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HABARI KITAIFA
Wananchi 
wakipitisha 
vyombo vya 
usafiri katika 
maji yalio-
tuama eneo 
la Makuti, 
Temeke jijini 
Dar es Salaam 
kutokana na 
mvua kubwa 
iliyonyesha 
jana. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Adaiwa kujiua 
kwa sumu kisa 
ujumbe 
mapenzi simu 
ya mume  
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MKAZI wa Kitongoji cha Ma-
tarawe, Kijiji cha Marungu Tingi, 
Nyasa mkoani Ruvuma, Marietha 
Sangana, amefariki dunia wakati 
akipatiwa matibabu katika Hospi-
tali ya Misheni ya Maguu wilayani 
Mbinga baada ya kunywa sumu ya 
kuulia wadudu.

Sangama  anadaiwa kuchukua 
uamuzi huo wa kunywa sumu ya 
kuulia wadudu kwenye mahindi 
baada ya kukuta ujumbe wa map-
enzi kwenye simu ya mume wake. 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ru-
vuma, Kamishna Msaidizi (ACP) 
Marco Chilya, alisema jana alipo-
zungumza na Nipashe kwa simu 
kwamba tukio hilo lilitokea No-
vemba 9, mwaka huu, katika kijiji 
cha Marungu wilayani Nyasa. 

Alisema kabla ya siku ya tukio 
hilo, Sangana akiwa nyumbani 
kwake, ghafla aliiona simu ya 
mume wake ikiwa mezani ambayo 
alikuwa ameisahau wakati akienda 
shambani. 

Kamanda Chilya alisema siku 
hiyo mume wa Sangama alikuwa 
ameenda shambani lakini kwa 
bahati mbaya alikuwa amesahau 
kuichukua simu yake ndipo mke 
wake alipata nafasi ya kuanza ku-
soma ujumbe mbalimbali kwenye 
mtandao wa WhatsApp. Alisema 
akiwa anasoma ujumbe, ghafla 
aliona ujumbe wa mapenzi na 
akafanikiwa kuona mawasiliano 
kati ya mume wake na mwanamke 
mwingine (mchepuko).

Alisema kutokana na hatua hiyo, 
Sangama alishindwa kuvumilia na 
kuamua kuchukua dawa ya kuulia 
wadudu aina ya ACTERIC iliyoan-
daliwa kwa ajili ya kuweka kwenye 
mahindi na kuinywa.

“Baada ya kitendo hicho ku-
tokea, majirani wanaoishi na 

Sangama waligundua kuwa 
kuna sauti ya mtu ambaye alikuwa 
anasema ‘naomba mnisaidie’ ndi-
po majirani walipofika na kumkuta 
akiwa taabani.

“Walipomuuliza aliwaeleza 
kuwa amekunywa dawa ya kuulia 
wadudu ndipo walipomchukua 
na kumkimbiza katika Hospitali 
ya Misheni ya Maguu wilayani Mb-
inga ambako baadaye Novemba 10 
( juzi) alifariki dunia,” alisema. 

Kamanda Chilya alisema Jeshi 
la Polisi mkoani Ruvuma lime-
shaanza kufanya uchunguzi ikiwa 
ni pamoja na askari wa upelelezi 
wilayani Nyasa kwenda kwenye 
eneo la tukio.

Aidha, Chilya alisema polisi wa-
namshikilia mume wa marehemu 
na mchepuko ambao majina yao 
yamehifadhiwa kwa mahojiano 
zaidi.

Muziki mnene mabasi ya shule
janga lingine kimaadili, elimu

Na Waandishi Wetu

NI janga jipya. Ndivyo ina-
vyoonekana sasa kutokana na 
magari mengi ya wanafunzi 
kuwa na muziki mnene huku 
watoto wakionekana kufura-
hia bila kujua madhara yake 
kimaadili na kielimu. 

Hali hiyo inaendelea kush-
amiri kwenye mabasi hayo 
huku serikali kupitia Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia ikiwa na mwongozo una-
okataza kucheza muziki usio 
na maadili katika mabasi ya 
shule.

Kutokana na hali hiyo, 
wataalamu wa saikolojia wa-
naonya kuwa sauti itokanayo 
na muziki hujirudia kichwani 
mwa mtoto, hivyo kuwa kik-
wazo katika ujifunzaji an-
apokuwa darasani.

Licha ya kuwapo kwa 
mwongozo huo na angalizo 
hilo la kitaalamu, Nipashe 
Jumapili imebaini kuwa, liko  
tatizo katika baadhi ya shule 
zenye mabasi ya wanafun-
zi kuwamo muziki mnene 
na wakati mwingine video 
zizisozingatia maadili na 
makuzi ya mtoto huchezwa.

Jijini Dodoma, mathalan 
kumeripotiwa na waandishi 
wetu kuwapo kwa changamo-
to hiyo kwa baadhi ya mabasi 
yanayobeba wanafunzi.
WAZAZI NA WADAU

Mkazi wa jiji hilo, Sarah 
Moses, mzazi mwenye mto-
to anayetumia usafiri huo,  
anasimulia namna alivyobaini 
basi analopanda mtoto wake 
likiwa limefungulia muziki 
mnene.

“Siku moja gari la shule lil-
imfuata mtoto wangu nyum-
bani likiwa linapiga muziki 
kwa sauti ya juu na wimbo 
wenyewe ulikuwa wa kidunia 
( jina linahifadhiwa). Nilitoa  
taarifa kwa uongozi wa shule 
na walichukua hatua na sasa 
wanawawekea watoto katu-
ni,” alisema.

Christopher Dioniz, mka-
zi mwingine wa Dodoma, 
alisema kutoka na hali hiyo, 
anaishauri serikali kupitia 

kikosi cha usalama barabarani 
kufanya ukaguzi wa mara kwa 
mara ili kudhibiti hali hiyo.

Alisema kama kuna ula-
zima wa basi la shule kuwa 
na TV na redio, basi watoto 
wawekewe frashi maalum 
zenye vipindi vya kujifunza 
masuala ya elimu au nyimbo 
zenye maadili.

Mkoani Dar es Salaam, baa-
dhi ya wazazi wametaja ku-
wapo kwa changamoto hiyo 
inayochangia watoto kuimba 
nyimbo ambazo hazilingani 
na umri wao.

“Mtoto wa umri wa miaka 
mitano unakuta anaimba 
wimbo wa mapenzi tena we-
nye maneno makali ambayo 
hata wewe mtu mzima huwe-
zi kuimba na anaucheza kwa 
hatua zote.

 Ukimuuliza  anakwambia 
anaona kwenye TV ya kwenye 
basi la shule, tunajenga kizazi 
cha aina gani?” anahoji John 
Stanslaus, mkazi wa Kinon-
doni.

Kilio hicho pia kimeri-
potiwa mkoani Kilimanjaro 
kwa mkazi wa Moshi Airport, 
ambaye hakupenda jina lake 
liandikwe, akisema endapo 
hatua hazitachukuliwa, ma-
basi hayo yataendelea kuwa 
kichaka cha watoto kujifunza 
vitu visivyofaa.

  “Mtoto anaweza kuja 
nyumbani ana majeraha 
mwilini, unapouliza anak-
wambia aliumia ndani ya basi 
wakati wakicheza muziki. 
Ukimuuliza mwalimu anaru-
sha mpira kwa dereva. Mzazi 
unabaki katikati hujui ufanye 
nini,” alisema.

Sophia  Everton, mzazi wa 
mmoja wa wanafunzi wa-
naoathirika na hali hiyo, ali-
iomba serikali kama hakuna 
mwongozo basi utolewe na 
kama basi lina TV, zitumike 
kuweka vipindi vya kufundi-
sha au kupiga nyimbo zenye 
maudhui yanayoendana na 
umri wa mtoto.

Mmoja wa madereva anay-
eendesha magari ya shule 
mkoani Kilimanjaro ( jina li-
nahifadhiwa), alisema: “Hayo 

yanaelezwa yote yapo, lakini 
kuna tabia za watu.  Binafsi 
ninawalaumu wazazi ha-
wawafuatilii watoto wao, wa-
kiamini wakishalipa usafiri 
inatosha.” 

Mmiliki wa Shule za Kas-
sa, mkoani Mwanza, Albert 
Kassa,  alishauri wamiliki wa 
shule wenye magari yenye TV 
na redio kama watashindwa 
kudhibiti vyombo hivyo kwa 
kuweka vitu vyenye maadili, 
waviondoe kwa kuwa badala 
ya mtoto kuimba nyimbo 
nzuri wanaimba za mahaba.

“Siku moja nikiwa kwenye 
mahafali, watoto waliimba 
wimbo wa kawaida (wakidun-
ia), nilishangaa mtoto mmoja 
anacheza staili ambayo si-
jawahi kuiona, nikasema ame-
jifunzia wapi?” alihoji.

Alilitaka pia Baraza la Sanaa 
Tanzania (BASATA) kuangalia 
nyimbo za wasanii na kama 
zitaonekana hazina maadili 
zisiruhusiwe kupigwa katika 
vyombo vya habari.

Kaimu Ofisa Elimu Wilaya 
ya Ukerewe, Mwanza, Ra-
sul Amiri, alitaka wazazi kila 
mmoja kuchukua jukumu 
la kumsimamia mtoto wake 
na shule zipewe elimu kwa 
kukumbushwa kuzingatia 
maadili.

“Ni kweli athari ni nyingi, 
nidhamu haipo, watoto wa-
nakuwa na tabia za mtaani 
zaidi.    Hii inachangia ufaulu 
wa mtoto kutokuwa mzuri, 
anajikita katika mambo ya 
kidunia zaidi hasa muziki,” 
alisema.
MWANASAIKOLOJIA 
AFUNGUKA

Sheikh wa Mkoa wa Dodo-
ma ambaye pia ni mtaalamu 
wa masuala ya saikolojia, 
Mutapha Rajabu, alisema 
kwa kawaida sauti ya muziki 
huwa na tabia ya kujiru-
dia  kichwani, hivyo mtoto 
anaposikiliza nyimbo itam-
wathiri hata awapo darasani.

“Mtoto anaathirika kutoka-
na na sauti za muziki ya kidu-
nia inayopigwa katika magari 
ya shule kwa kuwa, sauti zina 
tabia ya kujirudia kichwani 

na anachokibeba leo mtoto 
hicho atakitumia katika mi-
aka yote hakitoki mapema,” 
alisema.

Alisisitiza kuwa kichwa cha 
mtoto ni sawa na CD tupu 
ambayo inarekodi vitu vizuri 
na vibaya, hivyo anaposikiliza 
anashindwa kujifunza vizuri 
mambo ya darasani kutoka-
na na kichwa kujaza sauti za 
muziki.
WAZIRI ANENA

Nipashe ilipomtafuta Waziri 
wa Elimu, Prof. Adolf Mkenda, 
ili kufahamu kama wizara 
ina mwongozo unaokataza 
kucheza muziki katika mabasi 
hayo, alisema mwongozo huo 
upo na ulitolewa mapema 
mwaka huu.

“Mwongozo huu unakataza 
kucheza muziki usio na 
maadili katika mabasi ya 
shule na umetoka mwaka 
huu,” alisema. 

Naye Kamanda wa Kikosi 
cha Usalama Barabarani 
Nchini, Ramadhani Ng’anzi, 
katika mahojiano maalum 
na Nipashe alikiri miongoni 
mwa makosa ambayo huku-
tana nayo wakati wa ukaguzi 
wa mabasi ya wanafunzi ni 
madereva kufungua muziki 
mnene.

“Katika ukaguzi huo baadhi 
ya mikoa kama Shinyanga 
kuna watu walikamatwa, 
Mbeya walifikishwa ma-
hakamani, Kigamboni (Dar 
es Salaam) wamiliki wa shule 
walikamatwa na kuhojiwa na 
magari yalikaguliwa upya na 
kung’olewa vifaa kama hivyo,” 
alisema.

Kamanda Ng’anzi ame-
washauri wazazi pamoja na 
kulipa gharama za usafiri, wa-
hakikishe    usalama wa wa-
toto wao unakuwapo na wa-
napoona changamoto wapige 
simu yake namba  0656 111 
444 na wenye shule ametaka 
waajiri watu wenye maadili.

IMEANDALIWA  na Ro-
mana Mallya (DAR) Mary 
Mosha (MOSHI), Paul Ma-
beja, (DODOMA) na Neema 
Emmanuel MWANZA
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DC atangazia vita kaya 
ukosefu vyoo bora
Na Thobias Mwanakatwe, 
MKALAMA

MKUU wa Wilaya ya Mkal-
ama, Moses Machali, ametoa 
siku 10 kwa kila kaya kuwa 
na choo cha kisasa na kuonya 
kuwa ambayo itabainika haina 
hatua kali za kisheria zita-
chukuliwa.

Alitoa agizo hilo juzi wakati 
akizungumza na watumishi 
wa wilaya hiyo na kuwaagiza 
wenyeviti na watendaji wa viji-
ji, watendaji wa kata na maofi-
sa tarafa kusimamia agizo hilo 
ili kukabiliana na ugonjwa wa 
mlipuko wa homa ya kutapika 
na kuharisha katika kipindi 
hiki cha mvua.

“Hakikisheni kaya zote 
wilayani Mkalama zinakuwa 
na vyoo na kutoa siku 10 kwa 
kaya ambazo hazina vyoo ku-
jenga na kuwachukulia hatua 
kali za kisheria watakaokiuka 
agizo hili,” alisema.

Machali alisema ugonjwa wa 
kipindupindu unasababishwa 
na uchafu wa mazingira kuto-
kana na kaya nyingi wilayani 
hapa kukosa vyoo bora, hivyo 
njia pekee ya kuepukana na 
ugonjwa huo ni kila kaya iwe 
na choo bora.

Alisema kuanzia sasa wa-
tendaji katika vijiji na kata 
zote  waitishe mikutano ya 
hadhara katika maeneo yao ili 
kuwapa elimu wananchi  juu 
ya usafi wa mazingira pamoja 
na kuwa na vyoo bora.

‘’Maelekezo yangu ni kwam-
ba nendeni kwenye maeneo 
yenu. Wewe mwenyekiti wa 
kijiji,  mtendaji wa kijiji, kata 
mkahakikishe ndani ya siku 
10 kila kaya inakuwa na choo 
bora. Natoa  maelekezo   ku-
wachukulia hatua watakaopu-
uza agizo hili,” alisisitiza.

Mkuu huyo wa wilaya pia 
aliwataka viongozi wa dini 
wanapokuwa kwenye nyum-
ba za ibada kutoa elimu kwa 
waumini wao kuhusu hatari 
ya kuwapo kwa maambukizi 
ya kipindupindu, hivyo tahad-
hari zote za kiafya za kuzuia 
maambukizi hayo kuenea ka-
tika maeneo mengine zianze 
kuchukuliwa.

Aliongeza kuwa maeneo 
yote ya taasisi za umma,  ma-
shirika ya dini, masoko, shule, 
stendi ya mabasi, nyumba 
za ibada   na kwenye miku-
sanyiko kuwapo vifaa vya 
kunawia mikono zikiwamo 
sabuni na vitakasa mikono na 
wananchi kuacha kusalimi-
ana kwa kutumia mikono ili 
kuzuia maambukizi kutoka 
kwa mtu mmoja kwenda kwa 
mwingine.

Machali alimwagiza Meneja 
wa Wakala wa Majisafi na Us-
afi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA) Wilaya ya Mkalama 
kuchukua sampuli za maji na 
kutibu visima virefu na vifupi 
ndani ya wilaya ili kuzuia kue-
nea kwa ugonjwa wa kutapika 
na kuharisha.

Makonda ambana Aweso kero ya maji
Na Beatrice Shayo, GEITA

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso, ameomba ku-
pewa wiki tatu kwa ajili ya kutatua changamoto 
ya maji kwa wananchi wa Katoro na Buseresere 
mkoani Geita baada ya kulalamika kuikosa hudu-
ma hiyo kwa muda.

 Wananchi hao walimlalamikia Katibu wa Itikadi 
na Uenezi wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Paul 
Makonda, kuwa wanakabiliwa na tatizo la maji, 
barabara, umeme na taa za barabarani wakati ali-
posimamisha msafara katika mji mdogo wa Katoro 
wilayani Geita.  

Baada ya kusikiliza kero za wananchi, Makonda 
aliwajulisha wananchi kuwa changamoto kubwa 
katika maeneo hayo ni maji na chama kinamwele-
keza Waziri Aweso kuhakikisha wananchi wana-
pata maji.

 Makonda alimpigia simu Aweso na kuweka sauti 
ili wananchi kumsikiliza majibu yake.

 “Waziri atuambie kama hela ipo kwa nini maji 
hayapo? Mheshimiwa Waziri nipo hapa Katoro, 
Buseresere, Busanda na kona zake zote ndani ya 
wilaya ya Chato na Geita. Hebu niambie fedha za 
maji zipo? Na kama zipo lini mradi wa maji unaan-
za kufanyiwa kazi na wananchi kupata maji katika 
hayo maeneo?” alihoji. 

Aweso akitoa majibu kwa njia ya simu alisema 
eneo hilo alishalitembelea na moja ya changamo-
to kubwa ni maji tayari wameanza kulifanyia kazi 
kuna mradi wa maji wenye gharama ya Sh. bilioni 
sita na kwa sasa umefikia asilimia 92 na hivi kar-
ibuni mbunge wa jimbo hilo alimfuata kumwomba 
Sh. milioni 500 na tayari zimeidhinishwa.

“Mradi huo ambao upo asilimia 92 naomba 
unipe wiki tatu wananchi hao wanaenda kunywa 
maji safi na salama kama chama kilivyotuelekeza 
kuhakikisha maji yanapatikana kwa wananchi,” 
alisema Aweso.

 Aweso pia alisema wametoa maelekezo mahu-
susi hasa eneo la kanda ya ziwa kwamba ziwa Vic-
toria litumike kwa ajili ya kutatua matatizo ya maji 
kwa mkoa wa Geita na maeneo mengine.

Alisema wana mradi wa miji 28 wamepewa 
maelekezo itakapofika mwaka 2025 wawe wame-
fikisha asilimia 95 ya upatikanaji wa maji mijini na 
eneo la Geita wana asilimia 75.

 “Eneo la Chato kuna mradi wa maji zaidi ya Sh. 
bilioni 38 na mkandarasi yupo anaendelea na kazi 
lengo ni kuhakikisha tunatatua tatizo la maji kwa 
ufupi mkoa wa Geita una vijiji 489 na vilivyofikiwa 
na maji ni vijiji 333 mkakati tuliopewa na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan ni kuhakikisha vijiji vinapata 
huduma ya majisafi na salama,” alisema Aweso.

Baada ya kutoa maelezo hayo, Makonda alisema 
wana deni kwa wananchi kwa sababu ni wasimam-
izi wa ilani ya uchaguzi ya chama, watekelezaji na 
kuwataka wananchi kusubiri maji ndani ya wiki 
tatu watapatiwa na yeye atakuwa mfuatiliaji wa 
ahadi hiyo iliyotolewa.

  Makonda alisema Rais Samia Suluhu Hassan 
ametoa fedha nyingi kilichobaki ni msukumo wa 
kupeleka maendeleo kwa wananchi na wao kazi 
yao kubwa ni kufuatilia ili kero za wananchi zitatu-

liwe. 
Awali, Makonda alisema eneo hilo lina 

matukio ya uhalifu na wanafanya matukio 
hayo inawezekana wanafahamika chama 
kingetamani kuona wanatoa ushirikiano 
mzuri kuanzia ngazi ya kijiji, kata, wilaya 
hadi mkoa kuhakikisha wanaochafua ukan-
da huo kwa kufanya uhalifu wanabainishwa 
na hatua stahiki kuchukuliwa.

  “Lengo ni kuhakikisha Katoro, Busanda 
na wilaya yetu ya Geita inabaki kuwa se-
hemu tulivu ya amani na mshikamano kwa 
wananchi kufanya shughuli za maendeleo,” 
alisema Makonda.

  Pia Makonda ametoa maelekezo kwa 
wale wote ambao wamekamatwa mikaa yao 
na pikipiki kuhakikisha wanarudishiwa wa-
nanchi hao.

 “Hizi sheria jamani zinanishangaza kuna 
ndugu yangu mmoja amepigwa faini ya 
Sh. 300,000 kwa ajili ya mkaa haijatosha 
wamemtaka alipe Sh. 500,000 kwa ajili ya 
kuikomboa pikipiki yake yaani pikipiki yake 
utasema ameenda kuikopa ni jambo la ajabu 
sana,” alisema Makonda.

  Makonda aliagiza kinamama wanaouza 
mkaa  kwenye vibaraza vyao wasinyanyaswe 
na hiyo ni kauli ya chama.

Katibu wa Hal-
mashauri Kuu 
ya CCM Taifa, 
Itikadi na Uenezi, 
Paul Makonda, 
akiwasili kwa 
usafiri wa farasi 
kuzungumza na 
wananchi  katika 
mkutano wa had-
hara uliofanyika 
stendi ya mabasi 
ya zamani wilay-
ani Chato, mkoani 
Geita juzi. PICHA: 
BEATRICE SHAYO



Jumapili Novemba 12, 20234

RIPOTI MAALUM

Nyuma ya pazia wengi kupoteza ujauzito Dar 
Na Christina Mwakangale

K
ATIKA kila wanawake 
100 wanaoshika 
ujauzito Dar es Sa-
laam, 23 unaharibika, 

utafiti wa serikali umebaini.
Mnamo Oktoba 28 mwaka 

huu, Rais Samia Suluhu Hassan 
alizindua ripoti ya utafiti huo 
uliopewa jina la Utafiti wa Afya 
ya Uzazi na Mtoto na Viashiria 
vya Malaria Mwaka 2022, ikio-
nesha asilimia 23 ya wanawake 
wanaoshika ujauzito Dar es Sa-
laam unaharibika.

Hata hivyo, serikali haijataja 
sababu mahususi zinazochan-
gia tatizo hilo katika ripoti  ya 
utafiti wake huo ulioufanywa 
na Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
(NBS).

Kuangazia yaliyojificha juu 
ya tatizo hilo, mwandishi wa 
habari hizi amedokezwa na 
wataalamu wa afya ya uzazi 
kwamba msongo wa mawazo, 
uchovu wa mwili na mazingira 
ya shughuli  zilizotawaliwa na 
mikikimikiki ya miji mikubwa, 
ikiwamo Dar es Salaam, ni seh-
emu ya vyanzo vya ujauzito ku-
haribika.

Aisha... ( jina la pili tunalo) 
ni mamalishe katika   stendi 
ya daladala Feri (Kivukoni), 
jijini Dar es Salaam. Saa 11 al-
fajiri wiki iliyopita, alikutana 
na mwandishi katika basi dogo 
linalofanya safari kati ya Gongo 
la Mboto na Msasani.

Mkononi alibeba kikapu 
kilichofunikwa na mifuko kad-
haa kuficha kilichomo ndani. 
Aisha, katika mazungumzo na 
mwandishi, anafafanua ratiba 
yake ya wiki kuwa kuanzia Ju-
matatu hadi Ijumaa, hurejea 
nyumbani kwake kati ya saa 
tatu na saa nne usiku.

