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vya askari wa Jeshi la Ulinzi la Wananchi wa Tanzania (JWTZ) wakati wakitoka kwenye zoezi la Medani katika sham-
rashamra za Maadhimisho ya Miaka 60 ya jeshi hilo, Pongwe Msungura, Msata, mkoani Pwani jana. PICHA: IKULU

Viongozi 
dini,

wadau 
watia
neno 

utekaji

Mwinyi aonya 
vijana dawa za 
kulevya, unywaji 
pombe uliokithiri 

Fursa tele zaja 
wazalishaji wa 
kahawa duniani 
wakikutana Dar

Mwanafunzi atiwa 
mbaroni madai ya 
kuhamasisha polisi 
wachomwe moto 

SERIKALI YASHTUKA 
VIWANDA KUGEUZWA 
MAGHALA

WAFANYABIASHARA  
WATISHIA KUTUNZA 
FEDHA KATIKA CHAGA

ASKOFU ATOA ANGALIZO 
KWA VYAMA, WASIMAMIZI 
UCHAGUZI WA S/MITAA

UKURASA WA 3

UKURASA WA 9

UKURASA WA 15

YALIYOMO

UKURASA  7UKURASA  5UKURASA 4

0745 700710

Utapiamlo mkali Utapiamlo mkali 
waua watoto, waua watoto, 
ma-DED kitanzinima-DED kitanzini

UKURASA 2

UKURASA 8

COURTOIS COURTOIS 
AKATAA AKATAA 

KUICHEZEA KUICHEZEA 
UBELGIJIUBELGIJI

UKURASA  21



Jumamosi Agosti 24, 20242

HABARI KITAIFA

Rais Samia amaliza  
sakata la Ngorongoro
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
ameagiza kurejeshwa huduma 
za kijamii kwa wananchi wa 
Tarafa ya Ngorongoro iliyomo 
katika Mamlaka ya Hifadhi ya 
Eneo la Ngorongoro (NCAA).

Akizungumza na wananchi 
wa kata 11 zilizoko Tarafa ya 
Ngorongoro jana wakati aki-
wasilisha maagizo ya Rais Sa-
mia kwa wananchi waliokuwa 
wamekusanyika na kukesha 
kwa siku tano wakisubiri ha-
tima yao, Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Waziri (Sera, Bunge na Ura-
tibu), William Lukuvi, alisema:

“Mkuu wa Nchi ameagiza 
uchaguzi katika tarafa hiyo 
ufanyike kwa kutumia mipaka 
ya zamani, kama ulivyofanyika 
maeneo mengine.

“Mkurugenzi wa Ngorongoro, 
la mwisho aliloagiza Mheshimi-
wa Rais Samia hapa, hawa wa-
nanchi hakikisha wanapata 
huduma mbalimbali katika 
mamlaka hii, lakini zipo baadhi 
ya huduma hazitolewi vizuri, 
anayo habari.

“Kwamba kuna baadhi ya 
shule vyoo vyake vimehar-
ibika, lakini ninyi hamvishu-
ghulikii. Kuna baadhi ya shule 
maji hayatoki, mashine zime-
haribika hamzitengenezi. Kuna 
viongozi hapa wengine katika 
geti wanapata tabu kupita.

“Kuna watu wana magari. 
Hawa wenyeji wana magari 
yao, lakini wakati mwing-

ine wanazuiwa kupita baada 
ya saa 10:30 jioni, ninakupa 
maelekezo haya Mkurugenzi 
wa Ngorongoro.”

Lukuvi alieleza kuwa Rais 
Samia anawapenda watu 
wake kuliko yeye, hivyo hap-
endi usumbufu wowote; 
huduma za wanafunzi 
zitolewe kikamilifu, 
vivyo hivyo hospital-
ini.

“Ninataka mkuu 
wa mkoa uhakikishe 
kule kote huduma 
zilikositishwa na zili-
kuwapo kuhakikisha 
zinarejeshwa ili wa-
nanchi hawa wapate 
huduma.  

“Vile vyoo 
a m b a v y o 
baadhi ya 
wanafun-
zi sasa 
t u n a y -
o h a b -
ari wa-
n a j i -
saidia 
vichakani zijengwe wajisaidie 
katika maeneo yao,” alisema.

Waziri wa Katiba na Sheria, 
Prof. Palamagamba Kabudi, 
alisema, “Nchi hii ni yetu sote, 
Watanzania wote tuko sawa, 
nchi hii imejengwa na Baba 
wa Taifa (Mwalimu Julius Ny-
erere) kuwa taifa moja, taifa la 
upendo, taifa la amani na taifa 
la umoja.

“Rais wetu Rais Samia anasi-

mamia misingi hiyo hiyo, nchi 
ni moja, Watanzania ni wamo-
ja, tuna haki sawa. Sisi sote 
Rais Samia ametutuma kwenu, 
mimi na kaka yangu William 
Lukuvi tuje kwenu, anawaom-
ba muwe na amani na utulivu.” 

Waziri Kabudi aliwa-
taka wawe na amani 

na upendo, huku 
akirejelea Ibara ya 
8 ya Katiba, inay-
osema mamlaka 

yote ya serikali 
yanatoka kwa 
wananchi.

“Ninyi ni 
w a -

nanchi wa Tanzania na sehe-
mu ya wanaoleta hayo mamla-
ka ya nchi. Ibara hiyo hiyo ya 8 
inasema kazi kubwa ya serikali 
ni kuhakikisha ustawi wa wa-
nanchi.

“Rais Samia yupo kuhakiki-
sha ibara hiyo ya Katiba in-
asimamiwa. Ibara hiyo hiyo 
inasema, wananchi wana haki 
kushiriki shughuli za nchi yao, 
na ninyi mna haki kushiriki 

shughuli za nchi yenu,” alise-
ma.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
Paul Makonda, alisema hata-
shiriki kukandamiza haki ya 
mtu mahala popote atapoku-
wa.

Alisema Rais Samia ambaye 
ni mwanadiplomasia mkubwa 
na mpenda amani anayetaka 
kila mtu aishi katika mazingira 
yake, naye anapenda haki.

“Sikuwahi kuja huku 
Ngorongoro, niliposikia kelele, 
sipendi kwenda mahali bila 
majibu. Hunibebi kama haku-
na majibu na majibu yenyewe, 
lazima yawe na ukweli kwa 
sababu nitadaiwa mbele ya 
Samia na mbele ya Mungu 
wangu.

“Nisingependa niende mbele 
za Mungu nikumbushwe habari 
za Ngorongoro nilihusika ku-
tenda udhalimu na kuumiza 
wananchi, hilo sitokubali, watu 
wengi wanapenda kutoa kauli 
bila kuyajua mambo,” alisema.

Makonda alisema wapenda 
haki ni watu watulivu wanao-
taka kujifunza na kusikiliza na 
kuchambua na kujua ukweli.

Juzi Mwenyekiti wa Chama 
cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Freeeman 
Mbowe, aliishauri serikali ku-
rudi katika meza ya mazun-
gumzo na wananchi waham-
ishwe kwa ridhaa na ushawishi 
watakaopewa na si kutumia 
vyombo vya ulinzi na usalama 
kuwatisha.

Othman aonya 
ufisadi  kuvuruga 
amani, utulivu

Rais wa Zanzibar, Alhaj Dk. Hussein Ali Mwinyi  akizungumza na Waumini wa Dini ya Kiislamu, baada ya kumalizika 
kwa Ibada ya Swala ya Ijumaa katika Masjid Shura Magomeni, Wilaya ya Mjini Unguja jana. PICHA: IKULU

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha ACT Wazalendo 
kimesema amani na utulivu 
bila kuongozwa na dhamana 
ya pamoja kati ya viongozi, 
vyombo vya ulinzi na wa-
nanchi haiwezi kupatikana.
Kimesema dhima ya kulinda 

amani na utulivu haipatikani 
kwa mabilioni ya shilingi, 
bali kwa nia thabiti na 
dhamira ya wazi.
Mwenyekiti wa ACT Wazak-

endo, Othman Masoud Oth-
man, ambaye pia ni Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar 
(SMZ0, alitoa kauli juzi alipo-
zungumza na waandishi wa 
habari visiwani Zanzibar.
Othman alisema msingi wa 

ustawi na kuwapo amani na 
utulivu hutokana na utashi 
wenye dhamira ya kweli 
katika usimamiaji masu-
ala hayo na si kwa maneno 
yasiyo na vitendo vya wazi 
na kweli. 
Alisema iwapo kila mmoja 

atakuwa tayari kutimiza 
wajibu wake kwa uadilifu 
na dhimira ya kweli, amani 
na utulivu vitapatikana bila 
kutumia nguvu au gharama 
yoyote. 
Alisema kupatikana amani 

na utulivu hakuhitaji ku-
patiwa mkopo wa mabilioni 
au matrilioni ya shilingi au 
kuomba misaada toka nje 
kwa ajili ya ujenzi wa bara-
bara, bali hujengwa kwa nia 
njema isiyo batili.
“Kila mmoja akitimiza wa-

jibu wake kwa dhamira ya 
kweli na uadilifu, amani ita-
patikana. Amani hutanguliwa 
kwa nia, dhamira njema na 
uadilifu. Hujengwa pamoja 
na viongozi, vyombo vya 
ulinzi na wananchi,” alisema.
Othman alisema amani 

haipatikani kama wana-
vyohangaikia kukopa ili 
kujenga barabara, shule na 
miundombinu, bali ni jambo 
mtambuka lenye manufaa ya 
pamoja.
Akizungumzia ufisadi un-

aotajwa Zanzibar, Othman 
alisema unafaidisha baadhi 
ya watu, huku akidai vitendo 
hivyo vinafahamika kwa vy-
ombo vya dola. 
“Hawataki mabadiliko kwa 

kuwa wanaona ufisadi ni 
biashara inayolipa na yenye 
tija. Wameshajua hakuna 
hatua zinazochukuliwa dhidi 
yao.
“Haya yote kimantiki ndio 

yanapelekea kuvuruga amani 
na utulivu Zanzibar. Ufisadi 
unaoendelea Zanzibar haku-
na asiyeujua. Unafahamika 
na polisi, ZAECA na vyombo 
vya ulinzi,” alisema.
Othman alisema wanaofan-

ya ufisadi, “kubaka demokra-
sia” na kufanya dhuluma 
kama ilivyotokea mwaka 
2020, hakitakuwa kigezo cha 
kuwabakisha madarakani 
mwaka 2025.
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PM: Bila elimu 
vijana wetu 
hawatofika mbali

Serikali yashtuka viwanda kugeuzwa maghala

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Selemani Jafo (katikati), akiwa katika ziara ya kutembelea viwanda mbalim-
bali, mkoani Tanga jana, kuangalia maendeleo na kusikiliza changamoto zao. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Rais Samia aahidi neema JWTZ
Na Mwandishi Maalum 

RAIS na Amiri Jeshi Mkuu wa 
Majeshi ya Ulinzi na Usalama, 
Samia Suluhu Hassan amese-
ma atasimamia shabaha ya 
kuwa na Jeshi la Ulinzi la Wa-
nanchi wa Tanzania ( JWTZ) 
madhubuti na lenye maofisa 
na askari wenye weledi, ari na 
zana bora.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifunga zoezi la Medani ka-

tika kuadhimisha Miaka 60 ya 
JWTZ katika eneo la Pongwe 
Msungura, lililoko Msata. 

Rais Samia alisisitiza kuwa 
jeshi imara zaidi litatokana na 
dhamira ya kweli, moyo wa ku-
jituma na uchumi imara zaidi.  

Vilevile, Amiri Jeshi Mkuu 
aliitaka JWTZ kuendelea 
kulinda misingi ya kuanzishwa 
kwa jeshi hilo na kuendelea 
kudumisha nidhamu, utii, ua-
minifu na uhodari uliopo ka-

tika jeshi hilo.
Rais Samia pia alisisitiza 

JWTZ kuendelea kuwa Jeshi 
la Wananchi la ukombozi la 
mfano kwa Afrika na dunia 
kwa namna linavyoonesha 
uhodari, weledi na nidhamu 
ya kijeshi.

Mkuu wa Nchi pia alishuku-
ru Serikali ya Jamhuri ya Watu 
wa China kwa kushirikiana na 
JWTZ katika zoezi la Medani 
lililojumuisha mazoezi ya ba-

harini na nchi kavu. 
Pia alipongeza ujio wa meli 

kubwa ya hospitali ya kijeshi 
iliyotoa huduma ya vipimo 
na matibabu kwa wananchi 
takribani 8,000.

Kupitia mazoezi hayo, JWTZ 
imebadilishana uzoefu kuhusu 
mbinu mbalimbali za kupam-
bana na ugaidi, uvuvi haramu, 
uharamia, usafirishaji haramu 
wa watu na dawa za kulevya.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa amewataka wazazi wa-
hakikishe vijana wao wanak-
wenda kusoma kwenye shule 
za sekondari kwa kuwa bila 
elimu hawawezi kufika mbali.
“Wazazi wenzangu hakik-

isheni vijana wenu wanak-
wenda shuleni. Hatuwezi 
kufika mbali kama vijana wetu 
hawaendi shule. Tunajenga 
shule kila mahali, tunataka 
maeneo yote yawe na shule,” 
alisema.
Mbunge huyo wa Ruangwa 

alitoa kauli hiyo juzi wakati 
akizungumza na wakazi wa 
Kijiji cha Mtondo, Kata ya 
Nambiranje, Ruangwa, mkoani 
Lindi.
Akielezea hatua iliyofikiwa 

kutokana na juhudi za serikali, 
Waziri Mkuu alisema Wilaya 
ya Ruangwa imepiga hatua 
katika sekta za elimu, maji na 
afya kulinganishwa na hali 
ilivyokuwa miaka ya nyuma.
Alisema wilaya hiyo ina shule 

tatu za wasichana pekee am-
bazo ni Liuguru, Ruangwa Girls 
na Lucas Malia. 
“Vilevile, tumefanikiwa ku-

jenga shule za sekondari ze-
nye kidato cha tano na sita 
ambazo ni Ruangwa, Mbeke-
nyera, Nkowe, Lucas Malia na 
Hawa Mchopa. Shule ya sita 
ya Mandawa itakamilika hivi 
karibuni,” alisema.
Akielezea utekelezaji kwenye 

sekta ya maji, Waziri Mkuu 
alisema vijiji vyote 90 vya 
wilaya vilichimbiwa visima 
kupitia taasisi ya GAIN lakini 
kwa sasa hayatoshi. 
Hata hivyo, alitumia fursa 

hiyo kuwajulisha kwamba 
serikali imetoa Sh. bilioni 49 
kwa ajili ya ujenzi wa mradi 
wa maji kutoka Nyangao am-
bao utavinufaisha vijiji 34 vya 
Wilaya ya Ruangwa na vijiji 
29 vya Wilaya ya Nachingwea.
Kuhusu umeme, Majaliwa 

alisema laini zimeshakwenda 
kwenye kila kijiji na kwamba 
serikali hivi sasa inashughu-
lika kuweka umeme ngazi ya 
vitongoji. 
Kuhusu barabara, Majaliwa 

alisema kuna changamoto ya 
barabara kufika katika Kijiji 
cha Mtondo ambayo tayari iko 
kwenye mpango wa ujenzi. 
“Kuna barabara ya kutoka 

Mandawa Chini hadi hapa, 
Nanjalu hadi hapa, Nambiranje 
hadi hapa na kutoka Namiyen-
je hadi hapa,” alisema.
Awali Diwani wa Nambiranje, 

Mossa Mtejela alimwomba 
Waziri Mkuu awasaidie ili 
waongezwe fedha za ujenzi 
wa barabara ya kutoka Mton-
do hadi Mkaranga Sekondari 
yenye urefu wa kilometa 
saba kwa kuwa kuna daraja 
linapaswa kujengwa na fedha 
iliyotengwa ni Sh. milioni 300 
tu.
Waziri Mkuu anaendelea na 

ziara jimboni kwake.
 

Na Joseph Mwendapole

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Selemani Jafo ame-
kuwa mkali kwa wafanyabiasha-
ra waliochukua viwanda wakati 
wa ubinafsishaji na kuvigeuza 
kuwa maghala.

Amesema kuwa, hali hii im-
ewakosesha ajira Watanzania, 
akielekeza viwanda hivyo vifu-
fuliwe.

Amesema wizara yake kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais - 
Mipango na Uwekezaji na Msajili 
wa Hazina, imejipanga kuhakik-
isha viwanda hivyo vinafufuliwa 
na kuanza kazi mara moja, ili 
viweze kuwa na mchango katika 
uchumi.

Waziri Jafo alitoa kauli hiyo 
jana akiwa ziarani mkoani Tan-
ga ambako alitembelea viwanda 
na kuzungumza na wafanyabi-
ashara na wamiliki wa viwanda 
kwa lengo la kujionea utendaji 
kazi, kusikiliza changamoto zao 
na kuona njia bora ya kuzitat-
ua kwa kushirikiana na taasisi 

zingine husika.
Katika ziara hiyo, waziri huyo 

aliagiza Wakala wa Vipimo 
(WMA) kukagua mita zote za 
umeme viwandani ili kuhakiki-
sha zinafanya kazi kwa usahihi 
na wazalishaji, wafanyabiasha-
ra, walaji na Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) wanapata 
haki yao kwa usawa.

“Mkoa wa Tanga kuna vi-
wanda vinavyofanya vizuri na 
vingine havifanyi vizuri, hivyo 
sijaridhishwa na watu walio-
chukua viwanda wakati wa ubi-
nafsishaji, lakini havifanyi kazi.

“Ninawashauri wawekezaji 
waliochukua viwanda vilivyobi-
nafsishwa kwa nia ya kuwekeza 
wawekeze na si kuvigeuza kuwa 
maghala au kuwa sehemu ya ku-
pata mikopo na kuwaacha Wa-
tanzania wakikosa ajira na nchi 
ikikosa mapato,” alielekeza.

Waziri Jafo alisema kuwa kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Rais - 
Mipango na Uwekezaji, Wizara 
ya Fedha, Msajili wa Hazina 
pamoja na taasisi za kisekta, 

atahakikisha changamoto zili-
zotolewa, zinafanyiwa kazi ili 
kurudisha hadhi ya Mkoa wa 
Tanga kuwa mkoa wa viwanda 
kama ilivyokuwa wakati wa Seri-
kali ya Awamu ya Kwanza.

Kuhusu changamoto ya 
umeme mdogo, Waziri Jafo 
alisema serikali imefanya jiti-
hada kubwa kushughulikia hilo 
na kwamba Mradi wa Kufua 
Umeme wa Bwawa la Julius Ny-
erere ( JNHPP) uko mbioni kuka-
milika, hivyo tatizo hilo litatatu-
liwa. Katika ziara hiyo, Waziri 
Jafo alitembelea Kiwanda cha 
Sabuni cha Wilmar Tanzania 
Limited, Kiwanda cha Nguo cha 
AFRITEX, Kiwanda cha Maziwa 
cha Tanga Fresh, Kiwanda cha 
Unga cha Pembe Flour Mills na 
Kiwanda cha Saruji Kilimanjaro.

Akiwa katika Bandari ya 
Tanga, Waziri Jafo alipongeza 
upanuzi wake na kutoa wito 
kwa watumishi kurahisisha usa-
firishaji mizigo ya wafanyabia-
sha wa ndani na nje ya nchi kwa 
ufanisi ili kuvutia wawekezaji.

Alisema bandari hiyo ikiwa 
na ufanisi itavutia watu kuan-
zisha viwanda mkoani humo 
na wafanyabiashara wa ndani 
na nje ya nchi kutumia bandari 
kusafirisha bidhaa mbalimbali 
kama magari, madini ya copper 
na mazao, hususani katani na 
nyinginezo.

Waziri Jafo aliwaahidi 
wawekezaji kuwa atashirikiana 
na taasisi zingine za kisekta 
kutatua changamoto zao ili ku-
hakikisha kila sekta ya viwanda 
na biashara inayoajiri watu wen-
gi na kuchangia katika ukuaji 
wa uchumi, inafanya kazi kwa 
ufanisi na kuleta mandeleo ya 
kijamii na ya kiuchumi.

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, 
Jafari Kubecha, alisema kuto-
kana na maboresho ya mazin-
gira ya biashara yanayofanywa 
na serikali, ikiwamo upanuzi 
wa bandari, viwanda vitafufuli-
wa na biashara mkoani humo 
itakuwa inachangia kwa kiasi ki-
kubwa katika ongezeko la ajira 
na Pato la Taifa.
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Dk. Mwinyi aahidi kuboresha 
madrasa, maslahi ya walimu
Na Mwandishi Maalum,  
ZANZIBAR 

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi amesema kuna haja kwa serikali 
kuangalia kwa karibu miundombinu duni 
ya madrasa, maslahi ya walimu wa madra-
sa na maimamu wa misikitini.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana Ikulu, 
Zanzibar wakati wa mazungumzo na vion-
gozi wakuu na wajumbe wa Baraza la Ul-
amaa Zanzibar waliofika kumtembelea.

Alisema miundombinu ya madrasa, ma-
slahi ya walimu wa madrasa na maimamu 
wa misikitini nchini ni dhaifu mno, hivyo 
ni vyema serikali kwa kushirikiana na vy-
ombo vya kidini kuangalia njia nzuri ya 
kufanya kazi na kusaidia kuzitatua changa-
moto hizo.

Akizungumzia mmomonyoko wa maadi-
li katika jamii, Dk. Mwinyi alisifu juhudi za 
baraza hilo kwa kuendelea kutoa elimu 
kwa jamii licha ya tatizo hilo kuwa kubwa.

Pia alipongeza uongozi na wajumbe 
wa baraza hilo kwa jitihada zao za kutoa 
elimu ya ndoa kwa wanandoa na warajis 
wa ndoa Unguja na Pemba ili kupunguza 
matatizo na migogoro ya ndoa katika 
jamii sambamba na kutoa fatwaa (uamuzi 
kulingana na misingi ya dini ya Kiislamu)  
kutokana na changamozo zinazoikabili 
jamii.

