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Walazimika kuchimba 
miamba kutafuta maji

Baadhi ya wanawake wa Mtaa wa Kanyerere, Kata ya Butimba, Wilaya ya Nyamagana  mkoani Mwanza wakiende-
lea na shughuli za uchotaji maji usiku katika korongo walilochimba kwa ajili ya kujipatia maji baada ya huduma hiyo 
kukosekana kwa zaidi ya miezi. PICHA: VITUS AUDAX

Na Vitus Audax, MWANZA

KASI ya uharibifu wa mazingira nchini na duniani imeen-
delea kuleta athari kwa binadamu hali inayosababisha Jiji la 
Mwanza kukabiliwa na mgawo wa maji.

Moja ya eneo ambalo wananchi wake wamejikuta kwenye 
hali mbaya ni Mtaa wa Kanyerere, Kata ya Butimba wilayani 
Nyamagana, umbali wa kilomita tisa kutoka katikati ya jiji 
hilo.

Hali hiyo imesababisha baadhi ya wananchi kulazimika 
kuchimba mashimo chini ya miamba ili kutafuta maji ya 
kutumia nyumbani kutokana na uhaba wa huduma hiyo un-
aoendelea kutikisa maeneo mbalimbali.

Nipashe ilitembelea mtaa wa Kanyere ulioko katika Kata 
ya Butimba, wilayani Nyamagana na kuzungumza na wa-
nanchi wa eneo hilo ambao walisema wanalazimika kuamka 
saa nane usiku ili kuwahi foleni ya kuchota maji eneo hilo.

Adelaida Thobias, mkazi wa Mtaa wa Kanyerere alisema, 
kwa takribani miezi miwili wana mgawo mkali wa maji am-
bao hata hivyo hayatoshelezi mahitaji na kulazimika kwenda 
kwenye mapango ya mawe kutafuta.

Alisema wana miundombinu yote na awali walikuwa wa-
napata maji kila siku, lakini kadri siku zinavyosogea kiwango 
kinapungua na kukosekana kabisa, hali inayowalazimu 
kutafuta mbinu mbadala.

“Ni zaidi ya miezi miwili sasa maji hayafiki mtaani kwetu 
tukaamua kuchimba shimo katika mapango ili kujipatia 
maji, hata hivyo bado tunakumbana na adha kubwa kwani 
pango lenyewe ni dogo halikidhi mahitaji ya wakazi wa 
hapa,” alisema Adelaida.

Naye Venata Venastus alisema wanapata shida ya maji li-
cha kuwapo mabomba na kuomba utaratibu ufanyike ili wa-
pate huduma hiyo kwa uhakika.

Alisema tatizo hilo halipo kwa wanawake pekee, hata baa-
dhi ya wanaume wanalazimika kuchota maji katika mapan-
go hayo mapema kabla ya muda wa kwenda kazini.

“Tunapoteza muda mwingi katika kutafuta huduma hii ya 
maji mpaka kuna wakati tunaacha kufanya majukumu yetu 
ya kimaendeleo,” alisema.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Kanyerere, Kansola 
Kamboli, alipozungumza na Nipashe mwishoni wa wiki, 
alithibitisha kuwapo kwa tatizo la maji katika mtaa huo.

Alisema walipata taarifa kuwa kutakuwa na mgawo wa 
maji kutoka Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Mwanza (MWAUWASA), lakini mtaani kwake yamekatwa 
kwa muda mrefu.

“Tuliambiwa kutakuwa na mgawo wa maji ili kusaidia 
wateja kugawana kidogo yaliyopo, lakini mtaani kwetu hata 
hayo ya mgawo hatupati tumejaribu kufuatilia bado haya-
toki, ndipo wananchi wakaamua kuchimba maji yao kwenye 
mapango,” alisema.

Hivi karibuni, akizungumza na watumishi wa serikali, wa-
nasiasa na viongozi wa dini jijini Mwanza, Waziri wa Maji, 
Jumaa Aweso alithibitisha kuwapo kwa tatizo hilo huku aki-
wataka wananchi kuwa watulivu.

“Mitambo ya usambazaji wa maji iliyopo inatakiwa 
kusambaza jumla ya lita milioni 90, lakini kwa sasa inasam-
baza lita milioni 80 hivyo kuna upungufu wa lita milioni 10, 
tunawaomba wananchi kuendelea kuwa wavumilivu tuna-
poshughulikia tatizo,” alibainisha.

Kwa mujibu wa waziri huyo, maeneo ya milimani ndiyo 
yatakumbwa zaidi na tatizo la maji yakiwamo ya Kangale A, 
Bulola, Mhandu, Kanyerere, Kakebe, Fumagila, Whanima, 
PPF Kiseke, Green View, Buguku, Igombe, Isamilo juu, Ngh-
washi na Luchelele Shadi.

Aliiagiza MWAUWASA kufanya mgawo huo kwa utaratibu 
rafiki ili wananchi wapate huduma hiyo.

Alipoulizwa kuhusu malalamiko ya wananchi hao, Ofisa 
Habari wa MWAUWASA, Mohamed Seif, alisema Mkurugenzi 
wa Mamlaka hiyo yupo kikaoni na kumtaka mwandishi 
kumtafuta siku nyingine.

Alipopigiwa simu Mkurugenzi huyo alisema suala hilo lita-
fafanuliwa kwenye mkutano na waandishi wa habari, ingawa 
hakutaja tarehe wala muda.

Maeneo mbalimbali ya Jiji la Mwanza yanakabiliwa na 
mgawo wa maji kutokana na mashine mojawapo katika 
mtambo wa kusukuma maji kuungua, huku MWAUWASA 
ikiwaeleza wananchi kuwa wameagiza mtambo mpya nje ya 
nchi.

Pia walisema hitilafu hiyo imesababisha wananchi wa 
maeneo ya milimani kukosa maji kwa kuwa hakuna mashine 
ya kuyasukuma kwa kasi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan amese-
ma kipaumbele chake cha kwanza 
kwa sasa ni wananchi, ndiyo sababu 
ya kuongeza fedha kwenye sekta za 
uzalishaji ili kumgusa moja kwa moja 
hasa mwananchi wa hali ya chini.

Aidha, amewaonya makandarasi 
wababaishaji na kutaka orodha 
yao ifikishwe mamlaka husika ili 
wasipewe kazi huku akiagiza Wakala 
wa Barabara Mijini na Vijijini (TARU-
RA) kuhakikisha mikataba 969 iliyo-
sainiwa haiangukii mikononi mwa 
madalali.

Kadhalika, Rais Samia ameiongezea 
majukumu TARURA kuratibu miradi 
mingine ya miundombinu inayojeng-
wa mijini na vijijini ikiwamo mradi 
wa uboreshaji miundombinu kwenye 
majiji (TACTIC) na mradi wa uende-
lezaji wa Jiji la Dar es Salaam (DMDP).

Rais Samia alitoa maelekezo hayo 
jana jijini hapo kwenye hafla ya ku-
saini mikataba 969 yenye thamani ya 
Sh. bilioni 331.39 ya ujenzi wa bara-
bara zinazosimamiwa na TARURA 
kwa mwaka 2022/23.

Alisema barabara hizo zikiima-
rishwa zitaboresha maisha ya Watan-
zania kwa kuwa zinaunganisha mae-
neo ya uzalishaji na masoko.

“Hatusemi tunaacha vipaumbele 
vya kitaifa huko, hapana ila kipaum-
bele cha kwanza ni mwananchi kule 
chini twendeni tukawajengee miun-
dombinu.”

“Kwanini tumefikiria hivyo, wakati 
tunaenda kwenye kampeni 2020 
maeneo kadhaa tulikuwa tunaam-
biwa daraja lilivunjika, lakini men-
gine yamejengwa kwenye viwango 
ambavyo haviridhishi limeenda 
kubumbwabumbwa daraja hapo, 
mvua moja daraja limebomoka, wa-
toto wanashindwa kwenda shule 
wajawazito wanakufa njiani tumeya-
kuta.”

“Na niliona kwenye TV maeneo 
mengine ya mito watu wanashind-
wa kutoka, vijana wanajiajiri wana 
matenki (matangi), mtu anatum-
bukizwa kwenye tenki (tangi) kisha 
linasukumwa hadi upande wa pili un-
alipa fedha za watu kama ni Sh. 1,000 
au 2,000, sasa binadamu ukamtie 
kwenye tenki umfunike akifika ame-
kufa? Hii sio Tanzania tunayoitaka, 

twendeni tukajenge madaraja watu 
wavuke, kazi iendelee,” alisema.

Kuhusu makandarasi wababaishaji 
alimwagiza Mtendaji Mkuu wa 
TARURA awasilishe kwa Bodi ya Us-
ajili ya Makandarasi na Mamlaka ya 
Manunuzi ya Umma (PPRA) orodha 
ya makandarasi walio onesha uba-
baishaji ili wasipewe tena kazi mae-
neo mengine na kuendelea kuharibu.

“TARURA isiingie makubaliano 
na mkandarasi yeyote kabla ya 
kujiridhisha uwezo wa kutimi-
za makubaliano ya mkataba wa 
ukandarasi, utoaji zabuni na tathmini 
zake uzingatie sheria ya manunuzi ya 
umma, kanuni pamoja upekuzi wa 
kupata makandarasi wenye uwezo,” 
alisema.

Kadhalika, alitaka mikataba hiyo 
iliyosainiwa kutokwenda mikononi 
mwa madalali bali iende kwa ma-
kandarasi wenye uwezo na vigezo 
stahiki.

“Wengine wanaopewa hawafa-
hamu kazi zenyewe na wengine 
huomba kazi nyingi au kubwa kuliko 
uwezo walionao kivifaa na kitaalamu 
na kupelekea kazi kuchelewa au 
kushindikana kabisa jambo linaloleta 
migogoro kwa TARURA.”

“Naomba mkatimize wajibu wenu 
kama mikataba yenu mliyosaini ina-
vyosema kwa wakati, thamani ya fed-
ha na viwango vya yale mnayoenda 
kujenga,” alisema.

Pia aliwataka watendaji wa wakala 
huo kujiepusha na mgongano wa ma-
slahi kwenye taratibu za manunuzi.

“Bwana Seff (Mtendaji wa TARURA) 
wewe ndio msimamizi mkuu hapa 
kajipekue humo ndani, je, wote tu-
nakwenda njia moja au waliowekwa 
wanafanya kazi inayotakiwa,” alise-
ma.

Alitaka TARURA kuwa na mipa-
ngo ya muda mfupi na mrefu na tara-
tibu zote za kuanzisha miradi zianze 
mapema na kwa uwazi ili kuepuka 
migongano ya kimaslahi.

Alisema utekelezaji wa maagizo 
hayo yatakuwa ni kipimo cha wakala 
huo kuongezewa fedha za kutimiza 
majukumu yake.

“Mnaweza kutenga bajeti nyingi 
kama tulivyotenga, lakini TARURA 
ikashindwa kuzitumia kwa hiyo ni-
waombe sana ili kuongeza fedha 
mwakani, za mwaka huu zikafanyiwe 

kazi vizuri, inapofika Juni mwakani 
barabara zote ziwe zimejengwa kila 
barabara ikamilike kwa wakati, wa-
nanchi wanashida sana,” alisema.

Kuhusu teknolojia mbadala ya ku-
jenga barabara, Rais Samia alisema; 
“nilishatoa maelekezo kwa TARU-
RA kutumia teknolojia mbadala ili 
kuboresha barabara za vijijini na 
kuondokana na mchanga na changa-
rawe.”

Alisema mabilioni ya fedha ya-
likuwa yakitengwa kila mwaka ya-
naingizwa kwenye barabara ambazo 
zinaharibika hususan kila msimu wa 
mvua wakati kuna teknolojia ya kuzi-
fanya ziishi kwa miaka 10 hadi 15.

Vilevile, Rais Samia aliutaka wakala 
huo kuratibu miradi ya TACTIC na 
DMDP kutokana na baadhi ya mae-
neo nchini kuleta matokeo yasiyota-
rajiwa.

“Mfano mzuri Dar es Salaam mradi 
wa DMDP utekelezaji ni asilimia 50 
ukiuliza fedha unaambiwa zimek-
wisha, naomba mfanye tathmini na 
muisimamie,” alisema.

Kwa upande wake, Waziri wa Nchi, 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Innocent 
Bashungwa, alisema baada kusaini 
mikataba hiyo makandarasi wata-
takiwa kwenda maeneo ya mradi 
haraka na kuto tozo ya huduma na 
kodi zingine.

Naye Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, alisema wiz-
ara yake haitakuwa kikwazo kutoa 
fedha za kutekeleza miradi na ku-
sisitiza kufuatilia utekelezaji ili tham-
ani ya fedha ionekane.

Awali, Mtendaji Mkuu wa TARURA, 
Mhandisi Victor Seff, alisema lengo 
la mwaka huu wa fedha ni kufanya 
matengenezo ya kawaida ya kilometa 
21,595, barabara za lami zenye urefu 
wa kilomita 422, kilomita 11,074 za 
changarawe na madaraja 269.

Alisema kwa mwaka 2022/23, 
zabuni 1,706 zenye thamani ya Sh. 
bilioni 621 zimepangwa kutangazwa, 
katika awamu ya kwanza TARURA im-
etangaza zabuni 1,085 zenye thamani 
ya Sh. bilioni 378.56 sawa na asilimia 
60 ya fedha zilizopangwa huku zabu-
ni 117 zenye thamani ya Sh. bilioni 
47.17 zimerudiwa kutangazwa kutoka-
na na kukosekana kwa makandarasi 
wenye sifa maeneo hayo.

Samia: Hiki ndicho kipaumbele changu
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Rutinwa awataka wa-TZ
kupenda kusoma vitabu
Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Prof. Bonaven-
ture Rutinwa, amesema sekta ya 
usomaji vitabu ni muhimu katika 
kujenga kizazi chenye kupenda 
kusoma na kutoa wito kwa wazazi 
kuhakikisha wanawapatia vitabu 
vya kusoma ili wapate maarifa.

Prof. Rutinwa aliyasema hayo 
jana katika hafla ya kuzindua kita-
bu kipya cha watoto kinachoju-
likana kama  The African Alphabet  
jijini Dar es Salaam jana.

Kitabu hicho kimeandikwa na 
Kemilembe Mugangala, ambaye 
ni mwanafunzi wa mwaka wa 
nne katika Chuo Kikuu cha Drake 
nchini Marekani, anayesomea fani 
ya utengenezaji wa vipindi kwa 
mfumo wa kidigitali (digital media 
production).

Kitabu hicho kimelenga ku-
fundisha watoto wa madarasa ya 
awali herufi kwa kutumia alama na 
majina yanayoendana na mazin-
gira ya Kiafrika.

Aidha, alimpongeza Mugangala 
kwa kutunga kitabu hicho kwa 
lugha nyepesi inayoweza kuelewe-

ka kwa watoto sambamba na kuz-
ingatia kuwezesha watoto kuelewa 
utamaduni na mazingira ya Kitan-
zania na Kiafrika.

Prof. Rutinwa alisema kuto-
kana na mabadiliko makubwa 
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA), kuna 
umuhimu mkubwa wa kupam-
bana kulinda mila na utamaduni 
wetu wa Kiafrika usipotee.

Mugangala alisema kilichom-
sukuma kuandika kitabu hicho ni 
uzoefu wa mazingira aliyosomea 
kuona watoto wanajifunza kwa ku-
tumia vitabu vilivyoandikwa kwa 
utamaduni na mazingira ya nchi 
za Magharibi wakati Tanzania na 
Afrika kwa ujumla tuna tamaduni 
zetu.

Alitoa mfano kuwa watoto wa-
naweza kufundishwa kwa kutumia 
herufi A ni Afrika, M ni kwa Ma-
toke, Z ni kwa Zanzibar na maneno 
mengine mengi yaliyopo kwenye 
maeneo yaliyowazunguka.

“Kama mnavyojua elimu ya awa-
li ndio msingi wa kumjenga mtoto 
katika safari yake ya elimu, hivyo 
hatua hii ni muhimu sana watoto 
kupata vitabu vya kusoma vilivy-

oandikwa kwa lugha nyepesi kue-
leweka kwao, ambavyo vinaweza 
kuwajengea uwezo wa kujua mas-
uala mbalimbali na kujitambua, 
mila na utamaduni wao,” alisema 
Muganga.

Alisema kitabu cha The African 
Alphabet kinahamasisha uthamini 
wa mila za Kiafrika hususani katika 
kipindi hiki cha utandawazi am-
bapo wazazi wengi hawapati muda 
wa kutosha wa kukaa na watoto 
wao hali inayosababisha watoto 
kujifunza mila, imani na tamaduni 
za kigeni.

“Kutokana na maendeleo ya 
teknolojia ya sayansi na TEHEMA, 
kumekuwapo na mabadiliko ya 
tamaduni mbalimbali kutokana na 
matumizi ya internet na vifaa vya 
kisasa vya kielektroniki kama simu 
janja (smart Phones), kompyuta, 
luninga na mitandao ya kijamii.

Alitoa wito kwa wadau wote wa 
tasnia ya uandishi wa vitabu kush-
irikiana pamoja, kuzidi kutunga vi-
tabu vizuri vya kusisimua, ili kufu-
fua ari na mwamko wa Watanzania 
kupenda kusoma na sio kusoma tu 
bali kusoma vitabu vyenye kuwa-
jengea uwezo wa kupata maarifa.

Chongolo apongeza kasi
ujenzi shule 200 nchini

Na Steven William, MUHEZA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Daniel Chongo-
lo, amesema kuwa serikali imejen-
ga shule zaidi ya 200 za sekondari 
nchini ili kuwawezesha watoto ku-
pata elimu.

Akihutubia wananchi wa Kata ya 
Kisiwani na Kilulu wilayani Muheza 
mkoani Tanga, alisema serikali im-
efanya kazi kubwa kuhakikisha kila 
mwanafunzi anayefaulu anaende-
lea na kidato cha kwanza.

Alisema katika Kata ya Kisiwani 
imejengwa shule ya sekondari am-

bayo imewawezesha wanafunzi ku-
totembea umbali mrefu na kusoma 
katika mazingira mazuri.

Kwa mujibu wa Chongolo, kwa 
sasa atasukuma ajenda ya ujenzi 
wa nyumba za walimu huku akia-
hidi kuwa shule hiyo itajengewa ny-
umba nne za walimu na kwamba ni 
muhimu kujenga za kutosha kwe-
nye kila shule ili wafanyakazi wawe 
na uhakika na mahali pa kuishi.

Aidha, alisema elimu bure ni 
msaada kwa wazazi wasiojiweza na 
kwamba serikali inataka kila mtoto 
apate elimu bora kwa manufaa 
yake na taifa kwa ujumla.

Baba matatani tuhuma za
kumchoma mwanawe moto
Na Gideon Mwakanosya,      
SONGEA

MKAZI wa Kitongoji cha Darpoli 
Kijiji cha Lunyele, Martin Emma-
nuel (25), anashikiliwa na polisi 
mkoani Ruvuma, kwa tuhuma za 
kummwagia mafuta ya petroli na 
kumchoma moto mtoto wake wa 
kufikia mwenye umri wa miaka mi-
tano kwa maelekezo ya mganga wa 
jadi ili apate utajiri.

Mtoto huyo ( jina linahifadhiwa) 
ni mwanafunzi wa darasa la awali 
ambaye amejeruhiwa sehemu kub-
wa ya mwili wake na anaendelea 
kupatiwa matibabu katika Hospi-
tali ya Wilaya ya Mbinga.

Akizungumza na waandishi wa 
habari, Kamanda wa Polisi mkoani 
Ruvuma, Pilli Mande, alisema tukio 
hilo lilitokea Agosti 9, mwaka huu, 
majira ya saa 10 jioni.

Akielezea tukio hilo, Kamanda 
Pilli alisema, siku ya tukio baba 
huyo alimchapa mtoto huyo na 

kummwagia mafuta ya petroli 
mwili mzima na kumuwasha moto.

Kamanda Pilli alisema, kitendo 
hicho kilisababisha mtoto huyo alie 
kwa mauvimu makali aliyokuwa 
akiyapata hali iliyofanya majirani 
wafike kumsaidia kuuzima moto 
huo na kumpeleka hospitalini.

Alisema mtoto huyo anaendelea 
na matibabu na hali yake ni mbaya 
kutokana na moto kumuunguza se-
hemu kubwa ya mwili wake.

Mande alisema uchunguzi wa 
awali wa polisi ulibaini baba huyo 
alikwenda kwa mganga kutafuta 
dawa za kumwezesha kuwa tajiri 
na kupewa sharti la kumteket-
eza mtoto huyo kwa moto, ndiyo 
maana alitenda tukio hilo la kikatili.

Aidha, alisema polisi wanaende-
lea na upelelezi ambao ukikamilika 
mtuhumiwa atafikishwa mahakam-
ani kwa mujibu wa sheria, huku ak-
iwataka wananchi kutafuta utajiri 
kwa kufanyakazi na kutokubali ku-
danganywa na waganga.

