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Mbowe alazwa hospitalini

Na Hellen Mwango

HATIMA ya kufutiwa dhamana au kuachiwa
kwa wabunge wanne wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema), akiwamo Mbunge
wa Iringa mjini, Peter Msigwa na wenzake wata-
tu wanaokabiliwa na kesi ya uchochezi, itaju-
likana leo katika Mahakama ya Hakimu Mkazi

Pia mahakama hiyo ilielezwa mshtakiwa wa
kwanza ambaye ni Mwenyekiti wa Chadema,
Freeman Mbowe, hakuwapo mahakamani jana
kutokana na ugonjwa na kwamba amelazwa ka-

Heche, Mbunge wa Kawe, Halima Mdee na
Mbunge wa Bunda, Ester Bulaya.

Jana mahakama hiyo iliyoketi chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Simba, ilisikiliza
hoja za pande zote mbili wakiwamo washtaki-
wa na Jamhuri kuhusu utetezi wa kufutwa dha-
mana yao kwa kushindwa kufika mahakamani.

Mapema, kabla ya kusikiliza hoja hizo,
upande wa Jamhuri ukiongozwa na Mawakili
wa Serikali Wakuu, Faraja Nchimbi, Joseph Pan-
de, Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo
Simon, Mawakili wa Serikali, Jagline Nyantori
na Salim Msemo, ulidai kuwa mshtakiwa wa
kwanza, Mbowe hayupo lakini wengine wa-

nane wapo mahakamani.

Mdhamini wa Mbowe Grayson Selestine al-
idai kuwa mshtakiwa ameshindwa kufika ma-
hakamani kwa sababu amelazwa Hospitali ya
Aga khan tangu juzi.

Washtakiwa kwa nyakati tofauti waliwasili-
sha hoja zao wakiomba huruma ya mahakama
dhamana zao zisifutwe.

Msigwa alidai kuwa Novemba 15, mwaka huu
asubuhi akiwa pamoja na Heche kwenye gari
moja, walipata ajali mkabala ya jengo la Dar free
Market na kwamba kwa sababu anaiheshimu
mahakama, alilazimika kuchukua usafiri wa
haraka bodaboda lakini alipofika alichelewa na
kesi ilikuwa imeshapigwa kalenda.

“Wadhamini wangu mmoja amesafiri na
mwingine amekihama Chama cha Chadema
kwa hiyo sina mawasiliano naye, naiomba ma-
hakama isinifutie dhamana,” alidai Msigwa.

Mdee akiwasikisha utetezi wake alidai kuwa
siku hiyo hakuwa sawa kiafya kutokana na
kuumwa na kichwa na kwamba alifika ma-
hakamani lakini alichelewa kesi likuwa ime-
shaahirishwa.

Wadhamini wake Mdee, kwa nyakati tofauti
walidai kuwa mshtakiwa ni mwaminifu na
kwamba mahakama isimfutie dhamana.

Heche alidai kuwa ni, mkazi wa Tarime hana
makazi jijini Dar es Salaam hivyo hajawahi
kuidharau mahakama kuacha kufika kusiki-
liza kesi yake lakini siku ya tukio alipata ajali
akiwa ameongozana na Msigwa ikasababisha

wachelewe kufika mahakamani.

Alidai wadhamini wake wote wamesafiri na
walishindwa kufika mahakamani kumtolea
udhuru na kuiomba mahakama isimfutie dha-
mana.

Bulaya alidai kuwa Novemba 14, mwaka huu
alipata msiba wa mama yake mdogo mkoani
Singida, hata hivyo, alimfahamisha mdhamini
wake kuhusu msiba huo na kwamba ilikuwa ni
lazima ahudhurie mazishi.

Alidai kuwa hajawahi kuidharau mahakama
wala maofisa wa pande zote mbili katika kesi
hiyo na kuiomba isimfutie dhamana.

Wadhamini wake Bulaya, Martha Charles
na Joel Mwakalebela, kwa nyakati tofauti wal-
idai kuwa walishtukia kesi imesha ahirishwa
na walifanya juhudi za kufika kwa hakimu ku-
mueleza lakini walijibiwa kwamba uamuzi wa
mahakama umeshatolewa.

Wakili wa Serikali, Msemo alidai kuwa
upande wa Jamhuri unawasilisha maombi
mahakamani wakiiomba kuwafutia dhamana
washtakiwa wanne kwa kukiuka masharti ya
dhamana.

Alidai kuwa hakuna taarifa yoyote kutoka
kwa washtakiwa hao zilizotolewa mahakamani
siku ya kesi na kwamba mahakama ipuuze na
iwafutie dhamana.

Pia, pamoja na mambo mengine alidai hoja
ya Msigwa kudai kuwa mdhamini mmoja ame-
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Kupaa bei mahindi
kwaishtua serikali

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imekiri ku-
paa kwa bei ya mahindi
kufikia Sh.107,000 kwa
gunia huku ikiwataka
watafiti  kufanyia kazi
suala hilo na kutoa map-
endekezo ili kukabiliana
na hali hiyo.

Naibu Katibu Mkuu wa
Wizara ya Kilimo, Prof.
Siza Tumbo, alisema hayo
jana alipokuwa akifun-
gua kikao cha uwasilishaji
wa taarifa mbili za utafiti
kuhusu kuimarisha us-
alama wa chakula na bi-
ashara ya mazao ndani
na nje ya nchi uliofanywa
na Taasisi ya Utafiti wa
masuala ya Kiuchumi
na Kijamii (ESRF) kwa
kushirikiana na Taasisi
ya Kuendeleza Kilimo Af-
rika (AGRA) na Wizara ya
Kilimo.

Alisema utafiti huo ul-
itokana na kilio kilichoku-
wapo mwaka jana cha ku-
Zuia uuzaji wa mazao ya
chakula hususan mahindi
nje ya nchi na kwamba
mahindi yanatumika zai-
di kwenye nchi za Afrika
Mashariki.

“Kitu  mnachotakiwa
kuangalia kwenye kikao
hiki ni bei ya mahindi
ambayo imepanda sana
kwa sasa. Watu wa mijini
wameanza kuzungumzia
hili, bei imeshafika Sh.
107,000 kwa mujibu wa

takwimu zetu rasmi sasa
kulinganisha na mwa-
ka jana bei ilikuwa Sh.
65,000,” alisema.

“Bei kwa sasa imepan-
da hatujui kwa sababu
ya nini kwa sababu bei
ya juu sana inafikiwa Feb-
ruari kwa hiyo Februari,
mwakani hatuna uhaki-
ka bei itakuwa sehemu
gani. Kwa hiyo warsha hii
pamoja na mambo men-
gine, ijadili hayo na kutoa
mapendekezo namna ya
kukabiliana na hali hii,”

alisisitiza.
Taarifa kutoka kwa
waandishi wa mikoa

mbalimbali jana zilionye-
sha kuwa bei ya gunia la
mahindi kwa Ruvuma ni
Sh. 65,000, Arusha (Sh.
97,000), Kilimanjaro (Sh.
107,000) na Iringa (Sh.
87,000).

Prof. Tumbo alisema
kupanda kwa bei hiyo ha-
kutokani na kukosekana
kwa chakula, na kusisitiza
kuwa chakula kipo.

“Tunaamini mtatoa
ushauri mahsusi kwa
Wizara ya Kilimo na tu-
tauchukua namna gani
twende mbele, hatu-
wezi kukwepa mahindi
kwa kuwa ni zao linalo-
pendwa sana na ni moja
ya viashiria vya usalama
wa chakula, bado tume-
fungua mipaka vyakula
vinaenda nje na kuingia
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Rais John Magufuli akipokea barua yenye ujumbe maalum kutoka kwa Rais wa Afrika
Kusini, Cyril Ramaphosa, iliyowasilishwa kwake na Mjumbe Maalum wa Rais huyo, Wa-

Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Magufuli
apokea
ujumbe
maalum wa
Ramaphosa

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Afrika Kusini,
Cyril Ramaphosa, am-
emhakikishia Rais John
Magufuli kuwa matukio
va mashambulizi dhidi
ya wageni nchini Afrika
Kusini sio msimamo wa
Serikali ya nchi hiyo, na
kwamba Serikali hiyo
itaendeleza na kukuza
zaidi uhusiano na ush-
irikiano wake wa kin-
dugu na kihistoria na
Tanzania.

Rais Ramaphosa alim-
tuma Mjumbe Maalum,
Jeffrey Radebe, am-
baye ni Waziri wa Nchi
mstaafu wa Afrika Kusini
aliyeongozana na Mshau-
ri wa Rais wa Afrika
Kusini katika masuala ya
ushirikiano wa kimataifa,
Dk. Khulu Mbhatha,
kuwasilisha barua yenye
ujumbe huo kwa Rais
Magufuli, Ikulu jijini Dar
es Salaam jana.

Katika ujumbe huo,
Rais Ramaphosa alifafan-
ua kuwa Afrika Kusini
inatambua mchango
mkubwa wa Tanzania
kwa nchi hiyo wakati
wa harakati za kupinga
ubaguzi wa rangi na
kupigania uhuru ambapo
Tanzania ilijitolea kambi
na misaada mbalimbali
kwa wapigania uhuru.

Katika mazungumzo
hayo, Rais Magufuli
alisema Tanzania itaen-
delea kushirikiana na Af-
rika Kusini, na kusisitiza
ushirikiano zaidi katika
maeneo ya biashara na
uwekezaji.

Wakati huo huo, Rais
Magufuli alikutana na
Mjumbe Maalum wa
Waziri Mkuu wa Ethio-
pia ambaye ni Waziri
wa Mambo ya Nje wa
nchi hiyo, Hirut Zemene
Kassa.

Katika ujumbe huo,
Waziri Mkuu wa Ethio-
pia, Abiy Ahmed,
alimhakikishia Rais
Magufuli kuwa Ethiopia
itaendeleza na kukuza
zaidi uhusiano na ush-
irikiano mzuri uliopo kati
yvake na Tanzania.

Rais Magufuli alisema
Tanzania itadumisha na
kukuza zaidi uhusiano
wake na Ethiopia katika
maeneo mbalimbali iki-
wamo ushirikiano katika
usafiri wa anga.
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ukikamilika utarahisisha kupunguza foleni za magari kwenye makutano ya barabara za Mo-
rogoro, Sam Nujoma na Mandela. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Vigogo Saccos kortini
tuhuma za mil. 148/-

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) mkoani Dodoma, im-
ewaburuza mahakamani viongozi watatu
wa Chama cha Ushirika cha Akiba na
Mikopo Matumaini Saccos wilayani Cham-
wino kwa kosa la kujipatia kwa njia ya
udanganyifu mkopo wa Sh. milioni 148 ku-
toka Benki ya Uwekezaji (TIB).

Akizungumza na waandishi wa habari
jana, Mkuu wa taasisi hiyo, Dodoma, Sos-
thenes Kibwengo, alisema viongozi hao
wametenda kosa hilo kinyume cha kifungu
cha 31 cha Sheria ya Kuzuia na Kupamba
na Rushwa sura ya 329 marejeo ya mwaka
2018.

Kibwengo aliwataja viongozi wa sac-
cos hiyo ambao ni Meneja Charles
Chilongani (51),Mhasibu Isaya Chigalila
(54) na karani Mwanahamis Kaisi (33) am-
bao wote ni wakazi wa kata ya Msanga

Chamwino.

Kibwengo alisema watuhumiwa hao kwa
pamoja ndani ya mwaka 2011 na 2013 wali-
chakata bila idhini ya mrajisi wa vyama vya
ushirika na kuiwezesha Saccos hiyo kupata
bila kustahili mkopo wa Sh. milioni 148
kinyume na matakwa ya sheria ya vyama
vya ushirika namba 20 ya 2003 na kanuni
zake za 2004.

Alisema watuhumiwa hao walibainika
na kosa hilo baada ya Takukuru kujiri-
dhisha na uchunguzi wa kina-kubainika
kweli wamefanya kosa hilo la udanganyifu
na kujipatia fedha hizo za mkopo katika
Saccos hiyo.

“Watuhumiwa hawa wanafikishwa ma-
hakamani kwa ajili ya kujibu mashtaka
yao,”alisema Kibwengo.

Katika hatua nyingine, alisema taasisi
hiyo kwa kushirikiana na Ofisi ya mash-
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ROSE ANDERSON KIDA

ROSELINE IAN MOSHI
ABEL NGALLABA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

SHAURI LA MADAI NO. 42 MWAKA 2019

(Holding power of Attorney of
ANDERSON NAFTHAL KIDA.......coeeeeeeee e
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JOSEPH MATHEW MPOKI}
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Kwa kuwa mdai aliyetajwa hapo juu, amefungua shauri la madai dhidi yenu, shauri ambalo
maelezo yake yameelezwa katika nakala za hati za madai zinapatikana katika Mahakama
hii kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria katika Mahakama hii ninyi wenyewe au wakili au
mwakilishi wenu anayeruhusiwa kisheria, siku ya tarehe 11/2/2020 saa tatu kamili (3:00)
asubuhi mbele ya Mheshimiwa Jaji J. A. De-Mello, kujibu madai hayo dhidi yenu. Mnaagiz-
wa kuleta vielelezo vyote ambavyo mnatarajia kuvitumia katika utetezi wenu siku hiyo.

ANGALIA: Kama msipohudhuria siku iliyotajwa hapo juu na Mahakama ikithibitisha

kuwa mmepokea taarifa hii ya kuitwa shaurini, basi shauri linaweza kusikilizwa na

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Chapa ya Mahakama leo tarehe 17 mwezi 10, 2019.

EAMNDA YA DAR ES SALAAM.

nuau-ﬁ';u;u
MAHAKAMA KLU

115525102

Meya wa Chadema
Arusha atimkia CCM

Na Mary Geofrey

MEYA wa Jiji la Arusha,
Kalisti Lazaro (Chadema),
amejiunga na Chama Cha
Mapinduzi (CCM) kwa ma-
dai ya kuchoshwa na vitisho
vya viongozi wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema).

Kutokana na uamuzi wake
huo, Lazaro amejiuzulu na-
fasi zake za udiwani, umeya
wa Jijila Arusha, Uenyekiti wa
Mameya na Madiwani wote
wa Chadema na ujumbe wa
Kamati Kuu ya Chadema.

Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa kwa vyombo vya
habari jana na Katibu wa

Itikadi na Uenezi wa CCM,
Humprey Polepole, Lazaro
alifika ofisi ndogo za chama
hicho Lumumba jijini Dar
es Salaam akidai kushindwa
kuvumilia wakati mgumu al-
iokuwa anapitia katika utend-
aji wake wa kazi.

Taarifa hiyo ya Polepole
ilidai Lazaro alipokea barua
za onyo mara kadhaa kutoka
kwa uongozi wa Chadema,
wakimtaka kutotoa ushiriki-
ano kwa viongozi wa serikali
na kutompongeza hadharani
Rais John Magufuli.

Polepole alidai katika taar-
ifa yake hiyo kuwa vitisho
vya mara kwa mara ndivyo
vimesababisha kiongozi huyo

kujivua nafasi zake hizo na
kujiunga na CCM.

Polepole pia alidai Lazaro
ameeleza kuchukizwa na ua-
muzi wa Chadema kujitoa ka-
tika Uchaguzi wa Serikali za
Mitaa unaotarajiwa kufanyika
Novemba 24, mwaka huu.

“Ndugu Lazaro amesema
sasa yuko tayari kuchapa kazi
ya wananchi akiwa ndani ya
CCM na kwamba yupo tayari
kwa maelekezo ya kazi kuto-
ka uongozi wa chama hicho,”
Polepole alidai.

Alisema Lazaro atapokewa
rasmi na wanachama wa
CCM Mkoa wa Arusha katika
tarehe ambayo itapangwa.

Magufuli ateua mwenyekiti TMA

Na Mwandishi Wetu

Rais John magufuli, amem-
teua Dk. Burhan Nyenzi kuwa
mwenyekiti wa Bodi ya Mam-
laka ya Hali ya Hewa Tanza-
nia (TMA).

Taarifa ilitoyolewa jana na

Rais Ikuluy, ilisema Dk. Nyenzi
ambaye ameteuliwa kwa kip-
indi cha pili anatoka Tanza-
nia Bara.

Pia taarifa hiyo ilisema
Rais amemteua Dk. Makame
Omar makame kutoka Zan-
zibar kuwa Makamu Mwe-

Dk. Makame kwa sasa ni
Mhadhiri Mwandamizi wa
Jiographia katika Chuo Ki-
kuu cha Taifa cha Zanzibar
(SUZA).

Taarifa hiyo ilimkariri Ka-
tibu Mkuu Kiongozi, Balozi
John Kijazi, kuwa uteuzi huo

Kurugenzi na Mawasiliano ya  nyekiti wa Bodi hiyo. ulianza juzi.
L]
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MSOLOPA INVESTMENT CO. LTD

NOTISI NA TANGAZO LA MNADA WA HADHARA.

Kwa idhini tuliyopewa na MAENDELEO BANK PLC Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia
Tarehe ya Tangazo hili kwa wadaiwa wanaotajwa hapa chini, walipe madeni wanayodaiwa.

Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana(mali) zao kwa mnada wahadhara.

JINA LA MDAIWA/MDHAMINI DHAMANA/MAHALI ILIPO TAREHE YA
MNADA
| Ephraim Simon/Noble E.D.E Engineering and Nyumba yenye hati no. 95370, 06/12/2019.
Construction Co.Ltd kiwanja No 1242 & 1244, kitalu A kuanzia saa
Tabata Kisukulu . 4asubuhi na
kuendelea
2 Titus Lazaro Mgimba/Jenga Quality Animal Feeds Nyumba yenye hati no. 07/12/2019,kuanzia
Limited 172182,kiwanja No342 kitalu C saa 5 asubuhi na
Pugu kajiungeni kuendelea
3 Betty Matandala/T/A CHLY Traders Investments Nyumba yenye hati No. 82928, 06/12/2019.
kiwanja No 760, kitalu E, kuanzia saa 6
Eneo la Tabata mchana na
4 Magdalena Cletus Mgombere Nyumba yenye hati no. 05/I2/?0I9.
74730 kiwanja no.35 kitalu no.!, Kuanzia saa 4
eneo la Bunju. asubuhi na
kuendelea
5 Jadal Enterprises/Yuda Salum Mgavilwa Toyota Noah T 958 DHJ 05/12/2019.
Kuanzia saa 6
mchana na
kuendelea.
6 Jadal Enterprises /Yuda Salum Mgavilwa Nyumba yenye hati ya mahuziano 05/12/2019.
iliyopo eneo la Mbezi luis. Kuanzia saa 6
mchana na
kuendelea.

MASHARTI YA MNADA

I. Nyumba zitauzwa kama zilivyo.

2. Mnunuzi atakaeshinda atalipa malipo ya awali ya 25% ya bei itakayofikia siku ya mnada na 75% katika

muda ya siku 14.

3. Mnunuzi atakayeshindwa kumalizia salio la 75% katika muda uliopangwa hapo juu hatarudishiwa fedha

alizolipa awali na mnada utarudiwa siku nyingine itakayopangwa.

4. Gharama zote za kubadilisha hatimiliki, Kutwaa Nyumba/ Kumtoa mmiliki wa awali (ikiwa bado hajatoka
hadi wakati wa mnada) na gharama nyinginezo zitakuwa juu ya mnunuzi.
5. Wateja wote mnakaribishwa kuona na kukagua nyumba muda wowote isipokuwa usiku.

KWA MAWASILIANO ZAIDI
MAENDELEO BANK

LUTHA HOUSE

P.O.BOX 216

DAR ES SALAAM

MOB:0688 699 289

MSOLOPA INVESTMENT COMPANY LIMITED

P.O.BOX 40561-DAR ES SALAAM

MOB:0688 332233,0767 666767, 0657 363933,0653 232378
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Mpango aomba ufadhili
njia nne Moro- Dodoma

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk.
Philip Mpango, ameiomba Benki ya Maen-
deleo ya Afrika kuipatia Tanzania mkopo
nafuu kwa ajili ya kujenga barabara ya
njia nne kuanzia Morogoro hadi Dodoma
ili kuboresha usafiri na usafirishaji wa
abiria na mizigo.
doma alipokutana na kufanya mazun-
gumzo na Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi
ya Wakurugenzi ya Benki ya Maendeleo
Afrika (AfDB) anayewakilisha nchi nane
za ukanda wa Afrika Mashariki, Amos
Cheptoo.

“Barabara hii ilijengwa muda mrefu mi-
aka ya 1980, malori mengi yanapita hapa
kwenda Mwanza, Kigoma na nje ya nchi
hasa Burundi na Rwanda na unaona ka-
bisa imeelemewa na imeanza kuharibika,
alisema.

Kutokana na hali hiyo, alimwomba Mku-
rugenzi Mtendaji waanze kuliweka jambo
hilo kwenye miradi itakayogharimiwa na
benki hiyo baadaye ili barabara hiyo ita-
kayokuwa na uwezo wa kuelekeza magari
mawili kwenda upande mmoja na men-
gine mawili upande mwingine ijengwe.

“Baada ya Dodoma kuwa makao makuu
ya nchi, tunahitaji usafirishaji kwa njia ya
barabara uwe na tija zaidi, uende haraka
zaidi lakini pia kupunguza ajali. Hivi sasa
kuna ajali nyingi kwa sababu magari ya-

nayokwenda Dar es Salaam na yanayokuja
Dodoma au kwenda Mwanza yanapishana
kwenye haka kanjia kamoja,” alisisitiza.

Cheptoo aliyeko nchini kwa ziara ya ki-
kazi ya siku mbili, alisema benki yake ita-
hakikisha Tanzania inapata mikopo ya mi-
radi yake ya kimkakati na ya kipaumbele
ukiwamo huo wa barabara ya Morogoro
hadi Dodoma.

Katika hatua nyingine, Cheptoo ameita-
ka sekta binafsi nchini kuchangamkia fur-
sa za mikopo nafuu zilizoko katika benki
hiyo. Alisema sekta binafsi nchini ina na-
fasi nzuri ya kupata mikopo na utaalam
utakaoiwezesha kujikwamua kiuchumi
kwa lengo la kutokomeza umasikini katika
Bara la Afrika.

“Sekta Binafsi hapa Tanzania haija-
tumia vizuri dirisha la mikopo ya sekta
hiyo ikilinganishwa na nchi zingine za
ukanda huu wa Afrika na ninakuomba
Waziri wa Fedha na Mipango uihamasishe
ikope fedha hizo ili kukuza mitaji yao na
kuongeza tija,” alisema Bw. Cheptoo

Aidha, alisema AfDB iko katika hatua za
mwisho za kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi
wa Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Msalato Dodoma na tayari imetoa fedha
kwa ajili ya ujenzi wa barabara za mzun-
guko mjini Dodoma na miradi mipya ya
kuzalisha umeme ambayo iko mbioni ku-
wasilishwa katika vikao vya bodi ya benki
hiyo hivi karibuni.

T

POPOTE ULIPO SIKILIZA RADIO ONE
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

T MUSOMA
'.:.'}'Fﬁ',ﬂﬁ k 104,00 Mhr
MWANZA
1028 Mhs ;‘:ﬁlﬂl:’;
- M
SHINYANGA 1011 Mhz 4.4 M |
- KIGOMA
1005 Mhz
TABORA TANGA
98.1 MhZ  $msma 10E.3 Mh3
570 Mha
m”“‘ ol b e e e |
100.8 Mhz ADAR E5 SALAAM
HOROGORD i 4.7 Mhaz i
IRINGA 103.2 Hha
§7.4 Mhx
MBEYA
93.2 Mhz
SONGEA
05 4 Mhz ‘Hﬁnnn

2.1 Mhe @

WWW.radioone.cotz | [ jehesstnetims. uadiotnutness (1) srstanses

Ofisa Mkuu wa Uendeshaji Ice Lion General Insurance, Jared Awando (kush-
oto), akikabidhiwa zawadi na Nacy Mwanyika kutoka East Africa Television/
Radio, baada ya mahojiano katika kampeni ya kibiashara zaidi inayoratibiwa

Waliokosa mikopo elimu
juu wapewa matumaini

Na Romana Mallya

SERIKALI imesema kuwa wanafunzi wali-
opunjwa na wale waliokosa mikopo inayo-
tolewa na Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu
(HESLB), wataipata kwa sababu kilichokwa-
misha ni mfumo.

Naibu Waziri wa Elimu Sayansi na Teknolo-
jia, William Ole Nasha, aliyasema hayo jana,
huku 'akiwaeleza wanafunzi hao wenye sifa
ya kuipata kuwa fedha zote zilishatolewa wiki
tano kabla ya wao kuripoti vyuoni.

Ole Nasha alisema halikuwa kusudio la
serikali wala bodi ya mikopo kupunguza fed-
ha hizo, kilichotokea ni mfumo ulijielekeza
vibaya.

“Mnafahamu kwa sababu mfumo huu un-
ajiendesha unaweza kuharibika lakini tayari
bodi ya mikopo wameandika barua kwa
vyuo vyote kuwaambia kwamba lazima kosa
hilo lirekebishwe na mwanafunzi yeyote ali-
yepunjwa fedha zake, atapata mpaka senti ya

mwisho,” alisema.

Naibu Waziri huyo aliwatangazia wanafunzi
wote waliokumbwa na kadhia hiyo kwamba
jitihada zinafanyika ili wapate fedha zao kwa
sababu moja kubwa, waliingia mkataba.

“Ukikubali upunjwe sasa hivi bado kwenye
mfumo wa kurejesha utalipa, hatutaki upate
hiyo kadhia, ni mfumo ndio ulileta shida,”
alisema.

Alisema wiki tano kabla ya vyuo kufun-
guliwa serikali ilikuwa imeshatoa Sh. bilioni
125 kwa ajili ya mikopo ya elimu ya juu, ikiwa
ni maagizo ya Rais John Magufuli kuwa hataki
wanafunzi wacheleweshewe mikopo.

“Mfahamu fedha zote zimeshatolewa kwa
nusu mwaka wa kwanza, wacheleweshaji
wanaanzia wanafunzi wenyewe, vyuo, taasisi
zetu za udhibiti NACTE (Baraza la Taifa la
Elimu ya Ufundi) na TCU (Tume ya Vyuo Vi-
kuu Tanzania) kama hawaendi vizuri bodi ya
mikopo haitaweza kwenda mbele,” alisema.

BoT vaishauri benki ya EXim

Na Mwandishi Wetu

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT), imeishauri
Benki ya Exim Tanzania kuhakikisha in-
awekeza zaidi katika kutoa huduma maalumu
na zenye ubunifu kwa wafanyabiashara wado-
go na wa kati ili waongeze nguvu katika kuleta
mabadiliko ya kiuchumi nchini.

Aidha, BoT imeeleza kufurahishwa na jitiha-
da na mafanikio ambayo benki hiyo inayopata
katika kujitanua ndani na nje.
na Naibu Gavana wa BoT, Dk. Bernard Kibesse
wakati akifungua tawi jipya la benki ya Exim
Tanzania katika Mtaa wa Mkwepu jijini Dar
es Salaam, baada ya benki hiyo kukamilisha
taratibu za umiliki wa iliyokuwa Benki ya UBL
Tanzania. Katika uzinduzi huo, Dk Kibesse al-
imuwakilisha Waziri wa Fedha na Mipango, Dk
Philip Mpango.

“Ni fahari kwetu kuona benki ya kizalendo
inafanya mambo makubwa kama haya. Mme-
kuwa mfano mzuri wa kuigwa kwa mabenki
nchini jinsi inavyojizatiti, kujiimarisha ndani
na nje ya mipaka ya nchi. Hatua hii ni sawa na
kuitikia kilio cha wadau wa huduma za kifed-
ha nchini wanaohitaji huduma zinazokidhi
mahitaji yao pia huduma zinazolingana na
zile za kimataifa na kwenye mazingira yaliyob-
oreshwa,” alisema.

Alitoa wito kwa benki hiyo kushirikiana na
wadau mbalimbali ikiwamo wafanyabiashara
wadogo na wa kati ili waweze kuongeza nguvu

katika kuleta mabadiliko ya kiuchumi nchini
ili kulisaidia taifa kufikia malengo yake am-
bayoni pamoja na kufikia pato la kati ifikapo
mwaka 2025.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Exim
Tanzania, Jaffari Matundu, alisema hatua hiyo
inakwenda sambamba na msimamo wa Rais
John Magufuli ambae amekuwa akisisitiza juu
ya umuhimu wa kuwa na benki kubwa zaidi
na ndogo nchini, kwa kuwa ni hatua muhimu
kwa afya ya kifedha katika ukuaji wa uchumi
hususani katika kutoa huduma kamili na ze-
nye ubunifu kwa wateja.

“Aidha, ufunguzi wa matawi mapya kama
hili utasaidia kuimarisha uwapo wa Benki ya
Exim kiushindani katika maeneo mbalimbali
ili kutoa kwa urahisi huduma zetu kwa waka-
zi na wamiliki wa biashara wa maeneo haya.”

“Tunafurahi kuwakaribisha wateja wa
Benki ya UBL, wafanyakazi na jamii yote ya
UBL kwenye familia ya Benki ya Exim. Hatua
hii si tu inaongeza uwepo wetu kwenye soko
kubwa bali pia inatuongezea timu kubwa ya
wafanyakazi wenye weledi katika masuala ya
kibenki,” alisema.

Alisema Dar es Salaam ni soko muhimu kwa
Benki ya Exim na tawi hilo jipya la Mkwepu
limeambatana na matumizi ya teknolojia
mpya na muundo ambao utawasaidia wateja
wa benki hiyo kuwasiliana na maofisa wa
benki hiyo kwa njia inayowafaa na katika maz-
ingira ambayo ni bora na salama zaidi.
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Muhimbili yajivunia utendaji
miaka 4 ya Rais Magufuli

Na Mary Geofrey

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili
(MNH) imetumia Sh. bilioni 374
kufanya ununuzi wa vifaa tiba na
mashine, uboreshaji miundombinu
na kujenga uwezo wa wataalamu
wake katika miaka minne ya uongozi
wa Rais John Magufuli.

Uongozi wa hospitali hiyo pia
umesema umefanikiwa kuongeza
mapato kutoka Sh. bilioni 2.6 kwa
mwezi katika kipindi cha miaka
minne iliyopita hadi wastani wa Sh.
bilioni tano kwa mwezi kwa sasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa MNH,
Prof. Lawrence Museru, aliyaeleza
zungumza na waandishi wa habarl
kuhusu mafanikio ya hospitali hiyo
katika kipindi cha miaka minne ya
uongozi wa Rais Magufuli.

“Katika kipindi cha siku 1,460 tan-
gu Rais Magufuli atembelee Muhim-
bili na kutoa maagizo kadhaa, tume-
shatumia zaidi ya Sh. bilioni 37.4 kwa
ajili ya kutekeleza miradi mbalimba-
li,” Prof. Museru alisema.

Alieleza kuwa Rais Magufuli aliagi-
za waondoe kero zilizokuwapo kwa
wananchi zikiwamo za vipimo ku-
tokufanya kazi, hasa MRI na CT-Scan
kutokana na kuharibika kwa muda
mrefu.