Kuhusu migogoro mbalimbali inayohu-
siana na dini ya Kiislamu kwenye jamii, 
Alhaj Dk. Mwinyi alipongeza baraza 
hilo kwa weledi wa utatuzi mzuri wa 
migogoro hiyo, sambamba na kutatua hata  
viashiria vinavyosababisha migogoro hiyo.

Vilevile, Rais Dk. Mwinyi hakuacha 

Fursa zaja wazalishaji kahawa 
duniani wakikutana Tanzania
Na Joseph Mwendapole

WAZALISHAJI na wadau 
wa kahawa zaidi ya 2,000 
kutoka mataifa mbalim-
bali duniani wanatarajiwa 
kukutana jijini Dar es Sa-
laam kwa ajili ya kujadili 
maendeleo ya biashara 
hiyo na kupeana mbinu za 
kuiboresha.

Hayo yalisemwa jana 
na Mwenyekiti wa Bodi 
ya Chama cha Kahawa 
Bora Afrika (AFCA), Amir 
Hamza, wakati wa uzin-
duzi wa Kongamano na 
Maonyesho ya 21 ya Kaha-
wa Bora za Afrika litakalo-
fanyika kuanzia 26-28 Feb-
ruari mwakani, jijini Dar es 
Salaam.

Alisema kongamano na 
maonesho hayo ni jukwaa 
kubwa zaidi la biashara 
ya kahawa barani Afrika, 
ambalo huvutia zaidi ya 
wadau wa kahawa 2,000 
kutoka ndani na nje ya Af-
rika kila mwaka.

Hamza alisema konga-
mano hilo hukutanisha wa-
zalishaji, wafanyabiashara 
wa kahawa, wakaangaji ka-
hawa, wadau kutoka sekta 
ya umma na binafsi na 
wawakilishi wa serikali.

Alisema kongamano na 
maonesho hayo yatafanyi-
ka nchini kwa mara ny-
ingine baada ya kufanyika 
kwa mara ya mwisho mwa-
ka 2016.

“Tanzania ni nchi yenye 
fursa kubwa katika katika 
sekta ya kahawa na konga-
mano na maonesho haya 
yanadhihirisha ubora wa 
kipekee wa kahawa za Af-
rika na pia yanaimarisha 
dhamira ya nchi za Afika 
kukuza ukuaji na ushiriki-
ano katika sekta ya kahawa 
Afrika.

“Kaulimbiu ya Konga-
mano la 21 ni ‘Kuhuisha 
Ongezeko la Thamani’ am-
bapo kwenye kongamano 
hilo patakuwa na orodha 
ya wazungumzaji maarufu 
kimataifa na kikanda,” 
alisema Hamza.

Alisema maonesho ya 
kahawa yatakayofanyika, 
yataoonesha ubunifu na 
maendeleo yaliyotokea 
hivi karibuni katika sekta 
ya kahawa.

Alisema kutakuwapo pia 
warsha ambazo zitakuwa 
na majadiliano yenya tija, 
kutoa fursa za kipekee za 
kuonja na kutathmini ka-
hawa na safari maalum 
zitakazoandaliwa ili kuji-
funza kuhusu kahawa. 

Alisema kuwa katika 
kongamano na maone-
sho hayo, kutakuwa na 
mashindano ya wata-
yarisha kahawa Afrika  na 

mashindano ya kahawa 
bora katika ukanda wa Af-
rika ili kuonesha vipaji na 
bidhaa bora zaidi za kaha-
wa kutoka kote barani.

Akizungumza kwenye 
mkutano huo, Mkurugenzi 
Mtendaji wa Kampuni 
ya JJAD Kagera Farmers 
Ltd, Dk.  Albert Katagira, 
alisema wanamshukuru 
kipekee Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa kusaidia bei 
ya kahawa kupanda ku-
toka Sh. 1,200 mwaka jana 
mpaka kufikia Sh. 5,300 
kwa kilo.

Kampuni ya JJAD Kagera 
Farmers Limited iliyoko 
wilayani Kyerwa, mkoani 
Kagera, imekuwa inaende-
sha kilimo cha kahawa aina 
ya Robusta katika masham-
ba yenye ekari 100.

“Zao la kahawa kwa 
mwananchi wa Kagera 
sasa limekuwa mkombozi 
mkubwa na ninashukuru 
sana AFCA kuamua kuleta 
kongamano na maonesho 
ya kahawa Tanzania mwa-
kani. 

“Kongamano hilo litatu-
saidia sana kuongeza mbi-
nu mpya za kulima zao hili 
na tutapata masomo men-
gi,” alisema Dk. Katagira.

Aliomba serikali ione 
umuhimu wa kukopesha 
wakulima wa kahawa kwa 
kuwa kuandaa mashamba 
ya zao hilo ni gharama 
kubwa.

“Kuendesha mashamba 
makubwa ya kahawa si kazi 
rahisi, hivyo tunaomba 
serikali ione umuhimu wa 
kuwa inakopesha wakuli-
ma mikopo midogo ya kuli-
ma kahawa ili wakulima 
wengi wahamasike kulima 
zao hili,” alisema.

Mkurugenzi wa Bodi 
ya Kahawa (TCB), Primus 
Kimaryo alisema konga-
mano la 21 litakalofanyika  
mwakani na ni fursa ya ki-
pekee kwa wakulima wa 
kahawa kwa kuwa uzal-
ishaji kahawa umekuwa 
ukiongezeka.

Alisema Bodi ya AFCA 
iliamua kuwa kongamano 
lao la  mwakani lifanyika  
jijini Dar es Salaam na 
itakuwa fursa ya kipekee 
kwa wakulima wa kahawa 
Tanzania kuonesha ka-
hawa wanayozalisha kwa 
ajili ya kutafuta masoko ya 
zao hilo.

“Hii ni fursa kubwa kwa 
wakulima kutafuta masoko 
ya kahawa na kuongeza ub-
ora wa kahawa kwa sababu 
bei ya kahawa duniani ina-
zidi kuwa nzuri, hi	v y o 
wanapaswa kuitumia hiyo 
fursa kuyafikia masoko 
ambayo ni makubwa,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Bodi ya Kahawa (TCB), Primus Kimaryo akizungumza jijini Dar es Salaam jana, 
wakati wa uzinduzi wa kongamano na maonesho ya 21 ya Kahawa Bora za Afrika linalotarajiwa 
kufanyika kuanzia Februari 26 hadi 28 mwakani. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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TAARIFA KWA UMMA
1.  Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu 

umma kuwa siku ya Jumatatu tarehe 26-08-2024 kampuni ya Mainline 
Carriers Ltd itasafirisha Mzigo wenye vipimo vikubwa kutoka 
Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kilombero kupitia Mikumi, gari hilo 
lina namba ya usajili: T 204 DYJ / T 572 EAZ

 Gari hizo zina vipimo vifuatavyo: 
 Urefu  - mita 28.00  
 Upana  - mita 5.20
 Kimo  - mita 4.35

2. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia Mikumi, 
gari itasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka 
saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

kulisihi baraza hilo 
kuendelea kuisimamia 
amani na utulivu kwa 
kutumia lugha moja 
kupitia viongozi wao, 
maimamu misikitini 
pamoja na wanasiasa 
kwenye majukwaa yao 
ili kuendeleza taifa le-
nye umoja na mshika-
mano. 

Mufti Mkuu wa Zan-
zibar, Sheikh Saleh 
Omar Kaab, alipongeza 
juhudi za maendeleo 
anazozisimamia Alhaj 
Dk. Mwinyi hasa kwa 
kipindi kifupi cha uon-
gozi wake.

Alimwahidi Rais 
kumpa ushirikiano wa 
hali ya juu kutoka kwa 
baraza hilo kupitia mis-
ingi ya Quran, hadithi, 
fikhi na tafsiri pamoja 
na kufuata miongozo 
na sunnah za Mtume 
(S.A.W) hasa kwenye 
suala zima la kusima-
mia ustawi, amani na 
utulivu wa nchi.

Awali akizungumza 
kwenye kikao hicho, 
Katibu Mtendaji kutoka 
Ofisi ya Mufti Zanzi-
bar, Sheikh Khalid Ali 
Mfaume, alisema mion-
goni mwa kazi za baraza 
hilo mbali na kumshau-
ri na kumsaidia Mufti 
Mkuu wa Zanzibar, pia 
wanatoa elimu kwa wal-
imu wa madrasa, wa-
nandoa na warajis wa 
ndoa kwa kuwakabidhi 
vibali baada ya kuhit-
imu mafunzo, kutatua 
mambo mbalimbali ya 
dini ikiwamo kutoa fat-
waa kwa matatizo ya-
nayoikabili jamii.
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DC ajitosa migogoro ya ardhi vijijini

Mwanafunzi atiwa mbaroni madai 
kuhamasisha polisi wachomwe moto
Na Vitus Audax, MWANZA

JESHI la Polisi mkoani Mwan-
za linamshikilia Mwanafunzi wa 
Chuo cha Mipango na Maende-
leo Vijijini Kanda ya Ziwa, Elias 
Anania (20) kwa tuhuma za 
kuhamasisha vurugu kupitia 
kundi sogozi la WhatsApp.

Inadaiwa mwanafunzi huyo 

amewataka wenzake kununua 
petroli na kuchoma askari poli-
si wenye sare popote watakako-
kutana nao.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Kamanda wa 
Polisi mkoani hapa, Wilbroad 
Mutafungwa, alidai kuwa mbali 
na kuhamasisha askari ku-
chomwa moto, pia aliwataka 

wachome moto watumishi wa 
umma. Alisema kijana huyo 
anadaiwa kusambaza ujumbe 
katika kundi hilo, akishawishi 
wenzake kununua petroli na 
vibiriti kushambulia askari wa 
jeshi hilo.

“Anashikiliwa kwa tuhuma za 
uchochezi, katika kuhamasisha 
hivyo, alidai kuwa vijana wame-

choka, hivyo anawahimiza ku-
jitokeza kwa wingi kwa ajili ya 
maslahi yao na kudai haki zao 
za msingi,” alisema.

Kamanda Mutafungwa alise-
ma mtuhumiwa huyo anaen-
delea kuhojiwa na uchunguzi 
utakapokamilika atafikishwa 
mahakamani kwa ajili ya hatua 
zaidi za kisheria.

Waliokuwa 
askari polisi 
wakiwa chini 
ya ulinzi wa 
askari ma-
gereza, baada 
ya kufik-
ishwa katika 
Mahakama 
ya Hakimu 
Mkazi Kisutu, 
jijini Dar es 
Salaam jana, 
kusikiliza kesi 
inayowaka-
bili ya wizi 
na kutishia 
kwa kutumia 
silaha, am-
bayo imefikia 
hatua ya 
ushahidi. 
PICHA: IMANI 
NATHANIEL  

‘NGO zisiwe 
kichaka cha 
kuharibu 
maadili’ 
Na Neema  Sawaka, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Ka-
hama ameyataka mashirika 
yasiyo ya kiserikali kutokutu-
mika kama  kichaka cha kule-
ta mmomonyoko wa maadili 
katika jamii, bali yafanye kazi 
kwa kuzingatia maadili na 
kudumisha mila na tamaduni 
za Kitanzania.
Mboni Mhita alitoa angalizo 

hilo jana wakati wa mkutano 
mkuu wa mwaka wa mashiri-
ka hayo uliofanyika wilayani 
Kahama na kuhudhuriwa na 
zaidi ya mashirika 40.
Mboni alisema mashirika 

hayo yanapaswa kuwa wadau 
muhimu katika kuimarisha 
utawala bora na kupambana 
na vitendo viovu vinavyod-
halilisha utu na mila na des-
turi za Watanzania.
Alisema umoja  wao ni 

msingi unaowaunganisha na 
kuleta maendeleo endelevu 
kwa taifa.
Mwenyekiti wa Mashirika 

Yasiyokuwa ya Kiserikali  
Wilaya ya Kahama, Bakari 
Kibile alisema mashirika hayo 
yanafanya kazi kwa kuzinga-
tia kanuni, sheria na taratibu 
na yamesajiliwa kwa afua 
tofauti, zikiwamo za utun-
zaji mazingira, afya, kusaidia 
waraibu wa dawa za kulevya, 
uwezeshaji mabinti kiuchumi, 
elimu, kilimo,  utawala bora 
na haki za binadamu.
Kibile alisema kuwa pamoja 

na mchango mkubwa unao-
tolewa na mashirika hayo 
katika jamii, yanakabiliwa 
na changamoto ya ukosefu 
wa rasilimali watu, fedha 
na watalamu wa kuandika 
miradi, hali inayopelekea 
mashirika mengi kufanya kazi 
kwa kusuasua.
Alisema mashirika mengi 

yamekuwa  yanategemea 
rasilimali fedha kutoka kwa 
wafadhili, hivyo pale fedha 
za wafadhili  zinapokosekana, 
yanasitisha shughuli za ku-
saidia  jamii.
Ofisa wa Taasisi ya Ku-

zuia na Kupambana Rushwa 
(TAKUKURU), George Japhet, 
alisema fedha za wafadhili 
zisipotumika kwa malengo 
yaliyokusudiwa, husababi-
sha kuweka taswira mbaya 
kwa shirika katika jamii na 
kuonekana  kama vikundi vya 
wapigaji.
Akitoa elimu ya kodi kwa 

mashirika hayo, Ofisa wa 
Mamlaka ya Mapato (TRA) 
Mkoa wa Kikodi Kahama, 
Jaliwa Wilson, aliyataka ma-
shirika hayo kulipa kodi kwa 
mujibu wa sheria isipokuwa 
kwa mashirika yenye msa-
maha wa kodi kutoka kwa 
Kamishna  wa mamlaka hiyo.
Alisema kuwa baadhi ya 

mashirika yamekuwa yanatoa 
huduma na kufanya biashara, 
hivyo yanapaswa kulipa kodi.
 

Na Agustino Kihombo 

WANANCHI wa vijiji vya 
Makatapola na Mbweleli, Kata 
ya Migoli, Halmashauri ya 
Wilaya ya Iringa, mkoani Iringa, 
wameiomba serikali kuingilia 
kati mgogoro wa mipaka una-
okabili vijiji hivyo na kuhatari-
sha usalama wao. 

Wananchi wa vijiji hivyo 
wamekuwa wanategemea kili-
mo na ufugaji kuendesha mai-
sha yao, lakini wamejikuta ha-
tarini kuingia katika mapigano 
baina yao kutokana na changa-
moto ya mipaka inayotengani-
sha Kijiji cha Mbweleli ambacho 
wananchi wengi ni wakulima, 
huku Kijiji cha Makatapola kiki-
kaliwa na wafugaji wengi.

Wakizungumza mbele ya 
Mkuu wa Wilaya ya Iringa, 
Kheri James aliyefika katika vi-
jiji hivyo juzi kusikiliza changa-
moto zinazosababisha kuibuka 
kwa mgogoro huo, walisema 
licha ya serikali kuweka mipika 
n kuainisha maeneo kwa ajili ya 
kilimo na ufugaji, wafugaji wa-
meendelea kupeleka mifugo ka-
tika maeneo yao huku wafugaji 
nao wakiwalalamikia wakulima 
kuvamia maeneo ya malisho ya 
mifugo.

Agripina Thomas na Fredy 
Mapangala ni baadhi ya wa-

nanchi wa Kijiji cha Mbweleli 
waliosema kumekuwa na vi-
pigo kutoka kwa wafugaji huku 
wengine wakiumizwa pale wa-
naokutwa katika mashamba 
yao, jambo lililoongeza hofu 
kwa wananchi wa Mbweleli na 
kushindwa kufanya shughuli za 
kilimo kwa uhuru wakihofia ku-
umizwa na wafugaji.

“Sisi wananchi wa Kijiji cha 
Mbweleli hatujawahi kupi-
gana na mtu ila tunapigwa na 
wafugaji wanapotukuta katika 
mashamba, wanatupiga na ku-
tuumiza tukiwa ndani ya mi-
paka yetu, tunaomba serikali 
itulinde, tunaumizwa na wafu-
gaji,” walilalama wananchi hao.

Hoja hiyo ikaungwa mkono 
na Mwenyekiti wa Mbweleli, 
Michael Kitulo ambaye alisema 
katika eneo ambalo wananchi 
wake wamekuwa wakipigwa, 
ni sehemu ya maeneo ambayo 
serikali ya kijiji hicho inayatam-
bua kama maeneo ya wakuli-
ma, hivyo amekuwa akishanga-
zwa na vitendo vinavyofanywa 
na baadhi ya wananchi wa kijiji 
jirani.

“Eneo ambalo tunagombania 
na wenzetu ni eneo tulilolitenga 
kwa ajili ya wakulima, wote tu-
natambua hivyo, sijui kitu gani 
kimetokea hadi wafugaji wa-
naingiza mifugo yao na kuwa-

piga wananchi wangu, kiukweli 
mkuu wa wilaya hali si shwari, 
watu wanatishwa na kupigwa 
kwenye eneo la kijiji chao na 
mipaka ipo, tunaomba serikali 
tusaidieni ili amani iendelee ku-
wapo,” alisema Kitulo.

Alipoulizwa kuhusu suala 
hilo, Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Makatapola, Merej Sungura 
alisema haamini kama kuna 
mgogoro wa mipaka baina ya 
kijiji chake na kijiji jirani kwa 
kuwa ndio walioongeza mipaka 
zaidi ya mara moja kutoka kwe-
nye eneo lake.

Alisema wataalamu wa ardhi 
walifika katika vijiji hivyo na 
kuweka mipaka rasmi, lakini 
wanashangazwa na wanakijiji 
jirani kuhitaji mpaka mwingine 
tena nje na ule wa awali ulio-
wekwa.

“Kwa kweli inashangaza sana 
kuona watu wanainuka na 
kusema tuna mgogoro, lakini 
uhalisia hapa hatuna mgogoro 
kwa sababu mimi na serikali 
yangu ya kijiji tuliwaongezea 
eneo hawa hawa wanaosema 
tuna mgogoro kwa zaidi ya 
mara moja.

“Leo tena wanasema eneo lao 
halitoshi, kitu ambacho si kweli. 
Ninachojua lipo eneo ambalo 
lilitengwa kwa ajili ya malisho 
milimani, wanalitaka kwa ajili 

ya kilimo, ndiyo maana wa-
naomba eneo lingine,” alisema 
Sungura. Baada ya kusikiza hoja 
za pande zote mbili, Mkuu wa 
Wilaya ya Iringa James alitoa 
maelekezo kwa maofisa ardhi 
kufika na kujiridhisha kuhusu 
mipaka inayolalamikiwa.

“Ninaloliona hapa ni suala 
la mpaka tu, hakuna mgogoro 
hapa. Kwa kuwa GN ipo na 
wataalamu wapo, ninatoa siku 
tatu maofisa ardhi waje wapite 
kwenye mpaka mwanzo mpaka 
mwisho wabaini nani anaishia 
wapi na anapakana wapi na 
wawaoneshe viongozi wa vi-
jiji ili kila mmoja ajue mpaka 
wake na mkishajiridhisha mimi 
nitakuja hapa nitoe majibu ya 
serikali na nini cha kufanya 
baada ya hapo,” alisema mkuu 
wa wilaya.

Kuhusu wafugaji kujichukulia 
sheria mkononi kwa kuwapiga 
na kuwaumiza wakulima, Mkuu 
wa Wilaya alitoa onyo kali kwa 
yeyote atakayejihusisha na 
vurugu hizo, huku akisema ni 
kosa la jinai kujihusisha na ma-
pigano ya aina yoyote ndani ya 
wilaya yake.

Alisema hakuna mtu mwenye 
ardhi na mwenye haki ya kum-
dhuru mwingine kwa namna 
yoyote ile kwa mujibu wa sheria 
za nchi.
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WIKI hii inayomalizika kesho imekuwa ya aina yake kwenye medani 
ya michezo hapa nchini, hususani soka.

Kumekuwa na shughuli nyingi za michezo ambapo Ligi Kuu Tanza-
nia bara imeendelea lakini kitu kingine ni uwepo wa tamasha la kila 
mwaka la Kizimkazi linalofanyika visiwani Zanzibar.

Katika tamasha hilo wakati wa uwekaji jiwe la msingi ujenzi wa 
kituo cha michezo cha Suluhu Akademi, Rais Samia Suluhu Hassan 
alitoa taarifa njema kwa klabu zetu kubwa, Simba na Yanga.

Rais Samia alidokeza kuwa lipo jambo linaloendelea kwa ajili ya 
klabu hizo ambazo mara kwa mara wamekuwa wakiiwakilisha nchi 
kwenye mashindano ya kimataifa yanayoandaliwa na Shirikisho la 
soka Afrika, CAF.

Rais Samia akizungumza kwenye hafla ya uwekaji jiwe la msingi wa 
kituo hicho, alisema amefanya mazungumzo na wadau na wawekeza-
ji wakubwa hapa nchini kwa ajili ya kuzisaidia klabu hizo kongwe.

“Najua wadhamini au washika vilabu hivi wanafanya jitihada kub-
wa sana, lakini pamoja nao nimeongea na wadau, wawekezaji wetu 
wakubwa hapa, mmoja nimempa Yanga, mmoja nimempa Simba 
awasaidie,” alisema Rais Samia.

Hili ni jambo zuri na la kupongezwa kwa Rais wa nchi kuona 
umuhimu wa kuziongezea nguvu klabu hizi ili ziweze kufanya vizuri 
kwenye mashindano ya kimataifa.

Ingawa bado mambo hayajakamilika na wadhamini hawajatanga-
zwa, lakini pindi itakapokamilika, klabu hizi zijue zina deni la kulipa 
kwa Rais Samia katika kuonesha shukrani kwa kuongezewa wad-
hamini.

 Nizikumbushe klabu zetu hizi, shukrani pekee na yenye kumbu-
kumbu nzuri ni kuhakikisha mara baada ya mchakato mzima ku-
malizika, basi zijipange kufanya vizuri zaidi kwenye mashindano ya 
kimataifa.

