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Ubunifu kilimo Awamu ya Sita katika staili kuendeleza yake Baba wa Taifa

Jumanne Agosti 8, 2023

W
AKATI unapatikana 
uhuru wa nchi, moja 
ya mbinu mkakati 
wa maendeleo 

ililenga sekta ya kilimo, kuanzia 
kwenye falsafa ya umma, sera na 
mfumo wa uchumi kitaifa.

Ikirejewa maana ya maendeleo 
kupitia tafsiri ya kitafiti ya ya mwa-
nazuoni Profesa Walter Rodney, 
mwenye historia ya kushika chaki, 
pia kuandika vitabu katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, anaitaf-
siri maendeleo kuwa ni mabadi-
liko ya kusonga kwenye idadi na 
ubora wa vitu vinayoandaliwa au 
kuzalishwa.

Katika mikakati yake kihistoria, 
mwasisi wa taifa Mwalimu Julius 
Nyerere, akaiweka sekta kilimo 
katika mikondo tofauti, ikiwamo 
kuzamisha elimu kwa wakulima. 

Ikianzia na hotuba yake kihis-
toria, hadi  matendo na hususani 
Mpango wa Kwanza wa Maende-
leo ya Nchi, 1964 - 1969 ambayo 
kimsingi ni dira ya taifa hadi sasa, 
kilimo kimeshika nafasi yake 
kitaifa ikiwa ‘sekta mama’ mkuu 
huyo wa nchi  akiwajibika katika 
matamshi ya hotuba kila mara 
akisistiza ‘mpunga (umbali) tuna-
panda nchi moja moja…’   

Hata baadaye mwaka 1967, 
kwenye utekelezaji  wa Azimio 
la Arusha, kupitia matamshi 
na maandiko yake mbalimbali 
kama vile nadharia ya ‘Elimu ya 
Kujitegema’ na maudhui ya vitabu  
kama cha Ujamaa, nafasi ya upeo 
katika kuwa na kilimo bora kwa 
mkulima ikashuhudiwa.

Elimu ya Kujitegemea, nad-
haria aliyohimzia zaidi Mwalimu 
Nyerere ililenga kumboresha 
msomi wa Kitanzania, kuanzia 
elimu ya msingi ambayo imebaki 

kinamama na vijana, ambao ndio 
jeshi kubwa kitaifa.

Tayari Mwalimu Nyerere, 
tangu anaasisi uhuru wa nchi 
alishaweka mkazo kwa maju-
kumu ya TARI, akizipanua na 
kuyapa malengo mapya, kukidhi 
mahitaji ya kitaifa, kutoka kwenye 
yale ya kikoloni.

Kwa upande wa ubunifu wa 
elimu ya juu, Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, akakipatia tawi la Chuo 
Kikuu cha Kilimo Morogoro (sasa 
SUA), ambacho hadi leo ni mbia 
mkubwa wa TARI.

AWAMU YA SITA
Kadri inavyoangaliwa mikakati, 

falsafa, sera, hadi malengo ya 
sekta za kilimo na mifugo nchini, 
daima inasimama katika mstari 
mmoja na ubunifu wa Mwalimu 
Nyerere, hasa kuanzia mpango 
wa kwanza wa maendeleo wa 
miaka mitano nchini wa mwaka 
1964 hadi 1969, iliyofuatiwa na 
nyingine kama hiyo.

Hadi sasa, Rais wa serikali ya 
Awamu ya Sita, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, ameonyesha kipaumbele 
kikubwa kwa sekta ya kilimo, 
katika falsafa na kipaumbele kile-
kile cha mwaka 1964, tofauti ikiwa 
ni mahitaji ya wakati husika.

Wakati mtazamo uliopita uli-
lenga kujitosheleza kwa chakula, 
pia kuepuka hali ya ‘kuzalisha 
tusichokitumia na kutumia tusi-
chozalisha’ jibu lake ilikuwa ni 
kupanua mashamba kuzalisha 
chakula na malighafi, pia kuwa na 
viwanda vya ndani vinavyotumia 
malighafi hayo; kinachofanyika 
nchini ‘operesheni viwanda.’

Imeshuhudiwa juhudi binafsi 
za Rais Dk. Samia, pia kiserikali 
katika sura pana na mikakati 
akiwekeza nguvu kubuniwa 
viwanda, sasa kukionekana 
viwanda vipya vya sukari kumal-
iza uhaba huo, huku wakala wa 
kihistoria wa mageuzi ya teknolo-
jia shambani TARI, ikipewa maju-
kumu maalumu.

TARI inawajibika sasa kuhakiki-
sha, ifikapo mwaka 2030, kuwez-
esha nchi ijitegemee kwa upa-
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Baada ya kuwasherehekea wakulimasasa ni kongamano kimataifa la  chakula 

TARI ‘inavyomtoa’ mkulima shambani, ikitekeleza agizo la Rais kunusuru ngano
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ELIMU
NA PETER ORWA

maana hiyo. Hapo inamaanisha 
ni elimu kwa mkulima, kukidhi 
maisha yake nyumbani na ya 
shambani.

Hadi sasa Elimu ya Kujitegemea 
imebaki kuwa tawi kubwa ya 
elimu kitaifa, ikitiliwa maanani ni 
sehemu ya Sera ya Elimu ya sasa 
na kilimo kikiendelea kushika 

nafasi kubwa ya uchumi, huku 
serikali iliyoko madarakani chini 
ya Rais. Dk, Samia Suluhu Hassan, 
ikiweka mkakati kukifanya kuwa 
mwajiri mkuu kitaifa.

Kwa mujibu wa malengo ya 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TARI), wana mtazamo 
mkubwa  katika kundi la 

kuwa ya lazima, hata chini ya 
hapo kwa ambao hawakuipata, 
wakinufaishwa kwenye ‘kisomo 
chenye manufaa.’

Inapoangaliwa kwa kina, 
mkulima amekuwa na nafasi 
kubwa ikizingatiwa zaidi ya asil-
imia 80 ya Watanzania wakati 
huo walikuwa wakulima na kwa 
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Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akikagua mazao ya kazi za shambani. Anayempa taarifa ni Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe. PICHA: MTANDAO.
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Ukumbi 
wafurika, 
hukumu kesi 
ya Bandari 
ikisogezwa

Baadhi ya wananchi wakitoka nje ya Mahakama Kuu Kanda ya Mbeya baada ya kesi ya mkataba ya DP World kua-
hirishwa hukumu yake jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

YALIYOMO

LHRC YATATUA 
MIGOGORO 1,500 
YA MIRATHI MIEZI 6

KITUO cha Sheria na Haki za 
Binadamu (LHRC), kime-

sema kimepokea jumla 
ya mashauri 1,531...
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akiagana na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Mi-
pango na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, baada ya mazungumzo Ikulu ya Zanzibar wiki 
iliyopita. Kushoto ni Katibu Mkuu Ofisi ya Rais - Mipango na Uwekezaji, Dk. Tausi Kida. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Kulwa Mzee, MBEYA

UKUMBI wa Mahakama Kuu Kanda 
ya Mbeya jana ulifurika wananchi 
waliofika kwa ajili ya kusikiliza 
uamuzi wa kupinga mkataba un-
aolenga kuendesha, kuwekeza na 
kuendeleza bandari nchini.

Wananchi wengi walifika ka-
tika viunga vya mahakama hiyo 
jana asubuhi na ilipofika saa mbili 
walianza kupanga mstari kwa 
ajili ya kuandikisha kuingia katika 
ukumbi wa wazi namba nne.

Ukumbi wa wazi ulijaa na watu 
wengine walilazimika kusimama. 
Mtumishi wa mahakama alitoa tan-
gazo kwamba shauri hilo litasikili-
zwa katika kumbi mbili kutokana 
na wingi wa watu.

Ilitangazwa ukumbi wa pili wa-
nanchi watakuwa wakisikiliza ua-
muzi kupitia video.

Baada ya matangazo hayo yaliyo-
tolewa saa tatu asubuhi, ilipotimu 
saa nne asubuhi, aliingia Msajili wa 
Mahakama hiyo kwa ajili ya shauri 
hilo.

Wakili wa Serikali Mkuu, Mark 
Mlwambo, akiwawakilisha Wajibu 
Maombi, aliifahamisha mahakama 
kuwa kwa upande wao walikuwa 
tayari kusikiliza uamuzi na maele-
kezo mengine yoyote ya mahaka-
ma.

Wakili wa Waleta Maombi, Mpale 
Mpoki, alidai kwa upande wao pia 
walikuwa tayari kupokea uamuzi.

Msajili wa Mahakama Kuu, 
Projest Kahyoza alisema mara ya 
mwisho baada ya pande zote mbili 
kukamilisha kuwasilisha hoja, ma-
hakama ilipanga shauri lije jana 
kwa ajili ya uamuzi.

“Mwenyekiti wa Jopo Jaji Dun-
stan Ndunguru kapata dharura, 
jopo walikubaliana wasome ua-
muzi wakiwa pamoja kwa tarehe 
itakayopangwa, mwenyekiti ataku-
wapo. Shauri linaahirishwa hadi 
Agosti 10 mwaka huu saa tatu asu-
buhi,” alisema Msajili Kahyoza.

Jopo la majaji katika shauri hilo 
linahusisha Jaji  Ndunguru ambaye 
ni kiongozi wa jopo, Jaji Mustafa Is-
mail na Jaji Abdi Kagomba.

Shauri hilo lilifunguliwa na wa-
nasheria watatu kutoka mikoa 
tofauti; Alphonce Lusako, Emma-
nuel Chengula, Raphael Ngonde 
na Mwananchi Frank Nyalus dhidi 
ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali 
(AG), Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi na Katibu wa Bunge 
la Tanzania, ambaye ni mtendaji 
mkuu na mratibu wa shughuli za 
Bunge.

Walalamikaji wanawakilishwa 
na Mawakili Mpale Mpoki, Boni-
face Mwabukusi, Livino Ngalimitu-
mba na Philipo Mwakilima.

Pande zote mbili katika shauri 
hilo zilikubaliana hoja sita ndizo 
zinazobishaniwa mahakamani iki-
wamo kama kutia saini, kuwasili-
sha bungeni na kuridhia mkataba 

wa Tanzania na Dubai kulikiuka ki-
fungu cha 11(2) cha Sheria ya Mam-
laka ya Nchi kuhusiana na Rasili-
mali na Maliasili, Sheria Na. 5 ya 
Mwaka 2017 kikisomwa pamoja na 
Sheria ya Mapitio na Majadiliano 
ya Mikataba ya  Masharti Hasi, She-
ria Na. 6 ya Mwaka 2017.

Hoja ya pili ni kama umma ul-
iarifiwa na kupewa muda mwafaka 
kushiriki na kutoa maoni yao kama 
sheria zinavyotaka kuhusiana na 
utaratibu wa kupitisha na kuridhia 
mikataba.

Katika shauri hilo, hoja ya tatu 
ni kama ibara ya 2, 4(2) zinakiuka 
Ibara namba 1,8. Hoja nyingine ni  
kama IGA kati ya Tanzania na 
Dubai ni mkataba na hoja ya tano 
kama Ibara ya 2 na 23 za IGA zinak-
iuka kifungu cha 25 cha Sheria za 
Mikataba Tanzania.

hoja ya sita inayobishaniwa 
ni kama IGA kati ya Tanzania na 
Dubai ilifuata taratibu za kisheria 
katika kuchagua njia ya zabuni am-
bazo zimewekwa chini ya kifungu 
cha  64 cha  Sheria ya Ununuzi

Kiongozi wa jopo la mawakili wa 
Serikali, Wakili wa Serikali Mkuu, 
Mark Mlwambo awali aliweka 
pingamizi dhidi ya shauri hilo 
akiomba mahakama itupilie mbali 
huku wakitoa sababu nne, lakini Ju-
lai 25 mwaka huu upande wa Seri-
kali uliamua kuondoa pingamizi.

Wakili Mlwambo akiwasilisha 
hoja za kuomba kuondoa pingam-
izi, alidai sababu kubwa ni kupi-
sha usikilizwaji wa shauri mama 
na hakuna gharama kwa upande 
wowote.

Wakili Mpale Mpoki akiwawak-
ilisha walalamikaji alikubaliana na 
hoja ya serikali kuondoa pingamizi, 
pia walijadiliana na wateja wao am-
bapo nao walikubaliana wakiwa na 
lengo la kuharakisha usikilizwaji 
na uamuzi wa shauri la msingi.

Walalamikaji katika shauri hilo 
wanapinga makubaliano yanayo-
husha uwekezaji katika bandari za 
Tanzania zilizoko katika mwambao 
wa bahari na katika maziwa, kuwa 
ni batili kwa kuwa yana ibara zina-
zokiuka sheria na Katiba ya nchi.

Wanadai makubaliano hayo 
yanahatarisha mamlaka ya nchi 
na usalama wa Taifa na kwamba 
yaliridhiwa na Bunge kinyume cha 
utaratibu bila kuwapa nafasi ya ku-
tosha wananchi kutoa maoni yao.

Makubaliano hayo yalitiwa saini 
Oktoba 25, 2022 na Waziri wa 
Ujenzi na Uchukuzi, Prof. Makame 
Mbarawa kwa niaba ya Serikali ya 
Tanzania, baada ya kupewa nguvu 
ya kisheria na Rais Samia Suluhu 
Hassan, huku Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo, akishuhudia na yaliridhi-
wa na Bunge Juni 10, 2022.

Kesi hiyo ilianza kusikilizwa Ju-
lai 25 mpaka Julai 28 mwaka huu, 
mawakili wa waombaji katika shau-
ri hilo walimaliza kuwasilisha hoja 
zao huku wakidai mkataba ume-
kiuka sheria na Katiba ya nchi.

Ukumbi wa 
korti wafurika 
watu, uamuzi 
kesi DP World 
Alhamisi

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, amekemea wizi wa mafuta 
kwa madereva wa magari ya 
serikali.

Vilevile, ameagiza ifikapo Ok-
toba 30 mwaka huu, taasisi zote 
zenye magari yaliyoegeshwa 
kwa muda mrefu, yawe yamet-
engenezwa na Wakala wa Ufun-
di na Umeme (TEMESA) na 
kuondolewa katika karakana ya 
wakala huo.

Waziri Mkuu pia ameagiza 
magari yaliyotumika muda 
mrefu ambayo yamekuwa 
mzigo kwa serikali, maofisa 
masuhuli waangalie namna 
ya kuwakopesha au kuwauzia 
watumishi wanayoyahitaji kwa 
kuzingatia sheria na taratibu 
zilizopo badala ya kuyaacha 
maegesho.

Majaliwa alitoa maagizo hayo 
jana jijini hapa wakati wa hafla 
ya kukabidhi magari 30 na vi-
tendea kazi vya kupima afya 
na usalama mahali pa kazi kwa 
ofisi za mikoa za Idara ya Kazi 
na Wakala wa Usalama na Afya 
Mahali pa Kazi (OSHA).

Aliwataka maofisa masuhuli 
na vyombo vya usalama wa-
hakikishe wanafanya ufuatiliaji 
kikamilifu na kuchukua h a t -
ua kuhusu taarifa z a 
baadhi ya madereva 
kujihusisha na wizi wa 
mafuta kwa kudang-
anya taarifa za umbali 
au kuuza mafuta kupi-
tia vituo vya mafuta au 
kutoka katika magari 
yao. Ni Vitendo vinavyokiuka 
masharti ya ajira na ni hujuma 

kwa serikali.
Alisema Maofisa Usafiri ka-

tika idara zote za serikali wa-
napaswa kuzingatia mpango 
maalum wa matengenezo ya 
magari kufanyika kwa wakati, 
kutumia vifaa vyenye ubora na 
kutunza taarifa za kila chom-
bo.

“Hii itapunguza idadi ya 
magari yanayowekwa katika 
maegesho kwa muda mrefu 
ikiwamo katika karakana za 
TEMESA. Ifikapo tarehe 30 
Oktoba, 2023, taasisi zote ze-
nye magari yaliyoegeshwa kwa 
muda mrefu TEMESA, yawe ya-
metengenezwa na kuondolewa 
na nipate taarifa,” aliagiza.

Majaliwa pia aliwataka vion-
gozi wapange vizuri ratiba za 
kazi na kuhakikisha madereva 
wanapata muda wa kupumzika 
na kulipwa kikamilifu stahiki 
zao.

“Nisisitize ma-
dereva wote 
wa serikali na 
taasisi zake, 
z i n g a t i e n i 
sheria na 
taratibu za 
u s -
ala-

ma barabarani na sheria za 
nchi. 

“Nchi hii inaongozwa na uta-
wala wa sheria, kuendesha gari 
la serikali haimaanishi mme-
pewa rungu la kuvunja sheria, 
bali mnapaswa kuwa mfano 
wa kuzingatia sheria za nchi 
kuhusu usalama barabarani,” 
alionya.

Pamoja na hayo, Majaliwa 
pia aliwaagiza watumishi wa 
umma nchini wahakikishe kero 
za wananchi zilizoko katika 
maeneo yao zinatatuliwa ili wa-
nanchi wasilazimike kusubiri 
ziara za viongozi wa kitaifa kwa 
masuala ambayo yangeweza 
kufanyiwa kazi kwa nafasi zao.

Majaliwa pia aliagiza kila 
idara iliyopokea magari hayo 
kuhakikisha yanatunzwa na ku-
tumika kwa shughuli za umma 
na si za binafsi.

Alisema kwa mwaka wa fed-
ha 2023/24, serikali ina mpango 
wa kuongeza magari mengine 
28 ambapo kati ya hayo, magari 
manane ni kwa ajili ya idara ya 
kazi na 20 ya OSHA.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira 
na Wenye Ulemavu, Prof. Joyce 
Ndalichako, alisema magari na 
vitendea kazi hivyo vimegha-
rimu Sh. bilioni 4.3 huku aki-
omba kuongezwa maofisa kazi 

ili kufanya kazi kwa ufanisi.
Rais wa Shirikisho la Vyama 

Vya Wafanyakazi (TUCTA), 
Tumaini Nyamhoka, alisema 

wakati wa sherehe za Mei 
Mosi mwaka huu, waliiomba 
serikali kuziangalia taasisi zake, 
ikiwamo OSHA, kwa kuwapatia 
vitendea kazi ili kutekeleza ma-
jukumu yake ipasavyo.

Waziri Mkuu aonya wizi wa 
mafuta magari ya serikali
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Kilio wenye maduka 19 
yaliyoungua ajali ya lori
Na Jenifer Gilla

NI kilio kwa wenye 
vibanda 19 vya biashara 
na pikipiki zilizoteketea 
kwa moto juzi katika 
eneo la Kimara Kibo, jijini 
Dar es Salaam, baada ya 
lori lililokuwa limebeba 
mafuta kupinduka na ku-
waka moto uliosambaa na 
kuteketeza maduka hayo.

Kama wamiliki wali-
kuwa hawajakata bima za 
biashara zao, watabaki na 
kilio kwa kuwa ili walipwe 
fidia watatakiwa wawe na 
bima hiyo.

Kamanda wa Jeshi la 
Zimamoto na Uokoaji 
Kinondoni, Elisha Mugi-
sha, aliiambia Nipashe 
kuwa walifanya tath-
mini na kugundua kuwa 
vibanda vilivyofikiwa na 
moto huo vilikuwa 19 na 
kusababisha uharibifu 
mdogo wa mali za waja-
siriamali hao.

“Hakukuwa na madha-
ra makubwa, wala hauku-
athiri mali zilizokuwa 
ndani ya maduka hayo 
zaidi ya vitu vidogo vido-
go vilivyokuwa nje kama 
vile mabango ya matanga-
zo ya biashara,” alisema.

Alisema kuwa mpaka 
jana hawajapokea taarifa 

yoyote ya watu kupata 
majeraha yanayotokana 
na moto huo na hiyo im-
etokana na juhudi kubwa 
zilizofanyika kuudhibiti 
mapema.

Meneja wa Kudhibiti 
Vihatarishi vya Bima wa 
Mamlaka ya Usimamizi 
wa Bima Tanzania (TIRA), 
Muyengi Zakaria, alisema 
tukio hilo linapaswa ku-
wakumbusha wafanya-
biashara umuhimu wa 
kukata bima ili kujikinga 
wanapopata majanga 
kama hayo.

Alisema kwa sasa bima 
siyo jambo la starehe bali 
ni la muhimu kwa sababu 
linasaidia kupunguza mzi-
go wa hasara wakati mtu 
anapopatwa na majanga 
yasiyozuilika kama hilo la 
moto.

Aliwataka wafanyabi-
ashara kutembelea ofisi za 
bima na kupata elimu na 
namna ya kukata bima ili 
kujiweka katika hali sala-
ma janga linapotokea.

“Tukiwa kama wasi-
mamizi wa jambo hili, 
tunashirikiana na serikali 
na wadau wa bima kutoa 
elimu kwa jamii na ku-
hamasisha ukataji bima 
kupitia warsa, mikutano 
na shughuli mbalimbali, 
mwezi ujao tutakuwa na 

LHRC yatatua 
migogoro 1,500 ya 
mirathi miezi 6
Na Halfani Chusi

KITUO cha Sheria na Haki za Binadamu 
(LHRC), kimesema kimepokea jumla ya 
mashauri 1,531 ya migogoro ya mirathi, 
yakihusisha wanawake kwa asilimia 62 
na wanaume asilimia 38 katika kipindi 
cha miezi sita.

Sababu kubwa imetajwa ni watu 
kutojenga utaratibu wa kaundika wosia 
na kukumbatia mila na desturi zilizo-
pitwa na wakati.

Wilayani Kinondoni, mkoani Dar es 
Salam, Ofisa Sheria Dawati la Familia 
wa LHRC, Cajetan Matumaini, alibaini-
sha hayo alipotoa maelezo ya shughuli 
mbalimbali kwa Waziri wa Katiba na 
Sheria, Dk. Damas Ndumbaro aliyetem-
belea ofisi za msaada wa kisheria kwa 
ajili ya kuangalia vikwazo vinavyowak-
abili wakati wa utoaji wa huduma hizo.

“Sababu nyingine ni ukosefu wa 
elimu kuhusu masula ya mirathi na 
wengine kujaribu kuvunja haki ya 
mwingine ili kupata mirathi kwa kula-
zimisha ilhali anatambua hana haki 
pamoja na ukosefu wa elimu ya mirathi 
kwa waathirika,” alieleza.

Baada ya kupokea maelezo hayo, wa-
ziri huyo aliwataka watanzania kujenga 
utamaduni wa kuandika wosia, ili kue-
pusha migogoro ya mirathi pindi mtu 
anapofariki dunia na kwamba kufanya 
hivyo sio uchuro.

“Hivi vitu vinaendana na culture 
(utamaduni). Watanzania wengi hawana 
tabia ya kuandika wosia, lakini hawajui 
kila jambo tunalolifanya litakwenda 
zaidi ya muda wa kuishi.

wiki ya bima lengo ni kuelimisha 
ukataji wa bima,” alisema.

Meneja Mkuu wa kampuni ya 
bima ya FBN Insurance Broak-
ers, Omari Azizi, alisema kama 
waliopatwa na janga hilo wame-
kata bima basi watalipwa ghara-
ma zao kulingana na kiwango 

walichokata.
Lori hilo lililokuwa lime-

beba mafuta likielekea Bukoba 
mkoani Kagera lilipinduka mita 
chache karibu na kituo cha ma-
basi cha Kibo na kusababisha 
moto mkubwa uliozua taharuki 
kwa wakazi wa eneo hilo.
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Usafishaji kucha mitaani
unavyobeba hatari kiafya
Na Jenifer Gilla

K
USAFISHA na kupaka 
rangi kucha sasa ndiyo 
habari ya mjini kwa 
wanawake na wasi-

chana! Lakini nyuma ya huduma 
hiyo kuna hatari za kiafya, pamoja 
maradhi ya kuambukiza kama vile 
Virusi vya Ukimwi (VVU), fangasi 
na bakteria ikiwa usalama wa vifaa 
hautazingatiwi.

Usafishaji kucha unahusisha 
matumizi ya vifaa vya kukata ku-
cha (nail cutter), kuchokonoa na 
kuondoa uchafu katika kucha 
(nail filer), vilevile vipo vya kupaka 
rangi.

Udadisi wa Nipashe katika baa-
dhi ya saluni zilizozagaa mkoani 
Dar es Salaam, sambamba na kwa 
watoa huduma hiyo wasio na vi-
tuo maalum wanaopita nyumba 
kwa nyumba, umebaini baadhi 
yao hawazingatii kanuni na tahad-
hari za kiafya.

Nipashe imebaini wanapotoa 
huduma hiyo, hutumia kifaa ki-
moja cha kusafisha kucha, kuwa-
hudumia wateja kadhaa, mhusika 
mmojawapo, ambaye mwongozo 
wake kuisha makali ya kifaa chake, 
akikadiria idadi ya wateja wake 
kwa kauli “hunichukua siku mbili 
hadi tatu kubadilisha kifaa”.

Uchunguzi wa mwandishi wa 
habari hizi, umebaini kwamba, 
wakati kifaa kinauzwa kwa bei ya 
wastani Sh. 1,000, huduma zinazo-
tolewa kwa mteja ni wastani wa Sh. 
2,000 hadi 5,000 kutegemeana na 
aina ya huduma inayotolewa.

Katika saluni ya kike iliyoko 
Vingunguti, wilayani Ilala, jijini 
Dar es Salaam, mwandishi alimku-
ta msafishaji kucha Said Mahmoud 
wiki iliyopita, akitoa huduma kwa 
mteja wake kwa kifaa ambacho 
alishakitumia kwa mteja mwing-
ine. 

Namna anavyotumia vifaa 
hivyo, Mahmoud alisema kwa 
kawaida anabadilisha kifaa cha ku-
tolea uchafu katika kucha baada 
ya siku mbili, wakati cha kukatia 
kucha hubadilisha  anapohisi 
kimeisha ukali.

Mahmoud ambaye alijitambuli-
sha hutembelea saluni mbalimbali 
za kike jijini kutoa huduma hiyo 
kwa wateja, anasema kwa siku 
hutoa huduma kwa wastani wa 
wateja 15 katika maeneo ya Ving-
unguti, Tabata, Buguruni na Ilala.

Mwandishi alipohitaji kujua 
hadhari za kiafya dhidi ya usala-
ma wa vifaa, Mahmoud alibaini-
sha kuwa  kati ya wateja hao, ni 
wastani wa wateja watatu anaowa-
kuta na vifaa vyao, wengine 
anawahudumia kwa kutumia kifaa 
chake.

Mahmoud pia alikiri kufahamu 
madhara ya kiafya kutokana na 
kuchangia vifaa hivyo, akitamka: 
“kunaweza kueneza fangasi, ila 
siyo jukumu langu kumnunulia 
kila mteja kifaa hicho.

“Unajua kila kitu kinaanza na 
mteja mwenyewe. Kama wanari-
dhika kutumia kifaa hiki, mimi ni-

fanye nini? Sina uwezo wa kutoa 
Sh. 1,000 kumnunulia kila mteja 
kifaa chake ilhali wanalipa Sh. 
2,500 tu kwa huduma ninayowa-
pa. Wanapaswa wao wenyewe 
wanunue vifaa hivyo.”

