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Baadhi ya wafanyakazi katika Bandari ya Mwanza Kusini, wakishuhudia kuanza kwa safari za majaribio ya meli
kubwa ya MV. Mwanza ‘Hapa Kazi Tu' jana. Meli hiyo itazunguka kwa siku tatu katika maeneo ya visiwa vya
Mkoa wa Mwanza, ili kupima ufanisi wake. Ina uwezo wa kubeba abiria 1,200 na tani 400 za mizigo pamoja na
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Itungwe
sheria ya
ubadhirifu
wa fedha
serikalini

Na Ludovick Utouh

Kupitia sheria hii, serikali ipunguze hatua za
kiutawala/kinidhamu za kushughulikia viten-
do hivi, badala yake iweke hatua za kisheria
mahsusi za kushughulikia wahusika wa viten-

do hivyo vya ufisadi dhidi ya
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fedha na rasilimali...
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HABARI KITAIFA

Waendesha
pikipiki maaru-
fu Bodaboda,
wakipita kati-
kati ya bara-
bara ya mabasi
ya mwendokasi
katika eneo la
Kimara Baruti,
laam jana, bila
va kujali kuwa
wanavunja
sheria. PICHA:
MIRAJI MSALA

Askofu Bagonza aibua uvundo wa mafarakano

Na Restuta James

ASKOFU Dk. Benson Bagonza wa
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT) Dayosisi ya Karagwe,
ametoa salamu za Pasaka, akilala-
mika kumea uvundo wa mafara-
kano serikalini hadi kanisani.

Kutokana na hali hiyo, Askofu
Bagonza amependekeza kuwapo
suluhisho la upatanisho kwa njia ya
kufungua milango ya kuvumiliana,
kubadilika na kujenga upya palipo-
haribika, huku kanisani akielekeza
taasisi zake kuua alichokiita “Moshi
wa chuki kuliko upendo”.

Katika salamu zake hizo za Pa-
saka zilizo kwenye ukurasa mmoja
wenye aya tano, Askofu Bagonza
anataja mambo manne yanayohi-
taji kufanywa na mihimili ya Bunge,
Serikali na Mahakama, huku aki-
taja upatanisho kama msingi wa
Tanzania kustawi.

Askofu huyo katika salamu hizo
alizozitoa jana, zikiongozwa na
neno kutoka kitabu cha Walawi
16:29-30, Dk.Bangoza alisema nchi
inahitaji upatanisho ili kufungua
milango ya kuvumiliana, kubadi-
lika na kujenga upya palipohar-
ibika. Neno alilonukuu Askofu
Bagonza kutoka Kitabu cha Walawi
16:29-30, linasema: “Hili ni shar-
ti ambalo mnapaswa kulifuata
milele: Siku ya 10 ya mwezi wa
saba, ninyi wenyewe na hata wa-

geni wanaoishi miongoni mwenu,
ni lazima mfunge siku hiyo na kua-
cha kufanya kazi. Mtafanya hivyo
kwa sababu siku hiyo ndiyo siku
ambayo mtafanyiwa ibada ya upa-
tanisho, msafishwe dhambi zenu,
nanyi mtakuwa safi mbele ya Mwe-
nyezi-Mungu.”

Katika salamu zake, Askofu
Bagonza anasema: “Kila eneo ka-
tika taifa letu kuna uvundo wa
mafarakano. Mihimili karibu yote-
Bunge, serikali na mahakama
kumejaa mafarakano na kuishi
kwa tahadhari kubwa na hofu ya
kuwindana. Ndani ya taasisi za dini
kuna moshi wa chuki kuliko upen-
do. Mwathirika mkuu wa mafara-
kano haya ni mpendwa wetu haki.

“Hatuwezi kutenda wala kusima-
mia haki ikiwa uamuzi wetu ume-
jaa hila, chuki, ubinafsi, rushwa,
visasi na kuongozwa na itikadi, dini
na makundi maslahi.”

Dk. Bagonza ambaye ni mwana-
falsafa na mchambuzi wa masuala
mbalimbali ya kisiasa na kijamii,
anasema Kristo anayeadhimishwa
mateso, kifo na ufufuko wake, ali-
tumika kupatanisha wanadamu na
Mungu na kati ya mtu na mtu.

“Asiyekubali kupatanishwa
hawezi kupatanisha wengine. Asi-
yepatanishwa na wengine wala
kuwapatanisha wengine, ame-
farakana na Mungu. Upatanisho
unawezesha kufungua milango

mingine kufunguka. Milango hiyo
ni kuvumiliana, kubadilika na ku-
jenga upya palipo haribika.

“Agano jipya na la kale
yanakubaliana kwamba damu (es-
hagama), ni alama ya ukombozi
na upatanisho. Damu isiyo na ha-
tia isipokomboa inalaani. Damu
ya Bwana Yesu ilikomboa na ku-
tupatanisha na Mungu. Kwa kuwa
haikuwa na hatia, walioimwaga
wanaalikwa kupatana na Mungu
ili kuiepuka laana. Wanaoendelea
kumwaga damu isiyo na hatia wa-
naalikwa kutubu na kupatanishwa
na Mungu,” anasema.

Askofu Bagonza anaongeza
kuwa: “Mienendo yetu isiyofaa
kama rushwa, matumizi mabaya
ya madaraka, ukatili dhidi ya wa-
toto, ukatili dhidi ya mazingira,
udini, itikadi, biashara ya kuuza
na kununua haki na dhulma dhidi
ya taifa letu vinatokana na roho za
mafarakano zinazokataa upatan-
isho.

“Kristo amefufuka, ninawasihi
mpatanishwe. Rudini meza ya ma-
patano na madhabahu za kupatan-
ishwa kwa sababu amri hii ni ya
milele,” Askofu Bagonza anahitimi-
sha salama zake.

Wakristo nchini wanaungana na
wenzao duniani kuadhimisha Pa-
saka kuanzia kesho (ljumaa Kuu)
hadi Jumatatu (Jumatatu ya Pa-
saka).

Mvua yabomoa barabara inayounganisha mikoa minne

Na Guriani Adolf,
SUMBAWANGA

MVUA kubwa iliyonyesha mfu-
lulizo mwishoni mwa wiki iliyo-
pita, imesababisha kukatika kwa
mawasiliano ya barabara yenye
urefu wa kilometa 60 na ukosefu
wa huduma katika mikoa ya Katavi,
Rukwa, Songwe na Tabora.

Kutokana na athari hizo, serikali
imetoa Sh. billioni tatu za dharura
kwa ajili ya kukarabati na kureje-
sha mawasiliano katika madaraja
manne yaliyokatika kwenye Bonde
la Ziwa Rukwa, wilayani hapa.

Mkuu wa Wilaya ya Sumbawan-
ga, Nyakia Chirukile, aliyasema
hayo jana wakati akizungumza na
wakazi wa kata ya Ilemba alipoku-
wa katika ziara ya kukagua mad-
hara yaliyotokea katika bonde hilo.

Licha ya kuharibu miundombinu
na ukosefu wa huduma muhimu,
mvua hiyo pia imesababisha kifo
cha mtu mmoja huku nyumba

nyingi zikibomoka. Pia madaraja
kadhaa yamesombwa kutokana na
mvua hiyo.

Alisema serikali kuu imetoa fed-
ha hizo na kukabidhi Wakala wa

RA) ambayo ndiyo yenye dhamana
ya kujenga na kukarabati barabara

“Napenda kuwafahamisha waka-
zi wote wa bonde la Ziwa Rukwa
kuwa serikali inaziona na kuzi-
tambua changamoto mnazopitia.
Imetoa fedha za dharura kiasi cha
Sh. billioni tatu ili TARURA wafanye
ukarabati wa barabara na madara-
ja yaliyobomoko ikiwamo kujenga
mengine mapya ili maisha yaend-
elee,” alisema.

Meneja wa Wakala wa Barabara
Tanzania (TANROADS) Mkoa wa
Rukwa, Mhandisi Mgeni Mwanga,
alisema madaraja yote ambayo
yako chini ya TANROADS tayari

yameshaanza kufanyiwa mareke-
bisho na kazi hiyo inafanyika usiku
na mchana ili yaanze kupitika kwa
kuwa mkandarasi yuko Kkatika
maeneo hayo. Alisema lengo ni ku-
hakikisha mawasiliano yanarejea
katika muda mfupi ili kuondoa
kero kwa wananchi wa bonde hilo.

Pia alisema katika kipindi cha
miaka mitano, serikali imesha-
tumia zaidi ya Sh. bilioni tisa kwa
kuwa kila kipindi cha masika, im-
ekuwa ikitoa fedha kwa ajili ya ku-
karabati na kurejesha mawasiliano
kutokana na mvua kuharibu miun-
dombinu ya barabara kila msimu
wa masika.

Mmoja wa wakazi wa
cha Sakalilo, Farida Tandala, ali-
iomba serikali kufanya upesi ku-
jenga barabara na madaraja yali-
yobomoko kwa kuwa wanapata
tabu ya mawasiliano na kushindwa
kupata huduma kwa baadhi ya bid-
haa muhimu kutokana na magari

Biteko amsimamisha
kigogo kampuni ya umeme

Na Benny Kingson,
TABORA

NAIBU Waziri Mkuu
na Waziri wa Nishati, Dk.
Dotto Biteko, amemwagi-
za Katibu Mkuu wa Wiz-
ara ya Nishati, Mhandisi
Fulcheshmi Mramba,
kumsimamisha kazi Me-
neja Mkuu wa Kampuni ya
Ujenzi wa Miundombinu,
Usafirishaji na Usamba-
zaji wa Umeme (ETDCO),
Mhandisi Mohamed Abdal-
lah, kwa kushindwa kusi-
mamia vyema majukumu
yake.

Dk. Biteko alitoa agizo
hilo jana baada ya kufan-
ya ukaguzi wa mradi wa
kituo cha kupoza umeme
cha Uhuru na kuonye-
sha kutokuridhishwa na
utekelezaji wake kutokana
na laini ya umeme kutoka
Tabora hadi Urambo (kilo-
meta 115) kuwa asilimia 10
tu.

ETDCO ambayo ni
kampuni tanzu ya Shiri-
ka la Umeme Tanzania
(TANESCO) inasimamia
utekelezaji huku ujenzi wa
kituo cha kupoza umeme
unaofanywa na kampuni
ya TBEA kutoka China im-
etekeleza kwa asilimia 84.

Kutokana na kusuasua
kwa ujenzi wa laini hiyo,
Dk. Biteko aliagiza Bodi ya
Wakurugenzi ya TANESCO
kumwondoa Mhandisi
Abdallah ambaye ameone-
kana kutotoa kipaumbele
katika utekelezaji wa mi-
radi ya kimkakati inayosi-
mamiwa na kampuni hiyo.

“Septemba 17, 2023 nil-
imtuma Naibu Waziri wa
Nishati, Judith Kapinga, ku-
kagua mradi huu ambaye
aliwapa maelekezo ya ku-
kamilisha. Pia nilimtuma
aliyekuwa Mwenyekiti wa
Bodi ya TANESCO, Meja
Jenerali Paul Simuli, kuja
kukagua mradi huu De-
semba 17, 2023. Naye alitoa
maelekezo ambayo haya-
jatekelezwa.

“Hatari iliyopo hapa ni
kuwa TBEA atakamilisha
kazi mapema Juni lakini
umeme bado hautapatika-
na kwenye kituo kwa saba-
bu laini ya umeme itakuwa
haijakamilika,” alisema Dk.
Biteko.

Naibu Waziri Mkuu al-
iongeza kuwa kutokukami-
lika kwa wakati kwa laini
ya umeme kutoka Tabora
hadi Urambo, kutasababi-
sha serikali kuilipa TBEA
gharama za kuwapo eneo
la mradi bila kazi ambayo
ni asilimia 0.2 ya gharama
za mradi, hivyo kuisaba-
bishia hasara serikali.

Alisema TBEA na ET-
DCO zote zililipwa malipo
ya awali ya utekelezaji wa
kazi kwa asilimia 50 lakini
ETDCO inatekeleza kazi
kwa kusuasua huku TBEA
ikifanya kazi kwa wakati.

Biteko alsiema meneja
mkuu huyo ameendelea
kufanya kazi kwa mazoea
na kusababisha kuchelewa
kwa usambazaji wa nguzo
na mpaka sasa zimepele-
kwa nguzo za umeme ka-
tika mradi wa ujenzi wa
kituo hicho kwa asilimia 10
pekee wakati kazi imefikia
asilimia 84 tofauti na ma-
tarajio.

“Hata hapa amem-
tuma mwakilishi huyo ni
‘size’ yangu. Katibu Mkuu
tafuteni meneja mwingine
huyo hafai. Sitataka ma-
zoea na mtu wala kam-
puni yoyote na lazima
tuheshimiane katika kazi.
Kuna udhaifu  mkubwa
mwingi tu tu nimeyasikia,
uswahili mwingi na wizi
ndani yake,” alisema.

Ujenzi wa kituo hi-
cho utakaogharimu Sh.
Sh.bilioni 40 hadi kuka-
milika, utawezesha mae-
neo mengine kupata hudu-
ma ya umeme na kwamba
vituo vingine vimejengwa
Sikonge eneo la Ipole
kimefikia asilimia 89, Mlele
aslimia 87 na Mpanda
mkoani Katavi asilima 90
ikiwa mistari asilima 47
imekwishajengwa na ni kil-
ometa 393 kutoka Tabora.

Kaimu Mkurugenzi
Mtendaji wa TANESCO,
Mhandisi Athanas Nangali,
alisema mradi wa ujenzi
wa kituo hicho una msu-
kumo wa umeme wa kilo-
vati 132 kutoka Shinyanga
hadi Tabora. Aidha, Dk.
Biteko aliitaka kampuni ya
ETDCO kujitathmini katika
utekelezaji wa miradi yake
kutokana na miradi mingi
kusuasua pamoja na ku-
tathmini utendaji wake wa
kazi ndani ya menejimenti
ambao si wa kuridhisha.

Naye Mhandisi Sosipeter
Mlalo wa shirika hilo, alise-
ma kituo hicho kitapokea
KV 132 na kitakuwa na
transfoma yenye uwezo wa
MW 35 na kwa sasa wilaya
hiyo inatumia megawati
saba.

Mhandisi Mlalo alisema
kutakuwa na njia tatu za
kwenda Urambo,tatu za
kwenda wialayani Kaliua
ambapo katika kituo cha
Urambo- Ipole wilayani
Sikonge, ujenzi ume-
fikia asilimia 88 ambapo
Mkandarasi kutoka china
TBEA anaendelea kufanya
kazi nzuri.
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Jambo letu kubwa
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MAKALA MAALUM

Itungwe sheria ya kudhibiti ubadhirifu fedha za umma

Na Ludovick Utouh

KATIKA sehemu ya kwanza
ya makala hii ya kiucham-
buzi, niliainisha mambo
saba yanayokwamisha
utekelezaji wa hoja za ri-
poti za Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), hata kufanya kasoro
hizo kuendelea kujirudia.

Kuhusu nini kifanyike
kufutwa kasoro hizo, kwa
kutumia uzoefu wangy,
ninapendekeza hatua sita
zinazoweza kuwa msaada
mkubwa wa kufikisha uko-
mo wa dosari hizo. Ende-
lea...

UTOKANA na mambo
makuu hayo saba nili-
yoeleza katika toleo la
jana lililozama zaidi
katika kasoro endelevu zinazoji-
tokeza kwenye utekelezaji hoja
za CAG, ninapenda kuhitimisha
kuwa, pamoja na dhamira ya
dhati ya Serikali ya Awamu ya
Sita ya kuimarisha usimamizi wa
rasilimali za umma, bado kuna
maeneo kadhaa yanayohitaji
nguvu zaidi kama ifuatavyo:

Moja; Tli kuongeza utekelezaji
mapendekezo yanayotolewa
katika ripoti za CAG, WAJIBU
(taasisi anayoongoza kwa sasa)
inashauri Katibu Mkuu Kion-
gozi kupitia uchambuzi ambao
umefanyika, kuwataka watumi-
shi wote ambao wanapaswa ku-
chukua hatua wajieleze ni hatua
gani wamechukua na endapo
ikibainika kuwa hawajachukua
hatua, basi wachukuliwe hatua
wao kwa kushindwa kuchukua
hatua.

Ni vyema Katibu Mkuu Kion-
gozi akafuata mtiririko wa kiu-
tumishi wa kuwajibisha wahusi-
ka ili kuimarisha mfumo huo.

Mbili; pamoja na mikakati
inayoendelea ya kuboresha mi-
fumo ya ukaguzi wa ndani iki-
wamo kuipatia kasma Idara ya
Mkaguzi Mkuu wa Ndani, WA-
JIBU inaishauri serikali kubore-
sha mfumo wa utoaji ripoti za
utendaji wa Idara ya Mkaguzi

it .

CAG mstaafu Ludovick Utouh.

Mkuu wa Ndani wa Serikali kwa
kuitaka idara hiyo kuwasilisha
ripoti zake kwa Mlipaji Mkuu
wa Serikali kama ilivyo sasa, la-
kini ripoti hiyo iwasilishwe kwa
Katibu Mkuu Kiongozi ili iwasil-
ishwe katika vikao vya Baraza la
Mawaziri.

Ikumbukwe kuwa Mkaguzi
Mkuu wa Ndani anakagua mi-
fumo ya usimamizi ya ndani
ya serikali yote na si ya Wizara
ya Fedha  pekee, ndio maana
kuna umuhimu wa ripoti ya
Mkaguzi Mkuu  wa Ndani kui-
fikia serikali yote kupitia Baraza
la Mawaziri.

Kwa kufanya hivyo, kutaifanya
serikali, hasa Rais ambaye ndiye
kiranja mkuu wa serikali kujua
udhaifu wa utendaji wa mifumo
ya ndani ya usimamizi wa fedha
za umma na kuchukua hatua
mapema kabla ya kutolewa ri-
poti za CAG.

Tatu; ili kuimarisha mfumo wa
sheria na kanuni zinazosimamia
ukusanyaji na matumizi ya fedha
za umma, WAJIBU inashauri seri-

kali kuja na Sheria ya Ubadhirifu
wa Fedha za Umma (Fraud Act)
kama zilivyofanya nchi nyingi
mbalimbali duniani mwaka
2006.

Kupitia sheria hii, serikali ira-
hisishe utaratibu wa kutambua
wahusika wa vitendo vya rush-
wa, udanganyifu na ubadhirifu
pamoja na kuelekeza hatua
mahsusi za kuchukua kwa wa-
tumishi hao.

Kupitia sheria hii, serikali
ipunguze hatua za kiutawala/
kinidhamu za kushughulikia vi-
tendo hivi, badala yake iweke
hatua za kisheria mahsusi za
kushughulikia wahusika wa vi-
tendo hivyo vya ufisadi dhidi
ya fedha na rasilimali nyingine
Za umma.

Sheria kama hii ni sheria mpya
iliyobuniwa na nchi mbalimbali
kwenye miaka 2000 (hasa 2006)
baada ya kupitia adha ya fedha
na rasilimali nyingine za umma
kurubuniwa na watu wasio
waaminifu katika utumishi wao
serikalini. Sheria hii hivi sasa

inatumika katika nchi mbalim-
bali kama vile Afrika Kusini, Uin-
gereza, Marekani na Kenya.

Nne; ili kuongeza kasi ya ku-
pambana na rushwa, udanganyi-
fu na ubadhirifu katika sekta ya
umma, WAJIBU inashauri seri-
kali kuitaka Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU) kuharakisha uchambuzi
wa ripoti za CAG ili kubaini mae-
neo yenye rushwa, udanganyifu
na ubadhirifu wa rasilimali za
taifa ili wawafikishe kwenye
vyombo vya sheria watumishi
wote waliohusishwa na vitendo
hivyo.

WAJIBU pia inashauri ripoti
ya mwaka ya utendaji kazi wa
TAKUKURU  inayowasilishwa
kwa Rais sambamba na ripoti
za CAG kila mwishoni wa mwe-
zi Machi, iwasilishwe bungeni
kama ripoti za CAG zinavyo-
wasilishwa na baadaye kufany-
wa wazi kwa umma.

Kuifanya ripoti hii kuwa wazi
kwa umma kutawezesha wa-
nanchi kuwa na uelewa wa juhu-
di zinazofanywa na serikali kupi-
tia TAKUKURU katika kupiga vita
na kuzuia vitendo vya rushwa
nchini, hivyo kupanua nafasi ya
ushiriki wa wananchi katika ma-
pambano dhidi ya rushwa.

Kufanya hivi pia kutaongeza
imani ya wananchi kuhusu hat-
ua zinazochukuliwa na serikali
katika kupambana na vitendo
vya rushwa nchini.

Tano; ili kuboresha utend-
aji wa mashirika na taasisi za
umma, WAJIBU inashauri pamo-
ja na mambo mengine, viongozi
wa mashirika na taasisi hizo wa-
patikane kwa njia ya kiushindani
kwa kuzingatia weledi wao kati-
ka sekta husika ya shirika/taasisi
hizo na malengo mahususi ya
shirika/taasisi hizo.

Viongozi watakaopatika-
na kwa njia za kiushindani
wawekewe malengo ya kiutend-
aji kwa kuzingatia faida inayota-
rajiwa pamoja na malengo men-
gine mahsusi ya kuanzishwa kwa
shirika au taasisi husika.

Vilevile, kuna umuhimu mkub-
wa wa kuhakikisha mashirika
yaliyoanzishwa kwa malengo ya
kufanya biashara kwa madhu-
muni ya kutengeneza faida na

kulipa gawio serikalini, yapewe
mitaji ya kutosha ya uendeshaji
kibiashara.

Jitihada zote zinazofanywa
hivi sasa na Serikali ya Awamu
ya Sita kupitia Ofisi ya Msajili
wa Hazina za kuyapanga upya
mashirika ya umma nchini (re-
structuring) zinapaswa kuung-
wa mkono na wananchi wote
pamoja na wadau wa maendeleo
ya nchi yetu.

Sita; Serikali iendelee ku-
tilia mkazo utekelezaji Mpango
Mkakati wa Kuboresha Mfumo
wa Usimamizi wa Fedha za
Umma (PFMRP - VI) pamoja na
kuongeza kasi ya uundwaji mifu-
mo ya kielektroniki kwa kutumia
wataalamu wazawa.

Vilevile, serikali iongeze juhu-
di za kuvutia sekta binafsi hasa
wafanyabiashara na taasisi za
kiraia katika kuchangia kwenye
uboreshaji mifumo ya usimamizi
wa fedha za umma.

Watanzania tuna kila sababu
ya kusubiri kwa shauku kubwa
ujio wa ripoti za CAG za mwaka
2022/23 ambazo zinatarajiwa
kukabidhiwa kwa Rais wa Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania,
Dk. Samia Suluhu Hassan mwis-
honi mwa mwezi huu wa Machi
2024 na baadaye kuwasilishwa
bungeni mwezi Aprili 2024.

Serikali na Bunge zitakuwa
zimefanya kazi zake za usimam-
izi wa utekelezaji mapendek-
ezo ya CAG kama ilivyokuwa
inahimizwa na Mheshimiwa
Rais na viongozi wengine wakuu
wa serikali, tutarajie kuwapo
uboreshwaji katika hoja za uk-
aguzi katika ripoti za mwaka huu
kulinganishwa na miaka iliyo-
pita.

Vinginevyo, kama hali itakuwa
mbaya kuliko ilivyokuwa mwaka
jana, basi serikali ione umuhimu
wa kuyafanyia kazi mapende-
kezo yaliyotolewa hapo juu na
Taasisi ya WAJIBU - Institute of
Public Accountability.

*Mwandishi wa makala hii
ya kiuchambuzi ni CAG mstaa-
fu, pia alishakuwa Mkurugen-
zi Mtendaji wa Bodi ya Waha-
sibu na Wakaguzi wa Hesabu
(NBAA) na Mhadhiri wa Uha-
sibu Chuo Kikuu cha Mzumbe.

Deni la bil.7/- lakwamisha ukamilishaji ujenzi wa vivuko

Na Neema Emmanuel,
MWANZA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Miundombinu imeiagiza
serikali kumlipa mkandarasi
Songoro Marine Transport Ltd
Sh.bilioni saba anazodai ili aka-
milishe ujenzi wa vivuko.

Akizungumza juzi baada ya
kamati hiyo kukagua miradi
mbalimbali inayotekelezwa
mkandarasi huyo, Mwenyekiti
kamati hiyo, Selemani Kakoso
alisema wananchi wengi wa
Kanda ya Ziwa wanaubhitaji wa

vivuko hivyo.
Hivyo, aliamuagiza Waziri wa
Ujenzi, Innocent Bashungwa

kuhakikisha anapeleka fedha
hizo kwenye huo mradi ili uweze
kukamilishwa kwa wakati na ku-
towarudisha nyuma makandara-
si wazawa katika utekelezaji wa
majukumu yao.

“Hapa angekuwa mkandar-
asi kutoka nje ya nchi lazima
mgemlipa riba lakini kwa kuwa
ni mkandarasi mzawa bado na
yeye anahitaji kuendelea kukua
ataishi kwa maumivu makali
anaogopa akiwadai kwa kula-

zimisha ~mtamnyima tenda,
ndicho kinachowaua wazawa”
alisema Kakoso.

