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UKURASA  22

Na Maulid Mmbaga

VITA vimeendelea kush-
uhudiwa katika mji wa Goma 
Mashariki mwa Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo 
(DRC) huku zaidi ya Watan-
zania 43 waliokwama na 

kuomba msaada kutokana na 
kuzingirwa na milio ya risasi 
wakifanikiwa kukimbilia 
Rwanda.

Machafuko katika mji huo 
yameendelea baada ya waasi 
wa M23 ambao inadaiwa 
kuwa wanashirikiana na wa-

najeshi wa Rwanda kuiteka 
Goma juzi na kuwalazimisha 
wanajeshi wa Kongo kujisal-
imisha, hali ambayo imesaba-
bisha wakazi kulikimbia eneo 
hilo.

Ilielezwa kuwa awali Wa-
tanzania hao walikuwa ka-

tika eneo la Jambo Safari ka-
ribu na Uwanja wa Ndege wa 
Goma walilazimika kuomba 
msaada wakihofia kuuliwa na 
waasi wa M23 baada ya kuva-
mia eneo hilo.

Uamuzi wa Trump
USA kujitoa WHO 
kuathiri miradi ya
usalama barabarani

UKURASA WA 19

• WB, OPEC, AfDB waanza kumwaga fedha kusaidia miradi ya ‘Mission 300’... Uk. 2 & 4
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HABARI KITAIFA

Rais wa Benki ya Dunia (WB), Ajay Banga (kulia) na Rais wa Benki ya Maendeleo ya 
Afrika (AfDB), Dk. Akinwumi Adesina, wakibadilishana mikataba, baada ya kutiliana 
saini makubaliano ya Azimio la Dar es Salaam, wakati wa Mkutano wa Nishati wa 
Wakuu wa Nchi za Afrika, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA 

Na Elizabeth Zaya

WAKUU wa Nchi na Serikali 
za Afrika wameridhia Azimio la 
Dar es Salaam linalolenga kuwa-
hakikishia upatikanaji umeme 
watu  milioni 300 barani Afrika 
kufikia mwaka 2030.

Viongozi hao wametaja hatua 
hiyo ni muhimu katika kushughu-
likia changamoto kubwa za nishati 
ambazo zinakwamisha maende-
leo ya Afrika.

Yaliyomo katika azimio hilo 
ni pamoja    kila nchi kushiriki 
kugharamia upatikanaji nishati 
ya umeme na kujenga uwezo ili 
kuhakikisha utekelezaji miradi ya 
upatikanaji umeme kwa wakati.

Azimio linasisitiza usawa wa ki-
jinsia katika kuongeza upatikanaji 
nishati, hasa kwa wanawake na 
wafanyakazi ili kusaidia kukuza 
mustakabali wa nishati endelevu.

Tamko la azimio hilo linaainisha 
umuhimu wa kuunganisha nishati 
hiyo kwenye kanda za nchi hizo, 
kutumia vyanzo vya nishati jadid-
ifu kama vile jua, upepo, umeme 
wa maji, joto la ardhi na nishati 
yote mchanganyiko ili kuwa na ni-
shati imara.

Azimio hilo linatoa wito wa 
ushiriki mkubwa wa sekta binafsi 
kupitia na kuongeza ubunifu na 
kuweka mazingira bora ya kishe-

ria ili kusaidia kufungua maen-
deleo, kuboresha miundombinu 
na kuleta mageuzi ya nishati kote 
barani Afrika.

Viongozi hao pia wamekubali-
ana kuundwe Tume ya Umoja wa 
Afrika ambayo itasaidia kuratibu 
na kufuatilia utekelezaji azimio 
hilo, shabaha ikiwa kumaliza ka-
bisa tatizo la umeme katika nchi 
zao na kuimarisha uchumi wa 
nchi hizo.

Wamekubaliana pia kuhakiki-
sha upatikanaji umeme na nishati 
safi ya kupikia, kutumia nishati 
mbadala na nishati mchanganyiko 
huku wakiongeza uhamasishaji na 
kudhibiti uharibifu wa mazingira.

Wakuu hao wamekubaliana 
kuongeza ufanisi, kupanua na 
kuboresha miundombinu ya 
uzalishaji umeme, upitishaji na 
usambazaji nishati kwa gharama 
shindani na gharama nafuu katika 
kanda hizo.

Viongozi hao pia wamekubali-
ana kuweka mipango, kanuni na 
mifumo ya nishati inayozingatia 
michakato ya ununuzi shindani 
na wazi, kuratibu mipango ya up-
itishaji, viwango vya bei na kanuni 
za gridi pamoja na kukuza ush-
irikiano kati ya nchi hizo.

Vilevile, wamekubaliana kuvu-
tia mitaji kutoka sekta bianfsi na 
kuhakikisha fedha zinapatikana 

kwa ajili ya kuleta mabadiliko kwe-
nye mifuko ya nishati, kupokeza 
ahadi za wadau wa maendeleo.

Azimio hilo linalenga kutekeleza 
mpango wa AIDA na IDF na mpan-
go wa maendeleo wa kuwa na 
malengo ya muda mrefu na upati-
kanaji fedha kwa ajili ya miradi ya 
muda mrefu kuhakikisha nishati 
safi inapatikana.

“Wakati lengo letu likiwa ni ku-
fikia watu milioni 300, tunapende-
keza hatua madhubuti na ushiriki-
ano wa kisiasa katika kutekeleza. 
Tunaomba Kamisheni ya Umoja 
wa Afrika kuwezesha utekelezaji 
azimio hili kwa ajili ya kupeleka 
kwenye mkutano wa AU kwa ajili 
ya kujadili na kupitisha,” inasome-
ka sehemu ya azimio hilo.

Mkutano wa Nishati wa Mission 
300, umefanyika nchini kwa siku 
mbili kuanzia juzi, ukihudhuriwa 
na wakuu wa nchi 24 za barani 
Afrika pamoja na mawaziri wa 
nishati na fedha pamoja na vion-
gozi wakuu wa taasisi za fedha za 
kimataifa. Jumla ya viongozi 2,600 
wameshiriki mkutano huo.   

Marais Afrika waridhia 
Azimio la Dar kimkakati

...Wadau maendeleo 
waanza kumwaga 
fedha ‘mission 300’
Na Elizabeth Zaya

WADAU wa maendeleo, 
wameanza ‘kumwaga’ fedha 
zitakazosaidia kutekeleza 
mpango wa ‘mission 300’ wa 
kufikisha umeme kwa watu 
milioni 300 katika bara la 
Afrika.

Walitoa ahadi ya kuanza 
kutoa fedha hizo wakati wak-
izungumza mbele ya marais 
walioshiriki katika Mkutano 
wa Wakuu wa Nchi za Afrika 
kuhusu Nishati, uliomalizika 
jana, jijini Dar es Salaam.

Wadau hao ni Benki ya 
Maendeleo ya Afrika(AFDB), 
Benki ya Dunia (WB), Benki 
ya Kiislam, Shirika la Maen-
deleo ya Miundobinu na Mfu-
mo wa Kimataifa unoungani-
sha nchi zinazouza mafuta 
(OPEC).

Rais wa AFDB, Dk. Ak-
inwumi Adesina na WB, 
alisema wametenga Dola za 
Marekani bilioni 40 kwa ajili 
ya kuwezesha utekelezaji wa 
mpango wa awali wa mpan-
go huo wa Mission 300 wa 
kufikisha nishati ya umeme 
kwa wananchi milioni 300 
katika nchi za Afrika.

Kati ya hizo, Dola bilioni 
22 zitatolewa na WB na Dola  
bilioni 18.2 zitatolewa na 
AFDB.

Kadhalika, alisema Rais wa 
Benki ya Kiislamu ameahidi 
kutoa Dola bilioni 2.6, Rais 
wa Maendeleo ya Miundom-
binu akiahidi kutoa Dola bil-
ioni 1.5 na Rais wa Mfuko wa 
OPEC akiahidi kutoa Dola bil-
ioni moja.

Dk. Adesina, alisema upa-
tikanaji wa umeme ni ny-
enzo muhimu kwa ukuaji 
wa uchumi na ukosefu wa  
nishati hiyo unapunguza 
ukuaji wa uchumi kwa asil-
imia 2.4.

Naibu Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Mataifa (UN), Am-
ina Mohamed, aliipongeza 
Tanzania kwa kupanua hu-
duma ya upatikanaji wa ni-
shati ya umeme, ikiwamo 
kuwekeza katika nishati 
mbadala na kwamba sio tu 
kutakuza ukuaji wa uchumi, 
lakini pia kutachochea upati-
kanaji wa ajira.

Alisema katika kipindi cha 
zaidi ya muongo mmoja, 
Tanzania imeongeza kasi ya 
upatikanaji wa umeme, ku-
toka asilimia 14 mwaka 2011 
hadi 46 mwaka 2022.

Alisema nchini Tanzania, 
zaidi ya taasisi za kijamii 
60,000 zikiwamo shule 
12,905, vituo vya kutolea 
huduma za afya 6,768 na se-
hemu za kazi zaidi ya 8,000 
zimeunganishwa na umeme 

wa uhakika.
Alisema mikakati ya nchi 

hiyo kuhamasisha nishati 
mbadala ni miongoni mwa 
kichocheo cha mabadiliko ya 
kiuchumi barani Afrika.

MIPANGO YA TANZANIA
Rais Samia Suluhu Hassan 

alisema Tanzania ni moja ya 
nchi 12 zinazotekeleza mpan-
go mahsusi wa taifa kuhusu 
nishati ambao utaongeza 
kasi katika kuunganisha 
umeme nchini hadi kufikia 
asilimia 72 ifikapo mwaka 
2030.

Alisema ili kufanikisha 
mpango huo ndani ya miaka 
mitano, inahitaji uwekezaji 
wenye thamani ya Dola za Ki-
marekani bilioni tano zitaka-
zopatikana kutoka katika 
sekta binafsi.

Pia, alisema kupitia mpan-
go huo, Tanzania imejipanga 
kutekeleza mambo manne 
ikiwamo  kuongeza uzal-
ishaji wa umeme kutokana 
na nishati mchanganyiko 
kwamba mpaka sasa ina uw-
ezo wa kuzalisha megawati 
3,431 na asilimia 58 inatokana 
na vyanzo vya maji, 35 gesi 
asilia na saba kutoka vyanzo 
vingine.

Kadhalika, Tanzania im-
elenga kuongeza megawati 
2,463 za nishati kutokana na 
jua, gesi asilia, upepo na vy-
anzo vingine ifikapo mwaka 
2030.

Alisema mweleko wa Tan-
zania kwa sasa ni kufikisha 
vitongoji 64,359 na mpaka 
sasa imeshavifikia vitongoji 
32,827.

Aidha, Tanzania ni kiungo 
muhimu katika kuunganisha 
nishati kwa nchi nyingine za 
Afrika Mashariki na Kusini 
mwa Afrika (SADC) na ku-
wezesha biashara ya umeme 
kutoka Afrika Kusini hadi 
Cairo nchini Misri.

Tayari Tanzania imeun-
ganisha miundombinu ya 
umeme katika nchi za Bu-
rundi, Rwanda na Kenya na 
sasa inaendelea kuungani-
sha katika nchi ya Zambia na 
Uganda na kwamba uwapo 
wa miundombinu hiyo 
utawezesha biashara ya ni-
shati katika nchi za Jumuiya 
ya Afrika na SADC.

Rais Samia alisema nchi 
yake imeweka mkakati wa 
taifa wa nishati safi kupikia 
unaolenga kupandisha ki-
wango cha matumizi ya ni-
shati hiyo safi ya kupikia ku-
toka asilimia 10 hadi asilimia 
80 ifikapo mwaka 2030 na 
mpango mahsusi uliozin-
duliwa jana utasaidia kufikia 
lengo hilo.

Kwa maoni kuhusu habari 
hii: Piga/sms / WhatsApp : 
+255 677 020 701

Email: customerrelations@
guardian.co.tz

MKUTANO WA NISHATI



Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI mpya wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu, atapokewa rasmi leo katika 
makao makuu ya chama hicho, Mikocheni 
mkoani Dar es Salaam.

Kiongozi huyo ataambatana na Maka-
mu Mwenyekiti, John Heche na Naibu 
Katibu Mkuu Bara, Amani Golugwa na 
atapokewa na Katibu Mkuu, John Mnyika, 
na watendaji wa makao makuu ya chama 
hicho saa 5:00 asubuhi.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa 
umma jana na Msaidizi wa Mkurugenzi 
wa Itifaki, Mawasiliano na Mambo ya 
Nje, Apolinary Margwe, chama kinawaka-
ribisha viongozi wakuu wa chama kutoka 
Zanzibar, viongozi wakuu wa mabaraza 
ya chama, Kanda ya Pwani na maeneo 
mengine kujitokeza kumsindikiza mwe-
nyekiti.

Lissu alichaguliwa na mkutano mkuu 
wa CHADEMA uliofanyika Januari 21, 
mwaka huu, Dar es Salaam ikiwa ni  
miaka 32 tangu kuanzishwa kwa chama 
hicho.

Katika uchaguzi huo, Lissu aliibuka 
mshindi kwa kupata kura 513 na ali-
yekuwa anayetetea nafasi yake, Freeman 
Mbowe ambaye ameongoza kwa miaka 21 
alipata kura 483 huku mgombea mwing-
ine Odero Charles akipata kura moja.
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HABARI KITAIFA

Mbunge ahoji mpango serikali
kukabili wizi na utekaji watu

Jumatano Januari 29, 2025

Na Mwandishi wetu, DODOMA

MBUNGE wa Iringa Mjini 
(CCM), Jesca Msambatavan-
gu, amehoji serikali imejipan-
gaje katika kudhibiti matukio 
ya wizi wa watu au utekaji 
nchini.
Akiuliza swali la nyongeza 

bungeni jana, Mbunge huyo 
alisema mkoa wa Iringa 
ni moja ya waathirika 
na matuko hayo na 
wamepoteza vijana 
wawili, Banis Nyato 
na Ali kwa kutekwa.
Kutokana na 

swali hilo, Spika 
wa Bunge, Dk.Tulia 
Ackson alimtaka 
Mbunge kuwasili-
sha swali hilo 
kama swali la 
msingi ili serika- li 
itoe majibu ki-
kamilifu.
Awali, katika swali la msingi, 

Mbunge wa Rorya (CCM), 
Jafari Chege, alihoji lini wizi 
wa mifugo utadhibitiwa 
wilayani Rorya.
Akijibu swali hilo, Naibu 

Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Daniel Sillo, alisema 
Jeshi la Polisi lina wajibu wa 
kudhibiti wizi wa mifugo ka-

tika wilaya ya Rorya.
Alisema jitihada zinazo-

fanywa na Jeshi la Polisi ni 
pamoja na kutoa elimu juu 
ya ulinzi jirani, kuanzisha vi-
kundi vya ulinzi shirikishi na 
mazizi salama.
“Juhudi zingine ni kuimari-

sha kikosi cha kupambana na 
wizi wa mifugo (STPU ) kwa 
kuongeza askari na vitendea 
kazi, kufanya mikutano ya 

ujirani mwema na polisi 
wilaya ya Nyatike ya 
nchini Kenya juu ya 
udhibiti wa makosa 
yanayovuka mipaka na 
jitihada zote hizi ni en-
delevu na zimepunguza 

kwa kiasi kikubwa 
wizi wa mifugo,” 

alisema.
Hata hivyo, 

alisema takwimu 
zinaonyesha ka-
tika kipindi cha 

Desemba, 2023 na mwezi 
Januari, 2024 kumeripotiwa 
matukio 26.
Pia alisema kwa kipindi 

kama hicho Desemba, 2024 
na Januari, mwaka huu, 
matukio hayo yamepungua 
na yaliyoripotiwa ni tisa 
ikilinganishwa na mwaka uli-
opita.

Lissu kutinga rasmi makao 
makuu ya CHADEMA leo

TAARIFA KWA UMMA
Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392 na 

Kanuni Na. 4(1&2(b)) ya Kanuni za Mafuta (Gesi Asilia) (Shughuli za 
Usafirishaji na Usambazaji) ya Mwaka 2018 

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imepokea maombi ya Kampuni ya Pan African 
Energy Tanzania Limited kwa ajili ya kibali cha ujenzi wa bomba la gesi asilia 
lenye urefu wa mita 20. Bomba hilo litajengwa kutoka barabara ya NIDA 
Textile hadi kituo kipya cha gesi asilia cha Rafiki One kilichopo eneo la 
Tabata (NIDA Textile), kandokando ya barabara ya Mandela, Mkoa wa Dar Es 
Salaam.

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu, 
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa 
hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli

S. L. P 2857, Dodoma.

Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi:  +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;

Barua pepe:  info@ewura.go.tz Tovuti:  http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na: 
Mkurugenzi Mkuu

EWURA

18
34

51

TAARIFA KWA UMMA
(Imetolewa chini ya Kifungu Na. 126 cha Sheria ya Petroli, Sura ya 392 na 
Kanuni Na. 5(1) ya Kanuni za Mafuta (Compressed Natural Gas) (Supply 

and Marketing Services Rules, GN No. 220 of 2019). 

TAARIFA inatolewa kwa umma kwamba Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za 
Nishati na Maji (EWURA) imepokea ombi la kibali cha ujenzi wa kituo cha 
kujaza gesi asilia iliyoshindiliwa kwenye magari kutoka kampuni ya 
NatEnergy Tanzania Company Limited kitakacho jengwa kandokando ya 
barabara ya Kibada katika kiwanja Namba 4 Kitalu F, Mtaa wa Uvumba, kata 
ya Kibada, Manispaa ya Kigamboni, Dar es Salaam.

Hivyo, Mtu yeyote mwenye maoni au pingamizi dhidi ya ombi tajwa hapo juu, 
afanye hivyo kwa maandishi na kuwasilisha EWURA kwa anwani iliyotajwa 
hapa chini ndani ya siku kumi na nne toka tarehe ya tangazo hili.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji
Jengo la EWURA, 3 Mtaa wa EWURA, 41104 Tambukareli

S. L. P 2857, Dodoma.

Simu: +255-26 2329003-3; Nukushi:  +255-26 2329005;
Namba ya Bure 0800110030;

Barua pepe:  info@ewura.go.tz Tovuti:  http.//www.ewura.go.tz

Imetolea na: 
Mkurugenzi Mkuu

EWURA

18
34

51



HABARI PICHA
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Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Rais wa Benki ya Dunia, Ajay Banga 
pamoja Rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika (AfDB), Dk. Akinumwi 
Adesina, kabla ya kuanza kwa Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa Nchi za 
Afrika, jana.  PICHA: IKULU

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na Rais wa Nchi ya Madagascar, Andry Rajoelina 
katika Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa Nchi za Afrika, katika Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa cha Julius Nyerere (JNICC), jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU

Naibu Waziri Mkuu na Waziri Nishati, Dk. Doto Biteko, akizungumza wakati wa 
Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa Nchi za Afrika.  PICHA: JUMANNE JUMA

Wakuu wa nchi kutoka mataifa mbalimbali na washiriki wengine wakifuatilia  
mkutano huo, jana. PICHA: IKULU 

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano Afrika Mashariki, Balozi Mahmoud
Thabit Kombo, akizungumza na Naibu wa Katibu Mkuu wa Umoja wa 
Mataifa (UN), Amina Mohamed, katika mkutano huo. PICHA: JUMANNE JUMA

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango (kulia), akizungumza na Naibu Mku-
rugenzi Mtendaji wa Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), Bo Li, kando ya 
Mkutano wa Nishati wa Wakuu wa Nchi za Afrika jana. PICHA: OMR

MKUTANO WA NISHATI WA WAKUU WA 
NCHI ZA AFRIKA JIJINI DAR ES SALAAM
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UONESHAJI WA TAARIFAZA FEDHA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

BANK OF INDIA (TANZANIA) LIMITED   
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2024   

(Kiasi kwa shilingi milioni)   

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI      
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2024      

(Kiasi kwa shilingi milioni)      

Robo Mwaka ya 
sasa 

Robo  Mwaka 
iliyopita

31-Dec-24 30-Sep-24
A. MALI

1 Fedha Taslimu                            1,986                               2,613 
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania                           9,703                             11,587 
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali                        49,664                           49,084 
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha                            1,680                              2,298 
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa                                   -                                        -   
6 Miamala  Baina ya Matawi                                   -                                        -   
7 Bili Zilizoafikiwa                                   -                                        -   
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika                                   -                                        -   
9 Mikopo  Iliyotolewa kwa   Benki Nyingine                           5,790                              4,077 
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine                                   -                                        -   
11 Mikopo  Halisi Iliyopo                       104,261                          119,280 
12 Mali Nyingine                           3,590                              4,447 
13  Uwekezaji wa Hisa                                   -                                        -   
14  Akaunti za udhamini                                   -                                        -   
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa                             1,412                               1,454 
16 JUMLA YA MALI                      178,086                        194,842 

B. B. DHIMA
17 Amana za  Benki nyingine na Taasisi za Fedha                            2,681                           28,087 
18 Amana za Wateja                       127,439                           119,698 
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu                                   -                                        -   
20 Amana Maalumu                                   -                                        -   
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha                                170                                  328 
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa                                  26                                    28 
23 Limbiko la Kodi  na Gharama Zitakazolipwa                           3,725                              3,895 
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na 

Mteja 
                                  -                                        -   

25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi                                   -                                        -   
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 

Zitakazolipwa Baadae 
                                  -                                        -   

27 Dhima Nyingine                               302                                  560 
28 Madeni                                   -                                        -   
29 JUMLA YA DHIMA                     134,342                         152,596 
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)                       43,744                          42,246 

C.  FEDHA ZA WANAHISA 
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa                         21,500                            21,500 
32 Akiba ya Mtaji                            5,014                               5,014 
33 Mapato Yaliyobakizwa                          13,777                             13,777 
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika                           3,454                               1,956 
35 Akaunti Nyingine za Mtaji                                   -                                        -   
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache                                   -                                        -   

37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA                       43,744                          42,246 
38 Dhima Zisizo Dhahiri                        24,273                           20,904 
39 Mikopo Chechefu                           4,792                              6,982 
40  Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu                            2,102                              2,596 
41 Mali Nyingine Chechefu                                   -                                        -   

D.        BAADHI  YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 24.56% 21.68%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo 

Ghafi
4.50% 5.73%

(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 81.74% 82.47%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 58.55% 61.22%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha  na Jumla ya Mali 90.86% 89.84%
(vi) Ongezeko la Amana -11.95% 1.41%
(vii) Ongezeko la Mali -8.60% 1.52%

Robo ya Mwaka 
wa sasa

Robo ya mwaka 
Linganishi 

(Mwaka Uliopita)

Limbikizo la 
Mwaka wa 

sasa

Limbikizo la 
Mwaka 

Linganishi 
(Mwaka 

Uliopita)
31-Dec-24 31-Dec-23 31-Dec-24 31-Dec-23

1                      4,410                        4,444                     17,973                    16,300 
2                      2,043                         2,294                      8,563                       8,091 
3                      2,366                         2,150                     9,409                     8,209 
4                           (97)                        (1,424)                        (285)                    (2,265)
5                           189                              814                        1,271                       2,713 
6                           861                             636                       1,872                       1,657 

                          361                              109                          699                          343 
                         500                             527                        1,173                        1,314 
                             -                                   -                                -                                -   
                             -                                   -                                -                                -   

7                        1,771                          1,728                      6,653                      6,086 
                         739                             809                      3,303                      2,978 
                             -                                   -                                -                                -   
                      1,032                              919                      3,350                       3,108 

8                      1,364                          1,668                     3,642                      3,332 
9                         (135)                                38                           188                           441 

10                      1,499                         1,630                     3,454                     2,890 
11                              -                                   -                                -                                -   
12                      1,499                         1,630                     3,454                     2,890 
13                            34                               34                            34                            34 
14                          279                             303                            161                           134 
15                               2                                  2                               2                               2 

Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi  na Wastani wa Mali 2.93% 3.52% 1.91% 1.77%Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za 
Wanahisa 13.94% 16.20% 8.22% 7.38%
Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 33.60% 34.02% 33.53% 33.89%Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 
Zinazozalisha 5.65% 5.01% 5.44% 5.00%

(ii)
(iii)
(iv)

Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa robo ya mwaka
Idadi ya Waajiriwa
Mapato kwa Hisa
Idadi ya Matawi 

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i)

7.2 Ada na Kamisheni 
7.3 Gharama  Nyingine 
Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 
Tengo la Kodi ya Mapato
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)

6.1  Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni
6.2 Ada na Kamisheni
6.3 Gawio
6.4 Mapato Mengine
Gharama Zisizo za Riba:
7.1 Mishahara na Mafao

Mapato ya Riba
Gharama za Riba
Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2)
Madeni Viza Yaliyofutwa
Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo
Mapato Yasiyo ya Riba:

Robo Mwaka  ya 
sasa  

Robo Mwaka 
iliyopita

Limbikizo la Mwaka 
wa sasa

Limbikizo la Mwaka 
Linganishi (Mwaka 

Uliopita) 
31-Dec-24 30-Sep-24 31-Dec-24 31-Dec-23

I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
Mapato/(Hasara) Halisi                                1,364                             564                               3,642                               3,332 
Marekebisho kwa Ajili ya:                                       -                                   -                                         -                                         -   
   - Hasara Katika Mali                                   322                             672                                 1,961                                    173 
   - Badiliko Halisi Katika Mikopo                              14,876                        (1,532)                               4,870                            (10,308)
   - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali                                       -                                   -                                         -                                          (1)
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana                            (17,666)                         2,055                            (15,524)                               9,265 
   - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa                                   (13,140)                          6,145                                    418                                  (921)
   - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine                                  (588)                             428                                  (725)                                   408 
   -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine                                  (145)                            (776)                                2,961                               (1,626)
   - Kodi Iliyolipwa                                    135                            (135)                                   (188)                                (1,391)
   - Mengineyo (bainisha)                                       -                                   -                                         -                                         -   
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji                           (14,843)                          7,421                              (2,585)                               (1,068)

