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jana ulishika kasi kwenye mitandao ya
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Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson ambaye ni Mbunge wa Mbeya Mjini akiangalia msaada wa madavvat| kati ya
400 vyaliyotolewa na Benki ya NMB kwa ajili ya shule tano za Jiji la Mbeya, huku wanafunzi wawili wa Shule ya
Sekondari lduda wakiketi katika madawati hayo. Kulia ni Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na Biashara wa NMB,
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Nasaha za Samia kwa waendesha bodaboda, bajaji

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amewausia waendesha bodaboda
na bajaji nchini kuacha tabia ya
kujihusisha na matukio ya ujam-
bazi na uporaji wa mali za raia kwa
kutumia vyombo vyao vya usa-
firishaji.

Mkuu huyo wa nchi alitoa wosia
huo jana alipopiga simu na kuzun-
gumza na madereva wa vyombo
hivyo katika kongamano la kuima-
risha ushiriki wa kundi hilo katika
Sensa ya Watu na Makazi inayota-
rajiwa kufanyika Agosti 23, mwaka
huu.

Alisema hivi sasa kumekuwapo
na matukio ya waendesha boda-
boda na bajaji kuhusika katika
matukio ya uhalifu ikiwamo upor-
aji wa mali pamoja na ujambazi.

“Nawaombeni msiwe sehemu ya
matukio ya uhalifu nyinyi ni kundi
muhimu sana katika nchi yetu hu-

duma yenu ya usafiri mnahudumia
kundi la watu wa chini hivyo kuji-
husisha na matukio ya kihalifu sio
jambo jema nawaombeni muache
mara moja vitendo hivi.

“Najua kati yenu wapo was-
omi nawaombeni  msikubali
baadhi yenu wenye tabia hizo
wawachafulie jina lenu, mimi nipo
pamoja na nyie changamoto zenu
zinazaowakabili nazisubiri ziletwe
kwangu ili tuzifanyie kazi mara
moja,” alisisitiza

Kutokana na hali hiyo, Rais Sa-
mia alimwagiza Mkuu wa Mkoa
wa Dodoma, ambaye ndiye mra-
tibu wa kongamano hilo kusikiliza
changamoto za kundi hilo na kuzi-
fikisha kwake ili azifanyie kazi.

Aidha, aliwataka bodaboda na
bajaji nchini kushiriki katika tukio
la kitaifa la sensa ya watu na maka-
zi ambalo limepangwa kufanyika
Agosti 23, mwaka huu.

“Nawaombeni mwende kuwa

mabalozi wakubwa katika jambo
hilo ili kufanikisha kufanyika kwa
ufanisi na kuiwezesha serikali ku-
pata takwimu sahihi na kupanga
mipango yake ya maendeleo,” ali-
sisitiza Rais Samia.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Do-
doma, Dk. Fatma Mganga, alisema
wamekutana na kundi hilo kuto-
kana na kuwahudumia wanachi
wengi na kwamba itakuwa rahisi
kuwafikia watu wengi na kuwaha-
masisha kushiriki sensa ya watu na
makazi.

“Ndugu zangu nyie wa bodaboda
na bajaji serikali yetu imetumia ki-
asi kikubwa sana cha fedha kufani-
kisha zoezi hili 1a sensa ya watu na
makazi kwani hapa kwetu waku-
funzi zaidi ya 400 wanafundishwa
ili kwenda kuwafundisha makarani
zaidi ya 10,000, hivyo haitakuwa
jambo la busara kama hamtashiri-
ki kuhamasisha watu kujitokeza
ili serikali ipate takwimu zitakazo

saidia kwenda kupanga mipango
ya maendeleo,” alisema.

Kamisaa wa sensa ya watu na
makazi Zanzibar, Balozi Mohamed
Ali Hamza, alimshukuru Mkuu
wa Mkoa wa Dodoma kwa kuwa
mstari wa mbele kukutana na
makundi mbalimbali katika kuha-
masisha kushiriki katika sensa ya
watu na makazi.

“Mkuu wa mkoa wa Dodoma
tunakushukuru sana kwa kuende-
lea kutushirikisha katika matukio
yanayohusu jambo hili la kitaifa la
sensa ya watu na makazi na tuna-
tumaini kundi hili litatusaidia sana
kwenda kufikisha ujumbe huu ili
sensa ya mwaka huu iwe na ufanisi
mkubwa sana,” alisema.

Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Dk. Albina Chuwa, alisema sensa
ni takwa la kisheria sio hiyari na
inamataka kila mwananchi kutoa
takwimu sahihi ambazo zitaisaidia
serikali kupanga mipango yake bila

kumwacha mtu nyuma.

“Hii ni sensa ya sita toka mwaka
1964 na inakwenda kufanyika
kidijitali zaidi, tunamshukuru sana
Rais wetu Samia Suluhu Hassan,
kwa kuwekeza fedha nyingi ili ku-
fanya sensa hii kuwa na ufanisi
mkubwa,” alisema.

Mkuu wa mkoa wa Dodoma ali-
wataka waendesha bodaboda na
bajaji nchini kutekeleza majukumu
yao ya kila siku kwa kuzingatia she-
ria za nchi na kuacha kujichukulia
hatua mkononi.

“Bodaboda na bajaji ni kazi ya
heshima sana hampaswi nyinyi ku-
fanya mambo ya ovyo leo hii dere-
va bodaboda akikwanguliwa tu na
gari wote wanaizonga gari ile na
kutaka kujichukulia hatua mkon-
oni msifanye hivyo kwani mtakua
chakula cha sheria na chakula cha
sheria kinaanzia katika kituo cha
polisi na hatimaye mahakamani,”
alisema Mtaka.

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza na Waziri wa Mambo ya Nje wa Oman, Mohammed
Nasser Al Wahaibi (wa pili kulia) na ujumbe wake walipofika Ikulu Zanzibar akiongozana na Balozi wa Oman
nchini Tanzania, Saud Hilal Al Shidhani na Balozi mdogo wa Oman anayefanyia kazi zake Zanzibar, Said

Salim Al Sinawi. PICHA: IKULU

Mjadala mkataba wa TICTS washika kasi

Na Mwandishi Wetu

MJADALA wa Kampuni ya Ki-
mataifa ya Kuhudumia Makon-
tena (TICTS) kuhusu kuongezewe
mkataba au la jana ulishika kasi
kwenye mitandao ya kijamii, huku
wengine wakiishauri serikali ku-
fungua zabuni ya kimataifa kupata
wengine.

Hatua hiyo imekuja kutokana
na mkataba wa kampuni hiyo ku-
karibia kumalizika wiki ijayo.

Katika ukurasa wake wa twit-
ter Kiongozi Mkuu wa Chama
cha ACT-Wazalendo, Zitto Kabwe,
aliandika “Si mkataba unakwisha?
Kama ndiyo Mamlaka ya Bandari
Tanzania (TPA), itangaze zabuni
yenye ushindani ya Kkimataifa,
kama wakishinda (TICTS) poa
waendelee. Lazima Tanzania inu-
faike na Jiografia yake, haiwezi

Serikali, TUCTA kujadili nyongeza mishahara kesho
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1. MSHINDI WA MNADA ATALIPA PESA YOTE ITAKAYOFIKIWA KWENYE
MNADA MARA BAADA YA KUTANGAZWA MSHINDI KWA MALI
ISIYOHAMISHIKA.
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KWENYE MNADA NI JUU YA MNUNUZI.
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Na Jenifer Gilla

SERIKALI imesema inatarajia
kukutana na viongozi wa Shirik-
isho la Vyama vya Wafanyakazi
kusikiliza
malalamiko ya watumishi kuhusu
nyongeza ya mshahara kwa asil-

(TUCTA) kesho, ili

imia 23.3 na kutoa ufafanuzi.

Taarifa iliyotolewa jana na Mse-
maji Mkuu wa Serikali, Gerson
Msigwa katika ukurasa wa kijamii
wa Twitter ilisema:

“Ndugu wafanyakazi, Jumanne
tarehe 26 Julai, 2022, serikali
itakuwa na viongozi wa Shirik-
isho la Vyama vya Wafanyakazi ili
kuwasikiliza na kutoa ufafanuzi
kuhusu nyongeza ya mishahara
katika mishahara ya Julai, 2022.”

Kabla ya taarifa hiyo, juzi
aliandika Twitter kuwataka wa-
tumishi hao kuwa watulivu wakati
serikali ikitoa ufafanuzi.

Msemaji huyo na Mkurugenzi
wa Idara ya Habari (MAELEZO),

alilazimika kutoa ufafanuzi huo
baada ya kuwepo mjadala kwenye
mitandao ya kijamii kuhusu ki-
wango cha fedha kilichoongezwa.

Alfonce  Daniel, mtumishi
mkoani Singida, alisema ongezeko
hilo limemshtua kwa sababu ni
tofauti na alichokitarajia kutokana
na kiwango cha mshahara wake.

“Nimeshtuka sana kwa sababu
asilimia 23.3 ya mshahara wangu
sio Sh. 60,000. Mara ya kwanza
nikahisi kuwa labda nitaongezwa,
lakini siku zinazidi kwenda sioni
kitu. Kuna haja ya serikari kutupa
ufafanuzi unaoeleweka kuhusu
suala hili,” alisema.

Naye Anastazia James (sio jina
lake halisi), alisema licha ya seri-
kali kutoa ufafanuzi wa nyongeza
ya mishahara bado inampa ugu-
mu kuelewa kwa sababu anaona
kuwa inakinzana na asilimia 23.3
iliyotangazwa na serikali.

“Mshahara wangu ni Sh.
710,000 lakini nyongeza nimepata

Sh. 65,000 ambayo ni asilimia
77. Naona kama hakuna uwiano
kwanini mimi nipate hiyo halafu
mwingine apate asilimia 23.3 to-
fauti na kauli ya serikali, hapa kwa
kweli nahitaji kupata ufafanuzi
unaoeleweka,” alilalamika Anasta-
zia.

Alipotafutwa na Nipashe, Kati-
bu Mkuu wa TUCTA, Henry Mkun-
da, alisema kuwa wanasubiri ki-
kao kati yao na serikali pamoja na
waraka wa serikali ndipo watatoa
tamko.

“Tutaongea tukiwa na Kkitu
mkononi, ndiyo maana hata
baada ya kutangaziwa ile asilimia
23 tulikuwa tunasubiri waraka na
mishahara itoke huu mwezi wa
saba, ili watu waone exactly (hasa)
ni nini halafu baada ya hapo tu-
nakuwa na nafasi nzuri ya kuzun-
gumza vizuri, kama Jumanne tu-
nakutana na serikali kuzungumza
naamini mambo yatakuwa sawa
tu,” alisema Henry.

kuendelea hivi.”

Kwenye mitandao hiyo kuli-
kuwa na upigaji kura kwa wanao-
taka kampuni hiyo iendelee au
itangazwe zabuni, huku wengine
wakisema utendaji haukuwa wa
kuridhisha wakitaka TPA ifanye
kazi hiyo yenyewe.

“Kwanini tusichunguze, kwani-
ni walishindwa kufanyakazi kwa
ufanisi kabla ya kuwachukulia
hatua, ni lazima kuangalia vikwa-
zo dhidi yao katika utoaji hudu-
ma, labda mazingira hayakuwa
rafiki,” aliandika mmoja wa wa-
nanchi na kuongeza:

“Mimi ni mteja wa bandari, ni
dereva wa magari ya mizigo hawa
watu hawako makini kwasababu
hatupati huduma kwa wakati.”

Mchangiaji mwingine aliyeji-
tambulisha kwa jina la Joe, alise-
ma “nakumbuka nilifanyakazi
kwenye kampuni fulani Mwanza
kuanzia mwaka 2016-2018, bosi
wangu alikuwa anatumia Bandari
ya Mombasa nchini Kenya kupiti-
sha makontena yake kutokana
na urasimu uliokuwapo katika
bandari ya Dar es Salaam, ni
muhimu mamlaka zikafuatilia na
kufanya mabadiliko.”

Naye Ali Mohamed, mkazi wa
Dar es Salaam, alisema “TICTS
wanafanyakazi nzuri pale, mimi
ni wakala nawafahamu kwa mia-
ka mingi, wanatuhudumia vizuri
na bila wao huenda bandari yetu
ingeshakufa, wana vifaa vya kisa-
sa nadhani kuna siasa katika hili.”

Aidha, wachangiaji hao wali-
taka serikali kutafuta mwekezaji
mwingine kama haitatoa mkata-
ba mwingine, huku wakitaka ku-
wekwa vipengele vya kuwabana
kuondoa kasoro zilizojitokeza.

Kwa mujibu wa mkataba wa
makubaliano uliosainiwa mwaka
2017 kati ya TICTS na TPA, una-
takiwa kuhuisha mkataba wa
miaka mitano mwezi Agosti/Sep-
temba mwaka huu kwa kadiri wa-
takavyoridhika na utendaji kazi
wao.
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Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Stephen Kagaigai (wa
pili kulia) pamoja na Mkuu
wa Mkoa wa Mkoa wa Geita,
Rosemary Senyamule (ka-
tikati), wakipokea bendera
kwa mmoja wa washiriki
wa kampeni ya GGM Kili
Challenge waliopanda
Mlima Kilimanjaro kwa
lengo la kuchangia fedha
za kuendeleza mapambano
dhidi ya VVU/Ukimwi. Kulia
ni Mkuu wa Wilaya ya
Moshi, Abbas Kayanda na
nyuma yao aliyevaa kofia ni
Makamu Rais wa AngloGold
Ashanti- GGML anayeshu-
ghulikia miradi endelevu
kwa upande wa Ghana na
Tanzania, Simona Shayo.
Hafla ya mapokezi hayo
ilifanyika mwishoni mwa
wiki katika lango la Mweka
Moshi. PICHA: MPIGAPICHA
WETU. HABARI UK. 5

CHADEMA yataka Sheria ya Wanyamapori kufumuliwa

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), kime-
pendekeza kufumuliwa kwa She-
ria ya Wanyamapori namba tano
ya mwaka 2009, ili kuwalinda
wananchi ambao wanakumbwa
na madhira ya kuharibiwa mali,
kujeruhiwa na kuuawa na wany-
ama.

Chama hicho pia kimeitaka
serikali kuweka ulinzi dhidi ya
uvamizi wa wanyamapori kwa
wananchi wanaoishi katika mae-
neo yanayopakana na maeneo
yaliyohifadhiwa nchini.

Kwa mujibu wa taarifa kwa
vyombo vya habari iliyotolewa
jana na Mwenyekiti wa Kamati ya
Ardhi, Maliasili na Mazingira wa
chama hicho, Julius Mwita, kwa
sasa sheria hiyo inatoa kipaum-
bele zaidi kwa wanyama kuliko
kwa binadamu.

“Ni muhimu tukaikumbusha
serikali na mamlaka zinazohusi-
ka kwamba, sehemu kubwa ya
hifadhi za taifa zimepakana na
maeneo ya makazi ya wananchi,
hivyo kusababisha migogoro ya
mara kwa mara baina ya wany-
amapori na wananchi wanaoishi
maeneo hayo, lakini waathirika
wakuu ni wananchi kwa kuwa
sheria zilizoko kwa sasa hazi-
walindi wala kuwathamini wa-
nanchi,” alibainisha Mwita.

“Kifungu cha 71(1), (2) na (3)
kinahusika na kifuta machozi
kwa mtu au kundi la watu ambao
wameumizwa au kupoteza mai-
sha, mifugo, mazao au kusaba-
bishiwa majeraha na wanyama
wakali. Kifungu hiki hakiongelei
fidia kwa athari zinazosaba-
bishwa na wanyamapori,” alise-
ma na kuongeza:

“Na waziri amepewa mamlaka
ya kutunga kanuni zinazosima-
mia ulipwaji wa kifuta machozi
hicho na kuwekewa tahadhari
kuwa kama ni mazao, kifuta ma-
chozi hicho kisizidi ekari tano.
Mapungufu haya ya sheria
yanawanyima haki wananchi am-
bao mazao yao yanaharibiwa na
wanyama hata pengine mifugo
au watu kudhuriwa na wanyama

hatari.”

“Ukisoma vifungu husika
utaona sheria inatetea haki za
wanyama kuliko za binadamu
hata pale wanyama wakiingilia
makazi ya watu. Aidha, sheria
haisemi fidia bali kifuta jasho.
Kifungu hiki kinacheza na mai-
sha ya wananchi wetu na kue-
ndelea kuwapa wanyamapori
thamani kubwa kuliko binada-
mu.”

Alisema ni vyema sheria
ikafanyiwa marekebisho na
ikaeleza kwamba wananchi
walipwe fidia kulingana na
uhalisia wa uharibifu wa mazao

yao.
“Bunge la wananchi tunap-
endekeza sheria iwezeshe

mamlaka za hifadhi kuanzisha
mfuko maalum wa fidia kwa
wananchi, sehemu ya mapato
ya hifadhi iwekwe moja kwa
moja kwenye mfuko huu wa
fidia. Serikali iweke mipaka ya
waya za umeme baina ya hifa-

ma Mwita.

Alipendekeza serikali iweke
utaratibu wa idadi ya wanyama
kwenye baadhi ya mbuga kwa
kuwahamishia kwenye wany-
ama wachache ili wapate mal-
isho na kushiba.

“Hiyo itawafanya wanyama

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA ILEMELA
SHAURI LA MAREJEO NA. 10F 2022
(Linatokana na shauri asilia la madai No.03/2018
Mahakama ya Mwanzo llemela na maombi madogo
Na.5/2022 kutoka Mahakama ya Wilaya llemela.)
NGONZI SEFOLOZA BYAMUNGU......MWOMBAJI
DHIDI YA
ROMULUZI EMMANUEL MSUNGA...MJIBU MAOMBI

KWA; ROMULUZI EMMENUEL MSUNGA
S.LP
MWANZA.

AU POPOTE WALIPO TANZANIA,
KUITWA SHAURI

Kwa kuwa mdai ameleta rufaa katika mahakama hii na
Rufaa hiyo imepangwa kutajwa mbele ya Mheshimiwa P.P
KUBAJA, Hakimu mfawidhi tarehe 28 mwezi July 2022 saa
10:00 Asubuhi.

Hivyo mnatakiwa kuhudhuria bila kukosa au mwakilishi
wenu ili kusikiliza rufaa.

Hati hii imetolea kwa amri yangu na muhuri wa Mahaka hii
leo tarehe 14 mwezi July, 2022.
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MAHBKAMA YA WILAYA TLEMELR

wabakie ndani ya hifadhi husi-
ka kwani watapata malisho ya
kutosha na hili litafanyika kwa
ufanisi endapo Taasisi ya Utafi-
ti wa Wanyamapori (TAWIRI)
itatoa takwimu kwa uwiano wa
hifadhi zenye wanyama wengi
na zenye wachache,” alisema
Mwita. Pia, alipendekeza seri-
kali kuanza kuweka utaratibu
wa kuwa na vitalu maalum nda-
ni ya maeneo ya uhifadhi kwa
ajili ya kukabiliana na msimu
kiangazi.

“Vitalu hivi viwekwe maalum
kwa ajili ya malisho na maji
wakati wa misimu ya kiangazi,
yachimbwe mabwawa ndani
ya mbuga na nyasi zimwagili-
we nyakati za ukame. Maeneo
haya yafunguliwe wakati wa
msimu wa kiangazi ili kuto-
ruhusu wanyama kutoka nje
ya maeneo yao,” alisema. “Wa-
nanchi waelimishwe namna ya
kutambua ushoroba wa wany-
ama hasa tembo pamoja na
kutambua uwanda, ili waepuke
kulima kwenye maeneo hayo
na usumbufu wa wanyama
ambao wananchi wanakuwa
wamewafuata wanyama kwe-
nye njia zao. Haki za binadamu
ipewe kipaumbele kwa mujibu
wa sheria ya wanyamapori,
mchango wa mashirika kwa

ote vinavyopakana na hifadhi

KUPOTELEWA NA

LESENI ZA MACHIMBO

NDG.ZUENA ABDU ALI

za taifa au mapori ya akiba na
wananchi wahusishwe katika
uhifadhi kwa kuweka mwakili-
shi wa wananchi katika bodi za
hifadhi za Taifa.”

Katika Bunge la Bajeti,
wabunge waliuliza maswali ya
msingi na nyongeza kuhusu
kukithiri kwa madhara upande
wa binadamu wanaoishi jirani
na maeneo yaliyohifadhiwa,
huku wakiiomba serikali kuja
na mkakati wa kuwanusuru
huku wakitaka wavunwe.

Akijibu maswali ya papo kwa
papo kila Alhamisi bungeni,
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
alisema serikali haikusudii ku-
wavuna bali inafanya tathmini
ya uharibifu ili kuchukua hatua
huku kukiwa na mpango wa
kujenga vituo 32 vya kufukuza
wanyama.

Wiki iliyopita, Waziri wa Ma-
liasili na Utalii, Dk. Pindi Chana,
akitoa taarifa ya utekelezaji wa
bajeti tangu Julai mosi, mwaka
huu, alisema serikali itajenga
vituo 19 vya kambi za askari
kwa mwaka wa fedha 2022/23.

Alisema lengo ni kukabili-
ana na uharibifu mazao ya wa-
nanchi unaofanywa na wany-
amapori wakali, ikiwa ni hatua
ambayo imetokana na kuwapo
kwa matukio mengi ya wany-
amapori hao kufanya uharibifu
wa mazao ya wananchi.

ZUENA ABDU ALI

KUPOTELEWA NA

LESENI ZA MACHIMBO

Mchungaji adaiwa
- kufariki akiongoza
ibada ya maziko

Na Said Hamdani, MASASI

MCHUNGAJI wa Free Pentecost
Church of Tanzania (FPCT), Kata ya
Ndanda, wilayani Masasi mkoani Mt-
wara, Laurence Milanzi, anadaiwa ku-
fariki dunia wakati akiendesha ibada ya
kuombea mwili kabla ya kuingizwa ka-
burini.

Tukio hilo lilitokea wakati wa maziko
hayo Julai 20, mwaka huu, katika maka-

Imedaiwa kuwa marehemu Daudi
Veno, ambaye alikuwa muumini wa
Kanisa Katoliki, hakuwa anahudhuria
ibada kanisani kwake hatua iliyosababi-
sha viongozi wa kanisa hilo kutoshiriki
maziko hayo, ndipo mchungaji huyo al-
ipokubali kumzika.

Imeelezwa kuwa wakati wakiwa maka-
burini mchungaji huyo akiongoza ibada
alijitokeza mwanamke mmoja ambaye

jina lake halikufahamika mara moja na

kuhoji uamuzi wa mchungaji huyo.

Chanzo cha habari kimeeleza kuwa
Mchungaji Milanzi alijibu kuwa kutoon-
goza ibada ya maziko ni kuihukumu mai-
ti na kwamba jukumu hilo ni la Mungu.

Mashuhuda wa tukio hilo walisema
walipofika makaburini wakati ibada ik-
iendelea na kufikia wakati wa kuingizwa
kaburini, Mchungaji Milanzi alisema ana-
chukua jukumu hilo kutokana na imani
na kitabu kinavyomwongoza.

“Nachukua jukumu hili kuwaomba
viongozi wenzangu, huyu aliyefariki
ni mfuasi wenu suala la kutohudhuria
kanisani mwachieni Mungu atoe hu-
kumu yake,” alinukuliwa na shuhuda wa
maziko hayo.

Mashuhuda hao walidai baada ya
kutoa nasaha kwa watu kutosusia kumzi-
ka mtu, ghafla alidondoka chini, lakini
alipopelekwa Hospitali ya Mission ya
Ndanda, ilibainika ameshafariki dunia.

Mmoja wa madaktari wa Hospitali ya
Ndanda ambaye hakupenda jina lake
liandikwe gazetini kwa kuwa sio mse-
maji, alithibitisha kupokelewa mwili
wa Mchungaji Milanzi na kuhifadhiwa
chumba cha maiti.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mt-
wara, Nicodemus Katembo, alipotafutwa
kupitia simu ya mkononi alithibitisha ku-
pata taarifa za kifo cha mchungaji huyo
na kwamba ni cha kawaida kama vifo
vingine.

“Taarifa hiyo ya kifo cha Mchungaji
Milanzi ninayo kweli, ni kifo cha kawaida
kama vingine tu,” alisema Katembo.

PASIPOTI IMEPOTEA

ZUWENA ABDU ALI

Anatangaza kupotelewa na leseni za machimbo kama
ifuatavyo :

PML 000343 SWZ (MBE/MBE/RB/291260/2022),PML
000344 SWZ (MBE/MBE/RB/291279/2022),
PML 000344 SWZ (MBE/MBE/RB/291279/2022),PML
000345 SWZ (MBE/MBE/RB/291283/2022),
PML 000346 SWZ (MBE/MBE/RB/291286/2022),PML
000347 SWZ (MBE/MBE/RB/291294/2022),
PML 000348 SWZ (MBE/MBE/RB/291288/2022),PML
000349 SWZ (MBE/MBE/RB/291290/2022),
PML 000350 SWZ (MBE/MBE/RB/291291/2022),PML
000351 SWZ (MBE/MBE/RB/291293/2022).

