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Rais Samia Suluhu Hassan akiongoza kikao cha Baraza la Mawaziri kilichofanyika Ikulu Chamwino, Do-
doma jana. PICHA: IKULU

Simbachawene alia
rushwa imetapakaa
kona za serikali

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais - Mene-
jimenti ya Utumishi na Utawala Bora,
George Simbachawene, amekiri hali
bado si nzuri kutapakaa kwa kashfa ya
rushwa ndani ya mifumo ya kiserikali,
hata kuathiri ufanisi wa huduma.

“Bado suala la rushwa ndogondogo
ni tatizo sana kwa wananchi wetu na
huko ndiko yako malalamiko mengi
ya watu kutokana na rushwa hiyo ku-
wanyima fursa ya kupata huduma,”
alisema waziri huyo jana.

Ni kauli aliyoitoa alipofungua mku-
tano mkuu wa mwaka wa viongozi wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU).

Alisema bado yapo malalamiko
mengi kutoka kwa wananchi kuwapo
rushwa katika taasisi mbalimbali
hali inayosababisha wananchi
kukosa huduma ambazo wana-
zihitaji.

“Huduma hizo ni pamoja na
elimu ngazi za chini, kati hadi
vyuo vikuu, lakini huduma za
afya, kodi na leseni ambako
kumewekwa  utaratibu
mgumu na ukiritim-
ba katika utoaji
huduma ili tu
watu  watoe
rushwa ndipo
wahudumi-
we,” alifafan-
ua.

Waziri Sim-
bachawene
alisema kuwa
kutokana na
hali hiyo, kila
taasisi inatak-
iwa kutengen-
eza mkataba wa

huduma kwa wateja na TAKUKURU
iwe nao kama sehemu ya kufuatilia
utekelezaji wake.

“Tukitoka tu hapa tukaenda pale
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Do-
doma (General) tukajificha mahali na
kuangalia namna shughuli zinavyoen-
delea kama ni mhudumu au daktari
atakuwa anatoa huduma bora, tut-
aona.

“Na kama kuna mhudumu ambaye
atakuwa hatoi huduma bora tutabaini
hivyo. Hizi rushwa ndogondogo zi-
nakera sana wananchi kuliko hata hizi
za ubadhirifu wa mabilioni ambayo
wao hawayaoni,” alisisitiza.

Simbachawene alisema TAKUKUTU
inapaswa kuendeleza kushughulikia
watu wote ambao watabainika kuji-

husisha na vitendo vya rushwa
=, nchini bila kuangalia hali zao.

“Lazima tuwashughulikie
watu wote wanaojihusisha
na rushwa nchini. Zipo
rushwa zinaonekana
kabla ya kukamilika kwa
miradi, lakini zipo ambazo
"/ zinaanza kuonekana baada
ya miaka mitatu tangu ku-

2 kamilika kwa mradi.
“Hivyo,  wahusika
wote wanatakiwa
kukamatwa  na
kuhojiwa  hata
kama watakuwa
wamestaafu,”
aliagiza Waziri
Simbachawene.

Alisema
hali hiyo ita-
saidia ku-

komesha

tabia zina-
zofanywa
na baadhi

ya watumishi wa umma kwa kujihu-
sisha na rushwa na kuhama kituo cha
kazi.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU,
Salum Hamduni, alisema mkutano
huo wa siku tatu unalenga kujadili ma-
fanikio na changamoto kwa mwaka
uliopita ili kuzipatia suluhu.

Hamduni alibainisha kuwa mwaka
uliopita, taasisi hiyo iliokoa Sh. bil-
ioni 171.9 ambazo zingeingia mifukoni
mwa watu kama isingefanya operesh-
eni mbalimbali kwenye miradi ya
umma.

Alisema mkutano huo utatoka
na maazimio ambayo watakwenda
kuyafanyia kazi ili kupunguza malala-
miko ya wananchi kuhusu vitendo vya
rushwa katika sehemu mbalimbali
nchini.

Ripoti ya Uwajibikaji ya Viashiria
vya Rushwa, Ubadhirifu na Udan-
ganyifu 2021/22 iliyoandaliwa na
Taasisi ya WAJIBU kutokana na ripoti
za Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hes-
abu za Serikali (CAG) za ukaguzi wa
Serikali Kuu, Mashirika ya Umma na
Mamlaka ya Serikali za Mitaa za mwa-
ka wa fedha 2021/22, inabainisha mia-
mala mbalimbali yenye viashiria vya
rushwa, ubadhirifu na udanganyifu
wa fedha za umma.

Kwa mwaka wa fedha 2021/22,
uchambuzi umeonesha kuna viashiria
vya rushwa, udanganyifu na ubadhiri-
fu katika matumizi ya kawaida, misha-
hara, mafao na rasilimali watu yenye
thamani ya Sh. bilioni 411.31 yaliyoto-
kana na kasoro mbalimbali.

Uchambuzi huo unaonesha dosari
hiyo imepungua kwa asilimia 63 ku-
toka Sh. trilioni 1.14 mwaka wa fedha
2020/21 mpaka Sh. bilioni 411.31 mwa-
ka wa fedha 2021/22.

Adaiwa kunyonga
mwanawe ili
aende Dar

Na Francis Godwin, IRINCA

JOHARI Mbuma (19), mkazi wa
Mawelewele, Kata ya Mwangata, Hal-
mashauri ya Manispaa va Iringa, anashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi kwa tuhuma za
kumuua mtoto wake mwenye umri wa
miezi tisa kwa kumnyonga kisha kum-
tumbukiza kwenye ndoo ya maji choo-
ni, ili aende Dar es Salaam kuishi na
mama yake mzazi.

Akihojiwa na uongozi wa Mtaa wa
Mawelewele mjini Iringa, Johari alidai
amekuwa anaishi maisha magumu. Baada
yva kuwasiliana na mama yake, alimtaka
aende kuishi jijini Dar es Salaam, lakini
kukawa na masharti kwamba atapaswa
kwenda pekee yake bila mtoto.

“Mama alisema kwa kuwa nimekatisha
masomo kutokana na ujauzito na nina-
taka kwenda kuishi naye Dar es Salaam,
basi niende mwenyewe bila mtoto na
kama nitakwenda na mtoto nisifikie ny-
umbani kwake, ndio maana nikalazimika
kumnyonga mtoto wangu na kumtupa
kwenye ndoo ya maji ili msaﬂrl kwenda
kuishi na mama Dar es Salaam,” alidai
Johari.

Alidai kuwa kabla ya kupata wazo
la kuua mtoto huyo alikwenda kwa rafi-
ki yake kwa lengo la kumtelekeza huko
mtoto huyo, lakini alimkosa na ndipo
aliamua kumnyonga na kumtumbukiza
kwenye ndoo ya maji iliyokuwa kwenye
choo cha nyumbani kwa rafiki yake.

Alidai kuwa mwanaume aliyezaa naye
anaishi Pawaga, Wilaya ya Iringa na tan-
gu alipobaini kuwa ana ujauzito, hajawa-
hi kuwasiliana naye wala kumhudumia
kwa chochote.

Alidai kuwa kutokana na maisha magu-
mu, alimpigia mama yake mzazi na kum-
womba msamaha kwa kukatisha masomo
va sekondari kwa sababu ya ujauzito.

Johari alikuwa miongoni mwa wa-
nafunzi wa kidato cha nne wanaotarajiwa
kuhitimu masomo yao mwaka huu, lakini
kutokana na ujauzito alikatisha masomo.

Bibi wa Johari, Chiku Mbuma, akizun-
gumzia tukio hilo, alidai tukio la uka-
tili dhidi ya mtoto huyo lilitendwa juzi.
Mchana wa Jumamosi (siku moja kabla
ya mauaji)walikutana na mjukuu wake
huyo akiwa na mtoto mgongoni na ha-
kumweleza chochote kuhusu kuitwa na
mama yake Dar es Salaam.

Alisema alishangazwa kuitwa katika ofi-
si ya Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa na
kuelezwa juu ya kushikiliwa kwa Johari
kutokana na tuhuma za kuua mtoto wake.

Katibu wa Umoja wa Wanawake Tanza-
nia (UWT) Wilaya ya Iringa Mjini, Faima
Mohamed, alisema alijulishwa juzi mcha-
na kuhusu tukio la kukutwa maiti va
mtoto chooni, lakini mhusika wa tukio
hilo hawakumkuta.

Alisema kuwa kutokana na mhusika wa
mauaji hayo kutojulikana, waliendelea
kufanya msako kwa kushirikiana na Jeshi
la Polisi hadi jana asubuhi walipompata
mhusika huyo.

Diwani wa Viti Maalum, Kata ya Mwan-
gata, Devotha Chaula, alisema mtuhu-
miwa wa mauaji hayo alikamatwa jana
asubuhi baada ya kurudi kwenye mtaa
alikotupa mwili wa mwanawe huyo. Alid-
ai alirejea huko kwa lengo la kuuchukua
||| akautupe vichakani.

“Kwa kuwa toka jana tuliweka mkakati
wa kumsaka binti aliyehusika na mauaji
hayo wananchi na viongozi tulitawanyika
kwenye mitaa mbalimbali kumtafu-
ta mhusika, asubuhi tulipomwona binti
huyo akiwa eneo la tukio, tulimkamata
na kumhoji. Bila kukataa allkubah kuwa
ni yeye aliyefanya unyama huo,” alidai.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa
Mawelewele, Obed Mtatifikolo, alith-
ibitisha kukamatwa mtuhumiwa huyo na
kuwa tayari amekabidhiwa polisi kwa
hatua zaidi za kisheria.
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Mwinyi akerwa na

viongozi kulumbana

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amesema hafura-
hishwi na vitendo vya baadhi
ya viongozi katika serikali yake
kulumbana wenyewe kwa we-
nyewe badala ya kufanya kazi ya
kuwatumikia wananchi.

Akizungumza jana, Ikulu Zan-
zibar, katika hafla ya kuwaapisha
wakuu wa wilaya na mikoa alio-
wateua hivi karibuni, alisema
moja ya tatizo kubwa ni viongozi
wa serikali kugombana wenyewe
kwa wenyewe hali ambayo hai-
leti ufanisi wa kazi katika kuwa-
tumikia wananchi.

Aliwataka watendaji wote al-
iowateua kufanya kazi kwa ush-
irikiano na watendaji wenzao na
kuachana na malumbano yasiyo
na faida yoyote.

“Ipo changamoto ya mawaziri
kugombana na makatibu wakuu,
au makatibu wakuu kugombana
na wakurugenzi, au wakuu wa
mikoa kugombana na wakuu wa
wilaya au makatibu tawala jambo
hili halileti taswira nzuri katika
nchi yetu twendeni tukawatu-
mikie wananchi na sio malum-
bano,” alisema Dk. Mwinyi.

Rais Mwinyi alisema hay-
upo tayari kuona vitendo hivyo
vinaendelea na watu ambao ha-
wawezi kufanya kazi kwa pamoja
na kwamba hatosita kuchukua
hatua kwa sababu hawafai katika
uongozi wake.

“Ifike sehemu mkiwa hamuwe-
zi kufanya kazi kwa pamoja basi
tuambizane mapema ili tuitane
tuzungumze kwa sababu ugomvi
na mabifu yamekuwa mengi na
tunaharibu kazi kwa wananchi,”
alisema Dk. Mwinyi akioneshwa
kukerwa na jambo hilo.

Aidha, Rais Mwinyi aliwataka
wakuu wa mikoa na wilaya ku-
hakikisha wanasimamia ulinzi
na usalama katika maeneo yao
na inapaswa kuwa ndio kazi ya
msingi kuliko zote ili maeneo
yote yawe salama.

Rais Mwinyi alisema hivi kar-
ibuni kumejitokeza hali ya uvun-
jifu wa usalama kwa kasi katika
maeneo mbalimbali hususan ya
utalii ikiwamo Nungwi na Paje
na kupokea taarifa za kiusalama
zikionesha matukio mengi.

“Nataka mkahakikishe kwam-
ba mkiwa wenyeviti wa kamati
zenu za ulinzi na usalama za
mikoa na wilaya, basi matukio
haya hayaongezeki bali ya-
nashughulikiwva kwa nguvu
zote, hakikisheni hali ya ulinzi
katika maeneo yetu yanakuwa
mazuri wakati wote,” alisema.

Pia Dk. Mwinyi alitoa maa-
gizo kwa viongozi hao kutatua
kero za wananchi na kuwasiki-
liza katika maeneo yao kwasa-
babu zipo kero na changamoto
nyingi zinazohitaji ufumbuzi.

“Hakikisheni mnarekebi-
sha kasoro zinazotokea katika
mambo ya ardhi na wajibu
wenu ni kutenda haki na msiwe
sehemu ya kero hizo kwani ku-
toshughulikiwa kikamilifu na
wakati kero hizi zinanifika mimi
na wakati mwingine viongozi
wanahusika katika hilo lisiwe
tatizo tena mshughulikie,”
alisema.

Alisema, Zanzibar ni nchi ya
utalii na zaidi ya theluthi moja
ya pato la taifa linatokana na
utalii na kwamba utalii ni nguzo
kuu ya uchumi wa nchi hivyo
ni vyema viongozi wakatatua
kero za wawekezaji ikiwamo
kutoshughulikiwa  kikamilifu
katika ngazi za wilaya na mikoa.

“Wapo watu ambao kwa
makusudi kabisa wanaondoa
haki za wawekezaji hao ni la-
zima kuhakikisha wanapewa
haki zao na wao kuwa ni sehe-
mu ya utatuzi wa changamoto
zao,” alisema.

Aliwataka, kusimamia hal-

mashauri na manispaa kuto-
kana na kuwapo kero nyingi
zinazohusu wajasiriamali wa-
dogo ikiwamo suala la usafi wa
mazingira.

Alisema wapo baadhi ya
masheha hawafanyi wajibu
wao na wakurugenzi katika
halmashauri na  kuwataka
kusimamia wajibu na majuku-
mu yao.

“Lazima mwangalie haki ina-
tendeka kwa sababu zipo kesi
zinakuja kwangu na unaona
hasa haki inapindishwa Kkalisi-
mamieni hili,” alisisitiza.

Viongozi walioapishwa wal-
isema watahakikisha wanasi-
mamia maagizo yote waliyope-
wa na mkuu wao wa nchi na
kufuata miongozo ya utendaji
wao wa kazi, ili kero zote za
wananchi zinazojitokeza zitatu-
liwe.

Walioapishwa ni Mkuu wa
Mkoa wa Kusini Unguja, Ayoub
Mohammed Mahmoud, kabla
ya uteuzi huo alikuwa Mkuu
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja,
Rashid Hadid Rashid, Mkuu wa
Mkoa wa Kaskazuini Unguja
ambaye kabla ya uteuzi huo
alikuwa ni Mkuu wa Mkoa wa
Kusini Unguja.

Wengine ni Sadifa Juma
Khamis, Mkuu wa Wilaya ya
Kati kabla ya uteuzi alikuwa
Mkuu wa Wilaya ya Kaskazini
‘A, Othman Ali Maulid Mkuu wa
Wilaya ya Kaskazini ‘A’ na Galos
Nyimbo ambaye ni Mkuu wa
Wilaya ya Kusini Unguja.

Waziri aonya waganga
wakuu vifo wajawazito

Na Pilly Kigome

WAGANGA wakuu wa mikoa
na wilaya nchini kote wametak-
iwa kuwa macho kuepukana na
vifo vya kizembe vitokanavyo na
uzazi.

Amesema uzembe utawafanya
wawe watuhumiwa namba moja
katika vifo hivyo vitakavyotokea
kwenye maeneo yao ya kazi.

Agizo hilo lilitolewa jana na
Naibu Waziri wa Afya, Dk. God-
win Mollel wakati wa ziara yake
katika Hospitali za Rufani za
mikoa za Temeke na Mwanany-
amala.

Dk. Mollel alisema vifo vi-
takavyogundulika ni vya kizem-
be katika hospitali yoyote nchini,
wakuu hao na watumishi wali-
osababisha kifo watachukuliwa
hatua kali, ikiwamo kusimam-
ishwa kazi na kuwa chini ya ul-
inzi hadi hapo uchunguzi utaka-
pokamilika.

“Hii itakuwa chachu ya kuwa
makini kazini na kila mmoja ku-
wajibika eneo lake la kazi na si
kuwaachia wachache.

“Hatuwezi kupoteza nguvuka-
zi ya Taifa kwa uzembe wa watu
wachache ambao wamekuwa
hawawajibiki kazini,” alionya Dk.
Mollel.

Alisema serikali inataka ku-
hakikisha huduma bora katika
sekta ya afya na sasa wizara im-
ekuja na kaulimbiu ya kutaka ub-
ora wa afya sambamba na ubora
wa huduma.

Mbali na angalizo hilo, pia ali-
wataka viongozi wote wanaoon-
goza hospitali hizo kuboresha
huduma kwa wateja kwa kuwa
kufanya hivyo kutaboresha hu-
duma zaidi.

Aliwataka watumishi kuwa na
huduma zilizotukuka na kujenga
uhusiano mzuri kazini kati yao.
Kutasaidia kuboresha huduma
kwa kiasi kikubwa.

Pia aliwataka kuachana na
makundi kazini, mdogo kum-
heshimu mkubwa na mkubwa
kumheshimu mdogo na kuacha
dharau hata kama wana uhusi-
ano wa kimapenzi.

“Ninatoa mfano, mtu mpenzi
wako mganga mfawidhi au mkuu
wa kitengo, unatakiwa ufanye
kazi kwa weledi na si kudharau
maagizo ya wengine unayopewa
kwa kuwa wewe mpenzi wako ni
bosi, hiyo sio sawa.” alionya.

Alisisitiza tasnia ya afya haihi-

taji watu wazembe na wala haih-
itaji watu wenye roho mbaya.

“Weledi uanze getini kwa mlin-
zi, mapokezi hadi kwa kwa dak-
tari husika. Mgonjwa anatakiwa
afarijiwe kuanzia ngazi hizo na si
kuwanyanyasa na kauli ambazo
hazifai eneo la kazi,” alionya.

Pia aliwataka madaktari wa
wilaya na mikoa kujitayarisha
katika majanga ya dharura ka-
tika vipindi vijavyo vya sikukuu
za mwishoni mwa mwaka kwa
kuwa kumekuwa na majanga
mengi ambayo yamekuwa yaki-
jitokeza.

Mganga Mfawidhi Hospitali
ya Rufani Temeke, Dk. Josefu
Kimaro alifafanua fedha wal-
izopatiwa na serikali Sh. bil-
ioni 4.9, wamezitumia kufunga
mashine ya ‘CT Scan’ iliyogha-
rimu zaidi ya bilioni mbili, ku-
karabati chumba cha wagonjwa
wanaohitaji uangalizi maalum
(ICU) na kununua vifaa tiba
mbalimbali.

Dk. Kimaro alisema mbali na
fedha hizo ambazo walipewa
mwaka jana, mwaka huu tayari
wameshapokea Sh. bilioni tatu
ambazo watazitumia katika
kutoa huduma ya mama na mto-
to kwa mujibu wa maelekezo
kutoka Wizara ya Afya, na wame-
pokea Sh. milioni 600 kwa ajili
ya kupanua hosptiali za wilaya.

“Tayari tushatoa mafunzo ya
ubora kazini kwa watumishi
wote 600 hospitalini hapa ku-
tokana na agizo lililotolewa na
Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu.

“Fedha tulizopewa zimetu-
saidia kwa kiasi kikubwa sana
kwani tumeweza kuboresha
maeneo mengi hata hii CT Scan
iliyofungwa ambayo ina muda
wa miezi minne sasa, ina uwezo
wa kuhudumia wagonjwa 150
kwa mwezi,” alifafanua.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke,
Sixtus Mapunda, aliomba rukhsa
kwa Naibu Waziri kuanza kwa
ujenzi wa Hospitali ya Wilaya
eneo la Chamazi kwa kuwa fed-
ha zimeshaingizwa lakini wanas-
ubiri maelekezo.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Rufani Mwananyamala, Dk. Za-
very Benela aliishukuru serikali
kuwapatia Sh. bilioni 3.2 katika
mradi ya UVIKO-19. Pia wame-
patiwa fedha kwa ajili ya kufanya
marekebisho katika jengo la ICU
na kurekebisha mifumo ya oksi-
jeni.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

DEO MWAKASINGA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya TOYOTA
LANDCRUISER yenye usajili
namba T 827 AMD na
CHASSIS NAMBA:
JTEBE91JX00013257. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA :
SO0G/RB/4549/2023

GS GROUP LIMITED
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki aina ya HAOJUE
yenye usajili namba MC 393
DYE na CHASSIS NAMBA:
LC6PCJK23P0022655. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA :
SOG/RB/4357/2023

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI @ KADI YA PIKIPIKI

GS GROUP LIMITED
anatangaza kupotea kwa kadi
ya pikipiki aina ya HAOJUE
yenye usajilinamba MC 373
DDW na CHASSIS NAMBA:
LC6PCJK29MOAQ71195. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA
SOG/RB/4550/2023

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

MERY HEPPIMAKI MKIRAMWENI
anatangaza kupotelewa na kadi ya
Gari yenye namba za usajili T 944
DUU - SUBARU IMPREZA. Chassis
namba GH2003016. Engina namba
ELL5D146326.Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu. Taarifa ya
Polisi: PHQ/ARU/ARU/7523/2023.

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

RONALD YUDITHA MAZENGO
anatangaza kupotea kwa kadi ya
pikipiki ainaya TV STAR yenye
usajilinamba MC 871 CKG na
CHASSIS NAMBA:
MD625AF42K1G09366. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA :
S0G/RB/5323/2023
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RIPOTI MAALUM

MADARASA YA NYASI

Ukweli kuanikwa; DC,
DED waamua kuyavunja

e\\Vajitetea ufumbUZ| vvakebaJeU ya b|||om 18/

Na Mwandishi Wetu,
aliyekuwa TUNDURU

WIKI mbili baada ya
mwandishi wa habari wa gazeti
hili kuzungumza na uongozi
wa Wilaya ya Tunduru kutaka
kujua kwanini Shule ya Msingi
Magomeni ina madarasa mawi-
li yaliyojengwa kwa nguzo za
miti na kuezekwa kwa nyasi,
madarasa hayo sasa yamebo-
molewa.

Oktoba 27 mwaka huuy,
mwandishi wa habari hizi ali-
fika katika shule hiyo na kukuta
ina madarasa sita. Kati yake,
mawili yamejengwa kwa hadhi
hiyo ya nguzo za miti na nyasi.

Baada ya kushuhudia hali
hiyo inayokinzana na mion-
gozo ya kisera, ndipo Novemba
9 mwaka huu, akautafuta uon-
gozi wa wilaya hiyo kuchimbua
undani wa kinachojiri shuleni
Magomeni.

Mkuu wa Wilaya ya Tundu-
ru, Julius Mtatiro na Mkurugen-
zi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya hiyo, Chiza Maran-
do, wote wakatoa ufafanuzi
kwamba madarasa ya nyasi
yaliyoshuhudiwa shuleni huko
“ni mahali panapotumiwa na
wanafunzi kula chakula”, lakini
mwandishi alikuta kila darasa
lina ubao wa kufundishia.

Hata hivyo, mwandishi ali-

porejea shuleni huko juzi (No-
vemba 19, 2023), alibaini ma-
darasa hayo mawili ya nguzo
za miti na paa la nyasi hayapo
tena.
Magomeni, Ibrahim Kinyonga
(76), alipoulizwa kuhusu kili-
chotokea, alisema madarasa
hayo yalibomelewa siku sita zi-
lizopita na Kamati ya Shule kwa
amri ya Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Tunduru.

Si rahisi kugundua kwamba
kulikuwa na madarasa ya miti
isipokuwa mashimo ya nguzo
na ubao wa kuandikia uliojeng-
wa kwenye ukuta wa darasa
lililojengwa kwa matofali ya
saruji na kuezekwa kwa bati.

Shule hii yenye wanafunzi
183 (wasichana 89), ina vyum-
ba vinne vya madarasa yaliyo-
jengwa kwa matofali ya saruji
na kuezekwa kwa mabati, am-
bayo yameanza kuota kutu.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
Kinyonga, madarasa mawili ya
miti na nyasi yaliyobomolewa
yalijengwa miaka minne iliyo-
Magomeni kwa mpango wa ku-
jitolea ili kupunguza msonga-
mano wa wanafunzi darasani.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Wilaya ya Tunduru, Ma-
rando, alipoulizwa juzi sababu
za kubomoa madarasa hayo
alisema, “ni kweli niliagiza
yabomolewe kwa kuwa si ma-

Hali ya miundombinu na samani katika Shule ya Msingi Magomeni.

darasa yanayohitajika shuleni.
Yalijengwa kwa ajili ya mahali
pa kulia chakula shuleni.”

