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HABARI KITAIFA

Be.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Taifa wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Rais Samia Su-
luhu Hassan, amesema amejipanga
kukisuka chama kwa kufanya mageuzi
makubwa kwa kipindi cha miaka mita-
no ijayo ili kukirudisha mikononi mwa
wananchi.

Amesema Makatibu wa Siasa na Uen-
ezi wa CCM kwenye mikoa wataajiriwa
ili kuongeza ufanisi kwenye nafasi hiyo
ambayo awali walikuwa wakiipata kwa
kuchaguliwa.

Akifungua Mkutano Mkuu wa 10 wa
chama hicho, Rais Samia ambaye ni
Mwenyekiti wa kwanza wa Taifa mwan-
amke wa CCM, alisema mageuzi hayo ni
pamoja na kuongeza idadi ya wajumbe
wa NEC ili kukipa chama sura mpya ya
utekelezaji bora wa mipango yake.

Alisema kuongezwa kwa idadi hiyo
kunalenga kupanua wigo wa demokra-
sia na nafasi za uongozi ndani ya cha-
ma.

“Katika kupanua wigo na ushiriki
wa wanachama ili kufanikisha jukumu
la kutafuta ushindi wa chama kwenye
chaguzi, Halmashauri Kuu ya CCM Taifa
imeamua kuwasilisha mapendekezo ya
marekebisho ya katiba ili kuongeza na-
fasi za wajumbe wa NEC kutoka viti 15
hadi 20 kwa kila upande Tanzania Bara
na Zanzibar,” alisema.

Aidha, alisema idadi ya wajumbe wa
NEC wanaopatikana kwa kuteuliwa im-
eongezwa kutoka saba hadi 10.

“Malengo ya chama chetu katika
kipindi cha miaka mitano ijayo taarifa
itasema mageuzi yanayofanywa ndani
ya chama chetu ya kukirudisha mikon-
oni mwa wanachama,” alisema.

NAFASI UENEZI KUWA AJIRA

Kuhusu nafasi ya ukatibu uenezi,
Rais Samia alisema wameona ili chama
kisemewe vizuri, nafasi hiyo iwe ya ajira
ili awajibike vizuri kukisemea chama
na itakuwa na vipimo atakayefanya vi-
zuri ataendelea na atakayefanya vibaya
mkataba utakatishwa.

“Waliokuwa wakichaguliwa kwenye
hii nafasi wanaishia kuimba kwenye
mikutano badala ya kubeba siasa na
kuieneza, Chama kwasasa kinafanya
mambo mengi serikali zinazosimami-
wa na chama zinafanya mambo mengi,
lakini hakuna anayeyasema, Wenezi
wamejia kazi ya kuimba tu kwenye mi-
kutano, tumeona kwa ngazi ya mkoa
waanze na ajira, na pale tutakapokuwa

A

vizuri tunaweza kushuka chini,” alise-
ma.

MUOSHWA HUOSHWA

Alisema ni zamu yake na wajumbe
wa NEC kuoshwa baada ya kuwaosha
wenzao wa kuanzia ngazi ya mashina
hadi mkoa.

“Jukumu letu jingine ni uchaguzi
wa ngazi ya taifa, nilipokuwa na-
hutubia Mkutano Mkuu wa Umoja wa
Wanawake wa CCM (UWT), nilitumia
msemo wa muoshwa huoshwa. Mimi
na wenzangu wa Halmashauri Kuu ya
Taifa na Kamati Kuu, tuliosha wenzetu
kutoka ngazi ya shina mpaka kufikia
mkoa na leo ni zamu yetu kuoshwa.”

“Ninachowaomba mtuoshe tutakate,
turudi kukitumikia chama hiki, lakini
kama tunavyofahamu chama chetu ni
taasisi ya kidemokrasia na chimbuko
la uongozi wake ni wananchi wenyewe,
wanachama wa CCM,” alisema.

Alisema chaguzi zinazofanyika ni
kielelezo muhimu cha ukomavu wa
demokrasia ndani ya chama na pia haki
usawa, amani na maendeleo, mambo
ambayo ni nguzo ya itikadi ya siasa.

MALALAMIKO YA UCHAGUZI

“Katika chaguzi zilizofanywa ngazi
za jumuiya na chama, mashina hadi
mikoa na leo taifa, katika ngazi zilizo-
pita kulijitokeza malalamiko mbalim-
bali yaliyotokana na uvunjwaji wa ka-
nuni za uchaguzi yakiwamo viongozi
wakubwa kuingilia michakato ya uch-
aguzi,” alisema.

Alisema malalamiko yalifanyiwa kazi
kwa uzito unaostahili na katika baadhi
ya maeneo chama kilifuta na kurudia
chaguzi, huku baadhi ya maeneo wali-
futwa wagombea waliokiuka kanuni na
kwingine kuondoshwa hadi watumishi
au watendaji waliokoroga chaguzi hizo.

“Ikumbukwe CCM inatakiwa kuwa
mfano wa kuigwa na vyama vingine,
hivyo katiba sheria na kanuni lazima
zifuatwe.

Kwa wote walioshiriki chaguzi hizo
iwe wamechaguliwa au kura haziku-
tosha watambue kwamba wao bado
ni wanachama wa CCM,” alisema. Ali-
waomba kuzingatia umuhimu na haja
ya kudumisha umoja na mshikamano
ndani ya chama na jumuiya zake.

Alisema kuchaguliwa kwa vion-
gozi wapya wa chama na jumuiya
kutaongeza kasi na kusonga mbele kwa
ari mpya. “Umuhimu wa uchaguzi wetu
wa leo (jana) hautokani tu na dhamira
ya ujenzi wa CCM imara yenye kuzin-

Mwe-
nyekiti wa
Taifa wa
Chama Cha
Mapinduzi
(CCM), Rais
Dk. Samia
Suluhu Has-
san, akipiga
kura kucha-
gua wa-
jumbe wa
Halmashau-
ri Kuu ya
Taifa (NEC)
katika Mku-
tano wa

doma jana.
PICHA:
IKULU

Samia apania kuisuka upya CCM

gatia na kuamini katika haki, usawa na
maendeleo ya taifa ni nyenzo ya kui-
marisha umoja, mshikamano na nguvu
zetu kama chama cha siasa kilicho ma-
kini na chenye kuaminiwa na umma,
kiendelee kupewa dhamana ya kuon-
goza taifa,” alisema.

Alisema kuwa ni wajibu wa kila mwa-
nachama aliyeteuliwa kutambua lengo
la uchaguzi si kutafuta ushindi wa mtu
mmoja mmoja bali ni mkakati wa kujii-
marisha, kujipanga kwa ajili ya kutafuta
ushindi wa chama katika chaguzi zi-
jazo.

“Tuna uchaguzi wa serikali za mitaa
mwaka 2024 na uchaguzi mkuu mwaka
2025, wote walioteuliwa kugombea na-
fasi walizoomba ni washindi, kwasaba-
bu chama kimewaamini yeyote ambaye
angechaguliwa ni mwanachama thabiti
anayeweza kuongeza ambaye anaweza
kuongeza nguvu katika kukiongoza
chama, kwasababu nafasi ni chache ni
vigumu wote kuchaguliwa,” alisema.

MABADILIKO YA KATIBA

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel Chon-
golo, alisema pamoja na kuongezwa
kwa idadi ya wajumbe wa NEC wa-
taruhusiwa kuhudhuria vikao vyote
vya chama vinavyowahusu na kutoa
michango yao.

Alibainisha kuwa ajira za Makatibu
wa Siasa na Uenezi chama kinakamili-
sha taratibu za wahusika wanaopende-
kezwa.

“Walioshikilia nafasi hizo kwa sasa
kikao cha Halmashuari Kuu ya CCM
ya Mkoa kitaitishwa kwa ajili ya ku-
wachagua wajumbe wa kamati ya
siasa, kiongezewe muda wake kwa kip-
indi cha miezi mitatu hadi Machi 2023,”
alisema.

Akizungumzia dhumuni la mkutano
huo, Chongolo alisema mkutano huo
utafanya mambo matatu ambayo ni
kufanya marekebisho ya Katiba ya CCM
ya mwaka 1977 toleo la mwaka 2022.

Aidha, kupokea taarifa ya utekelezaji
wa ilani ya CCM, serikali za pande mbili
na taarifa ya Halmashauri Kuu ya CCM
Taifa kuhusu utekelezaji wa kazi za
chama na jumuiya zake kwa kipindi
cha miaka mitano iliyopita.

Alisema wanachama walioomba
kuteuliwa kugombea nafasi za uon-
gozi kuanzia ngazi ya shina ni milioni
1.2, matawi ni 674,624, kata na wadi
kwa Zanzibar ni 187,873, wilaya 24,439,
mkoa 1,568 na 2,799 kuomba nafasi ya
NEC.

"
.\Wachambuzi wa
siasa watoa neno

Na Romana Mallya

WACHAMBUZI wa siasa
na uchumi wamemshauri
Mwenyekiti wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM),
Rais Samia Suluhu Has-
san, kuhakikisha analeta
mageuzi ndani ya chama
hicho hata kikitoka ma-
darakani kusiwe na kilio
cha haki, demokrasia, us-
awa na uwajibikaji.

Wakitoa maoni yao
jana baada ya kupitishwa
kuwa Mwenyekiti wa
chama hicho, walisema
chama kinachotawala
lazima kiweke utaratibu
ili siku kitakapotoka ma-
darakani kiache mambo
ya kuzingatiwa.

Mchambuzi wa siasa,
Abdurahkim Atiki, alise-
ma Mwenyekiti Samia
ameonesha anataka ku-
leta mabadiliko na kutaka
chama chake kimuunge
mkono. “Wasione utara-
tibu huo utafanya watoke
madarakani, wakiweka
utaratibu ambao utao-
nyesha haki, demokrasia,
usawa na uwajibikaji,
wanaochaguliwa watach-
aguliwa kwa haki kuliko
ilivyo sasa kunaonekana
kuna malalamiko.

“Kwamba kuna tume
isiyo huru, hata mataifa
ya nje wanatuona
kama watu tunaovu-
tana, tunaweza kuwa na
demokrasia kama ya In-
dia au katika nchi za Afri-
ka, Ghana inafanya vizuri.

“Chama kinachotawala
lazima kiweke utaratibu
hata siku moja kitakapo-
toka madarakani kuna
kuwa na utawala wa she-
ria, utawala wa haki na
utakaozingatia utu na
ubinadamu. Hiki ndicho
kitu cha kujengwa na
CCM.” Kadhalika, alikum-
busha kuwa wajumbe ni
watu wazito hawatakiwi

kununuliwa kwa posho.
“Chama  kihakikishe
wajumbe wanapewa

heshima na hadhi. Wafa-
hamu (wajumbe) kuwa
wapo katika eneo ambalo
wanakwenda kutengen-
eza viongozi wanaokwen-
da kukitumikia chama.
“Kuhakikisha maeneo
ya mkutano yanakuwa
na hadhi na heshima,
sio watu kupita na ma-
bango kama wapo kwe-
nye ngoma au kwenye
gulio, waangalie nchi zi-
lizoendelea mfano China
tumeona juzi walivyofan-
ya katika mkutano mkuu
wao, hii iwe kwa wajumbe

kwa ngazi zote,” alishauri.

Akizungumzia ukuaji
wa teknolojia suala la
vijana, Atiki alimshauri
mwenyekiti  ahakikishe
katika uongozi wake
makundi yote yanakuwa
wanufaika.

“Lazima kuwapo kwa
mkakati maalum wa ku-
wapa hamasa vijana kwe-
nye siasa kunakuwa na
ushirikishwaji ili kuleta
mambo mapya,” alishau-
Ii.

Mchambuzi wa Uchu-
mi, Chuo Kikuu cha
Dar es Salaam (UDSM),
Prof. Humphrey
Moshi, alimshauri awe
na mkakati kuhakikisha
rushwa haikubaliki kuan-
zia katika safu za juu hadi
chini.

“Akiona ni waziri au
katibu mkuu, hata kule
kwenye kamati kuu mtu
akionekana ni wa rushwa
apewe adhabu ya kutosha
ili watu wajue makini.

“Kwa sasa mahali pa
kuiga ni nchi ya China,
wakisema suala la rushwa
halikubaliki, na kweli ha-
likubaliki, ngazi za juu ina
watu saba, ya pili ina watu
25, katika ngazi hizo mtu
akihusishwa na rushwa
kesho yake anaondoka.

“Na sisi tufike mahali
watu waadhibiwe bila
kujali nafasi zao au kama
yupo ndani ya chama. La-
zima tuonyeshe dhami-
ra ya kupambana na
rushwa, tukifanya hivyo
mama atapeta tu.”

Kwenye eneo la
demokrasia, Prof. Moshi
alisema tangu aingie ma-
darakani wameona ame-
jaribu kutafuta suluhu
na wapinzani kwa kukaa

pamoja.

“Lazima tukubaliane
sisi ni Watanzania, wote
tunataka maendeleo,

lakini kuna njia tofauti
za kufikia maendeleo.
Tukubaliane tunu za taifa
za amani na utulivu, haz-
ina chama, tukubali watu
wana maoni tofauti,”
alisema.

Kwenye uchumi alim-
shauri ajitahidi kuweka
mkazo ili ukuaji wa
uchumi uweze kuwa ju-
muishi na kuwa na map-
induzi katika kilimo cha
umwagiliaji na kutumia
mbegu na mbolea bora.

Pia akifanye kilimo
kiwe cha tija ili kiende
sawa na matarajio ya
Mpango wa Tatu wa Mia-
ka Mitano wa Maendeleo,
unaotaka kuweka mkazo
kwenye viwanda.
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M’biashara mbaroni tuhuma mauaji mlinzi

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, linamshikilia
mfanyabiashara, Andron Nic-
odemus (40) na wenzake (hai-
kutajwa idadi) kwa tuhuma za
kuhusika na mauaji ya mlinzi,
Salum Ally.

Mlinzi huyo aliyekuwa akilin-
da yadi ya kuhifadhia mitungi
ya gesi, eneo la Scanska -Tegeta,
wilayani Kinondoni, jijini Dar es
Salaam, anadaiwa kuuawa No-
vemba 20, mwaka huu.

Ndugu na kiongozi wa kam-
puni ya ulinzi aliyekuwa ana-
fanyakazi Homasa, walifika

ofisi za Nipashe Novemba 30,
mwaka huu na kueleza kijana
huyo mwenye mke na watoto

wawili mmoja akiwa mchanga,
alivyopotea.

Aidha, Desemba 3, mwaka
huu, baba mdogo wa mare-
hemu, Ramadhani Shehoza ali-
iambia Nipashe walipata taarifa
kuna miili imeokotwa eneo la
Misugusugu, Kibaha mkoani
Pwani, imepelekwa Hospitali ya
Tumbi na walipokwenda waliu-
tambua mwili wa ndugu yao.

Jana Kamanda wa Polisi Kan-
da Maalum ya Dar es Salaam,
Jumanne Muliro, aliwaambia
waandishi wa habari kuwa No-
vemba 20, mwaka huu, saa 5:00
usiku, polisi walipokea taarifa
kuwa Andron, mkazi wa Salasa-
la alifyatua risasi ndani ya yadi
yake iliyoko Tegeta, Kinondoni.

Alisema pia walipokea taarifa

za mtu mmoja aliyekuwa kwe-
nye eneo hilo (yadi) hajulikani
aliko.

Kwa mujibu wa Muliro, polisi
walifanya uchunguzi na kubaini
mlinzi Salum hakuonekana
tangu Novemba 20, mwaka
huu, hadi alipokutwa Kibaha
Misugusugu, mwili wake ukiwa
umetupwa na amefariki dunia.

“Uchunguzi wetu ulibaini
Nicodemus na wenzake (ha-
kutaja idadi) walihusika na
tukio hilo la mauaji na kwenda
kumtupa mlinzi huyo eneo
hilo. Upelelezi unakamilishwa
na watuhumiwa watafikishwa
mahakamani haraka iwezeka-
navyo,” alifafanua Muliro.

Shehoza alisema kijana huyo
alikuwa nguzo ya familia na

mama yake ambaye ni mgonjwa
muda mrefu huku akiacha mke

Kaka wa marehemu, Faraji
Utandi, aliliambia Nipashe
kuwa alikwenda Hospitali ya
Tumbi akautambua mwili wa
mdogo wake ukiwa na majer-
aha juu ya masikio yote, huku
kidole gumba kikiwa kimeka-
tika.

Desemba 5, mwaka huu, baba
mdogo wa marehemu, Frank
Shenkawa, aliilambia Nipashe
kuwa wamekabidhiwa mwili
wa ndugu yao kwa ajili ya mazi-
shi.

Alisema

wamempumzisha

buli Wilaya ya Lushoto mkoani
Tanga.

Mhandisi wa kituo cha kupoza umeme katika Hospitali ya Taifa Muhimbili, Gwamaka Thobias (kulia), akitoa maelezo
kwa viongozi wa Shirika la Maendeleo la Japan (JICA), walipotembelea miradi mbalimbali iliyotekelezwa na shirika

Mume, mke
wafariki
ajali basi,
bodaboda

Na Restuta Damian, BUKOBA

AJALI iliyohusisha basi aina ya YOU-
TONG lenye namba za usajili T 705
DFV mali ya Kampuni ya Happy Nation
ba T 308 CLH imesababisha mume na
mke kupoteza maisha.

Wanadoa hao, Tumaini John ambaye
ni Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo
ya Maruku na mumewe Geoffrey John
wamefariki dunia wakiwa kwenye
pikipiki wakati Geoffrey akimpeleka
kazini.

Ajali hiyo ilitokea juzi baada ya
dereva wa pikipiki aliyekuwa ame-
pakia magunia ya mkaa, kuisuku-
ma pikipiki iliyokuwa ikiendeshwa na
Geoffrey John (42) na kupoteza mwele-
keo papo hapo na hatimaye kugonga-
na na basi hilo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kag-
era, William Mwampaghale, alisema

jana kuwa tukio hilo lilitokea juzi ma-
: jira ya 5:30 asubuhi eneo la Ijugan-

yondo, Manispaa ya Bukoba barabara
iendayo Biharamulo wakati basi hilo
likienda Dar es Salaam kutoka Bukoba.

Alisema watu waliofariki dunia wa-
likuwa wamebebana kwenye pikipiki
yenye namba za usajili T.308CLH aina
ya SANLG wakitokea Maruku ndipo
waliposukumwa na pikipiki iliyokuwa
imebeba magunia ya mkaa, hivyo
kukosa mwelekeo na kugongana na
basi huku iliyobeba mkaa ikitokomea
kusikojulikana.

“Waliofariki dunia katika ajali hiyo
ni Geoffrey John (42) mfanyabiashara
na Tumaini John (41) Hakimu wa Ma-
hakama ya Mwanzo Kata Maruku wote
wakiwa wakazi wa Manispaa ya Buko-
ba,” alisema Mwampaghale.

Alisema Jeshi la Polisi linaendelea
na uchunguzi na baada ya kukamilika
kwa taratibu za upelelezi, litamfiki-
sha mahakamani dereva wa basi hilo
Shabani Khatib (38) ili sheria ichukue
mkondo wake.

Mama amdai mkwe talaka ya binti yake mahakamani

Na Kulwa Mzee

MAMA mkwe, Rosemary Mayun-
ga amemfikisha mahakamani mk-
wewe Godwin Mmbaga, akiomba
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisu-
tu, iamuru amchukue binti yake
kwa ajili ya usimamizi na kumtun-
za kutokana na matatizo ya afya ya
akili yanayomkabili.

Shauri hilo lilifunguliwa hivi kar-
ibuni na Rosemary akimtaka mwa-
nawe Kuyega Mmbaga (48), kuwa
chini ya uangalizi wake.

Shauri hilo linasikilizwa mbele
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Francis Mhina.

Rosemary katika madai yake
anaiomba Mahakama itoe amri ya

kuteuliwa kumsimamia Kuyega
anayeishi katika ndoa maeneo ya
sumbuliwa na tatizo la afya ya akili.

Rosemary alidai kuwa yeye ni
mama mzazi wa Kuyega Mmbaga
na alimzaa mtoto huyo akiwa kwe-
nye ndoa na mume wake Mayunga
ambaye ameshafariki dunia.

Alidai mwaka 2002 Kuyega aliol-
ewa na Mmbaga, wanaishi Upanga
na walijaliwa kupata watoto wata-
tu, lakini mmoja alifariki dunia na
kubaki na watoto wawili.

Watoto waliobaki ni Kiminali
Mmbaga (17) na Mariko Mmbaga
).

“Mwanangu ni mfanyabiashara,
yuko katika ndoa halali lakini mai-

sha yake ya ndoa yametawaliwa na
matatizo hakuna maelewano na
mumewe Mmbaga hali inayosaba-
bisha Kuyega kuishi kwa mateso.

“Kuyega kila wakati anaumwa
na kupona hali inayosababisha
kushindwa kutekeleza majukumu
yake, Julai 23, mwaka huu alipele-
kwa Hospitali ya Taifa Muhimbili
kwa ajili ya matibabu na ndugu
yake na baada ya vipimo alibainika
anaumwa.

“Katika uchunguzi alionekana
ana matatizo makubwa ya akili
yaliyodumu kwa miaka mitatu,”
alidai. Mama huyo anadai sababu
za kuomba amri ya Mahakama ni
kutokana na matatizo yanayomka-
bili Kuyega ambaye mara kadhaa

amekuwa akitaka kujiua.

Mwombaji aliambatanisha ripo-
ti ya Dk. Frank Masao, ambaye ni
Mkuu wa Kitengo Hospitali ya Taifa
Muhimbili inayoonesha Kuyega
anasumbuliwa na afya ya akili.
Alidai kwa tatizo alilokuwa nalo
Kuyega, hawezi kutia saini nyaraka
yoyote kisheria na tatizo lake kwa
asilimia kubwa linachangiwa na
mumewe Mmbaga.

Alidai kuwa Mmbaga amekuwa
akimtishia kumuua kwa bastola
mkewe na taarifa hizo waliziwasili-
sha Kituo Kikuu cha Polisi.

“Tulitoa taarifa Polisi kwa ajili
ya usalama wa maisha ya Kuyega,
askari alifika katika nyumba ya
Mmbaga, alimkuta akataka ku-

chukua bastola yake, lakini Mmba-
ga alidai iko juu chumbani, kabla
askari hajapandisha chumbani kui-
fata alimpekua na kumkuta nayo.

“Mmbaga alikamatwa na kupele-
kwa Polisi, mwanagu anapigwa,
anadhalilishwa, anatishiwa basto-
la, ananyimwa uhuru wa kuchang-
anyika kwenye jamii.

“Amekuwa akimkataza kusoma
Biblia badala yake anamlazimisha
kusoma Kuran tukufu, kanisani
haendi,” alidai Rosemary katika
hati yake ya madai.

Mahakama inatarajia kuanza
kusikiliza shauri hilo Desemba 13,
mwaka huu na mume (Mmbaga)
anatakiwa ajibu madai yaliyoko
dhidi yake.
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Mikakati kukabili adha

ya usafiri mabasi ya
mikoani wabainishwa

Na Jenifer Gilla

WADAU wa usafiri wa kwenda mikoani wa-
meeleza mikakati ya kukabiliana na adha hiyo
katika kipindi cha msimu wa sikukuu ambacho
watu wengi husafiri.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA), Habibu Suluo, alisema
jana kuwa wameshaanza mchakato wa kuan-
daa mazingira mazuri ya upatikanaji wa usafiri
wa kwenda mikoani ikiwamo kutoa leseni za
muda mfupi za mabasi kwa ajili ya kutoa hu-
duma hiyo.

“Bado hatujaanza kutoa leseni. Kwa sasa tu-
nakusanya fomu za maombi na kuna vigezo
muhimu tunazingatia ikiwamo gari liwe na uw-
ezo wa kuchukua abiria wasiopungua 40. Muda
si mrefu tutaanza kupitia maombi na kutoa
leseni,” alisema.

Pia alisema wamezungumza na Shirika la
Reli Tanzania (TRC) ili kuongeza mabehewa
kwa ajili ya kusafirisha abiria wengi zaidi hasa
mikoa ya kaskazini ambako changamoto huwa
ni kubwa katika kipindi hiki.

“Tumeshafanya mazungumzo, kilichobaki
ni kwenda kuyakagua haya mabehewa mapya
yaliyoingia nchini hivi karibuni, kuangalia ubo-
ra wake. Ikiwa yako salama nayo yataongezwa
ili kuongeza nguvu katika kutoa huduma hiyo,”
alisema Suluo.

Meneja wa Kituo Kikuu cha Mabasi cha Magu-
fuli, Isihaka Waziri, alisema kwa kushirikiana na
Jeshi la Polisi na LATRA, wameandaa vikao vya
siku kuanzia jana na madereva na mawakala
wa mabeasi ili kuweka mikakati ya kuimarisha
usalama katika msimu huu wa sikukuu.

Alisema pia wanatoa elimu kwa madereva
kuwakumbusha wazingatie sheria za usalama
barabarani ili kuepuka ajali ikiwamo kuepuka
mwendokasi, kuzingatia taratibu za alama za
barabarani, na kuhakikisha abiria wote wame-
kaa kwenye siti.

“Tumefanya kikao juzi hapa na mawakala, ku-
hakikisha wanasimamia na kuzingatia taratibu
za kituo na taratibu za LATRA. Pia tunawakum-
busha wawapatie abiria tiketi za kielektroniki ili
kuepusha utapeli hasa msimu huu ambao watu
abiria ni wengi,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama cha Wamiliki wa Ma-
basi Tanzania (TABOA), Abdallah Mohamed,
alisema wamekaa kikao na madereva wa maba-
si na kuwasisitiza wazingatie sheria za usalama
wa barabarani ili kuepuka ajali.

“Tumewaambia mwaka huu hatutaki kusikia
kabisa ajali za barabarani, kila dereva ahakik-
ishe anazingatia sheria, kabla magari hayajaon-
doka wahakikishe yapo salama na pia abiria
wote wakae kwenye siti, hakuna kusimamisha
abiria,” alisema.

Pia alisema ili kuhakikisha hakuna shida ya
usafiri mwaka huu, wamewaambia wamiliki
wenye magari mengi, kuyaandaa magari am-
bayo hawayatumii ili nayo yaanze safari pake
watakapogundua kuna uhaba.

Meneja wa mabasi ya Tashriff, Hamis Sha-
bani, alisema wamejiandaa vizuri kuhakikisha
wanatoa huduma stahiki kwa abiria ili kuwaon-
dolea adha ya usafiri ikiwamo kutoa tiketi za
kielektroniki ili kuepuka matapeli.

“Safari hii tutahakikisha tunatoa tiketi za
kielektroniki ili kuwaepusha abiria na usumbu-
fu wa matapeli ambao wanachukua nauli zaidi,
lakini wanawapeleka abiria kwenye magari am-
bayo yameshajaa hivyo wanasimama, jambo
ambalo si zuri,” alisema.

NHC yatangaza fursa uwekezaji
majengo Morocco Spuare Dar

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC) limesema mradi mkub-
wa wa Morocco Square ulioko
Kinondoni mkoani Dar es Sa-
laam, unatarajia kukamilika
mwezi huu na kuwataka wale
wanaotaka kupanga kwenye
majengo hayo kuchangamkia
fursa hiyo.

Akizungumza na Nipashe
jana kuhusu mradi huo, Me-
neja Habari na Uhusiano wa
NHC, Muungano Saguya, alise-
ma kazi inayofanyika ili kuu-
kamilisha kwa ajili ya kuanza
matumizi yake ni kuboresha

mazingira.

Morocco Square ni mion-
goni mwa miradi mikubwa ya
NHC ambao una ukubwa wa
mita za mraba 110,000.

“Tulisema utakamilika De-
semba, mwaka huu na unaen-
delea vizuri kwa asilimia 97
wanamalizia sehemu chache
zilizobaki kuweka vitu vilivy-
obaki na watu wameanza ku-
pangishwa. Zilizobaki ni kazi
ndogo ndogo,” alisema.

Juni, mwaka jana, Nipashe
iliandika habari kuhusu kusi-
mama kwa mradi huo kwa
miaka minne ambao ulianza
kutekelezwa Juni, 2014 na

ukitarajiwa kukamilika mwan-
zoni mwa mwaka 2017.

Mradi huo ulisimama mwa-
ka 2017 baada ya ujenzi wake
kuanza kusuasua mwaka 2015
kutokana na wanunuzi wa
mauzo ya kabla ya jengo kuka-
milika kupungua.

Mradi huo ambao unatajwa
kuwa mkubwa zaidi wa nyum-
ba Afrika Mashariki na Kati,
ujenzi  wake unata-
rajiwa kugharimu Sh. bilioni
137.5.

Miradi mingine ambayo
wakati huo ilikuwa imesi-
mama ni pamoja na wa Kawe
unaoitwa Seven Eleven (711)

ukiwa na thamani ya Sh. bil-
ioni 105, ambao Saguya wakati
huo alisema utelekezaji wake
ulikuwa ukisubiri kukamilika
kwa mradi wa Morocco ndipo
nao uendelezwe.

Pia mradi mwingine wa
shirika hilo uliomo kwenye
orodha hiyo ni wa Golden
Premier Residence (GPR)
Barabara ya Mwai Kibaki we-
nye thamani ya Sh. bilioni 71.

Kijiografia, mradi huo uko
mbele ya ule wa Kawe 711 na
mradi wa nne ni ulioko kwe-
nye Kiwanja Na. 300 (Ada
Estate) wenye thamani ya Sh.
bilioni 24.2.

_}','.'n._'x!

Kamishna Jenerali wa Mamlaka ya Kudhibiti na Kupambana na Dawa za Kulevya (DCEA), Gerald Kusaya,
akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu kukamata kilo 16.643 za dawa za
kulevya zikijumuisha kilo 15.19 za heroin, gramu 654.73 za cocaine na gramu 968.67 za methamphetamine.

PICHA: MIRAJI MSALA

Kilo 16.6 dawa za kulevya zanaswa Dar

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Kudhibiti
na Kupambana na Dawa za
Kulevya (DCEA), katika kip-
indi cha Novemba mwishoni,
imekamata kilo 16.6 za dawa
za kulevya zikiwamo kilo 15.19
za heroin zilizowahusisha
watuhumiwa saba.

Pia mamlaka hiyo imewaon-
ya wasanii wanaotunga nyim-
bo za kuhamasisha matumizi
ya dawa za kulevya na kueleza
kuwa hatua kali zitachukuliwa
dhidi yao endapo itathibitika
wanafanya hivyo.

Kamishna Jenerali wa
DCEA, Gerald Kusaya, alisema
hayo jana mkoani Dar es Sa-
laam wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
taarifa ya mwendelezo wa

operesheni waliyoifanya ya
ukamataji wa dawa za kulevya
kwa kipindi cha Novemba.

Kusaya alisema kati ya
dawa hizo zilizokamatwa kilo
15.19 zilikuwa aina ya heroin,
gramu 655.73 aina ya cocaine
na gramu 968.67 ni metham-
phetamine.

Alisema  ukamataji wa
kilo 15.9 za dawa za kulevya
aina ya heroin ziliwahusisha
watuhumiwa watatu ambao
ni washirika wa Kambi Seif na
wenzake ambao walikamatwa
wakiwa na kilo 34.89 za hero-
in mwanzoni mwa Novemba
wakiwa na kilo 34.89 za her-
oin.

Kiwango hicho kinafanya
jumla ya dawa za kulevya zi-
lizokamatwa kwa Kambi na
washirika wake kufikia kilo

50.08.

“Watuhumiwa hawa watatu
ni Suleiman Ngulangwa (36)
ambaye ni mfanyabiashara na
mkazi wa Salasala, Sharifa Ba-
kar (41) na Farid Said (22) wote
wakazi wa Majimatitu, Mba-
gala mkoani Dar es Salaam,”
alisema Kusaya.

Alisema watuhumiwa wen-
gine wanne walikamatwa
wakiwa na gramu 655.75 za
cocaine na gramu 968.67 za
methamphetamine.

Kusaya aliwataja watuhu-
miwa hao kuwa ni Hussein
Mtitu (28) mkazi wa Mbagala
Kibondemaji, Jaalina Chuma
(31) ambaye ni mjasiriamali na
mkazi  wa Tandika, Shaban
Said (36) mkazi wa Kilima-
hewa na Irene Mseluka
(39) Mkazi wa Mkoa wa Shin-

yanga.
Kusaya alisema watuhu-
miwa wote wanaendelea

kuhojiwa na watafikishwa ma-
hakamani baada ya taratibu za
upelelezi kukamilika.

Alisema kutokana na kui-
marika kwa udhibiti wa dawa
za kulevya nchini wahalifu
wamekuwa wakibuni mbinu
mbalimbali ili kufanikisha ad-
hma yao.