Kwa yeyote atakayeziona anaombwa aripoti kituo
chochote cha polisi kilicho karibu.Taarifa za polisi
zipo kwenye mabano.

Anatangaza kupotelewa na leseni za machimbo kama
ifuatavyo:

PML 000334 SWZ (MBE/MBE/RB/291251/2022),PML
000335 SWZ (MBE/MBE/RB/291261/2022),

PML 000336 SWZ (MBE/MBE/RB/291265/2022),PML
000337 SWZ (MBE/MBE/RB/291270/2022),

PML 000338 SWZ (MBE/MBE/RB/291275/2022),PML
000339 SWZ (MBE/MBE/RB/291276/2022),

PML 000340 SWZ (MBE/MBE/RB/291277/2022),PML
000341 SWZ (MBE/MBE/RB/291254/2022),

PML 000342 SWZ (MBE/MBE/RB/291267/2022).

Kwa yeyote atakayeziona anaombwa aripoti kituo
chochote cha polisi kilicho karibu.Taarifa za polisi
zipo kwenye mabano.

Anatangaza kupotelewa na
hati ya kusafiria yenye namba
TAE 355485, iliyotolewa na
Idara ya uhamiaji makao
makuu Dar-Es-Salaam mwaka
2020.

Kwa yeyote atakayeiona
anaombwa aripoti kituo cha
polisi chochote kilicho karibu.
TAARIFA YA POLISI:
MBE/MBE/RB/291635/2022
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RIPOTI MAALUM

Miti inapokatwa kupisha mabango

Na Jenifer Gilla

LICHA ya serikali na sekta bin-
afsi kuhamasisha upandaji wa miti
katikati ya maeneo mbalimbali ili
kuhifadhi mazingira, uhifadhi huo
umeonekana kuwa mtihani mgu-
mu kwa baadhi ya maeneo katika
Mkoa wa Dar es Salaam.

Nipashe imeshuhudia ukataji wa
miti iliyoko pembezoni mwa bara-
bara ukifanywa kwa lengo la kuwe-
ka mabango ya matangazo.

Ni sura nyingine ya uharibifu wa
mazingira na hata taswira yenyewe
ya Mkoa wa Dar es Salaam, una-
osifika kwa kuwa kitovu cha bi-
ashara nchini na Ukanda wa Afrika
Mashariki.

Hivi karibuni Nipashe ime-
shuhuhudia ukatwaji wa miti ili-
yoko pembezoni mwa Barabara ya
Ali Hassan Mwinyi, kipande cha
kuanzia Mbuyuni hadi Bestbite
wilayani Kinondoni, wakataji waki-
jikita kwenye lengo la kuyafanya
mabango yao ya biashara yaone-
kane vizuri zaidi pasi na kujali atha-
ri kwa mazingira.

Mtaalamu wa Mazingira, Gwan-
dumi Mwakatobe, anasema kukat-
wa kwa miti bila kufuata utaratibu
maalum, kunasababisha athari kwa
mazingira, binadamu na wanyama
wengine, ikiwamo joto kali linalo-
sababishwa na athari za mabadiliko
ya tabianchi.

Mwakatobe ana ufafanuzi zaidi
kuhusu kadhia hiyo, akisema miti
hasa sehemu ya majani inafanya
kazi kubwa ya kusafisha hewa
chafu inayozalishwa kutoka kwe-
nye viwanda na moshi wa magari
kwa kuwa inanyonya hewa hiyo
na kumwepusha binadamu dhidi
ya maradhi yatokanayo na uchafu
huo.

“Pia kwenye miti tunapata vi-
vuli na upepo wake husaidia ku-
punguza makali ya joto hasa huko
Dar es Salaam, mnahitaji kuwa na
miti mingi kwa sababu msimu wa
joto huwa linakuwa kali sana. Kwa
hiyo, serikali inaposisitiza upandaji
wa miti, inakuwa na maana hiyo,”
Mwakatobe anasema.

Mkurugenzi wa Asasi ya Utu na
Mazingira (HUDEFO), Sarah Pima,
anasema kuwa ili kudhibiti uhar-
ibifu wa mazingira mkoani Dar es
Salaam, serikali inapaswa kush-
irikiana na wadau wengine kuja na
msimamo mmoja utakaotumika
kuongoza wawekaji mabango.

“Wadau kama Baraza la Taifa
la Hifadhi ya Mazingira (NEMC),
Wakala wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS), halmashauri, Wakala
(TARURA) na Shirika la Umeme
(TANESCO), wote wanahusika kati-
ka usimamizi wa miti iliyoko kando
ya barabara, hivyo tukae pamoja
tuweke mikakati ya pamoja ya ku-
tunza miti hii,”anashauri.

HATUA ZA KINONDONI

Mkuu wa Idara ya Usafi na Maz-
ingira Manispaa ya Kinondoni, She-
drack Maximilian, katika ufafanuzi
wake rasmi kwa Nipashe kuhusu
kadhia hiyo, anasema wanafuatilia
kwa ukaribu wanaokata miti bila

kibali kando ya barabara katika
manispaa na hatua za Kisheria zi-
tachukuliwa kwa wote watakao-
bainika.

“Nimemtuma mtu  wangu
awatafute TANROADS ili wale
wote waliokata miti hiyo ikibainika
kuwa wamekata bila kibali, ni moja
kwa moja faini, halafu tutahakiki-
sha wanapanda miti,” anasema.

Ofisa huo anasema kuwa ingawa
wao siyo watoaji wa vibali vya
kuweka mabango, wanatambua
kwamba kitendo cha kukata miti
kando ya barabara kina madhara
kwa mazingira na wanyama na
hawatokivumilia kwa sababu wa-
nahusika na utunzaji wa mazingira
katika manispaa hiyo.

“Haya maeneo ni ya TANROADS
na TARURA, wao ndiyo wanaotoa
kibali, lakini tumeshakaa na kuku-
baliana suala lolote linalohitaji
ukatwaji wa miti barabarani, lazi-
ma watushirikishe ili tuone namna
ya kufanya,” anasema.

Pia anadokeza mpango uliopo
wa kufanya sensa ya miti yote ili-
yoko katika manispaa hiyo na kui-
weka namba ili iwe rahisi kugun-
dua pale mti utakapokatwa.

“lle miti mikubwa yote, hasa
ya Msasani, Kinondoni na kuen-
delea, tunataka tufanyie sensa na
tuiwekee alama za namba, halafu
tunaweka vibao vya katazo la ku-
kata mti. Ole wake atakakata mti,”
anaonya.

USHIRIKIANO TANROADS

Nipashe inatua mezani kwa Me-
neja wa TANROADS Mkoa wa Dar
es Salaam, Harun Senkuku, kupata
ufafanuzi wa hatua zinazochuku-
liwa kupiga vita uharibifu huo wa
mazingira.

Senkulu anasema kwamba ili ku-
dhibiti uharibifu huo, kunahitajika
ushirikiano kati ya taasisi zote zina-
zohusika na uhifadhi wa barabara.

“Ninafikiri hilo ni suala la ush-
irikiano kati ya taasisi mbalimbali

kwa sababu taasisi yetu inashu-
ghulika na barabara na hifadhi ya
barabara, lakini hatutoi rukhsa ya
kukata mti.

“Tunahitaji kutambua eneo am-
balo bango litawekwa na kumpa
huyu mtu taarifa za ziada kwamba
ukikuta kuna mti, siyo wa kwetu,
wasiliana na mamlaka husika,”
anafafanua hatua zao.

Katika kuunga mkono jitihada
za uhifadhi mazingira nchini,
Senkulu anasema TANROADS im-
ekuwa ikitoa elimu kwa wawekaji
wa mabango hayo ili kuhakiki-
sha wanaepuka kuwa sehemu ya
wachafuzi wa mazingira.

Vilevile, ~Senkulu anasema
wamekuwa wakihakikisha muun-
do wa mabango yanayowekwa
barabarani, unaendana na taalu-
ma ya uhandisi ili kuzuia majanga
mbalimbali barabarani ikiwamo
mabango kuanguka na ukatwaji
wa miti.

TFS KUJA NA SHERIA

Kwa sheria za uhifadhi nchini,
Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) ndiyo wenye mam-
laka ya kutoa vibali vya kukata miti
nchini.

Mtendaji Mkuu wa TFS, Prof.
Dos Santos Silayo, katika mazun-
gumzo mahsusi na Nipashe kuhu-
su kilichoshuhudiwa Kinondoni
- miti kukatwa ili kupisha mabango
ya matangazo, anasema kuwa
wamepanga kukaa na mamlaka za
Mkoa wa Dar es Salaam ili ziongeze
vipengele katika sheria ndogo za
mazingira.

Anasema sheria ndogo hizo zi-
tawasaidia katika kusimamia utun-
zaji wa mazingira katika mkoa huo,
ikiwamo kuzuia ukataji wa miti na
uharibifu wa bustani zilizoko kati-
kati ya miji.

Prof. Silayo anasema: “Pengine
kinachowapa nguvu waharibifu
hao ni kutokuwapo sheria ndogo
ndani ya manispaa za kuwabana

Hali ya miti kabla na baada ya kukatwa ili kupisha matangazo katika Barabara ya Ali Hassan Mwinyi, jijini Dar es Salaam.
PICHA: MPIGAPICHA WETU

wale wote wanaoharibu mazingira
pembezoni mwa barabara katika
mkoa huo kama zinavyofanyika
katika mikoa mingine.

“Sheria ya Misitu haizuii hii miti
ambayo ipo huku mijini kwenye
maeneo ambayo ni miundom-
binu mingine, lakini inaruhusu
halmashauri kutengeneza sheria
ndogo na kubana sasa katika mae-
neo yake.

“Tuna sheria inayomkataza mtu
kukata miti kwa ajili ya matumizi
fulani, lakini kwenye ngazi hizi
za chini, kwa mfano kwenye hal-
mashauri na jiji, kuna halmashauri
ambazo tumekubaliana nazo na
zikaweka sheria ndogo kama vile
mkoa mzima wa Kilimanjaro. Bado
hatujawa na sheria ndogo za ku-
dhibiti hali hiyo kwa hapa Dar es
Salaam,” anakiri.

Prof. Silayo anarejelea Sheria
Ndogo za Mabango na Matangazo
ya Halmashauri ya Manispaa ya
Lindi za Mwaka 2016, akijikita zaidi
kwenye kifungu cha 15 ambacho
anasisitiza  kinasaidia kutunza
mazingira kwenye mkoa huo.

Kwa kuirejea sheria tajwa, ki-
fungu hicho kinasema: “Mtu yey-
ote, kwa uzembe au makusudi,
hataruhusiwa kuharibu mazingira
na mali nyingine wakati wa kuwe-
ka, kujenga au kuondoa bango au
tangazo lake.”

KAULI YA WIZARA

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
DKk. Selemani Jafo, katika mazun-
gumzo na Nipashe kuhusu kadhia
hiyo wiki iliyopita, alisema vitendo
vya ukatwaji miti hiyo hakikubaliki
kwa sababu kinakwenda kinyume
cha maagizo ya serikali na kurudi-
sha nyuma juhudi za mkoa kuhifa-
dhi mazingira.

“Tumeshuhudia hivi karibuni
katika mkoa mfano wa Dar es Sa-
laam, kuna vitendo vya kukata
matawi ya miti kwa ajili ya ma-

tangazo mbalimbali ya wafanyabi-
ashara.

“Sasa hii haikubaliki. Ni jukumu
la kila mfanyabiashara kuhakiki-
sha anaweka tangazo lake eneo
ambalo wateja wake wataliona
bila kuathiri mazingira,” Dk. Jafo
aliagiza.

Alisema kwa sasa ajenda ya
utunzaji mazingira ni endelevu
na wanaendelea na kampeni ya
upandaji miti inayoitwa ‘Mazingira
Yangu, Tanzania Yangu Naipenda
Daima’, yenye lengo la kuhamasi-
sha wanafunzi na kila halmashauri
kupanda miti milioni 1.5, yaani miti
milioni 276 Tanzania nzima.

“Ni juzi tu nilikuwa na Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam (Amos
Makalla) ambaye amenithibitishia
kuwa anaanza mkakati kabambe
wa kuhakikisha Dar es Salaam
inakuwa nadhifu pamoja na ku-
pendezesha eneo lote Kkuanzia
(uwanja wa ndege) mpaka katikaki
ya Jiji a Dar es Salaam,” alisema.

Dk. Jafo alisema msimamo wa
ofisi yake ni wadau wote kushiriki-
ana na serikali kutunza mazingira
na pia kama kuna mfanyabiashara
anataka bango lake lionekane
vizuri, aweke bango ambalo hali-
taathiri mazingira ili kupambana
na athari za mabadiliko ya tabi-
anchi ambayo ni janga kubwa kwa
sasa duniani.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
Tanzania inakabiliwa na mabadi-
liko ya hali ya hewa katika maeneo
mengi ya nchi, kukiwa na ongeze-
ko la nyuzi joto 10 kulingaishwa na
miaka ya 1960.

Ofisi hiyo pia inabainiha kuwa
athari zinazolipata Jiji la Dar es Sa-
laam ni pamoja na kina cha maji ya
bahari kuongezeka kwa kiwango
cha 0492 sawa na mm 6 kwa kip-
indi cha miaka 16 kuanzia mwaka
2002 hadi 2018, hali inayosababi-
sha mmomonyoko wa fukwe na
uharibifu wa mazingira.
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Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce Ndalichako, akiongozwa na Mwenyekiti wa Bodi ya Kiwanda cha Sukari cha Mkulazi, Dk.
Hilideltha Msita, alipokagua ujenzi wa kiwanda hicho mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mume, mke wateketea moto

Na Said Hamdani, LINDI

WATU watatu wamefariki dunia ka-
tika matukio mawili tofauti, likiwamo
la mume na mke kuteketea kwa moto
wakiwa wamelala ndani ya nyumba
yao na mwingine mwenye tatizo la ki-
fafa.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Lindi,
Mark Chilya, alithibitisha kutokea kwa
matukio hayo mwishoni mwa wiki, ka-

tika kata za Mihumo na Likongowele,
wilayani Liwale, mkoani humo.
Aliwataja waliofariki kuwa ni Bakari
ora, Jafari Libaba (45) na mpenzi wake
aliyefahamika kwa jina moja la Esther,
wakazi wa Kata ya Likongowele.
Akielezea matukio hayo, alisema Ba-
kari alikuwa anasumbuliwa na kifafa
na ugonjwa wa kifua kikuu (TB), am-
baye mwili wake ulikutwa pembezoni

mwa viwanja vya Shule ya Msingi Li-
wale Mjini.

Alisema Libaba na Esher wame-
poteza maisha kwa kuteketea kwa
moto wakiwa ndani ya nyumba yao
wamelala na mume alikufa papo hapo
na mke alifia hospitalini akipatiwa
matibabu. “Ni kweli taarifa hizo zipo
mezani kwangu na mwili wa Bakari
umekutwa maeneo ya Shule ya Msingi
Liwale mjini,” alisema Chilya.

ioni 1.-z2Kusanywi kampeni Kb UKIVIW

Na Mwandishi Wetu, MOSH|

KAMPUNI ya Geita Gold Mining
Limited (GGML) kwa kushirikiana na
Tume ya Kudhibiti Ukimwi (TACAIDS),
imeendelea kuweka rekodi katika
utoaji wa huduma za kijamii baada ya
kukusanya zaidi ya Sh. bilioni 1.1 kupitia
kampeni ya GGM Kili Challenge 2022
iliyoanza Juni 29 na kuhitimishwa Julai
21, mwaka huu.

Kampeni hiyo iliyoasisiwa na GGML
miaka 20 iliyopita, ni mahsusi kwa ajili
ya kutoa elimu kuhusu VVU/UKIMWI
pia kuchangisha fedha za udhibiti wa
maambukizi ya Virusi vya Ukimwi
(VVU) kwa lengo la kusaidia jitihada
katika serikali kufikia sifuri tatu kwa
maana ya kutokomeza maambukizi
mapya kwa kufikia asilimia sifuri, sifuri
ya unyanyapaa na sifuri katika vifo vi-
tokanavyo na UKIMWIL.

Akizungumza mwishoni mwa wiki
iliyopita wilayani Moshi katika hafla ya
mapokezi ya washiriki 52 waliopanga
Mlima Kilimanjaro, Makamu Rais wa
AngloGold Ashanti - GGML anayeshu-
ghulikia miradi endelevu kwa upande
wa Ghana na Tanzania, Simona Shayo,
alisema kampeni ya mwaka huu im-
ekuwa na mafanikio ya kipekee.

Makamu wa Rais alibainisha kuwa
kati ya wapandaji mlima hao, 24 waliu-
panda Mlima Kilimanjaro kwa kutem-
bea kwa miguu na 28 kwa kuuzunguka
kwa kutumia baiskeli kupitia lango la
Machame na kushukia Mweka.

Alisema kampeni hiyo iliyozin-

kufuatiwa na harambee ya uchangiaji
fedha iliyofanyika Julai 14 kisha Julai
15 washiriki wakaagwa kwa ajili ya ku-
panda mlima, pia ilijumuisha utoaji
wa huduma bila malipo ya upimaji wa
VVU na kisukari na utoaji wa chanjo ya
UVIKO-19 kwa wakazi wa Mji wa Moshi
na Mkoa wa Kilimanjaro kwa ujumla.

Alisema huduma hizo zilitolewa ka-
tika lango la Machame, Kialia, Soko la
Kalali, Nshara na Mweka.

“Ni furaha kubwa kuwaeleza kuwa
katika huduma hizo zilizoanza ku-
tolewa kuanzia tarehe 15 hadi 18 Julai
mwaka huu, jumla ya watu 463 wame-
pimwa VVU ambapo wote majibu ya-
meonyesha hawana maambukizi ya
VVU.

“Vivyo hivyo, watu 411 wamejipima
wenyewe kwa hiari. Hii ni hatua kubwa
katika mwitikio wa Watanzania kutaka
kujua hali ya afya zao,” alisema.

Pia alisema katika utoaji wa chanjo
dhidi ya UVIKO-19, wataalamu wame-
fanikiwa kuchanja watu 822 ambao
kati yao, wanaume ni 365 na wanawake
ni 427 wakati katika uchangiaji wa
damu zimekusanywa chupa au unit
27 za damu huku katika ugawaji wa
kondomu, jumla ya mipira ya kiume
9,335 na ya kike 200 iligawiwa katika
maeneo hayo. “Pia ili kutoa elimu ya
kutosha kwa umma kuhusu masuala
ya VVU/UKIMWI, tembe za PrEP am-
bazo ni mahsusi kwa matumizi ya ku-
punguza makali ya VVU na kwa watu
waishio na VVU ili kuzuia upatikanaji

wa maambukizi ya VVU ziligawiwa
pamoja na vipeperushi 204 vya masu-
ala ya afya ya uzazi,” alisema.

Mkurugenzi wa TACAIDS, Dk. Leon-
ard Maboko, alisema fedha zilizoku-
sanywa kwenye kipindi cha kampeni
hiyo kwa ujumla ni Sh. bilioni moja.

Pia alitoa wito kwa wadau wengine
kukaa mezani na taasisi hiyo ili ku-
peana mbinu za kuchangisha fedha
zaidi kutunisha mfuko wa udhibiti
UKIMWI nchini.

Akizungumza katika mapokezi hayo,
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Ste-
phen Kagaigai, aliwapongeza washiriki
hao 52 wa waliopanda Mlima Kiliman-
jaro na kuwaita kuwa ni mashujaa.

Akizungumzia matokeo ya vipimo
vya VVU kwa watu zaidi ya 400, Ka-
gaigai alisema yanaonyesha jinsi gani
mapambano wanayofanya kukabili-
ana na VVU sasa yanaelekea kwenye
mafanikio. Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Rosemary Senyamule, pia alipongeza
juhudi zilizoonyeshwa na GGML na
wadau wake na kusema kuwa matokeo
ya vipimo hivyo yanaonyesha dhamira
ya serikali kufikia sifuri tatu inakwenda
kutimia.

Alionya dosari iliyobaki ni ya maam-
bukizi mapya kwa kuwa waathiriwa
wengi hawapotezi maisha kwa VVU au
hawaonyeshi dalili.

Mmoja wa wapandaji mlima huo, Lu-
cina Livigha, alisema licha ya vikwazo
kadhaa katika upandaji wa mlima,
wamejiona fahari kuwa sehemu ya
mafanikio ya kampeni hiyo inayookoa

.
Wasomi wanavyouzungumzia
uchumi wa buluu visiwani

Na Mary Geofrey

WASOMI na wataalamu wa uchumi nchini wamesema
mpango wa Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar kujenga
uchumi wa buluu, utaupaisha uchumi na maendeleo ya
visiwa hivyo kwa haraka.

Tangu alipoingia madarakani mwaka 2020, Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussen Mwinyi, alisema serikali itatumia
fursa zinazozunguka visiwa hivyo zikiwamo fukwe, uvuvi,
kilimo cha mwani sambamba na mazao ya baharini.

Mmoja wa wataalamu wa uchumi na uwekezaji, Sadiki
Mbarouk Mahamudi, akizungumza na waandishi wa
habari mwishoni mwa wiki, alitaka wananchi wahama-
sishwe kufahamu fursa hizo na namna taifa linavyoweza
kunufaika.

“Zanzibar imebarikiwa kuwa na fukwe nyingi ambazo
ni nzuri kwa uwekezaji wa mahoteli na vivutio mbalim-
bali kwa utalii. Kinachotakiwa hapa uungaji mkono wa
Wazanzibari wote katika kufanikisha hili,” alisema Maha-
mudi.

Kadhalika, alisema fursa zinazoizunguka Zanzibar ni
nyingi na kuipongeza serikali kwa kuliona hilo katika
awamu ya uongozi uliopo.

Mhadhiri wa Sheria Chuo Kikuu cha Mzumbe Kampasi
ya Mbeya, Dk. Tasco Luambano, alisema uamuzi wa Rais
Mwinyi kuunda wizara maalumu inayoshughulikia masu-
ala ya uchumi wa buluu unatoa tafsiri halisi ya maono ya
kiongozi huyo katika kuiletea Zanzibar mageuzi stahiki ya
kiuchumi.

“Hatua ambazo Rais Mwinyi amezichukua tangu aingie
madarakani zimelenga kuibadilisha na kuipaisha Zanzi-
bar kiuchumi na kimaendeleo. Mwenye macho hapaswi
kuambiwa aone kwani Zanzibar ya 2020 siyo ya 2022,”
alisema.

Dk. Luambano alipongeza juhudi anazochukua Rais
Mwinyi kuhakikisha kuwa mazao na rasilimali zinazo-
tokana na bahari zinatumika kuijenga Zanzibar na ku-
waletea wananchi maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

Dk. Zubeda Salim Abdallah, alisema uchumi wa buluu
ni njia sahihi ya kujenga uchumi imara kwa Zanzibar kwa
sababu kupitia mazao ya bahari, uvuvi na rasilimali zote
zinazovizunguka visiwa hivyo maisha ya Wazanzibari
wote yatabadilika kwa haraka.

“Uchumi wa buluu ni msingi wa kujenga sekta zingine
za uchumi zikiwamo utalii na huduma za kijamii, viwan-
da, miundombinu, mawasiliano, elimu, afya na nyingine
nyingi,” alisema Dk. Zubeda.

Hivi karibuni, viongozi wastaafu walikemea habari za
upotoshaji kuwa Rais Mwinyi ameuza visiwa kama se-
hemu ya kumkatisha tamaa na juhudi za serikali yake ku-
hamasisha uwekezaji kwenye fukwe ili kuchochea ukuaji
wa uchumi.
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Kwenye michezo ya madola
tutavuna kile tulichopanda

MICHEZO 18 ya Jumuiya ya Madola inafanyika jijini Birming-
ham nchini England kuanzia Julai 28 hadi Agosti 8, mwaka
huu na Tanzania ni miongoni mwa nchi zitakazoshiriki mich-
ezo hiyo.

Tanzania katika michezo hiyo itawakilishwa na timu za
michezo ya riadha, ndondi, judo na kuogelea na kwa mara ya
kwanza kutakuwa na mchezo wa kunyanyua vitu vizito kwa
wenye ulemavu.

Kwa miaka mingi Tanzania imekuwa ikifanya vizuri katika
michezo hiyo, lakini miaka inavyozidi kwenda mbele, ma-
tokeo yetu yamekuwa sio mazuri na katika michezo mitatu ili-
yopita ya Madola, wachezaji wetu wamerudi mikono mitupu.

Hadi sasa Tanzania ina jumla ya medali 21 za aina mbalim-
bali kutoka katika Michezo ya Jumuiya ya Madola, ambapo
medali za dhahabu ni sita, fedha sita na shaba zikiwa tisa.