Baada ya maagizo hayo, Waziri
Bashungwa aliahidi kufuatilia
suala hilo baada ya ziara hiyo
ambapo alisema ataenda ku-
weka kambi hazina kwa ajili ya
kumuomba  Waziri wa Fedha
na wataalamu wake kulizin-
gatia hitaji kubwa la mkandarasi
huyo kulipwa fedha hizo ili
wananchi waweze kupata hu-
duma baada ya miradi hiyo ku-
kamilika.

Mtendaji Mkuu wa TEMESA,

Lazaro Kilahala akiwasilisha
taarifa ya ujenzi wa kivuko kipya
na maegesho ya Buyagu- Mba-
lika alisema kivuko hicho che-
nye urefu wa mita 30.25, upana
mita 9.75 kitakapokamilika ki-
takuwa na uwezo wa kubeba tani
50, abiria 100 na magari madogo
sita.

Alisema mpaka sasa mradi
huo umefikia asilimia 459 na
umeongezwa muda kwa miezi
minne bila ongezeko la gharama
kutokana na kuchelewa kwa
malipo baada ya kuwasilisha hati
za madai.

Awali Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni ya Songoro Marine
Transport, Meja Songoro alise-
ma tatizo walilokutana nalo ni
kuchelewa kwa malipo ambapo
mpaka sasa ni zaidi ya Sh.bilioni
Saba.

“Katika karakana yetu ya
Mwanza tunatekeleza miradi
mbalimbali ikiwemo Rugezi - Ki-
sorya ambao umefikia asilimia
81, Ijinga -Kahangala asilimia
84, Bwiro - Bukondo asilimia 85,
Nyakalilo- Kome asilimia 60 na
Buyagu - Mbalika asilimia 45.9”
alisema Songoro.
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Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya Diamond Trust (DTB), Ravneet Chowd-
hury (kushoto), akikabidhi msaada wa kompyuta 100 zenye thamani

va Sh. milioni 35 kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Kuendeleza
Elimu cha Lauren (LEPC), Felicia Felix (wa pili kushoto), Mkuu wa Shule
ya Sekondari ya Songoro Mnyonge, Ronadina Kimaro (kulia) na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Kituo cha msaada kwa Wajane na Watoto (CWCA), Utti
Mwang'amba, zilizotolewa na benki hiyo, wilayani Kinondoni, Dar es Sa-
laam jana, ikiwa ni mkakati wake wa ushirikiano na jamii wa kuendeleza
elimu ya TEHAMA kwenye shule za sekondari. PICHA: MARY KADOKE

Wabunge Uganda wajifunza
TCRA inavyosimamia
mawasiliano nchini

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Bunge ya Teknolojia ya
Habari na Mawasiliano (TEHAMA) na
Miongozo ya Kitaifa kutoka Uganda, ik-
ishirikiana na Mamlaka ya Mawasiliano
ya Uganda (NITA-U), imetembelea Ofisi
Kuu za Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-
nia (TCRA).

Lengo la ziara ni kujifunza Tanzania
inavyosimamia sekta ya mawasiliano,
ikihusisha mawasiliano ya simu, intaneti,
utangazaji na huduma za posta.

Ujumbe huo uliongozwa na Mwe-
nyekiti wa Kamati, Tony Ayoo, wajumbe
wakipata fursa ya kuelewa TCRA inavyo-
hudumia wadau mbalimbali katika sekta
ya mawasiliano, ikiwamo wamiliki wa
leseni, watumiaji huduma za mawasi-
liano na wadau wa sekta ya umma.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa TCRA,
John Daffa, akizungumza na ugeni huo,
alisema: “Jukumu letu ni kuhakikisha
kwamba huduma zote zinazohusu ma-
wasiliano, zilizo ndani ya ikolojia ya
teknolojia ya habari na mawasiliano
zinasimamiwa kwa ufanisi ili zichangie
maendeleo ya nchi.

Kamati hiyo pia iljjifunza kuhusu
TCRA inavyotekeleza majukumu yake
ya kusimamia rasilimali muhimu za ma-
wasiliano kama vile masafa ya mawasi-
liano, nambari za mawasiliano, kikoa
cha taifa cha tz, kanzidata ya anwani na
postikodi.

Vilevile, alisema walijifunza kuhusu

uboreshaji utoaji leseni za mawasiliano,
ambazo sasa zinapatikana kwa njia ya
mtandao kupitia jukwaa la Tanzanite,
hivyo kuondoa ulazima wa waombaji
kufika ofisini.

“Tumeweka mfumo wa utoaji leseni
mtandaoni, unaorahisisha upatikanaji
leseni kwa waombaji wapya na kupun-
guza changamoto za ufuatiliaji leseni
kwa wawekezaji, maboresho haya yame-
leta ufanisi mkubwa katika usimamizi
wa mawasiliano nchini,” alifafanua.

Kuhusu upatikanaji teknolojia ya ma-
wasiliano, Daffa alisema TCRA inahakiki-
sha wananchi wanapata huduma za ma-
wasiliano ya kasi na zenye ubora.

Alitaja upatikanaji teknolojia ya ma-
wasiliano ya simu kufikia asilimia 98 kwa
2G, asilimia 86 kwa 3G, asilimia 79 kwa
4G, na asilimia 10 kwa teknolojia ya 5G.

Aidha, wajumbe hao walijifunza kuhu-
su usimamizi wa masafa ya utangazaji
wa redio, usimamizi wa kikoa cha taifa
cha .tz, utangazaji wa redio kidijitali na
jinsi Tanzania inavyowezesha vijana
kushiriki katika uchumi wa kidjijitali.

Akijibu hoja za wabunge hao, Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Daffa alise-
ma TCRA imeanzisha mfumo wa kiusi-
mamizi unaoimarisha usimamizi wa sek-
ta za simu, intaneti, utangazaji na posta.

Kuhusu utangazaji wa redio kidijitali,
alibainisha kuwa TCRA inaandaa mwon-
gozo utakaowezesha Tanzania kuanza
kutumia teknolojia ya Digital Sound
Broadcasting.

TGP yaibua hoja bajeti

. Na Zanura Mollel

Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP)

. umependekeza serikali kuwa na bajeti
: ya mwaka wa fedha 2024/25 kuwa na
: mtazamo wa usawa wa kijinsia kwa kuz-
: ingatia makundi yote ambayo yanatajwa
. kuchangia pato la taifa.

Mwenyekiti wa Bodi ya TGNP, Gemma

¢ Akilimali, alisema hayo jana katika kikao
: kazi cha kuchakata mapendekezo ya bajeti
¢ yamwaka wa fedha 2024/25 kilichoshiriki-
¢ sha wadau mbalimbali wakiwamo watum-
¢ ishi wa serikali za mitaa.

Alisema bajeti ya serikali inalenga ma-

¢ pato na matumizi na kila Mtanzania ana
¢ mchango mkubwa katika bajeti hiyo lakini
: katika matumizi imeonekana wananchi
: kuachwa nyuma hususani maeneo ya viji-
¢ jini na mijini.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo,

: uwapo wa bajeti jumuishi yenye mlengo
: wa kijinsia haimanishi kuzingatia wa-
¢ nawake bali ni bajeti ya matumizi ambayo
: itagawanywa kwa makundi yote kutokana
: na mchango wa kila kundi.

Alisema kumekuwapo malalamiko

: mengi yanayotolewa na wananchi kwenda
¢ kwa viongozi hususani wa halmsahauri
¢ kushindwa kutekeleza miradi mbalimbali
* na hilo limekuwa likibainika katika ufua-
¢ tiliaji.

“Halmashauri wakati mwingine zinaku-

: wa hazijaingiziwa fedha ndiyo maana ku-
- nakuwa na malalamiko lakini kama zime-
: ingizwa na miradi kutotekelezwa hiyo si
: sawa,” alisema.

Alisema wananchi wanapaswa kuwa

. mstari wa mbele kufuatilia fedha zili-
: zotengwa kwa ajili ya miradi katika mae-

jumuishi makundi yote

neo yao kwa kuhoji na kulinganisha tham-
ani ya fedha na mradi unaotekelezwa ili
kudhibiti mianya ya ubadhirifu.

“Serikali imeaanza kuchakata muda wa
matumizi kwa wale ambao wameonekana
kujishughulisha na kazi za ziada zikiwamo
shughuli za nyumbani za kinamama ili nao
wanufaike na bajeti ya nchi,” alisema.

Hata hivyo, alisema kunufaika kwa
bajeti hiyo si kupatiwa fedha bali ni ku-
hakikisha huduma za kijamii zinasogezwa
karibu zikiwamo upatikanaji wa nishati ya
umeme, maji safi na salama, miundombi-
nu ya elimu na afya.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP, Lilian
Liundi, alisema lengo la kukutana na wa-
dau hao ni kuichakata bajeti kwa kuan-
galia upungufu na kasoro kisha kushauri
kufanyiwa maboresho kabla haijapitishwa
na bunge.

Alisema mkakati wa maendeleo wa mia-
ka mitano kwa mwaka 2022/23 ulizangatia
bajeti jumuishi yenye usawa wa kijinsia
kati ya mikakati mitano, mitatu ilizingatia
“matokeo haya ni chachu ya mashirika na
wadau wanaoshinikiza usawa katika mga-
wanyo wa fursa hapa chini”.

Sophia Komba, kutoka kituo cha kupin-
ga ukatili wa kijinsia Dar es Salaam alisema
mafunzo hayo yatabadili mitazamo kwa
jamii ikiwamo watendaji wa serikali za mi-
taa walioshiriki katika semina hiyo kwa ku-
pata uelewa kuwa bajeti ni ya watu wote.

“Ukienda kuomba taarifa ya bajeti huko
halmashauri ni vigumu kupatiwa. Wa-
nasema ni taarifa za serikali, hivyo kupitia
haya mafunzo watumishi walioshiriki wa-
tatambua kuwa kila mtu ana haki ya kujua
bajeti inayotekelezwa katika maeneo yao,”
alisema Komba.

OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA

MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI
(IDA CREDIT NO. 7215-T2)

TANGAZO KWA UMMA

ZOEZI LA UBOMOAJI WA NYUMBA ZILIZOFIDIWA NA
MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI

Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) alianza
kuwalipa fidia waathirika wa mradi wa uendelezaji wa Bonde la Msimbazi
kuanzia mwezi Novemba 2023. Kwa mujibu wa makubaliano ya ulipaji wa fidia,

waathirika wanatakiwa kupisha eneo

la mradi ndani ya wiki sita (6) baada

kupokea fedha kwenye akaunti zao. Muda huu umeshakamilika kwa idadi

kubwa ya waathirika.

Ofisi ya Rais - TAMISEMI, kwa kushirikiana na ofisi za Wakurugenzi wa Jiji la
Dar es Salaam na Manispaa ya Kinondoni, inatarajia kuendesha zoezi la
ubomoaji wa nyumba zilizofidiwa kuanzia tarehe 12/04/2024. Hivyo waathiri-
ka wa mradi wanatakiwa kupisha eneo la mradi kabla ya tarehe tajwa hapo
juu. Ikumbukwe kuwa ubomoaji huu unawahusu waathirika wa mradi ambao
wameshapokea fidia katika akaunti zao kwa muda usiopungua wiki sita (6)

tangu siku ya kuanza zoezi hili.

KATIBU MKUU
OFISI YA RAIS - TAMISEMI
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MWANGA WA JAMIT

Hatua stahiki zichukuliwe katika
kukabiliana na vitendo hivi viovu

TANZANIA imekuwa ikichukua tahadhari mbalimbali dhidi ya ma-
tishio yanayoweza kujitokeza yakiwamo ya ugaidi hasa kutokana na
kuwapo kwa vikundi vinavyojihusisha na vitendo hivyo katika nchi
jirani. Miongoni mwa hatua hizo ni kutungwa kwa Sheria ya Kupam-
bana na Ugaidi ya Mwaka 2022 ambayo msukumo mkubwa ulitokana
hasa na uvamizi wa ofisi za ubalozi Dar es Salaam na Nairobi, Kenya
mwaka 1998.

Aidha, katika kupambana na vitendo hivyo kwa kuzingatia kuwa
inapakana na mataifa mbalimbali, Tanzania kupitia vyombo vyake vya
ulinzi na usalama, imekuwa ikiweka ulinzi wa kutoka kwenye maeneo
ya mipaka. Lengo ni kuhakikisha viashiria vya vitendo vyovyote vya
kigaidi pamoja na uingiaji wa wahamiaji haramu vinadhibitiwa na
kukomeshwa.

Pamoja na kujizatiti huko, taarifa iliyotolewa karibuni inaonyesha
kuwa Tanzania haina mifumo mizuri ya usimamizi na ufuatiliaji wa
mienendo wa jumuiya za kiraia zikiwamo taasisi na madhehebu ya
dini. Hali hiyo inasababisha kuwapo kwa hatari ya taasisi hizo hasa
madhehebu ya dini kutumika katika utakatishaji fedha haramu au
kufadhili masuala ya kigaidi.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamadi Masauni,
alibainisha hayo juzi wakati wa uzinduzi wa kampeni za usajili wa
jumuiya huku akiweka bayana kwamba baadhi ya jumuiya za kiraia
zimeripotiwa kujihusisha au kutumika katika kufanikisha kutendeka
kwa makosa ya jinai na vitendo vingine vyenye madhara kwa jamii.

Miongoni mwa makosa hayo, kwa mujibu wa Waziri Masauni
ni utakatishaji wa fedha haramu, ugaidi na ufadhili wa shughuli za
kigaidi, usafirishaji haramu wa binadamu, biashara haramu ya silaha
na uwapo wa jumuiya za kidini zinazotoa mafundisho potofu na
hatarishi kwa usalama wa raia (afya ya mwili na akili).

Kutokana na kuwapo kwa taasisi hizo, alisema hali hiyo
imesababisha Tanzania kuwekwa katika kundi la nchi zinazohitaji
ufuatiliaji wa karibu. Pia hali hiyo inaharibu taswira nzuri ya Tanzania
katika medani ya diplomasia ya kimataifa iliyopo sasa.

Kuna msemo kwamba ukiona panafuka moshi ujue pana moto
au unapodhania pana amani, uharibifu upo. Taarifa hiyo inabainisha
kwamba Tanzania si nchi salama kwa kiwango cha juu kama
inavyoaminika bali kuna viashiria vya kuwapo matendo maovu
yakiwamo ya kigaidi. Kwa mantiki hiyo, taarifa hiyo inatuamsha kutoka
usingizini kwamba tunapaswa kuamka na kuchukua tahadhari.

Ni kweli kwamba hivi sasa kumeibuka madhehebu mengi ya dini
hata katika maeneo ya makazi na wengine wanafanya ibada katika
vituo vya mabasi. Jambo la kujiuliza je, mafundisho yanayotolewa na
wahubiri hao yanafuata misingi ya mafundisho halisi ya dunia husika?

Jambo lingine la kujiuliza ni kama kuna ufuatiliaji wa kutosha
kujua matendo na mienendo ya taasisi hizo. Tunasema hivyo kwa
kuwa kuna uwezekano wa kuwapo viashiria vya utakatishaji fedha na
mipango ya chini kwa chini kutokana na kufadhiliwa na watu ambao
huenda hawana nia njema na usalama wa nchi.

Kama alivyosema Waziri, ni dhahiri kwamba kuna udhaifu katika
ufuatiliaji ndiyo maana ripoti inaonyesha kwamba kuna tatizo kubwa
katika eneo hilo. Kwa mantiki hiyo, ni vyema kikaundwa kitengo cha
hizo.

Wakati wa serikali ya awamu ya nne chini ya Rais (mstaafu) Jakaya
Kikwete, baadhi ya viongozi wa dini walituhumiwa kujihusisha na
biashara haramu ya dawa za kulevya. Jambo hilo pia lichukuliwe kwa
uzito kama rejea na kuanza kufanyia kazi viashiria vya vitendo viovu
vilivyoainishwa kwenye ripoti.

Hali hiyo inatokana na ukweli pia kwamba baadhi ya viongozi
wa madhehebu hayo badala ya kuwahubiria watu masuala ya
imani, ikiwamo kutenda matendo mema na kuishi maisha yasiyo
na uchochezi, wamekuwa wanafundisha masuala ya utajirisho. Ni
vyema hatua zikaanza kuchukuliwa sasa kabla mambo hayajafikia
hatua mbaya.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Magonjwa yasiyoambukizwa yalivyo
hatarina gharama ya kimyakimya

KUNA ongezeko kubwa sana la magonjwa
yasiyoambukizwa nchini Tanzania kwa mia-
ka ya hivi karibuni.

Jopo la madaktari bingwa wa magonjwa
ya moyo kutoka Taasisi ya Moyo, Jakaya
Kikwete (JKCI), limefanya uchunguzi pamoja
na kutoa huduma kwa wagonjwa 10,807
kutoka mikoa 13 nchini na kubaini shinikizo
la damu ni tatizo kubwa nchini.

Hayo yamebainishwa hivi Kkaribuni
mkoani Kagera na Daktari Bingwa wa Moyo
na Mfumo wa Umeme wa Moyo, Yona
Gaudiye.

Akasema kuwa kati ya hiyo, wagonjwa 194
wanahitaji huduma zaidi ya kuchunguza,
upande wa magonjwa hayo ya moyo.

Sababu zinazosababisha ugonjwa na
moyo, pamoja na magonjwa mengine yasiyo
ya kuambukiza ni zile zile.

Alizitaja kuwa ni ulaji usio sahihi, mtindo
wa maisha, matumizi ya sigara, unene
uliopitiliza, unywaji wa pombe uliokithiri,
upungufu wa madini ya potassium na
magonjwa sugu ya figo.

Binafsi niseme tu kuwa, ongezeko kubwa
la magonjwa hayo yalianza kujitokeza kwa
wiki mwanzoni mwa miaka ya 2000.

Na hii ilitokana na aina ya maisha ya
wakati huo ambayo pamoja na kwamba
yalionekana si ya kisasa, lakini yalichangia
mno kuepukana na magonjwa hayo.

Wengi walikuwa wanakwenda kazini na
mabasi ya abiria, na baadhi kwa miguu. Ni
wachache sana walikuwa na magari binafsi.

Hata wanafunzi walitembea umbali mrefu
walitumia kilometa kadhaa kabla ya kufika
shuleni na kurejea nyumbani.

Hakukuwa na mabasi ya shule kama
hivi sasa ambayo pamoja na malezi ya
‘kimayai’ yanasababisha watoto wawe na
unene uliopitiliza na kuanzisha tatizo bado
mapema kabisa.

Kipindi hicho hakukuwa na usafiri wa
bajaji, au bodaboda ambao, pamoja na
kupunguza tatizo la usafiri, lakini nyuma
ya pazia ni moja ya vitu vilivyoongeza
magonjwa yaliyoambukizwa, hususan moyo,
kwani umbali hata wa kilometa moja tu, mtu
anachukua usafiri huo badala ya kutembea
kwa miguu ili kuupa mazoezi mwili.

Nasema hivi, kwa sababu katika miaka ya
1960, 1970, 1980 hadi 1990, magonjwa kama
ya moyo, kisukari, kupooza ilionekana ni ya

matajiri zaidi na si ya watu masikini.

Ni  kweli, kwa sababu wagonjwa
walioonekana nayo ni wale wanaojiweza. Ni
kwa sababu wao waliishi maisha ya fahari,
anasa, wakila wanachokitaka, hasa vyakula
vya mafuta, vinavyooakisi uwezo wao, na
mazoezi kwao ilionekana kama kujisumbua
tu.

Waliokuwa na kipato cha chini
hawakuugua siyo kutokana na kitu chochote
kile, ila wao walikuwa wakihenyeka, hivyo
kufanya mazoezi bila wao kujua, na hata kula
walikula vyakula vya kawaida ambayo wao
waliona ni vya kimasikini, lakini kiafya ndiyo
vilitakiwa wale. Siku hizi wengi wana magari.
Mtu anashinda ofisini amekaa, anatoka
anaingia kwenye gari, ana kwenda nyumbani
anapumzika, analala, kesho anaingia kwenye
gari lake kuwahi kazini.

Huo unakuwa ndiyo mtindo wa maisha
yake, huku akila vyakula vyenye mafuta
ambavyo havisumbuliwi na mazoezi yoyote
mwilini. Ni lazima magonjwa kama haya
waongezeke.

Binafsi nawashauri Watanzania kuwa
makini sana na ulaji pamoja na mtindo
wa maisha. Siku zote vyakula vyenyewe
vyenye afya ni rahisi sana sokoni na dukani,
kuliko vile vitamu, vya kifahari vinavyoleta
magonjwa.

Tuwe na tabia ya kujitesa. Kufanya
mazoezi na kuusumbua mwili. Kufunga mara
kwa mara na kupenda kutembea kwa umbali
mrefu angalau mara moja moja.

Nasema hivi kwa sababu gharama za
magonjwa yasiyoambukizwa ni kubwa mno,
ambapo wenye kipato kidogo itamuwia
ngumu yeye na familia yake kumudu.

Waswahili wanasema usipoziba ufa
utajenga ukuta, Watanzania wanapaswa
sasa waanze kuepuka maisha ya ‘ubosi’ ili
kuepukana na hayo, kwani hata wale mabosi
wenyewe halisi wa kisasa wameshajua hilo,
na wamekuwa wakifanya mazoezi kiasi
kwamba hata ukiwaona hutoamini kama ni
wao. Sasa kama wao wenye uwezo wa kipesa
na mamilionea wanaogopa magonjwa hayo,
sembuse raia wa kawaida tu?

Afyandiyo mtaji namba moja wa binadamu
ambao hauna mbadala wake, tujitunze kwa
kufanya mazoezi, kula mlo kamili kwa kiasi
na kuepuka vyakula vinono, vyenye mafuta
mengi na vyenye ladha tamu mdomoni
ambayo vingi huwa na athari kwa afya zetu.
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Wabunge Uganda wajifunza TCRA inavyosimamia mawasiliano nchini

Na Mwandishi Wetu

KAMATTI ya Bunge ya Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano (TE-
HAMA) na Miongozo ya Kitaifa
kutoka Uganda, ikishirikiana
na Mamlaka ya Mawasiliano ya
Uganda (NITA-U), imetembelea
Ofisi Kuu za Mamlaka ya Mawasi-
liano Tanzania (TCRA). Lengo la
ziara hiyo lilikuwa kujifunza jinsi
Tanzania inavyosimamia sekta ya
mawasiliano, ikihusisha mawasi-
liano ya simu, intaneti, utangazaji,
na huduma za posta.

Ujumbe huo uliongozwa na
Mwenyekiti wa Kamati, Tony
Ayoo, kisha wajumbe walipata
fursa ya kuelewa TCRA inavyohu-
dumia wadau mbalimbali katika
sekta ya mawasiliano, ikiwemo
wamiliki wa leseni, watumiaji wa
huduma za mawasiliano, na wa-
dau wa sekta ya umma.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa
TCRA, John Daffa, akizungumza
na ugeni huo, alisema: “Jukumu
letu ni kuhakikisha kwamba
huduma zote zinazohusu ma-
wasiliano, zilizo ndani ya ikolojia

ya teknolojia ya habari na ma-

wasiliano,

zinasimamiwa kwa

ufanisi ili zichangie maendeleo
ya nchi yetu. Kamati hiyo pia
ilijifunza kuhusu namna TCRA
inavyotekeleza majukumu yake
ya kusimamia rasilimali muhimu
za mawasiliano kama vile masafa
ya mawasiliano, nambari za ma-
wasiliano, kikoa cha taifa cha .tz,
kanzidata ya anwani na postikodi.

Vilevile,

alisema walijifunza

kuhusu uboreshaji wa utoaji wa
leseni za mawasiliano, ambazo
sasa zinapatikana kwa njia ya

mtandao kupitia jukwaa la Tan-
zanite, hivyo kuondoa ulazima
wa waombaji kufika ofisini.
“Tumeweka mfumo wa utoaji
leseni mtandaoni, unaorahisisha
upatikanaji wa leseni kwa waom-
baji wapya na kupunguza changa-
moto za ufuatiliaji wa leseni kwa
wawekezaji, maboresho haya
yameleta ufanisi mkubwa katika
usimamizi wa mawasiliano hapa
nchini,” alifafanua. Kuhusu upa-
tikanaji wa teknolojia ya mawasi-
liano, Daffa alifafanua kwamba
TCRA inahakikisha wananchi wa-

napata huduma za mawasiliano
ya kasi na zenye ubora.

Alitaja upatikanaji wa teknolo-
jia ya mawasiliano ya simu kufikia
asilimia 98 kwa 2G, asilimia 86
kwa 3G, asilimia 79 kwa 4G, na
asilimia 10 kwa teknolojia ya 5G.

Aidha, wajumbe hao walijifun-
za kuhusu usimamizi wa masafa
ya utangazaji wa redio, usimamizi
wa kikoa cha taifa cha .tz, utan-
gazaji wa redio kidijitali, na jinsi
Tanzania inavyowezesha vijana
kushiriki katika uchumi wa kidi-
jitali.