Alisema waliagizwa pia kushughu-
likia ukosefu wa dawa, wagonjwa
waliokuwa wakilala chini kupewa
vitanda na kulipa stahiki za wafan-
yakazi, zikiwamo posho na nauli za
likizo.

Prof. Museru alisema waliagizwa
kutoa huduma za ubobezi ili kupun-
guza rufani nje ya nchi, kuboresha
mazingira ya kufanyia kazi, kununua
na kukarabati vitendea kazi.

Alisema baada ya kufanya mabore-
sho hayo, walifanikiwa kuokoa Sh.

“Tofauti

na miaka
yanyuma,
tulikuwa
tukitumia
Sh. milioni
400 hadi 700
kila mwezi
kwa ajili
yadawaza
wagonjwa
wasiomudu
gharama za
matibabu,”
Prof. Museru
alisema.

bilioni 32 ambazo zingetumika
kupeleka wagonjwa kutibiwa nje
ya nchi.

Alisema huduma zilizoanza
kutolewa MNH na kiasi Kkili-
chokookolewa kwenye mabano
ni upandikizaji wa figo (Sh. bilioni
4.5), upandikizaji wa vifaa vya ku-
saidia kusikia (Sh. bilioni mbili),
huduma ya mfumo wa chakula na
ini (Sh. bilioni 1.3) na huduma ya
Radiolojia (Sh. bilioni 24).

Prof. Museru alisema pia wa-
metoa dawa bure kwa wananchi
zinazogharimu Sh. bilioni 72 ka-
tika miaka minne ya uongozi wa
Rais Magufuli, sawa na Sh. bilioni
1.5 kwa mwezi.

“Tofauti na miaka ya nyuma, tu-
likuwa tukitumia Sh. milioni 400
hadi 700 kila mwezi kwa ajili ya
dawa za wagonjwa wasiomudu
gharama za matibabu,” Prof. Mu-
seru alisema.

Mtendaji huyo aliendelea kue-
leza kuwa kwa mwezi, wanatumia
Sh. milioni 600 kutibu wagonjwa
wasio na uwezo wa kugharamia
matibabu. maarufu wagonjwa wa
msamaha.

Kuhusu vikwazo vinavyoikabili
hospitali hiyo kubwa zaidi nchini,
Prof. Museru alisema ni gharama
za matibabu ambazo wananchi
wanashindwa kumudu kwa saba-
bu mbalimbali.

“Huduma zote tulizoanzisha za
kibingwa ambazo awali zilikuwa
zinatolewa nje ya nchi, tunatoza
gharama ndogo kwa ajili ya kuli-
pia huduma na siyo kufanya bi-
ashara kama ambavyo watu wa-
nadhani. Na ndiyo sababu kuna
fedha nyingi tumeziokoa kwa
wagonjwa waliokuwa waende nje
ya nchi kutibiwa,” alisema.

00000000

Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk Anna
Mghwira, amemwonya Mbunge wa Siha, Dk.
Godwin Mollel, kuacha uchonganishi baina
ya watumishi wa halmashauri, madiwani na
wananchi na badala yake awe kiunganishi
ili kuleta maendeleo.

Amesema kutokana na sababu hiyo na
zingine, Halmashauri ya Wilaya ya Siha im-
ekuwa nyuma katika ukusanyaji wa mapato
na kufikia hatua ya kuwa ya mwisho mion-
goni mwa halmashauri za mkoani humo.

Dk Mghwira aliyasema hayo jana wakati
akizungumza kwenye kikao cha Kamati ya
Ushauri ya Mkoa kujadili masuala mbalim-
bali ya maendeleo katika sekta za elimu,
afya, kilimo, miundombinu na ushirika.

“Sielewi ninyi wenzetu wa Siha mnak-
wama wapi. Mbunge nimekusikia ukizun-
gumza hapa kuhusu maendeleo ya wilaya
yako lakini ninazo taarifa kuwa wewe ni
sehemu ya tatizo. Acha kuwachonganisha
watendaji wa serikali, baraza la madiwani.
Uwe kiunganishi, usiwe ni tatizo,” alisema.

Alisema ukusanyaji wa mapato ya serikali
za mitaa kwa mwaka 2018/19 kwa baadhi
ya halmashauri za wilaya si wa kuridhisha
huku wilaya ya Siha ikiwa nafasi ya mwisho
kwa kukusanya kwa asilimia 65.

Mkuu huyo wa mkoa alisema makadirio
ya mapato kwa mwaka huo ilikuwa Sh. bil-
ioni 19.1 kutoka kwenye vyanzo mbalimbali
lakini hadi Juni, mwaka huu, makusanyo

halisi yakiwa ni Sh. Bilioni 17.1 na kwamba
Mwanga imefanya vizuri kwa kukusanya Sh.
bilioni 3.1 tofauti na makadirio ya Sh. bilioni
3.03.

Kulingana na jedwali la ukusanyaji wa
mapato, Siha ilikadiria kukusanya Sh. bil-
ioni 1.64 lakini ikakusanya Sh. bilioni 1.06
sawa na asilimia 65 ya lengo.

Taarifa ya mkoa inabainisha kuwa hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi inafuata kwa
kufanya vizuri baada ya kukusanya Sh. bilio-
ni 2.6 kama ilivyokuwa imepanga ikifuatiwa
na Hai iliyokadiria kukusanya Sh. Bilioni 1.2.

Manispaa ya Moshi ilikadiria kukusanya
Sh. Bilioni 5.9 na ikakusanya Sh. Bilioni 4.9
sawa na asilimia 84, huku Rombo ikikadi-
ria kukusanya Sh. Bilioni 1.9 na makusanyo
halisi yakawa Sh. Bilioni 1.4 (asilimia 740 na
Same ilikadiria kukusanya Sh. bilioni 2.5 na
kukusanya Sh. Bilioni 1.7 sawa na asilimia
70.

Akichangia suala la ukuaji wa taaluma,
Katibu wa Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema) Mkoa wa Kilimanjaro,
Basil Lema, aliomba serikali kubadili mi-
taala ya elimu ili kuwafanya wahitimu wa
elimu mbalimbali kuwa na uelewa katika
kuleta mabadiliko na ugunduzi badala ya
kukariri kujibu mitihani.

Alisema mitaala ya elimu iliyopo sasa
inamwandaa mwanafunzi katika kusubiri
ajira serikalini badala ya kujiajiri na ku-
jitegemea Kkatika kuendesha maisha na
kuinua uchumi wa taifa kwa ujumla.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kwa kauli hii, Jaji
Mkuu ameona mbali

KAULI ya Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof. Ibrahim Juma, aliyoitoa
kwa majaji wapya juzi, akiwataka wasipokee maelekezo ya namna
ya kushinikiza kutoa uamuzi wa kesi mahakamani ni ya kitaalu-
ma ikilenga kulinda hadhi ya Mahakama na kusimamia haki kwa
ujumla.

Mahakama ni mhimili unaojitegemea, ambao unategemewa
na wananchi katika kutoa haki kwa mujibu wa sheria, hivyo kama
kuna jaji atafanya kazi, huku akiruhusu kuingiliwa katika kutoa
uamuzi, ni kujichafua yeye binafsi na mhimili mzima wa mahaka-
ma na tasnia ya sheria kwa ujumla.

Nipashe tumpongeze Jaji Prof. Juma kwa kutolifumbia macho
suala hili kwa kuwa majaji hao ni kweli kila mmoja alikuwa na
maisha yake kabla ikiwamo marafiki, ndugu, jamaa, majaji wa-
zoefu au wasaidizi wao wa sheria, lakini hawapaswi kuwafungulia
milango ya kuruhusu waingilie utendaji wao wa kazi ambao tayari
una mwongozo.

Tunamwamini Jaji Mkuu kwa kuwa ni mwanataaluma
mbobezi katika sheria, hivyo anayajua mengi ni wazi ametoa
wito huo kwa kuwa ushahidi wa mitego, ndipo akawaonya ak-
ibainisha kuwa kazi za ujaji ina majaribu mbalimbali.

Miongoni mwa majaribu hayo kwa majaji yanayataja ni ku-
ingilia uhuru wao, hivyo wakatakiwa wapambane na kusimamia
katika kufuata viapo vyao.

Inaeleweka kwamba kwa kuwa hii ni taaluma kuna kanuni
zinazotoa mwongozo katika utekelezaji wa kazi, miongoni ali-
jizata kuwa zinaelekeza kuwa ofisa wa Mahakama ya Tanzania,
analindwa na misingi ya usawa, haki na maadili katika kazi zao
kwa kufuata kanuni.

Nyingine, inawataka majaji kujikinga kuingiliwa kazi zao hasa
kutoka kwa ndugu, marafiki na hata wenza wao. Kanuni nyingine,
inaeleza kwamba kuna mazingira ambayo baadhi ya wana familia
wanaweza kujitokeza na kutoa muongozo wa namna ya kufanya
kazi zao.

Kanuni ya nyingine, inawakumbusha wasiruhusu watumi-
shi wengine kuonyesha kwamba wako katika nafasi muhimu ya
kuathiri kazi zao, zipo zinazohusu uhuru katika kufanya kazi
zinaweza wakati mwingine zikasababisha kujitoa kwenye shauri
lililopo mbele yako ili ionekane uko huru.

Jaji anatakiwa ajiondoe kwenye kesi inayoweza kuhoji uhuru
wake, wanapaswa kusoma maamuzi mbalimbali ya Mahakama
Kuu na Rufani, kisha wajiridhishe na kuona umuhimu wa kujitoa.

Miongoni mwa mambo mengine ambayo majaji wanapaswa
kuyazingatia ni pale wanapopangiwa majalada ya kesi kuyasoma
kwa makini ili kugundua kama kuna maslahi yoyote binafsi.

Wajiridhishe kwa sababu nyingine binafsi zisiingilie majuku-
mu ya kukwamisha uhuru, imani ya dini na mazoea yasiruhusiwe
kuingizwa kwenye mwenendo wa kesi hizo na baadae kuham-
ishia ‘hafi’ kwenye uamuzi watakaoutoa kama majaji.

Yapo mengi ambayo tunaamini kwamba kulingana na taaluma
yao wamejifunza, hivyo wanatakiwa kuyatekeleza ili kuendelea
kuijengea heshima taaluma yao,wakikumbuka muda walioutumia
kujifunza hayo pamoja na dhamana waliyokabidhiwa.

Tunaamini kwamba kutokana na mwongozo wa kanuni ziliz-
opo ambapo majaji wapya wameelezwa, lakini pia iwe ni nafasi
kwa majaji wengine kuzikumbuka na kuzitendea haki kesi wana-
zoziendesha, huku wakitambua umuhimu wao kwa jamii na taifa
kwa ujumla.

Majaji wakisimamia kwenye mwongozo, kwa vyovyote vile
hakuna atakayethubutu kuwaingilia katika utekelezaji wa maju-
kumu yao. Isitoshe, majaji hawana sababu ya kukubali kuingiliwa
kwa kuwa kuna utaratibu maalum ambao ni wa mchakato mrefu
kuwaondoa katika nafasi zao.

Tunaamini kuwa Jaji Mkuu atakuwa anafuatilia mwenendo wa
watumishi wa mahakama wakiwamo majaji na kutoa maelekezo
pale anapoona kuna viashiria vya kuingiliwa kwa mhimili huo.
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Vijana siasa hizi haziwi aina hii

VIJANA ni wadau muhimu
katika shughuli zote za kisiasa
na maendeleo ya jamii, kuto-
kana“na‘ukweli' kwamba wana
nguvu na wepesi wanapotum-
wa katika kutekeleza majuku-
mu, kuliko watu wazima.

Kwa kutambua hilo, wimbi la
mageuzi ya kisiasa lilipoibuka
mwanzoni mwa miaka ya
1990, katika nchi mbalimbali za
Afrika ikiwamo Tanzania, baa-
dhi yao walijitosa katika siasa.

Hatua hiyo ni tofauti na mi-
aka ya nyuma, kwani enzi hizo
idadi ya watu wanalioshika na-
fasi mbalimbali kwenye siasa
walikuwa ni watu wenye umri
mkubwa, lakini sasa hali im-
ebadilika kufuatia vijana kuji-
tosa huko.

Lakini pamoja na vijana
kujitosa, kumewapo ushauri,
ambao umekuwa ukitolewa na
watu wa kada mbalimbali waki-
wataka wasitumike vibaya, ka-
tika uchaguzi.

Badala yake wawe mstari wa
mbele kuhimiza amani, kwa
kuzingatia kwamba wao ndiyo
wanaotarajiwa kuwa viongozi
wa taifa la kesho, hivyo hawana
budi kutumika vizuri.

Kama kweli huwa wanatumi-
ka vibaya kwa maslahi ya watu
wachache, basi ni vyema sasa
wakajiepusha na siasa za aina
hiyo, kwani vijana wao ndiyo
wanaotegemewa kuwa vion-
gozi wa baadaye.

Siyo vizuri vijana kutumika
kufanya vurugu za aina yoyote
iwe katika uchaguzi au eneo
jingine lolote, bali waandaliwe
kuwa viongozi wa taifa la kesho
na kuepuka kujiingiza kwenye
mambo yasiyofaa.

Tayari ipo kwenye mfumo
wa vyama vingi uliorejeshwa
nchini mwaka 1992, hivyo vi-
jana wanatakiwa kushindana
kwa hoja, huku wakiandaliwa
kuongoza nchi, kuliko kutumi-

ka vibaya kwenye siasa.

Nikirejea kwenye hoja yangu
ni kwamba kampeni za uchagu-
zi kwa ajili ya uchaguzi wa seri-
kali za mitaa zinaendelea, na
Watanzania wanatarajia kucha-
gua viongozi Jumapili ijayo.

Uchaguzi huo utafanyika
kukiwa na sintofahamu, ku-
fuatia baadhi ya vyama vya
upinzani  kuususia, vikitoa
sababu mbalimbali, ikiwamo
kutoridhishwa na mchakato
wa uchukuaji na urejeshaji wa
fomu za kuwania uon-
gozi.

Pamoja na sintofa-

kuhusu ulinzi, usalama, utulivu
na amani ni vya muhimu kuzin-
gatiwa na kila Mtanzania kwa
ajili ya kuhakikisha uchaguzi
unafanyika bila viashiria vya
uvunjifu wa amani.

Kwa maana hiyo anawa-
taka Watanzania kutumia haki
yao ya msingi kwa kujitokeza
kushiriki katika uchaguzi huo
muhimu wa kuwapata viongozi

Anahimiza hilo, kutokana
na ukweli kwamba Katiba ya

Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania ibara ya 8(1) (a);
inayosema, wananchi ndio

hamu hiyo, serikali sjyo vizuri chimbuko la mamlaka ya
imeshaweka wazi vijana utawala wa nchi na kwam-
kwamba haimlazimi- Kutumika ba serikali itapata mam-
shi wala kumshinikiza Kufanya laka toka kwao.
vurugu za L

mtu yeyote kwenda gjnq yoyote Kwamba uchaguzi ndio
kupiga kura katika jwe katika njia pekee ya wananchi
uchaguzi huo. uchaguziau  kukasimisha mamlaka yao

Kwa upande €neojingine  kwa viongozi, na ni haki ya
mwingine ni kwam- :zla:t:&glai\l;le kila raia kushiriki katika
ba asiwapo mtu wa kywavion-  Michakato ya uchaguzi iki-
kumzuia mwenzake goziwataifa wamo kupiga au kupigiwa
asiyende kupiga kura, lakeshona  kura kwa mujibu wa Katiba
eti kwa sababu chama  KUepukaku- 4 sheria za nchi.
chake kimesusia uch- ﬂg‘eg:'z‘:'m':' Lengo kuu hapa ni ku-
aguzi huo, bali kila yasjyofaa. pata viongozi, hivyo ni

Mtanzania awe huru
kushiriki au kutoshiri-
ki.

Bahati mbaya vija-
na ndiyo huwa wana-
daiwa kutumika katika mchezo
huo, ni vyema sasa watafakari
kwa umakini na kuacha ku-
tumiwa na wanasiasa kwa ajili
ya maslahi ya watu wachache.

Ni vyema kuzingatia Kile
kilichosemwa na Waziri Mkuu
Kassim  Majaliwa, kwamba
jambo la msingi ni kuhakiki-
sha ulinzi, usalama, utulivu na
amani vinakuwapo siku ya ku-
piga kura, na hakuna atakayes-
hinikizwa wala kulazimishwa,
lila mmoja aende kwa hiyari
yake bila vurugu.

Msisitizo huo wa waziri

muhimu serikali kuhakiki-

sha wananchi wanapata

fursa ya kushiriki katika

chaguzi huo wa Serikali za

Mitaa, na ninadhani ndiyo
maana Waziri Mkuu akawa-
hakikishia usalama.

Kwa hiyo, pamoja na sintofa-
hamu iliyojitokeza ya vyama
vya upinzani kususia uchaguzi
huo, bado wananchi wanataki-
wa kwenda kupiga kura kucha-
gua viongozi bila kuzuiwa wala
kulazimishwa.

Dhana ya haki ya kushiriki
katika uchaguzi au uongozi ni
muhimu, kwani ni haki ya wa-
nanchi kushiriki katika masu-
ala yanayohusu uongozi katika
nchi yao kwa ajili ya maende-
leo.
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Mbowe
alazwa

hospitalini

hama chama na hana mawasiliano naye in-
aonyesha kwamba ana mdhamini mmoja.
Upande huo wa Jamhuri ulidai kuwa siku
ya kesi mahakama ilitoa fursa kwa wakili
wa utetezi, Faraji Mangula, kuwaita wad-
hamini kujieleza kuhusu mahali walipo

washtakiwa.

Hata hivyo, hakujitokeza mdhamini
yeyote mpaka mahakama ikatoa amri ya

kukamatwa washtakiwa.

Mapema [jumaa ya wiki iliyopita ma-
hakaka hiyo ilitoa hati ya kuwakamata
washtakiwa hao kwa kukiuka masharti
ya dhamana pamoja na wadhamini wao
kwenda kujieleza sababu ya kutotimiza
wajibu wao kuwapeleka washtakiwa ma-

hakamani.

Washtakiwa hao wanadaiwa kukiuka
masharti hayo kwa kushindwa kufika ma-

hakamani hapo bila kutoa taarifa.

Katika kesi hiyo Mbowe na wenzake wa-
nakabiliwa na mashtaka 13, ikiwamo kula
njama, kufanya mkusanyiko wenye ghasia
na kuhamasisha hisia za chuki kwa Watan-

zania dhidi ya serikali.

ey

Wafikishwa

kortini tuhuma

kukutwa stika
fekiza TRA

Na Mwandishi Wetu,
MOSHI

WATU wawili wamefik-
ishwa katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Moshi
na kusomewa mashtaka 11
yakiwamo ya utakatishaji,
uhujumu uchumi na kuku-
twa na stika feki za Mam-
laka ya Mapato (TRA).

Washtakiwa hao wali-
ofikishwa katika mahaka-
ma hiyo jana ni Godfrey
Mlangu (28), mfanyabi-
ashara na mkazi wa Kwa
Crispin Malngu (21), mfan-
yabiashara na mkazi wa
sha.

Mbele ya Hakimu Mkazi,
Julieth Mawole, washtaki-
wa hao mbali na uhujumu
uchumi na utakatishaji,
pia walisomewa mashtaka
ya kuunda genge la uhari-

fu na kutengeneza pombe
feki wakitumia nembo za
kampuni nne zinazozali-
sha pombe hizo nchini.

Pia, walisomewa mash-
taka ya kusambaza pombe
kali aina ya kiroba iliyopig-
wa marufuku na serikali.

Washtakiwa walipele-
kwa mahabusu baada ya
kukosa dhamana kuto-
kana na mashtaka ya uhu-
jumu uchumi na utakat-
ishaji yanayowakabili,
kuwa na vikwazo kupewa
dhamana.

Wawili hao wanadaiwa
kukakamatwa wiki mbili
zilizopita wilayani Hai
mkoani Kilimanjaro baada
ya Kamati ya Ulinzi na
Usalama ya wilaya hiyo
kuendesha msako dhidi ya
watu wanaojihusisha na
utengenezaji na biashara
ya pombe feki na fedha
bandia wilayani huko.

Wazibua vyoo hatarini
magonjwa ya kuambukiza

Na Mary Geofrey

WAONAFANYA kazi ya kuzibua vyoo
wapo hatarini kupata magonjwa ya
kuambukiza kutokana na kufanya kazi
bila tahadhari ya kuwa na vitendea
kazi.

Hayo yameelezwa kwenye ripoti
iliyofanywa na Benki ya Dunia (WB),
Shirika la Afya Duniani (WHO), Shiri-
ka la Kazi Duniani (ILO) na Taasisi ya
Kimataifa ya WaterAid, ambayo il-
izinduliwa duniani kote Novemba 14,
mwaka huu.

Ripoti hiyo inaelezea namna am-
bavyo wafanyakazi wa usafi kwenye
nchi zinazoendelea, wamekuwa wak-
ibaguliwa na jamii, kudharauliwa na
kuwa masikini, licha ya kutoa huduma
muhimu kwa maisha ya binadamu.

Akizungumzia zaidi kuhusu ripoti
wa Miradi wa Taasisi ya Kimataifa wa
WaterAid, Twaha Mbaraka, alisema
kutokana na wafanyakazi hao kukosa
tahadhari wapo katika hatari ya kuam-
bukiza magonjwa hayo kwa jamii.

Alisema wafanyakazi hao ni wale
wa usafi wa vyoo, kutapisha, kuzibua
mitaro ya majitaka na kutibu majitaka.

“Wakati kesho (leo), dunia ikia-

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya Masasi, mkoani Mtwara, Changwa Mkwanzu (aliyeshoonya mkono), akimueleza jambo Mkuu

Mbuyuni jana. Kulia ni Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, Juma Satma. PICHA: HAMISI NASIRI

Kupaa bei mahindi
kwaishtua serikali

INATOKA UK 2

ndani,”alisema.

Aliwataka watafiti kutengeneza mfumo
ambao utatumika kutoa muongozo kitu
gani kinatakiwa kufanyika kwa wakati gani.

TANZANIA UCHUMI WA KATI

Katika hatua nyingine,
rasmi ya Benki ya Dunia inaonyesha kuwa
Tanzania imeshafikia uchumi wa kati.

“Sasa hivi Tanzania tunachukuliwa kama
hatujafikia uchumi wa kati, naomba wataal-
am wetu mjue kwamba tumeshafikia uchu-
mi wa kati sasa hayo maandishi kuwa tuna
mpango wa kufikia uchumi wa kati naomba

alisema taarifa

mbadili. Taarifa rasmi ya Benki ya Dunia
imeshasema Tanzania ipo kwenye uchumi
wa kati isipokuwa hatujajikita katikati ya
uchumi wa kati ndiyo tofauti,” alisema.

Alibainisha kuwa kuna wakati Tanzania
iliingia uchumi wa kati lakini ikateleza na
kwa sasa imerudi tena na kwamba uweze-
kano wa kuteleza ni mdogo.

dhimisha siku ya choo, katika ripoti
hii tunayozindua leo nchini, inaeleza
kuwa watu bilioni mbili hawana vyoo
vya kujisitiri. Kwa nchi zinazoende-
lea kama Tanzania, wafanya usafi wa
kwenye vyoo, hawana vifaa vya kujik-
inga, wanavunjiwa haki zao za msingi
kama binadamu kama kutengwa na
kuonekana ni kazi isiyo ya ustaarabu,”
alisema Mbaraka.

Alisema pia watu milioni 785 duni-
ani mmoja kati ya 10 hawana majisafi
na salama karibu na nyumba zao.

Kadhalika, alisema kati ya watoto
310,000 chini ya miaka mitano kila
mwaka duniani, wanaugua ugonjwa
wa kuhara kutokana na kukosekana
kwa maji safi na salama.

Aliendelea kueleza kuwa kwa muji-
bu wa utafiti wa mwaka 2017/18 nchini
India, watu watatu hufariki dunia kila
baada ya siku tano kutokana na tatizo
hilo la kukosekana kwa vifaa kufanya
kazi katika maeneo ya choo.

“Kutokana na kuwapo kwa changa-
moto hizi, WaterAid, tumeanzisha
mpango wa kutoa elimu kwa wafanya
usafi wa vyoo ya usafi kwa lengo la
kuinua ufahamu wa mazingira wez-
eshi na kuifanya kazi hiyo kwa weledi
na tahadhari,” alisema Mbaraka.

Vigogo
Saccos
kortini
tuhuma za
mil. 148/-

taka ya Taifa mkoa wa Dodoma
inatarajia kumfikisha mahakam-
ani Ibrahim Kahogo (43), mkazi
wa Area kwa kosa la kughushi na
kutoa taarifa za uongo kwa mtu
aliyeajiriwa katika utumishi wa
umma ikiwamo kutoa nyaraka za
uongo kinyume cha sheria ya ka-
nuni ya adhabu sura 16,marejeo
ya 2002.

Kibwengo alisema Takukuru
ilipokea taarifa ya mtuhumiwa
Kahogo Juni 2019 ya kwamba
mtuhumiwa akiwa katika ofisi za
kamishna wa kazi jijini Dodoma
alitumia njia za udanganyifu ili
kumuwezesha kuomba na ku-
chukua vibali vya kufanya kazi
kwa wageni ambao wameajiriwa
na taasisi ya One Acre Fund mji-
ni Iringa.

“Uchunguzi wetu umethibiti-
sha kwamba mtuhumiwa ali-
ghushi nyaraka mbalimbali ziki-
wamo barua na vitambulisho na
kujifanya ni mwajiriwa wa kam-
puni hiyo na kwamba ana ridhaa
yao ya kufuatilia vibali hivyo kwa
ajili ya waajiliwa wa kigeni, jambo
ambalo siyo la kweli,” alisema.

Aidha, alisema kuwa uchun-
guzi umebaini pia kuwa mtuhu-
miwa amekuwa mara kwa mara
akitumia vitambulisho vyenye
picha yake na majina ya watumi-
shi wa taasisi hiyo kudanganya
na kumwezesha kupata huduma
katika ofisi ya kamishna wa kazi.
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Watatu kortini tuhuma
za Utakatishaji mil. 64/-

Wateja
mafuta
wapewa
neno

Na Enock Charles

KAMPUNI ya mafuta ya Total
imewashukuru Watanzania kwa
kuiamini kwa kununua bidhaa
na kutumia huduma zake.

Aidha, imeahidi kuendelea
kuwapatia Watanzania huduma
na bidhaa zenye ubora.

Kauli hiyo ilitolewa na mkuru-
genzi wa kampuni ya Total Tan-
zania, Jean-Francois Schoepp,
katika hafla ya kuhitimisha Wiki

Dar es Salaam.

Schoepp aliwashukuru wa-
teja wao nchi nzima kwa miaka
50 ya uwapo wake nchini. “Hili
l[imewezekana kwa sababu ya
Uwapo Wenu na imani yenu
kwenye bidhaa na huduma zetu.
Tunawathamini sana, tupo tayari
kusikiliza changamoto na ma-
hitaji yenu ili tuweze kuwapatia
huduma na bidhaa zilizo bora.

Mkurugenzi wa Sheria na
Mahusiano wa wa kampuni
hiyo, Marsha Msuya, alisema,
aliwaahidi a wateja wake kuwa
wataboresha huduma zao kulin-
gana na matakwa ya wateja.

Katika sherehe hiyo, Total pia
iliwatunukia vyeti na zawadi
mbalimbali wafanyakazi wake
walioshiriki kwenye mashindano
mbalimbali yaliyoandaliwa na
kampuni hiyo.

Alisema pia safari hiyo
imekuwa na mafani-
kio makubwa kwani
wameweza kuwashawi-
shi wafanyabiashara na
watu wengine kutoka
China kuja Tanzania Ku-
jionea fursa za uwekezaji
na kufanya utalii jambo
ambalo litaiingizia nchi
fedha za kigeni.

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

Wilaya ya Kigoma wamefikishwa katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Kigoma kwa makosa manne ya wizi na
utakatishaji fedha wa Sh. 64,182, 322.75
mali ya Kalinzi Organic Coffee Growers.

Washtakiwa ni Charles Hume, Yo-
thani Daniel na Orest Luziro, wote ni
Kigoma.

Wote kwa pamoja walipandishwa ki-
zimbani juzi mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Gadiel Mariki na wali-
posomewa mashtaka yao walikana ma-
kosa yote matatu na wako mahabusu
katika gereza la Bangwe kutokana na
makosa mawili ya utakatishaji fedha,
ambayo hayana dhamana.

Hakimu Mariki alisema washtakiwa
wote mtakwenda mahabusu kutokana
na makosa mliyoshtakiwa nayo makosa
mawili ni ya utakatishaji fedha hayana
dhamana.

Upande wa Mashtaka ukiongozwa na
Mawaliki wawili wa Serikali Shabani
Masanja na Raymond Kimbe, walidai
kuwa upelelezi wa kesi hiyo haujaka-
milika na kuomba tarehe nyingine ili
wakamilishe.

Hakimu Mariki alikubaliana na ombi
hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi No-
vemba 29, mwaka huu kwa ajili ya kuta-
jwa.

Akisoma hati ya mashtaka Wakili wa
Serikali Shabani Masanja, alidai kosa
la kwanza ni la wizi ambapo Januari
18, mwaka 2012 katika eneo la Benki
ya NMB Tawi la Kigoma washtakiwa
kwa pamoja waliiba Dola za Marekani
41,488.25 (sawa na Sh. 64,182,322.75)
mali ya Kalinzi Organic Coffee Growers.

Alidai kosa la pili ni la wizi ambapo
Febuari 7 mwaka 2012, katika Benki ya
NMB Tawila la Kigoma washtakiwa wal-
iiba Dola za Marekani 33,191.62 (sawa
na Sh. 51,347,436.14) mali ya Kalinzi Or-
ganic Coffee Growers.

Alidai kosa la tatu la utakatishaji

fedha Januari 18 mwaka 2012, katika
Mkoa wa Kigoma washtakiwa kwa
pamoja walihamisha Dola za Marekani
41,488.25 kupitia Fund Transfer nam-
ba 516FTFXI12180002 kutoka kwenye
akaunti ya Dola namba 5167300004
kwenda kwenye akaunti ya fedha za
Kitanzania namba 5166600015 akaunti
zote zilikuwa za Kalinzi Coffee Farmers
Group wakati wakijua fedha hizo zime-
patikana kwa njia ya wizi.