Ukiangalia historia, nyingi ya medali hizo Tanzania ilizot-
waa zimetokana na mchezo wa riadha pamoja na ngumi. Tan-
zania ilianza kushiriki michezo hiyo mwaka 1966 Kingstone,
Jamaica kabla ya kushiriki mwaka 1970 huko Edinburgh, am-
bako tulitwaa medali moja ya shaba.

Katika historia ya Tanzania kushiriki Michezo ya Jumuiya
ya Madola, kipindi kizuri zaidi kilikuwa mwaka 1974 michezo
hiyo ilipofanyikia Christchurch, New Zealand ambako Filbert
Bayi alivunja rekodi ya dunia na ile ya Jumuiya ya Madola.

Bayi alivunja rekodi ya dunia ya mbio za mita 1,500 baada
ya kutumia dakika 3:32.16 na ile ya Jumuiya ya Madola ambayo
hadi sasa anaishikilia ikiwa ni miaka 48 imepita tangu aitwae
medali hiyo.

Mbali na Bayi, baadhi ya wanariadha wengine waliotwaa
medali katika Michezo ya Jumuiya ya Madola ni pamoja na
Samson Ramadhani, Francis Naali, Simon Mrashani na wen-
gine.

Timu ya Tanzania mwaka huu inakwenda Birmingham,
kushiriki michezo hiyo, huku kukiwa na matumaini makubwa
ya kurudi na medali baada ya miaka 12 ya kutoka kapa.

Baada ya riadha kwa muda mrefu kupeleka wakimbiaji wa
mbio ndefu, mwaka huu timu ya Tanzania ina wachezaji wa
mbio fupi kama mita 100, 200 na zile za kati za mita 800 na
1,500 pamoja na ndefu za uwanjani za mita 5,000 na 10,000.

Kwa upande wa mbio fupi, matumaini ni madogo ya kurudi
na medali kwani wanariadha wetu hawajapata uzoefu wa ku-
tosha katika kada hiyo, tofauti na wale wa marathoni, ambao
angalau wameshiriki mbio nyingi na kufanya vizuri, mfano
Simbu.

Mfano hai ni baadhi ya wanariadha wetu wa mbio fupi,
walishiriki mashindano nchini Kenya, lakini walishindwa
kung’ara, hivyo hata nafasi ya kufanya vizuri katika Michezo
ya Jumuiya ya Madola inawezekana isiwepo.

Hivyo, sisi tunasema kwamba, maandalizi yaliyofanyika
kuelekea michezo hiyo ndio yatakayotoaa taswira ya namna
gani wanamichezo wetu wanaweza kurudi na medali.

Pamoja na yote tunaamini kwamba, maandalizi waliyofan-
ya yanaweza pia kuwafanya wakarudi na medali, ingawa kazi
sio ndogo na sisi kama wadau wa michezo tunawatakia kila
la heri.
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m Muungwana Lazima Nilonge

Tusiibeze Stars, wachezaji hawako fiti

NIMEONA mahali mashabiki na
wachambuzi wakibishana kwe-
nye mitandao ya kijamii kuhusu
kiwango cha Taifa Stars dhidi
ya Somalia juzi.

Baadhi wanasema kuwa Stars
haikucheza kwenye kiwango
cha kuridhisha ambacho wao
walitarajia.

Wakasema timu kama ya So-
malia ambayo kwao hata ligi
yenyewe inacheza kwa masha-
ka mashaka, ilitakiwa Stars
ishinde idadi kubwa ya mabao
pamoja na kutawala mpira.

Wapo waliohoji kwa kiwango
kile na matokeo ya kushinda
bao 1-0 kwa tabu, ni kwamba ki-
wango cha Stars kimeshuka au
Somalia wamepandisha kiwan-
go chao ndiyo maana mechi il-
ionekana ngumu kivile?

Stars ilishinda bao 1-0 kwe-
nye mechi ya kusaka tiketi
ya kucheza fainali za Mataifa
ya Afrika kwa wachezaji wa-
naocheza ligi za ndani (CHAN),
ikipigwa kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam.

Hata hivyo kikanuni Somalia
ilihesabika kuwa ipo nyumbani,
kwani ilichagua uwanja huo ku-
tokana na nchini kwao kutoku-
wa kwenye hali ya usalama.

Lilikuwa ni bao pekee lil-
ilofungwa na Abdul Selemani
‘Sopu’ dakika moja baada ya
mapumziko, akiruka juu na ku-
unganisha kwa kichwa mpira
wa krosi kutoka kwa Kibwana
Shomari.

Kwanza kabisa waliokuwa
wanadhani Stars ingeweza
kushinda mabao mengi kwa
timu ya Somalia kwa sababu ni
dhaifu si kweli.

Rekodi zinaonyesha kuwa
timu hizo zimekutana mara
10, lakini kati ya hizo licha ya
kwamba Stars imeshinda mara
nane, lakini si kila zinapoku-

tana inapata ushindi mnono,
hata nyakati ambazo ilikuwa na
kiwango bora.

Imewahi kuishinda mabao
mengi mara mbili tu, mwaka
1995 na mwaka 2012, iliposhin-
da mabao 7-0 kwenye kila
mechi kati ya hizo mbili.

Mwaka 1980 Stars ililazi-
mishwa sare ya bao 1-1 dhidi ya
Somalia na 2009, Somalia ili-
inyuka Stars bao 1-0, michuano
yote tisa ikiwa ni ya Kombe la
Challenge, kasoro mechi ya juzi
ambayo ni ya CHAN.

Hii inaonyesha kuwa pamoja
na kwamba Somalia inaoneka-

Kingine ni kwamba nilivy-
oangalia mechi ile nilichogun-
dua ni kwamba wachezaji
wengi wa Stars walikuwa wa-
zito, wavivu na walikuwa
hawafiki maeneo husika kwa
wakati.

Halafu kila muda unavyozidi
kwenda walionekana kuchoka
kuliko wenzao na dakika za
mwisho walisukuma masham-
bulizi kiasi kwamba ilibaki ki-
dogo isawazishe kama si uma-
hiri wa kipa Aishi Manula na
kusababisha hata kuumia.

Hii ilisababishwa na kwamba
wachezaji wengi wametoka ma-
jumbani. Wengi ‘wakula sana
bata’ na sasa wameanza kure-
jeakwenye timu zao kwa ajili ya
maandalizi ya msimu mpya wa
mashindano.

Hebu angalia, Simba kwa
sasa inaingia kwenye wiki ya
pili ya maandalizi ya msimu
nchini Misri, Azam ipo kwenye
wiki ya kwanza, Yanga ina siku
chache tu tangu ianze kambi,
na timu zingine ndiyo kwanza
zimewaita wachezaji wao kwa
ajili ya kuanza msimu mpya.

Na baadhi ya wachezaji ndiyo
hawahawa ambao wapo kwe-
nye kikosi cha timu ya taifa,

hivyo wala kwangu mimi nis-
ingetegemea makubwa sana.

Hiki ni kipindi ambacho ma-
kocha huwafanyika kwanza
wachezaji mazoezi magumu
kuwaweka fiti kwani wengine
wanakuwa wamekula vyakula
vya mafuta au kula bila mpan-
gilio kiasi kwamba wamene-
nepa, lakini wanakosa pumzi
kwa sababu ya kukaa muda
mrefu bila mazoezi, hivyo ku-
choka haraka.

Watanzania wanapaswa
kushukuru hata hilo bao moja
lililopatikana kwani kucheza
kwenye mazingira ya aina hiyo
inakuwa ni ngumu mno.

Na ndiyo maana wachezaji
wengi hawakuwa kwenye vi-
wango vya kawaida. Kuanza
kuwalaumu au kuwaponda ni
kutowatendea haki.

Wachezaji walicheza bila ma-
zoezi na timu ya taifa ambayo
wachezaji wao wengi hawatoki
Somalia, kwani wanaishi nchini
Kenya na kwa sababu wao ha-
wakuwa na ligi, walikuwa wak-
icheza soka kwenye michuano
mbalimbali.

Cha kushukuru ni kwamba
hatukupangiwa na timu ngu-
mu sana kwani hali ingekuwa
mbaya. Iwapo itaiondoa Soma-
lia, itacheza na Uganda. Nadha-
ni wakati huo tayari wachezaji
wanakuwa wamechanganya,
kwani wengi watakuwa wame-
kwenda kwenye klabu zao na
kufanya mazoezi ya mwanzo
wa msimu ambao yatawafany-
wa wawe fiti.

Wakati mwingine Watanza-
nia tuache tabia ya kubeza vitu
bila sababu ya msingi au kuuli-
za kwanza.

Tusubiri kwanza wachezaji
wetu wawe fiti ndiyo tuangalie
kama wataendelea kucheza
hivi au watabadilika ndiyo tu-
anze kuhoji.



Jumatatu Julai 25, 2022

Nipashe 7

HABARI

KITAIFA

Waziri wa Uwekezaji, Biashara na Viwanda, Exaud Kigahe (wa pili kushoto walioketi), akiwa na waandaaji wa tuzo za masoko 2022
kutoka Chama cha Sayansi ya Masoko Tanzania (TMSA) katika utoaji tuzo hizo kwa washindi kutoka vipengele 14, hafla iliyofanyika

Zubeir (Mratibu Mkufunzi TMSA) na Dk. Salama Yusuf (Mwenyekiti TMSA Zanzibar). Nyuma waliosimama ni maofisa wa TMSA. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Kesi za kodi ya pango la
ardhi zakwama ushahidi

Na Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA

KESI 107 za kodi ya pango la ar-
dhi katika Mkoa wa Singida zime-
kwama kuendelea katika Baraza
la Ardhi na Nyumba kutokana
na maofisa ardhi waliozifun-
gua kushindwa kufika kwenye
baraza hilo kutoa ushahidi.

Mwenyekiti wa Baraza la Ardhi
Wilaya ya Singida, Bahati Colex,
alisema hayo juzi wakati wa kikao
kazi cha watumishi wa sekta ya
ardhi kutoka katika halmashauri
za Mkoa wa Singida kwa ajili ya

kufanya tathmini ya utekelezaji
wa shughuli zilizofanyika katika
kipindi cha 2022/2022.

Alisema maofisa ardhi kutoka
halmashauri za Mkoa wa Singida
wanafungua kesi za pango ya ar-
dhi, lakini wanapoitwa na Baraza
la Ardhina  Nyumba hawafiki
na ku kwamisha kutolewa hu-
kumu ya kesi hizo kwa muda
mrefu.

“Asilimia kubwa ya kesi za ar-
dhi ndiyo wanakuwa mashahidi,
lakini bahati mbaya hawafiki na
tunajikuta kesi nyingi tunaziwe-
ka pending (pembeni),” alisema.

Colex alisema katika Baraza la

s
—

==
-
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Ardhi na Nyumba zipo jumla ya
kesi 515 za ardhi ambazo zinasu-
biri utatuzi na nyingine zilifun-
guliwa tangu mwaka 2014.

Alisema sababu ya kesi hizo
kuchelewa kutolewa uamuzi ni
uchache wa watumishi, waliopo
ni watatu pekee kati ya sita wa-
naohitajika, changamoto ya usa-
firi, baraza kukaa miaka miwili
bila kuwa na mwenyekiti na baa-
dhi ya kesi kurejeshwa kutoka
Mahakama Kuu kwenda kwenye
baraza.

Naye Ofisa Utumishi Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, Salum Issa, alisema

changamoto ya upungufu wa
watumishi katika sekta ya ardhi
inafanyiwa kazi.

Issa alisema kuwapandisha
vyeo watumishi limekuwa tatizo
kwasababu wengi mafaili yao
hayana nyaraka na vyeti vyao.

“Wapo watumishi karibu
160 ambao tumeshindwa ku-
wapandisha vyeo kwasababu
nyaraka zao hazipo kwenye ma-
faili,” alisema.

Aidha, Ofisa Utumishi huyo
aliwataka maofisa ardhi kuweka
masanduku ya maoni kwenye
ofisi ili wananchi waweze kutoa
maoni.

]
Shule

Zajengewa
VYOO,
msaada
madawati

Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Knauf imetoa
msaada wa madawati 300,
kujenga matundu 10 ya choo na
chumba kimoja cha darasa vyote
vikiwa na thamani ya Sh. milioni
60 katika Shule ya Msingi Kisem-
vule na Mwanambay, Mkuranga
mkoani Pwani.

Ni mara ya pili mwaka huu
kampuni hiyo inayojihusisha
kutengeneza na kuuza vifaa vya
ujenzi, kusaidia elimu baada ya
shule za Makangaga na Kiran-
jeranje zilizoko Kilwa, mkoani
Lindi.

Akiongea baada ya kukabi-
dhi misaada hiyo, Mkurugenzi
wa kampuni hiyo, Ilse Boshoff
alisema, kusaidia maendeleo ya
elimu katika jamii ni moja kati ya
Vitu wanavyovipa Kipaumbele
muhimu.

“Kuwajengea watoto mazin-
gira bora ya kujifunzia ni jambo
muhimu sana kwa maendeleo
va nchi yoyote. Kila mwanafunzi
ana haki ya kupata elimu bora
na Knauf tunayo furaha kubwa
kusaidia maendeleo ya elimu
hapa Tanzania kwani jambo
sahihi na muhimu,” alisema.

Mwakilishi wa Ofisa Elimu
Kata, Shizya Mwaweza, alisema
msaada huo umesaidia kuongeza
mahudhurio ya wanafunzi kwa
zaidi ya asilimia 90.

“Baada vya kupata msaada wa
madawati haya pamoja na vyoo,
mahudhurio yameongezeka
kwa asilimia 90 hadi 95. Hii
ni kwa sababu mazingira yao
va kujifunzia yameboreshwa
na wanafurahia kuja shuleni,”
alisema.

Kwa upande wake, Katibu
Tawala wa Wilaya ya Mkuranga,
Veronica Kinyemi, alisema
madawati hayo yatasaidia wa-
nafunzi 900 kuketi wakisoma na
kusaidia kuboresha mazingira ya
kujifunzia.

TEN/MET yaipongeza serikali kuboresha elimu

Na Elizabeth Zaya

MTANDAO wa Elimu Tanzania
(TEN/MET), umeipongeza serikali
kwa maboresho kwenye sekta ya
elimu nchini.

Kwa mujibu wa Mratibu wa Taifa
wa Mtanda huo, Ochola Wayoba,
hatua zinazochukuliwa na serikali
kupitia Wizara ya Elimu, Sayansi
na Teknolojia kuboresha sera, she-
ria na mitaala katika sekta hiyo ni
jambo jema na linatakiwa kuung-
wa mkono.

“Uwekezaji unaofanyika kwenye
sekta ya elimu, ‘review’ (mapitio)
ya sera, sheria, mitaala na mabore-
sho mbalimbali, tunaona hiyo ni
nia njema ya serikali kwenye sekta
hii na tunaiomba iendelee kubore-
sha zaidi kuhakikisha inaendana
na mahitaji ya sasa ya dunia,” alise-
ma Wayoga.

Alisema, wanaamini katika ma-
boresho hayo yanayofanywa na
serikali, itaangaza zaidi kuhakiki-
sha uwekezaji katika sekta hiyo ya
elimu inakidhi mabhitaji ya sasa ya
kitaifa na kimataifa, ili wanafunzi

wanaohitimu wawe na maarifa ya
kujiajiri badala ya kusubiri kuajiri-
wa.

“Tunaamini kwamba mitaala
inayofanyiwa maboresho kwa sasa
itakuwa ni ile ambayo inalenga
kuwatengeneza wanafunzi ambao
wakihitimu wanakwenda kuten-
geneza kitu, kwa sababu tunaona
wanafunzi wengi wanahitimu, la-
kini hawajianzishii shughuli za ku-
fanya, hatutaki kuendelea kuona
wanatoka shuleni wanakwenda
kuwa wategemezi wa wazazi wao,”
alisema Wayoga.

Pia alisema pamoja na mabore-
sho ambayo serikali inafanya ka-
tika sekta hiyo ya elimu, bado kuna
upungufu kwenye eneo la walimu
pamoja na ukosefu wa miundom-
binu bora.

“Kwa hiyo katika kipindi hiki cha
maboresho ni vema serikali ika-
liangalia hili hususani kuwekeza
kwenye miundombinu ikiwamo
vifaa, teknolojia za kisasa za ku-
fundishia na sekta hii iongezewe
bajeti,” alisema Wayoga.

Suala jingine ambalo walitaka
liangaliwe wakati wa maboresho

hayo ni uendelezaji wa walimu, na
kwamba ni vyema sera ya elimu
ikatamka wazi juu ya suala hilo.

Pia alipendekeza lugha ya kuji-
funzia itumike Kiswahili na Kiin-
gereza ili elimu inayotolewa ikidhi
mahitaji ya ndani na kimataifa.

“Tunaamini kwamba endapo
lugha ya kujifunza itakuwa Kiswa-
hili na Kiingereza, itasaidia kutoa
wanafunzi ambao watatumika
ndani na nje ya taifa hili, wa-
taendana na dunia inavyokwenda
kwa kutumika kimataifa,” alisema
Wayoga.
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Makarani sensa wahamasisha watu kuhesabiwa

Na Restuta Damian,
BUKOBA

BAADHI ya makarani waku-
funzi ngazi ya wilaya mkoani
Kagera, wamesema maen-
deleo chanya yanatokana na
usahihi wa taarifa za sensa
zitakazokusanywa wananchi
watakapohesabiwa.

Walikuwa  wakizungumza
na Nipashe mwishoni mwa
wiki, ikiwa ni siku ya 17 tangu
kuanza kwa mafunzo ya uadili-

fu wa kuwa wakufunzi wa ma-
karani watakaofanyakazi kwe-
nye kata.

Mkufunzi mkazi wa Wilaya
ya Muleba, Jackson Msigati,
alisema wameaminiwa ku-
fundisha wengine ngazi ya
kata, ili kuhakikisha takwimu
sahihi za waliohesabiwa zina-
patikana.

“Niseme tu maelekezo yote
ambayo tumepewa ni ku-
hakikisha taarifa zote za sensa
zinakuwa na usahihi wake na

serikali itumie namba kufanya
maendeleo,” alisema Msigati.
Alisema sensa ifanyika kila
baada ya miaka 10, kwa lengo
la kujua idadi ya watu kwa ajili
ya kupanga mipango sahihi
kwa maendeleo jumuishi.
Karani na mkazi wa Kata ya
Kagondo Manispaa ya Bukoba,
Jane Novath, alisema elimu ya
utambuzi inajengwa kwa ma-
karani itafikia wananchi kwa
kufuata miongozo ya mado-
doso kwa nadharia na vitendo.

Naye Ofisa TEHAMA, Elika-
na Joseph, alisema mwaka
huu sensa itafanyika kidigitali
na taarifa zitawasilishwa kwa
mtandao kufika mahali pa ku-
jumuisha.

Naye Mkufunzi wa Sensa
Taifa, Morice Nyatega, alisema
kinachofanyika sasa ni mafun-
70 ya uelewa kwa makarani
wakufunzi  watakaokwenda
kufundisha wengine ili kuwa
na weledi kwenye ukusanyaji
wa taarifa zote.

W 1

Meneja Idara ya Mauzo wa Kampuni ya Alliance One Tobacco Tanzania Limited, Stephen Godfather, akifafanua jambo kwa vion-
gozi na wakulima 120 wa zao la tumbaku kutoka Sikonge mkoani Tabora na Kahama walipofanya ziara katika kiwanda hicho
kilichoko Kingolwira mkoani Morogoro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wakulima ufuta wapata mamilioni uuzaji zao hilo

Na Said Hamdani, LINDI

JUMLA ya kilo 25,001,222
za ufuta sawa na tani 25,000
zimekusanywa na kuuzwa na
Chama Kikuu cha Ushirika
mkoani humo, kupitia minada
sita iliyofanyika msimu wa
mauzo wa mwaka huu na ku-
ingiza mamilioni ya maduhuri.

Meneja wa Chama hicho
kinachoundwa na halmashau-
ri za Kilwa, Lindi na Mtama,
Nurdini Swalah, alisema hayo
katika mahojiano maalumu
na mwandishi wa habari hizi,
mjini hapa.

Alisema katika minada sita

iliyofanyika Vyama vya Msingi
na Ushirika (Amco’s) za Tapwa,
Nakiu, Halmashauri ya Kilwa
na Milola, Kiwalala na Nyanga-
mara (Mtama) imeingiza Sh.
79,354,800,353, huku wakuli-
ma wakiweka kibindoni Sh.

77,052,187,309.

Alifafanua  kuwa mnada
wa kwanza kilo zilizou-
zwa ni 4152224 na ku-

ingiza maduhuri ya Sh.
12,917,217,587/50, wakati wa pili
kilo zilizouzwa ni 4,331,085 na
kuingiza Sh. 13,520,040,500/50
na watatu kilo 4,795,397 zime-
kusanywa na kuingiza Sh.
15000, 795,207/50. Aidha,

alisema katika mnada wa nne
kilo zilizokusanywa na kuuzwa
zilikuwa 4,110,445 na kuingiza
Sh. 13,226,042,687/50, wa tano
kilo 4,719250 zilikusanywa
na kupata Sh. 15,300,906,723,
wakati mnada wa sita ukiingiza
Sh. 9,399,697,656/50 baada ya
kuuza kilo 2,892,821.

Meneja wa Chama Kikuu
cha Lindi Mwambao, alisema
uuzaji wa ufuta kupitia minada
hiyo sita, Sh. 2,312,612,253/70 ni
makato na tozo mbalimbali, Sh.
1,750,085,554 usafirishaji, Sh.
37,501, 033/50 zinatokana na
maghala, wakati vifungashio
vikilamba Sh. 525,025, 666/20.

Kutokana na mauzo na
makato yote yaliyofanyika,
wakulima wamelipwa Sh.
69,965,102,707 huku minada
ikiendelea kuonyesha kiwango
kikubwa cha ufuta uliozal-
ishwa msimu wa mwaka huu.

Swalah alisema kutokana na
kiwango cha ufuta uliozalishwa
na kuuzwa msimu wa mwaka
huu, yapo matumaini ya ku-
fanya vizuri, ikiwamo kiwango
cha idadi ya zao hilo, kupita
cha uzalishaji wa mwaka uli-
opita, hadi msimu unamalizika
mwaka jana, Chama cha Lindi
Mwambao kilikusanya na kuu-
za kilo 27,000,0000.

Tunduru yaongoza
ukusanyaji
korosho 2021/22

Na Gideon Kwakanosya, TUNDURU

CHAMA cha Msingi cha Ushirika
(AMCOS) Namitili kilichoko Wilaya ya
Tunduru, mkoani Ruvuma, kimeshika
nafasi ya kwanza kitaifa kwa kuongoza
ukusanyaji korosho katika msimu wa
mwaka 2021/2022.

Kaimu Mkurugenzi wa Bodi ya
Usimamizi wa Mfumo wa Stakabadhi
Ghalani, Asangye Bangu alisema, katika
Kipindi hicho Namitili AMCOS ilikusanya
korosho zenye uzito wa kilo 1,879,635 na
kuongoza katika kumi bora kitaifa.

Akizungumza na wakulima na wa-
nachama wa Namitili AMCOS, alisema
nchini kuna zaidi ya AMCOS 400 ambazo
zinakusanya korosho kupitia mfumo wa
stakabadhi ghalani.

Aliitaja AMCOS iliyoshika nafasi ya pili
kuwa ni Sama kutoka Wilaya ya Tun-
duru ambayo imekusanya korosho kilo
1,774,676, na nafasi ya tatu ni Umoja
AMCOS kutoka Wilaya ya Liwale mkoani
Lindi ambayo imekusanya kilo 1,758,118.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi huyo, na-
fasi ya nne imekwenda kwa Tuaminiane
AMCOS kutoka Wilaya ya Masasi, mkoani
Mtwara iliyokusanya kilo 1,656,787,
nafasi ya tano imechukuliwa na Lima
AMCOS kutoka Wilaya ya Tunduru, am-
bayo imekusanya kilo 1,461,614 ambapo
nafasi ya sita imeenda kwa Kitangari
AMCOS kutoka Wilaya ya Newala mkoani
Mtwara iliyokusanya tani 1,297,637.

Aliitaja AMCOS iliyoshika nafasi ya
saba kuwa ni Nanyumbu Mangaka ku-
toka mkoani Mtwara, ambayo imekusan-
va kilo 1,222,606, nafasi nane imeshikwa
na Nangoo AMCOS toka Wilaya ya
Masasi, mkoani Mtwara iliyokusanya kilo
1174,361.

AMCOS nyingine zilizoingia kumi bora
ni Chapakazi ya Kibiti mkoani Pwani
iliyokusanya kilo 1,111,733 na nafasi ya
kumi bora imechukuliwa na Mayanga
AMCOS ya mkoani Mtwara ambayo im-
ekusanya kilo 1,110,449.

