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Ziara ya Samia Korea yavuna trilioni 6.481/-
Na Salome Kitomari,        
SEOUL KOREA

R
AIS Samia Suluhu Has-
san na Rais wa Jamhuri 
ya Korea, Yoon Suk 
Yeol, wameshuhudia 

utiaji saini wa mkataba mmoja, 
Hati za Makubaliano (MoU) 
mbili na tamko la pamoja la 
kuanzisha Mkataba wa Ushiriki-
ano wa Uchumi (EPA).

Tukio hilo lilifanyika jana ka-
tika Ikulu ya Jamhuri ya Korea 
katika Jiji la Seoul, wakati wa 
ziara rasmi ya Rais Samia kwa 
mwaliko wa kiongozi huyo, iki-
wa ni ya pili kufanyika kwa mi-
aka 26 baada ya Rais wa awamu 
ya tatu, Hayati Benjamin Mkapa, 
mwaka 1998.

Aidha, manufaa ya moja kwa 
moja kwa Tanzania baada ya 
kusaini kwa nyaraka hizo ni 
mkataba wa kuiwezesha nchi 
kupokea mkopo kutoka Korea 
wa Dola za Marekani bilioni 2.5 
(Sh. trilioni 6.481) kwa kipindi 
cha mwaka 2024 hadi 2028.

“Fedha hizo ni kwa ajili ya mi-
radi ya miundombinu ya maen-
deleo zinatolewa chini ya Mfuko 
wa Ushirikiano wa Maendeleo 
ya Uchumi wa Serikali ya Korea 
(EDCF). Ili kufungua milango 
zaidi ya ushirikiano wa kibi-
ashara na kiuchumi, Tanzania 
na Korea zimesaini pia mkataba 
wa EPA utakaowezesha kuu-
fanya uhusiano kuwa wa kim-
kakati hususan katika nyanja za 
biashara, uwekezaji, viwanda na 
usafirishaji,” ilifafanua taarifa 
iliyotolewa na Kurugenzi ya Ma-
wasiliano ya Rais, Ikulu.

Makubaliano hayo yana lengo 
la kufungua milango zaidi ya 
ushirikiano wa kibiashara na 
kiuchumi na kwamba Tanza-
nia ni miongoni mwa nchi tatu 
barani Afrika ambazo zitafanya 
majadiliano hayo yatakayozaa 
Mkataba wa Ushirikiano wa 
kiuchumi na Korea, na kwam-
ba nchi zingine ni Morocco na 
Kenya.

Hati za makubaliano zili-
zotiwa saini leo ni pamoja na 
Ushirikiano katika Uchumi 
wa Buluu ambapo Tanzania 
itashirikiana na Korea Kusini 
katika maeneo ya uvuvi, vi-
wanda vya kuchakata mazao 
ya bahari, ujenzi wa bandari za 
uvuvi, teknolojia na utafiti wa 
masuala ya      bahari, kwa ajili 
ya kuwanufaisha    Watanzania 
kupata ajira za moja    kwa moja 
na nyinginezo    ikiwamo ukuaji 
wa uchumi.

Pia Wizara ya Madini ya Tan-
zania na Wizara ya Biashara, 
Viwanda na Nishati ya Korea 
Kusini zimetia saini Hati ya 
Makubaliano ya Ushirikiano ka-
tika Madini ya Kimkakati.

“Tanzania na Korea Kusini 
zitashirikiana katika utafiti, 
uwekezaji, uchimbaji na kujen-
ga uwezo wa kuongeza thamani 
ya madini ya kimkakati nchini 
Tanzania. Madini hayo ni Nickel, 
Lithium na Kinywe,” ilifafanua 
taarifa hiyo.

Aidha, Rais Samia amepende-
keza ushirikiano wa sekta ny-
ingine mpya zikiwamo maende-
leo ya nishati ya gesi asilia, sekta 
ya ubunifu ya sanaa na filamu; 
na kufunguliwa kwa soko la ajira 
la nchini Korea kwa vijana wa 
Tanzania kupitia mpango wa 
‘Employment Permit System’ 
(EPS).

Ziara ya Rais Samia ni ya kim-
kakati kutokana na fursa nyingi 
zilizopo kwa Tanzania kwenye 
maeneo ya biashara, madini, mi-
undombinu na mazao kwa kip-
indi ambacho Korea inajitanua       
kufungua    milango kwenda Af-
rika na    kwamba biashara kati 
ya nchi hiyo   na    dunia, Afrika 
inaambulia     asilimia moja pe-
kee.

Nchi hiyo ambayo ni ya 13 kwa 
uchumi mkubwa dunia inafun-
gua masoko mapya kutokana 
na somo walilolipata wakati wa 
COVID-19 wakitegemea nchi za 
China, Japani na Urusi kupata 
malighafi, lakini walifunga hali 
iliyosababisha upatikanaji wake 

kuchukua muda mrefu.
Aidha, kutokana na hali hiyo 

walitafuta mbadala wa mnyor-
oro wa usambazaji, huku sababu 
nyingine ni kufikia lengo la du-
nia la kuondoa hewa ukawa kwa 
asilimia 50 wakitaka kutumia 
nishati jadidifu, lakini wanakosa 
malighafi za betri na ndio saba-
bu ya kuifikiria Afrika.

Pia sababu nyingine ni soko 
la Korea kubwa kuwa Ulaya na 
Marekani ambako kuna sheria 
kwamba ili kampuni za nchi hizo 
(Marekani na Ulaya) zizalishe 
bidhaa bila malighafi kutoka 
China, ndio sababu ya kutafuta 
uhusiano na nchi za Afrika ili 
kutafuta fursa.

KWANINI TANZANIA

Tanzania imetokea kupendwa 
na Korea ikiwa ni miongoni mwa 
nchi saba za Rwanda, Ghana, 
Msumbiji, Senegali, Ethiopia na 
Uganda.

Inaongoza kupata misaada na 
mikopo ya miradi nafuu baada 

ya Misri inayopata jumla ya Dola 
za Marekani bilioni 1.6 na Tanza-
nia ikifuata kwa Dola bilioni 1.3.

Tangu kuanza uhusiano wa 
Tanzania na Korea mwaka 1992, 
kwa miaka mitano misaada ili-
yopokelewa mwaka 2014-2020 
zilitolewa dola milioni 733 am-
bazo zilitumika kwenye mradi 
ya ujenzi wa Hospitali ya Taifa ya 
Mlonganzila Muhimbili, Daraja 
la Maragarasi, Mradi wa Vitam-
bulisho vya Taifa (NIDA), mradi 
wa umwagiliaji Zanzibar.

Aidha, mwaka 2021-2025 seri-
kali ilisaini miradi ya Dola bilioni 
moja, ambayo ni upimaji ardhi 
kwa dijitali  utawekeza data za 
viwanja kidijitali, Chuo cha Te-
konolojia Kijiditali (DTI), Ujenzi 
wa Hospitali ya Miguni Zanzibar 
ya vitanda 600.

Pia kuna mradi wa Dola mil-
ioni 230 wa kuijenga upya Hos-
pitali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
ambayo itakuwa ni maghorofa 
na kwamba ujenzi utaendelea 
huku huduma zikiendelea na 
hadi 2030 utakuwa umekami-

lika.
Miradi mingine ni Visiwani 

Zanzibar kitajengwa Kituo 
cha Kimataifa cha Mikutano, 
Bandari ya Uvuvi Bagamoyo na 
Chuo cha Reli cha Kisasa, na 
kwaamba nyongeza ya mkopo 
wa Dola za Marekani bilioni 2.5.

Kutokana na mikopo hiyo 
Tanzania itaamua miradi ya 
kutekeleza na riba yake ni asil-
imia 0.001 utakaolipwa kwa 
miaka 40 na inalipwa baada ya 
miaka 25.

Nguvu kubwa itaelekezwa 
kwenye ushirikiano katika ma-
dini ya kimkakati na kwamba 
Tanzania imedhamiria kuweka 
nguvu eneo hilo kwa kupima 
kwa kuwa asilimia 16 pekee ndio 
yamepimwa kwa kuwa wana 
teknolojia kubwa.

Katika eneo la madini Tanza-
nia imejipanga kimkakati kwa 
kuongeza thamani ya madini ili 
kuhakikisha wananchi wananu-
faika.

Eneo jingine ni kufungua 
uchumi wa bahari (uchumi wa 
blue) na kwamba Rais Samia na 
Rais wa Serikali ya Mapinduzi 
Zanzibar, Dk. Hussein Mwinyi, 
ambako Tanzania haijavuna 
kwa kuwa kuna samaki aina ya 
Jodari ambao wana soko kubwa 
duniani kutokana na malighafi 
inayopatikana.

Aidha, nchi hiyo ina mikataba 
ya biashara 21 na nchi 28 du-
niani na tamko hilo linalenga la 
kuanza mazungumzo ya kuingia 
mkataba ambao ndani yake una 
fursa nyingi kwa Watanzania 
ikiwamo bidhaa za nchi kwenda 
moja kwa moja Korea.

Rais Samia amehitimisha zi-
ara rasmi ya siku mbili na ana-
tarajia kuanza ziara ya kikazi 
kwa kuhudhuria mkutano wa 
Wakuu wa Nchi na Serikali kati 
ya Korea na Afrika, ambako 
atatoa maoni katika jopo la Kui-
marisha Usalama na Chakula na 
Madini.

Akizungumza na waandishi 
wa habari juzi jijini hapa, Mku-
rugenzi Mkuu wa Shirika la 
Reli Tanzania (TRC), Masanja 
Kadogosa, alisema kiongozi 
huyo kupata nafasi kutoa maoni 
yake kwenye mkutano huo ni 
jambo kubwa linalotokana na 
kazi nzuri iliyofanyika kwenye 
mtandao wa barabara na kuun-
ganisha reli unaoifanya Tanza-
nia kuwa bora zaidi.

Katika ziara hiyo, Rais Samia 
anatarajiwa kutunukiwa Sha-
hada ya Heshima ya Udaktari 
wa Falsafa (Doctorate Honoris 
Causal) na Chuo Kikuu cha Anga 
Korea (KAU) kwa kutambua 
mchango wake katika mabadi-
liko ya sera na uongozi wa kim-
antiki.

Tayari kiongozi huyo ana sha-
hada tano za heshima baada ya 
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), Chuo Kikuu Zanzibar 
(SUZA), Chuo Kikuu cha Jawaha-
rial Nehru cha India na Chuo Ki-
kuu cha Ankara, Uturuki, wote 
wakitambua mchango wake 
kwenye nyanja mbalimbali.

Rais Samia Suluhu Hassan akipokea zawadi ya CD zenye baadhi ya filamu zilizochezwa na 
watayarishaji maarufu wa Jamhuri ya Korea baada ya kuzungumza nao jijini Seoul juzi. 
Rais Samia yuko Korea kwa ajili ya ziara rasmi ya kikazi. PICHA: IKULU
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1. Utafungua tovuti ya 
 epaper.ippmedia.com utacha-

gua toleo unalotaka kununua 
aidha Nipashe au The Guardian 
kwa kuclick Read

2. Itakuletea ukurasa mwingine 
unaotakiwa kujaza taarifa 
zako na kifurushi unachotaka 
kujiunga. Kisha unabonyeza 
‘’subscribe’’

3. Itakupeleka katika ukurasa wa 
malipo ambapo unaweza 
kulipa kwa kadi ya benki 
malipo kwa mtandao wa simu 
unaoutumia baada ya kujaza 
kwa usahihi taarifa zako na 
anuani

4. Kwa namba ya simu unacha-
gua mtandao wa simu una-
tumia ambapo utaandika 
namba yako na kutick box la 
kukubali terms and conditions. 

 Itakuletea maelekezo kwenye 

simu yako namna ya kulipa 
ambapo utaweka namba ya 
siri na kuruhusu muamala. 

 Malipo yakikamilika, uta-
pokea email na message kuwa 
pesa imepokelewa hivyo 
utaingia kwa account yako na 
kuanza kusoma yale matoleo 
umeyalipia

5. Kwa benki unaweka taarifa za 
kadi yako ndio uruhusu mua-
mala ukatwe katika account 
yako baada ya kukubali terms 
and conditions. Ndipo utaingia 
katika account yako na 
kusoma toleo ulilolilipia

Na kwa tovuti ya www.ippmedia.com 

6. Unafungua website yako ya 
www.ippmedia.com upande 
wa kulia utaona ‘’E-Paper’’ uta-
bonyea na kuafuatisha hatua 
zote 1-5 

Jinsi Ya Kununua Magazeti Ya Nipashe na The Guardian katika tovuti ya 
www.ippmedia.com au epaper.ippmedia.com

Kupitia tovuti ya epaper.ippmedia.com:

Na Romana Mallya, MONDULI

MBUNGE wa Monduli, Fred 
Lowassa, ameibua tena suala la 
kukatwa kwa jina la baba yake, 
Edward Lowassa, Waziri Mkuu 
wa zamani, katika mchakato wa 
kupata mgombea urais kupitia 
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
mwaka 2015.

Safari hii Fred amepongeza 
msimamo uliooneshwa na Kati-
bu Mkuu wa sasa wa CCM, Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi, ambaye 
alitamka wazi kutokukubaliana 
na uamuzi uliofanywa wakati 
huo dhidi ya Lowassa.

Akizungumza jana katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika 
Makuyuni, wilayani Monduli, 
mkoani Arusha, Fred alisema 
kuwa Balozi Dk. Nchimbi alim-
tendea haki baba yake, Hayati 
Lowassa.

Mbunge huyo alisema hataona 
aibu kusema hilo na kama ataku-
wa amekosea basi asamehewe, 
akisisitiza kuwa Katibu Mkuu 
wao wa sasa Balozi Dk. Nchimbi 
anapaswa kuhakikisha kanuni 
hazivunjwi tena ndani ya chama 
chao. 

“Siku ile ulitoka katika kikao 
cha Kamati Kuu kwa heshima, 
ukasema ‘kwa kuwa kanuni za 
chama zimekanyangwa sita-

vumilia’. Wewe sasa ni Katibu 
Mkuu, ukasimamie (kanuni) zisi-
kanyagwe tena,” Fred alisema.

Makada 38 walijotosa kuwania 
kuteuliwa kupeperusha bendera 
ya CCM katika Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2015. Hata hivyo, ma-
jina ya makada 33, akiwamo Lo-
wassa, yalikatwa katika hatua ya 
awali. Yalibaki majina matano ya 
Bernard Membe, Dk. Asha Rose 
Migiro, January Makamba, Ami-
na Salum Ali na Dk. John Magu-
fuli, ambaye mwishowe alipit-
ishwa kuwa mgombea wa chama 
hicho, Rais Samia Suluhu Hassan 
akiwa mgombea mwenza.

Hatua ya kukata jina la Lo-
wassa aliyekuwa anapewa nafasi 
kubwa, haikufurahiwa na baadhi 
ya wajumbe wa vikao vya juu vya 
CCM. 

Dk. Nchimbi alikuwa miongoni 
mwa wajumbe watatu wa Kamati 
Kuu ya CCM walioitisha mkutano 
na waandishi wa habari na kue-
leza kuwa wanapinga uamuzi 
huo kwa madai kikao kilichofan-
ya uamuzi huo hakikifuata kanu-
ni kwa kuwa majina machache 
yaliwasilishwa na hayakuhusisha 
mgombea anayekubalika.

Wajumbe wengine walioun-
gana na Dk. Nchimbi kupinga 
uamuzi huo ni aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa CCM Mkoa wa Do-

doma, Adam Kimbisa na Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Wanawake 
Tanzania (UWT), Sophia Simba.

Hata hivyo, Dk. Nchimbi na 
Sophia baadaye waliingizwa ka-
tika timu ya kampeni za ushindi 
wa Dk. Magufuli aliyepitishwa na 
Mkutano Mkuu wa CCM kuwa 
mgombea wao wa urais. 

Baada ya jina lake kukatwa 
CCM, Lowassa alijiunga na Cha-
ma cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) alikoteuliwa 
kuwa mgombea urais, akiungwa 
mkono na vyama vingine vya 
upinzani vilivyounda Umoja wa 
Katiba ya Wananchi (UKAWA). 

Huko aliipa ushindani mkali 
CCM, akitangazwa kushika na-
fasi ya pili katika mbio za urais 
nyuma ya Dk. Magufuli huku aki-
saidia vyama vya upinzani kuwa 
na wabunge wengi katika Bunge 
la Tanzania. Katika mkutano wa 
hadhara jimboni Monduli jana, 
Balozi Dk.  Nchimbi, pasi na ku-
jibu chochote kilichotokea mwa-
ka 2015 kwa Lowassa,  alisema, 
“wakulima waheshimu wafugaji, 
vivyohivyo kwa wafugaji. Tunat-
egemeana unakula ugali na ny-
ama. Ukiona mkulima anamdha-
rau mfugaji, hajui wajibu wake, 
vivyohivyo kwa mfugaji.”

Aliwashukuru wananchi kwa 
kujali polisi, walimu na manesi 

kwa kuwa ni kundi ambalo li-
nahangaika usiku na mchana, 
hivyo changamoto za nyumba 
walizoeleza ni suala muhimu la 
kufanyiwa kazi.

Balozi Nchimbi alisema mwe-
zi mmoja na nusu mbunge wa 
jimbo hilo alimtafuta, akaomba 
asaidiwe kusukuma suala la mi-
radi miwili mikubwa ya maji 
inayotakiwa kutekelezwa na 
alimtafuta waziri mwenye dha-
mana na kumtaka aende kul-
ishughulikia. Tayari mkataba 
umetiwa saini.

Alimpigia simu Waziri wa Maji, 
Jumaa Aweso, naye aliwaeleza 
wananchi kuwa mahitaji ya maji 
ni zaidi ya lita 300,000 jimboni 
humo na uwezo uliopo ni zaidi 
ya lita 100,000.

Alisema serikali imeshaagiza 
kujengwe mradi wa Sh. bilioni 
saba na tayari mradi umeshatiwa 
saini na mkandarasi anatafuta 
mabomba. Yeye (Aweso) atasi-
mamia ukamilike kwa wakati.

Kuhusu kumalizia jengo la ku-
laza wagonjwa katika Hospitali 
ya Makuyuni, Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Mohamed Mchengerwa, akizun-
gumza kwa njia ya simu, aliahidi 
watafika kwa ajili ya tathmini na 
kuhakikisha jengo hilo linajeng-

wa na kuhudumia wananchi wa 
Monduli.

Balozi Dk. Nchimbi alisema 
kuwa kiongozi asiyeguswa na 
kero za wananchi hatoshi katika 
nafasi yake.

“Wananchi wote mliokuja 
kushirikiana nasi hapa, tuna-
washukuru sana, niwahakikishe 
CCM imeendelea kusimamia 
serikali zake kuona zinahudumia 
wananchi kwa upendo,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
Paul Makonda, alisema kuna 
changamoto ya ajira kwa vijana, 
ndio maana wanagusa sekta ya 
utalii ambayo sasa ina watalii 
wengi. Alisema yuko tayari 
kupokea maagizo yoyote halali 
ya chama na kuyatekeleza.

Katika mkutano huo, Balozi 
Nchimbi pia aliahidi kukabidhi 
pikipiki moja leo kwa mama 
aliyeomba msaada huo na Mkuu 
wa Mkoa huo. Makonda naye 
akaahidi kutoa pikipiki kwa ki-
jana mwingine.

Akiwa mkoani Manyara juzi, 
Balozi Dk. Nchimbi alisema ana-
vutiwa na aina ya wakuu wa 
mikoa ambao wanaposikia ma-
tatizo ya wananchi wanakwenda 
kuyatatua na si wakuu wa mikoa 
mabwana wakubwa ambao 
muda wote wanatamani kujione-
sha wao ni kina nani.

FRED LOWASSA:

Nchimbi usiruhusu ya baba yajirudie
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Serikali yasifu 
wanawake, vijana 
kuwezesha bilioni 
10/- za mtaji

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imepongeza programu ya 
kutoa mafunzo ya ujasiariamali, elimu ya 
fedha na mitaji wezeshi zaidi ya Sh. bilioni 
10 kwa vijana na wanawake wajasiriamali 
nchini.

Mkurugenzi wa Jinsia wa Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Badru Abdunuru alitoa 
pongezi hizo kwa Taasisi ya CRDB Bank 
Foundation wakati wa hafla ya mafunzo 
ya ujasiriamali na elimu ya fedha pamoja 
na kukabidhi mitaji wezeshi ya jumla ya 
Sh. milioni 150 kwa wanachama wa Asasi 
ya Data Sustainable Development ya Dar 
es Salaam, jijini mwishoni mwa wiki. 

Katika mafunzo hayo ilibainishwa kuwa 
kati ya Sh. bilioni 10 za mtaji wezeshi zili-
zotolewa mpaka sasa, wakazi wa Dar es 
Salaam wamepokea zaidi ya Sh. bilioni 3.6.

Abdunuru alisema ni dhahiri kuwa wa-
nawake na vijana ndio injini ya uchumi 
kwa kuwa wana uwezo mkubwa wa kuli-
inua taifa kiuchumi. Kwa kuzingatia Ri-
poti ya Sensa na Makazi ya mwaka 2022, 
alisema asilimia 51 ya watu wote nchini 
ni wanawake na asilimia 75 ni vijana, hali 
inayodhihirisha umuhimu wa kundi hilo 
kwa nguvukazi ya taifa.

“Hata hivyo, wanawake na vijana wanak-
abiliwa na changamoto nyingi zikiwamo 
mila na desturi kandamizi, elimu duni, 
ukosefu wa mitaji na stadi za ujasiriamali. 
Tukizitambua changamoto hizi, serikali 
imechukua hatua mbalimbali zinazolenga 
kujenga uchumi jumuishi na shirikishi ili 
kuwakomboa kiuchumi.

“Tunaendelea kufanya kazi kwa bidii 
kufikia malengo ya Jukwaa la Kimataifa ya 
Kukuza Usawa wa Kijinsia hususan katika 
haki na usawa wa kiuchumi. Ninaipongeza 
taasisi hii kwa kuja na ubunifu huu un-
aounga mkono jitihada za serikali ku-
komboa kiuchumi vijana na wanawake,” 
alisema.  Ili kuwezesha zaidi wajasiriamali 
wanawake na vijana, mkurugenzi huyo 
alisema ni muhimu kwa wadau wote wa 
maendeleo kushiriki mkakati huo kwa 
kuwa serikali pekee haitoweza kutatua 
changamoto zote zilizopo. 

“Niipongeze taasisi hii kwa kuja na pro-
gramu hii ambayo inalenga kuboresha 
maisha na kuimarisha biashara za vijana 
na wanawake kwa kuwapa mafunzo na 
ushauri wa namna bora ya kusimamia na 
kuendesha biashara zao, pamoja na ku-
wapa mitaji wezeshi. 

“Ninaamini mmefungua milango kwa 
taasisi nyingine kubuni namna zinavy-
oweza kuyashirikisha makundi haya ka-
tika mipango yao,” alisema Abdunuru.

Akizungumza kwenye mafunzo hayo, 
Mkurugenzi wa taasisi inayoratibu progra-
mu hiyo, Tully Mwambapa  alisema mpaka 
mwishoni mwa Mei wameshatoa mafunzo 
kwa zaidi ya wanawake na vijana 400,000 
ambao baadhi yao wamenufaika na mitaji 
wezeshi yenye thamani ya Sh. bilioni 10.

