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isikupite
TANGU aanze kucheza Ligi 
Kuu England kwa mara ya 
kwanza, ni mshambuliaji 
wa Liverpool, Mohamed 
Salah (22) pekee, ali-
yefunga mabao mengi 
kwenye ligi hiyo kuliko 
kiungo wa Manchester 
United, Bruno Fernandes 
(21). Kadhalika, ni kiungo 
wa Southampton, James 
Ward-Prowse pekee 
(matano) aliyefunga 
mabao mengi akiwa nje ya 
boksi kuliko Mreno huyo 
ambaye hadi sasa ame-
funga manne nje ya 18.

NIPASHE jumAtAtu FEBRuARI 8, 2020

LONDON, England 

M
SIMU wa Arsenal wa 2020-21 hau-
jawa wa  kuvutia kabisa. ‘Washi-
kabunduki’ hao walianza msimu 
vibaya licha ya Mikel Arteta ku-

pewa jukumu njiani.
Hata hivyo, ilionekana kuamka na kupata 

matokeo katika baadhi ya mechi, lakini ki-
wango cha Arsenal hakijawa cha kuvutia ka-
bisa.

Tangu kutimuliwa kwa Unai Emery pale 
kwenye dimba la Emirates hakuna jipya lil-
ilobadilika kwa sasa.

Makala haya yanawaangalia wachezaji wa-
tano wa Arsenal ambao angalau wameonye-
sha kiwango cha kuvutia, hawa hapa...

#5. Thomas Partey
Thomas Partey amecheza mechi 12 kwenye 

mashindano yote kwa Arsenal tangu alipotua 
hapo kutokea Atletico Madrid, lakini tayari 
ameonyesha ubora wake.

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 27, 

ameonyesha kwamba ana uwezo wa kuubeba 
mpira kutoka eneo moja na kuupeleka eneo 
la hatari kuunganisha mashambulizi. Arse-
nal wanaweza kunufaika sana na ubora wa 
Partey kwa siku zijazo.

Na mhitimu  huyo wa akademi ya Atletico 
Madrid anaonyesha kuvutiwa na aina ya 
uchezaji wa klabu hiyo.

#4. Alexandre Lacazette
Alexandre Lacazette amekuwa akiimarika 

katika kila mchezo chini ya Mikel Arteta na 
amekuwa nguzo ya ‘Washikabunduki’ hao 
msimu huu. Wakati Pierre-Emerick Aubamey-
ang anakabiliwa na wakati mgumu na Eddie 
Nketiah haonyeshi kama anaweza kuanza, 
Mfaransa huyo ndiye amekuwa nguzo ya Ar-
senal kwenye safu ya ushambuliaji

Rekodi ya Lacazette ya kufunga mabao 
tayari imemuweka kwenye ramani nzuri 
zaidi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29, 
ana mabao 10 na pasi za mwisho mbili kwe-
nye mechi 25 alizocheza kwenye mashindano 

yote msimu huu.

#3. Kieran Tierney
Kieran Tierney ni mmoja wa wachezaji 

bora wa Arsenal msimu huu na amekuwa 
nguzo muhimu zaidi kwa kikosi cha Mikel Ar-
teta. Kocha huyo raia wa Hispania, ameamua 
kumchezesha Tierney nafasi ya mlinzi wa 
kushoto ambayo anaimudu vilivyo.

Mlinzi huyo wa kimataifa wa Scotland ame-
kuwa mmoja wa viongozi bora kabisa uwan-
jani na kwa timu, amekuwa kipenzi kikubwa 
cha mashabiki na wachambuzi.

Uwezo wa Tierney wa kusaidia masham-
bulizi kwa maana ya kupanda na kushuka, na 
hivyo kuifanya Arsenal kuwa kwenye kiwan-
go bora na ameshatoa pasi za mwisho tatu 
katika mechi 23 za mashindano yote.

#2. Bernd Leno
Bernd Leno alikuwa na kiwango cha ku-

panda na kushuka chini ya Unai Emery, lakini 
sasa golikipa huyo raia wa Ujerumani ameku-
wa tofauti kabisa chini ya kocha Arteta. Huku 

akiwa na nafasi nzuri ya kuokoa 
hatari nyingi langoni mwake, 
Leno amejiimarisha  mwenyewe 
kama mmoja wa makipa bora 
kwa sasa kwa ‘Washikabunduki’ 
hao.

Leno katika mechi 27 amer-
uhusu bao katika mechi 11 kwe-
nye mashindano yote msimu 
huu.

Katika umri wake wa miaka 28, 
golikipa huyo wa zamani wa Bay-
er Leverkusen ana nafasi kubwa 
ya kuendelea kuwabeba Washi-
kabunduki hao.

#1. Bukayo Saka
Anasifika kama kijana wa dha-

habu wa Arsenal, Bukayo Saka 
kwa namna alivyofanya maajabu 
kwa kipindi cha miezi 18 iliyopita. 
Awali alikuwa anatumika kwe-
nye Ligi ya Europa na Kombe la 
Ligi na kocha, Unai Emery, lakini 
kijana huyo wa Kiingereza akain-
gia kwenye kikosi cha wakubwa 
hapo kwenye dimba la Emirates.

Chini ya Arteta, amejiimari-
sha na kuonyesha namna anavy-
oweza kuaminiwa kwenye kikosi 
cha kwanza.

Saka amecheza mechi 25 kwe-
nye mashindano yote msimu huu 
akifunga mabao matano na kutoa 
pasi za mwisho nne. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
19, amekuwa mchezaji bora wa 
msimu wa Arsenal akitajwa kama 
mmoja wa wachezaji wanaofura-
hisha zaidi.

                      Wachezaji 10 bora Wa karne asia kWa sasa     uk. 12&13

Wachezaji Wa5 bora 
arsenal msimu huu

Saka
Tierney

Serikali yasikia kilio cha 
wabunge mgawo TARURA

yaSeMa hilo 
halikwepeki, yapendekeza 
utekelezaji mwaka huu…
Endelea Uk. 2

ukurasa  8

Rais wa Shirikisho la Vyama Huru vya Wafanyakazi (TUCTA), Tumaini Nyamuhokya, akizungumza wakati wa kufunga kikazo kazi cha 
makatibu wa mikoa wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa (TALGWU) jijini Dodoma, juzi. PiCHa: Paul Mabeja. 
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Wazabuni TBA 
walipwa kwa 
agizo la JPM
 Na RestutaDamian, BU-
KOBA

WAKALA wa Majengo 
(TBA)Mkoa wa Kage im-
elipa zaidi ya Sh. milioni 
800 iliokuwa inadaiwa 
na wazabuni, mafundi na 
vibarua waliofanikisha 
ujenzi wa mradi wa Shule 
ya Sekondari Ihungo ka-
tika  Manispaa ya Bukoba.

Malipo hayo ni 
utekelezaji wa agizo la 
Rais John Magufuli al-
ilolitoa wakati akifungua 
shule hiyo mwezi uliopita.

Rais Magufuli aliitaka 
TBA kuhakikisha ndani 
ya siku saba malipo hayo 
yawe yamefanyika.

Akitolea ufafanuzi wa 
malipo hayo, Mhasibu 
Msaidi wa TBA mkoani 
humo, Bakari Haridi, 
alisema kwa upande wa 
wazabuni pekee, deni 
lililokuwa limebaki ni 
Sh. milioni 499 ambazo 
zimelipwa ndani ya muda 
wa agizo la Rais

Alisema, malipo ya-
naendelea pia kwa  viba-
rua waliokuwa wakishu-
ghulika katika upakaji 
rangi na kuchanganya 
zege.

Godwin Mulokozi, mz-
abuni aliyekuwa akisam-
baza tofali kwenye mradi 
huo, alikiri kupokea zaidi 
ya Sh.milioni 100 alizoku-
wa akidai.

“Baada ya kupokea nili-
wasiliana na wazabuni 
niliokuwa nafahamiana 
nao na wao waliniambia 
wamelipwa madeni yao,” 
alisema Mulokozi.

Meneja wa TBA mkoa-
ni Kagera, Salim Chanzi, 
alisema kuwa malipo ya-
naendelea na pia ofisi 
yapo inafanya jitihada za 
kuwaunganisha mafundi 
waliokuwa nje ya mka-
taba na vibarua ili nao 
walipwe.

Chanzi alisema kufanya 
hivyo ni kutaka kuondoa 
malalamiko kwa watu 
waliofanyakazi kwenye 
mradi huo na kutopoteza 
stahiki zao kutoka kwa 
wasimamizi wao.

Alisema TBA inaende-
lea na shughuli za miradi 
mbalimbali ya Serikali 
katika kufanikisha uwapo 
wa majengo yatakay-
otumiwa na serikali.

 Na Godfrey Mushi, DODOMA

 KILIO cha Wabunge kuhusu bajeti ndogo 
inayotengewa Wakala wa Barabara za Mijini 
na Vijijini (TARURA), kimepata majibu, baada 
ya Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI), kudokeza kwamba Bodi 
ya Mfuko wa Barabara inapitia upya ‘kikoko-
too’ kilichokuwa kinatumika katika mgawo 
wa fedha ili ikae vizuri na kusaidia wakala 
huyo kufanya kazi zake vizuri.

Waziri wa TAMISEMI, Selemani Jafo, alise-
ma serikali inaendelea kufanyia kazi kilio hi-
cho na TARURA itapata fedha.

Mwishoni mwa wiki, wakati akijibu hoja za 
Wabunge walizotoa wakichangia mjadala wa 
hotuba ya Rais, Dk. John Magufuli, aliyoitoa 
Novemba mwaka jana alipozindua Bunge la 
12, Waziri Jafo alisema: 

“Pamoja na kutegemea fedha za mfuko wa 
barabara, serikali pia inaendelea kuitafutia 
TARURA vyanzo vingine vya mapato ili iweze 
kujiendesha vizuri.”

Pia akifafanua kuhusu kilio hicho, Naibu 
Waziri wa TAMISEMI, Dk. Festo Dugange, 
alisema kwa mfano katika bajeti ya mwaka 
2019/2020 bajeti ya TARURA ilikuwa Sh. bilio-
ni 241, lakini mwaka 2020/2021 imeongezeka 
na kufikia Sh. bilioni 275 sawa na ongezeko la 
Sh. bilioni 34.

Kabla ya kutolewa kwa kauli hiyo rasmi 
ya serikali, Spika wa Bunge, Job Ndugai, ali-
waeleza wabunge kama wanataka kurejea 
bungeni, basi walishike jambo hilo sasa kama 
wabunge.

“Ni kilio cha miaka mingi na wabunge 

wengi hawarudi, lakini kero zao kubwa ni 
barabara, wabunge wanaanguka, wanakuja 
wapya, kisa TARURA. Sasa safari hii hebu hili 
tulishike sasa kama wabunge, maana ving-
inevyo hamrudi.

“Nyie chekeni tu na TARURA. Barabara 
zote mpaka hapa Jiji la Dodoma ni TARURA, 
Mwanza TARURA ipo, yaani yenyewe iko viji-
jini na mijini. Kwani Kawe ni wapi? Kwa hoja 
hiyo kwa kweli haiwezekani, hela haitoshi la-
kini kamgao kawepo kawepo hivi.

Kabla ya Ndugai kuipigia chapuo TARURA, 
Mbunge wa Kawe (CCM), Josephat Gwajima, 
alisema TARURA haileti sense (maana), 
ukiona mtandao wa barabara za TARURA ni 
kilomita 130,000 na mtandao wa barabara 
za TANROADS ni kilomita 40,000. Lakini hai-
leti maana kwa nini mpaka leo wakala huyo 
anapewa asilimia 30 na TANROADS anapewa 
asilimia 70.

“Hakuna mateso tuliyonayo wabunge kama 
TARURA kukosa fedha kule mikoani, ni ngu-
mu sana. Nitoe mfano kwenye jimbo langu la 
Kawe, wilaya nzima ya Kinondoni tuna kilo-
mita za barabara za ndani 1,663. Kilomita 200 
ziko Jimbo la Kinondoni kwa pacha wangu 
Abasi Tarimba. Lakini kilomita 1,463 ziko 
Jimbo la Kawe na ni sawa sawa kutoka Dar es 
Salaam mpaka Kigoma, lakini zote ziko ndani 
ya Jimbo la Kawe,”alisema Gwajima

 “This is not acceptable (haikubaliki) katika 
nchi yetu na kama kweli tuna ndoto ya ku-
waletea watu maendeleo kwa nchi yetu na sio 
jimbo la Kawe tu. Barabara zinazotakiwa ku-
jengwa kwa kutumia fedha za TARURA hazi-
tajengwa kabisa kama TARURA hataongeze-

wa fedha.
Mbunge wa Singida Kaskazini (CCM), 

Ramadhan Ighondo, akichangia mjadala huo, 
alisema wamechoka kupita kwenye mapalio 
na wanachozungumza wabunge ni maisha 
halisi yaliyopo kule kwenye maeneo yao.

“Nina shauri kama hii TARURA haitapewa 
fedha basi ifutwe. Kwa sababu hizo ni kodi 
za Watanzania, majengo wanayojenga kila 
wilaya nchi hii, hata lile jengo lao pale wiza-
rani, hizo ni kodi za Watanzania. Hizo fedha 
badala ya kutumiwa kwenye mafuta, kwenye 
majengo na kwenye viti na kwenye mishaha-
ra hizo fedha zichukuliwe zipelekwe zikaten-
geneze barabara,” alisema Ighondo

Naye, Mbunge wa Mbulu Vijijini (CCM), 
Flatei Maasai, alisema katika jimbo lake kuna 
kilomita 1,300 za TARURA, lakini wanapata 
Sh. milioni 6,66 ambazo haziwezi kutengen-
eza barabara hiyo.

“Wakati tunatunga sheria ya kuisaidia seri-
kali kutumia mfumo wa kumudu soko kwa 
kuja na utaratibu force account (mafundi 
jamii), niombe serikali ije na mpango wa 
kuisaidia TARURA. Inawezekana tunapig-
wa sana na wakandarasi. Sasa ili kuisaidia 
twende kwenye force account pia kwenye 
TARURA,”alisema Maasai

Mbunge wa Nanyamba, Abdallah Chikota, 
aliomba serikali kutafuta chanzo kingine cha 
fedha ili kuiongezea fedha TARURA ili ifanye 
kazi yake kwa ufanisi.

Mbunge wa Singida Mashariki, Miraji Mtat-
uru, alishauri TARURA kutengewa fedha za 
kutosha ili ifanye kazi kwa ufanisi.

Waziri Jafo: Tunapitia upya kikokotoo mgawo wa TARURA

TUCTA yataka watumishi kuongezewa mishahara

Diwani wa Kata ya Kivukoni jijini Dar es Salaam, Sharik Choughule (kulia), akishiriki 
kufanya usafi na Umoja wa Vijina wa Tawi la IFM pamoja  na wadau wa mazingira wa 
Green Waster katika eneo la Agha Khan juzi, wakati wa kuadhimisha miaka 44 ya CCM.  
PICHA: JUMANNE JUMA 

 Na Paul Mabeja, DODOMA

S
HIRIKISHO la Vyama Huru vya 
Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), 
limeiomba serikali katika bajeti 

yake ya mwaka 2021/2022 kuhakikisha 
inaongeza mishahara ya watumishi wake 
katika kila sekta.

Ombi hilo lilitolewa na Rais wa TUCTA, 
Tumaini Nyamuhokya, juzi jijini Dodoma, 
alipokuwa akifunga kikao kazi cha siku nne 
cha makatibu wa mikoa wa Chama cha Wa-
fanyakazi wa Serikali za Mitaa (TALGWU).

Alisema suala la kuongeza mishahara kwa 

watumishi ni jambo la kisheria, hivyo wa-
tumishi nchini wanayo haki ya kuongezewa 
mishahara, ambayo kwa muda mrefu  seri-
kali haijaiongeza.

“Tunaomba nyongeza ya mishara, 
nyongeza ni jambo lisilokwepeka kwa 
wakati huu… naomba katika bajeti yake hii 
serikali kuhakikisha inaongeza mishahara 
kila sekta, uchumi wa kati hauji wenyewe, 
kuna watu wanafanya kazi lazima waangali-
we,” alieleza Rais Nyamuhokya.

Pia, alisema pamoja na serikali kuende-
lea kuhimiza watumishi wake kuchapa kazi, 
lakini na wao kama Shirikisho la Vyama 

Huru vya wafanyakazi nchini wanao wajibu wa 
kuikumbusha kuwa suala la nyongeza ya misha-
hara ni muhimu sana.

MADAI YA WATUMISHI 
VYETI VYA DARASA LA 7
 Vile vile, Nyamuhokya aliomba serikali ku-

walipa madai ya mishahara watumishi wa vyeti 
vya darasa la saba, ambao waliondolewa kazini 
na baadaye kurejeshwa kazini.

“Chama hichi kiathirika sana na watumishi 
wa vyeti vya darasa la saba, TUCTA tulipam-
bana wakati ule wa sakata hili hadi wanachama 
wenu wakarejeshwa kazi, lakini tatizo lililopo ni 
ile mishahara yao ambayo hawakulipwa wakati 
ule mpaka sasa wanadai, hivyo tunaiomba seri-
kali iwalipe,” alisema Nyamuhokya.

Hata hivyo, aliipongeza serikali kwa jitihada 
zake za kudhibiti mfumuko wa bei kwani ni 
muda mrefu vitu havijapa kwa kiasi kikubwa.

Kadhalika, aliviasa vyama vya wafanyakazi 
nchini kujiepusha na migogoro hasa nyakati 
za uchaguzi, ambapo pamekuwa pakiibuka 
makundi ambayo yanahatarisha uhai wa vy-
ama.

“Kama kuna mtu anaonekana kuwa anatishia 
uhai wa chama basi huyo ni wa kumpiga kila 
eneo ili asiharibu kazi kubwa ambayo imekuwa 
ikifanywa na chama,” alieleza.

Kaimu katibu Mkuu wa TALGWU, Shani Kib-
wasali, alisema  lengo la kikao kazi hcho cha 
siku nne ni kuangalia nini walikifanya na kipi 
hawakufanya katika kipindi cha mwaka jana.

“Lakini pia kuweka ‘plan’ ya mwaka 2021 TAL-
GWU, kuona tunakwenda wapi ili kuendelea 
kuwa chama imara na kutoa huduma bora kwa 
wanachama wetu,”alieleza Kibwasali.
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MAKALA MAALUMhAbAri KitAifA   
 

Mbaroni kwa 
madai ya 
kuua kaka
 Na Said Hamdani, LINDI

POLISI Wilaya ya Naching-
wea, mkoani Lindi,inamshikilia 
kwa mahojiano mkazi wa Ki-
tongoji cha Majengo, Ahamadi 
Makotta (43) kwa tuhuma za 
kumuua kaka yake, Abdull Ma-
kotta (55).

Inadaiwa kuwa mtuhumiwa 
alifanya mauaji hayo  katika 
ugomvi unaoelezwa kugombea 
nyumba ya urithi iliyoachwa 
na marehemu baba yao.

Tukio hilo linadaiwa  ku-
fanyika eneo la Majengo, Al-
hamisi saa  9:40 alasiri.

Kamanda wa Polisi mkoani 
Lindi, ACP Mtatiro Kitinkwi, 
alithibitisha kutokea kwa tukio 
hilo na kueleza  kuwa mtuhu-
miwa Ahamadi Makota ame-
kamatwa, na anaendelea kuho-
jiwa na Jeshi hilo.

Kamanda Kitinkwi alisema 
watamfikisha mahakamani 
mtuhumiwa huyo baada ya 
kukamilika taratibu zikiwamo 
za upelelezi. Pia, mewasisitiza 
wananchi kuacha kujichukulia 
sheria mikono wanaposhind-
wa kuelewana, badala yake wa-
watumie viongozi wakiwamo 
wazee wa ukoo wanaowazun-
guka, dini na serikali.

Waziri wa 
Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, 

Prof. Palamagamba  
Kabudi (wa pili 

kushoto)  akifuatilia 
Mkutano wa 34 wa 
kawaida wa Wakuu 
wa Nchi na Serikali 

wa Umoja wa Afrika 
unaofanyika kwa 
njia ya mtandao  

jijini Dar es Salaam 
jana. Kushoto ni 

Katibu Mkuu Wizara 
hiyo, Balozi Brigedia 

Jereli Wilbert 
Ibuge, Prof. Kabudi 

anamuwakilisha 
Rais John Magufuli. 

PICHA:  NELSON 
KESSY

 

Wenye nyumba za tope mjini kuhamishwa  
 Na Thobias Mwanakatwe

H
ALMASHAURI ya Jiji 
la Mbeya imeagizwa 
kuwahamisha watu 
ambao nyumba 

zao hazipo kwenye mpangilio 
wa mipango miji na kuwapatia 
viwanja vingine pembezoni 
mwa mji.

Agizo hilo lilitolewa na 
Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Mbeya, Mariam Mtunguja, 
alipozungumza na madiwani na 
watendaji wa halmashauri hiyo 
katika mkutano wa Baraza la 
Madiwani.

Mtunguja alisema Jiji la 
Mbeya bado haliendani na 
hadhi ya kuitwa jiji kutokana na 

hali ilivyo kwenye mpangilio wa 
makazi.

“Ni aibu sana kuona mpaka 
leo hii eti ukipita katikati ya 
mji, kuna nyumba za tope, kila 
nyumba na rangi yake halafu 
jiji mna watalaamu wa mipango 
miji ambao wanaweza kushauri 
namna bora ya kupanga makazi 
yetu na tukawa na jiji linalovutia 
kama ilivyo majiji mengine,” 
alisema.

Mtunguja alisema njia pekee 
ambayo viongozi hao wa jiji 
wanaweza kuitumia, ni kuanza 
kushawishi watu ambao wana 
nyumba za tope katikati ya 
mji na hawana uwezo wa 
kuziendeleza, kuziuza na 
kupewa maeneo mengine ya 

pembezoni ambayo tayari 
yametengwa kwa ajili ya makazi.