Rais ameona juhudi za klabu hizi katika kutafuta wadhamini ili-
wachangie kufanya vizuri kwenye mashindano ya kimataifa, ameona 
kuna haja ya kuzisaidia kupata wadhamini wengi zaidi ili safari yao ya 
kufanya vizuri kimataifa iwe nyepesi.

Tunampongeza Rais Samia kwa jambo hili, lakini tunazikumbusha 
klabu hizi kuhakikisha zinajipanga vizuri mara baada ya kupata wad-
hamini hao wafanye vizuri zaidi kimataifa.

Ni wazi kwa sasa klabu zetu hizi kucheza hatua ya robo fainali 
mashindano ya kimataifa, iwe Ligi ya Mabingwa Afrika au Kombe la 
Shirikisho ni jambo la kawaida, zijiandae kumpa shukrani Rais kwa 
kuvuka hatua hiyo.

Lakini jambo lingine la kumpongeza Rais Samia ni ujenzi wa kituo 
cha michezo cha Suluhu Akademi kule Kizimkazi, ni wazi kituo hicho 
kikikamilika kitawapa nafasi na fursa vijana kukuza na kuendeleza 
vipaji vyao.

Ujenzi wa kituo hicho umejumlisha ujenzi wa viwanja mbalimbali 
vya michezo, ni jambo kubwa katika maendeleo ya michezo hapa 
nchini.

Tanzania ili kufikia ndoto ya kufanya vizuri siku moja katika 
mashindano mbalimbali, ni lazima tuwe na vituo kama Suluhu Aka-
demi vingi zaidi ili kutoa fursa vijana wadogo kuanza kukuza na kue-
ndeleza vipaji vyao.

Wito wetu, Watanzania watumie vizuri kituo hicho kuendeleza 
vipaji ili Tanzania izalishe vijana wengi mahiri kwenye michezo mbal-
imbali.

Hongera TPBL  kusikia kilio 
udhamini timu zaidi ya moja

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Yanga mna  
deni kwa Rais 
Samia Suluhu
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ILIANZA kama mzaha. Ilianza 
minong’ono pembeni juu ya 
mdhamini mmoja kudhamini 
timu zaidi ya moja kwenye 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Wadau wanajua soka ni 
mchezo wa ‘fair play’, hivyo 
haitakiwi kuwe na maswali 
kuhusu haki na usawa kwenye 
michezo mbalimbali.

Wengi walijikita juu ya Kam-
puni ya GSM kudhamini zaidi 
ya timu moja, ambapo wam-
ekita mizizi yake kwa Yanga, 
huku pia ikiwa na udhamini 
kwenye klabu zingine za Ligi 
Kuu.

Wadau hao wa soka wakaen-
da mbali sana wakasema huko 
Ulaya, hata kampuni ambayo 
haijajiweka wala kuwa na timu 
haiwezi kudhamini timu zaidi 
ya moja kwenye ligi ya nchi 
moja.

Mfano, Arsenal, Real Madrid 
zinadhaminiwa na kampuni 
moja, lakini ni kwa sababu 
zipo nchi mbili tofauti.

Kampuni hiyo imeruhusi-
wa kudhamini timu moja tu 
nchini England na hairuhusi-
wi kufanya hivyo katika timu 
nyingine nchini humo, ndiyo 
maana ikaenda kudhamini 
kwenye nchi nyingine.

Sababu ni kwamba kama 
kampuni hiyo ingedhamini 
zaidi ya timu moja nchini 
England, mwisho wa siku in-
geweza kuamua au kusimam-
ia matokeo ya timu moja am-
bayo wao wanaweza kuiteua.

Mfano timu zilizodhamini-
wa na kampuni moja zika-
kutana, halafu moja inahitaji 
ushindi ili asishuke daraja au 
inataka kuchukua ubingwa, 
sidhani kama itakosa pointi 
tatu.

Ni kwa sababu kampuni in-
ayozidhamini itaweka mkono 

wake kuhakikisha timu yake 
moja haishuki daraja kwa ajili 
ya kuendelea kutangaza, au 
kupata ubingwa ili kuendelea 
kukuza nembo yake.

Kwa wenzetu jambo hili wa-
nalichukulia kwa uzito sana, 
na wenzetu hawafichifichi juu 
ya uwezekano na timu kupan-
ga matokeo kutokana na kuwa 
zipo kwenye jamii moja.

Baadaye ukawa mjadala 
mkubwa kwenye vyombo vya 
habari, televisheni, redio, vi-
jiwe vya soka na mitandao ya 
kijamii juu ya kuwa hakuna 
usawa wowote kwa GSM kud-
hamini klabu zingine huku 
timu yake mama ikiwa ni 
Yanga.

Wakasema angalau hata in-
gekuwa kampuni huru kama 
ile ya ndege iliyokataliwa Ul-
aya kudhamini timu zaidi ya 
moja, lakini ukweli usiopingi-
ka kwamba huwezi kuitengan-
isha GSM na Yanga.

Kampuni hiyo ndiyo inayoi-
saidia klabu kuleta makocha, 
kulipa mishahara ya wacheza-
ji na mambo mengi kadha wa 
kadha.

Hatujawahi kusikia GSM 
akilipa mishahara Pamba Jiji, 
Coastal na timu zingine, ina 
maslahi na Yanga kuliko klabu 
zingine.

Mjadala huo mkali uka-
muibua Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Bodi ya Ligi, Almasi Kason-
go ambaye amesema amesikia 
mijadala hiyo na kuahidi kui-
fanyia kazi.

“Hizi siku mbili tatu ume-
kuwa mjadala mkubwa, lakini 
kwa wakati huu tuliokuwa 
nao hakuna kanuni inayozuia 
kampuni moja kuweza kud-
hamini zaidi ya timu moja.

Udhamini ni jambo la kika-
nuni, madhumuni ya kanuni 

kwa asilimia 90, yameeleke-
zwa kwenye klabu husika, 
wachezaji, waamuzi, viongozi, 
mbali na mijadala iliyoibuka, 
hakuna klabu yoyote au mdau 
kuelekea msimu huu, al-
iyelalamikia hilo kuona kama 
jambo hilo lina ukakasi,” alise-
ma Ofisa Mtendaji huyo.

Hata hivyo, alisema kanuni 
siyo msahafu, hivyo kama 
wadau wataona kuna haja ya 
kuja na kanuni hiyo, milango 
iko wazi.

Lakini mimi siku zote nime-
kuwa nikiamini kuwa kanuni 
siyo msahafu, zinajadilika, 
zinabadilishika kwa hiyo pale 
ambapo wadau wataona kuna 
haja ya kufanya mabadiliko ya 
kanuni kama ambavyo siku 
zote tumekuwa tukifanya.

 Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Nchini (TFF) na Bodi ya 
Ligi, sisi ni wasikivu mara zote 
na ndiyo maana unaweza, 
ukaona zoezi ambalo lina 
uwazi na ushirikishwaji mkub-
wa ni eneo la maboresho 
ya kanuni kuelekea kwenye 
msimu mpya jambo ambalo li-
nafanyika katika kila msimu,” 
alisema.

Tunaipongeza TFF na Bodi 
ya Ligi kwa kuahidi kulifanyia 
kazi suala hilo na kuonekena 
ni kweli viongozi wapo kwa 
ajili ya soka na si maslahi bin-
afsi ya mtu mwingine.

Ni kweli suala hili linatakiwa 
kufanyiwa kazi kwa sababu 
hata kama hakuna chochote 
kinachofanyika, lakini ku-
weka kanuni tu kwa ajili ya 
chochote kibaya kinachoweza 
kutokea huko mbele na kuwe-
po kuaminiana kati ya klabu 
moja na nyingine zinazoshiri-
ki Ligi Kuu, pia kuiamini kuwa 
bingwa wake anapatikana ki-
halali.

Na Adam 
Fungamwango
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Dk. Mwinyi aonya vijana dawa za 
kulevya, unywaji pombe uliokithiri 
Na Mwandishi Maalum, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar na Mwenyekiti wa 
Baraza la Mapinduzi, Alhaji Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi ameitaka jamii kuweka 
mkazo kwenye malezi ya vijana na wa-
toto ili kuwanusuru na mmomonyoko 
wa maadili.

Alhaj Dk. Mwinyi alielekeza hayo jana 
wakati akitoa salamu baada ya kuju-
muika pamoja na waumini wa dini ya 
Kiislamu kwenye sala ya Ijumaa, Msikiti 
Shuraa ulioko Magomeni, Wilaya ya Mji-
ni, Mkoa wa Mjini Magharibi.

Alisema kumekuwa na mmonyoko 

mkubwa wa maadili na vitendo vio-
vu vinavyosababishwa na  vijana  
wanaojihusisha na matumizi ya dawa  
za kulevya na unywaji pombe uliokith-
iri.

Alihimiza wazazi  kuhakikisha  vi-
jana wanapata elimu ya dini kwa ajili ya 
kujitambua  na kujiepusha na vitendo 
viovu.

Alhaj Dk. Mwinyi alisema Zan-
zibar  ilikuwa nchi yenye sifa na 
kusimamia maadili  lakini yamepo-
romoka kutokana na matumizi  ya   
dawa za kulevya kwa kundi kubwa la 
vijana.

Rais pia alihimiza  viongozi wa dini 
kuendelea kuhubiri  na kuhimiza 
waumini kufuata misingi ya dini  ili 
kuirejesha nchi katika maadili mema. 

Awali Katibu Mtendaji wa Ofisi ya Muf-
ti Zanzibar, Sheikh Khalid Ali Mfaume   
alishauri watumiaji wa vileo  kufikiria 
madhara ya mihadarati wanayotumia 
badala ya kufikiria starehe ya muda 
mfupi.

Sheikh Khalid alisema dini ya Kiisla-
mu imekataza matumizi ya pombe kwa 
kufahamu athari zake kwa mtumiaji na 
jamii na kusisitiza vijana kurudi katika 
misingi ya dini ili kujinusuru.

Wapewa elimu ya 
fedha kuepuka  
mikopo umiza
Na Mwandishi Wetu, MOROGORO 

MKUU wa Wilaya ya Kilombero, 
Dustan Kyobya amepongeza wananchi 
wa Halmashauri ya Mji wa Ifakara, 
wilayani Kilombero kwa kuwa na 
nidhamu na mikopo waliyochukua na 
kuirejesha kwa wakati.

Kyobya alitoa pongezi hizo wakati 
akifungua programu maalum ya Elimu 
ya Fedha kwa Umma inayoendeshwa 
na Wizara ya Fedha kwa kushirikiana 
na washirika mbalimbali wa sekta ya 
fedha nchini iliyofanyika katika Ukum-
bi wa Chuo cha Maendeleo – Ifakara, 
mkoani Morogoro.

“Kinamama mpo vizuri sana katika 
kurejesha mikopo mnayochukua na 
ndio maana uchumi wa wanawake 
katika mji wa Ifakara unakua kwa 
kasi kulinganishwa na vijana ambao 
wamekuwa na tabia ya kutorejesha 
mikopo yao kwa wakati,” alisema 
Kyobya.

Aliongeza kuwa ili kupata maendeleo 
ya haraka, ni vyema watu wakope 
kupitia taasisi zilizoidhinishwa na 
Wizara ya Fedha kupitia Benki Kuu ya 
Tanzania.

Alisema kuwa kwa kufanya hivyo 
wataepuka changamoto mbalimbali 
zinazotokana na wakopeshaji wasio 
rasmi ambao wamekuwa wakiwain-
giza wananchi kwenye hatari ya kufil-
isiwa mali zao.

Mkuu wa Wilaya aliwataka wananchi 
wa Halamshauri ya Mji wa Ifakara 
kitumia vizuri fursa ya elimu ya fedha 
waliyoipata ili iwasaidie kutatua 
changamoto wanazokutana nazo kupi-
tia mikopo hasa ile inayotolewa kwa 
masharti magumu na mikataba isiyoe-
leweka inayoandaliwa na baadhi ya 
watoahuduma za fedha nchini.

“Ninajua kuwa mna changomoto kub-
wa mnayopitia kwa watoahuduma za 
fedha wasio waaminifu kwa kuwapa 
mikataba iliyoandaliwa kwa lugha ya 
Kiingereza, wakati wengi wenu hamfa-
hamu lugha hiyo.

“Na kuna mtoahuduma za fedha 
mmoja nilishamfukuza wilayani 
kwangu kwa kusumbua wananchi na 
mikopo yake isiyoeleweka,” Kyobya 
alisema.

Alipongeza serikali kwa kuamua 
kutoa elimu ya fedha hasa kwa wa-
nanchi wa vijijini, na kuongeza kuwa 
kutokana na fursa nyingi za kilimo 
zilizopo Kilombero, elimu hiyo itanu-
faisha wananchi wa wilaya hiyo katika 
kuongeza uzalishaji mazo ya kilimo na 
kukuza uchumi wa mtu mmoja mmoja 
na taifa kwa ujumla.

Kyobya aliagiza maofisa maendeleo 
ya jamii wa Wilaya ya Kilosa kuhakiki-
sha wanaratibu mafunzo ya aina hiyo, 
yafanyike mara kwa mara katika kata 
zote wilayani Kilombero ili kutatua 
changamoto zinazokabili wananchi wa 
wilaya hiyo kuhusu mikopo umiza.

Programu maalum ya elimu ya 
fedha kwa maeneo ya Mkoa wa Mo-
rogoro inalenga kuhimiza wananchi 
kujiwekea akiba katika taasisi rasmi 
za fedha kama vile benki ili kuwa na 
fedha kwa ajili ya shughuli za kilimo 
badala ya kutumia fedha zote na 
kwenda kukopa mikopo umiza wakati 
wa kilimo.

CRDB yatoa msaada wa samani shuleni

Mratibu wa mafunzo ya kuwajengea uwezo wa utendaji kazi askari polisi wa Dawati la Jinsia na Watoto 
mkoa wa Kipolisi wa Ilala, Mkaguzi wa Polisi Dk. Christina Onyango, akisisitiza jambo kuhusu kampeni ya 
‘Tuwaambie Kabla Hawajaharibiwa’ ya kunusuru wanafunzi dhidi ya ukatili wa kijinsia, wakati wa mafunzo 
hayo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA 

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

BENKI ya CRDB  Tawi la Tunduru im-
ekabidhi viti na meza 40 katika Shule 
ya Sekondari Kungu, wilayani Tunduru, 
mkoani Ruvuma.

Akikabidhi vifaa hivyo jana, Me-
neja wa CRDB Kanda ya Kusini, Denis 
Mwoleka kwa Kaimu Ofisa Tawala wa 

Wilaya ya Tunduru, Abdalah Luzaga, 
alisema vifaa hivyo vina thamani ya Sh. 
milioni tatu.

Mwoleka alisema ugawaji vifaa hivyo 
ni sehemu ya kuunga mkono jitihada 
za serikali kutoa huduma ya elimu bila 
malipo kwa Watanzania na kurudi-
sha fadhila kwa jamii, pia shukrani kwa 
wana Tunduru ambao wameendelea 

kupata huduma zao katika benki hiyo.
Akipokea vifaa hivyo, Kaimu Katibu 

Tawala huyo pamoja na kushukuru 
Benki ya CRDB alisisitiza viongozi wa 
shule kusimamia utunzaji na matumizi 
sahihi ya vifaa hivyo.

Alihimiza vifaa hivyo vikawe chachu 
ya ufaulu kwa wanafunzi wa shule hiyo.

KABWELA NA FADHILI MOHAMED
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Wafanyabiashara wadogo, wakisubiri wateja wa bidhaa zao, chini ya daraja la juu la magari, eneo la Ubungo 
Dar es Salaam jana, eneo ambalo si rasmi kwa shughuli hiyo. PICHA: SABATO KASIKA

Viongozi wa dini watoa neno utekaji 
Na Waandishi Wetu

BAADHI ya viongozi wa dini wame-
shauri serikali kufanyia kazi hoja ya 
watu kupotea, kuteswa na kutekwa ili 
kuondoa hofu inayoendelea kujengeka 
katika jamii.

Huku wakiwa na maoni tofauti kuhu-
su hoja ya kuundwa tume ya Rais ilivyo-
pendekezwa na Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA) juzi, vion-
gozi hao wamesema kuna haja serikali 
kuchukua hatua dhidi ya matukio hayo.

Viongozi hao wamesema zimeshaun-
dwa tume nyingi katika nyakati tofauti, 
lakini hazijaleta matokeo na kumwom-
ba Rais Samia Suluhu Hassan kuviagiza 
vyombo vyake vya ulinzi na usalama ku-
toa taarifa sahihi kuhusu matukio hayo.

Juzi, Mbowe alimwomba Rais Samia 
kutumia mamlaka yake kwa mujibu wa 
Sheria ya Uchunguzi Mahsusi ya Mwaka 
2019, kuunda Tume ya Kimahakama ya 
Majaji kuchunguza tuhuma za matukio 
hayo.

Wakizungumza jana na Nipashe kwa 
nyakati tofauti, viongozi wa dini, aki-
wamo Mwenyekiti wa Madhehebu ya 
Kikristo Mkoa wa Dodoma, Askofu An-
tony Mlyashimba, walisema wanaunga 
mkono kauli ya Mbowe kutaka serikali 
kuunda tume hiyo ya uchunguzi.

“Ipo haja serikali kuunda tume am-
bayo itafanyia uchunguzi suala hili 
ili kuondoa hofu kwa wananchi hasa 
wakati huu wa kuelekea Uchaguzi wa 
Serikali za Mitaa na Uchaguzi Mkuu 
mwakani.

“Kama serikali itaendelea kukaa 
kimya, basi hofu hii ya wananchi itawa-
fanya hata kushindwa kushiriki uchagu-
zi wenyewe kwa kuhofia usalama wao.

“Kutokana na wengi wanaotekwa 
kuwa wa upinzani, basi watu wanaweza 
jenga dhana potofu kuwa serikali ina-
taka kuharibu uchaguzi,” alidai.

Askofu Mlyashimba alisema serikali 
ifanye uchunguzi na kuja na majibu am-
bayo yatafanya wananchi kujua ni watu 
gani ambao wamekuwa wakihusika ka-

tika vitendo hivyo vya kuteka watu.
Askofu wa Kanisa la International 

Evangelism (IEC), Thadey Selyvester, 
alisema kuwa kama hali hiyo haita-
fanyiwa kazi na serikali hivi sasa, hata 
kampeni za vyama vya siasa katika Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa, watu hawata-
shiriki kutokana na hofu ya matukio ya 
utekaji.

“Ninaomba serikali kufanyika kazi 
jambo hili ili wananchi wake waishi kwa 
amani na uhuru badala ya kuendelea 
kuwa na hofu kama ilivyo sasa ambapo 
watu wanaishi kwa shaka,” alisema.

Askofu Mkuu wa Kanisa la Elim Pen-
tecoste Tanzania (KEPT), Peter Konki 
alisema utekaji unaosemwa na wa-
nanchi ukiendelea kufumbiwa macho 
utamchafua Rais Samia, wakuu wa 
mikoa na wilaya, hivyo ni vizuri serikali 
ifanye uchunguzi kubaini watekaji hao.

Konki alisema jambo likisemwa na 
watu zaidi ya mara 10, linakuwa lina uk-
weli, si la kukaa kimya, ni la kukemea ili 
lisiendelee.

Alisema ni vizuri serikali za mitaa 
na vijiji ikaweka ulinzi wa kutosha kwa 
watu wake bila kusubiri polisi ambao ni 
wachache.

Alitumia fursa hiyo kuitaka jamii kuri-
poti wageni wanaoingia mitaani am-
bao hawajulikani ili kupata uhalali wao 
kama ni watu wema au wahalifu.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kitaifa ya 
Maaskofu na Mashehe ya Haki Amani na 
Maadili kwa Jamii ya Madhehebu ya Dini 
nchini, Askofu William Mwamalanga, 
alisema kuunda tume ya kijaji kuchun-
guza matukio ya utekaji na kupotea kwa 
watu si suluhu.

Alisema kama ni tume, zimeshaun-
dwa nyingi katika nyanja mbalimbali, 
lakini hazijaleta matokeo kinachotakiwa 
Rais Samia aviagize vyombo vyake vya 
ulinzi na usalama kutoa taarifa sahihi 
kuhusu matukio hayo.

“Mpaka sasa serikali ilipaswa iwe im-
efanya utafiti na uchunguzi wa kina we-
nye majibu yaliyoshiba ya nani anateka 
watu.

“Kinachoshangaza ukimya wa serikali 
katika hili unaashiria nini? Maana yake 
imeshindwa kutimiza wajibu wake wa 
ulinzi kwa wananchi.

“Kuna taarifa kwamba kuna watu 
wengine wanafuatiliwa kila wakati, jam-
bo kama hili ni baya sana kwa nchi, hiki 
kikosi kimetoka wapi cha kuteka watu 
na kuwapoteza?” alihoji Askofu Mwa-
malanga. 

Alisema serikali inatakiwa kutoa 
taarifa ya ukweli kwa wananchi, kuunda 
tume ni kama inaficha wajibu wake, ina-
takiwa ijue makundi ya kuteka watu ka-
tika nchi yanatoka wapi.

Alisema hatari nyingine anayoona 
yatajitokeza makundi ya watu yatakay-
oua yatakayoteka raia na lawama itaku-
wa kwa serikali kutokana na ukimya 
wake wa kutokemea vitendo hivyo kwa 
nguvu.

Waziri Kivuli wa Katiba na Sheria wa 
Chama cha ACT-Wazalendo, Mbarala 
Maharagande, alisema tume inaweza 
kusaidia kupata ufumbuzi.

“Sisi tumekuwa na mapendekezo ya 
kulifumua Jeshi la Polisi na kulijenga 
upya na kusimamia mapendekezo ya 
Tume ya Haki Jinai iliyoundwa na Rais 
ambayo yangeweza kusaidia kuboresha 
mifumo ya utendaji wa jeshi hilo.