Aidha, alidai kosa la nne ni la
utakatishaji fedha ambapo Febuari 7,
mwaka 2012 katika Mkoa wa Kigoma
washtakiwa kwa nia ya kuficha uhalifu
wao walihamisha Dola za Marekani
33,191.62 kupitia Fund Transfer nam-
ba 516FTFX12180002 kutoka kwenye
akaunti ya Dola namba 5167300004
kwenda kwenye akaunti ya fedha za
Kitanzania namba 5166600015 akaunti
zote zilikuwa za Kalinzi Coffee Farmers
Group wakati wakijua fedha hizi zime-
patikana kwa njia ya wizi.

i

Mkurugenzi Mtendaji wa Total Tanzania, Jean Francois Schoepp, akitunuku cheti cha ufanyakazi bora, kwa mtumishi wa kampuni hiyo,
Jasmin Malende, wakati wa tafrija mchapalo, kuhitimisha Wiki ya Huduma kwa Wateja mwisho wa wiki jjijini Dar es Salaam. MPIGAPI-

CHA WETU

Tasaf yamwezesha kijana kuanzisha kiwanda kidogo

Na Elizabeth Zaya, NJOMBE

AWARD Juma, mkazi wa Mtaa wa Rama-
dbania mkoani Njombe, amekuwa kivutio
kwa wananchi wa mkoa huo, baada kuan-
zisha kiwanda kidogo cha kutengeneza
viatu ndani ya nyumba yake.

Kijana huyo amefungua kiwanda hicho
baada ya kujiwekea akiba kidogo kidogo
baada ya kuingizwa katika mpango wa ku-
nusuru kaya masikini tangu mwaka 2015,
unaosimamiwa na Mfuko wa Maendeleo
ya Jamii (Tasaf).

Akizungumza mbele ya maofisa wa
Tasaf waliomtembelea, Juma alisema kabla
ya kuingizwa katika mpango huo, alikuwa
anaishi katika mazingira magumu, huku

akilea wadogo zake wawili ambao alikuwa
ameachiwa na wazazi wake ambao wame-
fariki.

Alisema kazi pekee ambayo ilikuwa inam-
saidia kupata kipato ni kuwashonea watu
viatu vinavyokatika, ambayo hata hivyo ili-
kuwa ya kusuasua kutokana na kutokuwa
na wateja.

“Mimi sikufanikiwa kwenda shule kuto-
kana na hali ya maisha kutoka kwa wazazi
wangu, kwa hiyo nilikuwa naenda kukaa
kijiweni kwa mafundi wanaoshona viatu, na
kupitia kwao nilianza kujifunza kidogo ki-
dogo mpaka nikaanza kuwashonea watu,”

Aliongeza: “Nilianza kupata pesa kidogo
kutokana na kazi hii, japokuwa ilikuwa
haitoshi kwa sababu kwa siku nilikuwa na
uwezo wa kupata hata Sh.l, 000 mpaka
1,500, lakini niliwapunguzia wazazi wangu
mzigo.”

Juma alisema baada ya wazazi wake ku-
fariki na kuachwa wadogo zake wawili ndi-
po maisha yalizidi kuwa magumu na hata

chakula chao cha kila siku kuwa kigumu.

“Tulipata shida sana na hawa wadogo
zangu, ila Mungu ni mkubwa mwaka 2015
Tasaf kupitia wananchi wa mtaa huu wal-
ituona, wakatuingiza kwenye mpango,
wakawa wanatupatia Sh40000 pesa am-
bayo naweza kusema kwamba huo ndio
ulikuwa mkombozi wangu,”alisema Juma
na kuongeza:

“Kwa mara ya kwanza nilihakikisha
kwamba naitumia pesa hiyo kwa malengo,
kwanza kununulia sare za wadogo zangu
shuleni, chakula nyumbani na naweka ak-
iba kwa ajili ya kuboresha kibanda changu
cha kushona viatu, kila nilipokuwa nikipe-
wa pesa hiyo nilikuwa naweka akiba kidogo
kwa ajili ya ‘shoe shine’.”

Juma anasema ili kuboresha ushonaji
wake, mwaka 2017 alianza kwenda kujifun-
za kwa wamasai namna wanavyotengen-

eza viatu vyao na kwamba baada yao hapo
akaanza kutengeneza mwenyewe.

“Kama mnavyoona hivi ni viatu ambavyo
ninatengeneza mwenyewe, hiliamua ku-
tumia nyumba hii niliyoachiwa na wazazi
wangu, kwa hiyo hiki ndiyo kama kiwanda
changu kwa sasa, na watu wengi wanakuja
kunishangaa namna ninavyofanya kazi hii
wakati hata sijaisomea, naishukuru sana
Tasaf kwa hapa iliponifikisha, lengo langu ni
kufungua kiwanda kikubwa niajiri na vijana
wengine,” alisema Juma

Alisema kwa sasa changamoto kubwa
aliyonayo ni ukosefu wa soko na kuiomba
serikali kumsaidia kumuunganisha na fursa
za masoko.

Mratibu wa Miradi ya Tasaf Mkoa wa
Njombe, Peter Magema, alisema tayari
wako kwenye mchakato wa kumuungani-
sha na fursa za masoko.
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AfDB vyaombwa kuendelea
kufadhili miradi barabara

‘Serikali
inatambua
mchango
taasisi dini’

Na Elizabeth Faustine, MWANZA

SERIKALI imesema inatambua
mchango wa taasisi za dini katika
kuwaletea wananchi maendeleo.

Kauli hiyo imetolewa na Ofisa
Tarafa wa Wilaya ya llemela
mkoani Mwanza, Godfrey Mzava,
kwa niaba ya Mbunge wa II-
emela, Angeline Mabula, ambaye
pia ni Naibu Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi
wakati wa hafla ya harambee ya
ujenzi wa kanisa la EAGT Kata
ya Kahama wilayani llemela.

Mzava alisema, Serikali inatam-
bua michango ya taasisi za kidini
kwa jamii ikiwamo utoaji wa
elimu, huduma za afya na kiroho
zinazosaidia kuchochea amani,
upendo na kupunguza matendo
yasiyofaa katika nchi.

“Serikali inatambua mchango
wenu katika kuleta maendeleo,
niwahakikishie ushirikiano kwa
jambo lolote lile mtakaloona
l[inamanufaa kwa watu wetu,”
alisema Mzava.

Mchungaji wa kanisa hilo, Festo
Kwideka, alisema kanisa lime-
kuwa na changamoto ya sehemu
nzuri ya kuabudu, hivyo kuanza
ujenzi wa jengo la kiasa.

Naye Dorice Merengo akisoma
risala, alisema ujenzi unahitaji
vifaa mbalimbali na kuwaomba
wadau wengine kujitokeza
kuunga mkono ili ukamilike kwa
wakati.

“Serikali inatam-
bua mchango
wenu katika ku-
leta maendeleo,
niwahakikishie
ushirikiano kwa
jambo lolote lile
mtakaloona lina-
manufaa kwa watu
wetu,” alisema
Mzava.

Kibano k

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

WAZIRI wa Madini, Dotto Biteko, ame-
wataka wamiliki wa leseni za uchimbaji
wa madini nchini vikundi, kampuni in-
ayozalisha madini kulipa ushuru wa hu-
duma ya uwajibikaji kwa jamii na kodi
ya huduma.

Biteko alitoa kauli hiyo mkoani Geita
wakati akiweka jiwe la msingi kwenye za-
hanati ya gereza la Wilaya ya Geita inay-
ojengwa kwa ufadhili wa Halmashauri ya
Mji wa Geita na Mgodi wa GGML kupitia
fedha ya wajibikaji wa makampuni.

Biteko amesema kila mgodi unaomi-
likiwa na kikundi ,kampuni ambao unaz-
alisha madini unatakiwa kulipa huduma
ya uwajibikaji wa kampuni kwa jamii na
kodi ya huduma.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe,
ameiomba Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB), kuendelea kutekeleza mkakati
wake wa ufadhili wa miradi mbalimbali
nchini ikiwamo ya barabara.
tana na kufanya mazungumzo na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Benki hiyo kuhusiana
namaendeleona utekelezaji wa miradi ya
barabara inayofadhiliwa na benki hiyo.

“Tunawashukuru AfDB kwa kuwa mion-
goni mwa wadau muhimu katika kutoa
ufadhili wa utekelezaji na uboreshaji wa
barabara nyingi nchini, tunaomba muen-
delee na ufadhili kwani bado tunahitaji
kuendelea kuunganisha mtandao wa bara-

bara kati yetu na nchi jirani,” alisema Wa-
ziri Kamwelwe.

Alifafanua kuwa katika kipindi cha mia-
ka 11 iliyopita Benki hiyo imetoa zaidi ya Sh.
Trilioni mbili kwa ajili ya ujenzi na ukara-
bati wa barabara zenye jumla ya urefu wa
kilometa 1,655 ambapo kati ya hizo kilome-
ta 1,168 zimeshakamilika na 487 zinaende-
lea kujengwa.

Alitaja baadhi ya miradi ya barabara
iliyofadhiliwa na Benki hiyo na ambayo
imekamilika kwa kushirikiana na wadau
wengine wa maendeleo ni ukarabati wa
barabara ya Arusha - Namanga (km 105),
barabara ya Singida - Babati - Minjingu (
km 223.5), barabara ya Iringa - Dodoma
(km 260) na barabara ya Namtumbo - Tun-
duru (km 193).

Ameongeza kuwa miradi mingine ya

barabara inayoendelea kutekelezwa kupi-
tia ufadhili wa Benki hiyo ni ujenzi wa
barabara ya Tabora-Koga- Mpanda (km
349), barabara ya Mabasi Yaendayo Hara-
ka kwa Awamu ya II, barabara ya Tanga -
Pangani - Bagamoyo (km 246), barabara za
mzunguko katika Jiji la Dodoma, na ujenzi
humo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtend-
aji wa AfDB, Amos Cheptoo, alisema benki
yake itaendelea kuunga mkono na kufa-
dhili miradi mbalimbali ikiwamo ya bara-
bara lengo ni kuifanya Afrika kuendelea
kiuchumi.

Alisema lengo la kuja kwake Tanzania ni
kuangalia utekelezaji wa miradi mbalim-
bali inayofadhiliwa na Benki hiyo ili kuona
maendeleo yake.

wamekumbwa na adha ya maji kwa zaidi ya siku 20 sasa. PICHA: HAPPY SEVERINE

Waziri huyo alisema wamiliki wa leseni
za uchimbaji wa madini wanatakiwa ku-
tambua kuwa tozo hizo si kwa kampuni
kubwa pekee kama GGML bali ni kwa
mgodi yote yenye leseni za uchimbaji zi-
nazozalisha madini hayo.

Biketo alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha mikoa iliyojaliwa kuwa na
madini inasongambele kimaendeleo
ukiwemo mkoa wa Geita.

“Wamiliki wa leseni za uchimbaji wa
madini, kikundi ,makampuni , kila mgodi
unaozalisha madini hakikisheni mnatoa
kwenye halmashauri husika fedha ya
uwajibikaji wa kampuni katika jamii
pamoja na kodi ya huduma ya tozo hii
siyo kwa kampuni kubwa pekee bali kila
mmiliki wa leseni ya madini anaezalisha
madini,” alisema Waziri Biteko .

Pia waziri huyo amewataka wawekezaji
nchini  wa sekta ya madini kampu-
ni  kuzingatia sheria ya( Local Courn-
tent )kwa kuwapa kipaumbele wazawa
katika ajira ,pamoja na biashara .

Awali Mkuu wa gereza la Geita, Mussa
Mkisi, akisoma taarifa ya ujenzi wa za-
hanati hiyo kwa Waziri Biteko, alisema
kuwa ujenzi wa zahanati hiyo ulianza
mwezi julai mwaka huu ambapo sh.
milioni 108 zimetumika kwa hatua ya
kwanza .

Mkisi alisema zahanati hiyo ikikami-
lika itatoa huduma ya ushauri wa kital-
aam na vipimo kwa majeshi yote askari
polisi ,magereza, wafungwa pamoja na
wananchi wote wa Mji wa Geita .

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji wa
Geita, Leonard Bugomola, alisema Hal-

odi kwa wachimba madini

masahuri ya Mji imejenga zahanati tatu
kupitia fedha ya uwajibikaji wa kampuni
kwa jamii kutoka Mgodi wa GGM am-
bazo zimekamilika kwa asilimia 100 zi-
nasubiri kufunguliwa .

Mbunge wa Geita Mjini, Costan-
tine Kanyasu, alisema Halmashauri
ya Mji Geita inatarajia kufungua zahan-
ati mpya tatu zitakazosaidia kupunguza
msongamano wa wagonjwa katika hos-
pitali ya rufaa ya Mkoa wa Geita huku ak-
ilipongeza jeshi la magereza kwa ujenzi
wa zahanati hiyo .

Kanyasu alisema kuwa mwaka 2015
Halmashauri ya Mji wa Geita ilikuwa iki-
kusanya Sh. bilioni 1.8 kwenye mapato
yake ya ndani lakini mwaka 2017 baada
ya sheria ya kurekebishwa makusanyo
yameongezeka .



HABARI ARUSHA

Wanawake 506
waambukizwa VVU

Na Jaliwason Jasson, KITETO

WANAWEKE 506 wilayani
Kiteto mkoani Manyara wame-
kutwa na maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi (VVU) baada ya
kupimwa mwaka 2018.

Hayo yalisemwa na Mratibu
wa Afya ya Uzazi na Mtoto
Mkoani Manyara, Emma Nga-
toluwa, wakati akizungumza
na viongozi wa dini na wadau
mbalimbali wa kupinga ukatili.

Mratibu huyo alisema wa-
toto waliozaliwa na wanawake
wenye maambukizi hayo
ni 561 na watoto 478 ambao
walipewa dawa ya kinga.

“Watoto wanatumia dawa
hizi kwa wiki sita hivyo na
wakiletwa wana wiki nne
hatutawapa dawa kinga maana
haitamsaidia,”alisema Nga-
toluwa.

Mtaalamu huyo alisema kati-
ka Wilaya ya Kiteto, wanawake
wanajitahidi kuhudhuria kliniki
na kwenda kupima afya zao,
hatua ambayo inasaidia kupun-
guza kiwango cha maambukizi.

Hawa Juma, mkazi wa Ba-
bati, aliwashauri wataalamu
wa afya kutembelea nyumba
za ibada na kutoa ushauri
wa kitaalamu na si kusubiri
wahusika wawakute kwenye
zahanati, vituo vya afya na
hospitali.

Naye Joachim Laurent
alisema ili kudhibiti maambuki-
Zi mapya, elimu na ushauri na-
saha vitolewe kwa makundi
ambayo ni hatarishi.

Samson Sanka alisema
maambukizi hayo yatapungua
endapo vijana watapunguza
hanasa kwani ndio chanzo cha
kichocheo cha maambukizi.

“Watoto wanatumia
dawa hizi kwa wiki
sita hivyo na waki-
letwa wana wiki

nne hatutawapa

dawa kinga maana
haitamsaidia,”alisema
Ngatoluwa.
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Waziri ataka maofisa
mifugo kwenda vijijini

Na Allan Isack, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Viwanda na Biashara,
Mhandisi Stella Manyanya, amewaagiza
maofisa mifugo  kufika maeneo ya vi-
wa kisasa ili kupata malighafi bora zitaka-
zotumika viwandani.

Aliyasema hayo jana alipotembelea
mradi wa kiwanda kipya cha kuchakata
na kusindika nyama kilichoko Longido
mkoani hapa.

Manyanya alisema maofisa mifugo
wana wajibu wa kutoa elimu kwa wafu-
gaji wa mbuzi na ngombe kufuga mifu-
go bora na ya kisasa ambayo itatumika
kiwandani hapo.

Alisema endapo wafugaji watapewa
elimu hiyo, watapata uwezo wa kuzalisha
bidhaa bora ambazo zitaleta ushindani
wa soko la ndani na nje ya nchi.

“Nimetembelea kiwanda hiki na nime-

farijika sana kujionea ukubwa na ubora
wake. Natumaini kiwanda kikikamilika
kitaleta ukombozi kwa wafugaji wote
nchini ambao watapata fursa ya kuuza
mifugo kiwandani hapa,” alisema Man-
yanya.

Alisema kukamilika kwa kiwanda hi-
cho, kitapunguza tatizo la wafugaji ku-
peleka mifugo nje ya nchi kwa ajili ya
kutafuta masoko.

Sambamba na hilo, alisema uwapo wa
kiwanda hicho, utaendana na sera ya
serikali ya kufikia uchumi wa viwanda,
hivyo kuwataka wafugaji kuchangamkia
fursa iliyopo kiwandani hapo ili  kuinua
kipato na kukuza uchumi wa nchi.

Mkuu wa Wilayani ya Longido, Frank
Mwaisumbe, alisema kiwanda hicho kina
uwezo wa kupokea ngombe 300 mpaka
500 na mbuzi 3,000 kwa wakati mmoja.

Alisema kiwanda hicho kitatoa ajira
kwa wananchi wilayani humo kwa kuwa

wananchi watauza malighafi zinazoto-
kana na mifugo hiyo zikiwamo pembe,
ngozi na kwato.

Mwaisumbe alisema kiwanda hicho
pia kitaiongezea serikali mapato kwa
kukusanya kodi na tozo mbalimbali.

“Wafugaji kutoka mikoa yote nchini,
wataruhusiwa kuleta mifugo yao hapa,
hivyo tunawaomba wafugaji wafuge kisa-
sa ili kupata mifugo yenye ubora ambayo
itawaongeza kipato kwa kila mfugaji,”
alisema Mwaisumbe.

Mhandisi wa mradi huo, Ambros
Mwangonela kutoka kampuni ya Eliya
Food Oversees Ltd, alisema mradi huo
utakamilika Machi, mwakani na umegha-
rimu Sh. bilioni 10.

Akizungumza kwa niaba ya wananchi
wengine, Lucas Mollel, alisema kiwanda
hicho, kitakuwa mkombozi kwa wa-
nanchi kwa kuwa watapata soko la uhaki-
ka la kuiuzia bidhaa zao.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe (katikati), akisikiliza maoni ya wadau wa kilimo mkoani Arusha juzi. Kushoto ni Katibu Mkuu
wa Wizara ya Fedha na Mipango, Dotto James na Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi Kilele cha Kilimo cha Maua, Mboga, Matunda na Viungo
(TAHA), Jacqueline Mkindi. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Shule zapewa kompyuta 80 Kupunguza uKkatili kijinsia

Na Allan Isack, ARUSHA

SHULE Nane za sekondari katika Wilaya
za Monduli na Ngorongoro Mkoa wa Aru-
sha zimepewa kompyuta ndogo 80 (Tab-
let), zilizowekewa mfumo maalumu wa
kutoa na kupokea taarifa zinazohusu uka-
tili wa kijinsia kwa wanawake na watoto.

Mfumo huo hautakuwa na gharama
yoyote kwa watumiaji kwa kuwa utakuwa
ukitumiwa bila kuwa na kifurushi cha
data.

Katibu Tawala Mkoa wa Arusha, Rich-
ard Kwitega, akizungumza wakati wa
uzinduzi na ugawaji wa kompyuta hizo
katika mji mdogo wa Mto wa Mbu jana,
alisema mradi huo  unatekelezwa na
shirika lisilo la kiserikali la Pastoral Wom-
en’s Council(PWC), maarufu kwa jina la

Tapala.

Alisema lengo la mradi huo ni kuzuia
matukio ya unyanyasaji kwa wanawake
na wasichana yanayoendelea katika jamii.

Kwitega alisema mradi huo unatekele-
gaji kwa kipindi cha miaka mitano na una-
fadhiliwa na shirika la kimataifa la Ubelgiji
la Trias.

Alisema shirika hilo lilianzisha mradi
huo kwa ajili ya kuwasaidia wanafunzi
3,000, walimu 120, viongozi wa mitaa na
jamii wanaozunguka shule hizo.

“Ukatili wa kijinsia ni vitendo viovu
vinavyozalilisha watu vinavyotesa, vina-
vyonyanyasa, vinavyokandamiza na havi-
jali haki za kuishi kwa binadamu na ukatili
unaweza kufanywa kwa watoto wa kiume
au kike,” alisema Kwitega.

Alisema utafiti mbalimbali unaonyesha
kuwa ukatili wa kijinsia ni tatizo kubwa
linaloikabili dunia kwa sasa hususani ka-
tika nchi zinazoendelea.

“Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duni-
ani (WHO) katika utafiti wake wa mwaka
2013, takribani asilimia 35 ya wanawake
duniani wamefanyiwa ukatili wa kijinsia
wa kupigwa au kubakwa katika maisha
yao,”alisema.

“Tanzania ni miongoni mwa nchi am-
bazo zinakabiliwa na tatizo la ukatili wa
kijinsia na takwimu zilizotolewa na Ofisi
ya Taifa ya Takwimu mwaka 2015/16 kupi-
tia taarifa ya idadi ya watu na afya, zinao-
nyesha kwamba asilimia 40 ya wanawake
wenye umri kati ya miaka 15 na 49, wame-
fanyiwa ukatili wa kijinsia wa aina mbal-
imbali,” aliongeza Kwitega

Mkurugenzi wa Trias Kanda ya Afrika
Mashariki, Bart Casier, alisema lengo la
mradi huo ni kuungana na serikali katika
kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na
wasichana.

“Mkutano huu ni muhimu sana kwani
vita dhidi ya ukatili wa mwanamke na
mtoto wa kike si rahisi, kunahitajika ku-
tokomeza matukio haya ili kujenga mpya
na yenye kuheshimiana,” alisema Casier.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mkoa wa Arusha,
Denis Mgiye, alisema matukio ya ukatili
wa kijinsia mkoani hapa kwa takwimu za
Julai hadi Septemba, mwaka huu, jiji la
Arusha linaongoza kwa matukio 427, Hal-
mashauri ya Arusha DC matukio 371, Meru
matukio 93, Monduli matukio 136, Karatu
186, Longido 101 na Ngorongoro 34.
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Serikali yapatiwa
ushauri uwekezaji

Na Mary Mosha, MOSHI

SERIKALI imeombwa kuimari-
sha ushirikiano baina ya taasisi
moja na nyingine ili kuepuka
Vvikwazo visivyo vya lazima,
vinavyochangia kuwakatisha
tamaa wawekezaji makini.

Kadhalika, taasisi hizo
zimetakiwa kuishauri serikali
pale inapoonekana kusababi-
sha vikwazo katika utekelezaji
wa baadhi ya masuala ambayo
hayatengenezi mazingira rafiki
katika kukuza uwekezaji.

Meneja Msaidizi wa Marenga
Mills, Priva John, aliyasema
hayo jana wakati wa mahoji-
ano maalum na Nipashe kuhusu
mazingira rafiki ya uwekezaji ili
kila upande unufaike na fursa
zilizopo.

Aliomba serikali kuwa na ofisi
ya pamoja ambayo itamfanya
mwekezaji kupata huduma katika
taasisi mbalimbali ikiwamo
Mamlaka ya Mapato (TRA), Uha-
miaji, ldara ya Kazi, Tanesco na
Ardhi.

John pia aliomba serikali
iangalie namna ya kupunguza
mrundikano wa kodi unaowaka-
bili wawekezaji wa ndani hali
ambayo inasababisha kukwama
kwa wazawa wenye mitaji mi-
dogo.

Alisema ikiwa serikali itaona
umuhimu wa kupunguza mrundi-
kano wa kodi kwa wawekezaji
wazawa utaweza kusaidia Kkui-
marisha thamani za bidhaa wa-
nazozalisha na kuwa na bei
nafuu kwa wateja wao.

Mapema mwaka huu, Mkuu
wa Wilaya ya Moshi, Kippi War-
ioba, aliomba taasisi za umma
kuondoa urasimu katika kusaidia
wawekezaji kuendesha shughuli
zao mkoani hapa na badala yake
wafuate sheria.

Mapema Meneja wa TIC Kanda
va Kaskazini, Daudi Riganda,
alisema kikao hicho kitaunda
kamati ya kusimamia uwekezaji
mkoani hapa lakini pia vitafanyi-
ka vikao vingine katika mikoa ya
Arusha, Tanga na Manyara ili ku-
waondolea vikwazo wawekezaji.

Alisema kamati hiyo itakuwa
na jukumu la kurahisisha hu-
duma kwa wawekezaji, ingawa
aliongeza kuwa hali ya uwekezaji
mkoani hapa ni ya kuridhisha
licha ya kuwa na changamoto
ndogo zinazoshughulikiwa na
ofisi za Uhamiaji, Idara ya Kazi
na nyinginezo.

Kwa upande wake, mkuu wa
Uhamiaji mkoani hapa, Albert
Rwelamira, aliomba wawekezaji
kufuata sheria ikiwamo kutofika
nchini na kuanza kazi kabla
ya kukamilisha kwa taratibu
ikiwamo kuwa na vibali vya
kufanya kazi nchini.

“Linaloleta changamoto ni

pale mwekezaji anakuja nchini
wakati bado hajapata kibali cha
kazi. Sheria inamtaka aombe
kibali akiwa huko huko nje ya
nchi na akiambiwa vibali viko
tayari ndiyo aje. Wale wanaokuja
kabla ya kukamilisha hayo ndiyo
wanasumbuliwa,” alisema.

“Mtu anayeomba kibali cha
ukaazi ni lazima awe amepata
kibali cha kufanya kazi nchini
kwanza. Kama mwekezaji ame-
pata kibali cha kazi na si tishio
kwa usalama wa nchi, sidhani
kama anaweza kupata usumbufu
wowote," alisisitiza.

RTO ageukia shule
bubu za udereva

Na Mary Mosha, MOSHI.

MKUU wa Kikosi cha Usalama Baraba-
rani mkoani Kilimanjaro (RTO), Mrakibu
wa polisi (SP) Zauda Mohammed, amese-
ma shule za udereva ambazo hazijasajil-
iwa mkoani hapa kwa kutokidhi vigezo,
zimekuwa zikizalisha madereva ambao ni
chanzo kikubwa cha ajali za barabarani.

Akizungumza jana na wamiliki na
wakufunzi wa shule za madereva zina-
zotoa huduma mkoani hapa, RTO Zauda
alisema Kilimanjaro ina shule nyingi za
udereva lakini ajabu ni kwamba ni shule
17 tu ndizo zilizokidhi na kukamilisha
taratibu zote za usajili.

“Kati ya Novemba 12 hadi 15, mwaka
huu, ofisi yangu imefanya ukaguzi kwa
shule mbalimbali na kukagua magari na

madarasa kama yanakidhi viwango iki-
wamo suala la ubovu wa magari na alama
zote za barabarani katika madarasa wa-
nayotumia.

Katika ukaguzi huo tulibaini kuwa kuna
shule nne za udereva ambazo zimekuwa
zikitoa huduma pasipo kusajiliwa na zi-
nazalisha madereva wasiokidhi viwango
na wamekuwa chanzo kikubwa cha ajali
za barabarani,” alisema.

Aliongeza kuwa: “Madereva wengi wa-
naozalishwa kinyemela katika shule za
madereva zisizokidhi vigezo wanakuwa
bado hawajaiva vizuri na ndio wamekuwa
chanzo kikubwa cha ajali za barabarani
zinazoepukika.”

Mmoja wa wamiliki wa shule za ma-
dereva mkoani hapa, ambaye ni Mkuru-
genzi wa Kilimanjaro Driving School, Cos-

mas Munuo, alisema mbali na madereva
wanaozalishwa na shule bubu ambazo
hazijasajiliwa pia waendesha bodaboda
na bajaji wamekuwa chanzo kikubwa cha
gjali.

Mkufunzi wa madereva kutoka Wide In-
stitute of Driving, Joseph Mallya, aliishuk-
uru ofisi ya usalama barabarani mkoani
hapa kwa kuandaa kikao hicho ambacho
kimekuwa daraja kwao na wadau mbal-
imbali wa usafiri na usafirishaji.

“Wito wangu kwenu nyote ni kuuende-
leza mshikamano huu uwe endelevu ili
kwa pamoja tutokomeze mzimu wa ajali
za barabarani hasa katika kipindi hiki tu-
nakoelekea katika sikukuu za mwisho wa
mwaka. Katika kipindi hiki, mkoa huu
huwa na ongezeko kubwa sana la watu na
magari,” alisema.

Ofisa Maendeleo ya Jamii, Wilaya ya Siha mkoani Kilimanjaro, Mark Masue (kushoto), akiwaeleza walimu wa shule za msingi na sekond-
ari wilayani humo, jinsi ukatili wa kiuchumi unavyoathiri maendeleo ya wanawake. Walimu hao wanashiriki mradi wa kujengea jamii
hamasa juu ya uwepo wa mpango kazi wa kitaifa wa kutokomeza ukatili hususani dhidi ya watoto wa kike. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Ahukumiwa miaka 30 kwa ubakaji

Na Mary Mosha, SIHA

cha Sheria

ya Kanuni ya

wa anakunywa chai sebu-

hakama itoe adhabu kali kwa

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Siha Mkoani Kilimanjaro im-
emhukumu Peter Shayo (19)
wilayani hapa, kifungo cha mi-
aka30jela kwakosala kum-
baka msichana mwenye umri
wa miaka 18.

Hukumu hiyo ilitolewa
jana na Hakimu Mkazi Eli-
bahati Petro wa mahakama
hiyo  baada ya mshitakiwa
kukiri kufanya kitendo hi-
cho kinyume cha kifungu
130(1)(2)(b) na kifungu 131(1)

Adhabu kama ilivyofanyiwa
marejeo mwaka 2002.
Mwendesha Mashtaka wa
Serikali, Simon Feo, alidai ma-
hakamani hapo kuwa mshi-
takiwa alitenda kosa hilo
Novemba 7, mwaka huu,
majira ya saa 5:00 asubuhi
ambapo mshitakiwa na
mwathirika walibaki nyumba-
niwenyewe  wakati mwenye
nyumba akiwa amekwenda
kazini.
Feo alidai kuwa siku ya
tukio, mshtakiwa alimfuata
mwathirika wa tukio aliyeku-

leni na kumshika kwa nguvu
huku akimpiga na kumvua
nguo na kuanza kumwingilia
kimwili.

Baada ya kufanyiwa  ki-
tendo hicho, aliomba msaada
kwa majirani ndipo alipopele-
kwa hospitalini na dak-
tari  alithibitisha kuwa aliin-
giliwa kimwili.

Upande wa mashtaka ul-
isema kuwa mshtakiwa ni
mkosaji kwa mara ya kwan-
za lakini kutokana na kukithiri
kwa vitendo hivyo na kuone-
kana kujirudia, uliomba ma-

yeye nawengine wenye tabia
kama hiyo.

Hata hivyo, mshtakiwa ali-
omba mahakama kumpa ad-
habu ndogo kwa madai kuwa
yeye ni yatima pia anategeme-
wa na ndugu zake. Mahakama
ilitupilia mbali maombi hayo
na kumpa adhabu ya kutu-
mikia kifungo cha miaka 30
jela.

Kutokana na mshtakiwa
kukiri kosa lake sheria inam-
zuia kukata rufani kwenye kesi
isipokuwa tukwenye adhabu
husika.



