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Vigogo 
CHADEMA 
wamfagilia  
Rais Samia

Na Mwandishi wetu

 VIONGOZI mbalimbali wa kisiasa  kusu-
sani wa Chama Cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) wamempongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kuwa ameanza vizuri katika 
kutekeleza majukumu yake.

Mwenyekiti wa CHADEMA, Feeman 
Mbowe, amemshukuru na kumkumbu-
sha Rais Samia  kuhusiana na kuendeleza 
mchakato wa kuipatia Tanzania katiba mpya.

 Katika ukurasa wa tweeter wa Rais, Samia 
alituma ujumbe wa Pasaka wa Watanzania 
“Nawatakia Watanzania wote Pasaka njema, 
tudumishe ufufuko wa Yesu Kristo huku 
tukiliombea taifa letu la Tanzania kudumisha 
amani, upendo na mshikamano.Tuendeleze 
jitihada za kuijenga nchi yetu kwa kuchapa 
kazi kwa juhudi na maarifa.”

 Miongoni mwa viongozi walioandika ni 
Mbowe “Mama Samia nimejitahidi kubana 
hisia zangu kwa muda, nimeshawishika 
kukushukuru kwa kututakia kheri ya Pasaka 
sisi Wakristo. Jamii ya CHADEMA tunashuk-
uru ila napenda kutoa ombi la Pasaka  tupa-
tie katiba mpya.” 

Naye, aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la 
Arusha, Godbless Lema aliandika “ Ukisoma 
comments (maoni) hapa, utaona kuwa watu 
wana matumani na wewe. Watu hawahitaji 
vitu bila uhuru, haki, usawa na upendo. 
Kila mara unapotafakari maendeleo usiache 
kuamini kuwa maendeleo ya kwanza ya 
binadamu ni haki. Kauli zako zina matumani. 
Leadership is love (uongozi ni upendo).Heri 
ya Pasaka.”

 Naye, aliyekuwa Mwenyekiti wa CHADE-
MA Dar es Salaam, Henry Kileo, aliandika 
“ Tulikuwa tuna msongo wa mawazo, akili 
zikadumaa, kwa kifupi tulichakaa tukawa hoi 
bin taabani ghafla tumeanza kuwa na nuru 
za stress (msongo wa mawazo) zinapotea 
kila uchwao.”

Naye, Katibu Mkuu wa Baraza la Vijana wa 
Chadema (BAVICHA), Julius Mwita, “ Amina 
Mh Rais, nasi tunakuombea ili usitusahaul-
ishe sana suala la Katiba Mpya, na ufutwaji 
wa kesi za kubambikiwa wananchi wako.
Nchi hii inayofuata mfumo wa vyama vingi, 
nikuombe kwa mujibu wa sheria uruhusu 
sasa vyama vifanye siasa kwa uhuru bila 
kubugudhiwa.”

Kwa upande wake, aliyekuwa Mwenyekiti 
wa Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF), Absa-
lom Kibanda, aliandika “ Rais mpya, Mwanzo 
Mpya. Tuna jambo letu mama, uwe na Pa-
saka njema Mh. Rais. Sasa tunatembea kwa 
kujiamini na tukiwa huru kiakili na kifikra.”

 Naye, Mbunge wa Mtama, Nape Nnauye 
aliandika “ Upendo huunganisha taifa.Asante 
kwa upendo wako kwa watu wako. Ma-
pumziko mema ya Pasaka.”

 Naye, Profesa Willy Makundi aliandika 
“Heri ya Pasaka Rais wetu mama Samia Su-
luhu, Bwana Yesu aliyefufuka siku kama leo 
akubariki na familia yako uendelee kutupa 
matumaini ya uhuru, haki na afya haswa 
dhidi ya corona. Baada ya muda mrefu 
nimeamka Pasaka hii na matumaini kwa nchi 
yangu.”

Watoto wakibembea kusherehekea Sikukuu ya Pasaka katika Ukumbi wa Yangeyange Kitunda, Kivule jijini Dar es Salaam juzi. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Wadau wapongeza uteuzi,
lakini jinsia izingatiwe
Na Elizabeth Zaya

WADAU mbalimbali wamempongeza 
Rais Samia Suhuhu Hassan kwa uteuzi 
wa makatibu wakuu, manaibu katibu 
wakuu na wakuu wa taasisi mbalimbali 
za serikali huku wakimuomba kuzingatia 
jinsia kwenye uteuzi wake.

Katika uteuzi wa juzi usiku, kati ya wa-
teule 49 wanawake ni tisa huku nafasi za 
wakuu wa taasisi za umma hakuna mwa-
namke hata mmoja.

Walisema pamoja na walioteuliwa 
kuwa na sifa za kitaaluma, lakini bado 
jicho linatakiwa litupiwe pia katika kundi 
la wanawake wenye uwezo wa kushika 
nyadhifa hizo.

Katibu Mkuu wa Chama cha ACT-Wa-
zalendo, Ado Shaibu, alisema wanawake 
ni miongoni mwa makundi ya watu 
wenye uwezo na watafanya vizuri zaidi 
endapo wataaminiwa na kushika nafasi 
mbalimbali za umma.

“Mara nyingi nafasi za makatibu 
wakuu, wakuu wa taasisi za serikali la-
zima wawe na ‘background’ (historia) ya 
utumishi wa umma na sio wanasiasa na 
ndicho ambacho tunakiona kwa Rais Sa-
mia akikizingatia,” alisema na kuongeza:

“Wengi tunaowaona wanatoka humo 
humo na ni sura zile zile, isipokuwa bado 
tunaona kwamba sura za wanawake haz-
ipo.”

“Tunafahamu kwamba kwa kuwa 
Rais Samia alikuwa katika serikali iliyo-
pita, viongozi wengi anawafahamu na 
ndio maana labda anarudisha walewale 
isipokuwa kwa kuwapangua kila mmoja 
kukaa katika taaluma yake sahihi,” alise-
ma.

“Bado tunaona umuhimu atupie ji-

cho lake pia kwa wanawake na huu 
ndio mjadala mkubwa unaoendelea 
mitandaoni, wapo wengi huko kwe-
nye taasisi za umma na wana uwezo 
awaangalie na wao.”

Kadhalika Shaibu alisema: “Tangu 
enzi za TANU kumekuwa na shida ya 
kutotambua wanawake kwenye taasisi 
kubwa japo wako wengi tu huko ndani ya 
umma na wana uwezo mkubwa, japoku-
wa tunaamini bado ni mapema, lakini na 
wao waangaliwe.”

Hata hivyo, alimpongeza Rais Samia 
kuchukua hatua ya haraka kurekebisha 
nafasi ya Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania (TPDC).

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake Tan-
zania (TAMWA), Rose Reuben, alisema, 
kuna haja ya kuzingatia makundi yote 
katika uteuzi wa nafasi mbalimbali.

“Walioteuliwa ni walewale japokuwa 
wamebadilishwa badilishwa, lakini bado 
tunaona wengi wao ni wanaume. Mimi 
nafikiri katika nafasi kama hizi kuna haja 
ya kuzingatia makundi yote, wanaume 
na wanawake, vijana, wazee na hata we-
nye ulemavu kwa sababu nao uwakilishi 
wao unahitajika,” alisema Rose.

“Namini kwamba katika nafasi hizo 
wanazoteuliwa wanaume, hata makun-
di mengi wapo wenye uwezo mkubwa 
tu, kikubwa ni kutanua wigo badala ya 
kuangalia eneo moja tu. Ni matumaini 
kwamba kwa teuzi nyingine hili litazin-
gatiwa.”

Mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam, Dk. George Kahangwa, alisema 
wanaamini hata wanawake wapata na-
fasi kwa sababu muda bado upo.

“Bado ni muda mfupi kusema wa-
nawake wameachwa kwa sababu asil-
imia kubwa ya viongozi walioteuliwa 
ni wale waliokuwa katika nafasi zao, 
kinachofanyika ni kuwabadili kila mtu 
kukaa katika taaluma yake na wachache 
walirejeshwa ambao waliondolewa ku-
tokana na uhitaji uliopo,” alisema Dk. 
Kahangwa.

“Tunaona Rais anaunda serikali yake 
na kufanya marekebisho katika mae-
neo ambayo anaona pana shida na ndio 
maana tunaona baadhi wamerudishwa, 
jambo la msingi ni kila kiongozi kuwek-
wa kwa kuzingatia vigezo vya uzoefu na 
kwa taaluma husika.”

Alimpongeza Rais Samia kwa kum-
rejesha Mkurugenzi Mkuu wa TPDC, Dk. 
James Mataragio na kutengua uteuzi wa 
aliyekuwa ameteuliwa kushika nafasi 
hiyo Aprili 4, mwaka huu, Thobias Rich-
ard.

“Ninampongeza Rais Samia kwa ku-
chukua uamuzi wa haraka kufanya 
mabadiliko TPDC, tunaomba hata wale 
wanaofanya ‘vetting’ (chagua) wasim-
potoshe kiongozi wetu,” alisema Dk. Ka-
hangwa.

Jumla ya makatibu wakuu, manaibu 
katibu wakuu na wakuu wa taasisi wali-
oteuliwa Aprili 4, mwaka huu kushika na-
fasi hiyo ni 49 na kati ya hao wanawake 
wakiwa tisa.

Katika uteuzi huo, makatibu wakuu 
wakiume ni 20, wa kike ni wanne.

Manaibu katibu wakuu wa kiume ni 
20 na wa kike ni watano, huku wakuu wa 
taasisi wakiwa tisa wote wa kiume.

Kwa upande wa mawaziri, wanawake 
mpaka sasa wako watano kati ya 24, na 
manaibu waziri  pia ni watano.
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Wananchi wagoma vifaa tiba 
kuhamishwa kwenye kituo chao

Na Hamisi Nasri, MASASI 

KUNDI la wananchi wa Kijiji cha Naga-
ga, Kata ya Nagaga, Halmashauri ya Wilaya 
ya Masasi, mkoani Mtwara, limevamia kit-
uo cha afya cha kata hiyo na kuzuia uham-
ishwaji wa vifaa tiba kwenye kituo hicho 
kwenda kwenye hospitali ya wilaya.

Wananchi hao walizuia vifaa hivyo 
kuhamishwa ikiwamo kiti cha kung’olea 
meno pamoja na mashine ya kufulia hali 
iliyosababisha tafrani kwa zaidi ya saa 
moja kati ya wananchi hao na timu ya 
idara ya afya iliyofika kituoni hapo ku-
hamisha vifaa hivyo.

Hatua hiyo imekuja baada ya timu maal-
umu ya afya ya halmashauri hiyo kwenda 
katika kituo hicho kuhamisha vifaa hivyo 
ikidai kupewa agizo na Mkurugenzi wa 
halmashauri hiyo, Changwa Mkwazu, ku-
hamisha na kwenda kuvifunga katika hos-
pitali ya wilaya iliyopo kijiji cha Mbuyuni.

Tukio hilo limetokea jana na wakazi hao 
walizungumza na gazeti hili na kueleza 
kuwa wameamua kuzuia vifaa hivyo kwa 
kuwa hawakubaliani na uamuzi huo uli-
ofanywa na halmashauri yao kwa sababu 
bado wananchi wanavihitaji kwa ajili ya 
kuwahudumia.

Mkazi wa kijiji hicho, Zuhura Masudi, 
alisema kama vifaa hivyo vilitolewa 
msaada katika kituo hicho cha afya vitaen-
delea kuwapo hapo na kutoa huduma 
kwa ajili ya wananchi wa kata ya hiyo na 

sio vinginevyo.
Naye Mzuluni Hassani, alisema suala la 

vifaa hivyo kushindwa kufungwa katika 
kituo hicho cha afya kwa muda mrefu, wa-
nanchi walishaanza kujega jengo maalu-
mu la kuvifunga kwa nguvu zao wenyewe.

Alisema walishafyatua tofali na kusom-
ba mchanga kwa ajili ya kuanza ujenzi wa 
jengo maalumu la kufunga vifaa hivyo.

Mwenyekiti wa kamati ya afya ya kata, 
Hassani Mkata, alisema kamati haijapewa 
taarifa yoyote na uongozi wa halmashauri 
kuhamishwa vifaa hivyo.

Kwa upande wake Mganga Mkuu wa 
Halmashauri ya wilaya ya Masasi, Dk. 
Miriam Cheche, alisema vifaa tiba hivyo 
vilitolewa msaada miaka minne iliyopita 
katika kituo hicho, lakini havikuweza ku-
fungwa. 

Alisema wiki hii walipewa agizo na 
Mkurugenzi wa halmashauri kwenda ka-
tika kituo hicho na kuondoa baadhi ya 
vifaa hivyo kwa kile kilichoelezwa kuwa 
vimekaa hapo kwa muda mrefu bila ya 
matumizi.

“Sisi tumekuja hapa leo kwa ajili ya 
kuhamisha vifaa hivi, lakini kwa sababu 
wananchi wametugomea kuvichukua tut-
arudi kwa mkurugenzi kumweleza jambo 
hili,” alisema Dk. Cheche. 

Alisema kuwa vifaa hivyo vilishindwa 
kufungwa katika kituo hicho cha afya ku-
tokana na kukosekana kwa jengo maalu-
mu la kuvifunga.

Milima, mabonde safari 
ya Kamishna TRA
Na Salome Kitomari

SAFARI yenye milima na mabonde ya 
utumishi wa umma ya Alphayo Kidata 
(pichani), imemfikisha kwenye nafasi ali-
yoanzia kazi yake mwaka 2016.

Kidata katika Serikali ya Awamu ya 
Tano alianza na nafasi ya Kamishna wa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), am-
bayo alidumu kwa muda mfupi na baada 
ya kuhama sehemu tofauti, amerudishwa 
tena katika nafasi hiyo.

Ndani ya miaka sita Kidato alipitia 
misukusuko ya utumishi wa umma kwa 
kuhamishwa vituo vingi vya kazi hadi 
kuvuliwa hadhi ya ubalozi na kurudi ku-
tumikia ngazi ya mkoa.

Mwaka 2015 alikuwa Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Ardhi na Maendeleo ya Makazi, 
na baada ya serikali ya awamu ya tano ku-
ingia madarakani aliteuliwa kuwa Kam-
ishna wa TRA nafasi aliyodumu nayo hadi 
Machi 2017.

Machi 25, mwaka 2017, Hayati Rais John 
Magufuli, alimteua Naibu Kamishna Mkuu 
wa TRA, Charles Kichere, kuwa Kamishna 
Mkuu wa TRA akichukua nafasi ya Kidata.

Aidha, Kidata aliteuliwa kuwa Katibu 
Mkuu, Ikulu nafasi aliyodumu hadi Janu-
ari 11, mwaka 2018, alivyoteuliwa kuwa 
Balozi wa Tanzania nchini Canada na ku-
dumu kwa miezi 11.

Novemba 8, mwaka 2018, Katibu Mkuu Wizara ya 
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Dk. Faraji Mnyepe, alitoa taarifa kwa umma kuwa 
Rais Magufuli ametengua uteuzi na kumrejesha 
nchini aliyekuwa Balozi wa Tanzania nchini Canada, 
uamuzi ulioanza Novemba 5, mwaka huo.

Alisema pia Kidata ameondolewa hadhi ya ubalozi.
Septemba 20, mwaka 2019, Kidata aliteuliwa kuwa 

Katibu Tawala Mkoa wa Mtwara, akichukua nafasi ya 
Dk. Jilly Maleko, aliyeteuliwa kuwa balozi.

Juzi Kidata alirejeshwa tena kwenye nafasi yake 
aliyoitumikia mwaka 2016, na ni miongoni mwa wa-
tumishi wachache wenye historia ya kuelezea safari 
yao ya utumishi wa umma, kwa kupita sehemu ny-
ingi za kiutumishi ndani na nje ya nchi.
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Ndaki acharuka 
mnada kukosa 
mapato miaka 4
Na Halima Ikunji, IGUNGA

WAZIRI wa Maendeleo ya Mifugo na 
Uvuvi, Mashimba Ndaki, amewasimami-
sha kazi msimamizi wa mnada wa Ig-
unga mkoani Tabora, Juma Athumani, 
kwa tuhuma za ubadhilifu wa fedha 
na ametoa maelekezo kwa uongozi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Igunga kuon-
dolewa Ofisa Afya ya Mifugo, Mohamed 
Kifamba.

Pia, amemtaka Kamanda wa Polisi 
wa Wilaya ya Igunga, kuwaondoa askari 
polisi waliokuwa wakisimamia mnada 
huo kutokana na tuhuma za ubadhirifu.

Ndaki alichukua hatua hiyo jana waka-
ti wa ziara yake katika mnada huo baada 
ya kubaini kutokuwapo nyaraka za kum-
bumbuku za tozo na mauzo ya mifugo 
walioingia na kutoka katika mnada huo 
kwa muda wa zaidi ya miaka minne.

Waziri huyo alisema kwamba ku-
kosekana kwa kumbukumbu hizo 
kumeishababishia serikali hasara ya fed-
ha nyingi jambo ambalo haliwezi kuvu-
milika. Alisema licha ya kuwasimamisha 
kazi watuhumiwa hao alivitaka vyombo 
vya dola kufanya uchunguzi wa kina 
wa tuhuma za ubadhirifu wa mapato 
ya serikali yaliyopotea kwa kipindi cha 
miaka minne.

“Nasema haiwezekani, haiwezekani 
serikali haiwezi kuvumilia kuendelea ku-
kosa mapato wakati kila siku ya minada 
inapofanyika na watu wachache waki-
iba,” alisema Waziri Ndaki.

Amemwagiza Katibu Mkuu wizara 
yake, kupeleka watu wa ukanguzi na 
kufanya uchunguzi wa kina kwa ajili ya 
kuangalia mapato ya serikali yaliyopotea 
katika kipindi hicho.

Pia, alimsimamisha kazi msimamizi 
wa mnada huo, Haidari Mwinyihija, kue-
ndelea kuuangalia mnada huo wakati 
serikali ikiendelea na utaratibu wa 
kumpata mtu mwingine wa kufanya kazi 
hiyo.

Waziri Ndaki alimtaka Mkurungezi 
mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Igunga, kupeleka ofisa mifugo mwing-
ine na mkuu wa polisi wa wilaya hiyo 
kupeleka askari wengine katika mnada 
huo.

Vyama 7 vyakosa sifa  ubunge Muhambwe
Na Deogratius Nsokolo,          
KIBONGO

Vyama saba vya siasa kati ya 
kumi   vilivyochukua fomu ku-
gombea ubunge katika Jimbo 
la Muhamwe wilayani Kibondo 
Mkoa wa Kigoma, vimeshindwa   
kukidhi vigezo vya kugombea 
ubunge katika katika uchaguzi 
mdogo     wa ubunge unaotaraji-
wa takaofanyika Mei 2, mwaka 
huu.

Vyama ambavyo vimekidhi 
vigezo na wagombea wake  ku-
teuliwa ni Julius Masabo wa ACT- 
Wazalendo, Dk. Florence Samizi 
wa CCM na Philipo Fumbo wa 
Democratic Party (DP).

Msimamizi wa uchaguzi katika 

Jimbo la Muhambwe, Diocles Lu-
tema, alivitaja vyama ambavyo 
vimeenguliwa baada ya kushind-
wa kukidhi matakwa ya kisheria 
kuwa ni   UPDP, CCK, Demokra-
sia Makini, ADC, SAU, AAFP na 
CHAUMA. 

Alisema CHAUMA kupitia kwa 
mgombea wake, Bernard Nga-
rama hakikurejesha fomu, huku 
vyama vingine vikikosa sifa za 
kugombea kutokana na sababu 
mbalimbali ikiwamo kutokuwa 
na picha, kukosea kujaza fomu 
na kutopata wadhamini. 

Hata hivyo, mgombea wa cha-
ma cha ADC, Shaban Itubu, alise-
ma atakata rufni kupinga uamuzi 
huo kwa kuwa anaamini ameki-
dhi vigezo vyote vilivyohitajika. 

Naye Mohammed Juma am-
baye aliomba kugombea kupitia 
tiketi ya Demokrasia Makini, 
alisema ameenguliwa kwa ma-
dai ya baadhi ya wadhamini 
walioorodheshwa kwenye fomu 
yake hawapo kwenye daftari la 
mpigakura, na kwamba atakata 
rufaani kupinga uamuzi huo.

 Kwa upande wake mgombea 
kupitia CCM, Dk. Florence Sami-
zi, alisema baada ya kupitishwa 
kuwa mgombea, kuwa anaamini 
atashinda katika uchaguzi huo 
kutokana na ubora wa ilqni 
ya chama chake ambayo ndio 
iliyochaguliwa katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka jana.

“Nawaomba wananchi wa Mu-
hambwe mjitokeze kwa wingi 

katika mikutano ya kampeni, 
nashukuru nimeteuliwa, lakini 
tunahitaji ushirikiano wa kila 
mmoja ili kukirejesha kiti cha 
ubunge      ndani ya CCM,” alise-
ma.

Naye Julius Masabo mgombea 
kwa tiketi ya ACT- Wazalendo, 
alisema hii ni fursa muhimu 
kwake na chama chake kuibuka 
washindi katika uchaguzi huo 
mdogo,na kwamba  watafanya 
kampeni za kistaarabu na za 
kisasa zaidi kuhakikisha chama 
hicho kinashinda.

Uchaguzi katika Jimbo la Mu-
hambwe unafanyika kufuatia ku-
fariki      kwa aliyekuwa mbunge 
wake,         Hayati  Atashasta 
Nditiye.

Jinsi Mkurugenzi TPDC alivyoponea tundu la sindano
Na Salome Kitomari

NI kama kuponea kwenye tundu 
la sindano au bahati ya mtende kwa 
Mkurugenzi wa Shirika la Maen-
deleo ya Petroli (TPDC), Dk. James 
Mataragio, ambaye mara mbili 
amenusurika kung’olewa kwenye 
nafasi hiyo. Juzi usiku Rais Samia 
Saluhu Hassan, alimteua Thobias 
Richard, kushika nafasi hiyo na asu-
buhi ya jana alitengua uteuzi huo 
na kumrejesha Dk. Mataragio kuen-
delea nafasi hiyo.

