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Viwanja vidogo
marufuku hati

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
lina Mabula, amesema uwiano wa
moja kwa moja wa kiwanja cha
20/20 haukubaliki, kwa sababu
hakuna viwanja vyenye upana na
urefu wa namna hiyo, hivyo havi-
tapata hati za umiliki.

Aidha, ameagiza kampuni bi-
nafsi za upangaji, upimaji na ny-
ingine zinazojihusisha na masuala
ya ardhi na yeyote anayejihusisha
na uuzaji wa vipande vya ardhi
kwa mtindo huo, kusitisha kazi
hizo na kurejesha fedha kwa
wananchi kwa maeneo ambayo
tayari kuna migogoro.

Waziri Mabula aliyasema hayo
jana mkoani Dar es Salaam wakati
akifungua mkutano wa siku mbili
wa wadau wa uendelezaji milki.

Alisema kwa mujibu wa sheria
ya Mipango Miji Na. 8 ya mwaka
2007, Sura 355, kifungu 77 (1) (b),
(i), Kanuni ya Viwango vya Upi-
maji Maeneo, zilizotangazwa kwe-
nye gazeti la serikali namba 91 na
93 la Machi 9, 2018, ukubwa wa
maeneo kwa matumizi mbalim-
bali umeainishwa.

“Kwa mujibu wa sheria hii na
taaluma ya mipango miji, viwanja
vya matumizi mbalimbali vinatak-
iwa kuwa na ujazo tofauti, ujazo
wa juu, ujazo wa kati na ujazo
wa chini. Viwanja hivi vinatakiwa
kuwa na mapana na marefu yenye
uwiano wa moja kwa mbili mpaka
moja na mbili na nusu.

“Kwa mfano, kiwanja chenye
ukubwa wa mita za mraba 400
kinapaswa kuwa katika uwiano
wa upana wa mita 16 na urefu 25.
Uwiano wa moja kwa moja 20/20
haukubaliki kitaaluma na hakuna
kiwanja chenye upana na urefu
ulio sawa,” alisema huku akibaini-
sha kuwa taaluma ya mipango
miji inaelekeza mpangilio wa vi-
wanja kuhusiana na ujazo.

Waziri Mabula aliagiza bodi
zote za kitaalam kuanzia Bodi ya
Usajili Wataalam wa Mipango Miji,
Baraza la Wapima Ardhi Tanzania
na Bodi ya Usajili ya Wathamini,
kufanya uchunguzi wa kampuni
zote zinazofanya kazi kinyume na
sheria ili hatua kali zichukuliwe
haraka. “Nitoe rai kwa wananchi,
kuwa makini na watu wanaowau-
zia ardhi kwa aina hii, kabla ya ku-
nunua ardhi mwananchi hakiki-
sha unapata taarifa au mwongozo
kutoka ofisi za ardhi ziliko hal-
mashauri au ardhi mkoa ili kupata
ushauri,” alishauri.

Kiongozi huyo alisema hivi ka-
ribuni kutokana na thamani ya
ardhi kupanda kumekuwapo na
idadi kubwa ya makazi na uwapo
wa kampuni binafsi upangaji na
upimaji ardhi.

“Kumetokea wimbi kubwa la
uuzaji holela wa viwanja ambavyo
havizingatii matakwa ya sheria ya
mipango miji, kwa baadhi ya kam-
puni na wakala wa ardhi wame-
kuwa wakigawa na kuuza viwanja
ambavyo havijapangwa wala

kupimwa kwa jina maarufu 20/20.

“Hili ninalizungumzia kwa saba-
bu viwanja ni fursa ya kujitafutia
kipato, katika suala la kupanga
viwanja 20/20, na wanakwenda
maeneo ambayo pengine Hal-
mashauri haijapima, wanawakatia
watu na kuwauzia,” alisema.

Alisema wanahitaji watu wa-
pate viwanja ambavyo wanaweza
kuzalisha shughuli za kiuchumi
na siyo vya tamaa za fedha za
haraka haraka.

“Kama wizara tumepiga maru-
fuku, sitaki kuona wala kusikia,
mpima yeyote atakayepitisha ki-
wanja cha aina hii 300, 400, 500,
yaani katika upimaji wako huna
ujazo wa juu, ujazo wa kati na
ujazo wa chini kwenye maeneo
yako?” aliwahoji.

Waziri Mabula alisema hivi ka-
ribuni wizara imekuwa ikipokea
maombi kutoka kwa wananchi
wakitaka kupimiwa maeneo yao,
ambayo wanadai wameshauziwa
lakini eneo halijapangwa wala
kupimwa. Alibainisha kuwa kam-
puni hizo zimekuwa zikinunua
maeneo na kukata viwanja vidogo
vidogo vyenye ukubwa wa mita za
mraba 300 bila kuzingatia sheria
na mahitaji ya huduma za jamii
kisha kuwauzia wananchi.

“Ukiangalia hakuna maeneo ya
barabara na yaliyotengwa hayafiki
hata mita nne kwenye eneo hilo,
baada ya kuwauzia wananchi wa-
nawaelekeza waende kwenye wiz-
ara kwa ajili ya kupimiwa. Wakati
huo huo wameshauza na kuleta
migogoro. “Kampuni hizi tumes-
hazibaini na tutaangalia namna
ya kuzichukulia hatua, nielekeze
bodi zinazohusika kuanza kuwa-
baini mmoja baada ya mwingine
kwa sababu wengine tunao kwe-
nye mitandao, hili ni jambo am-
balo haliakisi taaluma yako.”

Waziri huyo alisema kampuni
inapima ili ijipatie faida lakini
anayepimiwa anaingia kwenye
matatizo na mengine yanapimwa
yakiwa na milki tayari.

Alimtaka mkurugenzi wa sekta
milki kwa kushirikiana na bodi zi-
nazohusika (mipango miji na wap-
ima), kuhakikisha watu wa namna
hiyo wanashughulikiwa.

Pia aliwaonya wale wote wa-
naopitisha ramani (Wapima wa
Mikoa) katika wizara kwa ku-
waeleza kuwa hategemei siku
tano mbele baada ya agizo hilo
wapitishe ramani kinyume.

Waziri Mabula alisema bado
sekta ya milki ina changamoto, iki-
wamo uhaba mkubwa wa nyum-
ba hususani zenye bora na zile za
gharama nafuu ambapo nchi ina
upungufu wa takribani nyumba
milioni 3 na ongezeko la mahitaji
ya wastani nyumba 200,000 kwa
kila mwaka.

Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Dk. Allan Kijazi, alisema serikali
inafanya maboresho makubwa
ya sera na sheria katika milki na
kwamba watakuwa wakikutana
mara kwa mara ili kuibua changa-
moto na mikakati mipya.

——
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Rais Samia Suluhu Hassan, akimpa pole Rais mstaafu wa Awamu ya Pili, Ali Hassan Mwinyi, kufuatia
kifo cha mtoto wake Hassan Ali Mwinyi, baada ya kuwasili nyumbani kwa marehemu Chukwani, mjini
Zanzibar jana, kwa ajili ya kuhani msiba. Wa pili kulia ni Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

PICHA: IKULU

Kilio cha wananchi tozo chasikika

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema imesikia
kilio cha wananchi kuhusu tozo
za miamala ya simu na benki
pamoja na kodi ya upangishaji
majengo na kwamba inafanyia
kazi hoja zilizotolewa na wa-
nanchi kuhusu mambo hayo
na hivi karibuni itatoa tamko la
utekelezaji wake.

Pia imesisitiza kuwa uamuzi
wa kuweka tozo hizo ulifanyika
kwa kushauriana na wananchi.

Akizungumza na waandishi
wa habari jijini hapa jana, Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk. Mwig-
ulu Nchemba, alisema baada
ya kuibuka malalamiko, wame-
kutana na makundi mbalimbali
kushauriana ikiwamo Shirikisho
la Vyama vya Wafanyakazi na
wataalamu wa kodi na maoni
yao yalilenga kutozwa tozo mara
mbili.

“Serikali imesikia wananchi
wametoa maoni ya msingi na nia
yao ni kujenga. Tumepokea na
tunafanyia kazi na tutatoa majibu
kwenye utekelezaji wake siku si
nyingi. Tutatoa utaratibu, kuweni
watulivu  wakati tunashughu-
likia,” alisema.

“Serikali imejiridhisha kuwa
baadhi ya taasisi za fedha zilianza
kukusanya tozo husika tarehe 15
badala ya Julai Mosi. Tutakutana
na taasisi za fedha tutakaa, nchi
hii ni yetu wala mtu asipate hofu
kutoa maoni,” alisema.

Kuhusu malalamiko ya kodi
ya upangishaji wa majengo, Dk.
Nchemba alisema kodi hiyo si ya
mpangaji na kwamba hawajibiki
na hana mapato yanayotokana
na kupangishwa nyumba bali
mwenye nyumba.

“Serikali tumepokea tuna-
fanyia kazi suala la kugeuka kuwa
mkusanya kodi. Tutatoa tamko
tunapokwenda kwenye utara-
tibu kulingana na maoni ya wa-
nanchi,” alisema.

Dk. Nchemba alisema kuna
timu inaendelea kuchambua
mifumo ya kodi ili kuwa na wigo

zaidi ikiwamo kuangalia Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT).

“Tozo hii si faida ya biashara
bali chimbuko lake ni ushiriki-
ano wa pamoja wa kuunganisha
nguvu kutekeleza majukumu
haya ni ya lazima ambayo yame-
kuwa yakikosa fedha kibajeti,”
alisisitiza.

Alisema kama taifa kuna ma-

jukumu ya msingi ambayo kila
Mtanzania anatakiwa kuyabeba
huku akibainisha kuwa: “Mwanzo
tulivyoanza wananchi walisema
tumeenda kwa kiwango kikubwa
bali tupunguze halafu tuongeze
wigo.”
Dk. Mwigulu alisema tozo
hizo zilizoanzishwa kwenye
bajeti ya mwaka 2021/22, zime-
kuwa msaada mkubwa kwa taifa
kwa sababu zimesaidia kucho-
chea maendeleo kupitia miradi
mbalimbali inayotekelezwa hapa
nchini.

“Ni tozo. Ndiyo ina maumivu ya
hapa na pale na tunatambua kwe-
li kwamba inavuruga ‘purchasing
power’ ya mtu mmoja mmoja
lakini tuna majukumu ambayo
kama nchi na sisi wote kama wa-
zazi tunawajibika kuyabeba kama
wajibu wetu,” alisema.

Waziri huyo alisisitiza mapato
ya tozo katika mwaka wa fedha
2021/22 ni Sh. bilioni 221 ziligha-
rimia mikopo ya wanafunzi wa
elimu ya juu na Sh. bilioni 117 zili-
tumika kujenga vituo vya afya.

Alisisitiza kuwa tozo hizo zi-
meendelea mwaka huu (2022/23)
kwa sababu kuna majukumu ya
msingi ambayo serikali haiwezi
kuyaahirisha.

“Hapa tulipo hatuwezi kuahiri-
sha bwawa la Nyerere, hatuwezi
kuahirisha reli ya kisasa. Tuliona
tusiahirishe shughuli za uzal-
ishaji na matunda yake mtayaona
baadaye,” alisema.

Mwaka huu, alisema serikali
imepanga kujenga madarasa
yasiyopungua 8,000 ili wanafun-
zi watakaojiunga na kidato cha
kwanza mwaka 2023 wakae vi-
zuri kwenye madarasa.

Pia alisema serikali kwa mwaka
huu imeweka nguvu kubwa kwe-
nye shughuli za uzalishaji kuto-
kana na tatizo la ajira kwa vijana
ikiwamo zaidi ya Sh. bilioni 900
kupelekwa Wizara ya Kilimo.

