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-4 TEC yatoa
tamko zito
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Kilaini Gervas Nyaisonga
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SPIKA Mstaafu wa Bunge, Job
Ndugai, ameshauri serikali
kuangalia suala la uagizaji...

Ajali gari
la Polisi,
Kirikuu
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UKURASA 2 Wakili Boniface Mwabukusi (wa p||| kul|a) akisubiri kuingia kwenye gari lake baada ya kuachiwa kwa dhamana katika
Kituo Kikuu cha Polisi Mbeya jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Slaa, Mwabukusi watema cheche
baada ya kuachiwa kwa dhamana
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Rais Samia Suluhu Hassan, akiongoza Kikao cha Baraza la Mawaziri, Ikulu Chamwino, mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU

e
Ajali gari la polisi,

TEC yatoa tamko sakata la bandari

Kirikuu yaua watu 10

Na Waandishi Wetu

WATU 10 akiwamo askari
wa Jeshi la Polisi mwenye
namba G. 8813 Koplo Denis
Mamkwe (38) wa Chuo cha
Polisi Moshi (CCP), wame-
fariki dunia katika ajali iliyo-
tokea eneo la Datch Konner,
wilayani Siha mkoani Kili-
manjaro.

Ajali hiyo ilitokea jana
baada ya gari ndogo, maaru-
fu kama Kirikuu, kuyumba
kutokana na kupata hitalafu
katika gurudumu la kulia na
kugongana uso kwa uso na
lori la polisi.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kilimanjaro, Kamishna
Msaidizi (ACP) Simon Maig-
wa, alisema gari la polisi
lilikuwa likienda Kambi ya
Pori na Kirikuu iliyokuwa na
wafanyabiashara wakiwa na
mizigo ikitokea Sanya Juu
ilikuwa ikienda Ngarenaro
sokoni.

Alisema tukio hilo lilitokea
majira ya saa 6:00 mchana
katika eneo la Kilingi karibu
na makao makuu ya wilaya
ya Siha.

“Awali, dereva wa gari hilo
(Kirikuu) alikamatwa kwa
kosa la kupakia abiria kiny-
ume cha sheria na taratibu
na kutozwa faini na baada ya
hapo, alipofika katika kituo
kinachofuata alipakia abiria
wengine. Gari la polisi liliku-
wa likiendeshwa na G. 8813
Denis lilipasuka tairi na ku-
sababisha ajali hiyo,

Aliwataja waliofariki du-
nia, mbali na Mamkwe, kuwa
ni Sarah Minja (45), Gloria
Lema (39) mkazi wa Lawate,
Adela Kanyorota (24) mkazi
wa Sanya Juu na Mary Nkya
(45), mkazi wa Machame

Lambo.
Wengine ni

chame Narumu.

Mkurugenzi Mtendaji wa :
Hospitali Maalumu ya Ma- :
gonjwa Ambukizi Kibongoto, :
Dk. Leonard Subi, alisema :
wamepokea miili 10 iliyoto- :
kana na ajali hiyo, wanawake :
wakiwa sita na wanaume :

wanne.

Kamati ya Ulinzi na Us- :
alama ya Mkoa wa Kiliman- :
jaro ikiongozwa na Mkuu wa :
Mkoa, Nurdin Babu, ikiwa :
hospitalini hapo, ilitoa pole :
na kutoa rai kwa wananchi :
kuendelea kufuata sheria za :

usalama barabarani.

“Tumepoteza maisha ya :
watu ambao jamii, familia :
na taifa linawategemea. Ma- :
dereva hakikisheni hamtumii :
vileo na tumieni udereva wa :
kujihami ili unapokutana na :
tatizo uweze kuwa salama,” :

alisema Babu.

Majeruhi Neema Mboye :
ambaye amebaki peke yake :
baada ya ajali hiyo, akiwa :
Hospitali ya Wilaya ya Siha, :
alisema alichoona ni gari la :
Jeshi la Polisi likiwa mwendo :

kasi na kuivamia Kirikuu.

“Dereva wa Kirikuu awali :
alipigwa faini hivyo, alikosa :
amani, gari la polisi likiwa li- :
natokea likiwa limewasha taa, :
dereva wa Kirikuu akawaza :
anasimamishwa tena ndiyo :
muda huo huo nikaona :
matairi ya garila polisi yanan- :
yanyukia kwenye Kirikuu,” :

alisema.

Imeandaliwa na Mary
Mosha na Anjela Mhan- :

do (SIHA).

Matilda :
Mwabukusi (52) mkazi wa Ki- :
tahemwa Manio, Siha, Getru- :
da Muro mkazi wa Boma na
John Mushi (25) mkazi wa Ma- :

Na Restuta James

BARAZA la Maaskofu Katoliki
Tanzania (TEC), limetoa tamko
kuhusu mkataba wa ushiriki-
ano wa kiuchumi na kijamii kati
ya Tanzania na Dubai (IGA) ka-
tika uendeshaji na uboredhaji
wa bandari za Bahari na maziwa
nchini.

Aidha, katika tamko hilo lil-
ilojumisha maaskofu 37 wa ma-
jimbo yote Tanzania, baraza hilo
limeishauri serikali iwasikilize wa-
nanchi na kumwomba Rais Samia
Suluhu Hassan kusitisha wasilisho
la ridhio la IGA kwa serikali ya
Dubai lililopitishwa bungeni, Juni
10, mwaka huu. Pia wameshauri
Bunge lifute ridhio hilo.

Tamko la TEC lenye kurasa
nane, lililotiwa saini na Rais wake,
Askofu Mkuu Gervas Nyaisonga
na Katibu Mkuu wake, Padre Dk.
Charles Kitima, limesema ‘Sauti ya
watu ni sauti ya Mungu’ na kwam-
ba kuwasikiliza na kufanya uamu-
zi kadiri wananchi wanavyotaka
ni kuiletea heshima serikali.

Viongozi hao walisema mi-
jadala, maoni na mapendekezo ya
wananchi wengi yanaonyesha wa-
napinga makubaliano ya mkataba
huo kati ya serikali ya Tanzania na
Dubai.

Walisema wananchi wana
shauku ya kuona uendeshaji wa
bandari unafanywa na Watanza-
nia baada ya uwekezaji uliofany-
wa na serikali katika miundom-
binu ya bandari, reli na bandari
kavu.

“Hali kadhalika, tumegundua
mapungufu yetu ya uendeshaji
wa bandari..tunao uwezo wa kue-
ndelea kujizatiti kurekebisha ma-
pungufu yanayojitokeza wakati
njia za kiuchumi zikibaki mikon-
oni mwetu.

“Kwa vile wananchi walio
wengi hawataki uwekezaji we-
nye masharti mabovu kama haya
(IGA) katika bandari zetu na kwa
kuwa serikali inawajibika kwa wa-

nanchi, lazima viongozi wasikilize
sauti ya watu, kwani sauti yao ni
sauti ya Mungu.”

“Ni vyema, ni busara na ni heki-
ma serikali kuwasikiliza wananchi
maana kutowasikiliza ni kujiletea
matatizo makubwa zaidi siku za
usoni kwani wananchi hawa hawa
watavitaka vizazi vijavyo kuondo-
kana na unyonyaji huu,” ilisema
sehemu ya tamko hilo.

Tamko hilo liliongeza kuwa
maaskofu hao wametoa tamko
baada ya kusikiliza maoni ya wa-
nanchi, serikali na wadau wen-
gine wa maendeleo; wakasali na
kutafakari yaliyozungumzwa tan-
gu makubaliano ya IGA yawekwe
hadharani.

“Tukisukumwa na dhamiri ili-
yo na lengo la kulinda rasilimali,
mshikamano, amani, uhuru na
umoja wa Kkitaifa, tunathubutu
kusema kuwa baada ya miaka 63
ya uhuru wa nchi hii, wananchi
hawajapenda kuiachia bandari ya
Dar es Salaam apewe mwekezaji

mmoja aiendeshe,” lilifafanua
tamko hilo.
MAPENDEKEZO MAHSUSI

Kutokana na msimamo huo,
TEC imeshauri kwamba badala ya
serikali kuzikodisha bandari kwa
kampuni ya DP World, iendelee
kujenga uwezo wa kitaifa kwa sek-
ta za umma na binafsi nchini kwa
kuingia ubia na kampuni zilizobo-
bea kwenye teknolojia kwa mika-
taba yenye tija kwa taifa.

“Utaratibu wa serikali kuweka
wawekezaji kutoka nje tu katika
njia kuu za uchumi umekosesha
uendelevu wa vitega uchumi
vyetu hasa pale wawekezaji wa-
napoondoka..bandari ikiwa ni
moja ya njia kuu na ya asili inay-
otuwezesha kufanya biashara
kubwa na mataifa mbalimbali, ni
lazima iendelee kuwa biashara
ya Watanzania wenyewe na ibaki
mikononi mwetu hata kama tu-
naingia ubia wenye tija,” lilifafan-
ua tamko hilo.

IBARA ZINAZOLALAMIKIWA

Kwa mujibu wa tamko hilo, TEC
ilitaja ibara tisa zinazoibana zaidi
Tanzania ambazo ni ya 2 (1) inay-
oweka utaratibu wa kuendeleza,
kuboresha na kuendesha bandari
za bahari, maziwa na maeneo
maalumu ya uwekezaji.

Ibara zingine ni ya 4 inay-
oilazimisha Tanzania kuiarifu
Dubai pale kunapotokea fursa ya
uwekezaji kwenye bandari, ya 5
inayoipa DP World haki ya kuen-
deleza, kusimamia na kuendesha
miradi ya bandari na ya 6 inayoi-
taka Tanzania kuipatia kampuni
hiyo vivutio vya kutekeleza miradi
yake.

Ibara zingine ni ile ya 7, 8, 10, 23
na 24 ambazo pamoja na mambo
mengine, zinaeleza namna ya ku-
vunja mkataba, haki za mwekezaji
na usiri wa mikataba ya utekeleza-
ji kati ya Mamlaka ya Usimamizi
wa Bandari (TPA) na DP World.

BAKWATA, DK. MUNGA

Baraza Kuu la Waislamu Tan-
zania (BAKWATA), kupitia Katibu
Mkuu wake, Shekhe Nuhu Mru-
ma, lilisema maaskofu hao wame-
tumia nafasi yao kutoa maoni na
kwamba ni wajibu wa serikali ku-
toa ufafanuzi wa hoja walizozitoa.

Mruma alisema ni muhimu
kuwa na uvumilivu na kuipa seri-
kali nafasi ya kujibu tamko na
maoni ya wananchi kwa kuwa
bado elimu zaidi kuhusu faida za
uwekezaji kwenye bandari inahi-
tajika. Askofu Mstaafu wa Kanisa
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania
(KK.KT), Dayosisi ya Kaskazini
Mashariki, Dk. Stephen Munga,
aliipongeza TEC kwa kufanya kazi
ya kitume vizuri kwa kuainisha
mambo yote ya msingi na athari
za kuendelea na IGA.

“Wametoa sauti yao ya kinabii
na sauti hii isiposikilizwa ni kweli
madhara yake yataonekana kwa
vizazi vijavyo. Ningeomba serikali
isikilize,” alisema.
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Ndugu wa Bilionea Msuya

aangua kilio mahakamani

Na Grace Gurisha

NDUGU wa marehemu Aneth
Msuya, ameangua kilio ndani ya
mahakama, wakati shahidi nam-
ba 17, Sajini John Mwambusye
(55) aliyepata mafunzo ya ukaguzi
wa matukio kutoka kwa Shirika
la Upelelezi la Marekani (FBI),
akieleza jinsi alivyokuta mwili wa
marehemu ukiwa mtupu na damu
nyingi zikiwa zimetapakaa chini.

Kesi hiyo ya mauji namba 103
ya mwaka 2018 inamkabili mke
wa Erasto Msuya, maarufu kama
Bilionea Msuya, Miriam Mrita, na
mfanyabiashara Revocatus Muyel-
la, wanaotuhumiwa kumuua, An-
eth, nyumbani kwake Kigamboni,
Dar es Salaam Mei 25, 2016.

Mwambusye alieleza hayo jana
mbele ya Jaji Edwin Kakolaki wa
Mahakama Kuu Kanda ya Dar es
Salaam wakati akitoa ushahidi
wake kwa kueleza jinsi alivyofika
eneo la tukio na kukusanya viele-
lezo vitatu kisu, chupi ya rangi ya
zambarau na filimbi yenye rangi
ya silva.

Mtaalamu wa Uchunguzi wa
Sayansi ya Jinai, alipata mafunzo
yake kutoka kwa FBI na Uturuki
na kutunukiwa cheti cha ukaguzi
wa matukio na cheti cha ukusan-
yaji wa vielelezo.

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali, Paul Kimweri, Mwambusye
alidai kuwa Mei 26, 2016 majira
ya saa 1:00 asubuhi, alikuwa
ofisini kwake Kituo cha Polisi
Changombe na Mkuu wa Upele-
lezi wa makosa ya Jinai wa Mkoa
(RCO) wa Kipolisi wa Temeke,
Richard Mchomvu, alimfuata na
kumweleza kuwa waende eneo la
Kibada, Kigamboni kukagua eneo
la tukio la mauaji.

“Nilifanya maandalizi nika-
chukua sanduku la vifaa kwa ajili
ya kukagua eneo. Tulipofika picha
ya kwanza niliyoiona ni utepe wa
Jeshi la Polisi ulikuwa umefungwa
kwenye geti la kuingia ndani kwe-
nye nyumba ya marehemu,” alidai
Mwambusye.

Aliendelea kudai kuwa nje ya
utepe huo kulikuwa na watu wen-
gi ambao wamezunguka nyumba
na waliingia ndani ya geti yeye na
Mchovu na baada ya kuingia, wali-
kutana na Mkuu wa Upelelezi wa
Kigamboni, Richard Mwasemba
na askari Fredrick Mwigike.

“Walitueleza kwamba hapo
ndani kuna tukio la mauaji. Baada
ya hapo nikaanza kukagua kuan-
zia mlango wa sebuleni. Nilichok-
iona huo mlango ulikuwa ume-
vunjwa na niliendelea kukagua
chumba kimoja hadi kingine, nili-
gundua kulikuwa na vipande vya
matofali.

“ Wakati naendelea kufanya
ukaguzi, niliingia kwenye chum-
ba ambacho nilikuta mwili wa
marehemu umelala chini hauna
nguo (uchi) na damu nyingi ziki-
wa sakafuni na baadhi ya nguo

na nyaraka mbalimbali hazikuwa
katika mpangilio nzuri,” alidai. :

Mwambusye

Alidai kuwa mwili huo ukiwa :
tupu, aliukuta ukiwa na jeraha la :
kitu chenye ncha kali, pembeni :
ya mwili aliona kisu kikiwa na :
damu na pembeni ya kitanda al- :
iona nguo ya ndani yenye rangi :
ya zambarau ikiwa imejiviringana :

filimbi yenye rangi ya ‘silver’.

Shahidi alipomaliza tu kuzun- :
gumza hayo, ndugu wa marehe- :
mu Aneth (mwanamke) ambaye :
hakufahamika jina lake, aliangua :
kilio ndani ya ukumbi wa wazi wa :
mahakama huku akigumia kwa :
uchungu akitikisa kichwa na kuse- :
ma kwa sauti ya chini kwamba :

hawezi kuendelea kusikiliza.

Ndugu huyo ambaye alianza :
kulia kwa sauti ya chini, baadaye :
kushindwa kuvumilia na kuan- :
gulia kilio kikali ambacho kilifanya :
ukumbi wa mahakama uwe kimya :
kwa muda, alisema anaumia sana :

kwa tukio hilo.

Hali hiyo ambayo alishindwa :
ilisababisha askari wa :
Jeshi la Magereza amfuate na :
kumweleza kwamba aende nje :
ya chumba cha mahakama, hali :
ambayo ilimfanya alie kwa nguvu :

kujizuia,

huku akitolewa ukumbini.

Baada ya kutolewa nje, Shahidi :
Mwambusye aliendelea kudai :
kuwa alichukua kisu kwa sababu :
mwili wa marehemu ulikuwa na :
jeraha la ncha kali kwa ajili ya :
uchunguzi wake wa kisayansi wa :

vinasaba.

Pia alidai kuwa alichukua chupi :
kwa ajili ya kutaka kujua endapo :
aliingiliwa :
kingono na kwa kielelezo cha fil- :
imbi alikichukuwa kama aliomba :
msaada kwa kupulizwa filimbi. Al- :
idai baada ya kukusanya na kuvi- :
weka alama vielelezo, alivipeleka :

marehemu Anneth

Kituo cha Polisi Kigamboni.

Shahidi huyo alidai kuwa Agosti :
28, 2016 Mchovu alimtuma aka- :
chukue vielelezo hivyo Kituo cha :
Polisi Kigamboni na kuvipelekea :
Kituo cha Polisi Changombe na :
kumkabidhi WP (polisi wa kike) :
Elentruda ambaye alijaza fomu ya :

polisi namba 180.

Pia alidai kuwa Mchovu aliwapa :
maelekezo yeye na Elentruda ku- :
vipeleka vielelezo hivyo Makao :
Makuu ya Uchunguzi wa Sayansi :
Jinai kwa sababu WP Elentruda :
ndiye alikuwa amebeba vielelezo :

hivyo yeye ndiye aliyevikabidhi.

Akijibu maswali ya Wakili Peter :
Kibatala, shahidi alidai kuwa ha- :
kumueleza Jaji kama ufunguo wa :
mlango ambao alikuwa amevihi- :
fadhi vielelezo hivyo alikuwa nao :

yeye.

sehemu waliandikishiana.

Pia alidai yeye na WP Elentruda :
wakati wanakabidhiana vielelezo :
hawakujaza fomu ya polisinamba :
145 na pia alidai kuwa wakati an- :
amkabidhi WP mwaka vielelezo :
katika Kituo cha Polisi Kigamboni :
hawakumwambia jaji kama kuna :

Mabaki ya gari
Suzuki Carry
yenye namba
Za USajili T292
DEU baada va
kugongana na
lori la polisi
aina ya Ashok
Leyland namba
PT 4081 katika
eneo la Dachi,
Sanya Juu jana
na kusababisha
vifo vya watu
10 na majeruhi
mmoja. Habari
Uk. 2

PICHA: MARY
MOSHA

Slaa, Mwabukusi watema cheche
baada ya kuachiwa kwa dhamana

Na Waandishi Wetu

MWANASIASA Mkongwe na
mwanadiplomasia, Balozi Dk.
Willibrod Slaa, Wakili Boniface
Mwabukusi na Mdude Nyagali,
wameachiwa kwa dhamana
baada ya kutimiza masharti
huku wakifunguka kuwa hawa-
tarudi nyuma.

Dk. Slaa ambaye alikuwa
mahabusu kwa siku tano ka-
tika Kituo cha Polisi Oysterbay
mkoani Dar es Salaam, alikuwa
wa kwanza kupewa dhamana
jana asububhi.

Baadaye  jioni, Wakili
Mwabukusi na mwanaharakati
Mpaluka Nyagali, maarufu
kama Mdude, waliokuwa
wakishikiliwa kituo cha polisi
mkoani Mbeya kwa tuhuma za
uhaini, nao wakaachiwa kwa
dhamana baada ya kubadil-
ishiwa mashtaka ya uhaini na
kuwa ya uchochezi.

Wawili hao wameachiwa
baada ya kukidhi vigezo vya
dhamana ambavyo ni kuwa na
wadhamini wawili kila mmoja
wenye mali zisizohamishika
zenye thamani isiyopungua Sh.
milioni 10.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, akiwa nyumba-
ni kwake, Mbweni mkoani Dar
es Salaam, muda mfupi baada
ya kuachiwa, Dk. Slaa alisema
hatarudi nyuma katika kutetea
rasilimali za taifa hata kama
atapatwa na mabaya.

Balozi Slaa ambaye alikuwa
anakabiliwa na tuhuma za
uhaini na sasa haijabainishwa
mashtaka yake mapya, alisema
yuko tayari kuhukumiwa kwa
kutetea maslahi ya wananchi.

“Kama Bunge tulilolichagua
haliyasemei haya, lazima sisi
wengine tujitose kuyasema
haya na hili kama litaitwa tena
uchochezi waliite tu. Kama
Bunge haliyasemei na sisi Mun-
gu alitujalia tukasoma, tunay-
aelewa, tutaendelea kusema.
Kama kuwekwa ndani, tuwek-
we tu, ndiyo maana jela zipo.

“Sitarudi nyuma kutetea
rasilimali za taifa, hasa rasili-
mali bandari ambayo imezun-
gumziwa kwa miezi kadhaa
sasa,” alisema.

Akisimulia alivyokamatwa,
Dk. Slaa alisema akiwa ny-
umbani kwake akiwasiliana
na Watanzania kupitia Club
House, ghafla ilipigwa hodi na
walipoingia watu hao, waliji-
tambulisha kuwa ni askari ki-
sha kumkamata.

Alisema wakati watu hao
wakimkamata, hawakum-
weleza kosa lake na baada ya
muda mfupi, alirudi nao ny-
umbani kwake na kupekuliwa.

“Hapa tulipokaa ndipo
nilipokamatiwa siku ya tarehe
13 na nilikamatwa wakati nina-
zungumza na sauti ya Watan-
zania, nilishtukia mlango una-
gongwa kwa nguvu sana.

“Waliokuwa wanagonga wa-
likuwa hata hawana uvumilivu,
wanataka kuvunja geti, mimi
sikuwa na haraka kwa vile nipo
nyumbani, wakanilazimisha
nipande kwenye gari yao ni-
kaenda nao.

“Sikujua tunakwenda ku-
fanya nini? tulipiga round (ku-
zunguka) tukarudi tena hapa,
wakasema wanataka kufanya
upekuzi. Mungu aliruhusu na
kwa kuwa nilikuwa kwenye
sauti ya watanzania, niliwa-
julisha kuwa wamekuja kuni-
kamata,” alisema.

Kuhusu mashitaka yanay-
omkabili, alisema kwa kuwa
hajapandishwa mahakamani
hana uhakika, ingawa mwan-
7o aliambiwa ana makosa ya
uhaini.