Naye Steven Michael anayetoa 
huduma hiyo huko Mwenge, 
wilayani Kinondoni, anasema 
tatizo liko kwa wateja wao, 
anaowataja kuwa wengi wao ni 
wanawake. Hawaoni umuhimu 
wa kujinunulia vifaa hivyo.

Anabainisha kuwa katika eneo 
lake la kazi, vifaa hivyo vipo kwa 
wingi na bei yake ni nafuu, lakini 
wapo wateja ambao hawanunui 
mpaka walazimishwe licha kufa-
hamu madhara yake kiafya.

“Kwa mfano, mimi sina hivi 
vifaa. Kwahiyo, mteja anayekuja 
kwangu ni lazima ajinunulie kifaa 
chake ambacho kinauzwa kwa 
buku (Sh. 1,000) tu. Lakini kati 
ya wateja 10 wanaokuja kwangu, 
unakuta watatu wanaondoka 
kwa kuwa sina vifaa hivyo. Wa-
nakwenda sehemu kuliko na vya 
kuchangia. Sasa unaona tatizo 
lilipo,” Steven anafafanua.

Ni hoja inayoungwa mkono 
na Lameck Bazir, anayetoa hu-
duma hiyo Tandika, wilayani Te-
meke, anayesema kununua vifaa 
vya kusafisha kucha kunapaswa 
kufanywa na mteja kwa kuwa 
malipo ya huduma ni nafuu.

“Unajua sisi wa huku uswa-
hilini, huduma hii tunaitoa kwa 
bei nafuu sana. Hivyo, mteja ana-
paswa kujinunulia vifaa hivyo 
ambavyo atavitumia zaidi ya 
mara moja. 

“Ni suala la kujitambua tu kwa 
sababu katika saluni za Masaki 
huduma hii inatolewa kwa zaidi 
ya Sh. 15,000 na bado mteja ana-
nunulia mwenyewe vifaa,” ana-
dai.

Ili kukabiliana na hatari ya 
kiafya iliyopo kutokana na ku-
changia vifaa, Bazir anashauri 

wanatoa huduma hiyo wawe 
na kauli moja. Wakubaliane ku-
pandisha bei ili wawanunulie wa-
teja vifaa hivyo. Itapunguza ha-
tari ya kuambukizana maradhi.

Mkazi wa Tabata, wilayani Ila-
la, jijini Dar es Salaam, Jamila Ste-
ven, anakiri hupata huduma hiyo 
mara moja kwa wiki na hajawahi 
kujinunulia vifaa hivyo kwa kuwa 
anaamini havina madhara yoyote 
kiafya.

Jamila ana hoja nyingine ya 
kujitetea - anakosa muda wa ku-
nunua vifaa hivyo. Maduka ya 
urembo yako mbali na eneo ana-
loishi na wanaotoa huduma hiyo 
anakoipata hawaviuzi.

“Unajua hawa watengeneza ku-
cha tunakutana nao katika saluni 
tu, na siyo kila ukija hapa utam-
kuta huyuhuyu. Wakati mwing-
ine unakuta mtu mwingine.

“Kwahiyo, hata ukisema um-
wagize inakuwa kazi bure, maana 
kama ukija tena saluni utamkuta 
mwingine. Hivyo, tunatumia tu 
hivyo vyao. Ninaamini Mungu 
atatunusuru na maradhi,” anase-
ma Jamila.

Latifa Iddy, mkazi wa Mba-
gala, wilayani Temeke, anaamini 
kwamba wateja wa huduma hiyo 
kutokuwa na elimu ya afya, ku-
nasababisha wengi wao kukubali 
kuchangia vifaa hivyo.

“Wengi tunaamini magonjwa 
ya kuambukizwa yanaenezwa 
kupitia matendo maovu  na ya 
muda mrefu kama vile ngono 
zembe, jambo ambalo siyo kweli.

“Wanawake wengi wanasum-
buliwa na kukosa maarifa, mtu 
anakidharau kifaa cha kusafishia 
kucha kwa kuwa ni kidogo. 
Haamini kama kinaweza kum-
wambukiza VVU. 

“Mimi binafsi nina kifaa 
changu, ninatembea nacho kwe-
nye pochi. Kuna haja kutoa elimu 
katika saluni juu ya suala hili,” 
anashauri Latifa.

MATABIBU WANENA
Daktari Bingwa wa Tiba ya Fa-

milia kutoka Hospitali ya Agakhan, 
Willbroad Kyejo, anafafanua ki-
taalamu kwamba, kuchangia vifaa 
katika huduma hiyo ni hatari. Kuna 
uwezekano wa kupata maambuki-
zi ya kuvu na bakteria.

“Pale ambapo zana za kukata 
kucha hazisafishwi vya kutosha 
kati ya wateja, vimelea hatarishi 
vinaweza kusambazwa kirahisi, 
kusababisha maumivu na maam-
bukizi yasiyoridhisha. 

“Maambukizi ya kuvu kwenye 
kucha na paronychia ya bakteria 
(kuvimba kutokana na kiwewe, ku-
washa au maambukizi) ni matokeo 
ya kawaida ya mazoea mabaya ya 
usafi katika saluni za kucha,” Dk. 
Kyejo anafafanua.

Anaonya kuwa kuchangia vi-
faa hivyo, hasa vyenye ncha kali, 
kunaweza kusababisha maam-
bukizi ya maradhi ya ngozi kama 
vile fangasi na VVU ikiwa kilitumi-
ka na kumkata mgonjwa mwenye 
maambukizi hayo.

Mkuu wa Idara ya Ukunga na 
Afya ya Uzazi katika Hospitali ya 
Taifa Muhimbli (MNH), Dk. Pris-
cilah Kinyamagoha, anatoa angal-
izo kwamba, kuchangia vifaa hivyo 
kuna madhara mengi kiafya.

Kama ilivyo kwa mtangulizi 
wake Dk. Kyejo, Dk. Priscilah, 
anaonya tabia hiyo si salama ki-
afya, akisema: “...unaweza kupata 
magonjwa ya ngozi, fangasi, bak-
teria. Ukiacha kuchangia vifaa 
hivyo, utakuwa umejiepusha na 
magonjwa mengi sana.”

Dk. Kyejo anaporejewa kuzun-
gumzia hatua za kukabiliana na 
hatari hiyo, anashauri wanaopen-
da huduma hiyo kuchagua saluni 
zenye sifa nzuri zinazojali afya 
kwa  kufuata protokali sahihi za 
kusafisha vifaa na kujinunulia vifaa 
vyao ili kuepuka maambukizi ya 
magonjwa.

Vilevile, anashauri wanaotoa hu-
duma hizo kupata elimu ya namna 
ya kuwahudumia wateja na utumi-
aji vifaa hiyo kwa kuwa wengi wa-
najifunza kupitia kwa wenzao na 
siyo kwa wataalamu wa kucha.

“Na hili ndilo tatizo kubwa. Kama 
amejifunza kupitia kwa mwenziwe 
ambaye naye hajui umuhimu wa 
kutochangia vifaa hivyo, na yeye 
atafuata njia hiyo.

“Kwahiyo, ni muhimu waende 
kupata elimu katika shule za urem-
bo ili wapate na elimu sahihi ya 
afya,” anashauri bingwa huyo.

Dk. Priscilah anaungana na 
daktari mwenzake kusisitiza wa-
nawake wanaopenda kupata hu-
duma hiyo, wasividharau vifaa 
hivyo kwa kuwa madhara yapo na 
kuwasihi kujijengea utamaduni wa 
kununua vifaa vyao na kutembea 
navyo katika mapochi zao.

“Kama mtu anaweza kupaka 
rangi kwa Sh. 3,000 hadi 10,000, 
anashindwaje kununua kifaa 
chake mwenyewe kwa Sh. 1,000 ili 
apate huduma akiwa katika mazin-
gira salama kiafya?” Dk. Priscilah 
anahoji.  

Ofisa Tabibu katika Kituo cha 
Afya cha One Health Polyclinic, 
Dk. Abel Nandonde, anashauri 
inaposhindikana kubadilisha vifaa 
hivyo, vilivyopo visafishwe kitaal-
amu baada ya kumhudumia mteja 
ikiwamo kuvichemsha na kutumia 
dawa za kuua vijidudu, ili kuzuia 
maambukizi kama wanavyofanya 
wenye saluni za kiume.

Kwahi-
yo, hata 
ukisema 
umwagize 
inakuwa 
kazi bure, 
maana 
kama ukija 
tena saluni 
utamkuta 
mwingine. 
Hivyo, tu-
natumia 
tu hivyo 
vyao. 



MSD kuokoa bil. 33/- kukamilika 
kiwanda cha mipira ya mikono
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

BOHARI ya Dawa (MSD), 
inatarajia Septemba, mwaka 
huu kuanza uzalishaji wa 
mipira ya mikono kwenye 
kiwanda chake Idofi mkoani 
Njombe, kitakachookoa Sh. 
bilioni 33 zilizokuwa zikitu-
mika kuagiza mipira hiyo nje 
ya nchi.

Meneja Mipango, Ufuatilia-
ji na Tathmini wa MSD, Has-
san Ibrahim, aliyasema hayo 
jana jijini hapa alipokuwa 
akizungumza na waandishi 
wa habari kuhusu utekeleza-

ji wa majukumu ya bohari 
na mwelekeo wa mwaka 
2023/24.

Alisema katika kufanikisha 
ongezeko la uzalishaji wa 
bidhaa za afya nchini na kue-
ndana na azma ya serikali ya 
uanzishaji wa viwanda, MSD 
ipo katika hatua za mwisho 
za kukamilisha miundom-
binu ya kiwanda hicho ki-
takachotoa ajira za moja kwa 
moja kwa watu takribani 
200.

“Kiwanda cha uzalishaji 
mipira ya mikono kitachagi-
za uzalishaji wa malighafi ya 
mpira hapa nchini na kupun-

guza utegemezi kutoka nje 
ambapo fedha za kigeni sawa 
na Sh. bilioni 33 ambazo hu-
tumika kila mwaka kuagiza 
mipira ya mikono nje ya 
nchi,” alisema.

Aidha, alisema katika kue-
ndana na kasi ya ongezeko la 
vituo vya afya inayofanywa 
na serikali, bohari imekuwa 
ikifanya mawasiliano na ba-
lozi zilizopo China, Algeria, 
Korea ya Kusini, Urusi na 
maeneo mengine duniani 
ili kuwatambua wazalishaji, 
wawekezaji ili ununuzi wa 
bidhaa za afya kwa uhakika, 
ubora na gharama nafuu.

Kadhalika, alisema kwa 
mwaka 2023/24 MSD im-
ejipanga kuimarisha upati-
kanaji wa bidhaa za afya na 
miundombinu ya utunzaji 
wake na kwamba ujenzi wa 
maghala unatarajiwa kuanza 
Agosti 2023 katika mikoa ya 
Dodoma, Mtwara na Kagera 
ili kuongeza nafasi za kuhi-
fadhi bidhaa na kuimarisha 
ubora wa bidhaa za afya.

Pia, alisema MSD ipo kwe-
nye maandalizi ya awali ya 
kutekeleza mradi wa ujenzi 
wa kiwanda cha kuzalisha 
dawa na bidhaa za pamba 
tiba.
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Mpango 
azidi kulia na 
mmomonyoko 
wa maadili

Meneja Mauzo wa Tigo Mbeya, Fadhila Said (kushoto), akitoa maelezo kuhusu huduma za intaneti kwa Mkuu wa 
Wilaya ya Ludewa, Victoria Mwanziva, alipotembelea banda la Tigo katika maonyesho ya wakulima Nane Nane 
viwanja vya John Mwakangale jijini Mbeya jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Paul Mabeja, DODOMA

MAKAMU wa Rais, Dk. Philip Mpan-
go, amesema kama hatua za haraka 
hazitochukuliwa kudhibiti vitendo 
vya mmomonyoko wa maadili kwa 
vijana nchini, taifa litakuwa katika 
wakati mgumu kupata viongozi 
waadilifu wa kuliongoza.

Dk. Mpango aliyasema hayo jana 
jijini hapa alipofungua kongomano 
la siku mbili la vijana lililoandaliwa 
na Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma kwa lengo la kujadili fursa na 
vikwazo kwa vijana katika kujikwa-
mua kiuchumi.

“Maadili kwa vijana hivi sasa 
ninasikitika kusema yameporomoka 
sana vijana wamekuwa siyo waadili-
fu. Wanafanya vitendo visivyofaa. 
Vijana hawana utii wa serikali yao, 
siyo waaminifu, hawana utii wa 
sheria za nchi, wapenda rushwa, ha-
wana bidii ya kazi, wanataka utajiri 
wa haraka.

“Vijana wakikosa uadilifu, hatu-
wezi kupata viongozi waaminifu 
ambao wataliongoza taifa letu kwa 
uaminifu. Jambo lingine baya zaidi 
ni matumizi ya dawa za kulevya 
kwa vijana pamoja na ndoa za jinsia 
moja. Inatupasa kuchukua hatua 
za haraka kukabilina na hali hii ili 
kuokoa taifa letu,” aliagiza. 

Dk. Mpango ambaye hivi karibuni 
alikemea vikali vitendo vya ndoa 
za jinsia moja, alisema kukosekana 
uaminifu kwa vijana kunawafanya 
washindwe kuijenga Tanzania ya 
sasa na kesho licha ya kuwa wao 
ndiyo wanategemewa wakati wazee 
watakapokuwa wamechoka.

Alisema baadhi ya vijana wamejik-
ita katika rushwa na utapeli, wen-
gine wamejiingiza kwenye mapenzi 
ya jinsia moja ambayo ni kinyume 
cha maadili, mila na tamaduni za 
kitanzania.

Alitoa maagizo matano kwa 
halmashauri nchini ikiwa ni pamoja 
na kuwaunganisha vijana katika 
uzalishaji mali na kuwa na kanzidata 
za kuwatambua vijana na sifa zao 
kitaaluma.

Maagizo mengine ni halmashauri 
kutenga maeneo ya kufanyia bi-
ashara na kuyatangaza hadharani, 
kuwaunganisha vijana na fursa 
zinazowazunguka kwa uwazi na 
elimu lakini vijana waunde klabu za 
mazingira kila maeneo ili wasaidie 
kupambana na uharibifu wa mazin-
gira.

Pia alimwagiza Naibu Waziri, Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI, Deogratius Nde-
jembi, kuandika barua kwa wakuu 
wa mikoa kote nchini kuiga mfano 
wa Dodoma na kuandaa makonga-
mano ya vijana na kuwapa fursa za 
kujadili mambo yao.

Awali, Mkuu wa Mkoa wa Do-
doma, Rosemary Senyamule, alitaja 
makundi ya vijana walioshiriki kon-
gamano hilo ni pamoja na wajasiria-
mali, VETA, wanufaika wa mikopo ya 
asilimia 10, JKT, Mgambo, bodaboda, 
machinga na vijana walioko katika 
mafunzo ya miradi ya kilimo ya BBT.

Jopo madaktari bingwa mifupa 
Marekani kuweka kambi nchini
Na Allan lsack, ARUSHA

JOPO la madaktari bingwa 
60 wa mifupa kutoka nchini 
Marekani, wanatarajia kuwe-
ka kambi ya siku saba mkoani 
Arusha kutoa huduma ya 
matibabu ya upasuaji wa 
nyonga na magoti kwa wag-
onjwa wasiojiweza na wanao-
toka familia maskini.

Timu ya madaktari hao 
ambao ni wageni maalum wa 
Rais Dk. Samia Suluhu Has-
san, wataanza rasmi kutoa 
huduma hizo za matibabu ka-
tika Hospitali ya Seliani jijini 
hapa kuanzia Agosti 11 hadi 17, 
mwaka huu.

Akizungumza jana na 
waandishi wa habari, mdau 
wa maendeleo ambaye ali-
yewahi kuwa Waziri wa Ma-
liasili na Utalii, Lazaro Nya-
landu, alisema wageni hao 
wameitikia wito wa Rais kuto-
kana na uhusiano uliojengwa 

kati ya nchi ya Tanzania na 
Marekani pamoja na kwa mtu 
mmoja mmoja na jamii kwa 
ujumla.

“Wamekubali kuja kujitolea 
kwa gharama zao kwa ajili 
ya kutoa huduma za upas-
uaji mahususi kwa magoti na 
nyonga na ugeni huu ni wa 
kihistoria kwa kuwa hivi kar-
ibuni alikuja Makamu wa Rais 
Marekani, pia Rais wetu alik-
wenda huko na nchi nyingine 
katika hatua ya kujenga uhu-
siano wa kimataifa.

“Kutokana na uhusiano 
wa kimataifa aliojenga Rais 
Samia, kilichotokea madak-
tari bingwa kweli kweli 60 
watakaa na sisi kwa takribani 
siku saba hapa Arusha na 
watatibu wenye matatizo ya 
nyonga na magoti.

Nyalandu, alisema Rais Sa-
mia ameelekeza wagonjwa 
watakaopewa kipaumbele 
ni wale wanaotoka familia 

maskini na wasiojiweza kwa 
kuwa hawana uwezo wa kuki-
dhi gharama za matibabu na 
huduma watapatiwa bure.

Hata hivyo, alisema kutoka-
na na mazungumzo aliyofan-
ya na jopo na madaktari hao, 
walimweleza kuwa gharama 
ya kumtibu mgonjwa mmoja 
ni kuanzia Dola za Kimareka-
ni 30,000 sawa na zaidi ya Sh. 
milioni 70.

“Tunasema huu ni upendo 
wa mama na kinachoende-
lea Arusha na kwa Kanda ya 
Kaskazini wamepewa upen-
deleo wa upekee ingawa wag-
onjwa wanatoka mikoa yote 
nchini bila kujali dini, kabila 
au chama cha siasa,” alisema 
Nyalandu.

Alisema Agosti 10 mwaka 
huu, mapokezi maalumu 
yatafanyika katika Uwanja wa 
Ndege wa Kimataifa wa Kili-
manjaro (KIA), siku wataka-
powasili na kutakuwapo kwa 

ujumbe wa serikali.
Naye Kaimu Mkurugenzi 

wa Hospitali ya Seliani, Dk. 
Goodwill Kivuyo, alisema 
kama hospitali wamefurahia 
kupata fursa ya kuwapokea 
wageni hao ambao ni wa 
kiongozi mkuu wa nchi.

Alisema mpaka jana wa-
likuwa wameshasajili wag-
onjwa zaidi ya 200 kwenda 
kuwaona madaktari ili wa-
faidike na huduma hiyo.

“Huduma itahusisha sana 
wagonjwa ambao wenye ma-
gonjwa ya goti waliokuwa 
na maumivu ya kudumu 
sana na magonjwa mengine 
yaliyoshindikana ikiwamo 
ya nyonga watanufaika na 
huduma hiyo,” alisema Dk. 
Kivuyo.

Pia, alisema wanatarajia 
baada ya kambi hiyo kufikia 
tamati umma wa Watanza-
nia watakuwa wamepata hu-
duma hizo kwa kiasi kikubwa.
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MAONI & UCHAMBUZI

JUZI katika eneo la Kimara Kibo wilayani Kinondoni jijini 
Dar es Salaam, kulizuka taharuki kubwa baada ya lori la 
mafuta kupinduka na kuwaka moto.

Tukio hilo lilisababisha barabara ya Morogoro ambayo 
hutumika sana kwa magari yaendayo mikoani kusimama 
kwa saa kadhaa baada ya lori hilo kufunga njia.

Yanapotokea matukio kama hayo kumekuwa na kawaida 
ya wananchi kukimbilia kwa nia ya kushuhudia kinacho-
tokea jambo ambalo ni hatari linaloweza kusababisha vifo 
vingi. 

Kwa tukio la juzi Mungu ashukuriwe halikusababisha vifo 
isipokuwa uharibifu wa vibanda vya wafanyabiashara vili-
vyojengwa karibu na barabara.

Matukio kama haya ya kupinduka magari ya mafuta hu-
leta majanga makubwa kwa sababu wananchi hukimbilia 
kwenda kuchota mafuta bila kujali madhara yake.

Wengi watakuwa hawajasahau tukio lililotokea mkoani 
Morogoro baada ya lori la mafuta kupinduka na watu 
kukimbilia kwenda kuchota mafuta na kuishia kuteketea 
kwa moto.

Watu wengi walipoteza maisha katika tukio lile, lakini 
bado inashangaza kuna baadhi hawakumbuki madhara 
hayo na wana uthubutu wa kwenda kujitosa kwenye hatari 
hiyo. 

Pamoja na vyombo husika kutoa elimu kuhusu madhara 
ya kukimbilia majanga, bado watu wanaziba masikio na ku-
jitosa.

Baadhi yao hugeuka waandishi wa habari na kupiga pi-
cha matukio huku wakiwa wamekaribia eneo la hatari.

Kila kazi ina mafunzo yake, waandishi wa habari hawawe-
zi kukaribia tukio la hatari bila kupata maelekezo kutoka 
kwa Jeshi la Zimamoto au Kikosi cha Usalama Barabarani. 

Vilevile wanapokwenda kwenye matukio hayo wanaku-
wa na vifaa vya kuwakinga ili wasidhurike.

Katika nchi zingine wananchi wanapoona matukio ya 
hatari kama hayo hukimbia na kukaa mbali kuepusha ma-
janga. 

Kuna tukio lililotokea nchini wakati Ubalozi wa Marekani 
ulipolipuliwa kwa mabomu jijini Dar es Salaam, wananchi 
walitoka sehemu mbalimbali na kukimbilia kwenye ubalozi 
kushuhudia mabomu yanavyolipuka.

Watu wengi waliumia na kupoteza maisha kwa sababu ya 
kukimbilia eneo lenye hatari badala ya kuikimbia.

Tukio pia la kulipuka mabomu lililotokea maeneo ya 
Ukonga, jijini Dar es Salaam, lilitetemesha jiji na baadhi ya 
watu walithubutu kukimbilia huko ili washuhudie.

Watanzania wanahitaji elimu ya mara kwa mara kukum-
bushwa kuwa yanapotokea majanga kama ya ajali za magari 
ya mafuta hawatakiwi kukimbilia na badala yake wakimbie 
na kuwa mbali nayo.

Wengine hufariki siyo kwa kuungua na moto tu bali 
mvuke wa gesi unaotoka kwenye mafuta hayo huwafanya 
washindwe kupumua na matokeo yake hupoteza maisha.

Inawezekana wananchi hukimbilia kuangalia matukio 
hayo kwa kutaka kutoa msaada au wengine huenda kwa nia 
ya kuiba vitu, lakini mwisho wake wote hupoteza maisha.

Kazi ya uokoaji iachwe kwa vikosi maalumu vyenye uta-
laamu wa kuokoa yanapotokea majanga ya moto.

Na kuna wanaokwenda kuwahi mafuta yanayomwagika 
kwa nia ya kwenda kuyauza. Hiyo ni hatari kwao kwa saba-
bu madhara watayayopata baada ya kuungua na moto ni 
kifo au kuuguza majeraha ambayo yanagharimu pesa ny-
ingi. Na hata kama atapona ataishia kubaki na ulemavu wa 
maisha.

Ni vizuri Watanzania kujifunza kutokana na yaliyok-
wishatokea na kuona madhara yake.

Na Antoni 
Manjoro, 
TUDARCO

MVUA zinanyesha laiti zingetumiwa 
kwa tija. Ndivyo unavyoweza kusema 
ukiangalia mapori na mashamba yali-
yoko mijini hasa majiji na miji mikubwa 
kama Dodoma, Dar, Mwanza na Tanga.

Unajiuliza kwanini watu wasilime? 
Mbona kuna mvua nyingi na mapori na 
mashamba ambayo ni viwanja vya watu 
ambayo hayajajengwa  yako mengi kila 
mahali kwenye miji yetu.

Ndiyo maana naona kuna kila sababu 
ya serikali kushauri na kuwahimiza Wa-
tanzania hasa  wanaoishi mijini kulima 
mazao kama mihogo, kunde, mbaazi, 
choroko, viazi na mboga kuanzia 
matembele hadi mhogo pia   kwa ajili 
ya mboga.

Mvua zinazoendelea kunyesha 
kipindi cha sasa zinasaidia kutunza 
mazao hivyo, hawatahitaji   kumwagil-
ia  mazao ya muda mfupi kama kunde, 
choroko na hata jamii za mboga kama 
matembele. Yote hayo yatapunguza 
ugumu wa maisha na matatizo ya njaa 
hasa kushindwa kupata mboga kuna-
kotokana na kutokujishughulisha kwa 
wakazi wa mijini.

Viongozi wa kisiasa kwa kushirikiana 
na wataalamu wa kilimo na hata wale 
wa serikali za mitaa waanze   kutoa 
elimu juu ya namna bora ya wananchi 
kujishughulisha na kilimo ili kupun-
guza ugumu wa maisha na kukosa 
chakula.

Ni ajabu mvua kunyesha hadi ku-
malizika lakini mashamba au viwanja 
ambavyo havijajengwa vikiwa vime-
jaa  nyasi lakini si mihogo wala mbaazi 
au kunde.

Yaliyopita si ndwele mambo yaanze 
sasa,   viongozi watoe mapendekezo 
kwa wamiliki kuwa sehemu ambazo 
hazijajengwa na mapori ambayo huf-
uga nyoka , vibaka na majambazi  wa-
nanchi waandaliwe utaratibu wayatum-
ie kuzalisha chakula mijini.

Ni vema wangetumia fursa hiyo 
kwani itasaidia katika kujipatia kipato 
na chakula kwa wananchi hasa   kip-
indi hiki cha mvua hasa kwa wakazi 
wanaoishi maeneo ya pembezoni mwa 

Vijana wahamasike waanze kulima mijini

Wananchi msikimbilie 
majanga jifunzeni kuepuka

 Muungwana Lazima Nilonge

Ni wazi 
kuwa 
wakazi 
wengi 
wa mijini 
hasa Dar 
es Salaam 
wame-
kuwa 
wakijikita 
katika 
shughuli 
za biasha-
ra kuliko 
kilimo  ku-
tokana na 
mazoea 
lakini pia 
kilimo 
kinaweza 
kupewa 
nafasi na 
kubadili 
maisha ya 
wananchi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:     0745 700710
Matangazo:       0677 020 701
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com

jiji na majiji.
Kipindi hiki mvua zimekuwa zikinye-

sha katika maeneo mengi mathalani 
Dar es Salaami,  hivyo maeneo ambayo 
hayajajengwa yangetumika katika kue-
ndesha kilimo cha mazao ya muda mfu-
pi ya chakula na biashara.

Ninayasema haya kwani nimeshuhu-
dia  katika masoko kadhaa kama  Tandi-
ka mkoani Dar es Salaam, mboga za 
majani huagizwa kutoka mikoani kwa 
mfano Iringa, Morogoro na Pwani na 
wauzaji wakieleza kuwa kiwango kidogo 
kinachozalishwa mijini mfano Dar es Sa-
laam hakitoshelezi mahitaji ya wateja.

Lakini pia katika soko la Mabibo ni 
miongoni mwa masoko yanayoleta 
mazao ya muda mfupi kama vile nyan-
ya vitunguu na ndizi kutoka mikoani, 
inawezekana ni sawa kibiashara, lakini 
wakazi   wa mijini wana jukumu la ku-
zalisha pia.

Ningeomba serikali iweze kutumia 
nafasi hii ya sikukuu ya Nane Nane ya 
kuwapongeza   wakulima   kutoa elimu 
ya kilimo kwa wakazi wa mijini itakay-
oendana na kufahamu umuhimu wa 
kutumia mvua zinazoendelea kunyesha.

