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UCHAGUZI

2020

NEC: Ruksa

kKupiga

tena kura ikikosewa

Na Mwandishi Wetu

MPIGAKURA anaruhusiwa kubatilisha ua-
muzi wake wa kura kituoni kwa kupiga ny-
ingine ikiwa tu karatasi ya awali aliyotumia,
hajaiingiza katika sanduku la kupigia kura.

Ofisa Utumishi wa Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), Flora Mkama, aliyasema hayo
jana jijini Dar es Salaam wakati wa mafunzo
kwa waandishi wa habari yaliyoandaliwa na
tume kuelekea uchaguzi mkuu uliopangwa
kufanyika Jumatano ijayo.

Akiwasilisha mada kuhusu taratibu za
upigaji kura, ufungaji wa vituturi na masan-
duku ya kura, Mkama alisema mpigakura
kabla hajaiingiza kura yake kwenye san-
duku la kura, anaweza kubatilisha uamuzi
wake huo na kupiga kura upya.

“Anaweza kubatilisha uamuzi wake kwa
kukabidhi karatasi ya awali kwa msimamizi
ambaye ataiweka kwenye bahasha maalum
na kuhesabika kama kura iliyoharibika na
atapewa karatasi nyingine ili kupiga kura
yake,” alisema.

Ofisa Sheria NEC, Athumani Kimia, aki-
zungumzia majukumu baada ya kupiga
kura, alisema msimamizi wa kituo atatakiwa
kuziweka karatasi za kura ambazo haziku-
tumika, zilizoharibika na sehemu ya kitabu
cha karatasi ambazo hazikutumika ndani ya
bahasha namba tatu 3.

“Bahasha namba 3A kwa uchaguzi wa
Rais, bahasha namba 3B kwa uchaguzi wa
wabunge na bahasha namba 3C kwa uch-
aguzi wa udiwani zinahusika katika hili,”
alisema.

Ofisa huyo alisema kura hizo ambazo zi-
nahesabika kama zimeharibika, huwekwa
kwenye bahasha namba 6A.

Akifafanua zaidi kuhusu mpigakura ku-
batilisha kura yake, Kimia alisema lengo ni
kupata kura halali.

“Katika mazingira hayo, mpigakura
ana haki ya kupewa karatasi nyingine, la-
kini sheria haijaweka ukomo wa utoaji wa
karatasi, ila haiwezekani mtu apewe karata-
si ya kwanza, ya pili mpaka nne uendelee
kuharibu.

“Ikionekana uharibifu ni endelevu, basi
mtu huyo atakuwa na matatizo, hivyo msi-
mamizi atachukua uamuzi wa kumnyima,”
alifafanua.

Alisema ndiyo maana imeelezwa mpi-
gakura ambaye hawezi kupiga kura mwe-
nyewe, ana haki ya kwenda na mtu anayem-
wamini.

Kuhusu kura zenye mgogoro, Kimia alise-
ma msimamizi anatakiwa kuzitatua kabla ya
kutangaza matokeo ili kutoleta upungufu au
kuongeza kura.

Akijibu swali kuhusu muda uliotengwa
kwa ajili ya kusafirisha sanduku la mpigaku-
ra, Kimia alisema hakuna muda kamili ila
itategemea mazingira.

Uchaguzi wa Rais, wabunge na madiwani
umepangwa kufanyika Oktoba 28 mwaka
huu, ikiwa ni mara ya kwanza kufanyika siku
ya kazi. Tayari serikali imesema siku hiyo
itakuwa ya mapumeziko ili wananchi wapate
haki ya kuchagua viongozi wanaowataka.

Mgombea urais kupitia CCM, Dk. John Magufuli akizungumza na wananchi katika mkutano wa kampeni kwenye viwanja
vya Chuo cha Ualimu Korogwe, mkoani Tanga jana. PICHA: IKULU

Maalim Seif amtaka Membe
kutowachanganya wanachama

Na Frank Maxmillian, TUDARCo

MWENYEKITI wa Chama cha ACT-Wazal-
endo, Maalim Seif Sharif Hamad, amemtaka
mgombea urais wa chama hicho, Bernard
Membe, kutowachanganya wanachama wao
kuhusu watakayempigia kura kwa nafasi ya
urais.

Amesema viongozi wa chama hicho ka-
tika moja ya vikao vyao, walikubaliana wana-
chama wampigie kura mgombea wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, na kwa Zanzibar wanachama wa
CHADEMA wampigie mgombea urais wa ACT-
Wazalendo, Maalim Seif.

Akizungumza na waandishi wa habari
jana jijini Dar es Salaam, kiongozi huyo alidai
kusikitishwa na alichozungumza Membe juzi
na kwamba kupitia mkutano mkuu wa taifa
waliamua kushirikiana na Membe alipokuja
katika chama aliambiwa na akakubali kush-
irikiana katika kampeni.

Juzi, Membe alizungumza na waandishi
wa habari na kusema ataendelea na kampeni
zake katika ngwe ya mwisho huku akiwakata

wapigakura kumchagua wanayeona anafaa.

Maalim Seif alisema baada ya kuona
kampeni zinasuasua, walikutana na kushau-
riana na Membe ambaye aliomba muda wa
kutafakari na baadaye walikubaliana kush-
irikiana na Lissu, lakini ushirikiano wake
(Membe) haukuwa mkubwa.

“Nasikitika sana leo (jana) mjumbe (Mem-
be) wa kamati hiyo hiyo anakuja kukana
makubaliano yetu,” alisema.

“Alilosema Kiongozi Mkuu wa ACT-Wazal-
endo, Zitto Kabwe, si lake na mimi (Maalim
Seif)) nililosema si langu bali ni uamuzi rasmi
wa chama. Mimi ni Mwenyekiti wa Chama,
Kamati Kuu na Halmashauri ya Uongozi na
moja kati ya majukumu yangu ni kusimamia
uamuzi wa chama, ulifanywa tokea kikao cha
kwanza kabisa,” alifafanua.

ABAINISHA KASORO

Aidha, alisema kwa upande wa Zanzibar
kuna njama za wazi zilizobainishwa mapema
juu ya kuleta kasoro kwenye uchaguzi na yasi-
poshughulikiwa mapema haitaridhia.

Alisema wananchi wengi watakosa haki yao

ya kikatiba ya kupiga kura kutokana na wengi
kutoandikishwa na kwamba haki ya kikatiba
imeporwa kwa zaidi ya wananchi 1,000.

Aliongeza kuwa wakati wa uteuzi wa wag-
ombea kupitia Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) na Tume ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC)
wanachama wa ACT-Wazalendo wanane na 12
wawakilishi walienguliwa.

“Tunavyoambiwa lengo kura ya mapema
ni kuwawezesha watu wenye majukumu ya
usalama pamoja na ulinzi na usimamizi wa
uchaguzi kupata muda wa kusimamia ulinzi
na usalama siku ya uchaguzi mkuu, sasa hawa
wanaopiga kabla Oktoba 27 hawataruhusiwa
kuwapigia Serikali ya Muungano,” alisema
Mwenyekiti Seif.

Vile vile, alisema katika uchaguzi kumeku-
wa na vitendo vya kuvunjwa kwa haki za ki-
binadamu vinavyofanywa na baadhi ya watu
kutokana na kukithiri kwa vitisho kiasi cha
baadhi ya watu kukimbilia porini.

Kwa mujibu wa Maalim Seif, kuna njama
za kumdhibiti baada ya kupiga kura yake iki-
wamo kukosa mawasiliano ya simu na vion-
gozi wenzake.

R
NEC yaonya

kujitangaza
mshindi wa
uchaguzi

l Orodha ya
mawakala
yahitajika leo

Na Romana Mallya

TUME ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imesema kikundi, taasisi,
chama cha siasa au mtu yeyote
atakayetangaza matokeo ya uch-
aguzi mkuu kwa ngazi yoyote
kabla ya mamlaka, atachukuliwa
hatua stahiki.

Vilevile, imevikumbusha vy-
ama vya siasa kuhakikisha vina-
wasilisha orodha na barua za
utambulisho wa mawakala wa
vyama kwa wasimamizi wa uch-
aguzi wa majimbo husika.

Mwenyekiti wa NEC, Jaji
mstaafu Semistocles Kaijage,
es Salaam alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusu
wajibu wa vyama vya siasa na
wagombea wakati wa kampeni,
uteuzi na mamlaka ya vyama
vya siasa na utangazaji wa ma-
tokeo.

Alisema NEC inakumbusha
kuwa mamlaka za Kkutangaza
matokeo ya uchaguzi wa Rais,
ubunge na udiwani ni ya tume.

“Kwa msingi huu, atakaye-
fanya hivyo kabla ya mamlaka
rasmi zilizowekwa kikatiba na
kisheria, atakuwa amevunja
sheria na hatua stahiki za kishe-
ria zitapaswa kuchukuliwa dhidi
yake,” alionya.

Jaji Kaijage alisema tume
haitarajii kuona kikundi, taasisi,
chama cha siasa, wagombea na
wafuasi wao au mtu yeyote aki-
jichukulia sheria mikononi ku-
tangaza matokeo ya uchaguzi
nje ya utaratibu na mamlaka zi-
lizowekwa kikatiba.

Katika mkutano wake huo,
Jaji Kaijage pia alisema NEC in-
avipongeza vyama vya siasa na
wagombea ambao wanaendelea
na kampeni kwa mujibu wa she-
ria, kanuni na maadili ya uch-
aguzi.

Kwa msingi huu,
atakayefanya hivyo
kabla ya mamlaka
rasmi zilizowekwa
kikatiba na Kisheria,
atakuwa amevunja
sheria na hatua sta-
hiki za kisheria zita-
paswa kKuchukuliwa
dhidi yake,” alionya.
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JPM ataka Watanzania
kukataa ubaguzi

Na Gwamaka Alipipi, KOROGWE

ZIKIWA zimebaki siku saba kuelekea
uchaguzi mkuu, mgombea urais wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Rais John Magu-
fuli, amewataka Watanzania kujitenga na
propaganda za ubaguzi zinazoenezwa na
baadhi ya wagombea.

Pia amewatahadharisha Watanzania
wakimwona mtu anazungumza na ku-
tangaza chuki, wafahamu kwamba hayupo
kwa maslahi ya taifa, bali ana malengo ma-
baya ya kuleta machafuko nchini.

Alitoa rai hiyo jana wilayani Korogwe
mkoani Tanga, wakati akiwahutubia wa-
nanchi na wanachama wa CCM walioji-
tokeza katika Uwanja wa Chuo cha Ualimu
Korogwe. Pamoja na mambo mengine,
aliwakumbusha Watanzania kuendelea ku-
dumisha amani.

“Wenye roho mbaya watajitokeza kwa
sababu wameiona Tanzania imetoka katika
umaskini wa mwisho. Tanzania ni mion-
goni mwa nchi 10 Afrika ambazo uchumi
wake unakua. Tanzania ina mali kila se-
hemu, watu wanaimezea mate, watafurahi
siku moja kuona Watanzania wanapigana
ili wao waje kutuuzia silaha huku wak-
ichimba madini,” alisema na kuongeza:

“Mkimaliza kupigana mnakuta wam-
emaliza kila kitu. Lazima Watanzania
kujitenga na watu wa propaganda hizo.
Wataleta watu wa uchonganishi, wame-
shashindwa lakini wanahamasisha watu
kuandamana.”

Magufuli alisema mataifa mengi duniani
huwa yanaingia katika machafuko kuto-
kana na kuenezwa kwa uduni, ukabila na
umaeneo, hivyo akawataka Watanzania ku-
wapuuza viongozi wanaohamasisha masu-
ala hayo.

“Wagombea urais tupo 15, ukiona mtu
anazungumza na kutangaza chuki ujue
hayuko kwa maslahi ya taifa. Mapigano
mengi duniani huchonganishwa kwa udini,
ukabila au umaeneo, Nawasihi hata vijana
wetu ambao hata hamuangalii historia ya
taifa hili kuweni watulivu,” alisisitiza.

Kuhusu Mkoa wa Tanga, Dk. Magufuli
alisema katika kipindi cha miaka mitano
serikali ilitoa Sh. bilioni 55.7 kugharamia

elimu bure, Sh. bilioni 17.8 kwa ajili ya
kuboresha miundombinu ya elimu, iki-
wamo ukarabati wa shule ya wasichana
Korogwe.

Dk. Magufuli alisema, katika afya, seri-
kali ilipeleka Sh. bilioni 174 kwa ajili ya
kujenga jengo la wagonjwa wa dharura na
jengo la kuchuja damu kwa wagonjwa wa
figo kwenye Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Tanga ya Bombo.

Alisema pia serikali imejenga hospitali za
wilaya tano ambazo tatu katika Wilaya za
Korogwe, Muheza na Tanga Jiji, huku mbili
zikiwa katika wilaya za Handeni na Mkinga
ambazo ujenzi wake bado unaendelea.

Kuhusu sekta ya maji, Rais Magufuli
alisema serikali imetekeleza miradi 64, mji-
kwamba miongoni mwa miradi hiyo ni wa
Pungwe-Muheza uliogharimu Sh. bilioni
3.07 ambao hadi sasa umefikia asilimia 85.

Alitaja mradi mwingine ni Mkata-Malesi
uliogharimu Sh. bilioni 2.53. Alisema mradi
wa Mto Pangani kutoka Korogwe-Mheza
wenye thamani ya Sh. bilioni 200 utaanza
kujengwa mwanzoni mwa mwaka ujao.

Wakati huohuo, Rais Magufuli akiwa
wilayani Same mkoani Kilimanjaro al-
imwagiza mkandarasi anayejenga mradi
wa maji wa Bwawa la Nyumba ya Mungu
kuongeza kasi ya ujenzi wa bwawa hilo
ndani ya siku 30.

Pia alimtaka Mkurugenzi wa Wizara ya
Maji, Katibu Mkuu wa Wizara hiyo na Wazi-
ri, kuhakikisha wanafika katika mradi huo
na kumpeleka ripoti.

“Mradi ulitakiwa kukamilika tangu mwa-
ka 2017, haiwezekani hadi leo uwe bado.
Haiwezekani wananchi wa Hedaru wazame
kisa tatizo la maji, wamesubiri kwa muda
mrefu, nawaomba radhi, kwa hiyo kama
wapo watu walikula pesa za mradi huo Sh.
bilioni 200 waanze kuzitapika kuanzia leo,”
alisema Dk. Magufuli na kuongeza:

“Nawahakikishia kuwa siwezi kuzun-
gumza uongo, ninafahamu kuzungumza
uongo ni dhambi, uwe Waziri au Naibu
Waziri au Katibu Mkuu au Mkurugenzi
kwa sababu mimi bado ni rais, nataka ke-
sho waende kukagua mradi nikifika Moshi
waniletee ripoti,” alisema Dk. Magufuli.

Mke wa DK. Salim afariki dunia

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli ametuma salamu za
pole kwa familia ya Waziri Mkuu mstaafu,
Dk. Salim Ahmed Salim, kwa kumpoteza
mke wake, Amne Rifai.

Jana, akiwa Mjini Same mkoa-
ni Kilmanjaro, Rais Magufuli |
aliwaomba wananchi wal- ¢
iokuwa katika mkutano
wake wa kampeni za uch-
aguzi mkuu kusimama kwa
dakika moja kumwombea
kwa Mungu, Mke wa Wa-
ziri Mkuu mstaafu, Dk. Salim
Ahmed Salim, aliyefariki
ghafla asubuhi ya jana.

“Pia tuendelee kumwom-
bea ndugu yetu Salim ambaye bado
anaumwa ili Mungu akamponye. Roho ya
marehemu mke wa Dk. Salim ipumzike
kwa amani na afya ya Dk. Salim ambaye
ameugua kwa muda mrefu sasa na hawezi
kutembea nayo ikaimarike na ikaponywe
na Mwenyezi Mungu. Amin.”

Dk. Salim mwenye umri wa 78, alikuwa
Waziri Mkuu wa Tanzania kuanzia Aprili

24, mwaka 1984 hadi Novemba 5, mwaka
1985, amewahi kuhudumu kama mwanadi-
plomasia nguli katika Umoja wa Mataifa
(UN).
Pia aliwahi kuwa Katibu Mkuu wa ul-
iokuwa Umoja wa Nchi Huru za Af-
rika (OAU).
Kiongozi huyo ameshapata
nishani mbalimbali za nyota
ya Afrika, nishani ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
nishani ya kitaifa ya Vilima
Elfu Moja, nishani ya kipendo
-, (Msalaba Tukufu), ya Sifa (Ofi-
sa Tukufu), Medali ya Affrika,
Nishati ya Kitaifa cha Simba
(Ofisa Tukufu).
Aidha, alipata nishani ya Miti Mi-
wili ya Naili, nishani ya El-Athir, nishani
ya Mono, Masahaba wa O.R. Tambo (Dha-
habu), nishani ya Mwenge (daraja la pili).
Aidha, alipata tuzo za heshima kutoka
vyuo vikuu mbalimbali za udaktari wa
sheria mara mbili, Humanities, Sheria ya
Kiraia, Sanaa katika masuala ya Kimataifa
na Falsafa katika Uhusiano wa Kimataifa.

NMB’

Close to you

INVITATION TO TENDER

TENDER FOR PROVISION OF VARIOUS SERVICES
FOR NMB BRANCHES ACROSS THE COUNTRY

NMB Bank Plc is the leading commercial bank in Tanzania. The bank has set
funds for year 2020, towards the cost of operations and maintenance of its
facilities for NMB HQ and its branch network.

It is intended that part of these funds will be applied to eligible payments
under contract(s) for provision of various services as per the list below.

«  Provision of Fumigation services

«  Provision of Cleaning Services

«  Provision of Service Maintenance of Fire extinguishers
«  Provision of Service and Maintenance of Air Conditions
«  Supply of Stationeries and Consumables

NMB Bank Plc intends to engage eligible, qualified and registered local
companies/ authorized vendors who will provide the above listed services
for its branches and offsite ATMs across the country divided in eight (8)
zones as detailed in the tender document.

Interested applicants may download the tender document through NMB
Website at this link https:// nmbbank.co.tz/tenders.

The selection of eligible and qualified vendors will be conducted through
the open tendering procedures as specified in NMB Bank Plc procurement
policy and procedures.

A complete set of tender documents shall be purchased by interested
applicants at a non-refundable fee of TSHS 50,000.00 per each category
and payment should be done through any NMB branch to NMB Account
No. 302040002, account name - Tender Fees (Deposit slip shall be attached
when submitting your tender document). Any further clarifications required
should be addressed to the secretary NMB Management Tender Committee
through this email procurement@nmbbank.co.tz.

All applicants must include one original plus two copies of the tender.
The document must be properly filled, and enclosed in plain envelopes
hand delivered to NMB Zonal Offices through addresses provided in
the tender document not later than Monday 2" November 2020 at
15.00HRS. Applications will be opened promptly thereafter in public and
in the presence of applicants’ representatives who will choose to attend.

Late tenders, portion of tenders, electronic tenders, tenders not received,
and tenders not opened and not read out aloud in public at the bid opening
ceremony shall not be accepted for evaluation.

The Secretary, Management Tender Committee
P.0. Box 9213, Dar es Salaam, Tanzania.
NMB Bank Plc. Head Office Ohio/Ali Hassan Mwinyi Street

215951202

www.nmbbank.co.tz
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CCM vyataja siri wagombea

wake kutoenguliwa NEC

Na Thobias Mwanakatwe

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) kimefi-
chua siri kuhusu wagombea wake kuto-
enguliwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC) katika uchaguzi mkuu wa mwaka
huu kwa kigezo cha kushindwa kujaza
fomu.

Aliyefichua siri hiyo ni Katibu Mkuu wa
chama hicho, Dk. Bashiru Ally, katika ma-
hojiano na Shirika la Utangazaji la BBC,
jana alfajiri kuhusiana na mambo mbal-
imbali kuelekea uchaguzi mkuu.

Dk. Bashiru alipoulizwa suala la wag-
ombea wengi wa ubunge na udiwani wa
upinzani kuenguliwa na NEC na je, CCM
ilitumia mbinu gani hadi wagombea
wake hata mmoja asienguliwe? Alijibu
kuwa siyo suala la mbinu, bali ni suala la
kutii na kufuata sheria hasa ikizingatia
kuwa uchaguzi nchi zote unasimamiwa
na sheria na kanuni.

“Zipo sheria zinazoelekeza namna gani
vyama vifanye uteuzi kupitia kwenye mi-
fumo yao ya vyama, viombe uteuzi NEC,
namna gani wagombea wake wajaze
fomu, muda wa kuchukua na kurejesha
fomu,” alisema.

Dk. Bashiru alisema kwa upande wa
CCM vipo vitengo vya sheria vinavyosi-
mamia na kuruhusu wagombea wa ngazi
zote kujaza fomu na kisha kuhakikiwa.

Katika mchakato wa wagombea wa
udiwani na ubunge Agosti mwaka huu,
NEC iliwaengua wagombea wengi wa up-
inzani kwa maelezo ya kukiuka masharti
ya ujazaji wa fomu.

Hali hiyo ilisababisha CCM ipate
wabunge 28 ambao wamepita bila kup-
ingwa, na kwa sasa wanasubiri kuap-
ishwa, baada ya kutangazwa kwa ma-
tokeo ya uchaguzi.

Hata hivyo, wagombea ubunge na udi-
wani kupitia upinzani walioenguliwa wa-
likata rufani NEC, ambayo kwa awamu to-
fauti iliwarejesha baadhi ya walioshinda
rufani kuanza kampeni.

Katika hatua nyingine, CCM imelitaka
Jeshi la Polisi kuzingatia mafunzo yao na
weledi na kutumia nguvu zisizopindukia
kiwango katika kipindi hiki cha uchaguzi
mkuu unaotarajia kufanyika Oktoba 28,
mwaka huu.

Dk. Bashiru, alisema hayo alipoulizwa
kuwa kumekuwa na hali ya usalama
kuteteleka hususani maeneo ambako

wapinzani wanafanyia kampeni, polisi
wanatumia nguvu kupita kiasi.

Akijibu alisema: “Wito wangu ni ju-
kumu la polisi kuzingatia mafunzo yao na
weledi na kutumia nguvu zisizopindukia
kiwango.”

Hata hivyo, Dk. Bashiru alisema ka-
tika kipindi hiki wananchi wahakikishe
wanatii sheria bila shuruti kwa sababu
polisi wana mafunzo ambayo yanawa-
fanya watathmini hali ilivyo na kuchukua
hatua.

“Wapo wagombea wanajua sheria,
mwisho wa kufanya kampeni ni saa 12:00
jioni, hiyo siyo sheria ngeni, lakini una-
kuta mgombea anafanya mkutano na
wafuasi wake saa 2:00 usiku,” alisema.