Wakili ~ Mwabukusi  na
Mdude, wakizungumza na
waandishi mara baada ya

kuachiwa, waliwashukuru Wa-
tanzania ambao walikuwa wa-
napiga kelele kwa muda wote
wa siku sita ambazo walikuwa
wanashikiliwa.

Wakili Mwabukusi alisema
kitendo cha kuwekwa ndani
hakijawayumbisha na hivyo,
wanakusudia kutoa mwelekeo

mpya wa kuendelea kupigania
haki za watanzania kwa kupin-
ga mikataba ambayo haina tija
kwa taifa.

“Kwanza tulikuwa tunashi-
kiliwa kimakosa lakini niwaam-
bie tu Watanzania kwamba
walichokuwa  wanakusudia
ilikuwa ni kutuua kwa saba-
bu adhabu ya uhaini ni ku-
nyongwa, hiki walichotufanyia
hakituyumbishi hata kidogo,”
alisema Wakili Mwabukusi.

Alisema wanakusudia kuo-
nana na Balozi Slaa ili kujadili-
ana namna sahihi ya kuen-
deleza gurudumu la kutetea
rasilimali za taifa hasa Bandari
ya Dar es Salaam.

Mdude kwa upande wake
alisema kitendo cha kuwaweka
ndani kimewaongezea zaidi
nguvu ya kuwatetea watanza-
nia kwa maelezo kuwa yeye
kuwekwa huko ni kitu cha
kawaida.

“Niwaambie tu kwamba,
mimi vituo vya polisi ni chum-
bani kwangu na magereza ni
sebuleni kwangu, kwa hiyo
walichokifanya hapa ni ku-
nitekenya tu,” alisema Mdude.

Wakili aliyekuwa anawa-
tetea, Philip Mwakilima, alise-
ma wateja wake waliachiwa
baada ya kupata wadhamini
wawili kila mmoja wenye mali
zenye thamani isiyopungua Sh.
milioni 10 ambao wanatoka
kwenye kata wanazoishi.

Alisema wateja wake walipe-
wa dhamana baada ya kubadil-
ishiwa makosa ya uhaini na
kuwa ya uchochezi na wana-
takiwa kuripoti Kituo cha Polisi
Jumatatu.

Wakili Mwabukusi na Mdude
walikamatwa mkoani Moro-
goro, Agosti 12, mwaka huu,
usiku kisha wakasafirishwa
kupelekwa mkoani Mbeya
ambako baadaye waliungan-
ishwa na Balozi Dk. Slaa am-
Salaam.

Imeandaliwa na Enock
Charles (DAR) na Mwandishi
Wetu (Mbeya).
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Mjumbe wa Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya CCM Taifa na Mlezi wa chama hicho Mkoa wa
Lindi, Waziri Mkuu mstaafu Mizengo Pinda akitoa maelekezo baada ya kukagua mradi wa

Nachingwea juzi. Kushoto ni Mkuu wa wilaya ya Nachingwea, Mohamed Moyo. PICHA: MPIGAPI-

CHA WETU

Ndugai atoa tahadhari

uagizaji nje mafuta ya kula

Na Ibrahim Joseph, KONGWA

SPIKA Mstaafu wa Bunge, Job
Ndugai, ameshauri serikali kuan-
galia suala la uagizaji wa mafuta ya
kula kutoka nje ya nchi kwa kuwa
linashusha wuzalishaji wa alizeti
nchini kutokana na kuwapo kwa
bei isiyo na tija kwa mkulima.

Akizungumza jana wilayani hapa
kwenye uzinduzi wa kiwanda cha
kusindika mafuta ya alizeti kina-
chomilikiwa na Quickstep Invest-
ment Limited kilichofadhiliwa
na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Maendeleo ya Viwanda (UNI-
DO), Ndugai alisema bei ya alizeti
na mafuta ya kula kuanzia mwaka
jana imekuwa si ya kuvutia kwa
wakulima kutokana na kikwazo
cha soko na bei katika mnyororo
wa thamani.

“Bei inapokuwa ndogo mkulima
anapata hasara na analazimika
kulima mazao mengine badala ya
alizeti. Mwaka jana serikali iliweka
kama azimio hivi la kuhakikisha
tunajitosheleza kwa mafuta ya kula
nchini kwa kutenga mikoa ya Do-
doma, Singida na Simiyu kwa kuan-
zia kama mikoa maalum ya kilimo
cha alizeti,” alisema.

Alisema jambo hilo lilipokewa
vizuri na wakulima na alizeti ilizal-
ishwa kwa wingi sana lakini ilikum-
bana na uagizaji wa mafuta kutoka
nje ya nchi ambao ulishusha bei
na kuwavunja moyo wakulima na
mwaka huu uzalishaji umepungua.

“Inawezekana uzalishaji kurudi
tena na kuvuka pale tulipokuwa
endapo bei itakuwa nzuri. Suala la
kuagiza mafuta ya kula kutoka nje
ni la kuliangalia sana, rafiki zetu wa
TBS (Shirika la Viwango Tanzania)
na wengine wote.

“Hebu jaribuni kujifunga mkan-
da angalau kwa miaka miwili au
mitatu tutafika mahali ambapo
tunaweza kabisa kujitegemea kwa
mafuta ya kula na zaidi, ardhi tu-
nayo ya kutosha,” alisema na ku-
sisitiza kuwa bei ikiwa nzuri kila
mkulima atakwenda shambani ku-
zalisha alizeti.

Ndugai alisema suala lingine am-
balo serikali inapaswa kuzingatia ni
mbegu za alizeti ambazo zinahimili
vikwazo na kutoa mafuta mengi.

“Mbegu nyingi zilizopo unapata
mbegu bora. Mwaka juzi kama ul-
ilima ukarudia tena mwaka jana,
mwaka huu ukilima hupati kitu. Ni
mbegu zile ambazo uzalishaji wake
unapungua mwaka hadi mwaka.

“Kilimo chetu sasa ni lazima
uende dukani kila mwaka uka-
nunue mbegu. Kwa hiyo mbegu ni
ghali hazipatikani na zingine ni feki.
Mkulima anaingia gharama kub-
wa, eneo hili la mbegu ni muhimu
kuangaliwa sana,” alisema.

Hata hivyo, alisema bidhaa ya
mashudu yanayotokana na alizeti
bado hayatumiki ipasavyo nchini
na yamekuwa yakinunuliwa na ku-
pelekwa Kenya.

Mgeni rasmi katika ufunguzi wa

kiwanda hicho, Mkurungenzi wa
Maendeleo ya Viwanda kutoka
Wizara ya Viwanda na Biashara,
Dk. Lugano Wilson, alisema mafuta
ya kula yanayoagizwa kutoka nje
ya nchi ni asilimia 60.

Dk. Wilson alisema serikali itaen-
delea kuwawekea mazingira ma-
zuri ya kufanyia kazi na kuwasaidia
kutafuta soko la ndani na nje la
mafuta ya alizeti yanayozalishwa
nchini.

Alisema ili kufanikiwa katika
kuanzisha viwanda vingi zaidi

umeme kufanikisha
lengo hilo.

Awali, akitoa salamu za UNIDO,
Gerald Runyoro alisema shirika
hilo limefadhili mashine hizo za
kusafisha mafuta ya alizeti baada
ya kuridhishwa na andiko la watu
waliojitokeza kuomba.

Runyora alisema mashine hizo
zimetengenezwa nchini na Chuo
cha Ufundi Stadi (VETA) Dodoma
kwa thamani ya mashine moja Sh.
milioni 179, hivyo kwa mashine
tatu ni Sh. milioni 53.7.

Aliongeza kuwa mashine hizo
mbili zimekwenda kwa wananchi
wilaya ya Kongwa na moja itak-
wenda Shirika la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo (SIDO) Mkoa wa Do-
doma na itakuwa ikitumika kutoa
mafunzo kwa wananchi wengine
ili kuongeza thamani ya mafuta ya-
nayotengenezwa nchini na kupata
soko la nje ya nchi.

inahitajika

TRA vyaitupia
Zigo manispaa
sakata kufungwa
baa maarufu

Na Vitus Audax,
MWANZA

MAMLAKA ya Mapato
Tanzania (TRA) imekanu-
sha kuhusika na kufungi-
wa kwa baa ya The Cask
iliyoko katika Manispaa ya
Ilemela mkoani Mwanza
na huku ikiitupia mzigo
Manispaa kuwa ndiyo ina-
husika.

TRA katika kujiweka
kando na Sakata hilo,
imesema suala hilo liko
chini ya halmashauri na
kwamba haina taarifa
70zoto juu ya madai yali-
yoibuliwa kuhusu baa
hiyo.

Mamlaka hiyo imetoa
kauli hiyo kupitia taarifa
yake kutokana na agizo la
kufungwa kwa baa hiyo na
biashara zake zote lililo-
tolewa na Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Manispaa
ya Ilemela akieleza kuwa
inaendesha biashara bila
kuwa na leseni.

Nakala ya TRA mtandao-
ni iliutaka umma na wa-
husika wote kuhakikisha
wanawasiliana na mam-
laka husika juu ya jambo
hilo na haihusiki kwa
lolote na ilipotafutwa na
Nipashe kufafanua juu ya
suala hilo, walisema liko
chini ya uongozi wa hal-
mashauri husika.

Nipashe ilimtafuta Me-
neja wa baa hiyo, Edward
Mgaya ili kupata ufafanu-
7zi juu tatizo hilo na kuse-
ma walipokea barua ya
kufunga shughuli zao na
hawajakaa na mkurugenzi
ili kupata ufafanuzi juu ya
sababu ya kuwafungia bi-
ashara zao.

Alisema walikuwa waki-
fanya shughuli zao kwa
muda mrefu kwa kufuata
sheria na taratibu zote za
biashara lakini Agosti 16,
mwaka huu, walipokea
barua ikiwataka kufunga
shughuli zao kutokana na
kutokulipa kodi kwa zaidi
ya miaka miwili.

Pia alisema licha ya baa
yao kufungwa, wame-
pokea taarifa ya TRA ku-
tokuhusika na suala hilo
ambalo kimsingi ni juku-
mu lao la kujua biashara
ipi inatakiwa kulipa kodi
na ipi haijalipia kwa muda
gani na mpaka sasa bado
hawajafunguliwa shughuli

7ao.

“Tunatarajia kuzun-
gumza na mkurugenzi leo
(jana) baada ya kufungiwa
ili tupate ufafanuzi wa
jambo hilo na hapo tut-
akuwa na ufafanuzi wa
kina juu ya sisi kufungiwa

maana hata sisi hatu-
jaelewa bado,” alisema
Mgaya

Mkurugenzi wa Man-
ispaa ya Ilemela, Kiomoni
Kibamba, Agosti 16, mwa-
ka huu, aliwapa barua The
Cask yenye kumbukumbu
na 45/200/01/33 kuwataka
kufunga shughuli zao kwa
kile alichokieleza kuwa ha-
wajalipa kodi kwa zaidi ya
miaka miwili.

Pamoja na mambo men-
gine, alisema baa hiyo im-
ekiuka Sheria ya Leseni za
Biashara Sura 208 kifungu
cha 3() kifungu kidogo
‘@ na ‘bkwa kuendesha
biashara ya vileo,Shisha
na chakula bila kuwa
na leseni hivyo kuwataka
wafunge mpaka wataka-

potimiza matakwa ya
kisheria.
Akizungumza  baada

ya kufungia baa hiyo, Ki-
bamba alisema baa hiyo
inajihusisha na biashara
ya matangazo ambayo
hakuyataja huku akisema
hatua hiyo ni kinyume cha
sheria.

“Ukisoma Sheria ya Bi-
ashara ya vileo kifungu
namba 86 ni marufuku
kuchanganya biashara
za matangazo tofauti na
leseni ambayo umepewa.
Pia hana leseni ya bi-
ashara kwa miaka miwili.
Pia kuna shida nyingine za
kimapato sasa tumeona
kwamba asitishe shughuli
zake kuanzia kesho(juzi)
na alitakiwa afunge leo la-
kini ili vyakula vyake visi-
haribike atafunga kesho,”
alieleza Kibamba

Hivi karibuni baadhi ya
wanachama wa Chama
Cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHANDEMA) wal-
ionekana katika baa hiyo
wakiendelea na burudani
zao wakiwa na bango le-
nye tangazo la The Cask
Bar huku yakipita maneno
kwa njia ya kielekitroniki
yakisema kuwa ‘Okoa
Bandari Zetu hali inayo-
husishwa na kufungiwa
kwa baa hiyo.



Jumamosi Agosti 19, 2023 NipaShe 5

HABARI KITAIFA

Familia inayodai miradhi yaomba msaada

Na Abdallah Bakari,
MTWARA

FAMILIA ya ndugu wa
marehemu wanaodai fedha
za mirathi mkoani Mtwara
imeiomba serikali kutoa tam-
ko kuhusu hatima ya fedha
inazodai baada ya ubadhirifu
kufanywa na baadhi ya wa-
tumishi wa Mahakama Kuu ya
Tanzania, Kanda ya Mtwara.

Katika mahojiano maalum
na mwandishi wa habari,
msimamizi wa mirathi jalada
namba tano la mwaka 2021
katika Mahakama ya Mwanzo
Mahuta Wilaya ya Tanda-
himba, Hamisi Sabuni, alise-
ma bado serikali haijatoa ha-
tima ya wanaodai fedha hizo.

“Mirathi ninayoifuatilia ni
ya marehemu Athuman Sadi
Ibrahimu aliyefariki dunia
Februari 5, 2021. huyu mare-
hemu alikuwa mwalimu wa
shule ya msingi na alistaafu
mwaka 2017 na mwaka 2018
alilipwa mafao yake.

“Baada ya kulipwa ma-
fao yake alifungua akaunti
ya muda maalum Namba
71010031571 benki ya NMB
Tawi la Tandahimba. Pia ali-
kuwa na akaunti ya akiba
namba 71008000855 katika
benki hiyo hiyo,” alisema.
Alisema kwa mujibu wa Athu-

man wakati wa uhai wake
akaunti ya muda maalum ili-
tarajia kufika ukomo wake Ju-
lai Mosi, mwaka huu, kwamba
zaidi ya Sh. milioni 70  zili-
wekwa.

“Nilikwenda benki ku-
jua salio halisi hadi siku
akaunti inafungwa, nikaam-
biwa akaunti hiyo ilifungwa
na niende mahakamani.
Nilipofika Mahakama Kuu ya
Tanzania Kanda ya Mtwara
wakaniambia hawana taarifa
kuhusu mirathi hiyo.

“Awali nilisotea miezi saba
(Januari hadi Julai) mwaka
huu kuapishwa ili niwe msi-
mamizi baada ya aliyekuwa
msimamizi kuondolewa na
wanafamilia na kunichagua
mimi.

“Wakati ninafuatilia suala
la kuapishwa walionyesha
wanalifahamu jarada langu
ila leo wanasema hawalifa-
hamu, hivyo sijaelewa kuna
nini. Ninaiomba serikali iin-
gilie kati suala hili ili tujue
hatima ya fedha hizo” alisema
Sabuni.

Mtoto wa tatu wa mare-
hemu, Farida Sadi, alisema
baba yake ameacha watoto
sita na mjane ambao kwa sasa
wanaishi kwa shida kutokana
na kukosa fedha za kujikimu
na kwamba fedha za mirathi

zilikuwa tumaini kwao.

“Siku zote tulikuwa tunai-
shi kwa matumaini ipo siku
moja tabu zitaisha, lakini kwa
sasa hatujui kinachoendelea,
ila tunaelekea kukata tamaa,”
alisema.

Mtendaji wa Mahakama
hiyo, Richard Mbambe, ame-
wataka wananchi wanaodai
mirathi kupitia mahakama
hiyo kuendelea kusubiri ha-
tima ya sakata hilo.

“Suala  lolote likifika
mwisho litafahamika. Suala si
bado linaendelea, hivyo hatu-
wezi kuongelea suala ambalo
bado linaendelea,” alisema
Mbambe.

Awali, gazeti hili liliibua
uwapo wa ubadhilifu wa
fedha kiasi cha Sh. milioni
695.5 katika kipindi cha mwa-
ka 2020/22.

Mtendaji wa Mahakama
Kuu ya Tanzania, Leornad
Magacha, katika mahojiano
ya awali yaliyofanyika Julai,
13, mwaka huu, alisema: “Wa-
nanchi wasiwe na wasiwasi
wowote, haki zao za mirathi
hazitapotea.”

Hivi karibuni, Taasisi ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa TAKUKURU Mkoa wa
Mtwara, iliomba kibali kwa
Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP), kwa ajili ya kuwafiki-

sha mahakamani watumishi
watatu wa kada ya uhasibu
wa Mahakama Kuu Kanda ya
Mtwara, kwa tuhuma za uba-
dhirifu wa Sh. milioni 234.

Katika mkutano wake na
waandishi wa habari, Juma-
tano ya wiki hii ofisini kwake,
Naibu Mkuu wa TAKUKURU
Mkoa wa Mtwara, Jumbe Ma-
koba, alisema tayari upelelezi
wa shauri hilo umekamilika
na kwamba kinachosubiriwa
kwa sasa ni kibali cha DPP.

“TAKUKURU tulipata taar-
ifa kwamba, kuna fedha za
mirathi zilizokuwa zinawa-
husu wanufaika wa mirathi
wa ndugu zao waliofariki, la-
kini zililetwa Mahakama Kuu
wakawa wamezifanyia uba-
dhirifu.”

“Ni kweli tumeshachungu-
za na kukamilisha uchunguzi
wa fedha Sh. milioni 234 am-
bazo zimefujwa na majalada
yake tayari tumeyapeleka
kwa DPP kwa ajili ya kuomba
kibali kuwafikisha mahakam-
ani wahusika,” alisema Ma-
koba.

Alisema wanaendelea ku-
kamilisha uchunguzi mwing-
ine wa fedha zaidi ya Sh. mil-
ioni 460 zinazohusiana na
tuhuma hizo na wakikamili-
sha watazifikisha kwa DPP
kuombea kibali.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya
Wilaya ya Simanjiro,
mkoani Manyara, Gra-
cian Makota (kushoto),
akizungumza na Mwe-
nyekiti wa umoja wa
asasi zisizo za seri-
kali (NGQ's) wilayani
humo, Edward Loure
(katikati), wakati wa
kikao cha mwaka cha
asasi hizo, katika kata
ya Terrat juzi. Kulia
ni Mjumbe wa umoja
huo, Justin Robert.
PICHA: GIFT THADEY

Uganda vajifunza Tanzania sheria ya ndoa

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

WABUNGE kutoka Uganda
wametembelea Tume ya
Kurekebisha Sheria Tanzania
(LRCT), kwa lengo la kujifunza
sheria ya ndoa inavyotekele-
zwa pamoja na changamoto
zilizopo na namna zinavyo-
tatuliwa.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wabunge Wanawake Uganda,
Sarah Opendi, akizungumza
jana, alisema wamekuja Tan-
zania kujifunza namna sheria
hiyo inavyotekelezwa kwa
kuwa serikali ya Uganda iko
kwenye mchakato wa kuan-
daa Muswada wa Sheria ya
Ndoa.

Opendi alisema wanataka

kupata uzoefu wa nchi mbal-
imbali wa namna zinavy-
otekeleza sheria hiyo ikiwamo
Tanzania na Zimbabwe.

Alisema Uganda kuna ndoa
za aina nyingi na muswada
huo unategemewa kugusa
jamii yote kama ambavyo
Tanzania ilivyofanya, kwa
kuzingatia ndoa za kidini,
ndoa za kimila na ndoa za
serikali.

Katibu Mtendaji wa LRCT,
Griffin Mwakapeje, akiwa na
menejimenti ya tume hiyo,
alisema tume ina jukumu la
kufanya mapitio, utafiti na ku-
tathmini sheria, eneo la sheria
au mfumo wa sheria husika
na kutoa mapendekezo kwa
lengo la kufanya maboresho
na kuiboresha.

Aliwaeleza wabunge hao
kuwa sheria ya ndoa Tanzania
imetambua ndoa kama taasisi
ambayo haina budi kulindwa
kwa lengo la kuwa na taifa
bora.

Pia alisema sheria hiyo in-
aweka masharti mbalimbali
yakiwamo ya mke na mume
kuishi pamoja kwa muda wa
uhai wao.

Mwakapeje alisema tume
pia, ina jukumu la kutoa elimu
ya sheria kwa umma kwa len-
go la kuuwezesha umma kufa-
hamu mabadiliko na maende-
leo yanayotokea katika sekta
ya sheria.

“Aina za ufungaji wa ndoa
zinazotambuliwa ni nafasi ya
mwenza wa ndoa kutoa rid-
haa wakati wa kuuza mali za

ndoa, masharti ya talaka na
masharti ya dhana ya ndoa
baada ya wahusika kuishi
pamoja bila kuisajili ndoa
hiyo,” alisema.

Akielezea uzoefu wa Tan-
zania, Mwakapeje alisema
sheria moja ya ndoa ilipati-
kana mwaka 1971 baada ya
maridhiano ya wanajamii
wote na kuzifuta sheria nyingi
zilizokuwapo.

“Sheria zilizokuwapo kabla
ni sheria za kimila, Kikristo,
Kiislamu na za serikali amba-
7o zilikuwa zinasimamia mas-
uala ya ndoa, hivyo Uganda
wanaweza kujifunza kwetu ili
na wao pia pamoja na mambo
mengine, waweze kuwa na
sheria moja ya ndoa tofauti na
ilivyo sasa,” alisema.

Shirika UN lasaidia
chuo wenye ulemavu

Na Beatrice Shayo

SHIRIKA la Umoja wa Mataifa linaloshu-

: ghulikia Idadi ya Watu (UNFPA) limetoa
¢ Sh. milioni 92.6 kwa ajili ya kuboresha
: huduma za afya katika Chuo cha Ufundi
: Stadi kwa watu wenye ulemavu cha Yom-
bo, Dar es Salaam.

Fedha hizo zimejenga ukumbi wa ku-

. pumzika wagonjwa wakati wanasubiri
: matibabu katika zahanati ya chuo pamoja
: na ununuzi wa vifaa tiba na marekebisho.

Akizungumza jana wakati wa makabi-

¢ dhiano ya ukumbi huo, Katibu Mkuu Ofisi
: ya Waziri Mkuu, Kazi Vijana Ajira na we-
: nye Ulemavu, Prof. Jamal Adam, alisema
: anashukuru UNFPA kwa kuendelea ku-
: unga juhudi mbalimbali za maendeleo
: kwa taifa.