Akizungumza na wanachama wa
Namitili AMCOS, Mkurugenzi wa Bodi
ya Usimamizi wa Mfumo wa stakaba-
dhi ghalani ameipongeza AMCOS hiyo
kushika nafasi ya kwanza kitaifa na
kusisitiza kuwa wamelifanya kitaifa na
nafasi wameipata kihalali kulingana na
vigezo vilivyowekwa.

Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha
Ushirika Tunduru (TAMCU), Musa Man-
jaule, alisema Tunduru inajivuna kwa
kutoa AMCOS tatu bora kitaifa nafasi
ya kwanza, pili na tano zimechuliwa na
AMCOS za Tunduru.

Alisema Wilaya ya Tunduru imepiga
hatua kubwa katika matumizi ya mfumo
wa stakabadhi ghalani kwenye mazao ya
korosho, ufuta na mbaazi.

Ameutaja mfumo huo tangu ulipoanza
kutumika msimu wa mwaka 2015 hadi
sasa umeleta manufaa makubwa kwa
wakulima.

Kwa upande wake mkulima Ibrahimu
Chemba, mwanachama wa Namitili AM-
COS, alizitaja sababu zilizochangia AM-
COS hiyo kupata mafanikio makubwa ni
Uwapo wa viongozi mahiri wanaofanya
kazi za wanachama kwa moyo, uwazi wa
wanachama na kuwapo kwa makarani
waaminifu.
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Wilaya Iramba
yakomesha mimba,
ukeketaji shuleni

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

WILAYA ya Iramba mkoani Singida,
imekomesha vitendo vya wanafunzi
wa kike kupewa mimba, ukeketaji na
kuozwa wakiwa na umri mdogo.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Suleiman
Mwenda, alisema hayo jana kwenye
hafla ya Siku ya Kitaaluma ya Shule
ya Sekondari Tumaini na wanafunzi
na walimu waliofanya vizuri kwenye
masomo walipewa zawadi mbalimbali
zikiwamo fedha taslimu.

Mwenda alisema wilaya hiyo kila
mwezi kulikuwa kukiripotiwa wa-
nafunzi wanane hadi tisa kupewa
mimba, lakini hivi sasa matukio hayo
hakuna baada ya serikali kuanza ku-
wachukulia hatua kali za kisheria wal-
iokuwa wakifanya vitendo hivyo.

“Wakati naingi hapa Iramba nikiwa
DC kila mwezi kwenye taarifa ya ki-
kao cha Kamati ya Ulinzi na Usalama
tulikuwa tunaletewa taarifa za mimba
nane hadi tisa kila mwezi, lakini hivi
sasa ni miezi minne hakuna mimba
ambayo imeripotiwa katika shule zetu
za sekondari,” alisema.

Alisema serikali ya wilaya ilipoona
tatizo la mimba, ukeketaji na kuoza
watoto limekuwa sugu, iliweka mkaka-
ti wa kukomesha vitendo hivyo kwa
kuwachukulia hatua wote waliokuwa
wakishiriki vitendo vya ngono na wa-
nafunzi na wengi wamefungwa jela
miaka 30.

Alisema serikali imechukua hatua
hiyo ili kutengeneza mazingira mazuri
kwa wanafunzi wa kike waweze kuso-
ma ili baadaye wawe na maisha mazuri
na kuwa viongozi bora wa taifa kwa
kuwa inaaminika wanapopewa nafasi
za uongozi wanafanya vizuri zaidi ku-
liko mwanaume.

Mwenda alisema serikali imeende-
lea kuchukua hatua ya kuboresha maz-
ingira ya Shule ya Sekondari Tumaini
na katika mwaka wa fedha uliopita wa
2021/2022, shule hiyo ilipatiwa zaidi
ya Sh. bilioni 1.7 kwa ajili ya kujenga
mabweni, madarasa na kuyaboresha
madarasa yaliyopo.

Alisema Benki ya NMB katika ku-
unga juhudi za serikali imetoa vitanda
40 vya wanafunzi 80 wa shule hiyo
ambayo kila mwaka imekuwa ikifanya
vizuri kwenye matokeo ya kidato cha
pili, nne na sita na kuibeba wilaya na
mkoa wa Singida.

Vile vile, serikali katika kugharamia
elimu bure Wilaya ya Iramba inapewa
Sh. milioni 654 kwa shule za sekondari
na Sh. milioni 403 kwa shule za msingi.

Kwa upande wake, Mkuu wa Shule
ya Sekondari Tumaini, Zainabu Mtin-
da, alisema mafanikio ya shule hiyo
ambayo ni ya serikali yametokana na
ushirikiano mzuri wanaoupata kutoka
kwa wananchi wa Kata ya Kinampan-
da, serikali ya wilaya, mkoa na taifa
kwa ujumla. Mtinda alisema malengo
ya shule hiyo ni kuhakikisha inakuwa
miongoni mwa kumi bora kitaifa am-
bayo yatatimia kutokana na ushiriki-
ano mkubwa wanaoupata.

Mkuu huyo wa shule aliiomba seri-
kali kuwasaidia kujenga uzio wa shule
ili kuimarisha ulinzi na usalama kwa
wanafunzi.

H'shauri yajitolea Kujenga Kituo cha kisasa cha afya

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

ALMASHAURI ya Man-

ispaa ya Morogoro kwa

mara ya kwanza tangu

ilipoanzishwa imeamua
kufanya ujenzi wa mradi mkubwa
wa kituo cha kisasa cha afya katika
Kata ya Tungi ambacho kitagha-
rimu Sh. bilioni 1.2 zinazotokana
na mapato ya ndani.

Akizungumza katika kikao cha
kawaida cha Baraza la Madiwani,
Meya wa Manispaa hiyo, Pascal
Kihanga, alisema tayari ujenzi
wa majengo 10 ya kituo hicho
umeanza ambayo yanakakadiriwa
kutumia Sh. milioni 350.

“Leo nafurahi kuwaambia kuwa
tangu manispaa ianzishwe mion-
go kadhaa iliyopita, haijawahi ku-
jenga kituo cha afya yenyewe kwa
mapato yake ya ndani, leo man-
ispaa hii chini ya baraza hili ina-
jenga kituo cha afya cha Tungi ili
kuwasogezea huduma wananchi,”
alisema Meya Kihanga.

Alisema pamoja na kujenga
kituo hicho katika kipindi cha
mwaka wa fedha wa 2021/2022,
manispaa ilitumia Sh. milioni
424.5 kwa ajili ya kumalizia ujenzi
wa zahanati tisa.

Kihanga alisema kati ya za-
hanati hizo, sita zimakamilika na
zinatoa huduma kwa wananchi
kwenye kata za Tungi, Kihonda
Maghorofani, Mbuyuni, Mgaza-
Mindu, Sultan Area na Kiwanja
cha Ndege, wakati zahanati tatu
zipo kwenye hatua mbalimbali za
umaliziaji.

“Hivi vitu havijawahi kufanyika
katika kipindi cha miaka ya ny-
uma, ukiangalia nyuma na sasa
ni tofauti sana, bado niendelee
kulipongeza Baraza la Madiwani
na wataalamu kwa kazi nzuri
mnayoifanya,” alisema Kihanga.

Meya huyo alisema kuwa man-
ispaa inakwenda kubadilika na
katika mabaraza yaliyopita haya-
jawahi hata kwa wakati mmoja
kujenga zahanati mbili kwa wakati
mmoja.

“Leo tunazungumzia zahanati
tisa, sita zikikamilika na tatu zipo
kwenye umaliziaji,” alisema Ki-
hanga.

Alisema endapo baraza hilo
kwa kushirikiana na wataalamu
likiendelea na mwenendo wa kusi-
mamia huduma za kijamii, upo
uhakika baada ya muda mfupi
kata zote zilizopo katika manis-
paa hiyo zitakuwa na zahanati za
kisasa.

Kwa upande wake, Katibu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Wilaya ya Morogoro myjini, Slyvest-
er Yaredi, alisema ni nadra kukuta
halmashauri ya manispaa ikajenga
kituo cha afya.

Alisema, aliwahi kutembelea
eneo la ujenzi wa kituo hicho cha
afya eneo la Tungi ambacho kiki-
kamilika kwenye ukanda huo wa-
nanchi watakuwa na nafasi kubwa
ya kupata huduma za afya.

Katibu wa CCM wilaya hiyo pia
alipongeza hatua ya manispaa
hiyo kwa kujenga zahanati tisa
ambazo kati ya hizo, sita zinafanya

kazi kwa kutoa huduma.

Yaredi alisema anatarajia kuona
malengo yaliyopo kwa manispaa
hiyo kuwa kabla ya kufika mwaka
2025, maboma zahanati ambazo
zimekaa zaidi ya miaka 18 bila
kukamilishwa zinapaswa zikamil-
ishwe ili zitoe huduma za afya kwa
wananchi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Manispaa ya Morogoro, Ally
Machela alisema uamuzi wa ku-
jenga zahanati hizo tisa huku sita
zikiwa zimekamikika kwa ku-
tumia fedha za mapato ya ndani,
serikali kuu umewaletea watumi-
shi 18 wakiwamo madaktari na
wauguzi. “Endapo tutaendelea
na kuanzisha juhudi zetu binafsi
kwa mapato yetu ya ndani iki-
wamo kujenga zahanati ndivyo
nayo serikali kuu itakavyoongeza
nguvu na kutupatia watumishi wa
afya kwani licha ya hao, imetupa-
tia wengine saba kwenye hospitali
yetu ya wilaya wakiwamo madak-
tari wawili na wauguzi watano,”
alisema Machela.

Msajili wa Hazina,
Mgonya Benedicto
(kulia), akisalimiana na
Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela, alip-
owasili katika ufunguzi
wa semina maalum
iliyoandaliwa na Benki
ya CRDB kwa ajili ya
taasisi, mashirika, na
wakala za serikali iliyo-
fanyika katika hoteli ya
es Salaam. Wengine
pichani ni Ofisa Mkuu
wa Biashara wa Benki
va CRDB, Boma Raballa,
Ofisa Mkuu wa Uende-
shaji wa benki hiyo,
Bruce Mwile, Mkuru-
genzi wa Mawasiliano
CRDB, Tully Mwam-
bapa na Ofisa Mkuu

wa Fedha, Fredrick
Nshekanabo. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

DMI yapigia debe mafunzo ya uhandisi, uendeshaji meli

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Bahari Dar es Salaam
(DMI), kimewataka Watanzania
kuchangamkia fani za unahodha
wa meli na uhandisi ambazo wa-
nafunzi wanaodahiliwa wanapata
mikopo chuoni hapo.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki na Ofisa Udahili wa chuo hi-
cho, Lusajo Martini wakati akizun-
gumza na gazeti hili kuhusu chuo
hicho kwenye maonyesho ya vyuo
vikuu nchini.

Alisema fani za bahari kwa
ujumla ikiwamo ya uhabaria,
uhandisi na uendeshaji wa meli
zina soko kubwa duniani na wa-
hitimu wote wanaomaliza chuo
hicho wamekuwa wakiajiriwa
kwenye kampuni za ndani na nje
ya nchi. Alisema DMI ina Mfuko
wa Mafunzo unaoita METFUND

Education Training Fund, ambao
umekuwa ukitoa mikopo kwa
wanafunzi wanaosoma fani ya
uhandisi na uendeshaji wa meli
kama sehemu ya kuhamasisha
watu wengi kujiunga na fani hizo.

Pia alisema ndani ya DMI kuna
wakala iitwayo Manning Agency
ambayo kwa muda mrefu imeku-
wa ikiwaunganisha wanafunzi wa-
naohitimu chuoni hapo na kam-
puni mbalimbali za meli duniani
kwa gjili ya ajira.

“Hizi fani ajira zake siyo za
kutafuta ziko nyingi sana, mwa-
nafunzi anapohitimu  wakala
anawaunganisha na kampuni
mbalimbali za meli na za usa-
firishaji zinazotafuta wafanyakazi
kwa hiyo niwahakikishie wa-
takaokuja kusoma DMI kwamba
hawatahangaika kutafuta ajira,”
alisema.

Alisema DMI ni chuo pekee
nchini kinachotoa mafunzo yana-
nohusiana na uendeshaji wa
meli na uhandisi kwenye meli na
mafunzo yake yamepata ithibati
ya kimataifa.

“Kwenye meli ukiachana na
shughuli zile zinazofanyika baha-
rini kuna shughuli za nchi kavu
za uratibu wa masuala ya bahari
na hao pia tunawapa mafunzo
pia ya usafirishaji tunawaomba
wachangamkie dirisha la udahili
limefunguliwa wanafunzi wafanye
udahili kwa njia ya mtandao,”
alisema.

Martini alisema Afrika nzima
vyuo vinavyotoa mafunzo ya-
nayofanana na DMI viko vinne tu
na mafunzo wanayotoa hayana
ushindani hapa nchini kutokana
na kuwa ndiyo taasisi pekee inay-
otoa mafunzo ya aina hiyo.

Alisema DMI imepata usajili ku-
toka kwa Taasisi ya Kimataifa ya
International Maritime Organiza-
tion (IMO), kutoa mafunzo ya ba-
hari na wahitimu wa chuo hicho
wanaweza kufanyakazi popote
pale duniani.

Alisema wanafunzi wote wali-
omaliza kidato cha sita au wali-
osoma ngazi ya astashahada wa-
naweza kujiunga na chuo hicho
kwenye fani mbalimbali kwa
mwaka wa masomo ulioanza.

Alisema pia DMI inatoa mafun-
70 ya awali kabisa ya namna mtu
anavyoweza kujiokoa yanapo-
tokea majanga kwenye bahari.

Alisema mafunzo hayo ni
muhimu kwa ajili ya kujihami
kwani mtu anayepata mafunzo
hayo anaweza kuokoa maisha
yake na ya wengine pindi kunapo-
tokea janga lolote baharini.
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CBE kuendeleza
wanafunzi
mawazo
kibiashara

Na Joseph Mwendapole

CHUO cha Elimu ya Biashara (CBE),
kimeanzisha programu atamizi ambayo
inatumika kuendeleza mawazo ya biashara
yanayotolewa na wanafunzi wanaosoma
kwenye chuo hicho kuwa bidhaa.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiKki
na Mratibu wa Programu za Uanagenzi
chuoni hapo, Dk. Mariam Tambwe, wakati
akizungumza kwenye maonyesho ya vyuo
vikuu yaliyomalizika hivi karibuni.

Alisema programu hiyo inalenga
kuwawezesha wanafunzi wa chuo hicho
kuwa mahiri na kuanzisha biashara zao
wanapomaliza masomo yao badala ya
kutembea na vyeti wakihangaika kutafuta
ajira.

Dk. Mariam alisema wanawafundisha
wanafunzi kuja na mawazo ya biashara
ambayo chuo kinayachuja na baadaye
kuwaongoza namna ya kuyatekeleza
mawazo hayo kwenda kwenye uhalisia
kwa kutengeneza bidhaa au kuanzisha
biashara huku wakiendelea na masomo
Vao.

“Hii programu ni nzuri sana kwasababu
mwanafunzi anafundishwa biashara kwa
kutumia wazo alilolitoa na akimaliza
shule wazo lake la biashara linakuwa
limeshakuwa bidhaa, sasa badala ya
kuhangaika kutafuta ajira anajiajiri
mwenyewe na Kuajiri vijana wenzake,”
alisema.

Alisema programu atamizi sio kozi
maalum bali ni kwa mwanafunzi yeyote
anayesoma CBE masomo yoyote kwa
kuwasilisha wazo lake la biashara na
mpaka sasa wameshapokea mawazo 32
va biashara ambayo wanaendelea na
mchakato wa kuyachuja mpaka wapate
watakayoyaendeleza.

Alisema matarajio ya chuo hicho ni
programu hiyo kuwanufaisha wanafunzi
zaidi ya 500 kwa mwaka na watashirikiana
na wakufunzi mbalimbali wa vyuo na
wajasiriamali kwa ajili ya kuwafundisha.

Kuhusu programu ya uanagenzi, DK.
Mariam alisema itamwezesha mwanafunzi
kusoma mafunzo yake nusu chuoni na
nusu kwa mwajiri na itaanza mwaka 2023
na nia ni kumwezesha mwanafunzi kuwa
na ujuzi unaohitajika kwenye soko la ajira.

Alisema hivi sasa wako kwenye
mchakato wa kuandaa mitaala ya
programu hizo na wataanza kwa tatu
za uanagezi katika teknolojia ya digitali,
mizani na viwango, benki na usimamizi wa
mikopo.

“Tumeanza na kozi chache kwasababu
ndiyo tunaanza kwa majaribio, lakini
kwasababu ya mahitaji ya soko
tutaongeza kozi zingine kadri mahitaji
yatakavyoongezeka kwa sasa tutaanza na
kozi hizi tatu,” alisema.

Alisema CBE iliamua kuanzisha kozi hizo
baada ya waajiri wengi kulalamika vyuo
vinazalisha wahitimu ambao hawajaiva
vya kutosha hivyo kulazimika kuwapa
mafunzo ya muda mrefu wanapowaajiri
kwenye kampuni zao.

Alisema malalamiko kama hayo
yanatolewa na waajiri sio Tanzania pekee
bali dunia nzima, wahitimu wengi kwa
sasa hawakidhi mahitaji ya soko la ajira
kutokana na kukosa umahiri wa hali ya juu
kwenye fani mbalimbali wanazosomea.

“Wanalalamika kwamba wahitimu
wengi wanaozalishwa vyuoni ni tofauti na
mahitaji ya soko ndiyo sababu CBE sasa
tumeamua kuja jibu la changamoto hiyo
kwa kuanzisha program ya uanagenzi
ambapo mwanafunzi atasoma nusu
darasani na nusu kwa mwajiri,” alisema.

Mbunge kulipa posho walimu wanaojitolea

Na Thobias Mwanakatwe

BUNGE wa Jimbo
la Songwe, Philip
Mulugo, ameahidi
kutoa Sh. 330,000
kila mwezi kwa gjili ya kuwalipa
mshahara walimu 11 wanaoji-
tolea katika Shule ya Sekondari
ya Namalaji, Kata ya Totowe

wilayani humo.

Aidha, Mulugo aliahidi kutoa
shilingi milioni tatu mwezi No-
vemba, mwaka huu, kwa ajili
ya kununulia mashine ya kudu-
rufu (photocopy machine) am-
bayo itasaidia walimu wakati
wa mitihani ya wanafunzi.

Mulugo alifikia uamuzi huo
baada ya kutembelea shule

hiyo iliyoanzishwa Januari 17,
mwaka huu na kuelezwa kuwa
shule hiyo ina walimu watatu
walioajiriwa na serikali, lakini
11 wanafundisha kwa kujitolea.

Wanafunzi hao walimweleza
mbunge huyo kuwa walimu
hao wanaojitolea wanalipwa
kupitia michango ya wazazi ya
Sh. 6,000, na baadhi hawatoi

fedha hizo hali inayosababisha
walimu wao kupata shida.
Kutokana na  hali hiyo,
Mulugo aliahidi kuanza kutoa
Sh. 330,000 kila mwezi kulipa
posho za walimu hao wakati
wanasubiri ajira za serikali na
zitatumwa kwa Diwani wa Kata
ya Totowe ambaye ataziwasili-
sha kwa mkuu wa shule hiyo.

V. o000
Na Restuta Damiana, BU-
KOBA

WAKALA wa Maji na Usafi wa
Mazingira Vijijini (RUWASA),
mkoani Kagera unaendelea
kutekeleza miradi ya maji kwe-
127,827 kwa bajeti ya mwaka
2022/2023 ili kufikisha huduma
kwa wananchi.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Kaimu Meneja
wa Wakala wa Maji na Usafi wa
Patrice Jerome, wakati akitoa
taarifa ya hali ya utekelezaji
wa huduma hiyo kwa mwaka
2021/2022 na miradi inayoen-
delea kutekelezwa 2022/2023.

Jerome  alisema, katika
kuongeza kasi ya utendaji na
kufikia lengo la serikali kama se-
hemu ya mpango wa maende-
leo kwa wananchi mkoa ume-

fanya na kufikia asilimia 70 ya

Aidha, alisema licha ya kuwa
na tatizo la miradi kuendelea
kutekelezwa zaidi ya mwaka
mmoja kutokana na sababu
mbalimbali, wakala unaongeza
jitihada kwa kila wilaya ili ku-
fikia maeneo yote yanayoka-
liwa na wananchi.

“Kuna tatizo la miradi ya
kutekelezwa zaidi ya mwaka
mmoja kulingana na gharama
kuwa kubwa kuliko uhalisia wa
bajeti iliyopangwa mfano mi-
radi ya fedha za maendeleo ya
ustawi wa jamii, inakuwa na up-
ungufu wa kutosheleza maeneo
ya utekelezaji ndani ya wilaya,”
alisema Jerome.

Alisema kwa mwaka
2021/2022 kulikuwa na miradi
33 inayotekelezwa kutoka vy-
anzo mbalimbali vya fedha na
saba miradi ya maendeleo ya

ustawi wa jamii UVIKO kwenye
vituo 105.

Hata hivyo, alisema kwa
mwaka 2021/2022 RUWASA
iliidhinishishiwa gharama ya
Sh. bilioni 22.1 kutoka Mfuko
wa Maji wa Taifa (NWIF), lipa
kwa matokeo (PbR) programu
ya matokeo (PfrR), fedha ya
mfuko wa maendeleo na ustawi
wa jamii (UVIKO-19) na ruzuku
(GOT).

“Kwa vyanzo vyote kunaku-
wa na kiasi kilichotengwa am-
bacho ni milioni 25.3, lakini
hadi mwezi Juni mwaka huu ki-
asi kilipokelewa ni bilioni 24.5,”
alisema Jerome.

Mhandishi wilayani Kyerwa,
Shukrani Tungaraza alisema,
mbali na usimamizi wa miradi
zipo jitihada kuhakikisha wa-
napata huduma za maji hadi
majumbani.

“Sio tu kuweka miradi tu-

19 kupatiwa huduma ya maji

natoa vipaumbele kwa watumia
maji ambao ni wananchi kufiki-
sha kwenye majumba yao kwa
kufunga bomba na wao kulipia
ankra,” alisema Tingaraza.

Alisema, njia hiyo ya maji ita-
saidia wakusanyaji wa fedha za
ankra ya maji zitakazo hudumia
ukarabati wa miundombinu in-
ayochakaa au kuharibika.

Awali, akifungua kikao hi-
cho Mkuu wa Mkoa wa Kagera
Meja Jenerali Charles Mbuge
alisema, serikali ina mpango
wa kuona miradi inakuwa en-
delevu na imara kumnufaisha
mwananchi.

Aliongeza kuwa, mbali na
kuwapo muda mwingi uka-
milishaji wa miradi, baadhi ya
matatizo yameweza kutatuliwa
na wizara kwa kutoa usafiri wa
pikipiki 12 kwa mkoa huo ikiwa
ni kufikia maeneo.
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HADITHI YA
LEWANDOWSKI
NA BAYERN

BARCELONA, Hispania

HATIMAYE imetokea. Baada ya miezi
kadhaa ya uvumi, Robert Lewandowski
amejiunga na Barcelona.

Hatua hiyo imeashiria mwisho wa
uhusiano wa miaka nane kati ya Lewan-
dowski na Bayern Munich ambao uli-
wafanya kushinda ubingwa wa Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga, mara nane mfu-
lulizo na Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka
2020.

Hata hivyo, mambo hayakuisha kwa
maelewano  mazuri. Lewandowski
ameelezea mara kwa mara kufadhaika
kwake kuhusu mwajiri wake wa muda
mrefu katika wiki za hivi karibuni.

Alipolazimishwa kurejea kwenye ma-
zoezi ya timu katika wiki ya tatu ya Julai,
alifika kwa hasira kwa siku tatu mfu-
lulizo na alionekana kuwa mvivu wakati
wa mazoezi.

Ikiwa mshambuliaji huyo alikuwa
mkweli aliposema muda mfupi uliopita
kwamba “sioni uwezekano wowote wa
kuichezea klabu hii tena.” Wengi ka-
ribu na Bayern waliona kama mbinu ya
kulazimisha kuondoka kwenye mkataba
wake.

Lakini, kama msemo unavyokwenda,
sio muhimu kile ambacho watu hufikiria
unapokuja kama vile wanavyofikiria un-
apoondoka.

Matukio ya wiki za hivi karibuni
yanaweza kuharibu urithi wa Lewan-
dowski katika klabu ya Bayern - zaidi
kwa sababu ni mara ya pili katika maisha
yake ya soka kulazimisha kuhama kabla
ya kumalizika kwa mkataba wake, kwani
alifanya kitu kama hicho mwaka 2013 al-
ipokuwa na Borussia Dortmund. .

HISTORIA MPYA?

