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TUKU

FU AFRIKA

P
o T

Mufti na Shehe Mkuu wa Tanzania, Abubakar bin Zubeir (katikati), akizindua kitabu kijulikanacho silaha zaidi
va 40 za Muumini, jijini Dar es Salaam jana, kinachofundisha imani ya dini ya Kiislam kilichoandikwa na
Mkurugenzi Taasisi ya Al-Hikma Shehe Nurdin Kishik, katika hafla ya uzinduzi wa maandalizi ya mashindano
makubwa ya Qur’ aan, Afrika yanayotarajiwa kufanyika Aprili 9 mwaka huu katika Uwanja wa Uhuru. PICHA:

JUMANNE JUMA

Afungwa jela maisha kwa ubakaji, ulawiti

Na Jumbe Ismailly, SINGIDA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Sin-
gida, imemhukumu kifungo cha
maisha jela mkazi wa Manispaa
ya Singida, Fabiano Darabe (50)
baada ya kumtia hatiani kwa ma-
kosa matano ya kubaka na kula-
witi.

Hakimu Mkazi Robert Oguda,
akitoa hukumu hiyo juzi, alisema
vitendo vya ubakaji wa watoto
chini ya miaka 10 adhabu yake ni
kifungo cha maisha na kuanzia

miaka 11 adhabu yake ni kifungo
cha miaka 30 jela.

Hakimu Oguda alisema kwa
kosa la kwanza na la tatu, mtuhu-
miwa atakwenda kutumikia ad-
habu ya miaka 30 jela kwa kila
kosa na kwamba kwa kosa la pili,
la nne na la tano, mtuhumiwa
atatumikia adhabu ya kifungo
cha maisha jela.

Pamoja na kuainisha adhabu
hizo, Hakimu aliweka bayana
kwamba kwa ujumla, adhabu
za makosa hayo yote yatakwen-
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kutokurudishwa.

+ Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia katika vipeperushi
namagari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika ofisi za wakuu wa wilaya wanaohusika.

Asilimia 25% ya bei iliyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na
nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena na pesa zilizolipwa

« Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.
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da kwa pamoja, hivyo
mshtakiwa atatumikia ad-
habu ya kifungo cha mai-
sha jela. Kabla ya hukumu
kutolewa, mshtakiwa al-
ipewa nafasi ya kujitetea
na kuiomba mahakama
kumpunguzia  adhabu
kwa sababu ana matatizo
ya kiafya.

“Lakini Mheshimiwa
Hakimu, acha tu ni-
kafie huko huko tu si
wameamua kunileta
huku kwa kosa ambalo

: sikulitenda kabisa mimi
! mwenyewe?”
: akiiomba

: kwa sauti ya chini huku
¢ akimtazama hakimu kab-
: laya kutoa hukumu yake.

alisikika
mahakama

Awali, Mwanasheria wa

¢ Serikali, Nuru Chiwalo, al-
: idai kwamba mtuhumiwa
¢ alitenda makosa mawili
: ya ubakaji na matatu ya
: ulawiti kwa watoto we-
: nye umri wa kati ya miaka
: mitano na miaka 11 katika
: Manispaa ya Singida kati
: yamwaka 2018 na 2021.

“Mtuhumiwa alitenda

: kosa la kubaka mwa-
: nafunzi wa darasa la tano
! mwenye umri wa miaka 11
¢ na kumlawiti mwanafunzi
: wa darasa la pili mwenye
¢ umri wa miaka saba. Vile
. vile alimlawiti mwanafun-
: zi wa darasa la kwanza
: wakati akijua wazi kuwa
¢ kutenda kosa hilo ni kiny-
: ume cha sheria za nchi,”
¢ alidai.

Kwa mujibu wa Chi-
walo, serikali iliwasilisha
mashahidi wanane am-
bao walitoa ushahidi wa
vielelezo ikiwemo PF3,
mlinzi wa amani, Deo-
datus Patrick na daktari
ambaye alithibitisha
kwamba watoto hao wali-
fanyiwa vitendo vya uka-
tili.

Hata hivyo, kabla ya
Hakimu kumtia hatiani,
mwanasheria huyo al-
idai kwamba matukio ya
ubakaji na ulawiti katika
mkoa wa Singida yam-
ekithiri na kwamba viten-
do hivyo vinasababisha
watu kuwa mashoga.

Pamoja na madai hayo,
Chiwalo alidai kuwa
mahakama hiyo haina
kumbukumbu za ma-
kosa mengine ya nyuma
ya mtuhumiwa huyo la-
kini aliiomba mahakama
kuangalia sheria inasema
nini kwa wakosaji wa
makosa ya aina hiyo kwa
kuwa kitendo cha mtoto
kuingiliwa kinazuia mtoto
huyo kupata haja kubwa.

“Adhabu  utakayotoa
ilenge kutoa elimu kwa
jamii kuachana na tabia
ya kuwabaka au kuwala-
witi watoto wadogo na
adhabu hiyo iwe fundisho
kwa wazazi na walezi
wengine ambao bado ha-
wajajulikana kuwa wana-
jihusisha na vitendo vya
aina hii,” alisisitiza.

I
CCM yazionya
halmashauri

kuvizia ushuru
wa mazao

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo amezionya
halmashauri dhidi ya tabia ya kuvizia kila
kinachosafirishwa husuani mazao ya kili-
mo kwa lengo la kutoza ushuru na badala
yake wabuni vyanzo vya mapato na kuwa
sehemu ya uwekezaji.

Akizungumza jana baada ya kukitembe-
lea kiwanda cha kukamua mafuta cha Sin-
gida Fresh Oil Mill kilichopo mjini Singida
katika mwendelezo wa ziara yake mkoani
hapa, Chongolo alisema “hatuwezi kuwa
na halmashauri zinazovizia kila kinacho-
pita kwao wakichukue, kwani jambo hilo
linaweza kusababisha maeneo mengine
yashindwe kupelekewa bidhaa.

“Hebu fikiria mtu atoke na samaki wake
mjini Mwanza afike Misungwi achajiwe,
apite Kishapu achajiwe, aje Shinyanga
achajiwe, aje Nzega achajiwe, aje Igunga
achajiwe, apite Iramba, Mkalama na Sin-
gida achajiwe, afike Ikungi hadi Manyoni
achajiwe. Sasa bidhaa hiyo hadi ifikishwe
Dar es Salaam itauzwa kwa shilingi nga-
pi?” alihoji.

Chongolo alisema hali hiyo inakuwa
hivyo kwa sababu kila halmashauri in-
ashindwa kubuni mfumo na uwekezaji
wa kwao na hivyo kutaka kuibukia na
kutengeneza sheria ndogo zenye lengo la
kuwaumiza wengine, jambo ambalo CCM
haikubaliani nalo.

Alisema ni lazima mamlaka zinazohusi-
ka ziweke mifumo na sheria ndogo amba-
7o zitakwenda kusimamia ukusanyaji wa
mapato katika halmashauri na kwamba
sheria hiyo ziwekwe wazi kwenye mazao
yanayozalishwa kwenye eneo husika ili
kudhibiti kudai ushuru katika kila eneo
mazao yanapopita.

Hatua ya Katibu Mkuu wa CCM kutoa
onyo hilo ilitokana na kauli ya Mkurugenzi
wa kiwanda cha kukamua mafuta ya kula
ya alizeti, Singida Fresh Oil Mill, Khalid
Ally Omary, maarufu Shulu, aliyeeleza
kuwa changamoto ambazo zimekuwa
kero katika uendeshaji wa kazi ni kuwapo
kwa vizuizi vingi wakati wa usafirishaji wa
bidhaa za mazao ya kilimo kwenye bara-
bara kuu.

“Kusafirisha mashudu ya alizeti kutoka
Singida kwenda Kenya utapitia Singida,
Oldonyosambu na Longido, unatozwa
ushuru kila eneo kwa bidhaa hiyo wakati
jirani zetu Uganda hawana tozo yoyote
ya bidhaa hiyo wakipeleka Kenya, hali
hii inasababisha ugumu kushindana na
Waganda ambao tunategemea soko moja
Kenya,” alisema.

Ally alitaja changamoto nyingine kuwa
ni kukatika kwa umeme kila mara na ku-
sababisha uharibigu wa mashine, ubovu
wa barabara na uhaba wa alizeti.

Mkurugenzi huyo alisema kwa sasa ki-
wanda hicho kina uwezo wa kukamua
tani 90 kwa siku za alizeti na kupata lita
23,300 za alizeti lakini kutokana na ukose-
fu wa alizeti ya kutosha kinakamua tani 22
tu na kupata mafuta lita 6,600 kwa siku.
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Mkuu wa Polisi
Wilaya ya Muheza,
mkoani Tanga, SSP.
Hadija Sokolo (kulia),
akipata maelezo
kutoka kwa Mkuu
wa Kituo cha Polisi
Muheza, SP Ku-
ruthumu Bambe,
wakati wa kugawa
msaada wa vyakula
na vitu mbalimbali
kwa watoto wenye
mahitaji maalum,
wanaosoma Shule
ya Msingi Mbaramo
Jana, vilivyotolewa
na umoja wa askari
polisi wanawake
mkoa huo, kuele-
kea maadhimisho ya
Siku ya Wanawake
Duniani. PICHA: STE-
VEN WILLIAM

Kauli ya Lema bodaboda yatikisa

Na Waandishi Wetu

KAULI ya Mbunge wa zamani
wa Arusha Mjini, Godbless Lema
(CHADEMA), kuhusu waendesha
bodaboda kwamba ni laana, im-
ezidi kutikisa anga za siasa huku
baadhi ya wabunge wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) wakimpinga.

Wakati wabunge hao wakiibua
mashambulizi dhidi yake, Lema
jana alizungumza na waandishi
wa habari jijini Arusha na kutoa
ufafanuzi juu ya kauli yake hiyo
akibainisha kuwa biashara hiyo ni
chanzo cha ulemavu na maradhi
kwa vijana hao hasa kifua.

Lema alitoa kauli hiyo mapema
wiki hii alipokuwa akihutubia mku-
tano jijini Arusha, muda mfupi
baada ya kutua nchini kutoka Can-
ada alikokuwa uhamishoni kwa
takribani miaka miwili.

Katika mkutano huo, Lema ali-
tamka: “Bodaboda, wakati ninyi
mnanipokea kwa shangwe, mimi
nilikuwa ninahuzunika. Bodaboda
si ajira ni umaskini unaopitiliza.
Hiyo ni ajira ya laana, ikemeeni.
Hamwezi kufanya ajira kwa kukim-
biza upepo Sh. 7000 kwa siku.
Hapana.”

Kutokana na kauli hiyo, Wabunge
wa CCM mkoani Singida, wakizun-
gumza katika mkutano wa hadhara
wa Katibu Mkuu wa chama hicho,
Daniel Chongolo, walisema Lema
amewakosea vijana waendesha
bodaboda.

Mbunge wa Singida Magharibi,
Elibariki Kingu, alisema CCM
inathamini mchango wa bodaboda
katika maendeleo ya uchumi na
si ajira ya laana kama alivyosema
Lema. Alisema amefanya takwimu
nchi ya India ambayo ina uchumi
mkubwa ina waendesha bodaboda
wasiopungua milioni 34.

“Kuna nchi nyingi zinaongoza
kwa kuwa na waendesha boda-
boda, hii ni kazi ya heshima na
inarahisisha usafiri wa watu ku-
jenga uchumi wa nchi. Kitendo
cha mwanasiasa huyo kuwatukana
bodaboda katika taifa letu kwamba

wamelaaniwa hatuwezi kuacha
bila kujibiwa kwenye majukwaa ya
kisiasa,” alisema.

Kingu aliwahimiza bodaboda ku-
fanya kazi kwa kuwa CCM inawa-
heshimu na itaanzisha mikakati ya
kuwasaidia ili kuchochea maende-
leo ya kiuchumi.

LEMA AJIBU
Lema jana alizungumza na
waandishi wa habari kuhusu

mambo mbalimbali ikiwamo kutoa
ufafanuzui kuhusu kauli yake hiyo
ya Bodaboda.

Alisema: “Bodaboda ni ulemavu
mnajitengenezea vijana kama si
kuugua kifua ni kupata ajali za
barabarani. Serikali inatakiwa
itengeneze mfumo mzuri wa ajira
na siyo bodaboda kwa vijana ,ajira
Zipo za aina nyingi.

“Nikiwa Canada niliona ajali ili-
vyowaburuza vijana zaidi ya wana
pale Meru (Momela) kwenye msa-
fara wa watu waliokuja kunipokea,
kuna kijana kalazwa Nkoaranga
hospitalini baada ya kuvunjika
bega akiwa anaendesha bodaboda.
Huu ndio umasikini ninaousemea
mimi.

“Huu si usafiri wa public (umma)
ndiyo maana serikali haijatengen-
eza bima kwa ajili ya waende-
sha bodaboda. Serikali inapaswa
kuja na mkakati wa kuwasaidia
wananchi wake na siyo kubariki
uendeshaji wa bodaboda hata wa-
likotengeneza hizi pikipiki hawazi-
tumii maana hazitambuliki kama
usafiri wa umma.”

MAAGIZO YA CHONGOLO

Chama Cha Mapinduzi (CCM),
kimetoa  maelekezo  mahsusi
manne kwa serikali baada ya
kubaini kero mbalimbali zina-
zowakabili wananchi kwenye sekta
za afya, elimu na kilimo.

Akizungumza jana kwenye mku-
tano wa hadhara wilayani Singida
ikiwa ni hitimisho la ziara ya siku
tano ya sekretarieti ya chama hi-
cho, Katibu Mkuu wa CCM, Daniel
Chongolo, alielekeza hospitali za
wilaya zinazojengwa ambazo mi-

undombinu imekamilika, zianze
kutoa huduma kwa wananchi ili
kudhibiti vifo vya mama na watoto.

“Ninakwenda kukutana na wa-
husika wa Wizara ya Afya ili ku-
hakikisha vifaa tiba vyote vinavyo-
paswa kuletwa kwenye hospitali
hizo vinaletwa haraka ili tiba za
msingi zikiwamo upasuaji kwa wa-
jawazito zianze kutolewa,” alisema.

Aidha, alisema CCM inaelekeza
na kuweka msukumo wa kuhakiki-
sha wahudumu wa afya wanapele-
kwa kwa idadi ya kutosha ili hu-
duma zitolewe kwenye hospitali
na kuleta matokeo halisi yaliyoku-
sudiwa ya kusogeza huduma kwa
wananchi.

Kuhusu elimu, alisema serikali
imeweka nguvu kubwa kwenye
miundombinu ya sekta hiyo na ku-
taka sasa ielekezwe kwenye ujenzi
wa shule za kidato cha tano na sita.

Aliwahakikishia kuisukuma seri-
kali na kuwajibika kupeleka pem-
bejeo za mbolea ya ruzuku kwenye
maeneo yaliyo karibu na wakulima
katika vifungashio tofauti vidogo
tofauti na sasa ambapo kuna mi-
fuko yenye ujazo wa kilo 50.

“Tunaelekeza serikali kuanzia
msimu ujao ihakikishie inaleta
mbolea kwenye vifungashio tofauti
kilo 10, 25 na 50 ili mwananchi yey-
ote anunue kwa kiwango chenye
uhitaji. Hatuwezi kuwa na uwezo
wa kufunga sukari nusu kilo, kilo
moja hatuwezi kushindwa kufunga
mbolea kwa ujazo huo,” alisema.

Sekretarieti ya CCM inayoon-
gozwa na Chongolo ilifanya ziara
mkoani Singida kwa lengo la ku-
wasikiliza wananchi kujua kero zi-
nazowakabili ambazo zinakwami-
sha maendeleo yao, kuhimiza uhai
wa CCM na kukagua utekelezaji
wa miradi ya maendeleo ikiwa ni
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi ya
2020-2025.

Chongolo na ujumbe wake wali-
ingia jana mkoani Manyara kuen-
delea na ziara hiyo.

* Imeandikwa na Augusta
Njoji, SINGIDA na Tumaini
Mafie, ARUSHA.

 maneno ambayo
¢ Seif Shariff Hamad (hayati)
¢ aliwahi kuyasema kwenye
: uwanja huo mwezi Desemba
¢ mwaka 1987, kwamba “Nipo
: nanyi sasa hivi, ninawaahidi
¢ nitakuwa nanyi nikiwa nda-
¢ ni ya serikali au nje ya seri-
¢ kali, ninawaahidi nitakuwa
! nanyi nikiwa ndani ya cha-
! maau nje ya chama.”

-]
Zitto: Hatutorudi nyuma
kufichua uovu serikalini
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KIONGOZI wa ACT-Wazal-

: endo, Zitto Kabwe amesema
: hawakuingia serikalini ili
¢ kujenga serikali
¢ haiheshimu sheria za nchi,
: bali

: watu.

ambayo
inayowajibika  kwa

Kwa kuzingatia hilo, Zitto

¢ amesema hawatoacha kuse-
: ma wanapoona maslahi ya
: wananchi yanakanyagwa.

Alitoa kauli hiyo jana

. kwenye mkutano wa chama
¢ uliofanyika kisiwani Pemba
: kwenye Uwanja wa Tibirinzi
: ambako pia waliwapokea
: wanachama wapya 305 ku-
: toka Chama cha Wananchi
¢ (CUF), 10 kutoka Chama
: Cha Mapinduzi (CCM) na
: mmoja toka Chama cha
¢ Demokrasia na Maendeleo
: (CHADEMA).

Zitto alisema kwamba

. chama, licha ya alichokiita
¢ madhila yaliyotokea mwaka
: 2020, waliamua
: kwenye Serikali ya Umoja
¢ waKitaifa ili kujenga serikali
¢ inayowajibika kwa watu.

kuingia

“Hatukuingia kwenye

: serikali ili kujenga serikali
: ambayo haiheshimu sheria
: za nchi, serikali ya namna
: hiyo sio serikali ambayo
¢ tunaweza kuendelea nayo.
¢ Tunataka serikali inayowa-
. jibika kwa watu.

“Na sisi kama chama am-

¢ bacho tumo ndani ya serika-
¢ li hiyo, ni lazima tuhakikishe
¢ uwajibikaji.
: masuala ya watu, maslahi
* yetu ni watu. Bahati mbaya
: sana baadhi ya viongozi kwa
¢ kuwa wao uongozi ni masla-
¢ hi yao, wanadhani kila mtu
! mwingine uongozi unaanga-
¢ lia maslahi yake.

Tunapoibua

“Sio sisi ACT-Wazalendo.

: Sisi uongozi ni maslahi ya
 watu, mtu ambaye anaweza
: akathubutu kwenda kuse-
: ma kwamba ‘hao ACT wa-
: naibua hili na hili, watan-
¢ gaze kwanza maslahi yao’,
: tunatangaza maslahi yetu
: ni Wazanzibar, hatutoacha
: kusema tunapoona maslahi
: yanakanyagwa,” alisisitiza.

Alisema wataendelea ku-

: wasemea wananchi mpaka
: wapate Zanzibar mpya, Zan-
: zibar moja na yenye mam-
¢ laka kamili.

Zitto pia alikumbusha
Maalim

Zitto alisema jambo la

msingi Maalim aliwaahidi
Wazanzibar kwamba ataku-
wa nao ndani ya chama au
nje ya chama, wakati ambao
kulikuwa hakuna chama
kingine.

“Maalim aliona huko
mbele lazima kuwe na ma-
geuzi, yakatokea na vyama
vikatokea, akatuachia wa-
jibu huu ambao tunapas-
wa kuutekeleza. Na mimi
ninawaahidi wananchi wa
Pemba, Wazanzibar tutaku-
wa nanyi wakati wote.