“Jambo lingine ni mitaala mbalimbali 
ya kijeshi ibadilishwe ili wasitumie ma-
bavu katika kuendesha shughuli zao za 
kila siku,” alisema.

Julai 15 mwaka huu, Mkuu wa 
Jeshi la Polisi nchini (IGP), Camil-
lus Wambura, alisema Jeshi la Polisi  
halihusiki na matukio yanayodaiwa 
kuwa ni ya utekaji, kwa kuwa jukumu la 
msingi na la kikatiba la jeshi hilo ni ku-
hakikisha linalinda usalama wa raia na 
mali zao.

IGP Wambura alitoa kauli hiyo wakati 
akiwa mkoani Simiyu akiendelea na zi-
ara yake ya kuzungumza na maofisa, 
wakaguzi na askari wa vyeo mbalimbali.

*Imeandaliwa na Jaliwason Jasson 
(MANYARA), Paul Mabeja (DODOMA) 
na Halfan Chusi (DAR)	

Na Robert Hokororo

TANZANIA imechaguliwa kwa 
kishindo kuwa Mwenyekiti wa 
Nchi Wanachama wa Mkataba 
wa Nairobi kuhusu utunzaji maz-
ingira wakati wa Mkutano wa 11 
wa Nchi za Ukanda wa Magharibi 
mwa Bahari ya Hindi uliofanyika 
Antananarivo, Madagascar.
Hatua hiyo itaifanya Tanzania 

kuwa nchi mwenyeji wa Mkutano 
wa 12 (COP 12) wa Nchi Wanacha-
ma wa Mkataba wa Nairobi.
Akihutubia mkutano huo, Waziri 

wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais 
(Muungano na Mazingira), Dk. 
Ashatu Kijaji juzi, aliahidi kuen-
deleza ushirikiano na nchi zingine 
wanachama katika kuendeleza, 
kusimamia na kutunza mazingira 
ya bahari kwa ukanda huo.
Alishukuru wanachama wanao-

ingia Mkataba wa Nairobi kwa 
kuichagua Tanzania kuwa Mwe-
nyekiti wa Ofisi ya Mkataba wa 
Nairobi na kusema kuwa hiyo ni 
heshima kubwa ambayo itaen-
ziwa.
“Hii ni COP yangu ya kwanza 

(tangu nilipoteuliwa) lakini nina-
hisi kama nimekuwapo kwa muda 
mrefu kwa sababu ya kukari-
bishwa na ninyi nyote na namna 
mada ngumu zimefanywa rahisi 
na kueleweka kwa wasio wataal-
amu,” alipongeza. 
Waziri huyo aliahidi kuwa Tan-

zania itafanya chochote kilicho 
ndani ya uwezo ili kuhakikisha 
uamuzi uliopitishwa katika COP 
11 unatekelezwa kwa mafanikio 
na sekretarieti inafanya kazi kwa 
ufanisi. 
Dk. Kijaji ambaye aliambatana 

na Mkurugenzi Mkuu wa Baraza 
la Taifa la Hifadhi na Usimamizi 
wa Mazingira (NEMC), Dk. Im-
maculate Semesi na wataalamu 
kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais, 
alisema kupitia uzoefu wa mku-
tano huo, Tanzania itahakikisha 
inakuwa na mkutano wa COP12 
bora zaidi.	
Mkutano wa Mkataba wa Nairo-

bi ulifunguliwa Agosti 20 hadi 22, 
2024 ambapo Dk. Kijaji alifanya 
mikutano ya pembeni na viongozi 
mbalimbali kujadili mikakati ya 
mazingira.
Miongoni mwa washiriki ali-

ofanya nao mazungumzo kwa 
nyakati tofauti ni pamoja na 
Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Mazingira la Umoja wa 
Mataifa (UNEP), Elizabeth Mrema, 
Mshauri wa Kiuchumi wa Mradi 
wa Western India Ocean Initia-
tive, Brenda Kibiki na Msimamizi 
wa Programu ya Lead Blue Econ-
omy – Western India Ocean (WIO) 
kupitia Mradi wa The Nature Con-
servancy (TNC), Dk. Tuqa Jirmo.

Tanzania 
Mwenyekiti 
Mkataba 
wa Nairobi 
utunzaji 
mazingira
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Na Paul Mabeja,  
MPWAPWA

M
AKAMU wa Rais, 
Dk. Philip Mpango 
amewaagiza mawa-
ziri wote wa kisekta 

kuacha kukaa ofisini, badala 
yake wafanye ziara za vijijini, 
kubaini shida zinazokabili wa-
nanchi.

Amesema ni lazima mi-
radi yote ya maendeleo in-
ayotekelezwa ikamilike kwa 
wakati na kwa thamani inay-
otakiwa na iwapo itachelew-
eshwa, hatua nyingine zita-
chukuliwa.

Dk. Mpango alitoa kauli hiyo 
juzi wakati wa ziara yake ya 
siku nne mkoani hapa iliyolen-
ga kukagua miradi mbalimbali 
ya maendeleo.

Akiwa wilayani Mpwapwa 
katika majimbo ya Kibakwe 
na Mpwapwa, Makamu wa 
Rais aliwataka mawaziri wa 

kisekta kuwa na utaratibu wa 
kufanya ziara maeneo ya viji-
jini, ili kubaini changamoto za 
wananchi pamoja na kuzipatia 
ufumbuzi.

“Ninapenda kuagiza wa-
tendaji wote wa serikali ku-
hakikisha mnafanya kazi kwa 
kushirikiana kwa kutatua kero 
za wananchi na msiwe watu 
wa kukaa maofisini kwa ku-
subiri taarifa,” alisisitiza.

Dk. Mpango pia alimwagiza 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maji kwa kushirikiana na Wa-
ziri wake, kuhakikisha wa-
namaliza changamoto ya maji 
ambayo inawakabili wananchi 
wa Halmashauri ya Mpwapwa.

Alisema si sahihi wananchi 
wa halmashauri hiyo ambayo 
ni wilaya kongwe kuendelea 
kupata changamoto ya maji 
mpaka sasa.

Kuhusu Uchaguzi wa Seri-
kali za Mitaa uliopangwa ku-
fanyika mwezi Novemba na 

Uchaguzi Mkuu mwakani, Dk. 
Mpango alisisitiza Watanzania 
kutofanya makosa -- wachague 
viongozi wenye uchungu na 
maendeleo badala ya wachu-
miatumbo.

Pia aliagiza Waziri wa Ma-
liasili na Utalii na Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi, kufika Mpwapwa 
kwa ajili ya kufanya mipango 
ya matumizi ya ardhi katika 
eneo la Milima ya Wota, am-
bako kuna uharibifu mkubwa 
wa mazingira.

Alisisitiza kuwa suala la 
utunzaji mazingira lizingatiwe 
katika mlima huo ambao wa-
nanchi wake wamekuwa waki-
fyeka misitu kwa ajili shughuli 
za kilimo.

“Hatuwezi kuharibu nchi 
namna hii kutokana na uhar-
ibifu mkubwa wa mazingira,” 
Makamu wa Rais alionya.

Kuhusu elimu, Dk. Mpango 
aliagiza watoto wenye umri 

wa kupelekwa shuleni, wazazi 
na walezi wahakikishe wa-
nawaandikisha na kufuatilia 
maendeleo ya walioko shuleni.

Naibu Waziri wa Maliasili 
na Utalii, Dustan Kitandula, 
alisema maeneo yenye misitu 
yamekuwa na uharibifu wa 
mazingira na kusisitiza lazima 
yahifadhiwe kisheria na wa-
nanchi kulinda uoto wa asili.

Kitandula alisema watatoa 
mizinga 200 kwa vikundi vya 
vijana ili wafuge nyuki kwa ajili 
ya kipato na kutunza mazin-
gira.

Alisema ufugaji nyuki ni 
fursa kubwa kwa sababu soko 
la China linahitaji tani milioni 
38 za asali kwa mwaka.

Naibu Waziri huyo alim-
shukuru Rais Samia Suluhu 
Hassan kwa serikali yake ku-
toa Sh. bilioni saba kwa ajili 
ya wilaya hiyo ambapo kati ya 
fedha hizo, Sh. bilioni 32 zime-
pelekwa Kibakwe.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

UMOJA wa Madhehebu ya 
Kikristo mkoani Dodoma, 
umevitaka vyama vya siasa 
kujikita kutangaza sera zao 
kwa wananchi badala ya ku-
kashifiana na matusi.
Mwenyekiti wa Umoja huo, 

Askofu Anthony Mlyashimba 
alisema hayo jana wakati 
anazungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa, akivi-
taka vyama hivyo vyenye 
usajili kuhakikisha vinatumia 
kampeni zao kunadi sera zao 
na si kukashifiana na kutoa 
lugha chafu.
Askofu huyo pia alitaka vy-

ama vya siasa kuhakikisha 
vinapitisha wagombea wenye 
maadili ya kiroho na wana-
okubalika na jamii ili wataka-
pochaguliwa, watatue changa-
moto za wananchi bila kujali 
itikadi za vyama vyao.
“Watanzania wanatarajia 

wagombea watakaoteuliwa 
na kupitishwa na vyama vyao 
vya siasa, wawe watakaosa-
idia jamii na serikali katika 
kuleta maendeleo bila kujali 
atakayemwongoza anatoka 
kwenye chama gani cha siasa,” 
alisema.
Kiongozi huyo wa kiroho 

pia alitaka wasimamizi wa 
uchaguzi kutoa haki na kuz-
ingatia sheria, huku wakitoa 
elimu kwa wapigakura wakati 
wanapojaza fomu badala ya 
kusubiri makosa yafanyike na 
kuwakosesha haki yao.
Alisema wasimamizi wa 

uchaguzi wakitumia nafasi 
zao hizo kuelimisha wagom-
bea na wapigakura inaweza 
kuondoa changamoto ambayo 
ilijitokeza kwenye uchaguzi 
wa mwaka wa 2019 ambao 
Watanzania walio wengi wal-
ionekana hawajui kusoma na 
kuandika.
“Tunataka wasimamizi hao 

wa uchaguzi wasiwe marefa 
na makocha wa chama kimoja, 
bali wawe marefa na makocha 
kwa vyama vyote vya siasa 
na wasimame kwa pande zote. 
Hii itasaidia kutopindisha she-
ria na malalamiko kutoka kwa 
Watanzania,” alisema.
Pia aliomba viongozi mbal-

imbali wa kiroho, wakiwamo 
maaskofu, mashehke, wachun-
gaji wainjilisti na mapadri ku-
tumia nafasi zao kuhamasisha 
waumini wao kujitokeza kwe-
nye maeneo yao kugombea 
katika uchaguzi huo.

Na Thobias Mwanakatwe, 
IKUNGI

MADIWANI wa Halmaahauri 
ya Wilaya ya Ikungi, mkoani 
Singida, wamewataka maofisa 
kilimo kufanya utafiti katika 
kata zinazofanya vibaya katika 
ukusanyaji ushuru wa mazao, 
ili kujua aina ya mazao yanay-
opaswa kulimwa katika kata 
hizo kwa lengo la kuongeza 
mapato. 

Waliyasema hayo juzi wakati 
wa kikao cha Baraza la Madi-
wani ambacho kilikuwa maal-

um kwa ajili ya kujadili mapato 
ya halmashauri hiyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Ally Mwanga, alisema 
baadhi ya kata zimekuwa zina-
fanya vibaya katika ukusanyaji 
mapato kila mara, hali ambayo 
imekwamisha maendeleo ka-
tika halmashauri hiyo.

Alisema watendaji lazima 
watambue kuwa mapato ndio 
kitovu cha maendeleo ya hal-
mashauri na kuwaomba wali-
ofanya vibaya kujitahidi ku-
dhibiti mianya ya utoroshaji 
mazao nyakati za usiku.

Madiwani hao walisema 
kuna umuhimu wa kubuni 
vyanzo vipya vya mapato ili 
kutokutegemea vyanzo vya 
msimu wa kilimo pekee, mfa-
no minada, vivutio mbalimbali 
na vibanda vya biashara katika 
maeneo kama vituo vya ma-
basi.

Walisema vyanzo hivyo vi-
kianzishwa na kusimamiwa 
vizuri, vitaongeza mapato ya 
halmashauri na kutumika ka-
tika kuwaletea maendeleo wa-
nanchi.

Mkurugenzi Mtendaji Hal-

mashauri ya Wilaya ya Ikungi, 
Justice Kijazi, aliwaelekeza wa-
tendaji wa kata na vijiji kush-
irikiana kwa karibu, ili kuku-
sanya mapato ya halmashauri 
kikamilifu na kuziba mianya ya 
utoroshaji mazao katika mae-
neo korofi. 

“Tupo tayari kutoa moti-
sha kwa kata zinazofanya 
vizuri katika ukusanyaji ma-
pato, ili kuhamasisha ukusan-
yaji katika kata zinazofanya  
vibaya, zifanye vizuri zaidi,” 
alisema 

Wataka utafiti wanaofanya
vibaya ukusanyaji ushuru

Vyama, 
wasimamizi 
wapewa 
angalizo 
Uchaguzi 
wa Mitaa 

Mpango aonya mawaziri kujifungia ofisini

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akizungumza na wananchi na viongozi mbalimbali katika Kijiji cha Mpwayun-
gu, Jimbo la Mvumi, wakati akihitimisha ziara ya kikazi ya siku nne, mkoani Dodoma juzi. PICHA: OMR
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Mtakwimu aanika hali ya biashara
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

THAMANI ya biashara kwa 
mwezi Julai mwaka huu im-
eonesha nakisi ya Sh. bilioni 
139.1, ikipungua kwa asilimia 
10.7 kulinganishwa na Julai 
2023 na imeongezeka kwa asil-
imia 16 kulinganisha na mwezi 
uliopita wa Juni.

Mtakwimu Ofisi ya Mtak-
wimu Mkuu wa Serikali, Shar-
ih Khatib Faki, aliyasema hayo 
wakati akiwasilisha takwimu 
za biashara za kimataifa kwa 
mwezi Julai huko Mazizini, 
mjini Unguja jana.

“Uwiano wa usafirishaji na 

uagizaji kwa mwezi Julai 2024, 
ni asilimia 1.5, uwiano huu 
umepungua kutoka asilimia 
4.4 kwa mwezi Julai 2023, na 
kwa asilimia 3.5 kwa mwezi 
Juni, 2024,” alisema.

Faki alisema bidhaa zilizosa-
firishwa kwa mwezi Julai zili-
kuwa na thamani ya Sh. bilioni 
2.5, ambayo imepungua kwa 
asilimia 71.6, ikilinganishwa 
na mwezi Julai, 2023 na kwa 
asilimia 52.8 kulinganishwa na 
Juni 2024.

Alisema kundi la vyakula 
na wanyama hai liliongoza 
kwa kuchangia asilimia 65.5 
ya thamani yote ya usafirishaji 
bidhaa.

Faki alizitaja bidhaa zi-
lizosafirishwa ni pamoja na  
chumvi, vinywaji baridi na 
pumba.

Alisema usafirishaji bidhaa 
kwa nchi tano zilizoongoza 
kwa mwezi Julai, ulifikia asil-
imia 75.3 ya thamani ya bidhaa 
zote zilizosafirishwa, ambapo 
China iliongoza kwa bidhaa 
zilizofikia thamani ya Sh.  
milioni 619.1, sawa na asilimia 
30.1.

Kuhusu takwimu za uagi-
zaji bidhaa, alisema zilikuwa 
na thamani ya Sh. bilioni 
141.1, zikiwa zimepungua kwa 
asilimia 13.4 kulinganishwa 
na mwezi Julai 2023, lakini 

zimeongezeka kwa asilimia 
13.6 kulinganisha na mwezi 
Juni 2024.

Faki alisema kundi la 
mashine na vifaa vya usa-
firishaji lilichangia asilimia 
44.4 ya bidhaa zote zilizoagi-
zwa.

“Bado hali inaonesha kuwa 
vizuri kiuchumi na kuleta fara-
ja kwa wananchi na taifa kwa 
ujumla,” alisema Faki.

Mchumi Mkufunzi Mwan-
damizi Skuli ya Biashara, Dk. 
Estella Ngoma Hassan alisema 
ipo haja ya kuongezwa thama-
ni bidhaa zinazosafirishwa nje 
ili kuongeza mapato ya fedha 
za kigeni.

Daktari Bingwa ashauri wananchi 
kujitokeza katika kambi za matibabu
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

D
AKTARI Bingwa wa 
Upasuaji ameomba 
wananchi kutumia 
fursa ya kambi za 

madaktari bingwa zinapotan-
gazwa kwa kujitokeza kwa 
wingi ili kupatiwa matibabu ya 
kibingwa.

Dk. Rashid Masoud Said 
alitoa ushauri huo jana alipo-
zungumza na waandishi wa 
habari visiwani hapa kuhusu 
kambi ya upasuaji wa maradhi 
mbalimbali ya wiki moja iliyo-
fanyika katika Hospitali Kuu ya 
Mnazimmoja, ikiendeshwa na 
madaktari wazawa.

Alisema wananchi wanapofi-

ka katika kambi za matibabu 
za namna hiyo, hujihakikishia 
huduma za kibingwa zinazo-
tolewa sambamba na kupata 
ushauri kulingana na hali za 
afya zao.

Alisema kambi hiyo ililenga 
kufikia wananchi waliohitaji 
upasuaji wa maradhi mbal-
imbali, ikiwamo ngiri za watu 
wazima na watoto, kuondoa 
vijiwe katika nyongo na ma-
gonjwa mengine.

Alitaja huduma nyingine zi-
nazotolewa ni upasuaji wa ma-
tundu madogo kupitia utaala-
mu wa madaktari bingwa wa 
Kichina ambao wamekuwa wa-
nasaidia kutoa utaalamu wao 
kwa madaktari wazawa.

“Tunashukuru kambi hii 

imekwenda vizuri na uliku-
wa upasuaji maalum wa njia 
ya matundu. Njia hii ni bora 
badala ya kumpasua mgonjwa 
tumbo lake, imekuwa rahisi 
baada ya ujio wa madaktari wa 
China,” alisema.

Dk. Said alisema kuwa awali 
upasuaji ulikuwa haufanyiki 
kwa wingi na ulichukua muda 
mrefu, lakini baada ya mafunzo 
ya madaktari hao, madaktari 
wazalendo wamejifunza na 
sasa wanaufanya.

Aliwatoa hofu wananchi 
kuhusu aina hiyo ya upasuaji, 
akieleza kuwa hivi sasa hudu-
ma hiyo ndiyo inayotolewa zai-
di katika mataifa yaliyoendelea.

Dk. Said aliishukuru timu ya 
madaktari wa China, ambao 

wamesaidia kupanua wigo 
wa uelewa wa kitaalamu kwa 
madaktari wazawa.

Kiongozi wa timu ya madak-
tari 33 kutoka China, Prof. Jiang 
Guoqing, alisema wamefura-
hishwa kuona madaktari wa-
zawa wanafanya vizuri katika 
upasuaji wa kutumia matundu 
madogo, jambo ambalo linale-
ta faraja katika ushirikiano wa 
nchi hizo mbili.

Prof. Jiang Guoqing alisema 
timu ya madaktari wa China 
iliamua kuimarisha mafunzo 
kwa madaktari wa upasuaji ka-
tika ufundi wa upasuaji wa ku-
tumia darubini, ili kuwajengea 
uwezo wa kutoa huduma bora 
kulingana na ukuaji wa sayansi 
na teknolojia.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto wa Zanzibar, Riziki Pembe Juma (kulia), akisisitiza jambo alipotembelea 
kampuni ya AE Q kukagua maendeleo ya ukarabati wa makazi ya wazee, eneo la Sebuleni Unguja, juzi. Kushoto ni Meneja wa 
kampuni hiyo, Bakari Abdalla na (nyuma) ni Meneja wa mradi huo, Abeid Ben. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Watalii 
waongezeka  
Zanzibar, Italia 
yaongoza  
kuleta wageni 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMLA ya wageni 68,223 
wameingia Zanzibar kwa mwe-
zi Julai, 2024, ikiwa ni ongeze-
ko la asilimia 16.2 kulinganisha 
na wageni 58,711 walioingia 
mwezi Julai 2023.
Ofisa Utafiti na Utalii kutoka 

Kamisheni ya Utalii, Hassan 
Ameir Vuai, aliyasema hayo 
jana alipowasilisha takwimu za 
uingiaji wageni kwa mwezi Ju-
lai mwaka huu.
Vuai alisema kuwa kwa kulin-

ganisha na wageni 51,559 kwa 
mwezi Juni 2024, kuna ongeze-
ko la asilimia  32.3.
Alisema nchi ya Italia ndiyo 

iliyoongoza kwa kuleta jumla 
ya wageni 7,703 sawa na asil-
imia
11.3 ya wageni wote, ikifuatwa 

na Ufaransa iliyokuwa na wa-
geni 5,442 (sawa na asilimia 
nane).
Alisema Uingereza ni ya tatu 

kwa kuingiza wageni 5,090 
(asilimia 7.5) huku Ujerumani 
ikishika nafasi ya nne kwa ku-
ingiza wageni 4,587 (sawa na 
asilimia 6.7) na ya tano ni Po-
land iliyokuwa na wageni 4,519 
sawa na asilimia 6.6.
Vuai alisema jumla ya wageni 

45,293 waliingia nchini kutoka 
Bara la Ulaya sawa na asil-
imia 66.4 huku Bara la Afrika 
likifuata kwa kuwa na wageni 
8,638 sawa na asilimia 12.7.
“Bara la Asia lilikuwa la tatu 

kwa kuwa na wageni 8,022 
sawa na asilimia 11.2 na Ocean-
ia ilikuwa na wageni 731 sawa 
na asilimia (1.1),” alisema.
Vuai alisema wageni 60,178  

sawa na asilimia 88.2, waliingia 
Zanzibar kupitia viwanja vya 
ndege na wageni 8,045 sawa na 
asilimia 11.8, waliingia kupitia 
bandarini.
“Wageni 34,818 (asilimia 51) 

walikuwa na jinsia ya kiume na 
wageni 33.405 (asilimia 49) ni 
wa jinsia ya kike. Asilimia 99.1 
ya wageni walikuja nchini kwa 
ajili ya mapumziko, huku asil-
imia 0.5 walitembelea ndugu 
na marafiki na asilimia 0.4 
waliingia kwa ajili ya sababu 
nyinginezo kama biashara na 
mikutano,” alisema.
Meneja Msaidizi- Uchumi Ben-

ki Kuu Tawi la Zanzibar, Shami 
Chamicha, alisema kutokana na 
kukua kwa sekta ya utalii, hali 
ya uchumi wa nchi inaendelea 
kuimarika na hali ya wananchi 
inabakia katika njia sahihi.
Ofisa Uhusiano Idara ya Uha-

miaji Zanzibar, Shariff Bakar 
Shariff, alisema idara hiyo 
imeimarisha huduma zake iki-
wamo mifumo ya kielektroniki 
kwa kuwezesha wananchi na 
wageni kuomba visa kwa ura-
hisi zaidi.
Alisema huduma hiyo im-

esaidia kuepusha usumbufu 
kwa waombaji ndani na nje ya 
Zanzibar.
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I
MEELEZWA tatizo la moyo al-
ilopata mwimbaji wa Injili, Marco 
Joseph wa kundi la Zabron Sing-
ers, lilikuwa kubwa na upasuaji 

wake unakuwa mgumu na hatari.
Kulingana na Profesa Harry 

Magori, ambaye pia ni mjomba wa 
Marco, amesema ndugu yake alipata 
tatizo  katika mrija mkubwa wa 
moyo wa kusafirisha damu mwilini 
na alihitaji upasuaji wa haraka ili 
kuokoa maisha yake.

