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Sura mpya vijana zang’ara

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk Hussein Ali Mwinyi,
ameunda Baraza la Mawaziri lenye sura
nyingi mpya, wakiwamo vijana wengi.

Katika baraza hilo, ameunda wizara 15
tofauti na baraza lililopita lililokuwa na
wizara 14, huku akiwateua mawaziri 13
kuziongoza wizara hizo na mbili kuziweka
kiporo. Wizara hizo ni za Biashara ya Vi-
wanda, na Wizara ya Afya, Ustawi wa Jamii,
Jinsia na Watoto. Sambamba na uteuzi wa
mawaziri wa wizara hizo, kati ya mawaziri
13 aliowateua, wanawake ni wanne na wiz-
ara zote hizo zitaongozwa na mawaziri bila
kuwa na naibu mawaziri.

Akitangaza uteuzi huo, jana, Tkulu mjini
Zanzibar mbele ya waandishi wa habari,
Dk. Mwinyi alisema ameteua mawaziri pe-
kee kuongoza wizara kwa sababu kwa sasa
hakuna haja ya kuwa na manaibu waziri.

Mawaziri  wakongwe  walioteuliwa
ni Haroun Ali Suleiman, ambaye anaku-
wa Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Katiba
na Utawala Bora. Haroun ni Waziri pekee
aliyedumu nafasi ya uwaziri kwa miaka
20 tangu mwaka 2000 akianzia Wizara ya
Elimu ya Mafunzo ya Amali.

SURA MPYA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Uchumi na
Uwekezaji ni Mudrik Ramadhan Soraga
ambay Mwakilishi wa Bububu na kabla ya
kugombea uwakilishi alikuwa Balozi Mdo-
go wa Tanzania nchini Comoro.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za

Mikoa na Serikali za Mitaa ni Masoud Ali
Muhammed, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango ni Jamal Kassim Ali na
Waziri wa Kilimo, Umwagiliaji na Mifugo
anakuwa Soud Nahoda Hassan.

Waziri wa Habari, Vijana na Utamaduni
ni Tabia Mwita Maulid na Wizara ya Maji
na Nishati ni Suleiman Masoud Makame.
Waziri wa Utalii na Mambo ya Kale ni
Lela Mohamed Mussa wakati Ujenzi, Ma-
wasiliano na Uchukuzi anakuwa Rahma
Kassim Ali.

Waziri wa Uchumi wa Bluu na Uvuvi ni
Abdallah Hussein Kombo.

SURA ZA ZAMANI

Mbali na sura mpya, pia kuna sura zi-
lizozoeleka katika baraza la mawaziri
akiwamo Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais, Sera, Uratibu na Baraza
la Wawakilishi, Dk Khalid Mohammed
Salum.

Pia yumo Riziki Juma Pembe ambaye
sasa anakuwa Waziri wa Ardhi na Maen-
deleo ya Makazi. Katika serikali iliyopita
alikuwa Waziri wa Elimu na Mafunzo ya
Amali.

UMOJA WA KITAIFA

Wakati Rais Dk. Mwinyi alitangaza
baraza la Mawaziri, amesema hadi juzi
alikuwa hajapokea taarifa kutoka ACT
Wazalendo kama kitaingia katika Serikali
ya Umoja wa Kitaifa, hivyo kuunda baraza
kupitia chama kimoja cha CCM licha ya
Katiba kuruhusu kuwamo katika muundo

huo.

Alisema alishakiandikia barua chama
hicho kuwasilisha majina ya wateule wa
uwakilishi wa viti maalum pamoja na jina
la Makamu wa Kwanza wa Rais lakini bado
hakijarejesha majibu.

“Tokea nilipotangazwa kuwa Rais wa
Zanzibar nilisema niko tayari kuendeleza
maridhiano ya Serikali ya Umoja wa Kitaifa
na wezetu tumeshaandikia barua lakini
bado hawajajibu chochote. Kwa vile bado
muda upo pengine watajibu,” alisema DKk.
Mwinyi.

Kwa mujibu wa Katiba na Zanzibar, cha-
ma kitakachopata zaidi ya asilimia 10 kita-
shirikiana na chama kilichoshinda kuunda
serikali, katika uchaguzi huo, mgombea
Urais wa Zanzibar kupitia ACT Wazalendo,
Maalim Seifa Sharif Hamad, alipata asil-
imia 19.1.

Akizungumza na Nipashe, Mkurugenzi
wa Mawasiliano wa ACT-Wazalendo, Salim
Bimani, alikiri kupokea barua ya kutakiwa
kuwasilisha jina la Makamu wa Kwanza wa
Rais na kwamba suala hilo litaamuliwa ka-
tika vikao vya juu vya chama hicho.

“Bado chama kinaendelea na vikao
vyake vya ndani ili kujibu barua iliyowasil-
ishwa kuhusu kuteua jina la Makamu wa
Kwanza, hivyo chama kikishaamua tuta-
waiteni waandishi wa habari ili kutoa tam-
ko la kuingia au kutoingia katika serikali,”
alisema. Bimani.

Alisema kuwa kwa mujibu wa Katiba ya
Zanzibar bado muda upo ambao ni siku 90
tangu Rais kuapishwa.

Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Kilimo
Sokoine (SUA), Jaji
mstaafu Joseph
Warioba (kati-
kati), akisikiliza
maelezo kutoka
kwa Meneja mradi
wa Apopo Tanza-
nia, Dk. Georgies
Mgode (kushoto),
kuhusu namna
panya wana-
vyofundishwa
kutegua mabomu
chuoni hapo jana.
Wa (pili kulia) ni
Mwenyekiti wa
Baraza la chuo
hicho, Jaji Mkuu
mstaafu Mo-
hamed Chande
Othman. PICHA:
FRANK KAUN-
DULA

Mfanyabiashara
adali jina ‘Rais
wa Tanga’ ni
ukarimu

Na Mwandishi Wetu, TANGA

MFANYABIASHARA Yanga Omary
Yanga, maarufu kama Rais wa
Tanga, amedai mahakamani kwamba
anaitwa rais kwa sababu ya ukarimu
wake na kwamba haina uhusiano na
tuhuma zinazomkabili za kusafirisha
dawa za kulevya aina ya Heroine
gramu 1052.63.

Jana Mahakama Kuu, Kanda ya
Tanga, Divisheni ya Uhujumu Uchumi
na Rushwa maarufu Mahakama
ya Mafisadi, iliyoketi chini ya Jaji
Imakulata Banzi, ilisikiliza mahojiano
kati ya mshtakiwa na Jamhuri baada
ya kujitetea.

Wakili wa Serikali Constantine
Kakula, alimuhoji mfanyabiashara
huyo kwamba jina la rais wa Tanga
l[inahusiana na kazi yake ya kusam-
baza dawa za kulevya.

[fuatayo ni sehemu ya mahojiano
hayo kati ya Wakili Kakula na Yanga;
Wakili Kakula: Mshtakiwa wewe
unajulikana hapa Tanga kama Rais

wa Tanga, ni kweli?

Yanga: Ni kweli, watu wananiita
hivyo.

Wakili Kakula: Kwa hiyo umeri-
dhika kuitwa hilo jina?

Yanga: Mimi nawasikiliza na wa-
naniongelea hivyo hata watangazaji
kwenye vyombo vya habari.

Wakili Kakula: Kwa hiyo mpaka
kwenye vyombo vya habari (redio)
umesikia wanakuita hivyo?

Yanga: Kweli nimesikia wananiita
hivyo.

Wakili Kakula: Ni sahihi nikisema
kuwa wanakuita rais wa Tanga kwa
Kkuwa ni msambazaji wa dawa za
kulevya?

Yanga: Sijawahi kufanya biashara
hiyo na wala sitafanya.

Wakili Kakula: Umewafanyia nini
kikubwa wananchi mpaka wakuite
rais?

Yanga: Hakuna kubwa nililowa-
fanyia ni kwa sababu ya ukarimu
wangu tu kwa watu.

Awali akiongozwa na Wakili wa
Utetezi, Majura Magafu, mfanyabi-
ashara huyo aliiambia mahakama
kuwa anafanya biashara halali
iliyompatia mapato ya kutosha ya
kuuza kwa bei ya jumla bidhaa mbal-
imbali, ambayo humpatia karibu Sh.
milioni moja kama faida kwa siku.

Uwekezaji Klabu ya Simba ni utata mtupu

Na Mwandishi Weu

TUME ya Ushindani (FCC), imeibua

kufanikisha uchunguzi. ka huu ambapo wadaawa
Taarifa hiyo ilikanusha madai  walionekana kuelewa mwon-
yaliyotolewa na Msemaji wa Klabu  gozo wa kisheria na kuahidi

“Kitendo hiki, kwa mujibu wa
mwenendo wa uchunguzi wa mas-
uala ya ushindani ni kiashiria cha

Ushindani,

wasilisha mbele yake (FCC) hazi-
kukidhi matakwa ya Sheria ya
hivyo kuwataka wa-

utata uliosababisha ucheleweshaji
wa mchakato wa kubadili mfumo
wa uendeshaji wa Klabu ya Simba,
huku ikikanusha madai yao kwam-
ba tume ndiyo chanzo cha sakata
hilo.

Pia utata huo, kwa mujibu wa
FCC, unatokana na uteuzi wa
mtendaji mkuu wa Simba kuteuli-
wa kabla ya uwekezaji kufanyika
pamoja na kiasi kilichokubaliwa ka-
tika uwekezaji huo kutolewa.

Katika taarifa yake kwa umma
jana, FCC ilisema ucheleweshaji
huo unatokana na mwitikio
hafifu  wa kampuni ya Sim-
ba Sports Club Company Lim-
ited kuwasilisha taarifa kamili na
kwa wakati mbele ya Tume katika

hiyo, Haji Manara, na Mwekezaji
wa Klabu hiyo, Mohamed Dewji,
maarufu Mo Dewji, kwamba
mchakato huo wa mabadiliko ume-
kwamia FCC.

Kwa mujibu wa FCC, Aprili 24,
mwaka jana, ilipokea ombi kutoka
Simba la kupatiwa mwongozo wa
kisheria chini ya Sheria ya Ushinda-
ni kuhusu namna ya kushughulikia
mchakato wa mabadiliko unaohusi-
sha kampuni za Simba Sports Club
Holding Company Limited, Mo Sim-
ba Company Limited na Simba
Sports Club Company Limited.

llisema FCC ilifanya  vi-
kao viwili baina ya Simba
Sports Club Compa-

ny Limitedhadi Julai 24, mwa-

kuutekeleza kama walivyokubali-
anana tume.

Baada ya ukimya wa muda
mrefu wa wadaawa, Tume ilisema
iliutoa mwongozo wake kama
ilivyoombwa na wadaawa walita-
rajiwa kwa mujibbu wa she-
ria, na  kuleta maombi husi-
ka kwa tume yaliyomo kwenye
mwongozo wa FCC.

Hata hivyo, ilisema katika ufua-
tiliaji wake wa kila siku, wali-
baini viashiria kuwa klabu ya
Simba inaongozwa na Simba Sports
Club Company Limited chini ya ue-
nyekiti wa Mohamed Dewji kabla
ya wadaawa hawajawasilisha
maombi yao ya muungano mbele
ya tume.

uvunjifu wa kifungu cha 11 (2) cha
Sheria ya Ushindani, hivyo, Januari
23, 2020, tume ilianzisha uchungu-
zi  kuhusu jambo hili kwa mujibu
wa Sheria ya Ushindani,” ilieleza.

Taarifa hiyo ilisema wakati
uchunguzi ukiendelea, Julai 23,
mwaka huu, tume ilipokea maombi
ya muungano wa kampuni kutoka
kwa wadaawa, wakijulishwa nia yao
ya kuichukua klabu ya Simba na
kuiendesha kama kampuni chini ya
kampuni mpya waliyoianzisha ya
Simba Sports Club Company Lim-
ited.

“Tume iliyafanyia uchambuzi
wa awali maombi hayo na Julai
20, mwaka huu, tume iliwajulisha
wadaawa kwamba taarifa walizozi-

wasilishe taarifa husika ili mchakato
wa uchambuzi uendelee,” ilisema
taarifa hiyo.

Kadhalika taarifa hiyo ilisema
kuwa Oktoba 13, mwaka huu, tume
ilisitisha kwa muda mchakato wa
uchambuzi wa maombi ya muun-
gano wa kampuni na kuwajulisha
wadaawa.

“Madhumuni ya kusitisha huko
ni kupata taarifa na ufafanuzi zaidi
toka kwa wadaawa na wadau wen-
gine. Kwa mfano, taarifa zilizoomb-
wa na tume kutoka kwa uongozi
wa Klabu ya Simba ni pamoja na
ufafanuzi kuhusu uteuzi wa Mtend-
aji Mkuu wa Klabu ya Simba kabla
ya uwekezaji kufanyika; kiasi halisi
ambacho mwekezaji,” ilifafanua.
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Vifungashio
plastiki
mwisho
Desemba 31

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC)
limetoa hadi Desemba 31, mwa-
ka huu kuwa ni siku ya mwisho
ya utumiaji wa vifungashio
vya chupa za maji, karanga au
ubuyu, biashara inayofanywa na
wachuuzi wadogo.

Akizungumza na waandishi wa

jana, Mkurugenzi Mkuu wa
NEMC, Dk. Samuel Gwamaka,
alisema hivi karibuni limekuwa-
ko ongezeko la uzalishaji wa Vvi-
fungashio vya plastiki ambavyo
chanzo chake hakijulikani na ni
vifungashio ambavyo havina
kibali cha Shirika la Viwango
Tanzania (TBS).

Alisema utengenezaji, Us-
ambazani na matumizi ya vitu
hivyo ni uvunjaji wa Kanuni Na
3 na 4 za Sheria ya Mazingira
ya 2004, kanuni ambazo zili-
tungwa na kutangazwa 2019 ili
kutekeleza katazo la serikali la
matumizi ya plastiki.

Kanuni namba 3 inawataka
wazalishaji kuwa na kibali
kutoka TBS baada ya kukidhi
vigezo Vvilivyowekwa, Iak|m
hali haiko hivyo kwa sasa,’
alisema Dk Gwamaka, na
kuongeza kwamba kuwapo
kwa vifungashio hivyo sokoni
ni kinyume cha kanuni ya 4 (b)
na (c) ambayo imetungwa na
kutangazwa ili kulinda afya ya
binadamu, wanyama pamoja
na mazingira dhidi ya athari
zinazoweza kujitokeza.

Kwa mujibu wa kanuni za upi-
gaji marufuku mifuko ya plas-
tiki, ni marufuku kutengeneza,
kuuza, kusafirisha ndani na nje
ya nchi, kusambaza na kutumia
mifuko ya plastiki kwa ajili ya
kubebea bidhaa za aina yoyote.

Kwa mujibu wa kanuni hizo,
baraza lazima lisimamie sheria
na kuzuia matumizi ya bidhaa
zisizoruhusiwa kisheria, alisema
Dk. Gwamaka.

Utengenezaji, usambazani na
matumizi ya vitu hivyo ni uvun-
jaji wa Kanuni Na 3 na 4 za Sheria
ya Mazingira ya 2004, kanuni
ambazo zilitungwa na kutanga-
zwa 2019 ili kutekeleza katazo la
serikali la matumizi ya plastiki.

Mbaroni madai kuhusika
matukio ya kigaidi

Na Edwin Mhagama

JESHI la Polisi nchini, linawashikilia
watu kadhaa kwa madai ya kuhusika ka-
tika matukio ya kigaidi mkoani Mtwara na
Cabo Delgado nchini Msumbiji.

Akizungumza na waandishi wa habari
Jeshi la Polisi nchini, Inspekta Jenerali
(IGP), Simon Sirro, alisema wamepata
ushahidi kuwa baadhi ya vijana ambao
wamekimbilia Msumbiji kujiunga na
kikundi hicho cha kigaidi ni Watanzania
na kuwataka raia wema kutoa taarifa kwa
Jeshi la Polisi.

Sirro alisema taarifa itatolewa endapo
wataona baadhi ya watu wanaonesha
mienendo isiyofaa yenye lengo la kujiun-
ga na kundi hilo.

“Kuna watu tumewakamata wanakiri
kwamba wamehusika na yale matukio ya
Mtwara. Nitoe rai kwa wazazi wa maeneo
yale kwamba kuna vijana wanatumika
maeneo ambayo yako mpakani, hivyo ni-
waombe sana Watanzania tukemee sana
hili. Mtoto wako akijiingiza maisha yake
yatakuwa hatarini kwa sababu ni kundi

baya na majibu yake huwa ni mabaya
pia,”alisema.

IGP Sirro alisema vijana kutoka mikoa
mbalimbali nchini, ikiwamo Kigoma na
Mwanza, wamekuwa wakienda Msumbiji
kujiunga na kikundi hicho cha kiuhalifu
na kuwataka wakazi wa Mtwara na Watan-
zania kwa ujumla kutokuwa na wasiwasi
na usalama wao kwa kuwa jeshi hilo limei-
marisha ulinzi.

“Wananchi waendelee kusaidia familia
7ao wasiwe na woga. Kuna watu tume-
wakamata kutoka Kigoma na Mwanza wa-
nasema wanakwenda Msumbiji kuungana
na lile kundi, kundi lile lengo lao ni baya,”
aliongeza IGP Sirro .

Kaskazini mwa Msumbiji katika Jimbo
la Cabo Delgado, kumekuwapo na taarifa
za kikundi cha kigaidi ambacho kinafanya
uharifu kwa wakazi wa eneo hilo ambalo
ni karibu na eneo la Kitaya, Mtwara.

Mei, mwaka huu, serikali ya Tanzania
ilipeleka vikosi vya kijeshi mpakani mwa
Msumbiji kama kuchukua tahadhari ku-
fuatia mashambulizi ya kiuharifu yali-
yokuwa yanafanywa na wanamgambo wa
kikundi hicho ikiwamo uporaji, kuchoma

makazi na mauaji kwa raia.

Ripoti ya BBC iliyotolewa Juni 3, mwaka
huuy, ilinukuu taarifa kutoka serikali ya
Msumbiji kuwa kikosi cha ulinzi nchini
humo kimewaua viongozi wawili wa
kundi hilo ambao ni raia wa Watanzania,
baada ya kuwapo kwa majibizano ya risasi
katika Mkoa wa Cabo Delgado.

Kikundi hicho cha kigaidi kimeku-
wapo nchini Msumbiji tangu mwaka 2017
na inasadikiwa ni wafuasi wa kundi la
dola ya Kiislamu (Islamic State) na pia ki-
kundi hicho kimejipatia wafuasi  kutoka
Tanzania, Kenya, Rwanda na Burundi.

Wakati huo huo, IGP Sirro alise-
ma tathimini inaonyesha kuwa, uchaguzi
mkuu ulifanyika kwa amani isipokuwa
kulikuwa na matukio ya watu watatu kuu-
waa akiwamo askari polisi mmoja kuchin-
jwa na watu wasiojulikana.

Alisema kumekuwa na matukio mbal-
imbali ya kiuhalifu wakati wa kampeni
na uchagauzi ambayo yalikuwa yana-
fanywa na baadhi ya wafuasi wa vyama
vya upinzani na kuongeza kuwa jeshi hilo
linawashikilia baadhi ambao walikuwa na
lengo la kuvuruga amani.

|

A .
Mkuu wa Jeshi la Po||5| nchini, Simon Sirro, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu
hali ya amani tangu kumalizika kwa uchagum mkuu hapa nchini. PICHA: JUMANNE JUMA

Bibi wa miaka 95 auawa kwa kung’'atwa na mbwa

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MKAZI wa Mtaa wa Kimoro, Hal-
mashauri ya Manispaa ya Songea,
Tabia Kaniki (95), maarufu Bibi
Londo, amefariki dunia baada ya
kuvamiwa na kundi la mbwa na
kumng " ata na wengine wawili kuje-
ruhiwa sehemu mbalimbali za miili
yao.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana ofisini kwake, Mganga

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Dk.
Jairy Khanga, alisema matukio hayo
yalitokea katika nyakati tofauti.

Alisema Novemba 17, majira ya
jioni kwenye Hospitali ya Serikali
ya Mkoa wa Songea (HOMSO), al-
ipokewa Tabia akiwa ameng’atwa
sehemu mbalimbali za mwili wake
na kupatiwa matibabu ya kutibu
majeraha na tiba ya kinga, lakini
baadaye alifariki dunia.

Dk. Khanga alisema, Novemba 14,
mwaka huu majira ya mchana pia

alipokewa Hadija Ally (23), mkazi wa
Mpambalyoto, akiwa ameng’atwa
sehemu mbalimbali za mwili hasa
kwenye miguu na alipatiwa matib-
abu na baadaye aliruhusiwa kurudi
nyumbani.

Alisema, Novemba 13, mwaka
huu pia walimpokea Fabian Mathi-
as (8), mkazi wa Mtaa wa Makambi
akiwa na majeraha mengi mwilini
ambaye kwa sasa hali yake bado si
nzuri akiendelea kupata matibabu
katika chumba cha maalumu cha

uangalizi (ICU).

Ofisa Mifugo wa Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Ruvuma, Deogratius Sibu-
la, akiongea na waandishi wa habari
alitoa rai kwa wananchi kuchukua
tahadhari na kwa wenye mbwa ku-
wachanja.

Aliitaka jamii kuona umuhimu wa
kuchukua tahadhari wanapowaona
mbwa na wanao wamiliki wahakik-
ishe wanawafunga minyororo na
kuwafungia ndani.

Alisema serikali kupitia idara

ya mifugo kwenye manispaa hiyo
baada ya kupata malalamiko ya ku-
wapo makundi ya mbwa kudhurura
mitaani na kuwavamia watu, wame-
shawaua mbwa 22 na operesheni
hiyo inaendelea.

Pia alisema mwezi Mei, mwaka
huu, walifanya operesheni ya ku-
wasaka mbwa wadhururaji na ku-
fanikiwa kuwaua 151 katika mitaa ya
Mpambalyoto, Msamala Machinjio-
ni, Lizaboni Machinjioni na kwenye
msitu wa Chandamali.
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TRA: Wasio na TIN namba
kutolipwa mshahara Januari

Na Romana Mallya

SERIKALI imetangaza kuwa mfanyakazi
ambaye hatawasilisha namba ya mlipa
kodi (TIN number) hadi Desemba 31,
mwaka huu hatalipwa mshahara wa
Januari.

Mkurugenzi wa Elimu kwa Mlipa Kodi
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),
Richard Kayombo, aliyasema hayo juzi
wakati akizungumza na chombo kimoja
cha habari.

Kayombo alisema kila mfanyakazi
anayelipwa mshahara anatakiwa kuwasili-

sha namba yake ya mlipakodi kwa mwajiri
wake.

“Kila mwajiri anatakiwa kuwasilisha
namba ya mlipakodi za waajiri wake kwe-
nye malipo. Mchakato huu utakwisha De-
semba 31, baada ya hapo mfanyakazi am-
baye hatawasilisha, hatapata mshahara
wa Januari, hii ni kwa wafanyakazi wote
Tanzania,” alisema.

Kayombo alifafanua kuwa mfanyakazi
anapokatwa kodi katika mshahara wake,
inatakiwa iende TRA ikionyesha kiasi
kilichokatwa kwa mtumishi na namba ya
mlipakodi.

“Lengo la kufanya hivi ni kwamba huu
ndio utaratibu ambao unatumiwa duni-
ani, tumechelewa kwa kuwa kila mlipako-
di anatakiwa kulipa kwa TIN yake.

“Kilichokuwa kikileta utata kwa baadhi
ya waajiri walikuwa wanasema wanalipa
kodi nyingi, tukiwaomba watuletee hiyo
kodi nyingi wanayolipa, wanaleta kodi ya
mshahara ambayo siyo wao wanalipa bali
mfanyakazi.”

Alisema mabadiliko hayo yatasaidia
kuondoa utata huo na kuainisha nani
analipa kodi gani na itaonekana moja kwa
moja.
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Mkurugenzi wa Huduma na Elimu kwa Mlipakodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Richard Kayombo
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(kushoto), akizungumza na wafanyabiashara wa duka la vifaa vya magari, Aflah Habib (kulia) na Munin Habib,
wakati akielimisha kuhusu kampeni ya elimu ya mlipakodi ijulikanayo Mlango kwa Mlango, katika Mtaa wa Lu-

Benki ya China yawekwa
chini ya usimamizi wa BoT

Na Paul Mabeja, DODOMA

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT) im-
eisimamisha Bodi ya Wakurugenzi na
uongozi wa Benki ya Biashara ya China
(China Commercial Bank Limited), huku
ikichukua usimamizi baada ya kubainika
kuwa na upungufu mkubwa wa mtaji.

Gavana wa BoT, Prof. Florens Luoga, ali-
wa akizungumza na waandishi wa habari.