Maofisa mradi wa kielektroniki wa Hakiki Stempu (ETS) kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), 
Ruekaza Rwegoshora (kushoto), Lewis Rwenyagira na mabalozi wa mradi huo, wakionyesha kwa waandi-
shi wa habari mfumo wa kuhakiki stempu  kielektroniki unavyofanyakazi katika maonyesho ya Nanenane 
yaliyomalizika hivi karibuni, jijini Mbeya. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Jumatatu Agosti 15, 20224

habari kitaifa

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Nishati Vijijini (REA), umesema zaidi 
ya Shilingi bilioni mbili zitakopeshwa kwa wananchi 
wanaotaka kuanzisha vituo vya kuuza mafuta vijijini 
ili kuhakikisha usalama wa watu na bidhaa hiyo kwa 
vyombo vya usafiri na mitambo.

Kwa sasa wakala huo unakamilisha taratibu za kutoa 
mikopo hiyo na kuwatambua waombaji, maeneo yata-
kayowekwa vituo na kuhakikisha tathmini ya uharibifu 
wa mazingira imefanyika.

Tangu kuanzishwa kwa REA mwaka 2007, zaidi ya 
Shilingi trilioni tatu zimetumika kusambaza nishati vi-
jijini, pia kuchangia ukuaji wa uchumi wa mwananchi 
mmoja mmoja na maendeleo vijijini kwa asilimia 25.

Hayo yalisemwa na mwishoni mwa wiki na Mkuru-
genzi Mkuu wa REA, Hassan Saidi na Mkurugenzi wa 
Uendeshaji Masoko na Teknolojia, Advera Mwijage, 
wakati wakizungumzia majukumu, changamoto na 
mafanikio ya wakala tangu kuanzishwa kwake.

Advera alisema, wamefikia uamuzi huo kutokana na 
mwenendo holela wa uuzaji mafuta vijijini na hatarishi 
kwa maisha ya watu, kuharibu vyombo vya usafiri na 
kwamba utaratibu utakaotumika ni kuwaunganisha na 
benki ziwakopeshe.

“Wengi wanaweka mafuta kwenye magaloni na kuhi-
fadhi ndani ya nyumba ambako ni hatari ikiwa yatali-
puka, lakini usafi wa bidhaa hiyo ni changamoto, tuna-
wataka wananchi wauze mafuta kwa utaratibu mzuri 
na usafi ndiyo maana tumekuja na mikopo hii ambayo 
tutawadhamini kwa mwaka huu wa fedha,” alisema.

Alisema utafiti uliofanywa na REA mwaka 2017 uli-
baini kuna visiwa 196 nchini, kati yake 53 havina maka-
zi ya kudumu, 143 vina watu na kati yake 72 vina nishati 
na 71 havina ya uhakika.

“Moja ya jukumu la REA ni kutoa ufadhili kwa kam-
puni au mtu binafsi anayetaka kuwekeza kwenye ni-
shati jadidifu kwa kuchangia asilimia 25 na serikali 75, 
tumevifikia visiwa 38 kwa umeme wa jua na upepo am-
bavyo vinakaliwa na watu kati ya 50 hadi 70, tunaen-
delea na mpango wa kuweka nishati kila vijiji vyenye 
watu wengi,” alifafanua.

Alisema nishati vijijini ni muhimu kwa maendeleo 
ya watu na utafiti unaonyesha kuwa asilimia 65.5 ya 
Watanzania wanatumia kuni kwa ajili ya nishati, asil-
imia 26.2 wanatumia mkaa, asilimia 5.1 gesi na asilimia 
tatu, umeme.

Advera alisema kwa ujumla asilimia 84.6 ya kaya 
zote vijijini zinatumia kuni kupata nishati, huku aki-
sisitiza umuhimu wa kuhakikisha nishati ya kupikia in-
apatikana kutokana na kasi ya mabadiliko ya tabianchi.

Mkurugenzi Said alisema REA imefanikiwa kucho-
chea maendeleo vijijini kwa watu kutambua fursa 
zilizopelekwa na nishati, kwa kufungua karakana za 
kutengeneza vifaa vya ujenzi, saluni za kiume na kike 
na mahitaji mengine ambayo zamani ilikuwa lazima 
wayafuate mjini.

Alisema kwa sasa kasi ya vijana kurudi vijijini ku-
fungua maeneo ya biashara ambazo zinachagizwa na 
umeme ni kubwa na REA inaendelea kuwasaidia lengo 
ni kuchagiza maendeleo ya mtu mmoja mmoja na taifa 
kwa ujumla.

“Majukumu ya REA ni kuboresha maisha ya watu vij-
ijini, kuchochea ukuaji wa uchumi, kuboresha huduma 
za kijamii kama afya, maji na Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA), kuhifadhi mazingira na kui-
marisha usawa wa kijinsia,” alisema.

Said alisema, tangu kuanzishwa kwa REA zimetumi-
ka zaidi ya Shilingi trilioni tatu kufikisha umeme vijijini 
na hiyo inaendelea kwenye vitongoji vyote nchini.

“Kuna utafiti ulionyesha kuwa vifo vinavyotokea Af-
rika 33,000 ni magonjwa ya mfumo wa kupumua am-
bayo yanasababishwa na kuathirika kwa mapafu kwa-
sababu ya moshi wa kuni na wengi ni wanawake na 
wasichana, ndiyo maana tumeongeza kasi ya kusam-
baza nishati, ingawa kwenye nishati ya kupikia bado 
hatujawafikia wengi,” alisema mkurugenzi huyo.

Moshi mweupe urais Kenya kesho 

Mkurugenzi Mtendaji wa SBL, Mark Ocitti (kulia), akitoa ishara ya kuzindua kampeni ya kuhamasisha utalii wa ndani 
kwa kupanda Mlima Kilimanjaro kwa wafanyakazi 28 wa kampuni hiyo, jana mkoani Kilimanjaro. Ikiwa ni sehemu ya 
programu ya kampuni hiyo kujenga afya ya mwili kwa wafanyakazi wake kwa kufanya mazoezi wakitarajiwa kushuka 
Agosti 20. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TFRA yataja orodha mawakala ruzuku ya mbolea
Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mbolea 
Tanzania (TFRA), imetoa orodha ya 
vituo 218 vya mawakala watakaoku-
wa wanatoa ruzuku ya mbolea kwa 
wakulima katika mikoa mbalimbali 
nchini kuanzia leo.

Kwa mujibu wa tangazo TFRA lil-
ilochapishwa ukurasa wa saba hadi wa 
10, mwaka wa fedha 2022/2023 serikali 
itatoa kutoa ruzuku hiyo ya mbolea 
kwa lengo la kuwawezesha wakulima 
nchini kuinunua kwa bei himilivu.

Tangazo hilo limeeleza kuwa 
mbolea hiyo ya ruzuku inaanza ku-
tolewa leo katika vituo mbalimbali vya 
mawakala waliosajiliwa ambao watau-
za na kusambaza kwa wakulima.

Aidha, limeonyesha idadi ya vituo 
kwa kila mkoa kwenye mabano kuwa 

ni Dar es Salaam (3), Iringa (43), Kigo-
ma (6), Kilimanjaro (10), Mbeya (30), 
Njombe (41), Ruvuma (12), Shinyanga 
(5), Songwe (32) na Katavi (4). Vitu ving-
ine ni Manyara (1), Mwanza (3), Tabora 
(5), Arusha (3), Geita (1), Simiyu (2) na 
Tanga (1).

Wiki iliyopita Rais Samia Suluhu 
Hassan, akiwa kwenye ziara ya kikazi 
mkoani Njombe na Iringa, alisema seri-
kali imeweka ruzuku ili kuwapungu-
zia makali ya bei wananchi, kuongeza 
uzalishaji na usalama wa chakula, 
huku akiwataka kuzalisha kwa wingi 
na kutokubali kuuza chakula chote.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana mkoani Tabora, Msemaji 
Mkuu wa Serikali, Gerson Msigwa ali-
wataka mawakala wote ambao wame-
pewa kazi ya kusambaza mbolea hiyo 
kuwa waaminifu na kuhakikisha in-
awafikia wakulima kama ambavyo im-

ekusudiwa.
Alisema serikali haitawafumbua ma-

cho watakaohujumu ruzuku hiyo am-
bayo imetolewa na serikali kwa wakuli-
ma na yeyote atakayebainika kufanya 
hujuma atachukuliwa hatua kali.

“Serikali imetoa ruzuku hii ya 
mbolea kwa wakulima kwa nia nzuri 
kabisa, tunachoomba iwafikie wakuli-
ma na ikafanye kazi iliyokusudiwa na 
serikali, niwaambie tu kwamba kama 
kutakuwa na mtu yeyote atakayejaribu 
kuhujumu nia hii njema ya serikali ata-
chukuliwa hatua kali,” alisema Msigwa.

Hivi karibuni, Mkurugenzi Mtendaji 
TFRA, Dk. Stephan Ngailo, alisema ili 
kupata ruzuku hiyo wakulima wata-
takiwa kwenda serikali za vijiji vyao 
kujisajili kwa ajili ya kuingizwa kwenye 
mpango huo wa utoaji wa ruzuku za 
mbolea na kwamba kiasi cha Sh.bilioni 
150 kimetengwa kwa ajili hiyo.

REA kuwadhamini 
mkopo wa bil. 2/- 
wanaoanzisha vituo 
vya mafuta vijijini

Na Jenifer Gilla 

Moshi mweupe unatarajiwa kuone-
kana kesho katika anga la Kenya, ikiwa 
ni siku ya mwisho kwa Tume Huru ya 
Uchaguzi na Mipaka ya Kenya (IEBC), 
kutangaza matokeo ya urais katika 
uchaguzi uliofanyika Agosti 9, mwaka 
huu.

Kwenye maeneo mbalimbali ya nchi 
hiyo baadhi ya wananchi wamelalami-
ka Tume hiyo kuchukua muda mrefu 
kutangaza matokeo ya urais hali in-
ayokwamisha shughuli za uzalishaji.

Akizungumza na chombo kimoja 
cha habari, mmoja wa wapigakura 
mkazi wa Uasin Gishu, Dennis Kichir-
ichiri, alisema maduka mengi yame-
fungwa kwa kuwa wananchi wengi 
walikwenda kupiga kura maeneo wali-
yojiandikisha.

“Tunaomba watuharakishie (uch-
aguzi) shughuli hii kwa sababu kama 
unavyoona maduka yote yamefungwa, 
sasa hivi biashara ya Uasin Gishu in-
gekuwa inaendelea vizuri. Rais yeyote 
atakayechaguliwa sisi tutampokea, 

haya mambo yanayoendelea yatasaba-
bisha uchumi ushuke,” alisema.

Mwananchi mwingine ambaye 
hakujitambulisha jina, alisema Kibla-
gachi Chimode “Kura tumeshapiga, 
kazi zimekwama tumesimama hatujui 
tufanyeje, si wamtangaze huyo rais, 
hapa nilipo sina unga, sina chakula, 
sina fedha nitapata wapi, hakuna usa-
firi.”

Wakati hali ikiwa hivyo, juzi Tume 
hiyo ilisema inakuja na mpango kazi 
mpya utakaowezesha kazi hiyo ku-
fanyika kwa haraka kukamilisha 
ujumlishaji wa kura za urais.

Mwenyekiti wa IEBC, Wafula Che-
bukati, alisema mpango kazi uliopo 
unachukua saa tatu hadi nne kwa ofisa 
mmoja kuhudumiwa katika kituo cha 
kitaifa cha uchaguzi cha ukumbi wa 
Bomas Nairobi.

“Tuna baadhi ya maofisa ambao 
wamekaa kwenye viti hivi kwa siku 
tatu. Maofisa 265 wameripoti. Tume-
faulu kuwashughulikia 141 na kusalia 
na 124 ambao bado wako kwenye fo-
leni. Wasimamizi wa uchaguzi wataka-

bidhi fomu zao asili 34A kwa ofisa wa 
kitaifa wa kujumlisha baada ya tangazo 
hili,” alisema Chebukati.

Duru za siasa nchini humo zinaeleza 
kuwa mchuano mkali ni baina ya Raila 
Odinga (Muungano wa Azimio la Umo-
ja One Kenya maarufu kama Azimio 
Coalition) na William Ruto (Chama 
cha United Democratic Alliance (UDA), 
huku Ruto akiongoza kwa kupata 
magavana 21, maseneta 24 na wabunge 
149 wakati Odinga akiwa na magavana 
19, maseneta 22 na wabunge 141.

Aidha, mchuano baina ya viongozi 
hao ni mkali ukiwa na mpishano wa 
namba chache, ikilinganishwa na uch-
aguzi wa mwaka 2017 kati ya Odinga na 
Uhuru Kenyatta ambaye ameongoza 
taifa hilo kwa miaka 10 tangu 2013.

Wagombea wengine wa urais kwe-
nye uchaguzi huo ni Prof. George Wa-
jackoya wa Chama cha Roots na Waure 
Waohiga wa Chama cha Agano.

Tangu kuwa na mfumo wa vyama 
vingi nchini humo atakayeshinda na-
fasi hiyo atakuwa ni rais wa tano kuon-
goza taifa hilo.
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Vijana 240 kuwezeshwa 
kujiajiri sekta ya mifugo
Na Mbaraka Kambona, DODOMA

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba 
Ndaki (pichani), amesema kuanzia mwaka 
huu wa fedha 2022/23 wizara kupitia Taasisi 
ya Utafiti wa Mifugo Tanzania (TALIRI) na 
Wakala ya Mafunzo ya Mifugo (LITA), imean-
zisha vituo atamizi nane ambavyo vitahusi-
sha vijana 240 waliohitimu taaluma za mifu-
go kwa ajili ya unenepeshaji mifugo katika 
vituo vya mikoa ya Tanga, Kagera, Songwe na 
Mwanza.

Waziri Ndaki alisema hayo jijini Dodoma 
mwishoni mwa wiki katika taarifa yake kwa 
umma kuhusu utekelezaji wa maelekezo ya 
Rais Samia Suluhu Hassan, aliyoyatoa kwe-
nye kilele cha maadhimisho ya sherehe za 
Wakulima (Nanenane) yaliyofanyika jijini 
Mbeya Agosti 8, 2022.

“Nimeziagiza taasisi hizo kuanza ujenzi wa 
miundombinu kwa ajili ya unenepeshaji wa 
mifugo mara moja na kukamilisha taratibu za 
kuwapatia vijana,” alisema Ndaki.

Alisema kuwa ili kufanikisha hilo, wizara 
itashirikiana na wadau mbalimbali waki-
wamo wahitimu wajasiriamali wa Chuo Ki-
kuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA), wanaofa-
hamika kama SUGECO, Benki ya Maendeleo 
ya Kilimo (TADB), Benki ya CRDB, Viwanda 
vya kuchakata mazao ya mifugo nchini, 
Tume ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH), 
Taasisi ya Dhamana ya Uwezeshaji Kilimo 
(PASS) na NARCO.

Vile vile, baada ya kupitia mikataba na 
mipango ya kibiashara kwa kila mwekezaji 
katika vitalu vya NARCO watatenga unene-
peshaji wa mifugo kwa ajili ya kuwapangisha 
vijana hao watakaohitimu katika vituo hivyo 
atamizi.

Kuhusu tathmini ya upangishaji wa vitalu 
vya NARCO, Ndaki alisema kuwa wizara im-
eunda timu ya wataalamu kutoka serikalini 
na taasisi mbalimbali za sekta binafsi kufan-
ya tathmini ya kina ya utendaji na changa-
moto zinazoikabili kampuni hiyo ili waweze 

Wakulima wapata neema 
mikopo ya trekta Shinyanga
Na Marco Maduhu, SHINYANGA

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC), tawi 
la Shinyanga, imetoa mkopo wa matrekta 
mawili kwa wakulima ili kuunga juhudi za 
serikali za kukuza sekta ya kilimo na uchu-
mi wa taifa.

Matrekta hayo yalikabidhiwa juzi na 
mjini hapa na Meya wa Manispaa ya Shin-
yanga, Elias Masumbuko katika hafla iliyo-
hudhuriwa na maofisa wa kampuni ya us-
ambazaji wa zana za kilimo Agricom.

Meneja wa NBC tawi la Shinyanga, Joyce 
Chagonja, akizungumza wakati wa hafla 
hiyo ya kukabidhi matrekta kwa wakulima, 
alisema wana fursa nyingi za mikopo kwa 
ajili ya mkulima, ikiwamo kuwakopesha 
zana za kilimo, pamoja na bima za mazao.

Alisema ukopeshaji wa matrekta hayo 
hauna masharti magumu, anachotakiwa 
mkulima kuwa na shamba lake  binafsi 
na katika mkopo huo atachangia asilimia 
25, huku wao wakichangia asilimia 75 na 
marejesho yake ni nafuu hayamsumbui 
mkopaji.

“Matrekta ambayo tumekabidhi kwa 
wakulima hawa gharama zake ni Sh. mil-
ioni 40.7 kwa kila trekta na wakulima wa-
mechangia asilimia 25 ya fedha,” alisema 
Chagonja.

“Benki ya NBC tupo pamoja na serikali 
kukuza sekta ya kilimo kwa sababu tuna-
tambua kuwa kilimo ndiyo uti wa mgongo, 
kinachukua asilimia 80 ndiyo maana tume-
kabidhi zana hizi za kilimo kwa wakulima,” 
aliongeza.

Meya wa Manispaa ya Shinyanga, Elias 
Masumbuko, aliipongeza benki hiyo kwa 
kuunga mkono juhudi za serikali katika 
kukuza sekta ya kilimo.

Aidha, aliipongeza kwa kutoa mikopo ya 
zana za kilimo kwa wakulima, huku akitoa 
wito kwa kuzitumia kufanya kilimo che-
nye tija na kuongeza kasi ya uzalishaji wa 
mazao. 

Golea Kamata, aliyepata mkopo huo 
alisema, zana hizo za kilimo zitakuwa cha-
chu ya mabadiliko na kukuza uchumi wao 
na taifa kwa ujumla kupitia sekta ya kilimo.

kuishauri vizuri serikali.
Alisema kuwa NARCO inafanya mapitio 

ya mikataba na mipango ya biashara kwa 
kila mwekezaji kulingana na mikataba yao 
ili kubaini hali halisi ya uwekezaji.

Ili uwekezaji wenye tija katika Ranchi za 
NARCO uweze kufanyika kikamilifu, Waziri 
Ndaki alisema NARCO imeainisha na kuten-
ga vitalu vitano vyenye ukubwa wa takriban 
hekta 32,500 ili kuvutia wawekezaji mahiri 
na wenye mitaji kutoka ndani na nje ya nchi.

Agosti 8, 2022 akiwa jijini Mbeya, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan aliitaka Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi kushirikiana na Chuo Kikuu cha 
Sokoine cha Kilimo (SUA) ili kuwawezesha 
vijana kujiajiri katika sekta ya mifugo na ku-
fanya maboresho makubwa ya utendaji wa 
Kampuni ya Ranchi za Taifa (NARCO).
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MAONI & UCHAMBUZI

Na Adam 
Fungamwango

SASA imefika wakati mchezaji mwenye 
uwezo, mwenye nidhamu na anayejituma 
ndiye atakayecheza mechi. Hii ni baada ya 
Bodi ya Ligi nchini (TPLB), kuruhusu ku-
tumika kwa wachezaji wote 12 wa kigeni 
kwa mechi moja.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Idara ya Habari ya Mawasiliano ya Bodi 
ya Ligi, imesema, hilo limepitishwa na 
Kamati ya Utendaji ya Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Tanzania (TFF), katika kikao ili-
choketi Agosti 9, mwaka huu jijini Arusha, 
ambapo kimepitia maboresho ya kanuni 
za Ligi Kuu, ambayo wadau wengi wali-
pendekeza kipengele hicho.

Kabla ya maboresho hayo, klabu zili-
kuwa zinaruhusiwa kusajili wachezaji wa 
kigeni wasiozidi 12, lakini ziliruhusiwa ku-
tumia wachezaji wanane katika mchezo 
mmoja.

Hiki kilikuwa ni kilio cha muda mrefu 
kwa wadau wa soka ambao walikuwa 
wanahoji ni kwa nini klabu ziruhusiwe 
kusajili wachezaji 12, lakini ni wanane tu 
waruhusiwe kwa mechi moja.

Yaani klabu inasajili wachezaji, inawali-
pia vibali vya kufanya kazi na pia vya 
kuishi nchini, lakini kwenye kila mechi 
ni lazima wanne wakae jukwaani, ni ka-
nuni ambayo ilikuwa haitendi haki na 
ikizipotezea klabu pesa nyingi bila saba-
bu yoyote. Kama ingeendelea ingekuwa 
haina maana, badala yake ni bora klabu 
zingeruhusiwa kusajili wachezaji wageni 
ambao idadi yake inaruhusiwa kuwa-
tumia.

Ina maana klabu zingepunguziwa 
wachezaji kutoka 12 hadi nane, au kua-
cha wote watumike. Kabla ya kanuni 
hiyo kupitishwa, Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
TPLB, Almasi Kasongo, alibainisha kuwa 
wanakwenda kupitisha kanuni ambazo 
ni rafiki kwa wadau na ambazo wengi 
wamezipendekeza.