Afya ya mama, mtoto
yapokea vifaa mil. 38/-

Na Joseph Mwendapole

MRADI wa USAID Afya
Yangu unaotekelezwa na
Shirika la Jhepiego, umetoa
msaada wa vifaa tiba kwa ajili
ya kuboresha afya ya mama
na mtoto mchanga mkoa wa
Dar es Salaam, vyenye tham-
ani ya Sh. milioni 38.

Msaada huo ulikabidhiwa
jana jijini kwa Mkuu wa Mkoa
wa Dar es Salaam, Albert
Chalamila, na Mwakilishi wa
Mkurugenzi Mkuu wa Jhpie-
go, Dk. Mteule Amon.

Akizungumza baada ya
kukabidhi msaada huo, Dk.
Amon alisema ni matumaini
ya Jhpiego kwamba msaada
huo utapunguza changamo-
to ambazo mama na mtoto
wamekuwa wakizipata kwa
mkoa mzima wa Dar es Sa-
laam.

Alisema mradi wa USAID
Afya Yangu, unafadhiliwa na
Shirika la Marekani la Maen-
deleo ya Kimataifa (USAID)
Tanzania na ulizinduliwa
rasmi kitaifa  Juni, 2022
ambao ni wa miaka mitano
(2022-2027)  ukitekelezwa
na Jhpiego Tanzania na wa-
shirika wake katika mikoa 11
Tanzania Bara na visiwani,
Dar es Salaam ikiwamo.

“Kipekee nikupongeze
wewe kwa uongozi wako
imara, dhamira na maono
yako ambayo yamekuwa dira
katika kushughulikia kero za
wananchi wa Mkoa wa Dar
es Salaam. Naomba pia ni-
ishukuru timu za usimamizi
wa afya za Halmashauri na
Mkoa ambazo zimekuwa
mstari wa mbele kuhakikisha
mradi unatekelezwa kama ul-
ivyopangwa,” alisema.

Katika miaka miwili ya
utekelezaji, kwa kushiriki-
ana na serikali ngazi zote,
alisema mradi umetekeleza
afua mbalimbali zinazolenga
kuzuia na kupunguza
vifo vitokanavyo na uzazi na
vifo vya  watoto chiniya
miaka mitano ikiwamo kui-
marisha  huduma za uzazi
wa mpango. Watoa hu-
duma 97 walipata mafunzo

na wateja 27683 walipata
huduma za uzazi wa mpango
kupitia huduma za mkoba zi-
lizofadhiliwa na mradi.

Alisema wamefanikiwa kui-
marisha huduma za dharura
wakati wa kujifungua am-
bapo watoa huduma 26 wa
usingizi na ganzi, madaktari
wanaofanya upasuaji na wau-
guzi wa vyumba vya upas-
uaji 39 katika halmashauri za
Kigamboni na Temeke wali-
patiwa mafunzo kazini.

Alisema mradi umetoa
mafunzo wezeshi kwenye
huduma ya mama na mtoto
kwa watumishi 26 ambao
waliweza kuwafundisha wa-
tumishi wenzao wapatao 214
kutoka katika vituo 127.

Dk. Amon alisema mradi
pia umeboresha huduma za
chanjo - kusambaza chanjo
kutoka katika wilaya kwenda
vituo mbalimbali, kuwezesha
timu za mkoa/halmashauri
kufanya usimamizi shirikishi
na kuwezesha vituo 165 ku-
toa huduma za chanjo katika
ngazi ya jamii.

Alisema walitoa mafunzo
ya lishe kwa watoa huduma
wezeshi 39 na mafunzo hayo
yamewezesha watoa hudu-
ma hao kuwajengea uwezo
watoa huduma wengine wa-
patao 424 kwenye vituo vyao
kuweza kuchunguza, kugun-
dua na kutibu utapiamlo
mkali kwa kutumia chakula
dawa itokanayo na vyakula
vya asili.

Chalamila alipongeza
shirika hilo kwa msadaa huo
ambao alisema utakwenda
kuwa msaada mkubwa kwa
mama na mtoto kwenye
mkoa huo na kuwataka wa-
husika kuhakikisha msaada
huo unatumika kwa malengo
yaliyokusudiwa ili kuwanu-
faisha walengwa.

Alisema serikali inathamini
michango ya wadau mbal-
imbali ambao wanaendelea
kushirikiana katika kubore-
sha afya kwa watanzania
kwa ujumla akisema kuwa
afya ni jambo la msingi am-
balo serikali imelipa kipaum-
bele.

<4 Canara Bank (Tanzania) Lid.

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
WARAKA WA MIZANIA ULIOKAGULIWA KWA TAREHE 31 DESEMBA 2023 ARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA ILIYOKAGULIWA
KWA MWAKA UNAOISHIA 31 Desemba 2023
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi mifioni)
Mwaka wa Sasa Mwaka wa Uliopita 31 —
31 Desemba 2023 ‘Desemba 2022 Mwaka wa Sasa  Mwaka wa Uliopita 31
a [ASSETS 31Desemba2023  Desemba 2022
1 Fodha Taslimu 511.52 595.79 | Wiiririko wa fedha kutokana na shughuli za uendeshaij:
2 Salio katika Benki kuu ya Tanzania 9,797.16 4,942.86 Mapatol(Hasara) Halisi 82989 895.43
3 Uwokezaii katika Amana za serikali 38,180.41 43,769.98 Marekebisho kwa ajii ya 000 000
4 Salio katika Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,117.74 504.40 Hasara kafika mali 77863 147125
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 2294 0.04 -Badiliko halisi katika Mikopo 327245 %22
6 Miamala Baina ya Matawi 0.00 0.00 FaidaHasara kwenye mauzo ya Mali 000 063
7 Bili zilizoafikiwa 0.00 0.00 Mabadilio halisi katika Amana (5:240.42) (29,765.86)
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0.00 0.00 Mabadiliko halisi katika Amana za muda Miupi Ziizoafikiwa 000 000
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 3,517.44 4,179.14 Mabadiliko halisi katika dhima nyingine 45691 16330
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0.00 0.00 Mabadiliko Halisi katika mali nyingine 31296 807.91
11 Mikopo Halisi liyopo 46,709.06 50,045.18 Kodi iliyolipwa (694.80) (700.82)
12 Mali Nyingine 1,523.75 1,347.58 Mengineyo(bainisha) 000 000
13 Uwekezaji wa Hisa 0.00 0.00 Fedha halisi zilzotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (284.37) (27,10295)
14 Akaunti za udhamini 0.00 0.00
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 824.19 1,149.36 Il Wtiririko wa fedha kutokana na shughuli za uwekezaji:
16 JUMLA YA MALI 102,204.21 106,534.34 Gawio llilopokewa 000 000
o |osma Ununuzi wa Mali za kudumu (#17.76) (14855)
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,700.00 9.984.60 Mapato kutokana na mauzo ya mali 22 kudumu 000 903
18 Amana va Watsja 56.378.31 53.334.13 Ununuzi wa Amana ziizoshughulikiwa na Mawakala (7.99) (7.00005)
19 Dhamana ya Malipo kwa Fodha Taslimu 0.00 0.00 Mapato kutokana na mauzo ya Amana zilizoshugulikiwa na Mawakala 000 000
20 Amana Maalumu 0.00 0.00 Mengineyo(bainisha) 000 000
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 0.00 0.00 Fedha halisi zlizotolewa(zlizotumika) kwa shughullza uwekezall (425.69) (7,13957)
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 0.00 0.00 . R
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,101.03 1,652.44 " ﬁ"""'k""’;':""’ k";"‘:":ﬁ"ﬂ’s"“g"“"“ Kiedna: 0 0
ipaji wa Madeni ya Muda Mrefu
24 Dhima la Tozo kwa Ajli ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mieja 0.00 0.00 Mol Kok s Ut i deni v Moda e o o
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0.00 0.00 Mapato kulokana na utoaji wa Miaji wa Hisa 000 000
26 gf;’é'f;(;'x;"gg;";'“p‘"“‘ Kijacho na Tozo Nyingine 0.00 0.00 Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu (16415) (49245
27 Dhima Nyingine 717.28 921.31 Mabadiliko halisi katika Madeni Mengine 000 000
28 Madeni 0.00 0.00 Mengineyo(Malipo ya dhima kukodiswa)-IFRS 16 (25388) (28053)
7o SUmA VA DHIA CeTReR 65,802.48 Fedha Halisi Zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za kifedha o) e
30 MALV(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29 41,307.59 40,641.86 IV Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha taslimu
c | FEDHA ZA wANAHISA Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha
31 Miaji wa Hisa Ulolipwa 32,830.00 32,830.00 Taglimu ({12810} (es01550)
32 Akiba ya Miaji 261.30 467.69
oo opesatapaldzna e 6.448.73 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa mwaka 12,085.80 47,0130
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 22500 89543 Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa mwaka 1095771 12085.80
35 Akaunti Nyingine za Miaji 0.00 0.00
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0.00 0.00
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 41,307.59 40,641.86
38 Dhima Zisizo Dhahiri 4,446.26 6,747.30 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI ILIYOKAGULIWA KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA 2023
39 Mikopo Chechefu 349.31 2,181.49 Kiasi kwa shilingi milioni
40 Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu 178.13 80.66 (Kiasi kwa shilingi milioni)
41 Mali Nyingine Chechefu 0.00 0.00 waiwa  [Motpojou [Mavsto oy o [ToN991  ungineyo
D|BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Hisa :us: v :-Iy o7 |daneria ,zurv:n Y |(@ainisnay |JumIa
() Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumia ya Mali 40.42% 38.15%
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.74% 4.35% "s"::;': :‘:!;’"‘x:zw":i"h 1253000 asate o760 tosates
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 80.69% 79.15% aica 1 (memrey bt Banda ya Kodi ) - o
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 45.70% 46.98% ya Mapato 820.89 829.89
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Mali 87.66% 92.46% Vapato mengine yaliolumuishia - -
(v} Ongezeko la Amana -8.28% -31.98% Gawio lililolipwa (164.15), - (164.15)
(vii) Ongezeko la Mali -4.06% 21.27% ziada ya Kisheria 20639 | (20639) -
Tengo la Ziada ya Jumia .
Mengineyo . - .
Salio la mwisho wa mwaka 32.830.00 s2i620| 26130 41307.50
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI ILIYOKAGULIWA Wvvaka Ulopita 2022
Salio ki g 2304
KWA MWAKA UNAOISHIA TAREHE 31 DESEMBA 2023 Foicn 1 (Fiasaray Halio Baada ya Kodi oo i e
vaMapato e95.4 895.43
(Kiasi kwa shilingi mifioni) ~|}j°2! mergne yalyelumuishwa j I
Gawio lililolipwa (492.45) - (492.45)|
Mwakawa Sasa  Mwaka wa Uliopita 31 Ziada ya Kisheria 81168 (811.68) -
31 Desemba 2023 Desemba 2022 Tengo 1a Zlada ya Jumla -
Mengineyo - B : )
Salio la mwisho wa mwaka 32.830.00 7aaa16 | as7e 4064186
1 Mapato ya Riba 8,529.50 8,707.52
pelya i BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA 2023
2 Gharama za Riba 2,985.09 3,258.97
3 Mapato Halisiya Riba (fkutoa2) 5,544.41 544854 Katika kuandaa »IaaHfa n NZ‘I n Iedha,sera‘z‘a uanqaajw ni zilezile zw\lz?tum\ka wakafi wa uandaaji wg Taarifa za Fedha zwl\zokagu}n‘ua
& Madeni Viza Yaliofutwa 100.09 6.13 za mwaka uliopita(kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha mwaka wa sasa,mabadiliko
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 258.71 951.18 yactezwo knamujibu wa A5 34 ria S §)
Mapato Yasiyo ya Riba if X - —
6 646.84 703.93 m Chea Sahiti Tarele
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 122.86 196.93
6.2 Adana Kamisheni 52398 507.00 TR BALAJIRAO MKURUGENZIMKUU (MESANIWA) 20-03:2024
63 Gawio 0.00 0.00 FADHILI PETRO SANGA MKUU WA FEDHA (MESANIWA) 20-03:2024
6:4Mapato Mengine 0.00 0.00 FREDRICK HIPPOLITE MKAGUZIMKUU WA NDANI (MESANIWA) 20:03-2024
7 isizo za Riba:
Gharama Zisizo za Riba: 4,208.26 3,839.70
7.1 Mishahara na Mafao 1570.03 1633.82
7.2 Ada na Kamisheni 2859 34.07 Sisi tuliotajwa hapo chini wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha usahihi wa taarita za hapo juu,tunatamka kwamba
7.3 Gharama Nyingine 2,600.64 217182 tumezitathmini taarifa hizi na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya
8 Faida {Hasara) ya Uendeshaj 1,624.19 1,355.47 Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006 na zinaonesha hali halisi.
9 Tengo la Kodi ya Mapato 794.30 460.03
10 Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 829.89 895.43 Jina Cheo Sahihi Tarehe
11 Idadi ya Waajirwa 26 26
12 Mapato kwa Hisa 25 27 INDIAEL DANIEL KAAYA MKURUGENZI (IMESAINIWA) 20-03-2024
13 Mapato kwa Hisa 25 27 MWANAIDI A MTANDA MKURUGENZI (IMESAINIWA) 20-03-2024
14 Idadi ya Matawi 1 1
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI c Bank (T) Ltd
anara ban
1) Uwi Faida Kabla ya K Wastani wa Mali 9 9% "
(I) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.79% 0.76% Head Office Dar Es Salaam Branch
(I UWfanu wa Faida t?éada vya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2.02% 2.19% Elia Complex P.0. Box 491, Dar Es Salaam, Tanzania
(1) Uniano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 67.97% 62.41% E:mail ctbi@canarabank.co.tz, T +255 222112530 (D) +255 222112532
(IV) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali 5.90% 5.04% www.canarabank.co.tz
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Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (kulia), akiagana na Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya NMB, Dk. Edwin Mhede, wakati wa hafla ya

PICHA: MPIGAPICHA WETU

/

Waziri Mkuu aagiza Mamlaka za
Serikali za Mitaa zijifunze NMB

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imefuturi-
sha wateja wake walio kwenye
Mfungo wa Mwezi wa Ramad-
hani jijini Dar es Salaam, huku
ikitoa misaada kwa vituo vya wa-
toto wanaoishi katika mazingira
magumu.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa
ameguswa na msaada huo na
kuagiza Mamlaka za Serikali za
Mitaa na taasisi za fedha zijifunze
kwa NMB namna ya kuthamini
wenye uhitaji.

Hafla hiyo ya Iftar ilifanyika
juzi jijini Dar es Salaam, ikiwa ni
ya tatu kuandaliwa na Benki ya
NMB tangu kuanza kwa ibada ya
Funga ya Ramadhani ambayo ni
Nguzo ya Pili kati ya tano za Dini
ya Kiislamu.

Hafla zingine zilizoandaliwa
na benki hiyo zimefanyika katika
Visiwa vya Unguja na Pemba, am-
bako pia kulitolewa misaada ya
kijamii kwa watoto wenye uhitaji.

Waziri Mkuu Majaliwa alikuwa
mgeni rasmi katika hafla hiyo
iliyohudhuriwa na zaidi ya watu
1,200, wakiwamo wateja wa NMB,
wadau, viongozi wa serikali, wa-
toto wanaoishi katika mazingira
magumu wa vituo vya Al-zam
(Mbagala), Umrah (Magomeni Mi-
kumi) na Tanzania Kwanza (Tu-
angoma, Kigamboni).

Akizungumza mbele ya waal-
ikwa hao, Waziri Mkuu Majaliwa
alisema NMB inastahili pongezi
kwa namna inavyoyajali makundi
mbalimbali ya kijamii, ikiwamo

kuunga mkono sapoti jitihada za
elimu katika sekta za elimu, afya,
maji, michezo na elimu za fedha
kwa wajasiriamali.

“Leo hii (juzi) nitapokea ku-
toka kwa NMB zawadi maalum
kwa ajili ya watoto wenye uhitaji
wa vituo vya Al-zam, Umrah na
Tanzania Kwanza vya Dar es Sa-
laam. Kwa hili NMB mmefanya
jambo kubwa sana, mnataka wa-
toto hawa wajione kuwa wana
thamani sawa na wengine.

“Ninatambua kuwa licha ya ku-
kumbuka watoto wenye uhitaji,
mmekuwa pia mkichangia mahi-
taji kwenye shule zinazotumiwa
na watoto wenye mabhitaji maal-
um.

“NMB pia ni benki inayoongoza
kwa utoaji huduma nchini kwa
sasa, imetenga Sh. trilioni moja
kwa ajili ya kuhudumia sekta ya
kilimo nchini, hii ni kuunga mko-
no juhudi za Rais Samia Suluhu
Hassan, ambaye anakamilisha
miaka mitatu ya uongozi wake
madarakani,” alisema.

Waziri Mkuu alisema NMB ni
benki ya ubia, na serikali ikiwa
na hisa na ni mnufaika wa hisa
ilizonazo. Alitoa mfano wa gawio
kubwa, rekodi ikiwekwa mwaka
2023, benki hiyo ilipotoa gawio
la Sh. bilioni 45.3 kwa serikali,
kiasi ambacho hakijawahi ku-
tolewa na mbia yeyote wa serikali
kama gawio.

Alitumia nafasi hiyo kupongeza
vituo vya watoto yatima na wa-
toto wanaoishi kwenye mazingira
magumu na kuwawezesha kush-
iriki katika shughuli za kimaende-

leo katika umri wao, na kwamba
NMB inaongoza njia inayopaswa
kupitwa na taasisi nyingine kiasi
cha kutaka ziige mwenendo huo.

“Kama ambavyo nimetoa wito
kwa taasisi na wadau wengine
kuiga kwa NMB, Nitumie fursa hii
pia kuziagiza Mamlaka za Seri-
kali za Mitaa ambazo ni taasisi
ya serikali, wastahiki mameya
mpo hapa, wakuu wa wilaya
mpo hapa, madiwani wachache
wawakilishi mpo hapa, lichuku-
eni hili kama ajenda.

“Hakikisheni watoto hawa we-
nye ulemavu, yatima, wanaoishi
mazingira magumu na wenye
mabhitaji maalum, wasiwe wa-
nafikiwa tu kipindi cha Rama-
dhani, iwe ni utaratibu wa kila
siku katika maisha yao yote. Hal-
mashauri ziratibbu mwenendo
wao, mahitaji yao, huduma zao,
ili watoto hawa tuwalee.

“Hawa ndio Watanzania am-
bao baadaye watakuwa viongozi
wa taifa hili. Kwahiyo, Mamlaka
za Serikali za Mitaa jifunzeni ku-
toka kwa NMB namna ya kush-
iriki kikamilifu kutambua vituo
na kuvihudumia,” aliagiza.

Mbali na Waziri Mkuu Majali-
wa, hafla hiyo pia ilihudhuriwa na
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam,
Albert Chalamila na Meya wa Dar
es Salaam, Omar Kumbilamoto.

Ofisa Mkuu wa Fedha wa NMB,
Juma Kimori, kwa niaba ya Ofisa
Mtendaji Mkuu wa benki hiyo,
Ruth Zaipuna, alitoa salamu
za shukrani kwa Waziri Mkuu
kwa kuhudhuria hafla hiyo, aki-
washukuru pia wateja, wadau na

viongozi wote waliotikia mwa-
liko wa taasisi yake kujumuika
pamoja.

“Katika kila Mfungo wa Mwezi
Mtukufu wa Ramadhani, tumeku-
wa na utamaduni huu wa kupata
futari ya pamoja na wateja wetu,
wadau, viongozi na waalikwa
wengine kama ishara ya upendo,
umoja, mshikamano. Ujio wenu
ninyi nyote unathibitisha kuwa
ninyi ni familia ya NMB.

“Pamoja na futari hii, lakini
mwaka huu tutakabidhi misaada
kwa watoto yatima na wanaoi-
shi kwenye mazingira magumu.
Tuna vituo vitatu hapa vyenye
watoto takribani 200, ambavyo
tunakwenda kuvipa zawadi za
mfungo ili wakitoka hapa wa-
kaendelee kufurahia Mwezi wa
Ramadhani na Sikukuu ya Idd,”
alisema Kimori.

Awali akimkaribisha Waziri
Mkuu, Mwenyekiti wa Bodi ya
NMB, Dk. Edwin Mhede, alisema
umuhimu wa majumuiko ya
namna hiyo ni kujenga jamii ya
watu wenye hofu ya Mungu, am-
bao aliwataja wanahitajika sana
katika kukuza uchumi wa nchi na
ustawi wa taasisi kama NMB.

“Ofisa Mkuu wa Fedha tayari
ameshazungumza kwa kina,
kwamba pamoja na ibada ya fu-
tari, NMB inakwenda kuwashika
mkono wahitaji ambao tumeam-

batana nao hapa.
“Wito wetu kwa jamii ni kue-
ndelea ‘kubenkika® na NMB

inayotumia kaulimbiu ya ‘Ka-
ribu Yako’, ili kutanua familia hii,”
alisema Dk. Mhede.

]
MIAKA 3 YA SAMIA

JKCI yatoa
huduma kwa
watu 362,000

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Moyo ya Jakaya Kik-
wete (JKCI), imesema kwa miaka
mitatu ya Serikali ya Awamu ya Sita,
imetoa huduma kwa watu 361,894.

Vilevile, imebainisha kuwa kati
ya watu hao, 238,850 (asilimia 66)
walikuwa na tatizo la shinikizo la
juu la damu.

Pia imebainisha kuwa asilimia 25
ya vifo vitokanavyo na magonjwa
ya moyo vinavyotokea duniani, vi-
nasababishwa na ugonjwa wa shini-
kizo la juu la damu huku ugonjwa
huo ukiwa unaongoza kwa kuua
watu wengi zaidi.
es Salaam na Mkurugenzi Mtendaji
wa JKCI, Dk. Peter Kisenge, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu mafanikio yaliyopa-
tikana katika taasisi hiyo kwa kipin-
di cha miaka mitatu ya uongozi wa
Rais wa Samia Suluhu Hassan.

Dk. Kisenge ambaye pia ni dak-
tari bingwa wa magonjwa ya moyo,
alisema asilimia 90 ya wagonjwa
wa shinikizo la juu la damu hawana
dalalili mpaka wapime, wagonjwa
wachache wanakuwa na dalili
za maumivu ya kichwa, macho
kuona kiza, maumivu ya misuli
ya shingo, kutoka damu puani na
wakati mwingine kupoteza fahamu,
maumivu makali kifuani, kizungu-
Zungu na mapigo ya moyo kwenda
kas.

“Unapoona dalili hizi wahi hospi-
talini mapema kwa ajili ya kufanyi-
wa uchunguzi na kupata matibabu,
pia ninawasihi watu wajenge tabia
ya kupima shinikizo la damu na
kiwango cha sukari kwenye damu
mara kwa mara na kwa wale wa-
takaokutwa na tatizo na kuanzishi-
wa dawa, wasiache kuzitumia hata
kama watapata nafuu,” alisema Dk.
Kisenge.

Mtaalamu huyo wa magonjwa ya
moyo na mishipa ya damu alisema
mtu anaweza kuepuka kupata
shinikizo la juu la damu kwa kufan-
ya mazoezi, kuzingatia lishe bora
kwa kula matunda, mboga za ma-

jani, vyakula vyenye madini ya po-

tassium na kupunguza kula vyakula
vyenye kiasi kikubwa cha mafuta na
chumvi.

Alisema pia kuna umuhimu kwa
watu kuepuka uvutaji wa sigara na
unywaji pombe uliokithiri, kutam-
bua kiwango cha sukari mwilini,
kutambua msukumo wa damu na
kiwango cha mafuta mwilini.

Dk. Kisenge aliyataja madhara
yanayotokana na shinikizo la juu
la damu kuwa ni mwili kupooza,
shambulio la moyo, moyo kushind-
wa kufanya kazi, kutanuka kwa uku-
ta wa mishipa ya moyo, ugonjwa wa
figo, kupunguza nguvu za kiume,
kifo cha ghafla na kupunguza muda
wa kuishi.
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DK, Shoo aonya matumizi mabaya ya fedha katika sharika

Na Godfrey Mushi, MOSHI

SKOFU wa Dayosisi ya

Kaskazini ya Kanisa

la Kiinjili la Kilutheri

Tanzania (KKKT), Dk.
Fredrick Shoo, ameonya fedha
za kanisa katika sharika zisitu-
mike ndivyo sivyo.

Pia, amewahadharisha wa-
chungaji wasikubali kuruhusu
matumizi ya fedha mbichi am-
bazo hazijapita kwenye vitabu.

Alitoa angalizo hilo wakati wa
kikao cha kwanza cha wachun-
gaji zaidi ya 300 kutoka majim-
bo matano ya dayosisi hiyo, am-
bayo ni Kilimanjaro Mashariki,

Kilimanjaro Kati, Hai, Siha na
Karatu.

Kikao hicho pamoja na mam-
bo mengine, kilikuwa kinalenga
kuwakumbusha kuwa waadilifu
katika masuala ya fedha, kazi
na mienendo ya maisha.