“Kila wanapomaliza darasa
la saba kuna watoto 200,000 ha-
wajiungi na kidato cha kwanza
na wanapomaliza kidato cha nne
watoto 300,000 hawaendelei
kidato cha tano. Watu 500,000
hadi milioni moja hawaingii kwe-
nye mfumo mmoja wa elimu,
tumewahi kujiuliza wanakwenda
wapi? ‘Equation’ ya nchi yetu im-
ebadilika sana, umri wa nchi yetu
ni wa nguvu kazi,” alisema.

“Nawashukuru ~ Watanzania
nilifuatilia utafiti wa Twaweza
wakasema wanaunga mkono
tozo na wengine walisema
tukielekezwa inafanya nini wa-
taunga mkono, sasa tuna majuku-
mu haya ambayo hayaepukiki,”
aliongeza.

Awali, Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera, Uratibu na
Bunge, George Simbachawene,
alimtaka Dk. Mwigulu kuwa na
jukwaa maalumu kwa ajili ya
kutoa ufafanuzi juu ya mambo
yanayojadiliwa mtandaoni.

Naye Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Innocent
Bashungwa, alisema vituo vya
afya 234 vimejengwa kutokana
na fedha za tozo ya miamala ya
simu ndani ya mwaka mmoja
tangu kuanzishwa kwake.

“Kupitia tozo za miamala ya
simu, tumeweza kujenga vituo
vya afya 234 kwa Sh. bilioni 117
kwenye tarafa 207 na kila kituo
cha afya kimetugharimu Sh. mil-
ioni 500,” alisema.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu,Kazi,AjiraVijana na Watu
Wenye Ulemavu, Prof. Joyce
Ndalichako, aliwatoa wasiwasi
wafanyakazi kuwa walikaa na
viongozi wao wa vyama vya wa-
fanyakazi kujadiliana kuhusu hilo
na serikali imepokea mawazo yao
na inafanyia kazi.
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Tiketi mtandao

zaanza na dosari

Na Waandishi Wetu

LICHA ya serikali kuagiza wamiliki wa mabasi
yaendayo mikoani na nchi jirani kutumia tiketi
za kielektroniki kuanzia jana, utekelezaji wa ag-
izo hilo ni kitendawili.

Nipashe jana ilifika Stendi Kuu ya Magufuli ya
Mabasi Yaendayo Mikoani na kujionea baadhi ya
mawakala wakikatisha tiketi za karatasi badala
ya kutoa kwa mfumo wa kielektroniki.

Mfumo wa tiketi za kielektroniki ulianza ku-
fanyiwa majaribio Aprili Mosi mwaka huu na
jana ilikuwa ni siku rasmi ya kuanza kutumika.

Mmoja wa mawakala wa ukataji tiketi katika
stendi hiyo (jina limehifadhiwa), alisema mfumo
wa tiketi mtandao umeanza na unaendelea la-
kini tiketi za mkononi zinatolewa.

Alisema mfumo wa tiketi za kielektroniki una
tatizo la kimtandao, kwamba wakati mwingine
unasumbua na kusababisha msongamano wa
abiria wanaohitaji huduma.

Wakati kadhia hiyo ikitokea, Meneja Mradi wa
Tiketi Mtandao kutoka Mamlaka ya Udhibiti Usa-
firi Ardhini (LATRA), Tadei Mwita, alisema tiketi
za mkononi zinapatikana kwa sababu baadhi
ya kampuni na abiria walichelewa kujiunga na
mfumo wa tiketi mtandao.

“Mwitikio juu ya tiketi mtandao umepokewa
vizuri na abiria pamoja na wasafirishaji japo
kuna tatizo la kimtandao hasa wale waliochele-
wa kujiunga na mfumo lakini tunalifanyia kazi ili
kulitatua,” alisema Mwita.

Mwakilishi wa Mabasi ya Kampuni ya Simba
Mtoto, Mohamed Ibrahim, alisema: “Mchakato
ni mzuri kwani tiketi za mkononi zina uba-
baishaji na tatizo la kimtandao ni dogo sana, sisi
tunaunga mkono mchakato huu na abiria wetu
wamelipokea vizuri.”

Mwakilishi wa Kampuni ya Golden, Josia
Adam, alisema wameupokea vyema mfumo
mpya wa tiketi mtandao na abiria nao wame-
upokea.

Nipashe ilizungumza na baadhi ya abiria kati-
ka stendi hiyo akiwamo Maika Mapunda ambaye
aliipongeza serikali kwa kuanzisha mfumo wa
tiketi mtandao unaorahisisha kupata tiketi kwa
wakati bila usumbufu.

Aliwaomba wamiliki wa mabasi kuwa na
mashine zaidi ya moja ili kuondoa msongamano
wa abiria ndani ya stendi.

Abiria mwingine, Mohamed Ally, alisema:
“Sikupata tatizo lolote kwani mfumo wa tiketi
mtandao ni mzuri na nimetumia dakika mbili
kupata tiketi yangu.”

Mkoani Mwanza jana kulitokea shida katika
matumizi ya mfumo huo, baadhi ya abiria wali-
otaka tiketi mtandao wakiachwa katika Stendi
Kuu ya Mabasi ya Nyegezi.

Mmoja wa abiria hao, Athumani Omary, alise-
ma: “Nilikata tiketi yangu saa mbili usiku, lakini
hadi muda huu sijapata gari la kupanda, nikim-
pigia wakala aliyenikatia tiketi hii hapatikani,
nimejaribu kuuliza askari wa usalama baraba-
rani akanieleza kuwa endelea kusubiri gari labda
litakuja.”

Mkurugenzi wa LATRA, Johansen Kahatano,
alishuhudia hali hiyo alipozuru katika stendi
hiyo na kuwakuta abiria wakiendelea kusubiri
bila mafanikio.

“Hili ni tatizo, lakini tunafanya utaratibu wa
kuona namna ya kuwapatia usafiri mbadala
abiria hawa ili kuendelea na safari zao, lakini
niwaeleze kuwa kwa sasa serikali imeweka
mkakati wa ukataji wa tiketi kwa njia ya kielek-
troniki ambayo inasaidia kupunguza matatizo ya
kiuhalifu kama haya yanayofanywa na mawakala
wasio waaminifu,” alisema.

EImeandaliwa na Victoria Mgodomi, Owen
Bariki, Joram Gervas (TUDARCo), Evence
Evarist (DSJ), Vitus Audax (MWANZA).
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Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dodoma jana, kuhusu mwenendo wa huduma za
Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), zitakavyotolewa na mapungufu yaliyojitokeza hadi kusababisha kuyumba kwa mfuko.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Waziri afunguka magumu ya NHIF

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu, amesema kukose-
kana kwa uaminifu kwa wana-
chama na watu wanaojiunga
wakiwa wagonjwa ni miongo-
ni mwa sababu za kuelemewa
Mfuko wa Taifa wa Bima ya
Afya (NHIF).

Katika kuzingatia hali hiyo,
Ummy ametaja mikakati mbal-
imbali ya serikali kuunusuru
mfuko huo usife ikiwamo kuja
na muswada wa bima ya afya
ya lazima kwa watu wote am-
bao upo hatua za mwisho ku-
wasilishwa bungeni.

Akitoa jana ufafanuzi kwa
umma kuhusu mfuko huo
kuwa kwenye hatari ya kufil-
isika, Waziri Ummy alisema
tatizo la NHIF lilianza baada
ya kuruhusu kuingiza wana-
chama wa hiari ikiwamo Toto
Afya Kadi ambapo asilimia 99
wanaojiunga na NHIF kwa hi-
ari ni wagonjwa.

“Kuna mwingine mtoto
yupo hospitalini anatakiwa
kufanyiwa upasuaji, labda siku

hizi tumeona kuna kuibuka
watoto wanaozaliwa bila njia
za haja kubwa, tutakuja kutoa
taarifa tumeona ongezeko,
gharama yake ni Sh. milioni
1.2, NHIF ukikata kadi kwa Sh.
50,400 baada ya mwezi mmo-
ja inaanza kutumika.

“Mtu  amechangia  Sh.
50,400 anakwenda kupata hu-
duma ya Sh. 600,000 ndani ya
mwezi mmoja. Idadi ya watoto
waliojiandikisha kwenye Toto
Afya Kadi ni 180,000.

“Sasa tunakuja na suluhisho,
kama tutasema bima ya afya
ni hiari, watajiunga hawa wag-
onjwa, tuna zaidi ya watoto
milioni 20, ikiwa bima lazima
NHIF akisajili watoto milioni
tano tu watahudumia watoto
wagonjwa,” alisema.

Waziri Ummy  alisema
mkakati uliopo ni kuongeza
wanachama wa NHIF ambao
wanaamini watakuwa siyo
wagonjwa.

“Serikali ipo hatua za
mwisho kuja na sheria ya
bima ya afya kwa wote am-
bapo tunaamini ikiwa ni la-

zima, tutakuwa na idadi
kubwa ya Watanzania ambao
siyo wagonjwa wawachangie
wachache walio  wagonjwa.
Kuna mtu analipia kifurushi
Sh. 600,000 kila mwezi,
anafanya vipimo na dawa,”
alisema.

Waziri huyo alibainisha
kuwa hadi sasa NHIF ina wa-
nachama milioni 4.8 kati ya
Watanzania zaidi ya milioni 60
wakati mwaka 2011/12 ilikuwa
na wanachama 691,000.

“Idadi ndogo ya wanachama
ndiyo inaweka hatari ya mfuko
kuwa kwenye hatari ya uhai
wake. Suluhisho ni kuja na
sheria itakayokuwa na bima ya
afya lazima,” alisema.

UDANGANYIFU

Waziri Ummy pia alisema
watumishi kwa sasa wameibu-
ka mtindo wa kuwaondoa
watoto kwenye utegemezi na
kuweka wazazi wagonjwa.

“Anamtoa mtoto wake kwa
sababu haumwi, anamwingiza
baba mkwe mgonjwa. Sasa
kwanini NHIF isiwe kwenye

hatari? Nimeelekeza NHIF
kuliangalia hili maana mtu
anaingizwa na magonjwa
yasiyo ya kuambukiza ambayo
yana gharama kubwa za mat-
ibabu,” alisema.

Pia alisema kuna udang-
anyifu wa baadhi ya watoa
huduma za afya na kusisitiza
hawatavumilia mtoa huduma
atakayebainika kufanya hivyo.

“Asilimia 70 ya mapato ya
hospitali yanategemea ma-
pato ya NHIF, suluhisho lake
nimewataka NHIF waima-
rishe mifumo ya uthibiti kwa
kutumia TEHAMA ndani ya
siku 14 waniletee mpango wa
utekelezaji wake.

“Kuna maduka ya dawa
yalikuwa yanatumika mtu
anarundikiwa dawa 10, hilo
tunalifanyia kazi, lazima waz-
ingatie miongozo ya serikali ya
matibabu,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa NHIF,
Bernard Konga, alisema mwa-
ka 2021/22, vituo 29 vilibainika
kuwa na udanyanyifu wa Sh.
bilioni 7.9 na kusitisha mika-
taba.

RC Makalla atoa msimamo wa stendi binafsi za mabasi

Na Mary Geofrey

MKUU wa Mkoa wa Dar es
Salaam, Amos Makalla, am-
etoa msimamo kuhusu stendi
za mabasi binafsi na kuon-
doa katazo la mabasi yaen-
dayo mikoani na nje ya nchi
kutoruhusiwa kupakia abiria
au kushusha katika vituo hivyo
isipokuwa kituo kikuu cha
Magufuli, Mbezi, Dar es Sa-
laam.