Alisema madarasa hayo ya
nguzo za miti na paa la nyasi,
“yanatuletea  image (sura)
mbaya kwamba sisi Tunduru
tuna madarasa ya nyasi. Kama
kuna uhaba wa madarasa, hiyo
ni issue (suala) nyingine.”

Mwandishi pia alibaini Shule
ya Msingi Nambalapi ina ma-
darasa yaliyoezekwa kwa nyasi.
Mkurugenzi Marando alitoa
ufafanuzi kuwa yamejengwa
na wananchi kwa mpango wa
dharura baada ya shule hiyo
kukumbwa na mafuriko Mei
mwaka huu
omeni (Kinyonga), anasema ha-
jashirikishwa katika suala zima
la kubomoa madarasa hayo na
kwamba anashindwa kuelewa
jinsi atakavyoeleza zoezi hili
kwa wananchi.

“Hapa ninashindwa kuelewa
watoto wa darasa la awali hadi
la VII watavyosoma katika vy-
umba vinne vilivyobaki.

“Kwenye hayo madarasa ya
nyasi walikuwa wanapishana,
siku nyingine unakuta darasa la
IV wanayatumia wakati mwing-
ine la darasa la II, wengine wa-
nakaa chini kwa sababu mada-
wati ni machache,” anasema.

Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Ezekiel Menge, alipo-
tafutwa na mwandishi kuzun-
gumzia hali ya miundombinu
na samani shuleni, alisema wal-
ilazimika kutumia madarasa ya
nyasi kufundisha wanafunzi ku-
tokana na uhaba wa madarasa
unaowakabili.

Katika vyumba vinne vya ma-
darasa vilivyosalia, havitoshele-
zi wanafunzi 183 waliopo;
sakafu imebomoka na mahali
pengine pana mashimo: mada-
wati ni machache na baadhi
yamelegea kiasi kwamba mwa-
nafunzi sharti ashikilie dawati
lake wakati anaandika.

Plasta kwenye baadhi ya kuta
imebanduka kiasi kwamba un-
aweza kuhesabu idadi ya mato-
fali. Katika moja ya madarasa
ubao wa kuandikia unaning’nia
kiasi cha kudondoka wakati
wowote.

Katika ofisi ya walimu am-
bako kuna meza mbili, kuna
kiti kimoja tu (pichani) chenye
‘miguu mitatu’, mmoja ume-
shakatika.

Kinyonga anasema shule hii
iliyosajiliwa mwaka 2002, ina
walimu watano (wa kike wawi-
li). Kati yao, watatu wanaishi
katika nyumba tatu zilizoko
shuleni (moja ilijeng-
miaka mitano ili-
yopita).

Anabaini-
sha kuwa
mwalimu
mmoja anai-
shi katika
nyumba ya
kupanga  kiji-
jini Magomeni na
mwingine (wa ki-
cha Majimaji, takriban kilometa
nane kutoka shuleni Mago-
meni.

Kuhusu huduma ya choo,
Kinyonga anabainisha kuwa
Shule ya Msingi Magomeni ina
matundu sita ya vyoo kwa ajili
ya wanafunzi. Haina vyoo kwa
ajili ya walimu wao. Wanatumia
vyoo vilivyoko katika nyuma
tatu za walimu.

Sera ya Elimu na Mafunzo ya
Mwaka 2014, inaelekeza choo
shuleni kitumike kwa uwiano
wa 1:20, yaani tundu moja kwa
wasichana 20 au 1:25 (tundu
moja kwa wavulana 25). Pia kila
shule ina na vyoo kwa ajili ya
walimu wa kike na wa kiume.

Hivyo, kwa maelekezo hayo
ya kisera, Shule ya Msingi Ma-
gomeni inapaswa kuwa na
matundu manne kwa ajili ya
wanafunzi wa kike 89 wali-

PICHA: MPIGAPICHA WETU

0Opo na manne mengine kwa
ajili ya wanafunzi wa kiume 94
waliopo. Pia inapaswa kuwa na
choo kwa ajili ya walimu wao.
Ibara ya 8(1)(d) ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania (1977) inaelekeza wa-
nanchi kushiriki katika shughu-
li za serikali yao. Wakazi wa Ki-
jiji cha Magomeni wanashiriki
kuinusuru shule yao?
Mwenyekiti Kinyonga anase-
ma, “kwa sasa hali yetu si nzuri
kiuchumi, msimu uliopita wa
korosho haukuwa mzuri kwe-
tu. Tuko tayari kutoa nguvukazi
kama serikali italeta
fedha za ujenzi
wa madarasa
na nyumba
wal-

dosha shule za nyasi wilaya-
ni Tunduru.

“Hali ya shule ya nyasi hai-
kubaliki. Tunajua serikali ina-
pambana kutatua changamoto
za madarasa, madawati, wal-
imu na vyoo katika sehemu
mbalimbali ikiwamo Tunduru.
Tunaunga mkono jitihada hizo.
Lakini hili la kuwapo shule za
nyasi Tunduru ni doa kubwa
kwa serikali.

“Kwa kuanzia, Halmashauri
ya Wilaya ya Tunduru iwajibike
kutumia mapato ya ndani.
Mwaka juzi walikusanya Sh.
milioni 700 na mwaka jana Sh.
milioni 420 kutokana na tozo
za mauzo ya korosho. Serikali
inaweza kuanza kutumia fungu
hili kuondosha shule za nyasi
Tunduru,” Shaibu anashauri.

MIKAKATI SERIKALINI

Unafuu pekee ambao Shule

ya Msingi Magomeni inao, unataraji-
wa kupatikana baada ya halmashauri
kujenga vyumba viwili kutokana na
mapato ya Sh. milioni 450 yatoka-
nayo na mauzo ya korosho msimu
huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tunduru (Ma-
rando), akizungumza hatua wanazo-
chukua, alisema watajenga vyumba
viwili vya madarasa katika shule hiyo
mwaka huu wa fedha (2023/24) kwa
kutumia mapato yao ya ndani.

Alisema wanahitaji Sh. bilioni 18
kukabili uhaba wa miundombinu na
samani katika shule za msingi 153 za
halmashauri hiyo.

Mkurugenzi Marando alisema
serikali inaendelea kuboresha miun-
dombinu ya elimu wilayani Tunduru,
ikiwapatia Sh. bilioni mbili mwaka
2022/23 na Sh. bilioni tatu mwaka
huu wa fedha. Lakini hakuna fungu
lililotengwa kwa ajili ya Shule ya
Msingi Magomeni toka Serikali Kuu.

“Mwaka huu tutajenga madarasa
mawili katika Shule ya Msingi Mago-
meni kutokana na mauzo ya korosho.
Mnada wa kwanza wa korosho tayari
umefanyika, tumepata tani 15,000.
Hapo tuna uhakika wa halmashauri
kupata Sh. milioni 450 (wanatoza Sh.
30 kwa kila kilo ya korosho),” alisema
Marando.

Alisema kipaumbele ni kwa shule
zenye idadi kubwa ya wanafunzi,
akiitaja Shule ya Msingi Ligoma am-
bako sasa wanatekeleza mradi wenye
thamani ya Sh. milioni 513.2. Wana-
jenga madarasa 14, matundu 24 ya
vyoo, jengo la utawala na kichomea
taka. Pia wanajenga madarasa ya
mawili ya mfano elimu ya awali na
matundu sita ya vyoo.

Mkurugenzi Marando pia alisema
wanaendelea na ujenzi wa madarasa
saba, matundu 14 ya vyoo, jengo la
utawala na kichomea taka katika
Shule ya Msingi Tinginya. Mradi huo
ambao pia unajumuisha ujenzi wa
mtundu sita ya vyoo na madarasa
mawili ya mfano elimu ya awali, una-
gharimu Sh. milioni 331.6.

Kimsingi, kinachoshuhudiwa shu-
leni Magomeni, si tu kinakinzana
na maelekezo ya Sera ya Elimu na
Mafunzo ya Mwaka 2014, bali pia ni
ishara ya kutofanyiwa kazi hoja ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesa-
bu za Serikali (CAG) ya mwaka 2017.

Katika ripoti yake ya Ukaguzi Maal-
um wa Miundombinu na Samani za
Shule za Msingi Tanzania aliyoitoa
Machi 2017, CAG (kipindi hicho, Prof.
Mussa Assad) alibainisha hali mbaya
ya miundombinu na uhaba wa sam-
ani na walimu katika shule zinazomi-
likiwa na serikali.

CAG alipendekeza serikali ichukue
hatua za haraka kuboresha miun-
dombinu iliyopo na kujenga mipya.

Wakati Halmashauri ya Wilaya ya
Tunduru ikihitaji Sh. bilioni 18 ku-
tatua changamoto ya uhaba wa mi-
undombinu katika shule za msingi,
uchambuzi wa Ripoti ya CAG kwa
mwaka 2021/22 uliofanywa na Taasisi
ya WAJIBU, umebaini Sh. bilioni 411.31
zimepotea katika mazingira yenye
viashiria vya rushwa, udanganyifu
na ubadhirifu katika matumizi ya
kawaida, mishahara, mafao na rasili-
mali watu nchini kwa mwaka huo wa
fedha.

Kiasi hicho kilichopotea, kama
kingeelekezwa kutatua changamoto
ya uhaba wa madarasa shuleni, kina-
tosha kujenga vyumba vya madarasa
20,565. Kwa mujibu wa Ofisi ya Rais
- TAMISEMI, darasa moja linajengwa
kwa Sh. milioni 20 likiwa na samani
zake zote.
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Mikoa inayoongoza
kukosa vyoo yatajwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

MIKOA ya Katavi, Simiyu,
Manyara, Tabora na Arusha im-
etajwa kuongoza kuwa na idadi
kubwa ya watu wasiokuwa na
Vy0oO.

Kadhalika, asilimia 9.8 ya
watu nchini hawana vyoo ka-
bisa na hali ni mbaya zaidi mae-
134 ya wakazi wanaojisaidia
ovyo vichakani na maeneo
mengine ambayo sio rasmi.

Taarifa ya hali ya uchumi
iliyotolewa na Benki ya Dunia
ya mwaka 2023 imeonesha Sh.
trilioni 5.6 zinapotea kutokana
na sababu mbalimbali ikiwamo
gharama za matibabu ya ma-
gonjwa, kutafuta maji na sehe-
mu ya kujisaidia hasa kwa wasio
na vyoo. Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, katika tamko la siku
ya matumizi ya choo duniani
alilolitoa juzi, alibainisha mikoa
ambayo watu hawatumii choo
na idadi kwenye mabano ni
Katavi (24.3%), Simiyu (24.3%),
Manyara (22.3%), Tabora (21.9%)
na Arusha (20.5%).

Aliziagiza  sekretarieti za
mikoa na halmashauri ku-
hakikisha kaya zote nchini zi-
nakuwa na vyoo bora.

Ripoti ya Utafiti wa Afya ya
Uzazi na Mtoto na Viashiria vya

Malaria ya mwaka 2022 im-
eonesha kuna ongezeko kubwa
la watu wanao tumia vyoo bora
kutoka asilimia 21 mwaka 2016

hadi asilimia 74.8 mwaka
2022.

“Licha ya kupiga hatua kwe-
nye kiashiria hicho, bado kuna
baadhi ya watu hawatumii vyoo,
takwimu zinaonesha kuwa asil-
imia 9.8 ya watu nchini hawana
Vyoo kabisa ambapo hali ni

hawana vyoo kabisa. Tafsiri ya
kiashiria hiki ni kwamba watu
hawa ndiyo wanaojisaidia
ovyo vichakani na maeneo
mengine ambayo sio rasmi,”
alisema.

Alisema hali hiyo inachangia
kuwapo kwa magonjwa ya mili-
puko ikiwamo kipindupindu na
kwa kipindi cha Januari hadi
Oktoba, 2023 watu 749 waliou-
gua nal6 kupoteza maisha.

Kadhalika, ripoti hiyo in-
aonesha bado kuna asilimia
30 ya udumavu kwa watoto
chini ya miaka mitano ambayo
inachangiwa na kukosekana
kwa vyoo bora kusababisha
magonjwa ya kuhara na mwili
kupoteza virutubisho.

Alitoa rai kwa jamii kuende-
lea kuboresha vyoo vyao kuwa

kwenye hali ya ubora.

“Kutokana na tahadhari ya
kuwapo kwa mvua kubwa ya El-
nino, niikkumbushe jamii kuwa
na miundombinu imara ya vyoo
ili kuhimili mvua inayotarajiwa
kunyesha ili kuepukana na hali
hii ni vyema vyoo vikaboreshwa
kwa kujenga mashimo imara,”
alisema.

Waziri Ummy alisema katika
kuendelea kuwezesha jamii ku-
jenga na kutumia vyoo bora,
mikoa na halmashauri ifanye
ukaguzi kwenye kaya, sehemu
za jumuiya, maeneo ya biashara
na taasisi zote kwa kujenga na
kutumia vyoo bora.

“Pia wahakikishe wanasima-
mia vyema Sheria ya Afya ya
Jamii na Sheria Ndogo zinahu-
siana na ujenzi na matumizi
ya choo bora kwenye ngazi ya
kaya, taasisi na maeneo ya ju-
muiya,” alisema.

Alisisitiza zisimamie vyema
matumizi ya vyoo kwa wasafiri
wawapo safarini kwa kuhakiki-
sha mabasi yanasimama kwe-
nye maeneo rasmi ikiwamo
stendi za mabasi na vituo maal-
um.

“Ni marufuku tabia ya wasa-
firi kujisaidia ovyo maarufu
kama kuchimba dawa. Ni aibu
kwa taifa na pia udhalilishaji wa
utu,” alisema.

]
Masauni ‘tuzmgatle
ubinadamv’

Na Halfani Chusi

SERIKALI imewataka Wa-
tanzania kuishi kwa kuzin-
gatia thamani za kibinadamu
zinazojumuisha huruma,
uvumilivu, umoja, na JUhUdI
za maendeleo va binadamu,
kulingana na mafundisho ya
nabii.

Rai hiyo alitolewa juzi na
Waziri wa Mambo ya Ndani
va Nchi, Mhandisi Hamad
Masauni kwa niaba ya Rais
Samia Suluhu Hassan, katika
hafla ya kusherehekea siku
va kuzaliwa kwa Mtume Mu-
hammad iliyo andaliwa na
Jumuivya ya Ismaili.

Aliitaka jumuiya hiyo inay-
omiliki Hospitali za Aga Khan
kuangalia uwezekano wa
kupunguza gharama za mat-
ibabu ili Watanzania wenye
kipato cha chini waweze ku-
mudu gharama.

Masauni alisema baada ya
kutoa ombi hilo liliitikiwa
kwa shangwe na ana uhakika
litafanyiwa kazi kwa kuwa
||metoka kwa mkuu wa nchi.

“Nina wapongeza sana
Jumuiya ya Ismaili kwa
kuadhimisha kuzaliwa kwa

Mtume Muhammad, lakini
nimeona mchanganyiko wa
madhehebu mbalimbali hii in-
aashiria kwa vitendo ile sera
ya umoja, mshikamano na
upendo baina ya Watanzania

wenye imani tofauti, kabila
na asili.

“Tunatambua kazi nzuri
wanazozifanya kwa kutoa
mchango mkubwa katika
sekta ya afya, elimu, uchumi,
ninyi ni mashahidi juu ya
huduma nzuri ya afya zina-
zotolewa na hospitali mfano
ile ya Aga Khan inasifika kwa
huduma nzuri.”

Mwakilishi wa Kidiplomasia
wa Aga Khan Development
Network nchini (AKDN), Amin
Kurji, alisema watahfanyla
kazi ombi la serikali la kushu-
sha gharama za matibabu,
huku akiwasisitiza
Watanzania kuitikia wito wa
serikali wa bima ya afya kwa
wote.

Alisema ili uweze kupata
matibabu mazuri, lazima
uwe na bima ya afya ita-
kayosaidia kumudu gharama
za matibabu na mpango wa
bima ya afya kwa wote uta-
wasaidia Watanzania wengi
kupata matibabu bora yenye
gharama za juu. o

“Na si tu kwa hospitali za
Aga Khan, bali hata kwa za-
hanati nyingine, lakini kuhusu
ombi la serikali tutaangalia,
vituo vyetu vya afya vipo 36
nchi nzima. Hii ya Aga Khan
ni kama va rufani, lazima upi-
tie huko halafu ndio wakulete
hapa.Kwahiyo, tutaona nini
cha kufanya,” alisema.

TEA vyajenga zaidi ya madarasa 300 Kipindi cha Samia

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Elimu Tanzania (TEA),
imesema katika kipindi cha uongozi
wa Rais Samia Suluhu Hassan imejen-
ga madarasa 376 kwa Sh. bilioni 58,
pamoja na kukarabati shule kongwe 11
kwa Sh. bilioni 20.

Kaimu Mkurugenzi Utafutaji Rasili-
mali na Miradi wa mamlaka hiyo,
Masozi Nyirenda, alitoa taarifa hiyo
jana jijini Dar es Salaam kwa waandi-
shi wa habari wakati akitoa taarifa ya
utekelezaji wa majukumu ya TEA.

Nyirenda alisema kupitia Mfuko wa
Elimu wa Taifa unaoratibiwa na TEA,
katika mwaka wa fedha 2022/2023,
Sh.  bilioni 1099 ziligharamia
ufadhili wa miradi 132 ya kuboresha
miundombinu ya elimu katika shule
151 nchini.

Alitaja miradi hiyo kuwa ni ujenzi wa
vyumba 114 vya madarasa katika shule
38 zikiwamo shule mbili za sekondari
na 36 za msingi.

“Mradi unatarajiwa kunufaisha wa-
nafunzi wapatao 6,840, Sh. bilioni 3.3
kinatumika. Madarasa 85 yamekami-
lika, 30 yako katika hatua za mwisho
na tisa yapo hatua za kati,” alisema
Nyirenda.

Alitaja mradi mwingine ni ujenzi
wa maabara 10 za sayansi katika
shule tano za sekondari, kwamba un-
atarajiwa kunufaisha wanafunzi 450,
thamani ya miradi hiyo ni Sh. milioni
590.5.

Nyirenda alisema kupitia ufadhili
wa serikali wamefanikiwa kujenga
nyumba 52 za walimu katika shule 13,
shule saba zikiwa za msingi na shule
sita zikiwa za sekondari.

Alisema mradi huo unatarajiwa kun-
ufaisha walimu 52 pamoja na familia
zao, thamani ya miradi hiyo ni Sh. bil-

ioni 2.7.

Kadhalika, alisema wamewe-
ka kujenga matundu 888 ya
vyoo katika shule 37 zikiwamo
shule 29 za msingi na shule
nane za sekondari.

“Mradi  huu unatarajiwa
kunufaisha wanafunzi 21,312.
Thamani ya miradi hii ni Sh.
bilioni 2.06. Jumla ya matundu
120 yamekamilika, 600 yamo
katika hatua za kukamilishwa
na 168 yapo hatua ya kati,”
alisema Nyirenda.

Alisema pia wamejenga mi-

undombinu kwa ajili ya wa-
nafunzi wenye mahitaji maal-
um katika shule nane, shule
saba za msingi na moja ya se-
kondari.

Vile vile, wamejenga ma-
darasa 10, matundu ya vyoo 50
na mabweni matatu, kwamba
mradi unatarajiwa kunufai-
sha wanafunzi wenye mabhitaji
maalum 2,010. Alisema thama-
ni ya miradi hiyo ni Sh. milioni
609.3.

Aidha, wamejenga mabweni
ya wasichana katika shule 12

za sekondari, kwamba mradi
huo unatarajiwa kunufaisha
wanafunzi wakike 1,440 na wa
kiume 120.

Mkurugenzi  Mkuu  wa
TEA, Dk. Erasmus Kipesha,
alisema kuanzia mwaka 2018
hadi mwaka huu ruzuku ya
Sh.bilioni 20.19 zimetumika ku-
fadhili mafunzo kwa wanufaika
49,060.

Alisema kati ya idadi hiyo
wanawake ni 22,410 (46%) na
wanaume 26,650 (54%) ambao
wamepata mafunzo ya ujuzi

katika sekta ya kilimo na kilimo
Uchumi, Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano, utalii na hudu-
ma za ukarimu, nishati, ujenzi
na uchukuzi.

Alisema vijana walionufaika
na mfuko huo ni 464 waliotoka
kundi la wenye ulemavu, 2,928
walitoka kundi la vijana kutoka
kaya masikini na wanaoishi
katika mazingira magumu kwa
Tanzania Bara, 600 walitoka
kaya masikini na wanaoishi
katika mazingira magumu kwa
upande wa Zanzibar.
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. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda
kuutaarifu umma kuwa siku ya Jumamosi tarehe 25-11-2023
hadi 30-11-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha
Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Holili Border kuelekea
Kilombero kupitia Babati, Dodoma, gari hizo zina namba za
usajili: T 453 DYG /T 837DJB T 853 DXS / T 887 DJB

2. Garihizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita25.00
Upana -  mita4.80
Kimo -  mitab5.40

3. Njia itakayotumika: Moshi, Arusha, Manyara, Dodoma, Morogoro

hadi Kilombero kupitia Mikumi, gari zitasafiri muda wa mchana
tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda
kuutaarifu umma kuwa siku ya Alhamisi tarehe 23-11-2023
hadi 26-11-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha
Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port
kuelekea Kilombero kupitia Mikumi, gari hizo zina namba za
usajili: T957 DTN /T 877 EAU, T 308 EDD /T 630 AJA

2. Garihizo zina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita23.00
Upana - mita4.40
Kimo -  mitab.40

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza. Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Waliozingirwa na
mafuriko ya mvua
wasaidiwe

TANGU mvua kubwa iliyonyesha Novemba 12 na kusababisha
maafa ya kukumbwa na mafuriko, bado wanaoishi katika maeneo
hayo wanapata shida baada ya maji kukosa njia ya kutokea.

Kwa mfano wakazi wanaoishi eneo la Boko Basihaya, Barabara ya
Bagamoyo wako katika shaka kubwa kutokana na maji ya mafuriko
kuendelea kuzingira eneo hilo kwa kukosa njia ya kutokea.

Kila mara eneo hilo hukumbwa na mafuriko inaponyesha mvua
kubwa na madhara yake yanaonekana, lakini bado hakuna hatua
zinazochukuliwa kuondoa tatizo hilo.

Viongozi kadhaa wameshatembelea eneo hilo na kutoa ahadi za
kuondoa kero hiyo, lakini mpaka sasa hakuna kinachoendelea.

Baadhi ya wakazi hao ambao nyumba zao zimezingirwa na maji
wamepata hasara kubwa ya kuharibikiwa na mali baada ya maji
hayo kuingia ndani na nyumba zingine maji kufika karibu na paa
za nyumba.

Kwa wale wenye uwezo, wamelazimika kuziacha nyumba zao na
kwenda kutafuta viwanja maeneo mengine na kujenga. Kwa wale
ambao hawana uwezo huo wanaendelea kuteseka kila mvua kub-
wa inaponyesha na kusababisha mafuriko.

Kwa wanaopita Barabara ya Bagamoyo eneo hilo la Basihaya,

ﬁ B Muungwana Lazima Nilonge

watashuhudia baadhi ya nyumba ambazo ziko karibu na barabara
zikiwa zimezingirwa na maji ambayo sasa ni wiki moja imepita
toka mvua kubwa iliponyesha.

Maji hayo sasa yameanza kubadilika rangi na kuwa ya kijani kuto-
kana na uchafu uliosombwa na mafuriko hayo.

Hii ni hatari kwa wakazi wa eneo hilo kwasababu yatakuwa
mazalia ya mbu wanaosababisha ugonjwa wa malaria na vile vile
ni hatari kwa watoto wanaocheza maeneo hayo.

Watoto wengine wanachezea maji hayo kwa kuogelea jambo am-
balo pia ni hatari kwa sababu wanaweza kupata magonjwa ya njia
ya mkojo na kichocho.

Tatizo kubwa la eneo hilo kujaa maji ni kukosa mifereji ya kusa-
firishia maji hayo na kalavati kubwa lenye uwezo wa kupitisha maji
hayo kwenda baharini.

Wanaoishi eneo hilo ni binadamu ambao wanabhitaji kuangaliwa
ili waondokane na tatizo hilo na adha ya kila mara kukumbwa na
mafuriko.

Kwa sasa kama bajeti ya kuchimba mifereji haijatengwa ni bora
hata ukafanyika utaratibu wa kuyanyonya maji hayo na kuondoa
bwawa hilo.

Maji hayo yakiachwa kwa muda mrefu tunaweza kushuhudia sa-
maki aina ya kambale wakivuliwa sehemu hiyo.

Kuna watu wanaofanya biashara eneo hilo, lakini maji yaliyojaa
yanawakwamisha kuendelea na shughuli zao ambazo ndizo wana-
zozitegemea kuwaingizia kipato.