II: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa                                       -                                   -                                         -                                         -   
Ununuzi wa Mali za Kudumu                                  (145)                                 -                                    (164)                                  (229)
Mapato Kutokana na Mauzo  ya Mali za Kudumu                                        -                                   -                                         -                                      (28)
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala                                       -                                   -                                         -                                         -   
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na 
Mawakala

                                      -                                   -                                         -                                         -   

Mengineyo (bainisha)                                       -                                   -                                         -                                         -   
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji                                   (145)                                  -                                     (164)                                  (257)

III: Mtiririko wa Fedha  Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu                                       -                                   -                                         -                                         -   
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu                                       -                                   -                                         -                                         -   
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa                                       -                                   -                                         -                                         -   
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu                                       -                                   -                                    (989)                                       -   
Mabadiliko  Halisi Katika Madeni Mengine                                       -                                   -                                         -                                         -   
Mengineyo (bainisha)                                       -                                   -                                         -                                         -   
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha                                        -                                    -                                    (989)                                        -   

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na 
Fedha  Taslimu

                          (14,987)                         7,421                             (3,738)                             (1,324)

Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo 
Mwaka 

                            33,854                      26,433                            22,604                             23,928 
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo 
Mwaka                             18,866                      33,854                             18,866                            22,604 

Mtaji Malipo Mapato Ziada ya Tengo la

wa Hisa Juu ya bei ya 
Hisa

Yaliyobakizwa Kisheria  Ziada ya 
Jumla

Robo mwaka ya sasa 2024
Salio la mwanzo wa robo mwaka 01.10.2024                 21,500                            -                            15,732                    5,014                            -                                    -                           42,246 
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato                            -                              -                               1,499                            -                              -                                    -                               1,499 
Mapato mengine yaliyojumuishwa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Miamala na wanahisa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Gawio lililolipwa                            -                              -    -                            -                              -                                    -                                      -   
Ziada ya Kisheria                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Tengo la Ziada ya Jumla                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Mikopo iliyofutwa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Mengineyo                                    -                              -                                      -   

Salio la mwisho wa robo mwaka 31.12.2024                 21,500                            -                             17,231                    5,014                            -                                    -                           43,744 

Robo Mwaka iliyopita 2024

Salio la mwanzo wa robo mwaka 01.07.2024                 21,500                            -                            16,564                    3,753                            -                                    -                             41,817 

Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato                            -                              -                                  429                            -                              -                                    -                                  429 
Mapato mengine yaliyojumuishwa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Miamala na wanahisa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   

Gawio lililolipwa                            -                              -    -                            -                              -                                    -                                      -   

Ziada ya Kisheria                            -                              -                             (1,260)                     1,260                            -                                    -                                      -   
Tengo la Ziada ya Jumla                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Mikopo iliyofutwa                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   
Mengineyo                            -                              -                                      -                              -                              -                                    -                                      -   

Salio la mwisho wa robo mwaka 30.09.2024                 21,500                            -                            15,732                    5,014                            -                                    -                           42,246 

Mengineyo 
(Bainisha) Jumla

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA      
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2024     

(Kiasi kwa shilingi milioni)     

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI       
 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2024       

(Kiasi kwa shilingi milioni)       
BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DESEMBA 2024

Jina na Cheo Saini Tarehe

Mr.  Ashish Kumar Jha                                                               
Mkurugenzi Mkuu 28.01.2025

Mr. Mahadhil M.Karwani
Mkuu wa Fedha 28.01.2025

Mr. Allen Richard
Mkaguzi Mkuu wa Ndani 28.01.2025

Jina Saini Tarehe

 1. Mr. Suitbert  Kageuka  - Mkurugenzi 28.01.2025

 2. Dr. Paul  Kato  -   Mkurugenzi 28.01.2025

Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa 
za mwaka uliopita.

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba 
tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa 
Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za  Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi. 

18
34

56
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SUALA la upatikanaji wa nishati safi ya kupikia ni ajenda kubwa 
duniani kote likiwa na lengo la kuhakikisha watu wengi wana-
tumia aina hiyo ya nishati kwa manufaa ya kiafya, kiuchumi na 
kupunguza kasi ya matumizi ya mkaa na kuni kwa ajili ya kupikia 
pamoja na uharibifu wa mazingira. 

Tangu alipoingia madarakani takriban miaka minne iliyopita, 
Rais Samia Suluhu Hassan ameweka kipaumbele suala hilo na 
amekuwa kinara katika kuhimiza matumiai ya nishati safi kwa 
Afrika nzima. Hatua ya Rais Samia kuipa kipaumbele ajenda hiyo 
ni kutokana na madhara ya kiafya na kiuchumi kwa wanadamu 
hasa wanawake. 

Kwa mazingira ya kawaida na maisha ya kiafrika, mwanamke 
ndani ya nyumba ndiye mwenye wajibu mkubwa wa kuhakiki-
sha huduma za familia kama vile chakula, maji na nishati kupikia 
zinapatikana. Kwa mantiki hiyo, mwanamke hutumia muda 
mwingi kwa ajili ya kutafuta kuni au mkaa kwa ajili ya kupikia 
chakula cha familia na matokeo yake, anashindwa kufanya kazi 
za uzalishaji ili kujikwamua kiuchumi binafsi, familia na jamii 
kwa ujumla.      

Kutokana na kuwapo kwa hali hiyo, serikali imeweka kipaum-
bele kuhusu upatikanaji wa nishati safi ya kupikia ili kuokoa 
muda wa kutafuta nishati ya kupikia hasa kuni na mkaa ambayo 
si salama kwa afya ya mtumiaji na pia inachangia kasi ya uhar-
ibifu wa mazingira na mabadiliko ya tabianchi. 

Serikali, katika kutimiza ajenda hiyo ambayo inapewa kipaum-
bele na Rais mwenyewe, imeandaa mkakati wa miaka 10 ya ni-
shati safi ya kupikia kuanzia mwaka 2024 hadi 2024. Kwa mujibu 
wa takwimu matumizi ya nishati safi ya kupikia yameongeza kwa 
kasi ndogo kutoka asilimia 1.5 mwaka 2010 hadi asilimia 6.9 mwa-
ka 2021. Takwimu hizo ziko chini sana ya matumizi ya kidunia ya 
wastani wa asilimia 71 katika kipindi hicho.     

Hali hiyo inaonesha jitihada kubwa zinatakiwa kufanyika ndiyo 
maana serikali katika mkakati huo, imedhamiria kuwa asilimia 
80 ya Watanzania wawe wanatumia nishati hiyo ifikapo wakati 
huo. Mkakati huo pia unaendana na lengo Namba  7 la Malengo 
ya Maendeleo Endelevu (SDG) ya Umoja wa Mataifa la kuhakiki-
sha upatikanaji wa nishati nafuu, inayopatikana kwa urahisi, en-
delevu na ya kisasa kwa wote. 

Tangu kuanza kwa utekelezaji wa mkakati huo, serikali imewe-
ka juhudi kubwa katika kuhakikisha Watanzania wengi wananu-
faika na matumizi ya nishati safi ya kupikia na kampuni kadhaa 
zinazouza nishati hiyo hasa gesi ya kupikia zimepewa nafasi ya 
kusambaza. Pamoja na kupewa nafasi hiyo, tatizo kubwa lime-
kuwa uwezo wa kifedha katika kufikia azma ya kuwapatia wahi-
taji aina hiyo ya nishati, hivyo kuhitaji mikopo kutoka taasisi za 
fedha. 

Hatimaye kilio hicho kimewafikia wadau hasa taasisi za fedha 
kuanza kutoa mikopo kwa ajili ya usambazaji wa nishati safi. 
Benki ya NMB imekuwa mfano kwa kutoa Sh. milioni 100 kwa 
ajili ya kukopesha wasambazaji wa gesi ya kupikia kwa lengo la 
kufanikisha azma hiyo ya serikali.

Ni dhahiri kwamba kiasi hicho cha fedha kitachochea kasi ya 
usambazaji wa gesi ya kupikia kwa Watanzania wengi kupitia 
kampuni zilizopewa kazi hiyo kupitia mikopo yenye riba nafuu 
ya benki hiyo. Kwa mantiki hiyo, kutakuwa na kasi zaidi ya ku-
patikana kwa gesi hiyo hadi maeneo ya vijijini ambako ndiko 
kwenye tatizo kubwa la utumiaji wa nishati isiyo safi hasa kuni 
na mkaa ambayo ni hatarishi kwa afya na maisha ya watumiaji. 

Pamoja na ukweli huo, ni vyema serikali ikatoa garantii kwa 
kampuni zinazosambaza gesi ya kupikia pamoja na zile zina-
zotengeneza majiko banifu na sanifu ili zipate mkopo nafuu kupi-
tia taasisi za fedha, hasa benki kama ilivyofanyika kwa NMB.

  

 Muungwana Lazima Nilonge

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

UMEME ni muhimu kwa maen-
deleo ya nchi kuanzia uchumi 
kwenye viwanda, biashara na 
kilimo mashambani.

Ni nguzo upatikanaji na utoaji  
huduma zote kuanzia mawasi-
liano, elimu, afya, usafirishaji 
na maji katika maeneo yote  mi-
jini na vijijini ambako shughuli 
mbalimbali za uzalishaji mali na 
kutoa huduma zinafanyika.

Tanzania imevisambazia 
umeme vijiji vyote 12,318 na vi-
tongoji kadhaa. Aidha, inataza-
mia kuongeza uwezo wa taifa 
wa kuzalisha umeme zaidi ufikie  
megawati 4,000 ifikapo mwis-
honi mwa mwaka huu.

Bwawa la Mwalimu Julius Ny-
erere kwenye Mto Rufiji linata-
rajiwa kuzalisha megawati 2,100 
na mwaka jana ilishuhudiwa 
mitambo yenye uwezo wa ku-
zalisha megawati 1,400 ikifanya 
kazi.

Katika mkutano wa siku mbili 
wa ‘Nishati Afrika’ uliomalizika 
jijini Dar es Salaam jana, Naibu 
Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Dotto Biteko, anataja 
mafanikio mengi yaliyopatikana 
kitaifa.

Ni kusanyiko linawakutanisha 
marais kutoka nchi 24, mawaziri 
na wadau wa taasisi za fedha za 
kimataifa.

Anayesema hayo katika mku-
tano huo na kutaja maendeleo 
yaliyofikiwa na mataifa ya Afrika 
tangu mwaka 1960.

Katika ufafanuzi wake anasema  
Tanzania imeongeza uzalishaji 
wa nishati hiyo kutoka megawa-
ti 21 wakati wa uhuru hadi 3,160 
na sasa imepiga hatua zaidi hadi 

kila kijiji kuwa na umeme.
Hiyo ni hatua ya kupongeza 

ambayo nchi imefikia ila ombi 
langu ni kwamba kasi ya kuima-
risha upatikanaji wa nishati hiyo 
iongezeke, kwani kumekuwapo 
na tatizo la katizo la umeme kila 
mara.

Tanzania ina vyanzo mbalim-
bali vya nishati, vingezidi kuima-
rishwa ili kuwa na umeme wa 
uhakika ambao hauna changa-
moto utakaoweza kuuzwa nchi 
jirani na kuliongezea taifa ma-
pato.

Kwa sasa Tanzania inaimarisha 
muunganiko wa Afrika au gridi 
ya Afrika, kwa   miundombinu 
ya umeme inayounganisha  Ken-
ya, Burundi, Rwanda na Uganda, 
ikiwa mbioni kuiunganisha na 
Zambia.

Hayo yakifanyika, nchi itakuwa 
na umeme wa kutosha, kwani 
hata Naibu Waziri Mkuu ana-
kiri kwamba pamoja na maen-
deleo ya nishati taifa linayo 
ya kujivunia, bado inahitaji  
uwekezaji zaidi katika sekta ya 
nishati.

Ni wazi matarajio ya kukuza 
shughuli za kiuchumi hususan 
katika sekta za viwanda, madini 
na huduma nyingine ni jambo 
ambalo linahitaji uwekezaji wa 
kimkakati zaidi katika sekta ya 
nishati kama anavyosema.

Umeme unahitajika kila ma-
hali kuanzia hospitalini, uzal-
ishaji viwandani, miundombinu 
ya usafiri na mawasiliano, dar-
asani kufundisha wanafunzi, 
mashambani kwenye kilimo na 
jikoni kuandaa vyakula.

Ni hatua muhimu kwa nchi za 

Afrika Kusini ya Jangwa la Saha-
ra kuweka mikakati ya kuhakiki-
sha watu wake wanapata nishati 
hiyo.

Katika mkutano huo uliomal-
izika jana, imeelezwa kuwa wa-
nanchi

wanakabiliwa na changamoto 
ya upatikanaji wa nishati hiyo 
na takribani Waafrika milioni 
600 haujawafikia.

Wapo wengine wamegeukia 
nishati mbadala ikiwamo ya mi-
onzi ya jua au sola kwa ajili ya 
matumizi ya kila siku.

Afrika inatamani ifikapo mwa-
ka 2030, watu milioni 300 wawe 
na nishati hiyo, huku njia mo-
jawapo inayotajwa ya kufaniki-
sha hilo ni  kuunganisha nguvu 
na kushirikiana kupitia sekta ya 
nishati ili bara  lifikie lengo hilo 
na kubadili sura yake.

Inaelezwa kuwa maendeleo 
yaliyofikiwa na mataifa ya Afrika 
tangu mwaka 1960, ni pamoja 
na Tanzania kuongeza uzalishaji 
wa nishati hiyo kutoka  mega-
wati 21 wakati wa uhuru hadi 
megawati 3,160.

Kimsingi, hiyo ni hatua ya kuji-
pongeza hasa baada ya kufikisha 
umeme kila kijiji ili wakazi wa 
huko waweze kutumia umeme  
kujiletea maendeleo badala ya 
kuendelea kubaki nyuma.

Wanaoishi vijijini, wanaweza 
kutumia nishati hiyo kwa kuan-
zisha viwanda vidogo hata vya 
kusindika matunda, kuwa na 
mashine ya za kusaga nafaka, 
saluni za wanawake kwa wa-
naume, kuchomelea vyuma na 
migahawa ya vyakula na viny-
waji kwa kutumia jokofu.

Sabato 
Kasika

Hongera serikali
umeme nchi nzima

Ufadhili usambazaji nishati
safi kupikia upewe msisitizo 
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Na Augusta Njoji, 
DODOMA

WIZARA ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi imesema 
askari polisi wastaafu wa-
nadai kiasi cha Sh. bilioni 
97.12 na kwamba serikali 
inaendelea na hatua mbal-
imbali za kulipa madai hayo.

Naibu Waziri Daniel Sillo 
aliyasema hayo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali 
la Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Maida Hamad Abdal-
lah. Mbunge huyo alitaka 
kujua lini serikali itawalipa 
madai ya muda mrefu aska-
ri polisi waliomaliza muda 
wao wa utumishi.

Akijibu swali hilo, Sillo 
alisema serikali inaendelea 
kulipa madai ya askari polisi 
waliomaliza muda wao wa 
kazi baada ya kustaafu wa-
nadai Sh. 97,120,011,700.26.

Alisema mpaka sasa 
madai yaliyohakikiwa na 
kuwasilishwa Wizara ya 

Fedha kwa 
ajili ya malipo ni Sh. 
75,214,744,005.10.

“Kwa sasa madai yanay-
oendelea kuhakikiwa ni ya 
mwaka wa fedha 2023/24 
na Sh. 21,905,267,695.16 
zinadaiwa. Pindi  uhakiki 
ukikamilika, madai yote 
yatawasilishwa Wizara ya 
Fedha kwa ajili ya malipo,” 
alisema.

Katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Viti Maalum 
(CCM), Asha Abdallah Juma, 
alihoji kwa nini mifumo ya 
kielektroniki isitumike ku-
weka taarifa zote muhimu 
za askari ili atakapofika 
umri wa kustaafu, asisotee 

malipo.
“Kumekuwa na mlo-
longo mkitaka athibit-

ishe aliajiriwa lini, 
alipandishwa cheo 
lini na alikopa kitu 

gani huu ni usumbufu. 
Pia serikali inatambua 

kuwa askari hao kwa 
sasa wanahitaji hayo mafao 
kushinda siku nyingine yoy-
ote,” alisema.

Akijibu swali hilo, Sillo 
alisema serikali imeende-
lea kufanya kazi kubwa ya 
mifumo ya kielektroniki 
kuhakikisha taarifa zote 
za askari zinaingia kwenye 
mfumo, ili kuepusha usum-
bufu wanapomaliza muda 
wao wa utumishi ili walipwe 
kwa wakati.

Wastaafu polisi 
wadai bilioni 97/- 
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Na Grace Gurisha 

WAKILI wa Kujitegemea, Dk. 
Aloys Rugazia, amesema jinai 
za kuoneana na  kubambiki-
ana kesi ni eneo linalosumbua 
watu wengi katika jamii na 
wananchi wengi wanalalamika 
kuhusu jambo hilo.
Ametaja changamoto zingine 

ambazo wananchi wanapata 
ni migogoro ya ardhi na mi-
rathi, wajane, wazee na  wa-
toto yatima wanapata shida 
kupata haki zao za msingi kwa 
wakati.
Dk. Rugazia alisema hayo juzi 

kwenye viwanja vya Shule 
ya Sekondari Kibasila, Dar es 
Salaam wakati wa maandalizi 
ya kutoa elimu ya sheria bila 
malipo na kuandaa nyaraka 
katika kuadhimisha Wiki ya 
Sheria kwa lengo la kuwafikia 
wananchi ambao hawana 
fedha za kupata huduma za 
sheria.
“Ardhi ni maisha, ni moja 

kati ya mali muhimu katika 
mustakabali wa watu. Mara 
nyingi ardhi imekuwa inaleta 
msuguano kati ya walio nacho 
na wasio nacho. Mara nyingi 
wanajikuta katika hali ngumu 

ndiyo maana kwa wiki hii 
tunatoa msaada bure, watu 
waje.
“Eneo la jinai za kuoneana 

na  kubambikiana kesi lina-
sumbua watu wengi katika 
jamii. Hii tumekutana nayo 
pale wananchi wanapokuwa 
wanatafuta msaada wa kishe-
ria ndipo wanatueleza hayo,” 
alisema Dk. Rugazia. 
Alisema wako kwenye Wiki 

ya Sheria ambayo ilizinduliwa 
Januari 25, mwaka huu. Wa-
naifikia jamii kuhakikisha 
inapata haki kwa sababu siyo 
kila mtu ana uwezo wa kulipia 
gharama za kupata huduma za 
kisheria.
“Hivi karibuni Rais alianzisha 

Mama Samia Legal Aid, mpan-
go mkakati wa kutoa msaada 
wa kisheria kwa watu ambao 
tunaishi nao katika jamii yetu 
na kwa namna moja au ny-
ingine wana kiu ya haki, lakini 
hawawezi kuipata.
“Mimi nikiwa kama Managing 

Partner wa Kampuni ya Sheria 
ya Afrika Legal Consultant, 
kwenye hii Wiki ya Sheria 
tumeamua sisi kwa udogo 
wetu tutatoa huduma hii kwa 
wana-Temeke,” alisema.

Wakili asema ubambikaji kesi 
unawaumiza wananchi wengi

Kwa maoni kuhusu habari 
hii: Piga/sms / WhatsApp : 
+255 677 020 701

Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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677 020 701

Email: customerrelations@
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Wadau watoa mbinu za
kudhibiti taka za plastiki

Rundo la taka likiwa limetelekezwa baada ya kifaa maalumu cha kuhifadhi taka hizo kutozihi-
mili kwenye eneo la Bwalo la Umwema, Manispaa ya Morogoro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu,  
MOROGORO 

Sehemu ya pili ya ripoti hii jana ilian-
gazia kiini cha mrundikano wa taka, 
zikiwamo za plastiki, zinazowaweka 
hatarini kiafya wakazi wa Manispaa 
ya Morogoro na maeneo jirani. Ende-
lea na sehemu ya mwisho ya ripoti hii 
kupata undani wa mustakabali wake…

“NCHI wanachama zinapaswa kuwa na 
mifumo bora ya usimamizi wa mazingira 
inayochangia ustawi wa jamii na kiuchu-
mi kwa watu katika eneo husika.” 

Hili ni lengo kuu la Azimio la Usimamizi 
wa Mazingira kwa Maendeleo Endelevu 
la Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa Af-
rika (SADC). 

Azimio hili liliridhiwa na nchi wana-
chama wa jumuiya hiyo Agosti 18, 2014 
wakati wa Mkutano wa 34 wa Wakuu wa 
Serikali na Nchi Wanachama uliofanyika 
Zimbabwe. 

Hata hivyo, kinachoshuhudiwa ka-
tika Manispaa ya Morogoro, hasa katika 
eneo hili la kutokuwa na mifumo bora ya 
udhibiti wa taka mitaani, kinakinzana na 
maelekezo ya azimio hilo SADC la miaka 

katika Chuo Kikuu cha Sokoine 
cha Kilimo (SUA), Prof. Esron Ka-
rimuribo, anashauri serikali ku-
weka mfumo wa urejelezaji taka, 
hasa za plastiki, akiamini hatua 
hiyo itasaidia kutaongeza kasi ya 
ukusanyaji taka hizo mitaani to-
fauti na ilivyo hivi sasa.

Sarah Pima, Mkurugenzi wa 
Taasisi ya Utu na Mazingira (HU-
DEFO), anaunga mkono hoja ya 
kutoa elimu kwa jamii kuhusu 
madhara ya taka, akieleza kuwa 
jamii ikiwa na uelewa mzuri wa 
athari za taka, itakuwa mstari wa 
mbele kutunza mazingira.

Anasema taasisi yake inayo-
jishughulisha na mazingira ku-
hakikisha kunakuwa na mazingira 
safi na salama hivi sasa inatekeleza 
Mradi wa Uwajibikaji wa Wazal-
ishaji Taka (EPR) ambao pamoja 
na mambo mengine, unalenga 
kuwajengea uelewa wadau mbal-
imbali wa mazingira, wakiwamo 
waokota taka za plastiki.

“Sheria ya Mazingira ipo lakini 
haitekelezwi ipasavyo hususani 
kwa wafanyabiashara wakubwa 
wanaozalisha hizo taka za plas-
tiki. HUDEFO tunatamani kuona 
kila anayekwenda kinyume cha 
sera na sheria anawajibishwa,” 
anasema. Mkurugenzi Sarah ana-
shauri kuwe na utaratibu mzuri 
wa kisheria unaowalazimisha 
wazalishaji bidhaa zote za plastiki 
kununua chupa za plastiki zilizo-
tumika na kuzichakata upya ili zi-
ingie tena sokoni.

Anasema kuwa wao HUDEFO 
wanaamini kuwa kwa kufanya 
hivyo, kutasaidia kuondoa taka 
ngumu mitaani, pia kutoa fursa 
nyingi za kuichumi kwa waokota 
chupa, ikiwamo katika Mji wa Mo-
rogoro kunakolalamikiwa kuwa 
na mrundikano wa taka hizo. 

Ally Juma ni mwokotaji chupa 
za plastiki mjini Morogoro. Anal-
alama wamekuwa wanakabiliwa 
na changamoto nyingi katika shu-
ghuli zao kutokana na jamii kuwa 
na mtazamo hasi dhidi yao, hata 
baadhi yao kuuawa kwa kipigo 
wakidhaniwa ni wezi.

Mkazi huyo wa mtaa wa 
Nanenane, kata ya Tungi, anase-
ma: “Siku moja niliamka alfajiri 
kwenda kuokota chupa za plas-
tiki. Siku hiyo kamwe sitoisahau 
maishani mwangu kwani nilikum-
bana na kipigo kikali nikidhaniwa 
ni mwizi.

“Wakati ninaokota chupa, kuli-
pigwa yowe la “mwizi... mwizi... 
mwizi... Nilipigwa sana, wakati wa-
naendelea kunishambulia kwa ki-
pigo, walitokea wasamalia wema 
walikuwa wanakwenda kazini 
ambao walikuwa wananifahamu 
vizuri, hiyo ndiyo ikawa kunusuri-
ka kwangu.”

Huku akimwonesha makovu 
ya kichwani yaliyotokana na ki-
pigo hicho, Juma anaomba jamii 
iwatambue na kuwathamini 
waokotaji chupa za plastiki kwa 
kuwa wanasaidia kutunza mazin-
gira.
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anasema wadau wa 
mazingira wanapaswa 
kutoa elimu kwa jamii 
ili itambue madhara ya 
taka hizo.

Vilevile, Chage ana-
shauri watendaji wa 
serikali katika manis-
paa hiyo wasimamie 
Sheria ya Mazingira na 
kanuni zake kuhakiki-
sha inatekelezwa ip-
asavyo.

“Mamlaka zilizo-
pewa jukumu la 
kusimamia sheria hii 
zikitimiza wajibu wake 
vizuri na elimu ya maz-
ingira ikatolewa kwa 
wananchi, Manispaa 
ya Morogoro inaweza 
kuwa ya mfano kwa 
usafi nchini,” Chage 
anasema.

Balozi huyo anayet-
ambuliwa na Ofisi 
ya Makamu wa Rais, 
anasema maeneo 
mengi katika manis-
paa hiyo hayana vifaa 
vya kuhifadhi taka na 
hivyo watu wamekuwa 
wanatupa ovyo taka, 
hasa chupa cha plasti-
ki baada ya kuzitumia,  
hata kuchangia uhar-
ibifu wa mazingira.