“Ninakumbuka mwaka 2016, 
ilikuwa Jumamosi. Ni siku am-
bayo huwa ninafanya shughuli 
za usafi nyumbani kwangu, 
nikimaliza ninakwenda kwa 
Mama Chau - msusi wa nywele 
za mkono (maarufu twende 
kilioni) jirani na ninapoishi.

“Kutoka kwangu na kwake 
ni kama hatua 20 hivi. Ghafla 
nikajihisi tofauti pale nilipoketi 
chini wakati wa kusukwa. Pem-
beni walikuwapo wanawake 
wawili, wakiwa kwenye foleni 
ya kusukwa.

“Sikutaka kuonesha dalili 
kwamba kuna kitu nimehisi, 
tuliendelea na maongezi, 
si unajua mkikutana kina-
mama wawili watatu sehemu 
moja... maongezi yenu huwa 
yanaendana.

“Zikiwa zimesalia ‘nywele 
mbili’ (mistari miwili katika 
mtindo wa twende kilioni) 
kusukwa, nilimwomba msusi 
kwenda msalani, alinielekeza. 
Hiyo ilikuwa ni mbinu yangu 
kwenda kuthibitisha nilichoku-
wa ninajihisi.

“Nilipoinuka, mambo yali-

kuwa yameharibika... nilipewa 
kanga na msusi kujisitiri hadi 
maliwato, huko nilichukua kama 
dakika 15 hivi. Mimba imetoka! 
Sikuamini!,” alisema. 

Mjasiriamali huyo anabainisha 
ujauzito uliharibika katika wiki 
la 10, yaani miezi miwili na nusu. 
Saa chache baadaye alikumbwa 
na maumivu ya tumbo mithili ya 
uchungu wa kujifungua.

“Nilirudi nyumbani kwangu 
kujiandaa kwenda hospitalini ni-
likopewa huduma ya kwanza na 
baadaye... (alitamka neno lenye 
fasili ya matibabu yanayotolewa 
kwa kinamama ambao ujauzito 
umeharibika).

“Ninafikiri purukshani za us-
afiri wa Dar zilichangia ujauzito 
wangu kutoka,” anasema Aisha 
(30), mkazi wa Madafu, Ukonga 
jijini Dar es Salaam.

Anabainisha kuwa sasa ni 
‘mama kijacho’ tena.   Ujauzito 
una miezi sita. Licha ya kufaha-
mu fika kwamba purukshani za 
usafiri anaotumia kwenda kazini 
Kivukoni ni hatari kwa usalama 
wa kiumbe kilichomo tumboni, 
analazimika kuutumia kutokana 
na hali yake kuwa duni kiuchu-
mi.

“Mume wangu hana kipato ki-
kubwa, hivyo tunasaidiana kuta-
futa mahitaji ya watoto wetu 
wawili; mmoja anasoma darasa 
la kwanza na mwingine la awali. 
Nikibaki nyumbani bila kufanya 
kazi, maana yake tutakosa mahi-
taji ya watoto,” anasema.

WATAALAMU WANENA
Wataalamu wa afya ya uzazi 

waliozungumza na mwandishi, 
wanabainisha kuwa mazingira 
ya miji mikubwa, iliyo na pilika 
nyingi za kiuchumi, ikiwamo 
Dar es Salaam,  yanaweza kuwa 
vyanzo vya ujauzito kuharibika.

Bingwa wa Magonjwa ya Wan-
awake na Uzazi Hospitali ya Tai-
fa Muhimbili (MNH)-Mloganzila, 
Dk. Hillary Kizwi, anataja vyanzo 
vingine vya ujauzito kuharibi-
ka ni pamoja na maambukizi, 
msongo wa mawazo na uchovu.

Dk. Kizwi anafafanua kital-
aamu kuwa ujauzito uliokami-
lika, unakuwa na umri wa kuan-
zia wiki 37 hadi 38. Kipindi hicho 
nacho kimegawanywa katika 

makundi matatu; miezi mitatu 
ya mwanzo, miezi sita na miezi 
tisa.

“Kwa ujauzito ambao ume-
haribika ni uliotoka ukiwa chini 
ya wiki 28. Kuna mmoja ambaye 
unaharibika mapema zaidi, 
mwingine baadaye wakati ki-
umbe kimeanza kuwa na uhai,” 
anafafanua bingwa huyo.

Dk. Kizwi anabainisha maam-
bukizi katika mifumo ya uzazi, 
mkojo na upumuaji yanaweza 
kusababisha ujauzito kuharibi-
ka, pia maambukizi katika seh-
emu yoyote ya mwili yanaweza 
kuchangia tatizo hilo.

Kiumbe kilichomo tumboni 
kinapokuwa na umbile lisilosta-
hili , Dk. Kizwi anasema ujauzito 
wake utaharibika mapema, mara 
nyingi ni chini ya miezi mitatu.

“Sababu nyingine ni matatizo 
ya kimaumbile, yaani shingo 
ya uzazi inakuwa inafunguka 
pamoja na upungufu wa homoni 
za kulinda ujauzito (progester-
ones).

“Chanzo kingine ni makundi 
tofauti ya damu yatokanayo na 
wazazi wote wawili. Utakuta 
baba ni AB+ au mama ni 0- ama 
B- na baba pengine ni B+. Sasa 
hawa wazazi utakuta katika 
ujauzito mama atatengeneza 
‘antibodies’(kingamwili) bila ku-
jijua na kuharibu mimba.

“Sababu zingine ni mazingira 
yanaweza kuchangia ujauzito 
kuharibika kama vile kuchoka, 
kufanya kazi ngumu. Hii inaweza 
kusababisha mtu kutengeneza 
‘fatigue’ (uchovu) kama Dar es 
Salaam, mtu anakuwa na pilika 
nyingi kimaisha,” anasema.

Bingwa huyo anashauri wa-
jawazito kutofanya kazi ngumu 
ma kufuata miongozo ya wata-
alamu wa afya ikiwa ni pamoja 
na kuhudhuria kliniki ambako 
mbali na huduma zingine, wata-
pimwa viwango vya homoni, ili 
kama viko chini, wapewe dawa 
kuvipandisha.

Bingwa huyo anaonya kinama-
ma wanaopuuza mahudhurio ya 
kliniki wakati wa ujauzito kwa 
kigezo kwamba wana uzoefu na 
ujauzito. Ni hatari kwao na vi-
umbe tumboni.

“Chini ya miezi mitatu ni 
kipindi kilicho na uwezekano 

busha kuwa TAMA ina jukumu 
la kuhakikisha usalama katika 
uzazi nchini. Ina wanachama 
hai 5,724.

RIPOTI YA UTAFITI
Ripoti ya Utafiti wa Afya ya 

Uzazi na Mtoto na Viashiria vya 
Malaria wa Mwaka 2022 iliyoz-
induliwa na Rais Samia mwisho-
ni mwa mwezi Oktoba mwaka 
huu, inabainisha asilimia 23 ya 
wanawake wanaobeba ujauzito 
mkoani Dar es Salaam unahari-
bika. Ni kiwango cha juu kuliko 
mikoa yote huku kiwasngo cha 
chini zaidi (chini ya asilimia 
moja) kikiwa Mkoa wa Rukwa.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, 
utafiti huo ulihusisha wan-
awake 15,254 wenye umri wa 
miaka 15-49 kutoka kaya 15,705 
zilizochaguliwa. Pia ulihusisha 
wanaume 5,763 wenye umri wa 
miaka 15-49 kutoka katika nusu 
ya kaya zilizochaguliwa.

Taarifa za ujauzito kwa wa-
nawake wenye umri wa miaka 
15-49 kwa kipindi cha miaka mi-
tatu kabla ya utafiti huo, zime-
onesha katika ripoti ya utafiti 
huo kuwa asilimia 90 ya waliji-
fungua watoto hai na asilimia 10 
walipoteza ujauzito.

“Kati ya wanawake walio-
poteza ujauzito, asilimia nane 
mimba zao ziliharibika, asilimia 
mbili ‘watoto wafu’ (siyo riziki) 
na asilimia chini ya moja wali-
toa mimba na asilimia 23 ya 
mimba (ujauzito) katika Mkoa 
wa Dar es Salaam ziliharibika.

“Hiki ni kiwango kikubwa ku-
liko mkoa mwingine wowote na 
kiwango cha chini zaidi (chini 
ya asilimia moja) kilikuwa Mkoa 
wa Rukwa,” inabainishwa katika 
ripoti hiyo ya utafiti wa NBS.

Ripoti hiyo pia inabainisha 
wanawake wengi walioolewa 
Tanzania Bara wanatumia njia 
za kisasa za uzazi wa mpango 
kulinganishwa na wale wa Tan-
zania Zanzibar (asilimia 32 kwa 
asilimia 17 mtawalia) huku wa-
nawake wengi walioolewa wa-
naoishi mijini hutumia njia ya 
kisasa zaidi (asilimia 35) kulin-
ganisha na vijijini (asilimia 29). 
Matumizi ya njia hizi ni makub-
wa kwa Mkoa wa Njombe (asil-
imia 56).

mkubwa kuharibika ujauzito 
kutokana na homoni kutokaa 
sawa,” anahadharisha Dk. Kizwi.

Katibu Mkuu wa Chama cha 
Wakunga Tanzania (TAMA), Ni-
codem Komba, pia anataja saba-
bu kadhaa zinazoathiri ujauzito, 
zikiongozwa na matatizo ya 
chembe uzi (chromosomal ab-
normalities).

Kama ilivyoelezwa na mtan-
gulizi wake Dk. Kizwi, Komba 
anataja maambukizi katika mi-
fumo ya mkojo na upumuaji, 
matatizo ya kimaumbile, mfuko 
wa uzazi, matatizo ya homoni 
na magonjwa ya kudumu kwa 
mama yanachangia ujauzito ku-
haribika.

“Kuna sababu zingine kama 
vile ajali au mjamzito kupigwa, 
msongo wa mawazo na kuwa ka-
tika mazingira ya sumu za kuulia 
wadudu, dawa au kemikali za 
viwandani na migodini, uvutaji 
sigara, unywaji pombe, ujauzito 
katika umri mkubwa na historia 
ya mimba kuharibika,” anafa-
fanua.

Kuhusu hali ya maisha na maz-
ingira ya Dar es Salaam, Komba 
anasema: “Dar es Salaam labda 
kwa sababu ina idadi kubwa ya 
watu, kitu ambacho hupelekea 
pia kuwapo kwa idadi kubwa 
ya takwimu kitaifa mimba ku-
haribika.

“Lakini sababu nyingine ya 
kitakwimu kama ilivyoainishwa 
na ripoti hii, inaonyesha kwam-
ba, maeneo ya mjini ndio yana-
ongoza kwa asilimia 13 ya utokaji 
mimba kitaifa kulinganishwa na 
maeneo ya vijijini ambayo ni 
asilimia sita.

“Kliniki ni muhimili muhimu 
sana katika kukuza na kuen-
deleza afya ya mama na mtoto 
na hatimaye taifa kwa ujumla. 
Husaidia kubaini maendeleo ya 
ukuaji wa mtoto, viashiria vya 
dalili za hatari kwa mjamzito na 
ushauri mahususi kwa mjamzito 
katika kipindi cha ujauzito na 
baada ya kujifungua,” anasema.

Anaeleza kuwa mjamzito 
anapaswa kuhudhuria kliniki 
kila mwezi, walau mara nane ka-
tika kipindi chote cha ujauzito. 
Hatari ya ujauzito kuharibika iko 
zaidi katika kipindi cha chini ya 
miezi mitatu ya mwanzo.

“Hatua za awali ambazo 
mkunga anatakiwa kuchukua 
mara akutanapo na mteja am-
baye mimba imeharibika ni 
kumchunguza kwa haraka mteja 
kama ana tatizo lolote amabalo 
linahitaji matibabu ya haraka.

“Kutoka damu nyingi, kutopu-
mua vizuri au kuzirai ni vitu 
ambavyo huchukuliwa kama 
dharura ili kuokoa maisha ya 
mama.

“Na kila mkunga anatakiwa 
kuwa na uwezo wa kubaini hivi 
viashiria vya hatari maana ndio 
huchangia kwa kiwango kikub-
wa kwenye vifo vitokanavyo na 
uzazi kwa nchi zetu zinazoende-
lea,” Komba anasema na kukum- Ummy Mwalimu
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Mbunge ataka 
vivutio uwekezaji 
vituo gesi asilia

Muswada wapendekeza kuvibana vyama vya siasa ukiukaji sheria 

Na Augusta Njoji, DODOMA

BUNGE limepitisha mapendek-
ezo ya Mpango wa Maendeleo ya 
Taifa na mwongozo wa maandalizi 
ya bajeti kwa mwaka 2024/25 huku 
Mbunge wa Nanyamba (CCM), 
Abdallah Chikota,  akishauri seri-
kali itoe vivutio maalum kwa 
wawekezaji wanaotaka kujenga vi-
tuo vya kujazia gesi asilia.

Akichangia mapendekezo ya 
Mpango wa Maendeleo ya Taifa 
kwa mwaka 2024/25 bungeni, 
Chikota alisema kwa sasa vituo 
hivyo viko vinne nchini huku zaidi 
ya kampuni 30 zikiwa zimeomba.

Kutokana na hali hiyo, alisema ni 
vyema kuwa na vivutio maalum ili 
kuongeza upatikanaji wa gesi hiyo 
itakayovutia wamiliki wa vyombo 
vya moto kubadili kutoka kwenye 
mafuta kwenda kwenye gesi.

“Tuwe na vivutio ili kutoka Dar 
es Salaam kuja Dodoma kuwe na 
vituo vya gesi na maeneo men-
gine, tutoe punguzo maalum ili 
wawekezaji wajikite kwenye eneo 
hili,” alisema.

Kuhusu usambazaji wa gesi vi-
wandani na majumbani, Chikota 
alisema pamoja na kazi inayofany-
wa na Shirika la Maendeleo ya 
Petroli nchini (TPDC) lakini haipe-
wi fedha za kutosha.

“Naomba mpango ujielekeze ku-
toa fedha za kutosha ili usambazaji 
huu sasa uende kwenye mikoa yote 
isiwe Mtwara, Lindi na Dar es Sa-
laam,” alisema.

Aidha, alipongeza Wizara ya Ni-
shati kwa kazi inayofanya kwenye 
gesi asilia huku akishauri shughuli 
za mradi wa gesi asilia zifanyike 
kwenye eneo husika.

“Likong’o iko Manispaa ya Lindi 
si busara shughuli hizi zikaendelea 
kufanyika Dar es Salaam na Arusha 
wakati eneo la mradi lipo naomba 
sasa shughuli za LNG zihamie eneo 
husika, kuhusu vituo vya kujazia 
gesi vipo vichache,” alisema.

Kadhalika, mbunge huyo alishau-
ri katika sera ya elimu ya mwaka 
2014 toleo la 2023, serikali ijiele-
keze katika ugharamiaji kwa kuwa 
inakwenda kubadili uendeshaji na 
usimamizi wa elimu.

“Kuanzia mwakani tunaanza 
kutekeleza mtaala mpya inamaana 
mtihani wa darasa la saba 2027 
hautakuwapo kutakuwa na mti-
hani wa tathmini, takwimu zilizopo 
wanafunzi takribani asilimia 25 ha-
waendelei na kidato cha kwanza, 
hivyo tutakavyokuwa tunafanya 
tathmini wanafunzi wote wataingia 
kidato cha kwanza,” alisema.

Alisema kutakuwa na mahitaji 
mapya ikiwamo madarasa, wal-
imu, vyoo na kwamba inakadiriwa 
kuhitajika madarasa ya ziada 8733, 
vyoo 17,467 na kusisitiza lazima 
mpango ujikite katika kutafuta 
fedha za kugharamia mfumo mpya 
wa elimu.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MUSWADA wa Sheria ya Vy-
ama vya Siasa, Sura ya 258 ume-
pendekeza masuala mbalim-
bali ikiwamo kuvibana vyama 
vya siasa vinavyokiuka sheria 
ikiwamo matumizi ya lugha za 
matusi.

Sambamba na hilo, muswada 
huo unapendeleza kuweka ad-
habu kwa chama cha siasa ki-
takachomruhusu mtu ambaye 
si raia wa Tanzania kushiriki 
katika mchakato wa kufanya 
uamuzi ndani ya chama husika.

Mapendekezo hayo yali-
wasilishwa bungeni juzi na 
serikali na kifungu cha 6C cha 
muswada huo, kinapendeke-
zwa kurekebishwa kwa kuweka 
adhabu hiyo ili kukomesha vi-
tendo vya watu wasio raia ku-
ingilia katika uamuzi wa vyama 
vya siasa kwa kuwa kwa sasa 
sheria inaweka katazo lakini 
hakuna adhabu.

Aidha, kifungu hicho kinap-
endekeza ili kuboresha utara-
tibu wa uchukuaji wa hatua za 
kinidhamu ndani ya chama cha 

siasa kwa kuzuia mtu ambaye 
alishiriki katika kufanya uamu-
zi wa awali dhidi ya mwanacha-
ma, kushiriki katika kusikiliza 
rufani dhidi ya uamuzi huo. 

Pia kifungu cha tisa kinap-
endekezwa kurekebishwa ili 
kuweka takwa kwa chama cha 
siasa kuwasilisha nakala ya ka-
nuni zake wakati wa maombi 
ya usajili wa muda ili kumpa 
msajili fursa ya kujiridhisha en-
dapo kanuni hizo zimezingatia 
masharti ya sheria.

Kifungu hicho kinarekebi-
shwa pia ili kukinyima chama 
cha siasa sifa za kusajiliwa, 
endapo katiba na kanuni zake 
zinaruhusu matumizi ya lugha 
inayoweza kuhatarisha usala-
ma wa nchi.   Lengo la marekeb-
isho hayo ni kuhakikisha kuwa 
vyama vya siasa vinavyosajiliwa 
ni vile vinavyozingatia sheria, 
kanuni na taratibu mbalimbali 
kwa maslahi mapana ya nchi.

Kadhalika, kifungu kipya cha 
10C kinapendekezwa kuonge-
zwa ili kubainisha nyaraka 
ambazo chama cha siasa kina-
paswa kuwa nazo wakati wote.

Miongoni mwa nyaraka hizo 
ni sera ya jinsia na ujumuishi 
wa makundi maalumu, kanuni 
za fedha na usimamizi wa mali 
na kanuni za uteuzi wa wagom-
bea na uchaguzi wa viongozi 
wa chama.

Marekebisho hayo yanalenga 
kuhakikisha chama cha siasa 
kinaendeshwa kwa kuzingatia 
misingi na kanuni ilizojiwekea.

Kifungu cha 11 kinapendeke-
zwa kurekebishwa ili kubaini-
sha kuwa maandamano ya vy-
ama vya siasa yatafanyika kwa 
kuzingatia Sheria ya Jeshi la 
Polisi na Huduma Saidizi, Sura 
ya 322. Lengo la marekebisho 
hayo ni kuwianisha masharti ya 
kifungu cha 11 na masharti ya 
Sheria ya Jeshi la Polisi na Hu-
duma Saidizi ambayo imeaini-
sha utaratibu wa kuzingatiwa 
kabla na wakati wa kufanya 
maandamano au mikutano.

Kifungu cha 11A kinareke-
bishwa ili kuviruhusu vyama 
kushirikiana hata wakati wa 
uchaguzi mdogo kwa kuzinga-
tia masharti yaliyomo katika 
sheria.

Kifungu cha 13A kinapende-
kezwa kurekebishwa ili kum-
taka mtu yeyote kutoa taarifa 
kwa Msajili wa Vyama vya Siasa 
pale anapogundua kuwa mtu 
mwingine ametenda kosa au 
anakusudia kutenda kosa lolote 
chini ya sheria.

Lengo la marekebisho hayo 
ni kuzuia utendaji wa ma-
kosa na kuhakikisha hatua 
zinachukuliwa dhidi ya mtu 
anayekiuka masharti ya sheria.

Pamoja na hayo, kifungu cha 
16 kinapendekezwa kurekebi-
shwa kwa kuweka takwa kuwa 
mgawanyo wa ruzuku uta-
fanywa kwa kuzingatia pia, ma-
tokeo ya uchaguzi mdogo.

Lengo la marekebisho hayo 
ni kuruhusu fedha za ruzuku 
kugawanywa kwa vyama vya 
siasa kwa kuzingatia idadi ya 
kura za ubunge na idadi ya 
wabunge na madiwani ambao 
chama cha siasa kinao kwa 
wakati husika, badala ya kura 
za ubunge na idadi ya wabunge 
na madiwani ambao chama 
kilipata wakati wa uchaguzi 
mkuu pekee.

Wadau kunolewa usalama mabwawa tope sumu
Na Mwandishi Wetu,  
DODOMA

WADAU  na wamiliki wa mi-
godi ya madini, wanatarajiwa 
kunolewa kuhusu ufuatiliaji wa 
usalama wa mabwawa ya tope 
sumu na mabwawa ya maji ya 
kawaida.

Mafunzo hayo maalum yal-
izinduliwa jana na yanatarajiwa 
kufanyika kuanzia Novemba 
28 hadi 30, mwaka huu jijini 
Mwanza. Pia yataambatana na 
mafunzo kwa vitendo katika 
mgodi     wa dhahabu wa Buly-
anhuli,    Kahama mkoani 
Mwanza.

Akizungumza jana wakati 
wa uzinduzi huo jijini hapa, 
Mwenyekiti wa Chemba ya Ma-
dini Tanzania (TCM), Mhandisi 
Philbert Rweyemamu, alisemaa 
mafunzo hayo ambayo ni ya 

kwanza kufanyika nchini, ya-
natarajiwa kuleta mabadiliko 
makubwa kiusalama katika mi-
godi na mabwawa hayo. 

Mafunzo hayo, kwa mujibu 
wa Rweyemamu, yatasimam-
iwa na TCM kwa kushirikiana 
na Wizara ya Maji kupitia Idara 
ya Mkurugenzi wa Rasilimali za 
Maji. Kwa mujibu wa Mhandisi 
Rweyemamu, mafunzo hayo 
ni mahususi kwa wadau na 
wafanyakazi wanaosimamia 
mabwawa ya tope sumu mi-
godini na mabwawa ya maji, 
wataalamu wa usimamizi wa 
mazingira, maofisa mazingira 
wa wilaya kwenye maeneo ya 
migodi mikubwa na wasimam-
izi wa migodi.

Alisema wamejipanga kue-
ndesha mafunzo hayo kwa 
lengo la kuwaelimisha wadau 
kuhusu teknolojia za kisasa zi-

lizopo na kuwapa uelewa wa 
pamoja na fursa kuhusu ufua-
tiliaji wa usalama wa mabwawa 
hayo ya tope sumu na mab-
wawa ya maji ya kawaida.

“Usalama wa mabwawa hayo 
ni muhimu ili kuchukua hatua 
mapema kabla maafa haya-
jatokea.  

Tunaamini kuwa maarifa 
yatakayopatikana kutoka kwe-
nye warsha hii yatawaongezea 
wasimamizi wa sheria na wa-
miliki wa mabwawa uwezo ka-
tika kusimamia usalama, hivyo 
kupunguza uwezekano wa 
kutokea ajali zinazoweza kue-
pukika,” alisema Mhandisi Rw-
eyemamu.