Alisema tabia za namna hiyo za kuvun-
jakanuni za maadili ya uchaguzi zitaweza
kuwa chanzo cha matatizo kama hayo.

Dk. Bashiru akijibu swali aliloulizwa
kwamba wapo baadhi ya watu wana-
jisikia kutokuwa huru nchini,

alisema hakuna mahali popote uhuru
ukawa ni shibe iliyokamilika, kila nchi
duniani kuna madai ya upeo wa uhuru,
hivyo hakuna jamii itatosheka na uhuru
huo.

VA NGONO ni kitendo tha mtu
khamana liyopewa kuomba au k
Bz kingono kutoka kwa mtu anayetaka
Kumhuduma.

ulazimishz

(kulia), akikabidhi Sh. milioni 8.1 kwa mwalimu mstaafu Elias Mihambo Katinda, mjini Shinyanga jana, kati ya Sh.
milioni 45 alizodhulumiwa na mikopo umiza. Sh. milioni 18.5 alishakabidhiwa awali, na kusalia Sh. milioni 18.2
zinazoendelea kufuatiliwa. PICHA: MARCO MADUHU

TAKUKURU varejeshea wastaafu
mamilioni waliyoporwa kwa mkopo

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU) mkoani Shinyanga,
imewarejeshea walimu wastaafu wawili Sh.
milioni 16.6 ambao waliathirika na mikopo
umiza.

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa Shinyan-
ga, Hussein Mussa, alibainisha hayo jana
wakati akisoma taarifa ya taasisi hiyo kwa
kipindi cha robo ya kwanza ya mwaka wa
fedha wa 2020/21), kuanzia Julai hadi Sep-
temba, mwaka huu.

Alisema wameendelea kufanya kazi ya
kusaidia wananchi ambao wamekuwa
wakitapeliwa na mikopo umiza pamoja na

wale ambao wanaombwa rushwa kwa ajili
ya kupewa huduma za kijamii.

Katika kufanya hivyo, Mussa alisema
wameokoa Sh. milioni 27 ziliwamo Sh. mil-
ioni 16.6 za walimu.

“Mstaafu wa kwanza, Elias Mihambo,
tumemrejeshea leo (jana) Sh. milioni 8.1
kati ya Sh. milioni 45 ambazo alitapeliwa na
mikopo umiza. Awali tulimpatia Sh. milioni
18.5 na kusalia milioni 18.2,” alisema Mussa.

“Mstaafu wa pili, Hamis Maziku, tumem-
rejeshea naye Sh. milioni 8.5 kati ya Sh.
milioni 27.5 ambazo alitapeliwa na mikopo
umiza. Awali tulishampatia Sh. milioni
nane na kusalia Sh. milioni 11. Fedha zote
hizi bado tunazifuatilia ili walipwe zote,”

aliongeza.

Pia alisema wamemrejeshea Sh. milioni
104 Jacksoni Njau ambazo alidhulumiwa
na kamishna msaidizi wa ardhi mkoani
Mwanza, aliyemwomba kwa ajili ya kumpi-
mia ardhi (shamba) ekari 23 lililoko Pan-
dagichiza wilayani Shinyanga pamoja na
kumpatia hati miliki, lakini hakufanya
hivyo na kukata mawasiliano naye.

Wanufaika waliorejeshewa fedha zao,
wakizungumza kwa nyakati tofauti, wali-
ishukuru TAKUKURU kwa kazi nzuri am-
bayo imeifanya kwa kuokoa fedha zao am-
bazo zilichukuliwa isivyo halali kutokana
na wao kuandamwa na shida kipindi hicho.

Wakazi
Tandale
walalama
ukatili

Na Elizabeth Zaya
WAKAZI wa Tandale kwa Tumbo,

Kinondoni jijini Dar es Salaam,
wamewaomba wanaume kuungana
na makundi mengine katika jamii
kupambana na vitendo vya ukatili
katika jamii yao.

Wakazi hao walitoa ombi hilo
walipotembelewa na Shirika la
Mabadiliko la Kujenga Ushirikiano
kwa Wote (TIBA), katika vijiwe vya
kahawa ambavyo wanaume hupen-
delea kukusanyika nyakati za mapu-
muziko baada ya shughuli zao.

Winie Mwangosi, mmoja wa wakazi
wa eneo hilo, alisema asilimia kubwa
ya vitendo vya ukatili vinavyotokea
katika eneo hilo, wanawake ndio
huwa mstari wa mbele kuvikemea,
huku wanaume wakijiweka pembeni.

Mwenyekiti wa mtaa huo wa Tan-
dale kwa Tumbo, Khatibu Kibwana,
alisema amekuwa akipokea taarifa
nyingi za ukatili huo na vingi vikito-
kana na vipigo.

“Ni kweli katika mtaa wetu tume-
kuwa tukipata taarifa nyingi za
ukatili, ambao unagusa pande zote
za wanawake na wanaume na vina-
tokana na vipigo, na wengi wanafan-
ya vitendo hivyo nyakati za usiku
wanapokuwa wamelewa,” alisema
Kibwana.

_“Na kukomesha vitendo hivi ka-
tika eneo letu inakuwa ngumu kwa
sababu huwa tunakosa ushirikiano
wa upande mmoja wa wanaume,
wanawake ni wepesi sana kutoa ush-
irikiano.”

Ofisa Ustawi wa Jamii wa mtaa
huo, Hyness Charles, alisema kwa
Siku hupokea taarifa za vitendo vya
ukatili kuanzia saba hadi 10.

Na ukihoji vitendo vingi vya
ukatili vinavyojitokeza katika eneo
hili ni vile vinavyotokana na vipigo
na tumekuwa tukipambana sana
kuvikemea kwa kuwafikisha katika
vyombo vya sheria watuhumiwa
wanaoripotiwa, lakini tatizo tuna-
kosa ushirikiano wa ushahidi kutoka
kwa wananchi hususani wanaume,”
alisema Hyness.

Mkurugenzi wa Shirika la TIBA,
Malcela Lungu, alisema kuna haja ya
kila mmoja katika jamii kushirikiana
kwa pamoja kutokomeza vitendo
hivyo.

Malcela alisema suala la mapam-
bano dhidi ya vitendo vya ukatili ni
la lazima liwe la kushirikiana.

Jamani tuondokane na fikra poto-
fu kwamba kukemea vitendo hivi ni
kazi ya wanawake tu, hili siyo sawa
kwa sababu tunashuhudia makundi
yote yanaathirika na tukumbuke
kuwa katika familia au jamii an-
apoathirika mtu mmoja amepunguza
nguvu kazi na kurudisha maendeleo
nyuma, na tukilitambua hili sisi sote
tutawajibika kuvikemea,” alisema
Malcela.

“Na tunaendelea kuwasisitiza wa-
naume kuamka na wao, wasiwaachie
wanawake tu kwa sababu nao wa-
naathirika.”

Malcela alisema TIBA, wataen-
delea kutoa elimu katika makundi
mbalimbali ya jamii ili kuhakikisha
kila mmoja anafahamu wajibu wake
katika mapambano dhidi ya vitendo
hivyo vya ukatili.
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Matukio moto shuleni yamwibua CAG Assad

Na Woinde Shizza, MWANGA

MFULULIZO wa matukio ya ku-
ungua moto shule za Kiislamu katika
mikoa mbalimbali nchini, umem-
wibua aliyekuwa Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), Prof. Musa Assad, kuzungum-
zia vitendo hivyo, akiomba kuundwa
kwa kamati maalum ya uchunguzi
itakayofuatilia mikasa hiyo.

Akizungumza jana katika maha-
fali ya sita ya kidato cha nne ya Shule
ya Sekondari ya Kiislamu ya Vu-
chama, Ugweno, Wilaya ya Mwanga,
alisema huenda matukio hayo yana-
sababishwa na wivu wa maendeleo.

“Mimi nadhani kuna haja ya
kuiomba serikali ije na kamati ya
uchunguzi wa moto katika shule za
kiislamu, ifanye uchunguzi wa kina
na kubaini chanzo cha matukio ya-
nayoendelea hivi sasa.

“Kuna shida nyingine, kwamba
tatizo Kikosi cha Zimamoto na
Ukoaji hakina wataalamu wa kuto-
sha wa kukabiliana na majanga ya
moto na hii lazima iangaliwe upya
na kama hatuna wajuzi, tuagize ku-

|
Mgombea urais

UPDP ataka wenzake
wayakubali matokeo

Na Thobias Mwanakatwe

MGOMBEA urais kupitia UPDP,
Twalib Kadege, amewataka wagombea
urais wa vyama vyote vya siasa kukubali
mshindi wa nafasi hiyo atakayetanga-
zwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEQ).

Amesema NEC ndiyo yenye mam-
laka ya kisheria ya kufanya hivyo, ili ku-
dumisha amani na utulivu katika nchi.

Alisema hayo jana wakati akizun-
gumza katika mahojiano na gazeti hili
kuhusu mtazamo wake wa mwenendo
wa kampeni baada ya kubakia siku saba
kabla ya kupiga kura Oktoba 28, mwaka
huu.

“Ni vizuri vyama tuwe na desturi
tukubali kushindwa, kwa sababu ka-
tika wagombea 15 wa urais haiweze-
kani wote wakashinda, yule ambaye
atatangazwa na NEC tumkubali maana
ndio kazi yake kumtangaza aliyeshinda
si kazi ya NEC kumtangaza mtu ali-
yeshindwa,” alidai.

Kadege ambaye amekuwa kimya bila
kufanya kampeni, alidai ana imani kub-
wa na NEC kwani haijaonyesha dalili za
upendeleo wa chama wala mgombea
yeyote, hivyo itatenda haki kwa kum-
tangaza mgombea atakayeshinda kwa
kupigiwa kura na wananchi.

“Kama ukiona kwamba haujachagu-
lika ujue kura hazikutosha, kwa hiyo
usilazimishe kwamba umeibiwa kura
bila kuwa na uthibitisho, maana kufan-
ya hivyo ndio chanzo cha kuzuka kwa
vurugu,” alidai.

Kadege alisema wagombea lazima
watambue kuwa wananchi kujaa kwe-
nye mikutano yao ya kampeni haina
maana kwamba watawapigia kura wote
wapo wengine wanakwenda kusikiliza
tu sera, lakini sio wapigakura.

“Ambaye sera zake hazitakubalika
basi akubali wananchi hawakuridhia
na sera zake, hivyo angoje awamu in-
ayofuata, hakuna haja ya kuleta vurugu
wala fujo na maneno yasiyokuwa na
tija,” alisema.

toka nje ya nchiili jjulikane na watu
wakatoa hofu.”

Kwa mwaka huu, Mkoa wa Kili-
manjaro peke yake kumejitokeza
matukio ya moto katika seminari ya
Kiislamu ya Mudio (Hai), mabweni
ya Shule ya Seminari ya Wasichana
ya Kiislamu ya Kaloleni (Moshi
Mjini) Shule ya Sekondari Uchira
Quran cha Hadithi za Mtume cha
Othuman Bin Halfan (Hai).

Prof. Assad alieleza kuwa mfu-
lulizo wa matukio hayo ya moto
kwa shule za Kiislamu nchini un-
aacha maswali yasiyojibika, hasa
baada ya Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji nchini kushindwa kubaini
chanzo cha moto huo.

Kutokana na majanga hayo, Prof.
Assad, ameshauri wamiliki wa
shule zote za Kiislamu kuimarisha
ulinzi wake kwa kufunga kamera
za usalama (CCTV), ili kusaidia

kubaini chanzo cha matukio hayo.

Awali, akitoa taarifa ya Sekondari
Vuchama, meneja wa shule hiyo,
Yasin Mfinaga, alisema tayari seri-
kali mkoani Kilimanjaro, imetoa
maelekezo ya namna ya kujikinga
na majanga hayo.

“Sasa sisi kama uongozi wa
shule, tumechukua tahadhari ya
kijipanga kwa kutoa ulinzi katika
shule yetu, lakini niombe serikali
ijikite kufanya uchunguzi wa kina

ili kuwatoa hofu wazazi na wa-
nafunzi,” alieleza Mfinanga.

Wakati, Mkuu wa shule hiyo,
Jumanne Mkoga, akizungumzia
maendeleo ya shule, alisema kuwa
Shule ya Sekondari ya Vuchama,
imekuwa ikifanya vizuri kitaaluma
tangu ilipoanzishwa mwaka 2015,
ikishika nafasi za juu kiwilaya na
mkoa na haijawahi kuwa na wa-
nafunzi wanaopata alama sifuri
kwenye ufaulu.

WTA
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POSITION ANNOUNCEMENT
FIELD ASSISTANT

lITA-TZ-2020-NRS-004-NRS-DSM

Responsibilities:

field operation.

responsibility.

Closing date: Two weeks from the date of advertisement appearing in the newspaper.

Please note that only shortlisted candidates will be contacted.

IITAis looking for a suitably qualified person to fill
the following position of Field Assistant to support
the IITA banana project based at the [ITA Office at
the Nelson Mandela African Institution of Science
and Technology (NMAIST) in Kijenge, Arusha

The International Institute of Tropical Agriculture
(IITA) is a not-for-profit institution that generates
agricultural innovations to meet Africa’s most
pressing challenges of hunger, malnutrition, pov-
erty, and natural resource degradation. Working
with various partners across sub-Saharan Africa,
we improve livelihoods, enhance food and nutri-
tion security, increase employment, and preserve
natural resource integrity. IITA is a member of
CGIAR, a global agriculture research partnership
for a food secure future

» Coordinate and manage experimental de-
sign, plot layout, planting, weed control and
trial management,

including supervision of

e Supervise and/or conduct field data collec-
tion, computer data entry and analysis, syn-
thesis and writing report.

» Coordinate integrated work of field breeding
program and supporting laboratory technician
to maximize breeding efficiency

» Coordinate field labour and research assis-
tant working on ftrials for which he/she has

» Assist the supervisor in the procurement of
goods (scientific and nonscientific)

Required Qualifications / Experience
BSc in Horticulture, Agronomy and work in
Agriculture related fields with at least 2 years’

experience

* Ability to work independently with minimal
supervision, but also participate as a team
member in accomplishment of duties.

» Strong attention to detail

* Possess excellent interpersonal and commu-
nication skills in English

e Ability to work in a multi-cultural environment.

« The ability to work independently and as a

team member;
* Apositive attitude.

The initial contract for the position is for two years:
renewable subject to performance and availability
of funds. The duty station for the position will be
IITAin Dar es salaam. This is a nationally recruit-
ed position and IITA offers a competitive remu-

neration package.

Applications:

Applicants are requested to please indicate the
reference number for the position as indicated
on the heading of the announcement in your ap-
plication as well as on the subject of your email
If sending by post or hand
delivery, please indicate the reference number on
your application as well as on the left-hand side of
your envelope. Please note that any applications
without the reference indicated will be automati-

if sending by email.

cally disqualified.

Applications including curriculum
vitae, copies of certificates, telephone number,
email address, and names and addresses of two
referees should be sent to the Country Repre-
sentative, IITA-Tanzania, Plot No. 25, Mwenge —
Coca-Cola Road, Mikocheni Industrial Area P.O.
Box 34441, Dar es Salaam, Tanzania or by email
to lITA-Tanzania@cgiar.org

215950802
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MWANGA WA JAMII

Kila mwananchi atambue kura
yake ina thamani kubwa

ZIMEBAKI siku saba ili kila Mtanzania afanye maamuzi ya mwisho

ya nani anafaa kuwa diwani, mbunge na rais kwa miaka mitano ijayo.

Kura ni siri na hakuna yeyote atakayejua umempigia kura nani,
hivyo anayekwenda kupiga kura ampigie ambaye amemridhisha kwa
sera na mipango yake, asiangalie amempa rushwa ya chakula, mali au
fedha.

Kama mtu atachagua kiongozi kwa kuwa amempa kitu, maana
yake ameuza kura yake na itamgharimu maisha yake kwa miaka mi-
tano ijayo.

Kila chama kwa sasa kipo katika ng'we ya mwisho ya kushawishi wa-
pigakura kwa kutoa ahadi kuonyesha kwamba ndiye mgombea sahihi
dhidi ya mwingine.

Katika nafasi ya urais kuna wagombea 15 kutoka vyama, na kila
mmoja anafanya kampeni sehemu mbalimbali kwa mujibu wa ratiba
iliyotolewa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) na Tume ya Uchaguzi
Zanzibar (ZEC).

Kwa sasa kila mgombea hususan wa urais anapambana, huku wen-
gine wakitumia chopa kuwafikia wapiga kura kwa haraka na kufanya
mikutano mingi kwa wakati mmoja.

Ahadi na sera nyingi zimemwangwa kwa wananchi na baadhi ya
vyama kama CHADEMA, CCM, ACT-Wazalendo, NCCR-Mageuzi na CUF,
vimeweka wazi ilani zao na wananchi wamezisoma na wengine wa-
meenda mbali zaidi na kuziweka mtandaoni.

Ilani za vyama ndiyo mwongozo wa yote ambayo vyama hivyo viki-
ingia madarakani vitatekeleza katika sekta mbalimbali, na vyama hivyo
vimeeleza vipaumbele vyao, ikiwamo mambo ya kwanza watakayofan-
ya baada ya kuingia madarakani.

Kwa CCM ilani yake imeonyesha yaliyofanyika kwa kipindi cha mia-
ka mitano, na yatakayofanyika miaka mitano ijayo.

Aidha, vyama vya upinzani ndiyo vinaomba ridhaa ya kuingia Ikulu
kwa mara ya kwanza, vina ahadi nyingi na matumaini megi kwa wa-
nanchi kama njia ya kuwashawishi ili wapate nafasi husika.

Kupiga kura ni haki ya kikatiba kwa kila Mtanzania aliyepo kwenye
daftarila kudumu la wapigakura lililotolewa na NEC na ZEC, na siku hiyo
kila mtu atapiga kura katika kituo alichojiandikishia na kama alihakiki
taarifa zake kujua kuwa zipo kwenye kituo husika.

Aidha, katika tovuti ya NEC na ZEC kuna utaratibu wa mpigakura ku-
hakiki taarifa zake kupitia simu yake, ambayo humwonyesha kama jina
lake lipo katika daftari na katika kituo gani ambacho atapiga kura.

Ni wajibu wa kilammoja kufanya maamuzi sahihi kwa wakati sahihi
kwa ajili ya maisha yake ya miaka mitano ijayo.

Tunawasihi wananchi kujitokeza kwa wingi kutimiza wajibu wa ki-
katiba, mwananchi usikubali kuharibu kura yako au kuacha kupiga kura
kwamba watu wengine wakuamulie kiongozi gani anafaa.

Ni lazima kila mmoja ashiriki na ahakikishe kura yake ni sahihi asi-
haribu kura, na tunaposema kuharibu kura ni kuweka tiki nje ya san-
duku la mgombea la kuweka alama ya vyema au kutiki zaidi ya mgom-
bea mmoja.

Wapigakura wanapopewa karatasi ya kupiga kura ni lazima awe
ameshafanya maamuzi atamchagua nani kwa kuweka tiki au alama
ya vyema kwenye eneo la mgombea husika, ili awe ameshiriki katika
maamuzi sahihi ya kiongozi amtakaye.

Kama ambavyo wamekuja kuomba kuchaguliwa kutuwakilisha
katika Baraza la Madiwani la Halmashauri na Manispaa kwa ajili ya kuz-
isema kero na changamoto mbalimbali za maeneo mengine.

Na siku hiyo ndiyo wananchi watachagua mwakilishi wa jimbo am-
baye ataingia katika mhimili wa Bunge au Baraza la Wawakilishi kwa
qjili ya kutunga sheria na kuisimamia serikali ili iweze kuwajibika kwa
wananchi.

Kulalamika, kulia juu ya mambo mbalimbali ambayo ungetamani
yabadilike hakutasaidia kitu, iwapo hutashiriki kupiga kura kwa kion-
gozi umtakaye.

Oktoba 28, mwaka huu, ni siku muhimu kwa kila mmoja kufanya
maamuzi sahihi kwa kiongozi sahihi wa kumwakilisha katika ngazi
mbalimbali za maamuzi, kura moja inathamani kubwa ina inaweza ku-
leta mabadiliko makubwa.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0782253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

Na Christina
Mwakangale

B Muungwana Lazima Nilonge

WAKATI limebakia juma moja
kuelekea kwenye uchaguzi mkuu
unaotarajiwa kufanyika wiki ijayo
Jumatano Oktoba 28, yapo masu-
ala ya kukumbushana.

Ni yale ambayo kimsingi mpi-
gakura anahitaji kuyafahamu
kulingana na sheria, kanuni na
miongozo ya uchaguzi pamoja na
maelekezo ya Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC).

NEC katika taarifa yake kuhusu
majukumu ya tume na taratibu
za uchaguzi, zilizotolewa Ago-
sti mwaka huu, inaeleza kwamba
mpigakura aliye na sifa ya kufika
kwenye kituo ili kupiga kura yake
ni yule aliyejiandikisha katika daft-
ari la kudumu la wapiga kura.

Pia mwenye haki anatakiwa pia
kuwa na kadi ya kupigia kura au
awe na kitambulisho cha uraia
(cha taifa), leseni au pasipoti, kul-
ingana na tangazo la NEC lililotole-
wa wiki hii.

Vilevile mpigakura sharti awe
mkazi wa eneo analopigia kura,
ikiwa alihama eneo lake awe am-
etoa taarifa zake ili apige katika
kituo kingine cha makazi mapya.

Taratibu za kupiga kura zi-
naeleza kuwa kabla ya muda wa
kuanza upigaji kura, msimamizi
au msaidizi wake katika kituo cha
kupigia kura atafungua sanduku
la kuhifadhia kura na kuonyesha
mawakala wote na wahusika wen-
gine, ili kuthibitisha hayana kitu
ndani.

Inapobakia wiki moja ni
vyema kuzingatia haya

Pia mpigakura kabla ya kupiga
kura atatakiwa kukabidhi kadi
yake kwa msimamizi huyo ili ku-
hakiki jina na kukabidhiwa karata-
si ya kupigia kura akimaliza ataku-
sanya karatasi katika masanduku.

Pia mpigakura anapaswa ku-
fahamu kwamba, ni kosa la jinai
kujaribu kupiga kura zaidi ya mara
moja katika uchaguzi na kutumia
kadi ya mtu mwingine.

Pia mpigakura hatakiwi kucha-
na orodha ya wapigakura au ma-
bango ya elimu kuhusu mpigakura
yaliyowekwa vituoni.