Prof. Luoga alisema kwa mamlaka ili-
yopewa BoT chini ya kifungu cha sheria
namba 56 (1) (g) (i) na (iii) cha sheria ya
mabenki na taasisi za fedha ya mwaka
2006, wameamua kuchukua usimamizi
wa benki hiyo.

“Uamuzi huu umechukuliwa baada ya
kubaini kuwa China Commercial Bank
Limited, ina upungufu mkubwa wa mtaji,
ukwasi wa kujiendesha yenyewe kinyume

cha matakwa ya sheria ya Mabenki na
Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na ka-
nuni zake,” alisema Prof. Luoga.

Aidha, alisema upungufu huo wa mtaji
unahatarisha usalama wa sekta ya fedha
na pia kuendelea kutoa huduma za kiben-
ki kwa China Commercial Bank Limited,
kutahatarisha amana za wateja wake.

Alisema, kutokana na uamuzi huo, BoT
imeisimamisha Bodi ya Wakurugenzi na
Uongozi wa China Commercial Bank Lim-
ited.

Vile vile, alisema BoT, imemteua me-
neja msimamizi ambaye atakuwa na
jukumu la kusimamia shughuli za China
Commercial Bank Limited, kwa kipindi
ambacho itakuwa chini ya usimamizi wa
BoT.

“Hivyo umma unaarifiwa kuwa katika
kipindi kisichozidi siku 90, kuanzia siku ya
taarifa hii, shughuli za utoaji wa huduma

za kibenki za China Commercial Bank
zitasimama ili kuipa nafasi Benki Kuu ya
Tanzania kutathmini hatua za kuchukua
ili kupata ufumbuzi wa suala hili,” alisema
Prof. Luoga.

Kadhalika, alisema hatua ambazo
zinachukuliwa na BoT, ni kuhakikisha
kuwa inatafuta njia ambazo zitaisaidia
benki hiyo.

“Benki hii hatuifilisi ila tunachofanya ni
kusimamisha shughuli zake kwa muda wa
siku 90, ambazo BoT itakuwa imechukua
usimizi wake chini ya mtu atakaye teuliwa
kusimamia,” alisema Gavana na kuongeza:

“Niwatoe hofu wananchi na kuwataka
kuwa wavumilivu katika kipindi hichi cha
siku 90 ambazo tutakuwa tumefunga hu-
duma za benki hii.”

Alifafanua kuwa benki hiyo inamilikiwa
na wawekezaji kutoka China, na ilikuwa na
tawi moja jijini Dar es Saalam.

]
Simulizi
mauaji ya
bosi African
Sports

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Klabu ya mpira
wa miguu ya African Sports Club ya
Boznia, ameuawa kwa kupigwa na
watu wanaodaiwa kuwa ni wafanya
usafi barabarani.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa
Kipolisi wa lIlala, Janet Magomi,
alilithibitishia Nipashe jana kuwa
mauaji hayo yalitokea Jumatano
eneo la Jangwani jijini Dar es Sa-
laam.

Naibu Ofisa Habari na Uhusiano
SumaJKT, Kapteni Temilembe Ka-
garuki, akifafanua baadhi ya taarifa
zilizosambaa mtandaoni juzi zilizo-
dai waliotekeleza mauaji hayo ni vi-
jana wa shirika hilo, alisema mpaka
sasa hakuna uthibitisho wa ushiriki
wa askari yeyote na wapo tayari
kutoa ushirikiano kwa vyombo
vingine vya ulinzi na usalama, ili
kujua ukweli wake na wametoa pole
kwa wafiwa.

Akisimulia kuhusu tukio hilo,
Kamanda Magomi alisema Abdul
alikuwa abiria kwenye pikipiki na
wakiwa maeneo hayo, ghafla lilipita
gari na kuwamwagia maji machafu
yaliyotuama eneo hilo kutokana na
mvua zinazoendelea kunyesha.

“Baada ya tukio hilo, dereva wa
bodaboda alikasirika na kulifukuzia
hadi walipofika eneo mbele kidogo
walilikuta na kulisimamisha na ku-
muhoji dereva aliyewamwagia maji
machafu kwa nini amefanya hivyo,”
alisema.

“Kwa mujibu wa maelezo ya
Abdul, kabla hajafariki dunia, kwe-
nye gari kulikuwa na watu watatu
ambao walikuwa na vifaa vya usafi
yakiwamo mafagio, na walipowa-
hoji ndipo hao watu walipoanza
kumpiga na dereva wa bodaboda
alipoona hivyo alikimbia,” alisema.

Kamanda alisema Abdul alieleza
baada ya Kipigo walitokea wasa-
malia wema wakamchukua na
kumpeleka kituo cha polisi cha
Msimbazi ambako alipewa PF3 na
kupelekwa Hospitali ya Taifa ya
Muhimbili (MNH).

Alisema siku tano mbele (Jumapi-
li) alifariki dunia wakati akiendelea
na matibabu ya kutibu majeraha
yvake. Alisema katika tukio hilo ali-
jeruhiwa mguu wa kulia na usoni na
alikuwa akivuja damu.

Kamanda Magomi alisema mpaka
jana hakuna mtu aliyeshikiliwa na
wanaendelea kuwatafuta wali-
otekeleza mauaji hayo.

“Tayari tumeshapata taarifa kuwa
waliosababisha kifo hiki ni wafan-
yakazi ambao wanafagia barabarani
na halmashauri inawafahamu, tuna-
wasaka popote walipo,” alisema.

Mbunge wa Jimbo la Tanga Mjini,
Ummy Mwalimu, katika ukurasa
wake wa Instagram, aliandika jana
kuwa, kifo chake kimekuwa cha
ghafla na kimewaumiza hususani
mazingira yaliyosababisha afariki
dunia.

“Tumeumia sana, ninalaani tukio
la kinyama alilofanyiwa nina imani
kuwa vyombo vya dola vitafanya
kazi yake,” aliandika Ummy ali-
yekuwa Waziri wa Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto.
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TAKUKURU yafikisha
kortini vigogo 3 BEVCO

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), imewafikisha ma-
hakamani vigogo watatu kati ya wanne wa
Kampuni ya Vinywaji ya BEVCO LTD, kwa
tuhuma za rushwa, ubadhirifu, utakatishaji
wa fedha haramu na ukwepaji kodi zaidi ya
Sh. bilioni 1.6.

Kwa mujibu wa Ofisa Uhusiano wa Taasisi
hiyo, Doreen Kapwani, watuhumiwa hao
wamefikishwa katika Mahakama ya Hakimu

Kapwani alibainisha kuwa kati ya watuhu-
miwa hao wawili ni raia wa Ufaransa na
uchunguzi wa awali wa taasisi hiyo ulibaini
tangu kusajiliwa kwa kampuni hiyo mwaka
2017 imekuwa ikichepusha Kodi ya Ongeze-
ko la Thamani (VAT) ambayo ilipaswa kulip-
wa serikalini.

Alisema fedha hiyo imekuwa ikiingizwa
katika akaunti zao binafsi na kuisababishia

serikali hasara.

Aliwataja watuhumiwa waliofikishwa ma-
hakamani jana kuwa ni Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kampuni hiyo, Thierry Lefeuvre,
Meneja Rasilimali Watu wa Kampuni hiyo,
Melanie Philippe, wote ni raia wa Ufaransa
na Mwanasheria wa Kampuni hiyo, Ntemi
Massanja.

Alitangaza donge nono la Sh. milioni 10
kwa atakayefanikisha kukamatwa meneja
fedha wa kampuni hiyo, Joseph Samson.

“Uchunguzi wa TAKUKURU Makao
Makuu umebaini watuhumiwa hawa wame-
husika kwa kutenda makosa ya rushwa na
uhujumu uchumi kwa kugushi nyaraka,
kushindwa kulipa VAT, kutakatisha fedha
haramu,” alisema.

Alisema uchunguzi wa TAKUKURU bado
unaendelea ili kubaini watuhumiwa wen-
gine waliohusika kwenye tuhuma hizo
pamoja na kiasi kingine cha fedha kilicho-
hujumiwa.

Muuza chakula akipita kwenye tope katika soko la Mabibo jijini Dar es Salaam
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maarufu kama ‘mahakama ya ndizi’, kutokana na mvua zinazoendelea kunye-
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Tanzania Kinara kasi usajili

vizazi kwa watoto Afrika

Na Joseph Mwendapole

TANZANIA imechaguliwa na Umoja wa Af-
rika (AU) kuwa kati ya nchi tano za Afrika
zitakazoongoza kampeni ya kuongeza kasi
ya usajili wa vizazi kwa watoto.

Kampeni hiyo inayojulikana kama “Bila
kuwa na Jina, Utambulisho wa Kisheria kwa
kila mtoto, upatikanaji wa haki kwa kila
mtoto, inaendeshwa kwa ushirikiano na
Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia
Watoto (UNICEF) na AU.

Taarifa iliyotolewa na AU Novemba 3,
2020 ilieleza Tanzania itatekeleza jukumu
hilo katika nchi za ukanda wa Mashariki wa
Bara la Afrika na imechaguliwa kutokana
na mafanikio iliyoyapata miaka ya karibuni
katika kuongeza kasi ya usajili wa matukio
muhimu ya binadamu hasa usajili wa vizazi
kwa watoto.

Ilisema sababu nyingine zilizoainishwa
ni pamoja na nchi kuwa na utashi wa ki-
siasa katika masuala ya usajili wa vizazi na
kutekeleza kikamilifu kanuni muhimu zina-
zounga mkono kampeni hii.

Taarifa iliyotolewa jana na Kaibu Ofisa
Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili, Ufilisi
na Udhamini (RITA), Emmy Hudson, ilise-
ma kama nchi kiongozi, Tanzania inatakiwa
kufanya kazi na Au katika kufanikisha kui-
tangaza kampeni hiyo ndani ya nchi na ka-
tika Ukanda wa Mashariki ya Afrika na ku-

chukua taarifa za mafanikio na kuzitangaza
katika hafla mbalimbali za kanda na Bara la
Afrika.

Taarifa hiyo ilisema Tanzania pia ina-
takiwa kuwezesha nchi kubadilishana
taarifa za mafanikio, kusaidia masuala ya
usajili wa matukio muhimu ya binadamu
na takwimu hasa usajili wa vizazi kuwa
ajenda ya Umoja wa Afrika, kushiriki katika
kutafuta raslimali fedha kutoka kwa wadau
wa maendeleo kwa ajili kuendesha masuala
ya usajili wa vizazi katika ngazi ya Kanda na
Bara la Afrika.

“Kampeni hii ilizinduliwa mwezi Juni
2020 kwa lengo la kuhakikisha kila mtoto
anatambuliwa katika mifumo rasmi ya seri-
kali kwa ajili ya kumwezesha kupata haki
mbalimbali na usajili wa kizazi ni jambo la
msingi katika kufikia hatua hiyo,” ilisema.

Uzinduzi wa kampeni hiyo umekuja kati-
ka wakati sahihi huku wasiwasi ukiongeze-
ka juu ya kushuka kwa viwango vya usajili
wa vizazi kutokana na uwepo wa janga la
(COVID-19),” ilisema taarifa hiyo,” iliongeza.

Vilevile, ilisema kama nchi kiongozi, Tan-
zania ilipewa nafasi ya kuwasilisha mada
katika kikao cha mawaziri na viongozi wa
ngazi za juu wa nchi za Afrika kuhusu masu-
ala ya usajili wa vizazi ambapo kauli mbiu
ya kikao ilikuwa “Kuelekea usajili wa vizazi
vyote Barani Afrika; Changamoto na fursa
katika kipindi cha ugonjwa wa COVID-19”.

AN

WAKALA WA USAJILI UFILISI NA UDHAMINI

(RITA)

i

TAARIFA KWA UMMA
TANZANIA YANGARA NA KUCHAGULIWA NA UMOJA

WA AFRIKA KUONGOZA KAMPENI YA KONGEZA KASI
USAJILI WA VIZAZI KWA WATOTO BARANI AFRIKA

Tanzania imechaguliwa na Umoja wa Afrika (AU) kuwa kati ya nchi tano (5) za Bara la Afrika
zitakazoongoza Kampeni ya kuongeza kasi ya Usajili wa Vizazi kwa Watoto Barani Afrika
inayojulikana kama “Bila kuwa na Jina; Utambulisho wa Kisheria kwa kila mtoto; Upatikanaji
wa haki kwa kila mtoto” ambayo inaendeshwa kwa ushirikiano na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Kuhudumia Watoto (UNICEF) na Umoja wa Afrika (AU).

Taarifa iliyotolewa na Umoja wa Afrika tarehe Novemba 3, 2020 inaeleza kwamba Tanzania
itatekeleza jukumu hilo katika nchi za ukanda wa Mashariki wa Bara la Afrika na imechaguliwa
kutokana na mafanikio iliyoyapata miaka ya karibuni katika kuongeza kasi ya Usajili wa Matukio
Muhimu ya Binadamu hasa usajili wa vizazi kwa watoto. Sababu nyingine zilizoainishwa ni pamoja
na nchi kuwa na utashi wa kisiasa katika masuala ya usajili wa vizazi na kutekeleza kikamilifu
kanuni muhimu zinazounga mkono kampeni hii.

Kama nchi kiongozi, Tanzania inatakiwa kufanya kazi na Umoja wa Afrika katika kufanikisha
mambo yafuatayo:

Kuitangaza kampeni hii ndani ya nchi na katika Ukanda wa Mashariki ya Afrika

Kuchukua taarifa za mafanikio na kuzitangaza katika hafla mbalimbali za kanda na Bara la
Afrika

Kuwezesha nchi kubadilishana taarifa za mafanikio

Kusaidia masuala ya Usajili wa Matukio Muhimu ya Binadamu na Takwimu hasa Usajili wa
Vizazi kuwa ajenda ya Umoja wa Afrika

Kushiriki katika kutafuta rasilimali fedha kutoka kwa Wadau wa Maendeleo kwa ajili kuendesha
masuala ya Usajili wa vizazi katika ngazi ya Kanda na Bara zima la Afrika.

Kampeni hii ilizinduliwa mwezi Juni 2020 kwa lengo la kuhakikisha kila mtoto anatambuliwa
katika mifumo rasmi ya Serikali ili kumwezesha kupata haki mbalimbali na usajili wa kizazi ni
jambo la msingi katika kufikia hatua hiyo. Uzinduzi wa kampeni hiyo umekuja katika wakati
sahihi huku wasiwasi ukiongezeka juu ya kushuka kwa viwango vya usajili wa vizazi kutokana
na uwepo wa Janga la Homa Kali ya Mapafu (COVID-19). Vilevile, kama nchi kiongozi, Tanzania
ilipewa nafasi ya kuwasilisha mada katika Kikao cha Mawaziri na Viongozi wa ngazi za juu wa
nchi za Afrika kuhusu masuala ya Usajili wa Vizazi ambapo kauli mbiu ya kikao ilikuwa “Kuelekea
Usajili wa Vizazi vyote Barani Afrika; Changamoto na fursa katika kipindi cha ugonjwa wa
COVID-19”. Maamuzi mazuri ya Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. John
Pombe Magufuli katika kupambana na Covid-19 yaliwezesha huduma za usajili wa vizazi
kuendelea kama kawaida kwa kuzingatia ushauri wa wataalamu wa afya hivyo kuifanya Tanzania
kuwa nchi ya mfano katika Bara la Afrika.

Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita, Tanzania imefanya maboresho makubwa katika mfumo
wa usajili wa matukio muhimu ya binadamu hasa Usajili na kutoa vyeti vya kuzaliwa kwa watoto
kupitia Mpango wa Usajili wa Watoto walio na Umri Chini ya Miaka Mitano (Under-Five Birth
Registration Initiative) katika kutekeleza miongozo mbalimbali ya Kitaifa na Kimataifa kama
Malengo Endelevu ambapo Lengo la 16.9 linataka nchi wanachama kutoa utambulisho kisheria
kwa watu wote ikiwemo usajili wa vizazi ifikapo Mwaka 2030, Dira ya Maendeleo ya Taifa 2025,
kupitia Mpango wa Maendeleo wa Taifa pamoja na llani ya Chama Tawala - Chama cha Mapinduzi
(CCV).

Mpango wa Usajili wa Watoto Walio na Umri wa Chini ya Miaka Mitano mpaka sasa unatekelezwa
katika Mikoa 18 umewezesha kugatua majukumu ya usajili na kusogeza huduma hiyo karibu
na makazi ya wananchi ambapo zaidi ya watoto Milioni 5.2 wameweza kusajiliwa na kupata
vyeti vya kuzaliwa hivyo kuongeza kiwango cha usajili ya watoto wa kundi hilo kutoka asilimia
13 Mwaka 2012 mpaka kufikia asilimia 49.4 Mwaka 2020. Utekelezaji katika mikoa 8 iliyobaki
unatarajiwa kukamilika Mwaka 2022.Mpango huu unatekelezwa kwa Ushirikiano na UNICEF,
Serikali ya Canada na Kampuni ya simu ya TIGO.

Tanzania kama nchi nyingine barani Afrika, inapimwa katika utekelezaji wa Lengo Na.16.9 ya
Malengo Endelevu (Sustainable Development Goals) kuhusu utambuzi wa watu ikiwemo usajili
wa vizazi. Usajili wa vizazi ni nyenzo muhimu katika upatikanaji wa haki na huduma mbalimbali
kwa mtu mmoja mmoja ikiwemo haki ya kutambulika, kurithi na kupata huduma za elimu na afya.
Vile vile, Serikali kupitia Mfumo wa Usajili inapata taarifa za wananchi na takwimu ambazo ni za
msingi katika utambuzi na kupanga mipango ya maendeleo ya nchi katika kusimamia utawala
bora na utoaji wa huduma kwa wananchi.

Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA) kama taasisi ya Serikali iliyopewa jukumu la kusimamia
na kuratibu masuala ya Usajili nchini tunaahidi kushirikiana na kila mdau kuhakikisha kwamba
kama nchi tunalitekeleza jukumu hili kikamilifu.

Emmy K. Hudson
Kaimu Kabidi Wasii Mkuu/ Afisa Mtendaji Mkuu
19 Novemba, 2020
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MWANGA WA JAMII

Bado kuna kazi kubwa
kumaliza ukatili kijinsia

MAADHIMISHO ya Siku 16 za Kupinga Ukatili yanaanza Novem-
ba 25 hadi Desemba 10, kwa kauli mbiu ya Maendeleo ya Mwa-
namke ni Faida kwa Jamii nzima.

Siku 16 za Kupinga Ukatili wa Kijinsia ni kampeni ya kimataifa
inayoongozwa na kituo cha kimataifa cha wanawake katika
uongozi tangu mwaka 1991.

Chimbuko la siku 16 za kupinga unyanyasaji wa kijinsia ni
mauaji ya kinyama ya kina dada wa Mirabelle yaliyofanyika
nchini Dominica mwaka 1960.

Mwaka 1991 Umoja wa Mataifa (UN) ulichagua Novemba 25
iwe siku ya kimataifa ya kupinga ukatili wa kijinsia na kilele
chake ni Desemba 10, ya kila mwaka.

Maadhimisho haya hutoa mwanga wa uelewa kwa jamii kwa
siku nyingine muhimu kama Novemba 29 Siku ya Kimataifa
ya Watetezi wa Haki za Wanawake, Desemba 1, Siku ya Ukim-
wi Duniani, Desemba 6 Siku ya Mauaji ya Kikatili ya Montreal
1989 (wanawake 14 waliuawa na mtu aliyekuwa anawachukia
wanawake) na Desemba 10 Siku ya Haki za Binadamu Duniani.

Lengo la maadhimisho haya ni kutoa fursa kwa wanawake,
wanaume, vijana wa kike na kiume na wanaharakati wengine
kukuza uelewa wa umma ya mchango wa wanawake katika
maendeleo na kutafakari matokeo ya harakati za ukombozi wa
mwanamke kimapinduzi.

Maadhimisho haya yanafanyika wakati ambao Tanzania
kuna ongezeko kubwa la matukio ya ukatili wa jinsia dhidi ya
watoto na wanawake, mchango wa mwanamke unazidi kudi-
dimia kwa kuwa sasa anashambuliwa na baadhi ya wanajamii
kiasi cha kumuumiza kisaikolojia.

Jitihada nyingi zimefanywa na mashirika ya kutetea haki, us-
awa wa kijinsia na ulinzi dhidi ya makundi yaliyo pembezoni
hasa wanawake na watoto, ambayo kwa sasa yanaadhimisha
siku hii kwa visa na mkasa, kutoa shuhuda hadharani, ikiwamo
kushirikiana na mamlaka za kiserikali na dola katika kuungani-
sha nguvu kutokomeza kabisa ukatili wa kijinsia.

Kwa sasa ni imekuwa kawaida kila siku kuwapo tukio la uka-
tili wa kijinsia kama mwanamume kumshambulia mkewe kwa
silaha ya jadi na moto na kusababisha ulemavu, kifo kwa kisin-
gizio cha wivu wa mapenzi.

Pia, matukio ya watoto kulawitiwa na kubakwa ni mengi kwa
mfano, hivi karibuni yameripotiwa katika mikoa ya Katavi, Mo-
rogoro, Dar es Saalam, Arusha, Lindi na Mtwara, jambo linadhi-
hirisha bado kuna kazi kubwa inapaswa kufanywa ili kusaidia
kizazi kinachoharibiwa sasa.

Kadhalika, kuna matukio yameripotiwa hivi karibuni katika
maeneo kadhaa, yakiwamo ya watu kadhaa kuwafanyia viten-
do vya ulawiti watoto wa ndugu zao.

Hali hii inashangaza na kuacha maswali mengi kwamba kwa
nini wanaamua kufanya hivyo bila kujali kuwa ni kinyume cha
sheria ha haki za binadamu?

Siku hizi vyombo vya habari vinaripoti matukio haya na ya
wanawake kuuawa au kukatwa viungo.

Matukio haya yanashtua na kujiuliza imani ya dini iko wapi,
utu umepotea miongoni mwa watu kwa kiasi gani cha kuharibu
watoto kiasi hiki, anayeharibu watoto hivi kama naye angehar-
ibiwa tungekuwa na kizazi cha sasa, wapi jamii inaelekea ikiwa
watoto wataharibiwa kiasi hiki na mwisho tutapungukiwa baba
wa baadaye.

Matukio haya yanatuma ujumbe wa viongozi wa dini kwama
bado kuna jambo la kushughulikia kiimani, ili watu wawe na
hofu ya Mungu na kutotenda matukio haya.

Tunashauri viongozi wa dini waongeze bidii katika kufundi-
sha, kuwafikia waumini hadi maeneo yao ya makazi. Bila kui-
saidia jamii matukio mabaya yanaongezeka na ambayo hayam-
furahishi Mungu kabisa.
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Wajasiriamali mboga mjali

Na Yasmine
Ptotace
NI msimu wa mvua. Kila mahali hasa

kwa wakazi wa mikoa ya Pwani kuna
msamiati mvua, ukizidi kupanuka ka-
tika maeneo mbalimbali ya nchi.

Ni mvua na hata simulizi ya mafuriko,
huku barabara zimeharibika, kule kilio
cha madaraja, ili mradi majanga tu.

Wadau wakuu wa hali ya hewa wiki
iliyopita, wanatudokeza kwamba na
tusishangae, likawapo kwa wiki zaidi.
Mafuriko hayo yanatokana na maende-
lezo ya mvua zinaendelea kuonyesha
hivi sasa.

Kuna tahadhari zinazotolewa kwa
kila mtu anao wajibu wa kuchukuwa
hatua za kujihami hata kupata shida zi-
tokanazo na athari zake. Hapo ni mimi
na wewe ndio tunaotakiwa kuchukua
hatua na kamwe sio mtu mwingine kwa
niaba yako. Kuwa sehemu tu mapam-
bano.

Jamii kutokana na mvua zinazonye-
sha, watu wanatakiwa kuzingatia masu-
ala ya usafi na kujiepusha na magonjwa
ya mlipuko.

Hapo niseme kuna baadhi ya watu
wasiowapenda wenzao au kutowatakia
neema katika kipindi hiki cha mvua wa-
nakitumia kutapisha ‘chemba’ za vyoo
vyao na kuzuia tafrani ya kiafya, huku
wakijua wazi kufanya hivyo ni kosa
kisheria na hata kijamii.

Kanuni na sheria zote tunazifahamu
na mamlaka zetu, hadi ngazi ya serikali
za mitaa zinahimiza hilo. Sasa, kuliko-
ni mtu anaona ni bora kutafuta watu
wamzibulie ili awapatie pesa kidogo,
badala ya kukodi gari la kutoa huduma
ya kunyonya vyoo.

Hivi sasa, mtu anayefanya hivyo ajue
hamtendei haki jirani yake na umma
unaonzunguka na hata tafsiri na zaidi
ya hapo.