Alisema wamenunua gari la mradi kwa

¢ ajili ya utekelezaji wa shughuli za maen-
: deleo ya vijana na kutoa fedha ili kuanzi-
: sha mfumo wa kielektroniki wa taarifa na
¢ takwimu za watu wenye ulemavu.

Prof. Adam alisema wanashukuru kwa

: kuendelea kuiwezesha ofisi yao kufanya
: mapitio ya sera na miongozo mbalimbali
: ya maendeleo ya vijana ambayo kwa kiasi
: kikubwa zitasaidia katika kutoa mwon-
i gozo wa utekelezaji wa afua zinazolenga
: kuendeleza ustawi na maendeleo ya vi-
: jana. Adam alisema serikali imeendelea
: kutoa kipaumbele masuala ya watu we-
i nye ulemavu ikiwamo uwezeshwaji wa
¢ kiuchumi, afya, ajira, nyenzo za kujimudu
* na elimu ya mafunzo ya ufundi stadi.

“Serikali imeendelea kufufua vyuo vya

: ufundi stadi na marekebisho kwa watu
: wenye ulemavu vilivyokuwa vinafanya
: kazi na vile vilivyokuwa vimefungwa kwa
: muda mrefu kutokana na kuwepo kwa
: changamoto mbalimbalii,” alisema Prof.
¢ Adam.

Mwakilishi Mkazi wa UNFPA, Mark

i Schreiner, alisema wamejitolea kusaidia
: vijana hasa wenye ulemavu kwa ku-
: wawekea mazingira wezeshi na kupata
: huduma za afya kama ilivyoelekezwa ka-
: tika mpango mkakati wa Umoja wa Matifa
: kuhusu vijana.

Alisema UNFPA kwa kushirikiana na

: Ofisi ya Waziri Mkuu inaunga mkono
: maendeleo na marekebisho ya sera, mi-
: kakati na mifumo kwa walemavu zina-
: zolenga kuimarisha utoaji wa huduma
: bora kwa vijana. Mkuu wa Ushirikiano wa
¢ Kimataifa katika ubalozi wa Uswizi nchini
: Tanzania, Holger Tausch, alisena wame-
: baini baadhi ya makundi yaliyotengwa
: wakiwemo vijana na watu wenye ulema-
¢ vu yanaachwa nyuma katika mipango ya
: maendeleo.

Alisema kutoka na hali hiyo mpango

: mkakati wa sasa wa ushirikiano wa nchi
* mbili na Uswizi unalenga vijana na kuinua
: ubora wa maisha yao.

Makamu Mkuu wa Chuo, Mariam Chel-

¢ langwa, alisema chuo hicho kina wanafun-
: 7zi 104 wenye ulemavu wa aina mbalimbali
: wakiwemo wanafunzi wasioona, viziwi,
: wenyue ulemavu wa viungo, wenye ual-
: bino, wenye ulemavu wa akili na wenye
¢ ulewmavu mchanganyiko.

Chelangwa aliiomba serikali na wadau

: wengine kufanya maboresho katika chuo
¢ hicho ili kiwe bora zaidi katika kutoa hu-
: duma. Alisema wanahitaji msaada wa gari
: ambalo litawasaidia kubeba wagonjwa
: ama sampuli za Kifua Kikuu (TB) kwa ajili
: ya kufanyiwa vipimo.
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MWANGA WA JAMII

Kila la heri wawakilishi wa
Tanzania mashindano CAF

MASHINDANO ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika na Kombe la
Shirikisho yameanza wikiendi hii kwa timu mbalimbali kushuka kwenye
viwanja tofauti kuanza kusaka pointi muhimu kwa ajili ya kuwania mataji
hayo makubwa kwa ngazi ya klabu hapa barani.

Michuano hiyo inayofanyika kila mwaka huandaliwa na kusimamiwa
na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Tanzania Bara inawak-
ilishwa na Yanga pamoja na Simba wakati KMKM inapeperusha bendera
ya Zanzibar kwenye michuano hiyo.

Azam FC, Singida Fountain Gate wao wanashiriki mashindano ya
Kombe la Shirikisho Afrika kutoka Tanzania Bara huku Zanzibar ikiwakil-
ishwa na Maafande wa JKU.

Kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa na CAF, Singida Fountain Gate ilian-
gukia kwa ‘ndugu’ zao wa Visiwani na jana walishuka kwenye uwanja wa
Azam Complex kuanza safari ya kuwania ubingwa wa Kombe la Shirik-
isho wakati mabingwa wa Ligi Kuu Zanzibar, KMKM wao walikuwa na
kibarua cha kuwaalika St. George kutoka Ethiopia.

AS Ali Sabieh kutoka Djibouti ambayo inatumia Uwanja wa Azam Com-
plex itawakaribisha Yanga kesho wakati Azam FC ikiwa ugenini Ethiopia
kukabiliana na wenyeji Bahir Dar Kenema. Timu hizo zote zinaanzia hat-
ua ya awali katika michuano hiyo.

Simba ambayo mwaka jana iliishia katika hatua ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika, inaanzia hatua ya makundi kutokana na kukusanya
pointi nyingi, pia iko katika nafasi ya saba kwa ubora barani Afrika.

Baada ya kumalizika kwa msimu uliopita, wawakilishi wetu hao wali-
fahamu wanatakiwa kufanya maandalizi yanayofanana na ukubwa wa
mashindano yanayowakabili mbele yao.

Timu zote hizo sita za Tanzania zilifanya usajili bora na wengine wali-
boresha mabenchi ya ufundi kwa sababu wanahitaji kufanya vyema ka-
tika michuano hiyo ambayo hufuatiliwa na idadi kubwa ya mashabiki wa
soka ndani na nje ya Afrika.

Tunaamini timu zote hizo zilifanya pia mazoezi yanayoendana na
ushindani watakaokutana nao, tunafahamu kila timu inajua inaingia ka-
tika michuano hiyo kusaka heshima na rekodi ya klabu husika, lakini pia
kulitangaza jina la Tanzania vizuri.

Hongera kwa timu zote za Tanzania zinazoshiriki michuano hiyo kwa
kukamilisha vigezo na hatimaye kupatiwa leseni za kushiriki mashinda-
no hayo kutoka CAF, lakini pia wakikumbushwa masharti yote ya kanuni
kwa msimu mzima kwa sababu ikitokea tofauti, leseni hizo hufutwa.

Hii ni hatua muhimu sana katika kuelekea katika soka la kisasa, kama
ambavyo tumeshuhudia wachezaji wa Kitayosce FC ya Tabora ambayo
walishindwa kukamilisha taratibu za usajili kwa kukosa leseni na hati-
maye timu yao kuingia uwanjani katika mechi ya kwanza ya ufunguzi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara wakiwa na nyota nane pekee.

Wakati umefika kwa viongozi, wachezaji na mashabiki kila mmoja
kutekeleza jukumu lake kwa ajili ya kuipa timu matokeo chanya, inapo-
tokea kila idara inakamilisha majukumu yake, basi matokeo chanya kwa
timu husika ndio jambo pekee linalotarajiwa.

Mpira wa miguu sasa huendeshwa kisomi, uongozi wa kufuata mazoea
au busara umepitwa na wakati, klabu zinatakiwa kujiendesha kwa ku-
fuata kanuni, sheria na taratibu zilizowekwa na si vinginevyo, uongozi wa
mazoea ulishapitwa na wakati.

Tunapenda pia kuwakumbusha wachezaji wetu kucheza kwa nid-
hamu, kupambana na kujituma katika dakika zote wanazokuwa uwan-
jani, nyota hao wanatakiwa wakumbuke michuano hii ya CAF ni daraja
muhimu kwao kujitangaza kwa timu za nje, lakini pia kujitafutia namba
katika vikosi vya timu za Taifa.

Pia tunapenda kuwatakia majukumu mema waamuzi na maofisa mbal-
imbali wa Tanzania ambao watateuliwa na CAF kwenda kusimamia
michezo ya mashindano yake.
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Na Adam
Fungamwango

Simba SC bado haieleweki

inachotaka kwa Robertinho

MASHABIKI wa Simba hawaeleweki
nini wanataka, kati ya ushindi au mpira
mzuri.

Timu yao imecheza mechi nne mpaka
sasa kutoka Tamasha la Simba Day bila
kupoteza, lakini ukisikia kelele huko mi-
taani na mitandao ya kijamii unaweza
kudhani imepoteza.

Ilianza kwa kushinda mabao 2-0 Ago-
sti 6, mwaka huu dhidi ya Power Dyna-
mos ya Zambia siku ya Simba Day, hala-
fu ikaenda kwenye nusu fainali ya Ngao
ya Jamii kwa kuikabili Singida Fountain
Gate na matokeo yakawa sare, lakini
ikatinga fainali kwa penalti 4-2.

Ilifanikiwa kutwaa Ngao ya Jamii Ago-
sti 13, mwaka huu dhidi ya Yanga kwa
penalti 3-1, baada ya dakika 90 za mch-
ezo kumalizika kwa suluhu.

Kukazuka maneno kutoka kwa baadhi
ya watu wakiwamo wachambuzi wak-
isema Simba imecheza mechi mbili za
Ngao ya Jamii bila kufunga bao lolote.

Imeanza mechi ya Ligi Kuu kwa ushin-
di wa mabao 4-2, ambao ni mkubwa zai-
di kwa misimu mingi katika mechi zake
za ufunguzi.

Mashabiki hawaangalii tena mechi
moja timu imefunga mabao manne,
wanapiga kelele kwa nini imeruhusu
mabao mawili. Ni mabao ambayo hai-
kuruhusu katika michuano ya Ngao ya
Jamii. Bado kuna mashabiki hawaridhi-
ki na ushindi wote huo, kisa timu hai-

jacheza vizuri.
Katika mpira wa miguu unaweza
kucheza vizuri lakini ukapoteza,

ukacheza vibaya lakini ukashinda.

Meneja Habari ya Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, amekiri ni kweli
bado kikosi hakijaanza kucheza soka
safi kwa sababu kina maingizo ya
wachezaji wengi wapya.

Ni kweli, Simba ina maingizo ya
wachezaji wengi ambao wanatakiwa
kuanza moja kwa moja katika kikosi cha
kwanza.

Lakini haiwezekani kuwaweka wote
kwa mara moja kwa sababu wametoka
klabu mbalimbali hivyo wanatakiwa
kuingia mmoja, wawili au watatu huku
Kocha Mkuu, Roberto Oliveira, akiende-
lea kuiamini ‘uti wa mgongo’ wa kikosi

chake cha msimu uliopita.

Kuna baadhi ya wachambuzi wanata-
biri Robertinho hawezi kufika sikukuu
ya Krismasi, na baadhi ya mashabiki
wa Simba wakionekana kabisa wa-
nakerwa naye, wanataka afukuzwe kwa
sababu ameshindwa kuifanya timu hiyo
kucheza soka lake ‘biriani.’

Wao kucheza pasi nyingi zisizo na
mpango ni muhimu kuliko ushindi,
inawezekana  Robertinho akawa si
muumini sana wa soka la pasi nyingi za
kufurahisha mashabiki, lakini takwimu
zinambeba.

Mpaka sasa amecheza mechi 24 za
Ligi Kuu na hawajawahi kupoteza. Kwe-
nye Kombe la FA alipoteza moja dhidi
ya Azam FC. Hajawahi kupoteza mechi
yoyote dhidi ya watani zake wa jadi,
Yanga.

Itashangaza kama klabu itamfukuza
kocha ambaye hajafungwa mechi yoy-
ote ya Ligi Kuu Tanzania Bara tangu
atue nchini kisa tu hachezi soka zuri.

Binafsi nadhani mashabiki wa Simba
wanacheza ngoma ambayo hawajui ina-
pigwa wapi.

Wanafuata midundo ya ngoma am-
bayo hawajui nini. Huyu huyu Robertin-
ho ndiye aliyeipeleka Simba hadi robo
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika na
kutolewa kwa mikwaju ya penalti dhidi
ya waliokuwa mabingwa watetezi wa
wakati huo, Wydad ya Morocco.

Nadhani kuna kikundi cha watu ndani
na nje ya klabu hiyo wako nyuma ya
hili la kutaka Robertinho aondoke kwa
sababu wanazozijua wenyewe.

Lakini sidhani kama viongozi wa
Simba wanaweza kufanya hilo kwa sasa
kipindi ambacho inahitaji ushindi zaidi
kuliko kitu chochote.

Msimu uliopita Simba iliukosa ub-
ingwa kwa sababu zinazofanana na hizi
ilipoachana na Kocha, Zolan Maki na ili-
haha kiasi cha kupoteza mechi kirahisi
mwanzoni dhidi ya KMC na Mbeya City
ikaachwa.

Hata alipokuja Robertinho tayari ili-
kuwa imeshapitwa kwa pointi kadhaa
katika kinyang’anyiro cha ubingwa.

Waswahili wana msemo wao maarufu
‘akili za kuambiwa changanya na zako.’
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TEF yataka ushirikishwaji mchakato kanuni za habari

Na Joseph Mwendapole

MWENYEKITI wa Jukwaa la
Wahariri Tanzania (TEF), Deoda-
tus Balile, ameshauri mchakato
wa kutengeneza kanuni za habari
ukamilike mapema iwezekanavyo
na ameomba serikali ishirikishe
wadau.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
zungumza na waandishi wa habari
katika ofisi za Jukwaa hilo zilizopo

Balile alisema mwenye jukumu
la kusimamia na kukamilika kwa
kanuni hizo ni Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye.

“Tungependa kanuni za habari
zipatikane angalau kufika Oktoba
mwaka huu, kwa kuwa Waziri wa
Habari halazimishwi na sheria
kuhusisha wadau kwenye kuten-
geneza kanuni hizo, lakini akitush-

irikisha litakuwa jambo jema.

“Safari hii suala la kanuni za
habari halipelekwi bungeni lin-
aishia kwake, kwa hiyo wadau wa
habari watafurahi kama ataamua
kuwashirikisha kwenye utungaji
kanuni,” alisema.

Balile alisema baada ya Bunge
kupitisha Marekebisho ya Sheria
ya Habari, kinachofuata ni kuom-
ba fursa ya kukutana na serikali
kwa ajili ya kupendekeza mambo
gani yaingie kwenye kanuni.

Alisema miongoni mwa mambo
ambayo wadau wa habari wange-
penda kuona yanaingia kwenye
kanuni mpya na kuanza kutumika
ni pamoja na suala la leseni ya
magazeti kuwa zaidi ya miaka mi-
tano tofauti na ilivyo sasa.

“Tutashauri serikali kwamba,
kanuni zetu zielekeze kuwa leseni
pamoja na kitambulisho cha mwa-
nahabari (press card), zidumu kwa

zaidi ya miaka mitano.

“Makosa ya kitaalumu yanapas-
wa kubaki kwa wanataaluma we-
nyewe, hili litasaidia kwa kiwango
kikubwa kupunguza mlundikano
wa kesi mahakamani,” alisema.

Balile alisema eneo lingine am-
balo waandishi wa habari wana-
tarajia liingie kwenye kanuni ni
umiliki wa hisa katika vyombo vya
habari kutowekewa mipaka.

Alisema siyo jambo rahisi kwa
mwekezaji kutoka nje awekeze
kwenye vyombo vya habari halafu
asiwe na sauti, huku akitoa mfano
wa uwekezaji wa bila kiwango cha
asilimia katika maeneo mengine
ikiwamo mitandao ya simu.

“Sheria inataka mwekezaji kuto-
ka nje ya nchi amiliki hisa isiyozidi
asilimia 49. Jambo hili linapungu-
za uwekezaji kwenye vyombo vya
habari kwa sababu wawekezaji
wataogopa kuja kuwekeza hapa

nchini.

“Tutamshauri  Waziri Nape
kwamba, mwekezaji kwenye vy-
ombo vya habari asiwe na ukomo
kama ilivyo kwenye mitandao ya
simu na maeneo mengine ili kuvu-
tia uwekezaji zaidi kwenye sekta
ya vyombo vya habari,” alisema
Balile.

Pia alisema, miongoni mwa
mambo mazuri kwenye sheria ya
sasa ni kuruhusu mwandishi wa
habari kumshitaki mtoa taarifa
endapo atakataa kutoa taarifa in-
ayotakiwa na mwanahabari.

“Kuna maofisa wa serikali am-
bao wakitakiwa kutoa taarifa kwa
wanahabari, wanagoma kufanya
hivyo, lakini lazima wafahamu
kwamba kwa sheria ya sasa, mwa-
nahabari anaweza kumburuza
mahakamani ofisa wa serikali am-
baye hatatoa taarifa inayotakiwa,”
alisema Balile.

Mratibu wa
Vituo vya
taarifa na
maarifa vya
Mtandao wa
Jinsia Tanza-
nia (TGNP),
Jacqueline
Mtesha
(kushoto),
akizungumza
katika semina
ya waandishi
wa habari
Mabibo Dar
es Salaam
juzi, yenye
lengo la kutoa
ufafanuzi

wa shughuli
zinazofanywa
na vituo
hivyo kwenye
jamii. PICHA:
SABATO
KASIKA

Google, NMB kuwawezesha wananchi ununuzi simu janja

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Google, Benki ya
NMB na Vodacom Tanzania PLC
wameungana kuimarisha mapin-
duzi ya kidijitali kwa kuwezesha
upatikanaji wa simu janja kwa bei
nafuu nchini.

Wateja wa Vodacom watali-
pia kuanzia Sh. 20,000 kupatiwa
simu janja zinazoweza kutumia
mtandao wa 4G na hivyo ku-
wawezesha kunufaika na fursa zi-
nazopatikana mtandaoni.

Mkurugenzi wa Fedha wa Voda-
com Tanzania, Hilda Bujiku alise-
ma jana kuwa mpango huo mpya
uliopewa jina la ‘Miliki Simu, Lipa
Mdogo Mdogo” ambao ni ushiriki-
ano NMB na Android (mfumo wa
uendeshaji wa Google kwa vifaa
vya mkononi), unakwenda sam-
bamba na lengo la serikali ya uju-
muishi wa kidijitali.

“Maono yetu daima yamekuwa
kuipeleka Tanzania kwenye ulim-
wengu wa kidijitali na kubadilisha
maisha kupitia teknolojia, kwa-
hiyo, ushirikiano huu unakwenda
sambamba na adhma yetu ya ku-
wafungulia wateja wetu fursa zina-
zobadilisha maisha,” alisema Hilda
na kuongeza kuwa:

“Tunaamini ushirikiano huu
utaleta mageuzi katika upatikanaji
wa simu janja kwa wale ambao
bado hawajanufaika na zana hizi
za kidijitali.

“Tumeazimia kuwezesha wateja
milioni moja kumiliki simu janja
zenye uwezo wa 4G katika mwaka
huu wa fedha pekee, na hivyo ku-
changia kupunguza pengo kati ya
wanaotumia na wasiotumia inta-
neti nchini,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema
mikopo ya simu ni mbinu inay-
owezesha umiliki wa simu janja
kirahisi na kwa gharama nafuu

kupitia malipo ya siku au ya wiki
kwa kima kidogo cha hadi Sh. 900
huku mtumiaji akifurahia manu-
faa yanayokuja na kuunganishwa
kidijitali.

Mkuu wa Android wa Ush-
irikiano wa Kimajukwaa Afrika
Mashariki, Martin Njoroge, alisema
“.lengo la Android daima lime-
kuwa kuwawezesha watu kupitia
huduma za kompyuta.

“Ufikiaji wa fursa zilizo kwenye
intaneti ni muhimu sana kwa uku-
aji wa kiuchumi na ujumuishaji
wa kijamii katika nchi yoyote ile.
Tunaamini kwamba ushirikiano
huu utawaleta Watanzania wengi
mtandaoni na kuwasaidia kutumia
fursa zinazopatikana mtandaoni,”
alisema.

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na
Biashara wa NMB, Filbert Mponzi,
alisema “..ubia huu wenye tija ni
sahihi kabisa kwa kuwa Vodacom
itawapatia wateja wake mpango

wa kulipia simu janja, hivyo ku-
wezesha kupanda daraja na ku-
miliki simu janja kupitia malipo ya
awamu na kufungua uchumi wa
kidijitali na kutengeneza fursa za
ziada kwa Watanzania.”

Aliongeza kuwa ubia huo unak-
wenda sambamba na ajenda ya
benki hiyo ya ujumuishwaji wa
kidijitali, maarufu Teleza Kidiji-
tali.

Wateja watachukua simu zao
katika maduka ya Vodacom baada
ya kulipa kianzio cha Sh. 20,000
na kutakuwa na kwa wateja za MB
100, dakika 10 za kupiga mitandao
yote na SMS 10 zitakazotumika
ndani ya saa 24 pindi watakapoka-
milisha marejesho kwa wakati.

Iwapo mteja hatofanya mareje-
sho kwa wakati, Vodacom itafunga
kifaa hicho. Hali kadhalika, simu
ikifungwa, hatoweza kuwasiliana
na huduma kwa wateja na ku-
tumia M-PESA.

N
Katibu
Mkuu
asisitiza
viwango
miradi

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara
ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta
ya Uchukuzi), Gabriel Migire,
amewataka wakuu wa taasisi
zilizo chini ya sekta hiyo kusi-
mamia miradi mbalimbali ya
maendeleo  inayotekelezwa
na kuhakikisha inakamilika
kwa wakati na kwa viwango.

Akizungumza jana jijini Dar
es Salaam wakati wa utiaji
saini mikataba ya utendaji
kwa mwaka 2023/24 baina
yake na wakuu wa taasisi,
Migire alisema ufuatiliaji
na usimamizi utapunguza
ucheleweshaji hasa kwenye
kukamilika kwa kuwa changa-
moto zitakazobainika wakati
wa utekelezaji  zitapatiwa
ufumbuzi mapema.

“Wataalam wako  kwe-
nye ukaguzi kila siku lakini
utashangaa viongozi wakuu
wakikagua miradi ndio wa-
nabaini changamoto zilizopo.
Nendeni mkawatumie wataal-
am hao vizuri na kuwapo na
ratiba maalum zinazotam-
bulika za ukaguzi ili mbaini
changamoto mapema na
kuzitafutia ufumbuzi mapema
pia,” alisema.