Lakini pia serikali itoe maagizo 
kuwa  maeneo  hasa viwanja, masham-
ba na mapori ambayo hayajaendelezwa  
yatumike kwa tija na wakazi watakaoji-
husisha na kilimo hicho.

Ni wazi kuwa wakazi wengi wa mijini 
hasa Dar es Salaam wamekuwa waki-
jikita katika shughuli za biashara ku-
liko kilimo  kutokana na mazoea lakini 
pia kilimo kinaweza kupewa nafasi na 
kubadili maisha ya wananchi.

Mwaka huu umekuwa na mvua nyingi 
za masika lakini kutokana na kukosa 
hamasa   ya kulima mapori na viwanja 
ambavyo havijaendelezwa yamebakia 
kuwa vichaka badala ya kujaa mihogo, 
viazi, mbaazi na mhogo mpira kwa ajili 
ya kisamvu.

Kadhalika maeneo hayo yanafaa ku-
pandwa matunda kama mapapai   am-
bayo hayahitaji kumwagiliwa na hata 
matango na matikiti iwapo mkulima ana 
chanzo cha maji karibu.



Na Pilly Kigome 

MKUU wa Wilaya ya Ilala, jijini 
Dar es Salaam, Edward Mpo-
golo, amewaagiza maofisa elimu 
msingi na sekondari kutembelea 
na kukagua shule ili kubaini zina-
zochangisha wanafunzi michan-
go ambayo siyo rasmi.

Ni hatua aliyochukua baada ya 
wananchi wa Segerea kupeleka 
malalamiko yao kwa mbunge 
wao, Bonna Kamoli, kumwomba 
alifanyie kazi suala hilo ambalo 
naye akaliwasilisha kwa Mkuu 
wa Wilaya.

Alisema wazazi wa jimbo 
hilo wanalalamikia kuteswa na 

michango ambayo inawanyima 
usingizi na watoto wao kurudish-
wa nyumbani pindi wanapokosa 
fedha za michango.

Katika mkutano wa hadhara 
uliofanyika jana Kata ya Bugu-
runi ukihusisha kata tano za 
Buguruni, Mnyamani, Vingun-
guti, Kiwalani na Minazi Mire-
fu,    Mkuu wa Wilaya Mpogolo 
alisema serikali imeshatoa tam-
ko   kuwa elimu ni bure kwa 
shule za msingi na sekondari.

  Alisema kusiwe na watu wa-
najichukulia au kujitungia sheria 
zao ambazo zinakwenda kiny-
ume.

Mbali na michango midogo 

ya Sh. 200 hadi Sh. 500, kion-
gozi    huyo pia alitoa katazo la 
mtindo wa walimu kuwatoza wa-
nafunzi fedha za kufanyia miti-
hani inayofanywa baadhi mara 
tatu kwa wiki ikiwa ni kinyume 
cha utaratibu.

“Ninatoa tamko leo - wanafun-
zi hafaulu kwa kumfanyisha 
mitihani kila siku. Michango hii 
hairuhusiwi kisheria. Kwanza; 
mwanafunzi anafanya mtihani 
Jumatatu, Jumatano anafanya 
mtihani mwingine, hao walimu 
wanasahihisha muda gani? Mwa-
nafunzi leo kafanya mtihani, ke-
sho anafanya, hii haiko sawa.

“Ni lazima tuweke mipaka ya 

michango, na michango inayor-
uhusiwa ya kuchangia mitihani 
ni ile ya mwisho wa muhula na 
si kama wafanyavyo. Hii ni kero 
kubwa kwa wazazi na tutambue 
sasa hivi maisha ni magumu,” 
alisema.

Kiongozi huyo aliwakumbusha 
wazazi kuwa wajibu wao ni ku-
hakikisha mtoto anakula, anaku-
nywa na analala, hivyo wafike 
shuleni kuonana na kamati za 
shule na si walimu ili kuhakikisha 
wanaliongelea hilo kwa upana.

Meya wa Jiji Ilala, Omari Kum-
bilamoto, aliwataka wananchi 
kuendelea kuwa na imani na 
serikali kwani ina mipango miz-

uri ya kuendeleza nchi ikiwamo 
na kutekeleza ilani zilizowekwa 
kuleta maendeleo kwa wa-
nanchi.

Alimpongeza Mbunge Kamoli 
kwa juhudi zake kubwa anazo-
fanya kuleta maendeleo katika 
jimbo hilo ikiwamo na kusima-
mia ujenzi wa shule za msingi na 
sekondari, vituo vya afya bara-
bara 46 jimboni.

Mbunge Bonna aliipongeza 
serikali kwa kutekeleza miradi ya 
maendeleo kwa wananchi wake 
hususani katika jimbo hilo. Ana-
hisi faraja na hamasa kutumikia 
wananchi kutokana na juhudi 
zinazoonyeshwa.

Michango shuleni yashtua uongozi
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KABWELA Na Fadhil Mohammed

eGA yazitaka 
taasisi za umma 
kujiunga na 
mfumo wa 
GovESB
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MAMLAKA ya Serikali Mtandao (e-
GA),  imezisisitiza taasisi za umma 
kujiunga na mfumo wa ubadilishanaji 
taarifa serikalini (GovESB) utakaora-
hisisha kuwasiliana na kubadilishana 
taarifa kidijitali ili kutoa huduma 
kwa wananchi kwa wakati.

Meneja Mawasiliano wa e-GA, 
Subira Kaswaga, alitoa rai hiyo jana 
katika maonesho ya Nanenane jijini 
Mbeya. 

Alisema mfumo wa GovESB ni 
shirikishi na unawezesha taasisi za 
umma kuunganisha mifumo yao ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano 
(TEHAMA) kupitia mfumo huo ili 
kuzungumza na kubadilishana taarifa 
kidijitali. 

Alibainisha faida za mfumo huo 
ni pamoja na kuongeza ufanisi wa 
utendaji kazi katika taasisi za umma, 
kuokoa muda, gharama za uende-
shaji wa taasisi na kurahisisha utoaji 
wa huduma kwa wananchi kwa 
wakati.

“Mfumo wa GovESB ni jitihada za 
mamlaka za kuhakikisha mifumo ya 
TEHAMA katika taasisi za umma ina-
zungumza na kubadilishana taarifa 
ili kupunguza urudufu wa mifumo 
serikalini.

“Kwa sasa, taasisi mbalimnbali za 
umma zimeunganisha mifumo yake 
na GovESB lakini zipo taasisi am-
bazo bado hazijaunganisha, hivyo 
nitoe wito kwa taasisi hizo kujiunga 
na mfumo huu wa GovESB,” alisema 
Kaswaga.

Ofisa TEHAMA wa e-GA, Caesar 
Mwambani, alisema kuwa mamlaka 
hiyo kwa kushirikiana Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora, imetengeneza 
mfumo wa e-Mrejesho unaowaweze-
sha wananchi kuwasiliana na serikali 
kidijitali.

DC apongeza JCH kusaidia watoto mazingira magumu

Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF, Hosea Kashimba (wa pili kulia), akimkabidhi kitabu chenye miongozo mbalimbali 
ya mfuko huo, Mkurugenzi wa Usimamizi Raslimali Watu na Utawala wa Benki Kuu, Kened Nyoni, alipotembelea 
banda la benki hiyo kutoa elimu na kuwahudumia. Wengine ni Mkurugenzi wa Bodi ya Bima ya Amana, Isack Ki-
jwili (kulia) na Meneja Msaidizi Idara ya Mawasiliano, Noves Moses. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mfumo wa GovESB ni jitihada za 
mamlaka za kuhakikisha mifu-
mo ya TEHAMA katika taasisi za 
umma inazungumza na kubadil-
ishana taarifa ili kupunguza 
urudufu wa mifumo serikalini.

Na Halfani Chusi

MKUU wa Wilaya ya Kigam-
boni, Halima Bulembo 
ameishukuru Nyumba ya Wa-
toto ya Jerusalemu ( JCH) kwa 
kuwekeza nguvu na kuwajali 
watoto wanaoishi katika maz-
ingira magumu.

Halima alitoa pongezi hizo 
mwishoni mwa wiki hii wali-
poshiriki mbio za marathoni 
zilizoandaliwa na JCH kwa 
ajili ya kuchangia watoto we-
nye uhitaji.

Alisema JCH, chini ya uon-
gozi wa Mkurugenzi wake, 

Upendo Ngoda, imekuwa 
mwangaza wa kweli kwa wa-
toto wanaohitaji ulinzi katika 
jamii.

Halima alisema kila rangi 
za nguo walizovaa zinaashiria 
kitu ambacho wamelenga 
kuchangia kwa ajli ya wa-
toto hao; njano inasimama 
kwa ajili ya bima ya afya, ku-
hakikisha watoto wanapata 
huduma za afya wanazohi-
taji ili kukua na kuwa na afya 
njema.

“Kijani inawakilisha elimu, 
kuwawezesha watoto hawa 
kutimiza ndoto zao na kufikia 

mafanikio, nyekundu inaa-
shiria azma yetu ya kujenga 
mustakabali bora kwa JCH, 
mahali ambapo ndoto si tu zi-
nalelewa bali kutimizwa pia.

“Njia ambayo JCH, ime-
chukua si rahisi, lakini safari 
hii ni ya thamani ningependa 
kuwahakikishia kuwa msaada 
kutoka kwa jamii, upendo 
kutoka kwa wafadhili walio-
jitolea, na moyo usiochoka 
kutoka kwa wafanyakazi wa 
JCH utatupeleka kule tunap-
opataka,” alisema.

Mkuu huyo wa wilaya 
alisema tunaweza kufikia ma-

fanikio makubwa na kutoa 
fursa wanazostahili watoto, 
akiwaambia watoto walioku-
wa wamekusanyika eneo hilo 
“nyinyi ndio tumaini la kesho, 
na ndoto zenu ni za thamani 
kubwa.

Pia aliwashukuru wafadhili 
na wasamaria wema kwa ku-
waunga mkono watoto hao, 
kwa kuonyesha upendo na 
kuwakaribisha kwa mikono 
mikunjufu, akisisitiza upendo 
wao umewaangazia maisha 
yao, na wamekuwa msaada 
muhimu katika kufanya ke-
sho yao iwe yenye nuru.
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TRA yawatangazia neema wakulima

Huduma za 
NSSF mtandaoni 
zawafurahisha 
wanachama
Na Mwandishi Wetu

UPATIKANAJI wa huduma na taarifa 
mbalimbali za Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF), kupitia 
mifumo ya kidijitali umewarahisishia 
wanachama wake kupata taarifa 
zao mbalimbali popote walipo bila 
ya kulazimika kufika katika ofisi za 
mfuko huo.

Mwanachama wa NSSF, Mussa 
Malubalo, alisema ameridhishwa na 
maboresho yanayofanywa hasa ya 
upatikanaji wa huduma kupitia mi-
fumo ya kidijitali ambayo inarahisi-
sha upatikanaji wa huduma kiurahisi 
zaidi. Kupitia mifumo hiyo, mwana-
chama anaweza kuona taarifa zake 
za michango popote alipo. 

Alitoa ushuhuda huo alipotembe-
lea banda la NSSF katika Maonesho 
ya Kimataifa ya Wakulima Nanenane 
yanayoendelea katika viwanja vya 
John Mwakangale, jijini hapa.

“Ninawapongeza NSSF kwa kuwe-
ka mifumo ya kidijitali ambayo ina-
tusaidia wanachama kupata huduma 
mbalimbali hasa taarifa za michango 
yetu na nyingine zinazotuhusu 
wanachama, nimekuwa nikijaribu 
kuvuta picha kama NSSF isingeweka 
mifumo hii ya kidijitali hali ingeku-
waje katika kupata huduma, nahisi 
kwenye ofisi zao zingekuwa zina-
jaa watu kila siku kwa sababu ya 
umuhimu wa huduma za NSSF kwa 
kila mmoja wetu,” alisema Mussa.

Pia, alisema kuwa ni muhimu 
kwa wafanyakazi wa sekta binafsi 
ambao pia ni wanachama wa NSSF 
kuhakikisha wanajiunga na mifumo 
mbalimbali ya NSSF ili kupata taarifa 
zao kiganjani.

NSSF inashiriki maonesho hayo 
kwa lengo la kutoa elimu ya hifadhi 
ya jamii, kusajili wanachama wapya 
kutoka sekta binafsi na sekta isiyo 
rasmi, elimu kuhusu huduma za 
NSSF kidijitali, elimu kuhusu mapam-
bano dhidi ya rushwa, uwekezaji na 
elimu kuhusu mafao yanayotolewa 
na NSSF.

Na Thobias Mwanakatwe, 
MBEYA

TUME ya Kurekebisha Sheria 
Tanzania (LRCT) imesema 
migogoro ya kugombea mali 
kwa familia inajitokeza kwa 
kiwango kikubwa nchini kuto-
kana na wazazi wengi kukataa 
kuandika wosia kwa hofu 
kwamba kufanya hivyo wa-
takuwa wanajichulia kifo.

Wakili wa Serikali kutoka 
katika tume hiyo, Ismail 
Hatibu, akizungumza na 
wananchi jana waliotembe-
lea banda kwenye maone-
sho ya wakulima na wafugaji 
Nanenane yanayofanyika vi-
wanja vya John Mwakangale 
jijini Mbeya, alisema familia 
nyingi hususani wajane na 
watoto wamekuwa waki-

kabiliana na migogoro ya ku-
gombea mali zilizoachwa na 
marehemu.

“Wajane wengi wanakabil-
iwa na migogoro kutoka kwa 
ndugu pindi mume anapo-
fariki, hivyo ni rai yangu kwa 
watanzania na hasa wanaume 
kuandika wosia ili kuepusha 
matatizo yanayoweza kuji-
tokeza kwa mjane na watoto,” 
alisema.

Hatibu alisema, suala la 
kuandika wosia ni jambo 
ambalo lipo kisheria, hivyo 
mzazi anapofanya hivyo ana-
wasaidia watoto na mjane ili 
wasije kupata changamoto ya 
kunyang’anyana mali pindi 
baba yao anapofariki dunia, 
hali ambayo inaweza kusaba-
bisha ugomvi na kukosekana 
amani ndani ya familia.

“Suala la kuandika wosia ni 
la kisheria, hivyo wazazi wa-
siogope kuandika. Ni imani 
potofu kwamba unapoandika 
wosia unajichulia kifo. Wosia 
unasaidia kuepusha migogoro 
kwa wajane na watoto,” alise-
ma.

Ofisa huyo alisema kuwa 
katika mikoa mingi wanayo-
pita kutoa elimu ya sheria kwa 
umma, migogoro mingi am-
bayo inawakabili wananchi 
ni ardhi, ndoa na mirathi am-
bayo kutokana na wananchi 
wengi kutofahanu sheria 
wamekuwa wakikosa haki 
zao.

Hatibu alisema baadhi ya 
faida za kuandika wosia ni 
kuepusha watoto, mke au 
mume kunyang’anywa mali, 
inawezesha kumchagua msi-

mamizi wa miradi, inaepusha 
migongano katika familia, 
ndugu au jamaa, inatoa uhaki-
ka wa maisha bora ya baadaye 
kwa warithi kulingana na mali 
zilizopo na pia inapunguza 
gharama na usumbufu wakati 
wa kusimamia mirathi.

Kwa mujibu wa Wakala 
wa Usajili Ufilisi na Idhamini 
(RITA) gharama za kuandika 
wosia inategemeana na tham-
ani ya mali anazomiliki mhusi-
ka, mfano mwenye thamani 
ya mali ya Sh. milioni 200 
kuandika wosia ni Sh. 20,000, 
mwenye mali kuanzia Sh. mil-
ioni 201 hadi Sh. milioni 500 
gharama za kuandika wosia 
ni Sh. 30,000 wakati mwenye 
mali kuanzia Sh. milioni 501 
na kuendelea gharama ni Sh. 
50,000.

Tume yataja kinachokwaza 
wananchi kuandika wosia

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Maabara ya Veterinari Tanzania-TVLA, Dk. Stella Bitanyi, akitoa elimu kwa wanafunzi 
wa Shule ya Sekondari Mpemba, Wilaya ya Tunduma, Mkoa wa Songwe waliotembelea banda la TVLA kujifunza 
kazi mbalimbali za kimaabara zinazofanywa hususani utoaji wa huduma za kiuchunguzi wa magonjwa ya wanyama, 
uzalishaji wa chanjo za wanyama kwenye maonyesho ya Kimataifa ya Nanenane yanayoendelea katika Uwanja wa 
John Mwakangale mkoani Mbeya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Ashton Balaigwa, MBEYA

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA) imetangaza neema 
kwenye sekta ya kilimo nchini, 
kutokana na kuondolewa  mis-
amaha ya kodi katika eneo la 
kuagiza matrekta nje ya nchi 
lengo likiwa ni kusaidia kilimo 
nchini.

Mpango huo wa TRA umetan-
gazwa wakati wa maonesho ya 
kimataifa ya wakulima, wafugaji 
na wavuvi yanayoendelea  ki-
taifa katika viwanja vya John 

Mwakangale, jijini hapa.
Akizungumza na waandishi 

wa habari wakati wa maonesho 
hayo, Ofisa wa TRA, Mkoa wa 
Mbeya Nicodemus Massawe, 
alisema waagizaji wameshaanza 
kunufaika na msamaha huo wa 
kodi na kuwataka wakulima ku-
changamkia fursa hiyo.

Massawe alifafanua 
kuwa fursa hiyo imetolewa 
kwa matrekta, vitalu nyumba, 
mbolea na pembejeo zina-
zohusu kilimo yanapoingia 
nchini yana msamaha wa kodi 

kwa kuwa kilimo ndio uti wa 
mgongo wa taifa.

“Hivi sasa wakulima wadogo, 
wa kati na wakubwa waende 
katika ofisi zetu zote au hapa 
katika maonesho ya Nanenane, 
ili wajue ni vitu gani vimesame-
hewa na gharama zilizosame-
hewa ni kiasi gani ili anapoagiza 
hizo zana kwa ajili ya kuboresha 
kilimo iwe rahisi kwake,” alise-
ma Massawe.

Alisema kwenye Sheria ya 
Kodi ya Mapato imewekwa ka-
tika makundi mawili, mkulima 

anayelima kibiashara anatakiwa 
kulipa kodi ya mapato.

Alisema sheria inamtambua 
mkulima huyo kwa  kuangalia 
thamani ya mavuno yake kama 
inaanzia Shilingi milioni nne 
anapaswa kulipa kodi, ikishuka 
hapo inakuwa ni mkulima wa 
kilimo cha kujikimu.

Kuhusu vyama vya ushirika 
alisema vinatakiwa kulipa kodi 
kulingana na waliyopata kwa 
mwaka.

“Sheria yetu ya kodi ya mapa-
to imeweka utaratibu kwamba 

chama chochote cha ushirika 
ambacho mapato ghafi yake 
hayazidi milioni 100 kwa mwa-
ka nacho kimesamehewa kodi 
ya mapato,” alisema.

Meneja wa TRA Mkoa wa 
Mbeya, Musibu Shaban alisema 
wapo Nanenane kwa ajili ya ku-
toa elimu kuhusu mamlaka hiyo 
kwa wananchi.

Alisema kumekuwa na mawa-
zo kwamba mtu akilima kilimo 
hatozwi kodi lakini ni muda 
sahihi wa kupata elimu hiyo ku-
toka TRA.

Ninawapongeza NSSF kwa 
kuweka mifumo ya kidiji-
tali ambayo inatusaidia wa-
nachama kupata huduma 
mbalimbali hasa taarifa za 
michango yetu na nyingine 
zinazotuhusu wanachama.
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KANDA KASKAZINI

Na Mwandishi Wetu, KILI-
MANJARO

B
ENKI ya Mwanga 
Hakika Limited ime-
pata faida ya Sh. bil-
ioni 4.06 kabla ya 

kodi kwa mwaka ulioishia De-
semba  2022, ikilinganishwa 
na faida ya Sh. milioni 871.78 
mwaka wa 2021.

Hayo yalisemwa jana na 
Mkuu wa Idara ya Fedha na 
Utawala wa benki hiyo, Hus-
sein Chomete, wakati akisoma 
taarifa ya Bodi ya Wakuru-
genzi wa benki hiyo, kwenye 
mkutano mkuu wa tatu wa 
wanahisa, uliofanyika Mwan-
ga mkoani Kilimanjaro, mwis-
honi mwa wiki.

“Ongezeko hili la faida ni 
sawa na asilimia 365, ambapo 
ukuaji huu umesababishwa na 
ongezeko la biashara ya benki 
yetu ya Mwanga Hakika uli-
osababisha kukua kwa amana 
za wateja,” alisema.

Chomete alisema kuwa 
amana za benki hiyo zil-
iongezeka kwa asilimia 52 ku-
toka Sh. bilioni 52.72 mwaka 

wa 2021 na kufikia Sh. bilioni 
86.06.

“Mtaji halisi wa benki pia ul-
iongezeka kutoka Sh.  bilioni 
16.03 mwaka 2021 na kufikia 
Sh. bilioni 17.11 kwa mwaka wa 
2022; mafanikio haya yameto-
kana na wanahisa kuongeza 
hisa zao,” alisema.

Aidha, alisema thamani ya 
mikopo iliyotolewa iliongeze-
ka kutoka Sh. bilioni 48.55 
mwaka wa 2021 na kufikia Sh. 
bilioni 80.69 kwa mwaka wa 
2022, jambo ambalo alisema 
limetokana na ukuaji wa kita-
bu cha mikopo kwa wateja 
kwa mwaka 2022.

Chomete alisema kuwa Bodi 
ya Wakurugenzi imeendelea 
na mipango itakayohakikisha 
wanahisa wanapata faida na 
kutoa gawio kwa wanahisa 
wake ambapo alisema hiyo ni 
sehemu ya dira ya benki hiyo.

Katika taarifa yake, Mkuru-
genzi Mkuu wa benki hiyo, Jag-
hjit Singh, alisema benki im-
eendelea na mpango mkakati 
wa 2021-2025 ulioandaliwa 
na taasisi hiyo kwa kuweka 
msisitizo katika kuboresha 

huduma za wateja na kupanua 
wigo wa biashara.

“Katika mkakati huo mpya, 
benki inaendelea kujikita ka-
tika kuimarisha mifumo mbal-
imbali ya kiteknolojia na kidiji-
tali ili kuweza kuwafikia wateja 
wengi zaidi na kutoa ushinda-
ni katika soko la ndani na 
baadaye la kimataifa,”alisema.

Singh aliendelea kusema 
kuwa faida ya benki hiyo ina-
tarajiwa kuongezeka na   ku-
fikia Sh. bilioni 9 kwa mwaka 
wa 2023 na kwamba mwele-
keo ni mzuri kutokana na uk-
weli kuwa hadi kufikia Juni 30, 
mwaka huu, tayari faida kabla 
ya kodi ilifikia Sh.  bilioni 4.24.

“Katika kipindi hicho tuna-
tarajia kutoa mikopo yenye 
thamani ya Sh. bilioni 127.40 
kutoka mikopo yenye thamani 
ya Sh. bilioni 80.69 iliyotole-
wa mwaka wa 2022 na hadi 
kufikia Juni 30, mwaka huu, 
tayari tulishatoa mikopo 
yenye thamani ya Sh. bilioni 
102.81,” alisema. 

Alisema amana za benki 
hiyo zinatarajiwa kuongezeka 
na kufikia Sh.bilioni 132 ikil-

inganishwa na thamani ya 
Sh. bilioni 80 zilizokuweko 
hadi kufikia Desemba mwaka 
2022.

“Kwa mwaka wa 2023, benki 
imeendelea kuimarisha mtaji 
wake kupitia faida, kwa kuen-
delea kufanya biashara zaidi 
na kuendelea kukidhi vigezo 
vya Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT) ambapo kufikia Juni, 
2023, mtaji wa benki kisheria 
ulikuwa ni Sh. bilioni 22.18 hii 
ikiwa ni juu ya ukomo wa chini 
wa Benki kuu wa mtaji wa Sh. 
bilioni 15 kwa benki ya kibi-
ashara,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa MHB, 
Mhandisi Rithuan Mringo, 
alisema malengo ya baadaye 
ya benki hiyo ni kuhakikisha 
inakuwa moja ya benki tano 
muhimu hapa nchini ndani ya 
kipindi cha miaka 10 ijayo.

Alisema; “katika kuhakiki-
sha tunafikia azma hiyo, bodi 
na menejimenti ya benki im-
eendelea kuboresha huduma 
mbalimbali chini ya kauli 
mbiu mpya ya benki isemayo 
Tunatafsiri kesho yako leo,” 
alisema na kuongeza.

Benki ya Mwanga Hakika 
yapata faida ya bil.4.06/-

Na Mwandishi Wetu, HAI

MWENYEKITI wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Hai mkoani Kilimanja-
ro, Edmund Rutaraka, amewapa 
‘mtihani’ madiwani na watendaji 
wa wilaya hiyo wa kuwa na jicho 
la tatu katika makusanyo ya ma-
pato ya ndani yanayokusanywa 
na wazabuni waliokasimishwa 
kazi hiyo.

Aidha, amewapa angalizo, aki-
wataka wasiwaachie pumzi waz-
abuni hao kupata nafasi ya kupe-
nyeza pembeni pesa za mapato 

hayo ili kujinufaisha binafsi.
Akizungumza mwishoni mwa 

wiki, wakati wa kikao cha robo 
ya nne cha Baraza la Madiwani, 
alisema uamuzi wa kuwapa kazi 
hiyo wazabuni, badala ya vijana 
waliokuwa wakikusanya mapato 
hayo awali, unalenga kuongeze-
ka mapato ya halmashauri hiyo, 
baada ya kuonekana waliopewa 
dhamana hiyo wameshindwa na 
kukusanya fedha.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti 
huyo, njia hiyo ya kuwatumia 
wazabuni kukusanya mapato 

itaongeza mapato na kufikia len-
go lilikusudiwa.

“Sisi  tumeona wale vijana 
ambao walikuwa wanafanya 
kazi kama vibarua ya kukusanya 
mapato, walikuwa hawatumii 
mashine za POS (mashine za   
kielektroniki) walizopewa na hal-
mashauri. “Tumefutilia tukaona 
pesa tunayokusanya ni ndogo na 
tukaamua kuanzia sasa kuweka 
wazabuni.

Tumefanya hivyo kwa sababu 
kipindi cha nyuma, tuliunda 
timu ya wataalamu kufanya tath-

mini kwa vipindi tofauti  sehemu 
yenye miradi mikubwa.

...Mfano, chanzo cha chem-
chemu ya maji moto ya chemka, 
tulipeleka wataalamu kwa nyaka-
ti tofauti na kuna wakati tuliacha 
kupeleka timu ya uangalizi.

Kwa hiyo tuliona tunapokuwa 
na timu za uangalizi, mapato 
yanaongezeka na ndiyo tukaona 
sasa watu wazabuni watusaidie 
kukusanya tuweze kufikia lengo 
tuliloliweka.”

Alisema moja ya mambo yali-
yowasukuma Hai kufuta vibarua 

hao kazi na kuwapa jeuri hiyo 
wazabuni, ni pamoja na vijana 
kuwa na uwezo wa kukusanya 
Sh. milioni 230 katika chanzo 
hicho wakati mzabuni ameingia 
makubaliano ya kukusanya Sh. 
milioni 360.

