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P ——— Migogor0 ardhi inavyo

CRDB, Water.Org kuboresha
miradi ya maji na usafi

Na Mwandishi Wetu

BENKI CRDB imetia saini mkataba
wa makubaliano na shirika la Water.
Org Afrika unaolenga kuboresha
upatikanaji maji safi na mazingira
safi katika maeneo mbalimbali nchi-
ni.

Akizungumza katika hafla ya kutia
saini makubaliano hayo jana jijini
Dar es Salaam, Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB na Ofisa
Mkuu wa Uendeshaji wa benki hiyo,
Bruce Mwile alisema makubaliano
hayo ni sehemu ya utekelezaji azma
ya Benki ya CRDB ambayo inaele-
keza katika kutoa suluhisho bunifu
kwa jamii ili kukuza ustawi wa wa-
dau wake.

“Tunajivunia kuona tunaende-
lea kuishi azma yetu ya kuchochea
ustawi wa jamii kupitia ubia wa kim-
kakati na wenzetu wa Water.Org.
Nizishukuru timu zetu za kitaalamu
ambazo zimefanya kazi kubwa hadi
kufikia hatua hii ambayo inatoa fursa
kwa jamii kunufaika na uwezeshaji
katika sekta ya maji na usafi,” alise-
ma Mkurugenzi huyo.

Mwile alisema ushirikiano huo
utawezesha miradi ya sekta ya maji
pamoja na usafi wa mazingira kwa
kutumia fedha zitakazotengwa ka-
tika maeneo mbalimbali. Miongoni
mwa maeneo hayo ni utafiti na ufa-
dhili wa miradi ya maji na usafi wa
mazingira, mikopo ya miundombinu
ya maji na usafi.

Benki hiyo intarajia pia kutoa
mikopo midogo kwa watu binafsi,
wajasiriamali, biashara na taasisi
kwa ajili ya kufunga miundombi-
nu ya maji ya nyumbani, vifaa vya

matumizi ya maji kwa ufanisi na
ujenzi wa vyoo na matangi ya maji
safi na maji taka.

Alisema mikopo hiyo pia itaeleke-
zwa katika sekta ya kilimo hususani
kwa wakulima wanaotumia mifumo
ya umwagiliaji yenye matumizi ya
maji kwa ufanisi, pia kuwezesha
uanzishwaji huduma za bima zitaka-
zotoa ulinzi dhidi ya majanga yanay-
oathiri miundombinu ya maji.

Mkurugenzi Mkuu Water.Org,
Francis Musinguzi alisema ushiriki-
ano huo unalenga kuboresha maisha
ya jamii inayowazunguka pamoja na
kuwezesha ufadhili wa utafiti wa
hatifungani za maji na usafi wa maz-
ingira, pamoja na kuanzishwa kwa
miradi endelevu ya maji na usafi.

“Ushirikiano huu pia utawezesha
ufadhili wa utafiti wa ushirikiano
kati ya sekta ya umma na binafsi
katika kufadhili miradi mikubwa ya
usambazaji maji na usafi, pamoja na
ufadhili wa bunifu za usimamizi wa
maji kwa teknolojia,” alisema Musin-
gizi.

Katika eneo la elimu na uhama-
sishaji, Benki ya CRDB na Water.Org
watashirikiana kufadhili kampeni
za elimu na uhamasishaji kuhusu
umuhimu wa usafi ili kuzuia ma-
gonjwa kupitia taasisi ya CRDB Bank
Foundation ambayo imejikita zaidi
katika kutoa elimu kwa jamii na ku-
toa mitaji wezeshi kwa wajasiriamali
wanawake na vijana.

Makaubaliano ambayo Benki
ya CRDB imeingia na Water.Org ni
mwendelezo dhamira ya benki hiyo
kuchangia ufikiaji Malengo ya Maen-
deleo Endelevu ya Umoja wa Mataifa
(SDGs), hususan Lengo Na. 6, ‘Maji
Safi na Usafi wa Mazingira’.

Na Elizabeth Zaya

MIGOGORO ya ardhi ni tatizo
kubwa kitaifa: Familia nyingi
zimeparanganyika kutokana na
ndugu kugombea ardhi.

Sikia ushuhuda huu wa Kaimu
Mkurugenzi wa Huduma za
Msaada wa Kisheria Wizara ya
Katiba na Sheria, Ester Msam-
bazi:

“Tangu tuanze kampeni hii ya
kutoa msaada wa kisheria, tume-
kutana na mambo mengi, wakati
mwingine tunalazimika kutem-
bea umbali mrefu kuwafikia
wananchi kutatua migogoro
kuhakikisha hatuachi iendelee
tena.

“Ninaweza kusema kwamba
bado tuna kazi kubwa ya ku-
fanya. Kuna migogoro kwenye
familia kati ya ndugu na ndugu,
jirani kwa jirani na hata taasisi
za umma na wananchi hususani
kwenye masuala ya ardhi, mi-
rathi, ndoa na ukatili.”

Ester ni miongoni mwa maofi-
sa walio katika timu ya wanashe-
ria na wabobezi wa sheria am-
bao wamekuwa wakizunguka
kutoa msaada wa kisheria katika
mikoa mbalimbali nchini kupitia
kampeni ya kitaifa ya msaada wa
kisheria iliyozinduliwa mwaka
jana. Timu hiyo tayari imeshatoa
huduma kwa wananchi 490,000
katika mikoa saba.

Katika mazungumzo na
Nipashe, Ester  anasimulia
migogoro waliyokutana nayo,
akiwa na angalizo kuwa jiti-
hada zinapaswa kuongezwa

NOTISI/TANGAZO
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MART,KOTI BROTHERS CO. LTD,PROPERTY MASTER LTD,MULTILINK AGENCY LTD,TWINS AUCTIONS MART, BID CITY AUCTION,JALAS AUCTION
MART,HOLLYNESS COMPANY LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuriya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi
ya kulipa deni kwa mdaiwa, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
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1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, Gari au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.

3 Kwamawasiliano zaidi; tupigie simu no.0714939933/0759648448/0715868000/0765993000/0714208208
4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama yeyote.

kuwasaidia wananchi ka-
tika eneo hilo kwa kuwa
migogoro katika jamii ni
mingi.

Anasema wapo baadhi
ya ndugu ambao wame-
farakana na wengine hata
kutishiana kuuwana ku-
tokana na migogoro inay-
otokea katika familia zao.

“Si tu kwa familia,
migogoro mingine ina-
tokea kati ya majirani au
taasisi za umma na wa-
nanchi ambayo inafikia
wakati kusababisha mfar-
akano na kuhatarisha
amani kati yao,” anasema.

Ester Akitolea mfano
mgogoro wa ndugu am-
bao umedumu kwa zaidi
ya miaka 10, wakigom-
bania kipande cha ardhi
walichogawiwa na baba
yao mzazi na wamekuwa
hawasalimiani na wakati
mwingine kutishiana ku-
uana mpaka walipopa-
tanishwa na timu hiyo ya
wanasheria.

“Huu mgogoro tuliku-
tana nao Kata ya Bonga,
Wilaya ya Babati, mkoani
Manyara, Ni wa mirathi
ambao ulikuwa ume-
chukua zaidi ya miaka
10, ukihusisha ndugu wa-
tatu wa kiume wa baba na
mama mmoja. Baba yao
alishafariki dunia, waka-
baki na mama yao mzazi
ambaye wanaishi naye.

“Tulipokuwa  tumek-
wenda kwenye mkutano
wa hadhara katika kata

. hiyo kutoa elimu maana
: huwa tunafanya mkutano
¢ na tukimaliza tunaita mtu
! mmoja mmoja tunam-
. sikiliza.
: pokea mgogoro wa mtu
¢ anayelalamika
: amezuiliwa
: umbani kwake na ndugu
: zake na alikuwa na alama
¢ zamapanga kwenye mwili
¢ wake.

Tukawa tume-

kwamba
kuishi ny-

“Alisema amekuwa

¢ akitumiwa watu na anao-
: dai kuwa ni ndugu zake
¢ kwenda kumjeruhi na ana
¢ kesi mahakamani ambazo
: amesingiziwa na hao ndu-
¢ gu zake,” Ester anasema
: na kueleza kuwa mgogoro
: huo ulivuka mipaka na
¢ kuhusisha
¢ pande hizo, nao wakawa
: na uhasama, hata kutosa-
. idiana kwa lolote.

watoto wa

“Akatueleza zaidi

¢ kwamba amezuiwa hata
: kwenda kwa mama yake
: na wamejenga uzio ili
¢ asivuke kwenda upande
¢ wa pili kwa mama yake
¢ licha ya kwamba ni jirani
¢ na ana shamba huko,” Es-
: ter alieleza zaidi kuhusu

- bomoa familia nyingi

mgogoro huo.

Anasema kuwa baada
ya kumsikiliza ilibidi
wamwite Ofisa Mtendaji
wa Kata ambaye alith-
ibitisha kuwa na taarifa
za mgogoro huo wa
muda mrefu na akakiri
ameshindwa  kuutatua,
hivyo timu hiyo ikaingilia
na kuutatua.

“Tulikwenda pia ma-
hakamani tukamfuata
hakimu na kumwomba
asilitolee suala hilo uamu-
ziili tujaribu kuusuluhisha
kwanza, tulipokutanisha
pande hizo, msuguano
ulikuwa ni mkubwa, tuli-
tumia njia za utatuzi wa
migogoro ambazo wakati
mwingine unatoa mmoja
unabaki na mwingine kwa
sababu kila mtu alikuwa
najazba,” anasimulia.

Anasema  walipofika
eneo la tukio, walikubali-
ana kupima eneo hilo ili
kufahamu nani mwenye

eneo kubwa na nani mwe-
nye eneo dogo.
Anasema kwamba

baada ya kupima wali-
gundua kwamba eneo la
mlalamikaji lilikuwa kub-
wa kuliko maeneo ya wale
wengine wote na wakatat-
ua mgogoro huo kwa njia
ya usuluhishi.

Nipashe ilizungumza na
mmoja wa ndugu hao wal-
iokuwa wakigombana, Sa-
fari Bura ambaye alisema
tangu wasuluhishwe na
wanasheria hao, sasa wa-
naishi kwa amani.

“Hali ilikuwa mbaya
sana, tumeishi  kwa
muda mrefu bila hata
kusalimiana, tulikuwa
tunawindana, kuna mmo-
ja wetu alishindwa hata
kushiriki mazishi ya mzee
wetu, akihofia usalama
wake, lakini tunashukuru
sana, kwa sasa tuko huru
kabisa, amani imetawala,”
alisema Bura.

Alishauri, “Tunaomba
kazi inayofanywa na timu
hiyo iendelee, kama sisi
tulikuwa na tatizo hilo,
ninaamini wapo wengine
wengi huko ambao wata-
hitaji msaada kama tuli-
opata sisi.”

Kwa mujibu wa Ester,
migogoro iliyojitokeza
kwa wingi katika mikoa
yote waliyopita ni pamoja
na ya ardhi, mirathi, ndoa
na ukatili.

Katibu Mkuu Wizara
ya Katiba na Sheria, Mary
Makondo, alisema taarifa
alizopewa na Kituo Jumui-
shi cha Mahakama cha
Temeke, zinaonesha wa-
napokea zaidi ya kesi ya



ljumaa Julai 19, 2024

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Samia: Tuzike tofauti zetu, tusonge mbele

Na Joyce Lameck

RAIS Samia Suluhu Hassan
amevitaka vyama vyote vya siasa
kuingia katika falsafa ya kuweka
kando tofauti zao na makosa yali-
yowahi kutokea nyuma ili kuima-
risha mshikamano katika kujenga
taifa.

Awali, Mbunge wa Viti Maalum,
Stella Fiayo, alimweleza Rais Sa-
mia kwamba baada ya uchaguzi
wa mwaka 2020, vijana wengi wal-
itoka Tanzania na kwenda kuishi
nchi jirani ya Zambia lakini sasa
wamerejea kuendelea na ujenzi
wa taifa.

Alizungumza jana mkoani Song-
we ikiwa ni mwendelezo wa ziara
yake, Rais Samia pia alisisitiza Wa-
tanzania kuwa na umoja, ushiriki-
ano katika kuleta maendeleo kwa
taifa.

Mkuu huyo wa nchi alisisitiza
Watanzania kutokwepa ulipaji wa
kodi ili kuwezesha nchi kupata
maendeleo akisema ulipaji mzuri
wa kodi ndio unaofanya pato
la taifa kuwa kubwa na kufanya
mambo kwa ukubwa zaidi.

“Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ni moja tu, hivyo Watanza-
nia tuwe wamoja ili kutimiza hilo.
Tulikuja na falsafa ya vyama vy-
ote vya siasa tuwe na maridhiano,
tusameheane, twende kwa umoja
katika mabadiliko na taifa kulijen-
ga kwa uzuri.

“Ndugu zangu mazuri yote haya

yaliyotajwa hapa yanafanywa na
kodi.

Ninakubali kuwa wakati mwing-
ine tunaowaamini kukusanya kodi
wanakosea, hilo tumeliona na tu-
nalifanyia kazi, lakini ninawaomba
kila mmoja alipe kile anachotak-
iwa kulipa katika kodi, ili twende
na mtiririko wa kujenga taifa letu,”
alisema.

Awali, Mbunge Fiyao alisema
Rais Samia amefanya thamani ya
mwanambke kujulikana duniani ka-
tika uongozi na kufanya kazi.

Alimpongeza Rais Samia kwa
jitihada kufanya watanzania ku-
ungana na wakazi wa Tunduma
kuwa kitu kimoja, kuishi kama
ndugu ukilinganisha na kipindi
cha nyuma.

Mbunge huyo alisema kipindi
cha nyuma hakukuwa na ushiriki-
ano katika jambo lolote, lakini tan-
gu Rais Samia aingie madarakani
amefanya wawe kama ndugu.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso,
aliahidi kutatua changamoto ya
maji katika Mkoa wa Songwe kwa
kutekeleza ahadi ya kiapo alicho-
apa kwa Rais.

Waziri Aweso aliahidi kuwa wa-
tatumia Mto Momba ili kusambaza
maji safi na salama katika maeneo
ya Tunduma na mengine.

Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
alisema Septemba Mosi, mwaka
huu, serikali itatangaza bei mpya
ya mbegu za mahindi itakayou-
zwa kwa ruzuku, huku akisema

gunia la mahindi litauzwa kwa Sh.
70,000 badala ya Sh. 42,000 ya
awali.

Waziri wa Viwanda na Biashara,
Selemani Jafo, aliahidi kuongeza
idadi ya viwanda vya uzalishaji ka-
tika Mkoa wa Songwe na kuweka
mifumo mizuri ya wafanyabiasha-
ra kuweza kusafirisha bidhaa bila
ya kuwapo kwa changamoto kwa
nchi jirani.

Naye Waziri wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa, aliahidi kutekeleza
ujenzi wa barabara ya Tunduma-
Mbeya kwa haraka ili kurahisisha
safari za kibiashara kufanyika bila
kikwazo chochote.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Mohamed Mchenger-
wa, akijibu moja ya bango la wa-
nanchi waliloomba kujengewa
kiwanja cha kisasa cha mpira wa
miguu, alisema serikali itatoa
takriban Sh. milioni 300 kwa ajili
ya kutekeleza hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe,
Daniel Chongolo, alisema pamoja
na uboreshaji elimu kwa shule za
msingi na sekondari, kumekuwa
na changamoto ya ongezeko kub-
wa la mimba za utotoni mkoani
humo.

Hata hivyo, Chongolo alimhakik-
ishia Rais Samia kuwa ndani ya
mwaka moja atarajie kuona mab-
adiliko kuhusu suala hilo, kwani
tayari ameshaanza kulifanyia kazi
katika maeneo mbalimbali.

Vitalu vipya mafuta, gesi asilia kutangazua

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti
Mkondo wa Juu wa Petroli
(PURA), inatarajia kutangaza
vitalu vipya vya uchimbaji
mafuta na gesi asilia am-
bavyo vimebainika baada
ya kufanya utafiti wa awali
katika maeneo mbalimbali
nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa
PURA, Charles Sangweni,
alisema utafiti huo unaonye-
sha kuwa asilimia 50 ya eneo
lote la nchi lina miamba taba-
ka yenye mafuta na kwamba
miongoni mwa maeneo ni
ukanda wa pwani, kati na
Nyanda za Juu Kusini mae-
neo ya Mbeya.

“Kwa hiyo matarajio hayo
ya kutangaza vitalu vipya
ni baada ya utafiti wa awali
ambao tumeufanya katika
maeneo mbalimbali ya nchi
yanayoonyesha viashiria vya
uwapo wa mafuta na gesi
asilia.

“Tunategemea mwaka
huu mwishoni au mwanzoni
mwa mwaka ujao, tutaweka
bayana maeneo mbalimbali
ambayo tutavutia wawekeza-
ji kwa ajili ya kushirikiana
nasi bila kusahau Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanza-
nia (TPDC) kwenye kutafuta
na ikiwezekana tutakachoki-

pata kukiendeleza na kuki-
zalisha,” alisema.

“Kwa sasa mambo yanab-
adilika kwenye matumizi ya
nishati dunia yote inaongelea
nishati safi na sasa inaondoka
kwenye matumizi ya nishati
ya petroli kwenda kutumia
nishati inayozuia uchafuzi
wa mazingira.

Tanzania tumeweka
malengo ya kutumia nishati
safi ya kupikia kwa kufikia
hadi asilimia 80 ifikapo
mwaka 2034,” alisema Sang-
weni.

Utafiti huo wa awali ambao
wamefanya katika maeneo
mbalimbali ya nchi, alisema
unaonyesha maeneo yenye
viashiria vya kuwapo mafuta
takribani kilomita za mraba
534,000 ambazo ni zaidi ya
asilimia 50 ya eneo lote la
Tanzania.

“Liko eneo kubwa lenye mi-
amba tabaka yenye viashiria
vya uwapo wa mafuta na
gesi asilia ambalo bado hatu-
jafanyia utafiti tunaloamini
kwamba huenda likawa na
viashiria vya rasilimali hiyo,”
alisema.

Sangweni alisema katika
kutangaza fursa hizo, wataan-
za na ukanda wa pwani kisha
kuendelea maeneo mengine
yakiwamo Singida na Kyela
mkoani Mbeya.
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Kijana anusurika kuvawa
kwa madai ya wizi wa nguo

Na Tuntule Swebe

KIJANA Husseni Juma, anayekadiriwa kuwa na :
umri wa miaka 20, amenusurika kuuawa baada ya :
kushambuliwa kwa kipigo kwa tuhuma za wizi wa :
nguo. :

Juma alikumbwa na mkasa huo juzi asubuhi mae- : &
neo ya Tegeta, Dar es Salaam, baada ya kukutanana : |

mtu aliyedai nguo alizokuwa amevaa ni zake.

Mashuhuda waliiambia Nipashe kwamba tukio :
hilo lilitokea majira ya saa 3:00 asubuhi na kijana : |

huyo alijitetea kwamba ni nguo zake na alinunua :
wakati mdai akisema ni zake kwa kuwa ziliibwa :
mahali anapoishi. ;

Katika utetezi wake, Juma alijitetea kwamba ali- :

nunua nguo hizo kwa mwenzake aliyemtaja kwa : -

jina la Kuchi.

Shuhuda ambaye hakutaja jina lake litajwe gazeti- '

ni, alisema kijana huyo alikimbizwa kutokea Teg- :
eta Machinjioni hadi nguzo za Zanzibar na wa- :
nanchi baada ya kudaiwa amevaa nguo za wizi. :
“Alipigwa na baadaye walitaka kuamchoma moto :
lakini hawakufanikiwa kwani alijitetea kwa kukim- :
bia lakini jitihada zake hazikufanikiwa kutokana na :
majeraha aliyokuwa nayo,” alisema.
Kwa mujibu wa shuhuda, kijana huyo alijeruhiwa
maeneo mbalimbali ya mwili ikiwamo kichwani. ~ :
Kaimu Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Teg- :
eta kwa Ndevu, Amos Chuma, alisema kijana huyo :
ni mkazi wa Salasala japokuwa awali alikuwa akii- :
shi Tegeta huku akibainisha kuwa alikuwa anafanya :
kazi ya kuendesha bodaboda. :
Kijana mwingine, alimtetea Juma akidai kwamba :
si mwizi na kwamba anapata kipato kutokana na :
kazi yake ya bodaboda.

Na Restuta James

TRENI ya mwendokasi katika

: reli ya kiwango cha Kkimataifa

(SGR) kuanzia Dar es Salaam hadi
Dodoma, zinatarajiwa kuanza Al-

: hamisi ijayo huku zikitegemea ku-
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tumia saa tatu na dakika 25 kwa safari
nzima.

Aidha, kuanza kwa treni hiyo kutaathi-
ri treni ya kawaida ya SGR inayofanya
safari zake kuanzia Dar es Salaam hadi
Morogoro.

Taarifa ya Mkuu wa Kitengo cha Uhusi-
ano katika Shirika la Reli Tanzania (TRC),
Jamila Mbarouk, kwa vyombo vya habari
treni hiyo itaanza Julai 25, mwaka huu,
na kwamba itaondoka Dar es Salaam
saa 12:00 asubuhi na kufika Dodoma saa
3:25.

Taarifa hiyo ilisema treni ya kawaida
ya SGR ya Dar es Salaam - Morogoro
iliyokuwa inaondoka saa 12:00 asubuhi
sasa itaondoka saa 3:30 asubuhi.

“Treni ya haraka (express train) ita-
toka Dar es Salaam saa 12:00 asubuhi na
itatoka Dodoma Saa 5:30 asububhi. Treni
ya kawaida kutoka Dar es Salaam Kwen-
da Morogoro itatoka Dar es Salaam saa
3:30 asubuhi na saa 10:00 jioni, itatoka

Saa tatu, dakika 25 SGR Dar-Dodoma

Morogoro saa 3:50 asubuhi na saa 10:20
jioni,” alisema.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, safari za
treni zote zitakuwa kila siku bila kujali
mwisho wa wiki au siku za kazi.

Katika taarifa hiyo, Mbarouk alisema
tiketi za treni zote zinapatikana kwa njia
mtandao (online) na katika stesheni za
SGR.

Treni ya haraka ya Dar es Salaam hadi
Dodoma inaanza ikiwa ni mwezi mmoja
na siku 11 tangu kuanza kwa safari za
treni ya SGR kutoka Dar es Salaam hadi
Morogoro, zilizoanza Juni 14, 2024.

Treni hiyo ya haraka itasimama Mo-
rogoro pekee na kisha Dodoma, wakati
ile ya kawaida itasimama katika vituo vi-
dogo kikiwamo cha Pugu.

Nauli za treni ya kawaida Dar es Sa-
laam hadi Dodoma (km 444) zitakuwa
Sh. 31,000 wakati ile ya haraka ni kati ya
70,000 na 120,000 kulingana na daraja
abiria analochagua kati ya biashara
(business) na la juu (royal).

NIDA yatoa ufafanuzi matumizi NIN

Na Restuta James

MAMLAKA ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA), imetoa ufafanuzi kuhusu
matumizi ya namba ya utambulisho wa
utaifa (NIN) na kitambulisho cha taifa
huku ikieleza kuwa yanakwenda sam-
bamba.

Akuzungumza jana katika ofisi za Ni-
pashe, Dar es Salaam, Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano wa NIDA, Geoffrey
Tengeneza, alisema pamoja na kwamba
wananchi wengi bado hawajachukua
vitambulisho vyao, wataendelea kupata
huduma mbalimbali kupitia namba zao
za kitambulisho kinachotolewa na mam-
laka hiyo.

“Nimeona nitoe ufafanuzi kuhusiana
matumizi ya namba za utambulisho wa
taifa (NIN). NIDA hatujasitisha matumizi
hayo na hatuna mpango wa kuyasitisha
kwa sababu namba hizi ni muhimu kwa
wananchi kuendelea kupata huduma,”
alisema.

Tengeneza alisema NIDA inafahamu
kuna wananchi wenye vitambulisho na
wengine hawana kutokana na changa-

moto mbalimbali, hivyo NIN inawawez-
esha kupata huduma.

“Kwa hiyo hatujasitisha, cha msin-
gi tunatoa tu mesisitizo kwamba kwa
kuwa tuna vitambulisho vingi ambavyo
tumevizalisha na tumevipeleka hadi ofisi
za serikali za mitaa, vitongoji na shehia.

“Wananchi wajitokeze kuchukua vi-
tambulisho vyao hata kama mtu ana
namba tayari badala ya kuridhika kwa
sababu ana namba na anapata huduma,”
alisema.

Alisema mwananchi kupata kitam-
bulisho hicho ni haki yake na kwamba
kitaendelea kutumika kupata huduma
muhimu kama inavyotumika NIN hivi
sasa.

NIDA imetoa ufafanuzi huo wakati am-
bao kuna mrundikano mkubwa wa vi-
tambulisho vinavyotolewa na mamlaka
hiyo ambavyo vipo katika ofisi za serikali
mikoa.