Aidha, Migire alisisitiza pia
umuhimu wa nidhamu katika
matumizi ya fedha. Alisema
ni jukumu la wakuu wa taasisi
kuhakikisha fedha zinatumika
vizuri kwa kuweka vielelezo
sahihi baada ya matumizi ili
kupunguza hoja ambazo zime-
kuwa zikiibiwa kila mwaka na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Serikali (CAG).

Mkurugenzi Msaidizi Ufua-
tiliaji na Tathmini Sekta ya
Uchukuzi, Devota Gabriel,
alisema tathmini iliyofanyika
kwa mwaka 2022/23 imeonye-
sha taasisi zimefanya vizuri
kwenye usimamizi wa miradi
na mafunzo kwa watumishi
hali inayoongeza morali za
watumishi.

Mkurugenzi Mkuu wa Kam-
puni ya Uendelezaji Kiwanja
cha Ndege cha Kimataifa cha
Kilimanjaro (KADCO), Chris-
tina Mwakatobe aliishukuru
serikali kwa kuendelea ku-
weka vigezo kwa wakuu wa
taasisi kwani vinawafanya ku-
jitathmini katika utendaji kwa
kila hatua ya utendaji.

Utiaji saini kwenye utend-
aji umefanywa kati ya Katibu
Mkuu na wakuu wa zaidi ya
taasisi 11 zinazosimamiwa na
sekta ya uchukuzi.
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Kaimu Meneja wa benki ya NMB Kanda ya Ziwa, Dickson Richard (katikati), akitoa elimu ya mikopo kwa wafanyabiashara wa Mkoa wa
Mwanza jana, ambao pia ni wanachama wa Jukwaa la klabu ya biashara inayoendeshwa na benki hiyo. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Serikali yajipanga kuongeza uzalishaji mkonge

Na Paul Mabeja, DODOMA

BAADA ya Rais Samia Suluhu
Hassan kufuta mashamba pori
Kilosa mkoani Morogoro, Bodi ya
Mkonge Tanzania (TSB), imeagi-
zwa  kuongeza mashamba kwa
wakulima  wadogo hali itayo-
saidia kuongeza uzalishaji, imeele-
Zwa.

Hatua hiyo ya Rais imeisaidia
TSB kugawa mashamba kwa
wakulima 983 wilayani Korogwe
mkoani Tanga na wengine zaidi
ya 3,000 wamegawiwa wilayani
Kilosa.

Mkurugenzi Mkuu wa TSB, Sad-
dy Kambona, alisema hayo jana
na waandishi wa habari kuhusu
utekelezaji wa majukumu mbal-
imbali ya TSB na mwelekeo wa

mwaka huu wa fedha.

“Kitendo cha Mheshimiwa Rais
kufuta mashamba pori wilayani
Kilosa na kuiongezea mashamba
TSB kwa ajili ya kuwagawia wakuli-
ma wadogo walio tayari kulima
mkonge, kitaongeza uzalishaji wa
zao hili,”alisema.

Kambona alitaja jitihada zingine
zilizofanywa na serikali kwenye
mkonge ni pamoja na kushusha
riba kwenye mabenki ya biashara
kwa mikopo inayoelekezwa katika
kilimo na kuleta unafuu mkubwa
kwa wakulima.

“Riba kwa mikopo ya kilimo
sasa kwa ujumla haizidi asilimia
tisa. Jitthada nyingine ni kununua
mitambo mipya ya kuchakata
Mkonge (Korona) na kufufua mi-
tambo ya kuchakata mkonge ya
mashamba ya Kibaranga wilayani

Muheza.

“Nyingine ni shamba la serikali
la TPL lililoko Kata ya Bwawani
wilayani Arumeru, Arusha ambalo
linasimamiwa na kuendeshwa na
TSB, alisema

Alisema mitambo hiyo itasaidia
kuongeza uzalishaji wa mkonge
na hivyo, kuwezesha kufikiwa kwa
lengo la uzalishaji lililowekwa na
serikali.

Kuhusu kuimarisha masoko ya
ndani, alisema hilo ni jambo la
muhimu katika kuchochea ukuaji
wa uzalishaji wa mkonge nchini.

“Ni lazima tuendelee kuha-
masisha wawekezaji mbalimbali
kuwekeza katika viwanda vya
kuongeza thamani katika mnyor-
oro wa thamani wa zao la mkonge
ili kuongeza matumizi yake na
hivyo, kuchagiza kukua kwa kilimo

cha mkonge.

“Lakini ni jukumu letu pia,
kulinda viwanda vichache vilivy-
opo. Kwa sasa takriban asilimia
70 ya mkonge unauzwa nje kama
malighafi kabla ya kuongezwa
thamani,”alisema.

Hata hivyo, alisema kwa sasa
hali ya masoko ya zao la mkonge ni
nzuri ambapo mwaka huu, mauzo
ya ndani ya zao hilo ni zaidi ya Sh.
bilioni 23 na mauzo ya nje ya nchi
ni zaidi ya Dola milioni 41, kuan-
zia mwezi Januari hadi mwezi Juni
mwaka huu.

Mkurugenzi huyo alise-
ma mwelekeo wa serikali ni
kuhakikisha wakulima wadogo
wanalima zao hilo ili kuiwezesha
Tanzania kushika nafasi ya kwanza
katika ulimaji wa mkonge duniani
kutoka nafasi ya pili ya sasa.

I
CCM

Mkoa

wa Iringa
Kuwa na
ofisi Kila
kata

Na Halfani Chusi

MJUMBEwaHalmashauri
Kuu ya CCM Mkoa wa Iringa
(NEC), Salim Abri, amese-
ma chama hicho kimeweka
mkakati maalumu wa kuwa
na ofisi kila kata ili kusaidia
kufanikisha utekelezaji wa
shughuli za kisiasa.

Katika mkutano maalu-
mu wa mafunzo uliowaku-
tanisha wajumbe zaidi ya
700 wa Halmashauri Kuu
zote za CCM za wilaya na
mkoa huo, Abri aliweka
wazi dhamira hiyo ya cha-
ma.

Alisema mkakati walion-
ao ni kuona kila kata ina-
pata ofisi ili kujiweka katika
ramani nzuri ya kushinda
hata katika chaguzi zina-
zokuja.

“Tukitaka  kuimarisha
chama chetu, lazima tuwe
na maeneo na ofisi nzuri
hasa ngazi ya kata, tumekaa
na kamati ya siasa ili kupata
tathimini katika kata zetu
zote 107, ni zipi zina ofisi
na zipi zimejiandaa kuanza
ujenzi na zile ambazo hazi-
na kabisa.

“Mkoa wetu una kata 107,
kati ya hizo ni kata 12 ndiyo
zipo vizuri zinazohitaji
ukarabati ni 69 na zenye
viwanja lakini hawajaanza
ujenzi ni 16” alisema Abri.

Alisema wamekubaliana
kuwe na ramani elekezi
kwa ajili ya ofisi za kata,
Mkoa wa Iringa na wame-
kubaliana hadi kufikia maa-
dhimisho ya miaka 50 ya
CCM kwa kiwango kikubwa
wawe na ofisi hizo.

Wanaotumikisha watoto kazi hatarishi waonywa

Na Steven William, MUHEZA

MKURUGENZI Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Muheza, Dk.
Juma Mhina, amewaonya watu wa-
naotumikisha watoto kazi ngumu
au hatarishi na kuwataka kuacha
mara moja.

Katika taarifa yake juzi, kion-
gozi huyo alisema yeyote atakaye
kamatwa atatozwa faini ya Sh.
milioni tano ama kifungo cha miezi
sita jela.

Dk. Mhina amewaonya mada-
lali wa machungwa na wamiliki
wa mashamba ya zao hilo, wafan-
yabiashara wamiliki wa vyombo
vya usafiri, wazazi na wananchi
kuacha kuwatumikisha watoto
wadogo kazi za mashambani na
kupakia machungwa katika malori
ya mizigo.

Alisema kufanya hivyo ni kiny-
ume na Sheria ya Mtoto Ibara
ya 13 iliyofanyiwa mapitio mwaka
wa 2019 ambayo inabainisha wazi

kuwa ni marufuku mtu yeyote
kumwajiri mtoto ama kumfanyisha
kazi yeyote ambayo ina madhara
ya kiafya kwa mtoto.

Mkurugenzi huyo alisema msa-
ko mkali unaendelea kwa kush-
irikiana na vyombo vya dola na
atakayekamatwa anamtumikisha
mtoto kazi za shamba ama kazi za
ndani, atashitakiwa na kutozwa
faini ya Sh. milioni tano ama ki-
fungo cha miezi sita jela ama vyote
kwa pamoja faini na kufungwa jela.

Dk. Mhina aliwataka wazazi na
walezi wote kukaa na watoto wao
vizuri kwa kuhakikisha wanawapa
elimu, malezi bora na kuwafundi-
sha maadili mema na siyo kuwan-
yanyasa kwa kuwatumikisha katika
ajira hatarishi.

Aliwakumbusha kuwa watoto
wadogo ni hazina kwa taifa na ndi-
yo viongozi wa kesho wa chama na
serikali, hivyo wanapaswa kulele-
wa katika misingi na maadili mema
ikiwamo kulindwa ili wasipotoke

kimaadili. Katibu Tawala Wilaya ya
Muheza, Mohamed Mfaki, alisema
jukumu la wazazi ni kuhakikisha
wanawapa elimu na malezi bora
watoto wao ili kuwaepusha na
mmomonyoko wa maadili.

Mfaki aliwaagiza Maofisa Wa-
sha haki za watoto zinalindwa na
kukemea vitendo vya uonevu au
unyanyasaji vinavyofanywa na baa-
dhi ya watu kama vile ubakaji na
ulawiti.
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Kikwazo
mapambano
ya UKimwi
chatajwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

MOJA ya sababu ambazo
zinachangia Tanzania isifikie
malengo yake katika kupun-
guza maambukizi ya virusi vya
Ukimwi (VVU) ni kutowajumui-
sha wazee kwenye miradi mbal-
imbali ya mapambano dhidi ya
ugonjwa huo, imeelezwa.

Mkurugenzi Mtendaji
wa shirika linalojihusisha na
masuala ya wazee la HelpAge
Tanzania Smart Daniel, alisema
wa akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kufungua ki-
kao cha wadau kujadili vikwazo
vinavyowakabili wazee wanaoi-
shi na VVU nchini.

Alisema hivi sasa licha ya uwe-
PO wa wazee wanaoishi na virusi
vya ukimwi nchini bado lipo tati-
7o la kundi hilo kutojumuishwa
katika miradi mbalimbali ya ma-
pambano dhidi ya maambuzi ya
VVU.

“Kama kundi hili halijapewa
kipaumbele kwenye mapam-
bano dhidi ya VVU, tunawezaje
kufikia malengo ya kuongeza
idadi ya wanaotumia dawa za
kufubaza virusi vya ukimwi na
kuzifikia huduma zote za masu-
ala ya ukimwi kwa asilimia 95
ifikapo 2030.

“HelpAge kwa kushirikiana
na TACAIDS tumeandaa mkuta-
no huu kwa kuwakutanisha wa-
dau wanaojihusisha na masuala
ya ukimwi ili kuangalia ni kwa
namna gani wazee wanashind-
wa kuzifikia huduma bora za

ukimwil nchini ili kuzipatia
ufumbuzi,” alisema.
Alisema miradi ambayo

inatekelezwa hivi sasa mingi
imejikita katika kuhudumia
makundi mengine ya vijana wa
rika balehe na wazee hawapewi
kipaumbele.

Pia alisema katika kikao
hicho wameshirikisha pia wiz-
ara ya Afya, Ofisi ya Rais TAMI-
SEMI, Baraza la watu wanaoishi
na virusi vya Ukimwi nchini
(NACOPHA) ili kujadiliana kwa
pamoja na kuja mkakati maalum
wa kusaidia wazee kupata hu-
duma bora.

Alisema mkakati huo uta-
saidia kupunguza kero mbal-
imbali kwa wazee wanaoishi
na virusi vya ukimwi ikiwemo
unyanyapaa na umaskini.

Naye Mkurugenzi Mwandam-
izi wa Ushirikishwaji wa Jamii
na Sekta Binafsi Baraza la Watu
Wanaoishi la Virusi vya Ukimwi
(NACOPHA), Mathew Kawogo,
alisema mkakati wa kitaifa una-
hitajika ili wazee wenye Ukimwi
kupata nauli za kufika kwenye
vituo vya utoaji huduma.

- Tembo 69 wavamia Kijiji, wananchi wahaha

Na Augusta Njoji, DODOMA

UNDI la tembo 69 lime-

Bahi mkoani Dodoma

a kuzua taharuki kwa

wananchi huku serikali ikibaini-

sha hatua ilizochukua ikiwamo

kutoa elimu kwa wananchi na
kutambua shoroba.

Tukio hilo lilitokea juzi kijijini
hapo majira ya saa 400 asu-
hapo.

Akizungumza na Nipashe
kuhusu tukio hilo, Mkuu wa
Wilaya hiyo, Godwin Gondwe,
alisema hakuna madhara yali-
yojitokeza kwa binadamu licha
ya wananchi kuwafukuza kama
ngombe kabla ya askari wany-
amapori kufika kunusuru hali

PICHA: RENATHA MSUNGU

hiyo.

Alisema katika kukabiliana na
hali hiyo, Wizara ya Maliasili na
Utalii kupitia Mamlaka ya Usi-
mamizi wa Wanyamapori Tan-
zania (TAWA), imetuma timu
ya askari 24 ambao wamepiga
kambi kwenye eneo hilo ili ku-
toa elimu ya kina kwa wananchi
namna ya kukabiliana nao ili
wasilete madhara.

“Tunashukuru hakuna mad-
hara kwa binadamu yaliyoji-
tokeza na nimetoka kufanya
kikao na wananchi leo (jana)
kwamba wakiona tembo wasi-
pige kelele maana wanaweza
kusababisha madhara kwao, tu-
nashukuru wale tembo waliku-
wa na watoto pamoja na kelele
zile za wananchi lakini hawaku-
sababisha madhara.

“Tukio  jingine lililonis-
hangaza ni wananchi kutumia
fursa ya tembo kushambulia
shamba la zabibu na wao waka-
vamia na kuanza kula zabibu za
Albert. tumewaasa wananchi
kujiepusha na tabia hii,” alise-
ma. Alisema kwa sasa maofisa
hao wa TAWA wamefanikiwa
kuwadhibiti na kuelekea hifa-
dhi ya Ruaha.

“Kwa mwaka huu Mtitaa ni
mara ya kwanza kupita tembo
lakini Chifutuka tayari wamep-
ita mara mbili, tumekuja na
mkakati wa kutambua ushoro-
ba ili wananchi wasijenge wala
kufanya shughuli zozote kwe-
nye njia hizo za tembo,” alise-
ma. Alibainisha pia watapewa
elimu ya namna ya kukabiliana
nao kwa njia za asili kwa ku-

na kinyesi cha ngombe kwenye
mashamba yao.

“Tutaanza kutoa elimu kwa
vinavyosumbuliwa na tembo
na mkakati ni kutoa elimu kwa
wilaya nzima ili kwenye zile
shoroba za tembo kuwe na ta-
hadhari, nimshukuru Rais kwa
kuunda taasisi hii ya TAWA na
Waziri wa Maliasili kwa kuleta
timu ya ziada kutuliza hali na
kutoa elimu ya namna bora ya
kukabiliana nao,”alisema.

Awali, Mwenyekiti
cha Mtitaa, David Makua, alise-
ma tembo hao walizua taharu-
ki na kuvamia shamba la miho-
go lenye ukubwa wa ekari moja
na zabibu ekari tatu za kiwanda
cha mvinyo cha Mkwambi.

Waziri azionya idara za fedha halmashauri

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Angellah
Kairuki, amezinyooshea kidole
idara za fedha kwenye hal-
mashauri na kuzitaka kuchun-
guza mawakala wa kukusanya
mapato ili kuondokana na up-
otevu wa mapato.

Kairuki alitoa kauli hiyo jana
jijini hapa alipokuwa akifungua
kikao kazi cha watunza hazina
na wahasibu wa sekretarieti za
mikoa na mamlaka za serikali
za mitaa kuhusu ukaguzi wa
hesabu za mwisho wa mwaka
wa fedha Juni, 2023.

“Tumekuwa tukisikia kuna
changamoto nyingi huko haswa
kwa Maofisa waidhiniwa na
mawakala ambao tumewapa
mamlaka ya kukusanya mapato
kwa niaba ya halmashauri zetu
kuna wengine wanazo hadi
mashine mbili mbili, inaweze-
kana wengine tunawajua, ni vy-
ema tukafuatilia mienendo ya
maofisa wetu,” alisema.

Alibainisha kuwa ni muhimu
utaratibu unaotumika kuwa-
pata mawakala wa kukusanya
mapato kuangalia vyema vigezo
vinavyotumika ikiwamo histo-
ria zao za masuala ya kifedha.

“Tuangalie historia zao katika
masuala ya kifedha, unaweza

kukuta ni wezi tu, au wana his-
toria ambayo si safi sana, lakini
hatujachunguza halafu tume-
kuja kumpa madaraka ya ku-
fanya kazi kubwa kwa niaba ya
halmashauri,” alisisitiza Kairu-
ki. Aliagiza kufuatiliwa kwa
mashine za POS ambazo zime-
fungwa hazifanyi kazi ili kujua
zipo wapi na kama ni kweli
hazitumiki.

“Kuweni macho na wale
mawakala wanaokusanya fedha
bila kuzipeleka benki, unakuta
mwingine muda mrefu yupo
katika mfumo, wapo wengine
ambao pengine nimekuwa ni-
kiingia naona mtu amekaa siku
mbili au tatu, hajapeleka maku-

sanyo yake benki hivyo ni lazi-
ma mfuatilie kwa karibu zaidi,”
alisema.

“Najua mmeona baadhi ya
maeneo wamekwenda ma-
hakamani wamefunguliwa kesi
kwa mfano Ilala, Dar es salaam
watu 17 walienda kati ya hao
wote ni watu wa idara ya fedha,”
aliongeza.

Kuhusu hoja za ukaguzi,
Kairuki aliwataka kutimiza wa-
jibu wao ipasavyo na kuhakiki-
sha wanafunga hesabu inavyo-
takiwa na isitokee hoja yoyote.

Naye Mwenyekiti wa Waha-
sibu, George Mashauri, alisema
wamefanya mapitio ya ufungaji
wa hesabu kwa halmashauri
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ZMBF, Afya
Checkers
kunogesha
matembezi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TAASISI ya Zanzibar Maisha
Bora Foundation (ZMBF) imein-
gia makubaliano ya ushirikiano
na Afya Checkers ya Dar es salam
kwa ajili ya kutoa huduma za afya
kupitia kampeni ya ‘Afya Bora,
Maisha Bora’ inayoendeshwa na
taasisi hiyo kupitia matembezi ya
‘Mariam Mwinyi Walkathon’.

Matembezi hayo ambayo ni
mwendelezo wa kampeni ya Mke
wa Rais, Mama Mariam Mwinyi, al-
iyokua akiifanya kupitia matembe-
zi ya kila mwisho wa mwezi, yana-
tarajiwa kufanyika Septemba 30,
mwaka huu, kwa kutanguliwa na
kambi ya matibabu itakayofanyika
Septemba 28 na 29.

Akizungumza wakati wa hafla
ya utiaji saini wa makubaliano
hayo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa
ZMBF, Fatma Fungo, alisema hat-
ua hiyo inalenga kuyaimarisha
matembezi hayo na kutoa fursa
kwa wananchi kupata huduma za
afya.

Aidha, Fungo alisema katika
awamu ya kwanza ya kampeni
hiyo, matembezi hayo yalifanyika
katika wilaya zote za Zanzibar kwa
kushirikisha wadau kwa lengo la
kuimarisha afya zao.

“Mara ya mwisho matembezi
hayo yalifanyika kisiwani Pemba
ambapo watu zaidi ya 3,000 wali-
jitokeza kumuunga mkono Mama
Mariam Mwinyi katika matembezi
na mazoezi ya viungo ili kujenga
miili yao,” alieleza Fungo.

Akizungumzia marathoni hiyo,
alisema itafanyika kila baada
ya miezi mitatu na kwa lengo la
kuyaimarisha, yatajumuisha utoaji
wa huduma za uchunguzi, upimaji
na matibabu ya maradhi mbalim-
bali zitakazotolewa na wataalamu
wa afya kutoka ndani na nje ya
Zanzibar. “Tli kufikia madhumuni
ya kampeni hii, tumeamua kush-
irikiana na wadau mbalimbali
wakiwemo Afya Checkers ili kue-
ndelea kujenga misingi ya kuima-
risha afya za wananchi wenzetu
ikiwa ni miongoni mwa malengo
ya taasisi yetu”, alisema Fungo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Afya
Checkers, Dk. Isaac Maro, alisema
watatumia uzoefu walionao ku-
fanikisha kampeni hiyo ili kutoa
fursa kwa wananchi kupata hu-
duma za afya na matibabu kwa
urahisi.

Alitaja baadhi ya huduma zina-
zotolewa na taasisi hiyo ni pamoja
na uchunguzi wa maradhi ya
kuambukiza na yasiyo ya kuam-
bukiza ikiwamo ya UVIKO - 19 na
huduma za utengamano kwa wa-
toto wenye ulemavu kupitia shule.

Huduma za DAWASA zamKkuna Mwinyi

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR
AIS wa Zanzibar,

Dk. Hussein Mwinyi,

ameipongeza Mamlaka

ya Majisafi na Usafi wa
Mazingira Dar es Salaam (DAWA-
SA) kwa kushiriki kwenye konga-
mano la utekelezaji wa programu
ya uwekezaji kwenye sekta ya
maji Zanzibar.

Programu hiyo ilizinduliwa
mwaka 2022 kwa kuweka banda
la kuonyesha utekelezaji wa mip-
ango mbalimbaliya mamlaka na
mafanikio ya sekta ya maji katika
mikoa ya Dar es Salaam, Pwani
na baadhi ya maeneo ya Tanga
na Morogoro.