TIkiwa tutajaribu kuelewa hisia za Le-
wandowski, kunaweza kuwa na sababu
za msingi za yeye kushinikiza kuhamia
Barcelona msimu huu wa joto. Licha ya
rekodi nzuri ya mabao 344 katika mechi
375 katika kipindi hiki cha miaka nane
akiwa Bayern, Lewandowski alilazimika
kusubiri kwa muda mrefu kabla ya ku-
tambuliwa kimataifa.

Amesikitishwa sana na ukweli kwam-
ba wapigakura wa Ballon d’'Or wamem-
puuza mara kwa mara. Lewandowski
ameshinda tu tuzo ya Mchezaji Bora wa
Wanaume wa Fifa mwaka 2020 na 2021.

Kwa ujumla zaidi, Lewandowski
hajajenga aina ya thamani ya jina unay-
oweza kutarajia kutoka kwa mmoja wa
washambuliaji mahiri wa kizazi chake.

Nipashe
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Mikataba ya udhamini wa fedha nyingi
imeenda kwa wachezaji wengine.

Hivi karibuni atafikisha miaka 34, sasa
inaweza kuwa nafasi ya mwisho ya Le-
wandowski kufaidika na uchezaji wake
kibiashara na kuacha historia kubwa zai-
di. Timu iliyofufuliwa ya Barcelona chini
ya Kocha Xavi Hernandez inaweza kuwa
mahali pazuri pa kufanya hivyo. Lewan-
dowski atakuwa mshambuliaji chaguo la
kwanza pale Camp Nou, kama alivyoku-
wa Bayern kwa miaka nane.

MSHAMBULIAJI BORA

Wakati Bayern ilipomsajili Lewan-
dowski mwaka 2014, na kumvuta mbali
na wapinzani wao Dortmund, hawaku-
jua kama Lewandowski angekuwa mfun-
gaji mabao wa kutegemewa na sasa watu
wamejenga hoja kwamba, raia huyo wa
Poland ndiye mshambuliaji bora zaidi
katika historia ya klabu hiyo.

Uthabiti wa Lewandowski, pamoja na
mtazamo wake wa kitaaluma na orodha
ndogo ya majeruhi, vilimfanya awe wa
kuaminika sana. Kwa wastani, Lewan-
dowski aliichezea Bayern mechi 47 kwa
msimu.

Zaidi ya hayo, uwezo mwingi wa Le-
wandowski ulimruhusu kuzoea mako-
cha wapya kwa urahisi. Alifanya kazi
sawa chini ya Pep Guardiola, Carlo Ance-
lotti, Hansi Flick na Julian Nagelsmann.
Wakati baadhi ya wachezaji wenzake
waliwalazimisha makocha wa Bayern
kufanya marekebisho ya kimbinu, ha-
wakuwahi kuwa na wasiwasi kuhusu
Lewandowski - wala hawakuwa na wasi-
wasi kuhusu kelele zozote za kukatisha
tamaa.

Kando na vita vya kisheria na wakala
wake wa zamani na mshirika wa kibi-
ashara, Cezary Kucharski, Lewandowski
hakuwahi kutangaza habari hiyo na kitu
kingine chochote isipokuwa kiwango
uwanjani.

SI KIPENZI CHA MASHABIKI

Uhusiano kati ya Lewandowski na
Bayern ulikuwa wa upande mmoja. Ka-
tika kipindi cha miaka nane iliyopita, ali-
badilika kutoka mshambuliaji wa mpito
mwenye nguvu nyingi hadi namba tisa
mwenye kujali zaidi ambaye amejifunza
kuelewa uchezaji wa nafasi na kutumia
mwendo mzuri wa nje ya mpira, huku
pia akiboresha ujuzi wake wa kiufundi
katika nafasi yake.

Kwa maana fulani, aligeuka kuwa
mshambuliaji kama roboti anayelin-
gana na tabia yake ya jumla. Mashabiki
hawakuwahi kumchukua mfungaji wao
kwenye mioyo yao licha ya mchango
wake katika mafanikio ya Bayern.

Lewandowski mwenyewe pia hakuwa-
hi kuficha ukweli kwamba fedha zili-
kuwa dereva wake mkuu. Alipoongeza
mkataba wake mwaka wa 2019, alisema
kuwa Bayern ndiyo klabu sahihi kwake
wakati huo. Hakukuwa na kiapo cha utii
wa milele.

Kwa kuzingatia hilo, kuondoka hivi
majuzi kutoka Munich hakukutarajiwa
kabisa. Baada ya yote, inaweza isihar-
ibu sana urithi wa Lewandowski kwa
sababu hakukusudiwa kuwa kipenzi cha
mashabiki.

Badala yake, Lewandowski daima
ataonekana kama mfanyabiashara anay-
etafuta kazi yake mwenyewe.
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KLABU ya Al Ahly ya nchini Misri
imethibitisha kuwa winga wake,
Luis Miguissone amepona kabisa

jeraha lake la goti na yuko fiti

kwa michezo ijayo. Mchezaji
huyo wa kimataifa wa Msumbiji,
alisajiliwa na Ahly kutoka timu
ya Simba.
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LONDON, England

SIMU mpya wa Ligi Kuu England
unakaribia na nyota wachache
wana sababu nyingi zaidi ya ku-
vutia.

Iwe ni kurejesha sifa zao, kuwathibitishia
wenye shaka kuwa wamekosea au kuha-
lalisha mauzo yao ya bei kubwa, wataona
msimu huu unakuja kama fursa ya kureke-
bisha baadhi ya makosa.

Hapa tunawaangalia wachezaji watano
ambao wanatakiwa kuthibitisha ubora
wao kwenye Ligi Kuu wakati wa msimu
huu 2022-2023.

#1 .Jack Grealish (Manchester City)

Ingawa kushinda Ligi Kuu ya England
katika msimu wake wa kwanza hakuwezi
kuonekana kama kushindwa, Jack Greal-
ish atajua kuna mengi yanatakiwa kutoka
kwake akiwa Manchester City.

Fowadi huyo wa England alikuwa
mchezaji ghali zaidi wa nchi hiyo wakati
City ilipotoa pauni milioni 100 kumsajili
kutoka Aston Villa majira ya joto yaliyopita.

Akiwa na bei kama hiyo, rekodi yake ya
kufunga mabao matatu na kutoa pasi tatu
za mabao kwenye ligi msimu uliopita ni ya
kuridhisha kwa kiasi fulani.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
26 alianza mechi 22 tu kati ya 38 za kikosi
chake kwenye Ligi Kuu na hata aliachwa
kwenye benchi na Pep Guardiola kwenye
pambano la City la kuamua taji la Ligi na
klabu yake utotoni ya Villa siku ya mwisho.

Kulikuwa na mwanga mwingi wa kile
mshambuliaji mahiri anaweza kutoa, na
Grealish atajihisi yuko tayari kujifanya
kuwa mtu muhimu kwa mabingwa hao
muhula huu.

#12. Gabriel Jesus (Arsenal)

Baada ya kukaa kule Manchester City,
Gabriel Jesus ana nafasi ya kuwa nyota
baada ya uhamisho wake wa pauni milioni
45 kwenda Arsenal.

Mshindi huyo mara nne wa Ligi Kuu ya
England amepuuza mapendekezo ambayo
yalikuwa ni motisha nyuma yake.

Alisema: “Sitaki kuwa mtu mkuu hapa,
sitaki kuwa nyota.

“Nataka kucheza na kufurahia soka, ndi-
cho ninachopenda kufanya. Nilikuja kuwa-
saidia vijana. Ni wachezaji wa ajabu pia. Ni
klabu ambayo kila mtu anataka kushinda
pamoja.”

Lakini kitendo cha Pep Guardiola ku-
tomtumia mara kwa mara mchezaji huyo
wa zamani wa Palmeiras pale City kuliacha
swali la kufaa kwake kama namba 9 wa
timu, licha ya kipaji chake kuonekana wazi.

Akiwa na rekodi ya kufunga mabao 58
katika mechi 159 za Ligi Kuu ya England,
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25
anaweza kuhisi kuwa hiyo si tathmini ya
haki na atataka kuondoa shaka yoyote kwa
kufanya makubwa pale Emirates.

#13. Marcus Rashford (Manchester
United)

Inasikiti-

UBORA\EPL

sha kuona jinsi hisa za Marcus Rashford
zimeshuka katika miezi 12 iliyopita.

Baada ya kukosa penalti wakati wa
kichapo cha kuhuzunisha cha England kwe-
nye fainali ya Euro 2020 kutoka kwa Italia
msimu uliopita wa joto, mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24 alikosa kuanza
kwenye kampeni ya klabu mpya ya Man-
chester United baada ya kuhitaji kufanyiwa
upasuaji kutokana na jeraha la bega.

Baadaye alitatizika kufikia kiwango cha
juu katika msimu uliokumbwa na matatizo
kwa ujumla kwa Mashetani Wekundu, aki-
funga mabao matano pekee katika mechi
32 katika michuano yote na kupoteza nafasi
yake kwenye kikosi cha timu ya taifa.

Kwa kuwa michuano ya Kombe la Dunia
inakaribia, hilo ni jambo ambalo atataka
kubadilika haraka.

Rashford alisema wiki iliyopita kuhusu
kampeni hiyo mpya: “Ni fursa ya kujiburud-
isha. Niko tayari kwenda tena.

“Tunaweza kufanya mengi pamoja.
Kwangu mimi ni mwanzo mpya, kitu amba-
cho ninatazamia.”

#4. Aleksandar Mitrovic (Fulham)

Baada ya kuvunja rekodi ya mabao 43
kwenye michuano yote kwa Fulham msimu
uliopita, inaweza kuonekana kuwa ya aja-
bu kupendekeza Aleksandar Mitrovic ana
uhakika wa kuthibitisha ubora wake tena.

Lakini sababu ya mikondo ya awali
ya Mserbia huyo na kuna sababu ya ku-
pendekeza atakuwa mwanamume kwenye
misheni akirejea hivi punde.

Alifanikiwa kufunga mabao matatu pekee
ya ligi msimu wa 2020-2021, akianza mechi
13 pekee huku kukiwa na ripoti za kutofau-
tiana na kocha wa wakati huo, Scott Parker.

Na huku Mitrovic akiwa amesimamia
zaidi ya mabao 10 katika kampeni zake nne
zilizopita za Ligi Kuu, bado kuna dhana
kwamba hawezi kuzalisha katika kiwango
cha juu.

Akitoka nyuma ya msimu wa mafanikio
zaidi wa kazi yake, atahisi kuwa tayari ku-
weka kiwango chake cha juu zaidi.

#5 Dele Alli (Everton)

Dele Alli anaonekana kukosa nafasi za ku-
jenga upya heshima yake kwenye Ligi Kuu
England.

Wakati wa misimu mitatu ya kwanza ya
mhitimu huyo wa akademi ya MK Dons
kule Tottenham Hotspur, alionekana kuwa
mmoja wa vipaji angavu zaidi vya England.

Lakini katika kipindi cha miaka minne ili-
yopita, kukosekana kwa maendeleo kwa ki-
ungo huyo kumekuwa mbaya na kumfanya
Januari apelekwe Everton na ndiko kidogo
kukamboresha.

Mambo yanaweza kubadilika haraka kati-
ka soka ingawa Everton imenusurika kush-
uka daraja chini ya Frank Lampard msimu
uliopita, Alli anaweza kuuona msimu huu
kama fursa ya mwisho ya kufufua soka lake.

Kurejeshwa kwenye timu ya kimataifa
inaonekana nje ya swali hivi sasa, lakini
mwanzo mzuri wa kampeni unaweza kum-
rudisha kwenye mazungumzo mbele ya
kuelekea Qatar kwenye Kombe la Dunia.

GABRIEL JESUS

/

“WATU wakati mwingine husema
kuna ushindani kati yangu na Mo-
hamed Salah, lakini unajua sijioni
kuwa na ushindani na mchezaji
yeyote. Tuna uhusiano mzuri, tuna-
tumiana ujumbe kila mara. Nadhani
vyombo vya habari kila wakati
vinajaribu (kuongeza) mambo.”
Sadio Mane

“SINA uhakika kama ninaweza
kumpa Cesar Azpilicueta Azpi

kile anachotaka. Wakati fulani ni
kuhusu Kkile tunachotaka. Nililin-
ganisha tu ni kiasi gani tulipigania
kwa (Kalidou) Koulibaly, napata
tabu.” Thomas Tuchel

“Tuna furaha sana Oleksandr
Zinchenko Alex amejiunga nasi. Ni
mchezaji ambaye binafsi namfa-
hamu vizuri na niliendelea kumfua-
tilia baada ya muda wangu Man-
chester City. Ni mchezaji wa ubora
wa juu ambaye atatupa chaguzi na
uwezo mkubwa,” Mikel Arteta
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‘
Yassin Mustapha, mmoja wa wachezaji vvaliozihama-

klabu zao kwenye Ligi Kuu kwenda kujiunga na
klabu zingine. Hapa akiwa kwenye klabu yake ya
zamani ya Yanga kwenye moja Kkati ya mechi za
Ligi Kuu msimu uliopita. Msimu huu amejiunga na

Singida Big Stars.

Na Adam Fungamwango

UYU katoka huku kaenda
huku na huyu kaondoka
huku, katua kule, ndivyo
unavyoweza kusema kwe-
nye usajili unaoendelea kushika
kasi kwa sasa kwa klabu za Ligi Kuu.

Kumekuwa na mpishano wa
wachezaji wanaotoka klabu moja
kwenda nyingine, na wa huku nao
wanakwenda kwingine, ili mradi tu
kila klabu inaona kuwa mchezaji
fulani atatufaa kwa msimu ujao wa
mashindano.

Kwa sasa klabu zimekuwa kwe-
nye harakati za kutengeneza vikosi
vyao ili kukabiliana na mshindano
mbalimbali, ikiwamo Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu wa 2022/23, am-
bayo wengi wanatarajia itakuwa ni
ngumu na ya kusisimua.

Zipo klabu ambazo zimekuwa
zikiachana na wachezaji wao wengi
na papo hapo kusajili wachezaji
wengine ambao wanaona watafaa.

Klabu za KMC, Kagera Sugar,
Dodoma Jiji na Polisi Tanzania zi-
naonekana kuacha wachezaji wen-
gi sana. Wengine wamechukuliwa
na klabu zingine, baadhi wamemal-
iza mikataba na wengine hawana
mpango wa kuendelea nao.

Kwenye makala haya tutazitiza-
ma klabu ambazo kwa sasa hazishi-
kiki kwenye usajili zimekuwa zikisa-

jili wachezaji.

Wachezaji tutaowaweka hapa ni
wa hapa hapa nchini, wanaliosa-
jiliwa kutoka klabu moja ya Tanza-
nia na kwenda nyingine, haijalishi
kuwa ni wa Kitanzania au wakigeni.

Na usajili tutaouzungumza hapa
ni ule ambao umeshakamilika.

1. Dodoma Jiji

Klabu ya Dodoma Jiji ndiyo in-
ayoonekana kuongoza mpaka sasa
kwenye kinyang’anyiro cha usajili
mpaka sasa.

Imewasajili wachezaji Christian
Zigah raia wa Ghana, Mkenya Col-
lins Opare na kipa Daniel Mgore,
wote kutoka Biashara United am-
bayo kwa sasa imeshuka daraja,
msimu ujao itacheza Champion-
ship, Amani Kyata na Rashid Cham-
bo, hawa wametoka Coastal Union,
Hassan Mwaterema kutoka Kagera
Sugar, Jimmy Shoji kutoka Mbeya
Kwanza na Salum Kihimbwa aki-
tokea Mtibwa Sugar.

2. Singida Big Stars

Ni timu ambayo itacheza kwa
mara ya kwanza Ligi Kuu Tanzania
Bara 2022/23 baada ya kupanda
Ligi Kuu. Ilipanda kwa kutumia jina
la DTB, lakini baada ya kumalizika
kwa Ligi ya Championship, ikab-
adili jina na kujiita Singida Big Stars.

Nayo inafukuzana na Dodoma Jiji
kwa kusajili wachezaji wengi mpa-
ka sasa.

Imemnasa kipa Metacha Mnata
kutoka Polisi Tanzania, Abdumajid
Mangalo aliyekuwa timu ya Biasha-
ra United, Kelvin Sabato na Said
Ndemla kutoka Mtibwa Sugar, Paul
Geofrey na Yassin Mustapha kutoka
Yanga.

3.lhefu FC

Hawa ndiyo Mabingwa wa Ligi ya
Championship, timu iliyocheza Ligi
Kuu kwa mara ya kwanza msimu
wa 2019/20, ikashuka daraja msimu
huo huo, lakini ikacheza tena ligi ya
chini kwa msimu mmoja kabla ya
kurejea tena Ligi Kuu.

Jana nayo ilitangaza wachezaji
wanne wazoefu ambao imewasajili
kwa ajili ya msimu ujao wa ligi.

Nao ni Peter Mwalyanzi na Mwaita
Gereza kutoka Kagera Sugar, Obrey
Chirwa kutoka Namungo FC, Jaffar
Kibaya kutoka Mtibwa Sugar , Juma
Nyosso aliyekuwa Geita Gold.

4. Simba SC

Klabu ya Simba msimu huu im-
eamua kusajili wachezaji wawili
tu kutoka kwenye klabu za humu
nchini.

Wachezaji waliopata bahati ya
kusajili wa klabu hiyo ni Nassor Ka-
pama kutoka Kagera Sugar na Ha-
bib Kyombo kutoka Mbeya Kwanza.

5. Azam FC

Pamoja na kusajili wachezaji
mbalimbali kutoka nje, hawajasa-
hau kusajili wachezaji wa ndani.

. w

[LI kukabiliana na tishio

la ugaidi, waandaaji wa
Kombe la Dunia nchini Qa-
tar wametangaza kutumia
ndege zisizohitaji rubani
‘Drones’ ili kudhibiti usala-
ma wa viwanja. Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Qatar
imeingia makubaliano na
kampuni ya Fortem Tech-
nologies ambayo itatoa
ndege hizo ili kuongeza
ulinzi kwenye mashindano
hayo.

Nao kama Simba wamesajili
wawili tu mpaka sasa. Wachezaji
hao ni Abdul Selemani ‘Sopu’ ku-
toka Coastal Union na Cleophace
Mkandala aliyetokea Dodoma Jiji.

6. Kagera Sugar

Kagera Sugar ni moja ya timu ili-
yoondokewa na wachezaji wengi
msimu huu. Ni zaidi ya 10, lakini
mpaka sasa yenyewe imefanikiwa
kusajili mchezaji mmoja tu mpaka
sasa ambaye ni Datius Peter am-
baye ametokea Polisi Tanzania.




HABARI DODOMA

Vikundi
400 VYa-
unganishwa
Kupata
mikopo

Na Peter Mkwavila,

CHAMWINO

VIKUNDI 400 vya
wafugaji na wakulima
katika wilaya za
Kongwa na Mpwapwa
mkoani Dodoma,
vimeunganishwa na
kusajiliwa ili kupata
mikopo nafuu kwa taasisi
za fedha.

Mkurugenzi Mkuu wa
Dodoma Halisi Limited
Tanzania, Anthony
Msanga, aliyasema
hayo jana katika kikao
cha wadau wa maziwa
sambamba na uzinduzi
wa kampeni ya ufugaji
ng'ombe wa Kisasa
wa maziwa wilayani
Chamwino.

Alisema kampuni
hiyo imefanikisha
kuwaunganisha ili kupata
fursa ya mikopo na
elimu ya ufugaji bora wa
ng'ombe wa maziwa.

“Elimu hiyo ya
ufugaji bora ya
ng'ombe wa maziwa
ikiwamo na kitendo cha
kuwaunganisha kwa
pamoja, ni imani yetu
wataweza sasa kupata
fursa za mikopo nafuu
kwa urahisi na hatimaye
lengo letu la kuamsha
ufungaji bora wenye tija
kibiashara watafanikiwa
kutimiza ndoto zao,”
alisema.

Hata hivyo, alisema
kampuni imejipanga
kuhakikisha wafugaji
wanafuga kisasa na kuwa
na uhakika wa malisho
na maji.

Alisema elimu
inayotolewa ni pamoja
na namna ya kuaandaa
na kuhifadhi malisho ya
mifugo.

Naye Mkuu wa
Wilaya ya Chamwino,
Gift Msuya, aliwataka
wafugaji kuhakikisha
wanatumia fursa ya
ufugaji bora na wenye
tija kupitia vikundi hivyo.

“Niwasihi wafugaji
ni wakati sasa wa
kuachana na ufugaji
wa Kizamani, tumieni
fursa ya kufuga mifugo
michache ili kupata faida
atakayoweza kuwamudu
katika kuwahudumia,”
alisema.

Aidha, alizitaka pia
taasisi na kampuni
zingine kutoa fursa
ambazo zinazowagusa
jamii na zinazowainua
kiuchumi.

“

Mkurugenzi Mkuu wa Dodoma Halisi Limited, Antony Msanga, akizungumza na wadau wa maziwa wa Mkoa wa Dodoma kwenye uzinduzi wa kampeni
ya ufugaji ng'ombe wa maziwa wa kisasa uliofanyika Chamwino jana, wengine waliokaa (wa tatu kushoto) Mwenyekiti wa Maaridhiano Mkoa wa
Dodoma, Askofu Evance Chande na (wa pili kulia) Mkuu wa Wilaya ya Chamwino, Gift Msuya. PICHA: PETER MKWAVILA

RC atoa siku 10 h’shauri kupitia
taarifa za usambazaji dawa

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUU wa Mkoa wa Do-
doma, Anthony Mtaka,
ametoa siku 10 kwa
wakurugenzi wa hal-
mashauri za mkoa huo kukutana na
kupitia taarifa za upokeaji, utoaji na
usambazaji wa dawa kwenye mae-
neo yao.

Vile vile, amewataka kuchukua
hatua za kinidhamu kwa watumishi
ambao watabainika kuhusika na up-
otevu au upungufu wa dawa katika
zahanati, vituo vya afya, hospitali za
wilaya na mkoa.

katika kikao chake na viongozi wa
wilaya katika sekta ya afya, kwa ajili
ya kupitia taarifa ya upokeaji, utoaji
na usambazaji wa dawa.

“Hizi siku 10 tunazopeana ziwe za
kazi ambazo lengo lake ni kufanya
ukaguzi na kujiridhisha kwa dhati
kuhusu matokeo ya dawa kwenye
vituo vya afya, zahanati, hospitali
za wilaya na mkoa. Baada ya hapo
kutakuwa na kikao cha kupokea
taarifa na kutapobainika upungufu
wakurugenzi wanayo nafasi ya ku-
chukua hatua za kinidhamu.”

“Tutakaa kikao kingine cha
kupokea taarifa ya ukaguzi wa vi-

tuo vya afya, zahanati, hospitali za
wilaya na mkoa kwa asilimia 100 ka-
tika upokeaji, utoaji na usambazaji
wa dawa na baada ya hapo katibu
tawala wa mkoa ataweza kuchukua
hatua kwenye maeneo ambayo ya-
meonyesha upungufu,” alisema.

Kadhalika, alisema taarifa itakayo-
tolewa na wakurugenzi ionyeshe
dawa kiasi gani zimepokelewa,
thamani ya dawa, thamani ya up-
ungufu na upotevu ili kulinganisha
waliyopokea kutoka serikali kuu na
wadau wengine.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa Halmashauri ya Kongwa, Dk.
Omary Nkullo, alisema kikao hi-

cho ni muhimu kutokana na seri-
kali kutoa fedha nyingi kwa ajili ya
kuboresha huduma za afya.

Alisema maelekezo yaliyotolewa
na Mkuu wa Mkoa wameyachukua
na wanaenda kuyafanyia kazi na ku-
hakikisha siku 10 alizotoa wanapitia
taarifa na kuchukua hatua kama wal-
ivyoagizwa.

“Kikao kimeenda vizuri na sisi
tukiwa kama wasimamizi wakuu
wa fedha katika ngazi ya wilaya tu-
tahakikisha tunapitia taarifa kama
tulivyoagizwa na pale ambapo tut-
aona kuna haja ya kuchukua hatua
hatutasita kufanya hivyo,” alisisitiza
Dk. Nkullo.

Watakiwa kujiepusha rushwa uvalishaji hereni mifugo

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Do-
doma, Jabir Shekimweri,
amewataka wataalamu wa
mifugo kuepuka kuomba
rushwa kwa wafugaji katika
uvalishwaji hereni mifugo.

Akizungumza wakati wa
uzinduzi wa zoezi hilo ka-

mwishoni mwa wiki, Shek-
imweri alionya wataalamu
hao kuhusu malalamiko ya
kuomba rushwa kutoka kwa
wafugaji.

“Naomba mkafanye zoezi
hili kwa uaminifu nahitaji
kusikia idadi ya mifugo ili-
yopangwa kuvishwa hereni
katika Halmashauri ya Jiji
la Dodoma inafikiwa yote,”
alisema Shekimweri.

Aidha, aliwataka wataala-
mu kutumia lugha nzuri kwa
wafugaji na kuwatumia vion-
gozi wa kimila ili kufanikisha
zoezi hilo.