China kujenga reli kwa
manufaa ya Afrika

Wanawake waja na
ilani waanika figisu
za uchaguzi

SIasa | Kuhofia hatima mafao
' kulivyomsukuma ‘Ben’
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\\t SINTOFAHAMU MITAA

Wachambuzi
washukia wanasiasa,
waonva hakuna tija
kutunisha misuli

Na Mwandishi Wetu i

AMPENI za uchaguzi
wa serikali za mitaa
na vijiji zimeanza ras-

i Jumapili iliyopita

+ ikiwa ni utekelezaji wa matak-
'+ wa ya kikatiba ya kuchagua
1 viongozi wa serikali za ngazi

¢ wajumbe mbalimbali.
' Lakini, kumekuwa na sin-
¢ tofahamu baina ya CCM, seri-
kali na vyama vya upinzani
ambavyo vimeususia uchagu-
zi huo.
' Ibara ya 145 ya Katiba ya
1 Jamhuri ya Muungano wa
i Tanzania ya mwaka 1977 in-
+aanzisha, kuhalalisha na ku-
' tambua umuhimu na kufanyi-
ka uchaguzi wa viongozi wa
Kwa misingi hiyo, ibara ya
146 (2)c ya sheria hiyo kuu ya
i nchi, inaliagiza bunge kutun-
i ga sheria na kuweka taratibu
i kwa ajili ya kufanikisha uch-
' aguzi ambao unatajwa ndani
i ya katiba kuwa ni kwa ajili ya

[ ]
Rals mzawa wa
Bolivia aikimbia - ndaen, denioia

' Hali ilivy tofauti na vingine,
— - — — ' Chama Cha Mapinduzi, kime-
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Mkapa asimulia mgogoro Kenvya
amtaja JK alivyvomwengua Ruto

Na Mashaka Mgeta

AADA ya Uchaguzi Mkuu

wa Kenya uliofanyika De-

semba 27, 2007, taifa hilo

liliingia kwenye vurugu
zilizosababisha vifo vya maelfu ya
raia wake, wengine wakijeruhiwa
na kuyahama makazi yao.

Wakenya walishambuliana, wali-
uana kwa silaha za kijadi na zinazo-
tumia risasi za moto, wengine wal-
ichomwa moto. Hali ilikuwa mbaya
sana.

Hata hivyo, jitihada za haraka za
kulinusuru taifa hilo lenye uchumi
mkubwa katika ukanda wa Afrika
Mashariki zilifanyika kupitia tume
ya usuluhishi iliyoongozwa na
aliyewahi kuwa Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa (UN), Kofi An-
nan.

Mstaafu ~ Benjamin  Mkapa,
wakati huo akiiongoza awamu
ya tatu ambaye alikuwa mjumbe
katika tume hiyo iliyofanikisha
kufikia makubaliano ya kuundwa
kwa Serikali ya Umoja wa Kitaifa
na Kiongozi wa Orange for Demo-
cratic Change (ODM) Raila Odinga
akawa Waziri Mkuu.

Kwenye uchaguzi huo, Raila
alishindana kwa karibu na Rais
aliyekuwa anamaliza awamu ya
kwanza ya utawala wa miaka mi-
tano, Mwai Kibaki wa chama cha
Party of National Unity (PNU).

Mstaafu ~Mkapa ameandika
kitabu kinachoitwa My Life, My
Purpose kinachoweza kutafsiriwa
‘Maisha Yangu, Kusudio Langu’ am-
bapo pamoja na mambo mengine,
anaelezea ushiriki wake na ‘sakata’
za mgogoro huo wa kisiasa nchini
Kenya.

Sura ya 15 ya kitabu hicho
imesheheni maelezo ya Mkapa
kushiriki mazunguzo ya upatanishi
nchini Kenya na baadaye Sudan
Kusini na mashariki mwa Jamhuri
Kidemokrasia ya Congo (DRC).

SIKU 39 ZA KAZI

Anatumia uwanja wa kitabu hi-
cho kueleza mambo na matukio
yaliyowakuta katika siku 39 za usu-
luhishi wa mgogoro uliotokana na
vurugu za baada ya Uchaguzi Mkuu
wa Kenya, kiasi cha kutishia amani,
utulivu na usalama kwenye nchi
hiyo ya Afrika Mashariki.

Vurugu hizo zilitokea baada ya
Kibaki kutangazwa mshindi wa
urais Desemba 27,2007 kwa nguvu
kubwa matokeo hayo, yaliyop-
ingwa na Odinga na waliokuwa
waangalizi wa ndani na nje wa uch-
aguzi huo.

Odinga na ODM walikuwa wan-
apinga ushindi wa kura 4,584,721
(sawa na asilimia 46.42) alizo-
tangaziwa Kibaki dhidi ya 4,352,993
(sawa na asilimia 44.07) za Odinga.

Hivyo ili kupata suluhu ya mzozo
huo, ‘tume ya Annan’ akaundwa na
kupata wawakilishi kutoka upande
wa Odinga wa ODM na Kibaki wa
PNU. ODM iliwakilishwa na Mu-
salia Mudavadi, William Ruto, Sally
Kosgei na James Orengo wakati
upande wa PNU walikuwapo Pro-
fesa Sam Ongeri, Mutula Kilonzo,
Martha Karua na Moses Wetangula.

MAJADILIANO YA SULUHU
Mkapa anasema wajumbe wa
ODM na PNU wasingeweza kufikia
makubaliano mpaka Odinga na
Kibaki walipokutanishwa kwenye

Kwenye
uchaguzi
huo, Raila
alishindana
kwa ka-
ribu na Rais
aliyekuwa
anamaliza
awamu va
kwanza va
utawala wa
miaka mi-
tano, Mwai
Kibakl wa
chama cha
Party of Na-
tional Unity
(PNU).

e

Makamu wa Rais wa sasa William Rutto.

chumba, wakiwa na wasuluhishi
pekee, akiwamo Graca Machel,
mke wa aliyewahi kuwa Rais wa
Afrika Kusini, Nelson Mandela, am-
baye pia ni mjane wa Rais wa Kwan-
za wa Msumbiji Samora Machel.

Kabla ya hapo, Mkapa anaeleza
kupitia kitabu hicho kwamba ubis-
hani mkubwa kati ya pande mbili
hizo ulihusu mshindi halali wa
Uchaguzi Mkuu wa Kenya wa mwa-
ka 2007 na kiongozi aliyestahili ku-
tangazwa kuwa Rais.

Anasema haikuwa rahisi kwa
ODM kuuafiki na kuukubali ushindi
wa urais kwa Kibaki.

Mwandishi Mkapa anasema
(kama ilivyo kwa vikao vingenevyo
vya usuluhishi), kuna wakati wali-
kutana na kila upande na baadaye
kuzikutanisha pande zote pamoja.

Anaeleza kwamba pande hizo
zilipokutanishwa pamoja, wa-
jumbe wao walijenga hoja kali kiasi
cha kumfanya afikirie wangeweza
‘kutoana shingo.’

Baadaye, Mkapa, anasema ul-
ipitishwa uamuzi wa kuwaengua
wajumbe wawili, Ruto wa ODM na
Karua wa PNU kutokana na ushiriki
wao usiokuwa wa kuridhisha.

Anasema hatua za kutengwa kwa
wawili hao kushiriki mazungumzo
ya amani kulitokana na uamuzi uli-
ofikiwa na aliyekuwa Rais wa Tan-
zania, Jakaya Kikwete.

Anasema kuondolewa kwa Ruto
na Karua kutoka kwenye mchakato
wa kupata suluhu kuliwezesha ku-
fikiwa makubaliano ya kugawana
mamalaka kati ya Kibaki na Odinga.

Mkapa anasema Ruto, wakati huo
akiwa ODM na ambaye kwa sasa ni
Makamu wa Rais katika utawala wa
chama cha Jubilee na Karua aliyeku-
wa PNU na kwa sasa anaiongoza
Narc Kenya leader, walikuwa ‘watu
wagumu’ kufanyakazi nao. Mkapa
anasema wakati wa mazungumzo
hayo, wawili hao walikuwa wakitoa
kauli zenye mrengo wa kuibua taha-
ruki mara kwa mara.

“Hali ilibadilika wakati tulipowa-
pata Kibaki na Odinga pasipoku-
wapo Karua na Ruto,” Mkapa
anasema.

Kwa upande mwingine, Mkapa
anaeleza kuwa wajumbe wa timu
ya usuluhishi kutoka upande wa
Kibaki walikuwa wagumu katika
mjadala na kufikia makubaliano
kuliko ilivyokuwa upande wa timu
ya Odinga.

Hata hivyo, gazeti la Sunday
Nation lililipowasiliana na Ruto
kuhusu hoja hizo za Mkapa, alika-
ririwa akijibu kwa kifupi, “Kenya
imesonga mbele” wakati Karua
kwa upande wake amekaririwa ak-
isema, “mwacheni Mkapa afurahi.”

Mkapa anaelezea uzoefu wake
katika kadhia hiyo iliyotokea Kenya

kuwa ni moja ya kazi ngumu ya
usuluhishi aliyowahi kupewa nje ya
Tanzania.

Mwaka 2000, Mkapa alishughu-
likia ‘mgogoro wa kisiasa’ na kufan-
ikiwa kumzuia aliyekuwa Rais wa
Zanzibar, Salmin Amour, maarufu
kama Komandoo kuongeza muda
wa utawala wake baada ya kuwapo
madarakani kwa miaka 10.

MUSEVENI AMZUSHIA

Mkapa anakumbusha kuwa
baadaye Rais Yoweri Museveni, aki-
wa Mwenyekiti wa Jumuiya ya Affi-
ka Mashariki, alijiunga nao baadaye
Januari 2008, ili kusaidia baadhi ya
mambo.

Lakini Mkapa anasema, katika
hali isiyotarajiwa, Rais Museveni
alimtuhumu kwamba anamuunga
mkono Kibaki.

Hata hivyo, Mkapa anasema
kushiriki kwake mazungumzo
hayo muda mfupi baada ya vuru-
gu za Uchaguzi Mkuu zilizotokea
Desemba 2007, ulitokana awali
kupitia mwamvuli wa Jumuiko la
Marais na Wakuu wa Nchi Wastaa-
fu barani Afrika. Mkapa anasema
aliyewahi kuwa Rais wa Msumbiji,
Joaquim Chissano, alimwita Mkapa
na marais wastaafu Quett Katumile
Masire Botswana na Kenneth
Kaunda wa Zambia na kuwataka
wachukue hatua za haraka kabla ya
kuharibika zaidi.

Mkapa anakumbuka madhila
(taswira) alizoziona kwenye uwan-
ja wa mpira wa Eldoret na Kanisa la
Kiambaa ambapo kiasi cha zaidi ya
wanawake 40 na watoto walichom-
wa moto mpaka kufa Januari Mosi,
2008.

“Watoto masikini wasiokuwa
na hatia waliuawa na kujeruhiwa.
Inahuzunisha. Uhuru una maana
gani kwa watu hawa wanaotesaka,
waliowapoteza wapendwa wao
ama waliojeruhiwa na kuyakimbia
makazi yao?,” Mkapa anahoji kupi-
tia kitabu hicho.

Anaendelea kuhoji, “Ni namna
gani kiongozi anaweza kuyaona
haya yakitokea? Ni hali mbaya.
Nina Imani hali hii haiwezi kutokea
nchini mwangu.”.

KIBAKI Vs ODINGA

Mkapa anasema kwenye kikao
kilichowakutanisha Kibaki na Od-
inga wakiwa na wanasheria wao
Amos Wako na James Orengo, wa-
suluhishi walieleza bayana namna
mzozo huo ulivyokuwa zaidi ya
‘maji ya shingo’ kwao.

“Tulijifungia ndani hadi
mwishowe tukapata suluhu. Tuli-
wasisitizia viongozi hao Kibaki na
Odinga kuwa jambo la maana lili-
kuwa kuheshimiana na kuanzisha
uhusiano wa kufanya kazi kwa
pamoja..” anaeleza kwenye kitabu
hicho.

Mkapa anaongeza kuwa wakati
huo, Kibaki na Odinga walitambua
kuwa hali ile haipaswi kuendelea
kuwapo, hivyo ipo haja ya kutafuta
suluhu. Mkapa anasema, hatimaye
ilikubaliwa kuundwa serikali ya
Umoja wa Kitaifa ikiwa na mawaziri
44 na naibu mawaziri wengi tu.

Mkapa anasema wakati
Ruto na Karua waliposikia wa-
napaswa kushuhudia utiaji saini
makubaliano hayo, walikasirika na
kusema kulikuwapo njama za kum-
shawishi Kibaki kukubali.
0754691540
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Hatima mafao ilivyomsukuma

Na Ani Jozeni

AIS  mstaafu Benjamin
Mkapa, almaarufu Ben
anasema licha ya kuon-
doka Tkulu na kukabidhi ki-
jiti kwa mrithi wake, hisia ya mafao
yanayotolewa kwa marais wastaafu
kubadilika siku za mbeleni, ilimsu-
kuma kununua ardhi na kuwekeza.

Mkapa anautaja wasiwasi kuhusu
mafao, kuwa pamoja na kwamba
marais wastaafu wanapata mafao,
alikuwa na hisia kuwa yanaweza
kubadilishwa siku za mbeleni na
hivyo kumweka yeye na mkewe
katika mazingira yasiyotabirika
kifedha.

Hivyo , ili kujihakikishia mai-
sha bora ya badaye walijitahidi na
mkewe Anna kununua ardhi mae-
neo mbalimbali na mara kadhaa
ilikuwa ni kusaidiwa na marafiki zao
au za watu wanaowafahamu kwa
kutembelea maeneo kadhaa, kama
Lushoto, Kigamboni na Morogoro
na kwingineko.

Walinunua ardhi Kigamboni, aid-
ha shughuli ya kufuga huko Bunju
aliyotafuta mkewe na kupangisha
huku Upanga.

Ndivyo anavyosema katika sura
ya 15 ya kitabu chake cha My Life
My Purpose kuhusu kumbukumbu
za maisha yake, kilichozinduliwa

HAKUNA KUSTAAFU

Katika andiko hilo, Ben anasema
hakustaafu kikamilifu na amekuwa
akihushishwa na shughuli nyingi
za kimataifa, anazozifahamu tangu
awali na kwamba hajawahi kustaafu
na kutulia nyumbani, ila kinachojiri
ni kubadilisha kazi anazofanya.

Mkapa anasema alipata ahueni
kubwa alipoondoka Ikulu kama
Mkuu wa Nchina Amiri Jeshi Mkuu,
na ahueni hiyo ikawa kubwa zaidi
alipoachia uenyekiti wa chama,
akikumbushia kuwa ilikuwa kawai-
da kwa rais kumaliza muda wake
kama mwenyekiti wa chama (hadi
uchaguzi wa viongozi katika chama
ufanyike wakati wa mkutano mkuu,
miaka miwili baada ya uchaguzi
mkuu). Anaeleza kuwa mtangulizi
wake, Ali Hassan Mwinyi, aliomba
amwachie uenyekiti wa chama
mara alipochaguliwa kuwa rais, na
kwa upande wake, akamwambia
mrithi wake Jakaya Kikwete kuwa
hatangoja aombwe kuondoka.

Aliamua kuitisha mkutano mkuu
maalum wa chama na kumtaka
Kikwete achukue uenyekiti. Al-
ipomweleza dhamira yake hiyo
alimjibu,’kama ndivyo unavyotaka,
sawa, akabakia mjumbe wa Baraza
la Wazee wa CCM ambalo wajumbe
wake ni wenyeviti na manaibu we-
nyeviti wa zamani. Anasema hata
hivyo wanakutana kwa nadra sana,
hivyo akawa hana nafasi yoyote ka-
tika chama mbali ya kuwa mwana-
chama wa kawaida.

UJUMBE KAMATI KUU

Mkapa anatoa maelezo yatakay-
owashangaza baadhi ya watu wa-
naoona kuwa marais wastaafu
kama watu muhimu katika Kamati
Kuu ya CCM inayoitwa Kamati Kuu
ya Halmashauri Kuu ya CCM, wakati
kiuhalisia ni kuwa wanaitwa kwa
mapendekezo ya mwenyekiti, na
siyo wajumbe moja kwa moja.

Hata hivyo wenyeviti wa chama
wastaafu wanaonekana ndani ya

+
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‘Ben’ kununua ar_dhi, uwekezaji

Mkapa na Waziri Mkuu wa zamani wa-Uingereza, Tonny ‘Bair. PICHA: MTANDAO

Alipewa wito
huo kwa
sababu aliku-
wa mjumbe
wa Tume va
Afrika ikion-
g07Wa Na
waziri mkuu
Wa Zzamani
Jingereza,
Tony Blair
ambayo ilitoa
pendekezo

la kuundwa
kwa mfumo
huo, mwaka
2004.

Kamati Kuu kila wakati, tofauti na
makamu wenyeviti wastaafu.

Mkapa katika andiko hilo, anataja
pia kuwa watu wamejaribu kumhu-
sisha na siasa za kuelekea uchaguzi
mkuu 2015, hasa katika kuchagua
mgombea, jambo ambalo hakuli-
penda hata kidogo.

ANAKOFANYA KAZI

Mkapa anataja maeneo ambayo
aliombwa kuwasaidia mara baada
ya kustaafu kuwa ni bodi ya Affi-
can Wildlife Foundation (AWF) am-
bako aliyekuwa Rais wa Botswana,
Sir Quett Ketumile Masire, alikuwa
tayari amejiunga.

Anasema alikubali kuingia bodi
hiyo kwani alishawahi kuwa katika
bodi ya Shirika la Hifadhi za Taifa
(Tanapa), wakati huo, akiwa mhariri
wa magazeti ya chama (kabla ya
mwaka 1976). Anasema anapenda
kutembelea mbuga za wanyama
na angefurahi kama angekuwa na
muda zaidi, ‘na raslimali zaidi’ ku-
weza kutembelea huko mara nyingi
zaidi.

Aidha, anasema kuwa alifuatwa
pia na wasimamizi wa Club de
Madrid ambako viongozi wa nchi
tofauti walioko madarakani na wali-
omaliza muda wao wanabadilishana
mawazo, akionekana kuguswa na
kina cha ufahamu aliobainisha ka-
tika mikutano yao. Anasema alis-
hangaa alikuwa anakosa mengi kwa
kutokuwa na muda wa kukutana na
watu kama hao akiwa madarakani,
akiainisha kuwa ni wazi angekuwa
na fursa zaidi za aina hiyo mawazo
yake yangekuwa mapana zaidi, ap-
ate uelewa sahihi zaidi wa jinsi nchi
zinavyokwenda au kubadilika, jam-
bo ambalo si rahisi kujifunza kwa
kutenda madarakani.

Akiwa katika Club de Madrid
alipata mwaliko wa kuingia katika
mradi wa jamii shirikishi kimataifa,
‘The Shared Societies Project,” in-
ayotafiti njia za kuhakikisha umoja
na mshikamano katika nchi mpya

zinazofikia uhuru ambazo zina mta-
wanyiko wa dini na asili ya jamii za
watu wake.

Aliona jinsi Tanzania ilivy-
oneemeka kufaulu kulinda amani
na mshikamano baada ya uhuru. Ali-
ombwa kuwa mwenyekiti mwenza
wa ‘Tnvestment Climate Facility for
Africa,” mfuko wa kuboresha mazin-
gira ya uwekezaji na hivyo kupanuka
kwa ajira barani Afrika. Ni uwekezaji
katika mipango maalum inayohitaji
hakimiliki thabiti.

Alipewa wito huo kwa sababu ali-
kuwa mjumbe wa Tume ya Afrika
ikiongozwa na waziri mkuu wa zam-
ani Uingereza, Tony Blair ambayo
ilitoa pendekezo la kuundwa kwa
mfumo huo, mwaka 2004.

Akizungumzia fikra ya jopo la ICF)
(Investment Climate Facility for Af-
rica), anatoa mfano wa kugundua
tatizo na kulifanyia kazi, akitumia
mfano wa kazi za Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (Tasaf).

Rais mstaafu anaonyesha masiki-
tiko kuwa miradi ya ICF haikufaulu
nchini Tanzania licha ya kuwa hapa
ndiyo makao makuu ya shirika au
mfuko huo.

Sababu kubwa ni kushindwa
kupata umiliki halisi wa ardhi un-
aowezesha mfuko huo kukopesha
watu kwa msingi wa kuwa na mali
isiyohamishika kama kinga. Ni tati-
zo ambalo rais mstaafu alikabiliana
nalo akiwa madarakani lakini hulka
za taasisi na mwelekeo wa kikatiba
na kisheria vilimshinda nguvu, kwa
mfano alipomkaribisha Profesa Her-
nando de Soto kuelezea umuhimu
wa hatimiliki katika ardhi. Jitthada
hiyo haikuwafikia Watanzania (au
tuseme wasomi na wapanga sera
serikalini) kuelewa umuhimu wa
hati ya umiliki na uhuru mpana wa
uwekezaji ndani ya kipindi kina-
chotambuliwa na hati hiyo, kuruhu-
su mikopo hata kama mtu amepan-
ga bidhaa kando ya barabara, mradi
hati ile inampa uhuru wa kubakia
hapo bila bughudha kwa kipindi fu-

lani kinachotajwa.

Badala yake wapanga sera waka-
gundua umuhimu wa hatimiliki ya
makazi yasiyo rasmi na kwa upande
mwingine, urasimishaji wa biashara
ndogo (zikaitwa za wanyonge), zirat-
ibiwe siyo kupata hatimiliki ya muda
ya mahali ilipo bali itambuliwe na
kulipa kodi, suala likaishia hapo,
ndiyo ukaitwa Mkakati wa Kurasimi-
sha Biashara za Wanyonge Tanzania
Mkurabita).

Baadhi yetu tuliokuwa wakinzani
wa sera za utawala wa Rais Mkapa
akiwa madarakani tunashangazwa
na kina cha kukubali kinagaubaga
(ukurasa wa 224) kuwa kusitasita
kwa Tanzania kukubali mabadiliko
ya sera kuendana na kuwezesha
uwekezaji “kunatoa picha ya athari
za utamaduni wetu katika maende-
leo ya uchumi.”

Anaainisha kuwa bado kuna
ukungu wa Ujamaa tuliopitia awamu
ya kwanza kuwa unatawala mawazo
yetu katika kupanga sera, hali in-
ayokwamisha juhudi za kupanua
uwekezaji, uwezeshaji wa watu nda-
ni ya nchi na kutoka nje, hivyo fursa
kubwa za kimataifa kama ICF zilik-
wama, hazizai matunda hapa.

Akielezea kuhusika kwake katika
mradi muhimu wa Shirika la Umoja
wa Mataifa la Maendeleo (UNDP)
ambalo huunganisha shughuli za
mashirika ya Umoja wa Mataifa (UN)
nchini, anataja anavyopata taabu
kusafiri ambako anahitaji kuwa na
msaidizi, mlinzi wake mkuu na wa-
saidizi wengine wawili wa usalama.

Hata hivyo anaeleza mshangao
wake kuwa serikali ya Tanzania in-
amtaka asafiri pia na ofisa wa pro-
tokali kwa safari zake na mikutano,
wakati yeye siyo ofisa wa Mambo ya
Nje hapa nchini.

Kwa jinsi alivyoeleza, inaelekea
anatakiwa kuwa na ‘protocol officer’
huyo na amlipie kutoka kwa fedha
zake na siyo kuwa anaambatanishwa
na kulipiwa na serikali. Anaona
kama mzigo na taabu isiyohitajika.
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Wachambuzi washukia wanasiasa,

waonvya hakuna tija kutunisha misuli

- II- -
Kiongozi Mkuu wa ACT - Wazalendo, Zitto Kabwe.
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kuu ikiwa ni kuzungumzia mafani-
kio ya serikali ya katika kipindi cha
miaka mine iliyopita. Hilo ni jambo
jema na hakuna anayelipinga.

Hata hivyo, kutokana na sin-
tofahamu iliyoletwa na vyama vya
upinzani kususia uchaguzi huo,
unaotarajiwa kufanyika Jumapili
ijayo ni wazi kuwa haitoshi kukaa
kimya bila wapinzani CCM na seri-
kali kurekebisha mambo.

Hii ni kwa sababu mkwamo huo
unatishia mustakibali wa taifa ki-
siasa.

Baadhi ya wadau wanaozun-
gumza na Nipashe wanasema ni
lazima CCM, wapinzani na serikali
kumaliza mkwamo huo na kuwez-
esha kufanyika uchaguzi kwa muji-
bu wa sheria na taratibu hata kama
siku ya kuchagua viongozi hao ni
Jumapili ijayo.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Katiba
Tanzania (Jukata), Hebron Mwaka-
genda, anasema ni lazima wahusi-
ka hawa wakuu wakutane wajadili-
ane na kupata suluhu.

Anasema kuwa katika siasa
kila jambo linazungumzika hivyo,
hakuna sababu ya kuendeleza
sintofahamu hiyo iliyoanza mara
baada ya vyama vya upinzani ku-
susia uchaguzi kwa madai kuwa
havijatendewa haki, haina tija kwa
nchi.

“Nashauri tuyazungumze
tuokoe taifa letu, ni wito wa Jukata
kwa Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa -Tamisemi, vy-
ama vya upinzani na CCM tuamue
juu ya mustakabali wa nchi yetu.”
Anashauri Mwakagenda.

Anaeleza kuwa katika hili la mk-
waruzano wa kususia uchaguzi wa
serikali za mitaa hakuna mshindi
na kwamba kutunishiana misuli ni
kuikwamisha nchi na hakuna ata-

Nashauri
tuyazun-
gumze
tuokoe taifa
letu, ni wito
wa Jukata
kwa Ofisi va
Rals Tawala
7a Mikoa na
Serikall za
Mitaa -Tami-
semi, vyama
VVa upin-
zani na CCM
tuamue juu
Va mustaka-
bali wa nchi
vetu.
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kayenufaika.

Anawakumbusha wahusika
wakuu kuwa kuendelea na sintofa-
hamu hiyo kunaliumiza taifa na
hakuisaidii CCM wala upinzani po-
pote hivyo warudi kwenye meza
ya mazungumzo na kumaliza mk-
wamo.

MASWALI NI MENGI

Mwanasheria na wakili wa ku-
jitegemea Edson Kilatu, anasema
suala hili linaacha maswali mengi
na linahitaji maelezo ya kutosha
kutokana na sababu mbalimbali
zilizotolewa kwenye kuwaengua
wagombea wa upinzani waliotaka
kushiriki kwenye uchaguzi huo wa

Anasema hoja ambayo Tami-
semi inayosimamia uchaguzi huo,
itatakiwa kuitolea maelezo katika
mchakoato wa kupata ufumbuzi
wa mkwamo huo, ni pamoja na
hili, kama watu wengi walioji-
tokeza wanashindwa kujaza fomu
kikamilifu kutokana na kushindwa
kuelewa maelezo, ni wakati wa ku-
chunguza kuna tatizo gani kubwa
hivyo ndani ya fomu hizo?

“Lakini sifa mojawapo ya uch-
aguzi huu wa serikali za mitaa ni
mgombea kufahamu kusoma na
kuandika Kiswahili au Kiingereza.
Ni kigezo kimojawapo kikubwa,
sasa kama ndivyo miongozo, tara-
tibu na sheria za uchaguzi zili-
takiwa kuwa rafiki kiasi cha kuto-
kumfanya mwenye sifa za kawaida
akapoteza sifa za kushiriki na kue-
nguliwa kirahisi kama ilivyotokea,”
anasema Kilatu.

Anafafanua kuwa kama sifa ni
kusoma na kuandika inakuwaje
mgombea ananyimwa nafasi kwa
sababu ya upungufu mdogo kama
pengine kukosea herufi ya jina
lake.

Kama anaitwa ‘Asifiwe’ akaandi-
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Mwenyekiti wa Chadema, Freeman Mbowe.

ka ‘Asifwe’, halikutakiwa kuwa
jambo la kumkosesha nafasi hiyo
kwa sababu cha msingi ni pamoja
na kujua kusoma na kuandika na
hana elimu ya kiwango cha juu.

Anataja baadhi ya madai ya-
nayotolewa na wagombea wa up-
inzani kuwa wameenguliwa kwa
madai kuwa wamejiandikisha
mara mbili.

Kilatu anashauri kuwa hili nalo
kuna haja ya kulitazama kwasa-
babu hakukuwa na udhibiti wakati
wa kuwaandikisha wagombea hao

wala wapigakura wengine wote.

Mwanasheria huyu anaonya juu
ya kubadilisha kanuni za uchaguzi
wa serikali za mitaa kila wakati
na kuchelewa kuzitoa kwa wadau
wakiwamo vyama vya upinzani
kuwa ni tatizo linaloibuliwa na wa-
nasiasa.

Anasema mabadiliko ya mara
kwa mara ya kanuni huenda haya-
toi nafasi kwa wagombea kuziele-
wa na kwamba hata mwaka huu
suala la kucheleweshwa kanuni
hizo lililalamikiwa na wadau hasa

wapinzani.

“Kwa mfano mwaka 2014 ku-
likuwa na kanuni za wakati huo.
Mwaka huu kuna kanuni za 2019.
Swali la kujiuliza hivi kanuni hizo
zilizotolewa miezi michache kabla
ya kuchukua fomu na kugombea
washiriki walizielewa? Tanzania
ilivyo tujiulize hivi kuna uwezeka-
vitongojini wakazielewa kweli?”
anahoji.

Hata hivyo, anaihoji Tamisemi
kuwa pamoja na kuandaa kanuni

Mwenyekiti
wa CUF, Pro-
fesa Ibrahim
Lipumba
(kushoto).
Mwenyekiti
wa NCCR-
Mageuzi
James
Mbatia.

hizo na kuzitoa miezi mitatu kabla
ya uchaguzi ilifanya jitihada zozote
kuwawezesha wadau kuzielewa?
Ilitolewa elimu ya uraia kuwasaid-
ia wagombea hao?

UWAZzI

Mwanasheria huyo anashauri
kuwa masuala ya uchaguzi yana-
hitaji kufanyika kwa uwazi zaidi
hasa kwenye kufahamu kanuni,
haki na vigezo kwa wagombea,
kuwapinga au kuwawekea map-
ingamizi inapohitajika kufanya

NAIROBI, Kenya

BAADA ya uzinduzi wa
awamu vya pili wa ujenzi wa
reli nchini Kenya iliyotaraji-
wa kuendelezwa hadi mpaka
wa Kenya na Uganda eneo
la Malaba , kulikuwa na hofu
huenda uzinduzi huo ukawa
mwisho wa mradi mkubwa
zaidi baada ya China
kudaiwa kuwa wamekataa
kuufadhili.

Kufuatia fununu hizo, BBC
ilifanya mahojiano na Balozi
wa China nchini Kenya, Wu
Peng, kuhusu msimamo wao
katika mradi huo.

“Tunaamini kuwa ujenzi
wa reli kutoka Naivasha
mpaka Kisumu utaweza
kuinua hali ya uchumi ya
Kenya na kuwa kituo cha
Ejgshara cha Afrika Mashari-

i

Aliendelea:” China itaen-
delea kuwaunga mkono
katika jitihada zote za
kukamilisha reli hiyo.Hatu-
jabadili mawazo yetu katika
uwekezaji wetu na wala

hivyo.

“Wagombea wa upinzani am-
bao wamekataa kushiriki kwenye
uchaguzi huo wanalalamikia map-
ingamizi wakisema kwa mfano
kuwa inakuwaje kuweka pingam-
izi wakati fomu za wanaowapinga
hazijawekwa wazi au kuonekana
hadharani.”

Kilatu anaona kuwa ni jambo
linaloweza kuzua maswali kuwa
unampingaje mgombea ambaye
huna taarifa zake? Unapata wapi
fomu ya mgombea huyo wakati
haijaonekana kwenye ubao wa
matangazo au hadharani?