Pia alisema mafunzo hayo 
ni fursa kwa wadau wote ka-
tika sekta ya madini na wa usi-
mamizi wa rasilimali za maji na 
kwamba yanatarajia kukidhi 

matakwa ya sheria, hasa katika 
kuangalia vipengele muhimu 
vya usalama, udhibiti wa viha-
tarishi kuhakiki usanifu wa ma-
bwawa na taratibu za tahadhari 
za mapema.

Mbali na wadau wa hapa 
nchini, alisema mafunzo hayo 
yatawakutanisha wataalamu 
kutoka kampuni ya OSIMO 
Technical (PTY) Limited ya Af-
rika Kusini na wengine kutoka 
Hispania.

Msimamizi wa Mabwawa ku-
toka Wizara ya Maji, Mhandisi 
Edward Malale, alisema kwa 
kutambua umuhimu wa usala-
ma wa mabwawa kwa kulinda 
mazingira, wananchi na mali 
zao, TCM imekubali kushiriki-
ana na serikali kupitia wizara 
hiyo kuhakikisha mabwawa ya 
maji tope sumu yanaendelea 
kuwa salama.

Kaimu Mkuu wa 
Chuo cha Elimu 
ya Biashara 
(CBE), Prof. Edda 
Lwoga (kushoto), 
akimpongeza 
mmoja wa wa-
hitimu wakati 
wa mahafali  ya 
58 ya chuo 
hicho, jijini Dar 
es Salaam juzi.  
Kulia ni Katibu 
Mkuu wa Wizara 
ya Viwanda na 
Biashara, Dk. 
Hashil Abdalah. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE
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MAONI & UCHAMBUZI

JANUARI 31, 2025 itakuwa mwisho wa taasisi 
kutumia kuni na mkaa ili kulinda mazingira 
kwa kuepuka ukataji miti ovyo kwa ajili ya 
nishati hiyo inasemekana inachangia katika 
uharibifu wa mazingira.

Ni maagizo ya Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais Muungano na Mazingira, 
Dk. Seleman Jafo, wakati akizungumza 
na waandishi wa habari juu ya hatua 
zinazochukuliwa na serikali kulinda 
mazingira.

Katika ufafanuzi wake ni kwamba taasisi 
zote zinazohudumia watu wasiopungua 
100, mwisho wao wa kutumia kuni na mkaa 
ni Januari 31, 2024 na inayohudumia watu 
kuanzia 200, mwisho ni Januari 31, 2025.

Hatua hiyo ya serikali inakuja ili kulinda 
mazingira, kwa kuwa hekta  46,960 ambazo 
ni sawa na asilimia 26 ya ardhi, huharibiwa 
kila mwaka kutokana na ukataji wa miti kwa 
matumizi ya kuni na mkaa.

Niipongeze serikali kwa hatua hiyo ambayo 
huenda ikapunguza msururu madareva 
magari pikipiki na baiskeli, ambavyo 
vimekuwa vikitumika kubeba nishati hiyo 
kutoka shamba na kwenda kuuza mijini.

Lakini ninadhani kuna haja ya kuuliza je, 
serikali imejiandaaje kuwasaidia wanaotumia 
mkaa na kuni majumbani ili waingie katika 
matumizi ya nishato mbadala kamaa gesi bila 
usumbufu?

Ninasema hivyo kwa sababu sidhani kama 
Watanzania wote wanaweza kumudu bei ya 
mitingi midogo ya gesi ambayo huuzwa kati 
ya wa Sh 23,000 na  Sh. 25,000, hivyo nao 
wangetazamwa kwa jicho la ziada.

Wakati serikali inajipanga kupiga marufuku 
matumizi ya kuni na mkaa, kundi hilo ambalo 
ni kubwa zaidi nalo lingewekewa mazingira ya 
kupata nishati mbadala kwa gharama nafuu.

Ni kweli mabadiliko ya tabianchi ambayo 
yanaendelea kutokea katika maeneo 
mbalimbali nchini na duniani kote kwa 
ujumla ni dalili tosha kuwa binadamu 
wamefanya uharibifu mkubwa wa mazingira 

yanayowazunguka hasa kwa kukata miti ovyo.
Hivyo kuzuia matumizi ya kuni na mkaa 

hakuepukiki, lakini njia nzuri ya kuwanusuru 
watumiaji wa nishati hiyo nayo haiepukiki, 
kwani sidhani kama wote wanaweza kununua 
mitingi.

Pamoja na hayo, kukomesha ukataji wa miti 
holela kunahitaji nguvu ya ziada kutoka kwa 
wadau wote kuanzia familia, kitongoji, kijiji, 
mtaa tarafa, wilaya, mkoa na taifa kwa ujumla.

Jamii yote ikihusika katika vita hii, itakuwa 
ni rahisi kurekebisha na kurudisha miti 
inayokatwa, kwa ajili ya uchomaji mkaa na 
kuni, lakini zaidi sana, nishati mbadala iwe na 
bei nafuu.

Ni muda mrefu tangu serikali ikemee 
biashara hiyo, lakini bodaboda, baiskeli na 
magari vimekuwa vikiingia katika mkoa 
wa Dar es Salaam, vimekuwa vimesheheni 
maguni ya mkaa kwa ajili ya biashara.

Hatua hiyo inaonyesha kuwa kuna kundi 
kubwa linalohudumia familia kupitia biashara 
ya mkaa, hivyo ni vyema pia waelekezwe 
mbinu za kujiandaa kufanya biashara 
mbadala.

Dar es Salaam ni moja ya miji yenye 
soko kubwa la mkaa ambalo Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, amewahi kukariri ripoti ya 
mazingira ya mwaka 2014 kuwa linaongoza 
kwa matumizi ya nishati ya mkaa.

Ripoti hiyo ilibainisha kuwa Dar es Salaam 
hutumia tani 500,000 kwa mwaka jambo 
ambalo linahitaji nishati mbadala, vinginevyo 
kutatokea madhara makubwa yanayohusisha 
uharibifu wa mazingira.

Kwa kuwa lengo la serikali kuwa na 
teknolojia mbadala ambayo itasambazwa kwa 
wananchi, ili watumiaji wa mkaa wabadilike, 
wito wangu bado ule ule wa kupunguza 
gharama.

Hilo lingefaa kwenda sambamba na kuweka 
mazingira ya kuwawezesha wafanyabiashara 
ya mkaa na kuni kuwa na shughuli au biashara 
nyingine ya kufanya ili misitu iweze kuwa 
salama.

Nishati mbadala iwe nafuu
watu waachane na mkaa

 Muungwana Lazima Nilonge

Serikali inastahili pongezi 
miswada mabadiliko sheria 

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

SERIKALI juzi iliwasilisha bungeni miswada minne ikiwamo mitatu in-
ayopendekeza mabadiliko ya sheria katika masuala ya kisiasa na muun-
do mpya wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi. Mingine ni ya Mabadiliko ya 
Sheria ya Uchaguzi na Msajili ya Vyama vya Siasa. 

Sambamba na miswada hiyo, serikali pia iliwasilisha Muswada wa 
Sheria ya Uwekezaji wa Umma wa Mwaka 2023 ambao pamoja mambo 
mengine unapendekeza kuwapo kwa utaratibu wa ushindani katika 
kupata majina ya wakuu wa mashirika ya umma ambayo yanamilikiwa 
kwa asilimia 100 na serikali. Miswada yote hiyo ilisomwa kwa mara 
ya kwanza huku ikisubiri kusomwa kwa mara ya pili na kujadiliwa na 
wabunge kabla ya kupitishwa na hatimaye kutiwa saini na Rais ili kuwa 
sheria kamili.

Katika muswada wa sheria ya masuala ya siasa, inapendekezwa 
kuwa katika Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), mwenyekiti, makamu 
mwenyekiti na mkurugenzi wa uchaguzi  wateuliwe na Rais lakini 
wajumbe, ambao ni makamishna wa tume hiyo, waombe na kufanyiwa 
usaili kabla ya kupitishwa kutumikia nafasi hizo.   

Aidha, katika uchaguzi wa Rais, Madiwani, Wabunge na viongozi 
wa serikali za mitaa, imependekezwa kuwa suala la mgombea kama 
yuko peke yake kwenye nafasi husika, asitangazwe kuwa amepita bila 
kupingwa kama ilivyokuwa zamani. Muswada huo unapendekeza kuwa 
kama itatokea hivyo, basi apigiwe kura za ndiyo na hapana. Iwapo 
atapata kura nyingi zinazomkubali, atatangazwa mshindi na kama 
nyingi zitamkataa hatatangazwa. 

Sambamba na hayo, ofisi ya msajili wa Vyama vya Siasa ambayo ilikuwa 
ikidaiwa kuhodhi nguvu nyingi, muswada umependekeza mabadiliko 
kadhaa ambayo yanaipunguzia madaraka hayo ambayo yalionekana 
kikwazo kwa baadhi ya vyama vya siasa. 

Kuhusu Muswada wa Sheria ya Uwekezaji wa Umma, imependekezwa 
kuwa maofisa watendaji wakuu wa taasisi hizo, wapatikane kwa 
ushindani badala ya mfumo wa sasa ambao unaruhusu mamlaka ya juu 
ya uongozi, yaani Rais kuwateua. Kwa kufanya hivyo, iwapo sheria hiyo 
itapitishwa, pindi nafasi ya mtendaji mkuu wa taasisi inapokuwa wazi 
kwa sababu ziwazo zote, watu wataomba na kufanyiwa usaili badala ya 
kuteuliwa na Rais. 

Miswada hiyo imewasilishwa bungeni ikiwa baada ya kumalizika kwa 
vikao mbalimbali vya mashauriano tangu Rais Samia Suluhu Hassan 
alipoingia madarakani Machi, 2021. Hayo ni matokeo ya kikosi kazi 
kiliochoundwa na Rais kupokea maoni na kufanya utafiti wa masuala ya 
demokrasia na utawala bora pamoja utawala wa sheria nchini. 

Aidha, kwa serikali kuwasilisha miswada hiyo, imedhihirika kuwa 
imesikia kilio cha muda mrefu kuhusu uendeshaji wa masuala ya siasa, 
ukiwamo upungufu uliokuwa ukilalamikiwa kuhusu muundo wa sasa 
wa NEC ambayo pamoja na kuonekana kinadharia ni huru, ilikuwa 
ikidaiwa haina uhuru wowote zaidi ya kuingiliwa na mamlaka za serikali 
na baadhi ya vyama vya siasa. 

Kutokana na kilio hicho ambacho kwa kiasi kikubwa kilitokana na 
vyama vya siasa, hatimaye serikali imefanyia kazi na kufikia hatua hiyo 
licha ya kwamba kiu kubwa ya vyama vya siasa ilikuwa katiba mpya kabla 
ya kufanyika kwa uchaguzi wa serikali za mitaa mwakani na uchaguzi 
mkuu wa Rais, wabunge na madiwani mwaka 2025.  

Wahenga wanasema ni heri kuwa na kidogo kuliko kutokuwa nacho 
kabisa. Kiu kubwa ya wadau masuala ya siasa na demokrasia ilikuwa 
Katiba mpya lakini serikali imeona ianze na mabadiliko ya sheria ambazo 
zimekuwa zikilalamikiwa kuwa zinaathiri mfumo wa demokrasia. Kwa 
kidogo hicho kilichofanywa na serikali, wadau wakubali kuwa kuna 
hatua imefikiwa kuliko ambavyo serikali ingekaa kimya kabisa.

Katika hili lililofanyika kwa kuwasilishwa miswada ya mabadiliko ya 
sheria hizo, ni dhahiri kwamba serikali imesikia kilio cha wadau wa siasa 
na demokrasia vikiwamo vyama vya siasa. Kwa mantiki hiyo, serikali 
inastahili pongezi na imedhihirisha kwa vitendo kwamba ni serikali 
sikivu kama ambavyo imekuwa ikijipambanua. 

Na Sabato 
Kasika
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Watanzania tujifunze kuwa na shukraniFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Viongozi punguzeni hadithi, 
simulizi ondoeni umaskini

M
TU ukiwa na shida 
fulani kubwa, mfano 
una dharura unahi-
taji Sh. milioni moja, 

ukabisha hodi kwa majirani, 
ndugu, jamaa na marafiki ku-
waomba. 

 Kila  unayemwomba hana 
kiasi hicho, anakwambia nina 
Sh. 100,000. Kwa vile shida yako 
ni Sh. milioni moja, kiasi hicho 
hakiwezi kusaidia kitu.

Swali linakuja, je, utaacha kui-
pokea na kuendelea kutafuta 
Sh. milioni moja  au utaipokea 
na kushukuru kisha utaendelea 
kutafuta kiasi kilichobaki ku-
fikia lengo lako?

 Huu ni wito kwa Watanzania 
hasa wanasiasa kutoka upin-
zani, wadau wa demokrasia na 

wanaharakati. Najua  mnataka 
Katiba mpya, tume huru na 
shirikishi ya uchaguzi na sheria 
nzuri ya uchaguzi zenye kutoa 
haki kwa kila Mtanzania kucha-
gua na kuchaguliwa. 

Pamoja na hayo,  nawasihii 
pokeeni hiki kidogo mlichope-
wa. Shukuruni  kwa kidogo, ki-
sha endeleeni kutafuta hicho 
kikubwa. Wahenga wanasema 
haba na haba hujaza kibaba. Sa-
fari ni hatua na huu ni mwanzo. 

 Pongezi kwa Rais Samia Su-
luhu Hassan kwa mabadiliko ya 
Tume ya Uchaguzi na Sheria ya 
Uchaguzi. 

Tanzania, kitu inachohitaji 
kwanza ni mabadiliko ya katiba 
ndipo tuje kwenye mabadi-
liko ya sheria. Madam sasa tu-
meletewa mabadiliko ya sheria, 
tuyapokee na tushukuru  kisha 
tuendelee kuomba mabadiliko 
ya katiba ili yaendane na mab-
adiliko ya sheria hizi.

  Nimeianza makala hii kwa 
kusisitiza umuhimu wa kuwa 
na shukrani kwa madogo ili tu-
patiwe makubwa kwa sababu 
kilio kikubwa cha demokrasia 
yetu nchini Tanzania ni Katiba 
mpya kabla ya uchaguzi mkuu 
wa rais, wabunge na madiwani 
utakaofanyika mwaka 2025. 

Muda  ulibaki kufikia mwa-

ka 2025 ni muda mfupi kwa 
mchakato wa Katiba mpya, 
hivyo serikali yetu sikivu ika-
ona tuanze na mabadiliko ya 
sheria za uchaguzi na Tume ya 
Uchaguzi.

  Kwa vile tulichokitaka ni 
kikubwa na tumekikosa, tupo-
kee kwanza hiki kidogo kili-
chopatikana na kushukuru kwa 
kusema asante, kisha tuende-
lee kuomba kile kikubwa tuna-
chokihitaji. 

Kwenye safu hii, nimeandika 
zaidi ya mara 10 kuhusu hitaji 
la Katiba mpya, mabadiliko ya 
katiba, sheria ya uchaguzi na 
mambo ya demokrasia.  Mion-
goni mwa mada hizo ni “Ponge-
zi Rais Samia, Serikali, Kukubali 
Kubadili Sheria ya Uchaguzi, 
Tume Huru ya Uchaguzi. Tu-
anze na Katiba Kwanza Ndipo 
Sheria”; “ Fupa hili la katiba, lil-
ilowashinda wanaume wanne 
je, mwanamke mmoja atali-
weza?”

 Zingine ni “Kuelekea Siku ya 
Wanawake Duniani: Je, wajua 
kuna wanawake wana uwezo 
mkubwa kuliko wanaume ila 
wamekuwa wanabaniwa? “Je 
wajua kuna fupa fulani la dhul-
ma kwa Watanzania, liliwashin-
da Nyerere, Mwinyi, Mkapa, 
Kikwete na Magufuli, Je Rais 

Samia ataliweza ?
  Juzi (Novemba 10) ni kama 

siku ya ukombozi mpya kwe-
nye demokrasia ya   taifa letu 
la Tanzania kuanza kulishun-
gulikia lile fupa la Katiba lil-
ilowashinda marais wanaume 
wanne kwa kipindi cha miaka 
40! Rais Samia, ambaye ni rais 
mwanamke wa kwanza tangu 
kuasisiwa kwa taifa hili, ameo-
nyesha ushujaa mkubwa  nda-
ni ya awamu yake ya uongozi, 
akiwa ndani ya kipindi cha mi-
aka miwili tu na miezi kadhaa. 

Amepeleka miswada mi-
tatu ya ukombozi mpya wa 
demokrasia ya taifa letu, imet-
ua Bungeni Dodoma. 

Miswada hiyo ni ya Mabadi-
liko ya Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi ambayo japo ni tume 
huru, haikuwa shirikishi. Sasa  
tunakwenda kuunda Tume 
Huru zaidi ya Uchaguzi ambayo 
itakuwa shirikishi zaidi kuliko 
tume iliyopo. 

Mingine ni wa mabadiliko 
ya sheria ya uchaguzi, wenye 
lengo la kurekebisha kasoro 
mbalimbali kwenye sheria yetu 
ya uchaguzi na ule wa kureke-
bisha ofisi ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa. 

Miswada hiyo tayari imesha-
somwa bungeni kwa mara ya 

kwanza na tayari iko wazi kwe-
nye tovuti ya Bunge.

  Hatua ya pili ambayo ipo 
sasa ni kwa wadau kutoa mao-
ni yao kuhusu miswada hiyo 
ndani ya miezi mitatu, halafu 
mkutano wa Bunge utakaoanza 
Februari, mwakani, itasomwa 
kwa mara ya pili ikiwa imeju-
muisha maoni ya wadau, kisha 
kujadiliwa na wabunge, hati-
maye kupitishwa. 

Kitendo cha serikali kuwasili-
sha miswada hiyo ni uthibitisho 
wa nia njema na dhamira ya 
dhati ya Rais Samia kuboresha 
demokrasia nchini. Kwa hilo 
anastahili pongezi za dhati na 
kuendelea kuthibitisha wa-
nawake wana uwezo mkubwa 
kuliko hata wanaume katika 
baadhi ya maeneo.

  Kwa vile tulichotaka sicho 
tulichopewa, tulitaka kikubwa 
tumepewa   kidogo, tukipokee 
na tuna miezi mitatu ya kuki-
jadili. 

Tuendelee kuomba kile ki-
kubwa. Kama hiki kimekubal-
iwa, nina imani hata hicho 
kikubwa atatuletea kwa vile 
ameonyesha kuwa ni msikivu 
kwa yale sisi watoto wake tuna-
hitaji. 

Mungu Ibariki Tanzania

H
ISTORIA inatwam-
bia vijana wa Chuo 
Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM) wal-

ivyopata kugoma huko nyu-
ma katika miaka ya awali ya 
1960, wakipinga kujiunga na 
Jeshi la Kujenga Taifa ( JKT), 
huku wakiandamana na ku-
hanikiza: ‘Afadhali wakati wa 
Mkoloni’!

Naambiwa walifukuzwa 
na wengine kusimamishwa 
masomo, huku baadhi wak-
ichezea bakora kwa kutaka 
kudhalilisha Taifa huru, lil-
ilopata uhuru kutokana na 
mapambano ya mababu zetu 
na hatimaye kukamilishwa na 
Mwalimu Julius Nyerere na 
wenzake.

Sijui kwa nini vijana hao 

walifanya hivyo lakini pengine 
walikuwa na sababu za msingi, 
kwamba wakati huo mambo 
hayakuwa yakienda sawa kulin-
ganishwa na wakati wa Ukoloni, 
ingawa naamini enzi za Ukoloni 
walikuwa bado wadogo.

Kwa kuwa wakubwa walilio-
na hili kama utovu wa nidhamu 
kwa wasomi hao wa kwanza 
nchini, ndio sababu wakaamua 
kuchukua hatua, ili kuwa funzo 
kwao lakini onyo kwa wengine, 
waliokuwa na wazo kama hilo 
la kushadidia wakoloni.

Inawezekana walikuwa na 
haki ya kufanya hivyo ila tu 
katika jamii zetu hizi za Kiaf-
rika, mkubwa hakosolewi na 
mara zote yuko juu ya mdogo 
au mnyonge na ndiyo sababu 
wakachezea kichapo, kwa 
kuwa tu mkubwa hakutaka 
kuadhirika.

Si siri kwamba zamani kuli-
kuwa na mambo mazuri yaliyo-
fanywa nchini, tofauti na sasa. 
Huduma za kijamii zilikuwa 
bora pia kulingana na wakati 
huo na zikaja kuborongwa na 
waliochukua nchi baadaye na 
sasa kuanza kuzirejesha upya 
kana kwamba ndipo tumepata 
uhuru.

Nakumbuka miaka michache 
baada ya kupata uhuru, kuna 
mitaa mijini ilikuwa na lami 
lakini leo haina. Kulikuwa  na 
mabomba yaliyotoa maji kwa 
kutumbukiza tu sarafu lakini 

leo watu bado wanapata maji 
kutoka visimani na kwenye 
malambo. Uongo?

Nakumbuka pia katika baa-
dhi ya miji, likiwamo Jiji la Dar 
es Salaam, kulikuwa na mfumo 
wa majitaka kuchukuliwa ma-
jumbani kupitia mabomba 
maalumu na kumwagwa ba-
harini. Leo hii kila nyumba 
ina shimo la majitaka ambayo 
hutapishwa mitaani kila nyaka-
ti za mvua!

Zamani umeme ulikuwa wa 
kumwaga, enzi hizo tukiita sti-
ma. Leo  hii tunashuhudia ku-
lala giza kama jambo la kawai-
da kabisa na tunashangilia na 
kukubali simulizi kedekede ku-
toka kwa wahusika wa nishati 
hiyo na mwishowe kumwachia 
Mungu.

Ukithubutu kuuliza, utaambi-
wa watu wameongezeka na ndi-
yo sababu ya hali hiyo. Utasikia 
wakati tunapata uhuru, watu 
tulikuwa wachache na sasa 
tumekuwa wengi kuliko uwezo 
wa kutoa huduma. Kwani watu 
wakiongezeka si ndiyo nguvu-
kazi nayo huongezeka au?

Ukweli ni kwamba viongozi 
wetu wanakosa mipango mad-
hubuti ya kusimamia mambo 
na kuhakikisha matatizo yana-
malizika kwa kudumu badala 
ya kumalizika kwa muda mfupi 
na kisha kurejea kuumiza wa-
nanchi.

Ukitaka kujua hii, fuatilia 

Bunge, sikiliza maswali yanay-
oulizwa, sikiliza majibu yanayo-
tolewa, sikiliza mijadala. 

Masuala ni     yale yale kila 
mwaka, kila mkutano na kila ki-
kao. Siku zote ni maji, umeme, 
miundombinu, dawa na kadha-
lika.

Ni lini nchi hii itafikia mahali 
tukaacha kujadili maji ya shida, 
umeme wa shida, madawati 
ya shida, barabara za shida na 
mengineyo?  Watu wanaku-
tana kila mwaka na kila mara 
bungeni,   kujadili yale yale bila 
ukomo na kuangalia kwingine.