DCEA, alisema iko macho
na inaendelea kukabiliana na
mabadiliko ya mbinu hizo.
Alisema mamlaka inashiriki-
ana na kampuni za usafirishaji
wa vifurushi, vyombo vya
ulinzi na usalama na wadau
wengine katika kudhibiti ili
kukabiliana na mbinu mpya
za usafirishaji na uuzaji wa
dawa za kulevya.
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JOHN PAUL GWEBA
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Waombolezaji wakiwa
wamebeba jeneza
lenye mwili wa Mku-
rugenzi wa zamani na
Mwanzilishi wa Hal-
mashauri ya Wilaya
ya Muheza mkoani
Tanga, marehemu
John Paul Gweba
(90), wakati ukitolewa
nyumbani kwake eneo
la Mbaramo kwenda
Kanisa la Anglikana
Mtaa wa Mabada kwa
ajili ya ibada, kabla ya
mazishi yake katika
makaburi ya Mtaa

wa Madaba Kanisani
wilayani humo jana.
Dar es Salaam juzi.
PICHA: STEVEN WIL-
LIAM

MWANGA HAKIKA BANK LIMITED

MWANGA

HAKIKABANK

MINIMUM DICLOSURE OF CHARGES AND TARIFFS

I R e I I A I I Il el I e P
Account opening 100,000.00{( 50,000.00 (| 20,000.00 || © 10,000.00 || 10,000.00 || 20,000.00|| 100,000.00 | 10 0 50,000.00 | 10,000.00
Minimum operating Balance | 100,000.00

50,000.00 || 10,000.00 || 5,000.00 {f 5,000.00 0 10,000.00{| 100,000.00| 10 10,000.00|| 50,000.00 || 5,000.00

kuua bila ya
kukusudia

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mka-
zi Kisutu, Dar es Salam imem-
hukumu Ismail Mohamed ki-
fungo cha miaka 15 jela baada
ya kupatikana na hatia ya ku-
muua bila kukusudia Beatrice
Onesmo alipomfuata kumhoji
kwanini amemchoma kisu
mpangaji mwenzake.

Aidha, Ismail katika utetezi
wake alidai Onesmo alikuwa
anajiuza wakakubaliana ku-
jamiana kwa Sh. 3,000 la-
kini yeye alikataa na akam-
vutia ndani ya chumba chake
akaanza kumpapasa ndipo
vurugu zilipotokea akachukua
kisu kwa ajili ya kujihami na

al<amchoma. . hldl Wathoele,ZEi 1.(UW3 ana Salary Processing fee [ per Transaction] 1,000.00 \ AGENCY BANKING CHARGES

Akisoma hukumu hiyo, tabiaya unyanganyi. - —
Hakimu Mkazi Mkuu, Pamela ~ Hata hivyo, mshtakiwa al- 1000000
Mazengo, alisema upande idai kuwa yeye ni mkosaji wa Pre-Mature breaking of Fixed Deposit on customer request Minimum of 50% of _

r . .. Deposit

wa .ma.Shtaka umeshmdwa mara ya kwanza, ni lqjana CCTV Camera footage searching request from Customer 30,000.00
kuthibitisha kuwa mshtakiwa na anategemewa na wadogo - 500
alikuwa na nia ovu ya kuua zake wawili na pia muda al- Uncollected Cheque Book/Destruction 5,000.00 I
kwa sababu yeye alimvamia iokaa mahabusu amejifunza. Visa Card Issuance-Classic 10,000.00
mtu aliyejulikana kwa jina la Katika ushahidi, Ritha alidai Visa Card Issuance-Gold 1500000
Ed}tha Alphonse kwa ajili ya kuwa mshtakiwa allmvamla} epcanantVisa Card s —
kuiba. kwenye chumba chake wakati e

Hakimu alisema katika ush-  anadeki huku akiwa kashika Replacement Visa Card-Gold 2500000 | \| AGENCY BANKING WITHDRAWAL FEE
ahidi uliotolewa hasa na sha- kisu na kumwambia ampe Umoja Card Mantainance fee 1000, | [T =
hidi Ritha ambaye ndiyo ali- simu na fedha na aliposema TT— oo |

. . . . I1sa Cara- Classic iVilantainance ree

vamiwa na mshtakiwa katika hana, akamchoma kisu na O per o
chumba chake, haukuthibiti- kumweleza kuwa asipige Visa Card-Gold Mantainance fee 5,000 per QTR ] 2’000'00
sha 1_<wamba Ismail allkuyva kelgle._ Uncollected ATM Card 5,000.00 ] 3’500'00
na nia ya kumuua Beatrice Ilidaiwa kuwa kwa sababu —— 00000 e
kwa sababu lengo lake liliku-  tayari alishapiga kelele mwan- resetiee 000 . m=m §
wa kuiba. zoni mwa tukio, Onesmo na Withdraw fee local (Umoja ATM) T ae oo 700 _ 6,000.00 N

Hakuna ushahidi wa moja  mtu mwingine walitoka katika Withdraw fee other Bank (Domestic Banks) 3,500 I | 1000000
kwa moja wa upande wa vyumba vyao na kwenda kwe- T ————————— \\MoBiLE BANKING cHARGES
Jamhuri unaoonyesha kuwa nye chumba cha Editha waka- ithdraw fee other Bank (internationa 11,000
mshtakiwa alikuwa na nia ya  kutana na mshtakiwa akiwa Balance inquiry Umoja ATM 300 [V ——
kuua na kama kulikuwa na nia ameshika kisu chenye damu. T B e 050 mzs]  zs)[rzs)
ovu, alitakiwa utengenezwe Alipotaka kumuuliza kwa e o — 0 soo | \\ EF/swirT/miss
na shahidi namba tano am- nini amefanya hivyo, aliteleza Balance inquiry other Bank (International) 2,000 [om T oo T 1o | ommmrerereey prvey
baye ni Ritha. chini na kuanguka ndipo Decline Domestic [Insufficient fund] 1,000 20,000 1 49,999 1 3500 prre——

“ i hi i 50,000 99,999 5,200 1,500.00

I<Ut(?l(ana na hah hlyo’ na- mshtal<1wa akamchoma na Decline International [Insufficient Balance] 1,500 100,000 199,999 7,200 10,000.00)
muachia mshtakiwa kwenye kisu Onesmo ambaye baadaye T 300,000 | 499,995 | 5200 | B |
kesi ya mauaji ya kukusudia ~alifariki dunia baada ya ku- Ciansceen Tonsonfnt_ (5000 1900 LD T\ stanoin oroeR

. . . . . . P . . f 1,000,000 ,000,f E

na kumtia hatian kwa Kosa  vuja damu nyingi. Tukio hilo e | [
la kuua bila kukusudia kwa lilitokea Mei 18, 2018 eneo la EX oy o To0007]

sababu yeye alikwenda eneo
la tukio kwa nia ya kuiba simu

na hela,” alisema.

Hakimu Mazengo alisema
kisheria adhabu ya kuua bila
kukusudia ni kifungo cha mi-
aka 15, kwa hiyo mshtakiwa
atatumikia kifungo hicho la-
kini Magereza wanajua jinsi ya
kupunguza kifungo kwa kuan-
galia muda aliokaa mahabusu.

Kutokana na hali hiyo,
mshtakiwa atatumikia kifungo
cha miaka 11 jela baada ya ku-
kaa miaka minne mahabusu.

Kabla ya kutolewa kwa
hukumu hiyo, upande wa
Jamhuri ulidai kuwa hauna
kumbukumbu za nyuma za
mshtakiwa za kutiwa hatiani,
lakini uliomba apewe adhabu
kali kwa sababu kama masha-

Tandika Azimio, Dar es Sa-
laam.

Interest Payable | N/A

N/A

3.00%

3.00%

6.00%

2.00%

3.00%

2% < 10Mil,
4%>=10Mil

0.50%

2.00% 2% 3.00%

Interest bearing amount | N/A

N/A

50,000.00

50,000.00

50,000.0

50,000.00

100,000.00

0 || 50,000.00

5,000.00

20,000.00|| 500,000.00 20,000.00

Monthly Mantainance fee | 20,000.00

10,000.00

2,500.00

2,500.00

Free

Free

Free

Free

2

Free Free Free

R

Free

Free

Free

Free

Free

Free

”Free

Free

Free Free Free

Monthly Statement | Free

Free

Free

Free

Free

Free

Free

”Free

Free

Free Free Free

Adhock statement Per page | 2,000.00

2,000.00

2,000.00

2,000.00

2,000.00

2,000.00

2,000.00 || 2,000.00

2,000.00 || 2,000.00 || 2,000.00

\‘ OTHER CHARGES

Bellow 10 Mil

Above 300 Mil

[USD/EURO]

Cash Withdraw Over the Counter [TZS/ USD/EURO]

TRANSACTION AMOUNT

Wekeza/Jiwekezee

Above 10Mill to 50 Mil
Above 50Mil t0 100 Mil

Above 100Mil to 300 Mil
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Below USD/EURO 4,000

Above USD/EURO 4000
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0.1% more than
USD/EURO 40

www.mhbbank.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kuna umuhimu
wateule wa Rais
kukumbushwa maadili

KATIKA jamii au taasisi yoyote, kuna watu wamepewa
dhamana ya kuwaongoza wengine ili kufikia mipango
na malengo waliyojiwekea. Kimaana hiyo, hakuna taasisi
iwe ya kiserikali, kisiasa, kijamii au ya kidini isiyokuwa na
kiongozi au viongozi ambao ndio washika usukani katika
kuyafikia malengo hayo.

Mtu yeyote aliyechaguliwa au kuteuliwa kuongoza watu
au taasisi yoyote, anapaswa kuwa mfano katika mwenen-
do na matendo yake katika kila jambo alitendalo na neno
alinenalo mbele ya watu anaowaongoza.

Kutokana na ukweli huo, kiongozi yeyote katika taasisi
au jamii yoyote, anatakiwa kuwa na maadili ambayo kwa
kiasi kikubwa yatamfanya hata kujizuia katika baadhi ya
mambo ambayo mengine alikuwa akiyatenda kabla ya ku-
pewa nafasi husika ya kuongoza jamii au taasisi husika.

Kiongozi, kwa mantiki hiyo, anatakiwa kuwa na kauli
njema na matendo bora yanayomtofautisha na watu wen-
gine. Kwa maneno mengine, kiongozi hapaswi kuwa mtu
wa ugomvi dhidi ya watu anaowaongoza na wengine na
pia asiwe mlevi. Kila mahali na muda wote anapaswa kuwa
mfano mwema katika jamii.

Tangu serikali yaawamu ya kwanza, suala la maadili kwa
viongozi limekuwa likipewa uzito wa kipekee kwa viongo-
zi na hata baadhi yao wakati wanakula kiapo, wamekuwa
walkisisitiza kusimamia maadili.

Sambamba na hayo, hivi sasa watu wanapoteuliwa kuwa
viongozi katika utumishi wa umma, wamekuwa wakitia
saini kiapo cha maadili ambacho pamoja na mambo men-
gine kutotumia madaraka au nafasi walizopewa kujinu-
faisha au kufanya upendeleo wa aina yoyote. Hata vion-
gozi wa dini, kama vile maaskofu wanapoingizwa kazini,
wamekuwa wakila viapo kwamba wataendenda katika
maadili ikiwamo kutenda haki katika kuwaongoza watu
walio chini yao.

Pamoja na hayo, hivi karibuni kumeibuka mtindo wa
baadhi ya watu waliopewa dhamana katika nafasi mbalim-
bali kuzitumia nafasi zao kinyume na viapo ikiwamo kuwa
walevi na hata kupiga watu au kupigana wakiwa katika
maeneo ya starehe. Mfano ni wiki iliyopita katika Wilaya ya
Kisarawe mkoani Pwani ambako Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa alitangaza kuondolewa katika nafasi ya Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri (DED) hiyo kwa tuhuma
za ulevi na kupigana na mwananchi katika baa moja.

Pia kumekuwa na tuhuma za mkuu wa wilaya mmoja za
kumpiga na kumuumiza mwananchi aliyekuwa amekaa
katika jukwaa akitazama mechi ya mpira wa soka, tukio
ambalo limesambaa kwenye mitandao na vyombo vya
habari.

Kama alivyosema Majaliwa kwa tukio la Kaimu DED,
mambo hayo yanaharibu taswira ya uongozi na kuwaon-
dolea sifa. Mambo hayo ni mifano ya watu wanaopewa
dhamana ya kuongozi watu na taasisi kufanya mambo
ambayo yanashusha hadhi zao na ukiukwaji mkubwa wa
maadili.

Wakati sasa umefika kwa uongozi wa juu katika serikali
kusimamia misingi ya uwajibikaji na maadili kwa viongozi
wa ngazi za chini na za kati kutokana na kuwapo kwa via-
shiria vya ukiukwaji wa maadili na misingi na taratibu za
uongozi.

Kuna umuhimu kwa watu wanaoteuliwa katika nafasi za
uongozi, wengi wao kwa sasa wakiwa vijana, wakafundwa
kuhusu miiko ya uongozi kutokana na baadhi yao kudhani
nafasi hizo ni sehemu ya kupata umaarufu, manufaa au
fimbo ya kuwachapia wanyonge.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253 676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.ippmedia.com

Na Adam

Fungamwango

MIAKA ya nyuma ilikuwa si
rahisi kuona kondakta wa da-
ladala anawaita wanafunzi au
maarufu kwa majina ambayo
tumeyazoea ‘madenti’ wakiwa-
taka wapande kwenye mabasi,
tena kwa uswahiba kabisa.

Imekuwa kawaida, basi lin-
apofika kituoni, utasikia tu “Ka-
riakoo, sitaki kuona wa kusoma
hapa!” Hizi ndizo ilikuwa kauli
Zao.

Hapo ikitokea bahati mbaya,
akapanda huyo ‘denti’ atakoma
na atajuta kwa nini alipanda.
Ataanza kusakamwa na ma-
neno.

“Sogea nyuma. Usikae hapo,
sogea huku. Kama ukikaa kwe-
nye siti utalipa nauli ya mtu
mzima” na maneno mengi
ya kukera, ili mradi tu mwa-
nafunzi hadi afike nyumbani
anakuwa hoi.

Kwanza kuchoka kwa mas-
omo, inawezekana hata ka-
shikashi za walimu shuleni,
hekaheka za usafiri, lakini na
unyanyasaji wa makonda wa
daladala.

Haya yalikuwa ni maisha ya
kila siku ya wanafunzi miaka ya
nyuma.

Ilikuwa ni kawaida ya wa-
nafunzi kuchelewa shuleni ku-
tokana na kukataliwa vituoni.
Ilikuwa si ajabu kwenye vitu
mbalimbali vya mabasi kukuta
umati wa wanafunzi walioku-
wa wanasubiri usafiri waku-
toka na kwenda shuleni, baada
ya kukataliwa na makonda.

Nakumbuka kuna baadhi ya
wanafunzi wawili wa darasa la
kwanza wa jirani yangu, kwa
wiki walikuwa wanahudhuria
masomo mara mbili au tatu tu.

Ni kwa sababu walikuwa
wakirejea nyumbani karibuni

 Hongera makonda kuwa marafiki
- wa ‘madenti’ wawapo barabarani

kila siku baada ya kukataliwa
kupanda daladala. Wanafunzi
wale inapofika saa nne wanare-
jea nyumbani na kusubiri tena
bahati yao kesho.

Kwa siku tano za wiki wana-
zotakiwa kusoma, wanapata
bahati ya kwenda shule mara
mbili au tatu. Tena wakati
mwingine kwa kuchelewa.

Sikwambii sasa kunyanyas-
wa humo ndani ya daladala.
Tena kwa namna ya kush-
angaza, baadhi ya abiria wame-
kuwa wakifumbia macho man-
yanyaso hayo.

Walikuwa wanaona kama ni
haki kwa ‘denti’ kukumbana na
maneno makali ya makonda.

Kulikuwa na abiria wach-
ache tu majasiri ndiyo wal-
iokuwa wanaweza kusimama
kuwatetea wanafunzi.

Kwa wale ‘madenti’ wakub-
wa darasa la saba na sekondari,
ilikuwa ni vita na makonda wa
daladala. Ilifika wakati mpaka
wanakunjana na kupigana.

Katika hali iliyoonyesha
maendeleo makubwa kwa sasa
hali imebadilika, kuna maisha
mapya. Makonda wengi wame-
badilika. Inawezekana kabisa
kwa sasa makonda wengi na
madereva wa daladal ni kizazi
ambacho kimeenda shule.

Zamani, kazi ya ukonda wa
daladala ilichukuliwa kama
ni ya watu ambao wamekosa
kazi za kufanya. Ni watu am-
bao hawajaenda shule, lakini
ukiwaangalia sasa baadhi yao
ni watu wazima. Wengine ni
vijana ambao unaona kabisa
wamestaarabika.

Makonda wa sasa wame-
kuwa ni rafiki wa wanafunzi.
Wanawaita wapande kwenye
daladala zao. Hata kama wa-

nakuwa zaidi ya 10, wataambi-
wa wapande wote, halafu ma-
konda wakawachukulia kama
wadogo zao.

Watawatania na kuwaweka
kwenye siti ya nyuma kabisa,
au ile iliyo katikati ya dereva na
abiria kushoto. Pale, wanafunzi
huwa wanajazana.

Mara nyingi baadhi ya
‘madenti’ hasa darasa la kwan-
za na la pili wanakuwa wame-
shamaliza nauli zao zote. Ma-
konda wa sasa wanajua hilo.
Watachukua nauli za wanafun-
zi ambao ni wakubwa kidogo,
lakini wale wadogo akiona wa-
nazunguka, wanajitafuta sana,
wanajua tayari wameshakula
pesa ya nauli kwa kununua ‘ice
cream’, karanga au ubuyu, ana-
muacha tu.

Juzi nilimuona kondakta ak-
ishuka kwenye daladala lake
lililojaa na watu walikuwa wa-
naligombea huku mvua kubwa
ikinyesha. Akaenda kumn-
yakua mwanafunzi mdogo wa
kike aliyekuwa kituoni na ali-
kuwa ameloa.

Asingeweza kabisa kugom-
bea basi, akamnyanyua na
kwenda kumpitishia kwenye
mlango wa dereva. Wengi
wakashangaa na kupongeza.

Mara nyingi tumekuwa tuki-
wasema sana makonda wa
daladala kutokana na baadhi
ya tabia zao ambao zimekuwa
kero kwa jamii. Lakini, wan-
apofanya vizuri tumeshindwa

kuwapa haki yao.
Kwa hili wanastahili sifa.
Wamebadilika kabisa! Siyo

wale ambao tulikuwa tunawa-
fahamu huko nyuma. Hawa
ndiyo makonda wa kisasa.
Hongereni sana. Endeleeni na
moyo huohuo.
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LHRC yataka sheria 5

kupinga ukatili

Na Jenifer Gilla

KITUO cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC),
kimeiomba serikali kutunga sheria mahususi ya kupinga
ukatili wa kijinsia na wa majumbani.

Pia imeiomba serikali kurekebisha sheria zote kan-
damizi kwa wanawake zinazoendelea kusababisha
changamoto katika ufikiwaji wa usawa wa kijinsia na
ufurahiaji wa haki za wanawake ikiwamo sheria ya ndoa
na mirathi.

Kadhalika, imetaka kutunga sheria au sera kuruhusu
watoto wanaopata ujauzito kurudi shule kikamilifu, ili
kukata gurudumu la umaskini litakaloendelea kuwawe-
ka katika hatari ya kufanyiwa ukatili.

Hayo yamebainishwa katika tamko lililotolewa na kit-
uo hicho jana ikiwa ni kuadhimisha siku 16 za kupinga
ukatili wa kijinsia unaoendelea kushika kasi nchini hasa
kwa makundi ya wanawake na watoto.

“Jeshi la Polisi liendelee kuboresha mifumo ya ukusan-
yaji taarifa kuhusu mauaji ya makusudi ya wanawake na
kutengeneza miongozo inayozingatia hali halisi hasa ka-
tika ukusanyaji wa matukio ya mauaji ya wanawake kwa
kuyatenganisha na mauaji ya kawaida,” ilisema sehemu
ya tamko hilo.

Vilevile kituo hicho kiliitaka jamii kuupaza sauti dhi-
di ya aina yoyote ya ubaguzi na ukatili na kuachana na
mila potofu na zilizopitwa na wakati zinazowaweka wa-
nawake, wasichana na watoto katika hatari ya kufanyiwa
ukatili.

LHRC pia iliwataka wanawake kuendelea kuwa mashu-
jaa dhidi ya ubaguzi na kushirikisha jamii kuondoa aina
zozote za ukatili na kutoa taarifa pale wanapoona ma-
tendo hayo yanafanyika.

Tamko hilo pia limeeleza kuwa mwaka 2021 Tan-
zania imeshuhudia kuongezeka kwa vitendo vya uka-
tili wanawake na watoto wakiwa waathirika, ikirejelea
Taarifa ya Haki za Binadamu ya mwaka 2021 kuwa ku-
likuwa na matukio 23,685 ya ukatili dhidi ya wanawake
kwa mwezi Januari hadi Desemba kukiwa na ongezeko
la matukio 2,859.

Taarifa ya Jeshi la Polisi ya mwaka 2022 iliripoti
matukio 472, 544 kwa mwaka 2018, 487 kwa mwaka
2019, 531 kwa mwaka 2020 na 554 kwa mwaka 2021 ya
mauaji ya wanawake kutokana ukatili wa wenza, uchawi
na imani za kishirikina, mauaji yasiyo ya wenza masham-
bulio ya wanawake.

Tamko hilo limetaja mikoa inayoongoza kwa uka-
tili huo kuwa ni Arusha, Manyara, Lindi, Tanga na Te-
meke (mkoa wa kipolisi), sababu kuu ikiwa ni wivu,
kulazimisha tendo la ngono, pombe na ulevi, matatizo
ya akili, umaskini, ukosefu wa uwezeshaji uchumi kwa
mwanamke, ushirikiano na mila na desturi zilizopitwa
na wakati. Pia tamko limesema sheria kandamizi kama
ile ya mirathi ya kimila, sheria ya ndoa na kutokuwapo
kwa sheria maalumu ya ukatili wa kijinsia au ukatili wa
majumbani kumeendelea kuleta changamoto katika ku-
pambana na vita hiyo.

Nyingine kuwa ni kutotekelezwa kwa sheria na kanuni
zilizoko kama ya kanuni za mahakama zinazotaka uka-
milishwaji wa kesi zinazohusu wanawake kuisha ndani
yamiezi sita na sheria ya mtoto.

Aidha, ametaja sababu nyingine kuwa ni kutokuwapo
kwa uhuru wa kiuchumi wa wanawake, kukosa elimu ya
teknolojia, kung'ang’ania kwenye ndoa au uhusiano usio
salama kwa kuogopa jamii.

Aidha, LHRC imepongeza juhudi zinazoendelea
kuchukuliwa na serikali kukabiliana na vita hiyo ikiwa-
mo kuridhia mikataba ya kimataifa ikiwamo wa kup-
inga aina yoyote ya ubaguzi dhidi ya wanawake na wa
haki za wanawake Afrika au maarufu Maputo Protocol.

Dunia inaadhimisha siku 16 za ukatili wa kijinsia kuan-
zia Novemba 25 hadi Desemba 10, mwaka huu, ikion-
gozwa na ujumbe wa “Tuungane pamoja kuendeleza
harakati za ukatili dhidi ya wanawake na wasichana.

Ujumbe wa Tanzania ni “Kila uhai una thamani. Kome-
sha mauaji ya wanawake na ukatili dhidi ya wanawake
na watoto”.
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Msafara ukiingia kwenye viwanja vya Chuo Kikuu cha Ardhi (ARU), kwa ajili ya mahafali ya 16 ya chuo hicho,
mkoani Dar es Salaam juzi. Wahitimu 943 walitunukiwa shahada za awali, uzamili na uzamivu. PICHA: JOSEPH

MWENDAPOLE

TANESCO yapokea mtambo wa MW 20

Na Maulid Mmbaga

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), limepokea mtambo kutoka
Marekani wenye uwezo wa kuzali-
sha megawati 20 za umeme ambao
utafungwa katika kituo cha kuzali-
sha umeme kwa kutumia gesi asilia
cha Ubungo III.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
na TANESCO jana, mtambo huo
uliwasili nchini Desemba 3, mwaka
huu, na kwamba utasaidia kukabili-
ana na upungufu wa umeime.

Pia taarifa hiyo ilisema shirika li-
naendelea vizuri na majaribio ya
mitambo miwili katika kituo cha
upanuzi cha Kinyerezi I ambacho
kwa sasa kinaingiza megawati 65 ka-
tika gridi ya taifa.

“Tunategemea hadi kufikia mwis-

honi mwa Desemba, 2022 mitambo
hii itakuwa ikizalisha megawati 90.
Pia bado tunaendelea na matengen-
ezo ya mitambo miwili ya Ubungo
III. Baada ya kukamilika mwishoni
mwa Desemba, itazalisha megawati
40,” ilisema.

Iliongeza kuwa shirika linat-
egemea mitambo mingine miwili
itaanza kufanya kazi katika kituo cha
upanuzi cha Kinyerezi I kuanzia Feb-
ruari, 2023 ili kuingiza megawati 90
katika gridi ya taifa.

Aidha, taarifa hiyo ilisema ujenzi
wa mradi wa bwawa la kufua umeme
la Julius Nyerere (JNHPP) unaende-
lea kwa kasi na kwa sasa utekelezaji
wake umefikia asilimia 77.

Illisema ujenzi wa bwawa hilo
utakapokamilika, litakuwa na uw-
ezo wa kuzalisha megawati 2,115 na
kwamba zitasaidia nchi kuwa na ni-

shati hiyo ya uhakika na ya kutosha
kwa matumizi ya kawaida, viwanda
na hata kuuza nchi za jirani.

“Hali ya ukame nchini bado ipo
kwa kuwa mvua zinazoendelea ku-
nyesha katika mikoa ya Iringa, Do-
doma, Njombe, Morogoro, Tanga
na Kilimanjaro ambako ndipo ma-
bwawa yetu ya kufua umeme ya Ki-
datu, Kihasi, Mtera, Pangani, Hale na
Nyumba ya Mungu yaliko hazijawa
za kutosha kuongeza kiwango cha
uzalishaji umeme.

“Iwapo mvua zitanyesha za ku-
tosha na matengenezo yaliyobakia
kukamilika kama yalivyopangwa,
basi tunatarajia kiasi cha upungufu
wa umeme kitaendelea kupungua.
Tutaendelea kutoa taarifa ya hali ya
umeme na ratiba ya upungufu wa
umeme kadri inavyozidi kuimarika,”
ilisema.

KABWELA

]
— | VOMBE LADUNIA LA H—
MWAKA HUU NAPO UKINILETEA
MTOTO WA NJE,NAKUSAFIRIA
MSUMBIUI.

— | ACHANA NA SHAURI 78 L—
CWENYE 'MA-FESBUKL' NITAANZA
KUKUNYIMA BANDO/
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Vigogo chali NEC CCM

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAKATI Samia Suluhu Has-
san, amechaguliwa kuwa
Mwenyekiti wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), baadhi ya
vigogo wa zamani na wasasa
wamepigwa mweleka katika
kinyang’anyiro cha Ujumbe
wa Halmashauri Kuu ya Taifa
(NEC) ya chama hicho.

Aidha, Rais wa Zanzibar,
Dk. Hussein Ali Mwinyi na
Kanali mstaafu Abdulraha-
man Kinana, wamechaguli-
wa kuwa Makamu Wenyeviti
wa CCM Tanzania Bara na
Tanzania Visiwani.

Katika matokeo hayo, Sa-
mia alipata kura 1,914 huku
kura moja ikiwa ya hapana.
Dk. Mwinyi alipata kura 1,912
kati ya 1915 zilizopigwa, huku
tatu zikiwa za hapana na Ki-
nana alipata kura 1,913 kati ya
1,915 huku mbili zikimkataa.

VIGOGO CHALI

Katika uchaguzi huo, baa-
dhi ya vigogo wakiwamo
wajumbe wa Sekretarieti
ya NEC na mawaziri, naibu
mawaziri wa sasa na wa
zamani wameangukia pua
katika kinyang’anyiro hicho.

Wajumbe wa Sekretarieti
ya NEC walioangushwa ni
Dk. Moudline Castico (Ka-
tibu wa Oganaizesheni) na
Kanali mstaafu Ngemera
Lubinga (Katibu wa Siasa
na Uhusiano wa Kimataifa)
na Katibu Mkuu wa Umopja
wa Wanawake Tanzania
(UWT), Mwalimu Queen
Mlozi. Mwanachama wa
CCM maarufu mwingine ali-

yeangushwa ni Naibu Spika
wa Baraza la Wawakilishi,
Mgeni Hassan Juma.

Mawaziri na naibu mawa-
ziri wa zamani na wa sasa
walioangushwa ni William
Lukuvi, Balozi Amina Salum
Ali, Japhet Hasunga, George
Simbachawene, Balozi Ali
Abeid Karume, Mudhihir
Mudhihir, Stephen Masele,
Daniel Nsanzugwanko, Deo
Ndejembi na Geoffrey Miz-
engo Pinda, Jumanne Gagini
na Ritha Mlaki.

Wengine maarufu walio-
angushwa ni Tarimba Ab-
bas, Haji Manara, Francis
Nanai, Ismail Aden Rage,
Murtaza Mangungu, Jerry
Silaa, Deo Mwanyika, Jack-
son Kangoye, Iddi Azan na
Beno Malisa.

Katika kundi la wanawake
Tanzania Bara, walioshind-
wa ni Assumpta Mshama,
Zena Yusuph (Shilole), Ter-
esia Mtewele, Asha Baraka,
Angel Akilimali, Namelock
Sokoine, Khadija Taya (Kei-
sha), Sophia Simba, Amina
Mollel, Shyrose Bhanji.

Wanaume katika kundi la
Tanzania Bara, walioshind-
wa ni Hamis Mkotya, Has-
san Bumbuli, Murtaza Man-
gungu, Haji Manara, Jackton
Manyerere, Fredy Ngajilo
(Vunja Bei), Fredy Mwaki-
bete (Naibu Waziri wa Ujen-
zi na Uchukuzi), Nyambari
Nyangwine na Shaffi Dauda.

WAIBUKA KIDEDEA

Wakati vigogo hao waki-
angushwa, wajumbe wa Sek-
retarieti ya NEC ni Abdullah

Sadala Mabodi (Naibu Ka-
tibu Mkuu Zanzibar), Shaka
Hamdu Shaka ambaye ni
Katibu wa Itikadi na Uenezi
na Christina Mndeme (Naibu
Katibu Mkuu Tanzania Bara,
waliibuka kidedea Kkatika
uchaguzi huo.

Walioshinda katika kundi
la Wanawake Zanzibar na
kura kwenye mabanoi ni Dk.
Saada Mkuya (653), Tabia
Mwita (666), Najma Murtaza
Giga (686), Leila Ngozi (702),
Amina Hamis Omary (579) na
Mvita Mustapha Ali (547).

WANAUME ZANZIBAR

Katika kundi la Wanaume
Zanzibar, walioshinda ni Wa-
ziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Makame Mbarawa
(798), Issa Haji Ussi(704),
Joseph Abdalla Meza (701),
Shaka (698), Mohamed Said
Mohamed (651), Naibu Wa-
ziri Ofisi ya Makamu wa Rais,
Hamza Khamis Chilo (637).

Wengine ni Amin Salum
Amour (610), Mohamed Ha-
bib Mohamed (583), Mba-
rouk Nassor Mbarouk (554),
Abdulhafar Idrissa Juma
(521), Nasir Ali Juma(419),
Khamis Mbeto Khamis (416),
Mbaraka Saidi Rashid (379),
Abdullah Sadala Mabodi
(363).

KUNDI LA BARA WA-
NAWAKE

Walioshinda  wanawake
ni Naibu Katibu Mkuu CCM
Bara, Christina Mndeme
(761), Waziri wa Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi
Dk. Angeline Mabula (770),

Waziri wa Uwekezaji, Viwan-
da na Biashara Dk. Ashatu
Kijaji (764), Hellen Makungu

Bogohe (755), aliyewahi
kuwa Waziri wa Habari,
Utamaduni na Michezo,

Fenella Mukangara (747) na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais,
Tawala za Miko na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Angellah
Kairuki (730).

WANAUME BARA

Katika kundi la Wanaume
Tanzania Bara, walioshinda
ni Igaga Mahenda (845),
Waziri wa Ulinzi na Jeshi
la Kujenga Taifa, Innocent
Bashungwa (720), Stephen
Wasira (680), Mbunge wa
Geita Joseph Musukuma
(587), aliyewahi kuwa Mkuu
wa Wilaya ya Iringa, Rich-
ard Kaselela (574), Wambura
Mwita (545) na Waziri wa
Kilimo, Hussein Bashe (510).

Wengine ni Waziri wa
Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye (508), Mbunge wa
Kawe, Josephat Gwajima
(497), Waziri wa Nishati, Jan-
uari Makamba (452), Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba (450),
aliyewahi kuwa Mkuu wa
Wilaya ya Kahama, Anam-
ringi Macha (435) na Mkuu
wa zamani wa Wilaya ya
Babati, Dk. Ibrahim Msengi
(415).

Walioshinda  wanawake
Tanzania Bara ni Dk. Angeli-
na Mabula, Dk. Ashatu Kika-
ji, Christine Mndeme, Hellen
Bogohe, Dk. Fenela Mukan-
gara na Angellah Kairuki.

Taarifa za

wafungwa,
mahabusu
Kidijitali

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Magereza linatarajia kuan-
zisha mfumo wa kielektroniki wa
uchukuaji wa taarifa wafungwa na
mahabusu ili kuimarisha utendaji na
kuondoa malalamiko kwa wananchi.