Anaonya kuwa masuala kama
hayo yanachangia kuufanya uch-
aguzi huo kulalamikiwa kuwa
hauendi kwa utaratibu wa uwazi
na kusababisha kuacha maswali
mengi yanayosababisha kuususa.

Suala jingine ambalo wagombea
hawa wanalilalamikia ni eneo la

kutokuwa na imani na
hiki kinachoendelea kwa
sababu ujenzi huu una
manufaa makubwa kwa
bara la Afrika”.

Balozi huyo aliongeza
kuwa China imejizatiti
katika uwekezaji huu na
vilevile inaheshimu
maamuzi ambayo serikali
ya Kenya inayatoa katika
miradi yake.

“Tunaamini kuwa Kenya

inaweza kufanya maamu-
zi mazuri kwa kuzingatia
uchumi wake na fedha
zilizopo, ila kile ambacho
ninachoweza kusema

ni kuwa kwa upande

wa China na upande wa

Kenya zinafanya kazi kwa

pamoja ili kuzindua hatua
inayofuata ya ujenzi huo.’

Balozi Wu Peng, ali-
bainisha kuwa wanafany-
ia kazi ufadhili wa ujenzi
huo ingawa kila kitu kina
utaratibu.

Alithibitisha kuwa
China, haina mpango

Kwa mfano
mwaka 2014
kulikuwa na
kanuni za
wakati huo.
Mwaka huu
Kuna kanuni
7a 2019.

China yaahidi kujenga reli
kwa manufaa ya Afrika

Muhandisi akiongoza treni ya kisasa Jijini Nairobi. PICHA: MTANDAO

wowote wa kumiliki mali
yoyote ya taifa la Kenya
kwa Kile wanachokifanya.

Tofauti na uzinduzi wa
reli ya kutoka Mombasa
hadi Nairobi, ilivyozinduliwa
kwa mbwembwe mwaka
2017, uzinduzi wa reli hii
mpya haujapewa umuhimu
mkubwa.

Wachambuzi wanasema
serikali inakabiliwa na waka-
ti mgumu kuelezea faida
za kiuchumi za mradi huo
kwa sababu baadhi ya vituo
havina shughuli nyingi ka-
tika mkoa wa bonde la ufa.

Mpango wa kuendeleza
ujenzi wa reli hiyo hadi Ki-
sumu, kupitia Ziwa Victoria,
hadi Uganda umekatizwa na
hatua ya China kujiondoa
katika ufadhili wake.

Katika kongamano la
viongozi wa Bara la Afrika
ilisema itafadhili miradi iliyo
na manufaa ya kiuchumi
pekee. BBC

kukosekana utaratibu wa kuan-
dika taarifa na kusaini pale mgom-
bea anapowasilisha fomu.
Anasema wagombea wanaolala-
mika wanasema baadhi yao baada
ya kukabidhi fomu hizo walion-
doka lakini hawana ushahidi kwa
vile hakuna sehemu ya kusaini na
kuweka taarifa na kumbukumbu

rasmi kuhusu kuwasilisha na
kupokea fomu hizo.

Viongozi wa upinzani
walitangaza  kujitoa  kwenye

kinyang’anyiro hicho baada ya ku-
lalamikia kuchezewa rafu kwenye
kuchukua na kurejesha fomu.

Walidai wagombea wao wakati
wa kurejesha fomu walifungiwa
milango na baadaye kuambiwa
muda umekwisha na kufanyiwa
mambo ambayo walidai zaidi ya
asilimia 80 ya wagombea wake
(Chadema) wamekatwa.

Mwisho
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Prof. Mukandala na simulizi
Ben Mkapa tangu ‘kadogoo’

- Upishi nyumbani; shuleni ‘tatu bora” wa
‘kudumu; kazini ‘alimkosha’ Nyerere

Na Romana Mallya
JASWAHILI wana
usemi ‘mbuyu ul-

ianza kama mchicha’
na ‘ukiona vinaelea,
vimeundwa.” Vyote vinabeba
maana kubwa kwa maisha ya Rais
mstaafu Benjamin Mkapa, ambayo
hadi sasa kuna joto kubwa la sim-
ulizi ya maisha yake.

Ni msisimko unaoanzia kitabu
alichoandika ‘My Life, My Purpose’
na kuizindua alipotimiza umri wa
miaka 81, tarehe 12 ya mwezi huu.

Makamu Mkuu mstaafu wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Prof. Rwekaza Mukandala, ana
simulizi ya Rais mstaafu Mkapa
alikochipukia hadi kungara leo,
mithili ya dhahabu ya kisiasa, am-
bayo ndiyo ilikuwa jukumu lake
katika sherehe za uzinduzi.

Akichambua maisha ya utotoni,
anasema Rais mstaafu Mkapa, ali-
fundishwa kupika chakula na mza-
zi wake, Mama Stephania akiwa
mdogo.

Baba yake, Mzee Matwani aliku-
wa Mpishi Msaidizi katika Misheni
ya Ndanda na alibeba ndoto ya
mwanawe kama ilivyo kwa kila
mzazi, pindi atakapomaliza mas-
omo ama awe padre, daktari au
mwalimu.

Anasema, ndoto za mzazi wake,
Mzee William Matwani, ziliyeyuka
na kuishia katika siasa.

Prof. Mukandala
anasema:“Alipokwenda shule ili-
timaye St. Francis Pugu na (Chuo
Kikuu) Makerere, huko alijifunza
kupika, kufinyanga, kubuni na ku-
chambua mawazo na kuyaweka
sawa kama msomi mbunifu na
mwandishi.”

WAZAZI WAKE

Prof. Mukandala anasema Mzee
Matwani akiwa mpishi msaidizi,
Wamisionari ~ walimbatiza na
wakamfundisha kusoma, kuan-
dika na kuhesabu na kumfanya
Katekista.

“Mama hakuwa na muda wa
kujifunza kusoma na kuandika,
kwani yeye ndiye alikuwa msingi
wa familia, akihakikisha analima,
kulisha familia, na kuwalea watoto.

Mkapa anasema, wamisionari
walimpeleka baba yake Lupaso
alikoeneza dini na kufundisha
shule za kienyeji au ‘Bush School
Zao.

“Alikuwa mkali, lakini msikivu
na mpenda haki. Wazazi hawa
ndio vinara wa sehemu hii ya
kwanza ya simulizi hii. Waliishi
pamoja kwa uadilifu na heshima
kubwa, na mapenzi ya pamoja
kwa watoto wao, anasema Prof.
Mukandala, aliyesisitiza kwamba
ingawa wazazi hao hawakwenda
shule, walipenda watoto wao wote
wasome.

“Pamoja na kwamba mzee Mat-
wani alikuwa na kipato kidogo
lakini cha uhakika kila mwezi, kili-
ifanya familia ionekane iko tofauti.
Hii ilisababisha wivu na hatimaye
chuki kutoka kwa jamii.

“Wivu huu na chuki ulisababi-
sha tukio moja baya ambalo Mka-
pa analikumbuka kwa uchungu.
Mwaka 1947, kulitokea ukame
mkali basi watu wakamleta mgan-
ga wa kienyeji akaamua kuwa

Rais mstaafu, Benjamin Mkapa.

Baada va
miezi minne,
Agosti 1962,
allitwa Ji-
Jini Dar es
Salaam, ku-
Jifunza udi-
plomasia
nchini Co-
lombia Mare-
kani. Baada
va mwaka
Mmmoja ali-
rudi nchini
akaajiriwa
wizarani.

mama mzazi, mama yake na bibi
yake ndio walikuwa wameloga na
kuzuia mvua.

“Walipigwa na kuteswa hadi
Padri Mzungu alipofanikiwa kuwa-
nasua. Bibi wa mama aliaga dunia
muda mfupi baada ya tukio hilo.

KUTEMBEA SIKU MBILI

Anasema Mkapa na mwenziwe
mmoja, ndiyo waliopata bahati ya
kuendelea na masomo ya sekond-
ari kutoka darasa la kati ya watoto
25 hadi 30 la wakati huo, kuch-
aguliwa ilikuwa bahati nasibu.

Prof. Mukandala anasema, Shule
ya Sekondari Ndanda aliyosoma
Rais mstaafu Mkapa, ilikuwa um-
bali wa kilomita 60 kutoka Lupaso.

“Yeye na wenzake walitembea
kwa miguubila viatu kwa siku
mbili wakiwa wamebeba kichwani
vitu vyao ambavyo vilikuwa vime-
fungwa katika mkeka. Baadaye
alipata sanduku la chuma. Walimu
wa Ndanda walikuwa Wamisionari
na walikazia sana sala na kazi ‘Ora
et labora,” anasema.

Prof. Mukandala anasema,
wanafunzi walipika chakula we-
nyewe na kwa kuwa Mkapa aliku-
wa mdogo, alipewa kazi ya kuosha
vyombo.

“Kawaida alivibeba vyombo
kichwani mpaka mahali pa kuvi-
oshea na kuvirudisha. Anasema
kubeba vyombo hivyo ndiyo saba-
bu ana upara hadi leo.

“Mwaka 1952, akiwa na umri
wa miaka 15, aliamua kwenda
Seminari darasa la nane. Baada ya
muda mfupi aliamua kuwa upa-
dre haukuwa wito wake, akarudi
Ndanda kuendelea na shule,”
anasema.

MWANZO WA SIASA

Prof. Mukandala anautaja mwa-
ka 1957, ndio Rais Mkapa alich-
aguliwa kwenda katika shule ya St.
Francis College Pugu (sasa Ougy
Sekondari), ikiwa shule kuu ya
Wakatoliki Tanganyika.

“Akiwa Pugu, alianza kupata
mwamko wa Kkisiasa. Aliunga
mkono harakati za kupata uhuru
kwa kuandika barua kwa Mhariri
wa gazeti la ‘Tanganyika Standard
ambalo sasa ni Daily News aki-
unga mkono hoja ya Uhuru.Barua
ilichapishwa, ingawa alitumia jina
bandia,” anasema mchambuzi
huyo.

Anasema, kijana huyo aliposhin-
da mitihani yake ya kujiunga Chuo
Kikuu Makerere, akiwa na darajala
kwanza, kati ya wanafunzi watatu
bora katika darasa la wanafunzi 51.

“Akiwa Makerere alikumbana
na mambo mengi mapya: Alikuwa
darasani na wanafunzi wa rangi
tofauti, kwa mara ya kwanza alik-
wenda kucheza dansi ya kisasa na
alipangiwa chumba cha kulala.

“Mwamko wake wa kisiasa ul-
iendelea. Alijiunga na Bodi ya
Wahariri ya gazeti la ‘Transition’
na alikuwa mwanachama hai wa
kikundi cha wanafunzi cha TANU,
akiwa Katibu na hatimaye Mwe-
nyekiti. Alishiriki kwenye siasa za
wanafunzi hapo chuoni,” anasema
Mukandala.

KUGOMBEA URAIS

Anasema akiwa chuoni Mak-
erere, Mkapa aligombea nafasi ya
urais, ingawa hakushinda na wali-
opiga kura nyingi walikuwa wa-
nafunzi wa kike, ambao walivuti-

wa kwa jinsi alivyojieleza kuliko
mpinzani wake.

“Aliteuliwa Makamu wa Rais wa
Serikali ya Wanafunzi na hatimaye
alikuwa Mwenyekiti wa Baraza la
Wawakilishi la Wanafunzi hapo
Makerere.

“Alihitimu masomo yake Aprili
1962,miezi minne baada ya Tang-
anyika kupata Uhuru. Alitunukiwa
Shahada ya Lugha na Fasihi ya
Kiingereza na Fonetiki. Alikuwa
tayari kuifukuzia nia na ndoto
yake,” anasema Profesa Mukan-
dala, ambaye ni mwanazuoni wa
Sayansi ya Siasa na Utawala wa
Umma.

ALIOTA UWAZIRI

Anasema simulizi ya maisha ya
utu uzima ya Mkapa iko katika se-
hemu mbili.Kwanza, ni alipoanza
kazi mpaka alipogombea Urais na
pili ni maisha ya Urais.

“Sehemu hii ya simulizi imejaa
sifa heshima na upendo mwingi
kwa Mwalimu Julius Nyerere.
Anastaajabu kwa jinsi Mwalimu
alivyoiunganisha nchi katika ku-
pigania vita vya ukombozi wa
bara la Afrika. “Kama wazazi wake
mzee Matwani na Bibi Nambanga
walikuwa mashujaa wa sehemu
ya kwanza ya maisha yake, hakika
Mwalimu ndiye shujaa katika se-
hemu hii ya pili.

“Anamueleza Mwalimu kama
labda alitumwa na Mungu kwa
makusudi, akiwa mtu mzima na
mhitimu wa Chuo Kikuu Makerere,
Mkapa alipenda kuajiriwa kwenye
Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje.

“Kwanza ilishindikana, lakini
baadaye akaambiwa, itawezeka-
na kama ataajiriwa kama bwana
shauri mkufunzi wa wilaya wakati
akisubiri. Kwa hiyo, aliajiriwa hivyo
huko Dodoma, Aprili mwaka 1962.

“Baada ya miezi minne, Agosti
kujifunza udiplomasia nchini Co-
lombia Marekani. Baada ya mwaka
mmoja alirudi nchini akaajiriwa
wizarani.

“Kazi yake kubwa ilikuwa ku-
chukua muhtasari wa mazungum-
7o Waziri wake au Rais alipopata
wageni. Anamsifia kwa ujasiri pale
alipovunja uhusiano na Uingereza.

“Wakati huu, Mkapa alitumia
muda wake binafsi ama kusoma
habari Radio Tanzania Dar es
Salaam, au kumchumbia Anna,”
anasema.

Anachambua kitabu hicho na
kueleza siku moja aliambiwa anait-
wa Msasani kwa Mwalimu Julius
Nyerere, aliyemweleza anamteua
kuwa Mhariri Mtendaji wa gazeti
la The Nationalist. Ilibidi aende
Uingereza kujifunza mambo ya
magazeti kwenye magazeti ya The
Mirror.

“Alirudi na kuanza kazi chini
ya Mwalimu kama Mhariri Mkuu,
Mkapa alikuwepo Arusha wakati wa
Azimio, mwenzie Nsa Kaisi ndiye ali-
yebuni neno la Arusha Declaration,
walilitumia kwenye The National-
ist, Mwalimu akalipenda, basi hayo
maamuzi yakaitwa hivyo,” anasema.

Anasema, Mkapa aliruhusiwa
kuhudhuria mikutano ya Kamati
Kuu ya TANU, ambayo wakati ule
ilitawaliwa na malumbano ya hoja
na uchambuzi yakinifu, ambao
anadai umepotea sasa.
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Wanawake waja na ilani yao
figisu, kero uchaguzi

waanika

Na Sabato Kasika

ATIKA kuhakikisha kuwa

uchaguzi unafanyika bila

manung’uniko,  wadau

katika ngazi ya taifa hivi
es Salaam na hoja kadhaa zina-
jadiliwa. Mojawapo ni nguvu ya
polisi katika kudhibiti mikutano
ya kisiasa, rushwa ya ngono na
kuwapuuza wenye ulemavu kush-
iriki kwenye uchaguzi kwa ngazi
mbalimbali.

Aidha, mkutano huo ulilenga
kuwajengea wadau hao uelewa wa
pamoja juu ya mabhitaji muhimu
yaliyomo ndani ya Ilani ya Uchagu-
zi ya Wanawaake ya mwaka 2020.

Washiriki wa mkutano huo ni
pamoja na Kituo cha Demokra-
sia Tanzania (TCD), wawakilishi
wa vyama vya siasa, jeshi la polisi,
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru) na Tume
ya Haki za Binadamu na Utawala
Bora.

Wengine  walioalika  katika
mkutano huo ulioandaliwa na
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP) ni Ulingo wa Wanawake na
Siasa, Mtandao wa Wanawake na
Katiba, Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(Nec) na ya Zanzibar (Zec).

KERO ZA WADAU

Baadhi ya washiriki wanao-
zungumza na kuchangia maoni
mbalimbali ambayo wanaamini
yatasaidia kufanikisha uchaguzi
wa Serikali za Mitaa na Mkuu wa
mwaka 2020 ni pamoja na Zahra
Ali Hamad.

Zahra Naibu Katibu Ngome ya
Wanawake CUF Zanzibar, ana-
linyooshea mkono Jeshi la Polisi
akilitaka kufanya kazi bila upen-
deleo na kukumbusha kuwa bila
utawala bora hakuna maendeleo.

Anataka kuwe na mabadiliko
akisema,’polisi waache uwanja
wa kufanya siasa uwe tamba-
rare badala ya kuegemea upande
mmoja wakati nchi hii ni yetu sote
na tunatakiwa kuijenga kwa kush-
irikiana bila upendeleo wowote,”
anasema.

Madai hayo yanaungwa mkono
na Mwenyekiti wa Ngome ya Wa-
nawake ya ACT -Wazalendo, Chiku
Abwao, anayesema kwamba polisi
ni kikwazo kikubwa kwa siasa za
Tanzania na kuwataka wabadilike.

“Tumezuiliwa siasa za majuk-
waani, lakini hata vikao vya ndani
polisi wanakuja kutufanyia fujo na
kutukamata. Kwa ujumla ni kwam-
ba wametuziba midogo tusiongee,
hii siyo sahihi, wabadilike,” anase-
ma Abwao.

Mwanaharakati, Gemma Ak-
ilimali, anayetoa mchango wake
anasema umefika wakati sasa
wanawake kuchagua wanawake
wenzao wanaowania uongozi bila
kuangalia vyama wanavyotoka, ili
mradi wawe na uwezo wa kuon-
goza.

“Dhana ya kwamba wanawake
hawapendani isipewe nafasi kabi-
sa, kwani sisi wote ni kitu kimoja,
ndiyo maana tumekutana hapa
bila ubaguzi wa vyama, tukiruhu-
su dhana hiyo itatugawa,” anase-
ma Gemma.

Mtandao wa Wanawake, Katiba
na Uongozi, ukiwasilishwa na Ma-
ria Chale,unaona kuwa bado kuna
tatizo la ubaguzi unaotokana na

ZOTE: SABATO KASIKA

Jeshi la Paoli-
Si linafanya
kazi kwa
weledl, la-
KiNnl pla tusi-
take mambo
vaharibike
Nndipo tu-
nyoosheane
vidole, hata
nyie asas
7a Kiraia, ka-
tika mikutano
venu shirik-
Isheni askari
wetu, wapo
nchi nzima.

Wadau wa uchaguzi wakiwa katika picha ya pamoja. PICHA

ulemavu hali inayosababisha we-
nye mahitaji kutochaguliwa katika
uongozi.

“Mbali na hilo huwa kuna tuhu-
ma za rushwa ya ngono katika
vyama vya siasa hasa wakati wa
mchakato wa kupata wagombea,
hali ambayo inakwamisha wa-
nawake kupata nafasi za uongozi,”
anasema Maria.

POLISI WAJITETEA

Kwa upande wake mwakilishi
wa Inspekta Jenerali wa Polisi
(IGP), Inspekta Issa Asali, anawa-
taka wadau hao kufanya shughuli
zao, huku ajenda kuu ikiwa ni us-
alama, kwa vile usalama, amani
na utulivu vikikosekana, hakuna
ustawi wa jamii.

“Jeshi la Polisi linafanya kazi kwa
weledi, lakini pia tusitake mambo
yaharibike ndipo tunyoosheane
vidole, hata nyie asasi za kiraia,
katika mikutano yenu shirikisheni
askari wetu, wapo nchi nzima,”
anasema Inspekta Asali.

Anasema wanasiasa na wadau
wengine wakifanya shughuli zao
huku wakiweka mbele ajenda ya
usalama, hakutakuwa na malala-
miko yoyote kwa jeshi hilo, lakini
wakifanye kinyume, jeshi haliwezi
kukaa kimya.

Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukururu) ni
mdau kwenye masuala ya uch-
aguzi, mwalikishi wake, Mercy
Manyalika, akizungumzia suala
la rushwa, anawataka Watanzania
waelewe thamani wa kura zao ku-
liko vitu wanavyopokea na kuwe-
ka madarakani viongozi wabovu.

“Wote watakaokumbana na ka-
dhia hiyo ya rushwa ikiwamo ya
ngono, wapige simu namba 113
wakiwa sehemu yoyote nchini,
Takukuru itachukua hatua haraka
iwezekanavyo,” anasema Mercy.

TUME YAWAALIKA

Akizungumzia suala la haki za
wananchi , Mwenyekiti wa Tume
ya Haki za Binadamu na Utawala
Bora (CHRAGG), Mathew Mwaimu,
anawataka wadau wote watakao-
kumbana na vitendo vya ukiuk-

Mkurugenzi wa TGNP, Liliani
Lihundi, akizungumza katika
mkutano huo.

waji wa haki za binadamu, watoe
taarifa.

Mwaimu anasema ofisi za tume
hiyo ziko wazi kwa ajili ya kushu-
ghulikia vitendo vya ukikwaji wa
haki za binadamu zikiwamo za
baadhi ya watu kubaguliwa kwa
sababu ya ulemavu.

ILANI YA WANAWAKE

Katika mkutano huo, wadau
hao wanashauriana namna ya ku-
hakikisha wanawake wanapata na-
fasi na kushiriki kikamilifu kwenye
nafasi za uongozi wakati wote wa
mchakato wa uchaguzi.

Lilian Lihundi ni Mkurugenzi wa
TGNP, ambaye wakati wa ufunguzi
wa mkutano huo, anasema Ilani ya
Uchaguzi ya Wanawake imeandali-
wa na TGNP na inaendeleza madai
ya wanawake watetezi wa haki za
kushiriki uongozi wa kisiasa.

“Ilani hii ni ya tano iliyobeba
madai yetu rasmi tukiwa wadau na
washiriki wakuu katika michakato
mbalimbali ya uchaguzi . Ilani ya
kwanza ilikuwa ya mwaka 2000
ikijulikana kama Ilani ya Wapi-
gakura,” anasema Liundi.

Anafafanua kuwa baada ya hapo
zinafuata Ilani nyingine za mwaka
2005, 2010, 2015, na kwamba II-
ani zote maandalizi yake yalion-
gozwa na TGNP Mtandao kupitia
Mtandao wa Wanawake na Katiba,
Uchaguzi na Uongozi.

“Ilani ya sasa inajumuisha sauti

za wanawake kutoka makundi
mbalimbali chini ya uongozi wa
TGNP Mtandao, kwa kushiriki-
ana na Women Fund Tanzania na
Mtandao wa Wanawake na Katiba,
Uchaguzi na Uongozi,” anasema.

LENGO LA ILANI

Liundi anataja lengo kuu la il-
ani hiyo kuwa ni kudai ushiriki wa
wanawake katika uongozi wa taifa
ikiwa ni pamoja na ushiriki katika
chaguzi zote kama wapigakura na
walioteuliwa kuwania nafasi mbal-
imbali katika chaguzi.

“Ilani pia inataka tuwe washindi
na waliopewa dhamana ya kuon-
goza taifa katika nyadhifa mbalim-
bali kwa kipindi cha miaka mitano
ijayo, na pia inatuhamasisha tuka-
tae kuendelea kutumiwa kama wa-
pigadebe,” anasema.

Anaongeza kuwa ilani hiyo
inawataka wanawake wasiwe
wasindikizaji katika kampeni,

waburudishaji kwenye sherehe au
kampeni za uchaguzi na waathiri-
ka wa ufukara na umaskini.

“Tuhamasike na kushikamanaili
kupambana na mifumo kandam-
izi hususan mfumo dume, ambao
huathiri upatikanaji wa haki zetu
na hatimaye kudumaza uchumi na
maendeleo ya jamii yote wake kwa
waume,” anasema.

Mkurugenzi huyo anasema,
ilani hiyo pia inavilenga vyama
vya siasa kuanzia wanachama,
uongozi na mashabiki wake na
kwamba hapa nchini vyama hivyo
ndivyo njia pekee ya kuingia katika
kinyang’anyiro cha uchaguzi.

“Vyama vya siasa ni walinzi wa
lango kuu la kuingia kwenye siasa
za uchaguzi, kwa maana hii ni
kwamba vyama hivyo huamua ni
nani aingie ni nani aachwe, ni nani
awezeshwe kushinda na pia ni
nani aachwe akiogelea mwenyewe
kwenye uwanja wa ushindani usio
haki na huru kwa wanawake walio
wengi,” anasema.

Anasema, ilani hiyo pia ina-
lenga serikali iliyoko madarakani
na itakayoshika madaraka na
taasisi zake, na kwamba iliyoko
madarakani ina wajibu mkubwa
wa kuhakikisha uwanja shindani
wa kisiasa ni huru na salama kwa
makundi yote hususan wanawake.
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Rais mzawa wa Bolivia aikimbia
nchi kujihifadhi ‘peponi’ MeXxico

Evo Morales. PICHA: MTANDAO

Na Ani Jozeni

AKATI  Rais  Nico-
las Maduro, nchini
Venezuela amefaulu
kushikilia madaraka
ndani ya upinzani mkubwa bun-
geni na kutangazwa serikali pin-
zani inayoongozwa na Spika wa
Bunge, nchini Bolivia mambo ya-
mekwenda tofauti na Rais Evo Mo-
rales amekimbia nchi.

Siku moja baada ya Morales
kuikimbia Bolivia kutokana na
maandamano ya muda mrefu na
mapigano ya hapa na pale kati ya
wafuasi wake na upinzani, serikali
ya mpito ilitangazwa na kiongozi
wake, mwanamama Jeanine Anez.

Rais huyo mteule alikuwa Naibu
Mwenyekiti wa Baraza la Senate la
nchi hiyo, akitokea chama tawala
cha Rais Morales.

Hatua ya kwanza aliyotangaza
mwanamama huyo anayoion-
goza Bolivia kwa sasa ni kuondoa
mezani suala la Morales kushiriki
uchaguzi mkuu utakapofanyika
tena ili kuunda serikali yenye
msingi wa kutosha bungeni kwa
wingi wa kura. Wachunguzi wa
mambo walisema kuwa Morales
aliamua kuachia madaraka baada
ya wakuu wa majeshi kuonyesha
kutokumuunga mkono, wakati am-
bapo nchini Venezuela, jeshi lime-
bakia kuwa tiifu kwa chama cha ki-
mapinduzi kilichoko madarakani.

Hitaji la kutangaza kuwa Morales
hawezi kusimama tena kugombea
linatokana na wafuasi wake kuen-
delea kuandamana tangu aondoke
madarakani, wakitaka arudi atetee
kiti chake katika uchaguzi mpya,
hali itakayoshindikana.

Kabla rais huyo aliyejiuzulu ha-
jamaliza wiki moja uhamishoni,
maandamano yalipamba moto ya

Hivyo alikaa
Mmadara-
kani kwa
Wikl tatu

7a muhula
wake wanne,
na ali-
DOShindwa
kKuwatu-

llza waanda-
manajl, jesni
lIkamshauri
gachie
Mmadara-

ka aende
uhamishaoni.

kutaka arudi, kwani ni kipenzi cha
watu walio wengi nchini humo wa-
naotokana na wakazi wa jadi wa
Bolivia.

Nchi hiyo kama yalivyo mataifa
mengine ya bara la Amerika ya
Kusini zinamchanganyiko wa watu
wa asili na wahamiaji kutoka Ulaya
waliogeuza bara hilo kuwa koloni
lao, eneo pana la Brazil likachuku-
liwa na Ureno na eneo lililobaki
kutwaliwa na Hispania. Hivyo Bo-
livia ni moja ya nchi za bara hilo
zinazoongea Kihispania, na kama
ilivyo kwingineko kuna harakati za
kudumu za kitabaka zinazoendana
na hali hiyo.

Maandamano nchini Bolivia
yamechukua sura ya watu wa jadi
kutaka kiongozi wao arudi, kwani
Morales alikuwa mtu wa kwanza
kutoka jamii hiyo kufikia ngazi ya
kuwa rais wa nchi hiyo. Hata hivyo
uhusiano wake na wananchi wa
kawaida au watu wa jadi wa Bolivia
una mikanganyiko . Aidha, Morales
anatokea jimbo la Chapare, ambalo
wachunguzi wa habari wanasema
linafahamika sasa kwa kilimo cha
coca, majani yanayotengezea mad-
awa ya kulevya. Taarifa zinasema
kuwa polisi waliwazuia wafuasi wa
Morales kutoka eneo hilo kufika
mji wa karibu wa Cochabamba,
ambako mapigano kati ya wafuasi
na wapinzanii wa Morales wame-
kuwa katika purukushani bara-
barani kila wakati, kabla Morales
hajajiuzulu.

Waandamanaji walibeba ma-
bango kuonyesha kuwa wana-
hisi kuondolewa madarakani kwa
kiongozi huyo ni kwa sababu
anatoka miongoni mwao, kuwa

‘wakuja’ hawajawahi  kukubali
kuwa mmoja wao anaweza kuwa
kiongozi wa nchi.

Ina maana hawatilii maanani

misukosuko ya uchumi iliyotokea
hadi ikabidi Morales kuachia ngazi,
ila tu anatokea katika jamii yao na
kwa hiyo kuachia ngazi ni jambo
lisilokubalika kwao.

Inaelekea ni hisia kama hizo zi-
lizomfanya Morales atake kudumu
madarakani muda mrefu hata kwa
njia za figisu figisu, katika kupiga
na kuhesabu kura, kwani licha ya
kukaa madarakani miaka 13, hawa-
taki aondoke.

Taarifa nyingine zinasema kuwa
baadhi ya vituo vya petroli vilii-
kuwa havina nishati hiyo. Wafuasi
wa Morales walikuwa wamefunga
njia kutoka mji wa EI Alto ambako
mafuta yanasambazwa zaidi ku-
toka huko. Kuzuia kuuza mafuta ni
kutaka utawala uruhusu Morales
arudi.

Nchini Mexico ilionekana kana
kwamba Morales yuko miongoni
mwa marafiki, baada ya taarifa ya
Wizara ya Mambo ya Nje kusema
kuwa uhuru wa Morales wa kuzun-
gumza hautawekewa vikwazo vya
ziada ukilinganisha na uhuru wa
kawaida wa raia wa Mexico.

Inaelekea taarifa hiyo ilitolewa
pale kiongozi wa serikali ya mpito
ya Bolivia kuicharura Mexico kwa
kumruhusu Morales kutumia juk-
waa la ukimbizi wake kutafuta
kuungwa mkono nchini Bolivia.
Mexico ni nchi ambayo hivi sasa
ina watu wengi wanaoichukia
Marekani kutokana na sera ya Rais
Donald Trump, kusukuma agenda
ya kujenga ukuta kati ya nchi hizo
mbili, akizuia kwa nguvu uhamiaji.

Taarifa zilisema kuwa Morales
alijiuzulu kwa shinikizo la jeshi
baada ya maandamano makubwa
kote nchini kwa wiki kadhaa kup-
inga figisu zilizoonekana katika
uchaguzi mkuu Oktoba 20 ambako

Morales alitangazwa mshindi.