Hapo niseme
kuna baadhi
ya watu wa-
siowapenda
wenzao au
kutowata-
kia neema
katika
kipindi hiki
cha mvua
wanakitumia
kutapisha
‘chemba’ za
VY00 Vyao
na Kuzuia
tafrani ya
kiafya, huku
wakijua wazi
kufanya
hivyo ni
kosa Kishe-
ria na hata
kijamii.

afya za wateja wenu jamani!

Ukija kwa wenzetu wanaouza ma-
tunda, mboga na bidhaa za aina mbal-
imbali, nao wanajua vizuri kipindi hiki
na namna wanavyotakiwa kuchukua
tahadhari za kiafya.

Hapo unakuta mvua inanyesha, ikim-
pa ishara kwmba anahitaji kuhifadhi
bidhaa zake kwa ubora. Tujiulize wana-
litenda hilo? La hasha, hata kidogo!

Umma huo wa wajasiriamali wanao-
tulisha, wengi wanashindwa kabisa
kutekeleza kigezo hicho muhimu katika
ujasiriamali.

Ni jambo linalofanyikawakiwa waele-
wa wazuri wa dhana kama maradhi ya
tumbo, kuhara, kichocho na hata kilio
cha kipindupindu.

Unakuta mtu anajua umuhimu wa
kumjali mteja na kufanya hivyo, lakini
hajengi mazingira rafiki katika namna
ya kuuza, kama vile kuziosha.

Ukija kwenye vitafunwa, hapo ni kazi
haviosheki na vilevile vimeachwa katika
namna hatarishi. Wauzaji wanawaza
pesa tu, ndio wanaowakimbilia.

Ndani ya mvua hizi, ndio wakati sahi-
hi kwa wafanyabiashara kubuni mbinu
sahihi za kujihami.

Bila kufanya hivyo, ni kujimaliza na
mvua ni kitu kilicho endelevu, hakikwe-
peki, bali cha kupambana nacho.

Kinachotakiwa kikuu ni kujiongeza
kama mvua itanyesha nini kinatakiwa
kufanyika na sio kuendelea kutoa
huduma katika maeneo na namna
isiyofaa.

Jijini Dar es [Salaam, eneo la Mabibo,
kuna soko la ndizi, biashara ikiwa ime-
shamiri na kuna matope mengi yamejaa
mahali hapo.

Mahali hapo kuna mengi zaidi ya mi-
kungu ya ndizi imejaa kwenye matope,
sambamba na bidhaa nyinginezo.
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Ndikilo
akumbana
na uhaba
wa saruji

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MKUU wa Mkoa wa Pwani, Mhandisi
Evarist Ndikilo, amefanya ziara ya
siku moja kwa wauzaji wa saruji
katika Halmashauri ya Mji wa Kibaha
kukagua bei na kubaini hali halisi ya
bei na upatikanaji wake.

Ndikilo katika ziara yake hiyo jana,
alisema aliamua kufanya hivyo baada
ya kudhani kwamba saruji haipatikani
na ndiyo sababu ya kupanda kwa bei,
lakini amepata picha halisi ya tatizo.

Katika ziara hiyo baadhi ya maduka
valikutwa hayana saruji kabisa huku
mengine yakiwa na kiasi kidogo wengi
wakilalamika foleni iliyopo viwandani.

Mkuu huyo wa Mkoa alisema wau-
zaji wa saruji wa umoja huo wanat-
egemea kupata bidhaa hiyo kutoka
kiwanda cha Dangote, Simba na
Camel, hivyo foleni inayoelezwa in-
awezekana kuwa chanzo cha kupanda
kwa gharama za uuzaji.

Baadhi ya wauzaji wa bidhaa hiyo
walilalamika mbele ya Ndikilo juu ya
kutopatikana kwa bidhaa hiyo kwa
wakati. Mchicha Mohamed alisema
kwa sasa anauza saruji kwa Sh. 15,000
wakati awali bei ilikuwa Sh. 14, 000
huku akinunua kwa Sh. 13,500.

Mchicha alimweleza Mkuu wa Mkoa
kuwa kwa sasa upatikanaji wa saruji
umekuwa wa shida kutokana na ma-
dereva kukaa kwa muda mrefu foleni
yva kusubiri mzigo.

Naye Adam Mwasha alisema tangu
Novemba 15 hadi sasa, hana saruji
va kuuza kutokana na foleni iliyoko
katika kiwanda cha Simba huko Tanga
huku Halfan Mwembamba akiongeza
kuwa upatikanaji wa saruji umekuwa
kikwazo kwao kufanya biashara vi-
ZUri pamoja na mabati ambayo nayo
yameanza kuwa adimu.

Ofisa Masoko wa Wakala wa Usam-
bazaji wa Saruji ya Kampuni ya Twiga,
Denis Madege, alisema kiwanda
chao kinaendelea na uzalishaji, lakini
kutokana na mahitaji kuwa makubwa,
upatikanaji wake umekuwa kikwazo.

Madege alisema wako watu wameli-
pia tani 300 za saruji, lakini hadi sasa
hawajakamilisha oda hiyo kutokana
na foleni iliyoko kiwandani.

Wauzaji waliotembelewa na mkuu
huyo wa mkoa wanauza saruji mfuko
mmoja kwa Sh. 14,700, Sh. 15,000 na
Sh. 15,500.

Dodoma yashika mkia
ujenzi vyoo bora

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, imetaja mikoa mita-
tuinayosuasua kwenye ujenzi na matumizi
ya vyoo bora kuwa ni Dodoma, Kigoma na
Lindi.

Mkurugenzi wa Huduma za Kinga wa
Wizara hiyo, Dk. Leonard Subi, alisema
hayo jana alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari jijini hapa kuhusu
maadhimisho ya Siku ya Matumizi ya Choo
Duniani ambayo hufanyika Novemba 19,
kila mwaka.

Alisema mbali na mikoa hiyo pia baadhi
ya mikoa ya Kanda ya Ziwa inasuasua kwe-
nye ujenzi na matumizi ya vyoo hivyo huku
akitaja mikoa vinara wa vyoo bora kuwa ni
Dar es Salaam, Iringa na Njombe.

Dk.Subi akizungumza kwa niaba ya Ka-
tibu Mkuu wa Wizara hiyo, aliwataka wa-
tendaji kuanzia ngazi za mashina kuhama-
sisha ujenzi wa vyoo na kuhakikisha kila
mwananchi anatumia choo bora.

“Tuhamasishe jamii kuhusu matumizi ya
vyoo bora ili kujikinga dhidi ya maradhi ya
kuambukiza yakiwemo ya kuhara, kuhara
damu, kipindupindu na magonjwa ya

minyoo,” alisema.

Alifafanua kuwa choo bora kinapaswa
kuwa na sakafu inayosafishika, ukuta,
mlango, kilichoezekwa vizuri na chenye
sehemu ya kupumilia ili kuondoa harufu
ndani ya choo. Alisema matumizi ya vyoo
bora ni afua muhimu katika kukinga na
kudhibiti maradhi ya kuambukiza huku
akisema asilimia 40 ya magonjwa yanayo-
sababishwa na uchafu yanaepukika.

“Naagiza maofisa afya nchini kote kufan-
ya ukaguzi katika maeneo ya shule, taasisi,
kumbi za starehe, baa na maeneo yote
yenye mikusanyiko kuangalia kama kuna
vyoo vinavyokidhi vigezo,” alisema.

Kadhalika, aliitaka jamii kuendelea
kunawa mikono kwa maji safi na sabuni
mara kwa mara ili kujiepusha na ma-
gonjwa ya mlipuko.

Mratibu wa Programu ya Huduma Ju-
muishi za Kifedha katika Kuboresha Afya
na Usafi wa Mazingira (FINISH MONDIAL),
Christopher Ndangala, alisema programu
hiyo imesaidia kuongeza ujenzi wa vyoo
bora katika Wilaya ya Serengeti Mkoani
Mara kutoka asilimia ya 32 Julai 2018 hadi
asilimia 50.71 mwaka huu.

“Mradi huu unatekelezwa kwenye kata

11 ambapo utekelezaji wake unafanywa na
Halmashauri ya Wilaya ya Serengeti kupi-
tia Idara yake ya Afya na Mazingira, Shirika
lisilo la kiserikali la AMREF na HACH, na
imesaidia kuongezeka kwa vyoo bora vina-
vyojengwa kwa gharama nafuu,”alisema.

Akiwasilisha mada kwenye mkutano wa
mwaka wa Jumuiya za Asasi na Taasisi zi-
nazojihusisha na usambazaji maji na usafi
wa mazingira (ATAWAS) Jijini hapa, Ndan-
gala alisema kuongezeka kwa ujenzi huo
kumetokana na fursa ya mikopo ya ujenzi
wa vyoo inayotolewa na taasisi za fedha
ikiwamo Benki ya Equity ili kusaidia wa-
nanchi kuwa na vyoo bora.

“Kwa mfano Julai hadi Oktoba mwaka
huu, vyoo bora 862 vimejengwa ambapo
kati ya hivyo asilimia 3271 vimejengwa
kwa mikopo ambayo imetolewa na taasisi
za fedha pamoja na benki ya Equity na
kwa wastani wa mkopo unaotolewa ni
Sh. 250,000 hadi Sh.600,000 kulingana
na mabhitaji ya kaya husika na uwezo wa
kulipa,”alisema.

Aidha, alisema mradi huo umesaidia ku-
wajengea uwezo mafundi 35 wa kata 11 za
wilaya hiyo na imekuwa ajira kwao ya ku-
saidia ujenzi wa vyoo bora.

Ofisa Programu wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP) Jackson Malangahla
akizungumza wakati vva semina |I|yosh|r|k|sha watu wa kada mbalimbali kwa lengo la kutambua umuhimu wa

jinsia na maendeleo, |

Mmiliki wa shule Dar ashikiliwa na polisi

Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi Mkoa wa Kkipolisi
Ilala, Dar es Salaam, linamshikilia
Atuganile Mbosolelo, mmiliki wa
Joy Unit Day Care, akituhumiwa
kumiliki shule bila kibali.

Juzi, shule hiyo iliyoko Mtaa
wa Kisiwani, Kata ya Bonyokwa,
Segerea, ilidondokewa na ukuta
wa nyumba ya jirani na kusababi-
sha vifo vya watoto watatu na sita
kujeruhiwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Ilala, Janeth Magoni, alisema
wamebaini mmiliki huyo
anatoa huduma hiyo ya elimu

bila kufuata kanuni na taratibu
ikiwamo kibali.

“Mmiliki tunaye yule mama
(Atuganile), tunamshikilia kwa
sababu lazima tumshikilie shule
yake haina kibali haitambuliwi.
Shule aliyoitengeneza mwenywe
ina wanafunzi 16, lakini tunaen-
delea kumtafuta yule mwenye
ukuta ulioangukia hilo jengo.
Tumemtambua kwa jina moja la
Majani na tunaendelea kumtafu-
ta,” alisema.

Juzi majira ya 3:00 asubuhi, kab-
la ya masomo kuanza, ghafla uku-
ta wa shule hiyo ulianguka baadhi
ya watoto wakitoka nje ya darasa

kwa mujibu wa Atuganile.

Alisema shule hiyo ya awali am-
bayo ina miaka mitatu, aliianzisha
kutokana na kuwa na taaluma
hiyo na uzoefu kwenye kazi kwa
takribani miaka 10.

Mbunge wa Segerea, Bonnah
Kamoli, kupitia ofisi yake, alisema
amepokea kwa masikitiko taarifa
za maafa yaliyotokea katika shule
hiyo.

Alisema alimshukuru Mkuu wa
Wilaya ya Ilala, Ng'wilabuzu Lu-
digija, kwa kufika eneo la tukio.

“Sisi sote ni waja wa Mwenyezi
Mungu na kwake tutarejea Inshal-
lah! Mwenyezi Mungu, azilaze

roho za marehemu wote mahala
pema peponi. Lakini kwa umoja
wetu tuzielekeze dua zetu kwa
Mwenyezi Mungu, awaponye ma-
jeruhi wote,” alisema Kamoli.

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia imetoa mwongozo wa
hatua kadhaa ikiwamo kuthibit-
ishwa kuwa mwenye shule na me-
neja wa shule, maombi ya kusajili
shule na usajili wa walimu, kabla
ya kabla ya kuanziasha shule, am-
bao umeeleza:

Pia inatakiwa kuwapo andiko
la mradi la wizara, ‘Bank State-
ment’ yenye zaidi ya Sh. milioni
62, nakala ya hati au uthibitisho

wa kumiliki ardhi iliyotolewa kwa
matumizi ya shule inayotambulika
kisheria na serikali kuu ya mtaa au

nusu mjini.

Kadhalika, kunatakiwa kuwe
na michoro ya majengo ya shule
inayoonyesha vipimo kwa kuzin-
gatia viwango vya wizara, ramani
ya shule inayoonyesha mpangilio
wa majengo na viwanja vya mich-
ezo, cheti cha usajili wa kampuni,
shirika, umoja, asasi ya kiraia
(NGO), iwapo shule ni ya jumuiya
na katiba yake au mkataba wa
maridhiano.
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GGML, NEEC wawezesha
mafunzo w/biashara 500

Na Mwandishi Wetu

KATIKA jitihada za kuwapatia maarifa na
ujuzi wajasiriamali mkoani Geita juu ya
mchakato wa manunuzi yanayofanywa
na Kampuni ya Geita Gold Mining Lim-
ited (GGML), kampuni hiyo imefadhili
mafunzo maalum yanayoratibiwa na
Baraza la Taifa la Uwezeshaji Wananchi
Kiuchumi (NEEC).

Mafunzo hayo ni matokeo ya
makubaliano yaliyofikiwva na GGML
na NEEC Julai 20, mwaka huu kuhusu
namna bora ya kuwasaidia wajasiriamali
mkoani Geita, ili wapate fursa bora ya
kufanya biashara na taasisi mbalimbali
nchini ikiwamo GGML.

Akizungumza katika hafla ya uzinduzi
wa mafunzo hayo mjini Geita, Mkurugen-
zi Mtendaji wa GGML, Richard Jordinson,
alisema kampuni hiyo inalenga kubore-
sha ushiriki wa wafanyabiashara mkoani

humo katika zabuni mbalimbali zinazo-
tangazwa na kampuni hiyo.

Alisema malengo hayo ni kuwajengea
uwezo, ili wafahamu vigezo muhimu na
kutimiza matakwa ya kisheria kusambaza
bidhaa na huduma mbalimbali kwenye
sekta ya uchimbaji madini sambamba na
sekta zingine.

Aliongeza kuwa mafunzo hayo ni
uthibitisho tosha kuwa GGML inakusu-
dia kuchochea maendeleo endelevu kwa
jamii inayozunguka mgodi.

“Tumeendelea kuthibitisha haya kwa
vitendo kwa kushirikiana na serikali
kuboresha huduma za kijamii ikiwamo
elimu, afya, maji, miundombinu ya bara-
bara pamoja na shughuli mbalimbali za
kuwawezesha wananchi kiuchumi mae-
neo yanayozunguka mgodi,” alisema Jor-
dinson.

Alisema mpango huo unaotumia ba-
jeti ya shilingi bilioni 1.3 za Kitanzania,

Katibu Mtendaji wa Baraza la Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (NEEC), Beng'i Issa akizungumza na washiriki wa
mafunzo ya wafanyabiashara mkoa wa Geita jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

unawalenga wajasiriamali 500 wanaoi-
shi mkoani Geita wakiwamo vijana, wa-
nawake na watu wenye ulemavu.

“Kufuatia mabadiliko ya Sheria ya Ma-
dini ya mwaka 2017, GGML kupitia fedha
za uwajibikaji wa kampuni kwa jamii
imeshirikiana vyema na halmashauri
mkoani Geita kutekeleza miradi ya maen-
deleo kwa jamii yenye thamani ya jumla
ya shilingi bilioni 30 mkoani Geita,” alise-
ma Jordinson.

Kwa upande wake, Katibu Mtendaji
NEEC, Beng’i Issa, aliipongeza GGML
kwa mpango huo ambao unaendana na
mpango wa kuendeleza biashara mkoani
humo.

“Mpango huu utawajengea uwezo na
kujiamini wajasiriamali na kushindana
vyema na wafanyabiashara wengine
nchini ili baadaye waweze kuboresha
mapato na maisha yao,” alisema Beng’i
Issa.

Serikali yaweka nguvu utafiti uvuvi

Na Elizabeth Zaya

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
Dk. Rashid Tamatamah, amesema serikali
imeweka nguvu katika masuala ya utafiti
kwenye sekta ya uvuvi nchini, ili kuhakiki-
sha inapata taarifa sahihi ya maeneo ya
uvuvi, kuzalisha vifaranga bora na chakula
bora cha samaki.
Dar es Salaam wakati akikagua maendeleo
ya ujenzi wa maabara ya kisasa ya utafiti
wa uvuvi itakayotumika na Taasisi ya
Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI).

Maabara hiyo inaengwa na Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kupitia Mradi wa Usi-
mamizi Shirikishi wa Rasilimali za Uvuvi
Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi
(SWIOFISH).

Alisema mradi huo unaofadhiliwa na

Benki ya Dunia kwa mkopo wa masharti
nafuu wa Sh. bilioni 2.6, unalenga kukuza
sekta ya uvuvi nchini.

“Katika uchumi wa bluu katika awamu
hii tunategemea meli nane kwenye uvuvi
wa bahari kuu, hivyo ni lazima watafiti
kama TAFIRI waende baharini. Pia tuna
mpango wa kuongeza uzalishaji wa sama-
ki kupitia ufugaji kwenye maeneo mawili
ya chakula bora na vifaranga bora, hivyo
utafiti ni muhimu kupitia maabara hii,”
alisema Dk. Tamatamah.

Alisema katika miaka mitano ijayo seri-
kali imepanga kupunguza matatizo ya
upatikanaji wa vifaranga vya samaki na
chakula bora cha samaki hao.

Alisema mabhitaji ya vifaranga ni milioni
50 kwa mwaka, lakini kwa sasa vifaranga
vinavyozalishwa hapa nchini ni milioni 30
pekee.

Mratibu wa SWIOFISH Tanzania Bara,
Nicholas Mlalila, alisema baada ya kuka-
milika kwa jengo hilo wataalamu watajiki-
ta katika kufanya utafiti na kwamba kwa
sampuli za mazao ya samaki zimekuwa
zikisafirishwa kwenda nje ya nchi kwa ajili
ya utafiti.

Milalila alisema serikali inatarajia kujen-
ga maabara nyingine kupitia mradi huo
kwa ajili ya kuzalisha vifaranga bora vya
samaki wa baharini pamoja na mbegu za
mwani katika kukuza sekta ya uvuvi.

Mkurugenzi Mkuu wa TAFIRI, Dk.
Ismael Kimirei, alisema taasisi hiyo ina
mikakati mingi katika kukuza utafiti wa
uvuvi nchini kwa kutumia teknolojia
ya kisasa na kupunguza gharama za
kutuma sampuli za uvuvi kwenda nje na
hivyo sampuli zote kufanyiwa kazi katika
maabara hiyo.

- Zimamoto
yataka
vipaumbele
bajeti

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Zimamoto na Uokoaji
limetaja vipaumbele vyake
katika bajeti ya mwaka
2020/21 ikiwamo upatikanaji
wa vitendea kazi ili kurahisi-
sha utoaji huduma na kuka-
biliana na majanga.

Kamishna Jenerali wa Jeshi
hilo, John Masunga, aliyasema
hayo jana ahpokuvva akifun-
gua baraza dogo la wafan-
yakazi wa jeshi hilo, lililo-

Alisema moja ya agenda
ambazo zitajadiliwa katika
baraza hilo ni kupitia bajeti
iliopo na |Jayo ili kuboresha
utendan azi.

“Hili jeshi kazi yake si ya
majanga ya moto pekee,
tunahusika hata na majanga
mengine na linatoa huduma
nyingi za vokoaji na si za
moto pekee hivyo wananchi
wanapaswa kutoa taarifa kwa
haraka pale wanapoona kuna
majanga yametokea,” alisema.

Pia alisema tayari wamean-
zisha vituo 38 katika wilaya
mbalimbali ambavyo vina-
saidia katika utendaji kazi
wao.

Alisema lengo la kufanya
hivyo ni pamoja na kwenda
na kasi ya ukuaji wa miji,
hivyo nao wanaendelea na
ufunguaji wa vituo hivyo ili
Euwarahisishia katika utendaji

azi.

Naye Mkurugenzi wa Rasili-
mali Watu kutoka Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi,
Emmanuel Kayuni, aliwataka
wajumbe wa baraza hilo,
kuondoka na ujumbe wenye
majibu badala ya malalamiko
ili kwenda kuboresha maeneo
yao vya kazi.

Kayuni alisema wakiwa
wawakilishi kutoka mikoa
tofauti, wanapaswa kutumia
ipasavyo baraza hilo kudai
maslahi ya wafanyakazi wen-
Zao.

Kadhalika, aliwataka wa-
jumbe wa baraza hilo kuwa
makini kusikiliza agenda
ambazo zitajadiliwa ndani ya
baraza hilo.

“Baraza la wafanyakazi ni
muhimu sana katika sehemu
yva kazi, hivyo nyie wajumbe
wawakilishi mnapaswa kube-
ba ujumbe wenye majibu ya
kutatua kero mlizonazo bada-
la ya kuondoka na ujumbe
wa malalam|ko unaokwenda
kubomoa,” alisema Kayuni.

Lengo la kufanya hivyo

ni pamoja na kwenda na
kasi ya ukuaji wa miji,
hivyo nao wanaendelea na
ufunguaji wa vituo hivyo
ili kuwarahisishia katika
utendaji kazi.
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Waathirika
kesi za
udhalilishaji
watakiwa
kuhudhuria
kortini

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WAATHIRIKA wa kesi za udhalilishaji
kisiwani Pemba wametakiwa kuwa
tayari kufuatilia na kutoa ushahidi en-
dapo kesi hizo zitafikishwa mahakaani.

Kauli hiyo imetolewa na Mratibu wa
Chama cha Waandishi wa Habari Tan-
zania (TAMWA) ofisi ya Pemba, Fathiya
Mussa Said, wakati akizungumza na
wazazi ambao watoto wao wamefany-
iwa vitendo vya udhalilishaji.

Alisema kutokana na matukio
hayo kutendeka katika jamii, ipo haja
kwa wazazi kuwa mstari wa mbele
kufuatilia na kutoa ushahidi wa kweli
wanapoitwa mahakamani, jambo
ambalo litasaidia wahalifu kutiwa
hatiani.

“Tusipotoshe ushahidi maana tunam-
fanya mtendaji kosa asipate hatia, hii
itasaidia wengine kuogopa kuwafanyia
watoto ukatili,” alisema mratibu huyo.

Alisema lengo la mkutano huo ni
kuwawezesha na kuwajengea uwezo
waathirika wa matukio ya dhalilishaji,
ili wasiwe na hofu ya kufuatilia na
kutoa ushahidi.

“Kuna baadhi yao wanaogopa ile
mahakama, kesi wanaipeleka polisi,
lakini wakiitwa mahakamani kutoa
ushahidi wanakimbia, hali hii hatuwezi
kuondosha matendo haya, tushirikiane
ili kukomesha,” alisema.

Aliwataka wasimamizi wa kesi hizo
wawatoe hofu waathirika hao wakati
kesi zao zinapopelekwa mahakamni,
kwani ndio sehemu pekee zinapopati-
kana haki zao.

Wakili wa Serikali kutoka Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka Pemba, Seif
Mohd Khamis, alisema kuna baadhi ya
wazazi wamekuwa na tabia ya kuto-
wasikiliza na kutoyatilia maanani yale
wanayoambiwa na watoto wao, jambo
ambalo linasababisha kuendelea ku-
fanyiwa udhalilishaji kwani wanaona
ni hali ya kawaida.

“Kutokana na kujali shughuli zao ku-
liko watoto wao, watoto wanapowari-
poti mapema wazazi wao, lakini
huwapuuza, hivyo wanaona ni jambo
la kawaida na hatimaye wanaendelea
kudhalilishwa,” alisema.

Alisema kuwa, kuripoti mapema ndio
njia inayosaidia kwa kiasi kikubwa
kupatikana ushahidi kwa wapelelezi,
hivyo wazazi wajitahidi kuwasikiliza
watoto wanapowashtakia kutendewa
vitendo vya ukatili na udhalilishaji.

Aidha, alisema ushahidi ndio kitu
muhimu katika kuthibitisha jambo
lolote ambalo lipo mahakamani,
ingawa watoto wenye umri kuanzia
miaka 15 hadi 17 wanashindwa kutoa
ushahidi, hivyo kusababisha kutohu-
kumiwa.