Mkurungenzi Mtendaji wa 
Halmshauri hiyo, Dionis Myin-
ga, alisema watashirikiana kwa 
pamoja kusimamia ukusanyaji wa 
mapato hayo ili pesa hizo ziende 
kutekeleza miradi ya wananchi 
na kutoa huduma muhimu za 
jamii kama afya na elimu. 

Madiwani watakiwa kuwa macho ukusanyaji mapato

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (katikati), akimsikiliza Katibu Tawala, Karolina Mthapula (kulia), alipokagua miradi 
itakayopitiwa na mbio za Mwenge wa Uhuru, kushoto ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Babati, Anna Mbogo. PICHA: 
GIFT THADEY

Kiwango cha 
udumavu 
chapungua 
Manyara
Na Jaliwason Jasson, BABATI

OFISA lishe wa Mkoa wa Man-
yara, January Dalushi amesema 
kwa miaka 18 mkoa huo ume-
punguza hali ya udumavu kwa 
asilimia 7.6 ambao ulikuwa uki-
waathiri watoto chini ya miaka 
mitano na kuendelea. 

Akizungumza kwenye kikao 
cha tathmini ya mkataba wa 
lishe wa mwaka 2022/2023 
mkoani Manyara, Dalushi alisema 
udumavu kwa watoto chini ya 
miaka mitano umepungua kutoka 
asilimia 39.6 mwaka 2004 hadi 
kufikia asilimia 32 mwaka 2022.

Alisema mwaka 2004 hali ya 
udumavu mkoa huo ulikuwa 
asilimia 39.6, mwaka 2010 ukawa 
45.8, mwaka 2015 ukawa asilimia 
36, mwaka 2018 asilimia 36 na 
mwaka 2022 udumavu ukashuka 
hadi 32.

Aliyataja mafanikio am-
bayo wameyapata kuwa ni 
kuongezeka kwa usimamizi wa 
masuala ya lishe katika ngazi 
zote, kuongezeka kwa mwitikio 
wa wananchi katika masuala ya 
lishe, kupunguza udumavu kwa 
watoto chini ya miaka mitano 
kutoka asilimia 36 hadi 32.

Alitaja mengine ni kuongezeka 
kwa matumizi ya fedha za ku-
toka asilimia 51 ambapo ilitolewa 
Sh. 556 kwa kila mtoto mwaka 
2021-2022 hadi asilimia 77.59 
ilitolewa Sh. 1072.11 kwa kila 
mtoto chini ya miaka mitano kwa 
mwaka 2022/2023.

Naye Mkuu wa Divisheni ya 
Afya, Lishe na Ustawi wa Jamii 
mkoani Manyara, Dk. Damas 
Kayera, alisema uelewa wa 
lishe umeongezeka na wanataka 
uelewa uendelee kuwa mkubwa.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Manyara, 
Mkuu wa Wilaya ya Babati, 
Lazaro Twange, alisema ni vizuri 
mbinu ambazo zinatumika ku-
tokomeza udumavu kama hazifai 
wataalamu walete mbinu ambazo 
zinafaa ila kurahisisha uhama-
sishaji wa kudhibiti udumavu 
kwa watoto.

Akitoa taarifa ya Halmashauri 
ya Wilaya ya Kiteto, Ofisa Lishe 
wa Halmashauri hiyo, Beatrice 
Lutanjuka alisema udumavu bado 
uko asilimia 32 kwa watoto chini 
ya miaka mitano, uzito asilimia 
18 na ukondefu asilimia 14.7.
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HABARI KANDA ZIWA

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

S
ERIKALI imetenga Sh.milioni 
40 kwa ajili ya kukamilisha 
ujenzi wa Soko la Ndala Man-
ispaa ya Shinyanga, ambalo 

lilitelekezwa na wafanyabiashara 
baada ya ujenzi wake kushindwa ku-
kamilika.

Fedha hiyo imetengwa na Hal-
mashauri ya Manispaa ya Shinyanga 
katika kipindi cha mwaka wa fedha 
2023/24 lengo likiwa ni kukamili-
sha soko hilo ili lianze kutumiwa na 
wafanyabiashara kuwahudumia wa-

Mil. 40/- zatengwa kukamilisha 
soko la Ndala lililotelekezwa

Na Neema Emmanuel, 

MWANZA

MAMLAKA ya Udhibiti wa 
Huduma ya Nishati na Maji 
Nchini (EWURA) imewataka 
wawekezaji wanaohitaji ku-
jenga vituo vya mafuta kwenda 
maeneo ya vijijini ili kusaidia 
kuondoa majanga ya moto ya-
nayosababishwa na wananchi 
wanaouza na kuhifadhi mafuta 
kwenye madumu.

Hayo yalibainishwa jana na 
Meneja wa EWURA, Kanda ya 
Ziwa, George Mhina, waka-
ti  akizungumza na baadhi ya 
watu waliofika katika banda lao 

kwenye maonyesho ya wakuli-
ma Kanda ya Ziwa Magharibi.

Alisema upatikanaji wa ni-
shati hasa ya mafuta vijijini 
ni muhimu, hivyo EWURA na 
serikali wanampango wa kura-
hisisha upatikanaji wake ili 
kuwaondolea adha wananchi 
ya kuhifadhi mafuta kwenye 
madumu ambayo kuna wakati 
yanapoteza ubora na kuwa ha-
tarishi katika mazingira.

Alieleza kuwa tayari wame-
kuja na kanuni ambazo ujenzi 
wa vituo vya mafuta vijijini 
umerahisishwa, hivyo wafanya-
biashara wachangamkie fursa 
hiyo kwa sababu EWURA im-
epunguza masharti ya ujenzi 

wa vituo vya mafuta vijijini kul-
inganisha na mijini.

“Kijijini hatuhitaji hati ya 
ujenzi kutoka halmashauri, 
kibali kutoka NEMC, masharti 
ya urefu wa paa tumeondoa 
bali tutahitaji tu barua ya mku-
rugenzi ioneshe kuwa kituo 
hicho hakitakuwa na madhara 
kwa mazingira na ujenzi wake 
ni wa kawaida, lengo ni kuha-
masisha ujenzi wa vituo hivi 
vijijini,” alieleza Mhina.

Anaeleza kuwa serikali ka-
tika kuunga jitihada za EWURA 
kupitia Wakala wa Nishati Viji-
jini (REA), imetenga bajeti kwa 
mwaka wa fedha ulioisha na 
wa sasa ambapo inakusudia 

kukopesha wananchi kuweza 
kumudu vigezo na masharti 
vilivyo ainishwa kwenye mu-
ongozo, ambapo anaweza ku-
kopeshwa mtanzania hadi Sh. 
milioni 50 na ukajenga kituo 
cha mafuta kijijini.

Kuhusu nishati ya 
umeme,  Mhina alisema ma-
janga ya moto yamekuwa yak-
iongezeka  mara kwa mara, 
kuwataka mafundi waliohitimu 
mafunzo ya umeme kuhakiki-
sha wanafika EWURA   ili ku-
pata leseni na kutambulika 
kisheria  ili kusaidia wananchi 
wanaotumia vishoka kuungan-
ishiwa umeme kupata huduma 
hiyo kwa urahisi.

EWURA yawaita wawekezaji 
kujenga vituo vya mafuta vijijini

Shekhe wa Wilaya ya Kahama mkoani Shinyanga, Omary Damka (kushoto), akimkabidhi Azan Saidi (kulia), hati ya shukrani ya kutam-
bua mchango wake katika shughuli mbalimbali za kidini, wakati wa maadhimisho ya mwaka mpya wa Kiislamu wa 1,445 uliombatana 
na uchangiaji wa damu uliofanyika katika Msikiti wa Ijumaa juzi. PICHA: SHABAN NJIA

Bwawa la maji 
kunufaisha 
vijiji nane 
mkoani 
Shinyanga
Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI zaidi ya 30,800 kutoka 
vijiji nane katika Kata ya Is-
agehe Halmashauri ya Manispaa 
ya Kahama mkoani Shinyanga, 
wanatarajia kunufaika na mradi 
wa bwawa la maji linalojengwa 
na halmashauri kwa ushirikiano 
na mgodi wa Barrick Buzwagi.

Bwawa hilo lenye la Sh. bil-
ioni 2.8 linajengwa katika vijiji 
vya Malenge, Bukooba, Isagehe, 
Lunyashi, Mpera, Sungamile, 
Mwalemo pamoja na Mwakata 
ambako idadi kubwa ya wa-
nanchi wake wanategemea 
kilimo kwa asilimia 95 kulin-
ganisha na vijiji vingine vyenye 
madini.

Diwani wa Isagehe Hal-
mashauri ya Manispaa ya 
Kahama, Maganga Thomasi, 
aliyasema hayo hivi karibuni 
katika mkutano wa hadhara wa 
Mbunge wa Kahama, Jumanne 
Kishimba, wa kusikiliza na 
kutatua kero mbalimbali zina-
zowakabili wananchi uliofanyi-
ka Kijiji cha Lunyashi-Isagehe.

Alisema mradi huo unatara-
jia kukamilika Aprili, 2024 na 
wananchi wataanza kunufaika 
kupitia kilimo cha umwagil-
iaji na kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya chakula na biashara 
na kuacha kabisa kuendelea 
kutegemea mvua ambazo zime-
kuwa zikinyesha kwa kusuasua 
kutokana na mabadiliko ya 
tabia nchi.

Thomasi alisema kati ya fedha 
hizo Sh. milioni 230 zimetumika 
katika ujenzi wa ghara la kuhi-
fadhi chakula ambacho kitaku-
wa kimepatikana na ununuzi wa 
mashine ya kisasa ya kukoboa 
na kulipa ubora mpunga ambao 
utakuwa ukipatikana kupitia 
kilimo na watahakikisha wanau-
tunza ili uzidi kuwanufaisha.

Mkazi wa Kijiji cha Mpera, 
Sarah Masanja, alisema msimu 
huu wamepata mavuno kidogo 
kutokana na kutokuwapo kwa 
mvua ya uhakika na mazao 
waliyoyapata ni kwa ajili ya 
chakula cha familia, hivyo 
kutakapokamilika kwa mradi 
huo watazalisha zaidi mazao ya 
chakula na biashara na kujiingi-
zia kipato cha kaya.

Mbunge wa Kahama, Jumanne 
Kishimba, alisema serikali kwa 
kushirikiana na Wizara ya 
Kilimo imeendelea kuboresha 
sekta ya kilimo, hivyo mradi 
utakapokamilika wahakikishe 
wanautunza ili uzidi kuwanui-
faisha kwa pamoja na wale 
watakaobainika kuhujumu 
mradi huo wawalipoti kwa ajili 
ya kuwachukulia hatua.

Aidha, Kishimba aliwataka 
vijana kuchangamkia fursa 
ya pembejeo za kilimo am-
bazo zimekuwa zikitolewa na 
Halmashauri ya Manispaa ya 
Kahama kwa vijana wenye 
uwezo wa kulima hekari tano na 
kuendeleza mazao ya chakula 
na biashara, kwani mazao 
yanayopatikana ni mali yao na 
siyo ya halmashauri.

Soko hilo 
limetele-
kezwa na 
wafanyabi-
ashara zaidi 
ya miaka 
10 sasa, ku-
tokana na 
ujenzi wake 
kutoku-
kamilika 
vizuri.

nanchi.
Akieleza juu ya ujenzi wa soko hilo 

juzi Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, 
Christina Mndeme, aliwatoa wasi-
wasi wafanyabiashara hao na kue-
leza kuwa soko hilo litakamilika kwa 
wakati ili waanze kulitumia katika 
shughuli zao.

“Muda si mrefu soko hili litaanza 
kutoa huduma ya kuuza bidhaa mbal-
imbali zikiwamo mboga, matunda na 
wafanyabiashara wajiingizie kipato 
pamoja na wananchi wasogezewe hu-
duma za muhimu karibu hata ikiweze-
kana wapate lishe bora,” alisema Mn-

deme.
Awali Diwani wa Ndala Manispaa ya 

Shinyanga, Zamda Shabani, aliwasili-
sha kilio chake kwa Mkuu huyo wa 
Mkoa, kwamba soko hilo limeteleke-
zwa na wafanyabiashara zaidi ya mi-
aka 10 sasa, kutokana na ujenzi wake 
kutokukamilika vizuri.

Nao baadhi ya kinamama ambao 
wanauza mboga katika soko hilo, wal-
isema eneo kubwa ni magofu ya ma-
jengo na wao hufanya biashara hivyo 
hivyo, huku wakihofia usalama wao 
ikiwamo kukabwa na vibaka na kui-
omba serikali ikamilishe kujenga.



Ubunifu kilimo Awamu ya Sita katika 
staili kuendeleza yake Baba wa Taifa

Jumanne Agosti 8, 2023

W
AKATI unapatikana 
uhuru wa nchi, moja 
ya mbinu mkakati 
wa maendeleo 

ililenga sekta ya kilimo, kuanzia 
kwenye falsafa ya umma, sera na 
mfumo wa uchumi kitaifa.

Ikirejewa maana ya maendeleo 
kupitia tafsiri ya kitafiti ya ya mwa-
nazuoni Profesa Walter Rodney, 
mwenye historia ya kushika chaki, 
pia kuandika vitabu katika Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, anaitaf-
siri maendeleo kuwa ni mabadi-
liko ya kusonga kwenye idadi na 
ubora wa vitu vinayoandaliwa au 
kuzalishwa.

Katika mikakati yake kihistoria, 
mwasisi wa taifa Mwalimu Julius 
Nyerere, akaiweka sekta kilimo 
katika mikondo tofauti, ikiwamo 
kuzamisha elimu kwa wakulima. 

Ikianzia na hotuba yake kihis-
toria, hadi  matendo na hususani 
Mpango wa Kwanza wa Maende-
leo ya Nchi, 1964 - 1969 ambayo 
kimsingi ni dira ya taifa hadi sasa, 
kilimo kimeshika nafasi yake 
kitaifa ikiwa ‘sekta mama’ mkuu 
huyo wa nchi  akiwajibika katika 
matamshi ya hotuba kila mara 
akisistiza ‘mpunga (umbali) tuna-
panda nchi moja moja…’   

Hata baadaye mwaka 1967, 
kwenye utekelezaji  wa Azimio 
la Arusha, kupitia matamshi 
na maandiko yake mbalimbali 
kama vile nadharia ya ‘Elimu ya 
Kujitegema’ na maudhui ya vitabu  
kama cha Ujamaa, nafasi ya upeo 
katika kuwa na kilimo bora kwa 
mkulima ikashuhudiwa.

Elimu ya Kujitegemea, nad-
haria aliyohimzia zaidi Mwalimu 
Nyerere ililenga kumboresha 
msomi wa Kitanzania, kuanzia 
elimu ya msingi ambayo imebaki 

kinamama na vijana, ambao ndio 
jeshi kubwa kitaifa.

Tayari Mwalimu Nyerere, 
tangu anaasisi uhuru wa nchi 
alishaweka mkazo kwa maju-
kumu ya TARI, akizipanua na 
kuyapa malengo mapya, kukidhi 
mahitaji ya kitaifa, kutoka kwenye 
yale ya kikoloni.

Kwa upande wa ubunifu wa 
elimu ya juu, Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, akakipatia tawi la Chuo 
Kikuu cha Kilimo Morogoro (sasa 
SUA), ambacho hadi leo ni mbia 
mkubwa wa TARI.

AWAMU YA SITA
Kadri inavyoangaliwa mikakati, 

falsafa, sera, hadi malengo ya 
sekta za kilimo na mifugo nchini, 
daima inasimama katika mstari 
mmoja na ubunifu wa Mwalimu 
Nyerere, hasa kuanzia mpango 
wa kwanza wa maendeleo wa 
miaka mitano nchini wa mwaka 
1964 hadi 1969, iliyofuatiwa na 
nyingine kama hiyo.

Hadi sasa, Rais wa serikali ya 
Awamu ya Sita, Dk. Samia Suluhu 
Hassan, ameonyesha kipaumbele 
kikubwa kwa sekta ya kilimo, 
katika falsafa na kipaumbele kile-
kile cha mwaka 1964, tofauti ikiwa 
ni mahitaji ya wakati husika.

Wakati mtazamo uliopita uli-
lenga kujitosheleza kwa chakula, 
pia kuepuka hali ya ‘kuzalisha 
tusichokitumia na kutumia tusi-
chozalisha’ jibu lake ilikuwa ni 
kupanua mashamba kuzalisha 
chakula na malighafi, pia kuwa na 
viwanda vya ndani vinavyotumia 
malighafi hayo; kinachofanyika 
nchini ‘operesheni viwanda.’

Imeshuhudiwa juhudi binafsi 
za Rais Dk. Samia, pia kiserikali 
katika sura pana na mikakati 
akiwekeza nguvu kubuniwa 
viwanda, sasa kukionekana 
viwanda vipya vya sukari kumal-
iza uhaba huo, huku wakala wa 
kihistoria wa mageuzi ya teknolo-
jia shambani TARI, ikipewa maju-
kumu maalumu.

TARI inawajibika sasa kuhakiki-
sha, ifikapo mwaka 2030, kuwez-
esha nchi ijitegemee kwa upa-

INAENDELEA UK.12

Baada ya kuwasherehekea wakulima
sasa ni kongamano kimataifa la  chakula 

TARI ‘inavyomtoa’ mkulima shambani, 
ikitekeleza agizo la Rais kunusuru ngano

Ukurasa 13

ELIMU
NA PETER ORWA

maana hiyo. Hapo inamaanisha 
ni elimu kwa mkulima, kukidhi 
maisha yake nyumbani na ya 
shambani.

Hadi sasa Elimu ya Kujitegemea 
imebaki kuwa tawi kubwa ya 
elimu kitaifa, ikitiliwa maanani ni 
sehemu ya Sera ya Elimu ya sasa 
na kilimo kikiendelea kushika 

nafasi kubwa ya uchumi, huku 
serikali iliyoko madarakani chini 
ya Rais. Dk, Samia Suluhu Hassan, 
ikiweka mkakati kukifanya kuwa 
mwajiri mkuu kitaifa.

Kwa mujibu wa malengo ya 
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TARI), wana mtazamo 
mkubwa  katika kundi la 

kuwa ya lazima, hata chini ya 
hapo kwa ambao hawakuipata, 
wakinufaishwa kwenye ‘kisomo 
chenye manufaa.’

Inapoangaliwa kwa kina, 
mkulima amekuwa na nafasi 
kubwa ikizingatiwa zaidi ya asil-
imia 80 ya Watanzania wakati 
huo walikuwa wakulima na kwa 

Ukurasa 12

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, akikagua mazao ya kazi za shambani. Anayempa taarifa ni Waziri 
wa Kilimo, Hussein Bashe. PICHA: MTANDAO.
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“VIJANA NA WANAWAKE NI MSINGI IMARA WA MFUMO ENDELEVU WA CHAKULA”
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NA ASHTON BALAIGWA, MBEYA

TARI ‘inavyomtoa’ mkulima shambani, 
ikitekeleza agizo la Rais kunusuru ngano

I
MEFIKA kilele cha Sikukuu 
ya Wakulima, iliyozinduliwa 
na Makamu wa Rais Dk Philip 
Mpango, ikiwa na maonyesho 

ya kimataifa ya wakulima, wafugaji 
na wavuvi katika kiwanja cha John 
Mwakangale, huku uwanja huo 
ukitangazwa kuwa wa kudumu.

Kuanzia mwakani inaelezwa ita-
huwasisha wakulima, wavuvi na 
wafugaji kutoka nchi zote za Afrika 
na Watanzania kujifunza.

Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe, anasema tayari serikali ime-
shatenga bajeti ya marekebisho ya 
miundombinu ili iweze kumudu 
hadhi ya kimataifa.

Waziri Bashe anasema, wame-
shakubaliana na mabalozi mbalim-
bali nchini, kuanzia mwakani 2024, 
wataalikwa viongozi na wakulima 
wa nchi zote za Afrika, wakulima na 
wafugaji wao pamoja na wanunuzi 
wa mazao wawe na eneo lao kuo-
nyesha teknolojia zao.

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TARI), imeyapokea hayo 
kwa bashasha kwa kuyaongezea 
thamani maonyesho hayo kush-
irikisha nchi nyinginezo.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, Dk. 
Geofrey Mkamilo, anasema kupitia 
vituo vyake mahiri vilivyopo nchi 
nzima, ni fursa kwao licha ya ukin-
zani duni kwa teknolojia mpya 
ya kilimo na mbegu nchini, sasa 
watafika mbali kimatifa.

Dk Mkamilo anasema TARI katika 
maonyesho ya wakulima imekuwa 
ikifikisha matokeo ya tafiti za 
mbegu za mazao mbalimbali kwa 
ajili ya  tija shambani.

Anasema TARI ina jukumu la 
kugundua au kuainisha teknolo-
jia kuanzia mbegu na ubunifu wa 
mbinu za kilimo bora nchini, huku 
wakiweka nguvu katika mazao ya 
kimkakati.

Anasema maonyesho hayo ya 
kilimo mkoani Mbeya na mengine 
kama hayo kwenye kanda tofauti 
nchini, TARI imekuja  na teknolojia 
za ugunduzi wa aina za mbegu za 
aina mbalimbali nchini.

Mkurugenzi Mkuu wa TARI, 
anasema kupeleka timu ya 
watafiti katika maonyesho hayo 
ya wakulima,wafugaji na wavuvi  
yanayofanyika katika kanda tofauti 
nchini, inalenga kuhakikisha 
wakulima na jamii wanapata elimu 
ya kutosha kuhusu teknolojia hizo.

 “Sisi hatuishii kufanya utafiti tu 
lakini tunahakikisha hizi teknolo-
jia tunazozivumbua zinawafikia 
wakulima,” anasema na kutaja 
majukumu yao mengine ni 
kufikisha teknolojia sahihi kwa 
wakulima, wakishirikiana na hal-
mashauri mbalimbali nchini, pia 
vyombo vya habari.

Dk. Mkamilo anafafanua, TARI 
imeanzisha vituo vya kutoa 
mafunzo kwa wakulima kujifunza 
teknolojia za kisasa na kuungan-
ishwa katika mnyororo wa thamani 
kwa vituo hivyo vinavyotoa elimu.

Anasema, vituo hivyo vinalenga 
kusogezea huduma za kitaalamu, 
kuepuka kilimo cha mazoea. Kwa 
mujibu wa Dk Mkamilo, TARI 
ina jumla ya vituo 17 vya utafiti 
nchini na zipo kwenye biashara 
na uwekezaji na mnyororo 
wa thamani kwa kuwa wapo 
wanaowekeza kilimo, usindikaji 
na wanawekeza kufanya biashara.

Anasema kwa sasa kipaum-
bele kikubwa kipo kwa vijana na 
kinamama kuendeleza kilimo

TEKNOLOJIA ZA TARI
Mkurugenzi Mkuu wa TARI. 

Anasema katika maonyesho hayo, 
wameleta teknolojia nyingi.

Pia, Mkurugenzi wa kituo cha 
TARI Mlingano, Tanga, Dk Cath-
erine Senkoro, anasema katika 
maonyesho hayo, wakulima 
wanajifunza matumizi ya udongo 
kulingana na mazao wanayoku-
sudia kulima katika maeneo yao, 
ikiwamo fursa ya kupimwa kwa 
udongo.

“Tunawafundisha wakulima 
umuhimu wa afya ya udongo 
kwenye maonyesho haya ili kuwa-
saidia wakulima na kuwashauri 
kabla ya kuamua kufanya kilimo 
cha mazao mbalimbali ni vyema 
wakapima udongo wa shamba 
husika ili kujua na kupata ushauri 
nini cha kufanya ili kupata tija 
katika kilimo” anasema Dk Senkoro.

Mratibu wa Programu ya Ufuta 
Kitaifa kutoka TARI, Naliendele 
Mtwara, Joseph Nzunda, anasema 
utafii umeonyesha magonjwa ya 
fangasi na bakteria, yameweza 
kupatiwa ufumbuzi kwa kupitia  
zao la ufuta

Anasema, katika utafiti ime-
bainika kuwa zao hilo  limeweza 
kuongezwa thamani na kutengen-

ezea mafuta ya kujipaka ambayo 
yanamaliza tatizo hilo la  fangasi 
na bakteria.

Nzunda anataja umuhimu wa 
mafuta ya ufuta, kuna kemikali na 
virutubisho mbalimbali pamoja na 
vitamini E.

“Bidhaa hiyo inatumika katika 
kutunza ngozi kwa sababu ndani ya 
ufuta kuna kemikali  mbalimbali” 
anatamka na kuendelea:

“Mafuta haya yanaitwa Sesalemo 
yanatokana na ufuta pamoja na 
kwamba yana mchanganyiko wa 
vitu vingine. lakini asilimia 90 zaidi 
inakua ni ufuta.”

Anasema mbali na mafuta hayo, 
zao hilo linatumika kutengeneza 
bidhaa nyingine kama mafuta ya 
kupikia, mashudu ya mifugo kama 
kuku, mbuzi na wengineo.

Mtafiti Nzunda anasema, katika 
zao la  ufuta linatumika kuzalisha 
vyakula kama kashata, unga na 
siagi.

OPERESHENI NGANO 
Mtafiti Mwandamizi wa zao la 

ngano nchini kutoka kituo cha TARI 
mkoani Arusha, Ismail Ngolinda,  
anasema kwenye maonyesho, 

wakulima wanapewa mbinu za 
uzalishaji wa zao hilo, inayoendana 
na mkakati wa serikali, ili kukidhi 
mahitaji ya nchi na kuacha kuagiza 
kutoka nje.

Anasema kwa sasa mahitaji ya 
ngano ni tani milioni moja kila 
mwaka huku uzalishaji wake ukiwa 
ni tani 100,000 pekee kwa mwaka, 
ikiacha pengo la tani 900,000.

Mtafiti Ngolinda, anasema seri-
kali imeipa jukumu TARI, kuongeza 
uzalishaji wa mbegu za zao la 
ngano na kupanua mashamba 
mengine mapya.

 Ngolinda anasema, tayari 
wameanza mkakati ya kuhakikisha 
ifikapo mwaka 2030, Tanzania ina-
jitegemea kwa kuzalisha zao hilo 
kukidhi mahitaji ya ndani, ikianzia 
na mbegu za awali na teknolojia ya 
kisasa inayohimili ukame.

Anasema kupitia mkakati huo, 
TARI itazalisha mbegu za awali tani 
2500 zitakazozalisha tani 50,000 
za mbegu zilizothibitishwa ubora 
ambazo zitaweza kupanda eneo la 
hekta 400,000 ambazo zitaweza 
kuzalisha zaidi ya tani milioni moja 
kwa mwaka na kukidhi mahitaji ya 
ngano hapa nchini na ziada kuuza 
nje.

Mtafiti huyo anasema tayari 
uzalishaji wa mbegu hizo za awali 
umeshaanza kwenye mashamba 
ya TARI yaliyopo katika vituo 
vyake vya  Silian (Arusha) na Uyole 
(Mbeya) na Kifililo mkoani Iringa 
ambapo  katika kipindi cha mwaka 
jana zilizalishwa tani 50 na mwaka 
huu tayari zimezalishwa tani 250 
huku mikakati ya uzalishaji zaidi 
ikiendelea.

