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Wapinzani waendelea 
kutimkia CCM
Na Shaban Njia, KAHAMA

WANACHAMA 24 wakiwamo 
viongozi wawili wa Chama cha 
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Ushetu wilayani Kahama, 
mkoani Shinyanga wamehamia 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa 
madai kuwa serikali imetekeleza 
malalamiko yao.

Makada hao ambao kati yao 
18 wanatokea CHADEMA, moja 
ni NCCR-Mageuzi na watano ni 
kutoka TLP, walifikia uamuzi huo 
juzi baada ya mkutano wa hadhara 
wa Mbunge wa jimbo hilo uliol-
enga kusikiliza na kutatua kero za 
wananchi.

Mmoja wa makada hao ambaye ni 
Katibu wa Baraza la Wazee CHADE-
MA, Jimbo la Ushetu, Emmanuel 
Machibya, alisema hatua ya serikali 
kupelekea maendeleo wananchi 
hasa kwenye sekta ya afya, elimu 
na maji imewafanya kukosa cha 
kusema wala kukosoa.

Alisema hiyo ndio sababu kubwa 
iliyofanya kuachana na vyama 
vyao na kujiunga na CCM ili kuunga 
mkono juhudi za serikali katika ku-
peleka maendeleo kwa wananchi.

Alisema, miongoni mwa vitu 
walivyokuwa wakivisemea sana 
na vimetekelezwa ni pamoja na 
Hospitali ya Wilaya ya Ushetu na 
utekelezaji wa mradi wa maji ya 
Ziwa Victoria, ambao unakaribia 
kuwafikia.

“Tunatumia maji ya kwenye 
visima tulivyochimba wenyewe na 
vile vilivyochimbwa na RUWASA, 
na maji ya Ziwa Victoria, tulikuwa 
tunayatumia pale tunapofika Hal-
mashauri za Msalala na Manispaa 
ya Kahama na sasa yanakuja kwetu 
hivyo hatuna haja ya kuendelea 
kupiga kelele huku miradi inatekele-
zwa na serikali,” alisema Machibya.

Mwenyekiti wa Baraza la Vijana 
wa CHADEMA (BAVICHA), Kata ya 
Kisuke, Kulwa Chanila alisema, ka-
tika mradi wa maji wa Ziwa Victo-
ria, vijana wamepewa ajira zisizohi-
taji ujuzi za uchimbaji wa mitaro ya 
bomba, kusogeza bomba nyinginezo 
na wanajipatia fedha za kuendesha 
maisha yao na hakuna ubaguzi uli-
ofanywa wa kuwatenga vyama vya 
upinzani.

Alisema, kitu kingine kilichom-
vutia ni uwapo wa huduma bora 
katika vituo vya afya wakati wa 
kujifungua kulinganisha na awali.

Akipokea wanachama hao wapya, 
Mbunge Cherehani aliwaahidi 
kuwapatia ushirikiano na kuende-
lea kuwahudumiwa wananchi pasi 
kuwa na ubaguzi wa aina yoyote.

Mwenyekiti wa CCM Kata ya 
Kisuke, Doto Misungwi, alisema ujio 
wa wanachama hao ndani ya chama 
chake ni ishara tosha kwamba 
Ilani ya uchaguzi inatekelezwa 
kwa vitendo na kuwataka wengine 
kujitokeza na kujiunga kwa kuwa 
kile walichokuwa wanakipigia kelele 
ndio serikali inakitekeleza sasa.

Daraja lililopo eneo la Lilombe wilayani Liwale mkoani Lindi, linalounganisha Wilaya za Nachingwea na Tundu-
ru mkoani Ruvuma likiwa halijawekewa kifusi pembeni kwa miaka miwili kitendo kinachosababisha lisitumike. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

W’biashara watoa kilio upatikanaji Dola
Na Jenifer Gilla

WAFANYABIASHARA wa-
naonunua bidhaa nje ya 
nchi wamesema licha ya 
Dola ya Kimarekani kushuka 
thamani dhidi ya Shilingi 
ya kitanzania, upatikanaji 
wake umeendelea kuwa wa 
shida na kuwasababishia 
usumbufu wa kuitafuta hali 
inayowafanya kuingia hasara 
kibiashara.

Mapema mwaka 2023, nchi 
ilikumbwa na uhaba wa Dola 
nchini uliotokana na kuadi-
mika kwa fedha hiyo katika 
Soko la Dunia, sababu kuu 
ikielezwa kuwa ni athari za 
ugonjwa wa UVIKO 19 ulioi-
kumba ulimwengu tangu 
mwaka 2019 na vita vya 
Ukraine na Urusi.

Kuadimika kwa fedha hiyo 
kulisababisha usumbufu 
kwa wafanyabiashara nchini 
hasa wanaoagiza bidhaa nje 
ya nchi kwa kuwa walilazi-
mika kuinunua kwa gharama 
kubwa hadi Sh. 2,800 kutoka 
kwa watu binafsi baada ya 
kukosekana benki.

Hata hivyo, serikali ilifanya 
juhudi kuimarisha sarafu 
ikiwamo kuunda kikosi kazi 
cha wataalamu kilichotafiti 
hali hiyo na kushauri hatua 
za kuchukuliwa na kadri siku 
zilivyosogea dola ilikuwa 
ikishuka thamani dhidi ya 
shilingi ya kitanzania.

Kwa mujibu wa Benki Kuu 
ya Tanzania, juzi fedha hiyo 
iliuzwa kwa Sh. 2,406 ku-
toka Sh. 2,700 bei ya Oktoba, 
mwaka jana, hali iliyokuwa 
ikisababisha hasara kwa wa-
fanyabiashara nchini.

Mfanyabiashara wa nguo 

za kike Kariakoo, Rama-
dhani Ngang’uli alisema 
walitegemea baada ya dola 
kushuka thamani ingepati-
kana kwa urahisi kama ilivy-
okuwa mwanzo, lakini mam-
bo yamekuwa tofauti.

Alisema wanapokwenda 
kununua fedha hiyo kwenye 
benki, wanaikosa na kuen-
delea na utaratibu wao wa 
kuitafuta kutoka kwa watu 
binafsi ambao huwauzia kwa 
bei ya juu ukilinganishwa na 
wanayonunulia benki.

Alisema wanalazimika 
kuitafuta fedha hiyo ili ku-
punguza gharama za kuagiza 
mzigo kutokana na baadhi 
ya mawakala wa usafirishaji 
kutumia fursa hiyo kuwauzia 
fedha hiyo kwa bei ya juu.

“Yaani ni kwamba 
mawakala wa usafirishaji 
wa mizigo wameshajiwekea 
utaratibu wao wa kulipia kwa 
dola kwa hiyo kama huna 
dola wao ndio wanakupangia 
‘exchange rate’ (gharama za 
kubadilisha fedha) ambayo 
ni kubwa kuliko benki au mi-
taani,” alisema.

Mfanyabiashara Lemsi 
Mazengo, alisema japokuwa 
upatikanaji wa dola umei-
marika kwenye benki, lakini 
hautimizi haja za wafanyabi-
ashara, akitoa mfano kuwa 
kwa sasa wanaweza kuuza 
hadi dola 500 tofauti na hapo 
awali walikuwa wanauza dola 
100 pekee kwa kila mteja 
tena kwa masharti.

Alitaja moja ya masharti 
hayo kuwa ili uuziwe fedha 
hiyo katika benki ni lazima 
uwe mteja wao wa kila siku 
uliyefungua akaunti hali ili-
yokuwa inaleta usumbufu na 
baadhi kuuziwa 100 pekee 

kwa siku.
Alisema hata hivyo, bado 

fedha hiyo imekuwa ikipan-
da na kushuka akitoa mfano 
kuwa juzi ilikuwa ikiuzwa 
Sh. 2,406, lakini jana iliuzwa 
kwa Sh. 2,500 hali inayoa-
shiria kuwa bado tatizo hilo 
halijakaa sawa. Alisema hali 
hiyo pamoja na kuleta usum-
bufu wa kuitafuta pia wakati 
mwingine inasababisha 
hasara, kwa kuwa wanaweza 
kununua mzigo wakati dola 
ipo juu, lakini mzigo unaofika 
na kuanza kuuza, dola inaku-
wa imeshuka na kulazimika 
kuuza bei ya chini.

“Unaweza ukanunua mzi-
go kwa dola ikiwa juu, lakini 
ikishuka itakulazimu uuze 
kwa bei ndogo kutokana na 
kushuka kwake kwa hiyo 
wakati mwingine unaweza 
kupata hasara kabisa,” alise-
ma Mazengo. 

Mfanyabiashara Jabiri 
Mtoro, alisema, anatambua 
kama dola imeshuka, lakini 
yeye anaipata kirahisi kwa 
sababu ananunua kwa watu 
binafsi badala ya kwenda 
benki.

Mfanyakazi wa Benki ya 
Akiba Commercial ( jina tu-
nalihifadhi), alisema upati-
kanaji fedha kwa sasa umei-
marika kuliko zamani na 
kufikia hatua ya kuuza hadi 
dola 5000 kwa siku tofauti na 
miezi sita iliyopita walikuwa 
wakitoa dola 1000 pekee.

Alisema kinacho sababisha 
dola kuadimika ni baadhi ya 
wafanyabishara wakubwa 
hasa katika sekta ya utalii 
ambao ndio wanaopokea 
dola kwa wingi kutozipeleka 
benki na kuziuza wenyewe 
mitaani.

Alisema hali hiyo inasaba-
bisha benki kukosa fedha za 
kuuzia wateja kwa sababu 
wanategemea kupata kutoka 
kwenye makundi hayo na si 
Benki Kuu kama wengi wana-
vyofikiri.

“Hii imekuwa biashara kwa 
sasa ikishuka wenye mitaji 
mikubwa wananunua, wana-
hifadhi wanategemea ikipan-
da na wao wanauza kwa hiyo 
tabia hiyo inafanya mzungu-
ko wa dola kuwa mdogo hata 
kama imeshuka,” alisema.

Kadhalika, hali hiyo im-
ekuwa tishio pia kwa wa-
fanyabiashara na wengine 
wanaogopa kununua bidhaa 
za gharama kubwa kutokana 
na kupanda na kushuka kwa 
fedha hiyo.

BoT YAFAFANUA
Ofisa Habari Benki Kuu 

ya Tanzania (BoT), Victoria 
Msina, amesema benki hiyo 
ilitoa miongozo kwa miamala 
ya kifedha nchini ifanywe 
kwa shilingi ya kitanzania 
na si dola ili kuwaondolea 
usumbufu na hasara wafan-
yabiashara.

Amesema hata taarifa 
mbalimbali wanazozitoa 
kwa umma kupitia tovuti 
yao wanahamasisha kutumia 
Shilingi za Tanzania na kwa 
sasa inaonekana imepanda 
thamani ikilinganishwa na 
Dola ya Marekani.

“Ndio maana serikali ina-
sisitiza wananchi wafanye 
miamala mbalimbali ku-
tumia fedha zetu hata shule 
za ‘international’ wanashau-
riwa walipe ada kwa kutumia 
fedha za Tanzania.

 Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz
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130 waliokimbia 
ukeketaji wagoma 
kurejea nyumbani
Na Ambrose Wantaigwa, 
TARIME

WASICHANA 130 waliokim-
bia familia zao kuepukana na 
kukeketwa wamegoma kurejea 
nyumbani wakiogopa kutende-
wa unyanyasaji na wazazi, 
ndugu au walezi wao.

Wasichana hao ni waliohifa-
dhiwa katika kituo cha ATFGM 
Massanga wilayani Tarime, 
mkoani Mara kwa lengo la 
kulindwa dhidi ya vitendo vya 
ukeketaji walivyolazimishwa 
kufanyiwa na wazazi wao.

Meneja miradi wa kituo 
hicho, Valerian Mgani alisema 
juzi wakati akipokea misaada 
iliyotolewa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, kwa ajili ya wa-
toto hao, kuwa wasichana hao 
wameogopa kurudi nyumbani 
wakihofia wazazi wao kuwala-
zimisha kukeketwa na kuingia 
katika ndoa za mapema kiny-
ume na matarajio yao.

“Wasichana hao walikimbilia 
hapa baada ya kulazimishwa 
kukeketwa na baadhi ya 
walezi na wazazi wao wa-
sio waaminifu na baada ya 
muhula wa tohara kukamilika 
wamegoma kurudi kwao waki-
hofia kufanyiwa ukatili wa 
kijinsia,” alisema.

Akikabidhi zawadi hizo kwa 
niaba ya Rais, Mkuu wa Wilaya 
ya Tarime, Edward Gowele, 
aliagiza Idara ya Maendeleo 
ya Jamii katika Halmashauri 
ya Tarime kushiriki mpango 
wa kuwahudumia wasichana 
hao wakati serikali ikichukua 
hatua zaidi kuwanusuru.

Alisema serikali itachukua 
hatua kwa wazazi wote ambao 
watakiuka wajibu wao wa 
kuhudumia familia zao kwa 
kuzuia watoto hasa wa kike 
kupata elimu kwa ajili ya ku-
olewa kwa tamaa ya mali.

Aidha, alisema lazima jamii 
katika eneo hilo iachane na 
mila zinazoshusha hadhi ya 
wanawake na wasichana 
wadogo.

Kadhalika, aliliagiza Jeshi la 
Polisi kuchunguza na ku-
chukua hatua za kisheria kwa 
watu wote wanaoendeleza 
ukeketaji nyakati za usiku na 
kuwavisha wasichana ma-
vazi ya wanaume ili kukwepa 
mkono wa sheria.

Alitahadharisha baada ya 
shule kufunguliwa mwan-
zoni mwa mwaka huu, kuwa 
serikali kwa kushirikiana na 
viongozi wa vijiji wataanzisha 
msako kuhakikisha watoto 
wote waliofaulu wanajiunga 
kidato cha kwanza.

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema 
kuwa serikali inatenga Sh. 
bilioni 300 kwa mwezi kulipa 
madeni ya nchi. 

Aliyasema hayo jana al-
ipofungua kituo cha mabasi 
kilichojengwa na Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii (ZSSF), eneo 
la Kijangwani, Wilaya ya Mjini, 
Mkoa wa Mjini Magharibi.

Alisema wakati serikali ina-
kopa kwa ajili ya miradi ya 
maendeleo, ina akaunti maal-
um inayoweka fedha za kuto-
sha kwa ajili ya kulipa madeni 
hayo ambayo sasa inahifadhi 
ya Sh. bilioni 600. 

Alisema deni hilo kwa 
upande wa Zanzibar kwa sasa 
ni Sh. trilioni 1.2 linalohimilika 
kwa kuwa serikali ina uwezo 
wa kulilipa ndani ya miaka mi-
wili na kukopesheka tena kuto-
kana na utaratibu uliopo.

Alisema wakati wa Serikali 
ya Awamu ya Nane deni hilo 

lilikuwa Sh. bilioni 800 ndani 
ya miaka minne limepanda 
na kufikia Sh. trilioni 1.2.

Aidha, aliwataka Wazanzi-
bar kupuuzia taarifa zilizo-
tolewa na vyama vya upin-
zani hivi karibuni kuwa deni 
hilo limefika Sh. trilioni 2.8 
sawa na ongezeko la asilimia 
208 akisema ni za upotoshaji 
na propaganda za kisiasa.

Alisisitiza kuwa serikali 
inakopa kwa nia njema ya 
kuendesha miradi ya maen-
deleo yenye tija na maslahi 
kwa nchi na sio vinginevyo.

Dk. Mwinyi pia alikemea 
urasimu unaofanywa na watu 
wasio waaminifu ndani ya 
serikali kwa taasisi binafsi zi-
nazotaka kuwekeza nchini na 
kuzielekeza taasisi hizo kutoa 
taarifa kwake pale wanapo-
kumbana na changamoto hiyo.

Akizungumzia kituo kipya 
cha mabasi, Dk. Mwinyi ali-
iagiza ZSSF kuwa na mpango 
maalum wa matunzo na usafi 
na kuandaa ajira maalum kwa 

vijana kwa ajili ku-
toa huduma za 
usafi. 

Alisema seri-
kali inatengen-
eza mpango 
mkuu wa usafiri 
utakaobadilisha 
mfumo wa sasa 
kuwa wa kisasa 
na kutoa hudu-
ma bora.

Alisema mpan-
go huo utajumui-
sha ujenzi wa 
vituo vya kisasa 

vya mabasi katika maeneo ya 
Chuini, Jumbi Mwera, Mwa-
nakwerekwe na Kijangwani, 
Malindi na Mnazi Mmoja kwa 
eneo la mjini.

Aidha, alisema kuwa kabla 
ya mwisho wa mwaka huu 
Zanzibar itaanza kutumia ma-
basi ya kutumia umeme.

Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Sada Mkuya Salum, 
alisema uwekezaji unaofany-
wa katika miradi mbalimbali 

nchini unaongeza thamani ya 
kiuchumi. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Fedha na Mipango, Dk. Juma 
Malik Akili, alisema uchumi wa 
Zanzibar unategemea sekta za 
huduma hususan utalii na usa-
firi kwa asilimia 50.

Alisema pia mifumo ya kisa-
sa ya usafiri inalenga kuviun-
ganisha vijiji vyote vya Zanzi-
bar na usafiri wa kisasa.

Naye Mkurugenzi Mwende-
shaji wa Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii Zanzibar (ZSSF), Nassor 
Shaaban, ameeleza kuwa zaidi 
ya Sh. bilioni 700 zimeingi-
zwa sokoni na mfuko huo ili 
kuimarisha uchumi. Alisema 
pia Sh. bilioni 250 zimelipwa 
kwa wastaafu ndani ya miaka 
minne ya awamu ya nane na 
wastaafu 15,000 wanaendelea 
kulipwa pensheni kwa mafani-
kio kila mwezi.

 Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Mwinyi: Bil. 300/- kutengwa
kila mwezi kulipa deni la nchi

Askofu: Walimu wasitelekezewe mzigo wa malezi
 Na Ada Ouko, MUSOMA

ASKOFU wa Kanisa la Ang-
likana, Dayosisi ya Mara, Dk. 
George Okoth, amewataka wa-
zazi kuacha tabia ya kuwatele-
kezea walimu mzigo wa malezi 
ya watoto wao bali kuwekeza 
kwao malezi bora ili kuandaa 
taifa lenye maadili.

Askofu Okoth alitoa kauli 
hiyo juzi, akiwahubiria waami-
ni wa kanisa hilo katika ibada 
maalumu ya kumbukumbu 
ya tohara na kubatizwa kwa 
Yesu Kristo. “Wazazi wa kisasa 
wametingwa sana na shughuli 
za maendeleo yao wanafanya 

kazi, kwa hiyo basi jukumu 
la malezi ya watoto wame-
wasukumia walimu peke yao 
wanasahau kuwa ili mtoto 
aweze kukua ni lazima mwal-
imu afanye kazi yake na mzazi 
afanye jukumu lake la malezi 
ili mtoto awe raia mwema,” 
alisema. Aidha, alisema watoto 
ni zawadi kutoka kwa Mungu, 
mambo muhimu ya kuwarith-
isha ni pamoja na elimu dunia 
na kumjua Mungu.

Aliwataka wazazi kushiriki-
ana kwa pamoja kuhakikisha 
wanalea watoto wao kwa kuwa 
ni haki yao kupata malezi bora 
ili kuwaokoa katika matendo 

maovu yasiyoipendeza jamii 
na Mungu kwa ujumla.

Askofu Okoth, aliwakumbu-
sha waamini wa kanisa hilo ku-
kumbuka kumuomba Mungu 
awaongoze vyema katika kuita 
watoto majina yenye uhalisia 
wa malengo wanayotaka yato-
kee kwenye maisha yao.

Naye Mchungaji Baraka Ogi-
na alisema, kanisa hilo lime-
kuwa na desturi ya kuwahu-
dumia watoto ambao wanaishi 
katika mazingira magumu kwa 
kuwakusanya pamoja kila Ju-
mamosi na kuwapa mahitaji ya 
msingi ya chakula na mavazi.

“Tuna kituo cha huduma 

ya mtoto maarufu (Compas-
sion) tuna watoto zaidi ya 250 
ambao tuliwakusanya kwenye 
mitaa ya Manispaa ya Muso-
ma kila Jumamosi wanakuja 
mafundisho na wanapata 
chakula cha asubuhi, mchana 
na jioni wanarudi kwenye fa-
milia zao.” Aliiambia Nipashe 
kuwa mafundisho wanayotoa 
kwa watoto hao ni neno la 
Mungu na elimu ya jamii na 
baadhi ya watoto wamesaidi-
wa kusoma elimu ya msingi, se-
kondari vyuo vikuu, vyuo vya 
kati na wengine wamepelekwa 
katika vyuo mbalimbali vya 
ufundi.

Rais wa Zanzibar, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 
akitembelea mradi wa 
nyumba 370 zinazojeng-
wa katika eneo la Bumb-
wini Kidazini, Mkoa wa 
Kaskazini Unguja baada 
ya kuweka jiwe la msingi 
la ujenzi wa mradi huo, 
ikiwa ni shamrashamra 
za Maadhimisho ya Mi-
aka 61 ya Mapinduzi ya 
Zanzibar juzi. Kulia kwa 
kwake ni Mkuu wa Mkoa 
wa Kaskazini Unguja, 
Mattar Zahor Masoud 
na kushoto ni Waziri wa 
Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi Zanzibar, Dk. 
Khalid Salum Mohammed. 
PICHA: IKULU

Alisisitiza kuwa 
serikali inakopa 
kwa nia njema 
ya kuendesha 
miradi ya 
maendeleo 
yenye tija na 
maslahi kwa 
nchi na sio 
vinginevyo.
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SHAMRASHAMRA ZA UFUNGUZI 
WA KITUO CHA MABASI ZANZIBAR

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akihutubia katika hafla ya 
ufunguzi wa kituo cha kisasa cha mabasi Kijangwani Wilaya ya Mjini 
Unguja jana.

Mwonekano wa jengo la kituo cha kisasa cha mabasi Kijangwani Wilaya ya 
Mjini Unguja, Zanzibar kilichofunguliwa jana.

Wananchi  wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja na wageni waalikwa 
wakiwa na mabango yenye mchoro wa picha ya Rais wa Zanzibar. 

Wananchi wakifuatilia hotuba ya Rais.
Wananchi wakimsikiliza Rais wakati wa ufunguzi wa kituo hicho. PICHA: 
ZOTE IKULU

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akikata utepe kuzindua kituo 
hicho, jana mjini Zanzibar.
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‘Wapambe chanzo mnyukano Lissu, Mbowe’   Mara yaainisha 
maeneo saba 
kukuza uchumi
Na Sabato Kasika

WILAYA ya Musoma mkoani 
Mara, imeainisha maeneo saba 
ya uwekezaji ukiwamo uvuvi wa 
vizimba unaohusisha viwanda vya 
kuchakata minofu ya samaki ili 
kusaidia kukuza uchumi wa wilaya 
hiyo.

Maeneo mengine yanayotajwa ni 
kilimo cha umwagiliaji, kikiambatana 
na viwanda vya usindikaji mazao, 
kiwanda kipya cha nguo na utalii 
katika visiwa ndani ya Ziwa Victoria.

Mkuu wa wilaya hiyo, Juma 
Chikoka ametaja maeneo mengine 
kuwa ni uchimbaji madini ya dha-
habu na gesi, ufugaji na kuwa na 
kiwanda cha kisasa cha kusindika 
maziwa.

Alisema hayo hivi karibuni, kwe-
nye kongamano la fursa za kukuza 
uchumi na maendeleo ya wilaya 
yake na kuongeza eneo lingine la 
uwekezaji kuwa ni katika elimu bora 
na ya ufundi.