Pia NEC inasisitiza kuwa kuvaa
nguo za wagombea, kubeba picha
zao au kufanya kampeni kunadi
chama fulani cha siasa, ni kinyume
cha utaratibu siku ya kupigakura.

Kulingana na taratibu za NEC,
muda wa kuanza kupiga kura ni
kuanzia saa 1:00 asubuhi hadi saa
10 jioni kwa upande wa Tanzania
Bara, wakati Zanzibar vituo vi-
tafunguliwa saa moja asubuhi na
kufungwa sa 11 jioni.

Tume ya Taifa ya Uchaguzi
inaeleza kuwa Tanzania inatumia
mfumo wa uchaguzi ambao
mgombea anayepata kura nyingi
halali kuliko wengine ndiye hu-
tangazwa mshindi.

Ni kwa mujibu wa kifungu cha
35F(8) chaibara ya 41(6) ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania na kifungu cha 81(a) cha
Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za
Mitaa, sura ya 292.

Inaeleza kuwa uchaguzi wa
wabunge, wanawake utakao-
fuatwa na vyama vya siasa vilivy-
oshiriki uchaguzi, vitapendekeza
kwa NEC majina ya wanawake kwa
kuzingatia masharti ya uwiano wa
uwakilishi baina ya vyama vilivy-
oshinda katika majimbo na ku-
pata viti bungeni. NEC ikiridhika
kuwa yeyote aliyependekezwa
anazo sifa za kuwa mbunge itam-
tangaza kuwa amechaguliwa kuwa
mbunge.

Aidha, NEC inaelekeza kuwa
ni marufuku kwa mgombea au
chama kujitangazia ushindi kabla
ya chombo hicho, kufanya hivyo ni
kinyume cha sheria na hatua zina-
chukuliwa dhidi ya mhusika.

Lakini wapigakura wanashau-
riwa kupigakura na kurudi nyum-
bani au kuendelea na shughuli zao
badala ya kukaa karibu na kituo
kwa madai kuwa wanalinda kura.

Wakati mwingine licha ya
kwamba wananchi wangependa
kuona mgombea wao anashinda ni
vyema kutii sheria na maelekezo
ya uchaguzi jukumu hilo lifanyike
kwa amani, utulivu na kwa haki.

Aidha, ikumbukwe kuwa kuna
maisha  baada ya kupigakura
kwani wananchi hurejea tena
kwenye majukumu yao, wakati
tume hufanya shughuli ya tath-
mini ikiwamo kushughulikia kesi
za uchaguzi, kuandaa taarifa na
marekebisho ya sheria pale yan-
apohitajika.
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Jela miaka 30 kumbaka mtoto kwa zamu

Na Samson Chacha, TARIME

WAKAZI wawili wilayani hapa,
Samwel Tengaga (20) na Jaffari Msu-
ka (20), wamehukumiwa kwenda jela
kila mmoja miaka 30 baada ya kupa-
tikana na hatia ya kumbaka binti wa
miaka 16 kwa zamu.

Walisomewa hukumu hiyo juzi
mbele ya Hakimu wa Mahakama ya
Wilaya Tarime, Visencia Balyaruha,
baada ya mahakama hiyo kuwapata
na hatia kutokana na ushahidi wa
upande wa mashtaka uliotolewa

mbele ya mahakama hiyo.

Awali, Mwendesha
Mashtaka wa Polisi, Dhabi-
ti Matembo, alidai kuwa
watuhumiwa kwa pamoja

Awali,
Mwendesha
Mashtaka
wa Polisi,
Dhabiti
Matembo,
alidai kuwa

Buriba, Kata ya Sirari, Mei
6, mwaka huu usiku saa
mbili, walimkamata kwa
nguvu binti wa miaka 16
na kumbaka kwa zamu na
kumsababishia maumivu
makali.

Katika kesi hiyo upande

kwa pamoja
wakiwa ka-

Buriba, Kata
ya Sirari...

watuhumiwa

wa mashtaka ulikuwa na mashahidi
watatu na washtakiwa walijitetea
wenyewe.

Baada ya hukumu hiyo washtak-
iwa walilomba mahakama kuwao-
nea huruma kwa kuwapunguzia
adhabu.

Mwendesha Mashtaka wa Poli-
si, aliiomba mahakama itoe ad-
habu kali kwa washtakiwa ili iwe
fundisho kwa wengine wenye nia
mbaya kama hiyo.

Hakimu Visencia aliwahukumu
kila mmoja kwenda Jela miaka 30.

Familia 600 kukabidhiwa nyumba

Na Emmanuel Mwamakinga, TUDARCo

KAYA 656 zinatarajiwa kukabidhiwa
nyumba zilizojengwa na serikali katika
mradi wa Magomeni jijini Dar es Salaam
Januari mwakani.

Mradi huo unaotekelezwa baada ya
serikali kubomoa nyumba zilizokuwa
kwenye eneo hilo ili kujenga nyumba za
kisasa, umefikia asilimia 81.

Baada ya kukagua maendeleo ya ujenzi
huo jana, Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi,
Uchukuzi na Mawasiliano, Elius Mwaka-
linga, alisema wanatarajia kukabidhi
nyumba hizo kwa wananchi mwanzoni
mwa mwaka ujao.

Alisema mradi huo kwa sasa umefikia
asilimia 81 na tayari mtendaji mkuu wa

mradi huo ameshamthibitishia kukami-
lika kwa mradi huo ifikapo Januari mwa-
kani.

“Mradi huu unaenda vizuri sana na
ninaamini hadi kufikia Januari utakuwa
umekamilika kama alivyosema Mtendaji
Mkuu wa Wakala wa Majengo Tanzania
(TBA). “Wananchi wenye haki zao wa-
takabidhiwa nyumba kwa ajili ya kaya
zao bila tatizo kama ilivyoahidiwa serikali
ilipoamua kufanya maboresho katika ny-
umba hizi. “Tunajitahidi kuweka huduma
za msingi pamoja na kuiweka nyumba
katika mazingira salama zaidi na niwaam-
bie tu ukweli, nimeamua kufanya ziara
hii baada ya kupokea simu nyingi kutoka
kwa wananchi ambao wanasubiri nyum-
ba zao kukamilika na wengi wanaishuku-

ru serikali na wanaunga mkono juhudi za
serikali hii,” alisema.

Mtendaji huo wa wizara, alisema mradi
huo ulisimama kwa muda kutokana na
masuala ya kifedha, lakini mwezi uli-
opita, serikali ilitoa Sh. bilioni tisa ili kuu-
kamilisha. “Mradi wetu huu ulisimama
kwa muda kipindi cha hapa katikati, la-
kini serikali imetoa pesa nyingi kiasi cha
bilioni tisa ili kukamilisha mradi huu. Kwa
Sasa hakuna kisingizio tena, wachape kazi
usiku na mchana, Januari watukabidhi
kama walivyosema,” aliagiza.

Daudi Kondoro, Mtendaji Mkuu wa
TBA, alisema watafanya kazi usiku na
mchana kuhakikisha hadi kufikia Januari
mradi huo uwe umekamilika na wanaka-
bidhi kazi hiyo kwa serikali.

BIASHARA ZOTE MAKINI

HUTANGAZWA HAPA

@ Unafahamu n1 kwa nin1?

@, “Tunaongoza na Kuaminika”

Tanzania yapaa hali
ya hewa kimataifa

Na Faustine Feliciane

TANZANIA ni moja ya nchi inayopiga hatua kubwa
kwenye masuala ya utabiri wa hali ya hewa na kuchuku-
liwa kama nchi ya mfano na Shirika la Hali ya Hewa la
Dunia (WMO).

Hayo yalielezwa jana na Rais wa tatu wa shirika hilo,
Dk. Agnes Kijazi jijini Dar es Salaam.

Akizungumza jana wakati wa ufungaji wa warasha ya
wanahabari kuelekea utabiri wa mvua kwa mikoa inay-
opata mvua mara moja kwa mwaka, Dk. Kijazi ambaye
ni Mkurugenzi wa Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA), alisema tangu alipochaguliwa kwenye nafasi
hiyo mwaka jana, Tanzania inapewaheshima kwenye
shirika hilo duniani na pia imekuwa ikisifiwa kwa shu-
ghuli zake.

“Mimi nipo pale kwa ajili ya kuwakilisha dunia nzima
na si Afrika au Tanzania peke yake, lakini nisema tu
uwakilishi wangu una matokeo chanya, kwa sasa Tan-
zania inatajwa miongoni mwa nchi ambazo zimekuwa
zikitolewa mfano kutoka Afrika kwenye masuala haya
ya hali ya hewa,” alisema Dk. Kijazi.

Aidha, alisema WMO imekuwa ikifuatilia kwa karibu
taarifa za TMA na wanasifu utabiri wa hali ya hewa una-
vyoenda hasa kwa kuongezeka kwa usahihi wa utabiri
unaotolewa.

“Lakini niseme tu heshima tunayoipata sasa ki-
mataifa pia inatokana na ushirikiano mzuri tunaoupata
kutoka serikalini,” alisema.

Katika hatua nyingine, TMA leo inatarajia kutoa uta-
biri mwingine wa mvua kwa mikoa ya Tanzania Bara
inayopata mvua mara moja kwa mwaka.

Mikoa hiyo inayopata mvua mara moja kwa mwaka
ni Kigoma, Tabora, Rukwa, Katavi, Mbeya, Singida,
Songwe, Njombe, Iringa, Lindi na Mtwara.
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fanya kampeni za uchaguzi katika vij |vve vya kahawa kwenye soko kuu a ji
MPEZYA

Wakulima walia bei
kiduchu pamba

Na Happy Severine, BAR-
IADI

BODI ya Pamba Tanzania
(TCB) imesema wakulima na wa-
dau wengi wa pamba wameen-
delea kulalamikia bei ya zao hilo
kuwa ndogo kila mwaka.

Aidha, imeelezwa kuwa ikiwa
tija itaongezwa katika uzalishaji
wa zao hilo, hakuna mkulima
wala mdau yeyote ambaye ata-
lalamikia bei wala hakutakuwa
na haja ya kuongeza eneo la
uzalishaji wa pamba nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TCB,
Marco Mtunga, alisema hayo
jana kwenye mkutano wa wa-
dau wa pamba uliofanyika mjini
hapa kwa lengo la kujadili taar-
ifa ya utekelezaji wa mpango
mkakati wa mageuzi ya pamba
mkoani hapa.

Mtunga alisema suala la tija
katika ~ pamba nchini bado
ni tatizo kubwa kutokana na
wakulima kutofuata kanuni
bora za kilimo, kutopatikana
pembejeo kwa muda mwafaka
na uwapo wa huduma hafifu za
ugani.

Alisema endapo wakulima
watafuata kanuni bora za kilimo,
pembejeo kupatikana kwa waka-
ti, huduma za ugani kuboreshwa
na kutumika ipasavyo mfumo
wa teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TEHAMA), tija katika
kilimo cha pamba itaongezeka.

Kwa mujibu wa Mtunga, mpa-
ka sasa asilimia 70 ya wakulima
wa pamba wanapanda mbegu
kwa mstari huku asilimia 30
wakiendelea kupanda kienyeji
na kwamba tatizo kubwa ni upa-
tikanaji wa pembejeo kutokana

na kufutwa kwa Mfuko wa Kue-
ndeleza Pamba (CDTF).

“Tulifanya maamuzi (uamuzi)
ya (wa) kufuta mfuko huu, am-
bapo madhara yake ndiyo haya
leo tunapata. Kila siku wakulima
walalamikia hawana mbegu,
hawama dawa (dawa) na ziki-
patikana zinakuja zimechelewa.
Yote haya ni kwa sababu ya
kufutwa kwa CDTF,” alisema
Mtunga.

Aliongeza kuwa fedha am-
bazo zimekuwa zikitengwa kwa
ajili ya pembejeo ni kidogo
ikilinganishwa na zile ambazo
zilikuwa zikitengwa kwa ajili
ya mfuko huo ambao ulikuwa
maalumu kusambaza mabhitaji
hayo kwa wakulima kwa wakati
na kutosheleza.

Kuhusu huduma za ugani,
Mtunga alisema wakulima wengi
wamekuwa hawafikiwi ipasavyo
na maofisa ugani kutokana na
kutokuwapo kwa vitenda kazi
kwa maofisa hao vya kuwafikia
kwa haraka wakulima.

Alisema halmashauri licha ya
kupata ushuru kupitia zao hilo,

bado zimeshindwa kutenga ba-
jeti ya kuwasaidia maofisa ugani
kuwanunulia usafiri na kuwa-
tengea bajeti ya kuhakikisha wa-
nawafikia wakulima wengi zaidi.

“Kuna halmashauri zinapata
ushuru hadi Sh. bilioni 1, lakini
hakuna sheria ambayo inam-
bana mkurugenzi kuhakikisha
kwenye huo ushuru anatenga
kiasi bajeti kwa ajili ya shughuli
za ugani,” alisema Mtunga.

Aidha, alisema ili kuongeza
tija, lazima mkulima akopeshwe
pembejeo na kwamba katika
kufanikisha hilo, lazima mfumo
wa TEHAMA utekelezwe ip-
asavyo ili mkulima akikopeshwa
akatwe moja kwa moja na mfu-
mo pindi atakapouza pamba na
siyo kuanza kumsaka kama ili-
VyoO sasa.

Katika kikao hicho baadhi ya
wadau waliitaka serikali kusi-
mamia kwa vitendo baadhi ya
maamuzi ambayo yamekuwa
yakitolewa na wadau wa zao
hilo kwenye vikao mbalimbali ili
kuweza kuendeleza zao hilo.

ELITE BROTHERS LIMITED
S.L.P 148, DARES SALAAM
NAMBA YA KAMPUNI: 141702807

TANGAZO LA KUFUNGA KAMPUNI KWA HIYARI

Wamiliki wa Kampuni ya Elite Brothers Limited yenye Namba ya Usajili
141702807 ya tarehe 18/05/2020 wanapenda kuutangazia uma kuwa,
kutokana na kushindwa kuanza biashara miezi mitano baada ya kusajiliwa
BRELA na kukosa namna yoyote ile ya kuweza kujiendesha, tumeamua kuifunga
kampuni kwa hiyari toka tarehe 17 October 2020

115951602
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Mwenyekiti Katibu

Mgogoro wa ardhi
miaka 20 kanisa,
bibi wafikia tamati

Na Munir Shemweta, TABORA

OFISI ya Ardhi Mkoa wa Tanga imemaliza mgogoro wa ardhi uli-
odumu kwa zaidi ya miaka 20 kati ya Kanisa la Evangelistic Assemblies
of God (EAGT) na Tamasha Mhanuka kwenye eneo la mtaa wa Bakari,
Manispaa ya Tabora na kumkabidhi hati.

Mhanuka kwa muda mrefu amekuwa na mgogoro na kanisa hilo lil-
ilotaka kulichukua eneo hilo na maeneo ya wakazi wengine watano
kwa ajili ya kuendesha shughuli za kanisa. Hata hivyo, wamiliki wa
maeneo hayo walishindwa kukubaliana na kanisa kuhusiana na fidia
ya kuwaondoa.

Timu ya Ofisi ya Ardhi Mkoa wa Tabora ikiongozwa na Kamishna
Msaidizi wa Ardhi, Jabir Singano, juzi ilikwenda eneo la Mhanuka lil-
iloko barabara ya Kigoma na kumkabidhi hati ya ardhi sambamba
na kumwonyesha mipaka ya eneo lake ili kufanya maendelezo al-
iyoshindwa kufanya kutokana na mgogoro huo.

Mkuu wa Idara ya Ardhi Manispaa ya Tabora, Deo Msilu, alisema
mgogoro huo ulisababishwa na eneo hilo kuwa katika mpango wa
matumizi ya umma, yaani taasisi za dini na kupewa kanisa la EAGT.

Kwa mujibu wa Msilu, kilichotakiwa kufanyika ni uthamini wa kumli-
pa Mhanuka, pamoja na wakazi wengine watano, aliyekataa kuchukua
fidia jambo lililosababisha ofisi ya ardhi mkoa kubadilisha mpango wa
matumizi ya eneo hilo na kuwa makazi.

Singano alisema ofisi yake imekuwa ikishirika kutatua migogoro
ya ardhi katika mkoa huo na moja ya mgogoro uliofanyiwa kazi ni wa
Mhanuka na EAGT.

Singano alisema mgogoro huo awali ulishughulikiwa na Manispaa ya
Tabora, lakini haukupata ufumbuzi, jambo lililoifanya ofisi yake baada
ya kuanza kazi kuushughulikia.

“Eneo la huyu bibi zuri kama mnavyoona liko katika barabara kuu
ya kwenda Kigoma na ni barabara ya lami na stendi iko umbali wa
takriban kilometa moja. Tuliliita kanisa na kuzungumza nalo ingawa
kuna baadhi ya vipande lililipa fidia lakini kwa kuwa eneo hili lilikuwa
utoaji binafsi ilibidi waachwe,” alisema.

Baada ya kufikia mwafaka na pande zote mbili, alisema waliamua
kupima viwanja vitano na kuwaandalia ankara ya malipo wamiliki
wake ili watakapokamilisha wapatiwe hati na kumshukuru Mungu
kwa kufanikisha kutatua mgogoro huo alioueleza kuwa ulikuwa ukim-
fanya Mhanuka kushindwa kufanya maendelezo ya eneo kutokana na
kutojua mipaka.

Naye Mhanuka aliishukuru ofisi ya adhi Mkoa wa Tabora hasa Kam-
ishna Msaidizi Singano na Ofisa Mipango Miji, Faraji Shemgha, kwa ku-
saidia kutatua mgogoro huo na kufanikisha kupatiwa hati.

Hata hivyo, aliiomba serikali na wananchi wenye uwezo kumsaidia
kufanikisha ujenzi wa nyumba yake aliyoieleza kuwa haiko katika hali
nzuri.

MAHAKAMA KUY YA TANZANIA

DAR ES SALAAM
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VETA
yawezesha
mafundi

16,000 kuwa

wasomi

Na Beatrice Moses, TUDARCO

MAFUNDI wasio na mafunzo

rasmi nchini 16,000 wamefanikiwa
kufuzu mitihani ya kurasimishwa
kupitia utaratibu maalum wa urasi-
mishaji ujuzi uliopatikana nje ya
mfumo rasmi (RPL) unaotolewa na
Mamlaka ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi (VETA).

Mkurugenzi Mkuu wa VETA, DK.
Pancras Bujulu, aliyasema hayo
juzi wakati akiwa kwenye mkutano
maalum na waandishi wa habari
kutoka Chama cha Waandishi wa
Habari jijini Dar es Salam (DCPC)
alisema hatua hiyo imelenga katika
kuwajengea uwezo wa kushindana
kwenye soko la ajira.

Alisema hadi sasa urasimishaji
huo unafanywa na VETA kwa
kushirikiana na Ofisi ya Waziri
Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira na Wenye
Ulemavu Umepokelevva vyema,
kwani mafundi hao Waliojifunza
kwa urafiki ama undugu wame-
jitambua na kuona umuhimu wa
kujirasimisha kwa kupewa mafunzo
hatimaye kutunukiwa vyeti.

Alisema mpango huo upo nchi
nzima, ambapo mafundi waliopata
ujuzi kupitia mfumo usio rasmi
hufanyiwa tathmini kulingana na
ufundi walionao, baada ya hatua
hiyo hupewa mafunzo ya kuziba
mapungufu aliyobainika kuwa nayo
kabla ya kutunukiwa vyeti.

“Kupitia mpango huo mafundi
waliojifunza kupitia sehemu za
kazi sasa wanamudu kushindana
kikamilifu katika soko la ajira kwa
kuwa wametambua jinsi ya kufanya
kazi zao kwa viwango vinavyonhi-
tajika kwenye soko,” alisema DK.
BUJU|U

Alisema kuwa hatua hiyo im-
efanikiwa kutokana na VETA kuwa
na ubunifu katika kutoa mafunzo
ikiwamo kutoa mafunzo va uja-
siriamali na vanagenzi pamoja na
mafunzo kwa njia ya simu (VSOMO)
na hayo ya RPL.

Dk. Bujulu alibainisha kuwa kwe-
nye vyuo vya VETA na vinavyosi-
mamiwa na mamlaka hiyo wanatoa
kozi 80 katika sekta 13, wameen-
delea na juhudi za kuhakikisha kila
mkoa unakuwa na chuo ili kuwez-
esha wajuzi katika fani mbalimbali
wanapatikana kwa maendeleo ya
viwanda na taifa kwa ujumla.

“Ufundi stadi ni mkombozi mkub-
wa katika kukabiliana na tatizo la
ajira, kwani ujuzi wa ufundi stadi
unampa mhitimu fursa ya kuajiriwa
na kujiajiri na hata kuajiri wen-
gine,” alisema.

Mwenyekiti wa DCPC, Irene Mark,
alitumia nafasi hiyo kuwahamasi-
sha waandishi wa habari kujiunga
na kupata mafunzo ya kozi mbalim-
bali za ujasiriamali ili waweze kuy-
atumia katika kujiongezea kipato.

Awali Ofisa Mawasiliano wa
VETA, Dora Tesha, alitaja baadhi
ya kozi zmazotolevva na vyuo
vyao kuwa ni pamoja na ufundi
mchundo, ujenzi, magari, umeme
wa viwandani na makazi, ushonaji,
upambaji na urembo.

CHINA: Tuheshimiane, tusiingilie
masuala ndani ya nchi nyingine

Na Mwandishi Wetu
HINA imetoa wito kwa
mataifa mengine duniani

kuheshimiana na kuacha ku-

ingilia masuala ya ndani ya
nchi nyingine kwa kisingizio chocho-
te na kueleza kuridhishwa na namna
mchakato wa uchaguzi mkuu unavy-
oendelea nchini.

Kauli hiyo imetolewa na Balozi
es Salaam wakatl wa mazungumzo
na Katibu Mkuu Wizara ya Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Balozi Brigedia Jenerali
Wilbert Ibuge na kuongeza kuwa ni
lazima mataifa yote yaendeleze uhu-
siano mwema miongoni mwao na

kutoingilia masuala ya ndani ya
mataifa mengine.
“Ni vyema mataifa yote yakaen-

Ni vyema deleza mahusiano mema mion-
mataifa goni mwao na kuhakikisha kuwa
yote ya- hayaingilii masuala ya ndani kati
kaendeleza ; ; o gine ® ali
husi ya taifa moja na jingine,” alisema
manusianoe - g, Wang Ke.
mema X . . .
mion : Pia, alisema China itaendelea
goni ¢ :
mwao na kuheshimu masuala ya ndani ya
kuhakiki- mataifa yote Tanzania ikiwamo
sha kuwa na kueleza kuridhika kwake na
hayaingilii mchakato wa kampeni za uchagu-
masuala ya zi mkuu zinavyoendelea nchini na
ndani kati  kuwatakia Watanzania kila la heri
Ynao}gl:naa katika uchaguzi huo.
jingine. Kwa upande wake Katibu Mkuu

Wizara ya Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Balo-

zi Brigedia Jenerali Wilbert Ibuge,
alisema ushirikiano baina ya Tan-
zania na China kisiasa, kiuchumi
na kijamii ni madhubuti na imara
na kwamba nchi yake itaendelea
pia kuheshimu ushirikiano na
mataifa mengine.