“Tuwe ndani ya Serikali ya
Umoja wa Kitaifa au nje ya
Serikali ya Umoja wa Kitaifa,
tupigwe mabomu au tusi-
pigwe mabomu, tutekwe au
tusitekwe, tuumizwe au tu-
siumizwe, tutakuwa nanyi
mpaka pale tutakapohakiki-
sha haki zinaheshimiwa na
Zanzibar yenye mamlaka
kamili inafikiwa,” alisema.

Zitto alifafanua  kuwa
ameona aseme maneno
hayo kwa kuwa wanao wa-
jibu wa kukumbushana.

Alisema hawako kwenye
siasa kwa sababu wanap-
enda kuwa huko, bali kwa
sababu kuna masuala am-
bayo wanayapigania, ikiwa
ni pamoja na haki za watu,
uwajibikaji na demokrasia.

Alisema hiyo ndio sababu
wanapigania mchakato wa
Katiba Mpya ili waipate ita-
kayojali haki za watu, uon-
gozi unaowajibika kwa watu
na itakayojenga mwafaka
wa kitaifa.

Alisema wanaitaka serika-
li kwa haraka iwezekanavyo
kwa mujibu wa mapende-
kezo yaliyotolewa kwenye
taarifa ya kikosi kazi, tara-
tibu na mchakato wa Katiba
Mpya uanze mara moja.

Pia alisema suala la she-
ria ya uchaguzi ili kuwa na
Tume Huru ya Uchaguzi
kupitia sheria mpya ya uch-
aguzi na sheria ya vyama
vya siasa ni mambo ambayo
yanapaswa kukamilishwa
ndani ya mwaka huu kabla
ya uchaguzi wa serikali za
mitaa unaotarajiwa kufanyi-
ka mwakani na Uchaguzi
Mkuu 2025.

“Sisi kama viongozi, ha-
tutaki tena kushuhudia
vizuka na yatima wakiwa
mbele yetu kwa sababu tu
kuna watu wachache wa-
nataka mamlaka ya kisiasa,”
Zitto alisisitiza.

Katibu Mkuu wa chama
hicho, Ado Shaibu alisema
hawatokubali Uchaguzi
Mkuu ujao ufanyike kwa
kuwa na kura ya mapema.
Pia alisema watapambana
kuhakikisha Mkurugenzi wa
sasa wa Uchaguzi Zanzibar
anaondoka kwenye nafasi
hiyo.
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MIAKA MIWILI YA RAIS SAMIA

Karipio lake kwa mawaziri, makatibu
linavyoangukia anakolenga kiuchumi

Na Peter Orwa

WISHONI mwa wiki
iliyopita, Rais Dk. Sa-
mia Suluhu Hassan
alifanya uamuzi mgu-
mu wa kuja na mabadiliko katika
safu yake ya serikali. Ni hali iliyo-
gusa mabadiliko ngazi ya mawa-
ziri, baraza lao, hali kadhalika
watendaji wakuu serikalini.

Hapo kama ilivyo kawaida ya
mitandao ya mawasiliano nayo
ikaja na sauti nyingi, wapo wali-
omkosoa Rais, vilevile waliom-
pongeza, kama kawaida umma
nao ukimfuatilia.

Siku ya kuwaapisha, Rais Dk.
Samia ‘akawatolea uvivu’ wali-
omkosoa akiwapa ufafanuzi wao
na ‘salamu juu, hali kadhalika
akaorodhesha vigezo vya kiufun-
di kufikia alichoamua, akianika
uhalisia wa serikalini.

Ni orodha iliyojumuisha ali-
chokitaja ‘kukerwa na ugomvi
usioisha’, hasa kada za mawa-
ziri na naibu wao, pia makatibu
wakuu na naibu wao, hata kati
ya makundi ya vyeo hivyo, ikizin-
gatiwa wote wako katika wizara
moja na wanahusiana moja kwa
moja kikazi.

Pili, Rais Dk. Samia akataja an-
ahamishia jukumu la Uwekezaji,
kutoka Wizara ya Viwanda na
Biashara, akiiweka kwenye ofisi
yake, akaanza na uteuzi wa Ka-
tibu Mkuu kuweka mambo sawa.

La tatu, akaelekeza lenye una-
saba na misuguano, akishangaa
muda mrefu tangu aagize Kkui-
dhinishwa madarakani Kamish-
na wa Tume ya Madini, lakini ku-
katawaliwa na kusuasua uamuzi
bila ya sababu ya wazi. Siku hiyo,
akaamua kumuidhinisha rasmi
kamishna huyo.

Nne, akajibu ya mtandaoni
akianika kwamba ameamua
kuendelea kuwaingiza madara-
kani wasomi, ili umma ufaidike
na uelewa wao, pia kada hiyo
imekuwa ikichangia kulaumu
serikali, sasa ni zamu yao kuona
na kutenda magumu yaliyomo
ndani ya utumishi umma.

Alhamisi wakiwa wamehamia
viongozi hao, siku mbili baada
kuwaapisha, Rais DKk. Samia,
msomi wa Utawala wa Umma,
kutoka kilichokuwa Chuo Cha
Uongozi wa Maendeleo Mzumbe
(IDM), akataja kufanikiwa mipa-
ngo yake mingi ya nchi ikiwamo
siasa, akilalamika bado kuna shi-
da kwenye safu ya uongozi.

MAANA YAKE NINI?
Kimsingi, nguvukazi ambayo
ametaja Rais Dk. Samia, ina men-

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.

gi na maana kubwa katika uzal-
ishaji. Uchumi nadharia yake in-
ataja vyanzo vikuu vya uzalishaji
ni: Nguvukazi ya mtu, mtaji, ar-
dhi na nyenzo ya uzalishaji. Hata
hivyo, ndani yake nguvukazi au
rasilimali watu, inabaki katika
nafasi kubwa ya kusimamia ra-
silimali zote zilizobaki muhimu
kwa uzalishaji.

Katika nguvukazi, kati yao
kuna viongozi wa ngazi mbalim-
bali kuanzia taasisi binafsi, hadi
zile za kiserikali zilizopo katika
ngazi ya juu wanakopatikana
mawaziri na makatibu wakuu
wa serikali, ambao Rais Dk. Sa-
mia anawanyooshea kidole cha
kutoridhishwa na baadhi ya
mambo kutoka kwao.

Alhamisi iliyopita ‘watuhu-
miwa’ hao walikusanywa jijini
Arusha na kuaanza semina maal-
um ya kuwanoa kitaalamu ka-
tika stadi za uongozi na maadili,
warejee katika nafasi zao kiuon-
gozi na kusimamia vema uchumi
wa taifa.

KIONGOZI NI NANI?

Wanazuoni wa uongozi kama
Rais Dk.Samia, wana tafsiri
kwamba ni mtu anayepewa ju-
kumu la kuwaonyesha njia walio
chini yake. Mara nyingi kion-
gozi wa mfano, anatajwa ni yule
anayejiamini, akiendana na ma-
tendo ya mfano.

Pia, penye dhana uongozi,
ndani yake kuna stadi kuu mbili;
Utawala na menejimenti: Wakati
utawala unabaki kuwa namna ya
kusimamia mwenendo wa kila
siku biashara, taasisi ya chombo
fulani; Menejimenti inazama
katika kuratibu na kusimamia
malengo yaliyowekwa mahali
husika pa mtawala.

Hapo kunatajwa ndani yake
kuna kuweka mipango, kufanya
uamuzi bora, kuratibu malen-
go, kuongoza, kuhamasisha na
kusimamia raslimali zote kama
vile nguvu kazi, fedha, na mali
nyinginezo.

Kwa maana hiyo, kiongozi wa
umma kama vile Waziri na Ka-
tibu Mkuu, anapaswa kuwa na
stadi hizo kusimamia raslimali
zenye uhai na zisizo na uhai ka-
tika maeneo yake ya kazi. Hapo
anakuwa tayari ameshanza ku-
toa mchango kwenye kujenga
uchumi katika ngazi kubwa
kisekta.

VIONGOZI NA UCHUMI

Rais Dk. Samia akiwa ana wiki
kadhaa kusherehekea miaka
miwili ya uwapo wake katika
uongozi, analia na kasoro katika
menejimenti na utawala wa ra-

silimali ya taifa ambako kuna mi-
pango na malengo yake, akiwa
msimamzi mkuu anayesaidiwa
kisekta na mawaziri na makatibu
wakuu tajwa.

Ni maeneo ya kiuchumi yanay-
ofunikwa na rasilimali za kina ki-
taifa, kuanzia watu na viumbehai
vingi kitaifa, pia visivyo na uhai,
mathalani madini, ardhi, bahari
na maliasili.

Siku zote, nadharia uchumi,
tafsiri yake inabaki kuwa namna
sahihi ya kutumia rasilimali kido-
go iliyoko kibusara, kukidhi ma-
takwa na mahitaji makubwa ya
kundi kubwa la wahitaji walioko.
Hivyo, inarejewa kuwa mawaziri
ambao ndio wasaidizi wakuu wa
Rais Dk. Samia katika maeneo
ya kisekta kwenye wizara, ka-
tika nafasi zao za uongozi wana
wajibu wa kiuongozi kuonyesha
dira bora, hata wakasimamia na
kuratibu mwelekeo.

Ni mahali ambako tafsiri ya
Rais Dk. Samia anapigana nayo
ichukue nafasi, kwa wakuu wa
wizara (mawaziri) na watendaji
wakuu, makatibu wakuu.

Rais katika nafasi yake, ana
dira kuu ya kitaifa inayopatikana
kwenye mipango mikuu iliyoko,
malengo kisekta, hali kadhalika
uamuzi binafsi wa maendeleo
anaobuni, pia miradi aliyorithi,
mfano Mradi wa Umeme Stigler’s
Gorge na wa reli ya umeme,
Standard Gauge.

Hiyo ikatoa wajibu kiapo kwa
wateule wanaotumikia kuon-
goza wizarani ambao Rais Dk,
Samia anawaanika ‘wana tatizo’,
kujirekebisha kuwa timu moja
kuhakikisha mfumo wa uchumi
unasonga katika malengo yake.

Zao la kujirekebisha kiuon-
gozi, huzaa ubunifu, bidii, mshi-
kamano na kujitoa kazini, vyote

vikielekeza majibu ya uzalishaji
na mali na huduma bora kitaifa,
ambayo tafsiri kuu inaangukia
uchumi bora.

Kimuundo, uchumi huendana
na uzalishaji wa huduma na mali
za kibiashara, ambayo huzalisha
fedha na mali, huku ununuzi na
mauzo nazo zikikua.

Hatua yake inayopigwa ndio
inafungua mzunguko wa fedha
kupitia kukua shughuli za kibin-
adamu, kipato cha serikali kwe-
nyea kodi, uwezo wa kupatia hu-
duma za msingi kwa watu wake
kama vile elimu, umeme, maji na
matibabu.

Vilevile kunashuhudiwa
kukua sekta kama za miundom-
binu, nishati, madini, ujenzi,
teknolojia na ufundi, michezo,
ustawi, makazi na matumizi ya
ardhi inatanuka kwa kasi kubwa,
huku nako matumizi bora ya fed-
ha za umma na binafsi, inareje-
sha manufaa ya maendeleo kwa
umma wa Kltanzania.

Tafsiri ya ukali wa Rais Dk.
Samia dhidi ya mawaziri na
makatibu wake wakuu, inasi-
mama katika nadharia ya uon-
gozi ambako kuna mawaziri na
makatibu wakuu aliyowakabidhi
funguo kumsadia kutekeleza
anayoyalenga kisekta, miradi,
bajeti, mipango na malengo yake
binafsi, katika tafsiri pana ni ma-
fanikio kiuchumi.

Msingi wa taifa lolote hujeng-
wa kwa mchango wa kila aliyemo
kwa nafasi yake, kama usemi
alioutoa Rais Julius Nyerere
mwaka 1964 baada ya kuzindua
Mpango wa Kwanza wa Maende-
leo wa Miaka Mitano, ukiwa na
mwongozo wa mipango na uta-
wala; ‘It Can be Done, Play your
Part’ ikimaanisha ‘Inawezekana,
Timiza Wajibu Wako.

ARIANI
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Meneja Msaidizi
Huduma za Ufundi
kutoka Bodi ya Mfuko
wa Barabara, Mhandisi
Rashid Kalimbaga,
akitia saini mkataba wa
ushirikiano wa uan-
zishaji na uendeshaji
wa mpango wa tathmi-
ni ya barabara Tanza-
nia, Dar es Salaam juzi,
wakati wa warsha ya
kufunga mradi wa ma-
jaribio ya mpango wa
hatua kumi ‘Ten Step
Plan’ kuhusu miundom-
binu salama ya bara-
bara nchini. Kushoto ni
Mwenyekiti wa Chama
cha Barabara Tanzania,
Joseph Haule. PICHA:
THERESIA MWAMI.

RC akemea wagonjwa kupelekwa
kutibiwa kwa waganga wa jadi

Na Neema Hussein, KATAVI

MKUU wa Mkoa wa Katavi,
Mwanamvua Mrindoko amewata-
ka wananchi wa mkoa huo kuacha
imani potofu za kwenda kutibiwa
kwa waganga wa kienyeji pindi
yanapotokea magonjwa ya mli-
puko, akionya kuwa kitendo hicho
huchangia vifo.

Mrindoko alitoa angalizo hizo
juzi wa uzinduzi wa Mradi wa
Shinda Malaria mkoani Katavi ulio-
Kata ya Tongwe, Halmashauri ya
Wilaya ya Tanganyika, ukitekele-
zwa kwa miaka mitano kuanzia
Agosti mwaka jana.

Alisema kitendo hicho kimeku-
wa kikisababisha baadhi ya watu
kucheleweshwa kufikishwa vituo
vya afya ili kupatiwa matibabu sa-
hihi.

Kiongozi huyo aliwataka wa-
nanchi kujenga tabia ya kuwahi
kwenye vituo vya huduma za
afya pale wanapougua ili kupata
ushauri na kupatiwa matibabu sa-
hihi. “Tunafahamu yapo maradhi
mbalimbali, kuna malaria ambayo
leo tunaizungumzia, katika mkoa
wetu kuna baadhi ya maeneo ya-
mekumbwa na ugonjwa wa surua,
hasa kwa watoto, ninafahamu

wameugua pia watu wazima.

“Baadhi ya watoto kwenye mae-
neo ya mkoa wetu wamepoteza
maisha kwa sababu ya kuchelew-
eshwa kufikishwa kwenye vituo
vya kutolea huduma za afya kuto-
kana na wazazi wao kuanzia kwa
waganga wa tiba asili kabla ya hos-
pitalini,” alisema.

Mrindoko aliwaeleza wananchi
kwamba sio kila maradhi yanati-
biwa kwa tiba asili.

“Tiba asili zipo na tunazi-
heshimu, lakini suala hili la surua
na magonjwa mengine ya kuam-
bukiza tiba zake ziko hospitalini,
niwaombe sana wananchi wa
Mkoa wa Katavi nendeni hospi-
talini kwa maradhi haya na men-
gine,” aliagiza.

Kiongozi huyo aliwataka wa-
nanchi waliopimwa na kukutwa
na malaria katika uzinduzi huo,
kuzingatia matumizi ya dawa wal-
izopatiwa na wataalamu.

Mkurugenzi Mkuu wa Mradi
wa Shinda Malaria kutoka Taasisi
ya Afya Ifakara, Dk. Dunstan Bis-
hanga alisema mkoa huo ni kati
ya mikoa saba ambayo wizara
imeitambua kama mikoa yenye
maambukizi ya juu ya ugonjwa wa
malaria.

Alisema hiyo ndiyo sababu

Shirika la Marekani la Maendeleo
ya Kimataifa (USAID), kupitia Mfu-
ko wa Kupambana na Malaria wa
Rais wa Marekani (PMI) liliamua
kuwekeza nguvu mkoani humo
ili kupunguza maambukizi na vifo
pamoja na madhara.

Mwakilishi wa USAID kupitia
PMI, Lulu Msangi alisema PMI im-
eendelea kushirikiana na serikali
kuhakikisha huduma za malaria
zinapatikana kwa wananchi walio
kwenye maeneo magumu kufiki-
ka.

Alisema juhudi zilizofanyika
zimesaidia kupunguza kiwango
cha maambukizi ya malaria nchini
kutoka asilimia 18 mwaka 2015
mpaka asilimia nane mwaka 2020.

Mwakilishi wa Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Regina Joseph ali-
itaka Ofisi ya Mkuu wa Mkoa huo
na zinazohusika na masuala ya
afya, kuhakikisha zinawafuatilia
wadau hao na kujitathimini pale
wanapofanya nao kazi ili kujua ni
kwa kiwango gani watapunguza
ugonjwa huo.

Katika uzinduzi huo, kati ya
watu 100 waliofanyiwa vipimo
vya ugonjwa wa malaria, 29 waki-
wamo watoto 17, walikutwa na
maambukizi, sawa na asilimia 29.

1
Watoto wa miaka

minane wanajisiwa

Na Renatus Masuguliko, GEITA

WANAFUNZI wawili wa kike wenye umri wa miaka mi-
nane, wanadaiwa kunajisiwa katika matukio tofauti katika
wilaya za Mbogwe na Geita mkoani hapa, likiwamo lililo-

Watuhumiwa wa matukio hayo wanashikiliwa na polisi
na baada ya upelelezi kukamlilika, watafikishwa ma-
hakamani

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Geita, Kamishna Msaidizi
(ACP) Safia Jongo, alisema hayo juzi ofisini kwake wakati
akitoa wito kwa jamii na wazazi kuchukua tahadhari
kukabilianana wimbi la vitendo vya ubakaji kwa watoto.

Jongo alisema katika tukio lililotokea Februari 24 katika
alimnajisi mwanafunzi mwenye umri wa miaka minane
wakati akienda shuleni baada ya kumnunulia muwa na ki-
sha kumkamata.

Alisema baada ya kumnunulia muwa mwanafunzi
huyo, mtuhumiwa alimfuata kwa nyuma mtoto huyo na
walipoingia katika eneo la shule anayosoma mtoto huyo,
alimkamata na kuziba mdomo na kumbana mikono na
kisha kumvutia katika kichaka na kuanza kumtendea
ukatili huo.

Wakati akiendelea na kitendo hicho, alisema msama-
ria mwema aliyetambuliwa kwa jina la Fitina Misungwi,
alitokea na kisha kuita mtu mwingine waliosadiana kum-
wokoa mwanafunzi huyo na kumkamata mtuhumiwa am-

Tukio lingine, Kamanda Jongo alisema lilitokea wilayani
Mbogwe wiki iliyopita kwa mwanafunzi wa darasa la kwan-
za kunajisiwa na mtu mzima wakati akitoka shuleni kurudi
nyumbani. Alisema mtuhumiwa alimkamata mtoto huyo
na kumvutia kichakani ambako alimtendea ukatili huo.

Akizungumzia ukatili uliotokea wilayani Geita, Mis-
ungwi aliyeongoza kuokolewa kwa mototo huyo, alisema
walimkuta mtoto huyo akiwa ameanza kuishiwa nguvu
kutokana na kukosa pumzi baada ya mtuhumiwa kumziba
mdomo na kumkamata mikono yake yote ili asipige kelele.

Misungwi alisema ukatili huo hauvumiliki na unahitaji
kukemewa kwa nguvu zote na jamii bila kufumbiwa ma-
cho kwa kuwa bila msaada huo wa haraka, mtoto huyo an-
gepoteza maisha.