Biashara zimefungwa na wengine wana mikopo ambayo imewa-
saidia kwenye mitaji ya kuanzisha biashara hizo na wanatakiwa
kuirudisha, lakini kutokana na kukwama kufanya shughuli zao wa-
nashindwa na deni linazidi kuongezeka.

Familia zinawategemea kwa kila kitu, katika hali hii unakuta baa-
dhi ya watu wakitembea barabarani wanaongea wenyewe kama
waliorukwa na akili.

Ni vyema juhudi zikafanywa ili maji hayo yakaondolewa mara
moja na kuwaacha watu waishi kwa usalama.

Walioathirika na maji ya mvua sio wa mabondeni pekee kwa
sababu mvua hiyo ilikuwa kubwa na kuleta athari ya kubomoa mi-
undombinu na kusababisha maji kusambaa na kuharibu nyumba
na barabara.

Umakini pia unahitajika katika kubaini maeneo mtu anapohitaji
kujenga makazi sehemu yenye usalama.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

5= Pamoja tuwarejeshe

waliokacha shule

WITO wa kuita wadau ku-
fanya utafiti wa mpango wa
kurejesha shuleni wasichana
waliokatisha masomo kwa
sababu mbalimbali umesiki-
wa na sasa wahusika kazi
kwetu.

Ni ombi la serikali ambalo li-
napaswa kuungwa mkono na
wazazi, walezi na jamii ili kule-
ta mafanikio na kutimiza ndo-
to za mabinti hao ili wamalize
masomo na kulitumikia taifa
sasa na baadaye.

Serikali inachukua vamuzi
huo kubaini mafanikio na
vikwazo vinavyowakabili hadi
kuacha masomo, ikilenga ku-
pata mapendekezo ya kumpa
kila mtoto nafasi kielimu.

Katika kutekeleza Waraka
wa Elimu namba 3 wa mwaka
2021 wa kuwarejesha shu-
leni wasichana waliokatisha
masomo hadi sasa ni 7,995
waliorejeshwa madarasani, in-
asema Wizara ya Elimu.

Wanaendelea na masomo
kupitia mfumo rasmi na usio
rasmi wa elimu, hatua ambayo
serikali inastahili pongezi
pamoja na wazazi na walezi
kwa ushirikiano kilichofikisha
kuvuka kiwango hicho.

Baada ya serikali kutoa
tangazo, wana jamii na familia
tunatakiwa kuwa bega kwa
bega kwa sababu tunawafa-
mu na tunaishi nao mitaani,
tena tunashuhudia nyendo
Zao.

Kama kila mmoja akishiriki
kufanikisha mpango huo wa
serikali kuwarejesha watoto
shuleni, ni dhahiri tutaokoa
wengi badala ya kuwaacha
wakizagaa mitaani na kujihu-
sisha na uhalifu.

Jamii imekuwa ikishuhudia
watoto wengi wakiwamo wa
kike ambao wameacha shule

kutokana na ujauzito, uvutaji
bangi na utoro wakizagaa mi-
taani bila ya kuwa na shughuli
maalumu.

Watoto hao kwa mfano wa
kike wamekuwa wakishiriki
katika biashara za ngono,
vilabu vya pombe za kienyeji,
baa na kuchezesha michezo
ya kamari maarufu kubeti au
‘gluglugly’ angalau walipwe
ujira ili kujikimu kimaisha na
familia zao.

Wengi wao wamejikuta waki-
jiingiza katika ulevi wa kupin-
dukia wa pombe kali ambazo
zimekiuzwa kwa bei ya chini
kuanzia asubuhi, wakidai
wanapoteza mawazo kuto-
kana na hali ngumu ya mai-
sha mitaani bila kujua kama
wanapoteza mwelekeo wa
maisha.

Ni dhamira nzuri ya seri-
kali  kufanya tathmini hiyo
kwa sababu itawabaini wazazi
na walezi ambao wamekuwa
wakinufaika na watoto wa
kike walioacha masomo kwa
ujauzito.

Inawezekana wapo ambao
wanawatumia kupata fedha
kwa baba zao huku wengine
wakitumia mwanya huo ku-
waoza kama njia ya kukabili-
ana na ukata kwa kulipwa ma-
hari ya fedha na mifugo.

Pia mwito huo ni kuona
mafanikio na changamoto
walizonazo ili kuangalia nam-
na bora zaidi ya kutekeleza
maelekezo ya Rais Samia Su-
luhu Hassan.

Katika  kufanikisha  hilo,
Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Watoto
(UNICEF) kwa mujibu wa Wa-
ziri wa Elimu, Profesa Adolf
Mkenda, linashirikiana na wiz-
ara yake kutoa fedha za utafiti
kwa kufuatilia wote ambao

wamerudi shule mmoja mmo-
ja kumhoji.

Aidha, kuangalia mazingira,
mafanikio, changamoto na
mapendekezo ya namna bora
zaidi ya kutekeleza maelekezo
ya Rais Samia ya kuhakikisha
kuwa hakuna mtoto ataka-
yeachwa nyuma kwenye
elimu.

Mkenda anasema watoto
wengi wanaocha shule ni
wa kiume, lakini angependa
utafiti huo uanze kwa awa-
mu ya kwanza kufuatilia wa
kike waliorudi shuleni.

Anakumbusha kuwa serikali
imejenga shule mpya 26 za
wasichana kwa kila mkoa kwa
Tanzania Bara na moja kila
kata kwa watoto wa kike na
wa kiume na kupunguza um-
bali kutoka nyumbani kwenda
shuleni na kuondoa changa-
moto ambazo wangekutana
nazo.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Bunge ya Elimu, Utamaduni
na Michezo, Husna Sekiboko,
anasema bunge na kamati
haitakuwa kikwazo katika mi-
pango ya serikali ya kumwen-
deleza na kumlinda mtoto wa
kike nchini.

Mwakilishi wa UNICEF, Dk.
Daniel Baheta, anasema shiri-
ka hilo litaendelea kujitolea
kuunga mkono jitihada za seri-
kali kuwaendeleza wasichana
na kuwawezesha huku ak-
ipongeza uamuzi wa kuruhu-
su watoto wa kike waliopata
ujauzito kurudi shule kuende-
lea na masomo.

Hivyo kama wazazi na wale-
zi wana kila sababu ya kum-
pongeza Rais Samia na ku-
muunga mkono kwa kusaidia
kuwafichua wanafunzi zaidi ili
warudishwe shuleni.
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Wakazi wa
Bunju na )
maeneo jirani
wakisubiria
huduma za
afya ka-

tika kambi
maalum
iliyoandaliwa
na klabu za
Rotary Dar
es Salaam na
Bahari ka-
tika Shule ya
Msingi Bunju
A mwishoni
mwa wiki.
Zaidi ya wa-
nanchi 1,000
walipatiwa
vipimo,
matibabu
na ushauri
wa bure wa
afya. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Mvua yasababisha vifo vya watu wawili

Na Jaliwason Jasson, MBULU

MKUU wa Wilaya ya Mbulu
mkoani Manyara, Kheri James,
amesema mvua inayoendelea
kunyesha imesababisha vifo vya
watu wawili katika Mgodi wa
Saraa.

Kutokana na mafuriko katika
maeneo mbalimbali ya wilaya
hiyo, James ameshauri wananchi

kuachana na safari zisizokuwa za
lazima ili kuepuka madhara ya
mvua.

Ni rai aliyoitoa alipozungumza
na wananchi wa wilaya hiyo ka-
tika Shule ya Sekondari Nowu
juzi, akibainisha kuwa barabara
namaeneo ya huduma yameanza
kuharibika kutokana na mvua.

Aliwaomba wazazi wakiona
watoto wamechelewa kutoka

shuleni, wawafuate au wafuatilie
wanaweza wakawa wamechelew-
eshwa na mvua au imewaathiri
njiani. “Niwatoe wasiwasi kuwa
barabara zikipata shida tutazi-
tafutia ufumbuzi wa haraka. Cha
msingi mtupe taarifa mapema
na Mijini (TARURA) waweze kuzi-
fanyia kazi,” alisema James.
Vilevile, Mkuu wa Wilaya ali-

wataka wananchi kuitumia vizuri
mvua hiyo kufanya shughuli za
kilimo ili kuepuka baa la njaa na
likitokea wao wawe sehemu ya
kusaidia wenye njaa.

“Mbulu ninajua ninyi siyo om-
baomba, ni wachapakazi. Nina-
jua mtaitumia vizuri mvua ili
mjiongezee kipato,” alisema.

Alitumia fursa hiyo kuwa-
sisitiza wazazi kuzijengea msingi

mzuri familia akiwa na hoja
kwamba zikilegea, kila kitu kina-
legea na viongozi watapata shida
kuwaongoza watu wenye familia
legelege.

Mkuu wa Wilaya alisema fa-
milia zikilelewa vizuri, viongozi
wa serikali wanarahisishiwa kuz-
iongoza kwa kuwa ulevi, wizi au
unyanganyi unaanzia ngazi ya
familia.

TBS yatoa leseni kwa wajasiriamali

Na Joseph Mwendapole

WAJASIRIAMALI 145 wamepatiwa
vyeti na leseni na Shirika la Viwango
Tanzania (TBS) baada ya bidhaa zao
kuthibitishwa na kukidhi matakwa
ya viwango kwa kipindi cha kuanzia
Juni hadi Novemba mwaka huu.

Hafla ya kukabidhi vyeti na leseni
kwa wajasiriamali hao ilifanyika
mwishoni mwa wiki iliyopita kwe-
nye ofisi ya Makao Mkuu ya TBS,
mkoani Dar es Salaam.

Kaimu Mkurugenzi wa TBS, Lazaro
Msasalaga, alisema vyeti na leseni
hizo ni uthibitisho kuwa wazalishaji
nchini wanao uwezo mkubwa wa ku-
zalisha bidhaa ambazo zina uwezo
wa kushindana katika soko la ndani
na la nje.

Allba|n|sha kuwa kwa Kkipindi hicho
cha Juni hadi Novemba mwaka huvu,
vyeti na leseni ambazo zimetolewa
ni 145. Kati yake, vyeti vya ubora
wa mifumo ni sita.

Msasalaga alibainisha kuwa vyeti
na leseni kwa wazalishaji ambao
tayari walikuwa na leseni ya TBS,
lakini walikuwa wanazalisha bid-
haa mbili zinazofanana na sasa
wameamua kuongeza bidhaa ny-
ingine, ni 13.

Aliendelea kufafanua kuwa vyeti na
leseni 60 kati ya hivyo 145 sawa na
asilimia 43 ya vyeti vyote vilivyo-
tolewa ni kwa wajasiriamali wadogo.

Msasalaga alisema anapotoa tak-
wimu za wazalishaji wadogo (wa-
jasiriamali) maana yake ni kwamba
serikali inatoa huduma za uthibit-
ishaji ubora wa bidhaa za wajasiri-

amali wadogo na kwamba
%/enyewe ndiyo inalipia gharama

4o

“Maana yake vyeti hivi 60 kati
ya 145 ambavyo vimetolewa kwa
wajasiriamali wadogo watakuwa
mashahidi kwamba walichokuwa
wanatakiwa kufanya wao ni utam-
bulisho kutoka SIDO kwamba
wamekidhi matakwa ya viwango
na hivyo Wako tayari kupata hu-
duma TBS," alisema.

Kiongozi huyo alisema huo ni
ujumbe kwa wazalishaji kuwa
ubora wa bidhaa unatoa ushindani
mkubwa kwa wazalishaji bidhaa
kama zao, hivyo watakuwa na
uhakika wa soko.

“Ubora huu ni matakwa ya sheria,
kanuni na miongozo ya hiari kwa
wazalishaji bidhaa ili kuhakikisha
watumiaji wanapata bidhaa bora

muda wote, walaji au watumiaji
wa bidhaa zetu wanapenda
kuhakikisha wanapata bidhaa
bora muda wote,” alisema Msasal-
aga.

Aliongeza kwamba anasisitiza
hilo kwa sababu wakati mwing-
ine wazalishaji wanajisahau,
wanafanya vizuri kwa sababu
wanataka kupata nembo ya TBS,
lakini baadaye wanarudi kwenye
uzalishaji usiozingatia matakwa ya
viwango.

“Hivyo, wazalishaji tuondoke na
ujumbe huu ili kuhakikisha tuzali-
sha bihaa bora zinazokidhi matak-
wa ya viwango ili kulinda afya za
walaji na masoko yetu kwa namna
ambayo ni endelevu,” alisisitiza
Msasalaga.

Alisema wanapothibitisha bidhaa
na kutoa leseni na vyeti, maana

yake wateja wao watapata imani
zaidi kuhusu ubora na usalama
wa hizo bidhaa kwa sababu lengo
la kuzalisha ni kuweza kuuza na
kukuza bishara.

“Kwahiyo, kwa kuthibitisha bid-
haa hizi tunawaongezea imani
walaji wetu, hivyo kuongeza tija
katika shughuh zetu za uzalishaji
na kwa kuwa imani ya walaji
inaongezeka watu wengi watazi-
nunua bidhaa hizo na zitapata
faida ya kiushindani.

“Jambo kubwa zaidi ambalo
wengi wenye vyeti hivi vya ubora
wamefanikiwa ni kwamba katika
soko hilo la Afrika Mashariki,
tumeshawianisha mifumo, tume-
shawianisha masuala va mifumo
ya uthibiti ubora, tumewianisha
Viwango vya bidhaa mbalimbali,”
alisema.

KABWELA FADHILI MOHAMED

MCHUMI NAOMBA USHAURT,
‘NINA NYUMBA NANE' ,HIVT. NAWEZA
KUTOBOA KWELT? —

U

MBONA
RAHISI,

SIYO NYUMBA ZA KUISHI.

PANGISHA!
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Holcim Group yakubali
kuuza Mbeya Cement

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya saruji ya
Holcim Group ya Uswisi, im-
etangaza mpango wa kuuza
kampuni yake tanzu Pan Af-
rican Cement, ambayo ina-
miliki asilimia 65 ya hisa kati-
ka Kampuni ya Saruji Mbeya
kwa Kampuni ya Amsons
Group.

Hatua hiyo inaifanya Hol-
cim kujiondoa katika soko la
saruji Tanzania, kwa mujibu
wa taarifa iliyotolewa mwis-
honi mwa wiki ikiwa ni sehe-
mu ya mkakati wake kuelekea
mwaka 2025 wa ‘Kuharaki-
sha Ukuaji wa Kijani’ ambao
unalenga katika kuimarisha
uongozi wake katika masoko
ya msingi.

“Kampuni ya Holcim Group
imefikia ~makubaliano na
Kampuni ya Amsons Indus-
tries (T) Ltd ya kuiuzia kam-
puni yake tanzu ya Pan Affi-
can Cement Limited ambayo
ina hisa asilimia 65 katika
kampuni ya Mbeya Cement,”
alisema Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Holcim’s Lafarge Tanzania,
Medhat Ismail, katika taarifa
hiyo.

Ismail aliongeza katika taar-
ifa hiyo kuwa mchakato wa
kuuza kampuni hiyo tanzu ya
Pan African Cement kwenda
Kampuni ya Amsons Group,
uko katika hatua ya kuidhin-
ishwa na mamlaka husika za
serikali.

“Tumefurahi kupata mshiri-
ka wa kimkakati na ana-

yeaminika wa biashara huko
Amsons Group, ambayo iko
katika nafasi nzuri ya kuen-
delea kuwekeza katika ukuaji
wake wa muda mrefu,” al-
iongeza Ismail.

Hadi kukamilika kwa mka-
taba huo wa kuuza hisa zake
kwa dola za Kimarekani
milioni 160 (Sh. Bilioni 424)
taarifa hiyo ilisema shughuli
za kampuni ya Mbeya Cement
zitaendelea bila usumbufu na
kudumisha kasi na viwango
vya biashara.

“Holcim inasisitiza ahadi
yake kwa wafanyakazi wake
wa Mbeya Cement, tunatam-
bua na kuathmaini mchango
wao katika ukuaji wa kam-
puni. Kampuni inathamini
kujitolea kwa mnunuzi katika

kukuza talanta za ndani na
kukuza utamaduni unao-
himiza ukuaji na maendeleo,”
alisema.

Holcim imeyaelezea
makubaliano ya kuuza kam-
puni yake na Amsons Group
kama hatua nzuri kwa wadau
wote wanaohusika.

“Hatua hii inaashiria fursa
ya matumaini kwa mustaka-
bali mzuri na wenye faida kwa
Mbeya Cement kuhakikisha
mwendelezo na ukuaji wa bi-
ashara,” alisema Ismail.

Hivi sasa, Amsons Group
ina ushiriki mkubwa katika
sekta za mafuta na gesi na
bidhaa zilizosindikwa kwa
watumiaji katika nchi za
Tanzania, Msumbiji na Zam-
bia.

| |
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JAMHURI YA MUUNGASS
Ml AKA YA MAJISAFI NA
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Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (katikati), akisikiliza maelezo ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa miundombinu ya
maji Dar es Salaam kutoka kwa Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Sa-
laam (DAWASA), Kiula Kingu, katika hafla ya utiaji saini mkataba wa mradi na Kampuni ya M/S SINOHYDRO ya China.
Kulia ni Naibu Waziri wa Maji, Mhandisi Maryprisca Mahundi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Uwekezaji Ziwa Victoria kuinua Bandari ya Dar

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema itat-
umia vyema fursa ya kijio-
grafia kuvutia na kuimarisha
uwekezaji katika Ziwa Victo-
ria ambao utasaidia kuimari-
sha Bandari ya Dar es Salaam.

Katibu Mkuu Wizara ya
Uchukuzi, Profesa Godius
Kahyarara, alisema hayo
wakati wa hafla ya uzinduzi
wa meli kubwa ya New MV
Umoja Kazi Iendelee na utiaji
saini mikataba ya ukarabati
wa meli tatu hafla iliyofanyika
katika Bandari ya Mwanza
South.

Meli hiyo ina uwezo wa
kubeba treni yenye mabe-
hewa 22 itakayokuwa ina-
fanyakazi kati ya Mwanza na
Uganda, ambayo itawezesha
wafanyabiashara kusafirisha
bidhaa zao kwa urahisi na
haraka zaidi.

Alisema  serikali  imed-
hamiria kufanya uwekezaji
mkubwa katika Ziwa
Victoria kwa lengo la kuimari-
sha Bandari ya Dar es Salaam,
kuinua uchumi wa Kanda ya
Ziwa na Tanzania kwa ujum-
la.

“Huu uwekezaji ni matokeo
ya utekelezaji wa maelekezo
ya Rais Samia aliyoyatoa bun-
geni Aprili 22, mwaka 202.
Uwekezaji mkubwa ambao
umefanyika ni pamoja na ku-
kamilisha ukarabati wa meli
ya MV. Umoja Kazi lendelee,”
alisema Profesa Kahyarara.

Alisema ukarabati huo
umegharimu zaidi ya Sh.
bilioni 19.8 uliokwenda sam-
bamba na mradi mkubwa
wa ujenzi wa meli ya mizigo
yenye uwezo wa kubeba tani
3,500 katika Ziwa Tanganyika.

Pia meli ya mizigo yenye
uwezo wa kubeba tani 3,000

katika Ziwa Victoria na kwam-
ba miradi hiyo imetengewa
zaidi ya Sh. bilioni 625.

Aidha, hafla hiyo ilishuhu-
dia utiaji saini wa mikataba
mitatu ya ukarabati wa meli
ya mafuta ya MT. Nyangumi
yenye uwezo wa kubeba lita
400,000 za mafuta, meli ya
uokozi ya MT. Ukerewe na
meli kongwe ya abiria ya MV.
Liemba iliyopo Ziwa Tang-

anyika.
Kwa mujibu wa Profesa
Kahyarara, uwekezaji huo

utaiwezesha Tanzania kunu-
faika na fursa ya kijiografia,
uhusiano mzuri na fursa ya
utulivu wa kisiasa pamoja na
diplomasia ya kiuchumi kwa
kuwa Bandari ya Dar es Sa-
laam itakuwa na uwezo wa
kuhudumia nchi zote za Mazi-
wa Makuu.

“Uwekezaji mkubwa ka-
tika miundombinu ya reli

utawezesha kuunganisha reli
za nchi jirani kupitia maalum
kwa kubeba treni kama hii
MV Umoja kwa hivi sasa zaidi
ya asilimia 80 ya shehena ya
nchi jirani inakwenda nchi
za kusini na hata nchi yenye
shehena kubwa ya Uganda in-
apitisha chini ya asilimia mbili
pekee kupitia Ziwa Victoria.

“Lengo ni kuhudumia nchi
zote za maziwa makuu mpa-
ka Sudan ya Kusini Somalia
na nyinginezo zitakazoona
fursa hii inafaa, tunaamini hili
linawezekana ndiyo maana
serikali imeweka nguvu ny-
ingi kwenye uwekezaji huu,”
alifafanua.

Profesa Kahyarara alisema
faida za kiuchumi ni kubwa
kwa nchi kwa kuwa kutakuwa
na ajira za moja kwa moja na
7zisizo za moja kwa moja, huku
nchi ikiongeza wigo wa kuhu-
dumia nchi zisizo na bahari.

Wanaosoma

usimamizi

‘wa bima

kufadhiliwa

Na Valency Mbaga, TUDARCO

KAMPUNI ya Bima la Britam im-
eahidi kutoa ufadhili wa masomo
kwa wanafunzi katika mwaka
Ujad wa masomo.

Mwenyekiti wa Bodi wa Kam-
puni hiyo, Dk. Kuria Muchiru,
alitangaza neema hiyo mwishoni
mwa wiki wakati wa shehere ya
maadhimisho ya miaka 25 ya
Dar es Salaam.

Ikianzishwa mwaka 1998 na
wafanyakazi watano, Kampuni
va Bima ya Britam Tanzania
ikawa kampuni ya pili ya bima
iliyosajiliwa nchini.

Tangu wakati huo imekua na ku-
jiweka kama mtoaji wa suluhisho
la ubunifu na la kina la bima iki-
jumuisha bima ya magari, afya,
usafiri na uhandisi.

Katika maadhimisho hayo, kam-
puni hiyo ilizindua mpango wa
ufadhill wa masomo uliopewa
jina la ‘Britam Scholarship’ ambao
kwa kuanzia, utatoa msaada wa
kifedha kwa wanafunzi wawili
wanaoendelea na masomo ya
B%ma na Usimamizi wa Vihatari-
shi

Muchiru alisema mpango wa
ufadhili wa masomo ni ishara ya
shukrani na kukuza uwajibikaji
wa Kijamii kwa lengo la kubore-
sha ustawi wa watu wa Tanzania.
Vilevile alieleza shirika hilo lin-
aendelea kufanya kazi zake kwa
juhudi na vaminifu mkubwa kama
kaulimbiu yao ili kuzidi kujenga
vaminifu kwa wazawa na kuwa
shirika bora zaidi kwa nchi za
Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Farai Dogo, Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Britam Tanzania,
alisema wameweka kipaumbele
katika uvumbuzi wa bidhaa,
athari kwa jamii, kuridhika kwa
wateja na vuongozi wa sekta ka-
tika azma yake ya kuwapa wateja
wake uzoefu.

“Miaka 25 iliyopita tulipata sana
changamoto ya wafanyakazi,
mtaji na hatukuwa na watu wa
ndani ambao walituamini na ku-
wekeza nasi na hivyo ilitubidi
kutafuta wawekezaji wa nje ili
lﬁusaidia kutatua changamoto

iZO0.

“Pia kuna wakati hapa nchini
palikuwa na mashirika matatu tu
yanayohusika na utoaji wa bima,
hivyo miaka |Ie hali ilikuwa si
nzuri kabisa,” alisema DK. Lyzer.

Mgeni rasmi katika hafla hiyom,
Kamishna wa Bima, Dk. Bakayo
Zakware, alisema anatambua kazi
na mchango mkubwa wa kam-
puni hiyo kwa serikali na jamii
ikiwamo kulinda maisha ya watu,
mali, afya na kuhimiza maende-
leo hasa kupitia sekta binafsi ili
kuchochea maendeleo ya nchi.

“Ninatambua jitihada zinazo-
fanywa na serikali hasa kiongozi
wetu wa nchi Rais Samia Suluhu
ili kuhakikisha sekta ya bima
nchini inakua kama inavyopaswa.
Aliwataka kuendelea kuboresha
huduma zao ili kutoa huduma
bora zaidi ikiwa ni pamoja na
kujenga soko lenye taaluma, tija,
kuvutia uvumbuzi wa teknoloua
na kujiepusha na ulaghai,

Katika hafla hiyo, mgeni rasmi
alikabidhi tuzo za heshima kwa
watumishi waliotumikia kampuni
hiyo kwa muda mrefu.
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TANAPA
yvapewa jukumu
kuunganisha
watalii Zanzibar
na Hifadhi ya
Mkomazi

Na Godfrey Mushi, SAME

SERIKALI imelitwisha jukumu zito
la ushawishi, Shirika la Hifadhi za
Taifa (TANAPA) kuhakikisha makundi
makubwa ya watalii wanaoshuka
Zanzibar, hawaondoki nchini bila
kwenda kuwaona faru weusi na wan-
yama wengine wakubwa watano wal-
loko Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi.