Nitoe pongezi kwa TFF, TPLB na kamati 
yake kwa kusikiliza maoni ya wadau wen-
gi wa soka ambao walikuwa wakilianga-
lia hili kwa jicho la tatu. Baadhi waliona 
kwamba litawanyima fursa wachezaji wa 

kizawa ambao watakosa namba kwenye 
vikosi mbalimbali kwenye klabu zao.

Hawa ndiyo wanataka wachezaji wa 
Kitanzania wawe na upendeleo maalum 
hata kama hawana uwezo mzuri na wa-
geni wabanwe, licha ya kwamba wana 
uwezo.

Kwa hili lililopitishwa, kwa maoni yan-
gu, siyo kwamba litawaumiza wachezaji 
wa Kitanzania, la hasha. Kilichofanyika ni 
kwamba kila mchezaji, awe wa Kitanza-
nia au mgeni acheze kulingana na uwezo 
wake na si kanuni imbebe.

Hapa ni kwamba Mtanzania anatakiwa 
ajitume ili apate namba na si kusubiri 
wageni wapunguzwe na kanuni ili yeye 
acheze.

Sidhani kama kuna kocha yeyote ataku-
wa akiwaweka tu uwanjani wachezaji 
11 wa kigeni na mmoja nje kwa sababu 
wanatoka nje ya nchi, hapana. Makocha 
watakuwa wanapanga timu kutokana na 
uwezo wa kila mchezaji, hivyo kilichobaki 
ni wote kupigania namba.

Hii pia ni kengele ya hatari inaanza ku-
gonga kwa wachezaji wazawa, ambao baa-
dhi yao wamebaki kucheza kwa mazoea, 
kwani makocha watakuwa wakichagua 
wachezaji wenye uwezo na wenye kujitu-
ma mazoezini tu bila kujali anatoka wapi.

Nasema ni kengele ya hatari kwenye 
vichwa vya wachezaji wa ndani, kwani 
kanuni hiyo imepitishwa wakati ambapo 
si Simba, Yanga wala Azam pekee ambazo 
zimesajili wachezaji wengi wa kigeni, bali 
hata zile timu ambazo hakuna yeyote ali-
yeamini kuwa watashusha ‘maproo’ kama 
Polisi Tanzania, Prisons, Mtibwa Sugar, 
Coastal Union, achilia mbali Namungo, 
Ihefu na Singida Big Stars.

Hii inaonyesha kuwa hakuna masihara, 
wachezaji wa Kitanzania wanatakiwa sasa 
kuvuta soksi ili kuwanyang’anya namba 
wageni kwa uwezo wao uwanjani.

Kwa hiyo wanatakiwa kujituma ma-
zoezini, kuwa na nidhamu ndani na nje ya 
uwanja na kupunguza anasa ambazo hu-
wafanya leo wacheze vizuri, lakini kesho 
wakionekana si kama siyo yule wa jana.

Hongera TPLB kuruhusu 
12 wote kucheza Ligi Kuu

 Muungwana Lazima Nilonge

Karibu Ligi Kuu 2022/23, waamuzi tendeni haki 
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UTEPE wa Ligi Kuu Tanzania Bara 2022/23, unatarajiwa kukatwa rasmi leo 
baada ya msimu mpya kuzinduliwa mwishoni mwa juma kwa kuchezwa 
mechi ya Ngao ya Jamii kati ya wakongwe wa soka nchini, Simba na Yanga.

Mechi hiyo, ambayo huwa maalum kwa kukaribisha msimu mpya, Yan-
ga iliibuka na ushindi wa mabo 2-1, hivyo kuelekea kuanza msimu mpya 
vizuri wakati huu ikijiandaa sasa kucheza mechi yake ya kwanza ya Ligi 
Kuu Bara 2022/23 kesho itakaposhuka Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini 
Arsusha kuwakabili wenyeji, Polisi Tanzania.

Mchezo huo utafuata baada ya mechi mbili za kwanza za Ligi Kuu 
msimu huu zitakapopigwa leo wakati Ihefu FC ya Mbarali mkoani Mbeya 
itakapofungua pazi la ligi hiyo kwa kuikaribisha Ruvu Shooting huku Na-
mungo FC ya Lindi nayo ikiwa mwenyeji wa Mtibwa Sugar kutoka Moro-
goro. Aidha, mbali na mechi ya Polisi Tanzania dhidi ya Yanga kesho, pia 
siku hiyo hiyo kutapigwa michezo mingine miwili ambapo Singida Big 
Stars ya mjini Singida itakuwa mwenyeji wa Tanzania Prisons wakati Do-
doma Jiji FC, ikiikaribisha Mbeya City.

Mzunguko wa kwanza wa Ligi hiyo utakamilika keshokutwa, Jumatano 
kwa kupigwa mechi tatu ambapo Coastal Union ya Tanga itaikaribisha 
KMC FC ya Dar es Salaam huku Simba ikiwa mwenyeji wa Geita Gold FC 
katika Uwanja wa Benjamin Mkapa wakati Azam FC ikiialika Kagera Sugar 
kwenye dimba lao la Azam Complex, Chamazi.

Kwa ujumla, tunatarajia kuona ligi bora na yenye ushindani mkubwa 
zaidi tofauti na msimu uliopita, hiyo ikitokana na namna tulivyoshuhu-
dia timu zikijipanga vizuri kuanzia usajili hadi maandalizi ziliyofanya kila 
moja kwa wakati wake.

Si hilo tu, pia tunaamini timu nyingi zitakuwa zimetambua kwamba 
biashara ni asubuhi kwa kutofanya makosa katika raundi hii ya kwanza 
kwani ya pili huwa ni ngumu kutokana na ukweli kwamba timu nyingi 
hupigana kufa kupona zikitaka kujiokoa kushuka daraja wakati pia zipo 
ambazo huwania pointi muhimu ili kutwaa ubingwa na zile zingine ziki-
wania nafasi nne za juu. Msimu uliomalizika tuliona namna karibu timu 
14 za Ligi Kuu zilivyokuwa zikibadilishana nafasi kutokana na kupishana 
pointi moja hadi tatu tu, hivyo tunatarajia kuona ushindani wa kusaka 
pointi tatu ukianza mapema raundi hii ya kwanza na si kusubiri hadi lala 
salama ya ligi hiyo.

Hata hivyo, wakati tukitarajia leo kuanza kushuhudia burudani hiyo 
na ushindani huo mkubwa, ni wakati sasa kwa waamuzi kuacha ubora 
wa timu uamue matokeo uwanjani kwa kufuata sheria 17 zinazoongoza 
mchezo wa soka duniani. Tunaamini wakati timu zilipokuwa zikijiandaa 
na msimu mpya, pia waamuzi nao walipitia vema sheria hizo 17 za soka na 
kusahihisha makosa yao, lakini walipigwa msasa katika kukumbushana 
mabadiliko mbalimbali kwenye sheria hizo ili kwenda na wakati.

Hatutarajii kuona tena makosa ya wazi kwa waamuzi yakijirudia, kwani 
kwa kufanya hivyo si tu watazinyonga baadhi ya timu kupata pointi zi-
lizostahili, bali pia watawakatisha tamaa mashabiki kuendelea kuupenda 
mchezo wa soka na kutohudhuria kwa wingi uwanjani.

Ikumbukwe pia usajili uliofanywa na klabu zetu hapa nchini msimu 
huu, umegusa mataifa mengi si barani Afrika pekee bali Ulaya, Asia na 
hata Amerika Kusini, hivyo ni wazi mataifa kutoka mabara hayo ambayo 
nyota wao wanacheza soka hapa Tanzania, yatakuwa yakitupia jicho ligi 
yetu kwa karibu kuona kile ambacho wachezaji wao wanakifanya.

Kwa kutambua hilo, endapo waamuzi hawatazingatia sheria 17 za soka 
ipasavyo, si tu kwamba watazinyonga timu zilizostahili ushindi na ku-
wakwaza mashabiki wa ndani bali wa nje pia, lakini watazidi kujishusha 
thamani zao na kutopata nafasi ya kwenda kuchezesha mechi kubwa za 
kimataifa zenye maslahi makubwa kwao.

Tunataka kuona ligi yetu ikiwa moja ya ligi bora kabisa barani Afrika na 
duniani kwa ujumla ili kuvutia wawekezaji wakubwa zaidi, hivyo pamoja 
na mambo mengi yanayohitajika ili kufikia lengo hilo, haliwezi kutimia 
kama tutakuwa na waamuzi wabovu wasiozingatia sheria 17 za mchezo 
huo pendwa duniani. Ni wakati sasa kwa Chama cha Waamuzi nchini 
(FRAT) kwa kushirikiana na Bodi ya Ligi (TPLB) chini ya Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), kuhakikisha adhabu kali zaidi zinachukuliwa kwa waamuzi 
watakapoboronga katika majukumu yao ili kuwa fundisho na kuwareje-
sha walio salia katika mstari sahihi wa maamuzi.
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ISIKUPITE
ACHANA na hat-trick, katika 
karne hii ya 21, Lionel Messi 
na Cristiano Ronaldo ndiyo 
wachezaji wanaongoza kwa 
kufunga mabao mawili katika 
mchezo mmoja (‘braces’) kwe-
nye mashindano yote, waki-
fanya hivyo mara 205 kila 
mmoja, wakifuatiwa na Robert 
Lewandowski (135), Zlatan 
Ibrahimovic (98) na Karim 
Benzema (87).
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LONDON, England

H
UKU ulimwengu wa soka ukiin-
gia kwenye mwanzo wa msimu 
wa 2022-23, dirisha la uhamisho 
wa majira ya joto limekuwa lik-

iendelea kwa miezi michache iliyopita. 
Klabu zote Ulaya zinajaribu kuimarisha 
vikosi vyao kwa ajili ya mataji, kupan-
da daraja na kuepuka kushuka daraja, 
miongoni mwa malengo mengine mengi.

Majina makubwa ya kawaida kama 
Manchester City, Barcelona,   Bayern Mu-
nich, Manchester United, na wengineo 
wamekuwa wakifanya kazi sokoni, waki-
tumia fedha nyingi kupata majina bora 
kwenye mchezo huo.

Baadhi ya uhamisho wenye thamani 
ya juu hadi sasa ni Erling Haaland, Au-
relien Tchouameni, Darwin Nunez, Mat-
thijs de Ligt, na Raheem Sterling.

Pamoja na matumizi yote hayo, kume-
kuwa na manunuzi ya kijanja ya baadhi 
ya timu ambayo yamefanikiwa kusajili 
wachezaji wenye ubora kwa uhamisho 
wa bure. Hapa chini, tunaangalia uham-
ishaji wa bure wa wachezaji watano bora 
zaidi wa msimu huu wa majira ya joto, 
twende sasa...

#1. Antonio Rudiger (Real Madrid)
Real Madrid walimaliza msimu uliopi-

ta kwa kutwaa taji la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya na lile la LaLiga. Hata hivyo, ha-
watazamii kupumzika kwa kuwa wana-
lenga kupata mataji zaidi.

‘The Blancos’ hao wamekuwa waki-
fanya kazi katika soko la usajili, na ku-
fanikiwa kumsajili nyota wa Ufaransa, 
Tchouameni.

Hata hivyo, ni uhamisho wa bila 
malipo wa Antonio Rudiger kutoka Chel-
sea ambao unaweza kuwa bora zaidi. 
Nyota huyo wa zamani wa Chelsea ni 
mchezaji mwenye uzoefu akiwa na zaidi 
ya mechi 200 akiwa na ‘The Blues’ na 50 
akiwa Ujerumani.

Mjerumani huyo ni mkabaji mgumu 
na mwepesi wa mawazo ya kushinda, 
anajulikana kusaidia kwa juhudi kubwa 
langoni. Kuongezwa kwake kwenye safu 
dhabiti ya nyuma ya kocha, Carlo Ance-
lotti, kutakifanya kikosi hicho kuwa bora 
zaidi kwenye ulinzi akishirikiana na Da-
vid Alaba.

#2. Franck Kessie (Barcelona)
Barcelona wamekuwa na shughuli 

nyingi msimu huu na idadi kubwa ya 
uhamisho wa hali ya juu. Majina kama 
vile Robert Lewandowski, Jules Kounde, 
Andreas Christensen na Raphinha, wote 
wamehamia Camp Nou kwa fedha ny-
ingi.

Usajili wa Franck Kessie unaoonekana 
kama dili kubwa. Miongoni mwa nyota 
wanaochipukia katika safu ya kiungo 
barani Ulaya, raia huyo wa Ivory Coast 
alikuwa sehemu muhimu ya AC Milan 
kushinda taji la Serie A msimu uliopita. 
Kiungo mkabaji, Kessie anafahamika 
kulinda safu yake ya ulinzi na kuufanya 
mpira kwenda mbele.

Katika misimu miwili iliyopita, alifani-
kiwa kupata idadi nzuri ya mabao kuto-
ka katikati na kufikisha jumla ya mabao 
21. Anaweza kuongeza nguvu ya mabao 
ya ziada kwenye safu ya kiungo ya Bar-
celona,   jambo ambalo huenda walilikosa 
misimu iliyopita.

Akiwa na umri wa miaka 25 tu, 
anaweza kuwa suluhu la muda mrefu la 
kiungo walilokuwa wanalihitaji ‘Blaugra-
na’ hao endapo Frenkie de Jong ataon-
doka.

#3. Paulo Dybala (AS Roma)
Paulo Dybala aliwahi kuonekana kama 

mmoja wa vipaji angavu zaidi pale Ju-
ventus. Alifanikiwa kuanza kwa kasi na 
alikuwa akifunga mabao kwa kufura-
hisha na kuiongoza Juventus kutwaa 
mataji mengi ya Serie A.

Lakini, kazi yake haijabadilika kama 
vile mtu yeyote angetarajia. Bila kujali 
hilo, ana namba za ajabu kwa ‘Kibibi Ki-
zee cha Turin’, akifunga mabao 115 katika 
michezo 293.

Jose Mourinho ameweza kumpata 
Dybala pale AS Roma na wanatumaini 
kwamba La Joya wanaweza kurejesha 
kiwango chao cha zamani kwa timu hiyo 
msimu huu.

#4. Christian Eriksen (Manchester 
United)

Kuna hadithi chache za kutia moyo ku-
liko ile ya Christian Eriksen katika soka. 
Mchezaji huyo wa Denmark alipata msh-
tuko wa moyo wakati wa michuano ya 
Euro 2020, lakini amepambana kurejea 
mchezoni baada ya kusajiliwa na Brent-
ford, Januari mwaka huu.

Sasa, mchezaji huyo wa zamani wa 
Tottenham Hotspurs anavaa nyekundu 
ya Manchester United. Ataendelea na sa-
fari yake ya Ligi Kuu. Amecheza zaidi ya 
michezo 200 kwa Spurs na Brentford na 
kuchangia zaidi ya mabao 100.

Kiungo wa darasa, Eriksen anaweza 

kutoa mwelekeo mpya kwa safu ya kati 
ya United ambayo mara nyingi imekuwa 
ikimtegemea Bruno Fernandes. Kwa 
hakika itampa kocha mpya Eric ten Hag 
chaguo jingine iwapo ataamua kum-
zungusha Fernandes au kuwatumia tu 
wachezaji wote wawili.

#5. Paul Pogba (Juventus)
Juventus ndio vinara wa uhamisho wa 

bila malipo, kiasi kwamba walifanikiwa 
kumsajili Paul Pogba kwa mara ya pili 
akitokea Manchester United. Mfaransa 
huyo alitumia misimu sita ya kusumbua 
kule England.

Kulikuwa na picha chache za vipaji 
ambavyo viliifanya United kulipa ada 
ya rekodi kwa mhitimu wao wa aka-
demi, lakini mambo yalikuwa tofauti na 
mashabiki walivyotarajiwa.

Hatimaye, baada ya kumaliza mkataba 
wake, mshindi huyo wa Kombe la Dunia 
amerejea pale alipoibuka kidedea. Kabla 
ya kuhamia United, Pogba lilikuwa jina 
la ushawishi kwa Juventus kwa mabao 
yake na uwezo wake wa kupiga pasi.

Lakini litakuwa jambo la kufurahisha 
kuona ikiwa kweli anaweza kurejea kwe-
nye kiwango chake. 

Kwa sasa, Pogba yuko nje ya uwanja 
kutokana na jeraha la muda mrefu am-
balo linaweza kumuweka nje ya uwan-
ja kwa takribani miezi miwili kwani 
ameamua kutokwenda kufanyiwa upas-
uaji kwa nia ya kucheza Kombe la Dunia 
baadaye mwaka huu.
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LONDON, England

L
IGI Kuu ya soka England (EPL), ndio tajiri 
zaidi katika sayari hii. Kwa kuwa ligi inay-
oonyeshwa zaidi kwenye televisheni, timu 
hupata kiasi kikubwa cha fedha kupitia mi-

kataba ya haki za matangazo ya TV ya ndani na nje 
ya nchi.

Kuongeza ufadhili na uidhinishaji 
mbalimbali kwa mchanganyiko, hata

 timu za katikati zinaanza kuoneka-
na kuwa tajiri kuliko klabu za hali ya

 juu katika ligi zingine za Ulaya.
Kwa kuwa na fedha nyingi zinazunguka, hais-

hangazi kwa klabu kuwatumia wachezaji wa-
naowataka. Wanatoa mishahara mikubwa na 
marupurupu mengine mengi kwa wachezaji, na 
kuwafanya kuwa baadhi ya wanamichezo matajiri 
zaidi duniani.

Makala haya inawaangalia wachezaji saba wa 
Ligi Kuu England ambao huchukuwa fedha nyingi 
zaidi kuliko wengi wanavyoweza kufikiria.

Hawa ndio wachezaji saba wanaolipwa fedha 
nyingi zaidi katika Ligi Kuu England kwa msimu 
wa huu 2022-23...

#7. Raphael Varane (Manchester United) – 
Pauni mil. 17,680,000 kwa mwaka

Akiwa ameshinda kila kitu akiwa na Real Ma-
drid, Raphael Varane alijiunga na Manchester 
United msimu uliopita wa majira ya joto.

Mshindi huyo wa Kombe la Dunia mwaka 2018, 
akiwa na Ufaransa, alitia saini mkataba wa miaka 
minne wenye thamani ya pauni milioni 17,680,000 
kwa mwaka na kumfanya kuwa beki anayelipwa 
fedha nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu England.

Akiwa mbali na Madrid kwa mara ya kwanza 
baada ya muongo mmoja, Varane hakuwa na 
msimu mzuri pale Man United msimu uliopita.

Si tu kwamba alijitahidi 
kutafuta kiwango chake, la-
kini alikuwa na majeraha 
ya mara kwa mara. Var-
ane alimaliza msimu 
wa kwanza akiwa na 
mechi 22 za Ligi Kuu, 
akifunga mara 
moja na kutoa 
asisti moja.

Man United 
watatumaini 
k u w a 
mcheza-
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ji wao huyo nyota atajiimarisha zaidi kwenye msingi 
wa safu yao ya ulinzi msimu huu mpya.

#6. Jadon Sancho (Manchester United) – 
Pauni mil. 18,200,000 kwa mwaka

Jadon Sancho, ambaye alijiunga na Manchester 
United kutoka Borussia Dortmund msimu uliopita 
wa majira ya joto, kwa sasa anapokea pauni pauni 
milioni 18,200,000 kwa mwaka, na kumfanya kuwa 
mmoja wa vijana wanaolipwa fedha nyingi zaidi.

Raia huyo wa England ingawa alikuwa na kipaji 
cha hali ya juu, hakuwa na msimu mzuri kwenye 
msimu wake wa kwanza wa Ligi Kuu, akiandiki-
sha mabao matatu pekee katika mechi 29.

Chini ya kocha mpya Erik ten Hag, Sancho 
anatarajiwa kuwa kwenye kiwango bora ili apate 
nafasi ya kucheza mara kwa mara.

#5. Mohamed Salah (Liverpool) – Pauni 
milioni 18,200,000 kwa mwaka

Tangu ajiunge nayo akitokea AS Roma mwaka 
2017, Mohamed Salah ameendelea kutengeneza 
urithi wa kuvutia akiwa na Liverpool na kwenye 
Ligi Kuu.

Mchezaji Bora wa Mwaka wa PFA ameshinda 
Kiatu cha Dhahabu mara tatu na kuwasaidia 
‘Wekundu’ hao kutwaa taji la Ligi Kuu mara moja. 
Kwa kuzingatia ubora anaoleta kwenye timu, 
mshahara wake wa pauni milioni 18,200,000 kwa 
mwaka hauonekani kuwa sawa.

Salah, ambaye hivi majuzi alitia saini nyongeza 
ya miaka miwili na Liverpool, alimaliza kampeni 
ya 2021-22 akiwa si tu mfungaji bora (mabao 23) 
bali pia mtoa pasi za mabao 13.

Alikuwa mchezaji bora wa Wekundu hao (bao 
moja na asisti) katika ushindi wao wa Ngao ya Jamii 
ya FA (3-1) dhidi ya Manchester City, Julai 30, mwaka 
huu. Salah kwa mara nyingine anatarajiwa kucheza 
nafasi muhimu kwa Liverpool msimu huu.