Hivyo alikaa madarakani kwa
wiki tatu za muhula wake wanne,
na aliposhindwa kuwatuliza waan-
damanaji, jeshi likamshauri aachie
madaraka aende uhamishoni.

Wafuatiliaji wa kura kutoka
Umoja wa Nchi za Amerika ya
Kusini (OAS) walisema kuwa data
walizokusanya kuhusu kupiga na
kuhesabu kura hadi matokeo zil-
ionyesha ulikuwapo udanganyifu
mwingi na Morales akajikuta akik-
wama kuunda serikali inayokubali-
ka, hasa Baraza la Bunge la Senate.

Suala linaloisumbua Bolivia hivi
sasa ni kama Morales ana haki ya
kikatiba kushiriki katika uchaguzi
mwingine, suala linalotokana na
Morales, akiwa madarakani, ku-
kataa kufanyika kura ya maoni
kuhusu ukomo wa mihula ya urais.

Kiongozi wa muda Anez alise-
ma chama cha Harakati Kuelekea
Ujamaa kinachomuunga mkono
Morales kina haki sawa kushiriki
katika uchaguzi, watafute wagom-
bea na huku akihakikisha kuwa
Morales hawezi kugombea tena.

Kuvuruga uchaguzi na kuon-
dolewa kwa maandamano inaku-
wa ni ishara ya kutofaa tena kuwa
madarakani, hali inayomaanisha
kuwa lazima muda upite, muhula
mmoja au zaidi, asigombee.

Hivi sasa serikali za Amerika ya
Kusini zimejigawa kwa makundi,
kati ya zile za mwelekeo wa ki-
mapinduzi na za kihafidhina,
mgawanyiko wa jadi barani humo
unaoendana na umiliki ardhi kwa
kununua na kwa urithi wa jadi.

Aidha, kuna ushirika wa umi-
liki ardhi na biashara kubwa kwa
upande mmoja na milki ya jadi na
tabaka la wafanyakazi, na wasio-
ajiriwa au biashara ndogondogo
kwa upande mwingine. Wenyeji
wa Morales, serikali ya Mexico,
ilisema hatua ya kuondolewa ma-
darakani Morales ni kama mageuzi
ya kijeshi, kama tawala nyingine za
mwelekeo huo zilivyosema.

Serikali ya mpito ya Bolivia hata
hivyo inaungwa mkono na tawala
kadhaa za kihafidhina kama Bra-
zil, Guatemala na Colombia, pamo-
jana Uingereza na Marekani.

Anez pia alitangaza kuitam-
bua serikali mbadala nchini Ven-
ezuela inayotambuliwa na Mare-
kani ikiongozwa na Juan Guaido
kama kiongozi halali wa nchi hiyo,
akijiunga na Marekani na nchi
nyingine 50 hasa za Magharibi,
zinazokataa uhalali wa Nicholas
Maduro, rafiki wa Morales, kama
rais wa Venezuela.

Hata hivyo serikali ya mpito Bo-
livia ina matatizo makubwa ya jinsi
ya kujihalalisha kisheria, kwani
Bunge, Baraza la Wawakilishi na
Baraza la Senate yameshikiliwa na
wafuasi wa Morales. Wanazo fun-
guo kuamua kinachofuata.

Msako vile vile ulikuwa umean-
za dhidi ya baadhi ya wasaidizi
wa karibu wa Morales, akiwemo
Juan Ramon Quintana, ambaye
anatafutwa na aliyechukua na-
fasi yake, kwa mujibu wa Arturo
Murillo, waziri mpya wa Mambo
ya Ndani. Wachambuzi kadhaa wa-
naona kundi la kijadi linalomuun-
ga mkono Morales kama tishio
kwa umoja na amani nchini humo
kwani linakataa mabadiliko. Wa-
nataka mifumo kizamani ilindwe,
hasa jadi ardhi.
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Wakulima
wahimizwa
taarifa TMA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKULIMA wa mikoa ya
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
wameshauriwa kuzingatia taar-
ifa za utabiri wa hali ya hewa
zinazotolewa na Mamlaka ya
Hali ya Hewa (TMA) ili walime
mazao ambayo yanaendana na
hali ya hewa.

Ushauri huo ulitolewa jana
na Meneja wa TMA Kanda va
Nyanda za Juu Kusini, Issa
Hamad, alipokuwa anazun-
gumza na wandishi wa habari
ambapo alisema taarifa hizo
ni muhimu kuzingatiwa na
wakulima.

Alisema baada ya wakulima
kupata taarifa hizo wanatakiwa
kuwaona maofisa Kilimo ili
wawashauri aina ya mbegu za
mazao zinazofaa kutumika kul-
ingana na taarifa hizo ambazo
alisema zinatolewa Kkila siku
kupitia vyombo vya habari.

Hamad alisema wakati
mwingine wakulima huwa
wanalalamika kuwa mazao yao
yanaharibika kutokana na hali
va hewa lakini chanzo kikubwa
ni wao wenyewe kutofuata
taarifa hizo.

“Kwenye nyombo vya habari
kila siku tunatoa taarifa za hali
ya hewa, sasa wananchi wetu
wanatakiwa wazingatie taarifa
hizo ili ziwasaidie kwenye
kilimo chao,” alisema Hamad.

Alisema wameboresha utoaji
wa taarifa hizo kwa madai
kuwa zinapatikana hata kwenye
mitandao ya kijamii ili kuwara-
hisishia wale ambao hawafua-
tilii vyombo vya habari.

“Kwenye nyombo
vya habari Kila siku
tunatoa taarifa za
hali ya hewa, sasa
wananchi wetu wa-
natakiwa wazinga-
tie taarifa hizo ili
ziwasaidie kwenye
kilimo chao,” alisema
Hamad.
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Amri ya DC yakwamisha
msimu Kilimo

Na Nebart Msokwa, MBARALI

WAKAZI wa Kitongoji cha Nyeregete
katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbara-
li, wamekwama kuendelea na maan-
dalizi ya msimu ujao wa kilimo baada
ya Mkuu wa Wilaya hiyo, Reuben Mfune,
kuwazuia kufanya shughuli yoyote kuto-
kana na mgogoro wa ardhi unaoendelea.

Wananchi hao ambao wanaishi katika
eneo la Katenge katika Kitongoji cha Ny-
eregete wilayani humo, wamezuiliwa
kwa barua maalum kutoka katika Ofisi
ya Mkuu wa Wilaya ikiwataka kutofanya
shughuli yoyote kwenye ardhi yao mpa-
ka watakapopewa maelekezo mengine.

Wakizungumza na wandishi wa habari
juzi, wananchi hao walisema endapo
tatizo hilo halitatatuliwa mapema kuna
hatari wakakumbwa na baa la njaa mwa-
kani kwa maelezo kuwa wanategemea
kilimo kuendesha maisha yao.

Edwin Msigala alisema tangu waanze
kuishi katika eneo hilo hawajawahi kuwa

nashangaa sasa hivi serikali inatoa amri

ya kuwazuia wasiendeleze maeneo yao.

Alisema wameshaandaa mbegu za vi-
azi ambavyo walitakiwa wapande, lakini
baada ya kuzuiliwa kulima wana wasiwa-
si kuwa zitaharibika endapo wataende-
lea kuzuiliwa na Mkuu huyo wa Wilaya.

“Sisi hapa tunakaa sio eneo la mtu ni
la kwetu tangu muda mrefu tulikuwa tu-
nalitumia kwa ajili ya kilimo na ufugaji
ambazo ndio shughuli zetu hapa, sasa hii
amri ya Mkuu wa Wilaya itatuathiri sana,
maana hatujazoea maisha mengine,”
alisema Msigala.

Nae Makresia Pawa, alisema wanaya-
tumia hayo mashamba kuendeshea
maisha ikiwamo kusomesha watoto
hivyo akamuomba Mkuu wa Wilaya ku-
waruhusu waendelee kuyatumia kwa
madai kuwa hawana mgogoro na mtu
ama taasisi yoyote.

Alisema kwa jinsi wanavyoona hali
ilivyo, kuna uwezekano kuna baadhi
ya watu wenye nia ovu ambao wana-
taka kuidanganya serikali kuwa kuna
mgogoro ili wanufaike na mashamba
hayo.

Pawa alimuomba Mkuu wa Wilaya na
wasaidizi wake kufuatilia suala hilo kwa
umakini ili kuepuka kuwaumiza kwa ku-
wapora maeneo hayo ambayo yanafaha-
mika kwa asili kuwa ni ya kwao.

“Sisi tunaiomba Serikali iwe makini
inaposhughulikia suala hili maana kuna
uwezekano baadhi ya watu wanatu-
zunguka wanataka tuondolewe ili wao
wanufaike na mashamba yetu,” alisema
Pawa.

Naye Nchambi Kalambo, alisema yeye
alifika katika eneo hilo muda mrefu na
kwamba kwa wakati huo lilikuwa pori
na hawajawahi kuwa na mgogoro na mtu
sasa wanashangaa mgogoro unakoanzia.

Mfune alikiri kuwazuia wananchi hao
kufanya shughuli zozote katika eneo hilo
kwa madai kuwa eneo hilo ni mali ya
umma lakini linatumika kwa manufaa ya
watu wachahe wa eneo la Katenge.

Aliwataka wananchi hao kuwa watuli-
vu kwa maelezo kuwa atatoa maelekezo
muda sio mrefu na kwamba wasiwe na
wasiwasi kuwa watachelewa msimu wa
kilimo.
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Wananchi wa Kitongoji cha Nyeregete katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali, mkoani Mbeya, wakiwaonyesha waandishi wa habari
sehemu ya maeneo yao juzi ambayo wamezuiliwa na Mkuu wa wilaya hiyo, Reuben Mfune (hayupo pichani), kuendelea kuyatumia kwa
maelezo kuwa kuna mgogoro wa ardhi. PICHA: NEBART MSOKWA

Sababu waathirika ajali kukosa fidia

Na Nebart Msokwa, MBEYA

IMEELEZWA wananchi wengi wa-
naopata ajali za barabarani wanakosa
haki yao ya kufidiwa na kampuni za
bima kutokana na kutokuwa na elimu
ya kutosha juu ya masuala ya bima.

Hayo yalisemwa jana na Mkaguzi wa
Polisi Kitengo cha Usalama barabarani
Mkoa wa Mbeya, Joseph Mahundi, am-
bapo alisema kwa mujibu wa sheria za
nchi ni haki ya mhanga wa ajali kupata
fidia za matibabu kutoka kwenye kam-
puni husika.

Alisema kwa sasa vyombo vyote vya
moto vinatakiwa kuwa na bima ambayo

moja kati ya majukumu yake ni kum-
fidia mtu anayepata madhara kutokana
na chombo hicho lakini wengi huwa ha-
wafuatilii na hivyo kuikosa haki yao.

Mahundi alisema endapo mhusika ha-
jafuatilia huwa ni vigumu kulipwa fidia
kwa madai kuwa kampuni huwa zinasu-
biri kupelekewa taarifa ili ziweze kulipa.

“Kwa sasa tunaendelea kutoa elimu
kwa wananchi ili wajuwe maana ya
bima na namna ambavyo wanatakiwa
kufidiwa endapo watapata madhara
wakiwa ndani ya vyombo vya moto ama
wanapotembea barabarani,” alisema
Mahundi.

Alisisitiza kuwa mchakato wa kulipwa

fidia kwa mtu anayepata ajali huanzia
katika Jeshi la Polisi kupitia kitengo cha
upelelezi wa majalada ya ajali za baraba-
rani na kwamba baada ya hapo mhusika
anatakiwa kupeleka taarifa zake kwenye
kampuni husika za bima ili alipwe.

Hata hivyo, alisema kutokana na
elimu inayotolewa na Jeshi la Polisi baa-
dhi ya wananchi wameanza kujitokeza
na kwenda kuomba kusaidiwa ili walip-
we fidia zao kutokana na ajali zinazowa-
kuta.

Aliwataka wananchi wanaopata ajali
kuhakikisha wanapata nyaraka za ku-
wawezesha kutibiwa kutoka Jeshi la
Polisi kwa maelezo kuwa ni miongoni

mwa vielelezo vinavyomsaidia mtu ku-
pata matibabu.

Pia aliwataka wamiliki wa vyombo vya
moto kuhakikisha wanavikatia bima ha-
lali vyombo vyao ili kuepuka kukumb-
wa na mkono wa sheria.

Takwimu za Shirika la Afya duniani
(WHO), zinaonyesha kuwa watu milioni
1.25 hufariki kila mwaka kutokana na
ajali za barabarani na wengine kati ya
milioni 20 mpaka milioni 50 hupata ul-
emavu wa kudumu.

Aidha, takwimu hizo zinaonyesha
kuwa ajali nyingi zaidi hutokea barani
Afrika hasa mataifa ya kusini mwa Jang-
wa la Sahara.
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Wakulima
washauriwa
kitaalamu

Na Ibrahim Joseph,
CHEMBA

WAKULIMA Wilaya va
Chemba, wametakiwa kuzin-
gatia ushauri wa kitaalamu
unaotolewa na wataalamu wa
kilimo na taarifa za utabiri
wa hali ya hewa ili kulima
mazao yanayostahimili
kiwango cha mvua msimu
husika.

Ushauri huo ulitolewa na
Mkuu wa Wilaya ya Chemba,
Simon Odunga, alipokuwa
akizungumza kwenye uzindu-
zi wa kilimo cha alizeti kwa
wilaya hiyo unaofadhiliwa na
kampuni ya Three Sister Ltd.

Odunga alisema kuna
umuhimu mkubwa wa ku-
tumia taarifa za hali ya hewa
na ushauri wa wataalamu ili
kupanda mazao yanayolin-
gana na upatikanaji wa mvua
uliopo.

Alisema sababu za kufanya
uzinduzi huo wa kilimo cha
alizeti katika wilaya hiyo ni
kutokana na zao hilo kuwa
miongoni mwa mazao yali-
yopewa kipaumbele kwenye
kilimo katika msimu ujao
unaotarajiwa kuanza mapema
mwezi ujao.

“Wakulima pia acheni tabia
ya kulima mazao ya chakula
na biashara kwa mazoea
kutokana na mabadiliko ya
tabianchi yanayojitokeza
kila wakati,” alisema.

Aidha, alisema kutokana
na kulima kwa mazoea,
mwaka jana wilaya ya hiyo
ilivuna chakula pungufu tani
21,000 ambapo walivuna
tani 37,000 za mazao tofauti
na malengo ya kupata tani
58,000 za chakula.

Alibanisha kuwa asilimia
80 ya wakazi wa wilaya hiyo
ni wakulima na ya asilimia
20 iliyobaki ni wafugaji, na
kaya zilizopo ni 52,000 zili-
nazojishughulisha na kilimo
ni 36,000.

Aliongeza kuwa pamoja
na kutegemea mvua katika
kilimo wilaya wameweka
mipango ya kuanzisha kilimo
cha umwagiliaji ili kuinua
Hglhumi wa wananchi wa eneo

ilo.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Three Sisters Ltd, Mariamu
Majengo, alisema mradi huo
wa Kilimo cha alizeti ni wa
miaka mitatu kuanzia 2019
mpaka 2021.

Majengo alisema mradi huo
unalenga kutoa mafunzo kwa
wakulima ili kuwajengea uw-
ezo wa kulima mazao yanay-
ostahimili ya hali ya hewa
katika maeneo yao.

Alisema mradi huo un-

vilivyopo kwenye Kata sita
za Wilaya ya Chemba kupitia
vikundi vya wakulima kwa
kutumia kilimo cha masham-
ba darasa.

Mondo, Pongai, Waida, Daki,
Jenjeluse, Dalai, Tandala,
Chambalo, Rofati na Tumba-
kose.

e HABARI DODOMA

Viongozi wa dini waaswa
kKampeni nyumba za ibada

Na Paul Mabeja, DODOMA

VIONGOZI wa dini nchini wametakiwa
kuacha tabia ya kuwaruhusu viongozi wa
kisiasa kuzitumia nyumba za ibada ku-
fanya kampeni wakati huu wa harakati za
uchaguzi wa serikali za mitaa unaotarajiwa
kufanyika Novemba 24, mwaka huu na
uchaguzi mkuu 2020.

Rai hiyo ilitolewa na Katibu Mkuu wa Ju-
muiya ya Maridhiano Taifa, Askofu Osward
Mlay, kwenye kongamano la kuliombea
taifa pamoja na uchaguzi wa serikali za
mitaa.

Alisema viongozi wa dini wanatakiwa
kuacha kuwaruhusu viongozi wa kisiasa
kuzitumia nyumba za ibada kufanya
kampeni zao.

“Nyumba za ibada haziruhusiwi kutumi-
ka katika kufanya kampeni kama wataka
kuombewa waje, lakini sio kutumia misikiti
na makanisa yetu kufanya kampeni za uch-
aguzi,” alisema.

Alisema jumuiya hiyo iliundwa kusaidia
katika kutatua changamoto zilizopo katika
jamii ikiwamo migogoro ya wakulima na
wafugaji.

“Muasisi wa Jumuiya hii ni Waziri Mkuu
mstaafu, Mizengo Pinda, ambaye leo
pia tungekuwa naye, lakini kutokana na
mambo yake kubana hataweza kuwa nasi
lakini tu kwa ujumla Jumuiya hii inafanya
mambo makubwa sana katika kuisadia
jamii kwani ni mchanganyiko wa dini zote
pamoja na watu wa jamii mbalimbali tupo
kwa ajili ya kufanya maridhinano ili kue-
ndelea kuilinda amani yetu tuliyonayo,”
alisema.

Aidha, alisema pamoja na Jumuiya hiyo
kufanya mambo makubwa kwa maslahi
ya jamii lakini bado wamekuwapo watu
wachache ambao wamekuwa wakibeza
jitihada zake kwa kuwaita matapeli.

“Mheshimiwa mgeni rasmi, jumuiya
kama ulivyosikia katika utambulisho hapa
watu walipo ni kutoka katika maeneo

mbalimbali ya nchi, wapo watu kutoka
Kigoma, Mara kwa hiyo hatuwezi kuwa-
sumbua watu kotoka katika maeneo hayo
halafu sisi tuwe matapeli kama tunavyoit-
wa,” alisema.

Akijibu risala ya katibu huyo, Naibu Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa, (Tamisemi), Mwita
Waitara, aliwataka wakuu wote wa mikoa
na wilaya kutoa ushirikiano kwa jumuiya
hiyo ili itekeleze majukumu yake kikamili-
fu.

Waitara alisema Jumuiya hiyo ni chombo
muhimu katika Taifa ambacho kinaweza
kuisaidia serikali kutatua migogoro katika
jamii kwenye maeneo ambayo haiwezi ku-
fika.

“Nitoe wito kwa wakuu wote wa mikoa
na wilaya kuhakikisha kuwa wanaipa ush-
irikiano jumuiya hii katika maeneo yao ili
iweze kufanya kazi zake kikamilifu na kue-
ndelea kudumisha amani ya nchi iliyopo,”
alisema Waitara.

Mkuu wa Wilaya ya Chemba, Simon Odunga, akijaribu kuwasha moja ya pikipiki zilizotolewa msaada na kampuni ya Three Sisters Ltd,
kwa ajili ya maofisa kilimo, katika Wilaya ya Chemba, mkoani Dodoma, jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Taasisi zinazoajiri wageni zategwa

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI zinazoajiri raia wa kigeni nchini
zikiwamo shule, zimeagizwa kuhakikisha
maofisa wake wanahudhuria mafunzo ya
lazima ya wiki moja katika Chuo cha Kikan-
da ya kuwajengea uwezo ili kujua taratibu
za kuwahudumia raia hao.

Agizo hilo lilitolewa na Mkuu wa Chuo
cha Uhamiaji cha kikanda nchini, Kam-
ishna Maurice Kitinusa, alipokuwa akizun-
gumza na Nipashe kuhusu mikakati ya ku-
dhibiti wahamiaji haramu nchini.

Alisema mafunzo hayo ni ya lazima kwa
taasisi zote nchini zinazoingiza wafanyaka-
zi kutoka nje ya nchi kwa ajili ya kufanya
kazi kwenye shule na maeneo mengine.

Alitaja  maofisa wanaopaswa kupata
mafunzo hayo ni meneja rasilimali watu,
ofisa uhusiano na mwanasheria wa taasisi
kutokana na wengi wao kutojua taratibu za
kuwahudumia wageni hao.

“Unakuta raia wa kigeni  anaomba
aandikiwe barua ili akaombe kibali cha ku-
fanya kazi, inawawia vigumu kwa sababu
hawajui masuala hayo,” alisema Kamishna
Kitinusa.

Alisema mafunzo hayo yatakuwa nchi
nzima, na yatalenga taasisi zote ambazo
zinaingiza wageni na kuwajiri.

“Naziagiza taasisi kuhakikisha wanaleta
watu walioanishwa kwa ajili ya mafunzo
hayo la sivyo hakuna atakayeruhusiwa ku-
ingiza raia wa kigeni endapo taasisi yake

haitakuwa na cheti cha mafunzo hayo,”
alisema Kamishna Kitinusa.

Akizungumza kusaini mkataba wa ku-
dhibiti wahamiaji haramu na Shirika la
Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wahami-
aji (IOM), alisema utasaidia chuo kujiende-
sha kupitia mafunzo wanayopata pamoja
na vifaa wanavyotoa kwa chuo.

Alisema shirika hilo limefanikisha kuten-
geneza wataalamu katika vyombo vya us-
alama wenye uwezo wa kutoka ushahidi
mahakamani kupitia nyaraka feki zina-
zotengenezwa.

“Pia wataalamu wana uwezo wa
kutengeneza karatasi ambazo hutumika
kutengeneza vitambulisho bila wengine
kugushi,”alisema.
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Shein aona fursa EAC

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed
Shein, amesema eneo la Afrika Mashariki
ni zuri kiuchumi iwapo litatumia vizuri.

Alitoa kauli hiyo wakati akifungua mao-
nyesho ya wajasiriamali kuadhimisha
miaka 20 ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
yaliyofanyika Fumba wilayani Magharibi
Unguja.

Alisema nyenzo muhimu ni ushirikiano
wa pamoja katika jitthada za wakuu wa
nchi kuimarisha utawala bora.

Alisema utangamano wa  Afrika
Mashariki umeweka vipaumbele vitano
baina ya mwaka 2017 hadi 2021, mion-
goni mwake ni uimarishaji wa mzunguko
huru wa utengenezaji na utoaji wa bid-
haa miongoni mwa nchi hizo, uimarishaji
wa maendeleo ya viwanda na kuongeza
ubora katika bidhaa, usalama na utawala
bora.

Rais Shein alisema suala la kuendeleza
viwanda limepewa kipaumbele katika
utekelezaji wa mipango ya maendeleo ya

kitaifa, kikanda na kimataifa.

Alisema maonyesho hayafanywi kwa
ajili ya kuangalia vitu, kuuza na kununua
tu, bali kujifunza kwa njia mbalimbali
mbinu za kiufundi na mikakati ya kibi-
ashara ili kuimarisha miradi mikubwa na
midogo.

Alisema serikali yake imefurahishwa
na uamuzi uliochukuliwa wa maonyesho
hayo kufanyika Zanzibar katika Mji wa
Fumba ambao ni alama ya maendeleo
makubwa kutokana na kuendelea kui-
marishwa na mfanyabiashara mzalendo
Said Salim Bakhresa kwa kushirikiana na
serikali.

Alisema maonyesho hayo yana
umuhimu mkubwa katika utekelezaji wa
mipango ya kuendeleza viwanda na kuku-
za shughuli ya ujasiriamali.

Rais Shein alisema sekta ya viwanda ina
umuhimu wa pekee katika ujenzi wa taifa,
akifafanua kuwa maendeleo ya viwanda
hulisukuma taifa kujitegemea katika kuy-
amudu mabhitaji yake kiuchumi.

Alisema sekta hiyo pia ni muhimu ka-

tika kuzalisha ajira na kurahisha soko la
bidhaa zinazozalishwa nchini, hasa katika
sekta za kilimo, mifugo na uvuvi.

Alisema ili viwanda viendelee, lazima
pawe na masoko ya kutosha ya kuuza
bidhaa na huduma zinazotolewa ambalo
ndiyo lengo la maonyesho hayo kuwaku-
tanisha wateja, watengenezaji bidhaa na
watoa huduma mbalimbali.

Dk. Shein aliongeza kuwa kuna haja ya
kufikiria mbinu bora zaidi zitakazotumika
katika kuvipa thamani vitu vya asili, viwe
katika ubora na viwango vya juu kwa len-
go la kuvutia masoko ya ndani na nje.

Alisema ubunifu ni jambo muhimu ka-
tika kuiendeleza miradi ya kibiashara na
viwanda na kuondokana na fikra kwamba
ujasiriamali ni kutengeneza bidhaa ndo-
20.

Waziri wa Kazi, Uwezeshaji, Wazee,
Wanawake na Watoto, Maudline Castico,
alipongeza ushirikiano mkubwa uliopo
kati yao na Wizara ya Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera na Bunge pamoja na jumuiya
zote za wajasiriamali.

Spika wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar, Zuberi Ali Maulid (katikati), akizindua kitabu cha mpango mkakati wa ukondoishaji wa masu-
ala ya Kijinsia ndani ya Baraza la Wawakilishi, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Ataka takwimu sahihi serikalini

Na Rahma Suleiman,ZANZIBAR

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Balozi
Mohammed Ramia, ameitaka Ofisi ya
Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar
kuhakikisha inatoa takwimu zisizo na
shaka na zenye umakini ili kusitokee mtu
kuzihoji.

Akizungumza katika maadhimisho ya
siku ya takwimu ya Afrika yaliyofanyi-
ka Mazizini mjini Unguja, waziri huyo
alisema takwimu zikitolewa kwa usahihi,
zitasaidia kukuza mambo mbalimbali

yakiwamo ya kiuchumi na shughuli za
kijamii.

Alisema takwimu ni taarifa, elimu na
ujuzi na haiwezi kudharauliwa, hivyo ni
umuhimu kuhamasisha matumizi yake.

Alisema katika Bara la Afrika, kuna
tatizo kubwa la watu kuhama kutoka
sehemu moja kwenda nyingine hasa vi-
jana kuhamia mijini na wakati mwingine
kumekuwa kukitokea upotoshaji wa tak-
wimu za makundi mbalimbali.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, Mayasa
Mahfoudh Mwinyi, alisema katika ku-

hakikisha upatikanaji wa takwimu zenye
ubora, ofisi hiyo inaendelea kutoa tak-
wimu mbalimbali kupitia utafiti, sensa na
takwimu za kawaida ili kupata takwimu
zitakazotumika katika kutathmini ma-
fanikio ya programu za kitaifa.

Alisema kwa sasa, ofisi hiyo inaende-
lea na ukusanyaji wa taarifa za utafiti wa
mapato na matumizi ya kaya (HBS) wa
mwaka 2019/2020 kwa lengo la kupata
viashiria vya kupima hali ya umaskini ka-
tika kijamii.

Spika ajivunia
wanawake
Baraza la
Wawakilishi

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

SPIKA wa Baraza la Wawak-
ilishi, Zubeir Ali Maulid, amese-
ma uendeshaji wa shughuli za
baraza kwa sasa umezingatia
jinsia na kutoa kipaumbele
kikubwa kwa wanawake kush-
iriki kikamilifu katika chombo
hicho cha kutunga sheria.

Maulid aliyasema hayo waka-
ti akizindua kitabu cha mpango
mkakati wa masuala ya kijinsia
ndani ya baraza hilo.

Alisema marekebisho ya ka-
nuni za baraza yametoa nafasi
kubwa na kutambua mchango
wa mwanamke katika kush-
iriki shughuli za chombo hicho
pamoja na kamati zake.

Alisema awali hakukuwa na
sheria ya aina hiyo, akieleza
kuwa hata kamati ya uvon-
g0zi wa Baraza la Wawakilishi
ilikuwa na mjumbe mmoja tu
mwanamke.

“"Marekebisho ya kanuni kwa
kiasi kikubwa yamefungua
milango na fursa kwa wa-
nawake kushiriki kikamilifu
katika chombo cha kutunga
sheria. Hivi sasa zipo kamati
tatu zinaongozwa na wa-
nawake,” alisema.

Spika huyo alisema uzinduzi
wa mkakati huo kwa kiasi Ki-
kubwa utawawezesha wajumbe
wanawake kuongezeka zaidi
katika baraza hilo kwa kupata
mafunzo juu ya chombo hicho.

Mwenyekiti wa Jumuiya
ya Wawakilishi Wanawake
(Uwawaza), Mgeni Hassan
Juma, alisema wajumbe wengi
wa Baraza la Wawakilishi, hasa
wanawake, wamehamasika
kushiriki mijadala ya chombo
hicho.

Alisema elimu wanayoitoa
kupitia wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi wanawake im-
eibuwa ari na uwezo mkubwa
kiasi ya baadhi ya wajumbe wa
baraza kuibuka na hoja binafsi.

“"Mafunzo haya yametusaidia
sana kwa sababu kila baada
ya miaka mitano, tunapata
wajumbe wapya katika Baraza
la wawakilishi kwa asilimia
70. Sasa, tutawajenga kielimu
ili washiriki kikamilifu katika
baraza kwa kuibuwa mijadala
yenye tija,” alisema.

Ofisa wa Ubalozi wa Finland
nchini, Rukka Raetikainen,
alisema ushirikishwaji mzuri
wa mwanamke katika chombo
cha kutunga sheria utasaidia
kupambana na vitendo vya
udhalilishaji wa kijinsia na
kutungwa sheria nzuri zenye
maslahi kwa mwanamke.

“"Nimefurahishwa kupata
taarifa kwamba baadhi ya
kamati za Baraza la Wawak-
ilishi zinaongozwa na wa-
nawake,” alisema.
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Michikichi
kuwa mbadala
uagizaji mafuta

Na Ashton Balaigwa, KIGOMA

WAKATI Tanzania Ikitumia Sh. bil-
ioni 443 kila mwaka kwa ajili ya
kuagiza mafuta ya kula kutoka nje ya
nchi,Taasisi ya Kilimo Tanzania (TARI)
imepanga kuendeleza zao la michikichi
katika maeneo ambayo zao hilo lin-
astawi.

Miongoni mwa maeneo hayo ni wilaya
za Kyela (Mbeya), Mkuranga na Baga-
mayo (Pwani) Tanga na Zanzibar, lengo
likiwa kuzalisha mafuta hapa nchini.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkurugenzi
Mkuu wa TARI, Dk. Geofrey Mkamilo,
wakati wa ziara yake mkoani Kigoma
kwa ajili ya kuangalia uzalishaji wa
mbegu bora za michikichi kufuatia agizo
la Waziri Mkuu Kassim Majaliwa.

Dk. Mkamilo alisema mikoa hiyo am-
bayo imefanyiwa utafiti imeonekana ina
uwezo mkubwa wa kustawi michikichi,
hivyo kusaidia kuzalisha mafuta hatua
ambayo itachangia kupunguza tatizo la
uhaba wa mafuta ya kula nchini.