Taarifa zinaonyesha kwamba mkoa wa
Dar es Salaam una idadi kubwa ya vitam-
bulisho kwa kuwa watu wengi hawajaen-
da kuvichukua.
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Mabomu ya machozi yatumika kutaw:

Na Ambrose Wantaigwa,
BUNDA

JESHI la Polisi wilayani Bun-
da, jana lilitumia mabomu
ya machozi kuwatawanya
wachimbaji wadogo  wali-
Kanyambiga kwa madai ya
kunyang’anywa maeneo yao na
kupewa mwekezaji.

Kutokana na tukio hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Bunda, Vincent
Naano, aliwataka wachimbaji
hao kufuata sheria wakati wa
kudai haki dhidi ya mwekezaji

Aidha, Naano alikemea
baadhi ya wanasiasa, ambao
hakuwataja, kwa kuchochea
wachimbaji hao  kutumia
maandamano kudai haki wa-
nazodai zimekiukwa kwa ku-
nyimwa maeneo ya kuchimba
madini.

Wachimbaji hao zaidi ya
3,000, awali waliandamana
wakitaka kurudishiwa maeneo
yao ya kuchimba dhahabu
huku wakidai hawatambui
uhalali wa leseni ya mwekezaji

|

huyo.

Mmoja wa wachimbaji hao,
Jackson Mwita, alisema wal-
ipewa agizo la siku saba la
kuondoka maeneo hayo bila
kufanyika maandalizi yoyote
kuhusu hatima ya shughuli zao
za kilasiku za uchimbaji katika
mgodi huo.

“Sisi tumezoea kuchimba ma-
dini maeneo hayo kila siku za
maisha yetu. Tumesikitishwa
na agizo la ofisa madini mkoa
kututaka kuondoka ndani ya
siku saba bila maandalizi yoy-
ote. Hatujui tutakwenda wapi,”
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alisema Mwita.

Ofisa Madini Mkoa wa Mara,
Salim Msuya, alisema serikali
imezuia shughuli za uchim-
baji katika mgodi huo ili kuzuia
uvunjifu wa amani na maafa
zaidi kati ya wananchi na
mwekezaji aliyemtaja kwa jina
la John Bina.

Alisema serikali inaendelea
kutatua mgogoro huo ikiwa ni
pamoja na jitihada za kudhibiti
utoroshaji madini nje ya wilaya
na nje ya nchi, ili kuwezesha
upatikanaji wa kodi halali ya
serikali.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Bruce Mwile (wapili kushoto) na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la
Water.Org, Injinia Francis Musinguzi wakibadilishana mikataba ya ushirikiano katika hafla fupi iliyofanyika makao

Shirika la Water.Org. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wahitimu wajiajiri kupitia ujuzi wao

Na Joseph Mwendapole

UTAFITI uliofanywa kuhusu
wanafunzi wanaohitimu katika
Taasisi ya Teknolojia Dar es Sa-
laam (DIT), umeonyesha kuwa
asilimia kubwa wamekuwa
wakijiajiri kwa kutumia ujuzi
wao.

Hayo yalibainishwa jana Dar
es Salaam na Mwenyekiti wa
Kamati ya Kufuatilia Maen-
deleo ya Wahitimu, Ambele
Mtafya, alipowasilisha utafiti
uliofanyika kuhusu wahitimu
wa taasisi hiyo.

Alisema miezi sita baada ya
kuhitimu, taasisi hiyo imekuwa
ikifanya utafiti kujua wahitimu
waliko na wanachofanya, kama
wameajiriwa au wamejiajiri
ili kujua kama mitaala iliyopo
inakidhi mahitaji ya soko.

Mtafya alisema wamekuwa
wakizungumza na waajiri we-
nyewe wanapotokea wahitimu
wao kujua wanakuwa kwe-
nye viwango gani na kwamba
waajiri hao wanawapa mreje-
sho unaowasaidia kuboresha
mafunzo ili kuendana na kina-
chohitajika kwenye soko la

ajira.

“Tumeshazungumza na
waajiri na wahitimu wetu sasa
tunajadili tafiti ambazo tu-
lizipata ili taasisi tujipange tu-
nakwendaje mbele kuboresha
mitaala yetu iweze kuendana
na mabhitaji ya teknolojia inay-
otumika kwenye uzalishaji vi-
wandani,” alisema.

Alisema wamekuwa waki-
wapeleka wanafunzi wao kwe-
nye viwanda kufanya kazi waki-
wa masomoni ili kupata uzoefu
unaowawezesha kufanya kazi
kwa ufanisi baada ya kuhitimu.

Kaimu Mkurugenzi wa Taal-
uma wa DIT, Dk. Petro Pesha,
alisema utafiti huo umewa-
saidia kutathmini umuhimu wa
programu zao na kubadilika
pale inapobidi ili waweze kuka-
biliana na mabadiliko ya dunia
katika soko la ajira.

Alisema ina lengo la kuunga
mkono ajenda ya serikali ya
kuigeuza Tanzania kuwa ya
uchumi wa viwanda ifikapo
mwaka 2025.

“Lengo letu linalazimu ku-
wepo kwa mfumo thabiti wa
wataalamu wenye ujuzi wa hali

ya juu waliofunzwa chini ya
mfumo wa elimu na mafunzo
unaozingatia umahiri yaani
CBET, wenye vifaa si tu kufanya
uvumbuzi bali kuongoza katika
maendeleo ya kiteknolojia na
tafiti za viwanda,” alisema.

Alisema DIT ina jukumu kub-
wa katika kuendeleza uchumi
wa taifa kwa kutoa wafanyakazi
wenye ujuzi wa hali ya juu kwe-
nye tasnia hiyo na kuongeza
kuwa inasisitiza umuhimu wa
ufuatiliaji wa mara kwa mara
wa tathmini ya wahitimu wao
ili kuhakikisha programu zao
zinaendelea kuwa muhimu na
zenye ufanisi.

“Katika mwaka wa masomo
2023/2024 DIT ilifanya utafiti
wa kufuatilia wahitimu wa
mwaka 2022 ili kutathmini
athari za elimu yetu kwenye
soko la ajira na kutathmini
umuhimu wa programu yetu,”
alisema. Aliongeza kuwa utafi-
ti huo ulilenga kuchunguza
maeneo matatu muhimu moja
likiwa ni umuhimu na ubora
ambapo wamechunguza mi-
tazamo ya wahitimu na waajiri
wa mwaka 2022 kuhusiana na

umuhimu wa mtaala na ubora
wa ufundishaji.

Alitaja eneo jingine la mas-
omo kuwa ni ajira ya wahit-
imu ambapo walichunguza
mitazamo ya wahitimu we-
nyewe kuhusu ubora wa kazi,
umuhimu wa elimu yao na
ufanisi wa mafunzo yao katika
kupata ajira. Dk. Pesha alitaja
eneo lingine la utafiti kuwa ni
kuridhika kwa waajiri ambapo
walichunguza mtazamo wa
waajiri kuhusu ubora wa wa-
fanyakazi walioajiriwa kutoka
kwa wahitimu wa taasisi hiyo.

Alisema matokeo ya utafiti
yatatoa ufahamu muhimu
kuhusu hali ya sasa ya wahit-
imu wa DIT kuunganishwa ka-
tika soko la ajira na ufanisi wa
programu ya taasisi na maeneo
ambayo wanaweza kufanya
uboreshaji.

Alisema kuwa wamekuwa
wakifanya utafiti wa mitaala
kabla ya kuanza kuitumia na
kuongeza kuwa jambo hilo
limesaidia kuzalisha wahitimu
wenye sifa katika soko la ajira
kwani tafiti walizofanya zimeo-
nyesha hivyo.

]
Othman ataka
mifumo imara
ya biashara

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais wa

¢ Zanzibar, Othman Masoud Othman,
¢ amehimiza umuhimu wa kuwapo
. mfumo wa biashara unaotoa unafuu
: kwa wawekezaji ili kusaidia jitihada za
¢ kukuza uchumi.

Othman aliyasema hayo jana

* Mbweni, mjini Unguja katika mahoji-
: ano maalum na kituo cha Clouds FM,
: akielezea masuala mbalimbali yahu-
¢ suyo Zanzibar.

Alisema uchumi wa Zanzibar un-

: ategemea zaidi shughuli za huduma,
¢ tofauti na wa Tanzania Bara ambao
: unaendeshwa kwa rasilimali na mali-
¢ asili zilizoko na kwamba mfumo wake
¢ kiuchumi, yakiwamo masuala ya kodi,
: unapaswa kuwa tafauti na Zanzibar.

Alitaja masuala kama vile kodi, tara-

. tibu na sheria za uwekezaji ikiwamo
: usajili wa vitegauchumi na kampuni,
: vibali vya biashara na mambo kad-
¢ haa kuwa ni masuala yanayotakiwa
¢ kufanyiwa mageuzi kwa upande wa
: Zanzibar, ili kupatikana kwa wepesi na
: unafuu kuliko ilivyo sasa.

Alisema hatua hizo ni muhimu ka-

¢ tika jitihada za kuiwezesha Zanzibar
¢ kuwa na faida zaidi ya kiuchumi kama
: zilivyofanya nchi zingine duniani ka-
¢ tika kuleta mageuzi yenye tija katika
: uwekezaji na kuleta maendeleo.

Pia alisema katika hatua hizo pia ku-

¢ nahitajika mageuzi makubwa katika
¢ upatikanaji wa rasilimali watu kwenye
: maeneo tofauti ya wataalamu wataka-
¢ oiwezesha Zanzibar kupiga hatua za
¢ haraka kiuchumi na kukuza maende-
¢ leo katika nyanja mbalimbali.

Othman alisema jitihada hizo pia

. zitawezesha fursa nyingi za kiuchumi
: na kimaendeleo Zanzibar kutumika
: vyema na kutimiza matarajio kwenye
¢ mafanikio ya kiuchumi na kuchangia
¢ kukuza maendeleo haraka.

Kuhusu kupambana na umaskini,

: Othman alisema viongozi wengi wa
: Tanzania wametoka katika familia
: na maisha ya umasikini na kwamba
: wanayatambua vilivyo matatizo wali-
: yoxnayo wananchi na kupata kwao na-
¢ fasi za uongozi wanapaswa kuzitumia
: kama fursa za kuleta kasi ya maende-
¢ leo badala ya kubweteka na vyeo wal-

: ivyo navyo.

Alisema viongozi wa Tanzania wana-

¢ paswa kutojijenga zaidi katika msingi
¢ ya kisiasa na badala yake jitihada na
* maarifa yao wayaelekeze kusaidia
: kukuza misingi ya kiuchumi kwa kuzi-
¢ tumia vilivyo rasilimali zilizopoili ku-
¢ leta maendeleo ya wananchi.

Akizungumzia maadili kwa viongozi

: wa umma Zanzibar, makamu huyo
: gwa kwanza wa Rais alisema sheria
¢ iliyopo ina mambo na miongozo mingi
: mizuri, lakini Tume ya Maadili ya Vion-
: gozi wa Umma inahitaji kuwa na meno
: zaidi ikiwamo kujitegemea kifedha na
: kimamlaka ili ifanye kazi kwa ufanisi
. tofauti na ilivyo sasa.

Kuhusu suala la Serikali ya Umoja wa

¢ Kitaifa, Othuman alisema hatua hiyo
: inalenga kuwapo mazingira sahihi ya
: kutengeneza mfumo na sera sahihi ili
¢ kuiwezesha Zanzibar kuwa na mazin-
: gira bora ya kisiasa ya kuondokana na
;' mivutano.
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Suala la rushwa miungu watu
utumishi umma lifikie tamati

UTUMISHI wa umma ni kuwatumikia watu. Huu ni msemo ambao
umekuwapo enzi na enzi katika utumishi wa umma ukimaanisha
kwamba mtu anapoingia katika kada hiyo, wajibu wake mkubwa ni
kutoa huduma kwa wananchi kulingana na eneo alilopangwa kufanya
kazi.

Tangu serikali ya awamu ya kwanza, ilisisitizwa kuwa watumishi wa
umma katika ngazi zote, wajibu wao ni kuwatumikia wananchi kwa
maana ya kuwahudumia wanapofika kwa ajili ya jambo fulani kwenye
ofisi hizo. Kama ni ardhi, mteja anapaswa kusikilizwa shida yake na
kutatuliwa kwa mujibu wa sheria, kanuni na taratibu. Na kama kuna
migogoro ya ardhi, maofisa wanaohusika na sekta hiyo wanatakiwa
kuchukua hatua na kuitatua.

Kutokana na dhima hiyo, aliyekuwa Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma, Hawa Ghasia, aliwahi kusema utum-
ishi wa umma umefanywa kichaka cha baadhi ya watu kuijinufaisha
badala ya kuwahudumia wananchi.

Ghasia alisema baadhi ya watumishi wa umma wamegeuka kuwa
miungu watu kwa kuendekeza rushwa hivyo kuwafanya wananchi
kuamini kwamba bila kutoa chochote kwa ofisa anayehusika kutoa
huduma hiyo hawezi kuhudumiwa. Hakuishia hapo bali alisema neno
‘njoo kesho’ limekuwa msamiati maarufu katika maeneo mbalimbhali
ya utumishi wa umma kwa kuwataka wananchi kurudi siku inayofua-
ta wanapotaka huduma, sababu kubwa ikiwa kutengeneza mazingira
ya rushwa.

Hali hiyo hiyo hivi sasa imeota mizizi kuanzia ngazi ya serikali za mi-
taa. Mtu anapokwenda kuomba barua ya utambulisho kwa mjumbe
anaombwa kutoa kati ya Sh. 2,000 na 5,000 kwa kile kinachoelezwa
kuchangia gharama za viandikia. Anapofika pia ofisi ya serikali ya
mtaa, anatakiwa kutoa chochote ili kupata huduma stahiki.

Kuwapo kwa vitendo vya rushwa na miungu watu katika utumishi
wa umma kumekuwa kukijidhihirisha kila mwaka wakati Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) inapotoa taarifa za
taasisi za umma zinazolalamikiwa kukithiri kwa vitendo vya rushwa.
Miongoni mwa taasisi ambazo kila mwaka zimekuwa zikitajwa kuon-
goza kwa vitendo hivyo ni polisi, mahakama, serikali za mitaa, ardhi
na afya.

Juzi, Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemani Jafo, alikutana
na wenyeviti wa bodi na wakuu wa taasisi zilizo chini ya wizara yake
na kukemea wale wanaojifanya miungu watu na kuwataka wabadi-
like katika utendaji wa kazi zao za kila siku. Alisisitiza kuwa jambo la
kwanza katika wizara hiyo na taasisi zake ni kutoa huduma kwa mu-
jibu wa sheria, kanuni na taratibu na kuifanya wizara kuwa ya mfano
katika utoaji huduma na kuchangia pato la taifa.

Pamoja na kwamba Waziri Jafo amerejea kauli hiyo, jambo la wa-
tumishi wa umma kuendekeza rushwa na umangimeza huku baadhi
wakijiona miungu watu na bila kutoa huduma lazima wasujudiwe na
kuwapa chochote, ni la kawaida na limekuwa kama kanuni ndani ya
serikali.

Mfano halisi ni malalamiko ya wastaafu kucheleweshewa mafao
yao katika mifuko ya hifadhi ya jamii. Kila wanapokwenda kufuatilia
mafao yao baada ya kukoma kwa utumishi wao, wanazungushwa na
kupewa kauli kuwa baadhi ya nyaraka zinakosekana, mradi watoe
chochote ili wahuduniwe. Kwa ujumla jambo hili limekuwa sawa na
donda ndugu huku likionekana kukosa dawa mahsusi.

Kama ni kusemwa, jambo hili limezungumzwa sana na viongozi
wa serikali katika awamu zote tangu kupatikana kwa uhuru wa nchi,
hivyo kuwa sawa na ngoma iliyopigwa sana na mwisho inakaribia ku-
pasuka.

Ni vyema sasa hatua zikachukuliwa kwa vitendo badala ya kusem-
wa majukwaani huku wananchi wakiendelea kuteseka na hata kutoa
rushwa au kuwatumia viongozi kwa sababu ya kujuana ili kupata hu-
duma zinazostahili. Wakati wa vitendo ni sasa ili kutokomeza rushwa,
umangimeza na miungu watu katika utumishi wa umma.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Adam
Fungamwango

Serikali ije na chanzo, ufumbuzi
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wa kudumu moto kwenye masoko

KWA miaka ya hivi karibuni kume-
kuwa na ongezeko la masoko kuungua
nchini. Imekuwa ikitokea kila mara
na kusababisha madhara na hasara
kubwa kwa wafanyabiashara na wateja
Wwao.

Ufunguaji wa masoko haya umeen-
delea kulitesa taifa, kwani masoko
yote mashuhuri nchini yameshapitia
kadhia hii, likiwamo Soko Kuu la Kari-
akoo, Dar es Salama.

Kila madhara haya yakitokea timu ya
uchunguzi huundwa ili kubaini tatizo
na mara nyingi kinachobainika mara
nyingi kinafanana kwa kiasi kikubwa,
tofauti yake ni mazingira tu.

Mara nyingi chanzo huo ni mshu-
maa, mama lishe kusahau alichokiacha
kwenye jiko la mkaa, kama supu, ma-
harage, au vingine vinavyofanana na
hivyo.

Kingine ni shoti ya umeme, hivyo
vyote vinatajwa kuwa ni vyanzo vya
moto kwenye masoko mbalimbali
nchini.

Cha kushukuru ni kwamba huwa
hakuna vifo wakati wa masoko yakiun-
gua, na sababu kubwa mara nyingi hu-
ungua usiku kipindi ambacho hakuna
watu, wafanyabiashara wameshafunga
biashara zao.

Kwa sasa hatujui ni wapi tena ku-
nafuata, kwa sababu matukio hayo
wamekuwa mengi kiasi kwamba kama
vile hata wananchi wameshaanza
kuyazoea.

Ambao wanahuzunishwa ni wale
waliopata hasara, hasa wafanyabiasha-
ra, wateja wao, ndugu jamaa, marafiki,
na hata watu wa eneo hilo, lakini wengi
wameonekana kama kuyazoea.

Ndiyo maana hata soko likiungua,
mtu akiangalia kwenye mtandao wake
wa kijamii, au akisikia kwenye vyombo
vya habari, anaona kama vile huenda
ni marudio ya masoko yalioungua
huko nyuma, na si mapya.

Ifike wakati sasa litafutwe suluhisho
la kudumu kuhusu kuungua kwa
masoko kwa sababu kunasababisha

athari kubwa, ikiwamo kuwarudisha
watu kwenye umasikini, na serikali
inakosa kodi.

Kuna watu wameshanunua bidhaa,
pesa yote wameshaiweka kwenye mzi-
go, wana madeni ya mikopo sehemu
mbalimbali, lakini moto unakuja na ku-
watia umasikini ndani ya dakika 20 tu.

Tume zimeundwa na kuundwa, lak-
ini bado halijawa suluhisho. Sana sana
zinakuja kujulisha umma tu chanzo
chake ni nini.

Mimi nadhani imefikia wakati wa-
teuliwe wataalam, ambao watafanya
kazi ya kufanya uchunguzi yakinifu ya
sababu kuu ya masoko mengi kushika
moto.

Na kwa nini huwa hayaungui mchana
wakati wa jua kali, badala yake usiku,
hasa wa manane? Hawa waende mbali
zaidi na kutafuta suluhisho la kufanya
ili matukio haya wasijirudie tena. Itaku-
wa haina maana kujua chanzo tu, hala-
fu tahadhari haichukuliwi.

Ni sawa na mtu anayeumwa malaria,
anakwenda hospitali kupima, akiam-
biwa ugonjwa anaoumwa, basi anaon-
doka bila kupata dawa, yaani yeye
alichokuwa akitaka ni kufahamu tu
anaumwa nini. Huyu malaria itamuua.

Kama ni kubadilisha nyaya za
umeme, basi zibadilishwe kwenye
masoko yote, kama ni mama lishe,
basi waambie supu au maharage yao
wapikie majumbani, au nje ya soko, na
waingie ndani wakiwa tayari vyakula
vya vimeshaiva.

Kama kuna kingine ambacho kita-
gundulika kuna ni sababu utengen-
ezwe mpango mkakati wa kuondoa
vyanzo vyote vinavyosababisha au via-
shiria vyake.

Nadhani hapa ndipo masoko yetu
yatapoanza kuwa salama, lakini tuacha
tu tume ziwe na kazi tu ya kutaja chan-
zo halafu imeisha, wafanyabiashara
wetu wataendelea kulia kila kukicha
na serikali kushindwa kupata mapato
yake kwenye kodi na hata Halmashauri
kukusanya ushuru.
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Marekani, India kuongeza
nguvu uzalishaji nishati
mbadala nchini

Na Waandishi Wetu

KILIO cha Tanzania kufikia
adhima ya kutumia nishati safi,
huenda kikazaa matunda baada
ya Serikali ya Marekani na India,
kuungana kukuza na kuimari-
sha miundombinu ya nishati
hiyo nchini.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa jana na Ubalozi wa Mare-
kani nchini muungano huo ni
wa kwanza katika bara ya Afrika
na unatekelezwa na shirika lisilo
la kiserikali la Marekani ‘The
Asia Foundation’.

Taarifa hiyo ilisema, muun-
gano huo utaboresha uwezo
wa kila nchi na kufanya gridi
ya taifa kuwa na nguvu zaidi,
mifumo ya udhibiti na sera ili-
yoboreshwa na muungano wa
kikanda imara, pamoja na kue-
ndeleza matumizi ya nishati ya

jua nchini.
Taarifa hiyo iliongeza kuwa
Marekani  itaendelea kuwa

mshirika mkubwa wa Tanzania
katika kuharakisha usambazaji
wa umeme ili jamii ziweze ku-
pata nishati safi na ya uhakika.

“Tangu mwaka 2013, mpango
wa USAID wa Power Afrika ul-
ipoanza, Tanzania imepata ma-
fanikio makubwa katika sekta
ya nishati kwa kuongeza upati-
kanaji wa umeme kutoka takrib-
ani watu milioni 1.2 hadi zaidi ya
watu milioni 4.5 mwaka 2023.

“Shirika la Marekani la Maen-
deleo ya Kimataifa (USAID)
linashirikiana na Vituo vya
Ubora vya India, vikiwamo Grid
Controller of India Limited na
NTPC School of Business, ku-
washirikisha watunga sera, wa-
dhibiti, watoa huduma, wasomi
na sekta binafsi nchini Tanzania
ili kupanua wigo wa matumizi
ya nishati mbadala na kukuza
uwekezaji wa nishati inayozin-
gatia tabianchi,” ilisema sehemu
ya taarifa hiyo.

Kaimu Mkurugenzi Mkazi
wa USAID Tanzania, Alexander
Klaits, alisema: “Sasa tunaanza
ushirikiano mpya muhimu,
pamoja na serikali ya India, un-
aopanua ushirikiano wa nishati
na Tanzania” ilinukuu sehemu
ya taarifa hiyo Ushirikiano huo
utaimarisha uwezo wa ndani,
na kuongeza fursa za biashara
baina ya kampuni ya Marekani
nchini Tanzania.

“Tunayo heshima kushiriki-
ana na serikali ya India kusaidia
Tanzania kuendelea kuwa msa-
firishaji mkuu wa nishati katika
kanda ya Afrika Mashariki,” il-
isema sehemu ya taarifa hiyo.

Balozi Mdogo wa Ubalozi wa
India, Manoj Verma, alisema ni
jambo la kujivunia kuona ush-
irikiano wa kwanza kati ya India
na Marekani katika bara la Af-
rika unafanyika nchini.

Katika taarifa hiyo alisema
ushirikiano huo unatoa mfano

imara wa kimkakati kati ya Tan-
zania na India, kwa kuzingatia
maendeleo ya nishati mbadala
na usimamizi wa gridi ya taifa,
na kwamba ushirikiano huo
utaongeza juhudi za Tanzania
inapokaribia kukamilisha mi-
radi mikuu ya nishati na kuun-
ganisha gridi yake na nchi katika
ukanda huu.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Nishati, Dk. James Matara-
gio, katika taarifa hiyo alisema
Tanzania itafaidika kutoka na
uzoefu waliona nchi hizo katika
kutengeza nishati ya jua na up-
epo. Kamishna Msaidizi wa Ni-
shati Jadidifu kutoka Wizara ya
Nishati, Mhandisi Imani Mruma
alisema kwa sasa Tanzania inaz-
alisha megawati 10.5 za umeme
uliounganishwa katika gridi ya
Taifa, unaotokananamasaliaya
mimea kutoka kwenye Kiwan-
da cha Sukari cha Moshi TPC,
na TANWART mkoani Njombe.
Alitaja miradi inayotekelezwa
kuwa ni umeme wa jua ka-
tika wilaya ya Kishapu mkoa-
ni Shinyanga  unatekelezwa
kwa awamu mbili, ya kwanza
utazalisha megawati 50 ya pili
itazalisha megawati 100.

“Kukamilisha kwa mradi huu
itakuwa ni historia kwa nchi ka-
tika matumizi ya nishati jadidifu
kuingiza kwenye gridi ya Taifa
hata hivyo kuna miradi mingine
ukiwemo wa joto ardhi eneo la
Kyejo Mbaka wilayani Rungwe
na Songwe ambapo wana-
tarajia kuzalisha megawati 200,”
alisema Mhandisi Mruma.

