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Rais Samia akerwa mauaj

Na Paul Mabeja, BAH!

RAIS Samia Suluhu Hassan
ameelezea kukerwa na mauaji
yanayoendelea huku akimtaka
Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini,
Inspekta Jenerali Simon Sirro,
kuchukua hatua kukomesha vi-
tendo hivyo.

Pia ametoa siku saba kwa
Jeshi la Polisi Mkoa wa Dodoma
kuwakamata watu wote wali-
ohusika na mauaji ya kikatili ya
watu watano wa familia moja
mkoani hapo.

“Tukio hili la watu watano
wa familia moja kuuawa na
watu wasiojulikana na kutele-
kezwa ndani ya nyumba ha-
likubariki na linaumiza sana.
Hivyo basi, Rais Samia amenitu-
ma nije kutoa pole. Natoa siku
saba kwa Jeshi la Polisi kuanzia
leo (jana) kuhakikisha watu
wote bila kuachwa hata mmoja,
wanakamatwa na taarifa iletwe
kwa Rais,” alisisitiza Makamu
wa Rais, Dk. Philip Mpango kwa
niaba ya Rais.

Alisema watu wote wali-
ohusika katika tukio hilo la
kinyama polisi iwasake popote

walipo bila kuacha mtu.

“Mkuu wa Mkoa pamoja na
kamati yako ya ulinzi na usala-
ma naagiza ndani ya hizo siku
saba watu wote wawe wame-
kamatwa na kupata stahiki ya
kufikishwa mahakamani, na-
hadi hapo mtakapo wakamata
watu wote waliohusika na tukio
hili,” alisema Dk. Mpango.

Pia aliiagiza Idara ya Upelele-
zi kuongeza nguvu katika eneo
hilo na kufanya kazi usiku na
mchana ili kukamilisha uchun-
guzi wa tukio hilo ndani ya
muda alioutoa.

“Inashangaza sana nyumba
ipo hapa, lakini kuna majirani
kweli walishindwa hata kusikia
sauti au kushtuka kwanini wen-
zao hawaonekani kwa siku tatu
na hapa kuna zizi la mifugo na
ilikuwa inakwenda kuchungwa
na watu wanakamua maziwa
mpaka miili ya wenzao inaha-
ribika na kutoa harufu ndipo
wanashtuka, natumaini vyom-
bo vya usalama hawa watu pia
wanaisaidia polisi hata kama ni
ndugu,” alisema.

Akizungumzia mauaji men-
gine ya kikatili yanayoende-

lea kuripotiwa katika maeneo
mbalimbali ya nchini, alim-
wagiza Mkuu wa Jeshi la Polisi,
IGP Sirro kwa kushirikiana na
vyombo vingine vya ulinzi na
usalama wanayakomesha.

“IGP yupo hapa, kama hay-
upo nakuagiza RPC umfikishie
maagizo haya nataka kuanzia
leo matukio ya mauaji ya kika-
tili yanayoendelea kuripotiwa
katika maeneo mbalimbali ya
nchi yanakomeshwa, tumecho-
ka kuendelea kuongoza nchi
ambayo kila siku kuna taarifa
za watu kuuana na vyombo vya
usalama vipo.

“Leo mchana tu nilikuwa
nasikiliza taarifa ya habari ni-
mesikia mauaji yamefanyika
Mtwara na watuhumiwa ni
askari polisi, lakini Mbeya
baba kauawa, mtuhumiwa ni
mwanawe mwanajeshi na kule
Moshi mama kauawa mtuhu-
miwa binti yake, Jeshi la Polisi
mnayo kazi ya kufanya, Rais
amechoka mimi nimechoka,
hatuwezi kuendesha nchi
namna hii,” alisisitiza Dk. Mpan-
£0.
Aliwataka Watanzania ku-
pendana na kuacha chuki zina-

zosababisha matukio ya mauaji
ya kinyama.

“Viongozi wa dini nawaomba
mtumie nyumba za ibada kuon-
gea na waumini, hakuna mtu
mwenye haki ya kuondoa uhai
wa mwenzake leo hii hata sim-
ba wenyewe hawauani, lakini
sisi tunafanya mambo ya wany-
ama,” alisema Dk. Mpango kwa
masikitiko.

Pia alimwagiza Mkuu wa
Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi
Mnkunda, kuitisha mkutano wa
hilo ili kujadiliana masuala ya
ulinzi na usalama.

“Wana Zanka mmenisikitisha
sana mimi, hivi hamfahamu
kuwa ni mkazi wa kata hii nao-
gopa hata kusema nina shamba
hapa, nchi nzima wameifa-
hamu Zanka, lakini kwa sifa
ya mauaji, inatishia sana hasa
kwa nchi yetu ambayo inasifika
kwa amani na utulivu sasa watu
wataogopa hata kulala ndani ya
nyumba zao.”

Miili ya familia hiyo ili-
youawa, ilikutwa ndani ya ny-
umba yao Januari 22, mwaka
huu, ikiwa imeanza kutoa haru-
fu baada ya kuanza kuharibika.

| Mpashe
| |

I/ Mhariri Mtend-
aji wa gazeti la
The Guardian,
Wallace Mauggo
(kushoto), ak-
itoa ufafanuzi
kwa wanafunzi
wa Shule

ya Genesis,
walipofanya
ziara kwenye
chumba cha
habari cha
Kampuni ya The
Guardian Ltd,
Mikocheni, Dar
es Salaam jana.
Kushoto kwake
ni Mhariri
Mwandamizi
wa gazeti la
Nipashe, Epson
Luhwago.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Ofisa mstaafu polisi ajinyonga

Na Mwandishi Wetu

OFISA mstaafu wa Jeshi la
Polisi, Omary Msangi (58),
amekutwa amekufa chooni
nyumbani kwake, huku ak-

idaiwa kujinyonga kwa ku-
tumia waya wa pasi.
Taarifa zinaeleza kuwa

kabla ya kutekeleza kitendo
hicho, Msangi alijaribu kujiua
kwa kumeza dawa, kitendo
ambacho hakufanikiwa.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Kilimanjaro, Simon Maig-
wa, amethibitisha kutokea
kwa tukio hilo.

Tukio la kujinyonga kwa
mstaafu huyo lilitokea usiku
wa kuamkia Januari 25 akiwa
kwenye nyumba aliyokuwa
akiishi eneo la Kiboriloni
Manispaa ya Moshi, ikidaiwa
alikuwa na mgogoro wa kifa-

milia na mmoja wa wanafa-
milia.

Kwa mujibu wa jirani,
Rashid Hamza, tukio hilo lil-
itokea katika eneo la Mbwa
Haruki, Kata ya Kibolroni,
Manispaa ya Moshi.

“Tulipofika nyumbani
kwake, mkewe Halima Daud
alituambia mumewe ame-
jinyonga kwa waya wa pasi ul-
iokuwa umefungwa kwenye
dirisha la chooni chumbani
kwao, wakati alipotoka kwen-
da kutafuta maziwa baada
ya mumewe huyo kumeza
dawa nyingi kwa jaribio la ku-
jiua,” alisema jirani huyo na
kuongeza:

“Tla kunatetesi kuwa mare-
hemu alikuwa na ugomvi wa
kifamilia na mmoja wa wa-
nafamilia (anamtaja), tangu
alipostaafu hawakuwa na

maelewano mazuri, pia Msan-
gi kabla ya kustaafu alipata
ugonjwa wa moyo na inase-
mekana alitapeliwa na ku-
nunua kiwanja feki na kutoa
fedha za ujenzi na ujenzi
haukufanyika, hali iliyosaba-
bisha malumbano kati yao.
Hamza alisema majira ya
saa nne usiku Januari 24 ku-
litokea ugomvi kati ya Msangi
na mwanafamilia huyo, na
kumtaka wakwe wa kiume
kufika nyumbani hapo.
“Tulivyosikia ni baada ya
marehemu kumtaka mtoto
wake kufika alishindwa kuto-
kana na hali ya usiku, Januari
25 Msangi alichukua dawa
mbalimbali na kumeza, ndipo
mkewe alipopiga simu kuom-
ba msaada kwa ndugu zake
(Msangi) na kwenda kutafuta
maziwa, ndipo alipojifungia

ndani na kujinyonga,”alisema
jirani huyo.

Akizungumza na Nipashe
kwa njia ya simu Kamanda
Maigwa alisema wanaende-
lea na uchunguzi ili kubaini
chanzo cha tukio hilo.

Alisema: “Kwa sasa nipo
kwenye msafara, ila ni kwe-
li tukio hilo limetokea Ia
mstaafu kujinyonga nyum-
bani kwake alipokuwa akiishi
maeneo ya Kibolironi, hatu-
jui chanzo ila tunafuatilia ili
kubaini chanzo.”

Mmoja wa ndugu wa fa-
milia hiyo alidai kuwa wakati
Msangi akiwa Dar es Salaam
anapatiwa matibabu ya moyo,
mwanafamilia huyo alitu-
mia nafasi hiyo kuuza mali
zake zote ikiwamo nyumba,
mashamba na mali nyingine.

Mbaroni tuhuma
mavaji mjamzito

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

JESHI |a Polisi mkoani Rukwa
[imemkamata na kumnasa Philipo
Vincent (22) kwa tuhuma za
kumuua kwa kumkata mapanga
mjamzito na watoto wake wawili.

Jeshi hilo limesema wakati wa
kumhoji, mtuhumiwa huyo alidai
kuwa alikuwa anamdai
mjamzito huyo gunia mbili za
mahindi.

Kaimu Kamanda wa Polisi
mkoani Rukwa, Theopista Mallya,
alisema kuwa polisi walifanikiwa
kumkamata mtuhumiwa huyo
kwa kuwa alijaribu kujinyonga
ndipo walimkamata, na wal-
ipomuhoji alisema kuwa anataka
kujivua kwa kuwa hana amani
baada ya kufanya mauaji hayo.

Mallya alisema walipomuhoji
zaidi, alikiri kufanya mauaji hayo
kwa kuwa alikuwa amemkopesha
gunia mbili za mahindi na alipom-
dai alionekana kufanya ukaidi wa
kumlipa.

Alisema kuwa mtuhumiwa
huyo alipokuwa akienda kwa
mwanamke huyo kudai fedha Sh.
100,000 alimjibu kuwa asimdai
kwa nguvu kwa kuwa hakumla-
zimisha amkopeshe, kauli ili-
yomuudhi mtuhumiwa na kuamua
kufanya mauaji hayo.

“Mtuhumiwa huyo alinunua
panga jipya na kulinoa vizuri, na
siku ya Januari 14 usiku alikwen-
da nyumbani kwa marehemu na
kisha kufanya mauaji
hayo na kutokomea,” alisema
Mallya.

Alisema polisi walipomuhoji
sababu za kuwaua na watoto,
alijibu kuwa aliamua kuwachinja
kwa kuwa watoto hao walimuona
wakati anamuua mama yao na
pia wanamfahamu kwa kuwa
mekuwa akienda katika nyumba
hiyo mara kwa mara kudai fedha,
hivyo wangemtaja.

Mapema wiki hii, jeshi hilo
lilisema tukio hilo linadhaniwa
kutokea usiku wakati mama huyo
na watoto wake wakiwa ndani ya
nyumba yao, kisha watu wali-
otekeleza mauaji hayo kuingia
ndani.

Mallya alisema mume wa mwa-
namke huyo ambaye yuko Dar es
Salaam alianza kumtafuta mkewe
kwa kumpigia simu, lakini ilikuwa
inaita bila kupokelewa.

Alisema alipopiga kwa muda
mrefu simu hiyo ilizima, hali
inayoonyesha kuwa ilizima kwa
kuishiwa chaji na kila alipojitahidi
kupiga haikupatikana.

Baada ya hapo alimpigia rafiki
yvake, Paul Leonard, na kumwagi-
za aende akaione familia yake
na alifika nyumbani hapo saa
2:30 usiku na alishangaa kukuta
mlango umefungwa nje kwa
kufuli, hivyo aliamua kuwaita
na kubomoa mlango na kuingia
ndani walikuta mwanamke huyo
aliyekuwa na ujauzito wa miezi
minane akiwa amechinjwa pamo-
ja na watoto wake Milliam (8) na
William (4).
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Washikiliwa
tuhuma za
kumuua bibi kizee

Na Richard Makore, MWANZA

‘Takwimu za wagonjwa, vifo

Na Christina Mwakangale

JESHI la Polisi mkoani Mara lina-
vvashikilia watu sita kwa tuhuma Za
cha R|g|cha, vv||ayam Serengeti na
chanzo cha mauaji hayo kikidaiwa
kuwa imani za kishirikina.

Tukio hilo lilitokea hivi karibuni na
mke wa Kijana wa marehemu akiwa
miongoni mwa wanaoshikiliwa kwa
tuhuma za mauaji hayo.

Pia katika tukio hilo waganga wawili
wa kienyeji wanashikiliwa na polisi
kwa kuhusishwa na mauaji hayo ya
kinyama.

Kamamda wa Polisi Mkoa wa Mara,
Longinus Tibushubwamu, akizungum-
zia tukio hilo alisema, watu hao wa-
natuhumiwa kumuua kwa kumkatakata
kwa mapanga bibi huyo Wankuru
Mwita (88), usiku wa manane.

Aliwataja watuhumiwa hao kuwa
ni Kija Juma (30) ambaye ni mke wa
kijana wa marehemu, Mageni Itegwa
(40) na Makeremo Paul (47), ambao
ni waganga wa kienyeji na wakazi wa

Wengme ni Emmanuel Juma (38),
Peter Masalu (45) na Manoni Sumaku
(38), wote wakazi wa Rigicha na
chanzo cha mauaji hayo ni bibi huyo
kutuhumiwa kuwaroga wajukuu zake
(watoto wa Kija) ambao wanadaiwa
kuugua mara kwa mara.

“Huyu Kija ni mke wa kijana wa
marehemu na mume wake yupo jela
anatumikia kifungo cha miaka 20 kwa
kosa la ujangili, sasa huyu binti ana
watoto wanne ambao wamekuwa
wakiugua mara kwa mara, huyu
mtuhumiwa alikwenda kwa waganga
wawili ambao wote walimwambia
kuwa watoto hao wanarogwa na mama
mkwe wake na anataka kuwaua,”
alisema Kamanda Tibushubwamu.

Alisema baada ya mtuhumiwa kuam-
biwa na waganga wote wawili, ali-
kubaliana na mganga Itegwa kufanya
mpango wa kutafuta watu wa kumuua
bibi huyo na kwamba bila kufa lazima
angewaua wajukuu zake.

“Mganga huyu ndiye aliyewatafuta
hawa vijana watatu kisha kuwaosha na
dawa kabla ya kwenda kuua na baada
va kuua walirudi tena kwake na kuwa-
osha na dawa ili wasiweze kukamatwa
na polisi,” alisema.

Kabla ya kufanya tukio hilo watuhu-
miwa hao walikubaliana kutekeleza
jukumu hilo kwa malipo ya Sh. 500,000
wote kwa pamoja na kwamba walipe-
wa Sh. 50,000 ili kuanza kazi hiyo.

Kamanda alisema, fedha hizo zili-
kuwa ni ruzuku aliyopewa mtuhumiwa
Kija kupitia Mpango wa Kunusuru Kaya
Maskini unaotekelezwa na TASAF huku
wakiahidiwa kumaliziwa kiasi kilicho-
baki cha Sh. 450,000, wakimaliza kazi
hiyo.

Kamanda Tibushubwamu alisema
kuwa watuhumiwa wote wamekiri ku-
tenda kosa hilo na taratibu za kuwafik-
isha mahakamani zinaendelea.

Katika tukio lingine, mkazi wa kiton-
goji cha Burunga wilayani Serengeti,
mkoani Mara, Daud Samuel ame-
jinyonga hadi kufa baada ya wananchi
kumdhibiti asiende nyumbani kwake
kuchinja watoto wake wanne kwa ma-
dai ya kukimbiwa na mke wake.

SERIKALI imesema kuanzia
sasa itakuwa inatoa takwimu
za wagonjwa wanaougua na
vifo vinavyotokana na ugonjwa
wa UVIKO-19 ili taarifa hizo
zipimwe na jamii na kutambua
umuhimu wa chanjo, ingawa ni
hiari.

Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, alisema hayo jana wakati
serikali ilipopokea chanjo
800,000 kutoka Serikali ya
China, aina ya Sinopham am-
bayo itatumika kuchanja watu
400,000 dozi mbili.

Alisema hadi sasa chanjo
zilizokwishapokelewa ni 8,
821,210 ambazo zinatosha ku-
chanja Watanzania, 5,082,380
na kwamba hadi jana wali-
ochanjwa ni 1,922,019 sawa na
asilimia 3.33, tangu zilipoanza
kutolewa mwaka huu aina ya

Moderna, Jansen, Pfizer na Sin-
opham.

Waziri Ummy, alipokea
chanjo hizo zilizokabidhiwa na
Balozi wa China nchini, Chen
Minjiang kwa niaba ya Serikali
ya China.

“Hii ni awamu ya pili kupokea
chanjo kutoka China, awali
ilipokewa chanjo 500,000
aina ya Synopham iliyotumika
kuchanja watu 250,000 kwa
kuwa inachanjwa mara mbili.
Mwitikio wa kuchanja bado ni
mdogo nchini, matarajio ni ku-
fikia asilimia 60 hadi mwishoni
mwa mwaka huu.

“Chanjo ni salama na ni
muhimu. Ninatoa wito kwa
viongozi wa serikali, taasisi,
dini kuendelea kutoa hamasa
kwa Watanzania kuchanja,
ili kujikinga na ugonjwa wa
UVIKO-19,” alisema Ummy.

Alisema ili kuongeza hamasa,

kuanzia sasa serikali itakuwa
inatoa takwimu za wagonjwa
wanaougua, vifo kutokana na
ugonjwa huo, ili taarifa hizo
zipimwe na jamii na kutambua
umuhimu wa chanjo, ingawa
bado serikali inasisitiza ni suala
hiari.

Awali Balozi wa China nchini,
Chen Mingjian, alisema kwam-
ba serikali yake itaendelea
kuhakikisha chanjo zinafika
barani Afrika ikiwamo Tan-
zania, ikiwa ni mkakati wa
kukabiliana na ugonjwa wa
UVIKO-19.

“Chanjo ndiyo silaha ya ku-
kabiliana na ugonjwa huu am-
bao virusi vyake husambaa na
kusababisha athari kiuchumi,
dunia imeathiriwa. China ita-
hakikisha nchi zinazoendelea
zinapata chanjo,” alisema Min-
gjian.

“Hii ni awamu ya pili kutoa

‘vya UVIKO sasa kutangazwa

chanjo kwa Tanzania baada
ya ile ya kwanza 500,000. Tu-
natarajia hivi karibuni China
kujipatia  Tanzania chanjo
milioni moja, pia tutaendelea
kutoa uzoefu na ushirikiano
namna ya kuikabili corona,
ikumbukwe ripoti ya kwanza
ya UVIKO-19 ilitokea China,”
alisema Mingjian.

Kadhalika, Mkurugenzi
wa Idara ya Kinga, Wizara ya
Afya, Dk. Beatrice Mutayoba,
alisema Watanzania waondoe
hofu kuhusu chanjo hizo, ak-
isema usalama upo na muda
wa matumizi kuisha ni kati ya
miaka miwili na miezi nane kul-
ingana na aina ya chanjo.

“Chanjo aina ya Synopham
muda wake wa ku-expire ni
miaka miwili, pia Pfizer muda
wake ni wa miezi nane, hivyo
hofu isiwepo watu wachanje,”
alisema Dk. Mutayoba.

Waziri wa Afya,
Ummy Mwalimu
(kushoto), akip-
eana mikono na
Balozi wa China
hapa nchini,
Chen Mingjian,
wakati akipokea
shehena ya
chanjo 800,000
ya UVIKO-19
aina ya Sinop-
harm, baada

ya kuwasili
katika Uwanja
wa Ndege wa
Kimataifa wa
Julius Nyerere
(UNIA), ‘ijim Dar
es Salaam jana.
PICHA: CHRIS-
TINA MWAKAN-
GALE

Mjadala waibuka ofisa polisi kujiua mahabusu

Na Mwandishi Wetu

MJADALA umeibuka Ofisa
wa Jeshi la Polisi mkoani Mt-
wara, Mrakibu Msaidizi wa
Polisi Grayson Mahembe,
aliyedaiwa kujinyonga kwa
kutumia tambala la kudekia
akiwa mahabusu ya kituo cha
polisi.

Mahembe ni miongoni mwa
maofisa wa polisi waliokuwa
wakishikiliwa kwa tuhuma za
mauaji ya mfanyabiashara wa
madini Mussa Hamisi (25),
Nachingwea mkoani Lindi yall-
yotekelezwa Januari 5, mwaka
huu

Inadaiwa kuwa askari hao
walimpora  mfanyabiashara
huyo wa madini Sh. milioni 70
kisha kumuua kwa kumchoma
kwa sindano ya sumu na kum-
tupa katika ldtongoji cha Ma-

Mtwara.

Baada ya mauaji hayo, Janu-
ari 22, mwaka huu, inadaiwa
ofisa huyo wa polisi naye ali-
kutwa amejinyonga akiwa
mahabusu huku kitendo hi-
cho kikizua mjadala kwenye
mitandao ya kijamii na kuibuka
maswali kadhaa.

Jana, kupitia mitandao ya
kijamii, wananchi waliibua
mjadala wakihoji kitendo cha
chumba cha mahabusu kuwek-
wa tambala la kudekia.

Mwananchi mmoja katika
mtandao wa Instagram al-
ilitaka Jeshi la Polisi kufanya
uchunguzi wa kina kuhusiana
na tukio hilo pamoja na aliye-
sababisha uzembe huo ndani
ya mahabusu awajibishwe.

Mwananchi mwingine
aliandika: “Chumba cha maha-
busu hakitakiwi kuwa na kitu
chochote ambacho kinaweza
kusababisha mtuhumiwa kuki-
tumia kama silaha ya kujid-
huru. Iweje dekio hilo kuachwa

humo?”

Mwingine alihoji  nafasi
aliyokuwa nayo askari huyo
kituoni hapo na kitendo cha
kuwekwa mahabusu ya kituo
chake cha kazi huku mtumi-
aji mwingine katika mtandao
wa tweeter akihoji wakati ma-
habusu huyo akiwa ndani ya
chumba hicho, je, hakukuwa
na watu wengine?

“Tunaomba kwa tukio hili
tume huru ya uchunguzi
iundwe kuchunguza kifo cha
askari huyu. Kuna maswali
mengi ya Kkujiuliza, tambara
la kudekia mahabusu? Maz-
ingira ya mahabusu yenyewe
hakukuwa na watu wengine,
kama kweli amejinyonga kuna
siri gani nzito.

“Je, hakuna mazingira yanay-
oonyesha kunyongwa? Kama
yapo nini kimejificha nyuma
yake?” mwananchi mwingine
aliandika mtandaoni.

Wakati huo huo, jana Jeshi

la Polisi nchini kupitia mse-
maji wake, Kamishna Msaidizi
Mwandamizi (SACP) David
Misime liliwataka watu we-
nye ushahidi wa ziada ambao
utathibitisha kuwa kuna uhali-
fu mwingine watuhumiwa hao
wameufanya, wafike kwa timu
iliyoundwa kufanya uchunguzi
wa mauaji ya mfanyabiashara
huyo ili ushahidi uweze ku-
chukuliwa.

Misime alisema timu hiyo
inaendelea kukamilisha
uchunguzi chini ya usimamizi
wa Mkurugenzi wa Upelelezi
wa Makosa ya Jinai (DCI) ili haki
iweze kutendeka.

“Tunataka haki itendeke
kwani yaliyodaiwa kufanywa
na maofisa na askari hao si
maelekezo ya Jeshi la Polisi
bali ni matendo yao binafsi na
tamaa zao za kutaka kujipatia
fedha kinyume cha sheria, ka-
nuni na taratibu za nchi,” alise-
ma Misime.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZO0 HAZIJAKAGULIWA)
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
TANZANIA COMMERCIAL BANK PLC

Robo Mwaka /Mwaka wa Robo Mwaka/Mwaka o N
31/12/2021 30/09/2021 Robo Mwaka Robo Mwaka Limbikizo la Limbikizo la Mwakal
A MALI ya sasa iliyopita Mwaka wa sasa Linganishi
1 Fedha Taslimu 49,972 41,873 (Mwaka Uliopita)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 16,534 64,413
> § 31-Dec-21 30-Sep-21 31-Dec-21 31-Dec-20

3 Uwekezaji Katika Amana za Serikal 133,175 112,814 ec P ¢ ec
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 73,818 78,327
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 284 435
6 Miamala Baina ya Matawi 0 0
7 Bili Zilizoafikiwa 0 0 I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 Mapato/(Hasara) Halisi 4,786 3,057 19,879 21,008
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 124,636 85,297 Marekebisho kwa Ajili ya:
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine 0 0 - Hasara Katika Mali 8,083 5,895 25,816 10,122
11 Mikopo Halisi lliyopo 718,600 681,988 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (36,612) (23,227) (100,786) (199,157)
12 Mali Nyingine 44,907 46,632 - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - - - (1)
13 Uwekezaji wa Hisa 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana (3,392) (56,179) 116,199 360,908
14 Akaunti za udhamini 0 0 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - - (91,189)
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 22,599 22,522 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 1,687 (8,357) (7,627) 22,131
16 JUMLA YA MALI 1,184,525 1,134,301 -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 1,724 (490) (3,087) (17,717)

- Kodi lliyolipwa (1,950) (2,189) (8,640) (7,819)

B DHIMA - Mengineyo (bainisha) 7,020 46,995 (41,365) 133
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 0 0 Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli (18,654) (34,495) 388 98,421
18 Amana za Wateja 729,137 755,420 za uendeshaji
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0
20 Amana Maalumu 178,978 156,088 . - "

21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 3,988 1,300 fl: Mtiririko wa Fedna Kutokana na Shughuliza
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa (0) 2 Gawio Lililopokewa . y . y
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 17,858 21,005 Ununuzi wa Mali za Kudumu " (8,725) (1,361) (8.549) (4.710)
. o . . Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu = - = 2
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja (] 0 A o I
. " i . . Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0 Mapato Kutok: M A 8549
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 2,429 2,456 apalo Kutokana na Mauzo ya Amana ) ) (8549) -
! P Mengineyo (bainisha) - - - -
27 Dhima Nyingine 28,383 26,208 A " . "
" Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuii
28 Madeni 108,575 60,724 " 3725 1,361 17,098! 4708
29 JUMLA YA DHIMA 1,069,349 1,023,203 za Uwekezaji (3,725) (1361) (088 (4,708)
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 115,176 111,097
I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:

C. FEDHA ZA WANAHISA Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,072 28,072 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
32 Akiba ya Mtaji 0 0
33 Mapato Yaliyobakizwa 65,433 66,533 " . " _ . _ _
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 11,238 8,402 Mapato Kutokana na Utoaji wa Miaji wa Hisa
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 10,433 8,000 Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - 612
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 115,176 111,097 Mengineyo (bainisha) (1,122) (2,694) (6,791) (7,545)
38 Dhima Zisizo Dhabhiri 208,231 171,250 Fedha Halisi Zili kwa (1,122) (2,694) (6,791) (6,932)
39 Mikopo Chechefu 80,859 94,680 za Kifedha
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 15,554 24,238
41 Mali Nyingine Chechefu 11 83

IV:  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha

D. BAADHI_YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA Taslimu:

(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.72% 9.79% Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na (28,501) (38,550) (28,501) 86,780
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 10.94% 13.27% Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu

(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 101.34% 94.46% " "

(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 60.67% 60.12% ;ed:: ';:N:“azgzégf;”a:;a;‘; F:S:a Taslimu gl 173,721 gl 33,746
(v Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 80.66% 79.86% wanzoni mw: waka/iw _

(vi) Ongezeko la Amana -3.48% 0.08% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 111,676 135,177 111,676 120,526
(vii) Ongezeko la Mali 4.43% -3.58% Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DESEMBA, 2021

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni)

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2021

T N Tengo la
. " Malipo juu ya Mapatc Ziada ya € .
Robo va Robo va mwaka Limbikizo la Mwaka Limbikizo la Mtaji wa Hisa beiyahisa  Yaliyobakizwa Kisheria Ziada ya Mengineyo Jumia
Mwaka sasa Linaanishi sasa Mwaka Jumia
(Mwaka Uliopita) Linganishi
(Mwaka Uliopita)
31-Dec-21 31-Dec-20 31-Dec-21 31-Dec-20
Mwaka wa sasa
Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 66,533 © ° 9,694 104,299
1 Mavato va Riba 36.106 29.845 135.181 122,171 Mabadiliko ya mpito ya IFRS 9 - - - -
2 Gharama za Riba (11.502) (10.179) (40.509) (37.359) Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria c - (739) 739 = =
3 Mapato Halisi va Riba (1kutoa 2) 24,605 19.666 94,672 84,811 Faida ya mwaka - - - - - 11,238 11,238
4 Madeni Viza Yalivofutwa (362) (14) (519) - Mapato mengineyo - - - - - - -
5 Punauzo/Onaezeko la tenao katika Mikooo (3.311) (3.033) (13.649) (8.420) Hifadhi ya jumla - - - - . -
G lililol - - - - - - -
6 Manato Yasivo va Riba: 9.432 11,948 34,503 32,740 D P afkutoka mapat
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo —na Miamala ya 1,636 1,600 5,561 2,339 al shf hve a/kutoka mapato - - (361) = - (361)
6.2 Ada na Kamisheni 5.403 4.135 18.732 19.828 yaliyohitadhiwa
6.3 Gawio - - - - Mengineyo @ - = - - °
6.4 Mavato Menaine 2.392 6.213 10.210 10.572 Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 65,433 739 0 20,932 115,176
7 Gharama Zisizo za Riba: (25,578) (29,389) (95,127) (88,123) Mwaka uliopita
7.1 Mishahara na Mafao 11.572 11.198 45.988 40.802 Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 60,601 © 0 10,220 98,803
7.2 Ada na Kamisheni 1.261 5314 4615 399 Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti - - - - E - a
7.3 Gharama Nvinaine 12.746 12.877 44.524 46.921 Faida ya mwaka i . 5,866 ) i . 5,866
8 Faida /(Hasara) va Uendeshaii 4,786 (822) 19,879 21,008 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - 66 - - - 66
9 Tenao la Kodi va Mapato 1.950 7.904 8.640 15.142 Hisa za ziada - - - - - - -
Ziada ya kisheria - - - - - - -
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada va Kodi v 2.836 (8.726) 11.238 5.866 Tengo la ziada ya jumla - - - - - -
11 Mapato Menaine Yalivoiumuishwa (bainis| - - - 66 Gawio lililolipwa - - B R -
12 Jumla va Faida (Hasara) ilivoiumuishwa kwa 2.836 (8.726) 11.238 5.932 Hasara ya sasa ya manufaa ) i i i ) i )
13 Idadi va Waaiiriwa 1.091 1,039 1.091 1,039 valiyofafanuliwa
14 Maato kwa Hisa 101 (311 400 211 Kurudishiwa Gawio lillosimamishwa - -
15 Idadi va Matawi 47 43 47 43 Mengeineyo (526) (526)
Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 66,533 ©) 0 9,694 104,299
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa 0.24% -0.87% 1.01% 0.70%
Mali BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA DESEMBA,
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa 2.46% -7.34% 10.17% 5.84%
Fedha za Wanahisa . . y . Benki ililipa faini ya shilingi 1,000,000 kwa kuwasilisha taarifa sisizo sahihi katika ~Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi tunathibitisha
(iil) é:;lnu wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato 56.17% 70.32% 56.06% 56.89% riport ya fedha za kigeni zilizonunuliwa na kuuzwa. usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kuamba tumezitathimini
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa 258% 2.40% 10.68% 10.08% Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaii ni zilezie zilzotumika  taarifa hizina kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana
Mali Zinazozalisha wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na

kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo
mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8)

matakwa ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na

Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na ) o
zinaonesha hali halisi

kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi

Jina na Cheo Saini Tarehe
DR. EDMUND B. MNDOLWA Imesainiwa 24.01.2022
SABASABA K. MOSHINGI Imesainiwa 24.01.2022 Mwenyekiti wa Bodi
(Ofisa Mtendaji Mkuu)
tC b ba N k REGINA E. SEMAKAFU Imesainiwa 24012022 . ANNE C. MBUGHUNI
(Mkuu wa Fedha) Mjumbe wa Bodi Imesainiwa 24.01.2022
SOSTHENES F. NVENYEMBE  Imesainiwa 24.01.2022