Nao waathirika walisema, mara ny-
ingi wanashindwa kufika mahakamani
kutokana na kesi kukaa muda mrefu
bila kutolewa hukumu na kushindwa
kufuatilia.

Mkutano huo wa siku moja wa kuwa-
jengea uwezo waathirika wa kesi za
udhalilishaji, ulifanyika katika Ofisi ya
TAMWA Chakechake Pemba.

Vifo vya watoto

wachanga bado tatizo’

Na Christina Mwakangale

ERIKALI imesema vifo vya wato-
to wachanga ikiwamo njiti, bado
ni tatizo kubwa, huku vikichang-
ia asilimia 40 ya vifo vyote vya
watoto walio chini ya miaka mitano.

ma Prof. Pembe.

Alisema takwimu zinaonyesha
watoto wachanga ambao wanafariki,
ni kutokana na matatizo yanayoam-
batana na kuzaliwa na uzito pungufu
hususan waliozaliwa kabla ya wakati.

“Mtoto kuzaliwa kabla ya wakati

Katibu Mkuu, Wizara ya Afya, Maen- TaKWimu  ‘premature’ ni kabla ya mimba ku-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, ZINQONY€-  kamilisha wiki 37 za ujauzito. Hapa
Prof. Mabula Mchembe, aliyasema hayo Sh@ Watoto ,chini tatizo hili ni kubwa, Taarifa
jijini Dar es Salaam, katika hotuba yake waghanga ya ‘World Population Prospects’ ya
iliyosomwa kwa niaba yake na Makamu :g}a?icl’(}"a- mwaka 2013 inaonyesha Tanzania ni
Mkuu wa Chuo cha Afya na Sayansi p; kuto-' kati ya nchi 20 duniani zinazoongoza
Shirikishi Muhimbili (MUHAS), Prof. kanana kwa kuzaliwa watoto njiti wanaofikia
Andrea Pembe, kwenye maadhimisho matatize  watoto 213,500 kwa mwaka,” alisema
ya Siku ya Mtoto Njiti Duniani, inayoad- yanayoam- Prof. Pembe.
himishwa kila Novemba 17. batana na Pia alieleza kwamba, watoto mil-

Akisoma hotuba hiyo, Prof. Pembe Kuzaliwa ioni 15 huzaliwa kila mwaka duni-
alisema takwimu za mwaka 2015 na Nauzito ani wakiwa njiti na kuwa katika hatari
2016 zinaonyesha, kati ya watoto 1,000 PYUNBUFU v jyfariki kwa sababu ya kushindwa
wanaozaliwa hai watoto 25, hupoteza \'l‘vuasl:’oszaanl- kutunza joto mwilini. Kupumua kwa
maisha kabla ya kutimiza siku 28. iwa kabla tabu, kupata maambukizi ya bakteria

“Vifo hivi vinachangia kwa takribani yawakati. N hata kuwa katika viungo vyao.

asilimia 40 ya vifo vyote vya watoto
chini ya miaka mitano kwa takwimu za
TDHS mwaka 2015 na 2016, vinavyo-
tokea hapa nchini.

Taarifa za wizara zinaonyesha kuwa
mwaka 2018 jumla ya vifo vya watoto
wachanga 11,524 vilitolewa taarifa na
mwaka 2019 jumla ilikuwa 9,681,” alise-

Meneja kitengo cha kujitolea
kwenye Jamii Vodacom, Sandra
Oswald, alisema kwa miaka mitatu
wamedhamiria kuwekeza kupun-
guza vifo cha watoto wachanga, huku
ikichangia Sh. mil- ioni 100
na wamewafikia wa-
nawake 8,000

]

Meneja wa Ruzuku na Mawasiliano wa Vodacom Tanzania Foundation, Sandra Oswald (

kushoto), akipata maelezo va jinsi

nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya
Doris Mollel Foundation (DMF), inay-
ojishughulisha kusaidia watoto njiti,
Doris Mollel alisema lengo la maa-
dhimisho ni kukumbuka watoto hao
ambao kati ya milioni 15 wanaozaliwa
duniani milioni moja hupoteza mai-
sha duniani.

Bingwa wa Watoto Wachanga ku-
toka Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH), Augustine Massawe, alisema
mwezi huu umelenga kuhamasisha
umma kuhusu watoto hao, na kwam-
ba mkoa wa Dar es Salaam pekee hu-
zaliwa watoto njiti 2,000 kati ya wa-
toto robo milioni wanaozaliwa nchini
kila mwaka. Katibu Mkuu wa Itikadi
na Uenezi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Humphrey Polepole, alisema
serikali, itahakikisha inaendelea kui-
marisha afya ya watoto wanaozaliwa
kabla ya wakati, kwa kuwa na vyum-
ba maalum katika hospitali.

“Maadhimisho hayo yaliyoandali-
wa na DMF, kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Afya, kampuni ya simu ya Vo-
dacom na benki ya NCBA, kauli mbiu
ya mwaka huu ni ‘pamoja na watoto
wanaozaliwa kabla ya wakati kujali
kesho yao’.

vifaa vya kuwasaidia watoto waliozaliwa kabla ya wakati (Njiti), vinavyofanya kazi kutoka kwa Mkunga Godlove ltungi
(kulia), wakati wa maadhimisho ya Siku ya Mtoto Njiti Duniani, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. Katikati ni Mtendaji
Msaidizi wa KAS Medics, Flora Matthew. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kesi Kujaribu kumuua mke yaahirishwa

Na Getrude Mpezya, ARUSHA

KESI ya kujaribu kumuua mkewe na
kumkata kiganja cha mkono kwa madai
ya wivu wa mapenzi, inayomkabili mfan-
yakazi wa Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), Ombeni Alfayo (33), imepigwa
kalenda hadi Desemba 2, mwaka huu.

Alfayo alifikishwa kwa mara ya kwanza
katika Mahakama ya Wilaya ya Arumeru
iliyoko Sekei mkoani Arusha, Novemba 4,
mwaka huu.

Jana, Hakimu Mkazi wa Mahakama hiyo,
Christina Chitanda, anayesikiliza shauri
hilo namba 19 la mwaka 2020, aliahirisha
kesi hiyo baada ya upande wa mashtaka
kuieleza mahakama kuwa bado upelelezi
haujakamilika. Mshtakiwa Alfayo anadaiwa
kutenda kosa hilo kinyume cha kifungu cha
196 cha Kanuni ya Adhabu, Sura ya 16 ya
Sheria iliyofanyiwa Mapitio mwaka 2002.

Baada ya maelezo hayo, Hakimu Ch-
itanda alisema mshtakiwa Alfayo atarejea
mahabusu katika Gereza Kuu la Kisongo

hadihapo kesi yake itakapotajwa tena ma-
hakamani hapo.

Mshtakiwa huyo anadaiwa kutenda kosa
hilo Septemba 26, mwaka huu, kwa kujar-
ibu kumuua mkewe, Veronica Kidemi (30)
ambaye ni Mwalimu wa Shule ya Sekondari
Wilaya ya Arumeru, na kumkata kiganja
cha mkono wa kulia.

Katika tukio hilo, Alfayo alimkata mkewe
kiganja cha mkono wa kulia na kukitengani-
sha na sehemu nyingine ya mkono.
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Watakiwa kuwatambua
wanaougua ‘Haemophilia’

Na Beatrice Shayo

ERIKALI imewataka wataal-
amu wa afya kuwatambua
wagonjwa wenye Haemo-
philia (upungufu wa damu
unaosababisha ulemavu), ili waweze
kupatiwa matibabu wasipate ulemavu
kwa kuwa mpaka sasa Tanzania ina
wagonjwa 167 na wanaoumwa ni zaidi
ya 6,000.
laam na Mkurugenzi Msaidizi wa Idara
ya Magonjwa yasiyoambukizwa Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. James Kiolowe
wakati akisoma hutuba ya Mganga
Mkuu wa Serikali kwenye uzinduzi wa
mradi wa kuongeza kasi ya upatikanaji
wa huduma kwa watu wenye ma-
gonjwa ya damu Tanzania katika Hos-
pitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH).

Alisema asilimia 97 ya watu wenye
Haemophilia duniani hawajagundu-
lika bado, kwa upande wa Tanzania
hadi sasa wagonjwa hao waliotambu-
lika na wanaoendelea na matibabu ni
167.

“Uanzishwaji wa mradi huu utasaid-
ia upatikanaji wa vipimo katika hospi-
tali za rufani na mikoa na tunaamini
wagonjwa wengi watatambulika na
wataanzishiwa tiba stahiki,” alisema.

Alisema takwimu zinaonyesha kuwa
kwa idadi ya watu waliopo nchini, Tan-
zania inaweza kuwa na wagonjwa wa

Haemophilia kati ya 6,000-12,000, na
watoto 11,000 wenye ugonjwa wa seli-

mundu huzaliwa kila mwaka.

Kiolowe alifafanua kuwa mradi huo

Ukiwa na utasaidia kuongeza kasi katika upa-
haemophil-  tikanaji wa takwimu za ugonjwa wa
ia ukachom-  emophilia, utasaidia kufanyika utafiti
wasindano ugonjwa huu na pia utaharakisha
ﬂﬂ?&eez: uboreshaji wa huduma kwa wagonjwa
uvimbe hawa pamoja na kuwekea ugonjwa
mkubwana huo katika mpango mkakati wa ma-
hata kupata gonjwa yasiyoambukiza (NDC) na ha-
vlemavu timaye kuwa na mwongozo wa utoaji
naendapo  huduma (katika hospitali zote nchini).
tatizo hilo “Mradi huu pia utahusisha ununuzi
lisipojulika- wa mashine za kupima magonjwa
nNamapema haya kwa hospitali za rufani, pamoja
unazi-

di kupata na kutoa mafunzo maalumu ya ku-
mad hgra fanya vipimo hivyo kwa wataalamu wa
zaidi kwani Maabara, pia utasaidia manunuzi ya
wenye vifaa vya mazoezi tiba kwa wagonjwa
ugonjwa hawa kwani ugonjwa huu wa hemo-
huo huwa philia husababisha ulemavu wa viungo
wanapata kama usipotibika mapema na kupata
maumivu mazoezi tiba,” alisema.

makali na “Mradi utafanya kazi kwa karibu na
damu ny- Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii,

ingi kutoka.

alisema.

Aidha, alisema serikali imekuwa
ikiwezesha upatikanaji wa huduma
za matibabu kwa magonjwa ya damu
ambazo ni za kibingwa na za gharama

kubwa.

Jinsia, Wazee na Watoto, na waandi-
shi wa habari, kuhakikisha uelewa wa
magonjwa haya unaongezeka nchini,”

Alisema serikali peke yake haiwezi
kuzimudu na kuzifanya endelevu bila
kushirikiana na wadau wa sekta ya
afya pamoja na sekta binafsi.

Daktari wa Hospitali ya Taifa Muhim-
bili MNH, Dk. Stella Rwezaura, alisema
ugonjwawa haemophilia husababisha
hutokwa na damu nyingi mwilini na
kusababisha ulemavu na wengine hu-
fariki.

“Ukiwa na haemophilia ukachomwa
sindano unaweza kutokea uvimbe
mkubwa na hata kupata ulemavu
na endapo tatizo hilo lisipojulikana
mapema unazidi kupata madhara
zaidi kwani wenye ugonjwa huo huwa
wanapata maumivu makali na damu
nyingi kutoka,” alisema.

Alisema tatizo lililopo ni wananchi
kutokuwa na uelewa wa kutosha kuhu-
siana na ugonjwa huo, huku wengine
wakienda kwa waganga wa kienyeji.

Dk. Rwezaura alisema kuna wa-
naopewa rufani ya kwenda Muhim-
bili ili wapatiwe matibabu zaidi, lakini
wanashindwa kufika kutokana na hali
duni waliyokuwa nayo.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa MHN,
Prof. Lawrence Museru, alisema upati-
kanaji wa tiba stahiki dhidi ya ugonjwa
huo ni tatizo.

Alisema mradi huo utasaidia kwa
kiasi kikubwa kuwapo wa huduma
ya uhakika kwa wakati na wananchi
kuwa na uelewa ili wasiendelee kupata
ulemavu.

Mtendaji wa Mtaa wa Maweni, Kata ya Mjimwema, Wilaya ya Kigamboni, Koela Magai (kushoto), akipokea vitabu vya
kuchukua taarifa za malalamiko kutoka kwa Ofisa Uhusiano Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira (DAWASA),
Joseph Mkonyi, wakati wa ufunguzi wa madawati ya kusikiliza malalamiko ya wateja wa maji, jijini Dar es Salaam
mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waliozingirwa
na maji
watakiwa
kuhama makazi

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WANANCHI ambao nyumba zao
zimezingirwa na maji mkoani Shin-
yanga, wametakiwa kuhama makazi
yao na kwenda kuishi maeneo ambayo
ni salama, ili kuepuka kuangukiwa na
nyumba hizo na kusababisha maafa.
Mratibu wa maafa mkoani Shin-
yanga, Pastory Mfoyi, alibainisha
hayo wakati akizungumza na Nipashe,
namna walivyojipanga kukabiliana na
maafa katika msimu huu wa mvua.
Alisema wananchi ambao nyumba
Zao zimeshazingirwa na maji hasa za
tope, wanapaswa kuhama kwenye
makazi hayo, ambapo maisha yao
yapo hatarini kwa kuangukiwa na
nyumba hizo, kutokana na kutokuwa
imara na kushindwa kuhimili mvua.
“Mkoa wa Shinyanga tumeshajipan-
ga kukabiliana na maafa kuanzia ngazi

waache kujenga nyumba za tope tena
kwenye mabonde na mikondo ya
maji, bali wajenge nyumba imara na
wapande miti ili kuzuia nyumba kue-
zuliwa na upepo wa mvua,” alisema
Mfoyi.

“Sasa hivi kuna taarifa za baadhi ya
nyumba za tope kuezuliwa na upepo
na nyingine kuanguka sababu ya
mvua, lakini hazijaleta madhara kwa
wananchi zaidi ya kuharibu mali zao,
na waomba tu wananchi wale ambao
nyumba zao zipo kwenye hatari, wa-
hame mapema kabla ya kuwaangukia
ili kuokoa maisha yao,” aliongeza.

Katika hatua nyingine alitoa tahad-
hari kwa wananchi kuwa makini na
magonjwa ya mlipuko katika msimu
huu wa mvua, ambapo vyoo hujaa
maji na kutiririsha kinyesi, hivyo ku-
sababisha magonjwa ya mlipuko.

Mmoja wa wakazi wa Shinyanga,
Beatrice Gerald, anayeishi Mtaa wa
Mwanoni Kata ya Ndembezi, ambaye
nyumba yake ilizingirwa na maji,
alisema licha ya kupewa tahadhari
hiyo, serikali nayo inapaswa kubore-
sha miundombinu kwa kuchimba
mitaro, kwa ajili ya kutiririsha maji
kuyaelekeza kwenye madaraja.

Wananchi ambao nyumba
zao zimeshazingirwa na
maji hasa za tope, wa-
napaswa kuhama kwenye
makazi hayo, ambapo mai-
sha yao yapo hatarini kwa
kuangukiwa na nyumba
hizo, kutokana na kutokuwa
imara na kushindwa kuhi-
mili mvua.

Wanaharakati watoa neno Siku 16 za Kupinga Ukatili

Na Yasmine Ptotace

KATIKA kuelekea maadhimisho ya
Siku 16 za Kupinga Ukatili, jamii im-
etakiwa iwe na nguvu ya pamoja ka-
tika kukataa au kupinga ukatili.

Hayo yalisemwa na Anna San-
gai, ofisa programu wa harakati za
ujenzi wa nguvu za pamoja kutoka
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP),
alipokuwa akitoa mada kwa washiri-
ki wa GDSS.

Siku 16 za kupinga ukatili huanza
kila mwaka Novemba 25 na kumal-
izika Desemba 10.

“Tutumie siku hizo kuelimisha
wanajamii, kupinga ukatili katika
maeneo tunayokaa,” alisema.

Aliongeza kuwa siku 16 za kup-
inga ukatili zinamaana kubwa kwa
jamii, ambapo pamoja na kupinga
ukatili, pia Desemba Mosi ni Siku ya
Ukimwi Duniani na Desemba 10 ni
Siku ya Haki za Binadamu.

Alisema kauli mbiu ya siku ya kup-
inga ukatili ni ‘tupinge ukatili wa
kijinsia mabadiliko yaanze na mimi’.

Aliongeza kuwa kama ‘mabadi-
liko yaanze na mim{’, inatakiwa kila
mwanajamii kukemea ukatili katika
maeneo yanayomzunguka na kufan-
ya hivyo ukatili unaweza kupungua
au kuisha kabisa.

Aliongeza kuwa lengo la kampeni
ni kuhakikisha jamii inakataa au
kupinga ukatili.

Alisema mwaka 2018 /2025 ni
mkakati wa kupinga ukatili dhidi ya
watoto na wanawake.

“Serikali ilisema mpaka mwaka
2022 ukatili uwe umepungua kwa
asilimia 50,” alisema.

Aliongeza kuwa malengo hayawe-
zi kufikiwa kama jamii itakuwa na
ushirikiano wa kutoa taarifa za
matukio ya ukatili, ili wahusika wa-
chukuliwe hatua, na jamii inatakiwa
kutowafumbia macho watu wanao-

fanya ukatili.

Sada Akida, mmoja wa washiriki
wa GDSS, alisema matukio ya uka-
tili yapo na kinachotakiwa jamii
isiwafumbie macho wanaotenda
matukio hayo.

Pia alisema ili kukomesha
matukio hayo yasiendelee, sheria
ikabadilishwe badala ya kutoa dha-
mana kwa waliotuhumiwa kufanya
ukatili, wangewaacha mahabusu na
wakikutwa na hatia wanyongwe.
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Nipashe

Na Sabato Kasika

UWEKEZAJI katika biashara ndogo
za kati na kubwa, ni miongoni mwa
fursa zinazoendelea kuchangamkiwa na
wanawake, kwa kuwa wana mchango
mkubwa kwa maendeleo ya jamii.

Kutokana na kutambua umuhimu
wao katika jamii, ni budi waachane na
mazoea ya zamani, ambayo haikuwa ra-
hisi kwa mwanamke wa Kiafrika kushin-
da kwenye biashara yake siku nzima.

Bado kunatajwa kuwapo baadhi ya
wanajamii udhaifu ka kwa namna moja

au nyingine, unaosababisha washindwe |

kupiga hatua.

Mtaalamu wa biashara na Mhadhiri
katika Chuo cha Elimu ya Biashara
(CBE), Mariam Tambwe, anaeleza ka-
tika mazungumzo yake na gazeti, aki-
taja sababu kadhaa zinazomkwamisha
mwanamke katika biashara.

Mariam anasema, mwanamke kuin-
gia kwenye biashara bila kufanya utafiti
na kukopa fedha za biashara na kisha
kuelekeza kwenye mambo mengine ni
tatizo ambalo liko ndani ya uwezo wake.

“Kabla ya kufanya biashara fulani, ni
lazima mtu afanye utafiti kwanza ili ku-
jua kama inaweza kuwa endelevu, siyo
kuibuka tu na kuuza viazi na kumbe
haina soko kwenye eneo analofanyia,”
anasema Mariam.

Anafafanua kuwa chanzo kikuu cha
mitaji duniani kote ni mikopo rasmi
ya kibiashara, ila binafsi katika maono
yake anashangaa anaposikia na kuona
baadhi ya wanawake wanakopa fedha
za biashara na kuzihamishia kwenye
matumizi mengine.

“Wanawake wenye mtindo huo ni
wale walio na tamaa ya kutaka kuwa na
kila kitu, hata kama hawana uwezo wa
kukinunua, wanalazimika kukopa fedha
kwa kisingizio cha kufanyabiashara na
kumbe sivyo,” anasema.

Mtaalamu huyo wa biashara, anawa-
taka wanawake wenye mtindo huo wab-
adilike, ili biashara zao ziweze kukua na
kuwaletea maendeleo na kwamba, ina-
potokea wanaendekeza tamaa, daima
hawawezi kufika mbali kibiashara.

NJE YA UWEZO
Anasema, kuna sababu zilizoko nje ya

Majibu yanayowahamisha

wafugaji kutoka ‘kusaka
nyoka’ hadi sayansi

Msomi wa ujasiriamali atoa dozi

kinamama kupita tundu sindano
eMtaji wao; elimu, ujuzi na hulka
oMarufuku kubadili lengo la mkopo

&
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Mhadhiri wa Chuo cha Elimu ya Biashara, Mariam
Tambwe, alipokuwa kwenye semina. PICHA: MTANDAO.

uwezo kwa wanawake, anataja
kukosa ushirikiano kutoka ka-
tika familia zinazoua ufanisi
wa kazi hiyo .

“Unaweza kukuta mwan-
amke ndiye anayetegemewa
kwa shughuli zote nyumbani
hata kama mume yupo, hali
inayosababisha ashindwe kusi-
mamia biashara zake vizuri,”

anasema.

Mariam, ambaye mbali na
stadi ya biashara, ana taaluma
ya ualimu, anaongeza ukosefu
wa elimu ya biashara unasa-
babisha baadhi yao wasijue
kutunza fedha, taarifa za bi-
ashara, uandaaji na uboreshaji
wa biashara na hata kutafuta
wateja.

Anahimiza kuwa uboreshaji
kipato cha familia na jamii
kwa ujumla, unafanywa kwa
kiasi kikubwa na kinamama na
kwamba kundi hilo halina budi
kusaidiwa na kubadilika kila
inapowezekana.

“Wanawake  wengi  wa-
mechangakia fursa za biashara
mbalimbali, lakini baadhi yao
wanakwamishwa na wengine
wanajikwamisha wenyewe
kutokana na mtindo wao wa
maisha, hivyo wajikwamue na
wakwamuliwe” anasema.

Anasema, wajasiriamalia
wanatakiwa kuhakikisha wa-
naangalia biashara zao, wajue
wanafanya kitu gani, na kikub-
wa zaidi ni kila mmoja kujita-
hidi kupata elimu ya biashara
ili aweze kufikia kile anachoku-
sudia.

“Maana yangu ni kwamba,
umefika wakati sasa wanawake
waelimike na wajue nini wa-
natakiwa kufanya ili wawe na
mchango mkubwa tunapoele-
kea kwenye Tanzania ya vi-
wanda,” anasema.

KUJIAMINI?

Mariam anasema, kuna
matatizo kadhaa yanayowaka-
bili wanawake, ikiwamo adha
ya kukerwa na dai la rushwa
ya ngono kutoka kwa wateja
na watu wanaowazunguka ka-
tika biashara zao, ikiwa sharti
ka kuwawezesha biashara zao
ziende vizuri.

“Hivyo ili kukabiliana na

matatizo hayo, ni muhimu kuji-
amini, pia ni lazima mwanamke
uwe na vitu vikubwa vitatu vya
kukuwezesha kusonga mbele
katika biashara yako ambavyo ni
elimu, ujuzi na hulka,” anasema.

Anafafanua kuwa, si lazima
kuwa na sifa zote tatu, lakini
walau mfanyabiashara awe nazo
hata mbili, ili ujiite mjasiriamali
na uweze kumudu matatizo ya-
nayopatikana katika biashara.

Mtaaluma huyo, anaeleza
kuwa wanawake kujiamini na
kuwa wabunifu wa biashara, ni
jambo muhimu, kwa vile ndiyo
njia pekee itakayowatofautisha
na wafanyabiashara wengine.

Anawashauri: “Watambue
kuwa kama ni wazalishaji au
waagizaji wa bidhaa waagize ny-
ingi, isije mteja akaja na kuiko-
sa, kwani akitokea mara mbili
anaacha kuja kwako na kwenda
kwingine, unakuwa umem-
poteza wateja.”

Anawaasa wajasiriamali kuwa
na bidhaa tofauti, si kwa kuwa
na kitu ambacho hakijawahi
kutokea au kuonekana sehemu
hiyo, bali chenye upekee na ub-
ora zaidi ya washindani.

Mariam anakiri kutambua wa-
nawake wenzake kwenye baadhi
ya maeneo nchini na hawapewi
nafasi ya kumiliki ardhi, wakati
dunia ya sasa mtu anapohitaji
mkopo wa kujiendeleza katika
biashara, ni lazima awe na cha
kuweka rehani ambacho ni mali
isiyohamishika kama ardhi.
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SHAMBA LA NGERENGERE...
Majibu vyanavowahamisha wafugaji

kutoka ‘kusaka nyoka’ hadi sayansi
« Wafugajl wapishana na umaskini mlangoni

Na Mwandishi Wetu

EO hii wakiulizwa waf-
ugaji wanaoishi katika
maeneo  yanayozun-
gukwa na Shamba la
Mifugo la Serikali la Ngerengere
mkoani Morogoro, jibu lao lin-
aangukia katika ‘kukombolewa
kiuchumi’ kutokana na kuchang-
ia maendeleo yao katika ufugaji.