Kwa agizo hilo, ametangaza
kurejeshwa utaratibu wa awali
wa kuendelea kushusha abiria
kwenye vituo binafsi vya abiria
kwa sharti la kila basi kuin-
gia ndani ya Kituo Kikuu cha

Magufuli kabla ya kwenda
kwenye vituo binafsi. Makalla
alitangaza uamuzi huo jana
Dar es Salaam wakati wa kikao
cha pamoja baina ya Mamlaka
ya Udhibiti Usafiri wa Ardhini
(LATRA), wamiliki wa stendi
binafsi na Halmashauri ya
Manispaa ya Ubungo.

Kupitia kikao hicho walijiri-
dhisha pasipokuwa na shaka
kawa wamiliki wa mabasi
waliokuwa wakishusha abiria
kwenye vituo vyao walifuata
taratibu na kupatiwa vibali
na LATRA baada ya kukidhi
vigezo. Miongoni mwa vigezo
vilivyotolewa na LATRA ili ku-
ruhusiwa kuanzisha stendi bi-

nafsi ni pamoja na uwapo wa
vyoo, sehemu ya mapumziko
kwa abiria, viburudisho na se-
hemu za maegesho. Kutokana
na hilo, Makalla aliridhia vituo
binafsi vitano vilivyohakikiwa
kuendelea kutoa huduma na
kufungua milango kwa wami-
liki wengine wanaohitaji kuwa
na vituo binafsi, kushirikiana
na LATRA ili kupatiwa vigezo
vinavyohitajika na wamepewa
mamlaka ya kufuta au kutoa
leseni.

Aidha, Makalla aliagiza
Halmashauri ya Manispaa ya
Ubungo kukaa kikao mara
moja na wamiliki wa stendi
binafsi ili kuona njia bora ya

ukusanyaji wa mapato. Jana,
Nipashe liliripoti habari ya wa-
nanchi wakilalamikia utarati-
bu wa mabasi kushusha abiria
kwenye kituo Kikuu cha Ma-
basi cha Magufuli peke yake
kuwa ni usumbufu kwa abiria
wanaoishi jirani na vituo bin-
afsi vya mabasi.

Juzi, Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
Innocent Bashungwa, alim-
wagiza Makalla kukaa meza
moja na wadau na wamiliki
wa mabasi hayo ili kuweka
utaratibu mzuri wa namna ya
mabasi hayo kuingia kituo cha
Magufuli.
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Wakazi Wazo waomba punguzo fidia saruji -

Na Waandishi Wetu

WAKAZI wa Tegeta Kata ya
Wazo maeneo ya Chasimba,
Chatembo na Chachui, Kinon-
doni mkoani Dar es Salaam,
wameiomba serikali kuanga-
lia uwezekano wa kupunguza
gharama za fidia wanayodaiwa
na Kiwanda cha Saruji cha
Wazo Hill.

Ombi la wananchi hao lime-
kuja siku moja tangu Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, kuwataka wananchi
hao kulipa fidia ndani ya mwezi
mmoja au kuhama eneo hilo
mali ya kiwanda hicho.

Wakizungumza jana na Ni-
pashe kwa nyakati tofauti, wa-

nanchi hao waliomba kupun-
guziwa gharama hizo kulingana
na hali duni ya kipato chao kwa
kuwa wanategemea biashara
ndogondogo kuendesha fa-
milia.

“Muda tuliopewa ni mdogo
na pesa ni nyingi kwa sababu
kipato chetu ni kidogo halafu
unaambiwa lipa Sh. milioni
mbili na nyumba zenyewe tuna-
zoishi tunashindwa kuzitengen-
ezea mazingira mazuri. Je, hiyo
fedha ya kulipa tutatoa wapi?”
alihoji Kulthum Ibrahim.

“Ni muhimu wakaangalia
mazingira tunayoishi si watut-
ajie gharama ambazo hatuz-
imudu. Wanavyosema ndani ya
mwezi mmoja tuhame inakuwa

si haki kwetu kwa sababu tume-
kaa muda mrefu na serikali ina-
tambua,” alisema Mussa Ismail.
Pia walisema kuwa kuna
mabadiliko juu ya gharama za
upimaji katika maeneo huku
wakidai upimaji huo ni tofauti
na awali na kwamba kila mkazi
mwenye kiwanja alitakiwa kuli-
pa Sh. 1,000 kwa mita moja ya
mraba na nyaraka zipo lakini
hivi sasa wametakiwa kulipa Sh.
6,400 kwa ukubwa huo.
Meneja wa Mazingira ka-
tika Kiwanda cha Saruji Wazo,
Richard Magoda, alikanusha
kuwapo makubaliano ya awali
na wananchi hao kwa ajili ya
kupima kiwanja kwa gharama
ya Sh.1,000O kwa mita moja ya

mraba.

“Nyaraka ni karatasi sio ma-
neno kwahiyo hakuna kiwanja
kinachouzwa Sh.,O0OO mita
moja ya mraba wanatakiwa
kulipa Sh.6,400 kwa mita moja
ya mraba,” alisema.

Juzi, RC Makalla aliongeza
mwezi mmoja kwa wananchi
hao kuhama au kulipa fidia ili
waendelee kuishi na kwamba
kuna viongozi watapita nyum-
ba kwa nyumba kutoa ankra ya
malipo na kila mmoja atatakiwa
kutia saini na kama hawataki
watachukuliwa hatua.

Imeandikwa na Aisha Kon-
do, Saumu Hassan na Said
Muhibu

gereza nchini, Dawd Concar, wakati wa ufungum wa Mkutano wa Mabad|l|ko va Tab|anch| na Maendeleo
jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Jela miaka mitano kuua mtoto wa mkewe

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu Tanzania
Kanda ya Mwanza iliyoketi
Geita, imemhukumu mkazi wa
Busambilo Wilaya ya Bukombe,
Anthony Masai (40), kutumikia
kifungo cha miaka mitano jela
kwa kosa la kumuua mtoto wa
mke wake.

Mtoto huyo mwenye umri wa
miezi saba, Elizabeth Stephen,
aliuawa kwa kutupwa chini na
kichwa kikabonyea hatimaye
kufariki dunia.

Hukumu hiyo ilitolewa jana
na Hakimu Mkazi Mfawidhi
Mkoa wa Geita aliyepewa mam-
laka ya ziada Cleofas Waane,
baada ya mshtakiwa kukiri
kumuua bila kukusudia mtoto
huyo.

Baada ya kukiri kosa, Hakimu
Mkazi Waane alimwambia Wak-
ili wa Serikali Winfrida Ernest,
amsomee mshtakiwa maelezo
ya awali.

Akimsomea maelezo ya
awali, Wakili Ernest alidai kuwa
mshtakiwa alikuwa akiishi na

mke wake, Tabu Mwanga kati
ewa akiwa na watoto aklwamo
Elizabeth ambaye alikuwa mto-
to wa kambo.

Ernest alidai kuwa Agosti
9, 2017 mshtakiwa alikuwa na
mke wake kilabuni wakiwa wa-
nakunywa pombe hadi majira
ya saa 6:00 usiku na kuanza
siku mpya ya Agosti 10 na
baadaye Tabu aliitwa na mwa-
namume mwingine na kuondo-
ka naye akimwacha mshtakiwa
kilabuni.

Alidai kuwa mshtakiwa ali-
porudi nyumbani, hakumkuta
mke wake na punde kidogo
mke alirudi na mshtakiwa al-
imuuliza ulikuwa wapi. Baada
ya hapo ugomvi ulitokea na
kuanza kupigana na mke wake
baada ya kuona amezidiwa,
alikimbia na kumwacha mtoto
akiwa amelala hapo kitandani
kisha mshtakiwa alimchukua
mtoto huyo na kumpiga chini,
kichwa chake kikabonyea na
kufariki dunia papo hapo.

Pia alidai kuwa baada ya
mshtakiwa huyo kuona mtoto

halii, alimchukua pamoja na
wanazengo na kumpeleka ka-
tika kituo cha afya Ikonya na
walipofika, walielezwa kuwa
mtoto ameshafariki dunia.

Alidai kuwa daktari aliye-
fanya uchunguzi wa mtoto
huyo, alibaini kuwa alifariki
dunia kwa sababu ya damu
kuvilia kwenye ubongo baada
ya kutupwa chini hadi kichwa
kikabonyea.

Ernest alidai kuwa mshtaki-
wa alikamatwa na kupelekwa
Kituo cha Polisi Bukombe na
baada ya mahojiano, alipele-
kwa mahakamani ili sheria
ichukue mkondo wake.

Baada ya Wakili wa Serikali
kumaliza kumsomea mshtaki-
wa maelezo ya awali, Hakimu
Mkazi Waane alimuuliza kama
yote yaliyosomwa ni kweli au
si kweli, ndipo akajibu ni kweli
tupu.

Hakimu Waane alisema:
Mshtakiwa kwa kuwa umekiri
kosa lako mwenyewe bila kula-
zimishwa, mahakama hii inaku-
tia hatiani kwa kosa la kumuua
mtoto Elizabeth Stephen.

Pia mahakama hii inakutaka
ujitetee ili kukupunguzia ad-
habu.”

Wakili wa  Kujitegemea
Penina Mashimba, alidai kuwa
mteja wake amekaa gerezani
miaka mitano na amejifunza
ndiyo maana amekiri kosa lake
na pia hajaisumbua mahakama
na kuokoa gharama za mahaka-
ma, hivyo mahakama impatie
adhabu ndogo hasa kifungo
chanje.

Upande wa Jamhuri ukiongo-
zwa na Wakili Ernest, aliomba
mahakama itoe adhabu kali
kwa kuwa kitendo alichokiten-
da ni cha kinyama cha kulipi-
sha kisasi mtoto wa miezi saba
ambaye hana kosa lolote na
wala hakuhusika katika ugomvi
Wao.

Hakimu alitupilia mbali
utetezi huo na kusema mshtak-
iwa kitendo ulichokifanya ni
cha kinyama. Hivyo mahakama
inakuhukumu  kifungo cha
miaka mitano jela ili akajifunze
huku akitaka upande ambao
haujaridhika unaweza kukata
rufani.

]
- Nape: 5G itaipaisha
- Tanzania kiuchumi

Na Halfani Chusi

MTANDAO wa 5G uliozinduliwa jana na
Kampuni ya Mawasiliano ya Simu ya Voda-
com Tanzania, umetajwa kuwa na faida zi-
takazoisaidia nchi kupanua wigo wa biasha-
ra na kurahisisha mambo mbalimbali katika
sekta ya mawasiliano.

Mkoani Dar es Salaam jana, Waziri wa
Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, wakati wa uzinduzi
wa mtandao huo alibainisha kuwa mfumo
huo utaleta mapinduzi makubwa ya kidiji-
tali na kuipeleka Tanzania katika ramani ya
dunia.

Alisema Vodacom wanastahili pongezi
kwa kuiweka Tanzania kuwa miongoni mwa
nchi chache katika Bara la Afrika zinazo-
tumia mtandao wa 5G, akifafanua kuwa hali
hiyo inadhihirisha umahiri wao katika sekta
ya mawasiliano.

“Kama mnavyofahamu, serikali imed-
hamiria kujenga mazingira rafiki kwa maen-
deleo ya teknolojia ya mawasiliano nchini.
Hii ni kutokana na dhana kwamba maende-
leo katika TEHAMA (Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano) yanachangia kwa kiasi ki-
kubwa kutatua matatizo mbalimbali katika
jamii.

Vodacom wamekuwa mstari wa mbele
kwa kuleta huduma bunifu kwa kutumia
uwezo wao wa kiteknolojia, mfano huduma
walizozindua hivi karibuni ikiwamo ya (M-
MAMA) inayookoa maisha ya wanawake na
watoto, (M-MKULIMA) inayokwenda kuleta
mageuzi katika sekta ya kilimo pamoja na
(M-PESA) ambayo imeleta mageuzi makub-
wa katika masuala ya kifedha.