Mafanikio hayo, Tully alisema 
yasingeweza kufikiwa bila kushirikisha  
wabia wao wa kimkakati kama ilivyo Asasi 
ya Data Sustainable Development yenye 
zaidi ya wanachama 1,800 na wengine 
wengi kuanzia mashirika ya kimataifa, 
taasisi za serikali na vikundi vya wanawake 
wajasiriamali.

Saruji Mbeya yatoa gawio bil. 3/- kwa serikali
Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Saruji ya Mbeya 
inayojulikana kwa chapa yake 
ya Tembo ambayo pia ni kam-
puni tanzu ya Amsons, imetoa 
gawio la Shilingi bilioni tatu 
kwa serikali. Mafanikio hayo 
ni matokeo ya mabadiliko 
yaliyofanywa na wanahisa 
hususan Serikali ya Awamu 
ya Sita baada ya kutengeneza 
mazingira mazuri na rafiki 
kwa wawekezaji kupitia falsafa 
yake ya nguzo nne za R (4Rs). 

“Tunajivunia mafanikio 
haya kwasababu kwa kipindi 
cha miaka 10 kampuni hii hai-
kuwahi kutoa gawio kwa wa-

nahisa wake, mara ya mwisho 
kufanya hivyo ilikuwa mwaka 
2014 haya ni mabadiliko ya ku-
ungwa mkono,” alisema Msaji-
li wa Hazina, Nehemiah Mche-
chu wakati wa kikao kifupi 
cha wanahisa na menejimenti 
kilichofanyika jana kiwandani 
hapo. Alisema kampuni hiyo 
pia inajivunia kuwa ya kwanza 
kumilikiwa na kuendeshwa na 
wazawa ikiwa ni uwezeshaji 
uliofanywa na serikali.

Serikali kama mmoja wa wa-
nahisa katika kampuni hiyo 
ikiwa na umiliki wa asilimia 
25 na kupitia kwa Msajili wa 
Hazina, imepokea Shilingi bil-
ioni tatu na Shirika la Taifa la 

Hifadhi ya Jamii (NSSF) wenye 
hisa asilimia 10 imepokea Sh. 
bilioni 1.2 kama gawio.

Mchechu alisema, umiliki 
wa hisa nyingi za asilimia 65 
ndani ya kampuni ya Saruji 
Mbeya, zilichukuliwa na kam-
puni za Amsons ya Tanzania 
kutoka kwa Holcim ya Uswisi.

Wanahisa walitembelea ki-
wanda cha kuzalisha saruji 
cha Mbeya, Mei 31, 2024 na 
walisisitiza kuendelea kuunga 
mkono na kuhakikisha kuna 
ukuaji endelevu kwa miaka 
ijayo kwa faida ya wadau wote 
na kuongeza thamani kwa wa-
nahisa wake. 

Akizungumza na wafanyaka-

zi kiwandani hapo, Msajili wa 
Hazina, Nehemiah Mchechu 
alisema uwapo wa kiwanda 
hicho ni maono ya Mwalimu 
Nyerere miaka ya 1978 am-
bayo yanapaswa kulindwa 
kwa manufaa ya vizazi vya 
Tanzania, na ili kufanya vizuri 
zaidi kunahitaji kupunguza 
gharama za uzalishaji ili kuku-
za faida.

Mbeya Cement Company 
Limited (MCCL) ilianzishwa 
nchini Tanzania chini ya 
Sheria ya Makampuni, 2002 
kama kampuni binafsi iliyoko 
Songwe, Mbeya ambayo ina-
jishughulisha na utengenezaji 
na uuzaji wa saruji.

Bunduki 91 na risasi 276 zanaswa mapori ya TAWA
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

BUNDUKI 91, risasi 276 na 
watuhumiwa 2,304 wame-
kamatwa katika mapori ya-
nayosimamiwa na Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori 
Tanzania (TAWA).

Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Angellah Kairuki, alibainisha 
hayo mwishoni mwa wiki 
alipowasilisha bungeni jijini 
hapa makadirio ya mapato na 
matumizi ya wizara hiyo kwa 
mwaka ujao wa fedha.

Alisema kuwa katika ku-
dhibiti ujangili na uvamizi 
wa maeneo yaliyohifadhiwa, 
mamlaka hiyo imeendelea 
kuimarisha ulinzi wa rasili-
mali za     wanyamapori kwa 
kufanya doria     mbalimbali na 
kutumia vikosi    vya mwitikio 
wa haraka. 

Waziri Angellah alisema 
kuwa hadi kufikia Aprili 2024, 
doria 11,593 sawa na asilimia 
80 ya lengo la doria 14,487 zi-
likuwa zimefanyika. 

“Kupitia doria hizo, jumla ya 
mifugo 41,294, watuhumiwa 
2,304, bunduki 91 na risasi 
276 zimekamatwa pamoja na 
kutegua mitego 2,056 ya nyaya 
za kutegea wanyamapori.

“Kufuatia kuimarika kwa 

ulinzi katika maeneo yanayo-
simamiwa na mamlaka, idadi 
ya vifo vya tembo wanaouawa 
kwa ujangili imepungua kuto-
ka tembo sita mwaka wa fedha 
2022/23 hadi tembo watatu 
Aprili 2024,” alisema.

Waziri Angellah alisema 
TAWA pia imekarabati kilomi-
ta 764.5 za barabara za doria 
katika Mapori ya Akiba Kizigo 
na Selous na ujenzi wa chum-
ba maalum cha ufuatiliaji faru 
katika Pori la Akiba Maswa. 

Alisema mamlaka pia im-
enunua pikipiki 10 kwa ajili 
ya kuimarisha shughuli za 
uhifadhi pamoja na kuwa-
patia mafunzo ya kijeshi ya 
ukakamavu na utayari askari 
wa wanyamapori 458.

Alisema TAWA pia imeen-
delea kushiriki maonesho 
na matukio mbalimbali kwa 
lengo la kutangaza vivutio vya 
utalii na fursa za uwekezaji ka-
tika maeneo yake. Miongoni 
mwa maonesho hayo ni Abu 
Dhabi International Hunt-
ing & Equestrian Exhibition 
(ADIHEX, 2023), Dallas Safari 
Club International - USA na 
maonesho ya ndani ya nchi. 

“Kufuatia juhudi hizo, idadi 
ya watalii wa picha waliotem-
belea maeneo yanayosimami-
wa na mamlaka imeongezeka 

kutoka watalii 139,749 Aprili 
2023 hadi kufikia 157,725 Aprili 
2024. 

“Mamlaka imeendelea kuku-
sanya mapato yatokanayo na 
shughuli za utalii ambapo hadi 
kufikia Aprili 2024, jumla ya 
Sh. bilioni 57.647 sawa na asil-
imia 73.54 ya lengo la mwaka 
zimekusanywa,” alisema.

NCAA.
Kuhusu Mamlaka ya Hifa-

dhi ya Eneo la Ngorongoro 
(NCAA), Waziri Angellah, alise-
ma kuwa katika kuimarisha 
ulinzi wa rasilimali za wany-
amapori, mamlaka hiyo im-
efanya doria 251 zilizowezesha 
kukamatwa watuhumiwa 339 
wa makosa mbalimbali, mifu-
go 16,683, silaha moja - Riffle, 
magazine 4, meno ya tembo 
28 na vipande 67 pamoja na 
kutegua mitego 23 ya nyaya za 
kutegea wanyamapori. 

Alisema NCAA pia imesafi-
sha mipaka yenye jumla ya 
kilomita 116 na kuweka vig-
ingi 26 kwa ajili ya kuepu-
sha migogoro ya mipaka na 
matukio ya moto.

“Wizara kwa kushirikiana na 
Jeshi la Wananchi ( JWTZ) ime-
boresha kilipuzi (bomu baridi) 
kwa ajili ya kudhibiti tembo 
wanapoingia kwenye maeneo 
ya wananchi. Bomu hilo lilizin-

duliwa rasmi tarehe 13 Mei, 
2024 na baada ya uzinduzi 
tarehe 22 Mei 2024 wizara ilik-
abidhiwa rasmi mabomu bari-
di 4,000 katika Makao Makuu 
ya Shirika la Mzinga-Morogoro 
kwa ajili ya kuanza kutumika 
kwenye halmashauri 20 zilizo 
katika mifumo ikolojia mitano 
nchini,” alisema.

Halmashauri hizo ni Nach-
ingwea, Liwale, Manispaa ya 
Lindi (Mchinga), Mtama, Ru-
angwa, Tunduru, Namtum-
bo, Karatu, Same, Mwanga, 
Mvomero, Mkinga, Korogwe, 
Meatu, Busega, Itilima, Bariadi, 
Bunda Mjini, Bunda Vijijini na 
Karagwe.

Udhibiti wa matukio ya 
moto na wanyamapori wakali 
na waharibifu ni utekelezaji 
wa hoja ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) iliyomo katika ripoti 
yake ya ukaguzi kwa mwaka 
2021/22. 

Katika ripoti hiyo, CAG 
anapendekeza serikali ije na 
mikakati ya kukabiliana na 
matukio ya moto katika hifa-
dhi za taifa na kudhibiti wany-
amapori wakali na waharibifu 
ambao wamekuwa wakisaba-
bisha vifo kwa wakazi wa mae-
neo wanakovamia, pia uhar-
ibifu wa mali, hasa mazao. 

Baadhi ya wakazi 
wa Mbezi Msumi  
jijini Dar es Salaam 
wakiwa wameege-
sha magari yao 
karibu na sehemu 
ya daraja la Kwa 
Ndee  linaloungani-
sha Madale Mwisho 
na Msumi ambalo 
lilibomoka kwa 
miezi saba sasa 
bila hatua zozote 
za kurejesha katika 
hali yake ya zamani 
ili liweze kutumiwa 
na wakazi hao. 
PICHA: MWANDISHI 
WETU
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MASHINDANO ya Klabu Bingwa Afrika Mashariki na Kati maarufu 
Kombe la Kagame yametangazwa kurejea tena mwaka huu.

Taarifa rasmi iliyotolewa hivi karibuni na Baraza la Soka Afrika 
Mashariki na Kati (CECAFA), likisema mashindano hayo yatafanyika 
kuanzia Julai 20 hadi Agosti 4, mwaka huu huko Visiwani Zanzibar.

Mara ya mwisho michuano hiyo ilifanyika mwaka, 2021 na Express 
kutoka Uganda ilitwaa ubingwa baada ya kuwafunga bao 1-0 Nyasa Big 
Bullets ya Malawi (timu iliyoalikwa), katika mechi ya fainali iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.

CECAFA imesema nchi zote 12 wanachama wa baraza hilo ambazo 
ni Tanzania Bara, Kenya, Uganda, Burundi, Rwanda, Ethiopia, 
Somalia, Sudan, Sudan Kusini, Djibouti, Eritrea na wenyeji Zanzibar 
wamethibitisha kushiriki katika mashindano hayo.

Bingwa wa msimu husika hupata tiketi ya kushiriki mashindano 
hayo na CECAFA imesema kurejea kwa michuano hiyo kutawasaidia 
wawakilishi wake kujiandaa na mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika na Kombe la Shirikisho Afrika.

Hata hivyo, hadi mashindano hayo ambayo bado yamebeba jina la 
Rais wa Rwanda, Paul Kagame, kutokana na ufadhili wake mbalimbali 
anaotoa ikiwamo fedha za zawadi kwa washindi (Dola za Marekani 
60,000), yalipoteza nguvu baada ya klabu kugomea kushiriki kwa 
sababu mbalimbali.

Baadhi ya timu zilisema haziwezi kushiriki mashindano hayo kwa 
sababu zimewaruhusu wachezaji wake kwenda mapumzikoni kutokana 
na kalenda ya michuano hiyo kuchelewa kutolewa, lakini klabu nyingine 
zikidai zimejipanga kuweka kambi ughaibuni kwa ajili ya maandalizi ya 
msimu mpya.

Sababu zote hizi, zilichangia ‘kuua’ au kuondoa ladha ya ushindani 
ambayo ilizoeleka wakati wote wa mashindano haya yalipokuwa 
yakifanyika na pengine pia yakiwa ni moja ya michuano iliyokuwa 
inasubiriwa kwa hamu na mashabiki wa soka wa ukanda huu.

Kama ambayo CECAFA imekuwa ikifanya vizuri katika mashindano 
mbalimbali ya wasichana na wanawake, timu zake kufuzu fainali 
za Kombe la Dunia ikiwamo Serengeti Girls ya Tanzania iliyofuzu 
michuano ya U-17 mwaka juzi, Twiga Stars imekata tiketi ya kucheza 
Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (WAFCON), lakini pia timu moja 
kati ya Kenya na Burundi, itafuzu kushiriki fainali zijazo za mashindano 
hayo, yote yanatokana na kuwapo kwa michuano mbalimbali ya vijana 
kwa wasichana.

Umefika wakati kwa kila mwanachama wa CECAFA kuhakikisha timu 
yake iliyofuzu kushiriki mashindano hayo inaleta kikosi cha kwanza 
ambacho kitaonyesha kiwango bora na kufikia malengo yaliyotarajiwa 
ya kucheza soka la ushindani.

Hatutarajii kuona mashindano haya yamerejea na nchi washiriki 
wanayapuuzia, tunawakumbusha viongozi wa klabu kuipa umuhimu 
unaostahili michuano hii ambayo pia ni daraja lingine la kuwatangaza 
wachezaji, makawala wa timu za Ulaya wanaosaka vipaji Afrika hutuma 
wawakilishi wao kwa ajili ya kutafuta nyota wenye vipaji.

Katika dunia ya sasa ambayo hata kama mawakala hawajakanyaga 
ardhi ya Tanzania, wanaweza kufuatilia michuano hii kokote waliko 
duniani, tunawakumbusha wachezaji watakaopata nafasi ya kucheza, 
kujituma na kucheza kwa bidii kwa ajili ya kutimiza ndoto zao za 
kusajiliwa na timu kutoka mataifa yaliyoendelea.

Wachezaji wanatakiwa kufahamu kupitia mashindano ya Kombe 
la Kagame, wachezaji mbalimbali wamepata ofa za kujiunga na timu 
za Ulaya na sasa ni nyota wakubwa wanaotegemewa katika mataifa 
waliyozaliwa, lakini wakipokea mishahara minono inayosaidia 
kuendesha maisha yao binafsi pamoja na familia.

TFF na vyama vingine, si vibaya kukutana na wawakilishi kwa lengo 
la kujipanga kuelekea mashindano hayo na kwa wenyeji, Tanzania Bara 
na Zanzibar, si vyema kombe hili likabebwa na wageni wakati uwezo wa 
kulibakisha upo endapo kila upande utayapa umuhimu unaostahili.

Wachezaji tumieni mapumziko
vizuri, acheni kuzidisha starehe

Tunahitaji wawakilishi imara
mashindano ya Kagame Cup
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MSIMU wa mashindano ya ndani na nje 
ya nchi umemalizika rasmi jana, baada ya 
kufanyika kwa fainali ya mashindano ya 
Kombe la FA.

Hii ni baada ya kumalizika kwa Ligi Kuu 
Tanzania Bara Jumanne iliyopita, ambapo 
baada ya hapo wachezaji wa timu 
nyingine, isipokuwa Yanga na Azam FC, 
ambao jana walicheza fainali, walirejea  
majumbani kwao kwa ajili ya kupumzika 
na kujiandaa kwa msimu mpya wa 
mashindano.

Wachezaji hao wanatoka katika mikoa 
mbalimbali hapa nchini huku wale 
wanaotoka nje ya nchi, pia kila mmoja 
anarejea kwao kuungana na familia zao 
baada ya kumaliza majukumu.

Ni kipindi ambacho wachezaji 
wanakwenda kupumzisha miili na akili 
baada ya mikiki ya msimu mzima, ya 
uwanjani, pamoja na kusafiri huku na 
huko kwa kutumia ndege au magari. 
Kusema kweli inachosha sana kwa sababu 
hata msafiri tu wa kawaida ambaye 
hachezi mpira, akishafika anakuwa na 
uchovu  unaochukua siku nzima kurejea 
katika hali ya kawaida.

Sasa pata picha kwa mchezaji ambaye 
amesafiri kwa umbali mrefu, anatakiwa 
kesho yake acheze soka, halafu asafiri 
tena akacheze katika mkoa mwingine siku 
chache tu baadaye.

Niwape pongezi wachezaji wote 
walioshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara kwa 
kazi kubwa ambayo wameifanya, licha 
ya hiyo ni kazi yao, lakini wanaifanya 
katika mazingira magumu, ikizingatia 
miundombinu ya nchi yetu kuanzia usafiri 
na hata baadhi ya viwanja kutokuwa rafiki 
kama wenzetu huko Ulaya.

Ushauri wangu ni baada ya kazi kubwa 
walioifanya, ikiwamo kutoa burudani kwa 
mashabiki, wanapaswa wapumzike kweli 
katika kipindi hiki.

Nikisema wapumzike kweli 
inamaanisha nyota hao wanatakiwa 
kutumia muda zaidi wakiwa na familia 
zao ambazo waliziacha peke yao kwa 
muda mrefu.

Haikatazwi kujiliwaza na kufanya 
starehe, au burudani, kwani hata 
wachezaji huko nje tunawaona ‘wakila 
bata’ baada ya msimu kumalizika, lakini 
wasijisahau sana wakafanya hivyo 
kupitiliza.

Kuna wachezaji kipindi hiki sasa 
ndiyo wanapata nafasi ya kushinda baa, 
kuzurura huko na huko na kufanya 
mambo mengi ambayo badala ya 
kupumzisha, wanauchosha mwili.

Wenzao wa Ulaya wanafanya hivyo kwa 
kiasi tu, lakini baada ya hapo wanafanya 
mazoezi madogo madogo, na kupumzika, 
ili kuurudisha mwili kwenye nguvu tayari 
kwa ajili ya kurejea kuanza msimu mpya.

Starehe za kupitiliza hufanya wachezaji 
wanaporejea kuwa na vitambi au uzito 
mkubwa, hivyo kuwafanya makocha 
wawe na kazi kubwa ya ‘kuwakamua’ kwa 
mazoezi makali.

Vile vile starehe za kizembe, hufanya 
mwili kuwa dhaifu, na kuathiri hata 
kiwango cha mchezaji husika mwanzoni 
mwa msimu. 

Licha ya kupumzika, kuburudika au 
kwenda kwenye matembezi kama mbuga 
za wanyama, na sehemu mbalimbali za 
vivutio kwa ajili ya kupumzisha akili, 
wachezaji wanatakiwa kujua kuwa soka 
ni ajira yao, hivyo angalau wiki moja 
kabla ya kuanza ‘pre season’, wanatakiwa 
kujiweka fiti, ili wanaporejea wawe katika 
‘shepu’ nzuri ya kimichezo, ambayo 
haitowafanya kuanza vibaya mechi za 
mwanzo.

Tumeona huko nyuma baadhi ya 
wachezaji wakianza vibaya mechi za 
mwanzo, hadi baada ya michezo kadhaa 
ndipo wakarejea katika viwango vyao 
kutokana na kushindwa kujitunza wakati 
huu wa mapumziko.

Huu si utamaduni mzuri, wachezaji 
wanatakiwa kufuata maadili ya soka kwa 
ajili ya kufanya wajibu katika klabu zao 
ambazo zinawalipa fedha nyingi, lakini 
pia mustakabali wa maisha yao ya soka, 
kwa sababu huenda wakafanya kazi hiyo 
katika muda mfupi.

Jumatatu  Juni 3, 2024

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

KABWELA                                                                         Na Fadhili Mohammed                                  

Wanunua 
mashine 
kuzalisha tani 
30 za mchele 
kwa siku

Na Julieth Mkireri,     
BAGAMOYO

CHAMA cha Ushirika wa 
Wakulima wa Umwagiliaji 
Ruvu (CHAURU) kimenunua 
mashine ya kisasa ya ukoboaji 
mpunga yenye uwezo wa ku-
zalisha tani 30 za mchele kwa 
siku sambamba na kununua 
pampu nne za umwagiliaji.

Mwishoni mwa wiki ali-
yekuwa Mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Sadala Chacha, ali-
bainisha hayo alipotoa taarifa 
kwenye Mkutano Mkuu Maal-
um wa uchaguzi wa chama 
hicho uliofanyika Ruvu.

Sadala alisema ununuzi wa 
mashine hiyo ni moja ya ma-
fanikio yaliyopatikana wakati 
wa uongozi wa bodi iliyomal-
iza muda wake, wakifanikiwa 
pia kupunguza uchakavu wa 
miundombinu ya umwagiliaji 
kwa kujenga upya mifereji mi-
kuu.

Pia alisema kuwa kwa mi-
simu mitatu mfululizo uzal-
ishaji umeongezeka kutoka 
tani 4.5 hadi 6.5 huku hisa 
zikiongezeka kutoka 300,000 
wakati bodi hiyo inaingia ma-
darakani hadi kufikia milioni 
86.

Pamoja na mafanikio hayo, 
Sadala alisema chama hicho 
pia kimeainisha vikwazo wa-
navyokabiliana navyo kuwa 
ni pamoja na uchakavu wa 
miundombinu ya umwagiliaji 
kwa asilimia 60 kutoka asil-
imia 80 iliyokuwapo wakati 
wanakabishiwa shamba hilo 
mwaka 2004.

Sadala alitaja kikwazo king-
ine ni ukosefu wa fedha za 
kutekeleza mpango wa upa-
kuzi wa skimu mpya ya um-
wagiliaji mpunga yenye uku-
bwa wa hekta 1,380 pamoja 
na baadhi ya wafugaji kulisha 
mifugo yao kwenye skimu na 
kusababisha uharibifu wa mi-
undombinu.

Katika mkutano huo wana-
chama walichagua wajumbe 
wa bodi; mwenyekiti pamoja 
na wajumbe wa Kamati ya 
Maadili na Usuluhishi.

Kabla ya uchaguzi huo, Ofi-
sa Ushirika, Rafael Kajale am-
baye alikuwa msimamizi wa 
uchaguzi huo, alisema wal-
ioomba nafasi ya ujumbe wa 
bodi walikuwa 34 na baada 
ya usaili walibaki wanane kati 
ya watano wanaotakiwa na 
baadaye mmoja alitolewa ku-
tokana na utata uliotokana na 
kuwa kiongozi wa chama cha 
siasa.

ACT: Kinachojiri ‘Sauzi’ funzo kwa CCM
Na Sabato Kasika 

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimesema yanayoendelea katika 
Uchaguzi Mkuu wa Afrika Kusini 
yanafaa kuwa somo kwa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM).

Katibu Mkuu wa chama hicho, 
Ado Shaibu, alitoa kauli hiyo 
mwishoni mwa wiki, baada ya 
chama tawala Afrika Kusini, ANC 
kushindwa kupata kura za kuun-
da serikali peke yake. Alisema ipo 
siku CCM itajikuta katika mazin-
gira hayo.

Shaibu alikuwa anazungumza 

na viongozi wa chama hicho wa 
mkoani Pwani wakati wa kikao 
kilichofanyika Kata ya Mwan-
dege, Jimbo la Mkuranga juzi.

“Kinachotokea kwa ANC kule 
Afrika ya Kusini kinapaswa kuwa 
funzo kwa CCM kuwa ukipuuza 
hisia za wananchi, nao watazun-
gumza kupitia sanduku la kura,” 
alisema Shaibu.