Wana kauli ya pamoja kwam-
ba, kuwapo shamba hilo, kume-
waondolea vikwazo mbalimbali,
ikiwamo walivyokuwa wakihama
maeneo yao.

Sasa wanabaki katika eneo
lilelile, wakiwa wanawezesha
kuendelea na ufugaji wakitumia
mbinu za kisasa.

SAUTI YAO

Kifuto Kimanga, mkazi na mfu-
gaji wa Kiwege, anaeleza kwa
muda mrefu alikuwa akifanya
ufugaji wa kuhama na ulimsaba-
bisha yeye na familia yake ku-
tokuwa na makazi maalum.

Kimanga anasema, kila siku
walihangaika na kutumia muda
mrefu poroni wakihangaikia
kusaka na kupiga kambi katika
maeneo ya kulishia mifugo na
kuna wakati, waliingia kwenye
migogoro na watumiaji wengine
ardhi, baada ya mifugo yao ku-
fanya uharibifu na hasa masham-
bani.

Anaeleza kutokana na uwapo
wa shamba hilo lililoko chini
ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
anasema sasa ameamua kua-
cha adha ya kuhama na kuamua
kutafuta eneo la kudumu kwa ajili
ya makazi na ufugaji wa kisasa,
huku akiweka wazi mkombozi
wake kifikra ni shamba la Ngeren-
gere, lillompatia mbegu bora za
mifugo wa kisasa.

“Uwapo wa shamba la LMU
Ngerengere umewasaidia wafu-
gaji kupata mbegu bora za mifugo
kama ng'ombe, mbuzi na nguru-
we kwa bei nzuri na mifugo hiyo
inakuwa haraka, nyama nyingi
na maziwa mengi,” anasisitiza
Kifuto.

Pia, anabainisha kwamba ku-
wapo shamba hilo, kunawaun-
ganisha na msaada wa kitabibu
kwa mifugo yao, kutoka kwa
wataalamu wa mifugo waliopo
katika shamba hilo, inayoambat-
ana na utunzaji bora wa mifugo
iliyopo.

Aidha, anadokeza mafanikio
aliyopata kutokana na ufugaji
bora na wa kisasa, kwani mwaka
2013 alijenga nyumba kubwa ya
kisasa yenye uwezo wa kuhifadhi

Baadhi ya mifugo inayopatikana kwenye Shamba la Serikali Ngerengere, mkoani Morogoro. PICHA ZOTE: MPIGAPICHA WETU.

wakazi 24, inayokidhi haja zao na
kupeleka watoto shule nzuri na za
kisasa.

Kadhalika, anasema ameendelea
kufaidika na mifugo hiyo kwa kuzal-
isha mbuzi kwa wingi na wanawau-
za kwa bei inayompa faida, tofauti
na waliwanunua mbuzi kwenye
shamba la LMU Ngerengere, huku
akiorodhesha bei nafuu ya ununzi
na mauzo ya mifugo kama mbuzi

Kifuto anajivunia kuwa na mbuzi
wakubwa, wanaokua kwa haraka,
wana nyama nyingi, makuzi yao
yakipitia kauni muhimu za ma-
tunzo, ikiwamo chanjo, dawa za
minyoo na lishe.

Esther Kilinga, mfugaji wa
Kiwege, anaeleza kwamba amejipa-
tia madume kutoka shambani hapo
na kwa sasa ana ng'ombe 200, mra-
di uliofanikisha kujenga nyumba ya
kisasa ya makazi na za wageni zina-
zowaingizia kipato na kuendesha
maisha ya kila siku.

Kwa mujibu wa Kilinga, ni kiwan-
go cha kipato kinchowawezesha
hata kuchangia ujenzi wa nyumba
ya ibada na kuwasomesha watoto
kwa namna bora, katika shule anay-
oiita ‘ya kisasa.’

Pia, mradi huo wa kuuza maziwa,
unaendana na samli iliyo hai kwa
jirani, hatua inayowanufaisha na
kuchangia pato la taifa.

Mfugaji mdogo na mkazi wa
Ngerengere, Athumani Ramadhani,
anajitambulisha alianza ufugaji
mwaka 2018 akiwa na ngombe
watatu, lakini sasa amefikisha 10.

Katika manufaa, hayuko mbali na
wenzake na kuainisha faida alizozi-
pata kujenga nyumba ya kisasa,
kukidhi mahitaji ya familia yake
ambayo hapo awali hali ya maisha
ilikuwa mbaya.

Athumani anashukuru kuwapo
shamba la LMU Ngerengere lime-
wasaidia wafugaji kupata mbegu
bora za mifugo inayowasaidia ku-
zalisha kwa wingi na kufundishwa
kanuni za ufugaji bora na

tiba kwa mifugo yao na kupata
lita nane za maziwa kwa ngombe
mmoja kwa siku.

Ana ombi kwaa serikali isaidie
kuwajengea josho wafugaji majum-
bani, kwani namna ya kuhudumia
mifugo huko sasa ni ngumu, kwa
kuwa dawa haziwafikii vizuri na
kuna wakati mifugo inakwepa
dawa, hata juhudi za kufanikisha
uogeshaji zinaangamia.

Kwa kutambua mchango wa Sek-
ta ya Mifugo serikalini, iliamua ku-
wekeza katika mashamba ili kuyapa
uwezo wa kuzalisha mifugo bora
itakayosaidia kukuza kipato cha
taifa na wananchi kwa ujumla.

Ngerengere, ni miongoni mwa
mashamba matano ya serikali

yaliyo chini ya Wizara ya Mifugo
na Uvuvi lililopo Halmashauri ya
Wilaya ya Morogoro.

MENEJA SHAMBA

Meneja wa Shamba la Ngeren-
gere, Saita Ole Kimosa, anasema
lilianzishwa mwaka 1975 kama
shamba la ng'ombe wa maziwa am-
balo kabla lilifahamika kama ‘Dairy
Farm Company’ lililokuwa chini ya
watu binafsi na baadaye kufilisika,
ndipo likabadilishwa jina na kuitwa
LMU mwaka 2004 chini ya Wizara
ya Mifugo na Uvuvi.

Anaeleza, lengo la kuanzishwa
shamba hilo ni kuzalisha mifugo
bora yenye tija na kuuziwa wa-
nanchi kwa bei ambayo ni rafiki
na kujiingizia kipato na kusaidia
wananchi kupata mbegu bora za
mifugo.

Ole Kimosa anasema, hadi kufika
Mei ya mwaka huu, 2020 lilikuwa
maganyiko wa mifugo: ngombe 771,
mbuzi 234 na nguruwe 201, uzal-
ishaji ukiwa na tija.

Anataja aina ya mifugo iliyopo
ni ng'ombe jamii za kisasa: Borani,
Friesian na Chotara na kwa mbuzi,
alitaja aina ya kutoa Afrika ya Kusi-
ni. Pia, nguruwe na mifugo mingine
ya kisasa ipo.

Ole Kimosa, anataja mafanikio
ya shamba, kwamba lina jumla ya
mifugo takribani 1,206 na kuna

mifugo mingi iliyozalishwa na
kusambazwa, kwa kuwauzia wafu-
gaji wadogo kwa bei ambayo ni
rafiki katika Mkoa wa Morogoro na
jirani Dar es Salaam.

Anafafanua kuwapo mifugo ya
aina tatu, ambayo ni ng'ombe, mbu-
zi na nguruwe inayouzwa kwa wa-

Ngerengere, mkoani Morogoro.
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Meneja wa Shamba la Mifugo la Serikali Ngerengere,
mosa.

nachi kwa bei rafiki, ili kuwasaidia wa-
nanchi kupata mbegu bora za mifugo.

WAFUGAJI KUNUFAIKA

Ole Kimosa anasema, hadi sasa
wamewapatia wafugaji mitamba bora
kwa bei nafuu, baadhi ya wameathiri-
wa ndani ya shamba la hilo la serikali,
wanawauzia maziwa wananchi wa-
naozunguka shamba hilo na kuwapa
maksai kwa ajili ya kulima.

Pia, anaeleza wafugaji wananufaika
kwa mifugo yao kutibiwa na wana-
pata ushauri kutoka kwa wataalamu
shambani, wakihamasishwa kutenga
mifugo yao na kuibebesha mimba
pamoja na kuuziwa madume bora, ili
kuboresha ngombe wa asili na kuwau-
zia chotara.

Meneja huyo anafafanua kuwa, ka-
tika kipindi cha kiangazi, kuna lambo
linalofahamika kama Mkobora amba-
lo limetengwa kwa ajili ya wananchi
kunywesha mifugo yao, ili kusaidia

r

Saita Ole Ki-

ng'ombe na mifugo mingine isife kwa
kukosa maji.

Anataja ugumu anaopata ni ku-
wapo miundombinu mibovu na ili-
yochakaapamoja uchakavu wa viten-
dea kazi, vyote vinafanya washindwe
kutimiza baadhi ya majukumu yao ya
kila siku na kutoka eneo moja kwenda
lingine, kutokana na ubovu au ku-
tokuwapo kabisa usafiri.

Meneja anaongeza, katika kipindi
cha doria wananchi hukasirishwa
na kuna wakati wanaamua kuchoma
moto baadhi ya maeneo ya shamba.

Vivyo hivyo, inaendana na uvamizi
mdogo wa wafugaji kuingiza mifugo
na kulisha ndani ya mashamba ya
watu na kisha wanatoka.

Kilichopo, anadokeza wanatarajia
kila mwaka kufanya uzalishaji mkub-
wa wa mifugo, wauze na kupata fedha
kwa ajili ya kurekebisha miundombi-
nu ya shamba na kutatua changamoto
zilizo ndani ya uwezo wao.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Mazingaombwe ya Giaboksi
Mtambo wa Chuma!

@MSAMBA

UCHAGUZI Mkuu wa mwa-
ka huu na matokeo yake,
umerudisha fikra zangu
nyuma, mpaka nilipokuwa
shule ya msingi miaka ya
sabini.

Kichwani nimesikia upya
kengele ya kumaliza vi-
pindi saa 10 jioni, ambayo
kila ikilia ilishangiliwa na
kila mwanafunzi. Kwamba
tunakwenda mstarini kuji-
panga kupokea matangazo
ya mwalimu wa zamu na
maagizo ya kesho na kusepa.

Nimekumbuka siku tu-
lipojipanga na kisha kule-
tewa mgeni kutoka chumba
cha walimu, mgeni Mhindi
aliyevalia shati jeupe, tai
nyeusi, kaptula nyeupe, sok-
Si nyeupe na viatu vyeusi.

Mwalimu wa zamu aka-
tutambulisha kuwa anaitwa
Profeseri. Naye akatusalimia
kwa Kiswahili na kujitam-
bulisha, kuwa ni mtaalamu
wa mazingaombwe na
katika kututhibitishia, akatoa
karata na kuziunganisha Ki-
maajabu, kuwa kama kamba.

Tulipomshangilia huku
akitumia kauli ya ‘Gi-
aboksi Mtambo wa Chuma’,
akaahidi kuwa kesho atakuja
kutuonesha maajabu zaidi,
ikiwa ni pamoja na kupasua
mtu bila ganzi na kumtoa
alivyokula. Tulishika vichwa
na kuziba midomo.

Katika mshangao huo,
akatutaka kila mtu kesho aje
na thumni (Sh. 50) kama ki-
ingilio. Kisha tukatawanyika
kila mtu na wazo la jinsi ya
kumwingia mzazi aitoe hiyo
thumni.

Kesho yake Profeseri
akaja saa nane, tuliokuwa
na thumni tukaingia darasa
moja tayari kuoneshwa hayo
maajabu. Akaonesha maaja-
bu yake ikiwa ni pamoja na
kutafuna karatasi na kutapi-
ka noti nyingi. Kutafuna
wembe na kutoa sindano
nyiingi, nakadhalika.

Ukafika wakati wa ku-
pasua mtu, akitakiwa wa

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

kujitolea. Nilijishangaa nime-
jitolea mimi kupasuliwa, bila
kuogopa matokeo yake.Sijui
ujasiri ule nilivazima kwa
nani siku hiyo!

Nikakalishwa juu ya meza
na kulishwa ndizi kubwa tatu
harakaharaka, na kulazwa
chali na kufunikwa gubigubi.
Nikasikia nikibonyezwa-
bonyezwa tumbo huku ni-
kisikia wanafunzi wenzangu
wakikatazwa kupiga kelele.

“MkKipiga kelele tu huyu
hataamka tena atakuwa
amekufa, kaeni kimya,
mkiangalia jinsi nitakavy-
ompasua Nna kumtoa ndizi
alizokula,” alionya Profeseri.
Na kweli kwa hofu, chumba
kizima Kilizizima.

Baada ya hapo nikafungwa
pamba na bandeji tumboni
na kuamshwa. Nikasikia
wenzangu wanashangilia. Ni-
kaogopa hata kugusa tumbo
nisije nikafumua ‘mshono’.
Profeseri akaniruhusu
kuondoka, huku wenzangu
wakinipokea kwa mshangao
na kutoamini.

Baadaye Profeseri akan-
ichukua chemba na kunipa
kiasi cha fedha kama shuku-
rani yake, kwamba sikum-
wangusha na akanifundisha
mchezo mmoja ambao hata
leo hii ukiniuliza, sikumbuki
alinifundisha mchezo gani.
Mazingaombwe bwana acha

tu!

Uchaguzi huu umenishitua
kuona vigogo wakisamba-
ratishwa. Mpaka sasa bado
siamini, inawezekana hata
wenzangu hawaamini hilo.
Walioshinda wameshinda
sawa, lakini kwa tofauti hizi
za kura mh! Hapo ndipo
ninapopasuliwa tumbo kwe-
nye mazingaombwe.

Hebu tufuataneni hapa,
muone ninavyozinguliwa na
mazingaombwe haya: Mdee
kupata kura 33,000 huku
Askofu Gwajima akipata
194,000! Mchungaji Msigwa
akipata 29,000 dhidi ya
36,000 za Jescal Eti Sugu
akisugua 38,000, Tulia ak-
itulia na 75,000!

Haya, Waitara katoka
Ukonga kaenda kumkuta
mwenyeji Heche na kuzoa
36,000 dhidi ya 19,000!
Haitoshi, Matiko anaambulia
11,000 dhidi ya 18,000 za
Kembaki! Wajina wake, binti
Bulaya anaambulia 13,000
akibwagwa na Maboto
mwenye 31,000! )

Mara Zitto eti anaangukia
pua kwa Ng'enda anayepata
28,000 yeye akiambulia
21,000! Nyalandu naye
anaambulia 16,000 ak-
ibwagwa na Ighondo
anayepata kura 44,000.

Duh huko Hai, kigogo
kabisa Mbowe eti anaam-
bulia 28,000 akitumbuliwa
na Mafuwe anayejizolea
90,000, Selasini akiadhirika
na kura 416 dhidi ya
48,000 za Mkenda, huku
Lema akiburuzwa na Gambo
mwenye 82,000 dhidi ya
46,000.

Silinde aliyehama ku-
toka Chadema na Momba
alikokuwa 2015 anakuja
Tunduma na kumviringa-
viringa Mwakajoka, akipata
44,000 dhidi ya 12,000.
Mimi kwangu bado naona
kama mazingaombwe.
Yawezekana ni kweli na
tuamini ili maisha yaend-
elee. Alamsikil
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BIASHARA

Na Julieth MKireri, KIBITI

KOROSHO ni moja ya mazao ya
biashara yanayotegemewa kukuza
uchumi katika Mkoa wa Pwani
ikifuatiwa na ufuta na inaelezwa,
wastani wa asilimia 80 hadi 90 ya
wakazi Mkoa wa Pwani, ama wana-
lima au kujishughulisha nalo.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani,
Mhandisi Evarist Ndikilo, mbali
ya kujikita kuhamasisha ujenzi
wa viwanda na kuufanya mkoa
huo kuongoza ajenda hiyo, sasa
ameamua kuvalia njuga korosho.

Ndikilo amekuwa na vikao na
wadau wa korosho na amevitumia
kusisitiza usafi mashambani, pia
uhifadhi mzuri ili soko la korosho
kimkoa, uwe na thamani kubwa
ndani na nje ya nchi.

Anasema sio kazi rahisi kush-
uhudia korosho za mikoa mingine
katika minada yake zikiuzwa kwa
bei ya juu, huku Pwani ikikosa
soko, jambo analoahidi hatokubali-
ana nalo hata kidogo.

“Ninachokitaka ni wakulima
kufuata taratibu na kanuni za uhi-
fadhi wa korosho, ili zinapofika
kwenye maghala wanunuzi wa-
vutiwe nazo nisingependa kusikia
tumekosa soko kutokana na ubora
wa korosho zetu, hili kwa Pwani
tunalipinga na nitapambana lisito-
kee,” anaahidi .

Mkuu wa Mkoa, kila mara ame-
kuwa akiagiza katika vikao vyake
na wadau wa korosho na kukutana
na maofisa ugani wa halmashauri
za mkoa, anawatembelea wakuli-
ma na kuwaongezea elimu ya
kilimo cha zao hilo, hata namna ya
kuzihifadhi zinapotoka shamba.

Anasema ili kupata Korosho
bora maandalizi yake yanatakiwa
kufanyika tangu zikiwa shambani
na mkulima kuwa makini kwa kila
hatua kwa kufanya hivyo, zitapa-
tikana zenye daraja la juu zitaka-
zouzika kwa urahisi.

“Ninasisitiza utunzaji mzuri wa
korosho kuwa na sehemu safi na
salama za kuhifadhia kabla ya kuzi-
weka kwenye magunia hii itasaidia
kuwa na Korosho bora,” anatamka.

STAKABADHI GHALANI

Akielezea kuhusiana na mfumo
wa stakabadhi ghalani ulivyoleta
faida katika misimu miwili iliyo-
pita, Mhandisi

Ndikilo anasema: “Mfumo wa
Stakabadhi Ghalani ulianza katika
mkoa rasmi mwaka 2017/2018, am-
bayo tani 20,650.03 zilikusanywa
na kuingiza zaidi ya Sh. bilioni 59”

Ndikilo anasema, katika msimu
wa mwaka 2018/2019 uzalishaji
uliongezeka kufikia tani 23,266.7
zilizokusanywa na kuingiza shilingi
billion 63.

Anasema, mafanikio hayo yalito-
kana na njia bora katika maandalizi
na hifadhi ya korosho sokoni na ka-
tika

Msimu uliopita, anataja uzal-
ishaji uliyumba kutokana na hali
mbaya hewa, upepo na mvua ny-
ingi zilizonyesha, hata kuufanya
mkoa kuishia kukusaya jumla ya
tani 16,317170 na kuingiza Sh. bil-
ioni 9.9.

MSIMU ULIOZINDILIWA
Katika wuzinduzi wa mnada

RC Pwani: Mwaka huu tumepania
mazito kwenye uzalishaji korosho
« Azindua na kufuatilia sentensi zake

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, akiwa katika ghala la kuhifadhi Korosho Mkuranga kukagua namna zinavyohifadhiwa kabla ya kuuzwa.

msimu uliopo, korosho daraja
la kwanza liliuzwa kwa Sh. 2153
huku daraja la pili likisubiri mnada
mwingine kutokana na wakulima
kutoridhia bei ya Sh.1400.

Akizungumza na wakulima vion-
gozi wa vyama vya ushirika vya
msingi (AMCOS) Mhandisi Ndikilo,
anaeleza kuwapo mambo yanay-
otakiwa kutekelezwa na wahusika,
pasipo visingizio, mahsusi akitaja
usimamizi wa ukusanyaji mzuri wa
korosho.

Mhandisi Ndikilo anawataka
viongozi wa ngazi zote kulisima-
mia hilo na kuhakikisha korosho
zinaelekezwa kwenye mfumo wa
Stakabadhi Ghalani, pasipo kutoa
nafasi kwa njia zisizo rasmi.

Katika mnada huo uliozinduliwa
Novemba 11, huko Kibiti, anawaon-
ya viongozi wa AMCOS na hasa
makatibu wake, kuwa makini na
kujiepusha na ubadhilifu wa koro-
sho za wakulima.

“Upotevu wa korosho za wakuli-
ma kwa kisingizio cha ‘unyaufu’
haukubaliki na wahusika wote
watawajibishwa. Kinachotakiwa ni
wakulima wanaoleta korosho jina
na kilo zao ziwekwe wazi,” anaele-
keza Ndikilo.

Mkuu huyo wa mkoa, pia ana-
tumia nafasi hiyo kuwaasa wakuli-
ma kuendeleza ubora wa korosho
na kujiepusha na kuchanganya vitu
vingine.

Anatoa agizo pia kwa wakuu wa
wilaya kuhimiza Wakala wa Bara-
bara za Mjini na Vijijini (TARURA),
kuhakikisha hali ya barabara zi-
nazotoka shambani hadi kwenye
maghala ziko vizuri, kurahisisha
usafirishaji wa korosho.

Ndikilo pia, anahimiza Chama
Kikuu cha Ushirika (CORECU) na
AMCOS, kuhakikisha wakulima wa-
nalipwa kwa wakati baada ya ko-
rosho zao kuuzwa.

Katibu Tawala Msaidizi Uchumi

na Uzalishaji Shangwe Twamala,
anasema hadi kufikia Novemba 10
(iliyopita) vyama vya msingi vime-
kusanya jumla ya kilo 3,709,167
kutoka Mkuranga ni kilo 909,375;
Kibiti 1,519,700; Rufiji 1,174,592; Ma-
fia kilo 3,200; Kisarawe 52,300; na
Kibaha 50,000.

KATIBU TAWALA MSAIDIZI

Anasema hadi kufikia Novemba
11 maghala makuu yanayofanya
kazi ni Ikwiriri Wilaya ya Rufiji,
Kibiti na Mwanambaya Mkuranga.

Twamala anabainisha kuwa
mnada huo ulihusisha uuzaji wa
kilo 2,073,293 sawa na asilimia 55.9
ya korosho zote zilizokusanywa
na AMCOS na kilo 1,740,054, zipo
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kwenye maghala makuu ya Ikwir-
iri (kilo 770,677, Kibiti 482,132 na
Mkuranga kilo 487,245.

Aidha, kilo 333,239 zinaele-
zwa zipo katika ghala la kampuni
ya Biotan Mkuranga, akifafanua
kuhusiana na madaraja ya koro-
sho, akieleza kwamba, kati ya kilo
2,073,293 zilizolengwa kuuzwa,
kuna 512,786 za daraja, ikiwa ni asil-
imia 24.7 na 1,560,507 na daraja la
pili sawa na asilimia 75.3.

WAKULIMA

Rashid Mohamed, ni mkulima
wa Njopeka Rufiji, rai yake kwake
anamuomba mkuu wa mkoa kusi-
mamia pembejeo zifike kwa wakati

lakini pia changamoto zinazosaba-

bisha kushuka kwa madaraja ya
zao hilo.

Naye, Abdul Idd, mkazi wa Rufiji,
aliwashauri wakulima kuridhia bei
iliyotajwa na wanunuzi na zilizoba-
ki ziuzwe katika mnada wa pili.

Katika mnada huo wa korosho
msimu uliopita, mauzo ya korosho
Mkoa wa Pwani, kilo zilizoingia
sokoni kwa daraja la kwanza ni
260,558; daraja la pili ni kilo
1,479,496 kwa bei ya juu Sh.2, 153 ya
chini Sh. 2,052.

Aidha, korosho daraja la kwanza
ziliuzwa zote huku la pili likisubiri
mnada wa awamu ya pili kutokana
na wakulima kutoridhishwa na bei
iliyotajwa na wanunuzi.

Mhandisi Evarist Ndikilo, akiangalia namna korosho zinavyokatwa kutenganisha nzima na
zisizofaa katika ghala la Mkuranga. PICHA ZOTE: JULIETH MKIRERI.



HABARI DODOMA

Ndugai
mgeni

maadhimisho

wenye
ulemavu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
anatarajia kuwa mgeni rasmi
kwenye maadhimisho ya Siku
ya Watu wenye Ulemavu Du-
niani yatakayofanyika Kongwa
mkoani hapa ambayo yata-
shirikisha watu 500.

Katibu wa Shirikisho la
Vyama vya Watu wenye Ul-
emavu Tanzania (SHIVYAWATA)
Mkoa wa Dodoma, Justus
Ng'wantalima, akizungumza na
waandishi wa habari, alisema
maadhimisho hayo yatafanyika
Desemba Mosi hadi 3, mwaka
huu.

Ngw'antalima alisema Spika
wa Bunge atatumia nafasi
hiyo kukabidhi vifaa visaidizi
kwa watu wenye ulemavu wa
wilaya hiyo.

Katibu huyo alisema pamoja
na kukabidhi vifaa, pia kutaku-
wa na utoaji wa elimu itakayo-
tolewa na wadau wenza wa
shirikisho hilo.

