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Mwananchi akipita kwenye nguzo zilizowekwa mbadala baada ya daraja linalounganisha eneo la Mwembe Kiboko Kata

yva Kinyerezi na Kifuru Tabata, mkoani Dar es Salaam mapema wiki hii kuharibiwa na mvua na kusababisha hatari na
usumbufu kwa wakazi wa eneo hilo, hasa wazee na watoto. PICHA: MIRAJI MSALA
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Mhudumu ‘gesti’
auawa Kinyama

Na Gideon Mwakano-
sya, SONGEA

MHUDUMU wa nyumba
ya kulala wageni ya Peace
Lodge iliyoko katika eneo
la Matarawe Manispaa ya
Songea mkoani Ruvuma
ambaye jina lake limehifa-
dhiwa anayekadiliwa kuwa
na umri wa miaka 23 ame-
kutwa amekufa kwenye
moja ya vyumba vya kulala
wageni.

Akizungumza na Nipashe
jana Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Ruvuma, Louis
Taisamo, alisema tukio hilo
limetokea juzi jioni ambako
inadaiwa kuwa kwenye ny-
umba hiyo chumba namba
nnne mhudumu huyo,
mkazi wa Kimoro-Makambi
Manispaa ya Songea ali-
kutwa akiwa ameuawa kwa
kukabwa shingoni na kam-
ba ya viatu na mtu asiyefa-
hamika kwa jina, ambaye
alikuwa ni mpangaji katika
chumba hicho.

Alisema inadaiwa kuwa
mtuhumiwa huyo alipanga
chumba namba nne kwa
siku tano kuanzia Januari
6, mwaka huu hadi Januari
10 mwaka huu na baada ya
hapo alitoweka na hakuwa
analala katika chumba hi-
cho.

Kamanda Taisamo ali-
fafanua kuwa inadaiwa
mtuhumiwa huyo alitowe-
ka kwenye nyumba hiyo
ya kulala wageni baada ya
kuwa na deni la pango Sh.
50,000 ambapo alilazimika
kuacha simu yake aina ya
Nokia na baadhi ya nguo
zake mpaka hapo ataka-
polipa deni.

Alieleza zaidi kuwa ina-
daiwa mtuhumiwa huyo
alikuwa akifika katika ny-
umba hiyo ya wageni mara
kwa mara kuomba arud-
ishiwe simu na nguo zake
na alikuwa akijibiwa na
mhudumu (marehemu)
kuwa mali zake zipo kwa
mmiliki wa nyumba hiyo na
kwamba atarudishiwa mali
zake baada ya kulipa deni.

Alisema inadaiwa siku ya
tukio mtuhumiwa ambaye
jina lake halijafahamika, ali-
fika tena kwenye nyumba
hiyo na kuwasiliana na
mhudumu ambapo baada
ya kutekeleza mauaji alitor-
oka na kufanikiwa kuondo-
ka na vitu vyake ambavyo
vilikuwa vimezuiliwa.

Taisamo alisema mtuhu-
miwa hajakamatwa, na
kwamba Jeshi la Polisi
mkoani humo linafanya
juhudi za kumtafuta.

KESI YA MBOWE

Marufuku majina ya JPM, Samia Kutajwa

Na Kulwa Mzee

JAJI Joackim Tiganga anayes-
ikiliza kesi ya ugaidi inayomkabili
Mwenyekiti wa CHADEMA, Freeman
Mbowe na wenzake watatu amesiti-
sha maswali ya wakili wa utetezi ya-
nayomtaja Rais wa awamu ya tano,
Hayati John Magufuli na Rais Samia
Suluhu katika kesi hiyo wakati ha-
wapo kortini.

Maswali hayo ya kutaja Rais wa
awamu ya tano na sita yaliibuliwa
jana na wakili wa utetezi, Faraja
Mangula, wakati akimuhoji shahidi
wa 10 wa Jamhuri, Inspekta Innocent
Ndowo, kutokana na ushahidi wake.

Wakili Mangula alihoji swali akita-
ka shahidi aeleze cheo cha Inspekta
alikipata wakati wa Rais wa awamu

ya tano au ya sita.
Akijibu shahidi alidai haelewi swa-
li lake ndipo Jaji Tiganga alipomuhoji
wakili huyo kuwa swali la nani ali-
kuwa Rais anataka kujenga kitu gani.
Wakili Mangula alidai anataka ku-
jenga msingi, lakini Jaji alihoji huo
msingi ndio atengeneze kupitia Rais
aliyekuwapo madarakani.
“Nilishatoa maelekezo ya kutaja
majina ya watu ambao hawapo ma-
hakamani, lakini nataka kujiuliza
kuhusu kuuliza maswali ya Rais wa
awamu ya tano au la unachotaka
hapo ni nini? Alihoji Jaji Tiganga.
Wakili Mangula alidai katika kesi
hiyo kuna watuhumiwa walikamat-
wa awamu ya tano na wengine awa-
mu ya sita, lakini aliomba kuuliza
maswali kwa namna nyingine.
Shahidi alidai alipewa vielelezo

zikiwamo simu kufanya uchunguzi
na hajui kama kuna ugaidi au haku-
na.

Inspekta Ndowo alidai katika
simu kulikuwa na mazungumzo ya
watuhumiwa na mazungumzo ya
muda mrefu yalikuwa dakika tisa na
alipohojiwa sauti zao ziko wapi ali-
omba asijibu swali hilo kwa sababu
za kiusalama.

Shahidi anadai wakati wanafanya
uchunguzi hawakuwa na maslahi
na kesi hiyo, hivyo si sahihi kwamba
waliamua kuficha baadhi ya taarifa
katika kesi hiyo.

Akihojiwa na Wakili Fredrick Kih-
welo kuhusu kampuni ya Celebrite
anayodai inatengeneza software
kwamba ni kampuni ya kijasusi ya
kidigitali ya nchi ya Israeli alidai
hafahamu.

Alidai hafahamu kama kampuni
hiyo pia inahusishwa na unyanyasaji
wa waandishi wa habari na wanaha-
rakati duniani.

Akihojiwa na Wakili John Mallya al-
idai kielelezo C ni simu ya mshtakiwa
Halfani Bwire ambayo katika uchun-
guzi hakukuta kitu cha kuchukua.

Anadai ujumbe wenye matokeo
hasi alioukuta hakuwa na sababu ya
kuuweka.

Anadai alifanya uchunguzi Julai
2021, ushahidi amekuja kutoa Janu-
ari 2022 ni takribani miezi mitano.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni
Mbowe, Halfani Bwire, Adamu
Kasekwa na Mohammed Ling'wenya
ambao wanakabiliwa na mashtaka
sita ikiwamo kula njama kufanya vi-
tendo vya kigaidi kati ya Mei mosi na
Agosti 5, mwaka 2020.
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Wafanyabiashara wadogo maarufu machinga, wakiwa wametundika bidhaa zao kwenye uzio wa kituo cha daladala cha Mbezi Mwisho, Manispaa ya
Ubungo, mkoani Dar es Salaam jana, licha ya serikali kuwaondoa katika maeneo hayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Dalili moshi mweupe U-spika CCM kuanza kuonekana rasmi

Na Mwandishi Wetu

JOTO la uchaguzi wa spika ndani
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) li-
nazidi kupanda kutokana na kitend-
awili cha wanachama watatu kati ya
71 waliojitokeza kuomba nafasi hiyo
kufanyika leo.

Awali kikao cha Kamati Kuu ya
CCM, kilipangwa kufanyika juzi, la-
kini kikasogezwa hadi leo. Kamati
Kuu inatarajiwa kutoa majina matatu

ya wanachama watakaopigiwa kura
na wabunge wa chama hicho, kum-
rithi Job Ndugai, aliyejiuzulu hivi ka-
ribuni.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
kwa umma jana na Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM (NEC) Itikadi
na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka, ki-
kao hicho kitafanyika Makao Makuu
ya CCM, Dodoma.

“Kikao hicho kitatanguliwa na ki-
kao cha Sekretarieti ya Halmashauri

Kuu ya Taifa. Maandalizi ya vikao
vyote hivyo yamekamilika,” alisema
Shaka.

Kwa mujibu wa ratiba ya awali,
uchukuaji fomu ulimalizika Januari
15, ukafuatiwa na kikao cha Sekre-
tarieti Januari 17 na sasa ilisubiriwa
kikao cha Kamati Kuu.

Baadhi ya makada waliojitokeza
ni Naibu Spika, Dk. Tulia Ackson, ali-
yekuwa Mwanasheria Mkuu wa Seri-
kali na Mbunge wa Bariadi Maghari-

bi, Andrew Chenge, aliyekuwa Katibu
wa Bunge, Dk. Thomas Kashilillah,
aliyekuwa Waziri na Mwenyekiti
wa UWT, Sophia Simba.

Wengine ni aliyekuwa Makamu
wa Kwanza wa Rais Bunge la Afrika
(PAP) na Mbunge wa Shinyanga Mji-
ni, Stephen Masele na msomi aliye-
jinasibu  ana shahada tisa, Baraka
Byabato na Mbunge wa Geita, Jo-
seph Kasheku maarufu kama Msu-
kuma.
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M'’biashara kortini madai kutakatisha Dola 150,000
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Mfanyabiashara Oliver Nantocha maarufu Mohammed Nantocha au Joshua Kaisi (kushoto), akiwa chini ya ulinzi wa

sita ya uhujumu uchumi ikiwamo kutakatisha Dola za Marekani 150,000 alizozipata kwa njia ya udanganyifu wa
kusambaza dhahabu. PICHA: JUMANNE JUMA

Wanafunzi Lucky Vincent waliopata

ajali wafanya maajabu kidato cha IV

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WANAFUNZI watatu walionusuri-
ka kwenye ajali ya Shule ya Lucky
Vincent, wamefanya maajabu katika
mtihani wa kidato cha nne na kufau-
lu vizuri kwenye masomo ya sayansi.

Wanafunzi hao ni Doreen Elibariki
ambaye amepata daraja la pili, Wil-
son Godfrey (daraja la kwanza) na
Sadia Awadh (daraja la pili).

Akizungumza kwa furaha kwa
njia ya simu ya kiganjani, mzazi wa
Sadia, Zaituni Abdul, alisema katika
matokeo hayo anamshukuru Mungu
kuwapigania watoto wao.

“Hakika namshukuru sana Mungu
maana kwa matatizo waliyopitia
hawa watoto sikutegemea kama
watapata matokeo haya, hakika fura-
ha yangu kubwa sana,” alisema.

Alisema mwanawe ndoto yake
kubwa ni kuwa daktari wa binadamu
au rubani.

Mama mzazi wa Doreen, Neema
Mshana, alisema alipopata matokeo
hayo alimuona Mungu akimshika
mkono mwanawe na wenzake.

“Hakika Mungu mwema anajua
waja wake na hajawaacha, naamini
ataendelea kutembea na watoto

hawa mpaka watakapofikia ndoto
zao,” alisema.

Mwalimu wa darasa wa wanafunzi
hao, Pascal Safari, aliwapongeza wa-
toto hao kupata ufaulu mzuri licha ya
matatizo waliyopitia.

Alisema katika darasa lao wali-
kuwa jumla ya wanafunzi 65 am-
bao kati yao 26 wamepata daraja la
kwanza akiwamo Wilson, 30 walipa-
ta daraja la pili akiwamo Doreen na
mwenzake Sadia.

Pascal alisema wanafunzi wengine
nane walipata daraja la tatu na mmo-
ja daraja la nne.

Alisema watoto hao ambao manu-
sura ya ajali wote walikuwa mkondo
wa sayansi na wamefaulu vizuri.

“Naamini watoto hawa wanaweza
kurudi hapa shuleni kuendelea na
masomo yao ya kidato cha tano na
sita kwani mazingira yaliyoko mazuri
yanawafaa kuendelea na masomo,”
alisema.

Wanafunzi hao walipata ajali
ya gari Mei 6, mwaka 2017, wakati
wakielekea kwenye Shule ya Tu-
maini Junior iliyoko wilayani Karatu
kwa ajili ya kufanya mtihani wa kuji-
pima.

Katika ajali hiyo wanafunzi 32, wal-

imu wawili na dereva walifariki papo
hapo eneo la Rhotia wilayani Karatu,
huku wanafunzi hao watatu wakinu-
surika.

Baada ya ajali hiyo Shirika lisilo la
kiserikali la STEMM chini ya mratibu
wa safari hiyo, Lazaro Nyalandu, lili-
wasiliana na Mkurugenzi Mkuu wa
shirika hilo nchini Marekani, Steve
Meyer, ambaye kwa ushirikiano na
serikali waliwezesha kupatikana kwa
hati ya kusafiria ~ haraka kwenda
nchini  Marekani kwa matibabu
zaidi baada ya kugundulika kuvun-
jilka mara 36 mwilini mwao kila
mmoja.

Doreen alilazimika kupelekwa
kituo maarufu duniani cha Madona
nchini Marekani, kutokana na tatizo
la uti wa mgongo.

Agosti 18, mwaka 2017 walire-
jea nchini kwa msaada wa Shirika
la Ndege la Mfuko wa Msamaria
la Marekani linaloendeshwa na
Frankline Graham, mtoto wa mwim-
baji maarufu duniani, Bill Graham,
wakiwa wameambatana na wazazi
wao watatu na daktari bingwa wa
mifupa wa Hospitali ya Mount Meru,
Elias Mashalla na Dk. Siniphorosa Si-
lalye.

Na Kulwa Mzee

MFANYABIASHARA Oliver
Nantocha, maarufu Mohammed
Nantocha au Joshua Kaisi, ame-
panda kizimbani akikabiliwa na
mashtaka sita ya uhujumu uchu-
mi ikiwamo kutakatisha Dola za
Marekani 150,000 alizozipata
kwa njia ya udanganyifu kwa
kusambaza dhahabu.

Mshtakiwa alipanda kizimbani
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Rhoda
Ngimilanga. Akisomewa mash-
taka na Wakili wa Serikali Mkuu,
Veronica Matikila, inadaiwa Janu-
ari 17, 2020 kwa udanganyifu
mshtakiwa alighushi nyaraka/
risiti ya kuhifadhi kwa lengo la
kudanganya kuwa Kampuni ya
Lockfort Security Company Lim-
ited imepokea kilo 100 za dha-
habu kutoka kwa Samuel Kabula,
wakati akijua sio kweli.

Katika shtaka la pili inadaiwa
kabla ya Machi 5, mwaka 2020
Dar es Salaam, mshtakiwa ali-
ghushi mkataba wa mauziano
kati ya Cozac Logistics Interna-
tional Company Limited ya Tan-
zania na Innovative Perspective
Company Limited ya Botswana
kwa lengo la kuonyesha kuwa
Kampuni ya Cozac Logistics In-
ternational Company Limited
imeingia mkataba wa kuuza dha-
habu kilo 500 kwa kampuni ya
Innovative Perspective Company
(PTY) Limited kwa gharama ya
Dola 27,000 kwa kila kilo wakati
sio kweli. Katika shtaka la tatu
inadaiwa kipindi hicho mshtak-
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CHAMPION
Auction Mart

CHAMPION AUCTION MART kwa mamlaka tuliyopewa
na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya taasisi
ya kifedha ya MWANGA HAKIKA BANK, tunatoa notisi
ya kulipa deni kwa Mdaiwa afuatae ndani ya siku saba
kuanzia tangazo hili. Vinginevyo,tutafanya mnada wa
hadhara kama ratiba inavyoonyesha:

iwa alighushi nyaraka ya kuo-
nyesha kuwa Kampuni ya Cozac
Logistics International Company
Limited, imeweka hati fungani ya
kuuza kilo 450 ya dhahabu kwa
Innovative Perspective Company
(PTY) Limited wakati akijua sio
kweli. Wakili Matikila alidai, sh-
taka la nne kuwa Septemba 18
mwaka 2020, mkoani Dar es Sa-
laam, mshtakiwa alighushi taarifa
ya kuonyesha kuwa Kampuni ya
Southern Eastern African Min-
eral Central (SEAMIC), imethibiti-
sha kuwa kilo 60 zimethibitishwa
kuwa ni dhahabu kwa asilimia
97.24 hadi 97.71 wakati akijua sio
kweli.

Inadaiwa katika shtaka la tano
kuwa kati ya Januari mosi, 2020
hadi Februari 12, 2021 alijipatia
Dola za Marekani 150,000 kutoka
kwa Emanuel Oteng Motilhatl-
hedi, mwakilishi wa Kampuni ya
Innovative Perspective Company
Limited baada ya kudanganya
kuwa angewauzia kilo 500 za
dhahabu wakati akijua sio kweli.

Katika shtaka la sita la utakat-
ishaji fedha, inadaiwa kati ya Jan-
uari mosi, 2020 na Februari 12,
2021 mshtakiwa alitakatisha Dola
150,000 wakati akijua zilitokana
na kosa tangulizi la kugushi.

Baada ya kusomewa mashtaka
hayo upande wa mashtaka ulidai
upelelezi wa kesi haujakamilika
na kuomba tarehe nyingine ya
kutajwa ambapo ilipangwa kuta-
jwa Januari 31, mwaka huu.

Mshtakiwa alirudishwa ru-
mande kwa kuwa kosa la utakat-
ishaji fedha halina dhamana
kisheria.

MARUDIO YA NOTISI

TANGAZO

NO. [ JINALA | AINAYA MAHALIILIPO | SIKU NA MUDA
MDAIWA | DHAMANA WA MNADA

01 | JOSEPH | NYUMBA-INA | KIPUNGUNIB | 27/01/2022 SAA
MAGARYA | LESENI YA NNE ASUBUHI
BURANGA | MAKAZI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA.

0699364444

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au
kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika. Na
75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2. lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la
mnada kuhusiana na malipo ya awali, hatarudishiwa
pesa yoyote aliyokwisha ilipa.

3. Mali itauzwa katika hali iliyopo.

4. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0682981090/
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Katibu Tawala Mkoa wa Kagera, Prof. Faustin Kamuzora (katikati), akikata utepe wakati akikabidhiwa msaada wa
jengo la madarasa mawili, matundu mawili ya vyoo na madawati 50 yaliyofadhiliwa na Tanzania Commercial
Bank (TCB), katika Shule ya Msingi Kitunga, wilayani Muleba, mkoani Kagera. Wengine ni Mkurugenzi wa Biashara
na Wateja Wakubwa wa TCB, Adolfina William (wapili kushoto), Mkurugenzi wa Mipango na Mikakati wa Benki hiyo,
Muondakweli Kaniki (wapili kulia) na Mkuu wa Shule hiyo, Hashim Kibaiza. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sabaya adai mashtaka dhidi
yake yamelenga kumchafua

Na Allan Isack, ARUSHA

ALIYEKUWA Mkuu wa Wilaya ya
Hai, Lengai Ole Sabaya, amedai
mashtaka ya uhujumu uchumi yali-
yofunguliwa na Jamhuri dhidi yake
yametengenezwa ili kumvunjia hes-
hima na imani kwa Rais wa Tanza-
nia.

Sabaya ambaye ni shahidi wa pili
na mshtakiwa wa kwanza katika
kesi ya uhujumu uchumi namba 27
na wenzake sita, alitoa madai hayo
jana mbele ya Hakimu Mkazi Pa-
tricia Kisinda katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Mkoa wa Arusha.

Mbali na Sabaya, washtakiwa
wengine ni Sylvester Nyegu (26),
Enock Togolani (41), Watson Mwa-
homange (27), John Odemba, Jack-
son Macha (29) na Nathan Msuya
(31). “Makosa matano yaliyofun-
guliwa na mashtaka si ya kweli ni
ya uongo yametengenezwa kwa
misingi ya kisiasa ili kunivunjia hes-
hima na imani kwa Rais wa Jamhuri
wa Muungano wa Tanzania,” alidai.

Sabaya alidai kuwa aliweka reha-
ni maisha yake kwa kazi ya serikali
mpaka akatumiwa watu wa kutaka
kumuua.

Pia alidai kuwa Ofisa Uchunguzi
kutoka Taasisi ya Kuzuia na Ku-

pambana na Rushwa (TAKUKURU),
Ramadhani Juma, alishindwa ku-
fanya upelelezi wa kina dhidi ya
mashtaka yanayomkabili na alipas-
wa kuwa upande wa serikali na si
kutafuta genge la wafanyabiashara
waseme walimpatia fedha.

Akiongozwa na Wakili wa Utetezi,
Mosses Mahuna, Sabaya alidai kuwa
mashtaka hayo yametengezwa
na wapambe wa mtu anayedhani
kwamba alikuwa sehemu ya kum-
zuia kushinda kiti cha ubunge kati-
kaJimbola Hai, hivyo TAKUKURU
hawakupaswa kujiingiza katika
mchezo huo.

Pia alikana kuunda kikosi kazi
maalumu kilichodaiwa ni kutoka
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA)
na maofisa kutoka Idara ya Usalama
wa Taifa (TISS)  kilichokwenda
kwa mfanyabiashara Francis Mroso
kuomba na kupokea rushwa ya Sh.
milioni 90. Kadhalika, Sabaya
alidai ushahidi uliotolewa na sha-
hidi 11 wa mashtaka, Hemed Sha-
ban, kwamba hakuwa na uhusiano
mzuri na aliyekuwa Mkuu Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro ni uongo.

“Kilichozungumzwa hapa ma-
hakamani na shahidi wa 11 wa Jam-
huri ni uongo kwa kuwa aliacha
kazi yake ya kufanya upelelezi na

kujiingiza katika siasa za mkoa wa
Kilimanjaro,” alidai Sabaya.

Sambamba na hayo, alidai kwam-
ba Ramadhani Juma, shahidi wa
13 wa mashtaka ameshindwa ku-
fanya ushahidi na kujiingiza katika
siasa na kwa wafanyabiashara wa
Kilimanjaro kwa kuwa mtu wao
alishindwa kwenye uchaguzi.

“Mheshimiwa Hakimu Mroso siyo
shahidi wa kweli kwa kuwa alipok-
wenda kuripoti polisi Februari 11,
alikuwa na umri wa miaka 47 na
mwaka huo huo alipokuja hapa ma-
hakamani alidai kwamba ana miaka
44, alidai. Shahidi huyo alikana ma-
dai ya kutakatisha Sh. milioni 90 na
akitoa mgawo kwa vijana wake wak-
iwa katika Hoteli ya Tulia Lodge.