Alisema kuwa kwa mara ya 
kwanza tangu kushika serikali 
mwaka 1994, ANC imeshindwa 
kufikisha asilimia 50 ya kura 
ili kuunda serikali, uchambuzi 
ukionesha ni ishara na matokeo 

ya ANC kushindwa kuwajibika 
kwenye masuala muhimu ya 
wananchi. Katibu huyo alitaja 
baadhi ya masuala hayo kuwa ni 
ukosefu wa ajira, huduma mbovu 
ya umeme, ufisadi na utawala 
mbovu.

“Ni dhahiri kuwa hata nchini 
kwetu, ninaamini siku za CCM 
kutawala nazo zinahesabika kwa 
sababu kama ilivyo kwa ANC, 
Chama Cha Mapinduzi nacho 
kimepuuza kwa kiasi kikubwa 
hisia za Watanzania,” alidai.

Shaibu alisema, “Uchambuzi 
wetu wa Ripoti ya Mdhibiti na 

Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) unaonesha kuwa 
fedha za umma Sh. trilioni 3.14 
zimepotea katika mazingira ya 
ubadhirifu na hakuna hatua 
yoyote ya maana iliyochukuliwa 
dhidi ya ubadhirifu huo.”

Katibu Mkuu Shaibu pia alise-
ma  ACT Wazalendo inawasiliana 
na asasi mbalimbali za kiraia ku-
fungua kesi mahakamani ili uch-
aguzi ujao wa serikali za mitaa 
usimamiwe na Tume Huru ya 
Uchaguzi badala ya Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI).

Raia Canada kizimbani shtaka la udanganyifu bil. 2/- za Patel
Na Grace Gurisha 

MFANYABIASHARA Ste-
fan Nagy, raia wa Canada 
amepandishwa kizimbani ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, akikabiliwa na shtaka la 
kujipatia zaidi ya Sh. bilioni mbili 
kwa njia ya udanganyifu kutoka 
kwa Mitul Patel kwa madai an-
gempelekea kilo 15 za madini 
aina ya dhahabu.

Nagy (55) alipandishwa ki-
zimbani katika mahakama hiyo 

mwishoni mwa wiki mbele ya 
Hakimu Mkazi Mfawidhi Franco 
Kiswaga.

 Aliposomewa shtaka lin-
alomkabili, alishindwa kutimiza 
masharti ya dhamana, hivyo ku-
pelekwa mahabusu.

Akimsomea hati ya mashtaka, 
Wakili wa Serikali Mwandamizi 
Grace Mwanga alidai mshtakiwa 
alitenda kosa hilo Februari 5, 
mwaka huu katika Benki ya In-
dia Tanzania Limited, Mtaa wa 
Ohiyona Sokoine, Wilaya ya Ilala, 

Dar es Salaam.
Alidai mshtakiwa akiwa eneo 

hilo alijipatia Sh. 2,074,373,229 
kutoka kwa Mitul Bharat Kumar 
Patel kwa madai kwamba an-
gempelekea kilo 15 za  madini 
aina ya dhahabu.

Baada ya kusomewa shtaka 
hilo, mshtakiwa alikana tutenda 
kosa hilo. Upande wa Mashtaka 
ulidai haujakamilisha upelelezi 
na kuomba tarehe nyingine ya 
kutajwa kwa kesi hiyo.

Hakimu Kiswaga alimweleza 

mshtakiwa kuwa ili awe nje kwa 
dhamana, anatakiwa awe na ku-
wasilisha mahakamani fedha ta-
slimu au hati ya mali zisizohami-
shika zenye thamani ya nusu ya 
kiwango kilichohusishwa katika 
shtaka hilo.

Kwa kuwa mshtakiwa si raia 
wa Tanzania, hakimu alisema 
anatakiwa kuwasilisha hati yake 
ya kusafiria mahakamani, aki-
taka kusafiri nje ya nchi aombe 
rukhsa mahakamani na awe na 
wadhamini wawili.

Waziri Mkuu, 
Kassim Majali-
wa, akitazama 
nguo za batiki  
alipotembe-
lea banda la 
maonesho la 
wanawake 
wajasiriamali 
waliowezeshwa 
na Baraza la 
Taifa la Uwez-
eshaji Wananchi 
Kiuchumi baada 
ya kuzindua 
kituo cha 
baraza hilo kili-
choko Karum-
wa wilayani 
Nyang’wale 
Mkoa wa Geita 
jana.    PICHA: 
OFISI YA WA-
ZIRI MKUU
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Waomba nishati mbadala 
kuhifadhi misitu Udzungwa

Na Jenifer Gilla 

WAKAZI wa vijiji vinavyopakana na Hifadhi ya 
Milima ya Udzungwa wameiomba serikali kwa 
kushirikiana na wadau wawapelekee nishati 
mbadala ya kupikia ili waepuke matumizi ya 
kuni na mkaa yanayochochea kukata miti kwe-
nye hifadhi.

Kauli hiyo imetokana na elimu ya umuhimu 
wa uhifadhi wa misitu wanayopewa na wadau 
wa uhifadhi kwa ufadhili wa USAID, Tuhifadhi 
Maliasili.

Mkazi wa Kijiji cha Kiberege, Salma Selemani, 
alisema baada ya kupatiwa elimu ya utunzaji 
misitu na Taasisi ya Asscioazione Mazingira 
wameona kuna umuhimu mkubwa wa kutokata 
miti katika hifadhi hiyo, lakini hawana namna.

Alisema ingawa kuna nishati ya gesi ya kupikia 
katika eneo hilo, lakini inauzwa bei ya juu am-
bayo hawezi kuimudu kutokana na kipato chake 
kuwa kidogo.

“Mimi binafsi natamani mtu yeyote asiingie ku-
kata miti katika msitu ule, lakini sasa tutatumia 
nini kupikia wakati hakuna njia mbadala ya ku-
pata nisati nyingine ya bei nafuu,” alihoji. 

Mkazi wa Mang’ula B, Dibana Kawaga alisema, 
wanashawishika kuingia msituni kufuata kuni 
kwasababu hawana chanzo kingine cha kupikia 
kinachopatikana kwa bei nafuu zaidi ya kuni na 
mkaa.

Aliiomba serikali kwa kushirikiana na wadau 
wawapelekee gesi yenye gharama nafuu wata-
kayoweza kuimudu ili wapunguze matumizi ya 
kuni na mkaa ambayo ndio chanzo kikuu cha 
wao kuingia msituni.

Mkazi wa Kijiji cha Sole, Suna Kolela, alisema 
pamoja na kupatiwa elimu ya uhifadhi mazin-
gira na kushirikishwa katika shughuli za uhifa-
dhi, lengo la kuilinda milima hiyo haitofanikiwa 
kama miti itaendelea kukatwa.

Mkazi wa Kijiji cha Mangu’la A, Dalas Msumia, 
alishauri uongozi wa wilaya hiyo kufanya uta-
ratibu wa kuwafikishia wananchi wa vijiji hivyo 
nishati mbadala ya bei nafuu ili kumaliza tatizo 
la uvamizi wa misitu.

Mhifadhi Mkuu, Theodora Aloyce, alisema wa-
nafanya utaratibu wa kutafuta wadau watakaoji-
tolea kuwapelekea majiko ya gesi wanavijiji hao 
ili kukabiliana na tatizo la uvamizi wa msitu.

Alisema kitendo cha wananchi kuomba ku-
pelekewa nishati mbadala kinaonyesha ni nam-
na gani elimu wanayopewa wanaielewa ingawa 
tatizo la ukataji miti katika hifadhi hiyo bado ni 
kubwa.

Alisema bado wanaendelea kushirikiana na 
wadau wa uhifadhi kutoa elimu kwa jamii, iki-
wamo kutumia nishati safi ya kupikia kama gesi 
na mkaa mbadala kwa utaratibu mzuri ili idumu 
muda mrefu.

Meneja Uhusiano wa Jamii wa shirika lisilo la 
kiserikali la Reforest Africa linalotekeleza Mradi 
wa Urejeshaji Shoroba unaofadhiliwa na USAID 
Tuhifadhi Maliasili, Peter Paul, alisema kupitia 
mradi huo wanatoa mafunzo ya kuhifadhi misitu 
kwa vijiji vinavyozunguka hifadhi hiyo.

Alisema pia wanazalisha miti ya asili na kush-
irikiana na wanakijiji kupanda katika shoroba ili 
kuirejesha katika hali yake ya zamani kwa manu-
faa ya viumbe vinavyoishi katika shoroba hiyo na 
wananchi pia.

“Kwa mfano kwa sasa tunashirikiana na wa-
nakijiji kupanda miti katika msitu wa Magomb-
era unaounganisha hifadhi za Udzungwa na 
Nyerere Selous ili kuurejesha katika hadhi yake,” 
alisema.

Alisema malengo ya mradi huo wa miaka mi-
wili  unaoisha Juni 2025 ni kupanda miti 100,000 
na mpaka kufikia Juni, mwaka huu, watakuwa 
wameshapanda miti 50,000.

Alisema kwa sasa wanaendelea kuzalisha miti 
ya asili kwa kuchanganya mbegu za aina mbili 
inapofika kimo sahihi wanakwenda kuipanda 
kwenye eneo husika.

Mawaziri EAC wakubaliana kuondoa vikwazo biashara
Na Joseph Mwendapole

MAWAZIRI wanaosimamia sekta ya Bi-
ashara, Viwanda, Fedha na Uwekezaji ka-
tika nchi wanachama wa Jumuiya ya Afrika 
Mashariki (EAC), wamekubaliana kuendelea 
kuboresha mazingira ya biashara katika ju-
muiya hiyo kwa kuanza na kuondoa vikwa-
zo visivyo vya kikodi.

Wamekubaliana pia kurahisisha uvushaji 
wa mizigo mipakani na kuimarisha utend-
aji wa miundombinu ya kusaidia biashara 
ikiwamo vituo vya kutoa Huduma Pamoja 
Mpakani (OSBP).

Vilevile, wamekubaliana mapendekezo ya 
viwango mbalimbali vya ushuru wa forodha 
vitakavyotumika katika mwaka wa fedha 
2024/25 ambavyo vitachochea ukuaji wa 

uchumi wa nchi wanachama.
Makubaliano hayo yalifikiwa mwishoni 

mwa wiki kwenye Mkutano wa 44 wa Baraza 
la Mawaziri la Kisekta la Biashara, Viwanda, 
Fedha na Uwekezaji (SCTIFI) la Jumuiya ya 
Afrika Mashariki uliofanyika katika Makao 
Makuu ya Jumuiya hiyo jijini Arusha.

Akizungumzia makubaliano hayo, Waziri 
wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba, alisema 
hatua hiyo imefikiwa ikiwa ni utekelezaji wa 
maelekezo yaliyotolewa na Wakuu wa Nchi 
za Jumuiya ya Afrika Mashariki ya kuwataka 
watendaji na viongozi waliopo chini yao 
kuboresha mazingira ya ufanyaji biashara 
na kuondoa vikwazo vya kibiashara katika 
jumuiya.

Waziri Nchemba alitaja maeneo yaliyo-
fanyiwa maboresho katika mkutano huo 

kuwa ni pamoja makubaliano 
kuhusu viwango vya tozo za bara-
bara kwa nchi wanachama kutoka 
Dola za Marekani 16 hadi 10.

Alitaja eneo lingine kuwa ni 
makubaliano ya utekelezaji wa 
mkakati wa Himaya Moja ya Forod-
ha hasa kwa upande wa Tanzania 
na Kenya na Tanzania ilishaanza 
utelezaji wake.

Alisema Kenya imeahidi kuanza 
kupitisha bidhaa za Tanzania ka-
tika mfumo wa himaya moja ya 
forodha mara moja na kufikia 
mwenzi Julai 2024 na kuleta wa-
fanyakazi wake wa mamlaka ya 
forodha kwa ajili ya kuwezesha uk-
aguzi kabla mzigo haujaanza kuon-
doka ili usisimame mpakani.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kuondoa msongamano, usumbufu 
na upotevu wa mapato kwa seri-
kali na wasafirishaji wa bidhaa kati 
ya Tanzania na Kenya.

“Tanzania tumekuwa tukika-
biliwa na tatizo la msongamano 
wa malori katika mipaka yetu 
ikiwamo Namanga, Sirari, Ho-
lili na Hororo, hii imechangiwa 
na kutokuwapo kwa maofisa wa 
KRA upande wa Tanzania ambao 
wangesaidia kufanyia kazi nyaraka 
za kupitisha mzigo mpakani kabla 
gari husika halijafika mpakani to-
fauti na ilivyo sasa, utekelezaji wa 
ahadi hii utasaidia kutatua tatizo 
hili lililo tusumbua kwa muda mre-
fu,” alisema Dk. Nchemba.

Katika hatua nyingine, Waziri 
Nchemba aliwaongoza mawaziri 
wenzake kuzindua mfumo mpya 
wa kielektroniki wa masuala ya 
forodha unaolenga kuongeza 
ufanisi katika biashara kwa kuweka 
mazingira ya uwazi, uwajibikaji na 
hatimaye kuongeza mapato kwa 
serikali za nchi wanachama wa Ju-
muiya. Mkutano huo wa mawaziri 
ulitanguliwa na wa ngazi ya wataal-
amu uliofanyika Mei 27 hadi 29, 
2024 na ngazi ya Makatibu Wakuu 
uliofanyika Mei 30, 2024. 

Ujumbe wa Tanzania katika 
mkutano huo ni pamoja na Waziri 
wa Fedha, Dk. Mwigulu Nchemba 
ambaye aliongoza ujumbe wa Tan-
zania, Shariff Ali Shariff, Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais anayeshughu-
likia Kazi, Uchumi na Uwekezaji- 
Zanzibar, Naibu Waziri wa Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki anayeshughulikia masu-
ala ya Afrika Mashariki, Stephen 
Byabato na Naibu Waziri wa Vi-
wanda na Biashara, Exaud Kigahe.

Mchungaji Abraham (kati-
kati), akikabidhi tuzo kwa Ofisa 
Masoko wa Taasisi ya Watumi-
shi Housing Investments (WHI), 
David Mwaipaja (kushoto) na 
Ofisa Uwekezaji, Fidelis Lyimo, 
baada ya taasisi hiyo, kuibuka 
mshindi katika kipengele cha 
kampuni bora ya mwaka 2024 
katika usimamizi wa mifuko 
ya uwekezaji,  wakati wa hafla 
ya utoaji tuzo iliyoandaliwa na 
Taasisi ya The Global CEO kwa 
kushirikiana na Africa Company 
of the Year Award (ACOYA), jijini 
Dar es Salaam, mwishoni mwa 
wiki. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU
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Waziri wa Fedha, 
Dk. Mwigulu 
Nchemba, ak-
iteta jambo na 
Naibu Waziri wa 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, 
Stephen Byabato, 
kwenye Mku-
tano wa 44 wa 
Baraza la Mawa-
ziri la Kisekta la 
Biashara, Vi-
wanda, Fedha na 
Uwekezaji (SCTIFI) 
la Jumuiya ya 
Afrika Mashariki 
jijini Arusha. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Waliohama NCAA kwenda Tanga wafikia 8,960
Na Godfrey Mushi, 
NGORONGORO

W
AFUGAJI wa jamii 
ya Kimasai, wali-
ohama kwa hiari 
ndani ya eneo 

la Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA) kwenda 
kuanza maisha mapya katika 
maeneo mengine nchini, iki-
wamo Msomera mkoani Tan-
ga, wamefikia 8,960.

Idadi hiyo ni sawa na kaya 
1,472, huku kanzidata ya NCAA 
ikionyesha mifugo iliyoondole-
wa ndani ya hifadhi hiyo hadi 
sasa ni 38,098.

Kwa mujibu wa Ofisa Uhifa-
dhi Mkuu wa NCAA ambaye 

ndiye Meneja Mradi huo, Flora 
Assey, kaya hizo zimehama 
kwenda Kijiji cha Msomera, 
Wilaya ya Handeni, Kijiji cha 
Saunyi kilichoko Kilindi mkoa-
ni Tanga  na maeneo mengine 
yakiwamo ya  Kitwai Wilaya ya 
Simanjiro, Manyara. Juzi, waka-
ti wa kuwaaga wananchi 596, 
Mkuu wa Wilaya ya Ngorongoro 
mkaoni Arusha, Kanali Wilson 
Sakulo alisisitiza kuwa zoezi 
la kujiandikisha na kuhama 
wananchi wa Ngorongoro ni 
la hiari na kwamba  serikali 
itahakikisha kila mwananchi 
anayeitikia wito huo kwa 
wakati, atapata haki zake zote 
anazostahili kwa mujibu wa 
sheria.“Tunajua kwamba hivi 

karibuni kumekuwa na wimbi 
kubwa la upotoshwaji unao-
zunguka kwenye baadhi ya vy-
ombo vya habari kuhusu zoezi 
hili, naomba mzipuuze habari 
hizo kwa kuwa nia ya serikali ni 
njema na inalenga kuboresha 
maisha yenu na mnapewa hiari 
ya kuchagua wenyewe mnako-
taka kuhamia bila kushiniki-
zwa,” alisema Kanali Sakulo.

Kaimu Kamishna wa Uhifa-
dhi wa NCAA, Victoria Shayo, 
alisema mamlaka hiyo inaen-
delea na utoaji wa elimu, uha-
masishaji na uandikishaji wa 
wananchi. Kwa sasa mwitikio 
unaendelea kuongezeka   na 
wananchi wengi zaidi wame-
fikiwa. Gladness Ngaluma, 

mmoja kati ya wananchi wal-
ioagwa, akizungumzia uamuzi 
huo, alisema yeye na familia 
yake wamechagua kuhamia 
Msomera kwa kuwa waliona   
huko watakuwa na uhuru zaidi 
wa kujiendeleza kwa kufanya 
shughuli za kiuchumi tofauti ni 
kuwa ndani ya hifadhi. 

“Mimi na familia tumefanya 
uamuzi wa kuhama kwenda 
Msomera kwani huku hifadhi-
ni tunakosa uhuru wa kufanya 
maendeleo kama kujenga ny-
umba za kisasa, kilimo, kumi-
liki vyombo vya moto, uwepo 
wa wanyama wakali unaoathiri 
watoto kwenda shule hali ili-
yopelekea tuishi kwenye mai-
sha duni,” alisema Ngaluma.

Wamarekani waipatia sekondari kompyuta
Daniel Sabuni, BABATI

TAASISI ya Wilderness Tech-
nology Alliance (WTA) ya nchi-
ni Marekani imetoa msaada wa 
kompyuta mpakato 20 zenye 
thamani ya shilingi milioni 
tano kwa Shule ya Sekondari 
ya Kwaraa iliyopo Wilaya ya 
Babati Mjini mkoani Manyara 
kwa ajili ya kufundishia maso-
mo.

Akizungumza katika hafla ya 
kukabidhi kompyuta hizo juzi, 
Mkurugenzi Mtendaji wa WTA, 
Lou August, alisema msaada 
huo ni mwanzo wa mradi wa 
taasisi yake kutoa kompyuta 
zaidi katika shule nyingi nchi-
ni. August, alisema kompyuta 
hizo za kujifunzia zinawafikia 
wanafunzi wengi ili wafikie 
malengo yao ya kusoma ku-
tokana na urahisi wa kutumia 
teknolojia hiyo ya kisasa.

Alisema pamoja na kompy-
uta hizo, walimu 15 wa shule 
hiyo wanaofundisha masoma 
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA) wamepe-
wa mafunzo ya siku tano ya ku-

tumia kompyuta kufundishia 
wanafunzi.

Vilevile, taasisi hiyo imetoa 
vifaa vingine vya TEHAMA 
ili kusaidia kuanzishwa kwa 
chumba maalum cha kisasa 
cha kufundishia masomo ya 
teknolojia hiyo.

Mratibu wa WTA nchini, 
Mwalimu Heke Gewe, alisema 
kompyuta hizo zina uwezo 
wa kutumika kama maktaba 
ya masomo badala ya vitabu 
kutokana na kuwekewa pro-
gramu maalum za kisasa.

“Badala ya mabegi mazito 
yenye vitabu vingi vya kiada 
sasa wanafunzi wataingia 
maabara (darasa la kompyuta) 
wakiwa mikono mitupu na ku-
pata elimu na kumpunguzia 
usumbufu mkubwa,” alisema.

Alisema yeye na taasisi hiyo 
wamekuwa na uhusiano wa 
muda mrefu hadi kufikia ku-
panga mipango ya kubadilis-
hana teknolojia kwa muda wa 
miaka mitano na sasa urafiki 
huo umezaa matunda ya ku-
pata msaada wa kompyuta.

Mgeni rasmi katika hafla 

hiyo, Katibu Tawala wa Wilaya 
ya Babati, Halfa Matipula aliu-
taka uongozi wa shule hiyo 
kuhakikisha kompyuta hizo 
zinatunzwa na kutumika kwa 
malengo yaliyokusudiwa ya 
kusaidia wanafunzi wengi 
zaidi.

“Walimu mliopata mafunzo 
haya ya TEHAMA mzingatie na 
muwe tayari kutumika katika 
sehemu nyingine za Wilaya ya 
Babati wakati wa mahitaji uki-
fika,” alisema.

Ofisa Elimu Taaluma wa 
Wilaya hiyo, Tabu Mba-
ruku, alisema shule hiyo ina 
mchepuo wa TEHAMA, lakini 
wanafunzi walikuwa hawa-
fanyi vizuri somo hilo kutoka-
na na uchakavu, lakini sasa ana 
imani wataanza kufanya vizuri.

“Tunaomba ndugu zetu wa 
Wilderness, msiishie hapa 
Shule ya Sekondari Kwaraa, 
tuna shule za sekondari 21 kati-
ka Wilaya Babati, ambazo zina 
vyumba vya TEHAMA, lakini 
kompyuta hatuna, tuleteeni 
maana kompyuta ndiyo kila 
kitu kwenye elimu kwa sasa,” 

alisema Mbaruku.
Mkuu wa shule hiyo,  De-

ogratius Michael, alisema 
msaada wa teknolojia hiyo 
umefika kwa wakati mwafaka 
kwa kuwa kompyuta hizo zi-
tasaidia wanafunzi kusoma 
masomo mbalimbali badala ya 
kutumia vitabu.

Mmoja wa wanafunzi  wa  
shule hiyo wa kidato cha kwan-
za, Gladness Mbise, alisema 
kompyuta hizo zitawasaidia 
kuelewa masomo kirahisi dar-
asani badala ya kutumia vi-
tabu.

“Endapo mwanafunzi 
hajamwelewa mwalimu wakati 
akifundisha baada ya kipindi, 
anaweza kwenda chumba cha 
maktaba akafungua kompyuta 
na kujisomea somo husika na 
akalielewa kwa urahisi zaidi,” 
alisema.

Mwanafunzi mwingine, 
Christina Mmari wa kidato cha 
pili, alisema kompyuta hizo 
zitawasaidia kujisomea wakati 
umeme ukikatika kwa kuwa 
zina betri zinazomudu kutu-
mika saa nne bila kuzimika.

TIC: Watanzania 
wamechangia 
uwekezaji nchini
Na Mwandishi Wetu, TANGA

KITUO cha Uwekezaji nchini (TIC) 
kimesema kampeni ya nchi nzima ya ku-
hamasisha uwekezaji imeamsha ari ya 
Watanzania wengi kuchangamkia fursa za 
uwekezaji kwenye sekta mbalimbali.