“Ninaomba na kampuni zingine ziige
mfumo huu kama una uwezo wa kusaidia
mtu ambaye hayupo hapa na ukamwona na
kuongea naye kama yupo, hii ni teknolojia
kubwa sana, lakini pia kuna faida nyingi sana
kupitia huu mtandao wa 5G sekta nyingine
zitanufaika kama nishati, madini, ujenzi
wa viwanda, kilimo, afya, elimu na usafiri,”
alisema.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Adolf Mkenda, alisema mtandao huo
utarahisisha ufundishaji kwa walimu ak-
idai utamwezesha mwalimu kutoka mkoa
mwingine kufundisha mwanafunzi wa mkoa
mwingne. “Kama kipindi cha corona shule
zilifunga na walimu walishindwa kuendelea
na majukumu yao. Kama mfumo huu, un-
gekuwapo, wanafunzi wangeendelea kupata
elimu. “Lakini inawapa wanafunzi namna
nzuri ya kujisomea kwa sababu ukiingia
mtandaoni unataka kusoma kitu fulani, hu-
tumii muda mrefu kukifungua kwa sababu
mtandao huu una nguvu kubwa sana tofauti
na 4G. Kwa hiyo hii ni fursa nzuri na ina faida
kubwa sana kwetu hasa kwenye mambo ya
elimu,” alisifu.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Amos
Makalla, aliipongeza kampuni hiyo kwa
kubuni na kuleta huduma hiyo, akibainisha
kuwa mfumo huo utasaidia katika masuala
ya kudumisha ulinzi na usalama.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji Vodacom
Tanzania, Hilda Bujiku, alisema mtandao
huo umeongezwa ubora na nguvu ambayo
itamrahisishia mtumiaji kukichukua kitu
kirahisi kutoka mtandaoni tofauti na ili-
vyokuwa awali.

“Kwa sekunde tatu unaweza ukamaliza ku-
chukua video mtandaoni tofauti na awali un-
atumia zaidi ya saa mbili. Kwa hiyo, ninaom-
ba watu wachangamkie fursa kuanzia leo
(jana) wateja wanaweza kufika maduka ya
Vodacom kwa ajili ya kupata ufafanuzi na
kuanza kunufaika na huduma hii,” alisema.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA NISHATI

MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI

(EWURA)

MWITO WA KUTOA MAONI

ewura

Mamiuka ya Udhibiti wa Huduma 2 Mishati na Maj
ISO 8001: 2015 Cartifled

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA
Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa
kudhibiti shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili,

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha sheria
hiyo kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.

Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa
chini wa sekta ya mafuta ya petroli.

Jina la Mwombaiji

Jina la Mkurugenzi/Uraia

Aina ya Leseni/ Kibali

1. GM and Company (T) Limited, Kiwanja Na. 112, Serengeti Reli, Gabriel Michael Kessy Mtanzania) | Leseni ya ghala la Kuhifadhi Mafuta
S.L.P. 7788, Dar es Salaam. Mtwara Mikindani, Mtwara.
2. (S:‘T_ng;";;‘gbba' Limited, Kiwanja Na. 30, Stella Remi Sakia (Mtanzania) Leseni ya Jumla ya mafuta
Dar es Salaam. Eneo la Mikocheni, Kinondoni,
Dar es Salaam.
3. Tanoil Investment Limited, Kiwanja No.10, Kitalu “A’, TPDC Kapuulya Angetile Musomba Leseni ya Uwakala wa Condensate
S.L.P 2274, Undali Flats, Kinondoni, Dar es (Mtanzania)
Dar es Salaam. Salaam Region.
4. ghif‘ba State F(ac;ms Yo " E!;NanjaMNa- 508, Eneo la Rudewa, Qiu Bin Leseni ya kituo cha mafuta kwa
gribusiness (Group) Corporation ilosa, Morogoro. . . matumizi binafsi
(ArErEEmTE), (Raia wa China)
S.L.P. 123, Kilosa.
5. Crescent Energy Tanzania Limited Kiwanja Na.5, Kitalu “N” Eneo la Rehema Mwaula Leseni ya kituo cha mafuta
S.L.P. 68121, Pwani. Chamakweza, Chalinze, Pwani. (Mtanzania)
6. Mohamood Mohamed Duale Transporter Kiwanja Na.64, Kitalu “42” Kinondoni, Mohamood Mohamed Duale Leseni ya Kituo cha Mafuta
Ltd, Dar es Salaam (Mtanzania)
S.L.P. 3260, Dar es Salaam.
7. Patrick John Sharishoy, Eneo la Makangarawe Patrick John Sharishoy Leseni ya Usambazaji wa gesi ya
S.L.P. 1867, ; NMiETE e kupikia (LPG)
Dar es Salaam. Temeke, Dar es Salaam. ( )
8. Chrive Petroleum — Ngyekye Filling Kijiji cha Ngyekye, Mababu, Kyela, . . Leseni ya kituo cha mafuta
Station, Mbeya Veronica C. Mbunda (Mtanzania)
S.L.P 168, Kyela.
9. Vincent Fire Mwamakimbula, Kijiji cha Tenende, Kyela, Mbeya Vincent Fire Mwamakimbula Leseni ya kituo cha mafuta
S.L.P 102, Kyela. (Mtanzania)
10. Vincent Fire Mwamakimbula — Pampalano Kijiji cha Mwela, Busokelo, Mbeya Vincent Fire Mwamakimbula Leseni ya kituo cha mafuta
Qil, (Mtanzania)
S.L.P 102, Kyela.
11. E_as't Africa Crude Oil Pipeline (EACOP) | Mkuza wenye l_.lrefu wa kiIQmiF?:I 147 | Martin Tiffen (Muingereza) Kibali cha ujenzi wa bomba la mafuta.
Limited, na upana wa mita 30 kuanzia Kijiji cha
Msasani Peninsula, 429 Mahando Street, | Mtukula wilayani Misenyi mkoa wa
Block D, Kagera hadi Chongoleani katika mkoa
S.L.P 385568, DAR ES SALAAM. wa Tanga.
12. Olympic Petroleum Arusha-Njiro, Kiwanja Na.695, Kitalu “F”, Eneo la Ally Mohamud Adon Leseni ya kituo cha mafuta
S.L.P 16484, Dar es Salaam. Njiro, Arusha. (Mtanzania)
13. Jobu Bosco Fuime T/A Pwaga Petrol Station, Eneo la Pwaga, Mpwapwa, Dodoma. Jobu Bosco Fuime (Mtanzania) Leseni ya kituo cha mafuta
S.L.P 200, Mpwapwa.
14. Puma Energy Tanzania Limited, S.L.P. Eneo la Seronera-Fort Ikoma, Dominic Dhana Leseni ya Kituo cha Mafuta
9043, Dar es Salaam Serengeti, Mara. (Mzimbabwe)
15. Star Fuel Company Limited, Kijiji cha Makere, Kasulu, Kigoma. Ghulamrasoul Abdulrahim Miah Leseni ya Kituo cha Mafuta
S. L. P. 11223, Dar es Salaam (Mtanzania)
16. NGS Petroleum Limited, Kiwanja Na. 1, Kitalu ‘D’, Eneo la Nialu Daudi Sil Mt . Leseni ya Kituo cha Mafuta
S. L. P. 20, Bariadi. Uyovu, Bukombe, Geita. jalu Daudi Silanga (Mtanzania)
17. Quick Services Station Co. Limited, Kiwanja Na. 1176, Kitalu ‘B’, Eneo la Beach Evarist Makaga Leseni ya Kituo cha Mafuta
S. L. P. 34, North Buswelu, llemela, Mwanza. (Mtanzania)
Muleba.
18. Nyakato Gas, Eneo la Buswelu, llemela, Mwanza. Gasper Hosea Laseko Leseni ya Kusambaza Gesi ya
S. L. P. 55194, Dar es Salaam (Mtanzania) Kupikia ya LPG
19. HOPE Service Station Eneo la Mazimbu, Wilaya ya Morogoro | Mohamed Mansour Huwel | Leseni ya kituo cha mafuta kwa
S. L. P. 839, IRINGA Mijini, Mkoa wa Morogoro. (Mtanzania) matumizi binafsi

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombaiji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni, anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi
na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili kupitia anwani tajwa hapa chini.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu,

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji

e ————————
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Hili la viwanja 20/20
litolewe elimu

SERIKALI kupitia Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
imeeleza kutovitambua viwanja vyenye vipimo vya 20/20 na kutaka
wote waliopimiwa warudishiwe fedha zao.

Sababu iliyotolewa ni kuwa ukubwa huo haukubaliki kwa sababu
hakuna viwanja vyenye upana na urefu wa namna hiyo kisheria.

Pia imeagiza kampuni binafsi za upangaji, upimaji na mengine ya-
nayojihusisha na masuala ya ardhi na kuuza vipande vya ardhi kwa
ukumbwa huo, kusitisha.

Serikali imechukua hatua hiyo kwa mujibu wa Sheria ya Mipango
Miji Na. 8 ya mwaka 2007, sura 355, kifungu Na. 77 (1) (b), (i), kanuni ya
viwango vya upimaji maeneo, zilizotangazwa kwenye Gazeti la Serikali
namba 91 na 93, inayoainisha ukubwa wa maeneo kwa matumizi mbal-
imbali.

Ufafanuzi ni kwamba viwanja hivyo vinatakiwa kuwa na mapana na
marefu yenye uwiano wa moja kwa mbili mpaka moja na mbili na nusu.

Mfano uliotolewa ni kiwanja chenye ukubwa wa mita za mraba 400
kinapaswa kuwa katika uwiano wa upana wa mita 16 na urefu 25.

Kutokana na ufafanuzi huo Waziri mwenye dhamana ya ardhi amea-
giza bodi zote za kitaalamu kuanzia ya Usajili Wataalamu wa Mipango
Miji, Baraza la Wapima Ardhi Tanzania na Bodi ya Usajili ya Wathamini,
kufanya uchunguzi wa kampuni zote zinazofanya kazi kinyume na she-
ria ili hatua kali zichukuliwe haraka.

Kwetu sisi tunasema jambo hili ni jema, lakini swali linakuja kwa wale
ambao tayari wameshapimiwa viwanja hivyo kwa makosa na kuweka
makazi yao ya kudumu, wanasaidiwa vipi.

Sheria ipo na watu wanaopaswa kuisimamia ili isivunjwe ndiyo wa-
naopitisha viwanja hivyo mpaka kufikia hatua ya mtu kupewa hati.

Wanaokwenda kupima viwanja hivyo ni watu wenye taaluma ya mas-
uala ya ardhi na wanaelewa ukubwa unaotakiwa kwa viwanja hivyo,
lakini wameendelea kuchukua fedha za watu wakijua ni kosa kisheria.

Waliopimiwa na kupata hati za viwanja hivyo pia wamekuwa kwenye
orodha ya wanaolipia viwanja vyao kwa mujibu wa sheria inavyotaka
na kujiona ni wamiliki halali.

Leo anapoambiwa kuwa viwanja hivyo havitambuliki ni kumweka
kwenye njia panda.

Hata hivyo, serikali imewataka wananchi kuwa makini na watu wa-
naowauzia ardhi kwa aina hiyo kabla ya kununua kwa kupata taarifa
au mwongozo kutoka ofisi ya ardhi ziliko halmashauri au ardhi mkoa
ili kupata ushauri.

Tunavyofahamu wananchi wanaponunua ardhi ni lazima waanzie
kwenye ngazi ya serikali ya mtaa kujiridhisha kuwa eneo analouziwa
halina tatizo na kisha kwenda ardhi ambako hupata taratibu za kupi-
miwa mpaka kupata hati.