“ Ipo mikoa ambayo ina fursa ya
kulima zao la michikichi ukiachilia Mkoa
wa Kigoma, sasa tumepanga kuongeza
nguvu katika mikoa hiyo kwa kupeleka
mbegu za Kisasa na zenye tija kwa ajili
va kuhakikisha tunazalisha mafuta ya
michikichi ili kumaliza tatizo la uhaba
wa mafuta nchini,” alisema Dk. Mkamilo.

Mkurugenzi wa TARI, Kihinga, DK.
Filson Kagimbo, alisema wamekuja na
mkakati wa kufufua zao la michikichi
kwa sababu linatoa mafuta mengi kwa
ekari ukilinganisha na mazao mengine
ambayo yanazalisha mafuta nchini.

Akizungumzia uzalishaji wa michikichi
katika Mkoa wa Kigoma, alisema mkoa
huo una nafasi kubwa ya kuongeza uzal-
ishaji wa mafuta kwa wakulima wake
kutumia mbegu bora, hivyo wanafanya
utafiti ili kuongeza tija watoke kutoka
tani 1.6 kwa hekta moja hadi tani 3-4
kwa hekta moja.

Alisema mkakati wa TARI ndani ya
miaka mitatu ni kusambaza miche mil-
joni 15 kwa wastani wa miche milioni 5
kwa kila mwaka, hatua ambayo itasaidia
kupunguza gharama Serikali kwa ajili ya
kuagiza mafuta kutoka nje ya nchi.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo,
iwapo Tanzania itafanikiwa kuongeza
uzalishaji wa mafuta na ziada inaweza
kuiuzia Kenya ambayo inaagiza asilimia
80 ya mafuta ya kula kutoka nje pamoja
na nchi za Rwanda, DRC na Sudan.

Naye Kaimu Meneja Mtafiti wa
Mazao kutoka TARI, Dk. Geofrey Kajiru,
alisema kazi kubwa inayofanyika sasa
ni kubadilisha mtazamo wa wakulima ili
waachane na mbegu za zamani ambazo
hazina tija na badala yake watumie
mbegu za Kisasa aina ya tenera ambazo
zinatoa mafuta kwa wingi.

“ Ipo mikoa ambayo ina fursa
ya kulima zao la michikichi uki-
achilia Mkoa wa Kigoma, sasa
tumepanga kuongeza nguvu ka-
tika mikoa hiyo kwa kupeleka
mbegu za kisasa na zenye tija
kwa ajili ya kuhakikisha tunaz-
alisha mafuta ya michikichi il
kumaliza tatizo la uhaba wa
mafuta nchini,” alisema DK.
Mkamilo.

Wajane wambana
DC kulipwa fidia

Na Rose Jacob, UKEREWE

ZAIDI ya wajane 20 waishio ka-
mkoani Mwanza, wameiomba seri-
kali kuwasaidia kulipwa fidia ya miti
zaidi ya 5,000 iliyokatwa na Mkuu wa
wilaya hiyo, Corner Magembe, na kui-
taifisha, huku maeneo ya makaburi
yakigeuzwa kuwa matanuru ya ku-
choma mkaa.

Baadhi ya wajane hao kwa niaba ya
wenzao, walidai DC Magembe Sep-
temba 26, mwaka huu akiwa na askari
mgambo 40 pamoja na askari polisi al-

“Sisi tunachohitaji ni kulipya fidia
maana miti aliyokatwa ni mali yetu na
ukiangalia miti hii haikupandwa hivi
karibuni ni ya miaka mingi tangu mimi
nikiwa binti na sasa nina miaka 71.

“Tunashangaa kwa kile alichodai
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mkuu wa wilaya eti ni mali ya Shule
ya Msingi Thebo jambo ambalo sio
sahihi,”alisema Mtimba Ngofila, mjane

cho alisema mwaka 1928 lilianzishwa
kanisa la Wasabato na lilianzisha Shule
ya Msingi Thebo mwaka 1933 ambapo
miti hiyo iliyokatwa ikiwamo katika
1967 serikali iliitaifisha shule hiyo na
kuweka bikoni mwaka 2017 kwa usi-
mamizi wa Polisi.

Alidai kuwa hawakuwatendea haki
maeneo ya shule hiyo kwa kuwa ardhi
na miti iliingizwa katika eneo la shule.

Aidha wajane hao pamoja na wakazi
cha eneo la hifadhi ya makaburi am-
bako kuna miti iliyokatwa kugeuzwa
matumizi kutokana na baadhi ya

mia kuchomea mkaa.

cho ,alisema hatua ya hifadhi hiyo ya
makaburi, jirani na uwanja wa Shule
ya Msingi Thebo kugeuzwa sehemu
ya matanuru ya kuchomea mkaa im-
etokana na DC Magembe kuagiza miti
zaidi ya 5,000 ya mbao na matunda
yenye thamani ya zaidi ya Sh. milioni
800 iliyodaiwa kupandwa ndani ya mi-
paka ya shule ikatwe mara moja.

Hatua ya mkuu huyo wa wilaya
kuagiza miti hiyo ikatwe ni baada ya
familia hizo kukaidi agizo lake la ku-
taka watu wote waliovamia mipaka ya
shule kuvuna miti yao ndani ya siku 14.

“Mimi niliwapatia siku 14 familia
ambazo zimevuka mipaka na kuingia
ndani ya eneo la shule kwa makusudi
na kuamua kupanda miti,” aliserma Ma-
gembe na kuongeza:

“Waivune na endapo watashindwa
nitaivuna na kuitaifisha na kuwa mali
ya shule na ndicho kilichotokea.”

ajili ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa, katika Kata ya Kiriba, wikiendi. PICHA: MPIGA PICHA WETU

Waziri Mahiga aifunda THBUB

Na Enock Charles

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Dk.
Augustino Mahiga, ameitaka Tume
ya Haki za Binadamu na Utawala
Bora (THBUB), kuimarisha misingi
ya utawala bora nchini ili kuboresha
utoaji wa huduma za Serikali kwa
jamii nchini.

Akizungumza katika kikao kilicho-
fanyika kwenye ofisi za Wizara ya

Katiba na Sheria kati yake na
Mwenyekiti wa Tume ya Haki za Bi-
nadamu na Utawala Bora, Mathew
Mwaimu, alisema kuwa tume hiyo
ni chombo muhimu ambacho kime-
pewa mamlaka ya kusimamia mam-
bo mawili ambayo ni haki za binada-
mu na utawala bora.

“Mheshimiwa Rais anaposema
serikali hii ni ya wanyonge, anataka
wale watu walio kwenye mamlaka
walijue hilo na wazingatie utawala
bora katika kuhudumia jamii, na nyie
ndio wenye jukumu la kuhakikisha
misingi ya utawala bora inaimarika
nchini,” alisema Waziri Mahiga.

Dk. Mahiga alisema pamoja na
changamoto zinazopigiwa  kelele
na wadau wa masuala ya haki za bi-
nadamu, lakini ni ukweli ulio wazi
kuwa serikali ya awamu ya tano im-
etekeleza na inaendelea kutekeleza
haki mbalimbali kwa vitendo na ku-
hakikisha haki hizo wananchi wana-
zipata.

Naye, Katibu Mkuu wa Wizara
ya Katiba na Sheria, Prof. Sifuni

Mchome, alieleza kuwa  masuala
ya haki za binadamu yanafanywa na
taasisi nyingi, hivyo kipindi hiki
wawekeze nguvu zao katika kuimari-
sha utawala bora na utawala wa she-
ria nchini.

“Tume ni lazima muonekane mna-
chukua hatua, wekeni mkakati wa
viashiria vya kubaini haraka changa-
moto zinazoelekea kuathiri utawala
bora na kuzifanyia kazi,” alisema
Prof. Mchome.

Awali Mwenyekiti wa Tume ya Haki
za Binadamu na Utawala bora, Jaji
Mstaafu Mathew Mwaimu, alimua-
hidi Waziri Mahiga kuitumia vyema
dhamana waliyopewa katika kusaid-
ia serikali kutimiza lengo lake la kui-
fikisha nchi katika uchumi wa kati.
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HABARI KIMATAIFA

EU yajitenga na Marekani kisa wakimbizi

WASHINGTON, Marekani

UMOJA wa Ulaya (EU) umejitenga na ua-
muzi wa Marekani wa kubadili sera yake
kuelekea ujenzi wa makazi ya walowezi
unaofanywa na Israel kwenye ukingo wa
magharibi.

Washington imesema haizingatii tena
kuwa ujenzi huo unakiuka sheria za ki-
mataifa.

Mkuu wa sera za kigeni wa EU, Fed-
erica Mogherini, alisema msimamo wa
umoja huo kuhusu sera ya makazi ya Is-
rael hautobadilika kwa kuwa inakwenda
kinyume na sheria za kimataifa.

Mogherini alisema sera hiyo ya Israel
inaweka kizingiti juu ya uwezekano wa
kupatikana suluhisho la mataifa mawili
pamoja na amani ya kudumu kwenye
mzozo kati ya taifa hilo na Palestina.

Hatushu-
ghulikii
wala kutoa
vuamuzi wa
mapema
kuhusu
hatima ya
ukingo wa
magharibi.
Hilo ni kwa
waisraeli na
wapelestina
kujadiliana.

Matamshi yake yamekuja baada ya
Marekani jana kutangaza kuunga mko-
no haki ya Israeli ya kujenga makazi ya
wayahudi kwenye eneo inalolikalia kwa
nguvu la ukingo wa magharibi.

Tangazo hilo lililotolewa na Waziri
wa Mambo ya Nje wa Marekani, Mike
Pompeo lilisema Marekani imefikia
hitimisho kwamba sera ya Israel kuhusu
makazi ya walowezi haiendi kinyume na
sheria za kimataifa.

Wakati wa mkutano wake na waandi-
shi habari mjini Washington Pompeo
alisema utawala wa Rais Donald Trump
unabadili sera ya utawala wa Rais
Mstaafu, Barack Obama kuelekea suala
la makazi ya walowezi wa Israel.

“Hatushughulikii wala kutoa uamuzi
wa mapema kuhusu hatima ya ukingo
wa magharibi. Hilo ni kwa waisraeli

na wapelestina kujadiliana. Sheria ya
kimataifa hailazimishi matokeo wala
haiweki kizingiti cha kisheria kwa su-
luhisho lililofikiwa baada ya majadil-
iano,” alisema Pompeo.

Kulingana na Pompeo, matamshi ya
Marekani kuhusu suala la makazi ya
walowezi yamekuwa yakitofautiana.

Alisema mwaka 1978 Rais wa zamani,
Jimmy Carter alihitimisha kuwa ujenzi
huo ni kinyume cha sheria ya kimataifa
lakini Rais Ronald Reagan alisema mwa-
ka 1981 kuwa makazi hayo hayakiuki
sheria. Kwa uamuzi huo, Marekani im-
eipa kisogo sera yake ya karibu miongo
minne iliyobainisha kuwa ujenzi wa
makazi kwenye eneo hilo unakiuka
masharti ya sheria ya kimataifa.

Kadhalika tangazo hilo limefikisha
idadi ya maamuzi matatu makubwa

Chuo Kikuu
Hong Kong
chazingirwa,

Beijing yatoa

vitisho

HONGKONG, China

WANAHARAKATI wa kupigania
demokrasia wamekutana kwa siri
wakiwa mafichoni katika makao
makuu ya Chuo Kikuu cha Hong
Kong, baada ya wenzao kuvamiwa
usiku.

Wakati huo huo, China imesema
haitofumbia macho hali ya vurugu
inayoendelea Hong Kong na kutoa
vitisho dhidi ya waandamanaji.

Hata hivyo, Rais wa Hong Kong
ambaye yuko chini ya mamlaka ya

China, Carrie
Lam, aliwa-
taka waan-
damanaji
waliokimbilia
katika Chuo
Kikuu cha
Hong Kong
kuweza
kujisalimi-
sha haraka
iwezekana-
vyo kabla
ya hatua kali
hazijachuku-

liwa.

Maandamano mjini Hong Kong
yaliendelea mwanzoni mwa wiki
hii, na makabiliano makali yal-
ishuhudiwa baina ya Jeshi la Polisi
na wanaharakati wa kupigania
demokrasia walioingia ndani ya
majengo ya chuo kikuu, na ku-
washambulia polisi kwa fataki na
mishale.

Polisi walitishia kutumia risasi za
moto dhidi ya waandamanaji hao,
endapo wasingeacha kuwalenga
maofisa wake.

Miale ya moto iliyotokana na
mfululizo wa milipuko ilione-
kana kutoka ndani ya majengo
pindi maafisa wa Jeshi la Palisi wa
kutuliza fujo walipoingia kwenye
viunga vya chuo hicho siku ya
jumatatu alfajiri. RFI

chini ya utawala wa Rais Trump kwam-
ba Marekani imeegemea na kuipende-
lea Israel na kupuuza misimamo ya Pal-
estina na mataifa ya kiarabu.

Uamuzi huo wa Marekani ni ushindi
kwa Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin
Netanyahu, anayehangaika kusalia ma-
darakani baada ya chaguzi mbili zilizos-
hindwa kumwezesha kuunda serikali.

Netanyahu aliusifu msimamo huo
mpya wa Marekani ambao hata hivyo
umewakasirisha wapalestina wanaoz-
ingatia ujenzi wa makazi kwenye ardhi
ya ukingo wa magharibi ni kinyume na
sheria.

Mpatanishi mkuu wa Palestina kwe-
nye mazungumzo ya amani, Saeb Erekat
alisema hatua hiyo ya Marekani inarudi-
sha nyuma kanuni za kimataifa za kutat-
ua mizozo kwa njia za amani. DWW

Rais mpya wa Sri Lanka, Gotabaya Rajapaksa (kushoto), akiapa baada ya kutangazwa kuwa mshindi wa uchaguzi kwa
kupata kura zaidi ya asilimia 50. PICHA: XINHUA

Askari 50 wauawa mapigano na waasi

BUJUMBURA, Burundi

JESHI la Burundi limepoteza askari zaidi ya
50 katika mapigano na watu wenye silaha
yaliyotokea usiku wa Jumamosi kuamkia
Jumapili katika Msitu wa Kibira, Wilayani
Mabayi, Mkoani Cibitoke, Kaskazini Ma-
gharibi mwa nchi hiyo.

Vyanzo vya habari kutoka serikali ya Bu-
rundi na jeshi ambavyo havikutaka majina
yao yatajwe vimethibitisha taarifa hiyo na
kusema kuwa askari wengi waliuawa baada

ya ngome yao inayopatikana katika eneo la
Marura kuvamiwa, lakini vimesema kuwa
shambulio hilo liliendeshwa Rwanda.

Hata hivyo, serikali ya Burundi na Jeshi
bado hawajathibitisha kuhusu kutokea
kwa tukio hilo. Lakini mashahidi kutoka
Wilaya ya Mabayi wamethibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kubaini kwamba askari
wengi wamejeruhiwa na wengine hawaju-
likani waliko.

Tarifa zaidi zilieleza kuwa hakuna kundi
hata moja la waasi ambalo limekiri kuhusi-

ka na shambulio hilo, lakini hivi karibuni
kundi la waasi la Red-Tabara lilitangaza
kuwa limeanzisha vita dhidi ya utawala wa
Rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza.

Kwa mujibu wa vyanzo kadhaa kutoka
Wilaya ya Mabayi, raia wanaoishi karibu na
Msitu wa Kibira wamelazimika kuyahama
makazi yao kufuatia kuzorota kwa hali ya
usalama katika eneo hilo.

Burundi inaendelea kukumbwa na hali
ya sintofahamu ikiwa imesalia miezi isi-
ozidi kumi kabla ya uchaguzi wa urais. RFI
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Uturuki kuwekeza
viwanda Simiyu

Na Mwandishi Wetu, Simiyu

KATIKA kutekeleza Diplomasia ya Uchu-
mi, Ubalozi wa Tanzania nchini Uturuki
umeambatana na wawekezaji kutoka
nchini humo kwa ajili ya kuwekeza katika
viwanda mkoani Simiyu ambavyo vinata-
rajiwa kutoa zaidi ya ajira 2,000.

Uwekezaji huo utajumuisha kiwanda
changuo na cha kutengeneza vyombo vya
nyumbani ambao una thamani ya dola za
kimarekani milioni 50.

Viwanda hivyo vitajengwa katika eneo
la Isanga, Bariadi na vinatarajiwa kuanza
uzalishaji mwakani.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari katika eneo ambalo linatarajiwa
kujengwa viwanda hivyo, mwekezaji
huyo, Mustafa Albayram, alisema ameri-
dhishwa na mazingira ya uwekezaji baada
ya kutembelea maeneo mbalimbali kwa
lengo la kuangalia mazingira wezeshi.

Mwekezaji huyo akiwa ameambatana na
Balozi wa Tanzania nchini Uturuki, Prof.

Elizabeth Kiondo, aliiomba serikali kutat-
ua baadhi ya changamoto ili kuuwezesha
uwekezaji huo.

Baadhi ya changamoto hizo ni pamoja
na miundombinu yote muhimu hususani
ya umeme ili uwekezaji huo uanze mara
moja baada ya kukamilisha taratibu zote
zinazohitajika ikiwa ni pamoja na usajili
wa kampuni na kutafuta hati miliki ya ar-
dhi.

“Tumeamua kuwekeza Simiyu, kila kitu
kikienda sawa kiwanda cha nguo kinaweza
kujengwa na kufanya kazi ndani ya miezi
tisa mpaka mwaka mmoja. Kiwanda cha
vyombo vya nyumbani miezi minane
baada ya usajili wa kampuni. Nitarudi
tena Simiyu kukamilisha masuala ya hati
miliki ya ardhi, sitaki kumwangusha Balozi
maana amefanya mengi kwa ajili yetu,”
alisema Albayram.

Naye Prof. Kiondo alisema mwekezaji
ameridhishwa na eneo hilo na kuushuku-
ru uongozi wa Mkoa wa Simiyu kwa kutoa
ardhi ya kujenga viwanda hivyo huku ak-

ibainisha kuwa ombi kubwa la mwekezaji
ni upatikanaji wa nishati ya kutosha kwa
kuwa viwanda hivyo hutumia umeme
mwingi.

Balozi Kiondo aliongeza kuwa hayo ni
matokeo ya utekelezaji wa diplomasia
ya uchumi kwa vitendo, hivyo ubalozi
utaedelea kuhamasisha wawekezaji wen-
gine zaidi kuwekeza nchini, hatimaye ku-
fanikisha azma ya uchumi wa viwanda.

Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony
Mtaka, alimhakikishia mwekezaji huyo
upatikanaji wa mahitaji yote muhimu na
kuahidi kushirikiana na taasisi za serikali
zinazohusika kuhakikisha anapata hu-
duma zote kwa wakati na pasipo urasimu
wowote.

Kuhusu umeme, Mtaka alisema katika
bajeti ya mwaka 2019/20, Wizara ya Nisha-
ti kupitia Shirika la Umeme Tanzania (Ta-
nesco) imetenga fedha kwa ajili ya ujenzi
wa kituo cha kupoozea umeme ambacho
kitajengwa karibu na eneo la uwekezaji
huo.
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Naibu Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Dk. Bernard Kibesse (kulia), akijipongeza na Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Benki ya Exim Tanzania, Jaffari Matundu (kushoto), wakati wa ufunguzi wa tawi jipya la benki ya Exim Mtaa wa

DC aagiza
makandarasi
mradi kuswekwa
ndani

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Wilaya ya Kinondoni,
Daniel Chongolo, ameagiza kuswek-
wa ndani kwa makandarasi wawili
raia wa China wa Kampuni ya CRJE
kwa kushindwa kukamilisha ujenzi
wa kiwanda cha kuchakata taka
Salaam.

Chongolo alifikia uamuzi huo jana
baada ya kampuni hiyo kushindwa
kukamilisha mradi huo kwa wakati
huku Mhandisi Mshauri wa Manis-
paa, Emanuel Tilya, akisisitiza kuwa
wamekuwa hawatoi ushirikiano licha
ya kwamba yuko kwenye eneo la
mradi.

Akizungumza wakati wa ziara
aliyoifanya jana ya kukagua miradi
inayojengwa na halmashauri hiyo,
Chongolo alisema kwa muda mrefu
amekuwa akizungumza na mkandar-
asi huyo kuhusu kukamilisha mradi
huo kwa muda uliopangwa lakini
hakufanya hivyo.

Alisema halmashauri inahitaji Ki-
wanda hicho haraka ili kutumiwa na
wananchi ambao ndio wanufaika wa
mradi huo lakini mkandarasi aliyepe-
wa kazi hiyo anawarudisha nyuma.

Kwa mujibu wa Chongolo, hal-
mashauri imeshawalipa fedha kwa
ajili ya ujenzi huo lakini kinacho-
fanyika ni fedha hizo kuzipeleka
kwenye miradi yao mingine jambo
ambalo limefanya hadi sasa kusuas-
ua kwa mradi.

“Nimekuja hapa zaidi ya mara tatu.
Mara ya kwanza nilikuja nikaongea
nao wakaniahidi watakamilisha kwa
muda uliopangwa. Mara ya pili nili-
kuja hapa nikafoka hadi nikakasirika
l[akini hali imeendelea hivi hivi. Sasa
sijawakamata nimewashikilia hadi
pale watakapoleta mpango kazi wao
uliojitosheleza,” alisema Chongolo.

“Hatuwezi kukaa na watu wa nam-
na hii, tumetoa pesa nyingi kwa ajili
ya kukamilisha mradi huu mapema
halafu wanatuchezea. Kama wataleta
leo, kesho nitawaachia, kadiri wa-
takavyowahi kuniletea huo mpango
kazi wao ndio na mimi nitawaachia,
askari kamata hao waweke ndani.

Serikali yakuna Baraza la Kilimo bei ya mazao

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Baraza la kilimo
Tanzania, umeipongeza Serikali
kutokana na uamuzi wake wa ku-
tangaza kutokuingilia kupanda
kwa bei ya mazao ya mahindi.

Umesema kwamba uamuzi huo
wa kutiongilia bei hasa ya mahindi
na unga utazidi kumsaidia mkuli-
ma kuanza kunufaika na sekta ya
kilimo.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
ya Baraza la Kilimo Tanzania, Jac-
uamuzi wa Serikali wa kutoku-
panga bei elekezi kwa mazao hayo
ni hatua muhimu katika kutetea
nafasi ya mkulima katika kilimo

biashara na soko huru..

“Sisi kama Baraza la Kilimo kwa
dhati kabisa tunaipongeza Serikali
kwa uamuzi wake huu wa kutetea
soko huru la mazao kwa kutoku-
panga bei elekezi kwa wakulima
wa mahindi, hii inazidi kuonyesha
dhamira njema ya Serikali ya kuz-
idi kumsaidia mkulima wa Tanza-
nia,” alisema Mkindi.

Taarifa imeeleza kuridhishwa
kwa na utendaji kazi wa viongozi
wa juu wa Wizara ya Kilimo, na
kwamba mara kadhaa wamekuwa
wakisikika wakimtetea mkulima
kwa kulinda mazao yake baada ya
kutoka shambani.

“Waziri wa Kilimo amekaliliwa
akitoa msimamo wa Serikali wa
kutokupanga bei elekezi kwenye

unga na mahindi jambo hili ni
jema sana, lakini pia hata Naibu
wake aliwahi pia kusema Serikali
haina mpango wa kuzuia kuuza
mazao nje ya nchi ikiwa ni pamoja
na kutokupanga bei elekezi kwa
mazao ya kilimo, Sisi kama Baraza
la Kilimo kwa niaba ya wakulima
nchini tunafarijika sana tukisikia
kauli hizi zikitoka kwa viongozi
wetu,” alisema Mkindi.

Hivi karibuni akijibu swali bun-
geni Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, alisisitiza msimamo
wa serikali wa kutokuingilia na
kupanga bei elekezi kwa mazao ya
kilimo ikiwa ni pamoja na kuon-
doa marufuku ya uuzaji wa mazao
nje ya nchi.

“Ni matumaini ya Baraza kuwa

kama sera za kutoingilia masoko
zikidumishwa, baada ya miaka
michache ijao Tanzania itakuwa
mzalishaji mkubwa wa chakula
hasa mahindi na mchele na kuwa
mazao haya yatakuwa ni miongoni
mwa mazao yatakayowakomboa
wakulima kiuchumi kwani
kuna soko kubwa kwa nchi
zinazotuzunguka,” ilisema taarifa
hiyo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Baraza
la Kilimo, Janet Bitegeko, alisema
kwa sasa Tanzania inazalisha zaidi
ya tani milioni 6 za mahindi na
kwamba lengo ni kufikia tani mil-
ioni 8 ifikapo20/2021,

“Sisi kama Baraza tunaamini
kama wakulima watapata bei
nzuri kwa miaka 3 au 4 mfululizo

bila kuingiliwa, kuna uwezekano
mkubwa wa kufikia uzalishaji wa
tani milioni 15 za mahindi kwa
mwaka, kwa sababu wakulima
wengi zaidi watakuwa na ari kub-
wa,” alisema.

“Tunaamini wakulima wakien-
delea kupata bei nzuri watakuwa
na uwezo wa kununua pembejeo
kama mbolea, madawa na mbegu
bila ya ruzuku yoyote kutoka seri-
kalini na uzalishaji utaongezeka
hivyo hata bei nazo zitashuka,”
aliongeza.

Taarifa hiyo ya Baraza la Kilimo
imewataka wakulima kote nchini
kutumia fursa hiyo vema kwa
kuongeza uzalishaji wenye tija ili
kupata faida kwa ajili ya maende-
leo yao na Taifa kwa ujumla.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MASHINE INAUZWA DE-OILING
MACHINE. Mashine vya kukausha
mafuta  kutoka  katika  vyakula

vilivyokaangwa na mafuta kwa mfano
Crisps, karanga, korosho nk. Kwa
mawasiliano: 0764 127 853 / 0762 222
407 / 0628 883 003.

MASHINE INAUZWA, SEASONING
MACHINE. Mashine ya kuchanganya
chumvi au pilipili nk. Kwenye vyakula
kama karanga, korosho, crisps nk. Kwa
mawasiliano piga simu namba: 0764
127 853 / 0762 222 407 / 0628 883
003.

MASHINE
MACHINE. Mashine ya kupaki karanga,
korosho, crisps nk. Kwa mawasiliano
piga simu namba: 0764 127 853 / 0762
222 407 / 0628 883 003.

INAUZWA,  PACKING

2 ACRE YARD FOR RENT
Facing New Julius Nyerere
International Airport. Call:
+255 754 375 967. Email:
gold@goldtz.net

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la
Nipashe kila

CHARLES GASPAR MPERA

anatangaza kupotelewa na Hati ya
Kusafiria (Passport) iliyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Makao Makuu Dar es salaam
tarehe 12/09/2018 na itaisha muda
wake 11/09/2028.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilicho karibu.

Taarifa ya polisi:
KMT/RB/2880/2019.

XXXXXX

Asnah S. Msuakollo anatangaza kupotea
kwa cheti cha nne chenye index namba
S.1665-0013 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2010 katika shule
ya Sekondari Nyasaka.

Yeyote atakaekiona atoae taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: KU/B/1/VOL/00.

115524702

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA VYETI

L

KHERI KASSIM NGEMERA anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index namba
$4104-0533  kilichotolewa na ANDREW FAZA
MEMORIAL SEKONDARI mwaka 2009. Cheti cha
kidato cha sita chenye index namba $2365-0031
kilichotolewa na LORD BADEN POWELL MEMORIAL
HIGH SCHOOL mwaka 2012.

Yeyote atakayeviona atoe

taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/KI)/RB/384998/2019.

ERNEST MWITA
NYAMHANGA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya TATA-BUS yenye namba
ya usajili T489 DDH
iliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
GE/TR/RB/9162/019

115525202

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI KADI

ERNEST MWITA
NYAMHANGA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya TATA-BUS yenye namba
ya usajili T785 DCQ
iliyotolewa na Mamlaka ya
Mapato Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
GE/TR/RB/9162/019

115525202

KUPOTEA KWA VYETI

-

115525502

Fedrick G. Masigati anatangaza kupotea kwa
vyeti vifuatavyo cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0754-0037 kilichotolewa na
Baraza la mithihani la Taifa mwaka 2003 katika
shule ya Sekondari Urambo, Cheti cha kidato
cha sita chenye index namba P0119-0588
kilichotolewa na Baraza la Mithihanila Taifa
mwaka 2009 Shule ya Sekondari Kibaha na
cheti cha Chuo kilitolewa na Chuo Huria
Tanzania mwaka 2017. Yeyote atakaeviona atoe
taarifa kituo chochote cha Polisi.

Polisi taarifa : DAR/GOG/RB/486453/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(5.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINl MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No; 234/2019

Ombi la RASHID HAMSINI MGAZA Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu HALIMA SELEMANI
KISWILI.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe [1/12/2019 kabla ya
muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 19/11/2019
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KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KADI YA GARI
KADI KADI IMEPOTEA

GOSBERT B. BLANDES
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari aina Toyota Land
Cruiser yenye usajili wa
namba T250 APR iliyotolewa
na Mamlaka ya Mapato
Tanzania. Yeyote atakaeiona
ataoe Taarifa kituo chochote
cha Polisi.

Polisi Taarifa:
DAR/URA/RB/483369/2019

115525602

ADAM RWEBANGILA
JOSEPHAT anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
aina Mitsubishi Canter

yenye usajili wa hamba T222
BAV iliyotolewa na Mamlaka
ya Mapato Tanzania. Yeyote
atakaeiona ataoe Taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:
DAR/URA/RB/483374/2019

115525602

Ndugu Jovenary
Mutalemwa Joseph
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 565 DJY
MITSUBISHI ROSA. NAMBA
YA CHASSIS
BE63CE300012. NAMBA YA
ENGINE 4D33EAA0012.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
MBE/MBE/RB/487384/2019

115525402

Kwa Habari Moto-

moto

usikose Gazeti 1ako la

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MADRID, Hispania

NGA wa Real Madrid, Eden

Hazard amesisitiza yupo “kwe-

nye hali nzuri” baada ya ku-

kumbana na shutuma juu ya
kuongezeka uzito wake na analifanyia kazi
suala hilo msimu huu.

Hazard alihamia Real kutoka Chelsea
kipindi cha majira ya joto kwa ada ya
uhamisho ya pauni milioni 100 na in-
geweza kuongezeka hadi pauni milioni
130 kutokana na bonasi.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubelgiji
amekuwa na wakati mgumu tangu atue
Bernabeu akifunga bao moja tu katika
mechi 11 za La Liga na Ligi ya Mabingwa
Ulaya, ingawa kiwango chake kimeimarika
katika siku za hivi karibuni, akitoa pasi za
mwisho tatu kwenye mechi nne alizocheza.

Alishutumiwa na vyombo vya habari
mwanzoni mwa msimu huu, ambavyo vilidai
kwamba, alitua Hispania akiwa ameongeza uz-
ito, huku mapema mwezi huu, kocha wa zamani
wa Arsenal, Arsene Wenger akimuelezea Hazard 8
kama “mzito sana.”