Head Office, Millenium Tower II, 10th Floor, Kijitonyama Opp. Makumbusho Village,
P.O. Box 9300, Dar Es Salaam | Telephone; +255 22 216 2940
E-mail: info@tcbbank.co.tz | www.tcbbank.co.tz | Customer Care: +255 787 669977 | +255 788 767 683 | +255 658 767 683

(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
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Growing stronger together

Balance Enquiry

BANK CHARGES TRANSACTION / ITEM
Over the Counter Per Enquiry 300 . . .
Goverment Securities Transaction Handling fees 50,000/=
EEEDESCRIETION At the ATMs Per Enquiry 300
Opening Quick Account 20,000 At POS Branches Per Enquiry 150 TRANSACTION DESCRIPTION TZS
Salary Account FREE n " - " "
At Popote Agents Per Enquin 100 Internet Banking Registration Per Registration FREE
Tabasamu Individual 10,000 o TCE - gt b B o quiry 200 - :
Tabasamu Group Account 50,000 opo .e oblle Banking er Enquiry TCB. Poppte Mobile Banking Per Transaction FREE
Internet Banking Per Enquiry FREE Registration
Platinum Account 15,000 FEES
Minor Account 20,000
S A FREE TRANSACTION DESCRIPTION TRANSACTION DESCRIPTION TZS
Scout Minor Account 10,000 Dormant Accounts E:’S'I'S -(;')l:twa:id ;%gﬁ?rzs
- Outwart i
Scout Account 30,000 Activations Per Activation FREE Transfers —
Yanga VIP Account 1,200,000 Dormant Account Fees 1 year to 5 years 1,300 I\ENFtl'h |nt:0:Sek ngg S
YYanga Members Account 25,000 6 year to 10 years 5,000 Standing Order 1thin the Ban
Wavuvi Account 10,000 11 year to 15 years To other Banks 13,000 TZS
Current / Call Account 100,000 Closing of Account e Other Transfers Internal Transfer FREE
,000 or .in N )
i) e e 100,000 All Accounts Per Account Foreign Cuqr?é‘rl\cly o Salary Handling - Cheque list | 1,000 TZS
ers i
WADU Account 20,000 I:t::roductlon letter to Embassy, FREE
PRODUCT NAME  MINIMUM OPENING BALANCE MINIMUM BALANCE  MONTHLY MAINTANCE FEES ATMICASH WITHDRAW
Business current = = = DESCRIPTION USD TRANSACTION FEES
account 17 100,000/ 100,000/ 20,000/ :
Business current 00 USD TCB ATMs B WEREREIO0 1,300 TYPE OF CHARGE TRANSACTION / ITEM CHARGES IN USD
account USD 100 UsSD U ROSSD ‘ Other Banks Umoja Switch ATMs Per Transaction 1,300 Savings Account 1
Personal current - - = Mai Fee
account TZS enjly= SRy = h Call Account 5
Personal current 100 USD 100 USD 5USD Gl @ A 42 Deposit Fee Non Account Holder FREE
TRANSACTION / ITEM Opening Balance 50
MAINTENANCE FEE FEE DESCRIPTION TZS
Personal Call Account Per Month 6,500 PIN Re - Isoue FRee Bank Statement FREE
2 Collection of ATM Card at Non Domicile Branch 6,500 Bal Enquiry - Banking Hall FREE
Corporate Call Account Per Month 10,000 Bank alance Enquiry - Banking Fa
o Uncollected and destroyed ATM Card 6,500 an, n y
Savings Accounts Confirmation letter FREE
First ID Card ( Local and Foreign Currency ) 4,000
Quick Account Per Month 1,560 Below 50 1
Salary Account Per Month 1,560 Replacement of ID Card 2,600 51-1,000 25
Tabasamu Individual / Group Account Per Month FREE Withdraw fees 1,000 - 2,250 5
. LENDING INTEREST RATES AND OTHER CHARGES
Platinum Account Per Month 1,560 2.251- 5,000 15
WADU Account Per Month FREE EOSHS) CATEGORY INTEREST RATE
- Consumer Loan Administration 1.5% of the Approved loan. Above 5,000 0.25 Percent
Minor Account Per Month FREE Consumer Loans .
Fee Minimum TZS. 10,000/= Dormant Account Fee 5
Group Account Dormant
P Per Month FREE o -
- S — e Loan Application fee TZS 10,000/= Re - Activation FREE
Scout Junior Account er uLoans N 1.5% Minimum TZS. 10,000/=
Scout Senior Account Per Month FREE Loan Administration fee Maximum TZS. 100,000/= TISS 10
Y VIP/ M A 1,560 ——
anga VIP/ Members Account Other Charges On | MIC Loan Application fee TZS 25,000/= T DL O T Gl
Yanga Members Account 1,560 Individual Micro MIC Loan Processing/ .
Wavuvi Account 1560 Credit P 1.5% Minimum TZS. 50,000/= DESCRIPTION
Cash Depo: Loan Application fee for e A All A Teller Withdraw up to 10,000,000 2,600
Over the Counter Per Transaction FREE Interest Rates Business and Personal loans S - Teller Withdraw form 10,000,000 - 50,000,000 5,000
Popote Agents Per Transaction FREE And Charges On | e r——"— Teller Withdraw form 50,000,001 - 100,000,000 15,000
B Business Loan N 1.5% of the Approved Amount. -
ank Statement Per Page 2,000 Business and Personal loans TellerWithdraw above 100,000,001 30,000

(2 |

Popote mobile

Fanya miamala yako
mahali popote,
wakati wowote!

Kujiunga bonyeza

150" 21#

Head Office: 10" Floor - PSSSF Millenium Towers Il, Bagamoyo Road, Kijitonyama, P.O Box 9300, Dar es Salaam, Tanzania.

Telephone: +255 22 2162940, Email: info@tcbbank.co.tz | Website: www.tchbank.co.tz
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Wiki ya Sheria ichochee
mabadiliko kwenye jamii

MAADHIMISHO ya Wiki ya Sheria ambayo hufanyika kila mwaka yal-
izinduliwa Jumapili jijini Dodoma na Rais wa Zanzibar, Hussein Ali
Mwinyi, huku viongozi wa mahakama ngazi zote nchini wakitoa ushau-
ri kwa jamii.

Ushauri ambao mahakimu na majaji wameusisitiza ni kuwataka wa-
nanchi kuhudhuria katika maonyesho hayo ili wazijue sheria na tara-
tibu za kufuata katika kutafuta haki zao.

Wiki ya Sheria ina umuhimu mkubwa kwa jamii, kwa sababu ni se-
hemu sahihi ya wananchi kwenda kupata elimu inayotolewa kwa ajili
ya kuwapa elimu kuhusu wapi pa kwenda kutafuta haki pamoja na
hatua muhimu zinazotakiwa kufuatwa.

Kuna migogoro mingi sugu katika jamii yetu ikiwamo ya ardhi, ndoa,
mirathi na mingine ambayo inashindikana kupelekwa kwenye vyom-
bo vya sheria hususan kwenye mahakama kutokana na watu kukosa
uelewa. Kutokana na hali hiyo, na sisi tunawahimiza wananchi kwen-
da kupata elimu katika maeneo yaliyo karibu nao kabla ya maadhim-
isho hayo kumalizika ambapo yanafanyika maonyesho yakiambatana
na elimu na ufafanuzi unaotolewa na wataalamu mbalimbali wa sheria
wa serikali na mashirika yasiyo ya kiserikali yanayojihusisha na sheria
pamoja na haki za binadamu.

Tunahimiza hilo kutokana na wananchi wengi kutokuwa na uelewa
kuhusu wapi pa kwenda kupata haki na taratibu za kufuata, hivyo
mwishowe kupoteza haki zao za msingi.

Ukosefu wa elimu hiyo pia umekuwa kichocheo kikuu kwa watu
kuamua kujichukulia sheria mkononi, ikiwamo kufanya mauaji ya
wengine na wakati mwingine kuamua kujiua.

Jaji Kiongozi wa Mahakama Kuu Tanzania, Musphafa Siyani, akizin-
dua Mahakama ya Wilaya ya Chemba mkoani Dodoma juzi, alisema ni
aibu wananchi kujichukulia sheria mkononi kwa kufanya mauaji ya
kikatili, badala ya kutumia mahakama ili kupata haki zao na kuepusha
migogoro inayosababisha vifo.

Mbali na kuwahimiza wananchi kwenda kujifunza pamoja na kuzi-
tumia mahakama katika kudai haki, tunaona kwamba maadhimisho
ya Wiki ya Sheria ni jukwaa muhimu la jamii kuzijadili sheria zetu, ili
zile zisizoendana na wakati zifutwe hususan ambazo zinakwaza maen-
deleo na ustawi wa jamii.

Sheria za aina hii nyingi ni za zamani ambazo taifa lilizirithi kutoka
kwa wakoloni na nyingine walizitunga wakati wa ukoloni kwa maslahi
yao binafsi ili kuwasaidia kufanikisha utawala wao.

Hata Tume ya Jaji Francis Nyalali iliziainisha sheria 40 ilizoziita
kandamizi na kupendekeza zifutwe ilipokuwa ikitafuta maoni ya wa-
nanchi kuamua kama Tanzania iendelee na mfumo wa chama kimoja
cha siasa ama wa vyama vingi urejeshwe.

Sheria hizo nyingi bado zipo na zinaendelea kulalamikiwa na jamii,
hivyo tunaona kwamba maadhimisho ya Wiki ya Sheria yawe jukwaa
la kuzipigia kelele sheria hizo zifutwe, tukiunga mkono kauli ya Rais
Mwinyi kuwa sheria nzuri ni kichocheo cha maendeleo ya uchumi wa
nchi.

Kadhalika, tunakubaliana na wito wa kiongozi huyo kwa wanasheria
Tanzania Bara na Zanzibar kuzipitia sheria zilizoko na kushauri zilizo
kinzani kuboreshwa.

Bila shaka wanasheria watakuwa wameipokea changamoto hiyo na
kuwa tayari kuifanyia kazi. Kwa upande mwingine, Tume ya Kurekebi-
sha Sheria nayo tunaamini kwamba itatimiza wajibu wake wa kushauri
sheria ambazo ni kinzani na zimepitwa na wakati kwa maendeleo ya
nchi yetu.

Tunawashauri mahakimu na majaji kuendeleza kasi ya kushughu-
likia mashauri yaliyoko mahakamani ili wananchi wapate haki zao kwa
wakati, ili wauone mhimili huo kuwa ni mahali sahihi pa kukimbilia
kutafuta haki.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Fungamwango

TAYARI shule za msingi na se-
kondari zimeshafunguliwa.
Wanafunzi wote wawe wa-
naoenda na kurudi nyum-
bani au wa bwenini, kwa sasa
wamerejea masomoni baada
ya mwezi mmoja na siku kad-
haa za mapumziko majumbani
mwao.

Hivi karibuni nchi yetu ikiwa
ni safu ya dunia, ilikumbwa na
upepo mbaya, baadhi ya watu
waliumwa homa kali, mafua
na kukohoa, wakiwamo hata
wachezaji soka kiasi cha mechi
zao kuahirishwa. Wengine wal-
icheza huku wakiwa wagonjwa.
Hakuna anayejiamini kwa us-
alama sana.

Upepo huo mbaya unate-
tema tukiwa si kisiwa, nchi
yetu imo katika orodha ya wa-
naokabiliwa na ugonjwa wa
UVIKO-19. Viongozi wetu wa
ngazi za juu wameonyesha
dhamira ya kutaka kuupungu-
za, kama si kutokomeza kabisa
nchini.

Wakati viongozi wakuu wak-
ionyesha dhamira hiyo, huku
chini watu wa kada mbalim-
bali wanatakiwa kuwaunga
mkono. Ni juzi tu akizungumza
na wawakilishi wa Machinga
Suluhu Hassan, alikumbusha
tusijisahau kihivyo.

Viwandani, maofisini, hata
shuleni ni wajibu wa kila mmo-
ja kutekeleza kanuni za kupiga
vita ugonjwa huo ambao Wa-
tanzania tusithubutu kujidan-
ganya kwamba umekwisha
kabisa.

Ni kweli kwa sasa kuna nafuu

kutokana na dhamira ya dhati
ya viongozi wetu kufanya kila
njia liwezekanalo, tukianza na
kuukubali kwamba upo, halafu
ndio tunaingia vitani kuikubali
kwa njia mbalimbali.

Leo nipo upande wa wal-
imu wote nchini, ambao ni
wiki moja na nusu sasa wame-
wapokea mamilioni ya wa-
toto toka pande zote za nchi.
Ni lazima waweke tahadhari
ya kutoambukizana, wasiam-
bukize au kuambukizwa.

Kwa walimu na wanafunzi
wanaohudhuria kutwa, yaani
kwenda na kurudi, walimu wao

wanatakiwa wawakum-
bushe kunawa mikono kabla
na baada ya kula chochote, pia
waweke ndoo za maji tiririka
na sabuni, ili wanawe wanapo-
ingia na kutoka madarasani.

Pia mgeni yoyote anayeingia
katika himaya ya shule Kkiofisi,
au kwa darasa lolote, ni lazima
apitie mlolongo huo huo wa
kinga ya Uviko.

Wale wa mabwenini, kuna-
paswa wawekewe utaratibu
wa kuwapima wanafunzi wote
ambao wamerejea, kwa vipima
joto ili kuhakikisha hawana jo-
toridi lililozidi kawaida. Hapo
ndipo wajumuike na wenzao.

Hiyo ni kwa sababu wanakaa
pamoja, hawana kazi kubwa
sana kama wale wa kila siku
wanaoenda majumbani na
kurejea kesho yake.

La hatari zaidi lipo kwa wal-
imu wenyewe wanaotakiwa
kuwa makini maradufu, kwa
sababu wana nafasi kubwa zai-
di ya kuwaambukiza wanafun-

mjihadhari na UVIKO-19

zi kwa sababu wote wanarejea
majumbani.

Wanafunzi wao inategemea
kati ya mmoja na mwingine,
kulingana na kama yuko bwen-
ini au la, pia kama wa bweni
anapopata ruhusa kutoka shu-
leni.

Kingine ni kwamba, ifikie
wakati walimu shuleni waanze
angalau kidogo kutoa somo
kwa wanafunzi juu ya kujikinga
na UVIKO-19, jambo linaloweza
kuwafanya wanafunzi kuwa
na uelewa mkubwa zaidi wa
ugonjwa huo, jinsi ya kujikinga
kuliko hali iliyoko hivi sasa.

Mara zote, kumfundisha
mwanafunzi ni sawa na kui-
fundisha jamii, kwa sababu
huwa wanarudi majumbani na
kuwaelimisha wazazi, familia,
ndugu na jamaa wa karibu.

Wanafunzi wanatoka kwe-
nye familia mbalimbali, za
wazazi walioelimika na am-
bao hawajapata bahati hiyo.
Hivyo, wazazi huwasikiliza na
kuwaamini zaidi watoto wa-
naosoma kila wanachokileta
nyumbani hasa kikiwa chanya,
wanakipokea kwa mikono mi-
wili.

Kilichobaki kwa walimu ni
sasa wachukue tahadhari zote
za UVIKO-19 wanapokuwa na
wanafunzi, pia ni wakati wa
kuanza kutoa elimu darasani
juu ya ugonjwa huo, jinsi ya ku-
jikinga ikilengwa si kwa manu-
faa yao tu, bali dira ya kuifikia
jamii nzima.

Tujitahidi walimu, mara zote
mwanzo huanza na moja wal-
imu!
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Luteni Urio adai kortini kukubali
kumtafutia Mbowe makomandoo

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI wa 12 katika kesi
ya ugaidi inayomkabili Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe, na wenzake
watatu, Luteni Dennis Urio,
amedai kwamba alikubali
kumtafutia kiongozi huyo
Mbowe makomandoo wataka-
omsaidia kuchukua dola.

Urio alidai hayo jana Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Ma-
kosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi mbele ya Jaji Joachim
Tiganga, wakati akitoa usha-
hidi kwa kuongozwa na Wakili
wa Serikali Mwandamizi, Ab-
dallah Chavula.

Alidai kuwa alimfahamu
Mbowe mwaka 2008, alipoku-
tana naye mara ya kwanza na
kwamba mwaka 2012 hakum-
buki tarehe lakini alimwambia
kuna kitu anataka waongee
akataka waonane Hotel ya
CASA iliyoko Mikocheni, Dar
es Salaam.

Alidai  kuwa  alimwam-
bia Mbowe kuwa hapajui
Mikocheni, hivyo akamwam-
bia akodi teksi impeleke na
alifanya hivyo. Alidai kuwa al-
ipofikishwa, Mbowe alilipa Sh.
20,000.

“Mbowe aliniambia anataka
kujua msimamo wangu kuhu-
su vyama vya upinzani. Nilim-
jibu kwa nafasi yangu sitakiwi
kufungamana na chama cho-
chote ila kwa kiongozi aliyeku-
wapo madarakani.

Alidai waliachana jioni kati
ya saa tisa mpaka 11:00 na

walikutana tena Julai 2020
alimpigia simu akimwambia
ana mambo muhimu anataka
waonane na alifanikiwa kuo-

nana naye.
“Nilimkuta peke yake kwe-
nye mgahawa, aliniambia

komredi mwaka huu wa 2020
(wakati huo) kuna uchaguzi
mkuu na kwamba chama
chake kimepanga kuchukua
dola kwa gharama yoyote.

“Aliniambia unaona wan-
yonge wa hali ya chini wa-
naishi maisha ya shida, waki-
chukua dola sitakosa cheo cha
juu. Aliniambia jeshini kuna
wanajeshi waliostaafu au ku-
fukuzwa, aliomba nimtafutie
makomandoo wenye mafun-
zo hayo ambao ataambatana
nao kuchukua dola.

Shahidi huyo pia alidai kuwa
walikuwa wanataka kukata
miti katika mikoa ya Mbeya,
Kilimanjaro hasa Moshi, Aru-
sha, Morogoro na Mwanza.

“Nilitafakari nikamkubalia.
Mbowe ni ndugu yangu, tayari
alishakuja na nia, nikatafa-
kari huenda mimi plan B au
C. nilimwambia anipe muda
nimtafutie vijana, hakukuwa
na idadi ni wale watakaopati-
kana. Nilipofika Mgulani nilim-
pigia DCI Kamishna (Robert)
Boaz kumweleza niliyoam-
biwa na Mbowe. Nilishindwa
kumeza,alidai.

Awali, shahidi alidai anam-
fahamu mshtakiwa Halfani
Bwire, alifanya kazi naye Kiko-
si cha 92 K] Ngerengere na
walikuwa na uhusiano tangu

PM ataka Watanzania
kuipa hadhi Tanzanite

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKuu, Kassim
Majaliwa, amewataka

Watanzania kushirikiana
na kushikamana ili kuyapa
thamani madini ya Tan-
zanite na kuifanya dunia
itambue kuwa madini hayo
yanapatikana Tanzania
pekee na tayari imeweka
mazingira ya kuyaongezea
thamani.

Majaliwa aliyasema hayo
jana alipozungumza na
wananchi katika eneo la
EPZA unapojengwa Mji wa
Tanzanie katika Mji Mdogo
wa Mirerani, wilayani
Simanjiro.

Alisema serikali itahakiki-
sha rasilimali zote zilizoko
nchini yakiwamo madini ya
Tanzanite zinawanufaisha
wananchi wote hususani
wanaoishi katika maeneo
zinapopatikana.

“Watanzania lazima tush-
irikiane na tushikamane
kuyapa thamani madini
hayo,” alisema.

Alisema serikali itaende-
lea kukutana na wafanya-
biashara wa sekta madini
kwa lengo la kuhakikisha
kwa pamoja wanaweka
mikakati ya kusaidia kui-
kuza sekta hiyo ili iendelee
kuleta tija kwa Watanzania
na taifa kwa ujumla.

Majaliwa aliwasisitiza
wananchi waendelee
kufanya biashara hiyo
ambayo ina manufaa
makubwa kwao na taifa
kwa ujumla na serikali ipo
tayari kuwahudumia wakati
wote. “Tumejipanga kuwa-
hudumia iwe wakati wa jua
au wakati wa mvua.”

Naibu Waziri Wizara ya
Ardhi Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, amem-
wahidi Waziri Mkuu kuwa
watahakikisha wanasima-
mia ujenzi wa eneo hilo
ili liweze kukamilika kwa
wakati na kuanza kutoa
huduma iliyokusudiwa kwa
Watanzania wenye nia ya
kuwekeza.

mwaka 2006 mpaka 2019 Bwire
alipofukuzwa jeshi kwa utovu wa
nidhamu.

Pia alidai anamfahamu mshtaki-
wa Adam Kasekwa, maarufu Ada-
moo kwamba, anafahamiana naye
tangu mwaka 2012 alipofika 92K]
na kufanya kazi hadi 2018 alipoa-
chishwa kwa utovu wa nidhamu.

Shahidi alikiri kumfahamu Mo-
hammed Ling’'wenya alifanya naye

kazi 92 KJ tangu mwaka 2010
mpaka mwaka 2017 alipofukuzwa
kazi kwa utovu wa nidhamu pia.
Alidai Bwire, Kasekwa
na Ling’wenya wakati wa utumishi
wao wa Jeshi 92 KJ makazi yao yali-
kuwa Chalinze Ngerengere.
Shahidi alidai mwaka 2008 alifa-
hamiana na Mbowe, lakini hakum-
buki tarehe alimpigia simu kwenye
namba 0754612518 huku yeye al-

impigia kwa kutumia mtandao wa
Airtel ila namba yake hakumbuki.

Anadai alipiga akauliza yeye ni
Denis Urio, akamwambia ndiyo
yeye alimfahamu kwa kuwa aliku-
wa anaonekana kwenye vyombo
vya habari.

Washtakiwa katika kesi hiyo wa-
natuhumiwa kula njama kufanya
vitendo vya kigaidi kati ya Mei
Mosi hadi Agosti 5, 2020.

Summons to an Accused

Person (5.19)

To:
Managing Directot

Pingo Area, Chalinze District
Pwani Region

H] FIBRE INVESTMENT (TANZANIA) CO. LTD

Criminal Form No. 3 (Apptoved by the High Court Under
Sec. 382 of Criminal Procedure Code

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF KIBAHA

(AT KIBAHA)

CRIMINAL CASE NO. 92 OF 2021.

THE REPUBLIC

VERSUS

H] Fibre Investment (Tanzania) Co. Limited

WHEREAS your attendance is necessary to answer to a charge on ENGAGING UNREGISTERED PERSON OR

............. ACCUSED PERSON

FIRM_TO UNDERTAKE CONSTRUCTION WORKS CONTRARY TO SECTION 22(4) OF THE

CONTRACTORS REGISTRATION ACT NO 17/1997 AS AMENDED BY SECTION 20 OF

CONTRACTORS REGISTRATION (AMENDMENT) ACT NO. 15/2008

OU ARE BY.CO
ot PO

Here in fail not.

Qualification /Relationshi p

: hand and the Seal of the Court this 1 )

Signature........covviiiiniininiann.,

MANDED IN THE name of the Republic to appeat in this Coutt on the...

........................ vovenn 2022 2t 08:00amOr so soon thereafter as the case can be heard.

I

4

ARDy

... 2022
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TAKUKURU yazuia ujenzi
madarasa chini ya kiwango

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
mkoani Shinyanga imezuia ujenzi
wa vyumba vya madarasa kujeng-
wa chini ya kiwango.

Mkuu wa TAKUKURU mkoani
humo, Hussein Mussa, alibainisha
hayo jana wakati akitoa taarifa
kwa vyombo vya habari, kwa kip-
indi cha robo ya pili ya mwaka wa
fedha (2021-2022) kuanzia Oktoba
hadi Desemba 2021.

Alisema walifanya ufuatiliaji
wa ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa 60 yaliyojengwa kwa fedha
za mpango wa maendeleo kwa
ustawi wa taifa na mapambano ya
UVIKO-19, yenye thamani ya Sh.
bilioni 4.085, awali madarasa hayo
ilikuwa yajengwe chini ya kiwango,

lakini wakadhibiti.

“TAKUKURU  Shinyanga tuli-
fanya ufuatiliaji wa ujenzi wa vy-
umba vya madarasa za fedha za
UVIKO-19, katika madarasa 60 ili
kuhakikisha fedha zilizotolewa
kwa ajili ya miradi hiyo zinatumika
ipasavyo, ili kuendana na thamani
halisi ikilinganishwa na fedha iliyo-
tolewa,” alisema Mussa.

“Mapungufu tuliobaini awali
katika ujenzi huu wa vyumba vya
madarasa, ikiwamo utumiaji wa
matofali ambayo yapo chini ya
kiwango, tuliyadhibiti na kutoa
maelekezo yaliyofanyiwa kazi, na
sasa madarasa yamekamilika na
yanatumika, lakini bado tunaen-
delea na uchunguzi wa madarasa
mengine,” aliongeza.

Aidha, alisema walifanya pia
uchunguzi kwenye miradi min-

gine miwili ya rasilimali kilimo
yenye thamani ya Sh. milioni 41.4
inayotekelezwa katika Kata ya
Mwamalili Manispaa ya Shinyanga
na Pandagichiza wilayani Shin-
yanga.

Katika hatua nyingine alisema
walipokea taarifa za rushwa 42, na
kubainisha idara zilizolalamikiwa
ni serikali za mitaa taarifa 16, ardhi
(9), biashara (6), elimu (2), maji (2),
Uhamiaji (2), polisi (2), madini (1),
vyama vya ushirika moja na sekta
binafsi.

Alisema kati ya taarifa hizo, tisa
uchunguzi wake unaendelea, 11
zimefungwa kwa kukosa ushahidi,
mbili zilihamishiwa idara nyingine,
huku taarifa 22 hazikuhusiana
na masuala ya rushwa na kubaini-
sha kesi 23 zinaendelea mahakam-
ani..

A PRODUCT OF

TAARIFA KWA UMMA

KILIMANJARO

DRINKING WATER

.

DRINKING WATEF

@kilimanjaro_drinking_water
L +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422

(LIMAN, AL

BONITE BOTTLERS LTD inapenda kuufahamisha umma
juu ya kusitisha matumizi ya plastiki laini (seal)
katika vifuniko vya chupa za Maji ya Kilimanjaro kutokana
na agizo la serikali juu ya matumizi
ya plastiki hizi kulinda mazingira.

S

DRINKING WATER

IMANJAIO0 |

f kilimanjarodrinkingwater (& kdw@bbl.co.tz

]
Wazazi waamua

kuwalinda watoto

Na Shaban Njia, SHINYANGA

Puni, Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga, wame-
kubaliana kuwasindikiza watoto wao wa kike katika
maeneo ya minada na magulio ili kuwalinda dhidi
ya wanaume wanaowafanyia vitendo vya kikatili
ikiwamo kuwabaka na kuwalawiti.

Lengo la kuweka makubaliano hayo ni kuhakikisha
mtoto wa kike anasoma na kuhitimu masomo yake
katika hali ya usalama baada ya kubaini siku za
magulio na minada kunafanyika vitendo viovu dhidi
ya watoto wao na kusababisha kukatisha masomo

anayefunga ndoa ana umri unaotakiwa kisheria.
Wazazi hao walitoa kauli hiyo jana walipozun-

Shinyanga.

Lengo la ziara hiyo ni kutaka kujua mila na desturi
zinavyochangia ukatili wa kijinsia chini ya mradi wa
nafasi ya vyombo vya habari katika kutokomeza
ukatili dhidi ya wanawake na watoto, unatokelezwa
na SPC kwa ufadhili wa Mfuko wa Wanawake Tanza-

nia (WFT).

Madiwani wakerwa
kuitwa ‘mizigo’

Na Neema Sawaka, KA-
HAMA

BARAZA la Madiwani katika
Manispaa ya Kahama mkoani
Shinyanga limekerwa na kauli
walizodai kuwa ni kejeli zina-
zotolewa na wananchi kwa
kuwaita madiwani ‘mizigo’ ka-
tika mitandao ya kijamii.

Madiwani hao wamejitetea
wao sio mizigo kama wa-
nanchi wanavyowaita kwa
kuwa wamefanya mambo
mengi yanayohusiana na
maendeleo.

Hayo yalisemwa juzi na
diwani wa kata ya Majengo,
Bernard Mahongo, katika
kikao cha Baraza la Madi-
wani kilichokaa kwa lengo la
kupitisha mapendekezo ya
bajeti kwa kipindi cha mwaka
2022/2023.

Mahongo alisema kuwa wa-
nakaa na makabrasha zaidi ya
wiki wakiyapitia na kureke-
bisha panapohitaji mareke-
bisho na kuongeza kuwa
maendeleo ya Kahama haya-
fanywi na mtu mmoja ambaye
ni Mkurugenzi wa manispaa
husika pekee.

Aidha, alisema madiwani
wamechoka kuitwa ‘miz-
igo” na kutukanwa katika
mitandao ya kijamii ambayo
inajiita Kahama  Political
kwa kuwa katika wilaya hiyo
wamefanya mambo mengi ya
maendeleo ambayo yameleta

manufaa kwa wananchi.
Mahongo aliomba wa-
nanchi kuwaheshimu na

Mkurugenzi anapokuwa ak-
isifiwa kwa kufanya maen-
deleo aseme kuwa hayupo
peke yake bali nyuma yake
kuna madiwani ambao ndiyo

wamefanya kazi kubwa.

Kwa upande wake, Diwani
wa Kata ya Kahama mijini,
Hamidu Kapama, alisema
katika mapendekezo ya ba-
jeti ya mwaka huu, nguvu
kubwa ielekezwe katika upa-
tikanaji wa dawa Hospitali ya
Manispaa ya Kahama kwa
kuwa tatizo hilo ni kubwa kwa
sasa.

Alisema kuwa katika ba-
jeti hiyo wajikite kuhakikisha
kuwa dawa zinapatikana ka-
tika hospitali ya manispaa
kutokana na suala hilo kuwa
tatizo kwa wananchi.

Kwa upande mwingine, di-
wani huyo alilalamikia kiten-
go kinachohusika na mikopo
katika manispaa hiyo kwa
kuchelewesha kuitoa kwa
makundi yanayohitaji.

Alisema kuwa watu wa-
naomba mikopo na kukaa
zaidi ya miezi sita hadi mwaka
bila majibu ya moja kwa moja
yanayotolewa na Idara ya
Maendeleo ya Jamii kwa wa-
nanchi ili kufahamu kinach-
oendelea kimaendeleo.