Kilichoishtua wizara ni kuibuka kwa uuzaji holela wa viwanja am-
bavyo havizingatii matakwa ya sheria ya mipango miji na baadhi ya
kampuni na wakala wa ardhi kugawa na kuuza viwanja ambavyo havi-
japangwa wala kupimwa maarufu 20/20.

Wananchi wameshauriwa kupata viwanja ambavyo wanaweza ku-
zalisha shughuli za kiuchumi.

Wizara imesema imekuwa ikipokea maombi kutoka kwa wananchi
wakitaka kupimiwa maeneo yao, ambayo wanadai wameshauziwa, la-
kini eneo halijapangwa wala kupimwa.

Ilibainisha kuwa kampuni zimekuwa zikinunua maeneo na kukata
viwanja vidogo vidogo vyenye ukubwa wa mita za mraba 300 bila kuz-
ingatia sheria na mahitaji ya huduma za jamii kisha kuwauzia wananchi.

Viwanja hivyo vinaelezwa kuwa havina huduma za jamii, barabara
na wakati huo huo wameuza na kuleta migogoro.

Waziri ameibainisha kuwa kampuni hizo wameshazitambua na kina-
choangaliwa ni namna ya kuzichukulia hatua.
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Na Anthony
Gervas,
MWANZA

Jamani, wakazi Mwanza tunapata tabu
kinachojiri stendi mpya Nyamhongolo!

MWEZI uliopita serikali jijini
Mwanza, ilifungua mradi wa
stendi kuu mpya ya mabasi
yaendayo mikoani ‘Nyam-
hongolo’. Awali hiyo ilikuwa
Buzuruga.

Ukweli wa uhalisi wake
imezinduliwa, huku ikibaki
kuwa na kero mama za vum-
bi katika kituo kidogo cha
daladala, ambacho kipo ma-
hali hapo nyuma ya stendi.
Si ajabu mtu kashuka kutoka
kwenye basi akiwa na ama
kanzu nguo nyingine safi
akaoga vumbi kibao!

Ni stendi iliyofunguliwa
na kuanza kutumika ikihu-
dumia mabasi yaendayo
mikoa ya Mara, Simiyu na
wilaya mbalimbali za mkoa
Mwanza. Sasa ni jambo lin-
alozua malalamiko ya wa-
nanchi wasafiri jijini, kwam-
ba wanapokuwa katika kituo
hicho kidogo cha daladala,
wanakabiliwa na shida ya
vumbi la magari hayo ma-
dogo.

Abiria hao wamekuwa
wakidai kupata mafua, viko-
hozi, kuchafuka nguo, ma-
jengo ya abiria kujaa vumbi,
macho kuuma wakati wak-
iwa wanasubiria daladala
katika kituo hicho, huku
eneo lingine ambalo limeun-
ganisha Barabara Kuu ya Ny-
erere, ambalo halijafanyiwa
usafi wa mazingira muda
mrefu, limejaa nyasi na hali-
na mtaro wa kupitisha maji.

Pamoja na kufunguliwa
stendi hiyo ya kisasa, lakini
bado haijakamilika katika
eneo hilo na kusababisha
kero kwa wananchi wasa-
firi, wanaohoji kulikoni seri-
kali inafungua mradi ambao
haujakamilika kwa ujumla,

jambo ambalo inaacha mas-
wali kwa nchi yetu ambayo
imeshaingia kwenye uchumi

wa kati wa chini.
Iko bayana, watendaji
wetu daima hawaishiwi

sababu na visingizio ka-
tika miradi hiyo mbalimbali
kushindwa kukamilika ka-
tika kiwango kinachotakiwa.

Ubabaishaji na sarakasi
bado zinatawala, huenda na
mengime mabaya zaidi ya
hayo. Hapo ndipo kunazua
msamiati ‘mazoea hujenga
tabia” Tuna watendaji wa-
naofanya kazi kwa mazoea
na inawezekana yapo ya ki-
fisadi ndani yake, ambao un-
apaswa kukatwa, ili kuondoa
sababu na visingizio vingi
kwa wahusika.

Mimi binafsi naunga mko-
no hoja za hawa wananchi
kuhusu swali lao, kwanini mi-
radi yetu Watanzania huwa
haikamiliki katika kiwango
kinachotakiwa na kwa waka-
ti? Hivi kuna sababu gani za
kufungua mradi mkubwa
kama huo wa mabilioni ya
shilingi ukiwa haujakamilika
ipasavyo?

Ifike mahali sote tuone
aibu, nafsi zao ziwakonge
wakijua kwamba hiyo mi-
radi Watanzania wote wa-
napaswa kunufaika nayo na
wananchi wanapopaza sauti
zao mjue serikali kwamba
kuna jambo.

Wananchi wanalalamika
kwamba miradi mingi iki-
wamo masoko, maeneo
waliotengewa Machinga,
vituo vidogo vya daladala
na stendi za mabasi, kwa
asilimia kubwa hujengwa na
kufunguliwa bila ya kukami-
lika ipasavyo, ikiwamo mi-

undombinu kutokuwa rafiki
katika kufanya biashara zao.

Jamani Watanzania tu-
najikwaa wapi? Tuna rasili-
mali nyingi za kutosha
kutekeleza miradi yetu, tuna
madini ya kila aina, makaa ya
mawe, mafuta, bahari, mazi-
wa matatu yenye samaki wa
kila aina, mito, milima na ar-
dhi yenye rutuba ya kutosha.

Katika zama hizi za kuupi-
ga mwingi, ghafla kunapoku-
wapo watendaji wanaosubiri
wasukumwe na wakuu wao
na hawawezi kujisimamia
wenyewe, ni sawa kweli ha-
waioni hii adha?

Stendi hiyo iko katika Man-
ispaa ya Ilemela, ambako
Mstahiki Meya wake Rena-
tus Mulunga, analipambania
hilo kwamba wamepanga
bajeti nyingine kuhakikisha
vumbi hilo linatoweka mara
moja, ili kuondoa adha inay-
owakabili wasafiri na abiria
wanapokuwa wakisubiri
magari.

Ninawashauri, wenye ua-
muzi waondoe fedheha kwa
kuwezesha kufunguliwa
stendi ninayoitaja ya ambayo
sehemu zake zingine hazi-
jakamilika, ujenzi wake hadi
sasa bado unaondoa maana
ya kuwa na hadhi ya jiji.

Ninashauri serikali ishini-
kize kukamilishwa mpango
wa kukamilisha ujenzi huo
haraka kabla ya kipindi cha
masika hakijaanza, ving-
inevyo itaibuka kero ny-
ingine ya kuwepo matope
na kuangukia kuwa aibu kwa
mradi wote huo.



ljumaa Septemba 2, 2022

Nipashe 7

HABARI KITAIFA

Vigogo halmashauri watimuliwa bungeni

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Hesabu za Serikali
za Mitaa (LAAC) imeirudisha Hal-
mashauri ya Wilaya ya Bihara-
mulo kutokana na kutotekeleza
maagizo 30 ya kamati hiyo.

Akitoa maazimio ya kamati hiyo
juzi baada ya kuhoji Halmashauri
za Ngara, Sumbawanga na Bihara-
mulo, Makamu Mwenyekiti wa
LAAC, Selemani Zedi, alikumbu-
sha kuwa mara ya mwisho kamati
ilipokutana na uongozi wa Hal-
mashauri ya Biharamulo, ilitoa
maagizo 33 lakini walipokutana
tena juzi, ilibainika wamefanyia
kazi maagizo matatu tu.

“Sisi kamati utekelezaji wa maa-
gizo tunauona kama ni utii kwa
kamati. Kama walipewa maagizo

33 wakatekeleza matatu, ni asil-
imia ndogo sana, halmashauri zi-
nazokuja zinakuwa hazijatekeleza
yote lakini angalau zimevuka asil-
imia 50 ya maagizo,” alisema.
Kiongozi huyo wa kamati alise-
ma sababu za kutotekelezwa maa-
gizo hayo ni madai kuwa Mkuru-
genzi wa Halmashauri ni mpya,
jambo ambalo kamati haikuona
kama ni utetezi wenye mashiko.
“Tumewarudisha ili
wakatekeleze maagizo ya nyuma
tuliyowapa ili  watakapokuja
mbele ya kamati, waje wame-
tekeleza. Halmashauri zinapokuja
zihakikishe maagizo waliyopewa
wameyafanyia kazi ndipo tutoe
maelekezo mapya,” alisema.
Kuhusu Halmashauri za Sum-
bawanga na Ngara, Zedi alisema

kamati imebaini hazijazingatia
upangaji wa makisio ya ndani
kutokana na miaka mitatu kuo-

nyesha zimekuwa zikivuka
makisio.

“Kamati kwa maoni yetu
tumeona  halmashuari  hizi

zinaweza kukusanya mapato zaidi
kuliko yaliyowekwa sasa kama
wataweza kuzingatia kuweka vi-
wango halisi,” alisema.

Aliongeza kuwa kamati ime-
agiza makisio yao yaendane na
uhalisia wa maeneo yao.

“Pia tumebaini utoaji wa asilim-
ia 10 ya mapato ya ndani kwa ajili
ya mikopo kwa kinamama, vijana
na watu wenye ulemavu wanaten-
ga lakini hawazingatii uwiano wa
4:4:2 kulingana na mwongozo na
sheria ya mgawanyo wa fedha

—_—

hizi,” alifafanua.

Zedi alisema ufuatiliaji wa
kamati kuhusu urejeshaji wa
fedha hizo, umebaini unausua na
zinaonekana zipo mikononi mwa
vikundi vya wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu.

“Pia tumebaini kuna miradi ya
maendeleo haijakamilika ya afya
na elimu kwenye halmashauri
hizo,” alisema.

Katika ripoti yake kwa mwaka
2020/22, inayofanyiwa kazi na
LAAC kwa sasa, Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG), pamoja na mambo men-
gine, amebaini dosari nyingi kati-
ka utoaji na urejeshaji wa mikopo
itokanayo na asilimia 10 ya ma-
pato ya halmashauri, akishauri
serikali ichukue hatua.

]
Jela miaka
70 kunajisi
mtoto

Na Happy Severine,
BARIADI

MAHAKAMA ya Wilaya
ya Bariadi mkoani Simiyu
imemhukumu Kulwa
Meleka, mkazi wa Bariadi,
kutumikia kifungo cha
miaka 70 gerezani na
kulipa faini ya Sh. milioni
moja kwa makosa ya
kumtorosha mtoto wa kike
mwenye umri wa miaka 13
na kisha kumnajisi.

Mtuhumiwa huyo
alihukumiwa kifungo hicho
juzi wilayani Bariadi baada
va kupatikana na hatia.

Hukumu hiyo ilitolewa
na Hakimu Mkazi wa
Mahakama hiyo, Caroline
Kiliwa, baada ya kutolewa
ushahidi na kusikiliza
maelezo ya pande mbili.

Kabla ya kutolewa
kwa hukumu hiyo,

Wakili wa Serikali, Vailet
Mshumbushi, alidai
mahakamani kuwa
mtuhumiwa alitenda
makosa hayo Kkati ya
Novemba mwaka jana na
Machi mwaka huu katika
maeneo tofauti.

Kwa kosa la kwanza
la kumtorosha mtoto
huyo, Hakimu Caroline
alimhukumu mshtakiwa
huyo kifungo cha miaka
10 gerezani, kifungo cha
miaka 30 kwa kosa la pili la
kumpeleka mtoto sehemu
isiyojulikana miaka 30
gerezani kwa kosa la tatu
la kumnajisi mtoto, faini ya
Sh. milioni moja.