Utalii wa faru weusi katika hifadhi
hiyo, umeongeza idadi ya watalii kwa
asilimia 100, kati ya mwaka wa fedha
2021/2022, ukilinganisha na miaka
mingine iliyopita.

Jana, Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Dastan Kitandula, akiwa katika
Hifadhi ya Taifa Mkomazi, Wilaya ya
Same, mkoani K|I|mamaro alisema
TANAPA inapaswa kuiunganisha hi-
fadhi hiyo na utalii wa Zanzibar ili
kuongeza idadi ya watalii wanaoitem-
belea.

“Hakuna haja ya kuachia makundi
makubwa ya watalii wanaozuru Zan-
zibar kuondoka, wakati mmeboresha
viwanja vya ndege. Ni wajibu wa
TANAPA kutumia fursa na mikakati ya
kuwashawishi watalii kutoka Zanzibar
kuja kuwaona Faru na wale wanyama
wakubwa watano.

Alisema hifadhi hiyo ina sifa ya
kuwa na faru adimu ambao kama
wakifanikiwa kuwashawishi watalii
kutoka Bara la Asia ambao raia wake
wanasafiri katika makundi makubwa
itaongeza idadi na mapato na kufikia
adhma vya serikali kabla 2025."

Hifadhi hiyo yenye ukubwa wa
kilomita za mraba 3,234, ni mion-
goni mwa Hifadhi za Taifa 22 zi-
l[izopo nchini kwa sasa, ikiwa chini
ya miteremko ya safu ya Milima ya
Tao la Mashariki. Hifadhi ya Taifa
yva Mkomazi, ilianzishwa kama Pori
la Akiba, lililomegwa kutoka Pori la
Akiba la Ruvu Mwaka 1951.

Ofisa Mhifadhi Mkuu, Kitengo cha
Utalii wa Mkomazi, Happiness Kiemi,
alimwahidi Naibu Waziri huyo, kwam-
ba watalifanyia kazi agizo hilo, pamo-
ja na suala la utatuzi wa migogoro ya
wanyamapori waharibifu.

Alisema hifadhi hiyo imeboresha mi-
undombinu ya utalii, ikiwamo ujenzi
wa lango la kU|ng|I|a wageni pamoja
na viwanja vya ndege ili kurahisisha
safari za kuingia hifadhini na kutoka.

Katika kuboresha shughuli za utalii
katika hifadhi hiyo, pamoja na mam-
bo mengine, TANAPA iko mbioni ku-
fungua malango matano katika eneo
la Kisiwani na Njiro, Wilaya ya Same,
Komakota Wilaya ya Lushoto, Umba-
Mkinga na Ndea iliyoko Wilaya ya
Mwanga.

“Hakuna haja ya kuachia
makundi makubwa ya
watalii wanaozuru Zan-
Zibar kuondoka, wakati
mmeboresha viwanja
vya ndege. Ni wajibu wa
TANAPA kutumia fursa na
mikakati ya kuwashawishi
watalii kutoka Zanzibar
kuja kuwaona Faru na wale
¥vanyama wakubwa wa-
ano.
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TAMISEMI kuwanyang’anya leseni
watumishi afya kifo cha mjamzito

Na Oscar Assenga,
MUHEZA

FISI ya Rais, Ta-
wala za Mikoa
na Serikali za Mi-
taa  (TAMISEMI),
imesema baada ya ripoti ya
uchunguzi wa tuhuma za
kifo cha mjamzito, Mariam
Zahoro (39) na kichanga
chake kukamilika, itachukua
uamuzi mgumu, ikiwamo
kunyang’anya leseni za wa-
tumishi wa afya watakao-
bainika.
Mariam na  kichanga
chake, walipoteza maisha
Novemba 11, mwaka huu,

katika Kituo cha Afya cha
Kabuku kilichoko Wilaya
ya Handeni, mkoani Tanga,
kwa madai ya kukosekana
Sh. 150,000 gharama ya ku-
fanyiwa upasuaji.

Naibu Katibu Mkuu (TAMI-
SEMI), anayeshughulikia
afya, Dk. Wilson Mahera,
alisema serikali itawapoka
leseni hizo wale watakao-
bainika walifanya uzembe
katika kituo hicho.

Aliyasema hayo jana,
akiwa Wilaya ya Muheza,
ambako alikwenda kukagua
maendeleo ya utoaji hu-
duma katika Hospitali ya
Wilaya hiyo.

Dk. Mahera, alisema seri-
kali imefanya uwekezaji
mkubwa kwenye sekta ya
afya ili wananchi wapate hu-
duma bora, hivyo wao kama
wasaidizi wa Rais, Samia Su-
luhu Hassan, hawatakubali
kuona watumishi wanakiuka
maadili.

Novemba 14 mwaka huu,
Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, alitoa maelek-
ezo kwa Baraza la Madaktari
Tanganyika (MCT) na Baraza
la Wauguzi na Wakunga
Tanzania (TNMC), kuhakiki-
sha ndani ya siku saba wa-
nampelekea taarifa ya kifo
cha mjamzito na kichanga

chake kilichotokea Novem-
ba 11 mwaka huu, ambako
jana ni siku ya mwisho.
Waziri Ummy aliwahakik-
ishia ~Watanzania kuwa,
baada ya kupokea taarifa ya
uchunguzi, kila mtumishi
aliyehusika  atachukuliwa
hatua kali za kitaaluma, kiu-
tumishi na kijinai, ikiwamo
kufikishwa mahakamani
mujibu tuhuma za kijinai
pale itakapothibitika.
Wanaochunguzwa  kwa
mujibu wa Kaimu Mkurugen-
zi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Handeni, Omari
Mkangama, ni watumishi
watatu walioshiriki kumpa-

Waziri wa Madini, Anthony Mavunde (kushoto), akimsikiliza Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (katikati), baada
yva kutembelea mgodl wa Tanzanite ulioko kitalu C unaomilikiwa na Franone Mining LTD katika Mji Mdogo wa Mirerani
hivi karibuni. Wa pili kushoto ni Mkurugenzi wa kampuni hiyo, Onesmo Mbise. PICHA.GIFTTI-IADEY

Teknolojia ya kilimo ikolojia

vaanza kutumika rasmi

Na Godfrey Mushi,
MOSH|I

VIKUNDI 20 vya wakuli-
ma na wafugaji katika Mkoa
wa Kilimanjaro, vimeanza
rasmi  kugeukia ‘kilimo
ikolojia®  kinachopunguza
matumizi makubwa ya up-
uliziaji wa kemikali za sumu
kwenye mimea inayotumika
kwa uzalishaji wa chakula.

Akizungumza jana, wakati
wa mafunzo kuhusu mfumo
huo, Mratibu wa Mtandao
wa Vikundi vya Wakulima
na Wafugaji, Mkoa wa Kili-
manjaro (MVIWAKI), Alex
Urio, alisema wao kama
wadau wakuu wa kilimo
ikolojia, wamejikita zaidi ku-
wajengea uwezo wakulima
na wafugaji kuhusu ureje-

shaji wa baionuai, mbinu za
utunzaji wa mazingira na
matumizi ya mbegu za asili.

Alisema kilimo ikolojia,
kina mfumo jumuishi wa
uzalishaji unaotegemeana,
ambao unapunguza uhar-
ibifu, huku ukiwa na mwing-
iliano wa kirafiki wa viumbe
hai vilivyoko ardhini.

Urio alisema wakulima
wengi nchini, hawana uw-
ezo wa kumudu gharama za
kununua dawa na mbolea,
kwa ajili ya kustawisha
mashamba na kuua wadudu
na magonjwa kwenye mazao
yao. Kwa hiyo kilimo ikolo-
jia, kinaweza kuwa msaada
mkubwa kwa wakulima na
jamii za kifugaji.

“Kilimo ikolojia ni mbinu
shirikishi iliyounganishwa,

ambayo inatumika kwa
wakati mmoja kwa kutumia
dhana, kanuni za ikolojia na
usimamizi wa mifumo ende-
levu ya kilimo na chakula,”
alisema.

Alisema mfumo huo un-
alenga kuboresha mwin-
giliano kati ya mimea,
wanyama, binadamu na
mazingira. Pia  kinashu-
ghulikia hitaji la mifumo ya
chakula yenye usawa wa
kijamii, ambayo watu wa-
naweza kufanya uchaguzi
juu ya kile wanachokula,
jinsi na wapi kinazalishwa.

Mmoja wa wataalamu
wa kilimo, Mosses Anney,
alisema licha ya umuhimu
wa kilimo hicho, kinapewa
umuhimu kidogo  katika
sera za Tanzania, huku kikis-

uasua kwa mchakato wa ku-
fanya uamuzi na uthubutu
mdogo wa waandaaji pro-
gramu wa maendeleo viji-
jini.

Kwa mujibu wa Anney,
tatizo jingine ni uelewa
mdogo wa kukuza wakulima
wadogo, kupata fursa za kil-
imo endelevu kupitia kilimo
ikolojia.

Kwa mujibu wa Wizara
ya Kilimo, kilimo mwaka
jana kilichangia asilimia
24.1 ya pato la taifa (GDP),
asilimia 30 ya mapato ya
usafirishaji wake nje ya nchi,
na kinaajiri Watanzania
kwa asilimia 73. Wastani wa
ukuaji wa kilimo, ni asilimia
4.4 ambayo haitoshi kuleta
utajiri mkubwa na kuondoa
umaskini.
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Kikosi kazi chaundwa kupambana
na utoroshaji wa madini Kahama

Na Shaban Njia, KAHAMA

GODI wa Kembo
Gold Mine and
Partners  uliopo
Kata ya Zongome-
la Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama mkoani Shinyan-
ga, umeanzisha kikosi kazi cha
kupambana na watoroshaji
wa mawe yanayosadikiwa
kuwa na madini ya dhahabu
mgodini pamoja na kudhibiti
utumikishwaji watoto mgo-

dini hapo.
Katibu wa Mgodi huo, Cos-
mas Magati, aliyabainisha

hayo juzi wakati akitoa taarifa
kwa vyombo vya habari vilivy-
ofika mgodini hapo kuangalia
namna walivyochukua hatua
ya kukabiliana na mvua za El-
nino.

Alisema, mgodi huo kwa
sasa unatumia geti moja kuin-
gilia na kutokea na wamefan-
ya hivyo kwa lengo la kukabili-
ana na wachimbaji wasiokuwa
waadilifu ambao wamekuwa
wakitorosha mawe yanayo-
sadikiwa kuwa na dhahabu na
kusababisha serikali kukosa
mapato.

Vilevile alisema wameanzi-
sha kikosi kazi kwa ajili ya ku-
pambana na watu hao pamoja
na kudhibiti uwepo wa ajira
za watoto wenye umri chini
ya miaka 18 katika maeneo ya
machimbo kwa kuwachukulia
hatua wale wote wanaoneka-
na kuwatumikisha.

Alisema watoto wamekuwa
wakitumika mgodini hapo ka-
tika uchotaji wa maji, mchanga
wenye madini pamoja na

mawe hivyo watakaobainika
kufuatia msako wa kikosi hi-
cho watachukuliwa hatua za
kisheria ikiwamo kuondolewa
eneo hilo.

Meneja wa Mgodi huo,
Solomon Mataba, alisema
wamejenga mtaro mkubwa
kuzunguka eneo la mgodi ili
maji ya mvua yasipenye ndani
ya mgodi hali itakayosaidia
maduara ya wachimbaji wa-
dogo kutokujaa maji na kuleta
maafa.

Alisema, wanajenga vyoo
kwa kisasa ili kulinda mazin-
gira yasichafuliwe na wachim-
baji na wanunuzi kwa ku-
jisaidia ovyo vichakani na
kusababisha kuibuka kwa ma-
gonjwa ya mlipuka hasa kipin-
dupindu.

Mkurugenzi wa  Mgodi

f
24l

Mchimbaji mdogo katika Mgodi wa Kembo Gold Mine and Partnes, Salome Shilinde, ulioko Kata ya Zongomela,
Halmashauri ya Manispaa ya Kahama, wilayani Kahama mkoani Shinyanga, akiosha mchanga unaosadikiwa kuwa
na madini ya dhahabu kwa kutumia njia ya kienyeji jana. PICHA: SHABAN NJIA.

huo, Erenest Maganga, alise-
ma wanawake wachimbaji
wamewapatia  kipaumbele
katika kupata maeneo ma-
zuri ya kuchimba na baadhi
yao wanachimba na wengine
wameingia ubia na vijana,
wananunua mawe yanayo-
sadikiwa kuwa na madini na
kwenda kusaga na kujiingizia
kipato.

Alisema, awali walikuwa na
dhana potofu kuwa mwan-
amke akionekana maeneo ya
uchimbaji, madini yanakim-
bia jambo ambalo lilikuwa
sio kweli kwani katika Mgodi
mdogo wa Nyamishiga uliopo
Lunguya-Msalala wachim-
baji hao wanafanya vema na
maduhuri ya serikali wanalipa
kulinganisha na wachimbaji
wanaume..

]
UVCCM Shy
yatimba
vyuoni
kusaka
wanachama

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

VIONGOZI wa seneti ya vyuo
na vyuo vikuu Mkoa wa Shin-
yanga wa Umoja wa Vijana CCM
(UVCCM), wameanza kuzunguka
katika vyuo vyote mkoani humo
kwa lengo la kutafuta na kusajili
wanachama wapya na kutoa
elimu ya itikadi ikiwa ni sehemu
yva kukiimarisha chama hicho.

Mwenyekiti wa seneti mkoani
hapa, Said Sultan, akizungumza
juzi katika Chuo cha Afya za
Sayansi Kolandoto, alisema
hatua hiyo ni endelevu kwa
kupita katika vyuo vyote mkoa-
ni humo, pamoja na kufungua
matawi mapya ya seneti ili
kukiimarisha Chama kuelekea
uchaguzi ujao.

Alisema viongozi bora wa-
naanza kupikwa wakiwa shuleni
na kwenye vyuo kwa kupewa
mafunzo ya Itikadi ili wawe
wazalendo na nchi yao na kush-
iriki kikamilifu katika shughuli
za kitaifa ukiwamo uchaguzi.

“Mtaji wa chama chochote
ni kuwa na wanachama wengi
na hii inakuwa msaada katika
kushinda uchaguzi wa aina yoy-
ote hivyo kuzunguka kwetu ka-
tika vyuo ni kuongeza idadi ya
wapiga kura wa CCM," alisema
Sultan.

Katika hatua nyingine Sultan,
aliipongeza serikali kupitia bodi
va mikopo kwa wanafunzi kwa
kuanza utoaji wa mikopo katika
VYUO Vvvya kati, hali ambayo im-
esaidia wanafunzi wanaotoka
zenye uwezo mdogo kifedha
kupata fursa ya kusoma na
kutimiza ndoto zao.

Naye Mwenyekiti Mstaafu wa
Seneti kutoka Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam, Pius Mwandu,
akitoa elimu ya darasa la Iti-
kadi, aliwataka wanafunzi hao
kuwa Wazalendo na nchi yao,
kupendana kama ndugu ikiwa
ni pamoja na kuisaidia serikali
katika utekelezaji wa majukumu
yake bila kujali nyadhifa zao.

Mkuu wa Chuo cha Sayansi za
Afya Kolandoto, Paschal Shiluka
ambaye alichaguliwa kuwa Mle-
zi wa Senet katika chuo hicho,
aliwasihi vijana hao kuhakikisha
wanafuata sheria na taratibu
za nchi katika utekelezaji wa
majukumu yao ya chama kwa
kuzingatia vilevile kuweka bidii
katika masomo.

Waandishi wa habari wahimizwa kuleta mabadiliko katika tasnia

Na Timothy Itembe, MARA

MKURUGENZI Mtendaji wa
Muungano wa Klabu za Waandi-
shi wa Habari Tanzania (UTPC),
Kenneth Simbaya, amekutana
na kufanya mazungumzo na
waandishi wa habari mkoani
Mara akiwahimiza kuwa na dira
katika shughuli zao za uandishi
na klabu yao ili kuleta mabadiliko
katika tasnia ya habari.

Simbaya alitoa kauli hiyo juzi
katika semina ya siku moja na
waandishi hao wa habari mkoani

hapa na kuwataka kuwa na dira
itakayowasaidi kujiimarisha ka-
tika utendaji kazi na kupiga hatua
kimaendeleo.

Alisema umoja huo hautokuwa
tayari kusimama na klabu ny-
ingi haziendani na mfumo wa
kiutendaji bali watasonga mbele
na klabu ya waandishi ambayo
imekubali na kuridhia kusonga
mbele kwa vitendo kwa kufuata
dira yao. “Mabadiliko ni lazima
wala sio ombi, mabadiliko yoy-
ote ya taasisi yanatokana na
mtu mmoja mmoja hiyo kama

waandishi hakikisheni hamfanyi
kazi kwa mazoea bali jiwekeeni
malengo katika utendaji kazi
wenu na kusaidia klabu kuwa na
ufanisi,” alisema Simbaya.

Makamu Mwenyekiti wa Klabu
ya Waandishi wa Habari Mkoa
wa Mara (MRPC), Raphael Okelo,
alisema ili kufikia mabadiliko ka-
tika dira na mfumo mmoja ni lazi-
ma waandishi wa habari wawe na
lugha moja itakayoleta mafanikio
ya kiutendaji.

“Pia ipo haja ya kuimarisha mi-
fumo ya ushirikiano ikifuatiwa

na kufanya kazi kwa weledi ili
jamii inayotuzinguka kutuamini
na kutushirikisha katika shu-
ghuli mbalimbali pindi zinapoji-
tokeza,” alisema.

Katibu wa MRPC, Pendo
Mwakembe, alisema taasisi na
wadau wa habari kwa ujumla
wanatakiwa kujali vyombo vya
habari na kuwatumia waandishi
wa habari kwa maendeleo ya
Taifa na si vinginevyo.

Aliwashauri waandishi hao
kubuni miradi ya klabu ya ku-
waingizia kipato kuliko kuende-

lea kuwa tegemezi kwa wadau
na taasisi mbalimbali hali inay-
owaweka katika hatari ya kujiin-
giza katika mitego ya rushwa.

Baadhi ya waandishi wa habari
washiriki waliohudhuria semina
hiyo akiwamo Helena Magabe ali-
iomba UTPC kubadili mfumo wa
upatikanaji wa washiriki katika
semina na shughuli mbalimbali
za waandishi kwani imeonekana
watu wanajirudia hali inayowa-
kosesha fursa waandishi wen-
gine wenye uhitaji wa kuongeza
uelewa.
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Hata leo wanaume huwakataa,
kuwakimbia pacha eti mkosi

2 l\/lvvanamama D|ana agusvva atamam vvatambuhke rasmi

IKI hii ni mwanzo wa

Siku 16 za Kupinga

Ukatili wa Kijinsia

Duniani zikiaanza
Novemba 25 na kufikia tamati De-
semba 10.

Kama kawaida lengo ni kuha-
masisha mapambano dhidi ya
ukatili wa kijinsia kwa wanawake
na wasichana pamoja na watoto
ili kuwa na jamii yenye kuthamini
watu wote na kuwapa fursa sawa.

Wakati kampeni hiyo ikiele-
kea kuzinduliwa, Mwenyekiti wa
Taasisi ya Eden Twins Founda-
tion (ETF), iliyoko mkoa wa Pwani,
Diana Mbena, anasema ukatili ni
tishio ukiumiza hata watoto pacha
na mama zao.

Anaeleza kuwa wapo wanawake
wanaozaa pacha na kutelekezwa,
mambo anayoyafichua katika
mazungumzo na gazeti hili jijini
Dar es Salaam hivi karibuni.

Anasema amebaini kuwa
baadhi ya wazazi wa pacha
hawana uwezo kimapato, hivyo
kukosa chakula, mavazi, tiba na
kushindwa kuwatunza watoto.

“Mbaya zaidi, wengine
wanatelekezwa na waume kwa
sababu nyepesi, wapo wanaodai
kuwa kuzaa pacha ni mkosi au
balaa na kuhoji inakuwaje, wakati
katika familia zao hazina pacha?”
Anasema Diana.

Mwanamama huyu ameya-
baini hayo alipoanzisha taasisi
hiyo mwaka 2021, baada ya kuhu-
dumia familia yenye pacha watatu
Kibaha mkoani Pwani ambayo

Salaam PICHA: SABATO KASIKA

ilikuwa na maisha duni.
Mwenyekiti Diana anafafanua
kuwa baada ya kuanzisha shirika
hilo, aliitambulisha kwenye
vyombo vya habari ili kuwavuta
wenye changamoto hizo kuji-
tokeza wakiwamo wenye watoto
hao wanaoishi maisha duni.
Anawataja kuwa walitoka
mikoa ya Pwani na Dar es Salaam
na kwamba kati ya 29 walioji-

nisel wagumba

> Wanapoambiwa
kuzaa kwaja

TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

tokeza, 25 kati yao wamekimbiwa
na waume zao, huku wanne ndio
wanaendelea na ndoa zao.

“Kwa hiyo ukiangalia idadi
hiyo utagundua kuwa kuna tatizo
ambalo linahitaji msaada zaidi
kutoka serikali na wadau, ili kundi
hili litambuliwe rasmi na kusaid-
iwa,” anasema.

Anamtaja mmoja wa waliotele-
kezwa mkazi wa Makoka Dar es

Salaam (jina tunalo), anayelea
watoto wake watatu baada ya
kutelekezwa na mumewe, aliye-
dai hana uwezo wa kuwalea.
Mama huyu anakiri kutele-
kezwa akiwa nyumbani kwao
Singida na mimba ya miezi nane
na kuamua kukimbilia Dar es
Salaam kutafuta msaada hatimaye
akaisikia taasisi hiyo na kuifuatilia.
“Nimejifungulia Dar es Salaam,

nikahangaika na pacha wangu
watatu, hadi nilipowapata Eden
Twins Foundation wakanipa
msaada wa hali na mali na sasa
ninaweza kumudu maisha yangu
na kulea wanangu na wana
mwaka mmoja na nusu sasa,”
anasema.

Anasema kwa sasa ni mama
lishe japo awali alikuwa amekata
tamaa ya maisha huku akifuatwa
na baadhi ya wamiliki wa vituo
vya kuleta watoto wakitaka
wachukue watoto wakawalee,
lakini alikataa kuwaachia.

Aidha, Diana akizungum-
zia ukubwa wa tatizo, anasema
iwapo utafanyika utafiti kwa
nchi nzima inawezekana kukawa
na wanawake wengi waliozaa
mapacha na kutelekezwa na
waume zao.

“Vitendo vya baadhi ya
wanaume kukimbia familia kwa
sababu ya kuzaa pacha ni ukatili
wa kijinsia, hivyo wakati huu
wa kuelekea Siku 16 za Kupinga
Ukatili wa Kijinsia, sauti zingepa-
zwa kuokoa kundi hili,” anasema.

Kadhalika, anasema anata-
mani Wizara ya Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Makundi
Maalum, kuwatambua na kuwa-
pigania kama inavyopigania na
makundi mengine ya wanawake,
wasichana na watoto.

INAENDELEA UK.14
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WFT-T, wadau wanavyopambania
Kuwanusuru wafanyakazi wa ndani

ATU wengi kwanini
wanatesa wafan-
yakazi wa ndani? In-
awezekana nawe ni
mmoja wao. Wakati unasaka jawa-
bu fahamu kwamba ukatili dhidi
yao ni matendo yanayohusisha
unyanyasaji wa kimwili, kingono,

kihisia na kiuchumi.
Ukiangalia unyanyasaji kiu-
chumi unaumiza, ikihusisha

kunyimwa mkataba wa ajira,
kutolipwa, kupunjwa na hata
kukatwa mshahara pale mfan-
yakazi anapodaiwa kusababisha
hasara kama kuvunja vyombo
au kuunguza vyakula ni mifano
yapo mengi.

Kuwatesa kimwili ni pamoja na
kuwapiga, kuwajeruhi, kunyim-
wa chakula wakati kwenye hisia
wanatukanwa, kuudhiwa na ke-
behi nyingi kama kuitwa mchafu,
kudaiwa wachawi.

Tkumbukwe kushindwa ku-
chukua hatua kuwasaidia wa-
fanyakazi wa nyumbani, kuna-
sababisha madhara kwa kundi
hili, ndiyo maana Mtandao wa
Wafanyakazi wa Nyumbani Tan-
zania umeundwa, ili kutetea ku-
wapo na ajira au kazi zenye sta-
ha, zinazoheshimu utu wa mtu,
haki zake kwa mujibu wa sheria
na heshima kwa anayefanyakazi
hizo.