""" hicho, Samson Walwa,
alisema baada ya kupata taarifa walimkamata mtuhumiwa
na kumkabidhi polisi kwa hatua zaidi za kisheria.

Mmoja wa watoto aliyefanyiwa kitendo hicho, alisema
ilikuwa majira ya saa 4:30 asubuhi na mtuhumiwa alim-
shawishi kumnunulia muwa na baada ya hapo alimfuata
kwa nyuma kisha kumkamata na kumvutia vichakani na
kumziba mdomo na kumvua nguo za ndani na ndipo al-
ipoanza kumtendea ukatili huo.

Baadhi ya wazazi na wanajamii walioguswana ma-
dhila hayo wamejitokeza na kupaza sauti kwanza, ku-
washukuru wasamaria wema waliomwokoa mtoto wao
kwa kuwa bila kupata msaada wa haraka, angepoteza mai-
sha.

Rais adhamiria walengwa TASAF kuwa na maisha bora

Na James Mwanamyoto, SIHA

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Jenista
Mhagama, amesema Rais Samia
Suluhu Hassan amedhamiria
kila mlengwa wa Mpango wa
Kunusuru Kaya Maskini un-
aotekelezwa na Mfuko wa maen-
deleo ya Jamii (TASAF), anaishi
maisha bora.

Mhagama alisema hayo jana
na Ngumbaru, wilayani hapa
akikagua utekelezaji wa mpango

huo.

Alisema Rais Dk. Samia alipo-
ingia madarakani aliamua kuen-
delea kutekeleza mpango huo ili
kuboresha maisha ya wananchi
walio katika kaya maskini.

“Nimeenda kujionea mwe-
nyewe namna walengwa wa
TASAF walivyoanzisha miradi ya
kufuga kuku, mbuzi na ngombe
na wengine wamejenga nyumba
za kuishi,” alisema Mhagama.

Waziri pia alisema uamuzi
huo umewawezesha watoto wa
walengwa wa TASAF kupata
elimu bora na huduma bora za

matibabu kupitia utekelezaji
wa miradi ya elimu na afya na
kuongeza kuwa katika maeneo
mengine walengwa wamejiunga
na bima ya afya inayowasaidia
kupata huduma ya matibabu
kwa urahisi.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, Ridhiwani
Kikwete, alisema amejionea ma-
fanikio ya walengwa wa TASAF
wilayani Siha na kuongeza kuwa
pamoja na mafaniko hayo bado
Rais anaendelea na jitihada zake
za kutafuta fedha ili zitumike

kuboresha maisha ya Watanza-
nia wengi zaidi.

Kikwete aliwataka Watanza-
nia kuendelea kuwa na imani na
Rais Samia ambaye ameonyesha
nia ya dhati ya kuboresha mai-
sha ya wananchi anaowaongo-
za, hivyo walengwa wa TASAF
hawana budi kumuunga mkono
kwa kutumia vizuri ruzuku wa-
nayoipata kuboresha maisha
yao.

Mmoja wa walengwa hao kati-
sy, alimshukuru Rais Samia kwa
kuboresha maisha yao kupitia

ruzuku ya TASAF.

Kessy alisema walengwa wa
delea vizuri kwa kuwa kupitia
mfuko huo wamepata uwezo wa
kuwapeleka watoto wao shuleni,
kujishughulisha na ufugaji na
kujenga nyumba bora ambazo
wanaishi na familia zao.

Mpango wa kunusuru kaya
maskini nchini umeziwezesha
kaya maskini kupata huduma
bora za afya, elimu na kubore-
sha maisha yao kwa kuongeza
kipato kupitia ufugaji, kilimo na
ujasiriamali.
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MWANGA WA JAMII

Kwa hili la MSD kunahitajika
kuwapo ufumbuzi wa kudumu

KWA muda mrefu kumekuwa na taarifa za kukosekana kwa dawa
na vifaa tiba katika vituo vya kutolea huduma za afya, kwa maana
ya hospitali, vituo vya afya na zahanati, katika maeneo mbalimbali
nchini.

Hivi karibuni, katika wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga, kwa
mfano, ilibainika kuwa vituo vingi vya afya na zahanati havina
dawa na vifaa tiba kutokana na kucheweshwa kupelekwa na licha
ya kuilipa Bohari Kuu ya Dawa (MSD). Tatizo hilo pia liliibuka juzi
wakati wa ziara ya sekretarieti ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
ikiongozwa na Katibu Mkuu, Daniel Chongolo mkoani Singida.

Chongolo na timu yake katika ziara hiyo, walifika katika
hospitali ya wilaya ya Singida na kubaini kuwa miundombinu yote
imekamilika lakini tatizo lililopo ni ukosefu wa vitanda na vifaa
vya maabara. Viongozi hao wa CCM walielezwa kuwa vifaa hivyo
vinakosekana licha ya kwamba vimeagizwa kutoka MSD.

Kutokana na hali hiyo, Katibu Mkuu huyo aliiagiza Wizara ya
Afya kuweka bayana mpango wa bohari hiyo wa kusambaza dawa
na vifaa tiba katika vituo vya kutolea huduma za afya nchini ili
wananchi wapate huduma. Hakuishia hapo tu bali alisema atakaa
na wizara ili kujua suala hilo litapatiwa ufumbuzi lini kwa kuwa
kumekuwa na kilio kama hicho kila kona ya nchi.

Kwa ujumla suala la MSD kulipwa fedha na kushindwa kupeleka
dawa limekuwa likilalamikiwa katika maeneo mbalimbali hatua
ambayo ilisababisha hata viongozi wa juu serikalini akiwamo
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, ambaye alitoa maagizo ya
kumaliza tatizo hilo alipokuwa katika ziara mkoani Mwanza.

Uwapo wa tatizo hilo na hata kukemewa na viongozi wakuu,
limekuwa sasa ni kama sikio la kufa lisilosikia dawa. Ni dhahiri
kwamba katika hilo, kuna jambo la kufanywa ili kumaliza
malalamiko hayo ambayo ni kama hadithi isiyokuwa na mwisho.

Jambo la kujiuliza ni kwa nini MSD ipokee fedha kutoka kwa
wateja, ambao ni vituo vya kutolea huduma za afya na kushindwa
kutoa huduma stahili? Tatizo hasa ni nini? Je, mfumo wa uagizaji
dawa, uhifadhi na usambazaji vina kasoro au changamoto gani?
Inakuwaje taasisi inapokea fedha na kushindwa kutoa huduma
kwa wakati na matokeo yake kusababisha wananchi kukosa
huduma wanazohitaji?

Maswali hayo hayana budi kupatiwa majibu ili kubaini chanzo
cha tatizo. Yako mambo kadhaa ambayo yamefanyika ndani ya
taasisi hiyo nyeti yakiwamo mabadiliko ya viongozi wanaoiongoza
lakini inaonekana dhahiri kwamba hayajasaidia chochote. Kwa
maneno mengine, huenda mabadiliko hayo yalikuwa sawa na
kutibu kidonda bila kutambua chanzo chake, hivyo uchunguzi
wa kina ufanyike ili kubaini tatizo na hatimaye kupatikana kwa
ufumbuzi wa kudumu.

Ni dhahiri kwamba uchunguzi wa kina utakapokamilika, kuna
majibu yatakayopatikana kuhusu matatizo yaliyopo na hatimaye
kuchukua hatua ikiwamo kufumuliwa kwa taasisi na kusukwa
upya ili kupatikana kwa tija na ufanisi.

Inavyoonekana ni kwamba kuna mfumo wa ukiritimba
uliowekwa kwamba vituo vyote vya serikali vya kutolea huduma
za afya vinatakiwa kuchukua dawa MSD na kwa kulipa fedha
kwanza kabla ya kupata huduma husika. Ni vyema pia suala hilo
likaangaliwa ili kupata ufumbuzi na mfumo sahihi wa kuwezesha
kupatikana kwa dawa na vifaa tiba kwenye vituo hivyo.

Kubwa zaidi linaloweza kufanywa ni kushirikisha watoa
huduma binafsi kwa maana ya sekta binafsi kushirikishwa katika
uuzaji na usambazaji wa dawa na vifaa tiba kwa bei elekezi. Ni
wazi kwamba suala hilo linaweza kupunguza kwa kiasi fulani
malalamiko ambayo yametamalaki hivi sasa katika maeneo
mbalimbali.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

o\

Na Sabato
Kasika

KWA kawaida huwa ni heshima kubwa pale
watu wanapoteuliwa na Rais kushika nafasi
fulani ili kumsaidia kuongoza serikali, ka-
tika ngazi mbalimbali kuanzia wizara, mikoa,
wilaya na kwingineko.

Uteuzi huo huonyesha imani ya Rais
kwao na pia kiongozi huyo wa nchi huwa
na mategemeo makubwa ambayo huwa
ameweka kwa wateule hao ili kumsaidia
majukumu ya kuongoza nchi katika ngazi
alizowaweka.

Hata hivyo, kinyume cha matarajio
yake, baadhi ya wateule ambao badala
ya kutimiza majukumu ambayo Rais
amewapa, wanabadilika na kufanya aibu
kwa kugombana na kuisababishia serikali
fedheha. Wako baadhi ya wateule au wasidizi
wa Rais katika ngazi mbalimbali ambao
wamegeuka kuwa sehemu ya tatizo badala
ya kuwa sehemu ya suluhisho la matatizo ya
maeneo wanayoongoza.

Miongoni mwa mambo ambayo
wanatuhumiwa kuendekeza, ni ugomvi
binafsi, kitendo ambacho ninadhani
kinaweza kukwamisha maendeleo, hasa
kutokana na ukweli kwamba ugomvi
unasababisha wasishirikiane.

Wamekuwa wakiendekeza ugomvi binafsi
mpaka kufikia hatua ya kutoleana lugha
zisizofaa, kuwekana ndani, Ugomvi huo
kwa ujumla ni kwamba, unarudisha nyuma
jitihada za Rais za kuleta maendeleo ya nchi,
kwani hawawezi kukaa pamoja kuweka
mikakati na mipango ya maendeleo kwenye
maeneo yao ya nchi kwa ujumla.

Kimsingi, sijaelewa kiburi cha wateule
kugombana wanakitoa wapi. Ninachoamini
ni kwamba sifa ya msingi ambayo viongozi
wote wanatakiwa kuwa nayo ni busara na
hekima.

Sifa hizo zinaweza kuwaongoza kujua kipi
wakizungumze, wapi wazungumze, ingawa
katika vikao vya ndani vya kazi inaweza
kutokea watu kutoelewana au kupishana
lugha, lakini mambo ya ndani ya vikao
huishia katika vikao.

Haipendezi mambo ya ndani ya vikao
kuyapeleka nje ya vikao au kiongozi
kukosolewa na kuamua kuwa na ‘bifu” dhidi
ya mwenzake, tabia hiyo ninadhani haifai

@MSAMBA

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Vigogo wizarani kugombana
ni ukosefu wa nidhamu

kwa kiongozi iwapo hataki kukosolewa.

Ni kutokana na ugomvi huo, Rais Samia
Suluhu Hassan anaamua kuwapangua
kutoka wizara moja kwenda nyingine, huku
akionyesha kukerwa na tabia hiyo na kuahidi
kuwatupa nje watakaobainika kuendekeza.

Anakaririwa na vyombo vya habai
akisema: “Ni jambo ambalo silipendi mtu
kutokuelewana, mawaziri na manaibu na
makatibu wake. Sasa ni mwisho kupangua
mmoja mmoja kwenye wizara. Ikitokea tena,
mtaondoka wote kwa pamoja”

“Hili silipendi, ninataka nikiwapanga
mfanye kazi, sioni sababu ya kutokuelewana,
sizielewi sababu zenu za kutokuelewana,”
ndivyo anavyosema Rais Samia katika lugha
ya ukali.

Ninadhani kauli hiyo ya Rais inatosha
kuwafanya  watimize  wajibu  wao,
wakumbuke viapo walivyokula, maelekezo
ya ilani ya chama, fikra na maono ya Rais
katika kuupiga vita umaskini, sio kugombana
wenyewe kwa wenyewe.

Vilevile, ni jambo la kawaida kwa viongozi
kuwa na kauli moja hadharani, lakini kauli
zinazotofautiana wateule wa Rais katika
suala moja, zinaibua maswali katika dhana
ya uwajibikaji wa pamoja.

Ikumbukwe kuwa katika dhana hiyo,
viongozi hutakiwa kuwa na kauli moja
kuhusu jambo fulani, hata kama katika vikao
vya ndani huwa wanatofautiana, kwani hilo
linafanyika kwa lengo la kutoyumbisha
wananchi.

Kwa mazingira hayo ya kuachana
hivyo, inawezekana ndicho chanzo cha
baadhi ya wateule kugombana, Kkitendo
ambacho ninakichukulia kama ukosefu wa
nidhamu kazini na aibu kwao.

Wale ambao ni wahenga na wafuatiliaji
wa muziki wa dansi, watakuwa wamewahi
kusikia baadhi ya maneno ya wimbo
ulioimbwa na bendi moja ukielezea
umuhimu wa nidhamu kazini inavyoepusha
migogoro.

Maneno yenyewe ni haya; “Nidhamu ya
kazi, ni msingi, wa mafanikio mema kazini,
viongozii na wafanyakazi lazima wote tuwe
nanidhamuuuu. Migogoroooo na migongano
ya kazini ni ukosefu wa nidhamu.”
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Wanawake wana uwezo kuliko wanaume, wawezeshwe zaidi
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Pascal Mayalla

UNAPOELEKEA  kua-
dhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani, Machi
8, kila mwaka, leo
naomba tujadili uwezo wa
wanawake kwenye baadhi ya
maeneo.

Kuna wanawake wana
uwezo mkubwa kuliko wa-
naume lakini wamekuwa wa-
nafunikwa na mfumo dume.
Wakipewa fursa za kuonyesha
uwezo, watafanya makubwa
kuliko hata wanaume.

Mifano iko mingi, kuna wa-
nawake wakati wakiwa na
waume zao, waliishi maisha
ya kawaida lakini baada ya
kufiwa na kubaki wajane,
wakafungua nguvu za uwezo
na sasa wanaishi maisha ma-
zuri kuliko hata waume zao
walipokuwapo.

Japo kazi ni kazi tu, hakuna
kazi za kike wala za kiume.
Kuna ukweli kuwa kwenye
baadhi ya kazi, wanawake
wana uwezo kuliko wanaume,
ikiwamo ile kazi ya uumbaji wa
kiumbe kipya, japo hufanywa
kwa ushirikiano wa jinsia mbili,
lakini uumbikaji wa kiumbe
kipya kinaumbikia ndani ya jin-
sia ya kike pekee, hivyo ni mwa-
namke pekee ndiye huweza
kuumba na kuleta kiumbe du-
niani, hivyo mwanamke ana
uwezo kuliko mwanamume.

Baada ya kiumbe kipya ku-
zaliwa, kazi ya ulezi wa mwan-
70, ya kunyonyesha, hufanywa
na wanawake tu na kufanya
wanawake kuwa ndio walezi
bora wa familia, hivyo kazi zote
za kulea watoto wadogo hu-
fanywa na wanawake.

Tena wanawake hawaishii
kwenye ulezi wa watoto wado-
go tu bali ni pamoja na familia
kwa maana hiyo, hulea hata
yule ‘mtoto mkubwa’ wa famil-
ia ambaye anatambulika kama
kichwa cha nyumba au nguzo
ya familia kwa pale sebuleni tu,
kibarazani, kiambazani na mi-
taani, lakini chumbani, mtoto
mkubwa naye pia analelewa tu
kama mtoto.

Kwa mantiki hiyo, hakuna
ubishi kuhusu uwezo wa wa-

nawake kwenye baadhi ya
maeneo. Wanawake wana uw-
ezo mkubwa kuliko wanaume
kwenye mambo mengi tu, hata
katika uongozi.

Tena ni ukweli usiofichika
kuna baadhi ya kazi zinazohi-
taji miguvu, zinawafaa zaidi wa-
naume kuliko wanawake. Kuna
baadhi ya wanawake wana
maumbile ya kike lakini wana
nguvu kuliko wanaume na wa-
naweza kufanya kazi zote za
kiume na wakati huo huo, kuna
wanaume wana maumbile ya
kiume lakini ni walaini kupita
hata wanawake kwa hiyo ha-
wawezi kufanya kazi za kiume.

Si wengi wanaojua kuwa
baada ya Mungu kuwaumba
Adamu na Eva, au Adam na
Hawa, mtu wa kwanza kabisa
kufanya kazi ni mwanamke, ile
kazi ya kuchuma tunda, ilifany-
wa na Eva au Hawa, akampele-
kea tunda Adamu na kum-
fundisha jinsi ya kula lile tunda
ndipo Adamu akala na hii ndiyo
kazi ya kwanza kabisa duniani,
ikiitwa ‘the oldest profession’.

Mwanamke ndiye pekee

anaweza kufanya kazi zote
lakini kuna kazi fulani fulani
wanawake wanazifanya vizuri
kuliko wanaume zikiwemo kazi
za ndani, uhudumu, mapoke-
zi, maonyesho ya mitindo,

kucheza muziki na uhudumu
wa vinywaji katika baa na ho-
teli.

Kuna kazi mfumo dume
umezipachika kuwa ni kazi za
kike, zikiwamo upishi, ubuni-
fu wa mavazi, ususi na kazi
za kuremba wanawake lakini
imetokea wapishi katika ho-
teli kubwa (Chefs) wanaume!
Wabunifu wakubwa wa mavazi
ni wanaume, hata warembe-
shaji wakubwa na sasa wasusi
ni wanaume.

Nenda saluni za kike ush-
uhudie idadi ya wasusi wa
Kikongo au pita pale Mwenge
Jumamosi asubuhi ushuhudie
jinsi morani wa Kimasai wa-
navyokula tenda za kuwasuka
rasta dada zetu.

Huu mfumo dume umesaba-
bisha baadhi ya nafasi kupewa
majina ya kiume mfano Boss
ni jina la kiume, boss akiwa ni
Mwanamke anaitwa ‘The Boss
Lady’, lakini mabosi wa kike
wanapenda kuitwa Boss na wa-
fanyakazi wengi wanapendelea
boss awe mwanamume na si
Mwanamke, maana boss akiwa
ni mwanamke, kuna fikra kuwa
kuna watu wanakoma.

Pia nafasi kama ya ‘Chair-
man’ au Mwenyekiti ni jina
la kiume, akiwa mwanamke
alipaswa kuitwa Chairwoman

ila ikaonekana hainogi, hivyo
Mwenyekiti akiwa mwanamke
anaitwa ‘Chairperson’.

Hata cheo cha ‘President’ na
Amiri Jeshi Mkuu kilidhamiri-
wa kuwa ni cheo cha mwa-
naume, mwanamke anaitwa
Amirati, ila hata Amiri Jeshi
Mkuu anapokuwa mwanambke,
hapendi kuitwa Amirati anap-
enda kuendelea kuitwa hivyo
hivyo Amiri Jeshi Mkuu ambalo
ni jina la kiume.

Makala hii inahusu fupa fu-
lani ambalo ukimwondoa Baba
wa Taifa aliyetuachia Katiba
ya Tanzania ya mwaka 1977,
marais wanaume wanne wali-
ofuatia, hilo fupa liliwashinda
maraisi Ali Hassan Mwinyi,
Benjamin Mkapa, Jakaya Kik-
wete na John Magufuli Ilili-
washinda lakini sasa tuna rais
mwanamke, Samia Suluhu
Hassan ambaye ameshaonye-
sha kila dalili atelishinda. Fupa
hilo ni la katiba. Wanaume
walishindwa lakini mwanamke
anaonyesha ataliweza.