Hakimu huyo aliwaonya
wale wote wenye tabia
kama hizo kuacha mara
moja kwa kuwa serikali
kupitia vyombo vyake
vya usalama haitafumbia
macho vitendo vya
Kinyama.

BoT, TPA, Wizara Elimu zabanwa bungeni

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za
Serikali (PAC) imeiagiza Benki Kuu
ya Tanzania (BoT) kujibu hoja zote
za ukaguzi kabla ya ukaguzi mpya
kuanza huku Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG)
akiagizwa kuhakiki majibu ya hoja
hizo ili zifungwe.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati
hiyo, Japhet Hasunga, akizun-
gumza na waandishi wa habari ji-
jini hapa juzi baada ya kamati hiyo
kuchambua hoja za ukaguzi za
CAG kwa mwaka 202021, aliagiza
hoja hizo zisijirudie katika ukaguzi
utakaofanyika wa mwaka 2021/22.

“Tumemtaka CAG aende aka-
hakiki na kuhakikisha hizo hoja
zimejibiwa ipasavyo,” Hasunga
alisema.

Kiongozi huyo wa kamati ali-
kumbusha kuwa BoT katika ukagu-
zi wa mwaka 2020/21, kuwa kuna
hoja 73 na zilizojibiwa ni zaidi ya
asilimia 50 na zilishafungwa huku
hoja 30 zilibaki pasina kufungwa.

“Kuna hoja zingine zinaihusu
BoT lakini ukiangalia zinahitaji
mamlaka nyingine ya kwenda kuzi-
funga. Kwa mfano, iliagizwa baadhi
ya fedha zisimamiwe na Benki
Kuu lakini sasa hawajapata maele-
kezo mengine kutoka serikalini
hadi Wizara ya Fedha ihakikishe
zinafungwa, hizo hoja zinaanzia
mwaka 2016 hadi leo,” alifafanua.

Kati ya hoja 73 zilizoibuliwa
na CAG, ni baadhi ya maofisa
waandamizi wa BoT kuziharibu
makusudi noti za Sh. 10,000 ili
kujipatia mabilioni ya shilingi ka-
tika mchakato wa kuchapisha noti

mpya.

SERA YA ELIMU

Kuhusu fungu la Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Hasunga alisema kamati imeiagiza
wizara hiyo iandae mpango kazi
wa kuhakikisha wanakuja na sera
ya elimu itakayoshirikisha wataal-
amu na wadau mbalimbali wanao-
hitajika.

“Tulibaini mambo matatu; cha
kwanza ilionekana Sera ya Elimu
ya Mwaka 2014 haijatekelezwa vi-
zuri na serikali, pia inakinzana na
baadhi ya vifungu vya Sheria ya
Elimu ya Mwaka 1978.

“llikuwa na msingi mzuri wa
elimu, sheria inataka Waziri wa
Elimu aunde baraza la wataalamu
la kumshauri na baraza hilo hali-
jaundwa. Jambo la tatu lilikuwa
kupitia mpango mkakati wa wiz-

ara ili kuhakikisha mambo yote ya
msingi yanawekwa kwenye hilo,”
alisema.

Hasunga alisema kuwa baada ya
kushauriana, ilionekana ipo haja
kwa wizara kupitia upya sera yake
ya elimu na kufanya mabadiliko
makubwa ya mitaala nchini.

KIBANO TPA

Hasunga pia alisema kamati hiyo
ilikutana na Mamlaka ya Bandari
(TPA) ambapo kwa mwaka huo il-
ionekana ilipata hati yenye shaka.

“Maeneo manne Yyaliyosababi-
sha wapate hati yenye shaka ni
matumizi ya mfumo wa kufungia
hesabu wa COBO. Pili, mifumo
mingi waliyokuwa nayo ya kiuhasi-
bu, huo mfumo wa COBO ulikuwa
hauonani na mifumo mingine ya
kiusimamizi wa bandari,” alisema.

Hasunga ambaye kitaaluma ni
mhasibu mwenye hadhi ya CPA,
alisema ilionekana kuna madeni
makubwa kwenye vitabu ambayo
yalikuwa hayajakusanywa.

“Jambo lingine ni deni la Sh.
bilioni 186 lililokuwa linaonekana
kwenye vitabu kwamba wanaidai
Hazina lakini walikuwa hawajafan-
ya usuluhishi ili kujua kama lin-
aendana. Katika mjadala tumeagi-
za ufanyike usuluhishi wa hilo deni
ili pande zote ziwe na takwimu
zinazofanana,” alisema.

Hasunga alisema kamati ime-
agiza waje na mfumo mzuri ambao
utakuwa unatumika kuangalia shu-
ghuli zote za utendaji za bandari
kabla ya kufunga hesabu.

“Kamati  imeagiza, hatutaki
kuona tena wanapata hati yenye
shaka,” Hasunga alihitimisha.
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TMDA kuziondoa bidhaa
za tumbaku zenye kemikali

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Dawa na Vifaa
Tiba (TMDA) imesema itazion-
doa sokoni bidhaa za tumbaku
zinazozalishwa na kuingizwa
nchini zenye kemikali sumu,
ili kumlinda mtumiaji dhidi ya
magonjwa ikiwamo saratani ya
damu na koo.

Baadhi ya kemikali sumu
90 zilizopo kwenye tumbaku
ni Acetaldehyde, Acetamide,
Acetone, Acrolein, Acetamide,
Anabasine, Arsenic, Anisidine,
O-anisidine, Ammonia, Cat-
echol, Carbon monoxide, Caf-
feic acid, Cobalt, Furan, Hydro-
gen cyanide, Lead, Mercury,

Nicotine, Nickel, Nitromethane,
Ndela, Selenium, Quinoline,
Styrene, Uranium 235 na Ura-
nium 238.

Mtendaji Mkuu wa TMDA,
Adam Fimbo, alibainisha hayo
juzi kwenye maonyesho ya Ki-
mataifa ya Wadau wa Bidhaa za
Afyaya Afrika Mashariki maaru-
fu kwa jina la Pharmatech East
Salaam.

“Bidhaa za tumbaku zina ke-
mikali sumu zaidi ya 90 zinazos-
ababisha magonjwa ya saratani.
Kwa sasa serikali imewekeza
mashine za kisasa za kupimia
kemikali sumu katika bidhaa
zote za tumbaku ikiwamo sigara

na tutapima bidhaa zote za tum-
baku ili kulinda afya za watumi-
aji,” alisema Fimbo.

Alisema watafanya ukaguzi
kwa bidhaa hizo zote zikiwamo
sigara ili kuona kama zina kemi-
kali hizo kabla ya kumfikia mlaji
na kusababisha madhara.

“Kemikali sumu zikikosekana
kwenye bidhaa za tumbaku zi-
tapunguza magonjwa ya haya
na kikubwa hapa tunataka tu-
waonyeshe wadau mbalimbali
wanaofika kushiriki kwenye
maonyesho haya,” alisema.

Sambamba na hilo, Fimbo
alipiga marufuku uingizaji wa
dawa zisizosajiliwa nchini na
watakohusika ~watachukuliwa

hatua kwa mujibu wa sheria ya :
dawa na vifaa tiba sura ya 219 :
na adhabu yake ni kuanzia Sh. :
50,000 hadi Sh. milioni tano :

kulingana na kosa.

Alisema kwa sasa dawa zi- :
sizosajiliwa zilizopo nchini ni :
asilimia moja na wanaende- :
lea kutoa elimu kwa jamii kwa :
njia mbalimbali ili kuwakinga :
na madhara yatokanayo na :

matumizi hayo.

Katika maonyesho hayo ya :
siku tatu yaliyozinduliwa na :
Naibu Waziri wa Afya, Dk. God- :
TMDA inashiriki :
kutoa elimu kama wadau sekta :
ya dawa na vifaa tiba kuhusu :

win Mollel,

mambo mbalimbali.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Ndaki (wa tatu kushoto), na Mwenyekiti wa Kamati ya Kuduma ya Bunge
ya Kilimo, Mifugo na Maji, Dk. Christine Ishengoma (wa pili kushoto), wakishuhudia wakati Katibu Mkuu wa Wizara
ya Uvuvi, Dk. Rashid Tamatamah (kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania

wa utekelezau wa mradi wa ununuzi wa boti za uvuvi na vizimba vya kufugia samaki ambao unalenga kuwakopesha
wavuvi na wafugaji wa samaki Shilingi Bilioni 32 bila riba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

GGML yatoa magodoro kwa Kituo cha Wazee

Na Mwandishi Wetu,
MWANZA

KATIKA kuunga mkono juhu-
di za serikali kuwajali na kubore-
sha maisha ya wazee nchini,
Kampuni ya Uchimbaji Madini
ya Dhahabu Geita (GGML), im-
etoa msaada wa magodoro 50,
kwa Kituo cha Wazee Bukumbi
kilichoko mkoani Mwanza.

Akizungumza Kkatika hafla
ya kukabidhi msaada huo juzi
mkoani Mwanza, Ofisa Mwan-
damizi wa Uhusiano wa Jamii
GGML, Shunashu Musa, alisema
msaada huo unalenga kubore-
sha makazi na hali ya maisha ya
wazee wanaoishi katika kituo
hicho.

Aliongeza kuwa baadhi ya

wafanyakazi wa GGML na wen-
zao wamekuwa wakisaidia
kituo hicho kwa nyakati tofauti
na kuchangia baadhi ya vifaa
vya matumizi. Kipindi hiki me-
nejimenti ya kampuni hiyo
imeamua kusaidia kituo hicho
kwa kuchangia uboreshaji wa
vyumba vya kulala vya wazee
hao.

“Tulipokea ombi la kufikiria
kusaidia kituo hiki kwa njia
mbalimbali. Tunafahamu kituo
hicho kilianzishwa miaka mingi
iliyopita, hivyo baadhi ya miun-
dombinu na vifaa vinahitaji ma-
boresho ndiyo maana uongozi
uliamua kuchangia magodoro
50.

“Kama sehemu ya AngloGold
Ashanti, moja ya maadili ya bi-

ashara ya GGML, ni kwamba
jumuiya na jamii tunakofanyia
kazi lazima ziwe na maisha
bora. Tunatumaini magodoro
haya yataboresha maisha ya wa-
zee zaidi ya 50 wanaoishi hapa,”
alisema.

Msimamizi wa Kituo cha Wa-
zee cha Bukumbi, Jonas Tarimo,
alishukuru GGML, kwa msaada
huo na kuongeza kuwa utasaid-
ia kutoa huduma za malazi bora
na salama kwa wazee wa kituo
hicho.

“Hiki ndicho kituo pekee cha
kuishi wazee kilichopo karibu
na mikoa ya Geita na Mwanza.
Tumebahatika kuungwa mkono
na Mgodi wa Dhahabu wa Geita
ndiyo maana tunaona wakazi
wengi wanafurahia msaada

huu,” alisema.

GGML, imekuwa kinara wa
uwekezaji katika jamii tangu :

ilipoanzishwa mwaka 2000,

huku vipaumbele vikubwa vi- 5

kiwa ni miradi ya afya, elimu,

maji, barabara,
maendeleo na miradi min- :
gine ya kijamii inayolenga :

kuboresha ustawi wa jamii inay- :

owapokea.

Mapema mwaka huu, kam- :
puni ilitangazwa kuwa mshindi :
wa jumla wa kampuni zilizo- :
fanya vyema katika sekta ya :
madini nchini kwa mwaka wa :
2020/2021 baada ya kushinda :
tuzo za uwajibikaji wa kampuni :

kwa jamii, mazingira, usalama,

mlipakodi bora na maudhui ya :

ndani.

miradi  ya :

L ]
Watoto

- 712,000

- kuchanjwa
polio

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

JUMLA ya watoto 712,361
wenye umri wa chini ya miaka
mitano wanatarajiwa kupatiwa
chanjo ya ugonjwa wa polio
katika Mkoa wa Kagera wakati
wa kampeni ya siku nne kuan-
Zia leo.