Kongamano hilo limeandaliwa
na Wizara ya Maji, Nishati na

Madini ya Zanzibar kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali
wa sekta ya maji. Mgeni rasmi
alikuwa Dk. Mwinyi.

Lengo la kongamano hilo ni ku-
kutanisha wadau wa maji kujadili
na kubadilishana uzoefu katika
masuala mbalimbali pamoja na
kutambua maeneo ya ushiriki-
ano na kaulimbiu ya kongamano
ni ‘Kuongeza Kasi ya Mabadiliko
Katika Kufikia Usimamizi Ende-
levu wa Rasilimali za Maji Chini
ya Ardhi Pamoja na Uhimilivu
kwa Wote.

Akizungumza kwenye kon-
gamano hilo, Rais Mwinyi ali-
ipongeza DAWASA kwa kushiriki
kongamano hilo na kuitaka Wiz-
ara ya Maji Zanzibar kuimarisha
huduma ya usambazaji wa maji
na usafi wa mazingira kupitia

ubunifu na teknolojia ya kisasa
na miundombinu pamoja na ui-
marishaji wa tasisi za usimamizi
wa maji. “Kama mmnavyoelewa
tafiti nyingi zimefanyika katika
maeneo ya Unguja na Pemba na
kubaini vyanzo vya maji chini
ya ardhi vinavyoridhisha, hivyo
naagiza wizara ya Maji, Nishati na
Madini Zanzibar kuendelea ku-
fanya kazi kwa karibu na wataal-
am mbalimbali wa sekta ya maji
na kuandaa mpango maalum wa
maji yaani “Water Master Olan,
alisema Dk. Mwinyi.

DAWASA katika kongamano
hilo imepata fursa ya kutoa elimu
ya huduma ya maji pamoja na
kuelezea mafanikio ya sekta ya
maji katika mikoa ya Dar es Sa-
laam, Pwani na baadhi ya mae-
neo ya Morogoro na Tanga

kupitia kutekeleza miradi ya kim-
kakati.

Akizungumza wakati Rais
Mwinyi alipotembelea banda la
DAWASA, Meneja Usambazaji
Maji wa DAWASA, Mhandisi Ty-
son Mkindi, alisema mamlaka
imejipanga kufikia asilimia 95 ya
upatikanaji wa huduma ya maji
katika eneo lake la kihuduma.

Alisema mamlaka inajitahidi
kupunguza kiwango cha upotevu
wa maji kupitia uboreshaji wa
huduma wa mifumo ya Teknolo-
jla ya Habari na Mawasiliano
(TEHAMA). “Serikali imeelekeza
kufikia mwaka 2025 tufikie asil-
imia 95 na mamlaka imejipanga
kutekeleza miradi ya kimkakati
hasa maeneo ya pembezoni yali-
yokuwa bado ili kufikia malengo
hayo,” alisema Mkindi.

Wajumbe wa Kamati ya Siasa ya CCM Wilaya ya Kinondoni, wakikagua mradi wa maji Mkaongo-Bagamoyo unaotekelezwa na Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA) juzi. Wa (tatu kushoto) ni Meya wa Manispaa ya Kinondoni, Songoro
Mnyonge. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima mwani kupewa elimu kuongeza tija katika uzalishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imed-
hamiria kuwapa elimu wakulima
wa mwani ili kulima kisasa na ku-
pata tija ya zao hilo na kuongeza
mnyororo wa thamani.

Mwenyekiyi wa Jumuiya ya
Wakulima wa Mwani wa kikundi
cha Tusikimbiane Bungi, Wilaya
ya Kati Unguja, alisema katika
kufikia malengo ya serikali ya
uzalishaji wa mwani ni lazima
wakulima kulima kisasa zaidi.

Alisema wameaamua kuwapa
elimu wakulima hao ili kufahamu
namna gani bora ya kulima kilimo
kibiashara na kuacha kulima kwa

mazoea.

Wakulima wa mwani wengi
Zanzibar, alisema wanalima kili-
mo hicho lakini walikuwa hawajui
ukulima wenye tija hasa kufunga
unapokuwapo katika maji ya ba-
hari.

Alisema wakulima wengi wa
zao hilo wanalima kwa kutumia
mbegu iliyokuwapo lakini serikali
iko katika hatua za kufanya utafiti
kuona wakulima wananufaika

zaidi.
Wakulima wa kikundi hicho
walisema  watayafanyia  kazi

mafunzo hayo kunufaika na
kilimo hicho kwani kinamama

tumia zao la mwani kama kilimo

cha kuwapatia fedha .

Mwatima Pandu alisema bado
wanakabiliwa na ukosefu wa vifaa
vya ukulima huo na mbegu bora
zakisasa.

Mkurugenzi wa Taasisi ya
Utafiti wa Uvuvi na Rasilimali za
Baharini, Dk.Zakaria Ali Khamis,
alisema katika kuchukua hatua za
kuboresha zao hilo, tayari ukagu-
zi wa eneo ambalo linatarajiwa
kufanyiwa maboresho ya miun-
dombinu ya maabara kwa ajili ya
utafiti ili kuwa na tija .

Pia alisema kwa sasa serikali
iko katika mipango ya kuanzish-
wa kwa Kkituo cha utafiti cha
Chuo Kikuu cha Taifa cha Zanzi-
bar (SUZA) ya zao hilo ili kuwa

na mabadiliko katika kulifanya
kuwa bora .

Dk, Khamis alisema katika
kufanikisha uzalishaji wa zao
kutawezesha kuondoa changa-
moto za wakulima ikiwamo
ongezeko la joto la maji ya bahari
linalosababisha kupungua kwa
uzalishaji.

“Kupitia mradi wa AFDA, Wiz-
ara ya Uchumi wa Bluu na Uvuvi
imeamua kuanzisha maabara ya
kisasa ili  kupandikiza mbegu
za zao hilo katika maabara na
kutoa mbegu ambazo zitastaha-
mili na kuhimili ~ mabadiliko ya
tabianchi pamoja na kuongeza
thamani na uzalishaji wa mwani,”
alisema.
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IVl karibuni imeelezwa
atakwenda nchini Mare-
kani kushiriki katika tamasha
kubwa la muziki wa kiafrika
linaloitwa Afro Nation am-
balo linawakutanisha wasanii

Nipashe

akubwa duniani.
VVDiamond alikuwa Kimya
katika kipindi fulani, lakini
alirudi upya na kutoa singo
mfululizo ambazo zinatamba
katika majukwaa ya muziki.

Kualikwa kwenda kutum-
buiza katika tamasha hilo,
ni dalili nzuri kwamba yeye
ni simba halisi anayeweza
kutamba bila hofu.

Hata mwenyewe aliahidi

kwamba kurudi kwake ni
ishara kwamba anataka kuwa
namba moja kila wakati na
nyimbo zake zitaongoza ka-
tika chati za muziki.

. Hata hivyo, benchi lake
linalomuongoza linapaswa
kupewa pongezi kutokana na
kazi kubwa ya kumtangaza
vyema na kupata kazi nzito
tofauti na wasanii wengine.

\
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| BASISAWA
4% Willy Paul

anafanya
kusudi

MWANAMUZIKI
kutoka Kenya Wil-
son Radido, maarufu
kama Willy Paul
amesema anafanya
kusudi kutotoa singo
mpya.

Katika taarifa
yake, mwimbaji huyo
amesema anataka
kuonyesha jinsi gani
muziki wa nchi hiyo
ulivyokuwa duni bila
yeye.

Amesema wakati
yuko kwenye ma-
pumziko, wanamuziki
wenzake wengi
wamejaribu kutoa
nyimbo, lakini ha-
wakufanikiwa ku-
liteka soko.

&

L W R

Anna
Rumba
azidi
kukomaa

MWIMBAJI anayekuja
kwa kasi kwenye muziki
wa Injili, Anna Rumba,
amesema albamu yake
ya ‘Mbingu Zimekuku-
balia' inazidi kumpatia
miujiza.

Akizungumza na BT
jana, Rumba amesema
mafanikio aliyoyapata
tangu kuachia albamu
hiyo, amepata uwezo
wa kuandaa video va
kwanza.

“Huduma yangu ina-
zidi kuchanua na mpaka
sasa albamu inafanya
vizuri, nimetoa video ya
kwanza ya wimbo wa
Mbingu Zimekukubalia
wimbo ambao umebeba
jina la albamu,” amese-
ma Rumba.

Harmonize afurahia
Single Again

MWANAMUZIKI wa Bongo
Fleva, Harmonize, amesema
ngoma yake ‘Single Again’
umemfanya kujulikana duniani
baada ya kushika namba moja

Mbosso mume Wwa miu

MWANAMUZIKI mwenye nguvu katika
muziki wa Bongo Fleva, Staa wa Bongo
Fleva, Mbosso, amesema yeye ni mume
wa mtu kwani amefunga ndoa ya siri.
Hata hivyo, amekana kuwa na tabia
yva kuwakataa watoto licha ya kuone-
kana amefanana nao.
“Mimi sina hizo tabia sasa hivi. Nina

mke wangu mzuri, nimemwoa Kisiri-
siri, nakula vizuri, nalala kwa wakati,”
amesema.
Ameongeza “Watoto wangu naji-

vunia sana, nafurahia kuwa baba na
mimi nawapenda sana watoto wangu.
Kwanza wengine naishi nao nyumbani
kwangu.”

tagram Harmonize, amesema re-
mix ya wimbo huo ndio inakuwa
kolabo yake yake ya kwanza
kwa wanamuziki wa nje mwaka
huu.

katika mtandao wa Spotify.
Single Again ndio wimbo wa

kwanza Tanzania kufikisha

wafuasi milioni 5 mwaka huu.
Kupitia ukurasa wake wa Ins-

Masikini: Kisebusebu, kiroho papo

mke wake wa ndoa.
Anaitwa Rose. Baada
ya kuoana miaka
michache ikapita bila
dalili zozote za kupata
mimba, achilia mbali
kupata mtoto.

Hili lilimfanya Den-
is ajione mnyonge.
Akaanza kumnyan-
yasa mkewe. Ikafikia
wakati akawa anamtu-
kana na mwisho wake
akamtimua nyumbani
kwake.

noga, kiasi cha ku-
washangaza wengi
na kuwa kivutio pia.
Kijana huyo aliitwa
Lameck. Habari ikam-
fikia Denis, na kuna
siku akawafuma laivu
kabisa.

AKili ikamkaa sasa
Denis na kumuomba
mkewe warudiane.
Mke alikataa katakata.
Akamwambia sababu
ambazo zilimfanya am-
timue bado zipo. Denis
akaunda kikundi cha
maharamia kwa ajili
va kumteka Lameck na
Rose pia.

Na Adam Fungamwango hilo. Alichojali ni up-
endo wa dhati.

Kijana akamsimulia
maswahibu yaliyom-
kuta nyuma kuwa ali-
kuwa na wazazi wake,
lakini walifariki akiwa
mdogo, akalelewa
na kaka yake, lakini
baadaye alimfukuza.

Habari hiyo ilizidi
kumfanya Rose amu-
onee huruma kijana
huyo mtanashati.

Mapenzi yao vyali-

vile wanajipendekeza
sana kwao, lakini ina-
potokea akasikia kuna
mtu pembeni anam-
nyemelea, anageuka
mbogo.

Hii ndiyo iliyosababi-
sha waswahili kKuwa na
msemo wa ‘kisebusebu
na Kiroho papo.’

Leo tunaiangalia
filamu moja kabambe
iitwayo ‘Masikini wa
Macho.’

Denis ambaye ana

Japo baada va siku
kadhaa mke alirejea
na kuomba sana waru-
diane, lakini Denis
alikataa katakata.

Rose alisalimu amri
akarudi kwao. Na huko
wazazi wake walikuwa
wamefariki, badala
yvake wanaishi dada na
kaka yake tu.

Baada ya muda
akampata kijana mmo-
ja ambaye ni mlemavu
wa macho. Hakujali

KWENYE Maisha vya
kawaida, mtu unaweza
kuona kama hataki kitu
fulani, lakini akitokea
mwingine akakihitaji,
basi utaona yule asi-
vekitaka anabadili
mawazo.

Kwenye maisha ya
ndoa, kuna wanaume
au wake ambao wa-
nawanyanyasa wenzao
na kuonekana kama

Ajali ilivyowateketeza
mastaa Bongo

Na Adam Fungamwango

TANZANIA ni moja kati

ya nchi zilizojaaliwa ku-
pata wasanii na wanamuziki
wakubwa, mahiri na tishio
kwenye Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati. Si kwenye
muziki wa dansi, taarabu,
bongo fleva, na hata waigizaji,
Tanzania imebahatika kupata
wanamuziki ambao wamei-
patia heshima kubwa nchi hii
kwenye masuala ya muziki.

Hata hivyo kwa bahati
mbaya wengi wao wame-
fariki kwa sababu mbalimbali,
ikiwemo maradhi na ajali.

Leo tutawaangalia wana-
muziki na wasanii bora kabisa
nchini, ambao walifariki dunia
kutokana na ajali za baraba-
rani.

Salum Abdallah

Ni mmoja wa waasisi wa
muziki wa Tanzania. Salum
Abdallah alizaliwa tarehe 19
mwaka 1928 mjini Morogoro
kwa baba Mwarabu raia wa
Yemen na mama mwenyeji wa
mkoa wa Morogoro.

Hadi leo hii, licha ya kwam-
ba alifariki mwaka 1965, lakini
baadhi ya nyimbo zake ni
maarufu hadi leo. Nyimbo hizi
ni ‘Mkono wa Idd’, ‘Shemeji
Shemeji huku Mwazima Taa, °
Wanawake Tanzania’, ‘Ngoma
ko Huku', ‘Nina Mpenzi wangu
Kibambaye' na nyingine
nyingi.

Alifariki mwaka 1965 kwa
ajali ya gari, baada ya lori
lake la mchanga alilokuwa
akiendesha kugonga ukingo
wa daraja na kumtupa nje.
Ajali hiyo ilitokea mkoani
Morogoro wakati alipotoka
kulikwamua lori hilo lililokuwa
l[imekwama na kulirudisha
nyumbani.

Mbaraka Mwinshehe

Huyu pia ni mwanamuziki
aliyetokea Morogoro kama
Salum Abdallah. Ni mwa-
nafunzi wa Salum pia. Ali-
zaliwa Moro mwaka 1944 na
kutokea kuwa mwanamuziki
mkubwa mno Afrika Mashari-
Ki na Kati.

Hata nchini Zaire wakati
huo kwa sasa Congo DR,
walimfahamu mwanamuziki
huyu. Alikuwa mwimbaji na
mpiga gitaa kwenye bendi
ya Moro Jazz, na ilipofika
mwaka 1973, aliunda kundi
lake la Super Volcano. Moja
ya wimbo wake bora ambao

hadi leo unapendwa na vizazi
Vya sasa no ‘Shida’.

Alifariki Januari 12, 1979
Mombasa nchini Kenya al-
ipokuwa amekwenda kwenye
kazi zake za muziki.

Gari dogo la rafiki yake
alilokuwa amepanda liligonga
lori lililokuwa limeegeshwa
na kufariki dunia.

Abuu Semhando

Ni mwanamuziki mkongwe,
mpiga drums wa bendi za
Tanga International, Super
Matimila, Tomatoma, Vijana
Jazz na mwishowe African
Stars ‘Twanga Pepeta’.

Alifariki dunia usiku wa
kuamkia Desemba 18, 2010,
baada ya pikipiki aliyokuwa
akiendesha kutoka kwenye
onyesho la Twanga Pepeta,
kugongwa na gari eneo la
Mbezi Beach, Dar es Salaam
na kusababisha kifo chake.

Issa Kijoti

Mwimbaji wa muziki
wa taarabu aliyekuwa ak-
ichipukia, baada kutoa wimbo
wake wa ‘Usinijadili’ ambao
ulikuwa na kionjo kilichoon-
dokea kuwa maarufu kilicho-
imbwa hata na watoto mi-
taani ‘nichumu, nichumu tena,
mwaaa’, Issa Kijoti, alifariki
dunia 2011, baada ya basi
dogo walilokuwa wakisafiria
kutoka Mbeya walikokwenda
kimuziki, kugonga lori lililoku-
wa na mbao, ambalo basi
hilo lilitaka kulipita mkoani
Morogoro.

Kijoti, aliyekuwa kion-
gozi wa Five Star na maarufu
wakati huo, alifariki dunia
na baadahi ya wanamuziki
wenzake.

Sharo Milionea

Ndiye alikuwa ameshaanza
kuwa maarufu na kuanza ku-
pata mafanikio ya kazi yake
ya uigizaji wa ucheshi.

Sharo Milionea, jina halisi
Hussein Ramadhani, wakati
ananza kuonja mafanikio,
baada ya msoto wa kufika
hapo, alipata ajali mwaka
2012 katikati ya maeneo ya
Segera na Muheza. Akiwa
anakwenda kwao mkoani
Tanga, gari alilokuwa ak-
iendesha aina ya ‘Toyota
Harrier’ alipokuwa akitoka
kwenda Muheza, lilipinduka
baada ya kuacha njia kwenye
eneo linaloitwa ‘Maguzoni-
Zonga', na kusababisha kifo
chake.




Burna Boy
awashangaa

MWIMBAJI nyota kutoka Nige-
ria, Damini Ogulu, maarufu kwa
jina la Burna Boy, amesema
watu wengi nchini mwake
hawaamini kama yuko kwenye
kiwango cha juu sawa na wana-
muziki wa muziki wa Marekani.

Burna Boy amesema albamu
yake inayokuja, ni jibu lake
kwa watu ambao wanamdha-
rau.

Mwanamuziki huyo amesiki-
tika jinsi Wanigeria mara nyingi
wanavyodhani marapa wa
Kimarekani pekee wanakuja juu
na si yeye.

Ronke kawa
kimodo

MWIGIZAJI Mkongwe wa Nol-
[ywood, Ibironke Ojo-Anthony,
maarufu kwa jina la Ronke Os-
hodi Oke amefunguka kuhusu
safari yake ya kupunguza
uzito.

Msanii huyo mahiri ametoa
siri ya kufanikiwa kupunguza
uzito wake kutoka kilo 110
hadi 87, wakati akihojiwa na
mtangazaji maarufu, Chude
Jideonwo.

“Ni daktari wangu aliyesema
nipunguze uzito.Nilikuwa kama
‘eleyi po ke’, nilikuwa niki-
fanya mambo yangu tu lakini
nikaanza kuwa na magonjwa
ya moyo na hapo nikasema
wacha nianze kufanya jambo
hili."Amesema.

Ronke, chini ya uangalizi wa
daktari wake, alianza safari
yake ya kupunguza uzito kwa
kutumia dawa maalum hadi
alipofikia kilo 82, na kuhisi
amekuwa mwembamba sana.
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MKONGWE wa muziki wa Hip hop wa Mare-
kani, Magoo anazidi kuliliwa na wengi kuto-
kana na kifo chake cha ghafla.
Mwanamuziki huyo ambaye jina lake
halisi ni Melvin Barcliff, atakumbukwa kwa
ushirikiano wake na wasanii wenzake kama
Timbaland, Missy Elliott na Aaliyah katika

nyimbo mbalimbali.

Chanzo cha kifo chake hakijawekwa wazi,
lakini baadhi ya wasanii wakubwa wameo-
nyesha majonzi yao baada ya kusikia taarifa

va kifo chake.

Drake kawa
mzazi bora

MKALI wa Hip hop wa Mare-
kani, Drake ameonyesha
ujasiri wa aina yake baada ya
kuwaomba mashabiki kua-
cha tabia ya kumtupia sidiria
jukwaani kwani inaweza kuleta
taswira mbaya kwa mtoto
wake.

Drake alikuwa na onyesho
la aina yake mjini Los An-
geles, aliambatana na mtoto
wake Adonis ambaye alikuwa
akifuatilia tamasha hilo akiwa
ndani ya jingo.

“Haya sikiliza. Siwezi
kuongelea sidiria usiku wa leo
hapa Los Angeles kwa sababu
mwanangu yuko kwenye show
kwa mara ya kwanza kabisa,
hivyo tafadhali weka sidiria
yako usiwe unazitupa hapa.”
aliandika kwenye insta story
yake.

Chance
The Rapper

kusimulia mapito

MWANAMUZIKI wa kufokafoka
Chance the Rapper, ameandaa
tamasha zito ambalo litabeba
ujumbe wa mabaya na mazuri
aliyopitia katika maisha yake
ya kimuziki.

Tamasha hilo ambalo lita-
fanyika katika kitongoji
alichozaliwa cha Apple Michi-
gan Avenue huko Chicago, ni
maalum kwa ajili ya kuadhimi-
sha miaka 50 ya muziki wa hip
hop.

Mshindi huyo wa Grammy
anatarajia kuzungumzia athari
za hip-hop katika maisha yake,
ikiwa ni pamoja na biashara
yake kama msanii wa ku-

jitegemea.
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HABARI KASKAZINI

]
Ajali za watoto
zaumiza trafiki

Na Oscar Assenga, TANGA

JESHI la Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani mkoani
Tanga, limesema mkoa huo
unakabiliwa na matukio ya
ajali hasa kwa watoto na wa-
nafunzi wanapotoka kwen-
da shuleni na wanaporejea
nyumbani.

Hayo yalisemwa jana na
Mkuu wa Kikosi cha Usalama
Barabarani Mkoa wa Tanga,
Wiliam Mwamasika, wakati
akizungumzia mpango Kkazi
wa usalama barabara kwa jiji
la Tanga unaotekelezwa na
Shirika la Amend Tanzania
ambao umefikia asilimia 90.

Kabla ya kuzungumzia
mpango huo, alishuhudia
uendeshaji wa kesi katika
Mahakama ya Watoto (Ma-
hakama Kifani) kwa madereva
waliovunja sheria za usalama
barabarani kwa kutosimama
maeneo yenye alama za wa-
tembea kwa miguu yanay-
otumiwa kuvuka wanafunzi.

Alisema mpango huo umek-
wenda sambamba na kufadhili
mafunzo kwa waendesha bod-
aboda 300 katika Jiji la Tanga
ili kuwawezesha kuzitambua
sheria za usalama barabarani
na namna ya kuweza kuzie-
puka.