Aliongeza kuwa Wizara ya
Nishati ipo kwenye hatua za
maandalizi na upembuzi yakini-
fu kwa ajili ya kutekeleza mradi
wa nishati ya upepo kwa mikoa
ya Shinyanga, Singida Dodoma,
Kilimanjaro, Iringa na Njombe
ili ifikapo mwaka 2028 izalishe
megawati 843.

Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Nishati, Dk. James Matara-
gio, alisema mpango wa serikali
ni kuhakikisha ifikapo mwaka
2034 zaidi ya asilimia 80 ya wa-
nanchi wawe wanatumia nishati
safi ya kupikia.

Alisema Tanzania itafaidika
na uzoefu na mafunzo ya Mare-
kani na India katika kutengen-
eza nishati ya jua na upepo kwa
ajili ya kuchochea maendeleo ya
nishati mbadala na gridi ya taifa
yenye nguvu zaidi nchini.

“Juhudi za ushirikiano kama
hizi ni muhimu katika kushu-
ghulikia vikwazo vinavyotokana
na nishati zinazokabili taifa
letu kwa kutumia utaalamu na
rasilimali kutoka kwa washirika
wa kimataifa, tupo kwenye njia
nzuri ya kupiga hatua kubwa ka-
tika maendeleo endelevu ya ni-
shati, kuboresha miundombinu
na kujenga uwezo wa wahandisi
wetu wa ndani kupitia mafunzo
ya juu na kujifunza mbinu buni-
fu,” alisema Mataragio.

Kifaa cha
kuhifadhia
taka-

taka katika
kituo cha
daladala
cha Tabata
Segerea,
es Salaam,
kimenaswa
na kamera
yetu jana,
kikiwa ki-
mechakaa
na kuhitaji
ukarabati.
PICHA:
SABATO
KASIKA

Kula kupindukia, kutokula
muda mrefu kikwazo afya yako

Na Christina Mwakangale

KULA  kupindukia, kutokula
muda mrefu na kutozingatia lishe,
kunaathari katika mwili wa bin-
adamu.

Bingwa wa Upasuaji na Mkuu wa
Idara ya Upasuji Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) Mloganzila, Dk.
Eric Muhumba, amesema wana-
okaa muda mrefu bila kula, wamo
hatarini kupata vidonda vya tumbo
(ulcers).

Kadhalika, watu wanaokula mlo
kupitiliza bila kuzingatia lishe,
wamo hatarini kuingia kwenye
kundi la walio na unene uliopin-
dukia (obesity).

Unene uliopindukia kitaalamu
hutokea wakati fahirisi ya uzito wa
mwili (Body index) wa mtu ni 30 au
zaidi.

Dk. Muhumba aliiambia Nipashe
kwenye Maonyesho ya 48 ya Bi-
ashara ya Kimataifa Dar es Salaam
(DITF), yaliyohitimishwa rasmi Ju-
lai 13, mwaka huu na Rais wa Zan-
zibar, Dk. Hussein Mwinyi.

“Kundi la watu wanaoshinda
njaa muda mrefu, wamo hatarini
kupata vidonda vya tumbo, ku-
tokana na acid (tindikali) iliyomo
tumboni.

“Sababu kuu ya vidonda vya
tumbo ni acid nyingi tumboni am-
bayo unaizalisha wewe mwenyewe.
Pili ni kuwa na maambukizi ya
bakteria wanaoitwa Helicobacter
pylori (H. Pylori),” alisema bingwa

KABWELA

huyo.

Pia, alisema hatari ya acid in-
ayozalishwa kwa wingi tumboni
hutokana na mtu kutokula muda
mrefu, kula vyakula vinavyozalisha
kemikali hiyo pamoja na msongo
wa mawazo, huweza kusababisha
utumbo kutoboka na kuhitajika
upasuaji wa dharura.

“Kukaa na njaa muda mrefu, ina-
sababisha acid inakuwa yenyewe
tumboni inaanza kula kuta za
tumbo.

Kuhusu matibabu ya ugonjwa
huo, anasema huwa yanatatiza
ndio sababu ya wengi wenye tatizo
hilo, kuishi na ugonjwa muda mre-
fu.

“Matibabu yake kama ni maam-
bukizi tutapima kwa kutumia en-
doskopi au kuchukua sehemu ya
nyama eneo hilo, kama ni H.pylori
yumo ataanza matibabu.

“Pili kama tatizo linasababishwa
na acid kwa kutumia dawa. Ku-
tibu vidonda vya tumbo ngumu
sana. Unatakiwa kufuata masharti,
usipovotibu vizuri tumbo linatobo-
ka na itasabisha uchafu au chakula
kusambaa maeneo yote, itahitajika
upasuaji wa haraka.

“Upasuaji ni wa kuziba kile ki-
donda, ila wakati mwingine vid-
onda huwa vinavuja damu mtu
akatapika damu. Lakini kingine
katika mlango wa kutokea chakula
kutoka katika tumbo la chakula,
huweza kuziba.

“Pakiziba na kuweka kovu ita-
sabaisha chakula kisiingie kwenye

utumbo mdogo, mtu anakonda,
anadhoofika kwa sababu chakula
hakisafiri kwenda kwingine kujen-
ga mwili,” alisema bingwa huyo.

Dk. Muhumba akizungumzia
wanaokula mlo kupindukia na
kuwasababishia unene kupitiliza,
tiba mojawapo ni kuwawekea puto
tumboni ambalo husababisha mtu
kula kidogo.

Alisema hadi sasa waliok-
wishawekewa puto tumboni MNH
ni takribani 180 na matibabu hayo
huwasaidia kupunguza hatari za
Magonjwa Yasiyoambukiza (NCDs),
kama vile presha na kisukari.

“Puto baadaye litatolewa baada
ya mwaka mmoja. Inabidi wewe
mwenyewe ujizoeshe kula kwa
wastani ili usirudi katika uzito
mkubwa, ambao kiafya ni hatari,”
alisema Dk. Muhumba.

Mtaalamu wa Lishe kutoka hos-
pitali hiyo, Abubakar Abushiri ana
ushauri kwamba jamii izingatie
mlo kamili, bila kukosa mboga za
majani zinazopikwa kwa wastani
bila kusahahu kuweka mafuta kiasi,
ili kuimarisha vitamini zilizomo ka-
tika mboga hizo.

“Mlo wa vyakula vyenye wan-
ga mwingi ni tatizo, mfano wali,
ugali wa unga uliokobolewa. Pima
chakula kulingana na ushauri, sio
lazima ujaze sahani kubwa yenye
nyama nyekundu nyingi. Vyakula
vyote ni muhimu mwilini, ila viwe
na wastani. Uzito lazima uwiane na
urefu wako,” alisema Abushiri.

Na Fadhili Mohammed

KABWELA MAJUIRANT

WANALALAMIKA USIKU MAKELELE

UNAIMBA,WATU HAWAKUELEWI
KABISA.

SITAKI WANIELEWE
NDIYO MAANA 'NATUMIAGA'
KIMOMBO.
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Mavunde: Leseni 45 za utafiti
madini zimerejeshwa serikalini

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Madini, Anthony Ma-
vunde amesema serikali imefuta
na kuzirejesha leseni 45 za utafiti
kati ya 102 zilizopo mkoani Rukwa,
baada ya wahusika kushindwa
kukidhi masharti.

Hayo yalibainishwa jana wakati
wa kikao kilichofanyika kati ya
kiongozi huyo na wadau wa sekta
ya madini, baada ya uongozi wa
wachimbaji wilayani Sum-
bawanga  mkoani Rukwa kutoa
ombi la kuongezewa eneo kwa ajili
ya kuendesha shughuli za uchim-
baji.

Alisema wamerejesha leseni
hizo ili kutoa fursa kwa serikali
kuyapanga vyema maeneo hayo
kwa kutenga leseni kwa ajili ya

wachimbaji wadogo na wawekeza-
ji wakubwa walio tayari kuwekeza
kwenye sekta ya madini.

“Rais Samia Suluhu Hassan
ametupa maelekezo bayana ya
kuhakikisha leseni zinatolewa zi-
nafanya kazi na watu wasihodhi
maeneo makubwa bila kuyafanyia
kazi, ili kuchochea shughuli za
uchimbaji na ukuaji wa sekta ya
madini.

“Leseni hizi 45 zilikuwa zimeshi-
kilia eneo kubwa la ekari 812,383
ambalo ni kubwa kuliko wilaya nzi-
ma ya Sumbawanga yenye ukubwa
wa ekari 667,641.

Uchimbaji hapa mkoani Rukwa
uko chini, hivyo ni jukumu la ofisi
ya ofisa madini mkoa kuhakikisha
mnachochea shughuli za uchim-
baji,” alisema Mavunde.

Ofisa Madini wa Mkoa wa Ruk-
wa, Mhandisi Joseph Kumburu al-
imhakikishia Waziri Mavunde kusi-
mamia  utekelezaji wa maagizo
hayo hasa katika kuchochea shu-
ghuli za uchimbaji kwakuwa mkoa
huo umejaaliwa madini mengi ya
aina tofauti na kwamba wana fursa
kubwa ya kufanya vizuri.

Akiwasilisha taarifa ya wachim-
baji, Mwenyekiti wa Chama
cha Wachimbaji mkoani humo
(RUREMA), Masie Mwambegele ali-
iomba serikali kuwapatia maeneo
wachimbaji wadogo katika sehe-
mu ambayo haifanyiwi kazi.

“Pia tunaiomba serikali iongeze
nguvu kwenye eneo la utafiti ili
wachimbaji wasichimbe kwa kuba-
hatisha kama ilivyo sasa,” alisema
Mwambegele.

Waziri akemea urasimu

taarifa watumishi waliohama

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, George
Simbachawene, ameagiza ifikapo
Agosti 15, mwaka huu, taarifa zote
za watumishi waliohama maeneo
yao ya kazi ziwe zimehamishiwa
walikohamia.

Amesema kuna usumbufu
mkubwa wanaopata watumishi
wa umma waliohama kutoka kituo
kimoja kwenda kingine, huku ak-
isema jukumu la kutafuta taarifa ni
la mwajiri na si mwajiriwa.

Simbachawene alisema, kwa
ambao hawatatekeleza agizo hilo
hatua kali za kinidhamu zitachuku-
liwa kwa wote watakaoshindwa
kutekeleza jukumu hilo.

Pia, amepiga marufuku watumi-
shi wa umma kusumbuliwa kufua-
tilia taarifa zao za kiutumishi wan-
apohamia kwenye kituo kipya cha
kazi badala yake wafanye kazi zao,

kwa kuwa hilo sio jukumu lao bali
ni wajibu wa waajiri.

Simbachawene alitoa  kauli
hiyo jana wakati akizungumza na
watumishi na wananchi kwenye
cha Mlimo, Kata ya Lufu, Jimbo la
Kibakwe, Halmashauri ya Wilaya

Alisema suala la taarifa za
mtumishi ni jukumu la mwajiri na
kitendo cha taarifa za watumishi
kutohamishwa kimesababisha wa-
tumishi hao kushindwa kupimwa
kwenye mfumo wa e-tendaji kazi
kwa vile kunakuwa hakuna taarifa
za watumishi hao katika kituo kip-
ya cha kazi.

Alisema watumishi wengi hu-
sumbuliwa kufuatilia taarifa zao
walikotoka jambo linalopoteza
muda mwingi wa uzalishaji.

Waziri Simbachawene alim-
welekeza Katibu Mkuu- Utumishi
kushirikiana na mamlaka zingine
zilikokasimiwa madaraka hayo ya
kuhamisha watumishi kuhakiki-

sha mtumishi anapohama kutoka
sehemu moja kwenda sehemu
nyingine asisumbuliwe kuhusu
taarifa hizo. Alisema suala la ku-
hamisha taarifa za mtumishi ku-
toka alikokuwa na kwenda kituo
kipya cha kazi ni jukumu la mku-
rugenzi au anayeongoza taasisi
wakishirikiana na maofisa utumi-
shi na kuongeza kuwa wanatakiwa
kuhakikisha taarifa hizo zinaham-
ishwa ndani ya mwezi mmoja ili
watumishi waliohamishwa waend-
elee kufanya kazi zao kwa ufasaha.

“Utapimaje utendaji kazi wa
mtumishi au kumpatia ruhusa
mtumishi aliyepata dharula ilhali
taarifa zake zipo sehemu nyingine,
hii sio sawa, huko ni kuwatesa wa-
tumishi,” alihoji Simbachawene.

Alisema malalamiko ya kuto-
hamishwa kwa taarifa za watumi-
shi yamekuwa mengi kutoka kwa
watumishi huku akiwataka watum-
ishi wanapohama kutekeleza ma-
jukumu yao na hakuna atakayes-
umbuliwa.

Makamu Mkuu
wa Chuo Kikuu
Huria cha Tanza-
nia (OUT), Prof.
Elifas Bisanda
(wa tatu ku-
shoto) na Naibu
Makamu Mkuu
wa Chuo hicho
(Taaluma, Utafiti
na Ushauri wa
Kitaaluma), Prof.
Alex Makulilo (wa
tatu kulia), wak-
izindua nembo
ya maadhimisho
va miaka 30
tangu kunzishwa
kwa chuo hicho,
Salaam jana.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Khoja Shia yaadhimisha siku
va Ashura kudumisha amani

Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA ya Khoja Shia nchi-
ni yaadhimisha siku Ashura
kwa kufanya matembezi ya
Amani jijini Dar es Salaam,
kama njia mojawapo ya ku-
fikisha ujumbe kwa jamii ya
kudumisha haki na amani ka-
tika kuenzi Msiba wa Imamu
Hussain (a) Mjukuu wa Mtume
Muhammad (S.AW) aliuawawa
huko Karbala nchini Iraq
mwaka 61 A.H miaka 1400 ili-
yopita.

Matembezi hayo hufanyika
kila mwaka na mwaka huu ya-
libeba ujumbe wa kudumisha
haki na amani kama kumbu-
kumbu ya kuadhimisha msiba
wa Karbala uliotokea mwaka 61
AH, katika tukio hilo la huzuni
liliwaleta pamoja washirika ku-
toka kote.

Mwenyekiti wa Jumuiya
hiyo, Muhammedrazza Dewji,
alisema kufanyika kwa matem-
kuheshimu kumbukumbu ya
Imam Hussain (as) na wafuasi
wake 72, ambao walijitoa
mhanga ili kulinda kanuni za
haki, huruma, na uadilifu.

Alisema kuwa matembezi
hayo yaliyoanzia na kumal-
izikia kwenye Msikiti wa Shia,
zwa na Quran Tukufu, ikio-
nyesha kujitolea kwa washiriki

kwa maadili aliyosimamia
Imam Hussain.
“Siku ya  Ashura ina

umuhimu mkubwa kwa Wais-
lamu kote duniani, kwani inaa-
dhimisha kifo cha shahidi cha
Imam Hussain (PBUH), mjukuu
mpendwa wa Mtume Muham-
mad (PBUH). Msiba wa Karbala
ni ukumbusho wa kudumu wa
umuhimu wa kusimama dhidi
ya dhuluma, uonevu na uko-
sefu wa haki,” alisema Moham-
medrazza.

Alisema kuenzi kufanyika
kwa matembezi hayo inaa-
shiria kudumisha maadili ka-

tika ulimwengu na kuamrisha
mema na kukataza maovu, ka-
nuni ambazo zinavuka mipaka
ya dini na tamaduni.

Pia alisema kuwa umuhimu
wa msiba wa Karbala katika
maisha ya leo sio tu tukio la
kihistoria bali masomo yake
yana umuhimu mkubwa katika
ulimwengu wa leo.

Aidha, alisema kuwa msima-
mo wa Imam Hussain dhidi ya
utawala dhalimu na wa ukan-
damizaji unasisitiza umuhimu
wa uadilifu, haki na ushujaa wa
kimaadili.

Vilevile, Mzee Moham-
medrazza alisema kuwa ka-
tika wakati ambapo ukosefu
wa haki na dhuluma bado
vinaweza kupatikana, kujitolea
kwake bila kuyumba kwa uk-
weli na uadilifu kunatoa mwan-
ga wa matumaini na mwito wa
kuchukua hatua.

“Masomo ya Maisha kutoka
Karbala Hadithi ya Karbala in-
atufundisha masomo kadhaa
madogo, lakini yenye nguvu
ambayo yanaweza kutekele-
zwa kwa kuboresha sisi we-
nyewe, majirani zetu, jamii
zetu, na nchiyetu,” alisema Mo-
hammedrazza.

Alizitaja baadhi ya masomo
hayo madogo kuwa ni, kusi-
mama kwa haki: “Kama Imam
Hussain, tunapaswa kusimama
dhidi ya dhuluma na ukandam-
izaji. Hili linaweza kutekelezwa
kwa kutetea haki za wengine
na kuhakikisha haki katika
maingiliano yetu ya kila siku.”

Mzee Mohammed razza
alisema kuwa kupitia tukio
hilo, Jumuiya ya Khoja Shia
ililenga kusambaza maadili
haya kwa Watanzania wen-
zao, ikionyesha umuhimu wa
ujumbe wa Imam Hussain ka-
tika ulimwengu wa leo. Kwa
kuadhimisha Ashura, Jumuiya
inatumaini ~ kuwahamasisha
wengine kudumisha haki, hu-
ruma, na uadilifu katika maisha
yao.
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Wabakaji watoto watupwa jela maisha

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

ESHI la Polisi mkoani

hapa limetamba kushin-

da kesi 20 za ubakaji na

kulawiti watoto huku
washtakiwa wakifungwa miaka
30 na maisha jela baada ya kuti-
wa hatiani na mahakama.

Hayo yalisemwa juzi na ka-
manda wake, George Katabazi
wakati akizungumza na NI-
PASHE kuhusiana na matukio
ya ukatili dhidi ya watoto mkoa-
ni hapa kwa kipindi cha kuanzia
Januari hadi Julai mwaka huu
yaliyotokea mkoani hapa.

Katabazi, alisema kesi hizo
walishinda baada ya kuwafiki-
sha watuhumiwa 20 mahakam-
ani na kufunguliwa mashtaka na
kupatikana na hatia ya kubaka

na kulawiti watoto hao wenye
umri wa kuanzia miaka minne
kwa nyakati tofauti.

Alisema kati ya hao, washtak-
iwa saba walipatikana na hatia
kuhukumiwa kifungo cha mai-
sha jela na wengine 13 miaka 30
kila mmoja.

Katabazi, alisema baada ya
jeshi hilo kufanya uchunguzi,
limebaini kuwa matukio hayo
mkoani hapa yanasababishwa
na imani potofu na ulevi wa
kupindukia.

Kamanda huyo alisisitiza
kuwa jeshi hilo litaendelea ku-
wakamata watuhumiwa na ku-
wafikisha mahakamani ili hatua
kali zichukuliwe dhidi yao na
kuwa fundisho kwa wengine
wenye tabia kama hizo na ku-
tokomeza vitendo hivyo mkoani
hapa.

Mkazi wa Wilaya ya Babati,
Amina Ramadhani wa Babati,
akizungumza na NIPASHE
kuhusiana na matukio hayo, ali-
iomba serikali kubadili sheria ili
watuhumiwa wa ubakaji na ula-
witi wasipewe dhamana.

Amina alifafanua kuwa am-
etoa ombi hilo baada ya kubaini
kuwa wengi wa watuhumiwa
hao, wakipewa dhamana wa-
nakwenda kujadiliana na fa-
milia za watoto waliofanyiwa
vitendo hivyo na kumalizana
kienyeji.

Mkazi wa Mtaa wa Hangon
Mathew Bayo, aliiomba serikali
kuwapima akili watuhumiwa
wa ubakaji na ulawiti watoto ili
kubaini kama wana akili tima-
mu au la.

Juni 26, mwaka huu, Kaimu
Katibu Tawala wa Mkoa wa

Manyara, Dominick Mbwete ak-
iongoza kikao cha tathimini ya
utekelezaji wa Programu Jumui-
shi ya Taifa ya malezi makuzi na
maendeleo ya awali ya mtoto
(PJT-MMMAM) ngazi ya mkoa,
alisema kwa mujibu wa tak-
wimu za hivi karibuni Manyara
ni wa kwanza nchini kwa ukatili
hususani wa watoto.

Mbwete aliwaomba wazazi
na jamii kuchukua hatua ili
kudhibiti ukatili unaoendelea
mkoani hapa kwa watoto, kwa
kuwalinda kwa kuwa ni wa taifa.

Mkuu wa Dawati la Jinsia la
Polisi mkoani Manyara, Wil-
ness Kimario kwenye kikao hi-
cho aliwahakikishia wananchi
kuwa dawati hilo liko tayari
kuwakamata watuhumiwa kwa
kuwa wana wapelelezi maalu-
mu wanaofanya kazi kwa siri.

Mwe-
nyekiti wa
Umoja wa
Wazazi wa
Chama Cha
Mapin-
duzi (CCM),
Wilaya ya
Babati Viji-
jini, mkoani
Manyara,
Emmanuel
Khambay
(wa pili
kulia),
akishika
Mwenge
wa Uhuru
baada ya
kuingia
wilayani
humo, juzi.
PICHA:
GIFT
THADEY

A/

Usafishaji damu wanukia Mawenzi

Na Godfrey Mushi, MOSH|

HOSPITALI ya Rufani ya Mkoa
wa Kilimanjaro ya Mawenzi
(MRRH), inatarajia kuanza ku-
toa huduma ya usafishaji damu
(dialysis) ili kusogeza huduma
kwa wagonjwa wanaohitaji hu-
duma hiyo na kuwapunguzia
gharama.

Serikali inataka kuongeza ki-
wango cha watu wanaofanyiwa
dialysis kutoka asilimia 32 ya
sasa hadi kufikia asilimia 50.
Kaimu Mkuu wa Kurugenzi
Upasuaji ya Mawenzi (MRRH),
Dk. Zawadi Mahumbuga, alise-
ma serikali ina mkakati wa ku-
panua huduma hizo mkoani

Kilimanjaro wakati wowote
kuanzia sasa.
“Tunategemea  kutoa hu-

duma za dialysis ambazo zi-
takuwa mashine 10 na vitanda
vyake vitakavyotoa huduma
kwa wakati mmoja.
“Tunatarajia kuanzisha hu-
duma ya kusafisha damu kwa
wagonjwa hapa hospitalini; tu-
naishukuru serikali kwa kuten-
ga zaidi ya milioni 300, ambazo
zitatumika katika ujenzi un-
aoendelea wa miundombinu
ya kusafisha damu,” alisema.
Awali akitoa taarifa kwa
mbunge huyo, Kaimu Mkuu
wa Kurugenzi ya Upasuaji ya
MRRH, Dk Zawadi Mahumbuga,
alisema wodi ya upasuaji yenye
uwezo wa vitanda 22 ya wa-
naume iliyozinduliwa itasaidia
kupunguza matatizo ya uhifa-
dhi wa wagonjwa wanaotem-
belea kituo cha afya cha rufaa

cha mkoa. “Hapa tunapokea
takribani wagonjwa 60 kila
mwezi, ambao wanahitaji mat-
ibabu ya upasuaji wengi wao
ni wale wanaopata ajali, wodi
hii mpya itasaidia kupunguza
ongezeko la idadi ya watu, inga-
wa mabhitaji ya wodi nyingi bado
yapo,” alisema.

Daktari Mfawidhi wa Hos-
pitali hiyo, Dk Edna-Joy Mu-
nisi, alisema kuwa maboresho
ya wodi hiyo yataweka mazin-
girabora kwa watoa huduma na
wapata huduma.

“Itajumuisha wagonjwa wote,
wakiwemo wa mifupa, wa ma-
cho, kinywa na meno, pua,
masikio na koo ambazo zote
zitakuwa za kibingwa. Pia tu-
nategemea kutoa huduma
za afya ya dialysis ambazo zi-

takuwa mashine 10 na vitanda
vyake vitakavyotoa huduma
kwa wakati mmoja,” alisema
Dk. Munisi.

Aliishukuru  serikali  kwa
kutenga zaidi ya Shilingi milioni
300 kwa ujenzi unaoendelea
wa miundombinu kwenye idara
ya huduma ya usafishaji damu
hospitalini hapo.

Alitaja mengine yanayoen-
delea kufanyika katika hospi-
tali hiyo kuwa ni pamoja na
ujenzi wa kichomeo kipya cha
kuteketeza vifaa hatari vinavyo-
tumika hapo na vituo vya afya.
Alisema kichomea hicho kipya
kina uwezo wa kuteketeza kati
ya kilo 180 na 200 za vifaa hata-
rishi kwa saa, ikilinganishwa na
cha zamani kwa kilo 25 hadi 40
sawa na kilo moja.

Wanufaika
TASAF
wajivunia
mafanikio

Na Restuta James, MOSH]I

BAADHI ya wanufaika wa ru-
zuku inayotolewa na Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF), ka-
tika Manispaa ya Moshi mkoani
Kilimanjaro wameanzisha miradi
ya biashara, ufugaji wa kuku, nji-
wa na nguruwe.

Wanufaika hao ni wale wa-
naotoka kaya zilizokuwa kwenye
ufukara wa kukosa chakula na
huduma muhimu kama makazi
na malazi.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari waliowatembe-
lea wakati wa ziara ya TASAF
iliyolenga kuona maendeleo ya
walengwa hao ambao ni mion-
goni mwa kaya 400,000 zitaka-
zoondolewa kwenye ruzuku hiyo,
walisema mfuko huo ni mkombo-
zi wao kiuchumi.