Alisema miongoni mwa elimu
hiyo kuielimisha jamii kuondo-
kana na mila potofu iliyojenge-
ka miongoni mwa watu kuacha
tabia ya kuwabagua na kuwa-
tenga watu wenye ulemavu.

“Elimu hiyo ni mategemeo
yetu kuona watu wenye ul-
emavu wakipatiwa haki zao za
kimsingi ikiwamo afya, elimu
na haki sawa kama ilivyo kwa
wengine ambao hawana ul-
emavu wowote,” alisema.

Elimu hiyo ni mategemeo
yetu kuona watu wenye
ulemavu wakipatiwa
haki zao za kimsingi iKi-
wamo afya, elimu na haki
sawa kama ilivyo kwa
wengine ambao hawana
ulemavu wowote.
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Tatizo la mfumo
majitaka bado kubwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

ANZANIA inakabiliwa na tatizo la

mifumo ya majitaka huku iliyopo

ikiwa haikidhi mahitaji ya watu

hasa katika maeneo ya mijini, im-
eelezwa.

Kutokana na hali hiyo, serikali im-
eombwa kuwekeza fedha nyingi zaidi
katika mipango miji pamoja na mifumo
ya majitaka.

Akizungumzia jana na waandishi wa
habari kuhusu maadhimisho ya Siku
ya Choo Duniani, Ofisa Mawasiliano na
Kampeni wa Shirika la WaterAid Tanza-
nia, Neema Kimaro, alisema mwaka 2016
miji 10 tu nchini ilikuwa na mifumo ya
majitaka ambayo bado haikukidhi mahi-
taji ya watu.

“Hivi sasa miundombinu ya choo inael-
emewa kutokana na ongezeko la ukuaji wa
miji na majiji nchini Tanzania,” alisema.

Alibainisha kuwa kulingana na utafiti
uliofanywa na Ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS) mwaka 2017 na ripoti ya kitaifa
ya mazingira, hadi kufikia mwaka 2017,

Hatua hiyo
itasaidia
kukabiliana
na mab-
adiliko ya
tabia nchi
ambayo ya-
mesababi-
sha maafa
makubwa
kwenye mi-
undombinu
na hivyo
kupunguza
magonjwa
yanayo-
sababishwa
na kula
Kinyesi.

inakadiriwa kuwa asilimia 70 hadi 80
ya Watanzania waishio mjini hawaku-
wa na miundombinu imara ya vyoo
na huduma za uzoaji wa taka hasa za
chooni.

“Katika miaka ya hivi karibuni, sote
tumekuwa mashahidi wa namna mvua
kubwa zimesababisha maafa makub-
wa kwenye biashara za watu mbalim-
bali, makazi pamoja na miundombinu
ya vyoo, na kuacha watu bila makazi na
sehemu ya kujisaidia,” alisema.

Alibainisha kuwa kutokana na hali
hiyo mwaka mwaka 2016, shirika hilo
liliwapatia watu wanaojihusisha na
biashara ya kuzoa au kuchukua maji
taka, mikopo yenye riba nafuu ili kuku-
za biashara yao.

“Mikopo hii huitumia kununulia
vifaa vya kazi kama vile buti na koleo
na kusaidia wao wenyewe wajikinge
na magonjwa katika kazi zao, hivyo
kufikia watu wengi zaidi na kupunguza
adha ya kujaa chemba za vyoo katika
miji yenye msongamano wa watu,”
alisema.

Hata hivyo, aliomba serikali na wa-
dau wa usafi wa mazingira nchini,
kuwekeza fedha nyingi zaidi katika mi-
pango miji pamoja na mifumo ya maji-
taka, ili kila mahali kuwe na choo bora
na hali ya usafi katika mifumo ya choo
sehemu anayoishi.

Alisema hatua hiyo itasaidia ku-
kabiliana na mabadiliko ya tabia nchi
ambayo yamesababisha maafa makub-
wa kwenye miundombinu na hivyo
kupunguza magonjwa yanayosaba-
bishwa na kula kinyesi.

“Serikali na wadau ikiwa ni pamo-
ja na sisi WaterAid Tanzania, tukae
pamoja na kujadili ni kwa namna gani
tunaweza kuboresha miundombinu
hasa katika maeneo ya mijini ili ku-
hakikisha kuwa tunasaidia jamii zetu
kuwa na vyoo ambavyo vitahimili
mabadiliko ya tabia nchi na vyoo vya
umma vijali mahitaji ya watu wenye
ulemavu,” alisema.

Aidha, alisema majadiliano hayo na
bajeti vifikiriwe ili kuongeza huduma

& -

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali

Watu wa Wizara ya Mambo ya Ndani, Emanuel Kayuni (katikati), akizungumza

wakati wa ufunguzi wa mkutano wa baraza dogo la wafanyakazi wa Jeshi la Zimamoto na Uokoji, jijini Dodoma jana.
Kulia ni Kamishna Jenerali wa Jeshi hilo, ambaye ni Mwenyekiti wa Baraza hilo, John Masunga na Katibu wa baraza
hilo, Maria Lema. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

RAS asema usimamizi wa mirathi bado kitendawili

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIBU Tawala wa Mkoa wa Dodo-
ma, Kessy Maduka, amesema licha
ya uwapo wa sheria mahususi zili-
zotungwa kwa ajili ya kuwezesha
usimamizi bora wa mirathi, bado
kuna usimamizi mbovu wa mirathi
kwenye jamii.

Maduka aliyasema hayo jana
katika kilele cha maadhimisho ya
hapa.

Alisema kwa muda mrefu seri-
kali imekuwa ikitambua uwepo wa

tatizo la wananchi wengi kutokuwa
na uelewa wa kisheria katika masu-
ala ya usimamizi wa mirathi katika
ngazi ya familia hali inayochangia
watu wengi kudhulumiwa haki zao
za msingi.

Kwa mujibu wa Maduka, moja ya
athari za kutokuwa na usimamizi
bora wa mirathi ni familia kuingia
katika migogoro, kugawana mali,
kupoteza mali na kufilisika.

“Kwa kutambua uzito wa tatizo
hilo, serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali imekuwa iki-
fanya juhudi za kuhakikisha juhudi

za msaada wa kisheria kuhusiana
na masuala ya usimamizi wa mi-
rathi unawafikia wananchi wengi
kadiri inavyowezekana,” alisema.

Pia alisema serikali imefanya
juhudi za kuanzisha sheria ma-
hususi ya utoaji wa huduma za
msaada wa kisheria pamoja na ka-
nuni zake za mwaka 2018.

Alisema sheria hiyo inaweka
msingi wa utaratibu mzima wa ku-
ratibu utoaji huduma za kisheria,
inaanzisha Bodi ya Taifa ya Msaada
wa Kisheria inaweka ulazima wa
kusajili watoa msaada wa kisheria

kwa kuweka vigezo na sifa za mtu
au taasisi inayoweza kusajiliwa
kutoa huduma za sheria.

Mkurugenzi Msaidizi Idara ya
Katiba na Ufuatiliaji Haki Wizara
ya Katiba na Sheria, Burton Ano-
sisye, alisema wizara itaendelea
kutumia fursa zilizopo kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) kuyajengea uwezo mabaraza
ya kata ambayo kimsingi ndiyo
ngazi ya awali ya usuluhishi katika
jamii.

Alisema kuwa wizara inafaha-

mu kuwa watoa misaada wa kishe-
ria wamejikita katika kuelimisha
jamii, na misingi ya usimamizi bora
wa mirathi, ili kuondoa kero na
dhuluma kwa wananchi.

“Tuna imani katika siku hii wa-
nanchi na jamii kwa ujumla wa-
taelewa kwa undani masuala ya
kisheria na kuondokana na dhu-
luma inayotokana na usimamizi
mbaya wa mirathi na kusababisha
wanufaika kukosa haki zao na hivyo
kubaki maskini tofauti na malezi
waliyokuwa wanayapata wakati wa
uhai wa wazazi wao,” alisema.
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HABARI MBEYA

Walalamikia Hospitali

Rungwe kukosa X-Ray

Na Nebart Msokwa, MBEYA

OSPITALI ya Wilaya ya Rung-
we mkoani Mbeya inadaiwa

kukosa kipimo cha mionzi Kwasasa  Mwakitalima.

(X-Ray) kwa zaidi ya miezi mashine Alisema ni aibu Hospitali ya Wilaya
saba hali inayowalazimu wagonjwa Mpya kukosa kipimo kama hicho hasa kipindi
wanaohitaji kipimo hicho, kusafiri um- Zimen- hiki ambacho nchi imeingia kwenye
bali mrefu kufuata huduma hiyo jijini unullwla: li uchumi wa kati, na akaiomba serikali
Mbeya. asv:e;:‘;:a'_ kushughulikia tatizo hilo haraka ili wa-

Mmoja wa wananchi hao waliolala- ma ya Sh. nanchi wasihangaike.
mikia kukosa huduma hiyo ni Bryson milioni 330 Naye mmoja wa majeruhi wa ajali
Mwakitalima, mkazi wa Jiji la Mbeya pgazinata- Wwaliofika katika hospitali hiyo, Vumilia
aliyekuwa anauguza vijana wake wata- rajiwa Ku- Hosea, aliyelazwa hospitali hiyo ya Ma-
tu waliopata ajali ya pikipiki wilayani fikawakati kandana, alisema mbali na hospitali
Rungwe. wowote, hiyo kukosa huduma hiyo pia kuna tati-

Alisema baada ya vijana hao kupata huku 70 la uwepo wa huduma mbovu.
ajali walikimbizwa katika hospitali hiyo aKibaini- Alisema alitibiwa kwa muda na
jjulikanayo kwa jina la Mkandana, laki- sha kul‘("a akaruhusiwa kuondoka huku akiwa
ni walipofika hospitalini hapo waliam- lae-ir:igoa “%a_ na maumivu makali, hali iliyowafanya
biwa kipimo hicho hakipo, na ndipo i'lno ‘t:ivyg ndugu zake badala ya kwenda naye ny-
akalazimika kumhamisha mmoja wa |imeshaka- umbani wakaamua kumpeleka katika
majeruhi hao aliyekuwa na hali mbaya. milika. Hospitali ya Kanda ya Rufani ya Mbeya.

“Nilipofika hospitalini pale nilis-
hangaa kuambiwa eti Hospitali ya
Wilaya haina kipimo cha X-Ray, lakini

kwa sababu mmoja wa wajomba zangu
hao alikuwa na hali mbaya nililazimika
kumpeleka katika Hospitali ya Mission
ya Igogwe zaidi ya kilimita 10,” alisema

Alisema baada ya kufika katika hos-
pitali hiyo, alilazwa kwa siku nne akiti-
biwa majeraha ambayo katika Hospitali

ya Makandana aliambiwa amepona.

“Wakati natoka hospitalini pale nili-
kuwa na hali mbaya, lakini wao walin-
iambia nimepona, hivyo wakanitaka
nirudi nyumbani, ndugu zangu walipo-
kuta nalalamika na kupepesuka njiani
wakaamua kubadili maamuzi na kuni-
peleka Mbeya,” alisema Vumilia.

Mganga Mkuu wa Wilaya hiyo, Dk.
John Mrina, alithibitisha kutokuwapo
kwa huduma hiyo, huku akisema zipo
mashine za zamani ambazo hazifanyi
kazi.

Alisema kwa sasa mashine mpya zi-
menunuliwa na serikali kwa gharama
ya Sh. milioni 330 na zinatarajiwa ku-
fika wakati wowote, huku akibainisha
kuwa jengo kwa ajili ya vipimo hivyo
limeshakamilika.

“Jengo limekamilika, lakini tunawasu-
biri wataalamu wa mionzi kutoka Tume
ya Nguvu za Atomic (TAEC) iliyopo
mkoani Arusha ambao wanatarajiwa
kufika muda wowote kwa ajili ya kupi-
ma jengo letu kama linafaa kutumika,”
alisema Dk. Mrina.

Katibu Tawala Msaidizi, Uchumi na Uzalishaji wa Mkoa wa Mbeya, Said Madito, akiwasilisha taarifa ya kilimo, wakati
wa mkutano wa kutathmini rasimu ya kilimo ya mkoa huo ya mwaka wa kilimo 2020/2021, mkoani humo juzi. PICHA:

NEBART MSOKWA

Mabadiliko tabianchi kuathiri wanawake

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

TATIZO la kijiografia na mabadiliko ya
tabianchi yanayotokana na uharibifu wa
mazingira imekuwa kikwazo cha kuwainua
wanawake kiuchumi kutokana na kuathiri
shughuli zao za uzalishaji hususani kilimo.

Hayo yalisemwa jana na Mjumbe wa
Bodi ya Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP),
Jovita Mlay, wakati wa uzinduzi wa tama-
shalasikutatula jinsia kwa ngaziya wilaya
Kata ya [jombe Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya.

Mlay alisema kuwa mabadiliko ya tabi-
anchi katika maeneo mbalimbali hususani
kukosekana kabisa na kuathiri shughuli za
kilimo zinazofanywa na wanawake, hivyo
kushindwa kufikia malengo yao.

Kwa mujibu wa Mlay, mvua inaponyesha
kidogo au inapokosekana kabisa inasaba-
bisha wanawake ambao wanajihisisha na
kilimo kupata mazao machache, na kusaba-
bisha kushindwa kuinuka kiuchumi, huku
akisisitiza umuhimu wa jamii kulinda na
kuhifadhi mazingira.

“Lakini katika baadhi ya kata zimekumb-
wa na ukosefu au upatikanaji duni wa maji,
jamii zimekosa vyanzo vya uhakika vya maji
na waathirika wakubwa ni wanawake, hili
eneo pia liangaliwe kwa upekee,” alisema.

Katika hatua nyingine alisema pamoja
na mafanikio ya kupinga ukatili wa kijinsia,
lakini bado kuna mfumo dume ambao ume-
kuwa ukirudisha nyuma juhudi za serikali
katika kutekeleza mpango wa taifa wa ku-
tokomeza ukatili wa wanawake na watoto.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mtendaji
wa TGNP Mtandao, Lilian Liundi, alisema

dhana ya usawa kijinsia ni suala la maende-
leo na sio vinginevyo.

Alisema lengo ni kujenga nguvu ya pamo-
ja na kuhakikisha rasilimali za nchi zina-
gawanywa katika haki na usawa wa familia,
jamii, serikali za mitaa na serikali kuu zina-
gawanya bajeti zenye mlengo wa kijinsia.

“Kama wanawake ni zaidi ya asilimia
50, vijana ni zaidi ya asilimia 60 sidhani
kama kuna mpango wowote wa maende-
leo ukiwaacha nyuma utakwenda vizuri,
ukiyaacha nyuma hayo makundi maende-
leo yatasuasua sana hayatakwenda vizuri,”
alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, William
Ntinika, alisema serikali haitawavumilia
watu wote ambao watabainika kufanya vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia pamoja na wa-
toto ikiwamo ubakaji na kuwapa ujauzito
wanafunzi.

Mkoa

kuongeza
uzalishaji
wa mazao

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya imese-
ma inakusudia kuongeza uzal-
ishaji wa mazao mbalimbali ya
chakula na biashara, ili kuima-
risha uchumi wa mkoa na kuwa
na uhakika wa chakula kwa
wananchi.

Katibu Tawala Msaidizi wa
Uchumi na Uzalishaji wa Mkoa
huo, Said Madito, aliyasema
hayo juzi wakati wa kikao cha
kujadili rasimu ya Mpango
Mkakati wa Kkilimo wa miaka mi-
tano kuanzia mwaka 2020/2025
ambao uliwahusisha wadau
mbalimbali wa kilimo.

Madito alisema katika mpango
huo wa serikali, wanakusudia
kuongeza uzalishaji wa mazao
matano ya kipaumbele ya chaku-
la ambayo ni mahindi, mpunga,
maharage, viazi mviringo na
ndizi ambayo yanalimwa katika
maeneo tofauti ya mkoa.

Aidha, Madito alisema mkoa
huo pia unakusudia kuongeza
uzalishaji wa mazao saba ya
kimkakati ya kibiashara ambayo
ni kahawa, chai, tumbaku, koro-
sho, kaka, pareto na michikichi.

“Katika kipindi cha miaka mita-
no, Mkoa utaendelea kusimamia
mapinduzi ya Kilimo ili kuhakiki-
sha kinakuwa ni chenye tija
na kinachotumia teknolojia za
kisasa ili kufikia azma ya kuwa
na utoshelevu wa chakula na
kuinua uchumi,” alisema Madito.

Alisema baadhi ya mipango
va kuongeza uzalishaji huo ni
pamoja na kuboresha kilimo cha
umwagiliaji, kuongeza usamba-
zaji na matumizi ya pembejeo
za kilimo kwa gharama nafuu na
kuhamasisha uzalishaji wa miche
bora ya mazao ya kimkakati.

Alisema kwa mujibu wa
takwimu za serikali ni kwamba
katika kipindi cha miaka mi-
tano iliyopita kuanzia mwaka
2015/2020 Mkoa wa Mbeya
ulikuwa unajitosheleza kwa
chakula.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Mkuu
wa Wilaya ya Mbeya, William
Ntinika, aliwaagiza wakuu wa
wilaya na wakurugenzi kuhakiki-
sha wanafuatilia ufanisi wa uzal-
ishaji wa mazao hayo kwenye
maeneo yao.

Alisema kilimo ndiyo uti
wa mgongo wa taifa na hivyo
akasisitiza rasimu iliyoandaliwa
iboreshwe kwa kuyaingiza
mapendekezo ya wadau ili tija
inayokusudiwa ipatikane ndani
va kipindi kilichokusudiwa.

Alisema asilimia kubwa ya
mambo yaliyomo kwenye mpan-
g0 huo yanatokana na llani ya
Uchaguzi ya Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) hivyo isipotekelezwa
Vizuri viongozi hao watatakiwa
kulaumiwa.



TAMWA
yashauri

wajasiriamali

kuongeza
ufanisi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA)
upande wa Zanzibar kimewataka
wajasiriamali kuhakikisha wa-
naongeza ufanisi katika uzalishaji
wa bidhaa, ili kuwa kivutio kwa
lengo la kuongeza Kipato kwa
manufaa yao.

Akizungumza jana na waja-
siriamali hao, Ofisa Uwezeshaji
Uchumi, Nairat Abdalla Ali, aliwa-
taka wajasiriamali hao kutumia
fursa wanazopatiwa kila siku
zikiwamo za kujengewa uwezo
kuwa sehemu ya mabadiliko.

Alisema kawaida ili mteja
anunue bidhaa anahitaji kuona
ubora wake zisizokua na kiwango
haziwezi kufanya vizuri sokoni.

Naye Ofisa Masoko wa TAMWA,
Zanzibar, Muhidini Ramadhan,
aliwataka wajasiriamali hao
kutokata tamaa na changamoto
zinazowakabili.

Alisema licha ya kuwapo
kwa changamoto mbalimbali
wakati wa uzalishaji wa bidhaa
hizo, hawapaswi kuzichukua
changamoto hizo kuwa sababu
yva kukata tamaa na kuacha
kuzalisha.

“Sisi TAMWA tunafahamu mna
changamoto nyingi zinazowaka-
bili, lakini nawaomba msikate
tamaa na zigeuzeni changamoto
hizo kuwa sehemu ya fursa,”
alisema.

Kadhalika, alisema miongoni
mwa njia kuu zitazowasaidia
wajasiriamali hao kupiga hatua
zaidi ni kujenga ushirikiano baina
yao na wadau wengine mbalim-
bali ambao wanaamini watakawa
miongoni mwa nyenzo za kukuza
fursa zaidi ikiwamo kupata
masoko.

Baadhi ya wajasiriamali hao
walisema miongoni mwa changa-
moto wanazokutana nazo ni
upatikanaji wa vifungashio vya
bl_i]dhaa zao wanapomaliza kuzali-
sha.

Miongoni mwao, Faida Mo-
hamed Shaibu, alisema ni pamoja
na uhaba wa masoko ya uuzaji
wa bidhaa hizo na vifungashio
vimekuwa tatizo kubwa kwao.

“Kutokana na mazingira ya aina
hii wakati mwingine tunalazimika
kubaki na bidhaa zetu majumbani
bila ya kuwa na sehemu sahihi ya
kuhifadhi na kusababisha kuhar-
ibika,” alisema.

.
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DK. Mwinyi aanza kutumbua

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein

Ali Mwinyi, amewatumbua

Mkurugenzi Mkuu wa Afya,

Wizara ya Afya, Dk. Jamala
Adam Talib na Mkurugenzi Mtendaji
wa Hospitali ya Rufani ya Mnazi Mmo-
ja, Dk. Ali Salum Ali.

Dk. Mwinyi amefuta nafasi za waku-
rugenzi hao juzi, baada ya kufanya zi-
ara ya ghafla katika Hospitali ya Mnazi
Mmoja na kusikiliza kero za wananchi
na wagonjwa na kutoridhishwa na
utoaji wa huduma hospitalini hapo.

Pia, Dk. Hussein juzi alikutana na
wafanyabiashara katika eneo la Ki-
jangwani na kabla ya ziara yake hiyo
Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi
Unguja, Hassan Khatib, alitoa tamko la
kutaka wafanyabiashara wa eneo hilo
kuondoka.

Wakati alipokutana na wafanyabi-
ashara hao walimweleza Rais Mwinyi,
kitendo cha kuhama kutoka eneo
moja kwenda jingine kunasababisha
kufa kwa mitaji yao ya biashara.

“Hatukatai kuhama katika soko
hili ila tunaomba tutafutiwe sehemu
iliyokuwa nzuri maana kuhama hama
huku kunatuathiri sana,” alisema
Juma Haji kwa niaba ya wafanyabi-
ashara wenzake.

Alisema kipindi cha corona wal-
iondolewa katika Soko la Darajani
na kupelekwa eneo la Kijangwani na
wafanyabiashara wengi walipoteza

Hivi sasa
wa-

teja wao
wamel-
ishalizoea
soko hilo
la Kijang-
wani wa-
natakiwa
kuondoka
na kupele-
Kkwa eneo
jingine ji-
pya, jambo
ambalo
linawapa
hofu
kubwa
kupoteza
mitaji yao.

mitaji yao na kushindwa kuendelea na
biashara.

Alisema hivi sasa wateja wao
wamelishalizoea soko hilo la Kijang-
wani wanatakiwa kuondoka na ku-
pelekwa eneo jingine jipya, jambo am-
balo linawapa hofu kubwa kupoteza
mitaji yao.

Alisema eneo walilopangiwa ku-
fanya biashara si rafiki kwa madai
kuwa watakosa wateja kwa kuwa hali-
jazoeleka.

Alisema kuhamishwa katika soko
hilo na kupelekwa eneo la Jitimai
hawajaliafiki na kumwomba Rais
kuwasaidia ili kuwa na sehemu ya
kudumu.

Naye Rais wa Zanzibar, Dk. Mwinyi,
aliutaka uongozi wa Serikali ya Mkoa
wa Mjini, Baraza la Manispaa na wa-
fanyabiashara wa Kijangwani kukaa
pamoja na kutafuta sehemu ya kudu-
mu itakayokuwa nzuri kwa wafanya-
biashara ili kufanya biashara zao kwa
urahisi.

Alisema kukaa pamoja kutasaidia
kutafuta sehemu iliyokuwa nzuri
ikiwamo miundombinu bora ili ku-
wawezesha wafanyabiashara hao ku-
fanyabiashara vizuri.

Alisema wote wanafahamu soko
hilo si la kudumu na lipo kwa muda
na kuwataka kipindi hiki cha kutafuta
eneo jingine wabaki hapo hadi sehe-
mu itakapopatikana.

Dk. Mwinyi alisema, Ilani ya Cha-
ma Cha Mapinduzi imesema kuwa

itatekeleza mazingira bora ya wafan-
yabiashara na kuwapa vitambulisho
ili kodi zisitolewe kila siku na kwamba
ahadi aliyoitoa ipo kwa kuona mazin-
gira yanakuwa mazuri ya kufanyabi-
ashara.

“Nakuahidini nitakuwa wa kwanza
kulisimamia suala hili kwa kuwa nime-
ahidi na nimekuja hapa nitakuwa wa
kwanza kulisimamia hili,” alisema
huku akishangiliwa na wafanyabi-
ashara hao.

Akizungumzia mradi wa kituo cha
gari za abiria katika eneo hilo la Kija-
ngwani, alisema mradi huo unalengo
la kuwawekea mazingira mazuri ya
biashara, hivyo wafanyabiashara hao
hawana budi kukubaliana nao ili ku-
wapo kwa mazingira mazuri.

“Nauagiza uongozi wa Mkuu wa
Mkoa wa Mjini Magharib Unguja kuha-
rakisha kutafuta eneo ambalo litaku-
wa la kudumu wafanyabiashara kama
hamuwezi kulipata mimi nitalipata,”
alisema.