Kwa hiyo wanawake wana
uwezo kuliko wanaume kama
watapewa nafasi. Naomba ku-
chukua fursa hii kuwatakia wa-
nawake wote maandalizi mema
ya Siku ya Wanawake Duniani,
Machi 8.

Paskali 0754 270403

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

AMANI shuleni tuli-

fundishwa nyimbo za
uzalendo, mapambano
dhidi ya dhuluma na
za kutukuza taifa na viongozi
wake lakini pia zikiwamo za
kuhimiza kazi na afya.
Tuliimba nyimbo hizo ma-
darasani katika matukio maal-
umu kama siku kuu, lakini pia
kwenye mchakamchaka. Ny-
imbo hizo mbali na kutujen-
gea ukakamavu, zilielimisha
jamii kuhusu masuala mbal-
imbali.
Hivyo kila serikali ilipotoa
tamko lililotakiwa kufika kwa
jamii, wanafunzi tulitumika

kuhanikiza ujumbe kupitia ny-
imbo hizo na hakika ulifika kwa
waliokusudiwa.

Sambamba na kufundishwa
nyimbo, pia miongoni mwa
vipindi tulivyofundishwa vi-
likuwa vya dini na mara zote
dini za Kikristo na Kiislamu.
Hivyo wakati wa kipindi hicho,
wanafunzi tuligawanyika ma-
darasa.

Tulifundishwa dini si kwa
ajili ya mitihani, la hasha, ili-
kuwa kwa ajili ya maadili,
kumkumbuka, kumshukuru na
kumwabudu Mungu. Yote hayo
yalisaidia kuleta na kudumisha

amani katika jamii.
Wakati huo shule za ki-
mataifa zilizofundisha kwa

mtaala wa Kiingereza hususan
za binafsi hazikuwapo mae-
neo mengi, hivyo kubakiwa na
shule za serikali.

Kutokana na hali hiyo, mi-
taala ilifanana, hakukuwa na
utofauti wa mafunzo kati ya
shule moja na nyingine, hivyo
kama mwanafunzi alihama
shule moja kwenda nyingine
hakubaini tofauti kubwa.

Taratibu mambo  haya
yakaanza kufutika, nyimbo zi-
kafundishwa zisizo za kizalen-
do hata katika shule zetu za
serikali, watu wakasahau hata
kuimba Wimbo wa Taifa!

Fuatilia leo hata katika vi-

wanja vya michezo, mathalan
timu ya soka ya taifa inapoku-
wa inacheza na nyingine ya ki-
geni, upigwapo au uimbwapo
Wimbo wa Taifa, angalia ni
wachezaji wangapi wanaoim-
ba.

Hiyo inaonyesha ni jinsi gani
ama hawakutilia maanani ku-
jifunza au hawakufundishwa

kabisa shuleni walikosoma.
Mmomonyoko wa uzalendo
unaanzia hapo.

Hivi karibuni, serikali ili-

baini madudu katika baadhi
ya shule nchini kwamba kuna
vitabu vinatumiwa kufundisha
tabia chafu miongoni mwa wa-
nafunzi, vitabu vinafundisha
mapenzi ya jinsia moja kwa wa-
nafunzi.

Imechukua hatua ya kuvipiga
marufuku vitabu hivyo na ku-
viteketeza kuanzia shuleni hadi
kwenye maduka vinakouzwa ili
kuokoa maisha ya kimaadili ya
watoto.

Wazazi wametakiwa ku-
chukua hatua ya kukagua
madaftari na vitabu vya watoto
wao warudipo majumbani ku-
toka shuleni ili kusaidia kupam-
bana na kadhia hiyo.

Unajiuliuza ni nini lilikuwa
lengo la wenye shule kukaribi-
sha vitabu hivyo shuleni mwao.
Unabaini kuwa ni utandawazi
ambao umewakumba Watan-

TN Xt e - Mawaziri wetu hebu pambaneni na haya

zania kama ilivyo kwa mataifa
mengine.

Hivi sasa kuna wimbi kubwa
la kutetea ndoa za jinsia moja,
ushoga umekithiri kuanzia
Ulaya mpaka Afrika. Kuna
malumbano yanaendelea kati
ya mataifa.

Kuna majibizano baina ya
viongozi wa Kiafrika na wa
Ughaibuni kuhusu ndoa hizo
na mapenzi ya jinsia moja kwa
ujumla wake. Yapo mataifa ya
kiafrika yametoa msimamo wa
kuzikataa.

Yako mataifa yamekaa kimya
kana kwamba hayaoni kinach-
oendelea, kisa ni kuchelea ku-
kosa misaada kutoka mataifa
makubwa yanayotetea na hizo
za kifirauni.

Tanzania si kisiwa, hivi sasa
wanafunzi shuleni wameacha-
na na nyimbo za kizalendo,
wanaimba nyimbo za mapenzi
zinazoimbwa na wasanii wetu
wa kizazi kipya.

Hivi sasa si mara moja kusikia
hata kwenye mabasi ya shule
wanafunzi wakiimba nyimbo
kama ‘Bia Tamu’, ‘Amelowa’
na kadhalika, tena kwa furaha
na bashasha. Maana yake wa-
nafundishwa shuleni.

Wanafunzi kidogokidogo
wanatoka kwenye mstari na
kufanya yuasiyoendana na
wanachofundishwa  shuleni,

wanafanya wanayojua wao,
wakidhani ndiyo yanakidhi
matamanio yao.

Tanzania kuna wanamuziki
na wasanii, wanamuziki wa-
naimba nyimbo zenye maadili,
lakini wasanii wanaimba ny-
imbo zinazokengeuka maadili
ya kibinadamu, kama hizo za
kutukuza pombe na ngono.

Hatua madhubuti zisipo-
chukuliwa, Taifa litaangamia
kwa kuwa na watu wasio na
maadili wala welewa wa mam-
bo chanya kwa Taifa lao.

Waziri Nape Nnauye- anga-
lia vyombo vyako vya habari,
sikiliza watangazaji wanavyo-
bananga lugha angalia pia ny-
imbo zinazoimbwa redioni na
kwenye televisheni.

Naibu Waziri Hamisi Mwin-
juma ‘Mwana FA- Rais Samia
Suluhu Hassan amekuamini
katika kusimamia wasanii na
wanamuziki, wasimamie wasa-
nii waache kabisa kutuimbia
nyimbo za kifirauni. Watunge
nyimbo zenye maadili na
uzalendo.

Profesa Adolf Mkenda- shule
zako zinakengeuka, zifuatilie
kwa karibu, ili zisipotoshe
watoto ambao bongo zao ni
rahisi sana kukamata mambo
yasiyo na maana na kuyatumia,
mwishowe hatutakuwa na taifa
bora. Alamsiki!
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CCM yacharuka mbolea ya ruzuku kuuzwa bei juu

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo ametoa maelekezo kwa
Wizara ya Kilimo kuongeza vituo
vya kuuzia mbolea ya ruzuku
kutokana na baadhi ya maeneo
kulalamikia kuuziwa kwa ghara-
ma ya juu na kutembea umbali
mrefu kuifuata.

Chongolo alitoa maagizo hayo
jana alipozungumza na wa-
nanchi katika shina namba mbili
kata ya Mtinko wilayani Singida
baada ya kupokea malalamiko
kwa wananchi kwamba mbolea

hiyo inapatikana kwa gharama
ya juu licha ya kuwapo ruzuku
iliyotolewa na serikali kutokana
na umbali na vituo vichache.

Alisema uamuzi wa serikali wa
kuweka ruzuku kwenye pembe-
jeo, ikiwano mbolea, umebeba
dhamira kubwa ya kupunguza
mzigo wa gharama za uzal-
ishaji.

“Wote mnajua mboleailipanda
bei kwani serikali ndio ilipandi-
sha bei? Hapana! Duniani huko
wanakozalisha walikuwa wame-
jififungia kwa sababu ya ugonjwa
wa corona, hivyo mbolea na
mafuta yalipanda bei ikawa in-
auzwa kwa Sh. 140,000 hadi

160,000 (kwa mfuko),” alisema.

Chongolo alisema changa-
moto iliyojitokeza mwaka huu
katika suala la mbolea itatafuti-
wa ufumbuzi, akifafanua kuwa
mwaka uliopita wa kilimo uli-
kuwa mwaka wa majaribio lakini
mwaka ujao kutakuwa na uhaki-
ka mbolea kuwafikia wananchi
maeneo yote.

Alisema viwanda vinavyo-
zalisha mbolea nchini kikiwamo
cha Dodoma ambacho wakuli-
ma wameipenda mbolea yake,
viongeze uzalishaji, akisisitiza
haiwezekani kuendelea kuagiza
na kutumia mbolea inayotoka
nje ambayo kimsingi haiendani

na mazingira ya nchini.

Mkuu wa Mkoa Singida, Peter
Serukamba aliserna kwa mara ya
kwanza katika historia ya Tanza-
nia bei ya mbolea imeuzwa nusu
bei ambapo mwaka jana ilikuwa
ikiuzwa kati ya Sh. 140,000 hadi
150,000 lakini mwaka huu seri-
kali imetoa ruzuku zaidi ya Sh.
bilioni 150 na hivyo kufanya kila
mfuko wa kilo 50 kuuzwa kwa
Sh. 70,000.

Serukamba  alisema huko
nyuma serikali ilishawahi ku-
weka ruzuku lakini ikatumiwa
vibaya, hivyo mwaka huu seri-
kali iliweka utaratibu ambao kila
mwananchi anayehitaji mbolea

alijindikisha kwenye vituo ili
kulinda upotevu na kutokuon-
doa nia njema ya kusaidia wa-
nanchi kupata mbolea kwa bei
nafuu.

Awali wananchi walilalamikia
mbolea kuuzwa kwa bei ghali
hadi Sh. 100,000 kwa mfuko we-
nye ujazo wa kilo 50 wakati wa-
nafahamu serikali iliweka fedha
za ruzuku kwenye pembejeo iki-
wamo mbolea.

Wananchi hao  walisema
changamoto nyingine iliyoji-
tokeza mwaka huu ni vituo vya
kuuzia mbolea ya ruzuku kuwa
mbali na wakulima, jambo am-
balo limeleta usumbufu.

I
MEWATA: Wanawake wengi

hawana uelewa saratani

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Madaktari
Wanawake Tanzania (ME-
WATA) kimefanya konga-
mano kubwa la kisayansi
kujadili changamano za
masuala ya afya hususani
saratani ya kizazi na ma-
gonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza.

Vilevile, kimebaini wa-
nawake wengi wana ma-
tatizo ya kiafya, ikiwamo
saratani lakini wana uelewa
mdogo wa maradhi hayo.

Kongamano hilo ambalo
limekutanisha madaktari,
wanasayansi na wadau
mbalimbali wa masuala ya
afya lilifanyika juzi Dar es
Salaam na kufunguliwa na
Waziri wa Afya wa Zanzibar,
Nassoro Ahmed Mazrui.

Rais wa MEWATA, Dk. Zai-
tun Bokhary alisema wame-
jikita katika kupambana na
magonjwa ya saratani ya-
nayoshambulia wanawake
kwa asilimia kubwa, ya
mlango wa kizazi na matiti.

Pia alisema chama kina-
hamasisha watoto wa kike
kujiunga na fani za udaktari
ili baadaye wawe madak-
tari kwani huko nyuma fani
hiyo ilikuwa ni kwa ajili ya
wanaume tu.

Alisema hamasa hiyo im-
eleta mafanikio makubwa
kwa kuwa sasa kuna idadi
ya kutosha ya madaktari
wanawake na inaendelea
kukua.

Dk. Zaitun alisema chama
hicho kimefanya mazoezi
ya kupima afya za kinama-
ma katika mikoa mbalim-
bali ikiwamo Dar es Salaam,
Mbeya, Lindi, Mtwara, Kili-
manjaro, Njombe, Iringa,
Tabora, Dodoma, Songea na
Mwanza.

“Katika mazoezi
tulifanikiwa

haya,
kuwafanyia

uchunguzi wa awali wa :
saratani ya matiti kinama- :
ma takriban 73744 na :
uchunguzi wa saratani ya :
shingo ya kizazi kinamama :

9,307, alibainisha.
Alisema

wanawake wengi

hususan

wamechelewa

fanikiwa

bisha kuteuliwa

lini na taasisi binafsi.

Alisema MEWATA ina :
mpango wa kujenga hospi- :
tali kwenye eneo la Mbweni, :
Dar es Salaam kwa msaada :
wa Serikali ya Japan kupi- :
tia mama mlezi wa chama, :

Mama Salma Kikwete.

“Kwa sasa tumehama- :
sishana wanachama na :
tumeweza kukusanya fedha :
taslimu Sh. milioni 31.5 na :
ahadi zikiwa ni Sh. milioni :

46.5,” alisema.

Kongamano hilo lilitara- :
jiwa kufuatiwa na Mkutano :
Mkuu wa 20 wa MEWATA :
jana ikiwa ni maadhimisho :
yamiaka 35 tangu kuanzish- :
wa kwa chama, ambacho :
malengo yake ni kusaidia, :
kutoa :
elimu kuhusu magonjwa na :

kuhamasisha na

afya ya mama na mtoto.

wamegundua :
wana :
matatizo mengi ya kiafya :
magonjwa ya :
saratani na uelewa mdogo :
wa maradhi hayo. “Hii im- :
echangia wanawake wengi :
kuripoti hospitalini wakiwa :
au wako :
katika hatua za mwisho za :
ugonjwa na kuchangia vifo :
vingi vitokanavyo na sarata- :
ni kwa kinamama,” alisema. :

Pia alisema pamoja na :
hilo, MEWATA kwa kush- :
irikiana na serikali wame- :
kuhamasisha :
wanafunzi wa kike wa se- :
kondari kuchukua masomo :
ya sayansi na kuongeza ‘:
idadi ya madaktari wa- :
nawake Tanzania na kuwa- :
jengea uwezo na kusaba- :
kushika :
nyadhifa mbalimbali serika- :

e
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Waziri wa Afya
Zanzibar, Nassor
Ahmed Mazrui
(kushoto), akikata
utepe kuzindua
Kitabu kuhusu
wasifu wa Mwa-
sisi wa Chama cha
Madaktari Wa-
nawake Tanzania
(MEWATA), Prof.
Esther Mwaikam-
bo (kulia), kwenye
kongamano la 20
la kisayansi la
chama hicho, Dar
es Salaam juzi. PlI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Watiwa mbaroni wakidaiwa kukutwa na meno ya tembo

Na Friday Simbaya, IRINGA

JESHI la Uhifadhi Wanyamapori
na Misitu, Hifadhi za Taifa (TANA-
PA) Ruaha, limewakamata watuhu-
miwa watatu wakiwa na meno
manane ambayo hayajakatwa na
vipande sita vya meno ya ndovu.

Idadi hiyo ya meno ni sawa na
tembo sita wenye umri tofauti
waliouawa wenye thamani ya dola
za kimerakani 90,000 (Sh. milioni
206.8), kwa mujibu wa jeshi hilo.

Mhifadhi Mkuu wa Hifadhi ya
Taifa ya Ruaha (RUNAPA), Kamish-
na Msaidizi wa Uhifadhi Godwell
Ole Meingataki alibainisha hayo
juzi wakati wa mkutano wake na
waandishi wa habari mkoani Ir-
inga uliolihusisha pia Jeshi la Polisi.

Alisema kuwa tukio hilo lilitokea
Februari 20 mwaka huu majira ya
3:30 usiku kwenye Mtaa wa Mbom-
bamili, Mawelewele, Kata ya Mivin-
jeni, Manispaa ya Iringa, akikiri
kuwapo vitendo vya ujangili wa
tembo na wanyama wengine kwe-
nye hifadhi hiyo.

Ole Meingataki aliwashukuru
wasamaria wema wanaoendelea
kutoa taarifa kwa vyombo vya ul-
inzi huku akiwaliwaja watuhimiwa
wanaodaiwa kukamatwa na meno
hayo kuwa ni Greyson Lusasi
(39), mkazi wa Mwangata ‘D’; Elia

Halamga (55), mkulima na mka-
zi wa Kateshi mkoani Manyara
pamoja na Henry Chengula (38),
mkazi wa Isakalilo mjini Iringa.

“Watuhumiwa hawa walikutwa
na vielelezo mbalimbali kama vile
kisu kimoja (jambia), msumeno
mmoja na mifuko mitatu aina ya
sulphate ikiwa na meno ya tembo
yakiwa kwenye gari aina ya Noah
lenye namba za usajili T 385 BWQ,”
alifafanua.

Hifadhi ya Taifa Ruaha ina idadi
kubwa ya tembo wanaokadiriwa
kufikia 15,000 kulingana sensa za
hivi karibuni.

Meing’ataki pia alielezea kuwa
tembo ndio kivutio kikubwa na
alama ya uhifadhi kwenye hifadhi
hiyo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Iringa, Kamishna Msaidizi wa
Polisi Allan Bukumbi alithibitisha
kushikiliwa kwa watuhumiwa ku-
kamatwa waliokamatwa na nyara
za serikali.

Alisema jeshi hilo kwa kushiriki-
ana na askari wa TANAPA, kwenye
msako walifanyikiwa kuwakamata
watuhumiwa hao wakiwa na nyara
hizo za serikali.

Kamanda Bukumbi alisema
watuhumiwa hao walikamatwa
wakiwa katika harakati za ku-
taka kufanya biashara na watu

waliokuwa wakiwasiliana nao na
watafikishwa mahakamani baada
ya upelelezi kukamilika.

Pia alisema Jeshi la Polisi Mkoa
wa Iringa kwa kushirikiana na
maofisa wa Manispaa ya Iringa na
maofisa wa LATRA, wamefanikiwa
kukamata bajaji zaidi ya 140 kwa
makosa mbalimbali ikiwamo ku-
vunja sheria za usalama baraba-
rani.

Kamanda Bukumbi alisema
kuwa bajaji hizo zilikamatwa
kwa makosa ya kuzidisha abiria,
kukiuka utaratibu wa leseni ya
njia (routes), kutokuwa na leseni
za udereva, kutokuwa na bima na
kutokuwa na leseni za usafirishaji
zinazotolewa LATRA.

Makosa mengine ni ubebaji wa
mizigo na kuegesha maeneo yasi-
yoruhusiwa kwenye maeneo mbal-
imbali ya Manispaa ya Iringa, am-
bayo ni eneo la mzunguko Samora,
mjini kati, Kihesakilolo, Mgongo na
Ipogolo hadi Samora.

Kamanda Bukumbi alitoa wito
kwa madereva na wamiliki wa
vyombo vya moto kuhakikisha
wanafuata sheria za usalama bara-
barani ikiwa ni pamoja na utii wa
sheria bila shuruti, vinginevyo
hatua kali zitachukuliwa dhidi yao,
ikiwa ni pamoja na kuwafikisha
mahakamani.



Baba, Mama na Mwana

Namna va kutumia kabati

kama urembo wa nyumba

mtandaoni g
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Jaza maneno yafuvatayo katika
vyumba vilivyo wazi:
BEE, PUA, AMA, OFA, NOA, TAA, BAA, NIA
PAMBANO, AMKAMDE, TANGA AMANA

JE, HOUYU NI NANI? TUMIA PENSELI @ A.MSAMBA
KUOUNGANISHA NAMBA 1 HADT 21

HUHUDIA jinsi mgambo walipokwenda kumkamata
Sjamaa mmoja
Mgambo: Hodi, hodi

Jamaa: Kimya

Mgambeo: Hodi, hodi wenye nyumbaa

Jamaa: We nani kwani?

Mgambo: Sisi mgambo

Jamaa: Sawa, mnataka nini?