Katika kikao hicho, Man-
ispaa ya Kahama imepitisha
Sh. bilioni 475 kwa kipindi
hicho katika kuendesha shu-
ghuli mbalimbali za maende-
leo.

Akiwakilisha  mapendek-
ezo hayo mbele ya Baraza la
madiwani wa Manispaa ya
Kahama, Ofisa Mipango wa
Manispaa hiyo, Flora Sangiwa
alisema, Sh. bilioni 9.03 ni ma-
pato ya ndani, Sh. bilioni 26.6
itatumika kama mishahara ya
watumishi, Sh. bilioni 1.3 kwa
ajili ya matumizi ya kawaida
na Sh. bilioni 10.5 kwa ajili ya
miradi ya maendeleo..
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—— Jamhuri yataka kesi kupinga

Wizara vaipa
NCT bil. 1.2/-
mafunzo utalii

Na Christina Mwakangale

WIZARA ya Maliasili na Utalii
imetoa shilingi bilioni 1.2 kwa
Chuo cha Taifa cha Utalii (NCT),
kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa
watoa huduma katika sekta ya
utalii na ukarimu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NCT,
Dk. Shogo Mlozi, aliyasema hayo
kwenye mahafali ya 19 ya chuo
hicho kwa wahitimu 541 wa fani
mbalimbali, ngazi ya astasha-
hada na stashahada.

Alisema, mafunzo hayo yata-
tolewa kwenye mikoa minane
ya Mbeya, Mtwara, Njombe,
Mara, Lindi, Ruvuma, Iringa na
Mwanza, yatakayoanza Februari,
mwaka huu.

“Mafunzo haya yatatolewa
kupitia Mpango wa Maendeleo
na Ustawi wa Taifa wa Ma-
pambano dhidi ya ugonjwa wa
UVIKO - 19.

“Lengo la mafunzo haya ni
kuongeza uwezo wa kutoa hudu-
ma bora kwa watalii wanaokuja
kutembelea Tanzania kuona vi-
vutio vyetu vya utalii na kupam-
bana na corona,” alisema.

Alisema chuo hicho kitahakiki-
sha wafanyakazi wake wana-
zingatia weledi katika kutoa
mafunzo ili kusaidia watoa
huduma katika sekta ya utalii na
ukarimu kufikia kiwango cha juu
cha weledi katika kutoa huduma
zilizo bora.

“Chuo cha Taifa cha Utalii ni
chuo pekee cha umma kilichopo
chini ya Wizara ya Maliasili na
Utalii chenye dhamana ya kutoa
mafunzo ya ukarimu na utalii.

“Pia kutoa huduma za ushauri
wa kitaalamu na kufanya tafiti
mbalimbali katika fani ya
ukarimu na utalii,” alisema DKk.
Mlozi.

Alisema kwamba, hadi sasa
chuo kina kampasi nne katika
mikoa ya Dar es Salaam, Mwan-
za na Arusha na kati ya hizo,
kampasi mbili zinatoa mafunzo
ya ukarimu na mbili, Temeke na
Mwanza, zinatoa mafunzo ya
utalii katika ngazi ya Stashahada
na Astashahada.

Job Ndugai kujiuzulu itupwe

NA KULWA MZEE

WAKILI Mkuu wa Serikali,
Gabriel Malata, ameiomba
Mahakama Kuu kutupilia
mbali kwa gharama shauri
la kikatiba lililofunguliwa na
Mwenyekiti wa NCCR-Mageu-
za, James Mbatia, dhidi ya ali-
yekuwa Spika wa Bunge, Job
Ndugai na wenzake, kwa ma-
dai halina mashiko na haliku-
paswa kufunguliwa Kikatiba.
Hayo yalidaiwa jana mbele
ya jopo la majaji watatu, Jaji
John Mugeta, Benhaji Masoud
na Sedekia Kisanya wakati
upande wa Jamhuri ukiwasili-
sha hoja mbili za kupinga
shauri hilo kusikilizwa.
Akiwasilisha  hoja za
pingamizi, Wakili Malata al-
idai Januari 20, mwaka huu
mleta maombi Mbatia alifun-
gua shauri la kikatiba, wajibu
maombi namba 2, Katibu wa
Bunge na mjibu maombi nam-
ba tatu Mwanasheria Mkuu
wa Serikali waliwasilisha ma-

I

jibu ya madai na majibu ya
hati ya kiapo kinzani kama
mahakama ilivyoelekeza.

Alidai katika maombi hayo
kumeibuka hoja mbili za
kisheria za kupinga maombi
hayo ambapo hoja ya kwanza
mleta maombi alikuwa na njia
nyingine ya kufungua shauri
hilo na si kufungua shauri
la kikatiba na hoja nyingine
maombi yana upungufu wa
kisheria.

“Madai ya msingi kwenye
shauri hili inadaiwa Ibara ya
149(1c) imekiukwa mdaiwa
wa kwanza Job Ndugai alipele-
ka barua ya kujiuzulu CCM
wakati alitakiwa kutoa taarifa
hiyo Bungeni, na kwa kufanya
hivyo alikiuka Ibara ya 149

“Wanaomba amri ya kuten-
gua kujiuzulu kwa spika na
itoe amri kwamba Ndugai
bado ni spika wa Bunge,” al-
idai Malata.

“Kufungua shauri la ki-
katiba lazima hilo suala liwe
linaleta mgogoro wa kikatiba

na ili mleta maombi afanikiwe
kufungua shauri la kikatiba
na kusikilizwa anatakiwa ao-
nyeshe na kuthibitisha haku-
na njia nyingine ya kushughu-
likia shauri hilo.

“Mleta maombi alishindwa
kuonyesha hakuna njia ny-
ingine, mahakama haiwezi
kusimama kusikiliza shauri
hilo, tunaomba shauri hili
litupwe kwa sababu masharti
hayakuzingatiwa.

“Maombi hayana msingi
mleta maombi alipaswa
kuthibitisha hilo shauri kama
ni la kikatiba na hakuna nam-
na nyingine ya kulishughukia,
tunaomba  litupwe  kwa
gharama,”alidai Malata.

Mleta maombi, Daimu Hal-
fani akijibu alidai upande wa
Serikali wanaona shauri hilo
linaweza kusikilizwa kwa njia
nyingine ya kufanyiwa mare-
jeo lakini mleta maombi anal-
alamikia kukiukwa kwa Ibara
ya 149(Ic) ya Katiba .

Anadai masuala yoyote ya

Makamba a

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imeonyesha kutori-
dhishwa na tatizo la kukatika
kwa umeme mara kwa mara na
kulitaka Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) kutojificha ny-
uma ya mgongo wa waziri huku
ikidai kuwa imeanza kuchukua
hatua za haraka kuhakikisha
changamoto hiyo inatatuliwa.
Akizungumza jana mkoani
Arusha, Waziri wa Nishati,
January Makamba, wakati ali-
potembelea kituo cha kupoza
umeme kilichoko Njiro mkoani
hapo, aliagiza hatua za haraka
zichukuliwe kwa watendaji

ambao ni wazembe ndani ya
shirika hilo ikiwa ni pamoja na
kuwawajibisha.

Alisema  kumekuwa  na
changamoto kwa TANESCO ka-
tika kuwasiliana na wateja wake
umeme unapokatika ghafla na
kwamba hali hiyo imekuwa iki-
sababisha malalamiko mengi na
lawama kwa serikali.

“Sisi kama serikali hatufura-
hishwi na malalamiko ya wa-
nanchi kuhusu kukatika kwa
umeme pamoja na upungufu
wa taarifa zitolewazo kwa wa-
teja, hii ni changamoto umeme
unapokatika, hivyo ni lazima
TANESCO iwasiliane na wa-

teja wao kwa wakati,” alisema
Makamba.

“Kazi hii ya umeme serikali tu-
melikabidhi shirika hili na ndilo
lina wajibu kwa sababu tumeli-
saidia, tumeliwezesha linawa-
jibu wa kuifanya hii kazi kwa
ufanisi na kwa namna ambayo
wateja wataridhishwa,” alisema
Makamba.

Aliongeza kuwa wanafahamu
kwamba kuna changamoto za
muda mrefu za uchakavu wa
miundombinu ya usambazaji
wa umeme, kituo hicho kime-
jengwa tangu mwaka 1983 na
kuna baadhi ya vifaa viliwekwa
kipindi hicho ambavyo vinatu-

tu wananchi wanasema TA-
NESCO itakata umeme kumbe
shida ni miundombinu, kwa
hiyo sasa tunajizatiti kuhakiki-
sha matengenezo makubwa na
ya haraka yanafanyika kureke-
bisha mfumo mzima wa usam-
bazaji umeme nchini,” alisema
Makamba.

Aidha, alibainisha kwamba
serikali inakusudia kubadilisha
mfumo wa teknolojia ya LUKU
ndani ya miezi 18 kuanzia sasa
ambao utawawezesha wateja

ukiukwaji wa Katiba hayawezi
kufanyiwa marejeo badala
yake yanashughulikiwa kwa
kufungua shauri la kikatiba.

J’Katiba haijaruhusu ukiuk-
waji wa Katiba ushughulikiwe
kwa njia nyingine nje ya ku-
fungua shauri la kikatiba ma-
hakamani,” alidai Halfani.

Wakili Halfani aliomba hoja
za kupinga maombi zisizin-
gatiwe kwa sababu hazina ma-
shiko hivyo aliiomba mahaka-
ma iendelee kusikiliza shauri
la kikatiba.

Awali Wakili Halfani aliifa-
hamisha mahakama kwamba
mjibu maombi namba moja,
Ndugai hawakufanikiwa
kumpa hati ya wito, muhudu-
mu waliyemtuma apeleke ny-
umbani kwake hakufanikiwa
kumpata.

Anadai walifika Bungeni
kwa Katibu wake wa zamani
ambaye aliwapa namba ya
simu, walimpigia hakupokea
na walimtumia hati hiyo kwa
njia ya email.

%! Mwenyekiti
wa Chama
cha NCCR-
Mageuzi,
James Mbatia
(wapili kulia),
akizungumza
na mawakili
wake katika
Mahakama
Kuu Kanda
ya Dar es
Salaam
jana, wakati
alipokwenda
kusikiliza kesi
aliyoifungua
va kupinga
mchakato wa
kujiuzulu kwa
aliyekuwa
Spika wa
Bunge, Job
Ndugai.
PICHA:
i -- JUMANNE

i JUMA

wa mbogo kukatika kwa umeme

mika hadi sasa.

“Nyakati nyingine kutokana
na uchakavu wa miundombinu
hata inaponyesha mvua kidogo

kununua umeme kwa njia ya
simu ya mkononi na kuingia
moja kwa moja bila kuweka to-
keni.

Alisema  ifikapo  mwezi
Juni mwaka huu zaidi ya wa-
teja 80,000 wataunganishiwa
umeme, huku akibainisha kuwa
serikali inatarajia kubadilisha
mfumo wa maombi ya umeme
ambao utakuwa ukifanyika kwa
njia ya mtandao.

Pia alisema serikali inakusu-
dia kubadilisha mfumo wa us-
ambazaji wa umeme kote nchini
ili uendane na kasi ya ongezeko
la wateja, kuwa uliopo kwa sasa
ni wakizamani.
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HABARI KITAIFA

Mgodi wapunguza

Na Mwandishi Wetu, MUSOMA

kiwango cha tope sumu

MGODI wa dhahabu wa North Mara
umefanikiwa kupunguza majitaka kuto-
ka mita za ujazo 7,000,000 hadi 800,000
kiwango ambacho ndicho kinakubalika.

Hayo yalisemwa jana na Mkurugenzi
Mkuu wa Baraza la Taifa la Uhifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Dk.
Samuel Gwamaka, apotembelea mgodi
huo kuangalia hali ya utunzaji wa maz-
ingira.

Alisema hiyo ni hatua kubwa kimazin-
gira na NEMC inafurahishwa na namna
mgodi wa North Mara ulivyotunza na
kuhifadhi mazingira eneo la mgodi tan-
gu uanze kumilikiwa na kampuni ya Bar-
rick.Mgodi huo unamilikiwa na Kampuni
ya Twiga ambayo ni mbia baina ya Bar-
rick na serikali ya Tanzania.

Dk. Gwamaka alisema mgodi huo ume-
fanikiwa kwa kiwango kikubwa kudhibiti

hali ya uchafuzi wa mazingira ambao
umekuwa tatizo kubwa kwa miaka min-
gi kabla haujachukuliwa na mwekezaji
mpya.

Alisema awali kulikuwa na maeneo ha-
tarishi ambapo baadhi ya mimea ilianza
kukauka kutokana na uchafuzi wa maz-
ingira, lakini sasa mimea hiyo imeanza
kuchipua kama kawaida.

“Linalotia faraja zaidi ni kwamba
Barrick imewekeza kwenye mtambo
mkubwa wa kutibu maji machafu. Kuna
kiasi cha mita za ujazo 40,000 zinatibiwa
eneo la mgodi hii ni habari njema sana,”
alisema.

Pia alisema kuna maji mita za ujazo
12,000 za chumvichumvi ambayo yame-
chujwa kwenye maji ambayo yanaweza
kwenda kutumika kwa matumizi men-
gine ya jamii.

Alisema kulikuwa na bwawa lenye
tope sumu lenye mita za ujazo 7,000,000

ambalo lilikuwa tishio kwa mazingira
na viumbe hai, lakini mita za ujazo
zimepungua hadi 800,000 na kwamba
wameahidi kuendelea kupunguza hadi
kufikia mita za ujazo 50,000.

“Tunaamini kabisa kwa hizi juhudi
kama wataendelea kufanya hizi kwa kasi
hii uchafuzi wa mazingira kwenye mae-
neo haya utakuwa ni historia,” alisema
Dk. Gwamaka.

Naye Redempta Samuel, Mkurugenzi
wa Utekelezaji wa Sheria NEMC, alisema
ziara hiyo ilikuwa “maalum kwa ajili ya
kuangalia utekelezaji wa maagizo wali-
yoyatoa kwa mgodi.

“Kwanza niwapongeza maana mgodi
huu tangu uchukuliwe na Barrick ume-
tunza mazingira kwa kiwango kikubwa
sana na wamejenga mtambo wa kusafi-
sha majitaka yote yanayozalishwa na
mgodi sisi tunaona hii ni hatua kubwa,”
alisema.

1A

DCR

mitatu, ina lengo la kudumisha utamaduni kwa wateja kujiwekea akiba na pia kuwa sehemu ya shukurani za benki
hiyo kwa wateja wao, zawadi zikiwa pesa na simu za mkononi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sheria va ndoa yatajwa kikwazo dh

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

SHERIA ya Ndoa ya mwaka 1971, imeele-
zwa kuendelea kuwa kikwazo kwa wa-
nafunzi wa kike mkoani Shinyanga katika
kutimiza ndoto zao kutokana na kuoz-
eshwa na wazazi wao katika umri mdogo.

Sheria hiyo inaruhusu mwanafunzi
chini ya umri wa miaka 14 kuolewa kwa
ridhaa ya wazazi wake na miaka 15 chini
ya mahakama, hatua ambayo imetajwa
kusababisha baadhi ya wanafunzi ambao
wanaingia kidato cha kwanza mwaka
huu wilayani Shinyanga, kuzuiwa na wa-
zazi kwenda shule kwa lengo la kuozesh-
wa ili wapate mifugo.

Mratibu wa Dawati la Jinsia kutoka
Jeshi la Polisi wilayani Shinyanga, Bright-
on Rutajama, alibainisha hayo juzi kwe-

Mchezaji
mahakamani
Kwa tuhuma za
kumbaka mtoto

Na Mwandishi Wetu

MCHEZAJI wa zamani wa Klabu
ya Simba, Uhuru Seleman Mwam-
bungu (30), amefikishwa katika
Mahakama ya Wilaya ya Temeke
akikabiliwa na kesi ya kubaka
mtoto.

Mchezaji huyo alisomewa shtaka
lake juzi alasiri katika mahakama
hiyo iliyoketi chini ya Hakimu
Mkazi Mfawidhi, Aziza Mbadjo.

Wakili wa Serikali, Sabina Nd-
unguru alidai kuwa Aprili 13, 2021
Chang'ombe kota za Jeshi la Polisi,
alimbaka mtoto wa kike.

Mshtakiwa alikana shtaka hilo.

Hakimu alisema mshtakiwa
atakuwa nje kwa dhamana kwa
kuwa na wadhamini wawili wa-
takaotia saini hati ya dhamana ya
shilingi milioni tatu.

Mshtakiwa alidhaminiwa na
mama yake mzazi na kaka yake.

Ndunguru alidai upelelezi wa
kesi hiyo umekamilika aliomba ma-
hakama kupanga tarehe ya kusiki-
liza maelekezo ya awali.

Hakimu Mbadjo alisema mshtaki-
wa atakuwa nje kwa dhamana, kesi
hiyo itasikilizwa maelezo ya awali
Februari 10, mwaka huu.

Wakati huohuo, Abdallah Makuka
(25), amefikishwa mahakamani
hapo akikabiliwa na shtaka la
unyang'anyi wa kutumia silaha.

[lidaiwa kuwa Januari 6, 2022
eneo la Mbande aliiba pikipiki
yenye namba za usajili MC 233
CXX aina ya Boxer mali ya Latifa
Kumboka.

[lidaiwa kuwa mshtakiwa alim-
tishia Sudi Ally kwa panga na kisu
na kufanikisha wizi huo.

Mshtakiwa alikana shtaka hilo
amerudishwa mahabusu mpaka
Februari 9, 2022 kesi hiyo itaka-
posikilizwa maelezo ya awali.

nye kikao cha Shirika la Women Elderly
Advocacy and Development Organiza-
tion (WEADO) la mkoani Shinyanga, am-
balo linatetea haki za wanawake na wa-
toto, wakati wakitambulisha mradi wa
kutokomeza matukio ya ukatili dhidi
ya wanawake na watoto katika Kata ya
Masengwa.

Alisema sheria hiyo inapaswa ifanyiwe
marekebisho haraka ili kumaliza kabisa
tatizo la wanafunzi wa kike kukatishwa
ndoto zao na wazazi wao kwa kuozeshwa
ndoa za utotoni kwa tamaa ya kupata
mali na mifugo.

“Hivi karibu katika Kata ya Pandag-
ichiza wilayani Shinyanga, mwanafunzi
ambaye amefaulu kujiunga na kidato cha
kwanza, baba yake alimzuia kwenda shu-
leni akitaka kumwozesha ili apate mifu-

go. Lakini bahati nzuri mwanafunzi huyo
alikimbilia kwa mtendaji kutoa taarifa
ndipo ikawa pona yake na sasa anaende-
lea na masomo,” alisema Rujama.

“Baada ya sisi polisi kupewa taarifa
kusikojulikana na tumemfungulia kesi
ya kutishia kuuwa sababu alimwambia
mtoto huyo kuwa kwa vile amegoma ku-
olewa basi atamuua. Kuna visa vingi tu
vya namna hiyo vya wanafunzi kuzuiwa
kwenda shuleni lakini hatujaletewa taar-
ifa kwa sababu sisi tunafanyia kazi taari-
fa,” aliongeza.

Naye Mtendaji wa Kata ya Masengwa,
Hussein Majaliwa, alisema tatizo la wa-
zazi kuozesha wanafunzi ndoa za utotoni
hasa wale waliofaulu kuendelea na mas-
omo ya sekondari limekuwa sugu. Kwe-

Zidi va ukatili

nye kata hiyo kuna wanafunzi wawili nao
walizuiwa na wazazi wao kwenda shuleni
ili waolewe.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wilayani
Shinyanga, Joram Magana, alisema
ukinzani wa sheria kuhusu ulinzi
wa mtoto, umeendelea kuwa mwiba
kuchochea matukio ya ukatili wa
kijinsia na kusababisha watoto wa kike
kuendelea kuozeshwa ndoa za utotoni
na kuzima ndoto zao.

Ofisa Miradi wa WEADO, Salome
Shangali, alisema mradi ambao wa-
nautekeleza kwenye kata hiyo kwa ufa-
dhili wa Mfuko wa Ruzuku wa Wanawake
Tanzania (WFT) wenye thamani ya Sh.
bilioni 12.4 na watakuwa wakitoa elimu
kwa jamii kuachana na vitendo vya uka-
tili kwa wanawake na watoto.



AFYA NA MAZINGIRA

Maji ya bahari kuvamia
ufukweni kunavyoua
mashamba mboga Z'bar

Ukurasa 13

Asasi ya kuamu yautosa kampeni ya
chanjo Uviko ‘nyumba hadi nyumba’

E Meya: Ni mwanzo,
' tumepaniakushika

KITENDAWILI USALAMA:
Mtihani mauaji jamii yanavyorindima
klfamllla, mlkasa mlpya kwa watoto

Na Zawadi Ramadhan, SJMC

ADRI siku zinavyoson-

ga, katika jamii kume-

kuwapo changamoto

za jinai hata kufikia
mikasa ya vifo katika jamii na
familia, baadhi yake ni misugano
kati ya wazazi kuhusu maudhui
ya kifamilia.

Hivi karibuni kumesikika wa-
zazi wakichukua uamuzi wa
kutoa uhai wa mtoto au watoto
kutokana na ugomvi au kutoele-
wana na mzazi mwenziwe.

Huyo mdhurika, ambaye kwa
tafsiri ya Sheria ya Watoto ya
Mwaka 2009 ni yeyote mwenye
umri chini ya miaka 18, anabaki
kuonewa pasipo kujua chochote
kutoka kwa wazazi au walezi,
anakatiliwa hata kufikia ama
kudhurika au kupoteza maisha.

Ukatili huo, kimsingi unaan-
gukia tafsiri ya jinai, ambayo
mwanasheria na wakili wa ku-
jitegemea, Manace Ndoroma,
analifafanua kwamba: “Ni tendo
lolote ambalo limekatazwa kwa
sheria, ambalo mtu yeyote akili-
tenda anakuwa ameikosea Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.”

Wakili huyo ana ainisha “kosa
lolote la jinai linakamilishwa
na vitu viwili; tendo lenyewe
lililokatazwa na nia ovu ya
kutekeleza tendo hilo.”

Ikirejewa maana ya ‘familia’
ambako mtoto anayefanyiwa
ukatili, kamusi inaitafsiri kuwa
“Ni mtu au kikundi cha watu
wanaokaa pamoja kama baba,
mama na watoto” na kwa ujumla

Watoto Waklwa sehemu muhlmu ya jamii mayopaswa kulindwa na umma, vvaklwa katika moja
ya tukio la Siku ya Mtoto wa Afrika. PICHA: MTANDAO

katika jamii za Kiafrika, inagusa
mustakabali mpana; babu, bibi
na wengineo.

MALEZI YAKOJE?

Sheria ya mtoto nchini inawapa
wanafamilia jukumu la kwanza la
ulinzi, matunzo, uzazi na malezi
ya mtoto, huku ikitoa tafsiri pana
ya jukumu ya kuwaweka watoto
mbali na unayanyasaji inayopata
tafsiri kutoka Sura ya Tatu ya
Sheria ya Mtoto, 2009:

“Unyanyasaji mtoto maana
yake ni ukiukwaji wa haki ya mto-

to ambao unasababisha madhara
ya kimwili, kimaadili, au kifikra
ikijumuisha kupigwa, kutukan-
wa, kubaguliwa, kutelekezwa,
kunyanyaswa kijinsia...”

Sheria hiyo inamtetea mtoto
dhidi ya madhara kimwili, ki-
maadili, au kifikra na kuipatia
ufafanuzi kwamba ni katika
malezi na ulinzi wa mtoto dhidi
ya mazingira yanayomhatarisha
kimaadili na kimwili.

Tafsiri ya kisheria inamtaja
‘mzazi’ kuwa: “Baba au mama
mzazi, aliyeasili na mtu mwing-

ine yeyote mwenye jukumu la
kumlea mtoto.”

Pia, ‘mlezi’ anatajwa kuwa
yeyote mwenye mamlaka au
uwezo kwa mtoto au aliyeteuli-
wa kwa kiapo, wosia au amri ya
mahakama. Wakati mtoto huyo
anapatiwa ulinzi na malezi, she-
ria tajwa inatamka wasimamizi
hao watawajibika kuwakinga na
kuwahudumia watoto kiafya, ku-
wapa haki ya kuishi, pia usalama
wao kimwili na kiakili.

“Mtu hatomsababishia mtoto
mateso au aina nyingine ya uka-

tili, kumpa adhabu zisizo za kibi-
nadamu au kumdhalilisha mtoto,
ikijumuisha mila na desturi zo-
zote zenye madhara kwake,” ina-
fafanua sheria hiyo.

UHALISIA ULIVYO

NI aina ya matukio yanayoen-
delea kushika kasi kwa miaka
kadhaa, tafakari ikienea katika
maeneo kadhaa ikiwamo mitaza-
mo ya kishirikina; kudhulumiana
pesa na mali, wivu wa mapenzi,
mila, desturi na utamaduni.

Wiki moja iliyopita kumesikika
mtikisiko wa jinai, moja mkoani
Rukwa mama na watoto wake
waliuawa na wasiojulikana, huku
kukiwapo kisa kinachofanana
nacho wilayani Bahi, mkoani
Dodoma, vyote hadi sasa vikiwa
ndani ya uchunguzi wa polisi.

Mtazamo wa wanafalsafa na
saikolojia, wengi wanaosimama
wana mtazamo kuwa, mbali na
hatua za kiserikali, pia kunahita-
jika hatua za kiimani kuchuku-
liwa kupunguza misuguano hiyo.

‘Muhimu ni kubeba jukumu la
kuongea na waumini kuwaasa
njia sahihi ya kufanya, wanapohi-
si kutofautiana na wenzao ndani
na nje ya familia.

Mkasa mojawapo wa kurejewa
ni mfululizo wa mauaji ya watoto
10 yaliyotokea wilaya na mkoa
wa Njombe, kuanzia mwishoni
mwa mwaka 2018 hadi mwan-
zoni mwa 2019.

Ni taarifa zilizoripotiwa zikid-
aiwa watoto walitekwa, kuuawa

INAENDELEA UK.14
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MAZINGIRA

Maji va bahari kuvamia ufukweni
kunavyoua mashamba mboga Z’'bar

Na Jenifer Gilla

I ngumu kusimulia, lakini

ndivyo yalivyo madhila

yaliyomkuta mwaka jana.

Hidaya Kombo mkazi wa
Kiungwe Kidogo iliyoko Bumb-
wini Unguja, akilalama maji ya
bahari yalivamia shamba lake na
kuharibu matango yake na kum-
sababishia hasara .

“Msimu wa kwanza wa kilimo
mwaka jana wakati matango yana
mwezi na nusu, bahari ikafurika
chumvi ikafika mpaka kwenye
mazao yangu, nikapata hasara ya
shilingi milioni moja. Sitosahau,
maana lilikuwa ni pigo kubwa
kwangu,”anasimulia Hidaya, alivy-
ofikia hatua kukata tamaa kulima
mwaka mzima, kabla hajathubutu
tena.

“Nimeamua  kujaribu tena
maana fedha za kilimo zinanisaid-
ia kulisha familia, kwenye ekari
moja ya matango sikosi shilingi
milioni moja hadi shilingi milioni
moja na nusu, ambayo inanisaidia
kulisha familia yangu,” anasema.

Kwa miaka takribani 15 sasa kil-
imo cha mboga katika bonde la
Kilimani kimezorota kutokana na
kuvamiwa na maji ya bahari yenye
chumvi, hata kuyafanya yanyauke
na kufa.

Hidaya anasema asilimia 30 ya
wanawake wanaendelea na kilimo
katika Bonde la Kilimani linalolim-
wa rnboga na mpunga, l<ukiwapo
ungwe Kldogo Bumbwml na Ma-
koba, vyenye jumla ya wakulima
2000.

WAKIMBIA SHAMBA
Kidogo, Amir Mbarak Juma,
anasema mpaka sasa wanawake
wanaoendelea na kilimo katika
bonde hilo ni takribani 300 kati
ya 1000 walioandikishwa, wengi
wakikatishwa tamaa na maji ya
chumvi.

Kauli inayoungwa mkono na
anayesema amelazimika kuacha
kulima baada ya kupata hasara ka-
tika nusu ekari ya shamba lake la
mihogo, alikolima mwaka jana

Naye anasimulia:“Mwaka jana
niliamua kukodi shamba na
kulima mihogo baada ya shamba
langu nililokuwa nalima mpunga
kuingiwa na chumvi nyingi, kuto-
kana na kuvamiwa na maji ya ba-
hari.”

“Kwenye mihogo napo nime-
pata mazao kidogo kutokana na
tatizo hilo hilo, sasa nimeona bora
nikae pembeni kwenye kilimo
mpaka hapo hali itakapokuwa
sawa,” analalamika mama huyo
mwenye watoto saba, sasa ak-
iendesha maisha kupitia biashara
ndogo ya kuuza ‘mishelisheli’.

Sehemu ya mashamba yaliyoko Unguja, yaliyoathirika na mabadikiko ya tabianchi. PICHA: JERNI-
FERGILLA

Kwenye mi-
hogo napo
nimepata
mazao Kidogo
kutokana na
tatizo hilo
hilo, sasa ni-
meona bora
nikae pem-
beni kwenye
kilimo mpaka
hapo hali
itakapokuwa
sawa.

Baadhi ya wakulima wa bonde
hilo wanalalamikia kukosa ka-
bisa mashamba ya kulima, baada
ya kufunikwa na maji ya bahari
kama anavyosimulia mkulima,
Khadija Amri: “Kina kikiongeze-
ka tu shamba langu linakuwa la
kwanza kuingia chumvi na sina
uwezo wa kukodi shamba kama
wenzangu. ”

Anakumbuka awali kiilmo kil-
impatia kipato cha wastani wa
Sh milioni 1.50 kutoka kwenye
ekari ya mpunga, alikosaidiana
na mumewe, analalamika sasa ju-
kumu hilo la matunzo limemuan-
gukia mumewe pekee, maana
shamba halipo.

Ripoti ya Athari za Mabadiliko
ya Tabianchi iliyotolewa na Ofisi
ya Makamu wa Pili wa Rais - 2019,
Zanzibar imeathirika kwa kiwan-
go cha juu na mabadiliko hayo,
kukitajwa mmomonyoko rnkub
kusababisha hasara za kiuchumi,
ikiwamo kilimo, biashara na
makazi.

Kutokana na uhaba wa maji ya
umwagiliaji , wakulima hao wa-
nalazimika kuchimba visima vi-
dogo vya kuhifadhi maji ya mvua
inaponyesha, teknolojia inayota-
jwa kuwa duni.

“Mvua zinaponyesha tunachim-
ba visima vidogo kwa ajili ya kuhi-
fadhi maji na hayo ndio tunatumia

kwenye kumwagilia mashambani,
hapo sasa inategemea na wingi
wa maji, kama mashamba ni
makubwa unaishia njiani, mazao
mengine yananyauka, hasara
kubwa,”’anasema Lailatu  Abdi
(50).

Anasema ni hali iliyomsaba-
bishia hasara ya Sh. 400,000 ya
kutelekeza nusu ekari yake ya ma-
tango, yakiwa na mwezi mmoja
baada ya maji aliyovuna kuishia
njiani.

“Hali hii ilinikuta mwaka juzi,
mvua hazikunyesha za kutosha
kwa hivyo kisima hiki hakikuin-
gia maji ya kutosha, nililima heka
moja, mazao yalipofika katikati
nikaona kabisa maji hayatoweza
kutosha ikanibidi nigawe nim-
wagilie nusu tu,” anasimulia kwa
uchungu.