Mkurugenzi huyo alishawahi 
kuondolewa kwenye nafasi hiyo 

na kupandishwa kuzimbani katika 
Mahakama ya Kisutu, lakini kwa 
amri ya rais alirejeshwa kwenye na-
fasi yake. Julai 22, mwaka 2019, Rais 
Hayati Dk. John Magufuli, alimwagi-
za Waziri wa Nishati kumrejesha 
kazini mara moja mkurugenzi huyo 
katika nafasi yake ya ukurugenzi ili 
aendelee na majukumu yake.

Dk. Mataragio alisimamishwa 
kazi na Bodi ya Wakurugenzi ya 
TPDC Agosti 20, mwaka 2016, kwa 
kile kilichoelezwa kuwa ni upun-
gufu uliobainishwa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) ya mwaka 2015.

Machi 17, mwaka 2018, Dk. Mata-
ragio alifikishwa mahakamani 
pamoja na vigogo wengine wanne 
wa TPDC kujibu mashtaka ya 
matumizi mabaya ya madaraka 
na kujipatia dola za Marekani 
3,238,986.50 (Sh. bilioni 7.3).

Agosti 19, mwaka huu, aliachiwa 
huru na Mahakama ya Kisutu ku-
tokana na Ofisi ya Mkurugenzi wa 
Mashtaka (DPP), kutokuwa na nia 
ya kuendelea na mashtaka dhidi ya 
Dk. Mataragio na wenzake.

Dk. Mataragio na wenzake walid-
aiwa kati ya Aprili 8, 2015 na Juni 3, 
mwaka 2016, wakiwa watumishi wa 

umma kwa nafasi zao walitumia na-
fasi zao vibaya.

Ilidaiwa walibadilisha na kupiti-
sha bajeti na mpango wa ununuzi 
wa mwaka 2014/2015 na 2015/2016 
kwa kuingiza ununuzi wa kifaa cha 
utafiti cha Airborne Gravity Gradi-
ometer Survey bila kupata kibali 
cha bodi ya wakurugenzi ya shirika 
hilo. Dk. Mataragio aliteuliwa Rais 
wa awamu ya nne, Jakaya Kikwete 
kuwa Mkurugenzi wa TPDC, De-
semba 15, 2014, akitokea nchini 
Marekani, akiwa Jiosayantisti 
Mwandamizi wa kampuni ya Bell 
Geospace, Huston, Marekani.

Naibu Waziri wa Habari, Sanaa, Utamaduni na Michezo, Pauline Gekul (kushoto) ambaye pia ni Mbunge wa Jimbo la Babati Mjini Mkoani 
Manyara, akizungumza na Kamati ya Mfuko wa Jimbo ili kuchochea maendeleo ya kata nane za eneo hilo mwishoni mwa wiki. 
PICHA: GIFT THADEY
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Mufti ateua viongozi nafasi nyeti
Na Elizabeth Zaya

MUFTI na Sheikh Mkuu wa Tan-
zania, Sheikh Abubakar Zubeir, 
amefanya uteuzi wa Masheikh 
wa mikoa, makatibu wa mikoa wa 
Baraza Kuu la Waisalamu Tanza-
nia (BAKWATA) pamoja na maka-
tibu wa makadhi wa mikoa.

  Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa kwenye vyombo vya 
habari jana, Mufti amefanya uteu-
zi huo kwa mujibu wa Katiba ya 
Baraza hilo  ya mwaka 1999 toleo 
la mwaka 2018.

MASHEIKH MIKOA 
Masheikh walioteuliwa katika 

mikoa ya Arusha ni Shaban Juma, 
Kilimanjaro ni Mlewa Kimwanga, 
Dar es Salaam ni Alhad Mussa 
Salim, Dodoma ni Mustapha Raja-
bu, Lindi ni Mohamed Mushanga-
ni, Manyara ni Mohamed Kadidi, 
Mara ni Msabaha Ngabo na Geita 
ni Alhad Kabaju.

Masheikh katika Mkoa wa Mt-
wara ni Nurdin Mangochi, Sin-
gida ni Salum Mahami, Tanga ni 
Ali Luwuchu, Kagera ni Haruna 
Kichwabuta, Rukwa ni Rashidi 
Akilimali, Tabora ni Ibrahimu Ma-
vumbi,  Njombe ni Rajabu Msigwa 
, Simiyu ni Mahamoud Kalokola na 
Shinyanga ni Ismail Makusanya na 
Songwe ni Hussein Batuza

  Kwa mujibu wa taarifa hiyo, 
Masheikh hao wanaungana na 
Sheikh Hassani Musa Kabeke wa 
Mwanza na Sheikh Mashaka Nas-

soro Kakulukulu wa Katavi ambao 
walishateuliwa awali.

Pia Baraza la Ulamaa lime-
wakaimisha masheikh wapya 
kwenye mikoa ya Ruvuma, Ally 
Mahaba, Mbeya ni Msafiri Njalam-
baha na Iringa Said Al Abri.

Pia ilieleza kuwa, Sheikh Twaha 
Kilango wa Mkoa wa Morogoro 
na Sheikh Iddi Hassani Kiburwa 
wataendelea kukaimu nafasi zao 
mpaka pale Baraza la Ulamaa 
litakapofanya uteuzi rasmi kwa 
Mikoa hiyo.

MAKATIBU WA 
BARAZA LA MASHEIKH

Pia, Mufti amefanya uteuzi was 
Makatibu wa Baraza la Masheikh 
la Makatibu walioteuliwa ni kwe-
nye mikoa ya Arusha Said Chudi, 
Kilimanjaro ni Taqdir Dhahabu, 
Dar es Salaam ni Ally Kizegero, 
Dodoma ni Buniamini Abdurabi, 
Njombe ni Saad Ally na Morogoro 
ni Ajali mlenga.

Mwanza ni Alhaji Masasi, Man-
yara ni Mwinyi Rashidi, Mara ni 
Salum Nyisuka, Geita ni Baharan 
Salum, Mtwara ni Abdulhafidh 
Kassim, Mbeya ni Abasi Mshauri, 
Singida ni Omary Ally na Tanga ni 
Juma Bakari.

  Mikoa ya Kagera ni Najim 
Khalid, Kigoma ni Alhaji Sangi, Ir-
inga ni Abdulrahim Ngole, Pwani 
ni Salmin Budap, Rukwa mbegu 
Hangolwa, Simiyu ni Hussein 
Mbaruku, Katavi ni Mussa Kazige, 
Tabora ni Jabu Said na Songwe ni 

Ally Mambea.
 
MAKATIBU WA MAKADHI
Masheikh walioteuliwa kwa Mkoa 

wa Arusha ni Mbaraka Mtonyi, Kili-
manjaro ni Issa Juma, Dar es Salaam 
ni Abdulkarim Pazi, Dodoma ni Mo-
hamed Sendoro, Morogoro ni Swale-
he Lukanda na Mwanza ni Ramad-

hani Khamisi.
Mkoa wa Manyara ni Sheikh Adam 

Zubeir, Mara ni Kudra Migozi, Geita 
ni Hamisi Mlea, Mtwara ni Mussa 
Mwarabu, Mbeya ni Ally Furukutu, 
Singida ni Abdallah Takaza na Kag-
era ni Mikidadi Banobi

Wengine kutoka mikoa ya Kigo-
ma ni Majaliwa Kagama, Iringa ni 

Abdalla Khalid, Rukwa ni Abdal-
lah Katalango, Tabora ni Athumani 
Kabogota, Katavi ni Omari Kabwiri, 
Njombe ni Idd Gadau, Simiyu ni Kas-
sim Mohamed , Songwe ni Hussein 
Juma, Tanga ni Ally Saleh.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mikoa 
mingine iliyobaki uteuzi wake uta-
fanyika baadae.

Na Halfani Chusi

MADEREVA wa pikipiki (boda-
boda, wameonyesha kuumizwa 
na kitendo cha kuondokewa na 
Rais wao Hayati Dk. John  Magu-
fuli.

Wakizungumza katika maeneo 
tofauti tofauti ya jiji la Dar es Sa-
laam,   walisema katika kutetea 
wanyonge Rais Magufuli, haku-
waacha nyuma bodaboda   kwa 
kile walichodai kupewa kipaum-
bele cha kufanyia kazi katika 
maeneo mbalimbali ikiwamo ka-
tika kituo kipya  cha mabasi Mbe-
zi kilichopewa jina la Magufuli.

Walisema Rais Magufuli  waka-
ti anazindua kituo cha mabasi 
Mbezi, alihitaji kuona bodaboda 
wanapewa kipaumbele kupaki na 
kuchukua abiria maeneo hayo

Mmoja wa bodaboda, Jakobo 
Kilamba, alisema Rais Magufuli, 
aliwatujali na kuwatuthamin ka-
tika mambo mengi ikiwemo ku-
waacha kuingia katikati  ya Jiji.

  “Uongozi wa Rais Magufuli,   
ndio uliofanya sisi bodaboda ku-
ingia katikati ya Jiji na kuchukua 

abiria tofauti… awali tulikuwa tu-
nazuwiliwa kuingia katika ya jiji, 
lakini kupitia uongozi wa mtetezi 
wa wanyonge Magufuri, tuli-
ruhusiwa na mpka sasa tunaingia 
mjini bila tatizo.”

   Kwa upande wake, de4reva 
Suleiman,  alisema amesikitshwa 
na kifo cha Magufuri na kumtaja 
kuwa ndie raisi pekee aliyejenga 
barabara kwa kiwango ambacho 
kilifanya bodaboda kufanya kazi 
kwa furaha kutokana na uzuri wa 
miundombinu.

  “Kinachifanya nimkumbuke 
ni kitendo cha kuboresha bara-
bara za mtaa pamoja na ku-
jenga barabara mpya ambazo 
sisi ambao tunatoa huduma za 
usafirishaji imetuwekea urahisi 
mkubwa sana sambamba na ku-
tuepushia kuharibika kwa vy-
ombo vyetu kwa kisingizio cha 
ubovu wa barabara”

 Kwa upande wake Haji Salu-
um,  alisema anamkumbuka  kwa 
kuweka jituhada katika kupun-
guza vitendo vya wizi wa pikipiki 
katika utawale wake sambamba 
na kuimarisha ulinzi na usalama   
tofauti na awali.

Bodaboda Dar wamkumbuka JPM
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KUNA hatua kadhaa ameanza nazo Rais Samia Suluhu Hassan 
kuhakikisha uwajibikaji unatawala miongoni mwa watendaji 
wa serikali anayoiongoza baada ya kurithi mikoba ya mtangulizi 
wake, Hayati Dk. John Magufuli. 

Hatua hizo ni pamoja na kumsimamisha kazi Mkurugenzi 
Mkuu wa Mamlaka ya Bandari (TPA) ili kupisha uchunguzi kuto-
kana na Ripoti ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) kwa mwaka 2019/20 kubaini upotevu wa mabilioni ya 
shilingi katika mamlaka hiyo.

Baada ya kupokea ripoti hiyo nyeti Machi 28 mwaka huu, Rais 
Samia pia aliagiza kufanyike ukaguzi maalum katika Benki Kuu ya 
Tanzania (BoT) kufuatilia fedha zote zilizotolewa katika robo ya 
kwanza ya mwaka 2021.

Ripoti hiyo ya CAG inatarajiwa kuwasilishwa bungeni na kuwa 
wazi kwa umma wiki hii, ikigusa maeneo mengi ukiwamo ukusan-
yaji wa kodi kutoka vyanzo mbalimbali, uandaaji na utekelezaji 
wa bajeti ya serikali, hali ya Deni la Taifa, usimamizi wa rasilimali 
watu, usimamizi wa mali na madeni ya serikali, na usimamizi na 
uendeshaji wa taasisi za umma.

Vilevile, ripoti hiyo inatarajiwa kuangazia hali ya nguvukazi ka-
tika utumishi wa umma kwa maana ya uhaba wa watumishi, ujira 
na mafao yao kwa tafsiri yake pana pamoja na ukaguzi maalum 
uliofanyika katika maeneo mahususi.

Nipashe tunampongeza Rais Samia kwa hatua alizoanza nazo 
katika kuifanyia kazi ripoti hiyo. Ingawa hakuweka wazi sababu 
za kufanyika lwa uchunguzi BoT, kumekuwapo na madai kwam-
ba baadhi ya vigogo walichota fedha kipindi ambacho Mkuu wa 
Nchi, Hayati Dk. Magufuli alikuwa mgonjwa.

Tunampongeza Rais Samia kwa kuchukua uamuzi huo kwa 
kuwa madai hayo ni mazito na ameonyesha mfano bora katika 
kuwajibika kwa umma na kiutendaji.

Ikumbukwe kwamba kila mwaka Ofisi ya Taifa ya Ukaguzi 
(NAOT) ambayo CAG ni mkuu wake, imekuwa ikiandaa ripoti kwa 
mujibu wa sheria na kuziwasilisha kwa mamlaka husika, lakini 
kilio kikuu cha CAG kimekuwa utekelezaji duni wa mapendekezo 
yake.

Mathalani, kuwapo kwa tatizo la watumishi hewa nchini kuli-
ibuliwa kipindi cha uongozi wa CAG Ludovick Utouh, aliyeongoza 
ofisi hiyo kuanzia mwaka 2006 hadi 2014, lakini utekelezaji wa 
mapendekezo ya CAG kuhusu balaa hilo ulifanywa mwaka 2016, 
ukiwa ni mwaka wa kwanza madarakani kwa Hayati Dk. Magufuli.

Kwa kuzingatia kwamba ripoti za CAG huwa zinaandaliwa kwa 
weledi mkubwa na ndiyo jicho la serikali katika kufuatilia ufanisi 
wa kiutendaji, uwajibikaji na utawala bora, Nipashe hatutarajii 
kuona yale yaliyomulikwa na CAG, yanapokewa bila kufanyiwa 
kazi na mamlaka zinazohusika.

Tunafahamu kwamba ikishawasilishwa bungeni na mawaziri 
husika, Ripoti ya CAG itakabidhiwa kwa kamati mbili za Bunge 
zenye mamlaka ya kuifanyia uchambuzi ambazo ni Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) na Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC), lakini aliye 
na mamlaka ya kuchukua hatua kutatua ukakasi ulioripotiwa, ni 
serikali.

Kama serikali ikifumbia macho dosari zinazoibuliwa na CAG, 
ni wazi kwamba ripoti hizo za kitaalamu hazitakuwa na manufaa 
yoyote kwa taifa na hivyo kufifisha misingi ya uwajibikaji nchini. 
Shime, ripoti za CAG zifanyiwe kazi kuimarisha uwajibikaji kwa 
watendaji wa umma.

Na Sabato 
Kasika

UAMUZI wa serikali kuwapo 
elimu bure, umeleta unafuu kwa 
wazazi na walezi hasa kulingana 
na hali ya kiuchumi ya baadhi ya 
Watanzania, hatua inayochang-
ia kuwapo tija katika sekta ya 
elimu, kwa kuwa inatoa fursa 
kwa kila mtoto kusoma.

Kimsingi, sera hiyo inamaani-
sha kufutwa kwa ada zote kuan-
zia elimu ya msingi hadi shule ya 
sekondari, ngazi ya kidato cha 
kwanza hadi cha nne. Wazazi 
wanakuwa huru kusomesha wa-
toto wao katika ngazi hizo.

Pamoja na sera hiyo kuleta 
unafuu kwa wazazi na walezi, 
pia inatoa fursa kwa kila mtoto 
wa Kitanzania kupata elimu na 
imesababisha kero mbalimbali 
zinazochangiwa na baadhi kutaf-
siri vibaya sera hiyo.

Ni hali inayotokana na baadhi 
ya wazazi na walezi kuchagizwa 
na maneno ya baadhi ya wana-
siasa majukwaani na hata wa-
naharakati ama kwa kudhania 
au kwa makusudi ya dhana zao, 
kwamba kupatikana elimu bora 
hakuna uhusiano na muungano 
wa majukumu na ushirikiano 
kati ya wazazi, serikali na wa-
nafunzi.

Wapo wanaodhani kuwa, ju-
kumu la kupata elimu kwa wa-
toto wao ni la serikali peke yake, 
huku wao wakiwa na wajibu wa 
kufanya sehemu yao, kwamba ni 
njia ya kuboresha elimu nchini.

Hata ikiangaliwa kitaaluma 
na kiutawala, inapokuja suala 
la elimu bora, ni wazi linahitaji 
ushirikiano kati ya serikali, wa-
zazi, wazazi na jamii kwa ujum-
la, pasipo kuisahau wadau wa 
elimu kitaifa.

Hivyo, inapendeza kushuhudi-
wa umma unaposhiriki kwa 

ujumla, kuwawezesha watoto 
wapate elimu bora.

Mfano hai, ni pale tangu sera 
ya elimu bila malipo ni mwon-
gozo wa kisera ambao ulianza 
kutumika rasmi mwaka 2016, 
katika awamu ya pili ya uongozi 
wa nchi.

Sasa katika nyendo za 
utekelezaji na tafsiri yake ndiko 
kuna utata. Wako baadhi ya wa-
zazi na walezi wanadiriki hata 
kugoma kuchangia chakula kwa 
ajili ya watoto shuleni, wak-
idai serikali ilishatangaza kutoa 
elimu bure.

Ni vyema tukakumbuka, seri-
kali imeshatimiza wajibu wake 
wa kisera, ili kuwapa unafuu 
wazazi na walezi, pia wao wazazi 
na jamii hawana budi kutambua 
kuwa wana sehemu ya kufanya 
ikiwamo kuchangia chakula, ni 
njia mojawapo ya kuboresha 
elimu.

Binafsi ninaamini kuwa, 
iwapo kila mzazi atafanya se-
hemu yake, kero kwenye sekta 
ya elimu zinaweza kupungua, 
kwani pamoja na hatua ya seri-
kali kuwa na sera ya elimu bila 
malipo, bado shule zinakabiliwa 
na kero mbalimbali.

Kutokana na kuwapo uhaba 
wa miundombinu hiyo katika 
shule mbalimbali nchini, ingeku-
wa vyema serikali ikaruhusu ku-
wapo michango midogo itakay-
oridhiwa na wazazi na walezi.

Yawekwe mazingira ambayo 
yatafanyika michango hiyo, isi-
we ya lazima kama ilivyokuwa 
miaka ya nyuma, bali ifanywe 
kwa utaratibu utakaoridhiwa na 
wadau wa elimu, wakiwamo wa-
zazi wenyewe.

Wakuu wa shule, kamati na 
bodi wanaweza kuibua hoja 

hiyo na kuwashawishi wazazi 
na wadau wengine wa elimu, 
ili kuona umuhimu wa kuwapo 
kwa michango shuleni ambayo 
haiwaumizi.

Njia hiyo inaweza kuwasaidia 
wazazi na walezi kutambua na 
kutimiza wajibu wao kuwa wana 
sehemu ya kufanya wakati huu 
wa elimu bila malipo, ili kupun-
guza kero mbalimbali zinazozi-
kabili shule za msingi na sekond-
ari.

Iwapo hali itaendelea kuwa 
kama ilivyo sasa, si vibaya seri-
kali ikaboresha sera hiyo  ili ku-
tatua kero zinazozikabili shule 
za msingi na sekondari wakati 
huu ambao elimu bila malipo 
inaendelea kutolewa, 

Serikali inaweza kuelekeza 
fedha katika ujenzi wa madar-
asa, utengenezaji madawati ya 
kutosha na uboreshaji wa miun-
dombinu mengine ya shule.

Ikumbukwe kuwa, hadi sasa 
wanafunzi wanaochaguliwa 
kuanza elimu ya kidato cha 
kwanza wamekuwa wakianza 
masomo kwa awamu kutokana 
na uhaba wa madarasa na wen-
gine wanajikuta wakikaa chini 
kutokana na uhaba wa mada-
wati.

Upo mfano kwamba, jumla ya 
wanafunzi 759,706 sawa na asil-
imia 91.1 ya wanafunzi waliofau-
lu wakiwamo wavulana 368,174 
na wasichana 391,532 walich-
aguliwa kujiunga na masomo ya 
kidato cha kwanza mwaka 2021.

Hata hivyo, kuna wanafunzi 
74,166 sawa na asilimia 8.9 waki-
wamo wavulana 34,861 na wasi-
chana 39,305 hawakupangiwa 
shule katika awamu ya kwanza, 
kutokana na uhaba wa madara-
sa.

Hapa pakiguswa vizuri, iko wazi 
patapunguzia elimu kero shuleni

 Muungwana Lazima Nilonge

Ripoti ya CAG itumike
kuimarisha uwajibikaji
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DC awachachamalia wazazi
wasiochangia chakula shuleni
Na Said  Hamdani, LINDI. 

MKUU wa Wilaya ya Lindi, Shaibu 
Ndemanga, amewaagiza watendaji wa 
vijiji, kata na tarafa kumpelekea ofisini 
kwake majina ya wazazi na walezi wa-
naokataa kuchangia chakula shuleni 
kwa ajili ya watoto wao wanaosoma 
shule mbalimbali za msingi.

  Ndemanga alitoa agizo 
hilo,alipokuwa anazungumza na 
wakazi wa Kijiji cha Nandambi katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Lindi 
,wakati wa ziara yake ya kukagua na 
kuhimiza shughuli za maendeleo zina-
zofanywa na jamii.

  Alitoa agizo hilo, kufuatia uwapo 
wa taarifa kwamba baadhi ya wazazi 
na walezi wanadaiwa hawataki ku-
changia chakula kwa ajili ya watoto 
wao wanaosoma katika shule mbalim-
bali          za  msingi ndani ya wilaya 
hiyo.

 Ndemanga akizungumza na waka-
zi wa kijiji hicho Kata ya Chikonji, 
alisema anachukizwa na tabia ya baa-
dhi ya wazazi na walezi wanaokataa 
kuchangia chakula kwa ajili ya kula 
watoto wao wanaosoma.

Amesema serikali imefanya mambo 
mengi, ikiwamo kuondoa malipo ya 

ada shuleni , lengo kubwa likiwa ni 
kuwapunguzia wazazi na walezi mzi-
go waliokuwa nao, lakini masuala ya 
chakula, sare na matibabu ni jukumu 
la wazazi. 