“Tuna viwanja ambavyo vime-
pimwa  kule Iduda, Iziwa, Swaya 
na maeneo mengine. Kwanini 
tusivitumie kuwahamishia watu 
ambao makazi yao hayapo kwe-
nye mpangilio mzuri wa mipa-
ngo miji? Mpaka tunalifanya jiji 
letu linakosa hadhi na heshima 
ya kuitwa jiji!” alisema.

Mtunguja aliwahimiza 
watendaji na madiwani 
kusimamia usafi wa mazingira 
kwenye mitaa yao ili kuepuka 
magonjwa ya mlipuko kama 
vile kipindupindu hasa katika 
kipindi hiki cha msimu wa 
mvua.

Alisema Jiji la Mbeya linatisha 

kwa uchafu kuzagaa hovyo 
katika makazi ya watu, hali 
ambayo inaweza kusababisha  
magonjwa ya mlipuko.

“Unakuta mji mchafu halafu 
mtendaji wa kata yupo, mtend-
aji wa mtaa yupo, na hata ninyi 
wa waheshimiwa madiwani 
mpo, mnashindwa kuwahama-
sisha wananchi kufanya usafi 
kweli, naombeni tubadilike, 
hili ni jiji ambalo linastahili ku-
pewa heshima ya kuitwa jiji,” 
aliongeza Mtunguja.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
William Ntinika, aliwahimiza 
viongozi wa halamshauri hiyo 
kuongeza kasi ya makusanyo ya 
mapato katika mwaka huu wa 
fedha 2020-2021.

Waziri aagiza vigogo TANESCO
kusimamishwa, kuchunguzwa

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, Dk. Med-
ard Kalemani, ametaka Meneja 
wa Kituo cha kupoza na kusam-
baza umeme cha Kinyerezi I, 
Ubungo na Mhandisi Mkuu 
wa Kinyerezi II, Kinyerezi I, na 
Ubungo I, wasimamishwe kazi 
na wachunguzwe kwa uzembe.

Dk. Kalemani ametoa maa-
gizo hayo wakati wa ziara yake 
ya kukagua vituo hivyo na 
baadaye kuzungumza na Bodi 
ya Wakurugenzi wa Shirika la 
Umeme Tanzania (TANESCO), 
Jumamosi. ijini Dar es Salaam.

Aidha, alitoa siku 14 kwa Bodi 
hiyo kuwafanyia uchunguzi ma-
meneja na wahandisi wakuu 
hao na kumpatia majibu stahiki 
Waziri wa Nishati.

Dk. Kalemani alisema  ali-
fanya maamuzi hayo baada ya 
kubaini uzembe uliofanyika 
katika vituo hivyo, ikiwamo ku-

tokuwapo kazini kwa watendaji 
hao na kutowajibika ipasavyo 
katika kutekeleza majukumu 
yao ya kazi.

“Haiwezekani Meneja na 
Mhandisi Mkuu wote wasiwepo 
katika vituo vyenu vya kazi bila 
sababu za msingi, mitambo 
yote inafanyiwa ukarabati kwa 
wakati mmoja! Hapana, hii 
haiwezekani ni uzembe wa hali 
ya juu lazima wachunguze na 
waondoe katika nafasi zao za 
kazi hawa watu wasije kutuletea 
matatizo,”alisema Dk. Kalemani.

Aidha aliiagiza Bodi ya TA-
NESCO, kuhakikisha kuwa 
mtaalamu wa kuunga kifaa cha 
kubusti umeme kilichopata hi-
tilafu katika Kituo cha kupoza 
umeme cha Kinyerenzi I, ana-
patikana na kufunga kifaa hicho 
ndani ya siku tatu kuanzia leo 
na kituo hicho kizalishe umeme 
kama ilivyokuwa awali.

Pia aliwataka wataalamu 

wanaofanya ukarabati katika 
vituo hivyo kufanya kazi hiyo 
usiku na mchana ili kukamili-
sha matengenezo hayo haraka 
kuruhusu vituo hivyo kuzalisha 
umeme wote unaotakiwa katika 
kituo husika.

 Vilevile aliitaka Bodi hiyo ku-
fanya ukaguzi katika vituo vya 
kupoza na kusambaza umeme 
ili kuona hali halisi ya uzalishaji 
wa umeme katika mitambo 
yote, na ndani ya kipindi cha 
miezi miwili mitambo yote tisa  
iwe inafanya kazi kwa ufanisi.

Katika hatua nyingine, ali-
wataka Mameneja TANESCO 
katika maeneo ya Chanika, 
Gongolamboto,Pugu na ukan-
da mzima wa maeneo hayo 
waeleze sababu ya kukatika 
kwa umeme katika maeneo hao 
mara kwa mara hali ya kuwa 
hakuna mgawo na umeme upo 
mwingi wakutosha na ziada.



Jumatatu Februari 8, 20214

habari kitaifa

riPOti MaaLUM

Maajabu ya watoto wanaoishi na saratani Muhimbili 

Mwanzilishi wa Taasisi ya Tumaini la Maisha, 
mwalimu Leonard William, akiwa na baadhi 
ya wanafunzi wake katika darasa la michezo 
lililopo jengo la watoto katika hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH). PICHA: ROMANA MALLYA  

 Na Romana Mallya

L
ICHA ya vikwazo  vya 
kiafya wanavyopitia watoto 
wenye saratani katika Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili 

(MNH), bado wengi wana ndoto za 
kuwa madaktari ili kusaidia watu 
wenye kuhitaji matibabu.

Watoto hao ambao wengi wana 
muda mrefu hospitalini humo ku-
tokana na kwamba matibabu ya 
saratani yanachukua muda mrefu, 
wanatimiza ndoto zao kupitia 
darasa la maisha lililoanzishwa na 
serikali, lengo kubwa ni kuhakiki-
sha hawaachwi nyuma katika haki 
ya elimu.

Ubunifu wa kuwa na darasa la 
kuwaendeleza watoto hao kielimu, 
ni hatua kubwa kwa kuwa sasa ha-
watabaki nyuma kitaaluma bali wa-
taendelea kutoka walikoishia kabla 
ya kwenda MNH kwa matibabu, 
na kwa ambao hawajaanza shule 
watapata haki ya elimu.

Hayo yamefanikiwa kwa ubuni-
fu binafsi wa wadau waliojitolea 
na mamlaka ya hospitali ikaunga 
mkono huku walimu tayari wakiwa 
mstari wa mbele kuwa sehemu ya 
mradi huo uliopo chini ya taasisi 
ijulikanayo kama ‘Tumaini la Mai-
sha’.

Ikiwa ni siku ya maadhimisho ya 
saratani duniani ambayo kila mwa-

ka huadhimishwa Februari nne, 
Nipashe ilifika hospitali ya Muhim-
bili na kushuhudia kinachoendelea 
ndani ya madarasa ya watoto hao 
ambao wapo hapo wakiendelea na 
matibabu ya saratani.

Kwa kawaida wanaougua sara-
tani matibabu yao huchukua muda 
mrefu, hivyo mara nyingi wa-
toto wenye umri wa kuwa shuleni 
wamekuwa wakipitwa na masomo 
na wakati mwingine kulazimika ku-
kariri madarasa pindi wanapopata 
nafuu.

MWALIMU ANASEMAJE
Mwalimu Leonard William am-

baye ndiye mwanzilishi wa taasisi 
hiyo ya Tumaini la Maisha akizun-
gumza na mwandishi wa Nipashe 
aliyetembelea madarasa ya maso-
mo yaliyopo ndani ya jengo la wa-
toto Hospitali ya Muhimbili, anase-
ma walianza kutoa elimu hiyo 
tangu mwaka 2008 lakini wakati 
huo wakifundishia chini ya miti ka-
tika hospitali ya Ocean Road.

“Wakati huo tukiwa hospitali ya 
Ocean Road darasa letu lilikuwa 
chini ya miti, tulikuwa tunajiita 
Chidren in Crossfire (CIC), mwezi 
Aprili mwaka mwaka 2011 tuliha-
mia hospitali ya Muhimbili na ndi-
po tulibadili jina la taasisi na kuwa 
Tumaini la Maisha,” anasema.

Kwa mujibu wa William, kuan-

zishwa kwa madarasa hayo MNH 
kunatokana na kubaini kuwa wa-
toto wenye matatizo ya saratani 
hutibiwa kwa muda mrefu hivyo 
taasisi yao iliundwa watu binafsi 
wachache wenye mapenzi mema 
kwa ajili ya kuwasaidia kupata 
elimu ambao wangeikosa.

“Watoto hawa wanapata hu-
duma sahihi kuanzia darasa la 
kwanza mpaka kidato cha nne, 
isipokuwa tunawatenganisha kwa 
makundi matatu au zaidi ya hayo 
wakati tukiwafundisha.

“Kimsingi lengo lake ni nini, 
watoto hawa wanapata matibabu 
ya tiba shufaa ambayo ni ya kemi-
kali ambayo hufanya wawe kwenye 
mapambano makubwa katika miili 
yao na huchukua muda.”

Anasema madarasa hayo yalian-
zishwa kwa malengo matatu 
makuu ambayo ni kuwasaidia 
watoto kusahau fikra hasi zina-
zojengeka vichwani mwao pindi 
wawapo hospitali wakiendelea na 
matibabu yao.

“Yamekuwa sehemu ambayo 
mtoto anapoamka asubuhi akiwa 
wodini anamwambia mzazi au mle-
zi wake kuwa anakwenda shuleni,” 
anabainisha.

Mwalimu William anataja jambo 
la pili kuwa ni kuwasaidia watoto 
hao kukabiliana na matatizo ya ki-
afya, hivyo anapofika darasani kab-

la ya kuanza masomo hupata fursa 
ya kucheza michezo mbalimbali 
na wenzao na kuangalia katuni na 
hiyo humsaidia kumbadilisha fikra 
ya machungu wanayopitia.

“Jambo lingine ni kuwasaidia ku-
jumuika kwa pamoja na makundi 
rika kwa sababu hapa tuna wa-
toto wanaosoma kuanzia darasa la 
kwanza hadi kidato cha nne.

“Wapo wanaokuja hawajui lugha 
ya Kiswahili wamezoea kuwasili-
ana kwa kutumia lugha mama, 
kwa hiyo wanapojumuika pamoja 
na watoto wengine wenyewe kwa 
wenyewe wanajifunza Kiswahili, 
hii inawasaidia pindi wanaporudi 
nyumbani na kuanza shule iwe ra-
hisi kwao kwenda sambamba na 
wenzao,”alisema.

Pia, alisema mjumuiko huo hu-
saidia watoto kueleza kwa uwazi 
hisia walizonazo tofauti na wan-
apokuwa wodini wanajiona wao ni 
wa sindano tu na matibabu wanay-
oyapata.

“Tunapokuwa nao, kuna wakati 
baadhi yao hutueleza hisia zilizopo 
ndani ya mioyo yao, wanavyovi-
penda, wanataka kuwa nani na 
hawa ambao tayari wameshakuwa 
wakubwa unakuta wameshaele-
zwa kuwa matatizo waliyonayo 
yatachukua muda mrefu hivyo wa-
nakubaliana na hali hiyo,” alisema.

WENGI WAFANYA VIZURI
Mwalimu William alisema yapo 

mafanikio makubwa wameyaona 
kupitia kwa watoto wanaosoma 
hapo pindi wanapopata nafuu na 
kurudi shuleni kwao na baadaye 
wanaporejea tena hospitali.

“Haya madarasa yamewasaidia 
sana kwa sababu awali walikuwa 
wakilazimika mara baada ya ku-
maliza matibabu na kurudi shule, 
walitakiwa kurudia nyuma lakini 
kwa sasa wanaendelea kwa sababu 
tunatumia mtaala wa elimu ku-
fundishia,” alieleza.

Aidha, mwalimu William anase-
ma imewasaidia wazazi na walezi 
ambao wanakaa na watoto wodini 
kwa kipindi chote cha matibabu, 
kuwapunguzia msongo wa mawa-
zo kuhusu hatima ya elimu zao.

Anabainisha kuwa kwa kawaida 
madarasa hayo yamekuwa na idadi 
ya watoto 27 hadi 30 kwa wale we-
nye uwezo wa kutembea na kwen-
da wenyewe darasani.

Lakini pia, anasema wapo wa-
nafunzi 70 hadi 90 ambao kutoka-
na na matatizo ya kiafya hawawezi 
kutoka wenyewe wodini hivyo, 
walimu wamepanga ratiba ya ku-
wafuata huko na kuwafundisha na 
mwitikio ni mkubwa.

“Wao tunawafikishia vitabu 
vya hadithi, vitabu vya kupaka 
rangi na michezo mbalimbali ya 
watoto kulingana na umri wao, 
kwa wale wakubwa kidogo huwa 
tunawapelekea ‘tablet’ ambazo 
zinakuwa na masomo mbalim-
bali kulingana na madarasa yao,” 
anasema.

Anasema watoto hao wanapopa-
ta nafuu kuna wakati wanakwenda 
wenyewe darasani kusoma.

Anasema tangu wameanza 
kutoa elimu hiyo, wapo wanafunzi 
ambao wamefika kidato cha tano 
wakiwa wametokea hapo.

“Hawa ni wale ambao wanaen-
delea na matibabu ambapo wan-
apokuwa hapa tunawafundisha na 
wanapopata nafuu na kuruhusiwa 
wanajiunga na wenzao kwenye 
shule wanazosoma, kwa mtindo 
huu, tumepata watoto waliofika 
kidato cha tano na matokeo yao 
ni mazuri. Mpaka sasa tuna wa-
nafunzi saba wanaosoma kidato 
cha tano na cha sita,” anasema.

 
CHANGAMOTO 
Mwalimu William anazitaja 

changamoto zilizopo kuwa baadhi 
huamka wakiwa hawajisikii vizuri 
kutokana na matibabu wanayopi-
tia.

Nyingine watoto hasa wa umri 
mdogo kutojua lugha ya Kiswahili 
zaidi lugha za asili, jambo ambalo 
ni ngumu kwa kuwa anatakiwa 
kukaa kwa muda mrefu kujifunza 
lugha ya Kiswahili.

INAENdELEA 

l	Ni ya kutimiza 
ndoto  za udaktari 

l Waanzishiwa 
darasa la Tumaini 
la maisha

l Wasoma hadi 
kidato cha nne 
wakiwa hospitalini 
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JANA ilikuwa ndiyo kilele cha fainali za 
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani 
(CHAN) iliyofanyika nchini Cameroon, kati 
ya timu za Taifa za Mali na Morocco.

Yalikuwa ni majonzi kwa wenyeji, ambayo 
ni waandaaji wa michuano hiyo, Cameroon 
kwani wamekosa hata ushindi wa tatu kwa 
kuchapwa mabao 2-0 dhidi ya Guinea kwe-
nye mechi ya kutafuta mshindi wa tatu.

Ikumbukwe kuwa Guinea ndiyo timu 
iliyoifunga timu ya Tanzania, Taifa Stars ma-
bao 2-1 na kuifanya kushindwa kufuzu hatua 
ya robo fainali. Timu iliyoiondoa Stars ndiyo 
iliyochukua ushindi wa tatu kwa kuwafunga 
wenyeji.

Michuano ya mwaka huu iliyofanyika 
nchini Cameroon, pamoja na kwamba im-
etufunza vitu vingi Watanzania, lakini pia 
imetuacha tukiwa na simanzi kwa mambo 
mbalimbali. Kwanza kabisa Watanzania 
wetu walikuwa na matumaini na kikosi hiki 
kufika mbali na si kuishia makundi kama ili-
vyokuwa mwaka 2009.

Wabongo walikuwa na matumaini kwa 
sababu mara nyingi michuano ya CHAN hai-
wajumuishi wachezaji wanaocheza soka la 
kulipwa kutoka nje ya nchi.

Hii imesababisha nchi nyingi hasa za Af-
rika Magharibi na baadhi ya nchi za Afrika 
Kaskazini zisiwe na wachezaji wake wengi 
tishio na maarufu kwenye vikosi vyao vya 
taifa. Hata Zambia haikuwa na wachezaji wa 
nje ya nchi kama kina Clatous Chama, Rally 
Bwalya na wengine.

Taifa Stars ilionekana kuwa ni ile ile, 
kwani yenyewe ina wachezaji wachache tu 
kama Mbwana Samatta na Simon Msuva wa-
naocheza soka la kulipwa nje ya nchi.

Kwa bahati mbaya, kila mtu alishuhudia 
Stars ikishindwa kufika hata robo fainali na 
kutolewa kwa staili ile ile ya mwaka 2009. 
Tanzania ikishinda mechi moja, sare moja 
na kufungwa moja, pia ikishika nafasi ya tatu 
iliyoikosesha nafasi.

Kingine ambacho kiliwapa majonzi Wa-
tanzania ni kukosekama kwa japo mwamuzi 
mmoja tu wa kuchezesha michuano hiyo.

Walishuhudia mechi kati ya Stars na Na-
mibia, ikichezeshwa na waamuzi wa kike, 
ambao walilimudu vema pambano hilo, 

Stars ikishinda bao 1-0. Uwapo na uchez-
eshaji wa waamuzi wale, uliwafanya Wa-
bongo wengi kuhoji ni kwa nini waamuzi 
wa Tanzania wanashindwa kwenda kuchez-
esha michuano hiyo?

Akinadada hao walikuwa makini muda 
wote wa mchezo na kuifanya mechi hiyo 
kuvutia, wakiacha matumizi ya nguvu za 
miili itumike, lakini siyo rafu. Mwamuzi wa 
kati alikuwa akifika kwenye matukio kwa 
wakati, huku wasaidizi wake wakimsaidia 
kwa ustadi wa hali ya juu.

Kilichowasikitisha mashabiki wengi wa 
Tanzania ni kuwa kuna waamuzi wengi wa-
zuri nchini, lakini wamekuwa hawachaguli-
wi kwenda huko kwa sababu tu hawako 
makini.

Kinachoonekana ambacho wao waamuzi 
hawajui ni kwamba Shirikisho la Soka Afrika 
(CAF), lina watu wake ambao wanazifuatilia 
ligi mbalimbali Afrika na kuangalia uwezo 
wa waamuzi, pamoja na uchezeshaji wao.

Kinachoonekana pamoja na uzuri na uw-
ezo wa waamuzi wa Tanzania ambao wengi 
wao ni vijana, lakini huenda wanatatizwa na 
kushindwa kutafsiri baadhi ya matukio kwa 
bahati mbaya au kwa makusudi.

Siasa za mpira wa Tanzania nazo zinawa-
fanya waamuzi wa Kitanzania waonekana 
hawana uwezo wa kuchezesha hasa baadhi 
ya mechi, kwa sababu ama kwa maelekezo, 
rushwa, woga au mapenzi, hivyo kuonekana 
hawana uwezo.

Hii inasababisha waamuzi wetu kutoitwa 
kwenda kuchezesha si AFCON, bali hata 
CHAN tu. Wakati soka la Tanzania linaone-
kana kukua, hasa Ligi Kuu kuonekana kuwa 
bora, waamuzi nao wanatakiwa kubadilika 
ili kupata fursa sasa na wao kutoka nje ya 
nchi kwenda kuchezesha.

Haipendezi kuona waamuzi wa jirani 
kutoka Rwanda, Burundi, Kenya, Uganda, 
DR Congo, Zambia wakienda kuchezesha 
AFCON na CHAN, wa Kibongo wao wapo 
hapa wakichezesha Ligi Kuu tu. Kuanzia 
raundi ya pili ya Ligi Kuu, waamuzi wetu 
sasa waanze kujirekebisha kwa kuwa makini 
na kutenda haki ili kujijengea mazingira ya 
kujumuishwa katika michuano mikubwa ya 
kimataifa kama hiyo ya Afrika.

CHAN imeacha majonzi Stars na 
somo kwa waamuzi wa Tanzania 

 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la kheri Simba, lengo 
kuanza kwa ushindi CAF
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Na Adam 
Fungamwango

WAWAKILISHI pekee wa Tanzania na Afrika Mashariki 
na Kati kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, 
Simba wanatarajia kuondoka nchini kesho, Jumanne 
kuelekea DR Congo tayari kwa mechi yao ya kwanza ya 
hatua ya makundi dhidi ya AS Vita.

Mbali na AS Vita, katika Kundi A, ambalo ipo Simba, 
pia zimo Al Ahly ya Misri na Al-Merrikh ya Sudan ambazo 
zenyewe zitashuka dimbani Jumanne ijayo nchini Misri.

Simba itashuka uwanjani nchini DR Congo ikiwa na 
kumbukumbu mbaya ya kipigo mabao 5-0 ilichokipata 
msimu wa 2018-19 kwenye hatua kama hiyo timu hizo 
zilipokutana.

Hata hivyo, Simba ina kila sababu ya kujiamini kufanya 
vizuri kutokana na timu hizo ziliporudiana Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, mabingwa hao  wa 
Tanzania walishinda kwa mabao 2-1.

Lakini pia, usajili uliofanywa na Simba msimu huu 
ni kitu kingine kinachoongeza matumaini ya timu hiyo 
kufanya vizuri katika michuano hiyo inayoongoza kwa 
utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu barani Afrika.

Matarajio yetu kama ilivyo kwa Watanzania kwa ujumla 
ni kuona Simba inatinga robo fainali, nusu na kisha fainali 
ili kuliweka soka la Tanzania kwenye viwango vya juu 
barani Afrika na kimataifa kwa ujumla.

Ili kutimiza hilo, kinachotakiwa kwa Simba, ni wachezaji 
na benchi la ufundi kujiamini na kuhakikisha wanaanza 
kwa ushindi ili kujiweka katika nafasi nzuri mwanzoni 
kwani mwishoni timu shiriki huimarika zaidi na kila moja 
ikipania kumaliza vizuri.