Aliishukuru China kwa ushiriki-
ano wake wa kimkakati kwa Tan-
zania na kwamba utaendelea ku-
dumishwa kwa maslahi ya pande
zote mbili.

“Serikali ya Tanzania kwa kweli
inaishukuru China kwa Ush-
irikiano wake wa kimkakati na
tunakuahidi kwamba uhusiano
wetu utaendelea kudumishwa
kwa maslahi mapana ya pande
zote mbili,” alisema Balozi Ibuge.

Takataka zikiwa zimetupwa na kutelekezwa katika barabara va Loyola, eneo la Mabibo, j
kuchafua mazingira. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Watoa huduma sekta gesi,
mafuta waanza kunufaika

Na Christina Mwakangale

JUMUIYA ya watoa huduma ya sekta ya
gesi na mafuta nchini (ATOGS), wataan-
za kunufaika na shughuli zao kwenye
miradi mbalimbali baada ya kuingia
makubaliano ya ukopeshwaji vifaa na
fedha kutoka taasisi za kibenki.

Taasisi za fedha zilizoingia
makubaliano na ATOGS ni Benki ya
CRDB, Trade and Development Bank
(TDB) pamoja na RentCo Africa.

Mwanzilishi na Mwenyekiti wa jumui-
ya hiyo, Abdulsamad Abdulrahim, aki-
ya makubaliano hayo, alisema lengo ni
kuwawezesha Watanzania wazawa husu-
san makandarasi, wanaofanya kazi katika
sekta hiyo kutekeleza shughuli zao kwa
uhakika.

“Katika utafiti tulioufanya tulibaini,
makandarasi wetu wana changamoto
kubwa ya kukosa vifaa mfano magari ya
kufanyia kazi kwenye miradi, ikiwamo
buldoza na mashine mbalimbali.

Kuna fursa kwa wazawa katika miradi

mikubwa hasa Mradi wa Reli ya Kisasa
(SGR), bomba la mafuta au mradi wa
bwawa la umeme la Mwalimu Nyerere,
sasa upatikanaji wa vifaa umekuja ku-
futa kilio cha Watanzania, tumepata
mwarobaini, miradi mikubwa Watanza-
nia watashiriki,” alisema Abulrahim.

Alisema kampuni ya RentCo Africa,
ambayo inafanya kazi katika nchi za
Uganda, Rwanda, Kenya na Tanzania, ita-
saidia kuwapa mikopo ya vifaa wadau wa
sekta hiyo, ili kuwawezesha kutekeleza
kazi za miradi kulingana na kipindi cha
mradi.

Alisema baada ya kukutana wadau
hao walibaini kuna changamoto ya upa-
tikanaji wa mikopo kwa wafanyabiashara
ili kutekeleza miradi mbalimbali kutoka-
na na masharti ya kibenki.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa RentCo Af-
rica, Robert Nyasimi, alisema kampuni
hiyo iliyo na makao makuu Kenya, ina-
lenga kutoa mikopo ya vifaa na kwamba
Watanzania wataweza kupata vifaa ili
kutekeleza miradi mikubwa.

“Tunatarajia kuungana na benki, na

taasisi mbalimbali zimesha kushirikiana
nasi, CRDB wamekwishakubali, mikakati
ni kukuza uchumi kwa nchi zetu,” alise-
ma Nyasimi.

Meneja Mwandamizi wa Mikopo ya
Miradi Mikubwa kutoka Benki ya CRDB,
Focus Mrosso, alisema benki hiyo tayari
imeshatoa Sh. bilioni 30 kati ya Sh. bilioni
50, maalumu kwa ajili ya kusaidiwa wa-
zawa kutekeleza miradi, ikiwamo SGR na
bwawa la umeme la Mwalimu Nyerere.

“Wazawa waliopata kazi, benki
tunawapa mtaji ili waendeshe shughuli
zote. Hawa ni makandarasi hata wauzaji
vyakula katika miradi ili nao wafanye
kazi,” alisema Mrosso.

Mkurugenzi Mkuu wa TDB Kanda ya
Afrika Mashariki, Lloyd Muposhi, alisema
makandarasi wa nchi za Afrika katika mi-
radi mikubwa wanashindwa kutekeleza
miradi kutokana na changamoto za vifaa
na fedha.

Alisema asilimia 80 ya mapato yanay-
otokana na miradi inayofanyika Afrika,
inakwenda barani Ulaya kutokana na
kutekelezwa na wageni.
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Mgombea CHADEMA kushinikiza
wakulima wa korosho kulipwa

Na Thobias Mwanakatwe

GOMBEA ubunge Jimbo la

kulipwa mauzo yao jambo ambalo
limewaathiri kiuchumi.
Kufuatia hali hiyo, Mwalwage ali-

Mwalwage alisema sababu ya
wakulima kukopwa mazao yao ina-
tokana na serikali kutaka wakulima

200,000
kuondoka
mpango wa

Kyela kupitia Chama cha Sualala waahidi kuwa akichaguliwa tu atak- kuuza mazao yao kwa kutumia mfumo k k' H
Demokrasia na Maendeleo Miundom-  wenda kuweka kambi kwa Waziri wa  wa ushirika ambao vyama vya ushirika aya m a S I n I
(CHADEMA), Alinanuswe binuya Kilimo ili kuhakikisha wakulima wote  hununua mazao kwa kuwakopa.
Mwalwage, amesema akichaguliwa tu Darabara waliochukuliwa korosho kwa kuuza “Hapa Kyela kuna Chama cha Ush- Na Elizabeth Zaya
atakwenda kuweka kambi katika Ofisi ya 5::'ak:iy o kwa mfumo wa ushirika uliosimamiwa irika Kyela (KCU) ndicho kilinunua ko- - —
Waziri wa Kilimo ili kuishinikiza serikali atalipatia na serikali wanalipwa fidia. rosho kwa wakulima kwa kuwakopa, ZAIDI ya kaya 2kO0,000 Z'L'ZO chini
iwalipe fidia wakulima wa korosho wilay- kipaum- “Haiingii akilini kabisa unamchuku-  cha kushangaza ilipofika Septemba na %aag?ﬁinﬁr?a\gsai m%%iwgunaah%?u ko
ani Kyela ambao walichukuliwa mazao peje jli lia mkulima korosho unakaa nazo Oktoba wakulima walianza kurejesh- wa Maendeleo ya Jamii (TASAF)
yao bila kulipwa. kuhakiki- mwaka mzima halafu unakuja kum- ewa korosho zao bila kulipwa fidia,” zinatarajia kutoka kwenye mpango
Alitoa ahadi hiyo juzi baada ya kue- shazinapi- rejeshea na humlipi chochote, huku alisema. kwa hiari baada ya maisha yao
lezwa na wananchi wa Kata ya Ngana tika muda ni kuendelea kumfanya mkulima aen- Aidha, Mwalwage alisema suala la kuboreka zaidi na kutoka kwenye
kwamba walichukuliwa korosho zao Wote. delee kuwa maskini, kwenye ubunge = miundombinu ya barabara katika kata kundi lenye watu maskini zaidi.

mwaka jana na ilipofika Septemba mwa-
ka huu wakarejeshewa na wengine bila

wangu sitakubaliana na vitendo
hivyo,” alisema Mwalwage.

hiyo atalipatia kipaumbele ili kuhakiki-
sha zinapitika muda wote.
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Mafundi wa kampuni va Nyanza
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Rad, wakijenga daraja la

muda katika Mto Kerezange, eneo la Kitunda Kivule, jijini Dar es Salaam
mwishoni mwa wiki, baada ya la zamani kuharibika kutokana na mvua. PICHA: JUMANNE JUMA
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TCU yafunga rasmi

Mkurugenzi wa Programu za
Jamii kutoka TASAF, Amadeus
Kamagenge, alisema mfuko huo
umethibitisha kuwa idadi kubwa ya
walengwa maisha yao yameboreka.

Kamagenge alisema kuwa
tangu kuanza kwa mpango huo,
umechangia kwa kiwango kikubwa
katika kupunguza umaskini wa
kipato katika kaya maskini nchini.

Kwa mujibu wa Kamagenge,
mpango wa kunusuru kaya maskini
Kipindi cha pili cha awamu ya tatu
kitahusisha kaya zote maskini
nchini na kwamba lengo la mpango
ni kuzipa nguvu zadi kaya hizo
kujiongezea kipato na kuzisaidia
kupata huduma za kijamii hususani
chakula, elimu na afya.

Kamagenge alisema kaya zitaka-
zojumuishwa katika kipindi hicho
cha pili cha mpango ni 950,962 zi-
lizo na watu wenye uwezo wa Ku-
fanya kazi na zenye watoto, kundi
la pili ni kaya 185,345 zenye watu
wenye uwezo wa kufanya kazi,
lakini zisizo na watoto na kundi la
tatu ni kaya 174,508 zenye wazee,
wenye ulemavu na wagonjwa
wa muda mrefu lakini zisizo ma
watoto.

Alisema kundi la nne ni kaya
94 381 zenye wazee na watoto na
kundi la tano ni kaya 1,958 ambazo
ziko chini ya uongozi wa watoto
na kwamba kwa ujumla kaya zote
zitakazonufaika ni milioni 1.4.

Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF,
Ladislaus Mwamanga, alisema
walengwa wa kipindi cha pili cha
mpango huo watakuwa wanalipwa
fedha zao kwa mfumo wa kielek-
troniki.

‘Makundi maalum yapewe

udahili vyuo vikuu

Na Christina Mwakangale

TUME ya Vyuo Vikuu Tan-
zania (TCU), imefunga rasmi
udahili wa awamu ya pili kwa
ngazi ya shahada ya kwanza,
kwa mwaka wa masomo
2020/2021.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
vyombo vya habari iliyotole-
wa jana na Katibu Mtendaji wa
TCU, Prof. Charles Kihampa,
waliokosa fursa ya kutuma
maombi kwa awamu ya kwan-
za na pili, wasubiri maelekezo
kutoka tume hiyo.

“Oktoba 18, mwaka huu,
udahili wa ngazi ya shahada
yva kwanza katika taasisi ya
elimu ya juu. Hivi sasa vyuo
vinaendelea kuchakata na
kuidhinisha maombi ya udahili

yaliyopokelewa vyuoni awamu
ya pili,” alisema Prof. Kihampa.

Alisema, mchakato wa
kuidhinisha majina utakapoka-
milika, majina ya walioda-
hiliwa kwenye awamu ya pili
yatatangazwa vyuoni Oktoba
24, mwaka huu.

Pia, Prof. Kihampa alisema
muda wa kuidhinisha uda-
hili kwa waliodahiliwa chuo
zaidi ya kimoja kwa awamu ya
kwanza, ulikamilika Oktoba 17,
mwaka huu.

“Waombaji ambao bado ha-
wajakamilisha uthibitisho wao,
watapewa utaratibu mwingine
wa kujithibitisha na hakuna
mwombaji atakayekosa udahili
kwa sababu ya kushindwa
kujithibitisha,” alisema Prof.
Kihampa.

Kipaumbele uchaguzi mkuvu’

Na Christina Mwakangale

WAPIGAKURA  wameshauriwa
kutoa kipaumbele katika upi-
gaji kura kwa watu wa makundi
maalumu, ikiwamo walemavu,
wazee na wajawazito.

Ofisa Elimu kwa Mpigakura ku-
toka Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), Nuru Riwa, aliyasema
hayo wakati akizungumza wa wa-
nachama wa Klabu ya Waandishi
wa Habari Mkoa wa Dar es Sa-
laam (DCPC).

Alisema jamii ikumbuke zime-
baki siku chache, hivyo kila mpi-
gakura atambue makundi hayo
huku akiwataka waandishi kutoa
habari zenye usahihi.

“Ikiwa zimebaki siku chache
kuelekea uchaguzi mkuu, toeni

kipaumbele kwa makundi maal-
umu, wazee, wajawazito, wenye
ulemavu na hata kinamama wal-
iobeba watoto,” alisema Riwa na
kuongeza:

Waandishi wa habari pia mna-
takiwa kutangaza yanayostahili
katika uchaguzi. Pia jamii ikum-
buke kutovaa nguo zinazoonye-
sha au viashiria vya chama.”

Alisema pia wapigakura wa-
naweza kuhakiki taarifa zao
wenyewe kupitia simu zao za
mbkononi ili kufahamu vituo vya
kupigia kura, kwa kupiga namba
*152*00# kisha kufuata maelek-
ez0.

Aidha, ikiwa zimebaki siku saba
kuelekea uchaguzi mkuu, baadhi
ya walemavu wameipongeza
serikali kuandaa karatasi maal-

umu za kupigia kura kwa wenye
ulemavu.

Josephat  Igembe  kutoka
Taasisi ya Under the Same Sun,
alisema hatua hiyo itasidia
wenye ulemavu wa kuona na
uoni hafifu.

Aidha, akiwashauri wagombea
kutumia kipindi kifupi kilicho-
baki kuwakumbuka wenye ul-
emavu, kwa kuzingatia mazingira
rafiki kwenye mikutano Kkatika
kampeni.

“Kipindi
ulemavu
wagombea
wawaelewe.

Mfano sisi wenye ulemavu
tunatakiwa tusikilize mkutano
tukiwa kwenye kivuli,” alisema
Igembe.

kilichobaki wenye
wawasikie angalau
wanachokisema,
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Mleta uhuru pekee hotuba zake

zinasikika, kuvuta

Na Ani Jozeni

ATI ya viongozi wa nchi za

Afrika waliofikisha nchi zao

kwenye uhuru wanaweza

kutofautishwa kwa sifa
mbalimbali.

Sifa hizo ni pamoja na kudumu
kwa muda mrefu madarakani bila
kujenga chuki zinazosababisha kuon-
dolewa ikulu kwa mfano, kupinduli-
wa na jeshi linaloingilia kati kama
ilivyokuwa wakati ule.

Nyingine ni kukabidhi mamlaka ya
nchi kwa mtu mwingine kwa ridhaa
yake na kuwaongoza wananchi kuo-
nyesha utii kwake baada ya miaka
mingi ya utawala wa mtu mmoja jam-
bo alilolifanya Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere, na mwisho ni
sifa nyingine ni usomi unaoitangaza
nchi mbele ya dunia, sifa nyingine ya
Nyerere.

Baadhi ya marais wa kwanza wa Af-
rika waliokuwa na mwelekeo wa fikra
kama wa Mwalimu Julius Nyerere ni
Dk. Kwame Nkrumah wa Ghana, hata
hivyo aliondolewa madarakani.

Patrice Lumumba wa Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo alikuwa
kiongozi aliyeleta hisia chanya za ku-
pigania nchi, kuondoa migawanyiko
ya kikabila na dhuluma ziwe ni za jadi
au zinazotokana na ukoloni.

Aidha, pia alikwamishwa na nguvu
za jadi zikishirikiana na zile za ukolo-
ni, kupitia maslahi ya machifu na
jeshi na mwisho aliangamizwa.

Wako waliodumu muda mrefu
hadi kipindi cha kufikia uchaguzi wa
vyama vingi vya siasa, akiwamo Dk.
Kenneth Kaunda wa Zambia, ambaye
kwa jumla aliongoza nchi kwa amani
licha ya kukosana na makamu wake
Simon Kapwepwe miaka iliyofuata.

Ilipofikia wakati wa vyama vingi
hakutaka kuingia katika mtihani wa
kutoa madaraka kwa mtu mwingine
naye aonyeshe utii kwake, ila akawa
na imani na demokrasia, akagombea
kama mgombea wa chama tawala, la-

kini akaanguka.

Kati ya marais waliofikia miaka
mingi madarakani wengi walifia ma-
darakani ndiyo nchi zao zikapata
viongozi wengine, kwa mfano Jomo
Kenyatta, Felix Houphouet-Boigny
wa Ivory Coast, Ahmad Sekou-Toure
wa Guinea aliyekuwa rafiki wa karibu
wa Nkrumah na Nyerere.

Wako  walioingia  madarakani
baadaye kwa mtutu wa bunduki,
lakini wakafikia sifa ya waanzilishi
wa taifa jipya, na mitihani hiyo im-
ewakuta vile vile, kwani kati yao
kuna Mobutu Seseseko ambaye alifia
ugenini huku nchi ikiwa imeparag-

HABARI BORA NA KAMILIFU
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anyika, halafu Kanali Muam-
mar Gaddafi ambaye upande
mmoja wa nchi ulimuasi. Al-
ipojaribu kuuzima uasi huo
mabeberu waliingilia kati na
kumuua.

Ila kuna upande mwingine
wa mijadala ya kisomi amba-
ko Mwalimu Nyerere alikuwa
siyo mshindani wa yeyote ka-
tika Afrika, katika masuala ya
uhusiano kibiashara kati ya
nchi tajiri na nchi maskini.

Nyerere ndiye alikuwa mse-
maji wa nchi maskini kwanza
kutokana na umahiri wake
wa kidiplomasia, akiwa ana-

wengi hata leo

kutanisha vyama vya ukom-
bozi na wajumbe wa nchi za
Magharibi, hasa Uingereza na
Marekani.

Suala la msingi halikuwa
ni uwezo kidiplomasia ila
maadili ya heshima ya Mwaf-
rika dhidi ya mfumo wa uba-
guzi wa rangi Afrika Kusini,
utawala wa Wazungu au
walowezi wachache Zimba-
bwe, ukoloni mkongwe wa
Ureno na mfumo mbaya wa
kiuchumi duniani.

Aidha, alitofautiana na ul-
iokuwa Umoja wa Nchi Huru
za Afrika (OAU) kuhusu ma-

janga ndani ya bara hili, akianga-
lia matukio kwa maadili halisi,
utu wa binadamu, na siyo kuto-
ingilia mambo ya ndani.

Katika suala la uhusiano wa
nchi maskini na tajiri, Nyerere
alikuwa kama nabii ambaye
utukufu wake ulifikia kilele
wakati akiaga dunia mwaka
1999.

Mwalimu alikuwa ametoa
hisia kwa miaka mingi, hasa
kuanzia mwaka 1981 wakati Tan-
zania ikisukumwa kuachana na
ujamaa na kuiachia sekta binafsi
ndiyo ifanye kazi.

Mijadala ilikuwa mikali wana
CCM wengi walikuwa wanaami-
ni kuwa taifa likiacha ujamaa
si muda mrefu litakuwa limeg-
awanyika likiwa na mabilionea
dhidi ya hohehahe iwapo dola
itaachia njia kuu za uchumi zi-
ingizwe kwenye mikono ya watu
binafsi. Hapa Afrika sauti ya Ny-
erere ilipaa zaidi.

Wakati huo mwaka 1981, Ny-
erere alianzisha usemi, ‘the IMF
is not an international ministry
of finance,” kuwa ni mfuko wa
kusaidia nchi, si wizara ya fedha
ya kimataifa ya kuamua ni sera
zipi za kufuatwa.

Miaka 18 baadaye msemo uli-
kuwa moja ya vianzio vya wimbi
la ‘Occupy’ ambalo lilileta rab-
sha kokote bodi ya Shirika la
Fedha la Kimataifa na Benki ya
Dunia walienda kukutana.

Suala lilikuwa ni kwamba mi-
kutano hiyo ni kuwekana sawa
kati ya wakubwa na kubana nchi
maskini zilipe madeni kandami-
zi, ikafikia kujiuzulu mkurugenzi
mtendaji wa IMF wakati huo,
Michel Camdessus.

Ni mizania chanya ya madeni
na mageuzi, kuwa hazitumbukii
tena katika mkasa wa kukwama
kulipa deni.

Kwa hiyo, hata baada ya miaka
21 ya kuondoka kwake hotuba
zake, maono, michango yake,
maelezo na kile alichozungumza
wakati wa uhai wake yanapend-
wa, kuvutia wengi na bado kuna
mengi ya kujifunza.

Unabii wa Nyerere kila unapo-
zungumzwa kuna jambo la kuji-
funza.
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Na Christina Mwakangale

WA nchi za Afrika,
marais wanawake
wameshuhudiwa Libe-

ria, Malawi, Uganda na
Tanzania.

Ellen Johnson Sirleaf, ni kion-
gozi wa kwanza mwanamama Af-
rika akiwa Rais wa Liberia, aidha,
yupo Joyce Banda, aliyekuwa Rais
wa Malawi kuanzia 2012 hadi
2014, wakati Specioza Kazibwe,
alikuwa Makamu wa Rais wa
Uganda kuanzia 1994 hadi 2003.

Huyu aliandika historia Af-
rika kwa kuwa mwanamama wa
kwanza kuongoza dola akishika
nafasi hiyo barani humo. Tanza-
nia haijaachwa nyuma Makamu
wa Rais ni Samia Suluhu Hassan,
anashika usukuni.

Kwa miaka takriban 60 ya uh-
uru wa Afrika kuwa na rais mwa-
namke kuliongoza taifa ni jambo
nadra na hii inatokana na sababu
mbalimbali ikiwamo dhana, mila
na desturi za Kiafrika kuwa mwa-
namke hawezi kushika nafasi ya
uongozi.

Mfumo dume, unatajwa kuwa
chanzo ingawa kuna harakati
mbalimbali za kukabiliana nao.

Sirleaf aliiongoza Liberia kwa
miaka 12, licha ya uongozi wake
kujawa na minong’ono pamoja na
kashfa mbalimbali.

Mabadiliko ya kisiasa, kijamii
na kiuchumi nchini kuanzia mi-
aka ya 1990 pamoja na mkutano
wa dunia wa wanawake, huko
Beijing China ulileta mapinduzi
ya kijinsia na kiuongozi na wa-
nawake wakaanza kuonekana
kwenye taasisi mbalimbali pamo-
ja na bungeni.

Balozi Getrude Mongella, ali-
kuwa Naibu Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa, mwenye juku-
mu la kusimamia mkutano huo,
alihamasisha wanawake kutoka
Tanzania kwenda kushiriki kon-
gamano hilo kubwa lililotia fora
duniani.