Anasema katika kutekeleza 
maagizo ya serikali, wanakusudia 
kuongeza maeneo ya uzalishaji wa 
kilimo hicho cha ngano kwenye 
mashamba mapya yaliyopo katika 
mikoa ya Tanga, Kigoma, Ruvuma, 
Geita na Morogoro.

Ngolinda ambaye ni mratibu 
wa zao hilo la ngano kitaifa, 
anataja  maeneo mengine mapya  
ambayo yana sifa ya joto na mvua 
chache yatakayolimwa zao hilo la 
ngano baada ya  kukamilika kwa 
utafiti wa mbegu zake zitakazo-
pasishwa kwaajili ya kuhimili 
hali hiyo ni pamoja na mikoa ya 
Dodoma,Singida na Tabora.

SAUTI YA MKULIMA 
Mariam Masige, mkazi wa jijini 

Mbeya, anaiambia Nipashe katika 
maonyesho hayo kwenye banda 
la TARI, akiunga mkono kuvutiwa 
na mafuta ya ufuta kwa kumaliza 
tatizo la ngozi lililomsumbua sana 
mwaka jana.

tikanaji ngano, vilevile tayari 
matunda yakionekana kwa upa-
tikanaji mafuta ya kupikia nchini.

Kwa mujibu wa Rais Dk. Samia, 

uwekezaji upo njiani kuwezesha 
uchakataji matunda kwa wingi 
nchini na ziara zake amekuwa 
akioanisha na kukaribisha 
uwekezaji katika sekta ya kilimo 
kitaifa.

Ndani ya miaka miwili iliyopita 
ya uongozi wa Dk. Samia, kume-
shuhudiwa tena aina ya vipaum-
bele vya Mwalimu Nyerere, 
kupitia kupanuka bajeti ya 
kilimo  maradufu inayokaribisha 

vipaumbele vya kilimo cha kisasa, 
ikiwamo umwagiliaji.

Kingine  kinachoweka histo-
ria kimataifa,  ni kuanzishwa 
kituo cha kilimo cha kisasa na 
kujitegemea kwa vijana, huko 

Bahi, Dodoma, ikiwa kwenye 
msingi wa ‘Elimu ya Kujitegemea’  
kikiwakomboa vijana na tatizo la 
ajira, ambalo wameanza na kundi 
la vijana 300 wa mfano.

INATOKA UK.11

UBUNIFU KILIMO AWAMU YA SITA KATIKA STAILI KUENDELEZA YAKE BABA WA TAIFA

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tanzania, (TARI) Dk Geofrey Mkamilo (kulia), ak-
itoa maelezo kwa Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Halima Dendogo, kwenye maonyesho ya Nanenane, 
jijini Mbeya. PICHA: ASHTON BALAIGWA.
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NA BEATRICE PHILEMON

Baada ya kuwasherehekea wakulima
sasa ni Kongamano Kimataifa la  Chakula 

W
AKATI leo ni kilele 
cha Nanenane, wa-
fanyabiashara na 
wawekezaji  kutoka 

mataifa mbalimbali wanawapa 
tena Watanzania fursa ya kushiri-
ki kongamano na maonyesho ya 
kimataifa ya mazao ya chakula-
‘Afro Agri World Food 2023’. 

Ni jukwaa linalowaleta pamoja 
wafanyabiashara, wawekezaji na  
wadau wa kilimo kutoka  Afrika, 
Asia, Ulaya na    Marekani wana-
okusanyika Diamond Jubilee, 
kuanzia Alhamisi Agosti 10 hadi 
12, jijini Dar es Salaam kujionea 
mazao mbalimbali ya chakula, 
kusaka masoko, utaalamu na ujuzi.

Ni zaidi ya washiriki  700 
watakuwa nchini kwa siku tatu 
kuhudhuria kongamano na mao-
nyesho ya kimataifa ya ‘Afro World 
Agri Food 2023’, anasema Mkuru-
genzi Mtendaji wa  Kampuni ya 
Tanzania Pulses Network (TPN), 
Zirack Andrew, moja ya kampuni 
waandaaji.

Anasema mazao yatakay-
oonyeshwa ni pamoja na ya 
viungo, mbegu za mafuta kama 
korosho na  ufuta, yapo matunda, 
sukari, ngano, pamba, kokoa, 

kahawa, chai,  mchele na nafaka 
mbalimbali, mikunde kuanzia 
mbaazi, maharage, kunde, dengu, 
njegere na njugumawe.

MALENGO YA MAONYESHO
“Ni  kuhamasisha uwekezaji wa 

kimataifa kwenye sekta ya kilimo 
Afrika, kutengeneza fursa za 
kibiashara kwa wafanyabiashara, 
kuwa jukwaa la majadiliano 
kwenye mazao tofauti Afrika  na 
kutoa fursa ya kuonyesha teknolo-
jia  zinazotumika kwenye sekta ya 
kilimo Afrika,” anasema Andrew.

Mkurugenzi Mtendaji wa Tan-
zania Pulses Network, anasema 
kongamano hilo  linafanyika kwa 
mara ya kwanza Afrika na Tanza-
nia imechaguliwa kuwa mwenyeji 
wake,  alisema litakuwa na mambo 
kadhaa    ambayo ni pamoja na  
maonyesho ya bidhaa za chakula 
na midahalo ya mazao tofauti ya 
chakula yanayozalishwa Afrika.

Aidha, kutoa tuzo kwa kampuni 
mbalimbali kwa lengo la kutambua 
mchango wao mahususi kwenye 
kuendeleza mazao na biashara ya 
chakula Afrika na na mikutano ya 
kuzungumzia biashara na kuingia 
mikataba na makubaliano ya kibi-

ikilinganishwa na tani 18,665,217 
mwaka 2020/2021 ikiwa zime-
pungua kiasi cha tani 1,516,927, 
akisema ni kutokana na mta-
wanyiko wa mvua usioridhisha.

Aidha, Waziri Bashe anasema 
uzalishaji wa nafaka ambao una-
husisha mahindi, mchele, mtama 
uwele, ulezi na ngano ulipungua 
kwa tani 1,641,127 sawa na asilimia 
15.1 ikilinganishwa na uzalishaji 
wa tani 10,874,425 kwa msimu wa 
2020/2021.

Akizungumzia uzalishaji wa 
mazao yasiyo nafaka ambayo ni 
jamii ya mikunde, muhogo, ndizi, 
viazi vitamu na mviringo anasema 
uliongezeka kwa tani 124,200 
sawa na ongezeko la asilimia 1.6 
na kufikia tani 7,914,992 ikilin-
ganishwa na uzalishaji wa tani 
7,990,792 msimu wa 2020/2021.

  Mahitaji ya chakula kwa 
mwaka 2022/2023 Waziri 
anasema ni tani 15,053,299 na 
kuna  ziada ya tani 2,095,256 za 
chakula, kwa kuzingatia takwimu 
hizo za uzalishaji na mahitaji ya 
chakula, kwa mwaka 2022/2023, 
Waziri anasema taifa limeji-
tosheleza kwa chakula kwa asil-
imia 114.

Kwa upande wa makadirio ya 
mahitaji ya chakula, Waziri ana-
liambia bunge kuwa  hadi ifikapo 
2030 mahitaji  yatakuwa tani 
milioni 20 na mwaka 2050 yat-
afikia tani milioni 33.7.

“Hali hii inaleta changamoto 
kwa nchi yetu tunawajibika kuwa 
na mikakati ya uwekezaji ya muda 
mrefu tena endelevu kwenye 
sekta ya kilimo ili kuhakikisha 
utoshelevu wa chakula kwa miaka 
hiyo na ziada kwa ajili ya kuuza 
nje.” Anasema.

Kwa mujibu wa sensa ya watu 
na makazi ya 2022 , idadi ya 
Watanzania ni takribani milioni 61 
na mwenendo wa ukuaji wa idadi 
ya watu nchini na duniani ifikapo 
mwaka 2050, Tanzania  itakuwa 
na watu milioni 136 na duniani 
watafikia bilioni 9.7.

 Katika kipindi hicho, uzalishaji 
wa chakula unakadiriwa kupun-
gua kwa asilimia nne wakati mah-
itaji halisi ya chakula yanakadi-
riwa kuongezeka kwa zaidi ya 
asilimia 50.

Changamoto kubwa ya uzal-
ishaji wa chakula  namba moja 
kwa Tanzania inatajwa na Waziri 
Bashe kuwa ni mabadiliko ya 
tabianchi ambayo yanasababi-
sha kupungua kwa uzalishaji wa 
chakula na hivyo kuhatarisha 
uimara wa uchumi na usalama 
wa chakula.

 Ili kuwa salama kwenye eneo 
hili ni lazima kuendelea kuwekeza 
katika mifumo imara na himilivu 
ya kilimo inayotumia teknolojia 
za umwagiliaji za kisasa, uwezo 
wa kuhifadhi mbegu za asili ili 
kuwa msingi imara wa kufanya 
utafiti kupata teknolojia bora 
za uzalishaji wa mbegu ili kuji-
hakikishia usalama wa chakula 
na ulinzi wa uchumi wa taifa, 
anasema Waziri.

ashara.
“Kongamano hili limeandaliwa 

na Vyama vya Mazao Afrika, Tan-
zania Pulses Network (TPN) kwa 
kushirikiana na      kampuni ya 
Taso Event Private Limited ya 
India ambayo imekuwa ikiandaa 
majukwaa  kama haya takribani 
miaka 20 huko India, Mashariki 
ya Kati na nchi ya Myanmar.” 
Anasema Andrew.

Anaeleza kuwa mazao yata-
kayohusika na  jukwaa hilo  na 
kujadiliwa wakati wa kongamano 
ni   viungo, korosho, sukari, ufuta, 
ngano, pamba, kokoa, kahawa, 
chai, mikunde kama  mbaazi, 
maharage, kunde, dengu, njegere 
na njugumawe.

Halikadhalika, anaongeza kuwa 
kongamano hilo limechagua 
mazao haya kwa sababu ndiyo 
yanazalishwa kwa wingi Afrika 
ikiwemo Tanzania na pia yana 
uhitaji mkubwa katika soko la 
kimataifa hasa katika nchi za Asia 
na Ulaya.

Andrew anawaomba Watan-
zania wanaozalisha mazao hayo  
kutumia fursa hiyo akiwaka-
ribisha kuonyesha bidhaa zao 
lakini pia kushiriki kongamano 

ili kutangaza wanachozalisha 
na kutafuta    masoko kwa nchi 
washiriki.

Halikadhalika  wajionee na  
vile vinavyozalishwa na kampuni 
mbalimbali duniani na jinsi 
ya kushirikiana na wazalishaji 
wengine wa nje ya mipaka.

“Mtanzania ambaye atakuwa 
tayari kushiriki au kuonyesha 
bidhaa zake awasiliane na Tanza-
nia Pulses Network kupitia website 
yao ya www.tanzaniapulses.co.tz,” 
alisema

  Anawataka pia washiriki 
kongamano na mikutano ya kibi-
ashara, kutembelea mabanda 
yenye mazao ya kilimo na kuhud-
huria mikutano ya kibiashara, aki-
kumbusha kuwa watakaoshiriki 
kongamano watatakiwa kulipia 
ada ndogo ya ushiriki.

Hali ya uzalishaji wa mazao 
ya chakula, nchi ikiwasilishwa 
na Waziri wa Kilimo, Hussein 
Bashe,   wakati wa makadirio ya 
mapato na matumizi ya wizara 
yake kwa mwaka 2023/2024,  
anasema kwa msimu wa mwaka 
2021/2022    yalifikia tani 
17,148,290.

Hata hivyo, kuna upungufu  

•Kampuni 700 zatua Dar, Watanzania waambiwa ‘hakuna kulala, wajitokeze’
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Balaa la viuatilifu; mkulima anapata 
maradhi kifafa, usonji, ‘pakinsoni’...

D
AWA za kuua wadudu 
au viuatilifu hutumiwa 
karibu duniani  kote ili 
kudhibiti visumbufu vi-

navyoua mazao mashambani na 
hata mimea mingine inayomuhu-
su binadamu. 

Ingawa ni dawa zinazofaa, 
lakini si salama, zina kemikali 
zenye sumu zinazoweza kuharibu 
mifumo ya fahamu na neva.

ATHARI KIAFYA
Viuatilifu vina madhara, ukila 

kupitia chakula au mazao yaliyo-
tokana au kukuzwa na kulindwa 
na dawa hizo. 

Athari ni kupitia mchakato 
unaojulikana kama malimbikizo 
au mkusanyiko wa kibayolojia 
(biological accumulation).

Hii hutokea wakati sumu 
inapoongezeka mwilini kwa 
sababu hauna uwezo wa kuivunja 
na kuiondoa. 

Kwa hivyo viuatilifu vingi 
vinaweza kurundikana kwenye 
mafuta mwilini na kuwa na athari 
mbaya kwa binadamu. 

Licha ya kanuni za kimataifa 
kuhusu matumizi yake,utafiti 
unaonyesha kuwa si salama.

Inapopulizwa, dawa za kuulia 
wadudu huzalisha  unaogeuka 
kuchafua  hewa. 

Nchini Marekani, asilimia 37 
hadi 54 ya magonjwa yanayohu-
siana na dawa kati ya wafanyakazi 
wa kilimo yanahusishwa na kuvuta 

hewa ya dawa.

DALILI MBAYA
Dalili za mapema za kuathirika 

na dawa za kuua wadudu zinaweza 
kujumuisha maumivu ya kichwa, 
kichefuchefu, kizunguzungu na 
mfumo wa upumuaji, anasema 
Michelle Perro,anapozungumza 
na BBC.

Ni daktari wa watoto  ambaye 
alianzisha shirika lisilo la kiseri-
kali la GMO Science, jukwaa la 
umma ambalo madaktari hujadili 
na kuchambua athari za mazao 
na vyakula vilivyotengenezwa kwa 
kubadili vinasaba.

Anataja athari za kiafya kuwa 
zinaweza kuwa kifafa hadi mata-
tizo ya kupumua. Hali na matumizi 
ya muda mrefu wa aina ya dawa 
inayotumiwa pia husababisha 
athari kwenye mifumo ya hisia na 
neva. 

“Kwa kuvuta viuatilifu kupitia 
mapafu inaweza kuwa sumu 
zaidi, kwa sababu utumbo  wetu 
una vijidudu ambavyo husaidia 
kuondoa sumu,” anasema Perro.

Dawa za viatilifu zinaweza 
kusababisha kupoteza uwezo wa 
kutambua harufi za vitu mbalim-
bali.

Utafiti wa mwaka 2020 uligun-
dua kuwa kati ya wafanyakazi 
wa kilimo wanaokadiriwa kuwa 
milioni 860 duniani asilimia 44 
wanaathiriwa na sumu ya dawa 
hizi kila mwaka, inasema BBC.

 Hii ni kutokana na ukosefu wa 
vifaa vya kujikinga au kutumia 
vifaa vyenye kasoro, ambayo 
husababisha athari kupitia ngozi, 
kuvuta hewa au kumeza.

“Dawa za kuulia wadudu 
zinapoingia mwilini kwa kuvuta 
pumzi, hupitia kizuizi cha ubongo 
wetu wa damu na kudhoofisha 
utendakazi wa neva au mishipa 
ya fahamu,” anasema Chen. “Njia 
nyingine, dawa za kuua wadudu 
zinaweza kuingia katika mfumo 
wetu wa damu kupitia njia ya 
utumbo ikiwa zimemezwa ama 
kuliwa.”

Tafiti nyingi pia huonyesha uhu-
siano kati ya matumizi ya dawa 
hizi na magonjwa ya mfumo wa 
neva. 

Dawa za kuulia wadudu zimehu-
sishwa na hali kama vile ugonjwa 
unaoitwa kitaalamu attention 
deficit hyperactivity disorder 
(ADHD).

ADHD inasababisha  kutokuji-
amini, kushindwa masomo shuleni 
au kazini na dalili zake ni pamoja 
na kukosa umakini au kuwa nao 
lakini mdogo na kuhangaika.

Aidha, maradhi ya Parkinson 
nayo pia husababishwa na dawa 
hizo , huu 

ni ugonjwa wa ubongo ambapo 
mtu hukosa homoni ya ‘dopamine’ 
baada ya seli zinazotengeneza 
dopamini kuharibika. 

Mgonjwa anatetemeka mikono 
pamoja na shida ya kutembea. 

Huenda pia mtu akawa na shida 
za kufikiria.

Dawa za kuua wadudu wakati 
wa ujauzito au kwa watoto pia 
zinahusishwa na tatizo la usonji.

Kwa sababu zimetengenezwa 
kulenga tishu za neva za kiumbe, 
viua wadudu kama vile ‘organofos-
fati, carbamates na  organochlo-
rine’ ni hatari  zaidi kuliko viua 
magugu.

Mnamo 2014, watoto wa shule 
moja waliathirika na sumu hizo 
huko Bordeaux, Ufaransa, kwenye  
shule hiyo ya msingi iliyo karibu na 
shamba la mizabibu, wanafunzi 23 
walipata kichefuchefu, maumivu 
ya kichwa na kuwashwa  baada ya 
dawa za kuua kuvu kunyunyiziwa 
shambani mizabibu,inasema BBC.

BBC inaripoti kisa cha  Tim 
Parton, meneja wa  shamba wa 
Park huko Staffordshire Uingereza, 
aliyeanza majaribio ya kilimo cha 
kibaolojia kisicho na kemikali.

Badala ya kutumia dawa 
za kuulia wadudu na mbolea, 
alizigeukia pembejeo asilia. 

Kilimo hicho ni mbinu mpya 
ambayo inatanguliza mbele 
udongo na afya ya mazingira kwa 
kupunguza pembejeo za bandia  
au zenye kemikali.

SABABU YA KUBADILIKA
BBC inasema anaanza kulima 

kibailojia baada ya kuumwa na 
kichwa na kuota vipele kwenye 
ngozi kutokana na kutumia viua-

USHINDANI WA SHULE BORA KWENYE MIKOA TISA …

tilifu vyenye kemikali.
Tangu atumie mbinu ya kilimo 

cha kibaolojia, Parton hajapata 
athari zozote za kiafya. Hajalazi-
mika kutumia mbolea yoyote ya 
fosforasi na potasiamu kwenye 
mazao yake kwa zaidi ya miaka 10. 

“Ninajaribu kuweka mmea 
katika uwiano wa lishe niweza-
vyo, na ikiwa mmea umepata lishe 
sahihi, hauugui,” anasema.

ILIVYO DUNIANI
Hali ya  matumizi ya viuatilifu 

duniani ni kubwa na hivi ni vitu au 
kemikali zinazotumika kufukuza, 
kuharibu na kudhibiti wadudu, 
magugu au viumbe vingine vina-
vyoathiri ukuaji wa mimea.

Ingawa ni bora, dawa za kuulia 
wadudu zina kemikali zenye sumu 
ambazo zinaweza kuwa na athari 
kubwa na wakati mwingine ni 
hatari kwa viungo vya hisia vya 
binadamu na mfumo wa neva.

BBC inasema kemikali hizo 
zilianza kutumiwa kwa mara ya 
kwanza katika miaka ya 1930 ili 
kulinda mazao nchini Marekani.

 Jumuiya nyingi za kilimo zinat-
egemea matumizi ya dawa au viua-
tilifu kwa sababu ya kufanikisha 
kupata mavuno mengi.

 Leo, karibu theluthi moja ya 
bidhaa za kilimo duniani zinat-
egemea dawa hizo zenye kemikali.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO), kuna zaidi ya aina 
1,000 za viuatilifu zinatumika 
duniani kote, huku baadhi ya 
aina zinazojulikana zaidi ni dawa 
za kuulia magugu, za kuondoa 
ukungu na bacteria.

Mnamo 1990, matumizi ya viua-
tilifu duniani yalikuwa kilo bilioni 
1.69; idadi hii ilikua zaidi ya asilimia 
57 katika miongo miwili iliyopita, 
na kufikia kilo bilioni 2.66 mwaka 
2020, inasema WHO.

Ripoti ya Mpango wa Mazin-
gira wa Umoja wa Mataifa (UNEP)  
inatabiri kuendelea kukua kwa 
matumizi ya viuatilifu. 

Inasema kwa kuwa idadi ya 
watu duniani inatarajiwa kufikia 
watu bilioni 9.3 ifikapo mwaka 
2050, ongezeko la asilimia 60 la 
kiwango cha uzalishaji wa chakula 
linahitajika.

UNEP inaongeza kuwa ili kuen-
deleza na kukidhi mahitaji haya, 
watafiti wanaamini wakulima 
watahitaji kutumia dawa ama 
viuatilifu vingi ziadi kupambana 
na wadudu, magugu na magonjwa 
ya mimea.

Hata hivyo, inaelezwa kuwa 
utafiti wa mifumo ya kilimo ya 
Ulaya, kuacha kutumia dawa za 
kuua wadudu kunaweza kusaba-
bisha hasara ya asilimia 78 ya uzal-
ishaji wa matunda, kupungua kwa 
mavuno ya mboga kwa asilimia 54 
na hasara ya asilimia 32 ya mazao 
ya nafaka.

Lakini, utegemezi wetu kwa 
dawa za kuulia wadudu pia huja 
kwa gharama kubwa kwa mazin-
gira, na utafiti unaoonyesha dawa 
za kuulia wadudu zinaweza kuwa-
jibika kwa upotezaji wa harufu 
katika nyuki wa asali, kuchafua 
vyanzo vya maji, na kutishia 
mifumo ya ikolojia ya majini.

Viua wadudu waharibifu na mbolea si salama sana kwa wanadamu na ikolojia  PICHA: MTANDAO
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Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKULIMA wamehimizwa ku-
tumia mbegu za mtama zenye 
uwezo wa kukabiliana na gugu 
chawi ambazo zimefanyiwa 
utafiti na Taasisi ya Utafiti wa 
Kilimo Tanzania (TARI).

Akizungumza katika mao-
nyesho ya nanenane Kanda 
ya Kati, Mtafiti na Mratibu wa 
Utafiti na Ubunifu wa kituo 
cha TARI Hombolo, Dk. Eliud 
Kongola, alisema mbegu hizo 
zina uwezo wa kukabiliana na 
gugu chawi ambalo limekuwa 

chanzo cha uharibifu wa zao 
hilo shambani.

Aidha, alisema mbegu hizo 
zitachangia kuongeza uzal-
ishaji wa zao la mtama hapa 
nchini.

Alizitaja aina hizo za mbegu 
za mtama ni pamoja na wahi, 
Tari  sogamwani, Tari soga 
Mtuu na Hakika ambazo zime-
fanyiwa utafiti.

“Katika maonyesho haya 
tumekuja na mbegu hizo 
pamoja na nyingine nyeupe 
zilizofanyiwa utafiti ambazo 
wakulima wanapaswa kwenda 

kuzitumia katika msimu wa kil-
imo huu  ili kuongeza uzalishaji 
wa zao la mtama,”alisema.

Alisema mbegu hizo ni 
bora ambazo zitachangia 
kwa kiasi kikubwa mkulima 
kufanya kilimo chenye tija ki-
takachomsaidia kuingia katika 
soko la ushindani na kujikwa-
mua kiuchumi.

Aliwaasa vijana wanaoingia 
katika kilimo kujikita kwenye 
kilimo cha mtama ili kuchang-
ia kuongeza uzalishaji utakaok-
idhi mahitaji ya viwanda hapa 
nchini na nje ya nchi.

“Hivi sasa zao hili lina soko 
kubwa sana hapa ndani na nje, 
kutokana na kwamba linatu-
mika katika matumizi mbal-
imbali ikiwemo kutengeneza 
vinywaji mbalimbali pamoja 
na utengenezaji wa masuala ya 
lishe,”alisema.

Naye, Ofisa Kilimo kutoka 
TARI Hombolo, Sabinus Ki-
nunda, aliwataka wakulima 
kutumia kanuni za kilimo 
ambazo zitawasaidia kufanya 
kilimo chenye tija ambacho 
kitawawezesha kuongeza uzal-
ishaji.

Na Augusta Njoji, SINGIDA

M
AMLAKA ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Singida 
(SUWASA), imejipanga ku-
kabiliana na upotevu wa 

maji wa asilimia 31 kwa kubadili mi-
undombinu na mita za maji za zamani 
zinazosoma chini ya kiwango.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana mjini hapa, Mkurugenzi 
Mtendaji wa SUWASA, Sebastian 
Warioba, alisema upotevu wa maji 
unachangiwa na vitu mbalimbali mo-
jawapo ni matumizi yasiyo sahihi au 
wizi wa maji na uchakavu wa miun-
dombinu.

“Tunachofanya kuna maeneo tu-
mefanya ukarabati, kubadilisha mita 
za zamani zinazosoma chini ya kiwan-
go, mapema mwaka huu mamlaka hii 
imepata mita zaidi ya 20,000 za maji 
ambazo zinatumika kubadilisha na 
kuunganisha wateja, huku ikipewa 
mabomba ya zaidi ya Sh. milioni 300.”

“Tunatarajia kupata mabomba 
mengine ya zaidi ya Sh.bilioni moja ili 
kubadilisha na kuunganisha kwa wa-

SUWASA yaanza mapambano 
kudhibiti upotevu wa maji

Tunatara-
jia kupata 
mabomba 
mengine 
ya zaidi ya 
Sh.bilioni 
moja ili 
kubadilisha 
na kuun-
ganisha 
kwa wateja 
ili kuon-
dokana na 
upotevu wa 
maji.

teja ili kuondokana na upotevu wa 
maji,” alisema.

Aidha, alisema katika kuimarisha 
upatikanaji wa maji Manispaa ya Sin-
gida inatekeleza kwa mradi wa maji 
wa miji 28 unaogharimu Sh.bilioni 
45 ambao unatarajiwa kukamilika 
mwaka 2024.

Alisema mradi huo utaongeza 
upatikanaji wa maji na kuwafikia 
wateja kwa asilimia 90 kwenye Man-
ispaa ya Singida.

Kadhalika, alisema kuna miradi 
mingine wanategemea kutekeleza 
kwa kupata fedha serikali kuu ili 
kuwafikia wananchi ambao hawa-
jafikiwa na mtandao wa maji.

“Manispaa tuna kata 18 tume-
shafikia kata 16 ambapo kuna baa-
dhi hazijafikiwa kwa ukamilifu 
na zingine mbili hatujazifikia ka-
bisa, tumewasilisha andiko Wizara 
ya Maji ili kupata fedha zaidi ya 
Sh.bilioni tatu,” alisema.

  Alibainisha kuwa mamlaka hiyo 
ina wateja wa maunganisho ya ma-
jisafi 18,000 na imewafikia kwa asil-
imia 78.

“Eneo tunalohudumia ni Manis-
paa ya Singida pamoja na miji min-
gine saba nje ya manispaa ambayo 
ni Buguno, Njia panda, Ikungi, Sepu-
ka, Irisia, Puma na Makiungu am-
bapo tumewafikia wateja kwenye 
miji hiyo kwa asilimia 68,” alisema.

Kuhusu uondoshaji wa majitaka, 
alisema manispaa hiyo haikuwa na 
huduma hiyo na kuanzia mwaka 
huu wameanza utekelezaji wa mra-
di wa uondoshaji majitaka ambapo 
wameanza na kujenga mabwawa 
eneo la Manga.