Chage pia anashauri 
manispaa hiyo kuweka 
mifumo ya urejele-
shaji taka, akiwa na 
ufafanuzi kuwa: “Baa-
dhi ya taka, zikiwamo 
za plastiki, zikifanyiwa 
urejeleshaji, huzali-
sha bidhaa nyingine 
kwa ajili ya matumizi. 
Taka hizo zikifanyiwa 
urejeleshaji, zinakuwa 
mbolea.

“Shughuli za ureje-
leshaji taka hizi zin-
afungua fursa kwa wa-

nanchi kujiajiri kupitia 
ukusanyaji taka, hasa 
za plastiki. Hapo sasa 
mbali na kuweka mji 
huu kuwa safi, pia 
kunachochea maende-
leo ya kiuchumi.

“Niwapongeze wale 
wote walioamua ku-
jiajiri kwa kuokota 
taka za plastiki katika 
Manispaa ya Morogoro 
kwani wanachangia 
sana kuweka mji ka-
tika mazingira mazuri. 
Wananchi wawape 
ushirikiano mzuri 
badala ya kuwatazama 
kama ni wahalifu.”

Daktari Bingwa wa 
Magonjwa ya Ndani 
Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Morogoro, 
Dk. Clement Lubeya 
anasema taka ni ki-
sababishi ya uchafuzi 
wa mazingira, hivyo 
ni muhimu wananchi 
kupewa elimu ya kue-
pukana na uchafuzi 
wa mazingira ikiwa 
ni pamoja na utupaji 
ovyo wa taka.

Bingwa huyo pia 
anashauri manispaa 
kuweka vifaa kwa ajili 
ya kutenganisha taka 
mitaani.

“Bila elimu ya usafi 
wa mazingira, wa-
nanchi wataendelea 
kutupa ovyo taka, wa-
tarundika taka hizo 
sehemu moja. Elimu 
thabiti ikitolewa, wa-
nanchi watakuwa na 
uelewa. Ndiyo wa-
takuwa wa kwanza 
kuhakikisha mazingira 
yanalindwa dhidi ya 
uchafu,” Dk. Lubeya 
anashauri.

Daktari wa Mifugo 

10 iliyopita. Tanzania ni mwanachama mwa-
sisi wa SADC.

Kukabiliana na mrundikano wa taka, 
zikiwamo za plastiki katika manispaa hiyo, 
Balozi wa Mazingira nchini, Chage Chage 
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Virusi fungashada pasua kichwa

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
KUU wa Mkoa wa 
Kilimanjaro, Nur-
din Babu, ameagiza 
kusakwa kwa nusu 

ya wanafunzi wa kidato cha 
kwanza kwa kutoripoti kwenye 
shule walizopangiwa ili waanze 
masomo mara moja. 

Babu alitoa agizo hilo baada 
ya kupata taarifa ya wanafunzi 
hao kushindwa kuripoti kwenye 
shule za sekondari walizopangi-
wa mkoani humo hadi kufikia 
Januari 17, mwaka huu.

Wanafunzi hao na wen-
gine walitakiwa kuripoti kwe-
nye shule hizo Januari 13,  
mwaka huu baada ya kufun-
guliwa.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Ofisa Elimu Taaluma wa mkoa 
huo,  Abdalla Migila kuhusu hali 
ya elimu, mpaka kufikia Januari 
17, mwaka huu wanafunzi 15,135 
kati ya 31,039 sawa na asilimia 
51, walikuwa hawajaripoti shu-
leni. 

“Kwa kidato cha kwanza mwa-
ka huu, tulitarajia waingie kwe-
nye shule zetu wanafunzi 31,039, 

lakini mpaka tarehe 17 Januari 
tumeandikisha wanafunzi 15, 
904 tu, ambao ni sawa na asil-
imia 51,”alisema Migila.

Kutokana na hali hiyo, Babu, 
amewaagiza wakuu wa wilaya 
zote mkoani humo kuhakikisha 
ndani ya  siku saba wanafunzi 
hao wanasakwa na kuhakikisha 
wanaripoti shuleni.

Vilevile, aliwaagiza watendaji 
wa kata na vijiji vyote kufua-
tilia kwenye maeneo yao na 
kuhakikisha wanafunzi hao wa-
napatikana na kuanza masomo 
mara moja.  

“Inasikitisha kuona idadi 
kubwa ya wanafunzi hadi sasa 
bado  hawajaripoti shuleni 
na wako mtaani, jambo am-
balo si sawa, hasa wakati huu  
ambao serikali imejenga mi-
undombinu mingi ya shule na 
kuondoa ada. 

“Watendaji wa kata, naamini 
mnafahamu kuwa sheria iko ya 
mzazi au mlezi ambaye mtoto 
wake hajaenda shule kuanza 
masomo, anakamatwa na kufik-
ishwa kwenye vyombo vya she-
ria. Sasa mbona nyinyi hamuitu-
mii sheria hii?” alihoji Babu.

Wanafunzi wasakwa kwa 
‘kukacha’ kidato cha kwanza

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (kulia), akimlisha keki Mbunge wa Kiteto, Edward Ole Lekaita, wakati wa maa-
dhimisho ya kumbukumbu ya siku ya kuzaliwa ya Rais Samia Suluhu Hassan, wilayani Kiteto, juzi. PICHA: GIFT THADEY

Wafanyabiashara 
walalamikia  
utitiri wa kodi
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA 

BAADHI ya wafanyabiasha-
ra mkoani hapa, wameiomba 
serikali kupunguza utitiri wa 
kodi wanazotozwa na hal-
mashauri ili kunuia uchumi 
wao na kulinda mitaji.
Wakitoa maoni yao jana 

jijini Arusha, mbele ya 
Tume ya Rais ya Maboresho 
ya Kodi nchini,  wafan-
yabiashara hao,  walidai 
kuwa utiriri wa kodi hizo 
unaonyesha dhahiri kuwa 
thamani yao ni ndogo kama 
Watanzania.
Wafanyabiashara hao, 

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wataalamu wa Kodi Kanda 
ya Kaskazini, Nicholaus 
Duhia na Adolf Locken, 
Mwenyekiti wa Chama cha 
Wasafirishaji wa Abiria 
Mkoa wa Arusha (AKIBOA), 
walisema hayo wakati waki-
wasilisha maoni yao kwa 
tume hiyo kuhusu sheria ya 
kodi inayotozwa na Mam-
laka ya Mapato Tanzania 
(TRA).
Walisema waliwasilisha 

maoni yao na kupendekeza 
kodi hiyo ishuke kutoka 
asilimia tatu hadi kufika 0.1 
kulingana na huduma wali-
zotoa.
Juliana Donald kutoka 

Umoja wa Wafanyabiashara 
Wanawake Arusha.
Juliana ameiomba TRA 

kuacha kuweka vizuizi vya 
kodi hasa eneo la Katesh 
wilayani Hanan’g Mkoa wa 
Manyara na kuondoa usum-
bufu kwa kuzuia magari 
yenye mizigo kuendelea na 
safari.
“TRA wanatukwaza hasa 

eneo la Katesh unapoagiza 
mzigo kutoka Singida kuja 
Arusha, ukifika eneo hilo 
unazuiliwa kupita sababu 
unadaiwa kodi sasa mnataka 
tufunge viwanda vyetu au 
kitu gani kama tunadaiwa 
basi tulipe kidogo kidogo na 
si kuzuia gari lenye mzigo,” 
alisema.
Kwa upande mwingine, wa-

fanyabiashara hao walilala-
mikia maeneo ya mipakani 
bidhaa zao kuzuiwa hadi 
miezi mitatu maeneo ya 
mipakani, hali inayoleta na 
kusababisha hasara.
Mwenyekiti wa Tume 

hiyo, Balozi Ombeni Sefue, 
aliwasihi wafanyabiashara 
hao kutoa mawazo yao ili 
kumsaidia Rais Samia Has-
san Suluhu kuja na mpango 
mzuri wa ukusanyaji wa 
kodi nchini.
Balozi Sefue alimwagiza 

Katibu Tawala Msaidizi 
(Viwanda, Biashara na 
Uwekezaji) Mkoa Arusha, 
Frank Mmbando, kuhakiki-
sha hakuna mtu yoyote 
atakayesumbuliwa katika 
utoaji wa maoni kwa kuwa 
tume hiyo imeundwa na 
Rais Samia kutatua kero za 
kodi nchini.

 Na Godfrey Mushi, MOSHI

WADAU wa tasnia ya migom-
ba nchini wamejifungia kwa 
siku tano mjini hapa Mkoa wa 
Kilimanjaro, kuandaa rasimu 
ya mkakati na mpango kazi wa 
kutokomeza Virusi vya Funga-
shada la Migomba (BBTV) kwa 
kuathiri mavuno ya ndizi kwa 
asilimia 100.

Wadau hao ni pamoja na 
Mamlaka ya Afya ya Mimea na 
Viuatilifu (TPHPA), Shirika la 
Chakula Duniani (FAO) na ma-
shirika wenza yanayopambana 
kudhibiti kuenea kwa virusi 
hivyo. 

Jana, Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa Usalama wa Afya 
ya Mimea wa TPHPA, Dk. Ben 
Ngowi, akizungumzia ugonjwa 
huo wa fungashada la migom-

ba, alisema BBTV imesambaa 
ukanda wa kaskazini mashari-
ki, nyanda za juu kusini, ziwa 
na magharibi, ambako ndizi  
ni zao kuu la chakula na biasha-
ra.

Dk. Ngowi, alisema wakati 
sasa wa kuja na mkakati kama 
jamii, wadau wa maendeleo, 
wadhibiti ubora na TPHPA. 

Alisema baada ya mkakati 
huo, watapeleka kwa wananchi 
ili ufanyiwe tathmini na kureke-
bisha  penye mapungufu.

“Nia ni kuji-committ (kuji-
funga) kupitia sheria ndogo za 
vijiji ili kuudhibiti ugonjwa huu, 
na hasa usafirishaji wa mbegu 
kutoka eneo moja kwenda jin-
gine,” alisema Dk. Ngowi na 
kuongeza kuwa:

“Ugonjwa huu wa BBTV, un-
aweza ukaondoa kabisa ma-

vuno kwa asilimia 100, na ma-
tokeo tumeanza kuyaona kule 
Wilaya ya Buhigwe, Kigoma, na 
umesababisha tuunde mkakati 
wa makusudi wa kufidia kile 
tulichopotea kutokana na uhar-
ibifu.”

Alisema TPHPA inafanya 
juhudi kudhibiti ugonjwa huo 
kupitia Wizara ya Kilimo ili 
kurudisha hali ya kawaida na 
kujenga uelewa kwa wananchi, 
wakulima na wadau kwenye 
mnyororo wa thamani.

Kwa mujibu wa Dk. Ngowi, 
TPHPA na wadau hao, wame-
chukua hatua kudhibiti virusi 
hivyo kwa kung’oa au kuua 
migomba ambayo imeshambu-
liwa na virusi hivyo.

“Pia tunachoma sindano am-
bazo zina viuagugu ambavyo 
vinaenda kuua kabisa ule mmea 

wa mgomba,” alisema Dk. Ngo-
wi. 

STREPHIT unatekelezwa 
na FAO na kufadhiliwa kwa 
makubaliano kati ya Serikali, 
Umoja wa Ulaya (EU) na Shirika 
la Chakula Duniani (FAO).

Mshauri wa Kiufundi (Ulinzi 
wa Mimea) wa FAO,  Dk. Mon-
day Ahonsi, akieleza umuhimu 
wa kutokomeza virusi vya BBTV 
nchini, ubia na jukumu la STRE-
PHIT katika mchakato huo, 
alisema kwa kushirikiana na 
Umoja wa Ulaya (EU), wamed-
hamiria kutokomeza ugonjwa 
huo nchini.

“Mpango huu unalenga kui-
marisha huduma za afya ya 
mimea na kukuza upatikanaji 
wa mazao ya kilimo yaliyo sala-
ma, yenye ubora wa juu, ndani 
na nje ya nchi,” alisema.
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HABARI KANDA YA ZIWA

Na Vitus Audax, MWANZA

S
HIRIKA la Umoja wa 
Mataifa la Mpango wa 
Chakula Duniani (WFP) 
limesema litarejesha 

ushirikiano na Kampuni ya 
Meli Tanzania (TASHICO) wa 
usafirishaji shehena ya chakula 
kutoka Bandari ya Dar es Sa-
laam na Mwanza nchini kwen-
da Sudan ya Kusini baada ya 
kusitishwa mwaka 2019.

Hayo yalisemwa juzi na Ofisa 
Ufuatiliaji na Tathmini wa WFP, 
Sala Maharenovic, aliyeambat-
ana na wawakilishi wa shirika 
hilo kutoka makao makuu 
Roma nchini humo katika ziara 
yao makao makuu ya TASHICO 

jijini hapa.
Maharenovic, pamoja na 

mambo mengine, alisema ziara 
hiyo inalenga kufanya tathmini 
ya ushirikano walioanzisha 
takribani miaka 10 iliyopita na 
kampuni hiyo ambayo awali 
ilikuwa ikijulikana Kampuni ya 
Huduma za Meli (MSCL).

“Mazungumzo haya ni 
muhimu kupata tathmini ya 
kina ni mahitaji gani yanay-
ohitajika sasa ili kuboresha 
zaidi mahusiano yetu WFP na 
TASHICO,” alisema Mahareno-
vic.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
TASHICO, Eric Hamissi, alisema 
ujio huo ni mwanzo wa kureje-
sha usafirishaji shehena ya miz-

igo kutoka kwao.
Hamissi, alisema Mv. Umoja 

ilisimama kufanya kazi mwaka 
2019 na kwamba serikali ilitoa 
Sh.bilioni 19.5 mwaka 2021 kui-
fanya ukarabati na kurejea ka-
tika hali yake ya kawaida.

Alisema shirika hilo limeku-
wa wadau wakubwa wa usafa-
rishaji wa shehena ya chakula 
kwa njia ya maji kwa kutumia 
Mv. Umoja kutoka Bandari ya 
Mwanza nchini kwenda Sudan 
ya Kusini kupitia Uganda.

“Nakumbuka wakati huo 
meli yetu kubwa ya mizigo ya 
Mv. Umoja ilikuwa ikifanya kazi 
kwa kusuasua, lakini tuliweza 
kupata shehena nyingi ya miz-
igo kutoka kwa wadau wetu,” 

alisema Hamissi.
Mkuu wa Kitengo cha Usa-

firishaji na Ugavi wa WFP nchi-
ni, Mamoud Mabuyu, alisema 
tathmini wanayoifanya itakuja 
na mapendekezo juu ya nini 
kifanyike.

Ofisa Masoko Mkuu wa 
TASHICO, Eugenia Punjila, 
alisema WFP wamekuwa wak-
isafirisha shehena ya chakula 
na mahitaji mengine ya msaada 
kupitia meli hiyo kwenda Su-
dan ya Kusini kupitia Uganda. 

Nahodha wa Mv. Umoja, 
Bembele Samson N’gwita, alise-
ma kuna mabadiliko baada ya 
ukarabati mkubwa uliofanyika 
kwenye meli hiyo tofauti na ili-
vyokuwa miaka 10 iliyopita. 

Mv. Umoja kuanza kupeleka 
shehena ya chakula Sudan

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Kanali Evans Mtambi (kushoto), akikabidhi moja kati ya pikipiki 15 kwa Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Tarime, Solomon Shati, zilizotolewa na serikali kwa halmashauri za mkoa huo juzi, ili 
kusambaza chanjo kwa watoto. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Faustine Feliciane

MWENYEKITI wa Kamati ya 
Bunge ya Madini, Kilumbe 
N’genda, ameipongeza seri-
kali kuweka mazingira ma-
zuri ya uwekezaji na uwazi 
katika sekta ya madini 
nchini.
Akizungumza wakati wa 

kikao cha kupokea ripoti ya 
utendaji kazi wa Kampuni 
ya Barrick na ile ya Serikali 
ya Twiga, Ng’enda, alisema 
moja ya vitu ambavyo 
kamati yake imekuwa ikipi-
gia kelele ni uwazi kwenye 
utendaji wa makampuni 
hayo yenye ubia.
“Niwapongeza Barrick 

pamoja na kampuni ya seri-
kali ya Twiga Mineral Cor-
poration kwa kuweka uwazi 
wa utendaji wenu na kutoa 
taarifa ya kile mlichoki-
fanya katika kila kipindi 
cha robo mwaka, na sisi 
kamati tumekuwa tukipiga 
kelele sana kwa makam-
puni mengine yenye ubia na 
serikali kufanya hivi, kwa 
kweli tunawapongeza sana,” 
alisema.
Alisema eneo lingine amba-

lo wao kama kamati wameo-
na kuna mabadiliko ni 
pamoja na kuweka mahusi-
ano mazuri kati ya wananchi 
na wawekezaji kwenye mae-
neo ya uchimbaji madini.
“Kwa sasa tunashuhudia 

migogoro mingi kati ya wa-
nanchi na migodi imepungua 
kwa kiasi kikubwa sana, 
ni jambo zuri na kamati 
tumeona juhudi za pamoja 
zinazofanywa na mwekezaji 
na serikali katika kutafuta 
maelewano na wananchi,” 
alisema Ng’enda ambaye ni 
Mbunge wa Kigoma Mjini.
Alisema kipekee 

anaipongeza 
ya Barrick kwa kutoa ki-

paumbele kwa watanzania 
kushika nafasi za juu kwe-
nye migodi yake ya Bulyan-
hulu na North Mara.
“Kwenye taarifa tumeam-

biwa asilimia 96 ya wa-
fanyakazi wa migodi hii ni 
Watanzania, tunapongeza 
kwa kuwajali wazawa na 
ni jambo lenye faida kwa 
taifa,” alisema.
Awali akiwasilisha ripoti 

robo ya mwisho ya mwaka 
jana, Rais na Mtendaji Mkuu 
wa Barrick, Mark Brsitow, 
alisema asilimia 57 ya wa-
fanyakazi viongozi katika 
migodi ya Bulynahulu na 
North Mara ni Watanzania.
“Barrick imeajili wafan-

yakazi 5,933 ambao wote 
ni Watanzania sawa na 
asilimia 96 ya wafanyakazi 
wote huku wafanyakazi 252 
pekee sawa na asilimia nne 
kutoka nje, tunajivunia ku-
toa fursa kwa watanzania 
katika kuendesha migodi 
hii,” alisema Bristow.

Kamati ya Bunge 
yapongeza 
utendaji wa 
Barrick, Twiga

Wiki ya Sheria yaanza kwa migogoro 1,300 
Na Ada Ouko, MUSOMA

ZAIDI ya migogoro 1,300 ya 
wananchi wa vijiji 270 mkoa-
ni Mara imepokelewa katika 
Kampeni ya Samia Legal Aid 
wakati wa uzinduzi wa Wiki ya 
Sheria nchini mwishoni mwa 
wiki iliyopita.

Hayo yalisemwa mwishoni 
mwa wiki iliyopita na Mkuu wa 
Mkoa wa Mara, Evans Mtambi 
wakati akifungua maadhim-
isho hayo.

Mtambi, alisema wananchi 
hao 103,163 wamewasilisha 
malalamiko hayo baada ya 

kupata  elimu ya msaada wa 
kisheria bure kupitia katika 
kampeni hiyo iliyoanza De-
semba 11 hadi 20, mwaka jana 
mkoani hapa.

Alisema kati ya migogoro 
hiyo, 224 imetatatuliwa na 
wataalamu waliobobea katika 
sheria, huku mingine 1,079  
ikiendelea kutafutiwa ufum-
buzi.

“Hivyo sasa niwaombe 
mtumie vema wiki hii ya she-
ria kwa kujitokeza kwa wingi 
mje hapa uwanjani mpate 
msaada wa sheria bila malipo. 
Niwashukuru wadau wote 

mliofika hapa kwani mtakuwa 
msaada kwa wananchi,” alise-
ma Mtambi.

Jaji Mfawidhi wa Mahakama 
Kuu Kanda ya Musoma, Fa-
hamu Mtulya, alisema ma-
hakama hiyo imeboresha 
utendaji wake wa kazi kwa 
kutumia mfumo wa Teknolojia 
ya Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA).

Jaji Mtulya, alisema tangu 
kuanza kutumika TEHAMA, 
wanapokea mashauri kwa njia 
ya kielektroniki bila mhusika 
kuwapo mahakamani na kura-
hisisha utoaji huduma.

Naibu Msajili wa Mahakama 
hiyo, Monica Onesmo, alisema 
kilele cha wiki hiyo, Februari 
2, mwaka huu, watajiunga na 
wenzao wa Mkoa wa Mwanza 
kushiriki bonanza litakalo-
fanyika Uwanja wa Nyamaga-
na.

Monica, alisema bonanza 
hilo litajumuisha wafanyakazi 
wa mahakama kuu wa Mara, 
Mwanza na Shinyanga likiwa 
na kauli mbiu isemayo ‘Tanza-
nia ya 2050 Nafasi ya Taasisi 
zinazosimamia Haki Madai ka-
tika kufikia Malengo ya Dira ya 
Taifa ya Maendeleo’.
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Na Halfani Chusi

M
BIO za uchaguzi 
CHADEMA, zimefikia 
ukingoni Tundu Lissu 
ndiye Mwenyekiti 

Taifa na sasa anapanda daraja 
kutoka makamu na kuwa mwe-
nyekiti, ni baada ya kumbwaga 
Freeman Mbowe.

Kilichokonga hisia za wafuasi 
na wajumbe waliopiga kura, ni 
namna Lissu alivyopangua hoja 
ya Mbowe anayesisitiza ‘hakuna 
sababu ya kubadilisha jenerali 
mzoefu, katikati ya mapambano.’

Ukumbini wakati wa kunadi 
sera wajumbe walielekea kum-
kubali Mbowe na hata kumpigia 
makofi japo haikuruhusiwa kush-
angilia huku wengine wakiamini 
Lissu, aliyezungumza wa mwisho 
asingekuwa na jipya.

Katika sera zake kwa wajumbe 
Mbowe anajinadi akiwataka 
wasibadilishe jenerali anayeon-
goza mapambano vitani wakati 
chama kipo katikati ya vita, na 
kwamba kufanya hivyo ni hatari 
kwa ustawi wa CHADEMA.

Anawaambia wanahitaji jen-
erali mzoefu akiwataka wasi-
danganyike kwa kuwa uzoefu ni 
muhimu kukuza taasisi.

“Tusifanye mchezo wa kupima 
ukali wa sumu kwa kuionja, kuto-
kana na kazi kubwa niliyoifanya 
na wote mnatambua hilo. Nime-
buni mikakati, ninapolifuatilia 
jambo nalifuatilia kwa kina kwa 
sababu nakipenda chama. 

“Ninakiona kama lulu ya taifa. 
Nendeni na mtu aliyepimika, ku-
zoeleka kwa mikakati na utayari 
wa kumsaidia mwingine. Ninaom-
ba mniamini sitawaangusha kama 
ambavyo sijawahi kwa kujenga 
chama hiki kwa miaka 20,” anase-
ma akioomba kura.

Shangwe zikaibuka, mjumbe 
akahoji iwapo ni kosa kubadili 
jenerali wakati wa vita, si sahihi 
kuibadili CCM wakati huu?

MBOWE ALIPOSTAAFISHWA

INAENDELEA  UK. 14

sia.
Ni katika mtandao wa X zamani 

(tweeter), Dorothy, anaandika: 
“Ninakupongeza Tundu Lissu 
kwa kushinda uchaguzi na kuwa 
mwenyekiti wa chama chako cha 
CHADEMA.

Kuchaguliwa kwako kunaku-
fanya pia uwe Mwenyekiti wa 
Kituo cha Demokrasia Tanzania 
(TCD). Nikiwa makamu wako, 
ninakukaribisha sana katika uon-
gozi wa TCD.

“Ninakuhakikishia ushiriki-
ano wa dhati katika kupigania 
demokrasia ya nchi yetu. Pia 
ninampongeza Mbowe kwa ku-
kamilisha muda wake wa uongozi 
na kuonesha mfano wa ukomavu 
wa kisiasa.”

Kiongozi mstaafu ACT-Wazal-
endo, Zitto Kabwe, anamkaribi-
sha Mbowe katika maisha mapya 
ya kustaafu huku akimpongeza 
kwa mchango wake alioutoa kwe-
nye siasa za mageuzi.

“Ninakukaribisha mwenyekiti 
mstaafu katika ustaafu na kuku-
hakikishia kuwa kuna mengi ya 
kufanya nje ya siasa za uongozi 
katika kazi kubwa iliyo mbele 
yetu ya kujenga na kustawisha 
demokrasia inatuhitaji wanama-
geuzi walio ndani na nje ya uon-
gozi.”

HALI ILIVYOKUWA
Ulinzi kuhakikisha hakuna hu-

juma katika uchaguzi huo uliima-
rika kila kona ya ukumbi hadi vy-
ooni. Vyooni na ukumbini walinzi 
walitanda wakizuia wanachama 
kuzungumza kwa makundi au 
kuteta jambo lolote.

Walifanya hivyo kudhibiti 
uwezekano wa kutoa na kupokea 
rushwa kutokana na tuhuma zi-
lizokikumba chama hicho siku za 
hivi karibuni zikidai kuna baadhi 
ya wanachama walipeana mlun-
gula katika mazingira kama hayo.

Sura za Freeman Mbowe na Tundu Lissu, katika uchaguzi wa CHADEMA. PICHA: HALFAN 
CHUSI
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Ukurasa 13TAKUKURU Tarime si 
shwari, ni madai kuanza 
kampeni, kugawa rushwa

Mbowe akajibu, kisha akawaam-
sha wajumbe wakisema ‘anatosha 
kuendelea na nafasi hiyo’.”