Kwa mara nyingine uchaguzi
mkuu unaotarajia kufanyika Ju-
matano ijayo unahusisha wag-
ombea 17 wa urais, wakiwamo
wanawake wawili Queen Send-
inga wa Alliance for Democratic
Change (ADC) na Cecilia Mwanga
kutoka Demokrasia Makini.

Uchaguzi huu ni mara ya pili
kuwa na mgombea mwanamke
katika kiti hicho, baada ya mwaka
2015, Anna Mghwira kugombea
urais, kupitia Chama cha ACT-
Wazalendo.

VIONGOZI WANAWAKE
NCHINI

Dhana iliyopo miongoni mwa
jamii kwamba, mwanamke hawe-
zi kuwa kiongozi mkuu wa nchi,
inaweza kuondolewa baada ya
viongozi hao kupewa nafasi na
kuonekana wanavyotekeleza ma-
jukumu yao.

Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan ni kiongozi aliyeshika na-
fasi ya juu ya uongozi wa nchi
na ameonyesha kumudu nafasi
hiyo lakini walikuwapo wengine
walioshika nafasi za mbalimbali
za uongozi, ikiwamo mawaziri,
wakuu wa mikoa na wilaya.

Anne Makinda, Spika mstaafu
wa Bunge ni kati ya wanawake
walioshika nafasi za juu katika
mhimili wa pili wa nchi na kuo-
nyesha uwezo wa mwanamke.

Mbali na hao yupo Asha-Rose
Migiro, aliyewahi kuwa Naibu Ka-
tibu Mkuu Umoja wa Mataifa (UN)
pamoja na Profesa Anna Tibaiju-
ka, aliyeongoza Shirika la Makazi
Duniani (UN HABITAT).

Tanzania na rais mwanamke,
taifa liko tayari kumpokea?

viongozi mashuhuri duniani, amewahi kuwa
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Balozi Dk. Asha-Rose Migiro, ni miongoni mwa wanawake

Naibu Katibu

Mkuu wa Umoja wa Mataifa. PICHA ZOTE: MTANDAO

KIKWAZO NI NINI?

Kabla na baada ya uhuru
inakadiriwa kulikuwa na idadi
ndogo ya wanawake, wasomi ku-
tokana na mila, desturi kwenye
maeneo kadhaa na kufanya elimu
kwa mtoto wakike isiwe muhimu
kipindi hicho.

Makinda, ambaye alikuwa spika
wa kwanza mwanamke, akizun-
gumza kwenye moja ya mikutano
iliyokutanisha wanawake, Sep-
temba mwaka huu, anasema wa-
nawake wengi hawana uthubutu
na baadhi hukata tamaa kabla ya
kufanya jambo.

Akiwa kwenye mkutano wa
Baraza Kuu la Wanawake Vijana
wa Kikristo Tanzania (YWCA),
anasema zipo mila na desturi am-
bazo hazihitaji kurithiwa, ili mwa-
namke ajikomboe.

“Ukishakwenda kugombea
huko ndiko unakutana na matusi
na wanawake wengi waliogopa,
wanafikiri hapana sababu. Vitu
hivi lazima tupambane navyo, in-
atakuwa tusirithi mila na desturi
zile. Ukishajua kwamba hapa wa-
nanibagua na wewe unakwenda
na njia zako, watoto wetu wa sasa
ndio watakaonufaika,” anasema
Makinda.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
nahabari Wanawake (TAMWA),
Joyce Shebe, anasema ana imani
kuwa mifumo ya vyama vya siasa
ikibadilika, mwanamke ataweza
kufikia nafasi ya urais,

“Naamini kama Watanzania
wapo tayari kumpokea rais mwa-
namke, wajue kuwa mwanamke
hawezi kupatikana tukilala na
kuamka asubuhi basi akapatikana
yanahitajika maandilizi na kuung-

“Katika uchifu
mwanamke
inakuwa ni shida
Napo zamani.
Siku hizi mambo
vameboreshwa,
tunaye chifu
MmMoja mwa-
namke yuko

Mbalizi.

wa mkono,” anasema Shebe.

DESTURI NA JAMII

Mzee wa mila wa jamii za Wasa-
inga Roketi, anasema mabadiliko
mengi yamefanywa na hivyo wa-
nawake wanaweza kushika nya-
dhifa tofauti.

R Y

Ellen Sirleaf wa Liberia ni rais wa kwanza mwanamama barani

Afrika.

“Katika uchifu mwanamke
inakuwa ni shida hapo zamani.
Siku hizi mambo yameboreshwa,
tunaye chifu mmoja mwanamke
yuko Mbalizi.

Anasema Tanzania kuwa na
rais mwanamke inawezekana,
licha ya kwamba hapo awali
hakuweza kusimama mbele ya
mwanaume kwa sababu anakuwa
katika ‘siku zake’ kwamba anaku-
wa hayupo katika usafi na hiyo
ilikuwa zamani.

Mkazi wa Gongo la Mboto,
Dar es Salaam Nestory Mwawa
anasema kipindi cha mwanamke
kuwa rais kinategemeana na jamii
iwapo itamkubali, lakini anaona
kuwa hana ujasiri na anatege-
mea zaidi wanaume.

WAGOMBEA URAIS

Mgombea urais, Queen Sende-
ga ambaye ni Naibu Katibu Mkuu
ADC Tanzania Bara, anasema
atafanya mabadiliko ya kiuchumi
kwa miaka mitano iwapo atach-
aguliwa akilenga kuongeza ajira.

Mgombea huyu pia aliwahi ku-
gombea ubunge Jimbo la Kawe
mwaka 2015 kwa tiketi ya chama
hicho, anasema ana stashahada
ya biashara, huku akijishughuli-
sha na masuala ya ujasiriamali na
kilimo.

Aidha, ahadi zake katika
kampeni ni kuhakikisha kuwa
Watanzania wanakombolewa na
walio kwenye kipato cha chini ka-
tika kipindi cha miaka mitano ya
kwanza ya utawala wake, ataten-
geneza ajira milioni 10 licha ya
kwamba hakusema atazitengen-
ezaje.

Cecilia ~ Mwanga  ambaye
ni mgombea wa Chama cha

Demokrasia Makini chama am-
bacho Kkilisajiliwa mwaka 2001.
Katika uchaguzi wa mwaka huu,
anasema sera yao ni kusisitiza
juu ya kilimo kwani ndio uti wa
mgongo wa uchumi wa Tanzania.

Mwanga anaahidi kuwa ata-
fanya kampeni zake kwa kutumia
kama baiskeli na Guta na atazin-
gatia afya pamoja na amani kwa
Watanzania.

MTIZAMO WA JAMII

Katika uchaguzi kuna dhana
nyingi ambazo zinatajwa kwam-
ba, wanawake wagombea hawa-
pati muda wa kujiandaa au kuan-
daliwa kuwania nafasi za uongozi.

Mhadhiri wa Chuo Kikuu Cha
Dar es Salaam (UDSM), Profesa
Bertha Koda, akizungumzia suala
hilo, anasema mbali na changa-
moto zinazowakumba wanawake
hao ndiyo hushiriki zaidi katika
hatua nne za mchakato wa uch-
aguzi, ikiwamo kabla ya uchaguzi,
kupiga kura, kuzihesabu, kutoa
matokeo na baada ya uchaguzi
kushangilia.

Prof. Koda akiwasilisha mada
kuhusu haki za wanawake ka-
tika mchakato wa uchaguzi kwe-
nye mkutano wa wanawake na
viongozi jijini Dodoma, anasema
takwimu zinabainisha kuwa asil-
imia 53 ya wapigakura uchaguzi
mkuu mwaka 2015, walikuwa wa-
nawake.

Aidha, anasema ongezeko la
wanawake wapigakura kati ya
waliojiandikisha mwaka 2015, li-
natokana na wadau na wanawake
wenyewe kutambua kuwa kura ya
mwanamke ni turufu ya ushindi.
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‘Chonde chonde amani
va taifa haina mbadala’

Vijana ni wahamasishaji na washiriki wakuu wa uchaguzi kuanzia kampeni hadi kushangilia
dumisha amani na kuendeleza utulivu wa taifa. PICHA: MTANDAO

Na Sabato Kasika

AMPENI za uchaguzi
mkuu, sasa zameingia
ngwe ya lala salama,
zikiwa zimebakia siku
saba ili kufikia Jumatano ijayo
Oktoba 28 siku ya kupiga kura.

Jana Tume ya Uchaguzi (NEC)
imeruhusu wananchi kutumia
vitambulisho vya taifa, hati ya
kusafiria na leseni kupiga kura
kwa wale ambao watakuwa
wamepoteza kadi zao.

Jumatano ijayo Watanzania
wanakwenda katika vituo vya
kupigia kura kuchagua vion-
gozi watakaowaongoza kwa
kipindi cha miaka mitano ijayo
hadi kufikia 2025, si jambo la
kupuuza.

Kuanzia leo zinasalia siku
saba za kampeni za uchaguzi
huo wa nafasi ya urais, ubunge
na udiwani kwa Tanzania Bara
wakati Zanzibar wanamchagua
Rais wa Jamhuri ya Muungano,
Rais wa Zanzibar, wabunge
na wawakilishi. Kampeni zi-
tahitimishwa Oktoba 27, kisha

itakuwa ni zamu ya wapigakura
kufanya maamuzi.

Wagombea hao kutoka vy-
ama vilivyojitosa katika uch-
aguzi huo, wanapoendelea
kujinadi kwa wapigakura kwe-
nye mikoa mbalimbali nchini,
ili hatimaye wachaguliwe ama
watoswe siku ya uchaguzi, wa-
kumbuke kuwa wananchi wana
wajibu wao na taifa lina haki ya
kubaki na amani.

Wakati kampeni hizo zikien-
delea, ni vyema wadau wa siasa
kwa pamoja wakaongeza kasi
ya kuhimiza amani bila kucho-
ka kipindi hiki, ili yote yanay-
oendelea yahitimishwe vizuri
kwa utulivu.

Yamesikika matukio ya baa-
dhi ya watu kuuliwa, wana-
familia wa wanasiasa kush-
ambuliwa kwa risasa na watu
kushambuliwa huko visiwani
Pemba.

Kila mmoja ni muhimu
akatambua kuwa baada ya hek-
aheka zote zinazoendelea, ni
lazima maisha yaendelee, tena
kuna awamu nyingine na mipa-
ngo mingi baada ya uchaguzi.

Wagombea wa-
natakiwa ku-
washawishi wapi-
gakura wenye sifa
va kupiga kura ili
siku ikifika wa-
fanye maamuzi
vao kwenye
sanduku la kura
kuchagua viongozi
tena kwa kutumia
vitambulisho
mbadala vilivyo-
tangazwa na NEC
kwa utulivu.

matokeo, watumie nafasi hiyo ku-

Hivyo wadau wa siasa kuan-
zia Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), Ofisi ya Msajili wa Vy-
ama vya Siasa, vyama vya siasa,
viongozi wake, wanachama,
wapigakura na viongozi wa dini
kila mmoja afanye kazi yake.

Amani ni muhimu wakati huu
wa kampeni na hata kwenye
uchaguzi mkuu, kwa sababu
bila amani inawezekana watu
wasijitokeze kushiriki katika
uchaguzi huo, hivyo ni vyema
iwe amani kwanza mengine
baadaye.

Suala hilo ni la msingi kwa
kuwa kumekuwapo na taarifa
za baadhi ya watu kuumizana
wakati huu wa kampeni, hali
ambayo inastahili kukemewa
na wadau wote, ili jukumu hilo
lifanyike kwa utulivu.

Amani ikiwapo Watanzania
watajitokeza kuchagua vion-
gozi wanaowataka, lakini ving-
inevyo wanaweza kuhofia us-
alama wao wakaacha kwenda
kupiga kura vituoni Jumatano
ijayo Oktoba 28.

Vilevile hatua ya kuhimiza
amani umoja na mshikamani

vilivyopo nchini ni muhimu
ili Watanzania waendelee shu-
ghuli zao kwa uhuru bila vuru-
gu na kujiletea maendeleo, kwa
manufaa ya vizazi vilivyopo na
vijavyo.

Ikumbukwe kuwa, kuvunja
amani kunaweza kuwa kazi ra-
hisi, lakini kuirudisha ni vigu-
mu kupindukia, hivyo wadau
wa siasa na wapigakura wa-
shiriki kikamilifu katika jambo
hili kwa kuwahimiza wanasiasa
kutambua tunu hiyo iliopo
nchini.

Si vibaya kuwaambia wana-
siasa kuwa wawe makini katika
kampeni zao kwa  kuepuka
kutoa lugha za matusi, kuudhi
na badala yake wajikite ka-
tika kutangaza ilani za sera
zao, ili kushawishi wapigakura
wawachague.

Ni wazi kuwa wagombea
wanaweza kuchaguliwa bila
kutukuna ama kutumia lugha
mbaya dhidi ya wenzao, wana-
chama wa vyama vingine, kwa
kuwa kwenda kinyume na hayo
ni sawa na kuamsha hasira za
watu na kusababisha amani
ivurugike.

Suala la kuhimiza utulivu li-
natakiwa liende pamoja na ku-
tenda haki na haki iwe tunda la
amani na yote yawe kama wim-
bo vinywani mwa wadau wote
wa siasa ili kubadili mtazamo
wa wanasiasa ambao wanetege-
mea matusi ama lugha chafu
kama mtaji dhidi ya wagombea
wenzao waache.

Wagombea wanatakiwa ku-
washawishi wapigakura we-
nye sifa ya kupiga kura ili siku
ikifika wafanye maamuzi yao
kwenye sanduku la kura kucha-
gua viongozi tena kwa kutumia
vitambulisho mbadala vilivyo-
tangazwa na NEC kwa utulivu.

Utii wa sheria za uchaguzi
bila shurutu kama vile siku
ya uchaguzi kuacha kufanya
kampeni, kutokuvaa fulana,
kuwa na picha au nembo za
mgombea au chama ni mambo
ya kuzingatia.

Aidha, kupiga kura na kukaa
nyumbani ni jambo jema kama
inavyoelekezwa. Lakini kwa
upande mwingine, vijana nao
wanatakiwa kuwa makini na
kukataa kutumiwa vibaya na
wanasiasa, kama ambavyo Rais
John Magufuli na mgombea wa
CCM, anavyowatahadharisha
kuwa kuna maisha baada ya
uchaguzi mkuu na wasikubali
kutumiwa kuingia barabarani.

Anawaonya kuwa atasiki-
tika kuona kuwa wananchi
wanaumia baada ya uchaguzi
mkuu.

Siyo vibaya vijana kuingia
kwenye siasa, kwa kuwa ndiyo
viongozi wa taifa kesho na
wana nafasi ya kuandaliwa vy-
ema kwenye ulingo wa siasa
badala ya kutumika kufanya
vurugu kwa manufaa ya wana-
siasa.

Hivyo, wakati huu ambao
Tanzania inaingia katika uch-
aguzi wa sita ndani ya mfumo
wa vyama vingi, ni muhimu
kuendelea kuweka amani na
haki mbele, kutokana na ku-
wapo kwa taarifa za baadhi
ya watu kuumizwa katika
kampeni.

Taarifa za aina hiyo si dalili
njema, ndiyo maana nguvu za
pamoja za wadau wa siasa, zi-
nahitajika kwa ajili ya kuhimiza
amani, ili vijana ambao ndiyo
wanaodaiwa kutumiwa vibaya
na wanasiasa, waache kujeruhi
badala yake wajenge taifa.
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JUKWAA LA UONGOZI

MIKHAIL GORBACHEV

‘JEMBE’ LILILOBWAGA UKOMUNISTI
URUSI, KUMALIZA VITA BARIDI
«Alichomoka Ikulu Krismasi

Na Mwandishi Wetu

IKHAIL Gorbachev,
(pichani) aliyezaliwa
Machi 2, 1931 huko
Privolye nchini Rus-
sia ambayo zamani ilikuwa iki-
julikana kama U.S.S.R ameacha
historia kwa kuibadilisha Urusi.

Ni mwanamageuzi alianza
kazi ya kuondoa uhafidhina
wa Kikomunisti akiwa ndani ya
chama wakati huo, akiwa Katibu
Mkuu wa Chama cha Kikomu-
nisti cha Urusi (CPSU) kuanzia
mwaka 1985 hadi 1991.

Aidha, alikuwa Rais wa Urusi
kuanzia Machi 15, 1990 - hadi
Desemba 25, 1991 ikiwa ni kion-
gozi aliyeishi Tkulu kwa miezi
tisa na kuchomoka siku ya si-
kukuu ya Krismasi au Noel.

Juhudi za Gorbachev za kui-
fanya Urusi kuwa ya kidemokra-
sia zaidi na kuifanya nchi yenye
uchumi wa soko huria zili-
itumbukiza kwenye anguko la
ukomunisti na kuvunjika kwa
muungano wa Jamhuri za Kiso-
vieti mwaka 1991.

Kabla ya anguko hilo Ia taifa
kubwa lililokuwa kisikika kwe-
nye vita baridi vilivyokuwa
kati ya Urusi na Marekani, Gor-
bachev, alikuwa mshindi wa

tuzo ya Amani ya Nobel mwaka
1990.

ALIKOTOKA

Historia inaonyesha kuwa
mwaka 1952 aliingia katika Chuo
Kikuu cha Moscow State aki-
soma sheria alikohitimu mwaka
1955 na kuanza kuwa mwana-
chama wa Chama cha Kiko-
munisti cha Urusi (Communist
Party), aliendelea hatua kwa
hatua hadi kufikia wadhifa wa
kuwa mjumbe wa Kamati Kuu ya
Chama cha Kikomunisti mwaka
1971.

Baada ya kifo cha Katibu Mkuu
wa Chama cha Kikomunisti Yury
Andropov, mwaka 1984 na Kon-
stantin Chernenko kuwa mrithi
wake, dalili zilionyesha kuwa
Gorbachev angekuwa mrithi wa
Chernenko, aliyefariki Machi
1985 na kazi ikamwangukia Gor-
bachev.

Gorbachev alianza uongozi
wa chama akiwa na lengo la
kuamsha kwa nguvu uchumi wa
Urusi uliodumaa kwa kipindi
chote cha Rais Leonid Brezh-
nev, kuanzia 1964 hadi 82.

Aliingia na mkakati wa kuleta
mabadiliko ya kiteknolojia na
kuboresha zaidi matumizi ya
teknolojia, kiuchumi ilikuwa

ni kuongeza uzalishaji kwa tija
na kuufanya mfumo wa uongozi
wa serikali kuwajibika na kufan-
yakazi kisasa.

KUANZISHA UWAZI

Baada ya kuona mambo hayo
yameshindikana na hayakuleta
matokeo yenye tija Gorbachev
kuanzia mwaka 1987 hadi 88
alianzisha mkakati mpya wa
kuleta mabadiliko ya kiuchumi
na kisiasa akitangaza sera ya
‘uwazi’ au kwa Kirusi glasnost
au “openness”.

Uwazi ukayeyusha mambo
mengi yaliyokuwa yameganda
kwa mfano uhuru wa kujieleza
na haki ya kupata habari haki
hiyo ikapanuka, uhuru mwingi
kwa vyombo vya habari na
kuruhusu kukosoa serikali na
kutoa maoni mbalimbali uka-
pewa enzi.

Ukiritimba wa chama kushi-
ka hatamu ulianza kupungua
ukipambanuliwa katika sera
ya Gorbachev ya perestroika
(mageuzi). Chini ya uongozi huo
wagombea wengi waliruhusiwa,
kupiga kura ya siri kukaanza ku-
pata viongozi wa chama na pia
ukawa mwanzo wa kuwa na sera
za soko huria kwenye uchumi.

UHURU KIMATAIFA

Gorbachev tangu mwanzo ali-
kuwa ameshatengeneza mazin-
gira ya kiushirikiano na mataifa
ya mashariki na magharibi na il-
ipofika Desemba 1987, alitiliana
saini na aliyekuwa Rais wa Mare-
kani Ronald Reagan kuteket-
eza makombora ya nyuklia na
mwaka kati ya 1988 hadi 1989
Katibu Mkuu wa Chama Gor-
bachev, alisimamia kuondolewa
kwa vikosi na majeshi ya Urusi
huko  Afghanistan, baada ya
kuikalia nchi hiyo.

Gorbachev anaweza kuitwa
jembe lililosimamia mabadiliko
mengi nchini Urusi kuanzia
mwaka 1989 hadi 1990 , ambayo
yalikamilisha mageuzi kisiasa
barani Ulaya na kuwa mwanzo
wa kukomesha vita baridi du-
niani vilivyokuwa vikionyesha
ukuu wa mataifa ya Marekani na
Urusi.

Mwaka 1989 alitumia mbinu
zote kuunga mkono mabadi-
liko kwenye ukomonisti lakini
kwenye Jamhuri za Urusi za
Ulaya Mashariki lakini zilipoan-
guka Gorbachev, aliunga mkono
kimya kimya anguko lao.

Vuguvugu la uhuru na fikra
za kuachana na Ukomunisti
uliochagizwa na Gorbachey,

lilisababisha vurumai za kisiasa
na machafuko katika Jamhuri
za Azerbaijan, Georgia na Uz-
bekistan zikitaka kuwa huru na
kujitenge na urusi, mojawapo
ni Lithuania, hata hivyo mam-
bo yalidhibitiwa na uongozi wa
Gorbachev huku marekebisho
ya katiba yakifanyika ili kuzi-
fanya nchi hizo kuwa na uhuru
kamili na kujitenga na Jamhuri
ya Urusi U.S.S.R.

RAIS WA URUSI MPYA

Machi 1990 bunge lilimcha-
gua kuwa Rais wa U.S.S.R akiwa
na mamlaka yote na akaacha
historia chini ya uongozi wake
kwa kukifutia nguvu nyingi na
madaraka Chama cha Kikomu-
nisti, na kutoa uhuru wa ku-
wapo vyama vingi.

Hata hivyo, katika mazingira
ya kuleta mabadiliko na kuunda
Urusi mpya, uchumi uliyumba
na kuanguka, watu wakiwa
na hali ngumu kiuchumi, Gor-
bachev alihisi kuchanganyikiwa
na kufungamana na wahafidhi-
na wa chama hicho pamoja na
vyombo vya ulinzi na usalama.

Watetezi wa fikra za Ukomu-
nisti na Urusi kwanza na wapin-
ga mabadiliko na mageuzi wali-
hakikisha Gorbachev, na familia
yake wanawekwa kwenye kifun-
go cha ndani ya nyumba kuanzia
Agosti 19 hadi 21 mwaka 1991
katika kile kinachoelezwa kuwa
ni mapinduzi baridi yaliyodumu
kwa muda mfupi yakiongozwa
na wenye msimamo mkali.