Mkuu huyo alisema en-
dapo zoezi hilo litafani-
kiwa kwa kiwango kikubwa
migogoro baina ya wafugaji
na wahifadhi ya kulalamikia
kubambikiziwa kesi ya kuin-
giza mifugo itakwisha.

“Ni vyema suala hilo
mkalikamilishe kwa sababu
itasaidia serikali kujua nani
kaingiza mifugo kutokana na
mifugo itakuwa na hereni, la-
kini kuwatetea wafugaji en-
dapo hawatafanya kosa hilo
ili wahifadhi watadai wame-
fanya,” alisema Shekimweri.

Naye ofisa mifugo wa jiji
hilo, Gratian Msigwa, alise-
ma wanatarajia kuvisha he-

reni mifugo 50,000 na Sh.
milioni 33 zitatumika katika
zoezi hilo.

Alisema ni lazima mifugo
yote ichanjwe na kuongeza
kuwa atakayekaidi suala hilo
hatua kali za kisheria zita-

chukuliwa dhidi yake.
Aliwahimiza wafugaji
kutoa  ushirikiano  kwa

wataalamu wanapoendesha
zoezi hilo bila kikwazo.
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Waandishi watakiwa

kuwekeza shughuli
Za Kiuchumi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAANDISHI wa Habari wa Mkoa wa
Mbeya, wametakiwa kuwekeza katika
shughuli mbalimbali za kiuchumi ili
kujiimarisha kiuchumi na kufanya kazi
zao kwa uhuru bila kuingiliwa na watu
wengine.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni mwa
wiki na Mlezi wa Jukwaa la kiuchumi la
wandishi wa habari wa mkoa huo, Ndele
Mwaselela, alipokuwa anawakabidhi
fedha kwa ajili ya kuwezeshana kiuchumi
na hakutaka kiwango cha mchango wake
Kitajwe.

Alisema waandishi wa habari wakijii-
marisha kiuchumi watakuwa na maisha
mazuri na watakuwa na uwezo wa kuso-
mesha watoto wao kwenye shule nzuri
kama ilivyo kwa watu wengine.

Mwaselela ambaye ni mmiliki wa Shule
za Patrick Mission ya mkoani Dar es
Salaam na Paradise Mission ya mkoani
Mbeya, alisema uwekezaji sio lazima
kuwa na mtaji mkubwa bali kinachotaki-
wa ni nidhamu ya matumizi ya fedha.

Alisema, alikuwa mwalimu wa kawaida,
lakini kwa sasa anamiliki shule mbili za
kisasa ambazo zinamwingizia fedha za
kutosha na hata waandishi wa Mkoa wa
Mbeya wanaweza kufikia hatua hiyo.

“Anzisheni biashara ili muutumie muda
wenu wa ziada kusimamia, kinachotakiwa
ni kuwekeana nidhamu ya fedha ili wana-
okopa warejeshe kwa wakati na wengine
wakope,” alisema Mwaselela.

Aliahidi kuendelea kushirikiana na
waandishi kwa kuwawezesha kiuchumi
na kuwapatia elimu ya uwekezaji lengo
lake ni kuona maisha ya waandishi yak-
ibadilika.

Kwa upande wake Katibu wa Jukwaa
la kiuchumi la waandishi wa Habari Mkoa
wa Mbeya (MJEF), Emmanuel Lengwa,
alisema mpaka sasa wanachama wa
jukwaa hilo wameshakopeshwa zaidi ya
Sh. milioni 10.

Alisema ipo fomu maalumu iliyoandal-
iwa kwa ajili ya wanachama wanaoomba
mkopo kujaza kwa ajili ya kuomba na
wanatakiwa kuweka na wadhamini
watatu wakiwamo wanafamilia.

Shule zitakazoshika mKia kupewa adhabu ya vinyago

Na Nebart Msowa, MBEYA

ERIKALI ya Mkoa wa

Mbeya, imeandaa

vinyago maalumu vya

kutoa adhabu kwa hal-
mashauri na kata yoyote ya
mkoa huo ambayo itaburuza
mkia kwenye mitihani ya ki-
taifa ya shule za msingi na se-
kondari.

Imeanzisha utaratibu huo
ili kuongeza hamasa kwa vion-
gozi wa halmashauri na kata za
mkoa huo kuongeza usimamizi
wa sekta hiyo na kinyago hicho
watakuwa wanakaa nacho kwa
mwaka mzima mpaka matokeo
yatakapobadilika.

Vinyago hivyo vina rangi
mbili ambapo cha halmashauri
kina rangi nyeusi na cha kata
kina rangi nyeupe ili kuvitofau-
tisha.

Aidha, imeandaa makombe
maalumu kwa ajili ya hal-
mashauri tatu zitakazoshika na-
fasi ya kwanza, ya pili na ya tatu
kama motisha kwa viongozi wa
maeneo hayo kuongeza kasi ya
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usimamizi wa sekta hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera alivitambulisha
vinyago hivyo na makombe juzi
wakati wa sherehe za utoaji wa
tuzo za elimu kwa walimu, wa-
nafunzi, shule na halmashauri
zilizofanya vizuri kwenye miti-
hani hiyo kwa mwaka jana.

Homera alisema vinyago
hivyo vilitakiwa vianze kutole-
wa mwaka huu, lakini akaahiri-
sha kutokana na maeneo mengi
kufanya vizuri kwenye mitihani
hiyo na akaahidi kuanza kutole-
wa mwakani.

“Kwa mwaka huu Hal-
mashauri ya Chunya ndiyo ya
mwisho na ilitakiwa ipewe kin-
yago hiki, lakini tumeahirisha
kwa sababu Shule ya Sekond-
ari Kiwanja na Kata ya Mjere
iliyopo katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya ndiyo ya
mwisho na ilitakiwa iondoke na
kinyago lakini tumeahirisha,”
alisema Homera.

Alitoa zawadi mbalimbali
kwa walimu waliofaulisha vi-
zuri masomo yao, baadhi ya

zawadi zilizotolewa ni pamoja
na vyeti na fedha taslimu.

Akitoa taarifa ya hali ya ufau-
lu katika mkoa huo, Ofisa Elimu
wa Mkoa wa Mbeya, Mwalimu
Ernest Hinju, alisema tathmini
inafanyika kwenye mitihani ya
darasa la nne, darasa la saba,
kidato cha pili, kidato cha nne
na kidato cha sita.

Alisema katika tathmini wali-
yofanya, Halmashauri ya Jiji la
Mbeya ndiyo iliyokuwa kinara
ikifuatiwa na Rungwe, Kyela,
ikashika nafasi ya tatu na nafasi
ya ilishikwa na halmashauri za
Busokelo na Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya ambazo zili-
fungana.

Alisema Halmashauri ya
Wilaya ya Mbarali ilishika na-
fasi ya sita na Halmashauri
ya Wilaya ya Chunya ndiyo
iliyoburuza mkia kwenye tath-
mini hiyo ya jumla.

“Tumetoa tathmini hii kwa
mwaka huu na kutoa zawadi
hizi ili kuandaa mazingira ya
watu kuongeza bidii kwa mwa-
ka ujao, tunataka yatokee map-
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induzi makubwa, walioshika
nafasi za mwisho waongeze
bidii zaidi,” alisema Mwalimu
Hinju.

Mbunge wa Jimbo la Lupa,
wilayani Chunya, Masache
Kasaka, aliipongeza serikali
ya mkoa huo kwa kuendelea
kutoa tuzo hizo na motisha kwa
maelezo kuwa ni utekelezaji wa
mikakati iliyotolewa na wadau
wa elimu kwenye kikao maal-
umu kilichofanyika mwaka uli-
opita.

Alisema wadau  walitoa
maoni yao kuhusu namna ya
kuongeza ufaulu katika ngazi
mbalimbali za elimu na zawadi
hizo zimeanza kuleta matokeo
mazuri.

Aliwataka wadau mbalim-
bali wa elimu ndani ya mkoa
huo kuendelea kushirikiana
ili kufikia malengo ya juu zaidi
kwenye elimu huku akiahidi
kutoa zawadi ya Sh. 500,000
kwa shule 10 zitakazofanya vi-
zuri mwakani na tano kati yake
zitakuwa za msingi na zingine
tano za sekondari.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera akiwa ameshika vinyago ambavyo vimeandaliwa kwa ajili ya kutolewa kama adhabu kwa
halmashauri na kata ambazo zinashika nafasi za mwisho kwenye matokeo ya mitihani ya Kkitaifa, vinyago hivyo vilizinduliwa juzi
wakati wa utoaji wa tuzo mbalimbali za elimu kwa halmashauri, shule na walimu. PICHA: NEBART MSOKWA

Sekondari mbili zakabidhiwa mabati, madawati

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, amekabidhi mabati 400 na
madawati 200 kwa shule mbili za
sekondari za Jiji la Mbeya, vifaa
ambavyo alivipokea kama msaada
kutoka Benki ya NMB kwa ajili ya
kukabiliana na tatizo la upungufu
wa vifaa hivyo shuleni.

DK. Tulia alikabidhi vifaa hivyo
katika shule ya Sekondari ya Itende
(Dk. Tulia Sekondari) na Shule ya
Sekondari ya Itagano ambazo kila
moja ilipatiwa mabati 200 na mada-
wati 100.

Akizungumza wakati wa kukabi-
dhi vifaa hivyo katika Shule ya Se-
kondari ya Itende, Dk. Tulia alisema,
kabla ya kupata msaada huo kutoka

Benki ya NMB walitembelea shule
hizo na wadau mbalimbali kwa ajili
ya kuona mazingira yalivyo.
Alisema wadau walipoona hali
ilivyo, wakaahidi kuchangia vifaa
hivyo na benki hiyo ndiyo iliyoamua
kutoa vifaa hivyo kwa ajili ya kupun-
guza matatizo ambayo yamekuwa
yakizikabili shule hizo.
Aliwapongeza wananchi wa Kata
ujenzi wa shule hiyo wakitumia ngu-
vu zao kwa maelezo kuwa nguvu
zao ndizo zilisababisha serikali na
wadau kuamua kuwaunga mkono.
Alisema baada ya serikali kuona
juhudi za wananchi hao iliamua
kutoa Sh. milioni 470 kwa ajili ya ku-
kamilisha mradi huo na kisha benki
ya NMB kupeleka mabati hayo 200

kwa ajili ya kuezeka.

“Nawapongeza sana wana itende
kwa usimamizi mzuri wa mradi
huu, mmejenga madarasa yenye vi-
wango na idadi ambayo inaendana
na thamani ya fedha iliyotolewa
lakini hata maabara mmejenga za
viwango vya juu sana hongereni
sana,” alisema Dk. Tulia.

Alisema serikali inakusudia ku-
peleka fedha zingine kwa ajili ya ku-
kamilisha ujenzi wa miundombinu
mingine yakiwamo mabweni ya wa-
sichana na nyumba za walimu.

Aliwataka wananchi wa kata
hiyo kuendelea kujenga miundom-
binu mingine kwenye shule hiyo
ili wadau wanapojitokeza kusaidia
wawe wanaiona miradi ikiendelea
kujengwa. Meya wa Jiji la Mbeya,

Dormohamed Issa, alisema mbali
na serikali kutoa fedha hizo zaidi
ya milioni 470 kwa ajili ya mradi
huo pia imeahidi kutoa zingine Sh.
milioni 130 ili zifikie milioni 600
na kwamba mradi huo utakamilika
mapema.

Alisema, pia halmashauri imetoa
mchango wake ikiwamo kupeleka
wataalamu wa kusimamia mradi
pamoja na kutoa fedha kwa ajili ya
ijenzi. Vilevile, alisema walipokea
pia fedha kutoka Ofisi ya Mbunge
wa jimbo hilo kwa ajili ya miradi
mbalimbali ikiwamo shule hizo
pamoja na shule mbalimbali za jiji
hilo. “Tunakushukuru sana Dk. Tu-
lia kwa kutupambania wananchi wa
Jiji la Mbeya, kwa miaka mingi wa-
nanchi walikuwa hawaoni matumizi

ya fedha za jimbo, lakini kwa miaka
ya sasa wanaona, tumejenga bweni
katika shule zetu mbili za Iduda na
Samora Machel na hata hapa zime-
kuja kwa hiyo tunakupongeza sana
Dk. Tulia,” alisema Issa.

Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la
Mbeya, Trifonia Kisiga, alisema
fedha walizopokea kutoka serika-
lini wamezitumia kujenga vyumba
vinane vya madarasa, maabara
moja na chumba cha kompyuta
pamoja na ujenzi wa matundu 20
ya vyoo.

Alisema mradi huo bado wa-
naendelea nao na wanakusudia
kuukamilisha karibuni ili wanafunzi
wanaofaulu kutoka katika shule za
msingi za kata hiyo wasiwe wanasa-
firi umbali mrefu.
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Rais Mwingi aagiza maeneo
va serikali yapewe hatimiliki

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.

Hussein Ali Mwinyi,

ameitaka Wizara ya

rdhi, Nishati na Ma-

dini kuanza mpango maalum

ya kuhakikisha inatoa hatimi-

liki katika maeneo yote ya seri-
kali ili kuzuia uvamizi.

Alisema hayo katika hafla ya
majumuisho baada ya kukamil-
isha ziara yake katika Mkoa wa
Kusini Unguja.

Alisema kuna umuhimu wa
maeneo yote ya serikali kupim-
wa na kupatiwa hatimiliki ikiwa
ni hatua ya kuzuia uvamizi,
huku akibainisha migogoro ya
ardhi inayowahusisha wa-
nanchi na vyombo vya ulinzi
na usalama tayari imefanyiwa

kazi na ripoti yake imeshakabi-
dhiwa ofisini kwake.

Aliipongeza Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali kwa kuja
na ubunifu wa kutengeneza
shule za elimu mjumuisho,
akibainisha hatua hiyo itatoa
fursa kwa wanafunzi wenye
mabhitaji maalum kupata elimu
katika mazingira bora.

Alisema kinachohitajika
hivi sasa ni kupata walimu we-
nye fani hizo na kumpongeza
mkandarasi wa kituo hicho
kwa kazi nzuri.

Pia, ameridhishwa
utekelezaji wa mabaraza ya
halmashauri ya mkoa huo kwa
utekelezaji wa maagizo yake
aliyoyatoa katika ziara iliopita,
huku akitoa rai ya kuwataka
kuongeza bidii katika makusan-
yo na kuongeza kiwango cha

kuelekeza kwenye maendeleo.

Aliwapongeza makandarasi
wa hospitali mbili zilizopo
mkoani humo kwa kufanya
vizuri katika ujenzi na kuwa
azma ya serikali ya kuendelea
kuwapa kazi wazawa, hatua
hiyo itabakisha fedha kwenye
mzunguko nchini.

Aliiagiza Wizara Afya kuji-
panga kwa kuweka mazingira
bora ya hospitali hizo ili ku-
hakikisha upatikanaji wa maji
ya uhakika pamoja na vifaa
tiba kupunguza kiwango cha
wagonjwa kwenda Hospitali ya
Rufani ya Mnazi Mmoja.

Dk. Mwinyi aliupongeza uon-
gozi wa mkoa huo kwa kujenga
vituo bora vya wajasiriamali,
ikilinganishwa na mikoa min-
gine, huku akilipongeza Jeshi la
Zimamoto kwa weledi wa kazi

yao.

Alisema wakati wa kampeni
wajasiriamali walipewa ahadi
ya kuwekewa mazingira bora
ya kufanyia biashara zao, elimu,
mitaji pamoja na masoko, kina-
chohitajika ni wao wenyewe
kuchangamkia fursa iliyopo.

Katika hatua nyengine, Dk.
Mwinyi aliiagiza Wizara ya
Uchumi wa Buluu kutafuta
njia za kujenga bandari za
uvuvi pamoja na viwanda vya
kusindika samaki ili kuwawez-
esha wavuvi kupata soko la
uhakika.

Naye Mkuu wa Mkoa huo,
Hadidi Rashid Hadid, alisema
mkoa huo una utulivu mkubwa
wa kisiasa na uongozi wa mkoa
kupata ushirikiano mkubwa
kutoka kwa viongozi wa chama
na serikali.

Mwanasheria
Mkuu wa Chama
cha ACT-Wa-
zalendo, Omar
Said Shaabani
ambaye ni Waziri
wa Biashara na
Viwanda Zan-
zibar (kushoto),
akimkabidhi
funguo makamu
mwenyekiti wa
chama hicho
ambaye ni
Makamu wa
Kwanza wa Rais
Zanzibar, Othman
Masoud Othman,
ikiwa ishara ya
kulifungua jengo
hilo, Tunguu jana.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

ACT Wazalendo yaahidi uchagu2| wa kldemokra5|a

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU Mwenyekiti wa
Chama cha ACT- Wazalendo
Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man, amesema kwamba chama
hicho kinafanya kazi kubwa ili
Zanzibar iwe na mazingira bora
ya uchaguzi wa kidemokrasia
na kuwezesha kuzuia matatizo
ya uvunjivu wa amani wakati
wa uchaguzi yasijirudie.

Othman ambaye ni Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zan-
zibar, aliyasema hayo huko
Tunguu Wilaya ya Kati Unguja,
alipozungumza baada ya ku-
fungua ofisi za chama hicho
Jimbo la Tunguu Mkoa wa Kati
Kichama.

Alisema kwa kuzingatia
uzalendo na nia njema ya ku-
jlunga na Serikali ya Umoja
wa kitaifa, chama hicho kupi-
tia viongozi wake kimekuwa
kikishiriki vyema katika kikosi

kazi cha kutoa mapendekezo
kuhusu uundwaji wa Katiba
Mpya ya Tanzania na kwamba
kimewasilisha maoni yake kwa
maandishi mambo muhimu ya-
nayopaswa kuzingatiwa katika
suala hilo. Alisema suala hilo
limekuwa likifanywa kwa kuz-
ingatia uzalendo mkubwa un-
aofanywa na viongozi wa ngazi
tofauti kwa nia ya kuhakikisha
taifa linajenga mazingira bora
ya uchaguzi wa kidemokrasia
na amani ya kweli.

Kuhusu Serikali ya Umoja
wa Kitaifa, Othman alisema
viongozi waliomo serikalini
wanaendelea kujitahidi ku-
hakikisha anatimiza wajibu
wa majukumu ya waliyopewa
kwa kuwa wamekula kiapo cha
kuwatumikia wananchi kwa
uadilifu na utiifu mkubwa.

Aliwataka wananchi kue-
ndelea kushirikiana na vion-
gozi kujenga nchi kwa kuunga

mkono jitthada za viongozi
mbalimbali katika kuhakikisha
wanatimiza vyema wajibu wali-
opewa wa kuitumikia ipasavyo
nchi yao.

Kuhusu kauli za ukosoaji
kwa viongozi zinazotolewa na
chama hicho, Othman alisema
kufanya hivyo ni kutekeleza
wajibu wa kuisaidia nchi ili
iweze kuwatumikia vyema wa-
nanchi kwa uzalendo na taifa
kupiga hatua za kimaendeleo
kwa kasi zaidi.

Akizungumzia suala la Sensa
ya Watu na Makazi, aliwataka
wanachama wa chama hicho
na wananchi kuhakikisha wote
wanashiriki kuhesabiwa kwa
kutoa ushirikiano ipasavyo siku
itakapowadia.

Alisema sensa ni jambo
muhimu litakalowezesha taifa
kupata takwimu na taarifa
sahihi za aina mbalimbali na
kusaidia serikali kupanga mi-

pango mbalimbali ya maende-
leo kwa kutumia matokeo ya
taarifa zitakazopatikana kwe-
nye sensa.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
Chama hicho, Nassor Ahemed
Mazrui, alisema viongozi wa-
taendelea kutekeleza maju-
kumu ya kiserikali waliyopewa
kwa uzalendo mkubwa ili ku-
saidia jitthada za unjenzi wa
nchi kupitia Serikali ya Umoja
wa Kitaifa ilipo.

Kwa upande wake Mwa-
nasheria Mkuu wa Chama
hicho ambaye ni Waziri wa
Biashara na Maendeleo ya Vi-
wanda Zanzibar, Omar Said
Shaaban, alisema pamoja na
majukumu ya kiserikali wali-
yopewa, pia viongozi wataen-
delea na jitihada za kukiimari-
sha chama hicho kwa ujenzi wa
ofisi na kuimarisha wanacha-
ma katika majimbo mbalimbali
nchini.

- Wanane
washikiliwa
madai biashara
dawa za kulevya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WATU wanane wanashikiliwa na Tume
va Kupambana na Kudhibiti Dawa za
Kulevya baada ya kutuhumiwa kufanya
biashara ya kuuza na kusambaza dawa
za kulevya katika maeneo mbalimbali
Unguja.

Akizungumza na waandishi wa habari
mjini hapo, Kamishna wa Tume ya Ku-
pambana na Kudhibiti Dawa za Kulevya,
Kanali Burhani Nassor Zubeir, alisema
watuhumiwa hao walikamatwa na viwan-
g0 tofauti vya davva hizo huku wengine
ikiwamo ukanda wa utalii wa Kiwengwa
na Nungwi Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Kanali Zubeir aliwataja watu wana-
oshikiliwa na Tume hiyo kuwa ni Ali Ab-
dalla Ali (32), mkazi wa Kiwengwa ambaye
alikamatwa na pipi 36 za dawa aina ya
heroine.

Wengine ni Ameir Khamis Bakari (36),
mkazi wa Mchangani, Wilaya ya Kati Un-
guja aliyekamatwa na kete sita za heroine,
huku Feruzi Abdalla Makame, akikamatwa
na kete 30 akiwa katika harakati za kuz-
isambaza huko Nungwi.

Wengine wanaoshikiliwa na Tume hiyo
ni Ameir Dhamiri, aliyekamatwa na mafu-
rushi 10 ya bangi na Emmanuel Joseph,
alikamatwa akiwa na bangi kiwango
tofauti.

Pia alimtaja Ali Maseka, aliyekamatwa
na bangi kiroba kimoja alichokiingiza ku-
toka Tanga kupitia bandari ya Bumbwini
Mkoa wa Kaskazini Unguja.

Kanali Zubeir alisema watuhumiwa
hao watafikishwa mbele ya vyombo vya
sheria baada ya kukamilika kwa uchunguzi
wa matukio hayo huku juhudi za kuwa-
saka watu wengine zikiendelea.

Aliwataka vijana kuacha kujihusisha na
biashara ya dawa za kulevya kwa sababu
Tume imejipanga kikamilifu kupambana na
kudhibiti biashara hiyo haramu.

Aliitaja mikakati yao ikiwamo kuima-
risha doria katika maeneo ya bandari na
kuwapo kwa bandari bubu zinazofikia 150
ni miongoni mwa chanzo kikubwa cha
kazi ya uingiaji na usambazaji wa dawa za
kulevya.

Alisema bado wananchi wanatumia
bandari bubu kwa ajili ya kusafirisha
dawa za kulevya na kwa upande wa
kisiwa cha Pemba kinahusishwa na mikoa
jirani ya Tanzania Bara ikiwamo Tanga na
Mombasa, Kenya katika uingizaji wa dawa
hizo.

“Changamoto kubwa katika kupambana
na kudhibiti kasi ya uingiaji wa dawa za
kulevya ni kuwapo kwa bandari bubu
ambazo hutumiwa na wananchi ikiwamo
wavuvi kwa shughuli zao za usafirishaji
wa bidhaa mbalimbali huku kisiwa cha
Pemba kikiongoza,” alisema.

Aidha, alisema kwa upande wa Unguja
imebainika maeneo ya ukanda wa fukwe
katika mwambao wa bahari unaongoza
kwa usambazaji na matumizi ya dawa
Za kulevya kutokana na kuvvahusisha
vya Nungwi, Kiwengwa, Pwani mchangani
pamoja na Chwaka Wilaya ya Kati Unguja
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Wakulima
pamba Pwani
kupata uhakika
wa soko

Na Julieth MKireri, CHALINZE

HATIMAYE wakulima wa zao la
pamba mkoa wa Pwani wanatarajia
kuanza kulima zao hilo kwa wingi
baada ya kuwa na uhakika wa soko
ambalo awali lilisababisha kupun-
guza kasi ya kilimo hicho hususani
maeneo ya Wilaya ya Bagamoyo.

Hayo yameelezwa na Mwenyekiti
wa Chama Kikuu cha Ushirika
(CORECU), Mkoa wa Pwani, Musa
Mng'elesa baada ya kutembelea ka-
tika kikwanda cha pamba kilichoko
kata ya Mandera Halmashauri ya
Chalinze Wilaya ya Bagamoyo,
ambacho kwa sasa kimepata
mwekezaji wa Kampuni ya Upami.

Akizungumza baada ya kukagua
kiwanda hicho na kuzungumza na
baadhi ya wakulima na viongozi
wa Vyama vya Ushirika Mng'elesa,
alisema kiwanda hicho ambacho ni
mali ya CORECU kKilitelekezwa kwa
miaka 30 iliyopita.