Mkuu wa Jeshi la Magereza,
Kamishna Jenerali Mzee Ramadhan
Nyamka, alisema hayo jana wakati
akifungua mafunzo ya kuwajengea
uwezo maofisa magereza, askari na
watumishi raia kuhusu Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA).

Alisema jeshi hilo litakuja na
mfumo wa uchukuaji wa taarifa za
wafungwa na mahabusu na hiyo
ni kutaka kupunguza msongamano
wa mahabusu ikiwamo kuepusha
malalamiko.

“Tulijaribu kuwa na mfumo huu
awali [akini haukuendelea kwa vile
tulikuwa bado hatujajipanga vizuri
lakini sasa mfumo huo utakapoka-
milika utasaidia sana kuboresha
utendaji,” alisema Nyamka.

Alisema katika mwaka wa fedha
2022/23, serikali imelitengea jeshi
hilo Sh. bilioni tano kwa ajili ya ku-
funga vifaa vya upekuzi na kamera
za ulinzi (CCTV).

Kamishna Jenerali Nyamka
(pichani) alisema baada ya mfumo
huo kufungwa, vilio vya wabunge
vitapungua kutokana na kulalamikia
mfumo huo uwapo.

“Mara nyingi vilio vya wabunge
vilikuwa jeshi kuja

na mfumo wa
kisasa ili kuondo-
kana na mfumo wa
upekuzi tulio nao,”
alisema Nyamka.

Pia alisema jeshi
hilo liko mstari wa
mbele kuendana na
kasi ya mabadiliko
va TEHAMA.

“Kuwapo na

mafunzo ya kuto-
sha kwa wataalamu wa TEHAMA
nje va idara ili kuwajengea uwezo
zaidi kwenye maeneo muhimu kama
‘cyber security’ na ‘digital forensic’,”
alisema.

Alisema kuwa Kkitengo cha
TEHAMA makao makuu vya jeshi
kimekuwa mstari wa mbele
kuhakikisha kinatoa huduma kwa
vitengo vingine ili kufanikisha
shughuli za kila siku kwa kuzingatia
sheria ya nchi.

Pia alisema katika mwaka huu
wa fedha, mfumo wa matumizi ya
ofisi mtandao yataanza na kwamba
mfumo huo utapunguza gharama
za matumizi ya karatasi na kutoa
huduma kwa haraka na ufanisi.

“Kila ofisa, askari anapatiwa
kitambulisho cha kazi kulingana na

cheo chake. Kila mtumishi kupatiwa
barua pepe va serikali na kuacha
kutumia barua pepe binafsi na zoezi
hilo limeanza kwa wanasheria wote
wa Jeshi la Magereza na awamu
itakayofuata ni watumishi wote wa
jeshi hili,” alisema.

Nyamka alisema pia jeshi hilo
l[itakuwa na kanzi data ya pamoja
iliyounganishwa na mfumo wa
utumishi hilo litarahisisha kupata
taarifa za watumishi kwa haraka na
kwa usahihi.
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TIRA yaipongeza
TTCL huduma
bima simu
mKononi

Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Usimam-
izi wa Bima nchini Tanza-
nia (TIRA), imeipongeza
Kampuni Tanzu ya Shirika
la Mawasiliano Tanzania
(TTCL Corporation) T-
Pesa kwa kuanzisha hu-
duma za bima ijulikanayo
kama Bima ya T-Pesa kupi-
tia mtandao wa simu za
mkononi.

Pongezi hizo zimetole-
na Kamishna wa TIRA,
Dk. Baghayo Saqware, al-
ipokuwa akizindua rasmi
huduma ya Bima ya T-Pesa
inayotolewa na Kampuni
ya T-PESA kwa kushiriki-
ana na kampuni za bima.

Alisema kwa huduma
hiyo ya T-Pesa inakuwa ni
moja ya watoa elimu ya
bima nchini, kwani itaku-
wa na kazi ya kusimamia
uhai, uhimilivu na uende-
levu wa soko la bima, kwa
lengo la kuchangia ukuaji
wa sekta ya bima.

“Nawapongeza kwa
kuwa sehemu ya watoa
elimu ya bima hapa nchi-
ni, tuna kazi ya kusimamia
uhai, uhimilivu na uen-
delevu wa soko la bima,
ili kuwezesha kukua kwa
sekta ya bima,” alisema na
kuongeza:

“Lazima kuwe na mi-
kakati ya kusajili watoa
huduma wa bima mbalim-
bali, ambao pia wanaweza
kuwafikia wananchi wa-
hitaji sehemu mbalimbali
hapa nchini.” Dk. Saqware
alisema TIRA imevutiwa
zaidi na huduma hizo
za Bima ya T-Pesa kwani
baadaye itawanufaisha pia
wakulima, wafugaji pamo-
jana wavuvi licha ya kutoa
huduma nyingine za bima
kwa jamii. “Wananchi wa-
nahitaji elimu ya bima vi-
zuri, hivyo ni matarajio ya
serikali T-Pesa pamoja na
washirika wenu mtakwen-
da kutimiza azma yenu
nzuri kwa kufuata weledi
wenye kuzingatia sheria
za bima za nchi,” alisisitiza
Sagware.

Aidha, kamishna huyo
alisema serikali inataka
huduma za bima ziwe se-
hemu ya utatuzi wa ma-
tatizo ya jamii, ikiwamo
kuondoa umaskini na
kuongeza utajiri kwa wa-
nanchi.

Mkurugenzi wa T-pesa,
Lulu Mkudde, alisema
T-Pesa kwa kuanzia ita-
toa huduma za bima ya
magari, bima ya nyumba,
bima za ajali.

Mwenyekiti wa
Kampuni ya Let-
shego Holding,
Philip Odera
(kushoto), aki-
kabidhi vifaa tiba
mbalimbali vyenye
thamani ya Sh.

| milioni 50 kwa

' Mganga Mkuu wa

1 MkoawaDares
Salaam, Dk. Rashid
Mfaume, kwa
ajili ya wagonjwa
watoto katika
Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH)
juzi. Kulia ni Mku-
rugenzi wa MNH,
Prof. Mohamed
Janabi. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Kesi kina Mdee kuendelea Machi 6

Na Grace Gurisha

AHAKAMA Kuu,
Masjala Kuu Dar es
Salaam imeahirisha
kesi kupinga kuvuli-
wa uanachama iliyofunguliwa
na wabunge 19 wa Viti Maalum
kupitia Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) hadi
Machi 6, 2023 kwa sababu wakili
wa chama hicho hakuwapo.

Kesi hiyo ilitakiwa kuendelea
kusikilizwa jana mbele ya Jaji
Cyprian Mkeha na Mbunge Jesca
Kishoa (33) alitakiwa kuendelea
kuhojiwa na jopo la mawakili
kuhusiana na kiapo chake ali-
chokiambatanisha kwenye kesi
hiyo, lakini ilishindikana kuen-
delea.

Kesi hiyo namba 36 ya mwaka
2022, iliahirishwa hadi mwakani
kwa sababu mmoja wa mawakili
wa chama hicho, Peter Kibata-
la, yuko kwenye kesi za vikao
maalum vya mahakama mkoani
Mwanza.

Kibatala alitoa taarifa hiyo kwa

mahakama na pande zote za kesi
hiyo, wakakubaliana kesi hiyo
iendelee kusikilizwa Machi 6,
2023.

Julai 29, mwaka huu, Wakili
Kibatala aliiomba mahakama
kuwahoji wabunge wanane kati
ya 19 kutokana na viapo vyao
walivyoviwasilisha mahakamani
hapo ambavyo wameviambat-
anisha kwenye kesi hiyo.

Kibatala aliwataja wabunge
hao kuwa ni Grace Tendega, Nus-
rat Hanje, Cecilia Pareso, Hawa
Mwaifunga, Esther Matiko, Es-
ther Bulaya, Jesca Kishoa na Hali-
ma Mdee na mahakama ilikubali
ombi hilo.

Hadi sasa, jopo la mawakili wa
CHADEMA tayari limeshawa-
hoji Tendega, Hanje, Pareso
na Mwaifunga na ambao bado
hawajahojiwa kabisa ni Esther
Matiko, Esther Bulaya na Halima
Mdee.

Wakati wabunge hao wanaho-
jiwa na Kibatala, walidai kuwa
wao ni wanachama halali na wa-
nakipenda chama hicho ndiyo

maana walikisotea sana hadi
kukaa mahabusu na pia walidai
wao si machizi kuwa wajipeleke
Dodoma kuapishwa bila kupit-
ishwa na chama.

Mdee na wenzake walifun-
gua shauri hilo Julai 22, 2022
wakiomba mahakama hiyo ipi-
tie mchakato na uamuzi wa ku-
wafukuza uanachama na kisha
itoe amri tatu.

Katika shauri hilo, wabunge
hao wanaiomba mahakama iten-
gue mchakato na uamuzi wa ku-
wavua uanachama na pia iwala-
zimishe CHADEMA kuwapa haki
ya kuwasikiliza.

Pia wanaomba amri ya zuio
dhidi ya Spika wa Bunge na
Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC)
kutokuchukua hatua yoyote hadi
malalamiko yao yatakapotolewa
uamuzi.

Pamoja na mambo mengine,
wabunge hao wanadai kuwa
mchakato na uamuzi wa ku-
wafukuza uanachama haukuz-
ingatia matakwa ya kisheria na
misingi ya haki, wakidai kuwa

hawakupewa haki ya kusikilizwa.

Katika kiapo, Mdee ana-
dai kuwa Novemba 25, 2020
CHADEMA walimtumia barua ya
maelezo ya makosa yake kupitia
mtandao wa WhatsApp na kum-
taka ahudhurie kikao cha Kamati
Kuu kilichopangwa kufanyika
Novemba 27, 2020, ikiwa ni taari-
fa ya siku mbili tu.

“Kutokana na hasira na vitisho
vya usalama wake na kauli za
Katibu Mkuu wa CHADEMA kwa
umma kuwa ni wasaliti matokeo
yake wanachama wa Chadema
walianza kutoa vitisho kwa ki-
wango cha kushutumiwa na hata
kuitwa Covid- 19,” kilidai kiapo
cha Mdee.

Mdee anadai kuwa kutokana
na hayo, aliingiwa na hofu ya
kushambuliwa na wanachama
wa CHADEMA waliochochewa
na kauli za viongozi akiwemo Ka-
tibu Mkuu, John Mnyika.

Mdee pia anadai kwamba mara
tu baada ya kula kiapo, Novemba
24, 2020, Mnyika alimtaja yeye
na wenzake 18 kama wasaliti.

Waandishi wa habari wahakikishiwa usalama

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI  imewahakikishia
uhuru na usalama waandishi wa
habari nchini wakati wa kutimi-
za majukumu yao, huku ikiwa-
sisitiza kuandika habari bila hofu
yoyote na kuibua vitu ambavyo
haviko sawa katika jamii kwa ajili
ya kuchukuliwa hatua.

Hayo yalisemwa jana mkoani
Dar es Salaam na Msemaji Mkuu
wa Serikali, Gerson Msigwa,
wakati akifungua Mkutano Mkuu
Maalumu wa Muungano wa
Klabu za Waandishi wa Habari
Tanzania (UTPC), uliowaleta
pamoja viongozi wa klabu
za waandishi wa habari nchini
kujadili masuala mbalimbali ya
tasnia hiyo.

Alisema serikali haipuuzi kazi
nzuri zinazofanywa na waandi-
shi wa habari, huku ikiwasisitiza
kuandika na kuchapisha habari
kwa kujiamini.

“Zingatieni kuandika habari
zenye ukweli, zisizo na uchoche-
Zi, 7isizo na nia ovu na zenye
kujenga nchi yetu badala ya
kuibomoa, watu wa kuitangaza
vizuri Tanzania ni waandishi wa
habari,” alisema na kuongeza:

“Niwapongeze sana vyombo
vya habari mmekuwa imara,
hamjachukuliwa na upepo wa
upotoshaji kwenye mitandao ya
jamii, hii ndio taaluma, habari in-
ayosambazwa iwe imeandaliwa
kwa weledi, ikusanywe, ichakat-
we na kutangazwa kitaalamu,”
alisisitiza Msigwa.

Alisema ufanishi wa waandishi
wa habari utakuja pindi wataka-
pofanya kazi zao kwa weledi,
akieleza kuwa kazi nzuri ya wel-
edi ndiyo itakifanya chombo cha
habari kuwa salama na mbaya
ndiyo itakayokiingiza chombo
kwenye matatizo.

Aidha, aliwapongeza UTPC
kwa kuhakikisha waandishi wa

habari wanafanyakazi kwa wel-
edi na kufuata maadili na uwa-
jibikaji kwa wananchi na kutoa
mchango mkubwa katika taifa
lenye maendeleo makubwa.

Pia, alieleza kwamba anatam-
bua katika tasnia ya habari kuna
changamoto, ikiwemo ya sheria
zinazohusu vyombo vya habari
kwamba zinahitaji kurekebish-
wa.

“Niwahakikishie dhamira ya
serikali inayoongozwa na Rais
Dk. Samia Suluhu Hassan, ni
kutengeneza mazingira wezeshi
kwa vyombo vya habari kufanya
kazi bila bugdha yoyote,” alisema
na kuongeza:

“Rais Samia ameshamuagiza
Waziri wa Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari, Nape
Nnauye kukutana na wadau wa
sekta ya habari na kujadili
namna ya kuziboresha sheria
ambazo sio rafiki kwa tas-
nia ya habari, ikiwemo sheria

ya huduma ya habari namba
12 ya mwaka 2016, alibainisha
Msigwa.

Kwa mujibu wa Msigwa, vikao
kadhaa kati ya serikali na wadau
vimeshafanyika, na kwamba
majadiliano ngazi ya wadau ya-
meshakamilika, akieleza kuwa
wizara ya habari inajiandaa ku-
wasilisha bungeni mabadiliko ya
sheria hiyo, ili wabunge wakiri-
dhia waendelee na utekelezaji
wake.

Vile vile, alihakikisha kwamba
serikali itaendelea kufanya kazi
kwa ukaribu na wadau wa habari
kuhakikisha matatizo ya kitaal-
uma yanayowakabili yanatatu-
liwa.

Rais wa UTPC, Deogratius
Msokolo, alisema umoja huo
utaendelea kuwanoa waandishi
wa habari katika kuwaongezea
uelewa kitaaluma katika
utekelezaji wa majukumu yao
kwa kuzingatia weledi.
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Gajima: Iwe albu mwaname asiposukuma ajenda ya ukatili

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Maen-

deleo ya Jamii, Jin-

sia, Wanawake na

Makundi Maalum,
Dk. Doroth Gwajima, amesema
iwe ni aibu kwa mwanamke
anayeshindwa kusukuma ajenda
ya wanawake na kupinga ukatili
wa kijinsia nchini.

Aidha, ametaka kila ajenda
kwenye kila kikao kuanzia ngazi
ya mtaa kuwa na masuala ya
ukatili wa kijinsia ambayo yana-
jadiliwa na kuwekewa mikakati
ya kukabili.

Akizungumza hivi karibuni
wakati wa kongamano la wa-
nawake na uongozi, katika maa-
dhimisho ya siku 16 za kupinga
ukatili wa kijinsia, lililoandaliwa
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP).

Alisema haitakuwa na maana
kuwa na wanawake kwenye nga-
zi mbalimbali za uongozi halafu
agenda zinazowahusu zinapoku-
ja wasizungumze kueleza mam-
bo yanayowahusu kwa uwazi na
yapate nafasi.

“Ni lazima tufikie vipaumbele
vyetu, lazima tuwe na wanawake
wengi  viongozi.  Tutafakari
vipaumbele vyetu kwa kadri ya
mazingira yetu. Tabia ya jamii
kufumbia macho ukatili baada

ya kujazwa hofu haikubaliki,”
alisema na kuongeza:

“Alisema kesi nyingi zinamali-
zwa kifamilia wakati aliyetend-
ewa ukatili ameshaathirika mai-
sha yake yote, wazazi tuongee na
watoto wetu bila hofu, kizazi cha
sasa sio cha zamani,” alisema Wa-
ziri Gwajima.

Awali, Mkurugenzi Mtendaji
wa TGNP, Lilian Liundi, alisema
ni muhimu viongozi wanawake
kuendelea kuonyesha mfano
katika vita dhidi ya ukatili wa ki-
jinsia.

“Nafahamu hata ninyi kuna
wakati mnakumbana na vitendo
hivi ndio maana kiongozi mwa-
namke anafahamu ubaya wa
ukatili wa kijinsia kwani wengi
tumepitia kwa njia moja au ny-
ingine,” aliwaambia viongozi
hao,

“Uharibifu wa mazingira na
mabadiliko ya tabianchi hayajat-
uacha salama katika suala la uka-
tili wa jinsia, wanawake na wasi-
chana wanapitia ukatili wakati
wanahangaika kutafuta nishati
ya kupikia yaani kuni,” alisema
na kuongeza:

“Wanawake wanabakwa na
kupigwa huko msituni wakati
wanasaka kuni, pia wanaporejea
nyumbani hawako salama wana-
pata vipigo kwa wenzi wao huku
wengine wakikaguliwa kama

waligawa ngono wakiwa kwenye
zoezi la kusaka kuni.

“Kwa nishati hii adhimu ku-
sogea mbali kutokana na mab-
adiliko ya tabia nchi wanawake
hutumia muda mwingi kutafuta
kuni huku majukumu ya kutoa
huduma za kifamilia na kijamii
yakiwa bado yanawaelemea.”

Liundi alisema ni muhimu
kujadili na kuwekeza katika
teknolojia na ubunifu, ili kupata
nishati mbadala ya bei nafuu
kuwanusuru wanawake na wasi-
chana na ukatili wa jinsia.

“Maji ni changamoto ambayo
inachangiwa na mabadiliko ya
tabianchi. Wanawake wana-
tumia muda mrefu, wanapigwa,
wanaombwa rushwa ya ngono,
masaa mengi ya kutafuta maji
yanawaongezea mzigo wa ma-
jukumu. Ni muhimu kutafuta
ufumbuzi wa changamoto hizi
ili kupunguza ukatili wa kijinsia,”
alisema.

Aidha, alisema maendeleo ya
sayansi na teknolojia yamekuja
na aina mpya za ukatili wa jinsia
hususan kwenye mitandao ya
kijamii na kwamba ni muhimu
kuwa na hatua za haraka kwa
kutafuta ufumbuzi wa tatizo hilo
linalokuwa kwa kasi.

Mwenyekiti wa Bodi ya TGNP,
Gema Akilimali, alisema ukatili ni
janga la kitaifa hususani mataifa

ya Kiafrika, na kwamba vifo vin-
gi, ulemavu, udhalilishaji udun-
ishaji wa utu wa wananawake,
wasichana na watoto kutokana
na vitendo vya ukatili wa kijinsia :
ukiwemo ubakaji na ulawiti.
“Theluthi ya wanawake wa- :
nakumbana na ukatili kutoka
kwa wenzi au marafiki. Taarifa :
ya Kituo cha Haki za Binadamu :
mwaka 2021 inaonesha kuwakila :
siku takriban wanawake 30 wa- :
nakabiliwa na ukatili wa kijinsia,”
alisema na kuongeza: i
“Ukatili dhidi ya wanawake :
unaathari kubwa sana si tu kwa
wanawake bali pia katika uchumi
wa nchi na maendeleo na usta- :
wi wa jamii kwa ujumla. Utafiti :
uliofanywa na UN Women 2013,
upotevu wa uzalishaji unaosaba-
bishwa na ukatili wa Kkijinsia :
unakadiriwa kuwa kati ya asil-
imia 1.2 ya pato la taifa la Brazili :
na Tanzania na asilimia 2 kwa
upande wa nchi ya Chile.” i
Akilimali alisema taarifa ya :
Maendeleo ya Binadamu Afrika :
(2016) inasema nchi za Afrika :
zinapoteza zaidi ya Dola za Mare-
kani milioni 95 kwa mwaka kwa
kutokuzingatia usawa wa kijinsia. :
Mwenyekiti huyo aliwaomba :
wataalamu kuendelea kubuni ni- :
shati mbadala yenye nafuu kwa
wananchi wa kipato cha chini, ili
kupunguza matumizi ya kuni.

"W Naibu Katibu

Mkuu wa Wiz-
ara ya Fedha na
Mipango (Sera),
Lawrence Maf-
uru (kushoto),
akimpongeza
Mkurugenzi

wa Fedha wa
Benki ya Absa
Tanzania, Obedi
Laiser, wakati
wa uzinduzi wa
ripoti ya Absa
va Viashiria
vya Masoko ya
Fedha Afrika, ji-
jini Dar es Sa-
laam jana. Kulia
ni Mkurugenzi
wa Masoko ya
Kifedha wa
Absa, Esther
Maruma. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

¢ ya wilaya ambako
: hairuhusiwi.

: RC Songwe aanza

. uchunguzi tukio DC
: kumpiga msichana
§ Na Mwandishi Wetu

OFISI ya Mkuu wa Mkoa wa
Songwe, imesema inafuatilia

¢ tuhuma zinazomkabili Mkuu wa

wilaya hiyo, Simon Simalenga,
za kudaiwa kumpiga makofi msi-
Chana Frolencia Chrispin (20),

: kumjeruhi jicho la kulia.

Frolencia aliliambia Nipashe
Jumatatu kuwa, Mkuu wa wilaya

¢ hiyo alimpiga makofi siku ya
: Alhamisi baada ya kukaa pem-

bezoni mwa ukuta wa jukwaa,
Kata ya Mkwajuni, Makao Makuu
inadaiwa

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-

: tolewa jana na Kaimu Mkuu wa

Kitengo cha Mawasiliano serika-

¢ lini, Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa

Songwe, Baraka Mwashambwa,
vyombo vya dola vinafuatilia
jambo hilo.

“Ofisi ya Mkuu wa Mkoa im-

i eona taarifa ambayo imesam-
: baa kwenye mitandao ya kijamii

kuhusu tukio la kupigwa kwa
msichana anayeonekana kutoa
maelezo kwenye mitandao ya

: kijamii kwamba kapigwa na ku-
¢ jeruhiwa na Mheshimiwa Mkuu
¢ wa Wilaya ya Songwe,”
: taarifa hiyo.

ilisema

Aidha, ilisema kutokana na

¢ video hiyo, ofisi hiyo inawataari-
¢ fu wananchi kuwa vyombo vya
¢ dola vinafuatilia jambo hilo na
¢ kuwaomba wawe watulivu ka-
¢ tika ufuatiliaji ukiendelea.

Kutokana na madai hayo juzi,

: Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
¢ Jinsia, Wanawake na Makundi
* Maalum, Dk. Doroth Gwajima,
: alisema
. kikosi kazi cha ustawi wa jamii
¢ kulifuatilia sakata hilo na kubaini
¢ lina ukweli. Waziri Gwajima alise-
: ma ametuma kikosi kazi hicho
: kiende nyumbani kwa msichana
¢ huyo ili kumpa ushauri wakati
. shauri hilo likiendelea.

tayari ameshatuma

Frolencia aliliambia gazeti hili

¢ kuwa tukio lilitokea baada ya
¢ kutii wito wa Mkuu wa wilaya
¢ hiyo ambaye aliwakuta wamekaa
: kwenye jukwaa akiangalia mpira
: na alipomsogelea alipigwa ma-
¢ kofi na kumuumiza jicho la kulia.

Mwanamume asimulia kunyimwa unyumba miaka 9

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

MWANAMUME (jina lake lime-
hifadhiwa), mkazi wa Kitongoji
cha Mahameni wilayani Shinyan-
ga, amedai kunyimwa unyumba
na mke wake miaka tisa licha ya
kuishi nyumba moja.

Mwenyekiti  wa cha
Masengwa Wilaya ya Shinyanga,
Zacharia Ntemi, alibainisha hayo
juzi wakati akizungumza na
mwandishi wa Nipashe aliyetem-

Alisema mwanamume huyo

baada ya kupata elimu ya uka-
tili wa kijinsia mwaka jana, ndipo
alipopaza sauti na kumuweleza
namna anavyotendewa ukatili na
mke wake kwa kunyimwa uny-
umba.

Alisema baada ya kuelezwa
tatizo hilo, alifika kwenye kaya
hiyo zaidi ya mara tatu kuzun-
gumza na mke wa mwananchi
huyo na kufanikiwa kuutatua
mgogoro huo.

Alisema wanandoa hao wa-
likuwa na ugomvi mkubwa na
kusababisha mkewe kuanza ku-
jenga nyumba nyingine pembeni

ili watengane.

“Chanzo za mgogoro huu hadi
kufikia hatua ya mwanamume
kunyimwa unyumba miaka tisa,
ni kugoma kwenda kulima uk-
weni, lakini tunashukuru tatizo
limekwisha na watu hawa wame-
zaa mtoto mwingine baada ya
kuwasuluhisha na  wanaishi
pamoja hakuna tena ugomvi na
wanajumla ya watoto watano,”
alisema Ntemi.

Aliwapongeza wanaume am-
bao wanapaza sauti wanapofany-
iwa ukatili vitendo vya ukatili wa
kijinsia, kuliko kukaa kimya huku

wakiendelea kuumia, na mwisho
wa siku wanajichukuliwa sheria
mkononi na kutekeleza mauaji
kwa wake zao.

Mwanamume huyo  alith-
ibitisha kunyimwa unyumba na
mkewe kwa miaka tisa, huku
akibainisha kuwa hawezi kuzun-
gumzia namna alivyo kuwa akiki-
dhi matamanio yake.

Alisema licha ya kusuluhishwa,
mwanamke huyo ameanza kum-
sumbua tena kwa kumnyima
unyumba.

Aidha, aliwaomba wanaharaka-
ti kuendelea kumsaidia ili kuokoa

ndoa yake huku akieleza kuwa
hajui kinachomsumbua mkewe
kwa kuwa wameishi pamoja wak-
iwa na mtoto mdogo, lakini ana
shangaa kumnyima unyumba na
kumpa kwa kulazimisha.

Mtendaji wa Kata ya Masengwa
Shinyanga, Hussen Majaliwa,
alisema kesi za ukatili ofisini
kwake ni za watoto pamoja na
wanawake, lakini wanaume huwa
wagumu kupaza sauti.

Alisema mwaka huu alipokea
kesi tatu za wanawake wakipigwa
na walisuluhisha wahusika wa-
kaendelea kuishi pamoja.
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Aliyeachishwa kazi kwa

cheti darasa la 7 afunguka

Na Allan Isack, SIMANJIRO

ALIYEKUWA Muuguzi Mkuu wa Wilaya ya :
Simanjiro, Esther Laiser, aliyeachishwa kazi :
kutoka na kuajiriwa kwa cheti cha darasa la :
saba, amefunguka na kutoa ya moyoni nam- :
na ndoto yake ya kuanzisha kituo cha wa- :
jawazito wenye vidokezo vya hatari ‘Faraja :
Matenity and Nursing Waiting Home’ ilivy- :
okatishwa baada ya kuachishwa kazi Aprili, :

2017.

Akizungumza na Nipashe jana, alisema :
malengo yake yalikuwa kuanzisha kituo hi- :
cho ili kuwasaidia wajawazito na watoto kwa :
kuwa wakati akihudumu katika nafasi hiyo, :
alishuhudia wanawake wakipoteza maisha :
kwa kutembea umbali mrefu kufuata hu- :
duma za afya. Alisema kabla ya kuwa muu- :
guzi wa wilaya hiyo, kwa kipindi cha miaka :
mitatu aliyohudumu, aliwahi kuwa Mratibu :
wa Afya ya Mama na Mtoto wilayani humo :
na mtumishi katika kituo cha afya cha Orke- :
sument, lakini baada ya kujiendeleza kielimu :
alipandishwa vyeo kushika nafasi hizo za juu. :

“Mimi niliajiriwa kwa cheti cha darasa la :
saba na kupata Stashahada ya Uuguzi (Di- :
ploma), mwaka 2006-2008 na baadaye Sha- :
hada ya kwanza mwaka 2009-2012 kwa cheti :
cha sekondari na malengo yangu yalikuwa :
kuanzisha kituo hicho ili kuwasaidia wajawa- :
zito na watoto kutokana na wimbi la vifo :
vya wajawazito na watoto na sasa hivi nina :
umri wa miaka 60,” alisema. Alisema awali :
mwaka 1982 alikuwa na wazo la kuanzisha :
kituo cha kulelea watoto yatima, kwa kuwa :
siku moja akiwa kazini alipokea vifo vitatu :
vya wanawake katika wilaya yake na kulazi- :
mika kutoa elimu ya kugundua vidokezo vya :
hatari vya uzazi wakati wa ujauzito wakiwa :
kwenye uchungu na kujifungua na baada ya :

kujifungua.

Alimpongeza na kumshukuru Rais Samia :
Suluhu Hassan kwa kuagiza waliofukuzwa :
kazini kutokana na tuhuma za kutumia vyeti :
feki kulipwa mafao yao kwa kuwa wanam- :

chango wao katika ujenzi wa taifa.

“Ninamshukuru sana Rais Samia kwa :
moyo wa huruma kwetu tuliokuwa na vyeti :
feki vya sekondari ila vya taaluma ni vya hali- :

si kulingana na vyuo nilivyosomea.

Tlikuwa ni huzuni kubwa kwetu, na wengi :
wetu wamepoteza maisha kwa kupoteza :
matumaini ya matarajio yao ya baadaye, ni :
ukweli usiopingika kuwa tulichangia mchan- :
go mkubwa wa maendeleo chanya ya taifa :
letu pamoja na elimu yetu ndogo ya darasala :

saba tuliweza kufanya vizuri,” alisema.

“Baada ya masomo furaha yangu ilikami- :
lika kwa kuwa nilijua ninaweza kusimamia :
kwa ushirikiano wa watumishi wa afya na :
viongozi katika jamii kutimiza ndoto yangu, :
ghafla nilijikuta natoka kazini kwa cheti feki :
cha kidato cha nne iliniuma sana ila sijakata :
tamaa ijapokuwa nguvu ya kutimiza mlengo :

ya kuanzisha kituo imepungua,” alisema.

Aidha, alisema ana nafasi ya kuendeleza :
na kukamilisha malengo yake ya ujenzi wa :
kituo hicho, kwa kuwa sasa hivi anajishu- :
ghulisha na kazi za mamalishe na amekuwa :
akipata wateja wengi kutokana na kutambua :
mchango wake katika jamii wakati akiwa :
muuguzi. “Tli niungane na wataalamu wen- :
zangu kupunguza vifo vya mama na watoto :
vitokanavyo na uzazi atakayeguswa kwa :
moyo wa hiari kunichangia japo nondo :
moja, mifuko ya saruji na bati nitashukuru :
sana kwa kuwa hadi sasa hivi nina waya wa :
uzio rola 10, nondo nane, mchanga lori tano, :
matofali 3000 na fedha taslimu Sh. 800,000. :

Na Allan Isack, ARUMERU

ALMASHAURI  ya

Arusha wilayani

Arumeru imeagiza

mafundi wote wali-
opewa zabuni ya miradi
mbalimbali inayoendelea
kutekelezwa kuongeza Kkasi
va ujenzi ili ikamilike kwa
wakati kulingana na mika-
taba inavyoelekeza.

Agizo hilo, lilitolewa jana
na Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Arusha,
Seleman Msumi, wakati aki-
kagua miradi maendeleo
katika sekta ya elimu na afya
inayotekelezwa katika hal-
mashauri hiyo.

“Mafundi mliopewa zabuni
ya ujenzi wa miradi ongezeni
kasi ya kufanya kazi ili ikami-
like kwa wakati kulingana na
namna mikataba yenu ina-

vyoelekeza,” alisema mkuru-
genzi huyo.

Aidha, aliwataka kutam-
bua miradi yote ya serikali
inafanywa kwa muda maal-
umu wa ujenzi kutokana na
malengo yaliyopangiliwa na
kwamba kuna umuhimu wa
kuikamilisha kwa wakati sa-
hihi. “Serikali imewaamini
na kuwapa dhamana ya
kufanya kazi hizi, wako wal-
ioomba wakakosa, tumieni
fursa hii mliyopewa kufanya
kazi yenye ubora, pamoja
na kukamilisha kwa wakati
uliopangwa kwenye mika-
taba yenu, kinyume cha hapo
mtapoteza sifa na kuvunjiwa
mikataba yenu,” aliongeza
Msumi.

Pia amezitaka kamati za
usimamizi wa miradi hiyo,
ngazi ya jamii kuwabana ma-
kandarasi hao na kuhakiki-

sha mafundi wanakuwa eneo
la kazi wakati wote.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Ujenzi wa Zahanati ya Mi-
rongoine, Ibrahimu Lemei-
rudi, alisema atahakikisha
anawabana mafundi walio-
wapa kazi ili wafuate ratiba
yao waliyoiwasilisha kwe-
nye mkataba kwa kufanya
hivyo ujenzi utakamilika kwa
wakati.Aliishukuru  serikali
kwa kuwapatia Sh. milioni
50 za kukamilisha ujenzi wa
zahanati yao na kuwa wali-
tumia mafundi jamii ‘Force
Akaunti’ katika ujenzi kama
ilivyokuwa utaratibu wa ki-
serikali, pia wametoa fursa
kwa wananchi kusimamia
miradi inayotekelezwa katika
maeneo yao.