Katika hilo, pia Simba haina budi kuhakikisha hata kama 
itashindwa kuibuka na ushindi, isikubali kuruhusu mabao 
mengi msimu huu kwani mara nyingi mechi za hatua ya 
makundi mwisho wa mchakamchaka washindi mbali na 
pointi hupatikana kwa tofauti ya mabao ya kufunga na 
kufungwa ama matokeo ya ana kwa ana (head to head) 
timu shindani zilipokutana.

Hivyo, malengo ya Simba yanabudi kwanza yawe 
ni kupata ushindi na kama ikishindikana kabisa, basi 
matokeo ya sare ugenini pia si mabaya, lakini isikubali 
kupoteza kwa mabao mengi hata kama yatawafika maji ya 
shingo katika mechi hiyo.

Tunatambua Simba inauzoefu mkubwa kwenye 
michuano ya kimataifa, hivyo hatuna shaka kabisa kuhusu 
fitina na figisufigisu zote za nje ya uwanja kama ilivyo 
kawaida kwa soka la Afrika hususan kwa michuano ya 
ngazi za klabu.

Nipashe tunaamini msimu huu Simba itafaidika sana na 
mechi za ugenini kutokana na mashabiki kuzuiwa kuingia 
uwanjani kutokana na janga la corona, lakini pia ikiwa 
nyumbani itanufaika zaidi kwa kuwa Shirikisho la Soka 
barani Afrika (CAF) limeruhusu kwa Tanzania mashabiki 
kuingia uwanjani kutokuwa kuwa salama na maambukizo 
ya corona.

Sisi tunaitakia kila la kheri Simba, lakini pia tukiwataka 
viongozi na benchi la ufundi kuwaandaa vema wachezaji 
kisaikolojia na kuelekeza akili zao uwanjani kwa kuwa 
hakutakuwa na presha kubwa kutoka kwa mashabiki 
jukwani.
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 Na Elizabeth Zaya

K
ITUO cha Sheria na Haki za Bin-
adamu (LHRC), kimesema kwa 
sasa mangariba wameibuka na 
mbinu mpya ya ukeketaji kwa 

kuanza kutekeleza vitendo hivyo kwa ku-
vuka nje ya mipaka ya nchi.

Ofisa anayeshughulikia masuala ya Wa-
toto, Wanawake na wenye Ulemavu wa 
LHRC, Getrude Adene, alisema wakeketaji 
hao wamebuni mbinu hiyo nyingine ya 
kutekeleleza vitendo hivyo vya ukeketaji 
kwa kwenda kufanyia nchi jirani baada ya 
kuona wanabanwa sana nchini.

“Mwaka jana tumebaini kitu kingine 
kipya ambacho kimeaanzishwa na hao 
Mangariba, baada ya kuona huku kumeku-
wa na ufuatiliaji sana, wameamua kuvuka 

mipaka sasa, wameaanzisha ukeketaji wa 
‘cross bolder’ wanakwenda kufanyia viten-
do hivi nchi jirani, kwa mfano wa mkoa wa 
Mara wanafanyia Kenya,” alisema Adene.

“Halafu na wale wakeketaji wa Kenya 
nao wanakuja kufanyia Tanzania, hili 
jambo limekuwa gumu hata namna ya ku-
wakamata na kuwatia mikono ya vyombo 
vya dola. Tunazungumza na watu wa UNF-
PA ili tushirikiane nao katika kupambana 
na hii mbinu mpya.”

Alisema pamoja na jitihada zinazofany-
wa na serikali pamoja na wadau mbal-
imbali kupambana na vitendo hivyo, la-
kini vinaendelea kufanyika katika maeneo 
mbalimbali.

Alisema Desemba mwaka jana waliokoa 
wasichana 722 katika Mkoa wa Mara pe-
kee ambao walikuwa wamehifadhiwa ka-

tika nyumba tatu  maeneo tofauti kwa ajili 
kukeketwa, mojawapo ilikuwa Tarime, ny-
ingine Butiama na Serengeti.”

Pia alisema wakati hao wanaokolewa, 
tayari wasichana wengine zaidi ya 600 wa-
likuwa  wameshakeketwa.

“Na walipata nafasi ya kufanya vitendo 
hivyo kwa wingi kwa kutumia fursa ya 
uwapo wa ugonjwa wa Corona nchini, wal-
ifahamu kwamba hakukuwa na watu wa 
kuwafuatilia, kwa hiyo hata tulivyokwenda 
baadae ndio wameamua kwenda kufanyia 
nchi jirani.’’alisema Adene.

Alisema wapo baadhi ya wasichana na 
wazazi ambao baada ya kupatiwa elimu 
juu ya madhara yatokanayo na ukeketaji 
wameanza kukimbia.

 “Tulitoa elimu kuhusiana na madhara 
ya ukeketaji, kwa hiyo kuna watoto ambao 

Mtaalamu wa maabara kutoka Hospital ya Aga Khan, Innocent Sanga, akimuhudumia mmoja 
wa wananchi waliojitokeza kuchangia damu, katika tukio lililoandaliwa na Aga Khan kwa 
kushirikiana Damu Salam, Mbagala Chamazi jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA  

Wakulima wa pamba watangaziwa neema
 Na Jumbe Ismailly, IGUNGA          

WIZARA ya Kilimo imepunguza viwango 
vya mikopo kwa baadhi ya pembejeo kwa 
wakulima wa zao la pamba.

Miongoni mwa pembejeo ambazo wakuli-
ma hao wamepunguziwa mikopo ni pamoja 
na kwenye viatilifu na mabomba ya kunyu-
nyizia sumu ya kuuwa wadudu wanaosham-
bulia zao hilo kutoka Sh. 4,500 hadi Sh. 
4,000 kwa hektai moja.

Kwa upande wa bomba, watakopeshwa 
kwa Sh. 50,000 kwa bomba moja kutoka ile 
ya awali ya Sh. 80,000.

Mkaguzi wa Bodi ya Pamba Tanzania 
(TCB) wilaya ya Igunga mkoani Tabora, Ve-
nance Kankutebe, alibainisha kupungua 

kwa viwango hivyo vya mikopo alipokuwa 
akijibu hoja za madiwani wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Igunga waliotaka kujua sababu 
za Bodi hiyo kuchelewa kuwafikishia mbegu 
mapema wakulima wa zao hilo.

“Tumepata mgawo wa mabomba 1,000 
ambayo yatakuja pamoja na viuatilifu hivi 
vinavyoendelea kusambazwa sasa,” alisema 
Kankutebe.

Wakichangia taarifa ya TCB, baadhi ya 
madiwani akiwamo wa Kata ya Kinungu, 
Joladi Milenge alisema pamoja na wakulima 
wa kata hiyo kupanda mbegu za pamba kwa 
kufuata utaratibu, lakini tatizo linalowasum-
bua ni kuwapo kwa wadudu wanaofukua na 
kula mbegu za zao hilo.

“Ndiyo maana waheshimiwa wanadai 

kwamba mpaka sasa kuna wakulima wen-
gine wameahirisha kwa sababu ya kukosa 
mbegu, mimi niombe kupitia miaka in-
ayokuja wawe wanaweka na ziada ili wasi-
pate tabu,” alisema Kankutebe.

Naye Diwani wa Kata ya Mwamashimba, 
Jonathan Ntambi, aliilalamikia Bodi hiyo 
kwa kuchelewa kufanya maandalizi ya 
kusambaza pembejeo kwenye maeneo ya 
wakulima wa zao hilo.

 “Na maeneo yetu hayapitiki wakati mvua 
zikianza kunyesha, kwa hiyo hata mkileta 
mbegu kipindi hicho mnakuwa mnampatia 
shida mkulima kwa sababu hawezi kwenda 
mapaka zikatike,” alisema Kankutebe.

Mangariba waja na mbinu mpya ukeketaji wa watoto

Watumishi 
wapewa siku 
4 kuhamia 
halmashauri
 Na Gurian Adolf, KALAMBO 

MKUU wa Wilayani ya Kal-
ambo mkoani Rukwa, Carlolius 
Misungwi, ametoa siku nne 
kwa watumishi wa halmashauri 
ya wilaya hiyo  ambao wanai-
shi Manispaa ya Sumbawanga 
kuhakikisha wanahamia katika 
halmashauri ya Kalambo, ving-
inevyo hatua za kinidhamu zi-
tachuliwa dhidi yao.

Alitoa agizo hilo  mwishoni mwa 
wiki katika kikao cha kamati ya 
ushauri ya wilaya (DCC), na kueleza 
kuwa  kutokana na baadhi ya wa-
tumishi kukaa mjini Sumbawanga, 
umbali wa kilometa 60, wame-
kuwa wakichelewa kufika kazini 
kwa wakati pia wanawahi kutoka 
ili wawahi usafiri wa kurudi Sum-
bawanga Mjini.

Alisema kitendo hicho kimekuwa 
kikisababisha kutotoa huduma kwa 
wananchi kwa muda wanaopaswa 
kufanya kazi, hivyo ni lazima waishi 
katika wilaya hiyo ili kuhakikisha 
wanawajibika kwa mujibu wa mika-
taba ya ajira zao.

Aidha, alisema agizo hilo ni  
utekelezaji wa agizo la Waziri Mkuu,  
Kassimu Majaliwa, alilolitoa hivi ka-
ribuni la kuwataka watumishi wa 
umma kuhakikisha wanaishi kari-
bu na vituo vyao vya kazi ili wawa-
hudumie wananchi kwa wakati.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa  
Halmashauri ya Wilaya ya Kal-
ambo, Msongela Parela, alisema  
atahakikisha anawachukulia hatua 
watumishi ambao watakaidi agizo 
hilo kwani wananchi wanapaswa 
kuhudumiwa kwa wakati ili waon-
dokane na kero zinazo wakabili.

wanatoroka wenyewe kutafuta sehemu 
salama kwa ajili ya kukaa, na wengine 
tunapewa taarifa kwa siri halafu tuna-
shirikiana na Jeshi la Polisi kwenda ku-
waokoa,” alisema Adene.

“Kwa Mkoa wa Mara tumepata ush-
irikiano mkubwa kutoka kwa Jeshi la 
Polisi kwa kuwaokoa na kwenda kuwa-
hifadhi wasichana hao sehemu salama 
japokuwa bado ni changamoto kupata 
sehemu kubwa ya kuwahifadhi kwa 
sababu wanakuwa ni wengi sana kuliko 
sehemu husika.”

Changamoto nyingine anasema baa-
dhi ya wazazi hukataa kuwapokea wato-
to wao ambao hutaka kurejea nyumbani 
baada ya kukimbia kukeketwa.

“Na huwa tukiwaokoa hivyo kwa De-
semba, Januari huwa tunarudi tena 
kwa ajili ya kwenda kuzungumza na 
wazazi wao wawapokee tena nyumbani 
bila kuwakeketa, lakini bahati mbaya 
kuna baadhi ya wazazi hukataa kabisa 
kuwapokea watoto wao, kwa hiyo ina-
bidi watumie hizo nyumba walizokuwa 
wamehifadhiwa kuwa ndio makazi yao 
ya kudumu,”alisema Adene.

“Tatizo ni kwamba bado kuna jamii 
ambazo zinaamini  ukeketaji ni muhimu 
kufanyiwa wanawake, lakini pia kuna 
changamoto ikiwamo mila na desturi 
zinazosababisha haya mambo yaendelee 
kuwapo.”

 “Hata sheria zetu bado hazijatoa ulinzi 
kamilifu kweye ukeketaji, kwa mfano 
sheria ya kanuni ya adhabu na sheria ya 
mtoto, zinamlinda tu yule aliye chini ya 
miaka 18, wakati hivi vitendo vinafanyi-
wa hata wale zaidi ya umri huo,”alisema 
Adene.

“Sheria pia imetoa ulinzi baada ya kitu 
kufanyika na siyo kabla, kwa mfano in-
asema kwamba mtu anatakiwa akamat-
we akiwa tayari ametekeleza kitendo cha 
ukeketaji, kwa maana hiyo inatambua ki-
tendo hicho ni kosa baada ya mtu kuwa 
ameshapata madhara tayari.”

“Sheria ilitakiwa iangaliwe upya kuan-
zia mwanzo hata pale mtu anapopanga 
njama ya kufanya ukeketeaji ili kukome-
sha,   isitoe tu ulinzi baada ya mtu kud-
hurika kwa sababu inakuwa haisaidii 
kitu.”
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habari kitaifa

Jaji Aboud 
achaguliwa tena  
Mahakama ya  
Haki Afrika
 Na Elizabeth Zaya

JAJI wa Mahakama Kuu 
ya Tanzania, Imani Aboud, 
amechaguliwa kuwa Jaji wa 
Mahakama ya Afrika ya Haki za 
Binadamu na Watu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari 
na Mkurugenzi wa Kitengo 
cha Mawasiliano wa Wizara ya 
Mambo ya   Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Em-
manuel Buholela, Jaji Aboud 
amechaguliwa kwa muhula 
wa pili kushika nafasi hiyo kwa 
kupata kura 51 kati ta 52 zilizo-
pigwa.

Alishinda nafasi hiyo kupitia 
mkutano wa 38 wa Mawaziri 
wa mambo ya Nje wa Umoja 
wa Afrika(AU) uliofanyika Feb-
ruari 4 mwaka huu kwa njia ya 
mtandao.

Majaji wengine walioch-
aguliwa kufanya kazi katika 
mahakama hiyo ni Jaji Rafaa 
Achour wa Tunisia, Jaji Dumisa 
Nteseko wa Afrika Kusini na Jaji 
Modico Sacko kutoka Mali.

“Kwa ushindi huo, Jaji Aboud 
atakuwa Jaji wa Mahakama 
hiyo akiiwakilisha Kanda ya 
Afrika kwa muhula wa miaka 
sita,”ilieleza taarifa ya Buho-
hela.

“Ushindi huu unadhihirisha 
uwezo mkubwa walionao Wa-
tanzania pamoja na Jaji Aboud 
na heshima kubwa iliyonayo 
nchi yetu katika Bara la Afrika.”

 Na Christina Mwakangale

JAMII imehamasishwa kujiunga na 
huduma za Mfuko wa Taifa ya Bima ya 
Afya (NHIF), ili kujipunguzia gharama 
za matibabu, ikiwamo kuchunguza 
afya zao kila mara.

Ofisa Uhusiano Hospitali ya Kanda ya 
Rufani Mbeya, (MZRH), Arcad Mosha, 
akizungumza mwishoni mwa wiki 
kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji 
wa hospitali hiyo, alisema bima hiyo 
inamsaidia mgonjwa anapoumwa kwa 
kuwa ugonjwa hauna taarifa.

Mosha aliyasema hayo wakati 
akizungumza na asasi, taasisi za 
umma ikiwamo Sauti ya Mama Africa 
Foundation (SAMAFO), zilizofika 
hospitalini hapo kwa ajili ya kufanya 
usafi na kutoa msaada kwa baadhi ya 
wagonjwa walio na uhitaji zaidi.

Alieleza kuwa gharama za matibabu 
kwa ambao hawapo katika mfumo wa 
bima huwa kubwa, hivyo kuwafanya 
baadhi ya wagonjwa kutozimudu. 
“Afya yako ni mtaji wako, ukijilinda 
wewe umemilnda mwingine. 
Utaratibu wa kuchunguza afya, 
wakati serikali ikiendelea kutoa elimu 
kuhusu kukabiliana na magonjwa 
yasiyoambukizwa kama presha, 
kisukari,” alisema Mosha na kuongeza:

Magonjwa hayo hutokana na mfumo 
wa maisha tunaoishi, mtu hafanyi 
mazoezi, afya yako ni mtaji wako.”

“Tunashukuru kwa kuja kufanya 
usafi, kuona wagonjwa ni ishara 
kuwa tupo pamoja. Faraja ni sehemu 
ya matibabu kwao, mmenunua kile 
kidogo na kuwapa wenye uhitaji,” 
alisema Mosha.

Alitoa wito kwa jamii kutoa msaada 

kila wanapojaliwa na Mungu ili 
kuwapa faraja wagonjwa. Mkurugenzi 
Mtendaji wa SAMAFO, Tabitha Bugali, 
akizungumza baada ya kufanya usafi 
na kukabidhi msaada huo, alisema

“Naiomba jamii kwanza ukisoma 
Mathayo 25, imezungumza nilikuwa 
mgonjwa uliniona, nilikuwamtupu 
mlinivika, nilikuwa na njaa mlinipa 
chakula, sadaka sahihi ni kuona 
wahitaji ni Dhaka.”

Alisema mkakati endelevu wa 
taasisi hiyo ni kuwatembelea wenye 
uhitaji hususan waliopo hospitalini, 
magerezani na kwenye vituo vya 
watoto yatima.

 “Mwezi huu tutawatembelea 
wanawake waliopo gerezani nao wana 
changamoto za mahitaji tofauti, jamii 
iwe na mwamko kwa makundi hayo,” 
alisema Bugali.

Jamii yahamasishwa kujiunga NHIF

Mzee kortini kwa tuhuma za 
kubaka mtoto wa miaka 6
 Na Jumbe Ismailly, IGUNGA 

M
ZEE Christopher Mahela 
(61), mkazi wa Kijiji cha 
Mizanza, Kata ya Mwisi, 

wilayani Igunga, mkoani Tabora, 
amepandishwa kizimbani katika 
Mahakama ya Wilaya ya Igunga 
kwa tuhuma za kumbaka mwa-
nafunzi mwenye umri wa miaka 

sita.
Mtoto huyo ambaye  jina 

limehifadhiwa, anasoma darasa 
la Chekechea katika Shule ya 
Msingi Isenegeja.

Ilidaiwa mahakamani humo 
na Mwendesha Mashitaka wa 
Jeshi la Ppolisi Wilaya ya Igunga, 
Elimajidi Kweyamba, kuwa 
mtuhumiwa huyo alitenda kosa 

hilo kinyume na kifungu 130 (1) 
(20 (e) na 131 kanuni ya adhabu 
sura ya 16 mapitio ya mwaka 
2019 inayozuia kutenda makosa 
kama hayo.

Mbele ya Hakimu wa wilaya ya 
Igunga, Eddah Kahindi,   alidai 
Disemba 24, mwaka jana, saa tatu 
asubuhi katika Kijiji cha Isenegeja, 
Kata ya Mwisi, Tarafa ya Simbo, 

mshtakiwa, Christopher Mahela 
alimbaka mwanafunzi huyo na 
kumsababishia maumivu makali 
mwilini mwake.

Hata hivyo, mshtakiwa huyo 
baada ya kusomewa shtaka 
lake, alikana, hivyo kupelekwa 
mahabusu hadi Februari 17, 
mwaka huu kesi hiyo itakapoanza 
kusikilizwa. 

Sehemu ya raia wa Ethiopia, wakichukuliwa maelezo kwenye ofisi za Uhamiaji mkoani Morogoro, baada ya kukamatwa wakisafirishwa  
kwa njia za panya kwa kutumia lori Aina ya Fuso, wakitokea Mombasa-Tanga-Mvomero kuelekea Afrika Kusini. PICHA: IDDA MUSHI.  

 Na Romana Mallya

SHIRIKA la Bima la Taifa (NIC), limewataka Wa-
tanzania kujijengea utamaduni wa kukata bima ili 
kuziacha mali na familia zao salama na kuondoka-
na na dhana kuwa suala hilo ni kwa ajili ya matajiri.

Mkurugenzi Mtendaji wa NIC, Dk. Elirehema 
Duriye, aliyasema hayo jana wakati akizindua bima 
kubwa ijulikanayo kama BimaFlex ambayo ni kwa 
ajili ya taasisi za serikali na binafsi kwa vikundi.

BimaFlex ambayo imezinduliwa itampa mteja 
fursa ya kulipa fedha yake kwa awamu badala ya 
mkupuo mmoja.

Akizungumza katika uzinduzi huo, Dk Duri-
ye alisema ikilinganishwa na miaka ya nyuma 
kwa sasa uelewa kuhusu bima kwa Watanzania 
umeongezeka.

“Elimu zaidi inahitajika katika eneo la kuon-
doa  fikra kwa baadhi ya Watanzania kuwa bima 
ni kwa ajili ya matajiri, lazima tuwe na utamaduni 
wa kukata bima ili tuziache familia zetu salama 
na mpango wa Serikali ni kuhakikisha asilimia 50  
wanatumia huduma za bima hadi ifikapo miaka 10 
ijayo,” alisema.

Watakiwa kukatia bima mali zao
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Jela maisha kwa unyang’anyi
wa kutumia silaha na kubaka
Na Joctan Ngelly, GEITA

M
AHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Geita, imewahu-
kumu watu wanne kutumikia 
kifungo cha maisha jela kwa 

makosa mawili ya unyang’anyi wa kutumia 
silaha na kubaka.

 Aliyebakwa ni  msichana mwenye umri 
wa miaka 19.

 Washtakiwa hao ni Juma Mayala (29), 
Hamis Abdalla (19), Mnaka Lyoba (29) na 
Goodluck Fausitini (21), wote wakazi wa 
Mwatulole katika Halmashauri ya Mji Geita 
mkoani humo.

Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu Mka-
zi wa Mahakama hiyo, Aloyce Katemana, 
baada ya upande wa mashtaka kuthibiti-
sha makosa hayo pasipokuacha shaka yoy-
ote.

Hakimu Katemana alisema mahakama 
hiyo inatoa adhabu kali dhidi ya washtaki-
wa hao ili iwe fundisho kwao na watu wen-
gine wenye tabia ya wizi kama yao.

Alisema upande wa mashtaka ukiongo-

zwa na Wakili wa Serikali, Daniel Masam-
bu, alipeleka mahakamani mashahidi 9 na 
vielelelezo 6, ambavyo vilithibitisha kuwa 
washtakiwa walitenda makosa hayo.

Hakimu Katemana alisema washtakiwa 
wote walikamatwa na kushtakiwa kwa ma-
kosa mawili. Kosa la kwanza ni unyang’anyi 
wa kutumia silaha kinyume na kifungu 287 
A cha sheria ya kanuni ya adhabu kama ili-
vyofanyiwa marekebisho na sheria namba 
3 ya mwaka 2011.