Mgambo: Kuongea na wewe

Jamaa: Kuongea na mimi?!

Mgambo: Ndio

Jamaa: Mko wangapi?

Mgambo: Watatu

Jamaa: Kama mko watatu si muongee wenyewe...!!!

SWALI

Paka ana manufaa gani kwa binadamu?
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Baba, Mama na Mwana

Kwa nini usikilize zaidi kuliko kusema?

ARIBU tena msomaji

wangu tuendelee na

vimbwanga vyetu vya

Maisha Ndivyo Yalivyo.
Wiki iliyopita nilizungumzia wa-
toto wanaojikuta wakilelewa na
wazazi wagomvi, wanaozozana
kila mara tena mbele yao.

Wako baadhi ya wazazi hasa
ambao ama wote wawili ni walevi
wa pombe au mmoja wao. Vile
pombe isivyo na aibu ikibugiwa
kupita kiasi, ndivyo wanywaji wa-
navyojiachia kwa maneno makali
vinywani mwao, mengine yasi-
yoweza kutamkika.

Watoto wanapoyasikia yakita-
mkwa na wazazi wao, huamini
kwamba hata wao wakiyatamka
hayana madhara. Kumbe ni bomu
linalosubiri kulipuka baadaye. Ni-
kasema wiki iliyopita kwamba
maneno ni nguvu. Kile mtu ana-
chotamka kiwe kizuri au kibaya,
ndicho kitakachotokea.

Maneno yanaweza kujenga
au kubomoa. Kinywa kikitamka
laana inampata mlengwa na
kikitamka baraka hali kadhalika
inakuwa baraka kwa mhusika.
Kwa mantiki hiyo, tunapaswa

kuwa makini tunapotamka jambo
na zaidi sana tujitahidi kujizuia.

Ni muhimu kujizuia kwa saba-
bu hata Mungu ameliweka vema
hilo pale aliposema kwenye
neno lake kwamba, “Umetegwa
kwa maneno ya kinywa chako
mwenyewe, umekamatwa kwa
maneno ya kinywa chako mwe-
nyewe”.

Hiyo ina maana katika kiny-
wa kuna mtego, yapo maneno
unaweza ukayaongea baadaye
yakawa ni tanzi mbele yako.
Yakawa ni mtego mbele yako.
Mtu anaweza akajinenea kwamba
mimi siolewi tena, yaani sitaki ku-
olewa.

Kiukweli utakaa usiolewe kwa
sababu uliwahi kujitamkia kwa
kinywa chako mwenyewe. Hu-
jawahi kumsikia mtu akitamka,
yule mimi nitamuua, nitamfanyia
kitu kibaya yule. Sasa watu wa-
baya wakiyachukua maneno yale
utashangaa kweli kitu kibaya
kinampata mtu kama ilivyotam-
kwa. Mashuhuda nao watasema
ni kweli fulani aliwahi kutamka
atamfanyia kitu kibaya na im-
etokea vile vile!

Pia andiko lingine la Mungu
linasema, “Atakayekupenda mai-
sha na kuona siku njema, auzuie
ulimi wake usinene mabaya na
midomo yake isiseme hila”. Kwa
hiyo ili uwe na siku njema, ili uwe
na mafanikio, ili uanze vizuri ni
vema kuuzuia ulimi wako.

Pia anasema: “Anayezuia kiny-
wa chake, huiponya nafsi yake”.
Nafsi yako inaponywa kutokana
na wewe kujizuia. Mtu anaweza
kujiuliza, je, kwa maana hiyo hata
kwa maneno yangu ninayotamka
yasiyofaa, mabaya, yananiumiza
mimi mwenyewe katika nafsi?

Jibu:  Yanaweza  kukumiza
kwani unaweza kutamka Kkitu,
ukakumbuka kumbe ulikosea.
Hapo nafsi yako inaanza kukosa
raha, moyo wako unaanza kuu-
gua, unajihukumu na kuanza
kujisikia vibaya. Ndio pale mtu
anaondoka kwenda kwa jirani
yake na kumuomba amsamehe.

Unamwambia ni kweli ulimi
uliteleza niliongea pale. Nafsi in-
aanza kujisikia vibaya, unakosa
amani na kupata mahangaiko ya
moyo. Kwa hiyo ni vizuri kujizuia
ili tusiingie katika mitego mbalim-

bali.

Msomaji wangu, hebu sasa tu-
angalie nini kifanyike ili kuepusha
balaa. Kwanza, anza kujizoesha
kusikiliza zaidi kuliko kusema.
Kabla hujasema kitu, hujatambua
chanzo cha kitu, hujaijua habari
vizuri usikimbilie kusema kwa
sababu unaweza kukosea. Maana
ulikuwa hujui.

Mtu anaweza kukuta mazun-
gumzo naye akaingilia akaanza
kuchangia utafikiri alikuwepo
tokea mwanzo. Hata kwenye ma-
basi ya abiria utaona mtu anaingia
na kuanza kuongea utafikiri aliku-
wepo. Akaanza hata kujiapisha
kuwa asemacho ni hakika, vitu
ambavyo hajawahi kuviona. Kwa
hiyo tuanze kujizoesha kutumia
masikio yetu zaidi kuliko kutam-
ka haraka. Hiyo itatuponya nafsi
na siku njema itaonekana katika
maisha yetu.

Msomaji wangu, jambo ambalo
sote kama wanadamu tunapaswa
kutambua kwamba vinywa vyetu
vinaumba. Kwa mfano, mtoto un-
aweza kumuumba kutokana na
unavyoongea kwa kinywa chako.
Hivyo yatupasa kuwa makini

sana.

Neno la Mungu linasema, ni
vizuri kunyamaza kuliko kusema
wala kukasirika, tuzuie hasira. La-
kini pia neno linasema muwe na
hasira, lakini usitende dhambi,
jua lisichwe bado uchungu vifua-
ni mwenu haujawatoka.

Unajua mtu anakasirika la-
kini amenuna wiki nzima, jua
linakuchwa  linazama  bado
ameshikilia hasira. Hilo Mungu
hapendi. Hivyo ni vema kuachilia
kabla jua halijachwa. Angalia jua
linapozama, ukijiona umeka-
sirika, anza kumuomba Mungu
akusaidie.

Hiyo ni kwa sababu uchungu
una madhara. Unaweza kupata
tatizo la moyo, vidonda vya
tumbo, unaanza kukonda tu hu-
jielewi, unapauka una mawazo,
kisa una uchungu mtu fulani ali-
kuumiza.

Umeshaumizwa imetokea
kama hawezi kukuomba msa-
maha, wewe jitahidi kuyaachilia
ya ndani yafute yawe sifuri. Bila
shaka umejifunza jambo hapo.
Una kisa? Ujumbe 0715268581.

Kusigina misingi ya ka

USARA imeshinda! Subi-

ra, uvumilivu na usikivu

umejenga mnara wa

hekima. Ndivyo ninavy-
oweza kueleza kuhusu kazi kubwa
inayofanywa kwa weledi mkubwa
na Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Askofu
Dk. Frederick Shoo.

Nianze na Kongole kwa Dk. Shoo
na wanaomshauri juu ya utatuzi
wa migogoro inayoitafuna KKKT.
Migogoro mingi inayojitokeza ni
ile inayotokana na mgongano bai-
na ya watu, baada ya kutofautiana
mawazo, mitazamo, uwajibikaji
wa pamoja na mambo mengine
yanayoweza kusababisha kutoele-
wana kuhusu jambo fulani.

Hali ya kutoafikiana au kuku-
baliana baina ya watu wawili
au pande mbili ndiyo huzaa
migogoro tunayoiona sasa. Mingi
ni ile ya kimaadili na kung’ang’ania
madaraka, migogoro rahisi au in-
ayoweza kuwa migumu kufanya
utatuzi na ambayo inahitaji tahad-
hari, ni ile inayohusisha hitilafu za
kimaadili au maslahi ya kanisa au
mtu na mtu.

Katika utatuzi wake, mwafaka
wa pande zote mbili unategemea
mtu kujikosoa au kujirudi ki-
maadili, tendo ambalo huwa lina
ugumu wa kinidhamu. Wakati wa
utatuzi wake ni lazima ujitahidi
kupima kwa hekima madhara ya
migogoro inayochomoza kila mara
na kuchukua tahadhari zote.

Uwezo wa Askofu Dk. Shoo kati-
ka utatuzi wa migogoro hauna sha-
ka. Migogoro kadhaa aliyoibeba na
kuimaliza, amekuwa akifanya ua-
muzi sahihi kwa busara na utulivu
wa moyo. Tunakumuka busara al-
iyoitumia hadi kumaliza mgogoro
uliokuwa umeota mizizi katika
Dayosisi ya Konde ambayo iki ka-
tika mikoa ya Mbeya na Songwe.

Kupitia Halmashauri Kuu ya
KKKT, aliunda kamati ambayo ilizi-
kutanisha pande mbili zilizokuwa
zikihusika na mgogoro na baada
ya kushindwa kufikiwa mwafaka,
kamati ilirejesha jambo hilo kwa
Mkutano Mkuu Maalum wa Day-
osisi ambaoulifikia uamuzi wa
kupiga kura ya kutokuwa na imani
na aliyekuwa Askofu, Dk. Edward
Mwaikali na hatimaye kumchagua

3

¢

il 2,

Mchungaji Geoffrey Mwakihaba
kuwa Askofu wao.

Siku chache zilizopita, Askofu
Dk. Shoo, aliumaliza mgogoro wa
waumini wa KKKT Dayosisi ya
Kusini Mashariki dhidi ya kiongozi
wao, Askofu wao, Lucas Mbedule
uliodumu kwa muda wa miaka
sita. Mgogoro huo umefikia tamati
baada ya Askofu Dk. Shoo, kuku-
tana na viongozi wa Dayosisi ya
Kusini Mashariki ya Kanisa hilo
mkoani Mtwara na kusuluhisha
mgogoro huo kwa muda wa siku
mbili.

Askofu Shoo amenukuliwa ak-
isema Halmashauri Kuu ya Day-
osisi ya Kusini Mashariki ya KKKT,
imepokea na kuridhia ombi la
kujiuzulu kwa Askofu Mbedule
kama alivyoomba. Hata hivyo,
Mbedule ataendelea kuhudumu
kama Askofu wa Dayosisi hiyo
mpaka utakapofanyika mkutano
mkuu wa dayosisi Julai, mwaka
huu, atakapochaguliwa askofu
mwingine.

Hata Askofu Dk. Shoo mwe-
nyewe amenukuliwa akisema
migogoro ndani ya KKKT mingi

inatokea pale taratibu za kiutumi-
shi na misingi ya kanisa vinapoki-
ukwa, Huko ndiko kunakoitwa
kukanyaga au kusigina katiba ya
kanisa. Hiyo inamaanisha kwamba
baadhi ya wachungaji wa KKKT
wamekuwa hawafuati taratibu za
kikatiba za kuwa na mikutano. Ma-
tokeo yake ni migogoro kuibuka
mara kwa mara. Ni dhahiri kuwa
yako madhara makubwa ya kusi-
gina misingi ya kanisa, ambako ni
wazi kwamba hakuwezi kutuacha
salama.

Ni ukweli usiopingika kwamba
kuzuia migogoro ni kiini cha am-
ani ya kudumu. Uwezo thabiti wa
upatanishi na matumizi ya mbinu
za utatuzi wa migogoro kwa njia
ya kidiplomasia hujenga amani
katika jamii kote ulimwenguni.

Ni vyema viongozi wetu wa ki-
imani, wakatafakari, wakahesabu
gharama za migogoro kabla ya ku-
ruhusu mizozo, kwa kuwa amani
ya kudumu na endelevu, inataka
kuwepo kazi thabiti na viongozi
imara ili kujenga utulivu, ambao ni
maendeleo jumuishi.

Achilia mbali katiba ya KKKT

nisa hakutatuacha salama

ambayo wengi hatujaiona, uki-
soma ibara 107A (2) (d) ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, inazungumzia kukuza
na kuendeleza usuhulishi katika
migogoro.

Ibara hiyo inaeleza pamoja na
mambo mengine, njia mbadala ya
utatuzi wa migogoro inayojumui-
sha utaratibu wa usuluhishi (arbi-
tration), upatanishi (mediation),
kurudisha mahusiano ya kirafiki
(reconciliation) na mazungumzo
kufikia makubaliano (negotiation).

Kwa hiyo, suala la tatuzi wa
migogoro kwa njia mbadala ni tak-
wa la Kikatiba. Njia hii ya utatuzi
wa migogoro limehimizwa katika
vitabu vya dini ambavyo wengi
wetu ni waumini wake. Ni mpango
wa Mwenyezi Mungu kuona watu
wake wanatatua tofauti zao kwa
njia ya usuluhishi.

Godfrey Mushi ni Mwandishi
Mwandamizi wa Gazeti la Nipashe,
Kanda ya Kaskazini.

Anapatikana  kwa  barua
pepe: ghandsome79@gmail.com

Simu ya mkononi: +255 767
535490



HA

Jumapili

JUMAPILI MACHI 5, 2023

8 == LA
WEIT

TEE30 8
TaFralah Ay

Desemba
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ilikuwa siku ya
kukumbukwa kwa
Gaudin Gration na Bibiana
Deus baada ya kufunga
ndoa takatifu katika Kanisa
Katoliki la Katoke, Muleba
mkoani Kagera na baadaye
tafrija fupi iliyofanyika
katika ukumbi wa
Suzana.
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MITINDO

Mitindo
mtandaoni

ANAA ya mitindo ya mavazi ni miongoni mwa
vitu vinavyosaidia vijana kujipatia ajira na kuji-
ingizia kipato.

Vijana wengi kwa sasa wamehamasika na
kuanza kujichanganya katika tasnia hiyo na hivyo
kuondoa dhana kwamba sanaa hiyo hailipi.

Wakitumia teknolojia ya kisasa ya mawasialiano,
watu wanakutanishwa katika majukwaa ya mitandao
ya kijamii kujadili, kubuni na kufanya biashara ya ma-
vazi.

Kimsingi mambo yamekuwa moto, kila aina ya ma-
vazi unaweza kuona katika kiganja chako, unachotak-
iwa wewe ni kuuliza bei na kutoa oda na saa chache
unajikuta unapata nguo mpya.

Kutokana na mabadiliko hayo, zipo changamoto am-
bazo zinaonekana kuwa kikwazo kwa vijana katika ku-
jikomboa kiuchumi kupitia mitindo katika mitandao.

Mbunifu wa mavazi, Mustafa Hassanari , anasema
kwa kutumia teknolojia ya kisasa mtu anaweza kubu-
ni, kutangaza na kuuza kwa muda mfupi zaidi, tofauti
na zamani.

Anasema kikwazo kikubwa katika soko la mtandao-
ni baadhi ya watu wanakuwa sio waamifu kwa kuuza
mavazi tofauti na mteja alivyoagiza au nguo kukosa
ubora unaokubalika.

Hata hivyo anathibitisha kwamba soko la mitandao-
ni limekuwa kubwa na linasababisha hata wabunifu
kupata wakati mgumu wa kutengeneza nguo zina-
zoendana na wakati uliopo.
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USO WENYE RAHA

Njia za
kuondoa
ndevu,
nywele

EO kwenye urembo tutaongelea

jinsi ya kuondoa nywele za usoni

pamoja na ndevu ambazo siku

hizi wanawake wengi wamejikuta
kuwa nazo.

Kwa kutumia kiwembe ni rahisi sana
kwa sababu ni kitu cha dakika, lakini
ujue nywele hizo zitaota haraka.

Hapa nimekuletea vitu asilia am-

bavyo vinaweza
| kukuondolea  ny-
| wele hizo na ukakaa
| kwa muda mrefu

bila kuziona na usi-
| pate madhara ya
mapele kama am-
J bavyo ungenyoa na
kiwembe.

Mahitaji

| Vijiko viwili vya
| asali, kijiko kimoja
| cha ngano na vijiko
| viwili vya juisi ya li-
| mao.

| Chukua ngano is-
| age mpaka upate
| unga wake. Changan-
| yana asali pamoja na
| limao, baada ya hapo
| paka kwenye eneo le-
| nye nywele.

| Ukimaliza acha kwa
| muda wa dakika 15,
kisha osha na maji ya
vuguvugu.

Baada ya hapo paka
kipako chako rudia
| | kupaka mchanganyiko

| huu mara mbili mpaka
tatu kwa wiki ndani ya
mwezi mmoja utaona
nywele hizo zimepotea
kabisa.

Kama una ngozi laini
isiyotaka mikikimikiki
| jaribu kidogo ili isije
kukuletea matatizo.

uvipange juu ya maganda.(ndi-
zi ziweke chali, usizifunike).
Kuna nazi uchuje tui zito na
jepesi utenge. Chukua tui jepe-
si ulitie katika ndizi kisha uzi-
ache. Zipike mpaka tui likauke
na ndizi ziive. Nyunyizia sukari
kidogo. Twanga hiliki utie juu

Ndizi mbivu,
nazi inavyonoga

WENGI tumezoea kupika ndizi
mbichi aina ya mshale, mzuzu
na Bukoba, lakini leo tunaele-
kezana tofauti kupika ndizi mbi-
VU na nazi.

Mahitaji
Ndizi mbivu 10 aina ya mzuzu,
nazi kavu tatu, sukari kiasi na hi-

liki kiasi.

Menya ndizi zako kwa kuzi-
pasua katikati kwa marefu,
ukiziondoa taratibu ndani ya
ganda lake.

Zimenye kisha maganda uya-
oshe. Yapange vizuri maganda
hayo ndani ya sufuria safi (kwa
chini). Chukua vipande vya ndizi

yake.

Chukua lile tui zito ulimim-
ine uache liwe linatokota kwa
moto mdogo sana.

Tui likikauka na kutoa mafu-
ta epua na uziache zipoe. Una-
popakua, zitoe taratibu bila ya
kuzivuruga.
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MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

Mbao, mrunda
unavyokuwa
pambo nyumbani

WIKI iliyopita tuliona namna ambavyo
mapambo ya asili kama batiki au ukili
yanavyoweza kubadilisha mwonekano wa
nyumba na kuifanya ivutie.

Leo tutaona namna ambavyo Vitu vina-
vyoonekana vya kawaida vinavyoweza
kubadilisha mandhari ya nyumba.

Wataalamu wa mapambo ya ndani wa-
naeleza kuwa Kila mazingira mtu anayoi-
shi yana vitu vinavyoweza kubadilishwa
kidogo tu na kuwa pambo la nyumba.

Wanaeleza kuwa vitu kama ubao au
mrunda uliotumika au mpya vinaweza ku-
kupunguzia bajeti yako ya mapambo kama
utaviongezea ubunifu ‘kidogo.’

Mbali ya malighafi hizo zinazoweza
kupatikana kiurahisi, wataalamu hao
wanasema mtu akiwa na nia ya kubadili
mwonekano wa nyumba anaweza kununua
rangi aina mbili au zaidi na kupata ukuta
kwa michoro ambayo angeitaka na nyumba
ikaonekana nzuri.

Wakianza na mbao pamoja na mrunda au
mti mwingine, mwenye nyumba anaweza
kukata urefu au umbo analotaka na kuu-
paka rangi za kuvutia kisha akatumia kama
pambo chumbani au sebuleni.

Unaweza pia kutumia kipande cha mbao
na kukinakshi kwa rangi uipendayo halafu
andika maneno mazuri kwa kutumia rangi
nyingine.

Kwa kuwa kazi hiyo unaweza kuifanyia
nyumbani, unaweza kuandika maneno ya
upendo ukayaweka kwenye chumba cha
watoto au neno la kumkaribisha mgeni na
kuweka kwenye ukuta wa varanda yako.