“Baada ya kuingia kwenye uongo-
Zi wangu wa nafasi ya mwenyekiti
niliwasiliana na Mkurugenzi wa
Bodi ya Pamba nchini na kum-
welezea kuhusu uwapo wa kiwanda
hiki na waliletewa mwekezaji kwa
ajili ya kuwekeza na kusaidia kufu-
fua zao la pamba katika mkoa wetu
tuliomba aanze kukikarabati na
tayari amefanya hivyo,” alisema.

Mng'elesa alisema hatua inay-
ofuata sasa ni kuanza kuwahamasi-
sha wakulima wa mkoa huo kulima
pamba kutokana na uhakika wa
soko kwani inakubali maeneo yote.

“Natambua vijana wana uhitaji
wa ajira na katika kiwanda hiki
sio wote watapata ajira, lakini
ajira itatokana na kulima na kuleta
malighafi katika kiwanda hicho ili
kiendelee kufanya kazi,” alisema.

Alilomba Halmashauri ya Chal-
inze kuwekeza kwenye Kilimo
kama ilivyo Mikoa ya Kusini katika
kukuza mapato kwa kuhamasisha
vijana kulima pamba huku waki-
wawezesha pembejeo na kuachana
na dhana ya kuamini mapato
yataendelea kupatikana kwenye
kokoto pekee.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wakulima wa Pamba Tanzania,
Hussein Kubil, alisema kufufuliwa
kiwanda hicho kitarejesha kilimo
cha pamba na kuondoa kikwazo
cha soko ambacho kilikuwapo awali
na kuwafanya wasitishe kulima
zao hilo. Alitoa wito kwa wakuli-
ma kuanza kulima pamba kilimo
ambacho kitawainua kiuchumi na
kiwanda hicho kiendelee kufanya
kazi bila kusimama ni lazima kiwe
na malighafi ya kutosha.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Ushirika (AMCOS) cha Miono,

[teri Mtewele, alisema uwapo wa
mwekezaji katika kiwanda hicho
ni hamasa tosha itakayowafanya
wakulima kuanza kulima pamba.

“Tunamshukuru mwekezaji huyu
kwa ujio wake kwa kuwa mfumo
aliokuja nao unashawishi kuwa-
fanya watu warudi kwenye kilimo
cha pamba kwa kutoa pembejeo,
vifungashio na kuwafuata wakulima
moja kwa moja kwenda kununua
pamba yao, hii ni hamasa tosha,”
alisema.

Kodila Mpili na Ally Mhina wal-
isema kufunguliwa kwa kiwanda hi-
cho kitawezesha vijana wao kupata
ajira, pia kuanza kulima zao hilo
ambalo uzalishaji wake ulisimama
kwa kukosa uhakika wa soko.

Mgodi wabanwa kulipa
tozo ya ushuru huduma

Na Marco Maduhu, KISHAPU

MGODI wa madini ya almasi William-
son Diamond, ulioko wilayani Kishapu,
mkoani Shinyanga, umebanwa na hal-
mashauri ya wilaya hiyo kuanza kulipa
tozo ya ushuru wa huduma kwa kiwango
kinachotakiwa kwa uwiano sawa na uzal-
ishaji wa madini.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya
ya Kishapu, Emmanuel Johnson, alibaini-
sha hayo wiki iliyopita kwenye kikao cha
Baraza la Madiwani, wakati akiwasilisha
mpango wa utekelezaji wa shughuli za
maendeleo kupitia fedha ambazo zina-
tolewa na mgodi huo.

Alisema Mgodi wa Almasi Mwadui una
umri wa miaka 80 ukichimba madini, la-
kini halmashauri na wananchi hawanu-

faiki nao ipasavyo, na kuamua kukaa ki-
kao na uongozi wa mgodi huo na kufikia
muafaka kuanza kulipa tozo ya ushuru
wa huduma kwa kiwango sahihi.

“Mgodi wa Almasi Mwadui awali uli-
kuwa ukilipa kiwango kidogo sana cha
fedha tozo ya ushuru wa huduma Sh.
milioni 150 tofauti na uzalishaji wa ma-
dini, baada ya kuwabana wamekubali
watakuwa wakilipa asilimia 0.7 wastani
wa Sh. bilioni 1.2,” alisema Johson.

Alisema, fedha hizo zimeshaingia kwe-
nye akaunti ya halmashauri katika mwa-
ka wa fedha (2022-2023) ulioanza Julai,
mwaka huu, ambazo zitatekeleza miradi
ya maendeleo kwa wananchi.

Naye Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Kishapu Wiliam Jijimiya, alisema hai-
kuwa kazi ndogo kufikia maafikiano na

uongozi huo wa mgodi kulipa kiwango
hicho cha fedha na kubainisha kuwa
wataendelea kusimamia rasilimali zote
zilizopo wilayani humo ili zinufaishe
wananchi. Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya ya Kishapu, Joseph Mkude, ali-
wapongeza madiwani na watumishi wa
halmashauri hiyo kwa kufanya kazi kama
timu moja, jambo ambalo limewezesha
kufikia mafanikio makubwa ya kupata
fedha nyingi kwenye mgodi huo ambazo
zitachochea kasi ya maendeleo.

Mbunge wa Jimbo la Kishapu,
Boniphace Butondo, aliwaomba madi-
wani wazisimamie fedha hizo vizuri ka-
tika utekelezaji wa miradi ya maendeleo,
ili ilete tija kwa jamii na kuonyesha ma-
fanikio ambayo yamepatikana kupitia
mgodi huo.

T -

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Brigedia Jenerali Marco Gaguti (kushoto walioketi),

akiwa pamoja na Mkuu wa Kitego cha

N 5

Masoko na Mawasiliano kutoka Benki ya Exim, Stanley Kafu (katikati), Mkuu wa Huduma ya Rejareja wa benki hiyo, An-

drew Lyimo (kulia walioketi) na Mkuu wa Matawi ya benki hiyo, Agnes Kaganda (kulia), wakiwa wameketi katika moja ya
madawati 100 yaliyotolewa na Benki ya Exim Tanzania kwa ajili ya Mkoa wa Mtwara. Wengine ni maofisa wa mkoa huo,
wafanyakazi wa benki hiyo na wanafunzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Aliyejifungua pacha watatu
atelekezwa na mume

Na Shaban Njia, KAHAMA

ri ya Ushetu wilayani Kahama, Shija Ma-
jaliwa, anadaiwa kumtelekeza mkewe,
Magreth Sengeka (30) baada ya kujifun-
gua pacha watatu.

Akizungumza jana kwenye mkutano
wa hadhara wa Mbunge wa Jimbo la
Ushetu, Emmanuel Cherehani, Magreth
Sengeka alisema, alitelekezwa na mume
wake Shija Majaliwa Desemba 17, mwaka
2021 hospitalini baada ya kujifungua pa-
cha hao.

Alisema, baada ya kujifungua Shija
alifika hospitalini kuwaangalia watoto
wake na kuahidi kwenda kuleta fedha za
matumizi, lakini mpaka sasa simu yake
haipatikani na kusababisha aishi maisha

“Mpaka sasa simu yake ya mkononi
haipatikani, kwa wazazi wake ni Nzega

mkoani Tabora pia hayupo, nimejaribu
kufuatilia hakuna msaada wowote nili-
opata na mpaka leo hii nimejitokeza
kwenye mkutano huu ili nipate msaada
wa kuwalea watoto wangu,” alisema Sen-
geka.

Alisema maisha anayoishi kwa sasa ni
duni, hana makazi ya kudumu na ina-
muia vigumu kuwalea watoto wake ku-
tokana na kukosa muda wa kwenda ku-
fanya kazi za kumpatia kipato na kujimu
maisha na watoto wake.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa Ki-
jiji Kabogo, Mguzu alisema wanaendelea
kuwasiliana na wazazi wa Shija wali-
opo mkoani Tabora ili kumsaidia katika
malezi ya watoto hao ambao kwa sasa
wanahitaji uangalizi hususani suala la
lishe, malazi na mavazi.

Naye Mbunge wa Viti Maalum Mkoa
wa Shinyanga (CCM), Dk. Christina Mza-
va, alilaani kitendo cha Shija kumtoroka
mke wake baada ya kujifungua pacha wa-

tatu kwa kusema kuwa wanaume wana-
paswa kutokimbia majukumu na badala
yake watunze wake zao.

Alisema, watoto ni zawadi kutoka kwa
Mungu, wabunge watahakikisha wanam-
saidia ili watoto waweze kukua vyema na
kudai kitendo kilichofanywa na Shija ni
cha ukatili wa kijinsia na kinapaswa ku-
laaniwa na kukemewa ili visiendelee ku-
jitokeza katika jamii.

Mbunge wa Jimbo la Ushetu, Emma-
nuel Cherahani, alimsihi Shija popote
alipo kujisalimisha ili atunze familia yake
kutokana na kitendo alichokifanya kuwa
sio cha kiungwana na hakikubaliki katika
jamii.

Alisema, yeye na Dk. Mzava wamem-
changia Sh. 300,000 kwa ajili ya mabhi-
taji na kuagiza hospitalini anapokwenda
kliniki na kupatiwa matibabu asibughusi-
we na kwamba kitendo hiki hakipaswi
kuvumiliwa katika jamii na kila mmoja
atakiwa kupinga vikali tabia hiyo.
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Iran yafichua
mipango va
mashambulizi
Israel

Iran, TEHRAN

WIZARA ya Ujasusi ya lran,
imetangaza kuwa imewakamata
mashushushu wenye mafunga-
mano na shirika la ujasusi la Israel
la (Mosad), walioingia nchini humo
kwa lengo la kuyashambulia mae-
neo muhimu ya Jamhuri hiyo ya
Kiislamu.

Shirika la habari la Iran, (IRNA)
limeripoti likinukuu taarifa ya
wizara hiyo kwamba washukiwa
hao waliingia nchini humo ku-
tokea kaskazini mwa lraqg lakini
walikamatwa kabla ya kutekeleza
mpango wao.

Taarifa hiyo haikueleza idadi
va watu waliokamatwa au kutoa
utambulisho wa utaifa wao, lakini
imewataja kuwa wanachama wa-
naofanya kazi na kundi la kigaidi
linaloshirikiana na shirika la Mo-
sad. Iran hata hivyo haikuainisha
maeneo yaliyokuwa yanalengwa
kuhujumiwa katika mpango unaod-
haniwa kupangwa na washukiwa
hao.

Kwa miaka kadhaa nchi hizo
zimekuwa zikituhumiana kufanyi-
ana hujuma ikiwamo madai ya Iran
kuwa Israel huvishambulia kwa
siri vituo vyake vya nyuklia na
kuwaua wataalamu wake muhimu
ikiwamo wanasayansi. DW

Ugiriki yaendelea
kupambana
na moto

ATHENS, Ugiriki

VIKOSI vya wazima moto nchini
Ugiriki vimepambana kuudhibiti
moto mkubwa unaocendelea ku-
waka kwenye maeneo manne ya
nchi hiyo.

Maeneo yaliyoathirika ni pamoja
na kisiwa kimoja cha starehe am-
bako zaidi ya watu 450 wamelazi-
mika kuhamishwa.

Moto ulizuka siku ya juzi asu-
buhi kwenye Kkisiwa cha ma-
pumziko cha Lesbos na kupelekea
mamlaka kuitisha msaada wa
kuwahamisha wageni kwenye
hoteli ya Vatera iliyo upande wa
kusini.

Zaidi ya wazima moto 300
wakitumia magari, ndege na he-
likopta walikuwa wanakabiliana
pia na moto mwingine unaowaka
kwa siku ya tatu mfululizo katika
msitu wa taifa wa Dadia unao-
fahamika kuwa makazi ya idadi
kubwa ya viumbe adimu hususani
ndege jamii ya Tai.

Maeneo mengine mawili yanay-
oteketea ni mkoa wa Macedonia
Magharibi na kusini mwa mkoa wa
Peloponnese.

Ugiriki ambayo hukumbwa
Nna majanga ya moto karibu kila
msimu wa kiangazi, ilipatiwa dola
milioni 72 kutoka Umoja wa Ulaya
mwaka huu kusaidia kuzuia na

kupambana na moto. DW

Ukraine yaishutumu Russia
shambulio Bandari Odesa

KYIV, UKkraine

RAIS wa Ukraine, Volody-
myr Zelensky, ameishutumu
Russia kwa kufanya kitendo
cha kinyama baada ya sham-
bulio la kombora kwenye
Bandari ya Odesa.

Shambulio hilo lilifanyika
saa chache baada ya kufiki-
ana mkataba wa kihistoria wa
kuanza tena mauzo ya nafaka
kutoka nchini Ukraine ulioti-
wa saini saa chache.

Russia ~ bado  haijatoa
kauli yoyote kuhusu sham-
bulio hilo, lakini Ukraine
ilisema maandalizi bado
yanaendelea ili kuanza tena
mauzo ya nafaka licha ya uki-
ukwaji huo.

Hata hivyo, Rais Zelensky
jana alisema inaonyesha jinsi
Russia haiwezi kuaminika ka-
tika kuutekeleza mpango huo.

Aliapa kufanya kila liweze-
kanalo kupata mifumo ya
ulinzi wa anga inayoweza
kuangusha makombora kama
hayo katika siku zijazo.

Ukraine ni muuzaji mkub-

wa wa nafaka nje, lakini kwa
sababu ya vita, takriban tani
20 za nafaka zimenasa katika
bandari zake.

Kutokana na hali hiyo, im-
esababisha uhaba wa chakula
na kupanda kwa bei barani
Afrika, ambako kwa kawaida
inategemea Ukraine na Russia
kwa ngano.

Chini ya makubaliano ya
[jumaa, Russia ilikubali kuto-
lenga bandari katika masham-
bulizi yake wakati usafirishaji
wa nafaka unaendelea.

Lakini saa chache baada
ya makubaliano hayo kutiwa
saini, makombora mawili ya
Kalibr yalipiga bandari ya
Odesa, kulingana na kituo cha
kamandi cha jeshi la kusini la
Ukraine.

Makombora mengine
mawili yaliangushwa na mi-
fumo ya ulinzi wa anga, il-
iongeza.

Shambulizi hilo haliku-
sababisha uharibifu mkubwa
kwa bandari, kituo cha jeshi
kilisema.

Shambulio hilo limelaani-

wa vikali.

Waziri wa Mambo ya Nje
wa Marekani, Antony Blinken,
aliishutumu Russia kwa kuz-
idisha mzozo wa chakula du-
niani, na kusema shambulio
hilo lilitia shaka juu ya ua-
minifu wa kujitolea kwa Rus-
sia katika mapatano hayo.

“Russia lazima ikomeshe
uchokozi wake na kutekeleza
kikamilifu makubaliano ya
nafaka ambayo imekubali,”
alisema Jumamosi.

Ikulu ya Russia haijatoa
maelezo yoyote kwa umma
kuhusu shambulio hilo, hata
hivyo serikali ya Uturuki, iliyo-
simamia makubaliano hayo,
ilisema maofisa wa Russia
wamekana kuhusika.

“Katika mawasiliano yetu
na Russia, walituambia
kwamba hawakuhusika ka-
bisa na shambulio hilo na
kwamba walikuwa wakichun-
guza suala hilo kwa karibu na
kwa undani,” Waziri wa Ulinzi
Hulusai Akar alisema.

Katika hatua nyingine, Wa-
ziri Mkuu wa Hungary, Vik-

*

tor Orban alisema Ukraine
haiwezi kushinda dhidi ya
Russia.

Akizungumza katika mku-
tano wa kimataifa wa wahafi-
dhina, alisema vita vinaweza
tu kumalizwa na mazungum-
70 ya amani kati ya Marekani
na Russia.

Mkakati mpya unahitajika,
ambao unapaswa kuzinga-
tia mazungumzo ya amani
badala ya kujaribu kushinda
vita,” alisema Orban, ambaye
maoni yake kuhusu mzozo
huo mara nyingi yanakinzana
na ya viongozi wengine wa
Umoja wa Ulaya.

Mpango huo wa kusafirisha
nafaka ulichukua miezi miwili
kufikiwa, unatazamiwa kudu-
mu kwa siku 120 na kituo cha
uratibu na ufuatiliaji kitaka-
choanzishwa mijini Istanbul,
chenye wafanyakazi wa Umo-
ja wa Mataifa, Uturuki, Russia
na Ukraine.

Makubaliano hayo
yanaweza kupitiwa upya iki-
wa pande zote mbili zitakuba-
Ii. BBC

Mwendesha pikipiki raia wa Ukraine, akiwa anaangalia wingu la moshi unaotokana na mlipuko wa kombora katika
Bandari ya Odesa juzi. PICHA: DW

Viongozi wa upinzani wakamatwa

ANTANANARIVO,
Madagascar

POLISI wa Madagascar jana
waliwakamata kwa muda wa-
nasiasa maarufu wawili wa
chama kikuu cha upinzani
baada ya kufanyika maanda-
mano yaliyolenga kulalamika
juu ya hali ngumu ya kiuchu-

mi na kupanda kwa gharama
ya maisha. Polisi ilisema im-
ewatia nguvuni Rina Randria-
masinoro, ambaye ni katibu
mkuu wa chama cha upin-
zani cha TIM pamoja na mra-
tibu wa chama hicho ngazi ya
taifa, kufuatia vurumai iliyo-
zuka kati ya waandamanaji na
maofisa wa usalama.

Mamia ya waandamanaji
wanaoipinga serikali wali-
kusanyika katikati mwa miji
mkuu Antananarivo huku
wakifuatiliwa kwa karibu na
idadi kubwa ya maofisa wa
jeshi na polisi.

Kukamatwa kwa viongozi
hao kulichochea zaidi maan-
damano huku waandamanaji

wakiahidi kutoondoka eneo
hilo hadi viongozi hao wawili
watakapoachiwa.

Hata hivyo iliarifiwa kuwa
waandamanaji walitawanyika
majira ya mchana na viongozi
hao wa upinzani waliachiwa
huru baadaye jioni.

DW
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HABARI MICHEZO

NISOKA LA

Na Mwandishi Wetu

ASHABIKI wa soka nchini
sasa wakae mkao wa kula
baada ya SuperSport ku-
tangaza rasmi kuwa kupitia
DStv itaonyesha mubashara michuano
maarufu ya soka duniani zikiwamo Ligi
Kuu ya England, (EPL), Hispania (LaLi-
ga), Italia (Serie A) pamoja na mashinda-
no ya UEFA Pamoja na Kombe la Dunia.

Akizungumza katika uzinduzi wa
msimu mpya wa soka unaofahamika
kama Msimu wa Soka la Kibabe, Mkuu
wa Masoko wa DStv Tanzania, Ronald
Shelukindo, amesema kuwa msimu
huu ni moto wa kuotea mbali na Watan-
zania hawataachwa nyuma kwani nao
watakuwa sehemu ya soka la dunia kwa
kushuhudia michuano hiyo mubashara
ndani ya DStv.

“Kwa hakika huu ni msimu wa soka la
kibabe. Na tunamaanisha hivyo kwani
sisi DStv tutaonyesha michuano hiyo
live na kutufanya na sisi Watanzania
tuwe sehemu ya soka la ulimwengu,”
alisema Shelukindo na kuongeza kuwa
kitimtim kitaanza Julai 30 kwenye ngao
ya hisani ya nchini England, na mtifua-
no utaendelea Agosti 5 vumbi la ligi kuu
litakapoanza kutimka.

Amesema ili kuhakikisha kuwa Wa-
tanzania wengi wanashuhudia na ku-
furahia michuano hiyo, timu maalum
ya watangazaji na wachambuzi wa

NDANI YA DSTV

michezo kwa lugha ya Kiswahili wata-
tangaza na kuchambua michuano hiyo
ambapo miongoni mwao ni Abuubakar
Liongo, Ibrahim Masoud, George Am-
bangile, Geoff Lea, Oscar Oscar, Maulidi
Kitenge, Ahmed Abdallah na Jemedari
Said.

Kama hiyo haitoshi, DStv Tanzania
imetoa ofa kabambe kwa wale ambao
bado hawana visimbuzi vya DStv am-
bapo kwa sasa watapata kwa ofa maal-
um ya Shilingi 69,000 tu ikihusisha seti
ya vifaa vya DStv Pamoja na kifurushi
cha DStv Shangwe mwezi mmoja.

Amewataka Watanzania kuchangam-
kia ofa hii ili wasipitwe na burudani ya
soka kwani DStv inahakikisha kuwa kila
mteja anafurahia burudani hii ya soka.

“Shughuli kubwa msimu huu inata-
rajiwa ndani ya Ligi Kuu England, huku
shauku ikiwa vuta nikuvute kati ya Man-
chester City na Liverpool ambao wame-
kamiana na kila mmoja anataka kutwaa
kombe msimu huu. Lakini wataalamu
wa soka pia wanamwangalia kwa ka-
ribu Chelsea na mchawi mwingine Tot-
tenham Hotspur ambao wanaonekana
wa moto msimu huu. Lakini je, waku-
lungwa wa Manchester United chini ya
Erik ten Hag watakubali kuachwa nje
yangoma ya watu wazima? Majibu yote
yatapatikana SuperSport ndani ya DStv
pekee!”

Huko La Liga nako si haba, muziki wa
huko si wa kitoto kwani wakongwe Real

Madrid watataka kuendeleza ubabe
wao, lakini kuna kigingi cha Diego Sime-
one na Atletico Madrid ambao nao safa-
ri hii wamenoga kwelikweli! Kasheshe
haiishii hapo, kwani kuna jabali liitwalo
Barcelona chini ya mtaalamu Xavi,
hawa nao watahakikisha LaLiga inaku-
wa ya moto kweli kweli.

Serie A nako ni afe kipa, afe beki! AC
Milan bado wanakula urojo wa ushin-
di wa msimu uliopita, je, wako tayari
kunyanganywa tonge mdomoni? Laki-
ni tonge hilo hilo linatolewa macho na
wakulungwa wengine kama Inter Mi-
lan ambao ni moja ya timu bora nchini
humo bila kuwasahau wazee wazima
kina Juventus, Napoli na Roma.

Kwa hakika msimu huu ni burudani
ya bandika bandua ndani ya DStv
kwani UEFA Champions League, UEFA
Europa League na UEFA Europa Con-
ference League nazo zitapeperushwa
mubashara ndani ya DStv.

Utamu juu ya utamu utakolea mnamo
Novemba na Desemba 2022 ambapo
DStv itakuletea mubashara michuano
ya Kombe la Dunia itakayofanyika nchi-
ni Qatar.

Kwa maandalizi yaliyofanyika Qa-
tar, kwa hakika michuano ya mwaka
huu itakuwa ya aina yake. Na DStv nao
wamewathamini Watanzania na kuan-
daa timu mahsusi ya watangazaji na wa-
chambuzi wa soka kwa lugha adhimu
ya Kiswabhili.

Mkurugenzi Mtend-
aji wa MultiChoice
Tanzania, Jacque-
line Woiso na Mkuu
wa Mosoko, Ronald
Shelukindo wakion-
g0zZWa na msanii
maarufu wa Bongo
Muvi, Ben Kin-
vaiva kukagua timu
yake muda mfupi
kabla ya mechi

kati ya timu hiyo
na maveterani wa
= soka iliyofanyika
mwishoni mwa
wiki katika Uwanja
wa Uhuru, Dar es
Salaam. Mechi hiyo
ilikuwa na sehemu
ya maadhimisho
ya ufunguzi wa
msimu mpya wa
soka ndani ya DStv
utakaoanza mwis-
honi mwa mwezi
huu. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Chirwa, Nyosso watua Thefu

Na Adam Fungamwango

wa wakiwatangaza wacheza-
ji wao wapya kila watakuwa

ni msimu ujao ligi itakuwa
ngumu zaidi,” alisema ka-

akiwahi kuichezea klabu
ya Yanga, huku Nyosso

[
Pawasa alia
kunyimwa
penalti Malawi

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa
va Soka la Ufukweni, Boniface
Pawasa amesema mwamuzi ali-
yvechezesha mchezo wa kuwania
kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika
dhidi ya Malawi hakuwatendea
haki, hali iliyosababisha kuambulia
kipigo cha mabao 3-2.

Akizungumza baada ya kuwasili
hapa nchini kutoka Malawi wa-
likocheza mchezo huo, Pawasa
alisema walipata penati mbili,
l[akini mwamuzi huyo aliwanyima.

“Kwenye mchezo wetu huo tuli-
pata penati mbili, lakini mwamuzi
hakututendea haki aliamua kutu-
nyima na sasa tunajipanga kwa ajili
ya mchezo wa marudiano ambao
tutaucheza Agosti 7, mwaka huu,
Dar es Salaam.

Alisema licha ya kupoteza mch-
ezo huo ugenini bado hajakata
tamaa na badala yake wanajipanga
kwa mchezo wao ujao.