Mkazi wa Mtaa wa Kariwa Chi-
ni, Kata ya Rau, Caroline Minja,
alisema alijiunga na TASAF mwa-
ka 2015 akiwa anaishi kwenye
chumba kimoja cha udongo na
watoto wake watatu; na kwamba
ruzuku imemwezesha kununua
mabhitaji ya watoto na kujenga ny-
umba ya kuishi.

Caroline, alisema TASAF im-
empa mafunzo ya namna ya ku-
tunza fedha, kuendesha biashara
na kuikuza jambo lillomwezesha
kufuga nguruwe, kuanzisha kili-
mo cha bustani na genge la kuuza
bidhaa mbalimbali.

“Kama mnavyoona nimejenga
nyumba ya vyumba viwili kwa
matofali ya kuchoma, ina umeme
na nimefanikiwa kuanzisha
genge kwa ajili ya kipato cha kila
siku. Nimejiunga pia na kikundi
cha kuweka na kukopa ili nien-
delee na nidhamu ya kutunza
fedha,” alisema.

Elizabeth Shirima, alisema
TASAF imemwezesha kukuza
mradi wa ushonaji nguo kwa
cherehani.

Mkazi wa Mtaa wa Sabasaba
katika Kata ya Rau, Lucy Tenga,
alisema mfuko huo umemwez-
esha kuanzisha mradi wa kufuga
kuku wa nyama na kumwingizia
kipato cha uhakika kila baada ya
wiki nne.

“Watoto nao wamesoma na
nimejifunza kuweka akiba. Nina-
choweza kusema ni kwamba
fedha kidogo inaweza kutupele-
ka mahali pazuri, kwa sababu
ruzuku tuliyokuwa tunapewa
haikuwa kubwa, lakini baada ya
mafunzo kutoka kwa wataalamu
tumejua kutumia na kuweka aki-
ba walau kidogo,” alisema.

Takwimu zinaonyesha  asil-
imia nane ya Watanzania wanai-
shi kwenye umasikini uliokithiri
kutokana na kukosa kipato cha
kuijkimu kimaisha na kuendesha
familia.
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Uhaba wa madarasa waikumba Mwanza

Na Vitus Audax, M\WANZA

ALMASHAURI ya Jiji la
Mwanza linakabiliwa
na upungufu wa ma-
darasa 1,632
kwa shule za awali na msingi
na kusababisha msongamano
wa wanafunzi madarasani.
Hayo yamebainishwa na
Mkuu wa Wilaya ya Nyamaga-
na, Amina Makilagi wakati wa
mkutano baina ya Mkuu wa
Mkoa wa Mwanza, Said Mtanda,
viongozi wa serikali, watumishi
na wadau wa maendeleo wilay-
ani humo.

linakabiliwa na upungufu na
matundu ya vyoo zaidi ya 3,807
na madawati 17,771 katika shule
hizo.

Alisema wanaendelea ku-
panga mikakati ya kukabiliana
na upungufu ili kuwaondolea
adha wanafunzi katika shule
hizo na kuinua kiwango cha
ufaulu.

Kwa upande mwingine,
mkuu huyo wa wilaya, alimu-
omba Mtanda kumaliza tatizo
la uhaba wa maji katika mae-
neo ya Buhongwa, Lwanhima,
Igoma na Butimba ili wakazi

wake waanze kupata huduma
hiyo ipasavyo.

Akizungumza katika ki-
kao hicho, Mtanda alilitaka jiji
hilo kutumia fedha za mapato
ya ndani kwenye utekelezaji
wa miradi ya maendeleo na
kusogeza  huduma kwa wa-
nanchi.

Alisema kwa mujibu wa
makusanyo ya fedha kwa mwa-
ka wa fedha wa 2023/24 ulio-
ishia Juni 30, mwaka huu, jiji
hilo lilipaswa kupeleka Shilingi
bilioni 10 kwenye miradi ya
maendeleo.

Alisema badala yake lilipele-
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ka Shilingi bilioni nane na ku-
salia Shilingi bilioni mbili.

Mkuu huyo wa mkoa, aliagiza
kiasi hicho kilichobaki kieleke-
zwe katika utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo.

“Ukitaka kujua mimi ni nani,
chezea fedha za miradi, yaani
mradi usipokamilika wakati
fedha zipo ni lazima nikupeleke
TAKUKURU (Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa),”
alisema na kusisitiza kuwa: “
Sitakuacha maana hauwatakii
mema wananchi ambao wanas-
ubiri huduma kutoka kwenye
miradi inayotekelezwa.”

Wachuuzi wa nyama choma wakiandaa kwaajili ya wateja wao katika eneo maarufu kwa kitoweo hicho kwa gharama nafuu, mjini
Bariadi hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA

Sita kizimbani kwa kuiibia CRDB 300m/-

Na Shaban Njia, KAHAMA.

WATU sita wamefikishwa ma-
hakamani kujibu mashtakta ya
uhujumu uchumi na kuiba kiasi
cha Shilingi milioni 305 katika
Benki ya CRDB Tawi la Kahama
mkoani Shinyanga.

Washtakiwa hao waliofikish-
wa katika Mahakama ya Wilaya
ya Kahama na kusomewa mash-
taka hayo ni Carline Kazinza
(43), Msafiri Yohana (44), Salu-
mu Juma (46) Askari wa Jeshi
la Wananchi (JWTZ), Mark
Mgeta (41) na maofisa wa benki
hiyo, Ally Habibu (40) na Rafiki
Macha (27).

Mwendesha Mashtaka wa
Serikali, Jukaeli Jairo alidai
kuwa washtakiwa hao waliten-
da kosa hilo Julai 4, mwaka huu
katika benki hiyo.

Jairo alidai kuwa washtakiwa
wawili ambao ni wafanyakazi
wa benki hiyo wanadaiwa
kushindwa kutumia utalaamu
wao  kuzuia wizi huo wa kia-
si hicho cha fedha usifanyike.

Alidai mshtakiwa namba
moja hadi nne, wanaka-
biliwa na makosa 11 kati
ya 12, likiwemo kuunda
genge la uharifu, kughushi
nyaraka, kula njama na ku-
toa Sh.milioni 95 kwenye
akaunti yenye jina la Mariam

Faisali na kuhamisha kiasi cha
Sh.milioni 180 bila kuwa na
haki ya kisheria.

Alidai vilevile wanadaiwa ku-
toa Shilingi milioni 30 kutoka
kwenye akaunti ya Mariam ya
Faisali, kugushi Kitambulisho
cha Taifa (NIDA) cha mteja huo
na kukutwa na mali ya wizi kiasi
cha Shilingi milioni 30 isivyo
halali.

Aliiomba mahakama hiyo
kumpatia siku 14 kukamilisha
upelelezi wa mashtaka hayo na
kuzuia dhamana kwa washtaki-
wa hao ili wasiharibu msingi wa
kesi.

Alisema kwa mujibu wa she-
ria, shtaka namba moja ni la

uhujumu uchumi na mahaka-
ma hiyo haina mamlaka kishe-
ria ya kulisikiliza.

Wakili wa utetezi, Gervas Ge-
nea aliomba mahakama hiyo
kuwapatia dhamana wateja
wake na kupinga ombi la mwa-
nasheria huyo wa serikali kwa
madai ya kuharibu upelelezi
wake.

Hakimu Mfawidhi Mwan-
damizi wa Mahakama hiyo,
Edmund Kente, alikubaliana na
ombi la mwanasheria huyo wa
serikali na kuahirisha kesi hiyo
hadi Julai 29, mwaka huu na
kuamuru washtakiwa hao ku-
rudishwa rumande baada ya
kunyimwa dhamana.

_
Makandarasi

goigoi Shy
wamkera RC

Na Marco Maduhu, SHIN-
YANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga
Anamringi Macha, ameonyesha
kukerwa na makandarasi wasio na
uwezo kupewa kazi ya ujenzi wa
miundombinu ya barabara na kuk-
wamisha miradi ya maendeleo.

Akizungumza katika kikao cha
Bodi ya Barabara, Macha alisema
kuwa Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANROADS) na Wakala wa
RA), wamekuwa wakifanya kazi
nzuri, lakini wanakabiliwa na kaso-
ro ya usimamizi wa makandarasi.

“Jitafakalini katika hili mnapotoa
kazi kwa makandarasi, msiwapa-
tie kazi bila ya kujiridhisha uwezo
wao na msiwapatie kazi wenye kazi
nyingi wanashindwa kukamilisha
kazi zao kwa wakati,” alisema Ma-
cha.

Aliwataka wakuu wa wilaya kue-
ndelea kuwachukulia hatua ma-
kandarasi wanaotekeleza miradi.

Macha, alikemea tabia ya baadhi
ya wananchi kuharibu miundom-
binu ya barabara kwa kupitisha
mifugo, kuiba alama za usalama
barabarani, kuvunja taa, kufanya
biashara kando ya barabara, na ku-
dhibiti magari yenye uzito mkub-
wa.

Alionyesha kukerwa na Manis-
paa ya Kahama kwa kukithiri wa
uchafu, chupa kutupwa kwenye
mitaro ya barabara.

Alimuagiza  mkurugenzi wa
manispaa hiyo kuchukua hatua
za haraka ili kuimarisha usafi na
kuwachukulia hatua watu wa-
naochafua barabara.

“Kishapu kuna miradi ya bara-
bara ya mwaka 2023/24 bado hai-
jatekelezwa kabisa, na sasa tunak-
wenda kwenye mwaka mwingine
wa fedha 2024/25 na baadhi ya ma-
kandarasi hawapo eneo la mradi
sababu hawana uwezo na sijui wal-
ipewaje kazi?” alihoji Mbunge wa
Kishapu, Boniphace Butondo.

Meneja wa TARURA Mkoa wa
Shinyanga, Avith Theodory, alise-
ma makandarasi wengi wameku-
wa wakikuomba kazi wakiwa na
sifa nzuri na wanapopata inagun-
dulika kuwa uwezo wao ni mdogo
na hawana mitaji.

Meneja wa TANROADS wa mkoa
huo, Samwel Mwambungu, alise-
ma kwa mwaka wa fedha 2023/24
walitengewa kiasi cha Shilingi bil-
ionil0.6, lakini wakapokea Shilingi
bilioni 5.5 hadi kufikia Juni 30.

Alisema kwa upande wa miradi
ya kimkakati, ujenzi wa uwanja wa
Ndege Ibadakuli katika eneo la ku-
rukia ndege umefikia asilimia 70
na jengo la abiria asilimia 30.

Alisema barabara ya Kolandoto
hadi Mhunze imetengewa Shilingi
bilioni moja kuanza ujenzi kilomita
20 na ya Oldshinyanga hadi Solwa
upembuzi yakinifu umekamilika.
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Kilio bei ya ufuta, ghafla kilivyogeuka
tabasamu kwa wakulima Mkuranga s

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Sheria ichukue mkondo
wake pasipo kujali wanao
kosea usalama
wasimamizi wawe
wakali zaidi

arabarani /

Sare za bodaboda na

Wenye mamlaka
zaidi pasipo kujali
anayefanya hivyo
bodaboda, dala aln
au anayeendesha
chombo cha
serikali

ufumbu2| wa ajali!
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Rais azindua lami kilomita 107 hadi
Bandari Kassaga ‘neema kwa mizigo

Na Mwandishi Wetu

UZI Jumatano, Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan, aka-
hitimisha ziara yake iliyo-
chukua siku saba mikoa ya
kwa na Katavi na jana akakan-
yaga ardhi ya mkoani Songwe,
kuanzia mji mdogo wa mpakani,
Tunduma.

Huko Rukwa alikotoka, ame-
waachia zawadi kwa kuzindua
barabara ya lami umbali kilomita
107. 14, kutoka Manispaa ya Sum-
bawanga - Matai hadi Bandari ya
Kasanga, ambayo nayo imekara-
batiwa kwa kina, kazi iliyokami-
lika miaka michache tu iliyopita.

Hiyo bandari nayo katika na-
fasi yake ni ‘bidhaa mpya’ mahali
hapo ikihudumia mataifa jiorani
kama Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo (DRC) na Zambia, ikinufai-
sha uchumi wa nchi kwa ujumla.

Uzinduzi wa Rais, ukaambat-
ana na rai yake kwa wananchi
kuitunza barabara hiyo kwa
manufaa ya kizazi kilichoko na
kijacho, akinena:

“Kabla ya barabara hii kujeng-
wa, nimeambiwa usafiri kuele-
kea bandarini ilikuwa inachukua
hadi siku nzima, lakini baada ya
barabara hii kujengwa, ni masaa
mawili tu umefika Bandarini Ka-
sanga.”

Akaendelea: “Niwaombe Wa-
nanchi na Kalambo (wilaya) na
wasafirishaji wote kutunza mi-
undombinu ya barabara, kwa
kuacha kulima au kufukua fukua
pembezoni mwa barabara kwani
kufanya hivyo, kunasababisha
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Dk. Samia Suluhu Hassan, alipozindua Barabara ya Sumbavvanga - Mata| had| Bandari Ka-
sanga. PICHA: MTANDAO.

kuharibika kwa haraka barabara
zetu.”

Akawafafanulia, kwamba ni
barabara inayowarahisishia usa-
firi na usafirishaji wa mazao na
mifugo kutoka mkoani Rukwa
kwenda maeneo mingine ya nchi
jlirani, kama Rwanda, DRC na Bu-
rundi.

“Tunaenda kukuza uchumi
wa biashara kati yetu na nchi ji-
rani na wananchi wa Kalambo
(wilaya yenye Bandari Kassanga)
ni wakulima wazuri sana.

“Sasa mtapata urahisi wa kusa-
firisha na sio Kalambo peke yake,
mazao yatakayolimwa ndani ya
mkoa wa Rukwa na Katavi yata-
pata urahisi wa kusafirishwa,”
anasema Dk. Samia.

Rais akawataka wakazi kuto-
fanya shughuli za kijamii kama
kilimo na kuchimba pembezoni
mwa barabara, nao wakimhakik-
ishia watalinda miundombinu
hiyo inayojengwa na serikali.

“Ujenzi wa barabara ni ghara-
ma sana. Ukijenga kilomita moja
ya barabara, ni sawa na kujenga
vituo vitatu vya afya, pamoja na
kuweka vifaa tiba ndani yake.
Kwa hiyo, niwaombe sana tu-

tunze barabara zetu,” anasema
Dk. Samia.
Ofisa Mtendaji Mkuu wa

Wakala ya Barabara Tanzania
(TANROADS), Mohamed Besta
anaeleza miradi hiyo iliyozin-
duliwa imekamilika Aprili mwa-
ka huu, akiainisha imegahrimu
shilingi bilioni 150.5 inayojumui-
sha ujenzi, ushauri na fidia kwa
wenyeji, kazi iliyotekezwa na
mkandarasi kampuni ya Kichina.

Waziri wa Ujenzi, Innocent
Bashungwa naye akatoa ufafanu-
zi kuwa, barabara ya Sumbawan-
ga - Matai hadi Bandari Kasanga,
inaunganishwa na nyingine in-
ayokarabatiwa ya Matai - Tatanda
- Kasesya yenye kilomita 50.

Hiyo inatarajiwa ikikamilika,

itarahisisha usafiri na usafirishaji
kutoka mpakani Kasesya Zambia,
akisema Rais ameshatoa fedha za
kuanza kazi hiyo.

KWANINI KASSANGA?

Bandari ya Kasanga iliyopo
wilayani Kalambo mkoa wa Ruk-
wa, ujenzi wake nao ulikamilika
mwishoni mwa mwezi Aprili,
2020. Hiyo ni miongoni mwa
bandari zinazomilikiwa na Mam-
laka ya Usimamizi wa Bandari
Tanzania (TPA), katika Ziwa Tan-
ganyika

Hiyo ni bandari ya kimkakati
iliyoko kwenye mpaka wa Zam-
bia na DRC na ya pili kwa ukubwa
kwenye Ziwa Tanganyika, nyuma
ya Bandari Kigoma.

Kimsingi, Bandari ya Kasanga
ni mji mdogo ulioko wilayani
Kalambo, Kusini-Magharibi wa
Tanzania, mwambaoni mwa Ziwa
Tanganyika, ikiwa na historia
ndefu tangu utawala wa ukoloni
wa Ujerumani, ikibatizwa jina la

Bismarckburg.

Katika Sensa ya Watu na Maka-
zi nchini mwaka juzi, wakazi wa
mji mdogo Kasanga, walihesa-
biwa kuwa 13,281 na pana um-
bali wa kilomita 67 kutoka makao
makuu ya wilaya ya Kalambo.

Hivi sasa, mji wa Kasanga ume-
jengwa na Soko la Kimataifa la
Samaki Kasanga na kuna mpango
wa kufunga vyumba baridi vya
kuhifadhi samaki Kasanga na
rani v1tanufalka huku kuiungan-
ishwa na nchi jirani DRC, hata
kufungua maradufu njia hiyo,
ikitajwa hadi sasa malori mengi
ya mizigo kwenda nchi hiyo
jirani, kutoka bandarini Dar es
Salaam.

Waziri wa Ujenzi, Innocent Bas-
hungwa, anataja miradi mingine
ya barabara iliyokamilika mkoani
Rukwa ni ya Tunduma (Songwe)
hadi Sumbawanga, kilomita 220
na Sumbwanga - Kanazi - Kizi -
Kibaoni (km 151.6), zote ni za ki-
wango cha lami.

Mtendaji Mkuu wa TANROADS),
Mhandisi Mohamed Besta, anase-
ma ujenzi wa barabara hizo ni
mwendelezo wa malengo ya seri-
kali kujenga barabara kiwango
cha lami, hadi sasa kilomita
802.55 zimekamilika, kati ya hitaji
kilomita 1,286, sawa na asilimia
62.40.

Aidha, Bashungwa anaeleza
mkakati wa serikali katika mwaka
uliopo fedha 2024/25 mkoani
Rukwa ni kuanza usanifu wa
barabara ya Laela - Mwimbi - Ki-
zombwe (Km. 93).
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Mtaalamu muonja chai pekee EAC, elimu
aliyvopata darasani Uingereza mwaka mzima

« Anaweza kuonja vikombe 1,000 akagundua tofauti
« Asema chai bora huchumwa mkononi, mashine hazifai

« Mnywaji ‘kuliko maelezo’ akihisi kasoro arudi quani

Na Mwandishi Wetu

zee Richard Mwakan-

gale, ni miongoni mwa

waonja chai (tea taster)

wachache kuwapo nchi-
ni. Kwake kuonja chai iliyopikwa
kwa takribani vikombe 1,000 ni
jambo la kawaida.

Kwenye sekta ya chai amekuwa-
mo kwa takribani miaka 30 akijipa-
tia ujuzi London nchini Uingereza
na aliporejea nchini, akawa tegemeo
kati ya waonja chai wachache nchi-
ni.

Mzee Richard (74), sasa ni mstaa-
fu, ingawa bado hayuko mbali na
taaluma yake. Amebaki akiishi nayo,
kudadisi unywaji chai na vigezo
vyake, huku ikibaki kiburudisho ki-
kubwa nyumbani kwake na kwa wa-
geni wanaomtembelea.

Amekutana na Nipashe kwenye
Maonyesho ya 48 ya Biashara ya Ki-
mataifa Dar es Salaam (DITF), yali-
yohitimishwa na Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Mwinyi, Julai 13 mwaka
huu.

Katika Banda la Bodi ya Chai Tan-
zania (TBT), kwenye maonyesho
hayo, alifanya mazungumzo ya kina
kuhusu zao la chai na mnyororo
wake iliko shambani hadi mezani,
ikidumu kuwa mlo na kiburudisho
kikubwa duniani.

Kazi aliyoifanya kwa takribani
miongo mitatu, inasadifu maisha
yake, akiwa nyumbani kwake chai
anayokunywa inapoletwa mezani,
hubaini mara moja ubora wake, ma-
jani na daraja lake.

Asiporidhika nayo, huchukua hat-
ua ya kuleta majani mapya dukani
yakiwa yenye ladha aipendayo, vig-
ezo ubora.

Mbali na maelezo yake, Bodi ya
Chai nchini ina maelezo ya wazi
na rasmi kuhusu zao hilo husu-
san kiafya, kwamba kisayansi mtu
anayekunywa chai kabla ya kuung-
wa sukari, faida zake ni takribani
tisa mojawapo ni kuimarisha afya
ya akili.

Kwa Mzee Mwakangale, yafuatayo
ndio mazungumzo yake na Nipashe,
maswali na majibu, walipokuwa ka-
tika Viwanja vya Maonyesho ya Ki-
mataifa ya Biashara - Sabasaba, Dar
es Salaam. Fuatilia:

SWALIi: Mara nyingi zao la chai
halifahamiki kiundani, ila umaarufu
wake upo mezani. Je, chai ni nini?

JIBU: Zao la chai lina mnyororo mrefu
tangu shambani linapolimwa hadi kuwa
chai inayonywewa. kwa ujumla, chai ni
zao lenye thamani na kilimo chake hucha-
gua mazingira.

Zao la chai kisayansi linaitwa ‘camellia
sinesensis’. Hili ndio jina la chai. Na mti
wa chai unadumu sana. Ukishapanda una-
fanya ‘prooning’ ili mtu aweze kuchuma
majani yake vizuri.

Zao la chai linaweza kudumu hata mi-
aka 100 (karne moja). Nakumbuka kuna
mashamba Kimbila, Tukuyu (Mbeya), am-
bayo tangu mimi nasoma shule ya msingi
na mpaka leo bado yapo.

Shina la mti wa chai linaweza kuwa
kubwa kama mguu, lakini linapofanyiwa
‘pruning’ (kupunguza majani) huku juu
haliendelei kuwa kubwa. Ila kama hali-
fanyiwi prooning, linaweza kuwa kubwa
kama mti.

Zamani zao la chai lilipandwa kwa
mbegu, lakini siku hizi wanapanda kwa
kile kinachoitwa ‘propagative vegetation’
yaani unachukua tawi la chai unaliotesha,
halafu linakuwa mti wa chai.

SWALI: Kwanini majani ya chai
yanawekwa katika madaraja pale linapou-
zwa sokoni?

JIBU: Ubora wa chai unaanzia sham-
bani. Inategemeana na ‘spishi’ (aina) au
familia ya aina gani ya ule mti. Kuna chai
ambazo zinaitwa ‘chrono’ ukiipanda chai
inakuwa nzuri sana.

Sababu nyingine ya ubora wa chai, ni
udongo tunaita ‘Soil PH. Udongo una
maana sana katika ubora wa chai. Jambo
lingine ni mvua, chai hustawi kwenye
mvua, pia hutegemea na mwinuko (at-
titude). Chai ambayo imepandwa katika

mwinuko mrefu, inakuwa na ladha nzuri
sana na ‘flavoured’.

Chai inapokuwa shambani inachumwa
kwa mkono na huchumwa majani mawili
na sindano au unachuma ‘soft bunji’, ma-
jani fulani malaini. Lakini siku hizi, wana-
chuma majani kwa kutumia vifaa maalum
vya kuchumia. Hii inapoteza ubora wa
chai, kwa sababu majani yanayochumwa
na kifaa hicho mengi si yale yenye vi-
wango au vitatu yaani, hesabu ya majani
mawili na sindano. Ukichuma chai kwa
mkono na kifaa, ubora ni tofauti.

Pia kwenye zao hili shambani, wakulima
wamegawanywa kwa makundi mawili; wa-
dogo na wakubwa. Mkulima mdogo sham-
ba lake ni ekari tano hadi 10. Mfano sisi
nyumbani kwetu kwa Mzee Mwakangale
(John Mwakangale- Tukuyu), shamba letu
ni la mkulima mdogo.

SWALI: Baada ya chai kuvunwa kutoka
shambani, hatua gani hufuata?

JIBU: Chai ikivunwa inapimwa uzito
ni kiasi gani ili atakapolipwa ijulikane
ni malipo ya chai kiasi gani. Chai ikisha-
vunwa shambani au ikichumwa inatakiwa
ipelekwe haraka kiwandani.

Kwanini iende haraka kiwandani. Chai
ina rangi ya kijani yaani lile jani lake ki-
taalamu ni ‘green pigment’. Ile green pig-
ment inatokana na ‘chromophyll’ ndio
inafanya jani liwe la kijani. Ukiichukua
jani na ukalivunja ndani, kuna ‘enzyme’
ambayo inakula ule ukijani na kubadili
kuwa rangi ya kahawia.

Kwa hiyo mara tu jani linapochumwa
tu likimbizwe kiwandani kabla halijaanza
kubadilika kuwa kahawia. Inapochelew-
eshwa majani, yanaweza kutupwa kwa
sababu ubora wa chai umepotea. Mara ny-

Richard
Mwakangale
(kushoto),
akizungumza
jambo ka-
tika Banda la
Bodi ya Chai
Tanzania
(TB) kwe-
nye Mao-
nyeshoya 48
~ ya Biashara
4 ya Kimataifa
Dar es Sa-
laam (DITF).
PICHA:
CHRISTINA
MWAKAN-
GALE
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ingi tu majani yatatupwa, kwa sababu hii.