Tena utasikia, kwamba Singa-
pore ilianza kama sisi na ilipata 
uhuru si zamani lakini taza-
meni iliko hivi sasa! Yaani tuna-
jitekenya na kucheka na kufikia 
hatua ya kujicheka wenyewe. 
Miaka zaidi ya uhuru tunachim-
biwa vyoo na wafadhili!

Barabara na madaraja hata 
reli karibu zote tunajengewa na 
wageni, huku tukiwa na vyuo 
kibao tukisomesha wahandisi 
wetu, tuna wahandisi wako 
mitaani wana kampuni na wa-
fanyakazi, lakini hawapewi kazi 
kwani bila Mchina hakuna kina-
chowezekana.

Matokeo yake, watu wali-
opewa dhamana wanakwiba 
mapesa ya umma na kujinu-
faisha, tukisia wengine wakiji-
nunulia mijengo Ughaibuni na 
kutanua na familia zao, huku 
Wabongo wakiishi kwa maisha 

ya kusawajika.
Mdhibiti Mkaguzi Mkuu wa 

Hesabu za Serikali (CAG) ana-
timiza wajibu wake kwa nia 
njema kabisa, kwa kutuonesha 
waliko mapanya na mende 
waharibifu, tunasimama na 
kupiga makelele kama mbwa 
anayebwekea lori akidhani atal-
izuia kupita, lakini ndio kwanza 
linamtimulia vumbi.

Ukisikiliza kauli za wanasiasa 
wa nchi hii, unaweza kudha-
ni kesho nchi itageuka mara 
moja kuwa pepo, unasimuliwa 
mali zilizopo nchini kwamba 
zinaweza kutuendeshea nchi 
bila matatizo, huku vijana wak-
itiwa nyoyo za kujiajiri kana 
kwamba wanapewa mitaji.

Na ili kuwanyamazisha, uta-
sikia michezo ya kubahatisha; 
kamari kila kona, huku wana-
beti kule wanachana mikeka, 
huku wanacheza sijui biko na 
kule unaambiwa cheza alfu uta-
jirike, kila redio kila televisheni 
kinachohanikizwa ni kamari tu 
na    vijana wanazidi kubwete-
ka!

Wanasiasa simameni kidete 
kupambana na matatizo ya 
wananchi, badala ya kupiga 
kelele ili mradi mnanufaisha 
matumbo yenu huku nchi ik-
ienda mrama, tuache kusifiana 
kuupiga mwingi, wakati wa-
nanchi hawana hata pa kulala 
au pa kula. Mungu aendelee 
kutulinda!
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RC Mtanda 
awafunda
wastaafu 
watarajiwa
Na Sabato Kasika

MKUU wa Mkoa wa Mara, Said 
Mtanda, amewakumbusha wastaa-
fu watarajiwa kufanya maandalizi 
mapema ili kukabiliana na maisha 
baada ya kumaliza utumishi wa 
umma.

Mtanda alisema hayo juzi mjini 
Musoma jana kwenye semina ya 
walimu na watumishi wa ofisi ya 
mkuu wa mkoa   wanaotarajia 
kustaafu miaka mitano ijayo.

Katika semina hiyo, alisema zaidi 
ya wanachama wa Chama cha Wal-
imu Tanzania (CWT) 200 na wa-
tumishi wa ofisi yake wanatarajiwa 
kustaafu ndani ya miaka mitano 
ijayo.

“Ni muhimu kufanya maandal-
izi mapema, ili baada ya kustaafu 
maisha yaendelee kama kawaida, 
hivyo ni vyema mkubaliane na uk-
weli kwamba mnakwenda kustaa-
fu,” alisema Mtanda.

Alisema mtumishi akishakubali-
ana na ukweli huo, hana budi kuji-
andaa mapema, kwa kuwa kufanya 
hivyo atakuwa katika mazingira 
mazuri muda wa kustaafu utaka-
pofika.

“Semina hii pamoja na   mambo 
mengine inalenga kuwakumbusha 
na kuwataka walimu na watumishi 
kuanza maandalizi mapema, ikiwa-
mo kupanga na kuandaa shughuli 
za kiuchumi mtakazofanya mara 
baada ya kustaafu,” alisema.

Mtanda alisema shughuli ze-
nyewe wanazotakiwa kuzifanya, ni 
zile ambazo zitawachangamsha na 
si kushinda nyumbani tu.

Aidha, aliwakumbusha  wastaa-
fu hao watarajiwa kuandaa makazi 
mazuri ambayo yatakuwa karibu 
na huduma za kijamii, ili wasihan-
gaike kutumia muda mrefu kutafu-
ta huduma hizo ambazo zitakuwa 
zinahitajika mara kwa mara kuto-
kana na umri wao wa uzee.

Akimkaribisha Mkuu wa Mkoa, 
Katibu wa CWT Mkoa wa Mara, Su-
zan Shesha, alisema wastaafu hasa 
walimu, wamekuwa wakijiingiza 
katika biashara ambazo hawana 
uzoefu nazo na kujikuta wanamali-
za mafao bila kuwa na kitu.

Alifafanua kuwa wastaafu hu-
jiingiza kwenye mikopo yenye 
masharti magumu ambayo inasa-
babisha wafilisike mapema mara 
tu baada ya kustaafu.

“Hivyo ninaamini semina hii 
itatusaidia kujiandaa vyema, kwa 
ajili ya maisha ya ustaafu tukiwa 
tunajua ni lipi la kufanya ili kuka-
biliana na maisha uraiani,” alisema 
Shesha.

Alisema watumishi wanaotam-
bua kuwa kuna maisha baada ya 
kustaafu, ila bahati mbaya ni ku-
kosa mbinu za kuendesha maisha 
baada ya utumishi, na kwamba 
semina hiyo ni muhimu kwao.

Na Joseph Mwendapole

KATIBU Mkuu Wizara ya Vi-
wanda na Biashara, Dk. Hashil 
Abdalah, amewataka wahit-
imu wa Chuo cha Elimu ya 
Biashara CBE kutumia elimu 
waliyoipata kujiajiri na kuajiri 
wengine badala ya kusubiri 
kuajiriwa

Aliyasema hayo  juzi jijini 
Dar es Salaam wakati wa ma-
hafali ya 58 ya chuo hicho 
yaliyofanyika kwenye Ukumbi 
wa Mikutano ya Kimataifa wa 
Julius Nyerere ( JNICC).

Kwenye mahafali hayo ku-
likuwa na wahitimu 1,226 wa 
ngazi mbalimbali wakiwamo 
wa stashahada, shahada na 
shahada za umahiri.

Alisema wahitimu hao wa-
napaswa kutambua umuhimu 
wa elimu ya ujasiriamali 
waliyoipata chuoni hapo kwa 
kuwa itawafundisha namna ya 
kuwa wabunifu na kuchangia 
kwenye ukuaji wa uchumi.

Kwa elimu mliyoipata mna-
takiwa kwenda kutengeneza 
ajira kwa wengine badala ya 
kuwa tegemezi wa kuhangai-
ka kutafuta kuajiriwa nyinyi 
nendeni mkajiajiri na kuajiri 

wengine,” alisema Dk. Abdal-
lah.

“Ninyi mmepata elimu bora 
kwa hiyo nendeni mkaitumie 
kuanzisha miradi ya kiuchumi 
itakayosaidia ustawi wa jamii 
na chuo kimeweka mikakati 
mbalimbali ya kuhakikisha 
mnapotoka CBE mnakuwa na 
uwezo wa kujiajiri,” alisema.

Alisema utandawazi ume-
sababisha mabadiliko makub-
wa kwa kasi yanayogusa kila 
nyanja ya maisha hivyo ni 
muhimu kutafuta njia ya ku-
kabiliana na mabadiliko hayo 
kwenye maisha.

Aliupongeza uongozi wa 
chuo hicho kwa maono ma-
zuri yaliyosababisha kuan-
zisha programu atamizi ya 
baishara ambayo inawapa wa-
nafunzi uwezo wa kujifunza 
usimamizi wa biashara kwa 
vitendo wanapokuwa shule.

Alisema programu hiyo na 
ile ya uanagenzi inawawez-
esha wanafunzi kujifunza kwa 
vitendo wakiwa shule hivyo 
wanapomaliza masomo hawa-
sumbuki kutafuta ajira.

Dk. Hashil pia aliupongeza 
uongozi wa chuo hicho kwa 
kuanzisha masomo ya sha-

hada ya umahiri katika usi-
mamizi wa biashara (MBA) 
mtandaoni kwa kuwa inao-
nyesha ujasiri na uthubutu wa 
CBE katika kutoa elimu bora 
na inayokidhi mahitaji ya sasa 
ya dunia.

“Kuzindua programu hizi 
kunaweka iwango vipya vya 
ubora   na upatikanaji wa 
elimu ya juu nawapongea kwa 
kufungua milango ya fursa 
kwa wanafunzi na wataalamu 
ambao wanatafuta kujiende-
leza bila kujali umbali,” alise-
ma. 

Alisema serikali ya awa-
mu ya sita inathamini na 
kupongeza mafanikio ya chuo 
cha CBE na itaendelea kufany-
ia kazi changamoto ya miun-
dombinu ya vyuo vyote vya 
elimu ya juu kikiwamo chuo 
hicho ili kuvuka changamoto 
hizo.

Alikitaka chuo hicho ku-
waendeleza walimu wake na 
kuwekeza kwenye programu 
za kisasa za kufundisha, mbi-
nu za kujifunza na mitaala 
ili kuhakikisha elimu bora 
inayokidhi viwango vya ki-
mataifa.

“Wekezeni kwenye vifaa 

vya teknolojia madarasani 
ili kuboresha mazingira ya 
kujifunza na kufundishia na 
chuo kifanye tafiti zinazolenga 
kutatua changamoto zinazoi-
kabili jamii na kutoa rasilimali 
kwa walimu na wanafunzi 
kushiriki katika miradi ya 
utafiti na uvumbuzi,” alisema.

Naye Mkuu wa chuo hicho, 
Profesa Edda Lwoga, alisema 
wahitimu hao wamehitimu 
katika masomo mbalimbali 
yakiwamo ya usimamizi wa 
biashara, masoko, Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) na ugavi.

Profesa Lwoga alisema chuo 
hicho kimejitahidi kwa ki-
wango kikubwa kuwafundisha 
wahitimu ili wanapohitimu 
waweze kujiajiri na kuajiri 
wengine badala ya kuhangaika 
kutafuta ajira.

“Tangu mwaka 2022 tulian-
zisha programu atamizi za 
biashara ambapo wanafunzi 
wetu wenye mawazo ya bi-
ashara na bunifu mbalimbali 
wanatuletea mawazo yao tu-
nayalea na wanaweza kuanza 
kufanyabiashara wakiwa 
chuoni na tunashirikiana na 
taasisi mbalimbali.

Wahitimu CBE wapewa mbinu za kujiajiri

Mkuu wa Wilaya ya 
Nachingwea, mkoani 
Lindi,  Mohamed  Moyo  
(kulia), akikabidhi ki-
tambulisho kwa mmoja 
wa wananchi wakati wa 
uzinduzi wa utoaji wa 
vitambulisho vya uraia 
(NIDA) katika Kijiji cha 
Lweje, Kata ya Mkoka, 
wilayani humo hivi 
karibuni. PICHA: STE-
VEN WILLIAM 

MNEC akemea wana CCM siasa za majitaka 
Na Ashton Balaigwa,         
MOROGORO

MJUMBE wa Halmashauri 
Kuu ya Taifa (NEC) ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), kupi-
tia Mkoa wa Morogoro, Jonas 
Nkya, ameyataka makundi ya 
vijana na wanawake wa cha-
ma hicho kuachana na siasa 
za majitaka.

Amesema makundi hayo 
yanapaswa kuondokana na 
fikra kwamba mtu anayetoa 
misaada anatafuta uongo-
zi  na badala yake kuangalia 
miradi itayowainua kichumi 
na kuondokana na umaskini.

Nkya alisema hayo juzi 
wakati akikabidhi msaada wa 
bajaji yenye thamani ya Sh.  
milioni tisa kwa muungano wa 
vikundi 21 vya ujasiriamali ka-
tika Bonde la Ruhembe wilay-
ani Kilosa ambavyo vilijiunga 

kwa ajili ya kufanya shughuli 
za kujiongezea kipato kwa njia 
halali.

Alisema wako baadhi ya 
wanasiasa wanaoona mtu 
anayetoa misaada lengo lake 
ni kutaka nafasi fulani kumbe 
wengine wana lengo la kuki-
saidia chama kutekeleza ahadi 
walizoahidi kipindi cha uch-
aguzi. “Mimi ni Mjumbe wa 
NEC. Tunafanya hivi kwa ajili 
ya kurudisha imani kwa wa-
nanchi kuendelea kuiamini 
CCM. Wako  watu wanajua 
tukitoa misaada kama hivi 
basi tunataka nafasi za udi-
wani au ubunge. Nikitaka ku-
gombea ninagombea tu bila 
kutoa msaada,” alisema.

Alisema amekuwa akipigwa 
vita  na baadhi ya wanaCCM 
ambao wanadhani kila ana-
chokifanya kina lengo la ku-
wania nafasi fulani wakati 

anafanya hivyo kutokana na 
nafasi yake ya NEC ambayo 
anaitumikia kwa sasa.

“Nimekuwa nikitukanwa 
sana na baadhi ya vikundi vya 
watu miongoni mwao ni wana 
CCM wenzangu. Lakini wana-
jisahau kuwa haya ninayoya-
fanya watakuja kusimama kwa 
umma kifua mbele  kuelezea 
pindi kampeni zitakapofika,” 
alisisitiza.

MNEC huyo waliwataka 
wanakikundi hao kuendelea 
kumuunga mkono Rais Samia 
Suluhu  Hassan kwa kuwa 
ameonyesha kuwajali na ku-
saidia makundi mbalimbali 
yanayojishughulisha na uja-
sirimali bila kuangalia itikadi 
za vyama.

Nkya aliwataka vijana  kua-
cha kusubiri  kusemewa na 
viongozi jinsi Rais Samia  ana-
vyotekeleza miradi mikubwa 

ya maendeleo, wakati wana-
jionea kazi kubwa inayofany-
wa.

  Alisema anashangazwa na 
kundi hilo la vijana wa vyuo 
vikuu na vya kati kukaa kimya 
kuelezea mafanikio yaliyopa-
tikana chini ya Rais Samia ka-
tika miaka miwili ya uongozi 
wake kwenye sekta mbalim-
bali zikiwamo elimu, afya, mi-
undombinu na uendelezaji wa 
miradi mikubwa mpaka wase-
mewe na wapinzani.

Awali, Mwenyekiti wa Kata 
ya Mikumi, Omary Nyarutu, 
akizungumza kwa niaba ya 
muungano wa vikundi hivyo, 
alimshukuru Nkya kwa ku-
wasaidia bajaji hiyo ambayo 
itakuwa kama mbegu kwa ajili 
ya kuzalisha mtaji itakayotu-
mika kama dhamana ya ku-
pata mikopo kwenye taasisi za 
kifedha.



UMEALIKWA 

CHAKULA 

CHA JIONI?
Ukurasa  13

NOVEMBA 12, 2023

Ukurasa 14

Ukurasa 15

Ongeza ubunifu kupangilia
nyumba yenye nafasi ndogo

MAISHA NI NYUMBA

Ukurasa 14

Saladi ya tango

M
W

ANAM
KE

 U
SAFI



JUMAPILI APRILI 3, 2016
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510 JUMAPILI SEPTEMBA 4, 2022

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 2015

PAKA RANGI
 WATOTO  

CHEKA

10 JUMAPILI novemba 12, 2023

M
ZUNGU mmoja alionekana kumdharau 
Mbongo, akamwambia  waulizane maswali 
na akishindwa anampatia Sh. 5000 na en-

dapo yeye atashindwa atatoa 100,000.
Mzungu: Nchi ipi ilishindwa kwenye vita kuu ya 

kwanza ya Dunia?
Mbongo: akashindwa  akatoa 5000 kuashiria 

hajui.
Mbongo: Kitu gani kikienda juu kina miguu 

minne na kikirudi chini kina miguu mitatu?
Mzungu:  akafikiria akakosa jibu akatoa 100, 

000, kuashiria hajui ila akataka kujua, akauliza ni 
nini hicho?

Mbongo:  Akatoa 5000 kuashiria hata yeye 
hajui!.

SWALI
Samaki aina ya Pweza ana mikia mingapi?
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waraka wa ndani

K
ARIBU tena msomaji wan-
gu tuendelee kuangalia 
duru la ulevi na hasa kwa 
vijana. Makala mbili zili-

zotangulia tumeangalia mambo 
mengi, ikiwa ni pamoja na madhara 
ya unywaji wa pombe kupita kiasi.

Leo tumulike zaidi vyanzo vya 
ulevi wa aina hiyo. Kwa nini mtu 
anywe pombe hata kumpotezea 
mwelekeo wa maisha. Nilisema 
wiki iliyopita kuwa asili ya mtu pia 
imechangia sana tabia hiyo.

Yuko anayelewa sana leo, kumbe 
ulevi ni chapa kwenye familia tangu 
enzi za mababu zake. Hii ni roho 
kubwa inayoangamiza watu wengi. 

Roho ya ulevi ni silaha inayotumi-
wa na ibilisi pamoja na mawakala 
wake kuangamiza na kupoteza 
hatima za watu wengi. Utajiuliza, 
inakuwaje hapo?

Ukiacha chanzo cha asili ya mtu, 
uko uchawi wa ulevi wa pombe, 
bangi, sigara na kadhalika ambao 
unaweza kutupwa juu ya mtu na 
kumfanya asiwe na akili timamu.

Unaweza kumwona mtu uliyeku-
wa unamfahamu, mtaratibu, mcha-
karikaji kutafuta fedha lakini ghafla 
anakuwa mlevi wa ajabu. Watu wa-
naanza kumshangaa. Kumbe chan-
zo kingine ukiacha asili ya mtu ni 

pale anapowekewa uchawi kwenye 
pombe na kumfanya kushindwa 
kuacha unywaji huo wa kupin-
dukia.

Kuna roho za ulevi wa kurithi, 
hasa wa pombe. Roho hizi huto-
kana na maagano yaliyowekwa 
na mababu kwenye koo. Madhara 
ya ulevi ni makubwa sana. Wengi 
wamepoteza mwelekeo wa maisha.

Ndoa nyingi na familia nyingi 
zimesambaratika kwa sababu ya 
roho ya ulevi. Ni roho inayopaswa 
kushughulikiwa kwa nguvu zote ili 
kuokoa jamii yetu kwa kuwa ina-
shambulia sana hasa vijana. 

Roho hii ya ulevi imevuruga 
wengi kwa kuwa imechipua roho 
nyingine   iitwayo roho ya umas-
kini. Hii ni ngome kubwa duniani 
iliyoshikilia watu na kuwafanya 
waishi katika mateso makubwa. Im-
efanya wengi washindwe kufurahia 
uwepo wao duniani.

Mtu atauliza, umaskini ni nini? 
Umaskini ni kuwa na mzunguko wa 
madeni. Ni kuwa na mapato yasi-
yokidhi mahitaji. Mtu anakuwa na 
matumizi makubwa kuliko kipato 
chake.

Umaskini ni kutokuwa na uwezo 
wa kumiliki kitu chochote katika 
maisha, iwe ni nyumba, gari, sham-

ba, ardhi na kadhalika. Ni kuishi 
kwa kusaidiwa na watu. Hapa mtu 
anakuwa hana uwezo wa kujisima-
mia, anaishi kwa kuomba omba.

Umaskini ni roho mbaya sana im-
efanya watu wengi waishi kwa kud-
harauliwa. Umaskini umeangamiza 
vijana, wazee, watoto, wanawake 
na wanaume. Vijana wengi wame-
jikuta wakijiingiza katika makundi 
mabaya kama ujambazi ili tu wa-
pate chakula.

Mpenzi msomaji, hapo juu nime-
jaribu kuzioanisha roho mbili, ya 
ulevi na ya jinsi zinavyoambatana 
kuharibu hatima ya mtu. Ziko ndoa 
zimesambaratika kutokana na ama 
baba au mama kuwa mlevi kwenye 
familia.

Na ulevi huu ni ule unaosababi-
sha ugomvi usioisha ndani ya ny-
umba kiasi cha amani kutoweka. 
Ukienda kwenye mahakama zetu 
za mwanzo, utakutana ma mashau-
ri mengi yanayohusu madai ya ta-
laka. 

Ni ndoa zilizoanza vizuri, maisha 
yakaendelea hadi Mungu kuwajalia 
watoto kadhaa. Ni ndoa zilizokuwa 
na uchumi mdogo wakati zinaanza 
na zilivyoendelea uchumi uka-
ongezeka, wengine wakanunua 
gari, wengine wakajenga nyumba. 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Unajua kuna uchawi ulevi wa pombe?

MTU mzima akikosea hu-
chutama, akihisi kuna mahali 
alijisahau na alinyanyua mabega 
mbele ya waliomwamini na kum-
wona mtu anayeweza kuwavu-
sha kutoka sehemu moja kwen-
da nyingine.

Lakini kiburi huponza wengi 
na kujikuta wakipoteza au ku-
potea katika nafasi fulani.

Majuzi, kuliibuka mjadala 
mzito kwenye mitandao ya ki-
jamii na ndani ya Bunge baada 
ya kusambaa video moja ikiwao-
nyesha wanafunzi na msanii wa 
kizazi kipya, wakiserebuka wim-
bo wenye shangwe la kutosha wa 
‘honey’.

Kwa asiyeujua hawezi kuona 
ni namna gani huwa unawafanya 
watu kujizima data kichwani na 
kunengua kwa kukata mauno 
balaa.

Kitendo hicho kikatafsiriwa 
vibaya kama si cha kiungwana 
kwa wanafunzi hao. Eti wimbo 
huo una kasoro za kimaadili ku-
tokana na maudhui yake kukin-

zana na maadili ya Mtanzania!
Huo wimbo umepata baraka 

zote za Baraza la Sanaa la Taifa 
(BASATA). Wameona maudhui 
yake hayakiuki kanuni, taratibu 
za sanaa na unakidhi matakwa ya 
sheria kama alivyoona mdhibiti 
mkuu wa kazi za sanaa nchini.

Kama tunataka kupambana 
na mmomonyoko wa maadili, 
mamlaka za serikali za nchi yetu, 
zishughulikie mzizi wa tatizo na 
si matawi.

Kama wimbo wa msanii huyo 
hauna maudhui mazuri, kwa nini 
mamlaka ziliruhusu usambae? 
Kuna  nyimbo ngapi za muundo 
huo zimeachwa zinapigwa mae-
neo mbalimbali?

Je, tunamlindaje mtoto wa 
Kitanzania kusikiliza au kutaza-
ma hizi nyimbo akiwa shuleni? 
Tumejiuliza anapokuwa nyum-
bani, mtaani, kwenye harusi na 
sherehe nyingine za kijamii, ina-
popigwa hiyo nyimbo huwa ha-
wachezi?

Je, hao walimu waliokutana 

na adhabu batili ya kiongozi wa 
kisiasa, hana hisia ya kupenda 
kuburudika kwa nyimbo kama 
hizi?