MIKAKATI ILIYOPO

Mkurugenzi wa Mazingira ku-
toka Ofisi ya Makamu wa Rais
Zanzibar, Farhat Mbarouk, anase-
ma Zanzibar imepokea fedha
kiasi cha Dola za Marekani milioni
moja kutoka Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kupambana na Athari
za Mabadiliko ya Tabianchi (UN-
FCC) kusaidia kuzuia majanga
yanayotokana na mabadiliko ya
tabianchi (Adaptation Fund), uli-
ozinduliwa tarehe 13 mwezi huu.

“Ni wa miaka mitatu na moja

ya maeneo yatakayofikiwa na
pesa hizo kwa ajili ya kupunguza
athari za mabadiliko ya tabianchi
ni Bimbwili na utekelezaji wa eneo
hilo utafanywa na Wizara ya Kili-
mo, Umwagiliaji na Mifugo, Zanzi-
bar,” anasema.

Injinia wa Umwagiliaji kutoka
Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji na
Mifugo Zanzibar, Mohamed Mo-
hammed anadai mradi huo ndio
mkombozi wa kilimo katika mae-
neo yaliyoteuliwa Zanzibar, kwa
kuwa fedha hizo zitasaidia kufan-
ya maboresho katika eneo husika.

“Tutajenga tuta la mita 500
eneo la Kiongwe kidogo na Mafu-
funi tutajenga la mita 400, kuzuia
maji ya chumvi yasiingie kwenye
mashamba ambao utaghalimu
dola 152,900 .

“Pia, kutajengwa mfumo wa
umwagiliaji utakaogharimu Dola
46,000, pamoja na greenhouse
Dola 29,000, Tangi la kuhifadhia
maji la lita 1,800,000 kwa ajili
ya umwagiliaji litagharimu Dola
75,000,” anafafanua. Huku fedha
Dola za Marekani 6200, zitatumi-
ka kutoa elimu na kuongeza ujuzi.

Ofisa Mazingira Mwandamizi
wa Baraza la Taifa la Usimamizi
wa Mazingira (NEMC), ambaye ni
Mratibu Kitaifa wa Mfuko wa Ad-
aptation Fund, Fredrik Mulinda,
anasema: “ Kwa kuwa tumeshazin-
dua mradi huo.

“Sasa utekelezaji unakwenda
kuanza mara moja na sisi kazi yetu
ni kufuatilia kwa karibu maende-
leo ya utekelezaji huo, lengo ni
kuona shughuli za kiuchumi zi-
lizokwamishwa na mabadiliko ya
tabianchi zinarudi katika mstari.”

CHANGAMOTO JE?

Kina mama wakulima wa Tovu-
ni na Wingwi wanataja kutokuwa
na elimu ya kilimo cha kisasa nayo
ni kikwazo kwao, huku mkazi Haji
Juma, analalamikia kukosekana
miundombinu ya umwagiliaji ina-
warudisha nyuma katika kilimo
hicho.

“Kilimo cha mboga kinahitaji
maji ya kutosha, sasa hapa
hatuna vifaa vya umwagiliaji vya
kutosha, tunategemea vichache
vya kukodi na kama mwenye mali
naye amelima msimu huo inabidi
umsubiri amalize kumwagilia ndio
akukodishe, wakati huo shughuli
zako nyingine  zinasimama,”
analalamika

Ripoti ya Shirika la Chakula Du-
niani (FAO) inaonyesha wanawake
wanajumuisha zaidi ya asilimia 40
ya nguvu kazi ya kilimo duniani
na nusu ya nguvu kazi ya kilimo
Kusini mwa Jangwa la Sahara.

Huku shirika la Umoja wa Taifa
linalotetea Haki za Wanawake li-
nasema wasichana ni waathirika
wakubwa wa mabadiliko ya hali
ya hewa na mazingira.
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Asasi ya kijamii yajitosa kampeni ya
chanjo Uviko ‘nyumba hadi nyumba’

Na Sabato Kasika

ATIKA juhudi kuhakiki-

sha Watanzania wa-

naepuka ugonjwa wa

UVIKO-19, Shirika lisilo
la kiserikali la Wanawake Katika
Jitthada za Kimaendeleo (WA-
JIKI) nalo limejitosa kwa kuanzi-
sha kampeni za kuelimisha jamii
umuhimu wa chanjo.

Shirika hilo lenye maskani yake
Mwananyamala, Dar es Salaam,
limeipatia alama kupitia tamko
“Chanjo ya Corona ni Salama, Jik-
inge Wewe na Uwapendao”

Mkurugenzi wa shirika hilo,
Janeth Mawinza, anabainisha
kwamba WAJIKI imekuwa na
kampeni ya ‘Safari Salama Bila
Rushwa ya Ngono Inawezekana’
katika wilaya tatu za Kinondoni,
Ilala na Temeke kwa ufadhili wa
Women Fund Tanzania Trust
(WFT) na kwamba, wameongeza
kampeni ya chanjo inayofanyika
katika wilaya hizo.

“Tunafanya kampeni hiyo kila
baada ya miezi mitatu, katika mi-
kutano ya serikali za mitaa, kata
na kila tunapoendesha semina
na mijadala kwenye jamii, pia ma-
tangazo mitaani ya mlango kwa
mlango au nyumba kwa nyumba,”
anasema.

Anafafanua kwamba kuna wae-
limishaji rika wa shirika hilo am-
bao katika kampeni za kuhama-
sisha chanjo ya corona hutumia
magari ya matangazo yanayozun-
guka mitaani na wakati mwingine
wanaingia nyumba kwa nyumba.

MDAU MHAMASISHAJI

Mkurugenzi huyo anasema, kila
eneo lina kiongozi mdau. Charles
Mbina, anayeratibu upande wa
Kinondoni, anasema wanahama-
sisha jamii kwa kuzingatia maele-
kezo ya wataalamu wa afya kwa
ajili ya kujikinga na ugonjwa huo,
pia anawataka watu wajitokeze
kwa wingi kuchanja.

“Kwa mujibu wa maelekezo
ya serikali, chanjo ni hiari, lakini
vilevile kuna haja ya kila mtu
kujiongeza kwa kuchukua hatua
za kujikinga na ugonjwa huo iki-
wamo kuchanjwa ili kuwa salama
zaidi,” anasema Mbina.

Anafafanua kuwa wanapoin-
gia nyumba moja hadi nyingine,
huwa wanazungumza na Kku-
jibu maswali ya watu mbalim-
bali wanaohoji kuhusu uwepo wa
ugonjwa huo na undani wake,
pia wanawaelekeza umuhimu wa
chanjo.

“Kufanya matangazo tu ha-
kutoshi, kwani watu huonye-
sha hamu ya kutaka kujua zaidi
kuhusu corona, hivyo wanahitaji
kujibiwa, ndiyo maana tunapoin-
gia nyumba kwa nyumba huwa
tunajibu maswali yao,” anasema.

= -

Wapo watu
ambao huwa
wanatush-
angaa, wen-
gine wanadai
tunapoteza
muda, la-
Kini ukweli
ni Kwamba,
kuzingatia
maelekezo
yote ya Ku-
jikinga na
corona ni
muhimu, tu-
taendelea
kutoa elimu.

2 _\__/_\/adau bodab_odad

KAMPENI VIJIWENI

Mmoja wa madereva wa boda-
boda wa Mabibo, Jijini Dar es Sa-
laam, Godvoice Kayombo, anase-
ma pamoja na kuwapo kampeni
za kupinga ukatili, huwa wanaha-
masisha chanjo ya Uviko -19 mara
moja kwa wiki katika vijiwe vyao.

“Sisi ni mabalozi wa WAJIKI.
Mbali na kampeni ya kupinga
ukatili wa ngono, tumeelekezwa
kuhamasisha chanjo ya corona, na
tumejiwekea siku moja kwa wiki
kuhamasisha chanjo katika vijiwe
vyetu,” anasema Kayombo.

Mwendesha pikipiki huyo anase-
ma, hawawezi kujiweka pembeni
na mapambano ya ugonjwa huo
na kwamba, wamepokea maelek-
ezo ya shirika hilo kama mabalozi
wake na kuyafanyia kazi.

“Wapo watu ambao huwa wa-
natushangaa, wengine wanadai
tunapoteza muda, lakini ukweli
ni kwamba, kuzingatia maelek-
ezo yote ya kujikinga na corona
ni muhimu, tutaendelea kutoa
elimu,”anasema Kayombo.

Pia, anaiambia Nipashe kwamba
wataendelea kutoa elimu hiyo,
kwa sababu baadhi ya madereva
wa bodaboda na abiria wao ha-
wachukui tahadhari ya kutosha,
ikiwamo ya kuvaa barakoa na pia
kutobeba abiria zaidi ya mmoja.

SERIKALI INAVYOTAKA

Serikali kupitia wizara yenye
dhamana ya afya za Watanzania,
imeshatoa mwongozo unaoele-
keza kutopuuza ugonjwa huo, ili
kusaidia jamii kuwa salama dhidi
ya ugonjwa huo, kwa kuchukua ta-
hadhari zote zinazotakiwa.

Mwongozo huo unataka mae-
neo yenye mikusanyiko kama

a wapewa jukumu, vijiwe navyo vimo

TN 2
Janeth Mawinza, Mkurugenzi
wa Asasi ya Wajiki, ambayo
imejitosa kwenye kuhamasisha
chanjo nyumba hadi nyumba,
pia vijiwe vya bodaboda.
PICHA: SABATO KASIKA

vile stendi ya mabasi ya abiria na
sokoni, kuwe na maji tiririka na
vitakasa mikono, kama njia mo-
jawapo ya kukabiliana na kuenea
kwa ugonjwa huo.

Pia, viongozi wa mtaa au maeneo
husika wanaelekezwa kuhakikisha
kuna vyombo vya kuhifadhi maji
na sabuni za kutosha katika kila
kituo, soko au stendi, huku uon-
gozi wa maeneo husika ukitakiwa
kusimamia uwapo wa vifaa hivyo
na mabhitaji yake yote muhimu
ikiwemo vifaa vya kunawia kwa
majitiririka na kuhakikisha abiria
wote wananawa.

Katika vyombo vya usafiri, waka-
la wao wanatakiwa kuhakikisha
wanatambua nafasi ya vitakasa
mikono katika vyombo hivyo, ili
kila msafiri anayeingia katika vy-
ombo hivyo vya umma awe ame-

A B Y

pata huduma hiyo muhimu.

Maelekezo ni kwamba, abiria
wote wanatakiwa kuendelea kue-
limishwa kuhusu umuhimu wa
kutosongamana ndani ya vituo vya
mabasi kupitia walinzi getini, wa-
hudumu wa mabasi na askari wa
usalama barabarani.

Kwa upande wa madereva wa
bodaboda, wanaelekezwa kubeba
idadi sahihi ya abiria na siyo ‘mshi-
kaki’ wavae barakoa, huku katika
stendi zikitakiwa kuhakikisha zina-
toa ujumbe wa kuelimisha jamii ya
wasafiri mara kwa mara.

Ujumbe wa kuelimisha jamii
kuhusu kuzingatia mwongozo, ni
ule wa kupitia vipaza sauti, pia
wawapo safarini, madereva na
wahudumu wa vyombo hivyo wa-
natakiwa kuhakikisha elimu hiyo,
inatolewa kila mara.

Mwongozo huo unavielekeza
vyombo vya ulinzi na usalama
kuhakikisha magari ya usafiri wa
umma yanabeba abiria kulingana
na idadi ya viti, pasipo kuruhusu
abiria kusimama, ili kuepusha
msongomano ndani ya magari
hayo.

Ni jana tu serikali ilipokea she-
hena nyingine ya chanjo 800,000
kutoka China huku ikitamka tangu
chanjo ianze kitaifa jumla ya Wa-
tanzania milioni 1.9 wameshachan-
ja sawa na asilimia 3.3 ya wananchi
wote.

Pia, Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amesema kuanzia sasa wana-
takiwa kutoa taarifa za jumla ya
watu waliougua na waliokwishak-
ufa huku sehemu kubwa kitaifa
ikiwa ni wasiochanja, akilalamika
kwamba mwamko bado ni mdogo
kwani lengo ni kuchanja asilimia
60 ya Watanzania wote.



14 ama Alhamisi Januari 27, 2022

JIJI TANCGA BINGWA USAFI KITAIFA..

Na Boniface Gideon, TANGA

NAMO Desemba 17 ya
mwaka jana ilikuwa
ya kihistoria kwa
wakazi wa jijini Tanga,
pale ilipotangazwa na Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto (sasa Wizara ya
Afya) kushika ‘namba moja’ kwa
usafi na utunzaji mazingira kitaifa.

Ni orodha inayoangazia zaidi
ga yenyewe, Dodoma Mwanza
Mbeya, Arusha na Dar es Salaam.
Katika vinara watatu kileleni, wa
pili ni Arusha, kisha Mwanza ni ya
tatu.

Hiyo ni mara ya kwanza kwa
jiji hilo lenye mpangilio mzuri
wa ujenzi kuanzia barabara ya
kwanza hadi 21 kutwaa tuzo hiyo,
ikienda sambamba na zawadi ya
motisha ya shilingi milioni 20 ku-
toka Wizara ya Afya.

Lengo ndani ya tuzo hiyo inata-
jwa ni kuendeleza mikakati zaidi
ya kulifanya jiji la Tanga kubaki
safi zaidi nchini na hata kuingia
kwenye orodha za kimataifa. Kim-
singi, kuna mengi yanayoendana
na mikakati inayowezesha kutwaa
tuzo hiyo ya heshima kitaifa.

MIKAKATI YA JUI

Meya wa Jiji la Tanga, Abdurha-
man Shiloo, anamwagia sifa waka-
zi wa jiji hilo kujitolea kutunza
mazingira mpaka kufikia viwango
vya juu kabisa na kuwa jiji kinara
wa usafi,

Meya Shiloo huku akijigamba
kwa kauli ‘usafi ndio asili yetu
anawataka wananchi kuendelea
kudumisha utamaduni huo, aki-
wa na maelezo: “Niwaombe kila
mmoja kwa nafasi yake atunze
mazingira ili yamtunze.

Meya: Ni mwanzo, tumepania
kushika rekodi kwa miaka 10

otapakaa hadi kv\/enye maka2| ya watu. vaa sasa lina hali nzuri zaidi. PICHA BONIFACE GIDEON

Halmashauri
ya Jiji la Tan-
ga, imejita-
hidi kubore-
sha maeneo
yake yote,
ambayo ya-
likuwa ka-
tika hali sugu
ikiwamo ku-
jenga dampo
la kisasa.

Anataja baadhi ya mikakati ijayo
ya jiji hilo, ni kuweka kundi la vija-
na 50 watakaofanya kazi ya ukach-
ero kuwakamata wanaotupa taka
ovyo na atakayekamatwa atalipa
faini ya Sh.50,000 ambapo kuna
asilimia itawaendea makachero
hao walinda mazingira.

Pia, anataja mkakati mwingine
ni kuendelea kuwahimiza wa-
nanchi kwa kila kaya kulipia
fedha Sh.2000 kukabiliana na
uchafu, pamoja na kufanya usafi
kwenye maeneo yote muhimu.

Shiloo anataja kuwapo maeneo
mengine kama bustani za ma-
pumziko maarufu Forodhani, na
kwamba wamefanikiwa kuwapata
wafadhili wa kuboresha miun-
dombinu yake.

“Pia maeneo mengine yote hal-
mashauri imejipanga kuboresha
miundombinu na bajeti ipo. Len-

go ni tuzo hii kubakia Tanga Mjini
kwa miaka hata kumi mbeleni”
anajigamba.

WAKAZI WAFUNGUKA

Kwa wakazi wa jijini Tanga
wamekuwa na maoni tofauti
kuhusu mabadiliko makubwa ka-
tika mwonekano wake pamoja na
kutwaa tuzo hiyo kubwa nchini.

Abdallah Said, mkazi wa Majani
Mapana Tanga anakiri hakuwahi
kuamini itakuwapo siku makazi
yao yatakuwa na hadhi hiyo ili-
yoitwaa katika ‘Tuzo ya Jiji Bora
kwa Usafi Nchini.

“Tla cha msingi hapa ni kuen-
delea kuweka mikakati zaidi ili jiji
liwe safi zaidi muda wote na tu-
itetee nafasi yetu tuliyokuwa nayo
hivi sasa. Pia, niupongeze uongozi
wa halmashauri yetu kwa hatua
kubwa kama hii,” anasema Said.

Rhoda Joseph, anayeishi Chum-
bageni anasema Halmashauri ya
Jiji la Tanga, imejitahidi kubore-
sha maeneo yake yote, ambayo
yalikuwa katika hali sugu ikiwa-
mo kujenga dampo la kisasa.

“Jiji letu sasa hivi linapendeza
sana muda wote. Cha msingi hapa
tujiwekee mikakati ni namna gani
kila mwananchi atakuwa mlinzi
kwa mwenzake, kama ilivyo kwa
wenzetu wa Moshi Mjini (washin-
di wa tuzo mara nyingi). Naamini
tutakuwa bora zaidi ya hapa “ ana-
fafanua Rhoda.

Zubeda Hassan, mkazi wa
Mwangombe ’'B’° ana maoni:”Jiji
letu ndani ya miaka mitatu lime-

badilika sana limekuwa safi na
nadhifu muda wote.”
“Halmashauri yetu imeleta

magari ya kisasa ya kukusanyia
taka yanapita mitaani, japo tunali-
pia huduma ya taka kwa gharama
kubwa ya shilingi 2000 kwa mwe-
zi, lakini mimi nadhani hii imetu-
saidia sana,” anasisitiza.

Zubeda anaeleza kwamba
elimu imewafikia wananchi wa
jiji hilo na kwa sasa imefika hatua
kuna mwamko wa wakazi, hata
kati yao wanadhibitiana pale
mmoja anapoonekana kuharibu
mazingira.

“Kwa sasa ukionekana unatupa
taka sehemu ambayo haistahili,
utakuta mwananchi mwenzio
anakufokea. Tumeona kwenye
madampo kumewekwa makon-
tena maalumu pamoja na vijana
wanaosimamia muda wote ili
kuhakikisha uchafu haujai hadi
dampo lizidiwe uchafu.

“Pia, ujenzi wa dampo la kisasa
umeleta mapinduzi makubwa,
niwaombee viongozi wetu waen-
delee kusimamia hivi hivi,” ana-
fafanua Zubeda

Mtihani mauaji jamii yanavyorindima kifamilia, mikasa mipya kwa watoto

INATOKA UK.11

na kisha wakanyofolewa
baadhi ya viungo vya
tumbo, macho, pua, vidole
na sehemu za siri.

Wakati serikali iliyalaani,
huku polisi nayo ikawasaka,
kuwakamata na kuwafiki-
sha katika mikono ya sheria
watuhumiwa wake.

Tukio lingine linahusu
tuhuma za mwanaume
mkazi wa wilayani Mvome-
ro, kuua wanawe watatu
kwa sumu kutokana na
ugomvi unaodaiwa wa
kimapenzi, yeye pekee
akipona.

Pia, lingine lililoripiriwa

mkoani Manyara, mama
kuua watoto wake watatu
kwa matunda yaliyotiwa
sumu ya panya, chanzo ni
ugomvi wa wanandoa au
wapenzi.

Inaelezwa kwa ujumla,
Polisi imejitahidi kubaini
wahusika wa jinai hizo na
kutoa ulinzi kwa watoto
hasa wanapokuwa nje ya
nyumba, wakiamini mtoto
anakuwa salama kwa mzazi
wake.

Ni mustakabali unaotoa
somo na mafundisho ya
ndoa, kuwaandaa wahusika
wa pande zote mbili, kujua
kuwapo wakati wa raha na
tabu, kutofautiana na kue-

lewana ndicho cha msingi
kinachopaswa kifanyike ili
amani iendelee kutamalaki
ndani ya nyumba yao.

Kukaa kimya kwa jamii
kunalezwa ndiko kuna-
kochagiza visa vya namna
hiyo kujitokeza kwenye
jamii, ni wakati wa fa-
milia, ndugu, jamaa na jamii
wakiwamo Viongozi wa
dini na serikali kuingilia
kati madhila hayo mapya
na ya zamani, waataalamu
wa saikolojia na jamii wana
mchango muhimu, kuun-
gana na serikali.

JICHO LA WADAU
Chama cha Wanahabari

Wanawake Tanzania
(TAMWA) kinasema, kadri
siku zinavyoendelea mauaji
ya wanawake na watoto
yanayotokana na sababu
mbalimbali yameripotiwa
zaidi, hasa katika sehemu
kama Njombe, Rombo, Mto
wa Mbu na Simiyu, pia
Arusha.

Mkurugenzi wa TAM-
WA, Rose Reuben ana-
dadisi katika taarifa yake
kwamba:“Tumeona na
tunapongeza juhudi kubwa
zilizofanywa na vyombo
vya usalama nchini lakini
pamoja na juhudi hizo cha
kujiuliza ni kuwa kwanini
bado matukio haya ya

mauaji yameendelea kuri-
potiwa siku baada ya siku?”

Kituo cha Sheria na
Haki za Binadamu (LHRC),
nacho katika ripoti yake ya
mwaka 2020, kinalalamikia
haki ya kuishi inayoendelea
kuathiriwa na matukio ya
vifo, anaeleza.

Kimsingi hata Siku ya
Mtoto wa Afrika, inatokana
na kumbukumbu ya kuom-
boleza mauaji ya watoto
Juni 16 mwaka 1976,
katika zama za utawala wa
kibaguzi.

Makala hii ni tathmini ya
mwandishi kuhusu jinai in-
avyoshamiri katika umma.
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4\ Letshego Bank LETSHEGO BANK (T) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31.12.2021

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka/ Mwaka Robo Mwaka Robo Nwaka ya Sasa | Robo Mwaka liyopita| LImbikiZo 1a Mwaka | - Limbikizo la Mwaka
wa sasa iliyopita a Sasa Linganishi
_ - _ 31-Des-21 30-Sepr-21| 31-Des-21 31-Des-20
~ 31-Des-21 30-Sep-21 T Wiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za
. MALI Mapato/(Hasara) Halisi (1,692) (1,035) (4,191) (2,247)
1 Fedha Taslimu 845 837 Marekebisho Kwa Ajili ya: - - - -
2 Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 1,146 1,316 -Badiliko Halisi Katika Mikopo 679 473 1,060 1,723
3 Uwekezaiji Katika Amana za Serikali - - -Hasara Katika Mali za Kudumu X 112 189 312 444
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 4,806 1,131 -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali za Kudumu @) - @) -
2 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwva 3 2 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji kabla ya Mabadiliko ya Mtajikazi (907) @72) (2,826)) ©0)
Miamala Baina ya Matawi - - -Mabadiliko Halisi Katika Mikopo 2,070 2,497 6,570 (4,412)
7 Bili zilizoafikiwa - - -Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali nyingine - - - -
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana 961 (1,988) (3,685) 3,720
9 Mikopo lliyotolewa Kwa Benki Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana za muda mfupi - - - -
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine - - -Mabadiliko Halisi Katika Amana Inayohitajika Kisheria - - - -
11 Mikopo Halisi lliyopo 20,791 23,541 -Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (200) (560) (1,702) (727)
(Baada ya tengo la mikopo) R _ -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (513) 21 134 271
12 Mali Nyingine 2,007 1,494 “Kodiliyolipwa . a4) @) @1
13 Uwekezaji wa Hisa - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zili ika) kwa Shughuli za ji 1,412 (416) (1,550) (1,260)
14 Akaunti za Udhamini - - Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaiji:
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,369 1,526 Gawiwo Lillopokelewa - - - -
16 JUMLA YA MALI 30,968 29,845 Ununuzi wa Mali za Kudumu 150 37 (115), (515)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
B. DHIMA Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
17  Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 2,437 2,125 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - -
18 Amana za Wateja 7.674 7,025 r;ne::m:y? (Fi"yl"ﬁh?'l (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji 1‘50 '37 (1‘15) (5;15)
N . edha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji
19 Dhamana ya Malipo kwa fedha Tslimu - - W, Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
20  Amana Maalumu - - Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - 2,606
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za kuhamisha - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - (1,500); (4,000)
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - Madeni ya Muda Mrefu 1,955 870 2,825 6,600
23 Limibikizo za Kodi na Gharama Zitakazolipwa 299 401 Mapato Kutokana na Utoaiji wa Mtaji wa Hisa - - B B
24 Dhima la Tozo Kwaaijili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Meneja - - Gawiwo Lillipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - - Mengineyo - - - -
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo - - Fedha Halisi Zilizotolewa (zil: ika) kwa Shughuli za Kifedha 1,955 870 1,325 5,206
27 Dhima Nyingine 87) 87) IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
28 Madeni 5,200 5,200 Ongezeko/Punguzo Halisi Katika Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu 3516 490 (340) 3,431
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo mwaka 3,285 2,784 7,141 3,710
29 JUMLA YA DHIMA 15,524 14,664 Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo mwaka 6,801 3,285 6,801 7,141
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 KUTOA 20) 15,444 15,182
C.  FEDHA ZA WANAHISA MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa - - r——
AOD
32 Akiba ya Mtaji 47,831 45,877 s PRODUCTERVICE DESCRTION (s (s A -
33 Mapato Yaliyobakizwa - - T [DEPOSIT PRODUCTS. Joonerchequeled
34  Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (28,202) (28,202) P — [Chee Depsitate ks e
f
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (4,185) (2,493) [ I -t
36 Stahiki ya wenye Hisa Chache - - B e - peks(madchey |
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 15,444 15,182 asroncacs o ol 11 -
) Invsasora 200 Y Disronored cees b kit
38  Dhima Zisizo Dhahiri - - i e S e ) [T o e o 148% min 5000 mex 103000 w
39  Mikopo chechefu (Zaidi ya Siku 90) - - e D dEmm | e o p
40  Mikopo chechefu (Zaidi ya Siku 30) 6,686 5,825 O b, Montyfee s y
41 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5,339 4,221 [Comparie,instdiors, 800 8 [special cleararce: 000 0]
42 Mali nyingine chechefu - - Z““""A‘”J :x z: I ™ rusbock Pl
rasssiias
el |Companies, insttcns firms 0
D.  BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA v 2 =
c m—
10} Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 0% 0% O B S il [Slpopta Cogsihssociaion “0
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi (Zaidi ya Siku 90) 50% 51% - SEES - - DORANT
(i)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi (Zaidi ya Siku 30) 25.6% 20.7% — i T T el
(i)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 258% 247% ivassrmna v o
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 86% 86% | |[[rt g baaw i B IR Dorman e Moty
(V)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 81% 81% d] _ opentingbasncs | lCuret Aot [
(v)  Ongezeko la Amana 1% -18%
(vij) _Ongezeko la Mali 4% -8% e
Irvanspersond A ik
2 3
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2021 B e
L. . . a [Cashwititawal over e courter X}
(Kiasi kwa shilingi milioni) o N—Y
[rovasspersona Fr) E T R et e L S
comparies
s a0 o
[Robo Mwaka Linganishi| Limbikizo laMwakawa | -ImPikizo laMwaka ] Samo narsties ik soipropiatr
Robo ya Mwaka Sasa (Mwaka Uliopita) L‘“ga‘;"';';igwak‘ o (Groupsissociaiors 1000001-5000000-TZS 10000 ol
e — — [inividuals Persond /5000,0001-10,000,000=TZ, 15,000
31-Des-21 30-Sep-21 31-Des-21 31-Des-20 " :“”""”""’::""’j . s . 1000+ DVITZS 200
T Mapalo ya Riba 1,002 1,335 5,175 6576 sm::wm : o o 0000001 adove= 5000
2 Gharama za Riba (401) (302) (1,546) (1,724) o
A Riba_ i A - ing et ssGoFiec) 200
3 Mapato Halisi ya Riba (1 kutoa 2) 691 1,033 3,629 1,857 | ] 200 ¥ .
4 Madeni Viza Yaliyofutwa 47 (462) (551) (1,213) i b - - e
5 Punguzo/Ongezeko la Tengo katika Mikopo (727) (11) (510) 1,029 © |patance " 7 Wﬁm
6 Mapato yasiyo na Riba 81 168 747 1,072 [camperies, instusions, frms S0 00| fem |
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 3) ) (7). (11) cpropisr
6.2 Ada na Kamisheni 65 112 560 832 lor -
63 Gawio 0 ° 0 _ e [Comfot etersirerceleters
6.4 Mapato Mengine 19 57 194 252 TretttttT lids o e .
7 Gharama Zisizo za Riba (1,785) (1,762) (7,465) (7,985) + et b i e 2 mdopensey ]
7.1 Mishahara na Mafao (968) (968) (4,029)’ (4,548) m““‘”;;““y“’“m"‘“‘;”‘ ot
o almied bty comper
7.2 Ada na Kamisheni - - - - R ey |parnerships. e
7.3 Gawio ®17) (794) (3,436) (3,437) B " IDebrtaoovr i
8 Faida/ (Hasara) ya Uendeshaji (1,692) (1,035) (4,150) (2,245) ropieriniaa =00
9 Tengo la Kodi ya Mapato 0 (14) (1) (46) 2 ks
10 Faida / (Hasara) Hasili Baada ya Kodi ya Mapato (1,692) (1,048) (4,191) (2,291) 2 [BoBonsGuartors 000
T lore pege. Nocharge. |unsecured maxmumum 500
11 Idadi ya Waajiiwa 83 83 83 135 s—— . hin =
12 Mapato kwa Hisa 0 ©) ©) ©0) I s || ey TZS IO naxTZs2000 stz - w00
13 Mapato ya Hisa zilzochujwa ©0) ©) ), ©) patecome B0 | T2 omactz5 a0 cqdetoTzS b v pament s
14 ldadiya Matawi 5 5 5 5 [Cashover oSt bi%
o= loginrgge oz
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI Cericat of Baance 200 squivalent 10 T2 — fPetom
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 6% -3% 6% 0% [Confirmaton o Auiors 20000 equivdentto TS L
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa fedha za wanahisa 1% -6% -11% -1% [status reportinrocuctionleter Jlega morigage- Comission 1ol
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 1529% 117% 152% 126%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazo Zalisha 2% 3% 2% 2% [Commissionon cuward TISS. P
a rastes
estenyrs w0 [ vl same \
[Between 1-3 years 70,000 © [customer e
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31.12.2021 s o [ s -
JcoTv Frouseacting cages w0 a0z ustmer
(Kiasi cha shilingi milioni)
Tengo Ta Katika kuandaa taarita hizi za fedha, sera za uendeshaji i zilezile ziizotumika wakai wa uandaai wa Taarita za
Malipo juu ya Mapato Ziada ya Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikuwa na mabadiliko katika sera za uandasji taarifa za fedha
g e | " RN - oll I et ieskagiins 2 musa gt fama J Letshego Bank
Jinal Cheo Saini Tarehe
Mwaka wa Sasa
Salio Ia Mwanzo wa Mwaka Se.a87 5570 - 5 @8.203)] 16,805 Omar S. Msangi 2700112022
1 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 1,955 - - - 1,955 (Mkurugenzi Mtendaji)
2 Mapato Mengine yaliyojumuishw - - B
M piyclumuishwa N N N N Lydia Machangu 27/01/2022
4 Gawio lillolipwa - . . Meneja wa Fedha na Utawala)
5 Ziada ya Kisheria - - - - - Rashid Sendoro 27/01/2022
6 Tengo la Ziada ya Jumla - - - (4,185)| (4,185) (Mkaguzi wa ndani) 1 1
7 wengmess . . . ! ! Inalipa faida
Salio Ia mwisho wa mwaka 38,042 5,520 - - G2.387), 12,575 Sisi,tuliotajwa hapo juu chii, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibiisha usahini wa taarifa za hapo juu,
tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kuingana na m pa ka 10% kwa
Mwaka Uliopita Viwango vya Kimataifa vya Uwaslisheji wa Tearita za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za
Salio la Mwanzo wa Mwaka 29,937 8.520 - - (25.579)[ 12,878 Fedha na matakwa ya Sheria ya Benk na Taasisi za Fedha ya Mwaka 2006, nazinaonesha hali halisi, mwa ka
1 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 6,550 - B B B 6,550
2 Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - - Jinal Cheo Saini Tarehe - - —
3 Miamala na Wanahisa - - - - - . Simon J 27/01/2022 .
4 Gawio lillolipwa - - - - - - imon Jengo o
$ SmmEe, : , , : : S vt va o LetsGoFlexi
6 Tengo la Ziada ya Jumia - - - - (2,623)| (2,623) N
el Sangiwa 27/01/2022
Mengineyo - - - - - - ngs Account
Salio la Mwisho wa Mwaka 36,487 8,520 - - (28,202) 16,805
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Karibu yako