Kutolewa kwa chanjo hiyo ku-
nalenga kudhibiti maambukizi
ya ugonjwa huo kutokana na
kuthibitika kuwapo kwa mlipu-
ko katika baadhi ya nchi jirani.

Akitoa taarifa ya kufanyika
kwa kampeni hiyo, Mratibu wa
Chanjo wa Mkoa wa kagera,
Zabron Segeru, alisema chanjo
hiyo ni ya awamu va pili, awa-
mu ya kwanza ilitolewa mwezi
Mei mwaka huu.

Segeru, alisema wamekuwa
wakitoa chanjo hiyo karibu kila
siku katika vituo vyao vya ku-
tolewa huduma za afya lakini
kwa sasa kutokana na kuwapo
kwa mlipuko katika baadhi ya
nchi zinazoizunguka Tanzania,
hata kama mtoto alikwishapata
chanjo hiyo, inabidi achanje
tena ili kuongeza kinga.
Alitumia fursa hiyo kuwataka
wananchi wenye watoto we-
nye umri chini ya miaka mi-
tano, kutoa ushirikiano wakati
wa kampeni hiyo ili kuhakiki-
sha watoto wote wa umri huo
wanachanjwa.

“Kuna watoto inawezekana
watakuwa wamelazwa hos-
pitalini, hawa watachanjiwa
huko, lakini wazazi wengine
wanaweza kuwawahisha
katika vituo vya kutolea hu-
duma, na ambao watashindwa
tutawafuata huko iwe shuleni,
sokoni, nyumbani na sehemu
yoyote yenye mkusanyiko,”
alisema.

Baadhi ya wazazi waliozun-
gumzia kampeni hiyo, walitoa
rai kwa wananchi wenzao
kuitikia kwa wingi ili ku-
hakikisha kinatengenezwa ki-
zazi cha watu wasio tegemezi
kwa kuwa mtoto akishapata
ugonjwa wa polio anaweza
kupooza.

“Kwahiyo kila mzazi ana waji-
bu wa kuhakikisha mtoto wake
mwenye umri huo anachanjwa
ili kuepusha madhara ambayo
yakitokea yatasababisha famil-
ja kuwa na mzigo mkubwa wa
kumhudumia mhusika mpaka
mwisho wake wa maisha, kwa
sababu akishakuwa mlemavu
hawezi kujihudumia” alisema
Jovin, mmoja wa wananchi
mkoani hapa.

Kwa mujibu wa Mratibu wa
Chanjo wa Mkoa, madhara
makubwa yanayosababishwa
ugonjwa wa polio ni kupooza
mwili na kumsababishia
mhusika kupata ulemavu wa
kudumu.
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Balozi ataja
fursa Brazil

Na Elizabeth Zaya

BALOZI wa Tanzania nchini Brazil, Prof.

Adelarous Kilangi, ametaja fursa mbalimbali

zinazopatikana nchini humo na kuwataka
Watanzania kuzitumia kujiletea maendeleo
na taifa kwa ujumla.

Akizungumza na waandishi wa habari
kwa njia ya mtandao akiwa nchini humo,
alisema zipo fursa na sekta mbalimbali
ambazo ni muhimu kwa Watanzania
kuzichangamkia, na kwamba ubalozi
umeshafanya mazungumzo na wadau
wanaohusika kwenye maeneo hayo kwa
lengo la kuhakikisha wanatekeleza jukumu
lao la kuimarisha diplomasia ya uchumi.

Alitaja baadhi ya sekta ambazo tayari
ubalozi umeona fursa hizo kuwa ni pamoja
na kilimo, mifugo na uvuvi, nishati na gesi,
utalii, viwanda na biashara, michezo na
lugha ya Kiswahili na sekta ya afya.

Alitaja fursa kubwa za kilimo zipo
kwenye maharagwe ya soya, mtama na
mahindi ya njano.

“Pia wakulima wetu Tanzania watapata
fursa ya kujifunza matumizi ya teknolojia
na utaalamu wa Kkisasa katika kilimo hicho
cha soya, mtama na mahindi ya njano,”
alisema Balozi Kilangi.

Alisema, eneo lingine lenye fursa ni la

zana za kilimo na nchi ya Brazil ni miongoni :
mwa zinazozalisha na bora kulinganisha na :

zinazotengenezwa maeneo mengine.

“Ubalozi ulitembelea maonyesho ya
zana hizo mwaka huu na kuzungumza
na kampuni kadhaa ikiwamo zana za
kusafisha, kung'oa visiki, kulima, kupanda,
kupalilia, kumwagilia, kuvuna, kupaki,
kwa hiyo Watanzania watapata fursa ya
kunufaika na hili,” alisema Balozi Kilangi.

Alitaja pia, fursa ya utengenezaji wa
mbolea ambayo ubalozi ulifanya ziara ya
kuyatembelea baadhi ya kampuni ambazo
zinazalisha bidhaa hiyo na kugundua kuwa
malighafi kubwa inayotumika kutengeneza
mbolea hiyo ni madini ya gypsum.

Balozi Kilangi, alisema eneo jingine
ambalo Watanzania watanufaika kutoka
Brazil ni la umwagiliaji, ambalo nchi hiyo
imepiga hatua kubwa na kwamba tayari
wamewasiliana na baadhi ya kampuni
ambazo zitakuja Tanzania kutekeleza

baadhi ya miradi kwa kutumia teknolojia ya

Kisasa.

Kwenye uvuvi, alisema fursa
zilizobainishwa katika sekta hiyo ni ufugaji
wa ng ombe na upatikanaji wa mbegu
bora ya mifugo hiyo pamoja na dawa zao,

usindikaji wa nyama na maziwa na kwamba :

wanafanya mazungumzo na kampuni
mbalimbali yaani kuwekeza nchini katika
eneo hilo.

Alisema, eneo ambalo wanazungumza na
wawekezaji ni katika mafuta ya ethanol,

kama njia ya kuongeza uzalishaji wa mafuta :

kwa lengo la kusaidia kushusha gharama
zake kwenye bidhaa hiyo.

“Pia, tuligundua kuwapo kwa teknolojia
itokanayo na kuozesha mabaki ya
chakula, kwa hiyo tukaona kwamba ipo
fursa ya kujifunza teknolojia hiyo kwa
wadau wengi Tanzania ikiwamo wakulima
wadogo kwa sababu kwa kutumia mimea
ya mashambani, badala ya kuchoma
watatumia kuzalisha nishati na mabaki
yatatumika kama mbolea ya asili,” alisema.

Kwenye utalii, alisema wamewasiliana
na kampuni tatu kwa ajili ya vivutio na
kwamba hitaji ni usafiri wa moja kwa moja
kutoka nchini humo.

Alisema, wamefanya mawasilino na
wenye viwanda na kuangalia uwezekano
wa kuanzisha mahusiano ya kuwawezesha
wahusika kupata mafunzo nchini Brazil

katika chuo kikubwa cha utafiti wa viwanda

na ujenzi wa nyumba nchini humo.

| AKiri mahakamani Kujifanya Rais Samia

Na Grace Gurisha

JASIRIAMALI Nick-
son Mfoi (20), am-
ekiri mahakamani
kutumia akaunti ya
Facebook yenye jina la Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania, Samia Suluhu Hassan na
kujipatia Sh. 40,000 kwa njia ya
udanganyifu.

Mfoi alikiri hayo jana mbele
ya Hakimu Mkazi Mkuu wa Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisu-
tu, Richard Kabate wakati Wakili
wa Serikali, Ashura Mzava, akim-
somea mshtakiwa maelezo ya

awali, baada ya upelelezi wa kesi
hiyo kukamilika. Mshtakiwa, an-
adaiwa kujiwasilisha kuwa yeye
ni Rais Samia na kutumia laini
ambayo haijasajiliwa.

Pia mshtakiwa huyo alikiri
kwamba kati ya Septemba, 2021
ndani ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, kwa nia ya kula-
ghai umma alijiwasilisha kama
Rais Samia Suluhu Hassan kupi-
tia akaunti yake Facebook.

Alidai kupitia mtandao huo
alijipatia Sh. 40,000 na pia Ok-
toba 2 alikutwa akitumia laini
ya simu ambayo awali ilikuwa
inamilikiwa na Getness Jackson
kwa madai kwamba alipewa na

mtu anayesajili laini.

“Ni kweli hii akaunti ya Face-
book nilikuwa naitumia mimi,
niliuziwa, lakini yaliyokuwa yak-
iendelea humo mimi siyajui na
ni kweli nilikuwa natumia simu
ambayo haijasajiliwa kwa kidole
changu,” alidai Mfoi.

Alikiri kwamba Septemba,
2021 alikamatwa na askari ka-
tika hoteli ya Malaika mkoani
Mwanza na alipopekuliwa ali-
kutwa anamiliki simu moja na
laini iliyosajiliwa kwa jina la
Jackson bila kutoa taarifa kwa
mtoa huduma na kukamatwa.

Alidai wakati anahojiwa na
askari, alikiri kutenda makosa

yote na Agosti 4, 2021 alipelekwa
mahakamani kujibu mashtaka
yake. Mshtakiwa huyo baada
ya kukiri makosa hayo, alipewa
jalada la mahakama kwa ajili ya
kusaini na Hakimu Kabate alia-
hirisha kesi hiyo hadi Septemba
7, 2022 kwa ajili ya kupokea
vielelezo vilivyotajwa kutokana
na kukubali kukutwa navyo na
kuvitumia.

Mshtakiwa alirudishwa ru-
mande kwa kushindwa kutimi-
za masharti ya dhamana ya
kuwa na mdhamini mmoja
mwaminifu na mwenye kazi
ambayo inaaminika akiwa na
Kitambulisho cha Taifa.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB), Moses Manyatta (kulia), akikabidhi msaada wa mifuko 500 ya saruji
kwa Mkurugenzi wa Halmashauri ya Sumbawanga, Lightness Msemo, Mjini Sumbawanga hivi karibuni, kwa ajili ya kukamilisha ujenzi
na kufanya marekebisho kwenye shule zenye uchakavu katika halmashauri hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TAKUKURU kusikiliza kero kila
Alhamisi ya mwisho wa mwezi

Na Waandishi Wetu

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU),
imekuja na mikakati ya utara-
tibu wa kutenga siku maalumu
ya kusikiliza malalamiko ya wa-
nanchi kwa kuwafuata maeneo
mbalimbali chini ya mpango
‘TAKUKURU inayotembea’ kila
Alhamisi ya mwisho wa mwezi
kwa ajili ya kusikiliza kero.

“Tunaendelea na ufuatil-
iaji wa miradi ya maendeleo
pamoja na utaoji huduma katika
taasisi za serikali ili kuhahakiki-
sha wananchi wanaridhika na
huduma zinazotolewa na seri-
kali, pia wasisite kutoa taarifa
zozote za rushwa katika ofisi

zetu,” alisema Kaimu Mkuu wa
TAKUKURU Kinondoni, Ismail
Seleman.

Alisema hayo wakati akitoa
taarifa ya taasisi hiyo kubaini
tatizo la urejeshaji mikopo ya
asilimia 10 kwa makundi maal-
um ya vijana, wanawake na we-
nye ulemavu katika Manispaa ya
Kinondoni.

Aldzungumza na waandishi
laam, Seleman alisema walibaini
hayo katika uchambuzi wa mifu-
mo miwili kuangalia mianya ya
rushwa kwenye usimamizi.