Alisema utaratibu huo,
unawapa nafasi wananchi
kuilinda miradi hiyo, kwa

kuwa wanafahamu hatua
zote za utekelezaji na kuzuia
mianya ya ubadhirifu au up-
otevu wa fedha na mali ya
umma. “Serikali kuzitumia
kamati za wananchi, inasaid-
ia kuwapo kwa usimamizi wa
karibu, tunafahamu hatua
zote za mradi, kuanzia mika-
taba, ununuzi, mapokezi ya
vifaa na utunzaji, matumizi
ya fedha zote za ujenzi hadi
kulipia huduma kwa usi-
mamizi na wataalamu wa hal-
mashauri, lakini wananchi tu-
natambua mradi huu ni mali
yetu,” alisema Mwenyekiti wa
kamati hiyo.

Mkurugenzi huyo aliam-
batana na Timu ya Meneji-
menti (CMT), kukagua miradi
yenye thamani ya Sh. milioni
470, inayoendelea katika kata
za Laroi, Oljoro, Bwawani,
Nduruma na Mlangarini.

Ofisa wa Jeshi la Zimamoto na Ukoaji Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga, Walles Kiondo (kushoto), akishirikiana na wenzake
kufanya usafi wa mazingira katika ofisi za halmashauri ya wilaya hiyo na stendi kuu ya mabasi jana, yakiwa maandalizi
kuelekea kilele cha sherehe za miaka 61 ya Uhuru wa Tanzania Bara. PICHA: STEVEN WILLIAM

Kanisa Efatha latoa msaada wodi kinamama

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

KANISA la Efatha Tanza-
nia, Mkoa wa Arusha, limetoa
misaada mbalimbali katika
wodi ya kinamama na watoto
katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa huo ya Mount Meru.

Waumini wa kanisa hilo
pia walichangia damu salama
katika benki ya damu salama
hospitalini hapo.

Uchangiaji damu na uga-
waji wa misaada ulifanyika

jana katika wodi ya mama na
mtoto. Katibu wa Kanisa hilo,
Mkoa wa Arusha, Edward
William, alisema wameamua
kutoa misaada hiyo kwa len-
go la kushirikiana na serikali
kwenye uboreshaji wa sekta
ya afya nchini.

“Jukumu letu kusaidia
jamii kupitia idara maalumu
tumeamua kushirikiana na
serikali kuhakikisha ustawi
wa jamii unaboreka kimwili.

“Kanisa mbali na kujenga
ustawi wa kiroho kwa jamii

inayotuzunguka, lakini tuna
jukumu madhubuti la ku-
hakikisha tunashirikiana na
serikali kujenga ustawi wa
kimwili na baada ya hapa tu-
tatembelea na kutoa misaada
mingine Magereza,” alisema.
Aidha, aliomba makanisa na
wadau wengine kusaidia seri-
kali katika nyanja mbalimbali
ikiwamo sekta ya afya, elimu
na maji.

Muuguzi katika hospitali
hiyo, Abdul Salum, alilishuk-
uru kanisa hilo kwa kusaidia

kuchangia benki ya damu
hospitalini hapo kutokana
na uhitaji mkubwa wa wag-
onjwa wanaowapokea.
“Tunashukuru kwa
msaada wenu na tunaamini
damu hizi mmechangia zi-
tawasaidia wagonjwa wengi
hasa wanawake ambao waka-
ti wa kujifungua mara nyingi
wanapoteza damu,” alisema.
Alisema katika hospitali hiyo
kuna tatizo la upungufu wa
damu kutokana na kuhu-
dumia wagonjwa wengi.
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Wananchi Negero
walilia huduma majlsafl

Na Hamida Kamchalla, KILINDI

BAADHI ya wananchi wa Kata ya Negero, wilay-
ani Kilindi, mkoani Tanga, wametoa kilio kwa seri-
kali na wadau mbalimbali kuwasaidia kupata ma-
jisafi na salama ambayo imekosekana kwa muda
mrefuL.

Diwani wa kata hiyo, Ahamad Madodi, aki-
zungumza kwa niaba ya wananchi wa kata hiyo,
msingi na sekondari na havina kabisa huduma
hiyo, jambo linalosababisha wanafunzi kufuata
maji kwa kutembea umbali mrefu.

Alisema hayo jana wakati wa makabidhiano ya
kisima cha maji kilichofadhiliwa na taasisi isiyo ya
kiserikali ya Hamdan Group, wilayani humo.

“Shida ya maji kwenye shule za kata yangu ni
kubwa kwa mfano Shule ya Sekondari ya Negero
wote wanakwenda kuchota kwenye sekondari
hiyo na kuna shida kubwa sana na watoto wana-
tumia muda mwingi kwenda kutafuta maji kwe-
nye Visima
fanya vizuri, lakini wana shlda ya maji, katika Ki-
jiji cha Kwalugulu hali iko hivyo kwa kuwa mto
umepita maeneo ya mbali, naomba mtuangalie na
wananchi wangu mtusaidie kama walivyonisaidia
watu wa Hamdani,” alisema Madodi.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Lukole, wal-
isema wanatembea umbali mrefu kufuata maji
na wakati mwingine husababisha kukosa vipindi
darasani, huku maji wanayokwenda kuchota sio
safi na salama.

“Tunashukuru kwa kutuletea maji hapa shu-
leni, kwa kuwa tulipata na usumbufu mkubwa
na tulitumia maji ambayo si safi na salama, lakini
mradi huu sasa utasaidia tuwe tunatumia maji
mazuri yanayofaa kwa matumizi ya binadamu,”
alisema Zuhura Shabani.

Viongozi wa Hamdan Group, waliofadhili ki-
sima hicho, waliwataka wanafunzi na wananchi
kuhakikisha wanatunza miundombinu ya kisima
hicho ili waweze kuendelea kupata huduma ya
maji kwa kipindi kirefu.

“Wananchi zaidi ya 4,000 katika eneo hili,
watakwenda kunufaika na mradi huu, ambao
utakuwa unasimamiwa na uongozi wao wenyewe,
ninaomba hakikisheni mradi mnautunza.

“Wito wangu kwa wananchi, kwa kuwa ndio
wahusika wakubwa pindi viongozi wa taasisi hizi
watakapokuja kukagua mradi waukute bado uko
katika mazingira mazuri na salama,” alisema Ha-
bibu Mbota, kiongozi wa Hamdan Group.

AJIS&:

ACTION FOR ASSTICE i Sacicry

Mkuu wa Wilaya Rombo, mkoani Kilimanjaro, Hamisi Maiga, akizungumza katika uzinduzi wa wiki ya msaada wa kishe-
ria, iliyoandaliwa na shirika lisilo la kiserikali la Action for Justice in Society (AJISO), katika Tarafa ya Usseri, wilayani
humo jana. PICHA: JAMES LANKA

Bil. 271/- kupandisha elimu jumuishi nchini

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

HILINGI bilioni 271 zi-
lizotokana na ufadhili
wa Mfuko wa Serikali
ya Uingereza ukihusi-
sha mradi wa ujenzi wa shule
bora umelenga kuiunga mko-
no serikali kupandisha kiwan-
go cha elimu jumuishi nchini.

Mradi huo pia, umelenga
kuweka mazingira salama ya
kujifunzia kwa wanafunzi wa
kike na wa kiume kuanzia
shule za awali, msingi na se-
kondari nchini.

Mratibu wa mradi wa shule
bora, Mkoa wa Tanga, Thom-
as Aikaruwa, aliyasema hayo
jana wakati wa mafunzo ya
siku moja ya mradi huo kwa
waandishi wa habari.

Alisema mradi utahakiki-
sha kuwa elimu jumuishi in-
aboreshwa na itatolewa kwa

watoto wote.

“Kwa ushirikiano wa seri-
kali yetu, mradi huu utafanya
maboresho yatakayowez-
esha kila mtoto kupata msingi
mzuri katika elimu ya awali, ili
kutoa fursa na mchango ka-
tika ukuaji wa nchi na maen-
deleo kwa ujumla wake,”
alisema. Aidha, alisema wata-
fanya kazi katika mikoa tisa
ukiwamo wa Dodoma, Katavi,
Kigoma, Mara, Pwani, Rukwa,
Simiyu, Singida na Tanga na
makao makuu yatakuwa Do-
doma.

“Mradi unalenga katika
maeneo manne ambayo ni
kujifunza kwa watoto wote
shuleni, kujifunza na ufadhili
huu, ni kwa hisani ya Mfuko
wa Serikali ya Uingereza na
utasaidia kuimarisha kazi ya
ufundishaji.

“Utajenga mfumo imara,
utaunga mkono juhudi za

serikali katika kuimarisha
na kupata thamani ya fedha
katika utoaji wa elimu katika
ngazi zote kuanzia chini hadi
taifa,” alisema.

Kipaumbele cha mradi huo
ni wanafunzi wenye mahitaji
maalumu na wanaotoka ka-
tika mazingira magumu ili
kuwawezesha kuwa shuleni
na kujifunza katika mazingira
bora na salama hadi kufikia
elimu ya sekondari.

“Pamoja na kuwashirikisha
wazazi na jumuiya kuboresha
usalama wa shule na kuondoa
migogoro, tutahakikisha wal-
imu wanazungumzia mambo
ya jinsia na upatikanaji wa
mahitaji ya wanafunzi wenye
mahitaji maalumu.

“Pia kutayarisha mazingira
salama na kuwaunga mkono
wasichana kushiriki na ku-
jadili mambo yanayowahusu,
na kuwasaidia kipindi wakiwa

kwenye hedhi,” alisema.
Mwenyekiti Msaidizi wa
Chama cha Waandishi wa
Habari Mkoa wa Tanga,
Burhani Yakubu, alishukuru
kwa waandaaji wa mafunzo
hayo ambayo yataleta tija kwa
waandishi katika kutekeleza
majukumu yao kwa umma.
“Tatizo ni kwamba wa-
nanchi wengi wanaona shule
haziwahusu ni ya mwalimu
hii inatokana na kukosekana
kwa uwazi na ushirikishwaji,
unaweza kukuta hata hizo
fedha zinazoletwa kutoka
serikalini hawapati taarifa na
ndio maana wanaona hakuna
umuhimu wa kuchangia hata
chakula shuleni,” alisema.
Mafunzo hayo yalitolewa
kwa waandishi wa habari 30
na maofisa habari wa hal-
mashauri za wilaya tisa na
ofisa habari wa mkoa huo.

Waajiri watakiwa kuajiri wataalamu kuepuka lawama

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais Me-
nejimenti ya Utumishi na Utawala
Bora, Deogratius Ndejembi, ame-
waagiza waajiri wote nchini, kuajiri
wataalamu wa ununuzi na ugavi
wenye sifa ili kuepukana na mzigo
wa lawama kwa baadhi yao miradi
inapokwama.

Alisema hayo jana katika kon-
gamano la13 la Wataalamu wa un-
hapo.

Alisema ili kuepukana na jambo
hilo, ni vyema waajiri wakahakiki-
sha wanaweka watu wenye sifa za

kusimamia idara za ununuzi na
ugavi.

“Panapotokea mwajiriwa kakosa
sifa wasisite kuwapeleka shule ili
kuwawezesha kujiendeleza na sisi
tutajitahidi kuzifanyia kazi lengo
likiwa ni kupata watu wenye sifa
katika sekta hii,” alisema Ndejembi.

Aliitaka bodi ya wataalamu wa
ununuzi na ugavi kuendelea ku-
chukua hatua kwa kuzingatia she-
ria, utaratibu na kanuni zilizoko
kwa wataalamu watakaokiuka
miiko ya taaluma hiyo ili kuhakiki-
sha wataalamu hao, wanafanya
kazi kwa weledi na ujuzi, kwa kuwa
wana mchango mkubwa katika
kukuza uchumi wa nchi.

“Ili kuleta tija kwenye utekelezaji
wa miradi serikali, lazima ijielekeze
kufanya ununuzi wa kimkakati kwa
kuzingatia ukubwa wa ununuzi na
uwiano wa bidhaa na huduma
zinazotumika serikalini, ni imani
yangu kwenu kupitia mada na
majadiliano mbalimbali yatakay-
owasilishwa kuhusu ununuzi wa
kimkakati zitawajengea uwezo na
ufanisi katika katika kutekeleza mi-
radi,” alisema.

Alisema serikali ina matumaini
makubwa na wataalamu wao ku-
fikia malengo ya mipango ya maen-
deleo ya taifa ya miaka mitano na
anategemea maazimio ya konga-
mano hilo yatapelekea kupunguza

matatizo yanayotokea katika un-
unuzi na ugavi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Bodi
ya Wataalamu wa Ununuzi na
Ugavi (PSPTB), Godfrey Mbanyi,
alisema mwaka 2022 wamesajili
wataalamu 1995 na kuongeza idadi
ya15,309.

“Bodi iko katika hatua za awali
za kuchukua hatua za kinidhamu
na imekusudia kuwaita wataalamu
63, ili waweze kutoa maelezo na
hatua mbalimbali zichukuliwe, la-
kini tumetoa karipio kwa wataal-
amu 78,ambao wamebainika ku-
fanyakazichini ya  weledina
maelekezo ya kitaaluma,” alisema
Mbanyi.

Alisema lengo la kongamano
hilo ni kuwaleta na kuwakutanisha
pamoja wataalamu hao ili kujadili
fursa na matatizo yaliyoko, kwa ajili
ya kupeleka taaluma hiyo katika ki-
wango kinachohitajika.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Jacob
Kibona, alisema bodi yake imepe-
wa jukumu la kisheria la kusimam-
ia wataalamu wa ununuzi na ugavi,
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha
Tanzania inakuwa na wataalamu
wa kutosha wenye sifa stahiki na
kufuatilia utendaji wao.

Kaulimbiu ya kongamano hilo
ni “Fursa na changamoto katika
kutekeleza ukuaji endelevu wa
uchumi na maendeleo ya jamii”.
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Ofisa Mtendaji alia na ugeni UKIMWI,

‘dadapoa’ wavamm, agawa kondomu

Na Sabato Kasika

ATA ya Mipeko iko

wilayani Mkuranga

mkoani Pwani, ikibeba
tongoji 477, miaka 10 iliyopita, 111r
ipotiwa kuwa na jumla ya wakazi
10,890.

katika makazi hayo, Ofisa
Mtendaji wa kata hiyo, Gamalu
Sogosogo, anafafanua ni kata in-
ayopakana na eneo la Mbande
mkoani Dar es Salaam, wakiwa na
mwingiliano mkubwa.

Anasema mwingiliano huo un-
achagizwa na watu kutoka mae-
neo mbalimbali wanaofanya bi-
ashara ya ngono na kusababisha
kuwapo maambukizi ya Virusi
vya Ukimwi.

Sosogo anaeleza kuwa, endeo
la Mipeko limechangamka kuto-
kana na kuwapo shughuli za kiu-
chumi kama viwanda vya kuzali-
sha bidhaa mbalimbali, kitendo
hicho kinachangia hata wafanya-
biashara wa ngono kuwa wengi.

Akizungumza katika kilele cha
maadhimisho ya Siku ya UKIMWI
Duniani, Desemba Mosi, yaliyo-
fanyika Mipeko na kuhudhuriwa
na wadau mbalimbali, anaanikia
uhalisia kwa kauli:

“Januari hadi Oktoba mwaka
huu, watu 2,165 walipimwa VVU
kwa hiari, wanaume wakiwa 680
na wanawake 1,485, waliobaini-
ka kuwa na maambukizi ni 51,
wanaume ni 14, wanawake 37,
anasema Gamalu.

Anafafanua kwamba, wengine
59 wanatumia dawa za kufubaza
VVU ambao wamekuwa wakipata
dawa katika zahanati ya Mwan-
ambaya na kwamba wanaume ni
tisa na wanawake 50.

Ofisa Mtendaji huyo anataja
sababu nyingine zinazochangia
kata hiyo kuwa na maambukizi

SABATO KASII(A

kuwa ni jamii kutozingatia elimu
kujikinga na ugonjwa huo, tabia
hatarishi majumbani ikiwamo
ukatili wa ngono, ulevi kupin-
dukia, ngono zembe, ngoma za
usiku na matumizi ya dawa za
kulevya.

“Kwa ujumla hizo ndizo sababu
kuu zinazochangia kata yetu kuwa
na maambukizi, lakini niwashuk-
uru wanawake kwa mwitikio
wao wa kujitokeza kupima VVU,”
anasema.

Anasema anaendelea kushiriki-
ana na viongozi wenzake waki-
wamo wa idara ya afya kuhama-
sisha watu kuwa na mwamko wa
kupima, ili wajihakikishie usalama
wa afya zao.

VITA VILIVYO

Sogosogo anasema  kuanzia

- \
Mwezeshaji wa Kitaifa wa Masuala ya Afya ya Akili na Msaada wa Kisaikolojia na Kijamii

kutoka TAMISEMI, Leokadia Mbawala, akizungumza katika Siku ya Taifa ya Ukimwi, wilayani
Mkuranga Kushoto ni Mkurugenzi wa Shirika la Himiza Prisca Ngweshemi Mtendaji wa Kata

mwaka 2020 hadi sasa, wameg-
awa bure jumla ya 1<0r1d0mu za
vitatu Vlnavyounda kata hiyo vya
Mwanadilatu, Mwanambaya na
Mipeko.

Aidha, anasema kata hiyo im-
ekuwa ikishirikiana na wadau
mbalimbali kuhamasisha watu
kupima afya zao, pia kutoa elimu
kuhusu maambukizi ya VVU na
UKIMWI, lengo ni kuhakikisha
jamii inakuwa salama.

Ofisa huyo wa serikali, anaeleza
kuwa elimu imekuwa ikitolewa
kwa njia ya mikutano na maeneo
mbalimbali, inasaidia watu kuwa
makini na kuachana na biashara
ya ngono inayoshamiri katika kata
hiyo.

Aidha, anasema matarajio yao
ni kuunda na kuhuhisha kamati

I" h:"

ya UKIMW], zisaidie vita hivyo, ili
kila mmoja atimize wajibu wakati
wa kupiga vita.

BWANA SAIKOLOJIA

Mgeni rasmi katika maadhim-
isho hayo, Mwezeshaji wa Ki-
taifa wa Afya ya Akili, Msaada wa
Kisaikolojia na Kijamii kutoka
Ofisi ya Rais TAMISEMI, Leokadia
Mbawala, anasema serikali inafan-
ya jitthada kuhakikisha biashara
ya ngono inatokomezwa, hivyo
anaiomba jamii iiunge mkono.

“Ikibidi, kila mmoja arudi katika
imani yake ya dini kumwomba
Mungu, pia kubadili tabia ili ku-
kabiliana na ugonjwa huu hatari,”
anasema Leokadia, anayewataka
wanaotumia dawa kufubaza VVU
wasikatishe dozi, kwa kuwa ni
hatua hasi kwa usalama wa mai-

sha yao.

“Pamoja na hayo, jamii isiwan-
yanyapae wenye ugonjwa huo,
kwani wengine wamekuwa wa-
kiacha dozi kutokana na kunyan-
yapaliwa majumbani na mitaani,”
anasema.

Rai yake ni jamii ikiungana kati-
ka vita dhidi UKIMWI, hakuna ata-
kayemnyanyapaa na maambukizi
yanaweza kwisha, kwa kuwa kila
mmoja atakuwa anajua wajibu
wake kiafya.

NGO YANENA

Mkurugenzi wa shirika lisilo la
kiserikali la Himiza Development
Organization, Prisca Ngweshe-
mi, anasema wazazi na walezi
wanawajibika kuhakikisha wa-
toto wanakuwa salama dhidi ya
UKIMWIL.

“Wazazi wawe tayari kuzun-
gumza na watoto wao kuhusu
ugonjwa huo na kuwahamasisha
kupima afya zao, huu si wakati
wa kuendelea kufichana ukweli,
wafundisheni waelewe mad-
hara ya ugonjwa huu,” anasema
Prisca.

Mkurugenzi huyo alifafanua
kuwa vijana waliofikisha umri wa
miaka 18 wanaweza kupima kwa
hiari yao na kwamba walio chini
ya umri huo wanaweza kupima
kwa ridhaa ya wazazi au walezi
wao.

“Hivyo, si vibaya mkakaa nao
na kuwashauri kupima, kwani
siku watoto wadogo ndio wanao-
fanyiwa ukatili wa kingono, mki-
waruhusu wapime mtaweza ku-
jua afya zao na kuwasaidia zaidi,”
anasema.

Anafafanua kuwa ukatili wa
kingono unafanyika majumbani,
shuleni na mitaani, huku ak-
iongeza kuwa mtoto anaweza ku-
jikuta ana UKIMWI bila mzazi ku-
jua na kujikuta akipoteza maisha.
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Mganga Mkuu: Uviko-19 ulitutoa
jasho hivi, tukapambana namna hii

Na Elizabeth Zaya

‘ MKOA wa Dar es Sa-
laam na sisi tulitikisika
kidogo baada ya kuri-
potiwa kwa ugonjwa wa
Uviko-19,” ni tamko la kwanza
la Mganga Mkuu Mkoa wa Dar
es Salaam, Dk. Rashid Mfaume,
akizungumza na Nipashe kuhusu
ugonjwa huo. Anaendelea:

“Huu ni mkoa mkubwa wa
kibiashara na una idadi kubwa
ya watu, kwa hiyo mwanzoni
kabisa katika wimbi la kwanza,
hofu ya ugonjwa ilikuwa kubwa
mno na tulipata idadi kubwa ya
wagonjwa katika vituo vyetu tu-
livyokuwa tumetenga.”

Anasema mgonjwa wa kwanza
mkoani aligundulika na kuthibi-
tika Machi 2020 na baada ya
hapo waliendelea kupata wen-
gine katika wimbi hilo la kwanza.

Dk. Mfaume anaeleza kwam-
ba, mikasa mingi katika wimbi
la kwanza, la pili na tatu, athari
zake za awali ni ya kisaikolijia ili-
yotokana na hofu.

Anasema baadhi ya wagonjwa
wenye ratiba za kliniki wakiwa-
mo kinamama, watoto na wenye
magonjwa yasiyo ya kuambuki-
zwa, waliacha kwenda kwenye
huduma hiyo, hususani katika vi-
tuo vilivyopokea wagonjwa hao
wa Uviko-19.

“Katika mifumo yetu ya utoaji
wa huduma, kuna huduma am-
bazo ni endelevu na watu wa-
natakiwa waje kupata huduma
hizo, mfano kinamama wali-
takiwa kuendelea kuja kliniki na
kuna ratiba katika mahudhurio
yao.

“Watoto walitakiwa wapele-
kwe kwenye vituo kwa ajili ya
chanjo, kuna watu wanaoishi na
maambukizi ya Virusi vya Ukim-
wi (VVU), walitakiwa kufika kwe-
nye vituo kupata huduma hiyo,
kwa hiyo wakati huo watu wali-
pata hofu ya kwenda kwenye
vituo. Walijua kabisa kwamba
huduma ya Uviko-19 inapatikana
kwenye vituo vyao ambavyo hu-
fanyia kliniki.

“Kwa hiyo, kulikuwa na
kuathirika kidogo kwa upokeaji
wa makundi kama hayo kwenda
kwenye vituo kwa zile ratiba am-
bazo sehemu kubwa ni za kinga
au tiba. Kwa hiyo, unapopata
hiyo shida tegemea kwamba ki-
dogo kutakuwa na mwingiliano
wa mwendelezo sahihi wa mat-
ibabu,” anaeleza.

Mganga Mkuu pia anasema,
katika wimbi la kwanza na pili,
kwa siku walikuwa wagonjwa wa
Uviko-19 hadi 30 na changamoto
nyingine anaitaja, kuwapo na
bidhaa za kiafya walizotegemea
kutoka nje ya nchi.

“Pamoja na kwamba Dar es
Salaam tuna viwanda vya uzal-
ishaji wa bidhaa za afya, lakini
zipo bidhaa ambazo bado huwa
tunategemea kuzipokea kutoka
nje ikiwamo China na maeneo
mengine ambayo yameathirika

Sasa un-
apokuwa

na upun-
gufu kidogo
wakati ule
ambao idadi
ya wagonjwa
ilikuwa kub-
wa, kidogo
iliathiri utoaji
wa huduma
ambao ni
bora kulin-
gana na Vi-
wango vina-
vyohitajika.

na Uviko-19. Bidhaa zilikuwapo,
lakini kulikuwa na upungufu.

“Sasa unapokuwa na upungu-
fu kidogo wakati ule ambao idadi
ya wagonjwa ilikuwa kubwa, ki-
dogo iliathiri utoaji wa huduma
ambao ni bora kulingana na vi-
wango vinavyohitajika,” anase-
ma Dk. Mfaume.

Pia anataja shida ya kuwapo
vituo vingi vilivyokosa mapato,
kutokana na idadi ya wagonjwa
kupungua, hususani wasiougua
Uviko-19.

“Sasa unapokuta wateja un-
aowahudumia, namba (idadi)
inapungua kidogo hata mapato
ya kwenye vituo vyetu vya kutoa
huduma inashuka kidogo. Kwa
hiyo tuliona vituo vingi mapato
yale ya uchangiaji, yakiwa ya-
meshuka kidogo wakati ule wa
ujio wa Uviko-19 hasa wimbi la
kwanza na la pili,” anasema Dk.
Mfaume.

Anaendelea: “Lakini tunashuk-
uru Mungu kwamba hatukupata
athari kama ambavyo tulikuwa
tukisikia kwa nchi za wenzetu.
Hali ya hofu ilianza kupungua
baada ya serikali kuendelea
kuwatoa hofu wananchi na ku-
waambia kwamba haitawafungia
ndani bali wataendelea na shu-
ghuli zao.”

UJIO WA CHANJO

Dk. Mfaume anasema, ujio wa
chanjo ukawa ndio mwarobaini,
akinena :“Umetoa ahueni kubwa

sana kwa wananchi wenyewe,
kwa familia zao, kwa serikali na
kwa vituo vya kutoa huduma
ya umma na sekta binafsi, hapa
ndio tulipumua.

“Ukienda katika hospitali zetu
(za serikali) baada ya watu ku-
chanja, idadi ya watu ilipungua,
ulikuwa hukuti idadi kubwa ya
waliolazwa kama ilivyokuwa
awali iliporipotiwa ugonjwa ka-
tika wodi zetu na hata ukikuta ni
mmoja au wawili ambao nao ni
kwa sababu hawajachanja.

“Hatusemi Uviko umeisha kwa
asilimia 100, lakini hata mtu aki-
ugua unakuta ni mafua ya siku
moja au mbili na hayamlazi.”

MAGUMU YA CHANJO

Dk. Mfaume anaeleza kuwa,
mwanzoni wakati Rais Samia Su-
luhu Hassan, amezindua chanjo,
idadi ya waliojitokeza kwa siku
hizo za kwanza ilikuwa kubwa,
lakini baada ya wiki kadhaa,
idadi ilipungua kiwango cha ku-
wapa hofu.

Anasema mwanzoni walianza
watu 7,000 kwa siku na baada ya
hapo idadi ilishuka mpaka kati ya
400 na 200, hata wakabuni nam-
na ya kuwashirikisha wenyeviti
wa mitaa, wajumbe na wahudu-
mu wa afya ngazi ya jamii, kupita
majumbani kuhamasisha hadi
vijiweni, watu wakachanje.

“Baada ya kushirikisha we-
nyeviti wa mitaa yote pamoja na
hao wahudumu wa afya ngazi ya

jamii, idadi ikaanza kuongezeka
tena mpaka watu 30,000 kwa
siku. Tulipita nyumba kwa nyum-
ba hadi kwenye vijiwe vya boda-
boda tukawachanja hukohuko.
Na ndiyo hiyo ilitupatia matokeo
mazuri ya kufikia malengo yetu
ya chanjo kwa mkoa wa Dar es
Salaam,” anasema Dk. Mfaume.

BAADA KUCHANJA

Anasema, baada ya chan-
jo idadi ya wanaolazwa kwa
ugonjwa huo, ikaanza kupungua
kila siku, akitamka mafanikio
kwa kauli: “Baada ya watu ku-
chanja, unaweza kukuta waliola-
zwa hakuna au ni mmoja.

“Kwa hiyo, kwa sasa ukien-
da wodi hazina wagonjwa wa
Uviko-19. Tla tunaendelea ku-
sisitiza kwamba watu waendelee
kuchanja kwa sababu hatusemi
ugonjwa umeisha maana tu-
naendelea kuona hata kwenye
nchi za wenzetu huko.

“Hiyo ndiyo nguvu ya afya
ya kinga au chanjo ilivyoleta
ahueni, kwanza kwa kupunguza
na kuzuia virusi vya ugonjwa
huo, lakini hata ukipata shuhuda
sasa hivi tunaziona hazikupeleki
katika kulazwa.”

WALIOCHANJA DAR

Anasema lengo kwa mkoa ni
kuchanja watu milioni 3.8, lakini
mpaka sasa wamefanikiwa ku-
fikia watu milioni 3.2 na mtaza-
mo ulioko ni hadi kufika mwisho
wa mwezi huu, lengo la asilimia
100 litakuwa limefikiwa.

“Sayansi inatuambia kwamba,
asilimia kubwa wakichanja, wa-
nawasaidia na wengine ambao
hawajachanja, japo tunataka
wote wachanje,” anasema Dk.
Mfaume, hivyo wanaendelea ku-
hamasisha umma wote uchanje,
katika kazi anayosema haita-
koma hata lengo likifikiwa, bali
ni endelevu uwafikie wageni na
wanaozaliwa.

“Kwa hiyo tuseme hatua am-
bayo imeleta matokeo makubwa
ni hii ya chanjo ya UVIKO, tume-
toka mbali tumepitia milima na
mabonde kwenye Uviko 19, kuli-
kuwa na changamoto nyingi la-
kini hatimaye tumekuwa imara,
japokuwa tunaendelea kuchanja
na kuchukua tahadhari nyingin-
ezo.”

Anasema mkoani Dar es Sa-
laam, wamekuwa na vituo 321
vya kutoa huduma ya Uviko
19, vikijumuisha binafsi na vya
serikali. Kwa mujibu wa taarifa
iliyotolewa na Wizara ya Afya
Desemba 5, mwaka huu kuhusu
mwenendo wa Uviko-19 kuanzia
Oktoba 29 hadi Desemba 2, mwa-
ka huu jumla ya visa maambukizi
442, yamethibitika na hakuku-
wapo na mgonjwa aliyelazwa au
kuripotiwa kufariki.

* Fuatilia mazungumzo
zaidi ya Nipashe, na Mganga
Mkuu wa Mkoa Dar es Sa-
laam, kuhusu Uviko 19 Dar es
Salaam, Alhamisi wiki ijayo.



Alhamisi Desemba 8, 2022 ama 15

AFYA

KUTOKA CHUO KIKUU MUHIMBILI..

Fahamu kuongezeka magonjwa
duniani, kila mmola ni mhusika

Na Waandishi Maalum

ANGU mwaka 1990,

kumekuwapo na ongeze-

ko kubwa la magonjwa

duniani kote hasa ya
kuambukizwa  kukishuhudiwa
katika nchi zinazoendelea, iki-
wamo Tanzania.

Baadhi ya magonjwa hayo ya
kuambukiza ni kipindupindu,
kuhara, magonjwa ya tumbo,
malaria, kifua kikuu, virusi vya
ukimwi na upungufu wa kinga
mwilini (UKIMWI).

Pia dunia sasa inashuhudia
kuongezeka magonjwa yasioy-
ambukizwa ikiwa ni pamoja na
moyo, shinikizo la damu, kisu-
kari na kansa. Kama ilivyo kwe-
nye nchi nyingine zinazoende-
lea, Watanzania wameshuhudia
kuongezeka vifo vitokanavyo na
magonjwa ya kuambukiza na
yasiyoambukiza.

Kwa mfano, baada ya kuri-
potiwa kwa ugonjwa hatari wa
UVIKO-19 Desemba 2019 nchini
China, ugonjwa huo uliingia
nchini Tanzania mnamo Machi
2020 na kuchangia vifo zaidi ya
800.

Kisha Julai mwaka huu, ul-
itokea ugonjwa wa homa ya
Mngunda (Leptospirosis/Field
fever) katika maeneo ya kusini
mwa nchi, hususani mkoani Lin-
di katika wilaya ya Ruangwa.

MADHARA YAKOJE?

Yote kwa jumla haya yameku-
wa yakileta madhara makubwa
kwenye nguvukazi ya taifa. Mfa-
no hai, ni kuongezeka matukio
ya vifo vya ghafla, pia watu ku-
gundulika na magonjwa wakiwa
wamechelewa.

Wananchi wengi wamekuwa
wakipoteza rasilimali na maisha
kutokana na kuumizwa na ma-
gonjwa hayo. Kwa mfano, kuto-
kana na janga la UVIKO-19 lililo-
tikisa dunia nzima kwa zaidi ya
miaka mitatu sasa, Tanzania wa-
nanchi wamepoteza ndugu na
rasilimali nyingi, ikiwamo fedha
katika kupambana na tatizo hilo.
Magonjwa yasiyoyakuambikizwa
yamekuwa yakigharimu maisha
ya watu wengi duniani na nchini
wanategemewa katika ujenzi wa
taifa.

Hadi sasa, kuna magonjwa
haya yameshawaathiri wengi na
kurudisha nyuma maendeleo ka-
tika nyanja zote za maisha yaani
kiuchumi, kijamii, kiutamaduni
na kisiasa.