Jani likiwa kiwandani linafanyiwa ‘with-
ering’ kunakuwa na kitu mfano wa kitanda
au kichanja, majani yanatandazwa yenye
kilo 1,600 hadi 2,000. Hii ni hatua ya ku-
kausha jani, kuondoa maji kwa sababu
unaweza kupima jani kumbe uzito ule ni
kutokana na maji.

SWALLI: Je, kuna tofauti kati ya chai ya
kijani (green tea) na chai nyeusi (black
tea)?

JIBU: Tofauti ya chai nyeusi na kijani. in-
atokana na hatua za uandaaji kiwandani.
Chai nyeusi ni baada ya kufanyiwa ‘with-
ering’, lakini chai ya kijani ikitoka sham-
bani wanaifanyia ‘steaming’ kuua enzyme
na kuzifanya jani kubaki na ukijani wake.

Chai ya kijani ni maarufu zaidi kwa
Wachina, wanatumia zaidi na wengine.

Hatua ya kunyausha jani lililotoka sham-
bani katika kitanda au kichanja hicho, hu-
chukua takribani saa 16 kwa kutumia up-
epo kama feni, ingawa ukaushaji wa asili
wa jani la chai ndio hatua nzuri zaidi ikil-
inganishwa na hii inayotumiwa ya ‘wither-
ing’. Lakini kufanikisha ukaushaji wa asili
ni ngumu kwa sababu kunakuwa na kilo
nyingi za majani.

Baada ya kukausha inafuaa hatua ya
kukamua juisi kutoka jani, kitaalamu in-
aitwa ‘Totorvane’ kisha inapelekwa katika
mashine ya CTC kirefu chake ni ‘Crushing
Tearing & Curling’ kama vile wakinamama
wanavyo ‘curl’ nywele zao.

Baada ya hapo inapelekwa ‘fermenting’
hii ni hatua muhimu na isipofanyika vizuri
chai haiwezi kuwa nzuri.

Ukiweka muda mrefu tatizo na muda
mfupi tatizo, lazima uzingatie muda maal-
um. Itafuata hatua ya ‘dryer’ kuikausha

chai ikitoka hapo inakuwa nyeusi.

Baada ya hatua hizo inakuja
hatua za madaraja inaitwa ‘sort-
ing’ na madaraja hayo ni la kwan-
za ambalo ni BP1 (browser pekoe
one); PF1 (pekoe fanning one); PD
(pekoe dust); Dust One; Fanning
na BMF (broken mixed fanning).

Madaraja haya ndio huamua
soko na mahitaji yako. Zamani ku-
likuwa na masanduku. Unaifunga
katika sanduku, lakini sasa hivi
kuna ‘bags’ au tea bags na begi
moja huchukua kilo 50 hadi 60
inategemeana. Mfano ‘PD’ huingia
nyingi zaidi katika begi.

SWALI: Njia gani hutumika ka-
tika kuiuza chai ambayo pengine
hufika hadi soko la nje?

JIBU: Kuna njia nyingi za kuuza
chai, moja ni kwenye mnada wa
kimataifa, upo Mombasa (Kenya)
na hivi sasa nasikia Tanzania
umeanzishwa mnada Kurasini.

Na mnada wa Mombasa ni
mkubwa sana zinakuja chai du-
nia nzima na nimehudhuria sana
kwenye mnada huo. Chai zina-
safirishwa hadi katika ghala na
mtu wa ghala anatoa sampo kwa
madalali ambao nao wanaonja
(tasting) wanaithaminisha chai na
kisha wanapanga bei kulingana na
kile alichokionja.

Kwa ‘tea tasting’ ndio maana
yake hii na inauzwa kwa dola
huko Mombasa. Baada ya ku-
panga bei wanaisajii chai mfano
‘Katumba tea’ ina daraja hili PF1
nauza shilingi 100 kwa kilo’...mna-
da utaendelea kwa ushindani kila
mmoja anataja bei ya juu yake,
mwingine shilingi 140 au 90. Muu-
zaji akiona bei mbaya anaiondoa
(withdraw) mnadani, ili akauze
pembeni asipate hasara.

Hatua nyingine ya kuiuza ni ku-
uza moja kwa moja, unaweza uka-
peleka Ulaya, au kwa tea blenders,
kama Chai Bora nao wanakwenda
kui-brand (kuipatia kundi) na ku-
weka nembo zao.

Chai huwa inachukua unyevu
haraka sana, ni lazima uifunike,
yaani ina ‘hygroscopic’. Mara ny-
ingi, vifungashio vya chai huwa
ndani vina aluminium ili maji
yasiingie ndani.

Kama vile kahawa ukiiacha wazi
utakuta inaganda. Chai isipotun-
zwa hivyo kwenye kifungashio
ubora wake hupungua.

Ubora wa chai ni mnyororo
kuanzia shambani.

SWALI: Unapozungumzia mu-
onja chai ‘tea taster’ ina maana
gani kwa lugha rahisi?

JIBU: Katika kuonja chai zipo
hatua nne na lengo ni kuangalia
ubora, ila ubora huanzia sham-
bani. Kunakuwa na vikombe maal-

um vya kuonjea chai labda ni vya
TBT au blenders, ni vya udongo
na vyeupe.

Kuna kikombe, mfuniko kwa
kila kikombe, kipimia majani (mi-
zani maalum wa chai) na bakuli
dogo.

Unachukua hicho kipimo, un-
aweka katika kikombe, majani,
unachukua maji yaliyochemshwa,
unaweka maji katika kikombe.
Uingereza tulikuwa tunaonja chai
hadi vikombe 1,000 chai ya dunia
nzima!

Na hata nikionja vikombe 1,000
najua tofauti, kila chai daraja
lake na ilikotokea ina alama
yake nyuma labda, hii Tanzania,
Rwanda. Baada ya dakika sita ma-
jani ya chai, maji katika kikombe
utafunua. Maji utamwagia katika
bakuli, makapi tutaweka kwenye
mfuniko na chai nzuri hungaa
kama senti tano au kama kopa.
Ukiweka juu tu kwenye bakuli la-
zima ing’ae.

Halafu unaangalia jani lenyewe
limetengenezwaje? Kwa macho
utajua hii nyeusi, kahawia tuna
teminoloji zetu kama za kidaktari.

Mimi muonjaji ndio natoa
maoni na kuipa thamani chai. Un-
arudi katika ule mchuzi wa chai,
ukiangalia sana ni kama manjano
hivi vitu ambavyo vinaleta ladha.
Kama vile mchele wa Kyela, uta-
kuta mchuzi wa chai mzito au
mwepesi na rangi yake je?

Tutaweka na maziwa kidogo, ili
unye rangi kwa sababu wapo wa-
tumiaji wanaotumia maziwa na
majani. Utajua hii ni nzuri.

Baada ya hapo unaweka bei.
Unakuta katika uonjaji upo pekee
yako au mko wengi. Matokeo ya
uonjaji ndio unaona daraja la chai
na ubora wake kwa sababu kuna
chai, ambayo ukiionja unajua ka-
bisa hii ilipitia hatua ya kuungua.
Kumbuka kila unapoonja unate-
ma, unatema eneo maalum, kisha
huonjwa nyingine hata 1,000.

Mfano chai inayolimwa India
milima ya Himalaya ndio bora
zaidi, inaitwa ‘darjeeng’ ni ghali
duniani ni nzito ukiweka katika
kikombe inanukia kama vile ina
moshi. Kuna chai inaitwa ‘Assam
tea’, na kuna nyingine pia inal-
imwa Kusini mwa India ukiweka
kwenye kikombe nyepesi ila bora.

Ukienda Sri Lanka chai yake
ukiweka katika kikombe inang’aa
kama dhahabu, ina njano nyingi.
Nimeonja zote hizo hii inatemea
na ilivyolimwa kwenye milima
hali ya hewa.

Kwingine kwenye chai nzuri

Inaendelea Uk 14

TAFAKURI YA MLALAHOI
Sare za bodaboda na ufumbuzi wa ajali!

kosea usalama

\

HIVI karibuni nilisikia habari njema
kabisa zikihusu ‘maofisa usafirishaji’
wa Jiji la Dar es Salaam, kuzinduliwa
sare zao za kazi.

Ukisikia maofisa usafirishaji
utadhani pengine ni wa Kampuni ya
Mabasi yaendayo Haraka (UDART).

Pengine utadhani ni maofisa wa
Shirika la Ndege Tanzania (ATCL) au
pengine wa Shirika la Reli Tanza-
nia (TRC) hasa wa treni iliyojizolea
umaarufu haraka ya SGR au labda
wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji, la
hasha, ni madereva wa bodaboda.

Waheshimiwa hawa, ni wale
wasiojua kuwapo sheria za usalama
barabarani, kwamba wao wanafanya
shughuli zao chini ya Mhimili moja
kwa moja na wasisumbuliwe na polisi
au ndugu wa polisi tunaowaita polisi
jamii.

Maofisa hawa, hata wanapokosea
barabarani, faini yao haifanani wala
kulingana na ya dereva wa chombo
kingine cha moto kinachopita ardhini,
wao ni waheshimiwa, lazima wa-
heshimiwe na ndiyo sababu juzi kati
wakazinduliwa sare zao.

Nia yao ni kwamba wajulikane na
waheshimiwe, hata wakivuka kivuko
cha pundamilia bila kusubiri waenda
kwa miguu wakatize, hata wasipoan-
galia taa nyekundu zikiwazuia kKupita
wao haiwahusu, kinachowahusu
ni sare, kwamba ukiwaona tu hata
wakivunja sheria achana nao wana
sare hao.

Ukiona kwamba sasa ni lazima wal-
ipe faini kwa kuwa wamevunja mtu
mgongo kwa makosa au miguu au
hata kuua, basi faini isifike Sh 30,000
kama ya dereva wa gari anapokuwa
amefanya yake barabarani ambayo
ni pamoja na kuzidisha mwendo
akafikia kilometa 51 kwa saa badala
ya 50.

[li mradi ana sare yake, hata
kama hakuvaa kofia ngumu, ofisa
usafirishaji mwache kabisa afanye
kazi yake, hata ukijipendekeza
ukamwona anapiga muziki mnene
kwenye boda yake haikuhusu, kwani
ni kama aliyefunga honi ya lori na
vimulimuli chekwa, haikuhusu huyu

Sheria ichukue mkondo
wake pasipo kujali wanao
arabarani
wasimamizi wawe
wakali zaidi

au
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ni mheshimiwa.

Mtanzania kama mimi unakaa
unajiuliza, baada ya kuona yote
hayo kwa dereva wa bodaboda
mheshimiwa sana ofisa usa-
firishaji, kwa nini hachukuliwi
hatua na kumdhibiti ili uhuni
anaofanya barabarani ukome?

Il mradi mtu kakosa la ku-
fanya akanunua pikipiki yake,
akaweza kuipiga teke ikawaka,
akanyoosha usukani kama bais-
keli na kupakia mshikaki, basi
huyo tayari ameingia kwenye
kundi la waheshimiwa maofisa
usafirishaji na kukaa juu ya
sheria pale.

_Tunashuhudia na kuambiwa
jinsi hospitalini MOI walivyojaa
waheshimiwahawa bila miguu
na wengine mikono na hata
macho, kutokana na uzembe
waufanyao barabarani na ku-
sababisha ulemavu wa kudumu
kama si vifo kwa abiria wao.

Tunashuhudia jinsi baraba-
rani kulivyochafuka na utitiri
wa mapikipiki yatoayo moshi
mchafu na makelele ya honi za
mabasi na malori zilizofungwa
kwenye bodaboda hizo, tunao-
na jinsi pikipiki zilivyobadilish-

wa na sasa kuitwa ‘SchoolBodas’

na kukaribia kufunika ‘School-
Buses'. Naambiwa hapa, pikipiki
zikigawanywa kila Mtanzania
anapata mojal!

Wazazi tunaangalia, polisi

Wenye mamlaka
zaidi pasipo kujali
anayefanya hivyo
bodaboda,daladala

anayeendesha
chombo cha
serikali

wanaangalia, viongozi wa-
naangalia, wenye shule zao
wanaangalia, kwa sababu
waheshimiwa maofisa usa-
firishaji wako kazini na tena
wakati huu tukielekea uch-
aguzi wa serikali za mitaa na
uchaguzi mkuu, wanabadilika
na kuitwa waheshimiwa wa-
piga kura wetu. Waguse uone
cha moto!

Hivi Watanzania mnajua
kuwa ipo sheria inayokataza
watoto wa umri wa chini ya
miaka tisa kupanda pikipiki?
Mnajua au hamjui? Bila shaka
hamjui na kwa kuwa ham-
jasikia bodaboda kakamatwa
kwa kubeba mtoto wa miaka
tisa na kushuka, basi mnaona
ni mwujiza tu.

Ni hivi, kuna sheria
inakataza katukatu mtoto
wa miaka tisa kurudi chini
kupanda bodaboda au pikipiki
iwayo yote ile, isipokuwa
bajaji. Kwanza, mtoto hawezi
kujishikiza kwenye pikipiki;
pill, miguu yake ni mi-
fupi hawezi kufikia pedeli za
pikipiki na kukanyaga, na tatu,
nani alishaona kofia ngumu za
watoto? Sijui kwa mbilikimo
inasemaje sherial

Lakini pia unakuta dereva
wa boda kampakia mtoto
mbele kwenye tangi la mafuta,
bila kizuizi chochote huku
yeye kajivalia jaketi zito la ku-
Zuia upepo, kofia ngumu kama
ni lazima lakini pia miwani ya
kuzuia vumbi na upepo, mtoto
je? Hicho kifua chake kinahi-
mili hayo? Macho je? Pua?

Polisi wetu wa usalama
barabarani wanayajua haya
kabisa, lakini wanayatekeleza
kinadharia, na ndiyo sababu
hujasikia kesi mahakamani ya
kubeba watoto kwenye boda
na ndiyo kwanza mishikaki
yao ni mingi kwani wanakaa
wengi kwenye boda moja.
Mpo Wabongo?
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Kilio bei ya ufuta, ghafla Kilivyogeuka
tabasamu kwa wakulima Mkuranga

P oL AN
e AT L

Na Yasmine Protace,
MKURANGA
ATIKA kuhakikisha

wakulima wananufaika

na mazao yao kupitia

minada, serikali imeku-
wa ikiboresha mazingira ya mi-
nada yake, ili wakulima waweze
kunufaika nayo.

Awali, wakulima hao walilala-
mika hawanufaiki nayo kutokana
na kuuzwa kiholela kutokana na
kutokuwa na usimamizi sahihi.

Hivyo, serikali imeweka tarati-
bu za minada ,ikiwamo na kuwa-
patia wakulima ruzuku za pem-
bejeo kwa ajili ya kuzalisha kilimo
na chenye tija.

Serikali ilianzisha mnada kwa
njia ya mfumo unaoitwa TMX,
ambayo wakulima waliulalamikia
mfumo huo kwao wanunuzi na
kusababisha mazao kuuzwa kwa
bei ndogo au kutonunuliwa.

Hata hivyo, baada ya kuu-
lalamikia mfumo huo, seri-
kali ikachukua hatua za haraka
kuboresha, sasa wakulima hao
katika baadhii ya maeneo walikiri
ahueni ya bei inayoongezeka, kwa
wanunuzi wanaofika maghalani.

Hiyo ikashudiwa katika Msimu
wa Tano wa Mnada wa Ufuta,
ambako Nipashe ilikuwapo ka-
tika mnada wa Kingoma wilaya
Mkuranga, mkoani Pwani, ufuta
ukiuzwa wote uliokusanywa
ghalani.

Meneja wa Chama cha Ush-

Mtaalamu muonja
allyopata darasan

Inatoka Uk 12

Rwanda inalimwa kwenye mil-
ima, chai Burundi nayo sawa,
Kenya, Malawi pia nzuri na Tan-
zania tungjitahidi. Utengeneza-
ji, aina ya mmea, udongo, hali ya
hewa, kulima kwenye miinuko,
vinachangia ubora wa chai.

Nilikuwa Uingereza nikiona na
kujifunza chai aina mbalimbali
katika mnada. Kilimo cha chai
lazima kiwe jirani na kiwanda,
kulinda ubora. Ndio maana
magari ya kiwanda huzifuata
chai shambani.

SWALI: Kwanini chai ni
muhimu kwa binadamu?

JIBU: Chai ni muhimu na ka-
tika soko chai inawekwa kulin-
gana na mahitaji ya watu. Tu-
nakunywa chai kwa sababu ya
‘caffein’ ila ni ndogo ikilinganish-
wa na iliyomo kwenye kahawa.

Gari likishusha ufuta katika ghala kwa ajili kuuzwa mnadani katika mkoa wa Pwani. PICHA:

YASMINE PROTACE.

irika Mkoani Pwani (CORRECU),
Hamis Mantawela, anasema huo
ni mnada wa tano wa ufuta ku-
fanyika hapo, ambako zaidi ya
tani 1,000 za mazao zilikusanywa
na kuuzwa.

“Tani 1,195,189 zimekusaywa
Mkuranga na kuuzwa kwa kilo
moja shilingi 3500.3” anasema
Mantawela.

Anaongeza kuwa ni wajibu wa
wakulima wa ufuta kuleta ufuta
katika minada miwili iliyosalia ili
waweze kuuza.

Matawela anasema, kwa sasa
bei ya ufuta imepanda tofauti na
minada ya nyuma, kilo moja ili-
uzwa shilingi 301,17 huku mnada

Wataalamu wanasema ‘caffein’
inasaidia katika mfumo wa fa-
hamu, labda kichwa kinauma,
ukinywa inasaidia.

Pia, katika mfumo wa hewa au
umechoka, inasaidia hata katika
mfumo wa moyo.

SWALI: Je, uonjaji chai ni fani
inayosomewa darasani au una-
tumia uzoefu?

JIBU: Kuonja chai ‘tea tasting’
nilikwenda Uingereza mwaka
1975 na masomo haya yalifadhili-
wa na British Council. Serikali
ya Uingereza ilinipeleka kusoma
kwa mwaka mmoja. Nilikuwa na-
kaa na madalali wa chai London
huko wakanifundisha namna ya
kuonja chai.

Baadae, nikaenda Brooke
Bond ni kampuni kubwa na
wataalamu wakubwa wa chai
duniani. Kampuni tangu miaka
ya 1800.

wa nne ufuta uliuzwa shilingi
3,280.13.

Anasema  serikali ~ imetoa
mafunzo ya siku tatu ili viongozi
wa vyama vya amccos kujua jinsi
ya kuitumia mifumo hiyo.

“Mafunzo yaliandaliwa ya siku
tano,lakini yamefanyika ya siku
tatu,hayo yaliyobakia ya siku
mbili yataendelea,” anasema.

Anaongeza kuwa, mafunzo
hayo yatasaidia hata katika mna-
da wa mbaazi ambao utafanyika
hivi karibuni.

Meneja huyo anasema, mnada
usaswa umebaki utakaofanyika
mara mbili, hivyo anawaonya wa-
takaouza ufuta kwa njia za panya

watachukuliwa hatua, akionya
“viongozi wa vyama vya ushirika
wasifurahie ufuta kutoroshwa.”

“Wapo watu waliogoma kuleta
ufuta katika mnada wanategemea
mnada uishe ili wautoreshe ,tut-
akaa katika vizuia ili kuwakamata
wale wanaotaka kuutorosha ufu-
ta,” anasema.

Anaongeza kuwa, ata-
kayekamatwa anatorosha ufuta,
atalipishwa faini ikiwamo ku-
chukuliwa gari na ufuta aliobeba.

Kwa mujibu wa Mantawela.
baada ya mnada wa ufuta, unao-
fuata ni mnada wa mbaazi na ki-
sha utafuata mnada wa korosho.

Anasema wataanza kutembe-

lea mashamba ya mbaazi, ili kujua
idadi ya mbaazi zilizopo katika
mashamba.

“Maghala yataendelea kuwapo,
ila kama mbaazi hazipo ni juku-
mu la viongozi kusema,”anaeleza,
huku akiwa na wushauri kwa
wakulima kuleta ufuta mnadani
na endapo watausubiri mnada wa
mwisho, hatari yake bei inaweza
kuwa mbaya na wakashindwa
kunufaika na mauzo kama ilivyo
sasa.

“Wakulima wajue mnada wa
mwisho huwa una mambo mengi
sana, unaweza ufuta usifike idadi
ile ambayo unajua ndio mlioi-
kusanya maana kunakupasuka
mifuko ufuta ukamwagika chini
na kufanya kilo kupungua, hivyo
nawashauri wakulima msifiche
ufuta majumbani mkauleta mna-
da wa mwisho,” anasema.

Mwenyekiti wa CORECU mkoa
wa Pwani, Mussa Mngeresa,
anawaasa wakulima kuwa bei
ya ufuta imepanda na vyema
wapelekwe mavuno yao katika
vyama hivyo, kufanyike biashara
ya mavuno yao.

Anasema, awali biashara ya
ufuta ilishuka sana na ghafla kuto-
ka kilo shilingi 4000 hadi shilingi
3000.

Omary Mussa, Mwenyekiti wa
AMCCOS Kibaoni, anasema bei
ya ufuta imepanda na kuna tabia
ikiwa chini, wakulima huwa ha-
wajitokezi katika maghala kuleta
ufuta wao.

chal pekee EAC, elimu
| Uingereza mwaka mzima

Baada ya hapo nikarudi Tan-
zania, Watanzania waliopata na-
fasi ya kwenda huko ni wanne tu,
nikiwamo mimi. Wengine wame-
shafariki.

Awali mwaka 1972 niliajiriwa
Mamlaka ya Chai nikiwa Man-
ager Trainee katika kiwanda
cha Majani ya Chai Lupembe,
Njombe na baada ya hapo ndio
nikaenda kujifunza ‘tea tasting’,
ni taaluma ndogo katika mambo
ya chai. Mwaka 1975 nilikwenda
kusomea Tea Tasting and Mar-
keting (uonjaji chaio na masoko
yake).

KILIMO CHA CHAI

Zao la chai ni miongoni mwa
mazao ya kimkakati nchini, liki-
anzia mwaka 1902 kutoka kwa
Mjerumani, kwa mujibu wa Bodi
ya Chai Tanzania.

Mwaka 1903, likaanzia ku-
pandwa Nyanda za Juu Kusini

kama vile Tukuyu wilayani
Rungwe, Njombe, Ludewa, Kilo-
lo na Mufindi. Kadhalika Tarime,
Korogwe, Kushoto, Bukoba, Kili-
manjaro na Muheza.

Nchini kuna viwanda 24 vya
usindikaji, kati ya hivyo vikubwa
ni 22 na vilivyosalia vidogo. Umi-
liki wa ubia ni katika viwanda
vinne. Viwanda hivyo vinaweza
kusindika tani 69,455 za chai
kavu kila mwaka.

Uzalishaji chai kutoka kwa
wakulima kwa sasa nao ni tani
37,000 kwa mwaka huku, asil-
imia 38 kati ya mabhitaji hayo
yalizalishwa na wakulima wa-
dogo.

Asilimia 85 ya chai zilisindik-
wa nchini na kuuzwa moja kwa
moja kupitia soko la Mombasa,
Kenya kazi inayofanywa na
madalali. Asilimia 15 iliyosalia ni
kwa matumizi ya ndani.

TBT inafafanua kwamba, chai
ni kinywaji cha pili kinachony-
wewa kwa wingi baada ya maji.
Ina virutubisho na madini ya
manganese, zinki, potassium,
vitamini B na E, pia kemikali
iitwayo ‘polyphenol’ inayozuia
uwezekano wa kupata saratani
na kiharusi.

Pia, chao inaimarisha meno,
mmengenyo wa  chakula,
huongeza umakini inapambana
saratani ya matiti, ngozi, tumbo
na ngozi, huku utafiti ukionye-
sha inakata kiu na vikombe sita
hadi nane kwa siku, huongeza
maji mwilini sawa na idadi hiyo
ya vikombe.

Mwakangale anasema, katika
Afrika Mashariki walikuwa ha-
wazidi watano, kwa sasa yuko
peke yake, ameshriki sana mina-
da mbalimbali ya chai, ikiwamo
Mombasa, Kenya.
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Ikungi wanahitaji biI.ll/- ukarabati miundombinu

Na Thobias Mwanakatwe,
IKUNGI

ALMASHAURI ya

Wilaya ya Ikungi mkoa-

ni Singida inahitaji zaidi

ya Sh. bilioni 11 kwa ajili

ya ukarabati wa miundombinu

ya sekta ya elimu, afya na ofisi za

Mkurugenzi wa Halmashauri

ya Wilaya ya Ikungi, Justice Ki-

jazi alieleza hayo juzi katika

ziara yake ya kusikiliza kero za

wananchi na watumishi kwe-

nye kata za Misughaa, Kikio na
Ntuntu.

Alisema katika halmashauri

hiyo kuna baadhi ya shule chaka-
vu zinazohitaji kukarabatiwa,
ujenzi wa madarasa, ofisi za seri
ambapo ili kukamilisha ujenzi
huo kunahitajika kiasi hicho cha
fedha.

Kijazi alisema katika kuhakiki-
sha fedha hizo zinapatikana ka-
tika mwaka wa fedha wa mwaka
huu, halmashauri imeanza
kutenga fedha kidogo kidogo ka-
tika mapato yake ya ndani waka-
ti nyingine zinapatikana kutoka
serikari kuu, wafadhili na wadau
mbalimbali wa maendeleo.