Karibu yako

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014 Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

NMB BANK PLC NMB BANK PLC

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DISEMBA 2021 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni) KWA ROBO/MWAKA ULIOISHIA 31 DISEMBA 2021
[ KuNDI [ BENKI | [ KuNDi | BENKI |

Robo Mwaka RoboMwaka Robo Mwaka RoboMwaka Robo Mwaka  RoboMwaka Robo Mwaka (Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)

Robo Mwaka ya

oy ey iliyopita yasasa iliyopita a sasa iliyopita yasasa iliyopita KUNDI
e 30.09.2021 31.12.2021 30.09.2021 31.12.2021 30.09.2021 31122021 30.09.2021 Limbikizo
FEDHA ZA WANAHISA Robo Robo Robo Limbikizola Limbikizola Limbikizola la Mwaka Robo Robo Limbikizola Limbikizola Limbikizola
Mwakaya Mwakaya aka Mwaka wa wa  Mwakawa Linganishi Mwaka ya aka Mwaka ya Mwakawa Mwakawa Mwakawa  Linganishi
1 Fedha Taslimu 490,175 472,717 490,175 472,717 31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 20,000 20,000 20,000 20,000 sasa i sasa iliyopita sasa sasa [ sasa i sasa i sasa sasa sasa (Mwaka
2 Ssalio Katika Benki Kuu ya Tanzania 999,775 867,024 999,775 867,924 32 AkibayaMtaji R R R R Uliopita) Uliopita)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 1,739,279 1,477,857 1,739,279 1,477,857 ) ) 31122021 30.09.2021 31.12.2021 30.09.2021 31.12.2021  31.12.2020  31.12.2021  31.12.2020 3112.2021 30.09.2021 31.12.2021 30.09.2021 31.12.2021  31.12.2020  31.12.2021  31.12.2020
4 salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 312,683 413,592 312,683 413,592 33 Mapato Yaliyobakizwa 1037941 1,037,941 HEn 1,040,642
5 HundinaMiamala ya Kushughulikiwa 22,521 39,517 22,521 39,517 34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 288,632 210,965 285,469 208,004 sMh‘ " TIW-'*:N’:B ':";ka"a na m'ughkui:vaa;ie':h:ahnokana na
N " N . P - ughuli za Uendeshaji: H
6 Miamala Bainaya Matawi 104 2,878 104 2,878 35  AkauntiNyingine za Mtaji 466 8,705 466 8,705 Mapato/(Hasara) Halisi A 107,915 117,068 106,817 419,868 301,280 15,967 295,743 Ulipaji wa Madenl ya Muda Mrefu B B B ) R R ) )
7 BiliZllizoafikiwa i - - - - 36 Stahikiya Wenyehisa Chache 3912 3912 = - Marekebisho kwa Ajili ya:
2 AD;.';ma ‘7,?”3:*;3 Z"'E“”";"ks Nyingi 1761 12051 761 32051 37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 1,350,951 1,281,523 1,346,577 1,277,351 - Hasara Katika Mali 5,615 13,610 5,158 13,118 39132 68,308 37798 68,550 Mapato Kutokana na Utoaji wa . . ) i . i ) )
10 u;:&iaj:ﬁg:ﬁn:\: N;:glineymgme ' ' ' ' - Badiliko Halisi Katika Mikopo (191,623) (221,225 (191,223)  (221,225) (581,007) (518,783) (580,536) (513,572) Madeni ya Muda Mrefu
- N - N - Faida/Hasara Kwenye Mauzo i
11 Mikopo Halisi lliyopo 4,658,035 4,465,222 4,658,035 4,465,622 38 Dhima Zisizo Dhahiri 1,235,676 1,135,812 1,235,676 1,135,812 ya Mali 4 - - - - 5 - - . m;[}ia‘t:aK#it;;kana na Utoaji wa . ; B B B . . .
12 MaliNyingine 242,398 216,396 313,275 291,601 Mabadii -
gine 39 Mikopo Chechefu 157,785 178,924 157,785 178,924 - Mabadiliko Halisi Katika Amana 372,145 281,500 371,637 281,238 1,190,303 506,677 1,191,672 500,955 e
13 Uwekezajiwa Hisa 2,920 2,920 2,920 2,920 P _ Mabadiliko Halisi Katika Amana ) ) ) ) ) ) ) ) Gawio Lililolipwa kwa Fedha o - 8 - (68,500) (48,000) (68,500) (48,000)
14 Akaunti za udhamini - - - - 40 Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu 205,897 220,436 205,897 220,436 za Muda Mfupi Zilizoafikiwa Mabadiliko Halisi Katika Madeni
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 192,888 193,610 161,036 160,934 - Mabadiliko Halisi Katika Dhima abadiliko Halisi Katika Madeni 44,708 188,405 44,708 188,405 162,710 (67,297) 162,710 (67,297)
A Monaine 5 , 5 , ¥ , } g
B T SR DEEEEn DT OFBSE 41 MaliNyingine Chechefu 3353 11,016 3,353 1,016 Nyingine 20,674 19,923 17,480 19,449 9,269 42,333 10,328 49,370 9
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Mengineyo (Mabadiliko yato- B . B ) . .
Nyingine (3,035) (33,502) 1,203 (31,176) (44,686) 20,168 42,119) 17,886 Konago o b a fedha 2o Kigeni) (11,944) (11,944)
RS D.  BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA - Kodi lliyolipwa (46,479) (38795)  (46,110) (38,795) (141,185) (123,140) (140,816) (122,089) Fedha Halisi Zilizotolewa
17 Amanaza Benki nyingine na Taasisi za Fedha 46,836 43,138 46,836 43,138 @  Uwianowa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali - 16% - 16% - Mengineyo lSMRl 10,973 (45,023) 10,973 (45,023) (56,620) 64,078 (56,620) 64,078 (zilizotumika) kwa Shughuli za 44,708 188,405 44,708 188,405 94,210 (127,241) 94,210 (127,241)
18 AmanazaWateja 6,442,284 6,051,740 6,443,658 6,053,622 4 Fedha Halisi zilizotolewa Kifedha
19 Dhamanaya Malipo kwa Fedha Taslimu B 142,797 sy 142,797 ) ‘ ! ! (zilizotumika) kwa shughuli za 286,276 84,403 286,276 84,403 835,074 360,921 835,074 360,921
20 A 6900 15y 6900 15y (i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 3.2% 3.8% 3.2% 3.8% uendeshaji
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - - - " o
S H e avials va Kibon: Ziliostalown A 2180 2178 2180 (i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumlaya Amana 73% 75% 73% 75% Il Mtiririko wa Fedha Kutokana na IV: Fedha Ta:ll;;lu ne I\Illlall Zinazofa-
: g ; g Shughuli za Uwekeza nana na Fedha Taslimu:
23 Limbiko laKodi na Gharama Zitakazolipwa 83,226 75,521 82,064 75168 w U Mikomo Halist na Juml ya Mot Hat Gaw?o Liilopokewa o ol Ml Kt
f ishi Bai . ; . B N B iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 54% 55% 53% 54% - - - - - - N - ngezeko/Punguzo Halisi Katika
;: z?;:::: ;:;Z:S::;:d::m: ;::::z:l,;:;:;.ya Benkdna Mei2 Ununuzi wa Mali za Kudumu (5,260) ®271) (5,260) (®271) (19,206) (18,581) (19,206) (18,581) Fedha taslimu na Mali Zinazofa- 56,063 140,413 56,063 140,413 474,728 (325,515) 474,728 (325,515)
- - - - Fedha Tasli
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa (V) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 77% 78% 77% 77% Mapato Kutokana na Mauzo ya - - B - - - - - nananafecha fasimu
6 godaye 42,642 40,571 42,642 40,571 Mali za Kudumu
) Ununuzi wa Amana Zisizoshughu- Fedha na Mali Zinazofanana na
27 Dhima Nyingine ERiE 69,215 123,302 114,787 () Ongezekola Amana o 5% 6% 5% likiwa na Mawakala - - - - - - - - Fedha Taslimu Mwanzoni mwa
28 Madeni 486,450 441,742 486,450 441,742 Mapato Kutokana na Mauzo ya Robo Mwaka/Mwaka 1325604 1085281  1,325694 1,185,281 907,029 1,232,544 907,029 1,232,544
29  JUMLA YADHIMA 7,341,588 6,904,061 7,384,987 6,951,162 (vii)  Ongezeko la Mali 6% 8% 6% 7% Amana Zisizoshughulikiwa na - . - - - . - -
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 1,350,951 1,281,523 1,346,577 1,277,351 Mawakala Fedha na Mali Zinazofanana na
i ji katika Hi Fedha Taslimu Mwishoni mwa 1,381,757 1,325,694 1,381,757 1,325,694 1,381,757 907,029 1,381,757 907,029
n""::g:::;’;’ (Uwekezaji katika Hisa (269,661) (124124)  (269,661) (124,124) (435,350) (540,614) (435,350) (540,614) Robo Mwaka/Mwaka

Fedha Halisi otolewa

(zilizotumika) kwa Shughuli za (274,921) (132,395) (274,921) (132,395) (454,556) (559,195) (454,556) (559,195)
o/ Uwekezaji
Trilioni ] Trilioni [ ] Trilioni ] ; | O Uwiano wa

Jumla ya Amana Mikopo Mikopo Chechefu na TAARIFA YA KUNDI YA MABADILIKO YA MTAJI TAARIFA YA BENKI YA MABADILIKO YA MTAJI
5 o, A o, a—A AnA o, R a
Mali '|'23A Yo za Wateja +25£ YoY Halisi lliyopo '|'1 36 Yoy Jumla ya Mikopo Ghafi KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2021 KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DISEMBA 2021

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi
T Mengineyo Mengineyo
Malipo juu 5 Tengola ey O . . Tengo la ey O
m A A Mapato Ziadaya . (Uthamanishaji Ti i Malipo j Mapato Ziadaya 7 (Uthamanishaji
MtajiwaHisa yabelya yojiyobakizwa Kisheria  Z1292¥2  Amanaza etk MtajiwaHisa y 2 b eiya hisavaliyobakizwa Kisheria ~ Zi2d3ya Amanaza
Kuuzwa) Kuuzwa)
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZ]I KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31 DISEMBA 2021 Mwaka wa 5352 2021 sk wa sa5a 2021
Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 1,106,441 - - 4,704 1,131,145 Salio lamwanzo wa mwaka 20,000 - 1,109,142 - - 792 1,129,934
(Kiasi kwa shilingi milioni) Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 288,632 - - - 288,632 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 285,469 - - - 285,469
Miamala na wanahisa - - - - - - - Miamala nawanahisa - - - - - - -
. - Roboya ozt L Gawio lililolipwa - - (68,500) - - - (68,500)  Gawiolililolipwa - - (68,500) - - - (68,500)
oboyamwal mwaka laMwaka laMwaka N 1sherl B . . , , , . i isheri . R - . . i B
Roboya Linganisl Roboya Linganishi  Limbikizo Limbikizo  Linganishi Roboya Linganishi Limbikizo Linganishi  Limbikizo Linganishi Ziada yaKisheria Ziada ya Kisheria
Mwaka (Mwaka Mwaka la Mwaka la Mwaka Robo ya ( Mwaka (Mwaka laMwaka (Mwaka laMwaka  (Mwaka Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - E = Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - 1 =
sasa Uliopita) sasa wasasa  Uliopita) wa sasa Mwakasasa Uliopita) Uliopita)  wasasa Uliopita) wa sasa Uliopita) Mengineyo - - - - - - - Mengineyo - - - - - - -
31.12.21  31.12.20 31.12.21 311221 31.12.20 31.12.21 31.12.21 31.12.20 31.12.20  31.12.21 _ 31.12.20 31.12.21 31.12.20 e ) 20,000 B 1,326,573 B B 4,378 1,350,951 BT N B Ers 20,000 R 1,326,111 B . 466 1,346,577
1 MapatoyaRiba 219,426 197,566 219,426 197,597 815,446 712,648 815,446 712,977
2 GharamazaRiba (35,169) (36,743)  (35,169) (42,582)  (133,331) (141,483) (133,331) (147,322) 12 \dadiya Waajiriwa 3482 3,474 2452 3474 2252 3474 222 3474 Mwaka Uliopita 2020 Mwaka Uliopita 2020
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 184,257 160,823 184,257 155,015 682,115 571,165 682,115 565,655 Salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 944,473 - - 4,630 969,103 Salio la mwanzo wa mwaka 20,000 - 951,341 - - 1,049 972,390
4 MadeniViza Yaliyofutwa , - - , - - - - 13 Mapato kwa Hisa 165 124 163 122 577 420 571 412 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 209,969 - - 331 210300  Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 205,802 - - - 205,802
Punguzo/Ongezeko la tengo Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (257) (257) Mapato mengine yaliyojumuishwa - - - - - (257) (257)
5 katil?a Mikopg 9 (26,022) (38313)  (26,022) (38,313)  (109,095) (119312)  (109,095) (119,312) Miamala na wanahisa . . . . . i _ Miamala na wanahisa R . . . . i R
X . Gawio lililolipwa - - (48,000) - - - (48,000) Gawio lililolipwa - - (48,000) - - - (48,000)
6 :n:;;a:: Ya:yo ya ;nb::(. 83,814 81,301 83,844 81,301 306,460 271,279 306,490 271,279 14 Idadi ya Matawi 226 226 - 226 226 226 226 226 T ya Koo : . ) . . 1 M s yaKishorn : : ) i . : )
1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na 11,058 11,848 11,088 11,848 33,553 30,484 33,583 30,484 Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - - - TengolaZiadayaJumla - - - - - - .
Miamala ya Fedha za Kigeni g ’
ezl Mengineyo - - - - - - - Mengineyo - - - - - - -
6.2 Ada na Kamisheni 65,082 64009 65082 64009 250,005 226400 250,005 226400 Salio la mwisho wa mwaka 20,000 - 1,106,442 > - 4,704 1,131,146 Saliolamwisho wa mwaka 20,000 - 1,109,143 > > 792 1,129,935
6.3 Gawio - - - - 63 17 63 17
6.4 Mapato Mengine 7,674 5,444 7,674 5,444 22,839 14,378 22,839 14378 b\ ADHIYA VIASHIRIO VYA UFANIS!
7 Gharama Zisizo za Riba: (124,043) (113,946) (125,011 (110,169)  (459,612)  (421,852)  (463,541) (421,879)
7.1 Mishahara na Mafao (65,646) (41,547)  (65,646) (@1,547)  (243,680) (195,515)  (243,680) (195,515) (@ Uwianowa Faiffa baadaya kodi na 45 4% 4 3% X 3% 5 3% BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA DISEMBA 2021
Wastani wa Mali
7.2 Ada na Kamisheni 718) 3,591 718) @590 (11,516 (10,603) (11,516) (10,603) astaniwa Mal
7.3 Gharama Nyingine (57,679) (68,807)  (58,647) (65,031)  (204,416) (215,734) (208,345) (215,761) (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na 24% 22% 25% 19% 21% 19% 23% 18% Katika kuandaa taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba
8 Faida/(Hasara) ya Uendeshaji 118,006 74,241 117,068 74,241 419,868 301,280 415,969 295,743 Wastani wa Fedha za Wanahisa okaguliwa za mwaka uliopita. tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa
" Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.
9 Tengo la Kodiya Mapato (35,690) (28,084)  (35,393) (27,045)  (131,236) (90,980)  (130,500) (89,941) (i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na 46% 7% 7% 50% 26% 50% 7% 51%
10 :":Ia 4 (:':’":) LEUEILLLL b7 82,316 46,157 81,675 47,196 288,632 210,300 285,469 205,802 Mapato Ghafi Jinana Cheo Saini Tarehe
odiyaMapato . . o Jina Saini Tarehe
1 Febaeg 8239 (24 (8239 0124) 326) @s7) 326) @ s 2ot i b 1 o o e i b Ruth Zaipuna m ' Januari 25,2022
Dharmana ea Kuuzun g ' ' astantwa Mall zinazozalisha Afisa Mtendaji Mkuu Dr. Edwin P. Mhede M Januari 25,2022
i Mwenyekiti wa Bodi ?
Jumla ya Faida (Hasara) - - > )
yojumuishwa kwa mwaka 74,077 46,033 73,436 47,072 288,306 210,043 285,143 205,545 Juma Kimori < Januari 25, 2022

Afisa Mkuu wa Fedha - Benson Mahenya Aj\\ Januari 25,2022

Mkurugenzi
Benedicto Baragomwa % \ Januari 25,2022

Mkaguzi Mkuu wa Ndani

Uwiano wa
10 419.9 .. 288
i Bilioni [ | eBilioni u Riba na

Mapato Ghafi

fgiolad_ Faida 7 TANZANIA
yavasato A1 %, vamanato " 39D % Ly - TUZO 7 ZA KIMATAIFA

*YoY - Linganishi mwaka kwa mwaka Asante kwa ku hagua

www.nmbbank.co.tz
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CRB yashukuru
serikali kutoa
kazi za vjenzi

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

BODI ya Usajili wa Makandarasi (CRB),
imeishukuru serikali kwa kuanza kutoa
kazi nyingi za ujenzi na kuwataka
makandarasi wazalendo kuchangamkia
fursa hiyo.

Hayo yalisemwa jana mkoani Dodoma
na Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Injinia
Consolata Ngimbwa, wakati akifungua
mafunzo ya siku tatu kwa makandarasi
wazalendo kuhusu wajibu wa ma-
kandarasi katika miradi ya ujenzi.

Alisema kuna kazi nyingi za ujenzi
ambazo zimekuwa zikitangazwa kwa
miradi hata ya ujenzi wa madarasa na
barabara ambayo makandarasi wazal-
endo wanaweza kupata.

Alisema wanachotakiwa kufanya ni
kujaza zabuni zao kwa umakini mkub-
wa na kuachana na kawaida ya kuwapa
watu wengine wawajazie huku
akiwataka kuitekeleza miradi hiyo kwa
ufanisi.

“Kuna tabia ya kutumia watu wengine
kuwajazia zabuni sasa unamwamini mtu
anakujazia kumbe ndiye anayekuangu-
sha, tumia muda mwingi kutulia ili ujaze
kitu kinachoeleweka kwa sababu wakati
mwingine unakosa kazi kwa uzembe wa
uliyemwamini,” alisisitiza.

Alisema makandarasi wazalendo wa-
napaswa kuanza kuungana kwa ajili ya
kutekeleza miradi mikubwa ya
ujenzi vinginevyo watabaki watazamaji.

Pia alisema kampuni kubwa za ki-
geni zinapata miradi mingi ya ujenzi
kutokana na kuunganisha rasilimali
walizonazo na ndizo zimekuwa zikifani-
kiwa kupata miradi mikubwa nya ujenzi
inayogharimu fedha nyingi.

“Kufanya kazi kwa ubia sio utamaduni
wa siku nyingi sana, lakini wenzetu
wameanza zamani sana. Tuache ubinaf-
Si tuingie ubia kwasababu hata ukipata
changamoto ichukue kama changamoto
tu ya kukufanya usonge mbele na kuwa
muwazi kwa mtu unayetaka kuingia
naye ubia,” alisema.

Alisema baadhi ya makandarasi
wazalendo wanakwama kuungana
kutekeleza miradi mikubwa kuto-
kana na ubinafsi wa baadhi yao
ambao hawaweki uwazi na kusaba-
bisha migogoro baina yao wakati wa
utekelezaji wa miradi.

Injinia Ngimbwa aliwataka pia wawe
na chama kimoja chenye nguvu kubwa
ambacho kitakuwa sauti yao wan-
apokuwa na changamoto mbalimbali
badala ya kuwa na vyama vingi visivyo
na tija.

Naye Naibu Msajili wa CRB, Injinia
David Jere, alisema makandarasi wana-
paswa kulipa ada ya mwaka kwa wakati
kwasababu ni takwa la kisheria na
kwamba wale ambao watakaidi wata-
chukuliwa hatua Kali.

Alisema CRB ilianzisha Mfuko wa
Kusaidia Makandarasi (CAF) ambapo
makandarasi wanaweza kukopa fedha
kwa ajili ya kuanza kutekeleza miradi
anayopata lakini wengi hawajajiunga ili
kunufaika na fedha hizo.

Alisema makandarasi wanaopata
mikopo hiyo wanapaswa Kuirejesha
kwa wakati ili kuwezesha wenzao kupa-
ta mikopo kama hiyo pindi wanapopata
zabuni za ujenzi.

Watoto 5,390 wanaofanya
kazi mitaani watambuliwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

ATIKA kipindi cha mwaka

2020/2021, serikali na wadau

wake imetekeleza mambo

balimbali yanayohusu ustawi

wa watoto ikiwamo kutambua watoto

5,390 wanaoishi na kufanya kazi mi-
taani.

Aidha, kati yao 135, waliunganishwa
na familia zao, 821 walipatiwa vifaa vya
shule na 75 familia zao ziliunganishwa
na huduma za kuimarisha uchumi wa
kaya.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum, Dk.
Dorothy Gwajima, alibainisha hayo jana
ea na makao ya kulelea watoto na wazee
ya Home of Love and Joy yaliyoko Kata
ya Hombolo.

Alisema pia vituo vya kulelea watoto
mchana na wachanga 303 vikiwa na
idadi ya 6,772 vilisajiliwa na kufanya
idadi ya vituo kufikia 2,068 vyenye jum-
la ya watoto 163,394 walioandikishwa
nchi nzima.

“Nyumba salama sita zimesajiliwa za
hifadhi ya muda kwa waathirika wa vi-
tendo vya ukatili dhidi ya wanawake na
watoto.

“Mafunzo kazini yametolewa kwa

walezi 1,156 katika mikoa ya Dar es Sa-
laam, Mbeya na Pwani ili kuboresha
utoaji wa huduma katika vituo vya kule-
lea watoto wadogo mchana na watoto
wachanga,” alisema.

Vilevile, alisema huduma ya malezi
ya kambo imetolewa kwa watoto 22 na
huduma ya kuasiliwa kwa watoto 27
imetolewa. Kadhalika, alisema makao
24 ya kulelea watoto wanaoishi katika
mazingira hatarishi yenye watoto 707
yamesajiliwa na kufanya idadi ya 244 ya
wote 24,254 nchini.

“Huduma kwa watoto 116 wanaokin-
zana na sheria imetolewa ambapo 58
wanahudumiwa katika mahabusu tano
za watoto na 58 wanapatiwa huduma
ya marekebisho ya tabia katika shule ya
maadilisho Irambo-Mbeya,” alisema.

Dk. Gwajima alisema jumla ya
mashauri ya jinai 188 yamefanyiwa kazi
yanayohusisha watoto 229 waliopatiwa
msaada wa kisheria, marekebisho ya
tabia, unasihi na msaada wa kisaikolojia
na kijamii.

Alisema programu za kijamii za
marekebisho ya tabia kwa watoto wa-
naokinzana na walio katika hatari ya
kukinzana na sheria zimeanzishwa ka-
tika mikoa sita na halmashauri 10.

Alitaja mikoa hiyo na halmashauri
kuwa ni Mbeya Jiji, Mji wa Kibondo na

Njombe, halmashauri za Kasulu, Magu
na Mbarali pamoja na Manispaa za Ir-
inga, Temeke, na Kigamboni.

“Jumla ya watoto 78 wamechepushwa
kutoka kwenye mfumo wa haki jinai
kwenda kwenye mpango wa marekebi-
sho ya tabia,” alisema.

Aliongeza kuwa mpango wa wasaidizi
wa watoto mahakamani (Guardian Ad
Litem) umeanzishwa katika halmashau-
ri tatu za Mbeya Jiji, Manispaa ya Temeke
na wilaya ya Kisarawe ambapo wasaidizi
30 walisajiliwa na kujengewa uwezo wa
kuwahudumia watoto wanaoshtakiwa
kwa makosa mbalimbali.

“Tukumbuke kuwa watoto wan-
apokuwa wanaishi kwenye mazingira
hatarishi pamoja na changamoto nyingi
pia wanakutana na ukatili mkubwa.

“Aidha, ukatili wa majumbani ni
sababu mojawapo inayowafanya watoto
wakimbilie mitaani na matokeo yake
wanakutana na aina zingine za ukatili na
mazingira hatari zaidi,” alisema.

Alibainisha kuwa takwimu zinaonye-
sha waathirika wakubwa wa vitendo vya
ukatili kwa upande wa watoto asilimia
70 ni wa kike.

Hata hivyo, alisema serikali inaangalia
suala la maendeleo ya watoto na imezin-
dua programu mpya kubwa tatu kwa
ajili ya maendeleo na ustawi wa watoto.

MHE. PROF. |HRAHIM HAMIS JUMA
LT BAKLIL W TANZANIA,

TAAEHE 26 [ANLBRY, 2007
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TRA yaomba viongozi wa dini kuhamasisha Kudai risiti

Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Mapato Tanzania (TRA),
imetoa wito kwa viongozi wa dini nchini
kutumia majukwaa ya ibada kuhamasi-
sha wananchi kulipa kodi kwa hiari na
kudai risiti wanaponunua bidhaa yoy-
ote.

rugenzi wa Huduma na Elimu kwa Mli-
pakodi TRA, Richard Kayombo, wakati
akizungumza kwenye mkutano wa
amani wa Jumuiya ya Maridhiano Tan-
zania uliokuwa na lengo la kuipongeza
serikali ya awamu ya sita kwa kuongeza
kasi ukusanyaji mapato.

Kayombo alisema serikali imeleta
jambo zuri la wananchi kudai risiti kila
wanapofanya ununuzi lakini kuna tatizo
la wengi kutodai.

“Niwaombe viongozi wa dini kwa sauti
zenu za upole, zinazoheshimika tutumie
sauti hizo kuhamasisha Watanzania
watekeleze wajibu wao wa kulipa kodi
wakati wa mahubiri kwenye nyumba za
ibada (misikiti, makanisa).

Asiyetoa risiti ana nia ya kijidhulu-
mu yeye na serikali yake na wananchi
wenzake na atatuchelewesha kwenye
masuala ya upatikanaji wa dawa, bara-
bara za lami, maji, umeme,” alisema
Kayombo.

Alieleza kuwa nchini kuna ukanda
mrefu wa bahari, maziwa na kumepa-
kana na nchi nane na kuna vichochoro
vingi vya magendo ambavyo vinanufai-
sha baadhi ya watu na kusababisha uku-
sanyaji mapato kutoongezeka wakati
lengo la kufikia zaidi ya Sh. trilioni tatu
lipo.

Kayombo alifafanua kuwa suala hilo
likiendelea kuna athari zinazoweza ku-
jitokeza ikiwamo bidhaa zinazoingia
kupita sehemu isiyo sahihi kwa kuto-
fanyiwa ukaguzi na Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), zinazoweza kuathiri
afya za Watanzania.

“Kuna hatari nyingi kama silaha har-
amu, dawa za kulevya ndiyo maana sisi
kama TRA kazi yetu si kukusanya tu bali
kudhibiti bidhaa haramu zinazoweza
kuingia nchini na kuvuruga amani,”
alisema.

Alisema wapo wafanyabiashara wa-
naojishughulisha na shughuli mbalim-
bali wasiosajiliwa licha ya kuwekwa
utaratibu rahisi wa kujisajili kwa njia ya
mtandao na kuwataka kufanya hivyo ili
nchi izidi kupata maendeleo.
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Wataalamu afya

watakiwa kutoa
huduma vijijini

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WIZARA va Afya imewa-
taka wataalamu katika Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda
ya Mbeya, kutoa huduma kwa
njia ya mkoba (outreach) ili ku-
wajengea uwezo watoa huduma
walioko hospitali ngazi ya mkoa
na wilaya kuboresha huduma na
kupunguza rufani.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya

Afya, Dk. Seif Shekilaghe, alisema

hayo juzi alipotembelea hospi-
tali hiyo kukagua maendeleo ya
ujenzi wa jengo la wazazi katika
Hospitali ya Rufani ya Meta.
Shekilaghe alisema ili kura-
hisisha shughuli za utoaji hu-
duma za afya nchini wataalam
wote katika Hospitali ya Rufani

ya Kanda Mbeya wanapaswa Ku-

jifunza namna ya kutoa huduma
kwa njia ya mkoba ili kupungua
mzigo wa rufani kwa wagonjwa.
Alisema njia hiyo pia itasaidia
kupunguza mrundikano wa
wagonjwa katika hospitali na
kwamba zitasaidia pia kuondoa

foleni pindi wanapopata huduma

za matibabu.

Katika hatua nyingine, DK.
Shekilaghe alipongeza maende-
leo ya ujenzi wa jengo la mama
na mtoto linalojengwa katika
hospitali hiyo huku akimhimiza
mkandarasi kumaliza ujenzi huo
kabla ya Aprili 30, mwaka huu.

Alisema hadi sasa jengo hilo
[imekamilika kwa asilimia 92
na kwamba kukamilika kwake
kutasaidia kuhudumia wajawa-
zito wengi na kinamama wanao-
sumbuliwa na masuala ya uzazi
kutoka maeneo mbalimbali ya
Nyanda za Juu Kusini ikiwamo
Katavi, Rukwa, Mbeya, Iringa,
Ruvuma, Njombe na Songwe.

Serikali kupitia Wizara ya
Afya itaendelea kushirikiana na
vituo vya kutolea huduma za
afya nchini ili kutatua vikwa-
zo mbalimbali vilivyopo lengo
ni kuboresha hali ya utoaji
huduma za matibabu kwa wa-
nanchi na kuwasihi watumishi
wa afya kudumisha ushirikiano,
nidhamu na maadili ya taaluma
zao kazini.

Wajifungia kutafuta mwarobaini
vikwazo vya kibiashara mipakani

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

AKUU wa mikoa

minane na wakuu

wa vyombo vya

ulinzi na usala-
kujadili namna ya kuondoa
vikwazo vya kibiashara baina ya
Tanzania na mataifa jirani
pamoja na ulinzi wa mipaka ya
nchi.

Naibu Waziri wa Uwekezaji,
Viwanda na Biashara, Exaud
Kigahe, alisema hayo jana alipo-
fungua kikao cha kujadili hali
ya ulinzi na usalama pamoja na

fursa za kibiashara katika mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini.