Ofisa Uwekezaji   wa Kituo hicho, Val-
entine Kagombora, aliyaeleza hayo juzi 
wakati akizungumza na wananchi wali-
otembelea banda la kituo hicho kwenye 
Maonyesho ya Biashara na Utalii yanay-
ofanyika mkoani hapa.

Maonyesho hayo yaliyoanza Mei 28 ya-
natarajiwa kufungwa Juni 6 mwaka huu, 
kauli mbiu yake ni ‘kufungua fursa za 
kiuchumi kupitia ushirikiano wa sekta ya 
umma na binafsi’   yamezishirikisha pia 
taasisi za umma.

Kagombora, alisema Tanzania ina fursa 
nyingi za uwekezaji, huku akihamasisha 
Watanzania kuunganisha nguvu ya mitaji 
na kusajili miradi ya ubia kwenye kituo hi-
cho kama ambavyo wamekuwa wakifanya 
baadhi ya kampuni za kigeni.

Mwanzoni mwa mwaka huu, Wa-
ziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alizindua 
kampeni  ya TIC kuzunguka mikoa mbal-
imbali nchini kuhamasisha uwekezaji wa 
ndani ambayo inatarajiwa kukamilika 
Septemba mwaka huu.

Kampeni hiyo inalenga kuhama-
sisha  Watanzania kutumia fursa za 
uwekezaji zilizopo nchini na waache fikra 
kuwa uwekezaji ni kwa ajili ya wageni pe-
kee.

Kagombora, pamoja na mambo men-
gine, aliwaeleza wananchi hao kuwa 
Tanzania imebarikiwa kuwa na fursa ny-
ingi ambazo wanapaswa kuchangamkia 
na iwapo wataunganisha mitaji yao wa-
naweza kufanya mambo makubwa.

“TIC inaendelea na kampeni kwenye 
mikoa mbalimbali nchini ambako maofisa 
wa kituo wamekuwa wakikutana na wa-
nanchi kuwaeleza fursa zilizopo na nam-
na ambavyo serikali inatoa kipaumbele 
kwa wawekezaji Watanzania,” alisema.

Aliwaeleza wananchi hao kuwa seri-
kali imepunguza kiwango cha mtaji kwa 
mwekezaji Mtanzania kutoka dola za 
Marekani 100,000 hadi dola 50,000 ili ku-
wawezesha wengi kuwekeza.

“Na tukisema dola 50,000  si kwamba ni 
fedha hapana, hii inajumlisha mtaji wake 
wote kuanzia mashine mitambo kama ni 
eneo la uwekezaji vyenye thamani kama 
hiyo na siyo fedha taslimu,” alisema

Alisema TIC imekuwa ikifanyia kazi 
vikwazo vyote vya biashara kimoja baada 
ya kingine na lengo ni kuendelea kuwavu-
tia wawekezaji wa nje na wa ndani ya nchi 
kuchangamkia fursa za uwekezaji.

Aliwataka Watanzania kusajili miradi 
yao kwenye kituo hicho kama unafuu wa 
kodi kwenye uingizaji wa mitambo na ra-
silimali za mtaji.

Amri Mohamed, ambaye alihudhu-
ria maonyesho hayo, alisema ni vyema 
serikali ikaweka utaratibu wa kukutana 
na wafanyabiashara wa ndani mara kwa 
mara kuwapa elimu kuhusu uwekezaji 
kwani baadhi wanaamini ni kwa ajili ya 
wageni.

“Nimefurahi kuambiwa hata mimi 
naweza kuwa mwekezaji, sasa ni vyema 
elimu kama hii ikaendelea kutolewa nchi 
nzima ili Watanzania wengi wafahamu 
fursa za uwekezaji zilizopo ni kwa ajili yao 
pia siyo wageni pekee,” alisema.
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HABARI KANDA YA ZIWA

DC ashtukia ‘upigaji’ ujenzi Chuo cha Uuguzi 
Na Shaban Njia, KAHAMA 

M
KUU wa Wilaya ya 
Kahama mkoani 
Shinyanga, Mboni 
Mhita, ameshtukia 

ubadhirifu wa fedha za umma 
kwa kutokomilika kwa vyumba 
vinne vya madarasa vya Chuo 
cha Uuguzi katika Halmashauri 
ya Msalala kwa gharama ya Sh. 
milioni 180.

  Mhita alibaini hayo juzi ka-
tika ziara ya kukagua miradi 
mbalimbali na kusema serikali 
imetoa Sh. bilioni 1.6 za ujenzi 

wa chuo hicho.
Alisema katika awamu ya 

kwanza, serikali ilitoa Sh. milio-
ni 400 lakini mpaka sasa baadhi 
ya majengo, ikiwamo vyumba 
hivyo ujenzi wake hayajakami-
lika licha ya kuongezeka kidogo 
kwa ukubwa wake na kuchukua 
gharama ya Sh. milioni 45 kwa 
kila kimoja. 

Alisema serikali kwa kush-
irikiana na wadau wamekuwa 
wakitekeleza shughuli mbalim-
bali za maendeleo katika jamii, 
lakini kumekuwapo baadhi ya 
watendaji wake wasio waamini-

fu wanaotumia fedha za umma 
kujinufaisha na kuipa hasara.

Mhita alionya kuwa kuwa  
endapo watambaini mtumishi 
amekwamisha ujenzi huo ata-
wajibika kwa mujibu wa sheria.

  Mhandisi wa Halmashauri 
hiyo, Ramadhani Selemani, 
alisema mradi huo unapaswa 
kutumia kiasi cha Sh. bilioni 1.6, 
lakini fedha za awali zilitolewa 
ni Sh.milioni 400 ambazo zime-
tumika kujenga majengo mbal-
imbali. 

Alisema, kati ya Sh.milioni 
400 walizopokea Sh.milioni 

220 zimetumika kujenga jengo 
la utawala na madarasa ya chuo 
yanayogharimu cha Sh.milioni 
180 na sasa zimesalia Sh.milioni 
tisa .

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri hiyo, Judika Sumari, 
aliahidi kukamilisha mapungu-
fu  yaliyojitokeza katika ujenzi 
wa mradi huo.

Alisema mradi huo ulipaswa 
kuanza kazi katika msimu wa 
masomo wa mwaka 2023/2024, 
lakini imeshindikana kutokana 
na kutokamilika ujenzi wake 
kwa wakati.

Mradi uvunaji maji ya mvua washika kasi Kishapu
 Na Marco Maduhu,           
SHINYANGA

VIJIJI vya Miyuguyu na Mguda 
wilayani Kishapu Mkoa wa Shin-
yanga vinatarajia kuanza kunu-
faika na mradi wa uvunaji maji 
ya mvua na kuyahifadhi kwenye 
matangi ili kuondokana na adha 
ya kufuata maji umbali mrefu kip-
indi cha kiangazi.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Mkurugenzi wa Taasisi ya Utafiti 

wa Kiuchumi na Jamii (ESRF), 
Profesa Fortunata Makene, wakati 
wa uzinduzi wa mradi huo ambao 
watautekeleza ndani ya miaka 
mitatu 2024 hadi 2027 baada ya 
kukamilika katika vijiji vitatu vya 
wilaya hiyo.

Prof. Makene alisema 
anatekeleza mradi huo katika vijiji 
hivyo viwili unakuja baada ya ku-
fanya utafiti na kubaini wanawake 
wamekuwa wakipata shida kipin-
di cha kiangazi kwa kutafuta maji 

umbali mrefu wa kati ya kilomita 
10 hadi 20 na kuacha kufanya 
shughuli za kiuchumi.

“Lengo la mradi ni kupun-
guza na kugawanya kazi zisizo 
na malipo kwa wanawake katika 
kuwawezesha kujikwamua kiu-
chumi ili wasipoteze tena muda 
sababu ya kufuata maji umbali 
mrefu,” alisema.

Mkurugenzi wa Shirika la RE-
DESO, Abeid Kasaizi, alisema wa-
nanchi watawezeshwa kuvuna 

maji hayo kwa kutumia paa za 
kwenye nyumba zao na kuyahi-
fadhi kwenye matangi chini ya 
ardhi baada ya kuwajengea.

Kasaizi, alisema watajenga ma-
tangi 20 na kuziwezesha kaya 240 
kupata maji safi na salama kipindi 
cha kiangazi.

Alivitaja vijiji hivyo vitatu am-
bavyo walianza kutekeleza mradi 
huo Kishapu  mwaka 2021 ni In-
olelo, Ngofila na Kiloleli.

Mkurugenzi Msaidizi wa Sera 

na Utafiti  Wizara ya Maji,  Alex Ta-
rimo, alisema mradi huo ni mion-
goni mwa mikakati ya wizara 
kuhakikisha wananchi wanavuna 
maji ya mvua na kutumia wakati 
wa kiangazi.

Tarimo alitoa wito kwa wakazi 
wa Kishapu wenye nyumba za 
tembe kubadilika na kuanza ku-
jenga nyumba za kisasa na kuez-
eka bati ili waweze kunufaika na 
mradi huo kwa kuvuna maji na 
kukabiliana na ukame.

Viongozi 
wa NCU  
kuwapaishia 
kiuchumi  
wakulima
Na Vitus Audax, MWANZA

VIONGOZI wa Bodi ya Chama 
Kikuu cha Ushirika Nyanza (NCU) 
1984  wameahidi  kuwainua 
wakulima wa pamba kiuchumi ili 
kuboresha maisha yao .

Ahadi hiyo waliitoa baada ya 
kuchaguliwa kuwa viongozi wa 
bodi hiyo katika Uchaguzi Mkuu 
wa chama hicho uliofanyika juzi 
jijini hapa.

Wajumbe hao waliochaguliwa 
katika uchaguzi huo kutoka kanda 
nane za kilimo cha pamba mkoani 
Mwanza ni Leonard William ni 
(Menyekiti),  Mariamu Mashibe 
(Makamu Mwenyekiti), mwakilishi 
wa Nyanza nje ya bodi na wajumbe 
watatu.

Akizungumza baada ya kutan-
gazwa mshindi, , William alisema 
kuwa  watahakikisha wanakiin-
giza chama hicho katika soko la 
ushindani kwa na ununuzi wa 
mazao mchanganyiko na kuacha-
na na utaratibu wa zao pekee la 
pamba.

“Mazao tutakayonunua tutal-
enga zaidi yale yaliyopo sokoni 
kama mpunga na mengineyo, tut-
aboresha na kufufua viwanda vya 
ushirika ili viweze kufanya kazi 
kwa ufanisi na kuinua uchumi wa 
chama na wakulima kwa pamoja,” 
alisema.

Kwa upande wake Mashibe, 
alisema watahakikisha wanaki-
patia ufumbuzi kilio kikubwa cha 
wakulima  kukopwa bila kulipwa 
kwa muda mrefu na bei ndogo ya 
pamba.

Msimamizi wa uchaguzi huo, 
Leo Zephania ambaye pia ni Kaimu 
Mrajisi wa Ushirika Mkoa wa 
Mwanza, aliwataka viongozi hao 
wa bodi  na wajumbe kusimamia 
mikakati ya kuiendeleza Nyanza.

“Mtapimwa kwa kazi mliyoifan-
ya na pia ninyi wanachama shiriki-
aneni vyema na wajumbe wa bodi 
ili kuhakikisha wanatekeleza maju-
kumu yao,” alisisitiza Zephania.

0685 031015

Askofu ataka uadilifu Jeshi la Polisi Mwisho

Na Neema  Sawaka.          
KAHAMA

ASKOFU  Katoliki Jimbo   la 
Kahama,   Christopher  Ndizeye  
amelitaka  Jeshi la Polisi  wilaya-
ni hapa Mkoa wa Shinyanga ku-
fanya kazi kwa    uadilifu,  kanuni 
na sheria   katika utekelezaji wa  

majukumu yao    ili kuwaweze-
sha wananchi kuibua uhalifu na 
wahalifu kwenye maeneo yao.

Askofu Ndizeye alitoa wito 
huo juzi katika kikao kazi  kili-
choandaliwa  na  Mkuu wa 
Polisi  Wilaya ya  Kahama,  SSP  
Mtaju    Mayombo   kwa  lengo la  
kuwakumbusha  askari  wajibu  

wa   jeshi  hilo na kujiweka wazi  
kwa raia.

Alisema  wajibu wa jeshi hilo   
ni kuhakikisha  jamii  haipati  
manyanyaso  ,  kupata haki zao  
na kuacha kufanya kazi  kwa 
mazoea.  SSP Mayombo   alise-
ma kuwa  jeshi hilo lilianzisha  
polisi  jamii  ili  kuliunganisha 

na  wananchi na kufanya kazi 
zake kwa ufanisi . Askari polisi  
mstaafu,  Thomas  Muyonga 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa 
Chama cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Kahama, aliwawataka 
askari hao  kumtegemea Mungu   
katika  utekelezaji wa  majuku-
mu yao ili kukabiliana na 

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Said Mtanda (katikati), akifurahia jambo na Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri wa Bodi ya Maziwa, Prof. 
Zacharia Masanyiwa (kulia), na Mkurugenzi wa Maendeleo ya Biashara wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania (TADB), Afia 
Sigge (kushoto), alipotembelea banda la benki hiyo katika maonesho ya 27 ya Wiki ya Maziwa yaliyomalizika jijini Mwanza mwis-
honi mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MANCHESTER, England

T
ANGU kuwasili kwake Manches-
ter City mwaka juzi, Erling Haal-
and amekuwa ishara ya umahiri 
wa kufunga mabao na nguvu 

inayoongoza katika harakati za kutafuta 
utukufu.

Katika mwaka wake wa kwanza, raia 
huyo wa Norway alivunja rekodi ya 
ufungaji bora ya msimu mmoja wa Ligi 
Kuu England huku City ikinyakua mataji 
matatu. 

Aliongoza safu ya ushambuliaji ya City 
kwa mara nyingine tena msimu huu 
walipopata taji la nne mfululizo la Ligi 
Kuu England.

Lakini licha ya mafanikio haya ya 
ajabu, kuna suala moja dhahiri katika 
taaluma ya Haaland hadi sasa; mara ny-
ingi ameshindwa kufanya vyema katika 
fainali za mataji.

90min inatazama uchezaji wa 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
23 katika mechi sita za fainali za Man-
chester City.

Haaland alitoa mchango mkubwa 
katika kuelekea fainali ya Kombe la FA 

mwaka huu dhidi ya Manchester United, 
hasa akifunga mabao matano katika 
ushindi wa City wa 6-2 dhidi ya Luton 
Town katika raundi ya tano.

Kasi yake ya kufunga mabao ilisitish-
wa katika mchezo wa robo fainali dhidi 
ya Newcastle United ambapo alishindwa 
kufunga bao katika dakika 87 za mchezo 
wakati City iliposhinda 2-0, na alijeruhi-
wa kutokana na ushindi mdogo dhidi ya 
Chelsea hatua ya nusu fainali.

Kwa kuzingatia hali hizi, labda 
inaeleweka kwa nini Haaland alishind-
wa kupata bao dhidi ya United huku 
timu ya Pep Guardiola ikipoteza kwa ku-
fungwa mabao 2-1.

City 1-1 Sevilla (5-4 penalti) - UEFA 
Super Cup (Agosti 16, 2023)

City walipata taji lao la kwanza la 
UEFA Super Cup kwa kuwashinda Se-
villa 5-4 kwa penalti baada ya sare ya 1-1 
kwenye Uwanja wa Georgios Karaiska-
kis mjini Piraeus.

Youssef En-Nesyri alianza kuifungia 
Sevilla kwa mpira wa kichwa kabla ya 
nyota wa sasa wa Chelsea Cole Palmer 
kufunga kwa kichwa ili kurejesha usawa.

Wakati Haaland hakupata wavu kwa 
muda wa kawaida - fowadi huyo haku-
funga hadi kwenye penalti City ikiibuka 
washindi.

Arsenal 1-1 Man City (4-3 penalti) - 
Ngao ya Jamii (Agosti 8, 2023)

Haaland alicheza dakika 64 tu za pam-
bano la City dhidi ya Arsenal kwenye 
Ngao ya Jamii msimu uliopita wa joto, 
na washikabunduki wakishinda 4-3 kwa 
penalti kufuatia sare ya 1-1 katika muda 
wa kawaida.

Nyota huyo alikuwa na mchezo wa 
chini chini, huku namba tofauti, Kai 
Havertz, akipata nafasi zaidi upande wa 
pili wa uwanja.

Cha kufurahisha ni City walifunga 
muda mfupi baada ya Haaland kutolewa 
nje Palmer alipopiga kona ya mbali.

City 1-0 Inter - Ligi ya Mabingwa Ul-
aya ( Juni 10, 2023)

Ushindi wa kudumu wa City wa kufu-
zu kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatimaye 
ulimalizika kwa ushindi wa 1-0 dhidi ya 
wababe wa Serie A Inter mjini Istanbul 

ISIKUPITE
KLABU mbalimbali zinazoshiri-

ki Ligi Kuu ya Saudia maarufu 
Saudi Pro, ikiwamo Al Nassr, Al 
Ahli na Al Qasidiya, zinawania 
kumsajili kiungo wa kati wa Timu 
ya Taifa ya Brazil na Manchester 
United, Casemiro, mwenye umri 
wa miaka 32. (Goal)

UKURASA 14

HAALAND ACHEMKAHAALAND ACHEMKA
KUFUNGA FAINALI 6KUFUNGA FAINALI 6

mwaka jana.
Kufuatia ushindi wao wa Ligi Kuu na 

Kombe la FA, City walipata bao dakika ya 
68 likifungwa na Rodri.

Haaland alimaliza kampeni ya Ligi ya 
Mabingwa akiwa na mabao 12 kwa jina lake 
lakini hakufunga katika mechi zake tatu za 
mwisho.

City 2-1 United - Kombe la FA ( Juni 3, 
2023)

Katika fainali ya kwanza kabisa ya Man-
chester City, bao la kufutia machozi la Ilkay 
Gundogan, liliiwezesha timu hiyo kushin-
da kombe dhidi ya Erik ten Hag.

Ingawa Haaland hakusajili bao au ku-
saidia katika shindano hili, alionyesha 
mchezo wa busara, akishikilia mpira kwa 
ustadi na kuusambaza kwa wachezaji wen-
zake bila ubinafsi.

Liverpool 3-1 Man City - Ngao ya Jamii 
( Julai 30, 2022)

Darwin Nunez aliibuka kidedea wakati 
Liverpool ilipoilaza City katika pambano la 
kusisimua la Ngao ya Jamii misimu miwili 
iliyopita.

Wakicheza kwenye Uwanja wa King 
Power badala ya Wembley, Wekundu hao 
walishinda mabao 3-1, shukrani kwa Trent 
Alexander-Arnold, Mohamed Salah na 
Nunez.

Aliyesajiliwa kutoka Borussia Dortmund 
mapema msimu wa joto kwa zaidi ya pauni 
milioni 50, Haaland alikuwa na mchezo wa 
kwanza kusahau kwani alikosa nafasi kad-
haa. Onyesho la Mnorway huyo pia lilizidi-
wa na mchezaji mwenzake, Julian Alvarez, 
aliyeingia kama mchezaji wa akiba na ku-
pachika lango la pekee la City.

Haaland alikuwa na miguso 16 pekee 
katika dakika zake 97 uwanjani, akimalizia 
pasi saba kati ya tisa alizojaribu kwenye 
mchezo.

JURGEN Klopp amewaambia 
mashabiki wa Liverpool uamuzi 
wa kujiunga na timu hiyo kwake 
ilikuwa ni chaguo la pili katika 
maisha yake na sasa yuko tayari 
kuwaaga rasmi wapenzi wa klabu 
hiyo katika sherehe maalumu.

HAALANDHAALAND



“Tunafuraha sana kushinda kombe hili. 
Historia, utamaduni wa klabu, wachezaji,  
ukweli klabu hii ni familia. Tuna mazingira 
bora na tunafanya kazi kwa ushirikiano 
bila ya matatizo. Wachezaji wanajituma 
na wanajitoa kwa ajili ya klabu. Haikuwa 
jambo gumu kuongoza kikosi hiki msimu 
huu.” Kocha wa Real Madrid, Carlo 
Ancelotti, amesema baada ya kut-
waa ubingwa wa Ulaya.

‘England inaweza kutwaa ubingwa wa 
michuano ya Euro 2024. Nafikiri kikosi 
tulichonacho sasa kinayafanya mataifa 
mengine yaanze kutuhofia kwa kaisi 
fulani,” nahodha wa zamani wa timu 
hiyo, Wayne Rooney, amesema 
hayo kuelekea mashindano hayo 
yatakayofanyika hivi karibuni 
nchini Ujerumani.

“Kama nilitaka kwenda huko, nisingekuwa 
hapa, ninapenda kucheza soka. Ni wazi 
kwamba fedha pia ni muhimu lakini nina 
ndoto ya kumalizia soka langu katika Ligi 
Kuu England,” Son, mshambuliaji wa 
Tottenham alisema hayo kumaliza 
uvumi hana mpango wa kuelekea 
Saudi Arabia.

Nukuu“
12 13

Extra Time

ADINGRA

LONDON, England

P
AZIA la Ligi Kuu England 
limefungwa kwa  msimu 
wa 2023/2024, huku 
Manchester City ikiweka 

historia kwa kunyakua taji la nne 
mfululizo.

Miezi 12 iliyopita, Riyad Mahrez, 
alikuwa sehemu ya kusherehekea 
kombe la The Blues lakini baada 
ya winga huyo wa Algeria kuha-
mia Saudi Arabia, mabingwa hao 
hawana tena Mwafrika yeyote ka-
tika kikosi chao cha kwanza.

Hapa BBC Sport Africa imecha-
gua wachezaji wachache kutoka 
barani kote ambao wamevutia 
macho kwa bora.

Baadhi wanaweza kuvutia soko 
la uhamisho, wakati wengine wa-
takuwa na wasimamizi wapya 
wa kufanya kazi chini yao msimu 
mpya utakapoanza baadaye Ago-
sti.

Yoane Wissa (Brentford)
Katika msimu wa kusikitisha 

kwa The Bees, mabao 12 ya Wissa 
yalikuwa muhimu sana katika kue-
pusha kushushwa daraja.

Kufikia kiwango chake bora 
zaidi England, aliongoza safu ya 
Brentford kwa ustadi kwa muda 
mrefu bila, Ivan Toney, aliyesi-
mamishwa na kumjeruhi Bryan 
Mbeumo.

Fowadi huyo alifanikiwa yote 
licha ya kukosa mwezi mmoja 
wa msimu katika michuano ya 
Kombe la Mataifa ya Afrika (AF-
CON), ambapo aliisaidia Jamhuri 
ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), 
kutinga hatua ya nusu fainali kabla 
ya kushindwa na mabingwa na 
wenyeji, Ivory Coast.

Si mchezaji wa sehemu ndogo 
tena, itapendeza kuona ni kiasi 
gani mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 27 anaweza kuendeleza 
msimu ujao - hasa Toney akitara-
jiwa kuondoka.