Alisema katika Kata ya Misug-
haa halmashauri imetenga Sh.

milioni 80 kwa ajili ya kutatua
kero mbalimbali ambapo kati ya
hizo Sh. milioni 20 zitatumika
kumalizia ujenzi wa bweni la wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari
ya Dk.Sheni.

Katika shule hiyo, Waziri wa
Habari na Teknolojia ya Habari,
Nape Nnauye, alitoa mchango
wa saruji mifuko 400 kukamili-
sha ujenzi wa bweni la shule
hiyo.

Aidha, Kijazi aliagiza ujenzi
wa vyoo vya Zahanati ya Misug-
haa ukamilike haraka ili kupun-
guza adha iliyopo na kukarabati
baadhi ya vyumba vya madarasa
pamoja na kuhakikisha madawa-

ti yanatosheleza kwa wanafunzi.

Hivyo, alipongeza juhudi za
Shule ya Sekondari Dk. Shein
kutekeleza maagizo ya serikali
ya wanafunzi kupata chakula
wakiwa shuleni kwani wananchi
wametekeleza kwa kiwango ki-
kubwa na wana akiba ya chakula
cha kutosheleza mpaka mwaka
2025.

Naye, Ofisa Utumishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Tkungi, Jo-
nas Lutiga aliwataka watumishi
kufuata maadili ya kiutumishi
kuanzia nidhamu ya mavazi na
utekelezaji wa majukumu yao
ya serikali ili kukuza maendeleo
katika halmashauri hiyo.

Maofisa wa idara
mbalimbali za Hal-
mashauri ya wilaya
va Chamwino, mkoani
Dodoma, wakizun-
gumza na mkazi wa
Melea Obed ambaye
ni mlemavu wa Vvi-
ungo alivenufaika na
msaada kutoka shirika
lisilo la kiserikali la
Brac Maendeleo Tan-
zania, uliomwezesha
kuwa mjasiriamali na
kuachana na kazi ya
kuombaomba mi-
taani, walipomtembe-
lea nyumbani kwake
juzi. PICHA: PETER
MKWAVILA

AG aitaka CMA kutoa elimu migogoro va kikazi

Na Halfani Chusi

MWANASHERIA Mkuu wa
Serikali (AG), Jaji Dk. Eliezer
Feleshi ameitaka Tume ya Usu-
luhishi na Uamuzi (CMA), kutoa
mafunzo kwa waajiri na waajiri-
wa ili kupunguza migogoro ya
kikazi inayotokana na ukosefu
wa elimu.

Alitoa wito huo mwisho
mwa wiki alipotembelea banda
la CMA katika banda jumuishi

la Ofisi ya Waziri Mkuu na taasisi
zake katika Maonesho ya 48 ya
Sabasaba yaliyotamatika siku
laam.

Aidha, aliitaka tume kuwa
na mifumo inayosomana na
mahakama ili kuweza kusaidia
katika utekelezaji wa shughuli
mbalimbali zinazofanywa na
mahakama kwa kushirikiana na
tume.

Naye, Jaji Mkuu wa Tanzania,

Prof. Ibrahim Juma alisema
ataitetea CMA ili ipate bajeti ya
kuiwezesha kutekeleza majuku-
mu yake kikamilifu na kusogeza
huduma zake karibu na wa-
nanchi, huku akiipongeza kwa
kufanya kazi nzuri katika utatuzi
wa migogoro kwa watumishi wa
umma.

Mkurugenzi wa CMA, Usekel-
ege Mpulla, alisema tume inata-
rajia kuanza matumizi ya mfumo
wa kusajili mashauri kwa njia ya

mtandao unaofahamika kama
‘Online Case Management Sys-
tem’ ambao utamuwezesha kila
mwananchi kusajili mgogoro
wake popote alipo.

Alisema CMA imejipanga ku-
hakikisha huduma za tume
zinapatikana  katika ngazi ya
wilaya na tayari inatarajia
kuanzisha tume inayotembea
itakayowezesha wananchi
kupata huduma na haki kwa
wakati.

S
‘Chamwino

changamkieni
kilimo cha
‘mbaazi’

Na Peter Mkwavila,
CHAMWINO

Barabarani Wilaya ya Chamwino
mkoani Dodoma wametakiwa
kuchangamkia fursa ya kilimo
cha mbaazi kwa ustawi wa afya
zao na kujiongezea kipato.
Mkurugenzi wa Shirika la
Wakulima, Wazalishaji Mbe-

gu Dodoma (DASPA), Aithan

Chaula alitoa wito huo juzi waka-
ti wa mafunzo kwa wakulima
kuhusu kilimo bora cha mbaazi
yaliyofanyika wilayani hapa.

Chaula alisema mafunzo hayo
yalitolewa na DASPA kwa kush-
irikiana na Kituo cha Kimataifa
cha Uboreshaji wa Mahindi na
Ngano (CIMMYT) na Halmashau-
ri ya Chamwino.

Alisema kuwa mbaazi ni
zao linalofanya vizuri baada ya
mvua kuisha.

Alisema kuwa mbaazi ni zao

¢ jamii ya mikunde, ni chanzo

cha viini lishe vya protini kwa
binadamu na wanyama, linavu-
milia ukame pia ni chanzo cha
mapato na kurutubisha udongo.

Aidha, alisema mbaazi zime-
kuwa zikitumika kama mboga
pia kutengeneza bagia, biskuti,
keki, sambusa, uji na vyakula

: vingine.

Alisema bei ya kilo moja ya
mbaazi ni Sh. 3,000, hivyo ni vy-
ema wakulima wakachangamkia
fursa hiyo.

Naye Ofisa Kilimo Kata ya
Mlowa Barabarani, Winnie Nda-
hani aliwataka wakulima wa
mbaazi kuchamkia kilimo hicho
ili kuongeza uchumi ngazi ya fa-
milia pia uimarisha afya.

Mtaalam wa mbegu kutoka
Halmashauri ya Wilaya Chamwi-
no, Iveta Paul alisema ni vyema
wakulima wakatumia mbegu
bora kwa uhakika wa kipato.

Naibu Katibu Mkuu ataja siri kudhibiti utoroshaji madini

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu Wizara ya
Madini, Msafiri Mbibo amesema
ujenzi wa mifumo bora katika
uchimbaji na biashara ya madini,
maboresho ya sheria, sera na
usimamizi endelevu, ni chachu
ya udhibiti wa vitendo vya uto-
roshaji madini nchini.

Aliyasema hayo juzi alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari katika mahojiano maalum.

Mahojiano hayo yalitokana na
taarifa za utafiti mpya zilizotole-
wa na Shirika la Swiss Aid kuitaja
Tanzania kama nchi iliyofanikiwa
kudhibiti vitendo vya utoroshaji

madini hususani dhahabu ikilin-
ganishwa na nchi nyingine.

Kwa mujibu wa utafiti huo, zai-
di ya tani moja hutoroshwa kila
siku kutoka mataifa yenye utajiri
mkubwa wa madini dhahabu Af-
rika, huku zaidi ya nusu ya dha-
habu inayouzwa kimagendo ina-
tokana na shughuli za uchimbaji
mdogo. Aidha, utafiti huo ulione-
sha kwamba mwaka 2022 pekee
dhahabu tani 435 zenye thamani
ya zaidi ya Dola za Marekani bil-
ioni 30 zilitoroshwa kupelekewa
katika mataifa ya Uswis na India.

Mbibo alisema kuwa sababu
nyingine iliyosababisha Tanzania
kuwa kinara katika eneo hilo ni

kutokana na uwepo wa masoko
ya madini na vituo vidogo vya

alisema Mbibo.

wadogo unasababisha uwepo wa
vitendo vya utoroshaji madini,”

ununuzi wa madini ambayo ya-
mesaidia kurahisisha biashara ya
madini, kuwepo kwa uwazi ka-
tika masoko hayo, uhakika wa
masoko kwa wachimbaji pamoja
na uwepo wa bei elekezi.

“Hivi sasa tuna jumla ya
masoko 42 na vituo vidogo 100
vya ununuzi wa madini nchi nzi-
ma, suala ambalo limerahihisha
kwa kiasi kikubwa biashara ya
madini kwa wachimbaji wadogo.
Serikali ilifikia uamuzi huu baada
ya kufanya utafiti na kubainika
kwamba ukosefu wa sehemu za
kuuzia madini kwa wachimbaji

Alitaja sababu nyingine ni maz-
ingira wezeshi kwenye biashara
ya madini katika kila hatua hadi
kumfikia mlaji wa mwisho, uwe-
po wa kikosi maalum cha udhibiti
wa vitendo vya utoroshaji madini
kinachofanya kazi nchi nzima
pamoja na ukaguzi wa mara kwa
mara. Alisema sababu nyingine ni
kutokana na kurasimishwa kwa
shughuli za uchimbaji mdogo,
utoaji wa elimu endelevu na uha-
masishaji wa umma na wadau.

Nyingine ni serikali kuwa mbia
na mwezeshaji wa  wachim-

baji wadogo kupitia huduma
za uchorongaji zinazotolewa
na Shirika la Madini la Taifa (STA-
MICO) na huduma za uchenjuaji
kupitia vituo vya mfano.

Vilevile, alisema utaratibu ul-
iowekwa wa Wizara ya Madini
kukutanana, kuzungumza na wa-
dau kupitia makundi mbalimbali
imesaidia kubaini changamoto na
kutafuta suluhu.

Akizungumzia mikakati ya kue-
ndeleza sekta alisema mpango wa
serikali kurejesha minada ya ma-
dini ya vito na maonesho ya ma-
dini ya vito ambayo yatatoa nafasi
ya wanunuzi na wauzaji kufanya
biashara.
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Majengo shule lyojengwa 1973 hatarini kuanguka

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AISHA ya wa-
nafunzi wa Shule
ya Msingi Izumbwe
Two iliyopo Kata ya
Iwiji Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya yako hatarini kutokana
na uchakavu na nyufa kwenye
madarasa wanayosomea.

Kwa mujibu wa Mwalimu
Mkuu wa shule hiyo, Wilson Ip-
yana ina wanafunzi 460, madar-
asa sita na kusababisha msonga-
mano wakati wa masomo.

Hayo yalibainika juzi wakati
wa ziara ya Mbunge wa Mbeya
miradi ya maendeleo, kusikiliza
kero za wakazi wa jimbo hilo na
kushuhudia moja ya majengo
hayo limeegeshwa miti.

Mwalimu Ipyana, alisema

shule hiyo iliyojengwa mwaka
1973, serikali haijawahi kuifany-
ia ukarabati zaidi ya wananchi
ikiwemo kufukia mashimo.

Alisema madarasa yote hay-
ana milango wala madirisha,
hivyo afya za wanafunzi kuwa
hatarini katika kipindi cha ba-
ridi kali.

“Kwa sasa wananchi wanaen-
delea kufyatua matofali kwa
ajili ya kuongeza jengo moja
la vyumba vya madarasa ili
angalau tupunguze tatizo hili,
mpaka sasa wamefyatua mato-
fali 25,000 na wanaendelea,”
alisema Ipyana na kuongeza:

“Haya majengo yaliyopo ni
ya muda mrefu sana na ndio
maana yamechakaa kiasi hiki,
hata ofisi ya walimu haifanani
kabisa na kazi wanayoifanya.”

Mwenyekiti wa Kijiji cha

Izumbwe Two, Tex Kibona,
alisema pamoja na uchakavu
wa majengo ya shule hiyo, inak-
abiliwa na uhaba wa madawati,
hivyo kuwalazimu wanafunzi
kusongamana kwa yale mach-
ache yaliyopo huku wengine
wakikaa chini.

Kibona, alisema yanahitajika
zaidi ya madawati 60 ambayo
hata yakipatikana kwa sasa

itakuwa vigumu kuyaweka
kwenye madarasa kutokana na
ufinyu wa nafasi.

Alisema madarasa wanayoku-
sudia kuyajenga ndimo wa-
takamoweka madawati, hivyo
kupunguza msongamano wa
wanafunzi uliopo.

Mbunge Njeza, alisema shule
hiyo ni miongoni mwa am-
bazo ziko kwenye Mpango wa
Kuboresha Elimu ya Awali na

Msingi (BOOST) ambao ni sehe-
mu ya miradi ya lipa kulingana
na matokeo.

Alisema fedha za mradi huo
zimechelewa kufika katika shule
hiyo na ni sababu ya mradi huo
kuchelewa kujengewa madara-
sa na nyumba za walimu.

“Tumepita pale shuleni kwa
kweli hali yake ni mbaya sana,
nimeona kuna ukuta mmoja
pale unataka hata kudondoka,
nimuombe mkurugenzi tufanye
utaratibu ili turekebishe pale
tusije tukapata ajali ya watoto
wetu,” alisema Njeza.

Kuhusu uhaba wa madawati,
hicho kutafuta miti na mashine
ya kupasulia mbao na kuahidi
kuchangia mafuta na kutumia
mafundi wa mitaani kutengen-
eza samani hizo.

Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Maryprisca Mahundi (katikati mwenye gauni la batiki),
akifurahia jambo na wanafunzi pamoja na wafanyakazi wa Chuo Kikuu cha Katoliki Mbeya (CUoM), aliposhiriki konga-
mano la mwaka mmoja wa Chuo hicho, hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA

Wasakwa kwa kuuza ushoroba

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

SERIKALI ya Mkoa wa Mbeya
imeliagiza Jeshi la Polisi kuwa-
saka na kuwakamata zaidi ya
wakazi 10 wa Kata ya Kambika-
toto wilayani hapa kwa tuhuma
za kuuza eneo la mapito ya wan-
yama (Ushoroba).

Agizo hilo lilitolewa mapema
wiki hii na Mkuu wa Mkoa huo,
Juma Homera baada ya kubaini
kuwa wakazi hao wanadaiwa

kuuza eneo hilo kwa wafugaji
jamii ya Wasukuma.

Homera, alisema kuuzwa kwa
eneo hilo linalounganisha Hi-
fadhi ya Taifa ya Ruaha, Pori la
Akiba la Rukwati/Piti na Hifadhi
ya Taifa ya Katavi kusababisha
vurugu kati ya binadamu na
wanyamapori.

Alisema wakazi hao wakion-
gozwa mtu mmoja (jina tunalo),
wanadaiwa kumuuzia mfugaji
eneo hilo kwa Shilingi milioni
10 na kuanza kujenga boma

kwa ajili ya kufugia.

Alisema eneo hilo limehifa-
dhiwa kwa muda mrefu na seri-
kali  lakini wakazi hao walia-
mua kuliuza kinyemela kwa
maslahi yao binafsi na kuzua
vurugu kwa maisha ya wany-
ama.

“Sasa naagiza watu hawa
wote wakamatwe na waswek-
we ndani na uzuri ni kwamba
Mkuu wa Wilaya yupo hapa
na amelichukua hili, naamini
atasimamia na kuhakikisha wa-

nashughulikiwa kwa mujibu wa
sheria,” alisema mkuu huyo wa
mkoa.

Alisema endapo viongozi hao
hawatachukua hatua dhidi ya
wahalifu hao, atawashughulikia
wao kwa mujibu wa sheria za
utumishi wa umma.

Aliwataka wakazi wa maeneo
ya jirani na hifadhi kuheshimu
mipaka ili kuhakikisha hifadhi
zinaendelea kustawi na kunu-
faika kwa kuwauzia watalii bid-
haa wanazozalisha.

]
CCM,
wawekezaji
kushirikiana

Na Elizabeth John,
NJOMBE

CHAMA Cha Mapinduzi
(CCM) kimeahidi kuendelea
kushirikiana na wawekezaji
nchini kuwaletea wananchi
maendeleo.

Ahadi hiyo ilitolewa juzi
na Mjumbe wa Kamati Kuu
ya Halmashauri Kuu CCM na
Mlezi wa Mkoa wa Njombe,
Halima Mohamed Mamuya
wakati akiweka jiwe la msingi
ujenzi wa soko la wakulima
wilayani hapa utakaogha-
rimu zaidi ya Shilingi milioni
400.

Mamuya, alisema Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ameleta
wawekezaji nchini kushiriki-
ana na serikali kuwaletea wa-
nanchi maendeleo.

“Hakuna jambo ambalo
linaweza kufanywa na mtu
mmoja peke yake kuleta
maendeleo ya kweli, tunapas-
wa kushirikiana wananchi na
wawekezaji wa nje ya nchi na
kusonga mbele kwa pamoja,”
alisema.

Aliwashukuru wakazi
wa Wilaya ya Njombe kwa
kutekeleza sera ya uwekezaji
ya kujenga uchumi bora wa
Tanzania.

“Kila mahali mnapoona
panaweza kuleta uwekezaji
utakaosaidia jamii, utakao-
saidia wawekezaji wenyewe
na utakaojenga uchumi wa
chama chetu cha Mapinduzi,
msisite kufanya hivyo,” alise-
ma Mamuya.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Njombe, Deo Sanga ali-
wapongeza wawekezaji kwa
kushirikiana na chama hicho
kujenga maduka hayo.

Mbunge wa Njombe Mjini,
Deo Mwanyika, alisema wa-
fanyabiashara wa Njombe
ni sehemu ya uwekezaji wa
soko hilo. “Suala hili ndilo lin-
atofautisha watu wa Njombe
na mikoa mingine kwa saba-
bu ni watu wa kujitoa sana
na ni ambao wanataka na ku-
penda maendeleo sasa soko
hili tunasema limewekwa na
wawekezaji kutoka Njombe
na sio mbali,” alisema
Mwanyika.

Mtunza hazina wa soko
kuu, Mwinga Ngataulila, alise-
ma vikao vya kamati ya siasa
vya mwaka 2022/23 viliazim-
ia lijengwe soko la wakulima
kwa ajili ya wajasiriamali
wadogo wadogo wa chama
hicho wa Njombe.

Mwenyekiti wa soko la
wakulima mjini Njombe, Re-
hema Hongoli, alisema walia-
mua kujenga soko hilo baada
ya miundombinu iliyokuwe-
po awali kuchakaa na kuzin-
girwa na mafuriko wakati wa
mvua.
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Makamu wa Rais asimulia elimu
“ilivyokuwa kabla, baada mapinduzi

Wadavu
uvuvi, utalii

watakiwa
kuhifadhi
matumbawe

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR.

MKURUGENZI wa Idara ya Uhi-
fadhi wa Bahari Zanzibar kutoka
Wizara ya Uchumi wa Buluu na
Uvuvi Zanzibar, Dk. Makame Omar
Makame amewataka wadau wa
uvuvi na utalii kuyahifadhi maeneo
ya matumbawe ya bahari, ili kuka-
biliana na mabadiliko tabia nchi.

Alitoa wito huo juzi wakati aki-
zungumza na wadau wa uvuvi wa
Unguja na Pemba katika mafunzo
ya siku moja yanayohusu uhifa-
dhi wa matumbawe kupitia mradi
wa hifadhi matumbawe.

Alisema matumbawe ni ra-
silimali muhimu katika sekta ya
uvuvi nchini kutokana na idadi
kubwa ya watalii wanaofika nchini
wanatembelea maeneo hayo kwa
ajili ya kufanya shughuli mbalimbali
za kitalii.

Alisema kuwa mbali na matum-
bawe kutumika kwa shughuli za
kitalii pia yanatumika kwa ajili ya
uvuvi kutokana na maeneo hayo
kuzalisha samaki wengi na wavuvi
kuweza kunufaika, hivyo ni vyema
kuyahifadhi ili yaweze kuwaletea
tija.

Alisema kuwa kutokana na
umuhimu wa matumbawe idara
kupitia Wizara ya Uchumi wa Bluu
na Uvuvi imeyahifadhi maeneo
14 kwa Unguja na Pemba yenye
matumbawe mengi.

Alisema saba kati yao tayari ya-
meshawekwa alama kwa ajili ya
kuyahifadhi ili kutumika kwa shu-
ghuli mbalimbali ikiwemo ya kitalii
ili kuingiza pato la taifa.

Dk. Makame akitaja sababu ya
kuyahifadhi maeneo hayo 14 ni
pamoja na kuwa na matumbawe
mazuri hivyo wameona wayabhifa-
dhi ili yasiendelee kuharibiwa.

Mratibu wa mradi wa hifa-
dhi matumbawe nchini, Godfrey
Ngupula alisema lengo la mradi
huo ni kukuza uwelewa wa hifadhi
wa matumbawe kwa wadau mbal-
imbali. Alisema wameona kuna
uharibifu mkubwa ukifanyika ka-
tika maeneo ya hifadhi ya matum-
bawe, hivyo wamelazimika kutoa
elimu kwa wadau mbalimbali ili
kuyatunza na kuyatumia kwa ajili
ya kupata tija.

Akizungumza athari ya kutohi-
fadhiwa kwa matumbawe, alisema
kwa Tanzania zaidi ya asilimia 80
ya wavuvi wanategemea matum-
bawe kwa ajili ya uvuvi, hivyo
iwapo hayatahifadhiwa yatapoteza
uzalishaji wa samaki baharini.

Alisema matumbawe kwa sasa
ni mazima kwa zaidi ya asilimia
80, hivyo kupitia mradi huo wa-
nachukua jitthada mbalimbali ya
kuyawekea udhibiti wa matumizi
ya nyavu haramu ili yaweze kukua
vizuri.

Na Rahma Suleiman,
: ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa
Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman
Abdullah, amesema

: kabla ya kutokea kwa Mapin-
¢ duzi ya Zanzibar mwaka 1964,
: Zanzibar haikuwa na vyuo vi-
: kuu.

Amesema pia fursa za elimu

: zilitolewa kwa misingi ya uba-
¢ guzi na kuwanufaisha watoto
: wa wakoloni waliokuwa na uw-
¢ ezo wa kuwalipia ada.

Aliyasema hayo jana wakati

: wa ufunguzi wa maonesho ya
¢ tano ya Wiki ya Elimu ya Juu
: Zanzibar yaliyofanyika katika
: viwanja vya Maisara Mkoa wa
: Mjini Magharibi Unguja.

Alisema waafrika wengi wa-

¢ likosa fursa ya kupata elimu
: kutokana na misingi ya ubaguzi
: pamoja na kushindwa kulipia
¢ gharama kubwa za elimu zi-
¢ lizokuwa zimewekwa na seri-
¢ kali ya kikoloni.

Hemed alisema baada ya

: mapinduzi hayo yalitoa fursa
¢ kubwa kwa wananchi kupata
: elimu bila ya malipo, ambapo
¢ azma hiyo iliyoasisiwa na Hay-
¢ ati Rais Abeid Amani Karume,

iliendelezwa na awamu zote za
uongozi kwa kuboresha miun-
dombinu ya elimu na kukuza
fursa ya upatikanaji wa elimu
ngazi ya maandalizi hadi elimu
yajuu.

Alisema takwimu zinaonesha
kuwa hadi kufikia mwaka huu
shule za sekondari zimeongeze-
ka na kufikia 318 zikiwa na wa-
nafunzi 110,045, ikilinganishwa
na shule tano za sekondari zi-
lizokwepo kabla ya mapinduzi
zilizokuwa na wanafunzi 1,038.

Aidha, alisema hatua ya
uboreshaji wa miundombinu
ya elimu imetoa mafanikio
makubwa ikiwemo kuongezeka
kwa ufaulu kwa wanafunzi wa
kidato cha nne kutoka asilimia
72.2 mwaka 202 hadi kufikia
asilimia 90.9 mwaka 2023.

Alisema pia ufaulu wa kidato
cha sita umeimarika kutoka
asilimia 99.3 kwa mwaka 2023
hadi kufikia asilimia 99.5 kwa
mwaka huu.

“Kwa upande wa fursa za
elimu ya juu ambazo zilianza
baada ya Mapinduzi ya Zanzibar
mwaka 1964 zikiongezeka kuto-
kana na serikali kutoa mikopo
kwa wanafunzi sambamba na
kuongezeka kwa vyuo vya Kkati,
vyuo vikuu na matawi ya vyuo

vikuu Zanzibar” alisema.

Alisema serikali imeongeza
bajeti ya Bodi ya Mikopo ya
Elimu ya Juu kutoka Sh. bilioni
26.95 kwa mwaka wa fedha
2023/2024 hadi kufikia Sh. bil-
ioni 30.5 kwa mwaka fedha
2024/2025 ambazo zitawanu-
faisha wanafunzi 7,367, kati yao
wanafunzi 4,297 wanaende-
lea na masomo na wanafunzi
wapya 3,070 wakiwemo 1,000
kwa mara ya kwanza watafaidi-
ka na mikopo hiyo kwa ngazi ya
stashahada.

Hata hivyo, aliwataka wa-
nafunzi wanaoendelea na mas-
omo ya elimu ya juu kuitumia
vizuri fursa waliyonayo kwa ku-
jiendeleza kielimu na kuepuka
kutumika kwa misingi yoyote
ambayo itapelekea kuvuruga
umoja na amani ya nchi.

Waziri wa Elimu na Mafunzo
ya Amali, Lela Mohamed Mussa
alisema serikali inafanya kazi
nzuri katika kuimarisha miun-
dombinu ya elimu inayopele-
kea kuongezeka kwa kiwango
cha ufaulu jambo ambalo lin-
aendelea kuiletea heshima.