#4. David de Gea (Manchester United) – 
Pauni mil. 19,500,000 kwa mwaka

Akipokea kitita cha pauni milioni 
19,500,000 kwa mwaka, nyota wa 

Manchester United, Da-
vid de Gea 
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ndiye mchezaji wa pili anayelipwa zaidi kikosini 
hapo.

Kipa huyo wa zamani wa Atletico Madrid ni 
mmoja wa viongozi wasiopingika katika timu hiyo, 
anasimama vema katika nafasi yake.

De Gea ana changamoto mpya mbele yake, sasa 
akiwa chini ya kocha Erik ten Hag, kocha ambaye 
anapenda timu yake kucheza kwa kuanzia nyuma.

Hata hivyo, kutokana na uzoefu na ubora wa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, ana na-
fasi ya kufanya vizuri zaidi.

#3. Erling Haaland (Manchester City) – 
Pauni mil. 19,500,000 kwa mwaka

Manchester City ilishinda kwenye mbio dhidi ya 
timu nyingi za Ulaya na kuipata huduma ya Erling 
Haaland, Julai mwaka huu akitokea Borussia Dort-
mund.

City inamlipa Haaland mshahara wa pauni mil-
ioni 19,500,000 kwa mwaka.

Katika miaka mitano ijayo, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 21, atakuwa amepata karibu 
pauni milioni 100,000,000 za mshahara, na bado 
atakuwa na fursa ya kufanya uhamisho mwingine 
wa fedha nyingi.

Haaland, ambaye anasifiwa kuwa mmoja wa 
washambuliaji bora katika biashara, amekuja Ligi 
Kuu akiwa na sifa kubwa.

#2. Kevin De Bruyne (Manchester City) – 
Pauni mil. 20,800,000 kwa mwaka

Mchezaji bora wa Manchester City, Kevin De 
Bruyne anachukuwa pauni milioni 20,800,000 
kwa mwaka, na kumfanya kuwa mchezaji anayelip-
wa fedha nyingi zaidi hapo kwenye Uwanja wa Eti-
had.

Ingawa jumla ni ya juu sana, Mbelgiji huyo ame-
fanya haki yake anayostahili. Zaidi ya miaka saba il-
iyopita, amejidhihirisha kama moyo wa timu, mara 
kwa mara akijikuta akivuta kamba kutoka katikati 
ya uwanja.

Mbali na kutoa pasi za ulinzi, kiungo huyo 
mshambuliaji pia anafunga mabao mazuri, huku 
sifa zake zote zikionyeshwa msimu wa 2021-22.

De Bruyne alifunga mabao 15 na kutoa asisti 
nane katika mechi 30 za Ligi Kuu msimu uliopita, 
akiibuka mfungaji bora wa timu hiyo.

Mchango wake wa mabao si tu uliisaidia Man 
City kutwaa taji lao la pili mfululizo la ligi.

#1. Cristiano Ronaldo (Manchester United) 
– Pauni mil. 26,800,000 kwa mwaka

Mshindi mara tano wa tuzo ya Ballon d’Or, Cris-
tiano Ronaldo amekuwa akihaha kutaka kuhama 
kwenye Ligi Kuu England msimu huu wa 2022-23, 
kwani inadaiwa (kupitia Mirror) anataka kuhamia 
klabu inayocheza Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Hata hivyo, ikiwa ataongeza muda wa kukaa 
Man United, ataishia kutwaa kitita cha pauni milio-
ni 26,800,000, na kumfanya kuwa mwanamichezo 
anayelipwa zaidi.

Ronaldo na Harry Maguire ndio wanasoka wawi-
li wanaokashifiwa zaidi kwenye Twitter katika kla-
bu hiyo ya Man United.

Ronaldo alijiunga tena na United kutoka Juven-
tus msimu uliopita wa majira ya joto na kuibuka 
mfungaji bora wa tatu kwenye Ligi Kuu msimu wa 
2021-22, akifunga mabao 18 katika mechi 30.

Kocha mpya wa Man United, Erik ten Hag, bila 
shaka anaweza kutumia mabao yake, ndiyo maana 
wamekuwa wakisita kufanya mazungumzo ya 
kumwondoa.

Huku kampeni mpya ya Ligi Kuu ikiwa imeanza, 
Ronaldo anaonekana kuwa na uwezekano mkub-
wa wa kucheza angalau mechi chache kwenye 
msimu ujao.
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“Kipindi cha kwanza tulicheza vizuri, 
lakini kipindi cha pili kulikuwa na 
mabadiliko ya wachezaji wawili kwa 
Yanga na hatukuonyesha kuzingatia 
zaidi na mabeki wetu walifanya ma-
kosa, hivyo Yanga kufunga mabao 
mawili na kushinda mchezo, hongera 
kwao,” Kocha Mkuu wa Simba, 
Zoran Maki baada ya kupoteza kwa 
mabao 2-1 dhidi ya Yanga kwenye 
Ngao ya Jamii juzi.

“Ni ujinga, jinsi tulivyocheza leo 
(juzi), lazima ucheze moja kwa 
moja zaidi. Unaweza kuwa na 
mpango, lakini tunaweka mpango 
kwenye pipa,” Kocha wa Manches-
ter United, Erik ten Hag baada ya 
timu yake kuchezea mabao 4-0 
dhidi ya Brentford, Jumamosi.

“Kipindi cha kwanza tuliona ma-
pungufu, hivyo cha pili tukafanya 
mabadiliko kwanza kwa kumrudis-
ha Azizi Ki katika nafasi yake anay-
ocheza, kisha tukamwingiza Moloko 
[Jesus] ili kutuongezea kasi na 
Morrison [Bernard] kwa ajli ya ku-
tusaidia kwa ubunifu wake, hivyo 
mabeki wao wakashindwa kupanda 
kwa kuogopa kasi yetu, kwa dakika 
zote 90 tulistahili ushindi,” Kocha 
wa Yanga, Nasreddine Nabi baada 
ya ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
Simba kwenye Ngao ya Jamii juzi.

Nukuu“

RONALDO



KATIKA karne hii ya 21 kwe-
nye Ligi Kuu England, Cesc 
Fabregas bado ndiye mchezaji 
anayeshikilia rekodi ya kutoa 
pasi za mwisho nyingi (‘as-
sists’) akifanya hivyo mara 
118, huku akifuatiwa na 
Wayne Rooney (114), Ryan 
Giggs (110), David Silva (106) 
na Frank Lampard (100).JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

S
IMBA imepoteza mechi dhidi 
ya Yanga kwa mara nyingine 
tena, baada ya kuchapwa 
mabao 2-1 kwenye Uwanja 

wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam, Jumamosi iliyopita.

Yalikuwa ni mabao ya
 Fiston Mayele, huku lile

 la kufutia machozi la
 Simba likifungwa na

 Pape Sakho.
Hii ni kwa mara nyingine tena 

baada ya kupata kipigo cha bao 1-0 
Mei 28 kwenye Uwanja wa CCM 
Kirumba Mwanza, likiwekwa wa-
vuni na Feisal Salum ‘Fei Toto.’

YANGA ILIPOFANIKIWA YANGA ILIPOFANIKIWA 
NA SIMBA KUTELEZANA SIMBA KUTELEZA

peleka mashambulizi yake upande 
wa kusini na kufanikiwa kufunga 
mabao yote mawili upande huo.

#3. Simba inateseka na ki-
ungo mkabaji

Moja kati ya udhaifu wa Simba 
ambao utaendelea kuwatafuna 
kwa sababu ni kama vile wameli-
fumbia macho ni kiungo mkabaji. 
Watasajili kote, lakini sehemu hiyo 
huwa haichukuliwi kwa uzito stahi-
ki na kama lisipoangalia litawatesa 
kwenye Ligi ya Mabingwa pia.

Ilitegemewa msimu huu itakuwa 
makini na hilo, lakini bado im-
eendelea kuwatumia kina Jonas 
Mkude na Mzamiru Yassin ambao 
ukweli mchungu ni kwamba wa-
nachezea uzoefu tu na si kwa vi-
wango vinavyotakiwa.

Kipindi cha kwanza, ilibebwa 
mno na Sadio Kanoute ambaye 
kwa kiasi kikubwa ndiye aliyekuwa 
akikata mawasiliano wa viungo 
wa Yanga bila usaidizi wowote wa 
maana kiasi cha kupata kadi ya 
njano. 

Nadhani Kocha Mkuu wa Simba, 
Zoran Maki alimtoa kwa sababu ya 
kuhofia kadi nyekundu, baada ya 
hapo mambo yakaharibika kabisa.

#4. Kocha Nabi aliligundua 
hilo

Inawezekana kabisa Kocha 
Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi 
ameshawasoma Simba na kugun-
dua kuwa wana matatizo kwenye 
kiungo mkabaji wa maana tangu 
walivyoondoka kina Gerson Fraga, 
James Kotei, na Thadeo Lwanga 
wakati yupo kwenye kiwango 
chake, ndiyo maana amekuwa aki-
isumbua kwa miaka yote miwili.

Ndiyo maana alimhamisha 
Stephane Aziz Ki pembeni na kum-
wingiza ndani kucheza kwenye 
‘shimo’, akawa na kazi ya kuchukua 
mipira na kuanza kutembea kati 
akiwa hakabwi kiasi cha kuwa-
sumbua mno mabeki wa Simba 
waliokosa usaidizi madhubuti wa 
kulindwa na viungo wakabaji, hali 
iliyowafanya waanze kukatika.

Kuna wakati Mohamed Ouattara 
akatoka na kusogea mbele kidogo 
ili acheze kama namba sita, baada 
ya kuona hakuna msaada wowote, 
akimuacha Henock Inonga peke 
yake nyuma.

#5. Yanga ilitawala kina 
Chama walipotoka

Pamoja na udhaifu wa kiungo 
cha ukabaji Simba, Clatous Chama, 
na Denis Kibu walipokuwa uwan-
jani, waliwalazimisha mabeki wa 
Yanga na viungo wao wasipande, 
na hii iliwapa kina Mkude unafuu, 
lakini walipotoka viungo wa timu 
hiyo, Aboubakar Salum ‘Sure Boy’, 
Yannick Bangala, Khalid Aucho na 
Fei Toto ambao kwa kiasi kikubwa 
waliwalinda mabeki wao wasi-
fikiwe kirahisi, walianza kupanda 
na kusababisha madhara makub-
wa kwenye safu ya kiungo, na ma-
beki wa kati na pembeni wa Simba.

Pia ni mara ya pili kwa Simba ku-
fungwa kwenye mechi ya Ngao ya 
Jamii kwani mwaka jana, Septemba 
25, Yanga ilishinda bao 1-0 likiwek-
wa wavuni na Mayele. Kwa miaka 
ya karibuni imeonekana Simba 
inahenyeka mbele ya Yanga, hata 
kama ikiwa na kikosi kizuri.

Pia, Yanga imeonekana kuwa na 
dawa ya kuitungua Simba kwa sasa, 
kwani tangu ikiwa na kikosi amba-
cho si imara, mpaka sasa ambapo 
kwa misimu hii miwili imeimarika, 
imeendelea kuwa mwiba mkali 
kwa watani wao ya jadi.

Yafuatayo ni mambo yaliyoji-
tokeza kwenye mechi hiyo ambayo 
sasa imeashiria kuanza kwa Ligi 
Kuu Tanzania Bara itakayoanza leo.

#1. Wageni wametetema na 
kunyunyiza

Mabao yote matatu kwenye mechi 
hiyo, yamefungwa na wachezaji 
wa kimataifa wanaocheza soka la 
kulipwa nchini Tanzania. Ni tofauti 
na mechi ya mwisho zilipokutana 
ambapo Mbongo, Fei Toto ndiye ali-
yeibuka shujaa.

Straika hatari kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, Mayele ndi-
ye aliyefunga na kuendeleza staili 
yake ya kutetema, huku raia wa 
Senegal, Pape Sakho ambaye naye 
ana staili yake maarufu ya kunyu-
nyiza akicheka na nyavu pia.

Wageni hawa wanaingia kwe-
nye vitabu vya kumbukumbu vya 
wachezaji waliowahi kufunga ma-
bao kwenye mechi za ‘dabi’.

#2. Mabao yote yamefungwa 
Kusini

Pia mabao yote matatu kwenye 
mechi ya Jumamosi yalifungwa 
kwenye lango moja la kusini mwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Pape alifunga bao kipindi cha 
kwanza na hadi mapumziko, Simba 
ilikuwa ikiongoza kwa 1-0, huku kip-
indi cha pili Yanga nayo ilianza ku-

Fiston Mayele 
(wa pili ku-
shoto), akishan-
gilia sambamba 
na wachezaji 
wenzake wa 
Yanga baada ya 
kuifungia timu 
yake bao la pili 
wakati waki-
ibuka na ushindi 
wa mabao 2-1 
dhidi ya Simba 
kwenye mechi 
ya Ngao ya 
Jamii iliyopigwa 
Uwanja wa 
Benjamin Mkapa 
juzi. PICHA: JU-
MANNE JUMA
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Waelezwa 
umuhimu 
kuongeza 
thamani 
ya mazao 

Magdalena Jackson (SJMC) na Peter 
Mkwavila, DODOMA

WAKULIMA wametakiwa kuongeza 
thamani ya mazao yao ili kukuza kipato 
cha biashara wanazozifanya na kuwainua 
kiuchumi.

Ofisa Mitihani na Udahili wa Chuo 
cha Mipango, Maendeleo Vijijini, Light-
ness Mlay, alitoa kauli hiyo hivi karibuni 
jijini hapo alipokuwa akizungumza na 
Nipashe, kwenye maonesho ya wakulima.

Alisema kuwa wakulima wengi hawana 
uelewa juu ya kuongeza thamani katika 
mazao yao, chuo chicho kilianzisha mi-
radi miwili kwenye mikoa ya Dodoma na 
Mwanza ambayo imetumika kuwaelimi-
sha kilimo chenye tija na ubora.

“Sisi kama chuo tunamwelimisha 
mkulima wa mahindi kuwa hatakiwi ku-
uza mahindi peke yake, bali bidhaa zote 
zitokanazo na zao hilo kama vile mabua, 
magunzi, pumba, unga na mafuta, vivyo 
hivyo kwa wavuvi kupata samaki pamoja 
na mafuta,” alisema.

Alisema kuwa kwa kituo cha Kanda ya 
Ziwa kwa Wilaya ya Bunda na Ukerewe, 
mradi umejikita kuwaelimisha wafugaji 
juu ya ufugaji wenye manufaa na ume-
saidia kuongeza thamani ya bidhaa zao 
kwa kuwajengea kiwanda cha barafu.

Aliomba serikali kuwawezesha wakuli-
ma na wafugaji kutatua kero zao kwa 
kutoa elimu zaidi ya kuongeza thamani 
za bidhaa zao pamoja na kuwasaidia 
kifedha ili shughuli zao ziwe na tija.

Kwa upande wake, Mkuu wa Kitengo 
cha Masoko na Uhusiano wa Chuo hicho, 
Godrick Ngoli, alihamasisha wakulima na 
wafugaji kushiriki sensa na kutoa taarifa 
sahihi ili kusaidia katika kupanga na 
kutekeleza mipango ya maendeleo.

“Watu wakishiriki na kutoa taarifa sa-
hihi itarahisisha utambuzi wa mahitaji 
ya makundi mbalimbali kama vile vijana, 
wazee, walemavu, wasomi, na wafanya 
biashara ili kusaidia nchi kupanga mipa-
ngo kwa ajili ya wananchi,” alisema.

Ngoli alisema kwa hivi sasa chuo kina 
miradi ambayo imeleta tija kwa wananchi 
na mabadiliko ya kiuchumi katika mae-
neo manne ambayo ni Chololo, Kikombo, 
Miganga na Idifu jijini Dodoma.

Vijana wapewa mbinu kusaidia kutatua kero
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

SERIKALI imetoa wito kwa vijana 
kubuni mifumo ya kimkakati ita-
kayosaidia kutatua kero mbalimbali 
zinazoikabili jamii.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Jenista Mhagama, al-
itoa rai hiyo jana alipotembelea Ofisi 
za Mamlaka ya Serikali Mtandao 
katika Kituo cha Utafiti, Ubunifu na 
Uendelezaji wa Serikali Mtandao 
(eGovRIDC), kilichoko Ndaki ya Say-
ansi ya Kompyuta, Habari na Ma-
wasiliano - Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM).

“Ninaitaka Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (eGA), kutafuta rasilimali 
fedha na kuweka mpango wa kim-
kakati wa namna ya kuongeza idadi 
ya vijana wanaokuja kufanya mafun-
zo kwa vitendo katika masuala ya 
TEHAMA ili kuchochea utafiti na 
ubunifu,” alisema. 

Mhagama alisema kuwa ujenzi wa 
kituo cha utafiti utachochea ari ya 
vijana kujifunza kwa vitendo na ku-
changia katika ustawi wa taifa kupi-
tia tafiti zinazofanywa hasa katika 
utatuzi wa kero mbalimbali za jamii.

“Endapo utafiti na ubunifu utaima-
rika, serikali itakuwa na mifumo ya 
kimkakati na kutakuwa na suala la 

ukusanyaji wa mapato litakuwa rahi-
si, mazingira ya uwekezaji na biasha-
ra yataimarika, usimamizi wa fedha 
za umma na utakuwa umeboreshwa 
na kutakuwa na upatikanaji wa hu-
duma bora kwa umma kwa wakati 
na kwa gharama nafuu,” alisema.

Mhagama alisema utekelezaji wa 
mifumo hiyo iende sambamba na 
usimamizi wa sera, sheria, kanuni, 
viwango na miongozo iliyowekwa ili 
kuhakikisha jitihada za utekelezaji 
wa Serikali Mtandao zinaonekana 
na kufikia lengo la kuwa na uchu-
mi wa kidijitali.  Naye Naibu Ka-
tibu Mkuu Ofisi ya Rais hiyo, Xavier 
Daudi, alipongeza eGA kwa jitihada 

za utekelezaji wa Serikali Mtandao 
nchini, Alisema mamlaka kupitia wa-
nafunzi hao imefanya kazi kubwa ya 
utafiti na ubunifu wa mifumo inayo-
saidia serikali na kukuza matumizi 
ya TEHAMA nchini.

“Nawapongeza mamlaka, kama 
serikali tunatambua mnachokifanya 
na tunawatia moyo kama nchi tume-
sogea mbele na tunahitaji kusonga 
mbele zaidi katika masuala ya TEHA-
MA,” alisema. 

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu eGA, Benedict Ndomba, 
amesema suala la utafiti na ubunifu 
linasaidia kwa kiasi kikubwa kuende-
leza jitihada za serikali mtandao.

Alisema mamlaka imeongeza 
idadi ya wanafunzi wa mazoezi wali-
opita katika kituo hicho kutoka idadi 
ya wanafunzi 33 katika awamu ya 
kwanza hadi kufika 72 katika awamu 
ya pili.     “Kwa sasa mamlaka ime-
panga kuongeza uwezo wa kituo ili 
kuchukua wanafunzi 300 hadi 500 
kwa wakati mmoja ili kuchochea 
ubunifu na utafiti katika utekelezaji 
wa jitihada za Serikali Mtandao,” 
alisema. Alisema mamlaka hiyo il-
ianzisha kituo hicho mwaka 2019 
kwa lengo la kuboresha utoaji wa 
huduma kwa umma kupitia utafiti 
na kufanya ubunifu katika maeneo 
mbalimbali.

Wakulima kujisajili kuingia mfumo kupata mbolea
Na Renatha Msungu, 

DODOMA

W
AKATI bei za ru-
zuku ya mbolea 
zikianza kutumika 
leo, Mamlaka ya 

Udhibiti wa Mbolea Tanzania 
(TFRA), imewataka wakulima kue-
ndelea kujisajili ili kuingia kwenye 
mfumo wa kupata mbolea hiyo.

Hivi karibuni Rais Samia Su-
luhu Hassan alielekeza wakulima 
kununua mbolea kwa bei ya ru-
zuku kuanzia Agosti 15, mwaka 
huu.

Mkurugenzi Mtendaji wa TFRA, 

Dk. Stephan Ngailo, katika taarifa 
yake aliyoitoa mwishoni mwa 
wiki, alisema wakulima wote wa-
napaswa kujisajili kwenye mfumo 
ili kusajiliwa na kuipata mbolea 
hiyo kwa urahisi zaidi.

Alisema bila kufanya hivyo ita-
wawia vigumu kwa kuwa kila kitu 
kimepangwa kutekeleza kwa njia 
ya mifumo ili kuepuka udanganyi-
fu kwenye utoaji mbolea.

Kadhalika, alisema serikali im-
etenga Sh. bilioni 150 kwa ajili ya 
kugharamia ruzuku ya mbolea 
ambayo itatolewa kwa wakulima 
wote nchini ili kupunguza makali 
kutokana na soko la mbolea ku-
panda duniani.