Nicolas Jackson (Chelsea)
Mshambuliaji huyo wa Senegal 

alikuwa na msimu wa kwanza ak-
iwa na Chelsea, ambao bado wana 
kazi kubwa licha ya kutumia Dola 
za Marekani bilioni 1.23 katika 
uhamisho tangu kununuliwa na 
Todd Boehly.

Jackson alifunga mara mbili 
pekee katika mechi zake saba za 
kwanza za ligi - huku akiendelea 
kufungiwa - kabla ya kufunga ma-
bao matatu katika ushindi wa fujo 
dhidi ya wachezaji tisa wa Totten-

ham.
Mchezaji huyo mwenye umri wa 

miaka 22 alijitahidi kufanya vyema 
kati ya Novemba na Machi, mwaka 
huu lakini kiwango chake mwis-
honi mwa msimu, alifunga mabao 
manne huku Chelsea ikishinda 
mechi zao tano za mwisho, na 
kuashiria mustakabali mzuri kwa 
Mwafrika huyo wa Magharibi.

Hata hivyo, iwapo Kocha 
Mauricio Pochettino, atasalia 
dimbani au The Blues kuamua 
kusajili washambuliaji zaidi kuna-
hatihati ya kuathiri muda wake wa 
kucheza Stamford Bridge.

Mohammed Kudus (West 
Ham)

Mghana huyo ameharibu sifa 
yake ya kuwa tishio baada ya 
uhamisho wa fedha nyingi kutoka 
Ajax.

Baada ya kipindi cha utulivu, 
Kudus alifikisha kilele cha ubora 
wa juu mnamo Desemba, mwaka 
jana na mtindo wake wa kipekee 
wa kusherehekea kufunga bao 
umemfanya awe kwenye ukumbi 
wa matangazo ya uwanja na kuwa 
jambo la kawaida kwa mashabiki.

Black Stars ilivumilia kuon-
dolewa tena mapema AFCON 
lakini Kudus alimaliza akiwa na 
mabao 14 na pasi za magoli sita 
katika mashindano yote kwa The 
Hammers huku klabu hiyo ikikosa 
kucheza soka la Ulaya msimu ujao.

Julen Lopetegui anatazamiwa 
kuchukua nafasi ya David Moyes 
katika klabu hiyo ya London 
Mashariki na bila shaka Mhispania 
huyo atakuwa na nia ya kusalia na 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23 iwapo klabu kubwa zi-
tamwita mara tu dirisha la uham-
isho litakapofunguliwa.

Antoine Semenyo (Bourne-
mouth)

Matokeo ya Bournemouth chini 
ya bosi mpya, Andoni Iraola, yalis-
hangaza wengi na umbo la fowadi 
wa Ghana, Semenyo lilieleza mab-
adiliko hayo kikamilifu.

Haraka na bila kuchoka, ali-
wapa mabeki wakati mgumu na 
kuwa nyota kwa kuanza katika 
kila mechi.

Nyongeza ya mabao manane 
imekuwa wazi Bournemouth 
ilifanya biashara yenye tija ilipo-
tumia pauni milioni 10, kumleta 
kutoka Bristol City Januari, mwa-
ka 2023.

Uimara wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 24 pia 
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Ubelgiji msimu uliopita, Simon Ad-
ingra, alifunga bao lake la kwanza 
kwa Brighton na kumalizia na ma-
bao sita ya ligi.

Lakini utukufu wa mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 22 ulikuja 
na Ivory Coast kwenye AFCON, am-
bapo alifunga bao la kusawazisha 
dakika za lala salama kwenye robo 
fainali dhidi ya Mali na kisha kuwe-
ka mabao yote mawili kwenye fain-
ali huku The Elephants wakinyakua 
taji lao la tatu la Afrika.

Mwanzoni mwa Aprili, Everton 
walikuwa wameshikilia rekodi ya 
klabu katika mechi 13 za Ligi Kuu 
ya England bila kushindwa na ku-
chupa kushuka daraja.

Wakati huo huo, hii ilikuwa 
kampeni ya Rayan Ait-Nouri, 
alikomaa na kujigeuza kuwa 
chaguo la kwanza kwa Wolves na 
Algeria.

Tishio kubwa mbeleni, beki huyo 
wa kushoto mwenye umri wa mia-
ka 22 amehusishwa na uhamisho 
wa kwenda timu tatu zilizopigania 
taji msimu huu.



JURGEN Klopp amewaambia mashabiki 
wa Liverpool uamuzi wa kujiunga na 
timu hiyo kwake ilikuwa ni chaguo la 
pili katika maisha yake na sasa yuko 
tayari kuwaaga rasmi wapenzi wa klabu 
hiyo katika sherehe maalumu.

JE
, W

A
JU

A
?

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Ligi Kuu Tanzania Bara 
imemalizika, tayari baadhi ya 
timu zimeshaanza mchakato 
wa kusaka wachezaji wapya 

kwa ajili ya msimu ujao.
Na hii haipo hapa nchini tu, hata Ulaya na 

kabla ya hapo, klabu zipo kwenye mikakati 
ya kusajili wachezaji ili kuongezea nguvu 
vikosi vyao.

Hapa nchini tetesi mbalimbali zimeanza 
kusikika kwa baadhi ya wachezaji kutoka 
klabu moja kwenda nyingine. Pia viongozi 
wa timu baadhi yao, akiwamo Rais wa Yanga, 
Hersi Said, walisafiri nje ya nchi, ambapo 
pamoja na mambo mengine ni kuhakikisha 
wanapata nyota wazuri kwa ajili ya msimu 
mpya.

Katika makala hii tutaangalia tetesi za 
usajili zinazovuma kwa sasa na majina ya 
wachezaji wanaotajwa kuhamia kwenye 
klabu mpya.

1. Mayele kutua Simba SC

Tetesi hizi zilianza tangu katikati ya msimu 
wa ligi kipindi cha dirisha dogo, lakini kuele-

kea mwishoni mwa ligi, straika huyo wa zam-
ani wa Yanga, ambaye kwa sasa anaichezea 
Pyramids ya Misri, anatajwa kutaka kuhamia 
Simba.

Zipo habari zinasema nyumba aliyokuwa 
akiishi straika, Jean Baleke ambaye ni raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo kama ili-
vyo Fiston Mayele, imeandaliwa kwa ajili ya 
mchezaji huyo mwenye uwezo wa kufuma-
nia nyavu.

2. Kinzumbi atajwa Yanga

Winga machachari wa TP 
Mazembe, Phillipe Kinzum-
bi, anatajwa atatua kwa ma-
bingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Yanga kuanza kazi 
kuelekea msimu mpya.

Tetesi zinasema safari ya 
Hersi huko DRC na viongozi 
wa TP Mazembe kuja nchini, 
pamoja na mambo mengine ili-
kuwa ni harakati za mabadilishano 
ya wachezaji kwa timu zote mbili.

Inasemekana Yanga imekubali kum-
wachia, Kennedy Musonda, ambaye alitaki-
wa sana na TP Mazembe wakati alipokuwa 

Kiungo mshambuliaji wa Simba, Clatous Chama, msimu 
huu tena yupo katika rada za kutakiwa na Yanga. 
Tayari waajiri wake wamemwekea dau mezani ambalo 
bado hajaridhishwa na huenda ikawa njia ya  kujiunga 
na Yanga. PICHA: MTANDAO
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Power Dynamos, lakini ikamkosa na 
kutimkia Yanga, lakini kwa sasa itampata 
kwa makubaliano rasmi.

Yanga inadaiwa kutoa mchezaji huyo 
pamoja na fedha kidogo kwa ajili ya 
kumpata Kinzumbi.

3. Lyanga kutimkia Simba

Inaelezwa Ayoub Lyanga amegomea 
mkataba mpya na Azam FC, chan-

zo kikisema anataka kujiunga 
na Simba ambako pamoja na 

dau la usajili, lakini wamem-
wekea mshahara wa Sh. 
milioni 10 kwa mwezi.

Mkataba wa mchezaji 
huyo na Azam utata-
matika mwishoni mwa 

msimu.

4. Chama mguu Simba, 
mguu Yanga

Nyota wa Simba, Mzambia, Clatous 
Chama, inatajwa huenda akajiunga na 
Yanga msimu ujao kama Simba hawatam-
wongeza dau analohitaji.

Tetesi zinasema, mchezaji huyo ana-
hitaji kulipwa Sh. milioni 700 ili asaini 
mkataba mpya, lakini klabu imegoma na 
imemwekea ofa ndogo ambayo inaamini  
inamfaa kutokana na umri pamoja na uw-
ezo wake wa sasa.

Chanzo kinasema klabu imemwambia 
kama anaona ndogo basi anaweza kwen-
da popote anapoona anaweza kuipata 
pesa hiyo, huku taarifa zinasema hiyo ni 
habari nzuri kwa Yanga ambayo inam-

wania kwa misimu kadhaa.
Mpaka sasa kuna hamsini kwa hamsini, 

anaweza kubaki Simba, au kwenda Yanga.

5. Mkude anabakia Yanga

Kuna mazungumzo ambayo yamefikia 
pazuri kati ya menejimenti ya kiungo mka-
baji, Jonas Mkude na uongozi wa Yanga kwa 
ajili ya kuongeza mkataba mpya wa kusalia 
kwenye klabu hiyo.

Mkude ambaye alisaini mkataba wa 
mwaka mmoja na Yanga akitokea Simba, 
ameonekana kuwavutia mabosi wa klabu 
hiyo mpya, hasa katika mechi za mwisho za 
Ligi Kuu na michuano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

6. Kibwana atakiwa Simba

Beki wa kulia wa Yanga ambaye ana 
uwezo wa kucheza upande wa kushoto, 
Kibwana Shomari, anaonekana kuwindwa 
na Simba kwa ajili ya kwenda kumsaidia, 
Shomari Kapombe.

Kibwana ambaye anamaliza mkataba 
wake mwishoni mwa simu huu, inase-
mekana waajiri wake wa sasa hawajafikia 
dau analohitaji, hivyo inaweza kurahisisha 
mchakato wake wa kutua kwa Wekundu wa 
Msimbazi.

8. Kagoma abadili gia angani

Kiungo mkabaji aliye katika kiwango cha 
juu msimu huu, Yusuph Kagoma wa Singida 
Fountain Gate, awali alitajwa kuhitajika Yan-
ga kwa ajili ya msimu ujao wa mashindano.

Hata hivyo, Simba iliingia kati dili na mwe-
nyewe akabadilika, akitaka kwenda kucheza 
Msimbani kwa kile kilichoelezwa ni wepesi 
wa kupata namba.

9. Lawi wa kwanza Simba

Tetesi zinasema beki wa kati ya Coastal 
Union, Lameck Lawi, ndiyo wa kwanza 
kusajiliwa na Simba msimu huu.

Habari zinasema alisaini wiki mbili zilizo-
pita kuichezea klabu hiyo kwa miaka miwili.

10. Matampi awakuna Simba

Uwezo wa golikipa Mkongomani, Ley 
Matampi, umeonekana ‘kuwakuna’ viongozi 
wa Simba, ambao sasa wameonyesha nia ya 
kutaka kumsajili.

Kipa huyo aliyesajiliwa na Coastal Union 
na kusimama langoni mechi 16 bila ku-
ruhusu bao akimpiku kipa wa Yanga, Djigui 
Diarra, anaonekana anaweza kuisaidia timu 
hiyo ambayo imeonekana kuruhusu mabao 
mengi msimu huu.

11.Mwamnyeto lulu Simba

Viongozi wa Simba wanatajwa kumhitaji 
beki wa kati ya Yanga, Bakari Mwamnyeto 
ili kuongeza nguvu ya ulinzi pale kati. Beki 
huyo ambaye Simba ilimkosa miaka kadhaa 
iliyopita alipokuwa Coastal Union na kutua 
Yanga, bado yupo vichwani kwa mabosi, 
wakiamini atawasaidia, huku mkataba wake 
wa timu yake ya sasa ukitamatika.

Habari zinasema Simba imeweka dau 
kubwa mezani, kuliko la Yanga ambalo 
wamempa mchezaji wao.
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Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

RC ahimiza 
uwekezaji 
kumbi za 
mikutano 
Na Paul Mabeja, 
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule, 
amesema baada ya kuanza 
kutumika kwa Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa Msalato 
mwakani mkoa huo utakuwa 
na uwezo wa kupokea miku-
tano ya kimataifa.

Senyamule aliyasema hayo 
juzi jijini hapa kwenye Maa-
dhimisho ya Miaka 20 ya  
Chama cha Ushirika cha Ak-
iba na Mikopo (SACCOS) cha 
Kanisa la Kiinjili la Kirutheri 
(KKKT) Usharika wa Arudha 
Road Dodoma.

Alisema kutokana na 
uwekezaji unafanya na seri-
kali ya awamu ya sita mkoani 
hapa, ikiwemo ujenzi wa 
uwanja huo wa ndege, fursa 
nyingi zitajitokeza, watu bi-
nafasi na taasisii nchini ku-
changamkia.

“Nyie kama SACCOS  tayari 
mnao mtaji, ni wajibu wenu 
kuchangamkia fursa hii 
kwani mkoa wetu mradi huu 
ukikamilika  utakuwa na uw-
ezo wa kumiliki mikutano ya 
kimataifa hivyo tutapa wa-
geni wengi.

“Tutumie fursa hizi kwa 
kuwekeza katika sekta 
mbalimbali ikiwemo hoteli 
kubwa za kimataifa, kumbi 
za mikutano kwani hivi sasa 
hatuwezi kuwa na mikutano 
ya kimataifa wakati hakuna 
kiwanja cha ndege cha kisa-
sa, hivi sasa lazima wageni 
kutoka nje lazima washuke 
kwanza Dar es Saalam ndipo 
waje hapa, lakini ikikamilika 
Msaloto watatua moja kwa 
moja hapa Dodoma,” alisema 
Senyamule.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
SACCOS hiyo, Ibrahimu 
Sumbe, alisema wazo la 
kuanzisha chama hicho lilito-
ka kwa wafanyakazi  wa ush-
arika huo chini ya Mchungaji 
Fuataeli Munisi.

 Alisema wafanyakazi hao 
waliamua kuwa na umoja wa 
kuchangiana kila mwisho wa 
mwezi kwa mzunguko.

  “Baadaye wakaona ni 
vyema waanzishe SACCOS, 
kwa ajili ya wafanyakazi wa 
Usharika. Yote haya yalikuwa 
yanafanyika katika  harakati 
za kupiga vita umaskini,” 
alisema. Alisema wakati tara-
tibu za kuanzisha SACCOS 
zikiendelea Ofisi ya Usharika 
iliona ni vyema kuwashiriki-
sha waumini.

Hata hivyo, alisema mtaji 
wa chama hicho umeende-
lea kukua kutoka Sh. milioni 
1.7 mwaka 2004 kilipoanzish-
wa rasmi hadi kufikia Sh. bil-
ioni 1.06 Aprili mwaka huu.

Makaburi yang’olewa misalaba 
kwa ajili ya vyuma chakavu 
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

W
AKAZI wa Kata ya 
Chang’ombe jijini 
Dodoma wamelala-
mika kukithiri kwa 

ung’oaji wa misalaba kwenye 
makaburi unaodaiwa kufanywa 
na vijana wauza vyuma chakavu.

 Wakizungumza na waandishi 
wa habari kwa nyakati tofauti, 
mmoja wa wakazi hao, Hamis 
Ramadhani alidai kuwa kwenye 
makaburi yaliyopo kwenye kata 
hiyo,  misalaba yote  iliyotengen-
ezwa kwa chuma, imeng’olewa 
na vijana hao na kuuzwa kama 
vyuma chakavu.

  Ramadhani alidai kuwa  vi-

jana hao pia wamekuwa waki-
bomoa zege na kuchukua nondo 
kisha kwenda kuziuza kwenye 
chuma chakavu. 

  Alidai kuwa kutokana na 
uharibifu huo, ndugu wanaofi-
wa na kuzika kwenye makaburi 
hayo, wamekuwa wakiwawekea 
alama ya mawe na misalaba ya 
mbao ambayo imekuwa ikiliwa 
na mchwa. 

“Inatusikitisha sana kutokana 
na vitendo hivyo ambavyo ni 
sawa na udhalilishaji wa ndugu 
zetu wanaokufa kwa kuibiiwa 
alama zao ambazo ni muhimu 
kwa kumbukumbu za kujulisha 
walipozikwa ndugu zao,” alilala-
mika Ramadhani wakati akizun-
gumza kwa niaba ya wenzake.

 Alisema kwenye kata hiyo ya 
Chang’ombe, biashara ya vyuma 
chakavu imekithiri na imekuwa 
kama ajira kwa vijana ambao 
wanarandaranda mitaani  kuiba  
sufuria, sahani na bakuri zili-
zotengenezwa na bati.

  Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa wa Mazengo iliyopo katika 
kata hiyo,  Abdallah Mtosa alith-
ibitisha kukuthiri kwa vitendo 
hivyo vinavyofanywa na vijana 
hao kwa lengo la kujipatia vy-
umba kisha kwenda kuuza kama 
vyuma chakavu.

Mtosa, alisema vijana hao 
wamekuwa waking’oa misalaba 
ikiwamo ile inayotengenezwa 
kwa zege na kuchukua nondo.

  Alisema wakazi wa kata 

hiyo, wamewasilisha malala-
miko ofisini kwake na    kuomba 
serikali           kuwadhibiti vijana 
hao kwa kushirikiana na Jeshi la 
Polisi.

 “Nikiwa Mwenyekiti wa Mtaa 
wa Mazengo Jiji la Dodoma, nipo 
karibu na makaburi hayo, wa-
nanchi wameniletea taarifa ya 
kuwapo kwa uharibifu huo wa 
kung’olewa kwa misalaba hiyo 
na vijana wanaodhaniwa kuwa 
ni wauza vyuma chakavu,” alise-
ma.

  Alisema vijana hao, pia 
wamekuwa tabia ya vijana ya ku-
kaa vijiweni wakicheza kamari 
na michezo ya kubeti badala ya 
kutumia muda wao kuzalisha 
uchumi kinyume na sheria. 

Mbunge wa Nyasa, Mhandisi Stella Manyanya, akimpa chakula mtoto wa tembo  kwenye maonesho ya Wizara ya Mali-
asili na Utalii yanayoendelea viwanja vya Bunge jijini Dodoma mwisho wa wiki. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Biteko: Mpango mafuta, gesi ukamilike haraka
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

  NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Dotto Biteko, 
ameagiza mpango wa matumizi 
wa mafuta na gesi ukamilike 
haraka ili uweze kutumika kuwa-
hudumia wananchi.

  Agizo hilo alilitoa juzi ji-
jini hapa wakati wa uzinduzi wa 
mpango wa matumizi bora ya 
nishati na matumizi ya magari 
yanayotumia umeme.

 Dk. Biteko aliwaagiza viongozi 
wanaosimamia mpango huo wa 

mafuta na gesi ukamilike haraka 
ili uweze kutumiwa na wananchi. 
Alisema mpango wa mafuta na 
gesi upo katika mchakato wa 
kukamilika, hivyo viongozi wa-
natakiwa kuharakisha mchakato 
huo ili uweze kukamilika na 
kuanza kutumika.

  Alisema ni lazima mipango 
yote isomane ili isilete sintofaha-
mu yoyote katika utendaji wake.

 Alitaka jamii kuendelea kush-
irikiana na serikali katika juhudi 
za kutunza mazingira na miradi 
iliyopo na inayotarajiwa kuan-
zishwa.   Aliongeza kuwa baada 

ya kuzindua kituo hicho anata-
rajia vituo vingine vitazinduliwa  
katika maeneo ya mikoani.

  Naibu Waziri Mkuu huyo, 
alisema amefurahishwa na jinsi 
Umoja wa Ulaya (EU) na   Shiri-
ka la Maendeleo la Umoja wa 
Mataifa (UNDP)  zinavyoendelea 
kutoa misaada kwa Tanzania 
katika miradi ya maendeleo na 
kuyahakikisha nishati hiyo in-
awafikia wananchi.

 Mwakilishi wa EU, Lamine Di-
alo, alisema umoja huo utaendea 
kusaidia miradi ya matumizi bora 
ya nishati nchini.

  Dialo, alisema lengo la ma-
shirika hayo kutoa nishati hizo 
ni kulinda mazingira na kuleta 
nafuu ya matumizi ya nishati ka-
tika matumizi mbalimbali.

  Mwakilishi wa UNDP, Shigeki 
Komatsubara,  alisema wataen-
delea kuhakikisha mazingira ya-
naendelea kutunzwa nchini kwa 
kusaidia miradi nchini.

  Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 
Rosemary Senyamule, aliyashuk-
uru mashirika hayo na kuwakari-
bisha  wadau wengine  kutumia 
jua la Dodoma kuzalisha nishati 
ya umeme.
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Halmashauri yatwishwa zigo 
kulipa walimu wa kujitolea
Na Elizabeth 
John, NJOMBE

M
ADIWANI wa Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Njombe mkoani 
hapa wameitaka 

halmashauri hiyo kutenga 
fedha kwa ajili ya kuwalipa 
walimu wa kujitolea na kuwa-
punguzia gharama wazazi.

Wito huo waliutoa wiki ili-
yopita baada ya kuibuka hoja 
hiyo  katika kikao cha  baraza 
la madiwani uliofanyika katika 
ukumbi wa halmashauri hiyo.

Baadhi ya madiwani walise-
ma umefika wakati kwa hal-

mashauri hiyo kuingilia kati 
kwa kuanza kuwalipa walimu 
wa kujitolea  kwa manufaa ya 
watoto badala ya kuwaachia 
wazazi na walezi na kusaba-
bisha wengi wao kushindwa 
kumudu gharama kutokana 
na ukosefu wa kipato.

Isaya Myamba, Diwani wa 
Igongolo, alisema walimu wa 
kujitolea wanafanya kazi nyin-
gi, lakini malipo yao hawapati 
kwa wakati.

“Ili kuweza kuwalipa hao 
walimu kwa mfano shule za 
msingi ukitenga bajeti kuwali-
pa 200,000 wa shule 50 kwe-
nye halmashauri yetu unakuta 

ni shilingi milioni 240 kwa 
mwaka sasa mnaonaje ili suala 
mkalibeba,” alisema Myamba.

Innocent Gwivaha, Diwani 
wa Matembwe, alisema ili 
walim hao waweze kufundis-
ha vizuri ni lazima halmashau-
ri iwape motisha.

Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri hiyo,  Melkize-
deck Kabelege, alimwagiza 
mkurugenzi kufanyia kazi sua-
la hilo ili kukabiliana na uhaba 
wa walimu katika shule nyingi 
na kuinua kiwango cha elimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri hiyo,  Christo-
pher Sanga, alisema ame-

pokea maelekezo hayo na 
kuahidi kwenda kukaa na 
wataalamu wake ili  kujadili 
kukabiliana na hali hiyo na ku-
hakikisha kiwango cha elimu 
kinaendelea kupanda.

“Sisi kama CMT haturi-
dhishwi na hali ya elimu ya 
sasa Njombe ile ya zamani 
tuliwapata viongozi wengi, jiti-
hada zinahitajika ili kunusuru 
elimu,” alisema Sanga.

Hata hivyo, alionya tabia 
ya walimu wanaopangwa 
kufundisha katika shule za 
halmashauri hiyo kuomba ku-
hama kwa kile kinachotajwa 
kuwa ni vijijini.