Alidai kwamba suala Mkuu wa
Wilaya kununua gari ya Sh. milioni
60 ni jambo la kawaida kwa kuwa
akifanya kazi miezi 14 tu anakuwa
na kiasi hicho cha fedha ilhali yeye
ametumikia nafasi hiyo kwa miezi
33.

“Kule Mkinga, Tanga, nina
ngombe 1,400 niliopewa na wa-
zazi wangu. Ukiuza ngombe 70 tu
unapata fedha hizo. Nina shamba
Kingori ekari 54 na Loksale nakodi-
sha mashamaba niliyopewa na wa-
zazi wangu,” alidai.

Mitambo ya visima
kuingizwa nchini

Na Frank Monyo

SERIKALI inatarajia kuagiza mitambo mikubwa 25
va kisasa ya uchimbaji visima na seti tatu za mi-
tambo ya kujenga mabwawa.

Akizungumza na waandishi wa habari jana Dar
es Salaam, katika Ofisi za Kitengo cha Uchimbaji
Visima na Ujenzi wa Mabwawa zamani ikijulikana
kama Wakala wa Uchimbaji Visima na Ujenzi wa Ma-
bwawa (DDCA), mkurugenzi wa kitengo hicho kilicho
chini ya RUWASA, Simon Ngonyani, alisema lengo la
serikali ni kuhakikisha huduma ya maji inawafikia

liko ya tabianchi na changamoto ya upatikanaji wa
huduma ya maji nchini.

Alisema kwa sasa wananchi na taasisi mbalimbali
Za umma na binafsi, wanatakiwa kukiamini kitengo
hicho cha serikali katika kazi za uchimbaji visima na
ujenzi wa mabwawa na kuacha kutumia watu ambao
hawana utaalamu.

“Hivi sasa uchimbaji visima umeingiliwa na watu
ambao ni vishoka. Lazima tuwaambie wananchi
pamoja na taasisi ambazo zinahitaji huduma ya
kuchimbiwa visima kuwa hawana sababu ya kutan-
gatanga mitaani waje kwenye kitengo chetu tuwapa-
tie huduma. Kitengo chetu kina wataalamu wa kuto-
sha wenye uwezo wa kazi hiyo,” alisema Ngonyani.

Alisema mwaka jana walipewa kazi na Wizara va
Maji ya kuchimba visima 500 lakini walishindwa
kukamilisha kazi hiyo kutokana na changamoto
mbalimbali, ikiwamo mitambo ila kwa mwaka huu
wanaimani watafanikiwa kuchimba visima zaidi
baada ya serikali kuagiza mitambo hiyo.

Ngonyani alitahadharisha wananchi, taasisi za
umma na serikali kuacha kutumia vishoka kwa kuwa
hawana utaalamu.

“Kwa mfano ukiangalia kwa hapa Dar es Salaam,
utakuta visima vingi vimechimbwa karibu na miun-
dombinu ya majitaka na kusababisha magonjwa ya
milipuko. Kumbe watu wanatumia maji yanayoingili-
ana na mfumo wa maji machafu,” alisema.

“Katika kukabiliana na uchimbaji wa holela wa
visima, tutashirikiana na wenzetu wa mabonde ya
maji kwani wao ndio wanaotoa vibali vya uchimbaji.
Lakini ni vizuri wananchi wakafuata wataalamu we-
nye weledi kutoka kitengo chetu ili wapate huduma
bora,” alisema.

Aliongeza kuwa gharama za uchimbaji wa visima
na ujenzi wa mabwawa ni nafuu, hivyo wananchi
wasisite kufika katika ofisi hizo kwa ajli ya kupati-
wa huduma kwa kuwa lengo la serikali ni wananchi
kupata huduma ya maji safi kila sehemu.

Askari sasa kusindikiza mabasi ya abiria

Na Paul Mabeja, KONGWA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma,
linaanza utaratibu wa kutumia
askari wake kusindikiza mabasi ya
abiria ili kukabiliana na ajali zina-
zotokana na mwendo kasi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Dodoma Onesmo Lyanga, alibain-
isha hayo juzi wakati alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu ajali ya basi la
abiria la kampuni ya Baraka Clas-
sic lenye namba za usajili T967
DWW, iliyotokea eneo la Pandam-
bili, wilayani Kongwa, mkoani Do-
doma.

Katika ajali hiyo watu watatu

walifariki dunia na wengine 11 ku-
jeruhiwa.

Kamanda Lyanga, alisema ili
kukabilina na ajali zitokanazo na
mwendokasi wa madereva wa ma-
basi ya abiria Jeshi la Polisi Mkoa
wa Dodoma, linapanga kuanza
kutumia askari kusindikiza ma-
basi ya abiria yaendayo mikoani.

“Kuanzia sasa katika mkoa wetu
wa Dodoma tutaanza kutumia
askari kusindikiza basi ambalo
litakuwa la kwanza kuondoka
stendi asubuhi na ni marufuku
kwa mabasi yatakayotoka nyuma
kulipita basi hilo hii itasaidia ku-
dhibiti masuala ya mwendo kasi
kwa madereva wa mabasi,” alise-

ma Kamanda Lyanga.

Akizungumzia tukio la ajali hiyo
katika eneo la tukio Kamanda
Lyanga, alisema basi hilo ambalo
lilikuwa likitoka Dodoma kwenda
Dar es Saalam, chanzo ni mwendo
kasi licha ya kuwapo hali ya hewa
ya mvua.

Alisema kuwa basi hilo lili-
pata ajali kutokana na mwendo
kasi hali ambayo ilisababi-
sha kupoteza mwelekeo na
kwenda kukita katika kingo ya
barabara.

“Hali ya barabara haikuwa
mbaya sana, lakini chanzo am-
bacho kimesababisha ajali hii ni
mwendo kasi wa dereva wa basi

hili na watu 11 wamejeruhiwa na
wengine watatu wamepoteza
maisha,” alisema.

Kadhalika, alisema kati ya watu
hao watatu waliofariki, wawili
wameshatambuliwa na miili yao
imehifadhiwa katika Hopitali ya
Wilaya ya Gairo, mkoani Moro-
goro.

“Kati ya hawa watatu waliofariki
mmoja ametambulika kwa jina la
Salha Mohamed, mwanafunzi wa
kidato cha pili, mkazi wa Dar es
Saalam na Joyce Nyaula, mtu mzi-
ma naye mkazi wa Dar es Saalam,
huyo mmoja bado hajatambu-
liwa,” alisema Kamanda Lyanga.

Vilevile, alisema majeruhi 10

wamelazwa katika Hospitali ya
Wilaya Kongwa kwa ajili ya mat-
ibabu na mmoja wao amekimbi-
zwa katika Hospitali ya Benjamin
Mkapa kwa matibabu zaidi.

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa,
Remidius Emmanuel, aliwataka
wananchi wanaotumia usafiri wa
mabasi kutoa taarifa za madereva
wanaoendesha vyombo vya moto
kwa mwendo kasi.

“Kwa madereva sasa ni msimu
wa mvua, hivyo wawe makini,
lakini pia viongozi wa maeneo
ambayo yapo jirani na barabara
kuu kuhakikisha kuwa wanatoa
taarifa za ajali pindi zinapotokea,”
alisema Emmanuel.
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Mtanzania atwaa tuzo haki za binadamu

Na Faustine Feliciane

SERIKALI ya Ujerumani na Ufar-
ansa jana imekabidhi tuzo ya haki za
binadamu kwa Mtanzania, Noellah
Msuya, kupitia taasisi yake ya ku-
saidia watoto wasiojiweza na wenye
uhitaji maalumu ya ‘Child Support
Tazania’ (CST).

Tuzo hiyo imetolewa baada ya
serikali hizo kutambua mchango wa
Noellah pamoja na taasisi yake hiyo
kwa watoto zaidi ya 600 wanaowa-
saidia.

Akizungumza wakati wa kukabi-
dhi tuzo hiyo kweye hafla iliyofayika
nyumbani kwa balozi wa Ujerumai
nchini Tanzania, Balozi Regine Hess,
alisema kuwa tuzo hiyo imetolewa
na serikali za nchi hizo kupitia kwa
mawaziri wao wa mambo ya nje, An-
nalena Baerock na wa Ufarasa Jean-

Yves Le Drian.

Alisema kila mwaka Desemba 10,
Siku ya Haki ya Kimataifa ya Haki za
Binadamu, Ujerumani na Ufaransa,
hutoa tuzo hiyo kuthamini mchango
na juhudi za taasisi na mtu mmoja
mmoja kwenye kusaidia wengine ku-
pata haki zao.

“Tuzo hii imetolewa kwa taasisi
na watu binafsi 15 tu duniani na kwa
bahati nzuri Tanzaia ni miongoni
mwa nchi iliyopata tuzo hiyo, tu-
nampongeza Noellah na taasisi yake
kwa tuzo hii,” alisema balozi Regine
Hess.

“Noelah na Taasisi yake wanatoa
haki za msingi kwa watoto wenye
ulemavu, haki hizo ni pamoja na
kupata elimu na mahitaji mengine,”
alisema Regine.

Balozi Regine alizitaja nchi ny-
ingine zilizotoa washindi wa tuzo
hiyo kuwa ni Afghanistan, China,

Haiti, Ufilipino, Iran, Lebanon, Utu-
ruki, Afrika Kusini, Nigeria, Ven-
ezuela, Benin, Myanmar, Bosnia na
Tanzania.

Aidha, kwa upade wake Balozi
wa Ufaransa nchini Tanzania, Nabil
Hajlaoui, alimpongeza Noellah na
kumtaka kuendeleza juhudi zake za
kusaidia watoto wasiojiweza na we-
nye uhitaji.

Akizugumza wakati akipokea tuzo
hiyo, Noellah ambaye ni Mkurugezi
Mtendaji wa CST inayojishughulisha
kuwasomesha na kuwasaidia watoto
wenye ulemavu wa aina mbalimbali,
alisema tuzo hiyo imempa moyo wa
kuendelea kupambana kuwasaidia
watoto wenye uhitaji.

“Wakati naanza sikutegemea
kama mchango wangu utathaminika
hivi, nawashukuru wadau wote nina-
oshirikiana nao ikiwamo serikali ya
Tanzania.”

—— A PRODUCT OF
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Marekani yaipa Tanzania
dozi mil. 1.6 chanjo corona

Na Jenifer Gilla

SERIKALI ya Marekani im-
etoa dozi milioni 1.6 za chanjo
ya UVIKO-19 aina ya Pfizer BioN-
Tech kwa Tanzania, kwa ajili ya
kuendeleza mapambano dhidi ya
ugonjwa huo.

Chanjo hizo zilikabidhiwa jana
na Mkurugenzi wa Ofisi ya Afya ya
Shirika la Marekani la Maendeleo
ya Kimataifa (USAID), Ananthy
Thambinayagam, na kupokewa
na Mganga Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Dk. Rashid Mfaume, al-
iyewakilisha serikali.

Hafla fupi ya makabidhiano
ya chanjo hiyo yalifanyika katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Julius Nyerere (JNIA). Dozi
hizo ni sehemu ya dozi milioni 4.5
za chanjo dhidi ya ugonjwa huo
ambazo serikali ya Marekani imei-
patia Tanzania mpaka sasa.

Dozi hizo zimetolewa kupitia
Mpango wa Kimataifa wa Usam-
bazaji Chanjo wa COVAX, ikiwa
ni jitihada za kulitokomeza janga
hilo duniani. ~ Mkurugenzi huyo
alisema msaada huo ni kutimiza
ahadi ya Rais wa Marekani, Joe
Biden, kuwa Marekani itakuwa
ghala la dunia la chanjo dhidi ya
UVIKO-19 katika mapambano ya
pamoja dhidi ya janga hilo.

“Tutaendelea kufanya kila lin-
alowezekana kuifanya dunia kuwa
mahali salama dhidi ya kitisho
cha magonjwa ya kuambukiza,”
alimnukuu Rais Biden katika kauli
yake aliyoitoa mwanzoni mwa
mwaka huu. Shehena ya kwanza
ya dozi milioni moja za Johnson
and Johnson (J&]) ilipokewa Julai,
mwaka jana, huku zaidi ya dozi
milioni 3.5 za chanjo aina ya Pfizer
BioNTech zikitolewa kwa awamu
tatu kati ya Novemba, mwaka jana
na Januari, mwaka huu.

“Msaada wa Marekani katika
jitihada za kimataifa za kukabili-
ana na UVIKO-19 unajumuisha
kuchangia dozi milioni 365 za
chanjo kwa nchi nyingine. Ku-
nunua dozi bilioni moja za chanjo
na kuzitoa kwa takriban nchi 100
zinazoendelea,”alisema Thambi-
nayagam.

Kwa mujibu wa mkurugenzi
huyo wa USAID, Marekani pia
itachangia Dola za Kimarekani bil-
ioni 4 kusaidia COVAX.

Alisema lengo ni kusambaza
chanjo dhidi ya UVIKO-19 duniani
kwa usawa na ufanisi na kusam-
baza dawa muhimu na vifaa tiba,
pamoja na kuzisaidia nchi kujen-
ga upya uchumi wao, kukabiliana
na upungufu wa chakula na kui-
marisha usalama wa afya.

Kibano zaidi kwa madereva

Na Elizabeth Zaya

JESHI la Polisi limeanza ku-
tumia mashine mpya za kidijitali
za kulipia tozo mbalimbali am-
bazo zinalenga kutatua changa-
moto na malalamiko yaliyokuwa
yakitolewa na wananchi hususani
wanaotumia vyombo vya moto.

Kupitia mashine hizo mpya, pia
madereva wote watakaobainika
na makosa barabarani kwa sasa
wataanza kuchukuliwa alama za
vidole.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa kwenye vyombo vya habari
jana na Msemaji wa Jeshi hilo,
David Misime, kuanza kutumia
mashine hizo kutaondoa malala-
miko hayo ambayo yamekuwa
yakitolewa.

“Kama mnavyokumbuka, seri-
kali ilitoa maelekezo ya ukusanyaji
wa maduhuri au ulipaji wa tozo
mbalimbali ufanyike kwa njia ya
kielektroniki. Lakini mtakumbuka
kulikuwa na malalamiko kutoka
kwa madereva wa vyombo vya
moto kuwa walikuwa wakibam-
bikiziwa faini ya makosa ya us-
alama barabarani ambayo hawa-
kutenda,” alisema Misime.

“Malalamiko mengine yali-
yokuwa yakitolewa na madereva
kwamba namba ya gari iliyoandik-
wa katika risiti ya faini ni gari ana-
loendesha, lakini namba ya leseni
ya udereva si yake. Changamoto
na malalamiko hayo yanakwen-
da kutatuliwa na mashine hizi
mpya kutokana na uwezo wake

kidijitali wa kuchukua kumbu-
kumbu mbalimbali.”

Kwa muhjibu wa jeshi hilo,
mashine hizo zitazinduliwa hivi
karibuni na zitajulikana kwa jina
la Android Poss Mashine.

Alisema mashine hizo zitakuwa
na uwezo wa kuruhusu kuingiza
kumbukumbu tofauti na zile za
awali pamoja na kuchukua alama
za vidole.

“Hivyo ikitokea dereva
anaandikiwa faini atachukuliwa
pia alama za vidole na mashine
hiyo,” alisema Misime.

Alisema mashine hizo pia zina
uwezo wa kupiga picha leseni na
namba ya gari, kuhifadhi kum-
bukumbu kwa ajili ya rejea ya
baadae, itakuwa na orodha ya
makosa yote 37 ya usalama bara-
barani na itatumika katika kulipia
maduhuri mbalimbali ya serikali
ikiwamo taarifa za kupotelewa
(loss report), kulipia silaha, na uk-
aguzi wa gari.

Pia alisema itatumika katika
eneo lolote kutokana na uwezo
wake wa kutumia mtandao wa
kampuni ya simu zaidi ya moja.

“Ina  uwezo wa kutumia
mtandao wa kampuni ya simu
zaidi ya moja na pia kutumia WiFi,
na kasi yake ya mtandao ni ya 4G
tofauti na poss ya awali iliyokuwa
na spidi ya 2G,” alisema Misime.

Mbali na hayo, itakuwa na uwe-
70 wa kusoma taarifa za Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA), iki-
wamo kuunganisha kumbukum-
bu za leseni ya udereva au namba
ya gari na jina kamili.
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Tunataka Spika atakayesimamia

majukumu ya Watanzania

WIKI hii ndiyo uamuzi wa majina matatu yatakayopelekwa kwenye
kikao cha wabunge wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa ajili ya
kupigiwa kura ikiwa ni baada ya kumalizika mchujo ngazi ya Sekre-
tarieti na Kamati Kuu ya CCM.

Ndani ya chama hicho jumla ya makada 70 ambao baadhi wame-
wahi kuwa au ni viongozi hadi sasa katika nafasi mbalimbali, waliji-
tokeza kuomba ridhaa ya chama chao kugombea kiti cha Spika wa
Bunge. Kati ya vyama vya siasa 22 vilivyoko nchini kwa sasa, ni ADC
pekee ndiyo kimesimamisha mgombea, Maimuna Kassim.

Mkutano wa sita wa Bunge la 12, utafanyika kuanzia Februari
mosi hadi 11, mwaka huu, ukijumuisha wabunge 392 ikiwa ni 263
wa majimbo, 113 viti maalum, watano kutoka Baraza la Wawakilishi
Zanzibar, Mwanasheria Mkuu wa Serikali na Wabunge wa Kuteuli-
wa na Rais 10. Hadi sasa mchuano mkali uko ndani ya CCM kwa
kuwa kina wabunge 363, ikiwa ni 213 wa majimbo, Viti Maalum Bara
na Visiwani 112, wa kuteuliwa tisa, hivyo kwa wingi wa kura spika
atatokana na chama hicho.

Kwa mujibu wa kitabu cha orodha ya wabunge kilichoko kwenye
tovuti ya Bunge, wabunge wa Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) ni 20 kati yake mmoja wa jimbo na 19 Viti Maalum.

Aidha, ACT-Wazalendo kina wabunge wa majimbo wanne na Cha-
ma cha Wananchi (CUF) kina wabunge watatu.

Watanzania wana matarajio makubwa kwa Spika atakayepatika-
na kuongoza muhimili huo utoe sura ya uwakilishi wa wananchi wa
kawaida ambao walishiriki kupiga kura kwenye uchaguzi wa 2020.

Kwa mujibu wa Ibara ya 63 (2) ya Katiba ya Tanzania inasema,
Bunge litakuwa ndicho chombo kikuu cha Jamhuri ya Muungano,
ambacho kitakuwa na madaraka kwa niaba ya wananchi ya kusima-
mia na kuishauri Serikali ya Muungano pamoja na vyombo vyake
vyote katika utekelezaji wa majukumu yake.

Katiba ambayo ndiyo sheria mama inalitaja Bunge kama chombo
cha uwakilishi wa wananchi kwa madhumuni ya utekelezaji wa
madaraka ya Bunge linawenza kumuuliza waziri yeyote swali lolote
kuhusu mambo ya umma.

Pia kujadili utekelezaji wa kila wizara wakati wa Mkutano wa
Bunge wa kila mwaka wa bajeti, kujadili na kuridhia mpango wow-
ote wa muda mrefu au muda mfupi unaokusudia kutekelezwa ka-
tika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kutunga sheria ya kusi-
mamia utekelezaji wa mpango huo.

Mjukumu mengine ni kutunga sheria pale ambapo utekelezaji
unahitaji kuwapo, kujadili na kuridhia mikataba yote inayohusu
nchi ambayo kwa masharti yake inahitaji kuridhiwa.

Tunataraji spika atakayepatikana ataweka kipaumbele kwenye
kusimamia majukumu yake ili tuone uwakilishi wa wananchi kwe-
nye chombo hicho. Tupo kwenye ulimwengu wa kidigitali ambao
wananchi wanapata taarifa kwa haraka zaidi, wanahitaji kujua wa-
nachojadili, yanayopitishwa na uwajibikaji wa chombo chao, hivyo
lazima tupate spika anayejua mabadiliko yaliyoko duniani na mahi-
taji ya wananchi kwa sasa.

Tunapokumbuka maspika waliopita hasa wakati wa mfumo wa
vyama vingi Bunge linalokumbukwa ni la Tisa lilloongozwa na
marehemu Samuel Sitta, ambalo lilijulikana kama Bunge la speed
(kasi) and standard viwango. Katika Bunge hilo tuliona wabunge
wakihoji serikali mambo ya msingi yanayogusa maisha ya watu,
kushughulikia rushwa ikiwamo kuunda kamati ya kuchunguza
sakata la rushwa ambalo lilipelekea baadhi ya viongozi kuwajibika.

Tunaamini spika akiwa imara, mwadilifu na mwajibikaji tut-
akuwa na Bunge imara ambalo litafuatilia kwa karibu utekelezaji
wa shughuli za serikali pamoja na kutunga sheria zinazoendana na
walkati wa sasa na uhalisia wa maisha.
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Na Christina
Mwakangale

Jamani ‘traffic light’ mpya Dar safi,

Y

@MSAMBA

ila kuna shida ratiba ya dakika zake

KUKUA kwa teknolojia kumer-
ahisisha huduma mbalimbali
kwenye jamii, ikiwamo miun-
dombinu ya barabara, ambako
sasa taa za kuongoza magari
maarufu ‘traffic light” hivi sasa
ni za kidigitali, jijini Dar es Sa-
laam, kukipendeza hasa.

Matumizi ya huduma ki-
digitali yameleta mapinduzi
makubwa kiuchumi ikiwamo
kuokoa muda, kwa sababu hu-
duma zinapatikana papo hapo
na si analogia ambao ulikula
muda wa watu wengi.

Hiyo inamaanisha kwamba
imeirahisishia hata polisi us-
alama barabarani, kulazimika
kukaa kwenye kila makutano
ya barabara penye askari wa
kuongoza magari tena kwa
kupokezana, mfano halisi ni
awali eneo la Ubungo.