Marco alifariki dunia juzi wakati 

akipatiwa matibabu katika Taasisi 
ya Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI) 
katika Hospitali ya Taifa Muhimbili.

Profesa Magori, ambaye ni tabibu 
mbobezi wa magonjwa ya moyo 
na mishipa ya damu, ameeleza 
kwamba tatizo hilo huwapata sana 
watu wenye umri wa kuanzia miaka 
50 na kuendelea na wale wanaovuta 
sigara.

“Marco hakuwa anavuta sigara 
lakini alipata tatizo hilo, alipokuja 
JKCI alitakiwa kufanyiwa upas-

uaji mkubwa wa kufungua kifua ili 
kubadilisha mshipa mkubwa wa 
moyo,” amesema Profesa Magori.

Amesema kitaalamu upasuaji wa 
aina hiyo humpa mgonjwa asilimia 
50 ya kupona au kupoteza maisha 
kutokana na kupoteza damu nyingi.

“Madaktari walifanikiwa kum-
fanyia upasuaji salama na kum-
rudisha katika wodi maalum, lakini 
muda mfupi alipoteza maisha baada 
ya kupata presha ya kushuka,” 
ameongeza.

Marco alipata tatizo hatari la moyo



MSANII wa muziki Baba Levo, 
amesema kila anapoingia se-
hemu chawa wote wanamkimbia 
kutokana na yeye kuwa maarufu 
zaidi.

Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, msanii huyo mcheshi 
amesema anakwenda Zanzibar 
kushiriki tamasha la Kizimkazi, 
lakini huko atawatimua chawa 
wote wanaong’angania kuwa 
karibu na Rais Samia Suluhu Has-
san.

“Nikifika mahali nashangaa 
chawa wote wananikimbia, sasa 
nawaambia nakuja Kizimkazi 
kuwaondoa Mwijaku na Doto 
Magari,” amesema.

MASHABIKI wa 
muziki wa Bongo 
Fleva, wanatarajia 
kusikia wimbo 
mpya utakaowa-
shirikisha wasanii 
maarufu Ali Kiba 
na Jay Melody.

Baada ya 
kuona video 
ya wanamuziki 
hao wakiwa 
studio, wafuasi 
wao walivamia 
mitandao ya 
kijamii na kuwa-
taka wanamuziki 
hao kuachia 
haraka kolabo 
hiyo ambayo 
wanatarajia kuwa kali.

Jay Melody na Ali Kiba itakuwa mara ya pili kufanya 
kazi pamoja na pengine ndiye wasanii pekee nchini wa-
naopiga muziki wao bila kubadilika.
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Na Adam Fungamwango
KUNA msemo unaosema kosea 

vitu vyote duniani, lakini usikosee 
kuoa au kuolewa. Msemo huu una 
maana kuwa ukikosea kumpata 
mwenza, basi utakuwa na matatizo 
makubwa kwenye maisha yako. Ni 
kwa sababu mke au mume ni mtu 
wa karibu mno ambaye unaishi naye 
kila siku na mko naye muda mrefu 
mno kuliko ndugu zako.

Binadamu akishakuwa mtu mzima 
huacha kuishi na ndugu zake na 
kuanza kuishi ni mtu mwingine kabi-
sa ambaye naye ametoka kwingine. 
Inafaa umpate mtu ambaye utaishi 

naye kwa hali ya upendo, furaha na 
amani, lakini ikiwa kinyume chake ni 
mateso makubwa.

Ndiyo maana tunafundishwa 
kuwa makini mno kwenye kuchagua 
mke au kumfahamu vizuri mwa-
naume unayekwenda kuishi naye. 
Hii imeonekana kwenye filamu ya 
‘I think i hate my wife’, aliyekutana 
na mwanamke tu barabarani bila 
kumfahamu vizuri, baadaye akam-
geuza kuwa mkewe, alivyopata tabu 
na mateso.

Imechezwa na Simom Mwapa-
gatwa maarufu kama ‘Rado’, Jacob 
Steven ‘JB’, Shamsa Ford, na wengi-
neo.

Rado akiwa ndani ya gari yake, 
akakutana na msichana anayeone-
kana anahitaji msaada wa lifti, lakini 
pia anaonekana si mwenyeji wa jiji 
la Dar. 

Anampeleka nyumbani kwake. 
Awali alionekana kumsaidia kama 
mfanyakazi wa ndani, lakini kadri 
siku zilivyozidi kusonga mbele, 
ndipo alipouona uzuri wa msichana 
huyo. 

Akaamua kumuoa awe mkewe. 
Usilolijua ni kama usiku wa kiza, 
kumbe mwanamke yule ni mtoto wa 
mjini aliyekuwa akifanya kazi kwe-
nye majumba ya starehe jijini.

Pia mwanamke huyo alikuwa na 

mambo ya kishirikina. Alimtengen-
eza Rado hakufurukuta. Akawa sasa 
anafanya kila anachoambiwa na 
mkewe Shamsa.

Mamilioni ya pesa yanahamishwa 
kwenye akaunti yake na siku chache 
baadaye, watu wanavamia nyum-
bani kwake, wakitaka atoe hati ya 
nyumba.

Kumbe yale yote yako nyuma ya 
mkewe Shamsa. Mikasa iliyompata, 
ilimfanya Rado awe kichaa. JB am-
baye alikuwa rafiki yake na alikuwa 
akifanya naye kazi, alimtafuta na 
alipompata akamhamishia nyumbani 
kwake, huku akimuuguza. Akapona, 
lakini akaanza na moja. Rado akawa 

BASI SAWA

Baba Levo asumbuliwa Baba Levo asumbuliwa 
na wivuna wivu

Hapa ni Ali KibaHapa ni Ali Kiba
kule Jay Melodykule Jay Melody

MSANII wa muziki wa kizazi kipya, 
Abby Cham, amesema amefurahi kuona 
wanawake wameanza kujitokeza kwa 
wingi katika tasnia ya burudani.

Amesema pamoja na kuwa na ma-
pungufu mengi katika sekta ya Sanaa, 
lakini imepiga hatua kutokana na 
mabadiliko yanayojitokeza ikiwamo 

kuwaunga mkono wasanii wa kike.
“Wasanii wa kike sasa wametawala 

sehemu kubwa katika tasnia ya muziki 
kuliko zamani,  kuna waimbaji, maDj 
na hata waandishi wa nyimbo. Hili ni 
jambo la kujivunia,” amesema Abby 
Cham.

   

MWANAMUZIKI wa Bongo 
Fleva, Anjella, amesema Mungu 
pekee anajua kile alichotendewa 
na Zuchu kwa kumnunulia gari 
jipya.

Akizungumza baada ya kuka-
bidhiwa gari hilo aina ya Subaru, 

Anjella amesema mpaka sasa 
haamini kile kinachoendelea 
katika maisha yake, hivyo an-
amshukuru Zuchu kwa kumpatia 
tena furaha.

“Sikuwa na ukaribu sana na 
Zuchu, sikuwa na mazoea naye 

nakumbuka tulikuwa tunachati 
mara moja moja, aliponiambia 
ataninunulia gari hata kesho, 
nilishangaa na sikuamini kabisa, 
lakini imekuwa kweli,” amesema 
Anjella.

Na Adam Fungamwango
WALA siyo siri kuwa muziki wa zamani Tanzania uli-

tawaliwa au kuathiriwa zaidi na staili ya upigaji kutoka 
Zaire (sasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo) na Congo 
Brazaville.

Kulikuwa na msururu wa bendi nyingi sana kwenye 
nchi hizo mbili na wanamuziki bora kabisa, kiasi cha 
bendi nyingi nchini kuiga nyimbo kwa mirindimo, huku 
wakibadilisha tu maneno.

Mfano wa hilo ni wimbo wa Kilwa Jazz, ‘Napenda Ni-
pate Lau Nafasi’, ambao ni maarufu hadi leo.

Huu wimbo ni kama kopi tu ya wimbo wa ‘Mokolo Na-
kukufa’ ulioimbwa  Tabu Ley Rochereau  mwaka 1966.

Ni maneno yaliyobadilika pamoja na lugha, lakini jinsi 
unavyoimbwa na upigaji unafanana kabisa.

Huo ni mfano tu, zipo nyimbo nyingi sana kama hizo za 
Congo zilizobadlishwa na kuimbwa kwa lugha ya kishwa-
hili na bendi za Tanzania miaka hiyo.

Ukiacha hilo kuna aina ya upigaji. Kwenye ala ya 
magita ongozi ya solo yaligawanyika sehemu mbili.

Upigaji wa kwanza uliitwa soukous wa pili uliitwa 
odemba.

Leo nitauzungumzia mtindo wa odemba. Ni staili ili-
yobuniwa na mfalme wa rhumba duniani, Luambo Luanzo 
Makiadi Franco.

Odemba ni staili moja ya rhumba yenye upigaji wa gita 
kwa mtindo wa kente.

Ni staili ambayo gita linapigwa kwa nyuzi mbili mbili 
kwa mpigo. Wakati mwingine mpigaji anafunga kifaa 
mfano ya pingu hivi katikati au mbele kwenye mpini na 
nyuzi za gita.

Sasa hapo mpigaji alipiga, sauti yake inakuwa kama 
anapiga chuma hivi, kwa sababu nyuzi zinakuwa zime-
kaza sana, huku zikipigwa dabo.

Sikiliza nyimbo nyingi za Franco jinsi gita lake linavyo-
lia, kama kwamba mtu anagonga na si nyuzi.

Hapa Tanzania kuna wanamuziki wengi waliiga aina 
ya upigaji huo wa staili ya kente au mwenyewe aliita 
odemba.

Mbaraka Mwinshehe Mwaruka
Huyu si upigaji tu, kwani alimuiga Franco kwa kila kitu 

hadi kufuga ndevu. Na hata wajihi wao walifanana sana. 
Ukimuoa Mbaraka alikuwa amefanana sana na Franco.

Tukija kwenye muziki, wote wawili wanapiga magita 
ongozi ya solo na kuimba pia.

Hayati Mbaraka alimuiga Franco kwenye upigaji aina ya 
kente. Ukitaka kumsikia vizuri, sikiliza wimbo wa ‘Benki 
ya Taifa ya Biashara’ na ‘Unanitafutia nini?’. Humo kuna 
kente la kufa mtu.

Said Mabera
Marehemu Said Mabera, aliyekuwa kiongozi wa bendi 

ya Msondo Ngoma Music, tangu wakati inaitwa Juwata 
Jazz.

Huyu nyimbo zake zote amepiga kwa staili hiyo am-
bayo Franco amekuwa akiipiga.

Lakini ukitaka kujua shughuli yake sikiliza vibao kama 
‘Faulata’, ‘Piga Ua Talaka Utatoa’, ‘Kalumanzira’, na ‘Ajali’. 
Unaweza ukazani kama anayepiga ni Franco mwenyewe.

Shem Karenga
Alikuwa ni kiongozi wa bendi ya Tabora Jazz wana 

Segere Matata. Marehemu Shem, naye alikuwa ni mtaalam 
wa upigaji wa gitaa la staili ya kente.  Linasikika zaidi 
kwenye nyimbo kama ‘Sarafina’, ‘Dada Asha’, ‘Dada 
Remmy’, ‘Halima’, ‘Chakula Kwa Jirani’, na ‘Farida’.

Hamza Kalala
Huyu naye ni mfuasi wa Franco. Karibuni nyimbo zake 

zote anapiga kwa mtindo wa odemba.
Msikilize kwenye nyimbo nyingi za Vijana Jazz, kama 

vile ‘Amba’, ‘Madaraka kwenye Baa’, ‘Stella’, ‘Tambiko la 
Pambamoto’, ‘Bujumbura’ na nyingine nyingi alizopiga 
kwa mtindo huo.

Shaaban Yohana ‘Wanted’
Huwezi kuwataja wafuasi wa Franco hapa Bongo kama 

hujamtaja marehemu Shaaban Yohana ‘Wanted.’ Ni hatari 
kabisa. Msikie kwenye nyimbo za Vijana Jazz kama ‘Hes-
hima ya Mtu’, ‘Aza Umeniumbua’ na nyingine nyingi.

WABONGO WANAOMUIGA FRANCO

Mke haokotwi, anatafutwaMke haokotwi, anatafutwa

ANJELLA KAHEMEWA NA ZUCHU

FILAMU

Abby afurahia Abby afurahia 
mabadilikomabadiliko

kwenye mahusiano mengine 
na mpwa wa rafiki yake JB 
kwa sababu ndiye aliyeku-
wa naye karibu akimfariji.

Wakaanzisha biashara, 
ambayo ilianza kuwa kubwa 
na kujipatia faida, mwisho 
wakaamua kuoana.

Rado, mkewe mpya, JB na 
mkewe waliamua kwenda 
kwa Mchungaji kwa sababu 
Shamsa alionekana bado 
anawafuatilia kwa nguvu za 
kishirikina. Mchungaji ana-
vunja nguvu za kishetani, 
Rado anaanza maisha 
mapya na mke mwingine.
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MGOGORO unaoendelea kati 
ya wanamuziki wawili am-
bao ni mapacha, Paul na Piter 
Okoye, umemfanya kaka yao 
Jude kuingilia kati na kuwa-
taka ndugu hao kuwa wamoja.

Wanamuziki hao wa kundi la 
P-square, wamekuwa wakish-
tumiana vikali kuhusu ku-
haribiana kikazi na matumizi 
mabaya ya pesa zilizotokana 
na kazi zao.

Rudeboy, amewaambia 
wadogo zake kuwa hata kama 
hawako katika kundi moja, 
lakini wana wajibu wa kuju-
muika pamoja kama ndugu.

“Hata tusipofanya kazi 
Psquare, bado hatuwezi kuwa 
ndugu? Hata tusipofanya 
muziki, hatuwezi kuwa ndugu? 
Ni lazima wakae pamoja kama 
ndugu wa kuzaliwa,” amesema.

MJANE mwa mwanamuziki 
Afro Beat kutoka Nigeria, mare-
hemu Mohbad, amewaomba 
mashabiki  waepuke kumsema 
vibaya mume wake.

Kupitia ukurasa wake wa Insta-
gram, Wunmi ameandika ujumbe 
mrefu kwa wafuasi wao ambao 
wanaendeleza mabishano kuhusu 
kifo cha Mohbad, ambacho kina 
utata.

“Kama wengi wenu mnavyo-
jua, nimevumilia shutuma nyingi 
za kudharauliwa na za uwongo 
kutoka pande mbalimbali familia, 
marafiki na hata wageni.

“Pamoja na uchungu, nimecha-
gua kukubaliana na hali hii 
mbaya kuwa sehemu ya safari 
yangu, nataka niweke wazi kuwa 
sitajihusisha na mijadala ya 
hadhara au kujaribu kukabiliana 
na uongo unaoenezwa juu yangu, 
kutetea ukweli wangu mahakam-
ani, sio kwenye mitandao ya 
kijamii, hata hivyo, lazima nizun-
gumze kwa niaba ya llerioluwa, 
ambaye hayupo tena kujitetea,” 
amesema.

Mwacheni marehemu 
apumzike

Ugomvi wa ndugu, 
hauna hakimu

HATIMAYE Mwimbaji na 
mwigizaji wa Marekani, Jen-
nifer Lopez amewasilisha rasmi 
maombi ya talaka dhidi ya 
mume wake, Ben Affleck.

Kwa mujibu wa TMZ, Lopez 
aliwasilisha kesi ya kuvunjwa 
kwa ndoa yao ambayo ime-
dumu kwa miaka miwili katika 
mahakama ya Los Angeles.

Mgogoro huo ambao awali 
ulikuwa kama uvumi, uliwekwa 
wazi kufuatia ombi hilo la 
talaka baada ya wawili hao 
kujulikana wanaishi katika ny-
umba tofauti na kufuatia tukio 
la kuuzwa kwa nyumba yao 
waliyonunua pamoja.

Lopez,Affleck 
talaka hiyoo..

Oprah amkubali 
Kamala

MTANGAZAJI wa televisheni 
Oprah Winfrey, ameungana na 
mastaa wengi kumuunga mkono 
Kamala Harris katika mbio zake 
za kuwania urais wa Marekani.

Oprah alijumuika na wana-
chama wengine wa Democratic 
katika mkutano mkuu na kue-
leza kwamba wamarekani sasa 
kuchagua busara badala ya 
upuuzi.

“Tuchague ukweli, tuchague 
heshima, tuchague furaha “Kwa 
sababu hiyo ndiyo Marekani 
bora zaidi.” Oprah aliwaam-
bia umati wa watu waliokuwa 
wakimsikiliza.

Kumuunga mkono Harris 
kumesaidia kukipa nguvu zaidi 
chama cha Democtrats  am-
bacho wiki hii kimeshuhudia 
wasanii mbalimbali wakiji-
tokeza kujiunga nacho.

JUMAMOSI AGOSTI 24, 2024

Krane amkunjia 
roho Davido

MWANAMUZIKI kutoka Nige-
ria, Dammy Krane, amedai kuwa 
msanii mwenzake Davido alitoa 
pesa ili ashtakiwe kesi ya uwon-
go ya utakatishaji fedha.

Akitumia ukurasa wake wa X, 
Krane, amemtuhumu  Davido 
kuwa atawajibika ikiwa kita-
mtokea chochote kwa sababu 
anamtafuta kwa ubaya.

“Iwapo chochote kitatokea 
kwangu Davido anapaswa kuwa-
jibika, amewalipa polisi ili kuni-
kamata na kuandika mashtaka ya 
uwongo kwamba ninatakatisha 
fedha,” amesema Krane.
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Utapiamlo mkali waua  
13, ma-DED kitanzini
Na Jaliwason Jasson,  
MANYARA

M
KUU wa Mkoa wa 
Manyara, Queen 
Sendiga, amesikit-
ishwa na vifo vya 

watoto 13 waliopoteza maisha 
kutokana na utapiamlo mkali 
mkoani mwake.

Kutokana na vifo hivyo,  kion-
gozi huyo ametishia kushtaki 
kwa Rais Samia Suluhu Has-
san wakurugenzi wote wa 
halmashauri kwa kushindwa 
kutenga fedha za lishe kwa wa-
toto wenye umri chini ya miaka 
mitano.

Alisema atafanya hivyo kupi-
tia kikao cha lishe cha kitaifa ki-
takachofanyika Agosti 30 mwa-
ka huu, ambacho kinatarajiwa 
kuongozwa na Rais Samia.

Watoto waliobainika kupata 
utapiamlo mkali na walio-

poteza maisha kwa Halmashau-
ri ya Simanjiro, waligundulika 
watoto 102 na vifo vitano.

Maeneo mengine ni Kiteto 
walikogundulika 52 (vifo vi-
tano), Hanang’ wamegundulika 
50 (vifo viwili) na Halmashauri 
ya Mji wa Babati walikogun-
dulika 15 na kifo kimoja, huku 
Halmashauri ya Wilaya ya Ba-
bati ikibainika kuwa na watoto 
141 ambao wote walitibiwa na 
hakuna kifo.

“Katika mikoa ambayo ni-
meongoza, Manyara ndio 
wakurugenzi wake wagumu 
kutenga fedha za lishe kwa wa-
toto chini ya miaka mitano,” 
alisema Queen.

Alisema kuwa katika kikao 
cha kitaifa, hatawafichia siri - 
kwamba ionekane wanatenga 
fedha za lishe kwa kila mtoto 
chini ya miaka mitano Sh. 
1,000 ilhali hawafanyi hivyo.

Queen alitumia fursa hiyo 
kumwagiza Katibu Tawala wa 
Mkoa huo, Maryam Muhaji, ku-
waandikia barua wakurugenzi 
wote kwamba, hawakutenga 
fedha hizo na wapatiwe kuzitia 
saini na kumkabidhi, ili kum-
patia Rais ambaye ndio aliwapa 
kazi.

Alisema suala hilo ni la ki-
taifa na wakuu wa mikoa ndio 
wanatia saini mikataba ya lishe 
na wao kuwasainisha wakuu 
wa wilaya ili waisimamie.

“Kwa picha hii, wakuu wa 
wilaya hamsimamii mikataba 
ya lishe, mko ‘bize’ kusimamia 
miradi ya madarasa ili aje ku-
somea nani?” Mkuu wa Mkoa 
alihoji.