“Tuna fursa hizo za kuinua za 
kukuza uchumi na maendeleo yetu, 
hivyo wadau wote wa maendeleo 
wilaya hii tunashirikiana kuhakiki-
sha tunatumia fursa zilizopo kuinua 
uchumi wetu,” alisema Chikoka.

Aidha, kupitia maeneo hayo 
ya uwekezaji itakuwa ni rahisi 
kuongeza kasi ya ajira mpya kwa vi-
jana wa wilaya hiyo na kuwasaidia 
kuwa na maisha ya bora zaidi.

Mbunge wa Musoma Vijijini, 
Profesa Sospeter Muhongo, aliwa-
taka wakazi wa wilaya hiyo ku-
changamkia mipoko inayotolewa 
na halmashauri na kuitumia katika 
uwekezaji wa uvuvi wa kutumia 
vizimba na kilimo cha umwagiliaji 
katika mabonde ya Bugwema na 
Suguti.

Prof. Muhongo alisema uvuvi 
wa vizimba unafanyika maeneo 
mbalimbali duniani na una matokeo 
mazuri, hauna madhara kwa samaki 
wadogo na kuwataka wananchi 
wauchangamkie.

Aidha, anatamani jimboni kwake 
kuwa na viwanda vidogo vya 
kusindika samaki na vya kukausha 
dagaa ili isichukue muda mrefu 
kuwakausha kwa njia ya kienyeji 
na kusababisha usafirishaji kwenda 
sokoni kuchelewa.

“Lakini pia tujikite katika kilimo 
cha pamba na alizeti na kuweka vi-
wanda vya usindikaji wa mafuta ya 
kula yanayotokana na mazao hayo. 
Vilevile tunatakiwa kuwa na kiwan-
da cha kisasa cha nguo, sio kufufua 
Mutex kwani hicho kimeshachakaa,” 
alisema Prof. Muhongo.

Alionesha fursa za kiuchumi zili-
zomo wilayani humo ambazo ziki-
tumika vizuri zinaweza kubadilisha 
maisha ya wananchi kwa kujiletea 
maendeleo wanayotaka.

“Hivyo, wito wangu ni huo ambao 
nimeutoa kwa wananchi, wadau wa 
maendeeleo na serikali, ninaamini 
ukitekelezwa unaweza kuwa na 
matokeo mazuri,” alisema.

Na Jenifer Gilla

KAMATI za Kudumu za 
Bunge la Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, zinatarajia 
kujifungia Dodoma kwa siku 
18 kwa shughuli maalum iki-
wamo kuchambua miswada 
ya sheria.

Kamati hizo pia zitacham-
bua sheria ndogo, kupokea 
taarifa za utendaji wa serikali 
na taasisi zake, kuchambua 
taarifa ya Mdhibiti na Mkagu-
zi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) na taarifa za uwekezaji 
wa mitaji ya umma.

Taarifa iliyotolewa na 

Kitengo cha Mawasiliano na 
Elimu kwa Umma jana, ilise-
ma kuwa vikao hivyo vinata-
rajiwa kuanza Januari 6 hadi 
24, mwaka huu vikifuatiwa na 
mkutano wa 18 wa Bunge un-
aotarajiwa kuanza Januari 28, 
mwaka huu.

Taarifa hiyo ilitaja kamati 
zitakazoanza kufanya vikao 
hivyo kuwa ni ya Kamati 
ya Kudumu ya Bunge ya 
Uwekezaji wa Mitaji ya Umma 
(PIC) na ya Kudumu ya Bunge 
ya Sheria Ndogo, Januari 6 
na kamati nyingine zitafuata 
Januari 13.

Aidha, ilieleza kuwa kamati 
mbili zinazosimamia matumi-

zi ya fedha za umma, zita-
chambua Taarifa ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali kuhusu Hesabu za 
Wizara, Mashirika ya Umma 
na Mamlaka za Serikali za Mi-
taa zilizokaguliwa kwa Mwaka 
wa Fedha unaoishia Juni 30, 
2023. Ilisema Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Uwekezaji wa 
Mitaji ya Umma (PIC) itapokea 
na kuchambua taarifa za 
uwekezaji wa mitaji ya umma 
kuangazia kama ili uwekezaji 
wake umezingatia taratibu na 
miongozo ya biashara.

Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Sheria Ndogo ita-
chambua Sheria Ndogo.

Ilisema pia Kamati ya Uta-
wala, Katiba na Sheria, Kamati 
ya Ustawi na Maendeleo ya 
Jamii, Kamati ya Maji na Maz-
ingira na Kamati ya Uwekezaji 
wa Mitaji ya Umma (PIC) zita-
chambua miswada ya sheria.

Ilisema pia kamati 11 za 
kisekta zitapokea na kujadili 
taarifa mbalimbali za utendaji 
wa Serikali na Taasisi zake.

Aidha, Kamati ya Bajeti 
itapokea na kujadili taarifa 
kuhusu utekelezaji wa Bajeti 
ya Serikali katika kipindi cha 
Julai hadi Desemba, 2024.

 Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Kamati za Bunge kujifungia siku 18 Dodoma

Na Vitus Audax, MWANZA

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Kanda 
ya Victoria na mgombea wa 
Makamu Mwenyekiti Taifa, 
Ezekia Wenje, amesema 
wapambe wa Mwenyekiti 
wa chama hicho, Freeman 
Mbowe na makamu wake 
(Bara), Tundu Lissu, ndio 
chanzo cha mnyukano ndani 
ya chama hicho.

Aidha, amesema endapo 
wanachama watamcha-
gua Lissu kuwa mwenyekiti 
atatafuta namna ya kufanya 
naye kazi ili kuhakikisha wa-
nakijenga chama hicho.

Alitoa kauli hiyo jana wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari mkoani Mwanza 
kuhusu nia yake ya kuchukua 
fomu ya kugombea nafasi ya 
Makamu Mwenyekiti wa cha-
ma hicho taifa.

Alisema minyukano inay-
oendelea ndani ya CHADEMA 
inasababishwa na wapambe 
wa viongozi hao ambao kila 
upande unatukana upande 
mwingine.

“Lazima chama kiwe tested 

(kijaribiwe). Wanaoleta shida 
ni wapambe wa Mbowe na 
Lissu, hautasikia Mbowe am-
emtukana Lissu wala Lissu 
amemtukana Mbowe,” alise-
ma Wenje.

Wenje alisema pamoja na 
minyukano ya wapambe, 
Mbowe na Lissu hawana to-
fauti kati yao.

Alisema ili chama kisiwe 
tegemezi kwa mtu au watu fu-
lani, atasisitiza na kumshauri 
mwenyekiti atakayekuwapo 
waongeze nguvu katika suala 
la Chadema Digital, ambayo 
itahakikisha kila mwanacha-
ma na viongozi wanalipia ada 
ili chama kiendeshe shughuli 
zake.

Kauli hiyo ya Wenje im-
ewaibua mashabiki wa vion-
gozi hao ambao wamem-
shambulia mitandaoni, kwa 
kudai kuwa na yeye (Wenje), 
ni miongoni mwa wapambe 
wanaosababisha mnyukano 
ndani ya CHADEMA.

Kuhusu kufanyakazi na Lis-
su ikiwa atashinda uenyekiti 
wa CHADEMA Taifa, alisema: 
“Yaani wanachama wamch-
ague, mimi ninanuna vipi 
kwa mfano. Lazima niangalie 

namna gani tutatengeneza 
mahusiano ya kufanya kazi 
pamoja.”

Aidha, alisema anam-
heshimu Lissu na ni ndugu 
yake wa karibu tangu wame-
kutana na mchakato wa siasa 
uliopo kwa sasa haiwezi ku-
watenganisha hata siku mmo-
ja.

“Nipo tayari kuwa msaidizi 
wa mwenyekiti yeyote ata-
kaye chaguliwa na wana-
Chadema ili tukijenge chama 
chetu katika misingi imara,” 
alisema Wenje.

“Mimi na Lissu ni ‘best 
friend’, mke wangu na wake 
ni marafiki sana na tumekuwa 
tukitembeleana akija kwangu 
namchinjia ng’ombe nime-
hangaika kipindi amesham-
buliwa kwa risasi na sisi tupo 
sawa na kipindi hiki kitaisha 
na mambo mengine yataen-
delea,” alisema.

Aidha, aliwataka wafuasi 
wake kutumia kauli za staha 
katika kujenga hoja na sio ma-
tusi kwa kuwa kuna maisha 
baada ya uchaguzi huo.

“Tafadhali wale wanaotu-
kana viongozi na wagombea 
wekeni akiba ya maneno 

kuna maisha baada ya Janu-
ari, 21. Na hata kama unani-
unga mkono mimi usitukane 
mwingine,” alisisitiza Wenje.

Kadhalika, alisema chama 
hicho kwa wakati huu kinapi-
tia mchakato mkali na kuwa 
kama kinachotaka kuchukua 
dola lazima kijaribiwe na ku-
vuka kwake katika jaribu hilo 
kitakuwa imara maradufu.

Alisema kwa sasa chama 
hicho hakihitaji tena mwam-
ba mmoja wa kukivusha bali 
kinahitaji muunganiko wa 
pamoja wa viongozi pamoja 
na wanachama kuhakikisha 
kinavuka hatua moja kwenda 
nyingine.

Kadhalika, alisema kama al-
ivyosimama katika majukumu 
mbalimbali aliyoyatumikia 
kwenye chama hicho kwa 
nyakati tofauti atahakikisha 
anatekeleza wajibu wake wa 
kikatiba ikiwa ni pamoja na 
kumshauri mwenyekiti pamo-
ja na kudhibiti hali ya maadili 
ndani ya chama.

Mbowe na Lissu wametan-
gaza kugombea uenyekiti wa 
chama hicho taifa, katika uch-
aguzi utakaofanyika Januari 
21, 2025.

Dereva wa basi la 
Kisire linalofanya 
safari zake kati ya 
Mwanza na Si-
rari mkoani Mara, 
Adam Charles (30), 
akiongozwa na 
askari wa Jeshi 
la Polisi kuelekea 
katika Mahakama 
ya Wilaya ya 
Magu jana ambako 
alisomewa mash-
taka 22 ikiwamo 
kusababisha ma-
jeruhi kwa abiria 
na uharibifu wa 
mali. PICHA: VITUS 
AUDAX
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VIGOGO wa soka nchini, Simba na Yanga zote za Dar es Salaam ndio timu 
wawakilishi pekee wa Tanzania waliobakia katika mashindano ya kimataifa ya-
nayoandaliwa na kusimamiwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Mabingwa watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga wao wanashiriki hatua 
ya makundi katika mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika wakati, Simba ‘Mny-
ama’ wenyewe wanapeperusha bendera ya Tanzania katika hatua hiyo kwenye 
michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Yanga iliyoko Kundi A inaburuza mkia baada ya kuvuna pointi moja baada 
ya kucheza mechi tatu za hatua ya makundi, na leo itakuwa nyumbani kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, kuwakaribisha TP Mazembe kutoka Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DR Congo).

Mechi ya leo kwa Yanga ni muhimu sana kwa sababu inahitaji kuzibakisha 
pointi zote tatu ili kurejesha matumaini ya kusonga mbele katika mashindano 
hayo yanayofanyika kila mwaka, matokeo chanya pekee ndio yatawafanya 
warejeshe nguvu ya kupambana kwenye michezo iliyobakia ya hatua hiyo ya 
makundi.

Endapo Yanga itapata ushindi, mechi zake mbili zitakazobakia pia zitakuwa 
ni za maamuzi na si za kucheza ili kukamilisha ratiba kutoka kwa Al Hilal ya Su-
dan yenye pointi tisa, tayari kuweka mguu mmoja ndani katika hatua ya robo 
fainali.

Na kwa upande wa Simba ambayo pia iko Kundi A, na kwenye msimamo iko 
katika nafasi ya tatu, ikiwa na pointi sita sawa na Bravos do Maquis ya Angola 
na CS Constantine, zikitofautiana idadi ya mabao ya kufunga na kufungwa, ina-
hitaji ushindi ili kujiimarisha kwenye msimamo wa kundi hilo.

Simba itakuwa ugenini, hilo si tatizo kwa sababu endapo watacheza karata 
zao vyema, basi wanaweza kupata ushindi au kuambulia sare, kikubwa ni 
wachezaji kujituma, kuongeza umakini na kutowadharau wapinzani wao kwa 
kuangalia matokeo ya mchezo uliopita.

Haijalishi Mnyama kesho anacheza ugenini, tena kwenye ardhi ya Mwarabu, 
katika mpira lolote linaweza kutokea kama wachezaji wataingia kwa kuuona 
mchezo huo ni wa fainali na wanachotakiwa kukifanya ni kushinda ili kurejea 
na kikombe nyumbani.

Kufanya vizuri kwa vigogo hao, sio tu kutaipa heshima Tanzania, lakini wa-
taendelea kujihakikisha kutoa wawakilishi wanne katika mashindano yajayo ya 
CAF, kama Algeria, Misri na Morocco ambao hiyo imekuwa ni kawaida kwao.

Ili kuhakikisha wanajipanga vyema, bado makocha wanayo nafasi ya kuima-
risha vikosi vyao kwa kufanya usajili ambao utawafikisha kwenye malengo yao, 
klabu zinatakiwa kutumia dirisha hili la usajili kuwanasa nyota wanaoendana 
na hatua ambazo wanataka kufika.

Tunawakumbusha viongozi wa Simba na Yanga kuacha kusajili wachezaji 
ambao wanahitaji kupata muda ili wawe wazoefu, ongezeni ‘silaha’ ambazo 
ziko tayari kuingia katika mapambano, isiwe wanaangalia washindani wao ka-
tika Ligi Kuu Tanzania Bara pekee, wasajili wachezaji wenye uwezo wa kuhimili 
mikikimiki dhidi ya klabu nyingine kongwe za Afrika.

Umefika wakati wa Simba na Yanga sasa kuweka malengo ya kutwaa taji la 
Afrika la Kombe la Shirikisho au Ligi ya Mabingwa na si kupambana kucheza 
robo fainali au nusu fainali. Ndoto kubwa ya mashabiki na wadau wa michezo 
nchini ni kushuhudia moja ya taji hilo la CAF linatua katika ardhi ya Tanzania.

Tunapenda kuchukua nafasi hii kuwakumbusha wachezaji wa Simba na Yan-
ga kuwakabili wapinzani wao kwa tahadhari na kutowadharau, wakumbuke 
hakuna timu iliyofika hatua ya makundi inahitaji kusindikiza wengine, kila 
timu inahitaji kuweka historia.

Kusonga mbele katika mashindano hayo mawili, sio tu kutalitangaza vyema 
jina la Tanzania kimataifa, lakini itaendelea kumpa heshima Rais Dk. Samia Su-
luhu Hassan, ambaye amekuwa shabiki namba moja wa michezo nchini.

Kwa hapa nyumbani, huu ni wakati muhimu wa mashabiki wa soka bila kujali 
itikadi, kujitokeza kwa wingi kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa kuishang-
ilia Yanga, shabiki ni mchezaji wa 12, kama ambavyo tunashuhudia mechi za 
dabi zinajaa au Tamasha la Wiki ya Mwananchi, leo ni siku nyingine muhimu 
kwenda kuwapa hamasa wachezaji ili kupata pointi tatu.

Mungu ibariki Simba na Yanga, katika vita ya kusaka tiketi ya kucheza hatua 
ya robo fainali ya michuano ya CAF katika ngazi ya klabu.

Mapinduzi Cup iwe chachu
ya kupata ‘silaha’ za CHAN

 Muungwana Lazima Nilonge

Kila la heri Simba SC, Yanga
vita kutinga robo fainali CAF

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		      www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

MASHINDANO ya kuwania ubingwa 
wa Kombe la Mapinduzi mwaka 
huu yameanza kufanyika kwenye 
Uwanja wa Gombani, Pemba, Zan-
zibar jana kwa ‘wanandugu’ Timu 
ya Zanzibar (Zanzibar Heroes), ilip-
owakaribisha Tanzania Bara (Kili-
manjaro Stars).

Michuano hiyo inatarajiwa kuen-
delea tena leo kwa Timu ya Taifa ya 
Burkina Faso itakapocheza dhidi ya 
Harambee Stars ya Kenya, michezo 
yote ikipigwa, saa 20:15, usiku.

Fainali ya michuano hiyo itafanyi-
ka Januari 13, mwaka huu kwenye 
uwanja huo huo wa Gombani.

Kumekuwa na tofauti kidogo kwe-
nye michuano hiyo msimu huu. 
Badala ya klabu kuchuana, sasa im-
ezishirikisha timu za taifa.

Sababu inaeleweka. Kumekuwa 
na mwingiliano wa ratiba hasa kwa 
timu za Simba na Yanga ambazo ni 
washiriki ‘wakubwa’ wa michuano 
hiyo, wamebanwa na mashindano 
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa na 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Ikumbwe michuano ya kimataifa 
imeanza mapema sana msimu huu 
kutokana na ifikapo Februari, mwa-
ka huu kuna Fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa 
Ndani (CHAN), zitakazopigwa hapa 
nchini, Kenya na Uganda.

Pamoja na mengine, waandaaji 
wa michuano hiyo wakaona wab-
adilishe mfumo, badala ya timu za 
klabu basi zicheze timu za taifa.

Timu zilizothibitisha kushiriki 
mashindano hayo ni nne, wenyeji 
Zanzibar, Tanzania Bara, Burkina 
Faso na Kenya, ambazo tayari zipo 
visiwani kwa ajili ya kuanza kupam-
bana kuwania kombe hilo.

Tunaipongeza kamati ya maan-
dalizi ambayo haikuona sababu 
yoyote ya kuahirishwa michuano 
hiyo licha ya changamoto zote hizo.

Tumeona wachezaji waliochaguli-
wa kwa pande zote mbili Tanzania 
Bara na Zanzibar wengi wao ni vi-
jana ambao bado wana safari ndefu 
katika soka la nchi hii.

Kamati ya Ufundi wa Shirikisho 

la Mpira wa Miguu Nchini (TFF) 
na Kocha Mkuu wa Kilimanjaro 
Stars, Ahmad Ally, amejitahidi sana 
kuchagua wachezaji vijana kutoka 
Serengeti Boys (U-17), Ngorongoro 
Heroes (U-20),  pamoja na wale am-
bao waliokuwa wanaitwa kwenye 
kikosi cha Taifa Stars lakini hawa-
pati namba.

Wamekuwa hawapati nafasi ya 
kucheza mbele ya wachezaji kama 
Mbwana Samatta, Simon Msuva na 
baadhi wanaocheza soka la kulipwa 
nje ya Tanzania.

Ukiacha wachezaji wa Simba, 
Yanga na Azam, ambao baadhi yao 
wanaitwa ama kwa mazoea, au vi-
wango wanavyoonyesha kwenye 
Ligi Kuu na michuano ya kimataifa, 
michuano hii itasaidia mno kutaza-
ma wachezaji kutoka timu nyingine 
ambazo wamekuwa hawaonekani 
au kutazamwa sana na mashabiki.

Bara na Zanzibar kwa sasa zina 
wachezaji ambao hawatokani na 
Simba na Yanga, hivyo ni fursa sasa 
ya wachezaji wenyewe kuonyesha 
walichonacho ili kuondoa dhana 
timu hizo ndizo zinazotoa nyota 
wenye ubora.

Tumeona kuna wachezaji wengi 
kutoka timu za Ligi Kuu Bara, na 
Zanzibar, sasa hii ni fursa kwao kwa 
sababu ni jukwaa la kuteuliwa ku-
unda kikosi cha CHAN.

Kocha Ahmed, amekiri mchezaji  
atakayefanya vyema katika michua-
no hii, ana uwezekano mkubwa wa 
kuwamo katika kikosi cha CHAN 
ambacho nadhani kitatajwa hivi ka-
ribuni.

Wakipatikana kutoka Zanzibar, 
halafu wengine Bara, na baadhi 
waje kuongezwa kutoka Simba na 
Yanga, nadhani tunaweza kupata 
kikosi bora.

Hata hivyo ni lazima kwanza 
wachezaji wenyewe walioitwa ku-
fanya kazi ambayo kila mmoja atao-
na ni kweli wanastahili kuitwa.

Bahati nzuri kwenye vikosi vyote 
hivi viwili, hakuna wachezaji kutoka 
nje ya nchi, wala Simba na Yanga, 
hivyo hakuna visingizio, kazi kwao.

Na Adam 
Fungamwango
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Mbunge 
aombwa 
akumbukwe 
anapochangia 
miradi

Na Mussa Mwangoka, 
KATAVI

MBUNGE wa Jimbo 
la Mpanda mjini, Se-
bastian Kapufi amewa-
taka watendaji wa seri-
kali wapoandaa taarifa za 
utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo wasiishie kum-
shukuru Rais pekee kwa 
kupeleka fedha za miradi 
hiyo bali wamkumbuke na 
yeye.

Alitoa kauli hiyo kwa 
nyakati tofauti akiwa ka-
tika ziara ya kikazi ya ku-
kagua miradi ya maende-
leo aliyoifanya katika kata 
zilizopo kwenye Jimbo la 
Mpanda mjini. 

“Mwalimu nashukuru tu-
namshukuru Mama Samia...
kwa kutuletea fedha, ukim-
shukuru hata na mbunge 
wala hukosei kwa kuwa 
ndio napiga kelele kwenye 
Bunge kule bajeti ije huku. 

Kwa hiyo mnapoandika 
haya mavitu msisahau 
kutaja na hilo...kwa hiyo 
bila sisi kukaa kule kupiti-
sha bajeti hamuioni mia 
huku...kwa hiyo ni mchaka-
to,” alisema.

Alisema anapeleka shuk-
rani kwa kila mmoja kuto-
kana na jitihada zake ndio 
maana miradi inakamilika 
na manufaa yanaonekana 
kwa wananchi ambao ndio 
walengwa wakuu.

Kauli ya Mbunge Kapufi 
imekuja baada ya kuona 
katika maeneo mengi, 
kama ilivyo Shule ya 
Sekondari Kapalakangao 
iliyopo Kata ya Kazima ku-
kagua miradi ya maende-
leo jitihada zake hazitajwi.

Awali, katika Shule ya 
Sekondari Kapalakangao, 
Mkuu wa shule hiyo, Mario 
Mhagama katika taarifa 
yake ya utekelezaji wa 
mradi wa nyumba pacha 
za walimu walipokea zaidi 
ya Sh. milioni 110.

Alisema katika shule 
kuna changamoto kadhaa 
ikiwamo ya upungufu wa 
walimu na ukosefu wa 
nishati ya umeme na wal-
imwomba mbunge awasai-
die, lakini hawakutambua 
mchango wake wa kupiga-
nia maendeleo ya kielimu 
katika jimbo hilo.

Mbunge huyo alichangia 
Shilingi milioni saba ku-
toka mfuko wa jimbo ikiwa 
ni kwa ajili ya kutatua 
changamoto ya ukosefu wa 
nishati ya umeme.

Mbaroni tuhuma utapeli wizi kimtandao
Na Ashton Balaigwa,          
MOROGORO

WATUHUMIWA Karim Abdal-
lah (20) na Joseph Mbaraka (27), 
wote wakazi Mtaa wa Kihonjo wa-
metiwa mbaroni kwa kujihusisha 
na utapeli kwa njia ya mtandao 
maarufu ‘Halo Halo’ katika Wilaya 
ya Kilombero, mkoani hapa.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa 
Morogoro, Alex Mkama, alisema 
watuhumiwa hao walikamatwa 
Desemba 31, 2024 katika mtaa wa 
Kihonjo, Kata na Tarafa ya Ifakara, 
wilayani humo.