“Kuna taarifa za fedha za
usharika kutumika ovyo, labda
unakuta mchungaji anatumia
nafasi yake kushawishi watu
wasiokuwa waadilifu na wasio-
jua wajibu wao katika Baraza la
Usharika.

“Unakuta mchungaji anase-
ma hebu nipe Sh. 100,000 hapo,
pesa ambayo ni mbichi haijap-
ita kwenye vitabu. Unapofanya

hivyo ni kukosa uaminifu na
unafundisha wale wengine. Hii
haina baraka, taratibu za utun-
zaji fedha zifuatwe.”

Aidha, Askofu Dk. Shoo, ali-
wasihi wachungaji hao kuende-
lea kutunza maadili ya utumi-
shi.

“Ndugu zangu wachungaji,
tumeitiwa huduma hii takatifu
kwa neema ya Mungu. Ninawa-
kumbusha na kuwasihi sana,
tutunze maadili ya utumishi na
haya yanaanzia na wewe mwe-
nyewe unavyoonekana.

“How you behave (muone-
kano wako ulivyo), usionekana
kama mchungaji wa kijiweni au
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mtu wa kijiweni, tafadhali!

.Utumishi huu una heshima
yake, maneno yako unayozun-
gumza yatofautiane na mane-
no ya Kkijiweni; lakini tutunze
maadili ya wito wetu.” alisema.

Kwenye hotuba yake, Askofu
Dk. Shoo aliwataka wachungaji
kuwa waadilifu katika masu-
ala ya fedha na kuweka kumbu-
kumbu za fedha kwa uadilifu na
kufuata taratibu.

Katika hatua nyingine, Askofu
Dk. Shoo alisema katika majira
haya ya kipindi cha kwaresma
kila mmoja ajitafakari kuhusu
jambo hili linalohusu maadili ya
wito wao.

Waombolezaji wakiwa wamebeba jeneza lenye mwili wa aliyekuwa Mchungaji wa kanisa la New Elim Covent (NEC),
Andrea Enock Chalinze wakati lilipowasili nyumbani kwake, mtaa wa Mdote, wilayani Muheza mkoani Tanga juzi na
baadaye kuzikwa katika makaburi ya Potwe. Mchungaji Chalinze, alifariki dunia katika kituo cha Afya cha Kididima
alipokuwa akipatiwa matibabu. PICHA: STEVEN WILLIAM

TEMESA yazidai taasisi za serikali bil.1.8/- utengenezaji V8

Na Osca Assenga, TANGA

WAKALA wa Ufun-
di na Umeme nchini (TEMESA)
mkoani Tanga umesema unazid-
ai taasisi za serikali madeni sugu
ya zaidi ya Sh. bilioni 1.8.

Umesema fedha hizo walik-
wenda kutengeneza magari yao
katika karakana ya wakala huo
ambapo mengine ni ya muda
mrefu.

Hayo yalisemwa jana na Me-
neja wa TEMESA Mkoa wa Tan-
ga Jairos Nkoroka wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
ofisini kwake.

Alisema wanaziomba taasisi
hizo kulipa madeni yao ili kuu-
wezesha wakala huo kuendelea

kutekeleza shughuli zao kwa
ufanisi.

Meneja huyo pia aliziomba
taasisi hizo ziweze kulipa mad-
eni yao kutokana na kwamba
nao pia wanadaiwa Sh. bilioni
14 na wazabuni ambao wame-
kuwa wakipeleka vifaa kwa ajili
ya kutengeneza magari

“Tunawakumbusha watulipe
ili tuweze kuendelea kuwapa
huduma kwani kutokufanya
hivyo kunaweza kusababisha ku-
tokupata huduma kwa wakati,”
alisema. Aidha alisema kwamba
madeni mengi ni ya nyuma am-
bayo wameyarithi na mengine
wameyapeleka makao makuu
yao kwa utaratibu mwingine na
ya mwaka huu wanaendelea ku-

wadai kuhakikisha wanalipa

“Tumeanzia kitengo cha ma-
husiano kupitia mabalozi kwa
kujenga mahusiano na hivyo
kusaidia wanaodaiwa kuanza
kulipa madeni yao na tunaamini
tutaendelea kupata mafanikio”
alisema.

Aidha alisema ili kuweza ku-
kabiliana na wadai hao sugu
TEMESA umeingia mkataba na
wazabuni wakubwa (40) wa vi-
puri vya magari mkoani Tanga
ili kuondoa ucheleweshaji am-
bao ulikuwepo awali badala ya
kuanza taratibu za manunuzi
ambazo siku za nyuma zilikuwa
zinawachelewesha.

Alisema wameamua kufanya
hivyo ili kuhakikisha wanaon-

dokana na ucheleweshwaji huo :
na kwa sasa wanachukua muda :

mfupi baada ya siku mbili.

“Hivi sasa tumeingia mika- :
taba na wazabuni wakubwa na :
matengenezo ya magari ya Seri- :
kali yanatakiwa kutengenezwa :
na TEMESA na tukishindwa :
kutengeneza kutokana na ki- :
taaluma au vifaa kuna utaratibu :
ambao unafahamika na tunatoa :
vibali kwenda kwenye karakana :
nyingine na yanatengezwa chini :

ya usimamizi wao” alisema.

Jairos alisema: “Katika suala :
la vifaa vya matengenezo ya :
magari tunatumia muda mfu- :
pi kulikagua gari na kubaini :
changamoto zake kutokana na :

uwepo wa vifaa vya kisasa”.

]
Silaa atatua
migogoro

ya ardhi 300
ndani ya
siku saba

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa
ametatua kero zaidi ya 300 katika
wiki ya kliniki ya ardhi mkoani Aru-
sha.

Chanzo cha kero hizo kikitajwa
kuwa ni baadhi ya viongozi wasio-
waaminifu kuuza eneo moja kwa
watu zaidi ya 10.

Akizungumza na mwandishi wa
habari hizi ofisini kwake, Mkuu
wa Wilaya ya Arusha, Felician Mta-
hengerwa alisema kuwa baadhi ya
viongozi wasiowaaminifu wame-
kuwa wakiuza kiwanja kimoja kwa
watu zaidi ya 10.

Alisema kitendo hicho kime-
kuwa kikisababisha migogoro ya
ardhi ya kudumu katika Mkoa wa
Arusha.

Aidha Mtahengerwa aliwataka
wananchi kuhakikisha wanapata
ufafanuzi wa kutosha katika ofisi za
la ya kufanya maamuzi ya kununua
maeneo Ili kuepuka migogoro ya
baadaye na ambayo haina ulazima.

Alizitaka kampuni zote zinazoji-
husisha na biashara ya kupima na
kuuza viwanja kuacha mara moja
kuuza bila hati ili kuepuka migon-
gano na kuendana na ramani ya Jiji.

“Nawasihi wananchi msiziamini
kampuni hata kidogo kwa sababu
hao pia ni chanzo kikubwa cha
matatizo na kesi nyingi zimekuwa
zikiripotiwa baada ya wananchi
kuuziwa viwanja wanaambiwa
kupata hati wanatakiwa wapam-
bane wenyewe jambo ambalo ni
kinyume cha sheria” alisema Mta-
hengerwa.

Mtahengerwa alizilaumu kam-
puni zinazohusika na kuuza viwan-
ja kwamba yamekuwa yakifanya
shughuli bila kuzingatia utaratibu
wa mipango miji inayoonesha wapi
kufanyike makazi ya watu na wapi
iwe sehemu ya biashara.

Alisema kuwa migogoro mingine
imekuwa ikitokana na wananchi
kuvamia maeneo yaliyotengwa na
serikali na kujimilikisha kinyume
cha sheria, ambapo baada ya muda
wananchi huigeukia serikali na ku-
dai wamedhulumiwa.

Mtahengerwa pia, aliwatahad-
harisha watu wanaojifanya kuwa
na pesana wako juuya sheria am-
bao wamekuwa wakivamia mae-
neo ya watu na kujenga maghoro-
fa, akisema ikibainika siyo haki yao
maghorofa yatashushwa chini ili
mwenye haki amiliki eneo lake.

Alisema: “Hakuna mtu mwenye
nguvu zaidi ya serikali, hata kama
umejenga kwa mabilioni ya pesa
kama siyo halali yako ujue umek-
wama na hutaendeleza ujenzi hata
kama umefikia hatua za mwisho”
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HABARI KANDA YA ZIWA ‘4%

e
Kamati
yatoa '
maagizo
H'shauri
Tarime
kudhibiti
ufisadi

Na Timothy Itembe,
TARIME

KAMATI ya Bunge ya
Hesabu za Serikali za Mi-
taa (LAAC) imeielekeza
Halmashauri ya Tarime
Mjini kuzingatia taratibu
na hatua zote za manunuzi
katika utekelezaji wa mira-
di, ili kudhibiti mianya ya
ubadhirifu.

Pia imeiagiza kufanya
ufuatiliaji kuanzia ngazi ya
manunuzi pamoja na kuji-
bu hoja za kiukaguzi zilizo-
jitokeza na kuziwasilisha
kwa wakati katika mam-
laka husika.

Kauli hiyo imetolewa
juzi na Makamu Mwe-
nyekiti wa Kamati hiyo,
Stansalaus Mabula wali-
potembelea Mradi wa
Ujenzi wa Soko la Kim-
kakati la Kisasa pamoja na
ujenzi wa jengo la makao
makuu ya halmashauri
hiyo.

“Kuhusu mradi  wa
soko, tunaelekeza ukami-
like kwa wakati na ku-
kabidhiwa ifikapo Mei 17
mwaka huu kwani muda
umeongezwa kwa zaidi
ya mara nne nje ya mka-
taba. Pia tunaielekeza hal-
mashauri kupanga vizuri
bei za vizimba kwa kufan-
ya utafiti vizuri,” alisema
Mabula.

Mjumbe wa Kamati
hiyo, Daimu Mpakate am-
baye ni Mbunge wa Tun-
duma Kusini aliwashauri
makandarasi wa mradi
wa soko kuongeza nondo
nene kwenye vibanda vya
juu na kuweka ‘ceiling
board’ kwa ajili ya tahad-
hari ya usalama.

Mv. Mwanza yaanza majaribio ya kwanza Ziwa Victoria

Na Vitus Audax, MWANZA

ELI ya Mv. Mwanza

‘Hapa kazi tu’ imefan-

ya safari ya kwanza ya

majaribio ya kiufundi
katika Ziwa Victoria.

Majaribio hayo yatafanyika kwa
siku tatu ili kubaini utendaji kazi
wa mitambo iliyosimikwa ndani
ya meli hiyo, jaribio hilo lilihusi-
sha wataalamu 60 kutoka ndani
na nje ya nchi.

Akizungumza baada ya meli

fidia. PICHA: MPIGAPICHA WETU

hiyo kung'oa nanga katika Bandari
ya Mwanza Kusini, Mkurugenzi
Mtendaji wa Kampuni ya Huduma
za Meli (MSCL), Eric Hamissi alise-
ma safari hizo ni za majaribio ya
kitaalamu kuelekea kukabidhiwa
rasmi. “Tunatarajia kufanya ma-
jaribio haya kwa muda wa siku
tatu kulingana na atakavyoshauri
mkandarasi mshauri baada ya
kubaini mitambo hiyo inavyofan-
vya kazi katika ubora uliokusudiwa
kabla ya kumalizia sehemu ili-
yobaki ili Mei 31 tukabidhiwe ras-

mi kama ambavyo tumekubaliana
kwenye mkataba,” alisema.

Hamissi alisema kukamilika
kwa majaribio hayo kutapandisha
asilimia za utekelezaji wa mradi
huo hadi asilimia 96, huku aki-
sisitiza kuwa zoezi hilo pekee lina-
beba asilimia tatu, huku asilimia
nne zilizobaki zinamalizika Aprili
na Mei.

Meneja Mradi, Vitus Mapunda
alisema majaribio hayo yanahu-
sisha uangalizi wa mitambo iliyo-
fungwa ndani ya meli ili kuona

ufanisi wake na ufanyaji kazi, ili
kujihakikishia usalama wa meli.

Mapunda alisema meli hiyo im-
ejengwa kumudu daraja la tatu la
mawimbi katika bahari, limejeng-
wa kumudu viwango vya bahari
kuu na hata majaribio yake yana-
fanywa kwa kuzingatia I1SO 19.

Ujenzi wa meli hiyo ulianza Jan-
uari 11, 2019 ukitarajia kukamilika
Januari 10, 2021 lakini ulisogezwa
mbele, kwamba hivi sasa unatara-
jiwa kukamilika na kukabidhiwa
rasmi Mei 31 mwaka huu.

TMDA yanasa dawa ‘feki' za kuongeza nguvu za kiume

Na Benny Kingson, TABORA

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa
tiba (TMDA) Kanda ya Magharibi
imekamata shehena ya dawa ze-
nye thamani ya Sh. milioni 3.97
zinazodaiwa kuongeza nguvu za
kiume.

Pia imekamata vifaa tiba vina-
vyodaiwa kuibiwa na watumishi
wa serikali na kuviuza katika hos-
pitali binafsi kinyume cha sheria.

Akizungumza na  Nipashe
kuhusu kukamatwa kwa vitu
hivyo, Meneja wa TMDA Kanda,
Dk.Christopher Migoha alisema
dawa hizo zimo pia zinazotumiwa
zaidi katika jamii, zikitajwa kuwa
hatari kwa afya ya binadamu.

Dk.Migoha alisema katika op-
eresheni waliyoifanya walikamata
sigara dawa 8,642 zenye thamani
ya zaidi ya Sh.milioni 2.1 ambako
kati ya hizo sigara 2,140 zinatoka

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC) pamoja na aina ya clabu
1,038 zinazotoka India.

Alisema dawa hizo zina mad-
hara makubwa kwa afya ya bin-
adamu, zinasabibisha ongezeko la
msukumo wa damu mwilini hali
inayoathiri mfumo wa upumuaji
na ubongo, wakati mwingini
kusababisha matatizo ya kisai-
kolojia.Alisema dawa nyingine zi-
lizobainika zinatokea katika nchi

za India, Burundi na Congo am-
bapo idadi kubwa ya dawa hizo
zimemalizika muda wake wa
matumizi lakini jamii imekuwa
ikizinunua na kuzitumia.

Kadhalika alisema kwa Kkip-
indi cha Julai, 2023 hadi Machi
2024 walikagua mifumo 30 ya
mionzi ‘Xxray’, m-ray na utra
sound’ ambapo walibaini mifumo
mitano haifanyikazi na 25 peke
ndiyo inayofanya kazi.

Wanawake viongozi wazembe waonywa kukwamisha usawa

Na Mwandishi Wetu

WANAWAKE wasiowajibika ka-
tika nafasi mbalimbali walizonazo
wameonywa kukwamisha lengo
la kufikia usawa wa kijinsia katika
uongozi.

Mkurugenzi wa Mtandao wa
Jinsia Tanzania, Lilian Liundi, al-
itoa onyo hilo wakati wa mafun-
zo kwa wanawake vijana yenye
lengo la kuongeza ushiriki wa wa-
nawake katika ngazi za uongozi
na maamuzi.

Lilian alisema ni lazima kwa
wanawake kuonyesha utofauti wa

uongozi kati yao na wanaume ili
kuongeza idadi ya viongozi wa-
nawake nchini. “Usitarajie kuwa
wa kawaida halafu uzalishe kitu
cha tofauti, hutaweza yaani kama
wewe ni wa kawaida utazalisha
kitu cha kawaida, lakini kama una
utofauti utazalisha kitu cha tofau-
ti” alisema.

Aliongeza: “Kitu cha kwanza
cha kufikiria ni jinsi gani unajito-
fautisha na wengine usiende kwe-
nye shirika fulani ukafanya ‘busi-
ness as usual’ (kufanya jambo kwa
mazoea) wewe fikiria unafanyeje
iwe ‘business un usual’ ili uone-

kane tofauti”.

Mafunzo hayo ya siku tatu yal-
ishirikisha washiriki 97 wengi wao
wakiwa ni viongozi wanawake
katika serikali za wanafunzi ka-
tika vyuo vikuu 11 ikiwemo Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Chuo Kikuu cha Dodoma (UDOM)
na Chuo Kikuu Mzumbe.

Pamoja na mambo mengine,
Lilian alisema kwa mujibu wa
takwimu za Umoja wa Mabunge
la Dunia (IPU) zinaonesha kuwa
kuna wanawake 21 wakuu wa
nchi na wakuu wa Serikali, huku
kwa upande wa Afrika pakiwapo

na wanawake watano waliowahi
na waliopo katika nafasi ya urais.

“Tumeshawahi kuwa na marais
watano tu wanawake aliyekuwa
Rais wa Malawi, Joyce Banda
(Aprili 2012 -Mei 2014), aliyekuwa
Rais wa Liberia, Ellen Johnson
Sirleaf (Januari 2006- Januari
2018) aliyekuwa Rais wa Mauri-
tius, Ameenah Gurib Fakim (Juni
2015 -Machi 2018”

Wengine ambao bado wapo
madarakani mpaka sasa ni Rais
wa Ethiopia, Sahle-Work Zewde
na Rais Samia Suluhu, huku idadi
ya wanawake waliowahi kushika

nafasi ya Spika wa Bunge ikiwa ni
asilimia 20.9.

Hivyo aliwataka wanawake we-
nye nia ya kuongoza kujitokeza
ili wapewe msaada wa kile kina-
chohitajika badala ya kujificha na
kukaa kimya na vipaji vyao vya

uongozi.
Akitoa takwimu za idadi ya
wabunge  wanawake  nchini

alisema katika wabunge wa kuch-
aguliwa wanawake ni 26 tu kati
ya wabunge wa kuchaguliwa 264,
huku wa viti maalum wakiwa ni
113 na kwamba jumla ya wabunge
wanawake ni 141.
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ALICHOELEKEZWA KUMALIZA MIGOGORO YA ARDHI...

Waziri Silaa anavyomaliza papo kwa
hapo, Rais amkubali anavyotekeleza

JoyeeLamecknatuntieswebe o AS|fj\wa Natulii, kliniki ardhi, tiba hukohuko

RDHI katika jamii ni

rasilimali muhimu,

ambayo katika sura ya

pili imekuwa ikibeba
migogoro mingi ya kijamiii isiyoi-
sha nchini. Hapo mtu anaweza
kuhoji sababu zake.

Moja lililo wazi ni kwamba ku-
topatikana elimu sahihi ya usi-
mamizi wake katika jamii, ikiwa-
mo utambuzi wa mipaka sahihi.

Ni sababu mojawapo inay-
omfanya Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Makazi Jerry Slaa, anasi-
mamia kuhakikisha kila haki na
uhalali wake unachukua nafasi;
kunavyotengwa maeneo sahihi
ya ujenzi kama vile hospitali,
shule, soko na viwanja vya mich-
ezo hukohuko penye mgogoro.

Nadharia iliyoko ni kama ha-
dhira inaweza kujikita kwenye
mifumo mbalimbali ya utafu-
taji pesa bila kusahau elimu in-
ayotolewa, nayo inapaswa kuan-
gukia katika darasa la mipango
miji.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi kimsingi,
ina majukumu: Kuandaa mi-
pango ya matumizi ya ardhi na
kusimamia upangaji wa miji na
sha ramani.

Pia, inatoa hati kumiliki na ha-
timiliki za kimila za ardhi; kusajili
hati za umiliki ardhi na nyaraka
za kisheria; kuthamini mali; ku-
hamasisha na kuwezesha wa-
nanchi kuwa na nyumba bora.
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Waziri Jerry Silaa, katika nyendo zake kutatua mig

MTANDAO

Eneo lingine linagusa kutatua
migogoro ya ardhi na nyumba,
kusimamia upatikanaji na utun-
zaji kumbukumbu za ardhi, kusi-
mamia ukusanyaji maduhuli ya
serikali yatokanayo na huduma
za sekta.

Wizara pia inasimamia taasisi
chini yake zikiwamo; Shirika la
Nyumba la Taifa, Tume ya Taifa
ya Mipango ya Matumizi ya Ar-

> |

dhi.

Mengine ni Wakala wa Taifa
wa Utafiti wa Nyumba na Vifaa
vya Ujenzi; Wakala wa Uende-
lezaji Mji Mpya wa Kigamboni; na
kusimamia uendeshaji vyuo vya
ardhi vya Tabora na Morogoro.

Hadi sasa katika utekelezaji
huo, kuna malalamiko mengi
ya watu katika maeneo wanay-
oyamilikii yamechukuliwa au

fisa siku 100, kutimu akawaita

ogoro katika maeneo yenye matatizo. PICHA:

hitilafu kisheria. Moja ya sababu
ni kuwa na ardhi ziko sehemu
zisizo sahihi, zimeshapangiwa na
serikali kwa matumizi mengine
kama barabara.

Katika jitihada zake Waziri Si-
laa akiwa na wastani wa miezi
sita, anatatua migogoro ya ar-
dhi kitaifa akitumia staili kuwa
mbele vitani na kikosi kamili che-
nye majibu ya tatizo, akitolea ma-

jibu hukohuko penye mgogoro
sasa mafanikio yanaanza kuone-
kana kwa wananchi, haki zao ku-
patikana.

ALIVYOANZA KAZI

Ni mfumo wake tangu kuteuli-
wa amekuwa kiongozi asiyetu-
lia ofisini, anatembelea mikoa
mbalimbali akisikiliza kero za
migogoro ya ardhi ambayo ni kil-
io kikubwa Kkitaifa, hasa kwenye
suala la mirathi, hata kutokeza
mikasa isiyo ya kibinadamu.

Agizo lake kwa maofisa ardhi
ikawa kuacha kuwa washauri
kisheria kwa wananchi, bali wa-
tendaji kitaalamu.

Kwa historia yake, Waziri Silaa
alianza kazi Septemba mwaka
jana katika wadhifa wa sasa akia-
hidi wizara yake -“Itahakikisha
kero zote za migogoro ya ardhi
zinakwisha, ikiwamo jijini Do-
doma.”

Akaitaja kuwa sehemu ya
utekelezaji rasmi wa maagizo
kwake ya Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan, ikiwa ni tamko lake
la Novemba iliyopita, kwa wa-
nanchi waliofika katika alichok-
ibuni ‘kliniki ya ardhi’ anayoien-
deleza hadi sasa

Waziri huyo akawaambia wa-
nanchi waliofika kupata huduma
katika kliniki hiyo kuwa, ataku-
wa akifanya nao mazungumzo
kila baada ya kumaliza ratiba za
bunge, ili kujionea mwenyewe
kero zinazowakabili za ardhi.
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AFYA

Udhibiti wa EWURA bei za nishati,
maji ulivyoleta nafuu kwa watumiaji

Na Mwandishi Wetu

AFANIKIO ya kiu-

chumi ni mchakato

wa mabadiliko kutoka

chini kwenda juu am-
bao unatokana na ushiriki wa
moja kwa moja wa wananchi kwa
kushirikiana na serikali na sekta
binafsi ikiwamo kutumia fursa
za kiuchumi zilizopo kwa wakati
husika.

Maendeleo ya kiuchumi katika
nchi huletwa na mambo mengi la-
kini kubwa zaidi ni watu kufanya
kazi kwa bidii pamoja na taasisi
za kimaendeleo, zikiwemo za seri-
kali na za binafsi, kuwawezesha
wananchi kutambua na kuzitu-
mia vizuri fursa zilizoko katika
maeneo yao.

Moja ya taasisi za serikali am-
bazo zinachangia katika kuleta
maendeleo ni mamlaka za usi-
mamizi kama Mamlaka ya Udhibi-
ti wa Huduma za Nishati na Maji
(EWURA) ambazo zimepewa ju-
kumu la kusimamia na kuratibu
shughuli zote za kiuchumi na ki-
jamii. Lengo ni kuhakikisha hu-
duma hizo zinawafikia moja kwa
moja wananchi.

Mamlaka hizi zinahusika moja
kwa moja na kusimamia na ku-
ratibu shughuli za kiuchumi na
kijamii ikiwamo kudhibiti wa kiu-
fundi na kiuchumi. Udhibiti wa
kifundi ni pamoja na unadhifu wa
miundombinu na ubora wa hu-
duma kupitia utoaji wa leseni na
udhibiti wa kiuchumi ni pamoja
na kulinda mitaji ya watoa hu-
duma na maslahi ya watumiaji
huduma ikiwamo upangaji wa bei
za huduma.

EWURA ilianzishwa kwa Sheria
ya Mamlaka ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji ya mwaka
2001 (Sura ya 414 ya Sheria za Tan-
zania) pamoja na majukumu men-
gine, kupewa majukumu chini ya
Sheria ya Petroli ya mwaka 2015
(Sura ya 392) kudhibiti shughuli
za mkondo wa kati na wa chini wa
petroli (mafuta na gesi asilia) Tan-
zania Bara.

Kazi kubwa ya mamlaka hiyo
ni kutoa leseni za uendeshaji wa
shughuli za nishati na maji nchini,
mapitio ya gharama za uendeshaji
wa huduma, kufuatilia utekelezaji
wa viwango vya ubora, usalama,
afya na mazingira. Pia ina wa-
jibu wa kukuza na kuendeleza
ushindani wenye tija kiuchumi,
kulinda maslahi ya watumiaji wa
huduma pamoja na kuendeleza
upatikanaji wa huduma zilizowek-
wa kwa watumiaji wote wa kipato
wasiostahili katika sekta zilizosi-
mamiwa.