Ofisa Lishe wa Mkoa wa Man-
yara, January Dalushi, alisema 
hali ya lishe kimkoa inaende-
lea kuimarika kwa mujibu wa 
taarifa ya Utafiti wa Tanzania 

Demographic Health Survey 
(TDHS) wa mwaka 2022.

Alisema ripoti ya utafiti huo 
inaonesha kuwa mkoa una asil-
imia 32 ya watoto wenye umri 
wa chini ya miaka mitano wali-
odumaa.

Dalushi alisema kwa kipindi 
cha kuanzia mwezi Julai mwaka 
jana hadi Juni 30 mwaka huu, 
watoto 442 wenye umri chini 
ya miaka mitano, walibainika 
kuwa na utapiamlo mkali na 
watoto 435 sawa na asilimia 
98.4 walipona huku watoto 13 
wakipoteza maisha.

Akizungumza na Nipashe 
jana, mkazi wa Babati, Adrian 
Malle, alisema ili kudhibiti 
utapiamlo mkali katika jamii, 
ni lazima wataalamu wa 
lishe na afya waingie mitaani  
kutoa elimu kwa wananchi 
namna ya kuwa na ulaji bora 
kwa watoto.

Na Mary Mosha, MOSHI 

MKUU wa Wilaya Moshi, 
Kamishna Jenerali mstaafu 
James Kaji ametoa onyo kwa 
viongozi watakaoonesha kule-
galega katika usimamizi wa 
mapato na uharibifu wa maz-
ingira.

Pia ameitaka manispaa hiyo 
kushirikiana na Mamlaka ya 
Mapato (TRA) kuhakikisha ush-
uru wa huduma unakusanywa; 
kama kuna changamoto wafike 
ofisini kwake kujadiliana.

Alielekeza hayo jana, akise-

ma kuwa licha ya Moshi kuone-
kana kuwa na maendeleo, kuna 
shule zinakabiliwa na uhaba wa 
matundu ya vyoo na uchakavu 
wa miundombinu.

“Niombe ushirikiano kwa 
viongozi wote, hasa Baraza la 
Madiwani.  Mimi ni mtu mwe-
ma ingawa nina sura mbili; ya 
malaika tukifanya vizuri na ya 
ibilisi tukienda tofauti. 

“Ninaamini kabisa tutakuwa 
katika sura ya malaika. Hali ni-
nayoona Moshi hakuna tatizo, 
bali ni kuhamasisha utekeleza-
ji,” alisema.

Akitoa taarifa ya maendeleo 
ya mwaka 2023/24, Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Moshi, 
Mwajuma Nasombe, alisema 
kuwa kwa mwaka 2023/24, 
halmashauri ilikadiria kupokea 
makusanyo ya mapato ya Sh. 
bilioni 51.3, lakini hadi kufikia 
mwisho wa mwaka, walipokea 
Sh. bilioni 49.3 sawa na asilimia 
95.

“Kwa makusanyo ya ndani, 
manispaa ilikadiria kukusanya 
Sh. bilioni 8.8. Hadi mwezi Juni 
2024, manispaa ilikusanya Sh. 
bilioni 8.9 sawa na asilimia 101,” 

alisema.
Meya wa Manispaa hiyo, Zu-

beri Kidumo, alisema  jitihada 
mbalimbali za wataalamu zili-
saidia kuvuka malengo, hivyo 
kuwaomba kuziongeza ili ku-
hakikisha wananchi wanapata 
maendeleo.

“Tutaendelea kufanya kazi 
kwa bidii kwa lengo la ku-
waletea wananchi maende-
leo. Sisi ni wasimamizi tu ila 
ninawaomba wananchi wote 
wajitahidi kutimiza wajibu 
wao, hasa ulipaji kodi mbalim-
bali,” alisema Kidumo.

DC aonya viongozi kulegalega 
usimamizi ukusanyaji mapato

Wafanyabiashara 
watishia kutunza 
fedha katika chaga 

HABARI KASKAZINI

Na Oscar Assenga, TANGA

JUMUIYA ya Wafanyabiashara 
Tanzania (JWT) mkoani Tanga 
imesema haitaki akaunti za 
wafanyabiashara zishikiliwe 
na Mamlaka ya Mapato (TRA) 
na iwapo hali hiyo ikiendelea, 
watarudi katika utaratibu wa 
zamani wa utunzaji fedha katika 
chaga.

Katibu wa Jumuiya hiyo Mkoa 
wa Tanga, Ismail Masoud aliyase-
ma hayo juzi wakati wa mkutano 
wa NMB Business Club 2024 
uliofanyika jijini hapa.

Alisema ukamataji huo ukiende-
lea watalazimika kufanya hivyo 
kwa sababu hawataki kuona 
vitendo hivyo vikiendelea.

Masoud alisema akaunti ya 
benki ni siri ya mtu na benki na 
wanataka mfumo wa kutumia 
fedha taslimu uachwe, watumie 
kuchanja.

“Niwaambie benki ndio zina-
fanya kazi sana kuliko mitandao, 
lakini Tanzania mitandao ndio 
inafanya kazi zaidi kuliko benki 
na mifumo ya fedha Tanzania, 
unazunguka sana katika mifumo 
ya mitandao kuliko benki. 

“Inabidi tushirikiane na jumuiya 
za wafanyabiashara tuone nam-
na ya kufanya mifumo ya fedha 
ipitie katika benki. Lakini wen-
gine hawalipi kodi, hilo ni tatizo, 
linawaumiza wafanyabiashara.

“Hivyo, NMB lazima tubadilishe 
sera, asilimia 60 ya wafanya-
biashara nchini ni machinga, 
hawalipi kodi, asilimia 40 ni 
wafanyabiashara wanaolipa kodi 
na kuchukua mikopo kwao.

“Kuna namna mbili wanatakiwa 
kufanya biashara walipe kodi na 
wanatakiwa kufanya biashara 
kurudisha mikopo, hivyo mifumo 
ya benki lazima ibadilike kulin-
gana na hali ya biashara ilivyo,” 
alisema.

Alisema wasipobadilisha sera, 
hali ya biashara itaendelea kuwa 
ngumu, huku akitaka kuwapo 
utaratibu mzuri wa benki kudai 
madeni ya wafanyabiashara 
waliokopa.

Pia alisema kuna haja kuunda 
kamati za kufuatilia kila wilaya 
ambazo zitakuwa mwarobaini 
wa kuondokana na tatizo la 
kuuza nyumba zao na mali ili 
kufidia mikopo hiyo pale wana-
poshindwa kulipa.

Aliwataka wafanyabiashara 
wasiuziwe nyumba zao na mali 
zao wanazomiliki, bali iundwe 
kamati ya madeni kila wilaya ita-
kayowezesha upatikanaji fedha 
zinazodaiwa.

Meneja wa NMB Kanda ya 
Kaskazini, Baraka Ladislaus, 
alisema lengo la kuanzishwa 
NMB Business ni kuwafanya 
wawe karibu na wateja.

Alisema kupitia huko wanapata 
fursa ya kusikia changamotoo 
mbalimbali za wateja wao na 
hivyo kuwasaidia kufanya ma-
boresho katika huduma ambazo 
wamekuwa wanazitoa.

Diwani wa kata ya Kicheba, wilayani Muheza, mkoani Tanga, Hamisi Mkodingo akisoma taarifa ya utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) kwa kipindi cha miaka minne kuanzia 2021-2024, wakati wa kikao cha Halmashauri Kuu ya CCM ya 
kata hiyo, mapema wiki hii.  PICHA: STEVEN WILLIAM
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Makosa 30 ambayo watoto wa 
zamani walikuwa wakila bakora

Na Adam Fungamwango

WATOTO wa zamani waliku-
wa wakiishi na wazazi au wale-
zi wao kama wapo jeshini hivi.

Siku hizi kuna kama hali ya 
kudekezwa fulani hivi kwa wa-
toto, na hiki ndicho kinacho-
tajwa kuwa ni kuporomoka 
kwa heshima, utamaduni na 
maadili.

Watoto wa sasa wanatajwa 
kuwa na ukosefu wa adabu 
kwa wakubwa, na sababu kub-
wa ni kwamba hawafundishwi 
kuheshimu watu waliowazidi 
umri.

Wala si ajabu tena sasa hivi 
kukuta kijana tu mwenye umri 
wa miaka 20 hadi 25 akiwa 
ameketi raha mustarehe kwe-
nye siti ya daladala huku mtu 
mzima wa miaka 60 au zaidi 
akiwa amesimama kando 
yake. Hana hata habari, wakati 
mwingine anachukua na simu 
yake ya mkononi anachati ili 
ionekane kwamba hajamuona.

Wakati mwingine mama mtu 
mzima na miguu imevimba, 
lakini kijana mwenye nguvu 
zake amekaa kwenye siti kana 
kwamba gari hilo linasafiri kwa 
siku mbili, hivyo hawezi kusi-
mama.

Huo ni mfano mdogo tu 
unaoonekana kwa haraka un-
aoashiria  kuwepo kwa mmo-
monyoko wa maadili ambapo 
kwenye miaka ya 1990 kurudi 
nyumba usingeweza kuukuta.

Nilishawahi kusema kuwa 
wazazi wa zamani walikuwa 
kama wamesoma shule moja 
ya uleaji watoto. Wote waliku-
wa wana nia moja tu, ukienda 
kwa baba na mama huyu, ukir-
udi kwa baba wa rafiki yako, 
au kwenu, utakuta ni vile vile, 
hakuna unafuu.

Yote hayo wazazi walikuwa 
wakiwafunza watoto wao 
jinsi gani ya kuwa na adabu, 
heshima,kwani walijua ha-
watoweza kuishi nao milele. 
Kuna siku wataondoka kwenye 
mikono yao na kwenda kuishi 
sehemu nyingine. Pia walikuwa 
kuna siku ambayo wao hawa-
tokuwepo duniani, hivyo wa-
toto wao wasije kuwa mzigo au 
kudhararika.

Waliwafundisha watoto uvu-
milivu, na hii imewafanya kui-
shi kwa kutegemea nguvu zao 
kufanya kazi, na siyo ‘uchawa’, 
au kutaka kupata maisha ma-
zuri kirahisi na kwa njia ya 
mkato. Ndiyo maana kuna 
wakati watoto wa zamani wal-
ionekana kama wanaishi kwe-
nye kambi za jeshi kutokana na 
adhabu walizokuwa wanapata 
kwa wazazi wao.

Wazee wa zamani wali-
wafundisha watoto wao namna 
ya kujitegemea, unaweza kum-

patia mtoto koleo, ili kuzibua 
maji ya mvua yaliyotuama, 
badala ya kumwita kijana 
mtaani kwa malipo kama wa-
navyofanya wa sasa. 

Leo tunawaletea makosa 30 
ambayo wazee wa zamani wali-
kuwa wakitembeza bakora kwa 
watoto.

Kwanza kabisa, usiposalimia 
wakubwa asubuhi unapigwa na 
usiposalimia wageni unapigwa. 

Ukinawa wakati wa kula 
kabla ya wageni unapigwa, 
ukilia bila sababu unapigwa, 
ukinyanyuka wakati wa kula 
kabla ya wakubwa kuinuka 
unapigwa, wakubwa wakiwa 
wamekaa wewe ukaenda kusi-
mana pembeni unapigwa, uki-
kaa wakubwa wamesimama 
unapigwa.

 Ukitumwa dukani ukachele-
wa kurudi unapigwa, ukichele-
wa kurudi toka shuleni unapig-
wa, ukiwahi kurudi shuleni vile 
vile unapigwa. Ukililia wageni 
wakati wanaondoka, wakitoka 
unapigwa, kujipitisha pitisha 
wageni wakiwa wanakula una-
pigwa, kujibu ovyo wakubwa 
unapigwa, kutukana watu 
wazima, watoto au rika lako 
unapigwa, ukiwa mbishi bila 
sababu unapigwa, ukipigwa 
ukilia unapigwa ili unyamaze, 
ukipigwa umenyamaza una-
pigwa ili ulie.

Makosa mengine ni kwam-
ba, ukipigwa shuleni ukaenda 
kusema nyumbani, unapigwa,  
ukianza kula nyama kabla ya 
wakubwa unapigwa, ukila kwa 
jirani ukibainika unapigwa, 
ukinawa kabla ya wageni una-
pigwa. Pia, ukianza kunawisha 
watoto badala ya wakubwa 
unapigwa, ukianza kunawisha 
wenyeji badala ya wageni mki-
maliza kula unaitwa chumbani 
unapigwa, ukimkuta mtu nzi-
ma na hujampokea unapigwa, 
ukienda kusema kama ume-
pigwa, unapigwa.

Kama vile haitoshi, mtu 
mzima akipita kama mnacheza 
hamjamshughulikia au kum-
salimu mnapigwa, ukienda ny-
umba za watu, ukaona kitu au 
ukasikia habari yoyote ukaileta 
nyumbani unapigwa, ukipewa 
hela na mtu asiyefahamika au 
hata anayejulikana unapigwa.

Fauka ya hayo, ukichagua 
chakula au mboga unapigwa, 
ukiongea wakati wa kula una-
pigwa, ukiwa na marafiki wa-
sioleweka makwao unapigwa, 
na Mtu mkubwa akija kuku-
chongea nyumbani hata kama 
jambo lenyewe si la kweli una-
pigwa.

Haya ndo makosa ninayo-
kumbuka, ndugu msomaji 
kama kuna mengine unayoya-
kumbuka tuandikie.

Tuma meseji 0716 350534
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Botswana 
yagundua 
jiwe kubwa 
la almasi 
mgodini
GABORONE, Botswana

BOTSWANA imesema imepata 
moja ya almasi kubwa kuwahi 
kuchimbuliwa katika migodi 
yake.

Kampuni ya uchimbaji madini 
ya Canada ya Lucara Diamond 
Corp, ilisema katika taarifa yake 
iliyotolewa juzi kuwa almasi 
hiyo iliyotajwa ya kipekee ku-
toka kwenye mgodi wake wa 
Karowe, uliopo magharibi mwa 
nchi hiyo.

Lucara alisema lilikuwa jiwe 
lenye ubora wa juu na lilipati-
kana likiwa katika hali nzuri kwa 
kutumia teknolojia ya X-Ray.

Uzito huo unaifanya kuwa 
almasi kubwa zaidi kupatikana 
katika zaidi ya miaka 100 na 
ya pili kwa ukubwa kuwahi 
kuchimbwa mgodini baada ya 
Almasi ya Cullinan iliyogunduli-
wa Afrika Kusini 1905.

Cullinan ilikuwa na karati 3,106 
na ilikatwa kuwa vito, ambavyo 
baadhi ni sehemu ya vito vya 
taji ya Mfalme wa Uingereza.

Almasi kubwa nyeusi iligun-
duliwa nchini Brazili mwishoni 
mwa miaka ya 1800, lakini ilipa-
tikana juu ya uso na iliaminika 
kuwa sehemu ya miamba ya an-
gani ambayo huanguka duniani.

Botswana ni nchi ya pili kwa 
uzalishaji wa almasi na im-
echimbua mawe yote makubwa 
zaidi duniani katika miaka ya 
hivi karibuni.

Kabla ya ugunduzi huu, almasi 
ya Sewelo, ambayo ilipatikana 
katika mgodi wa Karowe mna-
mo 2019, ilitambuliwa kama 
almasi ya pili kwa kuchimbwa 
kwa ukubwa duniani kwa kuwa 
na karati 1,758.

TRT 

Kamala amuita Trump,
mbabe anayependelea
CHICAGO, Marekani

MAKAMU ra Rais wa Mare-
kani, Kamala Harris amekubali 
rasmi uteuzi wa kuwa mgom-
bea wa urais wa chama cha 
Democrat katika kongamano 
la kitaifa la chama hicho lililo-
malizika juzi.

Wakati akitoa hotuba ya 
kukubali uteuzi huo, Harris 
aliahidi kuongoza kwa ajili ya 
Wamarekani wote.

Mgombea huyo alizungum-
zia masuala mbalimbali ya ata-
kayoyashughulikia ikiwamo 
usalama wa mpaka, ambalo 

Donald Trump mgombea wa 
Republican amekuwa akitu-
mia kumshambulia kila mara.

Akizungumzia kuhusu hat-
ma ya Marekani, Harris alise-
ma anaipenda nchi yake kwa 
moyo wote na analiona taifa 
ambalo liko tayari kusonga 
mbele.

“Ninaipenda nchi yetu kwa 
moyo wangu wote. Popote 
ninapoenda na kila mtu ni-
nayekutana naye, naona taifa 
ambalo liko tayari kusonga 
mbele, tayari kwa hatua in-
ayofuata na safari ya ajabu ya 
Marekani,” alisema huku akis-

hangiliwa na wanachama wa 
Democrat.

Alisema Wamarekani wana 
mengi zaidi ya kuwaweka 
sawa kuliko yale yanayowaga-
wanya.

“Hakuna hata mmoja wetu 
anayepaswa kushindwa ili sisi 
sote tufanikiwe,” alisema. 

Harris alisema anatofau-
tiana na timu ya kampeni 
ya Trump, ambaye anasema  
yuko akiidhalilisha Marekani.

Mgombea huyo pia alizun-
gumzia kuhusu muswada wa 
usalama wa mpaka wa pande 
mbili ambao ulisambara-

tika katika Bunge la Congress 
mwaka huu baada ya Trump 
kuwataka wabunge wa Repub-
lican kupiga kura ya kuukataa.

“Donald Trump anaamini 
kuwa makubaliano ya mpaka 
yataathiri kampeni yake, kwa 
hivyo aliamuru washirika 
wake ndani ya Congress kuua 
mpango huo,” aliongeza Har-
ris. Harris alisisitiza kuwa ana-
panga kurudisha muswada 
huo na kuutia saini kuwa she-
ria.Idadi kubwa ya wahamiaji 
walizuiliwa kwenye mpaka 
wakati wa utawala wa Trump, 
lakini idadi ya vivuko vya wa-

Polisi Kenya yatoa donge nono 
atakayetoa taarifa ya muuaji
NAIROBI, Kenya

JESHI la Polisi nchini Kenya 
limetangaza zawadi ya pesa 
taslimu kwa mtu yeyote ata-
kayetoa taarifa za kuaminika 
zitakazowezesha kukamatwa 
kwa mshukiwa wa mauaji ya 
wanawake jijini Nairobi.

Mtuhumiwa huyo Collins 
Jumaisi, ambaye anahusishwa 
na kuua, kukatakata viungo, 
kufunga miili ya watu  kwe-
nye magunia na kisha kuitupa 
dampo la takataka, alitoroka 

mahabusu ya polisi na kwen-
da sehemu isiyojulikana.

Hata hivyo, idara ya upelele-
zi (DCI) haikutaja kiwango cha 
pesa zitakazotolewa.

Polisi ilianzisha msako 
kuanzia Jumanne baada ya  Ju-
maisi, kutoroka kutoka kituo 
cha polisi cha Gigiri pamoja na 
raia 12 wa Eritrea.

Kutokana na tukio hilo, 
askari watano waliofikishwa 
mahakamani juzi kwa kush-
ukiwa kumsaidia mshtakiwa 
kutoroka.

Washtakiwa wote wameach-
iliwa kwa dhamana, licha ya 
waendesha mashtaka kutaka 
waendelee kukaa rumande 
kwa siku 14.

Wakati huo huo, Wizara ya 
Afya ya Kenya, mwanamume 
dereva wa lori mwenye histo-
ria ya kusafiri kutoka Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo 
(D.R.C.) amepatikana na virusi 
vya Homa ya Nyani au Mpox.

Dereva huyo alifanyiwa 
uchunguzi katika mji wa mpa-
kani wa Busia magharibi mwa 

Kenya.
Sampuli yake ilithibitishwa 

kuwa na virusi katika uchun-
guzi wa maabara.

Mtu huyo ametengwa na 
yuko chini ya uangalizi wa ka-
ribu.

Aidha uchunguzi wa kina 
wa watu wanaoshukiwa kuwa 
na virusi vya Mpox umeima-
rishwa katika eneo hilo na 
katika kaunti zote ili kudhibiti 
kuenea kwa ugonjwa huo.

DW

Mgombea wa Urais kupitia chama cha Democrat, Kamala Harris, akiwapungia mkono wanachama wa chama chake katika mku-
tano mkuu uliofanyika Chicago nchini Marekani. PICHA: REUTERS

hamiaji visivyo halali sasa imepungua 
kwa miezi mitano mfululizo.

Mgombea huyo alisema kuwa nchi zi-
nazoongozwa na watawala wa kimabavu 
zinampigia debe Trump kwa sababu wa-
naamini ni rahisi kudhibiti kwa maneno 
ya kubembeleza na kupendelea.

“Wanajua Trump hatawajibisha wata-
wala kwa sababu anataka kuwa mbabe 
mwenyewe,” aliuambia umati wa watu 
waliokuwa wakishangilia.

Wakati huo huo, viongozi wa chama 
cha Democrat, walikataa matakwa ya 
waandamanaji ambao walishinikiza kum-
ruhusu Mpalestina kuzungumza katika 
mkutano mkuu wa chama hicho.

Wajumbe wa chama hicho ambao wa-
napinga uungaji mkono wa Marekani wa 
vita vinavyoendeshwa na  Israel katika 
Ukanda wa Gaza, waliweka mgomo wa 
kukaa nje ya milango ya uwanja siku ya 
kumaliza mkutano huo.