Alisema ufaulu wa wanafunzi
wa kidato cha sita unaongezeka
mwaka hadi mwaka na kufikia
asilimia 99.5 kwa mwaka 2024,

ambapo zaidi ya wanafuzi 3,387
wamepata ufaulu wa daraja la
kwanza hadi la tatu na wote
wanatarajiwa kujiunga na vyuo
vikuu ndani na nje ya nchi.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya ufunguzi
wa maonesho hayo, Mkurugen-
zi wa shahada za awali wa Chuo
Kikuu cha Dodoma, Dk. Victor
George alisema maonesho hayo
yatawasaidia katika kufanya
udahili wa vyuo na kupata taal-
uma juu ya kupata mikopo ya
elimu juu iatakayowawezesha
kusoma.

Alisema tayari chuo hicho
kimefungua udahili na kwa
mwaka huu wanatarajia kuda-
hili wanafunzi zaidi ya 16,000
katika programu mbalimbali,
hivyo aliwataka wanafunzi
kufika katika maonesho hayo
ili kufanya udahili wa elimu ya
juu.

Naibu Katibu Mkuu Uta-
wala kutoka Wizara ya Elimu,
Khalid Massoud, alisema lengo
kuu la maonesho hayo ni kui-
marisha ushirikiano baina ya
taasisi za elimu, vyuo na benki
ili kuhakikisha sekta ya elimu
nchini inaendelea kuimarika
na kiwango cha ufaulu kinazidi
kuongezeka siku hadi siku.

Makamu wa Pili
wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed
Suleiman Ab-
dulla (kushoto)
akizungumza

na viongozi, wa
Taasisi mbalim-

bali za Elimu ya
Juu, wanafunzi
na wananchi
wakati wa
ufunguzi wa
maonyesho ya
tano ya Wiki ya
Elimu ya Juu,
katika viwanja
vya Maisara,
Mkoa wa

Mjini Magharibi
Unguja, jana.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Nembo maonyesho Nanenane yazinduliwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Kilimo, Um-

: wagiliaji, Maliasili na Mifugo,
¢ imezindua nembo maalumu
* ya maonesho itakayotumika
: katika maonesho ya Siku ya
Wakulina Duniani (Nanenane)
¢ na Siku ya Chakula Duniani.

Akizindua nembo hiyo ka-

: tika viwanja vya maonesho ya
: kilimo Dole Kizimbani visiwani
: hapa, Waziri wa wizara hiyo,

Shamata Shaame Khamis, alise-

ma kuwa hatua hiyo imelenga
kuongeza  utoaji wa elimu
kuhusu kilimo miongoni mwa
jamii.

Alisema hatua hiyo itaongeza
kasi katika utekelezaji wa
mkakati wa mageuzi ya kilimo
unaolenga kuwapatia wakuli-
ma huduma bora kama njia
itakayochochea ongezeko la
uzalishaji.

Alisema kuwa katika maone-
sho yanayofanyika Zanzibar,
wakulima na wadau wa kilimo
kwa kushirikiana na wataalamu

wa wizara hiyo hupata fursa
ya kuyjifunza na kubadilishana
uzoefu unaostawisha sekta
hiyo.

Akizungumzia shughuli na
huduma zilizotolewa na wizara
hiyo katika kustawisha mazao
ya chakula na biashara, shama-
ta alieleza kuwa wizara hiyo
imeendelea kutoa huduma za
ugani na miche ya mazao mbal-
imbali yakiwemo ya biashara
kwa lengo la kuongeza tija na
kuondoa changamoto zina-
zowakabili wakulima.

Akizungumzia uzalishaji na
ugawaji wa miche ya mikarafuu
na nazi, alisema kwa mwaka
2023 wizara hiyo iliwapatia
wakulima miche 131,000 ya
karafuu kati ya miche 400,000
iliyotarajiwa kutolewa.

Kuhusu minazi, Shamata
alisema kuwa idara ya kilimo
ilifanikiwa kuzalisha na kutoa
miche 50,000 kati ya miche
300,000 iliyolenga kuitoa na
kuwaomba wakulima kuitunza
miche hiyo ili lengo la kutolewa
kwake lifikiwe.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTELEWA NA CHETI

JOSHUA WILLSON GWAMBIYE
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba 8.1571-0072 kilicholewa na
BUSEKO HILL SEKONDARI Mwaka

KUPOTEA KWA CHETI §] KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
o - KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI § KADI YA PIKIPIKI

I

KULWA JULIUS MAGEMBE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S5113-0030
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia ST.FRANCIS OF ASSISI
SECONDARY SCHOOL mwaka 2021. Kwa

JOSEPHU ERNESTO KIBIKI
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
USAJILIT525 AJR
ILIYOPOTEA KWA YEYOTE
ATAEFANIKIWA KUIONA KADI
HIYO ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI
KILICHOPO KARIBU NAE

RAMADHANI HAMISI KAMBI
anatangaza kupotea kwa kadi ya
pikipiki yenye majina WU ZHOU

INVESTMENT COMPANY
LIMITED namba za usajili
MC214DEM ainaya HAOJUE.
Chassis No.
LC6PCJBJIM0O090929, Engine
No. 152FMIAA3R005027. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo

BAHATI KALIMA NGHWAYA
ANATANGAZA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI AINA YA KING

LION 150 YENYE NAMBA ZA

USAJILIMC 302 DGX YENYE

CHASSIS NAMBA
LZLM15P906NHB47964.
NAOMBA YOYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO
CHOCHOTE CHA POLISI AU

2014. Yeyote atakayekiona atoe yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha polisi. Taarifaya APIGE SIMU NAMBA
taa.rh.‘a Kituo cha polisi. Taarifa ya | | cnp polii Kiishope Karibu. Taarifa ya POLISI TAARIFA Polisi: 0786399730. POLISI TAARIFA:
polisi: KAS/RB/280/20218 Polisi: PHQ/SHI/SHI/4118/2024. — PHOQ/IRI/IRI/10547/2024. PHQ/DOD/D0OD/30205/2024. PHQ/GEI/GEI/820/2024.
KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KADI e ARAKAMA YA TANZANA OFISI ZA MATANGAZO
KADI YA GARI YA BAJAJI KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO KIHONDA

SALIM JUMA SHUMBU
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba za
usajili T 292 DZN - TOYOTA

RAUM. Chassis namba

NCZ200108551. Engine
namba INZ0408551. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa
kituo chochote che palisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/DAR/KIN/133056/2024.

EUNICE AARON MADALLEH,
Anatangaza kupotelewa na
kadi ya bajaji yenye namba za
usajili MC 566 BRY Chassis no
MD6M14PKXH4B62702,
Engine No OK4AH4583151.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
TAARIFA YA POLISI:

PHQ/DOD/DOD/15545/2024.

WILAYA YA MOROGORO
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na...29/2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: ADAM MRISHO MWINYIMVUA Wa MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA
NA NAIMA ADAM MRISHO

TANGAZO

(kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote

na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na

kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo

mnamo Tarehe 25 Mwezi 7 Mwaka 2024 kabla huyo mwombaji

hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

«+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa

« Marehemu hakuacha wosia

MIKOCHENI INDUSTRIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI,
KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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I
Rais mpya
Iran atuma
ujumbe
ulimwenguni

RAIS mpya wa Iran, Masoud
Pezeshkian ametoa ujumbe
kwa ulimwengu kwamba uta-
wala wake utaongozwa na
dhamira ya kuhifadhi heshima
va Kitaifa ya nchi hiyo na
hadhi ya kimataifa katika hali
zote. )

Hayo aliyabainisha jana kwe-
nye taarifa yake kupitia Kituo
cha Utamaduni cha Jamhuri
va Kiiislamu Iran kilichopo Dar
es Salaam.

“Nataka kusisitiza kuwa uta-
wala wangu utaongozwa na
dhamira ya kuhifadhi heshima
va Kitaifa ya Iran na hadhi ya
kimataifa katika hali zote.

“Sera ya kigeni ya Iran ina-

Joe Biden ajitenga, akutwa na Uviko-19

WASHINTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Joe Biden,
amekuwa kwenye karantini
baada ya kuambukizwa Uviko
-19.

Kwa taarifa ya Ikulu ya White
House iliyotolewa jana ilisema
kiongozi huyo ameanza kupata
dalili za ugonjwa huo, lakini sio
za kuhatarisha afya yake.

Mkuu wa vyombo vya habari,
Karine Jean-Pierre, alisema
Rais Biden, alipewa chanjo ya
ugonjwa huo pamoja na ile ya
nyongeza.

Alisema kuwa Biden (81) ali-
fanyiwa uchunguzi mara mbili
na kukutwa na virusi hivyo.

Kiongozi huyo wa taifa lenye
nguvu duniani alionekana kwa
mara ya mwisho Jumatano aki-
watembelea wafuasi wa chama
chake huko Las Vegas na ku-
zungumeza katika hafla iliyoku-
wa imeandaliwa.

Lakini

kampeni baadaye usiku wake.

Kugundulikana na ugonjwa
huo, kunakwenda sambamba
na shinikizo la kujiondoa kwe-
nye kinyanganyiro cha kugom-
bea urais kwa sababu ya umri
wake.

Jean-Pierre alisema rais huyo
alipanga kujitenga nyumbani
kwake huko Delaware huku ak-
itekeleza majukumu yake yote
kikamilifu.

Daktari wa rais, Kevin
O’Connor, alisema Biden ali-
kuwa na dalili za matatizo ya
kupumua, ikiwa ni pamoja na
mafua na kikohozi na alipewa
dozi yake ya kwanza ya Pax-
lovid.

Alisema, alijisikia  vizuri
wakati wa hafla yake ya kwanza
ya siku hiyo, lakini baadaye ali-
patikana na maambukizi.

Hata hivyo, Rais Biden
baadaye alitumia mtandao wa
X ambao zamani ulijulikana
kama Twitter kumshukuru kila

mtu kwa kumtakia mema na
alisema atahakikisha kazi ina-
fanyika kwa watu wa Marekani.

Vyombo vya habari vya
Marekani viliripoti kwamba
kiongozi wa walio wengi ka-
tika Seneti, Chuck Schumer na
kiongozi wa Bunge, Hakeem
Jefferies, walikutana na Biden
kwa faragha na nyakati tofauti
wakimsihi kujiondoa kutokana
na wasiwasi wa wanachama
wengi wa Democratic kuwa na-
fasi yake ya ugombea inaweza
kuathiri ushindi.

Wakati huo huo, sakata la
jaribio la mauaji ya mgombea
wa Republican, Donald Trump,
limechukua sura mpya baada
ya ripoti kubaini kuwa mtu ali-
yehusika na tukio hilo alijulika-
na mapema baada ya kutiliwa
shaka.

Ilisema idara ya Usalama na
Huduma Maalum ilimfuatilia
saa moja kabla ya kumfyatulia

kwenye umati wa watu.

Maofisa wa usalama pamoja
na Huduma Maalum ya Us-
alama walitoa taarifa hiyo
kwa Bunge na Seneti kuhusu
kile Kkilichotokea wakati wa
shambulizi hilo lililotokea kwe-
nye mkutano mjini Pennsylva-
nia.

Seneta wa Wyoming, John
Barrasso, alisema Huduma
Maalum ya Usalama iliwaambia
kwamba walimwona msham-
buliaji saa moja kabla ya sham-
bulio hilo, lakini akawapotea
machoni.

“Alitambuliwa kama anaye-
tiliwa mashaka kwa sababu ali-
kuwa na chombo cha kukadi-
ria umbali kwa matumizi na
kamera au bunduki na mkoba
mgongoni.

“Kwa hiyo, unaweza kutafa-
kari, kwa muda wa saa nzima,
usimpoteze mtu huyo macho-
ni.” Alihoji.

BBC

tokana na kanuni za heshima,
hekima, busara na uundaji

na utekelezaji wa sera hii ya
serikali ni jukumu la rais na
serikali. Ninalenga kutumia
mamlaka yote yaliyotolewa
kwa ofisi yangu kufuatilia
lengo hili kuu,"alisema katika
taarifa yake.

Aidha, alisema kwa kuz-
ingatia hayo utawala wake
utafuata sera ya kuendeshwa
na fursa kwa kuunda usawa
katika mahusiano na nchi
zote, kwa kuzingatia maslahi
yao vya Kitaifa, maendeleo ya
kiuchumi na mahitaji ya amani
na usalama wa kikanda na ki-
mataifa.

“Tutakaribisha juhudi za dhati
za kupunguza mvutano na tut-
alipa imani njema kwa imani
njema, chini ya utawala wan-
gu, tutaimarisha mahusiano na
majirani zetu.

“Tutashabikia kuanzishwa
kwa “eneo lenye nguvu” bada-
la ya moja ambapo nchi moja
inatafuta kuhodhi na kutawala
zingine, naamini kwa dhati
kuwa mataifa jirani na yenye
undugu hayapaswi kupoteza
rasilimali zao muhimu katika
mashindano yanayovunja ngu-
VU, mbio za silaha au kuzuia
bila sababu ya kila mmoja.

“Tutalenga kuunda mazin-
gira ambapo rasilimali zetu

alifuta hotuba ya risasi Trump, lakini akapotea

pnaoa Porie fno, AP foid
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Baadhi ya polisi wa kikosi cha kwanza
nchini Haiti hivi karibuni. PICHA: AP.

Polisi yapiga marufuku maandamano Kenya

zinaweza kuelekezwa katika
maendeleo na maendeleo ya
eneo kwa faida ya wote.
“Tunatarajia kushirikiana na
Uturuki, Saudi Arabia, Oman,
Iraqg, Bahrain, Qatar, Kuwait,
Umoja wa Falme za Kiarabu,
na mashirika ya kikanda ili
kuimarisha uhusiano wetu wa
kiuchumi, kukuza biashara,
kukuza uwekezaji wa pamoja,
kukabiliana na changamoto za
kawaida, na kusonga kuelekea
kuanzisha mfumo wa kikanda
wa mazungumzo, kujenga ua-
minifu na maendeleo,"alisema.
Mnamo Mei 19, 2024, kifo
cha ghafla cha Rais Ebrahim
Rais katika ajali mbaya ya he-
likopta kilisababisha uchaguzi
wa mapema nchini Iran, kua-
shiria wakati muhimu katika
historia ya taifa hilo.

NAIROBI, Kenya

JESHI 1la polisi nchini Kenya
limepiga marufuku maanda-
mano kufanyika katikati ya jiji
la Nairobi hadi itakapotanga-
Zwa tena.

Taarifa iliyotolewa na jeshi
hilo, ilisema limechukua hatua
hiyo baada ya kubaini makundi
ya wahalifu yamejiingiza kwe-
nye maandamano hayo

Kauli ya polisi ya kuyapiga
marufuku maandamano hayo
imetolewa baada ya wiki kad-
haa za maandamano ya kuip-
inga serikali.

Mkuu wa Jeshi la Polisi, Kan-
ja Kiricho, katika taarifa yake
iliyotolewa juzi ilieleza kuwa
lilipata taarifa za kuaminika za
kiitelijensia kuwa, makundi ya

kihalifu yanapanga kuyatumia
maandamano yanayoendelea
kufanya mashambulizi yakiwa
ni pamoja na uporaji.

Aliongeza kuwa maandama-
no hayo pia yamepigwa maru-
fuku katika maeneo yanay-
Nairobi ili kuhakikisha usalama
wa umma.

Awali, wanaharakati walitoa
wito kwa watu kukusanyika
Alhamisi katika viwanja vya
Uhuru wakati polisi wakitanda
katikati mwa Nairobi.

Wanaharakati hao walisema
kuwa wanamtaka Rais William
Ruto, kuachia ngazi.

Pia, alitoa wito wa kutaka
mageuzi ili kushughulikia uba-
dhirifu,na utawala mbovu.

Watu  wasiopungua 50

wameuwawa tangu yalipoanza
maandamano yanayoongozwa
na vijana mwezi mmoja uli-
opita.

Maandamano hayo yalianza
kwa kwa kupinga muswada
tata wa fedha uliotoa mapende-
kezo ya kuongeza ushuru lakini
yaliendelea licha ya Rais Wil-
liam Ruto, kuuondoa mswada
wa fedha wa 2024 na kulivunja
baraza la mawaziri.

Maandamano hayo yaliyor-
atibiwa kwa njia ya mtandao
bila ya uungwaji mkono ku-
toka kwa wanasiasa wa vyama
vya upinzani, yametengeneza
mgogoro mkubwa katika miaka
miwili ya uongozi wa Ruto.

Wiki iliyopita, Rais William
Ruto, aliahidi kuunda serikali
ya kitaifa lakini muungano wa

vyama vya upinzani ulikataa
wazo hilo na badala yake una-
taka utawala unaofuata katiba.

Ofisi yake, ilipanga kufanya
mazungumzo na sekta mbal-
imbali wiki hii ili kuyashughu-
likia manung’uniko ya waanda-
manaji lakini hadi kufikia jana,
hakukuwa na dalili ya kuanza
kwa majadiliano hayo.

Katika hatua nyingine, mam-
laka ya mawasiliano ya Kenya
imevitahadharisha ~ vyombo
vya habari dhidi ya kuchochea
vurugu katika matangazo yao
yanayohusu maandamano.

Mamlaka hiyo kupitia Mkuu
wake, David Mugonyi, ilisema
kufanya hivyo kunaweza ku-
sababisha machafuko ndani ya
taifa hilo.

DW
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PAMBA 18 WAPYA,

Na Adam Fungamwango

LABU ya Pamba FC,

imesajili jumla ya

wachezaji 18 wapya

mbao itawatumia
kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara na mashindano men-
gine msimu ujao.

Meneja wa timu hiyo, Eze-
kiel Ntibikeha, amesema jana
kuwa, pamoja na kusajili ida-
di hiyo ya wachezaji, lakini
bado hawajamaliza kwani
kuna wachezaji wengine am-
bao watawasili kambini siku

Wachezaji wa Yanga, Khalid Aucho (kushoto)

chache zijazo.

Pamba, ambayo ime-
panda daraja na msimu
ujao itacheza Ligi Kuu kwa
mara ya kwanza baada ya
miaka 23, imepiga kambi
Morogoro kwa ajili maan-
dalizi ya mwanzo wa msimu
mpya.

“Tumekubaliana wote
kuwa kambi ifanyike hapa
Morogoro, tumefika hapa
makocha pamoja na wache-
zaji wapya, tuna wachezaji
wote wa zamani ambao tu-
lihitaji kuwabakisha, lakini

tuna asilimia 90 ya wache-
zaji wapya tuliowasajili,
bado hatujamaliza, vyumba
vingine vitaingia karibuni,”
alisema meneja huyo.
Wachezaji ~ waliosajiliwa
na kutambulishwa ni, Kel-
vin Nyanguge kutoka kikosi
cha vijana cha Prisons, Ally
Ramadhani na Samson Mad-
eleka kutoka Mashujaa FC,
Paulin Kisindi, akisajiliwa ku-
tokea Coastal Union, golikipa
Ally Kamtewe (KenGold),
Kenneth Kunambi akitokea
Singida Black Stars, na Muke-

kuelekea Afrika Kusini jana kwa mwaliko wa mechi za kirafiki. PICHA: YANGA

Straika Simba SC atua Mashujaa FC

Na Adam Fungamwango

sha kikosi ili kiwe cha kutisha

KATIKA kile kinachoonyesha
haitaki kufanya makosa msimu
ujao wa Ligi Kuu, Klabu ya
Mashujaa, imeendelea kujiimari-
sha siku hadi siku kwa kufanya
usajili, safari hii ikimtwaa straika
wa zamani wa Simba, Mohamed

Mussa.

Kocha Msaidizi wa klabu hiyo,
Hussein Bunu, juzi alimesema
usajili
makini kwa ajili ya kukiimari-

wanaendelea kufanya

msimu ujao.

“Tumeendelea kuboresha

kikosi chetu, tunaamini kwa E_ Ll kwenye Ligi Kuu msimu  atatusaidia sana, ataungana
sasa tutakuwa na kikosi bora ¢ = » wa 2022/23, akitokea na mastraika tuliowasajili sasa
sana, kitakachoshindana / klabu ya Malindi ya kama Ismail Mgunda na wale wa
kama si kuwania ubing- Zanzibar. zamani kuunda kikosi imara,”
wa basi hata tumalize Hata hivyo, alisema.
ndani ya nne bora,“ .~ alikuwa na Mussa anakuwa mchezaji wa
alisema  straika changamoto saba kati ya wachezaji wapya
huyo wa zamani ey St ya kupata waliosajiliwa, ambapo mbali na
wa JKT Ruvu. _-,_—ﬁ — nambakwe- yeye na Mgunda, wengine ni
Straika huyo mg, =t % nye kikosi Mathew Michael, Carlos Protas,
kinda, amemali- i cha kwanza Robert Mathias Makidala , Yu-

zamkataba wake na Simba,

ambayo ilimsajili Januari,
| kipindi cha dirisha dogo
-

nya Ally.

Wengine ni Yunus Lema
kutoka Future Stars Acad-
emy, Costantine Almisu na
Saleh Masoud kutoka Zan-
zibar, Erick Okutu na Benny
Nakibinde wote kutoka Tab-
ora United, golikipa, Yona
Amos (Prisons), ambaye pia
alikuwa anatakiwa na Yanga
kabla ya kumsajili Khomeiny
Aboubakar.

Wachezaji wengine ni Ibra-
him Abdallah Abrahman
kutoka Prisons, Justin Omar
Bilal na Frank Ng‘amba.

a safari yao

Wanawake
400 kupewa
bima tamasha
la mwanamke
afya 2024

Na Romana Mallya

if

na hadi anamaliza mkataba wake
alikuwa amefunga bao moja tu. du".
“Ni straika mzuri na kijana, hivyo

WANAWAKE 400 wa Tanzania
Bara na Visiwani, watapatiwa
bima ya afya bure kupitia Tama-
sha la Mwanamke Afya Run Run
2024, imeelezwa.

Msimamizi wa tamasha hilo,
Boniface Tamba, jana alisema
l[itafanyika siku ya nane nane
katika viwanja vya Posta, Dar es
Salaam.

Alisema awamu ya kwanza ya
tamasha hilo walitoa bima za
afya 250 na sasa wameziongeza
hadi kufikia 400.

“Mwanamke afya run sport
and sports bonanza’, mwaka huu
itatoa kadi za afya 350 Tanzania
Bara na 50 Visiwani Zanzibar,”
alisema.

Tamba alisema siku hiyo
kutakuwa na michezo mbalim-
bali ikiwamo mbio za kilometa
tofauti, michezo ya jadi ambayo
ni rede, karata, kufukuza kuku,
kukimbia na limao kwa kijiko na
kutatolewa zawadi kwa washindi
ambazo zitatangazwa hapo
baadaye.

Mkurugenzi wa Mwanamke
Afya Athletics, Asmin Kihemba,
ambaye ni mwanzilishi wa mwa-
namke afya, alisema mgeni rasmi
anatarajiwa kuwa ni Mwenyekiti
wa Umoja wa Wanawake Tanza-
nia (UWT) na Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu CCM Taifa, Mary
Chatanda.

Alisema pamoja na mambo
mengine, kutakuwa na upimaji
wa afya na kutoa kadi hizo za
afya kwa wanawake wenye
kipato cha chini.