Kuagiza walimu wavuliwe 
vyeo vya ukuu wa shule, kisa 
wameruhusu kuchezwa wimbo 
huo ni kutowatendea haki na ni 
kushughulika na matawi, badala 
ya shina.

Hivi kuna siku mliwahi kuke-
mea au kutangaza marufuku 
ya wasanii kutotumia nguo za 
shule za msingi na sekondari  
kunengua na kukata mauno juk-
waani? 

Suala hapa, sasa serikali iji-
pange kulinda hiki kizazi, sio shu-
leni. Kwa hiki kilichotokea, sasa 
huko shuleni zitaimbwa kwaya 
na na kaswida. Swali la kujiuliza, 
Je, huko mtaani tatizo litakuwa 
limekwisha?

Kabla ya kuagiza kuvuliwa 
vyeo walimu hao, walipaswa 
kusikiliza, kupewa onyo au kari-
pio, kama hatua muhimu za ki-
nidhamu. Ila hili la kukurupuka 

Uwezo wa kutafsiri, kupima unakutambulisha ulivyo

Ndoa 
nyingi na 
familia 
nyingi 
zime-
sambara-
tika kwa 
sababu 
ya roho 
ya ulevi. 
Ni roho 
inayo-
paswa 
kushu-
ghuliki-
wa kwa 
nguvu 
zote ili 
kuokoa 
jamii 
yetu kwa 
kuwa 
inasham-
bulia 
sana hasa 
vijana. 

tu na kusema achia madaraka, 
simama na kazi! heee hapana!

Wewe unaridhika elimu nchini 
mwetu iendeshwe hivi?

Tunashukuru Bunge letu 
limeguswa na tatizo hili. Spika 
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson na 
wabunge kwa kuliona tatizi na 
kupingana na uamuzi uliochuku-
liwa kushughulikia tatizo.

Ashukuriwe Mungu, tayari 
walimu wakuu wawili wa  shule 
za msingi Mlimani na Tunduma 
TC, waliovuliwa vyeo vyao na 
kusimamishwa kazi kisa video ya 
wanafunzi wakicheza wimbo wa 
‘Honey’ wamerejeshwa kazini.

Hiyo ni baada ya hoja kuibuka 
bungeni na Spika, Dk.Tulia Ack-
son, kuagiza walimu hao kurud-
ishwa kazini na kupewa nafasi ya 
kusikilizwa.

Siku moja baadaye, Shirika 
la Utangazaji Tanzania (TBC) 
likamnukuu Kaimu Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Tunduma, Seleman Kateti, akise-
ma kutokana na kauli ya Spika, 

wao kama halmashauri wamela-
zimika kuwarudisha kazini 
wakuu hao wa shule kwa sababu 
taratibu hazikufuatwa.

Agosti 8, 2022, Rais Samia Su-
luhu Hassan, akiwa ziarani mkoa 
wa Njombe, alionya  wateule 
wake kuacha kuinua mabega, 
badala yake wahudumie wa-
nanchi kulingana na viapo vyao.

Najiuliza kama ndivyo! wakub-
wa huko wizarani, serikalini, ha-
wakumbuki onyo la Rais Samia 
akiwa Njombe? 

Msinihukumu kwa hili 
ninalowakumbusha nalo kuhusu 
onyo la Rais Samia.  Nawakumbu-
sha kwamba uwezo wa  kutafsiri, 
kupima unakutambulisha jinsi 
ulivyo!  Hebu tutoke huko bwa-
na, tufanye kazi tuliyotumwa!

 
•Godfrey Mushi, ni Mwandi-

shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini.  Anapa-
tikana kwa simu namba 0715 
545 490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com

Wakati sasa wanapotaka kuanza kuyafaidi 
matunda ya jasho lao, ndipo ibilisi wa 
pombe anapowavamia kuvuruga mafani-
kio yao. Siku zote shetani hashughulikia na 
mwanzo bali husababisha mtikisiko katikati 
na mwishoni.

Hapo ndipo baadhi ya watu wenye fa-
milia zao nzuri huanza kubadili mwelekeo. 
Anaweza kulogewa roho ya ulevi au chanzo 
cha asili yake kinaweza kumfuatilia. 

Baba sasa ana gari, anaanza kutoa lifti ka-
zini. Pia kutafuta mchepuko wa kustarehe, 
anasahau kabisa maisha kabla ya neema 
aliyonayo. Anarudi nyumbani muda mbaya, 
amelewa, akiulizwa mkali na wakati mwing-
ine mama anaambulia kichapo.

Iko familia moja naikumbuka pale Mbezi 
Mwisho. Mwanamume alikuwa mlevi wa 
kupindukia. Siku moja mkewe akampa 
hela kununua nyama. Muda ukaenda sana 
jamaa harudi. Jirani ilikuwapo baa kubwa 
ya pombe.

Mama kumfuatilia kwani bucha ilikuwa 
jirani tu, akamwona mumewe juu ya stuli 
ndefu baa, yuko chakari. Akamwuliza ny-
ama iko wapi, akawa anacheka.

Kumpekuwa mfukoni, amebakiza Sh. 
3,000. Akazichukua naye akaagizia bia na 
kumwambia, “ngoja tulewe hakuna kupika 
tena”.

Maisha Ndivyo Yalivyo. Wiki ijayo tutao-
na ulevi ulivyokithiri kwa vijana na maoni 
yao. Una maoni? Ujumbe 0715268581
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SEPTEMBA, 27. 2015

Aprili 10, mwaka 
huu ilitawaliwa 
shangwe na 
nderemo kwa 
familia ya 
Ramadhan Mashaka 
Mhando baada ya 
kufunga ndoa na 
Wardathy Rajabu 
nyumbani kwao 
Mwananyamala, 
kisha kufuatiwa 
na sherehe ya 
kuwapongeza 
katika ukumbi wa 
Kabakabana jijini 
Dar es Salaam.

HARUSI

Ilikuwa 
siku ya 

furaha kwa 
Haji Bakari 
na Bi Sau-

mu Shaban 
baada ya 
kufunga 
ndoa No-
vemba 4, 

mwaka huu 
katika kijiji 
cha Hach-
wi, Wilaya 
ya Kondoa 
mkoani Do-

doma. 

MAISHA
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UMEALIKWA 
CHAKULA 
CHA JIONI?

J
E, kuna kitu kizuri 
zaidi kuliko kwenda 
nje kwa ajili ya kupata 
chakula cha jioni au 

kufurahia usiku na marafiki 
zako?

Hakika ni jambo la kupen-
deza na linafurahisha kama 
ukiwa katika maeneo hayo 
na mwenye kujiamini zaidi.

Kuna mapendekezo 
mawili ambayo yanasimama 
juu ya kuweka mwonekano 
mzuri.

Kwa upande mmoja, ku-
changanya vazi la leggings 
na juu kuvaa koti la wazi na 
kukamilisha kwa viatu vya 

mchuchumio au visigino 
virefu.

Kwa upande mwingine, 
kuna wazo la kuchagua la 
kuvaa shati la mikono mire-
fu na suluari au sketi ya hari-
ri au velvet.

Unaweza kuchanganya 
kwa kuvaa na sweta au koti 
la blazi.

Katika mazingira hayo ma-
vazi yenye mvuto kama hayo 
ni jambo la kuzingatia zaidi.

Wakati wa kuchagua aina 
hizi za nguo ni muhimu 
kuangalia ukubwa wa kiuno 
kama inakutosha na ubora 
unaokubalika.
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MAPISHI
Na Mary Geofrey

Saladi ya tango,  
mayai ya kuchemsha

SALADI ya tango na mayai ya 
kuchemsha unaweza kuiandaa ny-
umbani kwako ndani ya dakika 10 
pekee na ukafurahia mlo wako.

Mahitaji
Chemsha mayai yako matatu, 

safisha matango mawili, mbaazi za 
kijani, kabeji, mayonise kwa ajili 
ya kuongeza ladha, sosi cream, 
chumvi na pilipili.

Namna ya kuandaa

Jinsi ya kuandaa saladi ya mayai 
ya kuchesha ni rahisi na unaweza 
kuandaa kwa muda mfupi na ukaf-
urahia mlo wako.

Kata tango vipande vipande ka-
takata mayai na kabeji.

Weka mchanganyiko wako kwe-
nye bakuli, ongezea mbaazi za ki-
jani, chumvi, pilipili, mayonnaise 
na sour cream. Changanya viungo 
vyote.

Tayari saladi inaweza kutumika 
mara kwa aina yoyote ya chakula 
unachopendelea kwa wakati huo.

UREMBO
Na Mary Geofrey

U
MWANAMKE USAFI

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514 JUMAPILI novemba 12, 2023
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

A
SILIMIA  kubwa ya wakazi 
wanaoishi mijini wanaishi 
katika  nyumba  za kupan-
ga. Kutokana  na hali halisi 

ya familia za Kiafrika, ni chache am-
bazo huwa na uwezo wa kumudu 
kupanga nyumba nzima au kubwa 
ya kutosheleza familia nzima.

Kama ilivyo desturi kwa familia 
hizo za Kiafrika, nyingi huwa zina-
jumuisha zile kama zinavyojulikana 
kwa lugha ya kigeni ‘extended fami-
ly’, hivyo familia kuwa kubwa pasipo 
kulingana na kipato cha kumudu ku-
panga nyumba kubwa.

Kwa hiyo, ili umudu kuishi katika 
sehemu ndogo ya  nyumba  kulin-
gana na uwezo uliopo na ukubwa 
wa familia iliyopo, lazima ubunifu na 
akili nyingi itumike katika kupangilia 
vitu ili nafasi katika  nyumba  hiyo 
itosheleze mahitaji.

Pia kuna haja ya kupunguza ku-
weka ndani ya  nyumba  baadhi ya 
vitu visivyo vya lazima.

Kwa upande wa uwekaji wa sam-
ani katika  nyumba  hiyo ndogo ni 
lazima uhakikishe zenye umbo dogo 
na ambazo zitakuwa na sehemu ya 
kuhifadhia vitu vingine au zenye 
matumizi zaidi ya moja.

Kwa mfano meza ya televisheni, 
unaweza kuweka ambayo inakuwa 

Ongeza ubunifu kupangilia
nyumba yenye nafasi ndogo

		 Usipitwe vitu muhimu 
wakati wa sikukuu
Na Restuta James

SHAMRASHAMRA za mwisho wa mwaka 
zimeanza na kama tunavyofahamu huwa 
zinakuja na gharama zake hasa kwenye 
mapambo ya sikukuu ya Krismasi ambayo 
inaambatana na likizo ndefu na fupi za 
kikazi pamoja na za wanafunzi.

Leo ninakuletea makala kukukumbusha 
mambo kadhaa yanayoambatana na siku-
kuu za mwisho wa mwaka za Krismasi na 
mwaka mpya.

Kwa waliopo mijini, maduka makubwa 
yaani shopping malls pamoja sehemu za 
starehe zimeshapamba maeneo yao kwa 
mapambo ya Krismasi.

Mitandaoni na kwenye majukwaa ya 
kidijitali, hali ni hiyo hiyo na vingi vina-
vyokatiza (pop up), kwenye matangazo 
ni pamoja na mapambo na maandalizi ya 
sikukuu hizi.

Yapo pia maduka ambayo yametangaza 
punguzo la bei za bidhaa zake zikiwamo 
samani za ndani, vyombo, mavazi na hu-
duma kadhaa wa kadha.

Nikukumbushe tu kwamba kama un-
ataka kupamba nyumba yako kwa miti 
ya Krismasi na mapambo yake, usiache 
kupitia kwenye mitandao na majukwaa ya 
kidijitali kujifunza mbinu mpya za upam-
baji.

Kwenye majukwaa utaona ubunifu wa 
kupamba mti wa Krismasi, vyumba, milan-
go mikubwa ya nje, bustani na hata ngazi 
kwa wale wenye nyumba za ghorofa.

Baada ya msomaji mmoja kuniomba 
nimpe tips za upambaji kwa mwisho 
huu wa mwaka, nililazimika kutembelea 
majukwaa mbalimbali ambako nilibaini 
kwamba wako watu ambayo wameb-
adili kabisa mwonekano wa sehemu ya 
nyumba na hasa vibaraza kwa kubandika 
‘wallpaper’ zinazoakisi shamrashamra 
hizo. Wengine wamenakshi vyumba hasa 
vya watoto kutokana na watengenezaji 
wa mapambo hayo kuzalisha yale yanay-
otawaliwa na rangi za pinki, njano na bluu 
zilizopoa, ambazo zinajulikana kama rangi 
za watoto.

Si hivyo tu bali kwa wale watakaohitaji 
kununua mavazi ya familia, yapo yanayo-
ashiria sikukuu hizo ambayo yanaweza 
kuvaliwa na familia nzima hasa pajama.

Inashauriwa kuwa kwa kuwa hiki ni 
kipindi kinachoamsha hisia kwa wengi, ni 
vyema kutenga muda wa kukaa na familia 
na ikiwezekana kutembelea eneo mahsusi 
kwa ajili ya kuimarisha mahusiano.  

na matumizi ya kuwekea TV na pia 
kwa kuhifadhia vitu vingine hususani 
vitabu na vinginevyo.

Pia unaweza kutumia sehemu ya 
ukuta ‘kudizaini’ kwa ajili ya kuwekea 
vitu vingine ikiwamo vyombo hasa 
jikoni.

Na ili ufanikishe kwa vitu vichache 
unavyokuwa umepanga kuweka kwe-
nye nyumba hiyo ndogo ni vizuri 
kupima kwanza ukubwa wa eneo 
lako kabla ya kutengeneza samani 
zako.

Epuka kuweka vitu ovyo bila ku-
fanya tathmini ya uhakika na ikiweze-
kana orodhesha idadi ya vitu na vya 
aina gani vinavyotakiwa kuingia kwe-
nye nyumba hiyo na ambavyo havi-
chukui nafasi kubwa.

Tumia ubunifu katika sehemu 
za kona za  nyumba  yako kuweka 
fenicha zako, hususani meza na tel-

evisheni na uhakikishe nazo zinaku-
wa ni zile ambazo hazichukui nafasi 
kubwa.

Jambo kubwa la kuzingatia ka-
tika kupangilia vitu kwenye   nyum-
ba yako  ndogo ni ubunifu na kue-
puka vitu ambavyo havina ulazima.

Usiweke kitu ilimradi umeona 
kwa jirani yako ameweka, isipokuwa  
kwa kuzingia umuhimu wake na 
nafasi uliyonayo kwenye  nyum-
ba yako.

Pia katika siku za hivi karibuni kwa 
upande wa samani za ndani, zipo 
hata ambazo unaweza kuzikunja na 
kama ukifanikiwa kupata za namna 
hiyo inakuwa bora zaidi katika kuhi-
fadhi nafasi.

Kwamba unazitumia pale unapoo-
na inahitajika tu, na unaweza kua-
mua kuzikunjua nyakati za mchana 
halafu usiku ukakunja.
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Ukosefu 
wa mbolea 
sasa kuwa 
historia 
Na Gideon Mwakanosya,         
SONGEA

UPUNGUFU wa mbolea mkoani 
Ruvuma na nchi nzima kwa ujumla, 
utabaki historia baada ya Kampuni 
ya mbolea ya ITRACOM kuzalisha 
mbolea inayokidhi mahitaji ya  
wakulima kwa mwaka.  

Mkurugenzi wa Biashara na 
Masoko wa ITRACOM, Dk. Keneth 
Masuki. Alisema hayo juzi wakati  
anazungumza kwenye hafla ya 
ufunguzi wa ghala la mbolea la ki-
wanda hicho, Msamala, Manispaa 
ya Songea.

Dk. Masuki alisema kampuni 
hiyo imejenga kiwanda mkoani Do-
doma ambacho kina uwezo wa ku-
zalisha mbolea na virekebishi vya 
udongo zaidi ya tani milioni 1.5 kwa 
mwaka, hivyo kukidhi mahitaji ya 
mbolea katika nchi nzima ambayo 
ni tani 600,000 hadi 700,000 kwa 
mwaka.

“Uwekezaji wa kiwanda hiki ni 
wa kimkakati kwa sababu  Rais 
Samia Suluhu Hassan alipokuwa 
Makamu wa Rais, ndiye aliyeanza 
hizi harakati za uwekezaji wa ki-
wanda. Mchakato  ulianza mwaka 
2020, hivyo uwekezaji ni mkub-
wa kwa kuwa kiwanda ni kikubwa 
ambacho kinailetea heshima Tan-
zania,’’ alisema.

Aliongeza kuwa katika Afrika, 
hakuna kiwanda kikubwa cha 
mbolea kama hicho ambacho ki-
natengeneza mbolea iliyochang-
anywa mbolea za chumvi  chumvi 
na samadi. Alisema kiwanda kime-
tokana na mwekezaji ambaye aliku-
wa na kiwanda kama hicho nchini 
Burundi.

Mgeni rasmi katika hafla hiyo, 
Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, am-
baye aliwakilishwa na  Kapenjama 
Ndile, alisema matokeo ya kiwan-
da hicho ni jitihada za Rais Samia 
ambaye alifanya juhudi za kum-
shawishi mwekezaji kuhakikisha ki-
wanda hicho  kinaanzishwa nchini 
kukidhi mahitaji ya wakulima.

Alisisitiza kuwa kufunguliwa kwa 
ghala hilo mjini Songea ni fursa ya 
kufungua maghala mengine mengi 
ya mbolea maeneo ya vijijini waliko 
wakulima wengi.

“Nimeambiwa ITRAFOM inaten-
geneza  aina tatu za mbolea am-
bazo ni mbolea ya kupandia (FOMI 
PANDIA), mbolea za kukuzia (FOMI 
KUZIA) na mbolea za kuzalisha 
(FOMI NENEPESHA).  Ni matu-
maini yangu kuwa wakulima wata-
jengewa uwezo kuhusu namna ya 
kutumia mbolea hizi ili uzalishaji 
uwe na tija,” alisema.

Alibainisha kuwa katika msimu 
wa mwaka 2022/23  wakulima 
mkoani Ruvuma walizalisha  tani 
1,870,800 ya mazao ya chakula, 
biashara na mboga, sawa na  asil-
imia 95 ya lengo la mavuno ya tani 
1.965,072. Kati ya hizo, alisema  
mazao ya chakula pekee, zilivunwa 
tani 1,598,163 huku ya biashara ziki-
wa tani 94,741.

Na Mwandishi Wetu,          
MTWARA

WANANCHI 6,220 katika 
halmashauri za wilaya za 
Masasi, Nanyumbu, Newala, 
Tandahimba na Manispaa ya 
Mtwara Mikindani, mkoani 
Mtwara, wamepatiwa elimu 
kuhusu masuala ya viwango 
na Shirika la Viwango Tanza-
nia (TBS).

Elimu hiyo walipatiwa kuan-
zia Oktoba 16 hadi Novemva 3, 
mwaka huu, ikiwa ni mwen-
delezo wa kampeni ya shirika 
hilo inayolenga kuongeza 
uelewa wa masuala ya viwan-
go hapa nchi.

Akizungumza wakati wa 
kampeni hiyo, Ofisa Masoko 
TBS, Mussa Luhombero, 
alisema lengo la shirika hilo 

ni kutoa elimu kwa umma 
kuhusu  umuhimu wa kusoma 
taarifa zilizopo katika bidhaa, 
kununua bidhaa zilizothibit-
ishwa ubora wake.

Luhombero alsiema shirika 
linalenga kuwahamasisha wa-
jasiriamali wadogo kuthibiti-
sha ubora wa bidhaa zao ikiwa 
ni pamoja na wafanyabiashara 
kusajili maduka ya chakula na 
vipodozi.

Alisema kampeni hiyo ya 
elimu kwa umma imefanyika 
katika maeneo mbalimbali 
yenye mikusanyiko ya watu 
ikiwemo ya sokoni, stendi, mi-
nadani na maeneo mengine ya 
wazi. Kwa mujibu wa Luhomb-
ero, wananchi walijitokeza 
kwa wingi kupata elimu na 
ufahamu wa masuala mbal-
imbali yanayohusu ubora wa 

bidhaa.
  Naye Ofisa Usalama wa 

Chakula Mwandamizi wa 
TBS,  Barnabas Paul, aliwa-
sisitiza wajasiriamali na wa-
fanyabiashara kuuza bidhaa 
zilizothibitishwa ubora na 
TBS na wenye majengo ya bid-
haa za chakula na vipodozi 
kuyasajili ili kuepuka usum-
bufu unaoweza kujitokeza.

Paul aliwafafanulia wa-
nanchi umuhimu wa viwango 
katika maisha yao ya kila siku 
ikiwa ni pamoja na kulinda us-
alama na afya ya mtumiaji bid-
haa husika na kwa wazalishaji 
viwango vinawahakikishia 
masoko ya uhakika na ku-
fanya bidhaa husika kuhimili 
ushindani kwenye soko.

  Aliwataka wazalishaji na 
wananchi kwa ujumla na ku-

hakikisha wanakuwa mabalozi 
wa kuhamasisha ubora katika 
jamii wanazoishi sambamba 
na kutoa taarifa katika ofisi ya 
TBS zilizopo karibu nao.

Aliwataka kupiga katika siku 
kituo cha huduma kupitia ma-
wasiliano yaliyotolewa iwapo 
watakutana na changamoto 
zinazohusu masuala ya ubora 
wa bidhaa wakati wa manunu-
zi. Mmoja wa wananchi hao, 
Halima Abdallah, alisema 
kabla ya elimu hiyo alipokuwa 
akienda kununua bidhaa kig-
ezo alichokuwa akikitumia 
ni kuangalia unafuu wa bei 
badala ya kuangalia kama im-
ethibitishwa ubora wake.

Miongoni mwa  wananchi 
waliopatiwa elimu hiyo, 158 
ni wajasiriamali wanaozalisha 
bidhaa mbalimbali.

Wananchi wapatiwa elimu kuhusu viwango 

Naibu Wa-
ziri wa Nishati, 
Judith Kap-
inga (kushoto), 
akiangalia kazi 
za mikono 
zinazofanywa 
na Umoja wa 
Wanawake 
Wachimbaji 
Tanzania (TA-
WOMA) wakati 
akizindua Juk-
waa la Uzindu-
aji kwa mwaka 
2023, lililoan-
daliwa na Asasi 
ya Kiraia ya Ha-
kiRasilimali, juzi 
jijini Dodoma.  
PICHA: WIZARA 
YA MADINI

Serikali yasikia kilio cha wananchi 
waishio vijiji mipakani mwa hifadhi

Na Gwamaka Alipipi,  
DODOMA

SERIKALI imesema im-
esikia kilio cha wananchi wa 
vijiji vilivyopakana na hifadhi 
za taifa, kwamba itakuja na 
mkakati wa kutatua migogoro 
na vikwazo inayojitokeza kati 
yao na mamlaka za hifadhi za 
taifa.Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais, Mipango na Uwekezaji, 
Prof. Kitila Mkumbo alisema 
hayo juzi bungeni wakati aki-
jibu hoja za wabunge wali-
ochangia Mpango wa Taifa wa 
Mwaka 2024/25

Prof. Mkumbo alisema 
Rais Samia Suluhu Hassan 
anathamini maendeleo ya 
watu kuliko kitu chochote na 
ndiyo sababu amewaagiza 
(mawaziri) kwenda kuwatu-

mikia Watanzania na siyo ku-
waumiza.