Hadi kufikia saa 12  jioni waandamanaji 
walikuwa na matumaini kusikia jibu kuto-
ka kwa timu ya kampeni ya Kamala Har-
ris, kukubali ombi hilo. BBC
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Katibu Tawala Mkoa wa Singida, Dk. Fatuma Mganga (katikati), akizungumza 
wakati akifungua semina ya usambazaji wa matokeo ya utafiti wa afya na mtoto 
na viashiria vya malaria kwa mwaka 2022 inayowashirikisha wataalam wa afya 
kutoka mikoa ya Dodoma, Singida na Manyara, mkoani humo hivi karibuni. Wengine 
ni Mganga Mkuu wa Mkoa, Dk. Victorina Ludovick (kushoto), Meneja Takwimu Mkoa 
huo, Naing‘oya Kipuyo (kulia) na Mratibu wa Utafiti, Elinzuu Nicodemo. PICHA: 
THOBIAS MWANAKATWE

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza na  wananchi wa kijiji cha Mtondo, 
Kata ya Nambilanje, wilayani Ruangwa, mkoa wa Lindi, juzi.  PICHA: OWM

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, George Simbachawene akizungumza na waamini wa Kanisa Katoliki Jimbo 
la Mbulu, wakati wa Jubilei ya Miaka 25 ya Upadri wa Mhashamu Askofu Antony 
Lagwen. PICHA: UTUMISHI

Mfanyabiashara Mkurugenzi wa Hotel ya Regail Naivera, Primus Msele akichangia mada, 
wakati wa mkutano wa Klabu ya Biashara ya NMB, ulioshirikisha wafanyabiashara 
mbalimbali,  jijini Tanga juzi. PICHA: OSCAR ASSENGA

Msururu mkubwa wa abiria wakisubiri usafiri wa mabasi ya mwendokasi, katika kituo cha daladala Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam jana. PICHA: 
SABATO KASIKA
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kujijengea heshima na kupendwa na wal-
inzi wengi.

Walinzi walimtaja kuwa ndiye bosi 
mwenye huruma, heshima na adabu 
kwa wafanyakazi wa chini na kuwajali, 
kuliko bosi mwenye cheo au tajiri yoy-
ote aliyepanga au kuwa na ofisi kwenye 
jengo lile lenye ghorofa 10 lililopo Ma-
kumbusho.

Ukweli haikuwa hivyo. Materu alikuwa 
mjanja sana. Hiyo alifanya kama ulinzi 
kwake. Alijua kabisa kuwa walinzi wengi 
walijua vitu vingi sana. Walikamata watu, 
mali na vitu mbalimbali vya magendo. 
Waliwajua hata watu wabaya ambao wa-
nataka kuwafanyia wenzao ubaya. Kuna 
wakati waliwazuia hata baadhi ya wafan-
yakazi waliokuwa wanakuja usiku ofisini 
kwa sababu zisizojulikana. Mtu anarudi 
ofisini saa mbili au tatu usiku wakati ofisi 
zimefungwa. Walinzi hawa wanawazuia 
kwa sababu walishaambiwa kuwa muda 
wa kuondoka ofisini ni saa 1:00 usiku, 
hakuna mfanyakazi yoyote kwenye jengo 
lile ataruhusiwa kurejea.

Hata hivyo siku zote waswahili wa-
nasema penye udhia penyeza rupia. 
Wapo ambao wanazuiwa lakini wana-

tumia pesa kuwahonga. Na wanachofua-
ta ofisini si kingine ila ni kuwafanyia wen-
zao ushirikina. Mtu anakuja ofisini kwa 
ajili ya kuweka hirizi, au kitu chochote 
alichopewa na mganga kwenye ofisini.

Kwa sababu hiyo, kuna wanaopewa 
taarifa za siri kuwa fulani alikuja jana usi-
ku na kwenda kwenye ofisi yako, hivyo 
usiingie. Au fulani kafanya hivi, hivyo 
sehemu fulani kuwa nayo makini sana, 
au mtu fulani kuwa naye makini. Watu 
wanaopata taarifa mara nyingi huwa ni 
wale wanaowaachia chochote walinzi.

Materu alijifunza kitu kuwa mlinzi 
japo kuna baadhi ya wafanyakazi hu-
wadharau kutokana na kazi zao za kukaa 
mlangoni, getini, kuuliza watu maswali, 
kufungulia geti magari, lakini ni watu 
muhimu kwenye ulinzi binafsi.

Kwa sababu, yoyote atakayefika pale 
na kumuuliza mtu ambaye humjali kwa 
kumuachia chochote kitu mara kwa 
mara, basi atapigwa maswali, halafu ata-
wasiliana kwanza na mwenyewe kabla ya 
kumruhusu.

Hii imesababisha wengi kuepuka 
maadui zao, au watu ambao walikuwa 
wanataka kuja kuwadhuru.

A
kiwa kwenye ofisi yake karibu 
na eneo la Makumbusho jijini 
Dar es Salaam, Boniphace Ma-
teru aliendelea kuvuta sigara 

zake mfululizo.
Kila kitu alichokifanya aliona chema. 

Utajiri wake ulizidi kuongezeka. Makam-
puni yake yaliendelea kuzalisha faida, 
wakati mwingine tofauti na alivyofikiria.

Gereji zake zilizidi kupata wateja, 
akiwa na tenda ya kutengeneza mabasi 
ya kusafiri yanayomilikiwa na vigogo 
ambao hawakutaka majina yao yawek-
we hadharani na hata wafanyabiashara 
wenzake.

Mpango wake wa kuwania ubunge 
katika moja ya jimbo mkoani Kiliman-
jaro alikozaliwa nao ulikuwa ukiendelea 
vizuri. Alijiona mwenye bahati kwenye 
ulimwengu huu.

Siku yake ya mkononi iliita. Baada ya 
kuona jina alitabasamu kidogo, halafu 
akaiweka sikioni. “Niambie.”

“Mkuu naomba unitumie milioni 
mbili kwa ajili ya kulainisha baadhi ya 
wapiga kura. Unajua wanakukubali 
sana, sema unajua tena wanataka cho-
chote kitu. Hili jimbo ni lako tu mkuu.” 
Sauti ilisikika upande wa pili.

Huyo alikuwa ni mpambe wake aliy-
emuweka kuhakikisha anafanya kila 
njia, wananchi wa jimbo hilo wanamch-
agua yeye kuwa mbunge mwakani.

“Haina neno, kuna kazi hapa naifan-
ya, nikimaliza nikakucheki. Nitaitumia 
kwenye simu yako. Wewe fanya kazi, 
yaani nipata ubunge wewe mwenyewe 
utafurahi.” Waliongea kiasi cha dakika 
mbili hivi hadi pale waliporidhika kuwa 
wameelewena.

Ni kweli Materu pamoja na utajiri 
wake alikuwa anataka ubunge ili kuen-
delea kujijengea heshima. Ana kila kitu, 
utajiri wa pesa, viwanda, makampuni, 
mahoteli, gereji, kwa sasa alichohitaji ni 
kinga ya uheshimiwa.

Ilikuwa ni saa 12:00 jioni alipotoka 
ofisini na kuelekea kwenye gari lake. 
Alikutana na walinzi kama kawaida. Aka-
wasalimia na siku hiyo aliamua kuwapa 
chochote. Akaingiza mkono mfukoni na 
kutoka na noti mbili za shilingi elfu kumi 
na kuwapa. Aliingia kwenye gari lake, 
akawapungia mkono wa kuwaaga.

Askari ambao walikuwa na zamu ya 
jioni walikuwa wakikutana na zawadi ya 
pesa hizo kutoka kwa Materu.

Kuna wakati mpaka walikuwa 
wakigombania kwenda kulinda zamu 
jioni ili kupata hizo pesa. Ingawa Materu 
alikuwa hazitoi kila siku, lakini alikuwa 
akifanya hivyo mara kwa mara kiasi cha 

Walinzi wal-
imtaja kuwa 
ndiye bosi 
mwenye hu-
ruma, heshima 
na adabu kwa 
wafanyakazi wa 
chini na kuwa-
jali, kuliko bosi 
mwenye cheo 
au tajiri yoyote 
aliyepanga au 
kuwa na ofisi 
kwenye jengo 
lile lenye ghoro-
fa 10 lililopo 
Makumbusho.

Damu ya Mariamu-27

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo ya 
Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya 
zoezi alfajiri ile.
Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma 
kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika 
hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye 
ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Na hili ndilo limemfanya Materu 
awe hivyo. Anafanya hivyo kama kinga, 
kwani chochote kibaya kikitokea dhidi 
yake, watamtaarifu na yeye atajua jinsi 
gani ya kuepuka.

Siku ya pili alifanya hivyo hivyo. La-
kini kabla hajapanda akawatania. “Nao-
na mmepata mlinzi nwingine hapo.” 
Walinzi waligeuka. Halafu wakaangua 
kicheko. “Rafiki yetu huyu, yupo wiki 
ya pili sasa, mara anapita mara anakaa 
jirani hapo. Ila siyo mgomvi. Anakaa 
mwenyewe anaongea maneno yasiyoe-
leweka, halafu huyo anaondoka.” Aka-
jibu mmoja wa walinzi.

Walikuwa wakimzungumzia 
mwendawazimu. Mita chache kutoka 
walipo, alikaa mwendawazimu mmoja 
aliyekuwa akila mikate mikavu. Kwake 
Materu ilikuwa ni mara ya kwanza 
kumwona, lakini kwa walinzi ilikuwa ni 
wiki ya pili. Ni kweli alikuwa akija pale, 
anasimama, mara anakwenda kukaa 
pembeni, na kuna siku anapita tu bila 
kusimama kama vile hapajui. 

ITAENDELEA JUMAMOSI
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Na Somoe Ng’itu

SIMBA Queens itakutana na Polisi 
ya Kenya katika mechi ya hatua ya 
nusu fainali ya Mashindano ya Afrika 
Mashariki na Kati kwa Wanawake (CE-
CAFA), itakayochezwa keshokutwa 
kwenye Uwanja wa Abebe Bikila ulioko 
Addis Ababa, Ethiopia.

Wawakilishi hao wa Tanzania wam-
emaliza wakiwa wanaongoza Kundi A 
wakati Maafande hao wa Kenya wali-
maliza nyuma ya vinara wa Kundi A, 

wenyeji CBE.
Simba Queens imemaliza hatua ya 

makundi ikiwa na pointi saba baada ya 
kupata sare ya mabao 2-2 dhidi ya PVB 
Buyenzi ya Burundi ambayo imeyaaga 
mashindano hayo.

PVB Buyenzi ndio ilikuwa ya kwan-
za kupata bao katika mchezo huo la-
kini mshambuliaji Mkenya wa Simba 
Queens, Jentrix Shikangwa alifanikiwa 
kusawazisha huku kiungo nyota Vivian 
Corazone akipachika goli la pili.

Nusu fainali nyingine ya mashinda-

no hayo itawakutanisha CBE dhidi ya 
Kawempe Muslim Ladies ya Uganda 
wakati fainali itachezwa Agosti 29, 
mwaka huu.

Bingwa wa mashindano hayo atai-
wakilisha CECAFA katika Fainali za Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa Wanawake zi-
takazofanyika baadaye mwaka huu.

Mwaka jana Tanzania iliwakilishwa 
na JKT Queens lakini iliishia hatua ya 
makundi wakati msimu uliotangulia 
Simba Queens ilicheza hatua ya nusu 
fainali.

SIMBA QUEENS KUIKABILI
POLISI KENYA NUSU FAINALI

Kocha Kagera Sugar aitisha Singida BS

Mashabiki 
wasubiria 
dabi ya 
Majiji

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Kagera Sugar, Paul 
Nkata, ametamba kuiadabisha Singida 
Black Stars kwa kuipa kichapo katika 
mchezo wa raundi ya pili wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara utakaochezwa leo, Uwanja wa 
Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera.

Kocha huyo raia wa Uganda, amesema 
licha ya kwamba wanakwenda kucheza 
na timu kubwa, ngumu na yenye wacheza-
ji bora kutoka mataifa mbalimbali ya nje, 
lakini anaamini kikosi chake kina uwezo 
wa kuwasimamisha na kupata ushindi.

“Tunajua tunakwenda kucheza na 
timu nzuri, ina wachezaji wengi kutoka 
nje ya nchi, imeshinda katika mchezo wa 

kwanza na sisi tunataka hapa nyumbani 
tuchukue pointi tatu za kwanza ili tukae 
sehemu nzuri, nawataka mashabiki wa 
mkoa huu, waje kwa wingi kuitazama na 
kuishangilia timu yao kwa sababu utakuwa 
ni mchezo wa kwanza kwao wa ligi kuuona 
msimu huu,” alisema kocha huyo ambaye 
pia utakuwa ni mchezo wake wa kwanza 
kuiongoza timu hiyo kwenye ligi.

Utakuwa mchezo wa kwanza kwa Kag-
era, ambayo ratiba ilionyesha ingecheza 
mechi ya raundi ya kwanza dhidi ya Yanga 
wiki iliyopita, lakini uliahirishwa kutokana 
na wenzao kuwa kwenye michuano ya ki-
mataifa.

Kocha Msaidizi wa Singida Black Stars, 
Denis Kitambi, amesema ingawa wa-

nacheza ugenini, lakini wanataka kupata 
ushindi ili kuzoa pointi sita za ugenini.

Katika mchezo wa kwanza, ilishinda ma-
bao 3-1 dhidi ya KenGold, ambao ulioche-
zwa Uwanja wa Sokoine, Mbeya.

“Tulishinda mechi ya kwanza, lakini 
bado tulionekana kuwa na mapungufu, 
hasa ya kuruhusu mabao kirahisi, na ndilo 
tulilolifanyia kazi sana wiki hii, natumai 
mchezo utakuwa mzuri, tukishinda itaku-
wa safi sana, tutakuwa tumepata pointi sita 
ugenini,” alisema.

Singida Black Stars inashika nafasi ya 
pili nyuma ya Simba, ikiwa na pointi tatu, 
huku Kagera Sugar ikiwa haina pointi na 
leo utakuwa mchezo wao wa kwanza.

Na Mwandishi Wetu

TIMU mbili za Ligi Kuu zinazo-
mikilikiwa na Halmashauri za 
Majiji, Pamba jiji na Dodoma Jiji, 
zitavaana leo kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba, Mwanza katika 
mechi ya raundi ya pili ya Ligi 
Kuu Tanzania Bara, iliyoanza wiki 
iliyopita.
Mashabiki wa soka nchini wamei-
pa jina mechi hiyo kuwa ni ‘dabi 
ya majiji’ kutokana na timu zote 
mbili kumililikiwa na majiji.
Pamba ambayo itakuwa mwenyeji, 
inamilikiwa na jiji la Mwanza, itai-
karibisha Dodoma ambayo nayo 
inamilikiwa na jiji la Dodoma.
Pamba ambayo itakuwa nyum-
bani, itakuwa na kibarua cha 
kuhakikisha inapata ushindi wa 
kwanza kwenye Ligi Kuu mbele 
ya mashabiki wake, kwani katika 
mchezo wa kwanza ililazimishwa 
suluhu kwenye uwanja wa CCM 
Kirumba dhidi ya Prisons.
Mwenyekiti wa klabu hiyo, Bikhu 
Kutecha, amesema benchi la 
ufundi na wachezaji wamejiandaa 
vyema kwa ajili ya kuwapa furaha 
mashabiki wake baada ya kuikosa 
wiki iliyopita.
“Niwatake tu mashabiki wa 
soka Mwanza kumiminika kwa 
wingi kuishangilia Pamba ili ipate 
ushindi, tulikosa katika mechi ya 
ufunguzi, lakini walimu wameona 
makosa na wameyarekebisha, 
mpira una matokeo matatu, na 
huu ni mwanzo kabisa wa ligi, 
najua tutafanya vizuri,” alisema 
Mwenyekiti huyo.
Meneja wa Dodoma Jiji, Charles 
Kombe, amesema lengo lao katika 
mchezo wa leo ni ushindi, na wao 
wanauhitaji zaidi baada ya ku-
fungwa bao 1-0 dhidi ya Mashujaa 
FC, Jumamosi iliyopita, Uwanja 
wa Lake Tanganyika, Kigoma.
“Hakuna mpinzani yoyote anayek-
wenda katika mchezo akasema 
atafungwa, hivyo hata sisi tu-
nakwenda kupambana kushinda, 
kama tukipoteza hayo yanakuwa 
ni moja tu kati ya matokeo ya 
mchezo.
Vijana wetu wana morali kubwa, 
bila kujali kama tumepoteza mch-
ezo uliopita, kwa hiyo tunaahidi 
kuwa na mechi nzuri,” alisema 
meneja huyo.
Katika msimamo wa ligi, Pamba 
iko katika nafasi ya nne na pointi 
moja, Dodoma ikishika nafasi ya 
14, ikiwa haina pointi.

Wachezaji wa Timu ya Mpira wa Kikapu ya Vijana wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Jakaya Kikwete jijini Dar es 
Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

KIKAPU...
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

   Ameweka wazi kuwa hatorejea kwenye timu hiyo 
ikiwa kocha wa sasa....

COURTOIS AKATAA 
KUICHEZEA UBELGIJI

STERLING APEWA OFA VILLA
WINGA wa Chelsea, Raheem Sterling mwenye umri wa 

miaka 29 amepewa ofa na Aston Villa, lakini Unai Emery 
hana uhakika kama mshambuliaji huyo wa England ata-
faa katika mipango yake. (Mirror)

AYEW AKARIBIA LEICESTER
KLABU ya Leicester City inakaribia kumnunua msham-

buliaji wa Crystal Palace mwenye umri wa miaka 32, Jor-
dan Ayew. (Sky Sports)

...WATATU KWENYE RADA
WACHEZAJI wengine wawili wa kiungo cha kati pia 

wako kwenye orodha ya kocha wa Leicester, Steve Coop-
er kabla ya dirisha kufungwa. (Telegraph)

REINIER AWANIWA N‘CITY
KLABU ya Norwich City imejitokeza kuwania saini ya 

kiungo mshambuliaji wa Brazil, Reinier mwenye umri wa 
miaka 22 kutoka Real Madrid. (O Globo)

PHILLIPS KWA MKOPO STOKE
KLABU ya Tottenham Hotspur inatazamiwa kumruhu-

su beki wa kati mwenye umri wa miaka 19, Ashley Phillips 
kujiunga na Stoke kwa mkopo. (Athletic)

WATFORD KUMUUZA ASPRILLA
GIRONA imekubali dili la awali la pauni milioni 21.2 

pamoja na nyongeza kutoka kwa Watford kwa ajili ya 
kumnunua kiungo wa Colombia, Yaser Asprilla mwenye 
umri wa miaka 20. (Sky Sports).

MATS HUMMELS AGOMBEWA
KLABU za Brighton, Real Sociedad na Real Mallorca 

zinapigania kumsajili beki wa Ujerumani, Mats Hum-
mels mwenye umri wa miaka 35 kwa uhamisho wa bila 
malipo. (Florian Plettenberg)

CHIESA AKARIBIA KUTUA BARCA
BARCELONA imekubali makubaliano ya binafsi na 

winga wa Italia, Federico Chiesa mwenye umri wa miaka 
26, ambaye anatarajiwa kununuliwa kwa pauni milioni 11 
kutoka Juventus. (Sport)

TATU ZAMUWINDA KIERAN TRIPPIER
EVERTON, AC Milan, Bayern Munich na klabu kadhaa 

nchini Uturuki zina nia ya kumsajili beki wa Newcastle, 
Kieran Trippier mwenye umri wa miaka 33. (Talksport)

NUNES ATAKIWA BRENTFORD FC
KLABU ya Brentford iko tayari kukamilisha dili la pauni 

milioni 10 kwa winga wa Brazil, Gustavo Nunes mwenye 
umri wa miaka 18 kutoka Gremio. (Fabrizio Romano)

JOHN EGAN ANUKIA BURNLEY
BEKI wa Jamhuri ya Ireland, John Egan mwenye umri 

wa miaka 31 anafanya mazoezi na Burnley baada ya 
kuondoka Sheffield United. (Football Insider)

ZISIKUPITE

MADRID, Hispania

GOLIKIPA wa Real Madrid, 
Thibaut Courtois amesema katika 
chapisho lake kwenye mtandao wa 
kijamii Alhamisi, kwamba hatarejea 
katika timu ya taifa ya Ubelgiji kama 
kocha wa sasa, Domenico Tedesco 
ataendelea kuinoa timu hiyo.

Courtois, ambaye alikosa sehemu 
kubwa ya msimu uliopita baada ya 
kupata majeraha mawili ya goti, 
aliachwa kwenye kikosi cha Ubel-
giji kilichoshiriki Euro 2024 licha 
ya kuanza kuichezea Real Madrid 
kwenye fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.

“Kwa bahati mbaya, kufuatia 
matukio na kocha na baada ya 
kutafakari sana, nimeamua kutore-

jea katika timu ya taifa ya Ubelgiji 
chini ya usimamizi wake,“ aliandika 
Courtois, ambaye amecheza Ubel-
giji mara 102.

“Katika suala hili, ninakubali se-
hemu yangu ya wajibu. Hata hivyo, 
nikitazama mbele, ukosefu wangu 
wa imani kwake haungechangia 
katika kudumisha hali ya lazima ya 
ukarimu.“

Courtois alitofautiana hadharani 
na Tedesco mwaka jana baada ya 
kuondoka kwenye kikosi cha Ubel-
giji kabla ya mechi ya kufuzu kwa 
Euro 2024 huku kukiwa na mzozo 
wa kutochaguliwa kurithi mikoba 
ya Eden Hazard kama nahodha.

Tedesco alisema Courtois al-
iondoka ghafla kambini baada ya 
kutojisikia heshima ndani ya timu, 

lakini Courtois alikanusha madai ya 
Tedesco na kusema aliondoka kam-
bini kutokana na tatizo la goti.

“Shirikisho, ambalo nimekuwa na 
majadiliano nalo mara kadhaa, lin-
akubali msimamo wangu na sababu 
ambazo zilinipeleka kwenye ua-
muzi huu mchungu lakini thabiti,“ 
aliongeza Courtois. 