 Alisema kosa la pili ni kubaka kwa kun-
di kinyume cha kifungu cha 131 A (1)(2) cha 
sheria ya kanuni ya adhabu sura ya 16 ya 
mwaka 2019.

Aidha, alisema mshtakiwa Mnaka Lyoba 
alikuwa mwenyeji wa eneo hilo la Mwat-
ulole na ndiye aliyefanya mchakato wote 
wa wizi huo kwa kuwaita wenzake watatu 
na kuvunja nyumba na kuiba vitu mbali 
mbali vyenye thamani ya Sh. 660,000 mali 
ya askari polisi wa kituo cha Geita WP 7329 
PC Martha.

Hakimu Katemana alisema ameanga-
lia ushahidi wa pande zote na kugundua 

kuwa upande wa mashtaka umethibitisha 
makosa yote mawili pasipokuacha shaka 
yoyote, na washtakiwa wote wametiwa ha-
tiani kwa makosa yote mawili.

Washtakiwa waliangua vilio na kusema 
wanaomba mahakama iwasamehe kwa 
madai kuwa ni kosa lao la kwanza pia 
wana familia zinawategemea.

Hakimu Katemana alitupilia mbali utete-
zi huo na kusema wamefanya kitendo cha 
kikatili  kwa kuvunja nyumba na kuiba 
pamoja na kubaka.

Awali akisoma hati ya mashtaka Wakili 
wa Serikali, Masambu alidai Mei 17 mwaka 
2016 majira ya saa 8 usiku katika eneo la 
Mwatulole, washtakiwa walitumia nguvu 
pamoja na mapanga na marungu kuvunja 
nyumba na kuiba vitu mbalimbali vyenye 
thamani ya Sh. 660,000 mali ya askari 
polisi wa kituo cha Geita WP 7329 PC Mar-
tha, na baada ya wizi huo walimbaka msi-
chana mwenye umri wa miaka 19 ambaye 
alikuwamo ndani ya nyumba hiyo kisha 
kukimbia na kutokomea kusikojulikana.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wakulima wa Chai Rungwe, Lebi Hudson, akizungumza na waandishi wa habari mjini Tukuyu, wilayani 
Rungwe, mkoani Mbeya juzi, baada ya kuingia makubaliano na kampuni ya Tigo, ambapo wakulima 8000 wa chai  wa Nyanda za 
Juu Kusini, watapata malipo yao kupitia huduma ya “Malipo ya Chai kwa Tigo Pesa”. Kulia ni Mkurugenzi wa Tigo Nyanda za Juu 
Kusini, Aidan Komba. PICHA: MPIGAPICHA WETU.  

 Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Tigo Tanza-
nia imeingia makubaliano na 
umoja wa wakulima wa chai 
Rungwe, ili kurahisisha malipo 
ya mazao yao kupitia simu 
maalumu kwa ajili ya wakulima 
8,000 katika Wilaya za Rungwe 
(Tukuyu), Busokelo na Kyela 
mkoani Mbeya.

Huduma hiyo ijulikanayo 
kama ‘Malipo ya Chai kwa 
Tigo Pesa’ ni njia ya kibunifu 
ya kutuma na kupokea pesa 
inayopatikana kupitia huduma 
ya kifedha ya Tigo, Tigo Pesa.

Akizungumza na vyombo 
vya habari kuhusiana na hu-
duma ya malipo ya chai kwa 
Tigo Pesa, Mkurugenzi wa Tigo 
Nyanda za Juu Kusini, Aidan 
Komba, alisema wanafuraha 
sana kuungana na umoja wa 
wakulima wa chai Rungwe 
kupitia huduma ya Malipo ya 
Chai kwa Tigo Pesa ambayo 
itatoa suluhu ya kudumu la 
malipo na mahitaji ya kila siku 
ya kifedha kwa wakulima wa 
chai.

Akifafanua namna huduma 
hiyo inafanya kazi, Komba 
alisema kwanza wakulima 
wanatakiwa kujisajili kupitia 
umoja huo ili kuweza kunu-
faika na huduma hiyo ambapo 
pia watapewa taarifa juu ya 
ukusanyaji, usafirishaji, minada 
na mauzo ya mazao yao.

Mara baada ya fedha za 
mauzo kuingizwa kwenye 
akaunti ya Chama (Umoja wa 
wakulima) Tigo Pesa kupitia 
huduma ya Malipo ya Chai 
itatuma pesa moja kwa moja 
kwa wakulima ambao wame-
sajiliwa kwenye huduma hiyo 
na watapata Ujumbe mfupi 
SMS papo hapo.

Baada ya kupokea fedha 
wakulima watakuwa na uhuru 
wa kutoa, kutuma au kufanya 
miamala mingine waipendayo 
kwa njia ya Tigo Pesa iliyo na 
mawakala kote nchini.

Mwenyekiti wa Umoja huo, 
Lebi Hudson alisema: “Tunap-
enda kuwashukuru sana Tigo 
Tanzania kwa kuhakikisha 
umoja wetu unaingia kwenye 
mfumo wa fedha kidigitali 
(cashless). Wakulima wengi 
walikuwa wamezoea kutembea 
na pesa taslimu njia ambayo 
si salama hasa kwa kipindi 
ambacho tunakuwa tumepokea 
malipo ya mazao yetu.”

Na Mbaraka Kambona, RUVUMA

KATIBU Mkuu, Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi (Uvuvi), Dk. Rashid Tamatamah, 
amesema  Serikali imepanga kutumia 
Sh. milioni 110 kwa ajili ya kuimarisha 
miundombinu ya Kituo cha Kutotolesha 
vifaranga vya samaki cha Ruhila ili kiweze 
kuzalisha vifaranga vitakavyokidhi 
mahitaji yaliyopo sasa.

Dk. Tamatamah aliyasema hayo 
alipotembelea kukagua shughuli 
zinazofanywa na kituo hicho kilichopo 
mkoani Ruvuma, juzi.

Alisema  kwa mwaka huu wa fedha 
2020/2021 Serikali imepanga kuzalisha 
vifaranga milioni 22, na kati ya hivyo, 
vifaranga mlioni 16 vitazalishwa na vituo 
vya kutotolesha vya watu binafsi na 
vifaranga milioni 6 vitazalishwa na vituo 

vya Serikali.
Dk. Tamatamah aliongeza kuwa hivi 

karibuni Wizara itatangaza zabuni kwa ajili 
ya kuimarisha na kuboresha kituo hicho 
ili kiweze kuwa na uwezo mkubwa zaidi 
wa kuzalisha vifaranga utakaowezesha 
kukidhi mahitaji yaliyopo sasa.

“Baada ya kukiimarisha kituo hiki 
mwaka huu, mwaka ujao wa fedha 
tutafanya ukarabati mkubwa na ukarabati 
huo ukikamilika tunatarajia uwezo wa 
uzalishaji wa kituo hiki kuongezeka mara 
tatu zaidi ya sasa na hivyo kutaongeza 
uhakika wa upatikanaji wa vifaranga vya 
samaki,’’ alisema Dk. Tamatamah

Naye, Mkurugenzi wa Idara ya 
Viumbe Maji kutoka Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi, Dk. Nazael Madalla, alitoa rai 
kwa Watanzania hasa wale wanaoishi 
mbali na vyanzo vikubwa vya maji kama 

maziwa kujihusisha na shughuli za ufugaji 
wa samaki kwani kwa kufanya hivyo 
kutawasaidia kupata kipato na lishe bora.

Kaimu Katibu Tawala anayeshughulikia 
Uchumi na Uzalishaji, Mkoani Ruvuma, 
Deogratius Sibula, alisema Ruhila 
kimekuwa kituo muhimu sana kwa mikoa 
ya Nyanda za Juu Kusini kwa sababu 
wafugaji wengi wanategemea kituo hicho 
kupata vifaranga vya samaki kwa ajili ya 
kufuga.

“Katika Mkoa wa Ruvuma kuna Wafugaji 
wa Samaki takriban 4,000 na kuna 
mabwawa ya samaki zaidi ya 6,000 na 
wote wamekuwa wakitegemea kituo hiki 
kwa ajili ya kupata mbegu na kupata elimu 
ya ugani, hivyo ni kituo muhimu sana 
katika kuchagiza ongezeko la ufugaji wa 
samaki na upatikanaji wa lishe bora kwa 
Wananchi,” alisema Sibula 

Mil. 100/- kuweka miundombinu kituo cha vifaranga vya samaki

Tigo yaja na 
huduma ya
Malipo ya Chai 
kwa Tigo Pesa

HABARI kItAIfA
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Upanuzi wa daraja la Matosa lililopo kata ya Kimara wilayani Ubungo  jijini Dar es Salaam, ukiendelea baada ya lililokuwa limejengwa awali 
kuwa jembamba na kusababisha usumbufu kwa watumiaji na hasa wakati wa mvua kubwa. PICHA: MIRAJI MSALA   

 Na Julieth Mkireri, KIBAHA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Pwani 
imemkamata Gidman Athanas, mtumishi wa 
DAWASA   Kibaha kwa tuhuma za kuomba 
hongo ya Sh. 220,000.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Pwani, 
Suzana Raymond, alisema mtuhumiwa 
aliomba fedha hizo kwa mlalamikaji 
( jina linahifadhiwa), mkazi wa Picha ya 
Ndege Kibaha ili asiingize taarifa ya deni 

la mlalamikaji kwenye mfumo wa malipo 
alilodai kuwa ni Sh. 500,000.

Kwa mujibu wa Suzana, Ofisi ya 
TAKUKURU ilipokea  malalamiko Februari 3 
na uchunguzi ulipofanyika ulijiridhisha kuwa 
mtuhumiwa Gidman alitaka fedha hizo za 
hongo ndipo mtego ulipoandaliwa.

Alisema Februari 4 uliandaliwa mtego 
ndipo alipokamatwa mtuhumiwa huyo 
akipokea kiasi hicho cha fedha Sh. 220,000 
nyumbani kwa mlalamikaji eneo la Picha ya 
Ndege Umwalani.

Suzana alisema uchunguzi wa tuhuma 
hizo ukikamilika mtuhumiwa atafikishwa 
mahakamani.

Kufuatilia tukio hilo Mkuu huyo wa 
TAKUKURU amewaasa watumishi katika 
mkoa huo kufuata sheria, kanuni, taratibu 
na miongozo inayotolewa na Serikali pamoja 
na Taasisi zao ili kuepusha malalamiko kwa 
wananchi.

Suzana aliomba wananchi kuendelea 
kuwafichua watu wanaoomba rushwa kwa 
kutoa taarifa kwa Taasisi hiyo.

Mtumishi wa DAWASA matatani madai ya rushwa

Mbaroni tuhuma kutorosha mifugo mipakani
 Na Mwandishi Wetu, TANGA

J
ESHI la Polisi Mkoa wa Tanga kwa 
kushirikiana na Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi limewakamata watuhumiwa 
wawili wa utoroshaji wa mifugo mae-

neo ya mipakani.
 Kwa mujibu wa Kamanda wa Polisi Mkoa 

wa Tanga, Blasius Chatanda, watuhumiwa 
hao wamekamatwa kufuatia operesheni 
kubwa iliyoanzishwa hivi karibuni, ambayo 
lengo lake ni kudhibiti matukio ya wizi wa 
mifugo pamoja na usafirishaji wake nje ya 
nchi bila kufuata utaratibu.

 Kamanda Chatanda alisema pamoja na 
kuwakamata watuhumiwa hao wawili,  jeshi 
hilo linaendelea kuwatafuta wengine ambao 
wamekuwa wakijishughulisha na utoroshaji 
huo wa mifugo kinyume cha taratibu.

   “Mpaka wetu wa Horohoro ni miongoni 
mwa mipaka inayoweza kutumika kupeleka 

mifugo nje ya nchi hususani nchi jirani ya 
Kenya na pia bahari yetu ya Hindi nayo in-
aweza kutumiwa kuvusha mifugo kupeleka 
Tanzania Visiwani, Comoro, Ushelisheli na 
Madagascar,” alisema Chatanda.

   “Ndio maana tukaanzisha operesheni hii 
kabambe, na katika eneo hili la Wilaya ya Mk-
inga kulikuwa na watuhumiwa watatu am-
bao walikuwa wakidaiwa kusumbua sana ka-
tika eneo hili, tumewakamata wawili ambao 
wameunganishwa ná wengine waliokamat-
wa Arusha na taratibu za uchunguzi zinaen-
delea ili hatimaye wafikishwe mahakamani.”

Alisema mkoa wa Tanga ni kati ya mikoa 
yenye wafugaji wengi na kuwataka wale wote 
wanaojihusisha na vitendo vya utoroshaji wa 
mifugo waache mara moja na kwamba mko-
no wa sheria hautawaacha salama endapo 
wataendelea na vitendo hivyo.

 “Katika mpaka wa Horohoro kwa miaka 
mingi mifugo ilikuwa inavushwa bila kufuata 

utaratibu, kwa sababu ilikuwa inapitishwa 
katika njia zisizo rasmi na kwenda kwenye 
soko la nchi jirani hali ambayo ilichangia 
wafugaji kuuza mifugo kwa hasara na wen-
gine kupoteza mifugo wakati wa kuvusha 
kwenda huko,” alisema Chatanda.

 “Na baada ya kufanya uchunguzi tulibaini 
kwamba wapokeaji wengi wa mifugo hiyo 
walikuwa mpakani na wengine wakiwa na 
madaraka kwenye maeneo wanayoishi, kwa 
hiyo endapo suala hili lingeendelea kuachwa 
lingesabisha hasara   kubwa. Serikali ina 
mkono mrefu tumejipanga vizuri kukome-
sha vitendo hivi na tunawataka wale wal-
iokuwa wanafanya hivyo waache mara moja 
kwa maana hawako salama.”

 Wiki iliyopota, Waziri wa Mifugo na Uvu-
vi   Mashimba Ndaki aliagiza kukamatwa 
kwa watu wanaojihusisha  na utoroshaji wa 
mifugo kwenda nchi za nje.

 Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Exim (Group) 
imetangaza kupata faida ya 
jumla ya Sh. bilioni 25.3  (kab-
la ya kodi) kwa mwaka 2020 
ikilinganishwa na hasara ya 
kiasi cha Sh. bilioni  8.4 bilioni 
iliyopata kwa mwaka uliopita, 
hatua inayoakisi ukuaji wa 
asilimia 402  wa mwaka hadi 
mwaka. 

Mafanikio hayo   yanay-
otajwa kuwa yametokana na 
ufanisi wa kiutendaji licha ya 
changamoto za kiuchumi ku-
fuatia mlipuko wa ugonjwa wa 
COVID-19 ulioathiri ukuaji wa 
uchumi katika baadhi ya sekta 
muhimu nchini mwaka jana.

Kwa mujibu wa taarifa   ili-
yotolewa na benki hiyo jijini 
Dar es Salaam, imetekeleza 
kwa ufanisi mkubwa mkakati 
wa kushirikiana na sekta zina-
zofanya vizuri sambamba na 
kuongeza umakini zaidi katika 
matumizi yake ili kuongeza tija 
zaidi katika utendaji.

“Katika kipindi hicho benki 
ilikuwa bega kwa bega na sek-
ta zilizoathiriwa wakati wa jan-
ga hilo na kwa kweli tulishiriki-
ana kikamilifu na wateja wetu 
kuhakikisha kwamba si tu 
tunawapatia fedha bali pia 
tunawajengea uwezo wa ku-
fanya shughuli zao katika kip-
indi hicho kigumu,” alisema 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa benki 
hiyo,  Jaffari Matundu.

Kwa mujibu wa  Matundu, 
hadi kufikia Desemba 31 2020, 
benki hiyo ilikuwa imetoa 
msamaha wa zaidi ya Sh. bil-
ioni 290  kwa njia ya likizo ya 
malipo na upanuzi wa vipindi 
vya ulipaji wa mikopo ili ku-
saidia wateja wa benki hiyo 
ambao biashara zao ziliathiri-
ka zaidi na athari za kiuchumi 
za Covid-19.

“Tunayo furaha kuripoti 
matokeo mazuri kwa mwaka 
wa fedha 2020. Tumefanikiwa 
kurejesha asilimia 9.0 ya faida 
kwenye mfuko wa wanahisa 
ikilinganishwa na marejesho 
hasi ya asilimia 9.2 mnamo 
2019,” alisema Matundu katika 
mkutano wake na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam.

Nchini Tanzania, benki hiyo 
ilirekodi mafanikio makubwa 
kwa kupata faida (kabla ya 
kodi) ya Sh. bilioni 18.8 kutoka 
kwenye hasara ya Sh. bilioni 
14.5 (kabla ya kodi) ya mwaka 
uliopita. 

Exim Benki: 
Tumepata 
faida licha 
ya Covid-19

HABARI kItAIfA



isikupite
TANGU aanze kucheza Ligi 
Kuu England kwa mara ya 
kwanza, ni mshambuliaji 
wa Liverpool, Mohamed 
Salah (22) pekee, ali-
yefunga mabao mengi 
kwenye ligi hiyo kuliko 
kiungo wa Manchester 
United, Bruno Fernandes 
(21). Kadhalika, ni kiungo 
wa Southampton, James 
Ward-Prowse pekee 
(matano) aliyefunga 
mabao mengi akiwa nje ya 
boksi kuliko Mreno huyo 
ambaye hadi sasa ame-
funga manne nje ya 18.
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LONDON, England 

M
SIMU wa Arsenal wa 2020-21 hau-
jawa wa  kuvutia kabisa. ‘Washi-
kabunduki’ hao walianza msimu 
vibaya licha ya Mikel Arteta ku-

pewa jukumu njiani.
Hata hivyo, ilionekana kuamka na kupata 

matokeo katika baadhi ya mechi, lakini ki-
wango cha Arsenal hakijawa cha kuvutia ka-
bisa.

Tangu kutimuliwa kwa Unai Emery pale 
kwenye dimba la Emirates hakuna jipya lil-
ilobadilika kwa sasa.

Makala haya yanawaangalia wachezaji wa-
tano wa Arsenal ambao angalau wameonye-
sha kiwango cha kuvutia, hawa hapa...

#5. Thomas Partey
Thomas Partey amecheza mechi 12 kwenye 

mashindano yote kwa Arsenal tangu alipotua 
hapo kutokea Atletico Madrid, lakini tayari 
ameonyesha ubora wake.

Kiungo huyo mwenye umri wa miaka 27, 

ameonyesha kwamba ana uwezo wa kuubeba 
mpira kutoka eneo moja na kuupeleka eneo 
la hatari kuunganisha mashambulizi. Arse-
nal wanaweza kunufaika sana na ubora wa 
Partey kwa siku zijazo.

Na mhitimu  huyo wa akademi ya Atletico 
Madrid anaonyesha kuvutiwa na aina ya 
uchezaji wa klabu hiyo.

#4. Alexandre Lacazette
Alexandre Lacazette amekuwa akiimarika 

katika kila mchezo chini ya Mikel Arteta na 
amekuwa nguzo ya ‘Washikabunduki’ hao 
msimu huu. Wakati Pierre-Emerick Aubamey-
ang anakabiliwa na wakati mgumu na Eddie 
Nketiah haonyeshi kama anaweza kuanza, 
Mfaransa huyo ndiye amekuwa nguzo ya Ar-
senal kwenye safu ya ushambuliaji

Rekodi ya Lacazette ya kufunga mabao 
tayari imemuweka kwenye ramani nzuri 
zaidi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29, 
ana mabao 10 na pasi za mwisho mbili kwe-
nye mechi 25 alizocheza kwenye mashindano 

yote msimu huu.

#3. Kieran Tierney
Kieran Tierney ni mmoja wa wachezaji 

bora wa Arsenal msimu huu na amekuwa 
nguzo muhimu zaidi kwa kikosi cha Mikel Ar-
teta. Kocha huyo raia wa Hispania, ameamua 
kumchezesha Tierney nafasi ya mlinzi wa 
kushoto ambayo anaimudu vilivyo.

Mlinzi huyo wa kimataifa wa Scotland ame-
kuwa mmoja wa viongozi bora kabisa uwan-
jani na kwa timu, amekuwa kipenzi kikubwa 
cha mashabiki na wachambuzi.

Uwezo wa Tierney wa kusaidia masham-
bulizi kwa maana ya kupanda na kushuka, na 
hivyo kuifanya Arsenal kuwa kwenye kiwan-
go bora na ameshatoa pasi za mwisho tatu 
katika mechi 23 za mashindano yote.

#2. Bernd Leno
Bernd Leno alikuwa na kiwango cha ku-

panda na kushuka chini ya Unai Emery, lakini 
sasa golikipa huyo raia wa Ujerumani ameku-
wa tofauti kabisa chini ya kocha Arteta. Huku 

akiwa na nafasi nzuri ya kuokoa 
hatari nyingi langoni mwake, 
Leno amejiimarisha  mwenyewe 
kama mmoja wa makipa bora 
kwa sasa kwa ‘Washikabunduki’ 
hao.

Leno katika mechi 27 amer-
uhusu bao katika mechi 11 kwe-
nye mashindano yote msimu 
huu.

Katika umri wake wa miaka 28, 
golikipa huyo wa zamani wa Bay-
er Leverkusen ana nafasi kubwa 
ya kuendelea kuwabeba Washi-
kabunduki hao.

#1. Bukayo Saka
Anasifika kama kijana wa dha-

habu wa Arsenal, Bukayo Saka 
kwa namna alivyofanya maajabu 
kwa kipindi cha miezi 18 iliyopita. 
Awali alikuwa anatumika kwe-
nye Ligi ya Europa na Kombe la 
Ligi na kocha, Unai Emery, lakini 
kijana huyo wa Kiingereza akain-
gia kwenye kikosi cha wakubwa 
hapo kwenye dimba la Emirates.