Wataalamu hao wanaeleza kuwa aina hii
ya mapambo yanafaa kubuniwa kwa ajili
va kuweka sebuleni, vyumba vya wakubwa
na hata kwa watoto.

.
i

ABATI la vyombo ni mion-
goni mwa samani zenye
uhitaji mkubwa kwenye
nyumba.

Watu waliobarikiwa kujenga au
kuishi kwenye nyumba yenye na-
fasi ya kutosha, kabati huwa moja
ya vitu muhimu kwao kwa ajili ya
kuhifadhia vyombo.

Lakini leo nataka tuzungumzie
kazi nyingine ya kabati kwenye
eneo la urembo kwenye nyumba.

Kama ilivyo urembo mwingine
kwenye nyumba, kabati la vyom-
bo nalo lina nafasi ya kutumika
kama urembo.

Kutumika kwa kabati kama
urembo si kwa kuweka maua au
urembo mwingine ndani yake ni
kwa kutumia vyombo hivyo hivyo
ambavyo badala ya kutumika kwa
ajili ya matumizi ya chakula, pia
vitumike kama urembo.

Na ili vitumike kama urembo,
kitu cha kwanza lazima kwanza
tujue eneo linapopaswa kuwekwa
ndani ya nyumba husika.

Jambo lingine lazima kuhakiki-
sha kwamba vyombo vinavy-
owekwa kabatini ni vile vyenye
mvuto au vizuri, usichukuea tu
vyombo ilimradi na kwenda kuvi-
weka humo.

Hakikisha unazingatia rangi za
vyombo vyako vinavyowekwa
kabatini, zisiwe zile za kuumiza
macho sana na ikiwezekana rangi
zake zisipishane sana na zile za
vitu vyote vilivyopo kwenye ny-
umba yako.

Kuwa mbunifu kuvipangilia
kwenye kabati ili vilete mvuto,
zingatia aina na muundo wa vy-
ombo. Kama ni sahani, hakikisha
unapangilia kuanzia zile kubwa

Namna ya'kutumia _ ¢
kabatiflcama urembo

Wainyumba

=

kuelekea ndogo zake, fanya hivyo
na kwa glasi, vikombe, bakuli na
vinginevyo ambavyo ni vizuri
unavyokuwa umeviandaa kwa
ajili hiyo.

Kumbuka si lazima viwe vina-
tumika, vinaweza kuwa maalu-
mu kwa urembo tu na vile vya
kutumia ukaviweka sehemu ny-
ingine au katika kabati la juu la
jikoni.

Na kama uwezo hautoruhusu,
unaweza pia ukavitumia, la-
kini unapomaliza unahakikisha
kwamba unavisafisha vizuri na
kuvirudisha katika sehemu yake
vinapopangiliwa na katika hili
ubunifu zaidi unahitajika.

Katika mpangilio unaweza kua-
mua glasi zikae  sehemu yake,
au ukaamua kila shefu zikae tatu
au nne kwa mpangilio mzuri, au
kila aina ya chombo ulichonacho
ukakitumia kwa mpangilio maal-
umu katika shefu zote ili ‘kunoge-

2 | sha zaidi.
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HABARI KIMATAIFA

Mama aliyeua
watoto watano,
auawa baada ya

kuomba kuuliwa

BRUSSELS, UBELGIJI

MWANAMKE mmoja raia wa
Ubelgiji ambaye aliwaua watoto
wake watano, hatimaye ameu-
wawa baada ya ombi lake la ku-
uliwa kukubaliwa.

Genevieve Lhermitte, alimuua
mwanawe wa kiume na binti zake
wanne, wenye umri wa miaka
mitatu hadi 14, miaka 16 iliyopita
katika mji wa Nivelles, wakati baba
yao hayupo.

Baada ya kufanya mauaji
hayo, alijaribu kujitoa uhai lakini
akashindwa, na baadaye alipiga
simu ya dharura ya polisi.

Mama huyo mwenye umri wa
miaka 56 alihukumiwa kifungo cha
maisha jela mwaka wa 2008, kabla
ya kuhamishiwa katika hospitali ya
magonjwa ya akili 2019.

Nchini Ubelgiji sheria inaruhusu
watu kuchagua kuuawa ikiwa
watachukuliwa kuwa na matatizo
va kisaikolojia yasiyovumilika
na mateso ya kimwili, ambayo
hayawezi kuponywa.

Hata hivyo, mtu lazima awe na
ufahamu wa uamuzi wake huo na
aweze kuelezea matakwa yake
kwa njia ya busara na thabiti.

“Ni utaratibu huu maalum ambao
Lhermitte aliufuata, huku maoni
mbalimbali ya kimatibabu yakiwa
yamekusanywa,” wakili wake
alisema.

Mwanasaikolojia Emilie Maroit,
aliambia idhaa ya RTL-TVI kwamba
Lhermitte alichagua kufariki Febru-
ari 28, kama ishara ya kuheshimu
watoto wake.

“Huenda pia ilikuwa ni kwa ajili
yake kumaliza kile alichoanza, kwa
sababu kimsingi alitaka kukatisha
maisha yake siku ambayo aliwaua
watoto wake,” mwanasaikolojia
alisema.

Mauaji ya watoto hao watano
yalifanyika 2007, na kesi yake
ilifuatiliwa na idadi kubwa ya raia
wa nchi hiyo.

Wakati wa kesi, mawakili wa
Lhermitte walidai kwamba ali-
kuwa amechanganyikiwa kiakili na
hapaswi kupelekwa gerezani.

Lakini mahakama ilimpata na
hatia ya mauaji ya kukusudia na
kumhukumu kifungo cha maisha
jela.

Mnamo 2010, Lhermitte alifungua
kesi ya madai ya euro milioni tatu
kutoka kwa daktari wa akili wa
zamani, ambaye alidai kutochukua
hatua stahiki na ndio chanzo cha
kutofanikiwa kuzuia mauaji hayo.

Hata hivyo, aliachana na kesi hiyo

baada ya miaka 10.

Tangu 2014, Ubelgiji imeruhusu
watoto kusaidiwa kufa pamoja na
watu wazima, ikiwa ni wagonjwa
mahututi na wana maumivu makali
na ikiwa wana idhini ya wazazi.

Rais Biden aondolewa
uvimbe wa saratani

WASHINGTON, MAREKANI

RAIS wa Marekani Joe Biden,
ameondolewa uvimbe kwenye
ngozi wenye saratani mwezi
uliopita baada ya kufanyiwa
uchunguzi wa kawaida wa afya.

Taarifa ya Ikulu ya White
House, ilisema tishu zote za
saratani ziliondolewa na haku-
na matibabu zaidi yanayohi-
tajika.

Daktari wa Rais Biden, Kevin
OConnor, alisema kiongozi

huyo ataendelea na uchunguzi
wa ngozi kama sehemu ya hu-

duma yake ya afya inayoende-
lea.

Rais huyo mwenye umri wa
miaka 80, alifanyiwa uchun-
guzi wa mwili mwezi Februari
mwaka huu, na kubainika ni
mzima na anafaa kufanya kazi
zake.

OConnor, aliandika barua
iliyotolewa kwa vyombo vya
habari juzi kwamba uvimbe
huo uliondolewa kwenye ki-
fua cha Biden tangu Februari
16, katika Kituo cha Kitaifa cha
Matibabu cha Kijeshi cha Wal-
ter Reed nje ya Washington DC.

“Hakuna matibabu zaidi ya-
nayohitajika, eneo hilo limepo-
na vizuri tangu kufanyiwa mat-
ibabu,” alisema daktari huyo.

Ujumbe huo ulisema kwam-
ba aina ya saratani iliyopatika-
na inafahamika kama basal cell
carcinoma’ na kwa kawaida
haisambai.

Januari mwaka huu, mke wa
Biden, Jill Biden, aliondolewa
uvimbe sehemu tatu, na mbili
kati ya hizo ilipatikana na seli
za saratani ya basal.

Madaktari wanashauri
kwamba njia bora ya kuzuia

saratani ya ngozi ni kufunika
na kupaka mafuta ya kukinga
mionzi ya jua, hata wakati wa
baridi.

Rais Biden kwa muda mrefu
amekuwa mtetezi hodari wa
kupambana na ugonjwa wa
saratani.

Mtoto wao mkubwa, Beau,
alifariki 2015 kutokana na sara-
tani ya ubongo.

Rais Biden anatarajiwa ku-
tangaza kuwa atawania muhu-
la wa pili madarakani hivi kar-
ibuni.

BBC

Mwanamke akiwa ameketi mbele ya hema kufuatia tetemeko kubwa la ardhi lililotokea wilaya ya Iskenderun
nchini Uturuki, Machi 1, 2023. Zaidi ya watu 50,000 walikufa na maelfu ya wengine kujeruhiwa.PICHA: EPA-EFE

Ukraine yvyazima mashambulizi

KYIV, UKRAINE

IDADI kubwa ya makom-
bora yaliyoshambulia eneo la
mashariki mwa Donetsk, ya-
mefanikiwa kuzimwa na jeshi
la Ukraine.

Vikosi vya Russia vilidai
kuwa wanakaribia kuuteka
mji wa mashariki wa Bakhmut
ambao ni kitovu cha mapigano
makali kwa miezi kadhaa.

Mkuu wa jeshi la kibin-
afsi la Russia la Wagner, alidai
eneo hilo limezingirwa na njia
chache za kutoka ndio zime-
achwa. Hata hivyo, Marekani
imeahidi kutoa dola milioni

400 katika msaada wa kijeshi
kwa Ukraine ili kuongeza hifa-
dhiya silaha za nchi hiyo zilizo-
pungua wakati wa vita vyake
vikali vinavyoendelea.

Waziri wa Mambo ya Nje, An-
tony Blinken alisema msaada
huo ni pamoja na roketi za us-
anifu za Himars na howitzers
ambazo Ukraine inatumia kwa
ufanisi. Rais wa Ukraine Vo-
lodymyr Zelensky, alisisitiza
kwamba vifaru na makombora
yanahitajika ili kukomesha
uvamizi wa Russia.

Marekani pia inatuma ma-
daraja ya kimbinu kabla ya
mashambulizi  yanayotakiwa

na Ukraine.
Kutolewa kwa vifaa hivyo
vinavyoruhusu  magari ya

kivita kuvuka mito na mitaro
kunakuja huku maafisa kad-
haa wa kijeshi wa Ukraine na
wataalam wakipendekeza op-
eresheni hiyo inaweza kuan-
zishwa katika wiki zijazo.

Wakati huo huo, Russia siku
ya [jumaa iliendeleza masham-
bulizi yake dhidi ya mji wa
Bakhmut, huku wapiganaji wa
Wagner wakidai wameuzingira
mji huo.

Katika taarifa iliyotolewa
jana, jeshi la Ukraine lilisema
wanajeshi wa Russia waliende-

lea na juhudi zao za kuuzingira
mji huo, lakini mashambulizi
mengi yalizimwa kabla kufika
mahali yalipolengwa.

Watu waliamriwa kuhama
makazi yao katika mji wa
kaskazini-mashariki wa Kupi-
ansk, mkoa wa Kharkiv, baada
ya mashambulizim kuwa
makali.

Mamlaka za eneo zilisema
familia zilizo na watoto na
watu ambao wanaweza kuha-
mia sehemu zingine, walipas-
wa kuondoka kwa sababu ya
kuongezeka kwa mashambu-
lizi ya mara kwa mara kutoka
kwa wanajeshi wa Russia. BBC
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"9  ZUNGUMZA USIKAE KIMYA

Na Magabilo
Masambu

'AANDISHI na
wataalam mbalim-
bali wa fasihi wame-
kuwa wakihusisha
migogoro katika jamii kama se-
hemu ya maisha na kwamba jamii
isiyo na migogoro imekufa. Maana
yake ni kwamba hakuna siku tutai-
shi bila migogoro ambayo inaweza
kuwa ya binafsi, mtu na mtu, watu
na taasisi na kadhalika.

Migogoro baina ya watu na
taasisi mara nyingi haisababishi
matatizo makubwa kwa sababu ni
ya wengi. Migogoro binafsi ni ha-
tari zaidi katika maisha. Wazungu
wanaita “self conflicts”. Ni kati
ya migogoro mibaya zaidi na im-
eangamiza watu wengi sana. Leo
nataka nikueleze njia rahisi ya ku-
utatua ili kuepukana na madhara
makubwa yanayoweza kukupata
na wakati mwingine kusababisha
hata mauti.

Ukichunguza baadhi ya ma-
gonjwa mengi siku hizi hata vy-
anzo vyake, baadhi hushindwa
kugundulika kitabibu lakini watu
wanaendelea kuangamia. Ma-
gonjwa waliyougua watu wenye
makamo fulani, siku hizi anaugua
kila mtu. Magonjwa ya presha na
sukari zamani yalionekana ma-
gonjwa ya matajiri lakini siku hizi
hata watu wasio na pesa wanau-
gua!

Ugonjwa wa vidonda vya tumbo
sasa umekuwa kama malaria. Kila
mtu anakwambia anaumwa vid-
onda vya tumbo yaani imekuwa
fasheni na kama huugui vidonda
sasa kuna uwezekano wa watu
kushangaa. Natambua kwamba
pamekuwa na mabadiliko makub-
wa sana ya kimaisha na hii ni kwa
sababu ya mabadilikio ya hali ya
hewa ambayo kwa kiasi kikubwa,
yamesababishwa na shughuli
zetu za kibinadamu kwa sababu
ya ongezeko la watu. Tunahitaji
maeneo ya kuishi lazima tukate
miti tujenge. Uharibifu wa vyanzo
vya maji, jambo linalosababisha
tusizalishe chakula cha kutosha,
hivyo kuwa na matatizo makubwa
ya njaa na maisha kuwa magumu.

Nyumba ikikosa chakula maana
yake fedha nyingi hutumika kuki-
nunua chakula. Kwa maana hiyo
inabidi tufanye kazi kwa ajili ya
kununua huku mambo mengine
yakisimama. Watoto wanahitaji
ada na fedha hatuna. Tunapata

migogoro binafsi ambayo inasa-
babisha migogoro ya familia na
mwisho wa siku tunagombana na
kuvunja familia.

Migogoro binafsi huwezi ku-
pata tiba ya dawa na dawa yake
kubwa ni ushauri kutoka kwa
watu sahihi. Lakini tiba kubwa
zaidi ni kukubaliana na hali jambo
linalowashinda wengi. Jambo la
kukubaliana na matatizo ni jambo
gumu sana kwa watu wengi. Wa-
naojinyonga au kunywa sumu kwa
sababu ya matatizo ni kukosa uwe-
70 wa kukubaliana nayo. Wanaou-
gua vidonda vya tumbo kwa ku-
waza wanashindwa kukubaliana
na hali za matatizo walizo nazo.
Njia bora kabisa ya kukubaliana na
matatizo ni kupata ushauri sahihi.

Ushauri huu mara nyingi uki-
toka kwa watu wenye uzoefu wa
matatizo kama yako na namna
walivyoyatatua, husaidia zaidi kwa
sababu unaweza kupata ushauri
juu ya tatizo ambalo uliliona ni
kubwa, kumbe wenzako wanayo
makubwa zaidi. Utapataje ushauri
huku ukiwa kimya? Ni wazi kwam-
ba hakuna ajuaye awazalo mtu ni
mpaka pale utakapolitoa.

Tunasema tunayofikiri, hatu-
fikiri tunayosema. Huwezi kuny-
amaza nikajua unafikiri nini japo
unaweza kuiona tofauti hata kama
hujasema chochote. Ndiyo maana
unaweza kusikia mtu anakuuliza
mbona kama hauko sawa, mara
nyingine utakubali, lakini wengi

wanakataa na kutafuta furaha ya
bandia kitu ambacho ni hatari
sana kwa maisha yao. Ukiwa na
tatizo na mtu akagundua mwam-
bie ukweli kwamba ndiyo kuna
jambo linanisumbua kama unam-
wamini pia.

Wako wanaosema ushauri wa
matatizo lazima kuwaona wataal-
am. Ni kweli lakini mtaalam wa
kwanza ni mwenye uzoefu ka-
tika jambo lenyewe. Anaweza
akose njia sahihi ya kukushauri
lakini utakuwa umepata mwanga
ikiwa yeye alilishinda kwa njia
bora. Ushauri uwe umetoka kwa
mtaalam au kwa mwenye uzoefu
kazi inabaki kwako wewe unayes-
hauriwa kuchagua upande utaka-
okupa nafuu ya moyo. Mtaalam na
mwenye uzoefu wote ni binadamu
wanapitia matatizo yale yale, kwa
hiyo ni muhimu kuchuja japo kwa
kulisema tu tatizo lako utakuwa
umelitatua kwa kiwango fulani.

Ukitaka kuishi kwa raha lazima
uwe na mtu katika maisha yako
unayeweza kuwa unamwambia
yanayokusibu. Anaweza kuwa rafi-
ki, ndugu wa aina ya rafiki au mtu
yeyote wa karibu ambaye unaami-
ni ukimwambia jambo halipeleki
kwa wengine, bali atakusaidia
kukushauri na yakaishia hapo.

YaKo matatizo ya ndoa, uchumi,
uhusiano nje ya ndoa na maisha
tu kwa ujumla. Ukikosa mtu wa
kumshirikisha haya uko kwe-
nye hatari kubwa ya kuchukua

uamuzi mgumu ambao Kkila
mmoja atayashangaa na ambayo
yanaweza kuleta majuto makubwa
maishani mwako.

Yako mambo ambayo yanaone-
kan ni ya aibu na kwamba nikim-
wambia fulani atanionaje. Kama
unamwamini mwambie kisha
utakuja kuona kumbe ni jambo
dogo. Zungumza usinyamaze
maana matatizo hayo yataku-
nyamazisha. Wanaume ndio
waathirika wakubwa kuliko wa-
nawake. Wao wanazungumza
sana, ndiyo maana hata maisha
yao ni marefu. Magonjwa kama
vidonda vya tumbo yanawathiri
zaidi wanaume kwa sababu ya
kujiona miamba wa matatizo na
kwamba nitakufa kiume. Hakuna
cha kufa kiume badala yake utak-
ufa na kuacha familia inahangaika.
Usikubali zungumza mwanakwetu
utapotea mara moja.

Ni muhimu kutambua kwamba
matatizo ni sehemu yetu nasi ni
sehemu ya matatizo. Hakuna mai-
sha bila matatizo ndiyo maana
vitu mbalimbali vinagunduliwa ili
kutatua changamoto za matatizo
yanayojitokeza. Watu walipotem-
bea sana kwa mguu wakagundua
baiskeli, baadaye wakaona hawafi-
ki haraka wakatengeneza gari na
kadhalika. Kwa hiyo tuyazoee laki-
ni tutafute njia rahisi ya kuyatatua.

0689157789

magabilomjalifu@gmail.com

DAR ES SALAAM-TANZANIA

Na Adam

Fungamwango
APANA  shaka kuwa
wakati dunia ikisonga

mbele pamoja na maen-

deleo ya kiuchumi, elimu
na teknolojia, wanawake wame-
piga hatua kubwa mno kwenye
miaka ya hivi karibuni.

Wanawake wameonekana kuwa
na maendeleo zaidi kwenye kila
nyanja, kwenye elimu, uchumi, na
uongozi, kiasi kwamba wengi wao
wamekuwa viongozi kuanzia kwe-
nye familia hadi taifa.

Wametoka kwenye mikono au
minyororo ya kukandamizwa na
wanaume, kuwategemewa wao
kwa zaidi ya asilimia 90. Sasa wako
kila sekta.