Mara nyingi, alisema ajali
hizo zimekuwa zikisababish-
wa na waendesha pikipiki
maarufu kama bodaboda ku-
tokana na baadhi yao kushind-
wa kufuata sheria za usalama
barabarani.

Alisema kutokana na tatizo
hilo, jeshi hilo limejipanga kui-
marisha usalama hasa kwenye
vivuko wavyovukia wanafunzi
nyakati za asubuhi ikiwa ni
mkakati wa kutokomeza ajali
ambazo zimekuwa zikipoteza
ndoto zao.

“Kwa kweli sisi kama Mkoa
wa Tanga, tumejipanga vizuri
kuhakikisha  tunatokemeza
ajali za barabarani hususani
kwa watoto na wanafunzi kwa
kuhakikisha kila siku hasa
nyakati za asubuhi kuna kuwa
na askari wa usalama kwenye
vivuto vya watembea kwa
miguu kwa lengo kuondosha
ajali hizo,” alisema.

Alisema watumiaji wa vy-
ombo vya moto wamekuwa
wakipuuzia sheria za usalama
barabarani licha ya kuzifa-
hamu hivyo ni jukumu la kila
mwananchi sasa wahakikishe
wanazingatie na kufuata she-
ria za usalama ili kuweza ku-

punguza ajali

Meneja wa Amend Tan-
zania, Simon Kalolo, alisema
shirika hilo limetekeleza

mpango kazi wa usalama
barabarani kwa Halmashauri
ya Jiji la Tanga, kwa asilimia

Mkuu wa Mkoa
wa Kiliman-
jaro, Nurdin
Babu (kulia),
akikabidhi hati
ya uteuzi kwa
Mwanaharakati
wa haki za
binadamu na
cha Mlangoni,
Kata ya Gara-
ragua, Dorcas
Meena baada
va kumwapisha
kuwa Mjumbe
wa Baraza la
Ardhi na Ny-
umba la Wilaya
ya Siha, jana.
PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Walalamika wake zao kuwanyima unyumba

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

AADHI ya wanaume wa-
naoishi na kuendesha
shughuli za kujipatia ki-
vya Kata ya Mwika Kusini, Moshi
mkoani Kilimanjaro, wamelala-
mikia  ukatili unaoendelea
kufanywa na wenza wao ku-
wanyima unyumba kwa sababu
hawana pesa za kuwahudumia.
Aidha, wameeleza masikitiko
yao ya namna wanavyotekeleza
kile walichokiita ukatili dhidi
yao, baada ya wake zao kuweka
vipandikizi vya uzazi wa mpan-
go ili kuwazuia wasizae nao.
Wakizungumzia hali hiyo
jana, wakati wa mdahalo wa
jamii uliolenga kujadili nguvu
na uwezo wa wanaume kusaidia
kumaliza matatizo ya ukatili wa
kijinsia katika Wilaya ya Moshi
kwa kushirikiana na wanawake
wanaharakati, wanaume hao
kwa nyakati tofauti walieleza
kusikitishwa na ukatili huo wa
kisaikolojia ambao unaendelea
kuota mizizi kila uchao.
Mmoja wa wakazi wa kata
hiyo, Bariki Kimaro, alise-
ma: “Unazungumza nini! Sasa

hivi watoto wako huku (anao-
nyesha kwa kupiga kwa mkono
bega lake), nani ana muda wa
kuzaa? Wanawake wanasema
hawana muda wa kuzaa, wana
muda wa kutafuta pesa.

“Nazungumza ukweli na nyie
kinamama mjue na Mungu
anasikia. Wanafunga watoto
huku (begani), hata ufanyeje
hakuna mimba. Nyie kinamama
mwangalie mpange muda wa
kuzaa kuongeza taifa.

Baada ya kauli hiyo, Grace
Kihwelo, alimjibu mzee Kimaro
akisema: “Hatutaki kuzaa kwa
sababu tunalea peke yetu. Nina
mume ninabeba mimba peke
yangu miezi tisa, naenda leba

najifungua pale.
Wa kuja kuniangalia pale
hakuna. Natoka hospitalini

narudi nyumbani natakiwa nile
uzazi miezi mitatu wa kunianga-
lia kwenye ule uzazi hakuna.

“Mtoto anakua anatakiwa
malazi, anatakiwa elimu, haki
zote za mtoto anatakiwa na
anayezifanye zote ni mimi mwa-
namke.

Nimeshazaa mtoto wa kwanza
nimekiona, nimezaa wa pili ni-
mekiona, hivi kweli nitathubutu

kuongeza wa tatu na wa nne?
Kwa hiyo ziko sababu zinazotu-
fanya wanawake na mabinti
tunaokua tutumie uzazi wa
mpango.”

Wanaume hao wamefi-
chua siri hiyo wakieleza kuwa
nawake kwao ni mwendo wa
matumizi ya sindano, vidonge,
kitanzi na kutoshiriki ngono na
waume zao.

“Pombe kali na za bei rahisi
hasa hizo zinazoitwa mawingu,
zimekuwa nyingi sana kwenye
kata yetu, wababa na vijana
wengi wanaharibika.

Hawafanyi kazi kutwa ni kul-
ewa hakuna hatua inayochuku-
liwa.

Serikali inakusanya tu ma-
pato bila kujali hali ya wananchi
wao,” alisema Lazaro Ngomuo,

Kabla ya mdahalo huo, Mrati-
bu wa mradi wa jitihada za jamii
katika kuzuia na kutoa taarifa
dhidi ya watoto na wanawake,
unaotekelezwa na Shirika la
KWIECO, kwa ufadhili wa Wom-
en Fund Tanzania Trust (WFT-
Trust), Veronica Ulomi, alisema
kata ambazo zimelengwa kunu-

faika na mradi huo ni Mwika
Kaskazini, Mwika Kusini, Old-
moshi Magharibi, Kibosho Ma-
gharibi na Kirua Vunjo Kusini.

Kwa mujibu wa Ulomi, mradi
huo unalenga kuchangia ubore-
shaji wa msaada wa kisaikolojia,
haki ya kielimu na kumaliza ma-
tatizo ya kiakili yanayohusiana
na ukatili wa kijinsia kwa wa-
nawake na watoto mkoani Kili-
manjaro.

Aidha, mradi huo unalenga
kukabiliana na ukatili dhidi ya
wanawake, wasichana na watoto
kwa kuimarisha afya ya akili kwa
waathirika wa ukatili wa kijin-
sia, inayohusiana na ukatili kwa
wanawake, wasichana, watoto
na makundi mengine ya pem-
bezoni na wale walioathiriwa
na vikwazo vya unyanyasaji wa
kitamaduni na mijadala katika

Vilevile alisema unalenga
kuhimiza haki na haki za elimu
kwa watoto wa kike kwa ku-
hakikisha kuwa vitendo vya uka-
tili wa kingono dhidi yao vina-
tokomezwa na jamii iwe mstari
wa mbele kuhimiza na kusaidia
wasichana kuingia tena katika
mifumo rasmi ya shule.

Watoto 16,000 wapatiwa msamaha matibabu

Na Jaliwason Jasson, BABATI

ZAIDI ya watoto 16,000 wenye
umri chini ya miaka mitano ka-
tika Wilaya ya Hanan’g mkoani
Manyara, wamepatiwa msama-
ha wa matibabu kwa kipindi cha
Januari hadi Juni, mwaka huu.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Hal-
mashauri ya wilaya hiyo, Anna
Odimari, alisema hayo jana
wakati wa majadiliano ya wa-
dau wa malezi makuzi na maen-
deleo ya awali ya mtoto ambao
wanatekeleza Programu Jumui-
shi ya Taifa ya malezi Makuzi na
Maendeleo ya Awali ya Mtoto (

PJT-MMMAM).

Ofisa huyo alisema watoto
hao walipatiwa msamaha ili
waweze kupata matibabu bure
kutokana na kushindwa ku-
mudu gharama za matibabu.

Katika hatua nyingine, alisema
kikwazo kikubwa kwa watoto
hao ni wazazi kushindwa ku-
wapeleka kliniki.

Akitoa ufafanuzi juu ya msa-
maha huo, Ofisa Ustawi wa Jamii
Mkoa wa Manyara, Khadija Mu-
wango, alisema katika kutoa
msamaha wanaangalia hali ya
mzazi kiuchumi na kama mtoto
anahudhiria kliniki.

Muwango alisema msamaha
wa matibabu siyo  unatolewa
kwa watoto tu bali ni kwa mu-
jilbu wa miongozo ya wizara
ambayo inaelekeza kutoa msa-
maha kwa watoto chini ya miaka
mitano,wazee na makundi men-
gine maalumu.

Naye Mkuu wa Divisheni ya
Afya, Lishe na Ustawi wa Jamii
Mkoa wa Manyara, Dk. Damas
Kayera, alisema kwa wazazi
ambao hawapeleki watoto wao
kliniki serikali inatumia Sheria
ya Afya ya Jamii ya mwaka 2009
ili kawabana waweze kutekeleza
jukumu hilo kwa manufaa ya

mtoto na Taifa kwa ujumla.

Alisema kwa mujibu wa sera
ya afya ya mwaka 2007, inaeleza
kuwa serikali itaboresha na kusi-
mamia sheria,kanuni na mion-
gozo ya uchangiaji gharama za
huduma za afya ikiwemo msa-
maha kwa makundi maalum.
hema Samweli, alisema serikali
kutoa msamaha wa matibabu
kwa watoto na makundi men-
gine ni jambo jema ila wazazi
nao hata kama familia haina uw-
ezo ni vizuri kusimamia suala la
watoto kuhudhuria kliniki ili iwe
rahisi serikali kuwasaidia.
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MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA
Kutoka lingo la miti hadi viwanda vya matofali

Na Adam Fungamwango

KWA vijana wa sasa ukimwam-
bia ‘lingo la miti’ utakuwa umem-
vuruga. Lakini wa miaka ya 1970
hadi katikati ya 1990 atakuelewa
unamaanisha nini.

Kwenye miaka hiyo hasa kwe-
nye jiji 1a Dar es Salaam na mkoa
wa Pwani kulikuwa na maeneo
maalum yanayouza miti kwa
shughuli mbalimbali za kijamii.
Sehemu yoyote wanayouza miti
hiyo ndiyo paliitwa ‘lingo la miti.’

Kwanza kabisa kulikuwa na
miti ile mikubwa kwa ajili ya ku-
jengea nyumba. Ikumbukwe ny-
umba nyingi za zamani hata za
Dar zilikuwa za udongo.

Ila baadaye kukaja teknolojia
ya kuzipiga ‘lipw’, au kuzisaka-
fia kiasi kwamba hata ukipita
na kuzitazama huwezi kudhani
kuwa ni za udongo.

Nyumba inajengwa  kwa
udongo halafu kwa nje inapigwa
chokaa au saruji na rangi juu,
yaani kama siyo mdadisi mpaka
ukuta uvunjwe au kubomoka
ndiyo utajua kuwa haikuwa ya
matofali.

Hata hivyo nyumba hizo mara
nyingi zilikuwa ni kubwa kwe-
nye barabara kubwa, ambazo
zinawekwa maduka, hoteli, la-
kini mitaani unakutana na za
udongo zenyewe ‘laivi’. Wakati
huo zilikuwa zinaitwa nyumba
za ‘mbavu za mbwa.’

Miti ile mikubwa na mirefu ili-
kuwa inatumika kuchimbia chini
kuzunguka eneo litakaloitwa
nyumba, halafu itaanza kuzun-
gushiwa fito, yaani miti midogo
na miyembamba sana ambazo
zinafungwa na kamba kuungani-
sha ile mikubwa minene mirefu

: [g -

Matofali: Matofali yaliyofyatuliwa yakiwa kiwandani tayari
kwa kuuzwa. Hivi ni moja ya viwanda vilivyoua biashara ya
kuni na miti ya kujengea.

Miti: Muonekano wa moja ya maeneo ya-
nayouza miti ya kujengea, maarufu kama

‘lingo la miti'.

na hii midogo.

Baada ya hapo katikati yake
unakandikwa udongo ambao
unakamilisha kuwa nyumba,
sasa juu huko ni hiari kama
itawekwa bati, nyasi au makuti.

Nyumba nyingi kabla ya ku-
wekwa paa hazikuwa za staili
mbalimbali kama hizi za leo,
badala yake zilikuwa na staili
moja maarufu kama ‘mgongo wa
tembo.” Ni kwamba mabati ya-
naezekwa katikati ya nyumba ya-
likuwa kama kuna mgongo hivi,
halafu kuelekea upande wenye
kuta yanashuka chini.

Staili hii iliwekwa ili maji ya-
situame juu, badala yake mvua
ikinyesha yanaserereka na kum-

wagika chini kwenye ukuta na
wanaotaka kukinga maji wana-
fanya hivyo. Ile miti iliyokuwa
inawekwa juu, kabla ya kuez-
eka mabati na kuitengeneza hiyo
staili ya ‘mgongo wa tembo’ ili-
kuwa inapatikana kwenye lingo
la miti.

Halafu unakutana na fito
kama nilivyozitaja hapo nyuma.
Kwenye lingo pia unakutana na
kuni nene kubwa za kupikia mi-
kate viwandani, lakini pia zipo
za kupikia chakula kwenye shu-
ghuli mbalimbali za kijamii kama
harusi, misiba na nadhalika.

Kunapotokea shughuli hizo,
kuna watu hutumwa kwenda lin-
goni kuchukua kuni kwa ajili ya

kupikia chakula.

Hapo nadhani wale ambao ha-
wafahamu lingo la miti’ angalau
sasa wamepata picha.

Kwa miaka ya sasa imekuwa
nadra sana kuona ‘Tlingo la miti’
au hakuna kabisa hasa mijini ku-
tokana na mabadiliko ya maisha,
teknolojia na mengine yanayofa-
nana na hayo.

Hakuna anayejenga nyumba
ya udongo kwa sasa sehemu za
mijini hivyo biashara ya lingo la
miti kukosa soko.

Badala yake watu wanajenga
nyumba za matofali ya saruji,
hivyo badala ya lingo la miti kuna
viwanda vya kufyatulia matofali.

Viwanda vya mikate kwa sasa

vinatumia teknolojia ya umeme
na si kuni tena, pia kwenye shu-
ghuli nyungi za kijamii kwa sasa
ama vyakula vinatoka mahotel-
ini, au kwa watu ambao wana-
chukua tenda ya kupika na kule-
ta moja kwa moja shughulini, au
kuna watu wa kukodi ambao wa-
nakuja kupika hapo hapo, lakini
wanakuja na majiko yao ya gesi.

Kwa sababu hii biashara im-
ekufa kifo cha asili. Kwa kupigilia
msumari ni kwamba Wizara ya
Maliasili na Utalii imekuwa ma-
kini sana na ukataji wa miti, na
kwa sheria na kanuni zilizowek-
wa sasa ukataji miti umepungua
sana, hivyo pia kuathiri biashara
hiyo.
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MBS Museveni aapa kutopigia magoti Benki ya Dunia

Marais SADC

wakubali
kupeleka
jeshi DRC

LUANDA, ANGOLA

VIONGOZ!I wa nchi zinzoun-
da Jumuiya ya Kiuchumi ya
Mataifa ya Kusini mwa Afrika
(SADCQ), wameridhia kupele-
kwa kikosi cha kulinda amani
Mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo.

Kwenye mkutano huo wa
Luanda Angola, viongozi hao
walipewa taarifa kuhusu hali
ya usalama Mashariki mwa
DRC na kuidhinisha kutumwa
kwa wanajeshi wa nchi za
SADC katika jimbo la Kivu.

Taarifa ya pamoja ya mku-
tano huo ilisema marais wa
jumuiya hiyo wamesisitiza
kuimarishwa kwa uratibu
na uanishaji wa mipango va
amani baina ya pande nne
husika ikiwemo jumuiya ya
Afrika Mashariki, jumuiya
ya nchi za Afrika ya Kati
na Kongomano la nchi za
Maziwa Makuu (ICGLR).

Viongozi hao walim-
pongeza pia Rais wa Angola,
Joao Lourencou, kwa juhudi
zake za upatanishi baina ya
DRC na Rwanda ili kutatua
mMz0zo Wao kwa njia ya
amani.

Hata hivyo haijabainika
ni lini na nchi zipi zitatuma
wanajeshi wake DRC.

Mwezi Machi , Angola
ilitangaza kuchangia wa-
najeshi mia tano katika kikosi
hicho cha SADC wanaopele-
kwa DRC, lakini ilifahamisha
kwamba wanajeshi hao
watahusika tu na kusimamia
mchakato wa kuwapokonya
silaha wapiganaji wa M23.

Namibia pia ilionyesha
utayari wake wa kuwapeleka
wanajeshi wake.

Mwezi Mei, Rais wa DRC,
Felix Tshisekedi, alitishia
kuwaondoa wanajeshi wa
Afrika mashariki endapo
hakutokuwepo na mafanikio
yoyote huko Kivu katika
kuyasaka makundi ya waasi
likiwemo lile la M23.

Wakati huohuo, wanajeshi
ya Uganda na DRC wanao-
pambana na kundi la waasi
wa ADF huko Kivu na lturi
walisema waliwaua zaidi ya
waasi 548 mnamo kipindi
cha miaka miwili ya operesh-
eni ya pamoja.

Akizuru eneo la Mwalika
huko Beni, mkuu wa jeshi la
ardhini la Uganda, Lt jenerali
Kahanja Muhanga, alisema
wamepunguza uwezo wa
waasi wa ADF.

DW

KAMPALA, UGANDA

RAIS wa Uganda Yoweri Mu-
seveni, ameendelea kuikosoa
Benki ya Dunia baada ya kusi-
tisha mikopo kwa nchi yake,
akisema taasisi hiyo ya kifedha
inajidanganya ikiwa inadhani
itawatia hofu wananchi.

Katika taarifa iliyochapishwa
kwenye ukurasa wake wa X,
ambao zamani ulijulikana

Twitter, Rais Museveni aliitaja

Benki ya Dunia kama waigi-
zaji ~ wakibeberu wasio na
akilina  wasiojua sehemu ya
kuacha.

Wiki iliyopita, Benki ya Du-
nia ilisitisha ufadhili wa kifedha
kwa Uganda kwa sababu ya
sheria ya kupinga ushoga iliyo-
pitishwa mwezi Mei, ambayo
ilikinzana na maadili ya chom-
bo hicho.

Sheria hiyo ambayo imeibua
ukosoaji wa kimataifa ya kima-

gharibi kutokana na adhabu ya
kosa hilo ikiwa kifungo au kifo
kwa watu wanaojihusisha na
vitendo vya jinsia moja.

Wiki iliyopita kiongozi huyo
aliishtumu taasisi hiyo kwa
kujaribu kuishinikiza Uganda
kubadili sheria kwa kusitisha
ufadhili, na kuongeza kwamba
Uganda itaendelea kujiende-
sha bila msaada wa Benki ya
Dunia.

Jana, Rais Museveni alika-

ririwa kwamba ufadhili ulioon-
dolewa hautazuia mabadiliko
ya kiuchumi ya nchi yake.

Aliongeza kuwa hatua hiyo
itasaidia jitthada za Uganda
kupunguza deni la nje na ku-
jitegemea zaidi.

Rais Museveni alisema Ugan-
da na washirika wengine kad-
haa wa Magharibi ambao wa-
natishwa, lakini wanaendelea
kuiunga mkono Uganda.

BBC

Kitongoji cha Wahikuli Terrace kinavyoonekana pichani baada ya moto kuteketeza mali mbalimbali na kusababisha
vifo vya watu katika mji wa Lahaina kisiwani Maui katika jimbo la Hawaii, nchini Marekani. REUTERS

Rais Jinping kufanya ziara Afrika Kusini

CAPETOWN, AFRIKA KUSINI

RAIS wa China Xi Jinping ana-
tarajiwa kufanya ziara ya kikazi
nchini Afrika Kusini, pamoja na
kuhudhuria mkutano wa Brics
huko.

Maofisa wa Afrika Kusini
wamethibitisha uwepo wa ziara
hiyo.

Umoja huo wa Brics unaun-
dwa na nchi za Brazil, Russia,
India, China na Afrika Kusini.

Kuundwa kwa umoja huo
inaonekana kama mbadala wa
kundi la nchi tajiri za G7.

Ziara ya Rais Xi itakuwa ya pili
ya kimataifa mwaka huu, baada
ya kufanya ziara rasmi nchini

Russia mwezi Machi.

Akiwa nchini humo ataun-
gana na viongozi wa mataifa ya
Brics yanayotarajiwa kukutana
wiki ijayo.

Ajenda kuu ya kikao hicho
itakuwa uwezekano wa upanuzi
wa jumuiya hiyo kwa kuruhusu
kujiunga mataifa mengine.

Nchi kadhaa za Kiafrika,
zikiwemo Algeria, Misri na Ethi-
opia, zimeonyesha nia ya kuji-
unga na umoja huo.

Awali mkutano huo wa kilele
ulikuwa umegubikwa na mas-
wali kuhusu iwapo Rais wa Rus-
sia atahudhuria, lakini baadaye
na Rais wa Afrika Kusini alith-
ibitisha hatahudhuria.

Rais Putin alikuwa katika
mashaka ya kukamatwa na
Mahakama ya Kimataifa ya
Uhalifu (ICC) kutokana na vita
vya Ukraine kama angekwenda
Afrika Kusini.

Wakati huo huo, muungano
wa vyama saba vya kisiasa nchi-
ni Afrika Kusini umetia saini
mkataba wa kutaka kukiondoa
chama tawala cha African Na-
tional Congress (ANC) katika
uchaguzi wa 2024.

Mkataba huo wa vyama vingi
nchini humo ulisema iwapo
wataingia madarakani, watafan-
ya kazi pamoja na kugawana ny-
adhifa za mawaziri na ubunge.

Pia wanalenga kukizuia cha-

ma cha Economic Freedom
Fighters cha Julius Malema, ku-
pigiwa kura ya kuingia madara-
kani.

Makubaliano hayo yanakuja
wakati nchi hiyo ikikabiliana na
hali mbaya ya uchumi, ufisadi,
ukosefu wa ajira na mzozo wa
nishati.

Wachambuzi wanasema ANC
iko hatarini kupoteza wingi
wake wa wabunge kwa mara
ya kwanza tangu irejee kwenye
demokrasia mwaka 1994.