Chini ya Arteta, amejiimari-
sha na kuonyesha namna anavy-
oweza kuaminiwa kwenye kikosi 
cha kwanza.

Saka amecheza mechi 25 kwe-
nye mashindano yote msimu huu 
akifunga mabao matano na kutoa 
pasi za mwisho nne. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
19, amekuwa mchezaji bora wa 
msimu wa Arsenal akitajwa kama 
mmoja wa wachezaji wanaofura-
hisha zaidi.

                      Wachezaji 10 bora Wa karne asia kWa sasa     uk. 12&13

Wachezaji Wa5 bora 
arsenal msimu huu

Saka
Tierney
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Extra Time

“Kutoka Madeira mpaka Lisbon, 
Lisbon hadi Manchester, Manches-
ter hadi Madrid, Madrid hadi Turin, 
lakini juu ya yote kutoka kwenye 
moyo wangu. nimetoa kila kitu 
ambacho nilipaswa kutoa, siwezi 
kurudi nyuma na kila wakati nina-
jaribu kutoa kilicho bora kadri ya 
uwezo wangu. Ikiwa nina shere-
hekea miaka 36 ya kuzaliwa na 
miaka 20 ya kazi yangu, nasikitika 
kusema siwezi kuahidi kucheza kwa 
miaka 20 mingine, lakini naweza 
kuahidi ilhali naendelea kusonga 
basi hutopokea si pungufu ya 100% 
kutoka kwangu,” Cristiano Ronaldo 
wakati akisherehekea kutimiza 
miaka 36 Ijumaa iliyopita

“Hapana, hapana, ujumbe wowote 
ambao utauandika hapa hakuna 
mtu yeyote yule ambaye anaweza 
kunifanya nijiskie tofauti. Samaha-
ni ikiwa unahitaji kuona ninaweza 
kuchukulia tofauti hilo haliwezi ku-
tokea kwangu kwa wepesi tu. Kuna 
watoto wazuri ambao wanaipenda 
rangi yangu na wanafuata ndoto 
zao siwezi kuwaangusha.” Msham-
buliaji wa Man United, Marcus 
Rashford, akiwapasha wabaguzi wa 
rangi.

“Lakini leo, ninajisikia vizuri. Nime-
badilika. Ninahisi utulivu na nina 
furaha sana hapa. Nataka kukaa 
PSG, na ninatumai na Kylian [Mbap-
pe] atasalia hapa pia. Kwa kweli, 
hiyo ndiyo hamu ya kila mwana 
PSG. Tunataka PSG kuwa timu nzuri, 
na ninataka kuendelea kufanya kile 
nilichofanya kila siku,” Neymar 
akinukuliwa na ESPN.

Nukuu“

LONDON, England

L
ICHA ya maendeleo muhimu ya soka kwa siku za hivi karibuni, soka la Asia 
limeibukia kuwa mbali kwa ubora ukilinganisha na Ulaya kwa sasa. Hata 
hivyo, Ulaya ndiko wanasoka wote wa kutoka Asia wanakwenda kuonyesha 
viwango vyao.

Makala haya yanawaangalia wachezaji 10-bora kutoka barani Asia kwa sasa, wafa-
hamu...

Angalizo: Ingawa Australia ni sehemu ya Asia, lakini wachezaji wake hawajaju-
muishwa kwenye makala haya.

#10. Alireza Jahanbakhsh
Huyu ni winga wa Brighton & Hove Albion kwa sasa ni raia wa Iran 

pekee anayecheza soka kwenye Ligi Kuu England. Ingawa Jahanbaksh 
hajawa na matokeo makubwa kwa kutengeneza nafasi nyingi, ana-
baki kuwa mmoja wa wachezaji muhimu sana kwa sasa na 
mwenye uwezo wa juu kabisa.

Jahanbakhsh alijiunga na Brighton miaka migi iliyo-
pita, ingawa bado hajatengeneza jina kubwa sana 
hadi sasa.

Hata hivyo, ana nyakati kadhaa za kuvutia 
kwenye Ligi Kuu. Msimu uliopita, Jahan-
b a k h s h 
a l i f u n - g a 
bao tamu l i l -
iloiweze- sha Brighton 
k u p a t a pointi dhidi ya 
C h e l - sea.

Ja- hanbakhsh amecheza 
soka la Ulaya tagu mwaka 2013, 

akitumia miaka mitano akicheza 
Uholanzi kabla ya kuhamia Brighton.
Alijiunga na NEC Nijmegen mwaka 

2013 na alitumia misimu mwili kabla ya 
kutua AZ Alkmaar alikokaa misimu mitatu.

#9. Akram Afif
Akram Afif wa Qatar alitajwa kuwa mchezaji bora 

wa mwaka wa AFC mwaka 2019, mwaka ambao aliisaidia nchi yake 
kutwaa taji la michuano ya Gulf kwa Mataifa ya Asia.

Katika mashindano hayo, Afif alipiga pasi za mwisho 10 kwenye mechi saba, wakati 
Qatar wakibeba taji hilo kwa kuwafunga Japan kwenye fainali. Waliwafunga pia Ko-
rea Kusini kwenye nusu fainali.

Wakati wa uchezaji wake, Afif alitumia muda kucheza kwa miamba ya Ligi Kuu 
Hispania, LaLiga, Villareal, lakini mambo yalikwenda tofauti na alivyotarajia.

#8. Hassan Al-Haydos
Al-Haydos mara zote atakumbukwa kwenye soka la Qatari kama nahodha wa 

kwanza kunyanyua taji la kwanza la nchi hiyo kwa Mataifa ya Asia.
Akawa nahodha wa kwanza kuiongoza nchini yake kwenye Kombe la Dunia 2018.
Kama Afif, Al-Haydos pia aliichezea Al-Sadd, akinolewa na gwiji wa Hispania, Xavi 

Hernandez. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 30, amekuwa mtu wa klabu moja 
kwa miaka mingi, tangu alipoanza kuichezea Al-Sadd mwaka 2007.

Pia amecheza mechi 135 kwa Qatari. Kwa sasa, Qatar inaongoza msimamo wa ku-
fuzu kucheza Kombe la Dunia.

#7. Takashi Inui
Katika Kombe la Dunia mwaka 2018, Inui alikuwa ndiye Mjapan aliyefunga mabao 

mengi zaidi kwenye mashindano yao wakati wa kufuzu.

Wachezaji 10 bora Wa 
karne asia kWa sasa

Licha ya kutibuliwa na matokeo ya Ubelgiji, Inui atakumbukwa kwa bao lake ambalo lilimfanya golikipa, Thibaut Courtois kushindwa kufanya lolote.
Inui kwa sasa anacheza katika timu ya Eibar inayoshiriki Ligi Kuu Hispania, LaLiga, abako timu yake inashika nafasi ya 15 kwenye msimamo. 

#6. Abdelkarim Hassan
Mlinzi wa kushoto wa Qatar, Hassan kama ilivyo kwa Afif na Al-Haydos, pia aliichezea Al-Sadd ya Qatar.
Hassan ni mmoja wa walinzi wa pembeni bora kabisa; anapania kurudi kwenye kikosi cha Qatar kilichopo chini ya kocha Felix Sanchez raia wa 

Hispania.
Hassan, hata hivyo anataka kuonyesha kwanza makali kwenye Ligi ya Mabingwa Asia msimu huu. Timu yake ya Al Sadd imefuzu kwenye hatua 
ya raudi ya 16.

#5. Hiroki Sakai
Mlinzi wa kulia, Hiroki Sakai ni mmoja wa wachezaji bora kutoka Japan katika miaka ya hivi karibuni.

Tangu mwaka 2012, wakati alipohamia kutoka Kashiwa Reysol kwenda Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga, kwenye Klabu ya Han-
nover 96 - Sakai amekuwa na kiwango bora kabisa.

Mwaka 2016, Sakai alitoka Hannover na kwenda Marseille. Msimu huu, Sakai aliichezea Marseille hatua ya makundi kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Manchester City, Porto na Olympiacos.

Sakai pia amecheza mechi 64 kwa timu ya Taifa ya Japan, ikiwamo Kombe la Dunia mwaka 2018, ambapo waiishia 
kwenye raundi ya 16. Japan walikuwa mbele kwa mabao mawili, lakini ‘Mashetani Wekundu’ hao wakasonga mbele 

kwa mabao 3-2.
 

#4. Hwang Hee-Chan
Kwa sasa anacheza pale RB Leipzig, Hwang Hee-Chan mmoja wa wachezaji bora kabisa kutoka Korea 
Kusini.

Hee-Chan alianza kuaminiwa kwenye soka a Ulaya wakati alipoanza kuichezea RB Salzburg ya Aus-
tria.

Alionyesha kiwango cha kuvutia pale kwenye dimba la Anfield dhidi ya Liverpool katika hatua ya 
makundi kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Na hapo ndipo akachukuliwa na Leipzig na Hee-Chan hajaangalia tena nyumba akiwa na ko-
cha Julian Nagelsmann. Na tayari amekuwa akihusishwa na mpango wa kundoka hapo Leipzig 

akitajwa na klabu kubwa.

#3. Sardar Azmoun
Anatajwa kama Lionel Messi wa Iran, na Azmoun amekuwa mmoja wa wachezaji bora 

zaidi wa Asia tangu alipohamia Ulaya mwaka 2013.
Akiwa na umri wa miaka 18, Azmoun aliondoka Sepahan na kwenda kujiunga na Ru-

bin Kazan nchini Urusi. Tangu hapo, amekuwa akicheza soka nchini Urusi kwa ubora wa 
hali ya juu sana.

Baada ya kutumia misimu minne Kazan, alihamia kwa mimba wa soka la Urusi Zenit 
St. Petersburg. Hata hivyo, Azmoun hajashinda taji la Ligi ya Mabingwa Asia.

#2. Takumi Minamino
Minamino alijikuta katika wakati mgumu tangu alipojiunga na Liverpool kutoka RB 

Salzburg Januari 2020. Amefunga bao moja tu la Ligi kwa ‘Wekundu’ hao na alikuwa na 
wakati mgumu wa kupata namba chini ya kocha Jurgen Klopp.

Hata hivyo, ilionekana ishara kwamba angeweza kung’ara zaidi na kwenda kwenye 
timu nyingine. Minamino muda wake akiwa pale RB Salzburg alitamba haswa.
Lakini wakati huu wa dirisha dola usajili la Januari Takumi ameuzwa kwenda South-

ampton.

#1. Son Heung-min
Huyu ni nyota wa soka la Asia, na kwa sasa unaweza kumtaja kuwa ndiye mchezaji pekee wa 

daraja la duniani kutoka Asia anayecheza Ulaya.
Ufungaji wake wa mara kwa mara kwenye Ligi Kuu England kumemfanya kuwa mmoja wa wachezaji 

bora sana. Son kwa sasa anawania Kiatu cha Dhahabu msimu huu kwa kuzifumania vyavu.
Kwa sasa anashika nafasi ya pili nyuma ya nyota wa Liverpool, Mohamed Salah akiwa na idadi sawa ya 

mabao na mchezaji mwenzake wa Spurs, Harry Kane.
Son



MABAO manne kati ya sita aliyofunga 
mshambuliaji wa Manchester United, Ed-
inson Cavani, kwenye Ligi Kuu England, 
ni kwa kichwa na ni straika wa Everton, 
Calvert-Lewin, pekee aliyefunga mabao 
mengi (matano) kwa kichwa zaidi yake 
kwenye ligi hiyo msimu huu.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

D
IRISHA dogo la usajili lili-
fungwa rasmi Januari 15, 
baada ya timu kuruhusi-
wa kuboresha vikosi vyao 

kwa ajili ya kujaza nafasi ambazo 
klabu na mabenchi yao ya ufundi 
zilizona zina upungufu.

Lilifunguliwa Desemba 15, mwa-
ka jana, na kipindi chote hiki vion-
gozi wa klabu walikuwa wakihan-
gaika ndani na nje ya nchi kutafuta 
wachezaji ambao wanaona wa-
nawafaa.

Klabu nyingi zimesajili 
wachezaji baada ya kuona upun-
gufu uliyojitokeza kwenye mechi 
za mzunguko wa kwanza wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Tayari baadhi ya wachezaji wali-
osajiliwa wameshaanza kuonyesha 
kuwa klabu zilizowasajili haziku-
kosea. Japo bado ni mapema mno, 
lakini baadhi ya wachezaji wali-
osajiliwa wameonekana kukonga 
nyoyo za mashabiki wa timu zao 
na kuondoa wasiwasi na kuwapo 
na maneno ya ‘kuwapa muda’.

Hata hivyo, bado kuna baadhi 
ya wachezaji waliosajiliwa kipindi 
hiki kwa baadhi ya timu hawajain-
gia kwenye kikosi cha kwanza, 
huku wengine wakizoea mazingira 
na mifumo tofauti walioikuta kwe-
nye klabu zao mpya.

Kwenye makala haya, tuta-
waangalia wachezaji ambao wame-
sajiliwa tu, lakini walipewa nafasi 
uwanjani, wakaonekana kuwa ni 
moto wa kuotea mbali na utafikiri 
walikuwapo tangu mzunguko wa 
kwanza. 

#1. Saido Ntibazonkiza - Yan-
ga

Ni mchezaji aliyeingia mkataba 
na Yanga kabla hata kipindi cha 
dirisha dogo kufunguliwa. Ndiyo 
maana siku nne tu baada ya kufun-
guliwa kwa dirisha dogo alianza 
kucheza, kwa sababu muda wote 
huo, Yanga ilikuwa inakamilisha 
kila kitu, ili dirisha likifunguliwa, 
kila kitu kiwe kimekamilika. 

Mechi yake ya kwanza ya Ligi 
Kuu ilikuwa ni Desemba 19, siku 
nne tu baada dirisha dogo kufun-
guliwa mwaka jana dhidi ya Dodo-
ma Jiji kwenye Uwanja wa Sheikh 
Amri Abeid jijini Arusha, Yanga 
ikiutumia kama uwanja wa nyum-
bani. 

Ntibazonkiza aliuwasha kweli 
kweli, kwani alifunga bao moja na 
kupiga faulo mbili ambazo zote zi-
lizaa mabao na zikahesabika kama 
pasi za mwisho, Yanga ikishinda 
mabao 3-0.

Desemba 23, kwenye mechi 

Wachezaji Watano dirisha 
dogo Walioanza kWa moto

dhidi ya Ihefu, Yanga ikishinda 
mabao 3-0, alitoa pasi ya bao 
la kwanza kwa Deus Kaseke na 
kwenye mechi dhidi ya Prisons, 
Desemba 31, mwaka jana aliiokoa 
timu yake isiadhirike kwa kipigo 
aliposawazisha bao na timu hizo 
kutoka sare ya 1-1.

#2. Allan Lwanga - Simba
Alisajiliwa na Simba kuchukua 

nafasi ya Gerson Fraga kwenye 
dirisha dogo la usajili.  Alicheza 
mechi ya kwanza ya Ligi Kuu kwa 
timu yake ya Simba, Alhamisi 
iliyopita kwenye Uwanja wa Jam-
huri Dodoma dhidi ya Dodoma 
Jiji na kuisaidia timu yake kuibu-
ka na ushindi wa mabao 2-1.

Mganda huyu amesifiwa na 
wachambuzi wengi kutokana na 
kiwango alichokionyesha, akiwa 

Kiungo Mshambuliaji wa Yanga, Saido Ntibazonkiza, akikokota mpira mbele ya beki wa Ihefu kwenye moja kati ya 
mechi za Ligi Kuu Tanzania Bara ambazo alionyesha uwezo mkubwa mara tu baada ya kusajiliwa kipindi cha dirisha 
dogo. PICHA: MAKTABA YETU
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kiungo mzuiaji pekee kwa Simba 
kwenye mechi hiyo ngumu, bila 
kuwekewa msaidizi kwa zaidi 
ya dakika 80, hadi alipoingi-
zwa Mzamiru Yassin dakika za 
mwisho kumsaidia.

Viungo wakabaji waliopo Sim-
ba ukiondoa yeye, hawana uwezo 
wa kucheza mmoja tu kwenye 
nafasi hiyo, badala yake wame-
kuwa wakiwekwa wawili kusaidi-
ana. Lakini Lwanga alicheza peke 
yake, tena kwenye uwanja wenye 
changamoto kama Jamhuri, la-
kini alimudu.

#3. Perfect Chikwende - Sim-
ba

Itakumbukwa kuwa ni mmoja 
wa wachezaji waliosajiliwa mwis-
honi kabisa mwa dirisha dogo la 
usajili. Simba ilimsajili kutoka FC 
Platinum ya Zimbabwe baada ya 
kucheza nayo kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Mechi yake ya kwanza ya Ligi 
Kuu ilikuwa ni Alhamisi iliyopita 
kwenye Uwanja wa Jamhuri Do-
doma, Simba ikicheza dhidi ya 
Dodoma Jiji.

Kwenye mechi hiyo, Chik-
wende, raia wa Zimbabwe, ali-
changia ushindi wa Simba wa 
mabao 2-1 dhidi ya Dodoma 
Jiji, kwani ndiye aliyetoa pasi 

ya mwisho kwa mfungaji Benard 
Morrison, bao ambalo liliifanya 
timu yake mpya kutoka uwanja na 
pointi zote tatu.

#4. Charles Ilamfya - KMC
Baada ya kuonekana kutofanya 

vema kwenye kikosi cha Simba, 
KMC ilimtoa kwa mkopo straika 
wake wa zamani, Charles Ilamfya.

Kwenye mechi yake ya kwanza 
tu, baada ya kutua KMC, mchezaji 
huyo wa Kitanzania amefanya 
kweli kwa kupachika bao moja 
kwenye mechi iliyochezwa Al-
hamisi iliyopita katikae Uwanja 
wa Uhuru dhidi ya Namungo FC. 
Ni bao lililochangia ushindi wa 
mabao 3-0 ilioupata timu ya KMC 
dhidi ya Namungo.

#5. Mateo Antony - KMC
Huyu pia ni Mtanzania ambaye 

aliichezea klabu ya Yanga miaka 
michache iliyopita. Amekuwa 
mmoja wa wachezaji waliouwasha 
moto mara tu baada ya kusajiliwa 
kwenye dirisha dogo.

Akisajiliwa kutokea KMKM ya 
Zanzibar, baada ya kuonekana ku-
fanya vema kwenye Kombe la Map-
induzi, Alhamisi iliyopita aliifun-
gia KMC bao, lililoifanya timu hiyo 
kushinda 3-0 dhidi ya Namungo na 
kufungua akauti ya mabao kwenye 
Ligi Kuu.
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HABARI dodomA

KITUO

Vyama vya wafanyakazi vyaonya 
kugombania wanachama
Na Paul Mabeja, DODOMA

S
HIRIKISHO la vyama vya 
wafanyakazi Tanzania (TUCTA) 
limevitaka vyama hivyo kuacha 
tabia ya kugombania wanachama 

badala yake viwekeze nguvu katika kutoa 
huduma bora kwa wanachama wao.

Rais wa Shirikisho hilo, Tumaini 
Nyamuhokya, aliyasema hayo juzi jijini 
Dodoma, alipokuwa akifungunga kikao 
kazi cha siku nne ya makatibu wa mikoa 
wa Chama cha Wafanyakazi wa Serikali za 
Mitaa (TALGWU).  

Alisema  vyama vya wafanyakazi 
havitakiwi kundelea kugomaniana 
wanachama bali vitoe huduma bora kwa 
wanachama wake ili kila mtumishi avutike 
kujiunga navyo.

“Kila chama kinatakiwa kufanya kazi 
kwa bidii ili kusadia wanachama wake 
katika kupata haki zao ili kila mtumishi 
avutiwe kujiunga nacho kwani siku zote 
kizuri kinajuza chenyewe,” alisisitiza 
Nyamuhokya.

Pia, alisema kuwa vyama vya 
wafanyakazi nchini vinawo wajibu wa 
kuhakikisha kuwa kila mwanachama 

TAKUKURU yashauri wananchi 
kuhusu mapambano ya rushwa

 Mbunge wa Jimbo la Chamwino, Deogratius Ndejembi (kushoto), akizungumza na 
viongozi wa Kata ya Msamalo Wilaya ya Chamwino, mkoani Dodoma alipofika kwenye 
ziara ya  kutembelea jimboni kwake mwisho wa wiki. PICHA: IB RAHIM  

Wenye 
ulemavu
wapewa 
mbinu 
kupata 
haki zao

 Na Renatha Msungu, DODOMA

 TAASISI ya kuzuia na Kupambana na 
Rushwa  (TAKUKURU), imewataka wa-
nanchi kuacha kuilaumu na badala yake 
waendelee kuungana katika mapambano 
dhidi ya rushwa, ili nchi iendelee kupaa

kimataifa kwenye viwango vya upingaji 
rushwa.

 Rai hiyo ilitolewa na Mkurugenzi Mkuu 
wa TAKUKURU, Brigedia Jenerali John 
Mbungo, wakati akielezea Tanzania ilivy-
oshika nafasi ya 94 duniani kati ya nchi 
180 zilizofanyiwa utafiti na Taasisi ya 
Utafiti ya Kimataifa Transparency Interna-
tional (TI) kuhusu hali ya rushwa duniani.

 Mbungo  alisema si jambo la busara 
wananchi kuisubiri TAKUKURU pekee 
yake ifanye kazi katika mapambano dhidi 
yarushwa, bali wanapaswa kutoa ushiriki-
ano kwa kutoa taarifa zenye viashiria vya 
rushwa katika ofisi za Taasisi hiyo ziweze 

kufanyiwa uchunguzi.
 Alisema vita dhidi ya rushwa ni ya wa-

nanchi wote, na kuwa TAKUKURU ni Jeshi 
linalotangulia mstari wa mbele, lakini 
nguvu kubwa ya mapambano inatakiwa 
itoke kwa wananchi.