Baada ya mapinduzi hayo me-
pesi, yaliyoongozwa na wapinga
mageuzi akiwamo Boris Yelt-
sin na wengine licha ya Gor-
bachev kurudi ikulu baada ya
kifungo cha nyumbani, alijiunga
nao, lakini akaondoka kwenye
Chama cha Kikomunisti.

Alivunja kamati kuu na kuon-
doa uwezo wa chama kulidhibiti
Shirka la Ujasusi la the Urusi
KGB na majeshi ya nchi hiyo.
Na ilipofika Desemba 25, 1991,
Gorbachev alijiuzulu uongozi
wa USSR na ukawa mwisho wa
muungano wa jamhuri za Kirusi
na ikaanza kuitwa Russia.

KUACHANA NA SIASA

Mwaka 1996 Gorbachev ali-
gombea urais, lakini akaambu-
lia patupu na ilipofika 2006 ali-
ingia ubia na bilionea wa Kirusi
na mwanasheria Aleksandr Leb-
edev, wakanunua gazeti la No-
vaya Gazeta, lililokuwa linap-
inga na kukosoa Ikulu ya Urusi
maarufu kama Kremlin.

Wawili hao Septemba 2008
walitangazwa kuwa waanzisha
chama cha kisiasa kinachomi-
likiwa na Gorbachev na Leb-
edev, hata hivyo hakikuoneka-
na kwenye uwanja wa kisiasa.
Licha ya kwamba Gorbachev
alikuwa wakati mwingine mp-
inzani mkuu wa Rais wa Uru-
si  Vladimir Putin, alionekana
kuunga mkono baadhi ya masu-
ala yanayotekelezwa na Putin.



HABARI DODOMA

Maandalizi
sensa ya
watu, makazi
yaanza

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Taifa ya Takwimu (NBS),
imesema inaendelea na maandalizi
ya sensa ya watu na makazi na ita-
fanyika ndani ya kipindi cha serikali
ya awamu va tano.

Aidha, imezitaka taasisi za umma
na sekta binafsi kutumia takwimu
zinazozalishwa na ofisi hiyo ili ku-
saidia mipango mbalimbali ya nchi.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali, DK.
Albina Chuwa, aliyasema hayo jana
alipokuwa akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu Siku ya Takwimu
Duniani yenye kauli mbiu ‘Kuiungani-
sha Dunia kwa Takwimu Tunazozi-
amini’.

Alisema kamisheni ya takwimu
Bara la Afrika imekubaliana nchi zote
54 zinatakiwa kufanya sensa hiyo na
kwamba kwa Tanzania imeendelea
na maandalizi yake ili kufanya sensa
kwa muda uliopangwa.

Kadhalika, alisema licha ya Tan-
zania kuwa na mafanikio makubwa
kwenye uimarishaji wa mifumo ya
takwimu bado kuna tatizo la matumi-
Zi ya takwimu zinazozalishwa na
ofisi hiyo kwa wadau wengine.

“Kuna dhana imejengeka kwamba
takwimu zinazozalishwa ni za serikali
hapana, takwimu zinatakiwa kutu-
mika na kila mmoja, watu wengine
wanaachwa nyuma, tumetoa takwimu
tumetoa hali halisi, lazima mtu ata-
fakari huu mfumuko wa bei atumie
fursa ipi,” alisema.

Aliongeza: “Maendeleo hayapangwi
na mtu mmoja bali yanapangwa na
kila mmoja wetu, tutumie takwimu
kupanga maendeleo yetu, ndio
maana hata ukitaka kwenda kununua
vitu sokoni unaangalia kitu gani hak-
ipo, pale ni unakusanya takwimu.”

Alibainisha kuwa asilimia 100 ya
takwimu wanazozalisha zinatumiwa
na serikali.

“Tunashukuru serikali ya awamu ya
tano kila kiongozi akisimama anazun-
gumza takwimu, tambueni maende-
leo hayaletwi na serikali pekee bali
na kila mmoja wetu, sisi Ofisi ya Tak-
wimu imeendelea kuboresha uwezo
wa watakwimu katika wizara, idara
na taasisi za serikali kupitia mpango
wa kwanza wa kuboresha na kuima-
risha takwimu nchini,” alisema.

Aidha, alisema ofisi hiyo itaende-
lea kupunguza gharama za kufanya
utafiti kwa kutumia teknolojia za
kisasa na kuondokana na mfumo wa
kutumia karatasi.

“Tutaendelea na juhudi za kuima-
risha miundombinu ya uzalishaji wa
takwimu na kuendana na wakati,
takwimu ni muhimu katika kupanga
maendeleo ya watu,” alisema.

Mtakwimu huyo alisema janga la
corona limeongeza umuhimu wa data
na takwimu na limeionyesha dunia
kwa namna gani taarifa za kijiogra-
fia zinavyoweza kusaidia kufuatilia
kasi ya mwenendo wa mabadiliko
duniani.

Dk. Chuwa ambaye ni mwenyekiti
kamisheni ya takwimu Afrika,
alisema wamekubaliana kila nchi ian-
dae mkakati wake ambao utatumika
kuandaa dira ya maendeleo bara la
Afrika ya mwaka 2020-2063.

Pia alisema wamekubaliana
kuendeleza watakwimu ili kuwa na
weledi.
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Watanzania waaswa
kauli za wanasiasa

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATANZANIA wametakiwa
kuwa makini na maneno
ya wanasiasa ambayo
yanaweza kuchafua sifa
ya nchi kuwa kisiwa cha amani duni-
ani, wakati huu ambao Taifa linaelekea
kwenye uchaguzi mkuu wiki ijayo.

Mkurugenzi wa Taasisi ya The Is-
lamic Foundation, Ibrahimu Twaha
Ibrahimu, alitoa wito huo juzi katika
mahafali ya tano katika Shule ya Msingi
ya Zamzam Islamic jijini Dodoma.

Alisema, Watanzania wanatakiwa
kuwa makini na maneno ya uchochezi
ya wanasiasa ili kuilinda amani iliyopo
nchini.

“Watanzania maneno ya wana-
siasa yasiwe chanzo cha sisi kufanya

kwani mataifa mengi yamekuwa yaki-
tamani kutuharibia amani yetu tuliyoil-
inda kwa muda mrefu sasa,” alisema

Watan- Ibrahim.

Zania Aidha, alisema Watanzania wana-
wanatak-  kiwa kuendelea kumwomba Mungu
::',lv:kli(rll’iwa aliepushe Taifa na jicho la husda, ili
na ma- uchaguzi mkuu 2020 wa madiwani,
neno ya wabunge pamoja na Rais upite kwa
uchochezi salamanaamani.

ya wana- Akizungumzia masula ya elimu
siasaili nchini, aliwataka Waislamu kote nchini
kuilinda kusomesha watoto wao katika shule
9mani bora ambazo pia zinawajengea watoto
iliyopo kwenye misingi bora ya kiimani.
nchini.

Ibrahimu alisema kuna baadhi ya
wazazi wanataka kuwasomesha wa-
toto katika elimu ya dini pekee huku
wakisahau kuwa wanatakiwa kuzalisha
vijana watakaokuwa viongozi wazuri.

wa kusomesha elimu ya dini ni mzuri,
lakini katika kipindi cha sasa ni lazima
mambo yote mawili yaende sambam-
ba.

“Tunasisitiza somesheni watoto
wenu na hata watoto wa kike nao wa-
natakiwa kusoma kwa bidii na kupata
maarifa zaidi ili wasiangukie katika
kundi la kuonewa katika jamii,” alise-
ma Ibrahimu.

Mkurugenzi wa Shule hiyo, Moham-
ed Bura, alisema pamoja na changa-
moto nyingi wanazopitia, lakini bado
shule yao inaendelea kufanya vizuri
kwenye matokeo ya mitihani ya darasa
la nne na la saba.

Katika risala iliyosomwa na mwa-
nafunzi Aisha Ali, waliomba Taasisi ya
Islamic Foundation kuwasaidia kumal-
iza ujenzi wa madarasa ambayo haya-

machafuko na kuiharibu amani yetu

Kiongozi huyo pia alisema mpango

jakamilika kwa muda mrefu.

Buhohela. PICHA: PAUL MABEJA

Watumishi ofisi ya wakili mkuu
wahimizwa Kuzingatia maadili

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKILI Mkuu wa Serikali, Gabriel Malata,
amewataka watendaji wa ofisi yake kufuata
miiko na maadili ya kazi ili kutimiza wajibu
Wao ipasavyo.

Malata aliyasema hayo juzi alipokuwa
akifunga mafunzo ya siku tatu ya kuwajen-
gea uwezo watendaji wa ofisi hiyo, iliyo-

“Nawaagiza kuzingatia maadili na miiko
ya kazi yenu naamini wote mtakuwa mna-
jua wajibu wenu, mnapaswa kufuata ili
mtimize wajibu wenu kikamilifu,” alisema.

Aidha, aliwataka kuwa wawajibikaji kwa

kufanya kazi kwa bidii ili kuitendea haki
taaluma hiyo.

“Mawakili ni watu muhimu sana, lakini
umuhimu wao unazidi kuonekana pale wa-
napofanya vitu ambavyo vinaleta matokeo
chanya katika jamii,” alisema.

Aliwataka mawakili kwenda kutekeleza
kazi zao kiufasaha ili kuleta tija kwa jamii
inayowazunguka.

“Tumieni kikamilifu pia mafunzo mli-
yoyapata katika kwenda kukabiliana na
kesi za rushwa ambazo zimekuwa zikitokea
mara kwa mara...pia hakikisheni mnafanya
kwa ufasaha namna ya uandaaji, hati za ma-
dai, maelezo ya mashahidi, stadi za utetezi

na viapo vya maombi,” alisema.

Alisema suala la rushwa lipo kila sehe-
mu na kumekuwa na kesi za aina mbalim-
bali za rushwa katika vitengo tofauti.

Malata alisema mafunzo hayo yamewa-
jengea uwezo mawakili hayo kufanya kwa
ufanisi kesi zinazohusu rushwa.

“Mna kila sababu ya kujiamini, mnaweza
kwa sababu mmejifunza vitu vya msingi
ambavyo vinatumika katika kesi za kila
siku,” alisema.

Alieleza kila mmoja kwa nafasi yake ana-
paswa kwenda kutekeleza kwa vitendo yale
aliyoyapata katika mafunzo.
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Matatani madai kumchoma
moto mama wa kambo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ESHI la Polisi mkoani Mbeya lin-

awashikilia watu 10, wakiwamo Tukio la nye thamani ya Sh. milioni 40 kuweka
vijana wawili wa familia moja Ppili linawa- rehani nyumba zote mbili kisha akaenda
kwa madai ya kumchoma moto hUSUWatU  Lkufungua duka, lakini akawa hapeleki
mama yao wa kambo, wakimtuhumu Watano marejesho benki.
kutumia hati ya nyumba zao za urithi wakiwamo “Baada ya muda benki wakaamua
kuchukua mkopo benki. w:'}g_e kuziuza nyumba hizo ili kufidia mkopo
Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa milia moja huo na ndipo vijana hao wakapandwa
Mbeya, Kamishna Msaidizi Mwandamizi ambaeo na hasira wakitaka kumuua. Walinunua
(SACP) Ulrich Matei, alisema jana kuwa wanatuhu- petroli lita 10, lakini wakammwagia lita
tukio hilo lilitokea Oktoba 18, mwaka miwa ku- mbili kisha wakamchoma moto,” alise-
huu, saa 12:00 alfajiri kwenye Mtaa wa muua baba ma Kamanda Matei.
77K, Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi. yao Kuto- Alisema majirani walishtuka wakati
Aliwataja vijana hao kuwa ni Ezekia Kanana mama huyo ameshawashwa moto la-
Lizer (20) na kaka yake Baraka Ezekia U8OMVIWA Linj jlikuwa tayari ameshaungua zaidi
(24) ambao walimchoma moto mama ?:snam' ya asilimia 80 ya mwili wake na ndipo

yao wa kambo, Daines Mdee (26).
Kamanda Matei alisema awali, vijana
hao walifiwa na mama yao na ndipo
baba yao akamuoa Mdee na baadaye
baba yao naye akafariki, hivyo wakabaki
na Mdee na kwamba waliachiwa mali

mbalimbali zikiwamo nyumba mbili.

Alisema baadaye mama yao wa kambo
alikwenda benki akachukua mkopo we-

walipoamua kumpeleka katika Hospitali
ya Kanda ya Rufani ya Mbeya kwa ajili ya

matibabu.

Matei alisema upelelezi wa shauri hilo
unaendelea na ukikamilika watuhumiwa
watafikishwa mahakamani kwa ajili ya

hatua zaidi za kisheria.

Kamanda Matei alisema tukio la pili
linawahusu watu watano wakiwamo
wanne wa familia moja ambao wa-
natuhumiwa kumuua baba yao kutoka-
na na ugomvi wa mashamba.

Aliwataja watu hao kuwa ni Idrisa Mz-
inge (24), Jumanne Mazinge (30), Fikiri
Rasi (38) na mama yao mzazi Chausiku
Mahamudu (50) wakazi wa Kitongoji cha
Mbuyuni wilayani Mbarali ambao wa-
natuhumiwa kupanga njama ya kumuua
baba yao, Ali Mazinge (66).

Alisema tukio hilo lilitokea Juni 25
mwaka huu, ambapo wana familia hao
walimkodi mtu mmoja kwa dau la Sh.
700,000 ili awasaidie kumuua baba yao
na ndipo wakafanikisha tukio hilo.

Tukio la mwisho, alisema linawahusu
wafanyabiashara ni Gorden Kidumba
(23) na Mario Wikesi (20) ambao wote
ni wakazi wa Ilembula mkoani Njombe
wanaotuhumiwa kuiba pikipiki za magu-
rudumu matatu (Bajaji).

Saratani macho kwa watoto yashamiri

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

UGONJWA wa saratani ya macho kwa wa-
toto wenye umri wa chini ya miaka mitano,
umeanza kushamiri mkoani Mbeya, imeele-
Zwa.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Macho
katika Hospitali ya Rufani Mbeya, Dk. Fariji
Kilewa, alisema kwa kipindi cha miaka mi-
tano iliyopita, watoto 23 wenye umri wa kati
ya miaka sifurihadi mitano, wamebainika
kuugua ugonjwa huo.

Alisema tatizo hilo linazidi kuwa kubwa
kutokana na wazazi wengi kutojua dalili,
hivyo kushindwa kuchukua hatua za haraka
kuzuia au kutibu ugonjwa huo kwa watoto
wanaougua.

“Katika kipindi cha kuanzia 2015 hadi
Septemba, mwaka huu, tumebaini watoto
23 ambao tayari wamepata maambukizi ya
ugonjwa huu. Hali hii si nzuri ikilinganishwa
na miaka ya nyuma ambapo watoto wanao-
kutwa na ugonjwa hu ilikuwa ni nadra sana
kuwapata,” alisema DKk. Fariji.

Kuhusu chanzo cha ugonjwa huo, Dk.
Fariji alisema miongoni mwa sababu za wa-
toto kuugua saratani ya macho ni pamoja na
mabadiliko ya vinasaba vya wazazi.

Alisema ili kuepuka watoto kuugua
ugonjwa huo, ni vyema kabla ya watu ku-
funga ndoa, kila mwanandoa akafahamu
historia ya mwenzake kama ndani ya famil-
ia zao hawajahi kuathiriwa na ugonjwa huo
ili kuchukua tahadhari ya watoto watakao-

zaliwa.

Dk. Farij alisema punde tu mtoto anapo-
zaliwa anaweza kuhisiwa kuwa ataugua
saratani ya macho endapo ataonekana ma-
cho yake yanang’aa nyakati za usiku kama
yalivyo macho ya paka.

Alisema wazazi wanapoona dalili hiyo,
wanapaswa kuchukua hatua ya kumpeleka
mtoto hospitalini ili afanyiwe uchunguzi na
kuchukua hatua za kuudhibiti kabla mad-
hara hayajawa makubwa.

Alisema endapo hatua hazitachukuliwa
haraka, utatokea uvimbe ndani ya jicho
lenye dalili hizo na uvimbe huo utasam-
baa mwili mzima na itafikia hatua ambayo
kutakuwa hakuna tena tiba na mtoto huyo
atapoteza maisha.

Mgombea CUF
ajinadi kujali
wafanyabia-
shara

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOMBEA ubunge wa Jimbo
la Mbeya Mjini kwa tiketi ya
Chama cha Wananchi (CUF),
Raphael Ngonde, amesema
endapo atachaguliwa, ata-
hakikisha wafanyabiashara
wanawekewa mazingira rafiki
va kufanyia shughuli zao.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Ngonde alise-
ma atahakikisha anawapiga-
nia wafanyabiashara ili Sheria
va Kodi ya mwaka 2016 hasa
kipengele cha ukadiriaji wa
kodi, kirekebishwe kwa mael-
ezo kuwa kinatumika kuwan-
yanyasa.

Ngonde alisema hata wafan-
yabiashara wadogo, maarufu
kwa jina la machinga, wa-
nafanya shughuli zao katika
mazingira magumu liche ya
kupatiwa vitambulisho vya
wajasiriamali wanavyopewa
na rais.

Ngonde alisema wajasiri-
amali wengi wanauza bidhaa
zao kwa kupanga chini hali
ambayo inazifanya zikose
thamani hasa katika kipindi
hiki ambacho taifa limeingia
kwenye uchumi wa kati.

“Tunatakiwa tuweke mazin-
gira rafiki kwa ajili ya wafan-
yabiashara wetu, hapa kwetu
Mbeya tuna wafanyabiashara
wengi ambao wanafanya
shughuli zao kwenye mazin-
gira magumu, sasa hawaomba
wanichaguwe ili nikahakikishe
tunabadilisha sheria za kodi,”
alisema Ngonde.

Alisema amekuwa akifanya
kampeni zake kwenye mae-
neo mbalimbali ya jimbo na
amekuwa akikusanya kero za
wananchi ambazo ataenda
kuziwasilisha bungeni endapo
atachaguliwa kuwa mbunge
wa jimbo hilo.

Ngonde alisema mikutano
yvake ya kampeni imekuwa
ikijaa wananchi ambao ni
wanachama wa vyama vyote
Vvya siasa na wamemwahidi
kumpigia kura kutokana na
sera zake.

Alisema kwa sasa jimbo hilo
linahitaji mwanasiasa kijana
ambaye ni yeye na kwamba
atahakikisha analibadili
jiji hilo na kulifanya liwe
linang'aa.

Mikutano yake ya
kampeni imekuwa iki-
jaa wananchi ambao ni
wanachama wa vyama
vyote vya siasa nha wam-
emwahidi kumpigia kura
kutokana na sera zake.



Shein aaga
akKijivunia
mafanikio
miaka 10

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, amewaaga wananchi
kwa kumaliza miaka 10 ya kuion-
goza Zanzibar na kuwaambia kuwa
awamu ya saba imefanya mambo
mengi na anawaachia amani na
utulive. )

Dk. Shein aliyasema hayo jana
katika viwanja vya Mao Dze Dong,
Zanzibar katika hotuba yake ya
kuwaaga wananchi wa mikoa
mitano ya Zanzibar pamoja na
kuzindua Dira ya Maendeleo ya
Zanzibar ya mwaka 2050.

Alisema mbali na jitihada alizo-
zichukua za kuwaachia wananchi
mifumo na vitu ambavyo vitara-
hisisha mwenendo wao wa kuji-
patia huduma za maisha, pia vile
anawaachia zawadi ya amani na
utulivu. - -

Kutokana na amani hiyo, aliwasi-
hi wananchi kuzidisha upendo,
umoja na mshikamano mion-
goni mwao ili zawadi hiyo anay-
ovvaach|a idumu na kung'ara zaidi.

“Zawadi hii ya amani na utu-
livu mtaitumia ninyi na vizazi
vitakavyokuja baadaye kwa hivyo
itunzeni sana na mU|I|nde kwa
Nnguvu zenu nyote,” alisema DK.
Shein.

Pia alisema Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar, awamu ya saba
bila Kutetereka, kinyume cha
matarajia ya wale waliokuwa ha-
waitakii mema, imefanya mambo
mengi kwa ajili ya maendeleo ya
wananchi.

Alitanabahisha kuwa serikali
imetekeleza mambo ya maende-
leo kwa kuzingatia shida na kero
mbalimbali zilizokuwa zikiwaka-
bili wananchi kwenye huduma za
msingi za jamii. )

Aliongeza kuwa wananchi
wamekuwa wasikivu katika ku-
fuata taratibu na sheria za nchi
mambo ambayo taasisi zilizopewa
majukumu ya ukusanyaji wa ma-
pato kufanya vizuri.

Dk. Shein alisma wananchi wa
Zanzibar wanathamini jitihada
zilizochukuliwa na serikali yao ka-
tika kuleta maendeleo na kuziunga
mkono jitihada hizo katika kuleta
maendeleo yenye ufanisi ambayo
wanajivunia.

Kuhusu Dira ya Maendeleo ya
Zanzibar 2050, alisema maandalizi
yake yamezingatia mabadiliko
ya haraka ya sayansi na teknolo-
Jia duniani, fursa zinazojitokeza
katika sekta zinazoibua zikiwamo
uchumi wa kutumia rasilimali za
bahari (uchumi wa bluu, teknolojia
ya habari na mawasiliano (TEHA-
MA), mafuta na gesi asilia.

Wananchi wamekuwa
wasikivu katika kufuata
taratibu na sheria za nchi
mambo ambayo taasisi
zZilizopewa majukumu ya
ukusanyaji wa mapato ku-
fanya vizuri.
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Samia ataka Watanzania
kulinda uhuru wa nchi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMBE wa Kamati Kuu ya

Halmashauri Kuu ya Taifa

(CC-NEC) ya Chama Cha

Mapinduzi (NEC), Samia
Suluhu Hassan, amewataka wananchi
kulinda uhuru wa nchi, Mapinduzi ya
Zanzibar na Muungano wa Tanzania
ambao umechangia kukuza uchumi
wa nchi.

Akizungumza juzi katika mkutano
wa kampeni Paje, Kusini Unguja,
alisema CCM imeleta utawala bora
na utawala wa sheria ili wananchi wa-
fanye shughuli zao za kiuchumi bila
bugudha.

Samia alisema CCM haijafanya ma-
kosa kumchagua Dk. Hussein Mwinyi
kuwa mgombea urais wa Zanzibar
kwa sababu ni mtu mwadilifu na
mchapakazi hodari ambaye anaweza
kuiongoza nchi.

“Wana CCM tushikane, twende
tukapige kura na tulichague jembe
letu Dk. Mwinyi kwa Zanzibar na Dk.