Alisema kikao hicho kitakuja
na mwarobaini wa namna ya ku-
viondoa vikwazo vya kibiashara
ili kusaidia wafanyabiashara
kufanya shughuli zao kwa uhu-
ru.

Kigahe alisema ushirikiano
wa kibiashara katika mataifa
mbalimbali si mzuri na kwamba
kikao hicho ni muhimu kujadili
mambo ya kufanya ili kufanya
shughuli zao bila tatizo lolote
kulinganisha na ilivyo sasa.

“Tanzania ni miongoni mwa
nchi zilizotia saini makubaliano
ya kufanya biashara bila mipaka

barani Afrika. Tangu kutiwa
saini kwa mkataba huo, Watan-
zania wanaruhusiwa kufanya
biashara zao ndani na nje ya
mipaka ya nchi lakini bado kuna
vikwazo mbalimbali katika kuji-
tafutia riziki. Ni muhimu kujadi-
li ili kuviondoa,” alisema.
Kigahe aliwashauri viongozi
hao kutengeneza mazingira
mazuri ya uwekezaji kupitia
fursa mbalimbali zilizoko katika
mikoa hiyo kama vile bandari za
Itungi, Kiwira, Kasanga na Kale-
maambazo zinatumiwa na wa-
fanyabiashara wa ndani na nje
kusafirisha bidhaa zao.
Mwenyekiti wa Wakuu wa

Mikoa Nyanda za Juu ambaye
pia ni Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alisema kikao hi-
cho kina tija katika kuleta maen-
deleo kwa wananchi.

Alisema kupitia fursa mbalim-
bali za kibiashara, kilimo na mi-
undombinu mingine kutawez-
esha kuwakwamua wananchi
na wimbi la umaskini na kunu-
faika na uwekezaji kupitia mi-
paka mbalimbali ya nchi.

Mikoa iliyoshiriki kikao hi-
cho ni Mbeya ambao ndio mwe-
nyeji, Songwe, Rukwa, Njombe,
Iringa, Ruvuma, Katavi na
Tabora ambao ni mgeni mwa-
likwa.
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Naibu Waziri wa Viwanda, Biashara na Uwekezaji, Exaud Kigahe (katikati), akizungumza na wakuu wa mikoa nane ya
Nyanda za Juu Kusini na Tabora pamoja wa wakuu wa vyombo vya ulinzi na usalama kutoka mikoa hiyo, wakijadili

mikakati ya kukuza biashara na kuimarisha mipaka jijini Mbeya jana. Kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera
na Mkuu wa Mkoa wa Rukwa, Joseph Mkirikiti. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Serikali yadmbwa kuimarisha barabara hifadhini

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Hifadhi ya Taifa Kitu-
lo iliyoko katika mikoa ya Mbeya
na Njombe, Theodora Batiho,
ameiomba serikali kuboresha mi-
undombinu ya barabara ndaniya
hifadhi hiyo.

Amesema hatua hiyo inawez-
esha hifadhi kuendelea kupokea
watalii katika kipindi chote cha
mwaka kuliko ilivyo sasa. Waka-
ti wa mvua za masika, watalii
hushindwa kutembelea hifadhi
hiyo kutokana na uharibifu wa mi-
undombinu.

Batiho alitoa ombi hilo jana al-
ipokuwa akizungumza na Nipashe
kuhusu mikakati ya hifadhi hiyo
katika kutangaza vivutio vya utalii.
Alisema wamejitahidi kutangaza
vivutio lakini kikwazo kikubwa ni
ubovu wa miundombinu ya bara-
bara kuingia na kuzunguka hifadhi
hiyo.

“Tunashukuru Watanzania na
wageni wanaoendelea kuvutiwa
na uzuri wa hifadhi yetu ku-
tokana na mandhari iliyopo
yakiwamo maua ya kupendeza,
wanyama, uoto wa asili, miinuko
na maporomoko ya maji ambayo

yanamvutia mtalii pamoja na
mwekezaji,” alisema Batiho.

Licha ya serikali kuweka mazin-
gira mazuri ya kutangaza vivutio
vya utalii ikiwamo kuwahamasi-
sha wananchi kutembelea vivutio
hivyo, alisema bado kuna tatizo
katika miundombinu ya bara-
bara ambayo ndiyo muhimu ku-
tangaza hifadhi hiyo.

Pia alisema katika kutangaza vi-
vutio vya utalii, Hifadhi ya Kitulo
imeandaa program maalumu am-
bayo itawahusisha wanafunzi wa
vyuo vikuu katika mkoa wa Mbeya
na maeneo mengine kufanya

tafrija ambayo itabeba ujumbe
wa kutangaza uzuri wa hifadhi
hiyo.

Alisema program hiyo itatoa fur-
sa kwa hifadhi ya Kitulo kutangaza
vivutio vya utalii kwa kutumia wa-
navyuo hao ambao kwa pamoja
watakula na kunywa.

“Licha ya uhitaji wa barabara ka-
tika hifadhi yetu ya Kitulo, kipekee
tunamshukuru Rais wetu Samia
Suluhu Hassan kwa kuwa mstari
wa mbele kutangaza vivutio mbal-
imbali vya utalii nchini. Uamuzi
huo umeleta manufaa kwani
umechochea kuongeza idadi ya

watalii kutembelea hifadhi na
kwamba wanaendelea na moyo
huo,” alisema Batiho.

Baadhi ya wananchi mkoani
Mbeya, wamesema uwapo wa hi-
fadhi ya Kitulo umefungua fursa
kwa vijana kupata ajira ikiwamo
kuwaongoza watalii.

Mmoja wa wananchi hao,
Lameck Paschal, alisema hifadhi
hiyo kila mara inazidi kupokea
idadi kubwa ya watalii kutoka
ndani na nje ya nchi lakini kikwa-
7o kilichopo ni  mwitiko mdogo
wa wananchi kufanya uwekezaji
ndani ya hifadhi hiyo.
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Mbunge amwaga
misaada miaka
45 ya kuzaliwa CCM

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

Makandarasi wapewa
wiki 2 kuanza miradi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KATIKA kuadhimisha miaka 45 ya
Chama cha Mapinduzi (CM), Mbunge
wa Vviti maalumu Mkoa wa Kaskazini
Unguja, Saada Mansour, amekabidhi
vifaa mbalimbali vyenye thamani va
Sh. milioni tisa kwa umoja wa wa-
nawake wa CCM (UWT) ili kusaidia
katika jamii.

Miongoni mwa Vifaa hivyo alivyok-
abidhi ni vitanda, magodoro kwa ajili
va hospitali kwa wodi ya wanawake,
taulo za kike,cherehani, mabati kwa
ajili ya kiwanda cha nafaka, simu
kwa ajili ya Tehama na gari kwa
ajili ya watu wenye mahitaji maalu-
mu.

Akizungumza jana baada ya maka-
bidhiano hayo, katika ofisi za CCM
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Mbunge
huyo alisema utoaji wa vifaa hivyo ni
utekelezaji wa ilani ya chama hicho.

Alisema kuwa hospitali na vituo
vya afya katika Mkoa huo zinakabil-
iwa na changamoto nyingi ikiwamo
uhaba wa vitanda hasa katika wodi
za wanawake, hivyo vitendea kazi
alivyovitoa vitasaidia kupunguza
changamoto hizo.

Alisema taulo za kike zitasadia
kuwasitiri wanawake wanapoingia
katika siku zao za hedhi ambao wapo
katika ofisi za chama.

Alieleza kuwa atahakikisha ana-
saidia jamii katika kupata huduma
mbalimbali muhimu kama ilani cha
CCM inayoelekeza.

Naye Mwenyekiti wa UWT Mkoa
wa Kaskazini Unguja, Mariam Mu-
haram Shomari, alisema kuwa vifaa
hivyo vitatumiwa kwa malengo vali-
yokusudiwa ikiwemo vitanda kwa
ajili ya kusaidia wodi za kinamama.

Alimpongeza mbunge huyo kwa
juhudi zake katika kuwasaidia
wanawake wa Mkoa huo kwa ku-
tatua changamooto mbalimbali za
wanawake bila ya kujali itikadi za
vyama.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Kaskazini Unguja, Iddi Ali Ame,
alimpongeza Mbunge huyo wa viti
maalumu kwa kutekeleza ahadi
alizoziahidi wakati akiomba kura ya
kuchaguliwa nafasi hiyo na kuwataka
wana CCM kushiriki kikamilifu katika
sherehe za miaka 45 ya kuzaliwa
kwa CCM.

AKAMU wa Pili wa
Rais wa Zanzibar,
Hemed Suleiman
Abdulla, amewaa-
giza makandarasi wanaosi-
mamia miradi ya maendeleo
amabao hawajaanza kazi ku-
hakikisha wanaanza ndani ya
wiki mbili.

Hemed alieleza hayo katika
ziara ya kukagua miradi ya
maendeleo katika mikoa ya
Kaskazini na Kusini Unguja.

Katika ziara hiyo Hemed
alieleza kufurahishwa kuona
makandarasi wameanza kazi
katika maeneo yao, ambapo
amezitaka wizara na taasisi
husika kuhakikisha wanasi-
mamia vyema ili kuleta tija.

Hemed alisema hakuri-
dhishwa na mradi wa tangi
la maji Bumbwini, ambapo

alimwagiza waziri wa maji, ni-
shati na madini kuhakikisha
makandarasi wanapatikana
na kuanza kazi mara moja ili
kuondoa kero ya maji kwa
wananchi wa eneo hilo na
maeneo jirani.

Hemed alisema serikali
imeshatenga fedha kwa ajili
ya miradi hiyo ambapo kila
mkandarasi  atakabidhiwa
fedha kwa mujibu wa tara-
tibu na makubaliano ya mi-
kataba waliofunga na wizara
husika.

Kuhusu miradi ya hos-
pitali za wilaya na majengo
ya shule, Makamu wa Pili
alieleza kufurahishwanakazi
inayofanywa na makandarasi
waliokabidhiwa kazi hizo,
na kuwataka kuendelea na
miradi hiyo, kwa ushirikiano
na ofisi za wakuu wa wilaya
na wakuu wa mikoa ambapo
miradi hiyo inatekelezwa kwa

wakati na viwango kwa muji-
bu wa makubaliano.

Katika hatua nyingine,
Hemed alielekeza Wakala wa
Majengo Zanzibar (ZBA) ku-
hakikisha wanasimamia ma-
jengo hayo kuwa ya viwango
bora na yenye kudumu kwa
muda mrefu, ili kunakisi fed-
ha iliyotolewa na serikali kwa
ajili ya kuwaletea maendeleo
wananchi wa Zanzibar.

Kuhusu shule zinazofany-
iwa matengenezo, alisema
serikali imeamua kuzifanyia
matengenezo ili wanafunzi
wasome katika mazingira ma-
zuri na kuutaka uongozi wa
Wizara ya Elimu na Mafunzo
ya Amali kuhakikisha ukara-
bati huo unasimamiwa ip-
asavyo.

Kuhusu umeme katika
ujenzi wa Hospitali ya Kusini
na Wilaya ya Kati, Hemed
aliagiza uongozi wa Wizara ya

Afya, Ustawi wa Jamii, Jinsia,
Wanawake na Watoto kukaa
pamoja na Shirika la Umeme
Zanzibar (ZECO) kuhakiki-
sha umeme unafika katika
maeneo hayo ili kurahisisha
ujenzi wa miradi hiyo.

Wakuu wa Mikoa ya Kaska-
zini Unguja na Kusini Unguja
walimhakikishia Makamu wa
Pili wa Rais kuwa watatoa
ushirikiano kwa makandarasi
hao na kuhakikisha wana-
tatua changamoto zote zi-
takazowakabili ili kufanikisha
ujenzi wa miradi hiyo kama
ilivyokusudiwa.

Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Amali,
Ali Khamis Juma, alimhakik-
ishia kuwa fedha zimeshain-
gizwa kwa ajili ya ujenzi na
ukarabati wa madarasa ya
shule, na kwamba utaanza
haraka iwezekanavyo.

Kampuni tatu kuingiza vileo Zanzibar

Mbunge wa
Viti Maalum,
Saada
Mansour
(kushoto),
akikabidhi
kiti mwendo
kwa Mwe-
nyekiti wa
Umoja wa
Wanawake
wa CCM,
Mkoa wa
Kaska-

zini Un-
guja, Mariam
Shomari, kwa
ajili ya watu
wenye mahi-
taji maalum
ikiwa ni se-
hemu ya vi-
faa mbalim-
bali vyenye
thamani ya
shilingi milio-
ni tisa ikiwa
ni utekelezaji
wa ilani va
CCM, jana. PI-
CHA: RAHMA
SULEIMAN

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Vileo Zanzibar (ZLB)
imesema imepitisha kampuni
tatu kati ya tisa zilizoomba zabu-
ni ya uingizaji wa vileo kwa muji-
bu wa Sheria Namba 9 ya Mwaka
2020 katika Mwaka wa Fedha
2022.

Akizungumza na waandishi
wa habari Mjini Zanzibar, Mwe-
nyekiti wa Bodi hiyo, Khamis
Haji, alisema kampuni hizo zi-
mechaguliwa baada ya kufikia
sifa za vigezo vilivyowekwa kwa
mujibu wa kifungu 33(1) cha She-

ria ya Vileo Namba 9 ya Mwaka
2020 kuhusu uingizaji wa vileo
Zanzibar.

“Kwa mujibu wa sheria kifungu
cha 33(1) kibali cha uingizaji kita-
tolewa kwa waingizaji wasiozidi
watu awe na sifa za mlipakodi,
awe na ghala la kuhifadhia, awe
Mzanzibari na awe na gari ya
kusambazia vinywaji.

Haji alisema kwa mujibu wa
kifungu cha 33(2), mtu yeyote
ambaye atabainika kuingiza vileo
bila ya kuwa na kibali atakuwa
ametenda kosa la jinai na ad-
habu yake ni kifungo cha miaka

miwili au kulipa faini ya kiwango
cha milioni tatu na vileo vili-
vyokamatwa kutaifishwa. Kam-
puni zilizopewa vibali ni ZMMI
(Zanzibar Maritime and Mer-
canle International CLD), Scoch
Store Limited na One Stop Cam-
pany baada ya kukidhi sifa na
masharti ikiwamo kulipia kibali
Sh. milioni 30 na gharama za uk-
aguzi Sh. milioni tano.

Alieleza kwamba vibali hivyo
vimetolewa baada ya kufanyika
ukaguzi kwa kampuni zote zi-
lizojitokeza katika zabuni kasoro
kampuni moja ambayo ukaguzi

haukufanyika kutokana na mmi-
liki wake kuwa nje ya nchi.

Alisema kwa mujibu wa she-
ria, kampuni ambazo hazijapata
vibali zitaendelea kutoa huduma
kwa kununua vileo kutoka kwa
kampuni ambazo zimetuliwa
kuingiza vileo Zanzibar mwaka
huu.

“Kuweka kampuni tatu kuin-
giza vileo Zanzibar kutasaidia
kudhibiti mapato ya serikali na
kulinda mila na utamaduni wa
Zanzibar baada ya kuwapo uingi-
zaji holela wa vileo na kusababi-
sha serikali kupoteza mapato.

Alivitaka vyombo vya ulinzi
na usalama kusimamia sheria
hasa katika maeneo ya bandari,
viwanja vya ndege ili kudhibiti
uingizaji wa vileo kinyume cha
sheria ili malengo ya kutungwa
sheria mpya ya vileo kufikiwa.

“Kampuni zote zilizojitokeza
waliofanikiwa kupata na wal-
iokosa wote tumeshawataarifu
kwa kuwaandikia barua tangu
Januari 19, mwaka huu, baada ya
bodi ya vileo kukamilisha zoezi la
kuchagua kampuni za uingizaji
wa vileo kwa mujibu wa sheria,”
alisema.
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TANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA: KWA AlILl YA
UPATIKANAJI WA VIFAA VYA KITAALAM VYA UTAMBUZI WA

VITU SUMAKU CHINI YA ARDHI KATIKA MRADI WA BOMBA LA
MAFULA LA AFRIKA MASHARIKI
KUMBUKUMBU NA. 0010007415

Kampuni ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midstream
B.V. ya nchini Tanzania, inakaribisha mashirika yenye uzoefu na yenye
sifa kuonesha nia yao ya utoaji wa huduma ya upatikanaji wa vifaa
vya kitaalam vya utambuzi wa vitu sumaku chini ya ardhi katika Mradi

wa Bomba la Mafuta la la Afrika Mashariki (EACOP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la
kusafirisha Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipaka ya
nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini
Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania kwa aijili ya
kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia
Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpaka
Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni
kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

e Usambazaji wa chapa ya Schonstedt, modeli ya GA-72Cd,
vitambuzi vya sumaku chini ya ardhi nchini Tanzania.

* Usambazaji wa chapa ya EBINGER, modeli ya UPEX® 740 M,

kitambua sumaku kikubwa cha kitanzi cha chuma.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni/Mashirika yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi
pamoja na kuambatanisha nyaraka zifuatazo:

e Uthibitisho wa Usaijili pamoja na Leseni ya Biashara.

e Uthibitisho wa uwakala /muuzaii aliyeidhinishwa na upatikanaii
wa huduma za ukarabati zilizoidhinishwa nchini.

® Rejea za usambazaji wa vifaa vinavyofanana na hivi.

e Uthibitisho wa uwezo wa kampuni kimtaji.

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania na
Cheti cha Kulipa kodi ya mapato kwa (TRA) cha mwaka wa hivi
karibuni.

e Wakati wa kuwasilisha majibu kuonesha nia inasisitizwa sana
kuambatisha maombi ya kujisajili kwenye kanzidata ya EWURA
(LSSP) ya Watoa Huduma wa Ndani.

e Kukidhi vigezo na Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka

2017 na fasili ya Kampuni ya Ndani.

Kwa qiili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali yenye vigezo,
Mradi'wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni kutuma maombi ya
zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye vigezo baada ya
makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaji wa Taarifo (NDK].
Maombi yote ya kuonesha nia ni lazima yawasilishwe kwa lugha ya
Kingereza

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA TAARIFA YA KUONESHA NIA: KWA AJILI YA UTOAJI
WA HUDUMA ZA KISHERIA KWA WAGUSWA WA UTWAAIJI WA

ARDHI YA MKUZA WA BOMBA LA MAFUTA KATIKA MRADI WA
EACOP.
KUMBUKUMBU NA.0010007423

Kampuni ya Mafuta na Gesi ya Total Energies East Africa
Midstream B.V. ya nchini Tanzania, inakaribisha watoa huduma
wenye uzoefu na sifa kuonesha nia yao kwa ajili ya utoaji wa
huduma za kisheria kwa Woégusvvo wa utwaaji

i wa Ardhi ya
Mkuza wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika N\osLoriki (EACORP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba
la kusafirisha Mafuta {i|i|ofu|<iwo chini ya ardhi linalokatisha
mipaka ya nchi mbili na litakalo safirisha mafuta kutoka eneo la
Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Mkoa wa Tanga, nchini
Tanzania kwa ajili ya kusafirisha Mafuta katika masoko ya
kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima,
nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini
Tanzania. Urefu wa bomba ni %Homifo 1,443, kati yake kilomita
1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Mradi wa EACOP unatafuta kampuni ya vwakili iliyo na uwezo
wa kutoa ushauri na usaidizi kwa Watu Walioguswa na Mradi
(PAPs) wakati wa mchakato wa utwaaii wa ardhi kwa ajili ya
Mkuza wa Bomba la mafuta. Ushauri na usaidizi Unoohifo]ilo
utalenga taarifa za stahiki, mchakato wa mkataba wa fidia (EBCA|
kwa muda wa miezi 3 baada ya malipo ya fidia kufanyika.
MZABUNI afaanzisha madawati ya muda ya msaada katika viiji
vilivyoguswa na utwaaji wa ardhi kwa aijili'ya mkuza wa bomba
la matuta na kuwapatia washauri wenye sifa na waliosajiliwa.
Washauri hawa watakuwa na ufahamu Koﬂko sheria ya Tanzania
ya utwaaiji ardhi na taratibu zinazohusiana. Huduma hizo za
ushauri zitatolewa bure kwa PAPs.

VIGEZO MUHIMU:

Kampuni za uwakili zinazoonyesha nia zinaalikwa kutuma

maombi yao huku zikiombatanisha:

e Uthibitisho wa usaiili ikiwa ni pamoja na leseni ya sasa ya
biashara.

e Uthibitisho wa kusajiliwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania
na Cheti cha mlipa kodi ya mapato (TRA) cha mwaka wa
hivi karibuni.

e Wakati wa kuwasilisha majibu kuonesha nia unasisitizwa
sana kuambatisha maombi ya kujisajili kwenye kazi data ya
EVWURA (LSSP) ya Watoa ?—?/Udumo wa Ndani.

e Kukidhi vigezo na Kanuni za watoa huduma wa ndani za
mwaka 2017 na fasili ya Kampuni ya Ndani.

e Uthibitisho wa Vyeti vya kutoa huduma na shughuli za
kisheria vya sasa.

Muhimu: Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali
zakutoa huduma zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya
kuonyesha nia yao kwa kutuma pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo
juu kupitia barua pepe ya eacop-tz.eoi.1000001 @totalenergies.com
ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb) mnamo au kabla ya tarehe 9
Februari 2022 sac 09 :00 za Afrika Mashariki (EAT), Baruapepe
inapaswa kuwa 0010007415.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa
huduma zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonyesha
nia yao kwa kutuma pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia
barua pepe ya eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com [ukubwa
wa barua pepe usizidi 20Mb) mnamo au kabla ya tarehe 9 Februari
2022 soa 11 jioni saa za Afrika Mashariki (%AT), Barua pepe
inapaswa kuwa 0010007423.

Muhimu: Kwa aijili yo kufen%enezo orodha ya makampuni ya Awali
yenye vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka
zilizotumwa na makampuni yenye nia. Mwaliko kwa Makampuni
kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni ya Awali yenye
vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji
wa Taarifa (NDA). Maombi yote ya kuoesha nia ni lazima
yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza.
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HABARI KITAIFA

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA: KWA AliLl YA USAMBAZAJI WA
VIFAA VYA KAMBI YA MUDA KATIKA MRADI WA EACOP

KUMBUKUMBU NA. 0010007422

Kampuni ya Mafuta na Gesi ya Total Energies East Africa Midstream B.V. ya nchini
Tanzania, inakaribisha mashirika yenye uzoefu na yenye sifa kuonesha nia yao
kuwezesha uanzishwaiji na usimamizi wa vifaa (vEy:C(mei ya muda katika mradi

wa Bomboa la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki OP).

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaji wa bomba la kusafirisha
Mafuta lililofukiwa chini ya ardhi linalokatisha mipoLo ya nchi mbili na litakalo
safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Mkoa wa Tanga,
nchini Tanzania kwa aijili ya kusafirisha Mafuta katika masoko ya kimataifa. Bomba
litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini Uganda, mpakaChongoleani,
MkoawaTanga nchini Tanzania. Urefuwa bomba ni kilomita 1,443, kati yake
kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

’

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

Mradi wa EACOP unamtafuta Mzabuni mwenye uzoefu wakutosha ili kuanzisha
na kusimamia kambi za muda kandokando mwa Ukanda wa Mkuza wa Bomba
la mafuta ili kusaidia mchakato wa utwaaji wa ardhi. Uanzishaiji na usimamizi wa
Kambi za muda  zinazohamishika utajumuisha kwa kiwango cha kawaida:

* Upafikanaji wa maeneo yanayofaa na yanayofikika ili kuanzisha kambi za muda.

e Utogiji wa mahema kwa aijili ya mahali pa kuishi kwa watu katiya 30 hadi 50.

e Utoaji wa huduma za usafi wa mazingiro (kama vile kusafisha, ufuaji, maiji taka,
kuoga, vyoo n.k) kwa watu kati ya 30 hadi 50, na kuhakikisha kuna mgawanyo
mzuri wa vifoa vya wanaume/wanawake.

e Utoaji wa huduma ya chakula angalau milo mitatu kwa siku, huku milo ya
mchana ikitolewa kwa aijili ya kula”palepale au kuondoka na chakula. Maandalizi
yote ya chakula yatafuata viwango vya juu na kuzingatia mahitaiji ya kitamaduni.

e Utoaji wa huduma za afya, usalama na ulinzi ikijumuisha ulinzi wa vitu, kinga
na udhibiti na usimamizi'wa moto, na vifaa vya matibabu/uimarishaii katika
maeneo ya Mradi.

* Miumo wa usimamizi ili kuruhusu utunzaji/uhifadhi wa malazi katika kambi za
muda kwa ajili ya timu za EACOP.

. Usiénomizi wa aina zote za taka zinazozalishwa kupitia shughuli za kambi za
muda.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni yanayoonyesha nia yanakaribishwa kuandika maombi yao kwa
kuambatanisha:

e Uthibitisho wa Usaijili pamoja na Leseni ya Biashara ya sasa.

e Uthibitisho wa kusaijiliwa na Mamlaka ya Mapato Tanzania na Cheti cha mlipa
kodi ya mapato (TRA] cha mwaka

wa hivi karibuni.

e Uthibitisho wa kusaijiliwa na Mamlaka ya Usalama na Afya Kazini — OSHA

* Wakati wa kuwasilisha majibu kuonesha nia inasisitizwa sana kuambatisha
maombi ya kujisajili kwenye kazidata ya EVWURA (LSSSP) ya Watoa Huduma
za Ugavi wa Ndani.

e Kukidhi vigezo na Kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na fasili
ya Kampuni ya Ndani.

e Uthibitisho wa uzoefu katika uanzishaji na usimamizi wa kambi za muda kwa
ajili ya shughuli za viwanda nchini Tanzania.

Makampuni yenye nia, ambayo yana uwezo na rasilimali za kutoa huduma
zilizotajwa hapo juu yanatakiwa kutuma taarifa ya kuonesha nia yao kwa kutuma
pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe ya
eucop-tz.eoi.lOgOOO'l @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe usizidi 20Mb)
mnamo au kabla ya tarehe 09 Februari 2022 soa 11 jioni saa za Afrika Mashariki
(EAT), Baruapepe inapaswa kuwa 0010007422.

Muhimu: Kwa qjili ya kutengeneza orodha ya makampuni ya Awali yenye vigezo,
Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na makampuni yenye
nia. Mwaliko kwa /\/\oEompuni kutuma maombi ya zabuni utatumwa kwa Makampuni
ya Awali yenye vigezo baada ya makampuni hayo kusaini Makubaliano ya Utunzaiji
wa Taarifa (NDA). Maombi yote ya kuoesha nia ni lazima yawasilishwe “kwa lugha
ya Kingereza.

166680

Nyanda za Juu wauza
korosho tani 26.2

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

TANI 26,267488 za korosho zilizozalishwa
na wakulima wa mikoa ya Nyanda za Juu Kusi-
ni katika mikoa ya Mbeya, Njombe na Ruvuma,
zimeuzwa katika kipindi cha msimu wa mwaka
2021/2022.

Ofisa Ushirika wa Wilaya ya Tunduru, mkoa-
ni Ruvuma, George Bisani, alisema hayo wakati
tika mnada wa 13 na wa mwisho katika msimu
huo.

Alisema kutokana na mauzo hayo, Sh.
41,152,007,000 ziliingizwa kwenye mzunguko
wa pato la fedha katika maeneo hayo ambayo
kinara ni wakulima wa Wilaya ya Tunduru.

Meneja wa Bodi ya Korosho Tanzania, tawi
la Tunduru, Shauri Mokiwa, pamoja na mambo
mengine aliwapongeza wakulima wa maeneo
hayo kwa kujitahidi kusimamia ubora na kui-
fanya wilaya hiyo na viunga vyake kuuza koro-
sho zote kwa ubora wa daraja la kwanza.

Wakiongea kwa nyakati tofauti, baadhi ya
wakulima walidai kutoridhishwa na bei zilizo-
tolewa na wanunuzi katika msimu huo walizo-
dai kuwa sio za kuridhisha hali iliyosababisha
wakulima wengi kupata hasara.

Akizungumzia utekelezaji wa mauzo ya zao
hilo, Mwenyekiti wa Chama Kikuu cha Ushirika
cha Wilaya ya Tunduru (TAMCU), Mussa Man-
jaule, alisema miongoni mwa vikwazo vilivyo-
jitokeza ni pamoja na mzabuni wa kusambaza
magunia kuwakimbia kabla ya kusambaza
mzigo huo.

Alisema kutokana na hali hiyo, uuzaji wa
korosho ulidhorota kwa kupungua kasi ya
wakulima kupeleka korosho zao magulioni hali
iliyosababisha malalamiko ya kucheleshewa
malipo kwa baadhi ya wakulima ambao wal-
ipeleka mapema.

Manjaule alifafanua kuwa taarifa hiyo tayari
TAMCU imekwishafanya marekebisho ya
vikwazo na kwamba watahakikisha katika
msimu ujao hayajitokezi.

TIC, washirika kutembelea
miradi iliyosajiliwa

Na Mwandishi Wetu

Kituo cha Uwekezaji Tanzania
(TIC) na taasisi 12 zinazoshirikiana
na kituo hicho jana zimeazimia
kutembelea miradi ambayo ime-
pitishwa na TIC ili kujiridhisha juu
ya namna miradi hiyo inavyoibua
ajira na kuchangia katika ukuaji wa
pato la taifa.

Akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kumaliza kikao
cha TIC na taasisi hizo 12  katika
Ofisi ya Waziri Mkuu , Mkurugenzi
Mtendaji wa TIC, Dk. Maduhu Kazi,
amesema kikao hicho ni sehemu
ya mwendelezo wa vikao vyenye
lengo la kujadili changamoto na
kuibua mapendekezo yatakayo-
saidia kuboresha mazingira ya
uwekezaji nchini.

“Tumeazimia kuanza kutem-
belea miradi mbalimbali ambayo
imepitishwa na TIC ambayo sote
tulishirikiana kuipitisha kwa ku-
tumia chemba yetu ya huduma ya
mahala pamoja (one stop facilita-
tion centre) ili kujionea maende-
leo ya miradi hiyo na namna inavy-
ochangia katika kuzalisha ajira na
kukuza pato la taifa,” alisema Dk.
Kazi.

Alisema moja ya miradi itakay-
otembelewa ni kiwanda cha kuten-
geneza mbolea ya asili (organic
fertiliser) cha Intracom Limited
ambacho pia kilitembelewa jana.

“Kiwanda hicho kinajengwa
Nala jijini hapa na ambacho kime-
pewa cheti cha uwekezaji namba
20214355 kupitia chemba ya hu-
duma mahala pamoja.” alisema

“Wakuu wa taasisi watakitem-
belea kiwanda hiki na kujionea
maendeleo ya mradi huo ambao

“Tumeazimia
kuanza kutembe-
lea miradi mbal-
imbali ambayo
imepitishwa na
TIC ambayo sote
tulishirikiana
kuipitisha kwa
kutumia chemba
yetu ya huduma
yamahala pamoja
(one stop facilita-
tion centre) ili ku-
jionea maendeleo
ya miradi hiyo na
namna inavy-
ochangia katika
kuzalisha ajira na
kukuza pato la
taifa,” alisema Dk.

unatarajiwa kutekelezwa kwa
muda wa miaka mitatu hadi 2024
ambapo kwa sasa mradi huu
umefikia asilimia 52 ya utekelezaji
wake,” alisema.