Makutano hayo ya Ubungo
kabla ya kujengwa daraja la
juu liitwalo Kijazi, foleni ili-
kuwa kubwa na kusababisha
usumbufu kwa watumiaji.
Iliwachukua muda mrefu eneo
hilo hata zaidi ya saa nne hadi
tano kuvuka. Leo hii ni hadithi
ya zama za kale.

Sasa, kuwapo kwa taa za
kisasa za kidigitali zinazotumia
sekunde kutokana na <zilivyo-
setiwa’ kumefanya foleni iwe
historia kwa kuwa muda un-
aonekana wazi na kumwandaa
dereva kuondoka kwa muda
sahihi, ingawa changamoto
imeanza kujitokeza tena eneo
hili.

Majira ya jioni taa zinazoon-
goza magari hasa yanayotokea

eneo la Mwenge kuelekea mae-
neo tofauti, ikiwamo Kimara,
Buguruni, kutokana na hali
iliyopo kwamba muda wa taa
nyekundu ‘kusetiwa’ sekunde
nyingi kuliko muda wa taa za
kijani inayoruhusu magari
kuondoka, ambayo ni sekunde
30.

Hivi sasa muda wa kuruhusu
magari ni sekunde 120 au daki-
ka mbili, ambazo kutokana na
wingi wa magari hayo kutoka
upande mmoja kuelekea nje
ya mji kuwa mengi majira ya

jioni.
Kuwekwa sekunde za ku-
ruhusu  magari  kuondoka

kuwa mdogo (sekunde 30) ku-
liko ule wa kusubiri (sekunde
120), pengine wataalamu wa
masuala ya barabarani wana
majibu, ingawa ukweli ni
kwamba foleni katika daraja
hili inaanza kurudi kimya
kimya.

Kutokana na hilo, ni vyema
mamlaka husika zikafuatilia
suala hili na kubaini muda
sahihi ambao unahitajika
eneo fulani hususani katika
makutano ya barabara zote ji-
jini, kwa kuwa ukweli kwamba
majira ya asubuhi mtiririko wa
magari kutoka nje ya mji kuja
myjini kati ni mkubwa.

Vivyo hivyo majira ya jioni
magari yana kuwa na mtiririko
mkubwa kutoka mjini kati kue-
lekea nje ya mji, hivyo kuliko
na taa za kuongozea magari
barabarani muda ‘usetiwe’
ambao unaoendana na majira
husika.

Hilo linawezekana, kwa
sababu hivi sasa taa zilizofung-
kidigali ambazo ‘zinasetiwa’ na
hii itasaidia kupunguza usum-
bufu na kuondoa foleni pasipo
sababu.

Suala la taa hizo kuchukua
muda mrefu upande mmoja
bila ya kuzingatia majira, in-
aathiri maeneo mengine kama
vile taa za kuongoza magari ya-
nayoingia na kutoka njiapanda
yalTV.

Majira wa jioni mtu aki-
fika kwenye njiapanda ya ITV,
mtiririko mkubwa wa magari
huwa ni kutoka njiapanda hiyo
na kuingia barabara ya Baga-
moyo, kipaumbele kwa magari
yanayotokea ITV kuliko eneo
la viwanda na shughuli ny-
ingine, ni kidogo.

Hali hiyo, pia inaleta foleni
kubwa eneo la njiapanda, ku-
tokana na taa hizo kupewa kip-
aumbele kikubwa kwa magari
pekee yanayotoka na kueleke
mjini kati.

Hili, wataalamu waliangalie
na kulifanyia kazi, mtu akisi-
mama maeneo haya mach-
ache ya yaliyotajwa kwa
mfano, atabaini kitu kwamba
aidha foleni inasababishwa na
taa nyekundu au ya kijani ka-
tika makutano ya barabara.

Wakati teknolojia inakuja
kurahisisha huduma na shu-
ghuli mbalimbali, iwe ukom-
bozi wa kubadili fikra na mi-
tazamo kwamba ‘kupoteza
muda hata wa nusu saa si kitw’
ni mazoea au utamaduni wetu.
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Kanisa la EAGT la Temeke, mkoani Dar es Salaam, likiwa limeanguka upande mmoja, baada ya kubomolewa hivi karibuni kutokana na mgogoro wa umiliki wa ardhi kati ya kanisa hilo na
familia ya marehemu John Mfuko. PICHA: JUMANNE JUMA

Waeleza mafanikio ya
kuwapanga machinga

Na Salome Mwasamale

MIEZI miwili baada ya kufanyika
kwa zoezi la kuondoa wamach-
inga  walioko pembezoni mwa
barabara,
Dar es Salaam wamepongeza zoezi
hilo na kudai kuwa limepandisha
thamani ya fremu za maduka na
kuongeza pato la Taifa kwa kuwa
wanalipa mapato yao serikalini bila
shida.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti wafanyabiashara wal-
isema licha ya kuwa zoezi hilo lime-
waumiza baadhi ya watu waliokuwa
wakifanya biashara zao pembezoni
mwa barabara, lakini lina tija ya kuto-
sha kwa manufaa ya nchi.Mo Nurdin,
mfanyabiashara wa viazi Chanika
mkoani Dar es Salaam alimpongeza

Rais Samia Hassan Suluhu kwa nia
yake njema ya kuongeza pato la taifa
kwa kusababisha wanunuzi kufika
madukani moja kwa moja na kuji-
patia bidhaa zao, hali ambayo inatoa
fursa kwa wafanyabiashara kulipa
ushuru serikalini bila shida. Nurdin
alisema awali kulikuwa na changa-
moto kubwa ya ulipaji kodi kutokana
na wafanyabiashara kuzuiwa biasha-
ra zao na wengine waliyopo mbele
yao, huku wakilipa gharama ndogo
ya Sh. 20 kwa mwaka tofauti na wao
ambao hulipa karibu Sh. milioni 4
kwa mwaka. “Kwa kweli sisi wafanya-
biashara wa maduka tunampongeza
sana mama (Samia) kwa ujasiri huu
na maamuzi haya magumu, lakini
yenye tija ambayo tunaamini moja ya
sababu zilizosababisha kuwapo kwa
zoezi hili ni kuondoa migogoro ya

mara kwa mara iliyopo kati ya Mam-
laka ya Mapato Tanzania (TRA) na sisi
wafanyabiashara,” alisema.

Naye Philipo Rali na Onesmo Ma-
sawe walilipongeza zoezi hilo kwa
madai kuwa limepunguza ajali nyingi
za barabarani pamoja na kuifanya
mitaro ya maji machafu iliyopo pem-
bezoni mwa barabara kutoziba na
kuufanya mji kuwa safi. Renatus
Mroso, dereva bodaboda kituo cha
Sonata kilichopo Chanika, Dar es
Salaam alisema zoezi la kuwaondoa
wamachinga pembezoni mwa bara-
bara kumewanufaisha wengi na siyo
wafanyabiashara wa maduka pekee.

Mroso alisema zoezi hilo limewan-
ufaisha pia waendesha bodaboda
kwa kuwa sasa wanaonekana kwa
haraka na abiria na wanafanya kazi
zao kwa ufanisi.

Jela miaka tisa kwa kubaka mtoto

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MAHAKAMA ya Mkoa wa Wete kisi-
wani Pemba, imemhukumu kijana
Ali Juma Said, mkazi wa shehia ya
Utaani kwenda jela miaka tisa na
kulipa fidia ya shilingi milioni moja,
baada ya kupatikana na kosa la kuto-
rosha na kubaka binti wa miaka 14.
Hukumu hiyo imetolewa na
Hakimu wa Mahakama ya Mkoa
Wete, Abdallah Yahya Shamhun,
baada ya kuona ushahidi uliotolewa

mbele ya mahakama hiyo kutoacha
shaka yoyote.

Hakimu huyo alisema baada ya ku-
patikana kwa ushahidi, mshtakiwa al-
ionekana ni mkosaji na kumhukumu
kutumikia adhabu hiyo.

“Mshtakiwa utakwenda kutu-
mikia chuo cha mafunzo miaka mi-
wili kwa kosa la kutorosha na miaka
saba kwa kosa la kubaka na adhabu
hizo zitakwenda sambamba,” alise-
ma.

Awali, wakili wa serikali kutoka

Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka
(DPP), Juma Mussa Omar, aliiomba
mahakama kutoa adhabu kali kwa
mshtakiwa ili iwe fundisho kwake na
wengine wenye tabia kama hiyo.

Mshtakiwa huyo alitenda kosa hilo
Desemba 30, mwaka 2020, alimtoro-
sha mtoto huyo na kumpeleka nyum-
bani kwake Utaani na kumbaka.

Kubaka ni kosa kinyume na kifun-
gu cha 108(1), (3), (d), na 109 (1) sheria
ya adhabu, sheria nambari 6 ya mwa-
ka 2018, Sheria ya Zanzibar.

Wataka polisi
kuongeza doria
kuwadhibiti wezi

Na Salome Mwasamale

JESHI la Polisi limeombwa kuimarisha ulinzi
na usalama hasa maeneo ya pembezoni
mwa miji kwa kuwa matukio ya wizi ya-
meongezeka.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyakati
tofauti baadhi ya wananchi walisema wizi
sasa umeshamiri, hali inayowafanya wa-
nanchi kuchoshwa na kadhia hiyo na kuji-
chukulia sheria mikononi.

Mayasa Dienga mkazi wa Kibuta Wilaya va
Kisarawe mkoani Pwani, alisema wizi sasa
umeongezeka mno hali ambayo inakatisha
tamaa kwa kuwa watu wanahofia kutoka
majumbani wakihofia kuibiwa.

Samwel Msenga, mkazi wa Kinyerezi
mkoani Dar es Salaam, alisema zamani
walizoea kuona doria za mara kwa mara
zikifanywa na Jeshi la Polisi, lakini sasa
Zimepungua.

“Jeshi la Polisi liongeze doria, hali sasa ni
mbaya na wananchi wamechoshwa na hali
hiyo, ndio maana sasa wanachukua sheria
mikononi za kuwachoma moto wahalifu
wanapowakamata,” alisema.

Naye Ramadhani Asukile mkazi wa Chani-
ka, Dar es Salaam, alisema wezi sasa ha-
watafumbiwa macho kwa kuwa wanarudisha
watu nyuma kimaendeleo kwa kuiba mfu-
lulizo bila kujali usiku au mchana.

Alisema wezi sasa huingia kwenye ny-
umba za watu na kuamua kula hadi chakula
kisha kubeba vyombo na kuondoka, hali
ambayo inaonyesha kuwa wana uhakika
hawatakamatwa.

“Najiuliza sijui wanajivunia nini hawa wezi
tunaliomba Jeshi la Polisi liongeze ulinzi
amani imetoweka mitaani,” alisema.



8 NipaShe Alhamisi Januari 20, 2022

HABARI KITAIFA

]
Wadau wa
maendeleo
waridhishwa
na TASAF

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) na
wadau wa maendeleo wamekutana kufanya
mapitio ya kipindi cha pili cha awamu ya tatu
ya TASAF.

Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF, Ladislaus
Salaam, jana kilichohudhuriwa na wadau wa-
naochangia utekelezaji wa mpango wa TASAF
ikiwamo Benki ya Dunia, mashirika ya umoja
wa mataifa ya ILO, WFP na UNICEF.

Wengine ni wawakilishi kutoka SIDA, Umoja
wa Nchi za Ulaya (EU), Ubalozi wa Uswisi,
Ubalozi wa Norway, Bill and Melinda Gates
Foundation na FSDT, wawakilishi kutoka hal-
mashauri za Kagera, Magu, Chunya na Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar.

Mwenyekiti Mwenza wa kikao hicho am-
baye pia ni Kiongozi wa Shughuli za TASAF ka-
tika Benki ya Dunia nchini Tanzania, Michele
Zini, aliipongeza TASAF kwa kazi ya kupitia
miradi ya ajira za muda, kujenga uchumi wa
kaya na uhawilishaji Fedha.

Alisema Benki ya Dunia pamoja na wa-
dau wengine wanaochangia TASAF wameri-
dhishwa na utekelezaji wa Kipindi cha Pili cha
Awamu ya Tatu na wanajivunia mafanikio ya
walengwa ambao wamepiga hatua katika ku-
jikwamua kiuchumi na kuwapatia watoto wao
mabhitaji yao ya msingi.

Alisema wakati wa vikao vya mapitio, wa-
shiriki hutembelea maeneo ya utekelezaji na
kufanya mazungumzo na walengwa, watend-
aji na viongozi. Hata hivyo, katika kipindi hiki,
ziara hazitafanyika na badala yake wawakilishi
watatoa taarifa za utekelezaji wa maeneo yao.

Mapitio ya Utekelezaji wa Mpango wa TAS-
AF utahusisha kujadili taarifa za utekelezaji,
kubainisha changamoto za utekelezaji na ha-
timaye kuja na mapendekezo ya kuboresha
kipindi kilichobaki na kitakachofuata.

Zini alisema kipindi cha pili cha Mfuko wa
TASAF kilipozinduliwa, kulitokea matukio
mengi yaliyosababisha kuchelewa kuanza
kwa utekelezaji, lakini kazi zote zilizopangwa
zilifanyika kwa ufanisi ikiwamo walengwa wa
zamani kuhakikiwa, wapya kutambuliwa na
kulipwa stahili zao ndani ya dirisha la malipo
lililofunguliwa mwezi Januari 2022.

Alisema kaya za walengwa wa kipindi cha
kwanza walilipwa malipo yao kwa mikupuo
miwili. Wapya na kipindi cha pili walilipwa
mkupuo mmoja wa kwanza na fedha iliyolip-
wa ni Sh. bilioni 51.1.

Jumla ya miradi 3,185 imeibuliwa na inata-
rajiwa kutoa ajira kwa walengwa 195,000 am-
bao watalipwa jumla ya Sh. bilioni 36 kama
ujira wa kushiriki katika kazi hizo kwa mwaka

Tanzania Bara na Zanzibar.

“Lengo la mapitio ya kipindi cha pili cha
Mpango wa TASAF ni kuangalia mafanikio
yaliyopatikana katika kipindi cha utekelezaji
na kujadili namna bora ya kukamilisha kipindi
hiki ambacho kinatarajiwa kukamilika 2023,”
alisema Zini.

Vile vile, amegusia uwezekano wa kuongeza
muda wa utekelezaji wa kipindi hicho cha pili
ili kukamilisha mipango iliyowekwa.

Na Shaban Njia, KAHAMA

WACHIMBAJI wadogo wa
madini ya dhahabu wilayani Ka-
hama, mkoani Shinyanga wam-
etakiwa kuchukua tahadhari
katika kipindi hiki cha mvua ili
kuepuka ajali za kuangukiwa na
kifusi cha udongo wanapofanya
uchimbaji.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana
mjini hapa na Ofisa Madini Mka-
zi wa mkoa wa kimadini Kaha-
ma, Jeremiah Hango alipozun-
gumza na waandishi wa habari
ofisini kwake. Hango alikuwa
akitoa taarifa kwa wachimbaji
wadogo kuendelea kuchukua

tahadhari ili kujikinga na ma-
janga yanayojitokeza kipindi
cha mvua.

Alisema kipindi cha mvua
mashimo ya wachimbaji wa
madini yanajaa maji na kukosa
uimara na wakati mwingine
hutitia na kusababisha maafa
kwa wachimbaji ~ wadogo na
ili kuondokana na tatizo hilo
aliwataka kuendelea kuchukua
tahadhari kabla madhara haya-
jatokea.

Hango alisema kabla ya ku-
ingia shimoni na kuendelea na
shughuli za uchimbaji ni vy-
ema wakakagua kama kuna maji
ndani na kuyaondoa.

Alisema hatua hiyo itawasaid-
ia kupata nafasi ya kufunga ma-
gogo ambayo yanazuia udongo
au shimo kutitia hali itakayowa-
fanya kuwa salama kipindi chote
cha uchimbaji.

“Watabiri wa hali ya hewa wa-
nadai kutakuwa na mvua kubwa
na upepo mkali kwenye mikoa
10 Kanda ya Ziwa ambayo ita-
sababisha mashimo kujaa maji
kupita kiasi, hakikisheni mnaka-
gua kama kuna maji na kuyaon-
doa na fungeni magogo imara
yatakayozuia shimo kutitia na
sio kufika na kuingia shimoni,”
alisema Hango. Aliwataka we-
nyeviti wa migodi midogo kujen-

Watahadharishwa uchimbaji wakati wa mvua

ga desturi ya kukagua maduara
ya wachimbaji wadogo kabla ya
kuwaruhusu kuendelea na shu-
ghuli za uchimbaji.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Chama cha wachim-
baji wadogo wa madini mkoani
Shinyanga, Hamza Tandiko,
alisema kwa sasa wanaendelea
na kampeni ya utoaji wa elimu
kwa wachimbaji hao ili kulinda
maisha yao mahala pa kazi.

Alisema kampeni hiyo inak-
wenda sambamba na utoaji wa
elimu ya UVIKO-19 na chanjo
yake ili kuhakikisha wachimbaji
wote wanachanjwa kulinda afya
zao na kuwakinga wenzao.

A

T

Mshindi wa promosheni ya Vodacom “Show Love, Tule Shangwe”, Neema Rajabu (wa pili kulia) kutoka Chato, akiwa na zawadi zake
za televisheni za kisasa, baada kukabidhiwa na kampuni ya Vodacom Tanzania, katika hafla iliyofanyika kwenye viwanja vya stendi

Wapongeza hatua ya kushughulikia
bidhaa kupandishwa bei kiholela

Na Daniel Limbe, CHATO

BAADHI ya wananchi wilaya-
ni Chato, mkoani Geita wamem-
pongeza Waziri wa Uwekezaji,
Viwanda na Biashara, Dk. Asha-
tu Kijaji kwa kuagiza Tume ya
Ushindani Nchini (FCC), kumpa-
tia taarifa za sababu za kupanda
bei vinywaji baridi pamoja na
vifaa vya ujenzi bila utaratibu.

Licha ya wananchi hao kudai
agizo hilo kuchelewa, walisema
litasaidia kuwabaini wafanyabi-

ashara wa vifaa vya ujenzi wa-
naopandisha bei kiholela kwa
lengo la kujipatia faida kubwa.

Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Rosemary Senyamule, hivi kar-
ibuni alikumbana na kadhia ya
kupanda vifaa vya ujenzi wakati
akikagua miradi ya maendeleo
ikiwamo ujenzi wa vituo vya
afya na vyumba vya madarasa
ya sekondari.

Tusila Simeo, mhudumu wa
afya katika Zahanati ya Katende,
alisema ujenzi wa kituo cha afya

unaweza kugharimu fedha ny-
ingi kutokana na kupanda kwa
vifaa vya ujenzi.

Alitoa mfano kuwa kwa sasa
mfuko mmoja wa saruji unau-
zwa Sh. 23,000 ikilinganishwa
na awali ulipouzwa Sh. 20,000,
nondo kutoka Sh. 22,000 hadi
Sh. 27000 huku vigae vikip-
anda kutoka Sh. 24,000 hadi
Sh. 28,000. Kwa upande wake,
wakala wa saruji mjini Chato,
Daud Machafu, akizungumzia
hali ya kupanda vifaa hivyo alise-

ma, kunatokana na uzalishaji
mdogo wa viwanda vya ndani
ikilinganishwa na mabhitaji.

Vile vile, alisema gharama
kubwa za usafirishaji zinachang-
ia kupanda kwa bei na kwamba
wafanyabiashara hawana nam-
na ya kuzishusha.

Mmoja wa wananchi wilayani
Chato, Christina John, aliomba
kudhibitiwa mfumuko wa bei
sokoni ili kunusuru uchumi wa
wananchi hususani waliopo vi-
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WAVJIKI yajitosa kampeni
chanjo va UVIKO-19

Na Sabato Kasika

HIRIKA lisilo la kiseri-
kali la Wanawake katika
itthada za Kimaendeleo
(WAJIKD), linalojishu-
ghulisha na kampeni ya kup-
inga rushwa ya ngono kwa wa-
nafunzi, limeongeza kampeni

nyingine ya  kuhamasisha
umma kupata chanjo ya
UVIKO-19.

Akaungumza na gazeti hili
rugenzi wa shirika hilo, Janeth
Mawinza, alisema kampeni hiyo
inafanywa na madereva wa
bodaboda, bajaj na daladala am-
bao ni wanachama wa WAJIKI.

“Kwa sasa tunatengeneza
barakoa, vitakasa mikono,
ubuyu na sabuni vikiwa na
ujumbe wa Jikinge na corona

pambana na rushwa ya ngono’,
hivyo tunaunga mkono vita hii
ya kutokomeza corona,” alise-
ma Janeth.

Alisema, baadhi ya madereva
wa bodaboda, bajaj na daladala,
katika wilaya za Kinondoni,
Ilala na Temeke, ni mabalozi wa
WAJIKI, wanahamasisha jamii
kuepuka rushwa ya ngono, am-
bapo sasa wameongeza kazi ny-
ingine ya kuhamasisha kampeni
ya chanjo.

Mkurugenzi huyo alifafanua
kuwa mabalozi hao wa WAJI-
KI wana vikundi 108 vyenye
madereva 3,741 katika wilaya
hizo tatu wakipiga kampeni ya
kupinga rushwa hiyo na pia
kuhimiza umuhimu wa kupata
chanjo.

Janeth alisema, shirika lake
kwa ufadhili wa Taasisi ya Wom-

en Fund Tanzania Trust (WFT),
linapiga vita rushwa ya ngono,
na kwamba limeamua kuunga
mkono serikali katika mapam-
bano ya UVIKO-19.

Alisema, shirika lake kuten-
geneza barakoa, vitakasa miko-
no, ubuyu na sabuni na kuweka
maandishi  yanayohamasisha
watu kujikinga na ugonjwa huo,
inaonyesha jinsi ambavyo liko
mstari wa mbele kupambana na
ugonjwa huo.