“Serikali kwa upande wake imejita-
hidi ikiwamo kufuta ada na michan-
goili kuwapunguzia wazazi mzigo, hivi 
mnafikiri ifanye kitu gani tena?” alihoji 
Ndemanga.

  Mkuu huyo wa Wilaya aliwaeleza 
wazazi na walezi walio na watoto 
wanaosoma  na hawataki kuchangia 
chakula kwa ajili ya watoto wao kuwa 
hawatawafumbia macho badala yake 
watafikishwa mahakamani kujibu 
mashtaka. 

Wakiunga mkono agizo la kiongozi 
huyo, wanafunzi Modesta Raphael, 
Juma Abdulli, Mwanaidi Said na Re-
hema, wanaosoma Shule ya Msingi 
Nandambi, walimshukuru wakisema  
mtoto anaposoma akiwa ameshiba, 
anakuwa na usikilizaji mzuri wa kile 
anachofundishwa na walimu wake. 

Pia, walisema wanafunzi wanapo-
soma wakiwa na njaa inakuwa vigu-
mu kushika na kuelewa kile anacho-
fundishwa na walimu wao, na kwamba 
baada ya muda wanajikuta wakifanya 
vibaya katika mtihani ya Taifa. 

Bagamoyo waiomba TARURA 
kuweka mifereji barabarani
Na Julieth Mkireri, BAGAMOYO

WAKAZI wa Kitongoji cha Tandi-
ka, Kata ya Kisutu Wilaya ya Baga-
moyo Mkoa wa Pwani, wameomba 
Wakala wa Barabara za Mijini na 
Vijijini (TARURA) kuhakikisha wa-
naweka mifereji kwenye barabara 
wanazotengeneza.

Wamesema wametoa ombi hilo 
ili  kuondoa adha ambayo wame-
kuwa wakikumbana nayo, hasa 
kipindi cha mvua.

Wakizungumza jana katika 
kitongoji cha Tandika, walisema 
kukosekana kwa mifereji kume-
kuwa kukisababisha maji kuelekea 
kwenye makazi yaliyo karibu  na 
barabara hizo.

Juma Ramadhani  na Rajabu  
Issa walisema maji hayo yame-
kuwa yakiharibu nyumba zao na 
wengine kushindwa kuendelea na 
ujenzi licha ya kujaribu kuyawekea 
mwelekeo.

Ramadhani aliwaomba TARURA 
kufanyia kazi malalamiko hayo 
ambayo yamekuwa yakiwaumiza 
walio wengi  hususani wanaoishi 
pembezoni mwa barabara hizo.

“Nimelazimika kutumia gharama 

zangu kujenga mfereji pembeni mwa nyumba 
yangu ili maji yasilete uharibifu, nina-
choomba hawa TARURA watengeneze mifereji 
kwenye hizi barabara wanazojenga kuepusha 
madhara ambayo yanaweza kutokea,” alisema 
Rajabu.

Walieleza kuwa nyumba zao ambazo zipo 
pembezoni mwa barabara mvua inaponyesha 
mvua  kubwa maji yote yanajaa kwenye ny-
umba hizo, hivyo kuleta hofu ya makazi yao 
kusombwa na kukosa mahali pa kuishi.

Waziri wa Nchi , Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ummy Mwalimu.
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Mch. ataka maombi zaidi kuiombea serikali
Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MCHUNGAJI wa Kanisa Ang-
likana la Mtakatifu Gabriel Kiba-
ha mkoani  Pwani, Exavia Mpam-
bichile, amewataka waumini 
wa kanisa hilo na Watanzania 
kwa ujumla kuendelea kufanya 
maombi kwa ajili ya serikali hasa 

wakati huu ambao mabadiliko 
mbalimbali ya viongozi wa ngazi 
za juu yanaendelea ili yafanyike  
kwa amani.

Aliyasema hayo juzi wakati ak-
itoa mahubiri yake kwenye ibada 
ya Pasaka katika kanisa hilo am-
bapo alisema kuwa utamaduni 
wa Watanzania ni wapenda ama-

ni ambayo ndio msingi wa maen-
deleo hivyo ni vema wajitahidi 
kuilinda na kusimama kwenye 
maombi.

Alisema kuwa ili viongozi 
waendelee kufanya kazi kwa ku-
fuata kanuni na kujali maslahi ya 
wengi kuna ulazima wa Watanza-
nia kuwaweka kwenye maombi 

kila siku bila kuchoka kwani kazi 
wanayoifanya ni kubwa.

Aliwataka waumini hao kuto-
tumia Sikukuu ya Pasaka kiny-
ume cha kanuni za Mungu hasa 
kujiingiza kwenye vitendo viovu 
kwani kufanya hivyo ni kujiweka 
kwenye mazingira hatari ambayo 
hasara yake ni kubwa.

NEMC yanena siku 2 kabla
ya ukomo mifuko ya plastiki

Wakulima vitunguu 
walia ugonjwa kaukau 
Na Halfani Chusi

WAKULIMA wa zao la kitun-
guu mkoani Iringa Wilaya ya 
Kilolo, Kata ya Ruaha Mbuyuni, 
wameiomba serikali kutafuta 
wataalamu watakaokuja na 
suluhu ya ugonjwa wa kaukau 
baada ya ugonjwa huo kudai-
wa kuwa hatari zaidi kwa zao 
hilo na hauna dawa.

Hatua hiyo imekuja baada ya 
zaidi ya hekta 17 za kitunguu 
kuathiriwa na ugonjwa huo 
licha ya juhudi za wakulima 
kutumia kila aina ya dawa na 
kushindwa kupatikana suluhu.

Bwana shamba katika kata 
hiyo, Juma Shabani, ameliam-
bia Nipashe kwa njia ya simu 
kuwa wamejitahidi kadri ya 
uwezo wao, lakini wameshind-
wa kupata suluhu na badala 
yake wameiomba serikali kuin-
gilia kati kuleta wataalam.

“Ugonjwa huu wa kaukau 
umekuwa tishio sana kwa zao 
hili la kitunguu mwaka huu, 
kila kona kwa wakulima, hapa 
Ruaha Mbuyuni kilio ni hicho-
hicho watu wamewekeza ka-
tika ardhi, lakini wameambulia 
patupu,” alisema. 

Alisema zaidi ya hekta 17 
mwaka huu zimekumbwa na 
janga hilo na ugonjwa huo 
unasambaa kwa kasi zaidi 
na baadaye utakuwa janga la 
nchi nzima kwa wakulima wa 
kitunguu na kwamba jitihada 
za lazima zinahitajika kutoka 
kwa serikali ili kuwakomboa 
wakulima.

Aliongeza walishapeleka 
sampuli katika vyuo vya 
utafiti (SUA) na Uyole vilivy-
opo Mbeya kwa muda mrefu, 
lakini bado hawajarejesha 
majibu kujua ni dawa gani ya 
kutumia.

Kwa upande wake, fundi 
pikipiki katika kata ya Ruaha 
Mbuyuni, ambaye pia ni 
mwathirika katika janga hilo, 
Maonezi Mohamedi, ameiomba 
serikali kuongeza jitihada za 
kuwanusuru wakulima hasa 
wanapoanza msimu mpya wa 
kilimo. 

“Kwa sasa tunaanza msimu 
mpya tena wa kilimo na 
wakulima wamekata tamaa 
kwa kuhofia ugonjwa huo 
korofi shambani maana kama 
mwaka jana nililima heka tano 
sijaambulia chochote baada ya 
kuingiliwa na ugonjwa huo,” 
alilalamika.

Naye Halima Ngambi, mkuli-
ma katika kata hiyo, alisema 
ugonjwa ulipoingia ulikuwa 
hauna madhara makubwa 
sana, lakini kwa sasa umekuwa 
na madhara makubwa.

Na Christina Mwakangale

BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
limewakumbusha   watumiaji 
wa mifuko ya plastiki kwamba, 
mwisho wa matumizi hayo ni 
Aprili 8, mwaka huu.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, 
Dk. Samuel Gwamaka, akizun-
gumza na Nipashe jana,  alisema 
kama ilivyotangazwa awali  na 
baraza hilo kuhusu ukomo wa 
matumizi ya mifuko hiyo, ni vy-
ema jamii ikaanza kutumia vifun-
gashio mbadala.  

Machi mwaka huu, Dk. Gwam-
aka akizungumza na vyombo 
vya habari jijini Dar es Salaam, 
alisema hakutaongezwa muda 
wa kusitisha matumizi ya mifuko 
hiyo kutokana na awali kuchuku-
liwa hatua kama hiyo.

Dk. Gwamaka alibainisha 

kwamba, kwa ambao wataki-
uka katazo la matumizi ya mifuko 
hiyo, adhabu yake ni pamoja na 
faini ya kuanzia Sh. 30,000 hadi 
200,000 kutegemeana na kosa.

Pia, alisema kuwa wazalishaji 
wakubwa wa bidhaa za vifun-
gashio vya plastiki ikiwamo vi-
wandani adhabu ni faini ya 
Sh. milioni tano hadi Sh. Bil. 10 
kutegemeana na aina au ukubwa 
wa kosa.

“Desemba 31, mwaka jana, 
NEMC, tulikumbusha kuhusu ka-
nuni kwamba ilisema vifungash-
io ambavyo havijakidhi vigezo 
visionekane katika mazingira. Ili 
kwa wanaotumia vifungashio na 
kutengeneza kwa wingi wasajili-
we au kupewa maelekezo,” alise-
ma Dk. Gwamaka.

Alisema lengo la kanuni na 
katazo hilo ni kulinda mazingira 
na kuwa endelevu kwa manufaa 

ya vizazi vijavyo.
Dk. Gwamaka alisema kanuni 

iliwekwa ili kulinda mazingira, 
kupunguza uchafuzi kutokana 
na   mifuko ya plastiki ambayo 
haiozi ardhini kwa takribani mia-
ka 400 hadi 500.

“Tusiishi kama sisi ndio kizazi 
cha   mwisho katika hii dunia, 
kwa kuchafua mazingira kana 
kwamba hakuna viumbe wen-
gine baada ya kizazi hiki, tumei-
kuta ardhi safi na sisi tunaiacha 
chafu, si sahihi,” alisema Dk. 
Mafwenga.

Alisema wanaozalisha vifun-
gashio wana wajibu wa kuzireje-
sha bidhaa zao viwandani ili 
kulinda mazingira na kwamba 
wajasiriamali na wafanyabiasha-
ra wageukie matumizi ya mifuko 
ya karatasi na katani kwa kuwa 
kuna viwanda vinavyozalisha 
nchini.

“Tarehe 8, Januari mwaka huu, 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu 
wa Rais, alionyesha huruma na 
kuongeza muda wa matumizi ya 
mifuko hii, sheria inakataza ndio 
maana wakapewa miezi mitatu, 
kusiwe na bidhaa ambayo TBS 
(Shirika la Viwango Tanzania) 
haijaruhusu, haijasajiliwa na 
kuwa sokoni.

Kadhalika, Dk. Gwamaka aliwa-
taka wenye viwanda na wajasiri-
mali wa bidhaa za vyakula, mifu-
go na kilimo kuanza kujiandaa 
kutumia vifungashio mbadala 
rafiki wa mazingira, ili kuepuka 
adhabu.

“Muda huo ukifika hatutarajii 
walio na viwanda kuona kama 
tunawaonea ndio maana tu-
naawarifu mwezi mmoja umeba-
ki, matumizi ya mifuko hii, iwe ni 
wauza miwa, yeyote, wajipange,” 
alisema Dk. Gwamaka.

Jumanne Aprili 6, 2021

Binti akisaidia mzee mwenye ulemavu wa kuona, kuomba msaada kwa abiria wa daladala, eneo la Mwenge jijini Dar es Salaam juzi. Ingawa 
kumekuwapo na jitihada za kuwaondoa ombaomba mitaani, bado hazijazaa matunda. PICHA: SABATO KASIKA 
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RC aagiza ukaguzi 
ujenzi nyumba ya jaji
Na Tigana Vincent,          
TABORA

K
ATIBU Tawala Mkoa 
wa Tabora am-
etakiwa kupeleka 
Wataalamu   wa uk-

aguzi kutoka maeneo mbalim-
bali kwenda kufanya ukaguzi 
kwenye mradi wa ujenzi wa 
nyumba ya Jaji Mfawidhi wa 
Mahakama Kuu Kanda ya Tab-
ora ili kujiridhisha kama fedha 
zilizoshatumika zinalingana na 
kazi zilizofanyika.

  Hatua inayofuatia nyumba 
hiyo kujengwa kwa zaidi ya 
miaka 10 na kugharimu fedha 
nyingi wakati Jaji Mfawidhi ak-
iendelea kuishi katika nyumba 
ya kupanga. 

Agizo hilo lilitolewa na 
Mkuu wa Mkoa wa Tabora , Dk. 
Philemon Sengati (pichani), 
alipotembelea kuona hatua il-
ipofikia   nyumba ya kiongozi 
huyo, baada ya uongozi wa Ma-
hakama Kuu Kanda ya Tabora 
kumwomba kuwasaidia kusu-
kuma mbele suala hilo.

Alisema hadi hivi sasa nyum-
ba hiyo imegharimu Sh. milioni 
405, lakini bado kazi nyingine 
kama kuunganisha maji, kujen-

ga kibanda cha walinzi na ku-
kamilisha uzio hazijakamilika.

  Dk. Sengati alisema licha 
ya Serikali kuvunja mkataba 
na kampuni ya ukandarasi ya 
Nice Standard Investment Ltd 
ya Dar es Salaam mwaka 2014 
kwa sababu ya kazi kwenda 
polepole na kukabidhi kwa 
Wakala wa Majengo Tanzania 
(TBA) bado kazi inaendelea ku-
suasua.

Alisema kitendo cha kuende-
lea kuichelewesha kumesaba-
bisha baadhi ya maeneo kuan-
za kuchakaa na kitaiongezea 
serikali gharama mpya na ku-
wataka TBA kuwa wazalendo 
wanapopewa kazi 

Naye Mtendaji wa Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Tabora, Cos-
mas Lugora,  alisema mahaka-
ma imekuwa ikutumia fedha 
nyingi kulipia pango la nyumba 
ya Jaji Mfawidhi kila mwezi wa-
nalipa Sh. milioni moja.

 Alisema tangu mwaka 2010 
ambapo nyumba ndipo ilipo-
takiwa kukamilika, wametumia 
fedha nyingi ambazo zinge-
saidia kuboresha huduma ny-
ingine za utoaji wa haki kwa 
wananchi. 

Lugora alisema kila mwaka 

Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wa Malampaka, wilayani 
Maswa mkoani Simiyu, wameeleza faida 
za mradi wa ujenzi wa reli ya kisasa ya 
SGR Sehemu ya tano itakayojengwa 
kutoka Mwanza hadi Isaka KM 349 iki-
wamo upatikanaji wa ajira na ukuaji wa 
uchumi.

Akizungumza mbele ya Waziri wa 
Ujenzi na Uchukuzi, Dk. Leonard Cha-
muriho, Juma Saidi alisema wako tayari 
kushiriki kwenye mradi na kuahidi 
kulinda vifaa vitakavyotumika kwenye 
ujenzi.

“Sisi tumeshajipanga kufanya kazi 
sababu tumeshaona vifaa vimewasili, 
tuko tayari kufanya kazi kwa bidii ili tu-
pate kipato lakini pia tushiriki moja kwa 
moja kutimiza historia ya nchi kupitia 
mradi huu,” alisema Mzee Saidi.

Waziri Dk. Chamuriho alisema Seri-
kali imeridhishwa na matayarisho ya 
mkandarasi kwani ameshaanisha mae-
neo ya kuweka kambi, eneo la kuchimba 
kokoto, kuwasilisha vifaa  pamoja na ku-
kamilisha reli ya mfano. 

“Kama mnavyoona mkadarasi yuko 
kwenye eneo la ujenzi na sehemu kubwa 
ya maandalizi imekamilika ikiwamo mi-
tambo, hapa kitakachofuata ni kumpa 
taarifa mheshimiwa Rais Samia Suluhu 
ili kuweka jiwe la msingi na ujenzi kuen-
delea,” amesema Waziri Chamriho.

Waziri Chamriho alisema Wizara 
itaendelea kusimamia kwa karibu mi-
radi yote ya sekta ili ikamilike kwa ubora 
na wakati na kuwaomba wananchi kuji-
panga kutumia fursa hiyo kujiimarisha 

kiuchumi.
Aidha, Waziri Chamriho alimpongeza 

Mkuu wa Wilaya ya Misungwi, Juma 
Sweda, kwa kusimamia uhamasishaji 
wananchi kupisha kwenye maeneo 
ambayo reli itapita na kuwaahidi wa-
nanchi hao kuthamini utakapokamilika 
watalipwa fedha zao.

Kwa upande wake, Naibu Waziri wa 
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi, Mwita 
Waitara, aliwataka wananchi na wakazi 
wa Mwanza  na Simiyu watakaopata 
kazi kwenye mradi huo kujiepusha na 
wizi wa vifaa na mafuta ili kufanya mradi 
huo kukamilika kwa wakati.

“Katika sehemu nyingine kwenye 
ujenzi wa mradi huu kumetokea viten-
do vya wizi sasa niwahakikishie serikali 
haitamvumilia mwananchi yoyote ata-
kayekamatwa na kifaa chochote kitaka-
chokuwa kwenye mradi huu” alisisitiza 
Naibu Waitara.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Misungwi, 
Juma Sweda, aliishukuru serikali kwa 
kuendelea kutekeleza mradi huo mkub-
wa wa kitaifa na kumuahidi Waziri na 
Naibu Waziri kuwa wataimarisha ulinzi 
ili kufanikisha mradi huo.

Mradi huo unaanzia Dar es Salaam 
hadi Mwanza (KM 1,219), umegawanyika 
katika sehemu tano ambazo ni Dar es 
Salaam mpaka Morogoro, Morogoro 
mpaka Makutupora, Makutupora hadi 
Tabora, Tabora hadi Isaka na sehemu 
ya tano ni Isaka mpaka Mwanza inay-
ojengwa na kampuni ya China Civil 
Engineering Consruction Corporation 
(CCECC-CRCC) ambayo Mkataba wake 
ulisainiwa mwezi Januari, mwaka  huu.

Waguswa na ujenzi wa SGR

wamekuwa wakiwasiliana na TBA 
na kupewa ahadi ambazo hawa-
zitimizi na kumuomba Mkuu wa 
Mkoa awasaidie kuuhimiza wakala 
huo kumalizia nyumba hiyo ili Jaji 
Mfawaidhi aweze kupata sehemu 
nzuri ya kuishi na kutekeleza maju-
kumu yake vema.

 Kaimu Meneja wa TBA Mkoa wa 
Tabora, Abraham Ndazi, alisema 
ujenzi ulisimama tangu Novemba  
2017, kutokana na ukosefu wa fedha 
za kumalizia kazi zilizobaki.

  Alisema wamekwishapeleka 
maombi ya Sh. milioni 204.9 za ku-
malizia kazi mbalimbali zilizobaki.
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Moro walivyomwombea Magufuli

Watakiwa kujenga vyumba vya madarasa ya ghorofa
Na Shaban Njia,  KAHAMA 

SERIKALI wilayani Kahama 
mkoani Shinyanga imewaagiza wal-
imu wakuu wa shule za msingi na 
sekondari za Halmashauri za Ush-
etu, Manispaa     ya Kahama Mjini 
na Msalala    kujenga vyumba vya 
madarasa vya ghorofa ili kubana 
matumizi ya ardhi kutokana na 
baadhi ya shule kuwa na uhaba wa 
maeneo. 

Anamringi Macha, Mkuu wa 
Wilaya ya Kahama, aliyabainisha 

hayo juzi wakati wa hafla maalumu 
ya kupokea mifuko 50 ya saruji 
yenye thamani ya Sh.1,000,000 iliyo-
tolewa na Kampuni ya Nyati Cement 
ambayo itagawanywa katika Shule 
ya Msingi Nyahanga na Kabalae.

  Alisema kutokana na changa-
moto ya ufinyu wa maeneo ya shule 
katika shule za msingi na sekond-
ari kuanzia mwaka 2022 wataanza 
ujenzi wa vyumba vya madarasa ya 
ghorofa hususani kwa shule za msin-
gi zilizopo mjini ili kubana matumizi 
bora  ya ardhi. 

  “Ninatoa maelekezo kwa waku-
rugenzi wa halmashauri zote   ku-
hakikisha wahandisi wa ujenzi wa-
nawasilisha   michoro ya vyumba 
vya madarasa vya ghorofa ofisini 
kwangu ili nikaiwasilishe serika-
lini…….Tusipoangalia maeneo ya 
shule yatakwisha kwa ujenzi holela 
ambao unachukua eneo kubwa,” 
alisema Macha.

 Pia  Macha alisema wameamua 
kuanza ujenzi huo ili kunusuru shule 
nyingi za mjini kukosa maeneo kuto-
kana na aina ya ujenzi unaoendelea 

kutumika wa msururu  ambao ume-
kuwa ukichukua eneo kubwa na ku-
sababisha shule nyingi kushindwa 
kujengewa uzio.

  Aliishukuru kampuni ya Nyati 
kwa kutoa mifuko 50 ya saruji am-
bayo itatumika kujenga vyumba vya 
madarasa katika Shule ya Msingi 
Nyahanga Halmashauri ya Manispaa 
ya         Kahama na Kabale Msalala 
ambapo kila shule itapatiwa mifuko 
25.

  Akikabidhi saruji hiyo kwa 
Mkuu wa Wilaya, Ofisa Uhusiano 

wa kampuni hiyo, Fadhiri Yustac 
alisema saruji hiyo imegharimu 
Sh.1,000,000 na wametoa ili kurudi-
sha faida kwa wananchi kutokana 
na biashara wanayoifanya kanda ya 
ziwa kwa kiwango kikubwa. 

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Kabale, Elias Kihamba, alise-
ma wana       uhaba wa vyumba vya 
madarasa          40    na vilivyopo ni 
nane,  kimoja kinatumiwa kama ofisi 
za walimu, huku idadi ya wanafunzi 
1,268 wakitumia madarasa saba pe-
kee.