Ni wazi kwamba magonjwa
mengi yanayotusumbua yanato-
kana na tabia zetu za kila siku na
namna tunavyojiendesha. Kwa
mfano; kutokuzingatia usafi wa
mazingira na vyakula, kutokuzin-
gatia mlo kamili, kukosa kufanya
mazoezi ya mwili kwa ukawaida,
kunywa pombe kupita kiasi, upo-
tovu wa maadili kingono na kad-
halika.

Watu wakiwa kat|ka huduma za k||n|k| ambako pia kunaankana elimu ya afya PICHA ZOTE- MAK'I'ABA

B

Shughuli za kampeni ya afya W|Iayan| K|shapu Shmyanga
ambayo ni sehemu ya elimu va afya.

Hivyo, inatajwa ni muhimu
kwa kila mwananchi kuhakiki-
sha anafanya tathmini na ufua-
tiliaji wa afya yake binafsi na
kuchukua hatua za awali mara tu
anapoona kasoro yoyote katika
afya yake.

Baadhi ya hatua zinazotaki-
wa kuchukuliwa ni pamoja na
kwenda katika kituo cha tiba na
kupata huduma stahiki.

Kwanini? Ni muhimu kupata
matibabu ya tatizo husika, kabla
halijawa kubwa zaidi au kufikia
hatua ya kushindwa kutibika.

Pia watu wanatakiwa kujita-
hidi kufuata ushauri unaotolewa
na watoa huduma za afya, ikiwa
ni pamoja na kupunguza ulaji
vyakula vyenye kiwango kikub-
wa cha sukari na mafuta, hasa
yale yenye lehemu (cholesterol)
nyingi, kama ilivyo kupunguza
matumizi ya vilevi hasa vikali, na
kufanya mazoezi ya mwili.

Pia kila mwananchi anapaswa
ajitahidi  kustawisha mazoea
bora yanayochangia kulinda
afya, kama vile kunawa mikono,
kunywa maji na kutumia chakula
safi na salama, kupumzika vya
kutosha, kuzingatia mlo kamili ili
kuupa mwili uwezo kupambana
na magonjwa mbalimbali.

Hayo yote yanaelekezwa, bila
ya kuacha mazoezi ya mwili,
pamoja na kuendelea kuzinga-
tia masharti na maelekezo ya
wataalamu, hasa kwa walio kati-
ka matibabu ya muda mrefu, iki-
wa ni pamoja na kutumia dawa
kwa wakati na kwa usahihi.

FAIDA ZA HATUA?

Kama kila mmoja atafanya
tathmini na ufuatiliaji wa karibu
wa afya yake, basi kuna mat-
egemeo ya kupata faida; kuanzia
kwa mtu binafsi, jamii na taifa.
Faida ya kwanza ni kutambua

Hadi sasa,
kuna ma-
gonjwa haya
yamesha-
waathiri
wengi na ku-
rudisha ny-
uma maen-
deleo katika
nyanja zote
za maisha
yaani Kiu-
chumi, Ki-
jamii, Kiu-
tamaduni na
kisiasa.

hali halisi ya maendeleo ya afya
yake.

Pili ni kugundua mapema
kasoro yoyote ya kiafya hata
kama ni dogo na hivyo kupata
ushauri/ufumbuzi wa mapema.
Mambo hayo mawili yatasaidia
wataalamu kufuatilia na kutam-
bua chanzo cha ugonjwa husika
na kuweza kuchukua hatua sta-
hiki kwa wakati unaofaa.

Sasa unafahamika umuhimu
wa kufanya tathmini na ufuatil-
iaji wa karibu wa afya zetu kila
mara. Huo ndio wakati mwafaka
wa kila mmoja kutimiza jukumu
hilo kikamilifu na kuchukua hat-
ua stahiki na zinazofaa.

Wito uliopo sasa kila mwa-
nanchi aanze kufanya tathmini
na kufuatilia kwa karibu afya
yake ya sasa, huku akilingani-
sha na aliyokuwa nayo awali, ili
kutambua mapema mabadiliko
yoyote ya kiafya katika mwili na
hata akachukua hatua mapema
inapobidi.

Hiyo ni pamoja na kutembe-
lea vituo vya huduma za afya
mapema, ili kupata msaada sa-
hihi. Kama kila moja katika jamii
atafanya hivyo, basi inawaasaidia
wataalamu wa afya katika ku-
tambua mapema vyanzo vya
magonjwa na kutoa tiba sahihi,
kulingana na matatizo yaliyoko.
Hilo likizoelewa, huenda kukapa-
tikana suluhisho la muda mrefu,
hasa katika kuhakikisha afya ya
kila mtu aendelee kuwa katika
hali njema, muda wote kuwa na
jamii yenye afya njema na imara.

» Waandishi wa makala
hii; Pankras Luoga (0757
645746), ni Mhadhiri Msaidizi
wa Usimamizi, Ufuatiliaji na
Tathimini ya Miradi ya Afya
na Judith Costantine (0782
1158020) Mhadhiri Msaidizi
Famasia, katika Chuo Kikuu
cha Afya na Sayansi Shirikishi
Muhimbili (MUHAS).
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SIKU 16 KUPINGA UKATILI JINSIA NCHINI
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Balozi wa Ireland, Mery O'Neill (kushoto), akiwa na mwakilishi wa UNFPA nchini, Mark Bryan Scheiner, b
milioni 1.4 zitakazotumika katika miradi miwili. PICHA: YASMINE PROTACE.

Na Yasmine Protace

ATIKA kuelekea Siku 16
za Kupinga Ukatili wa
Kijinsia Shirika la Umoja
wa Mataifa la Idadi ya
Watu Duniani (UNFPA) na Ubalozi
wa Ireland nchini, wametia saini
makubaliano ya miradi miwili
yenye thamani ya dola za Mareka-
ni milioni 1.4, inayohusu jinsia, ul-
emavu, hali ya kijamii na uchumi.

Kwa mujibu wa makubaliano
hayo, mtazamo mkuu ni kucham-
bua takwimu za Sensa ya Watu na
Makazi ya mwaka 2022 na kuisaid-
ia jamii mkoani Kigoma.

Mwakilishi wa UNFPA nchini,
Mark Brayan Schreiner, amey-
asema hayo wakati wa kuadhimi-
sha Siku 16 za Kupinga Ukatili wa
Salaam.

Inaelezwa, miradi hiyo ya miaka
miwili, inatarajiwa kutekelezwa
kuanzia mwaka ujao hadi 2024,
ubalozi wa Ireland ukitoa ruzuku
ya Dola za Marekani 200,000 in-
ayolenga kuimarisha uwezo wa
kitaifa wa kufanya uchambuzi wa
Sensa ya Watu na Makazi ya Mwa-
ka 2022.

“Mradi  unalenga  kusaidia
matumizi ya takwimu za idadi ya
watu kwa ajili ya kupanga usha-
hidi, kuimarisha uwezo wa Ofisi
ya Taifa ya Takwimu kuchambua
zaidi takwimu za Sensa ya mwaka
2022 kuhusu masuala ya jinsia,
ulemavu na hali ya kijamii na kiu-
chumi,” anasema.

Mwakilishi huyo wa UNFPA,
anaongeza kuwa, mradi mwing-
ine wa mwaka mmoja utaka-
otekelezwa kuanzia mwaka huu
hadi ujao, wenye thamani ya dola
milioni 1.2 (Sh.) unalenga kusaidia
wakazi wa wilaya tano za mkoa

Hii imeunda
seti nono ya
data ambayo
itawezesha
serikali na
washirika
wake ku-
panga na
kutekeleza
sera katika
miaka ijayo
ambazo zi-
nakKidhi mah-
itaji ya idadi
ya watu
inayoende-
lea na inay-
oongezeka.

N

-

wa Kigoma.

Mark anaeleza kuwa, dira ya
mradi ni kuwawezesha wasicha-
na, vijana na wanawake katika
afya na haki za ngono na uzazi, ak-
isena: “ Mradi huo utaongeza uwe-
7o wa kitaifa na kujenga uungwaji
mkono katika juhudi zinazofany-
wa na watendaji wa ndani kwa
manufaa ya watu nchini.”

Pia anaeleza kuwa, serikali pia
itashiriki katika utekelezaji wa mi-
radi hiyo miwili, itakayojumuisha
wadau mbalimbali wa maendeleo.

BALOZI IRELAND

Balozi wa Ireland nchini Tan-
zania, Mery O’Neill, anaipongeza
serikali nchini kupata mwitikio
kwa wastani asilimia 99.9 katika
kipindi cha kuhesabu kura.

Pia anaipongeza UNFPA, huku
akiwataka wadau wengine wa
maendeleo kuwa sehemu ya
juhudi za kiserikali katika kukuza
usawa wa kijinsia, afya, uzazi na
haki nchini.

Kwa muda mrefu, UNFPA na
ubalozi wa Ireland zimekuwa
zikishirikiana, ikirejewa kuanzia
mwaka 2018 hadi sasa, mradi wa
mkoani Kigoma unaozingatia afya
na haki za jinsia na uzazi, ume-
shafikia zaidi ya vijana 24,000 na
wajawazito 82,000 katika wilaya
za mkoani humo.

Anasisitiza dhamira yao ya
pamoja ni kushughulikia usawa
wa kijinsia nchini Tanzania, kufan-
ya kazi na serikali pia na washirika
wa ndani ya nchi.

Mery anaeleza kuwa Ireland na
UNFPA wana historia ya kufanya
kazi pamoja duniani kote, katika
kukuza usawa wa kijinsia, kusaidia
afya na haki za ngono na uzazi na
kushughulikia unyanyasaji wa ki-
jinsia.

aada ya kutia saini makubalian

UNFPA na Ireland zaungana mradi

kutetea afya, uzagi, ngono salama

o 7 ———i

“Hapa Tanzania, Ireland inafan-
ya kazi katika ngazi ya kitaifa na
katika mikoa muhimu ya Tanga,
Dodoma, Kigoma na Zanzibar,”
anafafanua, akiwa na ziada kwam-
ba mjini Kigoma, Ireland imesaid-
ia mashirika ya Umoja wa Mataifa,
ikiwamo UNFPA, yanayofanya kazi
chini ya mpango wa pamoja wa
Kigoma tangu mwaka 2018.

Anaeleza, lengo kuu mjini
Kigoma ni kuendeleza upatikanaji
haki na afya ya uzazi na jinsia, pia
kupunguza vifo vya uzazi, huku
wakikabiliana na unyanyasaji wa
kijinsia, kupitia fursa kamili za ki-
jamii.

“Safari ya kuelekea usawa wa ki-
jinsia na uwezeshaji wa wanawake
inaweza kuwa ndefu na wakati fu-
lani, ambayo tunaweza kuthamini
mafanikio na nyingine, ambayo tu-
napambana na vikwazo na kurudi
nyuma,” anasema.

“Ubalozi wa Ireland na UNFPA
tumefanya kazi pamoja na ku-
saidiana katika safari, hasa katika
kutekeleza programu ya ‘ujana
wangu, nguvu yangu katika kip-
indi cha miaka minne iliyopita,”
anafafanua.

Balozi Mary anaahidi kwamba,
wataendeleza kazi zao chini ya
Mpango wa Pamoja wa Kigoma,
kwa kuzingatia kuwawezesha vi-
jana na hasa wasichana katika
mpango huo. Ireland imeahidi ku-
toa Paundi milioni 1.2 mwaka huu
na mchango wao tangu mwaka
2018, inafika Paundi milioni 5.7.

Anasema safari hii, wameongeza
kipengele kipya cha kazi ya ush-
irikiano wao na UNFPA, akikitan-
gaza kwa jina ‘Takwimu Bora kwa
Maendeleo Endelevu’ ni mradi wa
miaka miwili unaoimarisha uwezo
wa Tanzania kuchambuaa Sensa
ya Watu na Makazi ya 2022.

0 va kutolewa fedha, Dola za Marekani

Katika hilo Balozi
anaipongeza serikali nchini ku-
fanikisha kufanyika  Sensa ya
Watu na Mkazi ya mwaka huu kwa
ufanisi kwa asilimia 99.9 katika
kipindi cha kuhesabu.

“Hii imeunda seti nono ya
data ambayo itawezesha seri-
kali na washirika wake kupanga
na kutekeleza sera katika miaka
jjayo ambazo zinakidhi mabhitaji
ya idadi ya watu inayoendelea
na inayoongezeka,” anatamka na
kuongeza:

“Ireland ina furaha kutangaza
kutoa Pauni milioni mbili kwa
UNFPA, ambazo zitasaidia ma-
shirika ya takwimu nchini Tanza-
nia, hasa Ofisi ya Taifa ya Takwimu
kufanya uchambuzi zaidi wa tak-
wimu za mwaka 2022 za idadi ya
watu na makazi, ikiwa ni pamoja
na suala la ulemavu wa usawa wa
kijinsia, kijamii na kiuchumi.”

Balozi anaeleza kwamba mtaza-
mo mkuu ulioko ni kwamba, haku-
na mtu anayepaswa kuachwa nyu-
ma katika kupata huduma bora, ili
kuboresha maisha yake ikionye-
sha mada ya kampeni ya siku 16 ya
mwaka huu ya kila jambo muhimu
katika maisha.

Anasema, mchanganuo wa sen-
sa utaiwezesha serikali kuelewa
mahitaji mahususi ya wanawake,
wanaume wasichana, wavulana
na watu wote binafsi na makundi
yenye mahitaji maalum wakiwa-
mo watu wenye ulemavu.

Anasema matokeo ya uchambu-
7i yatawezesha matumizi bora ya
ahadi za kitaifa kuhusu Tanzania
kimataifa na kikanda pamoja na
sera na programu zake za Kkitaifa
kama vile

Mpango wa kitaifa wa utekeleza-
ji wa ukatili dhidi ya wanawake na
watoto.

Mary
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Madaktari, wauguzi wasimulia shida
vao hospltalml kuwahudumla VIZIWI

Na Shaban Njia, KAHAMA

IZIWI na wenye usikivu

hafifu, ni sehemu ya

makundi ya watu wenye

ulemavu wanaohitaji hu-
duma maalumu, hususani hospi-
talini, mahakamani, vituo vya ma-
basi na shuleni, ili waweze kupata
huduma kama yalivyo makundi
mengine na kuondoa dhana ya
unyanyapaa.

Matatizo aliyo nayo kiziwi, hum-
kwaza katika mawasiliano ndani
ya mazingira anayoishi, hivyo
inamwathiri kwa njia nyingi iki-
wamo nyanja za elimu, uhusiano
na maendeleo ya kijamii, hata
akashindwa kupata huduma sta-
hiki au kwa ufasaha, pale anapofi-
ka katika sehemu za mabhitaji; vi-
tuo vya afya au mahakamani.

Kwa kuwa matatizo ya viziwi
zaudi ya kimawasiliano na haya-
onekani kwa macho, kuna hali
inayojitokeza ya kusahaulika ka-
tika utoaji huduma na wanapofika
hospitalini kupata huduma, wana-
hudumiwa na wauguzi wasiojua
namna sahihi ya kuwasiliana nao.

Ni hali imekuwa ikisababisha
shida kwao katika kupata huduma
tofauti zikiwamo za kimatiabu, na
kuliibua kundi la watoa huduma
kupaza sauti na kuyataka mafun-
7o ya lugha za alama, ili kupata
ujuzi wa namna ya kuwahudumia.

SAUTI ZA WAUGUZI

Muuguzi wa Hospitali ya Man-
ispaa ya Kahama, Joyce Michael,
anasema, amekuwa akikutana
na wagonjwa wa aina hiyo, lakini
anapata wakati mgumu wa kuwa-
hudumia, pale anapozungumza
nao huku akiwafuatilia mdomo
kuangalia namna anavyotamka
na ugonjwa anaoumwa.

Anasema, kuna wakati wanala-
zimika wanawatumia ndugu na
jamaa zao katika kutafsiri kile
mgonjwa anakihitaji na wana-
fanya hivyo kwa sababu, wao wa-
naishi nao na wanajua namna ya
kuzungumza.

Muuguzi, Omary Juma, anase-
ma wanatumia uzoefu kuwasili-
ana na baadhi ya wasiosikia waki-
tumia njia ya kuangalia na ishara
kuanzia kinywa na nyinginezo,
hata hivyo bado inakuwa ni vigu-
mu kuelewa kwa haraka anaum-
wa ugonjwa gani.

Naye Mwanaidi Ali, mwana-
chuo wa mwaka wa tatu ngazi ya
stashahada katika Chuo cha Uu-
guzi Kahama, anasema wanapata
shida kuwahudumia wagonjwa
wa aina hiyo ya usikivu pale wa-
napokuwa katika mafunzo ya vi-
tendo hospitalini na kusababisha
kukosa alama katika masomo yao.

Aidha, anasema, hata pale wa-
napolazimika kuwashirikisha
wauguzi na madaktari ambao ni
wazoefu wa kukukutana nao, pia
wanashindwa kuwasaidia kwa
kutokujua namna ya kuzungumza
nao, hivyo anashauri ili kuon-
doa tatizo hilo, ni vyema serikali
ikaanzisha somo hilo vyuoni, hu-
susani kwa wauguzi na madaktari.

Mwalimu wa lugha ya alama kutoka TAMAVITA, Carlos Mgulukwenda, akitoa elimu ya lugha ya alama kwa wauguzi wa Hospitali ya Manis-
paa ya Kahama na wanafunzi 50 wa chuo. PICHA: SHABAN NJIA

Sisi kama
wataalamu
wa lugha za
alama wengi
wetu tupo
mitaani tu-
nasubiri
mpaka tu-
pate ajira za
muda mfupi
na hasa zi-
nahusu watu
wenye usiki-
vu hafifu.

NDUGU ZAO

Charles Edward, mkazi wa
Nyasubi, anasema kwenye familia
yao kuna mtu mwenye ulemavu
huo, awali hawakufahamu nam-
na ya kuzungumza naye, lakini
kadri siku zilizovyozidi kwenda
walifahamu na sasa wanaelewa
vyema kumhudumia, hata pale
anapoumwa wanafahamu.

Anasema, pale anapoumwa
huwa wanaongozana naye katika
kituo cha afya au hospitali, kwa
ajili ya kutoa tafsiri ya kile ana-
choumwa kwa daktari anayem-
hudumia, ili kujua anasumbuliwa
na tatizo gani na laiti kungekuwa
na madaktari wanaojua namna ya
kuzungumza nao, wangeelezana
kwa undani zaidi.

Sakina Abdallah wa Segese
anasema, kitendo cha kuwapele-
ka mahakamani au vituo vya
afya kupata huduma, inawafanya
kupoteza muda zaidi wa kufanya
kazi na kujiongezea kipato, hivyo
ni vyema serikali ikaajiri watoa
huduma wenye kujua lugha ya
alama katika hospitali, mahakam-
ani na Mamlaka ya Kodi Tanzania
(TRA) kwa ajili yao.

“Tukipata wataalamu wanao-
jua lugha za alama katika ofisi za
serikali, basi watu wetu watapata
huduma ipasavyo nasi tunapata
muda wa kufanyakazi, ili ku-
jiongezea kipato tofauti na sasa
tumebaki kuwa watafsiri wa lugha
baina ya mgonjwa na mtoa hudu-
ma,” anasema Abdallah.

MGANGA MFAWIDHI

Dk. Deo Nyaga, ni Mganga
Mfawidhi wa Hospitali ya Manis-
paa Shinyanga, anakiri kukutana
na wagonjwa wa namna hiyo na
kuwapatia matibabu na kulingana
na uzoefu alionao na asilimia kub-
wa anawatibu kwa stadi za namna
ya kumtibu mtoto mchanga asi-
yeweza kuzungumza.

Anasema, viziwi wengine wa-

nalazimika kuanza kuonyesha
maungo yao yanayouma, mfano
kichwa au miguu na wenye ndugu
zao wanakuja nao hospitalini wak-
isaidia kufafanua kile mgonjwa
anakieleza, hata ikaeleweka ip-
asavyo.

Nyaga anasema, wa-
nawaopokea wagojwa wengi na
hata anaiomba serikali kuanzisha
mtaala mpya wa lugha ya alama
kuanzia shule za msingi hadi se-
kondari, kama lilivyo somo la
kiingereza, ili kuwapata wauguzi
wenye sifa hizo.

“Wenye matatizo ya macho
wako hatarini kupata tatizo la
kutokusikia, kwa sababu wengi
ninaokutana nao kwenye kitengo
cha macho, napowauliza juu ya
kutokusikia wanadai wanasikia
kwa mbali, hivyo tunahitaji wau-
guzi na madaktari wenye ujuzi
huu,” anaongeza Nyaga.

MTAALAMU LUGHA

Hosea Joseph, mtaalamu wa
lugha ya alama, anasema ili ku-
wasaidia zaidi viziwi na watu we-
nye usikivu hafifu, ni bora serikali
ikaajiri wataalamu wa lugha hiyo
katika sehemu mbalimbali.

“Sisi kama wataalamu wa lugha
za alama wengi wetu tupo mi-
taani tunasubiri mpaka tupate
ajira za muda mfupi na hasa zina-
husu watu wenye usikivu hafifu,”
anasema Joseph.

Anasema, kama wataalamu
wa lugha hii watakuwa wengi
basi elimu hiyo itaweza kutolewa
katika makundi mbalimbali ya-
nayotoa huduma na taasisi kama
vile Mahakama, TRA na benki am-
bazo ndio zinatoa huduma kwa
makundi mengi yatatoa huduma
ipasavyo.

TAASISI Viziwli

Kwa kuona ukubwa wa tatizo
hilo, Taasisi ya Viziwi Tanzania
(TAMAVITA) imeingilia kati na

kuchukua jukumu la kuanza ku-
toa elimu ya lugha za alama kwa
wauguzi, wanachuo wa afya na
matabibu ili kuwajengea uwezo
wa kuzungumza na kundi hilo na
kupata huduma vizuri.

Kelvin Nyema ni Mtendaji
Mkuu wa TAMAVIT anayesema,
wameanza kutoa mafunzo kwa
wauguzi na matabibu kwa lengo
la kuwajengea ufahamu wa ma-
wasiliano ya lugha za alama, ili
kuwa na uelewa pale wanapopata
wagonjwa wa aina hiyo.

Anasema, wamejikita pia ka-
tika wanachuo wa uuguzi ngazi
ya stashahada ambao ndio wa-
naoenda kuingia kwenye mfumo
wa ajira baada ya kuhitimu, kwani
wengi wao hawafahamu namna
ya kuzungumza na kundi hilo liki-
wamo madaktari hospitalini.

Anadai kuwa, wauguzi na
madaktari katika hospitali na vit-
uo vya afya wamekuwa na tatizo la
kutoelewana, hata kushindwa ku-
toa huduma kwa usahihi na hata
kinyume na tatizo la mgonjwa.

DAS KAHAMA

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Kahama, Timothy Ndanya, aki-
fungua mafunzo ya wauguzi 50
wa Hospitali ya Manispa Kaha-
ma, anakiri kundi hilo kuwa na
changamoto ya huduma na kuna
wakati wanakwama, kwa sababu
ya shida mawasiliano.

Anasema, serikali kwa kushiriki-
ana na wadau wa afya imeendelea
kutatua changamoto zinazoikabili

sekta ya afya.
Hivi karibu Taasisi ya Viziwi
Tanzania  (TAMAVITA) ilitoa

mafunzo ya lugha ya alama kwa
wauguzi wa Hospitali ya Manis-
paa ya Kahama, wanachuo cha
Chuo cha Uuguzi Kahama na
Ofisa Matabibu wa Manispaa ya
Sumbawanga mkoani Rukwa, ku-
wajengea uelewa wa namna ya
kuzungumza na kundi hilo.
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Unazijua faida za afya, mazoezi
ya kutembea kwa kurudi nyuma?

Na Mwandishi Wetu

OJAWAPO ya faida

zinazoonekana  za

kutembea kwenda

nyuma, ni uimara ul-
ioboreshwa na usawa. Kutembea
huko huwa hakulazimishi uhitaji
wa vifaa maalum au uanachama
wa sehemu za mazoezi, maarufu
‘gym’.

Kwa wengi, kutembea ni jambo
la kawaida tu. Hakuhitaji juhudi
za makusudi kwa hivyo wengi
hawakumbuki faida iliyo nayo
kwa afya zetu.

Inazama kwamba, ikiwa mtu
ataacha kutembea kawaida tu ya
kutoa changamoto kwa akili na
mwili akitembea kurudi nyuma,
faida yake inaangukia katika
manufaa ya mageuzi binafsi ya
kiafya.

Shughuli za kimwili zinatajwa
sio ngumu, bali iwe kawaida kwa
kutembea kila siku, kunaweza
kutoa manufaa mengi ya kiafya
na yanaweza kuhesabiwa, kulin-
gana na mapendekezo ya Shirika
la Afya Duniani (FAO), kwamba
ya kutosha ya viungo kila wiki.

Hata hivyo, kutembea ni
jambo gumu zaidi kuliko wengi
wetu wanavyofikiri. Kusimama
wima kunahitaji uratibu kati ya
mifumo ya kuona, hisia zinazo-
husiana na harakati ni kama vile
kugeuka au kusonga haraka na
mifumo ya kustahimili (ufahamu
wa mahali ambapo miili yetu iko
angani).

Mtu anapotembea kwenda ny-
uma, akili zake huchukua muda
mrefu kushughulikia mahitaji
ya ziada ya kuratibu mifumo hii.
Hata hivyo, kiwango hicho cha
juu cha changamoto huleta faida
kubwa za kiafya.

Faida mojawapo ya kutembea
kwenda nyuma, ni uthabiti na
usawa ulioboreshwa. Mazoezi
yanaweza kusaidia kuboresha
mwendo wa kawaida, yaani
kwenda mbele na katika kubore-
sha usawa, husaidia watu wa-
zima wenye afya nzuri, pia hata
walio na ulemavu wa mifupa na
maungo.

Wakati wa kutembea kwenda
nyuma, huchukuliwa hatua fupi
na za mara kila mara, inayobore-
sha uvumilivu wa misuli chini ya
mguu na kupunguza mzigo kwe-
nye viungo. Mbinu hizo zimetu-
mika hata kutambua na kutibu
usawa na kasi ya kutembea kwa
wagonjwa wenye matatizo ya
neva au baada ya kuugua kiharu-
si cha muda mrefu.

Kuongeza kasi na kutembea
juu au chini kwenye mteremko,
kunatajwa kusaidia kubadilisha
aina mbalimbali za mwendo wa
viungo na misuli yao, huku wa-
napunguza maumivu, ikiwamo
ya kisigino.

Mabadiliko ya namna ya kukaa
yanayosababishwa na kutembea
kwenda nyuma, nayo yanatajwa
kusababisha matumizi zaidi ya
misuli inayounga uti wa mgongo.

Watu wakishuka Mlima K|I|manJaro ni sehemu ya mazoezi ya kmyume PICHA ZOTE: M'I'ANDAO

Kuongeza
mzigo

wa jumla
huongeza
matumizi
yva misuli

ya goti in-
ayopanuka
huku ukiwe-
ka mahitaji
mazito kwe-
nye moyo
na mapafu
kwa muda
mfupi.

Mazoezi ya kutembea kinyume.

Hizo zinaonyesha kwamba,
kutembea  kwenda  nyuma
kunaweza kuwa zoezi la manu-
faa kwa watu wenye maumivu ya
muda mrefu ya sehemu ya chini
ya mgongo.

Mbinu hiyo imetumika hata
kutambua na kutibu usawa na
kasi ya kutembea kwa wagonjwa
wenye matatizo ya mishipa ya
mwili, au baada ya kupata ki-
harusi cha muda mrefu.

MABADILIKO YANAYOTU-
IKA

Manufaa ya  kubadilisha
maelekezo, si ya matibabu pe-
kee watafiti wanagundua manu-
faa mengine. Ingawa kutembea
kawaida kunaweza kusaidia ku-

dumisha uzito sahihi, kutembea
kwa kurudi nyuma kunatajwa
kuwa na ufanisi zaidi.

Utafiti mmoja unaonyesha, ku-
punguzwa mafuta ya mwili kwa
wanawake waliomaliza mafunzo
ya kukimbia kwa wiki sita au ku-
fanya mazoezi ya kutembea kwa
kurudi nyuma.

Mtu anapojiamini kwa kutem-
bea kurudi nyuma, kusonga
mbele na kukimbia, kwa namna
hiyo kunaweza kuongeza mahi-
taji hata zaidi.

Ingawa mara nyingi hu-
somwa kama zana ya ureke-
bishaji, kukimbia kurudi nyuma
huongeza uimara wa misuli am-
bayo ni muhimu kwa kunyoosha
goti, sio tu kwamba hutafsiri kwa

kuzuia majeraha, pia kwa uwezo
wa kutoa nguvu na utendaji.

Kukimbia kwa kurudi nyuma
kwa kasi, hupunguzwa nishati
inayotumiwa wakati wa ku-
songa mbele. Maboresho hayo
yana manufaa hata kwa wakim-
biaji wenye uzoefu, ambao tayari
wana mbinu ya kukimbia kwa
ufanisi zaidi.

Ikiwa kutembea kurudi nyuma
inakuwa rahisi sana na mapun-
gufu ya nafasi yanaonekana
kufanya mazoezi ya kukimbia
huku, njia nyingine ya kuongeza
ugumu ni kuanza kuburuta uza-
ni.

Kuongeza mzigo wa jumla
huongeza matumizi ya misuli ya
goti inayopanuka huku ukiweka
mahitaji mazito kwenye moyo na
mapafu kwa muda mfupi.

Utembeaji kinyume na uzani,
kunatajwa kunaweza kuboresha
nyakati za kawaida za kukimbia
kwa wanariadha wachanga.

Kutembea kwa gari la kuteleza
na kukirudisha nyuma kuna ha-
tari ndogo ya kuumia, kwani ma-
tokeo yanayowezekana ikiwa tu-
mechoka kupita kiasi ni kwamba
hakitasonga.

Lakini kwa uzani mwepesi,
aina hiyo ya mazoezi inaweza
kutoa kiwango cha kutosha cha
upinzani ili kuchochea ubore-
shaji mkubwa katika nguvu za
mwisho zile kidogo.

Kwa uzani wa kuburuta chi-
ni kama ya uzito wa kawaida,
kwa nafasi sahihi ya kukimbia,
zinaweza kupatikana kati ya wa-
nariadha wachanga.

NAMNA YA MAZOEZI

Ni safari ya kutembea kurudi
nyuma, si ngumu, lakini haim-
aanishi kuwa ni rahisi. Hivyo,
mtu anaongozaje, ni utaratibu
wake wa mazoezi?

Mtu anaporudi kinyume, kuna
uwezekano mkubwa wa kuku-
tana na vizuizi, pia hatari ana-
zoweza kugonga au kuanguka
nayo.

Kwa hivyo, kwa ajili ya us-
alama, ni bora mtu akaanza na
ndani ya nyumba, ambako una-
jua hutagongana na kitu au mtu
au afanye mazoezi hayo katika
sehemu iliyo wazi na tambarare.

Kisha anatakiwa kugeuza mwi-
li wake na kutazama juu ya bega
lake, kichwa na kifua kinaelekea
juu akinyoosha kidole chake ki-
kubwa nyuma kwa kila hatua,
anausonga mguu wake kutoka
kwenye vidole hadi kisigino.

Mara tu anapokuwa na ujasiri
zaidi, anaweza kuharakisha, ku-
hakikisha kuwa unatumia reli za
mwongozo inapohitajika. ITkiwa
unatumia uzito, anaanza na uzito
wa chini.

Si lazima mtu akafanya safari
nyingi, bali ni muhimu kutem-
bea, badala ya kufanya safari
ndefu kwa umbali usiozidi mita
20 wakati anaanza.

- Kwa mujibu wa taarifa
kimataifa.
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Ulivyo ukubwa wa tatizo la kuoza

Na Mary Geofrey

AKWIMU  zinaonyesha

kuwa magonjwa ya kiny-

wa na meno yameende-

lea kuwatesa Watanzania
wengi. Asilimia 76.5 ya watu wa-
zima wameoza meno yao, huku
asilimia 31.1 ni ya watoto walioo-
Za meno.

Mkurugenzi Msaidizi, Huduma
za Kinywa na Meno, Wizara ya
Afya, Dk. Baraka Nzobo, anasema
asilimia 62.8 ya watu wazima
wana magonjwa ya fizi kama vile
kutoa damu, harufu mbaya na
asilimia 57.4 ya watoto wana ma-
gonjwa ya fizi.

Anasema magonjwa hayo
mawili ni ya kinywa na meno
yanayoongoza kusumbua watu
wengi nchini na duniani kwa
ujumla.

Hapo anataja jumla ya watu
bilioni 3.5 duniani wanasumbu-
liwa na magonjwa ya kinywa na
meno na kati yao, watu wazima
bilioni mbili na watoto milioni
520 wana tatizo la kuoza meno
yao duniani.

Dk. Nzobo anasema, kila
mwaka Tanzania imekuwa ikihu-
dumia idadi kubwa ya wagonjwa
wenye matatizo ya kuoza meno
na takwimu zilizoko Wizara ya
Afya kutoka vituo vya matibabu,
ambavyo ni hospitali, kliniki na
vituo vya afya vya umma na bi-
nafsi).