EWURA pia inadhibiti shughuli
za gesi asilia zinazojumuisha usa-
firishaji, uhifadhi na usambazaji.

Rais Samia Suluhu Hassani, akikata utepe kuzindua Ripoti ya Utendaji wa Mamlaka za Majisafi na
Usafi wa Mazingira nchini, ambayo huandaliwa na EWURA kuchambua utendaji wa mamlaka za maji
za mikoa, wilaya, miji midogo na miradi ya kitaifa katika kuchochea utoaji wa huduma ya maji nchini.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkurugenzi
MKuu wa
EWURA, Dk.
James Andil-
ile, anasema
EWURA
haitavumilia
wanaofanya
biashara

ya mafuta
katika vi-
tuo bubu

na maeneo
mengine
yasiyor-
vhusiwa.

Miundombinu ya gesi asilia kama
mitambo ya kusindika gesi, ma-
bomba ya upitishaji na usambaza-
ji pia vinadhibitiwa na mamlaka ili
kuhakikisha kunakuwa na ubora
wa huduma huku utunzaji wa
mazingira ukipewa kipaumbele
cha hali ya juu.

Mamlaka inajitahidi kubore-
sha ustawi wa jamii ya Tanzania
kwa kukuza ushindani mzuri na
ufanisi wa uchumi, kulinda ma-
slahi ya watumiaji, kulinda uwezo
wa kifedha wa watoa huduma ili
kusambaza bidhaa kwa ufanisi.

Pia ina jukumu la kukuza upati-
kanaji wa huduma zilizodhibitiwa
kwa watumiaji wote pamoja na
wenye vipato vya chini, watumiaji
tia umuhimu wa kulinda na kuhi-
fadhi mazingira, kuongeza uelewa
kwa umma juu ya huduma zina-
zodhibitiwa.

ILIVYOKUWA KABLA

Kabla ya kuanzishwa mwaka
2006, taasisi kama Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO),
mamlaka za majisafi na usafi wa
mazingira na kampuni zinazofan-
ya biashara ya mafuta, zilikuwa
zikipanga bei ama kwa utashi wa
wafanyabiashara au menejimenti
ya taasisi husika.

Kutokana na kukosekana kwa
udhibiti, bei za huduma kwa re-
jareja kama mafuta, zilipanda
holela, hivyo kuwaumiza watumi-
aji huku wafanyabiashara wakitu-
mia mwanya huo kuwakandami-
Za wateja.

Kwa mfano, baada ya kuona
kuwa bei za mafuta zinapanda

holela pengine hata mara tatu
kwa siku, Januari 2009, EWURA
iliingilia kati kwa kuanza kutoa
bei kikomo. Dar es Salaam bei zil-
ishuka kutoka Sh. 2,000 hadi Sh.
1,233 kwa lita ikiwa ni punguzo la
asilimia 62. Kwa mikoa ya mbali
kama Kigoma, bei ilishuka kutoka
takribani Sh. 2,400 hadi Sh. 1,642
kwa lita ikiwa punguzo la asilimia
52.

Kuanzishwa kwa EWURA kuli-
wezesha taasisi zote kuheshimu
sheria, kanuni na taratibu na ku-
fuata hatua mbalimbali ikiwamo
kushirikisha wadau, hususan wa-
tumiaji wa bidhaa husika kama
vile umeme na maji.

Kwa sasa, Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira, TANESCO
au kampuni binafsi ya kuzalisha
umeme, kama inataka kureke-
bisha bei ni lazima ipitie hatua
mbalimbali ikiwamo kuwasilisha
maombi EWURA, kufanya miku-
tano na wadau ili kuwashirikisha
kuhusu nia ya kurekebisha ghara-
ma ya huduma na wadau kutoa
maoni yao kama ni kupinga au
kukubali.

Taasisi husika pia ni lazima
ieleze sababu za kusudio la
kurekebisha bei. Katika kufua-
ta hatua hizo, TANESCO ime-
shuhudiwa ikianzisha mchakato
wa kutaka kupandisha bei za
umeme kwa wateja wake. Shirika
hilo lilifuata taratibu zote ikiwa-
mo kufanya mikutano na wadau
kupitia Baraza ya Watumiaji wa
Huduma za Nishati na Maji (EWU-
RA-CCC).

Mikutano hiyo iliyofanyika
maeneo mbalimbali nchini, ilitoa

fursa kwa watumiaji wa huduma
hiyo kupinga nia ya kupandisha
bei ya umeme. Kwa mantiki hiyo,
taasisi inapotaka kupandisha bei
ni lazima ihusishe wadau ili nao
watoe maoni kabla ya hatua zaidi
kufuata ili kutimiza lengo lililoku-
sudiwa.

Hata bei za mafuta, kutokana na
udhibiti makini wa EWURA, zime-
kuwa zikitangazwa kila mwezi
huku zikionyesha wakati mwing-
ine kushuka kulingana na sababu
mbalimbali kama vile bei katika
soko la dunia kushuka. Kuwepo
kwa EWURA pamoja na mabadi-
liko ya bei za mafuta kumepun-
guza maumivu kwa watumiaji
wa mafuta kwa asilimia 30 ikilin-
ganishwa kama EWURA isingeku-
wepo.

Kuwapo kwa udhibiti huo,
kumesaidia kuwapunguzia mzigo
wananchi wanaotumia mafuta
kwa shughuli mbalimbali na ku-
wabana wafanyabiashara wal-
iokuwa wakifanya njama za ku-
panga bei kwa utashi wao, hivyo
kuwaumiza watumiaji wa mafuta.

Pia kuwapo kwa EWURA kume-
wafanya wafanyabiashara wal-
iokuwa wakigoma kuuza mafuta
wakisubiri mafuta yaadimike
ndipo wapandishe bei, kutofanya
hivyo na wale waliokiofanya hivyo
walikumbwa na fagio zito la chu-
ma kwa kupewa adhabu kali.

EWURA ina nafasi kubwa katika
kuleta maendeleo hapa nchini
kwa mfano, kwa utoaji wa bei kiko-
mo kwenye mafuta, Watanzania
wanapata nafuu kwa bidhaa ukil-
inganisha na kabla ya uwepo wa
EWURA. Kwa hiyo fedha iliyobaki
inatumika kwenye matumizi men-
gine ya kimaendeleo.

FAIDA YA VINASABA

Uanzishaji wa kuweka vinasaba
kwenye mafuta umeifanya seri-
kali kupata faida kubwa. Utafiti
wa Chuo Kikuu ch Dar es Salaam
ulionyesha kuwa kati ya mwaka
2010 na 2013 ulibaini ongezeko la
mapato ya serikali (kodi) kwa Sh.
bilioni 468.50 ikiwa ni Sh. bilioni
146.5 (2010/11), Sh. bilioni 129.8
(2011/12) na Sh. bilioni 192.2 mwa-
ka 2012/13.

Katika mapambano dhidi ya
soko holela la mafuta, udhibti wa
ubora wa mafuta ya petroli na
gesi asilia, EWURA imeendelea
kudhibiti wa uuzwaji holela wa
bidhaa za mafuta aina ya petroli,
kwa wanaofanya biashara hiyo
kinyume cha sheria.

Mkurugenzi Mkuu wa EWU-
RA, Dk. James Andilile, anasema
EWURA haitavumilia wanaofanya
biashara ya mafuta katika vituo
bubu na maeneo mengine yasi-
yoruhusiwa.
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Waziri Silaa anavyomaliza papo kwa
hapo, Rais amkubali anavyotekeleza
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Silaa akawaelekeza watendaji
wa sekta ya ardhi nchini, kuhakik-
isha ndani ya 100 kuanzia Sep-
temba mwaka jana aingie katika
jukumu hilo, wanatatua migogoro
ya ardhi kwa nafasi zao.

Aidha, akawataka waliovamia
maeneo ya wazi kuanza kuon-
doka mara moja huku akielekeza
viongozi na watendaji wa Wiz-
ara ya Ardhi wenye mamlaka ya
kusimamia sheria katika maeneo
mbalimbali, ya wazi.

Hilo akalitolea ufafanuzi, huku
Katibu Mkuu wa Wizara ya Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi
Mhandisi Anthony Sanga, akinena
kuwa ‘Kliniki ya Ardhi, itakuwa
mwarobaini wa changamoto ny-
ingi zinazowakabili wananchi
wengi, akitumia mfano wa jijini
Dodoma.

Hapo ndipo akatangaza kuta-
nua wigo na ziara za mbali, akiwa
na ufafanuzi: “Kliniki ya Ardhi
kwa sasa iko Dodoma na ni endel-
evu kwa mikoa yote.

“Pia, wizara inakusudia kuweka
mifumo rahisi ya kutoa huduma
kwa wananchi, ikiwamo kufunga
kamera katika ofisi za utoaji hu-
duma ili kuepuka mianya ya uki-
ukwaji sheria.”

Kila anapokuwa ziarani kuen-
deleza mkakati huo, Waziri Silaa,
amekuwa mbunifu kulingana
na mazingira. Mathalan mkoani
Kilimanjaro miezi kadhaa baada
ya uteuzi wake, akiunda kamati
za kukusanya taarifa kutatua
Bangalala, Mwembe na Makanya
vilivyopo wilayani Same.

Hiyo ni baada ya kufanya mku-
akiongozana na Mkuu wa Wllaya
ya Same, Kasilda Mgeni kutatua
migogoro ya umiliki wa ardhi.

Ni kamati iliyoundwa na

Kamishna wa Ardhi kutoka le
ara ya Ardhi, Ofisi ya Mkuu wa
Wilaya ya Same na wataalamu
ardhi, ili apate uamuzi sahihi lwa
suala hilo.

CHANGAMOTO MBELE YAKE

Katika ziara zake ambazo
zinamng'arisha sasa kiutendaji
Silaa, anakabiliwa na uhaba wa
rasilimali watu na fedha, anakosa
taarifa sahihi za miliki ya ardhi na
uchelewashaji wa malipo ya fidia.

Mengine inatajwa ni kulim-
bikizwa kodi ya pango la ardhi,
migogoro, uvamizi wa ardhi, kasi
ndogo ya upangaji na upimaji
ardhi, ikilinganishwa na uhitaji
uliopo kwa kwa jili ya matumizi
mbalimali.

Anataja hatia zake ni serikali
inahakikisha viwanja vyote vili-

%

vyopimwa vinamilikishwa kwa
wahusika, kukiongezeka kasi ya
uandaaji mipango ya matumizi
ya ardhi, kuwekwa utaratibu bora
mzuri wa mgawanyo wa fedha zi-
nazohitajika kutumiwa.

MTAZAMO WA WADAU

Baadhi ya wananchi wanatoa
maoni yao wakimpongeza waziri
huyo wakitambua namna anavyo-
tatua migogoro ya wananchi kwe-
nye maeneo mengi, hata wanatoa
rai aigwe na viongozi wengine.

Rashid Mkumba, anasema:
“Kwa kweli anawasaidia sana
watu ambao walikuwa kwenye
migororo ya ardhi, amekuwa aki-
fanya kazi bila kuangaalia mazin-
kazi hlvyo jitihada zake zimekuja
na mafanikio kwa wengi.”

Mwingine Agustino  Njana,
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anaunganisha: “Huyu ni kiongozi
wa kuigwa kwa sababu anafanya
kazi usiku na mchana, wakati wen-
gine wanakaa kwenye ofisi zao
bila kujali wananchi wana changa-
mato kiasi gani, lakini Silaa ana-
zungukua na kufuata migogoro
ilipo na kuhakisha anawapa ma-
jawabu sahihi tena kwa haki.”

SIKU 100 KAZINI

Kwa mujibu wa tovuti ya Wizara
ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo
ya Makazi, ikawa na ufafanuzi
ufuatao siku alipotimiza siku
100 kazini, mnamo Desemba 21,
mwaka jana, Waziri Silaa akafa
ya kikoa na Makamishna wa Ar-
dhi Wasaidizi mikoa yote Tanza-
nia Bara, kutathmini siku 100 za
uongozi wake, kujitathmini ka-
tika kutekeleza maagizo ya Rais
Dt. Samia Suluhu Hassan kuhusu

matumizi bora ya ardhi.

“Hiki ni kikao kazi cha kutath-
mini siku 100 na kutengeneza
mpango wa kutekeleza maagizo
ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
kutatua matatizo ya migogoro ya
ardhi na kuwahudumia wananchi
wetu,” akatamka Waziri Silaa.

Hapo akawasisitiza Makamish-
na wa Ardhi Wasaidizi wa Mikoa,
kwamba wana kazi ya kusimamia
watumishi chini yao kujipanga vi-
zuri na wana uwezo kubadilisha
jinsi sekta ya ardhi inavyoendesh-
wa nchini kote.

Waziri Silaa akanena kuwa,
Makamishna wa Ardhi Wasaidizi
wanachapa kazi katika mikoa
yote na utendaji wao ndio una-
toa taswira inaopaswa kusonga,
kutekeleza maelekezo ya viongozi
wa kitaifa, kuleta tija kwa Watan-
zania.

Aidha, Waziri Silaa akawaam-
bia kuwa wizara yake itaendelea
kushirikiana na Kamati ya Kudu-
mu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili
na Utalii, kupokea na kuheshimu
ushauri wanaoutoa kuhusu shu-
ghuli za sekta hiyo nchini.

ANAVYOPOKEWA IKULU

Rais Samia Suluhu Hassan,
mnamo wiki mbili zilizopita aki-
zungumza Ikulu, Dar es Salaam,
alieleza kufurahishwa na juhudi
zinazofanywa na Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Jerry Silaa, kupita kwa
wananchi kusikiliza kero zao na
kuzitatua paopo kwa hapo.

Akatamka: “Nafurahishwa na
juhudi zinazochukuliwa sasa
hivi na Wizara ya Ardhi kupita
na kusikiliza kero na kuzitatua
palepale lakini Wizara ya Ardhi
ni moja... Wakuu wa Mikoa wasai-
dieni angalau wakija wanakuta
mmeshafanya, wao wanatoa su-
luhisho.”

Udhibiti wa EWURA bei za nishati, maji ulivyoleta nafuu kwa watumiaji
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“Kufanya hivyo ni kiny-
ume cha sheria na adhabu
yake ni kulipa faini kiasi
kisichozidi Sh. milioni tano
au kifungo cha miaka mitatu
jela,” anasema.

EWURA pia imepania kue-
ndelea kudhibiti mkondo wa
chini wa sekta ya petroli kwa
kuhakikisha inaondoa mi-
anya yote ya wizi, watumiaji
wa bidhaa hizo wapate hu-
duma iliyobora, kulinda afya
pamoja na mazingira kwa
maendeleo.

Katika mwendelezo wa
jitihada hizi za kupambana
na soko holela la mafuta,
EWURA imeviadhibu vingi

vya mafuta kwa kufanya
biashara bila leseni ya
EWURA, kujengwa bila vibali
na kutokidhi viwango vya
ubora vya utoaji huduma va
mafuta.

“Usione vituo vya mafuta
siku hizi vinapendeza sana
hata ukitoka eneo la kituo
hujulikani tofauti na huko
nyuma ambapo ungekuwa
unanuka mafuta. Ubora huu
umetokana na usimamizi
mzuri wa EWURA", anasema
Dk. Andilile.

EWURA hufanya ukaguzi
wa mara kwa mara katika
vituo vya mafuta kuhakiki-
sha huduma zinazotolewa
zinakidhi viwango vya

ubora, kulmda afya na
kuzmgatla usalama wa afya
na mazingira ya Watanzania
kwa kuchukua hatua vituo
vinavyokwenda kinyume cha
taratibu. )

Uuzaji wa mafuta yasiyo
na vinasaba ni mwanya wa
ukwepaji kodi na ni uhujumu
uchumi wa nchi, hivyo EWU-
RA imekuwa ikisimamia suala
hili kwa umakini mkubwa.
Udhibiti wa ubora wa mafuta
va petroli.

Moja ya majukumu ya
msingi ya EWURA ni ku-
hakikisha wafanyabiashara
ya mafuta wanafuata sheria,
kanuni na kukidhi viwango
vya ubora katika utoaji hu-

duma za mafuta nchini.

Sheria ya EWURA na Sheria
ya Petroli zinaipa EWURA
mamlaka ya kudhibiti masu-
ala ya kiufundi, kiuchumi na
kiusalama Katika sekta ya
petroli.

EWURA husimamia wau-
zaji wa jumla na rejereja wa
mafuta ili kuhakikisha wa-
natoa huduma yenye ubora
na viwango vinavyostahili
na kwa gharama ambayo
watumia huduma hiyo wa-
naimudu.

Mamlaka pia ina jukumu
la kuhakikisha kuwa mafuta
yanayotumika nchini yanaki-
dhi viwango vya ubora kama
vilivyoanishwa na Shirika

la Viwango Tanzania (TBS)
kabla mafuta haliyopokewa
kutoka nje ya nchi hayajain-
gia katika matumizi. Wafan-
yabishara ya mafuta nao
wana wajibu wa kuhakikisha
kuwa bidhaa zao wakati
wote zinazingatia vigezo na
masharti yaliyowekwa.

Hilo hufanyika kwa ku-
fanya ukaguzi kujiridhisha
kuwa taratibu za kisheria na
kanuni za uendeshaji bi-
ashara zinafuatwa kikamilifu.
Mamlaka huchukua sampuli
za mafuta ili kujiridhisha en-
dapo bidhaa za mafuta zilizo
sokoni zinakidhi viwango
vya ubora na ni salama kwa
matumizi.
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DIT inapobeba dhamana kuacha mkaa
ikishikwa mkono na serikali, UNDP

Na Maulid Mmbaga

ATANZANIA takribani

33,000 mijini na viji-

jini, wanaelezwa kuwa

wanapoteza  maisha
kila mwaka kutokana na matumizi
ya nishati chafu inayohusisha kuni,
mkaa na vinyesi vya wanyama kama
ng'ombe kupikia.

Idadi hiyo inayopotea ni kutokana
na kuumwa maradhi yanayosham-
bulia mfumo wa hewa unaohusisha
koo, mapafu, pia na midomo wakati
mwingine wakiumwa saratani na
kichomi.

Vifo na athari hizo ni matokeo ya
kutumia nishati chafu kwa miaka
mingi, vinaelezwa na mtaalamu wa
matumizi bora ya nishati kutoka
Shirika la Maendeleo la Umoja wa
Mataifa (UNDP), Sayuni Mbwilo, ka-
tika mazungumzo na Nipashe.

Anasema, chanzo cha magonjwa
na vifo ni vumbo na moshi unaoto-
kana na kutumia kuni, mkaa, mabaki
ya mimea, vinyesi vya ngombe na
mbuzi.

Aidha, kwa mujibu wa Wizara ya
Nishati, takriban asilimia 85 ya Wa-
tanzania wanatumia nishati ya kuni,
mkaa, mabaki ya mazao na vinyesi
vya wanyama, huku asilimia 72 ya
nishati yote iliyoko nchini ikitumika
majumbani na si viwandani au kwe-
nye usafirishaji.

Katika kutekeleza mradi wa
kubadilisha matumizi ya nishati
duni, serikali na wadau wanamlenga
zaidi ‘mama’.

Wizara ya Nishati, UNDP, Umoja
wa Ulaya (EU) na Shirika la Utafiti
na Maendeleo ya Viwanda (TIRDO)
wamechukua hatua za kimkakati
kutafiti na kutoa suluhisho la kuepu-
kana na nishati chafu jikoni.

Hapo ni kuhamasisha jamii hasa
wanawake kuachana na kutumia
kuni na mkaa jikoni na kuhamia
kwenye gesi, umeme na mkaa
mbadala ni moja ya mikakati hiyo,
ambayo itafanikisha kutunza maz-
ingira na kulinda afya za wananchi.

Sayuni anafafanua kuwa, Watan-
zania hawana uelewa wa kutosha
kuhusu umuhimu wa kutumia ni-
shati safi, kama gesi, umeme, sola,
mkaa mbadala na au vimiminika
kama ‘etheno’.

Anasisitiza elimu hiyo ni muhimu
kwenye nishati, kwakuwa ikikoseka-
na watu hawataelewa jinsi jiko san-
ifu linavyosaidia kuepuka matumizi
ya kuni, mkaa au mabaki ya mimea
kupikia ambayo pamoja na kudhuru
mapafu na koo, pia huchangia uhar-
ibifu wa mazingira na tatizo la mab-
adiliko ya tabianchi.

Anazungumzia hatua zinazo-
chukuliwa na UNDP akitaja kughara-
mia masomo ya wanafunzi wa kike
10 kujifunza mafunzo ya nishati safi
kwa ngazi ya shahada katika Taasisi
ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT)
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Imeshika kote

Wauzaji mkaa, Mbande, Dar es Salaam wakisubiri wateja. PICHA ZOTE: MTANDAO

Cha kwan-
za ni mtu
aelewe na
aone maana
va kuhusika
kwasababu
hili ni jambo
linalohu-
sisha Kila
mmoja wetu
na pia mai-
sha yetu.

Jiko la mkaa.

na kwamba, baada ya kuhitimu
watatumika kukuielimisha jamii
umuhimu wa nishati salama.

Pamoja na mafunzo, DIT
imepokea vifaa vya kisasa vya
kufundishia pamoja na kupima
ufanisi, viwango na matumizi
sahihi ya majiko hayo.

“Wanawake 10 watakwenda
kuvitumia vifaa hivi kujua nam-
na gani wanamsaidia Mtanza-
nia, hasa mama ile nishati yake
safi ya kupikia isipotee bali
itumike kwa ufanisi, umakini
na ubora,” anasema Sayuni na
kuongeza Ubalozi wa Ireland,
umeongeza msaada wa uhisani
wa masomo kwa wanafunzi
wengine 10 wanawake

Mmoja wa wanafunzi wanu-
faika wa ufadhili huo, Sherida
Magomere, anasema ujuzi wa-
takaopata utawaelimisha Wa-
tanzania umuhimu wa nishati
salama ya kutumia katika shu-
ghuli za kila siku na hasara za
nishati chafu ili waepuke mad-

hara.

Mkufunzi Mwelekezi kutoka
DIT, Mawazo John, anasema,
kuanza kwa mradi huo kumele-
ta mwamko kwa wanafunzi wa
kike kujiongezea uelewa katika
eneo la nishati safi, akibainisha
awali katika darasa nzima wa-
nawake walikuwa wanne pekee,
lakini mwaka huu wako zaidi
ya 40 wakiwemo wanaoghara-
miwa na UNDP.

Augustino Masse, mtaalamu
wa teknolojia za nishati kutoka
Taasisi ya Maendeleo ya Viwan-
da Tanzania (TIRDO), anasema
jamii inahitaji elimu ya kutam-
bua inaathirika vipi na nishati
isiyo safi.

Hapo anatoa mfano wa afya
kwamba, inachukua miaka
mingi kupata athari za moshi na
vumbi jembamba analivuta mtu
kutoka kwenye kuni, mkaa na
mabaki ya mimea, kwenye shu-
ghuli zake.

“Leo anaweza asione kwamba

nishati safi ni kitu muhimu, lakini
tukielimisha jamii ipasavyo, una-
posema nishati safi unamaanisha
nini tutafikia lengo.

“Cha kwanza ni mtu aelewe na
aone maana ya kuhusika kwasa-
babu hili ni jambo linalohusisha
kila mmoja wetu na pia maisha
yetu,” anaeleza Masse.

“Mimi ni mtaalamu lakini kama
mwananchi haelewi umuhimu
wa hili utaalamu wangu utaku-
wa haujafanya chochote, ndio
maana nasisitiza cha kwanza ni
elimu na uelewa kwa jamii.

‘Chini ya mradi huu kuna
kipengele kimewekwa mahu-
susi kwamba watu waelimishwe,
kwenye viwanda, nyumbani na
kote ambako nishati inatumika,”
anaongeza.

Anasema pamoja na kuhimiza
kuacha kuni na mkaa, TIRDO
imefanya tafiti na kubaini nam-
na bora ya kutengeneza mkaa
mbadala, utaalamu wanaoende-
lea kuupelekea kwa Watanzania
wengine maeneo mbalimbali.

UHAKIKI MAJIKO

Mtaalamu huyo wa teknolojia
kutoka TIRDO, anasema nishati
safi, inaanzia kwenye jiko, akibain-
isha Shirika la Viwango Tanzania
(TBS), majiko yanatakiwa kuwa
katika daraja la kwanza yakiwa na
ufanisi wa asilimia 50, la pili zaidi
ya asilimia 40 na tatu zaidi ya asil-
imia 30, nne kuanzia asilimia 20
hadi 29.

Anasema, kutokana na viwan-
go hivyo wanaendesha zoezi la
uhakiki ubora na kuwasaidia na
kuwashauri namna ya kuboresha
majiko yao.

Winifrida Robert ni Mhandisi
wa Nishati kutoka TIRDO, anayes-
ema wanawake wengi wanapata
madhara ya kiafya na kuingia
gharama kubwa za matibabu, kwa
kutokujua ufanisi wa jiko analoli-
tumia na kusisitiza uelewa wa su-
ala hilo kuwa ni muhimu kusaidia
kutumia nishati kwa kiwango.