Na Ashton Balaigwa,             
MOROGORO

W
ANANCHI na 
viongozi mbalim-
bali wakiwamo wa 
serikali, siasa na 

kidini wameshiriki katika ibada 
maalumu ya kumwombea Hayati 
Dk. John Magufuli, huku Kiongo-
zi  Mkuu wa Huduma ya Sauti ya 
Uponyaji Tanzania, Nabii Joshua 
Ararm Mwantyala, akimweleza 
Dk.  Magufuli ndie rais aliyeonye-
sha njia kwa Watanzania.

Aidha, kiongozi huyo wa kiroho 
alisema Hayati Dk. Magufuli licha 
ya kuwaonyesha njia Watanzania, 
pia amehakikisha Tanzania   ina-
paa  kimaendeleo katika  nyan-
ja na kufikia uchumi wa kati kwa 
kutumia fursa mbalimbali   ziki-
wamo za kiuchumi .

Akizungumza katika iba-
da   hiyo maalumu iliyoandaliwa 
na Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Morogoro na kufanyika 
katika Uwanja wa Jamhuri, Nabii 
Joshua alisema alikuwa akimtan-

guliza Mwenyezi Mungu mbele, 
na kuwa    Hayati    Dk. Magufuli 
alipambana na rushwa, kutetea 
wanyonge, ikiwamo kuanzi-
sha  miradi mingi ya kimaende-
leo.

Aliongeza kwamba anaamini 
kuwa Rais Samia Suluhu  Has-
san  akimtanguliza Mwenyezi 
Mungu mbele, Taifa hili litapiga 
hatua kubwa na kusonga mbele.

Nabii Joshua alimtaja Hayati 
Dk. Magufuli alikuwa ‘jembe’ la 
nguvu na Serikali yake ikajizatiti 
kutoa elimu bila malipo    kuan-
zia  shule ya msingi hadi sekond-
ari na kufuta michango iliyokuwa 
inawanyanyasa  wanyonge. 

  “Wakati wa uhai Haya-
ti   Rais  Dk. Magufuli alitu-
eleza  kwamba kwa njia ya elimu 
makini, hata watoto wa Watanza-
nia maskini wataweza kutoboa 
na hatimaye kupata maisha bora 
zaidi, jambo ambalo linatokana 
na    ukweli kwamba elimu ni 
ufunguo wa maisha,” alisema Na-
bii Joshua.

Aliyataja   baadhi ya mafani-

kio    hayo kwenye uongozi wa 
Serikali ya awamu ya tano chini ya 
Hayati Dk.  Magufuli, iliweza  ku-
jenga zahanati 1, 198, vituo vya afya 
497 na hospitali za wilaya 71.

Nabii Joshua, alise-
ma  Dk.    Magufuli alitambua 
kwamba, afya bora kwa Watan-
zania ni mtaji katika kuchochea 
ukuaji wa uchumi na maendeleo 
fungamani ya binadamu.

Aliwataka Watanzania kuen-
delea kumshukuru    Mwenyezi 
Mungu kwa maisha ya Haya-
ti    Dk. Magufuli na kuwataka 
wayashangilie maisha yake kwani 
kazi aliyoifanya kwa kipindi cha 
miaka sita ya uongozi ni kazi am-
bayo inapaswa kuienzi kwa kum-
shukuru Mungu kwa zawadi hiyo 
kwani inawezekana kuwa Mungu 
alimchukua kwa kufanya alama 
yake isifutike .

Kwa upande wake Katibu  wa 
CCM Mkoa wa Morogoro, Alex-
andria Katabi, alisema hayati Dk 
Magufuli katika uhai wake ali-
kuwa na nia ya  dhati ya kukuza 
uchumi    na kuiletea Tanzania 

maendeleo.
Katabi alisema Dk. Magufu-

li amefariki, huku nyuma akiacha 
miradi    mikubwa ya kimaende-
leo ambayo ikikamilika itaiweka 
Tanzania katika ramani ya viwan-
go vya juu  vya maendeleo .

“ Tumeamua kufanya 
Ibada hii kwa Hayati Rais 
wetu   Dk.    Magufuli, kutokana 
na mema yake aliotufanyia ka-
tika Taifa hili pamoja na  kuwom-
bea    Rais Samia Suluhu Hassan 
na Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango  ili  waweze kuongoza 
nchi    vyema katika kipindi hiki 
kigumu cha majozi,”  alisema 
Katabi.

Viongozi mbalimbali wa 
dini walioshiriki katika kum-
wombea hayati Dk. Magufuli 
wakiwamo    kutoka Baraza la 
Waislamu Tanzania (BAKWATA) 
Mkoa    wa Morogoro, Kanisa 
la Kiinjili la Kilitheri Tanzania 
(KKKT) Dayosisi ya Morogoro, 
Kanisa Katoliki Jimbo la Morogoro 
na  Kanisa la  Anglikana Dayosisi 
ya Morogoro.

Baba lishe, Fabian Ezekiel, akiandaa chakula aina ya ugali katika Soko la Kariakoo jijini Dar es Salaam jana, kwa ajili ya kuwauzia wateja. 
PICHA: JUMANNE JUMA

Wamlilia 
mbunge wao
awatengenezee 
barabara
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WAKAZI wa vijiji vya Uzogole 
na Bugwandege Kata ya Ibadakuli 
Manispaa ya Shinyanga, wame-
ingiwa na hofu ya kusombwa na 
maji  baada ya barabara  inayoun-
ganisha vijiji hivyo viwili kukatika.

Walipaza kilio hicho jana wakati 
Mbunge wa Jimbo la Shinyanga 
Mjini, Patrobas Katambi, alipo-
fanya ziara kujionea ubovu wa 
miundombinu ya barabara kwe-
nye eneo hilo la Kata ya Ibadakuli 
na kusikiliza kero za wananchi.

Mmoja wa wananchi hao, 
Charles Nyuma, alisema barabara 
hiyo ilikatika tangu Novemba 
mwaka jana, lakini bado wanaen-
delea kuvuka hivyo hivyo pamoja 
na wanafunzi na kuhofia kwamba 
ipo siku yatatokea maafa kwa 
kusombwa na maji.

“Tunaiomba Serikali itutatulie 
changamoto hii ya kukatika kwa 
barabara sababu ya mvua, na ni 
kiunganishi katika vijiji viwili na 
kuna shule, ambapo watoto wetu 
wanavuka… pia kwenye haya maji 
na ni hatari kusombwa na maji,” 
alisema Nyuma.

Naye Elizabeth Robert, alisema 
kukatika kwa barabara hiyo 
kunawafanya washindwe kupele-
ka watoto wao klinikia na hata 
kufanya shughuli zao za kiuchumi, 
na kuomba ifanyiwe matengenezo 
haraka.

Kwa upande wake Naibu Meya 
wa Manispaa ya Shinyanga, David 
Nkulila, alisema Serikali itatuma 
wataalamu kwenda kufanya us-
anifu wa kina, ili kubaini bajeti na 
kuitengeneza barabara hiyo.

Mbunge Katambi, ambaye pia ni 
Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Kazi, Vijana na Ajira), alisema kwa 
sasa wanakwenda kwenye Bunge 
la Bajeti, na kuahidi kusimamia 
matengezo ya barabara hiyo.

Pia alitoa wito kwa wananchi 
wachukue tahadhari wakati wa 
uvukaji wa barabara hiyo, na 
hasa kuacha kupita pale maji 
yanapokuwa yamejaa ili kuepuka 
kusombwa na maji na kutokea 
maafa.



kwa njia ya mvuke.
Anasema, jiko hilo haliham-

ishiki na limekuwa likipendwa 
katika maeneo ya vyuo, tena lisi-
lotumia gharama kubwa katika 
matumizi yake ya msingi.

Tabu anasema, kuna wakati 
ilimlazimu kujiongeza na kuten-
geneza majiko yanayohamishika, 
ili hata waliopo katika maeneo 
kama vile mikoa ya mbali wana-
koweza kufaidika na huduma 
hiyo.

“Nilikaa chini nikajiuliza 
mtu ambaye yupo Shinyanga 
atawezaje kulinunua hili jiko? 
Ikabidi niwe mbunifu na kuten-
geneza majiko ambayo yanaham-
ishika,” anasimulia.

Mteknolojia huyo anasimulia 
kwamba, majiko yake anayaten-
geneza kwa kutumia udongo 
mfinyanzi na baada ya kukami-
lika, huyachoma na kuyaweka 
katika mwonekano bora.

Kuhusu namna alivyojisogeza 
katoka katika ujasiriamali wa 
kutengeneza majiko hayo, 
anasema alianza rasmi mwaka 
1995 na jiko moja alianza kuuza 
kwa bei ya Sh. 500, lakini namna 
yalivyokuwa na mvuto kwa wateja 
alijikuta ana mauzo ya jumla ya 
Sh, 50,000, jambo lililomfura-
hisha maradufu.

 
Lini waLianza? 
Mama Tabu anasema ulikuwa 

mwaka 1992, walipohamasishwa 
kujifunza kutengeneza majiko 
yasiyohamishika kutoka kwa raia 

Mama mwenye umri makamo aingia 
darasani, abobea teknolojia majiko
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Mila potofu inavyozalisha 
majanga, mkasa wa binti 
kuondolewa matiti

T
ABU Kashele, ni mwan-
amama mwenye umri wa 
miaka 65, ambaye ana wa-
toto watano. Ana simulizi 

ya jinsi alivyokuwa akichekwa, 
pale alipokuwa anatafuta udongo 
kwa ajili ya kutengeneza majiko.

Hawakujua ni safari ya kite-
knolojia, akitafuta malighafi 
udongo atimize ujuzi wake, 
ambao mbele unamfanikishia 
maisha.

Mama Tabu anasema, ni safari 
ya ujasiriamali ambayo ameku-
tana na changamoto mbalim-
bali, haikuwa rahisi kutokana 
na wengine kumzungumzia 
umri wake umekwenda na kile 
anachokifanya katika kujitafutia 
kipato.

Anasema, hakuangalia vikwazo 
alivyokutana navyo ilikuwa ni 
kutimiza sura mbili za malengo, 
anatumikia ujuzi wa kiteknolo-
jia aliyo nayo yenye dhamira ya 
kuhakikisha anatengeneza majiko 
bora, yatakayomwingizia kipato, 
akiwa na soko la ndani na nje ya 
nchi.

“Watu walikuwa wananicheka 
umri wangu ni mkubwa   eti 
nacheza na udongo, mara nime-
kosa kazi za kufanya sikusiki-
liza maneno yao. Nilihakikisha 
natimiza kile ambacho nakitaka 
kukifanya hata kama umri wangu 
umeenda,” anasema 

ni JiKO aina Gani?
Tabu anasema jiko analoten-

geneza lina pembe nne na kando 
yake ina sehemu ya kutoa mvuke, 
kunakowekwa kuni moja hata 
mtu anaweza kupika chai kwa 
mvuke, unatengeneza vyakula 

mmoja wa Kizungu, ambaye ham-
kumbuki jina lake, alikuwa mkazi 
wa jijini  Mwanza.

Katika mafunzo hayo ya mwaka 
1992, anaeleza walipekekwa 
nchini Kenya kujifunza zaidi 
na kujionea jinsi watu wanavyo-
tajirika kutokana na majiko aina 
hiyo ya udongo, jumla yao wakiwa 
wanafunzi 110. 

Tabu anafafanua: “Alikuja 
Mzungu kuhamashisha yale 
majiko yasiyohamishika tuka-
pelekwa Kenya kuona wenzetu 
walivyoendelea tulikuta watu 
wanatajirika kwa ajili ya udongo 
nilihamasika.” 

Anasimulia kwamba, ilichukua 
mwaka mmoja kwa mafunzo hayo 
kukamilika kwa kupatiwa cheti 
cha kutengeneza majiko, kazi 
aliyoendelea na shughuli zake 
za kutengeneza majiko  mwaka 
2013, alipata wafadhili wanaoju-
likana kutoka asasi kutoka nchini 
Canada aliyoitaja kuwa na ofisi 
mkoani Mwanza.

Tabu anaendeleza simulizi 
kwamba, baada ya kumuona 
anatumia nguvu kubwa katika 
utengenezaji majiko,  alipatiwa 
vifaa vya mashine kwa ajili ya 
kurahisisha kazi yake, kwani awali 
alitumia mikono.

 
aLiVYO SaSa
Mama huyo anasema, kwa 

sasa naye ana mashine anay-
otengeneza kila siku majiko 100 
na akishawafundisha wanafunzi 

• Yamvusha kutoka ‘hoi’ hadi mwekezaji • Ana karakana, mshiri-
ka mkuu mumewe  • Sokoni; hotipoti, chupa ya chai za udongo…

inaendeLea uK.12
Tabu Kashele akitengeneza chupa ya chai. PiCHa: BeaTRiCe 
SHaYO

teknolojiA
Na Beatrice 
Shayo
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149,000 katika maeneo anayoy-
ataja kuwa ni Simiyu, Mwanza, 
Bariadi, Morogoro, Kahama pia 
nchi jirani, zikiwamo  Rwanda, 
Burundi na Uganda.

Anasema, mbali na anaowataja 
kuna wanafunzi wanaoenda 
nyumbani kwake kujifunza, hali 
kadhalika wengine huwafuata 
katika mikoa waliopo na hadi sasa 
anaendelea na kazi anayotengen-
eza majiko aina ya matawi.

Mama huyo mtaalamu 
anasema, aina ya majiko hayo 
yamempa umaarufu, kwa siku 
anaweza kuyauza 10 hadi 20 na 
mengine wakala wake husam-
baza katika maeneo mbalimbali.

Anasimulia kuna wakati ali-
patiwa tuzo ya usafiri aina ya 
Bajaji kutoka kwa wafadhili ili 
kumwezesha kusambaza bidhaa 
zake kwa wakati.

Pia, anasimulia kwamba, 
kwenye maonyesho huwa anauza 
majiko mengi, kila moja akiuza 
kwa bei ya Sh. 6,000 na jiko 
lenye matawi makubwa bei yake 
inafikia Sh. 10,000, huku maalum 
anayoyajenga yanafika bei Sh. 
20,000.

Kwa mujibu wa mteknolojia 
huyo, majiko hayo ni ya gharama 
nafuu zaidi, kwani mtu anatumia 
mkaa wa Sh. 1,000 kwa siku tatu.

Tabu anasema kwamba, mbali 
na kutengeneza majiko, pia 
kuna chupa za chai za udongo 
zinazotengezwa, inayotumia saa 
kadhaa pasipo kupooza chakula.

Mwanamke huyo anasema, 
mustakabali wa teknolojia hiyo 
inafika hatua za kuunda hotipoti, 
bakuli, vifaa vya kuwekea mishu-
maa kama umeme unapoka-
tika na pasi inayotumia mikaa 
mitatu, vikombe vya chai ya 
udongo anavichoma haviwezi 
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Bidhaa ambazo ni zao la ufundi wa Tabu Kashele. 

Mtaalamu Tabu Kashele akiwa kazini. PICHA ZOTE: BEATRICE 
SHAYO.

InATOKA uK.11

kumong’onyoka.

CHAnGAMOTO JE?
Mama huyo anataja upatikanaji 

wa masoko ni tatizo, akiongeza: 
“Kuna wateja wengine wanataka 
kazi na baada ya siku wanakaa 
kimya hiyo ni changamoto 
ambayo hainisumbui, nita-

pambana nitauza kwa wateja 
wengine.”

Anasema awali alivyokuwa 
anachimba udongo, ilikuwa  bure 
na sasa walivyomuona udongo 
una faida, wakaanza kumuuzia.

 
MAISHA YAKE?
Tabu anasema biashara hiyo 

imemwezesha kupata mafanikio 
mbalimbali ikiwamo kumiliki 
nyumba mbili za kisasa.

Anasema awali alikuwa ni 
mama wa nyumbani na biashara 
hiyo aliianza akiwa ni mtu mzima 
na kuna watu walifikia hatua ya 
kumcheka pale alipoonekana aki-
hangaika kubeba udongo ambao 
ndio malighafi yake .

Pia anataja katika harakati hizo 
wapo wengi walisoma pamoja 
katika darasa la teknolijia hiyo, 
lakini waliiona kazi hiyo ngumu, 
akajikuta amebaki peke yake 
aliyeenda kuanzisha mradi wa 
kutengeneza majiko.

Hata hivyo, anakiri  kapitia  
hatua ngumu za kutetea teknolo-
jia na maisha yake kiuchumi, huku 
akiitaja  kuwa sababu mojawapo 
ya kung’ang’ania mwelekeo huo.

Mama huyo anarejea kwamba, 
akiwa katika hali ngumu ya kiu-
chumi aliyokuwa nayo, alipofika 
nchini Kenya alishuhudia namna 
wanufaika wa teknolojia hiyo ya 
udongo walivyonufaika.

Hapo katika kufanikisha 
anachokifanya sasa, anasema 
hivi sasa anashirikiana na 
mumewe aliyebeba jukumu la 
kuyang’arisha na kuyaweka imara 
majiko hayo anayotegeneza kwa 
udongo, baada ya kukauka kwa 
kuyarembesha na kisha ana-
peleka kuzichoma.

“Mume wangu alinipa ush-
irikiano mkubwa. Tulikuwa 
tunakwenda wote kuchimba 
udongo, kwa sasa hatuna shida 
tunajitosheleza sisi wenyewe. 
Hatupendi kuwasumbua watoto 
hata tunapokuwa na changamoto 
tunajitahidi kujisaidia,” anasema

Katika kuhitimisha hilo, 
wameajiri vijana kwa ajili ya 
uchimbaji udongo na kuponda, 
huku akiwa katika mchakato 
wa  kujenga karakana ya kuten-
genezea majiko ya chuma.

Hadi sasa anajivuna mradi wa 
majiko umempa faida nyingine 
ya kuanzisha kilimo cha mpunga 
ekari saba na amenunua ng’ombe 
12, pia mashamba kadhaa.

 
WABunIFu MRADI 
Meneja Miradi   wa Mtandao 

wa Nishati na Jinsia Tanzania 
(TANGSEN), Thabit Mikidadi, 
anasema wana lengo la kuona 
wanawake wengi zaidi wana-
shiriki katika sekta ya nishati 
katika ngazi za uamuzi kama 
wafanyabiashara, vilevile katika 
ajira na fursa nyingine zinazoji-
tokeza.

Anasema TANGSEN inawajen-
gea uwezo wanawake, ili waweze 
kuitumia nishati hasa ya umeme 
katika kuzalisha majiko hayo, 
akifafanua kwamba wanawake 
wakiwa wengi katika ujasiriamali 
wa nishati, wanaongeza wigo wa 
uchumi na kuinua pato la familia.

Mama mwenye umri makamo aingia 
darasani, abobea teknolojia majiko

 

Mume wan-
gu alinipa 
ushirikiano 
mkubwa. 
Tulikuwa 
tunakwen-
da wote 
kuchimba 
udongo, kwa 
sasa hatuna 
shida tunaji-
tosheleza 
sisi we-
nyewe. 
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elimu
Na mwaNdishi 
wEtu

Mila potofu inavyozalisha majanga, 
mkasa wa binti kuondolewa matiti

• Tendo Ienye miaka 18, bado lamtesa 
• Pia simulizi maziko yanabeba viulizo H

ADI sasa kunatajwa ku-
wapo baadhi ya mila zi-
nazoendelezwa barani 
Afrika zinawafanya ku-

tambua urithi wao wa kiutama-
duni. 

Pia, kunatajwa baadhi ya mila 
zinazokiuka haki za kimsingi za 
binadamu, hata katika mtazamo 
kwamba katika baadhi yake, ni 
jambo la kawaida kwa jamii zina-
zofuata, kile ambacho kwa wen-
gine huenda ni cha kushangaza.

Zipo mila zinapigwa vita ndani 
ya nchi husika kwa sheria zake 
na zingine kufikia kiwango cha 
kimataifa, katika mashirika 
mbalimbali kama vile Umoja wa 
Mataifa, zikipewa hadhi ya mila 
kandamizi, ambazo hazina nafasi 
tena katika karne iliyopo sasa.

Kumeshuhudiwa katika baadhi 
ya makabila, mathalan mojawapo 
la jamii la kifugaji, mazishi ya hes-
hima kwa wazee wenye mchango 
wao ndani ya jamii umetambu-
lika, anazikwa akiwa ameketi 
baada ya kufunikwa kwa ngozi 
ya ng’ombe. 

Pia, kaburi la wazee hao huwa 
ni la duara, ujenzi wake una-
chukua miezi tisa, ikirejea taf-
siri kwamba ni sawa na kipindi 
anachobeba mimba mwanamke 
hadi kujifungua. Imani iliyoko ni 
kwamba, mtu kama huyo hajafa 
bali atazaliwa tena.

Ni nani anazikwa hivyo katika 
kundi la watu maarufu, wazee 
wa jamii husika ndio wanaamua 
anayestahili kufanyiwa hivyo ya 
heshima, baada ya kufanya tath-
mini.

MAZIKO YA USIKU
Katika jamii ya Zulu nchini Af-

rika Kusini na badhi ya sehemu 
nyinginezo za Afrika, Mfalme aki-
fariki  huzikwa wakati wa usiku 
katika mazishi yanayohudhuriwa 
na wanaume pekee, mfano hai 
ukiwa ni wa Mfalme Goodwill 
Zwelithini, aliyezikwa siku chache 
zilizopita baada ya kuaga dunia 
kutokana na virusi vya corona .

Waziri Mkuu wa Kitamaduni 
wa Prince Mangosuthu, Buthelezi, 
anasema mfalme huyo angezikwa 
katika hafla ya kibinafsi wakati wa 
usiku, ikiwa ni sehemu ya mila 
na desturi za jamii ya  kabia la 
Wazulu .

Katika mazishi hayo, ni kundi 
maalum la wanaume kutoka ny-
umba ya kifalme ya Zulu, ndio 
wanaoruhusiwa kushiriki.

HOFU YA LAANA
Magharibi mwa nchini Kenya, 

kuliripotiwa dai la hofu ya laana, 

wazee kutoka jamii la kabila la 
Wabukusu waliamua kwenda 
kuifukua baadhi ya miili ya wap-
endwa wao na kuizika kwa wa-
nachokiona ‘njia inayofaa’ kwa 
katika utamaduni wao .