Anasema takwimu hizo zinao-
nyesha ongezeko la Watanzania
wenye matatizo ya kuoza meno
na magonjwa ya fizi kwa kipindi
cha kuanzia mwaka 2017 hadi
2021: mwaka 2017 (kulikuwa
na wagonjwa 766,604 waliooza
meno), mwaka 2018 (kulikuwa
na wagonjwa 811,865 waliooza
meno), mwaka 2019 (kulikuwa
na wagonjwa 860,714 waliooza
meno), mwaka 2020 (kulikuwa
na wagonjwa 858452), mwaka
2021 (kulikuwa na wagonjwa
839,324).

“Hali hii inaonyesha kuwa
tatizo la kuooza meno ni kubwa
nchini kwani idadi hiyo ni ya
wagonjwa wapya walioamua
kwenda kupata huduma. Lakini
bado idadi kubwa ya wananchi
wanaishi na meno yaliooza bila
kwenda kupata matibabu hospi-
tali,” anasema.

Anaeleza kwa kipindi hicho
cha mwaka 2017 hadi 2021 idadi
ya wagonjwa wenye magonjwa
vya fizi walikwenda kutibiwa hos-
pitalini walikuwa wengi zaidi.

Dk. Nzobo anaeleza kuwa,
mwaka 2017 (wagonjwa 79,753),
mwaka 2018 (wagonjwa 92,680),
mwaka 2019 (wagonjwa 108,686),
mwaka 2020 (wagonjwa 108,764)
na mwaka 2021 (wagonjwa 116,
543).

“Hao ni baadhi tu ya watu
waliojitokeza kwenda kutibiwa
magonjwa ya fizi kwenye vituo
vya kutolea matibabu. Bado idadi
kubwa ya wananchi wanatembea

Mgonjwa wa meno kuoza.

Hivyo tuna-
shauri tuz-
ingatie sana
usafi wa
vinywa vy-
etu kwa ku-
piga mswaki
angalau
mara mbili
kwa siku,
asubuhi na
usiku kabla
ya kwenda
kulala kwa
kutumia
dawa ya
meno yenye
madini ya
floridi.

kwenye s

iy

Fizi inayotoa damu: PICHA ZOTE: MTANDAO

wakiwa na magonjwa ya fizi bila
kutibiwa,” anasisitiza.

Anasema magonjwa hayo ya
kuoza meno na magonjwa ya fizi
yanasababisha Watanzania wen-
gi kushindwa kufurahia maisha
yao ya kila siku.

Anasema katika utafiti wa Ki-
taifa wa Magonjwa ya Kinywa
na Meno (National Oral Health
Survey, 2020) uliofanyika mwaka
2020, ulionyesha kuwa; asilimia
33.3 ya watu wazima hushindwa
kula, asilimia 21.9 hushindwa ku-
pata usingizi usiku, asilimia 19.7.

Anasema pia  hushindwa
kusafisha meno yao na asilimia
14 hushindwa kuongea vizuri wa-
napokuwa wameshambuliwa na
magonjwa hayo. Kwa upande wa
watoto; asilimia 19.7 hushindwa
kula, asilimia 13.1 hushindwa ka-
bisa kusafisha meno yao na asil-
imia 7.9 hushindwa kulala usiku.

KUATHIRI MIMBA
Magonjwa ya fizi yamekuwa

na athari kubwa kwa kinamama
wajawazito kwa sababu, vimelea
wa wadudu aina ya bakteria na
sumu zao wanauwezo wa kusafi-
ri kwenye damu kutoka mdomo-
ni na kupenya kwenye mfuko wa
mimba kwa mama mjazito.

Dk. Nzobo anasema bakteria
hao na sumu zao husababisha
mfumo wa mimba kushindwa
kuruhusu ukuaji mzuri wa mtoto
aliyepo tumboni hivyo kusababi-
sha mama mjamzito kujifungua
mtoto mwenye uzito mdogo.

Anasema, vilele magonjwa
ya fizi husababisha mimba ku-
haribika, kifafa cha mimba na
pia mama mjamzito kujifungua
mtoto njiti.

Mtaalamu huyo anasema, ma-
gonjwa ya fizi yasipotibiwa kwa
wakati pia husababisha harufu
mbaya mdomoni, meno kulegea
na kungoka, fizi kutoa damu na
kutengeneza utando mgumu uit-
wao ugaga kati ya jino na jino au
jino na fizi.

Anafafanua zaidi kuwa, mama

hida uja
A T A

uzito

mjamzito ambaye ana meno yali-
yooza ana uwezo mkubwa wa ku-
jifungua mtoto ambaye baada ya
kuanza kuota meno, yana uwezo
mkubwa wa kuanza kuoza au ku-
toboka.

Anasema jino liliooza lisipoti-
biwa kwa wakati, nje ya kuleta
maumivu makali kwa mgonjwa;
jino lililooza huweza kuleta jipu
la jino ambalo humsabababishia
mgonjwa kuvimba shavu na
maumivu makali.

Anafafanua kuwa, usaha wa
jipu la jino huweza kukimbilia
kwenye mapafu na pia huweza
kupanda kwenye fuvu la kichwa,
pia usaha wa jipu la jino huweza
kusababisha kifo kama mgonjwa
atachelewa kupata matibabu sa-
hihi toka kwa daktari wa kinywa
na meno.

“Hivyo tunashauri tuzingatie
sana usafi wa vinywa vyetu kwa
kupiga mswaki angalau mara
mbili kwa siku, asubuhi na usiku
kabla ya kwenda kulala kwa ku-
tumia dawa ya meno yenye ma-
dini ya floridi,” anaeleza.

Dk. Nzobo anawashauri wa-
nanchi wahudhurie kwenye
vituo vya kutolea huduma ili
kutibiwa magonjwa ya fizi na pia
kutibiwa meno yao yaliyooza na
siyo kukimbilia kuyangoa.

Anasema, serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya na Ofisi ya Rais (TAM-
ISEMI), inaendelea kuboresha
huduma za kinywa na meno, kwa
kuajiri ya madaktari wa kinywa
na meno, kuboresha kliniki za
kinywa na meno na kununua
dawa na vifaa tiba vya kinywa na
meno katika ngazi zote za kutolea
huduma kuanzia vituo vya afya,
hospitali za halmashauri, hos-
pitali za rufani za mikoa, rufani
za kanda na Hospitali ya Taifa
Muhimbili.
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Vijue vyanzo vya magonjwa meno

Na Mwandishi Wetu

ATATIZO ya meno
ni shida au ma-
gonjwa yanayotokea
baada ya bakteria
na wadudu kuwapo mdomoni.
Hiyo imamfanya mtu kuwa na
maumivu makali kwenye meno
na mpaka kutoa damu au harufu
mbaya na kuathiri meno.
Watu wengi wana tatizo la
meno ila wanatofautiana uku-
bwa.

AINA ZA MAGONJWA

 Meno kutoboka; ni tatizo lin-
alotokea kwa kuwapo bakteria
kwenye meno na kuharibu meno.
Bakteria hao wanatokana na ku-
wapo mabaki ya vyakula hasa vya
sukari nyingi. Mabaki yasipoon-
dolewa, bakteria huzalisha tindi-
kali ambayo huharibu meno na
kutengeneza vitobo.

» Meno kuvunjika, ni tatizo hu-
watokea watu wakionekana na
baadhi na vipande kutoonekana,
jino laweza kuwa nusu au robo
tatu. Mara nyingi hilo sio tatizo la
kuathiri fizi, ila linamnyima mtu
uhuru. Pia ulimi ukigusa unahisi
kama ni kitu chenye ncha.

» Meno kusagika au kupungua
kimo;- tatizo hutokea mtu akiwa
amelala, hata mchana akiwa na
mawazo, hasira au hisia ambapo
meno hugusana na kusagana.
Meno huweza kupungua kimo
na kwisha taratibu na kupungua
kimo husababisha maumivu ya
meno na kubadilika rangi.

« Tatizo la fizi; katika fizi kuna
kuwa na maumivu, kama vidonda
au kutokwa damu, kuwa na usaa
au uchafu. Mara nyingi hutokana
na bakteria wanaokuwa kwenye
mabaki ya chakula. Mtu mwenye

Mgonjwa wa meno akitibiwa. PICHA: MTANDAO

hilo tatizo hutoa harufu mbaya.

 Meno kuharibika, fizi kuachia
na kulegea; ni pale meno yan-
apoonekana sio ya kawaida; yaani
yanakuwa yamebadilika rangi,
fizi kupungua, fizi kutoka damu
na meno kulegea. Tatizo laweza
kuwa kubwa na kutotibika.

» Meno kufa ganzi na kushind-
wa kuhisi; huwakuta wengi katika
mazingira ya baridi sana au joto
sana, pia wakila baadhi ya vyaku-
la vyenye uchachu, hata sukari. Ni
dalili za kuharibika jino ndani au
nje

« Harufu mbaya na kupumua
vibaya - Hili tatizo hutokea kwa
mtu kutoa harufu mbaya mdomo-
ni ambayo huwakela watu wengi,
hii hutokea pale anavyokuwa

na mabaki ya vyakula kwenye
mdomo, kutofanyia usafi meno
na mdomo pia, kuwa na tatizo la
meno au mdomo.

e Utando mdomoni - Hili ni
tatizo ambalo mdomoni huwa na
weupeweupe usioeleweka kama
ute, mara nyingi huwatokea watu
wasio na kinga imara hasa wenye
matatizo ya kiafya kama kisukari,
UKIMWI, Kansa (Saratani), Asth-
ma. Hii hali huondolewa na dawa.

» Meno kuwa na rangi ya njano,
kaki au kahawia - Hili tatizo lime-
onekana kuchukua baadhi ya
maeneo, ambapo idadi kubwa ya
watu wameonekana wakiwa na
meno yenye rangi inayoendana.
Hii ni kwasababu ya vyakula na
maji ya kunywa yanayopatikana

maeneo hayo kuwa na uwingi wa
aina fulani ya madini hasa Fluo-
ride.

CHANZO CHAKE

Chanzo cha magonjwa ya meno
kwa asilimia kubwa ni mitindo ya
maisha;

« Kutokusafisha mdomo pamo-
janameno

« Ulaji holela wa vyakula vyenye
mafuta mengi na sukari nyingi

« Kutokupata tiba ya kisukari na
ugonjwa wa moyo

« Kuvuta sigala

* Kuwa na magonjwa yanay-
opunguza kinga ikiwamo na
UKIMWI

» Kubadilika kwa baadhi ya
homoni

» Umri

« Utumiaji wa dawa zenye ke-
mikali nyingi huharibu mfumo
wa vimiminika vinavyofanya
mmengenyo

* Historia magonjwa yanayoam-
batana na meno katika familia

 Mazingira

DALILI ZA MWENYE
TATIZO

Mara nyingi dalili hujionyesha
wazi, wengi;

« Meno kuuma wakati wa kula
au muda wa baridi au joto

« Kutokwa na damu kwenye fizi

e Meno kuanza kulegea na
kuachana na fizi

« Kutoa harufu mbaya mdomo-
ni, hii huonesha kuna tatizo

» Meno kubadilika rangi mfano
nyeusi, njano, kahawia na rangi
zingine zisizo za kawaida

 Fizi huwa nyekundu kama
damu ikiwezekana kuna vidonda

* Mdomo kuwa mkavu

» Meno kufa ganzi

» Meno kuchomoka au kutikisi-
ka

KUEPUKA MAGONJWA

« Ondoa mabaki ya chakula
kwa kusukutua mdomoni na
maji baada ya kutoka kula pia
kunywa maji mengi dakika 30
baada ya kutoka kula

« Safisha meno yako hata mara
mbili kwa siku

» Punguza mawazo

« Usivute sigara

e Punguza au acha kunywa
pombe

« Kula vizuri vyakula bora hasa
asilia na sio vyakula vyenye ke-
mikali, vyakula vyenye mafuta
mengi na sukari nyingi

* Kwa mujibu wa ripoti za
mtandao,
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Watoto wenye
ulemavu
walilia
upendo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WATOTO wenye ulemavu
Mkoa wa Mbeya, wameiomba
jamii kuwapa upendo na uka-
ribu bila kujali hali walizonazo
ili kufurahia maisha kama
watoto wengine wasiokuwa na
ulemavu.

Wakizungumza na Nipashe
kuhusu siku 16 za kupinga
ukatili wa kijinsia, walisema
watoto wenye ulemavu wana
uwezo wa kuleta maendeleo
katika familia na jamii ikiwa
hawatatengwa na kunyanya-
paliwa.

Froida Chaula, mwenye ul-
emavu wa Vviungo alisema
licha ya changamoto hiyo ana-
jitengenezea kipato chake kwa
kujishughulisha za ushonaji
vikapu, culture na kutengen-
eza rozari.

Aisha Yohana, alisema licha
ya ulemavu wa kutokuona wa-
zazi wake hawakumtenga wal-
impeleka shule na kumtimizia
mahitaji yake na hivi sasa ana-
jishughulisha na kibiashara.

Alisema mtu yeyote anaweza
kuwa na ulemavu wakati wow-
ote na kwamba jamii inapaswa
kutambua haki za watu hao.

Ofisa Maendeleo ya Jamii ku-
toka Kituo cha Shirika la Wa-
tumishi wa upendo, Nyumba
ya Mtakatifu Guanella, Iwindi,
Mbalizi wilayani Mbeya, Jane
Sanga, alisema watoto wenye
ulemavu wana uwezo wa Ku-
fanya shughuli za uzalishaji na
kujipatia Kipato ikiwa wataen-
delezwa vipaji vyao.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika lisilokuwa la kiseri-
kali la Sauti ya Mama Afrika
(SAMAFOQ), Tabitha Bugali,
aliwashauri wazazi na walezi
kuwa karibu na watoto ili ku-
tokomeza unyanyapaa na uka-
tili kwa watoto.

Mwenyekiti wa Kituo cha
Taarifa na Maarifa Kata ya
Nsalala, Felister Kaisi, alisema
wazazi wanaowakatia tamaa
watoto wao wana ulemavu
zaidi na kutakiwa kuachana na
dhana potofu.

- Shughuli za binadamu zakausha vyanzo vya maji

Na Grace Mwakalinga,

MBEYA

SILIMIA 90 ya Hifadhi

ya Msitu wa Mlima

Mbeya imeharibiwa

kwa shughuli za kibin-
adamu ikiwamo kilimo, uchoma-
ji mkaa na uingizaji wa mifugo na
kusababisha kukauka kwa baa-
dhi ya vyanzo vya maji vinavyo-
hudumia wakazi wa Jiji la Mbeya
na vitongoji vyake.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya ya Mbeya, Dk. Rashid
Chuachua, historia ya mlima huo
inaonesha ilikuwa na vyanzo vya
maji zaidi ya 49, lakini kwa sasa
vimebaki visivyozidi 20.

Kutokana na uharibifu wa
mazingira katika safu za Mlima
Mbeya, Dk. Chuachua ameele-
keza wanyama wote wanaoin-
gizwa na kuchungwa ndani ya
hifadhi wakamatwe na kupigwa
mnada ili kukomesha tabia ya
wafugaji wanaokwenda kulisha
mifugo yao ndani ya hifadhi hiyo.

“Nataka wananchi wote wa-
naoendesha shughuli za kilimo,
ufugaji na uchomaji mkaa ndani
ya hifadhi ya msitu wa Mlima
Mbeya waondoke mara moja,
watakaokamatwa wakifanya
shughuli hizo wachukuliwe hat-
ua kali za kisheria,” alisema Dk.
Chuachua.

Hata hivyo, Ofisa Uhusiano
wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi

wa Mazingira Mbeya, Mbeya-
UWSSA, Aminael Julius, alisema
athari ya kukauka kwa vyanzo
vya maji.

“Kukauka kwa vyanzo vya maji
kumesababisha wananchi wa Jiji
la Mbeya kupata mgawo wa maji
kwa sababu uzalishaji umepun-
gua kutoka lita 10,000 kwa siku
mpaka lita 4000,” alisema Ami-
nael.

Kamishna Msaidizi wa Uhifa-
dhi wa Misitu nchini TFS, Kanda
ya Nyanda za Juu Kusini, Cosmas
Ndakidemi, alisema wameanza
kusimamia sheria za uhifadhi wa
msitu huo.

Alisema Hifadhi ya msitu wa
safu za Mlima Mbeya, inasimam-
iwa na Wakala wa Huduma za

Hifadhi ya Misitu nchini (TFS),
ambao wanaeleza hatua wana-
zochukua kunusuru msitu huo.

Pia wameanza kusimamia
upandaji miti katika msitu huo ili
kurejesha uoto wa asili uliohar-
ibiwa kutokana na shughuli za
kibinadamu.

Wananchi wanaoishi kuzun-
guka Msitu wa Hifadhi ya Mlima
Mbeya walisema uharibifu wa
msitu huo unasababishwa na
wenzao wenye tamaa ya kupata
fedha za haraka kwa kuingia nda-
ni na kuchoma mkaa bila kibali.

Raphael Mwakalenga, alisema
shughuli za kilimo ndani ya hifa-
dhi zinafanywa na watu wanao-
toka mjini hususani katika Jiji la
Mbeya kwenda kutafuta ardhi

Naibu Waziri wa Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Exaud Kigahe, akipanda mti katika Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE) Kampasi ya
Mbeya juzi, ikiwa ni hatua za kuunga mkono jitihada za serikali kutunza mazingira, kabla ya mahafali ya tisa ya chuo hicho. Kulia
ni Mkuu wa Chuo hicho, Prof. Emmanuel Mjema. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Tani 30 mbolea zaingia Mbeya kutoka Kenya

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

TAYARI tani 30 za mbolea ya ku-
pandia na kukuzia zimeingizwa ku-
toka nchini Kenya kupitia Kampuni
ya Mbolea ya SBL ambayo imeanza
kutolewa kwa wakulima wa mkoa
huo katika msimu huu wa kilimo.

SBL imeingia ubia na Kampuni
ya Mbolea Tanzania (TFC), kwa len-
go la kuongeza uzalishaji wa mazao

ya chakula na biashara katika
mikoa ya Nyanda za Juu Kusini na
uhakika wa masoko nchini Kenya.

Akizungumzia  hatua  hiyo,
Kaimu Meneja wa TFC, Kanjela
Mroba, alisema kuwa tayari tani
30 zimegawiwa kwa wakulima na
kwamba matarajio ni kuagiza tani
3,000 kulingana na mahitaji ya
wakulima kwa sasa.

“Tulipokea tani 30 za majaribio
ambayo itatolewa bure kwa baadhi

ya wakulima na tayari tumefanya
utafiti ni mbolea inayofanya vizuri
katika uzalishaji hususan kwa zao
la mahindi,” alisema Mroba.

Mkurugenzi wa kampuni ya SBL,
Joe Kariuki, alisema ujio wa mbolea
ni fursa kwa wakulima kwa kuwa
ina uwezo wa kuzalisha mazao
ikiwa ni pamoja na kurejesha ub-
ora wa udongo ulio athirika kwa
matumizi yasiyo sahihi.

Alisema pia watatoa elimu kwa

wakulima huku TFC ikiwa inasi-
mamia usambazaji na masoko
na kwa nchi ya Kenya watatumia
mfumo wa kubadilishana mbolea
na mazao kwa asilimia 100.

“Mbolea hii inafanya vizuri sana
katika uzalishaji na tayari tuna vit-
uo 150 nchini ambavyo vinasamba-
za itauzwa kwa gharama nafuu ili
mkulima aweze kumudu,” alisema
Mroba

wilayani Mbeya, Fredy Aloyce,
alisema ujio wa kampuni za
mbolea utasaidia wakulima kureje-
sha matumaini na kuzalisha mazao
ya kimkakati.

“Tunaomba serikali kupitia Wiz-
ara ya Kilimo iongeze ushindani wa
kampuni za pembejeo za kilimo
pamoja na kudhibiti mfumuko wa
bei kwa mawakala ambao wame-
kuwa mwiba kwa wakulima na ku-
tukatisha tamaa katika uzalishaji.
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CWHRDS
|I|vyochang|a
uongozi,
uzazi salama
wanawake

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MTANDAO wa Wanawake
Watetezi wa Haki za
Binadamu (CWHRDS),
umechangia kwa zaidi ya
asilimia 90 uongozi kwa
wanawake, kumiliki mali
na kujifungua kwenye
mazingira salama.

Mratibu wa wa kitaifa

wa CWHRDS, Hilda Dau,
alibainisha hayo juzi jijini
hapo wakati wa maadhim-
isho ya siku ya kimataifa
va wanawake watetezi wa
haki za binadamu.
“Tumechangia kwa asilimia
99 kuwapo wanawake se-
hemu za uongozi, kumiliki
mali na hata kujifungua
kwenye mazingira salama,”
alisema.

Alisema mpaka sasa
wamewafikia wanawake
watetezi 120 ambao
wamejengewa Uwezo
kuhusu haki za binadamu.
“Tumetoa misaada ya
kisheria na ya kibinadamu
kwa wale waliokutana na
madhira hasa wakati wa
kutetea haki za wanawake
na makundi maalum,”
alisema.

Pia wanawake watetezi
walikuwa mstari wa
mbele, lakini mazingira ya
kufanyia kazi bado yana
upungufu.

Naye mwakilishi ku-

toka Wizara ya Katiba na
Sheria, Dk. Anne Malipula,
alisema wanawake wa-
tetezi wa haki za bin-
adamu wana nafasi kubwa
kukuza na kulinda haki za
binadamu.

“Serikali inatambua
mchango wenu wa kubore-
sha maisha ya wanawake
wa Tanzania, mnaisaidia
sana serikali kufuatilia
haki za wanawake na wa-
sichana.

Mwakilishi kutoka
Mtandao wa Watetezi

wa Haki za Binadamu
(THRDCQ), Lissa Kagaruki,
alisema wanawake wa-
tetezi wanapitia vikwazo
Vingi.

“Kabla ya mwaka 2019
watetezi wanawake wa-
likuwa waoga sana lakini
kupitia mitandao wame-
kuwa na ujasiri.
“Tunahitaji sheria inayosi-
mamia inayomtaja mtetezi
wa haki za binadamu ni
nani,” alisema.

Mkurugezi kutoka Idara
ya Sheria Tume ya Haki

za Binadamu na Utawala
Bora, Nagu Assey, alisema
kila mmoja ana wajibu wa
kuhakikisha watetezi ha-
wanyanyaswi, hawatishwi.

' Rasimu mltaala mapltlo sera elimu vyakamilika

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda,
amesema  rasimu
za mitaala na mapitio ya sera ya
elimu ya mwaka 2014, zimeka-
milika zinasubiri kuingia kwenye
mchakato wa ndani wa serikali
huku maoni ya wadau kuhusu
ufundi stadi yakizingatiwa.

Prof. Mkenda aliyasema hayo
juzi jijini hapo kwenye mku-
tano wa mwaka wa tathmini ya
maendeleo ya sekta ya elimu ul-
iojumuisha wadau wa elimu iki-
wamo washirika wa maendeleo.

Alisema katika mkutano huo
ameeleza mageuzi yanayofany-
wa na serikali kwenye sekta ya
elimu katika mapitio ya mitaala
na sera ili kuhakikisha masuala

mbalimbali yanajumuishwa iki-
wamo elimu ya ufundi stadi.

“Kama mnavyojua maelek-
ezo tuliyopewa ni kuhakikisha
elimu yetu kwa kiasi fulani lazi-
ma iongeze ufundi stadi kwenye
elimu, sasa ni kwa namna gani
imeongezwa itakuja kutangazwa
baadaye baada ya mchakato wa
ndani wa rasimu hizi kukamilika,
tutahitaji kuongeza nguvu kwe-
nye elimu ili kutoa elimu hiyo,”
alisema.

Alisema wadau wa maendeleo
wanapojipanga kusaidia sekta ya
elimu waanze kupata mwelekeo
wa mageuzi yanayotaka kufany-
wa na serikali.

Awali, Katibu Mkuu wa wizara
hiyo akifungua mkutano huo,
Dk. Francis Michael, alitaja ma-
fanikio yaliyopatikana kwenye
sekta ya elimu kuwa ni ukara-

bati na ujenzi wa miundombinu
ikiwamo madarasa, mabweni,
maabara na matundu ya vyoo
kwa shule za msingi na sekond-
ari.

“Ukarabati wa miundombinu
ya Taasisi za Elimu ikiwamo
vyuo vikuu, kuajiri walimu 11,547,
kutoa mafunzo kwa walimu 402
wanaotoa mafunzo kwa wa-
nafunzi wenye mahitaji maalum,
kupitia Taasisi ya Elimu Tanzania
imeandaa miongozo ya utoaji wa
elimu kwa kutumia TEHAMA
kwa elimu ya awali, msingi, se-
kondari na vyuo vya ualimu,”
alisema.

Pia alisema  kukamilisha
mpango wa maendeleo wa sekta
ya elimu 2021/22 hadi 2025/26
na kutoa wito kwa washiriki ku-
tumia vipaumbele vilivyoainish-
wa katika mpango huo.

“Hatutarajii kuona utekelezaji
wa vipaumbele ambavyo siyo
sehemu ya mpango wetu wa sek-
ta,” alisema.

Naye Faith Shayo, kutoka Umo-
ja wa Mataifa la Elimu, Sayansi na
Utamaduni (UNESCO) ambaye ni
Mkuu wa Kitengo cha Elimu na
Mwenyekiti wa wadau wa maen-
deleo ya elimu, alisema mkutano
huo umekuja wakati muafaka
ambao dunia inalenga mabadi-
liko na mageuzi katika masuala
ya elimu.

“Tumekuja kuendelea kutoa
msaada kwa serikali ya Tanza-
nia, katika masuala ya mageuzi
au kuangalia masuala ya mitaala
ya elimu na sera ya elimu, wa-
dau tupo pamoja na serikali kwa
ajili ya kutoa ushirikiano ili ku-
leta mabadiliko kwenye sekta ya
elimu Tanzania,” alisema.
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Mkazi wa Dar es Salaam, Hamidu Mikongo, akiwa na bango ambalo
alidai kuwa anamfanyia kampeni mgombea wa nafasi ya Uenyekiti
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, Rais Dk. Samia Suluhu H_a§san

kwa wajumbe kwenye Mkutano Mkuu wa 10 wa chama hicho, jijini
Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Wasiolipa pango ardhi
kupelekwa mahakamani

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi imesema
itawapeleka mahakamani na
kubatilisha umiliki wananchi
ambao hawatalipa malimbikizo
ya kodi ya pango la ardhi baada
ya kuisha kwa msamaha wa riba
uliotolewa na Rais Samia Suluhu
Hassan.

Julai mwaka huu, Rais Samia
alitoa msamaha wa riba kwa
kipindi cha miezi sita ambacho
ukomo wake ni Desemba 31,
mwaka huu.

Mkuu wa kitengo cha kodi
wa wizara hiyo, Denis Masami,
aliyasema hayo juzi alipokuwa
akizungumza na waandishi wa
habari. Alisema hatua zingine
zitakazochukuliwa kunadi mali
ili kufidia kodi husika na kuba-
tilisha miliki ili zirudi kwa Rais
wapewe watu wengine wenye
uwezo wa kuzilipia na kuzien-
deleza. “Wizara kupitia waziri
mwenye dhamana alitangaza
msamaha wa malimbikizo ya
kodi ya pango la ardhi uliotole-
wa na Rais Samia kwa wananchi
wote waliokuwa na madeni ya
malimbikizo ya kodi ya pango
la ardhi walipe deni la msingi ili
wasamehewe riba na msamaha
huu ulianza Julai hadi Desem-
ba,” alisema.

Alisema kwa muda wa miezi
mitano wananchi takribani
10,000 wamejitokeza na kunu-
faika na msamaha huo kwa kuli-
pa deni la msingi.

“Takwimu zinaonesha kwa
kipindi cha miezi mitano ki-
wango cha makusanyo pia
kimeongezeka tulikuwa tunaku-
sanya wastani wa Shilingi bilioni
nane hadi 10 kwa mwezi, lakini
kwa sasa wanakusanya Sh. bil-
ioni 15 kila mwezi hivyo kuna
ongezeko la theluthi nzima ya
makusanyo kupitia msamaha

huu,” alisema.

Alisema wapo wamiliki mil-
ioni mbili wa vipande vya ardhi
ambao wapo kwenye mifumo
ya wizara na mwamko wa ulipaji
malimbikizo hayo umeongeze-
ka kutoka asilimia 40 hadi 60
ya ulipaji. Alitoa wito kwa wa-
nanchi muda uliowekwa na ku-
tangazwa na serikali nafuu ya
msamaha iliyotolewa na Rais
Samia sasa inakaribia kwisha
watumie fursa hiyo kulipa.

Alifafanua kuwa mwenye sifa
ya kupata msamaha huo ni kila
mmiliki wa kipande cha ardhi
ambaye kimepimwa au kutam-
buliwa na kipo kwenye mifumo
ya ukadiriaji. “Unaweza ukawa
na ofa, leseni ya makazi, hati, au
upo hatua za umilikishaji, lakini
tayari umeshatambuliwa na upo
kwenye mifumo yetu unatozwa
kodi ya pango la ardhi,” alisema.

Kuhusu waliochukuliwa
hatua mpaka sasa alisema zipo
takwimu za mashauri 3,400
yaliyoendeshwa mahakamani
wengi wao asilimia 90 walilipa,
zilizobaki wamefika katika hat-
ua za ubatilisho.

“Huko nyuma kwa miaka mi-
wili iliyopita zipo miliki nyingi
ambazo tumebatilisha hasa za
mashamba makubwa ambazo
tumezirudisha katika serikali,
tunawagawia wananchi na tu-
nauza kwa wamiliki wapya wa-
takaoviendeleza,” alisisitiza.

Naye Mratibu wa Kodi Mkoa
wa Dodoma, Letare Shoo, alise-
ma kodi ya pango la ardhi huwa
inatozwa kila mwaka kuanzia
Julai hadi Desemba bila adhabu
na ifikapo Januari hutozwa kwa
ambao hawakufanya hivyo.

Alisema kwa Mkoa wa Do-
doma wapo wananchi 150,000
ambao hawajalipa kodi muda
mrefu huku 450 walijaza fomu
ya msamaha na kulipa kodi ya
msingi.
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Katibu Mtendaji wa
Baraza la Usafirishaji
nchini (TSC), Sallu John-
son (wa tatu kushoto),
akishuhudia baadhi

va teknolojia zilizo-
onyeshwa na wanafunzi
wa Chuo cha Taifa cha
Usafirishaji (NIT), katika
tamasha la kwanza la
taaluma liitwalo Career
Fair, Dar es Salaam
mapema wiki hii, lililoku-
wa na lengo la kuwajen-
gea uwezo wanafunzi
katika kukabiliana na
hali ya soko la ajira
nchini kwa kukutana na
waajiri. (Wa pili kushoto)
ni Mkuu wa chuo hicho,
Prof. Zacharia Mganilwa.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Kiwango mavuno mazao ya baharini chaongezeka

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

IZARA ya Uchumi
wa Buluu na Uvuvi
Zanzibar, imesema
kiwango cha mazao
ya baharini yanayovunwa nchi-
ni kimeongezeka tangu serikali
ilipotangaza sera ya uchumi wa
Akizungumzia mafanikio yali-
yopatikana tangu Rais wa Zanzi-
bar na Mwenyekiti wa Baraza la
Mapinduzi, Dk. Hussein Mwinyi,
alipotangaza sera hiyo, Katibu
Mkuu Wizara ya Uchumi wa Bu-
Iuu Dk. Aboud Suleiman Jumbe,
amesema hiyo ni dalili njema
kwa Zanzibar katika kustawisha
maisha ya watu wake na
kuongeza pato la serikali.
Kuhusu sekta ya uvuvi, Dk.
Jumbe alisema, tani 47110 za
samaki zilivuliwa mwaka 2021
kulinganisha na 38,107 mwaka
2020, likiwa ongezeko la asil-
imia 19.1. Alisema mchango wa
sekta ya uvuvi katika pato la
taifa umeongezeka kutoka Sh.
bilioni 206.4 (4.5%) mwaka 2020
kufikia bilioni 236.8 mwaka 2021
sawa na asilimia 5.1
Alisema hali hiyo inaonesha
uwezekano mkubwa kwa Zan-

zibar kufikisha tani 65,000 za
samaki mwishoni mwa mwaka
2023, ikizingatiwa serikali im-
eimarisha sekta ya uvuvi kwa
kugawa vifaa vingi vya kisasa
ili kuinua pato la wananchi na
taifa. 1li kuongeza uvunaji sa-
maki, alisema agizo la ilani ya
uchaguzi ya CCM 2020/2025,
imeelekeza kununuliwa kwa
boti 300 zenye urefu wa mita
saba kila moja na boti 277 (mita
nane).BKwa upande wa kilimo
cha mwani, Katibu Mkuu huyo
alisema kiwango cha uzalishaji
kimekuwa kikiongezeka kutoka
tani 14,000 kwa mwaka, ikitara-
jiwa hadi mwisho wa 2023, tani
21,000 zitavunwa.

Jumbe alisema hatua kubwa
imefikiwa upande wa ufugaji
kaa ambapo mwelekeo kwa sasa
ni kuvuna tani 200 kila mwaka.