Kambi hiyo mpya, haijaamua
ni nani atachaguliwa kuwa rais
ikiwa itafaulu katika uchaguzi
huo.

BBC
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KUPOTEA KWA CHETI

SHAFI BAKARI ALLY anatangaza
kupotelewa na cheti cha kuhitimu
kidato cha nne chenye index No.
$0799/0066/2017, kilichotolewa na
Baraza la mitihani la Taifa kupitia
MONDO SECONDARY SCHOOL mwaka
2017. Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi

Taarifa polisi: CHE/RB/655/2023.

KUPOTEA KWA PASSPORT 8 KUPOTEA KWA PASSPORT
YA KUSAFIRIA YA KUSAFIRIA

kupotea kwa passport ya kusafiria yenye
passport namba: TAE 137741 iliyotolewa
makao makuu DAR ES SALAAM PCO
mwaka 2019. Lwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/DAR/KIG/1162/2023

83

ESTHER JAPHET MWINA anatangaza kupotea
kwa passport ya kusafiria yenye namba TAE

382685 iliyotolewa DAR ES SALAAM PCO
mwaka 2021 kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHQ/DOD/DOD/330/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

NOAH ANOSISYE MWAIKUKA
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariaina ya TOYOTA
HARRIER yenye jina la umiliki
PAMOJA EXPEDITIONS CO.
LIMITED yenye usajili namba
T 937 AER, CHASSIS NAMBA:
$X410009033 na ENGINE
NAMBA: 5S0764930. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

JAMAL ISSA KIMARO
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gariainaya NISSAN
CARAVAN yenye usajili
namba : T 971 APM na
CHASSIS NAMBA:
CRGE24072381. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/ARU/ARU/357/2023

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

SIGA CLEMENT anatangaza
kupotea kwa kadi ya pikipiki
aina ya BOXER BM yenye
usajilinamba: MC 459 DDN,
CHASSIS NAMBA:
MD2B15BX8MWG90769 na
ENGINE NAMBA:
JVXWMGB6041. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

WMB/RB/1726/2023

KUPOTELEWA NA

A

Ndugu BARIKI GOODLUCK
LYIMO anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari,
lenye namba za usajili
T 398 BZK. Ametoa taarifa
polisi na kupewa namba
PHO/KAG/BUK/3/2023,
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi kilicho
karibu naye.

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 23 OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE WILLIAM
HIZA CHALEMA
AND
IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF

ADMINISTATION
BY FRANCIS RICHARD CHALEMA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate rules GN 369 of 1963)

ALL PERSON Claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be field on or before the
14" day of the September 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KWITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/63)

Mahakama ya Mwanzo ya ARUSHA MJINI
Wilaya ya ARUSHA

MADAINAMBARI 123 ya 2023
Mdai MONICA NTRANSINSIYUS WALINDA
Amdai

Mdaiwa STANLEY CHARLES KIPALA
Kwa STANLEY CHARLES KIPALA

Kwa kuwa mdai/ y
Eleza hapa habari za Madai):-

UNAAMRIWA NA MAHAKAMA HIl UFIKE BILA KUKOSA KUJIBU DAI LA
TALAKA MATUNZO YA WATOTO NA MGAWANYO WA MALI

Kwa hiyo unahitajiwa /mnahitajiwa kuhudhuria binafsi katika Mahakama
hii siku ya tarehe 4/09/2023 saa 2:30 asubuhi kwa kujibu madai hayo na
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta
mashahidi wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya
kujitetea katika shauri hilo.

Angali a kama hukudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
Mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea kwitwa shaurini hii,
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakam a hii leo tarehe
15/08/2023

Hakimu wa Mahakﬁgﬁﬁ’@ﬂ

1Bty
A AR
VAHAKAMA YA MW"

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

o ippmesiacom

ipashe

Date at Korogwe this 14" day of August 2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI MWANZA
WILAYA YANYAMAGANA MWANZA

SHAURILA MIRATHINAMBA 52/2023
VICTORIA MRITA.......... MSIMAMIZI
DHIDI YA
OBEDI MRITA.......MAREHEMU
KUITWA SHAURINI

MAHAKAMA HIl INAKUFAHAMISHA KWAMBA MDAI AMEFUNGUA
SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU OBEDI MRITA, HATI ZA
MIRATHI ZINAPATIKANA KATIKA MAHAKAMAHI.

SHAURI  LIMEPANGWA ~ KUSIKILIZWA  MNAMO  TAREHE
29/08/2023 SAA 2.00 ASUBUHI NA MNATAKIWA KUWEPO, AU
KUWAKILISHWA  KISHERIA.  YEYOTE MWENYE PINGAMIZI
KATIKA MIRATHI HIl AHUDHURIE MAHAKAMANI.
ZINGATIAKWAMBA KUTOKUFIKA KWENU TAREHE HIYO, SHAURI
LITAANZA KUSIKLIZWA BILA NINYI KUTAARIFIWA TENA, NA
MAAMUZI KUTOLEWA.

IMETOLEWA KWA MKONO WANGU NA MHURI WA MAHAKAMA
HII LEQ TAREHE 16/08/2023

HAKIMU MKAZI
|WILAYA YA NYAMAGANA|
MWANZA| -

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 80 OF 2023
Inthe Matter of the Estate of the Late: ROSE JOHN NJAU

By 1. GOODLUCK JOHN NJAU
2.DEOGRATIUS JOHN NJAU
3.ROSE JOHN NJAU

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate (or letter of administration) is made to
the above - named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
21day of 08/2023

Dated at MOROGORO this 28 day of 07..2023

Usikose Gazeti lako

3 Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIL

Tupigie
0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Maitl kwenye kiroba-22

Na Adam Fungamwango

Ilitokea kwenye nyumba moja
huko, na mbwa huyo alipouvuta,
viungo vya mwili wa binadamu
vilianguka. Majirani ndio wa
kwanza kuona walipiga kelele na
watu wakajazana. Wakinamama
wakiangua vilio. Viungo vilihi-

fadhiwa kwa kufunikwa. Polisi !

walianza msako. Kwa kuanzia tu
wakaanza kuwakamata wazoa
taka na waokota chupa za kwen-
da kuuza, wote wa maeneo hayo

na jirani wanaofahamika tayari .
kwa mahojiano na uchunguzi, '

wakihisiwa kuwa huenda mmoja
wao au zaidi kuhusika na maua-
ji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji
ni nani? Fuatilia mwanzo hadi
mwisho kujua mkasa mzima ul-
ivyokuwa.

“Hal]ow mzee Voley habari

yako?”
“Nzuri mheshimiwa za
huko?”
“Safi, naomba nisaidie kitu ki-
moja.”

“Ndiyo mheshimiwa nakusikia.”

“Kati ya yale majina uliyonipa :

ni nani ambaye ana nyumba kule
Ukonga Banana?”
“Charton Antony ndiye mwenye

nyumba Ukonga.” Halafu akauliza !

‘Kwani vipi?”

“Hapana, nauliza tu nipate kujua
kwa sababu za kikazi.”

“Ndiyo hivyo ana nyumba

Gongolamboto na nyingine ipo
Ukonga Banana, lakini hiyo amem-
pangisha mtu na familia yake.”

“Okay, basi nitakutafuta mara
nyingine.”

“Karibu tena.”

Ni mazungumzo ya simu kati
ya Eddy na Peter Voley. Huyu ni
mjomba wa marehemu Tessy ali-
yeuawa kikatili kwa kukatwakatwa
mapanga na mabaki ya mwili wake
kuwekwa kwenye kiroba.

Ni yeye, ndiye awali aliyempa :

majina ya watu wengi ambayo
Eddy Kamal aliyahitaji kwa ajili ya
kuanza kufanya upelelezi.
Aliomba majina ya ndugu kad-
haa wa marehemu, mashoga zake,
na watu wengine ambao aliona
anaweza kuanzia upelelezi hapo.
Kitu kilichoanza kumtatiza na
kumchanganya hapo ni kuwa, je
Charton Antony ndiye aliyeku-
wepo siku hiyo kwenye nyumba
ya Ukonga Banana akawakaribisha
Tinga na Mboneka, au ni mpangaji
wake kama anavyodai Voley kuwa
alimpangisha mtu mweye familia.
“Je huyo mtu aliyepanga ny-

umba hiyo ni nani? Na kwa nini :

aliwakaribisha watu hao wawili na
kuonekana anamtesa na kumuua

mwanamke?” Akajiuliza Eddy.

Katika kufuatilia kwake akim-
tumia mtu mmoja dalali wa Banana
Ukonga alimletea taarifa kuwa
nyumba ile mpaka miezi ambayo
mauaji yanatokea haikuwa na
mpangaji kwa miezi mitatu.

Taarifa alizozipata ni kwamba
mwenye nyumba alimpa notisi mtu
aliyepenga nyumba nzima.

Sababu  haikupatikana mara
moja, lakini mpangaji aliondoka na
familia yake na hakuna yoyote ali-
yeingia.

Cha ajabu ni kwamba baada ya
mauaji yale mwezi uliofuata alipati-
kana mpangaji mwingine anayeishi
hadi leo hii.

Hiyo ikampa Eddy Kamal kuhisi
kuwa ulikuwa ni mpango maalum
uliopangwa kiufundi kabisa.

Aliondolewa mpangaji kwa saba-
bu ya kutekeleza mateso na mauaji
ya Tessy kwenye nyumba ile bila
kujulikana.

Kwa maana hiyo Charton Antony
mwenye nyumba ya Gongolamboto
na Ukonga Banana ndiye aliyeku-
wepo siku ile ya mateso.

Ndiye aliyekuwa na Tinga Patauli
kumtesa mwanamke huyo, kumka-
ta viungo akiwa hai na kusababisha
kifo chake.

Baada ya hapo wakachukua viun-
go vyake wanavifunga vizuri waki-
tumia Mboneka kuubeba.

Kwa nini walimtumia Mboneka !

na si wao wenyewe?

Ilikuwa ni kama kinga kwao. Cho-
chote kitakachotokea wangeweza
kujihami na kukimbia wakimuacha

i Mboneka ambaye alikuwa hajui
© chochote.

Ila walikuwa hawajui kuwa
 Mboneka alikuwa ameshawaona,
' japo yeye mwenyewe alisema ali-
kuwa hajui amebeba mzigo wa nini.

Charton Antony ni nani? Ni mfan-
yakazi wa Idara wa Maliasili anaye-
fanya kazi Dodoma.

Tayari ushahidi kwa asilimia
90 unaonyesha kuwa yeye ndiye
muuaji wa Tessy.

Eddy alivutiwa na jina lake mwan-
» zoni kabisa alipopewa na mjomba
wa marehemu.

Lilikuwa ni moja kati ya majina
matano ambayo Eddy alianza nayo
katika upelelezi.

Alivutiwa zaidi ya kitendo cha
kwenda kwenye semina Mwanza,
halafu akawaacha wenzake warudi
kazini Dodoma, yeye akasema ana-
baki kwenye hoteli ya Kangaroo
na kwenye hoteli lilionekana jina
lake kuwa amelala na mwanamke
mmoja.

Ukweli ni kwamba hakulala. Al-
imtengeneza mtu mwingine kulala
na mwanamke akitumia jina lake
kwa ajili ya kuficha au kuharibu
ushahidi.

Siku ambayo jina lake limean-
dikwa tena ikionekana amelala kwa
siku mbili, alionekana kwenye kam-
era za CCTV za Uwanja wa Ndege
Mwalimu Julius Nyerere akitua na
kesho yake akapaa kwenda Dodo-
ma.

Alichokuja kufanya ni kumuua
i Tessy na kesho yake kurudi Do-
+ doma. Eddy alitumia akili kubwa
: kufanya upembuzi yakinifu kwani
 mtekeleza mauaji  alitumia  akili

@MSAMBA
0656122770

Alivutiwa
zaidi ya
kitendo cha
kwenda
kwenye
semina
Mwanza,
halafu
akawaacha
wenzake
warudi ka-
zini Dodo-
ma, yeye
akasema
anabaki
kwenye
hoteli ya
Kangaroo
na kwe-
nye hoteli
lilionekana
jina lake
kuwa
amelala na
mwanamke
mmoja.

MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake.

Mtunzi anapatikana
(0716 350534)

kubwa.

Hata kama angekwenda ma-
hakamani angeweza kuruka. Siku ya
tukio alikuwa Kangaroo Mwanza na
lingeletwa faili la kitabu cha wageni
ingeweza kuonyesha kuwa alikuwa
huko wakati Tessy akiuawa.

Ushahidi ambao Eddy anao mkon-
oni wa kumtia hatiani ni video ya
kamera ya uwanja wa ndege ulionye-
sha siku hiyo alikuwa Dar es Salaam
na alikwenda kutekeleza mauaji
Ukonga Banana.

Mashahidi wengine wa dereva
taxi, na Mboneka. Kwa nini Charton
alionekana kuficha sana mwenendo
walke ili isionekane yeye ndiye muua-
ji.

Yeye ni mume wa Tessy. Ndiyo.
Charton ni mume wa Tessy ambapo
mpaka anauawa na mumewe akisaid-
iana na Patauli walikuwa wameishi
kwa miaka mitano.

Eddy aligundua mapema kuwa
aina ya mauaji hayo mara nyingi hu-
fanywa kwa kisasi na mapenzi na si
kitu kingine.

Aina ya mauaji ndiye yaliyofanya
kumbhisi mumewe tangu mwanzo, in-
gawa akachukua majina kutoka kwa
baadhi ya ndugu wa karibu.

Mauaji ya Tessy aliingia kwenye
orodha ya aina ya nne na ya tano ya
mauji. Duniani kuna aina ya nane za
mauaji.

Mpelelezi yoyote huangalia mauaji
yamefanyika vipi na hapo anaweza
kuanza kudhani au kuhisi muuaji
anaweza kuwa nani.

Aina ya nne ya mauaji ni kwamba
muuaji ni kama hawana roho wala
hisia, unaweza kusema wenye ma-
tatizo ya akili. Huua taratibu na kwa
mateso makubwa mno. Hawa ndio
wale hutenganisha kiungo kimoja
baada ya kingine na wakati mwingine
kujirekodi wakati wanafanya hivyo.

Aina ya tano ni wauaji wenye
msongo wa mawazo, hufikia kuona
kila mmoja ni adui yake hivyo hu-
chukua silaha na kutafuta kadamnasi
ya watu na kuwafyatulia risasi, na
mara nyingi huishia na kujimaliza na
risasi ya mwisho.

Huu ndiyo msingi alioanza nao
Eddy. Alijua kabisa muuaji alibebwa
mno na hisia, inawezekana ikawa za
mapenzi, ndiyo maana alimuua na
kukatakata viungo kabla ya kumuua.

Ni mtu anayekupenda zaidi na
baadaye kutokea kukuchukia zaidi
ndiyo hufanya hivyo hivyo kwa saba-
bu ya hisia. Ni mapenzi ndiyo husaba-
bisha mauaji ya aina hiyo.

Ndiyo maana Eddy alishughulika
zaidi kufuatilia nyendo za Charton
Antony. Na ikawa kama anavyohisi.
Mpaka sasa ni yeye tu ndiye aliyeku-
wa anajua. Hata mjomba wa Tessy
hakujua chochote.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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CHAMA MAJUKUMU
MIQUISSONE

Na Saada Akida funga mabao kutokana na muungan-
iko mzuri wa wachezaji wenzake hasa
IUNGO wa Simba, Mzambia Miquissone ambaye aliwahi kucheza
Clatous Chama, amemtaka naye miaka ya nyuma.
kiungo mshambuliaji wa Chama alisema anafurahi Simba
timu hiyo, Luis Miquissone, kupata ushindi wa mabao 4-2, huku
ahakikishe anampa pasi za mwisho yeye pia akifunga katika ushindi huo
10 kwa ajili ya kufunga mabao katika ~wa kwanza msimu huu.
msimu huu mpya ulioanza Agosti 15, “Nimefurahi kupata pasi ya mwisho
mwaka huu. na kufunga kutoka kwa Miquissone
Chama ametoa kauli hiyo (Luis), ila nataka assist 10 kutoka kwa
kufuatia Simba kuibuka nyota huyo katika michezo iliyopo
na ushindi wa mabao 4-2 mbele yetu,” alisema kiungo huyo.
dhidi ya Mtibwa Sugar ka- Aliongeza kwa ubora wa kikosi
tika mchezo wake wa juzi chao, anaimani wanatarajia watafan-

. ya vizuri zaidi ya msimu uliopita na
uliochezwa kwenye Uwan- hiyo inatokana na maboresho yaliyo-

jJa wa Manungu Complex ul-  fanyika kwa kusajili wachezaji wapya
ioko Turiani, MOrogoro. ambao wamekuja kusaidia kufikia
Katika ushindi wa mchezo huo, malengo ya kutwaa mataji mbalim-
Chama alifunga bao la nne baada baliyaliyopo mbele yao.
ya kupokea pasi nzuri kutoka kwa Mabao mengine ya Simba katika
Miquissone ambaye amerejea tena mechi hiyo yalifungwa naJean Baleke,
katika timu hiyo akitokea Al Ahly ya  Essomba Onana na Fabrice Ngoma.
Misri. Tayari Simba imeanza vyema
Akizungumza na Nipashe jana, Cha- msimu kwa kubeba Ngao ya Jamii
ma alisema anaimani kubwa atafanya iliyokuwa inashikiliwa na watani zao,
vyema na vizuri msimu huu kwa ku-  Yanga.

Namungo
hasira kwa
KMC FC

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kupoteza mechi ya
kwanza, Namungo FC inatarajia
kuwakaribisha KMC katika mch-

ezo wa raundi ya pili ya Ligi Kuu [
Tanzania Bara utakaochezwa leo
kwenye Uwanja wa Majaliwa ul-
ioko Ruangwa, mkoani Lindi.

Kocha Mkuu wa Namungo,
Cedric Kaze, aliliambia gazeti | |
hili hana wasiwasi wowote kue-
lekea mchezo huo na anaamini vk 1
wachezaji wake watacheza kwa
tahadhari ili kuz-
ibakisha pointi
tatu nyumbani.

Kaze (pichani)
alisema anafa-
hamu mechi
hiyo  itakuwa
na  ushindani
mkubwa kuto-
kana na ubora wa wachezaji wa
KMC, lakini amekifanyia ma-
boresho kikosi chake.

“Nitaingia uwanjani nikiwa
na tahadhari kwa sababu timu
zote zimefanya usajili mzuri, ma-
kosa niliyoyaona katika mchezo
uliopita dhidi ya JKT Tanzania
nimeyafanyia kazi, hayawezi ku-
jirudia,” alisema Kaze.

Aliongeza kila mchezaji wake
sasa ana shauku ya kufan-
ya vizuri kutokana na
ushindani waliouonye-
sha mazoezini.

Naye Katibu Mkuu wa
timu hiyo, Ally Mkadeba,
alisema malengo yao ni ku- i . oo et ge A SR N O e
hakikisha hawaupotezi mchezo ﬁlfm'm' L, P e A i A S L
huo wa pili. S - = — S - :

Mechi nyingine ya Ligi Kuu | Wachezaji wa Azam FC wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na
Bara itakayochezwa leo itakuwa | mechi ya mashindano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya
ni kati ya Thefu dhidi ya Kagera | wenyeji Bahir Dar Kenema utakaochezwa kesho nchini Ethiopia. PICHA:
Sugar. MTANDAO

]
Mashujaa FC

yajipanga
kuimaliza
Geita Gold

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mashujaa FC,
Abdallah Mohammed ‘Bares/,
amesema ataingia na mfumo
mwingine wa kuongeza idadi ya
washambuliaji katika mechi yake
ya Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
Geita Gold FC itakayochezwa kesho
kutwa kwenye Uwanja wa Lake
Tanganyika, Kigoma.

Bares alisema licha ya kupata
ushindi katika mechi yao ya
kwanza, ameyafanyia kazi
mapungufu valiyojitokeza ili kuwa
na kikosi imara zaidi.

Kocha huyo alisema katika
mechi ijayo ataingia tofauti ili
kuwachanganya wapinzani wao na
kwa sababu anafahamu mbinu za
Kocha wa Geita Gold FC, Hemed
Morocco, ambaye ni Mzanzibar
mwenzake.

“Hii mechi yetu itakuwa ya
ushindani mkubwa, naamini
mbinu zitatawala zaidi katika
mchezo, makocha wote tunatoka
sehemu moja na kila mmoja wetu
anafahamu ubora wa mwenzake.

Utakuwa mchezo mzuri,
ninategemea kufanya mabadiliko
ya kikosi lakini pia kuongeza watu
mbele kulingana na ubora wa
wapinzani wetu katika kila eneo,
tunahitaji kushinda mechi hiyo,”
alisema Bares.

JKT Queens,
Vihiga majaribuni
CECAFA Uganda

Na Abdallah Mataka

WAWAKILISHI wa Tanzania Bara,
JKT Queens wanakutana na Vihiga
Queens katika mechi ya mashinda-
no ya Klabu Bingwa Afrika Mashari-
ki na Kati itakayofanyika kwenye
Uganda.

JKT Queens yenye pointi sita
tayari imeshatinga hatua ya nusu
fainali baada ya kushinda mechi
zake mbili ilizocheza dhidi ya AS
Kigali ya Rwanda na New Genera-
tion ya Zanzibar.

Ofisa Habari wa JKT Queens,
Masau Bwire, alisema wachezaji
wote wako tayari kuelekea mchezo
huo na wamejipanga kuendelea
kupeperusha vyema bendera ya
Tanzania.

“Ni mchezo ambao tunahitaji
kupata matokeo chanya bila kuan-
galia kundi limekaaje, lengo letu
sisi ni kuonyesha ubora wetu katika
haya mashindano, kwa uwezo wa
Mungu tunataka tuchukue ubingwa
wa mashindano haya ikiwa hatuja-

poteza mchezo wowote,” alisema

Bwire.