Inadaiwa kuwa, desturi za 
jamii hiyo  ni kwamba kichwa cha 
mfu kinafaa kuangalia upande 
usionendana na mwelekeo wa 
boma lao, mavazi kama viatu, 
shati, au tai vinafaa kulegezwa 
katika mwili wa marehemu.

Ni hatua iliyochukuliwa, kup-
ingana na namna maziko yal-
ivyofanywa na maofisa wa afya, 
kwani wanadiwa waliaga dunia 
kutokana na maradhi ya corona 
na jamaa za walioaga dunia kui-
karibia miili ya wapendwa wao 
wakati wa maziko hayo.

Wazee wa jamii hiyo walisema 
iwapo hilo halingefanyika in-
aaminika mtu aliyefariki anaweza 
kuitesa familia yake katika ndoto 
zao.

‘PASI’ ZA MATITI’
Katika Afrika Magharibi na hasa 

nchini Cameroon, utamaduni au 
mtindo wa ‘kupiga matiti pasi’ 
kuyazuia yasiwe makubwa ume-
kithiri 

Wanaotekeleza hayo wanadai 
kwamba hatua ya kuzuia kukua 

ulifayika kikatili, huku mtendewa 
binti huyo alivumilia takriban 
dakika 20 za uchungu, wakati jiwe 
la moto lilipokuwa likiwekwa ki-
fuani mwake kupunguza ukubwa 
wa matiti yake.

Alipofika shuleni, wenzake 
walishangaa, mbona alikuwa ak-
ilia wakati wote na kushika kifua 
chake kwa uchungu. Pia, rafiki 
zake wa karibu walishangaa mbo-
na hawakuwa wakioga pamoja 
kama awali, bila kujua mwenzao 
alikuwa akificha alama aliyo nayo 
kifuani.

Hali ya matiti yake kupungua 
kutokana na uovu aliyokuwa aki-
fanyiwa na shangazi yake, ni se-
hemu ya mila aliyoitoa Cameroon.

Alipokuwa msichana mkubwa 
ngazi ya kujiunga na elimu ya 
chuo kikuu, binti huyo alikutana 
na matatizo makubwa ya kisai-
kolojia kuhusiana na hali ya kuji-
amini, kwa sababu alijihisi tofauti, 
hasa pale alipojilinganisha na wa-
sichana wenzake.

Wengine walikuwa wandiriki 
kumfanyia mzaha, kwa kumuita 
‘mvulana’ kwa sababu alikosa 
matiti bila ya kujua masahibu ali-
yopitia. 

Binti huyo hakuweza kum-
chukulia hatua yoyote ya kishe-
ria  shangazi yake, kwa sababu 
uamuzi huo alihisi pia ungemu-
ingiza hatiani mama yake yake 
aliyekubali mkasa huo kufanyika.

Walimwambia wakati huo ana-
tendewa,  kwamba kila wanacho-
fanya ni kwa manufaa yake, bila 
ya kujua athari za kitendo hicho 
katika maisha yake ya baadaye .

Nchini Cameroon ambako 
utamaduni huo umekithiri, seri-
kali na mashirika mbalimbali ya 
haki za binadamu yako yanapam-
bana na uovu kuzuia mateso kwa 
maelfu ya wasichana.

Athari za kitendo hicho kwa 
binti huyo wa Afrika Magharibi, 
sasa imeshakuwa athari endelevu 
kea binti huyo.

UKEKETAJI
Suala la ukeketaji wanawake 

nalo ni sehemu ya mila ambazo 
zinazopingwa sana katika sehe-
mumbali duniani ikiwamo Afrika 
na kuna mataifa kama Tanzania, 
ambako wamefaulu kuiharami-
sha kisheria, huku harakati za ku-
komesha utamaduni ikiendelea 
ndani ya jamii.

Ukeketaji hufanyika kwa njia 
mbalimbali za siri kuligana na 
mwenendo wa jamii, mila na um-
bile la anayetendewa.

 Kwa mujibu wa taarifa ya 
BBC. 

 

matiti ya wasichana wanaoanza 
kuvunja ungo, wanazuiwa kuwa-
vutia wanaume, hivyo wanaepuka 
dhuluma za kimapenzi, lakini ni 
jambo lialotajwa na wanaharakati 
kama ukiukaji wa haki za wasi-
chana na dhuluma za kijinsia .

Inafanyikaje? Hapo jiwe hutiwa 
katika moto na kisha jiwe hilo lin-
apitishwa juu ya matiti, kwa lengo 
la kuyapunguza ukuaji wake. 

Hapo kuna ushuhuda wa msi-
chana, aliyefanyiwa tendo la 
utamaduni na shangazi yake, mi-
aka 18 iliyopita aliyekuwa mtawa 
akiishi nchini Cameroon wakati 
huo.

Binti huyo anasimulia kwamba, 
shangazi huyo alipofika nyumba-

ni kwao likizo wakati huo, alimku-
ta kishavunja ungo na matiti yake 
yalikuwa yameanza kujitokeza na 
kuonekana kupitia nguo yake.

Shangazi yake hakufurahia 
hilo na mara moja akamwam-
bia mama wa binti huyo, kwam-
ba  mwana huyo yuko hatarini 
kubakwa na wanaume, hivyo ku-
likuwapo haja ya kuyapunguza 
matiti yake. 

Mama yake alishangaa uweze-
kano wa  kufanyika hilo, lakini 
shangazi yake kwa ajili ya kuwa 
mtawa aliheshimiwa sana pale 
bomani aliko, uamuzi wake ul-
ibeba sura ya sheria. 

Mtawa huyo alieleza jinsi uta-
ratibu huo ungefanywa na muda 

Watu wakiwa katika nyendo za kimila. PICHA ZOTE: MTANDAO
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Namna halisi Kiswahili kinasuasua 
kutokana na kukinzana hoja tata

Sehemu ya maudhui ya tamasha linaloendana na kuadhimisha 
ustawi wa lugha ya Kiswahili. PICHA ZOTE: MTANDAO

elimu 
Na Michael 
eNeza

K
UNA sura moja lugha ya 
Kiswahili, kwamba kwa 
kiasi kikubwa imekuwa 
kwa kasi. Pia katika sura 

ya pili kuna pengo la  baadhi ya 
maeneo yenye hali ya kusuasua, 
kuwapo mianya ya misamiati. 

Hadi sasa mtazamo ulioko ni 
wa kuwapo mpangilio sahihi wa 
kukua lugha ya Kiswahili, hali 
inavyoendana na kuwapo mvuto 
wa matumizi ya kawaida ya lugha 
hiyo.

Kimantiki, kuna mwelekeo 
unaopiganiwa na wadau wakuu 
wa lugha hiyo ya taifa, pale pan-
apoonekana kuwapo ukakasi wa 
msamiati au penye upungufu wa 
msamiati, kutokana na sababu 
kama vile kuzaliwa maneno 
mapya.

Nchini kukiwa ndio mzizi 
mkuu kimataifa wa mawasiliano 
ya Kiswahili, kunatajwa pia lugha 
za wageni walioshi nchini wana 
mchango ndani ya lugha hiyo ya 
taifa, iwe katika mazingira yasiyo 
rasmi na hata huenda rasmi.

Kuna mwingiliano wa 
mawasiliano ya Kiswahili uto-
kanao na Kiingereza, hasa pale 
unapotokea mwanya katika mis-
amiati ya Kiswahili. Hata hivyo, 
wataalamu wa Kiswahili wanasita 
kupatiwa mbadala wa moja kwa 
moja.

Ni mantiki inayoangukia 
mtazamo wa kwamba ni dhamira 
ya kifalsafa, pia kisaikolojia 
kwamba Kiswahili kuwa ni utaifa 
wa lugha, yaani wazungumzaji 

Kiswahili wajitahidi kukiongea 
kilivyo ili kisiingiliwe na lugha za 
kigeni.

Pia panapoonekana upun-
gufu wa kueleza dhana hiyo au 
ile ya akilini, basi msaada una-
paswa kupatikana kuunda neno 
mbadala, ikiwamo katika namna 
ijulikanayo kimsamiati kama 
‘kutohoa.’

Ni wazo linaloingia katika kundi 
ambalo mshairi na mwandishi 
maarufu wa riwaya, Marehemu 
Shaaban Robert alichokiita 
‘kufikirika’ au ‘kusadikika,’ kwani 
akiitaja kuwa ni ‘taswira pende-
kezwa’ na siyo sura halisi ya kili-
chopo.  Jamii ya Tanzania hadi 
sasa ni Taifa linalozungumza 
Kiswahili, pia  Kiingereza kwa 
mahitaji mengi zaidi ya kitaaluma, 
ndio imetawala.

Wanaosimamia wengi wame-
jikita katika utetezi na ufuatiliaji 
wa hitaji hilo ‘fikirika’ au ‘sadikika’ 
na siyo hitaji halisi la watumiaji. 

Kila mtu anakopita anakuta 
maelezo hasa ya kibiashara yana-
vyounganishwa na maelezo ya 
Kiingereza, kuainisha ni bidhaa 

Mahitaji ya jamii kitaaluma 
na kibiashara kwa ujumla, pia 
ni pale inapogusa bidhaa zisizo 
za kawaida sokoni (kwa jamii ya 
jadi), milango ya lugha za kigeni 
inafunguliwa angalau kidogo, 
kwani baadhi ya wateja wanao-
pita kuangalia huduma au bidhaa 
zinazotolewa. 

Huwa kuna wakati wateja 
wanaongea lugha za kigeni  pale 
wanapokutana na ama huduma 
au bidhaa zilizoko ni za kigeni na 
halina msamiati mbadala, hivyo 
msamiati huo wa kigeni wanaoen-
delea nao.

Katika mtazamo kama huo, 
ndio inamfanya mathalan kinyozi 
hata angefika darasa la saba tu, 
bado anajua maana ya  lugha 
zitokanaso na Kiingereza, kiki-
itwa   ‘ku-crop’ ni nini, vivyo hivyo 
kuweka ‘wave.’

Kuna msemo wa Kiingereza 
ambao mara nyingine mtu anain-
gia katika dhana za baadhi ya 
wakereketwa wa lugha ya taifa, 
yaani ‘reinventing the wheel,’ 
yaani kuunda gurudumu upya. 

Ujumla wa yote hayo unatoa 
hoja ni namna gani ulivyo ukweli 
na fusra ya msamiati mpya ya 
Kiswahili ama inaambulia au 
inaweza kuvumbuliwa.

Hapo ndipo mjadala una-
chukua nafasi yake, kwa haja ya 
baadhi ya misamiati iliyotoholewa 
ikahalalishwa, mtazamo ukaan-
gukia katika namna ya kupata 
uhalali wa misamiati ya kihasibu 
kama vile ‘uniformity’(mfanano), 
kwa vile imeshazoeleka. 

Kwa nini hivyo? Hapo 
kunajibiwa kwamba kupitia 
ukweli wa msamiati ya Kiin-
gereza ambayo imesheheni lugha 
Kilatini, kukiwapo mfanano wake 
lugha ya Kiswahili, ikiwa na mzizi 
wa Kiarabu.

Ujumla wake ni kupatikana kile 
kinachoitwa katika fani ya elimu 
jamii kwamba ‘long waves,’ yaani 
ikimaanisha; mikondo mirefu 
ya kihistoria katika namna watu 
wanavyofikiri au kujituma kiiti-
kadi. 

Kuna ugumu kama itakumbat-
iwa Kiarabu pekee kwa sababu za 
kihsitoria ya Kiswahili na kutoku-
wapo wepesi  kutoa nafasi kwa 
lugha nyinginezo kuingia ndani ya 
Kiswahili, mathalani Kiingereza. 
Inaishia kuzaa mtihani mkubwa.

Mara nyingi kuna utamaduni 
wa muda mrefu kutoka kwa 
watetezi wa lugha wanaoangukia 
katika kundi la watu wa Pwani 
waliounganika kimkakati katika 
kukuza lugha hiyo na wasomi, 
wengi wanatoka Bara. 

gani inapendekezwa kwa mlaji 
mtazamiwa, avutiwe na bidhaa 
inayozungumziwa na kuiagiza au 
kutumia.

Msingi wake ni kwamba, hali 
ya kutumia lugha inayoonekana 
haijakaa sawa kwa wasimamizi 
ambao wangependelea maelezo 
hayo ‘yawasilishwe’ kikamilifu. 
Kwa ujumla, kuna aina ya wala-
kini namna lugha inavyotumika.

Mathalani, Rais Samia Suluhu 
Hassan, alipozungumzia mifumo 
ya ukusanyaji mapato serikalini 
hivi karibuni , aliwasilisha hoja 
yake akitumia  msamiati wenye 
mzizi wa Kiingereza kwamba 
‘hakuna uniformity’ kwa maana 
ya kukosekana mfanano au 
kuwapo hali ya mianya na akaa-
giza kurekebishwa kwa hali hiyo, 
kuzuia upotevu, akitumia tena 
msamiati ‘ku-harmonise.’

Kimsingi, hapo ndiko kwenye 
mzizi wa msingi wa kukua Kiswa-
hili kutumika kama nyenzo ya 
kueneza ufahamu wa bidhaa au 
mifumo ya kitaaluma aina tofauti 
na ndivyo inavyotakiwa itumike, 
ili kusiwapo kizuizi cha kuelewa. 

Ujumla wa 
yote hayo 
unatoa hoja 
ni namna 
gani ulivyo 
ukweli na 
fusra ya 
msamiati 
mpya ya 
Kiswahili 
ama inaam-
bulia au 
inaweza ku-
vumbuliwa.



Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Masoko wa Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma,  James Yuna, amewataka wa-
fanyabiashara kuhakikisha wanapanga 
bidhaa zao kwenye maeneo safi ili kulin-
da afya za walaji.

Yuna aliyasema hayo alipokuwa aki-
zungumza na waandishi habari baada ya 
uchaguzi wa viongozi wa wafanyabiasha-
ra wa soko la sabasaba, jijini humo.

Ofisa huyo alisema kuwa Dodoma ni 
makao makuu ya nchi hivyo kwa wafan-

yabiashara wakahakikisha maeneo wa-
nayofanyia biashara yanazingatia afya za 
walaji na kukidhi soko la ushindani wa 
bidhaa zinazoingizwa kutoka nje ya nchi.

“Rai yangu hapa ninawaomba wafan-
yabiashara kufanya shughuli zao katika 
mazingira yenye ubora na kuzingatia ka-
nuni za kiafya, hii itawafanya kuwavutia 
wateja na walaji wa bidhaa zao na kuingia 
kwenye ushindani wa biashara,”alisema.

Aliwasisitiza kuheshimu na kutii kanu-
ni na taratibu katika ufanyaji biashara na 
kujiepusha kuvamia maeneo yasiyo rafiki 

ambayo hayaruhusiwi.
Alisema pamoja na uhuru walionao wa 

kufanya biashara, wafanyabiashara wa-
nawajibu wa kushirikiana na Jiji katika 
kuhakikisha maeneo yasiyo rasmi wanay-
aepuka na kufuata maelekezo yanayo-
tolewa.

Kuhusu viongozi wa soko la Sabasaba, 
ofisa huyo aliwaomba kuhakikisha wana-
shirikiana na Jiji ili kuhakikisha wafanya-
biashara wanafuata kanuni na maelekezo 
yanayotolewa.

Na Renatha Msungu, CHAMWINO 

I
MEELEZWA kuwa umaskini katika 
Wilaya ya Chamwino ni miongoni 
mwa sababu kesi za katili wa kijinsia 
kuishia mitaani badala ya kufikishwa 

kwenye vyombo vya dola.
Suala hilo liliibuka mwishoni mwa 

wiki katika mkutano wa Mpango Kazi 
wa Taifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi 
ya Wanawake na Watoto (MTAKUWWA) 
ulioandaliwa na Shirika lisilo la kiserikali 
la Women Wake Up (Wowap) kwa kush-
irikisha kamati ya ulinzi wa wanawake na 
watoto ngazi za kata na vijiji.

Akizungumza kwenye mkutano huo, 
Mtendaji wa Kijiji cha Mwegamile, Nasso-
ro Shaban, alisema jamii imekuwa ikiibua 
matukio, lakini mashauri hayo yameku-
wa hayafiki mwisho mzuri.

Alisema mashauri hayo yanapofika ka-
tika ofisi za mtendaji wa kijiji au kata  na 
watendaji wanapochukua hatua ya ku-

fikisha kesi hizo mahakamani  huchuku-
liwa kama ni watu wanaoingilia mambo 
yasiyowahusu.

“Tunajitahidi tuwezavyo kuhakikisha 
haki inatendeka ikiwamo kwenda kutoa 
ushahidi mahakamani, unang’ang’ania 
mtu, lakini mwisho wa siku anaachiwa 
huru na mahakama,” alisema Shaban.

Alisema wazazi wamekuwa na tabia 
ya kumalizana wao kwa wao ili kupoteza 
ushahidi hasa pale tukio linapofanywa 
na ndugu wa karibu au jirani na kupewa 
fedha au mifugo ili kesi isiendelee.

“Kwenye kijiji changu mwanafunzi 
alipata ujauzito ,mama wa binti anauza 
pombe za kienyeji   kwa hivyo alikuwa 
hamfuatilii binti yake, kijana aliyempa 
mwanafunzi ujauzito akakamatwa kesi 
ikaenda mahakamani ikasikilizwa kijana 
akashinda kesho yuko mtaani,” alisema.

Kwa upande wake, Ofisa Ustawi wa 
jamii wilayani humo, Lucas Kaombwe, 
alisema mpango huo ulianzishwa mwaka 

2017 na unatakiwa kufanyiwa
tathmini ifikapo 2022.
Alisema   kila halmashauri ina mpan-

go wa kutokomeza ukatili wa kijinsia na 
kwamba kamati ya ulinzi wa wanawake 
na watoto katika ngazi ya Halmashauri 
ndio itaratibu 

shughuli zinazohusiana na mpango 
na kuboresha utoaji wa huduma kwa   
makundi yaliyo katika mazingira hata-
rishi.  Hata hivyo, alisema kikwazo kili-
chopo ni wasichana wanaopata ujauzito 
wamekuwa wakisita kuwataja wahusika.

Naye, Mratibu wa mafunzo hayo, Nasra 
Suleiman kutoka Wowap, alisema mafun-
zo hayo yanalenga kuziwezesha kamati, 
kuzijengea uwezo na maarifa katika ngazi 
ya kata na vijiji.

“Tunafanya kazi ya utetezi wa haki za 
mtoto, kimsingi kamati zinaundwa na 
serikali katika mpango wa kutekeleza 
ukatili kwa watoto

kuhakikisha unaondoshwa,” alisema.

Sababu kesi za ukatili 
kijinsia kuishia mitaani
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Wanakijiji 
wanufaika
ajira za 
muda 
TASAF 

Na Renatha Msungu, MPWAPWA

WAKAZI wa Kijiji cha Ipwaga na 
Kidenge vilivyopo wilayani Mpwap-
wa, wamenufaika na ajira za muda 
kutoka Mpango wa Kunusuru Kaya 
Maskini unaotekelezwa na Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii  (TASAF) za 
ujenzi wa bwawa la maji kwa ajili 
ya matumizi ya kunywesha mifugo 
na kilimo cha umwagiliaji.
   Akizungumza na waandishi wa 
habari jana,  Mwenyekiti wa Kijiji 
cha Pwaga, Dickson Nzugu,  alisema 
ujenzi wa bwawa hilo umesaidia 
ajira za muda kwa wakazi wa-
siopungua 1,500 ambao walilipwa 
fedha kutokana na ujenzi wa 
bwawa hilo ambalo sasa wanalitu-
mia kwa ajili ya kunywesha mifugo 
pamoja na kuendesha kilimo cha 
umwagiliaji.
  “Hapa kijijini kuna takribani 
wakazi 13,000 ambao awali kabla 
ya ujenzi wa bwawa tulikuwa tu-
natembea umbali wa kilomita zaidi 
ya saba kwenda kunyeshwa mifugo, 
lakini pia kutafuta maji kwa ajili ya 
matumizi mengine,”alisema.
Aidha, alisema kukamilika kwa 
bwawa hilo kumewaondolea adha 
hiyo.
   “Tunaishukuru sana TASAF, im-
ekuwa ikibuni miradi ya kufanya 
kwa ushirikiano na walengwa am-
bayo inawasaidia kuwainua kiuchu-
mi wanakijiji,”alisema Mwenyekiti 
huyo.
   Alisema hivi sasa wakazi wa eneo 
hilo wanaendelea na ujasiriamali 
kupitia huduma ya maji yatokanayo 
na bwawa hilo kuendesha shughuli 
za kilimo pamoja na kunywesha 
mifugo.
   Kwa upande wake, Mwenyekiti 
wa Kijiji cha Kidenge,  Manase 
Mkada, alisema TASAF imewasaidia 
wakazi wa eneo hilo kwa kutoa 
fedha ambazo zimetumika kuchim-
ba bwawa ambalo hutoa huduma ya 
maji kwa wakazi hao na vijiji jirani.
   Mkada alisema hatua hiyo  ime-
saidia kuinua uchumi wa wanajamii 
wanaoishi hapo kwa kuanzisha 
bustani za mboga na ufugaji am-
bapo hutumia maji hayo kunywesha 
mifugo yao.
   Naye, Ofisa Malalamiko kutoka 
Idara ya Mawasiliano TASAF, Mak-
winja Yusup, alisema ajira hizo za 
muda huwa zinalenga kwa waleng-
wa wa mpango huo ili wajiongezee 
kipato mbali na fedha wanayopata.
   “Hii huwasaidia sana walengwa 
kujiongezea kipato kutokana na 
ajira hizo za muda ambazo wana-
fanya katika mradi husika,” alisema 
Makwinja.
   Alibainisha wamekuwa waki-
himiza walengwa katika maeneo 
mbalimbali kuchagua mradi ambao 
utawapa manufaa wanakijiji kwa 
ujumla.