Alisema kuwa mipango ya Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar ni kuwa na
miji safi kila sehemu na kuwataka wa-
fanyabiashara hao kuendeleza usafi
wa miji.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Hassan Khatib, alisema kuwa
uamuzi wa kuondolewa wafanyabi-
ashara hao upo katika mpango wa
serikali ambao sehemu hiyo inataka
kujengwa soko kubwa pamoja sehe-
mu ya kituo cha daladala cha kisasa.

Wanafunzi wanaosoma nje ya nchi wapewa somo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Dk.
Idrissa Muslim Hija, amewataka
wanafunzi wanaopata nafasi za
masomo nje ya nchi kuhakikisha
wanasoma kwa bidii ili kufikia
malengo.

Alisema hayo jana wakati wa
hafla fupi ya kuwaaga wanafunzi
waliopata ufadhili wa masomo nje

yanchi, chini ya Taasisi ya Carry Vi-
sion, Mazizini mjini Unguja.
Alisema kusoma mbali na maz-
ingira ya nyumbani kunahitaji usta-
himilivu wa hali ya juu na mwenye
kustahamili ndiye mwenye mafani-
kio mazuri ya hapo baadaye.
Aliwasisitiza kuendelea kulin-
da mila, silka na utamaduni wa
nchi yao kwa kuwa wazalendo na
kurejea nyumbani wanapomaliza
masomo ili kuendeleza uchumi wa

nchi yao.

Dk. Idrisa aliwasihi wanafunzi
hao kushirikiana baina yao hasa
katika masomo ili kufikia mafani-
kio ya kufaulu vizuri na kuieletea
sifa nchi yao.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Kitengo na Uratibu wa Elimu ya
Juu, Aida Moulid Juma, alisema
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali Zanzibar ndiyo inayosima-
mia elimu nchini kwa ngazi zote na

kuwataka wanafunzi wanaoenda
masomoni kuhakikisha wanaporu-
di masomoni kutoa taarifa wiza-
rani kama walivyotoa wakati wa
kuondoka ili kusaidia taifa kujua
wahitimu wake katika fani mbalim-
bali na kuwaajiri.

Naye Mkurugenzi wa taasisi in-
ayoshughulikia masuala ya uda-
hili na udhamini wa elimu ya juu
kwa vyuo vya nje, Carry Vision,
Yussuf Suleiman, alisema kuna

wanafunzi wamefadhiliwa ada za
chuo na huduma zote na wengine
wamefadhiliwa ada pekee na ku-
pata mkopo kwa ajili ya huduma
nyingine.

Wanafunzi hao wameipongeza
Wizara ya Elimu kwa nasaha zao
ambazo zitawasaidia kipindi chote
cha masomo, jumla ya wanafunzi
27, wamepata udhamini wa maso-
mo wakiwamo wanawake 21 na wa-
naume sita, katika fani mbalimbali.
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VIWANJA/MASHAMBA NAFASI ZA MASOMO

PATA MKOPO WA HARAKA KWA

MASHARTI NAFUU KUTOKA EFL

Mkopo umelenga dharura na mahitaji

mengine kama vile:

« Kuboresha biashara

« Kulipa kodi ya nyumba

« Kumalizia tenda

« Kulipa matibabu n.k.
Mawasiliano yetu:
Dar es salaam - 0768 928 516.
Arusha - 0677 226 960.

KELAND NURSERY AND PRIMARY
SCHOOL ILIYOPO SALASALA RTD
INATANGAZA NAFASI ZA AWALI NA
MSINGI. KWA MAWASILIANO PIGA
SIMU: 0713 327613.

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

RUTH ERASTO NYONDO
anatangaza kupotelewa kwa
result slip ya kidato cha sita yenye
index namba S.1340/0524
iliyotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary ya
LWANGA mwaka 2020,yeyote
atakayekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA CHETI
RESULT SLIP _

116007302

GIDEON MBETA RWEGERERA  anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne chenye
index namba 50849-0080 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani kupitia Musoma Day Sekondary mwaka
2000. Cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S$0176-0501 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani kupitia Lusangi Moravian Junior Seminary
mwaka 2003. Leaving Certificate ya kidato cha nne
iliyotolewa na Musoma Day Secondary mwaka
2000. Leaving Certificate ya kidato cha sita
iliyotolewa na Lusangi Moravian Junior Seminary

116006102

BIULEDI A. MAISHA anatangaza
kupotea kwa cheti cha DIPLOMA IN
SECONDARY EDUCATION  chenye
namba E0505-0006 kilichotolewa
na KOROGWE TEACHER'S COLLEGE
mwaka 2019. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

Ndugu JOYCE NASON
MWAMPONDELE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari kama ifuatavyo :
Aina ya gari : FUSO
Namba ya gari : T 973 CEN
Kwa yeyote atakayeiona
anambwa kuripoti kituo
vchochote cha polisi kilicho
karibu. POLICE LOSS

IN THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY IN THE HIGH COURT OF TANZANIA AT BUKOBA
TAXATION CAUSE NO. 23/2019
(Arising from land case 19/2016)
UGNV el 1 o F—— DECREE HOLDER
VERSUS

1. MARWA WANDWI
2.LINUS KAKIZA.....
3. MWANA GOZBER
4. ALFRED KAKWAYA......
5. RUGEMALILATHABITI
6. GERMANUS VYABUSA........

TO ALFRED KAKWAYA
RE: NOTICE OF DATE OF MENTION

.JUDGEMENT DEBTOR
DGEMENT DEBTOR
IDGEMENT DEBTOR
.JUDGEMENT DEBTOR
..JUDGEMENT DEBTOR
.JUDGEMENT DEBTOR

Whereas the above mentioned Decree holder lodged Application
against you and registered as Taxation cause no 23/2019.

Take Notice that the above said application has been fixed for
mention on 3 December 2020 at 8:30 Am before Hon. J.M. MINDE
DR you are ordered to appear in person or through your Advocates.
Take further notice that in default of your appearance on that date
and time for the said hearing the case will proceed in your absence.
Given under my hand and seal of this Court this 16 day of
November, 2020

atakayeiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/809083/2020

Diploma in Information Technology chenye namba
ADIT/00348/T.2005 iliyotolewa na Institute of
Accountancy  Arusha  mwaka  2009. Yeyote
atakayeviona atoe taarifa kituo cha Polisi: Taarifa ya
polisi: DAR/OST/RB/739843/2020.

2016. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
Polisi: DAR/BUG/RB/809293/2020.

POLISI. TAARIFA YA POLISI:
DAR/PHQ/RB/809480/2020

Polisi taarifa: Ew_:vaka 20:3. Yeyol'ge_ atal_(raye_\;iona atoe taanl'_if_a. Taarifa ya Polisi: REPORT NAMBA : f':l;““d! 3
DAR/KIG/RB/809614/2020 DAR/OSTIRB/73%82212020. PWA/BAG/RB/801928/2020. MBE/MBE/RB/801138/2020 B .
KUPOTEA KWA RESULT SLIP KUPOTEA KWA VYETI KUPOTEA KWA CHETI KUPOTEA KWA KADI YA GARI |l KUPOTEA KWA KADI YA GARI
ID’ECOR GLAZING LIMITED ID'ECOR GLAZING LIMITED
8 o ANATANGAZA KUPOTELEWA ANATANGAZA KUPOTELEWA
g g S NA KADI YA GARI AINA YA NA KADI YA GARI AINA YA
: ¥ §| |TOYOTADYNAYENYENAMBA| | 10y0TA DYNA YENYE NAMBA
> | ) ZA Léf]A”L_' T 759bDEQ' ZAUSAJILI T 369 DEP. Chassis
GIDEON MBETA RWEGERERA anatangaza kupotelewa e dssIS hamba
na Cheti cha Master of Business Administration chenye . a ba YY2110007898-
::::’a':gaza E'U"gg:e';'gwa LN Eﬁg{;&;&é kZIOZEgtTIaws/:d ?psfﬁ UEELV;E%%E): HASHIM ~ WAKONGO  KALALA YY2110002099. Engine : nem . 3YEAA7898
slip ya kidato cha sita yenye index Result yenye namba P'0201610219 iliyotolewa na i'ndattangﬁza kupor']celewal nda cheti Cga namba 3YEAA2099. YEYOTE ngine namba .
- Open University of Tanzania mwaka 2019. Certificate of 1dato cha nne chenye Index namba
e o ot | (et e err <tk || 5.4090/0283  Kiichotoewa s || ATAKAYEIONAATOE TAARIFA | | YEVOTEATAFAVEIONAATOE
MAZINDE JUU mwaka 2020yeyote | | M@k 2009 Academic Tarscipt for 14 Adnce | | NGARENARO ~ SEKONDARI - mwaka KITUO CHOCHOTE CHA TAARIFA KITUO CHOCHOTE

CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI: DAR/PHQ/RB/809480/2020

KUPOTEA KWA CHETI

116006002

ELIZABETH MAKEJA anatangaza
kupotelewa kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
$0195-0004 kilichotolewa na shule
ya secondary ST. CAROLI mwaka
2007, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa MW/RB/6966/2016

KUPOTEA KWA VYETI

116007302

GIDEON MBETA RWEGERERA anatangaza
kupotelewa na Cheti cha Postgraduate Diploma
in Financial Management kilichotolewa na
Institute of Accountancy Arusha mwaka 2011.
Cheti cha Initial Teacher Education for Licenced
Teachers chenye namba 0515 kilichotolewa na
Ministry of Education and Culture mwaka 2004.
Cheti cha kuzaliwa chenye namba C No.
1000112125. Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo  cha Polisi: Taarifa ya polisi:
DAR/OST/RB/739807/2020.

TAARIFA YA KUFUNGA

BEFAO & CO (BFC) LTD

Tunapenda kuutarifu Umma
kuwa katika kikao cha Bodi
ya Wakurugenzi kilichofanyika
tarehe 15/04/2020 kiliazimia
kufunga Kampuni ya Befao &
Co (BFC) Ltd yenye Usaijili.
No. 135061 kuanzia tarehe
20/04/2020. Kwa
maelezo/madai wasiliana na
Tel.
0715-388297/0754-388297
au befao2017@gmail.com

OFISI ZA MATANGAZO

Uzaq,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




ljumaa Novemba 20, 2020 NipaShe 1 9

HABARI KIMATAIFA

Saba wafa wakidai
aachiliwe Bobi Wine

KAMPALA, Uganda

IDADI ya waandamanaji waliofariki du-
nia wakati wa maandamano ya Jumatano
ya kupinga kukamatwa kwa Robert Ky-
agulanyi maarufu Bobi Wine, imeongeze-
ka na kufikia saba, polisi imesema.

Msemaji amezungumza na BBC jana
na kusema kuwa zaidi ya waandamanaji
40 walijeruhiwa katika makabiliano na
polisi.

Shirika la Msalaba Mwekundu Uganda,
linasema kuwa wafanyakazi wake waliwa-

saidia watu 11 waliokuwa na majeraha ya
kupigwa risasi.

Wakati huohuo, upinzani umesitisha
kampeni zake kushinikiza kuachiliwa
huru kwa Bobi Wine.

Waliokuwa majenerali wa jeshi, Mu-
gisha Muntu na Henry Tumukunde pia
wametaka polisi kusitisha unyanyasaji
dhidi ya wagombea urais wa upinzani na
raia.

Polisi imesitisha matukio kadhaa ya
kampeni ya wagombea wa upinzani.

Bobi Wine alikamatwa katika mkutano

wake wa kampeni mashariki mwa Ugan-
da.

Polisi walimbeba Bobi Wine na kumwe-

ka kwenye gari lao wakidai kuwa amevu-
tia umati mkubwa wa watu zaidi ya 200,
kuliko idadi iliyopendekezwa na Tume ya
Uchaguzi kama njia moja ya kukabiliana
na virusi vya corona.

Mawakili wa Bobi Wine wanasema

bado mteja wao hajafikishwa mahakam-
ani.

BBC

x4 '

i

Ghasia zikionekana katika baadhi ya mitaa nchini Uganda, huku ikidaiwa watu saba wamefariki dunia. Maandamano vyali-
fanyika juzi, kupinga kukamatwa kwa mgombea wa urais, Robert Kyagulanyi maarufu Bobi Wine. PICHA/BBC

Rwanda kuwapima
wanafunzi wote corona

KIGALI, Rwanda

SERIKALI ya Rwanda imeanza mkakati
wa kupima kwa wingi virusi vya corona,
katika shule mbalimbali nchini humo.

Wizara za Elimu na Afya ndizo zilizo-
pewa jukumu la kusimamia zoezi hilo am-
balo litatoa picha halisi ya maradhi hayo.

Taarifa zilizotolewa na wizara hizo
zimeeleza kuwa zoezi hilo litafanyika
kwa awamu na litazihusisha shule zote
za msingi, sekondari na vyuo vikuu hasa
kwenye maeneo ya nchi ambayo tayari
yanaonekana kuwa na kiasi kikubwa cha
maambukizi.

Ilieleza kuwa awamu ya kwanza ita-
husu kuchukua sampuli za wanafunzi
elfu 2,500 wa shule za msingi mjini Kigali,
sampuli za wanafunzi 2,000 wa shule za
sekondari mjini na sampuli 500 za wa-
nafunzi wa vyuo vikuu, kadhalika mjini

Kigali na baadaye litaendelea nchi nzima.

Ni zoezi ambalo limeanza wiki mbili
baada ya awamu ya kwanza ya shule za
msingi, sekondari na vyuo vikuu hasa
wale waliokuwa wanakaribia kufanya
mitihani yao ya mwisho wakati ulipozuka
ugonjwa wa corona.

Waziri wa Elimu, Dk. Uwamaliya Valen-
tine, alisema kwamba zoezi hili halitaathi-
ri mchakato mzima wa masomo kwa
sababu linafanyika kwa tahadhari kubwa.

“Kinachotarajiwa siyo kufunga shule
zote nchini, isipokuwa tutajikita pale
tutakapokuta kuna tatizo ndipo tutaka-
potilia mkazo na ndiyo maana kwa kila
shule tumeandaa chumba cha dharura,”
alisema waziri wa elimu.

Kwa shule ambazo tayari zimeshafun-
guliwa wanafunzi na walimu wao wal-
isema tahadhari inaendelea kwa kiwango
chajuu.

Wizara ya afya inashikilia kwamba
zoezi hili pia linalenga kufanya utafiti wa
picha ya jinsi ugonjwa huo ulivyo shuleni.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Tiba
nchini Rwanda, Dk. Sabin Nsanzimana,
alisema: “Kwa siku hizi tunaona idadi
ya maambukizi ikishuka, lakini kushuka
kwa maambukizi hakuna maana kwamba
virusi vimeisha, hapana isipokuwa tu-
naendelea kufanya utafiti ili kujua hata
kule ambako vitakuwa vimejificha bila
sisi kujua na ukipata maeneo walipo watu
wengi lakini uchukue nafasi hiyo kujua
hali ikoje”.

Hadi kufikia juzi, watu 45 wameshafari-
ki nchini Rwanda kutokana na ugonjwa
wa Corona, huku maambukizi yakifikia
watu 5,491 na waliopona wakiwa ni watu
5,004 huku wengine 442 wakiendelea ku-
uguzwa hospitalini.

Dw

T
Mchungaji

atuhumiwa
utakatishaji
fedha

LILONGWE, Malawi

MCHUNGAJI aliyejitangaza kuwa
nabii na kiongozi wa kanisa, Shepherd
Bushiri, amejisalimisha kwa polisi
nchini Malawi alikokuwa amekimbilia.

Bushiri anatafutwa kwa tuhuma za
wizi na biashara haramu ya mzunguko
wa fedha nchini Afrika Kusini.

Bushiri na mkewe Mary, walitoroka
Afrika Kusini kwenda Malawi wiki
iliyopita, wakikiuka masharti ya dha-
mana ambayo yalikuwa yamewekwa
baada ya kukamatwa kwa kuhusika na
kesi ya utakatishaji wa mamilioni ya
fedha.

Bushiri alijisalimisha polisi Jumata-
no mjini Lilongwe. Msemaji wa Jeshi
la Polisi, James Kadadzera, alisema
kukamatwa kwake ni kwa kuitikia
wito wa hati ya kukamatwa iliyotole-
wa na Shirika la Polisi la Kimataifa la
Interpol.

“Na kwa kweli ilielezwa kwamba
wawili hao wanashtakiwa nchini
Afrika Kusini na wanaaminika kuki-
ukia masharti ya dhamana yao, kwa
hivyo, tulianzisha msako jana, na tuna
hakika kwamba wenza hao walipata
habari kwamba polisi wanawatafuta
na sasa tunao chini ya ulinzi.” Alisema
Kadadzera.

Kadadzera alisema polisi walikuwa
wakichukua taarifa kutoka kwao,
[akini hawakujua ni lini watafikishwa
mahakamani.

Bushiri ni nabii aliyejitangaza mwe-
nyewe na kiongozi wa Kanisa lake
la Enlightened Christian Gathering,
ambalo linadai kuwa na matawi zaidi
ya 70 ulimwenguni.

Nchini Afrika Kusini yeye, mkewe
na wengine wawili wanatuhumiwa
kuiba dola milioni 6.6 kupitia biasha-
ra haramu ya mzunguko wa fedha, na
Wizi.

Msemaji wa Bushiri, Ephraim
Nyondo, alielezea sababu ya Bushiri
kukimbilia Malawi.

“Kile nabii anachotaka ni hukumu ya
haki nchini Afrika Kusini. Kumekuwa
hakuna dalili ya yeye kuwa na kesi ya
haki nchini humo,” alisema Nyondo.

Kutoroka kwa Bushiri kuliambatana
na ziara rasmi ya Rais wa Malawi, La-
zarus Chakwera, nchini Afrika Kusini
wiki iliyopita, ambayo ilichochea
tuhuma kwamba rais huyo alikuwa
sehemu ya mpango wa kuondoka kwa
Bushiri.

Hii ilisababisha mzozo wa kidi-
plomasia wakati ndege ya Chakwera
ilipozuiliwa katika Kituo cha Jeshi
[a Anga cha Waterkloof ljumaa, siku
hiyo hiyo ambayo Bushiri na mkewe
walishindwa kuripoti kituo cha Polisi
kwa dhamana.

Sheriff Kaisi ni mhadhiri wa sayansi
ya siasa katika Chuo Kikuu cha Blan-
tyre.

Aliiambia VOA kwamba kukamatwa
kwa Bushiri kunapasa kumaliza mzozo
wa Kidiplomasia.

VOA
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OVIC

ANA MABAO MENGI SERBIA KULIKO MADRID

MADRID, Hispania

funga mara mbili wakati wakiifumua Urusi 5-0
kwenye Ligi ya Mataifa ya Uefa, Jumatano. -~
Kwa kupachika mabao matatu kwa kikosi cha
Serbia, inamaana, Jovic ana mabao mengi zaidi
kwenye timu ya taifa kuliko kwa kipindi chote
alichowachezea Los Blancos. s - =
Jovic hajaifungia Madrid tangu wakati wa
ushindi wa mabao 4-1 kwenye LaLiga wakati
wakiifumua Osasuna Februari, mwaka huu.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22
ameanza mara mbili katika mechi nne za Ligi
Kuu Hispania kwa Madrid kwa msimu huu 2020-
21, huku akipiga shuti moja tu lililolenga goli. =
Kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, Jovic
amecheza mechi moja na kama ilivyo kwenye
LaLiga, amepiga shuti moja tu lililolenga goli kwa
kikosi hicho cha Zinedine Zidane.

LUKA Jovic amekuwa na wakati mgumu tangu
alipojiunga na Real Madrid mwaka jana, lakini
nyota huyo wa Serbia anapokuwa na timu ya
taifa mambo yanakuwa tofauti kabisa. e
Jovic alisajiliwa kutoka kwa miamba wa Bun-
desliga, Eintracht Frankfurt kwenda Madrid kwa
euro milioni 60 mwaka 2019, hata hivyo ame-
funga mabao mawili tu katika mechi 32 kwa ma-
bingwa hao wa LaLiga. »
Pamoja na kuwa na wakati mgumu kwa timu
hiyo ya mji mkuu wa Hispania, Jovic alionyesha
kiwango cha juu wakati aliporudi kuichezea Ser-
bia kwenye mapumziko ya mechi za kimataifa.
Baada ya kuifungia Serbia kwenye mashinda-
no ya kombe la kufuzu Euro 2020 (sasa zitacheza
2021), wiki iliyopita dhidi ya Scotland, Jovic ali-

GREALISH AKUBALI
KUFANANISHWA NA GAZZA

LONDON, England

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya
England, Jack Grealish amekubali
kulinganishwa na Paul Gascoigne
‘Gazza’ baada ya kuendelea kuwa
na kiwango cha kuvutia dhidi ya
Iceland.

Grealish aliisaidia England
kumaliza michuano ya Ligi ya

Mataifa ya Uefa ngazi ya makundi ey

wakati ikiibuka na ushindi wa 4-0 o

pale kwenye dimba la Wembley, “Naukaribisha ~ mlinganisho
Jumatano. huo. Nampenda Gazza. Nilianga-

Nyota huyo wa Aston Villa ali- lia makala yake kwenye tel-
piga pasi tatu muhimu na alifany-  evisheni zaidi ya mara milioni,”
iwa faulo mara sita nyingi zaidi  alisema.
kuliko mchezaji yoyote wakati “Napenda staili yake, ndani ya
Phil Foden akifunga mara mbili uwanja na nje ya uwanja. Napen-
baada ya mabao kutoka kwa De- da namna alivyokuwa akicheza

clan Rice na Mason Mount. soka, soka la kuvutia na kufura-
Huku akiwa analinganishwa hisha.
na nyota wa zamani wa England, “Unajua  nimesikia mengi

Gazza, Grealish alikubali ulingan-  kuhusu yeye yakisemwa na iliku-
isho huo, lakini alisema bado ana ~ wa furaha kwangu kumtazama.”
kazi kubwa ya kufanya.

FABREGAS: SIZUNGUMZI NA GUARDIOLA

wa miaka 16, mwaka 2003. celona.”
MONACO, Ufaransa Tangu hapo amekuwa na kiwango cha Lakini Fabregas amesema licha ya Guar-
kuvutia kabla ya kurudi tena Barcelona-am-  diola kuwa ndiye mtu aliyemvutia zaidi yeye,
CESC Fabregas bado anamchukulia kocha  bako ndiko alikolelewa na kukulia chini ya  walipofanya kazi pamoja hawakuwa na ma-
wa zamani wa Chelsea, Jose Mourinho “ni ~ Guardiola, akishinda mataji sita kwa misimu  husiano mazuri.

rafiki” lakini amebainisha hazungumzi na  mitatu. “Sijazungumza na Guardiola muda mrefu

Pep Guardiola licha ya kumchukulia kama “Mourinho alikuwa mmoja wa watu wal-  sana,” amesema.

mtu aliyemvutia zaidi wakati anakua kisoka. ~ ionivutia sana mimi, na nikaondoka Barca,” “Kuna vitu vilitokea kati yangu mimi na |
Fabregas kwa sasa na umri wa miaka 33  alisema Fabregas akiiambia Tot Costa. yeye na siwezi kuviweka wazi kwa sasa. .

na anacheza Monaco, amekuwa mmoja wa “Aliniambia kwamba alikuwa ananifuatilia “Yeye ndiye mtu aliyenivutia zaidi wakati

viungo wanaotambulika zaidi duniani baada  sana wakati akiwa Chelsea na mimi nikiwa  nikiwa mdogo na nilijifunza mengi kutoka
ya kujitambulisha yeye mwenyewe katika  Arsenal, na baadaye tukawa tunafanya wote  kwake kama mchezaji, lakini sio rafiki tangu.”
kikosi cha kwanza cha Arsenal akiwanaumri ~ mazoezi pale Real Madrid wakati nikiwa Bar-
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KUPANGA KIKOSI CHA ITALIA NI KAZI

ROME, Italia

ROBERTO Mancini alisifia
vipaji vya wachezaji wachanga
kwa kikosi cha Italia na anatam-
bua “tatizo kubwa” linalowakabili
kwenye michuano ya Euro 2020
inayokuja.

Michuano ya Euro 2020 itache-
zwa Juni mwakani, baada ya mli-
puko wa virusi vya corona kuvu-
ruga ratiba.

Kocha huyo kuu wa Italia,
Mancini alikosa mechi zote tatu
mwezi huu, baada ya kukutwa na
maambukizi ya virusi vya corona

DE BRUYNE ATAKA
KIWANGO UBELGLJI

¥ — .y
na hivyo kutakiwa kujitenga.