“TIRDO kwa kushirikiana na
UNDP imetengeneza maabara
yenye vifaa vya kisasa vinavyo-
tumika kupima ufanisi na hewa
ukaa ambayo inatoka kwenye jiko,
wazalishaji wengi hawajui maana
ya kupima ufanisi wa jiko, pia
wanunuzi hawaelewi kuna faida
unayoipata kwa kununua jiko le-
nye ufanisi.

“Chini ya mradi tumewafikia
baadhi ya wajasiriamali na wame-
leta majiko yao kupimwa, hivyo
nitoe wito kwa wazalishaiji wen-
gine kufika TIRDO kupima ufanisi
na tutawapa ushauri kuongeza
thamani ya bidhaa zao. Pia watu
kabla ya kununua wajiridhishe
kuhusu ubora,”anashauri Wini-
frida.



o

HABARI DODOMA &

i Alhamisi Machi 28, 2024 NipaShe 15

Madaktari watoa ushauri uboreshaji Bima ya Afya kwa Wote

Na Paul Mabeja, DODOMA

KURUGENZI mkazi wa
Shirika la Pharm Ac-
cess, Dk. Heri Marwa,
amesema ili mpango
wa Bima ya Afya kwa Wote (UHC)
uwe na ufanisi katika huduma za
afya ya uzazi, serikali inapaswa
kutengeneza kadi maalum kwa
wajawazito, kuwawezesha kuhoji
huduma wanazopata kwenye vi-
tuo vya kutolea huduma.
hapa, wakati wa Mkutano wa Ki-
mataifa wa Afya Msingi kuhusu
ugharamikiaji wa huduma ya uza-
zi kwenye UHC.

Alisema katika utekelezaji wa
Sheria ya UHC ni muhimu ku-
walinda watu ambao wapo kwe-
nye hatari ambao ni pamoja na
wanawake na watoto wachanga.

Dk. Heri alisema tatizo kubwa
hivi sasa ni mfumo ambao una-
tumika kulipia huduma za afya
kwa wajawazito na watoto chini
ya miaka mitano, ambao ni wa ku-

peleka vitenganishi na dawa kwe-
nye vituo vya afya.

“Ukiangalia dunia nzima mfu-
mo huu umekuwa na changa-
moto nyingi hasa upande ufanisi,
unakuta wanawake wanafika pale
wanaambiwa huduma hazipo
ama hazipatikani na mwisho
wanaambiwa wakalipie kwenye
sehemu zinakopatikana,” alisema

Aidha, alisema kwa mfumo
ambao wameufanyia majaribio
katika Mkoa wa Manyara kila
mjamzito anakuwa na kadi kama
ya bima ya afya ambayo inamwez-
esha kwenda popote anapotaka
kupata huduma, huku kituo husi-
ka kikilipwa kutokana na walivy-
omuhudumia.

Kadhalika, alisema wameanza
mazungumzo na Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) ili kufanya majaribio
kwa eneo kubwa la Wilaya ya
Hanang mkoani Manyara.

Pia, alisema wanaamini kama
mama akipewa kadi hiyo badala
ya kumweleza kuwa atapata hu-

Twenzetu
kwenye Dunia Smati

duma ya bure hospitali, itasaidia
huduma zote anazotakiwa kuzi-
pata na kituo kitakuwa hakina
shida ya  ukosefu wa raslimali
fedha.

Akielezea jinsi mfumo wa ku-
tumia kadi kwa wajawazito ul-
ivyoweza kuboresha huduma za
afya, Mganga Mfawidhi wa Kituo
cha Afya cha Magugu wilayani Ba-
bati, mkoani Manyara, Dk. Costa
Ndunguru alisema walianza ku-
tumia mfumo huo Mei mwaka
2019, kwamba umeonyesha ufani-
Si.

Alisema mradi huo ulioendesh-
wa na Shirika la Pham Access,
unatoa kadi yenye Sh.104,000
kwa wanawake wanaotoka katika
familia masikini ambapo kila wa-
napohudhuria kliniki na kupata
huduma hukatwa gharama.

“Kabla hajaja anapokea ujumbe
mfupi katika simu yake ya mkon-
oni kumweleza juu ya huduma
anayokwenda kuipata katika siku
husika kliniki, asipoipata anaidai,
akiambiwa haipo basi anakwenda

katika kituo kingine anapoweza
kuipata,” alisema.

Alisema hali hiyo imesaidia pia
wajawazito kupata huduma stahi-
ki ukilinganisha na awali ambapo
wakati mwingine walikuwa hawa-
pati vipimo vyote muhimu walivy-
okuwa wakivihitaji kwa usalama
Wao na watoto wao.

Dk. Ndunguru alisema
utekelezaji wa mfumo huo
umeongeza mahudhurio ya wa-
jawazito chini ya wiki 12, kutoka
asilimia 16 hadi 50, huku wanao-
hudhuria zaidi ya mara nne wak-
iongezeka kutoka asilimia 25 hadi
80.

“Pia kinamama wanaojifungulia
katika kituo hicho wameongezeka
kutoka 100 hadi 120 kwa mwezi,
huku wanaohudhuria kliniki nao
wakiongezeka kutoka 140 hadi
170 kwa mwezi” alisema.

Kadhalika, Dk. Ndunguru alise-
ma mfumo huo umewawezesha
kuboresha huduma katika kituo
hicho kwa kuongeza vifaa, dawa
na wamefungua duka la dawa.

Dar es Salaam jana, utakaowezesha upatikanaji wa simujanja kwa mkopo ili kuchochea matumizi ya intaneti na ukuaji wa
uchumi wa Kidijiti nchini. Kushoto ni Mkurugenzi wa Biashara wa Vodacom, Linda Riwa na Ofisa Biashara Mkuu wa benki
hiyo, Boma Raballa. PICHA: MIRAJI MSALA

SUWAZA yatwishwa zigo usimamizi mabwawa majitaka

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MKUU wa Mkoa wa Singida,
Halima Dendego, ameagiza Mam-
laka ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Singida (SUWASA) kusimamia
kwa karibu mradi wa ujenzi wa
mabwawa  ya kutibu majitaka
unaojengwa katika Manispaa ya
Singida kwa gharama ya Sh. bil-
ioni 1.7.

Alitoa agizo hilo jana baada ya
kufanya ziara ya kutembelea mra-
di huo ambao unajengwa eneo la
Manga, ambapo alisema serikali
imetoa fedha nyingi kutekeleza

mradi huo, hivyo hategemei
baada ya muda mfupi uharibike
kutokana na kutojengwa vizuri.

“Meneja wa SUWASA msimamie
mkandarasi ahakikishe anajenga
mradi vizuri ili thamani ya fedha
ionekane.

Hatutegemei mradi  ukae
muda mfupi uanze kuharibika,
nawapongeza manispaa kwa ku-
pata mradi kama huu,”alisema.

Awali akitoa taarifa kwa Mkuu
wa Mkoa, Meneja wa SUWASA,
Sebastian Warioba, alisema mradi
huo umeanza kujengwa Mei mwa-
ka jana na unatarajia kukamilika
Novemba mwaka huu na hadi sasa

ujenzi umefikia asilimia 46.
Warioba alisema kujengwa kwa
mradi huu ni ukombozi mkubwa
kwa Manispaa ya Singida kwani
kwa kipindi kirefu majitaka yali-
kuwa yakielekezwa porini jambo

ambalo kiafya sio zuri
Warioba  alisema  Singida
imebahatika kuwekwa katika

mpango wa mradi wa miji 10 am-
bayo utawezesha kujengwa kwa
mtandao wa majitaka kwa kujeng-
wa kutoka kwenye majumba.
Mkuu wa Mkoa akiwa katika
mradi wa Kituo cha Afya Mtipa,
aliipongeza Halmashauri ya Man-
ispaa ya Singida kwa kujenga

kituo hicho kwa kutumia fedha za
makusanyo ya ndani zaidi ya Sh.
milioni 500.

Dendego alisema yeye pamoja
na Mkuu wa Wilaya ya Singida,
Godwin Gondwe kituo hicho ki-
takapokamilika watapambana ku-
hakikisha vifaa tiba vinapatikana
ili huduma za matibabu zianze
kutolewa haraka.

Mkurugenzi wa Manispaa ya
Singida, Jeshi Lupembe, alisema
kituo hicho kilianza kujengwa
Februari 2023, kinatarajia kuka-
mili Mei na kitatoa huduma kwa
wananchi wa Kata ya Mtipa na
kata jirani.

]
Serikali
yapewa
mbinu
Kupunguza
vifo,
ulemavu
wa kudumu

Na Augusta Njoji,
DODOMA
SERIKALI imeshauri-

wa kuendelea kuwekeza
na kutoa huduma za
dharura katika ngazi ya
afya msingi, ili kupun-
guza vifo na ulemavu wa
kudumu unaotokana na
majeruhi.

Ushauri huo ulitolewa
na mtaalamu kutoka
Chuo Kikuu cha Afya
na Sayansi Shirikishi
Muhimbili (MUHAS),
Dk.Karima Khalid wakati
wa mkutano wa kwanza
wa kimataifa wa afya
ya msingi uliohusu
umuhimu wa huduma za
dharura (EECC).

Alisema tayari Tanza-
nia ina mpango mkakati
wa miaka minne wa hu-
duma za dharura ambao
unalenga kuimarisha hu-
duma hiyo.

Alisema katika utafiti
uliofanywa kuangalia hu-
duma hizo hapa nchini
unaonesha asilimia 85
ya hospitali rasilimali zi-
nazohitajika kwa ajili ya
EECC zinapatikana lakini
katika wodi asilimia 57 ya
rasilimali zinazohitajika
zipo tayari kutumika kwa
mgonjwa mahututi.

“Huduma za mahututi
ya hali ya juu hazitoshi
kutolewa kwenye hospi-
tali kutokana na asilimia
31 ya rasilimali ndio zina-
patikana katika kiwango
cha hospitali, mafunzo
na ununuzi wa vifaa ni
muhimu lakini haitoshi
kama suluhisho la jum-
la,” alisema.

Alitaja faida za ku-
wekeza katika huduma
hiyo ni kusaidia kubore-
sha huduma na kuokoa
maisha ya wagonjwa
mahututi katika ngazi ya
afya msingi.

Mtaalamu mbobezi wa
huduma hiyo, Dk.Erasto
Slyvanus , alisema wag-
onjwa mahututi wana-
paswa kupata tiba sahihi
na rasilimali zilizopo
zitunzwe na kutumika
kuokoa maisha ya wag-
onjwa hao.

Alisema hadi sasa asil-
imia 83 ya hospitali za
wilaya na hospital zote za
rufaa za mikoa zina idara
ya huduma za dharura.



16 Nipashe ...

HABARI MBEYA

Mafuriko yasababisha kaya zaidi ya 60 kukosa makazi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

YUMBA tatu zime-

bomoka na zingine zai-

di ya 60 kuzingirwa na

maji na kusababisha
wananchi kukosa makazi katika
kata mbili mkoani hapa baada
ya mito na mifereji kufurika ku-
tokana na mvua inayoendelea
kunyesha.

Kata zilizoathirika na
mafuriko hayo ni Isyesye na
Sinde ambako maji yamehama
kwenye njia kutokana na ujenzi
holela wa makazi pamoja na
uharibifu wa mazingira.

Wakizungumza na Nipashe,
wakazi hao akiwemo Elizabeth
Mwaseba mkazi wa Mtaa wa
Vingunguti alisema mafuriko
hayo yamewatesa kwa zaidi ya
wiki na kwamba wanashindwa

kutoka na kuingia kwenye ny-
umba zao kutokana na kuzin-
girwa na maji.

Alisema mvua ilianza kunye-
sha majira ya jioni mpaka usiku
na kwamba wakiwa wamelala
saa 4:00 usiku walisikia kelele
za maji na walipoamka waka-
baini kuwa maji yalikuwa mengi
na yanaingia kwenye nyumba
Zao.

Elizabeth  alisema  awali
waliamini kuwa maji hayo
yangeondoka lakini yakaende-
lea kuingia na kujaa na kwam-
ba hata watoto wanashindwa
kwenda shuleni kutokana na
njia kutopitika.

Naye James Mwaipungu alise-
ma chanzo cha mafuriko hayo
ni uovu wa miundombinu ya
mitaro pamoja na ujenzi holela
ambao umesababisha maji ku-
kosa njia na kuingia kwenye

makazi ya watu.
Alisema baadhi ya watu
wamejenga nyumba katika

mapito ya maji na hivyo kusaba-
bisha maji kushindwa kufuata
mkondo na kuvamia nyumba.

Hivyo, aliiomba serikali
kupitia maofisa ardhi kupanga
vizuri makazi ya wananchi ka-
tika eneo hilo na kuweka vizuri
mifereji ya maji ili maji yasiend-
elee kuvamia makazi.

Emma Amfred alisema kwa
sasa wanashindwa kufanya shu-
ghuli zao za maendeleo kuto-
kana na kushindwa kupita kwe-
nye maji pamoja na kuogopa
kuwaacha watoto pekee yao.

Alisema wanahofia waki-
waacha watoto wao nyumbani
na wakaenda kufanya shughuli
zao watoto wao wanaweza
wakasombwa na maji na kud-
hurika.

Diwani wa Kata ya Isyesye,
Ibrahim Mwampwani alisema
kutokana na mafuriko hayo
kuvamiwa na maji, serikali im-
eanza kujenga mtaro wa maji
ambao utasaidia kuondoa
mafuriko hayo na kunusuru
makazi ya wananchi.

Alisema kata hiyo ni miongo-
ni mwa maeneo yanayonufaika
na mradi wa kuboresha miun-
dombinu (TACTIC) na kwamba
katika utekelezaji wa mradi huo
kata hiyo ipo katika awamu ya
pili ambayo utekelezaji wake
bado haujaanza.

Alisema pamoja na kwam-
ba utekelezaji wake bado la-
kini baada ya kuvamiwa na
mafuriko serikali imepeleka
katapila ambalo tayari limeanza
kuchimba mtaro ili kuondosha
maji yaliyoko kwenye makazi ya
wananchi.

Miradi 17 ya maji safi, salama yatekelezwa miaka 3 ya Samia

Na Elizabeth John, MAKETE

MIRADI zaidi ya 17 ya maji safi
na salama imetekelezwa wilaya-
ni Makete Mkoa wa Njombe na
kusababisha kuwapo kwa hu-
duma ya upatikanaji wa maji
kufikia asilimia 91.6 wilayani
humo. Hayo yameelezwa na
Mkuu wa Wilaya ya Makete,
Juma Sweda, wakati wa kikao
cha wadau wa maji kilichofanyi-
ka wilayani hapa.

Alisema miradi hiyo ni kwa
kipindi cha miaka mitatu ya
Rais Samia Suluhu Hassan.

“Miaka mitatu ya Rais Samia

Suluhu Hassan imekuwa na tija
sana kwa wilaya yetu ya Ma-
kete na serikali katika kipindi
hiki imeongeza miradi mingi
ya maji ambapo kwa sasa maji
yanapatikana kwa asilima 91.6
na malengo yetu ni kufikia asil-
imia 100,” alisema Sweda.
Aidha, aliwashukuru wa-
nanchi wa Wilaya ya Makete
kwa kuendelea kwa kutunza
vyanzo vya maji sambamba na
miradi mikubwa ambayo im-
ejengwa kwenye maeneo yao.
“Niwapongeze sana wa-
nanchi wa Makete kwa kutunza
vyanzo vya kwa ajili ya vizazi

vya sasa na baadaye na serikali
itaendelea kuboresha changa-
moto mbalimbali katika sekta
ya maji ili muweze kunufaika,”
alisema Sweda.

Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Mkoa wa Njombe, Seleman
Mdaba alisema kuwa mkoa huo
umeweka mpango kazi ambao
utawafanya wakazi wote kufiki-
wa na maji safi na salama kwa
bei nafuu. Meneja wa Wakala
wa Maji na Usafi wa Mazingira
WASA), Innocent Lyamuya
alisema serikali imeendelea
kuweka malengo ya kuboresha

huduma za maji wilayani hapa.

Lyamula alisema serikali ina-
lengo la l<uhakil<isha miradi ya
kuhakikisha huduma ya maji
inapatikana muda wote.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya Makete, Christopher
Fungo aliwataka viongozi wa
kata kushirikiana na watendaji
wa mamlaka ndogo za maji ili
kutunza na kusimamia vyanzo
vya sambamba na ukusanyaji
wa ankara za maji kwa ufasaha
kwa dhumuni la kuendeleza
miradi ya maji iliyoletwa na
serikali.

NDC
yawaita
wawekezaji
kutoka
China
kuwekeza
katika
miradi

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Taifa la Maen-
deleo (NDC) limewakaribisha
wawekezaji kutoka China kuja
kuwekeza nchini katika miradi
mbalimbali ikiwemo sekta ya
kilimo, uzalishaji wa madini ya
viwandani pamoja na ujenzi
wa kituo maalumu cha uzal-
ishaji nishati jadidifu.

Kaimu Katibu Mkuu Wizara
ya Viwanda na Biashara, Sem-
peho Manongi, alitoa rai hiyo
jana wakati wa kikao maalum
kilichowashirikisha wawekeza-
ji kutoka jimbo la Zhonglou
China na maofisa wa NDC.

Alisema endapo Tanzania
itapata wawekezaji  katika
maeneo ya nishati jadidifu
itaongeza uzalishaji wa umeme
pamoja na ajira kwa vijana.

“Jimbo la Zhonglou limeen-
delea katika uwekezaji wa vi-
wanda. Hivyo hawa wenzetu
wamekuja kuangalia fursa za
uwekezaji katika uanzishaji wa
viwanda vya kufunga na ku-
zalisha power tiller, vifaa vya
trekta, vifaa tiba pamoja na vi-
wanda vya kuzalisha vifaa vya
umeme,” alisema Manongi.

Naye ofisa kutoka kampuni
ya Canopus Energy, Anna
Nyangasi, alisema kampuni
hizo kutoka China zinakuja
kuwekeza katika uzalishaji wa
mashine za kilimo (Dola za
Marekani milioni 425).

Alisema pia wanakuja ku-
wekeza katika uzalishaji wa
vifaa tiba (Dola za Marekani
milioni sita), uzalishaji wa vifa
vya umeme (Dola za Marekani
milioni mbili), Uzalishaji wa
vifaa vya ujenzi (Dola za Mare-
kani milioni 11.3) pamoja na
uzalishaii wa mafuta (Dola za
Marekani milioni 43).

Katibu kutoka Chama cha
kikomonisti  kutoka  China
(CCP), Shen Dong, alisema uhu-
siano kati ya China na Tanzania
ni wa kihistoria kwa sababu ul-
ianza miaka mingi.

Alisema kampuni za China
zimekuja Tanzania kuwekeza
katika sekta ya kilimo, viwanda
vya uzalishaji ikiwemo umeme,
ujenzi na vifaa tiba.

Wawekezaji hao wameletwa
nchini na kampuni ya AMEC
group kwa kushirikiana na JI-
NAKE group.



Waziri
aibana bodi
mpya

va Taasisi
va Nyaraka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais,
Ikulu, Ali Suleiman Mrembo,
ameitaka Bodi ya Ushauri wa
Taasisi ya Nyaraka na Kumbu-
kumbu kuhakikisha inafahamu
jukumu la kusimamia taasisi
hiyo.

Mrembo alitoa kauli hiyo juzi
wakati akizindua bodi mpya ya
taasisi hiyo huko Kilimani, ak-
ibainisha kuwa kwa miaka mingi
hakukuwa na bodi, hivyo ku-
teuliwa kwao lazima wajue kuwa
wanabeba jukumu muhimu.

Alisema nyaraka ni kitu
muhimu katika nchi, hivyo
watambue kuwa wanakwenda
kuongoza taasisi yenye dhima
muhimu na roho ya nchi.

Alisema ana imani kuwa ujuzi
na uzoefu wao ndio sababu ya
kuteuliwa kuwa wajumbe wa
bodi, hivyo wahakikishe wanai-
nua taasisi hiyo katika kufanya
mabadiliko yenye tija kwa nchi.

Waziri huyo alisema ni vyema
bodi hiyo ikapanga mipango am-
bayo serikali inahitaji hivi sasa
kwa kuwa Taasisi ya Nyaraka ina
majukumu makubwa.

Aliyataja  majukumu  hayo
kuwa ni kutunza na kuhifadhi,
hivyo bodi lazima ijue serikali
inataka kuhifadhi nini na kipi ki-
napaswa kutunzwa.

Aliitaka bodi hiyo kushirikiana
na taasisi nyingine za serikali ka-
tika kufanya kazi zao, ili kufikia
malengo ya serikali ambayo im-
ejipangia.

Waziri huyo pia alitaka bodi
hiyo kuhakikisha ndani ya mwa-
ka mmoja, ikamilishe ujenzi wa
jengo la ofisi za nyaraka; ndani
ya miezi sita msingi wake uwe
umeshajengwa.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais,
Ikulu, Saleh Juma Mussa, alisema
lengo la kuundwa bodi hiyo ni
kusaidia taasisi katika kutekeleza
majukumu yake.

Alisema Taasisi ya Nyaraka ni
moyo wa nchi, hivyo lazima iwe
na nguvu ya kufanya kazi na ni
vyema watumishi kwa upande
wao wakaiunga mkono bodi
hiyo.

Mwenyekiti wa bodi hiyo,
Sheha Makame Mussa, alisema
wanatambua kuwa wana juku-
mu kubwa la kuhakikisha taasisi
hiyo inaendeshwa inavyopaswa.

Alisema atahakikisha mambo
yote muhimu ambayo yana-
hitajika kuwapo kwenye taasisi
yanapatikana, ikiwamo majina
na picha za viongozi wote wali-
osimamia mapinduzi.

HABARI ZANZIBAR '
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Makamu wa Rais abaini jambo viongozi Kutembelea wananchi

Na Mwandishi Wetu

AKAMU wa Kwanza

wa Rais wa Zanzi-

bar, Othman Masoud

Othman, amesema
ziara za kutembelea wananchi
wenye matatizo katika maeneo
wanamoishi ni muhimu na ni
fursa kubwa kwa viongozi ka-
tika ngazi tofauti kujifunza na
kujua hali halisi ya maisha wali-
yonayo.

Othman ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Chama cha ACT Wa-
zalendo aliyasema hayo jana
Mkoa wa Kaskazini Unguja

akiwa katika mwendelezo wa
ziara ya kutembelea wagonjwa,
wenye misiba na matatizo mbal-
imbali ya kijamii.

Alisema suala hilo linasaidia
na linajenga matumaini ya ku-

wapo na kuendeleza umoja na
mshikamano miongoni mwa
viongozi na wananchi, pia kuwa-
pa matumaini wananchi kwam-
ba viongozi wako pamoja nao.

Alisema ni viongozi kujifunza
kwa uhalisia changamoto za wa-
nanchi walizonazo sambamba
na kutafuta mbinu za pamoja
katika kuzikabili na kuzitatua
changamoto hizo.

Othman alisema kufanya
hivyo kwa viongozi ni kutekeleza
wajibu mkubwa walionao katika
kuwafariji na kuwapa matumini
mema wananchi katika kuen-
deleza umoja miongioni mwa
wananchi na viongozi wao kwa
ngazi mbalimbali.

Pia alitaka wananchi na vion-
gozi kuendelea kuwa na umoja
na subira kutokana na matatizo
yanayowafika ikiwamo ni pamo-

jana magonjwa na misiba.

Aliagiza viongozi kuendeleza
utaratibu huo wa kutembe-
lea wananchi na wagonjwa hasa
katika kipindi kama hiki cha
Mfungo wa Mwezi Mtukufu wa
Ramadhani.

Makamu wa Rais alisema zi-
ara kama hizo ni alama za ku-
wakumbusha viongozi na wa-
nanchi wajibu wa kuwa pamoja
wakati wa furaha na changa-
moto.

Othman alisema viongozi
wamekabidhiwa dhamana na
wananchi na wamekuwa wana-
fanya kazi chini ya Serikali ya
Umoja wa Kitaifa kwa kusimam-
ia vyema na kuwapo kwa matu-
maini ya kuondosha shida za
wananchi kupitia serikali hiyo
ili na wengine watamani kuiga
mfumo wa serikali hiyo.

Mwenyekiti wa ACT Wazalen-
do Mkoa wa Kaskazini A (kicha-
ma), Mcha Rajab Haji, alisema
viongozi na wananchi wamefari-
jika kutokana na ziara za namna
hiyo kwa kuwa zinawaweka
pamoja.

Katibu wa Haki za Binaadamu
na Makundi Maalum wa chama
hicho, Pavu Abdalla Juma, alise-
ma ziara hizo zinaleta faraja na
matumaini kwa wananchi; vion-
gozi wametembelea kaya 43 ka-
tika mkoa huo.

Alisema ziara hizo ni urithi
ulioachwa na Marehemu Maal-
im Seif Sharif Hamad ambaye
katika uhai wake alizifanya kila
ulipotimu Mwenzi Mtukufu wa
Ramadhani, akitembelea wag-
onjwa, wenye misiba na shida
nyingine katika visiwa vya Un-
guja na Pemba.

Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Saada Mkuya Salum akizungumza katika hafla ya utiaji saini wa ushirikiano na makubaliano kati
ya kampuni ya Tigo Zantel na shirika la Bima Zanzibar kuhusu ukataji wa bima kwa vyombo vya moto kwa njia za kidijitali, Mjini
Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

ZIC, Tigo Zantel zaingia makubaliano bima Kidijitali

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMPUNI ya Simu ya Tigo
Zantel imeingia makubaliano ya
ushirikiano na Shirika la Bima
Zanzibar (ZIC) kuhusu upati-
kanaji wa huduma za kifedha
kupitia bima ya vyombo vya
moto kwa njia ya kidijitali.

Akizungumza jana baada ya
uzinduzi huo uliofanyika visi-
wani Zanzibar, Waziri wa Fedha
na Mipango, Dk. Saada Mkuya
alisema hatua hiyo ni njia bora
kwa wamiliki wa vyombo vya
moto kupata bima kupitia njia
ya simu kwa urabhisi.

Waziri huyo alisema hatua
hiyo pia itasaidia kuondoa
msongamano katika kituo kina-
chotoa huduma hizo za bima

na mwananchi kupata hu-
duma kupitia simu  zao za
mikononi.

Alisema Zanzibar inaendelea
kutafuta njia za kuondoka katika
huduma za kutumia karatasi na
kutumia mifumo ya kidijitali ili
kurahisisha utoaji huduma kwa
wananchi na kuendesha uchu-
mi wa nchi.

Alisema ushirikiano huo kati
ya Tigo na ZIC utasaidia serikali
kufikia malengo yake ya kuwa
na uchumi usio wa fedha ta-
slimu.

“Mmekwenda haraka zaidi
kuliko vile ambavyo tumepanga,
hivyo angalieni ubunifu mwing-
ine ambao utatuwezesha sisi ku-
fikia malengo yetu kwa haraka
zaidi,” alisema Dk. Saada.

Aliongeza kuwa bado wa-

nanchi hawajaona umuhimu wa
kuwa na bima, hivyo kuwataka
kuendelea kutoa elimu huku
serikali ikiendelea kutoa ush-
irikiano wa kisera na kisheria ili
kuona sekta binafsi na sekta za
umma zinasaidia maendeleo ya
nchi.

Ofisa Mkuu wa Kampuni ya
Tigo, Angelica Pesha, alisema ul-
imwengu wa sasa unaendana na
teknolojia ambayo inahusishwa
kwa karibu sana na maendeleo
duniani kote, hivyo ushirikiano
wao na ZIC ni hatua muhimu
ya kuhakikisha Watanzania wa-
najumuishwa katika huduma za
kifedha na za kidigitali ili kupata
maendeleo.

Alisema kupitia bima ya vy-
ombo vya moto ya Tigo Zantel
wamewawezesha wateja wa

Tigo wa Tanzania Bara na Tan-
zania Zanzibar kununua bima
kwa ajili ya vyombo vya moto
zikiwamo  za magari, pikipiki
na bajaji kupitia simu za mkon-
oni.

Alisema ni asilimia 10 tu ya
Watanzania wanatumia hudu-
ma za bima.

Mkurugenzi wa ZIC, Arafat
Haji, alisema ushirikiano huo
unakwenda sambamba na kui-
marisha ufikiwaji huduma za
bima na kuongeza ubunifu wa
kurahisisha  upatikanaji  hu-
duma ya bima kupitia simu ya
mkononi.

Hivyo, alisema ushirikiano
huo utafungua njia mpya zina-
zochochea ubunifu katika utoaji
huduma nzuri na kuongeza
thamani kwa wananchi.
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ANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

MONICA JEMA anatangaza kupotea kwa cheti cha
BACHELOR OF PUBLIC ADMINISTRATION chenye
usajili namba BPA-RAMO14440 Kkilichotolewa na

MZUMBE UNIVERSITY mwaka 2014.cheti cha
DIPLOMA IN HUMAN RESOURCES MANAGEMENT
chenye usajili namba DC N0.05339 kilichotolewa na
chuo cha TPSC MAGOGONI ~ mwaka 2011 na
CERTIFICATE IN COMMUNITY DEVELOPMENT chenye
usajili namba BCC/CD N0.26/2024 kilichotolewa na
BUHARE CDTI mwaka 2008. Kwa yeyote atakaeviona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: PHO/ARU/ARU/2099/2024

KUPOTEA KWA CHETI

MAGRETH ANTONY MSHANA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kuhitimu kidato cha
nne chenye index No. $0802-0014
Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia MAKANYA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2014, Cheti kimepotea mkoani Dar es
Salaam. Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.

Taarifa ya Polisi: MBP/ RB/DOD/2539/2021.

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI
GAMALIEL RAYMOND
KWEKA

Anatangaza kupotele-
wa na kadiyaqgari yenye
namba za usajili
T 624 ALG BEDFORD.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi Taarifa:
PHOQ/KIL/HAI/ 5636/2024

KUPOTEA KWA KADI
YA GARI NA PIKIPIKI

RABIETH MBONEA
MWERINDA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye usajilinamba T 919

BUG na kadi ya pikipiki yenye
usajilinamba T 337 CTM. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. POLISI TAARIFA:
PHO/TAN/MUH/2632/2024

THE UNITED REPUBLIC OF oF
)
CHANGE OF NAME
BY DEEDPOLL

ACT(CAP

THIS CHANGE OF NAME DEED is made at Arusha this 28th day of December 2023 by
me THOMAS LOUIS PONSIAN formerly known as THOMASLOUIS PONSIAN SEWANDO
of Post Office Box 1006,Arusha a resident of Tengeru, Arumeru District in Arusha
Region now or until recently called THOMAS LOUIS PONSIAN, and/or THOMASLOUIS
PONSIAN SEWANDO:

WTTNESSES AND T IS HEREBY DECLARED as follows:

1. THAT, | absolutely renounce, relinquish and abandon the use of my said former
name of THOMASLOUIS PONSIAN SEWANDO in lieu thereof do assume as from
the date hereof my new name of THOMAS LOUIS PONSIAN in substitution of my
former name of THOMASLOUIS PONSIAN SEWANDO,

2. THAT,IN PURSUANCE of such change of name (slas aforesaid | DECLARE that, |
shall at al times hereafter in allrecords, documents and other writings and in all
actionsand use THOMAS
LOUIS PONSIAN in substitution for my former name of ; THOMASLOUIS PONSIAN
SEWANDO.50 relinquished as aforesaid to the intent that, may hereafter be known
not by the aforesaid former name , but by the new name of THOMAS LOUIS PONSIAN
only; AND

3.1 HEREBY AUTHORISE AND REQUIRE all persons at all times to describe and
address me by the new name of THOMAS LOUIS PONSIAN.

INWTTNESS whereof, | have hereunto subscribed my new name of THOMAS LOUIS

PONSIAN and have affixed my signature the day and year herein witten.

SIGNED and DELIVERED at Arusha by the said
THOMAS LOUIS PONSIAN who is known to me
personally/identified to me by .......the latter
being known to me in presence this 29th day of
DECEMBER 2023,

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 6085 OF 2024

In the matter of the Estate of the late FRANK JOHN
MDOTHA of Senje, Msalato Ward
Ward within City Council of Dodoma.

AND

IN THE MATTER OF AN APPLICATION FOR LETTERS
OF ADMINISTRATION BY
STANSLAUS JOHN MDOTA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of The Probate Rules Gn 369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited
to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made
to the above named Petitioners.

Objections to the grant should be filed on or before
the 18 Day of 04, 2024
Dated at Kondoa this 15 Day of 02, 2024.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 -

745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA
CHETI, KUPOTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI
WA MIRATHI. TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO, MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

P0.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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' Marekani yaikasirikia Israel

Haiti bado
hali ni tete

PORT-AU-PRINCE, Haiti

kuhusu ulinzi wa wapalestina

WASHINGTON, Marekani

HALI ya kisiasa nchini Haiti bado
iko mbaya baada ya Baraza la
Mpito kushindwa kuunda serikali

mpito.

Wajumbe wa baraza hilo wali-
jikuta katika sintofahamu kuto-
kana na kuibuka kwa malumbano
miongoni mwa wajumbe kutoka
vyama Vvya siasa. Wakati hayo
yanajiri, mji mkuu wa Port-au-
Prince unaendelea kutawaliwa na

ghasia kwa wiki kadhaa.

Baraza hilo lenye wajumbe
saba wa kupiga kura na wawili
wasiopiga kura kutoka vyama
Vvvya siasa, sekta ya kibinafsi
na makundi mengine. Moja ya
kazi yake kubwa ni kumtangaza
waziri mkuu wa mpito na serikali
ambayo itaandaa mipango va

uchaguzi mpya.

Hadi jana wajumbe walishindwa
kumchagua mwenyekiti wao
baada ya kutoaminiana miongoni

mwao.

Mkutano huo uliahirishwa hadi
muda usiojulikana kwa sababu

rael na Hamas.

ya Pentagon.

baadhi ya wawakilishi walijiuzulu

nafasi zao. DW

Mahasimu

Sudan kukutana

mwezi Aprili

KHARTOUM, Sudan

MJUMBE maalum wa Mare-

kani nchini Sudan, Tom Perriello,
amesema kuna matumaini mazun-
gumzo ya kutafuta amani yata-
fanyika tena baada ya kumalizika

kwa mwezi Mtukufu wa Ramad-

hani.

Perriello, alithibitisha kuwa ma-

zungumzo hayo yataendelea tena
Aprili 18, chini ya usimamizi wa

nchi za Marekani na Saudi Arabia.

Aidha, amesema hakuna mshindi

kati ya jeshi la serikali na wa- .~ &
namgambo wa RSF, akisisitiza :

uwepo wa umuhimu wa kufanyika

kwa mazungumzo hayo.

Kumekuwa na jitihada za kue-

P e
— :_i‘r“.

ndeleza mazungumzo hayo vali-

yoandaliwa katika mji wa Pwani
wa Jedda nchini Saudi Arabia. RFI

MOSCOW, Marekani

MAOFISA wakuu wa serikali ya
Russia wameishutumu moja
kwa moja Ukraine na nchi za
Magharibi kwa kuhusika katika
shambulio lililouwa watu zaidi
ya 100 kwenye ukumbi katika
jiji la Moscow.

Kundi la Islamic State (IS) lil-
idai kuhusika na tukio hilo kwa

—_—

WAZIRI wa Ulinzi wa Mare-
kani, Lloyd Austin, amese-
ma ni suala la kimaadili na
kimkakati kuwalinda raia
wa Kipalestina katika vita
vinavyoendelea kati ya Is-

Kauli hiyo ya kiongozi wa
juu wa Marekani ilitolewa
wakati wa mkutano wake
na Waziri wa Ulinzi wa Is-
rae, Yoav Gallant, uliofanyi-
ka makao makuu ya ulinzi

Uhusiano kati ya Rais
wa Marekani Joe Biden na
Waziri Mkuu wa Israel Ben-
jamin Netanyahu, unaone-
kana kutetereka kila siku
kutokana na kila upande
kuwa na msimamo tofauti.

Baada ya mkutano huo,
Waziri wa ulinzi wa Israel
alikutana na mshauri wa
usalama wa taifa, Jake Suil-
livan, ambaye alimwambia
Gallant kuwa Israel inahi-

Gaza.

tajika kuongeza msaada
wa kiutu Ukanda wa

Katika ziara yake, Gal-
lant alikutana na mku-
rugenzi mkuu wa shirika

wanaomtaka

wa Democratic wenzake
kuweka
masharti makali kabla ya
kutolewa msaada zaidi
wa kijeshi kwa Israel.
Wakati huo huo, serika-

Wapalestina walivyoku-
wa wakikimbilia pwani
baada ya misaada kuan-
gushwa kwenye ufuo ka-
ribu na mji wa Beit Lahia
juzi.

Kwa la Upelelezi la Marekani li ya Gaza inayoongozwa Hata hivyo serikali ya
upande wa (CIA), William Burns,am- na Hamas ilisema Wa- ilisema iliwezesha vifu-
Marekani, baye aliyerejea kutoka palestina 18 wameuawa rushi vya tani 159 za mis-
ilisema kwenye  mazungumzo walipokuwa wakijaribu aada kuingizwa kaskazini
ndege ya amani yaliyofanyika kukusanya misaada mwa Gaza siku hiyo.
mbili aina 4, i Qatar. kaskazini mwa Gaza. Kwa upande wa Mare-
¥:"$|'|1(; f('lll'_' Wakati wa mkutano Watu 12 walikufa waka-  kani, ilisema ndege mbili
dondosha 1@ waandishi wa habari, ti walipoingia baharini aina ya C-17 zilitumika
chakula Waziri wa ulinzi wa Is- kuchukua vifurushi vya kudondosha chakula
Kili- rael. Alijaribu kutuliza chakula na wengine sita kilichokuwa tayari kilo
chokuwa mivutano kati ya nchi walikufa katika mkanya- 46,000.

tayarikilo yake na Marekani kwa gano wakati wakigombea Uingereza nayo ilieleza
46,000. kueleza kuwa uhusiano vifurushi vya misaadavil- moja ya ndege zake aina

-

wao uko imara kwa ajili
ya usalama wa nchi yake
na kulitengeneza jeshi la
Israel kuwa bora zaidi ka-
tika kanda hiyo.

Rais Biden amejikuta
akiwa chini ya shinikizo
kali kutoka kwa makundi
ya haki za binadamu na
baadhi ya wanachama

ndege.

Serikali hiyo

Video,

ol

nayofanywa na jeshi la Israel katika Ukanda wa Gaza juzi. PICHA: REUTERS

Russia yalauniu Marekani, Ulaya kuwasaidia magaidi

maelezo kulipiza kisasi.

Licha ya IS kutoa video ik-
ionyesha shambulio hilo, Rais
wa Russia Vladimir Putin na
washirika wake wawili walidai
wanajihadi hao walisaidiwa na
mashirika ya ujasusi wa nchi za
Magharibi na Ukraine.

Ukraine ilikana kuhusika na
shambulizi hilo na kueleza ma-
dai ya Russia ni ya uongo.

Siku 15 kabla ya tukio hilo,
Marekani ilitoa onyo kuhusu
shambulio hilo.

Russia ilisema watu 139 wali-
uawa wakati watu wanne wal-
iokuwa na silaha walipovamia
ukumbi unaofanyika matama-
sha unaoitwa Crocus City Hall,
[jumaa jioni.

Watu wengine 22 wanaende-
lea kupatiwa matibabu kutoka-

na na hali zao kuwa mbaya.

Raia wanne wa Tajikistan
walifikishwa mahakamani wak-
ituhumiwa kutekeleza mauaji
hayo.

Washukiwa wengine wanne
wameshtakiwa kwa kusaidia
ugaidi.

Mshauri wa rais wa Ukraine,
Mykhailo Podolyak, alisema uk-
weli kuhusu wahalifu huo una-

ivyotupwa kwa kutumia ya

ilitaka
kusambaza misaada kwa
kutumia njia anga iko-
meshwe na kuiita kama
inayokera na isiyofaa.

iliyochukuliwa

na shirika la habari la Re-
uters, iimeonyesha jinsi

A400M ilidondosha
tani 10 za maji, mchele,
mafuta ya kupikia, unga
na vinywaji vya Watoto.

Mashirika ya kibinada-
mu yameonya kuwa mis-
aada inayorushwa kwa
njia hiyo haiwezi kukidhi
hitaji kubwa la chakula.
DW
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Raia wa Palestina wakipita katika eneo lililobaki magofu baada ya nyumba kubomolewa katika mashambulizi ya-

tokana na udhaifu wa vyombo
vya usalama za Russia na hilo
halipingiki.

Rais Putin wakati akizun-
gumza kupitia televisheni alikiri
kwamba nchi za Magharibi ziko
nyuma ya shambulizi hilo.

“Tunajua uhalifu ulifanywa
na Waislam wenye itikadi kali,
tunataka kujua ni nani aliyeam-
uru.” Alisikika akihoji. BBC
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Na Mwandishi Wetu

HIRIKA lisilo la kiserikali
la Smile for Community
(S4C) kwa kushirikiana
na Legal Services Facil-
ity (LSF) limetangaza kuandaa
msimu wa tatu wa mbio za Run
for Binti zitakazofanyika Mei
25, mwaka huu jijini, Dar es
Saalam.
Mbio za Run for Binti
zinazoratibiwa kila
mwaka zina lengo
la kuweka nguvu na
raslimali za pamoja
katika kuwawezesha
watoto wa Kike ku-
pata haki ya elimu na
afya ya uzazi kwa
kuhakikisha wanapata
hedhi salama , mazin-
gira bora ya kusoma.

Kupitia mbio hizo mwaka

jana, wanafunzi wa Shule
za Sekondari Nanyamba na
Chawi za Halmashauri ya mji
Nanyamba walinufaika na ku-
jengewa vyoo bora huku wa-
nafunzi wa kike wakipata tau-
lo ili kulinda afya zao pamoja
na kuhudhuria vipindi dar-
asani bila kukosa.

Akizungumza jijini jana,
Ofisa Mtendaji Mkuu wa LSF,
Lulu Ng'wanakilala, alisema
“Katika utekelezaji wa mradi
wetu wa upatikanaji wa haki
nchi tumeona dhahiri wa-
sichana na mabinti wadogo
wanakabiliana na  vizuizi
visivyoweza kuzuilika na vi-
navyozuilika katika kupata
elimu, huduma za afya na haki
7a0 Za msingi.

Ndio maana LSF tukaona ni
vyema mashirikiano hayo na
Smile for Community pamo-
ja na wadau mbalimbali ni
muhimu katika tunapunguza

BOAVE THE DA

-

MARATHON
KUFANYIKA

vikwazo na kutengeneza njia
mpya itakayochochea kuwa
na jamii yenye haki na usawa
hususani kwa watoto wa kike,”
alisema Ngwanakilala.

Aliongeza mbio hizo za Run
for Binti tangu zilipoanzishwa
zimekuwa na tija katika ku-
waleta wadau pamoja kwa
kuweka rasilimali fedha na
nguvu ya pamoja kwenye ku-
tatua changamoto za jamii.

Alisema mbio za mwaka
jana zimewezesha ukaratabi
na ujenzi na miundombinu ya
vyoo na usambazaji wa taulo
za kike na utunzaji wa mazin-
gira kwa kupanda miti katika
shule mbalimbali na wanafun-
zi zaidi ya 2,500 kunufaika
katika shule za Sekondari za
Mtwara.

Aliongeza pia mbizo hizo
zimesaidia utoaji wa elimu na
kuongeza uelewa kwa jamii
juu haki ya afya na hedhi sala-
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ma pamoja na kushughulikia
ukatili wa kijinsia unaowa-
kumba watoto na kupelekea
kupata mimba za utotoni am-
bazo hukatisha.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Smile for Community, Flora
Njelekela, alisema kwa kush-
irikiana na LSF alieleza wa-
nariadha watachuana katika
mbio za kilomita 21, kilomita
10 na kilomita tano huku pia
kutakuwa na mbio za baiskeli
za kilomita 55.

“Sisi Smile for Community
waanzilishi wa mbio hizi tu-
naona fahari kuiwezesha jamii
katika maeneo ya pembezoni
kupata elimu ya afya ya uzazi
na hedhi salama lakini ku-
pata elimu endelevu ambayo
kama taasisi tumekuwa tuki-
itekeleza kupitia miradi yetu
mbalimbali na pia kupitia
mbio hizi za Run for Binti kila
mwaka,” alisema Njelekela.

Mkurugenzi Mtendaji wa LSF, Lulu Ng'wanakilala (kulia) akiwa na Mkurugenzi Mtendaji wa Smile Community, Flora
Njelekela, wakati wa Uzinduzi wa Msimu wa Tatu wa Mbio za Run For Binti zinazotarajiwa kufanyika Mei 25, mwaka

Singida Fountain Gate yajinoa ufukweni

Na Shufaa Lyimo

KATIKA kuhakikisha kikosi
chake kinakuwa imara kwa
ajili ya kusaka matokeo chan-
ya katika hatua ya lala salama
ya Ligi Kuu Tanzania Bara,
timu ya Singida Fountain
Gate, inafanya mazoezi maal-
umu ufukweni, imeelezwa.
Kocha Mkuu wa Singida
Fountain Gate FC, Jamhuri Ki-
Hwelu ‘Julio’ aliliambia gazeti

hili wachezaji wake wanafan-
ya mazoezi kwenye ufukwe
wa Bamba ulioko Kigamboni,
Dar es Salaam na anaamini
programu hiyo itawasaidia
kuwajenga na kuiweka sawa
miili yao.

“Haya mazoezi ambayo
ninawapa yatawasaidia ku-
fanya vizuri katika mechi zetu
zinazofuata za msimu huu,
kwa sasa sina muda wa ku-
poteza, “ alisema Julio.

Kocha huyo alisema tangu
waanze mazoezi hayo hapo
juzi kila mchezaji ameonye-
sha morali yake na anaamini
yatawasaidia kufikia malengo
yao.

Naye daktari wa timu hiyo,
Shabani Shija, alisema hali za
wachezaji waliokuwa maje-
ruhi zinaendelea kuimarika.

“Ninashukuru afya za
wachezaji wangu zinaende-
lea vyema ingawa wapo baa-

dhi yao jana (juzi), walipata
maumivu makali kutokana
na aina ya mazoezi wanay-
opewa, ila kila kitu kitaenda
sawa,” alisema Shija.

Daktari huyo alieleza
wachezaji hao wamepata kwa
sababu miili yao imetoka ka-
tika mapumziko mafupi na
amewatoa hofu mashabiki
wa timu hiyo kwa kusema
hiyo ni hali ya kawaida.

Dulla Mbabe
kamili kumchapa
Simpson

Na Saada Akida

BONDIA wa ngumi za kulipwa
nchini, Abdallah Pazi ‘Dullah
Mbabe" amesema yuko tayari kwa
ajili ya pambano lake la kimataifa
lisilo la ubingwa dhidi ya Callum
Simpson kutoka Uingereza litaka-
lofanyika Jumapili, imeelezwa.

Pambano hilo litakuwa la raundi
10 na lifanyika kwenye Ukumbi
London.

Dullah aliliambia gazeti hili
anaenda katika pambano hilo
akiwa na kumbukumbu nzuri
va kushinda mchezo wake wa
mwisho wa dhidi ya Mmalawi,
Limbani Lano.

Alisema kama bondia muda
wote anapaswa kuwa fiti ili aweze
kucheza mapambano mengi na
kutwaa mikanda hivyo amejiandaa
kupanda ulingoni katika kwenye
ubora mkubwa.

“Kazi yangu ni ngumi na kuwa-
fanya wapenzi wa ngumi wafurahi
ndio maana najifua ili niweze
kushinda kila pambano lililo mbele
yangu, ingawa siwezi kumzun-
gumzia mpinzani nitakaye kutana
naye,” alisema bondia huyo.

Wanariadha
mbio za Nyika
waahidi medali

Na Shufaa Lyimo

MABONDIA wanne watakaoiwak-
ilisha Tanzania katika mashindano
ya riadha ya mbio za Nyika
vatakayofanyika keshokutwa
nchini Serbia wameondoka nchini
wakiwa na matumaini ya kwenda
kupeperusha vyema bendera ya
nchi, imeelezwa.

Rais wa Shirikisho la Riadha
Tanzania (RT), Silas Isangi, alisema
wanariadha hao wameondoka
lakini chama kinaamini watafanya
vyema katika mashindano hayo
kutoka na maandalizi waliyofanya.

Isangi alisema wanariadha hao
waliondoka mapema ili kwenda
kuzoea hali ya hewa katika
mashindano hayo yanayoshiriki-
sha vijana wenye umri kati ya
miaka 17 na 20.

“Tumeamua kuwapeleka mape-
ma ili wakazoee hali ya hewa
pamoja na mazingira ya mchezo,
lengo letu tunataka warudi ny-
umbani na medali za ushindi,”
alisema Isangi.