 “Tumewasikia wananchi 
wote wanaoishi kando ya hi-
fadhi za taifa. Rais Samia ni 
muungwana, mpenda haki, 
mwadilifu na mzalendo kwa 
taifa lake na Watanzania. 
Maelekezo yake siku zote ni 
kuwatumikia Watanzania na 
siyo kuwaumiza,” alisema.

Hata hivyo, alitoa angalizo 
kwa Watanzania wanaoishi 
pembezoni mwa hifadhi za 
taifa kwamba   wafuate she-
ria zilizotungwa na endapo 
kutakuwa na tatizo au kasoro 
katika sheria hizo ziletwe 
bungeni ili zifanyiwe mareke-
bisho.

Kuhusu maoni ya serikali 
kuzingatia maendeleo vijijini, 
Prof. Mkumbo alisema serikali 

imekua ikifanya jitihada za 
kuhakikisha maendeleo yana-
patikana.  

Alisema kupitia Wakala wa 
Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA) imefanikiwa ku-
jenga mitandao ya barabara 
mbalimbali vijijini.

Prof. Mkumbo pia alisema 
kupitia Wakala wa Nishati 
Vijijini (REA) serikali pia im-
efanikiwa kupeleka umeme 
katika vijiji zaidi ya 9,000, 
kadhalika alisema serikali 
kupitia  Wakala wa   Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Vijijini 
(RUWASA)  imepeleka hudu-
ma ya maji vijijini.

Waziri wa Fedha, Dk. 
Mwigulu Nchemba, aliwaa-
giza watendaji wa serikali ku-
hakikisha wanachukua hatua 
dhidi ya watumishi ambao wa-

tabainika kuhusika katika uba-
dhirifu wa fedha katika miradi 
ya maendeleo.

“Hakuna haja ya kusubiri 
viongozi waje wilayani ku-
chukua hatua dhidi ya watum-
ishi waliohusika na ubadhirifu 
wakati hapo wilayani kuna 
Mkuu wa Wilaya,   Kamanda 
wa TAKUKURU, Mkuu wa 
Polisi Wilaya, Mahakama na 
Magereza”.

Kuhusu ulipaji fidia kwa wa-
nanchi wanaopisha utekeleza-
ji wa miradi, Waziri Mwigulu 
alisema maeneo yote ambayo 
hayana migogoro serikali 
itaendelea kulipa fidia.

Alisema maeneo ya wa-
nanchi ambayo serikali imeya-
chukua kwa ajili ya utekelezaji 
wa shughuli za kiserikali wa-
nanchi husika watalipwa fidia.
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DUNIA NZIMA YAPATA HOFU
-Hospitali kubwa zaanza kushambuliwa
-Wazee, wagonjwa, watoto hatarini Gaza

D
UNIA imeanza kuwa 
na hofu baada Jeshi la 
Israel kuanza kusham-
bulia hospitali kubwa 

ambazo zimehifadhi idadi kub-
wa ya watu.

Rais wa Ufaransa, Emmanuel 
Macron, tayari ameitaka Israel 
kukomesha mauaji ya watoto 
wachanga na wanawake katika 
Ukanda wa Gaza.

Katika mahojiano ya kipekee 
katika Ikulu ya Élysée, alisema 
hakuna uhalali wa shambulio 
hilo, akisema kusitishwa kwa 
mapigano kutanufaisha Israel.

Alisema Israel ina haki ya ku-
jilinda, lakini aliomba wasitishe 
mashambulizi hayo.

Alisisitiza kwamba Ufaransa 
inalaani vitendo vya kigaidi vya 
Hamas.

Kiongozi huyo alisema ana 
matumaini Marekani na Uin-
gereza watajiunga kutoa wito 
huo.

HOFU AL-SHIFA
Hadi jana usiku hali ya wasi-

wasi imetanda katika hospitali 
kubwa ya nne katika mji wa 
Gaza, wakati wanajeshi wa Israel 
wakiikaribia.

Watu waliokuwa ndani walise-
ma wanasikia milipuko na milio 
ya risasi karibu na hospitali na 
kwamba mizinga ya Israel iliku-
wa umbali wa mita 100 kutoka 
jengo hilo.

Mtangazaji wa BBC, Rushdi 
Abualouf alifanikiwa kuzun-
gumza na mkurugenzi wa hos-
pitali hiyo, ambaye alisema watu 
15,000 wapo ndani ya jengo hilo.

Wengi wa watu waliokuwamo 
ndani ni wazee na wagonjwa, 
ambao hawawezi kusafari kuele-
kea kusini ambako Israel imewa-
taka watu kuhamia.

Mkurugenzi wa hospitali hiyo, 
alisema wamezidiwa na idadi ya 
watu waliojeruhiwa na wanala-
zimika kuwatibu watu wakiwa 
sakafuni.

Wakati huo huo, mapigano 
katika Hospitali ya Al-Quds ya-
meongezeka usiku wa kuamkia 
jana. 

Inaelezwa meli ya jeshi la wa-
namaji na vifaru vya Israel vili-
husika na shambulizi hilo.

Aidha Mhariri wa BBC wa ki-
mataifa Jeremy Bowen ambaye 
yuko Israel, alipokea ujumbe 
wa sauti kutoka kwa daktari wa 
upasuaji Marwan Abu Saada, 
ndani ya hospitali ya Al-Shifa ak-
isema wanashambuliwa.

Saada alinukuliwa akisema 
kuwa chumba cha wagonjwa 
mahututi (ICU) kimeshambu-
liwa, huku sauti za risasi na ma-
bomu zinasikika kila sekunde.

Anasema hakuna mtu 
anayeweza kutoka hospitalini, 
na hakuna mtu anayeweza ku-
ingia.

Daktari huyo anaongeza 
kwamba hakuna maji, chakula 
wala umeme katika hospitali 
hiyo.

Wagonjwa wawili ambao wa-
likuwa kwenye mashine za ku-
pumua wamefariki, mmoja wao 
akiwa mtoto.

Wizara ya afya inayoendesh-

wa na Hamas pia imeripoti kifo 
cha mtoto mchanga.

Watu wamepigwa risasi
Saada alisema watu waliojar-

ibu kutoka hospitalini majira 
ya asubuhi kwa ajili ya kwenda 
sehemu nyingine salama wali-
pigwa risasi.

Alisema timu ya wahandisi 
ilikwenda kuangalia jenereta 
zinazotumika ICU na kitengo 
cha watoto wachanga, nao 
walipigwa risasi na mmoja wao 
amepooza mwili.

Dk. Mohammad Abu 
Mughaiseb, alisema ikiwa 
hakuna usitishaji vita au upa-
tikanaji wa msaada wa matiba-
bu, wagonjwa wote waliobakia  
katika hospitali hizo watafariki 
na majengo hayo yatageuka 
kuwa makaburi.

Alikiambia kipindi cha Wik-
iendi cha BBC World Service 
kwamba kitengo cha wagonjwa 
mahututi cha hospitali kuu ya 
watoto huko Gaza kilipigwa 
kwa bomu na kuwalazimu timu 
za MSF na wafanyikazi wen-
gine wa matibabu kushindwa 
kufanya kazi.

“Timu ya matibabu iliondoka 
hospitali ya watoto kulikuwa 
na watoto watano katika chum-
ba cha wagonjwa mahututi. 
Watoto hawa sasa wameach-
wa peke yao katika hospitali 
iliyolipuliwa, hawa watafariki.” 
Alisisitiza.

Dk. Abu Mughaiseb pia alise-
ma uhaba wa dawa ni mbaya 
kiasi kwamba upasuaji una-
fanywa bila ganzi.

QATAR NA MISRI 
WATOA WITO 

Viongozi wa nchi za Qatar na 
Misri wamefanya mazungum-
zo, na kutoa wito wa kupun-
guzwa kwa machafuko katika 
Ukanda wa Gaza.

Rais wa Misri, Abdel Fattah 

al-Sissi alijadiliana na kiongozi 
wa Qatar, Sheikh Tamim bin 
Hamad al Thani kuhusu juhudi  
za kuhakikisha mapigano yana-
sitishwa na hatua za kuongeza 
misaada ya kiutu kwa Wapales-
tina.

Wawili hao aidha walizungum-
zia kuongezeka kwa mashambu-
lizi ya Israel na changamoto ya 
kikanda iliyoko mbele yao inay-
oupeleka mwelekeo wa hatari.

Naye Mwanamfalme wa Saudi 
Arabia Mohammed Bin Salman 
ametoa wito wa kumalizwa vita 
katika Ukanda wa Gaza.

Akiweka msimamo wake na 
viongozi wa Afrika wanaohudhu-
ria mkutano wa kilele wa maen-
deleo kati ya Saudi Arabia na 
Afrika, Bin Salman alisema wa-
nalaani kile kinachotokea Gaza, 
na hasa mashambulizi yanayow-
alenga raia na ukiukwaji wa she-
ria ya kimataifa unaofanywa na 
mamlaka za Israel.

Mwanamfalme huyo ni mara 
yake ya kwanza kuzungumzia 
mzozo huo hadharani tangu ul-
ipozuka mwezi uliopita.

Azimio la pamoja na viongozi 

kwenye mkutano huo wa kilele 
limeelezea wasiwasi mkubwa 
kuhusiana na hali ya kiutu huko 
Gaza na kutoa wito wa kumali-
zwa operesheni ya kijeshi na raia 
kulindwa.

OMBI LA MPAKA
Umoja wa Mataifa imeiomba 

Israel kufungua kituo cha mpaka 
wake wa Kerem Shalom ili mis-
aada zaidi ya kiutu iweze kupita 
na kuingia Gaza. 

Kituo hicho kati ya Gaza na 
Israel kina uwezo wa kupitisha 
malori, tofauti na kivuko cha Ra-
fah kinachotokea Misri, ambacho 
kilijengwa kwa ajili ya watembea 
kwa miguu.

NETANYAU AJIBU
Waziri Mkuu wa Israel, Benja-

min Netanyahu, amemjibu Rais 
wa Ufaransa, Emmanuel Macron, 
kwa kueleza mataifa ya nje yat-
akiwa kuilaani Hamas na sio nchi 
yake.

Katika taarifa yake, Netanya-
hu alisema jeshi lake linajaribu 
kuwaondoa raia katika mzozo 
huo, lakini Hamas wanawatumia 

kama ngao.
Ameonya katika taarifa hiyo 

kwamba uhalifu unaofanywa na 
Hamas na ISIS huko Gaza uta-
fanyika tena kesho huko Paris, 
New York, na duniani kote.

MAANDAMANO UINGEREZA
Polisi wa mji wa London wal-

isema wanatarajia kufanyika 
mandamano makubwa ya ku-
waunga mkono Wapalestina na 
hivyo kuongeza askari wa kulin-
da usalama.

Maandamano hayo yanaam-
batana na Siku ya Armistice, 
ambayo itashuhudia matukio ya 
ukumbusho yakifanyika katika 
maeneo mbalimbali ya jiji hilo.

Eneo lililotengwa zaidi ni 
Cenotaph na Whitehall, ambalo 
mamlaka ya jiji ilisema itapiga 
marufuku waandamanaji wa-
naounga mkono Palestina kuin-
gia maeneo hayo.

Waziri Mkuu, Rishi Sunak, 
ameyataja maandamano hayo 
sawa na ukosefu wa heshimu na 
kuwataka waandamanaji kutilia 
maanani hofu na dhiki katika 
jamii za Wayahudi na Waislamu.

 Baadhi ya raia wa Kipalestina wakikimbia mapigano Gaza Kaskazini.

Hospitali ya Al-Shifa.
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Na Magabilo 
Masambu

Mwanameka ulitumika kujibia ‘pepa’
skuli, ngoma za wasanii leo ukakasi

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

NHIF WAPENI UHURU WATUMISHI 

M
FUKO wa Taifa wa 
Bima ya Afya ni 
mpango wa bima ya 
afya wa kisheria ul-

ioanzishwa kwa Sheria ya Bunge 
Na. 8 ya mwaka 1999 ili kuwezesha 
upataji wa huduma za afya kwa 
wanachama wakuu na wategemezi 
wao. 

Uanachama huo ni kwa mujibu 
wa Sheria ya Mfuko wa Bima ya 
Afya Sura Na.395 TL 2015 na kanuni 
zake za mwaka 2002. Sheria na ka-
nuni hizo zimeweka mipaka ya wa-
naotakiwa kunufaika na mpango 
huu na wanaotajwa ni mchangiaji 
mwenyewe na mwenza wake, wa-
toto wa kuwazaa, kuasili au kufikia, 
wazazi wa mchangiaji au wakwe 
zake.

Sina tatizo na sheria kwa sababu 
sheria ni mawazo ya watu. Walikaa  
wakapanga utaratibu uwe hivyo na 
ukapitishwa ikawa sheria. Kilichon-
isukuma kuandika juu ya jambo 
hii ni utaratibu wa mchangiaji ku-
pangiwa wategemezi. Tatizo haliko 
kwenye idadi inaweza kubaki hiyo 
ya watu sita kama ilivyo sasa. 

Lakini sheria isitamke kwamba 
ni nani na nani wanaotakiwa kuwa 
kwenye mpango huo, mchangiaji 
awe huru kuweka mtegemezi anay-

emtaka na sababu zake. Mosi, kuna 
wachangiaji ambao hawana watoto 
wao wa kuzaa pengine hawakujaal-
iwa watoto kabisa, mbaya zaidi wa-
naweza kuwa pia hawana wazazi.

Lakini watumishi hao wanalea 
wadogo zao wa kuzaliwa tumbo 
moja, wanalea watoto wa ndugu 
zao ambao wengine wazazi wao 
wamefariki, wanalea bibi na babu 
zao au wanafamilia wengine am-
bao wanawategemea kama wazazi 
wao. 

  Mfano, Juma ni mtoto wa 
kwanza kwenye familia, wazazi 
wao wamefariki dunia wote, ame-
baki analea wadogo zake ambao 
hawana msaidizi mwingine yeyote 
zaidi yake. Lakini sheria ya mfuko 
wa bima ya afya hauwatambui hao 
wadogo zake. 

Kwa hiyo Juma anakatwa fedha 
kila mwezi za uanachama, anati-
biwa yeye na kama ameoa na 
mwenza wake pekee huku akitoa 
tena fedha nyingi mfukoni kuwati-
bia nduguze. 

Unajaribu kujiuliza hivi mfuko 
wa bima unamaana gani kwa 
mtumishi je, ni suala la kuleta nafuu 
kwake au ni suala la kuchangia tu? 
Na kama ni kuchangia kwa nini lisi-
we suala la kila mtu ndani ya nchi 
lisiwe la watumishi pekee?

Nafahamu kuna hoja kwamba 
masuala ya bima ukichangia si la-
zima unufaike wewe na kwamba 
unachangia wasiojiweza. Hivi in-
aingia akilini kwamba wasiojiweza 
wako ndani mwako lakini sheria 
haiwahusu?

  Ninaamini jambo hili lin-
awaumiza sana wachangiaji ambao 
wengi wao wana mishahara mi-
dogo wasio na marupurupu kama 
ya wabunge. Wengi wao wana 
wategemezi wengi kutokana na 
kwamba  wanatoka katika familia 
za kawaida sana. 

Ni kweli kwamba idadi ya watu 
sita ni ndogo kutokana na aina 
za familia zetu za kiafrika, ukweli 
kwamba kila mtu kwenye familia 
hawezi kutibiwa na bima ya afya 
unajulikana, lakini idadi hiyo ndo-
go ya watu sita sheria isitaje nani 
anatakiwa kuhudumiwa suala la 
msingi ni kuzingatia idadi ili mtum-
ishi aamuwe yeye anayewaona ni 
wahitaji zaidi kuliko sheria kuweka 
kizingiti kwa kutamka.

Vinginevyo naweza kuamini 
kwamba mpango wa bima ya 
afya hauna lengo la kumpa nafuu 
mchangiaji, badala yake itakuwa 
janja ya kuchukua fedha zao ili 
kuwalipa mishahara mikubwa wa-
tumishi wa NHIF wenyewe na ku-

fanyia mambo mengine ambayo 
yako nje ya utaratibu wa huduma 
ya afya. 

Iko hoja kwamba tukiwaruhusu 
wawe huru wataweka watu ambao 
si ndugu zao. 

Hata  wakiweka watu ambao si 
ndugu zao watu hao watakuwa 
Wakenya au Waganda kwani  si Wa-
tanzania? Kama lengo ni kuchangia 
huduma za Watanzania wasioji-
weza kuna shida gani hata ikitokea 
hivyo?

Kama mahesabu yalipigwa 
kwamba kwa makato haya, wa-
naostahili kupata huduma ni sita 
(6) kuna shida gani kila mtumishi 
akiwa na wategemezi wote sita? Je, 
mfuko unatumia sheria kujinufai-
sha? Kwa sababu kwa sheria jinsi 
ilivyo inawazuia wachangiaji wengi 
wasiwe na wategemezi wanaonu-
faika na Bima. 

Nafikiri ni wakati mwafaka sasa 
marekebisho ya sheria hii yafanyike 
ili kuwapa uhuru wachangiaji nani 
wamweke kwenye mpango wa mat-
ibabu maana ndiyo wanaofahamu 
nani muhitaji zaidi katika familia.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

W
IKI iliyopita tuliku-
wa na mada yenye 
kichwa cha habari, 
‘Wasanii wataen-

delea kuwaponza walimu, ngoma 
zao hazina maadili.’

Tulizungumzia kisa kilicho-
tokea Tunduma, Mbeya, ambapo 
zilisambaa video fupi zilizoonye-
sha wanafunzi wa shule ya msingi 
walicheza wimbo maarufu wa 
sasa wa msanii Zuchu ulitwao, 
‘Honey.’

Jinsi ulivyokuwa unaimbwa 
na kuchezwa na madenti wake, 
ulimwibua Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Profesa Adolf 
Mkenda ambaye kwanza kabisa 
akapiga   marufuku wanafunzi 
kucheza nyimbo zisizo na maadili 
na kuwataka walimu kuwa wasi-
mamizi wa maadili pindi wa-
nafunzi wawapo shuleni.

Halafu akaiagiza waondolewe 
madaraka ya ukuu wa shule 

Nafahamu kuna 
hoja kwamba 
masuala ya bima 
ukichangia si lazima 
unufaike wewe na 
kwamba unachang-
ia wasiojiweza. 
Hivi inaingia akilini 
kwamba wasioji-
weza wako ndani 
mwako lakini sheria 
haiwahusu?

watafutwe wakuu wengine wa 
shule.

Hata hivyo, baada ya majadil-
iano bungeni, walimu hao walir-
udishiwa vyeo vyao.

Pamoja na hayo ukweli utabaki 
pale pale kuwa chanzo cha yote 
ni wimbo huo. Na si wimbo huo 
tu, kwa miaka ya hivi karibuni 
wasanii wengi nchini hasa wa ki-
zazi kipya wamekuwa akitunga na 
kutoa nyimbo ambazo kwa kweli 
maneno yake ni makali na yenye 
ukakasi, pamoja na matusi kiasi 
kwamba baba mwenye heshima 
zake hawezi kuzisikiliza mbele ya 
watoto wake.

Hizo video zake ndiyo kabisa ni 
utata mtupu. Wakati mjadala ule 
ukiendelea, BASATA nao wakai-
buka na kumfungia miezi sita msa-
nii Whozu na faini ya Sh. milioni 3 
kwa kuchapisha video ya wimbo 
‘Ameyatimba’, una maudhui ya-
nayokiuka kanuni za maadili kuto-
kana na kuwapo ishara ya vitendo 
vinavyoashiria matusi.

Wasanii Mbosso na Billnas am-
bao wameshirikishwa kwenye 
wimbo huo, wao wamefungiwa 
kutojihusisha na muziki kwa miezi 
mitatu na faini ya Sh. milioni 3.

Tunawapongeza BASATA, lakini 
kama wangekuwa makini sana, 
wangezifungia nyimbo nyingi 
mno.

Baada ya makala ile, waso-
maji wengi walituma meseji na 
simu kupongeza na kutoa maoni 
mbalimbali. Wengi wao ni wazazi 

ambao wameonekana kutoro-
dhishwa na nyimbo za baadhi ya 
wasanii wa sasa.

Mmoja akaenda mbali sana na 
kusema kizazi cha wasanii na wan-
amuziki bora kinaenda kumalizika 
siku hadi siku.

Akasema miaka ya katikati ya 
1980, mwanamuziki Marijani Ra-
jab walitunga wimbo unaoitwa 
‘Mwanameka’ ambao mwaka 1990 
ulichukuliwa na Baraza la Mitihani 
Tanzania na kuingizwa kwenye 
moja ya maswali fasihi ya mtihani 
wa Kiswahili ya kidato cha nne.

Miaka 33 imepita sasa badala ya 
sanaa ya muziki kwenda mbele, 
inarudi nyuma kutokana na wasa-
nii wa sasa kutopenda kuumiza 
vichwa.

Hiki ni kizazi zilichojaliwa 
teknolojia ya hali ya juu, lakini ki-
nakosa ubunifu, wakati kina Mari-
jani wakiwa na uwezo mkubwa 
lakini teknolojia ilikuwa nchini.

Ni kweli kabisa inasikitisha kuo-
na wimbo wa muziki wa dansi un-
achulikuwa na kutungiwa mtihani 
wa wanafunzi kumaliza Kidato cha 
Nne, miaka 33 baadaye, Waziri na 
wadau wengine hawataki kuona 
wanafunzi kucheza nyimbo zisizo 
na maadili  wawapo shuleni.

Siwezi kukwepesha maneno 
kusema ni aibu kwa wanamuziki 
na wasanii wa sasa. Kama mimi 
msanii wa muziki ningejiuliza, 
Marijani alikuwa na nini na mimi 
nina nini nisiweze kuwa na tungo 
zitakazoishawishi angalau basi 

hata kuchukuliwa na kutungiwa 
maswali kwenye vitabu vya kiswa-
hili, achilia mbali kuingizwa kwe-
nye Mtihani wa Taifa.

Labda kuna watu wa vizazi vya 
sasa wanaweza kujiuliza Marijani 
aliimba kitu gani hadi mashairi ya 
wimbo huo yakatumika kwenye 
mtihani wa Kidato cha Nne.

Hebu pitia mashairi haya ndipo 
utagundua kuwa nchi hii walipita 
watu kwenye uwezo mkubwa wa 
utunzi na fasihi kwenye muziki, 
na ni shule toka kwa wasanii wa 
sasa kuacha nyimbo zenye ma-
neno ya ukakasi. Tena huu ni wa 
mapenzi, lakini hauna chembe ya 
ukakasi, badala yake una fasihi, 
semi, tamathali, kifupi umejaa na 
kushiba kila kitu hadi ufasaha wa 
lugha ya Kiswahili.

“Kweli penzi eee, penzi lavunja 
undugu, watu wakakorofishana, 
wakakosa kusikikiliza, penzi la-
vunja nyumba ee, nimeyaona kwa 
Musa, Mwanameka umeleta ma-
neno umeuvunja unyumba kwa 
Musa.