“Mabwawa haya yatakapokami-
lika mwishoni mwa mwaka 2024 
tunategemea makazi ya wananchi 
yatakuwa salama kwa kuondosha 
majitaka na kupeleka kwenye ma-
bwawa na maji hayo yatatibiwa na 
baadaye yataweza kutumika kwa 
manufaa ya kiuchumi ya wakazi 
wa hapa kama vile shughuli ya 
kilimo,”alisema.

Alitoa rai kwa wananchi kutoa 
taarifa pindi inapotokea hujuma 
kwenye maeneo ya miradi na miun-
dombinu.

15JUMANNE AGOSTI 8, 2023

Wafugaji 
kuku 
walalamika 
kususwa na 
wataalam 
mifugo
Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAFUGAJI wa kuku Kanda ya 
Kati wamewaomba wataalam wa 
mifugo kuwatembelea kwenye 
maeneo yao kwa ajili ya kuwapa-
tia elimu ili kuboresha ufugaji. 

Mkurugenzi wa Taasisi ya 
kikundi cha Tusumuke Dodoma, 
Christopher Makotwe alitoa rai 
hiyo jana wakati akizungumza 
katika kongamano la wafugaji wa 
kuku.

Kikundi hicho kinajishughulisha 
na usambazaji na uzalishaji wa 
vifaranga vya kuku, vyakula vya 
mifugo chanjo na dawa.

Alisema wataalam hao wa 
mifugo ya kuku wanahitajika kwa 
wafugaji ili kuwapatia elimu ita-
kayowawezesha kuongeza uzal-
ishaji na kuwainua kiuchumi.

“Wakati umefika sasa wafugaji 
wa kuku wanahitaji kutengen-
eza vyakula vya kulisha mifugo 
inayotokana na ubunifu wao na 
tumechoka kuagiza vyakula vya 
nje, hivyo tunawaomba wataalam 
wa mifugo kututembelea na ku-
tupatia elimu ya ubunifu utaka-
owawezesha kuibua vyakula kwa 
kutengeneza wenyewe,”alisema.

Naye, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Bahi, Donald Mejitii 
akifungua kongamano hilo ali-
wataka wataalamu kubuni mbinu 
itakayoongeza uzalishaji wenye 
tija badala ya kuendelea kusubiri 
makongamano.

Alisema kuwa hivi sasa soko 
la kuku limepanda kwa kasi kwa 
Kanda ya Kati, hivyo wataalam 
wanahitajika kuwafikia wafugaji 
ili kuchangamkia fursa hiyo.

“Hivyo kupitia kongamano hili 
nitumie nafasi hii pia niwaombe  
wataalam wetu mliopo kwenye 
halmashauri zetu ndani ya kata, 
vijiji watembeleeni wafugaji hao 
wa kuku badala ya kusubiri ku-
kutana kwenye maonyesho kama 
haya,”alisema .

Alisema wafugaji hao wa kuku 
bado wanahitaji kupatiwa elimu 
ya mafunzo zaidi namna ya 
ufugaji  ili kuboresha zaidi na 
kuwawezesha kupata masoko ya 
uhakika kwa wanunuzi na walaji 
wao.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais-TAMISEMI, Deogratius Ndejembi, akipata maelezo kutoka kwa mwanakikundi wa chama cha 
wanawake ‘Mathabita’ Kiwanja cha Ndege jijini Dodoma, kilichopata mkopo wa asilimia 10 kwa ajili ya kujishughulisha 
na ukamuaji wa alizeti na usindikaji wa mazao ya nafaka. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wahimizwa kutumia mbegu za TARI

HABARI DODOMA

Hivyo kupitia kongama-
no hili nitumie nafasi hii 
pia niwaombe  wataalam 
wetu mliopo kwenye 
halmashauri zetu ndani 
ya kata, vijiji watemb-
eleeni wafugaji hao wa 
kuku badala ya kusubiri 
kukutana kwenye mao-
nyesho kama haya



Mkuu wa Mkoa wa Njombe, Anthony Mtaka, akizungumza alipotembelea banda la Mamlaka ya Usafiri wa Anga 
(TCAA)  kwenye maonyesho ya Nanenane jijini Mbeya. Wa tatu kulia ni Meneja Masoko na Mawasiliano wa 
TCAA, Yesaya Mwakifulefule. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Nebart Msokwa, MBEYA

N
AIBU Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Exaud Kigahe  
amewahimiza Wakala wa 
Vipimo (WMA), kuhamasi-

sha wakulima kujiunga katika vikundi 
ama vyama vya ushirika (AMCOS) 
ambapo itakuwa rahisi kwa serikali 
kuwawezesha kuwa na mizani sahihi 
na iliyohakikiwa.

Amesema hilo likifanyika lita-
wawezesha wakulima kuuza mazao 
kwa kuzingatia uzito sahihi unao-
takiwa kisheria ambao ni uzito usi-
ozidi kilo 100 na kuacha kufungasha 
na kusafirisha mazao kwa mtindo wa 
Lumbesa.

Kigahe aliyasema hayo alipotem-
belea banda la Wakala wa Vipimo ka-
tika Maonesho ya Kimataifa ya Kilimo 
Nane Nane yanayofanyika kitaifa Ji-
jini Mbeya kwenye Viwanja vya John 
Mwakangale.

Alisema WMA iendelee kuwasima-
mia wafanyabiashara kuhakikisha 
hawatumii vipimo batili kama ndoo, 
madebe na kangomba wakati wa 
uuzaji wa mazao yao kwani vipimo 
hivyo vinawapunja na kuwanufaisha 
wanunuzi.

Kadhalika, aliipongeza WMA kwa 

WMA yaagizwa kuhamasisha 
wakulima kujiunga vikundi
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SBT, AgriCom 
zaingia 
makubaliano 
kukuza kilimo
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

BENKI ya Stanbic Tanzania (SBT) 
kwa kushirikiana na kampuni 
ya zana za kilimo ya AgriCom 
Africa (AA) zimesaini hati ya 
makubaliano (MoU) yenye lengo 
la kuleta mapinduzi ya kilimo 
kwa kuongeza matumizi ya zana 
bora na za kisasa.

Ushirikiano huo utawasaidia 
wananchi kunufaika na zana 
mbalimbali za kilimo zilizoten-
genezwa kwa teknolojia bora na 
ya kisasa kutoka AgriCom Africa 
kwa ajili ya kuleta mapinduzi ya 
kisasa katika sekta ya kilimo na 
kuongeza uzalishaji. 

Aidha, wananchi pia wataweza 
kunufaika na mikopo ya kifedha 
katika sekta ya kilimo, biashara 
kwa zaidi ya silimia 80 kutoka 
benki hiyo, huku kukiwa na 
sharti la muda, ambapo wa-
naweza kulipa ndani ya miezi 60 
(sawasawa na miaka mitano).

Zana hizo zitakazotolewa ni 
trekta, power tillers, uvunaji, 
post-harvesting machinery na 
zana nyingine muhimu katika 
shughuli za kilimo kwa wakulima.

Mpango huo wa ushirikiano 
unakwenda sawia na ajenda ya 
10/30 ambayo inalenga kukuza 
sekta ya kilimo kwa zaidi ya 
asilimia 10 ifikapo mwaka 2030 
pamoja na kuhakikisha usalama 
wa upatikanaji wa chakula nchini 
kitakachoweza kukidhi mahitaji 
ya ndani pamoja na kuuza nje 
ya nchi, hivyo kuongeza mapato 
kutoka kiasi cha Dola za kima-
rekani bilioni 1. mpaka Dola za 
marekani bilioni tano ifikapo 
mwaka 2030.

Akizungumza katika Viwanja 
vya Nanenane mkoani Mbeya, 
Mkuu wa Kitengo cha Mikopo 
ya Asseti na Vyombo vya Moto 
kutoka SBT, John Mosha alisema 
kuwa kupitia ushirikiano itasaid-
ia wananchi hususani wakulima 
kuwawezesha kununua zana za 
kilimo sambamba na kukopa 
vifaa na mashine mbalimbali za 
shambani ili kuongeza ufanisi na 
uzalishaji wenye tija.

RC ahimiza wazazi kutunza kumbukumbu, historia ya taifa
Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Njombe, An-
thony Mtaka, amesema mbali na 
serikali kuwa na wajibu wa ku-
tunza kumbukumbu na historia 
ya taifa kabla na baada ya uhuru, 
ipo haja ya wazazi kuweka utara-
tibu wa kuandaa taarifa ambazo 
huja kuwa kumbukumbu kwa ki-
zazi cha sasa na kijacho.

Mtaka aliyasema hayo baada 
ya kutembelea banda la kum-
bukumbu za John Mwakangale 
kwenye Maonesho ya Nanenane 
ya Kitaifa yanayofanyika katika vi-
wanja vya John Mwakangale, jijini 
Mbeya.

“Mimi ninachoweza kusema 

maonyesho haya ni ya siku ny-
ingi, lakini viwanja vya John Mwa-
kangale ukimwambia mtu taja 
viwanja vya Nanenane unavyovi-
fahamu, atakwambia viwanja vya 
John Mwakangale. Na pia mimi 
nimekutana na viongozi tofauti 
ambao hawamjui zaidi John Mwa-
kangale alikuwa nani.

Alisema kwamba John Mwa-
kangale ambaye ni miongoni 
mwa waasisi wa mwanzo wal-
iokuwa bega kwa bega na Mwal-
imu Julius Nyerere ameacha kum-
bukumbu na heshima kubwa kwa 
taifa na mwenye uadilifu ndani ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

“Hapa (katika banda) pana his-
toria nzuri sana kwa sababu Mwa-

kangale ni wale waasisi wa mwan-
zo ambao Mwalimu, alishirikiana 
nao kwenye harakati za uhuru na 
hata kwenye uanzilishi wa Chama 
cha TANU, na ni wale wabunge wa 
mwanzo ambao walikuja kush-
iriki kwenye serikali akawa wa-
ziri mdogo ambapo leo tunasema 
Naibu Waziri wa TAMISEMI,” ali-
bainisha Mtaka.

Kuhusu kumbukumbu kwe-
nye banda hilo, Mtaka alisema 
ameshuhudia taswira za picha to-
fauti za harakati za ujenzi wa taifa 
pamoja na zilizowekwa kwenye 
maandishi.

“Ameshirikishwa kwenye 
mambo mengi, lakini kikubwa ni 
kwamba tuna Watanzania wengi 

sana wamenunua kitabu cha 
Nelson Mandela kiitwacho ‘Long 
walk to freedom’ na hawajui 
kuwa humu ndani ya kitabu hiki 
kimemnukuu John Mwakangale.

“Naamini watu wengi sana 
kwenye makabati ya vitabu wali-
yonayo nyumbani kwao hata 
maktaba za vitabu za Tanzania 
zenye kitabu hiki cha Mandela 
hawajui kuwa humu ndani kuna 
nukuu ya mtanzania,” alisema 
Mtaka.

Alisema kumbukumbu ya John 
Mwakangale akinukuliwa kwe-
nye kitabu hicho ambacho ni 
kikubwa kilichouzwa duniani ka-
tika tovuti na Amazon ni heshima 
kubwa kwa Watanzania.

“Mheshimiwa Kikwete ( Ja-
kaya) akiwa Waziri wa Madini 
alimtumia Mwakangale kadi ya 
kumtakia heri ya sikukuu na 
unaweza kuona huyu mtu ali-
kuwa wa aina gani na baadae 
mheshimiwa Kikwete alikuja 
kuwa Rais, pia utaona hapa (ka-
tika banda) zipo kadi za sikukuu 
akipewa na Dk. Salim Ahmed 
Salim, Mwalimu Nyerere.

Alisema ipo haja ya viongozi 
na familia kuwafundisha watoto 
historia ya nchi yao, hususani 
kuhusu waasisi wa taifa ambao 
walijitoa kwa uzalendo kwa 
kulipigania taifa kupata uhuru 
pamoja na kuandaa mazingira ya 
kimaendeleo ya nchi kufika sasa.

HABARI MBEYA

WMA 
inaen-
delea na 
usimamizi 
wa vipimo 
kwenye 
ufungashaji 
wa mazao 
ili ku-
tokomeza 
ufungashaji 
wa mazao 
kwa mfumo 
wa lumbesa 
ambapo 
kaguzi 
mbalimbali 
zinafanyika 
ili kuka-
biliana na 
suala hilo.

kuendelea kusimamia usahihi wa vi-
pimo kwenye sekta mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na sekta ya kilimo.

Naye Mkurugenzi wa Biashara wa 
WMA, Deogratias Maneno alimweleza 
Naibu Waziri, kuwa WMA ni wadau 
wakubwa kwenye maonyesho ya 
kilimo kwa kuwa inashiriki kwenye 
mnyororo mzima wa thamani tangu 
mkulima anapoanza uzalishaji wa 
mazao mpaka anapofika katika uzal-
ishaji.

Pia, alisema WMA inaendelea na 
usimamizi wa vipimo kwenye ufun-
gashaji wa mazao ili kutokomeza 
ufungashaji wa mazao kwa mfumo wa 
lumbesa ambapo kaguzi mbalimbali 
zinafanyika ili kukabiliana na suala 
hilo.

Alisema WMA inatumia nafasi ya 
ushiriki kwenye maonesho hayo ya 
wakulima kuwaelimisha wakulima.

Aliwataka wakulima wafuate sheria 
na taratibu ili waweze kuuza mazao 
kwa kutumia mizani na wafungashe 
na kusafirisha mazao kwa uzito usi-
ozidi kilo 100.

Pia, alimweleza Naibu Waziri kuwa 
WMA inaendelea kuhimiza hal-
mashauri mbalimbali kuanzisha vituo 
maalumu vya mauzo.

Alisema vituo hivyo vitasaidia 

wakulima kupeleka mazao yao na 
wanunuzi kununua katika vituo hivyo 
ambavyo vitakuwa na mizani sahihi 
iliyo hakikiwa na WMA ili kuhakikisha 
kunakuwa na biashara ya usawa bila 
mkulima kupunjika ili waweze kupata 
stahiki zao kulingana na kiasi sahihi 
cha mazao wanayouza.

Kadhalika, alimweleza Naibu Waziri 
kuwa WMA inaendelea kutoa elimu 
kuhusu umuhimu wa kutumia vipimo 
sahihi kwenye vyama mbalimbali vya 
ushirika vya msingi ikiwa ni pamoja 
na kutoa elimu kwa wakulima wa 
mazao ya kimkakati kama pamba, 
korosho, ufuta na kahawa ili waweze 
kutumia mizani wakati wa uuzaji wa 
mazao yao.

Mmoja ya wananchi aliyetembelea 
banda la WMA na kupata elimu kuhu-
su matumizi sahihi ya Vipimo, Lupa-
kisyo Mahenge ambaye ni mkazi wa 
Mafinga alisema amejifunza mambo 
mbalimbali ikiwa ni pamoja na kutam-
bua namna sahihi za kuandika alama 
kwenye bidhaa zilizofungashwa.

Alisema amejifunza namna ya ku-
tambua kama mzani umekaguliwa na 
WMA kupitia taarifa zinazojazwa kwe-
nye vibandiko inayowekwa kwenye 
mizani ambayo inaonyesha mwaka na 
mwezi ambao kipimo kimekaguliwa.
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HABARI ZANZIBAR

Wahandisi wanawake nchini 
wakumbushwa kutumia fursaTanzania, 

Marekani 
wazindua 
kampeni 
ugawaji 
vyandarua
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Tanzania na Marekani 
wamezindua kampeni ya ugawaji 
vyandarua vyenye dawa kwenye 
kaya ikiwa ni jitihada za pamoja 
katika mapambano dhidi ya 
ugonjwa wa malaria nchini. 

Akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya uzinduzi wa 
kampeni hiyo, Naibu Waziri wa 
Afya, Dk. Godwin Mollel, alisema: 
“Leo, tunasimama kwa pamoja 
katika dhamira yetu ya kupamba-
na na ugonjwa wa malaria nchini 
Tanzania.”

Alisema uzinduzi wa kampeni 
hiyo na ugawaji vyandarua vy-
enye dawa katika kaya za Mkoa 
wa Kagera na Tabora, Tanzania 
inatambua ushiriki wa Wamare-
kani pamoja na wadau wengine 
wa maendeleo.

Dk. Mollel alisema kupitia 
kampeni hiyo iitwayo ‘Usingizi wa 
starehe’ itasambaza vyandarua 
milioni 3.7 vyenye dawa katika 
kaya za Mkoa wa Kagera na Tab-
ora.

“Kwa kubadilisha vyandarua 
vilivyochakaa na kuhakikisha 
upatikanaji wa vyandarua vipya, 
tunaweza kupunguza kwa kiasi 
kikubwa maambukizi ya malaria 
na kulinda afya za jamii zetu.” 
alisema.

Naye Mshauri Mkazi wa Masuala 
ya malaria kutoka USAID, Naomi 
Serbantez alisema: “Serikali ya 
Marekani inafurahi kuungana na 
wadau wetu wa malaria katika 
kuzindua kampeni hii ugawaji wa 
vyandarua vilivyotiwa dawa kwa 
jamii. Kwa kuhakikisha kuwa kaya 
zinapata vyandarua na vyandarua 
hivi vinatumiwa kwa usahihi ili 
kupunguza maambukizi ya malaria 
na kuwalinda watu walio katika 
mazingira hatarishi.”

Alisema kupitia kampeni hiyo 
Marekani inasisitiza dhamira yake 
ya kuendelea kuisaidia Tanzania 
katika mapambano dhidi ya ma-
laria na kuboresha afya na ustawi 
wa raia wake.

Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu ya 
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa, 
Hemed Suleiman Abdulla, 
amesema Chama Cha Mapindu-
zi (CCM) kimejipanga kuhakiki-
sha majimbo yote ya uchaguzi 
yanabaki kuwa chini yao katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2025.

Aliyasema hayo wakati aki-
zungumza na wanachama wa 
CCM Jimbo la Chumbuni na Jim-
bo la Mpendae katika mwendel-
ezo wa ziara yake ya kuimarisha 
chama visiwani humo.

Alisema CCM inaendelea na 
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi 

ya mwaka 2020-2025 ambapo 
tayari miradi mbalimbali ime-
shakamilika na mingine inaen-
delea kujengwa ambacho ni 
kielelezo kikubwa cha wananchi 
kukikubali chama hicho hivyo 
ni vyema kuendelea kuchukua 
jitihada ili kukiimarisha na kue-
ndelea kushika dola.

Hemed ambae pia ni Makamu 
wa Pili wa Rais wa Zanzibar, 
alisema serikali inaendelea 
kutekeleza ilani ya chama kwa 
kujenga miradi mbalimbali am-
bayo kukamilika kwake itazali-
sha ajira ambazo vijana watanu-
faika kwa ajili ya kujipatia kipato 
na kupunguza ukali wa maisha.

Aidha, alisema kuwa Rais Dk. 
Mwinyi pamoja na wasaidizi 
wake wapo mstari wa mbele 
kuhakikisha wanawatumikia 
vyema wananchi wa Zanzi-
bar na kuwasogezea huduma 
muhimu.

Pia aliupongeza uongozi wa 
Jimbo la Chumbuni kwa kuende-
lea kuongeza idadi ya wanacha-
ma wapya wa CCM hatua am-
bayo inaonesha wazi uwajibikaji 
wa viongozi wa jimbo hilo katika 
kuwatumikia wananchi wao.

Aliwasisitiza viongozi wa 
Chumbuni na Mpendae ku-
hakikisha kabla ya uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2025 ahadi 

zote walizoziahidi kwa wa-
nanchi wamezitekeleza ili kuwa-
zidishia imani wanachama wa 
CCM na wananchi kwa ujumla.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa 
wa Mjini kichama, Talib Ali al-
impongeza Mjumbe wa Kamati 
Kuu ya Halmashauri Kuu ya 
CCM Taifa kwa uamuzi wake 
wa kutembelea majimbo yote 
ya uchaguzi ambapo ziara yake 
hiyo itawakumbusha na kutilia 
mkazo utekelezaji wa ilani ya 
chama na utekelezaji wa ahadi 
walizoahidi kwa wananchi 
wakati wakiomba ridhaa.

Naye Mjumbe wa Halmashau-
ri Kuu ya CCM Taifa, Sufiani 

Khamis Ramadhan, alisema 
kuwa CCM Zanzibar kinaridhish-
wa na kasi ya utekelezaji wa ilani 
ya chama ya mwaka 2020-2025 
chini ya Rais wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi Dk. Hussein Ali Mwinyi. 

Mjumbe wa Kamati ya Siasa 
Mkoa wa Mjini, Idriss Kitwana 
Mustafa ambaye ni Mkuu wa 
Mkoa wa Mjini Magharibi alise-
ma Serikali ya Mkoa wa Mjini 
Magharibi itaendelea kusima-
mia amani na utulivu uliopo, ili 
serikali kutekeleza vyema maju-
kumu yake ya kusimamia ilani 
ya uchaguzi ya mwaka 2020-
2025.

CCM yajipanga ‘kuteka’ majimbo yote uchaguzi 2025

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Lela Muhammed Mussa, akiwakabidhi kombe wanafunzi wa Chuo 
cha Mbeya Sayansi na Teknolojia kilichoibuka na ushindi wa kwanza katika maonyesho ya kazi za sayansi na 
teknolojia zilizofanyika katika kongamano la wahandisi wanawake Tanzania wakati akifunga kongamano hilo mjini 
Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

W
AZIRI wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali Zan-
zibar, Lela Muhammed 
Mussa, amewataka wa-

handisi wanawake kutumia fursa 
zilizotolewa na serikali kusajili kam-
puni na kujiajiri kupitia ukandarasi 
na ushauri elekezi ili kuchangia 
maendeleo ya nchi.

Alitoa rai hiyo wakati akifunga 
kongamano la nane la wahandisi 
wanawake Tanzania visiwani hapa, 
kuwataka wahandisi hao kuwafikia 
wanawake wengi zaidi hususani wa-
nafunzi wa shule za msingi, sekond-
ari na vyuoni ili kuongeza idadi ya 
wanawake wahandisi nchini.

Alisema Oktoba mwaka huu 
Zanzibar itafungua rasmi kampasi 
ya Chuo cha Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia ya Mawasiliano cha India 
eneo la Bweleo ambacho kitaanza 
kutoa masomo ya data sayansi ki-

Maombi 
yapo hivyo 
wazazi na 
wanafunzi 
wanaohitaji 
kujiunga na 
chuo hicho ni 
vyema kuan-
za kufanya 
maombi ili 
kukuza zana 
ya sanyansi 
na teknolo-
jia visiwani 
humo.

wango cha shahada ya kwanza.
Alisema maombi yapo hivyo 

wazazi na wanafunzi wanaohitaji 
kujiunga na chuo hicho ni vyema 
kuanza kufanya maombi ili kuku-
za zana ya sanyansi na teknolojia 
visiwani humo.

Aidha, alisema kongamano hilo 
kufanyika visiwani humo kumei-
hamasisha serikali, wanafunzi 
wa kike kusoma zaidi masomo ya 
sayansi ili kuwa na idadi kubwa ya 
wahandisi wanawake miaka ijayo.

Alisema serikali inakusudia 
kuwajengea uwezo wanafunzi 
wanawake wanaoendelea na 
masomo katika ngazi mbalimbali 
kupenda masomo ya sayansi kwa 
sababu mahitaji ya dunia kwa sasa 
ni masuala ya teknolojia.

Akizungumza katika hafla hiyo, 
Mhandisi Salha Muhammed Kas-
sim ambaye ni Mkurugenzi wa 
Mamlaka ya Maji Zanzibar (ZAWA) 
alisema hatua ya kongamano hilo 

kufanyika Zanzibar imeonesha ha-
masa ya kuwajali Wazanzibari  ili 
kuzitambua fursa muhimu zilizo-
po hasa katika masomo ya sayansi.

Katika kongamano hilo lilowa-
shirikisha washiriki zaidi ya 1,000 
wakiwamo wahandisi kutoka nda-
ni na nje ya nchi mada mbalimbali 
zilijadiliwa ikiwamo nguvu ya ush-
irikishwaji wa wanawake katika 
kazi za kihandisi ambapo ni mada 
muhimu katika kuimarisha maen-
deleo ya wanawake.

Katika kongamano hilo liliam-
batana na utoaji wa tunzo ya 
vinara kwa wanafunzi wa shule 
za sekondari na vyuo vikuu wali-
ofanya vizuri katika kuonesha kazi 
za kisayansi na teknolojia ambapo 
mshindi wa mwanzo kwa upande 
wa shule tunzo hiyo ilichukuliwa 
na Shule ya Kisutu ya Dar es sa-
laam na kwa chuo ilichukuliwa 
Chuo Kikuu cha Mbeya Sayansi na 
Teknolojia.
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TANGAZO

KUPOTELEWA NA 
KADI ZA  GARI

NDAGALLA    MAKOYE  PETER     
ANATANGAZA KUPOTELEWA 

NA KADI  YA    GARI  AINA  
TOYOTA  COROLLA   NAMBA YA 

USAJILI   T903 BBS.
KWA YEYOTE  ATAKAYEIONA  

ATOE  TAARIFA  KITUO  
CHOCHOTE CHA POLISI

TAARIFA YA POLISI    
KAH/TR /RB/538/2023

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

Kwa Habari  Motomoto  
usikose  Gazeti  lako la 
Nipashe  kila siku Piga 

Simu 0677020701

Uza, Chenye  Thamani  

Kubwa Kwa Kutangaza 
Nasi Kwa  Bei Poa  Tupigie  

0677020701

KATIIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI

MWANANYAMALA
SHAURI LA MADAI NAMBARI 378 LA 2023

ZAMZAM SHADADI  
FIKIRI ISSA KOCHO {MUOMBAJI/WAOMBAJI}

DHIDI YA 
1.   AZIZA MALIKI
2.   MAULID  RAMADHAN

WITO KUITWA SHAURINI
1.   AZIZA MALIKI
2.   MAULID RAMADHAN

POPOTE ULIPO/MLIPO:
ZAMZAM SHADADI Amefungua shauri mbele ya 
Baraza la Ardhi na Nuymba lililopo Kinondoni  
(Mwananyamala). Shauri husika limepangwa 
kutajwa/kusikilizwa tarehe 10/8/2023 saa tatu 
Asubuhi mbele ya Mh. SILLAS. Hivyo unaamriwa 
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa. 
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo 
tarehe 4 Mwezi  8, 2023 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA (MCA) 63

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO WILAYA YA 
BUKOBA

 KITUO CHA KARABAGAINE
SHAURI LA MADAI NO. 22/2023

MANSOUR IDRISA……………MDAI
DHIDI YA

ANGERO BAIKAINE & RUGEMALILA RUTATINA 
………WADAIWA

Angero Baikaine & Rugemalila Rutatina mnatakiwa 
kuhudhuria katika mahakama hii tarehe 10/08/2023 
saa 08:30 asubuhi kuja kujibu madai mkiwa na 
mashahidi wenu.
Kwa kuwa ni siku ya kukata shauri fika na hati zote 
zinazohusiana na shauri hili na kama hamtahudhuria 
shauri hili litaendelea kusikilizwa upande mmoja. 
Hati hii imetolewa kwa amri yangu na mhuri wa 
mahakama hii leo tarehe 28/07/2023. 