LISU ULINGONI
Anaanza kukosoa hoja ya ku-

tokimbilia kubadili jenerali ka-
tikati ya vita, akiwakumbusha 
madhila ambayo chama hicho 
kimepitia katika uchaguzi wa 
2019, 2020 na 2024.

Lissu mwanasheria mbobezi 
anasema: “Mwaka 2020, CHADE-
MA iliambulia mbunge mmoja 
wa jimbo wa kuchaguliwa na wa-
nanchi, katika uchaguzi mkuu na 
miezi miwili iliyopita imeambulia 
asilimia 0.8 ya mitaa na vijiji kwe-
nye Uchaguzi wa Serikali za Mi-
taa 2024, lakini jenerali yupo na 
hajafanya lolote kunusuru chama 
chake”. 

Ni kauli iliwafanya wajumbe 
kushindwa kuficha hisia zao, baa-
dhi wakicheka, wengine wakim-
shangilia Lissu na baadhi wakilau-
mu wasimamizi wa uchaguzi kwa 
kufumbia macho ‘mashambulizi’ 
ya Lissu kwa Mbowe.

Lissu anahitimisha kwa kuwa-
pa tahadhari wajumbe kwamba 
kwa kuzingatia mifano hiyo, wali-
paswa kuamua wamwongeze 
muda Mbowe aongoze kwa miaka 
26 waendelee na madhila yali-
yopo au wafanye mabadiliko kwa 
kumpa kura zao.

Kabla ya kupigakura, unafanyi-
ka uhakiki mkali wa wajumbe 
na kwa kipindi chote cha uch-
aguzi, wasimamizi wakihakiki-
sha unakuwa wazi, wajumbe 
wakiitwa kwa majina (wasiozidi 
sita) kwenda kupiga kura kwa 

kupeana nafasi na kutolewa fursa 
kwa yeyote mwenye dukuduku 
au kuwa na taarifa yenye shaka, 
kuieleza na utatuzi na ufafanuzi 
kutolewa.

Ni hatua inayoibua wajumbe 
wachache ambao kikatiba hawa-
kutakiwa kupiga kura hiyo taar-
ifa ikatolewa na wakaondolewa 
ukumbini.

WAFURAHISHWA
Baadhi ya wajumbe wa uchagu-

zi huo, wanapongeza utaratibu 
hasa uwazi na kushuhudiwa na 
kila mtu aliyekuwa ndani na nje 
ya ukumbi.

Kiongozi wa ACT-Wazalendo, 
Dorothy Semu, anampongeza 
Lissu kwa ushindi na kumwa-
hidi ushirikiano wa dhati katika 
harakati za kuimarisha demokra-

Afrika si ya kukosa umeme,
imesheheni vyanzo vyote

Ukurasa 12

Hoja tusibadili jenerali katikati ya vita 
ilivyomtoa ulingoni, kumwinua Lissu

Ukurasa 14

Anayevutia mamilioni ya 
vijana Afrika, Bongo

walimtamani, lakini hakutokea
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Hivi una ofisi 
yako uiache, 
unakuja na 
gari ya seri-
kali unazuru-
ra jimboni 
unagawa 
rushwa. Sasa 
nilitarajia 
asimame 
hapa wote 
awape hela, 
si anagawa 
hela? Kwa 
hiyo apate 
taarifa...

gawa posho, akisema atawataja 
hadharani waliopokea rushwa 
na maeneo yaliyotumika.

Anamtuhumu kigogo huyo bila 
kumtaja  kwamba ameacha ofisi 
ya umma na kukimbilia jimboni 
kugawa takrima ili kununua wa-
jumbe. 

Aidha, anamtishia kuwa 
hatamvumilia na kuwatuma wa-
shirika wake kumfikishia salamu.

“...Huu ndio mgawanyo wa 
madaraka, mwingine atakuwa 
mtumishi wa umma, mwingine 
mfanyabiashara, atakuwapo pia 
mwanasiasa. Mimi siasa ni kazi 
yangu. Kama kuna mtu ataacha 
nyumba yake na kugawa tisheti, 
kofia na elfu 10...”

“Desemba 27, 2024 walikuwa 
wanagawana hela Sirari. Najua. 
Wakatoka hapo wakaenda ku-
gawa Nyang’ungu na Gogona 
pale Masanga, ishirini ishirini 
kwenye bahasha. Desemba 26, 
waliitwa watu wa Ganyange, Bi-
nagi, wakaitwa watu wa Nyakon-
ga, walienda polisi wakagawana 
30,000 thelathini.”

Anaongeza: “Nataka niwaam-
bie. Mimi siyo mjinga, siwezi 
kusafisha nyumba aje mtu aruke-
ruke hapa, ama zako ama zangu. 
Tutagawana mbao, nawaambia. 
Wale wote ambao walipokea 
rushwa nitawataja hadharani. Na 
shughuli hii imeanza.” 

Anasisitiza kuwa mtumishi 
huyo abake ofisini kwake ache 
kutangatanga, abaki njia kuu.

“Hivi una ofisi yako uiache, 
unakuja na gari ya serikali una-
zurura jimboni unagawa rushwa. 
Sasa nilitarajia asimame hapa 
wote awape hela, si anagawa 
hela? Kwa hiyo apate taarifa...”

TAKUKURU IINGIE 
Kwa muktadha huo, wengi wa-

naishauri Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) ikaingia mitaani kuwashu-
ghulikia wanaomwaga fedha ku-
saka ubunge na udiwani.

Na kwa kuanzia iwe Jimbo la 
Tarime Vijijini ambalo tayari 
kumeshatajwa kuwapo kwa vi-
tendo hivyo vya rushwa.

Suala hapa si tu kumfuatilia 
kigogo anayemwaga fedha, la-
kini hata wengine pia, akiwamo 
mbunge mwenyewe, kwani naye 
ni mmoja wa watu wanaowania 
jimbo hilo.

Malalamiko hayo siyo za kuom-
ba ‘huruma’ kutoka kwa mam-
laka lakini zinaweza pia kuwa ni 
za kuzidiwa kete katika kugawa 
mlungula.

Hili la Tarime Vijijini liwe 
mwanzo kwa TAKUKURU kufan-
ya ufuatiliaji majimboni na kata 
kukomesha rushwa na kuepusha 
jamii kuchagua viongozi wasio 
waadilifu ambao hawawezi ku-
leta maendeleo kwani watakuwa 
wanatafuta fursa ya kurejesha 
fedha zao na kuchuma nyingine.

TAKUKURU ina ofisi kila kona 
kwa hiyo siyo kazi ngumu ku-
fanya ufuatiliaji ikiwa tu maofisa 
wataacha ‘kukaa ofisini kula ki-
yoyozi’.

TAKUKURU Tarime si shwari, ni madai
kuanza kampeni, kugawa rushwa
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

2
025 ni  mwaka wa uchagu-
zi wa  madiwani, wabunge 
na marais wa Jamhuri ya 
Muungano na Zanzibar.

Ni msimu ambao utashuhudia 
wimbi la wengi kuanzia watumi-
shi wa umma, wanataaluma na 
wafanyabiashara, wakijitosa 
kwenye harakati hizo.

Baadhi ya watumishi  wa 
umma, wateule wa Rais, wa-
naonekana hawaridhiki na nafasi 
walizokabidhiwa wanataka pia 
wakawanie ubunge, ambao un-
awaweka kwenye nafasi nyingine 
za uteuzi, hususan uwaziri au un-
aibu, ukuu wa mikoa na ujumbe 
wa bodi.

NI KIPI KIVUTIO?
Zipo sababu nyingi zinazowa-

fanya watumishi wa umma na 
wanataaluma kukimbilia kwenye 
ubunge, ikiwamo kuporomoka 
hadhi ya utumishi wa umma, 
kazi za kitaaluma maslahi mado-
go na hata hofu ya kutumbuliwa.

Pia kuchukuliwa kama njia ra-
hisi ya kufikia mafanikio, uwanja 
wa kutoa michango ya kisiasa, 
uhaba wa mifumo ya taasisi huru 
na kutafuta fursa za kuteuliwa.

Wanaotamani ubunge si wa-
tumishi wa umma pekee waki-
wamo wateule wa Rais, bali hata 
wanataaluma, wafanyakazi wa 
sekta binafsi na wafanyabiashara 
wanakimbilia ubunge.

Maslahi yatokanayo na ubunge 
ni jambo linalovutia wengi,  siasa 
ikichukuliwa kuwa ni eneo lin-
alolipa zaidi au lenye maslahi 
manono mno.

Takwimu zinaonyesha kuwa 
mbunge analipwa mshahara 
mnono kila mwezi, anapata 
posho kubwa ya kila kikao, ak-
iongezewa na posho ya kujikimu 
kila siku achilia mbali safari, vi-
kao vya kamati na kazi nyingine 
nyingi.

Anakusanya malipo hayo kwe-
nye vikao vyote na kikubwa zaidi 
ni cha bajeti kinachoanza Aprili 
hadi Julai.

Ni heri kwake maana baada 
ya miaka mitano ya ubunge an-
apokea pensheni  nono.

Mtu akichaguliwa kuwa 
mbunge anapata bima ya afya 
daraja la kwanza na familia yake, 
pia wana safari za nje lakini pia 
hana makato.

Maprofesa  wanalipwa takrib-
ani Sh. 6,000,000  kwa mwezi 
lakini hawawafikii pensheni hiyo.

Kazi hiyo wanaweza kuifanya 
kwa miaka 30 lakini kuambulia 
pensheni wanayopata wabunge 
si jambo rahisi.

Pili, ni suala la demokrasia 
kila raia ana haki sawa kushiriki 
michakato ya kidemokrasia wak-
ilindwa na katiba ya nchi inay-
osema kila mwananchi anayo 
haki ya kuchagua na kuchaguli-
wa kwa mujibu wa ibara ya 21 (1) 
na (2).

Jambo la tatu, wachambuzi 

wa masuala ya siasa wanasema, 
baadhi ya watiania wanapenda 
kuona mabadiliko ya kweli yana-
tokea nchini, ikitafsiriwa kukata 
tamaa pamoja na kuamua kushu-
ghulikia matatizo ya nchi kwa 
vitendo badala ya kusubiri wana-
siasa pekee kila awamu.

Wachambuzi wa masuala ya 
siasa wanasema, ubunge ni ajira 
ya uhakika, ingawa ni kwa miaka 
mitano.

Nafasi za kuteuliwa si za ku-
dumu na zinategemea  mamlaka 
za uteuzi, kwani kuenguliwa ni 
kawaida, hivyo wengi wanao-
teuliwa hawana uhakika na na-
fasi hizo kesho, ukiacha wale 
wanataaluma ambao wanatafuta 
maslahi.

Mbunge wa kuchaguliwa jim-
boni hawajibishwi na yeyote iwe 
amekaa kimya au kuzungumza 
bungeni, haiwezekani  kutumbu-
liwa, labda baada ya miaka mita-
no mambo yamwendee kombo.

Mwalimu mkuu akipoboronga 
kwenye mitihani miaka miwili, 
anaweza kuhamishwa kwa ad-
habu kwenda vijijini. 

Hakuna atakayemjali akiham-
ishiwa mazingira mabaya, kad-
halika halmashauri ikiboronga 
kwenye makusanyo ya maduhuli 
(mauzo na mapato), mhasibu au 
mkurugenzi anaweza kushushwa 
cheo hata kuhamishwa au kutim-
uliwa.

Mtu kama huyo anapopata na-
fasi ya kuwania ubunge anaona 
bora aende huko.

RUSHWA INAJIPENYEZA
Kwa kutambua ‘vibunda vi-

nono’ kwenye ubunge, wengine 
huanza mapema kujisafishia njia 
wakitengeneza mazingira kwa 
wananchi, hususan wanachama 
wa vyama vya siasa.

Mathalani zipo taarifa kwam-
ba, licha ya kwamba muda wa 
kampeni bado, wapo watu wa-
naoendelea na harakati za kuji-
penyeza majimboni.

Watiania wengi, kwa kutam-
bua kwamba ubunge ni ajira na 
ina mapato makubwa, baadhi 
wako tayari kutumia fedha ny-
ingi kwa kuwahonga wajumbe ili 
kupata nafasi hizo muhimu.

Kuna malalamiko kutoka  
mbunge wa jimbo la Tarime Viji-
jini  Mwita Waitara, aliyedai kuna 
kigogo  anazurura jimboni aki-
tumia gari la serikali na kugawa 
rushwa kwa baadhi ya  waleng-
wa hususan wahusika vikao vya 
maamuzi.

Waitara anamtuhumu kuwa 
amekimbia ofisi yake na kuhamia 
jimboni kuwarubuni wajumbe 
ili kumpigia kura za maoni aki-
wapa fulana, kofia na 10,000 au 
20,000.

Mbunge huyo anayataja mae-
neo kigogo huyo anayodaiwa ku-

Mbunge wa Tarime Vijijini (CCM), Mwita Waitara. PICHA: MTANDAO
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DAR MISSION 300

Afrika si ya kukosa umeme,
imesheheni vyanzo vyote

Baadhi ya wajumbe wa Mkutano wa Nishati Afrika uliomalizika Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Gaudensia Mngumi

M
KUTANO wa Nishati 
wa Wakuu wa Nchi za 
Afrika ‘Mission 300’, 
unaomalizika Dar es 

Salaam wiki hii unafanyika waka-
ti matarajio ya kuzalisha umeme 
katika Mradi wa Afrika wa Bwawa 
la Inga lililoko DRC yakiwa bado 
kitendawili.

Ukipewa jina la Grand Inga 
Project, ndani ya Mto Kongo ka-
tika Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo, unatajwa kuwa ni mradi 
mkubwa duniani wa  kuzalisha 
umeme wa maji wa megawati 
44,000.

Iwapo ungekamilika ungeweza 
kutosha kufikisha nishati hiyo 
sehemu kubwa ya Afrika Kusini 
ya Sahara. Unakadiriwa kuwa 
gharama yake ni karibu dola bil-
ioni 80 takribani Sh. trilioni 20.

FAIDA
Kwa mujibu wa BBC, unakadi-

riwa kuwa mradi mkubwa zaidi 
wa umeme wa maji duniani, we-
nye uwezo wa kuzalisha umeme 
mwingi zaidi kuliko Bwawa la 
Three Gorges la China. 

Awali ulikuwa unafadhiliwa na 
Benki ya Dunia,  ya Uwekezaji ya 
Ulaya na ya Maendeleo ya Afrika, 
ambazo zilihusika katika ghara-
ma za upembuzi yakinifu na tath-
mini za athari za mazingira, BBC 
inaongeza. 

Hata hivyo kuna utata na kuna 
wasiwasi kuwa athari zinazoweza 
kujitokeza katika mazingira 
za mradi, ardhi, fidia na kama 
kuna manufaa yatapatikana kwa 
wawekezaji wa kigeni badala ya 
wakazi wa ndani. 

Wakati mkutano wa ‘Mission 
300’ ukiendelea  kuandaa na 
kutoa Azimio la Nishati la Dar Es 
Salaam ni wazi kuwa kama mradi 
huo ungefanikiwa ungeweza ku-
toa msukumo mkubwa wa upa-
tikanaji wa umeme kote Afrika 
na kuleta maendeleo hasa vijijini 
ambako huko ni giza.

Mkwamo wa Inga Dam, 
unaelezwa kuwa unatokana na 
kutokuelewana kuhusu uwazi 
kati ya serikali ya DRC na Benki 
ya Dunia mambo yanayochelew-
esha mradi huo kwa zaidi ya mu-
ongo mmoja. 

Lakini kikubwa ni  kupata ufa-
dhili unaohitajika wa dola bilioni 
80, hasa wakati huu ambao ma-
hitaji ya umeme ni makubwa la-
kini upatikanaji ni changamoto.

Mtandao wa International En-
ergy Agency, unasema   matumizi 
ya umeme yameongezeka wala-
kini, Afrika bado ilikuwa na ka-
ribu watu milioni 600 wasio na 
umeme ni takwimu za  2020. Aid-
ha karibu Waafrika bilioni moja  
hawana nishati  safi ya kupikia.

Mtandao wa The Global Econ-
omy, unasema kuwa mahitaji ya 
umeme Afrika ni kilowati milioni 
4.76 ili kuzilisha nchi 53 za bara 
hilo, utafiti wa mwaka 2022.

Hata hivyo kukwama kwa 
juhudi za Inga Dam si jambo la 
kukatisha tamaa kwa sababu Af-
rika ni tajiri namba moja wa vy-
anzo vya nishati duniani. 

LIPO JUA
Afrika ina vyanzo vingi vya 

umeme kuanzia jua kali la mwa-

ioni 1.5.  
Madini hayo yako Ngaka mkoa-

ni Ruvuma, kuna Mchuchuma 
wilayani Ludewa na Kiwira kama 
kuna tani zaidi ya bilioni 1.5 
kwanini Tanzania isiwe kitovu 
cha kuzalisha umeme wa makaa 
ya mawe Ukanda wa Kusini mwa 
Afrika? 

Inakuwaje Zambia inasafiri-
sha shaba ghafi kwa miaka 60 
wakati kuna makaa ya mawe 
yanayoweza kuzalisha umeme 
na kuiyeyusha, kuichakata na 
kuiongezea thamani ili kupata 
faida zaidi?

Hata sasa kwanini Tanzania 
iendelee kuagiza chuma nje 
wakati kuna hifadhi ya chuma 
cha kutosha Liganga?

Kinachohitajika sasa ni kanda 
za kiuchumi  kama SADC, COME-
SA na  EAC, kuungana na kuanzi-
sha miradi ya kuzalisha umeme 
mfano wa makaa ya mawe ili  
chuma kutoka Mchuchuma na 
Shaba ya Zambia ziyeyushwe na 
kuuzwa zikiwa na thamani zaidi.

Pia vyuma (ingots) vitumiwe 
kuunda bidhaa kama mabati, 
magari, reli na meli hapa Afrika 
hata kuuzwa nje kwa faida.

Pamoja na kuwa na viwanda 
mradi huo uchangie kuwa na 
nishati kwenye gridi ya Afrika 
huku ukifua madini kama chuma 
na shaba na kusongesha mbele 
uchumi.

ka mzima, makaa ya mawe, gesi 
asilia, maji, upepo, geothermal 
au joto ardhi na pia madini ya 
nyuklia.

Uhaba wa umeme Afrika ni 
jambo ambalo linahitaji wataal-
amu na viongozi wake kuliona 
kuwa halikubaliki kwa sababu 
kwanza uwepo wa wingi wa jua 
kali ni suluhisho.

Kwa mfano kugusa vyanzo 
vichache kama jua na makaa ya 
mawe kunaweza kuleta mafani-
kio makubwa wakati Inga inak-
wama. 

Ikumbukwe ni bara linalowaka 
jua mwaka mzima inakuwaje lisi-
tumie sola au nishati jua?  

Januari hii jua ni kali kote Af-
rika maeneo mengi yana  viwan-
go vya juu sana vya mwanga wa 
juakali na mionzi ya  ‘Ultra Violet’ 
ni mingi ikichangia kuleta athari. 
Kuna karibu saa saba  mpaka tisa 
za  siku yenye jua kali likichoma 
Waafrika.

Kutokana na Afrika kuwa mo-
jawapo ya mabara yenye jua 
huku sehemu kubwa ikipokea vi-
wango vya juu vya mionzi ya jua, 
kiwe chanzo kikuu kitumiwe.

Uwepo wa jua kali mwaka mzi-
ma uwe kichocheo cha kuwa na 
umeme wa kutosha, Mission 300 
ianze na jua kuongeza ubunifu 
na ugunduzi ili watu milioni 600 
wanufaike na chanzo hicho am-
bacho kimejaa kila kona.

Tanzania, Uganda, Misri, Chad, 
Niger, Sudan, Sudan Kusini,  Ken-
ya na  Madagascar kwa ujumla 
ukanda mzima wa Sahel na Sa-
hara umejaa jua na huo uwe 
mkakati wa Afrika wa kuwa na 
umeme wa uhakika badala ya ku-
jiingiza kwenye miradi ya ghara-
ma kubwa inayoongeza deni lake 
kutoka taasisi za fedha. 

Lakini wakati tunatarajia kuso-
ma Azimio la Nishati la Dar es Sa-
laam litakalotolewa na ‘Mission 
300’ Afrika isiache kutumia vy-
anzo vyote vya nishati ambavyo 
vilileta mapinduzi ya viwanda na 
maendeleo katika nchi tajiri na 
zilizoendelea.

Afrika iwekeze kwenye utaala-
mu, ubunifu na mbinu za kisasa 
kutumia madini ya urani kuzali-
sha umeme. Mbona Marekani na 
nchi nyingine zinatumia vinu vya 
urani kuzalisha umeme, Afrika 
inakwama wapi?

Taarifa za kimtandao zinaeleza 
kuwa Marekani inatumia umeme 
wa nyuklia, ikizalisha karibu 
asilimia  20 ya umeme wa nchi 
hiyo na kuifanya kuwa mzalishaji 
mkubwa zaidi wa nishati ya ny-
uklia duniani, Afrika kwanini 
ishindwe? Wataalamu wapo wa-
tumike kufikia azma hiyo.

Afrika ishirikiane kutumia ra-
silimali zake kuzalisha umeme, 
mathalani Tanzania ina makaa 
ya mawe tani takribani tani bil-

Kwa mfa-
no kugusa 
vyanzo 
vichache 
kama jua 
na makaa 
ya mawe 
kunaweza 
kuleta ma-
fanikio 
makubwa 
wakati Inga 
inakwama. 
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Anayevutia mamilioni ya vijana Afrika, 
Bongo walimtamani, lakini hakutokea
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Na Christina Mwakangale

M
WONEKANO wake na 
falsafa zake, kiongozi 
wa serikali ya kijeshi 
Burkina Faso, Kapteni 

Ibrahim Traoré, kumemjengea 
umaarufu si nchini mwake tu bali 
barani Afrika.

Wakati orodha ya washiriki wa 
nchi takribani 24 ikitajwa kuwa  
washiriki wa Mkutano wa Nishati 
wa Wakuu wa Nchi za Afrika uli-
omalizika jana Dar es Salaam, aki-
wamo Traoré, mitandaoni kijana 
huyo amejiongezea umaarufu.

Kapteni Traoré (37),  Oktoba, 
mwaka 2022 aliingia madarakani 
baada ya kufanyika mapinduzi 
na kuondoshwa ikulu Paul-Henri 
Sandaogo Damiba. 

Muda mfupi, Traoré alitangaza 
katika televisheni ya taifa, am-
empindua madarakani kiongozi 
huyo wa kijeshi.

Kijana huyo ana falsafa zake iki-
wamo kupinga anachodai Waaf-
rika wamerithishwa na utawala 
wa kikoloni. Wiki chache zilizo-
pita amepiga marufuku majaji wa 
nchi mwake kuvaa mawigi yenye 
mtindo wa kikoloni ya Ufaransa 
na Uingereza.

Vijana wanaojiita kizazi cha 
Gen Z, huko mitandaoni wan-
amtaja kama ndiye wamtakaye 
kulingana na wakati huu.  Kiongo-
zi huyo amesubiriwa kwa hamu 
kubwa kushiriki kwenye mku-
tano huo, Dar es Salaam, lakini 
hajaonekana.

Mitandaoni wengi wanaeleza 
nia yao ya kumwoana ana kwa 
ana, hasa mwonekano wa mavazi 
yake kijeshi akiwa na silaha yake 
muda wote.

Hivi karibuni pia anashika kasi 
mitandaoni baada ya  nchi yake 
kulipa deni la nje lenye thamani 
ya dola bilioni 4.7 wakati huo huo 
akichukua udhibiti wa sekta ya 
madini ya dhahabu yenye faida 
kubwa nchini Burkina Faso.

Hatua hiyo imeibua hisia nyingi 
ndani na kimataifa, ikiashiria ma-
badiliko yanayoweza kutokea ka-

hatukuwa na chaguo,” aliwaam-
bia maaofisa wa serikali Oktoba 
2022.

MAVAZI
Rais huyu huvaa mavazi ya 

kijeshi katika maonesho mengi 
ya umma.

Marais wenzake ambao mara 
nyingi huvalia suti zao za bei 
ghali, Traoré, mrefu zaidi huwa 
katika mwonekano wa kijeshi.

Akiwa na urefu wa zaidi ya futi 
sita, huvaa bareti nyekundu na 
glavu za kijivu. Katika uongozi wa 
kijeshi, Traore yuko katika cheo 
cha Captain, ni neno la Kifaransa. 
Kuna safu tatu juu ya ile ya ka-
pteni, nao ni Luteni na Kanali.

Kwa kuwa koloni la zamani la 
Ufaransa, Burkina Faso ilipitisha 
muundo wa amri ya kijeshi ya 
Ufaransa.

Baada ya kuhudumu katika ny-
adhifa za chini katika jeshi la Bur-
kina Faso, hatua kubwa ya Traoré 
ilikuja mwaka 2014, alipotumwa 
Mali kama mwanajeshi chini ya 
mpango wa Umoja wa Mataifa 
wa kulinda amani, MINUSMA.

Akiwa na umri wa miaka 26 
wakati huo, Traoré alishinda 
“shambulio tata” la wanamgam-
bo wenye itikadi kali katika eneo 
la kaskazini la Timbuktu, chanzo 
ambacho hakikutajwa jina kili-
iambia Radio Omega.

“Tatizo ni kuona wakuu wa 
nchi za Kiafrika, ambao hawal-
eti chochote kwa watu wan-
aohangaika, wakiimba wimbo 
sawa na mabeberu wanaotuita 
‘wanamgambo’. Matokeo yake, 
wanaishia kututaja sisi kuwa 
watu wasioheshimu haki za bin-
adamu,” Traoré alisema.