Katika ufugaji majongoo ba-
hari, alisema kuwa Zanzibar
ilivuna na kusafirisha nje ya nchi
tani 30 mnamo mwaka 2019
kabla kuibuka janga la UVIKO-19,
na mwelekeo mpya ni kufikisha
zaidi ya tani 50 kiwango am-
bacho husafirishwa na nchi ya
Madagascar ambayo ndio msa-
firishaji mkubwa duniani wa
mazao hayo kwa sasa.

Alisema  katika kuongeza

uzalishaji wa mazao ya baha-
rini, serikali kupitia Ilani ya CCM
imeagiza wakulima wa mwani
wapewe boti 500 za urefu wa
mita tano kila moja.

Aliongeza kuwa, ilani hiyo pia
imeagiza kuanzishwa masham-
ba 60 ya kufugia kaa na 40
ya kufugia samaki, mashine
moja ya chakula cha samaki na
mashine 500 za boti za mwani
(urefu mita 9.9).

Alisema agizo jingine ni ku-
toa mafunzo kwa wajasiriamali
wa sekta ya uvuvi na ufugaji wa
mazao ya baharini ili waweze
kuendesha miradi yenye tija na
ufanisi. Kwa upande wa kilimo
cha mwani, alisema kiwango cha
uzalishaji kimekuwa kikiongeze-
ka kutoka tani 14,000 kwa mwa-
ka, ikitarajiwa hadi mwisho wa
2023, tani 21,000 zitavunwa.

Alisema hatua kubwa imefiki-
wa upande wa ufugaji kaa na
mwelekeo kwa sasa ni kuvuna
tani 200 kila mwaka.

Katika ufugaji majongoo ba-
hari, alisema Zanzibar ilivuna
na kusafirisha nje ya nchi tani
30 mwaka 2019 kabla kuibuka
janga la UVIKO-19, na mwelekeo
mpya ni kufikisha zaidi ya tani
50 kiwango ambacho husafirish-
wa na nchi ya Madagascar am-

bayo ni msafirishaji mkubwa du-
niani wa mazao hayo kwa sasa.

Alisema katika kuongeza uzal-
ishaji wa mazao ya baharini,
serikali imewapa wakulima wa
mwani Unguja na Pemba boti
500 za urefu wa mita tano kila
moja.BPia katika maeneo mbal-
imbali visiwani humo, kumean-
zishwa mashamba ya kufugia
kaa 60 na 40 ya kufugia samaki,
huku serikali ikitoa mashine
moja ya chakula cha samaki na
mashine 500 za boti za mwani
(urefu mita 9.9).

Alisema ili kuongeza uzal-
ishaji samaki na mazao ya baha-
rini kwa wajasiriamali, boti 1,077
(577 za uvuvi, 500 za mwani) na
mashine zimenunuliwa.

Jumbe alisema mashamba 100
ya matango bahari na masham-
ba 60 ya kaa tope kupitia mradi
wa UVIKO-19 ujenzi umefanyika
katika kuinua wazalishaji wa
mazao ya baharini.

Pamoja na miradi mingine
inayogusa uchumi wa buluu,
katika sekta ya uvuvi, serikali
imetenga Sh. bilioni 30 kwa
ajili ya ujenzi wa bandari mbili
za uvuvi 2022/2023.BBandari
mkoa itajengwa Kizimkazi Mkoa
wa Kusini Unguja na Shumbam-
jini, Kaskazini Pemba.

ya Rais Mwinyi

]
Jumbe: Miaka 2

yaleta mafanikio

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIBU Mkuu Wizara ya
Uchumi wa Buluu na Uvuvi,
Dk. Aboud Suleiman Jumbe,
amesema katika kipindi cha
miaka miwili ya uongozi wa
Dk. Mwinyi, wizara hiyo im-
epeta mafanikio makubwa ya
kiutendaji na kukuza mapato
kwa wananchi.

Alisema hayo jana wakati
akizungumza na waandi-
shi wa habari, ofisini kwake
Maisara Mjini Unguja.

Alisema kabla ya kuundwa
kwa wizara hiyo leseni ya
uvuvi wa bahari kuu Tan-
zania zilikuwa mbili na sasa
leseni hizo zimefikia 32 jam-
bo la kujivunia kwa upande
wa kiutendaji.

Alisema wizara hiyo imeji-
panga kuhakikisha malengo
waliyojiwekea yanakamilika
kwa wakati na mapaka sasa
serikali imetenga Sh. milioni
600 kuwajeengea uwezo wa
kitaaluma wananchi na wafu-
gaji wa mazao ya bahari.

Alisema mafanikio makub-
wa yamepatikana kupitia fed-
ha za ahuweni ya UVIKO- 19
ya Sh. bilioni 36 .5 kwa kuwa-
saidia wananchi mbalimbali
hasa wafugaji wa mazao ya
bahari.

Alisema katika kuwajali
wavuvi hasa wadogo, Seri-
kali ya Zanzibar imetoa boti
1077 kwa upande wa wa-
vuvi wagodo wapatao 577 na
kwa upande wa wanawake
wakulima wa mwani boti
500. Alisema hivi sasa wa-
nanchi wengi wamekuwa na
mwamko wa kulima mwani,
ufugaji wa samaki na ma-
tango bahari na wakulima
wote hao wizara imekuwa
ikishirikiana nao vyema ku-
wapa taaluma ya ufugaji huo.

BAKITA, BAKIZA zatakiwa kuchangamkia fursa Burundi

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Kiswahili la Taifa
(BAKITA) pamoja na Baraza la
Kiswahili la Zanzibar (BAKIZA)
yametakiwa kuchangamkia fursa
za kufundisha lugha ya Kiswa-
hili nchini Burundi ambayo
tayari imeanza mchakato wa ku-
fundishwa kwa lugha hiyo katika
ngazi ya shule za msingi, sekond-
ari hadi vyuo vikuu.

Balozi wa Tanzania nchini Bu-
rundi, Dk. Jilly Maleko, alisema
hayo wakati akizungumza na
waandishi wa habari kuwa hiyo
ni nafasi nyingine kwa mabaraza
yaliyopewa jukumu la kukuza

na kuendeleza Kiswahili nchini
kuitumia kutokana na uwezo wa
Tanzania katika kuzungumza
lugha hiyo kwa ufasaha mkubwa
na kufundisha.

Alisema Burundi rasmi ime-
anza kufundisha lugha ya Kiswa-
hili katika ngazi za shule ikiwa ni
hatua ya kutekeleza maagizo ya
viongozi wa nchi za Jumuiya ya
Afrika ya Mashariki ya kutumika
lugha ya Kiswahili katika vyombo
vya kutunga sheria ikiwamo ma-
bunge na ngazi nyigine.

“Wenzetu Burundi rasmi
wamejipanga kuanza kukitumia
Kiswahili kwa ajili ya kufundishia
katika shule za msingi na sekond-
ari pamoja na mabunge yake

ambapo hiyo ni fursa nyingine
muhimu kwa wataalamu wetu
katika mabaraza ya Kiswahili
BAKITA pamoja na BAKIZA ku-
toa wataalamu wa kufanya kazi
hiyo,” alisema.

Dk. Maleko alisema yapo
matumaini makubwa kwa nchi
ya Burundi kufanya vizuri kuki-
fundisha na kuisambaza lugha ya
Kiswabhili kwa sababu katika nchi
za Jumuiya ya Afrika ya Mashari-
ki nchi hiyo wananchi wake wen-
gi wanazungumza lugha hiyo
vizuri.

Alisema alipoteuliwa kuwa ba-
lozi wa Tanzania nchini Burundi
mwaka 2020 wakati alipowasili-
sha hati zake mbele ya Rais wa

Burundi, hayati Pierre Nkurun-
ziza, mazungumzo yao yalitawal-
iwa kwa lugha ya Kiswahili.

“Niliwasilisha hati zangu za
ubalozi mbele ya Rais hayati
Nkurunziza ambapo tulipoanza
kuzungumza aliniambia tuzun-
gumze Kiswahili yeye alikuwa ak-
izungumza kwa ufasaha mkub-
wa,” alisema.

Dk. Maleko aliwataka wafan-
yabiashara kutoka Tanzania ku-
changamkia fursa za biashara
kwa kupeleka vyakula vya aina
mbalimbali katika nchi hiyo
yenye idadi ya watu milioni 12.

Alisema nchi hiyo inayo ma-
hitaji makubwa ya chakula kuto-
kana na udogo wake na vyakula

vya nafaka aina ya mchele, maha-
ragwe vinahitajika kwa kiwango
kikubwa.

Aidha, alipongeza juhudi zina-
zochukuliwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan za kasi ya ujenzi wa
reli ya SGR ambayo inakwenda
moja kwa moja hadi Burundi ku-
toka Kigoma na kufungua zaidi
fursa za uwekezaji na kibiashara.

“Nataka niwaambie wa-
fanyabiashara kutoka Tanzania
tuchangamkie fursa za kibiasha-
ra ziliopo katika nchi ya
Burundi ambazo ni nyingi na
matarajio yatakuwa makubwa
mara baada ya kukamilika kwa
mradi wa ujenzi wa reli ya SGR,”
alisema.
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Baadhi ya wafanyabiashara wadogo maarufu machinga, wakiendelea kuuza bidhaa zao eneo la Makoroboi katikati ya Jiji la
Mwanza jana. Mwishoni mwa mwaka jana, serikali iliwaondoa kwenye eneo hilo na kuwapanga katika masoko rasmi, lakini kwa
sasa wameanza kurejea tena. PICHA: NEEMA EMMANUEL

Wachukua hatua Kukabiliana uharibifu mazingira

Na Vitus Audax, SENGEREMA

ILAYA ya Sengerema

mkoani ~ Mwanza,

imeanza kuchukua

hatua za kukabili-
ana na uharibifu wa mazingira na
ukame uliokithiri kwa kupanda
miti zaidi ya milioni 1.5 kuelekea
mwaka 2023 ili kupambana na
athari za kimazingira.

Katika hatua za awali wilaya
hiyo kwa kushirikiana na Wakala
wa Huduma za Misitu Nchini
(TFS), wilayani Sengerema juzi,
walipanda miti 1,800 katika Chuo
cha Ufundi Stadi (VETA), huku
jamii ikitakiwa kutunza mazingira
na kulinda uoto wa asili.

Akifungua kampeni hiyo ende-
levu Mkuu wa Wilaya ya Senger-
ema, Senyi Ngaga, aliwaagiza TFS
wilayani humo kuotesha miche
ya matunda pamoja na maua na
kuigawa bure kwa wananchi ili
waipande katika makazi yao.

Ngaga alisema wameanza kazi
hiyo baada ya Makamu wa Rais,
Dk. Philipo Mpango, kuagiza
mikoa yote ili kuweka mazingira
ya nchi kuwa ya kijani.

“Tumefungua zoezi hili rasmi
sasa hii ni kufuatia agizo la vion-
gozi wetu wa juu na sisi Wilaya ya
Sengerema tunatarajia kupanda
miti zaidi ya milioni 1.5 kuelekea
mwaka 2023, niwatake TFS kuen-
delea kuotesha miche ya kutosha

ili kufanikisha kazi hii na kuiweka
Sengerema yetu kuwa ya kijani,”
alisema Ngaga.

Meneja Uhifadhi wa TFS, Wilaya
ya Sengerema, James Aloyce,
alisema hali ya uoto na uhifadhi
wa misitu katika halmashauri
hiyo hairidhishi na kuwataka wa-
nanchi kushiriki katika upandaji
miti ili kurejesha mazingira vizuri.

Alisema TFS wamejipanga ku-
hakikisha wanarejesha hali ya
ukijani wilayani humo hususani
katika Halmashauri ya Sengerema
pamoja na kukumbwa na ukame.

“Niwaombe wananchi husu-
sani wafugaji katika wilaya hii
kuchunga sana mifugo yao na
kuhakikisha haiharibu miche

hiyo iliyoanza kupandwa, vilevile
niwatake mwananchi mmoja
mmoja au vikundi kufika katika
kitalu chetu kuchukua miche
tuliyonayo na kwenda kupanda
katika maeneo yao lengo ni
kurejesha Sengerema ya kijani,”
alisema Aloyce. Mkuu wa Chuo
cha Ufundi Stadi (VETA), wilayani
Sengerema mkoani Mwanza, Yela
Malando, aliahidi kuitunza miche
hiyo 1,800 iliyopandwa katika
eneo la chuo hicho.

Aliwaomba watu binafsi na vi-
kundi mbalimbali kuweka mkazo
ili kuhakikisha wanafikisha hu-
duma ya misitu katika maeneo
mbalimbali hususan yenye uhi-
taji.

Ukosefu chakula shuleni kikwazo cha ufaulu

Na Neema Sawaka, SHIN-
YANGA

UKOSEFU wa chakula shuleni
pamoja na umbali mrefu wa zaidi
ya kilomita nane hadi 19 kwenda
na kurudi shuleni ni moja ya
chanzo cha utoro wa wanafunzi
kuhudhuria masomo yao na ku-
sababisha matokeo mabaya ya
ufaulu.

Ofisa Elimu Kata ya Didia, Justus
Bilago, aliyasema hayo juzi Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyanga
alipozungumza na Nipashe.

Mahojiano hayo ni sehemu ya
utekelezaji wa mradi wa sauti
za kaya na vyombo vya habari
katika kutokomeza vitendo vya

ukatili dhidi ya wanawake na wa-
toto unaotekelezwa na klabu ya
Waandishi wa Habari Mkoa wa
Shinyanga (SPC), kupitia Mfuko
wa Wanawake Tanzania (WFT),
Halmashauri ya Shinyanga Viji-
jini.

Bilago alisema kata hiyo ina
jumla ya wanafunzi 4,158 na kati
ya hao wasichana 2,137 ambao
wameathiriwa na utoro zaidi ku-
liko wavulana.

Alisema wasichana wanafany-
iwa ukatili wa kijinsia kwa ku-
rubuniwa kwa zawadi ndogo na
wanaume ambao huwashawishi
kujiingiza kwenye vitendo vya
ngono wakiwa katika umri mdo-
£0.

Bilago alisema tatizo lililoko
kwa wazazi ni kudhani kuwa
chakula kinachochangwa shuleni
kwa ajili ya wanafunzi hutumika
pia kuwanufaisha walimu.

Alisema suala hilo halina uk-
weli na kuwataka wazazi kuwa na
mwitikio wa kuwachangia wato-
towao chakula cha mchana kwa
kuwa kukaa zaidi ya saa nane bila
kupata chakula kunaathiri uwezo
wa kufikiri kwa wanafunzi hao.

“Kuna uhusiano mkubwa Kkati
ya kula chakula na kufaulu vizuri
kitaaluma kwa kuwa ili mtu aweze
kuelewa anachofundishwa ni lazi-
ma awe ameshiba,” alisema.

Mmoja wa wanafunzi wa Shule
ya Msingi Didia, Lucy Deus,

alisema anapopata chakula cha
mchana anakuwa na uwezo na
nguvu ya kumsikiliza mwalimu
anachokifundisha na kumwele-
wa.

Mwanafunzi, Rehema Mayenga,
alisema alipokuwa anasoma mas-
omo ya awali ya chekechea ali-
kuwa anakunywa uji na alikuwa
vizuri tofauti na sasa anapotem-
bea umbali mrefu na kushinda na
njaa tangu anapoingia darasani
mpaka anapotoka jioni.

Mtendaji wa Kata ya Didia, Jack-
son Maganga, alisema wanajitahi-
di kuhamasisha wazazi wachang-
ie chakula hicho kama njia pekee
itakayowaepusha wanafunzi dhi-
di ya ukatili wa kijinsia.

Wanawake
wafundwa
Kkupaza
sauti ukatili
Kijinsia

: NaNeema Emmanuel,
© MWANZA

WANAWAKE nchini

: wametakiwa kupaza sauti
¢ kupinga vitendo vya

: ukandamizaji na manyan-
¢ yaso ili kupata suluhisho
. litakaloleta amani na

: maendeleo katika jamii.

Wanawake wengi nchini

© wanavumilia maumivu

¢ wanapofanyiwa vitendo
' Vvya unyanyasaji ndani

¢ nanje ya familia zao na
: hivyo kuvipa nafasi kue-
¢ ndelea kushamiri katika
Lojamii.

Akizungumza na gazeti

¢ hili, Ofisa wa idara ya

: wasichana na wanawake
* wadogo kutoka shirika

¢ lisilo la kiserikali la Amani
: Qirls Home, Eminaely

¢ Tibesigwa juzi, alisema ili
* kudhibiti vitendo hivyo

¢ umefika wakati wa wa-

: nawake kupaza sauti.

Alisema ukatili unapo-

+ fanyika hauna madhara
: kwa mtu mmoja pekee
: bali ni familia na jamii

: nzima inayodhurika na
* kusababisha kupotea

: amani katika familia

: pamoja na kurudisha

: nyuma maendeleo.

“Unaponyamaza man-

: yanyaso na ukandamizaji
¢ utaendelea hivyo njia ya

: pekee ni kusimamia na

¢ kutoa sauti hiyo itaten-

¢ geneza suluhisho na kuon-
: doa vitendo hivyo, sisi

: tunatoa elimu ya kupinga
: ukatili, tunatoa elimu kwa
¢ wasichana na wanawake,”
¢ alieleza.

Alisema kutokana na

: hali ilivyo kwa sasa ul-

¢ imwengu utegemee ku-

: zalisha kizazi ambacho

: Kkitashindwa kujitegemea
¢ na kufikia malengo kwa
¢ sababu ya ukatili uliopo
: ndani ya familia.

Alieleza hali hiyo ikien-

¢ delea jamii itatengeneza
: Kizazi chenye ukatili na

: mtoto anapokuwa mdogo
: akiona vitendo hivyo na
¢ yeye atavifanya akiwa

* mkubwa.

“Kinamama wengi wa-

¢ napopitia changamoto

¢ za kunyimwa haki na

* kufanyiwa mambo mbal-
: imbali ikiwamo ukatili

: wanaogopa kueleza, kisa

: wanaogopa kuchekwa

* ama kuona kuwa wanajid-
¢ halilisha,” alisema.
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Poland kuweka mfumo =

ulinzi wa angani Patriot

WARSAW, Poland

POLAND inajiandaa kuu-
weka mfumo wa ulinzi wa
angani uliotengenezwa Uje-
rumani unaojulikana kama
Patriot kwenye ardhi yake.

Hatua hiyo inatokana na

mtambo huo nchini Ukraine.
Waziri wa Ulinzi wa Poland,
Mariusz Blascczak, alisema
uamuzi huo umefikiwa baada
ya kuzungumza na Wizara ya
Ulinzi ya Ujerumani.
Aliesema  kuiweka mi-
fumo hiyo ya Patriot kwe-
nye upande wa magharibi

usalama wa Wapoland na
Waukraine.

Kwa hiyo wameanza mipa-
ngo ya kuiweka mifumo hiyo
ya makombora nchini Poland
na kuiunganisha na mifumo
ya kamandi ya nchi hiyo.

Ujerumani mwezi uliopita
iliipa Poland mfumo wa Pa-

anga yake baada ya kombora :
kuanguka na kuwaua watu :

wawili nchini humo.

Waziri wa Ulinzi wa Poland :
baadaye aliitaka Ujerumani :
kupeleka mifumo hiyo nchini :
Ukraine hatua ambayo ilip- :

ingwa.

Ujerumani kukataa kuuweka

mwa Ukraine kutaimarisha

- >»>° . - ¥ _', e -~

triot ili

kuisaidia kuilinda

DwW

Wafanyakazi wakisafisha dampo la taka eneo la Lujan, ambalo ni eneo kubwa la kutupia taka nchini Argentina.
Serikall inaligeuza kuwa kituo cha mazingira na kukomesha uchafuzi wa mazingira. PICHA: AFP

Washukiwa 25 wakamatwa Ujerumani

BERLIN, Ujerumani

JESHI la Polisi nchini Ujerumani
wamefanya msako mkali nchini kote na
kuwakamata watu 25 washukiwa wa sia-
sa kali za mrengo wa kulia wanaodaiwa
kupanga njama ya kuipindua serikali
kwa kutumia silaha.

Waendesha mashtaka wa serikali wal-
isema karibu maofisa 3,000 walifanya
misako hiyo ya kile kinachofahamika

kama vuguvugu la Reich Citizens. Baadhi
ya wanachama wa kundi hilo wanapinga
katiba ya Ujerumani iliyoandikwa baada
ya vita kuu ya dunia na wametoa mwito
wa kuangushwa kwa serikali.

Waendesha mashtaka walisema raia
22 wa Ujerumani wamekamatwa kwa
kushukiwa kuwa wanachama wa kundi
hilo la kigaidi.

Watu wengine watatu, akiwamo raia
wa Urusi, wanatuhumiwa kuliunga mko-

no kundi hilo.

Jarida la kila wiki la Der Spiegel liliri-
poti kuwa maeneo yaliyofanyiwa msako
yanajumuisha kambi ya kitengo maalum
cha vikosi vya Ujerumani KSK katika mji
wa kusini magharibi wa Calw.

KSK katika siku za nyuma ilituhumiwa
kwa madai kuwa baadhi ya wanajeshi
wake wanajihusisha na siasa kali za
mrengo wa kulia.

DW

Rais Xi kuanza
ziara ya siku tatu
Saudi Arabia

RIADH, Saudi Arabia

Katika ziara hiyo iliyoanza jana,
Rais Xi wa China anapanga kukutana
na viongozi wa nchi hiyo ya Ghuba
na wa ulimwengu wa kiarabu.

Ziara hiyo inayoanza inatarajiwa
kujumuisha mikutano kuanzia inay-
oanzia leo kwa kukutana na Mfalme
Salman, Mrithi wa Kiti cha Ufalme
Mohammed, pamoja na mkutano wa
kilele na viongozi wa Ghuba na Uar-
abuni. Ziara ya Xi ingjiri karibu miezi
mitano baada ya Rais wa Marekani,
Joe Biden kuitembelea nchi hiyo
na kuwaambia viongozi wa Kiarabu
kuwa Marekani haitaondoka na ku-
wacha ombwe la kujazwa na China,
Urusi au Iran.

Nchi za Ghuba zimeimarisha ma-
husiano yao ya kiuchumi, kisiasa na
usalama na China kwa miaka mingi.

China ni mshirika muhimu wa
kibiashara wa Saudi Arabia na mteja
wake mkubwa wa mafuta ghafi.

DW

M23 wakubali
kuondoka

GOMA, DRC

MAKABILIANO va silaha yali-
zuka mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo juzi kati ya
wanajeshi wa serikali na kundi la
M23.

Hata hivyo, waasi hao walisema
wako tayari kujiondoa katika mae-
neo wanayoyadhibiti.

Askari wa DRC walilikabili kundi
hilo nje ya mji wa Bwiza, karibu
kilomita 40 kaskazini mwa Goma
ambao ni mji mkuu wa mkoa wa
Goma.

Duru zinasema makabiliano hayo
valisababisha wakazi wa eneo hilo
kukimbia na shughuli katika mji
jirani wa Kitchanga kusitishwa.

Machafuko hayo yanajiri wiki moja
baada ya shambulizi lililodaiwa
kufanywa na M23 mashariki mwa
mkoa wa Kivu Kaskazini kuwaua
watu 300, karibu wote wakiwa ni
raia.

\Waasi hao wametoa taarifa wak-
isema wako tayari kujiondoa, ikiwa
ni sharti muhimu lililowekwa na An-
gola kwenye mazungumzo ya amani
mwezi uliopita pamoja na nchi jirani
Rwanda litatekelezwa.

DW

Kiongozi wa zamani Iran aunga mkono maandamano

TEH RAN, Iran

RAIS wa zamani wa Iran ametoa maoni
yake akiwasifu waandamanaji wanaoip-
inga serikali na kuwataka wenye mam-
laka kuzingatia matakwa yao kabla hawa-
jachelewa.

Mohammad Khatami, mwenye umri
wa miaka 79, alisema katika kauli zake za
nadra kwamba kauli mbiu nzuri ya mwa-
namke, maisha, uhuru inaonyesha jamii

ya Iran inaelekea kwenye mustakabali
bora.

Pia alikosoa kukamatwa kwa wanafun-
zi katika msako wa vikosi vya usalama.

Maoni hayo yalikuja katika taarifa ya
kuadhimisha Siku ya Wanafunzi iliyo-
fanyika jana.

Wanafunzi wamekuwa mstari wa
mbele katika machafuko yaliyoanza kati-
kati ya mwezi wa Septemba kufuatia kifo
cha Mahsa Amini, mwanamke mwenye

umri wa miaka 22 ambaye alizuiliwa na
polisi wa maadili kwa madai ya kukiuka
sheria ya vazi la hijabu.

Maandamano hayo yanayoongozwa
na wanawake yameenea katika miji zaidi
ya 150 na vyuo vikuu 140 katika majim-
bo yote 31 ya nchi hiyo na yanaonekana
kuwa moja ya changamoto kubwa zaidi
kwa Jamhuri ya Kiislamu tangu mapin-
duzi ya 1979.

Uongozi wa Iran, akiwamo Rais mwe-

nye misimamo mikali Ebrahim Raisi,
umezitaja kuwa ni machafuko yanay-
ochochewa na maadui wa kigeni wa nchi
hiyo na kuviamuru vikosi vya usalama
kukabiliana nao kwa uthabiti.

Kufikia sasa, waandamanaji wasiopun-
gua 473 wameuawa na 18,215 wamezuili-
wa, wakiwamo wanafunzi 586, kulingana
na Shirika la Habari la Wanaharakati wa
Haki za Kibinadamu (HRANA)

BBC.
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA VYETI § KUPOTEA KWA CHETI § KUPOTEA KWA VYETI

MAGRETH C. NDEMBUKE anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $2178-0043
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa  kupitia GOLDEN RIDGE
SECONDARY SCHOOL mwaka 2018.
Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DSM/PHQ/RB/472004/2022

JAPHET JOHN MASASI anatangaza kupotea
kwa vyetivya taaluma: cheti cha chuo chenye
usajili namba 299/DPS/T/2014 kilichotolewa
na RUAHA CATHOLIC UNIVERSITY mwaka
2017 na TRANSCRIPT yenye usajili namba

299/DPS/T/2014 iliyotolewa na RUAHA
CATHOLIC UNIVERSITY mwaka 2017. Kwa
yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/KIM/RB/470649/2022

JAPHET JOHN MASASI anatangaza
kupotea kwa ENROLLMENT CERTIFICATE
yenye namba 0401816 iliyotolewa na
PHARMACY COUNCIL mwaka 2018. Kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
DAR/KIM/RB/470649/2022

JAPHET JOHN MASASI anatangaza kupotea kwa
vyeti vya taaluma : cheti cha kidato cha nne chenye
index namba S0427-0200 kilichotolewa na baraza la

mitihani la taifa kupitia MAKAMBAKO SECONDARY
SCHOOL mwaka 2011 na cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S0757-0530 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa  kupitia KYELA
SECONDARY SCHOOL mwaka 2014. Kwa yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: DAR/KIM/RB/470649/2022

FORMNO. 58
IN THE COURT OF DISTRIC T DELEGATE
OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 134 OF 2022

In Matter of the Estate of the Late
FAUSTIN WILLIAM MASHAURI

By 1. SOPHIA FAUSTIN MASHAURI
2. e

All Persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or latter of
administration) is made to the above - named
petitioner.

Objection to the grand should be field on or
before the 28™ day of December / 2022.

Dated at Morogoro, this 1t day of DECEMBER
2022 ol teaetoce,, oWt L REE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA, MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya BUKOBA
Kituo cha KARABAGAINE Mkoa wa KAGERA
Shauri la Madai No. 17/2021
Jina la mdai CHARLES BONIPHACE
Jina la Mdaiwa MUGISHA LEONARD
KUITWA SHAURINI KWA MDENI MHUKUMIWA

Kwa: MUGISHA LEONARD

KWAMBA Mdai ameleta maombi mbele ya Mahakama
hii kwa ajili ya utekelezaji wa hukumu ya shauri tajwa
hapo juu. Unatakiwa kufika mbele ya Mahakama hii
tarehe 20 Mwezi Desemba Mwaka 2022 ili kueleza
kwa nini hukumu isitekelezwe dhidi yako. Kama
hautahudhuria siku hiyo mahamaka inaweza
kusikiliza maombi haya bila wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa amri na muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 30 Mwezi Novemba Mwaka 2022.

st sorane vk AN R
WILAA Y& OUKOYTAHAKAMA YA MWANZO BAGAINE
BUKOBA

TANGAZO LA NOTISI -

WADAIWA SUGU

TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE LIMITED,
Inatangaza notisi ya siku Sitini (60) Kuanzia tarehe ya
Tangazo hili. Hatua zaidi za Kisheria zitachukuliwa kwa
wadaiwa watakaoshindwa kulipa madeni yao ndani ya
muda ulioainishwa( siku sitini).lkiwa ni pamoja na
kuwaruhusu madalali kuuza mali zao ambazo
zimetumika kama dhamana za mikopo yao.

Wadiwa Sugu ni: -

1. Marco Esrom Mrikaria/Waven Esrom Mrikaria -Mwanza

2. Upendo Emmanuel Sarakikya - Mwanza
3. Mohamed Rashird Fokolo - Mwanza
4. Mashaka Juma Maige - Mwanza
5. Prisca Revocatus Mgeta - Mwanza
6. Hawa Hussein Kichwabuta - Mwanza
7. Simon Mpandula Ngalaba - Mwanza
8. Sadiki Kalokola Joseph - Mwanza
9. Khadija Beaty Mtengule - Mwanza

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 1310F 2022
In the Matter of the Estate of the Late:THOBIAS
MICHORO MAKARANGA
BY 1.TABU MBOYI MASAIGANA

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letter of administration) is
made to the above -named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the
15TH DECEMBER......... 2022

MOROGO  this

Dated at

29ST day of

2l

IN THE DISTRICT COURT OF KOROGWE
AT KOROGWE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO....18....0F 2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE ABRAHAM
SHEMNGA SHECHAMBO

AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETER OF
ADMINISTRATION

BY PAULO ABRAHAM SHECHAMBO

GENERAL CITATION
(Rule 75 of probate Rules GN 369 OF 1963)

ALL PERSON claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come and
see the proceedings if they think fit before the grant of
letters of Administration is made to the above named
petitioner.

Objections to the grant should be field on or before the 05
day of JANUARY 2023

Dated at Korogwe this 06 day of DECEMBER 2022

oistmcr couRr
Kor0aut,
e

R RGHE

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MASJALA NDOGFO YA TEMEKE

(TEMEKE KITUO CHA JUMUISHI HUDUMA ZA MAHAKAMA
MIRATHINA NDOA)

MIRATHI NA 253 YA MWAKA 2022

MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI YA
MAREHEMU
HUMPHREY ELILEKIA MROSO
GETRUDE HUMPHREY MROSO........coovvnsrnmrnenncs MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(KANUNI YA 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu aliyetajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri hili katika
jalada kama wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho
wa barua ya usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe yameandik-
ishwa mnamo au kabla ya tarehe 8 mwezi wa machi, 2023
saa 6:00 mchana siku ambayo shauri hili limepangwa
kusikilizwa mbele ya Mhe. Jaji Asina Omari.

Imesainiwa Dar es salaam, leo tarehe 5 mwezi wa Disemba, 2022.

NAIBU MSAJILY
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FORMS58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 1130 OF 2022
In the Matter of the Estate of the Late DENIS AMON JOHN
and
In the Matter of A

for Letters of Administration by
DAVID DENIS AMON

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of the
above-named deceased are hereby cited to come and see
the proceedings if they think fit before the grant of probate
(or letters of administration) is made to the above-named
petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the 23%
day of DECEMBER, 2022

Dated at DAR ES SALAAM this 06 day of DECEMBER, 2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO

MAOMBI NAMBA 159 YA 2019

DENIS MATHEW MSANZYA.............MLETA MAOMBI
DHIDI YA
ELLY NASIFUCHUMA ................ MJIBU MAOMBI

WITO WA KUITWA SHAURINI KWA

ELLY NASIFU CHUMA Popote ulipo unaarifiwa ufike
katika baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Morogoro
tarehe 19/12/2022 mbele ya Mwenyekiti M.Khasim
wewe mwenyewe binafsi au utume mwakilishi wako
bila kukosa ambapo maombi yamepangwa kutajwa.

Endapo hautahudhuria maombi yatatajwa na

kusikilizwa upande mmoja dhidi yako na kutelewa
uamuzi

Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza
leo tarehe 01 mwezi Desemba 2022.

TANGAZO LA NOTISI -

WADAIWA SUGU

TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICE LIMITED,
Inatangaza notisi ya siku Kumi na nne (14) Kuanzia tarehe ya
Tangazo hili. Hatua zaidi za Kisheria zitachukuliwa kwa
wadaiwa watakaoshindwa kulipa madeni yao ndani ya muda
ulioainishwa( siku kumi na nne).lkiwa ni pamoja na
kuwaruhusu madalali kuuza mali zao ambazo zimetumika
kama dhamana za mikopo yao.

Wadiwa Sugu ni: -

1. Respiscus Makoye Mayala - Mwanza
2. Penina Methusela Mgema - Mwanza
3. Marietha Mchele - Mwanza
4. Rosemary Ignatio Kailembo - Mwanza
6. Jackline Salehe Ramadhani - Mwanza
6. Rehema Jacob Kigwila - Mwanza
7. Leticiacrala Saimon Nyembe - Mwanza
8. Farida Majani Lweyemamu - Mwanza
9. Joseph James Bubele - Mwanza
10. Thomas Murimi Waise - Mwanza
11. Salmah Ismaily Mkama - Mwanza

OFISI ZA MATANGAZO,
MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.