Naye Kaimu Meneja wa Uhu-
siano, Mawasiliano na Elimu 
kwa Umma, Matilda Kasanga, 
alisema mamlaka hiyo imekuwa 
ikitoa elimu ya matumizi sahihi 
ya mbolea kupitia Maofisa Ugani 
walioko katika maeneo mbalim-
bali ili kuhakikisha kila mkulima 
anapata uelewa.

Kasanga alisema ejitokzaidi ya 
wakulima 1,000 kwa kipindi ki-
fupi wameza kupata elimu ili ku-
ingia kwenye mfumo huo.

Alihimiza wakulima kujitokeza 
kwa wingi kwa ajili ya kujisajili 
kwenye mfumo ili kupata mbolea 
hiyo.

Alisema TFRA itaendelea kutoa 

elimu kwa wakulima ili kuhakiki-
sha kila mkulima anapata fursa ya 
upatikanaji wa mbolea ya ruzuku 
kabla ya msimu wa kilimo kuanza.

Katika ruzuku hiyo, mbolea 
aina ya DAP kwa mfuko wa kilo 
50 utakuwa Sh. 70,000 baada ya 
kutoa ruzuku ya serikali ya Sh. 
61,676, aina ya UREA itakuwa Sh. 
70,000 baada ya kutoa ruzuku ya 
Sh. 54,734.

Mbolea ya CAN itakuwa Sh. 
60,000 baada ya kutoa ruzuku ya 
Sh. 48,156, aina ya SA itakuwa Sh. 
50,000 baada ya kutoa ruzuku Sh. 
32,852 na aina ya NPKs itakuwa 
Sh. 70,000 baada ya kutoa ruzuku 
Sh. 52,695.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWASA), Cyprian Luhemeje, akizungumza na waandi-
shi wa habari katika ukumbi wa Idara ya Habari Maelezo jijini Dodoma mwisho wa wiki  alipoelezea mafanikio na mwelekeo wa mamlaka 
hiyo kwa mwaka wa fedha 2022/20223. PICHA: IBRAHIM JOSEP
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Wadau 
waomba 
ushirikiano 
kudhibiti 
ukatili kijinsia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA  

WADAU wa Masuala ya Uka-
tili wa Kijinsia katika Mkoa wa 
Mbeya wameomba ushirikiano 
kuanzia ngazi ya familia ili kuka-
biliana na vitendo vya ukatili.

Akizungumza juzi na Nipashe  
Mratibu wa Dawati la Jinsia na 
Watoto Mkoa wa Mbeya, Love-
ness  Mtemi, alisema  kuwa len-
go la mpango huo ni kutokomeza 
vitendo hivyo ambavyo ni vya 
ubakaji, ulawiti na vipigo.

Alisema licha ya wanawake 
na watoto kuwa waathirika wa 
matukio hayo kuna tatizo la 
watu hao kutotoa taarifa wan-
apofanyiwa vitendo vya kikatili.

“Kuna tatizo kubwa la vitendo 
vya ukatili wa kingono kwa wa-
nawake na watoto, mbaya zaidi 
hawatoi ushirikiano kwa Jeshi la 
Polisi wanawakumbatia watuhu-
miwa kutokana na mahusiano 
waliyonayo kwenye familia zao 
naomba tubadilike,” alisema 
Mtemi.

Ofisa Ustawi wa Jamii kutoka 
Hospitali ya Rufani ya Kanda 
Mbeya, Annagloria Gereta, 
alisema hospitali hiyo imekuwa 
ikipokea watoto wengi am-
bao wanafanyiwa vitendo vya 
kikatili.

Alisema miongoni mwa vi-
tendo vinavyoripotiwa ni ulawiti 
kwa watoto wa kiume na wa 
kike na wanapohitaji ushirikiano 
kutoka kwa wazazi wanakosa.

Alisema licha ya hospitali hiyo 
kupokea watoto wanaofanyiwa 
vitendo vya ukatili, alidai mpan-
go mkakati huo waliokubaliana 
katika kikao hicho utaleta tija 
kwa kuwa wataendelea kutoa 
elimu kwa kuwashirikisha wa-
zazi na walezi.

Gereta aliongeza kuwa wa-
naendelea na jitihada za kutoa 
elimu kwa wananchi ili kujenga 
uelewa wa namna ya kuepukana 
na vitendo hivyo.

Chunya yatenga ekari 20,000 kilimo cha korosho

Wamiliki dhahabu waiangukia
serikali kujengewa maabara 
Na Grace Mwakalinga, CHU-
NYA

WAMILIKI wa viwanda vya 
kuchenjua dhahabu wilayani Chu-
nya katika Mkoa wa Mbeya, bado 
wameendelea kuiangukia serikali  
kuwajengea maabara ya kisasa 
yenye uwezo wa kubaini wingi wa 
dhahabu kwenye udongo kabla ya 
kuchenjuliwa ili iwasaidie kuepu-
ka hasara na kutoaminiana baina 
yao na wachimbaji wa madini.

Ombi hilo limetolewa mwisho-
ni wa wiki na Hamis Rajab, kuwa 
uwapo wa maabara hiyo utasaidia 

kuongeza kasi ya uchimbaji wa 
dhahabu na kuongeza wigo wa 
ajira kwa wananchi wa Chunya.

“Uwapo wa maabara hiyo kuta-
saidia kupunguza malalamiko 
kwa wafanyabiashara wadogo 
wanaouza dhahabu kwenye vituo 
maalumu vya kuuzia bidhaa hizo,” 
alisema Rajab.

Alisema kiwanda chake kime-
ajiri vijana 21 ambao wamekuwa 
msaada kwa familia yao na kujie-
pusha na vitendo mbalimbali vya 
uhalifu ikiwamo wizi na uvutaji 
bangi.

Alisema kikwazo kikubwa ni 

ukosefu wa maabara hiyo am-
bayo ingerahisisha shughuli za 
uchimbaji kwa sababu wachim-
baji wasingetumia nguvu kubwa 
kutafuta madini kwenye mashimo 
marefu na makubwa badala yake 
kifaa hicho kingetumika kujua 
ubora na uhakika wa dhahabu 
yenyewe.

Mbunge wa Jimbo la Lupa, 
Masache Kasaka, alisema shughuli 
kubwa ya uzalishaji mali wilayani 
Chunya ni dhahabu na kwamba 
wanahitaji kuwekewa mazingira 
rafiki kwao ili kuongeza uzalishaji 
wa bidhaa hiyo.

Alisema wachimbaji na wa-
miliki wa madini ya dhahabu 
kwa muda mrefu wamekuwa na 
uhitaji wa maabara ya kisasa kwa 
ajili kubaini wingi wa dhahabu 
kwenye udongo ili kupunguza 
matumizi makubwa ya nguvu na 
kemikali ambazo zina madhara 
kwa afya ya binadamu.

Alisema mara kadhaa ombi hilo 
aliliwasilisha kwenye vikao vya 
bunge na kwamba kinachosub-
iriwa ni utekelezaji wa suala hilo 
ili wamiliki wa migodi waweze 
kutekeleza majukumu yao kwa 
ufanisi.

Na Grace Mwakalinga, CHUNYA

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Chunya mkoani Mbeya, imetenga 
zaidi ya ekari 20,000 kwa ajili ya kil-
imo cha zao la korosho na kwamba 
vijana ndio walengwa wakuu katika 
uwekezaji wa kilimo hicho kwa ajili 
ya kutekeleza ajenda ya 10/30.

Mkurugenzi wa Bodi ya Korosho 
nchini (CBT), Francis Alfred, alitoa 
kauli hiyo juzi alipozungumza na 

Nipashe kuhusu mikakati ya bodi 
hiyo katika kuhakikisha zao la koro-
sho linakuwa miongoni mwa mazao 
muhimu mkoani Mbeya.

Alisema kwa sasa wamepata 
eneo wilayani Chunya kwa ajili ya 
kilimo hicho na wamelenga kuwa-
saidia vijana kujikita kwenye kilimo 
hicho ili kujikwamua na umaskini.

Alisema wamepanga kuhama-
sisha kilimo cha pamoja ili kupata 
mavuno mengi kufikia ajenda ya 

10/30 na kuboresha maisha ya 
wakulima.

“Kwa sasa tunahamasisha kilimo 
cha pamoja ambapo ekari hizo zote 
zitalimwa na tutawapatia mbegu 
bora wakulima ambazo ni bora ze-
nye mavuno mengi na tunaamini 
zitakidhi mahitaji ya soko la ndani 
na nje ya nchi,” alisema Alfred.

Aliongeza kuwa msimu uliopita 
wa kilimo walizalisha miche milioni 
15 na msimu huu wamepanga ku-

zalisha zaidi ili kupata mavuno tani 
700,000 na kuwafikia wakulima 
wasiopungua 300,000.

Kamishna Jenerali wa Mamlaka 
ya Kudhibiti na Kupambana na 
dawa za kulevya nchini, Gerald 
Kusaya, alisema ili kufanikisha mi-
pango ya Bodi ya Korosho nchini 
lazima wafanya uchunguzi wa kuto-
sha ili kutekeleza masuala waliyoji-
wekea.

Alisema bodi hiyo inaonesha nia 

yake ya dhati katika kuwasaidia 
wakulima na wakiwa na dhamira 
ya dhati watafanikisha mpango huo 
na kuwasaidia wakulima wengi wa 
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini.

Hata hivyo, aliitaka bodi hiyo 
kuongeza kasi ya usambazaji wa 
miche ya korosho kwa wakulima 
kwenye maeneo yote nchini ku-
wawezesha kupanda kwa wakati ili 
kukabiliana na mabadiliko ya tabi-
anchi.

.

Lina Humphrey mkulima wa zao la stroberi akiendelea na shughuli za uvunaji wa zao hilo jana  kwenye shamba lake lililoko Kata ya Nsalaga 
jijini Mbeya. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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Asasi kushirikiana 
na serikali 
kudumisha amani
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIKA kutatua migogoro na kuimarisha amani ya 
nchi, asasi za kiraia zimesema zitaendelea kushiriki-
ana na serikali ili amani na utulivu wa nchi uendelee 
kutawala.

Mkurugenzi Msaidizi wa mradi wa Amani yetu 
Mshikamano Wetu, Jamila Juma Mahmoud, alisema 
hayo wakati akizungumza na waandishi wa habari 
ofisini kwake, mjini hapo.

Alisema, katika kuhakikisha amani inaendelea kuta-
wala nchini taasisi zisizo za kiserikali chini ya mradi 
huo ikiwamo Konrad Adenauer Stiftung (KAS) Tanza-
nia na Jumuiya ya Wanasheria Wanawake Zanzibar 
(ZAFELA) zimeandaa mafunzo kwa walengwa waki-
wamo vijana na wanawake kutoka vyama vya siasa 
njia ya kutatua migogoro na kulinda amani.

Aidha, alisema kwa ushirikiano mzuri kati ya wa-
dau mbalimbali wa mradi huo ikiwamo serikali, vy-
ama vya siasa vilivyoteuliwa katika mradi huo na ofisi 
ya wakuu wa mkoa na wilaya wamepata mafanikio 
makubwa Unguja na Pemba.

Alisema miongoni mwa mafanikio hayo ni maridhi-
ano ya kisiasa ambayo yamechangia kuzika tofauti na 
uhasama wa kisiasa ambazo zilisababisha chuki mion-
goni mwa Wazanzibari.

Jamila ambaye ni Mkurugenzi wa ZAFELA, alisema 
mradi huo umeweka mkazo kuhakikisha jamii ya 
Zanzibar hasa vyama vya siasa, vinafanya shughuli za 
kisiasa na kuwa na mikakati ya kutatua tofauti zao za 
kisiasa na kijamii kwa njia ya amani.

Naye kiongozi wa mradi huo, Maria Kayombo, 
alisema njia ambazo zimetumika na kuleta tija katika 
awamu iliyopita ni kufanya utafiti wa awali kama timu 
na kufanya shughuli zao zinazoendelea na kuwatumia 
wataalamu mbalimbali kuandaa dodoso elekezi am-
bayo wameitumia kufundishia vijana na wanawake.

Pia alisema waliandaa vipeperushi vyenye ujumbe 
mfupi na kueleweka kwa kila mmoja kwa urahisi 
pamoja na vikao vya mara kwa mara na kuwakutani-
sha makundi tofauti ya wanasiasa wenye vyama to-
fauti na kukaa pamoja.

Alisema hadi sasa kuna asasi za kiraia nane ambazo 
wanatarajia kuzipatia mafunzo na viongozi wa dini 
zote ili kuwapa elimu kama wanavyotoa kwa viongozi 
wa siasa ili kupanua wigo wa kuwajengea uwezo ka-
tika mradi huo kwa kuzingatia viongozi wa dini wana 
mchango mkubwa katika kuhakikisha wananchi wa-
naishi kwa utulivu.

Kwa upande wake, Mratibu wa mradi huyo ‘Amani 
yetu, Mshikamano wetu’ Almas Ali, alisema kero zi-
lizojitokeza katika mradi huo ni baadhi ya wanasiasa 
wakibabaisha na kutojulikana wanatoka vyama gani.

“Changamoto zilizojitokeza hazikusababisha mradi 
kutoendelea, lakini ni ndogo sote tunafahamu kwam-
ba kuna vyama vya siasa vimepita katika mpito kwa 
mfano CUF wamekuja katika vikao, lakini huwezi 
kumjua wanasema ni CUF sio wanachama wa CUF 
hivyo wanakuja pale na wanagombana hivyo tukawa 
tunawatumia viongozi wao watuletee,” alisema Al-
masi.

Alisema changamoto zingine ni hofu ya washiriki 
wa mkutano ambao ni viongozi wa vyama tofauti ku-
kaa pamoja hivyo ni wa ngazi za chini wanakubaliana 
pale walipopata elimu, lakini bahati mbaya huwa wa-
nahofu ya yale waliokubaliana na kufanyiwa kazi na 
viongozi wao.

Almasi alisema matarajio ya wananchi wanaopewa 
elimu huwa ni makubwa ambayo kama vile huwa 
kuna hofu ya kutofikiwa matarajio hayo kwenye ngazi 
za juu taifa.

Mradi huo unategemewa kukamilika mwezi Febru-
ari, 2023, mbali na kujenga uwezo wa makundi, utaku-
wa na midahalo ya mara kwa mara kati ya watendaji 
wa kisiasa na wananchi kupitia vipindi vya redio na 
majadiliano.

SMZ kuendelea kusapoti vikundi vya wajasiriamali
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar imesema itaen-
delea kuwa pamoja na vikundi vya waja-
siriamali ili kuzifikia fursa zilizoko nchini 
kwa kuwainua wananchi wake.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
Hemed Suleiman Abdulla, aliyasema 
hayo jana kwenye hotuba iliyosomwa 
kwa niaba yake na Spika wa Baraza 
la Wawakilishi la Zanzibar, Zubeir Ali 
Maulid, katika ufunguzi wa kongamano 
la wajasiriamali lililoandaliwa na Taasisi 
ya Rafiki wa Wanawake na Watoto Zan-
zibar (RAWWAZA), lililofanyika, mjini 
hapo.

Alisema serikali imeanzisha programu 
maalum ya kuimarisha uwezeshaji wa-
nanchi kwa kengo la kutoa fursa za ajira 
kwa kuwawekea mazingira mazuri na 
kuwajengea uwezo vijana na wanawake 
ili kupunguza umaskini wa kipato.

Alisema serikali imeanzisha ujenzi wa 
mradi wa vituo vya kulea na kukuza wa-
jasiriamali, mradi wa ujenzi wa vituo vya 
kutoa huduma za ujasiriamali na biasha-
ra pamoja na mradi wa ujenzi wa vituo 
jumuishi vya wajasiriamali.

Aidha, alisema serikali imejipanga ku-
jenga masoko ya kisasa ambayo yatatoa 
nafasi kwa wajasiriamali kufanya shu-
ghuli zao za kiuchumi na kuchangamkia 

fursa za kuuza bidhaa wanazozalisha ka-
tika soko la ndani na nje ya nchi.

Alisema kupitia fedha za ahuweni za 
UVIKO-19 serikali ilitenga Sh. bilioni 31.6 
kwa ajili ya kuwawezesha wananchi ku-
pata mikopo yenye gaharama nafuu, boti 
na vifaa mbalimbali vya kuendesha shu-
ghuli zao.

Kwa upande wake Mwenyekiti RAW-
WAZA, Tawhida Cassian Galos, alisema 
taasisi hiyo imeanzishwa kwa lengo la 
kuunga mkono juhudi za serikali kuwa-
saidia wajasiriamali wa Zanzibar.

Aliishukuru serikali kutenga fedha ny-
ingi za mikopo nafuu kwa wajasiriamali 
itakayowainua wanawake na vijana.

Spika wa Baraza la Wawakilishi, Zubeir Ali Maulid, akizungumza na wajasiriamali walioshiriki kongamano lililoandaliwa 
na Taasisi ya Rafiki wa Wanawake na Watoto Zanzibar wakati akizindua kongamano hilo katika ukumbi wa CCM Mkoa wa 
Amani. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wasimamishwa kazi madai upotevu wa mil. 709/-
Na Rahma Suleiman,     ZANZIBAR

W
ATENDAJI wawili wa Bodi 
ya Mapato Zanzibar (ZRB), 
wamesimamishwa kazi ku-
tokana na madai ya upote-

vu wa mapato ya serikali Sh. milioni 709.
Akitoa taarifa ka waandishi wa habari 

juzi mjini hapo, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais Fedha na Mipango, Saada Mkuya 
Salum, aliwataja wafanyakazi hao kuwa 
ni Abdultif Abdalla Waziri, mfanyakazi 
wa Idara ya TEHAMA na Kassim Idrissa 
Mussa, wanaodaiwa kuchezea mfumo 
wa mapato kwa muda mrefu.

Waziri Mkuya alimtaka Kamishna wa 
Bodi hiyo kufuata utaratibu wa utumishi 
wa umma kuhakikisha wanakwenda ka-
tika mkondo wa sheria na kuitaka Mam-
laka ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu wa 
Uchumi Zanzibar (ZAECA), kuchunguza 
kwa muda mfupi tuhuma hizo ili sheria 
ichukue mkondo wake.

Pia, alimwagiza kamishna wa bodi 
hiyo kutumia taratibu za kiutumishi ku-
wasimamisha kazi watumishi wengine 
ambao ni wakuu wa idara za TEHAMA, 
Harith Abdul-aziz Ahmada, Mkuu wa 
Kitengo cha Madeni na Mapato, Asya 
Abdulsalam Hussein na Nassor Ali Juma, 
Meneja wa mifumo hiyo ZRB na kupelek-
wa ZAECA ili kufanyiwa uchunguzi dhidi 
ya tuhuma za upotevu wa fedha.

Alisema walibaini katika kipindi cha 
miezi mitatu iliyopita kuna upotevu wa 
kodi unaotokana na wafanyabiashara 
na watendaji wa bodi hiyo ambao sio 
waaminifu.

Waziri Saada alisema wakati wanapi-
tia mfumo huo kulikuwa kunaonesha 
kuna fedha inaoneakana kwenye mfumo 
kama imeingia, benki imelipwa na katika 
mfumo kuonekana risiti za benki kumbe 
watendaji wa ZRB ambao sio waaminifu 
wameingia kwenye mfumo huo na ku-
fanya wanavyotaka wao.

Waziri Mkuya alisema kuna tuhu-
ma nyingi za rushwa na wataendelea 
kuzifuatilia na yeyote atakayebainika 
kuhusika katika    kadhia hiyo hatoachwa 
salama.

Naye Kamishna wa Bodi hiyo, Yussuf 
Juma Mwenda, alisema Februari 17, Rais 
Hussein Mwinyi, alipoitembelea ZRB 
katika mambo mengi aliyoyasema ni mi-
fumo ya usimamizi wa kodi inachezewa 
kwa lengo la kukwepa kodi.

Aidha, alisema katika uchunguzi wao 
walibaini mfumo wa usimamizi wa kodi 
ukichezewa na kubaini baadhi ya wa-
tumishi wawili ambao sio waaminifu 
kwa kushirikiana na wafanyabiashara 20 
katika kipindi cha Januari 2021 hadi Juni 
2022.

Alisema kuchezewa kwa mfumo wa 
kodi kumesababisha upotevu wa mapato 
ya Sh. milioni 709 yakijumuisha mapato 
ya msingi na adhabu kitendo ambacho ni 
kinyume na maadili.
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WAWATA yachukizwa utoaji mimba mabinti

Ma-DC, ma-
DED waagizwa 
kutenga 
maeneo kilimo
Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI mkoani Shinyanga, 
imewaagiza wakurugenzi wa 
halmashauri sita za mkoa huo 
kwa kushirikiana na wakuu wa 
wilaya, kutenga maeneo ma-
hususi kwa ajili ya kilimo cha 
pamoja yatakayotumika ku-
waelimisha wakulima namna ya 
kulima kisasa mazao ya chakula 
na biashara.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Dk. Sophia Mjema, alitoa ag-
izo hilo jana akizungumza na 
wananchi wa Kijiji cha Busenda, 
Kata ya Chona, Halmashauri ya 
Ushetu katika tamasha la uha-
masishaji wa Sensa ya Watu na 
Makazi, lililoandaliwa na Mbunge 
wa Ushetu, Emmanuel Cherehani.