Mratibu wa tamasha hilo,
Pamela Mwakasagule, alisema
hakutakuwa na kiiingilio na
kuomba wanawake na wanaume
kushiriki kwa wingi.

suph Dunia na Ally Nassor ,Ufu-

Hata hivyo, Mashujaa imeon-
dokewa na baadhi ya wache-
zaji wa kutegemewa walioisaidia
timu hiyo kubaki Ligi Kuu mwis-
honi mwa msimu uliopita ambao
ni Reliants Lusajo, anayetajwa
kujiunga na Dodoma Jiji, Adam
Adam, aliyetambulishwa rasmi
na Azam FC, pamoja na Omari
Omari, ambaye kwa sasa yupo
Ismailia nchini Misri akiwa na
kikosi cha Simba.
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MORATA KUTUA MILAN

KLABU ya Atletico Madrid inatarajiwa kuipa AC
Milan idhini ya kumsajili Alvaro Morata mwenye
umri wa miaka 31, wiki ijayo baada ya kukamilisha
majukumu yake ya Kimataifa na Hispania kwenye
Euro 2024. (Calciomercato)

GATTI AITAKA JUVE

EVERTON, West Ham na Newcastle United, zina-
tazamiwa kumkosa Federico Gatti mwenye umri
wa miaka 26, huku mlinzi huyo wa ltalia akiwa
tayari kuweka hatima yake kwa Juventus. (Tutto-
sporf)

WILLIAMS AWAHIWA BARCA

BARCELONA wamewasilisha pendekezo lao kwa
winga wa Athletic Bilbao, Nico Williams mwenye
umri wa miaka 22, katika juhudi ya kuafikiana na
Mhispania huyo kabla ya klabu yoyote ya Ligi Kuu
England kufanya hivyo. (Fabrizio Romano)

WAN-BISSAKA NA WEST HAM

KLABU ya West Ham imepiga hatua katika ma-
zungumzo ya kumsajili Aaron Wan-Bissaka mwe-
nye umri wa miaka 26, kutoka Manchester United.
(Teamtalk)

EDERSON OFA NENE

KLABU vya Manchester City imepokea dau la
pauni milioni 25 kutoka kwa Saudi Pro League
kwa ajili ya mlinda mlango wa Brazil, Ederson, 30.
(HITC)

LINDELOF SASA SOKONI

MANCHESTER United wanataka kumuuza mlin-
zi wa Sweden, Victor Lindelof mwenye umri wa
miaka 29, msimu huu wa majira ya joto na pia
watasikiliza ofa kwa ajili ya kiungo wa kati wa
Denmark, Christian Eriksen, 32. (Manchester Even-
ing News)

CHELSEA, BAYERN VITANI
CHELSEA ipo tayari kumenyana na Tottenham

Hotspur, Bayern Munich na Paris St-Germain kum-
nunua kiungo wa kati wa Rennes, Mfaransa Desire
Doue, 19. (LEquipe)

TONEY AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inavutiwa na
mshambuliaji wa Brentford na England mwenye
umri wa miaka 28, lvan Toney, ambaye yuko tayari
kuhamia Old Trafford. (Christian Falk via Mail)

VARANE HUYO000 COMO

KLABU ya Como vya ltalia iko tayari kumsajili
mlinzi wa Ufaransa, Raphael Varane mwenye umri
wa miaka 31, kama mchezaji huru baada ya kuon-
doka kwake Manchester United msimu huu. (Fab-
rizio Romano)

WEST HAM KWA BERGWIJN

KLABU ya West Ham imeonesha nia ya kutaka
kumnunua winga wa Uholanzi, Steven Bergwijn
mwenye umri wa miaka 26, lakini Marseille na
Klabu za Saudi Arabia pia zinatumaini kumnasa
kutoka Ajax. (De Telegraaf)

HODGE KUNG‘OLEWA WOLVES

KLABU vya Huddersfield Town iko kwenye ma-
zungumzo vya kumsajili kiungo wa Wolves, Joe
Hodge mwenye umri wa miaka 21, baada vya
mchezaji huyo wa Kimataifa wa Jamhuri va Ire-
land ya chini ya miaka 21, kuchezea Queens Park
Rangers kwa mkopo msimu uliopita. (Football In-
sider)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

CHEZAJI aliyesajiliwa

na Real Madrid katika

majira haya ya joto,

Kylian Mbappe, ame-
sisitiza kwamba hatakuwa na tati-
zo kucheza na mshambuliaji wa
kikosi hicho ambaye amemkuta,
Vinicius Jr.

Nahodha huyo wa Ufaran
sa, amesema haitokuwa
changamoto kucheza na

Vinicius Jr katika timu
moja kwa kuwa wachezaji
wazuri huwa na tabia ya
kucheza pamoja.

® ® ® Ni mchezaji mzuri na
nina furaha kucheza naye,
wachezaji wazuri wameumb-
wa kucheza pamoja...

Mbappe amesema: ,Vinicius ni
mchezaji mzuri na nina furaha sana
kucheza naye. Pia, Rodrygo na kila
mtu. Wachezaji wazuri wameumb-
wa kucheza pamoja,” alisema Mbap-
pe.

“Sitakuwa na tatizo kucheza

na Vinicius. Alikuwa na misimu
bora kabisa pamoja na msimu
ulioisha.

JKwangu inanibidi  nibadilike
na kucheza pamoja na Vinicius na
Rodrygo ili tusaidiane kuleta ushindi
kwa timu yetu.”
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YAMAL KUIKOSA
ZIARA YA
MAREKANI;@

BARCELONA, Hispania

AMINE Yamal ana-
karibia kukosa ziara
ya Barcelona ya ku-
jilandaa na msimu
mpya nchini Marekani
baada ya kuisaidia Hispania
kutwaa ubingwa wa Euro.

Yamal mwenye umri wa
miaka 17, alitoa asisti ya bao
la kwanza kwenye fainali
wakati Hispania ilipoilaza
England mabao 2-1 mjini
Berlin na alitajwa kuwa
Mchezaji Bora Chipukizi wa
Mashindano hayo nchini
Ujerumani.

Fowadi huyo, ambaye ali-
cheza mechi yake ya kwan-
za akiwa na umri wa miaka
15, sasa ana haki ya kupata
mapumziko ya siku 21, kwa
makubaliano yaliyoratibiwa
na Chama cha Wanasoka wa
kulipwa wa Hispania (AFE])
na mechi ya kwanza ya Bar-
ca nchini Marekani itakuwa
dhidi ya Manchester City Ju-
lai 30 mjini Orlando.

Timu hiyo ya Katalunya
itacheza na Real Madrid
Agosti 3, huko New Jersey
kabla ya kumaliza ziara yao
kwa kucheza na AC Milan
Agosti 6, mwaka huu, huko
Baltimore.

Yamal ametuzwa kwa
uchezaji wake mzuri tangu
alipojiimarisha Barca na jezi
namba 19 iliyokuwa ikivali-
wa na Lionel Messi kati ya
mwaka 2005 na 2008.

Alicheza msimu uliopita
akiwa na usajili wa timu za
vijana, lakini alicheza me-
chi 50 kwenye kikosi cha
kwanza.

Yamal alicheza na jezi
namba 27 mwaka jana ali-

pokuwa akisajiliwa na timu
ya vijana ya Barcelona, laki-
ni wachezaji wote wa kikosi
cha kwanza kwenye LaLiga
wanatakiwa kuvaa namba
zisizozidi 25.

Ushiriki wa Yamal kwe-
nye Euro 2024, ambapo
alifunga bao mojana _.
kusaidia mengine &
manne, ulikami- -3
lika  Jumapili
iliyopita huku /
Hispania ,y
ikinyanyua /.
kombe hilo
kwa mara
yanne.

Kisha
akarejea
Madrid |
pamoja na
wachezaji
wenzake wa
kimataifa
siku ya Ju-
matatu ku-
kutana na f
Mfalme wa
Hispania,
Waziri |
Mkuu wa §
nchi  hiyo
na  kuen-
deleza shere-
he pamoja na
mashabiki. _

Jumanne, aliku- \
wa amerejea Barce-
lona, ambako alitimi-
za ahadi mbalimbali
za kibiashara, ikiwa ni
pamoja na ziara ya kazi ya
uundaji upya iliyokuwa iki-
fanyika Spotify Camp Nou
pamoja na kocha mpya,
Hansi Flick na wache-
zaji wenzake Pedri na
Gavi.

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United
inakaribia kushinda ushindani
kutoka kwa Real Madrid kwa kum-
sajilia Leny Yoro kwa pauni milioni
51 baada ya beki huyo wa Lille ku-
pata kibali cha kusafiri kwenda Old
Trafford kwa uchunguzi wa kimati-
babu, vyanzo vimeiambia ESPN.

United, ambao walikamilisha us-
ajili wa pauni milioni 35.8 wa fow-
adi wa Uholanzi, Joshua Zirkzee,
kutoka Bologna mapema wiki hii,
wamesonga mbele ya Madrid ka-
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tika mbio za kuipata saini ya Yoro,
vyanzo viliiambia ESPN.

Yoro mwenye umri wa miaka
18, hapo awali alipendelea ku-
hamia Madrid na alikuwa akipinga
uhamisho wa kwenda United, la-
kini klabu hiyo ya England sasa
imepata mafanikio katika mazun-
gumzo na Lille na mchezaji huyo.

Vyanzo vililambia ESPN kwamba
Yoro aliiambia Madrid kuhusu nia
yake ya kusaini United Jumanne
usiku baada ya klabu hiyo ya His-
pania kushindwa kuchukua hatua
ya kumsajili.

Thiago arejea
rasmi Barcelona

BARCELONA, Hispania

KLABU ya Barcelona imethibiti-
sha kwamba Thiago Alcantara
atajiunga kwa muda na klabu hiyo
katika benchi la ufundi.

Mchezaji huyo wa zamani wa
Barcelona, ataungana na Hansi
Flick, kocha ambaye aliwahi kum-
fundisha akiwa Bayern Munich.

Thiago atahudumu katika klabu
hiyo kwa muda mfupi hususan ka-
tika maandalizi ya msimu mpya.

Kiungo huyo wa zamani wa Liv-
erpool atasafiri pamoja na kikosi
cha ,Blaugrana‘ hadi nchini Mare-
kani ambapo Barcelona itacheza
michezo ya kirafiki na Manchester

" » City, Real Madrid na Ac Milan.

g

Thiago mwenye umri wa miaka
33, aliichezea Barcelona zaidi

. ya michezo 100 baada ya

kio

Madrid, kama ESPN imeripoti,
wamekuwa wakiwasiliana mara
kwa mara na Yoro kwa miezi, la-
kini hawakuwahi kutoa ofa thabiti
ya kumsajili. Klabu hiyo ilikuwa na
Yoro kama moja ya malengo yao
ya kipaumbele ili kuimarisha safu
ya ulinzi baada ya kuondoka kwa
Nacho, lakini vyanzo vimesisitiza
kila mara kwa ESPN kwamba ha-
wataingia kwenye vita vya ofa kwa
huduma yake.

Kwa hakika, Madrid walikuwa na
matumaini kwa sababu nia ya Yoro
ilikuwa ni kujiunga na Madrid, laki-

n a
alikwenda kumalizia maisha yake
England katika Klabu ya Liverpool.

\ kuhitimu katika shule ya
L

Masia, kisha

—;akatlmkla
Bayern
Munich

" ambako

_ alicheza

- kwa mafani-

makubwa,

baada ya hapo

a

ni klabu haikuwa tayari kufikia bei
iliyotolewa na United kwa mcheza-
ji ambaye angepatikana bure ndani
ya miezi 12 tu.

Lille, ambao walimaliza ka-
tika nafasi ya nne kwenye Ligue 1
msimu uliopita na kujihakikishia
nafasi ya kufuzu kwa raundi ya tatu
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 2024-
25, wamekubali ombi la United na
Yoro sasa anasafiri kwenda Man-
chester kujadili masuala binafsi na
kufanyiwa uchunguzi wa kimati-
babu.



ljumaa Julai 19, 2024 NipaShe 2 3

HABARI MICHEZO

Lawi huyooo

Ubelgiji...

INATOKA UK. 24

kezo haraka, nina maana wanafundishika
kwa urahisi, hiki pia kimenivutia sana,”
alisema kocha huyo.

Kuelekea msimu ujao, Simba imesajili-
wa wachezaji wengi wa ndani na nje kuan-
zia miaka 18 hadi 25, ikiacha idadi kubwa
ya wachezaji ambao umri wao umeanza
kuwatupa mkono.

Wakati huo huo, kikosi hicho kitacheza
mechi ya kwanza ya Ngao ya Jamii dhidi
ya watani zao wa jadi, Yanga, Agosti 8,
mwaka huu katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa jana
na TFF, mechi hiyo itachezwa saa 1:00
usiku, baada ya mechi ya nyingine kati ya
Azam dhidi ya Coastal Union itakayopig-
wa siku hiyo hiyo, saa 10:00 jioni, Uwanja
wa New Amaan Complex, Zanzibar.

Yanga vaenda
Sauzi na Baleke

INATOKA UK. 24

songa mbele ili kuungana na wenzake
kuingia milango ya uwanjani hapo
kabla ya safari kuanza.

Alikuwa amevaa jezi ya njano,
kaptura nyeusi na raba nyeupe,
akionekana kutembea haraka haraka
kukwepa macho ya watu pamoja na
wanahabari.

Pamoja na kuwapo tetesi kwenye
vyombo mbalimbali vya habari kuwa
straika huyo wa zamani wa Simba, raia
wa Jamhuri ya Kidemikrasi ya Congo,
kuwa na mpango wa kujiunga na
Yanga, huku vingine vikisema wame-
shamalizana, lakini hadi leo klabu hiyo
haijatangaza lolote kuhusu usajili huo.

Kuonekana kuwa kwenye kundi la
wachezaji walioondoka kwenda Sauzi,
kunadhihirisha kuwa mchezaji huyo
wakati wowote klabu hiyo itamtan-
gaza rasmi kuwa mchezaji wao.

Straika huyo alijiunga na Simba
2023 na aliachwa 2024, akarejea kla-
bu yake ya TP Mazembe inayommiliki,
ambao nao walimtoa tena kwa mkopo
katika Klabu ya Al Ittihad ya Libya.

Ofisa Habari wa Klabu ya Yanga, Ali
Kamwe, amesema kikosi kimeondoka
kwa mialiko miwili tofauti.

Alisema kutakuwa na michuano
maalum ya Mpumalanga na ile ya
Kombe la Toyota ambayo ilihabar-
ishwa siku chache zilizopita.

“Niwaambie tu wanachama na
mashabiki wa Yanga, hii siyo ,pre
season’, sisi kambi yetu ya maandalizi
itakuwa pale pale Kigamboni, lakini
kilichobadilika ni kwamba wakati huu
wa ,pre seasons’, kila nchi na klabu
zinaanda mashindano maalum vya
kujipima nguvu kabla ya mashindano
kuanza, hivyo tumepokea ofa nyingi
za klabu kutualika.

“Tumekubali mialiko miwili tu, moja
ni ya timu ya TS Galaxy ya Mpuma-
langa ambayo inashiriki Ligi ya Afrika
Kusini, pale kuna mashindano ambayo
pia tumealikwa na tulishawatangazia
ya Kombe la Toyota,” alisema.

BAJANA

Na Adam Fungamwango

IKU chache baada ya
rais wa Shirikisho la
Mpira wa Miguu Tan-
zania (TFF), Wallace
Karia, kusema hawatopun-
guza wachezaji 12 wa kigeni
kama ambavyo ilipendeke-
zwa na baadhi ya wadau wa
soka kwenye maboresho
ya kanuni ya msimu ujao,
mchezaji wa Azam FC, Sos-
peter Bajana, amewaibukia
na kuwataka wachezaji wen-
zake wa Kitanzania kupam-
bania namba na si kutegemea
kanuni kwani itawashushia
hadhi.
Akizungumza akiwa nchi-
ni Morocco ambako kikosi
cha Azam FC kimeweka

kambi kwa ajili ya msimu
ujao wa mashindano, Bajana
alisema wachezaji wa Kitan-
kama watajitambua,

zania

wanaweza kupata namba
kwenye kikosi chochote kile
nchini na kuwapiku wanao-
toka nje.

Alisema atafurahi kuona
mchezaji wa Kitanzania
anacheza kutokana na kiwan-
go chake anachokionyesha
uwanjani na kukubalika na
kocha, badala ya kupangwa
kwa sababu ya kubebwa na
kanuni.

“Mjadala nimeusikia, mimi
sidhani kama sisi wenyewe
wachezaji linatusumbua
sana, ni kiasi cha mchezaji
mwenyewe kujitambua ku-
jua nini anafanya uwanjani,
tukiweza kupambana na ku-
waweka nje wachezaji wa ki-
geni, itatupandisha thamani,
mfano akiletwa mchezaji
ambaye kiwango kiko juu
na wewe inabidi upandishe
kiwango chako,” alisema ki-
ungo huyo mkabaji.

KUBEBWA NA
KANUNI, ATAKA KUPAMBANA

Aliwaasa wachezaji wen-
zake kwamba kupambana
kutawasaidia wao wenyewe
na familia zao na si kwa ajili
ya klabu pekee.

“Naawambia tu wachezaji
wenzangu, akiletwa mchezaji
kutoka nje ni lazima apam-
bane kuwania nafasi kwa
sababu hiyo itamsaidia yeye
mwenyewe kwanza kuboro-
sha kiwango chake ili hata
klabu za nje ziweze kum-
mmezea mate.

»Ataisaidia klabu yake ku-
pata ushindi, pia atalisaidia
taifa kwani kiwango chake
kitamfanya kuitwa Taifa
Stars na atakuwa ni mchezaji
aliyeitwa kwa ubora, si kwa
sababu anapewa nafasi ya
kucheza kwa kanuni,” alipi-
gilia msumari.

Naye winga wa timu hiyo
raia wa Gambia, Gibril Sil-
lah, aliwataka wachezaji wa

Kitanzania kutowaogopa,
kwani hata wao wanalazi-
mika kupambana kupata
namba kwa kuwa wanatoka
nje ya nchi na kukuta kuna
wachezaji wengi wazawa
ndani ya kikosi, hivyo nao wa-
nakuwa na hofu kama hiyo,
lakini hawalalamiki zaidi ya
kupambana.

“Kwangu mimi nawashau-
ri wachezaji wa Tanzania,
mfano Azam ina wachezaji
12 wa kigeni, waliobaki
wote ni wazawa, sasa kama
unataka kucheza basi una-
paswa kufanya kazi, na hata
sisi wachezaji wa kigeni tu-
nafanya kazi sana, maana
ukiona mchezaji wa Kitanza-
nia anakuweka benchi, basi
lazima uwe na tahadhari
kwani unaweza kuondoka
muda wowote, hivyo ni lazi-
ma upambanie nafasi yako,”
alisema.

Kylian Mbappe (katikati) akipozi katika picha na wazazi wake, Wilfried M

A

 I&

Emirates
FLY BETTER

“

bappe na Fayz

{5 1

a Lamari, wakati akitam-

bulishwa juzi na klabu yake mpya, Real Madrid. Mbappe amesajiliwa na Real Madrid majira haya ya joto kwa
uhamisho huru baada ya kumaliza mkataba wake na PSG. PICHA: MTANDAO

Karia akunwa ushindani Dar Port Kagame Cup

Na Shufaa Lyimo

BARAZA la Vyama vya
Michezo Afrika Mashariki na
Kati (CECAFA), limezipongeza
timu zinazoshiriki mashinda-
no ya Dar Port Kagame Cup
kutokana na ushindani un-
aonyeshwa, ambapo mich-
ezo ya nusu fainali itapigwa
leo kwenye Uwanja wa KMC
pamoja na Azam Complex.

Mchezo wa  mapema
utachezwa majira ya saa 9:00
alasiri katika Uwanja wa KMC,
ambao utazikutanisha APR
(Rwanda) dhidi ya Al Hilal

FC (Sudan), huku wa pili uki-
pigwa saa 1:00 usiku kwenye
Uwanja wa Azam Complex,
ukizikutanisha Al Wadi FC
(Sudan) dhidi ya Red Arrows
ya Zambia.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, rais wa
CECAFA, ambaye pia ni rais
wa Shirikisho la Soka Tan-
zania (TFF), Wallace Karia,
alisema mashindano hayo ya-
mekuwa na mvuto kutokana
na upinzani uliopo na kua-
hidi kuyaboresha zaidi hapo
mwakani.

“Mashindano haya yanazi-

saidia timu kufanya maandal-
izi kwa ajili ya kujiandaa na
msimu ujao pamoja na yale
ya kimataifa, ninaahidi kuy-
aboresha zaidi hapo mwaka-
ni,” alisema Karia.

Rais huyo alisema mwaka
huu wameshindwa kuziingiza
timu hatua ya robo fainali na
moja kwa moja kucheza nusu
fainali kutokana na kuwapo
kwa changamoto ya uwez-
eshwaji, baada ya kusimama
kipindi kirefu bila kufanyika.

Wakati huo huo Afisa
Mtendaji Mkuu wa CECAFA,
Auka Gecheo, alisema fainali

ya mashindano hayo itafanyi-
ka kwenye Uwanja wa Azam
Complex Jumapili wiki hii.

“Timu zote ambazo zina-
shiriki mashindano haya
zimeonyesha uwezo mkubwa
hali iliyochangia kuwa na
mvuto tunaomba mashabiki
waje kwa wingi Jumapili
kushuhudia fainali,” alisema
Gecheo.

Naye  Mwenyekiti ~ wa
Kamati ya Mashindano, Alhaji
Mgoyi, aliushukuru uongozi
wa CECAFA kwa juhudi iliyo-
fanya na kufanikiwa kuyarud-
isha.
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Nipashe

Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini huko Ismailia, Misri, kujiandaa na msimu mpya wa 2024/25. PICHA: SIMBA

Yanga vaenda
Sauzi na Baleke

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha wachezaji wa Yanga
kimeondoka nchini jana mchana
kwenda nchini Afrika Kusini kucheza
mechi kadhaa za kirafiki pamoja
na michuano ya Kombe la Toyota,
kikiongozana na straika wa zamani
wa Simba, Jean Baleke.

Baleke alionekana jana akiwa
pamoja na wachezaji wa Yanga
waliokuwa wakisafiri na kikosi hicho,
ingawa mwenyewe hakutaka kuone-
kana.

Alivaa kofia ambayo ilificha karibu
asilimia 90 ya sura yake, pamoja na
spika za masikioni ikionekana wazi
lengo lilikuwa ni kutovutia wana-
habari na watu waliofika kwenye
Uwanja wa Kimataifa wa Ndege wa
Julius Nyerere, hata hivyo haikuwa
kama alivyotarajia.

Badala yake alitambulika kiurahisi
na kuwa ndiye Kivutio pekee uwan-
jani hapo, akifuatwa yeye na wana-
habari wakimuuliza maswali kadhaa,
lakini hakujibu chochote zaidi ya ku-
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LAWI HUYOO0O UBELGIJI,

FADLU AKOSHWA

® @ @ Ataja mambo matatu utamu wa kikosi
chake huku akieleza wanafundishika kirahisi na...

Shufaa Lyimo na Adam
Fungamwango

UKU sakata lake likiwa bado
halijaamuliwa, mchezaji am-
baye amezua sintofahamu kati
ya Simba na Coastal Union,
Lameck Lawi, muda wowote kuanzia sasa
anatarajiwa kuelekea nchini Ubelgiji kwa
masuala yake binafsi, imeelezwa.

Simba ilipeleka shauri lake kwa Kama-
ti ya Sheria na Hadhi za Wachezaji ya
Shirikisho la Soka nchini (TFF), kuhusu
kuvunjiwa mkataba na Coastal Union wa
kumsajili beki Lawi kungali walishafanya
biashara na kukamilisha malipo, lakini
wauzaji wa mchezaji huyo wakazirejesha
wakidai malipo yalifanywa baada ya muda
wa makubaliano kupita.

Hata hivyo, shauri hilo lilisikilizwa Ju-
manne wiki hii, kwa pande zote kutoa
vielelezo, lakini bado halijatolewa ua-

muzi wa nani hasa anapaswa kummiliki
mchezaji huyo.

Akizungumza na Nipashe jana, Msemaji
wa Coastal Union, Abbas El Sabri, alisema
baada ya kurejea Tanga mchezaji huyo
aliomba ruhusa ya wiki moja kwa ajili ya
safari yake ya Ubelgiji.

“Kwa sasa Lameck hayupo
kambini ameomba ruhusa ya
wiki moja kuelekea nchini
humo, kwa mujibu wa ruhusa
yake anatakiwa awapo kwe
nye mchezo wa Ngao ya Jamii
utakaochezwa Agosti 8, mwaka
huu, dhidi ya Azam FC,” alise
ma EI Sabri.

Alisema kwa sasa wanasubiri maamuzi
yatolewe na Kamati ya Sheria na Hadhi za
Wachezaji ya TFF kutokana na sakata la
mchezaji wao huyo dhidi ya Simba.

Katika hatua nyingine, wakati hayo yak-

iendelea kikosi cha Simba chenye sura
mpya ngingi kinaendelea na maandalizi ya
msimu mpya mjini Ismailia, Misri na tayari
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Fadlu Davids,
amekuwa na nyota wake kwa ujumla.

Fadlu amekimwagia sifa kikosi chake,
akisema kinafundishika kwa urahisi, huku
akifurahishwa na uwezo, kasi na nguvu
kwa wachezaji wake.
kocha huyo alisema wiki moja tu baada ya
kuwapa mazoezi ameridhishwa kwa kiasi
kikubwa na kikosi cha wachezaji aliowa-
kuta, wa zamani na wapya.

Alisema kuna mambo matatu ambayo
yamemfurahisha tangu atue kutoka Raja
Casablanca na kukinoa kikosi cha Simba.

“Wiki moja tu baada ya kufanya mazoezi
na wachezaji wangu nimeridhika kwa kiasi
kikubwa na timu niliyokuwa nayo, na saba-
bu kubwa nimewakuta wachezaji wengi
wana umri sahihi wa kucheza.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

SIMBA

“Kwanza wapo kwenye umri sahihi wa
kucheza mpira, miaka kuanzia 19 hadi 25 ndiyo
umri wa mchezaji kuwa kwenye kiwango cha
juu sana, wachezaji wa aina hiyo ndiyo wame-
jaa hapa.

“Pili nimefurahishwa na kasi nguvu wali-
zonazo wachezaji wangu, nadhani hii pia ni
sababu ya umri, kwa hiyo wanaweza kucheza
soka la kuvutia, lakini pia wanaweza kucheza
soka la kutumia nguvu zaidi, kwa maana hiyo
wanaweza kucheza katika mazingira yoy-
ote, hivyo kunipa uwanja mpana wa jinsi ya
kucheza mechi husika, au kulazimika kucheza
kutokana na mpinzani anavyocheza,” alisema
kocha huyo.

Kingine alisema ni uwezo wao wa kupokea
maelekezo haraka, ambapo inarahishia kazi
kwenye kukinoa kikosi hicho.

“Tatu ni uwezo wa wachezaji kupokea maele-
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