“Hivyo, kampeni yetu ya ‘Sa-
fari Salama kwa Wasichana na
Wanafunzi bila Rushwa ya Ngo-
no Inawezekana’ inaendelea ka-
tika vijiwe mbalimbali vya ma-
dereva hao huku wakipenyeza
nyingine ya kujikinga na co-
rona,” alisema. Kuhusu rushwa
ya ngono, alisema inaendelea
kuumiza jamii kimya kimya,

kwa kuwa kitendo hicho kina-
fanywa kati ya watu wawili kwa
siri kubwa, lakini madhara yake
yanabaki kuwa ya muda mrefu
kwa aliyeombwa rushwa hiyo.

Ikumbukwe kuwa madereva
hao ndiyo wamekuwa wak-
ituhumiwa  kujihusisha na
rushwa hiyo, ndiyo maana tu-
kaamua kuwashirikisha katika
vita hii, kwani wanapomtamani
mwanafunzi hutumia nyenzo
waliyonayo kuwasafirisha kwa
malengo ya kuwalaghai na
kupata rushwa ya ngono,” alise-
ma.

Janeth alisema, inasikitisha
kuona watu wanaotakiwa ku-
wapa wanafunzi huduma ya us-
afiri, ndiyo ambao huwaomba
rushwa ya ngono na mwisho wa
siku wanawaachia madhara ya
kiafya.

IR N

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Bima la Taifa (NIC), Dk. Elirehema Doriye (kulia), Mkurugenzi wa Masoko na Huduma kwa Wateja
NIC, Yessaya Mvvakifulefule (kushoto) na Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Mav\/asiliano Karimu Meshack, vvakiangalia Soko Ia Karume

MPIGAPICHA WETU

Walia utitiri tozo mfumo stakabadhi ghalani

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

Kata ya Tuwemacho w1layan1
Tunduru mkoani Ruvuma,
wamelalamikia utitiri wa tozo
kwenye mazao yao wanapouza
kwenye masoko ya mfumo wa
stakabadhi ya mazao ghalani.

Kwa mujibu wa wakulima
hao, takribani shilingi 288 zina-
tozwa kwenye kila kilo moja ya
korosho inayouzwa sokoni
kupitia mfumo huo.

Rameck Mtuya ni miongoni
mwa wananchi waliopaza sauti
zao kwa kulalamikia tozo hizo
mbele ya Mbunge wa Tunduru
Kusini, Daimu Idd Mpakate,
ambaye alifanya ziara ya ku-

washukuru wananchi wa kata
hiyo kwa kumpatia ridhaa ya
kuwaongoza katika kipindi cha
2020/2025.

Mtuya alisema makato hayo
ni makubwa mno ukilinganisha
na kipato cha mkulima ambaye
kilimo hicho ndiyo tegemeo
lake la kujikwamua kimaisha.

Pia walitoa kilio kuhusiana
na zao la mbaazi kwamba kwa
kuwa hata wabunge walisema
zao hilo ni mboga na hata yaki-
uzwa kiasi fedha zake hubakia
kuwa  matumizi nyumbani,
hivyo kupinga kuliuza kupitia
mfumo huo kwa maelezo kiwa
kufanya hivyo ni usumbufu.

“Tunajitahidi kulima mazao
mbalimbali ikiwamo mbaazi
ambalo katika msimu wa

mwaka 2020/2021 tuliuza kupi-
tia mfumo wa stakabadhi ya
mazao ghalani, lakini cha kush-
angaza hadi sasa wapo baadhi
ya wakulima ambao hawajalip-
wa,” alisisitiza Mtuya na kuiom-
ba serikali kufanya mabadiliko.
Alimwomba mbunge huyo
kupeleka serikalini maombi ya
kuruhusiwa kuuza mbaazi zao
kupitia mfumo wa soko huria.
Akijibu kero hizo, Mbunge
Mpakate alikiri kuwapo kwa
tatizo na kwamba kuna mambo
ambayo kwa sasa wabunge wa-
naishauri serikali likiwamo su-
ala la kuichangia Bodi ya Koro-
sho shilingi 25 kwenye kila kilo
moja inayouzwa sokoni.
Alisema sheria ya mfumo wa
stakabadhi ya mazao ghalani

ulipitishwa na Bunge mwaka
2009 baada ya kuonekana
kuwa na manufaa makubwa
kwa wakulima ikilinganishwa
na mfumo wa wakulima kuuza
mazao holela.

Kuhusu makato yanayo lala-
mikiwa na wananchi wake,
alisema yapo makato ya kishe-
ria ambayo wajumbe wa tasnia
ya mazao mchanganyiko wali-
kubaliana kwenye vikao vyote.

Alisema anachokiona yeye
ni watendaji wanaosimamia
mfumo huo kutotimiza maele-
kezo ya kuweka wazi kwa
kubandika kwenye mbao za
matangazo makato ambayo wa-
likubaliana ili wakulima waya-
jue wanapoenda kuuza mazao
ghalani.

. Wapewa siku
13 kutatua
MEgOogoro
kwenye mgodi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

NAIBU Waziri wa Madini, Dk. Ste-
ven Kiruswa, ametoa siku 13 kwa
uongozi wa Wilaya ya Iramba na
Ofisi ya Madini Mkoa wa Singida
kumaliza mgogoro ulioko kwenye
Kitalu namba 22 unaosababishwa
na wanachama na wadhamini wa
mgodi wa Ukombozi, kutokana na
mgongano wa kimaslahi.

DK. Kiruswa alitoa maagizo
hayo juzi wakati akizungumza na
wachimbaji wadogo wa mgodi wa
Ukombozi katika ziara yake ya siku
moja ya kujitambulisha na kujionea
baadhi ya miradi inayotekelezwa
na wizara hiyo hasa katika sekta
ya madini na kujua changamoto za
wachimbaji.

DK. Kiruswa baada ya kusikiliza
malalamiko ya pande zote mbili
alisisitiza kuwa kama pande hizo
hazitafikia makubaliano, seri-
kali inaweza kufuta leseni hiyo na
kutoa kwa mwekezaji mwingine ili
uzalishaji uweze kuendelea.

“Natoa siku 13 kwa uongozi
wa Wilaya ya Iramba na Ofisi ya
Madini Mkoa wa Singida kumaliza
mgogoro uliopo kwenye kitalu hi-
cho katika machimbo ya Ukombozi,
vinginevyo serikali inaweza kuifuta
leseni hiyo,” alisema Kiruswa.

Katika hatua nyingine Kiruswa
aliupongeza Mkoa wa Singida hasa
watendaji wa sekta ya madini kwa
kuvuka malengo ya ukusanya wa
maduhuli kwa mwaka huu wa
fedha, ambapo valifikia asilimia
142.2 na kuwa hana shaka hadi
kufikia mwishoni mwa mwaka wa
fedha mapato hayo yataongezeka
kutokana na kufanya kazi vizuri.

Akijibu swali lililohusu wachim-
baji wadogo kutopata leseni, alise-
ma kazi kubwa ya wizara kwanza
ni kuwatambua, kujua idadi yao na
wangapi wanaleseni kwani malengo
ya serikali ni kusimamia sekta ya
madini huku dhamira ni kuona Kila
mchimbaji anapata leseni na vifaa
kama walivyoomba.

Naye Kaimu Ofisa Madini
Mkazi Mkoa wa Singida, Chone
Malembo, akizungumzia sifa za
mtu anayepaswa kupatiwa leseni
ya uchimbaji, alisema sheria ya
madini kifungu namba 8 kinaeleza
anayeweza kupata leseni hiyo
hata wachimbaji wadogo ili mradi
awe ni Mtanzania mwenye umri
isiyopungua miaka 18.

Alitaja sifa nyingine ni awe
hajawahi kushtakiwa au kutanga-
zwa na mahakama kama amewahi
kufilisika.

Mkuu wa Wilaya ya Iramba,
Selemani Mwenda, alisema katika
mwaka wa fedha wa 2020/ 2021
waliweza kuzalisha gramu 319,000
na kuwa zimeweza kuiingizia fedha
serikali Sh. bilioni 37, ambapo
mapato yaliyotokana na madini
yalikuwa ni zaidi ya Sh. bilioni 400.
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Mfuko wa jimbo kulikarabati soko

Na Happy Severine, MASWA

BUNGE wa Maswa
Mashariki mkoani Simi-
yu, Stanslaus Nyongo,
amesema kiasi cha Sh.
milioni 42 za mfuko wa jimbo hilo
zitatumika katika ukarabati wa mi-
undombinuya soko mjini Maswa.
Akizungumza baada ya kumalizi-
ka kwa kikao cha kamati ya maende-
leo ya mfuko huo kilichofanyika mji-
ni Maswa, alisema kuwa wajumbe
wote wa kamati hiyo wameridhia
kutumika kwa fedha hiyo.

Nyongo ambaye ni Mwenyekiti
wa Kamatiya Maendeleo ya Mfuko
wa jimbo hilo, alisema kukarabatiwa
kwa soko hilo itakuwa ni utekelezaji
wa ahadi yake aliyoitoa kwa wa-
nanchi wa mji huo baada ya kutem-
belea soko hilo na kuona ubovu wa
miundombinu inayosababisha kero
kwa watumiaji wa soko hilo pamoja
na wafanyabiashara hasa nyakati za
mvua. Alisema nyakati za mvua maji
hujaa ndani ya soko hilo na kusaba-
bisha tope, hivyo kuwa kero kwa
watu wanaofika katika soko hilo ku-
pata mahitaji mbalimbali.

“Soko hili ni la muda mrefu lime-
jengwa wakati tunapata Uhuru na
tangu kipindi hicho halijawahi ku-
karabatiwa ndiyo maana unaona
miundombinu yake kwa kweli im-
echakaa sana,” alifafanua.

“Kwa nyakati za masika mvua
zinaponyesha huwa ni kero humu
ndani ya soko, maana maji yanajaa
na tope linakuwa jingi, hivyo kusaba-
bisha kero kwa wafanyabiashara na
watu wanaoingia kutafuta mahitaji,”
alisema. Aliongeza kuwa wataanza
kuweka vigae vya tofali chini pamoja
na sakafu ili kudhibiti tope ndani ya

soko hilo sambamba na kuhakikisha
maji yatakayoingia yanatoka kupitia
mitaro ya maji itakayowekwa.
Nyongo alisema kiasi cha fedha
kilichotengwa iwapo hakitakidhi
ukarabati huo, watatumia fedha
nyingine za mfuko wa jimbo ku-
hakikisha soko hilo linakuwa katika
hali nzuri ili wafanyabiashara na wa-
nanchi wanaofika kununua mahitaji
wanakuwa katika mazingira mazuri.
Aidha, alisema mipango ya
baadaye ni ujenzi wa soko jipya la
kisasa, ili liendane na hali ya sasa
ya mji huo, na kwamba tayari ame-

shaanza mazungumzo na Balozi wa
Muungano wa Falme za Kiarabu
(UAE) nchini ili kupata fedha za
ujenzi huo.

Naye Katibu wa soko hilo, Naftari
Yoram, alisema kwa hatua hiyo ya
awali ya ukarabati huo, itawasaid-
ia kupunguza kero ya tope ndani
ya soko hilo, huku akiiomba seri-
kali nayo kuunga mkono jitihada za
mbunge huyo ili waweze kujenga
vibanda vya kisasa tofauti na hali ya
sasa ya vibanda vya mabati vyenye
mapaa yanayovujisha maji nyakati
za mvua.
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Rundo la takataka likiwa limetelekezwa bila ya kuzolewa katika Mtaa wa Mapinduzi, Kata ya Ndala, Manispaa ya Shinyanga jana na
kutishia usalama wa afya za wananchi. PICHA: MARCO MADUHU

Walia uchafu kuzagaa makazi ya watu

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WANANCHI wa Kata ya Ndala
Manispaa ya Shinyanga, wame-
omba serikali kuondoa uchafu
uliorundikana jirani na makazi
yao kwa muda mrefu na kuha-
tarisha afya zao.

Walibainisha hayo juzi kwenye
mkutano wa hadhara ulioitishwa
na Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, wakati akizun-
gumza na wananchi mbalimbali
zikiwamo kaya maskini.

Mkutano huo ulifanyika ka-

tika mtaa wa Mapinduzi, Kata ya
Ndala.Mmoja wa wananchi hao,
Rehema Mussa, alisema ghuba
la kuhifadhi uchafu limejaa na

kusababisha kuanza kuzagaa
pembeni.
Aliomba serikali kuondoa

uchafu huo ambao umekuwa
ukitoa harufu mbaya pamoja na
kutishia afya za wananchi wa-
naoishi jirani na eneo hilo.
Mwenyekiti wa Mtaa wa Map-
induzi, Zabibu Cosmas, alisema
ghuba hilo limekuwa likikaa zaidi
ya miezi mitatu bila ya kuzolewa
uchafu na kutishia afya za wa-

nanchi.

“Mkuu wa Mkoa kwenye mtaa
wangu huu wa Mapinduzi tuna
kero kubwa ya ghuba la kuhi-
fadhi uchafu kutozolewa kwa
wakati na lipo jirani na makazi ya
watu ambalo lina zaidi ya miezi
mitatu halizolewi na uchafu
umekuwa tishio kwa afya za wa-
nanchi,” alisema Cosmas.

Meya wa Manispaa ya Shin-
yanga, Elias Masumbuko, alisema
katika manispaa yapo mengi am-
bayo hayazolewi kwa wakati.

Aidha, Kaimu Mkurugenzi wa
Manispaa ya Shinyanga, Rajab

Masanche, alisema tatizo lililo-
sababisha taka kutozolewa kwa
wakati kwenye ghuba ni kuto-
kana na ubovu wa magari ya ku-
zolea.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga, Sophia
Mjema, aliagiza halmashauri zote
mkoani humo, kuweka wazabuni
wenye uwezo wa kuzoa taka.

Aliagiza maeneo ya kuku-
sanyia uchafu yasiwe jirani na
makazi ya watu badala yake
yawekwe mbali sehemu ambazo
ni salama na hazihatarishi afya za
wananchi..

H'shavuri Kibaha
ilivyokamilisha
ujenzi madarasa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Kibaha
mkoani Pwani imekamilisha ujenzi
wa vyumba 30 vya madarasa kwa
shule za msingi na sekondari.

Kukamilika kwa vyumba hivyo
kutawezesha uwapo wa ongezeko la
wanafunzi kutoka 7,275 hadi kufikia
8,690, jambo ambalo linaelezwa
kuleta mabadiliko ya kielimu katika
halmashauri hiyo.

Halmashauri hiyo imekuwa na up-
ungufu wa vyumba vya madarasa
saba kwa upande wa sekondari,
hali ambayo imekuwa ikisababisha
wanafunzi kusoma wakiwa zaidi ya
50 katika chumba kimoja.

Katika taarifa ya Ofisa Elimu
(sekondari), Fatuma Kisalazo, ali-
yoisoma kwa Mkuu wa Wilaya ya
Kibaha, Sara Msafiri jana, alisema
kuwa ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa hayo umetokana na fedha za
UVIKO-19.

Alisema kuwa halmashauri hiyo
ilipokea Sh. milioni 600 kwa ajili ya
ujenzi wa vyumba 30 vya madarasa
ambapo kati ya hivyo, 20 vya shule
va sekondari na 10 ni upande wa
shule za msingi.

Alisema kuwa katika ujenzi huo
pia wamefanikiwa kujenga shule
mpya ambazo zitawezesha kupokea
wanafunzi wa sekondari wa kidato
cha kwanza na wale wa vidato
vingine ambao awali walikuwa
wanalazimika kutembea umbali wa
kilomita 10 kwa siku kufuata maso-
mo kutokana umbali wa makazi na
maeneo ya shule.
chael Mwakamo, aliwataka walimu
na wanafunzi watakaoyatumia
madawati pamoja na madarasa
hayo kuyatunza ili yatumike kwa
vizazi vilivyoko na vijavyo.

Akizungumza baada ya kupokea
vyumba hivyo vya madarasa,
Msafiri alionya kuwa wanafunzi
wa shule za sekondari na msingi
wilayani huko watakaobainika
kuvunja madawati kwa makusudi,
wazazi wao watawajibika kulipa
kwa ajili ya gharama za mafundi
watakaotengeneza.
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Fahamu kinachozaliwa na kipigo kwa
afya yvya mtoto, matusi, pia unyanyasaji
« Nchini: Hofu ya aina mpya udhalilishaji

« UN:
e PO

Na Rehema Gohage, SJMC

ARA zote katika mju-
muiko wa kijamii iwe
kiimani, kijamii na
hata kisheria mtoto
hubaki kuwa mali ya umma na
anatunzwa na huo umma, tafsiri
inayokaa ndani ya mila, imani na
sheria za umma kote duniani.

Ni ndani ya dhana hiyo, hivi ka-
ribuni katika mageuzi ya kimuun-
do; Maendeleo ya Jamii, Jinsia
Wazee na Watoto imeundiwa
wizara yake, ikiwa sehemu ya ku-
wapa umuhimu.

Mtoto anatafsiriwa kisheria
kuwa mtu mwenye umri chini ya
miaka 18, akiwa sehemu muhimu
ya jamii na tegemeo endelevu
kitaifa, hivyo inawapa umuhimu
wa kulelewa vizuri na kuendele-
Zwa.

Anna Henga, Mkurugenzi
Mtendaji wa Kituo Cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC) Tanza-
nia, anautaja ‘ukatili kwa watoto’
ni kitendo kinacholenga kumd-
huru au kumsababishia maumivu
mtoto, mfano ni ubakaji, vipigo
na kuwatelekeza.

Watoto hao wana mahitaji na
anayewajibika nayo ni mzazi na
jamii kwa upana, ikiwamo afya na
elimu, kumuandaa kuwa mshiriki
wa baadaye wa maendeleo ya du-

Tishio machafu yanayoibuka duniani
ISl na LHRC katika butwaa ya pamoja

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga. PICHA:
MTANDAO.

Ukurasa 14
.

UKUAJI UBONGO
WA MTOTO...

Mtaalamu aanika:
Fikra, mantiki, uwezo
kutafakari umejificha
katika usomaji vitabu

nia nzima.

Sheria ya Mtoto inalenga kui-
marisha ulinzi, matunzo na haki
zake, zikiwamo kulelewa na wa-
zazi, mahitaji ya msingi kama
chakula, malazi, mavazi, mat-
ibabu, chanjo, elimu, kucheza na
kuburudika.

JICHO LA UMOJA MATAIFA

Ripoti ya Umoja wa Mataifa
Juni mwaka jana, inatahadhari-
sha nchi zimeshindwa kuzuia
ukatili kwa watoto, ikitoa wito
wa kuchukuliwa hatua za kuzuia
athari kubwa zaidi.

Ripoti ya pamoja ya Shirika la
Afya Duniani (WHO), Shirika la
Umoja wa Mataifa Kuhudumia
Watoto (UNICEF), pia Shirika la
Umoja wa Mataifa la Elimu Say-
ansi na Utamaduni (UNESCO), zi-
nadadavua kwa kina ukatili dhidi
ya watoto duniani .

Zinataja kimataifa nusu yao
duniani sawa na bilioni moja
kila mwaka wanaathirika na
ukatili wa kimwili, kingono au
kisaikolojia, kujeruhiwa, kusaba-
bishiwa ulemavu na kifo na nchi
zimeshindwa kuzingatia mikaka-
ti iliyowekwa kuwalinda.

Mkurugenzi Mkuu wa WHO
Dk. Tedros Adhanon Ghebreye-
sus, amesema “Hakuna uhuru
wowote kwa ukatili dhidi ya Wa-
toto. Tuna ushahidi wa nyenzo
za kuzuia ukatili huo ambapo
tunazitaka nchi zote kutekeleza,
kulinda afya na ustawi wa watoto
ni kiini cha kulinda afya yetu ya
pamoja na ustawi wa sasa na siku
za mbele.”

Kwa jina ‘Ripoti ya Hali ya Ki-
mataifa Katika Kuzuia Ukatili Dhi-
di ya Watoto 2020’ ni ya kwanza
ya aina yake, ikiainisha hatua za
nchi 115 chini ya mkakati uitwao
‘Inspire’ uliogawanyika katika

Inaendelea Uk. 12
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AFYA

Fahamu kinachozaliwa na kipigo kwa
afyaya mtoto, mat05|, pla unyanyasajl

Watoto wakitandikwa viboko shuleni, sehemu ya adhabu zenye athari kwa afya ya mtoto. PICHA: MTANDAO.

Inatoka Uk. 11

mikakati saba ya kunusuru watoto
na ukatili kwao.

Ripoti inabainisha haja ya nchi
zote kuongeza juhudi kutekeleza
mikakati hiyo na hadi sasa zina-
tajwa nchi nyingi (Asilimia 88 ya
serikali zote) zina sheria muhimu
za kuwalinda watoto dhidi ya
ukatili, ingawa nusu yao tu ndio
zinasimamia sheria hizo ipasavyo.

Ni mara ya kwanza, ripoti hiyo
imejumuisha makadirio ya mauaji
ya watoto hususani walio chini ya
umri wa miaka 18. Zamani wali-
jumuishwa kitakwimu na vijana
umri kati ya miaka 18 na 19; jumla
watoto wastani 40,000 waliuawa.

Chini ya robo za nchi tajwa
zina mipango ya kubadilisha mila
mbaya na asilimia 15 zimeshafan-
ya mabadiliko kuwawekea mazin-
gira salama watoto hao.

RIPOTI NCHINI

Nchini Tanzania, ripoti ya Jeshi
la Polisi inaonyesha ongezeko la
asilimia 25.95 la ukatili dhidi ya
watoto. Mwaka 2020 kulikuwapo
mikasa 7,388 ikilinganishwa na

miaka mitano kabla, 2015 matukio
5,803. Ripoti hiyo inataja ukatili
kwa watoto upo kiwango kikubwa
kujumuisha dhuluma kingono,
mwaka huo kukiripotiwa mikasa
7263 na ongezeko la asilimia 26,
ikilinganishwa na mwaka 2015,
kulirekodiwa matukio 5803. Huo
ni wastani wa matukio 615 kwa
mwezi, hali inayotajwa ni hatari
kwa usalama wa watoto nchini.

Anna Henga, anafafanua
ongezeko hilo kama zao la kush-
amiri imani za kishirikina ndani
ya jamii wanaosaka utajiri, Kanda
ya Ziwa kukitajwa ni vinara.