Alisema walikamatwa baada ya 
kuwekewa mtego na makachero 
wa polisi na baada ya kupewa 
taarifa ya kutaka kutapeli wanan-
chi na walikutwa wakiwa na laini 
mbalimbali za simu ambazo zime-
sajiliwa wa majina tofauti na ya 
kwao.

Mkama alisema watuhumiwa 
hao walikuwa wakizitumia laini 

hizo kwa kutuma ujumbe mbalim-
bali kwa wananchi kwa minajiri 
ya kuomba kiasi cha fedha kwa 
njia ya ulaghai. Kamanda wa polisi 
wa mkoa huo alisema matukio ya 
utapeli kwa njia ya mtandao yame-
kithiri zaidi katika maeneo ya mji 
wa Ifakara wilayani Kilombero, mji 
wa Turiani wilayani Mvomero na 
mji wa Rudewa, Wilaya ya Kilosa.

Mkama alisema sababu kubwa 
ya kukithiri wa matukio hayo ni 
kutokana kuwapo kwa mzunguko 
mkubwa wa fedha pamoja na shu-
ghuli za kilimo na kwamba utapeli 
huo unatokea zaidi kipindi cha 
mauzo ikiwa na tamaa ya watu 
kutaka kupata fedha kwa haraka.

Wakati huo huo, Jeshi la Polisi 
mkoani Morogoro linamshikilia 
Musa Kidumla (28), mkulima na 
mkazi wa kitongoji cha Melela 
Mlandizi, Kata ya Mangae, Tarafa 
ya Mlali, Wilaya ya Mvomero, 
mkoani Morogoro kwa tuhuma za 
kukutwa akiwa na kiasi kikubwa 

cha mafuta yenye vinasaba vya 
mlipuko.

Mafuta hayo ambao yanadhani-
wa ni aina ya dizeli na petroli yali-
yokuwa yamehifadhiwa kwenye 
mapipa kumi sawa na ujazo wa lita 
2,000.

Kamanda wa Polisi wa mkoa 
huo, Alex Mkama, alisema ya 
kwamba mtuhumiwa huyo alika-
matwa Desemba 29, 2024 majira 
ya jioni katika kitongoji cha Melela 
Mlandizi, Kata ya Mangae, wakati 
askari polisi wakiwa kwenye doria.

Pia, yalikamatwa madumu 93 
yenye ujazo wa lita 20 ya petroli 
yanayokadiriwa kuwa na ujazo wa 
lita 1,860, ndoo tatu za kukingia 
mafuta zikiwa ndani ya gari lenye 
namba za usajili T. 897 CUT aina 
ya Noah.

Kamanda wa Polisi wa mkoa 
huo alisema uchunguzi umebaini 
kuwa mtuhumiwa anatumia 
mbinu ya kuongea na madereva 
wanaosafirisha mafuta na mizigo 

mingine kula nao njama na kuiba 
mafuta kisha kuhifadhi ndani ya 
nyumba kwa ajili ya kufanya bi-
ashara ya kuuza mafuta hayo bila 
kuwa na leseni.

“Kwa sasa tupo katika hatua 
ya kumfuatilia mmiliki wa gari 
hiyo na pia kuendelea na msako 
maalum katika kuzuia matukio 
ya moto unaoweza kusababishwa 
na hawa wauza mafuta, kimsingi 
maeneo ya makazi ya watu haya-
ruhusiwa kufanya hizo shughuli 
za kuuza mafuta,” alisema Mkama.

Alisema, uchunguzi unaka-
milishwa kwa haraka kwa kush-
irikiana na Mamlaka ya Udhibiti 
wa Huduma za Nishati na Maji 
(EWURA) na vyombo vingine vya 
dola ili hatua za kisheria ziweza 
kuchukuliwa kwa wahusika wote 
watakaobainika.

 Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Baadhi ya wazazi na watoto wakinunua madaftari ikiwa ni sehemu ya maandalizi ya kuingia kwenye masomo katika mwaka 2025. 
PICHA: IBRAHIM JOSPEH.

Dereva basi kizimbani, asomewa mashtaka 22
Na Vitus Audax, MWANZA 

DEREVA wa basi la abiria la Ki-
sire linalofanya safari zake kati ya 
Mwanza na Sirari mkoani Mara, 
Adam Charles (30), amepandish-
wa kizimbani na kusomewa shta-
ka moja lenye makosa 22 ikiwamo 
kusababisha majeruhi kwa abiria 
na uharibifu wa mali.

Charles alipandishwa kizim-
bani jana na kusomewa shauri 
hilo la usalama barabarani katika 
Mahakama ya Wilaya ya Magu, 
mkoani Mwanza mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Erick Kimaro. 

Akisoma shtaka hilo mbele 

ya Hakimu Kimaro, Mwendesha 
Mashtaka wa Serikali, Nuru Nko, 
alidai kuwa mshtakiwa anakabili-
wa na kosa la uharibifu wa mali 
ambayo ni basi alilokuwa akiende-
sha namba T. 229 DST.

Nko alidai mahakamani hapo 
kuwa mshtakiwa wakati akiende-
sha basi la Kampuni ya Kisire De-
semba 19, 2024, alisababisha ajali 
eneo la Kisamba wilayani Magu, 
mkoani humo na kusababisha ma-
jeruhi kwa abiria 21.

Alisema mshtakiwa huyo am-
baye ni Mkazi wa National, jijini 
Mwanza alikuwa akiendesha gari 
kwa mwendokasi na bila umakini 

uliosababisha ajali na majeraha.
Alidai kitendo cha kusababi-

sha majeraha hayo kwa abiria ni 
kinyume na sheria.

Hata hivyo mshtakiwa huyo 
alikana kutenda makosa hayo.

Mwendesha Mashtaka Nko ali-
dai mahakamani kuwa upelelezi 
umekamilika na kuomba ipangwe 
tarehe nyingine kwa ajili ya kum-
somea mshtakiwa maelezo ya 
awali na kupeleka mashahidi.

Baada ya hoja hizo, Hakimu 
Mkazi Mkuu wa mahakama hiyo, 
Erick Kimaro, aliruhusu dhamana 
kwa mshtakiwa akimtaka kuwa na 
wadhamini wawili wenye barua ya 

utambulisho wa Serikali ya Mtaa.
Pia, Hakimu Kimaro alisema 

wadhamini hao wanapaswa ku-
saini dhamana ya maneno ya Shi-
lingi milioni tatu na kuwa na kit-
ambulisho kinachotambulika.

Mshtakiwa alishindwa kukidhi 
masharti ya dhamana kutokana na 
kuwa na mdhamini mmoja pekee 
ambaye naye hakuwa na barua ya 
utambulisho iliyokidhi masharti 
hayo pamoja na kitambulisho.

Hakimu Kimaro aliahirisha 
shauri hilo hadi Januari 16, lita-
kapoitwa kwa ajili ya mshtakiwa 
kusomewa maelezo ya awali ya 
shtaka linalomkabili.
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Na Vitus Audax, MWANZA 

MWENYEKITI wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) Kanda ya 
Victoria na mgombea wa Makamu Mwe-
nyekiti Taifa, Ezekia Wenje, amesema 
endapo wanachama watamchagua Tun-
du Lissu kuwa mwenyekiti atalazimika 
kutafuta namna ya kufanya naye kazi ili 
kuhakikisha wanakijenga chama hicho.

Alitoa kauli hiyo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari mkoani 
Mwanza kuhusu nia yake ya kuchukua 
fomu ya kugombea nafasi ya Makamu 
Mwenyekiti wa chama hicho taifa.

“Yaani wanachama wamchague, mimi 
ninanuna vipi kwa mfano. Lazima nian-
galie namna gani tutatengeneza mahu-
siano ya kufanya kazi pamoja,” alisema 
Wenje.

Aidha, alisema anamheshimu sana 
Lissu na ni ndugu yake wa karibu tangu 
wamekutana na mchakato wa siasa ulio-
po kwa sasa haiwezi kuwatenganisha hata 
siku mmoja.

“Nipo tayari kuwa msaidizi wa mwe-
nyekiti yeyote atakaye chaguliwa na wana-
Chadema ili kukijenge chama chetu katika 
misingi imara.” 

“Mimi na Lissu ni ‘best friend’, mke 
wangu na wake ni marafiki sana na tume-
kuwa tukitembeleana akija kwangu nam-
chinjia ng’ombe nimehangaika kipindi 
ameshambuliwa kwa risasi na sisi tupo 
sawa na kipindi hiki kitaisha na mambo 
mengine yataendelea,” alisema.

Aidha, aliwataka wafuasi wake kutumia 
kauli za staha katika kujenga hoja na sio 
matusi kwa kuwa kuna maisha baada ya 
uchaguzi huo.

“Tafadhali wale wanaotukana viongozi 
na wagombea wekeni akiba ya maneno 
kuna maisha baada ya Januari, 21. Na hata 
kama unaniunga mkono mimi usitukane 
mwingine,” alisisitiza Wenje.

Kadhalika, alisema chama hicho kwa 
wakati huu kinapitia mchakato mkali na 
kuwa kama kinachotaka kuchukua dola 
lazima kijaribiwe na kuvuka kwake katika 
jaribu hilo kitakuwa imara maradufu.

Alisema kwa sasa chama hicho hakihi-
taji tena mwamba mmoja wa kukivusha 
bali kinahitaji muunganiko wa pamoja 
wa viongozi pamoja na wanachama ku-
hakikisha kinavuka hatua moja kwenda 
nyingine. Kadhalika, alisema kama alivyo-
simama katika majukumu mbalimbali 
aliyoyatumikia kwenye chama hicho kwa 
nyakati tofauti atahakikisha anatekeleza 
wajibu wake wa kikatiba ikiwa ni pamoja 
na kumshauri mwenyekiti pamoja na kud-
hibiti hali ya maadili ndani ya chama.

Kuhusu mtifuano uliopo baina ya 
miamba wawili wa chama hicho wa-
naowania nafasi ya mwenyekiti, Wenje 
alisema kelele zote zinasababishwa na wa-
pambe, lakini viongozi hao hawana tofauti 
yoyote.

Aidha, alisema ili chama kisiwe tege-
mezi kwa mtu au watu fulani atasisitiza na 
kumshauri mwenyekiti atakayekuwapo 
waongeze nguvu katika suala la Chadema 
Digital ambayo itahakikisha kila mwa-
nachama na viongozi wanalipia ada ili 
chama kiendeshe shughuli zake.

Wenje: 
Lissu akiwa 
mwenyekiti 
nitafanyakazi 
naye 

LATRA yakamata magari 20 kutoza nauli kubwa
Na Benny Kingson,          
TABORA

MAMLAKA ya Udhibiti Us-
afiri Ardhini (LATRA) Mkoa wa 
Tabora, imeyakamata magari 
20 yanayofanya safari kutoka 
Tabora mjini kwenda wilay-
ani Sikonge kwa kutoza abiria 
nauli kubwa kupita kiwango 
kinachotakiwa kisheria kwa ma-
dai ya gharama za uendeshaji 
kuongezeka.

Ofisa Mfawidhi LATRA, Mkoa 
wa Tabora, Nelson Mmari, 
akitoa taarifa kwa gazeti hili 
alisema kuwa magari hayo 
wameyakamata kutokana na 
ukaguzi walioufanya na kubaini 
yanatoza nauli kati ya Sh. 4,000 
hadi Sh. 5,000 badala ya Sh. 
3,700 inayotambulika kisheria.

Mmari alisema kuwa katika 
ukaguzi huo wamegundua wa-
husika wa magari hayo wame-
kuwa hawarudishi chenji kwa 
abiria wanapotoa pesa ili kulipa 
nauli na kwamba wamekuwa 
hawawapi tiketi zinazoonesha 
malipo halisi.

“Serikali ilitangaza nau-
li halali Desemba mwaka 
2023 na kuanza kutumi-
ka nchi nzima na mkoani 
Tabora tulimwambia 
Mkuu wa Mkoa ambaye 
aliwaita wadau wote wa 
usafirishaji na kuwaeleza 
na kuwahimiza kufuata 
sheria zote za umiliki wa 
vyombo vyao,” alisema.

Alisema kuna magari 
kati ya 50 hadi 70 
yanayotoa huduma ya 
usafirishaji toka Tabora 
mjini kwenda wilayani 
Sikonge na kuna umbali 
wa kilomita 77 na kama 
wamiliki wa magari watafuata 
sheria zilizopo na kuwafua-
tilia watu waliowaweka kusi-
mamia magari yao watapata 
faida kubwa zaidi. Ofisa mfawi-
dhi huyo alisema kuwa magari 
yote yanayofanya shughuli za 
usafirishaji yanatakiwa kuwa 
na mkanda wenye rangi yake 
kulingana na uelekeo walio-
pangiwa kwa magari yanaenda 
wilayani Sikonge yanatakiwa 

kuwa na mkanda wa 
rangi ya kijani na uba-
vuni kuandikwe nauli 
inayotakiwa pamoja 
na eneo linapotoka na 
kuelekea.

“Magari yote yana-
takiwa kuwa na tiketi, 
yale makubwa watoe 
tiketi za kielektroniki 
na haya ya wilayani ya-
natakiwa kutoa tiketi 
zinazoonesha namba 
za gari, jina la kam-
puni, jina la abiria, siti 
yake na kiwango cha 
nauli na hii inasaidia 
kuonesha nauli halali 

inayotozwa, kulitambulisha gari 
na kumtambulisha abiria ali-
potoka na anapokwenda,” alise-
ma. Alisisitiza kuwa wamiliki na 
madereva wa magari wasisin-
gizie kupanda au kushuka kwa 
gharama za mafuta ili kupandi-
sha nauli na kwamba gharama 
za uendeshaji sio mafuta pekee 
ni pamoja na vipuli na malipo 
ya wafanyakazi na mambo men-
gine ambayo ni ya kawaida,” 

alisema.
Mmari aliwataka kufuata 

sheria za usafirishaji kwa kuvaa 
sare za kaunda suti za rangi ya 
bluu ama tisheti zenye nembo 
ya kampuni, kutoza nauli halali 
na kutoa tiketi za kieletroniki na 
wanatoa tiketi za kawaida wa-
hakikishe zinakuwa vigezo 
vyote na watambue serikali 
ndio yenye mamlaka ya kutan-
gaza mabadiliko ya nauli.

Aidha, aliwataka wamiliki wa 
magari kutotumia wapigadebe 
ama vishoka kuwakatia tik-
etia abiria kwa kuwa wanawau-
miza na ni kinyume cha sheria 
na kwamba wanawaongezea 
gharama za uendeshaji kwa ku-
pigwa faini watakapobainika na 
kukamatwa na watu hao wana-
jinufaisha kupitia mali zao.

Alisema mabasi yapo ya kuto-
sha, hakuna tatizo la upungufu 
na kwamba abiria wahakikishe 
wanalipa nauli zao wanapoona 
basi husika lipo kituoni na wa-
pande na kuingia ndani ili wa-
hudumiwe kwa kulipa nauli zao 
halali nakupatiwa tiketi halisi.

Wakaguzi TBS kutambulika kimataifa
Na Ashton Balaigwa,      
MOROGORO

WAKAGUZI wa vituo 18 vya 
Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS), vilivyopo nchini sasa 
watakuwa wanatambulika 
kimataifa na kuwa na uwezo wa 
kufanya ukaguzi popote duni-
ani baada ya kupewa mafunzo 
yanayoendana na mabadiliko 
ya teknolojia katika udhibiti wa 
bidhaa zenye ubora unaokuba-
lika.

Maabara 18 za TBS nazo zina 
uwezo wa kufanya ukaguzi 
wa viwango vinavyotambu-
lika kimataifa        na kudhibiti 
kuingia na kutoka kwa bidhaa 
nchini.

Hatua hiyo inatokana na 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Maendeleo ya Viwanda (UNI-
DO), kutoa vifaa vya kisasa vya 
ukaguzi na maabara vyenye 
uwezo wa kufanya kaguzi za vi-
wango vya kitaifa na kimataifa 

pamoja na kutoa mafunzo ya 
mbinu za kisasa kwa wakaguzi 
180 ambao watatambulika 
kimataifa kwa kufanya kaguzi 
hizo duniani.

Mradi unaofahamika kama 
Qualitan chini ya mpango wa 
Begin unafadhiliwa na Umoja 
wa Ulaya (EU) pia utaboresha 
shughuli za michakato usani-
fishaji, miundombinu ya Te-
hama na usimamizi wa mifumo 
ya taarifa.

Mratibu wa kitaifa wa mradi 
wa Qualitan kutoka UNIDO, Va-
lency Mutakyamirwa, alisema 
hayo katika ufungaji wa mafun-
zo ya wakaguzi 180 yaliyolenga 
utekelezaji wa kiwango cha 
ISO17020 na matumizi ya mbinu 
za ukaguzi kwa kuzingatia tath-
mini ya hatari.

Mutakyamirwa, alisema mra-
di huo utasaidia pia wajasiria-
mali wadogo na wa kati kufikia 
viwango vya kufuata taratibu ili 
kupunguza gharama za kufuata 
viwango na kuboresha upati-

kanaji wa masoko pamoja.
Alisema UNIDO inaamini 

kuwa mradi huo wa Qualitan 
utachangia katika kubore-
sha mfumo wa ubora wa nchi 
hatimaye kuongeza fursa kwa 
wateja wa TBS hasa wajasiria-
mali wadogo na wa kati katika 
kupanua wigo wa masoko na 
uaminifu katika bidhaa zao ka-
tika masoko ya ndani, kikanda 
na kimataifa.

Naye Meneja wa Ukaguzi na 
Uzingatiaji wa Sheria wa TBS, 
Nuru Mwasulama, alisema li-
meendelea kuwa ni chombo 
muhimu na imara cha ukaguzi 
wa bidhaa nchini ili kuwalinda 
walaji.

Mwasulama alisema TBS il-
ianza kujengewa uwezo na kwa 
wataalamu wake kuanzia Julai 
2023 na makundi manne yame-
fundishwa na kufanya jumla yao 
kufikia washiriki 180.

Mwasulama alisema kuwa 
mkaguzi ni askari wa kwanza 
wa wananchi wa Tanzania kum-

linda kwa maana anahusika ku-
fanya uamuzi wa udhibitishaji 
wa ubora wa bidhaa.

Naye Ofisa Udhibiti Ubora wa 
Shirika hilo kitengo cha upoke-
aji wa bidhaa Bandari ya Dar 
es Salaam, Salome Makelemo, 
akiongea kwa niaba ya washiriki 
wenzake alisema mafunzo hayo 
yameleta tija kwao kwa kuon-
geza maarifa kwenye ukaguzi 
katika nyanja mbalimbali za 
kimataifa.

Makelemo alisema mafunzo 
hayo yametolewa wakati mwa-
faka unaoendana na mabadiliko 
ya kiteknolojia ya kidigitali kwa 
kutumia maabara za kidijitali 
ambazo majibu yanafika kwa 
mlaji kwa uharaka.

Alisema licha ya wimbi kub-
wa la ujasiriamali unaojitokeza 
wa uanzishwaji viwanda vidogo 
wao TBS wanalo jukumu kubwa 
la kuendelea kuwapa elimu na 
mafunzo ili bidhaa wanazoza-
lisha zikidhi viwango bora kwa 
ajili ya kulinda mlaji.

Mgombea 
nafasi ya 
uenyekiti wa 
Baraza la Wa-
nawake-BAWA-
CHA, Sharifa 
Suleiman (wa 
tatu kushoto), 
akiwa katika 
maandamano 
eneo la Biafra 
wakati  anarud-
isha fomu 
katika ofisi 
za CHADEMA 
Kanda ya 
Pwani, Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: IMANI 
NATHANIEL

“Serikali 
ilitangaza 
nauli ha-
lali Desemba 
mwaka 2023 
na kuanza 
kutumika 
nchi nzima 
na mkoani 
Tabora 
tulimwambia 
Mkuu wa 
Mkoa am-
baye aliwaita 
wadau...
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Na Renatha Msungu, 
DODOMA

J
ESHI la Magereza nchi-
ni limeanza kutumia 
nishati safi ya kupikia 
katika magereza yake 

mbalimbali nchini ili kusaidia 
kupunguza uchafuzi wa mazin-
gira na kundokana na athari za 
mabadiliko ya tabianchi.

Mkuu wa Jeshi la Magereza 
nchini, Kamishna Jenerali 
Jeremiah Katungu, alisema 
hayo jana wakati wa Baraza la 
mwisho la Maofisa Magereza 
na askari wa jeshi hilo lililo-
fanyika Msalato, Dodoma.

Alisema kuanza kutumia 
kwa nishati safi ya kupikia kati-
ka Magereza mbalimbali nchini 
ni moja ya mafanikio makubwa 
waliyopata jeshi hilo ndani ya 
utekelezaji wa majukumu yao 
kwa mwaka 2024.

“Haya ni mafanikio makub-

wa sana tumey-
apata katika 
mwaka 2024, tu-
n a e n d e l e a 
kuboresha ili ku-
hakikisha nishati 
safi ya kupikia 
inatumika katika 
magereza mbal-
imbali hapa nchi-
ni,” alisema Kam-
ishna Jenerali.

Alisema pia 
jeshi hilo lime-
anza kutumia 
mfumo wa Ofisi 
Mtandao (E-Of-
fice) kwa makao 
makuu kwa ajili ya kusikiliza 
kesi za wafungwa na mahabu-
su kwa njia ya mtandao.

Kamishna Jenerali Katungu 
alisema hiyo ni hatua kubwa 
kwa jeshi hilo kwa sababu in-
arahisisha utendaji kazi wa 
jeshi na inachangia kupunguza 

msongamano wa mahabusu 
katika maeneo mbalimbali 
nchini.

Kutokana na mafanikio 
hayo, Kamishna Jenerali 
Katungu alishukuru serikali 
kutokana na uwekezaji un-
aofanywa ndani ya jeshi hilo 
na kufanya kazi zake kwa 
ufanisi.

Akielezea tathmini ya 
jeshi hilo kwa mwaka 2024, 
alisema kwenye mafanikio 
waliyopata ni pamoja na 
kupungua msongamano wa 
wafungwa na mahabusu 
gerezani, ikiwa ni matokeo 
ya ushirikiano mzuri uliopo 

baina ya vyombo vya haki jinai 
ikiwamo Mahakama, Jeshi la 
Polisi, Idara ya Uhamiaji, Ofisi 
ya Mwendesha Mashtaka na 
wadau wengine.

Alisema, mafanikio mengine 
ni pamoja na programu za 
urekebishaji magerezani kwa 

wafungwa zikihusisha, ushauri 
nasihi, kilimo, utunzaji wa 
mazingira, michezo na urasi-
mishaji wa ujuzi kwa Mamlaka 
ya Ufundi Stadi VETA na kutoa 
vyeti kwa wafungwa.

Pia, alihimiza ushirikiano, 
umoja na upendo miongoni 
mwa maofisa na akitumia 
fursa hiyo kuwakumbusha 
kujiandikisha katika Daftari la 
Kudumu la Wapiga kura, ili wa-
pate fursa ya kuchagua viongo-
zi katika Uchaguzi Mkuu 2025.