“Sisi, wakuu wa nchi za Kiafri-
ka, lazima tuache kutenda kama 
marimoti ambao wanacheza kila 
wakati mabeberu wanapovuta 
kamba zetu.”

Alikwenda mbele kuwakashi-
fu marais wa Afrika ambao 
“wanafurahi kupokea vitu na 
misaada ya bure.” BBC, DW, 
MITANDAO

Rais Ibrahim Traore wa Burkina Faso. PICHA: MTANDAO

tika mtazamo wa Afrika wa uhuru 
wa kiuchumi na usimamizi wa 
rasilimali.

Baadhi ya maoni mtandaoni 
yalikuwa haya @BarakaMboyi 
anasema: “Mwamba kweli ni 
mzalendo Mwamba kweli ni 
mzalendo wa kweli  kiukweli 
tumpe maua yake, viongozi wa 
Afrika waone mfano kwa Traoré.

HISTORI ILIPOANZA
Kapteni Traoré, Septemba 30, 

2022, anamwondosha madara-
kani Luteni Damiba.

Awali, Damiba, anaanza kum-
wondoa Rais Roch Marc Chrisi-
tian Kabore, aliyeingia kwa kupin-
dua pia.

Kapteni Traore, anaeleza saba-
bu ya kuidhinisha mapinduzi 
hayo, ni kutokana na kushindwa 
kwa Luteni Damiba, kukabiliana 

na waasi.
Mbali na viongozi wa kijeshi, 

vipo  vikosi vya wanamgambo, 
viongozi wa kimila na kidini, 
wakuu wa taasisi na wageni maal-
um wa rais wa mpito.

Mbele ya wajumbe wa Baraza 
la Katiba, Kapteni Ibrahim Traoré 
anainua mkono wake wa kulia na 
kuapa kwa heshima yake kuhifa-
dhi, kuheshimu, kuheshimisha na 
kutetea katiba, makubaliano ya 
mpito na sheria.

 Kufanya kila linalowezekana 
kuhakikisha haki kwa wakazi 
wote wa Burkina Faso.

USALAMA KWANZA
‘Nitapigana hadi pumzi ya 

mwisho’, anasema akihutubia 
wananchi wake bila kutumia 
karatasi zenye maandishi.

“Hakuna hasara kubwa itakay-

otokea kwa kuiondoa Burkina 
Faso katika hali hii. Dira yetu 
itakuwa watu daima. Kwa taifa 
langu, nitapigana hadi pumzi 
ya mwisho,” anasema baada ya 
kula kiapo.

Anajitokeza sana katika vita 
dhidi ya waasi nchini Burkina 
Faso alikozaliwa kati ya 2019 na 
2022. Alipandishwa cheo hadi 
kapteni mwaka wa 2020.

Muda mfupi baada ya kufanya 
mapinduzi dhidi ya utawala wa 
Damiba, Septemba 2022, Traore 
alikiri kwamba umri wake wa 
miaka   34 (wakati huo),   un-
gekuwa mada ya mjadala kati ya 
wale wanaotilia shaka sifa zake 
za urais.

“Najua kwamba ni mdogo 
kuliko wengi wenu hapa. Hatu-
kutaka kilichotokea (mapin-
duzi dhidi ya Damiba), lakini 

Baada ya Lissu, kutan-
gazwa mshindi shangwe 
ikaibuka nje na ndani ya 
ukumbi huku wafuasi wake 
wakimuimba kwa kulitaja 
jina lake kumpongeza kwa 
ushindi.

Wenye mahaba na 
Mbowe wakapoa japo 
baada ya muda baada 
ya matokeo kutangazwa 
wakaanza kurejea katika 
hali ya kawaida na kwamba 
wako tayari kumuunga 
mkono mshindi. 

Nje ya ukumbi wafuasi 
wa chama hicho, wakaike-
jeli timu Mbowe wakidai 

wamekula rushwa lakini 
wamemsaliti kwenye boksi 
wakimchagua Lissu.

Mmoja kati ya wafuasi 
hao akarusha kijembe, 
“wajumbe mmekula mpa-
ka pilau na kuku lakini 
mmemchinja bosi wenu.”

Nyimbo mbalimbali za 
chama hicho zikatawala 
ukumbi Mlimani City, vifijo 
na nderemo, ikawa bu-
rudani eneo nzima na ku-
vuta macho ya watazamaji 
kuanzia abiria wa daladala, 
wateja wa maduka ya Mli-
mani City na majirani.

Itakumbukwa ni uchaguzi 
uliofanyika usiku kucha 
ambapo wajumbe ndani 

ya ukumbi hawakupata 
hata dakika moja ya kulala 
kutokana na msuguano 
ulivyokuwa. Nje ya ukumbi 
wafuasi wa chama hicho 
wakifurika na wengine 
kulala pembezoni ya kuta 
za ukumbi hata sakafuni 
kwenye vibaraza.

Wapo wengine wakikesha 
kwa kupiga soga zinazoam-
batana na ubishi wa nani 
aneyeibuka mshindi na 
kwanini.

SURA ZA USHINDI
Punde baada ya kumaliza  

kuhesabu kura, wakala 
wa Lissu, Godbles Lema, 
akasambaza tabasamu 

na uso wenye  bashasha, 
ikawa ishara kwa wafuasi 
kuwa  matokeo ni mazuri, 
hivyo kulipuka kwa shang-
we.

Aidha, wakala wa 
Mbowe, Boniface Jacob 
maarufu Boni Yai, akapoa 
baada ya kuhesabu kura, 
kabla ya matokeo kutanga-
zwa, ndiyo ishara kwa timu 
Mbowe kwamba wamean-
guka.  

 
NJE YA UKUMBI 
Katibu wa CHADEMA 

Wilaya ya Kwamba Mkoa 
wa Mwanza, Samason 
Matobogolo, anasema uon-
gozi mpya utaleta tija kwa 

sababu siasa za Mbowe 
zilizoeleka.

“Ninaona kuanzia kwenye 
matawi mpaka juu tutaku-
wa pamoja. Tutafanikiwa 
kuongeza wafuasi na cha-
ma chetu kitasonga zaidi,” 
anasema Matobogolo.

Chama kimepata viongozi 
watakaowapeleka kupata 
mabadiliko, na ni uchaguzi 
wenye matokeo chanya 
kwa maslahi ya taifa, 
anaeleza.

Anasema wanachohi-
taji wanachama ni amani, 
umoja na upendo pamoja 
na kusimamia kile wana-
chokiamini ili kukuza imani 
kwa wanachama.

Hoja tusibadili jenerali katikati ya vita ilivyomtoa ulingoni, kumwinua Lissu
INATOKA  UK. 11
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Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

K
AMISAA wa Sensa ya 
Watu na Makazi Mwa-
ka 2022 nchini, Anna 
Makinda, amesema 

takwimu zimeisaidia serikali 
kudhibiti udanganyifu ka-
tika janga la maporomoko ya 
matope yaliyotokea mwaka 
jana Wilaya ya Hanang’ mkoani 
Manyara mwaka jana.

“Kwa kutumia  picha ya sate-
laiti zilisaidia kwa kuonyesha 
majengo yote kwa uhalisia, 
unaweza ukapiga kijiji ukaki-
chukua chote na kama isingeku-
wa hii sensa watu wangeipiga 
serikali pakubwa wangeweza 
kusema nilikuwa na nyumba ya 
mabati au ng’ombe 100 wakati 
mwingine inakuwa sio kweli,” 
alisema Makinda wakati aki-

fungua mafunzo ya siku mbili 
kwa wanachama wa Klabu 
za Waandishi wa Habari wa 
mikoa ya Dodoma na Singida 
yanafanyika mjini hapa kuhusu 
usambazaji na matumizi ya ma-
tokeo ya sensa hiyo tafiti ny-
ingine.

Makinda ambaye ni Spika 
Mstaafu wa Bunge, alisema 
ubora wa sensa hiyo umethibi-
tika na Umoja wa Mataifa (UN). 
Kamisaa wa Sensa ya Watu na 
Makazi Mwaka 2022, Anna Ma-
kinda, amesema matokeo ya 
sensa hiyo yameisadia serikali 
kudhibiti udanganyifu ambao 
ungeisababishia kulipa ma-
milioni ya fedha kwa taarifa 
za udanganyifu katika janga 
la maporomoko ya matope lil-
ilotokea mwaka jana Wilaya ya 
Hanang’ mkoani Manyara mwa-
ka jana.

Makinda ambaye ni Spika 
Mstaafu wa Bunge, alisema len-
go la mafunzo haya ni kuvijen-
gea uelewa vyombo vya habari 
ili viweze kutekeleza majukumu 
kikamilifu.

Alisema mafunzo hayo ni 
mfululizo wa yanayofanywa na 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS) 
kuanzia Septemba.

Hadi sasa klabu zote za 
waandishi wa habari nchini 
zimepewa mafunzo hayo

  muhimu kwa kuvijengea 
uwezo vyombo vya habari ka-
tika kutafsiri, kufanya ucham-
buzi na namna ya matumizi ya 
matokeo ya sensa.

Awali Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Halima Dendego, alisema 
takwimu hizo za sensa ya Watu 
na Makazi ya mwaka 2022 zi-
tasaidia kuondoa udanganyifu 
wakati wa Uchaguzi Mkuu mwa-

ka huu.
“Mwaka huu ni mwaka wa 

uchaguzi kwa kutumia takwimu 
vizuri zitatusaidia hata kufanya 
uchaguzi wetu kwa amani na 
utulivu kwasababu tutakuwa 
tunaenda kitakwimu zaidi na 
ule udanganyifu mwingine am-
bao watu wamezoea kutudan-
ganya tutakuwa tumeubaini,” 
alisema.

Alisema vyombo vya habari 
vina umuhimu mkubwa duniani 
kote katika kuelimisha, kubu-
rudisha na kuhabarisha, hivyo 
katika kuhakikisha matumizi ya 
takwimu za sensa yanafanikiwa 
ni muhimu vikatoa ushirikiano.

“Vyombo vya habari vime-
kuwa kiungo muhimu sana, 
lengo la serikali ni kuhakikisha 
matumizi ya sensa ya watu na 
makazi ili kuleta maendeleo 
haraka ya nchi,” alisema.

Takwimu sensa zilivyonusuru upigaji Hanang’

Askofu wa Kanisa la Baptist Tanzania, Kanda ya Kati, Anthony Mulyashimba (kushoto), 
akipata maelezo kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Sheria cha Mamlaka ya Rufani 
ya Zabuni za Umma (PPAA), Agnes Sayi, wakati wa Wiki ya Sheria 2025, katika vi-
wanja vya Nyerere Square, jijini Dodoma juzi. Katikati ni Kaimu Mkuu wa Kitengo cha 
Manunuzi mamlaka hiyo, Stanley Jackson. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MTENDAJI Mkuu wa 
Mahakama nchini, Pro-
fesa Elisante Ole Gabriel 
ameishauri Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa nchini (TAKUKU-
RU) kutoa elimu ya rushwa 
kwa viongozi wa dini ili 
watumie nyumba zao za 
ibada kupiga vita vitendo 
hivyo katika jamii.
Prof. Elisante alitoa 

ushauri huo  jana baada 
ya kutembelea Banda la 
TAKUKURU katika Maone-
sho ya Wiki ya Sheria ya-
nayoendelea Viwanja vya 
Nyerere Square jijini hapa.
Alisema jamii ikihubiriwa 

kuwa na mwenendo 
mwema katika nyumba za 
ibada, itaisaidia kubadili 
tabia na kupunguza rushwa 
nchini.
“Nawashauri TAKUKURU 

elekezeni nguvu kue-
limisha viongozi wa dini 
wasaidie kuielimisha jamii 
mapambano dhidi ya rush-
wa nchini,” alisema.
Alisema viongozi hao 

wana sehemu kubwa ya 
kubadili jamii kuhusiana 
na vitendo viovu, hivyo 
elimu hiyo ya kupambana 
na rushwa ikielekezwa 
kwao, watasaidia kwa kiasi 
kikubwa kuelimisha na ku-
pata mafanikio makubwa.
Kwa upande mwingine, 

aliipongeza taasisi hiyo 
kwa kazi kubwa wanay-
ofanya kuielimisha jamii 
mapambano dhidi ya rush-
wa katika maeneo mbalim-
bali nchini.
Alisema taasisi hiyo, ime-

kuwa ikigusa kila eneo kwa 
kutoa elimu ya mapam-
bano dhidi ya rushwa na  
kusaidia kubadili fikra ya 
jamii baada ya kutambua 
madhara yake kwa kuanza 
kuepuka vitendo hivyo.
Anna Jackson, Mkazi 

wa Jiji la Dodoma, ali-
isifu TAKUKURU kwa kuwa 
msaada kwa jamii kupata 
haki baada ya kupokea 
malalamiko
yenye viashiria vya rush-

wa katika taasisi mbalim-
bali nchini.
“Nawapongeza TAKUKU-

RU kwa msaada wanaotoa 
kwa jamii kupata haki ya 
madai na malalamiko,” 
alisema Anna.
Kwa upande wake, Ofisa 

Uchunguzi wa TAKUKURU 
Mkoa wa Dodoma, Idda 
Siriwi, alisema wiki hiyo ya  
sheria wanaitumia kutoa 
elimu kwa wananchi dhidi 
ya rushwa nchini.
Idda, alisema elimu ya 

mapambano dhidi ya rush-
wa ni muhimu kwa jamii 
kwa kuwa vitendo hivyo 
vinaathiri maendeleo ya 
wananchi na kuwanyima 
haki zao za msingi.

Ole Gabriel ashauri 
rushwa ipigwe vita 
nyumba za ibada

Migogoro wakulima, wafugaji 
kuteka mkutano mkuu ALAT
Na Paul Mabeja, DODOMA

JUMUIYA ya Tawala za Mitaa 
Tanzania (ALAT) imepanga 
kutumia mkutano mkuu wa 
mwaka, kutafuta suluhu ya 
migogoro ya wakulima na 
wafugaji nchini kutokana na 
ukosefu wa malisho.

Migogoro hiyo imekuwa iki-
ibuka  baadhi ya maeneo na 
kusababisha maafa ya watu, 
mifugo na uharibifu wa mazao.

Hivi karibuni matukio ya 
mapigano ya wakulima na 
wafugaji yameripotiwa katika 
baadhi ya mikoa ikiwamo Mo-
rogoro wilayani Kilosa, Tanga 
(Kilindi) na hifadhi za taifa 
baada ya wafugaji kudaiwa  
kuingiza mifugo kusaka mal-
isho.

Akizungumza na waandishi 

wa habari  juzi, Mwenyekiti wa 
ALAT Taifa, Murshid Ngeze, 
alisema maandalizi ya mkuta-
no huo  unaotarajiwa kufanyi-
ka Februari 17 hadi 21, mwaka 
huu, jijini Mwanza,  Rais Samia 
Suluhu Hassan, anatarajiwa 
kuwa mgeni rasmi.

Ngeze, alisema katika mku-
tano huo, ajenga kubwa am-
bayo wamepanga kujadili na 
kutafutia suluhu ni kumal-
iza migogoro hiyo baina ya 
makundi hayo ambayo pia im-
ekuwa ikisababisha uharibifu 
wa mali na mazao kwa kuliwa 
na mifugo kutokana na uhaba 
wa malisho.

“Kupitia mkutano huu tuta-
jadili ni namna gani tunaweza 
kumaliza hali hii hata ikibidi 
kuandaa ziara ya kwenda nchi-
ni Botswana kuona ni namna 

gani wenzetu wanalima nyasi 
kwa ajili ya mifugo na kuondoa 
migogoro baini ya jamii hizo 
mbili,” alisema.

Alisema kwa sasa migogoro 
hiyo nchini imekuwa 
ikiongezeka kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwamo 
ongezeko la mifugo ambalo 
haliendani na idadi ya malisho. 

Ngeze, aliitaja ajenda ny-
ingine katika mkutano huo ni 
kuzikumbusha halmashauri 
nchini, kutekeleza maagizo ya 
serikali ya kutafuta vyanzo vi-
pya vya mapato.

Alisema agizo hilo lilitolewa 
na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (TAMISEMI), Omary 
Mchengerwa kwenye mkutano 
Mkuu wa ALAT uliofanyika 
mwaka jana visiwani Zanzibar.

Na Mwandishi Wetu, ITIGI

HALMASHAURI ya Wilaya ya Itigi 
mkoani Singida inatarajia kutumia 
zaidi ya Sh. bilioni 25 kulipa mad-
eni kwa wazabuni, watumishi na 
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo kwa mwaka ujao wa fedha wa 
2025/2026.

Bajeti hiyo ya Sh. bilioni 25.139  il-
ipitishwa jana na Kikao cha Baraza la 
Madiwani la Halmashauri hiyo baada 
ya kujadili makadirio ya mapato 
na kuridhia, itumike kwa mwaka 
huu unaonzia Juni mwaka huu kwa 
matumizi hayo.

Awali akiwasilisha bajeti hiyo, 
Ofisa Mipango wa Halmashauri 
hiyo, Immanuel Dyelu, alisema kati 
ya fedha hizo, Sh. bilioni 17.334   zi-
tatumika kwa matumizi ya kawaida 
ya halmashauri na Sh. bilioni 7.804 
kutekeleza miradi ya maendeleo ka-
tika jamii.

Dyelu, alitaja vipaumbele vya hal-
mashauri hiyo katika bajeti hiyo 
kuwa ni ujenzi wa maegesho ya kisa-
sa katika eneo la Majengo, kituo cha 
mabasi, soko la kisasa eneo la Kata ya 
Tambukareli na kuanzisha mradi wa 
hewa ukaa.

Vipaumbele vingine ni kukamili-
sha ujenzi wa madarasa katika shule 
za msingi na sekondari, kulipa mad-
eni ya wazabuni na watumishi, ku-
nunua gari la kukusanya taka ngumu 
na la Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Hassan Simba, alisema hivi karibuni 
halmashauri inatarajia  kusaini mka-
taba wa kufanya biashara ya hewa 
ya ukaa kama chanzo kipya cha 
kuiongeza mapato.

Mkurugenzi huyo, Ayoub Kambi, 
aliahidi halmashauri hiyo kusimam-
ia kwa karibu ukusanyaji mapato ili 
fedha zitumike kutekeleza vipaum-
bele hivyo.
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Na Nebart Msokwa, MBEYA

S
ERIKALI mkoani Mbeya 
imeagiza kuundwa kwa 
kamati ya kuchunguza 
tatizo la wananchi wa 

Mtaa wa Lumbila katika Kata 
ya Iwambi jijini Mbeya kulala-
mika kuunganishiwa mfumo 
wa majitaka kwenye majisafi.

Pia, imewataka wananchi 
kutolihusisha tukio hilo na 
siasa huku ikiwatahadharisha 
baadhi ya wananchi wanao-
taka kujinufaisha kiuchumi 
kutokana na tatizo hilo kwa 
kuanza kudai fedha kutoka 
katika Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Mbeya 
(Mbeya UWSA).

Juzi wakati wa sherehe ya 
kumbukizi ya kuzaliwa kwa 

Rais Samia Suluhu Hassan, 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alimwagiza 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa kuunda kamati 
ya kuchunguza tatizo hilo ili 
hatua zichukuliwe.

Alisema kamati itakayound-
wa ikikamilisha kazi yake na 
kuwasilisha taarifa hatua zi-
taanza kuchukuliwa dhidi ya 
watu wote watakaobainika ku-
sababisha tatizo hilo pamoja 
na kuangalia namna ya kuwa-
saidia wananchi watakaokuwa 
wamedhurika.

Baadhi ya wananchi wa 
eneo hilo la Lumbila walisema 
tatizo hilo limetokea ni kwa 
mara ya pili ndani ya miaka 
miwili na kwamba linawaathi-
ri kiafya.

Mmoja wa wananchi hao, 
Dorcas David aliomba Mbeya 
UWSA kutafuta ufumbuzi wa 
kudumu wa tatizo hilo ili lisito-
kee tena akidai kuwa linaathiri 
maisha yao na kuhatarisha 
afya zao.

“Tunaomba tatizo hili li-
patiwe ufumbuzi wa kudumu, 
wamekuwa wakisingizia ujen-
zi wa barabara kwamba ndio 
unasababisha, sasa wahakik-
ishe wanatafuta suluhu ya ku-
dumu,” alisema Dorcas.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mbeya-UWSA, Gilbert Kay-
ange, aliwaomba radhi wa-
nanchi hao kutokana na tatizo 
hilo na akawahakikishia kuwa 
wameshaanza kuchukua hat-
ua za kulitafutia ufumbuzi wa 
kudumu ili lisitoke tena.

Pia, aliwataka wananchi hao 
kufungulia maji muda wote ili 
yamwagike na kusafisha ma-
bomba hayo kabla ya kuanza 
kuyatumia maji hayo huku 
akisisitiza kuwa mamlaka hiyo 
haitawatoza gharama yoyote.

Alisema kutokana na tatizo 
hilo mamlaka hiyo imewafutia 
wananchi wote wa eneo hilo 
ankara za maji kwa kipindi 
cha  Januari ili kufidia hasara 
ambayo wananchi hao wamei-
pata kutokana na uchafu wa 
maji hayo.

Wananchi wa eneo hilo 
walianza kulalamika kuwa wa-
natumia maji machafu tangu 
Januari 19, mwaka huu wakati 
ambao Jiji la Mbeya lilikuwa 
tayari limekumbwa na mlipu-
ko wa kipindupindu.

RC aagiza uchunguzi sakata la
wananchi kunyweshwa majitaka

Mafundi wa Shirika la Ugavi la Umeme Tanzania (TANESCO), wakibadilisha nguzo kwa kuondoa za miti na kuweka za 
zege pamoja na transfoma yenye uwezo mkubwa, katika eneo la Miyomboni, mjini Iringa juzi, ili kuondoa tatizo la 
umeme. PICHA: FRANCIS GODWIN  

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Mtwara, 
Patrick Sawala ameziagiza 
kamati za ulinzi na usalama 
mkoani hapa kupambana na 
ukatili wa kijinsia katika mae-
neo yao kwa kuelimisha jamii 
kuachana na mila na desturi 
kandamizi.  
Alitoa agizo hilo wakati akifun-

gua mafunzo kwa watendaji wa 
kamati hizo kuanzia ngazi ya vi-
tongoji, vijiji, mitaa, kata, wilaya 
na mkoa ya elimu ya uraia na 
utawala bora yanayotolewa na 
Wizara ya Katiba na Sheria na 
Kampeni ya Msaada wa Kisheria 
ya Mama Samia.
Alisema elimu hiyo itawasaidia 

kukabiliana na kukithiri kwa vi-
tendo hivyo vinavyofanywa na 
baadhi ya watu katika maeneo 
yao na kuiwezesha jamii kuishi 
kwa amani.
Alisema mafunzo hayo mkoani 

hapa yamekuja wakati mwafaka 
kwa watendaji hao, ikizingatiwa 
serikali kila kukicha inakemea 
vitendo hivyo ambavyo vimeku-
wa vikisababisha vifo kutokana 
na imani potofu.
Alisema watendaji hao kuanzia 

ngazi ya mkoa hadi vijiji watak-
wenda kutumia sheria walizo-
jifunza kuwabaini wanaoshiriki 
vitendo hivyo dhidi ya wa-
nawake, watoto na watu wenye 
ulemavu na kuwachukulia hatua.
“Nawashukuru Wizara ya 

Katiba na Sheria kwa kuende-
sha mafunzo haya kwa sababu 
yatazidi kupanua wigo kwa wa-
tendaji kufahamu sheria zitaka-
zowasaidia katika utekelezaji 
wa majukumu yao,” alisema 
Sawala.
Pia, alizitaja baadhi ya changa-

moto zinazoikumba jamii katika 
utekelezaji wa majukumu yao na 
kukandamiza jamii kuwa ni mila 
na desturi.
Alisema anaamini watendaji 

watakwenda kuziondoa kwa 
kuwapa elimu wananchi wali-
yopapata kutoka wataalamu wa 
wizara hiyo.
Pia, aliwataka watendaji hao 

kwenda kubadilisha mtazamo 
wa jamii ili waachane na  mila 
na desturi kandamizi kwa kujua 
haki zao za msingi.
Mkuu wa Wilaya ya Mtwara 

Mjini, Abdallah Mwaipaya, ali-
wasisitiza washiriki wa mafunzo 
hayo kwenda  kufanya kazi kwa 
vitendo kwa manufaa ya jamii.
Mwaipaja alisema wao kama 

kamati ya ulinzi na usalama, 
miongoni mwa washiriki hao 
watakwenda kuwa mabalozi wa-
zuri kwa wananchi kwa kutumia 
mafunzo hayo.
Mkurugenzi Msaidizi wa Hu-

duma za Sheria kwa Umma wa 
Wizara hiyo,  Abdurahmani 
Mshamu, alizitaja mada zina-
zotolewa katika mafunzo hayo 
kuwa ni pamoja na demokrasia 
na utawala bora, haki na wajibu 
wa jamii, madaraka kwa umma, 
ulinzi na usalama.

RC azitwisha 
‘zigo’ kamati 
za ulinzi vita 
ukatili kijinsia

Mvua yaharibu ekari 138 za tumbaku
Na Nebart Msokwa,  
CHUNYA

MVUA iliyoambatana na 
mawe pamoja na upepo im-
eharibu ekari 138 za tumbaku 
katika Tarafa ya Kipembawe 
Wilaya ya Chunya mkoani 
Mbeya.

Ofisa wa Bodi ya Tumba-
ku nchini (TTB), Loysujaki 
Kimiri alisema wakulima 31 
wameathirika na mvua hiyo 
na kwamba kiwango cha uhar-
ibifu wa majani ya tumbaku ni 
wastani wa asilimia 22 kwa 
mashamba yote.