Wanawake wengi wao wame-
kuwa na uchumi mkubwa zaidi
kuliko baadhi ya wanaume.

Kwa sasa wengi wao wamesoma,
tofauti na wakati huo walikuwa
wakiachwa tu nyumbani wapike
chakula, na wanapokuwa wasi-
chana wakubwa wanafundishwa
jinsi ya kumtumikia mume, kabla
ya kuolewa.

Mambo yamebadilika, kwa sasa
wala si ajabu kumkuta mwanamke

I BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

amejenga nyumba, amenunua
gari, ana kazi yake nzuri, mfanya-
biashara mkubwa, au hata ndogo
ndogo, lakini inamfanya aishi vi-
zuri kwa amani na utulivu. Ingeku-
wa ajabu ya mwaka hilo miaka ya
nyuma.

Kuna mtu mmoja aliniambia
huenda wanawake wengi nchini
ndiyo wana magari ya kwao bin-
afsi kuliko wanaume kwa sasa.

Anasema kwenye miji mikuu
hivi sasa wanawake wengi wa-
naendesha magari, na mara nyingi
ni ya kwao binafsi, tofauti na wa-
naume ambao wengine ni wafan-
yakazi, na baadhi wanaazima.

Wanawake kwa sasa wanawa-
tunza mpaka wapenzi wao, au
waume zao. Hiki ni kipindi am-
bacho tumeshuhudia wanawake
wakipambana na maisha, lakini
baadhi ya wanaume hasa vijana
wamekuwa wavivu kupindukia,
‘mabishoo’, waonachagua kazi,
vivyo baadhi yao wanatunzwa na
wanawake. Kuna wanaotunzwa
kwa muda wakati hawana kazi, la-
kini wapo ambao hizo ndizo tabia
Zao.

Hata baadhi ya ndoa kutokaa
muda mrefu na kuvunjika kwenye
miaka ya karibuni ni kwa sababu
ya kutojitambua kwao.

Mwanamke wa sasa hawezi ku-
kaa kwenye ‘ndoa ndoana’ kwa
sababu yeye mwenyewe anajishu-
ghulisha, tofauti na akinamama wa
zamani ambao walikuwa wakivu-
milia ukatili, manyanyaso, shida,

mateso kwa sababu ya kile wali-
chokuwa wakikisema, “kama niki-
achwa nitakwenda wapi?” Hakuna
pa kwenda, atarudi tu nyumbani
kwao, labda apate tena bahati ya
kuolewa tena.

Hawakuwa wanajishughulisha.
Kila kitu walimtegemea mwa-
naume.

Tunawatakiwa kila la kheri wa-
nawake wote nchini, ambao wa-
taungana na wenzao duniani kote
kuadhimisha siku ya wanawake
duniani Jumatano ijayo, Machi 8.

Hata hivyo bado wamebaki wa-
nawake wachache ambao bado
wana mitazamo ile ile ya kizamani.
Hivi sasa kuna taasisi za mikopo na
vikundi vya kukopesha ambavyo
huvitumia kukopa kwa ajili ya ku-
jiinua kiuchumi.

Wengine wamekuwa wakivitu-
mia vizuri, lakini baadhi wamevi-
tumia vibaya kiasi cha kujiletea
matatizo makubwa wao wenyewe
na familia zao.

Wamekuwa  wakikopa na
kushindwa kurudisha mikopo
hiyo, hivyo kukombwa samani za
ndani na mali nyingine walizona-
Z0.

Tatizo ni kwamba wengine wa-
nakopa bila ya kuwa na biashara
yoyote. Wapo wanaokopa kwa ajili
ya kuanza kufanyia biashara.

Hili ni kosa, mkopo mzuri ni ule
wa kuendelezea biashara ambayo
tayari unayo na inafanya vizuri.

Jiepushe kukopa halafu ndiyo
unaanza kuwaza biashara gani

ufanye. Sasa baadhi ya kinamama,
hasa wale wa uswahilini.

Wao wanakopa kwa sababu ya
kufanya sherehe za kutunzana,
pati zisizo na kichwa wala miguu.
Mtu anakupa ili anunue kabati,
madera, vijora kwa ajili ya kwenda
kumtunza mwenzake. Huyu hawe-
zi kurejesha marejesho kamwe na
yatamkuta ya kumkuta.

Mwanzoni mwa mwaka 1990,
marehemu Freddie Ndala Kashe-
ba akiwa na ameshatoka Orches-
tra Safari Sound (OSS) na kuunda
kundi ya Zaita Musica waliokuwa
na mtindo wa “Zuke Moselebende’,
aliliona hili na kulitungia wimbo
ulioitwa ‘Kesi ya Khanga.’

Ni wimbo unahusu kisa cha
mwanamke mmoja aliyekopa doti
kumi za khanga, lakini akashindwa
kulipa. Sasa sijui alikopa ili akauze
kwa bei ya juu kidogo na yeye aji-
patie faida, zilikuwa za kuvaa, au
alikwenda kumtunza shoga yake
kwenye kigodoro.

Hakuwa na kazi yoyote masiki-
ni, alipoona siku ya kulipa imefika
alitoroka nyumbani kwao. Aka-
ona hata hii haitoshi, akakimbia
kabisa nchini, akaenda Zambia,
tena kwa kudandia treni ya miz-
igo, maana aliona ya abiria ama
siku ya kuondoka kwake ilikuwa
baada ya tarehe ya marejesho,
au aliona wanaweza kumkamata.
Alifanikiwa kwa hilo. Lakini huku
nyuma, akamuacha shoga yake
ambaye alimuwekea dhamana al-
ipokuwa anakopa. Huyu ndiye ali-

Kesi ya khanga ya Monica aliyekimbilia
Zambia na treni ya mizigo kukwepa jela

yepata msukosuko. Akakamatwa,
akaswekwa rumande. Baadaye
akaachiwa kwa dhamana kwa
sharti la kumleta mdaiwa.

Bibie akaona isiwe tabu, alicho-
amua ni kufunga safari kwenda
nchini Zambia kumsaka Monica
ambako anasikia amekimbilia ili
kikombe kimuepuke. Huu ndiyo
wimbo wenyewe.

“Mama nipe nauli nikamfuate
Monica, amekimbilia Zambia na
treni ya mizigo ee. Kisa cha kukim-
bia madeni yamemzidi, doti kumi
za khanga alizokopa hajalipa ee.
Anatafutwa na polisi popote apati-
kane, na mimi rafiki yake nipo nje
kwa dhamana eee.

“Nililala rumande siku mbili
kituoni, usumbufu nilioupata kwa
kweli sina raha ee.

Naona bora niende Zambia
niende Zambia nikamtafute Mon-
ica, nimlete Dar es Salaam apam-
bane na kesi yake, ooo Monica,
000 uko wapi eee.

Mahakamani ~ wameshapanga
siku ya kusikiliza kesi, alipofika ni-
tapelekwa jela kutumikia kifungo
000 Monica, eee uko wapi eee.”

Hili ni funzo, hasa kwa aki-
namama. Unatakiwa kukopa kwa
malengo. Na wale wanaowawekea
dhamana nao wanatakiwa wawe
waangalifu. Mtu anakwambia tu
nidhamini na wewe unakubali bila
kumfahamu vizuri au tabia zake
kwa undani ni hatari kubwa.

Tuma meseji 0716 350534
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“ Ni kwamba tuliwakamata
watu  kadhaa, akiwemo
mwanaume aliyekuwa anai-
shi naye anaitwa Jaziru kwa

tuhuma hizo.”

“Mhh, bado sijakuelewa afande,
mwanaume aliyekuwa anaishi na
huyu dada, wapi Dar es Salaam?”

“Ndiyo, wakati tunamkamata
mhalifu Jaziru, tena nyumbani
kwake tulifika saa nane za usiku,
tulimkuta huyu dada na akajitam-
bulisha kama mke wa mtuhumi-
wa.”

Jerry kwa mbali alianza kufun-
guka macho. Alianza kuhisi kuwa
huenda Vayajo siku ya harusi
alipotoroka, alikimbilia kwa mwa-
naume huyu anayemsema afande.
Akauliza tarehe ambayo alikamat-
wa huyo mtuhumiwa. Alipojibiwa
akapata uhakika kuwa ni kweli
Vayajo alikimbilia kwa mwanaume
ambaye ndiyo huyo aliyekamatwa
kwa wizi na utakatishaji pesa.

Kwa upande wake hata alipo-
torokwa hakutaka kuhisi atakuwa
ametorokea wapi. Hakujisumbua
wala kujidanganya kuwa atakuwa
amekwenda kuishi kwa marafiki
zake wa kike, au kwenda sehemu
kufanya biashara. Alichodhani
ndicho hicho hicho ambacho sasa
kinabainishwa na afande.

“Kifupi tu ni kwamba huyu dada
alikuwa anaishi na mwanaume Dar
es Salaam anayeitwa Jaziru. Huyo
jamaa na wenzake waliiba pesa ny-
ingi na kuzitakatisha. Tuliwakama-
ta kama nilivyokwambia tulimkuta
huyu dada. Tulimuacha pale kwa
sababu sisi tulimhitaji mtuhu-
miwa tu. Lakini baada ya uchun-
guzi, tukagundua kuna miamala
ya pesa kutoka kwenye akaunti ya
mwanaume wake kwenda kwake
kiasi cha Sh. Milioni 10, ambazo
zilitumwa kwa nyakati mbili to-
fauti. Awali zilitumwa Sh. Milioni
saba, na baadaye tatu. Kama nili-
vyokwambia hizo zote ni pesa za
wizi na utakatishaji, kwa sababu
watuhumiwa hao wapo rumande,
tumekuwa tukiwakamata watu
wote ambao akaunti zao zilikuwa
zinaingiziwa pesa na watuhumiwa.
Tunafanya hivyo kwa ajili ya ma-
hojiano, uchunguzi na kujiridhisha
ili kukusanya taarifa zote, kuz-
ichakata na kuchuja nani alihusika
na nani hakuhusika. Kama ziliingi-
zwa tu kwake lakini hakuhusika,
basi atakuwa hana kesi ya kujibu,
tutamrudisha sisi wenyewe, lakini
kama atakuwa ameshirikiana na
mwanaume wake basi atapanda

HAKUNA aliyeamini alichokisikia, wala aliyeamini macho yake kwa kile alichokiona.

Awali kulikuwa na vigelegele, ngoma, bashasha na furaha tele kwa watu wote
waliohudhuria harusi hiyo. Bwana harusi Jerry Mohamed aliliongoza kundi la ndugu,
ar es Salaam kwenda Kibaha kwa Mathias mkoani Pwani
kwa ajili ya kufunga ndoa na mwanamke Vayajo waliyekubaliana kuoana. Mabasi,

rafiki na jamaa kutoka

furaha tele.

magari, bajaﬂ'{_bodaboda, vyote vilimiminika kwenda huko kila mmoja akiwa na
ilichotokea ndicho kilicholeta mkasa mzima kwenye sakata hili 1a aina

?éake. Nini kimetokea? Kwa nini? Sababu ni nini? Na baada ya hapo nini kinaendelea?
Ila nakala yako ya Nipashe itakupa majibu ya kisa hiki cha kushangaza.
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Jerry
alimshika
ili asian-
guke.
Akatoa
leso yake
na kumfu-
ta machozi
yali-
yokuwa
yakKitiriri-
ka kama
bombala
mvua.

mahakamani.”

Mambo yamekuwa makubwa.
Kila kitu kilimshangaza Jerry. Tare-
he aliyotajiwa na askari ambayo
Vayajo aliingiziwa pesa, ilikuwa ni
ile ambayo alimtoroka na kwenda
kusikojulikana.

Angejua kuwa zile Sh. Milioni
saba za mwanzo alizoingiziwa na
Jaziru, ndizo zilizomtia uchizi na
kuamua kutoroka muda mfupi tu
kabla ya kufunga ndoa!

Sasa ndipo Jerry alianza kutam-
bua kuwa kukimbiwa kule kuli-
changiwa kwa asilimia kubwa na
pesa zile za wizi na utakatishaji ku-
toka kwa mwanaume mmoja asiy-
emfahamu, anaitwa Jaziru. Siri sasa
ilikuwa imefichuka.

Hapo hapo akakumbuka kuwa
muda mchache tu uliopita wakati
anambembeleza warudiane, Vayajo
alimwambia ana kiasi cha pesa Sh.
Milioni 10 benki, akiahidi kumpa
wafanyie biashara akawa anajiuliza
amezipataje? Sasa amepata jibu.

“Kwa hiyo hizo pesa itakuwaje?”
Akauliza Jerry.

“Zitarudi mikononi mwa serikali,
siyo za huyu dada, zote hata za hao
watuhumiwa.”

“Okay, mimi sina la kusema, ny-
inyi ni watu wa usalama, fanyeni
kazi yenu, ila tu mzingatie sheria na
haki.”

“Hakuna maneno, na hii sisi ni
kazi yetu na tumekuwa tukiifanya

kwa weledi mkubwa.”

wa kwenye akaunti yake.
Machozi

ile ya harusi.

yake, wakalia wote kwa pamoja.

“Mwanangu umefanya nini sasa? |
Haya umeyatafuta mwenyewe. Kwa |
i kwenye mwili wa Jerry akitokwa
angalia leo, yote uliyoyafanya ya- |
mekutokea puani. Ndoa hakuna
na pesa hakuna. Umekosa mwana |
na maji ya moto.” Alilia na kuom- '
. bomba la mvua.

llibaki kidogo Jerry aende ku- :
waachanisha mtu na mama yake !
sababu alivyokuwa akilia
na kuomboleza ilimchoma sana |
moyoni. Lakini akakumbuka kuwa |
yeye ni ‘mkwe’, asingeweza kwenda '
kumshika mama Vayajo au mama '

nini hukutulia tu ukaolewa? Haya

boleza mama Vayajo kwa kwikwi.

kwa

Zulfa

Kama alivyokuwa

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

anafikiria, !

kazi hiyo ilifanywa na mmoja wa

maaskari kanzu waliokuja.

“Basi mama inatosha, tunachele-

. wa sana, nakuomba usihuzunike
i sana, anaweza akarejea kama ha-
i husiki. Tunachotaka sisi ni kwam-
i ba tujidhihirishe kama watuhu-
i miwa tuliowakamata ni hao hao
i au kuna wengine ambao nao wapo
i kwenye huu mgao. Kama tutaji-
i dhihirishia ulikuwa ni sababu ya
i kuhongana, basi hatuna matatizo,
i tutamuachia.” Alisema askari yule.

Kati ya wote waliokuwa wan-

i amsikiliza hakuna aliyemwelewa
i au kumuamini zaidi ya Jerry peke
i yake. Wote walidhani kuwa ile ni
i siasa tu ili wamchukue na kwenda
i kumfunga jela.

Jerry ndiye aliyefahamu kuwa

i kwa hali jinsi ilivyo ni kwamba
i Vayajo ataachiwa baada ya uchun-
| i guzi kwa sababu hawezi kuwa
| mwizi
! Hiyo pesa iliingizwa kwa sababu
i za mapenzi tu na huyo jamaa am-
i bazo zilimshawishi kutoroka ndoa,
i na askari
i hilo kwenye uchunguzi wao wata-

Vayajo alitoka nje akiwa ame- |
badilisha nguo, tayari kwa safari |
ya kwenda Dar es Salaam kwa ajili !
ya kuisaidia polisi, uchunguzi na |
kutoa maelezo ya pesa alizoweke- !
i aibu, lakini pia mdogo wake Zulfa.
yalikuwa yanamtoka. !
Aliona aibu kumtazama Jerry kwa !
sababu tayari alikuwa ameshajua !
siri yote ya kwa nini alitoroka siku
i alikuwa amepigwa na butwaa na

Ni bwana, ambaye alimzuzua |
kwa pesa aliyomuingizia kwenye !
akaunti yake ambayo leo imem- !
letea matatizo. Na kabla ya hapo !
ilimpa tabu hata kumbembeleza '
Jerry ili amsamehe. Kweli fedha ni
fedheha. Akakumbatiana na mama |

wala mtakatishaji pesa.

kama wakidhihirisha

muachia. Kitu pekee ambacho
hakujua ni kwamba atakaa ko-
rokoroni kwa muda gani hadi hapo
uchunguzi utakapokamilika.
Vayajo hakumuaga Jerry kwa

Badala yake alimtupia jicho Kkali,

huku akiwa mikononi mwa polisi

kabla ya kuingizwa ndani ya gari.
Muda wote huo, Zulfa ni kama

ilionekana kama hajui nini ki-
naendelea. Nadhani alichoona
ni kama ndoto, au kitu ambacho
anakishuhudia kwenye televisheni.
Damu nzito kuliko maji, machozi
yalianza kumtiririka kimya kimya
bila kutoa sauti.

Wakati mama Vayajo akiende-
lea kulia akiwa anagaragara chini,
Zulfa yeye alikuwa amejiegemeza

machozi.

Jerry alimshika ili asianguke.
Akatoa leso yake na kumfuta ma-
chozi yaliyokuwa yakitiririka kama

Wote waliokuwa hapo walien-
delea kuitazama gari ya maaskari
iliyombeba Vayajo ilianza kuon-
doka, ikiyoyoma kwenye barabara
ya vumbi hadi ikatokomea kwenye
upeo wa macho yao.

MWISHO
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KWELI KAOLEWA?

NDOA ya mtoto wa
msanii wa Bongo Muvi,
Kajala Masanja, imezidi
kuleta utata kiasi am-
bacho baadhi ya watu
wanaamini jambo hilo
limekuwa kama kiki ku-
tokana na misukosuko
aliyopitia mama yake.

Hivi karibuni
kulisambaa picha
ya Paula akionekana
akivishwa pete na mtu
anayedaiwa kuwa ni
mume wake aliyetam-
buliwa kwa jina la Ally,
lakini  haijafahamika

sehemu ilipofanyika
harusi hiyo na wala
tarehe husika.

Hata hivyo, Kkupi-
tia ukurasa wake wa
Facebook, aliyekuwa
mpenzi wake, mwana-
muziki wa Bongo Fle-
va, Rayvanny, alimta-
kia heri kwa kundika
“Hongera sana P.. na
iwe heri,”

Hata hivyo, Rayvanny
hajaweza kutuliza wasi-
wasi wa watu wanaom-
fuatilia binti huyo, wen-
gi waliendelea kurusha

vijembe mitandaoni,
wakiamini kinachoone-
kana siyo halisi.

Kinachowafanya
wengi kutoamini
kwamba kweli Paula
ameolewa ni hatua ya
kupakia picha bila ya
kumuonyesha sura
mume wake mpya, na
pia hatua ya kutumia
mstari wa kionjo cha
wimbo wa Rayvanny
kumtambulisha mpen-
zi huyo mpya kisema-
cho “mwamba huyu
hapa”

ALIK)

BA

hemu sahihi, licha ya msanii mkongwe Ali Kiba kujion-
doa lebo ya Rock Star Africa.

Muimbaji huyo ambaye tayari ameachia nyimbo tatu
kwa mpigo baada ya ukimya wa muda mrefu, amesema ana-
chofikiria kwa sasa ni kufanya mambo makubwa kwa
ajili ya mashabiki wake na si vingine.

Aslay amesema kila msanii ana malengo yake bi-
nafsi, hivyo hawezi kuzungumza jambo lolote am-
balo linamuhusu mwingine kwa hali yoyote.