Awali, akimkaribisha Mkuu 
wa Jeshi la Magereza nchini, 
Kamishna wa Sheria na Uende-
shaji wa Magereza (CP) Nicode-
mus Tenga, alimshukuru CGP 
Katungu kwa kuandaa Baraza 
hilo ili kutoa tathmini ya utend-
aji wa Jeshi kwa mwaka mzima 
na kuwataka watendaji wote 
kufanya kazi kwa juhudi na 
maarifa ili kufikia malengo yali-
yokusudiwa.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ASKOFU mstaafu wa Kanisa la 
Evangelist Assembly of God Tanza-
nia (EAGT) Jimbo la Dodoma, Robert 
Mangwela, amewataka Watanzania 
kuweka vipaumbele kwenye utun-
zaji wa mazingira kwa kupanda miti 
ili kukabilina na athari za mabadi-
liko tabianchi.

Askofu huyo ambaye kwa sasa 
ni Mchungaji Kiongozi wa Kanisa la 
New Jerusalem Ihumwa jijini hapa, 
alitoa rai hiyo wakati akizungumza 
muda mfupi baada ya kumalizika 
ibada ya kuukaribisha mwaka 2025 
iliyofuatiwa na tukio la upandaji 
miti katika eneo kanisa.

Alisema ili hali ya hewa kuwa 
nzuri na kulifanya taifa kuwa na 
watu wenye utimamu wa akili ni 
lazima kutunza mazingira ikiwa ni 
pamoja na kupanda miti mbalimbali 
ya matunda na kivuli.

“Ikumbukwe kuwa utunzaji wa 
mazingira sio mambo ambayo 
yanahimizwa na watawala tu bali 
pia ni agizo la Mungu mwenyewe 
kwa kuwa alipo malizia uumbaji 
alimwagiza Adamu kutunza bustani 
ya Eden.

“Watanzania wakijenga utamaduni 
wa kutunza mazingira yaliyo bora 
kwa kupanda miti na kuepukana 
matumizi mabaya ya ardhi ni wazi 
kuwa kutakuwapo na mabadiliko 
makubwa ya kiuchumi na wakati 
mwingine kuzifanya jamii kuwa 
na afya njema na zenye furaha,” 
alisema.

Naye Mwenyekiti wa Umoja wa 
kinamama wa kanisa hilo, (UWWT), 
Ester Lucosy, aliwataka wanawake 
wote nchini kutumia vyema fursa za 
maendeleo zinazotolewa na serikali.

Alisema mwaka 2025, uwe wa 
mabadiliko kwa kinamama kwa ku-
changamkia mikopo inayotolewa na 
serikali kwa lengo la kuwawezesha 
kufanya mambo ya maendeleo.

Aidha, aliwahimiza kuwa na uja-
siri wa kugombea nafasi mbalimbali 
za kimaamuzi katika Uchaguzi Mkuu 
2025.

“Kinamama ni jeshi kubwa hivyo 
hakuna sababu yoyote ya kuogopa 
kugombea nafasi mbalimbali za ki-
maamuzi tunatakiwa kujitokeza kwa 
wingi kugombea nafasi za uongozi 
na kutoa maamuzi sahihi kwa wale 
tunao waongoza.

“Akigombea mtu nwenye hofu 
ya Mungu na kupata nafasi ni wazi 
kuwa atafanya kazi vizuri kwa 
kutekeleza sheria na taratibu za 
nchi kwa lengo la kulinda maslahi 
ya jamii na taifa,” alisema.

Wanafunzi wenye ulemavu wapewa msaada

Askofu 
Mangwela 
awataka 
waamini 
kutunza 
mazingira 

Magereza yaanza kutumia nishati safi kupikia

Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA

WANAFUNZI wenye ulema-
vu wa ngozi wanaosoma katika 
Shule ya Msingi Kizega, wilay-
ani Iramba mkoani Singida, 
wamepewa misaada mbalim-
bali na Taasisi ya LBL Loyality 
Team yakiwamo mafuta maal-
um ya kuzuia mionzi ya jua.

Kiongozi wa taasisi hiyo 
Roda Benzi, alisema wametoa 
misaada hiyo ikiwamo mavazi, 
sare za shule, mafuta kwa wa-
toto wenye ualbino na maandi-
shi ya nukta nundu ili kupun-
guza baadhi ya changamoto 
zinazowakabili.

Alisema, wametoa msaada 
huo baada ya kuguswa na 

changamoto zinazokabili wa-
nafunzi hao na kuona ni vy-
ema wakatoa kidogo ili kiweze 
kuwasaidia.

Benzi, alisema kukose-
kana kwa baadhi ya mahitaji 
kwa wanafunzi husababisha 
kushindwa kufanya vizuri ka-
tika masomo yao, LBL iliona 
umuhimu wa kutoa msaada 
ili waweze kupunguza changa-
moto na wanafunzi wafanye 
vizuri katika masomo yao.

Aidha, alitoa wito kwa jamii 
kuwasaidia wanafunzi wote 
wenye mahitaji maalum ili 
waweze kutimiza ndoto zao za 
kupata haki yao ya msingi ya 
kupata elimu.

Alisema LBL Royality Team 
itaendelea kutoa ushirikiano 
kwa serikali kutoa misaada 

kama hiyo ili iweze kuondoa 
au kupunguza changamoto 
mbalimbali za wanafunzi na 
watu wengine wenye mahitaji 
maalum katika jamii.

Mwalimu Mkuu Msaidizi 
Shule ya Msingi Kizega, Chris-
topher Kirumbi alisema, licha 
ya serikali kuendelea kutoa 
mahitaji kwa wanafunzi we-
nye mahitaji maalum wa shule 
hiyo, bado wanakabiliwa na 
changamoto mbalimbali iki-
wamo mavazi, sare za shule, 
mafuta kwa watoto wenye 
ualibino na maandishi ya 
nukta nundu kwa wanafunzi 
wasioona.

Kirumbi alisema changamo-
to hizo zinakwamisha juhudi 
za wanafunzi hao katika mas-
omo yao, ameiomba jamii na 

taasisi mbalimbali kuwasaida 
ili waweze kutimiza ndoto zao 
za kupata elimu.

Baadhi ya wanafunzi 
wameishukuru Taasisi ya LBL 
Loyality Team kwa msaada 
huo ambao utawasaidia ku-
punguza changamoto zina-
zowakabili.

Wameziomba taasisi na 
mashirika mbalimbali kutoa 
msaada kwa wanafunzi am-
bao wana mahitaji maalum ili 
waweze kutimiza ndoto zao.

Shule ya Msingi Kizega ina 
wanafunzi jumuishi ambao ha-
wana ulemavu na wenye ma-
hitaji     maalumu ikijuimuisha   
wanafunzi    wenye ulemavu 
wa ngozi   (Albino), ulemavu 
wa viungo, uoni hafifu na up-
ofu.

“Haya ni 
mafanikio 
makubwa 
sana tumeya-
pata katika 
mwaka 2024, 
tunaendelea 
kuboresha ili 
kuhakikisha 
nishati safi 
ya kupikia 
inatu-
mika katika 
magereza 
mbalimbali 
hapa nchini,” 

Wahitimu wa mafunzo ya ufugaji nyuki kutoka mikoa ya Lindi, Mtwara, Katavi, Rukwa, Arusha na Tabora wakiwa pamoja 
juzi baada ya kuhitimu mafunzo hayo ambayo yalikuwa yanatolewa na wataalamu wa kampuni ya Kijiji cha Nyuki iliyoko 
Manispaa ya Singida, kupitia Mkurugenzi wa Kampuni hiyo, Philemon Kiemi. PICHA: THOBIAS MWANAKATWE
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Karume: Usafirishaji dawa kulevya unaathiri uchumi
Na Mwandishi Wetu

R
AIS mstaafu Dk. Aman 
Karume, amesema us-
afirishaji wa dawa za 
kulevya huathiri uku-

aji wa uchumi na kusababisha 
kuwapo utakatishaji wa fedha 
haramu, rushwa na mfumuko 
wa bei katika nchi.

Karume aliyasema hayo 
huko Kidimni Wilaya ya Kati 
Mkoa wa Kusini Unguja alipo-
zungumza katika uzinduzi wa 
kituo cha tiba na urekebishaji 
tabia kwa waathirika wa dawa 
za kulevya.

Alisema suala hilo pia lin-
achangia kuwapo uzalishaji 
mdogo wa kipato unaotokana 
na kupungua kwa nguvu kazi 
ya taifa na ukosefu wa ajira.

Aidha, kutokana na mad-
hara ya matumizi ya dawa za 
kulevya jamii haina budi ku-
chukua hatua za kuimarisha 
malezi bora kwa watoto na 
kuwa na ufuatiliaji wa karibu 
wa tabia za vijana ili kuwalin-
da na makundi hatarishi na 

kushiriki kuwapatia elimu ya 
athari zitokanazo na dawa za 
kulevya.

Alisema vijana wanaweza 
kujikinga na janga hilo kwa 
kushiriki kwenye michezo 
mbalimbali, kujiepusha na 
imani potofu na kuacha kuiga 
tabia zisizokubalika katika 
jamii na kushiriki kwenye shu-
ghuli za kiuchumi na kijamii.

Aliitaka mamlaka ya 
udhibiti na kuzuia dawa za 
kulevya Zanzibar kuendelea 
kuwa wakali ili kuwasaka na 
kuwakamata wahusika wote 
wanaojihusisha na dawa za 
kulevya na kuwapeleka kwe-
nye vyombo vya sheria.

Alisema utafiti mbalimbali 
zilizofanywa duniani zinaone-
sha vijana wanapotumia dawa 
za kulevya wakiwa na miaka 
15 wanakufa wakiwa na umri 
uziozidi miaka 25 jambo am-
balo linapoteza nguvu kazi 
muhimu kwa maendeleo.

Aliitaka jamii kukitumia kit-
uo hicho kwa kuwalea watoto 
kupata tiba na kurekebishwa 

tabia na pia kupatiwa mafun-
zo ya ujasiriamali kwa walio-
achana  na utumiaji wa uraibu 
huo wa      dawa za kulevya, 
kuacha muhali na kuendelea 
kuwafichua wote wanaojiusi-
sha na biashara ya dawa hizo 
ili kumaliza tatizo hilo Zanzi-
bar.

Akitoa maelezo ya kitaal-
amu Katibu Mkuu ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Bimaryam Juma Abdalla, 
alisema kituo hicho ni cha 
aina yake Afrika Mashariki 
na kina lengo la kuhakikisha 
kwamba kinawasaidia vijana 
kuondokana na matumizi ya 
dawa za kulevya na kufunzwa, 
ujasiriamali ikiwamo ushonaji, 
ufundi magari, ufugaji, uwashi 
na mambo mengine ili kuwa-
saidia vijana walioachana na 
tatizo hilo.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya 
Makamu wa Kwanza wa Rais, 
Harous Said Suleiman, alisema 
kukamilika kwa kituo hicho 
muhimu katika kutoa huduma 
za matibabu na msititizo ka-

tika mapambano na kudhibiti 
tatizo la dawa za kulevya     ku-
kamilika     kwa kituo hicho    
ni sehemu muhimu katika    
juhudi za serikali za kuleta 
maendeleo      ya      kupam-
bana na tatizo la athari zinazo-
tokana na      dawa za kulevya 
Zanzibar.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Kudibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya Zan-
zibar, Kanal Burhan Zubeir 
Nassoro, alisema pamoja na 
mafanikio makubwa ya ku-
pambana na suala hilo, lakini 
kuna changamoto kadhaa iki-
wamo baadhi ya wazazi ku-
wasusa watoto wao licha ya 
kuacha uraibu huo na baadhi 
ya waraibu kutopenda kuji-
unga na kazi za ujasiriamali na 
stadi za kazi.

Hivi sasa Zanzibar inakisiwa 
kuwa na idadi ya vijana wa-
pato 10,000 wanajihusisa na 
matumizi ya dawa za kulevya 
na kusababisha athari kubwa 
kwao binafsi, familia na jamii 
kwa jumla.

Rais Mwinyi 
awahakikishia 
fidia watakaopisha 
miradi ya 
maendeleo
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi amewahakikishia wa-
nanchi kuwa serikali itamlipa kila 
mwananchi haki yake ya fidia 
kupisha miradi ya maendeleo.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema 
hayo wakati alipoweka jiwe la 
msingi mradi wa nyumba 370 za 
maakazi zilizopo Mangapwani, 
Mkoa wa Kaskazini Unguja, ny-
umba za fidia kwa wananchi wal-
ioathirika na ujenzi wa barabara 
katika eneo la Mangapwani ikiwa 
ni sehemu ya ujenzi wa Bandari 
Jumuishi ya Mangapwani.

Dk. Mwinyi alisema kila mwa-
nanchi atalipwa kile anachotaka 
ikiwa malipo ya fedha au nyum-
ba kwa kupisha ujenzi huo.

“Kila mwananchi atalipwa kwa 
kile anachotaka alipwe fedha 
na anayetaka nyumba atalipwa 
nyumba,” alisema Dk. Mwinyi.

Rais Dk. Mwinyi aliwataka 
wananchi wa Mkoa wa Kaskazini 
Unguja kuchangamkia fursa za 
kiuchumi zitakazokuwapo kwe-
nye miradi mikubwa ya maende-
leo iliyomo mkoani humo.

Akizungumzia ujenzi wa 
Bandari ya Mangapwani alisema  
tayari mkandarasi amelipwa 
malipo ya awali na ameanza kazi 
za upimaji wa sampuli za udongo 
katika eneo hilo kuelekea kuanza 
ujenzi.

Pia, alisema kuwa serikali 
inakusudia kujenga uwanja 
mkubwa wa michezo (Foot-
ball Academy) katika Mkoa wa 
Kaskazini Unguja utakaokuwa na 
viwango vya kisasa.

Rais Mwinyi ametoa pongezi 
kwa Wizara ya Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi, Wakala wa 
Majengo (ZBA) kwa usimamizi 
mzuri uliofanikisha ujenzi wa ny-
umba hizo pamoja na mkandarasi 
wa ujenzi huo Kampuni ya Orkun 
ya Uturuki.

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili mstaafu 
Balozi Seif Ali Iddi, amesema 
migahawa inayotoa huduma za 
chakula lazima ihakikishe inawe-
ka vyakula vitakavyoimarisha 
afya za wananchi ili kupunguza 
maradhi.

Aliyasema hayo huko Bweni 
nje ya mji wa Zanzibar wakati 
akizindua eneo la biashara na 

michezo na eneo hilo litakuwa 
linatoa huduma mbalimbali iki-
wamo za chakula ambalo lime-
jengwa na Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii Zanzibar (ZSSF).

Balozi Seif aliwataka wafanya-
biashara watakaouza vyakula ka-
tika migahawa hiyo kuhakikisha 
wanauza vyakula safi vinavyo-
imarisha afya za wananchi na sio 
vinavyotoa afya za wananchi.

“Wale wanatakaohuduma ka-
tika migahawa hii mpike vyakula 

vinavyoimarisha afya zetu ili 
ziendelee kuwa imara na kupun-
guza maradhi,” alisema.

Alisema eneo hilo ambalo lina 
viwanja vya michezo litasaidia 
kuimarisha afya za wananchi 
kwa kufanya mazoezi ambayo 
ni muhimu katika kuimarisha 
afya za wananchi. Aidha, alise-
ma uwapo wa eneo hilo wazazi 
wataondokana na hofu kwa 
kuwa watoto wao watakuwa wa-
nacheza katika sehemu salama.

Aliipongeza ZSSF kwa kujita-
hidi kukuza uchumi na kujenga 
maeneo ambayo yanatoa hudu-
ma mbalimbali kwa wananchi na 
kuwataka kutafuta maeneo men-
gine kwa ajili ya uwekezaji.

Alisema serikali kupitia taasisi 
zake zinajitahidi kuwekeza ili 
kuwarahisishia wananchi wake 
mahitaji mbalimbali ya kuondoa 
umaskini. Naye Waziri wa Fedha, 
Dk. Saada Salum Mkuya, alisema 
licha ya kazi ya Wizara ya Fedha 

kuangalia sera ya fedha na uchu-
mi, lakini ZSSF ndio inayowapa 
jeuri kwa sababu kazi ya mfuko 
huo ni kuwekeza fedha zinazok-
wenda kunufaisha wastaafu.

Katibu Mkuu wa wizara hiyo, 
Dk. Malik Akili, alisema lengo la 
uzalishaji na miradi hiyo ni ende-
levu na alitaka taasisi zisizo za ki-
serikali kuwekeza katika mfumo 
wa huduma za jamii ili wananchi 
kupata maendeleo kwa sababu 
maendeleo yoyote ni gharama.

Migahawa yatakiwa kuweka vyakula vinavyoimarisha afya

Wananchi 
wa Mkoa wa 
Kaskazini 
Unguja wakim-
sikiliza Rais 
wa Zanzibar, 
Dk. Hussein Ali 
Mwinyi (hay-
upo pichani), 
akizungumza 
baada ya 
kuweka jiwe la 
msingi la mradi 
wa ujenzi wa 
nyumba 370 
zinazojengwa 
eneo la Bumb-
wini Kidazini, 
Mkoa wa 
Kaskazini Un-
guja, ikiwa ni 
Shamrashamra 
za Maadhim-
isho ya Miaka 
61 ya Mapin-
duzi ya Zan-
zibar. PICHA: 
IKULU



UKURASA 14

SEYI VIBEZ

JUMAMOSI JANUARI 4, 2025

ALI KIBA WA 
KIPEKEE 2025
MWANAMUZIKI maarufu 

wa Bongo Fleva, Ali Kiba, 
usiku wa kuamkia mwaka 
mpya amefanya kitu cha 
kipekee akiwa nchini Kenya, 
baada ya kutoa burudani li-
cha ya mabomu ya machozi 
kurindima.

Haikuwa jambo rahisi kwa 
msanii wa muziki kuvumilia 

hali hiyo, lakini kwa Ali Kiba, 
ilikuwa kwake rahisi kwani 
alipanda jukwaani na kutum-
buiza huku hali ya hewa ikiwa 
imechafuka kwa mabomu.

Katika shoo hiyo iliyofa-
hamika kama  Raha Festival 
iliyofanyika jijini Nairobi 
katika kuukaribisha mwaka 
mpya, mashabiki na wapenzi 
wa muziki walikabiliana na 

polisi kufuatia kujitokeza kwa 
kundi la watu waliotoa sauti ya 
kumtaka Rais Ruto kuondoka 
madarakani.

Wachambuzi wa muziki, 
wanasema alichokifanya Ali 
Kiba, ni jambo la kupongezwa 
kwa sababu amewatendea haki 
msshabiki wake ambao walik-
wenda hapo kupata burudani.

John Kalimbo, amesema uja-
siri alionyesha Ali Kiba kuimba 
huku mabomu ya machozi yak-
itupwa na polisi, ni wa kipekee 
kwani angekuwa msanii mwing-
ine angeondoka jukwaani na 
kutorudi tena.

“Ali Kiba amewafundisha 
wasanii wenzake namna ya 

kuheshimu kazi, hakujali 
mabomu ya machozi, 
yeye aliwathamini 
mashabiki wake wali-
omfanya aende Kenya. 
Tumpongeze kwa uja-
siri wake wa kipekee,’ 
amesema kalimbo.

Kalimbo amewashauri 
wasanii wanaopata kazi 
za nje ya nchi, kuiga 
mfano wa Ali Kiba, 
kwani kuondoka juk-
waani kwa hali yoyote 
ni kuwakosea wapenzi 
na mashabiki wa muziki 
ambao wamelipa pesa 
kwa ajili ya kupata 
burudani.



MWANAMUZIKI kutoka 
Kenya, Akothee amesema 
hawezi kusogelea sigara na 
bangi kwa sababu harufu 
yake inakuwa vigumu 
kuizoea.

Akothee amesema kuna 
wakati rafiki yake alijaribu 
kumshawishi kutumia 
bangi kwa madai inaongeza 
akili. Lakini alikataa na kuhoji 
mantiki ya rafiki yake huyo.

“Kuna mtu anajaribu 
kunishawishi kuwa bangi 
haiathiri haiba ya watu au 
akili, lakini inawafanya wawe 
werevu zaidi. Mimi bin-
afsi naona harufu ya sigara 
haivumiliki,” amesema kupi-
tai ukurasa wa Instagram.

MTOTO wa pili wa 
nyota wa mitandao ku-
toka Uganda, Zari Hassan, 
anayeitwa Raphael Ssem-
wanga, amesherehekea 
siku yake ya kuzaliwa 
kwa ujumbe wa kush-
angaza kutoka baba yake 
wa kambo Shakib Cham.

Shakib akionekana 
kuwa na upendo kwa 
mtoto huyo aliandika 
ujumbe ambao unaonye-
sha jinsi anavyompenda 
na kumjali kama mtoto 
wake.

“Heri ya siku ya ku-
zaliwa @raph, natumai 
kuwa leo ni mwanzo wa 
mwaka mzuri kwako,” 
aliandika Shakib na ku-
weka picha ya Raphael.
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Na Adam Fungamwango

DUNIA hii imeficha siri nyingi sana 
na kama siku itaamua iziweke baya-
na, basi watu wanaweza kukimbiana.

Mungu alipoweka kitu siri ilikuwa 
na maana yake, na kama binadamu 
angekuwa anafanya yote yanakuwa 
peupe, sijui angebaki nani duniani.

Ukiifutilia filamu hii ‘Maigizo’ uta-
kutana na vitu ambavyo vitakufikiri-
sha sana. Lakini ndiyo dunia ilivyo 
kwani huwa vinatokea kwenye jamii 
yetu.

Kufinya anaishi na mkewe Ashura. 

Kufinya ana mdogo wake Madebe 
Lidai ambaye kwenye filamu am-
etumia jina la Mbulu.

Mbulu ni mlevi, mwizi na akakaa na 
kaka yake hapo hapo, huku akilipiwa 
kodi. Kila siku ni wizi na Kufinya na 
mkewe kazi yake kubwa ni kwenda 
kumtoa kwenye vituo vya polisi na 
kulipa madeni ya watu.

Ashura anamwambia mumewe ame-
choka kuishi na Mbulu, hivyo kama 
hatomtoa hapo, basi yeye atarejea 
kwao ili amuache na mdogo wake.

Kufinya hataki kuliona hili la 
mkewe kuondoka, hivyo kila siku 

anagombana na mdogo wake.
Mbulu naye anamtuhumu kaka yake 

kuwa anamsikiliza sana mkewe na 
ametawaliwa kiasi cha kumuona yeye 
kama hana maana.

Hali hiyo inamchanganya Kufinya, 
kwani anapata lawama pande zote 
mbili za mkewe na mdogo wake.

Kwenye nyumba hiyo hiyo anaishi 
Mwanjala na mkewe. Mkewe Sauda 
amekuwa na tabia ya kuaga kwenda 
sehemu mbalimbali na mumewe an-
amkubalia. Kuna siku akaaga anak-
wenda kwa dada yake, lakini baada 
ya muda dada mtu akafika pale. Hiyo 

ikaanza kumtia wasiwasi.
Kufinya hali ya mdogo wake ilivyo-

dizi kuwa mbaya kwa wizi, akaamua 
kumfukuza nyumbani.

Mbulu akaanza kuishi kwa washkaji 
na kutangatanga, kwani hata kula 
sasa ikawa hali nyumbani.

Siku isiyo na jina alimfuata Mwan-
jala na kumwambia anataka kumpa 
zawadi. Lakini akamwambia hanayo 
pale amfuate. Akampeleka hadi sehe-
mu wakagonga mlango. Ulipofunguka, 
Mwanjala hakuamini macho yake.

Ni kwamba mkewe alikuwa yupo 
na Kufinya. Kumbe ni hawara yale 

kitambo. Na Mbulu amewachoma kwa 
ajili ya kulipa kisasi cha kutimuliwa 
na kaka yake nyumbani. Kumbe aliku-
wa anajua siri ile.