Aliongeza mashindano hayo
yatakuwa na upinzani mkubwa ku-
tokana na kushirikisha wanariadha
vijana huku akiishukuru serikali
kwa kusimamia maandalizi ya
wanariadha wa Tanzania.
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YAMTOLEA MACHO HAALAND

MSHAMBULIAJT wa Manchester City na Norway,
Erling Haaland (23) anasakwa na Barcelona katika
msimu wa joto wa 2025. Wakala wa mchezaji huyo,
Rafaela Pimenta, alikutana na mkurugenzi wa mich-
ezo wa klabu hiyo ya LaLiga, Deco, mwezi uliopita.
(Mundo Deportivo)

TONEY ANUKIA MAN UNITED

MSHAMBULIAJI wa Brentford na England, Ivan
Toney mwenye umri wa miaka 28, anaweza kuwa
chaguo kwa Manchester United msimu huu wa joto.
(Fabrizio Romano kupitia Caught Offside)

MBADALA WA CASEMIRO

MANCHESTER United wamemtambua kiungo wa
kati wa Wolves na Brazil, Joao Gomes mwenye umri
wa miaka 23, kama mbadala wa Casemiro mwenye
umri wa miaka 32. (Sport)

ISAK KUTUA ARSENAL

ARSENAL inaonekana kuimarika katika nafasi yao
ya kumsajili mshambuliaji wa Newcastle United na
Sweden, Alexander Isak baada ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 24 kukiri “mambo yanaweza
kutokea” katika dirisha la usajili. (Mail)

AFIKIRIWA ARSENAL

ARSENAL inafikiria kumnunua mlinzi wa kati wa
Sporting Lisbon na Ivory Coast, Ousmane Diomande
mwenye umri wa miaka 20. (Sun)

MAN UNITED NA SOUTHGATE

MANCHESTER United italeta kikosi kizima cha
kiufundi cha England ikiwa watamteua Gareth
Southgate kama kocha wa Klabu hiyo katika msimu
wa joto. (Sun)

MOURINHO KUREJEA KAZINI

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Manchester United
na Tottenham Hotspur, Jose Mourinho amesema
yuko tayari kurejea kufundisha msimu huu wa joto
kufuatia kuondoka kwake kutoka AS Roma. (Fab-
rizio Romano)

DE ZERBI AGEUKA LULU

PAMOJA na wote wanaomtaka kocha wa Bayer Lev-

erkusen, Xabi Alonso, Liverpool na Bayern Munich
wanamtaka kocha wa Brighton, Roberto de Zerbi
kama mbadala wake. (Bild)

BABA WA LUIS DIAZ ANENA

BABA yake Luis Diaz amesema “tumaini bado
halijapotea” kuhusu winga huyo wa Liverpool wa
Colombia mwenye umri wa miaka 27, anayecheza
Hispania. (Cadena SER)

ADAMS KUTUA WOLVES

KLABU ya Wolves inaongoza katika kinyang’anyiro

cha kumsajili mshambuliaji wa Southampton na Scot-

land, Che Adams mwenye umri wa miaka 27, ataka-
pokuwa mchezaji huru msimu wa joto. (Telegraph)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

INGA wa Barcelona,
Raphinha ‘amechang-
anyikiwa’ na maisha ya
klabu hiyo, ripoti ime-
dai, lakini amedhamiria kubakia
hapo Camp Nou baada ya msimu
huu wa joto.
Raphinha amekuwa aki-
husishwa na kuondoka
Barcelona huku klabu
hiyo ikitaka kumuuza ili
ipate fedha, huku Ligi
Saudi Arabia ikitajwa
kuwa na nafasi za kum-
nasa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 27.
Kwa mujibu wa Sport, kuhusish-
wa mara kwa mara na klabu nje ya
Barcelona kumemwacha Raphinha
akijihisi  kuchanganyikiwa, kwa
sababu anajua kuna ukweli katika
suala hilo.

UONDOKA BARCA

® ® ® Nyota huyo amekuwa
akihusishwa kuondoka klabuni
hapo huku Wahispania hao...

Raphinha anasemekana kuamini
kwamba hapati uungwaji mkono
kamili wa mashabiki, bodi ya klabu
hiyo na waandishi wa habari wa
Hispania, hadi kufikia kuhisi kana
kwamba hajawahi kuungwa mkono
tangu kuhamia kwake kwa gharama
kubwa katika klabu hiyo majira ya
joto mwaka 2022.

Licha ya kutajwa
atauzwa, Raphinha amesisitiza
kuwa bado ana mustakabali
Barcelona na hayuko tayari kutafuta
klabu mpya.

Raphinha amekosa nafasi ya
kuanza mara kwa mara chini ya
Xavi msimu huu na amemaliza
dakika 90 mara mbili tu kwenye

kwamba

LaLiga, na anaamini kwa sababu
hiyo kwamba wale wanaoiongoza
Barcelona wana nia ya kumuuza ili
kupata fedha.

Barcelona wanataka zaidi ya euro
milioni 80 ili kuachana na Raphin-
ha, lakini hawatarajiwi kupokea
kiwango hicho cha maslahi kutoka
klabu za Ligi Kuu England ambapo
Arsenal na Tottenham Hotspur
wamehusishwa kutaka kumnunua
winga huyo wa zamani wa Leeds
United.

Klabu za Saudi Arabia zinatara-
jiwa kumpiga bei Raphinha, lakini
kwa hali ilivyo, mchezaji huyo wa
kimataifa wa Brazil hana nia ya
kuondoka ama Barcelona au Ulaya.
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Man Utd yamtaka
O’Neil kumrithi Hag

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester
United inataka kuzungumza
na kocha mkuu wa Wolver-
hampton Wanderers, Gary
O’Neil kuhusu jukumu katika
mpango mpya wa ukocha wa
Old Trafford, vyanzo vime-
iambia ESPN.

Huku kundi la Sir Jim
Ratcliffe la Ineos sasa liki-
simamia shughuli za soka
huko United baada ya kuka-
milika kwa ununuzi wao wa
asilimia 27 ya hisa za klabu
Februari, vyanzo vimesema
kuwa utawala huo mpya, un-
aoongozwa na mkurugenzi
wa michezo wa Ineos, Sir
Dave Brailsford, unajaribu
kujenga muundo mpya wa
kufundisha.

Na ingawa hakuna uamuzi
wa mwisho ambao umefany-
wa kuhusu hatma ya Erik
ten Hag kama kocha, vyanzo
vimeiambia ESPN kwamba
United tayari imemtathmini
kocha wa England, Gareth
Southgate, bosi wa Brighton,
Roberto De Zerbi na Thomas
Frank wa Brentford kama
warithi wanaotarajiwa.

O’Neil, ambaye aliteuliwa
kuwa kocha Molineux Agosti
mwaka jana baada ya kuon-
doka kwa Julen Lopetegui,

LIVERPOOL, England

LINZI wa kush-

oto wa Liver-

pool, Andy
Robertson
alionekana kuchechemea
wakati wa kipindi cha
kwanza kwenye mchezo
ambao Scotland waliku-
tana na Ireland Kaskazini
juzi baada ya kupata
jeraha la kifundo cha
A mguu.
Robertson

> alipata  jera-

h a baya

JERAHA LA'ROBERTSON

LAMPASUA KICHWA KLOPP
'\\.— |

la bega wakati wa
mapumziko ya kimataifa
ya Oktoba mwaka jana
hali iliyomfanya kuwa nje
ya uwanja hadi Januari
na sasa atakuwa akihofia
kuwa nje ya uwanja tena.

Nyota huyo wa Liver-
pool alionekana ameshi-
kilia kifundo cha mguu
wake baada ya kugongana
na Trai Hume wa Sun-
derland na alionekana
kutokuwa na raha wakati
akitoka uwanjani.

Kocha wa majogoo hao,
Jurgen Klopp atakuwa
akitoa jasho juu ya uti-

Iwapo Robertson ata-
hitaji muda wa kuwa nje,
Klopp anaweza kuwageu-
kia Kostas Tsimikas au Joe
Gomez, ambaye alifurahia
uchezaji bora wa Robert-
son mapema msimu huu.

Darwin Nunez, ambaye
alifunga bao la aina yake
kabla ya mapumziko ya
kimataifa, hakusafiri na
Uruguay na anatarajiwa
kurejea uwanjani hivi
karibuni.

Kiungo Curtis Jones pia
anaweza kuwa tayari ku-
cheza dhidi ya Brighton,
lakini Trent Alexander-

ameiwezesha Wolves kufuzu
michuano ya Ulaya msimu
huu baada ya kuibakisha
Bournemouth kwenye Ligi
Kuu England wakati wa -
kazi yake ya kwanza ya
ligi kuu msimu uliopita.

Vyanzo vimeiambia
ESPN kwamba, kocha
huyo mwenye umri
wa miaka 40 amefa-
hamishwa kuhusu nia
ya United, huku vion-
gozi wakuu wa klabu
wakieleza nia ya kujadi-
li mpango huo.

Vyanzo vimethibitisha
nia ya United kwa O’'Neil
kwa ESPN, ingawa juku-
mu ambalo wanaweza
kuwa tayari kutoa hali-
julikani.

Pamoja na kutathmi-
ni chaguzi za usimam-
izi, vyanzo vimesema
United pia inaangalia
kuimarisha benchi lao
lote la ufundi.

O'Neil alitia saini
mkataba wa miaka
mitatu alipokuwa aki-
inoa Wolves msimu
uliopita wa joto, aki-
iacha United ikiwa
na matarajio ya ku-
lipa fidia iwapo wata-
amua kumpa kazi
katika klabu hiyo.

kurejea

bion.

mamu wa Robertson
kabla ya Liverpool
uwanjani
Machi 31 kuwakabili
| Brighton & Hove Al-

Arnold na Diogo Jota wa-
naweza kuhitaji muda wa
ziada nje ya uwanja, in-
gawa Klopp amethibitisha
kuwa anawatarajia wote
wawili kurejea wiki ijayo.

Manchester City majeruhi
kibao ikiikabili Arsenal

MANCHESTER, England

MANCHESTER City ilimtazama
John Stones akichechemea
baada ya kuumia wakati wa
mechi ya kirafiki ya England
dhidi ya Ubelgiji, Jumanne na
kumfanya kuwa mlinzi wa nne
kupata majeraha.

England ilikuwa tayari bila
Kyle Walker, ambaye alipata
tatizo la msuli wa paja wiki ili-
yopita, huku Stones akionekana
kunyoosha misuli alipoteleza
uwanjani kwenye mchezo huo.

Mapumziko ya kimataifa ya
Machi hayakuwa ya fadhili kwa
City ambao katikati ya majeraha
ya nyota hao wa England, pia
walimtazama beki wa kati wa

Uswisi, Manuel Akanji akikosa
mchezo wa Jumanne dhidi ya
Jamhuri ya Ireland kutokana na
kuwa majeruhi.

Kocha Pep Guardiola ataumiza
kichwa wakati City ikimenyana
na Arsenal mnamo Machi 31
katika mechi ambayo inaweza
kuwa suluhu katika mbio za ku-
wania taji la Ligi Kuu ya England,
na huenda akalazimika kukabili-
ana na mchezo huo bila mabeki
watatu chaguo la kwanza.

Ederson, Jack Grealish na
Kevin De Bruyne wote walikosa
kuitwa kwa sababu ya masuala
ya utimamu wa mwili, wakati
mshambuliaji Erling Haaland
alionekana kuumia kwenye ma-
zoezi ya Norway.
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Mao atoa somo,
Stars iKirejea

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Timu ya Soka ya Taifa
(Taifa Stars), kimerejea nchini
jana alfajiri kikitokea Azerbaijan,
ambapo ilishiriki mashindano
maalum ya FIFA Series 2024,
huku kiungo mkongwe, Himid
Mao, akiwaasa wachezaji vijana
kupambana na kulinda viwango
vyao kwa sababu nchi inawat-
egemea kuelekea katika Fainali
za Kombe la Mataifa ya Afrika
kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN),
pamoja na AFCON ijayo.

Ikicheza kwenye Uwanja wa
Dalga, Stars ilianza michuano
hiyo kwa kufungwa bao 1-0 dhidi
ya Bulgaria na mchezo wa pili
iliwachapa Mongolia mabao 3-0.

Akizungumza wakati wa
kuwaaga wachezaji wenzake,
Himid, aliwataka wachezaji
vijana kuendelea kupambana
wanapokuwa katika timu zao ili
kulinda viwango vyao kwa ajili
ya kuisaidia Stars inayokabiliwa
na michuano mbalimbali hivi
karibuni.

“Wachezaji wenzangu napenda
sana kuwashukuru wote, tu-
nathamini sana mchango wa kila
mmoja, kama unavyoona timu
yetu imekuwa na vijana wadogo,
wanahitaji sana uwepo wetu sisi
wakongwe.

Tutaendelea kuwasapoti
ili wafanye vizuri, sapoti
yetu itawafanya waendelee
kupambana hata wanapokwenda
katika klabu zao wajiamini,
wafanye vizuri kwa sababu
taifa linawahitaji sana kwenye
michuano mbalimbali inayokuja,’
alisema mchezaji huyo wa
zamani wa Azam FC ambaye
sasa anaichezea Tala'ea El Gaish
SC ya Misri.

' SIMBA

§ Na Saada Akida

ONGOZI wa Simba
umesema nyota,
Moses Phiri, bado
ni mchezaji wa timu

:yake kwa sababu ana mkataba
¢ wa zaidi ya mwaka mmoja na
. alipelekwa kwa mkopo katika
¢ klabu ya Power Dynamos ya
. Zambia.

Simba imesema hayo baada

: kuwapo na maswali mengi juu
: yakuachwa kwa mshambulia-
¢ ji huyo katika kipindi cha diri-
: sha dogo na Wekundu hao wa

HATIMA

, ATAKIWA

Msimbazi wakiwasajili, Freddy
Michael na Pa Omar Jobe.
Akizungumza na
Nipashe jana, Ofisa
Mtendaji MKkuu wa
Simba, Imani Ka-
jula, alisema Phiri ni
mchezajl halali wa
Simba na alipelekwa
kwa mkopo Power
Dynamos kwa ajili
kurejesha ubora wa e
na endapo ataimarika
atarejea Msimbazi.

Kajula alisema uamuzi wa

kumtoa kwa mkopo Mzambia
huyo ulitokana na mapende-
kezo kutoka katika benchi la
ufundi na hiyo ni hali ya kawai-
da pale mchezaji anaposhuka
kiwango.

“Phiri ni mchezaji wetu ha-
lali ana mkataba wa mwaka
moja, amepelekwa kwa mkopo
Power Dynamos kwa lengo la
kupata nafasi ya kucheza na
kurudi katika ubora wake,”
alisema Kajula.

Aliongeza baada ya nyota
huyo kukosa namba katika
kikosi cha kwanza baada ya

kupona majeraha, alitakiwa
kupambana ili kurudi kwenye
ubora wake na kuisaidia timu
hiyo.

Kajula  aliwataja  nyota
mbadala wa Phiri waliosajiliwa
ni Freddy na Pa Jobe ambao
nao wanatakiwa kupewa muda
wa kuzoea mazingira.

Simba inaendelea na mazoe-
zi kwa ajili ya kuwakaribisha Al
Ahly katika mechi ya hatua ya
robo fainali ya mashindano ya
Ligi ya Mabingwa Afrika itakay-
ochezwa kesho kwenye Uwan-
ja wa Benjamin Mkapa.

Wachezaji wa Simba Queens wakishangilia baada ya kufunga bao katika mechi ya kirafiki dhidi ya Kinondoni Queens
: iliyochezwa kwenye Uwanja wa Mo Simba Arena, Dar es Salaam hivi karibuni. Simba Queens ilishinda mabao 14-0.
: PICHA: SIMBA SC

Yanga: Tutaishangaza
Afrika michuano CAF
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na ya utani wa jadi.

Kamwe alisema licha ya
kutangaza kuingia bure
katika eneo la mzungu-
ko, lakini ulinzi utakuwa
mkali, hivyo wamewataka
mashabiki wasiogope kumi-
minika uwanjani.

“Msiwe na wasiwasi, mje
ulinzi utakuwa mkali, ila
tunachotaka  kuwaambia
wanachama na mashabiki
wa Yanga, mechi hii itakuwa
na mashabiki wengi kutoka
mataifa mengi mbalimbali,
hivyo kila mmoja akiwa
uwanjani, ahakikishe ana-
jali usalama wa mwenzake,”
alisema ofisa huyo.

Hii ni mara ya kwanza

kwa Yanga kucheza hatua
ya robo fainali Ligi ya Ma-
bingwa tangu kuanza kwa
muundo huo mwaka 1997,
huku ikiwa imejidhatiti ku-
songa mbele.

Baada ya mechi ya kesho-
kutwa, timu hizo zitakutana
Afrika Kusini katika mchezo
wa marudiano utakaoche-
zwa Aprili 5 mwaka huu
kwenye Uwanja wa Loftus
Versfield ulioko Pretoria.

Yanga bado inashiriki
mashindano hayo yanay-
oandaliwa na Shirikisho la
Soka Afrika (CAF), ikiwa na
kumbukumbu ya kucheza
fainali ya michuano ya
Kombe la Shirikisho Afrika
msimu uliopita, ilipoteza
dhidi ya wenyeji USM Alger
ya Algeria.

Simba SC waitwa kuandika historia
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“Huu ni mchezo muhimu sana
kwetu, tunatakiwa kufanya
kila linalowezekana ili kupata
ushindi mkubwa hapa nyumba-
ni. Ukicheza na timu (Al Ahly)
kama hii unatakiwa kutumia
vizuri kila nafasi utakayoipata
kwa sababu ni wazoefu, ha-
wawezi kukuruhusu kutengen—
eza nafasi nyingi sana.

Kutokana na hali hiyo,
ninaendelea kuwafua washam-
buliaji wangu, ninawasisitiza
kila nafasi lazima tuitumie
vizuri, tunatakiwa kumaliza
mchezo hapa nyumbani, tuki-
pata ushindi wa idadi kubwa
ya mabao itakuwa ni faida
kubwa sana kwetu,” kocha
huyo alisema.

Aliongeza ili kuisuka vyema
safu yake ya washambuliaji,
ameendelea kuwapa mbmu

tofauti tofauti sambamba

na nyota wake wanaocheza
eneo la ulinzi kuhakikisha
hawaruhusu bao kwa sababu
inaweza ikawagharimu mbele
ya safari.

“Sio nahangaika na safu
ya ushambuliaji peke yake,
hapana, pia nimekuwa nikitu-
mia muda mwingi kuikumbu-
sha safu ya ulinzi hawatakiwi
kufanya kosa lolote, kama safu
va ushambuliaji watakuwa
wanafunga halafu safu ya ul-
inzi inaruhusu mabao kizembe
itakuwa ni kazi bure,” alisema
kocha huyo.

Naye Meneja wa ldara ya
Habari na Mawasiliano wa
Simba, Ahmed Ally, alisema
kikosi Kilipokuwa Zanzibar,
kilifanya mazoezi maalum
katika kila idara ili kuboresha
Vviwango vya wachezaji wao.

Ahmed alisema kipindi
chote cha siku nane, kocha

(Benchikha), alitenga muda
wa mazoezi wa Kila eneo kwa
kuwapa mbinu za kukabiliana
na Al Ahly.

“Zoezi hilo linaendelea,
kikosi kina mabadiliko makub-
wa ya ubora katika idara zote,
hatuna mashaka kabisa na
eneo la ushambuliaji, kocha
ameongeza makali,” alisema
Ahmed.

Aliongeza wachezaji wote
wako fiti huku kiungo Clatous
Chama akiwa ameingia kam-
bini jana moja kwa moja ili
kujiunga na wenzake kuende-
lea na maandalizi ya kuwavaa
Al Ahly.

“Mwaka huu tumedhamiria
kumwondoa Al Ahly, Wa-
nasimba sasa ni muda wao wa
kujitokeza kwa wingi uwanjani
ili kuwa sehemu ya historia ya
kumwondoa Al Ahly na Simba
kuingia nusu fainali,” alimaliza
meneja huyo.
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Ni

Mashabiki wa Simba kutoka sehemu mbalimbali jijini, Dar es Salaam jana
wakihamasisha kuelekea mechi ya robo fainali ya mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Al Ahly itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa

Benjamin Mkapa. PICHA: MTANDAO

Yanga: Tu tatshangaza

® ® ® Vinara hao wa Ligi
Kuu Bara watamba wanataka
kuonyesha ukubwa wao...

Na Adam Fungamwango

ICHA ya watangazaji na
wachambuzi wa soka
mbalimbali kutoipa Yan-

ga nafasi ya kufanya vi-
zuri katika mechi ya robo fainali
ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya Mamelodi Sundowns kutoka
Afrika Kusini, uongozi wa vinara
hao wa Ligi Kuu Tanzania Bara
umesema wataishangaza Afrika.

Yanga itawakaribisha
Mamelodi Sundowns
katika mechi ya kwanza
ya robo fainali ya Ligi
ya Mabingwa Afrika
itakayochezwa kesho-
kutwa kwenye Uwanja
wa Benjamin MKkapa ji-
jini, Dar es Salaam.

Ofisa Habari wa Yanga, Ali
Kamwe, alisema jana mazoezi
ya timu yake yanayoongozwa na
Kocha Mkuu, Miguel Gamondi,
yanawapa matumaini ya kuon-
doka na matokeo chanya katika

mechi hiyo muhimu.

Kamwe alisema kikosi chao
kipo tayari kuwavaa Mamelodi
Sundowns na wanaamini wata-
pata ushindi katika mchezo huo.

Alisema benchi la ufundi
limekamilisha kila kitu kina-
chohitajika kuanzia kiufundi
na kimbinu ili kupata ushindi,
na kwa sasa wanasubiri kuona
wachezaji wanafanya kile wali-
chowaelekezwa kwenye uwanja
wa mazoezi.

“Tangu Yanga imepangwa na
Mamelodi Sundowns kwenye
droo, nimeona watangazaji na
wachambuzi hapa nchini na
Afrika kwa ujumla kama vile
hakuna kitu chochote kizuri am-
bacho timu yetu imefanya. Wao
wanachokijua ni mambo ma-
zuri ya wapinzani wetu, wana-
chofanya ni kuwataja wachezaji
wazuri tu wa Wasauzi hao, kama
vile sisi hatuna wachezaji bora.

Sasa tunawaambia tutaka-
chowafanya Mamelodi ha-
wataamini, ujumbe wa Jumamo-

Jeraha la Robertson lampasua kichwa Klopp

Simba: Mashabiki njooni
tuandike historia mpya

Na Saada Akida

MABAO, mabao,
mabao, hicho ndio
kilio cha Kocha Mkuu
wa Simba, Abdelhak
Benchikha, kuelekea
mechi ya robo fainali
Afrika dhidi ya Al Ahly
itakayochezwa kesho
kwa kuwapa mbinu
mpya safu yake ya
ushambuliaji ili ku-
hakikisha wanapata
ushindi na si matokeo
mengine tofauti, im-
efahamika.

Simba watakuwa ny-
umbani kwenye dimba
la Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam kesho

saa 3:00 usiku.

_Benchikha ameliam-
bia Nipashe anataka
kuona washambuliaji
wake wanatumia vizuri
kila nafasi watakayoi-
pata katika mechi hiyo
ili kumaliza ‘kazi'.

ili kufikia malengo,
kocha huyo ameamua
kuifua upya safu yake
ya ushambuliaji inay-
00Nngozwa na Fredy
Michael, Pa Jobe Omar
na Mtanzania Kibu
Denis, kwa kuwakum-
busha kuongeza uma-
kini katika mechi hiyo
itakayowatengenezea
historia mpya.

Kocha huyo amese-
ma hataki kuona nyota

Aliongeza malengo
yake ni kuhakikisha
kikosi hicho kinapata
ushindi mnono na ili
kufikia hapo, amela-
zimika ‘kuvaa sura ya
kazi' kwa kuwasisitiza
wachezaji wake kuji-
tuma na kucheza kwa
nidhamu wakifahamu
wanacheza na moja ya
timu ngumu Afrika.

Kocha huyo ambaye
msimu uliopita aliipa
ubingwa wa michuano
ya Kombe la Shirikisho
Afrika, USM Alger ya
Algeria alisema ana-
taka kuiona Simba
ikipenya na kutinga
hatua ya nusu fainali
na hilo litafanikiwa

kuwakaribisha Waara-
bu hao wa Misri katika
mchezo wa kwanza
wa robo fainali wa Ligi
ya Mabingwa Afrika
utakaochezwa kuanzia

wake wanapoteza

Mashabiki wa Yanga kutoka sehemu mbalimbali jijini, Dar es
Salaam jana wakihamasisha kuelekea mechi yao ya robo fain-
ali ya michuano vya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Mamelo-
di Sundowns itakayofanyika keshokutwa. PICHA: MTANDAO

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

nafasi kizembe kwa
sababu mchezo huo ni
Wwa maamuzi na wana-
hitaji kumaliza safari
wallyoianza mapema.

Afrika

endapo washambuliaji
watazitendea haki na-
fasi watakazopata.
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si utakwenda kwa wote ambao
hawaamini kama sisi tunaweza
kuifunga timu hiyo, tunakwen-
da kuwaonyesha kuwa sisi ni
wakubwa na tutaishangaza Af-
rika,” alisema Kamwe.

Hata hivyo, wakati Yanga ik-
iendelea na hamasa, Kamwe
amesema ameambiwa na Rais
wa Yanga, Hersi Said, mwisho wa
hamasa ni Alhamisi (leo), kwa aji-
li ya kupisha mechi nyingine ya
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, kati ya wawakilishi wen-
gine wa Tanzania, Simba dhidi
ya Al Ahly ya Misri.

“Rais wa Yanga ameniambia
tufanye hamasa kuanzia Ju-
manne, Jumatano na Alhamisi
iwe mwisho, tuache Ijumaa na
wenzetu nao wajulikane kama
wamo na wana mechi kwa saba-
bu hawajadiliwi, Afrika nzima
inazungumza mechi hii (Yanga
na Mamelodi Sundowns) na siyo
yao,” alisema Kamwe kwa nam-
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