HABARI dodomA

‘W’biashara pangeni bidhaa maeneo safi’

Wabebataka wa Soko la Sabasaba Jiji la Dodoma, wakimwanga taka kwenye makontena yaliyowekwa na Halmashauri 
ya Jiji jana, kwa ajili ya shughuli  hiyo kwa  wafanyabiashara na watumiaji wa soko hilo.  PICHa: PeTeR mKWaVILa



Na Nebart Msokwa, MBEYA

B
AADHI ya wafanyabiashara mkoa-
ni Mbeya, wamesema maagizo 
yaliyotolewa na Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa maofisa wa Mamlaka 

ya Mapato (TRA) kuacha kutumia nguvu 
kukusanya kodi yameleta matumaini 
mapya kwao.

Aprili Mosi, mwaka huu wakati akiwaapi-
sha mawaziri, Rais Samia alipiga marufuku 
matumizi ya nguvu kwenye ukusanyaji wa 
kodi akidai kuwa utaratibu huo unasababi-
sha biashara nyingi kufungwa.

Aidha, alimwagiza Waziri wa Fedha na 
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, kutanua 
wigo wa walipakodi kwa kuacha kutumia 
nguvu na badala yake akawataka kutumia 
akili.Wakizungumza na Nipashe kwa 
nyakati tofauti jana, wafanyabiashara hao 
walisema maagizo hayo ya rais endapo yat-
atekelezwa kwa vitendo, Tanzania itakuwa 
moja ya mataifa yenye wafanyabiashara 
wengi wakubwa.

Elius Ngisi alisema utaratibu uliokuwapo 

uliwafanya wafanyabiashara wawaone 
maofisa wa TRA kama maadui wao hasa 
walipokuwa wanakwenda kudai kodi.

Alisema wakati mwingine maofisa hao 
walikuwa wanalazimisha kufunga biashara 
zao na kuwataka wafanyabiashara hao 
wakalipe kwanza kodi ndipo wafunguliwe 
biashara zao.

“Rais ameonyesha kuwa ana lengo la 
kutusaidia kukua kiuchumi ili na serikali 
ikusanye kodi kwa ajili ya uendelezaji wa 
miradi mbalimbali ya maendeleo, tulikuwa 
tunakimbizana na maofisa wa TRA utadha-
ni sisi ni wahalifu,” alisema Ngisi.

Naye Mariam Mwaikambo, mfanyabi-
ashara katika Soko la Sido, alisema kuna 
baadhi ya wafanyabiashara walikuwa wan-
ahamisha biashara zao na kuzipeleka katika 
mataifa jirani ili kuzinusuru zisife.

Alisema waliokuwa wanaendelea na bi-
ashara katika kipindi kilichopita ni wale wa-
vumilivu, lakini ambao sio wavumilivu wa-
likuwa wanalazimika kufunga biashara zao 
ili wakafanye shughuli zingine, lakini kauli 
ya rais imeanza kufufua matumaini yao.

Mariam alisema serikali inatakiwa kuwa 
mlezi wa wafanyabiashara badala ya kuwa 
adui wao na kwamba maofisa wa TRA wa-
natakiwa kutumia zaidi mbinu ya kuwae-
limisha wafanyabiashara kuliko kutumia 
nguvu kama alivyoagiza Rais.

“Majirani zetu Zambia wanapitisha mizi-
go yao nchini kwetu kupeleka kwao, lakini 
mizigo mingi wanauza kwa bei nafuu kuliko 
sisi wenye bandari, ndio maana baadhi ya 
wafanyabiashara huwa wanaenda kununua 
vitu Zambia na Malawi na kuviingiza nchini 
kupitia njia za panya,” alisema Mariam.

Aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la Mbeya 
Mjini, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’, aliandika 
kwenye ukurasa wake wa ‘Tweeter’ kuwa 
kitendo cha kuwaita Watanzania kuwa ni 
wanyonge ni kuwadhoofisha.

Juzi wakati wa maadhimisho ya Pasaka, 
Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, ali-
sisitiza maofisa wa TRA maagizo yaliyo-
tolewa na Rais Samia kuhusu utaratibu 
wa ukusanyaji wa mapato, huku akisisitiza 
kuwa Wizara ya Fedha imepewa malengo 
ya kukusanya Sh. trilioni mbili kwa mwezi.

Maagizo ya Samia yawakuna w’biashara
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Wakulima wa vitunguu 
wataka soko la uhakika
Na Nebart Msokwa, MBEYA

   WAKULIMA wa vitunguu ka-
tika Bonde la Utengule katika 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, wameiomba serikali 
kuwasaidia kutafuta soko la 
uhakika nje ya nchi ili wanu-
faike na zao hilo kwa kuinua 
uchumi wao.
   Wakizungumza na Nipashe, 
baadhi ya wakulima hao wal-
isema soko la ndani haliwanu-
faishi kutokana na zao hilo 
kuuzwa kwa bei ya chini kuliko 
gharama za uzalishaji.
Enock Mwasile, alisema bei ya 
zao hilo kwa sasa haieleweki 
kwa maelezo kuwa kuna kipindi 
walikuwa wanauza gunia moja 
kati ya Sh. 100,000 na 150,000 
hali ambayo ilisababisha 
wakulima wengi kuhamasika 
kulima.
   Alisema kwa sasa bei ime-
shuka mpaka Sh. 40,000 hali 
ambayo alisema inakatisha 
tamaa na baadhi wameanza 
kuacha kulilima na kuamua 
kulima mazao mengine.
   “Tunalima hili zao tukitege-
mea soko la ndani na hatujui ni 
wapi kwingine tunaweza kuuza, 
tunaiomba serikali itusai-
die tupate soko la nje ambalo 
litakuwa na faida zaidi, ukilima 
ekari moja unaweza ukatumia 
Sh. 450,000 mpaka 500,000 
kuhudumia lakini unauza una-
pata 600,000 baada ya miezi 
mitatu mpaka minne,” alisema 
Mwasile.
   Naye Malezi Njila, alisema 
kati ya mwezi Desemba na 
Februali soko la zao hilo huwa 
linapanda mpaka Sh.100,000 
kwa gunia lakini utunzaji wa 
zao hilo ni mgumu kutokana 
na kuoza endapo litagusana 
na maji.Alisema kuna kipindi 
alivuna gunia 20 akazihifadhi 
ndani kumbe nyumba inavuja 
na hivyo alipotaka kuuza ali-
gundua kwamba asilimia kubwa 
ya vitunguu hivyo vilikuwa 
vimeoza na vingine vimeota 
hali ambayo iliharibu soko.
   Alisema yeye kwa sasa 
analima zao hilo kwa sababu 
hana uzoefu wa kulima mazao 
mengine na kwamba wenzake 
walishaacha na kuingia kwenye 
kilimo cha alizeti ambacho hata 
yeye anakusudia kuanza mwaka 
huu.
   “Huwa tunasikia wenzetu wa 
Singida wanalima na kupata 
soko zuri, sasa hatuelewe wen-
zetu wanafanikiwa vipi, ni vi-
zuri serikali ikatuunganisha na 
sisi kwenye soko la wenzetu,” 
alisema Njila.Vitunguu ni mion-
goni mwa mazao ya bustani 
ambayo wakulima wamekuwa 
wakishauriwa kuyazalisha 
katika Mkoa wa Mbeya, lakini 
wakulima wanadai halina soko 
la uhakika.

Wakulima waitwa kupima afya ya udongo

Baadhi ya waumini wa Kanisa la Moravian Tanzania Ushirika wa Iwambi jijini Mbeya, wakifuatilia mahubiri ya Sikukuu 
ya Pasaka juzi, yaliyokuwa yanaendeshwa na Mchungaji wa Kanisa hilo, Antony Ntove.  PICHa: na neBaRT mSOKWa.

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo (TARI) Kituo 
cha Uyole jijini Mbeya imewataka wakuli-
ma kujitokeza kupima afya ya udogo wa 
mashamba yao ili kuepusha hasara wanay-
oipata kutokana na tindikali nyingi inay-
oathiri uzalishaji wa mazao.

Mkurugenzi wa TARI Kituo cha Uyole, Dk. 
Tulole Bucheyeki, aliyasema hayo wakati 
akizungumza na wakulima mkoani Mbeya 
kuhusu madhara ya kuzidi kwa tindikali 
kwenye udongo katika uzalishaji wa mazao 
hasa ya chakula.

Alisema utafiti uliofanywa na Kituo hi-
cho umebaini kuwa mikoa yote ya Nyanda 
za Juu Kusini inakabiliwa na tatizo la wingi 
wa tindikali kwenye udongo na kwamba en-
dapo hatua za haraka hazitachukuliwa taifa 
linaweza kukumbwa na uhaba wa chakula 
kutokana na wakulima kutozalisha mazao 
ipasavyo.

“Tumefanya utafiti na kubaini kuwa hili 
tatizo la wingi wa tindikali kwenye udongo 
lipo katika mikoa yote ya Nyanda za Juu 

Kusini, lakini pia tumeshagundua njia ya ku-
dhibiti tatizo hilo, hivyo ni suala la wakuli-
ma kujitokeza kupima afya ya udongo wa 
mashamba yao na sisi tutamshauri hatua za 
kuchukua,” alisema Bucheyeki.

Alisema kuwa tatizo la wingi wa tindikali 
kwenye udongo linasababisha mimea ya 
mazao kutostawi vizuri na hivyo kupungua 
kwa uwezo wake wa kutoa mazao hali am-
bayo inaweza kuwasababishia wakulima 
hasara kubwa na hata taifa kukubwa na 
uhaba wa chakula.

Mtafiti wa Udongo kutoka TARI Kituo 
cha Uyole, Fredrick Mlowe, alisema kuwa 
utafiti uliofanywa na kituo hicho unaonye-
sha kuwa shamba lenye ukubwa ekari moja 
likiwa halijatibiwa tiba ya udongo kutokana 
na wingi wa tindikali likilimwa zao la mahi-
ndi linao uwezo wa kutoa magunia kati ya 
saba mpaka nane, lakini likitibiwa linaweza 
kuongeza mavuno mpaka kufikia magunia 
35.

“Tiba ya udongo ikifanyika kudhibiti 
wingi wa tindikali kwenye mashamba, ni 
ukombozi kwa wakulima kwa sababu kwa 

sasa wanatumia gharama kubwa ya kulima 
na kutunza mimea yao, lakini wanapata 
mavuno kidogo sana, lakini wakiyatibu 
mashamba yao kwa kutumia gharama hizo 
hizo wanaweza kuongeza uzalishaji mara 
dufu na hivyo kupata kipato kikubwa,” 
alisema Mlowe.

Johnson Mtama, Mtafiti wa Udongo ku-
toka TARI kituo cha Uyole, alisema tiba ya 
udongo wenye tindikali nyingi imebainika 
kuwa ni kuongeza madini aina ya chokaa 
mashambani.

Alisema kiasi cha chokaa kinachohitajika 
kinategemeana na vipimo vya maabara vya 
udongo katika eneo husika hivyo akawa-
taka wakulima kuleta sampo za udongo wa 
mashamba yao ili upimwe kabla ya kupewa 
ushauri wa kutibu mashamba yao kwa ku-
tumia chokaa.

Alisema TARI Uyole inavyo vifaa vya 
kisasa vya kupima afya ya udongo na kutoa 
majibu kwa haraka hivyo wakulima waji-
tokeze kwa wingi ili kumaliza tatizo la wingi 
wa tindikali kwenye mashamba yao.

habari mbeya
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habari zanzibar

Makamu wa Kwanza wa 
Rais ashauriwa mazingira

Jamii yatakiwa 
kuchangamkia
mafunzo ya ndoa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

    JAMII imetakiwa kuendelea kuji-
tokeza kwa wingi katika mafunzo ya 
ndoa ili kupata amani na utulivu wa 
moyo katika maisha ya ndoa na vizazi 
vilivyo bora vyenye kufuata misingi 
na maadili mema.
    Hayo aliyasema Mufti wa Zanzibar, 
Sheikh Saleh Omar Kabi, wakati wa 
kufunga mafunzo ya ndoa awamu ya 
tisa  katikaUkumbi wa Masjid Jaamiiu 
Zinjibar Mazizini Zanzibar.
   Alisema kuna umuhimu mkubwa wa 
kila mtu kupata mafunzo ya ndoa na 
yanapelekea kujengeka kwa familia 
zilizo imara na malezi bora kwa wa-
toto.
    Alisema ndoa huwalinda watu 
na machafu ikiwamo zinaa ambayo 
husababisha maradhi mbalimbali ya 
kuambukiza, hivyo ni vyema  wanan-
doa kuzitunza ndoa zao ili kuepukana 
na machafu hayo.
   “Ukiwa na ndoa yenye utulivu, 
mawada na mahaba utaepukana na 
uzinifu, ukiacha zinaa umejilinda na 
kaswende, gono hata Ukimwi tujita-
hidini kuzitunza ndoa zetu,” alisema 
Mufti.
   Sheikhe Kabi aliwasisitiza washiriki 
wa mafunzo hayo kuyafanyia kazi na 
kuwa walimu kwa wale ambao hawa-
japa nafasi hiyo kutokana na sababu 
mbalimbali ili kuleta mabadiko chan-
ya katika ndoa na jamii kwa ujumla.
   Akitoa maelezo ya mafunzo hayo 
Mkuu wa kitengo cha Fatwa na utatuzi 
wa migogoro, Ali Muombwa Hasan, 
alisema jumla ya wanafunzi 1,293 
wamehitimu mafunzo hayo kutoka 
mwaka 2018 hadi 2021 kwa Zanzibar 
nzima.
   Washiriki wa mafunzo hayo katika 
risala yao walisema elimu waliyoi-
pata wataitumia vyema kwa lengo 
la kupunguza au kuisha kabisa kwa 
talaka kwa wale waliomo na wanao-
taka kuingia kwenye ndoa, kutatua 
migogoro katika familia pamoja na 
kuwa na nidhamu, subira na ujasiri 
katika kujenga ndoa zenye mahaba na 
mawada ili ziendee kudumu.
    Harith Auni Muhammed akisoma 
risala hiyo, aliishauri Ofisi ya Mufti 
kuingizwa somo la ndoa na talaka ka-
tika mitaala ya masomo kwa wanafuzi 
wa kidato cha tatu hadi vyuo vikuu. 

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdullah, amesema 
maofisa wa elimu wanapaswa kijipanga 
vyema  katika kuhakikisha ufaulu wa wa-
nafunzi katika shule unaongezeka.

Alisema taifa linahitaji kuwa na wataal-
amu wa kutosha  watakaokuwa na uwezo 
wa   kuhudumia wananchi   kutokana na 
utaalamu wao utaoambatana na uzalendo, 
hivyo kuleta mafanikio makubwa.

Aliyasema hayo baada ya kutoridhika na 
matokeo ya ufaulu katika Wilaya ya Wete 
Pemba kufutia taarifa ya Serikali ya wilaya 
hiyo katika  Chuo cha Bendjamin Mkapa 
Mchangamdogo   wakati wa ziara zake za 
kukagua miradi ya maendeleo na kuona 
changamoto zinazowakabili wananchi wa 
wilaya zote za Unguja na Pemba.

Alisema zipo sababu zisizokuwa   za 
msingi zinazoendelea kutolewa na baadhi 
ya wasimamizi wa elimu   kwa kisingizio 
cha mabadiliko ya mitaala, jambo ambalo 
halikubaliki kwa vile ndani ya mabadiliko 
hayo unatokea ufaulu kwa wanafunzi kwe-
nye shule hizo.

Hemed alieleza masikitiko yake kuona 
kwamba   pale inapotokea   fursa ya ajira 
hata katika nafasi ya uhudumu  hujitokeza 
waombaji wengi kwa nafasi chache, lakini 
pale wanapohitajiwa uthibitisho wa vyeti 
ndipo unapojitokeza ubabaishaji wa vielel-
ezo hivyo vinavyokosa sifa stahiki.

Alisisitiza umuhimu wa kuimarishwa 
mikakati ndani ya kamati za shule  zitaka-
zoshirikiana na viongozi wao wa Serikali 
za Mkoa, wilaya na jimbo itakayokuwa cha-
chu ya kuzirejeshea sifa za ufaulu shule 
mbalimbali nchini zilizotoa wataalamu 

ambao kwa sasa wanaendelea kulitumikia 
Taifa.

Akiangalia kilimo cha mazao ya viungo 
katika shamba la Daya Cooperative Soci-
ety Pemba, Makamu wa Pili wa Rais   ali-
wapongeza   wakulima hao kwa umahiri 
wao wa kuanzisha kilimo cha viungo kili-
choonyesha muelekeo wa upatikanaji wa 
soko na kipato kikubwa.

Aliwapa moyo wakulima hao   kwa ku-
wataka waendelee kuimaisha zaidi kilimo 
chao cha viungo hasa lile zao la vanila 
ambalo tayari limeshafikia thamani ya Sh. 
750,000 kwa kilo moja.

Alimuagiza Afisa Mdhamini Wizara ya 
Kilimo Pemba na wataalamu wake ku-
kaa pamoja na wakulima hao,   kuanga-
lia changamoto zinazowakabili ikiwemo 
utaalamu na akautaka uongozi wa Mfu-
ko wa Hifadhi ya Jamii Zanzibar (ZSSF) 

kuangalia mazingira ya kutoa mikopo kwa 
wakulima vijijini.

Kuhusu mtambo wa kukaushia bidhaa 
za viungo, alisema jumuiya za kiraia zime-
kuwa na mchango mkubwa katika kui-
saidia Serikali kwenye miradi inayowagusa 
moja kwa moja wananchi hasa wakulima.
Wakati huo huo, 

Hemed alitembelea Hospitali ya Wilaya 
Wete kuona utoaji huduma za afya kwa 
wananchi na kutoridhika na huduma 
kwa baadhi ya vitengo vya hospitali hiyo 
vilivyosimamisha kutoa huduma.Hemed 
alitoa agizo kwa uongozi wa Wizara ya 
Afya kufanya marekebisho ya haraka kwa 
chumba cha maalum cha wagonjwa ma-
hututi (ICU), X-ray na cha kuhifadhi maiti 
ili vitengo hivyo viendelee kutoa huduma 
kama kawaida.

Hemed awapa majukumu maofisa elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

K
AMATI ya Kusimamia Ofisi za 
Viongozi Wakuu wa Kitaifa ya 
Baraza la Wawakilishi imemu-
omba Makamu wa Kwanza wa 

Rais wa Zanzibar kusimamia maslahi ya 
Zanzibar kwenye mazingira kutokana na 
miradi ya kimataifa inayohusu na suala 
hilo kuingizwa kwenye mambo ya Muun-
gano.

Akizungumza kwenye Ofisi ya Makamu 
wa Kwanza wa Rais iliyopo Migombani 
Mjini Unguja, Mwenyekiti wa kamati hiyo, 
Hassan Khamis Hafidh, alisema kwamba 
Zanzibar, ambayo ni nchi ya visiwa, in-
aathirika sana na mabadiliko ya tabi-
anchi, lakini imekuwa haifaidiki sana na 
miradi ya kimataifa na inapofika inakuwa 
si kwa wakati. 

“Makamu, tunakuomba sana suala hili 

mlione na mulizungumze, ikibidi hata 
kama ni mgao unaotolewa kuhusu maz-
ingira, basi utufike na utufike kwa wakati, 
kwani hata huku Zanzibar wapo watu 
wenye weledi katika suala la kimazingira, 
lakini kama kuna changamoto, ndio eneo 
sahihi kwetu kujifunza,” alisema mwe-
nyekiti huyo.

Hassan alielezea jinsi ambavyo kuingi-
zwa suala la mazingira katika Muungano 
kunavyoikosesha Zanzibar fursa, misaada 
na miradi ya moja kwa moja, kwa kuwa 
shughuli zote zinazohusiana na suala hilo 
humalizika Tanzania Bara, na inapotokea 
kuletwa Zanzibar huwa ni kwa hatua za 
utekelezwaji tu.

Aidha alisema Idara ya Mazingira, am-
bayo iko chini ya Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, ni miongoni mwa idara 
muhimu sana kwa taifa na uwepo wa 
mazingira salama maisha ya wananchi 

nayo huwa salama.
“Mheshimiwa Makamu, tunakupongeza 

sana kwa kuona idara hii ya mazingira ipo 
kwako, maana tunaamini wewe na waziri 
wako, ni watu sahihi sana katika eneo hili, 
na bila shaka tunategemea mabadiliko 
makubwa,” alisema mwenyekiti huyo.

Kwa upande wake, Makamu wa Kwanza 
wa Rais wa Zanzibar, Othman Masoud, 
alisema ni kweli kuwa suala la mazingira 
ni sehemu ya Muungano kwa muda mre-
fu sana, lakini ni vyema kuzungumzwa na 
kusawazishwa ili kila upande wa Muun-
gano unufaike.

“Kwa sasa inabidi tumtumie waziri 
wetu, Mheshimiwa Saada Mkuya, ili ku-
tutafutia wafadhili binafsi kutoka maeneo 
mbalimbali ya dunia ili nasi Zanzibar tu-
weze kunufaika moja kwa moja na miradi 
ya mazingira,” alisema Makamu huyo wa 
Rais.

Mufti Mkuu wa Zanzibar, Sheikh Saleh Omar Kabi, akizungumza kuhusu mafunzo ya ndoa katika  hafla ya kufunga 
mafunzo hayo iliyofanyika Ukumbi wa Masjid Jamiu Zinjibar Mazizini Zanzibar. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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habari kitaifa

Wakazi wajitolea kuboresha 
kingo mto kuepuka mafuriko Wakulima wadai

kupata hasara
Na Thobias Mwanakatwe, KISARAWE

WAKULIMA wanane wa vijiji vi-
tatu vilivyopo Kata ya Mkumbulu, 
wilayani Kisarawe, mkoani Pwani, 
wamepata hasara ya zaidi ya Sh. 
milioni 460 kutokana na ekari 170 
walizokuwa wamepanda mpunga  ku-
haribika baada ya kufukuzwa katika 
eneo walilokuwa wakilima.

Wakulima hao wa vijiji vya Ki-
tonga Chole, Panga la Mwingereza na 
Mtunani walifukuzwa na askari wa 
Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyama 
Tanzania (TAWA) na kukamatwa na 
kufunguliwa mashtaka kwa madai 
walikuwa wakilima ndani ya Hifa-
dhi ya Taifa ya Mwalimu Nyerere, 
zamani ikiitwa Selous.