Kimiri alitoa taarifa hiyo 
jana wakati wa ziara ya Kama-
ti ya Usalama ya Wilaya am-
bayo  ilitembelea mashamba 

ya wakulima hao kwa lengo 
la kuona uharibifu na kujadili 
hatua za kuchukua ili kuwa-
saidia wakulima hao.

 “Zilikuwapo ekari 298 am-
bazo wakulima hawa wame-
ingia mkataba na kampuni 
mbalimbali na kati ya hizo 
zilizoathirika ni ekari 138 na 
tunaendelea kufanya tathmini 
zaidi,” alisema Kimiri.

Aliongeza kuwa baada ya 
kupokea taarifa ya athari hizo 
walifanya ziara kwa wakulima 
hao na kutoa ushauri hatua 
iliyowapa matumaini baada 
ya kukata tamaa kutokana na 
hasara waliyopata.

Mmoja wa waathiriwa wa 
tukio hilo, Jema Jaluo, am-
baye shamba lake la hekari 70 

limeathirika kwa asilimia 50 
alisema siku ya tukio mchana 
ulianza upepo mkali na kisha 
mvua iliyonyesha usiku ikiam-
batana na mawe.

Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Mbarak Batenga aliwaelekeza 
wataalamu wa kilimo kuunda 
mfuko maalumu wa kusaidia 
wakulima wakati wa majanga 
ili kupunguza madhara yato-
kanayo na majanga hayo.

Alisema ameunda kamati 
ambayo itaandaa mwon-
gozo wa namna ya kuten-
geneza mfuko wa ma-
janga ambao wakulima 
watakuwa wanachangia kwa 
kukatwa asilimia ndogo, ili ku-
saidiana yanapotokea majanga  
hayo yanayosababisha  

hasara na kushindwa kulipa 
mkopo.

Alielekeza  wataalamu hao 
kupitia vyama vya msingi vya 
ushirika na Chama Kikuu cha 
Ushirika wa Wakulima wa 
Tumbaku (CHUTCU)    ku-
weka utarabitu wa kuwa na 
mfuko maalumu wa majanga 
utakaosaidia yanapotokea 
majanga ili mkulima asipate 
hasara kwa asilimia 100.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Magunga, David Siwakwi, 
alisema zao  hilo limekuwa 
chanzo kikuu cha kipato kwa 
wakulima katika kijiji chao na 
alipongeza mpango wa kuan-
zisha mfuko wa majanga na 
kuahidi kuunga mkono wazo 
hilo.
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TANGAZO

Air Tanzania Company Limited (ATCL) is expanding its network to meet the 
strategic business needs which focus on sustaining the recorded 
achievements and remain an airline of choice that meets and exceeds 
customers’ expectations in line of its mission of provision of reliable, safe, 
and high-quality services. In line with these expansion ambitions, ATCL 
invites applications from qualified Tanzanians to fill the following positions: 
-

1. POSITION: FLIGHT OPERATIONS OFFICER II (5 POSTS)

1.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS 
• Must be a holder of Advanced level certificate of Secondary 

Education (Form VI) 
• Must be a Holder of TCAA or other ICAO approved Flight 

Operations/Flight Dispatcher’s License. 
• Possession of Bachelor Degree will be an added advantage.

1.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Assisting the PIC in flight preparation and providing required 

information;
ii. Assisting the PIC in preparing the operational and ATS flight plans;
iii. Furnishing the PIC, while in flight, by appropriate means, with 

information which may be necessary for the safe conduct of the 
flight;

iv. In the event of an emergency, initiating the applicable procedures 
contained in the Emergency Response Plan;

v. Filing the ATS flight plan with the appropriate ATS unit;
vi. When applicable, signing the operational and ATS flight plans;
vii. Preparation and signing the Flight Release;
viii. Perform flight monitoring of the flights including notifying the 

appropriate ATS unit when the position of the aircraft cannot be 
determined by an aircraft tracking capability, and attempts to 
establish communication are unsuccessful

ix. Coordination of actions with Space Control/Reservations and 
Maintenance control (MCC) in respect of aircraft status, schedule 
changes, rerouting and positioning of aircraft for the entire 
network when deviations from planned operations occur.

x. Briefing of Crew on NOTAMS, Weather Flight Plan and any other 
factors that may be of concern to the flight Crew members.

xi. Calculation of RTOW/RLW and Payload for short notice flights.
xii. Operational control of flights within his jurisdiction.
xiii. Supervision of all Flight Operations Assistants (if engaged) in the 

Shift and the maintenance of a high standard of conduct and 
efficiency in the Operations Control. May act as Supervisor 
Operations Control in the Supervisor’s absence from workplace.

xiv. Assume responsibility for Crew Accommodation, transports slips, 
Roster changes, and check-in, in the absence of crew scheduling 
staff.

2. POSITION:  CREW SCHEDULING OFFICER II (2 POSTS)

2.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS 

• Holder of a Bachelor Degree in any field. 
• The candidate must have one of the following certificate; Air 

Transport Management, Air Ticketing, Air Cargo, Dangerous Goods, 
Ground Handling, or equivalent qualifications from any recognized 
Aviation institution.

2.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES
Reporting to Supervisor Crew Scheduling, Crew Scheduling Officer shall 
have the following responsibilities; 

A:  Planning Responsibilities
i. To prepare monthly rosters for crew including training rosters 

taking into considerations the optimum utilization of crew in 
compliance to TCAA regulations and Company policy;

ii. To ensure a fair and equitable distribution of work among Flight 
Crew and Cabin Crew in terms of type of trips, number of flying 
hours and duty hours

iii. To ensure the day to day management and modification of the 
published rosters as per operational requirements;

iv. To provide solutions during flight disruption and ensure optimum 
utilization of crew;

v. Monitoring of Flight Crew and Cabin Crew published rosters, 
ensuring strict adherence to TCAA mandatory regulations;

vi. To maintains detailed records of flight times, rest times, holidays, 
sickness, and training, and ‘deadhead’ activities of crew members 
and enters / supervises the entry of such details into appropriate 
systems;

vii. Ensuring crew members are notified of any amendments to their 
published roster in a timely manner;

viii. To prepare monthly payments reports;
ix. To Prepare and monitor implementation annual leave plan

B:  Crewing Responsibilities
i. To ensure the day to day management and modification of the 

published rosters as per operational requirements;
ii. To provide solutions during flight disruption and ensure optimum 

utilization of crew;
iii. Monitoring of Flight Crew and Cabin Crew published rosters, 

ensuring strict adherence to TCAA mandatory regulations;
iv. Ensuring that all flights are crewed in accordance with TCAA and 

company rules and regulations while maintaining company 
requirements;

v. Preparing daily duty sheet considering crew complaints, TCAA 
regulation and requirement of language speaker for all flights 
operated by Air Tanzania;

vi. Responds to absences, for reasons such as sickness, flight delays, 
etc. by rescheduling crew members at short notice. Call 
replacements, in coordination with the Operational Control;

vii. Ensuring members are notified of any amendments to their 
published roster in a timely manner.

3. POSITION: DRIVER  II ( 37 POSTS )

3.1.  MINIMUM ENTRY QUALIFICATION AND WORKING EXPERIENCE:
• Must be a Holder of Form IV Certificate and a Class “C1 or E” 

Driving License who has attended Basic Driving Course offered 
by VETA or any recognized Institution

• Must have driving experience of at least one (1) year without 
causing accidents. 

• Possession of Trade Test Grade II/Professional Level II in Motor 
Vehicle Maintenance/Mechanics is an added advantage.

3.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES: 
i. Drive staff towards approved destinations in accordance with 

traffic regulations.
ii. Take vehicles due for routine maintenance / repair to the 

appointed service agents.  
iii. Undertake minor mechanical repairs of motor vehicles.
iv. Maintain log books and records all movement as instructed.
v. Make routine inspection to the assigned vehicles to determine 

maintenance requirements
vi. Conduct pre-travel inspection for motor vehicle prior travelling 

and report mechanical damages / defects. 
vii. Certify safety and cleanliness of the vehicle at all times.
viii. Verify that valid documents and permits are acquired prior 

commencement of any journey.
ix. Perform any other duty may be assigned by the supervisor.

 
4. POSITION: SALES AND MARKETING OFFICER II –TLO (2 POSTS)

4.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:
• Bachelor Degree in any field. 
• Must have one of the following certificates; Air Transport 

Management, Air Ticketing, or equivalent qualifications from 
any recognized Aviation institution.

• Possession certificate of IATA or UFTAA will be added 
advantage. 

4.2.  DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Supervise and ensure efficient and effective check in and boarding 

of passengers in compliance with carriers’ policy/ procedures and 
customer expectations.

ii. Supervise baggage handling and prepare weekly baggage handling 
report. Liaise with the GHA to ensure lost baggage is communicat-
ed, traced and delivered to affected passengers.

iii. Ensure customers are well handled at all times and especially 
during flight irregularities and are provided with required 
assistance.

iv. Ensure conformity with all regulatory requirements, organization 
standards and local procedure as well as requirements of customer 
airlines.

v. Effective communication internally and externally to enable 
effective planning control and reporting

vi. Ensure a safe and secure working environment in compliance with 
relevant legislative/ industry requirements.

vii. Audit, review and report on service delivery to monitor compliance 
on SLA’s availed to GHA.

viii. Administrative processes to ensure integrity and accuracy manual 
and computerized data processing.

ix. Strict control of excess baggage collection and remittance.
x. Record all flight movements as per company requirement.
xi. Any other duties as may be assigned by your supervisor. 

5. POSITION: RAMP ASSISTANT II (12 POSTS)

5.1.  MINIMUM ENTRY QUALIFICATION AND WORKING EXPERIENCE:
• Must be a holder of a Certificate Secondary Education 
• Must have a Certificate in aviation related course.
• Knowledge of the aviation industry and all airport ground 

support facilities will be an added advantage.

5.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES: 
i. Gather, input and process all data and documentation required for 

the safe and secure turn-around, by manual, automated or 
computerized systems, including weather reporting and notams (if 

required), LDM, PSM, Special loads, cargo, mail, DGR, Steps, GPU, 
ASU, fuel, catering and crew change.

ii. Carry out pre-arrival inspections, aircraft and the aircraft footprint 
area hazard/FOD checks

iii. Lead the turn-around process, ensuring all relevant equipment, 
resources and services are in place, as required to complete a safe, 
secure and efficient, on time turn-around

iv. Ensure timely and effective communication with all relevant 
parties, both external and internal

v. Co-ordinate the safe, secure and efficient Customer disembarka-
tion and boarding according to local procedures. 

vi. Report any faults or irregularities with equipment, facilities, 
systems or processes to the appropriate management, airport 
authority and/or crew

vii. Provide timely and appropriate response and actions to disruption, 
emergency or delay situations in the operation

viii. Manage the offloading and loading procedures of the aircraft 
ix. Perform accurate load reconciliation in line with approved 

guidelines and manuals
x. Communicate Aircraft movement messages and delay codes and 

assist with disruption management
xi. Assist in preparation of RC report and ensure the RC checklist is 

properly filled and filed. 
xii. Perform any other official duties as may be assigned by your 

supervisor

6. POSITION: SALES AND MARKETING ASSISTANT II (TLO)- (1 POST)

6.1. MINIMUM ENTRY QUALIFICATIONS:
• Holder of Certificate in any field.  
• Must have one of the following certificate; Air Transport 

Management, Air Ticketing, or equivalent qualifications from 
any recognized Aviation institution. 

• Possession certificate of IATA or UFTAA will be added 
advantage. 

6.2. DUTIES AND RESPONSIBILITIES
i. Supervise and ensure efficient and effective check in and boarding 

of passengers in compliance with carriers’ policy/ procedures and 
customer expectations.

ii. Supervise baggage handling and prepare weekly baggage handling 
report. Liaise with the GHA to ensure lost baggage is communicat-
ed, traced and delivered to affected passengers.

iii. Ensure customers are well handled at all times and especially 
during flight irregularities and are provided with required 
assistance.

iv. Ensure conformity with all regulatory requirements, organization 
standards and local procedure as well as requirements of customer 
airlines.

v. Effective communication internally and externally to enable 
effective planning control and reporting

vi. Ensure a safe and secure working environment in compliance with 
relevant legislative/ industry requirements.

vii. Audit, review and report on service delivery to monitor compliance 
on SLA’s availed to GHA.

viii. Administrative processes to ensure integrity and accuracy manual 
and computerized data processing.

ix. Strict control of excess baggage collection and remittance.

7. TERMS AND CONDITIONS:

Ten (10) years contract for Tanzanians with attractive remuneration and 
fringe benefits as per ATCL Salary Structure and Incentive Scheme.

8.  GENERAL CONDITION FOR APPLICANTS:

i. All applications must be sent through ATCL Recruitment Portal by 
using the following address: https://recruitment.atcl.co.tz  and 
NOT otherwise. This address can also be found at Air Tanzania 
website.

ii. Interested applicants must upload a dully signed letter for 
consideration of the application. The letter should be addressed to 
Managing Director & CEO, Air Tanzania Company Limited, P.O. Box 
543, Dar es Salaam.

iii. An updated curriculum vitae (CV),
iv. Certified copies of all certificates (including secondary school 

birth certificates), other relevant certificates, Applicants who have 
studied outside Tanzania must have their certificates approved by 
relevant authorities (Tanzania Commission for University (TCU) or 
National Examination Council- NECTA)

v. Name and address of at least two reputable referees;
vi. Applicant’s reliable contact address, email address and telephone 

number.
vii. Only shortlisted candidates will be informed on a date for interview
viii. Women are encouraged to apply.
ix. Misrepresentation of qualifications or any other information on 

application shall warrant legal consequences.
x. Applicants should reach the undersigned within 14 days from the 

first date of this announcement.

EXCITING CAREER OPPORTUNITIES
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HABARI KITAIFA

 Na Mwandishi Wetu, MOSHI

KAMPENI ya Msaada wa Kisheria 
ya Mama Samia (MSLAC) leo ina-
zinduliwa mkoani Kilimanjaro na 
itazifikia kata 10 katika kila hal-
mashauri ndani ya siku tisa.

Katika kampeni hiyo, wananchi 
watapata elimu ya msaada wa 
kisheria na kutatuliwa migogoro 
inayohitaji usaidizi wa kisheria.

Mkurugenzi wa Idara ya 
Msaada wa Kisheria Wizara ya 
Katiba na Sheria, Ester Msam-
bazi, aliyasema hayo jana mjini 
hapa kwenye mafunzo ya wataal-
amu wa sheria watakaotoa hu-
duma kwa wananchi kwenye 
kampeni hiyo.

Alisema kampeni hiyo itatoa 
huduma za msaada wa kisheria 
na kutatua migogoro inayohitaji 
usaidizi wa kisheria bure ili ku-
jenga jamii yenye haki na usawa.

“Huu ni mkoa wa 17 kufikiwa 
na kampeni hii. Huduma hizi za 
msaada wa kisheria zinatolewa 
bure kabisa kwa kuwa serikali 
imegharamia,” alisema.

Msambazi alitoa wito kwa 
wananchi kutumia fursa hiyo 
kupata elimu na msaada kwe-
nye migogoro inayowakabili ya 
kisheria kwenye masuala ya ar-
dhi, ndoa, mirathi na ukatili wa 
kijinsia.

Alisema watahakikisha maono 
ya Rais Samia Suluhu Hassan ka-
tika sekta ya sheria yanatimia.

Kuhusu mafunzo kwa wa-
toa huduma hiyo, mkurugenzi 
huyo alisema yametolewa kwa 
wataalamu ngazi ya halmashauri 
ili kuwa na uwezo wa kuende-
sha, kusimamia na kutathmini 
mpango wa kampeni hiyo kwa 
kuhakikisha wananchi wanapata 
msaada wa kisheria kwa urahisi, 
uwazi na ufanisi.

Mmoja wa wataalamu wali-
opata mafunzo hayo, Ofisa Ardhi 
Mteule wa Wilaya ya Same, An-
gelina Sampa, alisema wananchi 
wamekuwa hawana uelewa wa 
namna ya kusaidiwa kupata haki 
zao kisheria.

“Mafunzo ambayo tumesh-
iriki wilaya saba za Kilimanjaro 
zitatuwezesha sisi wataalamu 
na wale wanaohusika na masu-
ala ya kisheria kuwahudumia 
wananchi. Tupo  hapa maofisa 
maendeleo ya jamii, maofisa 
ardhi, wanasheria wa serikali, 
mawakili wa kujitegemea na 
wale wanaotoa msaada wa kishe-
ria. Tunabadilishana uzoefu 
namna ya kutoa huduma bora 
na kuwafikia wananchi walipo,” 
alisema.

Sampa alisema kuna wananchi 
wanaishi maeneo ya pembezoni 

wamekuwa wakihitaji msaada 
wa kisheria kwenye migogoro ya 
ndoa, mirathi, ukatili wa kijinsia 
na ardhi ili wapate ufumbuzi.

“Kampeni hii itawezesha 
wataalamu kufika ngazi ya viton-
goji na vijiji kuwafikia wananchi 
na tutafanya mikutano ya had-
hara, kutoa elimu na kuwasikiliza 
changamoto zao na namna wa-
takavyopata suluhisho na mata-
tizo yao,” alisema.

Akizindua kampeni hiyo 
mkoani Kigoma hivi karibuni, 
Waziri wa Katiba na Sheria, Dk. 
Damas  Ndumbaro, alisema wa-
nanchi 775,119 kwenye mikoa 11 
wamefikiwa na kampeni hiyo na 
migogoro 3,162 ikiwamo ardhi, 
mirathi, ukatili wa kijinsia na 
ndoa imepokewa na kusikilizwa.

Ndumbaro alisema awamu hii 
itafanyika mikoa sita ya Kigoma, 
Geita, Tabora, Katavi, Mtwara na 
Kilimanjaro.

“Chimbuko la kampeni ni 
maelekezo ya Rais Samia ambaye 
aliona kiu ya wananchi ya kupata 
elimu ya kisheria na msaada wa 
kisheria. Pia ni utekelezaji wa Il-
ani ya Uchaguzi ya CCM (Chama 
Cha Mapinduzi) ya 2020-2025.  
CCM ilipita kwa wananchi na 
kuahidi kupitia ilani hii itapeleka 
elimu na msaada wa kisheria po-
pote walipo,” alisema Ndumbaro.

Kampeni msaada kisheria 
ya Samia yatua Kilimanjaro

ELIREHEMA JEROME 
MREMA, Anatangaza 

kupotelewa na kadi ya Gari 
aina ya Toyota Land Cruser 

Prado yenye namba za usajili 
T.618 CWC. Yeyote 

atakayeiona atoe taarifa 
kituo cha polisi kilicho 

karibu. TAARIFA YA POLISI: 
PHQ/MBE/MBE/1609/2025.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

Serikali yarahisisha 
utoaji hati za kusafiria
Na Augusta Njoji, DODOMA

Serikali imefunga mifumo ya kiele-
ktroniki katika ngazi za mikoa na 
wilaya ili kurahisisha upatikanaji wa 
hati za kusafiria na hati za dharura 
za safari, Bunge lilielezwa jana jijini 
hapa. 

Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Daniel Sillo, aliyasema hayo 
bungeni jana alipokuwa akijibu swali 
la Mbunge wa Kalambo (CCM), Jose-
phat Kandege.

Katika swali lake, Mbunge huyo 
alihoji lini serikali itaondoa usumbufu 
wa kupata vibali na gharama pale raia 
wa Tanzania wanapolazimika kushiriki 
shughuli za kijamii Zambia.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri Sillo 
alisema hatua hiyo inalenga kuwaon-
dolea usumbufu raia wa Tanzania 
pale wanapohitaji hati hizo kwa ajili 
ya kushiriki shughuli za kijamii katika 
nchi jirani.

“Kwa raia wanaoishi ndani ya 
eneo lisilozidi kilometa 10 kutoka 
mpaka wa nchi yetu na nchi jirani 
na wananchi wanapokuwa na shu-
ghuli za dharura kama vile misiba na 
magonjwa, hupatiwa ruhusa (vibali) 
maalum kuwawezesha kushiriki shu-
ghuli hizo,” alisema.

Aidha, alisema kwa wale wanaok-
wenda nchi jirani kwa ajili ya shughuli 
za kiuchumi, wanapaswa kufuata 
sheria na taratibu za nchi husika ka-
tika kulipia vibali vinavyoendana na 
shughuli wanazokwenda kufanya.

Katika swali la nyongeza, Mbunge 
huyo alisema kwa mtu wa kawaida 
ambaye anakwenda nchi jirani kush-
iriki shughuli za kijamii kutozwa Sh. 
20,000 ambazo ni gharama kubwa na 
kuhoji kama serikali iko tayari kupun-
guza gharama hizo iwe Sh.5,000 au 
2,000.

“Katika kufunga hii mifumo ya kiele-
ktroniki naomba kujua kama wilaya 
ya Kalambo ni miongoni mwao?” 
alihoji.

Naibu Waziri Sillo akijibu 
swali hilo, alisema tozo 
hiyo ya Sh.20,000 ipo 
kwa mujibu wa sheria na 
pale watakapoona kuna 
haja ya kupunguza seri-
kali itafanyia kazi map-
endekezo ya mbunge 

huku akisema wilaya 
hiyo imenufaika 

na mifumo hiyo.

Kwa raia 
wanaoishi 
ndani ya eneo 
lisilozidi kilo-
meta 10 ku-
toka mpaka 
wa nchi yetu 
na nchi jirani 
na wananchi 
wanapokuwa 
na shughuli za 
dharura kama 
vile misiba na 
magonjwa, 
hupatiwa 
ruhusa (viba-
li) maalum 
kuwawezesha 
kushiriki shu-
ghuli hizo.



Wakazi wa Mji wa Kinshasa DRC wakiandamana kupinga kinachoendelea Goma, jana. PICHA: MTANDAO
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HABARI KIMATAIFA

Hali tete Goma, 
Watanzania 
wakimbilia 
Rwanda
Na Maulid Mmbaga

VITA vimeendelea kushuhudiwa 
katika mji wa Goma Mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC) huku zaidi ya Watan-
zania 43 waliokwama na kuomba 
msaada kutokana na kuzingirwa 
na milio ya risasi wakifanikiwa 
kukimbilia Rwanda.

Machafuko katika mji huo 
yameendelea baada ya waasi 
wa M23 ambao inadaiwa kuwa 
wanashirikiana na wanajeshi 
wa Rwanda kuiteka Goma juzi 
na kuwalazimisha wanajeshi wa 
Kongo kujisalimisha, hali ambayo 
imesababisha wakazi kulikimbia 
eneo hilo.

Ilielezwa kuwa awali Watanza-
nia hao walikuwa katika eneo la 
Jambo Safari karibu na Uwanja 
wa Ndege wa Goma walilazimika 
kuomba msaada wakihofia ku-
uliwa na waasi wa M23 baada ya 
kuvamia eneo hilo.

Kupitia video inayosambaa kati-
ka mitandao ya kijamii madereva 
hao walieleza kuwa hali haikuwa 
nzuri katika eneo walilokuwa 
wamejificha kwa takribani siku 
nne baada ya kukwama.

Mmoja wao aliyejitambulisha 
kama Aloyce Emmanuel ambaye 
ni dereva wa kampuni ya RMD 
alisema “tunaomba msaada sisi 
huku tulipo hali ni mbaya”.

Wakati wakiendelea kuzun-
gumza ilisikika milio ya risasi 
jambo linaloashiria wapo katika 
eneo ambalo si mbali na mapigano 
yanapoendelea.

Wakati huo huo, ilielezwa kuwa 
mpaka kati ya Rwanda na DRC 
karibu na mji wa Goma uliojaa 
majeshi umefungwa.

Wakati hayo yakijiri Rwanda 
ilikanusha kuhusika licha ya ripoti 
za kuaminika kutoka Umoja wa 
Mataifa (UN) zikionyesha kuwa 
taifa hilo linawaunga mkono M23.

“Mpaka umefungwa, hakuna 
anayekuja, wala anayeondoka, 
isipokuwa baadhi ya wafanyakazi 
wa UN na familia zao walioham-
ishwa asubuhi hii,” alisema mfan-
yakazi wa misaada katika kivuko 
kikuu cha mpaka kati ya nchi hizo 
mbili.

Ilielezwa kuwa waasi pia 
wameufunga uwanja wa ndege 
wa Goma na kuchukua udhibiti wa 
kituo cha redio cha serikali.

Wakati huo huo, wakazi wa mji-
ni Kinshasa wameandamana kup-
inga vita vinavyoendelea Goma 
dhidi ya waasi wa M23, ikielezwa 
kuwa waandamanaji hao wame-
choka ubalozi wa Kenya na Ufar-
ansa zilizoko katika mji huo.

Miradi itakayoathirika Afrika,
Marekani inapojiondoa WHO
Na Maulid Mmbaga

UAMUZI wa Rais wa Mareka-
ni, Donald Trump kuliondoa 
taifa hilo kuwa mwanachama 
wa Shirika la Afya Duniani 
(WHO) kunatazamiwa kuathi-
ri programu zinazosimamiwa 
na shirika hilo katika bara la 
Afrika ikiwamo misaada ya 
kiafya na usalama barabarani.

Programu zingine ni Malen-
go ya Maendeleo Endelevu 
(SDGs) ya Umoja wa Mataifa 
ambayo yanalenga kupun-
guza idadi ya vifo na majeruhi 
kutokana na ajali za baraba-
rani kote duniani.

Kuondoka kwa Marekani 
ambaye ni mfadhili mkuu wa 
shirika hilo, kunajiri wakati 
muongo wa pili wa utekeleza-
ji, mpango wa Umoja wa 
Mataifa wa kupunguza vifo 
vya barabarani duniani kote 
na majeraha mabaya kwa asil-
imia 50 mwaka 2030, ukiwa 
umesalia miaka mitano tu.