……………………………………..
C. R. RICHARD

HAKIMU MFAWIDHI
MAHAKAMA YA MWANZO KARABAGAINE

KUPOTEA 
KWA VYETI

WILLY LAZARO MLIGO anatangaza kupotea kwa  cheti 
cha kidato cha nne chenye index namba: S3547/0110 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia 
HASANGA SECONDARY SCHOOL mwaka 2013 na cheti cha 
kidato cha sita chenye index namba: S0330/0689 
kilichotolewa na baraza la mitihani la taifa kupitia MBEYA 
SECONDARY SCHOOL mwaka 2016. Kwa yeyote 
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: SIN/SIN/RB/303904/2022

KUPOTEA KWA 
KADI ZA MAGARI

ELISHA JAMES ISSANJA 
anatangaza kupotea kwa 

kadi za magari zenye usajili 
namba : T 659 AKW, T 746 
ANT, T 463 ABP na T 346 

DKY. Kwa yeyote 
atakaeziona atoe taarifa 

kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA : 

ARU/ARU/RB/257965/2023
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HABARIKIMATAIFA

OUAGADOUGOU, Burkina Faso

UFARANSA imetangaza rasmi kusiti-
sha misaada ya maendeleo na bajeti ili-
yokuwa ikiitoa nchini Burkina Faso, tan-
gazo hilo limetolewa siku chache baada 
ya nchi hiyo na Mali zitangaze kuunga 
mkono mapinduzi ya Niger.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
na Wizara ya Mambo ya Nje ya Ufaransa, 
hatua hiyo imekuja baada ya serikali 
ya kijeshi nchini Burkina Faso kusema 
kwamba ingechukulia uingiliaji wowote 
wa silaha dhidi ya viongozi wa mapin-
duzi katika nchi jirani ya Niger kama tan-
gazo la vita.

Pia, ilielezwa kuwa hatua hiyo inaku-
ja wakati Jumuiya ya Afrika Magharibi 
ECOWAS kwa viongozi wa mapinduzi ya 
kijeshi nchini Niger kuwataka kurejesha 
utulivu wa kikatiba na kumrejesha ma-
darakani Rais aliyeondolewa Mohamed 
Bazoum.

Aidha, inaelezwa kuwa bado ECOWAS 
haijatoa tamko kuhusu hatua inayofuata 
ambayo ni pamoja na kuingilia kijeshi 

baada ya wito wake kupuuzwa.
Tume hiyo awali ilisema kuwa suala 

la hatua za kijeshi lingekuwa chaguo la 
mwisho iwapo mbinu zingine zote za ki-
siasa na kidiplomasia zitashindwa.

ANGA YAFUNGWA
Ilielezwa kuwa viongozi wa mapinduzi 

ya Niger wamefunga anga ya nchi hiyo 
kwa hofu ya kuvamiwa kijeshi, huku 
tovuti ya ufuatiliaji wa safari za ndege 
‘Flightradar24’ ikionyesha kuwa kwa 
sasa hakuna ndege katika anga ya taifa 
hilo.

Awali ECOWAS ilionya kwamba in-
aweza kutumia nguvu ikiwa Rais Mo-
hamed Bazoum hatarejeshwa madara-
kani ifikapo Jumapili ya juma lililopita.

Msemaji wa jeshi la serikali ya Niger 
alisema kuwa wanajeshi wa Niger wako 
tayari kuilinda nchi hiyo.

Bazoum alizuiliwa Julai 26, mwaka 
huu na Jenerali Abdourahmane Tchiani, 
kamanda wa walinzi wa rais, na baadaye 
kujitangaza kuma kiongozi mpya.

Mapinduzi hayo ya kijeshi yamelaani-
wa kimataifa, ikiwa ni pamoja na Ufar-

ansa na mataifa mengine ya Umoja wa 
Ulaya (EU), pamoja na Umoja wa Mataifa 
(UN) na Marekani.

Baada ya mkutano wa dharura nchini 
Nigeria, wakuu wa jeshi la ECOWAS wal-
isema kwamba wameandaa mpango wa 
kina wa uwezekano wa kutumia nguvu 
kurejesha utawala wa kiraia.

Kamishna wa ECOWAS anayeshughu-
likia masuala ya kisiasa, amani na usala-
ma Abdel-Fatau Musa, alisisitiza kwam-
ba wanataka diplomasia ifanye kazi, na 
wanataka ujumbe uwafikie bayana wata-
wala wa Niger kwamba wanawapa kila 
fursa ya kubadili walichofanya. 

“Masuala yote kuhusu hatua yoyote 
ya kuingilia kati yameshafanyiwa kazi, 
ikiwa ni pamoja na rasilimali zote zina-
zohitajika, namna gani na lini tutapeleka 
Jeshi,” alisema Musa.

Ecowas ni jumuiya ya biashara ya ki-
kanda ya nchi 15 za Afrika Magharibi, 
zikiwemo Nigeria, Senegal, Togo na 
Ghana.

RFI, BBC

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa zamani wa Marekani Donald 
Trump amedai kuwa jaji wa serikali kuu 
alichaguliwa bila mpangilio kusimamia 
kesi inayomkabili akimtuhumu kwa nja-
ma ya kutaka kubadili kushindwa kwake 
katika uchaguzi wa 2020 na kwamba 
haitakuwa haki kwake huku akitaka ab-
adilishwe.

Trump alisesma jana kupitia mtandao 
wake wa Truth Social, kwamba kesi hiyo 
ni vyema ihamishwe kutoka Washington 
ambako kuna wakazi ambao kwa idadi 

kubwa hawakumpigia kura, ikielezwa 
kuwa jopo la mahakama linatarajiwa 
kuchaguliwa kutoka kwenye kundi la wa-
piga kura waliojiandikisha mjini humo.

Katika mtandao wake aliandika kuwa 
hakuna njia anaweza kuwa na kesi ya 
haki na hakimu aliyepewa aendeshe kesi, 
akimzungumzia Jaji wa Mahakama ya 
Wilaya Tanya Chutkan.

Wakili wa Trump John Lauro, alisema 
angependelea kesi ionyeshwe kwenye 
runinga akisisitiza kuwa hayo yalikuwa 
maoni yake binafsi

Pia ilielezwa kuwa wito unazidi 

kuongezeka kwa kesi za jinai za Trump 
kutangazwa moja kwa moja kwenye vy-
ombo vya habari huku Marekani ikika-
biliana na matarajio ya kumuona rais wa 
zamani na pengine baadaye akiwa kizim-
bani. Wanasheria na wanasiasa wanaji-
tokeza kushinikiza kamera ziruhusiwe 
ndani ya chumba cha mahakama haswa 
wakati rais huyo wa zamani ambaye pia 
ni nyota wa TV za Reality anapokabiliana 
na mahakama kwa madai kwamba alijar-
ibu kubatilisha matokeo ya uchaguzi wa 
urais wa 2020.

Barua iliyosainiwa na mbunge wa 

California Adam Schiff na wenzake kad-
haa wa Chama cha Democrat, ilieleza 
kuwa kwa kuzingatia hali ya kihistoria 
ya mashtaka yaliyowasilishwa katika kesi 
hizo ni vigumu kufikiria hali ya nguvu 
zaidi ya kesi zinazoonyeshwa kwenye tel-
evisheni.

“Ikiwa umma utapokea matokeo kami-
li itakuwa muhimu sana kwao kushuhu-
dia moja kwa moja iwezekanavyo jinsi 
kesi zinavyoendeshwa nguvu ya ushahidi 
uliotolewa na uaminifu wa mashahidi,” 
ilisema.

VOA

Ufaransa yasitisha 
misaada Burkina Faso

Sonko alazwa 
baada ya 
kususia 
chakula jela

DAKAR, Senegal

RIPOTI ya chama cha kion-
gozi wa upinzani wa Senegal 
Ousmane Sonko, imesema 
kiongozi huyo ambaye ame-
kuwa akisusia chakula wakati 
akiwa gerezani kama njia 
ya kulalamikia mashitaka ya 
jinai dhidi yake, amelazwa 
hospitalini licha ya sababu 
ya kulazwa kwake kutobain-
ishwa.
Sonko, alipelekwa jela wiki 

iliyopita kabla ya kesi yake 
kusikilizwa, akituhumiwa 
kuitisha mapinduzi dhidi ya 
serikali ikiwa ni miongoni 
mwa mashitaka mengine.
Julai 30, Sonko kupitia uku-

rasa wake wa Twitter, alise-
ma kwamba ataanza kususia 
chakula, na kwamba tangazo 
hilo lilikuja siku moja kabla 
ya Jaji wa mahakama ya Da-
kar kuamuru apelekwe jela.
Mashitaka ya karibuni dhidi 

ya Sonko yamekuja wiki 
chache baada jaji kumpata 
na hatia ya kuchochea vijana 
na kutoa hukumu ya miaka 
miwili jela, hatua iliyosababi-
sha maandamano makali kote 
nchini Senegal.
Ilielezwa kuwa siku chache 

zilizopita, takriban watu 
wanne walikufa huku wen-
gine kadhaa wakijeruhiwa 
kwenye maandamano mapya 
baada ya Sonko kupelekwa 
jela iliyoko nje kidogo ya mji 
mkuu wa Dakar.
Aidha, ilielezwa kuwa taarifa 

za hali ya afya ya Sonko 
zilikuja siku moja baada ya 
wakili wake Juan Branco, 
kukamatwa akiwa Mauritania 
na kisha kurejeshwa Senegal 
ambako amezuiliwa kwenye 
jela moja mjini Dakar,
Kwa mujibu wa wakili Robin 

Bindard. Sonko alishika na-
fasi ya tatu kwenye uchaguzi 
wa rais wa 2019, wakati 
akiwa na umaarufu mkubwa 
miongoni mwa vijana.

VOA

Trump ataka kubadilishwa jaji anayesimamia kesi yake

Wafuasi wa kiongozi wa upinzani Ousmane Sonko, wakiandamana kwenye barabara za mji mkuu wa Senegal, wakipinga 
kukamatwa kwa kiongozi huyo. PICHA: MTANDAO



20

HABARI MICHEZO

Jumanne Agosti 8, 2023

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Mtibwa Sugar imetangaza 
kusajili wachezaji wapya watano kwa 
ajili ya msimu ujao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, huku ikipandisha wachezaji 
wawili vijana chini ya miaka 20.

Msemaji wa klabu hiyo, Thobias Ki-
faru, amesema jana kuwa wanaamini 
wamesajili wachezaji ambao wataleta 
tija kwenye kikosi hicho hasa baada ya 
kutofanya vema kwa misimu kadhaa.

“Tulikaa chini na kuangalia aina gani 
ya usajili ambao tunatakiwa kufanya ili 
tusiwe tunaponea chupuchupu kushu-

ka daraja,” alisema Kifaru.
Taarifa iliyotolea na klabu hiyo am-

bayo ilitwaa Ubingwa wa Tanzania 
Bara mwaka 1999 na 2000, imewataja 
wachezaji waliosajiliwa kuwa ni Fre-
drick Magata kutoka Mbeya Kwanza, 
Abdul Hillary Hassan kutoka KMC, Juma 
Luzio ambaye amerejea tena kwenye 
kikosi hicho, Kassim Shaaban Haruna 
aliyekuwa akiichezea Polisi Tanzania, 
Abalkassim Suleiman na Kevin Nashon 
kutoka Singida Fountain Gate FC.

Mbali na wachezaji hao, Mtibwa Sug-
ar pia imewapandisha wachezaji Omari 
Ally Marungu na Said Kazi ambao wa-

likuwa kwenye kikosi cha timu hiyo 
kilichotwaa ubingwa wa Ligi Kuu ya 
Vijana chini ya miaka 20 hivi karibuni, 
michuano iliyofanyika kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Chamazi, Dar es 
Salaam. Marungu na Kazi ni kati ya 
wachezaji waliofunga mabao na kufan-
ya vema kiasi cha kuingoza timu hiyo 
kuwa mabingwa.

Hata hivyo, Mtibwa ilimpoteza straika 
wake tegemezi ambaye alikuwa mfun-
gaji bora wa ligi hiyo chini ya miaka 20, 
Athumani Masumbuko ‘Makambo’ am-
baye baada ya kumalizika tu alinyakuli-
wa na Mashujaa FC.

JKU YAZIDI KUIWINDA VIKALI 
SINGIDA FG MICHUANO CAF

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Dodoma Jiji, 
imeamua kuingia tena sokoni 
kusaka viungo wanne kwa 
ajili ya kukiimarisha kikosi 
chake baada ya kugundua 
kuna baadhi ya mapun-
gufu kwenye mechi zake za 
kirafiki.

Kocha Msaidizi wa timu 
hiyo, Kassim Liogope, amese-
ma baada ya kucheza mechi 
kadhaa za kirafiki wamegun-
dua baadhi ya mapungufu 
kwenye kikosi, hivyo wana-
takiwa kuyarekebisha haraka 
sana kabla ya kuanza msimu 
mpya wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

“Hata msimu uliopita tu-
likuwa na tatizo kama hili, 
tunachofanya ni kuongeza 
watu eneo la kiungo na hao 
tutawapa majukumu, kazi 
yao itakuwa ni kutengeneza 
nafasi nyingi, hizi wiki mbili 
tulizokaa Iringa zimetunufai-
sha kwa sababu wachezaji 
wanaonekana kupokea vizuri 
mafunzo, tulicheza mechi za 
kirafiki ambazo zimetufanya 
tuone kuna baadhi ya ma-
pungufu kwa hiyo sasa tuna-
jitahidi kuyaziba ili kuhakiki-
sha tukitoka hapa tupo kamili 
kwa mapambano,”alisema 
Liogope.

Dodoma Jiji yasaka 
tena viungo wanne

TVF kuwafunda 
makocha wake

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya JKU ya visiwani Zanzibar wiki 
hii inatarajiwa kuelekea mkoani Morogoro 
kucheza michezo miwili ya kirafiki kwa 
ajili ya kujiandaa na mchezo wa awali wa  
Kombe la Shirikisho barani Afrika dhidi 
ya Singida Fountain Gate FC utakaopigwa 
Agosti 18, mwaka huu katika Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam, imethibit-
ishwa.

Akizungumza na Nipashe jana asu-
buhi baada ya kumaliza mazoezi kwenye 
Uwanja wa JKT Mbweni, Kocha Mkuu wa 

timu hiyo, Salum Ali, alisema Alhamisi 
wiki hii watacheza dhidi ya Dodoma Jiji FC 
na baada ya hapo, Jumapili watavaana na 
Geita Gold FC.

“Tutakwenda kucheza michezo miwili 
kwa ajili ya kukiimarisha kikosi changu 
kabla ya kuelekea kwenye michezo ya ki-
mataifa dhidi ya Singida Fountain Gate,” 
alisema Ali.

Kocha huyo alisema amebaini mapun-
gufu kwenye safu yake ya ushambuliaji ka-
tika mchezo wa kirafiki walioucheza wiki 
iliyopita dhidi ya Yanga ambao walitoka 
sare ya kutokufungana.

Aliongeza kuwa tangu waanze kambi 
jijini Dar es Salaam, wachezaji wake 
wanaendelea vema kiafya isipokuwa 
mchezaji Gamba Iddy Matiko, ambaye 
aliumia mguu walipokutana na Yanga.

Alisema ameingalia Singida FG wakati 
walipocheza na timu ya AS Vita Club ya 
DR Congo na hajaona mchezaji hata mmo-
ja atakayeweza kuwasumbua, kutoka na 
maandalizi wanayoendelea kuyafanya.

Timu hiyo ya Ligi Kuu Zanzibar, imewe-
ka kambi yake JKT Mbweni kuanzia Agosti 
3, mwaka huu ikijiandaa na mchezo wa 
kimataifa dhidi ya Singida Fountain Gate.

Mtibwa yasajili watano, yapandisha wawili

Na Shufaa Lyimo

SHIRIKISHO la Mpira wa Wavu 
Tanzania (TVF), kwa kushiriki-
ana na Chama cha mchezo huo 
Mkoa wa Ruvuma (RUVA), kime-
andaa kozi ya makocha itakay-
oanza Septemba Mosi hadi 9, 
mwaka huu mkoani humo.

Akizungumza na Nipashe jijini 
Dar es Salaam jana, Mwenyekiti 
wa Kamisheni ya  Maendeleo 
Mikoani, Riziki Godwin, alisema 
lengo la kozi hiyo ni kupata 
makocha wazuri ambao watau-
endeleza mchezo huo zaidi.

“Tumeamua kuifanya kozi 
hiyo mkoani Ruvuma baada 
ya kupata maombi mengi 
kutoka kwa viongozi kutokana 
na kutokuridhishwa na mchezo 
huo mkoani Ruvuma,” alisema 
Godwin.

Alisema mpaka sasa tayari 
makocha 22 wamethibitisha 
kushiriki na kudai mwisho wa 
uthibitisho ni Agosti 30, mwaka 
huu.

Alisema anaamini baada ya 
kumalizika kwa kozi hiyo wata-
pata makocha wengi na kuwata-
ka wadau wajitokeze kuchukua 
fomu ya ushiriki.

Kiungo wa Simba, Clatous Chama, akisalimiana na Rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, wakati akitambulishwa wachezaji 
wa msimu mpya wa 2023, kwenye Tamasha la Simba Day, lililofanyika katika Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi na kuhitimishwa 
kwa timu hiyo kucheza mechi ya kirafiki dhidi ya Power Dynamos ya Zambia, ambayo walishinda mabao 2-0.  MPIGAPICHA 
WETU

MKONO WA MAMA...



SALAH ATAKIWA SAUDIA
KLABU ya Saudi Arabia, Al-Ittihad iko tayari kuipa 

Liverpool euro milioni 60 kwa ajili ya kumsajili Mo-
hamed Salah na wako tayari pia kumlipa mshambuliaji 
huyo wa Misri mwenye umri wa miaka 31, mshahara wa 
euro milioni 180 kwa mkataba wa miaka miwili. (Al Ri-
yadiah)

LUKAKU NAYE ASAKWA
KLABU za Ligi Kuu Saudi Arabia, Saudi Pro League, 

zinasaka majina makubwa zaidi kutoka Ligi Kuu Eng-
land, akiwamo mchezaji wa Manchester City na Ubel-
giji, Kevin de Bruyne mwenye umri wa miaka 32 kwa 
kuelekeza nguvu kubwa mwaka ujao. (Mirror)

BARCA YASAKA NYOTA
BARCELONA wamewasilisha ofa ya mkopo huko 

Manchester City kwa ajili ya wachezaji wawili wa Ure-
no, Joao Cancelo mwenye umri wa miaka 29 na Ber-
nardo Silva (28) - na wako tayari kuwanunua moja kwa 
moja msimu ujao. (Sport)

RAYA ANUKIA ARSENAL
JUHUDI za Arsenal kumpata mlinda mlango wa 

Brentford na Hispania, David Raya mwenye umri wa 
miaka 27, ziko katika hatua za mwisho. (Fabrizio Ro-
mano)

MBAPPE AITAKA EPL
MSHAMBULIAJI wa Paris St-Germain na Ufaransa, 

Kylian Mbappe mwenye umri wa miaka 24, yuko tayari 
kujiunga na Ligi Kuu ya England kwa mkopo wa msimu 
mmoja kabla ya kutimiza ndoto yake ya kuhamia Real 
Madrid. (Mirror)

CAICEDO NA CHELSEA
CHELSEA wako tayari kuwasilisha ofa iliyoboreshwa 

ya kumnunua kiungo wa Brighton, Moises Caicedo 
baada ya mchezaji huyo wa Kimataifa wa Ecuador 
mwenye umri wa miaka 21, kuachwa nje ya kikosi cha 
‘Seagulls’ hao katika mechi yao ya kirafiki dhidi ya Rayo 
Vallecano. (Telegraph)

ADARABIOYO APUUZA
MLINZI wa Fulham, Tosin Adarabioyo mwenye umri 

wa miaka 25, amepuuzilia mbali mpango wa kuhamia 
Tottenham huku beki huyo wa England akitaka kujiun-
ga na Monaco ya Ufaransa badala yake. (Sun)

JORGINHO AWINDWA FENERBAHCE 
KLABU ya Uturuki, Fenerbahce inavutiwa na kiungo 

wa Arsenal, Jorginho mwenye umri wa miaka 31, huku 
kukiwa na tetesi kwamba Muitaliano huyo hajatulia 
hapo Kaskazini mwa London. (TRT)

SALANKE SASA AKATALIWA
KLABU ya Bournemouth imekataa ombi kutoka kwa 

wapinzani wao wa Ligi Kuu England, West Ham kwa 
ajili ya mshambuliaji wao Dominic Solanke, 25. (Daily 
Echo)

RAMSEY ATAJWA BURNLEY
KLABU ya Burnley imeongeza ofa yao hadi pauni 

milioni 12 kwa kiungo wa Aston Villa, Aaron Ramsey 
mwenye umri wa miaka 20, na pia wanamwinda beki 
wa Manchester United, Alvaro Fernandez, 20. (Mail)

ALVAREZ, WEST HAM BADO
DAU la West Ham la pauni milioni 25.9 kumnunua ki-

ungo wa Ajax na Mexico, Edson Alvarez mwenye umri 
wa miaka 25, bado halijafikia thamani ya klabu hiyo ya 
Uholanzi. (90 min)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

ROY Keane ameiambia Arsenal 
kuwa walilipa fedha nyingi sana 
kwa kiungo wa kati wa England, 
Declan Rice, walipotoa pauni mil-
ioni 105 kwa West Ham kwa ajili ya 
huduma yake.

Keane, ambaye alifanya kazi 
na Rice kama msaidizi wa Martin 
O’Neill wakati mchezaji huyo al-
ipocheza mechi zake tatu za timu 
ya taifa ya wakubwa kwa Jamhuri 
ya Ireland, haamini kwamba anas-
tahili bei hiyo.

Alipoulizwa kuhusu matarajio ya 
kiungo huyo hapo Kaskazini mwa 
London baada ya mechi ya Ngao 
ya Jamii dhidi ya Manchester City 
Jumapili ambapo alicheza mechi 

yake ya kwanza ya ushindani, 
Keane aliiambia ITV1: “Ni wazi ata-
zungukwa na wachezaji bora, ma-
hitaji tofauti.

“Ikiwa atacheza juu zaidi juu ya 
uwanja, nadhani ana ubora huo 
katika kuongeza mabao zaidi. Ni 
wazi ana nguvu hiyo ya kimwili, 
anaweza kuingia kwenye sanduku.

“Ni wazi wamelipa fedha ny-
ingi sana kwake. Kwa hakika hana 
thamani ya zaidi ya pauni milioni 
100, lakini ni mchezaji mzuri sana.

“Tutajua mwaka ujao au miwili 
jinsi Declan ni mzuri. Yeye hujidhi-
hirisha kila wiki, yeye ni mvulana 
mkubwa mwenye nguvu - tena, 
unazungumza juu ya hali hiyo ya 
mwili, walikosa hiyo katika mwezi 
uliopita au mbili (za msimu uli-

opita).
“Amepata ubora wa hali ya juu 

kiasi cha kuona pasi na kufunga 
mabao tisa, 10? Tutajua hivi kar-
ibuni.”

Uhamisho wa Rice kwenda kwe-
nye Uwanja wa Emirates mwezi 
uliopita baada ya kuwasaidia West 
Ham kushinda Ligi ya Europa Con-
ference uliweka rekodi mpya ya 
uhamisho kwa England.

Mchezaji huyo mzaliwa wa Lon-
don, ambaye babu na babaye wa-
natoka Cork, ameichezea mara 
43 England, lakini alicheza mechi 
yake ya kwanza ya kimataifa kwa 
Ireland, akicheza mechi za kirafiki 
dhidi ya Uturuki, Ufaransa na Mare-
kani mwaka 2018 kabla ya kubadili 
na kuitumikia England.

   Kwa hakika hana thamani ya zaidi ya pauni milioni 100, 
lakini ni mchezaji mzuri sana, hivyo...
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KEANE: FEDHA ILIYOLIPWA 
KWA RICE NI NYINGI MNO
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667,592,120
tarehe muda michezo

nyumbani sare ugenini

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

BARCELONA

TOTTENHAM

1|1.72
x|3.71
2|4.02

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

14:00 4546 France W vs Morocco W 1.15 6.51 13.21

15:00 5532 Persis Solo vs Persib Bandung 2.67 3.33 2.30

16:00 4177 Kelantan United FC vs Terengganu 6.85 4.84 1.32

16:00 5680 Kedah vs Pahang FA 2.18 3.40 2.70

16:15 5112 Ural Yekaterinburg vs Rostov 2.33 3.20 2.79

16:30 1891 FC Norchi Dinamo Tbilisi vs WIT Georgia 2.74 3.35 2.29

17:00 1177 Astana vs Ludogorets Razgrad 2.70 3.15 2.55

18:00 1007 Znicz Pruszkow vs KS Gornik Polkowice 1.47 3.92 6.11

18:00 2321 SK Bela vs MSK Fomat Martin 6.08 5.47 1.33

18:00 2494 Dinamo-2 Tbilisi vs Loko Tbilisi 1.57 4.36 4.26

18:00 4725 Richards Bay FC vs Golden Arrows 2.39 2.88 3.09

18:00 4928 BFC Daugavpils vs Rigas Futbola Skola 14.33 6.34 1.15

18:30 2506 Rubin Kazan vs Lokomotiv Moscow 2.60 3.21 2.48

20:00 3498 Helsingborg vs Orgryte IS 2.21 3.40 3.09

20:30 2266 Orlando Pirates vs Bloemfontein Celtic 1.43 4.11 6.79

20:45 5947 Spartak Moscow vs Nizhny Novgorod 1.53 3.98 5.10

21:00 1920 Rakow Czestochowa vs Aris Limassol 1.89 3.31 3.86

21:00 2611 Copenhagen vs Sparta Prague 2.08 3.36 3.21

21:00 4287 Huddersfield vs Middlesbrough 3.03 3.38 2.18

21:00 5041 Barcelona vs Tottenham 1.72 3.71 4.02

21:30 2273 PSV Eindhoven vs Sturm Graz 1.39 4.65 6.33

21:30 2743 Mansfield vs Grimsby 1.82 3.59 3.88

21:30 4357 Swansea vs Northampton 1.55 4.07 5.16

21:30 4821 Peterborough vs Swindon Town 1.55 4.18 4.97

21:30 5751 Newport vs Charlton 2.99 3.39 2.19

21:45 1816 Notts County vs Lincoln 1.99 3.49 3.39

21:45 1939 Stevenage vs Watford 3.24 3.39 2.08

21:45 2087 Derby vs Blackpool 1.91 3.58 3.53

21:45 2554 Accrington vs Bradford City 2.64 3.29 2.49

21:45 2765 AEK Athens vs Dinamo Zagreb 2.17 3.23 3.13

21:45 2791 Hull City vs Doncaster 1.51 4.19 5.38

21:45 2821 Stoke City vs West Bromwich 2.26 3.14 3.09

21:45 3183 Preston vs Salford City 1.72 3.84 4.09

21:45 3329 Plymouth vs Leyton Orient 1.66 3.84 4.48

21:45 3448 Blackburn vs Walsall 1.50 4.30 5.40

21:45 3505 Barnsley vs Tranmere 1.62 3.98 4.58

21:45 4084 Millwall vs Reading 1.51 3.94 5.98

21:45 4347 Sunderland vs Crewe 1.36 4.79 7.18

21:45 4390 Forest Green vs Portsmouth 3.44 3.49 1.97

21:45 4731 Harrogate vs Carlisle 2.94 3.34 2.24

21:45 4737 Rotherham vs Morecambe 1.49 4.29 5.59

21:45 5144 She�eld Wed vs Stockport 1.70 3.74 4.39

21:45 5358 Gillingham vs Southampton 4.68 3.93 1.62

21:45 5366 Bolton vs Barrow 1.64 3.88 4.58

21:45 5528 Port Vale vs Fleetwood Town 2.32 3.32 2.83

21:45 5646 KI Klaksvik vs Molde 4.66 3.72 1.65

21:45 5692 Cheltenham vs Birmingham 3.04 3.39 2.17

22:00 1641 Wrexham vs Wigan 1.91 3.49 3.64

22:00 3321 Olimpija Ljubljana vs Galatasaray 4.63 3.77 1.64

22:00 4587 Sporting Braga vs Backa Topola 1.19 6.13 11.87

01. 09/08/23 19:00 VPS Vaasa vs Seinajoen JK 2.91 3.06 2.27

02. 09/08/23 19:00 Hodd vs Sandnes Ulf 2.42 3.24 2.58

03. 09/08/23 20:00 AEK Larnaca vs Maccabi Tel Aviv 2.81 3.16 2.46

04. 09/08/23 20:30 Chippa Utd vs TS Galaxy FC 2.68 2.98 2.62

05. 09/08/23 20:30 Polokwane City vs Stellenbosch 3.00 2.95 2.23

06. 09/08/23 21:30 Slovan Bratislava vs Maccabi Haifa 3.13 3.13 2.22

07. 09/08/23 21:30 Austria Klagenfurt vs Wolfsberger AC 2.43 3.33 2.51

08. 09/08/23 22:45 Benfica vs Porto 2.21 3.17 3.02

09. 10/08/23 18:00 FC Struga Trim Lum vs Swift Hesperange 2.39 3.36 2.76

10. 10/08/23 19:00 Omonia Nicosia vs Midtjylland 2.59 3.24 2.59

11. 10/08/23 20:00 Dila Gori vs Apoel Nicosia 2.96 3.16 2.35

12. 10/08/23 20:00 Valmiera Fk/Bjss vs Partizani Tirana 3.06 3.26 2.24

13. 10/08/23 21:30 Hibernian vs FC Luzern 2.66 3.36 2.46

LONDON, England 

M
IKEL Arteta hakuweza ku-
ficha furaha yake baada ya 
Arsenal kuishinda Manches-
ter City na kutwaa Ngao ya 

Jamii, Jumapili.
‘Washikabunduki’ hao walianza ku-

fungwa na mabingwa hao wa Ligi Kuu 
England kwa bao la Cole Palmer dakika 
ya 77.