Sauda anawekwa kikao cha kuuli-
zwa kisa cha kutembea na mume wa 
mpangaji wenzake.

Akasema wameishi na Mwanjala 
kwa muda mrefu bila kupata mtoto 
kitu ambacho kinamsumbua kwa 
mawifi zake, hivyo akaamua kutem-
bea na Kufinya ili apate mtoto kwa 
sababu mkewe Ashura ni mjamzito.

Mama mmoja jirani akaja na kukuta 
zogo hilo, baada ya kuhadithiwa, 

akatoa siri nyingine kuwa huenda 
familia ya Kufinya ina tabia hiyo, 
kwani awali kumfuma Mbulu akifanya 
mambo yasiyofaa na shemeji yake 
Ashura.

Kufinywa kusikia hivyo akaanguka 
na kuzimia. Kumbe Mbulu alikuwa 
anafanya maigizo ya kugombana 
shemeji yake Ashura kuonekana 
hawaelewani, ili kumpoteza maboya 
Kufinya kumbe ni wapenzi.

Hata ujauzito wa Ashura ambao 
Sauda alidhani ni wa Kufinya na 
kutembea naye kumbe ni wa Mbulu.

BASI SAWA

Shakib aonyesha Shakib aonyesha 
upendo kwa  upendo kwa  

watoto wa Zariwatoto wa Zari

Akothee hashawishikiAkothee hashawishiki

MWANAMUZIKI Mkongwe wa Bongo 
Fleva, Madee, amesema Mungu alikuwa 
na kusudi lake kumkutanisha na Babu 
Tale, kwani amepata manufaa mengi 
kupitia yeye.

Akizungumza hivi karibuni, Madee 
amesema yeye na Babu Tale hawakuku-
tana tu mtaani, bali urafiki wao ume-

kuwa kama ndugu na kwake anaona 
ufahari.

“Sisi hatujakutana kutana tu kama kina 
Roma wanavyokutana baada ya wiki 
mnachambana. Sisi tulikutanishwa na 
Mungu na alikuwa na kusudio lake na 
limetimia,” ameandika Madee kupitia 
ukurasa wake wa Instagram.

   

MWANAMUZIKI maarufu wa 
kizazi kipya, Mbosso, ametangaza 
kumsaka msanii chipukizi Lydia 
Bleck kwa ajili ya kufanya naye 
kazi.

Lydia ambaye alikuwa mshiriki 
wa BSS na kisha kutolewa, ame-
kuwa gumzo baada ya kufanya 
vizuri katika nyimbo anazozirudia 
za wasanii wakongwe.

Katika ukurasa wake wa Insta-
gram, Mbosso aliweka picha ya 
Lydia na kuandika kwamba anam-
saka binti huyo kutokana na kuo-
nyesha uwezo mkubwa wa uimbaji.

WASANII 
WALIOMALIZA 
2024 KIBABE

Maigizo: Siri ndani ya siriMaigizo: Siri ndani ya siri

MBOSSO HUYU  
BINTI UTAMPATA

FILAMU

Madee bora Madee bora 
unakumbuka unakumbuka 

wemawema

Na Adam Fungamwango

MWAKA 2025 bado mbichi kabisa, ukiwa na siku nne 
tu. Wasanii mbalimbali wa muziki wa bongo fleva saa hizi 
wanapigana vikumbo kuingia na kutoka studio kwa ajili ya 
kutoa ngoma mpya.

Wiki ijayo tutapata muda wa kuwafahamu wasanii wali-
otoa ngoma mpya mwanzoni tu wa mwaka huu.

Leo tuwaangalia wasanii ambao walitoa ngoma zao mwis-
honi mwa mwaka 2024. Kuna ngoma ambazo zilitolewa 
mwezi Desemba mwaka jana ambazo zimeingia kwenye 
kumbukumbu ya kufunga mwaka. Hawa ndiyo wasanii wali-
ofyatua nyimbo zilizofungia mwaka na hizi ndizo ngoma 
zao.

Marioo feat Harmonize - Wangu

Siku tatu tu baada ya Desemba mwaka jana, msanii Marioo 
alifyatua ngoma aliyoiita ‘Wangu’,  akimshirikisha gwiji, 
Harmonize.

Ni moja kati ya ngoma kali zilizofunga mwaka, na hadi 
jana ilikuwa kwenye nafasi ya saba kwa ‘kutrendi’, kwenye 
mitandao ya kijamii.

Dully Sykes & Alikiba - Zali 

Mmoja wa wakongwe na waanzilishi wa muziki wa kizazi 
kipya nchini, Dully Sykes, Desemba 6 mwaka jana, aliipua 
ngoma moja kali akaipa kina la ‘Zali.’ Akamshirikisha mkong-
we mwenzake, Ali Kiba.

Hadi kufikia jana, ngoma hii ilikuwa nafasi ya tatu 
kutazamwa na watu wengi ni mitandao ya kijamii.

Maua Sama feat Alikiba - Itakuwaje

Mwanadada Maua Sama, naye aliumaliza mwaka 2024 
vizuri tu kwa ngoma yake iitwayo, ‘Itakuwaje.’

Aliitoka rasmi Desemba 15 mwaka jana, akaamua kumshi-
kiria Ali Kiba.

Rayvanny feat Phina - Ataniua 

Kesho yake, Desemba 16, msanii Rayvanny akimshirikisha 
mwanadada, Phina, walimaliza mwaka kwa kishindo kwa 
ngoma ya aina yake, ‘Ataniua.’

Ni ngoma inayomzungumzia mwanadada anayeteseka kwa 
mwanaume asiyependeka. Ngoma ina maneno yafuatayo.

“Nina mkosi gani, nyumbani imekuwa vitani, hatuelewani, 
hivi nimekosa kubwa gani, sina thamani, aah nateseka 
jamani, najiona mjinga wa mapenzi, ananitenda ila bado 
namng’ang’ania, anajua nampenda ndiyo maana anafanya 
naumia. Nikimpigia simu anakata namsumbua, nikilalamika 
nayazua, mwepesi kuchukua hatua, juzi kanipiga nusu ya 
kuniua, hospitali zote wananijua, nishashunwa alipopasua, 
majirani wote wanajua uvimbe ikizidi mwenyewe najichua.” 
Ni hatari kwa kweli.

Binti alikuwa amekwenda kushtaki kwa kaka yake, naye 
anamshauri kwa maneno haya.

“Kama kakuchoka rudi nyumbani, una ng’ang’ania mateso 
ya kazi gani? Hawezekani kila siku kama mko vitani, ukilia 
dada nakosa amani.”

Phina ft Harmonize - Bye Bye 

Phina, baada ya kushirik-
ishwa na Rayvanny, na yeye 
akaja na ngoma yake akiita, 
‘Bye Bye.’

Hadi jana ilikuwa kwenye 
nafasi ya tisa kwa ‘kumtrendi’.

Phina akaamua kumshiriki-
sha Harmonize katika ngoma 
hiyo. 
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MWIGIZAJI mwenye utata 
kutoka Nollywod, Uche Madu-
agwu, ametabiri kuwa mwaka 
2025 msanii mwenzake Yul 
Edochie atakuwa na mwan-
amke mwingine.

Katika ukurasa wake wa In-
stagram, Maduagwu, alifichua 
utabiri huo kuwa alifunuliwa 
na mamlaka ya juu kwamba 
Yul Edochie atapata mtoto 
mwingine na mwanamke huyo.

Uche Maduagwu alimuomba 
mke wake amruhusu kuwa na 
mwanamke mwingine, kwa 
sababu Yul tayari anatarajia 
kupata mtoto na mwanamke 
mwingine.

MWANAMUZIKI ambaye 
anapendwa na vijana wa 
mitaani, Portable amemwita 
mchungaji Adeboye kuwa ni 
mwongo wa kiwango cha juu.

Mchungaji huyo alitoa uta-
biri wake wa mwaka mpya 
2025, akieleza taifa la Nigeria 
litashuhudia vurugu kutokana 
na watu kushindwa kuvumilia 
kwa baadhi ya mambo.

Hata hivyo, Portable, 
amesema mchungaji huyo 
anaongopa na kwamba hata 
mahubiri yake anayatilia 
shaka kutokana na kwenda 
kinyume na Biblia.

Portable  
hataki kupoa

Uche ataka 
mke wa pili 

kijanja

RAPA mkali kutoka Nigeria, 
Seyi Vibez, amekuwa kimya 
baada ya video iliyosambaa 
mitandaoni ikimwonyesha 
msanii huyo akitolewa kwa 
nguvu katika tamasha la muziki 
jijini Lagos.

Msanii huyo ambaye hivi 
karibuni aliondoka katika lebo 
ya Dapper, hajasema chochote  
kuhusu sakata hilo ambalo 
limesababisha mashabiki wake 
kuwa na hasira.

Katika video hiyo, msanii 
huyo ameonekana akibebwa 
kwa nguvu na walinzi hadi nje 
ya eneo lililofanyika tamasha 
hilo.

Nini kilimponza 
Seyi Vibez?

BlasketMouth 
afichua penzi 
lenye sumu

MCHEKESHAJI wa Nigeria, 
Bright Okpocha maarufu Bas-
ketMouth ametoa siri jinsi 
alivyojinasua katika mapenzi 
aliyoyaita kama sumu.

Alisema kwamba akiwa katika 
uhusiano huo alibaini anazidi 
kunyonywa na hapo ndipo 
alipoamua kurudi nyuma na 
kuachana naye.

Basketmouth amefichua kuwa 
kama angeendelea katika uhu-
siano huo hali yake ingebadi-
lika kutoka kuwa mnene hadi 
mwembamba wa kutisha.

JUMAMOSI JANUARI 4, 2025

Huyu ndio
Burna Boy

MWANAMUZIKI wa Nigeria, 
Burna Boy, amejitokeza hadha-
rani na kujitetea kuwa shabiki 
aliyemvamia jukwaani alivunja 
sheria zake.

Msanii huyo ameibua mjadala 
baada ya video kuonyesha 
akiondoka jukwaani wakati wa 
onyesho lake kwenye tamasha 
la Greater Lagos.

Hata hivyo, mwenyewe 
amesema alipewa dakika kumi 
pekee ya kutumbuiza, lakini 
aliimba kwa saa moja.

“Ilikuwa onyesho la bure. 
Nilipaswa kufanya dakika 10 
na nilifanya karibu saa moja. 
Kila mtu anajua sheria yangu 
kuhusu kupanda jukwaani na 
kunishtua ninapotumbuiza.
Usiruke kwenye jukwaa langu 
hivyo,” amesema.
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Shule zote kuwekeza 
miundombinu muhimu
Na Godfrey Mushi, MBULU

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Mipa-
ngo na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, 
amesema serikali itahakikisha shule 
zote za umma zinawekeza katika miun-
dombinu, ikiwamo umeme na elimu ili 
kuziepusha shule hizo kuteseka kwenye 
matumizi ya Teknolojia ya Habari na 
Mawasiliano (TEHAMA).

Prof. Mkumbo alidokeza hayo jana, 
alipokuwa akizungumza katika Kata ya 
Silaloda, Wilaya ya Mbulu, mkoani Man-
yara, wakati akiweka jiwe la msingi na 
kuzindua mradi wa umeme wa Silaloda.

Mradi huo umegharimu serikali Sh. 
milioni 146.18, fedha ambazo zilipokewa 
mwaka wa fedha 2023/2024.

Waziri Mkumbo, alisema mradi huo ni 
sehemu ya juhudi za serikali kuimarisha 
miundombinu, ikiwamo umeme na elimu, 
huku akibainisha kuwa umeme huo tayari 
umesambazwa kwenye shule mbalimbali, 
ikiwamo Sekondari ya Silaloda.

Awali, Kaimu Meneja wa Shirika la 
Umeme nchini (TANESCO), Wilaya ya 
Mbulu, Bura Nyoka, alisema mradi huo 
ulianza kutekelezwa Februari na ku-
kamilika Juni mwaka jana, ukihusisha 
usambazaji wa umeme katika Shule na 
Zahanati ya Silaloda.

Mbali na mradi huo wa umeme, Prof. 
Mkumbo, alizindua mradi wa ujenzi wa 
mabweni mawili ya wasichana kwa ajili 
ya kidato cha tano na sita, madarasa sita 
na matundu tisa ya vyoo katika Shule 
ya Sekondari Kainam, wilayani Mbulu, 
wenye thamani ya Sh. milioni 428.9.

Alisema lengo la mradi huo ni kuongeza 
miundombinu kwa ajili ya kidato cha 
tano na cha sita, na kutoa nafasi kwa 
wanafunzi wengi kujiunga na shule hiyo. 
Alitoa wito kwa wananchi wa wilaya hiyo 
kutumia fursa ya uwekezaji mkubwa wa 
serikali kupeleka watoto kupata elimu 
na kuondoa desturi ya kuozesha mabinti 
wakiwa na umri mdogo.

Mkuu wa shule hiyo, Emanuel Nik-
odemus, alisema kuwa mradi huo ulileta 
manufaa makubwa kwa wanafunzi na 
wadau wa elimu, kwa kuwa idadi ya 
wanafunzi wa kidato cha tano na sita 
imeongezeka kutoka 44 hadi 612.

Babu kuweka ‘mashushu’ kuwachunguza wakuu wa shule
Na Godfrey Mushi, 
MOSHI

M
KUU wa Mkoa 
wa Kilimanjaro, 
Nurdin Babu, 
amesema atawa-

tuma kwa siri watu aliowaita 
‘mashushu’ kuwachunguza 
wakuu wa shule za sekond-
ari na walimu wakuu wa 
msingi, ambao wataukanya-
ga mwongozo wa kitaifa wa 
ubainishaji na upimaji wa 
watoto/wanafunzi wenye 
mahitaji maalum ya elimu.

Amesema anataka kujiri-
dhisha kuhusu jambo hilo, 
akisisitiza hataki mzaha ka-
tika mapokezi ya wanafunzi 
wenye ulemavu, kwa kuwa 
serikali imeweka miundom-
inu rafiki kwa watoto hao.

Alidokeza kuhusu mpan-
go wake wa kusimama na 
wenye ulemavu kupata 
haki ya kielimu, baada ya 
kukagua miradi ya ujenzi 
na ukarabati wa shule sita 
zilizoko Wilaya za Siha, Hai 
na Moshi, juzi.

“Tutafanya utaratibu na 
TAMISEMI (Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa), kuona namna ya 
kupata walimu watakaosa-
idia hasa katika zile shule 
mpya zitakazopokea wenye 
mahitaji maalum. Kiliman-
jaro, tumejipanga kuhakiki-
sha watoto wote wanapata 
elimu bora. “Nitatuma watu 
wangu kimya kimya wani-
pigie picha na kama hamja-
maliza tutaelewana vibaya.”

Mwongozo wa kitaifa wa 

ubainishaji 
na upimaji 
wa watoto/
w a n a f u n z i 
w e n y e 
m a h i t a j i 
maalumu ya 
kielimu wa 
mwaka 2023 
na Mkakati 
wa Kitaifa 
wa Elimu 
J u m u i s h i 
( M K E J ) , 
unaelekeza 

kuwa utoaji wa elimu kwa 
wote bila ubaguzi, utachang-
ia kwa kiasi kikubwa katika 
ujenzi wa Taifa la Tanzania, 
ambayo ni ya haki, usawa na 
ujumuishi.

Aidha, aliwataka wazazi/
walezi wenye changamoto 

ya ukuaji wa kiakili na kim-
wili, kutowaficha ndani 
watoto hao, badala yake 
wapelekwe shule ili wapate 
elimu. 

Akizungumzia tabia ili-
yojengeka katika jamii ya 
kuficha watoto wenye ma-
hitaji maalum, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika lisilo la 
kiserikali la TUSONGE CDO 
linalofanya kazi na jamii ya 
wenye ulemavu, Aginatha 
Rutazaa alisema:

“Jamii imekuwa ikiwaficha 
ndani wasionekane, lakini 
kumbe ndani wana utajiri 
mkubwa, wakitoka nje ku-
fundishwa na kushirikiana 
na wengine wataleta furaha, 
ambayo Tanzania na ulim-
wengu unaitafuta katika 
fedha na mambo mengine.”

“Tutafanya 
utaratibu na 
TAMISEMI (Ofisi 
ya Rais, Tawala 
za Mikoa na 
Serikali za 
Mitaa), kuona 
namna ya 
kupata walimu 
watakaosaidia 
hasa katika zile 
shule mpya 
zitakazopokea 
wenye ma-
hitaji maalum. 

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu (wa tatu kushoto), akifurahia jambo na Mbunge wa Moshi Mjini, Priscus 
Tarimo (wa pili kushoto), walipotembelea maendeleo ya ujenzi wa shule mpya ya sekondari ambayo ni ya tatu katika 
awamu hii, Kata ya Kaloleni pamoja na madarasa matatu mapya ya Shule ya Msingi Juhudi hivi karibuni. Wengine ni 
viongozi kutoka ofisi ya Mkuu wa Mkoa pamoja baadhi ya madiwani na menejimenti ya Manispaa ya Moshi. PICHA: 
JAMES LANKA

Dawa kuwaangamiza ‘Kantangaze’ yagundulika
Na Godfrey Mushi, MOSHI

WAKULIMA wa nyanya Wilaya 
ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, 
wanaopoteza jasho lao shamba-
ni kutokana na kusumbuliwa na 
wadudu waharibifu wa mazao 
‘Kantangaze’ (Tuta Absulute), 
sasa wamepata ahueni baada ya 
watafiti kugundua namna mpya 
ya kuwaangamiza kwa kutumia 
homoni maalum.

Mtaalamu wa Kilimo Biashara 
wa Shirika la World Vegetable 
Center, Judith Assenga, akizun-
gumza jana na wakulima wa 
nyanya katika shamba mafun-
zo Kijiji cha Masaera, Kata ya 
Makuyuni, alisema mdudu huyo 
amekuwa tishio kwa zao hilo ku-

tokana na uwezo wake wa kush-
ambulia na kuhatarisha uhakika 
wa mavuno kwa asilimia 80 
mpaka 100.

Mradi huo wa Agroveg, un-
aotekelezwa na Shirika la World 
Vegetable Center katika Wilaya 
ya Moshi, umeanza kuleta tija 
kwa kupunguza uzalishaji wa 
nyanya kwa kutumia viuatilifu 
vya sumu. Mradi huo wa miaka 
mitatu, unafadhiliwa na Biovi-
sion kupitia Taasisi ya ICIPE.

“Kwenye zao la nyanya, tunaji-
tahidi sana kupunguza matumizi 
ya dawa. Tunayo teknolojia ya 
kwanza, ambayo tunaita homoni 
maalum, ambazo zinavuta wale 
wadudu wa kantangaze.

“Tunatumia kilimo cha mzun-

guko, ambacho ukilima nyanya, 
mwisho wa siku ukivuna zile 
nyanya, hupaswi kurudia tena 
kulima nyanya na hiyo ndio 
mwarobaini wa kumwangamiza 
kantangaze.

“Nawashauri wakulima wajita-
hidi sana kuchukua hii teknolojia 
ya kuvuta na kusukuma wadudu 
(Push Pull Technology), kwa ku-
tumia mazao mchanganyiko, 
kwa kuwa hii teknolojia ni nzuri 
kwao, kwa sababu inawapungu-
zia matumizi makubwa ya ghara-
ma shambani.

…Faida ya mkulima inapungu-
zwa sana na matumizi makubwa 
ya dawa shambani. Pili, na-
washauri watuimie hii teknolojia 
kwa sababu ni teknolojia ambayo 

itamlinda yeye na afya ya mlaji.”
Mtaalamu wa Afya ya Mimea 

wa World Vegetable Center, Dk. 
Simon     Boniface, alisema kuhu-
su                afya ya udongo, kemi-
kali zinaharibu     sio tu afya ya 
viumbe vinavyokuwa juu ya ar-
dhi, bali vile vinavyokuwa ndani 
ya ardhi.

Alisema kuna minyoo, ambao 
ni muhimu sana kwenye afya ya 
ardhi, lakini kuna vimelea kama 
fangasi na bakteria, ambao wa-
nachakata yale masalia ya mimea 
ndani ya ardhi kuweza kutoa 
virutubisho ambavyo vinaweza 
vikatumika na mmea.

“Kwa mfano unaweka samadi 
kwenye shamba, vimelea ndivyo 
vinavyoichakata kwa kuivun-

javunja ili yale madini ambayo 
mmea unaweza ukachukua. La-
kini minyoo iliyopo inatengeza 
njia na          mashimbo ambayo ni 
muhimu        sana kwenye rutuba 
ya udongo,      ambako       kutaku-
wa na hewa na maji yakapita vi-
zuri.

…Kama fangasi au bakteria, 
ambao wanawashambulia kan-
tangaze, na wenyewe kwa pamo-
ja tukichanganya kwa kutumia 
teknolojia tunayoita kitaalam 
Integrated Pastes Management 
(IPM), kwa Kiswahili tunawezase-
ma kwa kutumia njia shirikishi 
na jumuishi kwa pamoja. Njia 
tofauti tunazichanganya kwa 
pamoja ili kupambana na tatizo 
lililopo.”
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-Alipotwaa taji, mashindano yakapigwa marufuku
-Iliporudishwa tu, madenti, vimini, vikapigwa ‘stop’

TULIKOTOKA,TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Mikasa ya mapenzi tangu enzi na enzi
Na Adam Fungamwango

W
A M E N I A M B I A 
mambo yako mama 
eee, wamenieleza 
matatizo ya mume 

wako eee, ya kisa cha wewe sheri 
Zinduna, kufika kupewa talaka.” 
Ni mwanzo wa wimbo uliotung-
wa na gwiji la muziki Tanzania, 
Zahir Ally Zorro. Ikumbukwe 
kuwa mwanamuziki huyu ndiye 
baba wa mwanamuziki Banana 
Zorro.

Ni wimbo ambao una kisa ki-
moja cha ajabu na kusikitisha 
sana. Nimeamua kuja na mada 
hii leo ili tuangalia jinsi wana-
muziki wa zamani walivyokuwa 
na uwezo wa kuchua visa vya 
kweli kabisa na kuviweka kwe-
nye muziki, vikafundisha, kue-
limisha, kufurahisha na kufikiri-
sha watu.

Hiki ni kisa cha ukweli kabisa 
kilichotokea kwenye miaka ya 
1980. 

Ni kisa cha picha iliyopigwa 
zamani katikati ya jiji la Dar es 
Salaam, lakini ikaenda kuvunja 
ndoa miaka mingi baadaye ji-
jini Mwanza. Hebu tuendelee na 
mashairi ya wimbo huu.

“Photo albamu inaleta ma-
neno, katikati ya jiji la Mwanza, 
kisa ni picha iliopigwa zamani, 
katikati ya Dar es Salaam. Sheri 
Zinduna nakupa pole Zinduna. 
Matatizo yanayokukuta. Mkasa 
nyumbani kwako, ndoa imevun-
jika, kisa ni picha ya zamani ooo. 
Afadhali kama mimi ningewahi 
kufika Mwanza, lakini tangu 
mimi nimezaliwa, sijafika Mwan-

-‘Photo album’, gauni, picha vyavunja ndoa
za ooo. Vitongoji vya Namanyoro, 
Kirumba na Mtaa wa Sukuma, ni-
meelezwa na wenyeji ooo.”

 Hapa ndipo wimbo huo ul-
ipokamilika.

Maudhui ya wimbo huu, ni 
kwamba huyu dada Zinduna 
aliolewa na jamaa jijini Mwanza. 
Lakini kabla ya kuolewa alikuwa 
na mpenzi wake. Waliwahi ku-
piga picha katikati ya jiji la Dar es 
Salaam. 