Mtandao ukitetea kuwa lazima
kuwe na ajira za nyumbani ze-
nye staha unasisitiza usalama
wa watumishi hao kwa mfano
wakati wa UVIKO -19 ulifanyakazi
ya ziada kuwatetea wanachama
wake ili walindwe kuepushwa na
maradhi ya COVID-19 yaliyoingia
nchini 2020.

“Wakati huo tuliwahamasi-
sha na kukumbusha waajiri ku-
walinda wasiambukizwe corona.
Mathalani kutumwa maeneo
yenye watu wengi kama sokoni,
hospitalini au kwenye vituo vya
mabasi bila barakoa, vitakasa
mikono na glovu pale inapobidi.
Tulifanya hivyo ili kuwaepusha
na maradhi,” anasema Demitila
Faustine.

Demitila Mratibu wa Miradi
wa Mfuko wa Ruzuku kwa Ma-
shirika ya Wanawake (WFT-T),
anasema hayo anapozungumza
na Nipashe kuhusu majukumu
na jinsi mfuko unavyosaidiwa na
wanawake kwenye sekta ya ajira
za nyumbani.

Anaongeza kuwa mbali na
ulinzi dhidi ya UVIKO -19, wana-
chama wa mtandao wamewa-

« Ni juhudi ili wajiamini, kujua mishahara, sheria na kuandika mikataba va ajira

\
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Wasichana
wameruhusi-
wa Kujiunga
na vikundi

au mtandao
wa watumi-
shi wa ndani.
Wapo wen-
gine wamejiari
wana saluni
Za0, wanasuka,
wanajitokeza
kuzungumzia
matatizo yao.

4

Demitila Faustine, Mratibu wa Miradi wa Mfuko wa WFT-T, akielezea mafanikio kwa wadau wakati wa Tamasha la Jinsia 2023.

jengewa uwezo wafanyakazi hao
ili kujiimarisha na kujikinga na
unyanyasaji na ukatili wa kijinsia.

Anaongeza kuwa ni hatua zi-
nazochukuliwa kwa pande zote,
waajiriwa, waajiri wao, viongozi
wa serikali za mitaa na idara ya
ustawi wa jamii.

Demitila, anafafanua kuwa
mfuko wa WFTT unafanyakazi
na Mtandao wa Wafanyakazi wa
Nyumbani Tanzania kuwajen-
gea uwezo kufunguka na kutoa
taarifa kwa viongozi wakifanyiwa
ukatili.

“Tunawafundisha na kuwao-
nyesha mifano ya mikataba ya
ajira ya maandishi ili wasifanye
kazi bila mkataba, wanafundish-
wa sheria ya ajira na mahusiano
kazini na tamko la serikali kuhu-
su kiwango cha mshahara cha
watumishi wa ndani.” Anasema
Mratibu wa Miradi wa WFT-T.

Kwa mujibu wa tangazo la
serikali No: 687/2022, viwango
vya mishahara yao ni pamoja

na Shilingi 60,000 anayeishi na
mwajiri Shilingi 120,000 anaye-
fanyakazi lakini hakai nyumbani
kwa mwajiri Shilingi 210, 000
kwa walioajiriwa na maofisa we-
nye stahiki na wafanyabiashara
wakubwa wakati 250,000 ni
mshahara wa anayefanyakazi
kwa wanadiplomasia.

Anafafanua kuwa eneo la wa-
tumishi wa ndani linahusisha
wanawake zaidi wakiwamo hata
mabinti chini ya miaka 19 na kazi
ya kutafuta ustawi wao lazima
ihusishe waajiri wao, jukumu
analosema limefanyika kwa
kushirikiana na maofisa maen-
deleo ya jamii na wenyeviti wa
serikali za mitaa na hata maofisa
elimu kata kwenye mikoa wanay-
otoa elimu na kuhamasisha mab-
adiliko.

Akitoa mifano ya kazi zi-
lizofanyika Mwanza wilaya za
Ilemela na Nyamagana, anase-
ma pamoja kuwafahamishwa
kuhusu kazi za staha, mikataba

ya maandiko, mishahara kwa
mujibu wa sheria, wanahimizwa
pia umuhimu wa kupima afya za
wafanyakazi hao.

“Mtandao huu unaoundwa
na mashirika tofauti ya wafan-
yakazi wa nyumbani wanaotetea
haki za wanawake na wasichana
wanaofanyakazi za ndani , tuna
mengi ya kujivunia, mfano kuku-
balika na jamii na kazi zzetu
kuwa na mafanikio. Tumaona
kuna mwitikio mkubwa kwenye
jamii na baadhi zimeacha tabia
hasi za kuwanyanyasa watumishi
wa ndani.

“Wasichana  wameruhusiwa
kujiunga na vikundi au mtandao
wa watumishi wa ndani. Wapo
wengine wamejiari wana saluni
zao, wanasuka, wanajitokeza ku-
zungumzia matatizo yao.

Wengine hufikisha malala-
miko serikalini. Kiuchumi wapo
waliofungua akaunti wanaweka
akiba na pia mishahara hupitia
benki badala ya kuwapa jamaa

i

zao,wazazi au walezi,” anaongeza
Demitila.

Wapo wanaojiongeza zaidi
baada ya kujua sheria wame-
boresha mahusiano na waajiri
wanapotaka kuondoka wanatoa
taarifa na kuwaacha waajiri wak-
iwa wamejiandaa bila usumbufu
hata kusaidia kupata watumishi
wengine.

KUWA NA HIFADHI

Demitila anasema suala la wasi-
chana au watumishi wa ndani ku-
toroka limeumiza wengi na WFTT
imesaidia kulitatua, mfano mkoa-
ni Mwanza wana kituo cha kuwa-
tunza walionyayanyaswa kama
kufanyiwa ukatili wa kingono, ku-
pigwa au kufukuzwa bila msaada.

Anaongeza kuwa pamoja na
kutoa hifadhi, kinawasaidia
kumfuatilia mwajiri aliyefanya
uhalifu ili alipe stahiki au kupele-
kwa kwenye vyombo vya haki ili
mfanyakazi asidhulumiwe, lakini
nyumba hiyo ya hifadhi inawanu-
suru watoto waliotumikishwa kazi
za ndani na kuachishwa masomo.

Wanarejeshwa shuleni hasa
wenye chini ya miaka 18 au ku-
waunganishwa na familia zao,
aidha nyumba inawatunza na ku-
waunganisha na taasisi za kuwa-
hudumia au kuwarejesha kwa
familia zao wahanga wa biashara
haramu ya kusafirisha binadamu
hasa wanawake na watoto, ana-
fafanua Demitila.

“Hadi 2021, nyumba yetu inay-
oitwa WoteSawa Shelter Mwanza
ilikuwa imeokoa waathirikia 92
wakiwamo wa unyanyasaji king-
ono, kiuchumi hasa waliopun-
jwa au kunywa mishahara, ajira
za utoto na waathirika wa usa-
firishaji haramu wa binadamu,”
anaongeza.

Japo, anasema mtandao wa wa-
fanyakazi wa ndani una mafani-
kio lakini changamoto kubwa ni
uhitaji mkubwa wa kuwafikia na
kuwahudumia wasichana maelfu
walio kwenye majiji, miji mikub-
wa na midogo.

Hadi mwaka jana watumishi
wa ndani zaidi ya 1,400 waliku-
wa wamefikiwa na kuelimishwa
kuhusu haki na stahiki zao, sheria
za kazi, ujira, afya zao na kuripoti
matendo ya unyanyasaji kuanzia
wa kingono na ukatili wowote wa-
naokutanao nao.

Beatrice Johnson ni Mkuru-

genzi Mtendaji Asasi ya Light for
Domestic Workers(LDW), iliyoko
Morogoro pia ni Katibu Mtendaji
wa Mtandao wa Wafanyakazi wa
Nyumbani Dodoma na katika
kushirikiana na wana mtandao
wamewafika wafanyakazi za nda-
ni katika kata kadhaa za wilaya ya
Morogoro Mjini na mbili za Do-
doma.

Anaiambia Nipashe jijini Dar
es Salaam hivi karibuni kuwa ni
mfanyakazi wa ndani na aliingia
katika jukumu hilo ili kukwepa
ndoa za utotoni nyumbani kwao
Dodoma kwa sababu alilazimish-
wa kuozwa udogoni na akajinusu-
ru kwa kuomba kazi kama mtumi-
shi wa ndani.

“Baada ya kujitambua mwaka
2018 nilianzisha asasi ya kijamii
CBO iliyowaunganisha pamoja
watumishi wa ndani ili kuifunza
jamii tunayoifanyia kazi kubadi-
likia na kuachana na mitizamo
hasi dhidi ya wafanyakazi wa
ndani. Ninafanya hayo nikiwa Mo-
rogoro mjini.

“Tulijiunga pamoja wasichana
15 tukaanza kuchanga kila mwezi
Shilingi 5,000 tukaanzisha mfuko
na kuanzisha harakati za kuwa-
tembelea wenzetu na kuwaha-
masisha kuhusu haki zetu, ukatili
kijinsia na kuhimiza kujiamini ili
kuleta mabadiliko.”

Mwaka 2021 WFT-T iliwaunga
mkono na kufadhili kazi zao iki-
wawezesha kubadilisha asasi yao
CBO kuwa shirika (NGO) na kuen-
deleza juhudi za kubadilisha miti-
zamo hasi dhidi yao, kuelimisha
waajiri, watumishi wa ndani.

Hadi mwaka jana waajiri 172
pamoja na viongozi wa serikali za

mitaa madawati ya jinsia, ya polisi
na ya ustawi wa jamii waliwafikia
kuwapa mafunzo ya haki, sheria
za kazi na mikataba ya ajira kwa
watumishi wa nyumbani, anase-
ma.

“Tatizo la kukosa uelewa wa
sheria lilisababisha serikali za mi-
taa kushidwa kutatua migogoro ya
wafanyakazi wa ndani. Tuliwapa
mafunzo na sheria zinazohusika
na hatua za kuwasaidia. Tuliwa-
hamasisha viongozi wa kata 15
7Za Manispaa ya Morogoro. Kwa
pamoja zaidi ya watu 250 tume-
wafikia kuanzia wasichana zaidi
ya 150, waliopata mafunzo vion-
gozi wa serikali za mitaa na ustawi
wa jamiii,” anasema.

UKOMBOZI KIUCHUMI

Victoria Paschal ni ‘zao’ la LDW
Morogoro anayesema hamasa na
kazi zinazofanywa na Mtandao
wa Wafanyakazi wa Nyumbani,
maisha yamebadilika.

Baada ya kuajiriwa kwa mia-
ka 10 akiwa mkoani Morogoro
anasema elimu, hamasha pamo-
ja mafunzo ya ujasiriamali aliyo-
pata amejifunza kushona nguo
na sasa ni fundi mahiri akishiri-
ki na wana mtandao kuwapa
mafunzo ya ujasiriamali wafan-
yakazi wa ndani.

Anasema mtandao huo ume-
fundisha ujuzi na ujasiriamali
na kwamba Mwanza kuna kituo
cha kujifunza ushonaji na wasi-
chana takribani 521 mwaka 2021
walikuwa wamenufaika na wana-
wasiliana.

Mtandao wa kuwasaidia wa-
sichana wanaofanyakazi nyum-
bani umesambaa sehemu nyingi

Mkurugenzi Mtendaji LDW, Beatrice Johnson, kushoto, akizungumzia mafao ya kazi zenye staha kwa watumishi wa nyumbani.

Tatizo la ku-
kosa uelewa
wa sheria
lilisababisha
serikali za
mitaa kush-
idwa kutatua
MIigOLOoro va
wafanyakazi
wa ndani.
Tuliwapa
mafunzo na
sheria zina-
zohusika na
hatua za ku-
wasaidia.

oM Gl

nchini na NIpashe inakutana na
Farida Daniel, kutoka Initiative
for Domestic Workers Baga-
moyo, inayojishughilisha na usta-
wi wao, mkoani Pwani.

Farida anasema kwa kushiriki-
ana na mashirika ya mtandao,
huo wanafanyakazi katika kata
ya Magomeni ambako wame-
unda vikundi tisa vyenye wana-
chama takribani 150 ambavyo
vinanufaika na mafunzo, elimu
ya ujasiriamali, haki na stahiki
7zao na masuala ya kubadilika
kiuchumi.

“Pamoja na kutetea ustawi wa
watumishi wa ndani, tunashiriki-
ana na wadau kukomesha ajira
za watoto na usafirishaji haramu
wa binadamu. Tunafanyakazi
na mtandao na tumebaini kuna
watoto husafirishwa kwa ahadi
hewa na udanganyifu kuwa wan-
apelekwa mjini kwenye mashiri-
ka kusomeshwa au kuendelezwa
lakini sivyo wanadanganywa ili
wapelekwe kwenye madanguro
au kwenye kuuza baa yote ya-
kiathiri ustawi wao,” anasema
Farida.

Mtandao unawaunganisha na
mashirika ya kupinga usafirishaji
haramu wa binadamu ili ku-
warudisha shuleni watoto na ku-
waondoa kwenye ajira haramu
na pia kuchukua hatua, anasema.

Kwenye kuwatetea wafanyaka-
zi wa nyumbani wanawafundi-
sha sheria za kazi, viwango
vya mishahara na kipinga uka-
tili kijinsia, kuingia mikataba ya
maandishi baina yao, waajiri na
viongozi wa serikali na mitaa na
wasikubali mkataba usio na pan-
de hizo tatu.
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Faraja kinamama wagumba
wanapoambiwa kuzaa kwaja

« Waziri Dorothy CGwajima aahidi serikali |tavvabeba

GUMBA japo unazihusu

pande zote mwanamke

au mwanamume, ‘balaa’

ni la mwanamke ambaye
shida humwelemea zaidi akinyan-
yaswa, kufukuzwa au kutelekezwa
pale ndoa inapovunjwa kwa lawa-
ma kuwa amekosa mtoto.

Maranyingi furaha yandoa hasa
kwa Waafrika ni kuwa na watoto na
wanapokosekana lawama ni kwa
mama ambaye analaumiwa kwa
maneno na kejeli za kutoka familia
na ndugu wa mume kuwa hazai.

Kwa mujibu wataalamu wa afya,
wanandoa wakiishi pamoja kama
mke na mume kwa zaidi ya mwaka
mmoja au zaidi ya miezi 12 na kush-
iriki tendo la ndoa mara kwa mara
na ikatokea hawapati mtoto ni
moja ya dalili ya ugumba.

Shirika la Afya Dunia (WHO)
hivi karibuni limeripoti kwamba,
mwanandoa mmoja kati ya sita
duniani ana tatizo la ugumba na
kwa mujibu wa tovuti ya Wizara
ya Afya, ugumba ni tatizo kubwa
nchini lakini mpaka sasa hakuna
takwimu rasmi za kitaifa.

Ili ulifanyika utafiti mdogo
ambao unaonesha asilimia 30 ya
watu wana tatizo hilo, inakadi-
riwa kuwa katika kila mahusiano
ya wenza wanne, mmoja kati yao
anakua na tatizo la kupata watoto,
ambazo ni takwimu za kidunia.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya
Kinamama na Uzazi, wa Hospitali
ya Rufaa ya Mkoa wa Shinyanga
Dk.Augustino Maufi, anasema
katika kliniki ya magonjwa hayo
inayofanyika mara mbili kwa wiki
asilimia 30 hadi 40 shida yao
kubwa ni tatizo hilo.

Anasema wanawake hao ambao
hukutwa na tatizo la ugumba hali
hiyo huchangiwa na kuziba mirija
ya uzazi na kuongeza: “Tatizo la
ugumba kwa wanawake katika
mkoa wa Shinyanga ni kubwa,
ukiangalia kwenye kliniki yetu
inayofanyika mara mbili kwa wiki,

Waziri Dorothy Gwajima (kushoto), Mtendaji MKuu wa Merck Foundation, Dk. Rasha Kelej.
PICHA: MTANDAO

Jumatatu na Alhamisi shida hiyo
ipo,” anasema Dk. Maufi.

Anataja baadhi ya sababu kubwa
ambazo zimekuwa zikisababisha
wanawake kukabiliwa na matatizo
ya ugumba, kuwa ni utoaji mimba
ovyo, matumizi holela ya dawa
ya kuzuia mimba ikiwamo P2,
maradhi katika mfumo wa uzazi,
magonjwa ya ngono kikiwamo
kisonono na kusababisha mirija ya
uzazi kuziba.

Anafafanua kuwa baadhi ya
kinamama wakianza tiba ya tatizo
la ugumba ikiwamo kuzibua mirija
ya uzazi, hukutana na washauri
wengine mitaani na kusitisha dozi
na kuanza kutumia njia nyingine
ikiwamo kwenda kwa waganga wa
kienyeji, na wanapokwama hurudi
hospitali huku tatizo lake likiwa
sugu na kusababisha uwezekano
wa kupata mtoto kuwa mdogo
zaidi.

Aidha, anasema tatizo la ugumba

halipo kwa wanawake hata
wanaume nao wanakabiliwa nalo
kwa sababu mbegu zao kushindwa
kutunga mimba au kurutubisha
yai na kutoa wito kwa wanandoa
ambao wanakabiliwa na tatizo la
kukosa watoto ndani ya mwaka
mmoja, wahudhurie wote kwenye
huduma za afya ili wachunguzwe
na kutibiwa.

Mwanandoa mmoja, jina tunalo
anasema baada ya kuwa kwenye
ndoa na kushindwa kushika mimba
kwa miwili, ilibidi ivunjike kuto-
kana na upande wa mume wake
kumshambulia kuwa hana faida
kwao sababu hazai. Baada ya kashfa
na matukano mengi aliachwa na
sasa anaendelea na maisha yake.

WANAUME WAPO

Mwingine anayezungumzia
ugumba ulivyomwathiri jina
tunalo pia, anasema alifunga
ndoa mwaka 2017 na baada ya

kumaliza mwaka mmoja bila ya
kupata mtoto ndugu za mumewe
walianza kumshambulia wakitaka
waachane na akapata manyanyaso
mengi yaliyomuumiza kisaikolojia,
kiafya na hata kimwili.

Anasema baada ya manyanyaso
hayo kuendelea, ilibidi waende
hospitali kupimwa na vipimo vika-
onyesha kuwa tatizo si lake bali ni
mumewe kuwa mbegu zake hazina
uwezo wa kurutubisha mayai na
hivyo kushindwa kumpa mkewe
mimba na kubhitaji matibabu.

GHARAMA KUPUNGUA

Tovuti ya Wizara ya Afya, ina-
zungumzia suala la kupandikiza
mimba ikisema kuwa serikali
itarejea upya gharama za upandiki-
zaji wa mimba kwa watu wenye
matatizo ya uzazi hasa kukosa
watoto, ili kuwapunguzia mzigo
wa gharama kubwa endapo wata-
jiunga na bima ya afya kwa wote,

ni maelezo yanayomnukuu Waziri
Ummy Mwalimu.

Gharama za upandikizaji mimba
katika baadhi ya hospitali jijini Dar
es Salaam, huduma hugharimu
kuanzia Shilingi milioni 13 hadi
17 kutegemea na aina ya huduma
inayohitajika.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalumu, Dk. Dorothy Gwajima,
hivi karibuni akizungumza na
Nipashe akiwa India kwenye
Mkutano wa Taasisi ya Merck
Foundation, anasema wanawake
wenye matatizo ya ugumba
hawapaswi kunyanyapaliwa bali
kupendwa na kusaidiwa ili kuti-
biwa na kupata watoto.

Anasema Tanzania kwa kush-
irikiana na taasisi hiyo ya kimataifa
Merck Foundation, wamekuwa
wakitafuta namna ya kusaidia
wanawake wenye matatizo ya
ugumba ili wapate watoto na
hata kufikia hatua ya kusomesha
madaktari 42 ambapo 15 wame-
somea ujuzi wa kusaidia wanawake
wenye ugumba kwa matibabu na
kupata watoto.

“Si vyema kunyanyasa au
kuwanyanyapaa wanawake ambao
wana matatizo ya ugumba hasa
wale ambao wanakuwa katika
ndoa, tatizo hili lina uwezekano
mkubwa wa kutibika sababu tiba
zipo, na Tanzania kwa kushirikiana
na Merck Foundation tumeungana
kusaidia wanawake hawa wapate
tiba,” anasema Waziri Dorothy.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi
ya Merck Foundation Senator, Dk.
Rasha Kelej, anasema taasisi hiyo
imekuwa ikiendesha kampeni
ya kupinga unyanyapaa kwa
wanawake wenye matatizo ya
ugumba na hata kufikia hatua ya
kusomesha madaktari ili kupata
ujuzi zaidi wa kuwatibu na
kupata watoto. Anawahakikisha
wanawake kuwa taasisi hiyo pia
inafanya kazi na wake wa marais
wa nchi 22 za Afrika ambao ni
mabalozi wa kampeni ya ‘more
than a mother’ ili kuzuia unyan-
yapaa kwa wanawake wagumba.

Aidha, wamekuwa wakitoa
msaada wa vifaa tiba katika
huduma za kiafya, pamoja na
elimu kwa kinamama wagumba
kuhudhuria kliniki ili wapimwe na
kujua tatizo na kuanza tiba.

Hata leo wanaume huwakataa, kuwakimbia pacha, eti mkosi

INATOKA UK.11

~Pamoja na hayo anasema
si vibaya watoto hao ma-
pacha wakapewa bima za
afya, wakapata nafasi ya
kusoma bila kusumbuliwa
kutokana na kwamba wana-
toka katika familia zisizo na
uwezo wa kuwahudumia.

MSAADA HOSPITALI
Katika maadhimisho

va Siku ya Pacha mwaka
huu, Diana anatembelea
hospitali za Temeke, llala,
Muhimbili na Mwanany-
amala za Dar es Salaam
kusaidia.

Anatoa nguo za wa-
toto, sabuni za kuogea na
kufulia, mafuta ya kupaka,
maziwa na pampasi vikiwa
na thamani ya Shilingi
2,000,000, ukiwaendea

waliojifungua mapacha No-
vemba 11, anasema Diana.

Ofisa Ustawi wa Jamii
wa Hospitali ya Rufani ya
Mwananyamala, Asia MKkini,
anapongeza hatua hiyo na
kusema ipo haja ya kufua-
tilia maisha ya kinamama
na watoto wenye mapacha
kuwasaidia.

Anarejea taarifa ya
baadhi ya watu kumu-

omba mama wa watato
watatu kutaka kuwachukua,
akionya: “Mmesema wapo
baadhi ya wamiliki wa
vituo vya kuleta watoto
yatima au walio katika
mazingira magumu waki-
wamo mapacha ambao
baba zao wamewakimbia
na wanarubuni mama zao
ili kuchukua watoto, kama
ni kweli wapo watu wanao-

fanya hivyo, wajue kwamba
si sahihi,” anasema Asia.

Aidha, anasema kama
wamiliki wa vituo wana nia
va kweli, wafuate uta-
ratibu ambao ni kupeleka
maombi ustawi wa jamii na
vilelezo vya shughuli zao
na kusubiri ofisi ya ustawi
ichunguze na kujiridhisha
ili waruhusiwe kuchukua
watoto.
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Wajasiriamali
1,500 wanolewa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

Dereva bajaji auawa kwa kucharangwa
- mapanga madai wizi wa ng’ombe

Na Renatha Msungu,
DODOMA

WAJASIRIAMALI zaidi ya 1,500
kutoka wilaya zote za Mkoa
wa Singida, wamenufaika na
mafunzo ya namna ya kuende-
sha biashara zao kwa ufanisi na
weledi ili kujikwamua kiuchumi.

Mafunzo hayo yametolewa
na shirika lisilo la kiserikali
la Star Entrepreneur General
kwa ufadhili wa Mbunge wa
Viti Maalum Mkoa wa Singida,
Aysharose Mattembe.

Katika hafla ya kuhitimisha
mafunzo hayo mwishoni mwa
wiki, Meneja wa shirika hilo,
Yoel Mwenda, alisema waja-
siriamali walifundishwa ufugaji
kuku, kilimo biashara, usi-
mamizi wa biashara, usmd|ka
Wwa mazao va nafaka mboga na
matunda na utengenezau wa
sabuni za miche, batiki na kuji-
tangaza ili kupata masoko.

Mbunge Mattembe aliziomba
halmashauri zote mkoani Sin-
gida kutoa kipaumbele cha ku-
wapatia mikopo ya kuendeshea
biashara zao wajasiriamali
waliopata mafunzo ya ujasiri-
amali.

Alisema atazungumza na
taasisi za fedha zinazotoa
mikopo ili kuangalia uwezekano
wa kutoa mikopo kwa wajasiri-
amali wakuze biashara zao na
ku ikwamua na umaskini.