Ripoti zote zinataja  ishara
mbaya ya mwaka huo 2020, kum-
shamiri ukatili mpya wa watoto
kubakana na kulawitiana shuleni;
msingi na sekondari, vyombo vya
habari vilihusika kuyaripoti kwa
kiasi kikubwa.

Sophia Temba, Ofisa Programu
Jukwaa la Utu wa Mtoto, anasema
mmomonyoko wa maadili katika
utandawazi, inachangia ongezeko
la mabaya hayo, hata kuhitajika
haja ya kutengwa bajeti toshel-
evu ya kuandaa mpango kazi ki-
taifa kutokomeza ukatili kwa wa-
nawake na watoto.

Mtaalamu Hawa Bihoga, katika
andiko lake la Aprili 2021, anase-
ma baadhi ya wazazi na walezi wa-
napaza sauti, pia ni ishara chanya
ya kushamiri elimu kwenye jamii,
kwani kabla ilikuwa jamii ‘waki-
malizana’ wenyewe katika ngazi
ya familia, wakihofia madhara ya
sheria kuchukua mkondo wake.

Hata hivyo, anawakumbusha
maofisa ustawi wa jamii, wana ju-
kumu la kuhakikisha huduma ya
ulinzi na usalama kwa watoto dhi-
di ya unyanyasaji, ukatili, utele-
kezaji na unyonyaji kisheria.

Hapo kuna suala la kupokea ru-
fani za mashauri ya unyanyasaji na
ukatili kwa watoto, kuchunguza
mahitaji ya mtoto na vihatarishi
vinavyomzunguka na kuchukua
hatua stahiki kisheria.

Pia, Hawa anataja jukumu la
kuratibu na kusimamia uanzishaji
kamati za ulinzi na usalama wa
mtoto katika ngazi 73 halmashau
uwezo wa wazazi na waleZI kuwa-
pa watoto wao malezi bora, kutoa
msaada kisaikolojia na kijamii kwa
wahanga wa ukatili na unyanyasa-
ji, mfano usafirishaji haramu wa
binadamu, kuwapatia hifadhi ya

muda wahanga wa ukatili na un-
yanyasaji watoto na wahanga wa
usafirishaji haramu.

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC,
anafafanua takwimu zilizopo ki-
taifa dhidi ya ukatili kwa watoto
kulingana na taarifa ya Haki za Bi-
nadamu ya Mwaka 2020, vinazidi
kuongezeka zaidi, hasa kingono
na kimwili.

Anashauri kwamba, si sahihi
kumuadhibu mtoto kila anapoko-
sea na adhabu zizingatie utu na
usalama wake, ili zisimsababishie
maumivu, bali kumfunza.

MATUKIO YALIVYO

Kuna matukio kadhaa yameri-
potiwa katika vyombo vya habari,
yakieleza vitendo vya ukatili kwa
watoto vilivyoweza kuleta ma-
tokeo hasi kwa watoto, mfano
ni tukio la mkoani Tabora miezi
mingi iliyopita baada ya mtoto ku-
uawa na jirani yake kwa shutuma
za kumbaka mtoto wake wa kike.

Vilevile, tukio lililoripotiwa na
Polisi jijini Dar es Salaam, mwa-
nafunzi wa darasa la nne mwenye
umri miaka tisa, kufariki kwa vipi-
go kutoka kwa mzazi mwaka jana.

Pia, Desemba iliyopita kush-

uhudiwa simulizi binti wa miaka
mitano kunusuriwa na wasamaria
kutoka mikono ya unyanyasaji ku-
toka kwa mama mlezi .

Naye, Humphrey Tito (jina sio
halisi) mkazi wa jiji la Dar es Sa-
laam anatoa kisa chake kuhusi-
ana na adhabu ya viboko kutoka
kwa mwalimu wake wa somo la
hesabu, iliyotokea miaka mingi ili-
yopita iliyomsababishia maumivu
makali na kujenga chuki ya ku-
dumu kati yake na mwalimu huyo
anayemfundisha.

Kanuni ya adhabu ya viboko
inatumika panapotokea utovu
mkubwa wa nidhamu au kosa
kubwa ndani au nje ya shule am-
balo litaishushia shule heshima.

Kanuni ndogo inafafanua ad-
habu ya viboko itolewe kwa
kuzingatia umri, jinsia na afya
ya mwanafunzi na isizidi viboko
vinne kwa tukio lolote, tena ikiwa
na kanuni za idhini yake chini ya
mwalimu mkuu wa shule, sheria
ikifafanua zaidi mwenye mamlaka
ya kumchapa mwanafunzi.

Kanuni inaagiza kila adhabu
ya viboko inapotolewa kwa mwa-
nafunzi, kumbukumbu ya adhabu
hiyo sharti iwekwe kwenye kitabu,
ikitaja jina la mwanafunzi, kosa al-
ilolifanya, idadi ya viboko na jina
la mwalimu aliyetoa adhabu.

Sheria inataka uchunguzi na ku-
jiridhisha kuwa mwanafunzi ame-
husika moja kwa moja na kosa
analotuhumiwa nalo ndipo hatua
ya kupeleka suala lake mbele ya
mwalimu mkuu lifuate ili atumie
mamlaka aliyopewa kisheria
kutoa adhabu stahiki kwa mwa-
nafunzi husika.

Je ni walimu wangapi wanaa-
dhibu kwa mujibu wa sheria in-
ayosimamia viboko, pia Sheria ya
Watoto inayotawala nchini?

WAZAZI VS ADHABU
kutoka wilayani Kinondoni, Has-
san Yassin, analalamikia vitendo
vya ukatili kwa watoto hususani
vipigo vilivyopita kiasi na lugha
chafu inayoharibu malezi na
kuchangia watoto kuwa waoga.
Huku wengine wakiwa sugu wa
adhabu wanazopewa.

Anna Henga, Mkurugenzi wa
LHRC, ana maoni kwa adhabu
rafiki kwa watoto ni zisizompa
mateso au ukatili wa aina yoyote,
bali kumfundisha na kumwelew-
esha kuelewa kosa, pia adhabu
ziendane na umri wa mtoto.

Maria Joseph, mkazi wa Dar es
Salaam, anaeleza sababu inay-
ochangia wazazi kutumia lugha
isiyo na maadili katika malezi na
makuzi ya mtoto, ni ukosefu wa
elimu ya athari za kisaikolojia
mtoto anazokumbana nazo, pindi
anapofanyiwa ukatili wa namna
hiyo.

Henga anakumbusha kuwa,
lugha chafu nayo inageukia katika
ukatili chini ya kifungu cha 13(1)
cha Sheria ya Mtoto, 2009 wito
wake walimu pamoja na wazazi au
walezi waheshimu haki za watoto
na kutambua haki zao.
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-Mtendaji mwendokasi adai ‘ugonjwa wa wakubwa’

Na Sabato Kasika

LIKUWA siku ya 12 yamwaka huu

kuanzia, majira ya saa mbili na

nusu asubuhi, niko katika kituo

cha daladala cha Mbezi Mwisho
katika Manispaa ya Ubungo, Dar es
Salaam kwa ajili ya kutafuta usafiri wa
kuelelekea kwenye shughuli zangu za
kila siku.

Kabla ya kupanda daladala, na-
kumbuka misamiati na nadharia za
maradhi Uviko 19 na tahadhari zake,
ninaamua kuzunguka kidogo kituoni
hapo kukagua namna abiria wana-
vyochukua hatua zinazoelekezwa
na Wizara ya Afya, kujikinga dhidi ya
ugonjwa huo.

Katika ‘zungukazunguka' Nipashe
inatua hadi yanakoegeshwa ma-
basi ya Mwendokasi, kwa maana ya
UDART, ikiwa kwenye moja ya viban-
da vya kukatia tiketi ambako kuna
tanki la kuhifadhi maji tiririka kwa
ajili ya abiria kunawa.

Hata hivyo, kinachokutwa hapo
ni tanki linaloonekana halijatumika
kwa muda mrefuVumbi na hata eneo
la chini yake ambako kunatakiwa ku-
wapo ndoo ya abiria wanaponawa
yasimwagike, halipo.

Mazingira hayo yanasukuma kuiji-
sogeza hadi kwa wahudumu wa ma-

basi hayo kudadisi kwanini matanki
hayo kituoni hayana maji na kuna
hatua gani zinazochukuliwa kureke-
bisha huduma hiyo?

Penye moja ya mabasi ya mwen-
dokasi yaliyoegeshwa kituoni hapo,
anakutwa mmoja wa wahudumu wa
mabasi nje ya mlango wa gari lake,
akikagua tiketi za abiria wanaotaka
kuingia ndani.

Akiwa na wajihi mnene kiasi,
mweusi kidogo, nywele fupi zinazo-
pendezeshwa na mvi kwa mbali, nda-
ni ya shati nyeupe na suruali nyeusi,
anaomba tiketi abiria wake.

Hapo kunagundulika jingine la
ziada kuhusiana na corona katika fo-
leni hiyo ya abiria wanaoingia, uvaaji
barakoa umekosa nafasi, hali in-
ayosukuma shauku ya udadisi kum-
hoji muhudumu huyo wa basi, nini
tahadhari yake na abiria dhidi ya
Uviko- 19?

Ndipo hapo mdadisi anakaa sawa
kujua hulka ya kujiamini, maana
mwonekano wa uzoefu wa mtumishi
huyo mahali hapo, pia ‘hodi’ za mvi
kichwani anajiamini, hakuna shaka
matarajio ni kupata majibu yaliyoji-
tosheleza.

MAJIBU YAKE

Mhudumu huyo anafafanua taf-

siri na maoni yake, kwamba ‘ugonjwa
huo unawapata watu wenye fedha’
na siyo walala hoi kama yeye na wa-
naotumia usafiri wa mwendokasi au
daladala, Ni ugonjwa ‘unaopenda’
maeneo yenye baridi.

“Watu wanaopenda kukaa kwenye
ubaridi wa viyoyozi ni wale wenye
fedha. Mimi na wewe tunashinda jua-
ni kila siku, hiyo corona itatupata saa
ngapi? Kesi hiyo usihofu unapoona
abiria wanapanda bila kuvaa bara-
koa,” anaeleza.

Mtendaji huyo wa mwendokasi
anaendelea: “Kama hujui kuhusu co-
rona, hiyo ndiyo elimu ninayokupa
kwamba ugonjwa huu ni vigumu
kuwapata walalahoi kama mimi na
wewe. Ukweli ndiyo huo ili usiend-
elee kuhangaika!”

Ni aina ya majibu ya mtumishi wa
usafiri yanayojitosheleza kutambua
haja ya elimu zaidi kwa wananchi
na tahadhari dhidi ya ugonjwa huo,
kwani inawezekana kuwapo wengi
wenye mawazo ya aina hiyo.

Msingi wake, ni kwamba kila mmo-
ja anatakiwa kuchukua tahadhari
ambazo zimekuwa zikielekezwa na
wataalamu wa afya, kwa ajili ya ku-
jikinga na ugonjwa, badala ya kuzem-
bea kwa imani wanaougua ni wenye
fedha.

VIPI MWONGOZO0?

Jambo linaloendelea sasa, ni
kwamba wizara yenye dhamana ya
afya za Watanzania inahimiza ku-
topuuza ugonjwa huo, kwani iko wazi
safari ya kuudhibiti inaweza kuwa
ndefu.

Kuna mwongozo ulioko kwamba
katika maeneo ya mikusanyiko kama
vile stendi ya mabasi ya abiria na
sokoni, mahitaji kama maji tiririka
na barakoa ni vitu muhimu sana ka-
tika kukabili kuenea maambukizi ya
Uviko - 19.

Viongozi wa mtaa au maeneo husi-
ka wanaelekezwa kuhakikisha kuna
vyombo vya kuhifadhi maji na sabuni
za kutosha katika kila kituo, soko au
stendi, huku uongozi wa maeneo
husika wakitakiwa kusimamia uwapo
wa vifaa hivyo na mahitaji yake yote
muhimu ikiwemo vifaa vya kunawia
kwa majitiririka na kuhakikisha
abiria wote wananawa.

Hapo ndipo inapoangukia haja ya
vyombo vya usafiri na wakala wao
kuhakikisha wanatambua nafasi ya
vitakasa mikono katika vyombo vya
usafiri, ili kila msafiri anayeingia ka-
tika chombo cha usafiri wa umma,
lazima awe amepata huduma hiyo
muhimu.

Pia, abiria wote wanatakiwa kuen-

delea kuelimishwa kuhusu umuhimu
wa kutosongamana ndani ya vituo
vya mabasi kupitia walinzi getini, wa-
hudumu wa mabasi na askari wa us-
alama wa barabarani.

Madereva wa bodaboda nao wa-
naelekezwa kubeba idadi sahihi ya
abiria na siyo mshikaki na wavae
barakoa, huku katika stendi ziki-
takiwa kuhakikisha zinatoa ujumbe
wa kuelimisha jamii ya wasafiri mara
kwa mara.

Ujumbe wa kuelimisha jamii un-
aoelekezwa na mwongozo, ni ule wa
kupitia vipaza sauti. Wawapo safarini,
madereva na wahudumu wa vyombo
vya usafiri wahakikishe elimu hiyo,
inatolewa kwenye chombo kila mara.

Vyombo vya ulinzi na usalama
vinapewa jukumu la kuhakikisha
magari ya usafiri wa umma yanabeba
abiria kulingana na idadi ya viti, pa-
sipo kuruhusu abiria kusimama kue-
pusha msongomano ndani ya magari
hayo.

KULIVYO MITAANI

Mwongozo wa Udhibiti wa
Ugonjwa huo Kupitia Afya ya Ku-
dhibiti Misongamano Katika Jamii
Bila Kuathiri Shughuli za Kiuchumi,
Toleo la Kwanza la Julai mwaka jana
umeainisha mengi kwa kina.

Maudhui ya mwongozo huo yana-
tokana na kamati ya wataalamu wa
afya, umeainisha maeneo mahususi
yanayohitaji kutiliwa mkazo kupitia
afya ya kupunguza msongamano
katika jamii, ili kukata mnyororo wa
maambukizi ya UVIKO-19 kuanzia
ngazi ya kaya hadi jamii.

Pia, inaelekezwa kusitishwa miku-
sanyiko mikubwa isiyokuwa ya lazi-
ma, ikiwamo ya kijamii, kidini, kisiasa
na penye ulazima wa mikusanyiko
hiyo, kibali kinapaswa kuombwa.

Ufafanuzi unaanzia ofisi za seri-
kali za mitaa, kukipatikana idhini
ya halmashauri husika kutoka kofia
ya Kamati za Ulinzi na Usalama za
Mikoa, ambazo mwenyekiti wake
huwa mkuu wa mkoa husika.

Vilevile, ni mwongozo unaotaka
udhibiti wa mikusanyiko katika mae-
neo mbalimbali yakiwamo ya hudu-
ma za kijamii, kibiashara, kiuchumi,
kiofisi kwa kuwa ni mojawapo ya
vyanzo vya kusambaa maambukizi
katika jamii.

Maeneo mengine yanayoguswa
na hatari ya maambukizi ni kwe-
nye vyombo vya usafiri na stendi za
mabasi, daladala na bodaboda, am-
bako ugonjwa unaweza kusambazwa
zaidi, kama hakuna hatua stahiki za
kuzingatiwa kukabili maradhi hayo
ambukizi.

Ni mantiki inayoshuka mbali,
katika maeneo ya biashara, am-
bako uhalisia ni mithili ya wahusika
wamejiweka kando dhidi ya maradhi
hayo, mikusanyiko inaendelea katika
sura ya kawaida na hakuna hata via-
shiria vya tahadhari ya kujikinga na
ugonjwa corona.

Imeelezwa rasmi kuwa hadi ku-
fikia Desemba 18 ya mwezi uliopita
watu milioni 1.27 walishapata chanjo
kamili ya kujikinga na ugonjwa huo
na mikoa mitano; Mwanza, Ruvuma,
Mara, Kagera na Dodoma ikitajwa
kuongoza utoaji chanjo na mingine;
Manyara, Songwe, Njombe, Singida
na Iringa inatajwa kusuasua katika
harakati za chanjo.
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AFYA

UKUAJI UBONGO WA MTOTO...

Mtaalamu aanika: Fikra, mantiki, uwezo wa

kutafakari umejificha katika usomaji vitabu

Mzazi akiwa na watoto akiwahamasisha kusoma vitabu. PICHA: MTANDAO.

Na Mziray Kiraghinja, SJMC

PEO wa ubongo wa ki-
binadamu na nyenzo
za  kibaiolojia  zina-
zoendana nazo, ina uhu-
siano wa namna ambavyo inaku-
zZwa, suala la kujifunza lina maana
kubwa katika tafsiri ya ukuaji.

Hiyo inamaanisha haja ya inay-
ohamasishwa sasa kuanzia kliniki
hadi kampeni kwenye vyombo
vya habari kutoka Wizara ya Afya
kuhusu ukuaji akili na afya ya
ubongo .

Hapo ndipo mtoto anavyokua,
pia hata kwa mtu mzima, maarifa
mengi hupatikana katika uso-
maji vitabu na maandiko men-
gine kama magazeti. Hata hivyo,
ni kawaida wasomaji au wenye
utamaduni huo wa kusoma vita-
bu ni wachache, zikitajwa sababu
kuu ni kama ukosefu wa vitabu,
uvivu na maendeleo ya sayansi na
teknolojia.

Hiyo ina maana gani? Pia, uku-
aji akili unasuasua katika namna
moja au nyingine. Usomaji una-
pambanua uwezo wa kuyaelewa

kwa undani kinapopatikana, wa-
zazi na walezi ndio wenye jukumu
la kuwajenga watoto tangu waki-
wa wadogo.

Wataalamu wana hoja kwamba
utamaduni wa kusoma vitabu
unakuza uwezo wao wa kufikiri
na kuelimika zaidi katika masu-
ala ya kijamii, kisiasa na kiuchu-
mi. Ndipo unapokuja uhitaji wa
kuwachagulia watoto vitabu vya
kusoma vinavyoendana na umri,
ikiwamo michoro na rangi zina-
zowavutia.

Usomaji vitabu unatajwa kim-
antiki kusafirisha mtoto kwenda
sehemu mbalimbali, anakua ki-
akili kwa kujengwa na matukio ya
kitabuni, anatembea na mhusika
katika kitabu na kujifunza vingi.

WATAALAMU WAELEZA

Halima Juma, Mwalimu wa
Taaluma katika shule ya msingi,
anaeleza elimu ni mchakato wa
maarifa, tabia, mila na maadili ya
jamii moja ikipitishwa kwa kizazi
kimoja hadi kingine.

Anataja kuwapo aina mbili za
elimyu; rasmi na isiyo rasmi aki-

ifafanua isiyo rasmi inayotolewa
na wakala wa maisha ya kila mtu,
kwa maana ya wazazi na walezi.
Usomaji vitabu kwa watoto unain-
gia katika aina zote za elimu.

Watoto wanajifunza maadili,
mila na desturi na tabia za kijamii,
ndipo msingi wa tafakari ya ku-
jifunza vitu mbalimbali kutoka
kwenye jamii inayomzunguka, iki-
wamo tabia ya usomaji vitabu

Anasema mtoto wakati wote
anaiga tabia ya mzazi na mlezi, pia
anataja inahusu mafunzo ya kim-
fumo yanayotolewa na taasisi au
vituo rasmi vya elimu vya umma
na binafsi kwa watoto, vijana na
watu wazima kwa nia ya kukuza
ujuzi na maarifa.

Pia anaitaja kuwa msingi mkuu
wa mtoto kujua kusoma vitabu,
akianza nayo katika elimu ya awa-
li anayokuwa nayo hadi umri wa
miaka sita

Mtoto anapojifunza kusoma,
kuandika na kuhesabu inawalen-
ga watoto wenye umri wa miaka
saba hadi 12, ndipo msingi mkuu
wa watoto kujengewa utamaduni
mzuri wa kusoma vitabu ‘hunoga’.

Anaeleza ni wakati mzazi na
mwalimu wanaangukia wajibu wa
kuwajengea watoto mazingira ma-
zuri ya usomaji vitabu visivyo vya
mtaala.

Ofisa Mipango wa Mkataba wa
asasi Realising Education for De-
velopment, Lusekelo Mwalughelo,
anaeleza, mtoto anayesoma vitabu
na asiyesoma vitabu wanatofau-
tiana kwa kiasi kikubwa katika
uwezo wa kufikiri, kuzungumza,
kufanya uamuzi na kukabiliana na
baadhi ya changamoto wanazo-
kumbana nazo.

Anataja sababu ni kwamba,
msoma vitabu hukumbana na
changamoto mbalimbali, katika
harakati za kutaka kujua maarifa
ambayo wanaopata wanayapitia

Pia, inamsaidia mtoto kua na
utendaji mzuri katika masomo
yake ya darasani na kuongeza ki-
wango cha kujiamini mwenyewe
kupitia wahusika mbalimbali al-
iokuwa akiwasoma katika vitabu.

Kingine anataja wazazi hawana
budi kuwa na utamaduni wa ku-
wanunulia vitabu watoto na hata

kusoma nao walau vitabu viwili
au kimoja kila wakiwa pamoja
ili kukuza utamaduni huo wa ku-
soma.

Jarida la Science Daily la Mare-
kani, linaeleza utafiti mpya unao
onyesha kusoma vitabu na mto-
to anayeanza utotoni unaweza
kuongeza ujuzi wa msamiati na
kusoma miaka minne, kabla ya
kuanza shule ya msingi, pia in-
awapa watoto uwezo wa kudu-
mu wa kusoma na kuandika.

WAZAZI NA YAO

Mzazi Hamis Abdul, mwe-
nye watoto wawili, mkazi wa
Mikocheni, Dar es Salaam,
anaeleza sababu zinazomfanya
ashindwe kuwajengea watoto
wake misingi mizuri ya usomaji
wa vitabu tangu wakiwa wadogo.

Anataja kuuzwa bei kubwa
kunachangia  ashindwe ku-
wanunulia watoto vitabu vya ku-
soma, pia vitabu vinavyoandik-
wa siku hizi vimekua si rafiki
sana ikilinganishwa na ukuaji wa
watoto.