Lakini Arsenal walifanikiwa kusawa-
zisha mambo kwenye Uwanja wa Wem-
bley dakika ya 101 kwa bao la Leandro 
Trossard aliyetokea benchi.

Bao la Mbelgiji huyo, ambalo lilisa-
babisha mchezo huo kwenda kwa mik-
waju ya penalti, ambapo Arsenal walii-
buka washindi kwa 4-1 na kufanikiwa 
kutwaa taji la 17 la Ngao ya Jamii.

Kevin De Bruyne na Rodri wote wa-
likosa penalti, huku Fabio Vieira aki-
funga ya kwanza.

Kuhusu ushindi huo muhimu Arteta 
alisema: “Tunajisikia vizuri.

“Nadhani ni bora zaidi kushinda 
kombe kwenye uwanja wa Wembley 
dhidi ya timu bora zaidi duniani kwa 
njia ambayo tulifanya.”

Arteta pia alimsifia kipa Aaron Rams-

dale, ambaye aliokoa kwa ustadi pen-
alti ya Rodri.

Mhispania huyo aliongeza: “Yeye 
(Ramsdale) alikuwa mzuri. Tunafanya 
mazoezi ya penalti mara nyingi kwa 
makusudi kabla ya msimu ili kuwa ta-
yari kwa hili endapo itawezekana.

“Tulipitia masikitiko dhidi ya Man-
chester United, kwa mfano, na hatuku-
zuia lolote kati ya hayo.

“Huo ulikuwa mwelekeo wa kujifun-
za ambao wakati mwingine unahitajika 
ili kupata matokeo sahihi mwishoni. 
Nadhani alikuwa mzuri sana.”

PARIS, Ufaransa

WAKATI Mshambuliaji, Kylian 
Mbappe akisumbua vichwa vya mabosi 
wa PSG hatma yake ikiwa haijulikani, 
taarifa zinadai mabosi wa klabu hiyo 
wapo kwenye mchakato wa kumsajili 
mshambuliaji wa Benfica, Goncalo Ra-
mos mwenye umri wa maika 22, katika 
dirisha hili ili akaongeze nguvu eneo la 
ushambuliaji.

Ramos ambaye msimu uliopita ali-
funga mabao 27, alionesha kiwango 
bora kwenye Fainali za Kombe la Dunia 
zilizofanyika Qatar akiwa na timu yake 
ya Taifa ya Ureno na kuwavutia vigogo 
vya barani Ulaya.

Hata hivyo, changamoło kubwa ina-
tajwa kufanikisha dili hilo ni kiasi cha 
fedha ambacho Benfica inakihitaji, am-

bapo inadaiwa klabu hiyo inataka pau-
ni milioni 80 ili kumwachia msham-
buliaji huyo ambaye mkataba wake 
unamalizika mwaka 2025.

Kuna uwezekano mkubwa PSG ikam-
sajili mshambuliaji huyo hata kabla ya 
kumpiga bei Mbappe kwani hata kama 
staa huyo atabaki ndani ya viunga vya 
Princes Park huenda asitumike kwenye 
kikosi.

Mbappe alibaki Paris wakati timu 
yake iliposafiri kwenda barani Asia 
kwa ajili ya maandalizi ya msimu mpya, 
wakati hayo yakiendelea PSG ikatan-
gaza kumuuza staa huyo wa Kimataifa 
wa Ufaransa.

Katika dirisha lililopita la majira ya 
baridi vigogo mbalimbali pamoja na 
Manchester United vilionesha nia ya 
kutaka kumsajili Ramos.

Ramos kumbadili Mbappe PSG

ARTETA AKUNWA NA KIWANGO ARTETA AKUNWA NA KIWANGO 
CHA ARSENAL  NGAO YA JAMIICHA ARSENAL  NGAO YA JAMII
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%%%%%
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HABARI MICHEZO
23

667,592,120
tarehe muda michezo

nyumbani sare ugenini

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

JUMANNE - 08/08/2023

“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

BARCELONA

TOTTENHAM

1|1.72
x|3.71
2|4.02

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

14:00 4546 France W vs Morocco W 1.15 6.51 13.21

15:00 5532 Persis Solo vs Persib Bandung 2.67 3.33 2.30

16:00 4177 Kelantan United FC vs Terengganu 6.85 4.84 1.32

16:00 5680 Kedah vs Pahang FA 2.18 3.40 2.70

16:15 5112 Ural Yekaterinburg vs Rostov 2.33 3.20 2.79

16:30 1891 FC Norchi Dinamo Tbilisi vs WIT Georgia 2.74 3.35 2.29

17:00 1177 Astana vs Ludogorets Razgrad 2.70 3.15 2.55

18:00 1007 Znicz Pruszkow vs KS Gornik Polkowice 1.47 3.92 6.11

18:00 2321 SK Bela vs MSK Fomat Martin 6.08 5.47 1.33

18:00 2494 Dinamo-2 Tbilisi vs Loko Tbilisi 1.57 4.36 4.26

18:00 4725 Richards Bay FC vs Golden Arrows 2.39 2.88 3.09

18:00 4928 BFC Daugavpils vs Rigas Futbola Skola 14.33 6.34 1.15

18:30 2506 Rubin Kazan vs Lokomotiv Moscow 2.60 3.21 2.48

20:00 3498 Helsingborg vs Orgryte IS 2.21 3.40 3.09

20:30 2266 Orlando Pirates vs Bloemfontein Celtic 1.43 4.11 6.79

20:45 5947 Spartak Moscow vs Nizhny Novgorod 1.53 3.98 5.10

21:00 1920 Rakow Czestochowa vs Aris Limassol 1.89 3.31 3.86

21:00 2611 Copenhagen vs Sparta Prague 2.08 3.36 3.21

21:00 4287 Huddersfield vs Middlesbrough 3.03 3.38 2.18

21:00 5041 Barcelona vs Tottenham 1.72 3.71 4.02

21:30 2273 PSV Eindhoven vs Sturm Graz 1.39 4.65 6.33

21:30 2743 Mansfield vs Grimsby 1.82 3.59 3.88

21:30 4357 Swansea vs Northampton 1.55 4.07 5.16

21:30 4821 Peterborough vs Swindon Town 1.55 4.18 4.97

21:30 5751 Newport vs Charlton 2.99 3.39 2.19

21:45 1816 Notts County vs Lincoln 1.99 3.49 3.39

21:45 1939 Stevenage vs Watford 3.24 3.39 2.08

21:45 2087 Derby vs Blackpool 1.91 3.58 3.53

21:45 2554 Accrington vs Bradford City 2.64 3.29 2.49

21:45 2765 AEK Athens vs Dinamo Zagreb 2.17 3.23 3.13

21:45 2791 Hull City vs Doncaster 1.51 4.19 5.38

21:45 2821 Stoke City vs West Bromwich 2.26 3.14 3.09

21:45 3183 Preston vs Salford City 1.72 3.84 4.09

21:45 3329 Plymouth vs Leyton Orient 1.66 3.84 4.48

21:45 3448 Blackburn vs Walsall 1.50 4.30 5.40

21:45 3505 Barnsley vs Tranmere 1.62 3.98 4.58

21:45 4084 Millwall vs Reading 1.51 3.94 5.98

21:45 4347 Sunderland vs Crewe 1.36 4.79 7.18

21:45 4390 Forest Green vs Portsmouth 3.44 3.49 1.97

21:45 4731 Harrogate vs Carlisle 2.94 3.34 2.24

21:45 4737 Rotherham vs Morecambe 1.49 4.29 5.59

21:45 5144 She�eld Wed vs Stockport 1.70 3.74 4.39

21:45 5358 Gillingham vs Southampton 4.68 3.93 1.62

21:45 5366 Bolton vs Barrow 1.64 3.88 4.58

21:45 5528 Port Vale vs Fleetwood Town 2.32 3.32 2.83

21:45 5646 KI Klaksvik vs Molde 4.66 3.72 1.65

21:45 5692 Cheltenham vs Birmingham 3.04 3.39 2.17

22:00 1641 Wrexham vs Wigan 1.91 3.49 3.64

22:00 3321 Olimpija Ljubljana vs Galatasaray 4.63 3.77 1.64

22:00 4587 Sporting Braga vs Backa Topola 1.19 6.13 11.87

01. 09/08/23 19:00 VPS Vaasa vs Seinajoen JK 2.91 3.06 2.27

02. 09/08/23 19:00 Hodd vs Sandnes Ulf 2.42 3.24 2.58

03. 09/08/23 20:00 AEK Larnaca vs Maccabi Tel Aviv 2.81 3.16 2.46

04. 09/08/23 20:30 Chippa Utd vs TS Galaxy FC 2.68 2.98 2.62

05. 09/08/23 20:30 Polokwane City vs Stellenbosch 3.00 2.95 2.23

06. 09/08/23 21:30 Slovan Bratislava vs Maccabi Haifa 3.13 3.13 2.22

07. 09/08/23 21:30 Austria Klagenfurt vs Wolfsberger AC 2.43 3.33 2.51

08. 09/08/23 22:45 Benfica vs Porto 2.21 3.17 3.02

09. 10/08/23 18:00 FC Struga Trim Lum vs Swift Hesperange 2.39 3.36 2.76

10. 10/08/23 19:00 Omonia Nicosia vs Midtjylland 2.59 3.24 2.59

11. 10/08/23 20:00 Dila Gori vs Apoel Nicosia 2.96 3.16 2.35

12. 10/08/23 20:00 Valmiera Fk/Bjss vs Partizani Tirana 3.06 3.26 2.24

13. 10/08/23 21:30 Hibernian vs FC Luzern 2.66 3.36 2.46

Na Saada Akida 

BAADA ya kucheza mechi yake ya 
kwanza ya kimataifa ya kirafika msimu 
huu katika Uwanja wa Benjamin 
Mkapa juzi na kuibuka na ushindi wa 
mabao 2-0 dhidi ya Power Dynamos 
ya Zambia, Kocha Mkuu wa Klabu ya 
Simba, Robertinho Oliveira, amesema 
wachezaji wake wapo tayari, lakini 
hawezi kufanya mabadiliko ya haraka 
ya kikosi chake huku kiungo msham-
buliaji mpya, Willy Essomba Onana 
naye akisema “hapa ni mwanzo tu”.

Simba ilicheza mechi hiyo katika Ta-
masha la Simba Day, ikitokea kambini 
Uturuki ambapo ilicheza michezo min-
gine mitatu ya kirafiki kabla ya kurejea 
nchini.

Akizungumzia kikosi chake, Rob-
ertinho alisema kundi la wachezaji wa 
kwanza wako tayari kwa mapambano 
ya mashindano yaliyoko mbele yao, la-
kini bado anahitaji kupata muda zaidi 
wa kuupata muunganiko wa timu nzi-
ma ili kuendeleza rekodi ya matokeo 
mazuri katika mashindano yaliopo 
mbele yake.

Alisema bado anahitaji kupata muda 
wa kutosha ili kuweza kupata muun-
ganiko wa timu yote kutokana na 
mashindano makubwa yaliyopo mbele 

yao, lakini akisisitiza kwa sasa anaweza 
kupata matokeo dhidi ya timu yoyote. 

“Kambi yetu imetusaidia kwa sababu 
tumeweza kuimarisha eneo la kiungo, 
nilikuwa na makundi mawili ya ku-
wasoma wachezaji, ukiangalia kama 
Ngoma amecheza vizuri japo haikuwa 
rahisi kutengeneza uelewano kwa timu 
mpya, lakini baada ya mchezo nimeon-
gea na Kibu (Denis), Saido (Ntibanzo-
kiza) na Chama (Clatous) kwa ushiriki-
ano bora waliofanya na kusababisha 
kupata matokeo mazuri.

“Sasa tunajiandaa na Super League 
(African Football League), kwa sababu 
timu ya kwanza ipo tayari, ila siwezi 
kubadili timu ya kwanza haraka kwani 
bado nahitaji muda zaidi wa kuweza 
kuijenga timu ya pili na kupata muun-
ganiko wa timu nzima, utasaidia kuo-
nyesha soka ambalo nalitaka lichezwe 
hapa kwa lengo la kupata matokeo 
mazuri katika michezo ambayo tut-
acheza,” alisema Robertinho.

Kwa upande wa Kocha wa Power 
Dynamo, Mwenya Chipepo, alisema 
nafasi waliyoipata kucheza na Simba 
kwao kilikuwa kipimo sahihi kuelekea 
katika michuano iliyopo mbele yao 
huku akiwapongeza Simba kwa ku-
weza kuonesha kiwango kizuri kwenye 
mchezo huo. 

Wakati huo huo, Kiungo Mshambu-
liaji wa Simba, Willy Essomba Onana, 
amesema mashabiki wa timu hiyo 
watulie waone mipango yake ndani ya 
timu hiyo kwa kuwa lengo lake ni kuo-
na anafunga mabao katika kila mchezo 
atakaocheza kwani bado hajafikia kwe-
nye ubora wake.

Alisema amefurahi kuwa miongoni 
mwa wachezaji waliofanikiwa kufunga 
katika mchezo wa kwanza ndani ya 
timu hiyo huku akisisitiza kuwa bado 
amejipanga kuweza kufunga sana ili 
kufikia malengo ya timu hiyo katika mi-
chuano ya kimataifa.

“Nashukuru Mungu kwa kuweza 
kuniwezesha kuwa mmoja kati ya 
wachezaji waliofunga bao katika mche-
zo mkubwa mbele ya mashabiki wengi 
ambao wamejitokeza kutupa sapoti, 
hili ni jambo kubwa kwangu, lakini 
bado kuna kazi kubwa iliyopo mbele 
yetu.

“Nadhani hapa ni mwanzo kwa saba-
bu nataka kuona nafunga sana katika 
kila mchezo ambao nitacheza kwa len-
go la kuisaidia timu katika mashindano 
ambayo tunaenda kushiriki, kikubwa 
ni kwa mashabiki kuendelea kutuom-
bea na kutupa sapoti ya kutosha kwa 
kuweza kufika katika mechi zetu,” 
alisema Onana. 

ROBERTINHO AFUNGUKA,
ONANA ASEMA BADO 

unaenda kuweka taswira ya kipekee 
baada ya timu hizo zote kufanya usajili 
mzuri wa kuvutia.

Mechi mbili kubwa zingine ni kati ya 
Yanga dhidi ya Azam FC utakaopigwa 
Oktoba 25 saa 12:00 jioni, huku Simba 
dhidi ya Azam FC wakipangwa kuku-
tana Novemba 28, mwaka huu, saa 11: 
00 jioni mechi zote mbili zikichezwa 
Uwanja wa Benjamin Mkapa. 

Mechi mbili zitakazofungua pazia 
la ligi hiyo hapo Agosti 15, ni Ihefu FC 
dhidi ya Geita Gold FC utakaopigwa ka-
tika Uwanja wa Highland Estate, uliopo 
Mbarali mkoani Mbeya, ukitarajiwa ku-
chezwa saa 10:00 alasiri na mwingine 
ukiwa kati ya Namungo FC itakayowa-
karibisha JKT Tanzania katika dimba 
la Majaliwa, lililopo Ruangwa mkoani 
Lindi. 

Agosti 16, mwaka huu Dodoma jiji FC 
itakuwa mwenyeji wa Coastal Union, 
wakati huo Mashujaa FC  wakiwakari-
bisha Kagera Sugar katika Uwanja wa 
Lake Tanganyika mkoani Kigoma.

Agosti 17 kutakuwa na michezo mi-
wili  kati ya Azam FC dhidi ya Kitayosce 
FC mchezo utakaochezwa Uwanja wa 

Azam Complex uliopo Chamazi, Mtib-
wa Sugar dhidi ya Simba Uwanja wa 
Manungu mkoani Morogoro. 

Singida Fountain Gate FC itawakari-
bisha Tanzania Prisons katika dimba 
la Liti Singida, mechi itakayochezwa 
Agosti 22 na kesho yake Yanga ikiialika 
KMC FC katika Uwanja wa Azam Com-
plex.

Aidha, Kasongo alisema katika ratiba 
hiyo wamezingatia mashindano yote ya 
kimataifa kwa ngazi ya klabu na timu za 
taifa.

Alisema walifanya kazi kubwa sana 
kupanga ratiba hiyo kwa kuepuka vi-
poro vingi kwa kuzingatia michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika kwa klabu mbi-

li za Simba na Yanga pamoja na Kombe 
la Shirikisho Afrika ambazo Azam FC 
na Singida Fountain Gate FC zitaiwakili-
sha nchini. 

“Tumeangalia pia mashindano ya 
Kombe la Mapinduzi ambayo Tanzania 
Bara hutoa timu tano zinazoenda visi-
wani kwenye mashindabo hayo, Kombe 
la Shirikisho la FA, Michuano ya AFCON 
2023 ambapo Tanzania tutacheza Sep-
temba mwaka huu, michuano ya CHAN 
2024 inayotarajiwa kufanyika Guinea.

Michuano mingine ni ya kufuzu AF-
CON 2025 na Kombe la Dunia mwaka 
2026 itakayofanyika Marekani, Canada 
na Mexico pia ratiba imeangalia mash-
indano hayo,” alisema Kisongo.

INATOKA  UK. 24

CAF yaiondoa Simba Ligi Kuu mwezi mmoja

nye Kombe la FA bao 1-0, sisi 
tunaiandaa timu yetu, kama 
hawatokuwa bora au kujiandaa 
vizuri tutawapa adhabu ile ile 
ambayo waliipata kwenye mechi 
ya mwisho, akili yetu ni kuijadili 
furaha yetu na siyo maumivu ya 
watu wengine,” alisema Kamwe.

Alisema wachezaji wa Yanga 

wapo Tanga wakiwa wanajua 
kuwa wametumwa taji hilo na 
wachama na mashabiki, si vingi-
nevyo.

“Majembe yanaendelea ku-
nolewa vizuri tu, wanachama na 
mashabiki wa Yanga watakachoki-
taka Tanga ni kurejea na Ngao 
ya Jamii hakuna stori nyingine,” 
alisema Ofisa Habari huyo.

Yanga yaionya Azam FC Ngao
INATOKA  UK. 24
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UKURASA    21

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imeionya Azam 
FC ikiiambia kama haijajiandaa vi-
zuri na kuwa bora msimu huu, basi 
itarajie kukutana na kipigo kikali 
kesho kwenye Uwanja wa Mkwak-
wani Tanga.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo, Ali 
Kamwe, amesema wanaitaka Azam 
FC iwe imejiandaa kisawasawa 
kwani wanachama na mashabiki 
wa Yanga wamewaambia hawataki 
kitu kingine kwenye Makao Makuu 
ya Klabu hiyo, Jangwani zaidi ya 
kurejea na Ngao ya Jamii.

Tayari timu zote zimeshatua jijini 
Tanga kwa ajili ya michuano hiyo 
ambayo msimu huu Inachezwa kwa 
mfumo wa mtoano, ikizishirikisha 
mechi nne, badala ya Bingwa wa 
Tanzania Bara na wa Kombe la FA 
kama ilivyokuwa huko nyuma.

“Hatuna muda wa kujali au kuan-
galia hasira za Azam FC kwa sababu 
eti tuliwafunga kwe

Caique Luiz Santos da Purificacao

   Kuvaana na Yanga Novemba 8, kipenga chapu-
lizwa rasmi huku...

UKURASA. 23

CAF YAIONDOA SIMBA 
LIGI KUU MWEZI MMOJA

Yanga yaionya 
Azam FC Ngao

Na Saada Akida

WAKATI Bodi ya Ligi nchini (TPLB), iki-
tangaza ratiba ya Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwa msimu wa 2023/24, itaanza rasmi 
Agosti 15 na kutamatika Mei 29, mwakani, 
Shirikisho la Soka barani Afrika (CAF), 
limelitaka Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
kuiondoa Klabu ya Simba kwenye ratiba 
hiyo kwa mwezi mmoja kuanza Oktoba 20 
hadi Novemba 21, mwaka huu. 

Hatua hiyo, imekuja kutokana na kiba-
rua kigumu ambacho Klabu ya Simba ita-
kuwa nacho ndani ya mwezi huo kwenye 
michauano mipya ya CAF, African Football 
League (Super League), inayoshirikisha 
timu nane bora barani Afrika.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana wakati wa kutangaza ratiba ya Ligi 
Kuu msimu wa 2023/24, Mtendaji Mkuu wa 

TPLB, Almasi Kasongo, alisema wamefanya 
mawasiliano na wanaosimamia mashin-
dano ya Super League (CAF), ambao wam-
etaka kuiondoa Simba katika ratiba ya me-
chi za Ligi Kuu katika kipindi cha Oktoba 
20 hadi Novemba 21, mwaka huu ili kumpa 
nafasi ya kujiandaa na  michuano hiyo.

“Baada ya kukutana na waaandaji hao 
walitueleza kuwa ratiba ya michuano hiyo 
bado haijatoka na inatarajiawa kutoka kati 
ya wiki ya pili ya Septemba, hivyo wametu-
sisitizia kuiondoa Simba katika tarehe hizo 
kwa kuwapa nafasi ya kufanya maandalizi 
mazuri.

“Tunatambua mashindano hayo yanayo-
shirikisha timu nane kubwa barani Afrika 
na Tanzania ni wenyeji wa mashindano 
hayo huku Simba ikiwakilisha taifa letu, 
hali hiyo tumeamua kupanga ratiba kuwa 
rafiki kwa kuzipa nafasi wawakilishi wetu 

katika michuano ya kimataifa kufanya vi-
zuri,” alisema Kasongo na kuongeza:

“Tumekutana na mazingira magumu ya 
kupanga ratiba kwa sababu ya mashindano 
mengi yaliyopo hapa nchini ikiwamo kwa 
timu zetu nne zinazoenda kushiriki (mi-
chuano ya Ligi ya Mabingwa na Kombe la 
Shirikisho Afrika).”

Kuhusu ratiba ya Ligi Kuu Bara, Kasongo 
alisema siku ya ufunguzi Agosti 15, zitache-
zwa mechi mbili huku miamba ya soka 
nchini Simba na Yanga ikipangwa kuku-
tana katika raundi ya nane, Novemba 8, 
mwaka huu.

Mchezo huo ambao Simba atakuwa 
mwenyeji huku ukitarajiwa kupigwa Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa saa 11:00 jioni, 

RATIBA 
TOP 3 LIGI 
KUU BARA YANGA VS KMCYANGA VS KMC

YANGA VS JKT TANZANIA YANGA VS JKT TANZANIA 

AZAM VS KITAYOSCE AZAM VS KITAYOSCE 

AZAM VS PRISONSAZAM VS PRISONS

DODOMA JIJI  DODOMA JIJI  VS  VS  AZAMAZAM

COASTAL UNION  COASTAL UNION  VS  VS  AZAMAZAM

AZAM VS SINGIDA FOUNTAIN GATE -TBA AZAM VS SINGIDA FOUNTAIN GATE -TBA 

YANGA VS NAMUNGO-TBA YANGA VS NAMUNGO-TBA 

IHEFU VS YANGAIHEFU VS YANGA

GEITA GOLD VS YANGAGEITA GOLD VS YANGA

AGOSTI 23 (AZAM COMPLEX) 
DAR ES SALAAM

AGOSTI 29 (AZAM COMPLEX) 
DAR ES SALAAM

AGOSTI 16 (AZAM COMPLEX)
DAR ES SALAAM

AGOSTI 28 (AZAM COMPLEX)
DAR ES SALAAM

OKTOBA 3 (JAMHURI STADIUM) 
DODOMA

OKTOBA 21 
(MKWAKWANI STADIUM) 
TANGA(AZAM COMPLEX) - DAR ES SALAAM

(AZAM COMPLEX) 
DAR ES SALAAM

OKTOBA 4 
(HIGHLAND ESTATES) - MBEYA

OKTOBA 22 
(NYANKUMBU STADIUM) 
GEITA

MTIBWA SUGAR VS SIMBA 

SIMBA VS DODOMA JIJI 

 PRISONS VS SIMBA

AGOSTI 17 (MANUNGU 
COMPLEX)-MOROGORO

OKTOBA 3 
(SOKOINE STADIUM)-

MBEYA

(UHURU STADIUM)
DAR ES SALAAM

(LITI STADIUM)
SINGIDA

SIMBA VS COASTAL UNION-TBASIMBA VS COASTAL UNION-TBA

SINGIDA FG VS SIMBA-TBASINGIDA FG VS SIMBA-TBA

AGOSTI 20 AGOSTI 20 
(UHURU STADIUM)- DAR (UHURU STADIUM)- DAR 

NB: TBA NI MECHI AMBAZO HAZIJAPANGIWA TAREHE

Youssoupha Dabo

Gamondi
Robertinho 

Keane: Fedha iliyolipwa kwa Rice ni nyingi mno
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