Katibu wa Kikundi cha wakulima 
walioathirika baada ya kukamatwa 
na askari wa TAWA, Gasper Matovu, 
aliwataja wakulima waliokamatwa 
ni Mosty Mwasenga, Matata Mlete, 
Rajabu Jonas, Mashaka Kidaha, Idd 
Mambosasa, Daudi Kidaha, Mabula 
Kidaha na Abdallah Said.

Matovu akizungumza katika mku-
tano wa viongozi wa vijiji hivyo, 
alisema wakulima hao baada ya ku-
kamatwa walifunguliwa kesi namba 
55/2019 katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Morogoro kwa madai kuwa 
walikuwa wakilima ndani ya hifadhi.

Hata hivyo, upelelezi wa kesi hiyo 
ulipofanyika ilibainika kuwa wakuli-
ma walikuwa wakilima kwenye eneo 
halali la kijiji na siyo hifadhi hali 
iliyomfanya Mwanasheria wa Serikali 
kuiondoa kesi hiyo  Julai 29,  2019 
(nyaraka tumeziona).

Mmoja wa wakulima waliokamatwa 
Mosty Mwasenga, alisema mbali 
na kukamatwa walinyang’anywa 
trekta mbili, jembe, mbegu na vifaa 
vingine vingi. Alisema baada ya kesi 
hiyo kuondolewa mahakamani vifaa 
hivyo vilirejeshwa na kukabidhiwa 
kwa wakulima Februari 11, mwaka 
huu ikiwa ni miaka miwili tangu 
vilipokamatwa, huku vingine vikiwa 
vimeharibika kutokana na kukaa 
muda mrefu bila kutumika.

“Kesi ilipofutwa shamba la mpunga 
ekari 170 zilizokuwa zimepandwa 
zilikuwa zimeharibika na kusaba-
bisha hasara ya zaidi ya Sh. milioni 
390 na milioni 70 ilitokana na vifaa 
walivyokamatwa navyo kuharibika,” 
alisema.

 Na Gideon Mwakanosa, 
NYASA

SERIKALI imewatua ndoo 
kichwani wananchi wa Kijiji cha 
Chimate, Wilaya ya Nyasa, mkoa-
ni Ruvuma, baada ya kutekeleza 
mradi wa maji uliogharimu Sh. 
milioni 390.

Akisoma taarifa ya mradi huo, 
Meneja wa RUWASA Wilaya 
ya Nyasa,   Mhandisi Jeremia 
Maduhu alisema mradi huo am-

bao umekamilika kwa zaidi ya 
asilimia 85  unatekelezwa kupi-
tia force account.

Alisema mradi huo utakapoka-
milika, unatarajia kuhudumia 
wananchi wa Kijiji cha Chimate   
wapatao 2,798, na kwamba 
maandalizi ya mradi huo yalian-
za Juni 2020 ambapo kazi rasmi 
ya ujenzi wa mradi ilianza Julai 
Mosi, 2020.

“Kazi zilizopangwa kutekele-
zwa kwenye mradi huu ni ujenzi 

wa chanzo kipya cha maji, ujenzi 
wa tanki la kuhifadhia maji lenye 
ujazo wa meta 75,000, ujenzi wa 
vituo vya kuchotea maji 15, ujen-
zi wa mtandao wa bomba wenye 
urefu wa kilometa 15,’’ alisema 
Maduhu.

Alisema mradi huo hadi sasa 
umetumia   zaidi ya Sh. milioni 
356, na kwamba unatarajia ku-
kamilika kwa asilimia 100 mwezi 
huu.

Alizitaja kazi zilizokamilika 

kwa asilimia 100 ni   ujenzi wa 
chanzo kipya cha maji, tanki la 
kuhifadhia maji na ujenzi wa vi-
tuo 18 vya kuchotea maji.

Akizungumza baada ya kuwe-
ka jiwe la msingi kwenye mradi 
huo, Mkuu wa Wilaya ya Nyasa, 
Isabela Chilumba, alisema ni 
jambo la kufurahisha kwamba 
ameweka jiwe la msingi kwenye 
mradi huo wakati vituo 10 kati 
18 vinatoa maji na kuwataka wa-
nanchi hao kutunza mradi huo.

Chilumba aliwapongeza RU-
WASA kwa kusimamia kikamilifu 
mradi huo kuanzia ujenzi hadi 
kukamilika hali ambayo sasa 
itawawezesha wananchi wa Chi-
mate kupata maji safi na salama.

Meneja wa RUWASA Mkoa wa 
Ruvuma, Mhandisi Rebman Gan-
shonga, alitoa rai kwa wananchi 
wa kijiji cha Chimate kuhakiki-
sha kuwa wanasimamia, kutunza 
na kukilinda chanzo cha maji ili 
mradi huo uwe endelevu.

Wanakijiji wilayani Nyasa wapata maji ya bomba

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa barabara ya mabasi ya mwendo kasi (BRT phese 2) katika eneo la Ilala, jijini 
Dar es Salaam jana. PICHA: JUMAMNE JUMA

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

WAKAZI wa mtaa kwa Omukigusha, 
Kata Bilele mkoani Kagera, wanao-
kumbwa na adha ya mafuriko msimu 
wa mvua, wamejitolea kuboresha kingo 
za mto Kanoni na kuondoa mchanga ili 
kuruhusu maji kupita na kuepuka ku-
kumbwa na mafuriko.

Wakizungumza na Nipashe, mmoja 
wa wakazi hao, Mansuri Omary, alise-
ma wameamua kutumia nguvu zao 
kuboresha mazingira ya mto huo kwa 
kushirikiana na viongozi wa serikali ya 
mtaa kwa lengo la kuepusha madhara 
yanayowakumba mara kwa mara katika 
msimu wa mvua.

“Mvua zikinyesha mto unajaa na 
maji huingia katika makazi yetu na ku-
haribu mali, kutokana na hilo tumeona 
tujitolee nguvu zetu kurekebisha kingo 
za mto, kuondoa mchanga na kujaza 
udongo kwenye viroba ili kuzuia mmo-
monyoko wa udongo, lengo kikiwa ni 
kupunguza hofu kwa wananchi,” alise-
ma Mansuri.

Wananchi kwa kushirikiana na vion-

gozi wao waliunda kamati ya kushughu-
likia changamoto hiyo ambayo pamoja 
na mambo mengine husaidia kutoa 
taarifa   kwenda kujitolea kuboresha 
mazingira ya mto huo.

Katibu wa kamati hiyo, Mwinyi Mo-
hamed, alisema mafuriko yaliyotokea 
siku za nyuma yalikuwa ya hatari, lakini 
baada ya kuundwa kwa kamati hiyo am-
bayo huhamasisha wananchi na kue-
limishana jinsi ya kukabiliana na adha 
za mto huo, wamepunguza madhara 
kwa kiwango kikubwa.

“Wananchi sasa nao wanajitoa sana 
kuboresha mazingira, leo takriban wa-
nanchi 200 wamefika kujitolea, tuon-
aomba serikali yetu itusaidie kupata 
ufumbuzi wa kudumu katika maeneo 
yetu ili tuishi salama,” alisema Mwinyi.

Naye Mwenyekiti wa mtaa wa Omuki-
gusha, Abdurahakimu Idrisa, alisema 
kuwa wamefikia uamuzi huo ili ku-
dhibiti maji ya mto huo ambayo yame-
kuwa yakiingia katika makazi ya watu 
kila msimu wa mvua na kuharibu mali.

“Mwaka 2020 tulifanya kazi hii tu-
kanusurika na mafuriko, tumeona na 

mwaka huu tufanye tena maana hapa 
ni eneo korofi kila mwaka husababisha 
maafa, tuna imani tutamaliza msimu 
wa mvua za masika salama,” alisema.

Akieleza alivyosaidia wananchi wake 
kukabiliana na tatizo hilo, Diwani wa 
Kata Bilele, Tawfiq Salum, alisema kwa 
kushirikiana na Mbunge wa Jimbo la 
Bukoba Mjini, Stephen Byabato, tatizo 
hilo limefikishwa katika manispaa hiyo 
ili kutafutiwa ufumbuzi wa kudumu.

“Katika bajeti ya mwaka 2021/2022 
tumepeleka mapendekezo ya Sh. milio-
ni 500 serikali kuu, ambazo ni kwa ajili 
ya kutengeneza kingo za mto Kanoni 
pekee, hili tatizo litakwisha wananchi 
wanapaswa kuendelea kuwa wavumil-
ivu,” alisema Tawfiq.

Hivi karibuni akitoa tahadhari baada 
ya kuanza kwa mvua za masika, Mkuu 
wa Wilaya ya Bukoba, Deodatus Kinawi-
ro, aliwataka wananchi wa maeneo 
yenye hatari ya kukumbwa na mafuriko 
yakiwamo ya Omukigusha, Buyekera 
na Nyamkazi kuchukua tahadhari iki-
wamo kuhama kwa muda katika mae-
neo hayo ili kupunguza madhara.



MwanaMfalme Jordan 
kukaidi amri ya jeshi
Amman, JORDAN

MWANAMFALME, Hamzah 
al-Hussein wa Jordan, am-
baye anaripotiwa kushikiliwa 
kwenye kifungo cha nyumbani, 
amesema atakaidi amri ya 
jeshi, ikimtaka kuwa kimya. 

Sauti ya mwanamfalme 
huyo, iliyotumwa mtandaoni 
ilisema kwamba, hatakubali 
kuzuiwa kutoka nje, kutuma 
ujumbe kwenye ukurasa wa 
Twitter ama kuwasiliana na 
watu wengine. 

Ndugu huyo wa baba mmoja 
wa Mfalme Abdullah wa Pili 
wa Jordan, aliripoti kuzuiliwa 

tangu jana, huku serikali 
ikisema imezuwia jaribio la 
mapinduzi, ingawa haikumtaja 
Hamzah kuhusika na jaribio 
hilo. 

Mama yake, Hamzah, Malkia 
Noor, alisema mwanawe na 
wenzake wengine wanaoshikil-
iwa ni waathirika wa kile 
alichokiita fitina ovu. 

Mwanamfalme Hamzah ndi-
ye alitakiwa kuwa mrithi wa 
kiti cha ufalme, kwa mujibu wa 
wosia wa baba yao, Mfalme 
Hussein, ingawa baadaye 
Mfalme Abdullah wa Pili wa 
Jordan, alimuondoa kwenye 
nafasi hiyo. DW

Jeshi Msumbiji ladai kuua waasi 
Palma, MSUMBIJI

VIKOSI vya Msumbiji katika op-
eresheni ya kujaribu kuudhibiti 
mji wa Kaskazini Mashariki 
mwa Palma, vimedai kuwaua 
waasi.

“Bado peresheni haijamal-
izika, lakini idadi kubwa ya 
magaidi wameuawa kwa katika 
operesni hiyo,” Kamanda wa 
Operesheni Palma, Chongo Vi-
digal, aliwaambia waandishi wa 
habari.

Siku 11 zilizopita, makundi 
yenye silaha yalishambulia mji 
wa bandari wa kimkakati ka-
tika uvamizi ulioandaliwa kwa 
uangalifu, uliozinduliwa kilo-
mita chache kutoka eneo ku-
nakoendeshwa mradi wa gesi 

unasimamiwa na kampuni ya 
Kifaransa ya TOTAL.

Maelfu ya wakazi wa mji wa 
Pwani wa Palma nchini Msum-
biji bado wanayakimbia makazi 
wakihofia usalama wao, baada 
ya magaidi kuvamia mji huo 

wiki mbili zilizopita na kusaba-
bisha maafa.

Wakazi hao wa Palma 
walikimbilia mjini Pemba 
na wengi wao walisema 
wanaogopa kurejea tena 
nyumbani. RFI
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Wakazi wa Kisiwa cha Dili, wakishuhudia athari za mafuriko katika eneo la Mashariki mwa nchi ya Timor na Indonesia mwishoni mwa wiki, kukumbwa na mvua 
kubwa na kusababisha maporomoko ya udongo, maji kufurika na miundombinu kuharibika, huku watu 101 wakiripotiwa kufa hadi jana. PICHA: AP

EU yataka wapiganaji 
kuondoka Libya
Tripoli, LIBYA

UMOJA wa Ulaya (EU), umetoa wito wa kuon-
doka kwa wanajeshi wa kigeni na wapiganaji 
mamluki nchini Libya, ukisema hilo ni sharti 
muhimu kuelekea kurejea kwa uthabiti wa taifa 
hilo lililoharibiwa kwa vita.

Akizungumza na waandishi habari kwenye 
mji mkuu wa Libya, Tripoli, Rais wa Baraza Kuu 
la Umoja, Charles Michel aliye ziarani nchini 
humo, alisema ni lazima wapiganaji kutoka nje 
waondoke na kutoa nafasi kwa Libya kujiimari-
sha upya.

Michel pia alitoa wito kwa pande hasimu za 
siasa nchini Libya, kutumia nafasi iliyopatikana 
ya kuundwa kwa serikali ya mpito kujenga taifa 
thabiti na lililostawi akiitaja hatua ya kupati-
kana serikali hiyo kuwa jambo la kihistoria.

Ripoti ya hivi karibuni kabisa iliyotolewa na 
wataalamu wa Umoja wa Mataifa (UN), ilizituhu-
mu serikali za kigeni kwa kuigeuza Libya kuwa 
uwanja wa mapambano.

Wataaalamu hao walizitaja Uturuki na Qatar 
kuwa waungaji mkono wakubwa wa vikosi vya 
wapiganaji wa serikali inayotambuliwa ki-
mataifa iliyokuwa na makao yake mjini Tripoli. 
DW

Vifo mafuriko indonesia vyafikia 100
Jakarta, INDONESIA

VIFO vilivyotokana na mafuriko 
pamoja na maporomoko ya udon-
go, vimefikia 101 kutoka idadi ya 
awali iliyokuwa 44.

Mwishoni mwa wiki katika nchi 
za Indonesia na Timor Mashariki, 
mvua kubwa zilizonyesha katika 
nchi hizo zilisababisha maafa huku 
maji ya mafuriko yakivunja kingo 
za mabwawa na kusomba maelfu 

ya makazi ya watu.
Maeneo yaliyoathirika zaidi ni 

kuanzia kisiwa cha Flores, Mashari-
ki mwa Indonesia hadi nchi jirani 
ya Timor Mashariki. 

Nchini Indonesia pekee, watu 80 
walifariki na huku makumi wakiwa 
hawajulikani walipo.  Mamlaka 
zimetahadharisha kuwa idadi ya 
vifo inaweza kuongezeka.

“Matope, hali mbaya ya hewa 
pamoja na kifusi kikubwa kinach-
oendelea kujikusanya vimekuwa 
vikwazo vikubwa kwa shughuli 
za uokozi,” Msemaji wa Shirika la 
Indonesia la kukabiliana na Ma-
janga, Raditya Jati aliwaambia wa-
nahabari.

Takriaban watu 21 pia walifariki 
katika nchi ya Timor Mashariki, am-
bayo pia inafahamika kama Timor 
Leste, maofisa wa nchi hiyo wali-
nukuliwa wakithibitisha.

Waliojeruhiwa katika maeneo ya 
visiwani waliondolewa na kupele-
kwa vijiji jirani, pamoja na hospitali 
na vituo vya afya.

Mafuriko na maporomoko 
ya udongo hutokea mara kwa 
mara, nchini Indonesia wakati wa 
msimu wa masika, ambao kawaida 
huanzia Novemba hadi Machi. 
BBC



LONDON, England 

JOSE Mourinho amekiri kwam-
ba, Tottenham Hortspur inaka-
biliwa na makosa mengi na 
kwamba, timu yake hiyo “hu-
kosa utulivu” mara kwa mara, 
baada ya kulazimishwa sare ya 
mabao 2-2 na Newcastle United 
kwenye mchezo wa Ligi Kuu 
England.

Harry Kane alifunga mabao 
mawili kipindi cha kwanza 
baada ya goli la Joelinton, la-

kini Spurs haikuweza kumaliza 
mechi hiyo kwa ushindi pale St. 
James ‘Park, kwani Joe Willock 
aliisawazishia Newcastle dakika 
ya 85.

“Nimefadhaika,” alisema 
Mourinho akiiambia BBC Radio 
5Live. 

“Tulihitaji kushinda mechi 
na tulikuja kushinda. Hatukuwa 
mbali, lakini wakati huo huo, 
hatukuwa na utulivu na makosa 
mengi ya kujihami. 

“Kila wakati tuliipa Newcastle 

nafasi ya kuwa kwenye mchezo.
“Tulikuwa na nafasi kubwa ya 

mchezo kuufanya uwe 3-1 na ku-
maliza shughuli wakati Kane al-
ipogongesha mpira kwenye goli 
na kisha tukaruhusu bao dakika 
iliyofuata.

“Tunafanya kazi vizuri, tuna-
fanya kazi kwa bidii. Lakini kuna 
makosa ambayo labda haifai 
hata kuyaita makosa kwa saba-
bu yanahusiana na sifa ambazo 
wachezaji wanazo. Unaweza ku-
changanua kwa urahisi.”

Mourinho: Spurs imekosa utulivu

Jumanne Aprili 6, 2021
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MADRID, Hispania 

KIUNGO wa Real Madrid, 
Casemiro, amebainisha 
kwamba, klabu hiyo 
inaweza kushinda mataji 
yote mawili ya Ligi Kuu 
Hispania, LaLiga  na Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, 
msimu huu.

Mbio za kuwania taji la 
LaLiga zilirejea Jumamosi 
ambapo Real Madrid wali-
wafunga Eibar mabao 2-0, 
hivyo ‘Los Blacos’ hao sasa 
wapo nafasi ya pili kwe-
nye msimamo kwa tofauti 
ya alama tatu nyuma ya 
viongozi Atletico Madrid 
na sasa wamebakiza mechi 
tisa ligi imalizike.

Real Madrid leo Ju-
manne watarejea pia 
katika michuano ya Ligi ya 

Mabingwa Ulaya dhidi ya 
Liverpool ikiwa ni hatua 
ya robo fainali ya mchezo 
wa kwanza.

“Kila mtu anajua nini 
ambacho tunakiweza na 
nini tunaweza tukaki-
fanya,” alisema Casemiro 
akiiambia TVE. 

“Tutapambana hadi 
mwisho, tunajua hilo ni 
gumu sana, lakini tutapam-
bania mataji yote.

“Kwa Real Madrid mich-
ezo yote ni muhimu tume-
kuwa tukicheza mechi 
kubwa.”

Mchezaji huyo raia wa 
Brazil alikuwa kikosi cha 
Madrid waliposhinda 
mataji ya Ligi ya Mabing-
wa Ulaya mara tatu mfu-
lulizo kutoka mwaka 2016 
mpaka 2018.

Casemiro aitabiria 
Madrid mataji yote

MANCHESTER, England 

A
NTHNONY Martial anaweza 
kukosa kipindi chote cha 
msimu kilichobaki baada 
ya kuumia goti, kocha wa 

Manchester United, Ole Gunnar 
Solskjaer amethibitisha. 

Mshambuliaji huyo aliumia goti 
wakati akiichezea Ufaransa dhidi ya 
Kazakhstan wikiendi iliyopita.

Licha ya kutokuwa katika ubora 
wake msimu huu, akilinganishwa 
na alivyokuwa msimu uliopita, 

Martial bado ni mchezaji muhimu 
kwenye kikosi cha kocha Solskajaer 
ambaye anatumia zaidi mfumo wa 
kushambulia.

Uhodari wa kumiliki mpira sam-
bamba na kasi yake, ni vitu ambavyo 
Man United itavikosa kwa takribani 
michezo nane iliyosalia kwenye Ligi 
Kuu England pamoja na mashinda-

no ya Ligi ya Europa.
Akizungumzia hali ya Martial, 

kocha wa Man United, Solskjaer 
alisema, “Kumkosa Martial kwa 
kipindi chote cha msimu, inakat-
isha tamaa sana. 

“Taarifa kutoka Ufaransa 
zilisema hakuumia sana, lakini 
vipimo vimeonyesha tofauti 
na ilivyoripotiwa.

“Tunaimani ataweza ku-
rudi kabla ya msimu huu, 
lakini hatuna uhakika sana 
katika hilo.” 

Martial aliumia goti 
akiwa na timu ya Taifa ya 
Ufaransa katika michezo ya 
kufuzu Fainali za Kombe la 

Dunia 2022 zitakazofanyika 
nchini Qatar.

Martial 
nje ya 
diMba 
MsiMu 
MziMa
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Lacazette sasa kujua moja 
Arsenal mwisho wa msimu

LONDON, England 

THOMAS Tuchel amethibitisha kuwa 
Christian Pulisic alipata majeraha ya 
misuli ya nyama za paja wakati Chel-
sea ilipofungwa mabao 5-2 nyumbani 
na West Brom, Jumamosi.

Nyota huyo wa Marekani amepata 
majeraha hayo na atapimwa na timu 
ya matabibu ya klabu kabla ya wiki za 
mwisho za msimu.

“Christian alikimbia wakati aliporudi 
kwa ajili kipindi cha pili na akasema 
kwamba alihisi msuli wake unashida 
na asingeweza kudumu hadi mwisho 
wa mchezo,” alisema Tuchel akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Kwa hiyo ilibidi tuchukue uamuzi 
wa kumbadilisha mara moja,” al-
iongeza.

Changamoto hii ya majeraha inaku-
wa jeraha lake la nne la misuli msimu 
huu na la nane kwa jumla tangu aji-
unge na Chelsea mnamo mwaka 2019.

Tuchel ana matumaini ya kupungua 
kwa majeruhi kuelekea mchezo wa 
kwanza wa robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa dhidi ya Porto, Jumatano.

MANCHESTER, England 

G
OLIKIPA wa Manchester 
United, David de Gea, ana-
tarajiwa kuondoka mwis-
honi mwa msimu huu 

sambamba na malipo makubwa ya 
kumaliza mkataba wake.

Na sasa Dean Henderson 
atakuwa rasmi golikipa chaguo la 
kwanza kwa kocha, Ole Gunnar 
Solskjaer.