Kuna
uchakavu
wa ma-
jengoya
shule na
uhaba wa
walimu
katika
Mkoa wa
Kusini Un-
guja, hivyo
akiwa Rais
atawekeza
katika
elimuili
wananchi
kupata
elimu
bora.

(John) Magufuli kwa Tanzania Bara
na wagombea wote wa CCM,” alisema
Samia.

Alisema mgombea huyo anafanya
kampeni nzuri za kuwafikia wananchi
popote walipo na kusikiliza matatizo
yao ili akipata urais ayafanyie kazi.

Serikali, alisema imejipanga ku-
hakikisha siku ya uchaguzi kunakuwa
na amani ili wananchi waende kupiga
kura bila uvunjifu wa amani na ku-
watahadharisha wananchi kutouza
vitambulisho vya kupigia kura kwa
sababu kufanya hivyo ni sawa na ku-
uza utu wao.

Naye Dk. Mwinyi alisema kuna
uchakavu wa majengo ya shule na
uhaba wa walimu katika Mkoa wa
Kusini Unguja, hivyo akiwa Rais
atawekeza katika elimu ili wananchi
kupata elimu bora.

Alisema anafahamu kuwa kuna
uhaba wa wahudumu na wataalamu
wa afya, hivyo atawekeza huduma
hiyo na kuongeza bajeti ya dawa na vi-
faa tiba ili wananchi wapate huduma

za afya bora.

Kuhusu huduma ya majisafi na
salama ataweka miundombinu hiyo
ili wananchi wapate majisafi na sala-
ma.

Alisema atairasimisha Bandari ya
Kizimkazi ili itoe huduma bora kwa
wananchi wa kusini.

Pia alisema atawawezesha wakuli-
ma wa mwani ili bei ya zao hilo kuwa
nzuri na wakulima kunufaika na kili-
mo hicho.

Sambamba na hilo, alisema ata-
hakikisha kila eneo lenye uwekezaji
wa utalii atahakikisha vijana wapate
ajira ili utalii kuleta tija kwa maeneo
yote.

Jambo lingine aliloliwekea mkazo
ni mapambano dhidi ya matumizi
ya dawa za kulevya ambazo alisema
zimeshamiri kijijini hapo Paje.

Kuhusu uvuvi, alisema atawawez-
esha wavuvi na kuweka kiwanda cha
Paje shughuli zao kuu ni uvuvi hivyo
kupata tija.

Kijana mchuuzi wa kashata akitumia mkusanyiko wa watu katika mkutano wa
kampeni wa CCM, eneo la Paje, Mkoa wa Kusini Unguja jana, kama fursa ya ku-
fanya biashara yake. PICHA: RAHMA SULEIMAN

CCM
yapeleka
malalamiko
ZEC

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Zanzi-
bar kimewasilisha malalamiko yake
mbele ya Kamati ya Maadili ya Tume
ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC) kutokana
na matukio ya kushambuliwa na ku-
pigwa kwa wafuasi wake wakiwa ka-
tika mikutano ya kampeni.

Naibu Katibu Mkuu wa CCM  Zan-
zibar, Dk. Abdalla Juma Sadalla, alise-
ma hayo juzi Pemba alipowatembe-
lea wafuasi wa chama hicho ambao
walijeruhiwa kwa kushambuliwa
kwa mawe na silaha za jadi na watu
wanaodaiwa kuwa wafuasi wa ACT-
Wazalendo.

Alisema matukio ya aina hiyo
hayakubaliki kwa sababu lengo lake
kubwa kuwatisha wafuasi wa CCM,
ili washindwe kutumia haki yao ya
kidemokrasia kupiga kura.

“Siasa za chuki na uhasama zime-
pitwa na wakati kwa sababu zitasa-
babisha uvunjifu wa amani ya nchi na
kuwatia taharuki wananchi kushind-
wa kufanya shughuli zao za kiuchumi
na kijamii,” alisema.

“Chama Cha Mapinduzi tumean-
dika barua ya malalamiko kwa kama-
ti ya maadili ya Tume ya Uchaguzi ya
Zanzibar (ZEC) kuhusu matukio ya vi-
tendo vinavyofanyika na wafuasi wa
vyama vya siasa kwa kuwashambulia
wafuasi wa CCM. Tumesikitishwa na
matukio mawili yaliyojitokeza hivi ka-
ribuni,” alisisitiza.

Naye Katibu wa Itikadi na Uen-
ezi Mkoa wa Kusini Pemba, Abdalla
Khamis, alisema wamesikitishwa na
tabia iliyojitokeza sasa kwa wafuasi
wa CCM kushambuliwa wakati wan-
aporudi katika mikutano ya kisiasa.



18 Nipashe ....owo

TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

DEREVA NA MAUZO  NYUMBA INAUZWA IKO KAHAMA MKOPO WA HARAKA NA KUTOKA

MAJENGO VYUMBA VITATU INA  ENTERPRISE FINANCE LIMITED
KATIKA KAMPUNI YA \iaJi NA UMEME, PLOT No 759,  (EFL) Kwa mahitaji kama kulipa ada
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269677.
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KUPOTEA KWA RESULT SLIP

115952102

ALLEN ISSA KAIZA, Anatangaza
kupotelewa kwa result slip yenye
index namba S  3905-0005
kilichotolewa na shule ya UWATA
SECONDARY mwaka 2019 yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/748903/2020

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

115951302

DICKSON EMANUEL MNYUKWA
Anatangaza kupotelewa kwa result slip
ya kidato cha nne yenye index namba
S.3418/0039 kilichotolewa mwaka 2019
na shule ya secondary MELI, yeyote
atakayeiona atoa taarifa polisi. Polisi
taarifa DAR/MBA/RB/74769/2020

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ESTIM CONSTRUCTION
CO. LTD
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI AINA YA
NISSAN PICK-UP
YENYE NAMBA ZA USAIJILI
T 595 BRZ. CHASSIS NAMBA
ADNCUD22Z0010105.
ENGINE NAMBA
ZD30272709K.
YOYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/MSI/RB/740528/2020.

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

215951002

115951102

MUSA JOHN MOGOTA,
Anatangaza kupotelewa kwa cheti
cha kidato cha nne chenye index
namba $3699-0051 kilichotolewa
mwaka 2018 na shule ya
secondary KIZUMBI yeyote
atakayekiona atoa taarifa polisi.\
Polisi taarifa 9910819415011

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM

UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI Na 79 YA MWAKA 2020

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU GERNARD IDDI MSAMANGA

MWOMBAJI/WAOMBAJI
BERNADETTE JOSEPH MSAMANGA

TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia
mashauri haya katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za usimamizi wa
Mirathi kwa Waombaji/Mwombaji hapo juu.
Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe dikish

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY IN THE DODOMA OF DODOMA
AT DODOMA
CIVIL CASE NO.13 OF 2020

RAMADHANIKAIRO. ...............coovoveeceenennne... PLAINTIFF ()
VERSUS

ASAMOILCO.LTD....ooviiiiiiiiiiieiiiie e DEFENDANT(S)

SUMMONS TO FILE WRITTEN STATEMENT OF DEFENCE
(O.VrICPQC)
To ASAMOIL CO.LTD
WHEREAS the above named plaintiff (s) has /have instated a suit
against you upon the claim the particulars of which are set out in
annexed copy of the plaint.

YOU ARE HEREBY NOTIFIED that you must file your WRITTEN
STATEMENT OF DEFENCE in duplicate within twenty-one (21) days of
service of this notice upon you. If there is more than one plaintiff
additional copies of your written statement of defence must be filed
sufficient for service on each of the plaintiff if there are more
defendants than one and the defence is not joint defence you must file
sufficient copies for service on each of the other defendants.

AAND TAKE NOTICE that if you default in filing the written statement of
defence within the time specified, the court may pronounce

mnamo au kabla ya tarehe 12 mwezi 11 mwaka 2020.
Imewasilishwa Dar ES Salaam, leo tarehe 12 mwezi wa 10
mwaka 2020.

115950902

against you
TAKE FURTHER NOTICE that the case also has been fixed for order
before

SENAPEE Judge/Magistrate on the 21 day of 10 2020 at 8:30 O'clock in
the forenoon/afternoon

GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE COUTR this 19 day of
10,2020. ]

21595150.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI-MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;314/2020
Ombi la ERICK MICHAEL MSALANGE

Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu

RUTH MICHAEL KANYANGU.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano

wowote na mirathi ya marehemu kuwa

wanaarikwa kuja na kuudhuria shaurini

mnamo tarehe 02/11/2020 kabla ya

muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.Wosia ya marehemu huyo upo

mahakamani waweza kukaguliwa tarehe

20/10/2020.

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMII

Tupigie

0782253676

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Dola bilioni
2.4 zasakwa
Sahel ya Kati

SAHEL YA KATI, BURKINA FASO

MATAIFA matatu yaliyo ukanda wa
kati wa Sahel nchini Burkina Faso,
ikiwamo Niger na Mali wanahitaji
Dola bilioni 2.4, baada ya kukumbwa
na janga kubwa la kibinadamu lin-
alokabili wakazi wa maeneo hayo.

Jana, mjini Copenhagen nchini
Denmark kulifanyika mkutano wa
ngazi ya mawaziri wenye lengo la
kuchangisha fedha kwa ajili ya suala
hilo.

Takwimu zinaonyesha kuwa zaidi
ya watu milioni 1.5 katika eneo hilo
wamelazimika kukimbia makazi yao
kutokana na ghasia, idadi ambayo
ni mara 20 zaidi ikilinganishwa na
miaka miwili iliyopita.

Pia, ukatili wa kijinsia umeongeze-
ka, mamilioni ya watoto hawako
shuleni, huduma za msingi za afya na
za kijamii hazipatikani.

Kwa sasa hali ya ukosefu wa
chakula ni mara tatu zaidi ikilin-
ganishwa na mwaka mmoja uliopita
huku umaskini na mabadiliko ya tabi-
anchi vikitishia mbinu za kawaida za
watu kujipatia kipato na hivyo kufan-
ya watu zaidi ya milioni 13 kuhitaji
misaada ya kibinadamu.

Miongoni mwao hao ni watoto mil-
joni saba, walioathiriwa na mapigano
sambamba na janga la ugonjwa wa
Virusi vya corona au COVID-19.

Akifafanua kuhusu janga linalo-
kumba wakazi wa Sahel ya Kati
hususan Burkina Faso, Mkurugenzi
Mtendaji wa Shirika la Mpango wa
Chakula la Umoja wa Mataifa, WFP,
David Beasley alisema.

Akizungumzia mkutano huo wa
kuchangia fedha, Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa (UN), Antonio
Guterres alisema, Sahel ya Kati iko
katika msambaratiko na kunahitaji
msaada wa kibinadamu. UN

'Wakimbizi wakimbia

makazi nchini DRC

KIVU KUSINI, DRC

WATU kutoka jamii mbalimbali katika
Mashariki mwa DRC, wameendelea ku
laumiana kila upande kuunga mkono
makundi yenye silaha.

Kwenye Milima ya Minembwe, kuna
maelfu ya wakimbizi, waliokimbilia ka-
ribu na kambi za kikosi cha Umoja wa
Mataifa nchini DRC, MONUSCO, na ha-
wana msaada wa kimataifa

karibu wakimbizi 3,000, hasa watu
kutoka jamii ya Banyamulenge na
kwamba walikumbwa na masham-

N N bulizi mengi.

Ndio, ni Wakihojiwa na RFI, wakim-
}"v:;: Iﬂ%ﬁ%‘:(aa bizi hao walisema walishambu-
Kijiji 'hlkl. liwa mara 20 na wanawajua wali-
Mvulana otekeleza mashambulizi hayo.
aliyepoteza Philemon Chiza, mmoja wa
maisha hapa, wawakilishi wao, alisimulia sham-
baba yake bulio la hivi karibuni la Julai.

bado yuko “Nitawaonyesha walikotokea. Wa-
hapa. piganaji wa kundi la Mai-Mai wal-

itokea kwenye mlima huu, kwa njia
hii. Waliingia kambini, wakafyatua
risasi. MONUSCO ilijaribu kukabili-
ana nao, lakini askari kadhaa wali-
jeruhiwa.

Hata hivyo Chiza alibaini kwamba
anawajua wapiganaji hao wa kundi
la Mai-Mai waliotekeleza shambulio
hilo.

“Ndio, ni watu kutoka hapa ku-
maisha hapa, baba yake bado yuko
hapa. “ RFI

" T
0,, .|
By [
‘?’& g
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Dawa za kulevya aina ya cocaine zilizokuwa zimefichwa kwenye mabegi na nguo za ndani. Polisi nchini Ethiopia,
inawashikilia raia wa kigeni 13 wa Nigeria na mmoja wa Brazil, baada ya kukamatwa kwenye uwanja wa ndege
mjini Addis Ababa. PICHA: ETHIOPIAN FEDERAL POLICE

Rais Trump amkosoa mtaalamu wake corona

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa
amemkosoa  vikali
magonjwa ya
Anthony Fauci,
vyombo vya habari nchini humo.

Marekani, Donald Trump,
daktari mkuu wa
kuambukizwa Marekani,
kulingana na ripoti za

Taarifa hizo zinasema akiwa mbele ya
wafanyakazi wa timu yake ya kampeni ya
uchaguzi, Trump alimfananisha Fauci na
“janga”.

Trump pia alisema mtaalamu huyo
angesikilizwa, basi idadi ya raia wa Marekani
waliokufa kutokana na ugonjwa wa

COVID-19 ingekuwa kubwa zaidi.

Trump na Fauci, ambaye ni mtaalamu
katika kikosi chake cha kupambana na
ugonjwa huo wamekuwa wakivutana juu ya

namna ya kuudhibiti ugonjwa huo.

Virusi vya corona vimesababisha vifo

vya watu 219,000 nchini Marekani,

Diallo ajitangazia ushindi kabla ya matokeo

CONAKRY, Guinea

KIONGOZI wa upinzani nchini Guinea,
Cellou Dalein Diallo, amejitangaza
mshindi katika uchaguzi wa urais uli-
ofanyika mwishoni mwa wiki, kabla
ya kutangazwa kwa matokeo rasmi.
Diallo aliwaambia wanahabari na
wafuasi wake kwamba ameshinda
duru ya kwanza ya uchaguzi.
Hakutoa takwimu zozote, lakini
alisema kuwa hitimisho lake ni kuto-
kana na hesabu ya chama chake wala

sio tume rasmi ya uchaguzi.

Tume ya uchaguzi ilijibu kwa kuse-
ma shughuli ya kuhesabu kura bado
inaendelea na hiyo ndio pekee yenye
mamlaka ya kumtangaza mshindi.

Wafuasi wa Diallo ambao walikuwa
wamekusanyika kusherehekea wali-
tawanywa na maofisa wa polisi.

Baadaye aliandika ujumbe kwe-
nye Twitter kwamba watu watatu
wameuawa na wengine kadhaa kuje-
ruhiwa na polisi.

Raia wa Guinea wamekuwa waki-

andamana kwa miezi kadhaa tangu
Rais Alpha Condé, alipotangaza
kuwania muhula wa tatu.

Matokeo ya uchaguzi huo uliotanda
wasiwasi yanatarajiwa kutolewa leo
na baada ya hapo wagombea wa-
takuwa na siku nane za kukata rufani
ikiwa wana malalamiko yoyote.

Mgombea wa urais anahitaji zaidi
va asilimia 50 ya kura kupata ushindi
wa moja kwa moja au kutakuwa na
duru va pili ya uchaguzi mkuu, No-
vemba 24, mwaka huu. BBC

kumpunguzia umaarufu kiongozi huyo wa
Chama cha Republican. Fauci amekuwa
akipendekeza hatua kali kuendelea
kuzingatiwa dhidi ya maambukizi ya virusi
vya corona, hata hivyo Trump anampinga
na kusisitiza kwamba maambukizi
yameshapungua kasi Marekani.

Aidha, inaelezwa kuwa maambukizi ya
corona yamefikia milioni 40 duniani.

Kulingana na Chuo Kikuu cha John
Hopkins ambacho kinakusanya takwimu
kutoka duniani, idadi hiyo ilifikia hapo
juzi. Aidha, wataalamu walisema idadi
halisi inaweza kuwa kubwa zaidi ya
hiyo. Hadi sasa, zaidi ya watu milioni 1.1
wamefariki kutokana na virusi vya corona,
ingawa wataalamu pia wanaamini idadi
halisi inaweza kuwa kubwa zaidi ya hiyo.

Marekani, India na Brazil ndiyo mataifa
yanayoripotiwa kuwa na idadi kubwa zaidi
ulimwenguni kote.

Hata hivyo, ongezeko la Kkimataifa
la maambukizi la wiki za hivi karibuni
limekuwa likishuhudiwa zaidi barani
Ulaya, ambako zaidi ya watu 240,000
wamefariki kutokana na janga hilo hadi
sasa. DW
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PICKEORD
AKWEPA
RUNGU
EATFATKWA
VANIDIJK

LONDON, England

OLIKIPA wa Everton, Jor-

dan Pickford, hatakutana

na rungu la FA kwa kum-

fanyia faulo mbaya mlinzi
wa kati wa Liverpool, Virgil van
Dijk katika mechi ya ‘dabi’ ya jiji
moja, Jumamosi iliyopita.

Chama cha Soka England, FA
kimelirudia tukio hilo kwa ku-
waulizia waamuzi na wasimamizi
wa VAR na kuamuliwa kwamba
haikuwa faulo.

Beki huyo wa Liverpool alipata
majeruhi ya goti ambayo yatamfan-
ya kuwa nje kwa muda mrefu wa
takriban miezi sita hadi minane.

Licha ya kurudia maamuzi ya
waamuzi kwenye mchezo huo,
FA ina mamlaka madogo ya kua-
mua tofauti na kile walichok-
iona waamuzi, ambapo baada ya
kutazama wamebaini kuwa iliku-
wa ni sehemu ya changamoto ya
kimichezo.

=

N

Klopp:
Everton
itanitoa
jasho EPL
msimu huu

LIVERPOOL, England

tatu.

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti,
anaweza kuwa mshindani mkuu wa
Liverpool katika Ligi Kuu ya England,
kwa mujibu wa Jurgen Klopp.

Everton inaongoza katika jedwali la
ligi ikiwa imeshinda mara nne katika
mechi tano chini ya usimamizi wa raia
huyo wa Italia ambaye aliajiriwa De-
semba iliyopita.

Na katika mchezo wao Jumamosi,
Everton na Liverpool zilitoka sare ya
kufungana mabao 2-2 na hivyo wao
kuendelea kuongoza msimamo wa ligi,
huku kikosi cha Klopp kikiwa nafasi ya

“Kile ninachofikiria kuhusu Carlo
Ancelloti hakikuwa siri. Ni mtu mzuri,”
alisema Klopp akiiambia BBC.

“Niliposikia kwamba atakuwa kocha
mpya wa Everton, nilijua ushindani
mkali mwingine umewasili Uingereza.

“Walifanya biashara nzuri ya ku-
nunua wachezaji wakati wa dirisha la
uhamisho la msimu uliopita. Walipata
wachezaji waliowahitaji kuimarisha
kikosi ambacho tayari kilikua kizuri.

“Pamoja sasa ni kuzoea kile ambacho
anataka kuwafanya kuwa bora zaidi.”

Ancelloti alimrithi Marco Silva kama
kocha wa Everton, baada ya kushinda
mataji va ligi akiwa Italia, Ujerumani,
Ufaransa na England akiifundisha Chel-
sea msimu wa 2009-10.

Pia ameshinda mataji matatu ya Ligi
va Mabingwa Ulaya.

‘Madrid haikutakiwa
kumwachia Ronaldo’

MADRID, Hispania

CRISTIANO Ronaldo ni “mashine
ya kujitolea” ambaye kamwe ha-
kutakiwa kuruhusiwa kuondoka
Real Madrid, kwa mujibu wa Ko-
cha Mkuu wa Shakhtar Donetsk,
Luis Castro.

Mshindi huyo mara tano wa
Ballon d’Or alifunga mabao 450
kwa Madrid na kushinda mataji
15 kwa kipindi cha miaka tisa ali-
yokaa kwa miamba hao wa soka la
Hispania.

Aliondoka na kwenda Juven-
tus kwa fedha ndefu Julai mwaka
2018 na ameendelea kuwa na ki-
wango cha kuvutia akiwa amefun-
ga mabao 68 katika mashindano
yote, akiisaidia timu hiyo kutwaa
taji la Serie A.

Kuelekea mchezo wa Shakhtar
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya wa
Kundi B dhidi ya Madrid leo Juma-
tano, Castro amehoji uamuzi wa
mabingwa hao wa LaLiga kum-
wachia nyota huyo aondoke.

“Wakati ukiwa na Cristiano

kwenye timu yako hutakiwi kum-
wachia aondoke. Kamwe,” alise-
ma akinukuliwa na Marca.

“Tunamzungumzia  mchezaji
bora, mchezaji ambaye ni kama
mashine na mwenye uwezo wa
kujitolea kwa ajili ya timu.

“Kwa uhakika kabisa, Ronaldo
hakupaswa kuachiwa aondoke
Madrid na sasa wanamkosa mtu
wa kuwapa matokeo kwenye
mchezo muhimu. Lilikuwa kosa
kubwa, ambalo kamwe mimi nis-
ingeweza kulifanya.”
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Arteta apewa
darasa la
kuepuka
VIpIgo
Arsenal

LONDON, England

NAHODHA wa zamani wa Arsenal, Tony
Adams, amemtaka Mikel Arteta kurudi
katika mfumo wa kutumia mabeki
wanne baada ya timu hiyo kuchapwa
bao 1-0 na Manchester City kwenye
mchezo wa Ligi Kuu ya England,
Jumamosi iliyopita.

Arteta aliamua kutumia mfumo wa
mabeki watatu wa kati na mawinga
wawili, licha ya kwamba mfumo huo
uliifanya timu kukosa ujuzi kwenye
robo ya tatu ya uwanjani, ambapo ni
eneo la kushambulia.

Na kitendo hicho cha kutumia mabeki
watatu wa kati kiliwafanya Arsenal
kupoteza mechi yake ya pili msimu huu
jambo linalomfanya beki wa zamani wa
miamba hiyo, Adams kumwambia Arteta
abadilike na atumie safu ya mabeki
wanne.

“Nadhani huu ni wakati wa kutumia
mabeki wanne. Nimekuwa nikisema
hili tangu mwanzo wa msimu,” alisema
akinukuliwa na Sky Sports.