TBS yatoa 
somo kwa 
watumiaji 
vipimo
Na Mwandishi Wetu, MBEYA 

 WATUMIAJI vipimo  katika maz-
ingira na shughuli zao wametakiwa 
kujifunza matumizi sahihi ili kuka-
biliana na mabadiliko ya tabia nchi 
na ukuaji wa teknolojia.

 Kauli hiyo ilitolewa wiki iliyopita 
na Mwenyekiti wa Bodi ya Shirika 
la Viwango Tanzania (TBS), Profesa 
Othman Chande kwenye Maadhim-
isho ya Siku ya Viwango Duniani 
yalifanyika  jijini hapa yenye  kauli 
mbiu  “Vipimo kwa Uendelevu.”

 Profesa Chande alisisitiza kuwa  
ni muhimu wa kutumia vipimo 
katika uzalishaji mali na biashara 
ili kukabiliana na mabadiliko hayo 
yanayoendelea kutokea sehemu 
mbalimbali duniani na kuleta atha-
ri za kiuchumi. 

“Nawashauri wazalishaji, mam-
laka za usimamizi wa ubora, ma-
hospitali, wafanyabiashara na 
wananchi wote kutumia vipimo 
sahihi ili tuweze kukuza na kutunza 
mazingira yetu na uchumi wetu,” 
alisema.

Alisema matumaini yake baada 
ya maadhimisho hayo wataende-
lea kuchukua hatua stahiki katika 
matumizi bora ya vipimo kwa uen-
delevu. 

Kwa mujibu wa Prof. Chande, 
maadhimisho hayo yanawakumbu-
sha kuhusu umuhimu wa vipimo 
sahihi kushughulikia changamoto 
za kijamii, kimazingira na kiuchu-
mi.

  Alisema  TBS wamepewa dha-
mana na Serikali ya kutunza vipimo 
kitaifa, hivyo wana jukumu la kuun-
da na kudumisha viwango vya upi-
maji vya kitaifa ambavyo ni msingi 
wa vipimo sahihi na vya kuaminika 
katika nyanja mbalimbali.

“Maadhimisho haya yanatukum-
busha kutoa ushauri wa kuaminika 
kwa serikali, taasisi na mashirika 
ya udhibiti na sekta mbalimbali 
kuhusu masuala yanayohusiana na 
vipimo kwa uendelevu,” alisema.

Mkurugenzi wa Upimaji na Hudu-
ma za Metrolojia wa TBS, Ridhiwan 
Matange, alisema maadhimisho 
hayo wanawakumbusha umuhimu 
wa vipimo sahihi katika maisha ya 
kila siku ya mwanadamu, mathaani 
kwenye afya kuanzia manunuzi ya 
chakula, uandaaji wa chakula na 
ulaji. 

Matange, alisema TBS maabara 
yake ya metrolojia imepewa dha-
mana ya kutunza viwango kitaifa 
na kutoa usababishaji wa vipimo 
hivyo, kuwakilisha nchi katika mas-
uala ya vipimo na kutoa huduma ya 
ugenzi. 

Alisema vipimo ni msingi wa 
maendeleo vinawapatia takwimu 
na taarifa muhimu zinazohitajika 
ili kufanya maamuzi sahihi, kue-
ndeleza vumbuzi na kuhakikisha 
maendeleo endelevu ndani ya 
jamii.

 

Wazazi  wakumbushwa kuhudumia watoto
Na Elizabeth 
John, NJOMBE

 
WAZAZI na walezi katika 

Kijiji cha Luponde kilichopo 
Halmashauri ya Mji Njombe 
mkoani hapa wametakiwa 
kuzingatia elimu ya lishe na 
kutenga muda wa kuwahu-
dumia watoto wao baadala ya 
kujikita zaidi kujitafutia kipato. 

Wito huo ulitolewa na Mku-
rugenzi wa Halmashauri hiyo, 
Kuruthum Sadick kwenye Siku 
ya Afya na Lishe ya Kijiji (SA-
LIKI) iliyofanyika katika kijiji 
hicho. 

  “Tujitahidi kuwa na muda 
kamili wa kuwahudumia wa-

toto, tukifundishwa tukaya-
chukua halafu tusiyazingatie 
itakuwa ni kazi bure, kazi tu-
fanye lakini tupate muda wa 
kuhudumia watoto,” alisema.

  Aliongeza kuwa: “Ni-
waombe wamama wa Njombe, 
ninaelewa ni watafutaji kwe-
likweli, asubuhi kabla hu-
jaenda shamba hakikisha un-
amwandalia mtoto wako lishe 
iliyo bora,” alisema Sadick.

Alibainisha kuwa ili kuon-
dokana na vitendo vya ukatili 
kwa watoto ni lazima mama 
kuwa na muda wa kuzun-
gumza na watoto wake na 
kuwafanyia uchunguzi katika 
miili yao mara kwa mara. 

  “Licha ya kuwalisha wa-

toto tunaona vitendo vibaya 
vinafanyika kwa watoto, 
mnashuhudia wenyewe wa-
toto wanabakwa, watoto wa-
nanajisiwa, hii ni kwa sababu 
wamama tumewaacha watoto 
wetu hatuna muda nao,” alise-
ma.

 Mkurugenzi huyo aliwaom-
ba wazazi waliopatiwa elimu 
hiyo kufikisha kwa waume zao 
na kuhakikisha wanaanzisha 
bustani za mboga mboga ny-
umbani ili kuwa na uhakika wa 
upatikanaji lishe bora kwenye 
mlo wa familia.

  Kwa upande mwingine,  
alimtaka mtendaji na ofisa kili-
mo wa Kata ya Luponde kush-
irikiana na uongozi wa kijiji ku-

toa elimu ya kulima   bustani 
jiko ili jamii ihamasike kupan-
da mbogamboga nyumbani. 

  Wakizungumza baada 
ya elimu hiyo, Mary Msigwa, 
alisema wataizingatia elimu 
hiyo ingawa wanakabiliwa na 
tatizo la wanaume kuwatele-
kezea watoto.

“Hapa ukiangalia wanawake 
wengi wanahudumia familia 
wenyewe na muda wa kukaa 
na watoto kweli hakuna, lakini 
tutajitahidi kwahudumia wa-
toto wetu,” alisema Msigwa.

  Hali ya udumavu katika 
halmashauri hiyo imepun-
gua kwa asilimia 3 kutoka 45 
Desemba 2022 hadi kufikia 
42 mwaka 2024. 

HABARI MBEYA

Katibu Mkuu wa Wizara ya Katiba na Sheria, Mary Makondo (kushoto), akimsikiliza Mkazi wa Njombe, Tulafiwona 
Sempagani, alipofika kwenye vibanda vya kutoa huduma ya msaada wa kisheria kupitia Kampeni ya Huduma ya 
Msaada wa Kisheria ya Mama Samia inayoendelea mkoani hapa hivi karibuni. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI  ZANZIBAR

Wananchi 
wengi 
Zanzibar 
hawajui 
sheria
Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Katiba, Sheria, Utawala Bora 
na Utumishi wa Umma, Mzee Ali 
Haji, amesema wananchi wengi 
visiwani hapa kutofahamu sheria 
isiwe kigezo cha kushindwa kuhu-
kumiwa kwa  makosa ya uvunjifu 
wa sheria.

Haji alitoa kauli hiyo jana waka-
ti akifungua mafunzo ya uelewa 
wa muongozo wa uanzishwaji 
wa vituo vya msaada wa kisheria 
katika vyuo vikuu na vituo vina-
vyotoa mafunzo ya msaada wa 
kisheria visiwani hapa.

Alisema  wananchi wengi 
wa Zanzibar wanakabiliwa na 
changamoto mbalimbali hasa 
uwelewa mdogo wa sheria zina-
zotungwa visiwani hapa ikizin-
gatiwa kuna sheria nyingi zina-
fanyiwa mabadiliko, lakini jamii 
haizifahamu.

Alisema jamii inakabiliwa na 
changamoto kubwa ya sheria ya 
ardhi hasa katika umiliki kiasi 
ambacho wahusika wengi kukosa 
haki zao kwa kutozijua  na kukith-
iri kwa vitendo vya udhalilishaji 
wa kijinsia.

Haji, alisema idara ya msaada 
wa kisheria, imekuwa ikifanya 
kazi kubwa ya kuwaelimisha wa-
nanchi wa mijini na vijijini juu ya 
uwepo wa msaada wa kisheria, 
lakini peke yao haitoshi kufanya 
kazi hiyo.

Alisema katika kufikia malengo 
ya uwepo wa idara ya msaada wa 
kisheria, ipo haja ya kuwafundi-
sha baadhi ya wasaidizi ili wa-
nanchi kufahamu haki na wajibu 
wao katika majukumu yao ya kila 
siku.

 Mkurugenzi wa Idara ya 
Msaada wa kisheria wa Wizara 
hiyo, Hanifa Ramadhan Said, 
alisema  wanatoa  elimu kwa 
makundi mbalimbali ili  wawe 
mabalozi wazuri kwa jamii ili-
yowazunguka.

Hanifa, alisema mafunzo hayo 
yataendelea kutolewa na idara 
hiyo kupitia washirika wake wa 
maendeleo ikiwamo shirika lina-
loshughulikia masuala ya Wa-
nawake UN WOMEN chini ya ufa-
dhili wa Umoja wa Ulaya (EU).

Akitoa maada katika mafunzo 
hayo juu ya sheria ya mahakama 
ya kadhi namba 8 ya mwaka 2023, 
kadhi kutoka Wilaya ya Madharibi 
B Unguja, Hemed Saleh Ali, alise-
ma  itaondoa msongamano wa 
kesi zikiwamo za madai ya talaka 
mahakamani na kutoa ufanisi wa 
kazi.

Ali, alisema kwa  sasa jamii 
inakabiliwa na changamoto ka-
tika masuala ya ndoa hasa  mga-
wanyo wa mali zilizochumwa na 
wanandoa baada ya kuachana.

‘Umaskini isiwe chanzo watoto wa kike kukosa elimu’
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

OFISA Mradi wa Jinsia kutoka 
Taasisi ya kutengeneza maz-
ingira safi kwa mtoto wa kike 
(KFHI), Grace Maseo Laizer, 
amesema umasikini katika jamii 
usiwe sababu  kwa wazazi kuwa-
kosesha watoto wa kike kupata 
elimu.

Akizungumza katika mafunzo 
juu ya usawa wa kijinsia kwa wa-
zazi wa Kijiji cha Paje Wilaya ya 
Kusini Unguja,  Laizer alisema 
kuwa wazazi wanatakiwa ku-
fahamu  kumsomesha mtoto 
wa kike ni moja ya faida kubwa 
kwa taifa na hivi sasa dunia in-
amtazama mtoto huyo kama 

ni mtaalamu kama wataalamu 
wengine.

Alisema licha ya watoto wa 
kike kukabiliwa na changa-
moto nyingi katika kipindi cha 
kutafuta elimu, bado imeone-
kana kuwa baadhi ya wazazi  
wanachangia  jambo ambalo sio 
sahihi.

Laizer, alisema wazazi wengi 
wana mtazamo wa mfumo 
dume katika jamii zao kwa ku-
penda kumsomesha mtoto wa 
kiume ambao kwa sasa umepit-
wa na wakati.

Alisema watoto wa kike 
wakikoseshwa katika jamii wana 
fursa nyingi ikiwa ni pamoja na 
kuandaliwa kuwa mama wa fa-
milia na kwamba mtazamo huo 

huo ni wa kibaguzi na ukandam-
izaji wa haki.

Alisema wakati umefika kwa 
wazazi hasa katika maeneo ya 
ukanda wa pwani kuwapa na-
fasi ya kusoma watoto wa kike 
ili kukamilisha ndoto zao za 
baadaye.

 Meneja wa Shirika la KFHI, 
Taewan Park, alisema elimu ya 
jinsia ni msingi wa kujenga jamii 
jumuishi kwa mtoto wa kike na 
kiume bila ya kujali tofauti zao 
za kimaumbile.

Alisema wameanza kuungana 
na serikali kutengeneza maz-
ingira rafiki ya kujisomea kwa 
wanafunzi hasa wa kike ili kuka-
milisha ndoto zao za kuwa vion-
gozi wazuri bora kwa  baadaye.

Akifunga mafunzo hayo ya 
mwezi mmoja kwa wazazi hao, 
Ofisa Elimu Wilaya ya Kusini Un-
guja, Mussa Nahoda Makame, 
alisema licha ya serikali kuwa 
mstari wa mbele katika kuwa-
himiza mtoto wa kike kusoma 
bado kuna changamoto ndani 
ya jamii hasa wazazi kuwa na 
mitazamo iliyopitwa na wakati.

Alisema  wazazi wengi wa 
Zanzibar wamekuwa wakio-
gopa kuwagombeza watoto wao 
wanapofanya makosa, jambo 
ambao sio.

Alisema  watoto wa kiume 
wanakabiliwa na changamoto 
ya ajira za utotoni hasa katika 
sekta ya uvuvi kwa kisingizio 
cha hali ya umasikini.

ACT yampongeza Samia, yawatangazia kiama mafisadi 2025
Na Mwandishi Wetu

C
HAMA Cha ACT-Wazal-
endo kimempongeza 
Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan kwa kuisaidia 

Zanzibar kupata udhamini wa 
miradi ya ujenzi visiwani hapa 
yenye thamani ya mamilioni 
na kutangaza kiama dhidi ya 
wanaokwamisha utekelezaji na 
mafisadi kitaposhika dola mwa-
kani.

Pongezi hizo zilitolewa na 
Makamu Mwenyekiti wa chama 
hicho, Ismail Jussa katika mku-
tano wa hadhara uliofanyika 
Uwanja wa Geji Bububu Mkoa 
wa Mjini Magharibi Unguja 
mwishoni mwa wiki iliyopita.

Jussa, alisema mradi wa 
mkakati ulikuwa ujenge bara-
bara ya Mkoani/Chakechake, 
Uwanja wa Ndege Pemba, bara-
bara ya Tunguu/Makunduchi 
na Kisauni/Fumba kwa kutumia 
mkopo uliodhaminiwa na Seri-
kali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kutoka Mfuko wa 
Maendeleo wa Uingereza.

“Zanzibar imetaka mkopo 
kwa ajili ya kujenga uwanja wa 
ndege wa kisasa Pemba, kwa 
ajili ya kuitengeneza barabara 
ya Chake hadi Mkoani, Tunguu 
hadi Makunduchi, barabara 
mbadala kutoka Fumba hadi 
Kisauni na jumla ya mradi wa 
kimkakati ilikuwa sio rahisi kwa 
Serikali ya Muungano kutoa ud-
hamini wa mkopo ule mkubwa 
lakini Serikali ya Mama Samia 
imetoa udhamini,” alisema.

Alisema kujengwa kwa uwan-
ja huo na  barabara ya Chake-
chake kungeifungua kiuchumi 
kisiwa hicho cha Pemba, lakini 
mradi huo umekwama tangu 
Novemba  mwaka jana na kam-
puni ya ujenzi ya kizalendo ndio 
waliokuwa wameshinda zabuni 
ya utekelezaji wa mradi huo.

“Katokea kiongozi mmoja 
anadai rushwa kupitia fedha za 
mradi huo, walipokataa kavu-
ruga mradi mzima,” alisema.

Akizungumzia ubinafsishaji 
wa Shirika la Bandari Zanzibar 
tangu kukabidhiwa wawekeza-
ji kutoka Ufaransa, alisema 

hakuna uboreshaji wowote wa 
huduma zaidi ya gharama za 
uzalishaji kuendelea kupanda 
na kuwaumiza wananchi.

Alisema kwa mujibu wa ba-
jeti ya matumizi na mapato ya 
Wizara ya Ujenzi, Mawasiliano 
na Usafirishaji ya mwaka wa 
fedha 2024/2025, shirika hilo 
linakusudia kukusanya mapato 
ya shilingi bilioni 37 wakati 
matumizi yake ni shilingi bilioni 
7 kwa mwaka.

 Alidai kuwa mradi wa ujenzi 
wa jengo la pili la abiria kwe-
nye Uwanja wa Abeid Amani 
Karume unafanyika kinyume 
na sheria kwa sababu fedha 
hazijaidhinishwa na Baraza la 
Wawakilishi na hakuna zabuni 
iliyotangazwa jambo ambalo ni 
kinyume na sheria.

 Mwenyekiti wa Chama hi-
cho, Othman Masoud, alisema 
viongozi na watumishi wanao-
tuhumiwa kwa ubadhirifu na 
mikataba ya kifisadi wafunguli-
wa mashtaka baada ya ACT ku-
shika madaraka mwaka 2025 na 
kuburuzwa mahakamani.

“Rasilimali za nchi hii zina-
takiwa zitumike inavyotakiwa, 
kama umeiba kukufunga tut-
akuja kukufunga sisi maana 
tunajua nyie wenyewe hamu-
wezi kufungana,” alisema na ku-
sisitiza kuwa: “Sisi tunawaambia 
aliyehujumu mali ya serikali, 
aliyeingia mikataba ya kifisadi, 
aliyekwapua kila pahali mkono 
wake tutaukata, tutahakikisha 
anafikishwa kwenye vyombo 
vya sheria na atakayethibitika 
atafungwa, mwenyewe nime-
dumu katika vyombo vya sheria 
kwa miaka 18.” Othman aliwahi 
kuwa Mkurugenzi wa Mashtaka 
Zanzibar. ACT-Wazalendo kime-
anza mikutano ya hadhara jim-
bo kwa jimbo ambayo wameipa 
jina bandika bandua.

Mikutano hiyo itafanyika ka-
tika majimbo 50 ya Zanzibar, 
ambayo tangu kuanza kwake 
viongozi wake wamekuwawaki-
tumia muda mwingi kukosoa 
misingi ya demokrasia na uta-
wala bora na vitendo vya ufisadi 
vinavyojitokeza katika miradi ya 
ujenzi Zanzibar.

Katibu Mkuu 
Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais, Mhandi-
si Cyprian 
Luhemeja 
(kulia), 
akiongozana 
na Katibu 
Tawala Mkoa 
wa Geita,  
Mohamed 
Gombati, 
kufanya usafi 
wa mazingira 
katika eneo 
la Hospitali 
ya Rufani ya 
Kanda- Chato 
mkoani Geita 
ikiwa ni maa-
dhimisho ya 
Siku ya Usafi 
wa Mazin-
gira kitaifa 
juzi. PICHA: 
ISMAIL 
NGAYONGA
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Uza,  Chenye Thamani  Kub-
wa Kwa Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa 
Tupigie  0677020701

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI
IRENE BAHATI NDOWO 

anatangaza kupotelewa na 
kadi ya bajaji yenye usajili 
namba MC 364 BBW. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/22925/2023

KUPOTEA KWA KADI 
ZA PIKIPIKI NA BAJAJI
FIKI RI UDUGU MBEGU anatangaza 
kupotea kwa kadi za pikipiki zenye 
usajili namba; MC 521 BYZ, MC 921 

CPQ, MC455BQG , T 698 BKU na MC 
882CQC na kadi za bajaji zenye 

usajili namba MC 827 AEA, MC 367 
BZM, MC 738 CLS , MC 710 CBZ na 

MC 909 CHG. Kwa yeyote 
atakaeziona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi. 
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/94248/2024

KUPOTEA ZA KADI 
ZA PIKIPIKI NA GARI

CHARL ES PHILIPO GWICHA anatangaza 
kupoteza kadi za pikipiki zenye usajili namba 
MC 343 CVR (TVS), MC 484 CUZ (BOXER), MC 

505 CMH (TVS), MC 384 DGK (BOXER), MC 974 
DUS (BOXER), MC 478 DUR (BOXER), MC 812 

DGT (TVS), MC 109 DGK 
( BOXER) , MC 136 CZK (BOXER) na kadi ya 
gari aina ya TOYOTA PASSO yenye usajili 

namba T 531 DTM. Kwa yeyote atakaeziona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: 
PHQ/DAR/KIN/103873/2024
PHQ/DAR/KIN/103880/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

AMEDEUSI AROBOGASTI  
MASAWE anatangaza kupotea 

kwa kadi  ya pikipiki  yenye  
namba za usajili MC356DEV,  

aina ya  HAOJUE. Yeyote 
atakaeiona  atoe taarifa kituo 

chochote  cha polisi.
TAARIFA YA POLISI: 

PHQ/DOD/DOD/17244/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

HILARY ABEL MSIGWA 
anatangaza kupotea kwa kadi ya 
pikipiki yenye usajili namba MC 

494 CJD, CHASSIS NAMBA: 
LC6PCJK0058159 na ENGINE 
NAMBA: 156FMI5AD2F57082. 
Kwa yeyote atakaeione atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/RUV/SON/2952/2024

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI
IRENE BAHATI NDOWO 

anatangaza kupotelewa na 
kadi ya bajaji yenye usajili 
namba MC 364 BBW. Kwa 

yeyote atakaeiona atoe 
taarifa kituo chochote cha 

polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/22925/2023

KUPOTEA 
KWA CHETI

JOHN IBRAHIM MWAKALINDILE anatangaza kupotea 
kwa cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S2501/0036/2018 kilichotolewa na baraza la mitihani la 

Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha 
polisi.
POLISI TAARIFA: PHQ/DAR/KIG/100709/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI

Mkoa  DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 778 /2024

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU SHABAN YUSUFU MWAKIMWAGILE WA 

KINONDONI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 

YALIYOLETWA NA ABUBAKARI SHABANI 
MWAKIMWAGILE

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi 

Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi 
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu 
wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo 
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 21 mwezi 06 
mwaka 2024 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia:
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu 
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 30 Mwezi  05 Mwaka 2024

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF TEMEKE
DISTRICT

(ONE STOP JUDICIAL CENTRE)
AT TEMEKE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 26243 OF 2023
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE 

THERESIA EMMANUEL MASSAWE
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR THE LETTER OF 

ADMINISTRATION BY ARDESIA KIMARO MASSAWE.

NOTICE TO CREDITORS

(Made under Rule 111 of the probate Rules)
NOTICE is hereby given that all persons claiming debts or 
liabilities affecting the estate of the above named THERESIA 
EMMANUEL MASSAWE, deceased who died at MUHIMBILI 
NATIONAL HOSPITAL, ILALA DISTRICT DAR ES SALAAM 
REGION on the 27TH APRIL 2023 and probate of whose letters 
of administration of whose estate were granted to me by the 
court on the 15th Day of MAY 2024, are hereby required to send 
in their claims to me via phone 0787366919 within sixty (60) 
days from the date of the publication of this notice at the 
expiration of which time I shall proceed to hand over the assets 
to the process entitled thereto having regard to the claims of 
which I shall then have had notice.

ARDESIA KIMARO MASSAWE
ADMINISTRATIX

PHONE: 0787356919
DISTRICT: MBEZI, MSAKUZI MWISHO

REGION: DAR ES SALAAM

KUPOTEA KWA 
KADI YA PIKIPIKI

AMEDEUSI  AROBOGASTI 
MASAWE  anatangaza kupotea 

kwa kadi  ya pikipiki  yenye  
namba za usajili MC751DQQ.  aina 
ya  HAOJUE. Yeyote atakaeiona  
atoe taarifa kituo chochote  cha 

polisi.
Taarifa ya Polisi: 

PHQ/DOD/DOD/17244/2024

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA 

DODOMA
MAHALI   DODOMA

MAOMBI MADOGO  NA. 303  YA MWAKA 2024
BAINA YA

EMMY SHAYO ………………………………… MDAI
DHIDI YA  

EMANUEL SUDAY ………………………………. MDAIWA

KWA:EMANUEL  SUDAY
POPOTE ULIPO

YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo 
yake yameelezwa katika nakala ya maombi ambayo 
inapatikana katika Baraza hili
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili  wewe 
binafsi, Wakili au mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa 
kisheria tarehe  25.06.2024 saa 3:00 asubuhi. Kwa ajili ya 
hukumu.