Alisema, lengo la uanzishaji wa 
mashamba hayo ni moja ya utat-
uzi wa ajira kwa vijana wataka-
ohitimu masomo yao, ule muda 
wa kukaa vijiweni au majumbani 
wakisubiri kuajiriwa na serikali 
watautumia kulima mazao ya 
chakula na biashara yakiwamo 
tumbaku, pamba na choroko.

Dk. Mjema alidai, baadhi ya vi-
jana waliohitimu elimu ya kilimo 
na mifugo wanakosa mahala sa-
hihi pa kuonyesha ujuzi wao na 
maeneo hayo yatawafanya kujia-
jiri kupitia kilimo kwa sababu pia 
pembejeo zimeshuka bei kutoka 
Sh. 131,676 hadi 70,000 kwa 
mbolea ya kukuzia ya DAP.

Aliwataka wakulima wanapo-
vuna mazao yao, kuhakikisha 
wanatunza chakula na kuuza 
sehemu ya mazao ili kuondo-
kana na njaa ndani ya familia 
kwa kuwa watakapouza chakula 
chote na kutegemea vilivyopo 
sokoni siku zote huwa ni vigumu 
kumudu gharama.

Pia, Mjema alisema, msimu 
uliopita Mkoa wa Shinyanga uli-
zalisha chakula kingi cha kutosha 
ikwamo mahindi, mpunga na 
choroko na kuwataka vijana ku-
jikita katika kilimo na kuachana 
kushinda kwenye vijiwe.

Mbunge wa Ushetu, Emmanuel 
Cherehani alisema, kwa kush-
irikiana na Mkurugenzi wake na 
madiwani, wanatarajia kutenga 
eneo zaidi ya hekta 30,000 
za kilimo cha pamoja ambalo 
litatumika na vijana na utoaji 
wa elimu ya kulima kisasa kwa 
ajili ya kuongeza mavuno kwa 
wakulima.  

Alisema, halmashauri hiyo 
inatarajia kupokea Sh. bilioni 
28 kwa ajili ya kilimo na kila 
mkulima atahakikisha ananufaika 
na fedha hizo.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Halmashauri ya 
Ushetu mkoani Shinyanga, 
wametakiwa kutokuficha 
taarifa za uhamiaji wa makazi 
wakati wa Sensa ya Watu na 
Makazi inayofanyika Agosti 
23, mwaka huu na kutakiwa 
waonyeshe ushirikiano.

Mkufunzi kiongozi wa Sen-
sa ya Watu na Makazi kutoka 
halmashauri hiyo, Mwalimu 
Chamo Mashauri, aliyabaini-
sha hayo jana wakati wa tama-
sha la uhamasishaji wa sensa 
lililofanyika Kijiji cha Buse-
nda, Kata ya Chona kwa kuan-
daliwa na Mbunge wa Ushetu, 
Emmanuel Cherehani.

Alisema, kila mkazi wa Hal-
mashauri ya Ushetu, atakiwa 
kutokuficha taarifa za uha-
miaji, ulemavu, elimu, umiliki 
wa ardhi, majengo na kwa 
mtu atakayeondoka nyumba-
ni siku ya tarehe hiyo ahakik-

ishe anaacha taarifa muhimu 
za kutosha ili asije kukwami-
sha zoezi hilo.

Alitaja baadhi ya vilelezo 
vitakavyohitajika siku hiyo 
kuwa ni pamoja na taarifa za 
uzazi kwa wanawake wenye 
miaka 10 na kuendelea, na 
vifo vinavyotokana na uzazi 
vilivyotokea ndani ya siku 40 
baada ya kujifungua na vitam-
bulisho vya uraia au makazi.

Mashauri alisema, wakati 
wa utekelezaji wa sensa, 
makalani wataongozana na 
viongozi wa eneo husika na 
kuwataka viongozi hao kuwa-
patia fursa makarani kufan-
yakazi yao bila kuwaingilia 
kwasababu kishikwambia 
kitachotumika kuchukua 
taarifa kitakuwa na ramani ya 
eneo analopita.

Naye Mkuu wa Mkoa wa 
Shinyanga, Dk. Sophia Mjema 
alisema, hamasa ya kuwaha-
masisha wananchi kushiriki 

sensa ilianza tangu serikali 
ilipotangaza tarehe ya sensa, 
anamatumaini wananchi 
wote watashiriki kikamilifu 
na hawataficha taarifa zinazo-
hitajika siku hiyo.

Alisema, kila mmoja ana 
haki ya kuhesabiwa siku ya 
tarehe hiyo na kuwasihi ku-
towaficha watoto wenye ul-
emavu kwa kuwa suala hilo 
limekuwa janga la taifa na ku-
fanya hivyo ni kwenda kiny-
ume na haki za binadamu na 
mtu anaweza kushtakiwa na 
kuchukuliwa hatua kama wa-
halifu wengine.

Kwa upande wake, Mbunge 
wa Ushetu, Emmanel Chere-
hani, alisema hamasa ya kush-
iriki sensa ya watu na makazi 
imekuwa ikifanyika mara 
kwa mara kupitia mikutano 
yake inayoendelea jimboni na 
kupitia vikao vya maendeleo 
ya kata wajumbe wamekuwa 
wakisisitizwa kufanya hivyo.

Alisema, hata lengo la kuan-
zisha tamasha hilo katika Kijiji 
cha Busenda, Kata ya Chona 
ni kuhamasisha wananchi ku-
jitokeza kushiriki kikamilifu 
sensa ya watu na makazi na 
kuwambusha kutokuficha 
taarifa muhimu zinazohita-
jika na makarani wa sensa.

Mkazi wa kijiji hicho, Son-
dotuma Masanja alisema, 
kwenye familia yake ana 
mtoto mwenye ulemavu wa 
viungo atahakikisha anahes-
abiwa kama walivyo watu 
wengine.

Amri Juma alisema, ili seri-
kali itenge bajeti inayoto-
sheleza mahitaji ya wananchi 
wake, inahitaji kupata tak-
wimu sahihi za idadi ya wa-
nanchi nchi nzima na anaen-
delea kutoa elimu ya sensa 
kwa majirani zake kwa kuwa 
ameshiriki mara kadhaa na 
faida yake anaifahamu vy-
ema.

Waonywa ufichaji taarifa za uhamiaji sensa

Meneja wa Benki ya NMB (Kanda ya Magharibi), Sospeter Magesse, akitoa maelezo kwa wanachama wa klabu ya 
biashara ya benki hiyo wa Wilaya ya Kasulu na Kibondo kuhusu matumizi ya simu na kadi za kielektroniki zinavyo-
tumika kufanya miamala na huduma za kifedha ikiwamo mikopo inayotolewa na benki na manufaa ya huduma hiyo 
kwa wateja. Benki ya NMB ilikutana na zaidi ya wafanyabiashara 1,400 wa kanda hiyo ili kuwapa elimu ya biashara, 
mikopo na bima. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Marco Maduhu, SHIN-

YANGA

CHAMA cha Wanawake Waka-
toliki Tanzania (WAWATA), wa-
meeleza kuchukizwa na vitendo 
vilivyokithiri vya utoaji mimba 
holela kwa mabinti.

Mwenyekiti wa WAWATA Taifa, 
Evaline Ntenga, alibainisha hayo 
juzi mkoani Shinyanga, wakati 
akizungumza kwenye kilele cha 

maadhimisho ya miaka 50 ya 
chama hicho tangu kuanzishwa 
kwake mwaka 1972, sherehe 
zilizofanyika Kanisa Katoliki 
Parokia ya Ngokolo.

Alisema kazi ya WAWATA 
ni utume pamoja na kukemea 
mambo maovu ambayo yame-
kuwa yakifanyika ndani ya jamii, 
likiwamo suala la utoaji mimba 
holela kwa mabinti.

“Kinamama wenzangu 
nawaombeni tusimamie sana 

maadili ya watoto wetu, tuna-
jua mko bize na maisha, lakini 
kuweni karibu na mabinti zenu, 
wapeni hata elimu ya kutumia 
njia asili za uzazi wa mpango, 
tunawatoa mimba sana watoto 
wetu ardhi hii inatulilia,” alisema 
Ntenga.

Naye Katibu wa Chama cha 
Wanawake Wakatoliki Tanzania 
(WAWATA), Jimbo la Shinyanga, 
Beatrice Nangale, alitaja maju-
kumu yao kuwa mbali na kuwa-

kutanisha wanawake Wakato-
liki kuwa pamoja, pia hupinga 
mapenzi ya jinsia moja, dawa 
za kulevya, uharibifu wa mazin-
gira, utoaji mimba na mauaji ya 
vikongwe.

Aidha, alitaja shughuli zingine 
wanazozifanya za kiuchumi 
kuwa ni uuzaji wa vitenge vya 
WAWATA, huku akibainisha 
vikwazo ambavyo wamekuwa 
wakikutana navyo wakati wa 
utoaji elimu ndani ya jamii, kuwa 

ni mila, desturi pamoja na imani 
potofu hasa kwenye masuala ya 
ndoa.

Kwa upande wake, mgeni 
rasmi kwenye maadhimisho 
hayo, Mwenyekiti wa Jumuiya 
ya Umoja wa Wanawake Tanza-
nia (UWT), Gaudensia Kabaka, 
alipongeza kuanzishwa kwa 
chama hicho na kuwasihi waen-
delee kutoa elimu kwa jamii ili 
waishi kwa amani, upendo na 
kuacha vitendo viovu.
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WAKATI Tume Huru ya Uchaguzi 
na Mipaka ya Kenya (IEBC) imefikia 
nusu ya ujumuishaji na uhakiki wa 
kura za urais, matokeo rasmi yaliyo-
tangazwa yanaonesha mwanasiasa 
mkongwe, Raila Odinga, anaongoza.

Kwa mujibu wa matokeo yali-
yowekwa kwenye ubao wa IEBC ka-
tika ukumbi wa Bomas jijini Nairo-
bi,  Odinga  alikuwa na asilimia 54 
ya kura mbele ya Naibu Rais William 
Ruto mwenye asilimia 45 kufikia 
mchana.

Kenya inayoongoza kwa kuwa na 
uchumi mkubwa katika ukanda wa 
Afrika Mashariki na demokrasia in-
ayoshamiri, ilifanya uchaguzi wa 
urais, ubunge na ugavana Agosti 9 
mwaka huu.

Ruto na Odinga wanaonekana ku-
chuana kwenye kinyang’anyiro cha 
kumrithi Rais Uhuru Kenyatta, am-
baye ametimiza ukomo wa mihula 
miwili madarakani. 

Kenyatta alikosana na aliyekuwa 
mshirika na naibu wake, Ruto, mara 
tu   ya uchaguzi wa mwisho wa 
mwaka 2017 na tangu hapo ameku-
wa akimsogeza Odinga karibu yake 
na hatimaye kumuunga mkono kwe-
nye uchaguzi huu.

MATOKEO YAZUSHA WASI-
WASI

Jinsi utangazaji rasmi wa matokeo 

Mlipuko uliosababishwa na shambulizi la bomu kutoka ndege za Israel katika mji wa Gaza baada ya kuibuka kwa ma-
pigano kati ya vikosi vya nchi hiyo na wanamgambo wa Palestina. PICHA: REUTERS

unavyosuasua umeibua wasiwasi 
miongoni mwa wananchi.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa 
IEBC,  Wafula Chebukati,  aliwako-
sowa mawakala wa vyama vya siasa, 
ambao wanaruhusiwa kuzichuja 
fomu za matokeo kabla ya kuwek-
wa kwenye majumuisho ya mwisho 
kusababisha ucheleweshaji huo.

“Mawakala kwenye zoezi hili ha-
wawezi kusonga mbele ni kama 
kwamba tunafanya ukaguzi wa ki-
jasusi,” aliwaambia waandishi wa 
habari.

“Hatwendi mbele kwa haraka 
kama tunavyotakiwa. Zoezi hili li-
napaswa kukamilika haraka iweze-
kanavyo.” Aliongeza.

Wawakilishi kutoka miungano ya 
Odinga na Ruto hawakupatikana 
mara moja kuzungumzia hali inavy-
oendelea. 

Shirika la habari la Reuters na vy-
ombo vingine vya habari vimekuwa 
vikijumuisha fomu za matokeo ku-
toka majimbo 291 zilizowekwa kwe-
nye tovuti ya tume ya uchaguzi. 

Hata hivyo, matokeo hayo bado 
hayajathibitishwa ingawa uju-
muishaji wake unakwenda vyema 
na uko mbele ya ule wa matokeo 
rasmi ya IEBC.

MATOKEO YALIYOKUSANY-
WA NA REUTERS

Kufikia saa 3:00 usiku, Reuters 
ilikuwa imeshajumuisha fomu 241 

zilizomwonesha Ruto  akiongoza 
kwa takribani   asilimia 52.3 ikilin-
ganishwa na 47   za Odinga, huku 
wagombea wengine wawili wakiwa 
na chini ya moja baina yao. 

Fomu nyingine 30 hazikuweza 
kujumuishwa kwenye matokeo 
hayo kwa sababu zilikuwa ama haz-
isomeki au zilikosa baadhi ya taari-
fa muhimu kama vile sahihi, majina 
ya majimbo au jumla kuu ya kura.

Fomu zinazojumuishwa na Reu-
ters ni za awali na matokeo yake 
yanaweza kubadilika wakati wow-
ote. 

Kwa mujibu wa sheria ya uch-
aguzi ya Kenya, baada ya fomu ku-
wekwa kwenye tovuti ya tume ya 
uchaguzi, zinatakiwa pia ziwasil-
ishwe moja kwa moja kwenye kituo 
kikuu cha majumuisho, ambako 
wawakilishi wa vyama wanaweza 
kuzihakiki kuona endapo hazina 
mapungufu yoyote.

UGUMU WA KAZI YA KUJU-
MUISHA

Mchakato huu uliwekwa kwa 
lengo  la kuzuwia malalamiko ya 
wizi wa kura ambayo yamewahi 
kuchochea ghasia kwenye chaguzi 
zilizopita.

Mgombea anayestahili kutanga-
zwa mshindi wa urais lazima apate 
zaidi ya asilimia 50 ya kura za nchi 
nzima na asilimia 25 ya kura kutoka 
kwenye kaunti 24 kati ya 47. DW

Mawakala 
kwenye 
zoezi hili 
hawawezi 
kusonga 
mbele 
ni kama 
kwamba 
tunafanya 
ukaguzi wa 
kijasusi,” 
aliwaambia 
waandishi 
wa habari.

Mafuriko yaua  
50 Sudan

Mwanamageuzi 
apandishwa 
kizimbani

KAHARTOUM, Sudan

MAFURIKO yaliyosababishwa 
na mvua za msimu wa masika 
nchini Sudan, yamesababisha 
vifo vya watu 50 na kuharibu 
nyumba 8,170.

Msemaji wa kitengo cha taifa 
cha kuwalinda raia nchini Sudan, 
Brigedia Jenerali, Abdul-Jalil 
Abdul-Rahim alisema vifo 19 
vimetokea jimbo la Kordofan 
Kaskazini, ikifuatiwa na jimbo la 
Mto Nile ambalo limerekodi vifo 
sana.

Hata hivyo hakusema lini vifo 
hivyo vimetokea.

Lakini msimu wa mvua nchini 
humo kwa kawaida unaanzia 
Juni hadi Septemba na mafuriko 
yanakuwa ya kiwango cha juu 
katika miezi ya Agosti na Sep-
temba. DW

TEHRAN, Iran

VYOMBO vya habari nchini Iran 
vimeripoti kwamba, Iran imem-
fungulia mashtaka mwanasiasa 
mwanamageuzi Mostafa Tajza-
deh, ambaye aliwahi kufungwa 
na kukamatwa tena mwezi 
uliopita akituhumiwa kuhujumu 
usalama wa taifa.

Duru zilieleza Tajzadeh mwe-
nye umri wa maka 65 ambaye 
mwaka jana aliingia katika 

mchakato wa ku-
wania urais bila 
mafanikio alifik-
ishwa mahakam-
ani mjini Tehran 
juzi.

Mwanasiasa 
huyo (pichani)ali-
wahi kuwa naibu 

waziri wa mambo ya ndani 
katika kipindi cha miaka ya 
1997-2005 wakati wa utawala 
wa rais mwanamageuzi, Moham-
mad Khatami.

Alitiwa mbaroni mwaka 2009 
wakati wa maandamano ya 
kupinga kuchaguliwa tena kwa 
rais wa wakati huo Mahmud 
Ahmadinejad. DW

KYIV, Ukraine

UKRAINE imesema inawalenga 
wanajeshi wa Russia ambao wa-
naelezwa kukishambulia kwa risa-
si kinu kikubwa kabisa cha nyuklia 

barani ulaya au kukitumia kama 
ngome yao ya kijeshi kwa kuanzi-
sha mashambulizi.

Hayo yanafanyika katika kipindi 
ambacho kundi la nchi saba tajiri 
duniani la G7 likiwa na hofu ya 

kutokea janga na kuitaka serikali 
ya Russia kuyaondoa majeshi yake 
katika eneo hilo la Zaporizhzhya.

Katika hotuba yake ya jana 
jioni, Rais wa Ukraine, Volodymyr 
Zelenskiy alisema kila mwanajeshi 

wa Russia  ambaye atalenga eneo 
la kinu hicho au kutumia eneo hilo 
kama ngao ya kujikinga lazima 
atambue kuwa atakuwa anasak-
wa na mawakala wa ujasusi wa 
Ukraine.

Shirika la Kimataifa la Nguvu 
za Atomiki, ambalo lipo katika jiti-
hada za kufanikisha ukaguzi wa 
eneo hilo limeonya kutokea janga 
la nyuklia endapo mapigano hay-
atasimamishwa. DW

Ukraine yawalenga wanaotishia usalama kinu cha nyuklia



Na Mwandishi Wetu

B
ENKI ya Taifa ya Biashara (NBC), 
imesisitiza kuhusu dhamira yake 
ya kukuza na kuendeleza sekta 
ya michezo nchini kwa kuunga 

mkono jitihada mbalimbali zinazofany-
wa na serikali pamoja na wadau wengine 
wa sekta hiyo inayokua kwa kasi.

Akizungumza kwenye hafla ya jioni 
iliyofanyika mwishoni mwa wiki jijini 
Dar es Salaam ikilenga kuwapongeza na 
kuwakaribisha wanamichezo wa Kitan-
zania walioshiriki kwenye Mashindano 
ya Jumuiya ya Madola yaliyofanyika hivi 
karibuni mjini Birmingham nchini Uin-
gereza, Mkurugenzi Mtendaji wa Benki 
ya NBC, Theobald Sabi, alisema Sekta 
ya Michezo, Sanaa na Utamaduni ina 
mchango muhimu katika suala zima la 
ajira pamoja na kuongeza kipato cha 
mtu mmoja mmoja na pato la taifa kwa 
ujumla.

“Pamoja na kuitikia wito wa
 serikali katika kuinua sekta

 hii muhimu, Benki ya NBC 
tumebaini kwamba sekta

 hii ni eneo la kimkakati kiu-
chumi iwapo sisi kama wadau

 muhimu tutaiunga mkono,’’ 
alisema Sabi kwenye hafla 

hiyo iliyohudhuriwa na wa-
dau mbalimbali wa sekta hiyo 

wakiwamo viongozi waan-
damizi wa serikali wakiongo-
zwa na Waziri wa Utamaduni,
 Sanaa na Michezo, Mohamed

 Mchengerwa.

Sabi alibainisha kuwa benki hiyo ina 
dhamira ya dhati ya kushirikiana na wa-
dau wa sekta ya michezo, sanaa na utam-
aduni na dhamira hiyo inapimwa kwa 
namna ambavyo taasisi hiyo inadhamini 
matukio mbalimbali ya kimichezo hapa 

nchini ikiwamo Ligi Kuu Tanzania Bara 
(NBC Premier League), NBC Dodoma 
Marathon, mashindano ya mchezo wa 
gofu pamoja na kuunga mkono jitihada 
za ujenzi wa miundombinu ya michezo 
ikiwamo ujenzi wa viwanja vya mpira ka-
tika maeneo mbalimbali nchini.

“Hivyo basi, kwetu NBC milango ipo 
wazi kwa wadau mbalimbali wa sekta 
ya michezo, sanaa na burudani ili tu-
weze kushirikiana katika kukuza sekta 
hii muhimu, lengo likiwa ni kukuza ajira 
ambayo ni nyenzo muhimu kiuchumi na 
ustawi wa sekta ya fedha nchini,’’ alise-
ma.

Pamoja na kuwapongeza na kuwakari-
bisha wanamichezo wa Kitanzania wali-
oshiriki kwenye Mashindano ya Jumuiya 
ya Madola, hafla hiyo pia ilihusisha mak-
abidhiano ya taarifa ya namna bora ya 
kusimamia HAKIMILIKI na ugawaji wa 
Mirabaha kwa wamiliki wa kazi za sanaa 
nchini.