MOB: +255 -

0782253676

Uza, Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

NIMEIBIWA MILIONI 30/-
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MSANII wa Bongo Fleva, Ommy Dimpoz, amesema kuna watu wamempora mamilioni ya fedha bila
kujali yupo katika kipindi cha maombolezo. ——
Dimpoz alitangaza kufiwa na mpenzi wake, mrembo, Maya Mia, ambaye aliwahi kuchumbiwa na
mwigizaji maarufu, Idris Sultan. -—

Alisema baada ya kuibiwa, aliamua kutochukua hatua zozote za kisheria na kumwachia Mungu kwa
sababu kipindi hiki hana nguvu ya kuanza kufuata taratibu za kuwashtaki waliomwibia.
“Yaani hata sijapoa na msiba, juzi nimeibiwa Dola 13,000, karibu milioni 30 za Kitanzania, lakini
nimeamua kumshtakia Allah,” aliandika Ommy kwenye Instagram yake.
Tangu alipotangaza kufiwa na mpenzi wake wa muda mrefu, amekuwa akipakua picha na
:\‘r - video walivyokuwa wakila bata na mpenzi wake sehemu mbalimbali zenye hadhi ya

) “Y“ nyota tano. -
< P Taarifa ambazo sio rasmi zilidai Mia alijipiga risasi na kufariki dunia na Ommy
' b‘ £ -'l ndiye alikuwa mtu wa kwanza kutoa taarifa hiyo.

X "’1“-. - -

.7§" KANYE AMPA NENO

\"l.h/"‘ MAMA WATOTO WAKE
' RAP Kanye West kupitia mahojiano
M ! yake mapya na Infowars aliyoya-
"" fanya wiki iliyopita, amwomba
mama wa watoto wake, Kim
Kardashian, kumrudia Mungu.
’ Kanye amemtahadharisha
% o' Kim, kampuni anazofanya
nazo kazi hazimpendi na
u’! Y. " asiruhusu shetani amtumie.
) = Pia, Kanye amemtaka Kim
7 "\ A kufunga ndoa na mpenzi
-~ wake wa sasa, Tom Brady
ambaye ni mcheza mpira
wa Baseball nchini Mare- &
kani na atumie umaarufu
na ushawishi alionao kuziunganisha familia pamoja.
Itakumbukwa, Kanye ametoa maneno hayo kwa
Kim ikiwa ni siku chache tangu kukamilika kwa
mchakato wao wa talaka na kuachana rasmi.
O Y

= ' BEN POL AMSHANGAA JUX

o - . ;( NYOTA wa Bongo Fleva, Ben Pol ametoa povu
~ 4

kuhusu kitendo cha
msanii mwenzie, Jux

e kuchapisha mabango
'-\, > mtandaoni kuwa atahud-
W |} huria uzinduzi wa albamu

& yake ya ‘King of Hearts'.
- / Jana, Jux alitarajiwa kuzin-
% d dua albamu yake huku wasa-

- Q‘ nii kadhaa wakubwa wakitajwa

oy | kuhudhuria.
ﬂ Tofauti na wasanii wengine,

; Ben Pol alionesha kutofikia
. makubaliano ya kuhudhuria onye-

sho hilo.

“Una namba yangu umeshindwa kunipi-
gia au kunitumia ujumbe? Au watu wako kuwasiliana na watu wangu?
Tunakuja kuona kwenye mitandao nitakuwapo kwenye show yako.

“Wewe ulikasirika kwa Harmonize kukuweka kwenye matangazo
ya ‘event’ yake bila kukutaarifu au kukualika ukafanya hadi interviews,
lakini wewe unafanya kitu kile Kile.

“Napenda sapoti lakini hii ni staili gani kaka,” aliandika Ben Pol kwenye
ukurasa wake wa mtandao wake wa Instagram.

XY
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HABARI MICHEZO

CHANZO MKWASA KUONDOKA
RUVU SHOOTING CHAJULIKANA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Ruvu Shooting kumtangaza,
Mbwana Makata ndiye mrithi wa Charles
Mkwasa, ambaye aliamua kujiuzuly,
kocha huyo mkongwe amesema ame-
chukua uamuzi ‘mzito’ kwa ajili ya kulin-
da heshima yake na si kusubiri kutimuli-
wa, imefahamika
wasa, alisema haiwezekani awe anafundl
sha timu ambayo haipati matokeo na kwa
sababu yeye ni mtu anayejiheshimu, alia-
mua kuchukua uamuzi huo wa kupisha
klabu itafute kocha mpya atakayesaidia
kuipa matokeo mazuri.

Mkwasa alisema ameona akae pembeni
huenda mafundisho yake hayapokelewi
vyema na wachezaji na yeye anatamani
kuona hali hiyo inaondoka.

“Huu ni uamuzi wangu, na hii si mara
ya kwanza, zamani nilikuwa nacheza
kwenye Timu ya Taifa (Taifa Stars), ilifika
miaka mitatu timu haipati ushindi, ni-
kaona kwa nini niendelee kuwa ‘kepteni’
timu haifanyi vizuri, nikajiuzulu, hata
kuna wakati nilipokuwa kocha wa timu
ya wanawake (Twiga Stars) niliwahi ku-
jiuzulu,” alisema Mkwasa.

Kocha huyo alisema Ruvu Shooting
ilikuwa inacheza vizuri, lakini tatizo ni
kupata ushindi, kitu ambacho kwa kiasi

N -
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kikubwa ndicho kilichomfanya kukaa
pembeni.

“Tukicheza utaona tunacheza vizuri,
lakini hakuna timu inayopata pointi au
ubingwa kwa kucheza vizuri, ni kushinda
tu, wachezaji wanakosa penalti, mara wa-
najifunga wenyewe, ila nashukuru nime-
ondoka Ruvu Shooting nikiwa nimejenga
mahusiano, nashukuru sana,” alisema
Mkwasa.

Nyota huyo wa zamani wa Yanga ame-
ondoka Ruvu Shooting akiiacha ikiwa ka-
tika nafasi ya 15, ikimaliza mechi zake za
mzunguko wa kwanza ikiwa na pointi 11
baada ya kupoteza michezo 10, ikishinda
mechi tatu na kupata sare mbili.

""““a-m _(._‘

Mshambuliaji wa Simba Queens, Asha Djafari (kushoto), akijipanga kuwatoka mabeki wa JKT Queens katika mechi ya
Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania iliyvochezwa kwenye Uwanja wa Mo Arena ulioko Bunju, Dar es Salaam juzi. Simba

Queens ilifungwa mabao 2-1. PICHA: SIMBA SC

Mastraika Simba Queens tatizo

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Simba Queens,
Charles Lukula, amesema amekerwa na
ubutu wa safu ya ushambuliaji ya timu
yake pamoja na kukosa umakini wa ku-
tumia nafasi za kufunga wanazopata.

Kauli ya kocha hiyo imetolewa baada
ya timu yake kuanza msimu mpya
vibaya kwa kukubali kichapo cha ma-
bao 2-1 kutoka kwa JKT Queens katika
mechi ya ufunguzi ya Ligi Kuu ya Wa-
nawake Tanzania iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Mo Arena, Dar es Salaam
juzi.

Lukula alisema pia hajafurahishwa na
kiwango kilichoonyeshwa na wachezaji
wake ambao hivi karibuni walikuwa ka-
tika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika kwa wanawake.

“Nina kazi ya kufanya hasa katika
safu ya ushambuliaji ambayo haikuwa
makini, tumetengeneza nafasi nyingi
na tumepata penalti tumeshindwa ku-
tumia, hatuna cha kufanya kama tume-
kosa.

Nimesikitishwa sana na mtazamo wa
wachezaji kwa sababu tungepata an-
galau pointi, sina maneno mazuri kwa
wachezaji wavivu, nitaenda kubadili

mitazamo yao, wasipokubali nitabaki
na wachezaji wachache,” alisema Luku-
la.

Naye Kocha Mkuu wa JKT Queens,
Haule Grayson, alisema amewapongeza
wachezaji wake kufuata yale aliyotoa
katika uwanja wa mazoezi na kuyaham-
ishia kwenye mechi na hatimaye wame-
ondoka na pointi tatu.

Haule alisema mchezo huo ulikuwa
mgumu na aliingia uwanjani kwa kuwa-
heshimu Simba ambayo ‘aliipeleleza’
ilipokuwa ikishiriki mashindano ya ki-
mataifa.

Meza kuchaguana
Januari mwakani

Na Shufaa Lyimo

UCHAGUZI Mkuu wa Chama
cha Mpira wa Meza Tanzania
(TTTA), umepangwa kufanyika
iﬁkapo Januari 7, mwakani

Kaimu Mkuu wa K|tengo cha
Uhusiano na Mawasiliano cha
Baraza la Michezo Tanzania
(BMT), Najaha Bakari, alisema
fomu kwa ajili ya wadau
wanaotaka kuwania nafasi za
uongozi zimeanza kutolewa
malizika Januari 3, mwakani.

Najaha alitaja nafasi am-
bazo zitawaniwa katika uch-
aguzi huo ni ya Mwenyekiti,
Makamu Mwenyekiti, Katibu
Mkuu, Mweka Hazina, Mweka
Hazina Msaidizi, wajumbe wa
Kamati ya Utendaji na Mwe-
nyekiti wa Kamati za Kudumu
za chama hicho.

“Waombaji wanatakiwa
kuwa na umri wa kuanzia
miaka 30, awe amewahi
kuwa mchezaji wa mchezo
huo kwa muda usiopungua
miaka minne, vile vile mgom-
bea anatakiwa awe na elimu
isiyopungua kidato cha nne,”
alisema ofisa huyo.

Aliongeza usaili kwa wag-
ombea ambao watakuwa
wamerudisha fomu utafanyika
ifikapo Januari 6, mwakani.

Netiboli Daraja
la 2 kumekucha

Na Shufaa Lyimo

MABOSI wa Chama cha Neti-
boli Tanzania (CHANETA),
wanafurahishwa na ushindani
unaoonyesha katika mechi za
Ligi Daraja la Pili katika mch-
ezo huo inayoendelea kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Mwenyekiti wa Kamati ya
Mashindano ya CHANETA, Lucy
Sylvester, aliliambia gazeti hili
jana ushindani katika ligi hiyo
ni mkubwa na wachezaji wana-
oshiriki wana umri mdogo.

“Ushindani ni mkubwa, kila
timu imejipanga kufanya vizuri,
sasa tunaona mchezo huu una-
vyozidi kushika kasi,” alisema
Lucy.

Kiongozi huyo aliongeza timu
sita zitakazofanya vizuri katika
ligi hiyo zitapandishwa daraja.

“Timu 15 zilithibitisha kushiri-
ki ila zilizokuja kushiriki ni timu
saba, nyingine zimekwama kwa
sababu ya ukata,” Lucy alisema.
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MARTINELLI ANUKIA BARCA

BARCELONA inamfuatilia winga wa Arsenal na Timu
ya Taifa ya Brazil, Gabriel Martinelli, mwenye umri wa
miaka 21, huku wakiangalia uwezekano wa kumsajili
wakati wa dirisha la Januari. (Sport)

BELLINGHAM SASA KUUZWA

KLABU ya Borussia Dortmund itakuwa tayari kumuu-
za kiungo wa Timu ya Taifa ya England, Jude Bellingham
mwenye umri wa miaka 19, kipindi cha majira ya joto
kinachofuata kwa dau la pauni milioni 86 hadi 129. (Sky
Sports)

PSG KUIBEBA DORTMUND

RAIS wa Paris St-Germain, Nasser Al-Khelaifi amese-
ma “kila mtu” anataka kumsajili, Jude Bellingham na kla-
bu hiyo ya Ufaransa itawafuata Dortmund kwanza kama
wanataka kumsajili. (Sky Sports)

RONALDO NJIA PANDA

FOWADI wa Timu ya Taifa ya Ureno, Cristiano Ronal-
do, mwenye umri wa miaka 37, bado hajaamua kufanya
uamuzi kuhusu ofa ya kujiunga na klabu ya Saudi Ara-
bian, Al-Nassr. (ESPN)

SPURS KUMSAJILI KESSIE

KLABU ya Tottenham Hotspur ina nafasi kubwa zaidi
ya kumsajili kiungo wa Timu ya Taifa ya Ivory Coast kwe-
nye umri wa miaka 25, Franck Kessie kutoka Barcelona.
(Sport)

MOYES MAMBO MAGUMU

DAVID Moyes anakabiliwa na uwezekano wa kufuku-
zwa kama kocha wa West Ham wakati uhusiano wake
na mwenyekiti mwenza wa klabu hiyo, David Sullivan,
ukiendelea kudorola. (Football Insider)

MADDISON, TIELEMANS KUONDOKA

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya England, James Mad-
dison, mwenye umri wa miaka 26, na kiungo wa Ubel-
giji, Youri Tielemans (25), wamehusishwa na mpango
wa kuondoka Leicester City, lakini klabu hiyo inasita
kuwaachia kwenye dirisha la Januari. (Leicestershire
Live)

MADRID YAMTAKA ENDRICK

REAL Madrid inapanga kuipiku Chelsea kumsajili fow-
adi kinda wa Palmeiras, Endrick mwenye umri wa miaka
16, ambaye anaweza kujiunga nao hadi atakapofikisha
miaka 18 mwaka 2024. (UOL Sport)

VERRATTI KUBAKIA PSG

KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Italia, Marco Verratti,
mwenye umri wa miaka 30, atasaini mkataba mpya na
Paris St-Germain. (Fabrizio Romano)

VESTERGAARD MAMBO SAFI

ASTON Villa itampa ofa mlinzi wa kati wa Leicester
City na Timu ya Taifa ya Denmark, Jannik Vestergaard
mwenye umri wa miaka 30, wakati wa dirisha la Januari.
(Football Insider)

BALOGUS KURUDI ARSENAL

KLABU ya Arsenal haijaondoa uwezekano wa kum-
wita straika, Folarin Balogun mwenye umri wa miaka 21
anayecheza kwa mkopo katika klabu ya Reims ya Ufar-
ansa, baada ya kuumia kwa Gabriel Jesus (25). (90 Min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

BUSQUETS HAFIKIRII

KUSTAAFU HISPANIA

® ® ® Asema kutolewa na Morocco kumewapa ‘usiku
mgumu’ lakini lazima...

DOHA, Qatar

SERGIO Busquets amesema sasa
si wakati wa mjadala kuhusu mus-
takabali wake wa kimataifa baada
ya Hispania kuondolewa katika
Kombe la Dunia kwa “njia ya kika-
tili zaidi” kwa kushindwa na Mo-
rocco kwenye hatua ya penalti.

La Roja hao walipoteza kwa pen-
alti 3-0 kwenye Uwanja wa Educa-
tion City baada ya mchezo huo wa
hatua ya 16 bora kumalizika kwa
suluhu kwa dakika za kawaida na
zile za nyongeza hapo juzi, huku
Simba wa Atlas wakifuzu hatua ya
robo fainali kwa mara ya kwanza.

Nahodha wa Hispania, Busquets,

Pablo Sarabia na Carlos Soler wal-
ishindwa kufunga penalti zao,
huku mlinda mlango wa Morocco,
Yassine Bounou, akiibuka shujaa
kwa kudaka penalti mbili.

Achraf Hakimi mzaliwa wa jiji
la Madrid nchini Hispania ndiye
aliyefunga penalti ya ushindi kwa
Morocco.

Kikosi cha Kocha, Luis Enrique,
kilitawala mpira, lakini kilikosa
makali, huku Sarabia akigonga
nguzo mwishoni mwa muda wa
fidia.

Akiwa na umri wa miaka 34, im-
ependekezwa Busquets anaweza
kustaafu kuichezea Hispania, laki-
ni kiungo huyo wa kati wa Barcelo-

na hataharakisha kufanya uamuzi
baada ya kuondoka Doha.

Aliliambia Lal: “Sasa cha
muhimu ni timu na sio mimi, ni
usiku mgumu na itabidi tuamke na
kutumia uzoefu huu, kuna vijana
ambao watatufaa sana na lazima
tuendelee.”

Busquets alihisi Hispania iliku-
wa na bahati mbaya kukosa nafasi
ya kutinga robo fainali.

“llikuwa aibu, iliamuliwa kwa
adhabu kwa njia ya kikatili zaidi.
Ilikuwa ngumu, tulijaribu ku-
wavaa, kuwageuza, kutafuta na-
fasi. Tulikosa bahati kutokana na
pasi ya mwisho,” alisema nyota
huyo.
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

MECHI KALI
MALAGA

VERSUS

GRANADA

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87 #,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

L
t GOPGSG, vodacom m-| pesa

2 airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

“150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588

0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

DOHA, Qatar

SABABUJKUMWEKA“
BENCHI RONALDO '

OCHA wa Ureno, Fernando Santos, ame-
sema uamuzi wa kutomwanzisha, Cristiano
Ronaldo katika mechi ya hatua ya 16 bora
ya Kombe la Dunia dhidi ya Uswisi haukuwa

wa kibinafsi.

Habari zilienea mapema Jumanne fowadi huyo

wa zamani wa Manchester United angeanzia benchi
baada ya kuonyeshwa kutofurahishwa na kutolewa
katika mechi ya mwisho ya makundi dhidi ya Korea
Kusini.

Santos alieleza hakuwa shabiki wa tabia ya Ronal-
do, lakini uamuzi wa kumwacha nje mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 37 na nafasi yake kumpa
Goncalo Ramos asiye na uzoefu, ilikuwa ni sehemu
ya kawaida tu ya mabadiliko.

Ramos mwenye umri wa miaka 21 alifunga mabao
matatu ‘hat-trick’ kwenye mchezo huo ambao wal-
ishinda magoli 6-1 Jumanne na kuiwezesha Ureno
kutinga robo fainali.

“Cristiano na Ramos ni wachezaji tofauti. Hakuna
tatizo na nahodha wa timu ya taifa,” alisema Santos.

“Ilikuwa ya kimkakati. Wachezaji ni tofauti. Pia
nilianza na (Diogo) Dalot, Raphael (Guerreiro) na
(Joao) Cancelo ni mchezaji mzuri. Hiyo ndivyo nili-
vyofikiria kwa mchezo dhidi ya Uswisi, na katika
mchezo mwingine inaweza kuwa tofauti.

Santos alipobanwa zaidi alitoa maelezo ya kina
zaidi nyuma ya uamuzi wake, akijibu: “Je, sikujibu
swali hili tayari? Hakuna tatizo kati ya Fernando
Santos (yeye) na nahodha wa timu ya taifa. Tume-

kuwa marafiki kwa miaka mingi.”

LONDON, England

MATUMAINI ya Arsenal kut-
waa ubingwa wa Ligi Kuu England
yalipata pigo kubwa Jumanne baada
ya kuthibitishwa mshambuliaji, Ga-
briel Jesus amefanyiwa upasuaji wa
goti huku vyanzo vya habari vikiam-
bia ESPN kwamba, atakuwa nje ya
uwanja kwa takribani miezi mitatu.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 alipata jeraha la goti la
kulia wakati Brazil wakifungwa bao
1-0 na Cameroon kwenye mchezo
wa mwisho wa hatua ya makundi
Ijumaa iliyopita na kuhitimisha ush-
iriki wake katika fainali hizo nchini
Qatar.

Hapo awali Jesus alibaki na kikosi
cha Brazil huku kukiwa na uhakika

ambapo iliamuliwa alihitaji kufany
iwa upasuaji.

Taarifa ya klabu ilisema: “Gabriel
Jesus amefanikiwa kufanyiwa upa-
suaji wa goti lake la kulia baada ya
kuumia wakati wa mechi ya hatua
ya makundi ya Kombe la Dunia
wakati Brazil ikicheza dhidi ya Cam-
eroon siku ya Ijumaa.

“Gabby sasa ataanza programu
yake ya kupona. Kila mtu katika
klabu anamuunga mkono Gabby
na atapambana kwa bidii kurejesha
uwanjani haraka iwezekanavyo.”

Habari hizi zitakuja kama kikwa-
zo kikubwa kwa kocha, Mikel Arteta
na matumaini ya Washikabunduki
hao kushinda taji la Ligi Kuu.
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Na Adam Fungamwango

HATIMAYE straika George Mpole na
mabosi wake wa Geita Gold FC, wame-
fikia makubaliano ya kusitisha mkata-
ba na sasa nyota huyo yupo huru ku-
jiunga na timu yoyote itakayombhitaji,
imefahamika.

Mpole, Mfungaji Bora wa Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu uliopita, hakuwa
na mahusiano mazuri na mabosi wake
na kusababisha aingie kwenye mzozo
wa mara kwa mara.

Taarifa iliyotolewa na klabu hiyo
jana imesema wamefikia maridhiano
ya kusitisha mkataba na nyota huyo
ambaye pia anaichezea Timu ya Taifa
baada ya mazungumzo ya muda mre-
fu.

“Klabu ya soka ya Geita Gold tume-
fikia maridhiano ya kusitisha mkataba
na aliyekuwa mchezaji wetu, George
Enock Mpole, kuanzia leo Desemba 7,
2022.

Uongozi umefikia hatua hii baada ya
kuzungumza na mchezaji kwa kina na
kufikia maridhiano hayo kwa maslahi
mapana ya klabu na mchezaji mwe-
nyewe. Mpole sasa ni mchezaji huru,”
ilimaliza taarifa hiyo.

Maridhiano hayo yamekuja wakati
dirisha dogo la usajili linatarajiwa ku-
funguliwa Desemba 15, mwaka huu,
hivyo atakuwa huru kujiunga na klabu

KUU

N

54,107/-

GEITA GOLD FC, MPOLE
WAFIKIA MAKUBALIANO

TAREHE

1.10/12/22

MUDA

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

18:00 Blackpool vs Birmingham

1 X

2.10/12/22

18:00 Swansea vs Norwich City

3.10/12/22

18:00 Lincoln vs Wycombe

4.10/12/22

18:00 | Bristol Rovers vs Port Vale

5.10/12/22

18:00| Oxford Utd vs Barnsley

6.10/12/22

18:00 Grimsby vs Tranmere

7.10/12/22

18:00 | Salford City vs Walsall

8.10/12/22

21:00| Villarreal B vs Tenerife

9.10/12/22

22:00| England vs France

10. 11/12/22

16:00 |Genclerbirligi vs Erzurum BB

n.1/12/22

16:00 Gillingham vs Bradford City

12.11/12/22

16:00 QPR vs Burnley

13.11/12/22

16:30 | Calcio Lecco vs Padova

14.11/12/22

16:30 | Feralpisalo vs Novara

15.11/12/22

16:30 | Roda Kerkrade vs Heracles

16.11/12/22

16:30 |De Graafschap vs FC Eindhoven

17.11/12/22

16:30 Mantova vs Pro Vercelli

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 08/12/2022

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

CD Rota vs Coria CF

UGENINI

1 X

Atletico Baleares vs SD Logrones

FC Malaga City vs CD Huetor Vega

Tiddim Road Athlectic Club vs Minerva FC

UD Almeria B vs Motril

Conil CF vs Cordoba B

Silva SD vs CSD Arzua

Bali Utd Pusam vs Bhayangkara Surabaya Utd

Parma vs Benevento

Sur vs AL Etihad

Smouha Club vs Aswan

Enppi Club vs Haras EL Hodood

Fgura United vs Vittoriosa Stars

Attard FC vs St Andrews

Burgos vs Eibar

yoyote itakayomhakikisha maslahi ma-
Zuri.

Straika huyo alimpita Fiston Mayele
wa Yanga kwa bao moja, akifunga ma-
goli 17 msimu uliopita, alihusishwa na
mipango ya kujiunga na Simba baada

ya Mnyama kuachana na mastraika
wake, Chris Mugalu na Meddie Kagere,
lakini dili halikufanikiwa.

Pia Azam FC ilitajwa kuhitaji hu-
duma ya Mpole lakini mambo hayak-
wenda kama ilivyotarajiwa.

Ethiopia Bunna SC vs Hadiya Hosahina FC

Cittadella vs Bari

ATK Mohun Bagan vs Jamshedpur

Genoa vs Sudtirol

Modena vs Venezia

B YANGA YAFUNGUKA

Okwa aitabiria

INATOKA UK. 32

pobainika kuna upungufu.

Lihamwike alimtaja mwanachama
mmoja ambaye amejitokeza kuchukua
fomu ya kuwania Ujumbe ni Abubakar
Zebo na kukumbusha mchakato huo
utamalizika ifikapo Desemba 19, mwaka

huu.

“Wachangamke kuja kuchukua na
kurejea fomu ili hapo baadaye kusiwe na
malalamiko juu ya watu kuonewa maana
hadi sasa kuna mtu mmoja tu (Zebo)
ambaye ameomba nafasi ya ujumbe,”

alisema Boniface Lihamwike.

Usaili kwa ajili ya wagombea wataka-
okuwa wamerudisha fomu utafanyika
kati ya Desemba 22 hadi 24, mwaka huu
wakati muda wa kupokea mapingamizi
utakuwa ni Desemba 29, mwaka huu.

Kampeni kwa wagombea watakaokuwa
wamepitishwa zitamalizika rasmi Janu-
ari 28, mwaka huu na siku itakayofuata

ndio utafanyika uchaguzi huo.

INATOKA UK. 32

bao na kuiweka timu kwenye na-
fasi salama.

“Tunatakiwa kuwa vizuri kila
nafasi, tumepanga kuongeza ngu-
vu katika idara ya ushambuliaji,
tutakuwa na mechi ngumu za Ligi
Kuu, tunaanza mashindano ya
Kombe la FA na baadaye mechi
ngumu za hatua ya makundi
(Kombe la Shirikisho Afrika), ni
lazima tuwe imara zaidi,” Kaze
alisema.

“Mayele (Fiston) anahitaji ku-
pata msaidizii, mshambuliaji
ambaye hatutakuwa na presha
akianza, kwa sasa Mayele akiko-
sekana tunalazimika kubadilisha
mbinu, tunahitaji kujilinda zaidi,
ligi ni ngumu na kila timu imeima-
rika ili kusaka matokeo mazuri,”
aliongeza kocha huyo.

Alisema anashukuru kuona
wachezaji waliokuwa majeruhi

afya zao zinaimarika, lakini hii
haibadilishi mawazo ya kusajili
mshambuliaji mwingine ambaye
atakuwa na kiwango cha juu ki-
takachosaidia kupata ushindi kwe-
nye mechi ngumu.

“Mara nyingi hatupati matokeo
mazuri katika kipindi cha kwan-
za, tunatakiwa kubadilika, iwe
tunacheza nyumbani au ugenini,
washambuligji pia wanatakiwa
kuongeza umakini, tunatengeneza
nafasi nyingi, lakini ushindi tu-
naopata ni mdogo, ni hatari huko
mbele,” kocha huyo raia wa Bu-
rundi alisema.

Timu tatu ambazo zimemaliza
mzunguko wa kwanza zikiwa
zinaburuza mkia ni pamoja na The-
fu SC yenye pointi 11 sawa na Ruvu
Shooting wakati Polisi Tanzania ili-
yotangazwa kumwajiri Mkongom-
ani Mwinyi Zahera imejikusanyia
pointi tisa kutoka kwenye mechi 15
walizocheza.

Ararat Yerevan vs Bkma Yerevan

Perugia vs Spal

Reggina vs Frosinone

Cosenza vs Brescia

Manama Club vs Bahrain Club

Cornella vs Real Murcia

Coca Cola vs El Ittihad Alexandria

Lugo vs Sporting Gijon

Lija Athletic vs San Gwann FC

Naxxar Lions vs Melita FC

CD Choco vs Arosa SC

Olimpija Ljubljana vs NK Mura

CD Feirense vs Santa Clara

Pisa vs Ascoli

Ceramica Cleopatra vs Ismaily SC

Alcoyano vs Athletic Bilbao B

Levante vs Ponferradina

UD Ibiza Eivissa vs Racing Santander

Nazareth llit vs Bnei Yehuda

Botosani vs Steaua Bucuresti

CS Mioveni vs UTA Arad

FC Otelul Galati vs Gloria Buzau

ASEC Mimosas vs LYS Sassandra

GD Chaves vs Porto

CA Osasuna B vs Gimnastic Tarragona

Gillingham vs Dagenham and Redbridge

Palermo vs Como

Falkirk FC vs Dundee FC

Malaga vs Granada

Real Madrid W vs Chelsea W

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mashabiki wa soka wa Jiji la Rabat, Morocco waliojitokeza barabarani kushangilia ushindi wa timu yao ya taifa dhidi
va Hispania katika mechi ya Kombe |la Dunia iliyochezwa nchini Qatar, juzi usiku. Morocco sasa itacheza robo fainali
dhidi ya Ureno hapo keshokutwa. PICHA: MTANDAO

YANGA YAFUNGUKA

HAITABWETEKA

® ® 0Kaze akiri haikuwa kazi rahisi kwa mabingwa
hao watetezi kumaliza...

Na Saada Akida

VINARA na mabingwa watetezi wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Yanga, wamesema
walikutana na changamoto mbalimbali
katika kila mechi ya ligi hiyo waliyocheza
na wanaamini ushindani utaongezeka
zaidi kwenye mzunguko wa lala salama.

Yanga ilikamilisha mzunguko wa kwan-
za ugenini mkoani Lindi kwa kuwavaa,
Namungo, lakini ilikuwa kileleni kabla ya
kushuka dimbani, ikijikusanyia pointi 35
sawa na Azam FC wakati Simba yenye 34
ikifuatia.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kaze,
alisema kikosi chao kilicheza kwa ngu-
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vu katika kila mechi na waliwaandaa
wachezaji wao kutokata tamaa hadi wa-
takaposikia filimbi ya mwisho.

Kaze alisema wanafahamu kila mchezo
kwao ni sawa na fainali, hivyo hawataki
kuona wanapoteza pointi kwa sababu wa-
nahitaji kutetea ubingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara ambao wanaushikilia.

Kocha huyo alisema licha ya kucheza
katika mazingira magumu, wachezaji wao
walikuwa wanapambana kuhakikisha
wanaendelea kuipa heshima timu kwa
kushinda kila mechi au kugawana pointi
na wapinzani.

“Tumepambana katika kila mechi tuli-
yocheza, tumefika hapa kwa sababu ha-

kutudharau wapinzani, kila timu tuliipa
heshima yake lakini tulisema hatutaki ku-
poteza pointi, tunashukuru tumemaliza
mzunguko wa kwanza tukiwa juu.

Ni wazi mzunguko wa pili utakuwa
mgumu pia, hapo kila mmoja atahitaji
kuona anafikia malengo au anataka ku-
jiondoa katika hatari ya kushuka daraja,
ni wakati mgumu kuliko huu tuliomaliza,”
alisema Kaze.

Aliongeza katika kuhakikisha kikosi
chao kinaimarika zaidi, wanatarajia kusa-
jili mshambuliaji mpya ambaye ataungana
na walioko kuhakikisha wanafunga ma-
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Busquets hafikirii kustaafu Hispania

Okwa aitabiria
Simba makubwa

Na Saada Akida

WAKATI mchakato wa ku-
chukua fomu za kuwania nafasi
mbalimbali katika uchaguzi
mkuu wa klabu ya Simba, ki-
ungo wa kimataifa wa timu
hiyo, Nelson Okwa, amesema
yeye bado ni mchezaji halali
wa Wekundu wa Msimbazi na
yuko tayari kuisaidia kutimiza
malengo yake.

Okwa amerejea nchini juzi
akitokea kwao Nigeria alipok-
wenda kwa ajili ya matibabu,
tayari ameungana na wachezaji
wenzake kuendelea na maan-
dalizi ya mchezo wa Kombe la
FA pamoja na mzunguko wa
pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Okwa, alisema hajapokea
taarifa rasmi kutoka kwa uon-
gozi wa Simba, hivyo anatam-
bua bado mchango wake una-
hitajika ndani ya klabu hiyo.

Okwa alisema afya yake kwa
sasa imeimarika na amerudi
katika eneo lake la kazi ili ku-
hakikisha wanapambana na ku-
saka matokeo chanya kwenye
mechi zote watakazocheza.

“Bila shaka nasoma kupitia
vyombo vya habari, naona
mitandaoni kama huna moyo
mgumu hauwezi kucheza
mpira, hakuna namna, sasa
nimerejea na niko vizuri kui-
saidia timu yangu ili kufikia
malengo,” Okwa alisema.

Aliongeza anahitaji kuongeza
juhudi ili kupata nafasi zaidi
va kucheza na anafahamu
Simba ni timu kubwa na yenye
makocha wazuri ambao kwa
pamoja wanatakiwa kuhakiki-
sha wanasaka ushindi katika
kila mchezo wanaocheza.

“Kwa sasa akili yangu in-
afikiria kucheza soka Ulaya na
kurejea huko (Rivers United),
nitakapokaribia kustaafu soka
langu,” alisema kiungo huyo.

Naye Mwenyekiti wa Kamati
ya Uchaguzi ya Simba, Boni-
face Lihamwike, amewataka
wanachama wenye nia ya
kugombea nafasi mbalimbali
ndani ya klabu hiyo kujitokeza
kuchukua na kurejesha fomu
mapema ili kuepusha malala-
miko hapo baadaye itaka-
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