“Ninajuta kuwakatisha tamaa 
baadhi ya mashabiki, lakini nina 
hakika kwamba hii ni hatua bora 
zaidi kwa Ubelgiji, kwani inafunga 
mjadala na kuruhusu timu kuzinga-
tia malengo yake.“

Ubelgiji ilitolewa na Ufaransa ka-
tika hatua ya 16 bora kwenye Euro 
2024, huku kipa wa Al Qadsiah, 
Koen Casteels akianza michezo yao 
yote minne.
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LONDON, England

ARSENAL imefikia 
makubaliano ya msingi ya 
kumsajili Mikel Merino ku-
toka Real Sociedad na wako 
ukingoni kukamilisha mpango 
wa kumruhusu Eddie Nke-
tiah kujiunga na Nottingham 
Forest, vyanzo vimeiambia 
ESPN.
Kikosi hicho cha London 
Kaskazini kinatarajia kulipa 
ada ya awali ya pauni milioni 
28 pamoja na nyongeza ya 
takriban pauni milioni nne 
ili kumsajili Merino ambaye 
atakuwa mchezaji wa tatu 
kusajiliwa katika klabu hiyo 
msimu wa majira ya joto 
baada ya David Raya kwa 
mkopo kutoka Brentford na 
Riccardo Calafiori aliejiunga 
nao kutoka Bologna.
Merino sasa anatarajiwa 
kufanyiwa uchunguzi wa 
kimatibabu na vyanzo vime-
dokeza kuwa anatarajiwa 
kusaini mkataba wa miaka 
minne na chaguo la mwaka 
mmoja zaidi.
Mazungumzo pia yameen-
delea na Forest kuhusu 
Nketiah, huku chanzo kimoja 
kikipendekeza klabu hiyo 
ya Midlands imetoa ofa 
iliyoboreshwa ya takriban 
pauni milioni 30 pamoja na 
nyongeza ambazo Arsenal iko 
tayari kukubali.
Chanzo hicho kiliongeza 
kuwa bosi wa Forest, Nuno 
Espirito Santo alizungumza 
na Nketiah ili kumpa uhakik-
isho kuhusu muda wake wa 
kucheza kwenye Uwanja wa 
City Ground.
Arsenal ilikanusha mikataba 
yote miwili ilihitimishwa 
ilipowasiliana na ESPN.
Lakini vyanzo vimeiambia 
ESPN kwamba Mikel Arteta 
amesukuma dili hilo kibinafsi.
Merino alijiunga na Sociedad 
Julai 2018 na amefunga ma-
bao 27 katika michezo 242 
aliyoichezea klabu hiyo.
Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 28 amebakiza 
mwaka mmoja tu kwenye 
mkataba wake uliopo na 
alikataa pendekezo la klabu 
hiyo ya LaLiga la kuongeza 
muda. 
Merino alicheza katika mechi 
zote saba za Hispania ikishin-
da Euro 2024, na kuwalaza 
England katika fainali mwezi 
uliopita.
Nketiah bado hajakamilisha 
makubaliano binafsi, lakini 
vyanzo vinasema kuna matu-
maini kwamba hatua yake 
itakamilika katika siku zijazo.
***

ROME, Italia

NYOTA wa Argentina, Paulo 
Dybala ametangaza kwamba 
atasalia na AS Roma, na kumal-
iza wiki za uvumi zinazomuhu-
sisha na uhamisho wa kuhamia 
klabu ya Saudi Pro League ya Al 
Qadsiah.

Ripoti nyingi zinaonesha 
kwamba Dybala alikataa ofa ya 
euro milioni 75 kwa mkataba 
wa miaka mitatu.

“Asante Roma...Tuonane Ju-
mapili,” alisema kwenye chap-
isho lake kwenye mtandao 
wake wa kijamii wa Instagram.

Uamuzi wa Dybala ulikuja 
huku kukiwa na hali ya sin-
tofahamu kuhusu mustakabali 
wake. 

Alifanya mazoezi tofauti na 
kikosi cha kwanza cha Roma 
Alhamisi na hakuwepo kwe-
nye kikosi cha kwanza kwenye 
mechi yao ya ufunguzi ya Serie 
A dhidi ya Cagliari Jumapili ili-
yopita.

Dybala anaingia mwaka wake 
wa mwisho wa mkataba wake 
na Roma lakini mkataba huo 
unaongezwa moja kwa moja 
ikiwa atacheza angalau mechi 
15 rasmi msimu huu. 

Atapata euro milioni 7.5 
pamoja na euro milioni 2 katika 
nyongeza na bonasi.

Tangu ajiunge na Roma ku-
toka Juventus mwaka 2022, Dy-
bala amejidhihirisha kama mtu 
muhimu katika timu hiyo. Ka-
tika mechi 78, amefunga mabao 
34 na kutoa asisti 18.

Mashabiki wa Roma waliku-
wa wameweka wazi hisia zao 
wiki iliyopita, huku maandama-
no nje ya uwanja wa mazoezi ya 
klabu hiyo yakiitaka klabu hiyo 
kutomuhamisha nyota huyo.

Kujitolea kwa Dybala kwa 
Roma kulizua shangwe miongo-
ni mwa mashabiki ambao wali-
kusanyika nje ya nyumba yake 
Alhamisi usiku kusherehekea 
habari hizo.

Al Qadsiah, ambayo ilijaribu 
mara nyingi kupata huduma 
ya Dybala tangu mwanzoni 
mwa dirisha la usajili la majira 
ya kiangazi, ni klabu mpya ya 
Saudia iliyopandia daraja na 
yenye orodha ya nyota wengi 
akiwemo mlinzi wa zamani wa 
Real Madrid, Nacho Fernandez 
na mshambuliaji wa zamani 
wa Arsenal, Pierre-Emerick Au-
bameyang.

Uamuzi wa Dybala kusalia 
ulipokelewa na shangwe ku-
toka kwa mchezaji mwenzake 
wa Roma na Argentina, Lean-
dro Paredes. “Kwa wale ambao 
hawajaelewa, anabaki nasi,” 
aliandika.

AMSTERDAM, Uholanzi

MLINZI wa Marekani, Sergiño Dest alisema 
anafurahishwa na uwezekano wa kuwasili 
kwa Mauricio Pochettino kama kocha wa 
timu yao ya taifa ya wanaume.

Dest, ambaye aliumia goti Mei na huenda 
akakaa nje hadi mwaka 2025, alisema anafiki-
ri kuwasili kwa kocha huyo wa Argentina 
kunaweza kuwa msaada mkubwa kwa timu 
hiyo.

“Ndio, inasisimua,” alisema akiiambia ESPN 
wakati akihudhuria mashindano ya ‘Formula 
One’ ya Uholanzi Grand Prix wikendi hii. 

“Ni wazi, amekuwa kocha wa watoto 
wakubwa na ni kocha anayejulikana. Hiyo 
itakuwa uzoefu mzuri wa kufanya mazoezi 
chini yake.

Pochettino amejijengea sifa ya kuwakuza 
wachezaji hasa wakati alipokuwa Tottenham 
Hotspur kuanzia 2014 hadi 2019.

Dest afurahia 
matarajio ya 
Pochettino 
kuinoa 
Marekani

Arsenal yamtwaa Arsenal yamtwaa 
Merino, Nketiah Merino, Nketiah 
atimkia Forestatimkia Forest

DYBALA AKATAA MAMILIONI
YA SAUDIA, KUBAKI ROMA

“Hiyo inasisimua. Tutaona na 
tunatumaini inaweza kutusaidia 
sote ..., kuwa na matokeo bora 
kabisa kwenye Kombe la Dunia 
la 2026, unajua? Kwa sababu sisi 
tutakuwa wenyeji,” aliongeza 
Dest.

“Tunahitaji kuchukua hatua 
kwa hatua kwa sababu bado hay-
upo.”

Dest alisema anatumaini habari 
hiyo Itakuwa rasmi hivi karibuni. 

Marekani ina mechi mbili za 
kirafiki wakati wa dirisha la ki-
mataifa la Septemba dhidi ya 
Canada na Panama Septemba 7 
na Septemba 10. 

Chanzo kiliiambia ESPN kwam-
ba kocha msaidizi wa zamani, 
Mikey Varas atachukua jukumu la 
kuiongoza Marekani kwa mechi 
hizo mbili.

ESPN iliripoti wiki iliyopita 
kwamba Pochettino amekubali 
kurithi mikoba ya Gregg Berhal-
ter kama kocha wa Marekani na 
sasa zinasubiriwa taratibu rasmi 
kukamilisha mpango huo.

Anatarajiwa kuinoa timu hiyo 
kwa mara ya kwanza dhidi ya 
Mexico katika mechi ya kirafiki 
itakayofanyika Uwanja wa Akron 
huko Guadalajara, Oktoba 15.
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‘UGENI’ WASUMBUA WACHEZAJI SIMBA

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Yanga 
kumaliza 
kazi mbele 
ya Vital O

Simba  SC  
yaridhishwa
viwango 
nyota wa 
kigeni

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Simba imewataka wana-
chama na mashabiki wao kuwavumilia 
na kuwapa muda wachezaji wapya wa 
kigeni waliosajiliwa msimu huu kwani 
wengi wao wanasumbuliwa na ugeni, 
tofauti na wale wapya ambao wamesa-
jiliwa msimu huu kutoka klabu za hapa 
nchini.

Meneja Habari na Mawasiliano wa 
Klabu hiyo, Ahmed Ally, amesema 
wachezaji wa Kitanzania ambao usa-
jili wao wengi waliuona wa kawaida tu, 
wameonekana kuibeba zaidi timu hiyo 
katika mechi za mwanzo tofauti na wa-
geni ambao hakuna kingine kinachowa-
sumbua zaidi ya ugeni tu.

Alisema hayo kufuatia wengi kuho-
ji wachezaji wa kigeni waliosajiliwa 
kuonekana hawajachangamka, tofauti 

na wachezaji wapya wa Kitanzania am-
bao usajili wao haukuwa na mbwem-
bwe.

„Timu yetu haijakaa sawa, tunashinda 
lakini si kwa namna ya kufurahisha, 
tunashinda kwa sababu ya juhudi za 
wachezaji na mbinu za walimu, lakini si 
ushindi wa urahisi, na hii inatokana na 
ugeni wa wachezaji wetu, kwa hiyo wa-
nachama na mashabiki ni lazina wawe 
na subira, lakini naona taratibu wa-
naanza kuzoeana, watazoea ligi hivi ka-
ribuni na wataizoea Tanzania,“ alisema 
Ahmed.

Alisema wachezaji wa Kitanzania 
wanaonekana wamechangamka zaidi 
kwa sababu wanacheza ligi ambayo 
wameizoea katika mazingira yale yale, 
licha ya kwamba wamekuja kwenye 
timu mpya, ndiyo maana hawajaathirika 
na ugeni.

„Muangalie Valentino Mashaka, 
mechi ya kwanza ameshatufungia bao, 
Awesu Awesu naye akiwa ametokea 
benchi tu akafunga bao la tatu dhidi ya 
Tabora United katika mechi yetu ya Ligi 
Kuu Jumapili iliyopita, yule Addulrazack 
Hamza ndiyo balaa.

Zamani tulikua tunajua beki wa kati 
lazima utumie nguvu nyingi, lakini 
Hamza anatufundisha kuwa beki wa kati 
anaweza akatumia akili na akafanya kazi 
yake kwa ubora wa hali juu, yaani kama 
hakabi vile kumbe ndiyo anapokonya 
mali anaondoka,“ alisema Ahmed.

Valentino, alisajiliwa kutoka Geita 
Gold, Awesu kutoka KMC na Hamza ku-
toka SuperSport ya Afrika Kusini, lakini 
beki huyo wa Kitanzania, ana uzoefu na 
soka la Bongo kwani aliwahi kuzichezea 
klabu za KMC, Mbeya City na Namungo 
kabla ya kutimkia Afrika Kusini.

Na Adam Fungamwango

PAMOJA na kufungwa mabao 3-1 dhidi 
ya Singida Black Stars, katika mechi yao 
ya kwanza ya Ligi Kuu, timu ya KenGold, 
imemuweka mchezaji wao Joshua Ibra-
him kwenye vitabu vya kumbukumbu ya 
klabu hiyo kwa kufunga bao la kwanza 
katika mchezo wao kwa kwanza wa ligi.

Katika taarifa yake, klabu hiyo imese-
ma kuwa Joshua amewekwa kwenye 
rekodi kuwa ndiye mchezaji wa kwanza 

kufunga bao la kwanza katika mechi 
ya kwanza ya Ligi Kuu katika hitoria ya 
klabu hiyo.

„Goli letu la kwanza kwenye historia 
ya klabu yetu baada ya kupanda Ligi 
Kuu, limefungwa na Joshua, na ndiyo 
linakuwa la kwanza kufungwa tangu 
tumepanda daraja na kushiriki Ligi Kuu, 
anaingia kwenye vitabu vya kumbukum-
bu vizazi hadi vizazi,“ ilisema taarifa ya 
klabu hiyo.

Mechi hiyo ilichezwa Jumapili iliyo-

pita kwenye uwanja wa Sokoine, Mbeya, 
na KenGold kuambulia kipigo cha ma-
bao 3-1.

Lakini pamoja na kufungwa, klabu 
hiyo imesema rekodi ya mchezaji huyo 
haitofutika, hivyo wameamua kuitam-
bia kwani atakuwa amefungua njia kwa 
wenzake.

Timu hiyo inayomilikiwa na mfanya-
biashara Keneth Mwakyusa inatarara-
jia kushuka tena dimbani, Septemba 11 
kucheza dhidi ya Fountain Gate.

Ibrahim aweka rekodi KenGold FC

mbele ya Yanga leo.
Katika hatua nyingine, kikosi cha 
Azam FC nacho leo kinaingia uwan-
jani jijini Kigali, Rwanda kwa ajili ya 
mchezo wa marudiano dhidiya APR 
ya nchini humo.
Azam wanaingia uwanjani wakiwa 
mbele kwa bao 1-0 kufuatia ushindi 
walioupata katika mchezo wa kwan-
za uliochezwa wiki iliyopita kwenye 
uwanja wa Azam Complex.
Kikosi hicho cha ‘Wanarambaramba’ 
hao wanahitaji ushindi wowote au ma-
tokeo ya sare kuweza kusonga mbele 
kwenye michuano ya Ligi ya Mabing-
wa wa Afrika.

Mratibu wa mashindano ya soka ya Ulinzi Cup yanayoratibiwa na Jeshi la Polisi Mkoani Tanga, Sophia Wakati, ak-
isalimiana na wachezaji wa timu ya Majengo FC ya Pongwe kabla ya kuanza mchezo wao wa mashindano hayo uli-
ochezwa uwanja wa Ziwani Pongwe juzi na kumalizika kwa Chote FC kuibuka na ushindi wa bao 1-0. PICHA:OSCAR 
ASSENGA

timu na tuanze upya, wachezaji 
tuliokuwa nao walishapungua 
viwango, wasingeweza kutusaidia 
tena, pili morali yao ilikuwa ime-
shuka, tatu umri wao ulikuwa 
mkubwa, wasingeweza kufanya 
maajabu mengine, hata kama 
wangekuwa wanataka kufanya kitu, 
lakini mambo hayo matatu yalikuwa 
yanawazuia, umri, moyo wa kupam-
bana, na ubora ulikuwa umeshuka, 
tukaamua bora tufagie na kuleta 
wengine ambao ndiyo hawa na 
wanaonyesha mwanga mkubwa siku 
za mbele,“ alisema.
Wakati wengi wanaona imesajili 
wachezaji wengi, Meneja Habari 
huyo alisema wao wanaona wame-
sajili wachache kwani walitaka 
kusajili zaidi ya 15, lakini baadaye 
wakaona ni lazima wabakishe we-
nye uzoefu kwenye kikosi na Ligi 
Kuu.
Simba kesho itashuka uwanjani 
kucheza mchezo wao wa pili wa Ligi 
Kuu dhidi ya Fountain Gate.
Mchezo huo utachezwa kwenye 
uwanja wa Manispaa ya Kinon-
doni, Mwenge jijini Dar es Salaam 
pia ukiwa mchezo wa kwanza kwa 
Fountain Gate msimu huu.
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Mkurugenzi wa Bodi ya Wakurugenzi ya Mo Assuarance, Fatma Dewji (kulia) akikabidhi mfano wa hundi ya 
Sh Milioni 250 kwa Afisa Mtendaji Mkuu Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez kwa ajili ya bima ya matibabu 
ya wachezaji, benchi la ufundi na waajiriwa wote wa klabu hiyo. Wanaoshuhudia kutoka kulia ni Gregory 
Fortes , Afisa Mtendaji Mkuu Mo Assuarance. PICHA: SAADA AKIDA
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Na Adam Fungamwango

WAKATI ikijiandaa na mchezo 
wa raundi ya pili wa Ligi 

Kuu Tanzania Bara hapo 
kesho, klabu ya Simba 
imesema imeridhish-
wa na kiwango cha 
wachezaji wao wote 
wapya iliyowasajili 
ikiamini watawapa 
mafanikio makubwa.
Uongozi huo umese-
ma walifanya jambo 

la msingi kuondoa 
baadhi ya wachezaji 

na kuleta wachezaji 
wapya na kama wasinge 

fanya hivyo kusinge kuwa 
na uhakika wa kufanya 
vizuri msimu huu.
Akizungumza jana jijini  
Dar es Salaam, Meneja 
Habari na Mawasiliano 
wa klabu hiyo, Ahmed 
Ally, amesema wachezaji 
wengi ambao imewaacha 
walikuwa wameshuka 
viwango, hawakuwa na 
moyo wa kupambana na 
umri ulikuwa umewatupa 
mkono.
Ahmed, alisema usa-
jili walioufanya ni kwa 

ajili ya kutengeneza kikosi 
kipya kitakachorudisha hes-

hima na furaha ya mashabiki 
na wanachama wa klabu 

hiyo.
Alisema wana matumaini 

makubwa na wachezaji wal-
iowasajili msimu huu kwani ni 

vijana wenye umri mdogo ambao 
wanahitaji kufanya vizuri kwenye 

tasnia ya soka ili wasonge mbele, na 
wana moyo wa kujituma.
“Wachezaji tulionao msimu huu 
uwezo wao na ubora unapanda 
juu, tofauti na walioondoka am-
bao walikuwa wanashuka, na kwa 
mfano tungesema tusiwaondoe, 
msimu huu ulioanza ungekuwa 
mgumu zaidi na uwenda tungemal-
iza kwenye nafasi mbaya zaidi ya 
msimu uliopita,”alisema Ahmed na 
kuongeza.
“Simba ilikuwa lazima tuvunje 

Simba SC  
yaridhishwa
viwango nyota 
wa kigeni

Na Shufaa Lyimo

KOCHA wa klabu yaYanga, Miguel 
Gamondi, amesema licha ya kuwa 
mbele kwa mabao 4-0 dhidi ya 
wapinzani wao wa leo, Vital O 
ya Burundi kwenye mchezo wa 
mzunguko wa pili hatua ya awali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, bado 
kazi yao haijaisha mpaka baada 
ya dakika 90.
Yanga walipata ushindi wa ma-
bao 4-0 dhidi ya wapinzani wao 
hao kwenye mchezo wa kwanza 
wiki iliyopita uliochezwa kwe-
nye uwanja wa Azam Complex na 
leo wanarudiana kwenye uwanja 
huo.
Gamondi, alisema licha ya kuwa 
mbele kwa ushindi huo, bado 
hawatawadharau wapinzani wao 
hao katika mchezo wa leo utaka-
ochezwa saa 1:00 usiku.
„Huwa sipendi kusikiliza mpinza-
ni anawaza au kuongea nini mara 
nyingi natumia muda wangu 
kuandaa timu yangu kuwa bora, 
timu yangu ina wachezaji  bora 
hivyo sina wasiwasi na mchezo 
huo, lakini lazima tuchukue ta-
hadhari na kutowadharau wapin-
zani wetu licha ya kuwa mbele,” 
alisema Gamondi. 
Alisema ana matumaini makubwa 
na wachezaji wake kutokana na 
mbinu alizowapa ili kujilinda na 
kushambulia dhidi ya wapinzani 
wao hao ambao anaamini wataru-
di na nguvu mpya. 
“Bado mchezo hatujamaliza, kuna 
dakika 90 nyingine, tutakuwa ma-
kini sana kwenye kumaliza mche-
zo huu, tupo tayari kwa mchezo,” 

alisema Gamondi.
Aidha, golikipa, Abutwalib Msh-
ery ambaye alizungumza kwa 
niaba ya wachezaji wenzake alise-
ma wamefanya maandalizi ya ku-
tosha na kwa kufuata maelekezo 
waliyopewa na kocha wao katika 
uwanja wa mazoezi. 
“Hatuwadharau wapinzani wetu 
kwa sababu tutumeshinda mechi 
ya kwanza, mchezo wa leo tut-
aingia kama tunaanza upya 
mashindano haya lakini pia ha-
masa ya goli la Mama (Rais Samia)
inaongeza chachu ya kufanya vi-
zuri zaidi,” alisema Mshery.
Kwa upande wake  kocha wa Vital’ 
O, Sahabo Parris aliesema mechi 
ya kwanza waliku wawanaitizama 
na kuangalia namna ya kuwafun-
ga Yanga na walicheza vizuri la-
kini haikuwa bahati kwao.
Alisema anaimani kubwa na timu 
yake kufanya vizuri na kuweza 
kuwapa ushindani mkubwa Yan-
ga zaidi  ya mechi iliyopita.
“Ninaimani kubwa na wacheza-
ji wangu, tumejiandaavizur-
inaushindiupo, tunaweza kurudi-
sha mabao manne, huu ni mpira 
na lolote linaweza kutokea,” alise-
ma Parris. 
Nahodha  wa timu hiyo, Nday-
ishimiyie Hussein, alisema mche-
zo uliopita walifungwa na wapin-
zani wao kwa kuwa hawakutumia 
vizuri nafasi zao.
Alisema wamejipanga na wame-
fanyia kazi mapungufu yao na 
wapo tayari kutoa ushindani 
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  Kocha Gamondi aweka 
wazi, kazi haijaisha mpaka baada 
ya dakika 90, Azam nayo…

Yanga SC 
kumaliza 
kazi mbele 
ya Vital O
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