Nmataka kuona mwanamke
wa Singida anayepika maandazi
na vitumbua anamiliki kiwanda
cha kuoka mikate. Ninataka
kuona wanawake wa Singida
wakimiliki migahawa mikubwa
na wakimiliki viwanda vikubwa
vya kukamua mafuta va alizeti,
inawezekana kabisa,” alisema.

Mbunge huyo aliongeza kuwa
mafunzo hayo yatakuwa ende-
levu na kila mwaka yatakuwa
yanafanyika katika wilaya zote
kwa lengo la kuunga mkono
jitihada za serikali katika kuona
kila Mtanzania anakuwa na
shughuli ya kujiongezea Kipato.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Singida, Naima Chondo, alisema
mafunzo hayo ni muhimu kwa
kuwa serikali sasa inawekeza
kwenye viwanda na wajasiri-
amali.

Alisema serikali kwa kutam-
bua umuhimu wa wanawake
katika kukuza uchumi wa mtu
mmoja, jamii na taifa, imeon-
doa riba katika m|kopo wa-
nayokopeshwa wanawake kwa
ajili ya kuanzisha shughuli za
ujasiriamali.

ESHI la Polisi mkoani

Dodoma, limethibitisha

kutokea mauaji ya kika-

tili ya dereva wa bajaji
ambaye jina lake halijafahami-
ka katika eneo la Nala, Kata ya
katwa kwa mapanga alqdalwa
mwizi wa ngombe.

Inadaiwa waliofanya tukio
hilo ni wakazi wa eneo la Nala
kwa madai ya kuchoshwa na vi-
tendo vya wizi wa mifugo, am-
bayo huchinjwa baada ya kuibi-
wa na kupakiwa katika bajaji na
kwenda kuuza nyama.

Akithibitisha tukio hilo, Ka-

manda wa Polisi mkoani Dodo-
ma, Martine Otieno, alisisitiza
raia kuacha kujichukulia sheria
mkononi dhidi ya wahalifu wa-
naowabaini. Wawafikishe ka-
tika vyombo vya sheria.
Kamanda Otieno alisema
Jeshi la Polisi linaendelea na
uchunguzi wa tukio hilo ili
kuwakamata  waliosababisha
kifo hicho, pia kuwasaka wezi
wengine wanaofanya matukio
ya wizi wa mifugo katika eneo
hilo na kutumia usafiri wa bajaji
kusafirisha nyama ya ngombe
aliyechinjwa baada ya kuibwa
katika mazizi ya wafugaji.
“Tunakemea vikali wananchi
kujichukulia sheria mkononi
ya kupiga watu wanaosadikiwa

ni wahalifu hadi kuuawa, wa-
nanchi mnatakiwa kutoa taarifa
kwa Jeshi la Polisi ili hatua kali
za kisheria zichukuliwe dhidi ya
wahalifu hao,” alisema Kaman-
da Otieno.

Alisema polisi inaendelea na
doria katika eneo hilo ili ku-
wakamata wahalifu, wakiwamo
wezi wa mifugo.

Jeshi hilo pia linaendelea
kufuatilia Mamlaka ya Ma-
pato (TRA) ili kujua mmiliki
wa chombo hicho ambacho
kinafanya safari zake kutoka
eneo la Kituo cha Mabasi
Nanenane.

Akielezea tukio hilo, Diwani
wa Nala, Elman Masila, alisema
wakazi wa eneo hilo walianza

kufuatilia michirizi ya damu
toka eneo la tukio mpaka
walipoiona bajaji hiyo na kuan-
za kuifukuza.

Masila alisema bajaji ilifika
mahali na kushindwa kupanda
kwenye mabonde ndipo wa-
nanchi hao walipomkuta dere-
va bajaji huyo anayekadiriwa
kuwa na umri kati ya miaka 20
hadi 30 na kuanza kumkata ma-
panga.

Alilitaja ni tukio la kusikiti-
sha kwa kuwa wananchi ha-
wakupaswa kujichukulia
sheria mkononi, wangemkama-
ta na kumpeleka katika kituo
cha polisi ili atoe ushahidi na
wahalifu wengine wakamat-
we.
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi na Utawala Bora, George Simbachawene, akihutubia kwenye
ufungum wa mkutano mkuu wa mwaka wa V|ong02| vva Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU)

CBE yaagizwa kuanzisha mafunzo ya gesi, mafuta

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imekiagiza Chuo cha
Elimu ya Biashara (CBE) kuanzi-
sha programu mpya za masomo
zikiwamo za masuala ya sheria
za mafuta na gesi, uwekezaji na
kilimo biashara ili kukidhi mahi-
taji ya soko la ajira la sasa.

Naibu Waziri wa Viwanda na
Biashara, Exaud Kigahe, alitoa
maagizo hayo mwishoni mwa
wiki iliyopita jijini hapa alipo-
hutubia wakati wa mahafali ya 58
ya chuo hicho.

Alisema ili kuleta ushindani
na vyuo vingine, CBE inapaswa
kubuni programu mpya za maso-
mo ambazo zitaisaidia kujitofau-

tisha na wengine.

Naibu Waziri alibainisha kuwa
hivi sasa mambo mengi yame-
badilika, hivyo ipo haja kwa chuo
hicho kuanzisha programu mpya
za masomo ambazo zitakwenda
kukidhi mahitaji ya soko la ajira
la sasa.

“Mnaweza kuanzisha pro-
gramu za masomo kama vile
sheria za masuala ya mafuta na
gesi, uwekezaji, kilimo biasha-
ra.. hivi sasa serikali yetu im-
ewekeza kiasi kikubwa cha fedha
katika maeneo hayo,” alisema
Kigahe.

Alikipongeza chuo hicho kwa
ubunifu ambao kimekuwa kina-
ufanya ikiwamo kuanazisha

programu atamizi za biashara
kwa ajili ya kulea na kuendeleza
ubunifu mbalimbali unaoandali-
wa na wanachuo.

Alisema programu hiyo ita-
saidia kujibu changamoto ya
ajira kwa vijana ambao wameku-
wa wanahitimu masomo ya vyuo
vikuu na vyuo vya kati.

“Niwapongeze kwa kuwa
wabunifu kuanzisha programu
hii ambayo itawezesha vijana
kubuni mawazo ya biashara na
ninyi kuyalea ili baadaye iwe bi-
ashara kubwa na kujibu changa-
moto za kiuchumi na kijamii
nchini,” alisema Kigahe.

Awali Mkuu wa chuo hicho,
Prof. Edda Lwoga, alisema pamo-

ja na mafanikio waliyopata, wa-
nakabiliwa na vikwazo mbalim-
bali ikiwamo uhaba wa mabweni
kwa wasichana.

Alisema kutokana na hali hiyo,
chuo kimetafuta eneo Kata ya
Nzuguni ambako kinatarajia ku-
fanya uwekezaji wa majengo ya
chuo.

“Pia tunalo eneo katika mitaa
ya Medeli ambako tunataka ku-
jenga jengo la uwekezaji ambalo
tutaingia ubia na sekta nyingine
ili kujiongezea vyanzo vya ma-
pato kwa ajili ya kuendesha chuo
chety,” alisema.

Kuhusu programu atamizi za
biashara kwa ajili ya kulea na
kuendeleza ubunifu mbalim-

bali unaondaliwa na wanachuo,
kiongozi huyo wa chuo alisema t
ayari wameshasajiliwa vijana
185 na biashara zao kusajiliwa
BRELA.

“Programu hii atamizi ya
biashara inalenga  kukabili-
ana na tatizo la ajira nchini,
tunashindanisha vijana wetu
wenye mawazo ya biashara
pamoja na ubunifu mbalimbali
ambao unaweza kujibu changa-
moto za kiuchumi na kijamii,”
alisema.

Alibainisha kuwa jumla ya wa-
nachuo 792 wamehitimu katika
fani mbalimbali za masomo ka-
tika mahafali ya 58 ya chuo hicho
mwaka huu.
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Wasomi wahimizwa kutumia taaluma
zao kuleta mabadiliko chanya

Na Nebart Msokwa,
MBEYA
ASOMI  nchini
wametakiwa
kuwa nyenzo

ya mabadiliko
chanya katika jamii kwa ku-
tumia taaluma zao na maar-
ifa waliyonayo kuwaelimisha
wengine pamoja na kutatua
changamoto zilizopo ndani
ya jamii ili kuleta mabadi-
liko kwa jamii na Taifa kwa
ujumla.

Wito huo ulitolewa mwis-
honi mwa wiki na washiriki
kwenye kongamano la 20 la
kumbukizi ya Hayati Mwal-
imu Julius Kambarage Ny-
erere lililoandaliwa na Chuo
Kikuu cha Mzumbe Ndaki
ya Mbeya na kufanyika jijini
hapa. Mwenyekiti wa Taasisi
ya Mwalimu Nyerere, Joseph
Butiku, alisema dhamira ya

Mwalimu Nyerere kuweka
misingi mizuri ya elimu iliku-
wa ni kuwapika vijana kupitia
fani mbalimbali, wajitegemee
na kuendeleza wengine ili
tuwe na Taifa la watu wal-
iokomaa kiuchumi.

Mzee Butiku aliwasihi vi-
jana walioko vyuoni na wa-
naohitimu kuenzi misingi ya
Mwalimu Nyerere likiwamo
suala la maadili, uzalendo,
utu, kujali maslahi ya wen-
gine, kulinda rasilimali za
nchi pamoja na kuishi kwa
kuzingatia misingi ya katiba
ya nchi.

“Mwalimu Nyerere alitaka
Taifa lenye watu wenye utu,
alitaka maendeleo ya watu
sio vitu, tena tunapozungum-
zia utawala bora ni maende-
leo, niwatake wote tusimzun-
gumze Mwalimu Nyerere kwa
mazoea bali tumuenzi kwa vi-
tendo,” alisema Mzee Butiku.

Kaimu Makamu Mkuu wa
Chuo Kikuu cha Mzumbe,
Prof. Willium Mwegoha alise-
ma vijana wanaohitimu vyuo
wanapaswa kuwa wabunifu
kwa kutumia ujuzi walioupa-
ta wakiwa shuleni kutengen-
eza fursa za ajira kwao na
jamii inayowazunguka.

Alisema chuo hicho kinapi-
ka wataalamu wa masuala
ya utawala hivyo katika kue-
ndeleza misingi ya utawala
bora aliyoanzisha Mwalimu
Nyerere kinasisitiza somo la
maadili kwa wanafunzi wake
ili wawe wazalendo katika
kulinda rasilimali za nchi.

Akifungua kongamano hilo
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Kanali Denis Mwila, alisema
Baba wa Taifa aliacha alama
kubwa katika utunzaji wa
rasilimali za nchi hivyo ni
muhimu taasisi za elimu ku-
wajengea uwezo vijana wa

kutatua changamoto zao na
za wengine kwa kutumia
rasiliamali zilizopo.

Alisema idadi ya watu wali-
osikia hotuba za Mwalimu
Nyerere inazidi kupungua
na kubaki machapisho yake
ambayo pia hayasomwi na vi-
jana wengi na kushauri chuo
hicho kuendelea kufanya
kongamano hilo ili kuende-
lea kupandikiza mafunzo ya
Mwalimu Nyerere kwa vijana
hao.

Kongamano hilo lenye
mada kuu isemayo, “Mtazamo
wa Mwalimu Nyerere Juu ya
Utawala Bora na Ulinzi wa
Rasilimali za Taifa kwa Maen-
deleo  Endelevu,’linalenga
kuwahimiza vijana walioko
shuleni na vyuoni kulinda na
kuenzi mafunzo ya mwalimu
nyerere kwa vitendo ili kui-
marisha utawala bora na ul-
inzi wa rasilimali za Taifa.
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Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Nangano iliopo Wilaya va Liwale mkoani Lindi, v\/ak|kmga maji kwenye
bomba la shule hiyo mwishoni mwa wiki, ambalo limewekwa hivi karibuni ili kuvvapunguma adha ya kutembea
umbali mrefu kufuata huduma hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RUWASA vawaokoa wakazi
Masasi kuliwa na mamba

Na Elizabeth John,
LUDEWA

Tarafa ya Masasi, Wllayanl
Ludewa, mkoani Njombe
wanatarajia kuondoka na
changamoto ya kuliwa na
mamba wanapokwenda
kuchota maji katika Mto
Ruhuhu baada ya serikali
kupeleka mitambo ya ku-
wachimbia visima.
Akizungumza katika mku-
tano wa wananchi hao, Mene-
jawa Wakala wa Maji na Usafi
SA), Jeremiah Maduhu, allse
ma visima hivyo vitachimbwa

Igalu na Mbongo kwa urefu
wa mita 150 kwenda chini.

“Mh. Mbunge siku chache
zilizopita uliahirisha mku-
tano wako hapa, ukasema
unaenda  kutafuta  maji,
naomba nikupongeze wewe
na Rais wetu kwa kuhakiki-
sha mitambo hii inaletwa
na kutatua changamoto hii
kwa kuwa mradi huu ilitaki-
wa ukamilike muda mrefu,”
alisema Maduhu.

Alisema awali wananchi
walitakiwa kupata maji kupi-
tia mradi wa Lifua lakini kwa
bahati mbaya mradi huo hau-
fanikiwa kutoa maji ya kuto-
sha kusambaza na maeneo
mengine.

Maduhu alisema mitambo

cho mpaka wahakikishe maji
yamepatikana na wame-
shaandaa tangi la majila lita
25,000 na vituo vya kucho-
tea maji sita.

Mmoja wa wananchi hao,
Ester Makunguru alisema ili-
walazimu kuweka uzio katika
mto huo huku wakisindikiza-
nana watu zaidi ya watano la-
kini pamoja na kufanya hivyo
bado imekuwa changamoto
kwa sababu mamba bado
wanawavizia na kuwakama-
ta.

“Ujio wa hii mitambo ni
matumaini tosha kwamba
tayari tumeshapata maji,

tunamshukuru sana Rais
wetu pamoja na mbunge
kwani wameleta furaha ka-

dosha katika ile Jehanam ya
kuliwa na mamba kila kuki-
cha misiba,” alisema Makun-
guru.

Mbunge wa Jimbo la Lude-
wa, Joseph Kamonga, alisema
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san ni mama mwenye hu-
ruma kwa sababu ni muda
mfupi tangu wananchi hao
wapaze sauti zao na ametat-
ua changamoto hiyo.

Kamonga alisema katika
mradi wa Lifua ambao ume-
onekana kuwa na changa-
moto katika kuwafikia wa-
nanchi wengi tayari Rais
aliagiza kuandikwa andiko ili
kuuboresha na yuko tayari
kutoa fedha za uboreshaji
huo litakapokamilika.

]
Mahakama
yatupilia
mbali rufani
va Kanisa
KKKT

Na Elizabeth John, IRINGA

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Irin-
ga imetupilia mbali rufani ya kup-
inga hukumu iliyotolewa na Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Njombe
ambayo ililikuta na hatia Kanisa
la Kiinjili la kilutheri Tanzania
Dayosisi ya Kusini baada ya gari
lake kusababisha ajali iliyosaba-
bisha kifo cha Kaselida Mlowe
eneo la Ruhuji mjini Njombe.

Akisoma hukumu ya kesi no
12 ya mwaka 2023 Msajili wa
Mahakama Kuu Kanda ya Iringa,
Maximilian Maleo, alisema ma-
hakama imepitia sababu zote
10 zilizotolewa na upande wa
mdaiwa na kujiridhisha kwamba
hazina mashiko na kisha kuagiza
upande wa mdaiwa ambaye ni
kanisa kulipa fidia na gharama za
kesi hiyo.

Imeelezwa kwamba kesi hiyo
ya rufani ilifunguliwa na kanisa
baada ya kutoridhishwa na hu-
kumu iliyotolewa na Hakimu wa
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Njombe, Lihad Chamshama, am-
bapo kanisa lilihukumumiwa
kulipa fidia ya Sh. milioni 70.

Inaelezwa ajali hiyo ilitokana na
uzembe uliofanywa na mdaiwa
namba moja Rajab Kitwana, ali-
yekuwa dereva wa gari la kanisa
aina Mercedes Benz Track lenye
namba za usajili T 210-AHU na
kugongana na gari la abiria aina
ya hiace lenye namba za usajili
T298 DNE katika mlima Ichunilo
mjini Njombe Septemba 25, 2020.

Msimamizi wa mirathi wa fa-
milia ya marehemu, Sigrada
Mligo, alifungua kesi No 2 ya
mwaka 2022 ya madai ya fidia
yva Sh. milioni 100 kutoka kanisa
hilo lakini Mahakama ya Hakimu
Mkazi Njombe ikasikiliza ushahidi
kutoka pande zote mbili na kisha
%toa hukumu ya fidia Sh. milioni

Awali upande wa mdaiwa am-
baye ni kanisa haukuridhia na
hukumu kuamua kufungua Kkesi
ya rufani katika mahakama kuu
kanda ya Iringa ambako rufani
hiyo ilitupiliwa mbali baada ya
mahakama kudai sababu zilizo-
tolewa hazina mashiko.

Katika kesi hiyo upande wa
madai uliwakilishwa na mawakili
watatu akiwamo Emmanuel Chen-
gula, Frank Ngafumika na Gervas
Semgabo huku upande wa utetezi
ambao ni kanisa ukiwakilishwa na
wakili Marco Kisakali.

Inaelezwa ajali hiyo ilito-
kana na uzembe uliofany-
wa na mdaiwa namba moja
Rajab Kitwana, aliyekuwa
dereva wa gari la kanisa
aina Mercedes Benz Track
lenye namba za usajili T
210-AHU na kugongana na
gari la abiria aina ya hi-
ace lenye namba za usajili
T298 DNE katika mlima
Ichunilo mjini Njombe Sep-
temba 25, 2020.
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Viongozi UNT
wakumbushwa
kuyaenzi
mazuri ya
waasisi

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa
Umoja wa Wanawake
Tanzania (UWT) Ofisi ya
Zanzibar, Tunu Juma
Kondo, amewataka
viongozi na wanachama
wa umoja huo kuende-
leza mambo mazuri yal-
joanzishwa na waasisi
wa umoja huo.

Alisema viongozi wali-
opo wanafanya mambo
mengi mazuri lakini pia
kuna baadhi ya mambo
yanahitaji kuendelezwa
kwa faida ya jumuiya na
wananchi kwa ujumla.

Aliyasema hayo jana
katika Tawi la CCM Ma-
tariubeta, Wilaya ya Mji-
ni Unguja, kuwataka wa-
nawake wa umoja huo
kuelimisha jamii kuacha-
na na utumiaji wa dawa
za kulevya, udhalilishaji
na mmong'onyoko wa
maadili katika jamii.

Hata hivyo alisema
hatua hiyo itapelekea
kupatikana vion-
gozi wazalendo wenye
uchungu wa nchi yao na
kuepukana na ubadhiri-
fu wa mali za umma,
rushwa na ufisadi.

Wanawake wa umoja
huo, walisema kuwa wa-
tahakikisha wanahama-
sisha malezi bora kwa
jamii ili kuondokana
na mmong'onyoko wa
maadili na kupambana
na vitendo vya udhalil-
ishaji. i

Mjumbe wa kamati
tekelezaji UWT wilaya
ya mjini Taiba Hamid
Ameir, aliwataka wa-
zazi na walezi kurejesha
malezi ya pamoja ili
mtoto yoyote anapo-
fanya kosa la utovu wa
nidhamu mzazi yoyote
kumuadhibu ili kuwa
fundisho kwa watoto
wengine.

Serikali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo
ya Amali Zanzibar, amesema mi-
pango ya serikali ni kukiboresha
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzi-
bar (SUZA) ili kuendana na dira
ya mipango ya Zanzibar ya mwa-
ka 2050.

Aliyasema hayo jana wakati
akizindua baraza la nane la
chuo hicho ambapo uzinduzi
huo umefanyika Chuo cha Utalii
Maruhubi Zanzibar.

Alisema serikali inahitaji ku-
fanya uamuzi mkubwa lakini ku-
tokana na taratibu za kimuundo
na kisheria zilizopo lazima kupi-
tia katika taasisi husika na kufua-
ta mifumo inayotakiwa.

Alisema nia ya serikali kwa
sasa ni kutoa vipaumbele kwa

Rais Samia atoa magari
“matano kwa Jeshi la Polisi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMISHNA wa Jeshi la

Polisi Zanzibar, Hamad

Khamis Hamad, amek-

abidhi magari matano
kwa makamanda wa Jeshi la
Polisi wa Mikoa mitano ya Zan-
zibar ili kurahisisha utendaji wa
kazi wa jeshi hilo.

Akizungumza jana makao
makuu ya jeshi hilo Zanzibar,
katika hafla ya makabidhiano ya
magari hayo yaliotolewa na seri-
kali, Kamishna Hamad alisema
magari hayo yanafanya jeshi
hilo kupokea jumla ya magari
37 tangu uongozi wa Rais Dk.
Samia Suluhu Hassan.

Alisema jeshi hilo limo ka-
tika maboresho ili kurahisisha
utendaji wa shughuli zake na
magari hayo yatasaidia kutatua
kero za wananchi.

“Kama kuna maeneo am-

TR

kada za ufundi na ujuzi kwa
wanafunzi visiwani Zanzibar ili
kuwa na wataalamu wengi katika
kada ya kati.

Alisema SUZA imekuwa na
mafanikio makubwa ya kuazisha
programu mbalimbali na kiwan-
go cha ufaulu wa wanafunzi kwa
ngazi ya sekondari ni mkubwa
lakini changamoto iliyopo wa-
nashindwa kupata nafasi ya kue-
ndelea na elimu ya juu katika
chuo hicho.

“Serikali imekuwa ikichukua
jitihada za kuboresha miundom-
binu na kuweka mazingira rafiki
katika ngazi ya maandalizi, msin-
gi na sekondari na ndio maana
ufaulu  umeongezeka hivyo
SUZA lazima kuwa na mipango
ya hawa ambao wanaofaulu wa-
takapokuja katika safari yao ya
elimu ya ngazi ya juu kuwa na

bayo matatizo yanashindwa au
kuchelewa kutatua kwa changa-
moto za usafiri, Rais Samia ana-
tusaidia kutatua changamoto
hizo, tunataka jeshi letu liwe la
kisasa tukio linapotokea kusiwe
na ucheleweshaji,” alisema.

Alisema magari hayo yata-
saidia askari wa jeshi hilo kufika
katika eneo la tukio kwa wakati
na kufanya kinachostahiki kwa
mujibu wa taratibu wa jeshi na
sheria.

Kamishna huyo aliwataka
makamanda hao kuhakikisha
magari hayo yanatumika kwa
kazi iliyokusudiwa na si  ku-
hakikisha yanatunzwa ili kudu-
mu kwa muda mrefu.

Aidha alisema bado jeshi hilo
linahitaji magari na pikipiki ili
kurahisisha utendaji kazi wao
kwa kuwa mpaka sasa bado
kuna maeneo ambayo hayana
magari hali inayopunguza kasi
ya kuhudumia jamii.

@I,

nafasi ya kutosha,” alisema.

Aidha alilitaka baraza hilo
kukisaidia chuo hicho katika
kutanua miundombinu ya chuo
na kupokea wanafunzi wengi wa
kada mbalimbali katika ngazi ya
elimu ya juu.

Waziri huyo alisema SUZA ni
chuo pekee cha serikali na kina-
chotoa huduma kwa wanafunzi
wa ndani na nje hivyo lazima ku-
tanua miundombinu na kuwa na
kozi mpya.

“Waswahili wanasema fagio
jipya huwa linafagia vizuri lakini
fagio kongwe huwa linajua kona
zote zenye taka, wajumbe mlio-
maliza muda wenu nyinyi ni fa-
gio kongwe mnaijua vizuri SUZA
na mipango ya serikali hivyo
mlisaidie baraza hili jipya katika
kusafisha na kulifanya jengo letu
kuwa nadhifu, ” alisema.

“Kwa kipekee nimshukuru
kwa mara nyingine tena Rais
wa Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na Amiri Jeshi Mkuu,
Dk. Samia Suluhu Hassan kwa
kuliangalia kwa jicho la pakee
Jeshi la Polisi na kwa kweli anat-
ufanyia makubwa sana ambayo
yanasababisha tusiwe na kisin-
gizio kingine,” alisema.

Alisema Jeshi la Polisi lina
deni kubwa kwa Rais Samia
kwa mambo anayolifanyia na
malipo yake ni kuhakikisha
linawahudumia na kuwajibika
kwa wananchi kwa sababu ndio
wanaolipa kodi ambazo zime-
pelekea upatikanaji wa magari
hayo.