ANGALIZO:  Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu. 
Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya wito, Baraza 
linaweza kutoa hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza 
hili leo tarehe 30 ya mwezi  Mei,  2024.

IN THE   DISTRICT COURT OF DODOMA 
AT DODOMA

Probate and Administration Cause No 19 of 2024
In the matter of the estate of the late MASIMA DAUDI 

PAULO of Chanyika within Dodoma City
And

In the matter of application for letter s of 
administration by HILDA DAUDI PAULO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN NO. 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased person are hereby cited to 
come and see the proceedings if they think fit before the 
grant of letter of Administration is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be filed on before the 11 
day of 06……… 2024.
Dated at Dodoma this 13 day of 05………2024.
        
                              

                
………………………………………………………………………….

RESIDENT MAGISTRATE 
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HABARI KIMATAIFA

Wapalestina wakikimbia na mali zao huku moshi ukifuka kwa nyuma katika kitongoji cha Tel al-Sultan Rafah, kusini mwa 
ukanda wa Gaza juzi. PICHA: AFP  

Mshirika wa 
Khamenei 
ajisajili 
kuwania 
urais Iran

Indonesia iko tayari kutuma 
majeshi kulinda amani Gaza
SINGAPORE CITY

RAIS mteule wa Indonesia, 
Prabowo Subianto, amewaambia 
wajumbe wanaohudhuria mku-
tano wa usalama duniani kwam-
ba nchi yake iko tayari kutuma 
wanajeshi wa kulinda amani ku-
saidia utekelezaji makubaliano 
ya kusitisha mapigano ya ukanda 
wa Gaza pindi yakapoafikiwa.

Mkutano huo ni wa kila mwa-
ka unajulikana kama Jukwaa la 
Majadiliano ya Usalama la Shan-
gri-La ambao unawaleta pamoja 
maofisa wa usalama duniani 
unafanyika kwenye mji mkuu wa 
Singapore, Singapore City.

Mwaka huu majadiliano ya-
metawaliwa zaidi na mzozo wa 
Gaza, vita vinavyoendelea kati 
ya Ukraine na Russia pamoja na 
suala la usalama kwenye kanda 
ya Bahari ya Hindi na Pasifiki.

Rais Prabowo alikuwa akizun-
gumzia pendekezo la kusitisha 
mapigano la awamu tatu lililo-
tolewa na Rais wa Marekani Joe 
Biden.

Pendekezo hilo kiongozi wa 

Indonesia kundi la Hamas linalo-
tawala Ukanda wa Gaza limese-
ma linatia moyo na linalitafakari 
limetoa matumaini ya uwezeka-
no wa kumalizwa vita vilivyodu-
mu kwa zaidi ya miezi saba.

Chini ya mpango huo Biden 
alisema Israel imependekeza 
hatua tatu muhimu za kumaliza 
vita.

Hatua ya kwanza itakuwa ni 
kipindi cha wiki sita cha usitishaji 
mapigano ambacho kitashuhu-
dia vikosi vya Israel vikiondoka 
kwenye miji yote iliyo na watu 
wengi kwenye Ukanda wa Gaza.

Hatua ya pili na ya tatu itaju-
muisha kubadilishana mateka 
wote na wafungwa na baadaye 
vikosi vya Israel vitaondoka ki-
kamilifu na mpango wa kuijenga 
upya Gaza utaanza.

Rais Prabowo alisema pende-
kezo hilo ni hatua iliyopigwa ka-
tika mwelekeo unaostahili.

“Ingawa inabidi tuangalie na 
kuchunguza kwa makini kili-
chopo ndani ya pendekezo hili 
lililotangazwa na Rais Joe Biden, 
lakini tunaliona kama hatua 

muhimu iliyochukuliwa katika 
kusonga mbele,” alisema kiongo-
zi huyo ambaye bado anashikilia 
wadhifa wa waziri wa ulinzi wa 
Indonesia.

Prabowo alisema iwapo 
wataombwa na Umoja wa 
Mataifa (UN) kuchangia katika 
hatua za kusitisha mapigano 
basi wako tayari kutuma kikosi 
cha kulinda amani kusimami 
utekelezaji makubaliano ya kusi-
tisha mapigano pamoja na kutoa 
ulinzi na usalama kwa pande 
zote zinazohasimiana.

Prabowo aliyeshinda urais ka-
tika uchaguzi wa mapema mwa-
ka huu anatarajiwa kuchukua 
wadhifa huo mwezi Oktoba 
mwaka huu kuongoza taifa hilo 
lenye idadi kubwa zaidi ya wais-
lamu duniani.

Jukwaa la Shangri-La pia 
litakuwa uwanja mwingine wa 
kujadili hali ya usalama duniani 
inayotiwa kiwingu na vita kati ya 
Rassia na Ukraine.

Rais wa Ukraine, Volodymyr 
Zelensky,   naye alihudhuria 
mkutano wa Jukwaa la Shangri-

La akilenga kuvutia uungwaji 
mkono wa kimataifa kwa uta-
wala wake mjini Kyiv katika vita 
vinavyoendelea.

Ilielezwa kuwa aliwasili kwe-
nye ukumbi wa mikutano akiwa 
na maofisa kadhaa wa ulinzi 
kutoka kila pembe ya dunia wa-
naoshiriki mkutano huo, huku  
akitarajiwa kulihutubia jukwaa 
hilo.

Pia aliandika kwenye ukurasa 
wake wa mtandao wa X kwamba 
“nitafanya mikutano kadhaa, 
ikiwamo na Rais wa Singapore 
Tharman Shanmugaratnam  na 
Waziri Mkuu Lawrence Wong, 
Rais wa Timor Jose Ramos-Hor-
ta, Waziri wa Ulinzi wa Marekani 
Lloyd Austina na wawekezaji wa 
Singapore”.

Zelensky amekuwa akifanya 
ziara kwenye mataifa ya Ulaya 
siku za karibuni kuomba mis-
aada ziada ya kijeshi kwa ajili 
ya askari wake katikati mwa hu-
juma nzito za Russia inayosonga 
mbele kwenye uwanja wa vita.

DW

TEHRAN, Iran

KAMANDA wa zamani 
wa kikosi cha walinzi 
wa mapinduzi ya Iran 
aliyewekewa vikwazo 
na Marekani Vahid Ha-
ghanian, ni miongoni 
mwa wagombea walio-
jisajili kugombea nafasi 
ya urais iliyoachwa wazi 
baada ya kifo cha Ebra-
him Rais.
Haghanian, ambaye ni 

mshirika wa karibu wa 
kiongozi wa juu wa Iran 
Ayatollah Ali Khamenei, 
alisema kwamba, anas-
tahili kuwa katika na-
fasi hiyo hasa baada ya 
uzoefu wake wa miaka 
45 katika ofisi ya rais na 
ya kiongozi mkuu.
Spika wa zamani wa 

bunge Ali Larijani, Ga-
vana wa zamani wa 
benki kuu nchini humo  
Abdolnaser Hemmati ni 
miongoni mwa watu 12 
waliojisajili kugombea 
nafasi hiyo.
Hemmati alisema ki-

kubwa atakachokifanya 
akipata nafasi hiyo ni 
kutumia diplomasia 
kuondoa vikwazo vya 
kiuchumi dhidi ya Iran 
na kuwa na mahusiano 
mema na nchi za nje.
“Juhudi zangu zote 

zitaelekezwa katika ku-
fanya kazi na majirani 
zetu, kutanua ushirikiano 
wa kiuchumi na nchi zote 
zinazoweza kufanikisha 
masilahi yetu ya kitaifa. 
Nitatumia pia diploma-
sia kuondoa vikwazo 
na kuwa na mahusiano 
na ulimwengu wa nje,” 
alisema Hemmati.
Baada ya usajili wag-

ombea watachujwa na 
Baraza la viongozi wa 
kidini. DW

Uchaguzi Madagascar wagubikwa na sintofahamu
ANTANANARIVO,  
Madagascar

SIKU tatu baada ya uchaguzi 
wa wabunge nchini Madagascar 
ambao ulilenga kurejelea nafasi 
za wabunge 163 ndani ya Bunge 
la taifa, Shirika la Safidy, ambalo 
ni ujumbe wa waangalizi wa uch-
aguzi nchini humo, umesema 
uchaguzi huo uligubikwa na 
matukio ya kutisha.

Pamoja na waangalizi wake 
waliotumwa katika karibu vi-
tuo 4,000 vya kupigia kura kati 
ya 28,000 nchini humo, Safidy 
inaonyesha hali ya kwanza ya 

jumla, ikieleza kuwa watu wengi 
walishiriki katika uchaguzi waki-
wamo wanasiasa lakini hali hai-
kuwa sawa.

Msemaji wa shirika hilo, Cari-
nah Rahaivojaonina, alisema 
wapigakura waliruhusiwa ku-
piga kura mara kadhaa, wengine 
wakipiga bila vitambulisho, wag-
ombea walitoa pesa au chaku-
la kwa wafuasi wao, ikiwa ni  
baadhi ya kasoro zilizobainishwa 
na Shirika la Safidy siku ya uch-
aguzi.

“Safidy itawasilisha maombi 
na kushughulikia hali kwa msingi 
wa kesi kwa kesi kulingana na 

ushahidi ambao tutapokea ku-
toka kwa waangalizi ambao bado 
wako katika maeneo mbalimbali 
nchini.

“Kwa hivyo bado hatuwezi 
kutoa maoni kuhusu kama hii 
itaathiri matokeo ya uchaguzi au 
la,” alisema.

Katika ripoti yake ya awali, 
uchunguzi huo kwa mara ny-
ingine unahoji kutoegemea 
upande wowote, kutopendelea 
na kujitegemea kwa Ceni, Tume 
ya Uchaguzi inayohusika na 
kuandaa kura.

Ilielezwa kuwa CENI ilika-
biliwa na ukosoaji mkali haswa 

kutoka kwa upinzani wakati wa 
uchaguzi wa urais wa mwaka 
2023.

Msemaji wa pili wa Shiri-
ka la Safidy, Stella Razan-
amahefa, alisema Mada-
gascar pia inalaumiwa kwa 
kujihusisha na vitendo vilivyoashiria  
kutokuwa na usawa kati ya wag-
ombea.

“Jambo lingine ambalo 
tumeweza kulieleza ni ushirik-
ishwaji wa watumishi wa serikali 
na chama waliopo madarakani, 
hasa wakuu wa mikoa, wilaya au 
watumishi wa wizara.

“Huwa ni tatizo katika kila 

uchaguzi kwa sababu vyama 
vilivyopo madarakani vinahusi-
ka na wafanyakazi hawa katika 
kampeni zao za kawaida, jambo 
ambalo husababisha kukosekana 
kwa usawa wa fursa kati ya wag-
ombea,” alisema.

Hata hivyo ilieleza kuwa 
ujumbe wa uchunguzi haujaka-
milika, huku wananchi wengi 
wanaohusishwa na Safidy waki-
angalia kwa umakini mkubwa 
uchambuzi na uchakataji wa 
taarifa za uchaguzi zinaofanyika 
hivi sasa katika sehemu tofauti za 
sensa ya vifaa vya kupigia kura 
kisiwani humo. RFI



Na Mwandishi Wetu

WADHAMINI wakuu wa Ligi Kuu Bara, 
Benki ya Taifa ya Biashara (NBC), wameende-
sha programu ya michezo kwa watoto yenye 
lengo la kuibua vipaji sambamba na kuha-
masisha wazazi kuweka akiba kwa ajili ya 
watoto wao. Hatua hiyo ni mwendelezo wa 
mkakati wa benki hiyo katika kukuza sekta 
ya michezo nchini kupitia vipaji sambamba 
kutoa huduma jumuishi za kifedha kwa 
makundi yote wakiwamo watoto.

Katika kufanikisha programu hiyo iliyo-
fanyika kwenye viwanja vya Gymkhana jijini 
Dar es Salaam jana, benki hiyo ilihusisha 
wadau mbalimbali wakiwamo wachezaji wa 
Simba, Shomari Kapombe, Mzamiru Yassin, 
Ladaki Chasambi na Hussein Abel huku nyota 
kutoka Twiga Stars wakiwa ni Stumai Abdal-
lah na Fatuma Issa ‚Fetty Densa‘. 

Kupitia programu hiyo NBC ilikabidhi 
zawadi mbalimbali kwa washiriki zikiwamo 
jezi pamoja na mipira huku ikishuhudiwa wa-
toto hao wakipata wasaa kushiriki mazoezi 
maalumu chini ya usimamizi wa wachezaji 
wakongwe waliohudhuria.

Meneja Masoko wa NBC, Alina Kimaryo, 
alisema kupitia programu hiyo inayotarajiwa 
kufanyika mara tatu kwa mwaka inalenga 
kuhusisha watoto wenye umri kati ya miaka 
sita na 13.

„Benki ya NBC tunaamini katika imani 
kwamba kesho nzuri inaandaliwa leo. Kupitia 
programu hii ya kliniki ya mchezo ya Chanua 
Akaunti tunaandaa kesho nzuri kwa watoto 
kupitia vipaji vyao hususani vya kimichezo 
kwa kuzingatia ukweli  michezo ni ajira.

Pia tunaandaa kesho ya watoto kupitia 
kuhamasisha wazazi wajenge utamaduni wa 
kuweka akiba kwa ajili ya watoto wao na 
hiyo ndio sababu hapa unaona kuna vyote 
viwili yaani michezo na elimu ya fedha na 
akiba kwa wazazi,’’ alisema Kimaryo.

Akizungumzia elimu ya fedha na malezi ya 
watoto, Msimamizi wa Huduma za Elimu wa 
NBC, Yoabu Ndanzi, alisema pamoja na kuwa-
jengea uwezo na maarifa wazazi kuhusiana 
na umuhimu wa kuwawekea akiba watoto 
wao, pia programu hiyo inalenga kuwajengea 
uwezo wa kutambua umuhimu wa michezo 
na vipaji.

„Tunashukuru kuona wazazi wengi katika  
darasa hili tayari wana uelewa wa kutosha 
kuhusu kuweka akiba ndio maana tayari 
wameshafungua akaunti za Chanua kwa ajili 
ya watoto wao. Tunajitahidi zaidi kuwaelew-
esha kuhusu kutambua umuhimu wa michezo 
na vipaji vya watoto wao kwa kuzingatia 
ukweli michezo ni ajira. 

Tulianza na wachezaji wa Azam FC, leo 
(jana) tumewaleta wa Simba na tukio lijalo 
tutawaleta wachezaji wa Yanga na watafuati-
wa na wachezaji wa timu nyingine pia,’’ 
Ndanzi alisema.

Kapombe alisema amefurahi kushiriki 
katika programu hiyo kwa sababu inasaidia 
kukuza na kuwaandaa vyema wachezaji.

„Zaidi kwa kuwa programu hii inahu-
sisha wazazi tunaamini kabisa itasaidia 
kubadili mitazamo yao kuhusu suala zima la 
kuheshimu vipaji vya watoto wao,’’ alisema 
Kapombe.

Tima Mohamed, mmoja wa wazazi wali-
oshiriki alisema amevutiwa na programu hiyo 
kwa sababu inahusisha maeneo muhimu na 
yenye manufaa kwa watoto ikiwamo mich-
ezo, elimu ya fedha na kuweka akiba na afya.

Nyota Simba, Twiga
Stars washiriki kliniki

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

JKU SC imeendelea kujiimarisha kati-
ka mbio za kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
Zanzibar baada ya kupata ushindi wa 
bao 1-0 dhidi ya Wanajeshi wa Hard Rock 
FC katika mchezo wa raundi ya  27 ya ligi 
hiyo uliochezwa juzi.

Kwa matokeo hayo, JKU imefikisha 
pointi  62 wakati wapinzani wao wa kari-
bu KMKM yenye pointi 54 wakikubali ku-

fungwa mabao 2-1 na Mafunzo SC huku.
Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-

cha Mkuu wa JKU, Salum Ali Haji, alise-
ma anaamini timu yake ina matumaini 
makubwa ya kushinda taji hilo.

Haji alisema anahitaji kupata pointi 
sita katika mechi tatu zilizobakia ili kuka-
milisha msimu huu.

Alisema matarajio yake makubwa ni 
kuona michezo mitatu iliyobaki anash-
inda yote ili hata kama wapinzani wao 

watashinda bado kikosi chake kitatimiza 
malengo.

„Tunaendelea kuwapa hamasa wache-
zaji wetu, hamasa ambayo kila mmoja 
katika timu yetu wamehamasika sehemu 
kubwa katika mbio hizi za ubingwa,“ 
alisema kocha huyo.

Nafasi ya tatu katika msimamo wa ligi 
hiyo inashikiliwa na Zimamoto yenye 
pointi 52, lakini imecheza mechi moja 
pungufu.

Na Adam Fungamwango

T
IMU ya Ihefu FC imeanza ha-
rakati za usajili, na tayari jicho 
lake limeelekea kwa  kinara 
wa mabao ya KMC katika Ligi 

Kuu Tanzania Bara iliyomalizika, Wa-
ziri Junior, imefahamika.

Habari kutoka ndani ya klabu hiyo 
ambayo imehamia mkoani Singida, 
zinasema mchezaji huyo ni moja kati 
ya mapendekezo ya benchi la ufundi 
yenye lengo la kuimarisha safu yao ya 
ushambuliaji.

Chanzo kinasema Ihefu inalazimika 
kufanya usajili mkubwa kwa sababu 
malengo yake ya msimu ujao ni ku-
pata nafasi ya kushiriki mashindano 
ya kimataifa baada ya kushuhudia 
msimu uliomalizika ikishindwa kum-
aliza ndani ya ‚Top Four‘.

„Tumeazimia kusajili wachezaji 
wachache, lakini wenye ubora mkub-
wa, tumepatwa na huzuni kubwa 

timu kama Coastal Union kwenda ku-
cheza mechi za kimataifa halafu timu 
yetu imeikosa, kwa hiyo tutafanya us-
ajili mkubwa na wa maana, tutakuwa 
na wachezaji wachache lakini wenye 
viwango vya juu,“ kilisema chanzo 
hicho.

Habari zinasema Waziri
 anatakiwa kwenda kum

saidia straika tegemeo 
kwa sasa katika timu hiyo,
Elvis Rupia ambaye ni raia 

wa Kenya.
Waziri Jr amemaliza msimu uliopita 

akiwa na mabao 12, akishika nafasi 
ya tatu, nyuma ya Feisal Salum ‚Fei 
Toto‘ wa Azam FC aliyefunga magoli 
19 huku kiatu cha dhahabu kikichu-
kuliwa na Stephane Aziz Ki wa Yanga, 
alizifumania vyavu mara 21.

Kwa msimu uliomalizika, ndiye 
straika pekee aliyeongoza kwa kufun-
ga mabao mengi.

Habari kutoka ndani ya Ihefu pia 
zinasema klabu hiyo ipo katika ma-
zungumzo na kiungo mkabaji, raia wa 
Sierra Leone, Mohammed Kamara, 
kutoka klabu ya Hameenlinnan Jalka-
palloseura ya Finland.

„Mkataba wake na timu yake un-
afikia ukingoni msimu huu, tumem-
wambia asisaini tena, tunamhitaji,“ 
kilisema chanzo hicho.

Kiliongeza katika kujiimarisha, 
watacheza mechi mbalimbali za ki-
rafiki na timu za ndani na nje ya Tan-
zania.

„Tunajua msimu mpya mambo 
yataendelea kuwa magumu, kila siku 
ligi yetu inazidi kuimarika, hakuna 
mechi rahisi na lolote linaweza ku-
tokea kama utabweteka,“ kiliongeza 
chanzo chetu.

Hata hivyo bado Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF), halijafungua rasmi 
dirisha la usajili.

JKU yakaribia kutwaa ubingwa

IHEFU YAJITOSA KUMWANIA
STRAIKA TEGEMEO WA KMC
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Baadhi ya watoto wakishiriki programu ya michezo kwa lengo la kuibua vipaji iliyofanyika kwenye 
viwanja vya Gymkhana jijini Dar es Salaam jana na kudhaminiwa na wadau mbalimbali ikiwamo Maji ya 
Kilimanjaro. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

K
IUNGO wa kati wa Uje-
rumani, Joshua Kimmich, 
ameelezea uchunguzi am-
bao uligundua moja kati ya 

raia watano wenzake wangepende-
lea zaidi wachezaji weupe kwenye 
Timu ya Taifa kama „ubaguzi ka-
bisa.“

Kura ya maoni ya washiriki
 1,304 waliochaguliwa bila

 mpangilio iliidhinishwa kwa 
ajili ya filamu ya hali halisi ya 

Shirika la Utangazaji la ARD
 „Umoja, haki na tofauti,“ am

bayo itaonyeshwa kesho
kutwa.

Asilimia 21 ya waliohojiwa walise-
ma wangependelea wachezaji wen-
gi wenye ngozi nyeupe kuichezea 
Ujerumani.

„Mtu yeyote ambaye amekulia na 
soka anajua huu ni upuuzi mtupu. 

    Kiungo huyo asema soka 
linaunganisha mataifa, dini...
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KIMMICH AKERWA NA 
UBAGUZI UJERUMANI

Soka hasa ni mfano mzuri wa jinsi 
unavyoweza kuunganisha mataifa 
tofauti, rangi tofauti za ngozi na dini 
tofauti,“ alisema Kimmich, ambaye 
ni mzungu.

„Hivyo ndivyo timu yetu inavyo-
husu. Huu ni ubaguzi wa rangi ka-
bisa na hauna nafasi katika chumba 
chetu cha kubadilishia nguo.“

Kimmich alikuwa akizungumza 
huko Herzogenaurach, ambapo Uje-
rumani imeweka kambi ya mazoezi 
kwa ajili ya michuano ijayo ya Ulaya.

Kikosi hicho cha wachezaji 27 ki-
najumuisha wachezaji sita weusi.

„Unapofikiria tunakaribia kuandaa 
mashindano ya Ulaya nyumbani, 
ni upuuzi kuuliza swali kama hilo 
wakati lengo ni kuunganisha nchi 

nzima,“ alisema Kimmich. 
„Inahusu kufanikisha mambo 

makubwa pamoja. Kama timu, tu-
najaribu kupata kila mtu nchini Uje-
rumani nyuma yetu.“

Ujerumani inajiandaa kwa mi-
chuano ya Euro 2024 kwa mechi 
za kirafiki dhidi ya Ukraine itakay-
ochezwa leo mjini Nuremberg na ny-
ingine dhidi ya Ugiriki itakayofanyika 
siku nne baadaye huko  Mönchengla-
dbach.

Ujerumani itafungua dimba 
Juni 14, mwaka huu kwa kuwaka-
ribisha Scotland mjini Munich, ki-
sha itacheza dhidi ya Hungary mjini 
Stuttgart mnamo Juni 19 na Uswizi 
huko Frankfurt mnamo Juni 23, 
mwaka huu.