MWANAMUZIKI wa kizazi kipya, Aslay amesema yupo se-
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HABARI MICHEZO

LEWIS AWANIWA

KLABU za Leicester na Everton zinamfuatilia kiungo
wa kati wa Bologna na Scotland, Lewis Ferguson mwe-
nye umri wa miaka 23. (Nicolo Schira)

COOPER APAMBANIWA

KLABU ya Nottingham Forest inakabiliwa na upin-
zani mkali wa kutaka kumbakisha kocha Steve Cooper
msimu ujao huku Klabu kadhaa za Ligi Kuu vikiwa
vimevutiwa nae. (Mail)

DE GEAN NA MAN

MAZUNGUMZO yanaendelea kati ya Manchester
United na David de Gea. Kipa huyo wa Hispania mwe-
nye umri wa miaka 32, mkataba wake unamalizika
msimu wa joto, lakini anatamani kusalia Old Trafford.
(Fabrizio Romano)

GREENWOOD OFA MEZANI

MANCHESTER United wamepokea ofa kutoka kwa
Klabu za nchini Uturuki kwa ajili ya mshambuliaji wao,
Mason Greenwood mwenye umri wa miaka 21, ambaye
bado amesimamishwa na klabu hiyo licha ya mashtaka
ya ubakaji kufutwa mwezi uliopita. (Telegraph)

KHVICHA KUBAKISHWA

KLABU ya Napoli inabakia kuwa na uhakika wa
kumbakisha winga wa Georgia, Khvicha Kvaratskhe-
lia mwenye umri wa miaka 22, licha ya Manchester
City, Chelsea, Real Madrid na Barcelona kumwindwa.
(90min)

MANOR MKATABA WA KUDUMU

KLABU ya Fulham inataka kufanya uhamisho wa
mkopo wa winga wa Israel, Manor Solomon mwenye
umri wa miaka 23 kutoka Shakhtar Donetsk kuwa wa
kudumu msimu huu. (Standard)

LEAO AWANIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain itakabiliana na ushinda-
ni kutoka kwa Liverpool kuwania saini ya mshambulia-
jiwa AC Milan na Ureno, Rafael Leao, huku klabu hiyo
ya Merseyside ikiwa tayari kumjumuisha winga wa
Colombia, Luis Diaz mwenye umri wa miaka 26, katika
mkataba wa kubadilishana mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 23. (Calciomercato)

XHAKA KUONGEZEWA

ARSENAL inafanya mazungumzo na kiungo wa kati
wa Uswisi, Granit Xhaka, 30 kuhusu kuongezwa kwa
mkataba mpya wa miaka miwili. (CaughtOffside)

SAVIC AWANIWA

KLABU za Arsenal, Newcastle United na West Ham
zimetoa ofa ya karibu euro milioni 40 kumnunua
kiungo wa kati wa Lazio na Serbia, Sergej Milinkovic-
Savic, 27. (Calciomercato)

TIERNEY ATAKIWA

NEWCASTLE United inapanga kumnunua beki wa
Arsenal na Scotland, Kieran Tierney mwenye umri wa

miaka 25 wakati wa msimu wa joto. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

FIRMINO KUONDOKA

® ® ® \Ni mwishoni mwa

LIVERPOOL, England

SHAMBULIAJI wa Brazil,

Roberto Firmino ataon-

doka Liverpool mkataba

wake  utakapokamilika
mwishoni mwa msimu huu.

Mchezaji huyo mwenye

umri wa miaka 31 ameku-

wa na Wekundu hao tangu

ajiunge nao kwa mkataba

wa pauni milioni 29 kuto-

ka Hoffenheim, Juni 2015.

Firmino ameisaidia Liverpool
kushinda taji la Ligi ya mabingwa
Ulaya, Ligi Kuu ya England, Kombe
la FA, Kombe la EFL na Kombe la
Klabu bingwa ya Dunia tangu alipo-
tua hapo.

Ameichezea Liverpool mechi 353,
akifunga mabao 107 na kutoa asisti
70.

msimu huu, baada ya miaka
nane ya kukaa hapo Anfield...

Kocha wa Liverpool, Jurgen
Klopp alikuwa amesema anataka
Firmino abaki na klabu hiyo na,
wakati mchezaji huyo alikuwa kwe-
nye majadiliano kuhusu mkataba
mpya, amechagua kuhama.

Muda wa kucheza wa Mbrazil
huyo umekuwa mdogo hivi kar-
ibuni kutokana na majeraha ya mi-
suli na kuwasili kwa Diogo Jota, Luis
Diaz, Darwin Nunez na Cody Gakpo.

Firmino, ambaye anaheshimiwa
sana na mashabiki wa Wekundu
hao, alicheza katikati ya washam-
buliaji watatu wa Liverpool - ak-
iongozwa na Mohamed Salah na

Sadio Mane, ambaye aliihama klabu
hiyo na kujiunga na Bayern Munich
mwaka jana.

Kwa pamoja waliisaidia Liverpool
kubeba taji lao la kwanza la ligi ya
England katika kipindi cha miaka
30 waliposhinda msimu wa 2019-
2020. Firmino amecheza mechi
26 katika mashindano yote msimu
huu, akifunga mabao tisa na kutoa
asisti nne.

Hakuitwa kwenye kikosi cha
Brazil kilichoshiriki Kombe la Du-
nia mwaka jana nchini Qatar, huku
timu hiyo ikitolewa hatua ya Robo
fainali.
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P AY

MECHI KALI
LIVERPOOL

VERSUS

MANCHESTER UTD

CHEZA USHINDE

JACKPOT

NEYMAR,
MARTINELLI
WAACHWA
BRAZIL

RIO DE JANEIRO, Brazil

no Guimaraes ni miongoni mwa

wachezaji nyota waliokosekana

kwenye kikosi cha wachezaji 23 wa
Brazil kitakachocheza mechi ya kirafiki nchi-
ni Morocco baadaye mwezi huu.

Neymar alifunga rekodi ya mabao ya Se-
lecao hao ya muda wote ya marehemu Pele
(77) kwa bao lake dhidi ya Croatia wakati
Brazil ikitolewa katika robo fainali ya Kombe
la Dunia, Desemba mwaka jana.

Jeraha la kifundo cha mguu alilopata ka-
tika ushindi wa hivi karibuni wa Paris Saint-
Germain dhidi ya Lille litamfanya asiweze
kucheza dhidi ya Morocco.

Huku kocha mkuu Tite akiachia ngazi
baada ya kushindwa huko Qatar, kocha wa
muda wa Brazil, Ramon Menezes ndiye
atakayesimamia mechi hiyo ya kirafiki na
amechagua wachezaji tisa wapya, akiwemo
Andrey Santos wa Chelsea aliyerejea kwa
mkopo Vasco da Gama - kiungo wa kati wa
Wolves, Joao Gomes na mshambuliaji wa
Athletico Paranaense, Vitor Roque.

Wachezaji wawili wa Manchester United,
Casemiro na Antony wameungana na wen-
gine wa Ligi Kuu, Ederson, Emerson Royal,
Renan Lodi, Lucas Paqueta na Richarlison,
huku akiwaacha wachezaji watatu wa Liver-
pool, Alisson, Fabinho na Roberto Firmino.

Brazil itacheza na Morocco waliofika nusu
fainali kwenye Kombe la Dunia, Machi 25
katika Uwanja wa Ibn Batouta mjini Tangier.

X EYMAR, Gabriel Martinelli na Bru-

PIGA*1 50*8 7#
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Sergi asaini mkata

ba mpya

BARCELONA, Hispania baada ya kuhusishwa na  kimebakia kuwa euro
‘ uhamisho. milioni 400.
| NYOTA wa Barcelona, Na Roberto sasa ata- Aliteuliwa kuwa mmoja
“ Sergi Roberto amesaini bakia na wababe hao wa wa manahodha wa kikosi

SPORTPESA.CO.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
, @TZSportPesa n @SportPesaTZ ©@tzsportpesa

| mkataba mpya wa mwa-
ka mmoja na vinara hao
wa Ligi Kuu ya Hispania,
LaLiga.

Mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 31
aliweka bayana kusaini
mkataba wa miezi 12 na
Barca Juni mwaka jana,

Katalunya kwa angalau
msimu mwingine baada
ya klabu hiyo kuthibitisha
[jumaa kuwa wamefikia
makubaliano ya mkataba
mpya na atakaa hapo
hadi Juni 2024.

Kifungu cha muda mre-
fu cha kumnunua Sergi

cha kwanza cha Xavi ali-
poongeza mkataba wake
mwaka jana na ameshiri-
ki mara 14 kwenye ligi
msimu huu.

Roberto alianza kuiche-
zea Barca mwaka 2010 na
amefanikiwa kuichezea
klabu hiyo mechi 339.
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870,280

TOWN

Na Sabato Kasika

ENDI mpya ya muziki wa dan-
si ya Town Classic, imefikisha
nyimbo nne, huku ikiwa ime-
kamilisha kurekodi mbili, ka-
tika mwendelezo wake wa kuandaa
albamu ya kwanza.
Meneja wa bendi hiyo
Andrew Sekidia alitaja
nyimbo hizo kuwa ni Shem
Darling, No Stress, Ngayo
na Acha Umbea, ambazo
huporomoshwa katika bo-
nanza la kila Jumapili, nda-
ni ya ukumbi wa Msasani
Beach Dar es Salaam.
“Shem Darling na No Stress zime-

Kocha
mpya wa
Taifa Stars
huyu hapa

makocha wengi bora ba-
rani Afrika na ana uzoefu
mkubwa katika soka la vi-
jana, kazi aliyoifanya kwa
zaidi ya miaka 10 nchini
Algeria na Ubelgiji.

Kocha Amrouche anaye-
zungumza lugha za Kiar-
abu, Kifaransa, Kingereza
na Kiswahili, kwa nyakati

YAAMUA
MOJA

sharekodiwa na sasa tunajiandaa ku-
rekodi hizo nyingine mbali, ukiwa ni
mwendelezo wa kukamilisha albamu
yetu ya kwanza ambayo inasubiriwa
kwa hamu na mashabiki wetu,” alise-
ma Sekidia.

Aidha, alisema wakati huu ambao
wanaendelea kuandaa nyimbo mpya,
wamekuwa pia wakiboresha bonanza
lao ili liwe na kuvutia zaidi na kupata
wahudhuriaji wengi wanaofika kush-
uhudia bendi hiyo ikifanya vitu vyake.

“Tulianza bonanza mwishoni mwa
Januari, lakini sasa tunaendelea ku-
liboresha kwa kuongeza vikundi vya
burudani vikiwamo vya maigizo na
sarakasi ili wanaofika wapate buru-
dani ya kutosha.

Alisema bendi hiyo imepania ku-

A e TR

tofauti, amewahi kuwa
Mkurugenzi wa Ufundi na
Michezo katika klabu za
Ubelgiji na Ukraine.

Ni Kocha mwenye Uefa
Pro Licence na Shahada
va Uzamili katika kuwa-
soma watu na Utimamu
(Mas- ters in Ergonomics
in Physical Activity).

Amrouche amekuwa aki-
fanya kazi za ukufunzi pia
kwa Shirikisho la Mpira
wa Miguu Afrika (CAF)
katika kuzalisha walimu
wa soka.

Katika wakati wote wa
Mkataba wake Amrouche
atalipwa mshahara na
Serikali.

Getr

ude Dyabene (kushoto) kutoka kituo cha Sheria na Haki za Binadamu

rudisha muziki wa dansi kwenye
chati yake na kwamba njia mojawapo
wanazotumia ili lengo hilo litimie, ni
kuandaa nyimbo bila kuwa na haraka
na pia kuwa na bonanza.

“Kwa kawaida bonanza huvuta
mashabiki wengi, hivyo nasi tumeona
kuna umuhimu wa kulianzisha na ku-
weka burudani mbalimbali ambazo
zitahusisha vikundi mbalimbali vya
burudani ambavyo huvuta watu wen-
gi,” alisema.

Bendi hiyo ilianza kutoa burudani
mwishoni mwa mwaka jana, ambapo
imekuwa ikifanya vitu vyake, katika
kumbi mbalimbali kila mwisho wa
wiki, huku ikimalizia na bonanza la
Jumapili ndani ya Msasani Beach
Club.

(LHRC) na Mbunge wa vitu maalumu kutoka Mkoa wa Pwani, Hawa Mchafu
na wanawake wengine wakicheza muziki kwenye Uwanja wa Mwa-
nakalenge Bagamoyo wakati wa maadhimisho ya Siku ya Wanawake duni-
ani yaliyoandaliwa na kituo hicho. PICHA: SABATO KASIKA

Simba kazi moja kwa Vipers

INATOKA UK. 24

bu Vipers anawajua wana wachezaji
wazuri sana mbele na wenye kasi,
hivyo wanatakiwa kucheza kwa makini
na utulivu mkubwa ili wasifanye ma-
kosa ambayo yanaweza kuwagharimu.

Kocha huyo alisema wanatakiwa
kushinda ili kuwapa furaha mashabiki
wao ambao wamekuwa wakiwasapoti
na kwenda kila sehemu wanapokwen-
da.

Simba leo inaendelea na kampeni
yao ya hamasa kuelekea mchezo huo
kwa safari hii kuja tofauti na watakuwa
katika ufukwe wa Coco ‘Wenye nchi
Beach Party’.

Hamasa hiyo inaanza saa 4:00 asu-
buhi mpaka saa 11:00 jioni ambapo
kutakuwa na burudani mbalimbali
huku kispika kikiwepo kuwapa bu-
rudani na kuhamasisha wanasimba ku-
nunua tiketi mapema ili kujitokeza kwa
wingi uwanjani.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01.07/03/22

NYUMBANI

MUDA MICHEZO

Huddersfield vs Bristol City

SARE
X

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

UGENINI
2

02.07/03/22

Walsall vs Bradford City

03.07/03/22

Cheltenham vs Lincoln

04.07/03/22

Plymouth vs Derby

.08/03/22

Audax Italiano vs Universidad Catolica

. 08/03/22

Tacuary Asuncion vs Club General Caballero Jim

.08/03/22

Shonan Bellmare vs Urawa Red Diamonds

. 08/03/22

Vissel Kobe vs Nagoya Grampus

. 08/03/22

Sagan Tosu vs Consadole Sapporo

10. 08/03/22

Kyoto Sanga vs Gamba Osaka

11.08/03/22

Kashiwa Reysol vs Kashima Antlers

12.08/03/22

Liptovsky Mikulas vs MFK Skalica

13.08/03/22

Ismaily SC vs Farco FC

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NI TIMU KUTOKA SARE

“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 05/03/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1

SBV Excelsior vs Sparta Rotterdam

X

Troyes vs Monaco

Konyaspor vs Giresunspor

Valladolid vs Espanyol

FC Krasnodar vs Torpedo Moscow

Waalwick vs PSV Eindhoven

WSG Wattens vs LASK Linz

Toulouse vs Clermont Foot

Sudtirol vs Perugia

Ternana vs Benevento

Olympiakos vs Levadiakos

Nottingham vs Everton

Como vs Modena

Montpellier vs Angers

Brescia vs Cagliari

NK Mura vs Maribor

Ascoli vs Bari

Strasbourg vs Brest

Frosinone vs Venezia

Spal vs Cittadella

Reims vs AC Ajaccio

Sampdoria vs Salernitana

Bayer Leverkusen vs Hertha BSC

Royal Antwerp vs Mechelen

Albacete Balompie vs Sporting Gijon

Barcelona vs Valencia

FC Zurich vs Servette Geneva

Gil Vicente vs Maritimo

FC Sion vs FC Lugano

Ajax vs NEC Nijmegen

Rapid Vienna vs RB Salzburg

Besiktas vs Ankaragucu

Lyon vs Lorient

Liverpool vs Manchester Utd

VfL Wolfsburg vs Eintracht Frankfurt

Inter vs Lecce

Malaga vs Racing Santander

Lugo vs Zaragoza

Rayo Vallecano vs Athletic Bilbao

OFI Crete vs AEK Athens

Copenhagen vs Odense

Santa Clara vs Vitoria Guimaraes

Union Saint Gilloise vs Eupen

PAOK vs lonikos Nikea FC

Cambuur vs GO Ahead Eagles

Rennes vs Marseille

Roma vs Juventus

Betis vs Real Madrid

Ponferradina vs FC Cartagena

Sporting Braga vs Rio Ave

HEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Kocha mpya
Taifa Stars
huyu hapa

Na Adam Fungamwango

SHIRIKISHO la soka Tanzania (TFF)
[imemtangaza Adel Amrouche mwe-
nye umri wa miaka 58 kuwa kocha
mkuu wa timu ya Taifa, Taifa Stars.

Amrouche raia wa Ubelgiji mwe-
nye asili ya Algeria ana uzoefu
mkubwa na soka la Afrika baada ya
kufundisha klabu na timu za taifa
katika ukanda wa Kusini, Mashariki,
Kati na Kaskazini.

Amewahi kuwa Kocha Bora wa
Afrika Mashariki mwaka 2013 wakati
akiinoa na kuipa Kenya, Harambee
Stars, ubingwa wa Cecafa Challenge
na kabla alifika nusu fainali mara
mbili akiwa na Burundi.

Akiwa na Harambee Stars aliweka
rekodi ya kucheza michezo 20 bila
kupoteza.

Kocha Amrouche amewahi pia
kuzinoa timu za taifa za Equatorial
Guinea, Botswana, Libya na Yemen
kwa nyakati tofauti.

Akiinoa DC Motema Pembe
aliiwezesha kufanya vizuri katika
michuano va Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho akiwa ameipa
mara mbili ubingwa wa Ligi Kuu ya
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), DRC Super Cup.

Uzoefu mwingine kwa klabu,
amezifundisha RC Kouba, USM Alger,
alizowahi kuzichezea na MC Algiers,
zote za Algeria.

Aidha, Kocha Adel ni mkufunzi wa
walimu wa Pro Licence wa Shirik-

isho la Soka Ulaya (UEFA) akizalisha
it

S e SR INAENDELEA UK. 23
Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini. PICHA: SIMBA

Simba kazi moja tu kwa Vipers

NassadaBlada ® ® ® Kocha ataka umakini mkubwa kwa wachezaji ili
I<8ﬁ5i£‘rﬂlﬁ‘é‘éeﬁ?ni%?‘;%é‘ié?ﬁﬁii kupata ushindi na kujihakikishia...

wachezaji wake kuwa makini kati- . s e
ka mechi yao ya Ligi ya Mabingwa . AKizungumza na gazeti hili Alisema wanahitaji sana ushindi dhidi alisema Robertinho.
Afrika dhidi ya Vipers ya Uganda na ku- jana, Robertinho alisema mch- ya vipers kwa sababu ya kufikia malengo Alisema, ni mchezo mgumu, kwa saba-
hakikisha wanaibuka na ushindi. €z0 huo muhimu sana Kwao yao ya kuvuna alama tatu za nyumbani na
Mbrazili huyo alisema hayo akijua hasa kucheza nyumbani kwa kupata pointi hizo lazima wachezaji wake INAENDELEA UK. 23
kwamba ushindi pekee ndio utakaowapa kupata matokeo mazuri ya kuwamakini nakupambana.
Wekundu hao wa Msimbazi mwanga wa yshindi na ili yasitokee kama “Tunahitaji ushindi kwenye mechi hii, | I|II I I

kwenda hatua ya robo fainali katika mch- ilivyokuwa mechi yao ya ushindi ambao utazidi kutusogeza mbele
ezo huo utakaochezwa Jumanne kwenye Kk Py - kwenye harakati zetu za kucheza robo
wanza dhidi ya Raja Casa-

Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa- fainali. Tunatakiwa kushinda michezo
laam. blanca. yote bila kumuangalia mpinzani wetu,” I IIII I I I |I I
GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 9''770856""541002">
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