 “Mwananchi unayejiita mzalendo 
hupaswi kuilaumu TAKUKURU, wakati 
wewe mwenyewe hujafanya lolote katika 
mapambano dhidi ya rushwa, amkeni 
tutapambane na rushwa tuitokomeze,” 
alisema Brigedia Jenerali Mbungo.

 Alisema kuikabili rushwa kunahitaji 
wananchi pamoja na wadau kuendelea 
kushirikiana naTaasisi hiyo ili kuhakikisha 
vitendo vya rushwa vinatolewa taarifa na 
kuchukuliwa hatua stahiki.

Alisema TaAKUKURU  itaendelea ku-
tumia mbinu mbalimbali za uelimishaji 
ambazo zinalenga kubadilisha mitazamo 
ya wananchi dhidi ya rushwa na kuongeza 
uelewa wao wa masuala ya rushwa ili 

watambue haki zao za msingi.
“TAKUKURU imekuwa ikielimisha jamii 

kuhusu masuala ya rushwa ikiwamo ku-
tambua madhara ya rushwa kwao binafsi 
na jamii kwa ujumla,” alisema Brigedia 
Jenerali Mbungo.

Kutokana na hilo alisema wataendelea 
na jitihada za kupambana na rushwa ili 
kuhakikisha jamii inakuwa salama na ku-
tambua haki zao za msingi katika maeneo 
ya kazi na kwingineko.

Alisema pia  wataendeleza mapam-
bano dhidi ya rushwa ikiwamo kufuatilia 
miradi mbalimbali ya maendeleo  inay-
otekelezwa katika maeneo mbalimbali ili 
kuhakikisha fedha inayotolewa na serikali 
inatumiwa ipasavyo.

Alisema fedha za miradi ya maendeleo 
zinatolewa na serikali zinapaswa kutu-
mika katika ujenzi wa maendeleo ya wa-
nanchi  badala ya ufanyiwa ubadhirifu.

 Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATU wenye ulemavu  wame-
shauriwa kujenga utamaduni wa 
kudai haki zao mahakamani, badala 
ya kutumia njia zisizo rasmi.

Imeelezwa kuwa bila kufanya 
hivyo wanaweza kujikuta wakip-
oteza haki zao.

Wakili wa kujitegemea, Gidion 
Mandesi, aliyasema hayo alipoku-
wa akizungumza na viongozi wa 
vyama vya watu wenye ulemavu 
na wasaidizi wa sheria kwenye 
mafunzo ya kuwajengea uwezo 
iliyofanyika Dodoma.

Alisema kuwa makundi maalumu 
ya watu wenye ulemavu wengi 
wao hawana utamaduni wa ku-
tumia mahakama kudai haki zao, 
hali ambayo husababisha wengi 
wao kuipoteza.

Aidha, alisema kuwa makundi 
hayo yamekuwa yakikabiliana na 
ukosefu wa elimu ambao ungeweza 
kuwasaidia katika kutambua jinsi 
ya kudai haki zao za msingi.

“Watu wenye ulemavu walio 
wengi wao hususani wale wanaoi-
shi vijijini, elimu kwa upande wao 
ya kutambua haki zinazoweza ku-
patikana mahakamani, bado ni tati-
zo kwa kuwa walio wengi hawana 
elimu ya darasani na pia wanatoka 
familia masikini,” alisema

Alisema  jitihada za utoaji wa 
elimu ya sheria kwa makundi hayo 
bado inahitaji, kutokana wengi wao 
kukosa uelewa wa kufahamu haki 
ukizingatia kuwa lugha pia inay-
otumika ni Kingereza.

Kwa upande wake Katibu 
wa Shirikisho la Vyama vya Watu 
Wenye Ulemavu Tanzania (SHIVYA-
WATA) Mkoa wa Dodoma, Justus 
Ng’wantalima, alisema makundi ya 
watu wenye ulemavu yanastahili 
kupata haki zote wanazostahili.

Alisema hakuna sababu ya kuwa 
waoga wa kudai haki zao ma-
hakamani wanapokuwa na madai 
ya kisheria, ambayo  wanaweza 
kupata msaada kwa kupitia wa-
nasheria na viongozi wao.

Pia, aliwataka viongozi wa vy-
ama hivyo kuwa mstari wa mbele 
katika kuwatetea wanachama wao, 
ili waweze kupata haki zao. 

wake anapata haki zake.
“Vyama vya wafanykazi pia 

vinatakiwa kuwafundisha wanachama 
wao kuhusu sheria ya kazi, haki zao 
pamoja na uwajibikaji kwani hakua haki 
bila wajibu hivyo kila mtumishi anatakia 
kuelewa kuwa anapaswa kutimiza 
wajibu wake,”alieleza Nyamuhokya.

Vile vile, alisema kuwa vyama 
vinapaswa kuwafundisha wanachama 
wake namna bora ya ukusanyaji wa 
fedha za umma na utunzaji wake ili 
kuondokana na tatizo la kuwekwa ndani 
kutokana na upotevu wa fedha.

“Inatakiwa watumishi wajue kuwa 
anapokusanya fedha zinatakiwa 
kupelekwa moja kwa moja benki siyo 
kurudi nazo nyumbani hali ambayo 
imekuwa ikisababisha watumishi wengi 
ambao ni wanachama wetu kuishia 
mahabusu,”alibainisha Nyamuhokya.

Kadhalika, alisema kuwa kwa kufanya 
hivyo wataokoa fedha nyingi ambazo 
zimekuwa zikitumika na vyama 
hivyo kuweka wanasheria kuwatetea 
wanachama wao katika kesi mbalimbali 
ambazo zimekuwa zikifunguliwa dhidi 
yao

Akizungumzia watumishi wa Kada 
ya afya, nyamuhoka alisema kuwa 
vyama vinatakiwa kuwaelimisha juu 
ya kuzingatia maadili ya utumishi wa 
umma.

“Siku hizi watu wengi wanafahamu 
sana kuhusu haki zao za msingi katika 
kupata huduma hivyo watumishi 
wa umma katika kada hii ya afya 
wanatakiwa kutoa huduma bora kwa 
kuzingatia maadili na siyo vinginevyo,” 
alisisitiza Nyamuhokya.
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Mbeya yabuni mbinu ya ufaulu sekondari
Na Nebart Msokwa, KYELA

S
ERIKALI mkoani Mbeya, inakusu-
dia kuanzisha makambi maalumu 
ya wanafunzi wa kidato cha nne 
na cha pili hasa wa shule za vijijini 

kwa kuwakusanya pamoja kwenye shule 
za sekondari ili waandaliwe kwa pamoja 
kufaulu mitihani yao.

Hayo yalisemwa juzi wilayani Kyela 
na Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, alipokuwa ameambatana na 
viongozi mbalimbali wa mkoa huo kuka-
gua ujenzi wa vyumba vya madarasa ka-
tika Shule ya Sekondari Makwale.

Alisema lengo la kuanzisha makambi 
hayo ni kuongeza ufaulu wa wanafunzi 

na kuinua kiwango cha elimu katika Mkoa 
huo, huku akiwataka wazazi kuanza kuji-
andaa na utaratibu huo kwa kutoa chaku-
la kwa ajili ya wanafunzi hao.

Alisema mbali na mpango huo, pia Seri-
kali inajipanga kuhakikisha shule zote 
zinakuwa na mabweni kwa ajili ya wa-
nafunzi wote wanaokaa ili kuwaepusha 
kutembea umbali mrefu kwenda shuleni, 
hali ambayo inazorotesha kiwango cha 
elimu.

“Na tunataka huu uwe mpango wa 
Mkoa mzima, wanafunzi wote wa kidato 
cha pili na cha nne wakae makambini ili 
walimu wetu wawaandae kufaulu vizuri, 
wanafunzi wakiandaliwa kwa pamoja 
inakuwa ni rahisi ufaulu kuwa mzuri,” 

Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

KAMATI ya Siasa ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Mkoa wa Mbeya, imeitaka Seri-
kali kupeleka vifaa tiba katika Hospitali ya 
Halmashauri ya Busokelo wilayani Rung-
we ili wananchi waanze kupata huduma 
za matibabu.

Kamati hiyo ilitoa agizo hilo mwishoni 
mwa wiki ilipofanya ziara ya kukagua mi-
radi mbalimbali ya maendeleo wilayani 
Rungwe ikiwa ni sehemu ya maadhimisho 
ya miaka 44 ya kuzaliwa chama hicho ta-
wala.

Akizungumza baada ya kukagua majen-
go ya Hospitali hiyo, Mwenyekiti wa CCM 
Mkoa wa Mbeya, Mchungaji Jacob Mwaka-
sole, alisema chama hicho kiliridhishwa 
na utekelezaji wa mradi huo na hivyo la-
zima juhudi zifanyike ili ianze kutumika.

Alisema walibaini kuwa Hospitali hiyo 
imeshafunguliwa na inafanya kazi ya 
kutoa huduma ndogo ndogo kwa kutumia 
mapato ya ndani ya Halmashauri hali am-
bayo inaifanya ufanisi wake kuwa mdogo 
tofauti na ilivyokusudiwa.

“Tunamuomba Rais atusaidie kuongeza 
fedha ili sasa Hospitali hii ambayo im-
ejengwa kwa viwango vya hali ya juu in-
aze kutoa huduma zinazostahili, tumeona 
wataalamu wapo na wanatoa huduma ila 
vifaa tiba havipo,” alisema Mwakasole.

Akitoa taarifa ya ujenzi wa mradi huo, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Busokelo, Eston Ngilangwa, alisema mradi 
huo umekamilika kwa asilimia 98 na wa-
naendelea kukamilisha maeneo madogo 
yaliyobakia

Alisema mradi huo umegharimu sh. 
Bilioni Mbili ambazo zilitolewa na Serikali 
na kwamba umetekelezwa kwa kutumia 
akaunti ya dharura inayotumia mafundi 
wa mtaani (Force account).

Alisema majengo yote muhimu yame-
shakamilika na hospitali  iko tayari kuan-
za kufanya kazi kama Hospitali zingine 
za Wilaya na kwamba wataalamu wapo 
isipokuwa kinachotakiwa ni kupatiwa vi-
faa tiba ili kazi ianze rasmi.

“Hizi fedha tumepewa kwa awamu, 
mara ya kwanza tulipewa Sh. bilioni 1.5 
tukazitumia zikaisha ndipo tukapewa tena 

Sh. milioni 500 ambazo ndizo tulizozitu-
mia mpaka hapa tulipofikia,” alisema Ngi-
langwa.

Kwa upande wake Kamisaa wa CCM 
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila, ali-
ipongeza Halmashauri ya Busokelo kwa 
kuanza kutoa huduma za msingi kwenye 
hospitali hiyo pamoja na baadhi ya vituo 
vya afya kwa kutumia mapato ya ndani.

Alisema Halmashauri hiyo imejiongeza 
vizuri kwa kuhakikisha wananchi wana-
pata huduma wakati wakiwa wanasubiri 
bajeti kuu ya Serikali kwa ajili ya uende-
shaji wa huduma hizo za msingi.

Alisema mbali na hospitali hiyo pia uon-
gozi wa Halmashauri hiyo kwa kushiriki-
ana na uongozi wa Wilaya hiyo wamepele-
ka vifaa katika Kituo cha Afya cha Ntaba 
ambacho Bohari ya Dawa ya Taifa (MSD) 
ilikuwa bado haina bajeti ya kupeleka vi-
faa.

Aliwataka viongozi wa Halmashauri 
zingine za Mkoa huo kujiongeza kama 
walivyo wa Busokelo ili kuhakikisha miun-
dombinu inayojengwa na Serikali inakuwa 
na tija kwa wananchi.

CCM sasa yaiagiza serikali kupeleka vifaa tiba Busokelo

Na Nebart Msokwa, MBOZI

MKAZI Mtaa wa Mwenge katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Mbozi 
mkoani Songwe, Samwel Mamba, 
amejitolea kuchimba barabara in-
ayounganisha mitaa ya Mwenge 
na Matengu  ‘B’  yemye urefu wa 
zaidi ya kilomita moja kwa ku-
tumia  jembe la mkono.

Akizungumza na Niapashe, 
Mamba alisema aliamua kuanza 
kuchimba barabara hiyo baada ya 
kubaini kuwa wananchi hao wa-
napata shida ya usafiri kutokana 
na miundombinu ya barabara 
hiyo kuwa mibovu yakiwamo ma-
daraja.

Alisema amekuwa akichimba 
barabara hiyo yeye mwenyewe 
na familia yake, na kwamba ka-
tika baadhi ya maeneo amekuwa 
akiajiri vijana na kuwalipa fedha 
ili wachimbe.

Alisema ameshatumia zaidi ya 
wiki mbili kuchimba barabara 
hiyo na kwamba zaidi ya Sh. 
200,000 amezitumia kuwalipa 
vijana aliokuwa anasaidiana nao 
kuichimba.

“Hii barabara ni muhimu sana kwa 
sababu huduma muhimu za kijamii zi-
napatikana upande wa pili huko, lakini 
pia tunapoenda kuzika tunalazimika ku-
zunguka Vwawa mjini wakati hapa kuna 
njia ya mkato, kwahiyo mimi nimeamua 
kuichimba mwenyewe,” alisema Mam-
ba.

Baadhi ya wakazi wa Mtaa wa Mwenge 
waliiomba Serikali kuwasaidia kujenga 
vivuko imara kwenye barabara hiyo kwa 
madai kuwa madaraja wanayotumia ni 
yale yaliyotengenezwa kienyeji kiasi 
kwamba magari wala pikipiki haziwezi 
kupita.

Mmoja wa wananchi hao, Rhoda 
Mwashihozwa, alisema njia ambazo wa-
nazitumia ni hatari hasa kipindi hiki cha 
mvua, hali ambayo inawalazimu wazazi 
kwenda kuwafuata watoto wao shuleni 
ili kuwaepusha watoto hao na hatari ya 
kudhurika na mafuriko.

Alisema madaraja hayo ni hatari 
hata kwa wajawazito wanaosafirishwa 
kwenda Vwawa kutibiwa ama kwenda 
kujifungua hivyo akaiomba Serikali ku-
muunga mkono Mamba.

“Madaraja yetu yameharibika vibaya, 
kama hivi unaona tumetoka kuwa-
chukua watoto shuleni na asubuhi 
huwa tunawapeleka maana tunaogopa 
wanaweza wakatumbukia kwenye haya 
makorongo na kuzolewa na mafuriko,” 
alisema Rhoda.

Aliwataka wakazi wa Mtaa huo pamo-
ja na majirani zao wa Matengu ‘B’ ku-
muunga mkoano Mamba ili barabara 
hiyo ikamilike na iwanufaishe kwa ku-
wapunguzia adha ya kuzunguka 
umbali mrefu wanapoenda kupa-
ta huduma muhimu.

Mkazi Songwe 
ajitolea kuchimba 
barabara

Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia na kupambana na Rushwa (TAKUKURU) Mkoa wa Mbeya, 
Julieth Matechi (kulia), akiwakabidhi viongozi wa vyama vya akiba na mikopo (SACOS) 
fedha zaidi ya Milioni 91 ambazo zimeokolewa na taasisi hiyo. PICHA NA NEBART 
MSOKWA 

HABARI mBeyA

alisema Chalamila.
Mkuu wa Shule ya Sekondari Makwale, 

Jane Nombo, alisema pamoja na kwamba 
shule hiyo ina mabweni, lakini usalama 
wa wanafunzi wanaokaa shuleni hapo ni 
mdogo kutokana na shule kukosa uzio.

Alisema hali hiyo inahatarisha mai-
sha ya wanafunzi kutokana na baadhi 
yao kuwa na uwezekano wa kutoka nje 
ya shule nyakati za usiku na hata vibaka 
kuwa na uwezekano wa kuingia ndani ya 
shule na kuiba mali za wanafunzi.

Aliiomba Serikali kwa kushirikiana na 
wananchi isaidie kujenga uzio huo ili wa-
nafunzi wawe salama na wasome kwa 
amani wakiamini kuwa hata mali zao ziko 
salama.

“Matatizo mengine yanayotukabili 
hapa shuleni kwetu ni uhaba wa walimu 
wa masomo yote ya Sayansi na mwamko 
mdogo wa wazazi kufuatilia maendeleo ya 
watoto wao,” alisema Mwalimu Nombo.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Kyela, Gofrey 
Kingamkono, alisema wameanza kuweka 
mikakati ya pamoja ya kuhakikisha wa-
nafunzi wanakula chakula cha mchana 
shuleni na kwamba makambi hayo yaki-
anza watahakikisha chakula kinapatikana.

Alisema kwa sasa Halmashauri hiyo 
inajipanga ili kuhakikisha miundombinu 
yote ya elimu inaboreshwa ili wanafunzi 
wasome katika mazingira rafiki.

Baadhi ya wananchi wa Kata ya Mak-
wale, walisema wanafanya kazi kwa ush-
irikiano kama siafu ili kuhakikisha wa-
nakamilisha ujenzi wa miundombinu ya 
shule hiyo hasa vyumba vya madarasa na 
mabweni ili wakamilishe haraka.

Mmoja wa wananchi hao,  Ibrahim Kip-
eta, aliiomba Serikali kuwaongezea uwezo 
ili wajenge majengo mengi zaidi na kuifan-
ya shule hiyo kuwa na madarasa kuanzia 
kidato cha kwanza mpaka cha sita.
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Waziri wa 
Utalii na 

Mambo ya 
Kale, Lela 

Mohammed 
Mussa 

(watatu kulia), 
akimkabidhi 
cheti Balozi 

wa utalii 
Zanzibar,  

Zuhura 
Othman Soudi 
(Zuchu), baada 

ya kumaliza 
kufanya usafi 
katika Kisiwa 

cha Kwale 
kiliopo Fumba 

Zanzibar. 
PICHA: 

RAHMA 
SULEIMAN 

Waziri ataka  
hadhari  
magonjwa ya 
kuambukiza
Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

WAZIRI wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali, Simai 
Mohammed Said, amewa-
taka wananchi kuchukua 
tahadhari na kufuata 
masharti ya usafi ili kujik-
inga na maradhi ya kuam-
bukiza.

Alitoa ombi hilo 
Juzi   baada ya kupokea 
msaada wa dawa za kujik-
inga na magonjwa ya ku-
pumua na ya kuambukiza 
zilizotolewa na Shirika la 
Afya Duniani (WHO) ze-
nye thamani ya zaidi ya 
Sh. milioni 261.

Alisema kipindi hiki 
kumekuwapo na ongeze-
ko la maradhi mengi 
ikiwamo tatizo la ku-
pumua, kuumwa   kifua, 
kichwa, mafua, kuharisha 
na kwamba kila mmoja 
anawajibu wa kujilinda na 
kujiepusha kuwaambuki-
za watu wengine.

Alikumbusha umuhimu 
wa kunawa mikono mara 
kwa mara kuwa ni jambo 
la msingi na kujiepusha   
na mikusanyiko hasa 
wakati wa kungalia wag-
onjwa Hospitalini.

Aliwataka wafanyakazi 
wa Bohari Kuu ya Dawa 
(MSD) na wafanyakazi 
wengine wanaoshughu-
likia usambazaji wa dawa 
kuwa waaminifu kwa 
sababu kumejitokeza 
tuhuma baadhi ya dawa 
zinazoagizwa na Serikali 
kuuzwa katika Hospitali 
binafsi.

Pia, aliutaka uongozi wa 
MSD  kuandaa mfumo wa 
wazi zaidi wa kusamba-
za dawa katika Hospitali 
mbalimbali ili kila hatua 
zinapopita hadi kufikia 
kwa mgonjwa zionekane 
na kuondoa upoteaji wa 
dawa hizo.

Akikabidhi msaada 
huo, Mwakilishi Mkaazi 
wa WHO Zanzibar, Dk. 
Andemichael Ghirmany, 
alisema Shirika hilo li-
taendelea kuunga mkono 
juhudi za serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar katika 
kuimarisha huduma za 
afya.

 Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

  MWENYEKITI wa Tume ya 
Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Jaji 
Hamid Mahmoud, amewataka   
wakazi  wa Kata ya Kinuni Unguja, 
viongozi wa vyama vya siasa na 
wadau wa uchaguzi kujipanga 
kwa ajili ya kushiriki katika 
uchaguzi mdogo unaotarajia 
kufanyika Machi 28 mwaka huu.

  Mahmoud alisema uchaguzi 
huo utafanyika baada ya aliyekua 
diwani mteule wa Kata hiyo, 
kufariki dunia mwishoni mwa 

mwaka jana.
  Alisema uchaguzi huo 

utaambatana na uchaguzi mdogo 
wa Jimbo la Pandani Pemba 
baada ya mwakilishi mteule 
wa jimbo hilo kufariki dunia na 
kwamba katika chaguzi hizo 
hakutakua na kura ya mapema.

  “Tume pamoja na jukumu 
la kuendesha na kusimamia 
uchaguzi mkuu, pia ina jukumu 
la kuendesha uchaguzi mdogo 
pale inapotokea sababu ya 
kufanyika kwa uchaguzi huo 
baada ya kupata taarifa kutoka 
katika mamlaka husika”  alisema 

Mahmoud.
  Alisema uchukuaji na ureje-

shaji wa fomu kwa ajili ya uch-
aguzi huo utaanza Machi 3 hadi 
11 mwaka huu na uteuzi utafanyi-
ka Machi 12.

    Mohamoud alisema baada 
ya kuteuliwa wa wagombea, 
Machi 13 kampeni zitaanza na 
kufungwa Machi 26.

  Akiwasilisha mada ya maan-
dalizi ya uchaguzi huo, Kaimu 
Mkurugenzi wa uchaguzi wa 
ZEC, Saadun Ahmed Khamis, 
alisema tume hiyo imeshakamili-
sha mambo muhimu kwa ajili ya 

uchaguzi huo ikiwamo vifaa kati-
ka  vituo vya kupigia kura, kuajiri  
watendaji wa vituo na uteuzi wa 
wagombea.