Mwanadada huyo inaonekana 
alihifadhi picha hiyo sehemu 
ambayo anaijua yeye hata baada 
ya kuachana na mpenzi wake 
huyo na kupata mchumba am-
baye alikuja kumuoa, akawa 
mumewe.

Baada ya kuolewa, makazi ya 
Zinduna na mumewe yakaha-
mia jijini Mwanza kutoka Dar es 
Salaam.

Kilichotokea baada ya miaka 
michache, mume wa Zinduna 
aliifuma picha ya mkewe aliyo-
piga na mpenzi wake katikati ya 
jiji la Dar es Salaam. Sijui iliku-
waje, lakini aliifuma picha hiyo 
iliyofichwa vizuri kwenye ‘photo 
albamu’.

Mume alichanganyikiwa, na 
kwa bahati mbaya sana ni kwam-
ba gauni alilovaa Zinduna lilifa-
nana sana na lile alilomnunulia 
siku chache zilizopita.

Mume akiangalia anaona ni 
kama picha ya zamani ambayo 
haikupigwa Mwanza, lakini hayo 

yote yanamezwa na gauni hilo 
alilomnunulia hivi karibuni. 
Akawa anajiuliza kama ni picha 
ya zamani, mbona gauni hili 
ndiyo hilo alilomnunulia majuzi. 
Kwa hiyo akadhani kabisa kuwa 
picha hiyo haikupigwa siku nyin-
gi. Kwa hiyo akaona kabisa kuwa 
kumbe mkewe anamsaliti.

Pamoja na Zinduna kujitetea 
kwa anavyojua kuwa picha hiyo 
ni ya mpenzi wake wa zamani, 
miaka zaidi ya kumi iliyopita 
kabla hata ya kukutana na yeye, 
tena ilipigwa Dar es Salaam, 
mume hakukubali. Kilichofuata 
ni talaka. Zinduna alilia na ku-
sononeka. Akarejea kwao Dar es 
Salaam.

Mpenzi wa zamani ambaye 
alipiga naye hiyo picha akasikia 
habari hizo. Alisikitika sana na 
hakujua afanye nini ili amsaidie, 
kwani naye alikuwa ameshaoa. 
Basi akabaki na yeye analalami-
ka na kumpa pole mpenzi wake 
wa zamani Zinduna.

Anayesikika anaimba kwenye 
wimbo huo kwa jinsi ulivyopan-
giliwa, ndiye mpenzi wa zamani 
wa Zinduna, anamwambia wa-
meniambia mambo yake na ma-
tatizo yake na kisa cha mpenzi 
wake wa zamani Zinduna kufika 
kupewa talaka, kisa ni ‘photo al-
bamu’ iliyokuwa na picha wali-
opiga zamani katikati ya Dar es 
Salaam, ikaleta maneno jijini 
Mwanza.

“Alipaswa baba watoto ajue, 

sijawahi kufika Mwanza, toka 
mimi nizaliwa, sijafika Mwanza.” 
Jamaa anamfariji mpenzi wake 
wa zamani, kuwa mumewe ali-
paswa ajue kuwa yeye hajawahi 
kufika Mwanza tangu azaliwe, 
hivyo hiyo picha siyo ya hivi 
karibuni, bali ya zamani kabla 
hajaolewa. Kama angewahi kufi-
ka Mwanza, basi angeweza kuwa 
na wasiwasi kuwa amepiga picha 
na mkewe, lakini vitongoji vyote 
anavisikia kwa watu.

Wimbo huu uikumbusha 
jamii kuwa kuna wakati watu 
wanafanya maamuzi makali na 

magumu kwa vitu ambavyo ha-
wajavifanyia utafiti wa kutosha, 
au kufanya upepelezi, bali ni ha-
sira na mihemko.

Ni kwamba inafaa kwanza kab-
la ya kuamua jambo lolote hasa 
lenye mustakabali wa maisha 
yetu ni lazima tujiridhishe kwan-
za. Zinduna amepewa talaka 
kwa kosa ambalo hajalifanya. Na 
mumewe kama alikuja kujua hilo 
baadaye anaweza kumshawishi 
mkewe warudiane? Na kama aki-
kataa kuna kosa?

Meseji namba: 0716 350534Zahir Ally Zorro
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Zimbabwe 
yapongezwa

-Rais Korea Kusini chupuchupuSEOUL, KOREA KUSINI

KIZAAZAA kimeibuka Korea Kusi-
ni wakati kikosi cha upelelezi nchini 
humo kilipojaribu kumkamata Rais 
aliyesimamishwa Yoon Suk Yeol, am-
baye amejificha katika jengo la Ikulu 
ya nchi hiyo.

Hata hivyo, mabishano makali yali-
yodumu kwa muda wa saa sita kati 
ya wachunguzi, polisi na wanajeshi 
wanaomlinda ilifanya zoezi la kum-
kamata kiongozi huyo kusitishwa.

“Tumebaini kwamba kukamatwa 
hakuwezekani,” ilisema ofisi ya 
upelelezi wa ufisadi (CIO), ambayo 
imekuwa ikichunguza tamko la amri 
ya sheria ya kijeshi ya muda mfupi 
iliyotolewa na Yoon mwezi uliopita.

“Hatua zinazofuata zitaamuliwa 
baada ya kutathminiwa upya,” 
CIO ilisema katika taarifa yake, na 
kuongeza kuwa kukataa kutekeleza 
mchakato wa kisheria kwa Yoon ni 
jambo la kusikitisha.

Wafuasi wa Yoon, ambao walipiga 
kambi mbele ya majengo ya Ikulu 
yaliyoko mji mkuu wa Seoul, kwa 
siku kadhaa kupinga kukamatwa 
kwake.

Israel yaua Wapalestina 50 Gaza
GAZA, PALESTINA

ISRAEL imefanya mashambu-
lizi ya anga katika Ukanda wa 
Gaza na kusababisha vifo vya 
watu 50, huku juhudi za kusaka 
makubaliano ya usitishwaji ma-
pigano zikiendelea.

Mashambulizi hayo yalianza 
juzi na kuendelea hadi Ijumaa, 
yaliyalenga maeneo ya kati ya 
Deir al Balah na kusini mwa 
Gaza katika mji wa Khan You-
nis ambako polisi watano  wa-

liuawa.
Msemaji wa serikali ya Israel, 

David Mencer alisema shambu-
lio hilo lilikuwa likimlenga ofisa 
mwandamizi wa Hamas , na ku-
litupia lawama kundi hilo kwa 
vifo vya raia.

“Shambulio la anga lililoon-
gozwa na idara ya ujasusi usi-
ku kucha, lilimlenga Hossam 
Shahwan, mkuu wa kikosi cha 
usalama wa ndani cha Hamas 
kusini mwa Gaza. Tungempata 
wapi? Si mahali pengine, bali 

alikuwa kajificha katika eneo la 
kiraia huko Khan Younis, amba-
ko raia wa Gaza wamejihifadhi 
ili kujikinga na vita hivi,” alise-
ma Mencer.

Kambi ya al-Mawasi inayowa-
hifadhi Wapalestina kwenye 
mahema ambayo mara kadhaa 
Israel imeitaja kuwa eneo sala-
ma la kibinadamu. 

Ofisi ya Waziri Mkuu wa Is-
rael Benjamin Netanyahu, il-
isema imeidhinisha ujumbe 
kutoka idara ya upelelezi (Mos-

sad) na ile ya      usalama wa 
taifa (Shinbet) ili kuendelea 
na mazungumzo nchini Qatar 
kuhusu kupata makubaliano ya 
kumaliza vita.

Wapatanishi kutoka Mare-
kani, Qatar na Misri wametumia 
muda wa karibu mwaka mmoja 
kujaribu kufikiwa kwa mpan-
go wa usitishaji mapigano na 
kuachiliwa kwa mateka, lakini 
mara kadhaa juhudi zao zime-
kuwa zikiambulia patupu.

DW

HARARE, ZIMBABWE

UMOJA wa Mataifa 
umeipongeza Zimbabwe 
kwa kuondoa hukumu 
ya kifo, na kuzitaka nchi 
nyingine kuchukua hatua 
kama hiyo, au kusitisha 
kwa muda adhabu ya 
kifo. 

Rais wa Zimbabwe, 
Emmerson Mnangagwa, 
Jumanne  alisaini sheria 
ya kuondoa adhabu 
ya kifo, hatua ambayo 
itabatilisha adhabu 
hiyo kwa wafungwa 60 
ambao walihukumiwa 
kunyongwa.

Kamishna Mkuu wa 
Haki za Binaadamu wa 
Umoja wa Mataifa,Volker 
Turk, alisema 
anaipongeza hatua ya 
Rais Mnangagwa kuon-
doa rasmi adhabu ya 
kifo.

Sheria ya Kukomesha 
Adhabu ya Kifo nchini 
Zimbabwe inaeleza kuwa 
sasa mahakama haziwezi 
tena kutoa hukumu ya 
kifo, na hukumu zozote 
za kifo zilizopo lazima 
zibadilishwe na kuwa 
kifungo gerezani.

Hata hivyo, kipengele 
kimoja kinasema hatua 
ya kukomeshwa kwa 
hukumu ya kifo inaweza 
kuondolewa wakati wa 
hali ya hatari.

DW

KIZAAZAA NJE YA IKULU

Gari lililokuwa limebeba wachunguzi wa shirika la uchunguzi wa ufisadi liliwasili likiwa limezuiwa nje ya makazi ya Rais 
Yoon Suk Yeol, majira ya saa 1:20 asubuhi ya jana.

Wakati taarifa ya kusitishwa kwa zoezi 
hilo likitolewa, wafuasi hao walishan-
gilia kwa kuimba nyimbo na kucheza 
dansi.

“Tumeshinda!” waliimba kwa nguvu 
wafuasi hao.

CIO ilisema kuwa wamechukua hatua 
hiyo kutokana na wasiwasi wa usalama 
kwa timu ya wachunguzi katika uwanja 
wa Ikulu.

Katika amri iliyotolewa na mahaka-
ma, wachunguzi hao wana muda hadi 
Januari 6 kumkamata Yoon kabla ya hati 
hiyo kuisha. 

Hata hivyo, wanaweza kuomba hati 
mpya ya kumweka kizuizini tena.

HALI ILIVYOKUWA
Tangu asubuhi asubuhi ya jana, ma-

kumi ya gari za polisi yalijipanga bara-
barani nje ya makazi ya Rais Yoon kati-
kati mwa Seoul.

Ofisi ya Juu ya upelelezi wa uhalifu 
wa viongozi wa Umma inayopeleleza 
makosa ya ufisadi ilitangaza kwamba 
itaanza kutekeleza agizo la kukamatwa 
kwa Rais Yoon Seok-yeol jana saa 2:07 

asubuhi, lakini jaribio hilo lilionekana 
kuwa gumu na lenye hekaheka.

Inaarifiwa kuwa timu ya wachunguzi 
na polisi wapatao 80 kutoka Shirika la 
Uchunguzi wa Ufisadi walioingia kwe-
nye lango kuu la makazi ya Yongsan kwa 
nia ya kwenda kumkamata.

Hata hivyo, wakati wanaingia wali-
kumbana na mtafaruku kutoka kwa 
walinzi na wanajeshi ambao walizuia 
kushindwa kuingia ndani ya jengo hilo.

Wachunguzi wa taasisi ya uchunguzi 
wa rushwa yalianza safari kutoka hilo la 
Serikali la Gwacheon mwendo wa saa 
12:14 asubuhi na kufika karibu na maka-
zi ya Rais huko Hannam-dong mwendo 
wa saa 1:20 asubuhi.

Kwasababu lango kuu lilikuwa lime-
fungwa na magari, wachunguzi wapa-
tao 80 kutoka Ttasisi ya uchunguzi wa 
rushwa na polisi waliingia ndani ya ny-
umba hiyo kwa miguu. 

Majibizano yaliibuka kati yao na wa-
fanyakazi wa usalama, lakini waliingia 
hadi lango kuu bila kupata upinzani 
mkali.

Lakini walishindwa kuingia ndani ya 

jengo hilo kupitia lango kuu kutokana na walinzi 
wa rais kuwazuia.

MTU WA BAHATI
Mnamo Januari 2, polisi walikadiria kuwa watu 

10,000 walikusanyika karibu na makazi ya rais 
huko Hannam-dong, Yongsan-gu mjini Seoul, 
kumlinda Yoon asikamatwe

Ofisi ya Upelelezi wa ufisadi ilipokea hati ya ku-
kamatwa na hati ya upekuzi kutoka mahakama 
kuu Desemba 3, baada ya Rais Yoon kushindwa ku-
kataa kutii agizo la kujisalimisha mara tatu.

Ingawa hakukuwa madhara katika eneo la tukio, 
baadhi ya wafuasi walipambana na polisi na waan-
damanaji kushinikiza kiongozi huyo kujisalimisha.

BBC

Rais Yoon Suk Yeol
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Madereva wataka kuboreshewa miundombinu ya kituo
Na Benny Kingson,  
TABORA

UONGOZI wa Halmashauri ya 
Manispaa ya Tabora umetakiwa 
kuwatendea haki madereva wa 
magari yanayofanya safari kati 
ya Tabora mjini na Wilaya za 
Sikonge Uyui na Urambo kwa 
kuboresha miundombinu ya kit-
uo cha magari kilichopo eneo la 
maduka 30 mjini hapa kwa ma-
dai ya kuwanyima uhuru, amani 
na usalama wa kufanya kazi.

Katibu Msaidizi wa Umoja 
wa madereva mkoani hapa 
(UWAMATA), Charles Nyabala, 
aliiambia Nipashe kuwa eneo 
hilo katika kipindi cha masika 
linajaa maji ya mvua kutokana 
na mashimo mengi.

Alisema kuwa walihamishi-
wa eneo hilo lenye maduka 30 
ya manispaa ili kuchangam-
sha mzunguko wa biashara 
wakitokea kando ya barabara 

iendayo wilayani Sikonge na 
waliahidiwa kuwekewa miun-
dombinu bora na mazingira ma-
zuri, lakini hakuna kilichofanyi-
ka na badala yake ni kero kwao.

“Angalia mashimo yaliyopo 
hapa yamejaa tope na maji ka-
tika eneo lote hili, mvua zikinye-
sha maji yanajaa na kufika ma-
gotini, je tunafanyaje kazi, abiria 
wanakujaje kupanda magari au 
wanashukaje wakifika, ushuru 
wanachukua kila siku, lakini ha-
watujali kabisa,” alisema.

Alisema kila siku manispaa 
wanaongeza kujenga mabanda 
na kupunguza eneo la kituo kwa 
kuzingatia kuwa yapo magari 
kati ya 50 hadi 70 yanayotoa hu-
duma eneo hilo kutokea mjini 
humo kwenda wilayani Sikonge, 
Uyui na Urambo na pia kuna 
shughuli nyingine zinafanywa 
ambazo ni hatari kwa usalama 
wa magari na maisha ya watu.

Juma Rajabu na Musa Bunda-

la, madereva wa magari wa eneo 
hilo walisema kuna mamalishe 
waliopo kituoni hapo wanao-
fanya shughuli zao ambazo zina-
tumia moto zinazoweza kuleta 
madhara makubwa kama hatua 
za haraka hazitochuliwa na 
mamlaka husika.

Walisema kuwa hata askari 
wa kikosi cha Jeshi la Zimamoto 
na Ukoaji waliopo eneo hilo 
hawachukui tahadhari yoyote 
kuhusu mamalishe hao, kazi 
yao ni kukagua magari kama ya 
vifaa vya kuzima moto na kama 
huna wanawapiga faini, lakini 
hawaangalii suala la moto unao-
washwa na mama lishe kituoni 
hapo.

Dereva Erick Deogratias na 
Ednul Salum, walisema wa-
nasikitishwa na uongozi wa 
manispaa hiyo kuendelea ku-
jenga vibanda kituoni hapo na 
kupunguza eneo na kwamba 
wamekuwa wakifanya hivyo 

kwa kuwakomoa, kwa kuwa 
wamekuwa wakijenga nyakati 
za usiku kwa kuvizia na kusi-
mamiwa na askari wa Jeshi la 
akiba (mgambo) pamoja na 
viongozi wao.

Uchunguzi umebaini kuna 
baadhi ya maofisa wa Manis-
paa hiyo wamekuwa wakifanya 
kazi kwa matakwa ya watu na 
maslahi yao na kwamba kuna-
hitajika kuchukuliwa hatua za 
haraka kurekebisha kasoro zote, 
kuweka sawa suala la usalama 
na kufuatilia ujenzi wa kinyem-
ela wa vibanda unaoendelea 
kupunguza eneo la kituo hicho.

Mkurugenzi wa Manispaa 
ya Tabora, Elias Kayandabila, 
alipotafutwa kutoa ufafanuzi wa 
changamoto hizo alisema yupo 
likizo lakini aliahidi kuwaagiza 
wasaidizi wake kushughulikia 
atakaporejea kazini, kusimamia 
na kuchukua hatua haraka ku-
pata ufumbuzi wa kudumu.

‘Special hire’ sasa 
kuunganishwa VTS

Mkuu wa Mkoa 
wa Mtwara Kanali 
Patrick Sawala 
(katikati) akipokea 
nakala ya Mkakati wa 
Taifa wa Matumizi 
ya Nishati Safi ya 
Kupikia (2034-2024) 
kutoka kwa Kaimu 
Meneja Usaidizi 
wa Kiufundi kwa 
Waendelezaji Miradi 
kutoka Wakala wa 
Nishati Vijijini (REA), 
Mhandisi Emanuel 
Yesaya (kushoto). 
Kulia ni Msimamizi 
wa Mradi kwa Mkoa 
huo kutoka REA, Aziz 
Abbu wakati wa ku-
tambulisha mradi wa 
kusambaza majiko ya 
gesi ya kilo sita kwa 
bei ya ruzuku mkoani 
humo. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Watanzania 
watakiwa 
kulinda 
amani, 
utulivu
Na Steven William, MUHEZA 

MCHUNGAJI Kiongozi wa 
Kanisa la KKKT Usharika wa 
Muheza Tanga, Elias Majo, 
amewahimiza Watanzania 
kuheshimu, kulinda amani na 
utulivu nchini.
Wito huo aliutoa juzi katika 

Ibada kanisani hapo.
Alisisitiza kusameheana 

kutokana na upungufu wa ki-
binadamu na kuanza mwaka 
mpya wa 2025 kwa upendo, 
mshikamano na amani pamo-
ja na kuiombea nchi amani na 
Rais Samia Suluhu.
Alisema anamshukuru Mun-

gu kwa kujalia kuwafikisha 
mwaka mpya na kujitath-
mini kuanzia kaya, wilaya, 
mkoa hadi taifa kuendelea 
kumshukuru Mungu kwa ku-
wafikisha.
Askofu wa Kanisa la KKKT 

Dayosisi ya Kaskazini 
Mashariki, Dk. Msafiri Mbilu, 
aliwahimiza wakristo kuende-
lea kumuomba Mungu aweke 
baraka zake kwa Watanzania 
ili mwaka 2025 uwe wenye 
baraka.
Aliyasema hayo katika 

taarifa ya Askofu iliyosomwa 
na Katibu Mkuu wa Kanisa la 
KKKT Dayosisi ya Kaskazini 
Mashariki, Julius Madiga Ka-
tika ibada kuu ya kuukaribi-
sha mwaka mpya.
Padri wa Kanisa Katoliki 

la Kristo Mfufuka wilayani 
Muheza, Martine Kihiyo 
aliendelea kuwahimiza wa-
tanzania kuheshimu, kulinda 
amani na utulivu katika nchi 
badala ya kutumika kuharibu 
tunu hiyo muhimu akisistiza 
kusameheana na kuanza 
mwaka upya kwa upendo na 
mshikamano.
“Sisi hatuna cha kumlipa 

Mungu zaidi ya kufanya 
toba, majuto na kujiongeza 
zaidi kumjua Mungu na uwe 
mwaka wa kudumisha amani 
sio kupanga kuvuruga kama 
tumeishi vyema mwaka ulio-
pita tujiulize tulitumia vigezo 
gani kuwa salama hadi sasa? 
Alisema.
Mchungaji wa Kanisa la Ang-

likana mtaa wa Madaba, Paul 
Luhinga alisema ipo sababu 
ya kila mmoja kumshukuru 
Mungu kwa kuingia mwaka 
2025 kusherehekea kwa 
amani.
“Nitoe salamu za heri ya 

mwaka mpya na tunapoanza 
mwaka mpya waumini wa 
imani zote tufanye kazi kwa 
bidii kuunga juhudi za serikali 
ya kuinua uchumi wetu, wa-
zazi na walezi nao niwasihi 
kuwalea watoto wao katika 
maadili mema kwa kuwa 
ndiyo nguvu kazi ya taifa 
kwa siku zijazo,” alifafanua 
mchungaji Luhinga.

Na Elizabeth Zaya

MAMLAKA ya Udhibiti Usafi-
ri Ardhini (LATRA), imewataka 
wamiliki wa mabasi maalum 
ya kukodi, maarufu kama 
‘Special Hire’ kuyaunganisha 
katika Mfumo wa Kufuatilia 
Mwenendo wa Magari (VTS).

Kadhalika, imetaka madere-
va ambao bado hawasajiliwa 
kwenye Kitufe cha Utambuzi 
wa dereva maarufu i-button, 
kusajiliwa na kuunganishwa 
na mfumo huo kabla ya Janu-
ari 12, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa ya 
Mkuu wa Kitengo cha Uhusi-
ano na Mawasiliano LATRA, 
Salum Pazzy, ni takwa la kishe-

ria mabasi hayo kusajiliwa ka-
tika mfumo huo.

“Kwa mujibu wa kanuni ya 
20(b) ya kanuni za Mamlaka 
ya Usafiri Ardhini za magari ya 
kukodi za mwaka 2020, maba-
si maalum ya kukodi (Special 
Hire), yanapaswa kuunganish-
wa na VTS.

“Mfumo huo huwezesha 
mamlaka kumtambua dereva 
anayeendesha gari husika en-
dapo atasajiliwa na kutumia 
kitufe hicho cha utambuzi wa 
dereva,” alisema Pazzy.

Alisema, kanuni ya 9(2), ya 
kanuni za Mamlaka ya Udhibiti 
Usafiri Ardhini za uthibitishaji 
madereva na usajili wahu-
dumu wa vyombo vya moto 

kibiashara, mamlaka ina ju-
kumu la kuainisha magari 
yanayopaswa kutumia kitufe 
cha utambuzi wa dereva na 
mabasi maalum ya kukodi ni 
miongoni mwa magari yali-
yoainishwa.”

Pia, alisema kanuni 
ya 9(3) inamtaka dere-
va aliyepewa kitufe cha  
utambuzi kuhakikisha kitufe 
hicho kiko salama na hatakiwi 
kumpatia mtu mwingine.

Kwa mujibu wa Pazzy, mam-
laka hiyo inawakumbusha 
madereva na wamiliki wa ma-
basi hayo maalum ya kukodi, 
kuzingatia matumizi sahihi ya 
kitufe hicho cha utambuzi wa 
dereva na kwamba madereva 

wasio kifaa hicho, wanatakiwa 
kufika katika ofisi za LATRA 
katika maeneo yao ili wasa-
jiliwe na kuunganishwa katika 
mfumo.

Pazzy alisema ili kurahisisha 
kazi hiyo, mamlaka itafanya 
usajili wa vitufe vya utambuzi 
wa dereva kwenye baadhi ya 
maeneo ya barabara ambayo 
mabasi husimama.