Kocha Msaidizi, Alberigo Evani
ameiongoza Azzurri katika ushin-
di wa mechi tatu bila kuruhusu
bao, huku Jumatano wakiibuka
na ushindi wa 2-0 dhidi ya Bosnia-
Herzegovina na kushuhudia kiko-
si chake kikitinga fainali ya timu
nne ya Ligi ya Mataifa ya Uefa.

Kikosi hicho cha Mancini ki-
takuwa kwenye mashindano ya
Euro 2020 yanayofanyika Juni
mwakani. =

Italia ilishuhudia wachezaji
wengi wakiondolewa kwenye

kikosi hicho mwezi huu kutokana

T

LEUVEN, Ubelgiji

KEVIN De Bruyne amesema
Ubelgiji inahitaji kuwa na ki-
wango cha mwendelezo baada
ya ushindi wa 4-2 kwenye Ligi ya
Mataifa ya UEFA dhidi ya Den-
mark.

Kikosi hicho cha Roberto
Martinez, kilipata pointi zote
tatu mjini Leuven na hivyo ku-
fuzu kwenye fainali ya timu nne
mwakani.

Youri Tielemans aliiweka
Ubelgiji mbele, lakini Jonas
Wind akasawazisha na Martin
Braithwaite angeweza kufunga
jingine katika kipindi cha kwan-
za wakati Denmark walipota-
wala mchezo.

Baadaye Ubelgiji wakatawala
mchezo na Romelu Lukaku
akafunga mara mbili na De
Bruyne akaongeza moja dakika
za majeruhi baada ya golikipa
Thibaut Courtois kufanya mako-
sa ya kushindwa kuokoa pasi ya
Nacer Chadli na ikajaa wavuni
mwake.

Ubelgiji hawakuwa
na kiwango
cha ku-

vutia wakitengeneza nafasi
chache kipindi cha kwanza, lak-
ini walionekana kuamka kipindi
cha pili, huku Denmark wakita-
wala kipindi cha kwanza.

Na De Bruyne sasa anataka
Ubelgiji kuendelea kuwa na
kiwango kile kile, ili kupata ma-
tokeo mazuri zaidi uwanjani.

“Tunatakiwa kuwa na kiwan-
go kile kile,” alisema nyota huyo
wa zamani wa Manchester City,
akinukuliwa na Het Nieuwsblad.

“Denmark walicheza vizuri
zaidi kipindi cha kwanza. Sisi
hatukucheza vizuri kabla ya
kubadilika kipindi cha pili.

“Tunatakiwa kuendelea
kuwa kwenye kiwango hiki hiki,
maana kiwango cha timu ndio
jambo la muhimu zaidi

kwa sasa.”

na matatizo mbalimbali, waki-
wamo Leonardo Bonucci, Giorgio
Chiellini na Marco Verratti, lakini
Mancini hana shaka na kiwango
cha timu hiyo.

“Kuchagua wachezaji 23 kwa
ajili ya Euro 2020 litakuwa tatizo
kubwa,” amesema Mancini aki-
iambia Rai Sport.

“Tayari limekuwa jambo gumu
kwa sababu wachezaji wengi
wameonyesha kiwango cha ku-
vutia, hivyo nitakuwa kwenye
wakati mgumu sana kuchagua
wachezaji 23 wa mwisho.”

CHORZOW, Poland

GEORGINIO Wijnaldum anatambua kuna wakati
Uholanzi haikuwa kwenye kiwango cha kuvutia
wakati wakiibuka na ushindi dhidi ya Pol'and.

Uholanzi ilitoka nyuma na kupata ushindi wa 2-1

. WIJNALDUM: UHOLANZI INATAKIWA KUJIIMARISHA

RN A S B

Ronald de Boer ushindi wa pili tangu achukue mikoba ya kuinoa

timu hiyo. '

1 Polar}lld walikuwa na nafasi kubwa ya kust'nnd.e.\. mchezo huo,

amebainisha Wijnaldum na kutaka Uholanzi kujiimarisha zaidi

kuelekea michuano ya Euro 2020. ) o .
“Nafikiri hii ilikuwa moja ya mechi bora zaidi. Mwanzoni

hatukuwa wakali na walikuwa na uwezo wa kufunga mapema,

mijini Chorzow, lakini haikuwasaidia kufuzu kwe-

nye fainali ya ya mwisho ya mashmdano va Ligi ya
Mataifa ya UEFA, baada ya Ttalia kupata ush1r;d; wa

2-0 dhidi ya Bosnia-Herzegovina na lguwahakllqshla
Kkumaliza nafasi ya kwanza katika Kundi AL~ .

Kamil Jozwiak aliiwezesha Poland Inbele katllga ('iakl-

ka ya tano kwabaola kuvutia, lakini.Wunaldum qhshmda

penalti ambayo ilifungwa na Memphis Depay dakika ya 77

na baadaye akafunga bao la pili kwa kichwa na kumpa kocha

lakini mchezo ulikuwa mzuri,” amesema Wijnaldum akiiambia
NOS. )
“Tunatakiwa kufanya vizuri zaidi, maana kwa upapde mwing-
ine ni kama tulizidiwa kiwango na sasa tunagaklwa kujipanga.

“Kuna wakati tulionekana kama mmemm kwenye ul’?ora, lakini
mambo haraka yalibadilika na hivyo lazima tubadilike.

— - -
"’f # et
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MESSI: NIMECHOKA

KUBEBESHWA LAWAMA

® ® ®Nahodha huyo akerwa kuonekana yeye
ndiyo chanzo cha kila tatizo linalotokea Barca...

BARCELONA, Hispania

LIONEL Messi amemjibu mwakilishi
wa zamani wa Antoine Griezmann,
baada ya kudai nahodha huyo wa Bar-
celona ndio sababu kubwa kwa nyota
huyo wa Ufaransa kuwa na wakati
mgumu pale Camp Nou.

Mshauri wa zamani wa Griezmann,
Eric Olhats alinukuliwa na gazeti la
France Football wiki iliyopita akisema
kwamba, Messi ambaye alidai “ana
nguvu ya kila kitu” pale Barca - hakuta-
ka Griezmann asajiliwe na “kumfanya
ajihisi kutokaribishwa vizuri “.

Messi alirudi Barcelona Jumatano
baada ya kuiwakilisha Argentina kwe-
nye mechi za kufuzu Kombe la Dunia

na aliulizwa kuhusu kauli hiyo wakati
akiondoka uwanja wa ndege wa El Prat.

Alisema: “Nimechoka mara zote
mimi kuambiwa ndio chanzo cha
matatizo yote klabuni.”

Barca ilimsajili Griezmann kutoka
Atletico Madrid kwa euro milioni 120
Julai, 2019, lakini ameshindwa kufikia
matarajio ya wengi.

Amefunga mabao 11 na kutoa pasi za
mwisho tano katika mechi 42 za LaLiga
kwa Blaugrana hao, akiwa na wastani
wa bao moja kila baada ya dakika 273.

Kwa misimu mitano kule Atletico,
Griezmann alifunga bao kila baada ya
dakika 152.

Tangu Griezmann ajiunge na Barca,
Messi amefunga mabao 28 na kutoa

pasi za mwisho 21 kwenye LaLiga.

Nyota huyo wa Argentina ame-
kuwa kwenye sintofahamu baada ya
kushindwa kulazimisha kuondoka
msimu uliopita pale Barca, ambako
mkataba wake wa sasa unamalizika
mwishoni mwa msimu huu.

Katika mahojiano hayo, Olhats al-
iongeza: “(Messi) ni kama mfalme
hakuutaka usajili wa Antoine.

“Mtazamo wake ulikuwa wazi kabisa,
hakutaka kusikia usajili wake, mara
zote nachukizwa na kauli yake akisema
kwamba hana tatizo lolote na Griez-
mann.

“Msimu uliopita, wakati Griezmann
alipowasili, Messi hakuzungumza naye
na hakuwa anampasia mpira.

LIVERPOOL, UNITED VITANI

LIVERPOOL na Manchester  United
zinawania kumsajili mlinzi wa RB Leipzig, Day-
ot Upamecano mwenye umri wa miaka 22, am-
baye anawindwa na Bayern Munich 22. (Bild,
via Mirror)

VARANE ANUKIA UNITED

MANCHESTER United wana fursa ya kum-
sajili kiungo wa kati, Raphael Varane mwenye
umri wa miaka 27 na raia wa Ufaransa kutoka
Real Madrid. (Manchester Evening News)

WIJNALDUM AGOMBEWA

REAL Madrid wanakabiliana na ushindani
kutoka kwa Barcelona katika kinyanganyiro
cha kuwania saini ya kiungo wa kati wa Liver-
pool, Mholanzi, Georginio Wijnaldum ambaye
ana umri wa miaka 30. (Corriere Dello Sport
via Sport)

MESSI NJIA MOJA CITY

LIONEL Messi amewawashia taa ya kijani
Manchester City kwenye mbio za kuwania
kumsajili, baada ya nyota huyo wa kimataifa wa
Argentina mwenye umri wa miaka 33, kusema
kuwa “amechoka yeye kila siku kuonekana tati-
z0” katika klabu ya Barcelona. (Express)

ALABA KUMRITHI RAMOS

MLINZI wa Bayern Munich na Austria, Da-
vid Alaba mwenye umri wa miaka 28 ndiye
mchezaji anayelengwa zaidi na Real Madrid
kama Sergio Ramos ataondoka katika klabu
hiyo msimu huu. (AS)

ANDERSON KUREJEA WEST

WINGA wa West Ham, Felipe Anderson (27),
anaweza kurejea mapema kutoka Porto kama
timu hiyo ya Ligi Kuu Ureno itaweza kumsajili
tena mshambuliaji Mbrazil, Hulk mwenye mi-
aka 34, kutoka timu ya Shanghai SIPG Januari.
(Record - in Portuguese)

BARCA YAMPOTEZEA GRACIA

KLABU ya Barcelona inaonekana haipo
tayari kumsajili mlinzi wa pembeni, Eric Garcia
mwenye umri wa miaka 19, huku Manchester
City anakocheza sasa wakiwa tayari kutokubali
thamani anayopewa mchezaji huyo ya euro
milioni 20. (Marca)

REKIK KUTUA ARSENAL

ARSENAL wamekubali kumpa mkataba Mtu-
nisia anayechea timu ya vijana ya umri chini
ya miaka 21, Omar Rekik (18), kutoka Hertha
Berlin ifikapo Januari mwakani na kumtoa kwa
mkopo kwa timu hiyo ya Ujerumani. (Football
London)

CORK AGEUKA LULU

KLABU za Sevilla na Hertha Berlin zipo kwe-
nye mbio moja za kuwania kumsajili mlinzi wa
Paris St-Germain na Sheffield United, Jack Cork
mwenye umri wa miaka 31 anayecheza kule
Bunrley. (Mirror)

KLOPP AWABEBA VIJANA

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp ame-
wapa fursa wachezaji wanane kutoka chuo cha
mafunzo ya soka wakati wa mazoezi wiki hii,
huku timu hiyo ikikabiliwa na changamoto cha
wachezaji wanaoendelea kuuguza majeraha.
(Mirror)

XAVI ATABIRIWA MAKUBWA

NYOTA wa zamani wa Barcelona, Xavi
anaweza kuwa ‘Sir Alex Ferguson’ wa klabu
hiyo kama atarejea kama kocha, anasema
mgombea wa kiti cha urais wa timu hiyo, Victor
Font. (Reuters)
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COASTAL UNION YAIWAHI
MAPEMA SIMBA ARUSHA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kumaliza majukumu ya kwe-
nye kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa Stars),
Kocha Mkuu wa Coastal Union, Juma
Mgunda, amekiongeza kikosi chake ku-
tua Arusha tayari kuwasubiri Simba kwa
ajili ya mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa

Akizungumza na gazeti hili, Mgunda
ambaye ni Kocha Msaidizi wa Taifa
Stars, alisema kuwa tayari anaendelea
na maandalizi ya mchezo huo ambao
anaamini utakuwa mgumu kwa pande
zote mbili.

Mgunda alisema timu yake imejipan-
ga kufanya vyema katika mechi hiyo ya
raundi ya 11 na kuendelea kujiweka kwe-
nye nafasi nzuri.

“Vijana nimewakuta wapo vizuri na
tunakwenda kupambana kwenye mechi
ngumu. Tutacheza na timu ngumu, yenye
wachezaji wazuri na natarajia mchezo
pia utakuwa mzuri,” alisema Mgunda,
straika wa zamani wa Coastal Union.
laam na kikosi cha Stars ambacho kil-
itoka sare ya bao 1-1 dhidi ya Tunisia
katika mechi ya Kundi J ya kusaka tiketi
ya kufuzu fainali za Kombe la Mataifa ya
Afrika (AFCON 2022), zitakazofanyika

nchini Cameroon.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Tanzania
Bara, Coastal Union inashika nafasi ya
10 ikiwa na pointi 12 baada ya kushinda
mechi tatu, sare tatu na kupoteza mich-
ezo0 minne.

Kikosi cha mabingwa watetezi, Simba
kilichoko chini ya Kocha Mkuu, Sven
Vandenbroeck na Suleiman Matola ki-
natarajia kutua Arusha leo.

Baada ya mchezo huo, Simba iliyoko
katika nafasi ya tatu ikiwa na pointi 20,
itaendelea na maandalizi ya mechi yake
ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Plateau FC ya
Nigeria.

Fursa iliyoandaliwa na Shirika lisilo la kiserikali la Karibu Tanzania Organization (KTO). PICHA: JUMANNE JUMA

Mpira Fursa kuwabeba wanawake

Na Jumanne Juma

SHIRIKA lisilo la kiserikali la Karibu
Tanzania Organization (KTO), linalo-
fanya shughuli zake kama mwamvuli
wa Vyuo vya Maendeleo ya Wananchi
(FDCs), limezindua rasmi programu ya
mafunzo ya maendeleo ya soka kwa wa-
nawake vijana ijulikanayo kama “Mpira
Fursa”.

Mkurugenzi wa KTO, Maggid Mjeng-
ya kufanya mafunzo hayo ya siku nne ni
kuwajengea uwezo washiriki ili kwenda
kufundisha michezo kwa wanafunzi wa
kike wa shule za msingi.

Mjengwa alisema Mpira Fursa ni pro-
gramu iliyoanzishwa na inayoendeshwa
na KTO kwa kushirikiana na Shirikisho
la Soka Nchini (TFF), pamoja na vyuo 43
vya maendeleo ya wananchi vikiwamo
41 vinavyotekeleza programu ya maari-
fa kwa wanawake vijana waliokatishwa
masomo kutokana na sababu mbalim-
bali.

Naye Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Michezo nchini, Yusuf Singo, ameishuk-
uru KTO na kutoa hamasa kwa walimu
wa michezo waliopata mafunzo na ku-
wakumbusha kwenda kuyafanyia kazi
kwa walengwa.

Mkurugenzi wa Elimu ya Ufundi na

Mafunzo ya Ufundi Stadi kutoka Wiz-
ara ya Elimu Sayansi na Teknolojia, Dk.
Noel Mbonde, alisema Mpira Fursa ni
programu nzuri ambayo imewaendelea
wanawake ambao walikatishwa ndoto
Zao.

Mbonde alisema kwa kutumia mpira
wa miguu, taasisi hiyo imewashirikisha
wanawake na kuwasaidia kujikomboa
kupitia mchezo huo.

Pia mkuu wa programu hiyo, Mia
Mjengwa alisema programu hiyo im-
elenga kusapoti jitihada za serikali ka-
tika kumwinua mwanamke katika ku-
pata fursa kwa sababu mpira ni ajira na
l-rumpa nguvu ya kutambua haki zake.

Sureboy, Masai
kuikosa KMC FC

Na Saada Akida

VINARA wa Ligi Kuu Tanzania Bara,
Azam FC itawakosa nyota wake wawili,
Salum Aboubakar ‘Sure Boy na beki
Oscar Masai katika mechi ya ligi hiyo ita-
kayochezwa kesho kwenye Uwanja wa

Akizungumza na gazeti hili, Kocha
Msaidizi wa Azam FC, Vivier Bahati,
alisema wachezaji hao ni majeruhi na
wameondolewa kwenye mipango ya
mechi hiyo.

Vivier alisema Sure Boy alipata
maumivu ya kidole cha mguu akiwa
kwenye kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa
Stars) na kutakiwa kukaa nje kwa muda
wa siku 10 wakati Masai aliyeumia enka
tayari ameanza mazoezi mepesi.

Kocha huyo alisema wachezaji wen-
gine wako fiti na wanatumia siku mbili
(jana na leo), kuweka mambo sawa ili
kuwa tayari kupambana kutafuta pointi
tatu muhimu katika mchezo huo.

“Walikuwa katika majukumu ya
timu zao za Taifa, wamerejea kambini
isipokuwa nyota wawili, Prince Dube
aliyetarajiwa kutua nchini usiku wa leo
(jana) na beki wao Mganda Nicholas Wa-
dada anayetarajiwa kuingia kesho (leo),
mchana,” Vivier alisema.

Aliongeza wanatarajia kukutana na
ushindani katika mchezo huo kutokana
na rekodi nzuri ya KMC inapokuwa kwe-
nye uwanja wake wa nyumbani.

“Ila Dube atatua nchini wakati wow-
ote kuanzia jioni ya leo (jana), tutakuwa
naye kwenye mchezo huo muhimu, tu-
nahitaji kuendelea kupata ushindi na
kujiimarisha kileleni,” aliongeza kocha
huyo.

Azam FC wanaongoza katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara wak-
iwa na pointi 25 wakati wenyeji wao
KMC, wenyewe wana pointi 15 na wako
katika nafasi ya sita.

Dodoma Jiji FC
yarejea nyumbani

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Dodoma Jiji FC inarejea rasmi
kwenye uwanja wake wa nyumbani wa
Jamhuri Dodoma wakati itakapowakaribi-
sha Biashara United katika mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara itakayochezwa leo, im-
eelezwa.

Katibu Mkuu wa Dodoma Jiji FC, John-
son Fortunatus, alisema jana wanafurahi
kurejea kwenye uwanja wa nyumbani am-
bao wameuzoea na wanatarajia kufanya
vyema katika mechi hiyo.

“Kwanza tunashukuru Mungu kupewa
taarifa na Bodi ya Ligi ya kuutumia tena
Uwanja wa Jamhuri Dodoma. Hapa ndi-
po nyumbani kwetu. Iringa ni Iringa na
Dodoma ni Dodoma. Sisi hatukuwa na
mapumziko kipindi chote hiki. Tuliwaam-
bia benchi la ufundi hakutakuwa na ma-
pumziko, badala yake mazoezi yaendelee,
waangalie mapungufu yaliyojitokeza na
kuyarekebisha,” alisema Fortunatus.

Kiongozi huyo alieleza hawakufura-
hishwa na matokeo ya mechi tatu zilizopi-
ta, na sasa wamerudi nyumbani kurekebi-
sha pale walipoharibu. “Kuna mechi kama
tatu hivi hatukufanya vizuri, tumeona tu-
lipokosea, tumeyafanyia kazi makosa yetu,
tunatarajia kushinda mechi hii,” aliongeza
katibu huyo. Uwanja wa Jamhuri ulisit-
ishwa kuchezewa ligi kupisha shughuli za
kitaifa na mechi zake kuhamishiwa kwe-
nye Uwanja wa Samora mjini Iringa.
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DK. 180 HATARI

® ® ONi katika mpango maalum wa kugawa ‘dozi’
dhidi ya Namungo, Azam FC...

Na Saada Akida hilo na tayari ameshaanza kulifanyia na wawakilishi hao wa Bara kwenye
kazi na anaamini mabadiliko ya mashindano ya kimataifa ya Kombe la
BAADA ya kalenda ya kimataifa washambuliaji wake yataonekana Shirikisho Afrika.
kumalizika, Kocha Mkuu wa Yanga, kwenye mechi zao mbili zinazofuata Aliwataja nyota hao waliorejea kiko-
Cedric Kaze, amesema analiandalia hivi karibuni. “Hizi mechi za kirafiki sini ni pamoja na beki wa kati tege-
programu maalumu tatizo la ushambu-  zimenisaidia kufanyia kazi upungufu meo, Lamine Moro na Carlos Carlinhos.
liaji kuelekea mechi mbili za Ligi Kuu wa kikosi, awali ilikuwa kuna tatizo la “Carlinhos yupo fiti baada ya kumpa
Tanzania Bara zinazofuata za timu viungo kufikisha kwa usahihi mipira nafasi katika mechi ya kirafiki dhidi
hiyo. kwa washambuliaji, ila sasa limebaki ya African Lyon, ni miongoni mwa
Yanga inatarajia kuwakaribisha suala na wafungaji kutowapa puruku- nyota ambao watakuwa katika mi-
Namungo FC keshokutwa kuanzia saa shani mabeki wa timu pinzani. pango yangu ya mechi ijayo dhidi ya
1:00 usiku kwenye Uwanja wa Benja- Nimefanyia kazi hilo kwa kuwapa Namungo,” alisema kocha huyo.
min Mkapa na Novemba 25, mwaka majukumu washambuliaji katika Aliongeza bado wana kazi kubwa
huu itakutana na vinara wa Ligi Kuu maandalizi ya mechi yetu dhidi ya va kufanya vizuri kwenye ligi hiyo
Tanzania Bara, Azam FC. Namungo, tuhakikishe wanajitahidi na ana imani wataendelea kupata
Akizungumza na gazeti hili jijini Dar ~ kutumia vizuri nafasi wanazopata na matokeo mazuri ndani ya uwanja
es Salaam jana, Kaze alisema baada ya  huku wakipeleka presha kwa mabeKki nyumbani kwa sababu wachezaji wote
kucheza mechi mbalimbali za kirafiki, wa wapinzani wetu,” alisema Kaze. wapo tayari kwa mapambano.
amebaini washambuliaji wake wana- Kocha huyo alisema pia kikosi chake Kikosi cha Yanga kimeweka kambi
kosa nguvu zaidi za kupambana lakini kinaendelea vizuri na tayari baadhi Kigamboni jijini na kinaendelea na
pia wakipokonywa kirahisi mipira na ya nyota wake waliokuwa majerunhi mazoezi yake kuelekea michezo hiyo
mabeki wa timu pinzani. wako vyema na wanatarajiwa kuwa va ligi inayowakabili kuanzia kesho-
Kaze alisema amegundua tatizo sehemu ya kikosi kitakachopambana kutwa.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Klabu ya Simba, Moham-
med Dewji ‘Mo', amesema endapo
rushwa michezoni ‘itafumbiwa ma-
cho’, soka la Tanzania halitaendelea.

Mo alisema hayo katika hafla ya
chakula cha usiku iliyoandaliwa na
wanachama wa Simba wa Tawi la
Bunge ‘Simba Mjengoni’, yenye lengo
la kukutana na viongozi mbalimbali
wa timu hiyo.

“Tabia ya rushwa michezoni, ku-
nunua waamuzi na hujuma haviwezi
kuendeleza soka letu, mageuzi katika
mifumo wa uendelezaji wa vilabu
vyetu ndio jawabu, maana klabu zetu
lazima zizaliwe upya kama ina-
vyofanya Simba ili soka letu liende
mbele na la Tanzania pia,” alisema
Mo.

Mwenyekiti huyo alisema klabu
hiyo ina mpango wa kuwa na timu za
vijana za umri chini ya miaka 18, 17,
16 na 15 na wanatarajia kuzunguka
kila mkoa ili kusaka vipaji hivyo.

“Tunaenda mkoa kwa mkoa kusaka
Vipaji, tutawaleta na kuwasomesha
na kutafuta familia ya kukaa nao
ili kuwajenga kinidhamu, kidini,”
alisema mwekezaji huyo.

Aliwatoa hofu wanachama na
mashabiki juu ya uwekezaji wake
wa Sh. bilioni 20 na kueleza mambo
yatakapokuwa sawa, watafikia tamati
ya mjadala huo.

“Napenda kuwatoa hofu kuhusu Sh.
bilioni 20, hakuna haja ya kuwa na
hofu. Simba kwangu sio biashara bali
ni familia kwanza. Mapenzi yangu
kwa Simba hayapimiki kwa fedha.
Matamanio yangu ni Simba kufani-
kiwa kimataifa,"aliongeza.

Alisema pia malengo ya Simba
yamegawanyika katika hatua tatu,
kwanza ikiwa ni mpango wa muda
mfupi wa kutetea ubingwa wa Ligi
Kuu Bara, pili kudhamiria kujenga
klabu endelevu na malengo ya muda
mrefu ni kushinda taji la ubingwa wa
Afrika.

Naye, Mwenyekiti wa Tawi la
Simba Mjengoni, Rashid Shangazi,
alisema kuna tatizo la ukiritimba wa
idara na taasisi za serikali, na baadhi
ya viongozi wa serikali kutokuwa na
mtizamo chanya kuhusu masuala ya
uwekezaji katika soka.
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