CITY KUMFUNGA HAALAND
KLABU ya Manchester City imeweka kip-

aumbele cha kumfunga mshambuliaji wa Nor-
way, Erling Haaland, mwenye umri wa 23, 
kwa mkataba mpya. (Mirror)

FAYE WA BARCA SOKONI
ARSENAL imewasilisha maombi kwa  Barce-

lona kuhusu upatikanaji wa mlinzi wa Timu ya 
Taifa ya Senegal, Mikayil Faye, mwenye umri 
wa miaka 19. (Mail)

ARSENAL YAMTAKA SSEKO
ARSENAL wanataka kupata saini ya msham-

buliaji wa RB Leipzig na Slovenia, Benjamin 
Sesko, mwenye umri wa miaka 21, kabla ya 
kifungu chake cha uhamisho cha euro milioni 
65 kukamilika ifikapo Juni, mwishoni. (Florian 
Plettenberg)

PSG YAIANGUKIA NAPOLI
KLABU ya Paris St-Germain inataka Napoli 

ipunguze thamani yao ya euro milioni 100 kwa 
Khvicha Kvaratskhelia, huku wakitaka kufikia 
makubaliano ya mshambuliaji huyo wa Geor-
gia mwenye umri wa miaka 23. (L‘Equipe )

FOFANA ATAKIWA ENGLAND
KLABU ya Monaco iko tayari kumuuza ki-

ungo wa kati wa Ufaransa, Youssouf Fofana, 
anayelengwa na Arsenal na Manchester Unit-
ed kwa pauni milioni 20, huku kandarasi ya 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25 iki-
kamilika mwaka ujao. (Goal)

FELIX KUREJEA BARCELONA
KOCHA wa Barcelona, Hansi Flick, ameonye-

sha nia ya kumsajili tena, Joao Felix, mwe-
nye umri wa miaka 24 kwa mkopo kutoka 
Atletico Madrid licha ya winga huyo wa Ureno 
kushindwa kuwa na kiwango bora kabisa huko 
Nou Camp chini ya Xavi. (Marca)

WITSEL, ATLETICO SAFI
KIUNGO wa kati wa Ubelgiji, Axel Witsel, 

mwenye umri wa miaka 35, ambaye ame-
kubali kustaafu kucheza michuano ya Euro, 
anataka kusaini mkataba mpya na Atletico 
Madrid baada ya kuwa na msimu mzuri ak-
icheza kama mlinzi wa kati. (Fabrizio Romano)

KELLY ANUKIA NEWCASTLE
NEWCASTLE United imebakia katika mazun-

gumzo na Bournemouth kuhusu mpango wa 
kumnunua mlinzi wa England, Lloyd Kelly, 
mwenye umri wa miaka 25, baada ya kum-
kosa beki wa Fulham, Tosin Adarabioyo (26), 
ambaye anatazamiwa kufanyiwa vipimo vya 
afya na Chelsea. (Sky Sports)

HESABU ZAKATAA UNITED
KLABU ya Manchester United ina uhaba 

wa pauni milioni 30 katika hesabu yao kwa 
mlinzi, Jarrad Branthwaite, mwenye umri wa 
miaka 21. (Football Insider)

BERG KUONDOKA LIVERPOOL
MLINZI wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Sepp 

van den Berg, mwenye umri wa miaka 22 
ameomba kuondoka Liverpool ifikapo msimu 
huu wa joto. (De Telegraaf)

MOURINHO NA FORMOSINHO
JOSE Mourinho ataungana na msaidizi wake 

wa zamani, Ricardo Formosinho, ambaye ali-
fanya naye kazi Manchester United na Totten-
ham Hotspur, baada ya kukubali kutua katika 
kikosi cha Fenerbahce. (Telegraph )
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LIVERPOOL, England

BEKI wa kati wa Liverpool, Ibrahima 
Konate, amesisitiza kujitolea kwake 
katika klabu hiyo licha ya kuhusishwa 
na uhamisho mpya wa kwenda Paris 
Saint-Germain.

Konate, ambaye alizaliwa Paris, 
amekuwa akidokezwa kwa muda mrefu 
kurejea katika mji mkuu huo wa Ufar-
ansa na alifanya kila awezalo kupungu-
za uvumi huo Novemba, mwaka jana.

Lakini, anapoingia miaka miwili ya 
mwisho ya mkataba wake wa sasa 
huko Anfield, uvumi wa PSG umeibuka 

tena.
Gazeti la L‘Equipe limesema Konate 

anatakiwa na PSG msimu huu wa joto 
ambao unatarajiwa kuleta mazungum-
zo juu ya mkataba mpya wa Liverpool.

Konate alipoulizwa kuhusu uvumi 
huo alisema: ‘‘Nimezingatia uwanja na 
Euro.’’

‘‘Hata sifikirii hilo. Nimebakiza miaka 
miwili kwenye mkataba wangu, nina 
furaha Liverpool.’’

‘‘Niliona habari za PSG niache peke 
yangu!’’ alicheka. 

‘‘Mimi ni Mfaransa. Kusikia PSG wana 
nia kunanifanya nisiwe moto wala 

baridi, kwa sababu sijafanya mazun-
gumzo nao au mtu yeyote. Kwa kweli 
ninalenga uwanjani. Sizingatii sana.

‘‘Ni jambo la kimantiki kwa sababu 
nilizaliwa Ufaransa na Paris. Nina kaka 
sita wakubwa na wote sita wanais-
hangilia PSG, nadhani, angalau wanne 
au watano. Tulitazama mechi nyingi 
pamoja, walinipeleka kwenye uwanja 
wa zamani na kituo cha mafunzo.

‘‘Kuna historia kidogo na PSG lakini 
nilitengeneza njia yangu mwenyewe. 
Nilicheza Sochaux, kisha Leipzig kabla 
ya Liverpool. Nina furaha.’’

Konate: Msinihusishe na PSG

LONDON, England

T
ONI Kroos aliita rekodi yake ya mataji sita 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ni ‘‘wazimu’’ 
baada ya kumaliza maisha yake ya klabu 
kwa kuisaidia Real Madrid kutwaa Kombe 

lao la 15 la Ulaya katika ushindi wa mabao 2-0 dhidi 
ya Borussia Dortmund kwenye Uwanja wa Wemb-
ley, juzi usiku.

Kroos mwenye umri wa miaka 34, alitangaza 
mapema mwaka huu atastaafu soka baada ya kui-
wakilisha Ujerumani kwenye Euro 2024 na kufan-
ya fainali ya Ligi ya Mabingwa kuwa mchezo wake 
wa mwisho akiwa amevalia jezi ya Real Madrid.

Na baada ya kutengeneza bao la ufunguzi la 
Dani Carvajal kabla ya kubadilishwa kwa shangwe, 
Kroos alijiunga na gwiji wa Real, Paco Gento na 
wachezaji wenzake wa sasa Carvajal, Luka Modric 
na Nacho wakiwa na rekodi ya mataji sita ya Ligi ya 
Mabingwa.

Kroos alisema hakuamini ukubwa wa mafanikio 
yake binafsi ya ajabu.

‘‘Inashangaza,“ alisema Kroos akiiambia CBS. 
‘‘Mataji sita ya Ligi ya Mabingwa ni wazimu, kitu 

ambacho sikuwahi kufikiria ningekipata.“
Kroos alishinda Ligi ya Mabingwa ya kwanza kati 

ya sita akiwa na Bayern Munich dhidi ya Dortmund 
huko Wembley mwaka 2013, lakini ameongeza la 
tano akiwa na Real Madrid.

Na alisema klabu hiyo ya Hispania ina hisia to-
fauti linapokuja suala la kucheza Ligi ya Mabingwa.

‘‘Inaonekana katika michezo hii, hatuwezi kupo-
teza,’’ Kroos alisema. ‘‘Hutapoteza fainali. Huo ni 
msingi mzuri kuwa nao nadhani.

‘‘Inatokea kwa sababu ya ubora, bila shaka, lakini 
mawazo ni ya kichaa. Ni kuamini sana. Ndio jambo 
linalotenganisha klabu hii na wengine.

‘‘Inaweza kuwa mbaya zaidi. Huo ulikuwa mpan-
go [wa kumaliza na ushindi wa Ligi ya Mabingwa], 
ingawa ni vigumu kupanga hili.’’

Chelsea 
yaachana  
na Osimhen

LONDON, England

CHELSEA kwa sasa haimwanii tena 
mshambuliaji wa Napoli, Victor Osim-
hen, huku kukiwa na wasiwasi juu ya 
gharama ya mkataba huo, kulingana 
na ripoti.

Osimhen ameonekana kwa muda 
mrefu kama mshambuliaji anayeleng-
wa na Chelsea, huku The Blues wa-
kimfuatilia nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 25 kwa takribani miaka mi-
wili sasa.

Uhamisho msimu huu wa joto 
ulionekana kukwama wakati alipo-
saini mkataba mpya wenye kipengele 
cha kuachiliwa chenye thamani ya 
zaidi ya pauni milioni 100.

Lakini kwa mujibu wa Fabrizio Ro-
mano, bei hiyo imechangia uamuzi 
wa Chelsea kupunguza nia yao kwa 
Osimhen.

The Blues bado wanatarajiwa kusa-
jili mshambuliaji mpya msimu huu wa 
joto lakini watatafuta mbadala wa bei 
nafuu na si Osimhen.

Chelsea ni miongoni mwa timu 
zinazomwania, Benjamin Sesko wa 
RB Leipzig huku pia wanatazamia 
kuuza washambuliaji wachache am-
bao wamesajiliwa kwa sasa wakati 
Romelu Lukaku na Armando Broja 
wakipatikana kwa uhamisho msimu 
huu wa joto.

Lukaku anapatikana kwa pauni 
milioni 38 baada ya kumalizika kwa 
mkopo wake na Roma na hivi majuzi 
alisemekana analengwa na miamba 
ya Uturuki Fenerbahce.

Kuhusu Broja, Chelsea walikuwa 
wakidai pauni milioni 50 ili kuinasa 
saini ya mhitimu huyo wa akademi 
yao hapo Januari.

KROOS KROOS 
AONDOKA AONDOKA 
MADRID NA MADRID NA 
TAJI LA SITA TAJI LA SITA 
LA UEFALA UEFA
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YANGA YAPANIA MAKUBWA
MASHINDANO CAF 2024/2025
Na Faustine Feliciane, 
ZANZIBAR

M
ABINGWA wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga 
ya Dar es Salaam, 
wamesema wanaji-

panga imara zaidi ili kuhakikisha 
wanafanya vyema katika msimu 
mpya wa mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

Yanga imetwaa ubingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa 
msimu wa tatu mfululizo, hivyo 
kwa mara nyingine itaiwakilisha 
nchi kwenye michuano ya Ligi ya 

Mabingwa Afrika.
Msimu uliomalizika, Yanga 

ilitolewa katika mashindano hayo 
yanayoandaliwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF) na Mamelodi 
Sundowns ya Afrika Kusini kwe-
nye hatua ya robo fainali.

Ofisa Habari wa Yanga, Ally 
Kamwe, aliliambia gazeti hili jana 
klabu hiyo itajiimarisha kila idara 
kwa sababu inataka kupata ma-
tokeo mazuri katika mashindano 
yote watakayoshiriki kwenye 
msimu mpya.

Kamwe alisema wanafahamu 
mashindano hayo ya ngazi ya vil-
abu Afrika ni magumu, hivyo ha-

wataki ‚kuishia‘ tena njiani na wa-
nataka kuipa heshima Tanzania.

Alisema pia hawataki ‚kush-
uka chini‘ kulinganisha na pale 
walipoishia msimu uliopita ndio 
sababu ya kupanga kujiimarisha.

„Kila msimu tunakuwa na 
malengo yetu, tunapanga vizuri 
kwa ajili ya Ligi ya Mabingwa Afri-
ka, tunataka kufanya vizuri zaidi, 
tunataka kuonyesha hatukufanya 
vizuri msimu uliopita kwa bahati 
mbaya,“ alisema Kamwe.

Aliongeza hawatarajii kuki-
bomoa sana kikosi chao lakini 
watakiboresha kwa ajili ya kuji-
weka katika mazingira mazuri ya 

kushindana na vigogo wengine 
wa Afrika.

„Mchezaji ambaye Yanga tu-
namhitaji hatutamwacha, lakini 
tutaboresha kikosi chetu kwa 
mapendekezo ya kocha wetu, tu-
nataka kuwa na Yanga tishio zaidi 
ya hii, Wana-Yanga watafurahi 
msimu ujao,“ alisema Kamwe.

Timu nyingine ya Bara itakay-
oshiriki katika mashindano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika ni Azam 
FC iliyomaliza kwenye nafasi ya 
pili kwenye Ligi Kuu huku Simba 
na Coastal Union zenyewe zita-
wakilisha katika michuano ya 
Kombe la Shirikisho Afrika.

Nahodha wa Timu ya Bwiru FC, Eric Mabogo (kulia), akipokea msaada wa jezi ikiwa ni 
sehemu ya mkakati wa kuendeleza na kuhamasisha maendeleo ya michezo jijini Mwan-
za. PICHA: MPIGAPICHA WETU  

Kocha mpya 
Simba ni huyu

Timu nne 
zapewa 
vifaa 
MwanzaINATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

KATIKA kuchangia maendeleo ya 
michezo, timu za Channel Africans, 
Bwiru, Majengo na Tiger FC zimepokea 
vifaa vya michezo ikiwa ni sehemu ya 
‚amsha amsha‘ baada ya Real Madrid 
kutwaa taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Vifaa hivyo vimetolewa na Kampuni 
ya michezo ya kubashiri ya BetPawa 
baada ya Real Madrid kuifunga Borus-
sia Dortmund na kutwaa taji la 15 la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Mbali ya kugawa vifaa vya michezo, 
kampuni hiyo pia ilionyesha mechi 
hiyo bure kwa kuweka screen kubwa 
ambapo mamia ya mashabiki wa soka 
walihudhuria katika kampeni yao iliyo-
julikana kwa jina la Soka Live iliyofanyi-
ka kwenye eneo la Kona ya Bwiru.

Meneja Masoko wa BetPawa, Borah 
Ndanyungu, alisema wameamua ku-
gawa vifaa vya michezo kwa timu za 
mitaani kwa sababu malengo yao ni 
kuendeleza mpira wa miguu.

Mbali ya msaada huo, kampuni hiyo 
pia  iliendesha mashindano ambapo 
Bwiru FC ilitwaa ubingwa na kupewa 
zawadi ya mbuzi.

„Hii ni moja ya mikakati yetu ya ku-
hakikisha soka linachezwa maeneo 
yote na sisi kama wadau wakubwa, 
tumeamua kuondoa changamoto za vi-
faa ambapo timu mbalimbali zimeanza 
kufaidika.

Asilimia kubwa ya watu duniani wa-
napenda mpira wa miguu, kwa kutam-
bua hilo, kampuni yetu iliamua kuan-
daa eneo maalumu la kuonyesha mechi 
ya fainali na kuleta hamasa kwa jamii. 
Tunashukuru idadi kubwa ya mashabi-
ki walifika na kushuhudia Real Madrid 
ikitwaa ubingwa wa kihistoria,” alisema 
Ndanyungu.

huu, amezidiwa na mlinda 
mlango wa Coastal Union, Levy 
Matampi, ambaye amepata ‚Clean 
sheet‘ nyingi zaidi na kuifanya 
timu hiyo ya jijini Tanga kumaliza 
kwenye nafasi ya nne katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Hata hivyo mapema msimu 
uliomalizika, Diarra alishindwa 
kung‘ara katika fainali ya Ngao 
ya Jamii kwenye hatua ya pen-
alti huku Ally Salim wa Simba 
akiisaidia timu yake kubeba ngao 
hiyo kwa kudaka penalti tatu.

Yanga inatarajiwa pia kui-
wakilisha Tanzania Bara katika 
mashindano ya Klabu Bingwa 
Afrika Mashariki na Kati maarufu 
Kombe la Kagame ambayo ya-
merejea na yatafanyika mapema 
mwezi ujao kwenye Uwanja wa 
New Amaan Complex, visiwani 
hapa.

iliyopita kutokana na dau 
kubwa la kumng‘oa, lakini 
sasa anamaliza mkataba,“ 
kilisema chanzo chetu.

Kiliongeza aina ya ufundis-
haji wa kusakata kandanda 
ndiyo aina ya soka ambalo 
Simba wanacheza kama 
falsafa ya klabu yao inavyo-
jitambulisha.

„Huyu jamaa anafundisha 
kucheza soka la pasi fupi 
fupi na kasi na kushambu-
lia mithili ya nyuki, kama 
ilivyokuwa zamani kwa 
Milovan Cirkovic au Dra-
gan Popadic, mfano unaona 
Petro de Luanda kwa misimu 
ya karibuni ilivyokuwa tishio 
kwenye Ligi ya Mabingwa 
Afrika,“ alisema mtoa taarifa.

Kocha huyo aliiongoza 
Petro de Luanda kufika 
hatua ya robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika ambapo 
ilitolewa na TP Mazembe ya 
DRC, ilipochapwa ugenini 
mabao 2-1, baada ya suluhu 
nyumbani kwao.

Meneja wa Habari wa 
Mawasiliano wa Simba, 
Ahmed Ally, alikiri mchakato 
wa kumsaka kocha mpya na 
kusajili wachezaji wapya un-
afanyika kwa wakati mmoja 
na kwa umakini.

„Tuna orodha ya makocha 
wengi sana walioleta maom-
bi yao, wapo watu wanaos-
hughulika na suala hilo, pia 
wapo wengine wanaos-
hughulika na usajili, tukis-
hamaliza mchakato, kila kitu 
kitawekwa wazi,“ Ahmed 
alisema.

Diarra achagua 
kubakia Yanga
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Mshambuliaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Charles M’mombwa 
(kulia), akijiandaa kumtoka mchezaji wa Indonesia katika mechi ya kirafiki ili-
yochezwa mjini Jakarta nchini humo jana mchana. Timu hizo zilitoka suluhu. 
PICHA: TFF  

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imetajwa 
iko katika mazungumzo ya 
kumwajiri Kocha Mkuu wa 
Petro de Luanda ya Angola, 
Alexsandre Santos, ambaye 
ni raia wa Ureno kwa ajili ya 
msimu mpya wa mashindano 
unaotarajiwa kuanza mapema 
Agosti, mwaka huu.

Tayari Petro de Luanda 
imethibitisha Santos anaon-
doka klabuni kwao baada ya 
kuwaongoza kutwaa ubingwa 
wa nchi hiyo mara tatu pamoja 
na Kombe la FA mara moja, 
ingawa haikuweka wazi wapi 
ataelekea.

Taarifa kutoka ndani ya Sim-
ba zinasema Santos ni mmoja 
kati ya makocha wanaowaniwa 
na klabu hiyo kwa muda mre-
fu, baada ya kumkosa misimu 
miwili ya nyuma na kuangu-
kia kwa Mserbia Zoran Maki, 
ambaye hakudumu sana ndani 
ya kikosi cha Wekundu wa 
Msimbazi.

Na Faustine Feliciane, 
ZANZIBAR

B
AADA ya kuwa-
po kwa tetesi za 
kutakiwa na timu 
nyingine, kipa ch-

aguo la kwanza la Timu ya 
Taifa ya Mali na Mabingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Yanga, Djigui Diarra, 
amesema anapenda ku-
ona anabakia na kuende-
lea kuchukua makombe 
zaidi akiwa na klabu hiyo.

Akizungumza na Ni-
pashe kabla ya mechi ya 
fainali ya mashindano 
ya Kombe la FA dhidi ya 
Azam FC iliyochezwa jana 
usiku, Diarra, alisema ata-
furahi sana endapo Yanga 
itabeba tena taji la Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
ujao pamoja na mashin-
dano mengine mbalimbali 
watakayoshiriki.

Diarra alisema analifu-
rahia soka la Tanzania na 
angependa kubakia kui-
chezea timu hiyo ambayo 
iko chini ya Kocha Mkuu, 
Miguel Gamondi.

„Nataka kuona Yanga 
inafanya vizuri zaidi katika 
mashindano mbalimbali, 
mimi bado ni mchezaji wa 
Yanga, hivyo ningependa 

kuona tunaendelea kush-
inda makombe,“ alisema 
golikipa huyo.

Kuhusu kubakia au ku-
ondoka nchini, Diarra, 
alisema endapo atapata 
ofa nzuri zaidi ya inayo-
tolewa na Yanga, anaami-
ni suala hilo litajadiliwa na 
viongozi wa klabu yake. 

„Ikitokea kuna ofa 
kutoka katika klabu ny-
ingine, viongozi wangu 
ndio wenye kuzungumza, 
kwa sasa malengo yangu 
ni kuifanya Yanga kuwa 
tishio zaidi Af-
rika.

A l i o n g e z a 
Yanga imechan-
gia kwa kiasi ki-
kubwa kupandis-
ha kiwango chake 
huku ikimsaidia 
kuitwa katika 
kikosi cha Mali, 
ambacho aliki-
ongoza kwenye 
mechi za Fainali 
ya Kombe la Ma-
taifa ya Afrika 
z i l i z o f a n y i k a 
m a p e m a 
m w a k a 
huu nchi-
ni Ivory 
Coast.

„ M a -

lengo yangu mengine ni 
kuendelea kufanya vi-
zuri zaidi kila ninapopata 
nafasi, kiwango changu 
kiendelee kuwa juu, kuwa 
bora na vile vile kuendelea 
kuisaidia Yanga kufanya 
vizuri katika mashindano 
ya kitaifa na kimataifa,“ Di-
arra alisema.

Nyota huyo alisema 
anafurahia maisha yake 
ndani na Yanga na alion-
geza ushirikiano walionao 
wachezaji, viongozi na 
mapenzi wanayopata ku-

toka kwa mashabiki wao 
ndio msingi pekee wa 
mafanikio.

„Tuko pamoja sana, 
tunashirikiana na 

kusikilizana, umoja 
wetu ndio ume-

saidia sisi kufanya 
vizuri katika kila 
mechi,“ alion-
geza mlinda 
mlango huyo.

Diarra am-
baye amesi-
mama mechi 
nyingi zaidi 
kuliko goliki-

pa mwingine 
wa Yanga msimu 

    Kipa huyo afunguka ana-
hitaji kushinda makombe zaidi 
msimu ujao na...
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Kimmich akerwa na ubaguzi Ujerumani

Diarra 
achagua 
kubakia 
Yanga sc

Chanzo hicho kilisema Santos pa-
moja na Florentine Ibenge, raia wa 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo 
(DRC), wanapewa nafasi zaidi ya 
kuchukua mikoba iliyoachwa na 
Abdelhak Benchikha.

„Kuna majina ya makocha wen-
gi sana, lakini kwa kiasi kikubwa 
hawa wawili (Santos na Ibenge), 
mmoja wao anaweza kupewa 
mkataba na Simba, kwa sababu ya 
ukaribu na maelewano na viongo-
zi, mwingine uwezo wake wa 
ufundishaji unaonekana kuwavutia.

Ibenge, pamoja ni kocha mzuri, 
ana maelewano mazuri na mabosi, 
yeye na klabu yake na huyu Mreno 
mabosi wanavutiwa naye kutokana 
na uwezo wake mkubwa wa ufun-
dishaji, walimkosa misimu miwili 
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