zawadi kwa washindi na
wafungaji wa ,Goli la Mama'.

“Katika mashindano haya yali-

yohitimishwa leo [juzi] ya Samia
Cup, yalichezwa kwenye kata zote
14 za tarafa tatu za Jimbo langu
la Morogoro Kusini Mashariki,
na kila timu zilipewa jezi jozi
mbili, Sh. 500,000 na mipira, na
michuano hiyo ilifanyika kwa
mtindo wa nyumbani na ugenini,“
alisema.

Hata hivyo, Babu Tale alisema
malengo ya mashindano hayo
yamefikiwa kama ilivyopangwa
ikiwa ni pamoja na wananchi ku-
hamasika kwa wingi kwenda ku-
jiandikisha, lakini pia wameibua
vipaji vya zaidi ya wachezaji wa-
tano kutoka kata mbalimbali na
tayari ameshawasiliana na timu
zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa ajili ya kuwafanyia ma-
jaribio.

Alisema baada ya kumalizika
michuano hiyo, anatarajia kuan-
zisha ligi nyingine itakayoanzia
nye Jimbo la Morogoro Kusini
Mashariki ili kuendelea kuibua
vipaji na kuleta furaha kupitia
michezo.

Akikabidhi Kombe hilo, Katibu
wa Chama cha Mapinduzi (CCM),
Mkoa wa Morogoro, Solomoni
Kasaba, alipongeza jitihada za
mbunge huyo kwa kuwaungani-
sha wananchi kupitia michezo.

Katibu huyo, alisema mich-
ezo hiyo ilikuwa ni sehemu ya
utekelezaji wa Tlani ya chama hi-
cho na kumtaka Babu Tale kue-
ndelea kueneza michezo katika
Jimbo hilo kila wakati ili kuvum-
bua vipaji.
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Straika wa Timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, Selemam Mwalimu (katikati)
na winga wa kushoto, Sabri Kondo (kushoto) wakisaka njia ya kumpita beki
wa kati wa Sudan, Mohamed Saeed Ahmed, katika mchezo wa kuwania kufuzu
fainali za Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ligi za Ndani (CHAN), uliochezwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam jana, ikishuhudiwa Stars ikifungwa

Arteta aitoa Arsenal mbio za ubingwa EPL JTiee:

+ Stars yafungwa
ikifuzu CHAN

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Taifa ya Tanza-
nia, Taifa Stars imefungwa
kwa mikwaju ya penalti 6-5
na Sudan katika mchezo
wa kusaka tiketi ya kufuzu
kucheza fainali za Mataifa
va Afrika kwa Wachezaji
wa Ndani (CHAN), uliopigwa
Uwanja wa Benjamin Mka-
pa, Dar es Salaam jana.

Timu hizo zililazimika
kupigiana penalti baada
ya matokeo ya jumla kuwa
bao 1-1 kwa michezo yote
miwili, Sudan ikishinda bao
1-0 kwenye mchezo wa
kwanza uliopigwa nchini
Mauritania, kabla ya jana
Stars nayo kushinda 1-0,
lililowekwa ndani ya wavu

wa na Walieldin Khidir,
Mohamed Abdulrahman,
Salaheldin Adil, Ramadan
Agab na Ally Abdallah,
huku za Stars zikizamishwa
kimyani na Shekhan Ibra-
him, Daud Brayson, Abdal-
lah Said, Sabri Kondo na
Abdulkarim Kassim, huku
Paul Peter mkwaju wake
ukipanguliwa na golikipa
Ahmed El Fatih.

Nahodha wa Stars, Aishi
Manula, ambaye mashabiki
walikuwa na matumaini
makubwa ya kumuona
akiokoa penalti kama ilivyo
sifa yake, lakini zote zilitin-
ga wavuni.

Matokeo hayo yanaifanya
Stars kushindwa kufuzu
fainali za CHAN kwa uwe-

kwa mikwaju ya penalti 6-5

5, baada ya matokeo ya jumla kuwa 1-1 katika mich-
ezo yote miwili nyumbani na ugenini. Timu zote zimefuzu, Sudan ikifuzu kwa
ushindi huo na Stars kama wenyeji wa fainali hizo Z|takazofany|ka Tanzania,

Kenya na Uganda hapo mwakani. MPIGAPICHA WETU

yva 32.