Anasifu awali uandishi wa vi-
tabu ulikuwa mabhiri, ilhali sasa
unatawaliwa na biashara lengo
ni kuuza na sio kufunza zaidi,
jambo ambalo hata mtaalamu
Lusekelo analitaja.

Pia, anasema wao wazazi hu-
kosa utamaduni wa kukaa na
watoto kuwasomea vitabu vya
hadithi kama ilivyo zama za
udogo wao, ni sababu ya kupotea
utamaduni wa usomaji wa vitabu
kwa watoto.

Kingine kinatajwa ni maende-
leo ya sayansi na teknolojia, ni
miongoni mwa changamoto zi-
nazomkumba yeye kama mzazi
kushindwa kumjengea utama-
duni wa kusoma vitabu mtoto
wake, sasa kuna vifaa vingi vya
kidigitali wakiamini ni nyenzo za
kujifunza kama vitabu.

Swaumu Masoud, mwanafunzi
wa shule ya msingi Gilgala darasa
la nne ana ufafanuzi kwamba
anashindwa kusoma vitabu kwa
sababu hajawahi kununuliwa vi-
tabu na mzazi wake, wanaoamini
hawezi kuvitunza, hivyo anaishia
kusoma vitabu vya kimtaala vi-
navyopatikana na kufundishwa
shuleni.

Hassan Daud, Mwalimu wa
Shule ya Msingi anayeeleza kuwa
usomaji wa vitabu kwa watoto
kwao umewasaidia kuongeza
ufaulu wa wanafunzi, kwani wa-
najifunza misamiati mipya katika
lugha na kuwa wabunifu katika
nyanja mbalimbali, ikiwamo
kuweka kumbukumbu ambazo
hufika nazo mbali hadi kwenye
masomo mengine ya mitaala.

Kwa mujibu wa Tamko la
Maendeleo Endelevu ya Mile-
nia la Mwaka 2000, Kipengele
cha Pili na Tatu, vinatoa haki ya
elimu kwa watoto wote na elimu
ya jinsia inayolenga kukuza kuji-
funza.
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Bashungwa ataka vituo vya
huduma kwa wateja mikoani

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Nchi
Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na
Serikali za Mitaa
(TAMISEMI), Innocent Bas-
hungwa, amemwagiza Katibu
Mkuu, Prof. Riziki Shemdoe,
kuweka mikakati ya uan-
zishwaji wa kituo cha kutolea
huduma kwa mteja kila mkoa.
Bashungwa alitoa agizo hilo
juzi alipotembelea kituo cha
huduma kwa mteja cha Ofisi
ya Rais TAMISEMI kwa lengo
la kuangalia maelekezo aliyoy-
atoa kuhusu maboresho ya
kuhakikisha huduma bora ina-
tolewa kwa wananchi.
“Nimeridhishwa na utendaji
kazi wa watumishi wa kituo
cha kutolea huduma kwa wate-

ja cha Ofisi ya Rais TAMISEMI.
Lakini ingekuwa vyema vituo
hivyo vingekuwa vinapatikana
katika ngazi ya mikoa ili ku-
warahisishia wananchi kupata
huduma kwa haraka tofauti na
sasa mpaka wapige simu wiza-
rani kutatuliwa kero zao.
“Hivyo tuna wajibu wa ku-
weka mikakati ya kushusha hu-
duma hizo mikoani kuwapun-
guzia adha wananchi kufuata
huduma ngazi ya wizara,” ali-
sisitiza Bashungwa.
Alimwagiza katibu mkuu
huyo kuhakikisha anatafuta
rasilimali fedha na vifaa ili ku-
hakikisha mkakati wa kuweka
nguvu na kuimarisha sekreta-
rieti za mikoa katika utoaji wa
huduma bora kwa wananchi

Pia aliwaagiza wakuu wa
mikoa na makatibu tawala
wa mikoa ndio watakaokuwa
wasimamizi wakuu wa vituo
hivyo vya huduma kwa wateja
lengo likiwa kuhakikisha hu-
duma bora inapelekwa kwa
wananchi kwenye maeneo
yao na kuwapunguzia adha ya
kutembea umbali mrefu ku-
fuata huduma wizarani.

“Jambo hili limeanza vizuri
ngazi ya wizara, hivyo tuima-
rishe kwenye mikoa ili kuwa-
saidia wananchi. Nawaagiza
kuhakikisha tunaweka mikaka-
ti ya kila mkoa kuwa na kituo
cha huduma kwa wateja ili wa-
nanchi wanapohitaji huduma
kutoka mikoani wanakuwa na
narnba ambazo wanaweza ku-

ni,” alisisitiza.

Msimamizi wa kituo cha
huduma kwa wateja, Antelma
Mtemahanji, alisema lengo la
kuanzishwa kwa kituo hicho ni
kuwasaidia wananchi walioku-
wa wakitembea umbali mrefu
mbalimbali za kiofisi.

Alisema toka kituo kimean-
zishwa mwaka 2020 hadi sasa,
simu 125,381 zilizopokewa na
kufanyiwa kazi.

Kwa mujibu wa Mtemahanyji,
kabla ya kuanzishwa kwa Kit-
uo hicho, TAMISEMI ilikuwa
ikipokea wateja 100 hadi 120
ambao walikuwa wakifika
ofisini kufuata huduma. Lakini
hali hiyo kwa sasa imepungua
na kuondoa mrundikano wa
wananchi kufuata huduma
wizarani.

Mratibu Mkuu wa mradi wa kuhamasisha utolewaji wa huduma shirikishi za afya kwa watu wenye ulemavu, Askofu wa Kaisa maalum
la watu wenye ulemavu wa Kusikia (Viziwi) la Betheli Baptisti Tanzania (KVBBT), Frank Sarungi, akitoa mafunzo kwa wataalamu wa
afya na ustawi wa jamii wa Jiji la Dodoma jana, kuhusu jinsi ya uelewa wa kuwahudumia watu wasiosikia. PICHA: PETER MKWAVILA

 Hospitali
- mikoa
Zapewa
kibarua

Na Paul Mabeja, DODOMA

HOSPITALI za rufani za mikoa
nchini zimetakiwa kuboresha
huduma za afya pamoja na kuwa
na mawazo mapana katika ubore-
shaji wa miundombinu ili kuisaidia
kuipunguzia mzigo Hospitali ya
Taifa ya Muhimbili.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alisema hayo jana alipokuwa
akizungumza na wafanyakazi wa
idara va tiba ikiwa ni mwendelezo
wa kukutana na kufanya mapitio
va idara mbalimbali zilizoko kwe-
nye wizara hiyo.

Ummy alisema ili kuonyesha
kweli idara ya tiba ndio inay-
obeba wizara hiyo hamna
budi kuboresha huduma hizo ili
zilingane na mahitaji ya wananchi
kwani wananchi wanaziamini
hospitali za umma.

“Tunatakiwa kuhakikisha utoaji
wa huduma za afya ni mzuri,
hivyo ni wakati wa kuangalia
changamoto na kuziboresha ili
kuondoa malalamiko kutoka kwa
wananchi ambao wanafika kwe-
nye vituo vyetu kupata huduma,”
alisema.

Waziri Ummy aliitaka idara hiyo
kufanya upya mapitio ya mion-
g0z0 ya utoaji huduma ili kufanya
huduma zinazotolewa kuanzia
ngazi ya zahanati hadi taifa
zinakuwa bora na zenye manufaa
kwa wananchi.

Vilevile alisema miongozo hiyo
iweze kuunganisha vituo vya ku-
tolea huduma za afya nchini.

Ummy aliwataka watumishi
wa idara hiyo kufanya kazi kama
timu na endapo kuna changamoto
ni vyema zikajadiliwa kwa pamoja
ili kwenda kwa pamoja katika
kuboresha huduma za afya nchini.

Watoto wa mitaani wapaza sauti kwa waziri

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATOTO waishio katika mazingi-
ra magumu kwenye Jiji la Dodoma
wamemweleza Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalum, Dk. Dorothy
Gwajima, madhila wanayokumba-
na nayo huku wakiiomba serikali
kuwanusuru kwa kuwa si kusudi
lao kuishi hivyo.

Hayo yalijiri juzi wakati waziri
alipoongoza jopo la wataalamu wa
wizara hiyo, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Dodoma
na Halmashauri ya Jiji la Dodoma
kwenda mitaani wanakoishi wa-
toto hao kwa ajili ya kuzungumza
nao na kujifunza serikali inawezaje

kuwabadilishia maisha yao yawe
na ustawi.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, watoto hao waliofikiwa
na jopo hilo walisimulia madhila
na matatizo wanayopitia wakiwa
katika mitaa mbalimbali ya Jiji la
Dodoma.

“Sisi watoto tuishio katika maz-
ingira ya mitaani tunapitia ma-
dhila mengi sana, tunalazimika
kutumia vilevi, kujifunza mambo
mengi mabaya pia tunafanyiwa
mambo mabaya na tunalazimika
kuwa watu wasio wema ili tuishi.
Matokeo yake tunabaguliwa na
kutengwa na jamii,” alisema mmo-
ja wa watoto (jina limehifadhiwa).

Mtoto huyo pia alisema wako
baadhi yao wamekuwa wakipi-
tia ukatili wa kupigwa na wenzao

wanaowazidi umri, wanaofanyiwa
ukatili wa kingono na kuambuki-
Zwa magonjwa.

Dk. Gwajima, akizungumza
na watoto hao aliwaeleza kuwa
Rais Samia Suluhu Hassan amed-
hamiria kuboresha ustawi wa wa-
toto na ameunda wizara mpya am-
bayo pamoja na mambo mengine,
itasimamia maendeleo na ustawi
wa makundi maalumu ikiwamo
watoto kwa ujumla wake.

“Hivyo ziara hii ya kujifunza huu
ni mwanzo wa safari ya kuwaon-
doa watoto wanaoishi mitaani
wakaishi maisha salama na yenye
ustawi, hivyo wananchi na watend-
aji toeni ushirikiano kwani ufum-
buzi wa jambo hili utatokana na
wanajamii wenyewe,” alisema.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,

Dk. Zainab Chaula, alisema tayari
ameanza kuratibu ushirikiano
na makatibu wakuu wa wizara
zingine katika operesheni hiyo
kubwa ya kuwarejesha watoto
wa mitaani kwenye maisha yenye
ustawi na atasimamia jambo hilo
kwa ushirikiano na wadau wen-
gine wote.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya
Waziri Mkuu, Kaspar Muya, alise-
ma ofisi hiyo iko tayari kuratibu
ushirikishwaji wa wizara na sekta
zote, ili jambo hilo lifanikiwe kama
ilivyokusudiwa kwenye Mpango
wa Taifa wa kutokomeza uka-
tili dhidi ya wanawake na watoto
(MTAKUWWA,  2017/18-2021/22)
na Ilani ya Uchaguzi Mkuu CCM ya
mwaka 2020-2025.

Serikali kupitia Wizara ya Maen-

deleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake
na Makundi Maalumu imeanza ku-
ratibu kuwezesha watoto waishio
kwenye mazingira hatarishi kure-
jea kwenye maisha yenye ustawi ili
wakiwa watu wazima wachangie
maendeleo ya taifa kwa tija.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Dodoma, Dk. Fatma Mganga, aki-
zungumza kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa, Anthony Mtaka, alisema
mkoa uko tayari kushirikiana na
wadau wote kusimamia utekelezaji
wa jambo hilo kwa ufanisi.

Ziara hiyo imefanikisha ku-
warejesha watoto 14 kwenye
makao ya watoto na uratibu
unaendelea mkoani Dodoma na
utaendelea katika mikoa yote
nchini.
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Asilimia 90 waripoti kidato cha kwanza

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AIDI ya asilimia 90 ya wa-

nafunzi  waliochaguliwa

kujiunga kidato cha kwan-

za katika shule mbalimbali
mkoani Mbeya wamesharipoti
shuleni ikiwa ni siku tatu baada
ya shule za msingi na sekondari
kufunguliwa.

Aidha, wanafunzi wa darasa la
kwanza na darasa la awali walio-
ripoti wamefikia zaidi ya asilimia
100, hali ambayo inadaiwa ku-
sababishwa na serikali kukamili-
sha ujenzi wa miundombinu ya
shule hasa vyumba vya madarasa.

Ofisa Elimu wa Mkoa wa Mbeya,
Mwalimu Ernest Hinju, aliyasema

hayo jana wakati wa ziara ya
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Dk.
Rashid Chuachua, ambaye alim-
wakilisha Mkuu wa Mkoa huo,
Juma Homera kwenye ukaguzi wa
mahudhurio.

Dk. Chuachua alitembelea
baadhi ya shule za msingi na se-
kondari jijini Mbeya kukagua ma-
hudhurio ya wanafunzi walioch-
aguliwa kujiunga na kidato cha
kwanza, darasa la kwanza na dar-
asa la awali huku akiwa ameam-
batana na baadhi ya wajumbe wa
kamati ya ulinzi na usalama.

Mwalimu Hinju alisema wa-
nafanya mawasiliano ya kiofisi
na halmashauri zote za mkoa wa
Mbeya kubaini hali ya mahudhu-

rio ili kujua kama kuna sehemu
ina tatizo lolote ili litatuliwe
mapema na wanafunzi waend-
elee na masomo bila kikwazo.
Alisema kwa taarifa za awali
mahudhurio katika halmashauri
zote za mkoa huo wanafunzi
wameitikia vizuri na hata wazazi
wamejitolea vizuri kuhakikisha
watoto wao wanaingia shuleni.
“Pamoja na mahudhurio haya
ambayo mnayaona, lakini bado
wanafunzi wanaendelea  ku-
jitokeza na mawasiliano yetu
yanaonyesha kila wilaya hali iko
hivi hivi, kwa hiyo nikuhakikishie
Mkuu wa Wilaya kwamba zoezi li-
naenda vizuri,” alisema Mwalimu
Hinju. Baadhi ya walimu wakuu

na wakuu wa shule walisema
mwitikio huo wa wanafunzi un-
achangiwa na vitu vingi ikiwamo
ushirikiano kati ya uongozi wa
serikali za mitaa, wazazi na shule
zenyewe.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
alisema wazazi wengi wameitikia
kuwapeleka watoto wao shuleni
kutokana na kutokuwapo kwa
michango ya aina yoyote shuleni
zaidi ya kununua sare na vifaa
vingine kwa ajili ya watoto wao.

Alisema awali wazazi wengi
walikuwa hawana mwitikio wa
kuwapeleka watoto wao shuleni
kutokana na kuepuka michango
iliyokuwa inatozwa ikiwamo ada,

lakini kwa sasa kikwazo hicho
kilishaondolewa na serikali kwa
kufuta michango.

Akizungumza kwa niaba ya
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Dk.
Chuachua alisema kwa mara ya
kwanza mwaka huu wanafunzi
wote waliochaguliwa kujiunga
na kidato cha kwanza wanaanza
pamoja tofauti na miaka mingine
ambayo wengine walikuwa wa-
nachelewa.

Alisema miaka ya nyuma baa-
dhi ya wanafunzi walikuwa wa-
nachelewa kwa sababu ya kukosa
miundombinu hasa vyumba vya
madarasa na madawati, lakini
kwa mwaka huu kikwazo hicho
hakipo.
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Pl e Mbunge wa
Jimbo Ia

Oran Njeza
(kushoto),
akizungumza
kuhusu
umuhimu wa
barabara ya
Izumbwe -
lgale - lyunga,
wakati wa zi-
ara ya Kamati
ya Ulinzi na
Usalama ya
Mkoa wa
Mbeya ya ku-
kagua miradi
ya maendeleo
hivi kar-
ibuni. Kushoto
kwake ni
Mkuu wa
Mkoa huo,
Juma Homera.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa Wilaya ya Mbeya, wameen-
delea kulalamikia bei ya mbolea ambapo
wamesema kuna hatari mwaka huu ma-
vuno ya mazao ya chakula hasa mahindi
ukashuka kutokana na wengi wao kushind-
wa kumudu bei ya mbolea.

Pia wamesema hali hiyo inaweza kusaba-
bisha njaa. Waliyasema hayo juzi wakati wa
ziara ya Mbunge wa Jimbo hilo, Oran Njeza
ambaye alikuwa anasikiliza kero za wa-
nanchi katika maeneo mbalimbali ya jimbo
hilo, ambapo walisema wana wasiwasi ku-
tokana na wakulima wengi kushindwa ku-
mudu bei.

Jailos Mwakanyamale Mkazi wa Kata ya
Iwindi, alisema kwa sasa mahindi yame-
fikia hatua ya kukuzia lakini mpaka sasa
wanashindwa kukuzia kutokana na bei ya
mbolea kuwa juu.

Alisema mbolea ya kukuzia ambayo
walikuwa wananunua Sh. 40,000 mpa-
ka 50,000, lakini kwa sasa inauzwa Sh.
105,000 na kwamba ili mtu akuzie ekari
moja anatakiwa kuwa na mifuko miwili.

Alisema kwa sasa bidhaa hiyo inapati-
kana kwa wingi madukani, lakini tatizo

lililoko ni bei kubwa ambayo inawashinda
wakulima wengi hivyo akaiomba serikali
kuwasaidia kukabiliana na tatizo hilo.

Alisema endapo uzalishaji utapungua
kuna hatari pia ya uchumi wa wananchi
ukashuka kwa maelezo kuwa uchumi wao
unategemea zaidi kilimo.

“Hili tatizo la mbolea sasa hivi limekuwa
kubwa mno, kilimo sasa hivi kitakuwa cha
matajiri pekee, sisi wengine tutakuwa tu-
nalima mazao kwa ajili ya kututosheleza
sisi na familia zetu, huwezi ukalima
kwa ajili ya kuuza,” alisema Mwakanyama-
le.

Naye Sajila Kilembe aliiomba serikali iwe
na utaratibu wa kudhibiti bei ya pembejeo
zote ili kuimarisha sekta ya kilimo ambayo
ni miongoni mwa sekta zinazoliingizia taifa
fedha nyingi pamoja na kulihakikishia taifa
usalama wa chakula.

Alimwomba mbunge wa jimbo hilo,
Njeza kuwasaidia kuwasilisha kilio chao
serikalini ili wasaidiwe na kwamba ikiweze-
kana serikali iwaingizie ruzuku kwenye
pembejeo ili bei zipunguwe.

Akijibu malalamiko ya wananchi hao,
Njeza alisema ili kuwasaidia wakulima
ameshaanza mazungumzo na baadhi ya

Bei ya mbolea yaendlea kuibua kilio

wadau wanaosambaza pembejeo ili wawa-
saidie kupunguza bei ya mbolea.

Alisema serikali pia inaendelea na
michakato mbalimbali ya kukabiliana na
tatizo la mfumuko wa bei ya mbolea iki-
wamo kuwaruhusu wafanyabiashara ku-
ingiza mbolea kwa wingi kutoka nje na ku-
washawishi wapunguze bei.

“Ni kweli kwa sasa bei ya mbolea iko juu
na hii imesababishwa na tatizo la corona,
wamiliki wengi wa viwanda wamepunguza
uzalishaji na baadhi wamefunga viwanda,
sasa kwa kawaida kitu kikipungua ni lazima
bei yake ipande,” alisema Njeza.

Hata hivyo, alisema kwa sasa madhara ya
corona yameanza kupungua na hivyo uzal-
ishaji wa mbolea na bidhaa zingine duniani
utaongezeka na hivyo kuna matumaini ya
bei kupungua.

Vilevile, alisema serikali imeanza mi-
kakati ya kufufua viwanda vya kuzalisha
mbolea ili kupunguza utegemezi wa bidhaa
hiyo kutoka nje ya nchi.

Aliwataka wakulima kuendelea kuzalisha
mazao kulingana na uwezo wao ili wasije
wakakosa chakula kwa kisingizio cha ku-
kosa mbolea huku akiwataka kutumia pia
mbolea za asili.

I
Waomba
maboresho
barabara za
mitaani

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKAZI wa Mtaa wa Gombe
Kusini Kata ya Itezi katika
Halmashauri ya Jiji la Mbeya,
wameiomba serikali ku-
waboreshea barabara za mitaa
wakidai kuwa mvua ikinyesha
maji yanakosa uelekeo na kujaa
kwenye nyumba zao.

Wakizungumza na Nipashe
jana wananchi hao walisema
barabara za mitaani zipo, lakini
hazijawekewa miundombinu
mizuri ya maji, hali ambayo
inasababisha mafuriko kwenye
maeneo ya makazi yao.

Hamis Mwasenga aliiomba
serikali kuwaboreshea miun-
dombinu hiyo kutokana na
kuwa tatizo hasa kipindi hiki cha
mvua nyingi kunyesha, akidai
kuwa kutokana na makazi holela
maji hayana uelekeo.

Alisema wakati mwingine
huwa wanalazimika kuwapeleka
watoto wao shuleni na kwenda
kuwachukua wakati wa kurudi
kutokana na kuhofia kusombwa
na mafuriko.

“Kama unavyoona hapa maji
huwa yanajaa na hayana kwa
kwenda, hizi nyumba maji huwa
yanaingia miaka yote kutokana
na maji yanayotoka kule juu
yvanakuja kupita hapahapa,”
alisema Mwasenga.

Naye Neema Mwaijande
alisema barabara ya lami imepita
upande wa Gombe Kaskazini, la-
kini mifereji mingi imeelekezwa
upande wao hali ambayo pia
imechochea mafuriko kwenye
maeneo Yyao.

Alisema katika eneo hilo kuna
watu wengi ambao wanategemea
barabara hiyo inayounganisha
mtaa wao na Barabara Kuu ya
Tanzania na Zambia (TANZAM).
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TAMWA vashtuka ongezeko la
matukio ya ukatili, udhalilishaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KURUGENZI wa Cha-

ma cha Waandishi

wa Habari Tanzania

(TAMWA) Zanzibar,
Dk. Mzuri Issa, amesema licha ya
adhabu kubwa inayotolewa kwa
washtakiwa wa kesi za udhalil-
ishaji, anashangaa kuwa matukio
ya udhalilishaji yanaongezeka
Zanzibar.