  “Maandalizi ya uchaguzi 
mdogo katika Kata ya Kinuni 
yanaendelea vizuri, ni imani 
yetu kuwa hadi kufikia mwisho 
wa mwezi huu maandalizi yote 
yatakuwa yamekamilika”alisema 
Khamis.

 Kwa upande wao washiriki wa 
mkutano huo, waliiomba Tume 
ya uchaguzi kufuata sheria na 
kanuni za uchaguzi ili uchaguzi 
huo kua huru na wahaki.

Uchaguzi mdogo Kata ya Kinuni Machi 28

Watanzania waonyeshwa fursa 
ya kuuza vyakula Saudi Arabia
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

B
ALOZI wa Tanzania nchini 
Saudi Arabia, Ali Jabir Mwadini, 
amewataka wafanya biashara wa 
Tanzania Bara na Zanzibar kuitumia 

fursa ya kibiashara ya bidhaa za vyakula 
iliyotolewa na serikali ya nchi hiyo ambayo 
inauhitaji mkubwa wa bidhaa mbalimbali 
ikiwamo za vyakula na matunda.

Alitoa wito huo  wakati akizungumza 
na Jumuiya ya Wafanyabiashara Zanzibar 
(ZNCC) katika mkutano uliofanyika Kinazini 
Mjini Unguja kwa ajili ya kujadili fursa za 
kibiashara baina ya Saudi Arabia na Zanzibar.

Balozi huyo alisema nchi yake  ipo tayari 
kupokea bidhaa mbalimbali kutoka Zanzibar 
ili kukidhi mahitaji ya chakula ya nchi 
hiyo hasa wakati wa ibada ya Hija kipindi 
ambacho nchi hiyo hupokea wageni wengi 
zaidi.

Alisema bidhaa za vyakula ikiwamo 
nyama, samaki    pamoja na nafaka 
zinazozalishwa Tanzania zitaleta chachu  ya 
kukuza biashara na uwekezaji na hata kuleta 
faida kubwa kwa wafanyabiashara endapo 

zitaanza kuuzwa  kwa kiasi kikubwa katika 
nchi hiyo.

Alieleza kuwa nchi hiyo imeonyesha 
utayari wa kufanya biashara pamoja na 
wafanyabiashara wa Zanzibar kutokana na 
uwapo wa bidhaa bora ikiwamo asali, viungo 
na  samaki wa kufuga.

“Saudi Arabia ni miongoni mwa nchi tajiri 
duniani zenye uwezo wa kuinua kwa kiwango 
kikubwa bidhaa za vyakula zinazotoka 
Tanzania ikiwamo Embe, Kahawa, Chai, 
Korosho na Karafuu , hivyo ni vyema 
wafanyabiashara wakalitumia soko hilo ili 
kukuza mtaji na kipato na hatimae kukuza 
uchumi wa nchi,” alisema Balozi huyo.

Aliwataka wafanyabiashara kushirikiana 
na kuwa na umoja ili kuuza bidhaa kwa 
kiwango kikubwa na kwamba pasipo kufanya 
hivyo, kiwango kinachohitajika  katika nchi 
hiyo hakitapatikana.

“Kiwango cha bidhaa zinazohitajika ni 
kikubwa na kwa mfanyabiashara mmoja 
mmoja hatutafanikiwa kutosheleza mahitaji 
ya soko, ni lazima tushirikiane,” alisema 
Balozi Mwadini

Kwa upande wake Mkurugenzi Mtendaji wa 

ZNCC, Hamad Hamad, alisema ujio wa fursa 
hiyo utaleta tija kubwa kwa wafanyabiashara 
wa Zanzibar kwa kukuza soko la bidhaa zao 
na kukua zaidi kibiashara.

Alisema ipo haja ya kuwawezesha wafanya 
biashara wadogo na wakubwa wa Zanzibar 
ili kuzalisha bidhaa zenye ubora na kiwango 
cha kimataifa na kukidhi mahitaji ya nchi 
hiyo

“Tutawasaidia wazalishaji wa bidhaaa zetu 
wakiwamo wa Mwani na bidhaa za Karafuu 
pamoja na wakulima wa Mboga ili kuzalisha 
kwa wingi na kusafirisha nje ya nchi,” alisema 
Hamad.

Naye Naibu Mkurugenzi wa Mamlaka 
ya Maendeleo ya Biashara Tanzania 
(Tantrade), Latifa Mohamed Khamis, alisema 
lengo la mkutano huo ni kuwaonesha 
wafanyabiashara wa Zanzibar fursa 
mbalimbali za biashara.

Alisema Mamlaka hiyo inapenda kuona 
wafanyabiashara wa Tanzania wanapiga 
hatua kimtaji na kuwekeza hata nje ya nchi 
na kuwahimiza kuitumia fursa hiyo na 
kwamba ipo tayari kushirikiana nao.

HABARI zAnzIBAR
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HABARI KIMATAIFA

Mafuriko mekundu yazua 
taharuki katika kijiji

  
Papa amemteua 
mwanamke wa 
kwanza kushika 
wadhifa mkubwa

Vatican City, VATICAN

KATIKA kile kilichoitwa mapin-
duzi madogo kwa Kanisa Katoliki, 
Papa Francis amemtaja mwanamke 
wa kwanza kushika wadhifa wa juu 
kuwa Katibu katika baraza la mku-
tano wa maaskofu.

Baraza au Sinodi ya Maaskofu 
ni chombo cha Vatican, ambacho 
huwaleta pamoja maaskofu kujadili 
mijadala mikubwa ya kikanisa, am-
balo hutoa ushauri kwa.

Mtawa wa kike wa Ufaransa, 
Nathalie Becquart, aliteuliwa mwis-
honi mwa wiki, alikuwa mshauri 
katika baraza hilo tangu mwaka 
2019.

Kwa mara ya kwanza katika 
historia ya kanisa hilo, mwanamke 
huyo ataweza kupiga kura na kush-
iriki katika mijadala inayohusisha 
masuala tata katika kanisa hilo.

Wanawake walioalikwa walizuiwa 
kujieleza, alisema mwandishi wa 
habari wa RFI Vatican, Éric Sen-
anque, 

Kwa kuvunja utamaduni wa kum-
teua Becquart, Papa Francis anatu-
ma ujumbe mzito kwamba zitolewe 
nafasi zaidi kwa wanawake.

“Pamoja na uteuzi wa Nathalie 
Becquart na nafasi aliyonayo ku-
piga kura, mlango umefunguliwa,” 
alisema Katibu Mkuu wa Sinodi, 
Kardinali wa Malta Mario Grech, 
katika mahojiano na vyombo vya 
habari vya Vatican.

Muda mfupi baada ya kutanga-
zwa uteuzi wake, Becquart alisema 
hatua hiyo ilikuwa ishara ya kuji-
amini kwa wanawake katika kanisa 
na kwamba Papa Francis alikuwa 
mkweli akitaka kuwashirikisha wa-
nawake kufanya maamuzi ndani ya 
uongozi wa kanisa.

Becquart mwenye umri wa miaka 
52, ni mshiriki wa masista wa Xa-
viere wa Ufaransa, alisoma katika 
shule maarufu ya biashara ya HEC 
huko Paris na ni mwanafalsafa.

   RFI
Mtoto akiwa katikati ya maji yenye rangi nyekundu, baada ya mvua kubwa kusababisha mafuriko katika eneo la Pekalongan, 
katikati ya Mkoa wa Java, Indonesia, mwishoni mwa wiki. PICHA/BBC 

Java, INDONESIA

KIJIJI kilichopo eneo la Pekalongan, 
nchini Indonesia, kimekumbwa na 
mafuriko yenye rangi ya ‘damu’ baada ya 
maji kuingia katika kiwanda kinachoten-
geneza nguo

Ilielezwa rangi inayotumika kwenye 
nguo kiwandani hapo, ilisombwa na 
mafuriko hadi katika barabara za kijiji 
cha Jenngot katikati ya mkoa wa Java siku 
mwishoni mwa wiki.

Mwezi uliopita, mafuriko ya rangi ya 
kijani yalikikumba kijiji kingine mwezi 
eneo la Pekalong, kulingana na Shirika la 

Habari la Reuters.
Hiyo si mara ya kwanza, mafuriko kuwa 

na rangi tofauti na mito ya eneo la Peka-
long, kubadilisha rangi kutokana na rangi 
hiyo ya nguo.

Eneo hilo lililopo Kusini mwa mji wa 
Pekalongan linasifika kwa tamaduni za 
viwanda vyake, kutia nguo rangi.

Maelefu ya watu mitandaoni walisam-
baza picha za maji hayo yenye rangi ka-
tika kijiji hicho.

Afisa mmoja wa shirika la misaada, 
alithibitisha kuwa picha hizo zilikuwa za 
kweli.

‘’Mafuriko hayo ya rangi ya damu yana-

tokana na rangi za kuweka kwenye nguo 
ambazo zilisombwa na mafuriko’,” Dimas 
Arga Yudha, aliiambia Reuters.

‘’Itapotea baada ya kuchanganyika na 
maji ya mvua baada ya muda’’.

Indonesia, mara kwa mara hukumbwa 
na mafuriko huku takriban watu 43 waki-
fariki kutokana na kimbunga kilichopiga 
mji mkuu, Jakarta, mapema mwaka huu.

Wakazi walitumia ndege kumwagia ke-
mikali mawinguni, ili kuzuia mvua huku 
mafuriko mabaya yakiripotiwa katika 
eneo hilo tangu mwaka, 2013.

   BBC

Cairo, MISRI

MAHAKAMA mjini Cairo, imemwachia 
huru mwandishi wa habari wa Al Jazeera, 
Qatar, aliyekuwa kizuizini cha kwa zaidi ya 
miaka minne, kaka wa mwandishi huyo, al-
iliambia Shirika la Habari la Reuters.

Mahmoud Hussein, anayefanya kazi 
kwa mtandao wa televisheni hiyo, alizuiwa 
tangu Desemba 2016, baada ya kuwasili 
kutoka Cairo akitokea Doha alikokuwa 
likizo, kwa mashtaka ya kueneza habari za 
uwongo, kujiunga na kikundi kilichopigwa 
marufuku na kupokea pesa za ruzuku.

Aliachiliwa baada ya Saudi Arabia, Falme 
za Kiarabu, Bahrain na Misri kukubaliana, 

Januari, kurejesha uhusiano wa kidiploma-
sia, kibiashara zilizokataliwa mwaka 2017, 
ikidaiwa kwamba Qatar inaunga mkono 
ugaidi, huku Doha ikikana madai hayo.

Korti ya mjini Cairo, iliamuru kuachiliwa 
kwa Hussein kwa tahadhari, huku ukisub-
iriwa uchunguzi, kaka yake, Nageh Hus-
sein, na wakili Taher Abou al-Nasr, wali-
iambia Reuters.

Abou al-Nasr alisema waendesha mash-
taka hawajakata rufaa dhidi ya uamuzi 
huo.

Haikufahamika mara moja, masharti ya 
kuachiliwa kwa Hussein alisema kaka yake.

Video iliyotumwa na kaka yake kwenye 
mtandao wa Facebook, ilionyesha ndugu, 

jamaa na majirani wakimpokea kwa fura-
ha na kumkumbatia alipofika Cairo.

Misri iliwaachilia huru waandishi wa 
habari watatu wa Al Jazeera, akiwamo Mu-
australia, Mmisri na Mcanada mwaka 2015 
baada ya zaidi ya mwaka mmoja kuwekwa 
kizuizini kusubiria kesi yao.

Kamati ya Kulinda Wanahabari, iliishu-
tumu Misri kwa kuwaweka kando waandi-
shi wa habari na masuala ya wapinzani, 
ikisema kuwa waandishi 27 walikuwa ger-
ezani hadi mwisho mwa mwaka jana.

Mamlaka ya Misri ilisema hatua za kishe-
ria zinachukuliwa kwa wanaovunja sheria.

  REUTERS

Misri yamwachia huru 
mwandishi Al Jazeera 

“Pamoja na uteuzi wa 
Nathalie Becquart na 
nafasi aliyonayo kup-
iga kura, mlango ume-
funguliwa,” alisema 
Katibu Mkuu wa Sino-
di, Kardinali wa Malta 
Mario Grech, katika 
mahojiano na vyombo 
vya habari vya Vati-
can.
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MAguIRE 
MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United inaripotiwa kuwa 
haioni tena kama inauhitaji wa kuweka kipaumbele 
kumleta mlinzi mpya wa kati kwenye dirisha la 
uhamisho la kiangazi kutokana na kiwango cha hivi 
karibuni cha Harry Maguire.

Beki huyo ghali zaidi ulimwenguni, ameisaidia 
United kupata hati tano safi katika mechi zao tisa za 
mwisho kwenye mashindano yote.

United waliripotiwa kuwa walikuwa na wasiwasi 
wa kushuka kwa kiwango cha cha Maguire mwan-
zoni mwa msimu, kikichangiwa na na masuala ya 
nje ya uwanja.

Kwa mujibu wa Manchester Evening News, kure-
jea kwenye kiwango kwa beki huyu mwenye umri 
wa miaka 27, kumepunguza shinikizo la utafutaji wa 
mlinzi mwingine kwa ‘Mashetani Wekundu’ hao.

Taarifa zinaeleza kuwa United wanaweza kure-
jea kwenye soko kutafuta walinzi ikiwa Maguire 
atacheza kwa kiwango cha chini katika siku zijazo, 
ingawa hiyo inategemea mchango wa Victor Lindel-
of na Eric Bailly pia kati ya sasa na msimu wa majira 
ya joto.

MOuRInHO HAnA HOfu nA kIBARuA CHAkE
LONDON, England 

JOSE Mourinho bado anahitaji 
kuwa na subira na kujikita kwe-
nye mipango yake ya kufanya 
vema kama kocha na kuachana 
na hofu ya kupoteza kazi yake 
pale Tottenham Hotspur.

Licha ya kuiongoza Spurs 
kwenye fainali ya Kombe la EFL, 
kiwango cha klabu hiyo kwe-
nye Ligi Kuu kimeleta mashaka 
juu ya hatma ya Mourinho kwa 
siku zijazo. Kwa mujibu wa Tel-
egraph, Mwenyekiti wa Spurs, 
Daniel Levy, kwa sasa hana nia 

ya kuachana na Mourinho. 
Bado ana matazamio kuwa 

Mourinho anaweza kufanya ma-
badiliko kikosini hapo.

Hata hivyo, ripoti hiyo in-
aongeza kuwa ikiwa watapoteza 
mechi dhidi ya West Brom-
wich Albion [jana, Jumapili] 

kunaweza kusababisha mabadi-
liko ya hali ya hewa nyuma ya 
pazia klabuni hapo.

Spurs pia inakabiliwa na sa-
fari ya kwenda kukipiga dhidi ya 
Man City na West Ham United 
kabla ya kumalizika kwa Febru-
ari.

ARtEtA sAsA AtAkA wAtAtu ARsEnAl
LONDON, England 

MIKEL Arteta anaripotiwa kushinikiza 
bodi ya Arsenal kuingia mikataba ya kuidhini-
sha wachezaji watatu kwenye dirisha lijalo la 
usajili la majira ya joto.

‘Washikabunduki’ hao walikuwa miongoni 
mwa klabu zenye mambo mengi Januari, in-
gawa biashara yao ilikuwa na mushkeli.

Mesut Ozil, Sead Kolasinac, Sokratis Pa-

pastathopoulos na Shkodran Mustafi wote 
walifutwa mikataba yao, wakati Ainsley Mait-
land-Niles na Joe Willock wakienda klabu ny-
ingine kwa mkopo.

Mathew Ryan na Martin Odegaard wali-
letwa kwa mikataba ya muda mfupi kutoka 
Brighton & Hove Albion na Real Madrid.

Kwa mujibu wa The Mirror, Arteta sasa 
anatarajia kulenga tu kuimarisha kikosi chake 
wakati dirisha la uhamisho likifunguliwa.

Kipa Bernd Leno anasemekana kuwa 
miongoni mwa vipaumbele vya ‘Washi-
kabunduki hao, kama vile beki wa kushoto 
upande wa Kieran Tierney.

Kiungo mkabaji anayesaidiwa pia yupo 
kwenye mipango, ingawa kuna matumaini 
kwamba Odegaard atang’ara katika mkopo 
wake wa miezi minne, ambayo ina fursa ya 
kufanya uhamisho huo kuwa wa kudumu.

kusuBIRIsHA usAjIlI wA BEkI unItEd
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MAguIRE 
ATAONDOKA Paris Saint-Germain au la? Hilo 

ni swali linalomhusu nyota wa Ufaransa, Kylian 
Mbappe.

Real Madrid imeripotiwa kwamba ipo tayari 
kusubiri kumsajili mchezaji huyo wakati wa kip-
indi cha majira ya joto.

Real Madrid itaamua kusubiri kumsajili 
Mbappe hadi Paris Saint-Germain itakapomu-
weka nyota huyo wa Ufaransa sokoni, kwa mu-
jibu wa Marca.

Mabingwa hao wa LaLiga, Madrid wameku-
wa wakihaha kuhakikisha wanataka kumsailiji 
Mbappe, ambaye pia amekuwa akihusishwa na 
mabingwa wa Ligi Kuu ya England, Liverpool.

PSG itajaribu kumuachia Mbappe wakati 
mkataba wake unaotajwa kwamba unamalizika 
mwaka 2022, kama wakifanikiwa kumshawishi 
nyota wa Barce- lona, Lionel 
Messi.

MANCHSTER, England 

KLABU ya Manchester United ilifanya uamuzi 

sahihi kumsajili, Amad Diallo na ilikuwa na macho 

mazuri wakati wa kumsainisha kijana huyo mwe-

nye umri wa miaka 18 kwa mkataba ambao unaweza 

kuwa na thamani ya euro milioni 41.

Katika mchezo wake wa kwanza kwa wachezaji 

chini ya umri wa miaka 23, mwishoni mwa wiki iliyo-

pita, raia huyo wa Ivory Coast alitikisa nyavu mara mbili 

kwenye ushindi wa 6-2 dhidi ya Liverpool.

Ameendelea tu kufuata utendaji huo mzuri na alionye-

sha kiwango kingine cha kushangaza siku ya Ijumaa jioni.

Diallo alikuwa kwenye safu ya kuanza ya mchezo wa Unit-

ed U-23 dhidi ya Blackburn U-23. Na alifunga bao na kurekodi hat-

trick ya pasi za mwisho katika ushindi wa 6-4.

Msaada wa kwanza wa Diallo ulikuja dakika ya 38, alipokimbia 

katika winga ya kushoto na kurudisha mpira kwa Shola Shoretire 

kupata bao lake la kwanza.
Msaada wake wa pili ulikuja wakati United wakiwa 4-2 chini ka-

tika dakika ya 73. Alionyesha utulivu mkubwa kwa msaidizi wake 

wa tatu. Diallo angeweza kupiga shuti ndani ya sanduku lakini 

aliirudisha kwa Shoretire tena, ambaye alipachika hat-trick yake.

Diallo amecheza michezo miwili tu kwa U-23 ya United, lakini 

tayari amerekodi michango sita ya mabao.

Haitachukua muda mrefu hadi tutakapomuona akicheza kwe-

nye kikosi cha kwanza chini ya Ole Gunnar Solskjaer.

DIAllO AAnZA kulIpA unItED

MADRID 
wAsuBIRI 
kuMsAjIlI 
MBAppE

lIvERpOOl 
yAZuIwA kuIngIA ujERuMAnI

LIVERPOOL, England

MABINGWA wa Ligi Kuu 
England, Liverpool, hawa-
taruhusiwa kuingia nchini 
Ujerumani kwa ajili ya mchezo 
wao wa ligi ya mabingwa Ulaya 
hatua ya 16 dhidi ya RB Leip-
zig, kutokana na vizuizi vilivy-
owekwa na Taifa la Ujerumani 
kwa wageni kutoka England 
ikiwa ni hatua za kujikinga na 
mlipukowa virusi vya corona.

Wizara ya mambo ya ndani 
ya Ujerumani imeiarifu klabu 
ya RB Leipzig kuwa mchezo 
dhidi ya Liverpool haujakidhi 
mahitaji kulingana na kanuni 

za sasa za kujikinga na virusi 
vya corona, mchezo huo wa 
mkondo wa kwanza wa klabu 
bingwa ulaya hatua ya 16 bora 
umepangwa kuchezwa Febru-
ari 16, mwaka huu.

Taifa la Ujerumani limewe-
ka vizuizi kwa baadhi ya 
wasafiri kuingia nchini humo 
kutoka kwenye mataifa am-
bayo yanamaambukizi ya juu 
ya virusi vya corona, ambapo 
England ni moja ya taifa am-
balo lipo kwenye orodha hiyo.

Shirikisho la Soka barani Ul-
aya (UEFA), liliboresha kanuni 
zake juu ya janga la corona, 
liliweka wazi kuwa kama timu 

mwenyeji haiwezi kuandaa 
mchezo kwenye uwanja wake 
basi inalazimika kutafuta 
uwanja mwingine ambao wa-
tautumia kuandaa michezo 
yao ya nyumbani, na kama 
watashindwa basi timu pinza-
nia itapewa alama 3 na ushindi 
wa mabao 3-0.

Inaripotiwa kuwa Uwanja 
wa Puskas uliopo mjini Bu-
dapest nchini Hangary ndio 
utakaotumika kuandaa mch-
ezo huo kama uwanja wa 
nyumbani wa Leipzig, lakini 
pia inatajwa mchezo huo un-
aweza kufanyika kwenye moja 
ya viwanja nchini England.
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  Inaonekana ni misuli ya nyama za paja, kwa sasa 
anapata matibabu na vipimo kuangalia kwa kiasi gani...

KWa UFUPi

MANCHESTER, England 

KOCHA wa Manchester United, 
Ole Gunnar Solskjaer, anasubiri ma-
tokeo ya vipimo kuonyesha namna 
gani Paul Pogba alivyoumia baada 
ya kiungo huyo kutolewa kipindi cha 
kwanza wakati wakitoka sare ya 3-3 
na Everton, kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu England Jumamosi.