Aliwataka makamanda hao
pamoja na askari wote wa jeshi
hilo kufanyakazi kwa weledi
kwa kuzingatia maadili ya kazi
ili kuonesha fadhila kwa Rais
huyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Naye Mkuu wa Chuo cha
SUZA, Profesa Muhammed
Makame Haji, alisema uzinduzi
huo umewapa faraja ya kutimiza
mipango waliojiwekea kwa kuwa
baraza hilo ni chombo cha juu
cha uongozi na muhimili wa
chuo ambacho kinasimamia
masuala yote ya chuo ikiwamo
uongozi, matumizi ya fedha na
kuleta maendeleo ya chuo na
nchi.

Wakizungumza na waandishi
wa habari baada ya hafla hiyo,
wajumbe hao wapya wa baraza
hilo, walisema, kuwa lazima Tan-
zania irejeshe hadhi na ubora wa
kiwango cha elimu ili kupunguza
msusuru wa vyuo vingi vya elimu
ya juu hali ambayo imepelekea
wanafunzi wengi baada ya ku-
malia elimu yao hawana ajira.

Dk. Ahmed Ramadhan Abeid

Kusini Unguja, Gaudianus Ka-
mungisha, alisema magari hayo
yatasaidia kuongeza nguvu za
kiutendaji na kuyatumia am-
bapo makosa mbalimbali am-
bayo yalikuwa na changamoto
ya kutoyafikia kwa wakati sasa
kuyafikia kwa ufanisi.

Naye Kamanda wa Mkoa wa
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Dan-
iel Shila, alisema gari hiyo itara-
hisisha kufanya kazi kwa wepesi
na haraka na kumpongeza
Rais Samia kwa kulipatia viten-
dea kazi jeshi hilo ili kuwahu-
dumia wananchi katika kutatua
changamoto za kiusalama.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kaskazini Pemba, William Tim-
oth, alisema magari hayo yata-
wapa uwezo wa kuyafikia mae-
neo mengi ikizingatiwa kuwa
Mkoa wa Kaskazini Pemba una
changamoto ya usafirishaji wa
magendo wa zao la karafuu am-
balo ni zao la taifa.

Zanzibar mbioni kuiboresha SUZA

ni miongoni mwa wajumbe hao,
alisema kuwa hivi sasa kuna wa-
hitimu wengi wa kiwango cha
udaktari ambao ni wa ‘mchongo’
na uwezo wa kiutendaji ni mbo-
vu ilikinganishwa na taaluma
walionayo.

Naye Mjumbe anayewakilisha
kundi la watu wenye ulemavu,
Salma Haji Saadat, alisema jiti-
hada kubwa zinafanyika kwa wa-
nafunzi wenye ulemavu kufaulu
masomo yao na wanafunzi 21
wenye ulemavu wamejiunga na
elimu ya juu katika chuo hicho
katika fani tofauti yakiwamo ya
sayansi.

Aidha, alisema uwepo wao
katika baraza hilo utasaidia uju-
muishi kwa watu wenye ulema-
vu na kunasaidia katika kufanya
mageuzi ya chuo kuajiri watu
wenye ulemavu.
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KUPOTEA
KWA CHETI

ABETH ALISTIDES CLEMENSI amepotelewa na
cheti cha kidato cha nne  cheye namba
S0637-0002 kilichotolewa Nyabiyonza shule ya
Sekondari Wilaya ya Karagwe Mkoa wa Kagera.Ta-
arifa za kupotea zilitolewa kituo cha Polisi
Kahama,Mkoa wa Shinyanga na kupewa namba
PHQ/SH/KAH/630/2023. Yeyote atakayekiona
anaombwa kutoa taarifa kituo chochote cha
Polisi.

KUPOTEA
KWA CHETI

WILLINGTON-BIYA ~ DEOGRATIAS = MUKASA
anatangaza kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S0800/0185 kilichotole-
wa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia LOYOLA
HIGH SCHOOL mwaka 2016. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHO/DAR/TEM/42027/2023.

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu VICTOR E. KAGISA
anatangaza kupotelewa na kadi
yake ya pikipiki yenye namba za

usajiliMC 336 CEB ambayo ina
majina ya JOHANES MWEMA
DAUSON. Ametoa taarifa polisi
na kupewa namba
PHQ/KAG/BUK/3673/2023.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
kilicho karibu naye.

KUITWA SHAURINI
Katika Maha ya Mwanzo Bukot
Mkoa wa Kagera.
Shauri la madai namba 368/2023
Jina la Mdai Mathayo Blasio Budigama
Jina la Mdaiwa Egidius Tibesigwa Elizeus

Mjini

Kwa Egidius Tibesigwa Elizeus.Kwa kuwa mdai ameleta
madai yake kwamba madai ya Tsh 24,569,000

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii tarehe 4,Mwezi 12 2023 saa 3;00
asubuhi kwa mujibu wa madai hayo.Na kwa kuwa siku
hiyo ni siku ya kusikilizwa kwa shauri ni lazima kuleta
shahidi/mashahidi  wako na vielelezo  vyote
vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO. Kama hautohudhuria siku hiyo na
ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini.Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila yaw
we kuwepo.

Hati imetolewa kwa Amri na Mhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 01/11/mwaka 2023

!
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KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA

SHAURI LA MADAINAMBARI.....414......LA.....2010
MIDLASTER DANIEL NSWANZUGWAK MUOMBAJI
DHIDI YA

WILLY MUZE

WITO KUITWA SHAURINI
WILLY MUZE
POPOTE ULIPO/MLIPO:

MDAIWA

MIDLASTER DANIEL NSWANZUGWAKO Amefungua
shauri mbele ya Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo
Kinondoni (Mwananyamala). Shauri husika limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 21/11/2023 saa 3:00
Asubuhi/Mchana mbele ya Mh SILLAS Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa

Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tar i1,2023

KUPOTEA KWA
TRANSCRIPT

Ndugu IRENE B.MOSES anatangaza kupotelewa
na transcript ya chuo cha TANZANIA PUBLIC
SERVICE COLLEGE (TPSC) kozi ya ORDINARY
DIPLOMA IN RECORDS MANAGEMENT chenye
namba ya usajili DRM.07/11/T.382 kilichotolewa
mwaka 2013,yeyote atakayekiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa: PHQ/DAR/KIN/42327/2023

TABIZUNA JUMA MPUNGA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S1468/0024 kilichotolewa na
CHAUME DAY SEKONDARI mwaka 2020. Cheti
cha kidato cha sita chenye index namba
$5896/0541 kilichotolewa na LUKAS MALIA
HIGH SCHOOL mwaka 2023. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: PHQ/TRT/TRT/2940/2023.

KUPOTEA KWA VYETI
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anatangaza kupotea kwa cheti cha form
four chenye index No. S2447-0056
kilichotolewa na baraza la Mitihani la Taifa
kupitia SEGALA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2019. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifa
ya polisi: PHQ/DOD/DOD/9256/2023

KUPOTEA KWA CHETI
\

KUPOTEA KWA HATI
YA KUSAFIRIA

. '_,!:

GIDO RAPHAEL KAYANI anatangaza
kupotea kwa hati ya kusafiria yenye
namba TAE 366905 iliyotolewa makao
makuu mwaka 2020. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo chochote
cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/UBU/4126/2023

NAFASI ZA KAZI

Ualimu Masomo ya
Hesabu, Science,
Kiswahili na
Kiingereza.

Pia wanatakiwa
walimu Wastaafu
isizidi miaka mitatu (3)
iliyopita kwa ajiliya
ukaguzi.

SIMU: 0783 298 900

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JOVIN DANIEL MASEKESA
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YA GARI YENYE NAMBA

ZA USAJILI
T 826 ABK CHASSIS NO.

L J780026679, ENGINE
NO. 2L.2973963 AINA YA
TOYOTA LANDCRUSEISER.
KWA YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFIAKITUO CHA
KARIBU CHA POLISI
ARU/ARU/RB/268406/2023.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

TAJI JOSEPH GODSON
anatangaza kupotea kwa kadi ya
gari ainaya MITSUBISHI FUSO
yenye usajili namba:

T 796 AAL ,CHASSIS NAMBA:
FK417K544199 na ENGINE
NAMBA: 6D16663693. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/ARU/6758/2023

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA LA WILAYA
SONGEA LILILOKO SONGEA

MAOMBINAMBA 113/2023
NIKODEM VITALIS MWENDA................... MUOMBAJI
DHIDI YA

LUKAS LUKAS NDOMBA
MARIA SIKUMOJA NGINDO
NICODEM NICODEM MWENDA. WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

Mjibu maombi wa pili na watatu, mnaarifiwa kuwa muombaji
amefungua shaurila mgogoro wa ardhi dhidi yenu. Hivyo basi
mnatakiwa kufika shaurini bila kukosa binafsi au wakili wako,
au wote kwa pamoja siku ya tarehe 30.11.2023 saa 5:00
asubuhi. Kumbuka pia nyaraka zote kuhusu mgogoro huu
zipo hapa barazani kwa ajili ya kuleta hati yako ya utetezi.
Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini kutapelekea
baraza hili kusikiliza shauri hili bila kujali uwepo wako.

Imetolewa leo name na muhuri wa Baraza hili leo tarehe
08/11/2023.

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA (W)
RUVUMA

FOMU MIRATHI -2

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa Mirathi Na. 1747/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SAIDI SEIF JONGO wa Suna Kinondoni

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA SHABANI JUMA JONGO

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 06 mwezi 12 mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetokewa leo tarehe 17 mwezi 11 mwaka 2023.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA
WILAYA YA MOROGORO
KITUO CHA MJINI
MKOA MOROGORO
Usimamizi wa MirathiNa......123/2023
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: HAMISI
KIBWANA SAIDI wa MADIZINI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOTOLEWA NA MKEGANI HAMISI
KIBWANA
TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 4 Mwezi 12
Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
« Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na
waweza kukaguliwa
« Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 16 mwezi 11 mwaka 2023
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA
Mkoa TANGA

Usimamizi wa mirathi Na 184/ 2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HAMADI HAMISI TWALIBU

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA MARIAMU MUSSA MWILE

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya
hivyo mnamo tarehe 24 Mwezi 10 Mwaka 2023 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
ZINGATIA;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 17 Mwezi 10 Mwaka 2023

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA
SONGEA LILILOKO SONGEA

MAOMBINAMBA 17/2023
MALISELA DESDERIUS SANGA...
DHIDI YA

Z0OH MOHAMED KISALELE
COSMAS IVO KISALELE
OTHMAN MAJIMOTO............. WAJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI

Mjibu maombi wa pili na watatu, mnaarifiwa kuwa muombaji
amefunqua shauri la mgogoro wa ardhi dhidi yenu. Hivyo basi
mnatakiwa kufika shaurini bila kukosa binafsi au wakili wako,
au wote kwa pamoja siku ya tarehe 30.11.2023 saa 2:30
asubuhi. Kumbuka pia nyaraka zote kuhusu mgogoro huu
zipo hapa barazani kwa ajili ya kuleta hati yako ya utetezi.
Kumbuka pia kushindwa kwako kufika shaurini kutapelekea
baraza hili kusikiliza shauri hili bila kujali uwepo wako.

Imetolewa leo name na muhuri wa Baraza hili leo tarehe
09/11/2023.

MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHINA NYUMBA (W)
RUVUMA

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
Probate and Administration Cause No.149 of 2023
In the matter of the estate of the late MWISUNGI
CORNEL KIGOSI of Nyerere-Kilimani within Dodoma City.
And
In the matter of application for letters of administration
by PETROLINA EMANUEL MBASHA
GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn. 369 of 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be on or before the 20 day
of 12, 2023.

Dated at Dodoma this 20 day of 11, 2023.
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KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

DICKSON AROBOGASTY
TARIMO anatangaza kupotea
kwa kadi ya gari aina ya
TOYOTA DBA ONCI10 yenye
usajilinamba T 334 DAJ na
CHASSIS NAMBA:
ONC100035091. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
S0G/RB/4357/2023

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

GUSTAV STEPHEN
NGONYANI anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari aina
ya MITSUBISH CANTER yenye
usajilinamba T 721 DCY na
CHASSIS NAMBA:
FE517BD4011262. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
S0G/RB/4356/2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Iran yashauri mataifa kuitenga Israel

| &

W

Na Maulid Mmbaga

KIONGOZI Mkuu wa Kidini wa
Iran, Ayatollah Ali Khamenei,
ametoa wito kwa mataifa ya Kiis-
lamu yenye uhusiano wa kisiasa
na Israel kukata mahusiano kwa
kipindi fulani, akisisitiza kuwa ju-
kumu kuu la serikali hizo ni kusi-
tisha nishati na bidhaa nyingine
kwenda Israel.

Kwa mujibu wa vyombo vya
habari vya nchini humo, Khame-
nei anaeleza kuwa kinachofany-
wa na Israel huko Gaza haki-
kubaliki, huku akieleza kwamba
serikali za Kiislamu zinapaswa
angalau kusitisha uhusiano wa
kisiasa na Israel kwa muda, ikiwa
ni wiki kadhaa baada ya kutoa
wito wa vikwazo vya mafuta na
chakula dhidi ya taifa hilo.

Aidha, wakati wa mkutano
wa pamoja kati ya wanachama
wa Umoja wa Nchi za Kiislamu
na Umoja wa Nchi za Kiarabu
uliofanyika katika mji mkuu wa
Saudi Arabia, Novemba 11, mwa-
ka huu mataifa ya Kiislamu hay-
akukubali kuiwekea Israel vikwa-
70 vingi, kama ilivyoombwa na
Rais wa Iran, Ebrahim Raisi.

WATEKA MELI

Wakati wito huo ukitolewa
waasi wa Houthi wanaoungwa
mkono na Iran nchini Yemen,
wameteka meli inayomilikwa na
mfanyabiashara raia wa Israel
katika bahari Nyekundu na kui-
peleka pwani ya Yemen.

Hayo yanajiri siku chache
baada ya wapiganaji hao kutishia
kulenga mali zinazomilikiwa
na Israel katika bahari hiyo ku-
tokana na vita vinavyoendelea
na wapiganaji wa Hamas katika
Ukanda wa Gaza.

Msemaji wa Houthi, Yahya Sa-
ree, kupitia ukurasa wake wa X,
(zamani Twitter) anathibitisha
kutokea kwa tukio hilo la utekaji

« Houthi nayo yatangaza uadui na Israel e

Miongoni mwa watoto njiti ambao wanahamishwa na Shirika la Afya Duniani

Takriban
watu 10
wameuawa
katika
shambulio
la anga la Is-
rael yanay-
oendelea,
huku Wiz-
ara ya Afya
inayoongo-
Zwa na Ha-
mas ikisema
kuwa ni
watu 12
waliouawa.

i SNCTC)

wa meli, huku mataifa ya Israel,
Marekani na Japan yakilaani
hatua ya wapiganaji hao kuteka
chombo hicho.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu
wa Israel, Benjamin Netanyahu,
meli hiyo ilikuwa ikimilikiwa na
kampuni ya Uingereza na shu-
ghuli zake zilikuwa zinaendele-
zwa na kampuni ya nchini Japan.

Hata hivyo msemaji wa Houthi
anaeleza kuwa kundi hilo litaen-
delea kutekeleza operesheni za
kijeshi dhidi ya kile anasema
ni adui wa Israel hadi uchokozi
dhidi ya Gaza na uhalifu mbaya
dhidi ya ndugu zao wa Kipales-
tina utakapokoma.

JAPAN

Vile vile serikali ya Japan inal-
aani vikali kutekwa kwa meli hiyo
ya mizigo ambayo imezua mvu-
tano juu ya umiliki wake baada
ya madai kuwa iko chini ya Japan
huku wanamgambo wa Yemen
wakidai kuwa inamilikiwa na Isra-
el, lakini taarifa za Israel zinaeleza
kuwa ni ya Uingereza.

Katibu mkuu wa baraza la mawa-
ziri la Japan, anasema anashughu-
lika ili meli hiyo iachiliwe. Huku
Waziri Mkuu wa Israel Benjamin
Netanyahu akiilaumu Iran, am-
bayo inaunga mkono wanamgam-
bo wa Houthi, kwa utekaji nyara
huo. Iran imekanusha madai hayo
ya Israel kwamba wanashirikiana
na wanamgambo wa Houthi.

Msemaji wa Wizara ya Mambo
ya Nje wa Iran Nasser Kanani,
anasema waasi hao wanawakilisha
mataifa yao na wanachukua hatua
kwa ajili ya manufaa ya mataifa
yao. Netanyahu anasema sio meli
hiyo wala wafanyakazi 22 wa
chombo hicho sio Waisraeli, akita-
ja kuwa kitendo hicho cha utekaji
ni shambulio la Iran kwenye meli
ya kimataifa.

Katibu Mkuu wa Baraza la
Mawaziri la Japan, anasema “Kwa
sasa mashirika, Wizara ya Uchuku-

(WHO) kutoka Gaza kwenda Misri. PICHA: AFP

zi na Mambo ya Nje wanakusanya
taarifa na kushirikiana na nchi
husika ili kuachiliwa mapema kwa
meli hiyo na wafanyakazi wake”.

Licha ya hayo, Israel inaahidi
kumaliza kundi la Hamas ambalo
linaoongoza Ukanda wa Gaza, hat-
ua inayojiri baada ya wapiganaji
hao wa Palestina kuwaua karibia
raia 1,200 na kuwateka wengine
karibia 240 Oktoba, mwaka huu
kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa
mamlaka ya Israel.

Mkurugenzi wa hospitali ya
Indonesia kaskazini mwa Gaza,
anasema kuwa takriban watu
10 wameuawa katika shambulio
la anga la Israel yanayoendelea,
huku Wizara ya Afya inayoongo-
zwa na Hamas ikisema kuwa ni
watu 12 waliouawa.

Msemaji wa wizara hiyo, Ashraf
Al-Qudra ameliambia shirika la
habari la AFP kwamba mbali na
vifo hivyo, makumi ya watu wali-
jeruhiwa.

HANDAKI HOSPITALINI

Katika hatua nyingine Jeshi la
Israel limesambaza picha za awali
zinazoonyesha shimo refu chini
ya jengo la Hospitali ya Al-Shifa
huko Gaza ambayo ilizingirwa na
jeshi hilo siku za karibuni kutoka-
na na madai ya kuwa na handaki
chini yake linalokaliwa na Ha-
mas.

Jeshi linasema video hiyo il-
ithibitisha madai kuwa Hamas
ilikuwa na kituo cha amri chini
ya hospitali hiyo, licha ya Hamas
kukanusha madai hayo.

Kutokana na hali hiyo Shirika
la Afya Duniani (WHO) limetoa
wito wa watu kuhamishwa ku-
toka katika hospitali hiyo wakiita
kama ni eneo la kifo. Wito huo wa
WHO unatolewa huku kukiwa
na ripoti inayosema kuwa, Israel
na kundi la Hamas wamefikia
makubaliano ya muda ya kusi-
tisha mapigano na kuwaachilia
huru mamia ya mateka.

Handaki laonekana chini ya hospitali
[}|?{ | [

2= |

Kupitia mtandao wa kijamii wa
X, jeshi hilo linaeleza kuwa wali-
fichua handaki lenye urefu wa
mita 55 na kina cha mita 10 chini
ya jengo la Hospitali ya Al Shifa.

Taarifa ya Jeshi la Isra-
el inaeleza kuwa, vikosi vyake
vilipata pia silaha na kugun-
dua mlango mwingine ndani ya
handaki hilo, japo hawakutoa
taarifa juu ya kilichokuwapo
ndani.

Kwa upande wa Hamas ina-
sisitiza kuendesha mahandaki
kadhaa katika ukanda wa Gaza
japo inakanusha kumiliki ma-
handaki chini ya hospitali au se-
hemu nyingine za raia.

MAAFA KWA WATOTO

Inaelezwa kuwa siku ya watoto
duniani inayoadhimishwa kila
mwaka ifikapo Novemba 20, in-
ayolenga kukuza haki za watoto,
usalama, elimu, afya na furaha,
imekuwa na mtazamo tofauti
wakati huu huko Gaza baada ya
zaidi ya watoto 5,500 kupoteza
maisha kutokana na mashambu-
lizi ya Israel katika ukanda huo.

Inaelezwa kuwa tangu Oktoba
7, mwaka huu mtoto mmoja wa
Kipalestina anauawa kila baada
ya dakika 10, au takribani mtoto
mmoja kati ya 200 katika ukanda
huo. Pia inabainishwa kuwa wa-
toto wengine 1,800 hawajulikani
waliko chini ya vifusi wengi wao
wakidhaniwa kuwa wamekufa na
kwamba wengine 9,000 wame-
jeruhiwa, wengi wao wakiwa na
matokeo ya kubadilisha maisha,
pamoja na kupitia kiwewe cha
vita vingi.

WHO, inasema imefanikiwa
kuwahamisha zaidi ya watoto
njiti 30 kutoka katika hospitali
kubwa huko Gaza, na kwamba li-
napanga kuwaondoa wafanyaka-
zi wa hospitali hiyo katika kile in-
asema ni eneo la ukanda wa vifo.

Chanzo mashirika ya ki-
mataifa
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GRIEZMAN AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United iko tayari kuongeza
mara tatu mshahara wa Antoine Griezmann, 32, katika
jitihada za kumsajili fowadi huyo wa Ufaransa kutoka
Atletico Madrid katika dirisha la Januari. (EI Nacional,
via Mundo Deportivo)

SAMUEL ALENGWA JUVE

KLABU ya Juventus inaweza kuwa tayari ku-
muuza winga wa England, Samuel Iling-Junior,
20, ambaye amekuwa akilengwa na Tottenham
Hotspur, katika dirisha la uhamisho la Januari.
(Football Insider)

WILLIAMS KUTUA VILLA

KLABU ya Aston Villa inatafuta uwezekano wa kum-
nunua mshambuliaji wa Athletic Bilbao na Ghana, Inaki
Williams, 29, Januari. (Football Insider)

FERNANDEZ KUZEEKEA UNITED

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Bruno Fernandes, 29,
amethibitisha kujitolea kwake kuendelea kuichezea
Manchester United licha ya uvumi unaomhusisha na
kuhamia Saudi Arabia. (90min)

NUSA ANUKIA CHELSEA

KLABU za Tottenham Hotspur na Chelsea zina nia ya
kumnunua Antonio Nusa, 18, anayelengwa na Fulham
ambaye ni mshambuliaji wa Norway anayewika katika
Klabu ya Club Brugge. (Football Insider)

SANE KWA BARCA, MADRID

BARCELONA na Real Madrid zinafikiria kumnunua
winga wa Bayern Munich na Ujerumani, Leroy Sane, 27.
(Sport)

VINICIUS ATAFUTIWA MBADALA

KLABU ya Real Madrid inafikiria kumsajili msham-
buliaji mwengine kwa mkopo au wa kudumu Januari
baada ya Vinicius Jr, 23, kuumia akiwa na Timu ya
Taifa ya Brazil, huku mshambuliaji wa RB Leipzig na
Ujerumani Timo Werner, 27, akilengwa. (Sport - in
Spanish)

EKITIKE ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inaweza kurejea tena
kumnunua mshambuliaji wa Paris St-Germain, Mfar-
ansa Hugo Ekitike, 21, katika dirisha la Januari. (Foot-
ball Insider)

ZUBIMENDI ATAJWA BARCA

BARCELONA itafanya uhamisho wa kumsajili kiungo
wa kati wa Hispania, Martin Zubimendi, 24, ambaye
anahusishwa na Arsenal kutoka Real Sociedad msimu
ujao. (Sport)

SMALLING OFA MPYA ROMA

AS Roma iko tayari kufikiria ofa kwa beki wa kati wa
zamani wa England, Chris Smalling, 33, kwenye dirisha
la Januari. (Gazzetta dello Sport)

DAVID ATAKIWA MILAN

KLABU ya AC Milan itajaribu kuimarisha safu yao ya
ushambuliaji Januari na wanaweza kumnunua fowadi
wa Lille na Canada, Jonathan David , 23. (Gazzetta
dello Sport)
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HISPANIA,

® @ ® Inaonekana ni jeraha
baya, ana wasiwasi sana, tuna-
subiri vipimo vya uhakika...

BARCELONA, Hispania

IUNGO wa kati wa Barce-

lona, Gavi, anakabiliwa na

uwezekano wa kukaa nje

ya uwanja kwa muda mrefu

baada ya kupata jeraha la goti ka-

tika ushindi wa 3-1 wa Hispania wa

kufuzu Euro 2024 dhidi ya Georgia
Jumapili, kwa mujibu wa ESPN.

Msemaji wa Shirikisho

la Soka la Hispania

(RFEF), alithibitisha

kuwa tayari wamesha-

toa taar_lfa kwa Barca,

amba_o Jana ;um_a@atu

wallmfanyla vipimo

Vyao wc_enyewg kwenyg

goti la kulia la Gavi.