Kwa mujibu wa LATRA, ma-
basi yanayofungwa VTS lengo 
kubwa ni kuhakikisha magari 
hasa yanayosafiri umbali mre-
fu, yanapokuwa barabarani, 
kufuatiliwa kwa ukaribu husu-
sani suala la mwendo kasi na 
mwenendo wa dereva anay-
eendesha gari.



kimya kimya.
Wengine hasa vijana wal-

ionekana kuwa na hasira, 
wakidai waliofanya hivyo 
watafutwe haraka sana, kama 
ni kutoka kijiji kile au kingine 
msako lazima ufanywe.

Hilo lilijidhihirisha wazi kiasi 
kwamba wakaapa hata kama 
sungusungu au mgambo wa 
kijiji hawawezi kufanya hivyo, 
vijana wenyewe walisema 
wako tayari kuifanya tena bila 
malipo yoyote.

Hali hiyo iliwafanya viongozi 
kutoa hotuba ya kuwapoza 
watu kwenye mazishi ili kazi 
hiyo ifanywe na watu wenye 
mamlaka na si vinginevyo.

“Ndugu wanakijiji, najua 
wote mnavyojisikia baada ya 
kutokea msiba huu mzito. Mimi 
kama Mwenyekiti wa Kijiji hiki 
cha Mikamba, nawaomba 
tusiwe na mihemko. Siku zote 
ukiwa na hasira au mhemko 
huwezi kulifanya jambo kwa 
usahihi. Jambo limeshatokea. 
Hatujui ni kitu gani kimempata 
mwenzetu. Kwa hiyo tuviachie 
vyombo vya sheria. Hapa kuna 
mgambo wa kijiji, kuna sungu-
sungu. Baada ya msiba huu tut-
akaa na ndugu ili tuone tuanzie 
wapi kuhusu suala hili. Kusema 
kweli limetuuma, limutuhuzu-
nisha na limetusikitisha kama 
wanakijiji. Tunawaomba hata 
wenzetu wa vijiji vya jirani. 

Wakiona chochote kile amba-
cho kinaweza kuwa na ushahi-
di wa hili lililotokea watueleze. 
Kwa sasa tuwe watulivu. Tuki-
toka hapa twende majumbani 
kwetu na kuviachie vyombo 
vyetu,” alisema mwenyekiti 
hiyo Bozi Tamim.

Hotuba hiyo kwa kiasi ki-
kubwa ilionekana kuwatuliza 
vijana wenye hasira ambao 
walidhimia kuanza msako siku 
hiyo hiyo. Hata hivyo ukiwauli-
za wenyewe wangeanzia wapi 
wangeshindwa kukuambia.

=========================

“Nadhani mmeelewa.” “Tu-
meelewa.” “Msichana huwa 
ana kawaida ya kwenda kwa 
mjomba wake kila Jumamosi 
asubuhi. Tumeangalia siku 
zingine ni kwamba akienda 
shuleni huwa anaongozana na 
wenzake. Akirudi na wenzake 
pia. Kisimani anakwenda na 
wadogo zake, na hata akiwa 
peke yake, njia ya kisimani siku 
zote siyo salama kwa sababu 
ina watu wengi wanaopita 
hivyo ni hatari sana.”Msemaji 
alisikika akiwaambia anaowa-
tuma.

“Sawa, sasa unataka tumuue 
wakati gani, anaokwenda au 
kurudi?” Alisikika mwingine.

“Wakati wa kurudi. Asubuhi 
si nyakati nzuri sana, wakati 
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K
itu ambacho ndugu wengi 
walichoshukuru ni kupati-
kana kwa mwili wa Naima, 
angalau uzikwe na heshima 

kama binadamu tofauti na kama un-
gefukiwa na wauaji.

Muda wa kwenda mazikoni ukawa-
dia na watu wengi walishiriki mazishi 
ya binti huyo, kila mmoja akimtukuza 
mwenyezi Mungu.

“Hata binti mzuri na mrembo kama 
huyo anakufa, kweli kifo ni fumbo, 
kifo ni kwa kila mtu, haijalishi mzuri 
na mbaya, masikini na tajiri,” alisikika 
mama mmoja mtu mzima.

“Naima mwenye uzuri wa kuvutia, 
sura ya kupendeza, mwili laini, ngozi 
kama sufi, leo hii mwili wako unalala 
kwenye udongo?” Alisikika akisema 
kijana mmoja ambaye haikujulikana 
alikuwa anauliza au anaomboleza 
baada ya kuona mwili wa Naima un-
ashushwa kaburini.

Baada ya maneno hayo alionekana 
kushindwa kujizuia, akaangua kilio. 
Rafiki zake akamshika na kumpeleka 
pembeni kidogo huku wakimbembel-
eza.

Kijana huyo alikuwa mmoja wa vija-
na wengi waliojaribu kumtaka Naima 
kimapenzi. Lakini aligonga mwamba. 
Pamoja na kugonga mwamba alien-
delea kuheshimu hisia za msichana 
huyo, pia aliendelea kumpenda na 
kila anapomuona moyo wake kulipu-
ka. Naima alikuwa akiwaambia wote 
wanaomtaka kuwa yeye ni bado mwa-
nafunzi, bado mdogo na hawezi kuji-
ingia kwenye masuala ya mahusiano 
kwani ana ndoto zake kwenye maisha 
yake ya baadaye. Yoyote anayemtaka 
kweli amsubiri mpaka pale ataka-
potimiza ndoto zake atakapomaliza 
kusomea udaktari.

Hii ilisababisha vijana wengine na 
hata baadhi ya watu wazima kum-
chukia, lakini wapo waliokubaliana na 
anachokitaka mwenyewe na walien-
delea kushirikiana naye.

Kwa bahati mzuri alikuwa ni msi-
chana mcheshi mwenye heshima kwa 
kila mtu. Hicho kilisababisha hata 
wale waliomchukia kwa sababu tu 
ya kukataliwa kuendelea kumpenda. 
Labda kwa kudhani ipo siku atabadili 
mawazo yake.

Mwili wa Naima ulizikwa jioni siku 
hiyo ukihudhuriwa na umati mkubwa 
wa watu ambao walionekana kuwa na 
huzuni iliyojionyesha wazi.

Wakubwa na watoto walionekana 
kuwa na huzuni, wengine wakibubu-
jikwa na machozi dhahiri na wengine 

Kikubwa hapo 
ni kwamba 
hata aliyewa-
tuma vijana 
wataokwenda 
kutekeleza 
mauaji ya Nai-
ma naye hajui 
kisa chochote. 
Amebebwa na 
tamaa ya pesa 
tu.

Malaika shetani-2

HADITHI
WAKATI mwingine umdhaniavyo binadamu sivyo alivyo. Unaweza kumuona ni mtu mbaya au 
ana roho mbaya kwa kumuangalia, lakini akawa ni mtu mzuri sana ambavyo hukupata kudhani.
Unawezi kukutana na mtu ambaye kwa muonekano na jinsi anavyokutendea ukamuona ni 
mtu mwema sana. Hata hivyo ndani ya roho yake ana mambo ambayo akikifungulia unaweza 
kuanguka na kuzirai. Ni mtu mbaya kuliko ubaya wenyewe. Anaficha ukatili na roho yake mbaya 
kwa kivuli cha kujifanya mwema. Watu hawa ni hatari sana. Kwenye kijiji kimoja kilichopo 

Bungu, Rufiji kunatokea mauaji ambayo hayajulikani chanzo ni nini. 
Mauaji hayo yanawahusisha wasichana wawili wanaosoma shule 
ya sekondari, pamoja na vijana kadhaa. Wananchi wanataka serikali 
ya kijiji ichukue hatua kwa kuwasaka wauaji ambao wanakitia hofu 
kijiji cha Mikamba na vya jirani. Je muuaji atapatikana? Ni nani? 
Fuatilia mkasa huu.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mwingine kunakuwa na watu, lakini 
jioni anaporejea hasa Jumamosi ku-
nakuwa hakuna watu wengi na hasa 
kwenye kile kipori ambacho kinaten-
ganisha kijiji cha Mikwambe na Mat-
uo. Mjomba wake akiishi Matuo.”

Kilikuwa ni kikao cha watu wanne, 
ambacho ndicho kilichoandaa mpan-
go wa kutoa uhai wa Naima.

“Sababu hasa ya kumuua huyo binti 
ni nini?” Mmoja akauliza. Yule aliyeo-
nekana ndiyo anawatuma akamtaza-
ma kwa macho makali.

“Wewe siyo mtaalamu wa mambo 
haya eee. Umeanza lini hii kazi? Halo! 
Akawageukia wenzake wawili, huyu 
ameanza lini hii kazi? Huwa hatuulizi 
kwa nini. Umepewa tenda ya kuua 
mtu au kumdhuru, unachotakiwa 
kufanya wewe ni kuhakikisha malipo 
yako yanakamilika kwa jinsi mlivyo-
ahidiana, siyo kuuliza sababu. Haya 
kama ukiambiwa sababu ndiyo unak-
wenda kumponya, au kumuua mara 
mbili?” Hakuna aliyejibu. Walibaki 
wanamtazama.

“Ni hivi, kila mmoja amepata chake. 
Kila mmoja amepata nusu ya malipo. 
Kila mmoja ana shilingi laki tatu hapo 
nimeshawapa, na kazi ikimalizika 
mnamaliziwa laki mbili kila mmoja. 
Hilo ndilo la muhimu. Sababu huwezi 
kuijua. Mimi mwenyewe hapa siijui 
sababu ya kuuawa huyu denti Naima. 
Kuna bosi amenipa hii tenda na wala 
sijamuuliza kwa nini. Ameniambia 
nitafute vijana wa kazi, nimewapata 
nyinyi, najua mtaifanya. Kisa nini? 
Atajua mwenyewe, hapa kila mmoja 
amepata chake, maisha yanaendelea. 
Kama siku nyingine atakuwa na mtu 
mwingine anataka kumfuta kwenye 
uso wa dunia, ataniita na mimi nita-
wafuata,” alisema na kueleweka.

Kikubwa hapo ni kwamba hata 
aliyewatuma vijana wataokwenda 
kutekeleza mauaji ya Naima naye 
hajui kisa chochote. Amebebwa na 
tamaa ya pesa tu.

Walikutana chini ya mti mmoja 
mkubwa, maeneo ya kando ya kijiji 
cha Mikwambe na Matuo. Walikana 
hapo ili mipango yao isivuje na ku-
julikana. Na wakaahidiana baada ya 
tukio watakutana tena hapo kwa ajili 
ya kumaliziana malipo yaliyobaki.

Wauaji hao wote walikuwa wame-
toka kwenye vijiji tofauti vya mbali. 
Baada ya kupatikana mmoja, alianza 
kuwakusanya wenzake anaowafa-
hamu, ambao huwa wanatumiwa na 
watu mbalimbali wabaya kuwadhuru, 
kuwaumiza au kuua watu kwenye vi-
jiji mbalimbali huko Bingu.

Itaendelea Jumamosi
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Na Adam Fungamwango

KLABU ya Stand United imesajili 
wachezaji wapya wanne kwa ajili 
ya kukiongezea nguvu kikosi chao 
kinachoshiriki Ligi ya Champion-
ship.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo 
imesema  wachezaji iliyowaongeza 
kipindi hiki cha dirisha dogo la us-
ajili ni pamoja na Omari Issa, Ani-
cet Revocatus, Ramadhani Said na 
Ashraf Malolo.

"Tumewasajili wachezaji hawa 
kwa sababau tunaamini wataki-
saidia kikosi chetu katika kampeni 
ya kutaka kucheza Ligi Kuu msimu 
ujao, Omari na Anicet ni mastraika 
ambao tunauhakika watatufungia 
mabao ya kutosha, Ramadhani ni 
kiungo na Ashraf ni mchezaji wa 
timu ya taifa ya vijana chini ya 
miaka 23 ambaye n a y e 
amejiunga nasi 
kukiongezea 
n g u v u 
k i k o s i 
c h e t u , " 
i l i s e m a 
t a a r i f a 
hiyo.

Tangu 
Shirikisho 
la Mpira wa 
Miguu Nchini 
(TFF), ilipofungua d i r i -
sha dogo la usajili hapo Desemba 
15, mwaka jana, timu mbalimbali 
zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania 
Bara, wanaume na wanawake, Ligi 
ya Championship na First League, 
zimekuwa katika heka heka za kusa-
jili wachezaji kwa ajili ya kuongeza 
kwenye vikosi vyao.

Stand United ambayo ilishuka 
daraja msimu wa 2020/2021, ina-
shika nafasi ya nne katika msima-
mo wa Ligi ya Championship am-
bapo imeingia kwenye raundi ya 14.

Timu hiyo ina pointi 30 baada 
ya kucheza michezo 14, imeshinda 
mechi tisa, sare tatu na kupoteza 
miwili.

Katika ligi hiyo, timu 
mbili zitakazomaliza na

fasi ya juu zitapanda moja
 kwa moja Ligi Kuu Tanza

nia Bara msimu ujao wa
 2025/2026, huku ya tatu

na ya nne zikicheza mechi 
za mchujo, mshindi ak

isubiri timu itakayoshinda 
'play off' dhidi ya klabu 

ya Ligi Kuu.

Mtibwa Sugar yenye pointi 35 
ndio vinara wa ligi hiyo wakifuati-
wa na Mbeya City yenye pointi 31 
huku Geita Gold yenye pointi 30 
iko kwenye nafasi ya tatu huku Bi-
ashara United yenye pointi moja 
inaburuza mkia kwenye msimamo 
wa ligi hiyo.

Stand United 
yanasa nyota 
wapya wanne

Na Hawa Abdallah, 
ZANZIBAR

TIMU ya netiboli ya War-
riors inatarajia kukutana na 
Afya katika mechi ya ufunguzi 
ya mashindano ya Kombe la 
Mapinduzi itakayochezwa leo 
kwenye Uwanja wa Gykhana 
Visiwani hapa.

Timu tisa kutoka Unguja 
zinatarajiwa kushiriki mash-

indano hayo ambazo ni  War-
riors, Afya, KVZ, Mafunzo, 
NHIF, Zimamoto, Bandari, 
Shaurimoyo na JKU.

Katibu Mkuu wa Chama cha 
Netiboli Zanzibar (CHANEZA), 
Said Mansab, alisema wa-
naendelea vyema na maan-
dalizi kuhusiana na michunao 
hayo ambayo wanatarajia 
yatakuwa na ushindani.

Mansab alisema tayari 

wamepeleka barua kwa 
wadau mbalimbali wa mi-
chezo ili kuomba misaada ya 
kufanikisha michuano hiyo 
inachezwa kwa ufanisi.

"Michuano ya mwaka 
huu tumepanga kuchezwa 
kwa aina yake kutokana na 
hamasa kubwa iliyoonekana 
katika Ligi ya Netball visiwani 
hapa, kila mwaka tumekuwa 
tukifanya maboresho katika 

mashindano haya kwa kuan-
galia changamoto za miaka 
iliyopita, hivyo msimu huu 
tumejipanga kuwa na mashin-
dano mazuri na yenye ushin-
dani," alisema Mansab.

Alimtaja mgeni rasmi ka-
tika ufunguzi wa michuano 
hiyo anatarajiwa kuwa Naibu 
Waziri wa Wizara ya Jinsia, 
Wanawake na Watoto, Anna 
Athanas Paul. 

Na Adam Fungamwango

K
IUNGO mkon-
gwe nchini, Frank 
Domayo, ni mmoja 
kati ya wachezaji 

wanne waliotemwa na uon-
gozi wa Namungo FC inayo-
shiriki Ligi Kuu Tanzania 
Bara kwa ajili ya kupisha 
usajili wa wachezaji wapya 
ndani ya timu hiyo, imethibi-
tishwa.

Taarifa rasmi ya klabu hiyo 
iliyotolewa jana imesema 
mbali na Domayo, ambaye 
aliwahi kuzichezea Yanga na 
Azam FC, wachezaji wengine 
walioachwa ni Amza Mou-
barack, Ritch Nkoli na Djuma 
Shaaban.

Wiki moja iliyopita, Djuma, 
beki wa kulia wa zamani wa 
Yanga na AS Vita ya Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo 

(DR Congo), alisema aliom-
ba kuachwa mwenyewe ili 
akauguze majeraha yake 
kutokana na kukaa muda 
mrefu bila kucheza ndani ya 
kikosi hicho, lakini klabu ili-
kuwa haijatoa taarifa rasmi.

"Ahsante Domayo, kiungo 
chumvi kwa utumishi wako 
ndani ya familia ya wauaji 
wa kusini kwa kipindi cha 
misimu miwili. Tunakutaki-
wa kila la heri katika maju-
kumu yako mapya," ilisema  
taarifa ya klabu hiyo ye-
nye makao yake Ruangwa 
mkoani, Lindi.

Domayo alijiunga na Na-
mungo Januari Mosi, mwaka 
2023, akitokea Azam am-
bapo kabla ya hapo alikuwa 
akikitumikia kikosi cha 
mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Yanga.

Mabingwa hao watetezi, 

walimsajili Domayo Julai 
Mosi mwaka, 2012 kutoka 
klabu ya JKT Ruvu (sasa JKT 
Tanzania), ambapo aliitu-
mikia hadi Julai Mosi mwaka, 
2014, alipotimkia Azam.

Wachezaji walioachwa na 
Namungo wanapishana na 
wachezaji ambao wamesa-
jiliwa kipindi hiki cha dirisha 
dogo la usajili.

Wachezaji hao ni pamoja 
na Derrick Mukombozi na 
Emmanuel Charles am-
bayo waliichezea timu hiyo 
msimu uliopita walikuwa ka-
tika kikosi hicho lakini kwa 
namna ambayo haijafaha-
mika, hawakusajiliwa mwan-
zoni mwa msimu huu.

Mchezaji mwingine aliye-
ingia kipindi hiki cha usajili 
ni Najim Mussa ambaye yupo 
kwa mkopo akitokea Singida 
Black Stars ya mkoani, Sin-

gida.
Namungo haijafanya vizuri 

sana katika  michezo yake ya 
mzunguko wa kwanza, ikiwa 
tayari imeshacheza michezo 
16, ikiwa nafasi ya 12 baada 
ya kujikusanyia pointi 17 kib-
indoni.

Timu zote zinazoshiriki 
Ligi Kuu, Ligi ya Champion-
ship, First League na Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanza-
nia (TWPL), zinaendelea 
kujiimarisha katika dirisha 
dogo la usajili ili kufikia 
malengo ya kumaliza vy-
ema msimu wa mwaka 
2024/2025.

Mzunguko wa pili wa Ligi 
Kuu utanarajiwa kuanza 
ifikapo Machi Mosi, mwaka 
huu baada ya kupisha fainali 
za Kombe la Mataifa ya Afri-
ka kwa Wachezaji wa Ndani 
(CHAN), kumalizika.

Warriors, Afya uso kwa uso

MGUNDA AENDELEA KUPITISHA
FAGIO LA WACHEZAJI NAMUNGO 

Kiungo mshambuliaji wa kimataifa wa Simba Queens, Mkenya Elizabeth Wambui (kushoto), akimtoka 
mchezaji wa Allinace Girls katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania iliyochezwa kwenye Uwanja wa 
CCM Kirumba jijini Mwanza hivi karibuni. Simba Queens ilipata ushindi wa mabao 5-0. PICHA: SIMBA SC 

Jumamosi Januari 4, 2025
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MADRID, Hispania

K
IUNGO wa kati wa Manches-
ter City, Rodri amesema 
haelewi kwa nini msham-
buliaji nyota, Cristiano 

Ronaldo, ametilia shaka uteuzi wake 
kama mshindi wa tuzo ya Ballon 
d'Or 2024.

Mshindi mara tano wa
 tuzo ya Ballon d'Or, Ron

aldo alisema Vinícius
Júnior alistahili tuzo hiyo 

dhidi ya Rodri kwa saba
bu fowadi huyo wa Real
 Madrid alishinda Ligi ya

 Mabingwa Ulaya na ku
funga katika mechi

 ya fainali.
Alipoulizwa kuhusu maoni ya 

Ronaldo, Rodri aliiambia Diario AS: 
"Nashangaa, kwa kweli, kwa sababu 
anajua jinsi tuzo hii inavyofanya kazi 
na zaidi ya yote, jinsi mshindi anavy-
ochaguliwa.

"Waandishi wa habari waliopiga 

    Mshindi huyo asema 
anashangazwa Ronaldo 
hakubaliani na ushindi... 

HABARI MICHEZO

RODRI ATEMA CHECHE
KUHUSU BALLON D'OR 

Jumamosi Januari 4, 2025

kura wameona mimi nishinde. Pen-
gine waandishi hao hao ndio wakati 
fulani walimpigia kura ili yeye ashin-
de, na nadhani basi atakubali."

Real Madrid walisusia sherehe 
za Ballon d'Or jijini, Paris Oktoba, 
mwaka jana baada ya Rodri kupokea 
tuzo hiyo.

Rodri mwenye umri wa miaka 
28, alitunukiwa tuzo hiyo ya kifa-
hari baada ya msimu mzuri ambao 
ulimfanya kushinda taji la Ligi Kuu 
England akiwa na City na ubingwa 
wa michuano ya Ulaya akiwa na His-
pania.

Vinícius alikuwa mshindani mkuu 
wa kushinda tuzo hiyo baada ya kui-
saidia Madrid kushinda LaLiga na 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu uli-

opita. 
Mchezaji huyo wa kimataifa wa 

Brazil baadaye alitunukiwa tuzo ya 
mchezaji bora wa kiume wa FIFA 
na kushinda tuzo ya Globe Soccer  
ya wanaume Desemba 30, mwaka 
jana.

Rodri, ambaye aliumia misuli ya 
paja Septemba, mwaka jana alizun-
gumzia mchango wa kushinda Bal-
lon d'Or imekuwa nayo katika mai-
sha yake ya kila siku.

"Imebadilisha maisha yangu," 
alisema. "Mambo mengi ambayo 
ningeweza kufanya hapo awali, ni 
wazi, siwezi tena kufanya. Lakini 
jamani, ni kwa sababu nzuri ... nina 
falsafa katika maisha lazima uchuk-
ue vitu kama unavyopewa.”