Kwa mujibu wa gazeti la The 
Mirror, United iko tayari kuachana 
na De Gea mwenye umri wa mia-

ka 30, ambaye analipwa msha-
hara wa pauni 350,000 kwa 

wiki.
Akiwa amebakiwa na 
miaka miwili kuka-

milisha mkataba 
wake, hatua yoy-

ote ya Mashet-
ani Wekundu 

ya kusitisha 
mkataba wa 
De Gea in-
aweza kuhu-

sisha malipo 
makubwa ili 

kupunguza muda 
wake pale Old Traf-

ford.
Mara baada ya kuwa 

mchezaji bora kwenye kiko-
si cha Man United, na mche-

zaji anayelipwa mshahara mkub-
wa zaidi klabuni hapo, kiwango 
cha De Gea kimeshuka sana katika 
misimu michache iliyopita.

Henderson ametoka kucheza 
kwa mafanikio kwa mkopo kule 
Sheffield United msimu uliopita, 
na amesaini mkataba wa miaka 
sita ambao unamfanya alipwe 
mshahara wa pauni 120,000 kwa 
wiki.

LONDON, England 

KOCHA wa Arsenal, Mikel 
Arteta, amesema hatima ya 
mshambuliaji wake, Alex-
andre Lacazette itaamriwa 
mara baada ya msimu huu 
kumalizika.

Mkataba wa sasa wa 
Lacazette na Arsenal uta-
malizika Juni mwakani na 

ilitegemewa ‘Washikabun-
duki’ hao wangekuwa wana-
fanya naye mazungumzo ili 
aongeze mkataba kuendelea 
kuichezea kutokana na ki-
wango bora anachokionye-
sha

Hata hivyo, Arteta amefi-
chua kuwa mazungumzo 
ya Arsenal na Lacazette ya-
mesimama na yataendelea 

baada ya msimu kumalizika 
na akili yao kwa sasa ni ku-
fanya vizuri katika mechi zi-
lizobakia.

“Suala la Laca tutalishu-
ghulikia wakati wa majira 
ya joto. Tutazungumza naye 
na kupendekeza nini kina-
hitajika kwa siku za usoni,” 
alisema Arteta akinukuliwa 
na Sky Sport.

De Gea rasmi 
kuonDoka 

uniteD

Pulisic 
aipa pigo 
Chelsea



SolSkjaer amkataa aguero

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solsk-
jaer, amesema mshambuliaji wa Argentina, Sergio 
Aguero mwenye umri wa miaka 32, hatajiunga nao 
baada ya mkataba wake na wapinzani wao Manches-
ter City kumalizika mwishoni mwa msimu. (Goal)

milenkovic atakiwa ePl

LIVERPOOL na Manchester United zinawania kum-
sajili mlinzi wa Fiorentina, Nikola Milenkovic mwenye 
umri wa miaka 23. (Corrierre Fiorentina, via Team 
Talk)

laPorta kuamua kwa Haaland

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koeman, amesema 
suala la Erling Haaland mwenye umri wa miaka 20, 
kutua klabuni hapo kutategemea na uamuzi wa Rais 
Joan Laporta. (AS)

meSSi SaSa aSubiria ofa

LIONEL Messi anasubiri ofa atakayopewa na Rais 
Joan Laporta ili kuamua kama atabaki Barcelona au 
kwenda PSG ama Manchester City. (Mundo Depor-
tivo - in Spanish)

rodgerS amuwania mcgregor

KOCHA wa Leicester, Brendan Rodgers, ana 
matumaini ya kumsajili kiungo wa Scotland, Callum 
McGregor mwenye umri wa miaka 27, kutoka Celtic. 
(Sun)

moYeS kumuuZa rice

KOCHA wa West Ham, David Moyes, amesema ata-
sikiliza ofa kwa Declan Rice mwenye umri wa miaka 
22, na kiungo Tomas Soucek mwenye, 26. (Mirror)

dembele ageuka lulu

KLABU za Manchester United na Juventus zimeo-
nyesha nia ya kutaka kumsajili mshambuliaji wa Bar-
celona na Ufaransa, Ousmane Dembele, mwenye umri 
wa miaka 23, lakini Liverpool na PSG pia zinamtaka. 
(Mundo Deportivo)

di maria amtaka meSSi

ANGEL di Maria amesema atapenda kucheza sam-
bamba na raia mwenzake wa Argentina, Lionel Messi, 
33, pale PSG kama mchezaji huyo ataamua kuondoka 
Barcelona. (beIN Sports, via Goal)

vaZgueZ agombewa ulaYa

WINGA wa Hispania, Lucas Vazquez, 29, ambaye 
mkataba wake na Real Madrid unamalizika mwishoni 
mwa msimu huu, anawaniwa na Manchester United, 
Chelsea, AC Milan pamoja na Bayern Munich. (ABC - 
in Spanish)

morata kuondoka juve

JUVENTUS hawana uwezekano wa kulipa pauni 
milioni 8.5 zaidi kwa Atletico Madrid kwa ajili ya 
kuongeza mkataba wa mshambuliaji wa Hispania, 
Alvaro Morata kwa mwaka mmoja mwingine kwa 
sababu ya changamoto za kifedha. (AS)

Neymar aziweka katika 
mizaNi PSG, BarceloNa

ZiSikuPite

Haba

22

dondoo Za Soka 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

N
YOTA wa Paris Saint-Ger-
main, Neymar Jr, amei-
weka njiapanda klabu hiyo 
baada ya kusimamisha ma-

zungumzo yake ya kuongeza mka-
taba klabuni hapo, kwani anaanza 
kufikiria kwamba, Lionel Messi ata-
baki Barcelona.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 29, amekuwa wazi katika nia 
yake ya kuungana tena na Messi, na 
ripoti nyingi mwanzoni mwa mwa-

ka zilihusisha raia huyo wa Argen-
tina kwenda PSG.

Lakini gazeti la Ara la Catalunya 
limeripoti kwamba, Neymar si tu 
anaamini kuwa Messi ataongeza 
mkataba juu ya makubaliano mapya 
pale  Camp Nou, lakini pia Mbrazil 
huyo amewaarifu Barcelona kuwa 
yupo tayari kurudi klabuni hapo.
Hii ni sawa na taarifa zilizo-
tolewa na skauti wa zamani
 wa Barcelona, Andre Cury.

“Neymar atacheza tena na Messi, 

si kwenye klabu ya PSG bali Barce-
lona,” Cury alinukuliwa El Litoral 
mwezi uliopita.

Hata hivyo, kurudi kwa Neymar 
Barcelona kunaweza kuwa kugumu 
kutokana na hali ya kifedha ya kla-
bu hiyo kwa sasa, ingawa atakuwa 
tayari kujitolea ili kusukuma hatua 
hiyo.

Wakurugenzi wa ‘Blaugrana’ hao 
pia wanamfutilia mshambuliaji wa 
Borussia Dortmund, Erling Haaland 
na straika wa Inter Milan, Lautaro 
Martinez.

    Atacheza tena na Messi, lakini si hapo 
Paris bali pale Camp Nou, na tayari...

Habari micHeZo
Jumanne Aprili 6, 2021



Na Adam Fungamwango

K
IPA wa zamani wa Simba, Mo-
hamed Mwameja, amekifanani-
sha kikosi cha mwaka huu cha 
timu hiyo na cha mwaka 1993 

ambacho kilifika fainali za Kombe la 
Shirikisho la Soka Afrika (CAF) na yeye 
akiwamo.

Akizungumza jijini Dar es
 Salaam jana, Mwameja 

ambaye enzi zake dimbani
 akijulikana kama ‘Tanzania

 One’, pia amemsifia kipa Ai-
shi Manula na kusema kuwa

 kwa sasa anastahili kuwa
 ‘Tanzania One’ kutokana na
 uwezo mkubwa alionao.
Mwameja ambaye aliku-

wamo kwenye kikosi cha 

Simba kilichofika fainali ya CAF mwaka 
1993 na kufungwa mechi ya pili ya fainali 
jijini Dar es Salaam mabao 2-0, baada ya 
kutoka suluhu nchini Ivory Coast dhidi 
ya Stella Abidjan na kulikosa kombe 
hilo, alisema kuwa kasoro ndogo iliyopo 
ni kwamba wakati huo walikuwa ni 
wachezaji wazawa, tofauti na sasa am-
bapo wengi wao ni wa kigeni.

“Kusema kweli niipongeze Simba kwa 
kupeperusha vema bendera ya Tan-
zania, ni furaha kwa Watanzania wote 
na niseme tu kuwa hiki ni moja kati ya 
vikosi bora kabisa kuwahi kutokea. Hiki 
naweza kukifananisha na kile cha kwetu 
cha 1993. Kasoro tu labda ni kwamba wa 
sasa wengi ni wa kigeni, lakini sisi wote 
tulikuwa ni Watanzania,” alisema.

Aliwataka wachezaji wa Simba 
wasiridhike na mafanikio am-

bayo yamepatikana, 
badala yake wa-

pambane ili waweze kufika fainali.
“Kwa kikosi cha Simba cha sasa, kina 

uwezo kabisa wa kufika fainali, wachezaji 
wapambane tu,” alisema Mwameja.

Kuhusu Manula, alisema kuwa hivi 
sasa amebadilika si yule ya miaka miwili 
iliyopita.

“Inawezekana ni kwa sababu ya kocha 
wa makipa aliyekuja. Naona amembadili-
sha sana. Hivi ndivyo inavyotakiwa. Kipa 
na nafasi ya ulinzi kama mkiwa vizuri, 
timu ina uwezo mkubwa wa kushinda 
mechi,” alisema.

Jumamosi iliyopita, Simba iliichapa AS 
Vita mabao 4-1 katika Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam na kutinga 
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
huku ikiongoza kundi lake la A na ikiwa 

imebakiza mechi moja ugenini dhidi ya 
Al Ahly ya Misri kabla ya kukamili-

sha hatua ya makundi.

Ofisa Uhusiano na Masoko wa Emirates Aluminium, Issa Maeda (Kulia), akimkabidhi beki wa Simba, Joash Onyango, 
tuzo ya Mchezaji Bora wa Mwezi wa klabu hiyo baada ya kutangazwa mshindi wa Machi akiwapiku kipa Aishi 
Manula na winga Luis Miquissone. PICHA: SIMBA

MwaMeja aiona SiMba ya 
Mwaka 1993 Mwaka huu

habari michezo
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Na Saada Akida

WAKATI Ligi Kuu Bara ikitarajiwa 
kurejea keshokutwa Alhamisi, 
ikiwa ni baada ya kumalizika 
kipindi cha maombolezo ya 
aliyekuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Dk. John 
Magufuli, Klabu ya Gwambina 
ya Misungwi, Mwanza, imesema 
malengo yao ni kuvuna pointi 
tisa katika michezo minne wata-
kayocheza mwezi huu ikiwamo 
dhidi ya Simba na Yanga. 

Kocha Mkuu wa Gwambina 
FC, Mohammed Badru, amesema 
malengo makubwa kwao ni 
kuhakikisha wanapata pointi tisa 
au zaidi katika michezo minne ya 
mwezi huu wakianza na Coastal 
Union, watakapoikaribisha Aprili 
10, kabla ya kufunga safari hadi 
Dar es Salaam dhidi ya KMC FC , 
Aprili 16.

Alisema baada ya hapo wata-
vaana na Yanga Aprili 20 katika 
Uwanja wa Benjamin Mkapa na 
siku nne baadaye watakuwa ny-
umbani kuikaribisha Simba.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Badru alisema ameandaa 
kikosi chake kwa ajili ya kwenda 
kutafufa matokeo mazuri katika 
michezo hiyo lengo la kwanza 
likiwa ni kuvuna alama tisa.

Alisema ni vizuri kupata pointi 
zote 12 katika michezo hiyo 
minne, ila mipango yake ya 
awali ni kusaka pointi tisa kwa 
kutafuta matokeo nyumbani na 
ugenini.

“Nina imani ya kupata pointi 
hizo au zaidi kwa sababu ya 
morali na uwezo wa wachezaji 
wangu unanipa matumaini ya ku-
fanya vizuri, sasa hivi sitacheza 
kwa kuzuia kama ilivyokuwa 
katika michezo ya awali, bali ni-
tacheza kwa nidhamu ya hali ya 
juu kuzuia na kufanya masham-
bulizi kwa wapinzani wetu,” 
alisema Badru.

Gwambina FC iko nafasi ya 11 
baada ya michezo 22 wakiwa na 
pointi 27 sawa na Coastal Union 
iliyopo nafasi 12 lakini yenyewe 
ikiwa imeshuka dimbani mara 23 
kwenye ligi hiyo inayojumuisha 
timu 18 msimu huu.

Gwambina 
yataka 6 kutoka 
Simba, Yanga

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Namungo FC, 
Hemed Morocco, amesema ku-
tokuwapo kwa wachezaji wenye 
uzoefu wa kucheza michuano 
ya kimataifa ni sababu kubwa 
kwa timu yake hiyo kutopata 
matokeo mazuri katika michezo 
mitatu ya hatua ya makundi ya 
Kombe la Shirikisho barani Af-
rika waliyocheza hadi sasa.

Namungo juzi ilikubali kipigo 
cha bao 1-0 dhidi ya Nkana FC ya 
Zambia katika mechi ya Kundi 
D ya michuano hiyo iliyopigwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar 
es Salaam, huo ukiwa ni mchezo 
wa pili mfululizo kupoteza ny-
umbani bada ya uliopita kukuba-
li kichapo cha mabao 2-0 dhidi 
ya Pyramids ya Misri dimbani 
hapo.

Akizungumza na gazeti hili 

jijini jana, Morocco alisema si 
malengo yao kupoteza mechi 
tatu, mbili nyumbani na moja 
ugenini, ila balaa hilo limewa-
kumba kutokana na ugeni wa 
timu hiyo katika michuano hiyo.

Alisema kukosekana kwa 
aina ya wachezaji wazoefu wa 
michuano ya kimataifa kwenye 
timu yake, kumechangia ku-
topata matokeo mazuri mbele ya 
timu ambazo wanakutana nazo,

“Ukiangalia timu ambazo tuko 
nazo kundi moja, zina uzoefu 
mkubwa wa hii michuano pamo-
ja na aina ya wachezaji wao, 
tofauti na timu yangu ambayo 
bado ni changa wakati huu tukii-
jenga timu.

Alisema ana imani baada ya 
michuano hii, wachezaji wake 
watakuwa wamepata uzoefu 
kidogo ambao utawasaidia kuji-
panga kwa mechi zijazo.

Kikosi cha Numungo kime-
bakiza michezo mitatu katika 
michuano hiyo miwili ugenini; 
dhidi ya ya Nkana FC, Aprili 11 na 
watarejea nyumbani kuikaribi-
sha Raja Casablanca ya Morocco 
Aprili 21, ambayo iliwafunga ba 
1-0 katika mechi ya awali, kabla 
ya Aprili 28, mwaka huu kwenda 
nchini Misri kuhitimisha mechi 
za makundi kwa kuivaa Pyra-
mids.

Morocco atoa sababu vichapo Namungo CAF

UMEFUNIKA...



Na Mwandishi Wetu

W
AKATI miamba yenye dha-
mana ya kuipeperusha ben-
dera ya Tanzania na Afrika 
Mashariki na Kati, kwenye 

michuano ya Ligi ya Mabingwa, Simba, 
ikiwa tayari imetinga robo fainali ya 
michuano hiyo, muziki wake umeanza 
kuvitisha vigogo vya soka katika soka la 
Afrika, imefahamika.

Simba ambayo ni timu pekee
 iliyobaki katika Ukanda huu
 wa Afrika Mashariki na Kati 

kwenye michuano hiyo, imeon-
goza msimamo wa Kundi A am-
balo lilifahamika kama kundi la

 kifo, kutokana na kujumuisha
 timu ngumu na zenye uzoefu

 mkubwa katika michuano
 hiyo, ikiwamo bingwa mtetezi,
 Al Ahly ya Misri, AS Vita ya DR
 Congo na Al-Merrikh ya Sudan.

Na timu zote hizo zimechezea kichapo 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa huku 
AS Vita yenyewe ikipigwa nyumbani na 
ugenini na Al-Merrikh ikiambulia sare 
tasa nyumbani, huku Al Ahly ikiwa na 
kibarua kigumu cha kuhakikisha inaepu-

ka kupingwa nyumbani na ugenini 
itakapoikaribisha Simba Ijumaa wiki hii 
kwenye mechi ya kuhitimisha hatua ya 
makundi.

Wakati droo ya hatua ya robo fainali 
ikitarajiwa kupangwa Aprili 30, mwaka 
huu, Wydad Casablanca, moja ya timu 
kongwe, ngumu na yenye uzoefu mkub-
wa katika michuano hiyo na mabingwa 
wa mwaka 2017, wamepaza sauti yao 
wakiomba na kupiga hesabu kali kue-
puka kukutana na Simba katika hatua 
inayofuata. 

Mabingwa hao wa Morocco, Wydad 
Casablaca, ambao anaichezea Mtanzania 
Simon Msuva, wapo kileleni mwa msi-
mamo wa Kundi D wakiwa na alama 10, 
huku Horoya AC ya Guinea, Kaizer Chief 
ya Afrika Kusini kila moja ikiwa na pointi 
nane wakati Petro de Luanda ya Angola 
ikiburuza mkia na pointi yake moja.

Matokeo ya mechi zao za Jumamosi 
ndiyo yataamua timu itakayoongoza 
kundi na itakayoshika nafasi ya pili 
wakati Wydad ambayo imeshafuzu robo 
fainali, itaikaribisha Petro de Luanda iki-
hitaji ushindi ili kuongoza Kundi A, huku 
Horoya AC ikiwa mwenyeji wa Kaizer 
Chiefs, mchezo ambao utaamua timu ita-
kayotinga hatua inayofuata.

Kwa mujibu wa kanuni za michuano 

hiyo, timu zitakazoongoza makundi yao, 
katika droo itakayochezeshwa zitaku-
tana na washindi wa pili kutoka katika 
kila kundi, lakini pia zilizopo kundi moja 
hazitakutana.

Hata hivyo, kama Wydad itapoteza 
mchezo huo na ama Horoya au Kaizer 
Chiefs mojawapo ikashinda, moja kwa 
moja mabingwa hao wa Morocco wata-
shika nafasi ya pili na kuwa katika hatiha-
ti ya kukutana na Simba wakati droo ya 
robo fainali itakapochezeshwa Aprili 30.

Lakini baada ya mechi ya Jumamosi 
ambayo Wydad ilikubali kipigo cha bao 
1-0 ugenini dhidi ya Kaizer Chiefs, Ko-
cha Mkuu wa miamba hiyo ya Morocco, 
Faouzi Benzarti, akizungumza na vy-
ombo vya habari, aliitaja Simba kuwa 
ni moja ya timu ngumu na tishio barani 
Afrika, hivyo hatamani kukutana nayo 
mapema. Benzarti alisema si Simba tu 
bali timu yoyote iliyopo katika michuano 
hiyo, kila moja ina lengo la kufika fainali 
ama kutwaa ubingwa, lakini hawataki ka-
bisa kukutana na mabingwa hao wa Tan-
zania katika hatua ya robo fainali ama 
nusu fainali, kwa kuwa lolote linaweza 
kutokea.

Alisema kwa sasa Simba ina timu nzuri 
na inacheza kwa mbinu sana na kwamba 
ili kuishinda lazima ujipange vilivyo.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Kipa wa Brighton & Hove Albion, Robert Sanchez, akiucheza mkwaju wa kiungo wa Manchester United, Bruno 
Fernandes, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Old Trafford juzi na wenyeji hao kuibuka na 
ushindi wa mabao 2-1. PICHA: MTANDAO 
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UKUrasa  22Neymar aziweka katika mizani PSG, Barca

Yanga SC 
kuikwepa 
mbeleko 
Simba CAF
Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema kuwa 
itakwenda kushiriki michuano ya 
kimataifa msimu ujao kwa nguvu 
zao wenyewe na wala si kwa 
kubebwa na timu yoyote ile.

Kitendo cha Simba kutinga robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
kimeiongezea Tanzania pointi na 
sasa ipo katika nafasi ya kuingiza 
timu nne kwenye michuano ya 
Shirikisho la Soka barani Afrika 
(CAF); timu mbili Ligi ya Mabingwa 
na idadi kama hiyo Kombe la 
Shirikisho.

Bingwa wa Ligi Kuu Bara, hukata 
tiketi ya moja kwa moja kushiriki 
Ligi ya Mabingwa Afrika huku 
mshindi wa Kombe la FA, akikata 
tiketi ya Kombe la Shirikisho na 
timu inayoshika nafasi ya pili na 
tatu ndizo hupewa dhamana ya 
michuano ya kimataifa endapo 
Tanzania ikiwa na tiketi ya kuin-
giza timu nne. 

Lakini Ofisa Habari wa Yanga, 
Hasan Bumbuli, amesema kuwa nia 
yao msimu huu ni kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara ili kush-
iriki michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika kwa tiketi yao wenyewe 
na si ya kukatiwa na timu nyingine.

Bumbuli alisema hayo alipouli-
zwa juu ya ushindi wa Simba wa 
mabao 4-1 dhidi ya AS Vita il-
ioupata Jumamosi iliyopita kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
ambao umeiweka Tanzania kwe-
nye mazingira mazuri ya kuongeza 
timu msimu ujao kwenye michuano 
ya kimataifa.

“Mimi sijasikia matokeo yoyote 
ya Simba. Ila kama wameshinda 
basi sawa, lakini kusema eti watat-
ubeba kwenye mechi za kimataifa, 
labda wawabebe wengine siyo 
sisi. Yanga tutakwenda kwa nguvu 
zetu wenyewe kwenye michuano 
ya kimataifa kwa sababu kwa 
sasa tunaongoza ligi na tunausaka 
ubingwa, nina imani tutaupata 
na hatutohitaji kutafutiwa nafasi 
na mtu,” alisema Bumbuli wakati 
huu timu yao ikiwa kileleni mwa 
msimamo wa Ligi Kuu na pointi 50 
ikifuatiwa na Simba yenye alama 
46, lakini ikiwa nyuma kwa mich-
ezo mitatu.

NI MAJONZI...

Simba yatisha vigogo CAF
    Kocha wa Wydad Casablanca anayochezea Msuva, 

asema hatamani kukutana nayo kwa sasa, huku...

HUPATI KITU!...
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