® @ @ Sasa asema hakuna timu isiyofungwa, awaomba
radhi mashabiki huku akitaja sababu ya kipigo...

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, amewataka wana-
chama na mashabiki kuangalia
bele, na kukubali kuwa wame-
poteza mchezo wao dhidi ya Azam
kwani hakuna timu yoyote duniani am-
bayo haifungwi.
Akizungumza baada ya kumalizika
kwa mchezo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara kati ya timu hiyo na Azam FC,
ikichapwa bao 1-0, lililowekwa
ndani ya wavu na Gibril Sillah, ko
cha huyo alisema hakuna yeyote
anayependa kupoteza mechi, la
Kini ni lazima kuukubali ukweli.
Yanga imepoteza kwa mara ya kwanza
msimu huu baada ya kucheza michezo
minane ikishinda yote na kutoruhusu

wavu wake kuguswa, lakini rekodi zote
mbili zimevunjwa kwa wakati mmoja
juzi kwenye Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Dar es Salaam.

“Hakuna anayependa kupoteza, lakini
inabidi tukubali, nawapa pole sana na sa-
mahani mashabiki wa Yanga, wajue huu
ni mpira na siku moja timu itapoteza
mechi, lazima waamini hivyo, hakuna
timu yoyote duniani ambayo haipotezi,”
alisema.

Hata hivyo, Gamondi alisema Kkili-
choigharimu timu yake ni kadi nyekun-
du aliyopewa beki wake, Ibrahim Hamad
‘Bacca’ kuwa iliwaathiri kwa kiasi kikub-
wa na kuisababisha kupoteza mchezo
huo.

“Kilichotugharimu ni kadi nyekundu,
kama tungekuwa sawa na wachezaji
wa Azam, ingekuwa mechi nzuri zaidi.

Nimemshangaa mwamuzi kwa sababu
ametoa kadi nyekundu wakati tukio
kama hili lilitokea katika mchezo wetu
dhidi ya Simba, lakini kadi nyekundu
haikutoka.

“Nilichofurahi ni kwamba pamoja na
kucheza pungufu tumetengeneza nafasi
nyingi, na hasa kipindi cha pili pamoja na
muda wote tulicheza vizuri kuliko Azam,
tukatengeneza nafasi mbili za wazi, wali-
kuwa na bahati,” alisema Gamondi.

Aliwapongeza Azam na kocha wao,
Rachid Taousi, aliyesema ni rafiki yake
mkubwa, wakifahamiana kwa miaka
25 wakiwa wameshawahi kufanya kazi
pamoja, akiahidi watarejea wakiwa ima-
ra zaidi katika michezo inayofuata.

Kocha wa Azam, Taousi, alionesha
furaha yake kwa kuifunga Yanga, akiwa
kocha wa kwanza kufanya hivyo kwenye
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Penalti za Sudan zilifung-

na Crispian Ngushi dakika
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GAMONDI AUKUBALI
MUZIKI WA AZAM FC

Ligi Kuu, huku pia timu yake kuwa ya kwanza
kuondoa ubabe wa timu hiyo msimu huu.

“Tumekuwa timu ya kwanza msimu huu
kuifunga Yanga, tumekuwa wa kwanza ku-
funga bao dhidi yao, na mimi nimekuwa ko-
cha wa kwanza kumaliza ubabe wao, ushindi
huu naupeleka kwa mashabiki wa Azam na
mabosi wa klabu.

“Haikuwa rahisi, tumecheza na timu kub-
wa na wachezaji bora wenye viwango vya
juu, tuliingia na mipango yetu ambayo ime-
tusaidia sana,” alisema kocha huyo ambaye
naye akikiri kwamba wanafahamiana vizuri
na Gamondi kwa miaka mingi, wanajuana na
ni rafiki yake mkubwa.
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