NBC YADHAMIRIA KUKUZA SEKTA 
MICHEZO, SANAA NA UTAMADUNI

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ZIKIWA zimebaki siku sita za 
kufungwa kwa dirisha la usajili 
na uhamisho kwa ajili ya msimu 
mpya wa Ligi Kuu Zanzibar 
2022/23, klabu mbalimbali zi-
meendelea kufanya usajili wa 
wachezaji.

Dirisha la usajili na uhamisho wa 
wachezaji Zanzibar linatarajiwa 
kufungwa Jumamosi majira ya saa 
sita kamili usiku.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Mwenyekiti wa Kamati 
ya Mashindano ya Shirikisho la 
Soka Zanzibar (ZFF), Ali Bakari 
(pichani chini), alisema kamati ya 
mashindano itaendelea kuhakiki-
sha inasimamia kanuni zake katika 
kipindi hiki cha kuanza msimu 
mpya ligi hiyo.

Alisema katika kipengele hiki 
cha usajili na uhamisho kwa miaka 
ya nyuma kilikuwa kinaleta tabu 
kwa wachezaji na hata klabu 
kushindwa kufanya usajili na 
uhamisho kwa mujibu wa kanuni 
hali iliyokuwa ikisababisha ku-
wapo kwa kesi nyingi za rufani za 
wachezaji katika ligi mbalimbali za 
Zanzibar.

Alisema tangu ZFF kuanza ku-
tumia mfumo maalum wa usajili 
kwa njia ya mtandao changamoto 
hii ya rufani za wachezaji zime-
pungua kwa kiasi kikubwa katika 
ngazi ya mikoa na wilaya, lakini 
zimeondoka kabisa katika ngazi ya 
Taifa.

“Tupo katika wakati wa usajili na 
uhamisho, mpaka sasa hakuna kesi 
yoyote ambayo tumeipata juu ya 
utata wa uhamisho wa mchezaji 
yeyote, hii pia ni mafanikio, lakini 
miaka ya nyuma kipindi kama 
hiki cha usajili ingekuwa nikesi, 
tutaendelea kufuatilia kuhakikisha 
kanuni zinafuatwa ili kuondoa 
migogoro,” alisema.

Aidha, alisema Kamati ya 
Mashindano ya ZFF, itaendelea 
kutoa elimu Kwa Kamati zinazosi-
mamia mashindano ngazi za mikoa 
na wilaya kuhakikisha klabu zina-
hamisha wachezaji kwa mujibu wa 
kanuni zao ili kuepuka migogoro 
kipindi cha ligi.

Hata hivyo, aliipongeza Bodi ya 
Ligi Zanzibar (ZLB), kwa kusima-
mia vema shughuli zote za usa-
jili na zile zinazohusu klabu kwa 
kuhakikisha maboresho makubwa 
yanafanyika kuelekea msimu 
mpya.

Dirisha usajili 
Ligi Z’bar 
kufungwa 
Jumamosi

HABARI MICHEZO
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Na Adam Fungamwango

WAKATI Dodoma Jiji FC kes-
ho ikishuka katika Uwanja wa 
Jamhuri kuikaribisha Mbeya 
City katika mchezo wao wa 
kwanza wa Ligi Kuu Bara 
msimu wa 2022/23 , Kocha 
Mkuu wa timu hiyo, Masoud 
Djuma, amesema kwenye 
mfumo wake anahitaji soka 
la kasi, ambalo anatakiwa awe 
na wachezaji wenye mbio, 
wanaokokota mpira kwenda 
mbele zaidi na uwezo wa ku-
kaa na mpira.

Masoud, kocha wa zamani 
wa Simba, raia wa Burundi, 
amesema hiyo ndiyo saba-

bu iliyomfanya kuondoa 
wachezaji wengi kwenye 
kikosi hicho na kusajili wen-
gine kwa ajili ya msimu ujao 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Nilikuja hapa nikaku-
tana na wachezaji ambao 
hawaendani na mimi, lakini 
sikutaka kufanya chochote 
kwanza zaidi ya kuibakisha 
timu Ligi Kuu na kweli nikaf-
anikiwa. Mimi kama kocha ni-
likuwa nataka niwe na mfumo 
wangu, lakini kwa wakati ule 
ilishindikana, ligi imeisha kwa 
hiyo lazima nilete wachezaji 
wanaoendana na mimi. “Nap-
enda mpira wa ‘spidi’ kwenda 
mbele, wachezaji kuwa na 

uwezo wa kukaa na mpira, 
kwa hivyo nilipendekeza 
hivyo nipate wachezaji wa 
aina hiyo, lakini kwa uwezo 
wa klabu yetu, wasiwe wale 
wa gharama kubwa sana, la-
kini wenye uwezo ninaouhi-
taji,” alisema Masoud.

Kocha huyo amewashuk-
uru viongozi wa Dodoma Jiji 
kwa kumtekelezea alichoki-
hitaji kwenye usajili kwa asil-
imia 98.

“Asilimia 98 nimehusi-
ka mwenyewe kuchagua 
wachezaji wa kusajili na 
viongozi wamenisaidia kwa 
asilimia mbili kwa sababu 
baadhi ya wachezaji mimi ni-

likuwa siwajui. Lengo msimu 
ujao ni kubadilisha kila kitu, 
nilichotaka kuondoa ni ma-
zoea, kubadili mazoezi, kuna 
wachezaji wako pamoja kwa 
muda mrefu kiasi kwamba 
wanaona kawaida tu, kwa 
hiyo tunabadilisha, tumesajili 
wachezaji ambao ni wazuri 
na nina uhakika msimu ujao 
tutafanya vema,” alisema.

Baadhi ya wachezaji wali-
osajiliwa ni Aron Kalambo 
aliyerejea kwenye timu hiyo, 
Muhsin Malima, Hassan Kes-
sy, Salum Kihimbwa, Hassan 
Mwaterema, Mwana Kibuta, 
Rashid Chambo, Aman Kyata, 
Paul Peter.

Kocha Dodoma Jiji ataka soka la kasi

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (kulia), akisalimiana na Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Mohamed Mchengerwa, katika hafla iliyolenga kuwapongeza na kuwakaribisha wanamichezo wa Kitanza-
nia walioshiriki mashindano ya Jumuiya ya Madola yaliyofanyika hivi karibuni mjini Birmingham, Uingereza. Hafla 
hiyo iliandaliwa kwa ushirikiano na Benki ya NBC na kufanyika jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, wengine ni 
Ofisa Mkuu wa Uendeshaji benki hiyo, Alelio Lowassa (wa pili kushoto) na Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano wa NBC, 
Godwin Semunyu. NA MPIGAPICHA WETU



FOFANA NA CHELSEA FRESH

CHELSEA imefikia makubaliano ya maslahi binafsi 
na mlinzi wa Ufaransa mwenye umri wa miaka 21, 
Wesley Fofana, lakini ofa zao mbili zilikataliwa na 
Leicester City, ambao wanataka zaidi ya pauni milioni 
80. (Mail) 

AUBAMEYANG AWANIWA

KIUNGO wa Uholanzi, Frenkie de Jong, 25, na 
mshambuliaji wa Gabon, Pierre-Emerick Aubamey-
ang (33), pia wanaweza kutimkia Stamford Bridge, 
huku Chelsea wakiongoza mbio za kutaka kuwasajili 
wachezaji hao wa Barcelona. (Express)

MORATA ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United imeanzisha mazun-
gumzo na Atletico Madrid juu ya uwezekano wa kum-
sajili straika wa Hispania, Alvaro Morata, 29, ambaye 
ada yake ni pauni milioni 30. (Athletic, via Mail)

UNITED: RASHFORD HAUZWI 

MANCHESTER United pia imeipasha Paris St-
Germain kwamba, mshambuliaji wa kimataifa wa 
England, Marcus Rashford mwenye umri wa miaka 
24, hauzwi. (Mail on Sunday)

GALLAGHER AWINDWA 

KLABU ya Newcastle imemfanya kiungo wa Chelsea 
na England, Conor Gallagher mwenye umri wa miaka 
22, kuwa chaguo lao namba moja kabla ya kufungwa 
kwa dirisha la usajili. (Sun)

CELSO HUYOOO VILLARREAL

KIUNGO wa Tottenham Hotspur, Giovani lo Celso, 
26, yupo nchini Hispania kukamilisha uhamisho 
wa mkopo wa muda mrefu na Villarreal. (Fabrizio 
Romano)

GOMEZ SAFI CITY

MLINZI wa kushoto wa Anderlecht, Sergio Gomez, 
21, tayari amejiunga na Manchester City huku 
ada yake ikitajwa kwamba ni pauni milioni 11 kwa 
mchezaji huyo raia wa Hispania. (Fabrizio Romano)

PEP AMTAKA TIERNEY 

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola 
anamwania mlinzi wa kushoto wa Arsenal, Kieran 
Tierney, 25, ili kuimarisha safu yake ya ulinzi. (Mail 
on Sunday) 

RAMOS AWANIWA NEWCASTLE
 
KLABU ya Newcastle United ipo kwenye mazun-

gumzo na Benfica ili kufikia ofa ya pauni milioni 35 
ya kumsajili straika wa Ureno, Goncalo Ramos, 21. 
(Sunday Express)

NDOMBELE NA NAPOLI

KIUNGO wa Tottenham Hotspur, Tanguy Ndom-
bele, 25, amefikia makubaliano ya mkopo wa muda 
mrefu na Napoli. (Fabrizio Romano, via Sun)

FOREST KUMSAJILI MAUPAY

KLABU ya Nottingham Forest imefikia makubaliano 
ya kumsajili straika wa Brighton, Mfaransa Neal Mau-
pay mwenye umri wa miaka 25, kwa pauni milioni 15. 
(Athletic)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

M
SHAMBULIAJI wa Arsenal, 
Gabriel Jesus, amesema 
amefurahishwa na kikosi 
chake kuanza msimu huu 

vizuri kwenye Ligi Kuu England.
‘Washikabunduki’ hao wali-

pata ushindi wa pili mfu-
lulizo wakati walipoibuka 
na ushindi wa mabao 4-2

 dhidi ya Leicester City kwe-
nye Uwanja wa Emirates,

 Jumamosi.

Mbrazil huyo alihusika katika 
mabao yote manne, akifunga mara 
mbili huku akisaidia pasi mbili za 
mabao, na alikiri baada ya mch-
ezo huo kwamba, amefurahishwa 
zaidi na kiwango cha mwanzo mwa 
msimu huu cha ‘Washikabunduki’ 
hao.

“Nina furaha sana, si tu kwa saba-
bu ya mabao yangu, lakini jinsi timu 

   Ninafanya mazoezi kila 
siku, mimi na Eddie (Nketiah) tuki-
fanya kazi ya kumalizia, nadhani...
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JESUS: ARSENAL HII 
TAMU SANA AISEE

inavyocheza,” alisema mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 25 
akiiambia BBC Sport. 

“Katika nyakati ngumu tuliruhusu 
mabao mawili, lakini tuliendelea 
kucheza vizuri na kujaribu kufunga.

“Tunajua sifa walizonazo. Wana 
wachezaji wengi wazuri, wanaokim-
bia nyuma, Jamie Vardy ni mmoja 
wa washambuliaji bora kwenye ligi.

“Nina furaha sana na pointi tatu. 
Ni muhimu.” 

Jesus alijiunga na Arsenal kwa 
kitita cha pauni milioni 45 akitokea 
Manchester City msimu wa majira 
ya joto.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Brazil aliongeza kuwa anafurahia 

nafasi ya kuongoza safu ya usham-
buliaji ya timu hiyo chini ya Mikel 
Arteta, akisema: “Ninaifurahia sana. 

“Sio kwamba sikuwa na furaha 
kule City. Nilitaka tu kucheza. 
Nilielewa klabu na kocha, lakini 
wakati mwingine wachezaji wana-
taka tu kucheza.

“Ninafanya mazoezi kila siku, 
mimi na Eddie (Nketiah) tukifanya 
kazi ya kumalizia. Nadhani Arsenal 
ina washambuliaji wawili wazuri.”

Arsenal itasafiri kumenyana 
na Bournemouth wikendi ijayo 
huku klabu hiyo ya Kaskazini mwa 
London ikitarajiwa kuendelea na 
mwanzo mzuri wa msimu wao kwa 
asilimia 100.
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

NAMUNGO

MTIBWA SUGAR

1|2.31
x|2.70
2|3.65

11:45 5120 Kelantan United FC vs Uitm FC 1.74 3.47 4.21

12:00 5332 Gangwon vs Suwon City 2.07 3.30 3.20

13:00 5904 Sangju Sangmu vs FC Seoul 2.66 3.30 2.38

15:00 3718 Tianjin Teda vs Changchun Yatai 2.99 3.33 2.15

15:00 5359 Hebei Zhongji vs Shandong Luneng 26.43 8.61 1.06

17:00 1087 Baalama vs AL Karmel 1.58 3.62 5.29

17:25 5503 Al-Sailiya SC vs Qatar SC 2.56 3.20 2.51

17:30 4591 Maritimo vs GD Chaves 2.30 3.17 3.07

18:00 1890 FK Radnicki 1923 vs Cukaricki St 3.40 3.15 2.05

18:00 5564 Hifk vs Seinajoen JK 4.50 3.82 1.62

18:30 3222 Athletic Bilbao vs Mallorca 1.59 3.72 5.83

18:30 3895 Real Oviedo vs FC Andorra 1.67 3.39 5.39

19:00 1812 Viljandi Tulevik vs Viimsi JK 24.13 11.06 1.07

19:00 2126 Adanaspor vs Tuzlaspor 2.31 3.24 2.80

19:00 3879 Ilves 2 vs Tampere United 2.61 3.84 2.19

19:00 4119 FC Nomme United vs Paide Linnameeskond 2.68 3.94 2.26

19:00 4559 Ruch Chorzow vs Chojnice 1.92 3.29 3.64

19:00 4562 Namungo vs Mtibwa Sugar 2.31 2.70 3.65

19:15 5634 Konyaspor vs Basaksehir 2.71 3.36 2.45

19:30 1582 Nancy vs Bourg Peronnas 2.21 3.09 3.24

19:30 5488 Verona vs Napoli 3.36 3.41 2.05

19:30 5752 Rubin Kazan vs Urozhay Krasnodar 1.27 4.70 9.80

19:35 5902 AL Wakrah vs Umm-Salal SC 2.32 3.53 2.59

20:00 1704 FC Arouca vs Gil Vicente 2.60 3.26 2.60

20:00 1877 BK Olympic vs IFK Malmo 1.25 5.50 8.64

20:00 1962 Aarhus vs Lyngby 1.92 3.42 3.82

20:00 2511 IK Brage vs Landskrona Bois 1.78 3.77 4.28

20:00 2922 BK Hacken vs Mjallby 1.51 4.04 5.32

20:00 3148 Brommapojkarna vs AFC Eskilstuna 1.51 4.77 5.28

20:00 5807 Korona Kielce vs Warta Poznan 2.45 2.99 2.79

20:10 4153 IFK Goteborg vs Hammarby 3.55 3.45 1.89

20:30 3492 Lugo vs Albacete Balompie 2.15 3.09 3.44

20:30 4653 Getafe vs Atletico Madrid 4.45 2.98 1.96

21:00 1903 Maastricht vs NAC Breda 3.97 3.78 1.76

21:00 2278 Jong PSV vs Dordrecht 1.46 4.48 5.58

21:00 2954 Jong Utrecht vs Heracles Almelo 4.09 3.79 1.73

21:00 3592 Erzurum BB vs Pendikspor 2.00 3.44 3.24

21:00 4180 Keflavik IF vs KR Reykjavik 2.66 3.54 2.26

21:15 5294 Olimpija Ljubljana vs ND Gorica 1.40 4.31 6.47

21:45 2239 Cork City vs Waterford Utd 2.21 3.38 2.84

21:45 2980 Juventus vs Sassuolo 1.49 4.32 5.63

21:45 3716 Kasimpasa vs Fenerbahce 3.16 3.71 2.05

21:45 5657 US Quevilly Rouen vs St Etienne 3.65 3.25 2.01

22:00 4292 Liverpool vs Crystal Palace 1.19 6.19 12.98

22:15 3457 Breidablik vs Vikingur Reykjavik 1.91 3.68 3.28

22:15 4032 Fram Reykjavik vs Leiknir 1.95 3.59 3.25

22:30 1365 Pacos Ferreira vs Portimonense 2.36 3.12 3.02

22:30 3960 Betis vs Elche 1.44 4.43 6.65

22:30 5708 Leixoes vs CD Trofense 2.24 3.18 3.08

23:00 5921 FC Cartagena vs Ponferradina 2.15 3.26 3.26

01. 18/08/22 19:00 Rakow Czestochowa vs Slavia Prague 2.73 3.24 2.53

02. 18/08/22 19:30 El Gouna vs Ghazl EL Mahallah 2.50 2.86 3.07

03. 18/08/22 19:30 Al Masry Club vs Ismaily SC 2.39 2.86 3.26

04. 18/08/22 20:00 Pyunik Yerevan vs Sheri¡ Tiraspol 2.83 3.13 2.52

05. 18/08/22 20:00 Apollon Limassol vs Olympiakos 3.37 3.22 2.16

06. 18/08/22 20:00 CSKA Sofia vs FC Basel 3.04 3.24 2.32

07. 18/08/22 20:00 BSC Young Boys vs Anderlecht 2.16 3.48 3.13

08. 18/08/22 20:00 Maccabi Tel Aviv vs Nice 3.02 3.22 2.33

09. 18/08/22 21:00 HJK Helsinki vs Silkeborg 2.87 3.22 2.43

10. 18/08/22 21:00 SC Dnipro 1 vs AEK Larnaca 2.63 3.23 2.63

11. 18/08/22 21:00 Zrinjski Mostar vs Slovan Bratislava 2.62 3.18 2.67

12. 18/08/22 21:15 Maribor vs CFR Cluj 3.03 3.13 2.38

13. 18/08/22 22:00 Austria Vienna vs Fenerbahce 2.78 3.29 2.46

HABARI MICHEZO
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LONDON, England 

E
RIK ten Hag amesema angewe-
za kuwatoa wachezaji wake 
wote “wenye kiwango duni” 
wakati wa mapumziko baada 

ya orodha ya makosa kuwaweka chini 
kwa mabao 4-0 kabla ya mapumziko 
dhidi ya Brentford, Jumamosi.

Katika kipindi cha kwanza cha kusta-
ajabisha katika joto kali la magharibi 
mwa London, Manchester United wali-
fanya mojawapo ya matokeo mabaya 
zaidi katika miaka 30 ya kucheza Ligi 
Kuu England - huku kikosi cha Ten Hag 
kilichojaa makosa kikiadhibiwa vibaya 
chini ya kocha wao huyo mpya.

Kipa David de Gea aliruhusu kombo-
ra rahisi la Josh Dasilva kutambaa chini 
ya mwili wake kwenye lango la karibu 
baada ya dakika 10 kabla ya pasi kum-
weka matatani mchezaji wa zamani wa 
Brentford, Christian Eriksen.

Cristiano Ronaldo - aliyerejeshwa 
kwenye kikosi cha kwanza - alipo-
teza nafasi tatu katika matokeo am-
bayo yanawaacha vijana hao wa Ten 
Hag mkiani mwa Ligi Kuu ya England 
wakiwa hawana pointi, huku Liverpool 
wakiwa ndio wapinzani wao wafuatao 
kucheza nao pale Old Trafford.

Alipoulizwa kuhusu kubadili 
kwake wachezaji watatu wakati wa 
mapumziko, jambo ambalo lilimfanya 
kuwatoa mabeki Lisandro Martinez na 
Luke Shaw pamoja na Fred, Ten Hag 
alisema: “Nilibadilisha watatu, lakini 
ningeweza kuwabadilisha wote. 

TEN HAG 
AWAPONDA 
WACHEZAJI 
UNITED

BARCELONA, Hispania 

KOCHA Mkuu wa Barce-
lona, Xavi amewaomba 
mashabiki “wavumilie” 
baada ya timu yake kutoka 
suluhu na Rayo Vallecano 
katika mechi ya ufunguzi 
wa msimu mpya wa Ligi 
Kuu ya Hispania, LaLiga.

Wenyeji walitawala mpi-
ra, lakini walipoteza ka-
tika nafasi tatu za kufunga 
na walilenga goli mara sita 
pekee kati ya 21 walizoja-
ribu, ingawa walishuhudia 
juhudi mbili zikiokolewa 

na mlinda mlango.
Hiyo imeifanya safu 

ya ushambuliaji ya Bar-
celona kuonekana kuwa 
butu kwenye LaLiga hadi 
mechi tatu bila bao au 
ushindi, kuanzia mwis-
honi mwa msimu uliopita 
ikiwa ni mara ya kwanza 
kwa klabu hiyo kuwa na 
msururu wa aina hiyo ya 
matokeo tangu Oktoba 
2003.

Baada ya majuma 
kadhaa ya sintofahamu, 
klabu hiyo iliweza kusajili 
wachezaji wapya Robert 

Lewandowski, Raphinha, 
Andreas Christensen na 
Franck Kessie, ambao 
wote walicheza mechi yao 
ya kwanza kwenye sare 
hiyo.