Alisema kuwa kampuni hiyo
imewekeza zaidi ya dola za Mare-
kani milioni 180 na kwamba in-
atarajiwa zaidi ya ajira za moja
kwa moja 3000 zitaibuliwa na
zisizokuwa za moja kwa moja ni
1500. Zaidi ya tani laki 600,000
zitazalishwa kila mwaka.

“Mradi huu utalifanya eneo
la viwanda la Nala kuchangamka
kimaendeleo na kupelekea kuzal-
ishwa kwa fursa mbalimbali za
ujasiriamali jambo litakalopele-
kea wananchi wengi kujiajiri na
wengine kuajiriwa,” alifafanua
Dk.Kazi.

Ameeleza kuwa kukamilika
kwa kiwanda hicho kutatoa fursa
kwa Watanzania kuuza malighafi
mbalimbali katika kiwanda hicho
ili kuzalisha mbolea ambayo ina-
hitajika kuendeleza kilimo nchini.

Naye mjumbe wa kamati hiyo
ambaye pia ni Katibu Mtendaji wa
Baraza la Taifa la Biashara (TNBC),
Dk. Godwill Wanga, alisema jam-
bo muhimu ni kuhakikisha mfu-
mo wa pamoja wa kuwahudumia
wawekezaji unajengwa ili kutoa
fursa kwa wawekezaji  kupata
huduma kwa haraka, wawekeze
na kuiletea nchi faida.

“Tunapokuwa kwenye mfumo
mmoja kama taasisi za kuhu-
dumia wawekezaji na wafanya-
biashara ufanisi katika usajili
miradi utaongezeka pamoja na
kuwafanya wawekezaji zaidi
kuja kuwekeza hapa nchini,”
alisema Dk.-Wanga
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MKkurugenzi
awafunda
wanufaika wa
TASAF

Na Elizabeth Zaya, HANDENI

MKURUGENZI wa Halmashauri
va Mji wa Handeni, Maryam
Ukwaju, amewataka wanufaika
wa mpango wa kunusuru kaya
maskini (PSSN [), unaosimamiwa
na Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF), kutumia vizuri
pesa wanayopewa na mfuko
huo na siyo kuimalizia kwenye
starehe ikiwamo shughuli za
kijadi maarufu kama vigodoro.

Alitoa kauli hiyo alipotembele-
wa na maofisa wa TASAF kutoka
makao makuu.

Alisema TASAF imekuwa
mkombozi katika halmashauri
hiyo kwa kusaidia kuhuishwa na
kuboresha maisha ya wananchi
wa hali duni ikiwamo kuchagiza

watoto wa familia hizo kuwainua :

kielimu, kiafya na malazi hivyo
ni vema kuhakikisha wanaen-
delea kuitumia vizuri na kufikia
malengo yaliyokusudiwa ili
wanufaike zaidi na mpango huo.

“Katika eneo letu hili ni ukweli
usiofichika, TASAF imesaidia kwa
kiwango kikubwa kukomboa
maisha ya wananchi wetu wal-
jokuwa wakiishi katika hali duni,
kaya nyingi kwa sasa ambazo zi-
likuwa na hali duni zina uhakika
wa kupata milo mitatu kwa siku,
watoto wana uhakika wa kupata
sare za shule na kuhudhuria
masomo kama wenzao, wanahu-
dumiwa kiafya,” alisema Ukwaju.

“Na ndio maana tunawaam-
bia kwamba hizi fedha wana-
zopatiwa wasizitumie vibaya
wakazipeleka kwenye shughuli
za vigodoro badala ya kutumia
kwenye malengo yaliyokusudi-
wa.”

Kwa upande wake Mratibu
wa TASAF Handeni Mji, Frank
Anania, alisema mpango huo wa
kunusuru kaya maskini awamu
va kwanza ulinufaisha walengwa
hao kutoka katika mitaa 40,
lakini kwa awamu ya pili umenu-
faisha walengwa kutoka mitaa
60.

Alisema katika awamu hiyo
ya pili ya mpango, imechukua
walengwa wote tofauti na awa-
mu ya kwanza ambayo ilichukua
asilimia 70 ya walengwa.

Pia Anania alisema awamu
hiyo imesaidia kuondoa malala-
miko valiyokuwa awali wakati
wa kuchukua idadi ndogo ya
walengwa.

“Wakati mpango unachukua
walengwa kwa asilimia 70,
kulikuwa na malalamiko kidogo,
wananchi wenye hali duni wali-

kuwa wanalalamika kwamba wa- :

naachwa, si hao tu hata viongozi
kutoka kwenye mitaa na kata
mbalimbali nao walikuwa wanal-
alamika kwa nini baadhi ya wa-
nanchi wao wanaachwa wakati

wana hali ngumu, lakini kwa sasa :

yote hayo yamekwisha,” alisema
Anania.

'Mil. 100/- zaanza kuwapanga
“machinga masoko Jiji la llala

Na Salome Mwasamale

ALMASHAURI ya Jiji la

Tlala imetenga shilingi

milioni 100 kwa ajili ya

ujenzi wa shedi katika
soko la Zingiziwa ili kuondoa baa-
dhi ya changamoto zinazosababi-
sha wafanyabiashara washindwe
kufanya biashara.

Akizungumza na Nipashe,
mkuu wa masoko wa Jiji la Ilala,
Victor Rugemalira, alisema ujen-
zi huo utaanza mapema mwezi
ujao baada ya mchumi wa hal-
mashauri kuingiza fedha hizo
kwenye akaunti ya kata zilizoku-
sudiwa.

chosubiriwa ni mchakato wa
matumizi ya fedha hizo kwen-
da kwenye kata ili viongozi
wazielekeze kwenye masoko
husika.

Aidha, alisema soko la Zingizi-
wa linauhitaji wa shedi nne, laki-
ni kwa kuanza wataanza na moja
kulingana na upatikanaji wa fed-
ha na katika bajeti ya fedha ijayo
wataidhinisha fedha nyingine
mpaka pale litakapokamilika.

Aliongoza kuwa  mkakati
wa halmashauri ni kuboresha
masoko yote yaliyoko Tlala ili
kuhakikisha ~ wafanyabiashara
wanakosa visingizio vya kukaa
barabarani.

fanyabiashara kukimbia kwe-
nye masoko ni miundombinu
mibovu na kweli inaweza kuwa
sababu ambayo tumeamua ku-
kabiliana nayo ili kuondoka kero
ya wafanyabiashara barabarani,”
alisema.

Aliongoza kuwa ujenzi wa
shedi hizo utasaidia kuondoka
changamoto nyingi zinazosaba-
bisha zoezi la kuondoka wafan-
yabiashara barabarani ikiwamo
ile yamsuguano wa watendaji wa
serikali na wa kisiasa.

Masoko yaliyoingia katika
awamu hiyo ya kwanza ya mradi
wa ujenzi wa shedi ni Zingiziwa
Kigogo Freshi, Pugu Kajiungeni

Shedi moja yenye thamani ya
shilingi milioni mia moja ina uw-
ezo wa kubeba wafanyabiashara
200 hadi 250.

Hassan Namkwacha, makamu
mwenyekiti soko la Zingiziwa ali-
ipongeza serikali kwa maamuzi
yake mazuri ya uboreshaji wa
masoko na kuanza na shedi.

Namkwacha alisema shedi in-
atoa mpangilio mzuri wa vizimba
na kuwafanya wafanyabiashara
wafanye biashara zao bila kero
kwa kuwa hawabughudhiwi na
mvua wala jua.

Alisema soko lake linauhitaji
wa shedi nne na waliahidiwa
kupewa shedi tatu, lakini wa-

Alisema ziko tayari kina- “Kisingizio kikubwa cha wa- naTabata Muslim. nashukuru hata kwa hiyo moja.
* — i
o -~ M /
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Meneja Uhusiano na Mawasiliano wa Kampuni ya ALAF, Hawa Bayumi (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es
Salaam jana, kuhusu haﬂa ya kuwatangaza washindi wa Tuzo ya Kiswahili ya Mabati-Cornell ya Fasihi, |takayofany|ka kesho katika

Mabalozi wa kodi watoa somo
kwa wananchi biashara magendo

Na Mwandishi Wetu, TANGA

MABALOZI wa kodi wamewata-
ka wafanyabiashara na wananchi
kwa ujumla kuacha biashara
za magendo kwa kuwa vitendo
hivyo vinaikosesha serikali ma-
pato yake stahiki kutokana na
wahusika kukwepa kulipa kodi.

Wito huo ulitolewa jana na ma-
balozi wa kodi ambao ni: Zulfa
Omar, Mbunge wa Viti Maalumu
Mkoa wa Kusini Pemba, Subira
Mgalu, Mbunge wa Viti Maalumu
Mkoa wa Pwani na Edo Kum-
wembe ambaye ni mwandishi
wa habari wakati wa ziara yao
vya kikazi katika mikoa ya Arusha,
Kilimanjaro na Tanga iliyolenga
kuhamasisha wafanyabiashara
kulipa kodi kwa hiari.

“Katika ziara yetu tumepita

katika mipaka mingi na kila mi-
paka tuliyopita tumekuta kuna
changamoto ya magendo, wa-
nanchi wanapitisha bidhaa kwe-
nye njia zisizo rasmi na ukiwa-
hoji, baadhi yao wanakwambia
wao wamezaliwa, wanasoma na
wanakula kwa kufanya biashara
hiyo.

“Niwaombe sana wananchi,
tusiishi kwa mazoea, tuache ka-
bisa biashara hii kwa sababu sote
tunafahamu kwamba kulipa kodi
ndio njia inayotuwezesha kujen-
ga Tanzania yetu na mimi kama
balozi nitaendelea kuwaelimisha
na kuwahamasisha wananchi
kuacha biashara hii ya magen-
do,” alisema Balozi Zulfa.

Balozi Kumwembe alisema
sababu kuu ya kuwahamasisha
wananchi kuacha biashara za

magendo ni kukosekana kwa
uhakika wa ubora wa bidhaa zi-
nazopitishwa katika njia zisizo
rasmi na hivyo zinaweza kuha-
tarisha afya ya wananchi.

“Dhumuni la kuzuia biashara
za magendo kwanza ni kutu-
kosesha mapato lakini vilevile
hatuna uhakika na ubora wa
bidhaa zenyewe kiasi kwamba
zinaweza kuleta athari kwenye
afya za walaji,” alisema Balozi
Kumwembe.

Balozi Subira aliwaomba wa-
fanyabiashara kulipa kodi kwa
hiari na kuacha kupitisha bidhaa
kwenye njia za panya ambapo
wakikamatwa bidhaa zao zote
na vyombo vya usafiri vilivyo-
tumika kusafirishia bidhaa hizo
hutaifishwa ikiwa ni pamoja na
kuchukuliwa hatua za kisheria

ikiwamo kufungwa jela.

Ziara ya mabalozi hao katika
mikoa ya Kasikazini ilimalizika
jana ambapo Mamlaka ya Mapa-
to Tanzania (TRA) kupitia Mkuru-
genzi wa Huduma na Elimu kwa
Mlipakodi, Richard Kayombo, ili-
bainisha kuwa itaendelea kutoa
ushirikiano kwa mabalozi hao ili
kuhakikisha wanafanya kazi yao
ya kuelimisha na kuhamasisha
wananchi kulipa kodi kwa hiari
na wakati.

Mabalozi hao wa kodi wali-
oteuliwa na Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba,
wakati akihitimisha mjadala wa
Bunge la Bajeti mwezi Juni 2021,
wamepata fursa ya kutembelea
mipaka ya Namanga, Holili na
Tarakea iliyoko katika mikoa ya
Arusha na Kilimanjaro.
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THRDC yamwangukia Samia
mgogoro wa ardhi Ngorongoro

Na Enock Charles

TANDAO wa Watete-

zi wa Haki za Binad-

amu (THRDC) ume-

taka kuwapo kwa
usuluhishi wa kudumu katika
mgogoro wa ardhi kati ya waka-
zi wa Wilaya ya Ngorongoro na
Mamlaka ya Uhifadhi wilayani
humo uliodumu kwa muda
mrefuL.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam
jana, Mratibu wa Mtandao huo
kitaifa, Onesmo Ole Ngurumwa,
amemwomba Rais Samia Su-
luhu Hassan kuingilia kati ku-
tatua mgogoro huo unaodaiwa

kudumu tangu mwaka 1992 ili
kuleta amani na utulivu wilaya-
ni humo.

“Taharuki imekuwa ikiibuka
mara kwa mara katika kipindi
cha miaka kadhaa toka mwaka
1992, mtu pekee tunayeona
atafaa kutatua mgogoro ule
asiyekuwa na maslahi ya
upande mmoja ni mheshimiwa
Rais,” alisema Ngurumwa na
kuongeza:

“Mheshimiwa Rais wale ni
wananchi wake na Mamlaka ya
Uhifadhi ipo chini yake kwa hiyo
itakuwa vyema akileta suluhu
ama ateuliwe mtu asiyekuwa na
masilahi ya upande mmoja.”

Mtandao huo umesema

A
Y 4 )

Rais na Ofisa Mtendaji Mkuu wa Barrick, Mark Bristow (kushoto), akitoa maelezo kwa Waziri wa Madini, Dk. Doto Biteko, Waziri wa

TAMISEMI, Innocent Bashungwa na Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Sophia Mjema (katikati), jinsi mtambo wa kielekitroniki wa uchim-

baji madini chini ya ardhi unavyofanya kazi wakati walipotembelea mgodi wa Bulyanhulu, wilayani Kahama, mkoani Shinyanga juzi.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

mpango wa serikali uliowekwa
wazi na Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, John Mongella, wa
kutaka kuchukua kilometa za
mraba 1500 kutoka ardhi za
matumizi ya pekee ya uhifadhi
na uwekezaji kwa kile kilichoe-
lezwa kuwa ni masilahi ya taifa
umeleta taharuki kwa wananchi
hao wakihofia kuchukuliwa
maeneo yao.

“Mamlaka ya Hifadhi ya
Ngorongoro ilitoa maelekezo
ya kuwaondoa baadhi ya wa-
nanchi katika eneo la hifadhi
kwa madai kuwa ni wahamiaji
haramu na wengine kwa mamia
kutakiwa kubomoa majengo

.
3

yakiwamo shule na vituo vya
afya,” alisema Ngurumwa.

“Baada ya malalamiko makub-
wa kutoka kwa wananchi zoezi
hilo lilisitishwa hadi mwaka huu
tena, ambapo mikakati mingi
isiyo shirikishi imekuwa ikione-
kana kuelekeza baadhi ya watu
kujiandaa kuondoka eneo la
Tarafa ya Ngorongoro,” alisema.

Mtandao huo ulizipongeza
taasisi mbalimbali zilizojitahidi
kutafuta suluhu ya mgogoro
wa tatizo hilo kikiwamo Chama
Cha Mapinduzi (CCM) wilayani
humo ambacho kwa mujibu
wa mratibu huyo, kimekuwa
kiunganishi kati ya wananchi na
serikali.

PM: Tutamsaidia Rais kwa uaminifu na weledi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa,
amesema wasaidizi wote wa
Mheshimiwa Rais Samia Suluhu
Hassan wamejipanga kuhakiki-
sha kwamba wanamsaidia kwa
weledi wote, uaminifu ili malen-
€0 na matamanio yake ya ku-
waletea Watanzania maendeleo
yaweze kufanikiwa.

Hivyo, Majaliwa amewataka
Watanzania waendelee kufanya
kazi kwa bidii pamoja na kuwa
na imani ya serikali, kwa sababu
imedhamiria kuwatumikia kwa
lengo la kuboresha na kuimari-
sha maendeleo ya mwananchi
mmoja mmoja na taifa kwa
ujumla.

Waziri Mkuu aliyasema hayo
juzi alipozungumza na wa-
nanchi baada ya kukagua mradi
wa ujenzi wa vyumba sita vya
madarasa katika Shule ya Msingi

Shikizi Kazaroho iliyoko wilay-
ani Babati akiwa katika ziara ya
kukagua miradi ya maendeleo
mkoani Manyara.

Alisema serikali imeendelea
kuweka mipango ya kuboresha
sekta ya elimu nchini ili kila
mtoto apate elimu bora, hivyo
alisisitiza kila kulipokuwa na
shule ya msingi lazima kuwe na
madarasa ya awali.

Nao wanafunzi wa shule hiyo
wakizungumza mbele ya Wa-
ziri Mkuu walimshukuru Rais
Samia kwa uamuzi wake wa
ujenzi wa madarasa hayo yaliyo-
jengwa kupitia fedha za Mpango
wa Maendeleo kwa Ustawi wa
Taifa na Mapambano dhidi ya
UVIKO-19.

“Tunamshukuru Rais Samia
kwani madarasa haya yaliyo-
jengwa karibu na makazi yetu
yametusaidia kutuondolea
changamoto ya kutembea

umbali mrefu kufuata elimu.
Tunaomba na walimu wetu
wajengewe nyumba kwani wa-
naishi mbali na hapa shuleni.”

Kwa upande wake, Mwalimu
Mkuu wa shule hiyo, Mwalimu
Domonick Magula, alisema
Shule ya Msingi Shikizi Kazaro-
ho ilianzishwa mwaka 2018 iki-
wa na wanafunzi 58 wa darasa
la awali, ambapo kwa sasa ina
jumla ya wanafunzi 332 kuan-
zia darasa la awali hadi darasa
la tano. Madarasa hayo sita ya-
megharimu Sh. milioni 120.

Awali, Majaliwa alikagua
maendeleo ya ujenzi wa Hospi-
tali ya Wilaya ya Babati, ambapo
alisema kuwa ujenzi wa hospi-
tali hiyo una lengo la kusogeza
huduma za afya karibu na wa-
nanchi, hivyo utawapunguzia
safari ya kutembea umbali mre-
fu kufuata huduma hizo.

Naibu Waziri wa Ofisi ya Rais-

TAMISEMI, Dk. Festo Dugange,
alisema serikali imetoa shilingi
300 kwa ajili ya ujenzi wa jengo
la kisasa la kutolea huduma
ya dharura katika Hospitali ya
Wilaya ya Babati na Sh. milioni
90 za ujenzi wa nyumba tatu za
watumishi.

Mganga Mfawidhi wa Hospi-
tali ya Wilaya ya Babati, Dk. Ho-
seah Madama, aliishukuru seri-
kali kwa kutoa shilingi bilioni 1.5
kwa ajili ya utekelezaji wa mradi
wa ujenzi wa hospitali ya wilaya
hiyo.

Alisema mradi huo unajeng-
wa kwa awamu mbili ambapo
ya kwanza inajumuisha ujenzi
wa majengo mawili ambayo ni
jengo la wagonjwa wa nje na
maabara na awamu ya pili ina-
husisha ujenzi wa majengo ma-
tano nayo ni utawala, mama na
mtoto, kufulia, mionzi na stoo
ya dawa.

5 . Watanzania

- waondolewa

- hofu ya ajira
- za Barrick

. NaFaustine Feliciane, KAHAMA

* SERIKALI imesema licha ya kampuni
¢ va Barrick kuanza kuchimba madini
¢ kwa kutumia mfumo wa kompyuta
: ambapo mashine za uchimbaji

: zinaenda chini ya ardhi kwa zaidi

¢ vya kilometa 1.5 bila kuwa na mtu,

¢ hakuna Mtanzania atakayepoteza

ajira yake kutokana na ujio wa

: teknolojia hiyo.

Mgodi wa Barrick wa Bulyanhulu

¢ ulioko Kahama umeanza kuchimba

: madini kwa kutumia teknolojia ya

¢ kisasa, kwamba mtambo ulioko chini
: ya ardhi unaendeshwa kwa kompy-

: Uta na mtaalamu ambaye anakuwa

: nje kwenye chumba maalum. Aki-

: zungumza juzi mgodini hapa, Waziri
* wa Madini, Dotto Biteko, alisema

: hakuna mfanyakazi ambaye ataon-
¢ dolewa kazini kutokana na utaalamu
: huo na badala yake ameitaka Barrick
: kuwatafutia ajira mbadala wale wote
: ambao walikuwa wakichimba madini
: kwa kuendesha mitambo.

“Serikali tunaridhishwa na tu-

: napongeza kwa juhudi zinazo-

¢ fanywa na mgodi huu kwa kuongeza
: teknolojia, lakini niseme hapa wale

: wafanyakazi wote ambao teknolojia
: hii mpya imechukua nafasi za kazi
 zao niombe mgodi uwatafutie ajira

: mbadala waendelee na kazi zao

: humu,” alisema Biteko.

Alisema kuwa Rais Samia Suluhu

: Hassan anataka kuona kila uwekezaji
i unaofanywa hapa nchini unaleta
: manufaa kwa Watanzania.

Waziri Biteko alisema katika mgodi

* huo asilimia 96 ya wafanyakazi

: wake ni Watanzania na asilimia 41

¢ kati yao wametoka kwenye maeneo
: yanayozunguka mgodi huo.

“Tutakuwa tunaendelea kufanya

 tathmini kila baada ya muda kwa

: pamoja Serikali na Barrick kuona

: tunavyoenda, lengo ni kuhakikisha
¢ kila upande unaendelea kunufaika,”
: alisema Biteko.

Awali akizungumza mgodini hapo,

: Rais na Mtendaji Mkuu wa Barrick

: Gold Corporation, Mark Bristow

: alisema migodi ya Bulyanhulu na

: North Mara katika kipindi cha miaka
© miwili tangu ilipoichukuwa imeweza
¢ kufikisha uzalishaji wa zaidi ya

: wakia 500,000 za dhahabu zenye

: thamani ya zaidi ya Dola za kima-

¢ rekani milioni 875 mpaka kufikia

: mwishoni mwa mwaka jana.

“Mafanikio haya yamefikiwa

: wakati migodi yote miwili ikiendelea
¢ kuwa na hadhi ya ubora wa ki-

: mataifa ISO 45001 katika uzingatiaji
: usalama na ISO 14001 katika utunzaji
* wa mazingira ni jambo la kujivunia

¢ sana,” alisema Bristow.

Alisema Barrick inaendelea kujii-

: marisha katika maeneo ya Bulyan-
* hulu kutokana na kupata leseni sita
: za kutafiti madini katika maeneo

¢ yanayopakana na mgodi huo.

Aidha, alisema timu ya wataalamu

: wa jiolojia na utafiti wa kampuni
: hiyo wanaendelea kutafuta fursa
: katika maeneo mengine hapa nchini.
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MATUKIO KATIKA PICHA

1) Meneja wa Kiwanda cha Uchapishaji cha Kampuni ya The Guardian Ltd (TGL), Balasubra-
maniyan Venkadachalam, akitoa maelezo kuhusu uzalishaji wa magazeti kwa wanafunzi
wa Shule ya Genesis, walipofanya ziara ya mafunzo katika ofisi za TGL, Mikocheni, Dar es
Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

2) Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akionyeshwa na Mkurugenzi wa Kampuni ya Tanzanite
Forever Lapidary, Faisal Juma Shabhai, madini ya Tanzanite ambayo yamechongwa na
kampuni hiyo iliyoko kwenye jengo la soko la madini, Mererani wilayani Simanjiro, akiwa
katika ziara ya kikazi ya mkoani Manyara jana. PICHA: OWM

ak|zungumza katika ufunguzi wa mkutano wa makandarasi wazalendo, j
Katikati ni Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Consolatha Ngimbwa na Makamu Mvvenyek|t| wa
Bodi, Joseph Tango. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

4) Mkuu wa Taa5|5| va Kuzuia na Kupambana na Rushwa n(:h|m (TAKUKURU) Mkoa wa llala,

Pilly Mwakasege, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana, kuhusu

ufuatiliaji wa fedha za mpango wa maendeleo Sh. b|||on| 5 kwa ustawi wa jamii wa taifa
wilayani humo. PICHA: JUMANNE JUMA

5) Kamishna wa Kodi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Herbert Kabyemela, akizun-
gumza wakati akifungua kikao na wakaguzi wa hesabu, wahasibu na washauri wa masuala
va kodi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

6) Na|bu Wazm wa K|I|mo Antony Mavunde (wap|l| kushoto) akmata maelezo kutoka kvva
mmiliki wa kitalu cha miche ya parachichi, Khadija Mchapakazi (kushoto), alipotembelea
shamba hilo, wilayani Iringa juzi. Wengine ni Mkuu wa Wilaya ya Iringa, Mohamed Moyo
(watatu kushoto) na Mbunge wa Iringa Mjini, Jesca Msambatavangu. PICHA: STEVEN WIL-
LIAM
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Msafara wa magari ya viongozi wa Msumbiji, akiwamo Gavana wa Mkoa wa Tete na Meya wa Mj

kwenye Mto Rovubwe jana, ingawa waliokolewa pamoja na abiria wengine. PICHA: BBC
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i wa Tete uliosombwa na maji

Jeshi Burkina Faso lakemewa
pamoja na uungwaji mkono

Ouagadougou, BURINA
FASO

UTAWALA mpya wa kijeshi
Burkina Faso unakabiliwa na
ukosoaji kutoka jamii ya ki-
mataifa, pia unapata uungwaji
mkono kutoka ndani ya nchi.

Rais Roch Marc Christian Ka-
bore bado anashikiliwa mahali
na eneo lisilojulikana.

Wafuasi wa utawala mpya
wa kijeshi, Burkina Faso
waliandamana jana katika
mitaa ya mji mkuu Ouagadou-
gou wakati Umoja wa Mataifa
(UN), Ufaransa na nchi jirani
za ukanda wa Sahel zikilaani
mapinduzi hayo ya karibuni ya
kijeshi.

Maofisa wa jeshi walim-
kamata Rais Roch Marc Chris-

tian Kabore, Jumatatu wakati
kukiwa na hasira kuhusu ana-
vyoushughulikia uasi wa iti-
kadi kali.

Koloni hilo la zamani la Ufar-
ansa, sasa liko mikononi mwa
chama cha Patriotic Movement
for Preservation and Restora-
tion - MPSR, jina la utawala wa
kijeshi ukiongozwa na Luteni
Kanali Paul-Henri Sandaogo
Damiba.

Mamia kadhaa ya watu
walikusanyika katikati mwa
mji mkuu Ouagadogou, wak-
isherehekea na kupeperusha
bendera kuonyesha uungaji
mkono kwa wanajeshi wa
mapinduzi.

Jeshi lilitangaza jana, kure-
jea kwa safari za angani wakati
likifungua mipaka ya ardhini

kwa magari yanayosafirisha
bidhaa za kiutu, kijeshi na bid-
haa muhimu.

Afrika Magharibi, imekumb-
wa na matukio matatu ya map-
induzi katika muda wa chini
ya miezi 18, kuanzia Mali Ago-
sti mwaka 2020, kisha Guinea
Septemba mwaka jana.

Katibu mkuu wa UN, An-
tonio  Guterres alikashifu
mapinduzi hayo ya mara kwa
mara akisema hayakuba-
liki, akiongeza kuwa jamii za
kidemokrasia ni thamani am-
bayo lazima ihifadhiwe.

“Nina wasiwasi mkubwa
kuhusu mapinduzi ya karibuni
Burkina Faso.

Jukumu la jeshi ni kulinda
nchi zao na watu wao na sio
kuzishambulia serikali na ku-

pigania madaraka.

Jumuiya ya Kiuchumi ya
Mataifa ya Afrika Magharibi
(ECOWAS), ambayo inajumui-
sha Burkina Faso, iliandaa
mkutano maalumu wa kilele
na kutoa taarifa iliyolaani vikali
mapinduzi hayo.

Uingereza na Afrika Kusini,
pia ilijilunga na sauti za uko-
SOaji.

Muungano wa kijeshi wa
nchi za Sahel unaopigana
dhidi ya uasi wa itikadi kali -
G5 Sahel ambao unajumuisha
Chad, Mali, Mauritania na Ni-
ger, ulikemea kile ulichokiita
jaribio la kuvuruga utaratibu
wa kisheria nchini Burkina
Faso ambayo ni mwanachama
wake watano.

DwW

Mafuriko yaua watu tisa Uganda

Kampala, UGANDA

WATU tisa, akiwamo mtoto
mmoja, wamefariki kufuatia
mafuriko na maporomoko ya
udongo katika Wilaya ya Kiso-
ro, Kusini-Magharibi mwa
Uganda.

Miili minane kati ya miili
hiyo, ilikuwa imefukuliwa
kufikia Jumanne asubuhi,
limesema Shirika la Msalaba
Mwekundu, Uganda.

“Watu tisa na mtoto am-
baye aliangukiwa na udongo
wakati alipokuwa akikimbia.

Kwa hiyo hakuna anayejua
ni wapi hasa pa kuchimba
Jlilisema.

Mvua kubwa imeharibu ny-
umba, barabara, na miundo
mbinu.

Jumatano, shirika hilo
lilisema kuwa, linatoa msaada

wa dharura kwa ajili ya fa-
milia 300 zilizoathiriwa na
mkasa huo.

Awali shirika hilo lilituma
picha kwenye Twitter, zilizo-
onyesha baadhi ya uharibifu.

BBC

.
‘Waliberia
‘waghadhabika
‘kifo cha mtoto
‘baada ya kubakwa

Monrovia, LIBERIA

KIFO cha msichana wa umri wa miaka 13,
Kilichotokea baada ya kudaiwa kubakwa na
mwanamume mwenye umri wa miaka 47
katika mji mkuu, Monrovia kimezua hisia.

Kisa hicho cha unyanyasaji wa kingono
unaohusisha mtoto ni cha tatu katika
kipindi cha mwezi mmoja na kusababisha
maandamano.

Blessing Molton, alikufa siku ya Jumatatu,
wiki moja baada ya kushambuliwa na siku
moja kabla ya kufanyiwa upasuaji, kulin-
gana na gazeti la Frontpage la Liberia.

Waandamanaji walikusanyika nje ya
bunge siku vya juzi kutaka juhudi zaidi
kufanywa kukomesha unyanyasaji wa
kingono.

Waandamanaji walishikilia mabango ya
kutaka kukomesha ubakaji na haki kwa
Blessing Molton.

BBC

Msafara wa watu
mashuhuri wasombwa
na maji mto Msumbiji

Maputo, MSUMBLJI

MSAFARA wa watu mashuhuri
umesombwa na maji kwenye mto Ma-
gharibi mwa Msumbiji baada ya kimbun-
ga Ana, kukumba nchi hiyo.

Gavana wa Mkoa wa Tete na Meya wa
Mji wa Tete, walikuwa wakirejea kutoka
kwa shughuli ya kutathmini uharibifu
uliosababishwa na kimbuka hicho, wakati
msafara wao uliposombwa na maji ya
Mto Rovubwe.

Inasemekana viongozi hao waliokolewa
pamoja na abiria wengine.

Hata hivyo, watu watatu akiwamo
mwandishi wa habari bado hawajulikani
waliko.

Mkoa huo, umeathiriwa vibaya na kim-
bunga hicho.

Watu sita miongoni mwao watoto
wamefariki, wengi wao baada ya kuan-
gukiwa na kuta.

Mji wa Tete umetenganishwa na Wilaya
va Moatise, baada ya daraja la Mto
Rovubwe, unaotokana na Mto Zambezi,
kuanguka.

Kimbunga Ana kiligonga Kaskazini mwa
nchi siku ya Jumatatu na kusababisha
uharibifu mkubwa wa miundombinu
ikiwemo nyumba, hospitali, shule, nguzo
Za umeme na madaraja.

ljapokuwa kimbunga hicho kimetulia,
watabiri wa hali ya hewa wanasema,
mvua kubwa ikiandamana na upepo
mkali na ngurumo za radi, itaendelea
kushuhudiwa katika maeneo ya kati na
kaskazini.