Adam alisema ili Arsenal iwe na
nguvu zaidi kwenye safu yake ya
ulinzi ni lazima ihakikishe inakuwa na
mabeki wanne kwa ajili ya kupunguza
mashambulizi, huku akiwatumia viungo
wawili.

“Nadhani atabadilika kwenye mchezo
ujao, kwa sababu hilo hata yeye
atakuwa ameliona, walinzi watatu
nyuma ni mfumo mbaya ukikutana
na timu inayoshambulia zaidi kama
ilivyotokea kwa Manchester City.”

Ibrahimovic zaidi
ya Ronaldo Serie A

MILAN, Italia

ZLATAN  Ibrahimovic  ana
mchango mkubwa zaidi kwa
soka la Italia kuliko Cristiano
Ronaldo, kwa mujibu wa kocha
wa zamani wa AC Milan na Ju-
ventus, Alberto Zaccheroni.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 39, amekuwa na ki-
wango cha kuvutia na kutoa
mchango mkubwa tangu alipoji-
unga tena na Milan Januari, aki-
funga mabao 11 katika mechi 20
katika nusu ya pili ya msimu wa
2019-20.

Pia amekuwa na kiwango
cha kuvutia msimu huu licha ya
kuwa nje ya dimba kwa mwezi
mmoja kutokana na kupatikana
na maambukizi ya virusi vya co-
rona.

Tangu kuanza kwa msimu
huu amefunga mabao manne

katika mechi mbili tu za ligi na
alifunga mara mbili wakati
Milan ikiibuka na ushindi

wa 2-1 dhidi ya Inter, Juma- —

e

mosi iliyopita.

Ronaldo alijiunga na Juve
kutoka Real Madrid mwaka
2018 na amefunga mabao 68 ka-
tika mechi 91 alizocheza kwenye
mashindano yote.

Zaccheroni sasa hana shaka
kwamba, Ibrahimovic ndiye
mwenye mchango mkubwa zai-
di katika Ligi ya Serie A.

“Nimewanoa mabingwa
wakati nikiwa kocha, kutoka
(Oliver) Bierhoff hadi (George)
Weah na Adriano, lakini najutia
sikuwahi kumnoa Ibrahimovic,”
alisema akiiambia Il Giornale.

“Yeye ni mchezaji wa daraja la
juu kabisa, na sielewi kwa nini
hajawahi kushinda tuzo ya Bal-
lon d’Or.

SASA

=N AMTETEA

KEPA

LONDON, England

AHODHA wa Chelsea, Ce-
sar Azpilicueta, amesisitiza
“hana shaka” na golikipa,
Kepa Arrizabalaga kwamba
atarudi kwenye kiwango chake.

Baada ya makosa kadhaa ya Kepa,
Chelsea ilimsajili Edouard Mendy
kutoka Rennes Septemba, lakini
mchezaji huyo wa kimataifa wa Sen-
egal aliumia nyama za paja mapema
mwezi huu.

Kepa alirudi kwenye kikosi cha
kwanza dhidi ya Southampton, Juma-
mosi, lakini alifanya tena kosa wakati
Chelsea wakitoka sare ya mabao 3-3.

Lakini kabla ya mchezo wa jana
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya
Sevilla, Azpilicueta amesema Kepa
anaweza kubadilika.

“Kwenye soka tunakuwa na wakati
mgumu. Kwa nafasi yangu kama na-
hodha, namjua Kepa, tena kwa muda
mrefu, mara zote najaribu kumsaidia
yeye,” alisema beki huyo akiwaambia
waandishi wa habari.

“Na ni kweli kwamba, ni wakati
mgumu kwake kwa sasa, maana kila
mmoja anamwona kama mwenye
kuigharimu timu, lakini naamini
atarudi kwenye kiwango chake na
kusahihisha makosa yake.

“Anatakiwa kupewa sapoti kwa
sasa ili aweze kujiona ni mtu muhimu
kwenye kundi letu na hivyo ndivyo
ninavyofanya kama nahodha.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI

UPAMECANO
DIJK LIVER

® ® ® Hakuna namna yoyote lazima Liverpool
isajili mlinzi wa kati Januari na si mwingine bali...

LUVERPOOL, England

AMIE Carragher ameitaka Liv-
erpool kufanya vyovyote inavy-
oweza kumsajili mlinzi wa RB
Leipzig, Dayot Upamecano Janu-

1 baada ya kumpoteza Virgil van
Dijk aliyeumia goti.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Uholanzi alilazimika kutolewa nje
mapema wakati ‘Wekundu hao
wakilazimishwa sare ya kufungana
mabao 2-2 na Everton, Jumamosi
iliyopita baada ya kugongana na kipa,

Jordan Pickford.
Majeraha hayo ya Van
Dijk yatamweka nje kwa
kipindi kirefu cha
msimu huu.
Awali Liverpool ilihusishwa kum-
taka kumsajili mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa mwenye umri
wa miaka 21, Upamecano na sasa
Carragher ameitaka klabu hiyo ku-
kamilisha usajili huo katika dirisha la

Januari.

“Usajili ujao wa Liverpool unahi-

taji mlinzi wa kati na kwa vyovyote,
Jurgen Klopp lazima amsajili Upame-
cano,” alisema Carragher akiiambia
Sky Sports.

“Dejan Lovren ameondoka na
hawakutafuta mrithi wake na wana
mabeki wa kati watatu na mmoja
wao ni Joel Matip, ambaye mara zote
ameumia.

“Kuna swali sasa kuhusu Joe
Gomez. Hakuna namna yoyote la-
zima Liverpool isajili mlinzi wa kati
Januari na si mwingine bali Upame-
cano.”

SON KUONGEZWA MSHAHARA

KLABU ya Tottenham Hotspur wanajiandaa kumu-
ongezea Son Heung-min mshahara hadi pauni 150,000
kwa wiki ili kumshawishi mshambuliaji huyo raia wa
Korea Kusini mwenye umri wa miaka 28, akubali kusaini
mkataba mpya. (Mail)

HAALAND AITAKA MADRID

MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund na Norway,
Erling Braut Haaland, mwenye umri wa miaka 20, ange-
penda kwenda Real Madrid kuliko Manchester United.
(ABC via Manchester Evening News)

DEMBELE, BRAITHWAITE SOKONI

BARCELONA wanataka kumruhusu mshambuliaji
wake, Ousmane Dembele, mwenye umri wa miaka 23
na Martin Braithwaite mwenye miaka 29, kuondoka ili
kutoa fursa kwa Memphis Depay kutoka Lyon mwenye
miaka 29, na Myron mwenye miaka 19 kutoka AZ Alk-
maar (Todofichajes)

INGS KUIZIMA TOTTENHAM

MSHAMBULIAJI wa Southampton na England, Danny
Ings, mwenye umri wa miaka 28, anakaribia kusaini
mkataba mpya na klabu hiyo, huku Tottenham wakim-
wania.(Athletic)

WHITE AWANIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wanamtaka mlinzi wa Brighton, Ben
White, mwenye umri wa miaka 23, baada ya Leeds
United kushindwa kumsajili kipindi cha dirisha la usajili.
(Football Insider)

SARRI ANUKIA FIORENTINA

KOCHA wa Chelsea, Maurizio Sarri, anakaribia kupata
dili 1a kuinoa klabu ya Fiorentina iwapo wataamua kum-
fukuza kocha wao wa sasa, Giuseppe. (Calcio Mercato)

ZABALETA KURUDI MAN CITY

KLABU ya Manchester City ipo tayari kumpokea,
Pablo Zabaleta anayerejea katika klabu hiyo kuchukua
wadhifa wa uongozi, baada ya kustaafu kucheza soka
akiwa na umri wa miaka 35 wiki iliyopita. (Mail)

DYBALA KUSAINI MKATABA

JUVENTUS wana imani kuwa mshambuliaji wa Argen-
tina, Paulo Dybala, mwenye umri wa miaka 26, atasaini
mkataba mpya. (Tuttosport)

JONES KUONDOKA UNITED

MLINZI wa Manchester United, Phil Jones, mwenye
umri wa miaka 28, anataka kuondoka katika klabu hiyo
wakati wa dirisha dogo la usajili la Januari. (Sun)

WIJNALDUM, LIVER KUACHANA

KIUNGO wa kati wa Liverpool na Uholanzi, Georginio
Wijnaldum, 29, anaweza kujiunga na Barcelona wakati
wa dirisha la usajili la Januari. Mchezaji huyo kwa sasa
yuko mwaka wa mwisho wa mkataba wake na msimu
ujao atakuwa huru. (AD, via Sky Sports)

PSG KUMSAJILI ERIKSEN

KLABU ya Paris St-Germain itajaribu kumsajili nyota
wa Inter Milan, Christian Eriksen, 28, kwa euro milioni
20, huku mchezaji huyo wa kimataifa wa Denmark aki-
hangaika kupata nafasi kule Serie A. (Todofichajes)
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HABARI MICHEZO

Chaneta yatangaza
kambi Ligi
Muungano

Na Shufaa Lyimo

UONGOZI wa Chama cha Netiboli Tan-
zania (Chaneta), umezitaka timu zote
ambazo zinajiandaa na mashindano
va Ligi ya Muungano yatakayofanyika
kuanzia Novemba 28 hadi Desemba
kambini kuanzia Novemba 26.
Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Mwenyekiti wa
Chaneta, Devota Marwa, alisema kwa
upande wa Tanzania Bara timu zote
zinaendelea vizuri na mazoezi.
Alisema maandalizi kwa ajili ya
mashindano hayo yanaendelea vizuri
na kuomba wadau mbalimbali kuji-
tokeza kuwaunga mkono.
“Maandalizi yanaendelea vizuri kila
timu inaendelea na mazoezi kwa ajili
va kwenda kufanya vizuri siku ya
mashindano,” alisema Devota.
Alisema kwa upande wa timu za
visiwani Zanzibar, wamefanya nao
mawasiliano na kujuzwa kwamba
timu zinaendelea kujinoa kuelekea
mashindano hayo ambayo yanataraji-
wa kuwa na ushindani mkubwa.
“Tunaomba wachezaji wote ambao
wanajiandaa na mashindano hayo
waongeze juhudi ya kufanya mazoezi
ili waweze kufanya vizuri,” alisema.
Mashindano hayo yatashirikisha
jumla ya timu 12 kutoka Tanzania
Bara pamoja na Visiwani.

Mabondia wa
Tanzania Kupanda
ulingoni Latvia

Na Adam Nyangasa, TUDARCO

BAADA ya anga kimichezo kufunguka
katika nchi mbalimbali duniani, Ka-
tibu wa Chama cha Ngumi za Kulipwa
Tanzania (PST), Anthony Rutagamba
maarufu Ruta, amesema kwa sasa
mabondia wao watatu wanaendela
kujiandaa na mapambano yao yata-
kayofanyika Oktoba 31, mwaka huu
nchini Latvia.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ruta aliwataja mabondia hao wata-
koiwakilisha Tanzania kuwa ni Happy
Mwigike, Flora Machela na Nasibu
Ramadhan.

Aliserna mapambano hayo si ya
kugombania ubingwa na kwamba
Flora atazichapa na Jekatarina Mar-
cenko kwenye pambano la raundi
nne wakati Happy yeye atazipiga
na Elvina White pambano la raundi
nne huku Ramadhan yeye akiwa na
shughuli pevu ya raundi sita dhidi ya
Artjoms Ramlavs.

“Tunaishukuru sana serikali kwa
kufungua mipaka na safari za nje, ma-
bondia wetu wapo vizuri na wanaen-
delea na maandalizi kuelekea mapam-
bano yao, ningependa tu kuwaomba
Watanzania waendelee kusapoti
mchezo huu,” alisema Ruta.

Kwa upande wa Happy ambaye ni
miongoni mwa mabondia watakao-
panda ulingoni siku hiyo, alisema
yuko ‘fiti" na bado anaendelea na
maandalizi kuelekea pambano hilo.

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu wa Biashara United,
Francis Baraza, ameeleza kush-
angazwa na uzito wa wachezaji
wake kuonekana kama wame-
beba mabegi mgongoni kwenye mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya Coastal
Union hali iliyowasababishia kipigo cha
mabao 3-0 juzi kwenye Uwanja wa Mk-
wakwani jijini Tanga.
Baraza ambaye ni raia wa
Kenya, alisema hajui nini
kimetokea, na kuongeza
kuwa hajawahi kufungwa
idadi hiyo ya mabao kwa
timu za kawaida zaidi ya
Simba tu.

KWA

“Yalikuwa ni makosa yetu wenyewe, tu-
liwapa nafasi kubwa ya kutawala mechi,
viungo walikatika, halafu wachezaji wan-
gu walikuwa wazito. Sijui nini kilitokea,
lakini walikuwa kama wamebeba mabegi
mgongoni. Ni Simba tu iliyowahi kutu-
funga mabao manne kutokana na uwezo
wao, lakini sijawahi kufungwa idadi hii
ya mabao na timu hizi zingine, tena kwa
makosa yetu wenyewe, lakini hili nitali-
fanyia kazi,” alisema kocha huyo.

Kwa upande wa kocha wa Coastal
Union, Juma Mgunda, alisema kushinda
mabao 3-0 juzi si kama timu imeimarika
sana, ila wametumia nafasi ambazo awali
zilikuwa zinapatikana, lakini hazitumiwi
vizuri.

“Nilisema huko nyuma kuwa timu
yangu inatengeneza nafasi nyingi, lakini

SABABU

hatuzitumii, ila jana tumerekebisha ma-
kosa na tumetumia nafasi zilizopatikana,
hilo ndilo lililotokea,” alisema Mgunda.

Kocha huyo ameisifu Biashara kuwa
ni timu nzuri na kilichowakuta ni mam-
bo ya mchezo wa soka ambayo wakati
mwingine huwa na matokeo ya kikatili.

Kwa matokeo hayo, timu hizo zote zi-
nakuwa zimecheza mechi saba, Coastal
Union ikifikisha pointi nane, huku Bi-
ashara United ikibakia na pointi 13 na
kushindwa kuzipiku Simba na Yanga
ambazo pia zina pointi hizo, kesho zik-
ishuka viwanja tofauti kucheza mechi
720 za sita.

Simba itakuwa ugenini, Uwanja wa
Nelson Mandela dhidi ya Prisons, huku
Yanga ikiwa nyumbani, Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa dhidi ya Polisi Tanzania.

NANAING

Kocha wa KMC FC, Habibu Kondo, akitoa ma

jana katika Uwanja wa Mabatini, Pwani. PICHA: JUMANNE JUMA

elekezo kwa wachezaji wake wakati wa mazoezi yaliyofanyika

Novatus alia umakini sare Polisi Tanzania

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu ya Gwambina
FC, limesema wachezaji wake walipoteza
umakini katika mchezo uliopita dhidi ya
Polisi Tanzania, ambao ulichezwa Uwan-
ja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha na
kumalizika kwa sare ya bao 1-1 juzi.

Akizungumza na gazeti hili jana kutoka
Fulgence Novatus, alisema wachezaji
wake walipata nafasi nyingi za wazi lakini
walishindwa kuzitumia.

Alisema hajaridhishwa na kiwango
kilichoonyeshwa na wachezaji wake, kwa
kuwa walistahili kushinda kwa mabao
mengi, lakini kukosa umakini kukawasa-
babishia sare hiyo.

“Wachezaji wangu walishambulia sana,
isipokuwa walipoteza umakini ambao
umetusababishia kuondoka na pointi
moja,” alisema Fulgence.

Alisema baada ya mchezo kumalizika
alikaa na kuzungumza na wachezaji
kama sehemu ya kuanza kufanyia kazi
makosa aliyoyaona.

Kocha huyo alisema kwa sasa wachezaji
wote wanaendelea vizuri isipokuwa Paul
Nonga ambaye ni majeruhi wa muda
mrefu na kwamba jana walipumzika kab-
la ya leo asubuhi kuanza safari ya kuele-
ofuata Oktoba 24 dhidi ya Coastal Union .

Novatus alisema baada ya kufanya ma-
kosa katika mechi iliyopita na kujikuta
wakiambualia pointi moja, lengo lao sasa
ni kuvuna alama zote tatu watakapoika-
bili Coastal kwenye mchezo huo utakao-
pigwa Uwanja wa Mkwakwani.
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Wachezaji wa Liverpool wakijifua chini ya kocha wao, Ju

Upamecano atajwa mrithi Van D

rgen Klopp (aliyevaa kofia), tayari kwa kuivaa Ajax kwenye

mechi ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya itakayopigwa Amsterdam, Uholanzi leo. PICHA: MTANDAO

Simba, Yanga sasa
kusubiri kwa Azam

® ® ® Yazidi kuzikimbiza ikijiwekea rekodi yake Ligi
Kuu Bara, watani hao wa jadi kujiuliza kesho kwa...

Na Adam Fungamwango

OTO unaoendelea kuwashwa

na Azam FC kwenye mbio za

ubingwa wa Ligi Kuu Bara, ni

wazi sasa mabingwa watetezi,

Simba pamoja na watani zao, Yanga watala-

zimika kusubiria kuona timu hiyo ikipoteza

huku wao wakishinda mechi zao ili kuweza

kuishusha kileleni mwa msimamo wa ligi
hiyo inayoshirikisha timu 18 msimu huu.

Azam jana ilipata ushindi wa

mabao 2-0 dhidi ya Ihefu FC ka-

tika mechi ya ligi hiyo iliyopig-

wa kwenye Uwanja wa Kumbu-

Ushindi huo ni wa saba mfululizo msimu
huu, hiyo ikiwa ni rekodi mpya kwa klabu
hiyo tangu imepanda Ligi Kuu msimu wa
2008/09 kwani haijawahi kushinda mechi za
ligi mfululizo kwa idadi hiyo.

Matokeo hayo yanaifanya Azam kufikisha
pointi 21, nane mbele ya Simba na Yanga am-
bazo zipo michezo miwili nyuma kila moja,
lakini hata kama zitashinda mechi hizo bado
zitakuwa nyuma kwa alama moja dhidi ya

vinara hao.

Katika mechi hiyo ambayo Thefu FC ili-
kuwa chini ya Kocha mpya, Zuberi Katwila,
aliyekabidhiwa jukumu hilo Jumapili usiku
baada ya kubwaga manyanga Mtibwa Sugar,
shukrani hazina budi kumwendea straika
hatari wa Azam, Prince Dube ambaye jana
hakufunga bao hata moja, lakini alitoa pasi
zote mbili za mwisho zilizozaa mabao hayo.

Akiwa kwenye wingi ya kushoto, alipiga
majalo safi iliyomkuta Ayoub Lyanga na kuu-
jaza wavuni kwa kichwa dakika ya 55, huku
akimwacha kipa Andrew Kayuni akiwa hana
la kufanya.

Dakika ya 83, Dube tena aliambaa na mpira
kwenye wingi ya kulia na kumimina krosi safi
iliyounganishwa nyavuni kwa kichwa na Iddi
Nado aliyeingia kipindi cha pili kuchukua na-
fasi ya mfungaji wa bao la kwanza, Lyanga.

Dube ambaye hadi sasa yupo kileleni mwa
orodha ya wafungaji vinara wa Ligi Kuu
akiwa na mabao sita, amekuwa chachu ya
ushindi kwa Azam msimu huu, lakini hadi
sasa kati ya mabao hayo ni moja tu ndilo ame-
funga wakiwa ugenini wakati wakishinda 1-O
dhidi ya Tanzania Prisons kwenye Uwanja
wa Nelson Mandela mjini Sumbawanga men-

gine yote alitupia wakiwa nyumbani kwenye
dimba la Azam Complex, Chamazi jijini Dar
es Salaam.

Kwa kasi ya hii ya Azam ya kushinda, ni
wazi sasa njia pekee ya Simba na Yanga
kuishika ni kuendelea kushinda mechi zao
na timu hizo kuhakikisha zitakapokutana
na ‘Wanalambalamba’ hao, zinaondoka na
pointi zote tatu.

Kutokana na matokeo hayo ya jana Ihefu
sasa imebaki na pointi zake tatu, ikicheza
mechi saba, kushinda moja na kufungwa sita.

Katika mechi ya jana, Azam ilitawala
mechi na kukosa mabao mengi kupitia kwa
Dube na Obrey Chirwa, huku nafasi pekee
kwa Ihefu ilipatikana kupitia kwa Emmanuel
Kichiba aliyepiga kona iliyokwenda moja
kwa moja na kugonga mwamba wa juu na
kudundia nje ya mstari dakika ya 35 kipindi
cha kwanza.

Simba na Yanga zitashuka dimbani kesho
kujaribu kupunguza wigo huo wa pointi ku-
toka kwa Azam FC kwa kuzivaa Tanzania
Prisons na Polisi Tanzania katika mechi zi-
takazopigwa Uwanja wa Nelson Mandela

Salaam.
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Sven
amaliza
kazi Simba
kwa Prisons

Na Faustine Feliciane

LICHA ya kuwataka wachezaji
wake kuwa makini ka-

tika mchezo wao wa kesho
dhidi ya Tanzania Prisons
kutokana na kupata ugumu
wanapocheza ugenini, Ko-
cha Mkuu wa Simba, Sven
Vandenbroeck (pichani),
ameweka wazi kuwa tayari
amewapa mbinu nyota hao
na kwamba matokeo mazuri
yapo mikononi mwao.

Akizungumza na gazeti
hili jana baada ya mazoezi
va timu hiyo, Sven alisema
mchezo huo hautakuwa
mwepesi kutokana na ugumu
wanaoupata wakiwa viwanja
vya ugenini.

“Nimewaona wapinzani
wetu, mchezo wao ni wa
nguvu, hautakuwa mwepesi
kwetu, tunapaswa kuwa na
mbinu nyingi kuweza kupata
matokeo ma-
zuri,” alisema 4
Sven.

Alisema
tayari ame-
wapa maarifa
ya namna
va kucheza
na wapin-
zani wao hao
na si kwa |
kucheza soka ==
walilolizoea.

“Matokeo mazuri kwetu
wanayo wachezaji, wakifuata
vizuri kile ambacho tume-
waelekeza na tutakachow-
aelekeza siku ya mchezo, basi
tutakuwa kwenye nafasi nzuri
va kupata ushindi,” aliongeza
kusema Sven.

Aidha, kwa upande wake
meneja wa timu hiyo, Patrick
Rweyemamu alisema mpaka
kufikia jana kikosi cha timu
hiyo kilikuwa kwenye hali
nzuri na kila mchezaji alikuwa
fiti.

“Tumefanya mazoezi Mbeya
jana (juzi) na leo pia (jana),
tunashukuru hatuna maje-
ruhi wapya, na sasa hivi (saa
nane mchana jana) tupo njiani
tunaelekea Sumbawanga,”
alisema Rweyemamu.
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