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, am-
baye kwa sasa ndio anapigania kupunguza uzito,
mapema wiki hii mchezaji mwenzake wa zamani
wa Chelsea, John Obi Mikel alimuelezea kama
“mchezaji aliyezubaa zaidi aliyewahi kucheza
naye.”

Hata hivyo, akizungumza na Sky Sports, Haz-
ard alisisitiza kwamba yupo fiti na “mara zote”
atajaribu kuwa kwenye ubora wake, akiwa na
Real au Ubelgiji.

“Kwa kipindi cha mwezi uliopita nimejiona
kuwa niko kwenye wakati mzuri,” alisema.

“Nipo kwenye hali nzuri. Wakati nikiwa

uwanjani mara zote najaribu kuwa kwenye ub-
ora wangu, pamoja na Real Madrid au Ubelgiji.
Ndio kwanza nimeanza kuwa kwenye kiwango
changu.”

— ‘ E' |

Low aitoa
Ujerumani
kubeba taji
Euro 2020

MUNICH, Ujerumani

KOCHA Joachim Low haamini kama
Ujerumani inaweza kuchukuliwa kama
moja ya timu yenye nafasi ya kushinda
Euro 2020, akidai kwamba, England,
Hispania, Ufaransa, Italia na Ubelgiji
Zipo juu ya kikosi chake.

Ujerumani ilifuzu kucheza michuano
hiyo ya mwakani baada ya ushindi wa
mabao 4-0 dhidi ya Belarus Jumamosi.

Kufuzu kwako kumekuja baada ya
kuwa na matokeo mabaya kwenye
michuano ya Kombe la Dunia mwaka

jana, wakati waliokuwa mabingwa hao
watetezi wakatolewa kwenye hatua ya
makundi.

Kikosi cha Ujerumani kimefanyiwa
marekebisho mwaka jana huku Mats
Hummels, Jerome Boateng na Thomas
Muller hawaonekani kuwa tena chaguo
kwenye kikosi hicho, huku Mesut Ozil
alistaafu kucheza soka la kimataifa,
akishutumu kubaguliwa na Shirikisho la
Soka la Ujerumani.

Kikosi hicho cha Low kilishinda
mechi sita kati ya saba kwenye mi-
chuano ya kufuzu Euro 2020, waki-
funga mabao 24, lakini kocha huyo
anaamini kikosi chake kinatakiwa
kujiimarisha zaidi.

“Nafikiri, tumeridhishwa na kiwango
cha timu mwaka huu,” alisema Low
akiwaambia waandishi wa habari

kabla ya mchezo wake wa Jumanne
dhidi ya Ireland Kaskazini.
“Linapokuja suala la maendeleo,
kwa uhakika kabisa kuna mataifa
] yako mbele yetu kwa ubora.
T “England, Hispania, Ufaransa, Ita-
i lia na Ubelgiji - hizi ni timu ambazo
naziona kabisa kwamba zipo mbele
yetu kwa ubora.
- “Michuano iliyopita kwa mfano,
} England walifanya maajabu makub-
wa kwenye Kombe la Dunia na bado
wana nafasi kubwa kwenye michuano
| hii ya Euro.”

Distributed vi

Klopp ataka VAR
iboreshwe zaidi

NYON, Uswisi

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp alitumia mkutano wa ma-
kocha wa Klabu za UEFA kutaka mabadiliko kwenye mfumo wa
Teknolojia ya Maamuzi ya Usaidizi wa Video, VAR.

Mkutano huo ambao uliwahusisha makocha wote wa Klabu
za Ulaya ulifanyika mjini Nyon nchini Uswisi, pamoja na Klopp
pia ulihudhuriwa na kocha wa Manchester City, Pep Guardiola.

Guardiola aliachwa amekasirika baada ya VAR kusaidia
Liverpool kufungwa mabao 3-1 wakati City wakikataliwa pen-
alti mbili. Huku Klopp akiwa mnufaika wa VAR, Mjerumani
huyo alisisitiza kwenye mkutano huo kwamba VAR inatakiwa
kuboreshwa zaidi, ambapo Guardiola alionekana kuunga mko-
no kauli hiyo.

Ilionekana kwamba mpira uligonga mkono wa beki wa Liver-
pool, Trent Alexander-Arnold kwenye eneo la penalti kabla ya
kocha wa ‘Wekundu’ hao kupata bao la ufunguzi kupitia Fabi-
nho, lakini VAR ilikataa kuwa mpira uligonga mkono.

“VAR inaweza kuboreshwa, inawezekana. Haiwezi kuwa sa-
hihi kwa asilimia 100, kila mmoja anajua hilo. Lakini kuna vitu
vingi ambavyo haviko sawa,” alisema Klopp kwenye mkutano
huo.
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Barca bega
Kwa bega
na Valverde
- Abidal

BARCELONA, Hispania

ERNESTO Valverde anasapoti yote
kutoka kwa uongozi wa Barcelona
kwa mujibu wa Mkurugenzi wa
Michezo, Eric Abidal, huku akiwaweka
mbali ‘Blaugrana’ hao kutoka “klabu
zinazobadilisha makocha baada ya
matokeo mabaya.”

Barcelona wanaongoza msimamo wa
Ligi Kuu ya Hispania, LaLiga, wakiwa
pointi sawa na Real Madrid lakini
kichapo cha mabao 3-1 kutoka kwa
Levante na sare ya bila kufungana na
Slavia Prague kwenye mchezo wa
Ligi ya Mabingwa Ulaya, ilionesha
shaka ya uongozi wa Valverde.

Ronaldo Koeman amekuwa
akitajwa kama ndiye mtu sahihi
anayeweza kumrithi Valverde.

Lakini Abidal alibainisha
kwamba, nafasi ya Valverde
kamwe haijawahi kuwa kwenye
mjadala wa uongozi wa timu
hiyo, licha ya kubainisha wazi
kwamba, ushindi wa Laliga na
kutolewa kwa Barcelona kwenye
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Roma msimu wa 2017-18 kisha
na Liverpool msimu wa 2018-19
mashabiki walionyesha kutokuwa
na imani naye.

“Mara zote nasikia mjadala kuhusu
Valverde,” alisema Abidal akilambia
SPORT.

“Sawa na kile kichotokea Roma
na Liverpool. Kwa sababu matokeo
yanaweza kukufanya ufikiri kuhusu
msimu mzima. Na hasa kwa namna
ilivyotokea.

“Katika hali hii, unaweza kufikiri
kwamba ndiye mtu wa kulaumiwa,
[akini unaitwa kuchambua mambo kwa
Kina. Kocha analeta nini kwa wachezaji
na kinyume chake?

“Tunamsapoti kocha na tunampa
taarifa zote, ingawa anapewa Kila siku
na tumemhakikishia hilo.”

Gareth ahofu Euro 2020
kumkosesha Qatar 2022

LONDON, England

GARETH Southgate amebainisha
kwamba ugumu wa michuano ya
Euro 2020 unaweza kusababisha
mtu mwingine kabisa kuiongoza Eng-
land kwenye Kombe la Dunia mwaka
2022 nchini Qatar.

Ushindi dhidi ya Montenegro
na Kosovo ulishuhudia wakipanda
kileleni mwa Kundi A na kuonekana
kuwa moja ya timu yenye nafasi
kubwa kwenye Euro 2020, ambapo
‘Simba Watatuw’ hao mechi zao za
makundi inacheza kwenye Uwanja
wa Wembley.

Kocha huyo amesema kwamba,
kwa namna anavyoiona michuano
hiyo, ni wazi kwamba itakuwa migu-

mu na pengine kibarua chake kikai-
shia hapo na mtu mwingine kuiongo-
za England kwenye Kombe la Dunia
2022.

“Ndiyo, hiyo itategemea na nam-
na tutakakofika kwenye michuano
jjayo,” alisema kocha huyo wa Eng-
land maarufu kama Simba Watatu,
ambaye mkataba wake unamalizika
baada ya Kombe la Dunia Qatar mwa-
ka 2022. “Ukiwa na wiki kama tuli-
yokuwa nayo, unaweza kuona kwam-
ba, watu wanakuwa hawana tena
mapenzi na wewe na hilo likiianza
kutokea, unatakiwa kukaa pembeni.

“Hivyo, kwa uhakika kabisa najua
namna gani kazi hizi zinavyobadilika
kwa uharaka, lakini mara zote huwa
tunapanga kwa muda mfupi.

LONDON, England

I wazi kwamba, siku za kocha
wa Tottenham Hotspurs, Mau-
ricio Pochettino zinahesabika,
kwa mujibu wa ESPN.

Wakati Pochettino akiwa amekalia

kuti kavu, makocha watatu Eddie

Howe, Julian Nagelsmann na

Carlo Ancelotti wanahusishwa
kutua White Hart Lane.

Chanzo kimoja kutoka

ndani ya klabu hiyo kimei-

tonya ESPN kwamba, kuna

mazungumzo yanaendelea

4. baina yake na uongozi wa

+ Spurs kuhusu kuvunja

mkataba
\ Huenda nyota huyo
wa zamani wa Argentina
akafungashiwa virago
muda mfupi ujao.
Matokeo  mabaya
yameweka rehani kib-
arua cha Pochettino
ambapo tangu kuanza
msimu huu timu hiyo
haichezi katika kiwango
bora.
Spurs inashika nafasi ya 14
kati- ka ligi ikiwa nyuma kwa pointi 20
dhidi ya vinara Liverpool wenye alama 34.

Licha ya Spurs kufika fainali kwenye Ligi
ya Mabingwa Ulaya, vigogo wa klabu hiyo
wanamuona Pochettino hatoshi.

Uvumi wa kocha huyo kungolewa Spurs
ulikolezwa na wachezaji mwezi uliopita, la-
kini alivuka kihunzi hicho.

Licha ya kuonekana hafai Manchester
United, Real Madrid na Paris Saint Germain
zote zinamtolea macho.

"
o
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

SUAREZ

® ® ® Ni wakati washambuliaji hao wawili wa Barca
wakifunga na kutoa pasi za mwisho Argentina na...

TEL AVIV, Israel

RGENTINA imelazimika ku-
subiri [‘bao la usiku’] dakika
za majeruhi kupitia mkwaju
wa penalti uliozamishwa
kimyani na Lionel Messi ili kuweza
kuambualia sare dhidi ya mahasimu
wao soka Amerika Kusini, Uruguay.
Katika mechi hiyo ya kirafiki iliyo-
pigwa mijini Tel Aviv, Israel na kumal-
izika kwa sare ya mabao 2-2, msham-
buliaji mwenza wa Messi katika klabu
ya Barcelona, Luis Suarez ndiye aliye-
taka kuilaza Argentina mapema na
viatu baada ya kuifungia Uruguay
bao la pili dakika ya 68 kwa mpira wa
adhabu ndogo kabla ya beki wa kati
Martin Caceres kuunawa mpira ndani
ya 18 na kusababisha penalti hiyo.
Edinson Cavani alifungua mlango
wa mabao hayo kwa Uruguay katika
dakika ya 34, bao ambalo lilidumu
kipindi chote cha kwanza lakini

baada ya mapumziko, dakika ya 63
Sergio Aguero aliisawazishia Argen-
tina.
Messi alikuwa katika
mhemko wa ushindi tan-
gu mwanzo wakati akika-
biliana na changamoto
mara nne Katika kipindi
cha kwanza, lakini jaribio
la shuti lake lilitoka nje
ya lango.

Mshambuliaji huyo ambaye alifun-
ga wakati wakishinda dhidi ya Brazil
Ijumaa katika mechi yake ya kwanza
kuichezea Argentina tangu Julai,
mwaka huu alihusika katika mabao
yote mawili kwenye mechi hiyo ya
juzi nchini Israel.

Kwanza, mpira wake wa faulo
ndogo aliopiga uliunganishwa kimy-
ani kwa kichwa na mshambuliaji wa
Manchester City, Aguero na kisha

akaipatia timu yake sare kwa kuzami-
sha mkwaju wa penalti kimyani ikiwa
ni baada ya awali kipa wa Argentina,
Esteban Andrada kushindwa ku-
ucheza mpira wa faulo wa Suarez uli-
ozama nyavuni na kufanya wapinzani
wao hao kuwa mbele kwa mabao 2-1.

Lakini pia Suarez naye alihusika
katika mabao yote mawili ya Uruguay
kufuatia kupokea pasi ndefu kutoka
kwa kiungo Lucas Torreira na kisha
kumpasia Cavani ambaye hakufanya
makosa kuuzamisha kimyani na
kumwacha kipa Andrada akiwa hana
la kufanya.

Timu zote mbili sasa zitatupia ji-
cho katika nafasi ya kutoka ukanda
wa Shirikisho la Soka Amerika Kusini
(CONMEBOL) kufuzu Kombe la Dunia
2022 katika droo itakayofanyika De-
semba 3, mwaka huu wakati raundi
ya kwanza ya kinyang’anyiro hicho
cha kusaka tiketi ya Qatar 2022 kiki-
pangwa kuchezwa Machi mwakani.

BENITEZ KUMRITHI PELLEGRINI

WEST Ham watamgeukia Rafael Benitez kama
wataamua kuachana na kocha Manuel Pellegrini. (Mirror)

POCHETTINO, LEVY KUTETETA

MAURICIO Pochettino amefanya mazungumzo na
Mwenyekiti wa Spurs, Daniel Levy kuhusu mustakabali
wake wa baadaye hapo Tottenham. (Telegraph)

WILLIAN AIGOMEA CHELSEA

KIUNGO wa Chelsea, Mbrazil Willian, 31, anajiandaa
kukataa ofa ya kuongezewa mkataba wa miaka miwili
na kusubiri hadi huu wa sasa utakapomalizika mwis-
honi mwa msimu ili kufanikisha kujiunga na Barcelona.
(Mundo Deportivo - in Spanish)

NEYMAR AIKATALIA PSG

MSHAMBULIAJI wa Brazil, Neymar, 27, amekataa nafasi
ya kuongeza mkataba hapo Paris St-Germain kufuatia
huu wa sasa unaomalizika mwaka 2022. (Sport)

ENRIQUE ANA NAFASI HISPANIA

SHIRIKISHO la Soka Hispania limetoa ofa ya nafasi kwa
kocha Luis Enrique kurudi kuinoa timu ya taifa. (AS)

SMALLING ATAKIWA JUVE, INTER

JUVENTUS na Inter Milan zimeeleza nia yao ya kutaka
kumsajili beki wa Manchester United na England, Chris
Smalling, 29, anayeichezea Roma kwa mkopo kwa sasa,
ambaye thamani yake ni zaidi ya pauni milioni 15. (Sun
via Corriere della Sera)

KUMFUATA SZOBOSZLAI

ARSENAL inapanga kutuma mashushushu wake kum-
fuatilia kiungo wa Red Bull Salzburg raia wa Hungary,
Dominik Szoboszlai, 19. (Football Insider)

POGBA KUITOSA REAL KWA JUVE

KIUNGO wa Manchester United, Mfaransa Paul Pogba,
26, angependelea zaidi kurudi Juventus kuliko kujiunga
na Real Madrid. (Tuttosport - in Italian)

GUARDIOLA ATAJWA BAYERN

WAKALA wa Pep Guardiola, hawezi kuweka kando
uwezekano wa kocha huyo wa Manchester City kurudi
mapema kuinoa Bayern Munich. (AS)

FERNANDES ANUKIA UNITED

MANCHESTER United inaweza kummiliki kiungo Mre-
no Bruno Fernandes, 25, katika dirisha la usajili la Januari
kufuatia Sporting Lisbon kuripotiwa inahitaji kutengen-
eza fedha kwa ajili ya kulipa madeni yanayokadiriwa
kuwa pauni milioni 57. (O Jogo - in Portuguese)

CHELSEA, LIVER KWA BERGE

CHELSEA imetia mguu kwa kiungo wa Genk, Mnorway
Sander Berge, 21, ambaye pia yupo kwenye rada za Liver-
pool na Napoli. (Goal.com)

FERGUSON KUWEKWA SOKONI

WESTBROM inafikiria kumuuza beki wa England U-20,
Nathan Ferguson, 19, katika dirisha la usajili la Januari kama
mchezaji huyo hatakubali kuongeza mkataba wake wa sasa
ambao unamalizika majira ya joto. (Express and Star)
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Kenya yatisha
kwa hat-trick

Na Adam Fungamwango

MICHUANO ya Afrika Mashariki na
Kati (Cecafa Challenge Cup) kwa Wa-
nawake, imeendelea kuweka rekodi
ya kufungwa mabao mengi, lakini juzi
rekodi mpya ikiandikwa kwa kupa-
tikana penalti nne na hat-trick tatu
katika mchezo mmoja.

Katika mchezo wa mapema jana,
Djibouti iliendelea kuwa jamvi la
wageni kwenye michuano hiyo baada
va kubugizwa mabao 12-0 dhidi ya
Kenya kwenye mechi iliyochezwa
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi

Hiki ni kipigo cha pili kwa timu
hiyo, kwani kwenye mechi ya kwanza
ilikumbana na dhahama ya kupigwa
mabao 13-0 dhidi ya timu ya Taifa ya
Uganda kwenye uwanja huo huo.

Kwa matokeo hayo, Kenya inasonga
mbele kwa kutinga hatua ya nusu
fainali kwenye Kundi B, baada ya
mechi ya kwanza kuichapa Ethiopita
mabao 2-0, hivyo kukusanya pointi
sita.

Kwenye mechi hiyo, Mwanalima
Adam alifunga ‘hat-trick’ kwa mabao
vake ya dakika ya 34, 87 na 89, huku
Mercy Airo akifunga naye ‘ha-trick’
kwa kutupia dakika ya 54 na 66 yote
kwa penalti na akakamilisha dakika
ya 61.

Mchezaji mwingine aliyefunga ‘hat-
trick’ ni Jentrix Milimu dakika ya 16
kwa penalti kisha akarudi kambani
dakika ya 14 na 56 kabla ya kutupia
la nne kwa mkwaju wa penalti dakika
ya 86. Janeth Bundi alifunga dakika
va 45 na Vivian Corazine alipachika
bao lake dakika ya 15.

JKT Tanzania
vaitishia Yanga

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa JKT Tanzania,
Abdallah Bakhresa, amesema kikosi
chake kipo fiti kukutana na Yanga
Jumamosi katika mchezo wa Ligi
Kuu utakaopigwa Uwanja wa Uhuru

Akizungumza na Nipashe jana,
kocha huyo alisema ameutumia
vizuri muda huu wa mapumziko
kupisha mechi za kimataifa, kuipa
mbinu mpya timu yake akiwa na
lengo la kuibuka na pointi tatu ili
kujisogeza katika nafasi za juu.

“Lengo langu ni kushika nafasi ya
juu katika msimamo wa Ligi Kuu
ambayo msimu huu imekuja Kiving-
ine,” alisema.

Aliwataka mashabiki wao kuende-
lea kuisapoti timu hiyo na kua-
hidi kufanya vizuri katika mchezo
huo ambao unatarajiwa kuwa na
ushindani mkubwa.

“Nashukuru wachezaji wangu
wana morali ya juu kuendelea
kubakia kwenye Ligi Kuu, naamini
kila kitu kinawezekana,” alisema.

JKT Tanzania inashikilia nafasi ya
sita kwenye msimamo wa Ligi Kuu
ikiwa na pointi 15 baada ya kushu-
ka dimbani mara 10 msimu huu.

KILI OUEENS DIMBANI
IKIVWAZA NUSU FAINALR

Na Shufaa Lyimo

AKATI leo akikiongoza

kikosi chake dimbani ku-

wavaa ndugu zao wa Zan-

zibar (Zanzibar Queens)
kwenye mechi ya mwisho ya hatua ya
makundi kuwania ubingwa wa Afrika
Mashariki na Kati (Cecafa Challenge
Cup) kwa Wanawake, Kocha Mkuu wa
timu ya Taifa ya Wanawake ya Tanza-
nia Bara (Kilimanjaro Queens), Bakari
Shime, amesema akili yake sasa ni mch-
ezo wa nusu fainali.

Juzi, kikosi hicho cha Shime kiliisam-
baratisha Burundi kwa mabao 4-0 ikiwa
ni baada ya kuichapa Sudan Kusini ma-
bao 9-0 katika mechi ya ufunguzi.
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Na leo Kilimanjaro Queens
itashuka dimbani kuivaa Zan-
zibar Queens katika mchezo
ambao ni kama wakukamili-
sha ratiba kwa timu zote mbili
kutokana na kikosi hicho cha
Shime kufuzu hatua ya nusu
fainali wakati ndugu zao hao
wa Zanzibar wakiwa wame-
shaaga mashindano hayo ku-
tokana na kupoteza michezo
yote miwili.

Akizungumza na Nipashe jana, Shime
alisema wamejipanga vizuri wakiwa na
lengo la kuweka historia ya ubingwa
kwa kutwaa kombe hilo kwa mara ya
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tatu mfululizo.

“Nashukuru wachezaji wangu wame-
jituma mpaka tumefanikiwa kuingia
hatua ya kucheza nusu fainali, kikubwa
ni kuzidi kumtanguliza Mungu mbele,”
alisema Shime.

Alisema mashindano hayo yana
ushindani na changamoto nyingi kuto-
kana na timu zote kufanya maandalizi
makubwa.

“Mashindano yana ushindani, kila
timu imejipanga vizuri ili kupata ub-
ingwa kila mchezo huwa tunacheza kwa
tahadhari kubwa,” alisema kocha huyo.

Aidha, alisema wamejipanga vizuri
kukutana na Zanzibar Queens leo na
lengo lao ni kuendelea kushinda hadi
kulitwaa taji hilo.
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Winga wa Kilimanjaro Queens na mfungaji wa mabao mawili, Donisia Minja, akipasua katikati ya mabeki wa
Burundi wakati wakishinda 4-0 kwenye mechi Cecafa Chalenji kwa wanawake iliyopigwa katika Uwanja wa
Chamazi jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Z’bar Heroes yaundiwa Kamati ya Hamasa

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Kamati ya Hamasa ya
timu ya Taifa ya Zanzibar (Zanzibar He-
roes), ambaye pia ni Mkuu wa Mkoa wa
Kusini Unguja, Ayoub Mahmoud Moham-
med, ametangaza wajumbe 19 wataka-
oshirikiana kwa karibu katika kuhakiki-
sha wanatekeleza vema jukumu hilo.

Hivi karibuni Rais wa Shirikisho la Soka
Zanzibar (ZFF), Seif Kombo Pandu, alim-
teua Mohammed kuwa Mwenyekiti wa
Kamati ya Hamasa ya Zanzibar Heroes na
kutakiwa kuunda safu yake ya wajumbe
watakaoshirikiana naye.

Akiwatangaza wajumbe hao mbele ya
vyombo vya habari katika Ukumbi wa
Mikutano wa ZFF, Mohammed aliwataja
kuwa ni Katibu wa ZFF, Mohamed Ali
Hilal, Mkuu wa Mkoa wa Kusini Pemba,
Hemed Suleiman na Kocha Mkuu wa Zan-
zibar Heroes, Hemed Suleiman Morocco.

Wengine ni Mkuu wa Wilaya ya Kaska-

zini ‘B’, Rajab Ali, Mkuu wa wilaya ya
Kusini Unguja, Idrissa Kitwana Mustafa,
Katibu wa Wizara ya Vijana Sanaa Utama-
duni na Michezo, Omar Hassan Omar
‘King’ na Ali Saleh Alberto Mbunge wa
Mjimkongwe.

Wajumbe wengine ni Meneja wa Zanzi-
bar Heroes, Ali Mohammed Ameir, Ofisa
Habari wa ZFF, Hassan Mussa, Bahatisha
Awaz Suleiman, Issa Kasim Issa na Omar
Said Shaabani.

Wengine ni Ali Salim Ali Jazira Mwak-
ilishi wa Jimbo la Kikwajuni, iraji Kwan-
zam Mwakilishi wa Jimbo la Chumbuni,
Mohammed Said Dimwa Mwakilishi wa
Jimbo la Mpendae, Lagit Ali Ferji, Salula
Hilali Salum Kisoda kutoka Pemba na
Hafidh Ali Mohamed wa Pemba.

Akizungumza mara baada ya kumaliza
kutaja wajumbe hao, mwenyekiti huyo
alisema lengo la kamati hiyo ni kuijenga
Zanzibar Heroes ambayo inatarajia kush-
iriki mashindano ya Afrika Mashariki na

Kati (Cecafa Challenge Cup) mwezi ujao
nchini Uganda.

Alisema anaamini kwa kupitia kamati
hiyo hakuna ambacho kitaharibika, hivyo
aliwataka kuwa kitu kimoja ili kuona timu
hiyo inakamilisha malengo yake.

Aidha, alisema wako katika mchakato
wa kuunda kamati ndogo ya hamasa kwa
waandishi wa habari za michezo ambayo
itakuwa mbele katika kutangaza habari
za timu hiyo kwa ajili ya kuwapasha
habari Wazanzibar juu ya kinachofanyika
katika timu hiyo ya Taifa, huku akiwataka
wananchi kuichangia.

Alisema kamati hiyo ina mipango
mingi ikiwamo kutoa jezi ya timu ya taifa
ambayo itazinduliwa rasmi, hivyo aliwa-
taka wananchi kuwa tayari kununua jenzi
hiyo pindi itakapozinduliwa.

“Lengo ni kuichangia timu yao na si
jingine, endapo wakinunua jezi hizo wa-
takuwa wameichangia pakubwa,” alise-
ma.
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Messi afuta bao la Suarez USIkU
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Mshambuliaji wa Argentina, Lionel Messi, akipata upinzani mkali kutoka kwa ‘msitu” wa mabeki wa Uruguay kwenye
mechi ya kimataifa ya kirafiki iliyvopigwa Tel Aviv, Israel na kumalizika kwa sare ya mabao 2-2 juzi usiku. HABARI UK.30

KASEJA AIONA TAIFA
STARS AFCON 2021

® ® ® Asema sasa ni mwendo wa kupambana mwanzo
mwisho, kila mchezaji katika kikosi cha Ndayiragije...

Na Somoe Ng'itu

IPA chaguo la kwanza wa timu ya
soka ya Taifa ya Tanzania (Taifa
Stars), Juma Kaseja, amesema
watapambana kwa nguvu zote hadi
mchezo wa mwisho wa hatua ya makundi
kwa lengo la kuhakikisha wanakata tiketi ya
kushiriki fainali za Kombe la Mataifa Afrika

(Afcon) 2021.

Taifa Stars iliyoko chini ya kocha
Etienne Ndayiragije, jana usiku
ilishuka dimbani nchini Tunisia

kuikabili Libya katika mchezo
wa pili wa Kundi J wa kuwania
tiketi ya kushiriki fainali hizo zi-
takachezwa nchini Cameroon.

Akizungumza na gazeti hili kabla ya kuin-
gia uwanjani jana, Kaseja, alisema wachezaji
wa timu hiyo wanataka kuona Taifa Stars
inashiriki kwa mara ya pili mfululizo kwenye
fainali hizo kubwa, kwa sababu wanahitaji

kuendeleza rekodi safi kwa timu hiyo.

Kaseja alisema wachezaji wengi walioko
katika kikosi hicho wana ndoto za kucheza
fainali hizo za Afcon na ili wapate nafasi ya
kushiriki, wanatakiwa kupambana na wa-
naamini inawezekana.

“Tutapambana hadi mwisho, tunajua si
kazi nyepesi, lakini kwa pamoja hakuna ki-
takachoshindikana, tunajiandaa na kujiweka
tayari,” alisema Kaseja, kipa huyo wa zamani
wa Moro United, Simba, Yanga, Kagera Sugar
na KMC FC, zote za hapa nchini.

Kaseja aliongeza kuwa kila mechi kwao ni
sawa na fainali, hivyo hawatadharau mpin-
zani yeyote wanayekutana naye.

“Mechi zote tutacheza kwa nguvu na kasi
inayofanana, tunajua wapinzani wetu pia
wanajipanga kupata matokeo mazuri kila
tutakapokutana nao, tunamuomba Mungu
atuongoze kupata pointi iwe nyumbani au
ugenini,” Kaseja alisema.

Alisema pia anaendelea kumshukuru
Ndayiragije kwa kumwamini na kumpa

nafasi katika kikosi chake ambacho tayari
kimeshapata tiketi ya kushiriki fainali za
Kombe la Mataifa Afrika kwa Wachezaji wa
ndani (CHAN), zitakazofanyika Aprili mwa-
kani nchini Cameroon.

Kaseja ambaye alikuwa nje ya kikosi cha
Taifa Stars kwa miaka sita, amechukua nam-
ba ya Aishi Manula wa Simba ambaye alikaa
langoni katika mechi zote za kusaka tiketi ya
kushiriki fainali zilizopita za Afcon na mich-
ezo mwili dhidi ya Senegal na Kenya huku
Metacha Mnata akidaka katika mchezo dhidi
ya Algeria. Katika mechi ya awali ya kuwania
ya Kundi J kuwania kufuzu Afcon 2021, Stars
ilitokea nyuma na kuibuka na ushindi wa
mabao 2-1 dhidi ya Equatorial Guinea iliyo-

Mchezo wa jana Libya iliikaribisha Stars
nchini Tunisia kutokana na kuwapo kwa
machafuko ya kisiasa nchini kwao, jambo am-
balo Shirikisho la Soka Afrika (Caf), lilihofia us-
alama wa wachezaji na kuwataka wenyeji hao
kuchagua uwanja watakaoutumia nje ya nchi.
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Simba sasa
yafunguka
wakuondoka

Na Mwandishi Wetu

WAKATI wachezaji wawili wa Simba,
Rashid Juma na Saidi Ndemla wakitakiwa
kwa mkopo kuelekea kufunguliwa kwa di-
risha dogo la usajili mwezi ujao Desemba
16, klabu hiyo imetoa masharti mazito kwa
timu zinazohitaji nyota wao.

Klabu ya KMC ya Manispaa ya Kinon-
doni jijini Dar es Salaam inamuwinda dogo
Rashid wakati Singida United ipo mawin-
doni ikihitaji huduma ya Ndemla ili kujinu-
suru na wimbi la kushuka daraja.

Lakini Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba,
Senzo Mazingisa, amesema klabu yao
itaweka masharti ya kuhakikisha mchezaji
wao analipwa na timu husika kwa kiwango
kile kile anacholipwa Simba kwa timu zina-
zowahitaji kwa mkopo katika dirisha dogo.

Mazingisa amesema Simba haitoruhusu
klabu itakayomsajili mchezaji wake kumli-
pa mshahara ambao ni tofauti na wanaom-
lipa klabuni hapo.

Kocha wa Singida United, Ramadhan
Nsanzurwimo ameonyesha nia ya kumsajili
Ndemla ili akaokoe jahazi ambalo linaele-
kea kuzama wakati huu wakibuzura mkia
kwenye Ligi Kuu wakiwa na pointi nne
baada ya kushuka dimbani mara 11.

Kwa upande wa KMC iliyopo nafasi ya
16 ikiwa na pointi nane baada ya kushuka
dimbani mara nane, uongozi wa klabu hiyo
umeelezwa kuhitaji kwa udi na uvumba
huduma ya Rashid ambaye naye hana na-
fasi katika kikosi cha kwanza cha Simba
kama ilivyo kwa Ndemla.
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