Alisema JKT Queens inataka
kurejea nyumbani na ubingwa
wa mashindano hayo ambayo
mwaka jana ulichukuliwa na Simba
Queens ya Dar es Salaam.
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MBAPPE ATOA MSIMAMO

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Kylian Mbappe, 24,
amewaambia wawakilishi wake kuwa atabakia PSG
mwaka huu lakini mwaka 2024 anataka kuchezea Real
Madrid. (El Chiringuito TV)

JOHNSON ANUKIA CHELSEA

CHELSEA wamemwongeza mshambuliaji wa
Nottingham Forest na Wales, Brennan Johnson, 22,
kwenye orodha ya washambuliaji na wamefanya ma-
zungumzo ya awali na mchezaji huyo. (Guardian)

SPURS, FOREST VITANI

KLABU ya Nottingham Forest imeweka dau la pauni
milioni 40 kwa Brennan Johnson, huku Tottenham na
Brentford pia zikifikiria kiamnunua mshambuliaji huyo
kabla ya dirisha la usajili kufungwa. (Independent)

DOKU ATAJWA CHELSEA

CHELSEA wameulizia kuhusu winga wa Rennes na
Ubelgiji, Jeremy Doku, 21, baada ya uhamisho wao wa
kumnunua Michael Olise wa Crystal Palace kushindi-
kana. (90 Min)

BARCOLA AGOMBEWA ULAYA

CHELSEA pia inamtazama winga Mfaransa, Bradley
Barcola, 20, lakini wanakabiliwa na ushindani kutoka
kwa Paris St-Germain ambao wamelazimika kutoa
ofa ya euro milioni 35 na klabu yake ya Lyon. (RMC
Sport)

MONACO KUMUUZA SANCHEZ

DAVINSON Sanchez, 27, analengwa na Monaco
baada ya Tottenham Hotspur kumweka sokoni mlinzi
huyo wa Timu ya Taifa ya Colombia. (Telegraph)

CITY YAMWANIA BARCO

KLABU ya Manchester City inajaribu kuipiku
Brighton katika kumsajili beki wa kushoto wa Timu
ya Taifa ya Argentina Valentin Barco, 19, kutoka Boca
Juniors. (Mail)

BAYERN YAMKATAA DE GEA

BAYERN Munich haitamsajili mlinda mlango wa
Hispania, David de Gea, 32, ambaye ni mchezaji huru
baada ya kuondoka Manchester United, huku kocha,
Thomas Tuchel akipinga wazo hilo. (Florian Pletten-
berg)

PAVARD NJIA PANDA

BEKI wa Bayern Munich, Benjamin Pavard, 27,
anatazamiwa kuchagua kati ya kuhamia Manchester
United au Inter Milan kabla ya mwisho wa dirisha.
(LEquipe)

ENDO KUTUA LIVERPOOL

LIVERPOOL iko tayari kukamilisha usajili wa Wataru
Endo, 30, huku Stuttgart ikiwa imekubali dau la pauni
milioni 16 kwa kiungo huyo wa kati wa Japan. (Foot-
ball Insider)

WEST HAM SOKONI

KLABU ya West Ham inakaribia kuafikiana na
Stuttgart kwa ajili ya kumnunua beki wa Ugiriki, Kon-
stantinos Mavropanos, 25. (Sky Sports, via Football
Daily)

MUNICH, Ujerumani

AHODHA wa Timu ya Taifa

ya England na nyota wa

zamani wa Tottenham Hot-

spur, Harry Kane, amefi-

chua aliamua kujiunga na Bayern
Munich ili kushinda mataji.

Licha ya kufunga ma-

bao 354 katika maisha

yake ya soka hadi sasa,

na kushinda tuzo kad-

haa binafsi, Kane bado

hajashinda hata taji la

timu moja katika maisha

yake ya soka.

Mwaka 2019 alikaribia kutwaa taji

wakati Spurs ilipocheza fainali ya Ligi

ya Mabingwa Ulaya, lakini wakafung-

wa na Liverpool na pia kwenye euro

2020 alitinga fainali na England na

walipoteza kwa penalti dhidi ya Italia.

Akizungumza na Sky Sports News

kwa mara ya kwanza tangu auzwe

kwa Kkitita cha pauni milioni 86 kuto-

ka Tottenham kwenda Bayern, Kane

alikiri kutaka kushinda medali ndiyo

sababu kubwa ya kuhamia kwa mi-

amba hao wa Bavaria.

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA U

LAYA

BAYERN

® ® ® Mshambuliaji huyo
asema ni kiu ya kushinda mat-

aji na kupata...

“Watu wengi huzungumza juu ya
mataji na kwa nini nilikuja hapa, laki-
ni hatimaye ilikuwa kuboresha, kuhi-
si shinikizo mpya la kushinda mataji
kila mwaka, kulazimika kufika mbali
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya na
kujisukuma kufikia kikomo hicho, “
alisema.

“Ikiwa unashinda michezo, ikiwa
unashinda mataji, ikiwa unashinda
mataji ya Ligi ya Mabingwa na mimi
ndiye ninacheza mbele, kuna uweze-
kano mkubwa mimi ndiye ninaye-
funga mabao, ambayo hukuruhusu
kushinda.

“Tuna msimu mrefu mbele. Kuna
shinikizo kubwa kwa Bayern Munich
kushinda ligi na kufika mbali katika
Ligi ya Mabingwa Ulaya, na hilo ndilo
ninalofurahia kujipa changamoto.
Unapokuwa kwenye klabu kama Bay-
ern Munich lazima ushinde. Hakuna
maswali kuihusu.

“Ni ngumu kuweka namba juu ya
mataji mangapi unataka kushinda
lakini siku zote nimekuwa nikisema
katika maisha yangu yote sitaki
kustaafu na kuhisi kama ningeweza
kufanya zaidi au ningeweza kujisu-
kuma zaidi.

“Hiyo ilikuwa sehemu kubwa ya
mchakato wa kufanya uamuzi wa
kuja Bayern Munich kwa sababu ili
kuimarika na kuwa bora ilinibidi
kucheza katika kiwango cha juu
zaidi.

“Bila shaka, nataka kushinda kila
shindano ninalocheza. Hilo ndilo len-
go kuu kila msimu, lakini unapomali-
za kazi yako, wakati wowote, unataka
tu kuhakikisha umejiweka kwenye
kikomo chako.”

Kane anatarajiwa kucheza mechi
yake ya kwanza ya Bundesliga wiken-
di hii wakati Bayern Munich wataka-
pomenyana na Werder Bremen.
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LONDON, England

IONEL Messi ameingia kwenye

orodha ya wachezaji watatu wali-

otangazwa kuwania tuzo ya UEFA

kama mchezaji bora wa Ulaya
msimu uliopita.

Nahodha huyo aliyeshinda Kombe la
Dunia akiwa na Argentina, ambaye ame-
ondoka Ulaya na kujiunga na Inter Miami
CF ya Marekani, anachuana na wachezaji
wa Manchester City, Kevin De Bruyne na
Erling Haaland.

Messi alishinda tuzo ya UEFA mara
mbili katika historia yake ya miaka 12, ka-
tika miaka ambayo Barcelona walikuwa
Mabingwa wa Ulaya. Manchester City
ilishinda taji la Ligi ya Mabingwa msimu
uliopita.

Pep Guardiola ndiye anayepewa nafasi |
kubwa ya kutwaa tuzo ya ukocha bora
kwa wanaume baada ya kuiongoza City
kutwaa mataji ya Ligi ya Mabingwa Ulaya,
Ligi Kuu na Kombe la FA.

Makocha wengine ni Simone Inzaghi
wa Inter Milan, ambaye aliiongoza timu
yake kutinga fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya, na Luciano Spalletti, aliyeiongoza
Napoli kutwaa taji la Ligi Kuu Italia.

Washindi watatangazwa kwenye droo
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya Agosti 31, mwa-

J ka huu huko Monaco. I
Orodha fupi za tuzo za mchezaji na uko-

cha wa wanawake zitatangazwa wiki ijayo
baada ya kumalizika kwa fainali za Kombe
la Dunia la Wanawake, UEFA ilisema.

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
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- WEKA PESA.

ticopesa (6
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Walcott atangaza kustaafu soka
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LONDON, England

WINGA wa zamani wa
Arsenal na Timu ya Taifa
ya England, Theo Walcott
ametangaza kustaafu soka
akiwa na umri wa miaka
34, baada ya kukataa ofa
kutoka Saudi Arabia.
Walcott alichezea klabu
yake ya utotoni ya South-
ampton, lakini aliachwa
mwishoni mwa msimu
uliopita.

Alipata umaarufu akiwa
na Southampton akiwa na
umri wa miaka 16, kabla
ya kujiunga na Arsenal na
kuitwa kwenye kikosi cha
England kwenye fainali za
Kombe la Dunia la mwaka
2006 ndani ya miezi miwili
baada ya kufikisha miaka
17.

Wakati huo, Walcott
alikuwa bado hajacheza
mechi yake ya kwanza ya
wakubwa Arsenal, lakini

aliendelea kucheza mechi
400 tu akiwa na washika-
bunduki katika kipindi cha
miaka 12 - akifunga mabao
108 na kushinda mataji
mawili ya FA.

Huku maisha ya soka ya
Arsenal yakizidi kuzorota,
fowadi huyo alijiunga na
Everton kwa pauni milioni
20 Januari 2018. Mkopo wa
2020 kwa Southampton
ulifuatiwa na uhamisho wa
kudumu mwaka uliofuata.
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Na Shufaa Lyimo

OCHA Mkuu wa

Mtibwa Sugar, Ha-

bib Kondo, ameitu-

pia lawama safu
ya ulinzi ya timu yake kwa
kukosa umakini na kusaba-
bisha kupokea kichapo
cha mabao 4-2 kutoka kwa
Simba walipokutana katika
mechi ya Ligi Kuu Bara ili-
yochezwa kwenye Uwanja
wa Manungu Complex,
Turiani mkoani Morogoro
juzi.

Akizungumza na gazeti la
Nipashe jana, Kondo alise-
ma safu yake ya ulinzi ili-
poteza utulivu na kushind-
wa kulinda mabao mawili

ya kusawazisha aliyofunga
Matheo Anthony (pichani)
baada ya Simba kutangulia
kufunga magoli hayo.
Kondo alisema
mabeki wake wal-
ishindwa kuwa-
bana washambuliaji
wa Simba ambao
walitegemea zaidi
safu ya viungo.
“Safu ya ulinzi haikuwa
makini, tulipata nafasi ny-
ingi tukashindwa kuzitu-
mia na badala yake Simba

wakapata mwanya wa
kutufunga kirahisi,” alise-
ma Kondo.

Kocha huyo alisema licha
ya kupoteza mchezo huo

ILIYOWAANGUSHA

bado hajakata tamaa kwa
sababu bado ni mapema.

“Tunaahidi tunajipanga
upya kwa ajili ya mchezo
ujao, tutawakabili Coastal
Union kwa tahadhari, tu-
nayafanyia kazi makosa
yote yaliyojitokeza  tu-
lipocheza dhidi ya Simba,”
Kondo alisema.

Hata hivyo aliongeza
wachezaji wake walionye-
sha uwezo mzuri katika
mechi hiyo na kuwataka
waongeze juhudi wataka-
pokutana na Coastal Union.

Aliwataka mashabiki wao
wajitokeze kwa wingi katika
mechi ya kesho ili kuwapa
morali na hatimaye wa-
timize malengo.

01.19/08/23 Fulham FC vs Brentford FC

02. 19/08/23 Caykur Rizespor vs Alanyaspor

03. 19/08/23 Tottenham Hotspur vs Manchester United

04.19/08/23 Empoli FC vs Hellas Verona

05. 19/08/23 Hatayspor Antakya vs Kasimpasa Istanbul

06. 19/08/23 Genoa CFC vs ACF Fiorentina

07.19/08/23 Portimonense SC vs Boavista Porto

08. 19/08/23 CA Osasuna vs Athletic Bilbao

09.20/08/23 VL 1899 Osnabruck vs FC Nuremberg

10. 20/08/23 Holstein Kiel vs FC Magdeburg

11.20/08/23 Le Havre AC vs Stade Brest 29

12.20/08/23 FC Lorient vs OGC Nice

13.20/08/23 Estoril Praia vs Rio Ave FC

14.20/08/23 : Hamar 1e vs Rosenborg BK

15.20/08/23 FC Sudtirol Bolzano vs Spezia Calcio

16.20/08/23 KV Kortrijk vs KAS Eupen

17.20/08/23 RC Lens vs Stade Rennes

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI -19/08/2023

NYUMBANI  SARE  UGENINI

GAME ID

MICHEZO 1 X 2

Sweden W vs Australia W

Dinamo Moscow vs CSKA Moscow

Nkana FC vs Red Arrows

Ihefu FC vs Kagera Sugar

Polokwane City vs Ajax Cape Town

Augsburg vs Monchengladbach

Bayer Leverkusen vs RB Leipzig

Stuttgart vs VfL Bochum

Al Hikma vs Safa SC

VfL Wolfsburg vs Heidenheim

Hoffenheim vs SC Freiburg

Liverpool vs Bournemouth

QPR vs Ipswich

Middlesbrough vs Huddersfield

Sheffield Wed vs Preston

-

Kikosi cha KMKM FC ya Zanzibar kilichoanza katika mechi ya michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
va St. George kutoka Ethiopia iliyochezwa kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Salaam jana. KMKM
ilifungwa mabao 2-1. PICHA: MTANDAO

Simba yaliota ‘pira, biriani’
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za kwanza huwa hivyo,
Mtibwa Sugar ilikuwa na
wachezaji vijana wenye gia

Gamondi : Nahitaji
mabao mengi CAF
IR 5 s,

kambini, kocha

Bristol City vs Birmingham

Leicester vs Cardiff

Fulham vs Brentford

Blackburn vs Hull City

SBV Excelsior vs Ajax

Bkma Yerevan vs Alashkert Martuni

Aksu vs Atyrau

Real Sociedad vs Celta Vigo

Austria Lustenau vs Sturm Graz

Amazulu vs Richards Bay FC

Molde vs Valerenga

Barry Town FC vs Colwyn Bay

Tottenham vs Manchester Utd

Empoli vs Verona

Frosinone vs Napoli

Borussia Dortmund vs FC Koln

Vitesse Arnhem vs PSV Eindhoven

GD Chaves vs Sporting Braga

Sochi vs Rostov

Vojvodina vs Radnicki Nis

Lyon vs Montpellier

Almeria vs Real Madrid

Al Hilal Riyadh vs AL Faiha

Paksi FC vs Ujpest FC

haya,” alisema.

Kuhusu ushindi wal-
joupata Ahmed alisema
ulikuwa muhimu mno
kwa sababu nyingi,
ikiwamo kuendeleza
furaha ya wanachama
na mashabiki wa timu
hiyo walioanza kuipata
kuanzia katika Tamasha
la Simba Day na Jumapili
iliyopita walipobeba
Ngao ya Jamil. }

“Mara nyingi mechi

nguvu wanaokimbia
muda wote na wanakaba,
hii ilitupa tabu kidogo, ila
ukomavu wa vvachezaj|
wetu umetusaidia,”
alisema ofisa hiyo.

Kwa ushindi huo Simba
iko katika nafasi ya pili
kwenye msimamo wa
Ligi Kuu Bara nyuma ya
Azam FC inayoongoza ligi
hiyo baada ya kuitandika
Kitayosce mabao 4-0.

wetu anaendelea na maandalizi yake ikiwamo
kuiongezea makali safu ya ushambuligji ili ku-
hakikisha wanafikia malengo ya kuvuka katika
hatua hii ya kwanza,” alisema Kamwe.

Msimu uliopita Yanga ilipoteza mechi ya fainali
ya Kombe la Shirikisho Afrika baada ya matokeo
yajumla kuwa sare ya mabao 2-2, ikikubali kufung-
wa nyumbani na mabingwa USM Alger ya Algeria
magoli 2-1 na kushinda ugenini bao 1-0.

Yanga, mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania
Bara iliangukia katika michuano hiyo baada ya ku-
tolewa katika Ligi ya Mabingwa Afrika na Al Hilal
ya Sudan kwa kufungwa jumla ya mabao 2-1.

Red Star Belgrade vs Spartak Subotica

Inter vs Monza

Genoa vs Fiorentina

AEK Athens vs Dinamo Zagreb

Galatasaray vs Trabzonspor

Mechelen vs Union Saint Gilloise

Sao Paulo vs Botafogo RJ

Toulouse vs Paris St Germain

Manchester City vs Newcastle

Osasuna vs Athletic Bilbao

Benfica vs CF Estrela

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Straika wa Yanga, Stephano Aziz Ki (kulia) akulandaa kuondoka na mpira katika mazoezi ya timu h|yo kvva aJ|I| ya kuwaa

o
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ASAS FC kutoka Djibouti kuelekea mechi ya michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika itakayochezwa kesho kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Dar es Salaam. PICHA: MTANDAO

Na Saada Akida

LI kujiweka katika maz-
Iingira mazuri ya kusonga

mbele, Kocha Mkuu wa
Yanga, Miguel Gamondi,
amesema anahitaji kuona safu
yake ya ushambuliaji inakuwa
‘moto’ katika mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya AS
Al Sabieh (Asas FC) kutoka Dji-
bouti ili kurahisisha kazi.
Yanga watakuwa
ugenini katika mchezo
huo utakaofanyika
kesho kwenye Uwan-
ja wa Azam Complex,
Dar es Salaam na
marudiano wiki ijayo
kutokana na Wadji-
bouti hao kutumia
uwanja huo huo.
Akizungumza na Nipashe
jana, Gamondi, alisema ame-
wapa washambuliaji wake
mazoezi maalumu kwa sababu

GAMONDI: NAHITAJI
MABAO MENGI CAF

® ® ® Musonda, Mzize watakiwa kuon-

goza mashambulizi katika mechi hiyo ili...

anataka kuona wanafunga ma-
bao mengi na kumaliza ‘kiba-
rua’ katika mchezo huo wa
kwanza.

Kocha huyo alisema endapo
watapata ushindi mnono ka-
tika mechi ya kesho, watakuwa
wamerahisisha kazi kuelekea
mchezo wa marudiano na
wamejiandaa kukutana na
ushindani kutoka kwa wapin-
Zani wao.

Alisema katika mazoezi ame-
kuwa akipambana kuhakikisha
safu yake ya ushambuliaji inay-
oongozwa na Kennedy Muson-
da na Clement Mzize kuongeza
utulivu baada ya kushindwa
kuonyesha makali yake ka-
tika fainali ya Ngao ya Jamii
iliyochezwa Jumapili iliyopita.

“Tungependa kuanza vizuri

mashindano haya ya CAF, uki-
pata ushindi katika mechi ya
kwanza, kazi inakuwa nyepesi
kuelekea mchezo unaofuata
wa marudiano, siku hizi haku-
na timu ndogo, soka limebadi-
lika, tunahitaji ushindi katika
kila mechi,” Gamondi alisema.

Aliongeza anatarajia pia ku-
tumia washambuliaji wengi ka-
tika mechi ya kesho ili wafikie
malengo ya kupata ushindi
mnono.

“Tutaingia uwanjani kwa ku-
washambulia sana wapinzani
wetu ili kuhakikisha tunapata
mabao ya mapema, tunataka
ushindi mkubwa katika mch-
ezo wa kwanza, hatutawad-
harau pia wapinzani wetu,”
Gamondi alisema.

Alisema anafurahi kuona

kila mchezaji anapambana
kuhakikisha anapata namba
katika kikosi cha kwanza kwa
kuonyesha uwezo mkubwa
mazoezini na hali hiyo inasaid-
ia kuimarisha kikosi.

Kocha huyo alisema anaima-
ni na kikosi chake kitafanya vi-
zuri katika mchezo huo ambao
utatoa mwanga klabu yao kati-
ka michuano hiyo ya kimataifa.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Kamwe, alisema maandalizi
yote muhimu kuelekea mechi
hiyo yamekamilika na wageni
wao wamewasili mapema.

Kamwe alisema kikosi cha
Yanga kimejiandaa kuende-
lea kuwapa furaha mashabiki
wake furaha kama ilivyofanya
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_
Simba SC
yaliota ‘pira,
soka birianr’

Na Adam Fungamwango

LICHA ya kuvuna pointi tatu
ugenini kwa kuichapa Mtibwa
Sugar mabao 4-2, Simba
imekiri kwa sasa kikosi chao
kimekuwa hakichezi soka la.
kuvutia maarufu ‘pira biriani’
kama ambavyo mashabiki
wake wamezoea na hiyo inato-
kana na maingizo ya wachezaji
wengi wapya, imeelezwa.

Hata hivyo baadhi ya
mashabiki wa timu hiyo na
wachambuzi wa soka nchini
wameonyesha mashaka juu
ya kiwango kilichoonyesha
katika mechi hiyo ya juzi kwa
kuruhusu mabao mawili ya
haraka kizembe.
~Meneja Habari na Mawasi-
liano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema kwa sasa wao wanahi-
taji zaidi ushindi na anaamini
soka la burudani litaanza
kuonekana ndani ya mechi
chache zinazokuja.

Ahmed alisema suala la
kucheza mpira wa kuvutia
siyo la siku moja au baada ya
kutoka kwenye ‘pre season’,
badala yake linahitaji muda
na amewataka mashabiki wa
timu hiyo kuwa na subira kwa
sababu burudani wanayoitaka
itarejea baada ya kikosi kupata
muunganiko.

“Bado watu hawajaridhika
kwa sababu hawajaiona ile
Simba yao wanayoitaka na
waliyoizoea ya mpira wa
burudani, mpira mwingi au we-
nyewe wanauita ‘pira biriani,
lakini ni lazima watambue hizi
ni mechi za kwanza, bado timu
inajitafuta, kwa sasa tunacheza
tupate matokeo huku makocha
wakiitengeneza timu itakay-
ocheza vizuri baadaye, wawe
na subira,” alisema Ahmed.

Aliongeza mabao mawili
waliyoruhusu hayakuwa
makosa ya kimfumo, badala
yake yalikuwa ni ya mchezaji
mmoja mmoja, huku akiamini
Kocha Mkuu, Roberto Oliveira
atayatatua. .

“Yapo makosa mengi ambayo
yametokea kwenye mchezo
wetu yaliyozaa mabao mawili
katika mechi ya leo, ukiangalia
mengi yanatokana na makosa
binafsi ya wachezaji wetu,
ni kitu cha kawaida kwenye
mpira wa miguu, mwalimu
anakwenda kuangalia wapi
kwa kuboresha ili mechi zina-
zofuata tusirudie makosa kama
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