Aliyasema hayo jana wakati
akifungua mkutano wa wadau wa
masuala ya udhalilishaji uliolenga
kujadili changamoto, mafanikio
na nini kifanyike kutokomeza vi-
tendo vya udhalilishaji.

Hata hivyo, Dk. Mzuri alisema
hukumu za kesi za udhalilishaji
zinazotolewa na mahakama zi-
naridhisha ikilinganishwa na

miaka ya nyuma.

Mkurugenzi huyo alisema
anashangaa kuona matukio ya
udhalilishaji yanaongezeka licha
ya kwamba adhabu kubwa zina-
tolewa kwa washtakiwa wa ma-
kosa hayo.

“Hukumu zinazotolewa kwa
washtakiwa wa kesi za udhalil-
ishaji zinaridhisha. Tunashuhu-
dia hukumu zinatolewa miaka
30 hadi 80, lakini sijui kwa nini
matukio yanaongezeka,” alisema
DKk. Mzuri.

Kwa mujibu wa Dk. Mzuri,
matukio ya udhalilishaji, yaki-
wamo ya ubakaji, yamekuwa
yakifanywa na watu wa karibu ka-
tika familia wakiwamo kinababa
kubaka watoto wao.

Dk. Mzuri alisema lazima kuwe
na mikakati mipya ya ulinzi
mkubwa kwa wanawake na wa-

toto ili kutofanyiwa vitendo vya
udhalilishaji.

Wakili wa Serikali kutoka Ofisi
ya Mkurugenzi wa Mashtaka,
Hamad Kombo, alisema masha-
hidi bado ni kikwazo katika kutoa
ushahidi mahakamani hasa kwa
waathirika wenyewe wa kike we-
nye umri kati ya miaka 14 hadi 17
ambao wamefanyiwa vitendo vya
ubakaji.

Alisema waathirika hao wa
udhalilishaji huwa wanawalinda
wadhalilishaji kwa kutoa ushahi-
di wa uongo mahakamani au ku-
kataa kutoa ushahidi kwa sababu
huwa ni wapenzi.

Naye Ispekta wa Polisi kutoka
dawati la jinsia Mkoa wa Kaskazi-
ni Pemba, Fakihi Yussuf, alisema
wanafanya kazi katika mazingira
magumu kufanya upelelezi wa
kesi za udhalilishaji.

“Mimi binafsi natoa fedha zan-
gu mfukoni kuwafuata mashahidi
wa kesi za udhalilishaji wakati
ninapofanya upelelezi wa kesi
hizi. Polisi tunafanya kazi katika
mazingira magumu katika ma-
pambano ya kesi za udhalilishaji,”
alisema.

Kuhusu mafanikio katika ma-
pambano ya kesi hizo, alisema
kesi zinafikishwa mahakamani
kwa haraka na kesi 15 zime-
tolewa hukumu kwa mwaka
jana kwa Mkoa wa Kaskazini
Pemba.

Kesi 168 za udhalilishaji zimeri-
potiwa polisi katika mkoa wa
Kaskazini Pemba na kesi 144
zimeripotiwa mkoa wa Kusini
Unguja ambapo asilimia 20
ya watuhumiwa wa kesi hizo
wamekimbia na bado hawajapa-
tikana.

Mkurugenzi wa Chama cha Waandishi wa Habari Wanawake (TAMWA) Zanzibar, Dk. Mzuri Issa (kushoto), akizungumza katika mkutano wa
kujadili sheria ya habari Zanzibar, uliofanyika Tunguu, kisiwani hapo jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Ufaulu mitihani
kidato cha nne
2021 wapanda

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA vya Elimu na Mafunzo va
Amali Zanzibar, imetoa taarifa ya

tathmini ya matokeo ya kidato cha
nne mwaka 2021 inayoonyesha ki-

wango cha ufaulu kwa wanafunzi
wa shule za Zanzibar kimeongeze-
ka kulinganisha na matokeo ya
mwaka 2020.

Mkurugenzi wa Elimu ya Se-
kondari wa Wizara hiyo, Asya Iddi
Issa, alisema watahiniwa 24,051
waliandikishwa na 23,557 sawa
na asilimia 97.95 walifanya mti-

hani huo. Alisema watahiniwa 494

sawa na asilimia 2.05, hawaku-
fanya mtihani kutokana na sababu
mbalimbali zikiwamo maradhi,
vifo na utoro.

Alisema kwa upande wa Zan-
zibar watahiniwa 15,569 sawa
na asilimia 66.09 wamefaulu na
kusababisha ufaulu kuongezeka
kwa asilimia 8.59 kulinganisha
na mwaka 2020 ambao ulikuwa
asilimia 57.5

Mkurugenzi huyo alisema bado
jitihada za makusudi zinahitajika
ili kuhakikisha ufaulu kwa daraja
la kwanza unaongezeka zaidi.

Alisema ili kuondosha kabisa
alama ya zero, ushirikiano unahi-
tajika baina ya walimu, wazazi,
wanafunzi na jamii nzima.

Matokeo hayo ya Kidato cha nne

kwa mwaka 2021 kwa Shule za
Zanzibar, alisema yanaridhisha
kutokana na kupungua kwa alama
za zero na kuongezeka kwa ufaulu
wa daraja la kwanza.
Alisema wanafunzi waliopata

ufaulu wa daraja la kwanza kwa
Zanzibar ni 445 sawa na asilimia

1.89, daraja la pili ni 1,302 sawa na

asilimia 5.53 na daraja la tatu ni
2,621 sawa na asilimia 11.13.
Kwa waliopata daraja la nne,
alisema ni 11,201 sawa na asilimia
4755 na waliopata alama zero ni
8,111 ambao ni asilimia 34.43.

Alisema ili kuondo-

sha kabisa alama ya
zero, ushirikiano unahi-
tajika baina ya walimu,
wazazi, wanafunzi na
jamii nzima.

Waziri Saada MKuya ataka habari zenye takwimu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Dk.
Saada Mkuya Salum, amewataka
waandishi wa habari kuandika
habari za takwimu ambazo zina
uzito mkubwa ikilinganishwa na
zile zinazoandikwa bila ya tak-
wimu.

Dk. Mkuya alisema hayo jana
katika hafla ya sherehe za tuzo za
uandishi wa habari za takwimu

kuhusu nafasi za uongozi kwa wa-
nawake ambazo zimeandaliwa na
Chama cha Waandishi wa Habari
Wanawake Tanzania (TAMWA)
Zanzibar.

Alisema waandishi wa habari
wanapoandika habari za takwimu
zenye uwiano wa wanawake
na wanaume katika uongozi na
nyanja za kiuchumi, watasaidia
kuongeza ushiriki wa wanawake
katika nafasi hizo.

Kwa mujibu wa waziri huyo, ili

kuwe na usawa wa kijinsia, vyom-
bo vya habari vinapaswa kuweka
uwiano sawa kati ya habari za wa-
nawake na wanaume.

Waziri Mkuya aliipongeza
TAMWA kwa juhudi inazozi-
chukua katika kujenga uwelewa
kwa jamii kuhusu usawa wa kijin-
sia.

“Pia niwapongeze waandishi wa
habari waliothubutu kuwasilisha
kazi zao katika mashindano haya
na wale ambao hawakushinda

kutovunjika moyo na badala yake
kuongeza juhudi ili kuwa na kazi
bora,” alisema.

Akitoa taarifa ya mashindano
hayo, mwenyekiti wa jopo la ma-
jaji wa tuzo hiyo, Imane Duwe,
alisema kazi 452 kutoka redio,
magazeti, runinga na mitandao ya
kijamii ziliwasilishwa.

Duwe alisema ili kupata washin-
di, vigezo vilitumika ikiwamo
upekee wa mada, mtiririko wa
uwasilishaji, matumizi ya tak-

wimu, uwiano wa vyanzo kati ya
wanawake na wanaume.

Mkurugenzi wa TAMWA Zanzi-
bar, Dk. Mzuri Issa, alisema tuzo
hizo zimebuniwa ili kuongeza
umahiri katika uandishi wa habari
za uongozi kwa wanawake.

Katika tuzo hizo, mshindi wa
kwanza kwa upande wa maga-
zeti aliibbuka Husna Muhamed wa
gazetila Zanzibar Leo na mwandi-
shi wa Nipashe, Rahma Suleiman,
aliibuka mshindi wa tatu.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO
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HAMIS NSOLEZI LWIBIKILE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $2699/0080
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary ya WEMA
mwaka 2017,yeyote atakayekiokota
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
Polisi taarifa DAR/KIL/RB/22995/2022

KUPOTEA KWA CHETI KUPOTELEWA NA
KADI YA PIKIPIKI

ALIKO AMBOKILE
MWASAMWAUJA,
anatangaza kupotelewa na
Kadi ya Pikipiki yenye

namba za usajili T.135 AEJ.

Yeyote atakayeiona atowe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa ya Polisi
MBE/TUK/RB/23261/2020

TEGEMEZA AUCTION MART LIMITED

TANGAZO LA MNADA NA NOTISI

Kesi No. 51/2021 mdai Joyce Gidion
Lufumba. Mdaiwa: Nakuvanda
Chilipweli

Kwa Mamlaka tuliyopewa na Mahaka-
ma ya Mwanzo Kimara tutakuwa na
Mnada wa hadhara.

MALTINAYOUZWA ENEO LA MNADA TAREHE YA MNADA

247172022 muda ni saa
nne asubuhi.

Kimara kwa Msuguri,
mtaa wa mji mpya

Nyumba nzuri ya
kisasa na uwanja wake

TARATIBU ZA MNADA

1. Siku ya mnada italipwa 25% baada
ya mnada 75% ndani ya siku 14.

2. Mali inauzwa na eneo lake kama
lilivyo.

Nipashe

Watu wote mnakaribishwa.
Simu namba 0719 187 677.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo
Wilaya ya Morogoro Kituo cha Mjini
Mkoa Wa Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na...144...2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: CANDIDUS NGALEKA NDUNGURU WA
MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA: DOMINICA
GRACEANN NGALEKA
TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 24/01/2022 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;
+ Endapo kuna yoyote mwenye wosia na marehemu
anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
+ Wosia ya narehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.
+ Marehemu hakuacha wosia
+ Futa isiyohusika.
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KUFUNGA KAMPUNI

Tunapenda kuutangazia
umma kwamba uongozi wa
kampuni ya MAKIGU
INVESTMENT COMPANY
LIMITED yenye usajili namba
120842 wameamua kufunga
kampuni hiyo kuanzia tarehe
09/10/2021 ambapo
mkutano mkuu ulikaa na
kukubaliana .

Kwa mawasiliano au taarifa
WASILIANA 0755406076
AU 0712 889045

usikose Gazetl lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

v ippmediacom

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

Tupigie

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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ZFF YAJIPANGA KUREJESHA
MICHUANO YA MUUNGANO

Na Saada Akida

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
limesema linajipanga kufanya kikao na
wenzao wa Bara (TFF), kwa ajili ya kufanya
mazungumzo ya kurejesha mashindano
ya Kombe la Muungano ili kuzisaidia timu
zao zinazoshiriki michuano ya kimataifa,
imefahamika.

Akizungumza na Nipashe, Rais wa ZFF,
Abdul-latif Ali Yassin, alisema anaami-
ni kufanyika kwa mashindano hayo
kutaboresha na kuziimarisha timu za
visiwani humo kwa ajili ya kufanya vizuri
kwenye michuano ya kimataifa inayoan-
daliwa na Shirikisho la Soka Afrika (CAF),
wanayoshiriki kila mwaka.

“Mipango yangu ni kuhakikisha ninaku-
tana na viongozi wa Bara (TFF), kwa ajili
ya kurejesha michuano hiyo hasa kuzipa
nafasi timu zinazokwenda kucheza Ligi ya
Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika,”
alisema Yasin.

Aliongeza pande hizo mbili zitaka-
pofikia makubaliano, watashirikisha pia
serikali zote ili kutafuta fedha zitakazosa-
idia kuandaa michuano hiyo.

“Miaka ya nyuma Kombe la Muungano
lilikuwa na timu kutoka Bara na Visiwani
kwa ajili ya kupata mwakilishi mmoja,
kwa sasa iwe tofauti kwa sababu kila se-
hemu zinatoa timu, na kwa bahati Bara
wao wamepata bahati ya kuwakilishwa na
timu nne.”

“Tukipata nafasi ya kuanzisha kombe
hilo na kupata wadhamini ambao watatu-
patia kiasi cha fedha mfano wakatenga Sh.
bilioni moja kwa ajili ya zawadi kwa timu
zote, yatafanyika na malengo yatafikiwa,”
alisema rais huyo wa ZFF.

Kiongozi huyo alisema pia sehemu ya
fedha za udhamini zitakazopatikana zi-
tatendwa ili kuzisaidia timu hizo katika
maandalizi ya safari watakapokwenda
kucheza michezo ya ugenini.

“Nina imani kombe hilo halitasaidia

kwa visiwani pekee kwa kurejesha ubora
wa soka lakini litawezesha timu za Bara
kupata fedha na kusaidia gharama za sa-
fari za kwenda kucheza mechi za ugenini,”
Yasin aliongeza.

Alisema alisikitishwa na kitendo cha
timu mojawapo hapa nchini (hakutaja
jina), ilishindwa kwenda ugenini kucheza
kwa sababu ya kukosa nauli jambo am-
balo liliwaumiza wadau wa kandanda na
haipaswi kujirudia.

“Msimu uliopita kuna timu ilishindwa
kusafiri kwenda katika mchezo wa maru-
diano kutokana na ukosefu wa fedha, nina
imani tukianzisha Kombe la Muungano
kwa njia hii itasaidia timu kufanya vizuri
lakini, pia itawabeba kiuchumi,” aliongeza
Yasin.

Kwa sasa mashindano pekee ambayo
yanazikutanisha timu za Bara na Visiwani
ni michuano ya Kombe la Mapinduzi inay-
ofanyika Zanzibar kila mwaka na wenyeji
wameshindwa kung’ara kwa muda mrefu.

WOINDE SHIZZA
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Nyota Tanzanite kurejea kesho

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI nyota wa Timu ya Soka ya Taifa
ya Wanawake ya umri chini ya miaka 20
(Tanzanite Queens), Enekia Kasonga ana-
tarajiwa kutua nchini kesho, Kocha Mkuu
wa timu hiyo, Bakari Shime, amesema
nyota wake wanaendelea vyema na maan-
dalizi.

Enekia anacheza soka la kulipwa nchini
Morocco sambamba na Mwanahamisi
Omary na Diana Lucas wanaoichezea
Twiga Stars.

Tanzanite Queens inatarajia kuikaribi-

sha Ethiopia katika mechi ya raundi ya
nne ya kuwania tiketi ya kushiriki fainali
za Kombe la Dunia U220 itakayochezwa
keshokutwa kwenye Uwanja wa Amaan
visiwani hapa.

Shime aliliambia gazeti hili programu za
mazoezi za timu hiyo zinaendelea vizuri
na anafurahishwa na ushindani unaoone-
kana kwenye kikosi chake tangu walivy-
ofika Zanzibar.

Kocha huyo alisema anahitaji kupata
mechi nyingine ya kirafiki ili kuwaimari-
sha wachezaji wake na maandalizi yame-
shafanyika ili kujipima dhidi ya Timu ya

Soka ya Taifa ya vijana ya Wavulana ya
umri chini ya miaka 16 ya Zanzibar

“Tumecheza mchezo mmoja dhidi ya
Kombaini ya Zanzibar, tumeona kikosi
kipo vizuri na nimeona maeneo gani am-
bayo ninapaswa niyafanyie kazi kabla ya
mechi dhidi ya Ethiopia, lakini kwa asil-
imia zote tumejiandaa kushinda,” alisema
Shime.

Kocha huyo amewaomba mashabiki wa
soka Zanzibar kujitokeza kwa wingi kuis-
hangilia Tanzanite Queens kwa sababu
ni timu yao na inapeperusha bendera ya
Tanzania kwenye michuano hiyo.

]
Usajili Zanzibar
mwisho Jan. 31

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),
limeongeza muda wa kukamilisha
usajili na uhamisho wa dirisha dogo
hadi kufikia Januari 31, mwaka huu.

Awali dirisha dogo la usajili wa
wachezaji lilitarajiwa kufungwa leo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya
Ligi, Hashim Salum, alisema sababu
kuu iliyopelekea kuongeza muda wa
usajili ni kutokana na maombi yali-
yowasilishwa na timu mbalimbali
pamoja na wanachama wa ZFF ngazi
ya mikoa.

Salum alisema baada ya bodi
va ligi kuridhia, wanazikumbusha
timu zote kutumia vyema muda
wa nyongeza uliotolewa na kuwa-
kumbusha hakutakuwa na uamuzi
mwingine baada ya dirisha kufung-
wa.

Hata hivyo kiongozi huyo alisema
kwa ujumla zoezi la uhamisho na
usajili wa wachezaji linaendelea
vizuri na baadhi ya timu zimeshaka-
milisha mchakato huo kwa wakati.

“Tunawapongeza wale ambao
wameshakamilisha mchakato huu
na tayari wameanza kuwatumia
wachezaji wao wapya katika mi-
chuano ya Kombe la FA inayoende-
lea,” alisema kiongozi huyo.

Tigers Queens
yaipania Mlandizi

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa The Ti-
gers Queens, Ezekiel Chobanka,
amesema kikosi chake kiko imara
na kimejiandaa kwenda kuchukua
pointi tatu katika mechi yao ya
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania
dhidi ya Mlandizi Queens itakay-
ochezwa kesho kwenye Uwanja
wa Mlandizi, Mabatini mkoani
Pwani.

Chobanka aliliambia gazeti hili
ameyafanyia kazi mapungufu
waliyoyabaini katika kikosi chao
ikiwamo kuimarisha safu ya ulinzi
na ushambuliaji kwa ajili ya ku-
pata matokeo mazuri.

Kocha huyo alisema pia wame-
waangalia wapinzani wao na
kufahamu ubora wao ili kujipanga
kuwazuia na hatimaye kuondoka
na ushindi wa ugenini.

“Ligi ya msimu huu imekuwa na
ushindani mkubwa kwa sababu
kila timu imejipanga vizuri, la-
kini hatujali hilo tunapambana
kuboresha kikosi chetu ili kutafuta
matokeo mazuri katika kila mechi
iwe ugenini au nyumbani,” alisema
Chobanka.

Alisema wanahitaji kupata pointi
tatu muhimu ili wapande katika
msimamo wa ligi hiyo na hatimaye
kutimiza malengo ya kuwania
ubingwa.
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POGBA, KESSIE WANUKIA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inafanya mazun-
gumzo na kiungo wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba,
28, na kiungo wa kimataifa wa Ivory Coast, Franck
Kessie (25), kutoka Manchester United na AC Milan.
Hatua hiyo pia inatarajiwa kumshawishi msham-
buliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe (23), kubakia
katika klabu hiyo licha ya kuwa ananyatiwa na Real
Madrid. (ESPN)

MOURINHO: SIONDOKI ROMA

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho, 58, amese-
ma amejitolea kwa klabu hiyo na kujitenga na
Everton baada ya madai kuibuka kuwa ni mmoja
wa makocha wanaopigiwa upatu kuchukua nafasi
ya Rafael Benitez. (Sky Sports)

ATAKIWA NEWCASTLE

NEWCASTLE United wanafikiria kumsajili
mshambuliaji wa timu ya Adana Demirspor na Ita-
lia, Mario Balotelli, 31, kwa mujibu wa rais wa klabu
hiyo ya Uturuki, Murat Sancak. (Inside Futbol via
Star)

JUVENTUS, MARTIAL WATETA

JUVENTUS wamefanya mazungumzo na
mshambuliaji wa Ufaransa na Manchester United,
Anthony Martial, 26, lakini mabingwa hao wa Serie
A bado hawajawasiliana na klabu hiyo ya Old Traf-
ford kuhusu uhamisho wa mchezaji huyo. (Goal)

MELO ATAKIWA ARSENAL

JUHUDI za Arsenal za kumsajili kiungo wa kati
wa Brazil na Juventus, Arthur Melo, 25, zimeima-
rika baada ya klabu yake ya Itaila kuanza ma-
zungumzo ya kumsajili kiungo wa Lyon, Bruno
Guimaraes, 24, kuchukua nafasi hiyo. (Get French
Football via Sun)

ZAKARIA KUMRITHI MELO

JUVENTUS pia wamewasiliana na kiungo wa kati
wa Timu ya Taifa ya Uswisi na Borussia Moncheng-
ladbach, Denis Zakaria mwenye umri wa miak 25 ili
kuchukua nafasi ya Arthur Melo. (90min)

VLAHOVIC AIKATAA ARSENAL

ARSENAL wamepata pigo katika juhudi zao za
kumsaka mshambuliaji wa Fiorentina, Dusan Vla-
hovic, 21, baada ya mchezaji huyo wa kimataifa wa
Serbia kudai anataka kujiunga na Juventus. (Mail)

SPURS YAMKOMALIA TRAORE

KLABU ya Tottenham Hotspur bado wanajaribu
kumsajili winga wa Hispania, Adama Traore, 25,
Januari hii licha ya kocha wa Wolves, Bruno Lage
kumtaka kiungo huyo kubakia katika klabu hiyo
hadi mwisho wa msimu. (Fabrizio Romano)

NDOMBELE, ALLI KUUZWA

TOTTENHAM Hotspur inajaribu kuwauza
wachezaji wake, Tanguy Ndombele, 25, beki Matt
Doherty (30), kiungo wa England, Dele Alli (25) na
winga wa Timu ya Taifa ya Uholanzi, Steven Berg-
wijn (24). (Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

HOMAS Tuchel amesema

wachezaji wa Chelsea “wa-

mechoka kiakili na kimwili”

baada ya kutoka sare ya bao

1-1 dhidi ya Brighton na kuwaacha

wakishinda mchezo mmoja tu kati
ya saba katika Ligi Kuu England.

Kwa sasa Chelsea imepit-

wa pointi 12 na vinara

Manchester City.