Kocha wa Hispania, Luis de la
Fuente alifanya mabadiliko tisa
kwenye kikosi cha ‘La Roja’ hao
kilichoishinda Cyprus Ijumaa iliyo-
pita, huku Gavi akiwa ni mmoja wa
wachezaji wawili tu, pamoja na Rob-
in Le Normand wa Real Sociedad, ku-
shika nafasi zao.

Hata hivyo, alilazimika kutoka kati-
kati ya kipindi cha kwanza baada ya
kutua vibaya wakati akidhibiti mpira
dakika chache baada ya kugongana
na Luka Lochoshvili wa Georgia.

Gavi menye umri wa miaka 19, ali-

kuwa akichechemea nje ya uwanja
akiwa na madaktari wa timu ya His-
pania, lakini sura ya uso wake ilione-
sha kuwa ana maumivu makubwa.

“Inaonekana ni jeraha baya,”
alisema De la Fuente akiwaambia
waandishi wa habari baada ya mch-
ez0.

“Ana wasiwasi sana. Ni ushindi
mchungu zaidi ambao nimewahi
kuupata katika maisha yangu.

“Tunasubiri vipimo vya uhakika.
Ataenda Barcelona na Mkurugenzi
wa Michezo wa Hispania, Albert
Luque kwa vipimo zaidi. Tumehar-
ibiwa. Ni kana kwamba tumepoteza
mchezo.”

Aliongeza: “Gavi amevunjika,
ameharibiwa ... hakufikiria kwamba
mambo haya yanaweza kumtokea.
Wakati hayajakutokea hapo awali,
unaweza kufikiria kuwa hauko ha-
tarini, lakini sisi ni dhaifu sana,
anasikitika, sote tumevunjika. Haku-
na maelezo zaidi ya haya yanay-
otokea maishani.

“Ndio, siku ngumu zaidi katika
mchezo huu kwangu, yenye uchun-

gu zaidi.”

Wachezaji wa Hispania pia wal-
ionekana kufahamu ukubwa wa jer-
aha hilo, huku mwenzake wa Barca,
Ferran Torres akishangilia bao lake
ambalo lilifanya matokeo kuwa 2-1,
kwa kushikilia jezi nambari 9 ya Gavi.

“Ulikuwa ushindi muhimu kumali-
za awamu ya kufuzu vizuri, lakini ni
hisia chungu kutokana na jeraha la
Gavi,” alisema Torres.

“Natumaini anaweza kupona hara-
ka iwezekanavyo. Hatujui ukubwa
wa jeraha hilo, tutalazimika kuona
katika siku zijazo, lakini tukimjua
Gavi, ni shujaa gani, tunafikiri in-
aweza kuwa mbaya.”

Gavi amekuwa mchezaji muhimu
kwa Barca na Hispania msimu huu,
akikosa mechi mbili pekee - zote kwa
klabu yake kwa kusimamishwa.

Lakini De la Fuente alikanusha
mapendekezo kwamba jeraha hilo
lilitokana na Gavi kucheza michezo
mingi.

“Ni ajali, ni bahati mbaya. Haina
uhusiano wowote na mkusanyiko wa
michezo,” alisema.
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JESUS KUICHEZEA
BRAZIL DHIDI YA
ARGENTINA

SAO PAULO, Brazil

ABRIEL Jesus anatarajiwa
kuanza kuichezea Brazil
dhidi ya Argentina Jumata-
no licha ya kuwa nje ya
uwanja kwa takriban mwezi mmoja
kutokana najeraha la misuli ya paja.

Jesus aliitwa katika kikosi cha
kocha, Fernando Diniz kwa mechi
za kimataifa za Novemba licha ya
kutoichezea Arsenal tangu Oktoba
24, mwaka huu alipopata jeraha la
misuli ya paja dhidi ya Sevilla amba-
lo limemfanya kuwa nje ya uwanja
tangu wakati huo.

Taarifa kutoka nchini Brazil zi-
naeleza kuwa viongozi wa Arsenal
akiwamo Mkurugenzi wa Michezo,
Edu wamekuwa wakiwasiliana na
wenzao wa Brazil ili kuwasihi wam-
wache Jesus apumzike, lakini kilio
hicho kinaonekana kutosikilizwa.

Jesus aliachwa nje ya kikosi kili-
chofungwa mabao 2-1 na Colombia
mapema Ijumaa asubuhi, lakini
jeraha la Vinicius Junior limeacha
pengo kwenye safu ya ushambuliaji
ya timu hiyo ambayo Diniz anatara-
jia kuijaza na Jesus.

Mshambulizi huyo wa Arsenal
alihusika katika mazoezi ya timu

Jumamosi, akipangwa pamoja na
washambuliaji wengine na sasa wa-
natarajiwa kuanza pambano Ju-
matano dhidi ya wapinzani wa
jadi, Argentina.

Diniz hivi majuzi alisisiti-
za kuwa alichukua “ha- 4 Y
tari” iliyokadiriwa katika
kumwita Jesus, ambaye
utimamu wake umekuwa
ukifuatiliwa kwa karibu.

“Ninamwamini mchezaji na yeye
kuwa hapa,” alisema bosi huyo wa
Brazil. “Nilizungumza na Gabriel
hakuja hapa bila kupanga, alisema
angjisikia vizuri na tayari alikuwa
akifanya mambo siku kumi kabla ya
mchezo wa kwanza na siku 15 kabla
ya mchezo wa pili.

“Tuliona ni hatari ya kuvutia
kumleta hapa, yuko katika hali
nzuri, tunafanya mambo kwa
umakini mkubwa, alipofika tu tu-
limfanyia kipimo kipya cha MRI,
tunamshughulikia kwa umakini
mkubwa.

“Ikiwa yuko katika hali nzuri,
atapatikana dhidi ya Argentina.
Kama sivyo, nina uhakika ilikuwa
muhimu sana kwa Gabriel kuja
hapa.”

Fernandes amtaka Neves Umted _

MANCHESTER, England

BRUNO Fernandes amewa-
himiza Manchester United
kufanyia kazi nia yao ya kum-
nunua kiungo wa Benfica,
Joao Neves.

United wamekuwa wakim-
chunguza mara kwa mara
kinda huyo mwenye umri
wa miaka 19 na walihudhuria
huku aking’ara katika ushindi
wa hivi majuzi wa Benfica
wa mabao 2-1 dhidi ya Sport-
ing CP, wakimtazama kijana
huyo pamoja na maskauti ku-
toka Arsenal na Liverpool.

Kiwango bora cha Neves
msimu huu kimemfanya ait-
we mara mbili katika Timu ya
Taifa ya Ureno.

Kinda huyo aliingia aki-
tokea benchi kwa dakika tano
za mwisho za ushindi wa ma-
bao 5-0 Oktoba dhidi ya Bos-
nia & Herzegovina na kuona
dakika nyingine tatu dhidi ya
Liechtenstein Alhamisi.

Alipoulizwa kuhusu nia
ya United kumnunua Neves,
Fernandes alikiri kuwa ange-
penda kuona kijana huyo aki-
jiunga naye Old Trafford, laki-
ni tu ikiwa kocha Erik ten Hag
ataona mustakabali wake.

“Lazima awe kocha wa
Manchester United ambaye
anasema kama ana nafasi ka-
tika timu au la,” alisema Fer-

nandes akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Ni mchezaji mzuri, sijui
kama angekuwa na nafasi
au la, inategemea na kocha
na mawazo yake. Lakini ni
mchezaji bora na mtoto bora,
mtaalamu sana. Atakuwa na
mustakabali mzuri popote
atakapokuwa.

“Ningependa kuwa naye
kando yangu, kwa sababu
ana ubora na atakuwa na
mustakabali mzuri. Inatege-
mea yeye. Ninachotaka zaidi
ni bora kwake.”

Neves si mchezaji pekee wa
Kimataifa wa Ureno kwenye
rada za United, kwani beki
wa kati wa Benfica, Antonio
Silva, ambaye alicheza dakika
zote 90 dhidi ya Liechten-
stein, pia anafuatiliwa, pamo-
ja na mlinzi wa Sporting CP,
Goncalo Inacio.

Baada ya kuanza vibaya
msimu huu, ambao ume-
kuwa ukiandamwa na ma-
jeraha, United wanataka kui-
marisha kikosi chao Januari
na wameandaa orodha ndefu
ya walengwa.

- Onana ajiondoa Cameroon

DOUALA, Cameroon ambayo itarejea uwanjani baada
ya mapumziko ya kimataifa
wakiwa na safari ya kwenda
Everton Jumapili ijayo.

Iwapo Onana atashindwa
kupona kwa wakati, Kocha wa
United, Erik ten Hag, anaweza
kulazimika kumchezesha Altay
Bayindir katika mechi yake ya
kwanza kwa klabu hiyo.

Mchezaji huyo wa kimataifa
wa Uturuki anasubiri mechi
vake ya kwanza baada ya
kujiunga kutoka na United
Fenerbahce kwa ada ya pauni
milioni sita.

Bayindir alikuwa kwenye
mechi ya kimataifa Jumamosi
wakati timu yake ikipata ushindi

=. Mkubwa wa 3-2 dhidi ya
% Ujerumani, na jana Ju-
manne ilikuwa ikicheza
na Wales.

Ten Hag tayari ana
% uwezekano wa kumkosa

= Marcus Rashford, ambaye
= alichechemea wakati
England ikishinda 2-0
dhidi ya Malta.

Lisandro Martinez,

. LUke Shaw, Tyrell
s Malacia, Jonny Evans,
) Casemiro, Christian

SHIRIKISHO la Soka la Cam-
eroon, limethibitisha kuwa
mlinda mlango wa Manchester
United, Andre Onana, amejion-
doa kwenye kikosi hicho baada
ya kupata jeraha kwenye mch-
ezo dhidi ya Mauritius.

Onana alichechemea mwishoni
mwa ushindi wa mabao 2-0 wa
timu yake huku ripoti zikieleza
kuwa ni tatizo la misuli, lakini
Cameroon sasa imethibitisha
kuwa amepata jeraha kwenye
sehemu zake za siri, moja ya
mifupa mitatu kwenye nyonga.

“Shirikisho la Soka la Cam-
eroon linafahamisha umma
kwamba mchezaji Andre Onana
alijeruhiwa wakati wa mechi
dhidi ya Mauritius mnamo No-
vemba 17, 2023 huko Douala
na hayumo katika kikosi cha £
‘Simba Wasiofugika'
huko Benghazi,”
ilisema taarifa.

Onana sasa
atarejea Man-
chester kwa
ajili ya kuan- 4
galiwa zaidi 4
na klabu

yake ya Eriksen, Amad Diallo
Man na Rasmus Hojlund
United t wote ni majeruhi
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GBT

KANUNI

Na Mwandishi Wetu

ODI ya Michezo ya

Kubahatisha Tanzania

(GBT), ambayo ndiyo

yenye mamlaka ya ku-
ratibu na kusimamia shughuli
za michezo ya kubahatisha na
ubashiri, imeitunuku Kampuni
ya Betway Tanzania cheti kwa
kuibuka kinara wa kuzingatia
kanuni zinazosimamia michezo
hiyo nchini.

Tukio hilo lilifanyika hivi kar-
ibuni wakati GBT ikiadhimisha
miaka 20 tangu kuanzishwa
kwake kwa sherehe kubwa iliyo-
hudhuriwa na wadau wa sekta
hiyo.

Wakati wa tukio hilo moja ya
mambo makubwa ilikuwa ni
bodi hiyo kutambua mchango
wa makampuni yanayoendesha
shughuli za michezo ya kubashi-
ri kwa kutoa vyeti vya ubora kwa
makampuni hayo.

Betway Tanzania ili-
ibuka kama kampuni
inayoongoza kwa kuz-
ingatia kanuni zinazo-
simamia michezo ya
kubahatisha na uba-
shiri Tanzania na kupe-
wa cheti cha utambuzi
na bodi hiyo.

Licha ya kuwa na miaka miwili
pekee nchini Tanzania, Betway

BETWAY
KUBAHATISHA

imeendelea kuwa kampuni bora
katika michezo ya kubahatisha
na kubashiri na kuwa mfano
bora kwa makampuni mengine
yanayoendesha shughuli za uba-
shiri nchini.

Akitoa shukrani zake kwa
kupata utambuzi huo, Jimmy
Masaoe, Meneja Uendeshaji wa
Betway Tanzania, ameliambia
Nipashe jana kuwa, kutambuliwa
kwao kunaendana sambamba
kabisa na falsafa ya biashara ya
kampuni hiyo ambayo inahimiza
ubashiri wa kistaarabu katika
nchi zote walizomo.

“Tunajivunia sana kwa kutam-
buliwa na Bodi ya Michezo ya
Kubahatisha nchini kama kam-

Pamba
yaing'oa
KenGold
Kileleni

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Pamba FC imeing'oa
kileleni KenGold kwa kuicharaza
mabao 2-1 katika mechi ya raundi
va 11 ya Ligi ya Championship ili-
yochezwa Uwanja wa Nyamaga-
na, jijini Mwanza juzi.

Mabao ya washindi yaliwekwa
wavuni na Mudathir Said na
Anicet Revocatus, huku la kufutia
machozi la KenGold likifungwa na
Edgar William.

Kipigo hicho cha KenGold
kimeiondoa kileleni mwa msi-
mamo ikishuka hadi nafasi ya
pili ikibaki na ponti 23, Pamba
Ikipanda hadi nafasi ya tano ya
msimamo na pointi zake 21.

TMA sasa imerejea tena kileleni
baada ya kupata ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya FGA Talents,
mechi ikichezwa Uwanja wa
Br|1ack Rhino uliopo Karatu, Aru-
sha.

Yalikuwa ni mabao ya Ab-
dulaziz Shahame na Seleman
Bwenzi yaliyoipeleka TMA juu ya
msimamo baada ya kudondoshwa
wiki iliyopita, ikifikisha pointi 25.

Mbeya Kwanza nayo ilishindwa
kukwea juu ya msimamo wa
ligi hiyo wiki iliyopita baada ya
kuchakazwa mabao 3-1 dhidi
ya Biashara United, katika mch-
ezo uliochezwa Uwanja wa CCM
Kirumba, Mwanza.

Mabao ya washindi yalitum-
bukizwa nyavuni na Boban Zirin-
tusa aliyefunga mawili na Malulu
Masunga akifunga moja.

Kwa ushindi huo, Biashara
United inapanda hadi nafasi
ya sita ikiwa na pointi 18, huku
Mbeya City ikibaki na pointi zake
23 sawa na KenGold, ikiwa kwe-
nye nafasi ya tatu.

Kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar
es Salaam, Pan African ililazi-
mishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya
Green Warriors.
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puni inayozingatia zaidi kanuni
za michezo ya kubahatisha na
ubashiri hasa tukizingatia uwapo
wetu wa muda mfupi katika soko
la Tanzania ikilinganishaa na
makampuni mengine ambayo
yamekuwapo kwa muda mrefu
zaidi.

“Hii inathibitisha dhamira yetu
isiyoyumba ya sisi kuwajibika na
kuhimiza wateja wetu kuwa-
jibika kwa kubashiri kistaarabu,”
alisema Masaoe.

Wakati Bodi ya Michezo ya
Kubahatisha Tanzania ikiadhimi-
sha miongo miwili ya kusimamia
sekta hiyo, imeendelea kuone-
sha mchango wake mkubwa ka-
tika uchumi wa nchi.

Meneja Uendeshaji wa Betway Tanzania, Jimmy Masaoe, akipeana mkono na Mkurugenzi Mkuu wa Bodi ya Michezo

WA

GBT imetoa mchango muhimu
katika kuongeza mapato ya
kikodi yanayotokana na mich-
ezo ya kubahatisha, ambayo ya-
meongezeka kutoka Sh. bilioni
2.8 mwaka 2006/07 hadi Sh. bil-
ioni 170.4 mwaka 2022/23. Zaidi
ya hayo, bodi imechangia sana
ongezeko la ajira kwa vijana kwa
kuwavutia wawekezaji 67 katika
sekta hiyo.

Kupitia kutambua juhudi za
makampuni yenye dhamira nje-
ma kama Betway Tanzania, GBT
inachangia kikamilifu kuweka
mazingira wezeshi na yatakay-
oleta matokeo chanya kwa taifa
kupitia michezo ya kubahatisha
na kubashiri.

ya Kubahatisha Tanzania, James Mbalwe hivi karibuni jijini Dar es Salaam, baada ya kupokea cheti cha pongezi kwa
Betway kama kampuni inayozingatia zaidi kanuni za michezo ya kubahatisha na ubashiri nchini. MPIGAPICHA WETU

Taifa Stars, Morocco

ni ushindi tu leo
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zuri  kupambana kusaka
ushindi  katika mchezo
wetu huo, tunakutana na
Morocco ambayo ipo kwe-
nye ngazi ya juu,” alisema
Manula.

Kocha Mkuu wa Timu ya
Taifa ya Morocco, Walid Re-
gragui, alisema anafurahi
kufika Tanzania salama
na wako tayari kwa ajili ya
kusaka ushindi katika mch-
ezo huo dhidi ya Tanzania
utakaochezwa leo.

Alisema wamefanya
maandalizi ya mchezo huo
kama ilivyo kwa mechi
nyingine na wanabhitaji ku-

fuzu na kusonga mbele hali
itakayowalazimu kushinda
mechi ya leo.

“Ili mtu afuzu basi mechi
ya kesho ni muhimu ku-
hakikisha anapata ushindi,
tunaenda kucheza mechi
kwa umakini mkubwa,
hatuwezi kuangalia
tunacheza na timu ya aina
gani.

“Tanzania hatuwachuku-
lii kama wako daraja la
chini, tuna waheshimu na
wanajituma sana na ukizin-
gatia wanacheza mbele ya
mashabiki wao watapam-
bana kwa gajili ya kupata
matokeo mazuri,” alisema
Walid.

Simba yatoa sababu
kuchelewa kupata kocha
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kwa sababu viongozi wa-
napambana kutafuta mtu
sahihi wa kuja kuchukuwa
nafasi ya Robertinho,”
alisema Ahmed.

Aliwatoa hofu mashabi-
ki kuwa timu kwa sasa
iko sehemu salama chini
ya makocha wao Daniel
Cadena na Selema Matola,
ikiendelea na maandalizi
ya mchezo wa kwanza wa
hatua ya makundi va Ligi
va Mabingwa Afrika dhidi
ya Asec Mimosas vya lvory
Coast utakaopigwa Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa

Jumamosi ya wiki hii.

“Benchi la ufundi na
wachezaji wanatambua
umuhimu wa kupata
ushindi katika mchezo
wetu wa Novemba 25,
mwaka huu, tutakaocheza
nyumbani kusaka alama
tatu ili kujiweka katika
nafasi nzuri katika kundi
letu.

“Lakini kwa upande wa
Wanasimba tumeongea
nao wamekubali kusahau
yaliyopita hayana faida
na zaidi kutengeneza
yaliyopo mbele yetu ili
kupata furaha katika mch-
ez0 huo,” alisema Ahmed.
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Baadhi ya wachezaji wa Taifa Stars, wakishangilia ushindi wa mechi iliyopita ya kuwania kufuzu Kombe |la Dunia 2026

dhidi ya Niger, iliyopigwa nchini Morocco Jumamosi iliyopita. Stars itaikaribisha Morocco katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam leo katika mchezo mwingine wa kuwania kufuzu fainali hizo. MPIGAPICHA WETU

STARS, MOROCCO
NI USHINDI TU LEO

® ® ® Makocha wote watamba,
wachezaji wasema ni raha kucheza
na timu kubwa, lakini...

Na Saada Akida

-AKATI Taifa ya Stars ikishuka
Uwanja wa Benjamin Mkapa
leo kuikaribisha Timu ya Taifa

ya Morocco kwenye mechi ya
kuwania kufuzu Kombe la Dunia 2026,
makocha wa timu hizo kila mmoja amet-
amba kukiandaa kikosi chake vizuri kwa
ajili ya kupata matokeo bila kujali anaku-
tana na timu ya aina gani.

Stars inashuka dimbani

leo saa 4:00 usiku kusaka
ushindi wa pili ikiwa na
morali ya hali ya juu baada
yva kushinda mchezo wa
awali Jumamosi iliyopita
ikiwa ugenini kwa kuichapa
Niger bao 1-0 kwenye
mechi iliyopigwa nchini Mo-
rocco.

Niger inacheza mechi zake za nyumbani
nchini Morocco kutokana na viwanja vya
kwao kushindwa kukidhi vigezo vya Fifa.

Kuelekea mechi hiyo ya leo, Wamorocco
hao jicho lao wanalielekeza zaidi kwa Mb-
wana Samata, nahodha wa Taifa Stars na
Simon Msuva ambaye amewahi kucheza
ligi nchini Morocco katika Klabu ya Difaa El

Jadida Wydad Casablanca.

Hata hivyo, Kocha Mkuu wa Taifa Stars,
Adel Amrouch, akizungumza na Nipashe
jana alisema wanaenda kucheza na timu
kubwa na anaimani ya kufanya vizuri leo
katika uwanja wa nyumbani.

Alisema anaimani na kikosi alichonacho
ingawa kuna baadhi ya wachezaji wali-
kuwa majeruhi, lakini kikubwa kilichopo
kwake ni kuangalia makosa yaliyopo kwa
sababu maandalizi waliyofanya ya mechi
iliyopita ni tofauti na mechi dhidi ya Mo-
rocco.

“Mechi ya Niger tulijitahidi kutumia
wachezaji na vipaji tulivyokuwa navyo,
tunatumia mfumo kulingana na aina ya
wachezaji ambao tuko nao, hatuwezi ku-
toa mfumo ambao aina ya wachezaji tu-
liona utakuwa unawapa mzigo mkubwa.

“Hata ukiangalia katika viwango vya
soka tunaona jinsi Tanzania ilipo, lakini
pia timu ya taifa hatuna muda mwingi
wa kukaa na wachezaji, hali ambayo tu-
nalazimika kujiandaa kulingana na mechi

iliyopo mbele yetu,” alisema na kuongeza:

“Tunawaheshimu wapinzani  wetu,
ninaimani na vijana wangu wanauwezo wa
kupambana na kupata matokeo mazuri ka-
tika mchezo wetu wa kesho (leo) dhidi ya
Morocco,” alisema Adel.

Alisema wana timu nzuri na wachezaji
wenye uwezo wa kufunga bao na kuten-
geneza nafasi, hivyo wanaendelea kupam-
bana kuwapa mbinu ili kuweza kutumia
nafasi hizo kuzaa mabao.

Naye mwakilishi wa wachezaji wa Stars,
Aishi Manula, alisema wanaenda kukutana
na timu kubwa na wamejiandaa vizuri kwa
ajili ya kupambani taifa kusaka ushindi.

Alisema ni mechi kubwa na ngumu am-
bayo itaonesha ushindani mkubwa kwa
sababu ya ukubwa wa wapinzani ambao
wanakutana nao leo.

“Wachezaji wakubwa  wanapenda
kucheza na timu kubwa, tumejiandaa vi-
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Simba yatoa
sababu
kuchelewa
kupata kocha

Na Saada Akida

LICHA ya awali kusema mrithi
wa Robertinho Oliveira, ata-
patikana angalau siku 10 kabla
ya kucheza mechi ya kwanza
va hatua ya makundi va Ligi
ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Asec Mimosas, uongozi wa
Simba sasa umevunja ukimya
kwa kueleza kilichokwamisha
mchakato huo wa kumpata
kocha mkuu mapema.

Makocha wengi wanahu-
sishwa kuja kuchukua nafasi
va Robertinho akiwamo Sven
Vandenbroeck, Abdelhak Ben-
chikha, ambaye alikuwa chaguo
la kwanza, lakini imeshindikana
kutokana na dau kubwa analo-
hitaji na mwingine Fernando Da
Cruz pamoja na Radhi Jaidi.

Akizungumza na Nipashe
jana, Meneja wa ldara ya Habari
na Mawasiliano Simba, Ahmed
Ally, alisema hawataki kufanya
jambo hilo kwa haraka kwa
sababu wanahitaji kufanya ma-
boresho makubwa kwa kuleta
mtu ambaye wataenda naye
sawa kwenye mipango yao ya
muda mrefu.

Alisema wanahitaji kuwa
watulivu katika mchakato huo
wa kupata mtu aliyekuwa sahihi
ambaye atakuja kwa ajili ya
kwenda nao katika njia moja,
hivyo wanahakikisha wanapata
kocha bora mwenye vigezo
walivyoweka.

“Tumeona kuna makocha
wengi wakitajwa akiwamo
Benchikha ni kocha mzuri,
hakuna sehemu viongozi wa
Simba wamemtaja, mchakato
umechelewa kwa sababu ya
kutohitaji kupata kocha baada
ya mechi mbili tunamwondoa.

Kuepukana na hilo
'f(umelazir?g.ik.ak P

uwa makini ka- it -
tika mchakato huu, ﬂ{q
mashabiki wana- yVE |
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