OLMO AGOMBEWA EPL
JARIBIO la Barcelona lililoshindwa la kumsa-

jili mshambuliaji wa Hispania, Dani Olmo, kwa 
kipindi cha pili cha msimu limefungua milango 
kwa Manchester United na Manchester City 
kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 26 bila malipo.(Mundo Deportivo)

TRENT ANUKIA MADRID
REAL Madrid ingependelea kumsajili beki wa 

kulia wa England, Trent Alexander-Arnold (26), 
katika dirisha la Januari, lakini wako tayari 
kusubiri hadi msimu wa majira ya joto wakati 
mkataba wake utakapomalizika ikiwa Liver-
pool hawataki kumuuza mchezaji huyo mwezi 
huu.(Marca)

ISAKA KUBAKI NEWCASTLE
MSHAMBULIAJI wa Newcastle United raia 

wa Sweden, Alexander Isak yuko tayari kuba-
kia katika klabu hiyo iwapo watamaliza katika 
nafasi nne za juu kwenye Ligi Kuu msimu huu, 
na kutoa pigo kwa Arsenal ambao wana nia 
ya kumsajili mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25. (Sun)

CHELSEA YAMFUTA DELAP
CHELSEA inamfuatilia mshambuliaji wa Ip-

swich, Liam Delap mwenye umri wa miaka 
21, na mshambuliaji wa Brighton wa Jamhuri 
ya Ireland, Evan Ferguson mwenye miaka 
20, wakati wanatazamia kutoa ushindani kwa 
mshambuliaji ambaye ni chaguo la kwanza, 
Nicolas Jackson. (Talksport)

LOPETEGUI MUDA ZAIDI
KOCHA wa West Ham, Julen Lopetegui atape-

wa muda zaidi licha ya kiwango kibovu cha 
wagonga nyundo hao msimu huu. (Telegraph)

RONALDO HANA UHAKIKA
CRISTIANO Ronaldo amekataa kudhibitisha 

kama hataondoka Al-Nassr msimu wa kiangazi, 
huku mshambuliaji huyo wa Ureno mwenye 
umri wa miaka 39 akiwa huru kufanya mazun-
gumzo na klabu nyingine kuanzia Januari 1. 
(Marca)

TRAFFORD ATAKIWA NEWCASTLE
NEWCASTLE United inapanga kumnunua kipa 

wa Burnley mwenye umri wa miaka 22, James 
Trafford kwa kitita cha pauni milioni 20. (Sun)

WOLVES YAMTAKA DONSO 
KLABU ya Wolves inataka kumsajili mlinzi 

wa Lens na Austria, Kevin Danso mwenye umri 
wa miaka 26 Januari. (Sky Sports)

MCATEE AWEKWA SOKONI
BAYERN Leverkusen ni miongoni mwa klabu 

kadhaa zinazomtazama kwa karibu kiungo wa 
kati wa Manchester City, mwenye umri wa mi-
aka 22, James McAtee. (Mail)

WERNER KURUDI LEIPZIG
KLABU ya Tottenham Hotspur haina uweze-

kano wa kubadilisha mkataba wa mkopo wa 
mshambuliaji wa Ujerumani, Timo Werner 
mwenye umri wa miaka 28 kuwa mkataba wa 
kudumu, na hiyo inamaana kwamba atarejea 
RB Leipzig msimu wa kiangazi. (Bild)

SAINZ ATAKIWA ATHLETIC
KLABU ya Athletic Bilbao imemtambua ki-

ungo wa kati wa Norwich, Borja Sainz mwenye 
umri wa miaka 23, kama kiungo mbadala bora 
wa Nico Williams, iwapo winga huyo wa His-
pania mwenye umri wa miaka 22 ataondoka 
katika klabu hiyo msimu wa kiangazi. (Sport)



MANCHESTER, England

MARCUS Rashford amejibu 
kuhusu uvumi wa yeye kuondoka 
Manchester United akisema huo 
ni upuuzi.

Akiwa ameondolewa katika 
vikosi vinne vya Ruben Amorim 
siku ya mechi Desemba - kipindi 
ambacho pia alikiri nia yake ya 
kuhitaji changamoto mpya - Rash-
ford anaaminika atabaki.

Ripoti nchini England zilidai 
Rashford aliomba usaidizi wa 
wakala mpya kujaribu kulazimi-
sha kuondoka United, lakini mche-
zaji huyo mwenye umri wa miaka 
27 ametupilia mbali uvumi huo 
katika mitandao ya kijamii.

"Kumekuwa na habari nyingi za 
uongo zilizoandikwa katika wiki 
chache zilizopita, lakini jamani, hii 
inazidi kuwa kejeli," alisema.

"Sijawahi kukutana na yoyote na 
sina mpango wowote wa kufanya 
hivyo."

Hata hivyo, Rashford bado 
anapatikana ikiwa mshambuliaji 
yoyote anataka kujitokeza na ku-
fikia bei inayotakiwa na United, 
ambayo inaaminika karibu pauni 
milioni 40.
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Ancelotti hajaamua kusajili Januari

Rashford Marcus 
avunja ukimyaDE JONG AANIKA 

SIRI KUHUSU 
MATAJI BARCA
BARCELONA, Hispania 

F
RENKIE de Jong 
amesema ames-
ikitishwa na jinsi 
mataji machache 

aliyoshinda akiwa na Bar-
celona na atabakia katika 
klabu hiyo ikiwa anahisi 
bado anaweza kuchangia 
kitu uwanjani.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 27 aliji-
unga na Barca akitokea 
Ajax mwaka 2019 lakini 
ameshinda mataji matatu 
pekee, LaLiga moja, Copa 
del Rey na Supercopa na 
amekuwa akisumbuliwa 
na matatizo ya kifundo cha 
mguu katika misimu miwili 
iliyopita.

"Barca ilikuwa na ndiyo 
klabu ya ndoto yangu," 
alisema De Jong katika ma-
hojiano na Voetbal Interna-
tional. 

"Kama kijana mdogo, nili-
taka kucheza hapa. Bado 
ninafurahia kila siku katika 
klabu hii, lakini kama ilivyo 
katika maisha halisi, sio kila 
kitu ni bora kama unavyo-
fikiria.

"Kuna sababu wanas-
ema usiwahi kukutana 
na mashujaa wako, sivyo? 
Lazima nikiri wakati na-
saini mkataba wangu hapa, 
sikufikiria baada ya miaka 
mitano ningeshinda LaLiga 
moja tu, Copa del Rey na 
Supercopa moja.

"Nilifikiri angalau mara 

mbili, hivyo inakatisha 
tamaa. Lakini kila mara 
mambo hutokea ambayo 
huwezi kutabiri kabla."

De Jong kwa sasa anapi-
tia kipindi kigumu zaidi cha 
wakati wake katika klabu 
hiyo ya Catalan baada ya 
kusumbuliwa na majera-
ha ya kifundo cha mguu 
msimu uliopita.

Mchezaji huyo wa kima-
taifa wa Uholanzi amezun-
gumza kuhusu majeraha 
hayo yamemsababishia ki-
wewe.

Hapo awali alikataa ofa 
za kuondoka katika klabu 
hiyo, ikiwa ni pamoja na ku-
toka kwa Manchester Unit-
ed mnamo mwaka 2022, 
lakini anasema angefikiria 
kuondoka ikiwa anahisi sio 
kiwango kinachohitajika.

"Mara nyingi watu hufiki-
ri nataka kubaki Barcelona 
milele kwa sababu ninaishi 
vizuri sana hapa pamoja na 
soka," aliongeza. 

"Hiyo ni kweli, lakini ni ya 
pili kwa kile kinachotokea 
uwanjani.

"Nikigundua siwezi ku-
onyesha vya kutosha hapa, 
sichangii au siwezi kush-
inda chochote na timu, nis-
ingekuwa hapa tena.

"Niko njia panda ka-
tika maisha yangu ya soka. 
Bado nina mwaka mmoja 
na nusu Barcelona na un-
asoma kwenye magazeti 
kuwa hili ni suala, kwangu 
si sawa kwa sasa.”

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti amesema 
"tutaona" ikiwa Real Madrid 
wanaweza kufanya usajili Janu-
ari hii, baada ya wababe hao 
wa LaLiga kuonyesha nia ya 
kumchukua Trent Alexander-
Arnold.

ESPN iliripoti Jumanne vi-
nara wa Ligi Kuu England, 
Liverpool walikataa haraka 
uhamisho wa Januari wa 
mchezaji huyo wa kimataifa 
wa England, ambaye ni shaba-
ha kuu ya Madrid msimu ujao 
wa joto wakati mkataba wake 

unapomalizika kule Anfield.
Ancelotti amesita kuzung-

umzia iwapo angependa ku-
ona nyongeza kwenye kikosi 
chake mwezi huu, huku beki 
chaguo la kwanza wa kulia 
Dani Carvajal akiondolewa 
kwa msimu huu kutokana na 
jeraha baya la goti.

"Kuzungumza juu ya hilo ni 
ngumu," alisema Ancelotti. 

"Tutaona. Hilo ndilo jambo 
pekee ninaloweza kusema. 
Tuna michezo mingi Januari, 
tumezingatia hilo. Kuzungum-
za kuhusu soko sio moja kwa 
moja kwangu hivi sasa."

Madrid walikuwa wakihu-
sishwa na Alexander-Arnold 
hata kabla ya Carvajal kuumia 
kwa muda mrefu, lakini ku-
kosekana kwa mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Hispania 
kumeongeza hali ya dharura 
katika suala hilo.

"Sitaki kulizungumzia kwa 
sababu si wakati wa kulizun-
gumzia hapa," alisema Ance-
lotti. 

"Nimesema tutaona. Nimefu-
rahishwa na kikosi tulichona-
cho. Tumekuwa na matatizo, 
lakini siku zote tumeweza 
kuyashinda."

Madrid wamekumbwa na 
mfululizo wa majeraha msimu 
huu, ingawa wasiwasi huo 
umepunguzwa na kurejea 
mazoezini kwa beki wa kati Da-
vid Alaba.

"Sasa tuna mechi za kushin-
da," aliongeza Ancelotti. 

"Timu imeitikia vizuri na sasa 
ina ari zaidi, imesisimka, na iko 
katika hali nzuri zaidi. Wache-
zaji wamerudi, Alaba ameanza 
mazoezi na sisi. Hivyo kwa sasa 
hali ni nzuri na tunapaswa 
kudumisha hali hiyo nzuri, na 
sisi. inaweza tu kufanya hivyo 
kwa kushinda mechi."
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Wachezaji wa Simba kutoka kushoto, Leonel Ateba, Che Malone Fondoh (katikati) na Mo-
hammed Hussein (Zimbwe Jr), wakifurahi baada ya kumaliza mazoezi kwa ajili ya mechi 
ya Kundi A ya mashindano ya kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika dhidi ya wenyeji, 
CS Sfaxien itakayochezwa kesho nchini Tunisia. PICHA: SIMBA SC

Simba yaitaka robo
fainali CAF mapema

Raizin 
atajwa 
Kagera 
Sugar

INATOKA  UKURASA 24

INATOKA  UKURASA 24

Na Mwandishi Wetu

STRAIKA wa Mtibwa Sugar, ambaye 
anawaniwa kwa udi na uvumba na 
Kagera Sugar inayoshiriki Ligi Kuu, 
Raizin Hafidh, ameendelea kuwa tish-
io katika Ligi ya Championship baada 
ya kufikisha mabao 11 hadi kufikia 
raundi ya 14.

Mabao aliyofunga mchezaji huyo 
kwa kiasi kikubwa yameifanya Mtibwa 
Sugar kukaa kileleni katika msimamo 
wa ligi hiyo, ikifikisha pointi 35.

Kwa mujibu wa takwimu iliyotolewa 
juzi  na Bodi ya Ligi, Raizin anafuatiwa 
na Abdulaziz Shahame wa TMA ali-
yefunga mabao tisa huku straika wa 
zamani wa Azam, Ihefu FC na Coastal 
Union, Andrew Simchimba, ambaye 
kwa sasa anaichezea Geita Gold ame-
funga mabao nane huku  Msenda 
Amri wa Stand United, Naku James 
wa Mbuni FC na Seif Adam wa Mbeya 
Kwanza, wote wakipachika mabao 
sita kila mmoja.

Habari zinasema Kocha Mkuu wa 
Kagera Sugar, Melis Medo, ambaye al-
iifundisha Mtibwa Sugar katika mechi 
kadhaa ya Ligi ya Championship, ame-
waambia mabosi wa timu yake anam-
hitaji Raizin kwa ajili ya kuboresha 
kikosi chake.

Raizin, kabla ya kuichezea Mtibwa 
Sugar, amewahi kuichezea Gwambia 
FC, African Lyon, Coastal Union na 
Dodoma Jiji wakati zipo Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Wakati huo huo, vita kali katika ligi 
hiyo ni ya kuwania nafasi ya pili am-
bapo Mbeya City imewaengua Geita 
Gold iliyokuwa ikiishikilia kwa muda 
mrefu.

Yanga kazi moja...

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya KMC imetajwa 
iko katika  mazungumzo 
ya kupata saini ya winga 
wa Azam FC, Cheickna 

Diakite, na Offen Chikola wa Tab-
ora United kwa ajili ya kukibore-
sha kikosi chao kipindi hiki cha 
dirisha dogo.

Katika ushindi wa mabao 3-1 
ambao Tabora United waliupata 
dhidi ya Yanga, Chikola alifunga 
magoli mawili.

Taarifa kutoka KMC FC zi-
nasema klabu hiyo inawania 
saini za wachezaji hao ikiwa ni 

mapendekezo ya Kocha Mkuu, 
Kally Ongalla, ambaye anataka 
kukiongezea nguvu kikosi kwa 
kusajili wachezaji wenye uwezo 
mkubwa kutokana na ugumu wa 
ligi.

Chanzo kimesema KMC ina 
nafasi kubwa ya kumchukua Di-
akite, raia wa Mali, baada ya yeye 
mwenyewe kuomba atolewe 
hata kwa mkopo kwenda katika 
timu ambayo itampa nafasi zaidi 
ya kucheza kwa sababu kwa sasa 
amekuwa akisugua benchi kwe-
nye kikosi cha Azam.

"Nadhani kwa Diakite ni ra-
hisi zaidi kumpata kwa mkopo 

wa miezi sita, kwa sababu yeye 
mwenyewe amekuwa akishini-
kiza uongozi umtoe kwa mkopo 
kwa sababu amekuwa hapati na-
fasi ya kucheza, kwa upande wa 
Chikola, mazungumzo bado ya-
naendelea kwa sababu ni mmoja 
wa wachezaji tegemeo wa Tab-
ora, hawawezi kumuachia kwa 
urahisi," kilisema chanzo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa KMC, 
Daniel Mwakasungula, amese-
ma kwa sasa hawezi kuwataja 
wachezaji wanaowahitaji  kip-
indi cha dirisha dogo la usajili 
ingawa taratibu za kusajili baadhi 
ya wachezaji kutokana na map-

endekezo ya benchi la ufundi 
zimeshaanza.

"Tunataka kuboresha mae-
neo machache tu, hatutaacha 
wachezaji wengi,  watakaoingia 
ni vijana ambao tunaamini wana 
kiu na uchu wa kufikia mafanikio, 
tukikamilisha tutaweka wazi,” 
alisema Mwakasungula.

Mpaka Ligi Kuu Tanzania Bara 
imesimama, ikiwa imemaliza 
mzunguko wa kwanza, KMC ipo 
nafasi ya 10, ikiwa imekusanya 
pointi 19, ikicheza michezo 16, 
ikipata ushindi mechi tano,  
sare nne na kupoteza michezo 
saba.

MBABE WA YANGA AKARIBIA
KUTUA KMC FC DIRISHA DOGOAl Hilal na ilipoenda ugenini Al-

geria ilifungwa tena idadi kama 
hiyo ya mabao.

Wawakilishi wengine wa Tan-
zania waliobakia katika mash-
indano ya kimataifa ni Simba 
ambayo kesho itashuka ugenini 
Tunisia kucheza dhidi ya CS 
Sfaxien ya huko.

nchi mbalimbali, wiki kadhaa 
tulitoka kucheza Algeria na 
Constantine, kulikuwa na hali 
ya hewa ya baridi kama hii, 
tena afadhali ya hii, ya huku 
kidogo imepoa tofauti na 
kule," Zimbwe Jr alisema.

Naye kiungo mkongwe, 
Mzamiru Yassin, alisema kwa 
misimu kadhaa wamekuwa 
wakisubiria hadi mchezo wa 
mwisho ili kuamua hatima ya 
kucheza hatua ya robo fainali, 
lakini safari hii wanahitaji 
kuona wanakamilisha kibarua 
hicho mapema.

Mzamiru alisema ingawa 
wanajua mechi itakuwa ngu-
mu lakini yeye hana wasiwasi 
wa hali ya hewa, wala ugeni 
kwa sababu wameshacheza 
kwenye uwanja huo mara 
kadhaa akiwa na kikosi cha 
timu ya taifa, (Taifa Stars).

"Kwangu mimi ni mzoefu, 
haitakuwa mara ya kwanza 
kucheza kwenye uwanja huu, 
hivyo ni mwenyeji, nimewa-
hi kuwa hapa mara kadhaa 
nikiwa na kikosi cha timu ya 
taifa, hata hali ya hewa ya 
baridi hainisumbui, pamoja 
na hayo siku zote mechi ya 
ugenini zinakuwa ngumu, 
haijalishi mnacheza na nani, 
muhimu ni kuwa makini, 
yoyote atakayepata dakika za 
kucheza azitumikie ipasavyo," 
alisema Mzamiru.

Wakati wachezaji wakisema 
hayo, Kocha Mkuu wa Simba, 
Fadlu Davids, alisema wame-
fanya mazoezi mara tatu 
wakiwa huko na wanachoma-
lizia ni mpango mkakati jinsi 
ya kuicheza mechi hiyo.

"Tunajaribu kuzoea hali ya 
hewa ya hapa, lakini kikubwa 
ni kutengeneza mpango mka-
kati wa mchezo wenyewe na 
jinsi ya kwenda kukabiliana 
na CS Sfaxien, kwa vile tu-
livyowaona na kuwasoma wa-
navyocheza," alisema Fadlu.

Simba inashika nafasi ya 
tatu ikiwa na pointi sita sawa 
na CS Constantine na Bravo 
do Maquis ya Angola, huku 
CS Sfaxien ikiwa haina pointi 
yoyote mpaka sasa katika 
kundi lao.
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Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Simba wamesema wa-
tapambana na kujitoa katika kiwango cha 

juu ili kuhakikisha wanashinda mechi 
ya hatua ya makundi ya mashind-

ano ya Kombe la Shirikisho Afri-
ka dhidi ya CS Sfaxien itakayo-

chezwa kesho mapema kwa 
sababu msimu huu hawataki 
kusubiri hadi mchezo wa 
mwisho.

CS Sfaxien itawaka-
ribisha Simba kwenye 
Uwanja wa Olympique 
Hammadi Agrebi ulioko 
jijini Tunis kuanzia saa 
1:00 usiku kwa saa za 
Tanzania.

Nahodha wa Simba, 
Mohamed Hussein 
'Zimbwe Jr', alisema 
katika kikao cha 
wachezaji wameku-
baliana safari hii wa-

nataka kutinga hatua 
ya robo fainali mapema 

zaidi na hawataki kusubiri 
hadi mechi ya mwisho 
kuamua hatima yao.

"Tumeambizana hatuta-
ki kusubiri hadi mechi za 
mwisho ndiyo ziamue 
hatima yetu kila msi-
mu, safari hii tunataka 
tufuzu mapema, tu-
nakata kushinda hii 
mechi ili zinazokuja 
iwe rahisi kwetu, 
tuwe tunacheza 
bila presha na 
mashabiki wetu. 

Huwa tunaona 
mechi za mwisho za 

maamuzi pale Uwanja wa 
Benjamin Mkapa zina-
vyokuwa na heka heka," 
alisema Zimbwe Jr.
Kuhusu hali ya hewa 

y a baridi, beki huyo alisema 
haiwezi kuwaathiri kwa sababu wame-
kuwa ni wazoefu wa kucheza katika nchi 
mbalimbali kwenye hali kama hiyo.

"Hali ya hewa haiwezi kutuathiri 
kwa sababu tumeshacheza sana 

mechi katika hali kama hii 
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Simba yaitaka 
robo fainali  
CAF mapema

Rashford Marcus avunja ukimya

Faustine Feliciane na 
Adam Fungamwango

M
A S H A M B U L I Z I 
mwanzo mwisho, 
hayo ni maneno 
ya wawakilishi wa 

Tanzania, Yanga kuelekea 
mechi ya Kundi A ya mashin-
dano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika dhidi ya TP 
Mazembe kutoka DR Congo 
itakayochezwa leo kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, 
Dar es Salaam.

Katika mechi hiyo Yanga 
itashuka ikiwa na kazi moja tu 
ya kuhakikisha inapata ushindi 
ili kuweka hai matumaini ya 
kutinga hatua ya robo fainali 
ya mashindano hayo.

Timu hizo zilipokutana ka-
tika mchezo wa raundi ya tatu 
uliopigwa kwenye Uwanja wa 
Mazembe, Mjini Lubumbashi 
Desemba 14, mwaka jana, zili-
toka sare ya bao 1-1.

Akizungumza jijini jana, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Sead 
Ramovic, ameahidi kutowapa 
'pumzi' wapinzani wao kwa 
kufanya mashambulizi kuan-
zia mwanzo hadi mwisho wa 
mchezo huo ili kutimiza ma-
lengo.

Ramovic alisema hawajui 
wapinzani wao watacheza vipi, 
lakini wamejiandaa kuwad-
hibiti, kuwabana na kutowa-
pa nafasi ya 'kupumua' kwa 
kutengeneza nafasi za kufunga 
muda wote wa mchezo huo.

"Nilipokuja wiki sita zilizo-
pita niliona timu imekosa uti-
mamu wa mwili, lakini ni kama 

wiki nne sasa, nimeongeza 
nidhamu ya mazoezi na sasa 
unaona taratibu timu inarejea. 
Katika mchezo huu pengine 
TP Mazembe watacheza aina 
ile ile ya mipira mirefu na krosi 
katika boksi, lakini tumejian-
daa vizuri na wachezaji wame-
anza kushikamana kama timu, 
na hii inanipa sana faraja kama 
kocha.

Tunahitaji kucheza kwa kasi 
ya hatari, tunahitaji kutompa 
mwanya mpinzani wetu wala 
kupumua, kuna namna tu-
mesogea ila bado hatujafika 
ninapotaka, mashabiki wajue 
tunataka kushambulia mpaka 
mwisho, hatutaki kumpa muda 
wala nafasi mpinzani wetu 
kufikiria chochote," Ramovic 
alisema.

Naye Kocha Mkuu wa TP 
Mazembe, Lamine Ndiaye, 
aliliambia gazeti hili matokeo 
ya sare ya bao 1-1 katika mechi 
iliyopita hayakupokewa vizuri 
na viongozi na mashabiki wa 
timu hiyo, hivyo wamejizatiti 
kushinda katika mchezo wa 
leo.

Ndiaye alisema amefanyia 
kazi mapungufu aliyoyabaini 
na amejiandaa kupata ma-
tokeo mazuri ya ugenini.

"Natumai kesho (leo), tuta-
cheza vizuri na tutapata ma-
tokeo," alisema kocha huyo.

Mchezaji wa timu hiyo, Atibu 
Radjabu, aliwataka mashabiki 
wa soka nchini wajitokeze kwa 
wingi kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa kushuhudia kan-
danda safi litakaloonyeshwa.

"Sisi kwetu mpira ni sherehe, 

w a p -
i n z a n i 
wetu nad-
hani wapo 
tayari kwa 
mechi na sisi 
tupo tayari kwa 
mchezo huu," 
alisema mche-
zaji huyo.

Mara ya 
mwisho timu 
hizo kukutana 
kwenye uwanja 
huo ilikuwa Feb-
ruari 19, mwaka 
2023 katika mche-
zo wa Kombe la 
Shirikisho Afrika 
hatua ya makundi, 
Yanga ikishinda ma-
bao 3-1, shukrani kwa 
Kennedy Musonda, 
Mudathir Yahya na 
Tuisila Kisinda huku 
lile la kufutia machozi 
la TP Mazembe likipa-
chikwa wavuni na Alex 
Ngonga.

Yanga inashika 'mkia' 
katika Kundi A ikiwa 
na pointi moja, huku TP 
Mazembe yenye pointi 
mbili ikiwa nafasi ya tatu 
nyuma ya MC Alger ya Alge-
ria na vinara Al Hilal ya Su-
dan yenye pointi tisa.

Mabingwa hao watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
walianza hatua ya makun-
di kwa kukubali kufungwa 
mabao 2-0, nyumbani na 

    Ramovic atamba wame-
jipanga imara kuwabana 
Mazembe dakika zote...

Yanga SC 
kazi moja 
ushindi