Blues hao walianza kwa kuongoza
katika mechi hiyo iliyochezwa kwe-
nye Uwanja wa Amex kwa bao la
pili, Hakim Ziyech, lakini walishind-

TUCHEL:

WAMECHOKA

® ® ® Kocha huyo asema sababu kubwa ni kikosi
chake kukabiliwa na mechi...

LONDON, England

wa kulilinda, waliruhusu kufungwa
kipindi cha pili kwa kichwa cha
Adam Webster kutokana na kona.

Sasa wamechukua pointi tatu ku-
toka zile zilizotakiwa 12 kwa kipindi
cha siku 21 na kuwafanya wakicheza
mechi saba katika mashindano yote.

Huku wakiendelea kupambana
kwenye mashindano mengine - iki-
wamo Kombe la Carabao ambapo
wamefuzu fainali wiki iliyopita - wa-
naonekana katika mbio za kuwania
kuwafukuzia Manchester City zi-
naanza kufifia.

“Tunaonekana tumechoka kwa
sababu tunacheza dhidi ya timu
imara, tulijiandaa vizuri dhidi ya

Brighton,” alisema Tuchel akiiam-
bia BBC Radio 5 Live.

“Kama ukiangalia ratiba yetu, an-
galia tulikotoka, tumekuwa na waka-
ti mgumu. Unapokuwa umechoka
kiakili na kimwili - unakuwa hauko
kwenye nafasi nzuri ya kujikita kwe-
nye mechi zako. Unaweza kuona
katika mechi zetu, lakini tunajua
wapi tunatoka. “Naweza pia kujihisi
mwenyewe. Kuna wakati unaingia
kwenye basi na kukaa kwenye kiti
na kufikiria tunakwenda wapi?’

“Unatakiwa kujikita na kufikiria
wapi tunakwenda, lini tutakuwa
pale, muda gani tutacheza na lini
tutacheza tena?
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MECHI KALI
ATHLETIC BILBAO

VE RS US

BARCELONA

CHEZA USHINDE

JACKPOT

TURIN, Italia

UVENTUS imeondoa uwezekano wa
kumsajili nyota wa Manchester United,
Anthony Martial baada ya kuona ni
gharama kubwa kumleta nyota huyo

ia wa Ufaransa.

Ofisa Mtedaji Mkuu wa Juventus, Maurizio
Arrivabene, amesema gharama zilizotajwa
kwa ajili ya kumsajili fowadi huyo ni kubwa
zaidi.

Martial hakuwapo katika kikosi cha Man-
chester United kilichomaliza kwa sare ya
mabao 2-2 Jumamosi kwenye Ligi Kuu dhidi
ya Aston Villa, ambapo kocha wa muda, Ralf
Rangnick alieleza inatokana na mchezaji
mwenyewe kutokuwa tayari kujumuishwa.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 26 alikataa madai hayo na wawili
hao walionekana kuingia kwenye malum-
bano.

Mchezaji huyo wa zamani wa Mona-
co, Martial amefunga mabao 79 tangu
alipoanza kuichezea United Septemba
2015 - ni Marcus Rashford pekee ali-
yefunga mabao mengi (91) kwa klabu
hiyo kwa kipindi hicho.

Lakini alicheza dakika 358 katika
kipindi cha kwanza cha msimu huu,
akifunga mara moja, na kulikuwa na
uwezekano mkubwa wa kuondoka
Januari hii ambapo mkataba wake
wa sasa unamalizika mwaka 2024.

Juventus imekuwa ikihusishwa
na usajili wa mchezaji huyo, lakini
Arrivabene ameiambia Sport Medi-
aset: “Kwa uhakika kabisa sio kwa ki-
wango hicho cha gharama. Hatusubiri
wao kushusha bei, hatutasubiri kabisa.
Hatuzungumzii kuhusu hilo.”

1
X
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Karibu SportPesa
1. Bet Sasa
2. Michezo zaidi
3. JACKPOT
4. Weka Pesa
S. Akaunti yangu
6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi
00. Toka
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Madrid yakubali kumuuza Hazare

MADRID, Hispania

SportPesa

wa akihusishwa na tetesi klabuni hapo Januari
za kuondoka Santiago Ber- na Erling Hazard ni mmg
nabeu, kutokana na kuwa wa wachezaji ambao wa

KLABU ya Real Madrid

SPORTPESA.CO.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

imeripotiwa kukubali dau
la pauni milioni 50 kutoka
kwa Newcastle United kwa
ajili ya kumuuza, Eden
Hazard, lakini taarifa zi-
nasema winga huyo ame-
kataa kuhamia St James’
Park.

Mchezaji huyo mwenye
. umri wa miaka 31 ameku-

kwenye kiwango kibaya
huko Hispania, ambayo
imefanya kiwango chake
kuteremka hadi kupitwa
na Vinicius Junior, Rodry-
g0 na Marco Asensio.

Los Blancos wanaamini-
ka kuwa tayari kuruhusu
wachezaji sita wa kikosi
cha kwanza kuondoka

tayari kujadiliana kuhu
ofa zao.

Kwa mujibu wa El 1
cional, Newcastle Unit
wamewasilisha ombi
awali la euro milioni 10
kuongeza nyongeza, a
bayo imekubaliwa na r
wa Real Madrid, Flore
tino Perez.
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AZAM YAFICHUA MBINU
ILIYOWASAIDIA SOKOINE

Na Adam Fungamwango

AADA ya ushindi wa bao 1-0
dhidi ya Mbeya Kwanza FC
juzi, Kocha Msaidizi wa Azam
FC, 1dd Aboubakar, amesema
pamoja na mambo mengine, ushindi
wao ulitokana na kuusoma vyema
Uwanja wa Sokoine na kupanga mbinu
tofauti za kuwakabili wapinzani wao.
Akizungumza baada ya mechi hiyo,
Iddi alisema walishuka dimbani kwa
tahadhari kubwa kwa sababu waliele-
wa wanakwenda kucheza mechi
kwenye uwanja ambao si rafiki, hivyo
walichofanya ni kutengeneza mkakati

wa kutumia mfumo ambao unaweza
‘kuwabeba’.

“Tuliingia kwa tahadhari, tulii-
heshimu sana Mbeya Kwanza, lakini
kikubwa zaidi ni uwanja, wakati
tunaawaangalia ~ Mbeya  Kwanza
wanachezaje, lakini tuliangalia viwan-
ja kwa sababu hakikuwa rafiki sana,
na si kwetu tu, hata kwa wapinzani
wetu, kwa hiyo tulijua ni jinsi gani ya
mfumo unaoihitajika. Tukapanga ni
muda gani tuwe na mpira na muda
gani wa kuwaachia wapinzani wetu na
sisi kukaba. Tunashukuru tumeshinda
na sasa tunaangalia mechi ijayo,” Iddi
alisema.

Naye Kocha Mkuu wa Mbeya
Kwanza, Maka Mwalwisi, alisema
wamepoteza mechi hiyo nyumbani
kutokana na makosa ya kawaida tu ya
mchezo.

“Ni matokeo ya mpira, tumefanya
kosa moja wenzetu wametuadhibu,
ni kosa la kawaida la kimpira, pia tu-
mecheza na timu kubwa,” alisema
Mwalwisi.

Azam imechupa hadi nafasi ya tano
ikiwa imefikisha pointi 18, ikicheza
mechi 12, kushinda mechi tano, sare
tatu na kupoteza michezo minne
wakati Mbeya Kwanza ikiwa kwenye
nafasi ya 11 na pointi zake mkononi 11.

~+ -

Wachezaji wa Simba Queens katika picha ya pamoja baada ya kuma

liza mechi zao mbili za Ligi Kuu ya

Wanawake Tanzania walizocheza na kupata pointi sita dhidi ya Alliance Girls na TSC Queens. PICHA: SIMBA SC
________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Kiungo Geita Gold FC atimkia Sauzi

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mtukutu wa Geita Gold FC,
Kelvin Nashon, ameelekea Afrika Kusi-
ni kwa ajili ya kufanya majaribio ya
kucheza soka la kulipwa katika klabu
ya Venda Football Academy.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Geita Gold, Nashon amekwenda Afrika
Kusini akiwa na baraka za klabu yake
na imemtakia mafanikio katika safari

yake mpya.

“Uongozi wa klabu ya Geita Gold,
tunapenda kumtakia kila la kheri
mchezaji wetu, Kelvin Nashon Naftari
katika safari yake ya majaribio, Afrika
Kusini,” ilisema taarifa ya klabu hiyo.

Nyota huyo aliondoka nchini Januari
16, mwaka huu, baada ya Geita Gold ku-
maliza mechi yake ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya Dodoma Jiji iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa Jamhuri.

Ikumbukwe kuwa hii ni timu na pia
ni chuo cha soka kinacholea na kukuza
vipaji kinachofanya vizuri sana nchini
Afrika Kusini na barani Afrika kwa
ujumla. Uongozi kwa moyo mkunjufu
kabisa unamtakia kila la kheri na ma-
fanikio, klabu ikibariki safari hiyo, kwa
sababu mafanikio yake ni mafanikio ya
Geita Gold na nchini kwa ujumla.” 1I-
iongeza taarifa ya klabu hiyo ya mkoani
Geita.

RA » A A @
BA AR

AR DA |

01.22/01/22 18:00 Zaragoza vs Valladolid 294 |3.08 | 2.41

02.22/01/22 18:30 Moreirense vs Santa Clara 241 |315 | 291

03.22/01/22 20:15 |Fuenlabrada vs Las Palmas UD 299 |3.04 | 240

04.22/01/22 |21:00 Tondela vs FC Vizela 257 |3.21 | 267

05.22/01/22 23:00 Malaga vs UD lIbiza Eivissa 2.34 | 314 | 299

06.23/01/22 |16:00 Granada vs Osasuna 251 [316 [2.91

07.23/01/22 |16:00 Burgos vs Leganes 2.75 |3.09 | 255

08.23/01/22 |16:00 | Giresunspor vs Alanyaspor 2.63 (318 | 263

09.23/01/22 |19:00 | Galatasaray vs Trabzonspor 255 319 | 270

10.23/01/22 20:30 |Rayo Vallecano vs Athletic Bilbao 2.80 [2.95 | 2.75

1.23/01/22 22:00 Waalwick vs Fortuna Sittard 232 |3.35 | 285

12.23/01/22 22:45 AC Milan vs Juventus 2.66 |3.26 | 2.66

13.23/01/22 23:00 Alcorcon vs Mirandes 2.65 |3.09 | 2.65

A J
A BA DA
OKA AR
A DA
A A /0 U
R D O
13:00| 4964 Galatasaray U19 vs Kasimpasa U19 1.27 | 5.40| 7.72
15:00| 1914 KK Homeboyz vs Nairobi City Stars FC | 1.98 | 3.08| 3.71
15:00| 4528 AFC Leopards vs Mathare United | 1.70 | 3.60| 5.00
15:00| 5414 Tusker vs Vihiga Bullets FC | 1.27 | 4.75| 9.70
15:45 | 3183 Diagoras FC vs Ergotelis 256 |295( 270
16:00| 3008 Mbeya City vs Ruvu Shooting 1.54 | 3.59| 5.75
16:00| 4715 Police FC Rwanda vs Rutsiro FC 1.73 | 3.38 | 4.44
16:00| 5747 Gicumbi vs Mukura 274|293 | 254
16:00| 5754 Musanze vs Gasogi United | 2.02 | 313 | 3.51
17:00| 2643 Alanyaspor vs Hatayspor 2.36| 3.36 | 2.82
17:00 | 4417 Kerala Blasters FC vs ATK Mohun Bagan | 2.74 | 3.32 | 2.30
17:50 | 3884 Al-Ettifag vs Abha 194 | 3.56 | 3.66
17:55 | 4308 AL Khalidiyah vs Muharrag SC | 2.70 | 3.03| 2.50
18:00| 2133 Kwara United vs Kano Pillars 141 | 3.71 | 830
18:00| 2501 MS Kiryat Gat W vs Maccabi Kishronot HaderaW | 1.52 | 4.35 | 4.74
18:00| 2888 PO Xylotymbou vs Omonia Nicosia|14.43| 6.35 | 1.15
18:00| 3465 | Atletic Club Escaldes vs UE Engordany 1.33 | 4.82| 713
18:00| 5700 | Atletico San Luis U20 vs FC Juarez U20 1.53 | 3.94| 519
18:10 | 3705 Al Shabab Riyadh vs Al Fateh (KSA) 1.53 | 4.26| 5.55
19:00| 2200 Ivory Coast vs Algeria 3.23 | 3.08| 2.30
19:00| 4103 Sierra Leone vs Equatorial Guinea | 3.27 | 2.87 | 2.41
20:00 2701 Galatasaray vs Kasimpasa 1.72 | 3.74 | 4.42
20:00 3929 Hapoel Beer Sheva W vs Hapoel Raanana W 1.84 | 3.96| 3.28
20:30| 1056 AS Tel Aviv University W vs Hapoel Marmorek Rehovot W | 1.37 | 4.82 | 6.17
20:30| 4434 Al Ahli Manama vs Najma Manama 2.40| 3.27 | 2.64
20:45| 4624 PSV Eindhoven vs Telstar 1.03 |10.59|28.88
21:00| 1681 Elche vs Real Madrid 558 (4.28| 151
21:00| 3366 Getafe vs Granada 2.07| 3.06| 4.01
21:00| 4933 Santa Cruz RN vs Assu RN 1.67 | 3.52| 4.63
21:30 | 1683 Bnot Netanya W vs Hapoel Nir Ramat Hasharon W | 8.63 | 6.14 | 1.22
21:30 | 5547 Levante W vs Atletico Madrid W | 3.42 | 3.61 | 1.89
22:00[ 1909 Gambia vs Tunisia 4.36| 297|198
22:00| 4118 Mali vs Mauritania 1.37 | 4.35| 8.90
22:30( 1971 Vitoria Setubal vs UD Santarem | 1.40 | 4.26 | 6.58
22:30| 3605 Aris Salonica vs Lamia 1.37 | 4.24| 7.51
22:45| 2914 Arsenal vs Liverpool 3.35| 3.45| 2.06
22:45| 3181 |UE Santa Coloma vs FC Ordino 143 | 4.33| 5.97
22:45| 3485 Hibernian vs Cove Rangers| 1.10 | 7.30 (17.29
23:00| 1712 Tarxien Rainbows vs Senglea Athletic | 1.40 | 4.80]| 7.20
23:00| 2890 Roma vs Lecce 1.34 | 493| 7.89
23:00| 4614 Ajax vs Excelsior Maassluis | 1.01 |17.33 |77.03
23:30( 3145 Athletic Bilbao vs Barcelona 316 | 3.21 | 2.24
AVA O 022

02:00 1057 CD Tapatio vs Venados FC | 2.37 | 313 | 2.79
02:00 3620 Rionegro Aguilas vs Atletico Bucaramanga | 2.17 | 3.08| 3.18
02:00 3832 Desportiva Alianca AL vs CSA AL 4.62| 327 (173
04:09 3100 Peru vs Jamaica 142 | 441|762
04:05 1541 America De Cali vs Envigado FC | 1.55 | 3.72 | 5.41
06:09 5251 San Luis vs Juarez FC 2.04| 3.21 | 3.65
10:35| 1352 Adelaide United W vs Wellington Phoenix W | 1.12 7.53 |13.51
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Winga wa Yanga, Denis Kaseke (kulia), akipambana kuwania mpira dhidi ya mchezaji

Simba yaifuata Mtibwa
Manungu kwa tahadhari

Na Saada Akida

WAKATI kikosi cha mabingwa
watetezi, Simba kimeingia
kambini jana, kiungo Mzambia
Clatous Chama anatajwa ataion-
goza timu hiyo katika mechi ya
Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara
dhidi ya Mtibwa Sugar itakayo-
chezwa keshokutwa kwenye
. Uwanja wa Manungu
«~  Complex, Turiani
=) mkoani Morogoro.
Tayari Bodi ya Ligi

6/jana ilitangaza rasmi kuu-

fungulia Uwanja wa Manungu
baada ya kufanyiwa marekebi-
sho maalumu yaliyoelekezwa na
bodi hiyo.

Meneja wa ldara ya Habari na
Mawasiliano ya Simba, Ahmed
Ally, alisema wameshayasa-
hau matokeo ya mechi dhidi
va Mbeya City na sasa akili
na NguUVU zao wamezielekeza
katika kupambana kuhakikisha
wanaifunga Mtibwa Sugar.

Ally alisema kikosi cha Simba
kinatarajia kuondoka Dar es Sa-
laam kati ya leo na kesho kwen-
da Morogoro kuweka kambi ya
muda mfupi na asubuhi siku ya

mchezo ndio wataenda Turiani.

Aliongeza kwa kumtaja Chama
atakuwa miongoni mwa kikosi
Kitakachoshuka dimbani katika
mchezo huo kulingana na mi-
pPanNgo na programu za benchi la
ufundi linaloongozwa na Kocha
Mkuu, Pablo Franco.

“Takribani ni miaka 20 Simba
haijacheza kwenye Uwanja wa
Manungu, hatuwezi jua kwanini
tunaenda kucheza huko ila tu-
mejipanga vizuri na tuko tayari
kutafuta matokeo chanya ya
pointi tatu katika mchezo huo,”
alisema kiongozi huyo.

Hata hivyo Ally alisema ku-
tokana na Uwanja wa Manungu
kutokuwa na uwezo wa kubeba
idadi kubwa ya mashabiki,
Simba inaiomba Bodi ya Ligi na
watu wa usalama kuhakikisha
ulinzi wa kutosha unapatikana
siku hiyo ya mechi.

Aliongeza wanashangazwa na
hali anayopita nahodha wao,
John Bocco na sasa uongozi
umeahidi kukutana na nyota
huyo ili kuzungumza naye na
kupata suluhisho la kumaliza
‘vanayomsibu’ kutokana na
umuhimu wake.

wa Mbuni FC katika mechi ya kirafiki iliyochezwa kwenye Uwanja wa Kumbukumbu ya

Yanga: Ligi Kuu ‘ngoma mbichi’
;i t?lj?l(?lapl;i{ril &e;%ullﬁam wao ‘hawajalala’, hivyo wana-

Na Dennis Fusi

UMEJIPANGA. Hayo ni maneno ya
Kocha Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, ambaye kikosi chake
ndio kinaongoza katika msimamo
wa Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara am-
bayo inaendelea hapa nchini.
Yanga ina pointi 32 ikiwa
imeshinda mechi 10 na ku-
toka sare michezo miwili
wakati watani zao ambao ni
mabingwa watetezi, Simba
wako katika nafasi ya pili
wakiwa na pointi 24, lakKini
wana mechi moja mkononi.
Vinara hao wa ligi watashuka tena
dimbani Jumapili kuwakabili wenyeji
‘Maafande’ wa Polisi Tanzania kwenye
Uwanja wa Chuo cha Ushirika, Moshi.
Akizungumza na gazeti hili jana, Nabi
alisema amekuwa akiendelea kukiima-
risha kikosi chake kwa sababu anahitaji
kushinda kila mechi iliyoko mbele yao ili
kufikia malengo.
Nabi alisema kwake kila mechi ni sawa
na fainali na dhana hiyo itawasaidia

kuongeza juhudi na kuwaheshimu wap-
inzani wao kutokana na timu zote wana-
zokutana nazo pia zimejipanga kusaka
matokeo chanya.

Kocha huyo raia wa Tunisia alisema
ushindani wa kuwania namba katika kiko-
si chake ni sababu nyingine ya timu yake
kupata matokeo mazuri licha ya changa-
moto mbalimbali wanazokutana nazo.

“Tunajiandaa vizuri kuelekea katika kila
mechi, tumejipanga kupata matokeo ma-
zuri katika mechi zote tunazocheza, na-
jua si kazi rahisi lakini hayo ndio malengo
yetu makubwa, ushindi ndio hukupeleka
kwenye malengo, huwezi kufikia malengo
kama unapoteza mechi, ligi ni ngumu na
hakuna mechi rahisi,” alisema Nabi.

Aliongeza anashukuru kikosi chake
kimeendelea kuimarika na wachezaji
ambao walikuwa hawapati namba wame-
badilika na kuongeza ushindani kwenye
timu.

“Haikuwa kazi rahisi, mchezaji uliyeku-

wa unamtegemea anakosekana kwenye
kikosi kwaa sababu ambayo uliitarajia au
hukuitarajia, lakini waliobakia wanaingia
kwenye kikosi cha kwanza wakiwa na ari
ile ile, ni jambo la kushukuru, kila siku na
kila mechi kwetu ni fainali, ninaamini tut-
afika,” Nabi aliongeza.

Naye Ofisa Mhamasishaji wa Yanga, Haji
Manara, alisema ligi hii ni ngumu lakini
ili watimize malengo yao ni lazima waun-
gane kuhakikisha wanafanya vizuri katika
michezo yao iliyobakia.

Manara alisema hakuna ubingwa
mwepesi, ni wakati wa wao kupambana
na kuzipa uzito mechi zao zote wataka-
zocheza, lakini wasiache kumwomba
Mwenyezi Mungu kwa kushinda taji la Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu huu wa mwaka
2021/22.

“Niwaase wachezaji, benchi la ufundi,
sisi viongozi, wanachama na mashabiki
wa Yanga, ligi hii ni ngumu sana, hakuna
ubingwa mwepesi, tuipe uzito mkubwa
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sana hii mechi ya Polisi, nafahamu wapin-
zani wetu hawatalala usingizi, niwaombe
tuongeze ushirikiano,” alisema Manara.

Alisema ligi bado ni ‘mbichi’ kwa
sababu zimebaki mechi 18, hivyo vita ya
kuwania taji la 28 inatakiwa kuendelea
kwa kasi kubwa na kamwe hawatakiwi
kubweteka licha ya sasa kuwa kileleni.

Aliongeza ushindani uliopo msimu
huu ni mkubwa kwa sababu kila timu
imejiimarisha na hakuna mechi ndogo
au nyepesi ambayo watacheza kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano
ya Kombe la FA ambapo watakabiliana
hatua ya 32 Bora.

Katika kujiandaa kuwakabili Polisi Tan-
zania, Yanga jana ilicheza mechi ya kirafi-
ki dhidi ya Mbuni FC ya Arusha.
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