WHO inakadiria kuwa ma-
jeraha na vifo vya barabarani 
barani Afrika vinagharimu 
angalau dola bilioni 12 (Sh. 
Trilioni 30) na bilioni 26 (Sh. 
Trilioni 65.7) kila mwaka. Na 
kwamba Afrika ndiyo mnu-
faika mkubwa wa shirika hilo 
katika masuala ya miradi ya 
usalama barabarani.

Mipango kama vile Mitaa 
Salama kwa Watumiaji Bara-
bara barani Afrika, Usanifu wa 
Barabara Salama na Jumuishi, 
na Mpango wa Hatua Kumi wa 
Miundombinu ya Barabara 
Salama zote ni programu zi-
nazofadhiliwa na Umoja wa 
Mataifa Afrika.

Sasa ni wakati Afrika 
kuelewa kwamba haiwezi 

kutegemea tu ufadhili kutoka 
WHO ili kufikia malengo yake 
ya maendeleo endelevu na 
malengo ya Muongo wa Pili 
wa Utekelezaji.

Licha ya Afrika, kuwa nchi 
za kipato cha chini hadi cha 
kati, na kutegemea sana UN 
kutanguliza usalama baraba-
rani. Sasa inayo fursa ya kulipa 
suala la usalama barabarani 
kipaumbele kinachostahili.

WHO inasema kuna utafiti 
wa kutosha unaonyesha 
kwamba Afrika haifanyi vya 
kutosha kuwekeza katika 
utafiti wa usalama barabarani 
kama kanda.

Inasema gharama ya ajali 
za barabarani kwenye uchumi 
tayari ziko katika viwango 
vikubwa lakini haionekani 
ipasavyo katika uwekezaji wa 
utafiti wa usalama barabarani.

NINI KIFANYIKE
WHO inasema matumizi ya 

ziada na uwekezaji barani Af-
rika ni muhimu na kila nchi 
inapaswa kuweka malengo ya 
kutenga bajeti kuelekea utafiti 
na programu za usalama 
barabarani. Ikishauri kuwa 
kuongeza uwekezaji hatua 
kwa hatua ni bora kuliko ku-
tokuwa na bajeti kabisa.

Inasema kuunda kihifa-
dhi data na kumbukumbu 
ni muhimu kwa kusoma na 
kuchanganua mienendo 
ya usalama barabarani. Na 
kwamba zana hizo zina ju-
kumu muhimu katika kufua-
tilia maendeleo na kutambua 
maeneo ya kuboresha.

“Kwa kuzingatia vikwazo 
vya bajeti vinavyokabili nchi 
nyingi, kushirikiana na sekta 
binafsi kunaweza kuimarisha 

juhudi za usalama barabarani. 
Sekta ya kibinafsi pia inaweza 
kusaidia kuziba mapungufu 
ya ujuzi yaliyopo.

“Pia kuhusisha vyuo vikuu 
na taasisi za utafiti katika 
utafiti wa usalama barabarani 
ni muhimu. Ushiriki wao un-
aweza kushughulikia masuala 
ya uwezo, katika suala la idadi 
ya wafanyakazi na ujuzi maal-
um,” inapendekeza WHO.

Shirika hilo linaeleza kuwa 
usalama barabarani unahusi-
sha sekta nyingi, na kwamba 
vyombo vya usalama baraba-
rani vinapaswa kushirikiana 
na sekta kama vile afya, usa-
firi, fedha na vifaa ili kufanya 
utafiti bora na kuelewa masu-
ala ya usalama barabarani.

Inasema baadhi ya masu-
ala ya usalama barabarani 
yanaenea zaidi ya mipaka ya 
serikali, ikiimulika Jumuiya ya 
Maendeleo ya Kusini mwa Af-
rika (SADC) kwamba inaweza 
kushiriki katika utafiti shiriki-
shi ili kushughulikia matatizo 
hayo ya mipaka kwa ufanisi.

MISAADA YA AFYA
Hata hivyo, takriban ufadhi-

li wote wa afya wa kimataifa 
kutoka Marekani umesitishwa 
na utawala wa Trump na hiyo 
inaonekana kujumuisha PEP-
FAR, ambao ni mpango wa ul-
ioundwa na Rais George Bush 
mwaka 2003 kuzuia Virusi 
vya Ukimwi (VVU).

Takwimu za Shirika la 
Marekani la Maendeleo ya 
Kimataifa (USAID) zinaonye-
sha nchi 31 barani Afrika zina-
pata msaada kutoka Marekani 
kupitia USAID.

Miongoni mwa nchi hizo 
ni Tanzania iliyopata zaidi ya 

dola milioni 454 (Sh. Trilioni 
1.1), Kenya zaidi ya dola mil-
ioni 702, Rwanda zaidi ya dola 
milioni 126, na Somalia zaidi 
ya dola bilioni moja.

Inaeleza kuwa Sudan Kusini 
ilipata zaidi ya dola milioni 
800 na Sudan zaidi ya dola 
milioni 560.

Kwa mujibu wa USAID im-
esimamisha mikataba, ruzuku 
na makubaliano ya ushirika 
yanayosababisha kutokuwa 
na uhakika wa siku 60 hadi 
90 kwa misaada tofauti barani 
Afrika.

“Katika mwaka wa fedha wa 
2024, Marekani ilitoa karibu 
dola bilioni 6.6 kwa misaada 
kote Afrika,” USAID inasema 
katika tovuti yake.

MAMIA KURUDISHWA
Wakati huo, Idara ya Uha-

miaji ya Marekani imetangaza 
orodha ya nchi 208 dunaini 
ambazo wananchi wake 
1,445,549 hawajakidhi vikezo 
vya kuishi nchini humo.

Katika taarifa hiyo iliyosa-
mbaa jana imeonesha kuna 
Watanzania 301 ambao hawa-
na nyaraka zinazowaruhusu 
kuishi Marekani. Idara hiyo 
imezitaka nchi zenye raia hao 
kuwapokea watu wake ambao 
hawana sifa ya kuendelea kui-
shi Marekani.

Kwa ukanda wa Afrika 
Mashariki na SADC, nchi ny-
ingine na idadi yake kwenye 
mabano ni Kenya ( 1,282); 
Rwanda (338); Somalia 
(4,090); Msumbiji (14); Bot-
swana (12); Burundi (462); 
DRC (1,068); Eswatini (6); Ma-
lawi (5); Namibia (19) na Af-
rika Kusini (379). CHANZO: 
MTANDAO 



Na Faustine Feliciane

K
LABU ya Azam 
imesema mechi za 
kirafiki wanazocheza 
ni mahususi kwa ajili 

ya kurejesha utimamu wa 
mwili kwa wachezaji wao 
kuelekea mchezo wao unao-
fuata wa Ligi Kuu mzunguko 
wa pili.

Azam FC inatarajia
 kucheza mchezo 

wao wa pili wa Ligi 
Kuu mzunguko wa

 pili Februari 6, mwa-
ka huu, dhidi ya KMC
 kwenye Uwanja wa

 Azam Complex.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Mkuu wa Habari na 
Mawasiliano ya klabu hiyo, 
Thabit Zacharia ‘Zaka za 
Kazi’, alisema wameshacheza 
michezo miwili ya kirafiki na 
wanatarajia kucheza mingine 
miwili kabla ya mchezo wao 
na KMC.

“Tulicheza mchezo wa 
kirafiki na Mtibwa leo ( jana) 
tunacheza na Uhamiaji ya 
Zanzibar na baadaye Janu-
ari 31 tutacheza na Mafunzo, 
lengo ni kurudisha utimamu 
kwa wachezaji watu kuelekea 
michezo ya Ligi Kuu,” alisema 
Zaka.

Aidha, alisema anashukuru 
mpaka sasa hakuna majeruhi 

zaidi ya Lusajo Mwaikenda 
ambaye aliumia kwenye mi-
chuano ya Kombe la Mapin-
duzi akiwa na kikosi cha Kili-
manjaro Stars.

“Majeruhi wengine 
wamerejea mazoezini, ila 
Lusajo bado yeye anatarajiwa 
kurejea uwanjani Machi, tu-
nashukuru wachezaji wen-
gine wote wanaendelea vi-
zuri,” alisema Zaka.

Alisema wanajiandaa ku-
fanya vizuri kwenye michezo 
yao ya mzunguko wa pili na 
kocha wa timu hiyo, Rachid 
Taoussi, anaendelea kuwa-
jenga wachezaji wake kwa 
mbinu mbalimbali.

“Tunaelekea kwenye 

mzunguko wa pili, mzunguko 
wa lala salama, tunataka ku-
hakikisha tunavuna pointi 
nyingi zaidi iwezekanavyo, 
tutarejea kwenye ligi tukiwa 
na nguvu na uimara zaidi 
kwa sababu sisi hatukutoa 
mapumziko marefu baada ya 
ligi kusimama,” alisema.

Azam inashika nafasi ya 
tatu kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu ikiwa na pointi 36 
ikizidiwa na Yanga kwa pointi 
tatu ikiwa nafasi ya pili na 
vinara Simba wakiwazidi kwa 
pointi nne.

Hata hivyo, Azam imecheza 
mchezo mmoja zaidi ya 
Yanga na Simba zinazocheza 
michezo 15 kila moja.

AZAM KUCHEZA MBILI ZA 
KIRAFIKI IKIIWINDA KMC 

Na Somoe Ng’itu

ISAAC Munisi ‘Gaga’, amechaguliwa 
tena kuwa Mwenyekiti wa Chama 
cha Mpira wa Miguu cha Mkoa wa 
Kilimanjaro (KRFA), katika uchaguzi 
wa chama hicho uliofanyika juzi 
mkoani humo.

Gaga amepita pila kupingwa baada 
ya kuthibitishwa kwa kura zote za 
ndio na Wajumbe wa Mkutano Mkuu 
wa KRFA.

Nafasi ya Makamu Mwenyekiti 
ilikwenda kwa Dk. Daudi Mavura na 
Katibu Mkuu mpya aliyeteuliwa ni 
Deogratius Lawrence.

Walioshinda katika nafasi ya 
ujumbe wa Kamati ya Utendaji ni 
pamoja na Thabit Abdallah, Hamad 
Hassan, Jaffari Kyango na Agness 
Kessy.

“Ninawashukuru sana wajumbe 
wa mkutano mkuu kwa kuniamini 
tena kuiongoza KRFA, nitahakikisha 
kwa pamoja tunashirikiana ili kufikia 
malengo ya kurejesha heshima ya 
mkoa wa Kilimanjaro.

“Tunajua kiu ya Wana-Kilimanjaro 
ni kuona tunapata timu zinazoshiriki 
Ligi Kuu Tanzania Bara. Lakini pia 
tumekuwa na mikakati imara ya 
kukuza soka la wanawake. Tunaahidi 
tutaanza mwaka huu kuwa na Ligi 
ya Mkoa ya Wanawake yenye idadi 
kubwa ya timu, lakini pia wachezaji 
wakipata idadi zaidi ya mechi,” 
alisema Gaga.

Kwa mujibu wa Katiba ya KRFA, 
viongozi hao waliochaguliwa wa-
takaa madarakani kwa muda wa 
miaka minne.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

JUMLA ya washiriki 39 kutoka 
nchi nane wanatarajia kushiriki 
mashindano ya kimataifa ya mchezo 
wa resi wa kurusha vishada baharini 
yatakayofanyika visiwani hapa.

Mashindano hayo yamepangwa 
kufanyika Februari Mosi, mwaka 
huu, kwenye ufukwe wa Kiwengwa 
uliopo Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Katibu Mtendaji wa Baraza la Taifa 
la Michezo Zanzibar (BMTZ ), Said 
Marine, alisema mashindano hayo 
yamepewa jina la (Zanzibar Cup 
Kaskazi 2025) ikiwa huu ni mwaka 
wa tatu yanafanyika tangu yalipoan-
za kwa mara ya kwanza mwaka 
2023.

Marine alisema mashindano 
hayo  yameandaliwa na BMTZ kwa 
kushirikiana na Kamisheni ya Utalii 
Zanzibar ikiwa na lengo la kuen-
delea kuwavutia watalii wanaofika 
Zanzibar.

“Kwa mwaka huu tumepata haya  
mataifa nane, kati ya washiriki 
39, wanawake ni watatu, ingawa 
idadi yao ni ndogo, lakini angalau 
tumepata washiriki hawa, matu-
maini yangu mwaka ujao idadi ya 
wanawake itaongezeka,” alisema 
Marine.

Gaga aula 
tena KRFA

Nchi 8 kuchuana 
vishada Zanzibar
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya JKT Tanzania imesema im-
ejiwekea malengo ya kushinda michezo 
yake minne ya mwanzo ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara, inayotarajiwa kurejea tena, 
Februari Mosi, mwaka huu.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Masau 
Bwire, amesema jana kuwa, baada ya 
mapumziko marefu, kikosi chao kimere-
jea kambini na wanachotaka sasa ni ku-
hakikisha wanapata ushindi katika mich-
ezo minne, dhidi ya Coastal Union, Yanga, 
Singida na KMC.

Ratiba ya timu hiyo inaonesha kuwa 
itaanza kucheza dhidi ya Coastal Union 
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri Abeid, 
Arusha, Februari 7,  dhidi ya Yanga, Febru-
ari 10, Uwanja wa Meja Jenerali Isamuhyo, 
kisha itaivaa Singida Black Stars, Febru-
ari 13 kwenye uwanja huo huo, kabla ya 
kwenda KMC Complex, kucheza dhidi ya 
wenyeji, KMC FC, Februari 18, mwaka huu.

Mechi ya mwisho ya Ligi Kuu ambayo 
JKT Tanzania ilicheza, ilikuwa ni Desemba 
27, mwaka jana, ilipochapwa mabao 3-1, 
dhidi ya Azam FC, mechi ikipigwa Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam.

“Malengo yetu ni kuchukua pointi 12 
kwanza katika michezo hiyo minne, am-
bayo miwili tutacheza ugenini na miwili 
nyumbani. Labda watu wataona kama 
tunatania au haiwezekani kwa sababu 
ya kuangalia msimamo ulivyo, lakini uk-
weli ni kwamba tuna kikosi kizuri, tume-
kuwa na mechi nzuri sana mzunguko wa 
kwanza wakati mwingine bahati tu haiwi 
upande wetu, safari hii tumeongeza tena 
watu kwenye usajili wa dirisha dogo, 
hivyo tunajiamini tunaweza,” alisema Ma-
sau.

Alisema anaamini kuwa mzunguko 
wa pili wa Ligi Kuu utakuwa mgumu ku-
tokana na timu nyingi kuonekana kusa-
jili wachezaji wengi wazuri, lakini wao pia 
watakuwa wazuri zaidi, chini ya Kocha 
Mkuu, Ahmad Ally.

JKT Tanzania ipo nafasi ya nane ya msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara, ikiwa 
na pointi 19, kwa kucheza michezo 16, 
ikishinda minne, sare saba na kupoteza 
mitano, ikifunga mabao 10 na kuruhusu 
wavu wake kuguswa mara 12.

JKT Tanzania 
sasa yazipania 
Coastal, Yanga

Wachezaji wa timu ya mpira wa kikapu ya wenye ulemavu, wakifanya ma-
zoezi katika Uwanja wa Kituo cha Michezo cha Jakaya Kikwete jijini Dar es 
Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

KIKAPU...



NKUNKU ATAKIWA UNITED

MANCHESTER United huenda ikamnunua msham-
buliaji wa Chelsea na Ufaransa, Christopher Nkunku 
mwenye umri wa miaka 27, kwa mkopo ikiwa Marcus 
Rashford mwenye miaka 27 ataondoka katika klabu 
hiyo. (The Athletic)

MCATEE KWA MKOPO

KLABU ya Bayer Leverkusen imefanya mawasi-
liano na Manchester City kuhusu uhamisho wa 
mkopo wa kiungo wa kati wa England, James McA-
tee, 22. (Daily Mail)

BUENDIA KWA MKOPO

KIUNGO wa kati wa Argentina, Emiliano Buendia 
mwenye umri wa miaka 28, yuko mbioni kujiunga na 
Leverkusen kutoka Aston Villa kwa mkopo. (Florian 
Plettenberg)

DURAN ATAKIWA AL-NASSR

MSHAMBULIAJI wa Aston Villa na Colombia, 
Jhon Duran mwenye umri wa miaka 21, analengwa 
na Klabu ya Saudi Arabia ya Al-Nassr kwa euro 100 
wakati wanatafuta mshirika mpya wa Cristiano Ron-
aldo. (Football Transfers)

DANSO AWINDWA WOLVES

KLABU ya Wolves ipo kwenye mazungumzo ya 
kumsajili beki wa Lens na Austria mwenye thamani 
ya pauni milioni 16, Kevin Danso, 26. (Telegraph)

ADEYEMI AGOMBEWA

LIVERPOOL na Chelsea ziko tayari kuchuana na 
Napoli kwa ajili ya kumnunua fowadi wa Borussia 
Dortmund na Ujerumani, Karim Adeyemi mwenye 
umri wa miaka 23, lakini wanaweza kusubiri hadi 
msimu wa majira ya joto kufanya uhamisho. (Cor-
riere Dello Sport)

HUIJSEN AVUTIA VIGOGO

REAL Madrid, Bayern Munich na Juventus zina-
vutiwa na beki wa Bournemouth, Dean Huijsen, 21. 
(Fichajes)

SESKO ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inafikiria kumnunua mshambuliaji wa 
RB Leipzig na Slovenia, Benjamin Sesko mwenye 
umri wa miaka 21 na mshambuliaji wa Bayern Mu-
nich na Ufaransa, Mathys Tel, 19. (TeamTalk)

ZABARNYI AWANIWA 

KLABU ya Newcastle United inavutiwa na mlinzi 
wa Kimataifa wa Ukraine, Illia Zabarnyi mwe-
nye umri wa miaka 22, lakini wanajua kuwa dili 
halitawezekana hadi msimu wa majira ya joto. (i 
Paper)

DISASI, VILLA WAKUBALIANA

ASTON Villa imefikia makubaliano binafsi na beki 
wa Chelsea na Ufaransa, Axel Disasi, 26. (Fabrizio 
Romano)

FELIX NAYE AVUTIWA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Ureno, Joao Felix 
mwenye umri wa miaka 25, pia anavutiwa na Aston 
Villa. (Sportsport)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

ZISIKUPITE

HABA
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JEDDAH, Saudi Arabia

A
L Hilal imetangaza kuwa 
imefikia makubaliano na 
Neymar kusitisha mkataba 
wake na kufungua mlango 

wa kurejea Santos kwa mchezaji 
huyo wa Kimataifa wa Brazil.

Klabu hiyo ya Ligi Kuu
 Saudi Arabia ilisema

 jana kwenye mitandao 
ya kijamii kwamba pan-

de hizo mbili zimekubali-
ana kuachana na kumta-

kia Neymar mafanikio
 katika maisha yake 

mengine ya baadaye.
Mustakabali huo unazidi kuone-

kana kama utakuwa katika nchi 
yake ya asili ya Brazil, vyanzo vya 
ESPN vilisema Jumapili kwamba 
Neymar atasaini mkataba wa miezi 
sita na chaguo la nyongeza ya mwa-
ka, timu ambayo ndiko alikoanza 
kucheza akiwa kijana mdogo.

   Akubali kupoteza dola mil-
ioni 30, huku akitarajiwa kutangaz-
wa klabu yake hiyo mpya kati ya...

HABARI MICHEZO

NEYMAR AONDOKA RASMI NEYMAR AONDOKA RASMI 
AL HILAL, KUTUA SANTOS AL HILAL, KUTUA SANTOS 

Kwa mujibu wa ESPN Brazil, 
Neymar anatazamiwa kusaini mka-
taba na Santos siku zijazo, na klabu 
hiyo inapanga kumtambulisha kwa 
mashabiki kesho Alhamisi au Iju-
maa.

Ili kurahisisha kurejea kwake, 
Neymar amekubali kutoa sehemu 
kubwa ya mshahara wake kutokana 
na mkataba wake na Al Hilal, ambao 
ulikuwa ukamilika msimu ujao wa 
majira ya joto. 

Vyanzo vya habari vilisema ata-
poteza kati ya dola milioni 25 na 
milioni 30 kutoka dola milioni 65 
zilizobaki kwenye mkataba wake.

Neymar mwenye umri wa miaka 
32, alivumilia kipindi kigumu akiwa 
na Al Hilal baada ya kujiunga na 
klabu hiyo ya Saudi Arabia kutoka 

Paris Saint-Germain msimu wa ma-
jira joto wa 2023 kwa ada ya dola 
milioni 97.6.

Nyota huyo wa zamani wa Barce-
lona alipata majeraha ya goti lake la 
kushoto akiwa kwenye majukumu 
ya kimataifa muda mfupi baada ya 
kusajiliwa na Al Hilal. 

Alirejea uwanjani Oktoba mwaka 
jana, lakini jeraha la msuli lilimzuia 
kutoa mchango zaidi, na kocha 
Jorge Jesus, alisema mapema Janu-
ari kwamba Neymar alikuwa huru 
kutafuta nafasi nyingine.

Alicheza mechi saba tu za ligi 
akiwa na bao moja pekee katika 
mechi ya hatua ya makundi ya Ligi 
ya Mabingwa ya Asia dhidi ya Nas-
saji Mazandaran mnamo Oktoba 3, 
2023.

Jumatano Januari 29, 2025
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CHAMA CHA WALIMU TANZANIA (CWT)

NAFASI ZA KAZI
Chama cha Walimu Tanzania ni Chama cha 
Wafanyakazi kutoka kada ya Walimu ambacho 
shughuli zake zipo Tanzania Bara tu.  Chama 
kimesajiliwa kwa Namba 004 chini ya Sheria na Ajira 
na Mahusiano Kazini Namba 6 ya mwaka 2004 na 
kinaajiri Wafanyakazi kwa ajira ya kudumu ambao 
wapo katika kila mkoa.  Ili kuboresha huduma bora 
kwa wanachama, zoezi la kuajiri kadri ya uhitaji 
halikwepeki.  Hivyo Chama cha Walimu Tanzania 
kinahitaji kupata rasilimali watu wenye taaluma 
kadri ya nafasi zilizopo katika ofisi za Chama Makao 
Makuu yaliyopo Jijini Dodoma.

1. AFISA HABARI NA MAHUSIANO – NAFASI 1

Majukumu ya kazi
• Kukusanya na kuandika Habari
• Kupiga picha za matukio mbalimbali ya Taasisi
• Kuandaa picha za maonesho
• Kuandaa majarida na mabango
• Kukusanya takwimu mbalimbali
• Kuandaa majarida na vipeperushi
• Kuhifadhi picha, kuhudumia maktaba na 

marejeo
• Kufuatilia na kujibu hoja mbalimbali 

zinazotelewa dhidi ya chama
• Kuandaa mahojiano baina ya viongozi wa Chama 

na vyombo vya Habari
• Kuhakikisha kunakuwa na Habari sahihi na kwa 

wakati
• Kutoa taarifa kwa vyombo vya Habari juu ya 

matukio mbalimbali ya CWT kwa kibali cha Mkuu 
wa kazi

• Kujibu hoja mbalimbali za wanachama na wadau 
wanaouliza masuala yahusuyo Chama cha 
Walimu kupitia simu na barua pepe za Chama

• Kufanya kazi nyingine kama atakavyoagizwa na 
msimamizi wake wa kazi.

Sifa za mwombaji
• Awe na Shahada ya Kwanza au Stashahada ya 

juu ya Mahusiano ya Umma na Uandishi wa 
Habari au sifa inayolingana nayo kutoka Chuo 
kinachotambulika na Serikali

• Awe na uwezo wa kuandika na kuzungumza 
lugha ya Kiswahili na Kiingereza

• Awe mfuatiliaji mzuri na mwelewa wa taarifa na 
matukio mbalimbali juu ya masuala ya Walimu 
na Vyama vya Wafanyakazi

• Awe na uwezo wa kutumia computa

2. MHASIBU – NAFASI 2

Majukumu ya Kazi
• Kufanya shughuli zote za fedha
• Kufanya malinganisho ya mapato na matumizi 

ya kila siku
• Kuandaa hesabu za robo mwaka, nusu mwaka 

na mwaka mzima
• Kufanya malipo yote yaliyoidhinishwa
• Kujibu hoja za ukaguzi
• Kuandaa hesabu za mwisho wa mwaka wa fedha
• Kuandaa taarifa za ukaguzi wa fedha za mwaka
• Kusimamia na kuthibitisha malipo
• Kufanya kazi nyingine kama atakavyoagizwa na 

msimamizi wake wa kazi

Sifa za Mwombaji
• Awe na Stashahada ya juu au Shahada ya 

Uhasibu kutoka Chuo kinachotambuliwa na 
Serikali

• Awe na ujuzi wa kutumia kompyuta
• Mwenye uwezo wa kutumia mifumo ya 

kompyuta ya kiuhasibu
• Kuajiriwa mwenye Shahada ya Uzamili ya 

Uhasibu/Biashara yenye mwelekeo wa Uhasibu 
kutoka Chuo/Taasisi yoyote inayotambuliwa na 
Serikali.

3. MKAGUZI WA NDANI – NAFASI 1

Sifa za Mwombaji
• Awe na Shahada ya Uhasibu/Stashahada ya Juu 

ya Uhasibu/Ukaguzi wa Hesabu wenye Cheti cha 
Taaluma ya Uhasibu CPA (T) au sifa nyingine 
zinazotambulika na NBAA.

• Awe na uwezo wa kutumia lugha ya Kiswahili na 
Kiingereza kwa Ufasaha.