Barca bado hawajam-
sajili Jules Kounde, aliye-
sajiliwa kutoka Sevilla, na 
wanaendelea kuhusishwa 
na kuongeza wachezaji 
wengine kabla ya diri-
sha la usajili kufungwa 
Septemba Mosi, mwaka 
huu huku Xavi akiwa-
sihi mashabiki kuamini 
mchakato wa klabu hiyo.

Xavi ataka mashabiki kuwa wavumilivu



315,715,520
tarehe muda michezo
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

NAMUNGO

MTIBWA SUGAR

1|2.31
x|2.70
2|3.65

11:45 5120 Kelantan United FC vs Uitm FC 1.74 3.47 4.21

12:00 5332 Gangwon vs Suwon City 2.07 3.30 3.20

13:00 5904 Sangju Sangmu vs FC Seoul 2.66 3.30 2.38

15:00 3718 Tianjin Teda vs Changchun Yatai 2.99 3.33 2.15

15:00 5359 Hebei Zhongji vs Shandong Luneng 26.43 8.61 1.06

17:00 1087 Baalama vs AL Karmel 1.58 3.62 5.29

17:25 5503 Al-Sailiya SC vs Qatar SC 2.56 3.20 2.51

17:30 4591 Maritimo vs GD Chaves 2.30 3.17 3.07

18:00 1890 FK Radnicki 1923 vs Cukaricki St 3.40 3.15 2.05

18:00 5564 Hifk vs Seinajoen JK 4.50 3.82 1.62

18:30 3222 Athletic Bilbao vs Mallorca 1.59 3.72 5.83

18:30 3895 Real Oviedo vs FC Andorra 1.67 3.39 5.39

19:00 1812 Viljandi Tulevik vs Viimsi JK 24.13 11.06 1.07

19:00 2126 Adanaspor vs Tuzlaspor 2.31 3.24 2.80

19:00 3879 Ilves 2 vs Tampere United 2.61 3.84 2.19

19:00 4119 FC Nomme United vs Paide Linnameeskond 2.68 3.94 2.26

19:00 4559 Ruch Chorzow vs Chojnice 1.92 3.29 3.64

19:00 4562 Namungo vs Mtibwa Sugar 2.31 2.70 3.65

19:15 5634 Konyaspor vs Basaksehir 2.71 3.36 2.45

19:30 1582 Nancy vs Bourg Peronnas 2.21 3.09 3.24

19:30 5488 Verona vs Napoli 3.36 3.41 2.05

19:30 5752 Rubin Kazan vs Urozhay Krasnodar 1.27 4.70 9.80

19:35 5902 AL Wakrah vs Umm-Salal SC 2.32 3.53 2.59

20:00 1704 FC Arouca vs Gil Vicente 2.60 3.26 2.60

20:00 1877 BK Olympic vs IFK Malmo 1.25 5.50 8.64

20:00 1962 Aarhus vs Lyngby 1.92 3.42 3.82

20:00 2511 IK Brage vs Landskrona Bois 1.78 3.77 4.28

20:00 2922 BK Hacken vs Mjallby 1.51 4.04 5.32

20:00 3148 Brommapojkarna vs AFC Eskilstuna 1.51 4.77 5.28

20:00 5807 Korona Kielce vs Warta Poznan 2.45 2.99 2.79

20:10 4153 IFK Goteborg vs Hammarby 3.55 3.45 1.89

20:30 3492 Lugo vs Albacete Balompie 2.15 3.09 3.44

20:30 4653 Getafe vs Atletico Madrid 4.45 2.98 1.96

21:00 1903 Maastricht vs NAC Breda 3.97 3.78 1.76

21:00 2278 Jong PSV vs Dordrecht 1.46 4.48 5.58

21:00 2954 Jong Utrecht vs Heracles Almelo 4.09 3.79 1.73

21:00 3592 Erzurum BB vs Pendikspor 2.00 3.44 3.24

21:00 4180 Keflavik IF vs KR Reykjavik 2.66 3.54 2.26

21:15 5294 Olimpija Ljubljana vs ND Gorica 1.40 4.31 6.47

21:45 2239 Cork City vs Waterford Utd 2.21 3.38 2.84

21:45 2980 Juventus vs Sassuolo 1.49 4.32 5.63

21:45 3716 Kasimpasa vs Fenerbahce 3.16 3.71 2.05

21:45 5657 US Quevilly Rouen vs St Etienne 3.65 3.25 2.01

22:00 4292 Liverpool vs Crystal Palace 1.19 6.19 12.98

22:15 3457 Breidablik vs Vikingur Reykjavik 1.91 3.68 3.28

22:15 4032 Fram Reykjavik vs Leiknir 1.95 3.59 3.25

22:30 1365 Pacos Ferreira vs Portimonense 2.36 3.12 3.02

22:30 3960 Betis vs Elche 1.44 4.43 6.65

22:30 5708 Leixoes vs CD Trofense 2.24 3.18 3.08

23:00 5921 FC Cartagena vs Ponferradina 2.15 3.26 3.26

01. 18/08/22 19:00 Rakow Czestochowa vs Slavia Prague 2.73 3.24 2.53

02. 18/08/22 19:30 El Gouna vs Ghazl EL Mahallah 2.50 2.86 3.07

03. 18/08/22 19:30 Al Masry Club vs Ismaily SC 2.39 2.86 3.26

04. 18/08/22 20:00 Pyunik Yerevan vs Sheri¡ Tiraspol 2.83 3.13 2.52

05. 18/08/22 20:00 Apollon Limassol vs Olympiakos 3.37 3.22 2.16

06. 18/08/22 20:00 CSKA Sofia vs FC Basel 3.04 3.24 2.32

07. 18/08/22 20:00 BSC Young Boys vs Anderlecht 2.16 3.48 3.13

08. 18/08/22 20:00 Maccabi Tel Aviv vs Nice 3.02 3.22 2.33

09. 18/08/22 21:00 HJK Helsinki vs Silkeborg 2.87 3.22 2.43

10. 18/08/22 21:00 SC Dnipro 1 vs AEK Larnaca 2.63 3.23 2.63

11. 18/08/22 21:00 Zrinjski Mostar vs Slovan Bratislava 2.62 3.18 2.67

12. 18/08/22 21:15 Maribor vs CFR Cluj 3.03 3.13 2.38

13. 18/08/22 22:00 Austria Vienna vs Fenerbahce 2.78 3.29 2.46
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Na Mwandishi Wetu

M
AKAMU wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, ametoa pongezi 
kwa mbio za hisani za ki-
mataifa zinazoandaliwa na 

Benki ya CRDB, maarufu CRDB Bank 
Marathon, kwa kufikisha lengo la 
kukusanya Sh. bilioni moja kwa ajili ya 
kusaidia jamii.

Dk. Mpango alitoa pongezi
 hizo Dar es Salaam jana 

wakati akikabidhi mfano wa 
hundi kwa Taasisi ya Moyo

 ya Jakaya Kikwete (JKCI)
 na Hospitali ya CCBRT muda
 mfupi baada ya kukamilika
 kwa mbio hizo ambazo zil-
ishirikisha zaidi ya wakim-

biaji 6,200.
Aidha, alipongeza uamuzi wa Benki 

ya CRDB kuendelea kusaidia upasuaji 
wa watoto wenye magonjwa ya moyo 
pamoja na wazo jipya la kusaidia upa-
tikanaji wa huduma salama za uzazi 
kwa kinamama wenye ujauzito hata-
rishi. 

“Afya ya mama na mtoto ni moja ya 
maeneo yanayopewa kipaumbele ki-
kubwa katika sera ya afya. Ninafarijika 
kuona mbio hizi zinasaidia kuimarisha 
eneo hili kwa kufanikisha upatikanaji 
wa huduma ya matibabu kwa watoto 
na kinamama,” alipongeza.

Dk. Mpango alisema fedha hizo zi-
lizokusanywa, zitasaidia kupunguza 
makali ya gharama kwa ajili ya upas-

uaji wa moyo na huduma za uzazi kwa 
kinamama wenye ujauzito hatarishi, 
ambazo watu wengi hawawezi kuz-
imudu pamoja na serikali kutoa ru-
zuku ya asilimia 80.

Viongozi mbalimbali walifuatana na 
makamu wa rais kushiriki mbio hizo 
wakiwamo Rais mstaafu wa awamu ya 
nne, Dk. Jakaya Kikwete, Naibu Spika 
wa Bunge la Tanzania, Mussa Zungu, 
Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa 
na Michezo, Pauline Gekule, na Wa-
ziri wa Michezo Zanzibar, Tabia Mwita 
Maulid.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya 
CRDB, Abdulmajid Nsekela, alibaini-
sha kuwa mbizo za mwaka huu zime-
vuka lengo la ukusanyaji wa Sh. bilioni 
moja na kutoa shukrani kwa kampuni 
na taasisi zilizojitokeza kushirikiana 
na benki hiyo pamoja na wakimbiaji 
waliojitokeza kutoka ndani na nje ya 
nchi. 

Nsekela aliwashukuru Mkurugenzi 
Mtendaji wa JKCI, Prof. Mohammed 
Janabi na Mkurugenzi Mkuu wa Hos-
pitali ya CCBRT, Brenda Msangi kwa 
ushirikiano wao huku akiweka mkazo 
kuwa kaulimbiu ya benki hiyo ise-
mayo ‘Kasi Isambazayo Tabasamu’, 
imefanikiwa kutokana na mchango 
wao wa dhati.

Katika mbio hizo washiriki takriba-
ni 60 waliofanya vizuri, walijishindia 
zawadi zenye jumla ya Sh. milioni 100. 
Zawadi hizo zinaifanya CRDB Bank 
Marathon kuwa mbio zinazolipa zaidi 
nchini ambapo washindi wa Km 42 

kwa wanawake na wanaume walion-
doka na kitita cha Sh. milioni 10 kila 
mmoja.

Akitangaza matokeo ya mbio hizo, 
Mkurugenzi wa Mawasiliano Benki ya 
CRDB, Tully Mwambapa, alisema kwa 
upande wa kilometa 42, Joseph Muny-
woki, raia wa Kenya ameibuka kinara 
akitumia muda wa 02:14:56, wakati 
Shoron Kosgei, raia wa Kenya aliibuka 
mshindi kwa upande wa wanawake 
akitumia muda 02:33:56.

Kwa mbio za kilometa 21, mshindi 
kwa upande wa wanaume alikuwa 
Samwel Mailu, raia wa Tanzania aliye-
tumia muda wa 01:02:04, kwa upande 
wa wanawake mshindi alikuwa Agnes 
Ngolo wa Tanzania aliyetuumia muda 
wa 01:09:16. Katika Km 10, mshindi 
kwa upande wa wanaume alikuwa Ga-
briel Geay, raia wa Zambia aliyetumia 
muda wa 00:28:16, kwa wanawake 
Maysellina Issa wa Tanzania alishika 
nafasi ya kwanza baada ya kutumia 
muda wa 00:33:52. 

Katika mashindano ya mbio za bais-
keli kilometa 65, Richard Laizer raia 
wa Tanzania aliibuka mshindi kwa 
upande wa wanaume akitumia muda 
wa 01:39:24, upande wa wanawake Ju-
lia Miringu raia wa Tanzania aliibuka 
mshindi baada ya kutumia muda wa 
01:45:11.

Kati ya washiriki 6,200 walioshiriki 
katika CRDB Bank Marathon mwa-
ka huu, asilimia 79 ni Watanzania, 
wakimbiaji wa kimataifa walioshiriki 
ni zaidi ya 1,300.

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Fountain Gate ya Morogoro inay-
ojiandaa na Ligi ya Championship, imetaja 
mikakati na malengo yao ni kupanda na 
kucheza Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa 
2023/24.

Kocha msaidizi wa timu hiyo, Edward 
Lazaro, amesema mikakati yao kuanzia 
Bodi ya Klabu hiyo, viongozi, benchi la 
ufundi na wachezaji ni kuhakikisha wanai-
pandisha timu hiyo daraja.

“Tupo kambini kwa wiki tatu sasa hapa 
Morogoro tunajiandaa na Ligi ya Campion-
ship, mikakati na malengo yetu ya pamoja 
wote kuanzia bodi, benchi na ufundi mpaka 
wachezaji ni kuipandisha timu daraja, na 
hilo linaonekana kwa sababu tuna wache-
zaji wazuri, makocha wazuri, viongozi safi, 
pamoja na kambi na huduma bora. Tuna-
chofanya sisi ni kutengeneza muunganiko 
wa timu na tutahakikisha tunapata matokeo 
mazuri nyumbani pale kwenye Uwanja wa 
CCM Shabib, Gairo ndiyo utakuwa uwanja 
wetu wa nyumbani, lengo ni kupanda da-
raja na kuongeza timu kwenye mkoa wa 
Morogoro,” alisema Lazaro.

Ligi ya Championship inatarajiwa kuanza 
Septemba 17, mwaka huu, ingawa mpaka 
sasa ratiba kamili haijatoka.

Fountain Gate 
yaitaka Ligi Kuu

MPANGO AIPONGEZA CRDB KWA
KUKUSANYA BIL.1/- KUSAIDIA JAMII

Rais mstaafu, Dk. Jakaya Kikwete, akimkabidhi mshindi wa 
kwanza wa mbio za kilometa 42, Joseph Munywoki raia 
wa Kenya, hundi yenye thamani ya Sh. milioni 10 baada ya 
kuwashinda wenzake katika mbio za hisani za kimataifa za 
Benki ya CRDB “CRDB Bank Marathon” zilizokuwa na lengo la 
kukusanya Shilingi bilioni moja kwa ajili ya kusaidia jamii. Mbio 
hizo zilifanyika jana kwenye viwanja vya Farasi Oysterbay, 
Dar es Salaam. Kulia ni Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya CRDB, 
Dk. Ally Laay. NA MPIGAPICHA WETU
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Shufaa Lyimo na Cheji Bakari

PAZIA la Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu wa 
2022/23 litafunguliwa leo 
saa 10:00 jioni kwa timu 
nne kushuka dimbani 
ambapo timu iliyopanda 
daraja msimu huu, Ihefu 
itaikaribisha Ruvu Shoot-
ing kwenye Uwanja wa 
Highland Estate, Mbarali, 
Mbeya.

Mbali na mechi hiyo 
ya kwanza kabisa msimu 
huu, mechi nyingine 
itakayochezwa leo ni kati 
ya Namungo itakayokuwa 
kwenye uwanja wake wa 
nyumbani Ilulu mkoani 
Lindi dhidi ya Mtibwa 
Sugar ambayo baada ya 
kuponea chupuchupu 
msimu uliopita, iliacha 
wachezaji zaidi ya 20 na 
kusajili wengine wapya.

Kuelekea mechi hizo 
za leo, timu ya Mtibwa 
Sugar imesema itamkosa 

mlinda mlango wake, 
Mohammed Makaka, 
ambaye aliumia mkono 
kwenye mchezo wa 
kirafiki walioucheza dhidi 
ya Fountain Gate Ago-
sti 7, mwaka huu katika 
Uwanja wa Manungu 
Complex, Turiani mkoani 
Morogoro.

Akizungumza na gazeti 
hili jijini jana, daktari 
mkuu wa timu hiyo, 
Laurence Francis, alisema 
Makaka amepata jeraha 
kubwa hivyo atakaa nje 
kwa wiki nane.

“Makaka aliumia 
vibaya, tumemfanyia 
uchunguzi tukabaini ame-
vunjika kiganja, hivyo 
atakaa wiki nane nje bila 
kujishughulisha na mpira 
mpaka hapo atakapokaa 
sawa,” alisema Francis.

Kwa upande wake 
Kocha Mkuu wa timu 
hiyo, Salum Mayanga 
alisema licha ya kutam-

bua utakuwa mchezo wa 
ushindani mkubwa ame-
jipanga vizuri kuwakabili 
wapinzani wao hao.

Kwingineko Kocha wa 
Ihefu FC, Zuberi Katwila, 
amewataka mashabiki 
wa timu hiyo kujiandaa 
kupata matokeo mazuri 
katika michezo ya Ligi 
Kuu Bara msimu huu.

“Kutokana na usa-
jili nilioufanya mwe-
nyewe, naamini tutaleta 
changamoto kwa timu 
za Ligi Kuu msimu huu, 
wachezaji wote wapo 
salama na afya njema, 
hivyo Ruvu Shooting 
wajiandae kesho (leo),” 
alisema Katwila.

Ligi Kuu Bara leo, makocha watamba

Na Saada Akida 

H
UKU akitaja siri ya 
kupata matokeo chanya 
na kufanikiwa kutetea 
Ngao ya Jamii juzi, Kocha 

Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi, 
amesifu ubora wa kikosi cha 
Simba msimu huu akilinganisha 
na uliopita huku akitaka Kocha 
Zoran Maki apewe muda zaidi 
wakukisuka.

Yanga iliichapa Simba
 mabao 2-1 katika mechi

 hiyo ya Ngao ya Jamii
 maalum kwa kuukaribi-

sha msimu mpya wa
 Ligi Kuu Bara iliyopigwa 

Uwanja wa Benjamin
 Mkapa juzi, shukran

 kwa Fiston Mayele aliye-
funga mabao yote mawili

 huku lile la kufutia ma-
cho kwa Simba likifung-

wa na Pape Sakho.
Akizungumza baada ya mch-

ezo huo, Nabi alisema pamoja na 
ushindi huo, lakini kikosi cha Sim-
ba cha msimu huu ni bora ukilin-
ganisha na kile cha msimu uliopi-
ta, hivyo wanachotakiwa ni kumpa 
muda kocha Zoran ili aweze kuki-
unganisha na kupandikiza falsafa 
zake.

Kuhusu siri ya ushindi, Nabi 
alisema kikubwa ni maandalizi 
mazuri waliyofanya na wachezaji 
kucheza kwa kujituma kuipigania 
timu yao.

“Niwapongeze wachezaji wangu, 
wamecheza vizuri hata tulipotan-
guliwa kufungwa hawakuhamaki, 
walitulia na kucheza vile tulivy-
owaelekeza hatimaye tukapata 
tulichokihitaji ambacho ni kutetea 
Ngao yetu ya Jamii,” alisema Nabi.

Kocha huyo raia wa Tunisia, 
alisema pamoja na matokeo hayo, 
bado anaendelea kukisuka kikosi 
chake ili kiweze kucheza kwa ki-
wango cha juu zaidi ya kile wali-

chokionyesha kwenye mchezo 
huo.

Kwa upande wake Kocha Mkuu 
wa Simba, Zoran alisema kilicho-
sababisha kupoteza mchezo huo 
ni ubora waliokuwa nao wapin-
zani wao, Yanga.

Mserbia huyo alisema kipindi 
cha kwanza waliushika mchezo 
na kufanya mashambulizi kadhaa 
kwenye lango la wapinzani wao, 
lakini walikosa umakini kwenye 
kuzitumia nafasi.

“Kipindi cha pili ndicho kiliku-
wa kibaya zaidi kwetu, wapinzani 
walikuja juu na kutushambulia 
mfululizo na bao la mapema la 
kusawazisha lilituchanganya zaidi 
na kujikuta tunapoteza mchezo,” 
alisema Zoran.

Aidha, Zoran amewapongeza 
wachezaji wake kwa kupambana 
muda wote wa mchezo ingawa 
matokeo hayakuwa upande wao.

Naye muuaji aliyepeleka kilio 
Simba, Mayele amesema ushindi 
walioupata na kufanikiwa kutetea 
taji lao la Ngao ya Jamii, ni mwanzo 
mzuri wa kufikia malengo yao kwa 
msimu wa 2022/23 kwa kuendelea 
kufanya vizuri michezo iliyopo 
mbele yao ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Mayele alisema ana matumaini 
makubwa timu hiyo itaendelea 
kutetea mataji yao yote mawili, 
yaliyobaki ambayo ni la Ligi Kuu 
Bara na Kombe la FA.

“Mchezo wa leo ( juzi), ulikuwa 
na ushindani mkubwa sana, Simba 
kipindi cha kwanza walikuwa bora 
ila tulipokwenda mapumziko tu-
lipewa maelekezo na hatimaye 
kutwaa taji, nina imani huu ni 
mwanzo mzuri katika michezo ili-
yopo mbele yetu,” alisema Mayele.

Yanga itashuka dimbani ugenini 
kesho kuanza kutupa karata yao ya 
kwanza kwenye mbio za kutetea 
ubingwa wa Ligi Kuu itakapovaana 
na Polisi Tanzania kwenye Uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid jijini Aru-
sha.

   Atoa siri ya ushindi 
Ngao ya Jamii, Mayele naye...

Nabi 
aing’ata 
sikio Simba 
kwa Zoran

Viungo wa Simba na Yanga, Jonas Mkude (kushoto) na Feisal Salum ‘Fei Toto’, 
wakizipambania timu zao kwenye mechi ya Ngao ya Jamii iliyopigwa Uwanja wa Benjamin 
Mkapa juzi na kumalizika kwa Yanga kushinda mabao 2-1. PICHA: JUMANNE JUMA

TULIA WEWE...
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