United walikuwa kwenye utawala 
wa mchezo wakati Pogba alipoumia 
wakiwa mbele kwa mabao 2-0 shuk-
rani kwa wafungaji Edinson Cavani 

na Bruno Fernandes, kabla ya mabao 
mawili ndani ya dakika tatu za kipin-
di cha pili yaliyoipa nguvu Everton.

Scott McTominay akaiweka mbele 
United wakati zikiwa zimesalia daki-
ka 20, lakini ‘Mashetani Wekundu’ 
hao wakashindwa kulinda ushindi 
wao na Dominic Calvert-Lewin aka-
sawazisha katika dakika za majeruhi.

Alipulizwa kuhusu Pogba mara 
baada ya mchezo huo, Solskjaer ali-
waambia waandishi wa habari: “In-
aonekana ni misuli ya nyama za paja.

“Tutajua kesho [ jana], kwa sasa an-

apata matibabu na vipimo kuangalia 
kwa kiasi gani ameumia. Tuna matu-
maini haitakuwa mbaya sana.

“Hakuweza kuendelea, tulilazimi-
ka kumtoa nje.”

Sare hiyo sasa imeifanya United 
kuwa na matumaini madogo kwenye 
mbio za ubingwa wa Ligi Kuu, waka-
ti wapinzani na majira zao ambao 
wana mechi mbli mkononi Manches-
ter City – wanaongoza kwa pointi 
mbili kileleni na jana Jumapili wali-
kuwa wanakabiliana na Liverpool.

madrid KUmsUbiri mbaPe
REAL Madrid haitafanya usajili wowote hadi 

PSG ikiwa tayari kumuuza Kylian Mbappe 
mwenye umri wa miaka 22, kipindi cha majira 
ya joto. (Marca)

Grealish KUPandiWa daU
ASTON Villa ipo tayari kumpa ofa kiungo 

wake, Jack Grealish mwenye umri wa miaka 25, 
dili nono zaidi. (90 Min)

liver yamnyatia raPhinha
LIVERPOOL inamfuatilia winga wa Brazil, 

Raphinha mwenyeumri wa miaka 24 pale 
Leeds United msimu huu. (Football Insider)

majeraha shida ramos, real  
MAJERAHA ya goti ya Sergio Ramos, 

yanaweza kuhitimisha kipindi chake cha 
uchezaji na Madrid. Ramos atamaliza mka-
taba na Real Madrid mwishoni mwa msimu na 
nyota huyo amekuwa akihusishwa na kujiunga 
na Manchester United, Manchester City, PSG, 
Chelsea na Juventus. (Marca)

mbaPPe haKieleWeKi
STRAIKA wa Paris St-Germain, Kylian Mbap-

pe, anaweza kusaini mkataba mpya na ma-
bingwa hao wa Ufaransa kabla ya kwenda Real 
Madrid ndani ya miaka miwili. (AS)

brom KUmsajili mUsa
KLABU ya West Bromwich Albion inapam-

bana kuimarisha bajeti yake ili kumsajili straika 
wa Nigeria, Ahmed Musa, ambaye kwa sasa ni 
mchezaji huru, huku Brighton, Burnley, South-
ampton na CSKA Moscow zote zikimuwania 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 28. (Mail 
on Sunday)

shaWcross hUyo msl
MLINZI wa Uingereza, Ryan Shawcross, 

mwenye umri wa miaka 33, yupo kwenye ma-
zungumzo na Stoke City kuhusu kuvunja mka-
taba wake ili ajiunge na timu ya Ligi Kuu ya 
soka ya Marekani, Inter Miami kwa uhamisho 
huru. (90 Min)

neto soKoni barcelona
BARCELONA haitakubali chini ya euro milio-

ni 15 kama watamuuza golikipa wao wa Brazil, 
Neto Murara mwenye umri wa miaka 31, kip-
indi cha majira ya joto. (Marca)

saliba aPata tUzo
MLINZI wa Ufaransa, William Saliba mwe-

nye umri wa miaka 19, ambaye alikuwa kwenye 
wakati mgumu kule Arsenal, ameshinda tuzo 
ya mchezaji wa mwezi tangu ajiunge na Nice 
kwa mkopo Januari. (Metro)

ballacK amPa neno Werner
KIUNGO wa zamani wa Chelsea, Michael Bal-

lack, amesema Timo Werner “anatakiwa kuji-
tuma mwenyewe mbele ya goli” kama anataka 
kumaliza tatizo la kufunga. (Omnisport, via 
Metro)

dondoo za soKa 
MAGAZETI YA ULAYA

SolSkjaer aSikilizia vipimo
kuumia kwa pogba united
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Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Jackson Group Sports, 
imesema kila pambano watakaloandaa, 
watajumuisha mabondia maarufu du-
niani ambao watapata fursa ya kutem-
belea vivutio vya utalii na kuvitangaza 
nje ya nchi.

Hayo yalisema na Ofisa Mtendaji 
Mkuu wa kampuni hiyo, Kelvin Twissa, 
baada ya kukamilika kwa ziara ya 
kutembelea vivutio vya utalii kwa bon-
dia maarufu duniani, Kubrat Pulev na 
ndugu yake, Tervel.

Kubrat ambaye alimsindikiza ndugu 
yake Tervel, ni miongoni mwa mabon-
dia maarufu duniani ambao wamewa-
hi kupigana na bondia nyota Anthony 
Joshua na kujizolea sifa kubwa pamoja 
na kupigwa katika raundi ya tisa kwa 
KO.

Twissa alisema wameamua kuunga 
mkono Serikali ya Rais John Magufuli 
ya kuutangaza utalii lengo likiwa ni ku-
fikia watali 5,000 mwaka huu.

Alisema wao wameamua kutumia 
mpango wa Utalii na michezo (Sports 
tourism) ambapo kitendo cha mabon-

dia hao wawili kutembelea vivutio ni 
hatua ya awali kabisa huku mipango 
mikubwa ikiwa mbioni.

Alifafanua kuwa Kubrat na Tervel 
walitembelea mbuga za Serengeti, 
Ngorongoro Crator na maeneo  mbal-
imbali chini ya udhamini wa Precision 
Air, Arusha Coffee Lodge, Zara Tours, 
Off the Beaten Path Safaris, Elewana, 
Bodi ya Utalii (TTB) na Ngorongoro.

“Kwa kifupi, mabondia hao wawili 
wamepata uzoefu mkubwa kwani 
kabla ya hapo, walikuwa hawajawahi 
kuona wanyama kama Simba, Tembo, 
Faru, Chui na wengineo moja kwa moja 
zaidi ya kuangalia kwenye television.

Kwa kweli ziara ya Kubrat na Tervel 
imetufumbua macho na kuamua moja 
kwa moja kuanza shughuli za kuu-
tangaza utalii wa nchi nje ya mipaka 
yake. Tunatarajia kufanya mapambano 
mengi ya ngumi za kulipwa na tutaleta 
mabondia wazuri ambao tutawatumia 
kama mabalozi wetu wa nje kwa ajili ya 
kutangaza matokeo, ” alisema Twissa.

Alisema programu ya ‘Rumble in 
Dar’ ni endelevu na mipango yake ni 
kuwa na mapambano mengi zaidi ili 

kuendelea kupromoti mchezo wa ngu-
mi za kulipwa nchini.

“Huu ni mpango wetu maalum am-
bao utatuwezesha kufanya mapamba-
no ya ngumi yenye malengo maalum. 
Kwa kupitia mpango huu, utaweza 
kuendeleza ngumi za kulipwa, kuwa-
faidisha mabondia na kuongeza idadi 
ya watalii.

“Mabondia kama Kubrat na Tervel, 
kwa sasa wamekuwa mabalozi wazuri 
wa vivutio vya utalii na kupata elimu 
ya kutosha kuhusiana na Mlima Kili-
manjaro, wanyama wakubwa watano 
(big five animals) na vivutio vingine 
vya utalii hapa nchini,” alisema.

Kwa upande wake, Kubrat alisema 
kuwa amefurahi sana kuona wanyama 
wakubwa, Ngorongoro Crater, Mlima 
Kilimanjaro na vivutio mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kujifunza mila na 
desturi za kabila la Kimasaai.

“Mbali ya kuvutiwa na nchi nzuri, 
pia nimepata faraja kubwa sana kuo-
na wanyama mbalimbali nikiwa hapa 
nchini. Mwanzoni niikuwa nikiwaona 
kwenye televisheni tu,” alisema Ku-
brat.

Jackson Group kutanGaza 
utalii kwa nGumi za kulipwa

benki ya crDb 
yaibua vipaji 
kuelekea Sauti 
za busara
Na Mwandishi Wetu

BENKI ya CRDB, imeendeleza 
jitihada zake za kuwawezesha vi-
jana kupitia vipaji kwa kuandaa 
shindano la muziki kuelekea Tama-
sha la Sauti za Busara msimu wa 18 
linalotarajiwa kufanyika visiwani 
Zanzibar Februari 12-13, mwaka 
huu.

Akizungumza jana Mkuu wa 
Kitengo cha Kadi wa Benki ya CRDB, 
Farid Seif, amesema dhamira ya 
benki ni kutoa fursa ya kimaisha na 
ajira kwa vijana na kuongeza ush-
iriki wao katika sanaa ya muziki.

“Muziki unapendwa na watu 
wengi na umetoa fursa nyingi kwa 
vijana ndiyo maana Benki ya CRDB 
imedhamiria kuwawezesha vijana 
kwa kuandaa shindano la kutam-
bua vipaji vyao hasa kwenye muzi-
ki,” alisema Seif huku akibainisha 
kuwa uwezeshaji huo ni muende-
lezo wa jitIhada za muda mrefu 
zinazofanywa kuwasaidia vijana 
wajasiriamali katika sekta mbalim-
bali za maendeleo kupitia mafunzo, 
mikopo na utafutaji wa masoko.

Alisema waliendesha shindano 
la kutambua vipaji vya vijana kupi-
tia mitandao yao ya kijamii am-
bapo vijana walikuwa wakijirekodi 
wakiimba kisha kusambaza katika 
akaunti zao za mitandao ya kijamii 
na zile zilizopendwa zaidi (likes) 
na kupewa maoni na watu wengi na 
kuingia hatua ya pili ya kupigiwa 
kura.

Seif alisema aliyepata kura nyin-
gi ndiye aliibuka mshindi ambapo 
atapelekwa katika tamasha hilo 
na kugharamiwa usafiri, chakula, 
malazi na kupata fursa ya kuungan-
ishwa na huduma mbalimbali za 
benki hiyo.

Benki hiyo pia imetangaza kud-
hamini tamasha hilo kwa Sh milio-
ni 25 ili kuendelea kuunga mkono 
ajenda ya kukuza utalii ya Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar (SMZ).

Alisema kupitia tamasha hilo pia 
wanahamasisha wananchi kutumia 
njia mbadala za kibenki kama Sim-
banking, CRDB Wakala, Internet 
Banking na nyingine na kuachana 
na kutembea na fedha taslimu.

Naye mshindi wa shindano la 
kuibua vipaji, Richard Mucho 
maarufu kama @mucho_flows, 
ameishukuru Benki ya CRDB kwa 
kuendesha shindano hilo na kud-
hamini tamasha hilo na kwamba 
hatua hiyo itaongeza mapenzi ya 
muziki kwa vijana kama ilivyo kwa 
burudani nyingine.

“Nimefurahi kuibuka mshindi ka-
tika shindano la kuibua vipaji am-
bavyo sehemu kubwa ni ajira kwa 
vijana, naishukuru Benki ya CRDB 
kwa kubuni kitu hiki naamini jiti-
hada hizi zitawahamasisha vijana 
wengi kushiriki,” alisema.

Benki ya CRDB kupitia sera yake 
ya Uwezeshaji katika Jamii (CSI) 
imekuwa ikiwekeza kwa vijana ili 
kuongeza ushiriki wao katika shu-
ghuli mbalimbali za maendeleo ka-
tika jamii.

Na Mwandishi Wetu

MWANAMUZUKI wa kizazi kipya, 
Faustina Mfinanga, maarufu kama 
Nandy, ametangazwa kuwa balozi wa 
taulo za kike za Flowless zinazotengen-
zwa na taasisi isiyokuwa ya kiserikali ya 
T-Marc.

Akizungumza na waandishi wa habari 
juzi baada ya kuchaguliwa, Nandy ali-
bainisha kwamba kuteuliwa kuwa ba-
lozi wa taulo hizo za kike kumetokana 
mafaniko yake katika muziki ambao 
umekuwa ukiburudisha jamii, pamoja 
na imani waliyonayo T-Marc kwake hu-
susan kwenye uwezo wa kuwafikishia 
ujumbe jamii.

Nandy alisema kuteuliwa huko kuwa 

balozi wa taulo za kike za Flowless ata-
hakikisha wanawake nchini wanalinda 
afya zao kwa kuzitumia.

“Ninazijua taulo za kike za Flowless 
ni kwa ajili ya wanawake wenye ndoto 
kubwa na wanaojiamini na kuwa tayari 
kupambana kufikia malengo yao kimai-
sha siku zote, Ni taulo za kike imara 
zenye ubora wa hali ya juu na zenye 
Aloe Vera kukuweka huru muda wote 
unapokuwa kwenye hedhi, licha ya ub-
ora inauzwa Sh. 3,000 kwa pakiti moja 
yenye taulo 10,” alisema.

Mkurugenzi wa biashara jamii wa 
T-Marc, Flavian Ngole, alisema Nandy 
amekuwa na mchango mkubwa katika 
jamii hususan katika kuelimisha, ku-
jiamini, kujituma, kuchapa kazi kwa 

malengo na ushawishi mkubwa alionao 
kwa vijana wengi wa kike ndani na nje 
ya nchi.

Alisema lengo la T-Marc ni kuwafik-
ishia ujumbe wanawake wote ndani 
na nje ya nchi kuhusiana na umuhimu 
wa kupitia taulo hizo za kike, kwamba 
imeona ni vema kumtumia Nandy ili 
awafikishie ujumbe wanawake wote.

Ngole alisema: “Taasisi inatambua 
nafasi ya sanaa katika jamii, na kwani 
sanaa inaweza kufanya kazi kubwa kwa 
jamii na ndiyo maana tutaendelea ku-
watumia wasanii wa hapa nchini ku-
zungumza na Watanzania kuhusiana na 
bidhaa yetu, kama unavyoona tumem-
tumia Nandy kutangaza bidhaa hii ya 
taulo za kike za Flowless”.

Nandy sasa balozi taulo za kike Flowless

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya T-MARC Tanzania, Tumaini Kimasa ( kulia), akiwa na msanii wa muziki wa kizazi kipya, Faustina Mfi-
nanga maarufu Nandy, wakionyesha taulo za kike za Flowless baada ya msanii huyo kutangazwa balozi wa taulo hizo mwishoni mwa 
wiki. MPIGAPICHA WETU

BALOZI...
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` Kaze sasa amtetea 
Fiston Kipigo Yanga
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Saada Akida na Adam Fungamwango

HUKU Murtaza Mangungu jana 
akichaguliwa kuwa mwenyekiti mpya 
wa Klabu ya Simba, mabingwa hao 
wa Ligi Kuu Bara wamepata sare ya 
mabao 2-2 kwa mbinde kwenye mch-
ezo wa ligi hiyo uliopigwa Uwanja wa 
Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam 
jana.

Jana Simba ilifanya uchaguzi mdogo 
kujaza nafasi ya mwenyekiti wa 
klabu hiyo, baada ya Swedi Mkwabi 
kujiuzulu tangu mwaka juzi, ambapo 
Mangungu alishinda kwa kura 802 
akimgaragaza mpinzani wake, Juma 
Nkamia aliyepata kura 330.

Kura zilizopigwa zilikuwa 1140 
kutoka 1146, huku nane zikiharibika 
sawa na asilimia 0.07, hivyo Man-
gungu kushinda kwa asilimia 70.35 
wakati mpizani wake, Nkamia akiam-
bulia asilimia 28.95.

Akizungumza baada ya kukosa na-
fasi hiyo ya uwenyekiti, Nkamia alise-
ma: “Nichukue fursa hii kuwashukuru 

kwa kura zote mlizonipa zaidi ya 300, 
lakini pia nimpongeze ndugu yangu 
Mangungu kwa kuchaguliwa kuwa 
mwenyekiti.

“Mimi ni Simba, kukosa kwangu 
hakutabadilisha  ushabiki wa timu, 
niwaombe wale wote ambao wali-
kuwa upande wangu tuungane kwa 
pamoja na Mangungu ili kuhakikisha 
Simba yetu inachukua ubingwa msimu 
huu,” alisema Nkamia huku akimtaka 
Mangungu kuhakikisha anasimamia 
suala la mabadiliko ya uendeshaji wa 
klabu.

Kwa upande wa Mangungu alisema 
kuanguka kwa Nkamia hakutakuwa na 
tofauti yoyote katika kushikamana na 
wanachama wote kufikisha malengo 
ya klabu hiyo.

“Nawaomba wapambe wangu kama 
wapo na wapambe wa Nkamia kuun-
gana kwa pamoja katika kulifanikisha 
suala lolote linalohusu klabu yetu,” 
alisema Mangungu.

Na katika mechi ya jana, Simba 
ilianza mechi kwa kufanya masham-

bulizi mfululizo kwa dakika 17 za 
mwanzo, wakikosa mabao ya wazi 
ambapo kipa wa Azam, Mathis Kig-
onya, alikuwa kikwazo kwa wachezaji 
wa Simba kuziona nyavu, ikiwamo 
kupangua penalti ya Clatous Chama 
dakika ya 37.

Mwamuzi Martin Saanya alitoa pen-
alti hiyo, baada ya Ally Niyonzima, 
kumchezea madhambi Luis Miquis-
sone ndani ya eneo ya hatari ikiwa ni 
baada ya Simba kuandika bao dakika 
ya 27, likifungwa na straika wake 
hatari, Meddie Kagere akiunganisha 
krosi safi kutoka kwa Miquissone.

Hadi dakika 45 za kwanza zinamal-
izika Simba ikuwa mbele kwa bao 1-0, 
lakini kipindi cha pili Azam ilicharuka 
na kufanya mashambulizi mengi 
langoni mwa Wekundu wa Msimbazi 
hao, hivyo kufanikiwa kuandika bao 
la kusawazisha dakika ya 67, lililo-
fungwa na Idd Nado, alipopiga shuti 
la kiufundi pembeni na kujaa wavuni, 
likimuacha kipa Aishi Manula akiruka 
bila mafanikio.

Wakati mashabiki wa Simba wak-
iwa hawaamini kilichotokea, Ayoub 
Lyanga alifunga bao la pili, akiungani-
sha krosi kutoka winga ya kulia mwa 
uwanja dakika ya 76.

Dakika mbili baadaye, Simba 
ilisawazisha bao kupitia kwa Miquis-
sone, alipopata pande safi kutoka kwa 
Chris Mugalu.

Kwa matokeo hayo, Simba bado 
ina mchezo mmoja mkononi wakati 
huu ikiwa nafasi ya pili kwa pointi 
39, Azam ikisalia nafasi ya tatu kwa 
pointi 33 huku Yanga ikiendelea 
kuteza kileleni mwa ligi hiyo kwa 
alama zake 44.

Baada ya mechi hiyo, Kocha Mkuu 
wa Simba, Mfaransa Didier Gomes, 
alisema matokeo hayo si mabaya kwa 
kuwa bado mechi ni nyingi na ana 
uhakika wa kufanya vizuri, hivyo akili 
yao sasa wanaielekeza katika mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya 
AS Vita Ijumaa wiki hii.

Simba ulimi nje kwa azam 
  Ni wakati Mangungu akimbwaga Nkamia uenyekiti, akaribishwa kwa sare, Miquissone 

azidi kutesa, Gomes asema...

Winga wa Simba, Perfect Chikwende, akitaka kuwatoka mabeki wa Azam FC, lakini akajikuta akiwekwa mtu kati kwenye 
mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam jana, na kumalizika kwa sare ya 
mabao 2-2. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

WAKATI akieleza kuwa na matumaini makub-
wa na Fiston Abdoulrazak katika kuisaidia 
timu yake, Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric Kaze, 
amesema matokeo ya kipigo cha bao 1-0 dhidi 
ya African Sports ya Tanga ni kipimo tosha cha 
kuangalia uimara wa wachezaji wake baada ya 
kufanya mazoezi magumu kwa muda wa wiki 
mbili.

Akizungumza na Nipashe baada ya mechi hiyo 
ya kirafiki iliyopigwa Uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi jijini Dar es Salaam juzi, Kaze alisema 
hafikirii matokeo ya mchezo huo, kwa kuwa 
ulikuwa ni wa kujipima nguvu, kwa kuangalia 
pia wachezaji wapya ambao wamewasajili hivi 
karibuni.

“Kwa sasa nguvu na akili ni kwenye mechi 
zilizo mbele, ikiwamo dhidi ya Mbeya City, mechi 
ngumu, tutahakikisha tunakuwa imara kwa 
kupambana kutafuta pointi tatu katika mchezo 
huo,” alisema Kaze.

Kuhusu uwezo wa nyota wao mpya, msham-
buliaji, Fiston, ambaye alishindwa kuonyesha 
makali yake katika mchezo huo juzi, Kaze 
alisema anaamini ataisaidia timu hiyo kufikia 
malengo na kwamba wanajitahidi kumuandaa 
vizuri kimazingira.

“Ni mchezaji mzuri, ila anahitaji muda wa ku-
zoea mazingira na kutengeneza mawasiliano na 
wachezji wenzake (kombinesheni), pia ni mion-
goni mwa wachezaji ambao watakuwa katika 
mipango ya mechi yetu dhidi ya Mbeya City,” 

WEE CHEKWENDE...!
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