• Awe na uzoefu wa kutumia kompyuta.
• Awe na uzoefu wa kazi kwa muda usiopungua 

miaka mitatu 

Majukumu ya kazi
• Kuandaa program ya ukaguzi wa ndani
• Kufanya chambuzi katika hatua za awali za 

ukaguzi
• Kufanya tathmini za udhibiti wa mifumo ya 

ndani katika hatua za awali (Internal Controls), 
udhibiti wa vihatarishi (Risk Management) na 
usimamizi wa mifumo ya uendeshaji (Corporate 
Governance).

• Kufanya ukaguzi wa kawaida, maalum, kiufundi 
na uchunguzi (Normal Audit, Special Audit, 
Technical Audit and Invetigations).

•  Kuandaa mpango wa ukaguzi wa ndani wa 
kawaida au Maalum

• Kufanya uhakiki wa hoja za ukaguzi 
zilizopokelewa

• Kufuatilia utekelezaji wa mapendekezo ya 
ukaguzi wa ndani

• Kutoa ushauri wa kuimarisha utendaji wa 
Taasisi.

4. KATIBU MUHTASI – NAFASI 17

Majukumu ya kazi
• Kupiga chapa nyaraka mbalimbali za Chama
• Kutunza kumbukumbu mbalimbali kama 

atakavyoelekezwa na mkuu wake wa kazi
• Kupokea wageni na kuwaelekeza mahali 

wanapoweza kusaidiwa.
• Kupokea mawasiliano mbalimbali ya ofisi na 

kumpatia msimamizi wa kazi.
• Kufanya usafi ofisi za chama
• Kutunza siri zote za ofisi
• Kufanya kazi nyingine atazopangiwa na 

msimamizi wa kazi

Sifa za Mwombaji
• Awe na Cheti (NTA level 5) au Stashahada (NTA 

level 6) ya Uhazili inayotambuliwa na NACTE.
• Awe amehitimu kidato cha nne au zaidi.
• Awe na uzoefu wa kutumia kompyuta na 

matumizi ya Intaneti.
• Awe na uwezo wa kutumia lugha ya Kiswahili na 

Kiingereza kwa ufasaha.

5.  MASHARTI YA JUMLA KWA KAZI ZOTE

1. Waombaji wote wawe ni Raia wa Tanzania 
na wenye umri usiozidi miaka 45

2. Waombaji wote waambatanishe cheti cha 
kuzaliwa

3. Waombaji waambatishe maelezo binafsi 
yanayojitosheleza (Detailed C.V)

4. Maombi yote yaambatane na vyeti vya 
taaluma, nakala za vyeti vya kidato cha nne 
na kidato cha sita kwa wale waliofikia 
kiwango hicho na vyeti vya kuhitimu 
mafunzo mbalimbali kwa kuzingatia sifa za 
kazi husika.  Viambatisho hivyo vibanwe 
sawa sawa kuondoa uwezekano wa 
kudondoka au kupotea

5. Cheti cha Kuhitimu Kidato cha IV na VI
6. Vyeti vya kitaaluma
7. Picha moja “Passport size) ya hivi karibuni 

iandikwe jina kwa nyuma
8. Waombaji waliosoma nje ya Tanzania 

wahakikishe vyeti vyao vimehakikiwa na 
kuidhinishwa na Mamlaka husika (TCU na 
NECTA)

9. Waombaji waliostaafishwa katika Utumishi 
wa Umma hawaruhusiwi kuomba isipokuwa 
kama wana kibali cha Katibu Mkuu Kiongozi

10. Uwasilishaji wa taarifa na sifa za kughushi 
wahusika watachukuliwa hatua za kisheria

11. Maombi yanaweza kuandikwa kwa lugha ya 
Kiswahili au Kiingereza

12. Mwisho wa kupokea maombi ni tarehe 19 
Februari, 2025 saa 10:00 Jioni kupitia 
anuani ifuatayo:-

Katibu Mkuu,
Chama cha Walimu Tanzania,
Mtaa wa Jamhuri
S.L.P 3077,
DODOMA.
Barua pepe: info@ttu.or.tz 

Imetolewa na:

LIVERPOOL, England 

N
AHODHA wa Liverpool, 
Virgil van Dijk, amekiri 
kwamba bado kuna sinto-
fahamu juu ya mustakabali 

wake katika klabu hiyo, huku mka-
taba wake ukiwa unakaribia kumal-
izika mwishoni mwa msimu huu.

Van Dijk amekuwa mchezaji wa 
Liverpool kwa miaka saba, na ku-
fikisha mechi yake ya 300 kwa klabu 
hiyo katika ushindi wa Jumamosi wa 
Ligi Kuu England dhidi ya Ipswich 
Town.

Lakini baada ya kuingia miezi sita 
ya mwisho ya mkataba wake uliopo, 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 33, tayari anastahili kufanya 
mazungumzo na klabu nyingine na 
amesisitiza kuwa “hajui” ni mechi 
ngapi zaidi atakazoongeza kwenye 
idadi ya mechi zake za sasa akiwa 
Liverpool.

“Je, ni mechi ngapi zilizosalia 
msimu huu? Natumaini hizo zime-
hakikishwa na sijui siku zijazo zital-
eta nini,” alisema Van Dijk.

Mholanzi huyo ana asilimia kub-
wa ya ushindi kuliko mchezaji yeyo-
te wa Liverpool ambaye amecheza 
mara 300 au zaidi kwenye klabu 
hiyo na anajivunia mafanikio yake.

“Hiyo inaonesha nilifanya vema 
hadi sasa. Inategemea kila mtu ali-
yehusika - wachezaji, wasimamizi, 
mashabiki. Ni takwimu nzuri kuwa 
nazo. Tutaendelea. Ushindi mzuri 
kwa hiyo sasa tunazingatia inayo-
fuata,” alisema.

VAN DIJK: 
BADO SIJUI 
HATIMA 
YANGU LIVER

Fuente kuinoa Hispania hadi 2028
MADRID, Hispania 

KOCHA Mkuu wa Hispania, 
Luis de la Fuente, atabakia 
kuinoa timu hiyo ya taifa hadi 
mwaka 2028, Shirikisho la 
Soka (RFEF), limetangaza.

Mkataba wa awali wa De la 
Fuente ulikuwa unaisha baa-
da ya Kombe la Dunia la 2026.

Mkataba huo mpya na ulio-
boreshwa utamwezesha ko-
cha huyo mwenye umri wa 
miaka 63 kuiongoza timu kwe-
nye michuano ya Ulaya 2028.

“Jambo hili ni bora,” alise-
ma De la Fuente.

“Ninahisi niko nyumbani 
hapa. Nipo ninapotaka kuwa 
na sikuwahi kufikiria chaguo 
lingine. Tuna nia ya kuen-
delea kushinda. Hiyo ndiyo 
mawazo tunayopaswa kuwa 
nayo. “Hii inapaswa kuwa mo-
tisha yetu. Ni kuboresha mara 
kwa mara. Tuna msingi wa ku-
vutia, mawazo yasiyotosheka 

katika kiwango cha michezo.
“Nadhani tutapigania mam-

bo muhimu sana. Tutajitolea 
katika mashindano yote ili 
kutwaa mataji mengi zaidi. 
Natumaini kuna ushindi zaidi, 
kwa umoja tuna nguvu zaidi. 
Tumejaribu kueleza kuwa 
sisi ni familia, kwamba sisi 
sote.”

Kocha huyo wa zamani 
wa Alaves alichukua na-
fasi ya Luis Enrique kama 
kocha mnamo Desemba 
2022 kutokana na His-
pania kutolewa katika 
hatua ya 16-bora kwe-
nye Kombe la Dunia.

Hapo awali alifundi-
sha timu ya Hispania 
chini ya umri wa miaka 
miaka 21, na pia alion-
goza timu ya Olimpiki 
kutwaa medali ya fed-
ha kwenye Michezo 
ya Olimpiki ya 2022 
huko Tokyo.
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Namungo yaahidi kurejea kwa kishindo lala salama

Stars: Hatuihofii 
Nigeria

Fadlu awataka
mabeki Simba

Na Somoe Ng’itu

KUELEKEA mechi za mzungu-
ko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara inayotarajiwa kuendelea 
tena kuanzia Februari Mosi, 
mwaka huu, Kocha Mkuu wa 
Namungo FC, Juma Mgunda 
amesema “tumeimarika”.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Mgunda alisema 
mapumziko yaliyopatikana 
yamemsaidia kufanyia kazi 
mapungufu mbalimbali ali-
yoyabaini katika kikosi chake.

Mgunda alisema ametoa 
programu maalumu kwa kila 
idara kwa sababu anahitaji 
kupata matokeo mazuri katika 
michezo yote ya mzunguko wa 

pili wa ligi hiyo.
“Tumefanyia kazi mambo 

mbalimbali, kila unapofanya 
mazoezi, unapata nafasi ya 
kuelekeza mbinu mpya, tuse-
me mapumziko ya ligi yame-
kuwa na tafsiri chanya upande 
wetu, yametusaidia kujiimari-
sha, sasa tuko tayari kuende-
lea na mapambano,” alisema 
Mgunda.

Nahodha wa timu hiyo, Eras-
to Nyoni, aliliambia gazeti hili 
wamejipanga kurejesha fura-
ha kwa mashabiki wao ambao 
hawakushuhudia mambo ma-
zuri katika kikosi chao kwenye 
mechi za awali za msimu.

Beki huyo wa zamani wa 
Azam FC na Simba, alisema 

wachezaji wote wamejiandaa 
kukutana na ushindani katika 
hatua hiyo ya pili kwa sababu 
kila upande unahitaji kutimiza 
malengo yake.

“Hatukuwa na mwendel-
ezo mzuri, tumepitia wakati 
mgumu, lakini sasa tunaahidi 
kurejea kwa furaha, tunajua 
haitakuwa rahisi, lakini tuko 
tayari kuipambania timu yetu 
na hatimaye kufikia malengo,” 
beki huyo mkongwe alisema.

Aliongeza hawatabweteka 
na mechi yoyote na wanafa-
hamu hakutakuwa na mchezo 
mwepesi.

“Kila timu itaingia uwan-
jani ikiwa imejipanga kusaka 
ushindi au sare na si kupoteza, 

hapa ndio panapoongeza 
ugumu, hakuna timu itakayo-
ingia uwanjani na matokeo 
yake, hivyo ili kupata ushindi 
ni lazima uwe bora,” Nyoni al-
iongeza.

Katika msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Namungo 
FC yenye pointi 17 iko nafasi ya 
12, imeshinda michezo mitano, 
sare mbili na imepoteza mechi 
tano msimu huu.

Simba yenye pointi 40 ndio 
vinara wa ligi hiyo yenye timu 
16 huku mabingwa watetezi, 
Yanga yenye pointi 39 in-
afuatia katika msimamo huo, 
wakati KenGold ya jijini Mbeya 
ikiburuza mkia na pointi zake 
sita kibindoni.

Michezo itachezwa katika miji sita: 
Agadir, Casablanca, Fez, Marrakesh, 
Rabat na Tangier.

Washindi wawili wa juu katika kila 
kundi pamoja na washindi wanne 
bora waliomaliza katika nafasi ya 
tatu wataingia katika hatua ya 16 
bora.
Droo kamili:Droo kamili:
Kundi A:Kundi A: Morocco, Mali, Zambia, Comoro
Kundi B:Kundi B: Misri, Afrika Kusini, Angola, Zimbabwe
Kundi C: Kundi C: Nigeria, Tunisia, Uganda, Tanzania
Kundi D:Kundi D: Senegal, DR Congo, Benin, Botswana
Kundi E: Kundi E: Algeria, Burkina Faso, Equatorial Guinea, 
Sudan

kwa maana hiyo hapo tupo 
vizuri, baadaye nikaanza kazi 
ya kufanya kwa mabeki wangu 
wasiwe wanafanya makosa 
binafsi ambayo yanasababisha 
turuhusu mabao mepesi. 

“Tumeona kwenye mchezo wa 
Kombe la Shirikisho dhidi ya 
CS Constantine, pia Kombe la 
FA dhidi ya Kilimanjaro Won-
ders, hatukuruhusu bao, liwe la 
binafsi au la mfumo,” alisema 
kocha huyo.

Hata hivyo, alisema katika 
michezo mingi ya ugenini ya 
Ligi Kuu ambayo Simba ilicheza 
nje ya Dar es Salaam, iliruhusu 
mabao mawili tu dhidi ya Kag-
era Sugar, uliochezwa Desemba 
21, mwaka jana, ambao wal-
ishinda 5-2.

“Tumecheza mechi za nje, 
huko mara nyingi tumepata 
ushindi wa mabao machache 
na hatukuwa tunaruhusu sana 
mabao, hii inaonesha staili yetu 
pia inategemea na viwanja 
tunavyocheza, kuna ving-
ine haviruhusu kucheza sana 
nyuma,” alisema kocha huyo.

Alisema kama mabeki wake 
watacheza kama walivyofanya 
katika michezo hiyo miwili, 
wana uhakika wa ushindi 
kwani hawatoruhusu wavu wao 
kuguswa na pia wana uhakika 
wa kupata bao moja au zaidi 
kwenye mchezo huo.

Wakati huo huo wachezaji 
wote wa Simba waliokuwa 
wemepewa mapumziko baada 
ya majukumu ya mechi za 
kimataifa wamerejea na jana 
wamefanya mazoezi ya pamoja 
kujiandaa na mchezo huo dhidi 
ya Tabora United.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Meneja Habari wa klabu 
hiyo, Ahmed Ally, alisema 
baada ya mchezo wao wa 
mwisho wa Kombe la Shirikisho 
hatua ya makundi dhidi ya 
CS Costanine, Simba iliwapa 
mapumziko wachezaji wote 
waliohusika katika mchezo 
huo ambapo mapumziko yao 
yameisha juzi na jana wote 
walihudhuria mazoezi ya timu 
hiyo.
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Na Adam Fungamwango

W
AKATI makocha 
wa timu zingine 
wakifikiria kutwaa 
ubingwa msimu 

huu, Kocha Mkuu wa Yanga, 
Sead Ramovic, ameibuka na 
kusema anataka kuweka re-
kodi ya kuzoa makombe yote 
ya hapa nchini kwa mara ya 
kwanza kwenye historia yake 
ya soka.
Kocha huyo ameyase-

ma hayo siku chache
 kabla ya kuelekea

 kwenye mchezo wa
 Ligi Kuu Tanzania

 Bara utakaochezwa,
 Jumamosi kwenye

 Uwanja wa KMC 
Complex, Dar es Sa-

laam, dhidi ya Kagera
 Sugar.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam, Ramovic, alisema 
baada ya kuondolewa kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, kikosi chake kitakuwa 
na muda wa kujiandaa kwa 
ajili ya michezo ya ndani am-
bayo hataki kuacha kombe 
hata moja.

Alisema Yanga ndiyo inayo-
shikilia makombe yote ya nda-
ni, hivyo atahakikisha yana-
baki, huku yeye mwenyewe 
akitaka kuweka rekodi ya kuy-
achukua kwa mara ya kwanza 
akiifundisha timu hiyo kongwe 
nchini.

“Tunataka kushinda kila 
kitu, tunataka kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu na Kombe la FA, 
tumeshatolewa kwenye mi-
chuano ya kimataifa, nadhani 
sasa tuna muda mzuri wa ku-
jiandaa.

Inabidi sasa nguvu zetu ziele-

kezwe huku, huu ndiyo mkaka-
ti ambao sasa tunao, na ili lifan-
ikiwe tunatakiwa kushinda kila 
mchezo ulio mbele yetu, uwe 
wa Ligi Kuu au Kombe la FA, 
miguu ya wachezaji wetu ina-
takiwa kuwa na nguvu, ikimbie 
kilometa nyingi,” alisema.

Alisema yeye kama kocha 
kazi yake itakuwa moja tu ku-
waelekeza wachezaji wake 
kwenye uwanja wa mazoezi 
nini cha kufanya watakapoku-
wa uwanjani, kwani na yeye 
anataka kuwapa rekodi yake.

“Kama kocha ni lazima un-
apokwenda sehemu na wewe 
uache alama,” alisema kocha 
huyo ambaye alichukua nafasi 
ya Miguel Gamondi.

Ramovic, ameiongoza Yanga 
kucheza michezo mitano ya 
Ligi Kuu, akishinda yote, am-
bapo Jumamosi wiki hii ataion-
goza kwenye mechi ya sita.

Alianza kuiongoza kwenye 
mchezo dhidi ya Namungo 
FC, uliopigwa Novemba 30, 
mwaka jana, Uwanja wa Ru-
angwa, Lindi, ikishinda mabao 
2-0, Desemba 19, mwaka jana, 
kwenye Uwanja wa KMC Com-
plex ikaizamisha Mashujaa FC 
3-2, kisha ikaikanda Prisons 
4-0, Desemba 22, mwaka jana, 
uwanja huo huo, kabla ya 
kwenda jijini Dodoma na ku-
toa kipigo kama hicho dhidi ya 
Dodoma Jiji na kumalizia kwa 
kutoa dozi ya mabao 5-0 dhidi 
ya Fountain Gate, Desemba 29, 
mwaka jana.

Utakuwa ni mchezo wa 
mzunguko wa pili, ambapo wa 
kwanza ulichezwa Agosti 29, 
mwaka jana, Uwanja wa Kai-
taba, Bukoba mkoani Kagera, 
Yanga ikipata ushindi wa ma-
bao 2-0 yaliyofungwa na Maxi 
Nzengeli na Clement Mzize.

RAMOVIC ATAKA KUZOA
MAKOMBE YOTE BONGO

Kocha wa Yanga, Sead Ramovic



tor Osimhen, Julio alisema 
anashangaa kuona baadhi 
ya mashabiki wa soka nchini 
kwenye mitandao ya kijamii 
wameanza kuwakatisha 
tamaa kwa kudai kundi hilo 
ni gumu badala ya kuwatia 
moyo.

“Sijaona sehemu yoyote 
kama kuna kundi jepesi, 
makundi yote ni magumu, 
kinachotakiwa Watanzania ni 
kutiana moyo, kujiandaa kwa 
ajili ya kupambana ili kufanya 
vizuri, lakini nimeanza kuona 
kwenye mitandao watu wak-
isema maneno mengi kuwa 
kundi ni gumu, hatuwezi, 
tutaenda kushiriki tu, lakini 
tulipofuzu fainali hizi hakuna 
mtu yoyote aliyetusifia,” alise-
ma kocha huyo.

Alisema kinachotakiwa kwa 
sasa ni Watanzania kuungana 
na kila mmoja achukue nafasi 
yake ili kujiandaa na fainali 
hizo badala ya kutishana au 
kukatishana tamaa.

“Nadhani kwa hili Watan-
zania wote inabidi mtuunge 
mkono sisi watu wa benchi 
la ufundi na Shirikisho la 
Mpira wa Miguu (TFF), kwa 
ujumla ili tuwapambanie kwa 

hili ambalo limetokea, ma-
tokeo yake wameona kundi 
wanaona kama vile tumesha-
tolewa, ikumbukwe tumefuzu 
kwa kuifunga timu ngumu ya 
Guinea, sisi kama makocha 
chini ya Hamed Suleiman 
‘Morocco’, tuna imani kuwa 
tunapambana kwa ajili ya ku-
fanya vizuri.

“Hatuhofii timu yoyote, 
ukiwa katika michuano kama 
hii, timu kama hizo ni lazima 
ucheze nazo, huwezi kupewa 
timu mchekea zote, na sisi pia 
Tanzania tumeshakuwa timu 
kubwa sasa, tutapambana ili 
kuhakikisha tunafuzu,” alise-
ma Julio.

Katika droo hiyo, Ivory 
Coast itaanza kutetea taji lake 
la Kombe la Mataifa ya Afrika 
dhidi ya Msumbiji, huku we-
nyeji Morocco na waliofuzu 
nusu fainali Kombe la Dunia 
2022, watafungua michuano 
hiyo dhidi ya Visiwa vya Co-
moro mjini Rabat Desemba 
21, mwaka huu.

Michuano hiyo itaanza De-
semba 21 hadi Januari 18 nchi-
ni Morocco kabla ya nchi hiyo 
kuandaa Kombe la Dunia la 
2030 pamoja na Hispania na 

Ureno - timu walizoziondoa 
kwenye Kombe la Dunia la 
2022 na kuwa taifa la kwanza 
la Afrika kuwahi kufika nusu 
fainali kabla ya kufungwa na 
Ufaransa.

Katika Kombe la Afrika 
lililopita, mwaka mmoja uli-
opita, Morocco ilitolewa kwa 
mshangao katika hatua ya 16-
bora na Afrika Kusini.

Ivory Coast ilishinda Kombe 
hilo la Afrika kama taifa mwe-
nyeji na wataanza kutetea 
ubingwa wao katika kundi 
moja na Cameroon, Gabon na 
Msumbiji.

Misri yenye nyota Moham-
ed Salah ambaye analitafuta 
taji la kwanza la Kombe la 
Afrika, atakuwa na umri wa 
miaka 33, wakati michezo in-
aanza Desemba, ikipangwa 
kundi moja na Afrika Kusini, 
Angola na Zimbabwe.

Senegal, bingwa wa mwaka 
2021 atamenyana na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), Benin na Botswana 
wakati Algeria ipo Kundi E 
pamoja na Burkina Faso, 
Equatorial Guinea na Sudan.
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Dennis Fussi na Adam 

Fungamwango 

B
AADA ya droo ya 
makundi ya fainali 
za Mataifa ya Afrika 
(AFCON) 2025, zitaka-

zofanyika mwakani nchini 
Morocco kutoka juzi, huku 
Tanzania ikiangukia Kundi C 
pamoja na Nigeria, Tunisia na 
Uganda, benchi la ufundi la 
Taifa Stars limesema halihofii 
hata kidogo timu walizopang-
wa nazo, badala yake wata-
pambana kuhakikisha wana-
songa mbele na kufuzu hatua 
zinazofuata.

Mmoja wa makocha
 wasaidizi wa Taifa

 Stars, Jamhuri Kih-
welo ‘Julio’, akizun-

gumza kutoka nchini
 Morocco ambako droo 

hiyo ilipangwa kwa
 timu zote 24 zilizotin-
ga fainali hizo, alisema

 kinachotakiwa ni ku-
jipanga na kuhakiki-

sha wanachagua timu
 imara ya kuweza ku-
pambana, licha ya ku-
wapo kwa timu kama

 Nigeria na Tunisia.
Licha ya Nigeria, iliyotinga 

fainali mwaka jana ikiwa na 
washambuliaji nyota kama 
Ademola Lookman na Vic-

Neymar aondoka rasmi Al Hilal
Jumatano Januari 29, 2025
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   Ni wakati Wanaigeria hao wakiwa 
na nyota kama Ademola Lookman na 
Victor Osimhen, Watanzania watolewa...

Washambuliaji hatari wa Nigeria, Ademola Lookman na Victor Osimhen, ambao kama watakuwa fiti na kuitwa 
timu ya taifa hilo kwenye fainali za AFCON 2025 nchini Morocco, mabeki wa Taifa Stars watakuwa na kibarua 
kigumu kukabiliana nao. Lookman anaichezea Atalanta ya Ligi Kuu Italia wakati Osimhen akikipiga kwa mkopo 
Galatasaray ya Uturuki akitokea Napoli ya Italia. PICHA: MTANDAO

Faustine Feliciane na Adam 

Fungamwango 

WAKATI wachezaji wote wa 
Simba waliokuwa wemepewa 
mapumziko baada ya majukumu 
ya mechi za kimataifa wakire-
jea jana na kufanya mazoezi ya 
pamoja kujiandaa na mchezo 
wao wa Ligi Kuu mzunguko 
wa pili dhidi ya Tabora United, 
Kocha Mkuu wa Simba, Fadlu 
Davids, amesema safu yake ya 
ulinzi ndiyo itakayoubeba zaidi 
mchezo huo Jumapili wiki hii.

Timu hizo zinakutana Ju-
mapili katika Uwanja wa Ali 
Hassan Mwinyi mjini Tabora, 
Simba ikiwa na kumbukumbu 
ya kuibuka na ushindi wa 
mabao 3-0 kwenye mchezo wa 
mzunguko wa kwanza uliopigwa 
Agosti 18, mwaka jana, Dimba 
la KMC Complex, Dar es Salaam, 
yaliyofungwa na Che Fondoh 
Malone, Valentino Mashaka na 
Awesu Awesu.

Akuzungumza kuelekea kwe-
nye mchezo huo, Fadlu alisema 
kwa sasa safu yake ya ulinzi 
imezidi kuimarika, ikiwa haina 
rekodi ya kuruhusu sana mabao 
kwenye viwanja vya ugenini, 
kitu kinachomfanya kuwa na 
imani ya kufanya vizuri katika 
mchezo huo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Alisema anatarajia utakuwa 
mgumu kama ilivyokuwa mich-
ezo mingine ya ligi huko nyuma, 
lakini anakiona kikosi chake 
kikiimarisha siku hadi siku, hasa 
kila kinapocheza michezo ya ki-
mataifa, huku sehemu ya ulinzi 
ikiwa imara zaidi.

Fadlu alifafanua kuwa hapo 
nyuma kidogo kulikuwa na 
matatizo ya kuruhusu bao au 
mabao hata kama timu ikishin-
da, lakini kwa sasa hali hiyo 
imetengemaa, jambo ambalo ni 
zuri kwenye mchezo wa soka.

“Tumekuwa tukiruhusu mabao 
ambayo ukiyaangalia ni ya ma-
kosa binafsi ya mchezo mmoja 
mmoja, ina maana hatukuwa 
tunaruhusu mabao ya kimfumo 

Fadlu awataka
mabeki Simba
kuamua mechi 
Tabora United

Stars: Hatuihofii Nigeria, 
Tunisia AFCON Morocco
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WATAKABIKA TU...
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