Mwanameka eee ee, Mwan-
ameka jirani yangu, mimi naona 
vibaya, umemponza mama eee, 
umemponza mwenzio, Mwaname-
ka umeleta maneno umeuvunja 
unyumba kwa Musa.

Uliposikia eee ee kwamba Musa 
ameona, kaoa mke wa ndoa, Musa 
kataka tulia ee, uhuni kaweka 
kando, ukatumia kila uwezo kuy-
abadili mawazo ya Musa.

Watambua eee ee, ukipusa 

mrembo, ukazidisha na mapam-
bo, vipini wanja kwa poda ee, na 
mwendo wako maringo, Musa 
macho yake yameona na moyo 
ukaanza sononeka.

Ukabadili na njia eee, lazima 
upite kwa Musa, ukienda sokoni 
kwa Musa, Musa amevumilia ee, 
mwisho kapotea njia, kakusimami-
sha bila kutambua akazungumza 
neno la mapenzi.

Ulipopata kauli yake ukakubali 
bila kusita, uliyotaka yamekuwa, 
kazi ikawa ni moja, eee, ni mapenzi 
moto moto, umempa pendi lenye 
huda maneno matamu kama asali.

Ukichanganya na urembo wako, 
Musa kanasa kwenye ulimbo, ak-
ili zake zimemruka, kwako wala 
habaduki, kwa mkewe hakumbu-
ki, amekwisha ionja asali anataka 
kuchonga mzinga.

Penzi nalo eee ee, penzi nalo 
halina siri na siri si ya watu wawili, 
mkewe Musa katambua eee, naye 
kadai talaka, jama Musa ameum-
buka kakosa mwana na maji ya 
moto.

Kweli Mwanameka umefanya 
madhambi makubwa, mambo ul-
omfanyia Musa yanasikitisha.

Eee Mwanameka mkasa uli-
ofanya ni wa mwaka, ooo bwana 
Musa hatokushau mpaka kufa. 
Tena amekwisha apa mambo ya 
upuuzi hataki tena, keshaumwa na 
nyoka akiona unyasi anashituka.  
Eee Mwanameka hebu punguza 
matata.”

Tuma meseji 0716 350534
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nilivyokwenda kwao nao wakakubali 
kuwa tukio hilo limetokea kweli, lakini 
hawawezi kunijumlisha kwenye mi-
rathi kwa sababu mimi ni mtoto wa nje 
ya ndoa.”

“Mmmh! Halafu ikawaje?”
Mwanasheria akaja na nondo, 

akauweka ushahidi wote wa wosia ul-
iandikwa kwa mkono na marehemu 
mwenyewe akinitambua kuwa mimi 
ni mtoto wake. Hakunitaja kwa jina, 
lakini aliandika kama alivyoandika 
mama. Yaani walitofautiana maeneo 
machache tu, na akasema kama Farida 
akajifungua mtoto na akawa hai hadi 
yeye atakapofariki, basi ajumuishwe 
kwenye urithi.

Wosia ukakubalika, lakini sasa ikawa 
kazi ya kuthibitisha kama mimi ni mto-
to wa mzee Kamagi.

Bahati nzuri mama alinipa picha 
za baba yangu alizozichukua kabla 
hajafukuzwa na vitu vingine mbalim-
bali ambavyo vilithibitisha kuwa vil-
itoka kwenye nyumba ya mzee Kamagi 
na vilichukuliwa na mtu wa karibu 
ambaye ni mama yangu, ikaamriwa 
kwenda kupima na vinasaba, vikaka-
bidhiwa, na baada ya kupitia kila kitu 
mahakama kwa kauli moja ikakubalia 
na hoja ya sisi wadai ikanijumuisha 
kwenye mirathi.”

“Hongera sana James na pole, sana.”
“Ahsante Catty. Haya ndiyo maisha 

na hii ni changamoto kwenye maisha 
ya mwanadamu. Baada ya hapo ikabidi 
ndugu zangu watekeleze kila kitu wali-
choamriwa na mahakama, kwa hiyo na 
mimi nikaingizwa nikapewa hisa kwe-
nye kampuni za mzee Kamagi, nyumba 
na kusimamia baadhi ya miradi. 

“Awali, ndugu zangu walichukia 
sana, mzee aliyenichukua yule mwa-
nasheria akaniambia bado niendelee 

kukaa kwake kwa usalama, lakini kila 
siku zilivyodizi kusonga mbele ndugu 
zangu wakaanza kunielewa kutokana 
na kupiga kazi kama mbwa! Yaani wao 
wenyewe sasa wakanikabidhi nisi-
mamie kampuni zote za mzee ili wao 
wapumzike na wafanye kazi zingine. 

“Unajua si watoto wa mama wale 
wamelelewa kimayaimayai, ilikuwa 
inawasumbua sana, wakaajiri watu wa 
kuwasaidia kusimamia, lakini nilipoin-
gia mimi walipoona napiga kazi kama 
mchwa, wakaona mtu si huyu, na hii 
si damu yetu, ngoja tumkabidhi kazi. 
Mapenzi kwangu yakazidi hadi leo 
tunaelewana na wananipenda. Ndiyo 
maana unaniona leo niko hapa na niko 
hivi.” James akamaliza kuhadithia kili-
chotokea tangu atoweke pale mpaka 
siku ile aliporudi tena. Catty akamkum-
batia James, huku machozi yakimtoka.

“Mungu mkubwa na aendelee kuku-
simamia, hali ile na manyanyaso ul-
iokuwa ukiyapitia hadi leo uko hivi 
kusema kweli siamini.”

“Shauri yako kama huamini.” James 
akajibu kwa mzaha, wakaangua 
kicheko. Ukimya ukatawala kidogo. 
Wakatazamana na kutabasamu, halafu 
Catty akampiga swali la kizushi.

“Haya pamoja na yote hayo, ume-
shaoa?”

“Bado, bado sana!”
“Kwa nini wakati sasa hivi uko njema 

rafiki yangu? Unaniangusha!”
“Kuoa si jambo la kukurupuka, ila 

nitaoa kwa sababu ninaye ninayetaka 
kumuoa.”

Catty akaguna kidogo, halafu anyoo-
sha kidole chumbani ambako Carry 
amejifungia tangu alipowasili. James 
akaangua kicheko bila kujibu lolote.

“Basi samahani James, ngoja nitoke 
kidogo, nisubiri kikanunue kitoweo sa-

B
ABA akamwambia anaamini 
kama mtoto yuko hai basi iko 
siku atajitokeza na kama siku 
yeye akifa basi ameshaandika 

urithi wa mtoto huyo, akijitokeza na 
kuthibitika kuwa ni yeye, basi apate 
mgawo wake wote. Ila alifanya hivyo 
kwa siri bila kuiambia familia yake kwa 
sababu hawakutaka mtoto yeyote wa 
nje arithi, lakini yeye hakutaka damu 
yake kama iko hai iteseke.”

“He! Kumbe maisha yale yote ya ufu-
kara baba yako alikuwa tajiri? Masikini 
weee.”

“Ni kweli Catty, ila kama nilivyokue-
leza, mazingira hayakuruhusu, mama 
aliingilia ndoa ya watu.”

“Du! Ila mzee alifanya kitu cha 
busara sana.”

“Ni kweli, ila kabla hata baba 
hajafariki, mzee huyo aliniambia yeye 
alikwenda Ulaya na huku nyuma baba 
akafariki dunia. Na kuchelewa kote 
kupata haki yangu ni kwa sababu yeye 
aliyepewa hati hizo hakuwapo nchini, 
ndiyo maana aliporejea na kukuta kifo 
chake, akaanza kunisaka kwa kuanza 
kuulizia watu taratibu hadi aliponi-
pata.”

 Catty alishindwa kusema lolote. 
Aliona kama ndoto hivi. Au hadithi za 
kufikirika.

“Unajua Catty sikuamini. Nikam-
wambia mzee siamini hilo. Akanitolea 
hati zote na kweli niliposoma na elimu 
yangu tu ya kawaida nikaamini. Lakini 
nikamuuliza ni kweli nitazipata wakati 
ndugu za baba wamenikana? Akaniam-
bia yeye ni mwanasheria, hilo atakwen-
da kulisimamia mwenye mahakamani. 
Na baada ya hapo akaniambia kuanzia 
siku ile nisikae tena pale, badala yake 
nikakae nyumbani kwake hadi hu-
kumu itoke kwa sababu ni hatari kwa 
maisha yangu kama watoto wa mzee 
Kamagi wakijua hilo wakaweza ku-
tuma watu kuniua kiurahisi tu kama 
wakifuatilia na kugundua nikakaa pale 
nilipokuwa nikiishi. Ndiyo maana nika-
toweka. Na sikumuaga mtu kwa sababu 
sikutakiwa kabisa kufanya hivyo.”

“Jamani Mungu mkubwa.” Catty aka-
jikuta akiropoka kwa hisia kali na msi-
simko.

“Basi nikwambie Catty, nikaenda ku-
kaa kwa hiyo mzee mwanasheria, akaf-
ungua jalada la mirathi mahakamani, 
watoto wote watatu wa mzee Kamagi 
na ndugu wakaitwa, kwanza alinikataa 
katakata kuwa hawanijui. Nikaiambia 
mahakama kuwa ushahidi huu wa 
maandishi nimeachiwa na mama yan-
gu akiniambia mimi baba yangu ni nani 
na nini kilitokea tangu mama yangu 
akapewa ujauzito wangu hadi nilipo-
fukuzwa. Nikaiambia mahakama jinsi 

“Ni kweli, ila 
kabla hata 
baba hajafari-
ki, mzee huyo 
aliniambia 
yeye alikwen-
da Ulaya na 
huku nyuma 
baba akaf-
ariki dunia. 
Na kuchelewa 
kote kupata 
haki yangu ni 
kwa sababu 
yeye ali-
yepewa hati 
hizo haku-
wapo nchini, 
ndiyo maana 
aliporejea na 
kukuta kifo 
chake, akaan-
za kunisaka 
kwa kuanza 
kuulizia watu 
taratibu hadi 
aliponipata.”

Kafie kwenu-19

HADITHI
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. 
Akifahamu fika jinsi alivyo mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye 
barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, jeuri, dharau na majivuno kwa watu. 
Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu atakayemchagua na si 
kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi yake. 
Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua 
miaka 25 hivi aliyehamia hivi karibu eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alikuwa kijana anayeishi maisha ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  
Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. Kilichompata 
hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, 
kuhuzunisha, kufurahisha, kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

maki nije niunge tule kabisa chakula 
cha usiku leo kabla hujaondoka.”

“Haina tatizo Catty, hata mimi ni-
tafurahi sana, maana itanikumbusha 
zamani sana, itanikumbusha miaka 
ile nilikula sana hapa nyakati nilipou-
gua.”

“Usijali.” Alisema huku akitoka.
*********************
“Samahani James nimekubali 

kuwa mke wako.” Ilikuwa ni sauti ya 
kumbembeleza, iliyojaa simanzi iki-
toka kwenye kinywa cha Carry.

Baada ya kujifungia ndani ya aibu, 
alijikaza na kuamua kutoka nje ili 
kujaribu bahati yake kwa James yule 
yule aliyekuwa akimsimanga, kumn-
yanyasa na kumnyanyapaa, akimpa-
kia maneno makali ya dharau.

Alichukua muda ule ule ambao 
mdogo wake Catty amekwenda ku-
nunua kitoweo kwa ajili ya chakula 
kumbembeleza. Na hii ni baada ya 
kuona mabadiliko makubwa kwa 
mwanaume ambaye alikuwa akim-
husudu awali, pia kusikia kila kitu 
alichokuwa akimsimulia mdogo 
wake sababu ya kuonekana sasa ana 
uwezo.

“Mke?” Akauliza na kushangaa 
James kwa wakati mmoja.

“Ndiyo.” Alisema huku akipigia ma-
goti.

“Nilipokutaka mwenzangu huku-
nihitaji. Ulichohitaji ni mtu mwenye 
uwezo, pesa au mali. Na umethibiti-
sha hilo kwa kuniona kwa sasa niko 
hivi, nimebadilika.” James akampa 
makavu Carry kwa sauti ya kujiamini.

“Ningeweza kufikiria kukukubali 
kama ungekuwa na angalau heshima 
na mimi. Ndiyo sina kitu nisingeweza 
kumudu kukutunza, lakini heshima 
yangu kama binadamu ingebaki pale 
pale kama alivyofanya dada yako. Ul-
inikataa sana, lakini kwa kunibeza, 
kunidharau, kunidhalilisha na kunin-
yanyasa. Kwa hili siwezi, kwa sababu 
hata nikikubali na kukaa na wewe 
sitoweza kusahau. Litaendelea kukaa 
kichwani kwangu milele hata tukiwa 
mke na mume.” Akajibu James, Carry 
akiangua kilio.

“Nisamehe sana Carry kwa hilo, 
huna haja ya kulia, mimi nilikusame-
he kitambo tu, kuwa na amani mimi 
si mtu wa visasi. Nitaendelea kuon-
gea na wewe na kukusamiliana, ku-
piga stori popote tutakapoonana, 
na kukusaidia kwa chochote utaka-
chohitaji, hata kama utataka kazi 
kwenye makampuni ya baba yangu 
aliyoyaacha, ila ambacho sitoweza ni 
kuwa tena mke au mpenzi wako.”

“Jamani James binadamu 
tumeumbwa makosa, nisamehe ni-
mekosa mwenzio.”
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M
WIGIZAJI wa Marekani, 
Keke Palmer amesema 
anatafuta ulinzi dhidi ya 
vitisho kutoka kwa mpen-

zi wake wa zamani Darius Jackson, 
kwa madai ya unyanyasaji wa kim-
wili na kihisia.

Msanii huyo mwenye umri wa 
miaka 30, aliwasilisha mahakamani 

amri ya zuio la kupata ulinzi wa 
kisheria na kimwili kwa mtoto 

wao wa miezi 8, Leodis 
anayejulikana kama Leo.

Katika hati za 
mahakama, ambazo 
z i l i p a t i k a n a 

zinaonyesha ukurasa 
wa sita, Palmer 

anadai kwamba 
kumekuwa na 

matukio mengi 
ya unyanyasaji 
wa kimwili” na 
mpenzi wake 
huyo Jackson 
(29) ambayo ni 
pamoja na 

kuharibu mali yake ya kibinafsi.
 “Alitupa vitu vyangu mitaani, 

kutupa funguo za gari ili kunizuia 
nisiendeshe gari,” amesema.

Katika sehemu nyingine nyaraka 
hizo zilieleza Jackson amempiga 
mbele ya mtoto wao, kumtolea 
maneno machafu mtoto wao na 
kutishia kumuua kwa bunduki ikiwa 
angemuacha.

 “Nimenyanyaswa na kutendewa 
vibaya kimwili na kihisia,” 
ameongeza. 

Ingawa wapendanao hao 
walitengana rasmi mwezi uliopita 
baada ya zaidi ya miaka miwili 
kuishi pamoja, nyota huyo amedai 
kuwa katika video ya usalama za 
hivi majuzi zinaonyesha mwanaume  
huyo akiingia nyumbani kwake bila 
yeye kujua au ridhaa yake kisha 
alimtishia, akamshambulia kimwili  
kwa kumpiga, kumtupa juu ya kochi.

Pia mwigizaji huyo anadai mpenzi 
wake huyo wa zamani alichukua 
simu yake ili kumzuia asiwapigie 
simu polisi.

Omondi sasa inatosha
MCHEKESHAJI kutoka Kenya, 

Eric Omondi, ameibua mjadala kwa 
mashabiki zake baada ya kutangaza 
kumkatia hati ya kusafiria mtoto 
wake Kaylar  akiwa na umri wa wiki 
mbili  baada ya kuzaliwa.

“Mtoto wangu ni malkia amekuwa 
baraka nyingi kwangu ndio maana 
kama baba nilihakikisha   kuwa 
amepata pasipoti wiki mbili baada 
ya kuzaliwa kwani malkia anafaa 
kusafiri nchi zote,” amesema 

Omondi.
Hata hivyo Omondi amesema 

binti yake huyo sasa amefikisha 
umri wa miezi mitatu, anafurahia 
kukua kwake hasa kutokana na 
urembo na upole wake.

PENZI LIKIISHA 
LAWAMA
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MANCHESTER, England

E
RIK ten Hag amesisitiza 
kuwa hakuna tatizo katika 
uhusiano wake na Raphaël 
Varane na kusema kukosa 

kwa Mfaransa huyo kucheza kuna-
tokana na kiwango kizuri cha Harry 
Maguire.

Varane alikuwa chaguo la kwanza 
katikati ya safu ya ulinzi msimu 
uliopita lakini ametajwa kwenye 
benchi mechi tatu kati ya nne 
zilizopita za Manchester United, 
ikiwa ni pamoja na kipigo cha 3-0 
kutoka kwa Manchester City.

Lakini alipoulizwa kama kulikuwa 
na tatizo na mchezaji huyo wa 
zamani wa kimataifa wa Ufaransa, 
Ten Hag alisema: “Hapana kabisa. 
Kama nilivyosema, ni kuhusu 
sababu za kiufundi kwa nini 
nilichagua ushirikiano huu. Nadhani 
Harry (Maguire) na Jonny (Evans) 
walifanya

vizuri.
“Mwaka jana Harry

 hakucheza sana, kwa
 hiyo nilifurahishwa sana 

na uchezaji wa Rapha.

Nimekuwa nikifurahishwa na 
uchezaji wake, lakini kwa wakati 
huu, Harry anacheza vizuri sana na 
kuna ushindani wa ndani.”

Evans alikosa mechi ya Ligi Kuu 

   Kocha Ten Hag aweka wazi 
uhusiano wake mzuri na Mfaransa 
huyo, kiwango cha Maguire...
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Maguire ‘ampora’ 
namba Varane

zisikupite

ya England dhidi ya Luton Town 
Uwanja wa Old Trafford jana, 
huku United ikithibitisha Ijumaa 
kwamba beki huyo wa Ireland 
Kaskazini “atakuwa nje ya uwanja 
kwa wiki chache zijazo” baada ya 
kusumbuliwa na paja.

Kutokuwapo kwake kunamuacha 
Ten Hag kuchagua kati ya Varane, 
Maguire na Victor Lindelöf. Varane 
na Maguire walicheza pamoja 
wakati wa kichapo cha 4-3 dhidi ya 
FC Copenhagen Jumatano baada ya 
Evans kubadilishwa lakini Ten Hag 
alidokeza kuwa wao si washirika 
bora nyuma.

“Kuna nyakati katika michezo 
fulani ambapo wanaweza kucheza 
pamoja na tayari wamethibitisha 
kuwa wanaweza kufanya hivyo,” 
alisema kocha huyo.

“Lakini hali ya kujijenga haiko 
hivyo wakati mmoja wao anacheza 
kutoka nafasi ya beki wa kati wa 
kushoto kwa sababu nadhani 
Lisandro Martínez, Luke Shaw, 
Jonny Evans na Victor Lindelof, 
wana mguu wa kulia, lakini 
wanaweza kucheza kwa raha na 
kushoto kwao na kutengeneza 

pembe za kulia, kisha unaweza 
kuunda muundo bora ambapo 
unaweza kuanza kucheza.”

Kikosi cha Ten Hag kimeruhusu 
mabao 30 katika michezo 17 na 10 
katika mechi nne zilizopita.

Mholanzi huyo amesema orodha 
ndefu ya majeruhi imechangia 
lakini amekiri kwamba wachezaji 
wake wanaopatikana wanapaswa 
kufanya vizuri zaidi.”

“Tulikuwa na kipa mpya 
anayeingia na kila unapounda 
beki wanne na wanajua  
sheria na kanuni, lakini taratibu 
hazifanani.

“Mawasiliano ni muhimu sana, 
lakini hayo yote ni maamuzi ya 
kugawanyika. Unahitaji ushirikiano 
huo na unahitaji kwa asilimia 100 
kwa sababu yasipofanya kazi, basi 
unaruhusu mabao katika kiwango 
hiki.

“Hadi sasa, nadhani tusingeweza 
kucheza kikosi cha kwanza 
nilichotaka. Lakini hiyo kamwe 
si kisingizio. Tunataka kushinda 
michezo na tuna wachezaji wazuri 
katika kikosi na wote wanaweza 
kufanya kazi.”

MADRID WAMFUNGIA KAZI HAALAND
REAL Madrid huenda ikaamua kuipa presha 

Manchester City kuweka kipengele cha ku-
muuza mshambuliaji wa Norway, Erling Haaland 
mwenye umri wa miaka 23 msimu ujao, ambao 
Wahispania hao wanaamini kuwa ni karibu euro 
milioni 200. (AS)

ANTHONY, SANCHO KUUZWA
MARA tu uchukuaji wake wa asilimia 25 wa 

Manchester United utakapokamilika, Sir Jim Rat-
cliffe atataka kumuuza mshambuliaji Mfaransa 
Anthony Martial mwenye umri wa miaka 27, 
winga wa England, Jadon Sancho mwenye miaka 
23 na winga wa Brazil Antony mwenye miaka 
23. (Mirror)

MAN UNITED KUMNUNUA MBAPPE
MANCHESTER United inaweza kumnunua 

mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe, huku 
mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24 wa Paris St-Germain ukikamilika mwa-
kani. (Football Insider)

REAL MADRID NA MBAPPE
REAL Madrid inabakia kuwa kimbilio la Kylian 

Mbappe endapo ataondoka PSG, lakini timu hiyo 
ya Hispania itakabiliwa na ushindani kutoka 
kwa klabu kadhaa za Ligi Kuu England zikiwamo 
Manchester City, Man United Newcastle United, 
Chelsea na Liverpool. (TeamTalk)

PAGUETA KUMRITHI DE BRUYNE
KLABU ya Manchester City inaweza kumnunua 

kiungo wa kati wa West Ham raia wa Brazil, Lu-
cas Paqueta mwenye umri wa miaka 26, ambaye 
Kocha Pep Guardiola anamwona kama mrithi 
Kevin de Bruyne mwenye umri wa miaka 32. 
(UOL, via MEN)

DE GEA KUTUA REAL BETIS
GOLIKIPA wa kimataifa wa Hispania na mlinda 

mlango wa zamani wa Manchester United, David 
de Gea mwenye umri wa miaka 33, yuko tayari 
kujiunga na klabu ya Real Betis ya Hispania kwa 
mkataba wa muda mfupi. (El Desmarque)

BARCA WAMWANIA MASCARDO
BARCELONA inaongoza katika kinyang’anyiro 

cha kumsajili kiungo wa kati wa Corinthians, 
Gabriel Moscardo mwenye umri wa miaka 18 
mbele ya Chelsea, ambaye nia yao ya kumsajili 
Mbrazil huyo msimu uliopita iliambulia patupu. 
(90min)

LIVEPOOL KUMNUNUA GRAY
LIVERPOOL inajiandaa kumnunua kiungo wa 

kati wa Leeds United na England, Archie Gray 
mwenye umri wa miaka 17 ambaye anaweza 
kugharimu zaidi ya pauni milioni 40. (Mail)

SPURS YAMKAUSHIA RADON
LICHA ya kupunguzwa kwa chaguo lao la beki 

wa kati, Tottenham Hotspur haiwezi kumrejesha 
mlinzi wa Wales, Joe Rodon mwenye umri wa 
miaka 26 kutoka katika kipindi chake cha mkopo 
cha msimu mzima kwenye klabu ya Leeds 
United. (The Athletic)

Al-Hilal kumtema Neymar
MSHAMBULIAJI wa Brazil Neymar huenda 

akafutiwa usajili na klabu ya Saudi Arabia Al-
Hilal baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 31 kutolewa nje msimu huu kutokana na 
jeraha. (Arriyadiyah, via Goal)

Irankunda awaniwa Bayern
KLABU ya Bayern Munich inatazamiwa kushin-

da katika kinyang’anyiro cha kumsajili winga wa 
Australia, Nestory Irankunda mwenye umri wa 
miaka 17 kutoka Adelaide United. (ESPN)
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Alvarez afurahia kucheza na Messi, Haaland
MANCHESTER, England

JULIAN Álvarez ameiambia ESPN kwamba 
ni “ndoto” kucheza pamoja na Erling Haa-
land pale Manchester City na Lionel Messi 
akiwa na Argentina baada ya kuweka historia 
na klabu na nchi msimu wa 2022-23.