“Wapinzani wetu waliweza
kutumia makosa tuliyoyafanya
na wakapata nafasi ya kutufunga,
lakini hatujakata tamaa,” alisema
Pawasa.

Alisema tayari amewasoma wap-
inzani wao hao na kujua sehemu
za kuwabana pindi watakapokuja
kukutana nao hapa nyumbani.

Michuano hiyo itafanyika Oktoba
mwaka huu nchini Msumbiji.

Yazidu, Kimaro
kutwangana

Na Adam Fungamwango

MABONDIA wa kike Leila Yazidu
na Matha Kimaro wanatarajia ku-
panda ulingoni na kuzitwanga Agosti
nane kwenye Uwanja wa Roma,
Makambako mkoani Njombe likiwa
ni pambano la raundi nane.

Mratibu wa pambano hilo, Ally
Mshindo amesema pambano hilo
limepelekwa mkoani Njombe kuto-
kana na maombi ya mashabiki wa
ndondi, huku kukiwa na mapambano
sita ya utangulizi.

“Mapambano yataanza saa nane
mchana na yatawashirikisha pia
mabondia wa kike na kiume, huku
mabinti wawili na baba yao Said
Yazidu watakuwa wanapambana
siku hiyo,” alisema mratibu huyo.

Alisema ukiondoa pambano kuu,
mapambano mengine ya mabondia
wa kike watacheza kwa raundi nne,

KLABU ya Thefu imefani-
kiwa kuwasajili wachezaji
wanne, wakiwamo wacheza-
ji wa zamani wa Simba na
Yanga, Obrey Chirwa na
Juma Nyosso kwa ajili ya
kukiimarisha kikosi chao
ambacho kitacheza Ligi Kuu
Tanzania Bara kwa mara ya
kwanza baada ya kupanda.

Katibu Mkuu wa Kklabu
hiyo  Zagalo  Chalamila
amesema zoezi la usajili
bado linaendelea na wataku-

wanakamilisha taratibu zote
zinazotakiwa.

“Usajili unaendelea, siyo
kama tumemaliza, wengine
kuna masuala hatujamali-
sha kwa sababu usajili ni
mchakato.

Tunajitahidi kusajili vizuri
ili tupate kikosi ambacho
kitakuwa na ushindani, ha-
tutaki kurudia makosa tena
tuliyoyafanya mwanzo, tuna-
taka kusajili kikosi ambacho
ni bora kwa sababu tunaami-

tibu huyo ambaye timu yake
ilishuka daraja msimu wa
2020/21 na kupambana kwa
msimu mmoja Ligi ya Cham-
pionship kabla ya kurejea
tena.

Wachezaji wengine wali-
osajili na klabu hiyo ni
Mwaita Gereza kutoka Kag-
era Sugar na Jaffar Kibaya
kutoka Mtibwa Sugar.

Chirwa raia wa Zambia
ambaye msimu uliopita
aliichezea Namungo FC,

aliyesajiliwa kutoka Geita
Gold, yeye amewahi
kuichezea Simba miaka kad-
haa nyuma.

Kuhusu wachezaji wa zam-
ani alisema hawatowaacha,
ila kwa wale ambao mka-
taba wao utakuwa umek-
wisha watawapa mkono wa
kwabheri ili kupata nafasi ya
kusajili  wachezaji wenye
uwezo mkubwa na uzoefu
kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara.

huku ya wanaume wakiwa ni raundi
sita.

Aliyataja pambano la utangulizi
kwa upande wa wanawake kuwa ni
Debora Mwenda atakayepambana
na Halima Bandola, huku Hadija
Leonard akitwangana na Halima
Yazidu.

Mapambano ya wanaume ni West
Loyd atakayepambana dhidi ya
George Dimoso, Laston Kabuje apan-
da ulingoni dhidi ya Ajibu Salum, na
Amos Kaduma yeye atatwangana na
Adam Boika.



Jumatatu Julai 25, 2022 NipaShe 21

HABARI MICHEZO
_ZISIKUPITE |

RONALDO ANUKIA MADRID

KLABU ya Atletico Madrid imezidisha harakati zao
za kutaka kumsajili mshambuliaji wa Manchester
United na Ureno, Cristiano Ronaldo mwenye umri
wa miaka 37, kwa kumweka mshambuliaji wa Ufar-
ansa, Antoine Griezmann mwenye umri wa miaka 31,
kwenye uhamisho huo. (Times)

RONALDO KWA MKOPO

MANCHESTER United itamruhusu Cristiano
Ronaldo kuondoka kwa mkopo msimu huu mradi tu
awezeshe chaguo la mwaka mmoja kuongeza mka-
taba wake ili aweze kurejea Old Trafford kwa msimu
unaofuata. (Mirror)

KOUNDE NA BARCA

BARCELONA wanatumaini kushinda dau la Chel-
sea la euro milioni 65 ili kumsajili mlinzi wa Ufaran-
sa, Jules Kounde mwenye umri wa miaka 23. (Sport).

KIMPEMBE ATAKIWA

CHELSEA itamgeukia mlinzi wa Paris St-Germain
na Ufaransa, Presnel Kimpembe mwenye umri wa
miaka 26, ikiwa Barcelona itafanikiwa kumsajili Jules
Kounde. (Express)

KANE AWANIWA BAYERN

KLABU ya Bayern Munich imefanya mawasiliano
na wawakilishi wa mshambuliaji wa Tottenham
Hotspur na England, Harry Kane mwenye umri wa
miaka 28, ambaye hajakataa kuhamia kwa mabing-
wa hao wa Ujerumani msimu ujao. (Bild)

NEYMAR APUUZA

WINGA wa Brazil, Neymar amepuuza ripoti
za yeye kuhama Paris St-Germain msimu huu,
huku Chelsea na Manchester City zikihusishwa na
mchezaji huyo mwenye miaka 30. (Mail)

DUMFRIES ATAKIWA MAN

KLABU ya Manchester United ipo katika nafasi
nzuri ya kumsajili beki wa kulia wa Inter Milan na
Uholanzi, Denzel Dumfries mwenye umri wa miaka
26. (Calciomercato)

LUKAKU KUKAA ZAIDI

CHELSEA wamefikia makubaliano ya kuruhusu
Inter Milan kumbakisha mshambuliaji wa Ubelgiji,
Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka 29 kwa
mwaka mmoja zaidi baada ya msimu wake wa awali
wa kucheza kwa mkopo wa muda mrefu katika
klabu ya Serie A kukamilika. (Mail)

KLOPP KUTOSAJILI

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amekataa
kusajili wachezaji wengine isipokuwa watakapo-
kumbwa na majeraha au kumuuza mchezaji wao
yeyote aliyepo. (Sky Sports)

CUCURELLA MAMBO BADO

KLABU ya Brighton imekataa kupunguza bei yao
ya pauni milioni 50 na zaidi ya kutaka kumnunua
beki wa kushoto wa Hispania, Marc Cucurella baada
ya kukataa dau “la kuchekesha” la pauni milioni 30
kutoka Manchester City. (Athletic)

WERNER KUONDOKA

TIMO Werner huenda akaondoka Chelsea msimu
huu wa joto kwa sababu mshambuliaji huyo mwenye
umri wa miaka 26 anataka muda zaidi wa kucheza
ili apate nafasi kwenye kikosi cha Ujerumani cha
Kombe la Dunia. (Sky Sports)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

HAZARD

J

KARIM

BENZEMA BALLON D’OR

® ® ® Asema ndiye mchezaji anayestahili
kutwaa tuzo hiyo mwaka huu na...

MADRID, Hispania

DEN Hazard amemuunga
mkono mchezaji mwenzake
wa Real Madrid, Karim Ben-
zema kwamba, anastahili
kushinda tuzo ya Ballon d'Or mwa-
ka huu.
Baada ya msimu mbaya
wa 2017/18 ambapo ali
funga mabao 12 pekee
katika michezo 47, Ben
zema amejiimarisha tena
kama mmoja wa
wachezaji bora zaidi du
niani.

Msimu uliopita aliiwezesha Real
Madrid kubeba taji la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na kombe la Ligi Kuu
Hispania, LaLiga.

Fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
ilitajwa kama pambano la Ballon
d’Or kati ya Benzema na Sadio Mane
(alipokuwa Liverpool) na Mohamed
Salah, ingawa tukio hilo liliamuliwa
kwa bao la Vinicius Junior.

Lakini akizungumza na ESPN,
Hazard alisisitiza kwamba, Mfar-
ansa huyo anastahili kushinda tuzo
hiyo sio tu kwa msimu wake bora
bali kwa kazi yake nzuri.

“Nadhani (Benzema) anastahili.
Unajua, hakuna shaka kuhusu hilo.

Lakini nadhani anastahili sio tu kwa
msimu huu, lakini kwa kazi yake
yote, unajua? Ni kama amekuwa
kileleni kwa miaka 15.

“Labda anafunga mabao zaidi,
ndiyo maana watu wanataka tu
ashinde tuzo hii ya Ballon d’Or, la-
kini nadhani alistahili hapo awali,
kama miaka mitano iliyopita.

“Yeye ni nahodha wetu sasa na
pia ni kama, mtu mzuri sana, una-
jua? Hazungumzi sana uwanjani,
anafanya anachotaka. Yeye ni kion-
gozi wetu. Kwa hivyo tulimsukuma
tu kwenda kutwaa Ballon d'Or. “

Tuzo ya Ballon d’Or ya 2022 ita-
tolewa mnamo Oktoba 17.
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JACKPOT

PARIS, Ufaransa

OCHA mpya wa Paris Saint-

Germain, Christophe Galtier

amekiri kuwa hana uhakika
I kuhusu mustakabali wa Ney-
" mar, licha ya nia ya mshambuliaji huyo
kubakia katika klabu hiyo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Brazil mwenye umri wa miaka 30 an-
aripotiwa kuwa huru kuondoka katika
mji mkuu wa Ufaransa, ingawa nyota
huyo wa zamani wa Barcelona hataki
kuhama.

Neymar amebakiza miaka mitatu
kwenye mkataba wake na PSG na
alisema Jumamosi kwamba ana furaha
kubaki na mabingwa hao wa Ligue 1.

Galtier alifichua kuwa hana uhakika
kama Neymar atakuwa sehemu ya
kikosi chake msimu wa 2022-23.

“Neymar ana furaha, amekuwa aki-
fanya kazi vizuri tangu mwanzoni mwa
maandalizi ya msimu mpya,” alisema
baada ya ushindi wa mabao 3-O dhidi
ya Urawa Red Diamonds.

“Nini kitatokea siku za usoni dirisha
la usajili likifungwa, sijui.

“Inatangazwa kwamba anaondoka,
na pia inatangazwa kwamba atabaki -
sijazungumza na Ney kuhusu hili.

“Lakini haonekani kuwa na wasiwasi
kuhusu kile kinachosemwa kuhusu
yeye na hali yake katika klabu.”

Neymar aliifungia PSG mabao 13 ya
Ligue 1 msimu uliopita walipotwaa
tena taji lakini hajafunga katika hatua
ya mtoano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
tangu Machi 2020.
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LIVERPOOL, England

HAKUTAKUWA na
washambuliaji tena Liv-
erpool katika dirisha hili
la usajili, amesema Kocha
Jurgen Klopp, isipokuwa
kama watapata majeraha
au kumuuza mtu.

Wekundu hao tayari
wamewaongeza Darwin
Nunez, Fabio Carvalho na
Calvin Ramsey kwenye
kikosi tangu mwisho wa
msimu uliopita, na wame-
kuwa wakihusishwa na

i S E ¥

kutaka kumnunua kiungo
katika wiki za hivi kari-
buni.

Jude Bellingham wa
Borussia Dortmund na
Matheus Nunes wa Sport-
ing CP wameripotiwa ku-
windwa, lakini Klopp ame-
onekana kukataa kuwa na
mpango wa kusajili.

Akizungumza na Sky
Sports, kocha huyo raia
wa Ujerumani alisema ali-
poulizwa iwapo kutakuwa
na usajili zaidi: “Isipokuwa
kama tukiwa na majeraha

Ao

‘ Klopp kutosaﬁii Liverpool

au mauzo ya wachezaji.

“Natumaini, hakutaku-
wa na (majeruhi) yoy-
ote, kwa hiyo mashabiki
wa Liverpool wanaweza
kuzingatia mambo men-
gine.”

Mchezaji chipukizi wa
zamani wa Fulham, Car-
valho amefanya vyema
katika mechi za kujiandaa
na msimu huu hadi sasa,
huku Darwin akifunga
mabao manne katika ush-
indi wa 5-0 dhidi ya RB
Leipzig Alhamisi.
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MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZ0 1 X 2

'KOCHA

FC

ATAKA MECHI TATU

Na Saada Akida

OCHA Mkuu wa Azam FC,
Abduhamid Moallin amese-
ma mipango yake ni kucheza
echi tatu za kirafiki wakiwa
kambini nchini Misri.

Azam wako katika jiji la El Gouna
nchini humo kwa kambi ya siku 20
kwa ajili ya maandalizi ya Ligi Kuu
Bara pamoja na mashindano ya
Kombe la Shirikisho (CAF).

Akizungumza na gazeti hili jana,
Moallin alisema watacheza mechi

ya kwanza dhidi ya Wadi Degla in-
ayoshiriki Ligi daraja la chini nchini

humo.
Alisema mechi ya pili wa
tacheza dhidi ya Suez, na
kuhusu mechi yao ya tatu
ambayo itakuwa ya mwisho
ilikuwa dhidi ya Simba
abayo hawatacheza.

“Kwa bahati mbaya tulikuwa na
mpango na Simba, lakini wao wata-
rudi mapema, wakati tunacheza
mchezo wa pili wao watakuwa wana-

rudi Dar es Salaam,” alisema.

“Bado tunatafuta mpinzani tut-
akayecheza nae, nitafurahi nikipata
mechi tatu kabla hatujarudi,” alise-
ma kocha huyo.

Alisema ana amini kwa namna
ambavyo vijana wake wamekuwa
wakijituma watakuwa kwenye ubora
msimu ujao na kambi itakuwa na
manufaa kwao.

Moallin aliongeza wanatambua
kwa sasa maandalizi ya msimu mpya
ni kuyafanya kuweza kupewa wache-
zaji mbinu kwa ajili ya kuwa imara.

Nyota wa Azam FC, Ibrahim Ajib (kulia) akiwa na wachezaji wenzake kwenye mazoezi ya programu ya
gym kambini katika mji wa El Gouna nchini Misri. PICHA: AZAM FC

Wasanii watakiwa kujifunza kupiga vyombo

Na Sabato Kasika

MPIGA gita la solo wa siku nyingi
ambaye amewahi kuzitumia bendi
mbalimbali za dansi nchini, Bonzo
Kwembe, amewataka wasanii wa
muziki wa kizazi kujifunza kupiga
vyombo vya muziki ili kuimarisha
vipaji vyao.

Kwembe alisema kuwa kadri mia-
ka inavyokwenda, ndivyo wataalamu
wa kupiga vyombo wanavyopungua

ikiwamo kufariki dunia, wengine
kuwa na umri mkubwa na kushind-
wa kufanya kazi.

Alisema, katika mazingira hayo,
hakuna jitihada zozote zinazofany-
wa na wasanii hasa wa kizazi kipya
za kuyjifunza kupiga vyombo vya
muziki, badala yake wanategemea
kupigiwa studio wanapokwenda ku-
rekodi.

“Siyo siri kwamba vipaji vya muziki
hasa katika upigaji vyombo vinazidi

kupungua nchini kwa kiasi kikubwa,
tofauti na miaka ya nyuma ambapo
walikuwa wengi, lakini kizazi hiki ni
kama hakilioni hilo,” alisema Kwem-
be.

Alisema, muziki kwa maana halisi,
ni mpangilio maalumu wa sauti zin-
azotoka kwenye ala, vyombo vya
muziki, zinazopigwa kiufundi, am-
bapo sauti inayotoka katika vyombo
hivyo ndiyo huitwa muziki.

01.28/07/22

Paide Linnameeskond vs Ararat Armenia

02.28/07/22

El Gouna vs Ismaily SC

03.28/07/22

Farco FC vs Talaea El Gaish

04.28/07/22

Maccabi Netanya vs Basaksehir

05. 28/07/22

Elfsborg vs Molde

06.28/07/22

Dinamo Batumi vs Lech Poznan

07.28/07/22

Olimpija Ljubljana vs Sepsi Osk

08.28/07/22

Lechia Gdansk vs Rapid Vienna

09.28/07/22

Hamrun Spartans vs Velez Mostar

10. 28/07/22

FC Vaduz vs Luka Koper

11.28/07/22

Buducnost vs Breidablik

12.28/07/22

Puskas Akademia vs Vitoria Guimaraes

13.28/07/22

Coca Cola vs Zamalek

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" - NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU - 25/07/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
GAMEID

MICHEZO

Gamba Osaka vs Paris St Germain

1

14.30

Bashundhara Kings vs Dhaka Abahani

2.07

Persita Tangerang vs Persik Kediri

3.23

Tromso IL 2 vs Stromsgodset 2

3.15

CA River Plate (Arg) vs CA Aldosivi Reserve

1.58

Huracan Reserve vs Velez Sarsfield Reserve

2.95

PS Tni vs Persebaya Surabaya

4.00

CA Lanus vs Gimnasia de [a Plata Reserve

219

CD Godoy Cruz vs CA Union Santa Fe Reserve

2.7

Patronato Reserve vs CA Barracas Central Reserve

2.30

Inter Turku vs Honka

2.80

Septemvri Sofia vs Botev Vratsa

2.01

Kerho 07 vs KPV Kokkola

2.35

Chindia Targoviste vs Hermanstadt

2.40

Pfk Botev Plovdiv Il vs PFK Sportist Svoge

215

Stjordals vs Blink-Bryne

2.89

Sogndal vs Stabaek

2.80

OKS Odra Opole vs Podbeskidzie Bie

3.10

Sandnes UIf vs Aasane Fotball

1.72

Kfum Oslo vs Ranheim

1.85

Brann vs Kongsvinger IL

116

Wehen vs Borussia Dortmund |1

2.02

Norrkoping vs IFK Goteborg

1.76

Stal Mielec vs Radomiak Radom

244

Trelleborgs FF vs Skovde Aik

214

CS Cerrito vs Danubio FC

3.67

Kjelsaas vs Valerenga IF 2

1.24

Horsens vs Lyngby

217

FC Zenit Saint Petersburg W vs Ryazan Vdv W

mm

Gjellerasen vs Lillestrom SK 2

1.35

Eik-Tonsberg vs Sarpsborg Sparta 2

1.57

KamAZ vs Ska Energiya

2.75

Varbergs Bois vs Hammarby

6.25

Follo vs Fredrikstad FK 2

1.60

CSKA Sofia vs Cherno More

2.02

12 de Octubre de Itaugua vs Nacional Asuncion

3.54

UTA Arad vs Petrolul Ploiesti

1.94

CSD Barnechea vs Copiapo

2.69

KR Reykjavik vs Valur

217

IA Akranes vs Fram Reykjavik

222

Bogota FC vs Deportes Quindio

292

San Lorenzo vs Talleres

Cerro Largo FC vs River Plate (URU)

2.46

Paysandu PA vs Figueirense

Deportivo Pereira vs Deportivo Cali

Union Espanola vs Curico Unido

Banfield vs Argentinos Juniors

NewellS Old Boys vs Defensa Justicia

@ CHEZAKWAWAJIBU| KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Criciuma SC vs CSA AL
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Mchezaji mpya wa Yanga, Stephane Aziz Ki (kulia), akiwa na Dennis Nkane kwenye mazoezi ya siku ya
kwanza kujiandaa na msimu mpya wa Ligi Kuu na mashindano ya kimataifa kwenye kambi yao iliyoko Avic
Town Kigamboni, Dar es Salaam, juzi. PICHA: YANGA

o

Hazard ampa Benzema Ballon q,Or m

I
Kim ataka
zaldi Stars

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Taifa Stars, Kim
Poulsen, amesema kwa sasa wanaenda kufanyia
kazi madhaifu yao kwa ajili ya kujiimarisha kabla
ya mchezo wa marudiano dhidi ya Somalia.

Juzi Stars ilifanikiwa kupata pointi tatu dhidi
ya Somalia kwa bao pekee la kiungo wa Azam
FC, Abdul Seleman ‘Sopu’ ukiwa ni mchezo wa
kwanza wa kuwania kufuzu michuano ya mataifa
ya Afrika kwa wachezaji wa ndani (CHAN).

Timu hizo zitarudiana Jumamosi ijayo Uwanja
wa Benjamini Mkapa, Stars wakiwa wenyeji kwe-
nye mbio hizo za fainali ya CHAN zitakazofanyi-
ka mwakani nchini Algeria.

Akizungumza na gazeti hili, Kim alisema ha-
wakucheza vizuri katika mchezo wao kwanza
kwa kushindwa kutengeneza nafasi za kufunga
hasa kipindi cha kwanza.

Alisema mchezo ulikuwa wa ushindani mkub-
wa kwa kutawala mbinu na ufundi hali ambayo
hadi wanaenda mapumziko hawakupata bao
wala kutengeneza nafasi.

“Kipindi cha pili tumefanikiwa kupata bao pe-
kee, lakini hatukuweza kutengeneza nafasi hili
nimeona naenda kufanyia kazi madhaifu yao
kwa ajili ya wiki ijayo tunacheza mechi ya maru-
diano,” alisema Kim.

Alisema ataendelea kusisitiza wachezaji wake
kuheshimu wapinzani wao kutokana na jinsi
ambavyo Somalia walivyocheza, huku mbinu na
ufundi ukitawala katika mchezo huo.

Kim alisema wanatakiwa kuwa makini katika
mchezo wa marudiano kwa sababu Somalia sio
timu ya kuwadharau kuhakikisha wanakuwa
makini kutafuta matokeo mazuri katika mchezo
huo.

MAYELE AANDALIWA
MIAKA MIWILI YANGA

® ® ® Mwakilishi aweka wazi, mwenyewe kutua wakati wowote na...

Na Saada Akida

ONGOZI wa Yanga umepanga

kuanza haraka mazungumzo

ya kuongeza mkataba wa miaka

miwili na mshambuliaji wao,
Fiston Mayele, kwa lengo la kuendelea
kuimarisha kikosi cha timu hiyo kwa mi-
simu ijayo ya mashindano.

Mayele anatarajiwa kuwasili nchini
muda wowote kuanzia sasa tayari kwa
kujiunga na wenzake kwenye kambi ya
Avic Town kule Kigamboni, Dar es Sa-
laam kuendelea na maandalizi ya kambi
ya kujiandaa na msimu mpya wa Ligi
Kuu Tanzania Bara na Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Kwa mujibu wa chanzo cha habari,

tayari uongozi huo umeshaandaa mka-
taba na sasa anasubiriwa nyota huyo
kwa ajili ya mazungumzo na kuelewana
katika maslahi.
Chanzo hicho kimepasha
kwamba, Mayele amebakiza
mkataba wa mwaka mmoja
ambao unafikia tamati msimu
ujao na sasa wanajiweka katika
mazingira mazuri kuendelea
kubaki nae kwa miaka miwili
zaidi.
“Mayele ana mkataba wa mwaka
mmoja, lakini bado tunahitaji huduma
yake, sasa tumeanza mazungumzo ya
kutaka kumwongezea mkataba mwing-
ine wa miaka miwili,” kilisema chanzo

hicho.

Hivi karibuni Rais wa Yanga, Hersi
Said alisema Mayele bado yuko katika
mipango yao na ana mkataba wa mwa-
ka mmoja unaotarajiwa kufikia tamati
msimu ujao, lakini wako mbioni kum-
wongezea mwingine.

Alisema kulingana na mahitaji ya kiko-
si chao na mipango ya benchi la ufundi
la timu hiyo inayoongozwa na Kocha
Nesreddine Nabi, mshambuliaji huyo
yuko katika mipango na wako katika hat-
ua za kumwongezea mkataba mwingine.

“Suala la kuuza mchezaji kwa sasa
halipo, kuhusu Mayele bado yuko Yanga
na ataendelea kuwapo, kwa sasa malen-
go yetu ni kuimarisha timu yetu kufikia
malengo ya kutetea mataji yetu yote ma-

tatu kwa msimu ujao, lakini kufanya vizuri zai-
di michuano ya kimataifa,” alisema Rais huyo.

Naye Mwakilishi wa Meneja wa Mayele,
Nestory Mutuale, alithibitisha kuwepo mazun-
gumzo hayo na kudai kwamba, kwa sasa Yanga
hawana mpango wa kumwachia mchezaji
huyo.

“Mayele anatarajia kurejea nchini muda
wowote kuanzia sasa na kuhusu kuondoka
Yanga ni ngumu kwa sababu hawataki kum-
wachia na sasa wameanza mazungumzo kwa
ajili ya kuongeza mkataba wa miaka miwili,”
aliserna Matuale.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042
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