BBC
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Yanga SC
yatoa neno
mkataba
wa Mukoko

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Yanga imesema ime-
muuza kiungo Mukoko Tonombe
kwenda TP Mazembe ya Jamhuri
va Kidemkorasi ya Congo bila
kuweka vipengele vyovyote vile
vinavyoweza kumzuia kucheza
timu yoyote hapa nchini, hivyo
hata kama akishindwa mazin-
gira anaweza kujiunga na timu
nyingine.

Ofisa Habari wa klabu hiyo, Has-
san Bumbuli, amesema Yanga
haina dhiki ya kuweka vipengele
vya ajabu kwenye mikataba ya
wachezaji wake inayowauza,
hivyo Mukoko ana uhuru wake,
kama akishindwa kupata namba
au kuendana na mazingira
yoyote, hakuna chakumzuia
kujiunga na klabu yoyote nchini
Tanzania.

“Yanga haina dhiki ya ku
weka vifungu vya ajabu
ajabu kuwa anakwenda

kule akishindwa mazingira
basi ni lazima arudi kwetu,
sasa kama akivunjika mguu
atarudi kufanya nini? Kuna
klabu ambazo zina tabia
hiyo, sisi hatumkomoi mtu,
kama atapata timu ny
ingine inayomhitaji Tan
zania sawa hatuna haja
naye, lakini kama tuna
haja naye tutafanya ma

Zungumzo upya na klabu

yake na tutamsajili upya.

Hatuna ulazima wa kuweka
vitu kwenye mikataba ya
wachezaji wetu sijui asi
chezee timu gani, hapana
yeye ni mcheza mpiranan
i mfanyakazi,” alisema.
Hapana shaka kijembe hicho
kilikuwa kikirushwa kwa watani
wao wa jadi, Simba ambao hivi
karibuni walimrudisha kiungo
wao Clatous Chama kutoka RS
Berkane ya Morocco.
Inadaiwa klabu ya Simba iliweka
baadhi ya vipengele ambavyo
vilirahisisha mchezaji huyo
kurejea, huku kukiwa na kip-
engele cha kutomruhusu kusajil-
iwa na timu yoyote ya hapa
nchini.
Yanga imemuuza Mukoko kwe-
nye klabu ya TP Mazembe baada
ya kuhudumu kwenye klabu
hiyo kwa msimu mmoja na nusu,
ilipomsajili kutoka AS Vita Club
kutoka huko huko nchini DR
Congo.

KOCHA SIMBA QUEENS AANZA
TAMBO LIGI KUU WANAWAKE

Na Saada Akida

OCHA wa Simba Queens, Sebas-

tian Nkoma, amesema kila timu

ishinde mechi zake na kwamba

esabu zake kubwa kwa sasa

ni kuhakikisha anapata pointi 12 katika

michezo minne ya Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania.

Kauli hiyo aliitoa juzi baada ya timu
yake hiyo kuibuka na ushindi wa mabao
5-0 dhidi ya The Tigers Queens ulioche-
zwa katika Uwanja wa Simba Mo Arena,
Bunju E nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam.

Katika mchezo huo, shukrani hazina
budi kuwaendea straika hatari wa Simba
Queens, Opah Clement, mshambuliaji
mwingine Mmalawi Sabinah Thom, Mni-
geria Olaiya Barakat dakika ya 30, Amina
Ramadhani akiifunga timu ambayo ali-
ichezea msimu uliopita na kiungo Mrundi

Joelle Bukuru aliyehitimisha ushindi huo
dakika ya 90.

Ushindi huo pia unakuwa wa saba mfu-
lulizo kwa mabingwa hao watetezi, waki-
wa na ushindi wa asilimia mia moja, waki-
fikisha pointi 21, mabao 42 ya kufunga,
ikiwa imeruhusu mawili wakati huu ikizidi
kujichimbia kileleni mwa msimamo wa
ligi hiyo yenye timu 12.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam jana, Nkoma alisema ligi imekuwa
na ushindani mkubwa lakini hana presha
kabisa na wapinzani wake zaidi ya kupam-
bana na kikosi chake kutafuta pointi tatu
katika kila mechi.

Alisema mikakati yao ni kuhakikisha
wanashinda michezo hiyo mitano na ku-
pata pointi 13 ili kuendelea kujiimarisha
kileleni na hatimaye kutetea ubingwa
wao.

“Hakuna mechi rahisi, ukingalia leo

mechi yetu dhidi ya The Tigers Queens,
inakupa taswira ya ugumu wa mechi, li-
cha ya kupata ushindi, unaona wapinzani
wetu ni wazuri ila tumetumia makosa ma-
dogo kupata ushindi.

“Timu inahitaji kupata ushindi, kwanza
tunahitaji kufikia malengo yetu ya kushin-
da mechi zetu nne za kwanza baada ya
hizo tutaangalia mechi zijazo,” alisema
Nkoma.

Katika mechi nne ilizobakiza kabla ya
kukamilika kwa mzunguko wa kwanza,
Simba Queens itacheza tatu katika uwanja
wake wa nyumbani wa Mo Arena dhidi ya
Fountain Gate utakaopigwa Januari 25 na
28 watacheza dhidi ya Mlandizi Queens
kabla ya Februari 4, mwaka huu kuikaribi-
sha JKT Tanzania.

Baada ya hapo Februari 7, mwaka huu
watatoka kwenda Dodoma kuvaana na
Baobab Queens.

DOGO UNATISHA...

Winga wa Simba na timu ya Taifa ya Malawi, Peter Banda (kushoto),
akiwa na kiungo wa timu ya Taifa ya Morocco, Achraf Hakimi, baada
ya mechi ya hatua ya 16-bora ya michuano ya Mataifa ya Afrika
(Afcon), kumalizika juzi usiku kwa Wamorocco hao kushinda ma-
bao 2-1. Katika mechi hiyo Hakimi ndiye aliyefunga bao la ushindi
dakika ya 70. PICHA: MTANDAO

Mbeya City
kutumia

FA kusoma
mbinu Yanga

Na Saada Akida

KLABU ya Mbeya City imesema itatumia wiki ya
Kombe la Shirikisho la Azam (ASFC) maarufu FA
Cup, kujiimarisha kila idara hususan safu ya ulinzi
kuelekea mechi yao ijayo ya Ligi Kuu Bara dhidi ya
Yanga.

Mbeya City iliyotolewa kwenye michuano hiyo
ya FA katika raundi ya 32 na African Sports kwa
mikwaju ya penalti ya 4-3, baada ya kukamilika kwa
dakika 90 bila ya kufungana.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Kocha
Mkuu wa Mbeya City, Mathias Lule, alisema hawa-
ko katika michuano ya Kombe la Shirikisho baada
ya kuotolewa jambo ambalo sasa linampa nafasi ya
kutumia muda huo kuwasoma zaidi Yanga.

Alisema msimu huu amedhamiria ‘kuchafua’
watu, na kwamba wakati akiwasoma Yanga ka-
tika michezo ya Kombe la Shirikisho, pia atatumia
muda huo kufanyia kazi mapungufu ya kikosi
chake kujiimarisha zaidi katika safu yake ya ulinzi
na ushambuliaji.

“Hatukufanikiwa kusonga mbele katika michua-
no ya Kombe la Shirikisho, sasa tunatumia nafasi
hiyo kujiimarisha kuelekea mechi yetu dhidi ya
Yanga ili kuhakikisha nao tunawachafua kama kili-
chowakuta Simba,” alisema Lule.

Alisema ana tumai utakuwa mchezo wa ushinda-
ni mkubwa na mgumu na kwamba msimu huu
amedhamiria kuweka historia ya kuzifunga timu
hizo na kumaliza ligi katika nafasi ya juu.

“Yanga watakuwa nyumbani, hilo halitatufan-
ya kuhofia kwa sababu tumekuwa tukiwasoma
ubora na madhaifu yao, ninaamini kipindi wao
wanacheza FA, tutakitumia kujiimarisha zaidi,”
alisema kocha huyo.

Alisema wanatarajia kufunga safari mapema
kwenda Dar es Salaam kwa ajili ya kuzoea hali ya

Salaam Februari Mosi, tayari kwa ajili ya mchezo
dhidi ya Yanga utakaopigwa Februari 5, mwaka
huu katika Uwanja wa Benjamini Mkapa.




Alhamisi Januari 27, 2022

Nipashe g

HABARI MICHEZO

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

MAE: TAYARI NIMETﬂKA

HOSPITALI NIKO FITI KABISA

® ® ® Anatakiwa kufanya vipimo kadhaa,
tumemlpl%la simu, anasema yuko sawa,
ca

hakuta

YAOUNDE, CAMEROON

ADIO Mane amesema “yote

yako sawa” baada ya kupele-

kwa hospitalini kutokana na

mgongano mbaya wa vichwa
wakati Senegal ikishinda dhidi ya
Cape Verde kwenye hatua ya 16-bora
katika michuano ya Kombe la Mataifa
ya Afrika (Afcon), juzi.

Bao zuri la Mane lilikiwezesha kiko-
si hicho cha kocha, Aliou Cisse kupa-
ta ushindi wa mabao 2-0 na kutinga
robo fainali ya mashindano hayo.

Hata hivyo, mshambuliaji huyo wa
Senegal, Mane alitolewa nje muda

cuondoka, lakini...

mfupi baadaye, akionekana bado an-
ahisi madhara ya mgongano wa awali
na Vozinha.

Alipokuwa akiufukuza mpira uli-
odunda kwenye eneo la hatari, Mane
aligongana na kipa wa Cape Verde,
ambaye alitolewa kwa kadi nyekundu
baada ya mapitio ya VAR.

Picha iliyowekwa kwenye akaunti
rasmi ya Twitter ya Kombe la Mataifa
ya Afrika - ilifichua kwamba Vozinha
alimtembelea mshambuliaji huyo wa
Liverpool hospitalini baada ya mch-
ezo huo.

Akishiriki picha hiyo kwenye In-
stagram, Mane aliwaambia wafuasi

wake milioni 9.1: “Yote ni sawa. Asan-
teni nyote kwa ujumbe.”

Sasa atakuwa na matumaini ya
kuwa fiti kwa robo fainali, ambapo
Senegal itacheza na Mali au Equato-
rial Guinea Jumapili.

Nahodha Kalidou Koulibaly alise-
ma baada ya mchezo huo: “Sadio
Mane anatakiwa kufanya vipimo kad-
haa. Tumempigia simu, na anasema
yuko sawa. Hakutaka kuondoka,
lakini hakuna hatari. Ni mchezaji
muhimu kwetu.”

Ripoti baadaye Jumanne jioni
zilisema Mane ameruhusiwa kutoka
hospitalini.

LENO KUONDOKA ARSENAL

GOLIKIPA wa Arsenal, Bernad Leno mwenye umri wa
miaka 29, anashinikiza kuondoka Emirates, huku New-
castle wakiwa na nia ya kumsajili kipa huyo wa kimataifa
wa Ujerumani kwa mkataba wa mkopo hadi mwisho wa
msimu. (Football.london)

NEWCASTLE YAKATALIWA

OFA ya Tottenham ya takriban pauni milioni 38 kwa
winga wa Porto kutoka Colombia, Luis Diaz, 25 imekatal-
iwa. (Guardian)

BENTANCUR KUTUA VILLA

KLABU ya Aston Villa inakaribia kufikia makubaliano
ya kumsajili kiungo wa kati wa Juventus na Uruguay,
Rodrigo Bentancur mwenye umri wa miaka 24. (Foot-
ball Insider)

SEVILLA YAMZUIA CARLOS

KLABU ya Newcastle haitamsajili mlinzi wa Brazil,
Diego Carlos kwani Sevilla wameamua kumbakisha
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28. (Fabrizio
Romano)

WIJNALDUM ANUKIA ARSENAL

KIUNGO wa kati wa Paris St-Germain na Uholanzi,
Georginio Wijnaldum mwenye umri wa miaka 31, yuko
tayari kuhamia Arsenal. (Sky Sports - kupitia Daily
Mail)

LIVER, CITY KWA TIELEMANS

LIVERPOOL na Manchester City ndizo klabu zinazo-
vutiwa zaidi kumsajili kiungo wa kati wa Leicester na
Ubelgiji, Youri Tielemans mwenye umri wa miaka 24.
(Fichajes - kupitia Leicester Mercury)

VLAHOVIC, JUVE WAKUBALIANA

KLABU ya Juventus imefikia makubaliano ya kumsajili
mshambuliaji, Dusan Vlahovic kutoka Fiorentina, na
hivyo kuzima matumaini yoyote ya Arsenal kumnasa
mchezaji huyo wa kimataifa wa Serbia mwenye umri wa
miaka 21, pale Emirates. (Goal)

NDOMBELE ATAKIWA EVERTON

EVERTON wamejitokeza kutafuta saini ya kiungo wa
kati wa Tottenham na Ufaransa, Tanguy Ndombele mwe-
nye umri wa miaka 25. (Sky Sports)

DELE AWINDWA KLABU EPL

KLABU ya Brighton wanamfuatilia kiungo wa Tot-
tenham Hotspur, Dele Alli kwa nia ya kumnunua kwa
mkopo mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25, lakini
Burnley, Everton na Newcastle pia wanahusishwa na
Mwingereza huyo. (Mail)

ORSIC ATAKIWA BURNLEY

KLABU ya Burnley inakaribia kumsajili kiungo wa Di-
namo Zagreb na Croatia, Mislav Orsic mwenye umri wa
miaka 29. (Sky Sports)

ARTETA ATAKA NYOTA

MSHAMBULIAJI wa Everton, Dominic Calvert-Lewin
mwenye umri wa miaka 24, kiungo wa kati wa Wolves,
Ruben Neves mwenye miaka 24 na Douglas Luiz wa As-
ton Villa mwenye miaka 23, wako kwenye orodha ya ko-
cha wa Arsenal, Mikel Arteta.

JOHNSON APANDIWA DAU

KLABU ya Brentford imeongeza ofa yao kwa kiungo
wa Nottingham Forest, Brennan Johnson, ambaye pia
anafuatiliwa na Newcastle. (Independent)
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JUVENTUS MAMBO
SAFI KWA VLAHOVIC

TURIN, Italia

LABU ya Juventus wamekubaliana na Fiorentina

kumsajili mshambulliaji Dusan Vlahovic kwa ada ya

uhamisho kiasi cha pauni milioni 62.8 kwenye dirisha
ili la Januari.

Juventus na Fiorentina wamekuwa wakifanya majadiliano
kwa muda mrefu, kuhusu ada ya uhamisho wa mshambuliaji
huyo wa kimataifa kutoka Serbia.

Fiorentina walikuwa na mpango wa kumuuza mchezaji
huyo wa kimataifa mwenye umri wa miaka 21, katika dirisha
hili ili kuongeza faida baada ya kubakisha miezi 18 kwenye
mkataba wake, huku klabu za England ambazo ni Arsenal na
Tottenham zikiwa pia zinawania saini yake.

Mkurugenzi wa Klabu ya Fiorentina, Daniele Prade aliiam-
bia Sportltalia: “Ni thamani nzuri zaidi ya euro milioni 70 pa-
sipo makubaliano ya ubadilishanaji wa mchezaji yeyote na
hakuna malipo yoyote ambayo yatakuwa upande wetu.

“Milango yote iko wazi kwenye suala hili, kwa sababu tu-
nahitaji kuelewa ni nini mchezaji na wakala wake wanataka
kufanya, tuko tayari kwa mazungumzo na tumeshatoa ofa
mbalimbali kwa ajili ya kumuongeza mkataba, na pia kuna ofa
ya kumuuza ina ushawishi mkubwa.

“Nasema hivi kwa sababu klabu yetu inatengeneza faida ya
euro milioni 75 kwa mwaka na hatuwezi kuipoteza rasilimali
muhimu bure bure tu.”

Vlahovic amekuwa na msimu mzuri tangu msimu ulioisha
ambapo aliweza kufunga mabao 21 kwenye michezo 40 kwa
klabu yake pia msimu huu ameendeleza makali yake baada ya
kufunga mabao 20 kwenye mechi 24
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United kuamua kuhusu Lingar

MANCHESTER, England

haijatoa jibu lolote kwa Newcastle
hadi sasa.

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

KIMSINGI kwa hali ilivyo kwa
sasa, klabu ya Manchester Unit-
ed ndio wataamua kama Jesse
Lingard anaondoka sasa hivi au
mwishoni mwa msimu.

Newcastle United wameweka
mezani kila walichojipanga nacho
ili kumsajili Lingard Januari hii.

Kwa upande wa Lingard mwe-
nyewe, hana mpango wa kubaki
United baada ya mkataba wake
kumalizika msimu huu.

Hana tatizo na kwenda pale
kwenye dimba la St. James’ Park
kwa nusu ya msimu huu uliosalia,
lakini kikwazo ni Man United we-
nyewe.

Inaripotiwa kuwa, Man United

Ingawa uongozi wa Newcastle
unaendelea kuweka jitihada kuka-
milisha hili ndani ya siku chache
zilizobaki kwenye dirisha hili la
usajili.

Wanachokifanya United pen-
gine kinaweza kuwagharimu
zaidi mbeleni. Lingard amebakiza
miezi michache kumaliza mka-
taba wake na timu hiyo.

Endapo hatotolewa kwa mkopo
au kuuzwa majira haya, United
wajiandae kutoka patupu ifikapo
Juni 30, mwaka huu.

Muda huo, Lingard atakua
mchezaji huru na United hai-
tohusika na hata thumni ya usajili
wa mchezaji huyo.
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MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI
TAREHE MUDA MICHEZO

01.29/01/22 Amorebieta vs Girona
02.29/01/22 Tranmere vs Forest Green
03.29/01/22 Oldham vs Rochdale
04.29/01/22 Nancy vs Amiens
05.29/01/22 Real Oviedo vs Almeria
06.29/01/22 SBV Excelsior vs Emmen
07.30/01/22 Vicenza vs Alessandria
08.30/01/22 FC Sion vs Grasshoppers
09.30/01/22 FC Vizela vs Vitoria Guimaraes
10.30/01/22 Cardiff vs Nottingham
11.30/01/22 PAOK vs Olympiakos
12.30/01/22 Lens vs Monaco
13.30/01/22 Ponferradina vs Tenerife

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

ALHAMISI - 27/01/2022

SportPesa N 25/01/2022|
JACKPOT BONUS WINNER

=8,189,.22

S MOSHI HAMIS MASANJA

SPORTPESA.CO.TZ ol

NYUMBANI SARE UGENINI
TAREHE GAMEID MICHEZO 1

Dynamo Kiev vs Bodo Glimt 1.67

Japan vs China 119

Lebanon vs South Korea | 6.15

Rutsiro FC vs Musanze 2.25

Bugesera FC vs Gicumbi 1.78
Espoir FC vs Gorilla FC 1.70

Mukura vs Etincelles 1.76

Nkana FC vs Kabwe Warriors| 1.91

Rayon Sports FC vs Gasogi United | 1.66
Etoile de Lest vs AS Kigali 5.97

Australia W vs Thailand W 1.01
Philippines W vs Indonesia W | 1.02
Delhi Dynamos FC vs Hyderabad FC | 3.52

Iran vs lraq 1.37

. . . . . . . e America Mexico U20 vs Atlas U20 1.75
Mshindi wa Jackpot Bonasi ya SportPesa, Hamis Moshi Masanja kutoka Chuo Kikuu cha UDOM, jijini ; e A s S rEn AT R 266

Dodoma akionyesha mfano wa hundi ya shilingi 8,189,223, baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 11 Bahrain vs Uganda 2.4
kati ya 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyopita. Jackpot inayoshindaniwa wiki hii imefika Sh. 878,152,880. Sporting CP U23 vs FC Vizela U23| 104
PICHA: SPORTPESA Maccabi Bnot Emek Hefer W vs MS Kiryat Gat W 4.63

Saudi Arabia vs Oman 1.37

Mwanafunzi UDOM afunguka e

Puskas Akademia vs Ferencvaros TC

Uniclinic CE vs Pacajus 3.67

¥V &
® ® oy e ®
UD Extremadura vs CF Talavera De LaReina| 16.42
ushindi mamilioni ya SportPesa
Madureira RJ vs Resende RJ 2.05
Na Mwandishi Wetu Sportpesa miaka mitatu iliyopita, kisha alijipa siku mbili za kufanya Tlaguatinga EC DR vs|Luziania DE1|1.48
na kwa muda wote huo, nimekuwa tathmini na uchambuzi wa kina. FefrevEie EE ve CEle EE CE || 1o
MWANAFUNZI wa Chuo Kikuu najaribu bahati yangu bila kuchoka. “Unajua Jumatano nilifungua opcel emorex Refowt s Hepos N Rt Hesron WIS 20
cha Dodoma (UDOM), Hamisi Moshi ~ Mfano wiki ile ya nyuma, nilishinda Sportpesa App na kukuta timu Caucaia vs Maracana CE | 215
Masanja, Jumatatu wiki hiii ame- mechi nne tu kati ya 13, lakini siku-  kumi na tatu zilizowekwa kwa ajili Atletico Madrid B vs Vilaverde Boetticher 1.24
amka mfuko umetuna baada ya Kkata tamaa ya kuacha kucheza. Ni- ya Jackpot. Niliangalia na kufuatilia
kujaribu bahati yake kwa kubashiri ~ likuwa navutiwa sana, kwa namna mwenendo wa kila timu zilizowe-
Jackpot ya SportPesa na kuibuka nilivyokuwa naona vijana wenzan- kwa na kujua namna ya kuzicheza.
mshindi wa Bonasi ya Jackpot yaSh.  gu, walivyokuwa wanashinda mara “Ninawaomba vijana wenzangu
milioni nane kutokana na kupatia kwa mara,” alisema. na Watanzania kwa ujumla wache-
mechi 11 kati ya 13. Alifafanua kuwa mara kwa mara  ze na Sportpesa kuanzia ‘multibet’,
Hamis (26), ambaye ni mwenyeji  alikuwa na utamaduni wa kuperuzi  ‘single bet’ na hata hii Jackpot am-
wa Kahama mkoani Shinyanga, kurasa za mitandao ya kijamii ya bayo nimeshinda mimi timu 11.” IJUMAA - 28 / 01 / 2022
lakini kwa sasa akiwa masomoni Sportpesa na kuona washindi kila Kwa upande wa Meneja Uhusiano
UDOM, akifanya shahada ya bi- mara. “Nilihamasika sana kwa jinsi wa Sportpesa, Sabrina Msuya, ali- EciadorvalBrazl
ashara akibobea kwenye masoko, nilivyoona wenzangu wakiwekwa waasa Watanzania kutokata tamaa PAEEEY v CUREENEY

amesema njia pekee ya kushindani  kwenye kurasa za Instagram, Face- na kujaribisha bahati yao kwa ku- i ioSlvslbans TR

' kutokata tamaa ya kubashiri. book na Twitter za Sportpesa, nilita-  cheza kila mara. USA ve EL Salvador

Icasa CE vs Iguatu CE 4.80

Atletico Cliper Clube AM vs Penarol AM 2.07
Nacional AM vs JC Futbol Clube AM| 1.43

Arsenal W vs Brighton and Hove Albion W | 1.06

Brugge vs Union Saint Gilloise| 2.03
UD Logrones vs CD Calahorra| 213
GD Estoril vs FC Arouca 1.96

. . . . o s e . . . . . . . Jamaica vs Mexico

Akizungumza na mwandishiwetu  mani na mimi siku moja nibahatike “Niwaombe sana kujaribu bahati
katika Ofisi za Sportpesa, jijini Dar  kutokea, na kweli leo na mimi ni zenu kwani Jackpot sasa imepanda
es Salaam baada ya utambulisho na  mmoja wa washindi.” wiki hii mpaka Sh. 878,152,880. La- T Py
makabidhiano ya mfano wa hundi, Akielezea namna alivyocheza kini hata kama hujabahatika kush- Y ——————
Hamis alisema juhudi yake ya ku- Jackpot ya wikiendi iliyoisha am- inda Jackpot, basi Jackpot bonasi SEEEie Pardie v AEie Do Gl
cheza na kutokata tamaa, ndizo bayo ndio iliyompatia ushindi, Ha- inakusubiri kwa watakaobashiri Costa Rica vs Panama
zilizompatia ushindi. mis anasema aliziona mechi za ush-  kwa usahihi mechi 10 hadi 12,” alise-

“Unajua nimeanza kucheza na indi siku ya Jumatano iliyopita na  ma Sabrina.

Chile vs Argentina

SAO Jose RS vs Guarany de Bage FC

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

E
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Beki wa Simba, Henoc Inonga Baka (chini), akiwa amechezewa madhambi na mshambuliaji wa
Kagera Sugar, Hassan Mwatelema, katika mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Kaitaba,
Bukoba jana. Kagera Sugar ilishinda bao 1-0. PICHA: SIMBA

SIMBA YAPAKATWA TENA

® ® ® Wachezaji wajilaumu wenyewe kukosa mabao, sasa yawaa-

Mane: Tayari nimetoka hospitali, Ai

i

e ©
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Nabi amtaja Ushindi
hesabu Kombe FA

Na Saada Akida

D

WAKATI akiendelea kukiandaa kikosi chake kuelekea
mechi ya Kombe la Shirikisho la Azam (ASFC) maarufu
FA Cup dhidi ya Mbao FC Jumapili wiki hii, Kocha wa
Yanga, Nasreddine Nabi, ametaja wachezaji atakaowapa
nafasi huku akimchambua winga mpya, Chiko Ushindi.

Jumapili Yanga itakuwa mwenyeji wa mchezo huo
utakaopigwa katika Uwanja wa CCM Kirumba baada va
kuhamishiwa huko kutokana na ule wa Benjamin Mkapa
uliopangwa awali, kuwa na matumizi mengine.

Akizungumza na Nipashe kuelekea mchezo huo, Nabi
alisema anaamini hakuna mechi ambayo itakuwa ra-
hisi kwao kwa sababu timu yoyote inapokuwa katika
mashindano hujiandaa vizuri, hivyo hata Mbao FC ita-
wapa ushindani mkubwa hasa ukizingatia ni michuano
ya mtoano.

“Hii ni mechi gumu na ushindani ukiangalia anaye-
poteza hapa anatolewa na akishinda anasonga mbele,
tunahitaji kwenda kutafuta matokeo mazuri tunalazimi-
ka kujiandaa vizuri kuelekea mchezo wetu huo,” alisema
kocha huyo.

Nabi alisema anatarajia kuwapa nafasi wachezaji
wengi ambao hawachezi mara kwa mara na kwamba
tayari Ushindi ambaye amesajiliwa katika dirisha dogo,
yupo katika programu maalum ya kumjenga kimwili na
kumrejesha katika ubora wake.

“Ushindi ni mchezaji mzuri, amesajiliwa kwenye kikosi
cha Yanga kutokana na uwezo wa kutumia miguu yote
miwili jambo ambalo ni nadra kwa wachezaji wengi
wanaocheza nafasi ya winga,” alisema Nabi.

chia Yanga kutamba kileleni kwa pointi 10 zaidi huku...

Na Adam Fungamwango

AO lililofungwa na straika wa zama-
Bni wa timu hiyo, Hamisi Kiiza, lime-

wafanya Mabingwa Watetezi, Simba
kupoteza mechi ya pili msimu huu
kwenye Ligi Kuu Tanzania, Bara kwa ku-
fungwa 1-0O na Kagera Sugar kwenye Uwan-
jawa Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera jana.

Dakika ya 70 ilikuwa chungu kwa wa-
nachama na mashabiki wa timu hiyo
wakati Kiiza, aliyeichezea Simba msimu wa
2015/16, akiingia kipindi cha pili kuchukua
nafasi ya Ally Ramadhani, na kuunasa mpi-
ra mrefu uliopigwa na Ally Nassor ‘Ufundu,
kipa Aishi Manula akiwa anatoka golini
kumfuata ili kuuwabhi lakini akaudokoa na
kufunga kirahisi.

Ni mechi ya tatu mfululizo kwa Simba
kushindwa kuondoka na alama tatu, baada
ya kukubali kipigo kama hicho dhidi ya
Mbeya City kisha kulazimishwa suluhu na

Mtibwa Sugar, michezo yote ikicheza ugen-
ini.

Mara ya mwisho timu hiyo kufunga bao
na kupata ushindi kwenye Ligi Kuu ni Janu-
ari Mosi, mwaka huu ilipoifunga Azam FC
mabao 2-1 kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Mchezo wa jana ulikuwa rahisi kwa Sim-
ba kushinda kuliko kupoteza kutokana na
kukosa mabao mengi ya wazi.

Mfululizo wa kukosa mabao kwa Simba
ulianza dakika ya tisa, wakati Pape Sakho
alipopiga krosi iliyoleta kizaazaa langoni
mwa Kagera Sugar, lakini wakati wakitaka
kuuweka mpira wavuni, Bernard Morrison
aliunawa na kuwa faulo.

Saido Kanoute alifanya makosa dakika
tatu baadaye alipopokonywa mpira karibu
na eneo la hatari na Hassan Mwaterema,
aliyevuta hatua chache na kuachia shuti kali
lililopaa juu, Simba ikanusurika kufungwa.
Ndilo lililokuwa shambulizi hatari pekee

kwa Kagera Sugar kipindi cha kwanza.

Kichwa dhaifu kilichopigwa na Rally
Bwalya dakika ya 23 kutokana na krosi ya
Morrison na kuikosesha Simba bao, na
dakika ya 29, Mohamed Hussein ‘Tshabala-
la’ naye alipenyezewa mpira akiwa ndani
ya eneo la hatari akapiga shuti dhaifu lil-
ilombabatiza kipa Said Kipao na kuokolewa
na mabeki wa Kagera Sugar waliokuwa
wakiongozwa na Abdallaah Mfuko.

Dakika moja baadaye, beki mwenzake wa
pembeni, Shomari Kapombe naye alikosa
bao la wazi alipobaki na kipa Kipao, lakini
papara au woga ulimfanya kupiga mpira
nje kwa mshangao wa mashabiki wote,
kwani hakuwa amekabwa.

Ugonjwa wa kukosa mabao ulimpata pia
Mzamiru Yassin alipotakiwa kuugusa tu
mpira wa krosi ya Morrison, lakini alipiga
hewa na mpira ukaambaa nje.

Kipindi cha pili kila timu ilifanya mabadi-
liko, Simba ikiwatoa Morrison, Tshabalala,

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Joash Onyango, Bwalya na kuwaingiza
Yusuph Mhilu, Meddie Kagere, Hassan Di-
lunga, na Erasto Nyoni, lakini haikusaidia
kitu, huku Kagera Sugar ikiwaingiza Er-
ick Kyaruzi, Kiiza, Erick Mwijage, Ngueko
Tientcheu raia wa Cameroon, kuchukua
nafasi za David Luhende, Ramadhani, Jack-
son Kabirige na Hassan Mwaterema.

Mabadiliko hayo yaliisaidia Kagera Sugar
badala ya Simba ambayo iliendelea ku-
fanya mashambulizi yaliyoishia kwenye
miguu ya wenyeji wao ambao walikuwa
wamekaa nyuma zaidi na kushambulia
kwa kushtukiza.

Pamoja na kufungwa Simba inaendelea
kushika nafasi ya pili kwa kusalia na pointi
25, lakini ikiwa imezidiwa pointi 10 na
vinara Yanga, Kagera Sugar ikitoka nafasi
ya Il hadi ya tisa ikiwa na pointi 16.

9 ‘770856 541002%>
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