Álvarez amekuwa mchezaji wa kwanza ka-
tika historia kushinda mataji matatu ya Ligi 
Kuu, Ligi ya Mabingwa Ulaya na Kombe la FA, 
na pia kubeba Kombe la Dunia mwaka huo 
huo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23 
alisema kuwa fursa ya kusugua mabega na 
kujifunza kutoka kwa wachezaji hao wawili 
bora katika mchezo huo ni kitu anacho-
thamini.

“Kucheza na walio bora zaidi na kufanya 
mazoezi na walio bora zaidi hukufanya kuwa 

bora na kujifunza mengi,” alisema Álvarez 
katika mahojiano na ESPN.

“Ni ndoto kubwa miongoni mwao na ku-
kua kama mchezaji na mtu.”

Fowadi huyo wa Argentina alifunga mabao 
17 katika kampeni yake ya kwanza akiwa na 
City na tayari amefunga mara saba na kuten-
geneza mabao matano zaidi katika mechi 17 
alizoichezea klabu hiyo msimu huu.

“Msimu uliopita ulikuwa mrefu na mkali 
sana, na michezo mingi,” Álvarez alisema. 

“Ninajisikia vizuri na ninajiamini. Nime-
cheza michezo mingi, dakika nyingi.

“Baada ya kuwa na dakika zaidi na tayari 
ni msimu mmoja hapa, mtu hujifunza mengi 
kutoka kwa wachezaji wenzake, kutokana na 
kuwasikiliza na timu ya makocha.”

Álvarez anaamini kuwa City wako katika 
nafasi nzuri ya kuongeza taji katika kabati lao 

la mataji msimu huu.
“Tuko juu kwenye Ligi Kuu na kwenye Ligi 

ya Mabingwa tuko kamili,” alisema.
“Tumekuwa na majeruhi wachache katika 

miezi michache ya kwanza ya msimu lakini 
timu inaendelea na kucheza michezo mizuri.

“Klabu hii inakuhitaji upambane katika 
kila nyanja. Kwa bahati nzuri, tunafanya vy-
ema kwenye Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa. 
Tunaendelea kwenye Kombe la FA.”

Hata hivyo, Álvarez alikiri kwamba itaku-
wa vigumu kwa City kufikia ushujaa wao wa 
kampeni za mwaka jana.

“Baada ya kushinda kila kitu msimu ulio-
pita, kila timu itacheza na sisi kwa tofauti 
tukijua wakijua sisi ni mabingwa,” alisema 
fowadi huyo wa zamani wa River Plate.

“Tunafahamu hili na hilo linatuweka ka-
tika tahadhari.”

LONDON, England

A
NGE Postecoglou amese-
ma Tottenham Hotspur 
“haitamudu majeruhi 
tena” baada ya kuthibi-

tisha kuwa Micky van de Ven na 
James Maddison hawatacheza 
tena mwaka huu 2023.

Van de Ven alipata jeraha la 
msuli wa paja muda mfupi kabla 
ya Maddison kuchechemea ku-
tokana na tatizo la kifundo cha 
mguu wakati wa mechi ya Ju-
matatu waliyochapwa 4-1nyum-
bani na Chelsea.

Hapo awali Maddison alikuwa 
ameitwa kwenye kikosi cha hivi 
punde zaidi cha kocha Gareth 
Southgate cha England lakini 
akajiondoa Ijumaa asubuhi huku 
ukubwa wa tatizo hilo

ukidhihirika.
Akizungumza kabla ya sa-

fari ya Jumamosi kwenda kwa 
Wolves, Postecoglou alielezea 
matatizo yanayoongezeka ya uti-
mamu wa viungo vya timu yake 
na kuthibitisha kuwa Richarlison 
naye amefanyiwa upasuaji wa 
nyonga.

“Micky ana jeraha la misuli 
ya paja ambalo tulijua,” alisema 
Postecoglou. “Labda miezi mich-
ache kwake, akiangalia mwaka 
mpya.

“Maddison hali yake ni mbaya 
zaidi kuliko tulivyofikiria. Ni wazi 
kwamba alitoka na jeraha la ki-
fundo cha mguu lakini siku iliyo-
fuata hakuwa mzuri kwa hivyo 
tulimpeleka kufanyiwa tena uc-
hunguzi zaidi na hataweza tena 
kucheza mwaka huu.

“Richy alikuwa na upasuaji 
ambao tulipanga kwa sababu 
amekuwa akipambana nao 
tangu siku ya kwanza na wakati 
mapumziko ya kimataifa yana-
karibia, tuliona ni wakati mzuri 
wa kuifanya. Anapaswa kuwa nje 
kwa mwezi tu ikiwa kila kitu ki-
taenda sawa.

“Tunafahamu kwamba itabidi 
tufanye mabadiliko lakini vijana 
wanaoingia wamekuwa wakifan-
ya mazoezi kwa bidii na kuelewa 
jinsi tunavyotaka kucheza.

“Najua watu wamesema ime-
kuwa faida kwamba hatujakuwa 
kwenye michuano ya Ulaya au 
lakini kama tungekuwa, baadhi 
ya watu hawa wangekuwa na 
wakati wa kucheza. Hilo ni suala

gumu. 
Kwa mtazamo wetu, hatuwezi 

kumudu majeruhi zaidi, lazima 
tuwe waangalifu kuhusu aina ya 
muda wa mchezo tunaowapa 
watu.”

Akitafakari jeraha la Van de 
Ven, Postecoglou alitaja ku-
kosekana kwa Destiny Udogie 
na Cristian Romero, ambao 
wote watasimamishwa kucheza 
Molineux baada ya kupewa kadi 
nyekundu dhidi ya Chelsea.

“Kutokuwapo kwao kuna ath-
ari timu,” alisema. “Ile isiyo ya 
kawaida kwetu, tumewapoteza 
watatu nyuma ya wanne.

“Hapo ndipo tunapoathirika 
zaidi kuliko kitu kingine cho-
chote. Kama ni Micky tu, isin-
getuvuruga sana lakini wachezaji 
watatu tofauti nyuma ya nne na 
hiyo ndiyo changamoto kubwa 
kwetu.”

Majeruhi yaipasua 
kichwa Spurs

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester City 
inataka kurejea kwenye meza ya 
mazungumzo kwa ajili ya kiungo 
wa West Ham, Lucas Paquetá, 
kwa mujibu wa UOL.

Man City wamekubali mkataba 
wenye thamani ya pauni mil-
ioni 80 kwa kanuni kwa ajili ya 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26 msimu wa joto, lakini 
hawakukamilisha uhamisho huo 
baada ya kubainika kuwa aliku-
wa akichunguzwa kwa madai ya 
uvunjaji wa sheria za kamari.

Hata hivyo, ripoti za hivi 
punde zinaonesha Man City 
“wamedhamiria” kutoa ofa mpya 
ya kuinasa saini yake Januari 
kama wanaweza kupata ufafanu-
zi kuhusu hali yake.

Kocha Pep Guardiola anari-
potiwa kumuona Paqueta 
kama mrithi wa 
muda 
mrefu wa 
Kevin De 
Bruyne, 
ambaye 
ana-
tazami-
wa 
kumaliza 
mkataba 
wake na Man City 
mnamo 2025, pia amekuwa aki-
pambana na tatizo la misuli ya 
paja msimu huu.

Paqueta amesalia kuwa 
mchezaji muhimu wa West 
Ham katika kampeni ya sasa, 
akiwa amecheza mechi 15 katika 
mashindano yote kwa kikosi cha 
kocha David Moyes, alifunga 
bao la ushindi wakati wagonga 
nyundo hao wakiilaza Olympi-
acos 1-0 kwenye Ligi ya Europa 
Alhamisi.

Man City yafufua 
mpango kumsajili 
Paqueta
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Tanzanite kusaka 
ushindi kwa Nigeria leo

Mtoto Said Ali (kulia) kutoka kituo cha michezo cha Rova Faya, akimiliki mpira huku akizongwa na wenzake wa Timu ya 
River Boy Academy, katika mechi ya kirafiki iliyochezwa viwanja vya Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA

JKU haishikiki Ligi Kuu Zanzibar 

Na Saada Akida 

K
IKOSI cha Timu ya Taifa 
ya Soka ya Wanawake 
ya U-20 ‘Tanzanite’, 
leo kinashuka dimbani 

kusaka ushindi katika mchezo 
wa kwanza wa kufuzu Kombe la 
Dunia dhidi ya Nigeria. 

Tanzanite inatupa karata 
yake katika mchezo huo kwe-
nye Uwanja wa Azam, uliopo 
Chamazi jijini Dar es Salaam, 
kutafuta ushindi kabla ya maru-
diano wiki mbili zijazo nchini 

Nigeria.
Tayari kikosi cha Nigeria 
kimetua nchini alfajiri ya 
kuamkia jana tayari kwa 
mchezo huo muhimu wa 

kufuzu fainali hizo za 
dunia.

Kuelekea mchezo huo, Ko-
cha Mkuu wa Tanzanite, Ba-
kari Shime, alisema maandalizi 
yameenda vizuri na kuna baa-
dhi ya wachezaji wa JKT Queens 
waliopo Ivory Coast katika ligi 
ya mabingwa wamejiunga na 

timu hiyo tayari kwa mchezo 
wa leo.

Alisema hautakuwa mchezo 
rahisi kwa sababu ya ubora wa 
wapinzani wao lakini anaimani 
ya kufanya vizuri kulingana na 
maandalizi waliyofanya kuele-
kea kwenye mchezo huo.

“Tuna matumaini ya kufanya 
vizuri kulingana na maandalizi 
tuliyofanya, tutacheza mchezo 
huo kwa tahadhari kubwa na 
kuwaheshimu wapinzani wetu 
kwa sababu hata wao wameji-
andaa kwa ajili ya kutafuta ma-

tokeo mazuri,” alisema Shime.
Aliongeza kuwa matarajio yao 

ni kuanza vizuri kwa kupata ma-
tokeo yenye faida kwao kabla ya 
kuelekea Nigeria kwenye mche-
zo wa marudiano. 

“Tunaanza kucheza nyumba-
ni, sasa kwa sababu ni mtoano 
ni lazima tuutumie vizuri uwan-
jani wa nyumbani na ikiwezeka-
na mechi tuimalize hapa, hayo 
ndio matamanio yetu kama 
timu, lakini mpira ni mchezo wa 
dakika 90 tusubiri tuone tuta-
vuna nini,” alisema Shime.

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

KLABU ya soka ya JKU imeen-
deleza ubabe kwenye Ligi Kuu 
visiwani humo baada ya juzi 
kuibuka na ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya Mlandege na hivyo 
kukoleza mbio zao za kusaka 
ubingwa msimu huu.

JKU SC imefanikiwa kupata 
alama hizo tatu muhimu zinazo-
zidi kuwaweka juu ya msimamo 
wa ligi hiyo yenye timu 16 kwa 
kufikisha pointi 23 baada ya ku-
cheza michezo 10.

Katika mchezo huo wa juzi 
uliochezwa kwenye uwanja 
wa Mau A, magoli ya JKU yali-

fungwa na nyota wake Salehe 
Kalabaka dakika ya 15 na Gamba 
Iddi dakika ya 28 wakati goli la 
Mlandege FC lilifungwa na Mus-
sa Hassan dakika ya 67.

Akizungumza na gazeti hili 
Kocha Mkuu wa JKU, Salum Ali, 
alisema kupata ushindi huo ni 
mwendelezo wa malengo yao 
kuhakikisha mpaka wanamali-
za mzunguko wa kwanza timu 
hiyo iendelee kubaki kileleni ka-
tika msimamo wa ligi hiyo.

Alisema michezo mitano 
iliyobakia katika mzunguko 
huu wa kwanza matarajio yake 
makubwa ni kuona anapata ala-
ma tatu kwa kila mchezo ataka-
oshuka dimbani.

Alisema bado wapo katika 
mbio za ubingwa ambapo ha-
wahitaji kufanya makosa katika 
michezo yao yote ili mwisho wa 
msimu kuhakikisha wanatimiza 
lengo lao.

“Bado tupo katika kuhakiki-
sha hatutoki katika mbio hizi za 
ubingwa ndio maana mchezo 
wowote tunaocheza kwetu sisi 
ni muhimu kuhakikisha tunapa-
ta alama tatu, kikubwa wache-
zaji wangu waendelee kucheza 
kwa hamasa kama ilivyo sasa,” 
alisema Ali.

Aidha, akiuzungumzia 
mchezo wao dhidi ya Mlan-
dege, Ali alisema mchezo huo  
ulikuwa mgumu hasa kipindi 

cha pili ambapo Mlandege wa-
limiliki zaidi mpira kwa asilimia 
kubwa.

Alisema kupata magoli ya 
mapema kipindi cha kwanza 
hii iliwafanya wapinzani wao 
wacheze kwa hari kubwa  
lakini bahati ilikuwa upande 
wao.

Ligi hiyo itaendelea tena leo 
kukamilisha mzunguko wa 10 
ambapo michezo miwili itache-
zwa, katika uwanja wa Mau A, 
Zimamoto SC itawakaribisha 
wekundu wa Mji Mkongwe, Ma-
lindi SC na katika uwanja wa 
Mau B, Ngome FC itaumana na 
Mafunzo SC michezo yote ita-
chezwa saa kumi jioni.

Yanga yaongoza 
takwimu
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zinafuatia kushinda mechi nyingi, 
wakipata ushindi mara sita kila moja, 
huku pia zikipoteza mara moja kama 
Yanga na zote kutoka sare moja moja.

Azam inafuatia kuwa timu iliyo-
funga mabao mengi kwenye Ligi Kuu 
ikipachika mabao 19, Simba ikiwa ya 
tatu ikifunga mabao 18.

Kagera Sugar na Tabora United 
zinaifuatia Yanga zikiwa timu zilizo-
fungwa mabao machache kwenye 
Ligi Kuu, zikiruhusu mabao saba tu 
kwenye wavu wao, huku Azam na 
Tabora United zikishika nafasi ya pili 
kuwa na ‘clean sheets’ tano kila moja.

Mtibwa Sugar ndiyo timu iliyo-
poteza mechi nyingi, ikifungwa 
mechi sita, na kufungwa mabao men-
gi mpaka sasa (16).

Wakati huo huo, Kocha Mkuu wa 
Yanga, Miguel Gamondi, ameanza 
kuwafuatilia wapinzani wao kwenye 
kundi lao la Ligi ya Mabingwa Afrika, 
CR Belouizdad ya Algeria watakaoan-
za nao mchezo wa kwanza hatua ya 
makundi.

Gamondi amesema baada ya mch-
ezo wao na Coastal Union alianza 
kufanya maandalizi ya programu ya 
kikosi chake kwa ajili ya mchezo huo 
wa ugenini dhidi ya miamba hiyo ya 
Algeria.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Gamondi alisema wakati baadhi ya 
wachezaji ambao hawako kwenye 
majukumu ya timu za Taifa wakien-
delea na programu maalum ya kuele-
ka kwenye mchezo, benchi la ufundi 
nalo limeanza kuifuatilia timu hiyo 
kubaini uchezaji wao.

“Kila mechi imekuwa na maandali-
zi yake baada ya kupata matokeo ma-
zuri katika michezo miwili ya ligi na 
sasa kuna mapumziko mafupi baada 
ya ligi kusimama na kupisha kalenda 
ya FIFA kwa timu za taifa, tutatumia 
pia muda huu kuwafuatilia wapin-
zani wetu tutakaoanza nao michezo 
ya hatua ya makundi, lengo tunataka 
kuona tunaanza vizuri hatua hii,” 
alisema Gamondi.

Aliongeza kuwa amewafuatilia CR 
Belouizdad katika michezo yao ya ligi 
ambapo juzi walipoteza kwa mabao 
2-1 dhidi ya USM Alger na wanatarajia 
kucheza mechi mbili kabla ya kuku-
tana na Yanga.

cha mabao 5-1 kutoka kwa watani 
zao wa jadi Yanga Jumapili iliyo-
pita kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa.

Alisema kwa sasa wapo katika 
hatua za mwisho kumtangaza ko-
cha huyo, ambapo tetesi zinasema 
kocha wa zamani wa timu hiyo, 
Mbelgiji, Sven Vandenbroeck, ko-
cha wa zamani wa Yanga, Nasred-
dine Nabi na Julien Chevalier 
ambaye ni kocha wa Asec Mimosas 
wote wanatajwa kuwania nafasi 
hiyo.

Simba yawatuliza 
wanachama

inatoka  UK. 24
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Golikipa wa 
Simba, Aishi 

Manula, akiwasi-
li kwenye kambi 

ya Timu ya Taifa ‘Taifa 
Stars’ jijini Dar es Salaam, 

kujiandaa na michezo ya 
kufuzu fainali za Kombe 
la Dunia dhidi ya Niger 
na Morocco itakayoche-

zwa Novemba 18 na 21. 
PICHA: BINZUBERY

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imewataka 
wanachama na mashabiki wa timu 
hiyo kutulia, ikisema huu si wakati 
wa kunyoosheana vidole kwa 
sababu Ligi Kuu bado mbichi na 
hata mechi za makundi za Ligi ya 
Mabingwa Afrika bado hazijaanza, 
ambapo imeahidi kurekebisha 
kasoro zote zinazotajwa kuwapo.

Akizungumza jana akiwa jijini 
Dodoma, Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa Klabu hiyo, Ahmed 
Ally, alisema wanachama na 
mashabiki wasicheze ngoma wasi-
yoijua badala yake kuwapa nafasi 
viongozi kurekebisha makosa.

Alisema kuwa klabu zote kubwa 
duniani zimepitia hatua hiyo wa-
nayoipitia wao (Simba) saa hivi.

“Ningependa kuchukua nafasi 
hii kuongea na wanachama na 
mashabiki wa Simba kwa sababu 
wamehamaki na kukasirika kweli 
kweli..., ni kweli kwa aina ya ma-
tokeo ambayo tumeyapata hakuna 
mtu wa Simba ambaye yanaweza 
kumfurahisha, kila mtu amechukia, 
lakini waache vurugu, kejeli na ma-
tusi ambayo wanayatoa kwa vion-
gozi wetu, si mienendo na tabia 
za Simba ni kweli tumevurugwa 
lakini ni lazima tuwe watulivu, ni 
vyema tuwe na subira ili viongozi 
wapate muda wa kufanya yaliyo 
sahihi kwa kuiboresha Simba yetu, 
tukianza leo huyu atoke huyu, 
ametuhujumu, huyu vile ina maana 
tunatengeneza mpasuko mkubwa,” 
alisema Ahmed.

Aidha, alisema bado hawajapotea 
kwenye ramani ya ubingwa kwa 
kuwa ligi bado mbichi hivyo wana 
muda wa kurekebisha mambo na 
kurejea kwenye mstari.

“Hatujapotea, ligi bado mbichi, 
Ligi ya Mabingwa ngazi ya makun-
di haijaanza kwa hiyo wanasimba 
tutulie, tutakaa sawa tu,” alisema 
Ahmed.

Wakati huo huo, Ahmed, alisema 
uongozi wa klabu hiyo unatarajia 
wakati wowote kuanzia kesho 
Jumatatu kumtangaza kocha wake 
mpya atakayechukua nafasi ili-
yoachwa wazi wa Roberto Oliveira 
‘Robertinho’ aliyeonyeshwa mlango 
wa kutokea, mara baada ya kipigo 

Simba yawatuliza 
wanachama, 
mashabiki wake
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Adam Fungamwango na 
Saada Akida

W
AKATI Ligi Kuu Tanzania 
Bara ikisimama kwenye 
raundi ya tisa kupisha mich-
ezo ya kimataifa, kikosi cha 

Yanga kinaongoza kwa takwimu kwenye 
maeneo mengi mpaka sasa.

Yanga wanaongoza kwa kuwa timu 
yenye pointi nyingi kwenye Ligi Kuu iki-
fikisha pointi 24, inaongoza kwa kushin-
da mechi nyingi ikishinda michezo 
nane, lakini ndio timu iliyopoteza mechi 
chache, ikipoteza mechi moja dhidi ya 
Ihefu.

Takwimu nyingine inayoongoza 
Yanga ni kuwa timu pekee isiyo na sare 
katika michezo tisa iliyocheza ikiwa-
zidi watani zao Simba ambao wenyewe 
wamepoteza mchezo mmoja na kutoa 
sare mchezo mmoja.

Yanga pia ndio timu yenye mabao 
mengi ya kufunga ikiwa na mabao 26 
na kuwa timu iliyofungwa mabao mach-
ache zaidi, ikifungwa mabao matano tu 
huku ikiwa na Clean Sheets nyingi zaidi 
(6).

Wakati hiyo ikiwa upande wa timu, 
kiungo mshambuliaji wake, Aziz Ki, raia 
wa Burkina Faso na Mkongomani, Nz-
engeli, wanaongoza kwa kupachika ma-

bao wakiwa na mabao saba kila 
mmoja, wakiwa juu ya msimamo 
pamoja na mshambuliaji wa 
Simba, Jean Baleke.

Beki wa 
kulia wa timu 
hiyo, Kouassi, 
a n a o n g o z a 
kwa ‘assist’ aki-
wa ameshatoa 
pasi tano za 
mabao.

M f u l u l i z o 
wa takwimu 
hizo zinaonye-
sha kuwa Yan-
ga imekuwa 
tishio kwenye 
Ligi Kuu hadi 
raundi ya tisa 
ambapo kwa 
sasa ligi imes-
imama kupi-
sha mechi za 

kimataifa.
S i m b a na Azam zina tak-

wimu ny- ingi zinazofanana, 
lakini zinazofuatia kuwa na pointi ny-
ingi, zikiwa zimefikisha 19, pia zote mbili

Yanga SC
yaongoza 
takwimu  
Ligi Kuu

    Gamondi aanza 
mikakati kuwakabili 
CR Belouizdad Ligi ya 
Mabingwa Afrika... 


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4a
	Page 5new
	Page 6new
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12
	Page 13
	Page 14
	Page 15
	Page 16new2
	Page 17
	Page 18
	Page 19new
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