Alisema  walibaini kuwa
mikopo iliyotolewa kwa mwaka
2021/2022 ni Sh. 6,735,574,946
huku kiasi kilichorejeshwa ni Sh.
1,119,877,500 sawa asilimia 16.63

ambacho hakiwiani na kiwango
cha mkopo.

“TAKUKURU ilibaini kuwapo
changamoto ya urejeshaji wa
mikopo. Baada ya uchambuzi
huo tulipendekeza kuwa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Kinon-
doni waongeze juhudi katika
ufuatiliaji ili kuhakikisha fedha
zilizokopeshwa  zinarejeshwa
serikalini ili kusaidia walengwa
wengine waweze kukopa,” alise-
ma.

Seleman alisema pia walibaini
jumla ya taarifa 114 zinazohusu
vitendo vya rushwa ilikuwa ni
47 na zinazohusu masuala ya
rushwa 67.

“Katika taarifa 47 zinazohusu
vitendo vya rushwa, tumefun-
gua majadala 36 yanaendelea

kwa uchunguzi wa kina na 11
yamekamilika yapo ofisi ya taifa
kwa mashtaka,” alisema.

Pia alifafanua kuwa mchan-
ganuo wa kisekta wa malala-
miko 114 kwa kila taasisi kwenye
mabano ni; asasi binafsi (40),
TAMISEMI (27), ardhi (4), polisi
(12), mahakama (13), Wizara ya
Elimu (4) na malalamiko (14)
yaliyohusu mtu mmoja mmoja.

“Kipindi cha karibuni kesi
mpya zimefunguliwa nne katika
Mahakama ya Wilaya ya Kinon-
doni na kufanya jumla ya kesi 17
zinazoendelea mahakamani,”
alisema.

EImeandikwa na Loyce
Cyriacus (SJMC) na Sabina
Ntobi (TUDARCo)
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RC Chalamila aagiza taasisi zilipe ankara, Kukatiwa maji

Na Restuta Damian, BUKOBA

KUU wa Mkoa wa Kag-

era, Albert Chalamila,

ameiagiza Mamlaka ya

Maji na Usafi wa Maz-

ingira katika Manispaa ya Bukoba

(BUWASA) kulipa ankara za malipo

taasisi zote zinazodaiwa maji na

kama zikishindwa kulipa, zikatiwe
huduma hiyo.

Alitoa agizo hilo jana alipozun-

gumza na uongozi wa BUWASA am-

Ajali nyingi
barabarani
ni makosa
kibinadamu

Na Fatuma Athumani,
TUDARCO

JESHI la Polisi Kikosi
cha Usalama Barabarani
limesema asilimia 90
va ajali za barabarani
zinazotokea nchini
zinasababishwa na
makosa ya kibinadamu.

Ofisa Mkaguzi
wa Polisi Kikosi cha
Usalama Barabarani,
Dumu Mwalugenge,
alibainisha hayo
jana alipohojiwa
kwenye kipindi cha
Kumepambazuka
kinachorushwa na Radio
One.

Alisema vyanzo vya
ajali ni uendeshaji
magari wakati dereva
amelewa, ubovu wa
magari na hali mbaya ya
hewa.

“Kama unaona kuna
hali ya ukungu, mvua
kubwa, barabarani
ni bora upaki gari
pembeni mpaka pale
hali itakapokua sawa,
au kuendesha gari
wakati umemeza dawa
zinazokufanya ujisikie
uchovu na kuendesha
gari huku una msongo
wa mawazo, ni hatari,”
alifafanua Mwalugenge.

Alisema kuna
umuhimu wa
kurekebisha sheria za
usalama barabarani
kwa kuongeza masuala
va Kiteknolojia, ukaguzi
wa magari kwa kutumia
mitambo maalum,
kuweka kamera
barabarani na doria.

Mwalugenge aliwataka
wamiliki na madereva
kukagua magari kabla
ya kuendesha kwa
kuangalia mikanda,
umeme wa gari, maji na
breki.

“Hakuna chombo
cha moto kitaruhusiwa
kuingia barabarani
kama kina hitilafu, ili
kujiepusha kukamatwa
kwa sababu tutafanya
ukaguzi mkali na
ukikutwa unakosa,

bao unaotoa huduma ya maji kwa
wananchi walioko Mtaa wa Majengo
katika Kata ya Kashai, Manispaa ya
Bukoba mkoani humo.

“Kama kuna taasisi yoyote ya
serikali inadaiwa ipeni notisi leo,
weka nukuu ya vifungu vyako juu
ya uendeshaji na baada ya muda,
mkate maji, katika hili huwa sidang-
anyi,” alisema.

Chalamila alielekeza kuwa baada
ya kukatiwa maji, hakuna taasisi
itakayosumbua kulipa na huduma

haitarudishwa mpaka watakapolipa
deni lao.

“Hakuna mtu atakayesumbua na
baada ya hapo mimi nitajua namna
ya kuwasiliana na mamlaka zao ili
madeni yalipwe,” alisema.

Chalamila alisema makusanyo
yanayopatikana  kwenye mam-
laka hiyo, yanaisaidia kujiendesha
yenyewe kama watoa huduma kwa
wananchi.

Alisema ili kuendelea kustawi
na kufanya huduma kuwa bora, ni

lazima ufuatiliaji wa miradi uwe na
uhakika na vifaa vinavyotumiwa.

Mkurugenzi wa Mamlaka hiyo,
John Sirati, alisema kuwa mbali
na mitaa tajwa huko juu,
hudumayamaji inatolewa kwe-
nyekata14 zilizoko Manispaa ya Bu-
koba.

Aliongeza kuwa uzalishaji wa maji
ni lita za ujazo milioni 18 kwa siku
kutoka kwenye chanzo kikuu cha
Ziwa Victoria na mahitaji kamili ni
lita za ujazo milioni 13.

“Kwa siku tunazalisha lita za ujazo
milioni 18 ambazo zinatoka kwe-
nye chanzo chetu kikuu ambacho
ni Ziwa Victoria, tuliweka eneo la
Bunene na mabhitaji ya wateja
ni lita za ujazo milioni 13,” alisema
Sirati.

Kaimu Katibu Tawala wa mkoani
Kagera, Projestus Rubanzibwa,
alisema ni vyema taasisi za umma
kuwasilisha taarifa za utekelezaji
kila robo mwaka ili kufahamu kina-
choendelea.
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Mwenvyekiti wa Jumuiya ya Khoja Shia Ithanasheri Tanzania, Mohamedraza Dewji, akizungumza na waandishi wa habari, wakati wa kambi ya

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jumuiya yasaidia matibabu ya akili

Na Mwandishi Wetu

NUSU ya magonjwa ya akili duni-
ani yanaanza katika umri wa miaka
14 na mengi hayabainiki wala kuti-
biwa, suala linaloweka mustakabali
wa vijana wengi njiapanda katika
nchi zinazoendelea.

Hayo yalibainishwa katika kambi
ya siku tatu ya kupima afya na mara-
dhi yasiyoambukiza katika Viwanja
laam iliyoandaliwa na Jumuiya ya
Khoja Shia Ithnasheri.

Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo Tan-
zania, Mohamedraza Dewiji, alisema

jana kuwa imani potofu na unyan-
yasaji wa kijinsia katika maisha ya
binadamu, huwatesa wananchi
walio wengi na kushindwa kumudu
gharama za matibabu na kupelekea
kuongezeka kwa idadi kubwa ya ma-
gonjwa ya akili.

Mohamedraza alisema msongo
wa mawazo ni mvurugano katika
mkwamo wa uhusiano, uchumi na
mengineyo ambayo huwakumba
mtu mmoja kati ya wanne kwa
nyakati tofauti.

Alisema ugonjwa wa msongo wa
mawazo ni chanzo namba mbili kwa
vifo kwa vijana wenye umri kati ya

miaka 19 hadi 29 na kuelezea kuwa
asilimia 75 ya watu wanaokabiliwa
na ugonjwa huo katika nchi zina-
zoendelea, hawapati matibabu ya
uhakika.

“Kwa kweli hali ya maradhi ya
akili inazidi kuwaathiri watu wengi
na inadaiwa kuwa watu milioni 350
duniani wameathirika na msongo
wa mawazo na kwa waathirika
wengi hunyanyapaliwa kwa kuwa
na ugonjwa huo na hali hiyo huzuia
watu wengi wenye maradhi hayo
kupata msaada,” alisema Moham-
edraza.

Mwenyekiti huyo pia aliishauri

jamii jinsi ya kupambana na msongo
wa mawazo kwa kuacha kunywa
pombe, kula chakula kingi kupita
kiasi, kukaa kwenye runinga au
kompyuta mpakato kwa muda
mrefu, kujitenga na marafiki, familia
au kula vidonge au kulala sana na
kujishughulisha wakati wote na ku-
payuka, kubwata au kufoka.

Oktoba 7 ya kila mwaka nchini ku-
nafanyika maadhimisho ya Siku ya
Kimataifa ya Afya ya Akili, ikitumiwa
na wadau wa afya na Shirika la Afya
Ulimwenguni (WHO) kuhamasi-
sha kuhusu ufahamu wa magonjwa
hayo, tiba na hata kinga.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Chongolo

KUSUASUA KIWANDA
CHA CHAI MPONDE..

Ziara ya Komredi
awasha moto
ghafila yapata uhai,

waziri na RC watinga

Asimulia TASAF ilivyowafanyia maisha

yaeleweke Kw

Na Shaban Njia, MBOGWE.

ERIKALI ilianzisha Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) kuanzia mwaka
2000, ikinuia kutoke-
meza umasikini, pia ukisadia ajen-
da ya ugatuaji wa madaraka nchini .

Katika kipindi cha mwaka
2009/2012 Tasaf ilifaya majaribio
uhawilishaji fedha kwa tasilimu
kwa masharti (CCT) katika Wilaya
za Kibaha, Bagamoyo na Cham-
wino za Tanzania bara na tathimini
yake, yalileta matokeo ya mafan-
iko makubwa katika sekta za afya,
elimu, na kuongezeka kwa rasili-
mali za kaya.

Utekelezaji awamu ya kwanza
yalikuwa ni kuziwezesha kaya masi-
kini kuongeza kipato na fursa za
kujikimu. Hivi sasa, katika wilaya ya
Mbogwe mkoani Geita, Tasaf ime-
onyeha mafaniko makubwa kukuza
uchumi wa wananchi hasa waliopo
katika maeneo pembezoni, kutoka-
nana fedha walizopatiwa, wamean-
zisha mradi chanya wa maendeleo;
kilimo, ufugaji kuku, bata na wany-
ama.

CHEREHANI NA BAISKELI

Kwa Kashindye Kube (41), mkazi
wilayani huko sasa anajinasibu
kuwa miongoni mwa wanufaika
wa ruzuku akipokea Sh.54,000 kila
mwezi anazotumia kwa kushiriki-
ana na mkewe kupanga matumizi,
ili kuhakikisha zinawanufaisha
pamoja.

Anasimulia, alipopata fedha
hizo, akazielekeza kwenye kilimo
chenye tija na alipouza mazao
akanunua baiskeli ya kumpeleka
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Halmashauri ya Mbogwe,

mkoani Geita ambaye ni mjane, akiwa ameshika Plau aliyonunua Sh.150,000 kutokana na kili-
mo cha zao la mpunga, kwa kutumia mfuko wa TASAF, alipata magunia 10 ya mpunga aliyolima.

PICHA: SHABAN NJIA.

mkewe kuhudhuria kliniki, kama
sehemu ya kupambana na vifo vya
wajawazito na watoto.

Kube anasimulia, kabla ya ku-
wepo TASAF alitumikia vibarua
mashambani  akishirikiana na
mkewe, Rusia Nzumbi na fedha
walizozipata walitumia kuendesha
maisha ya familia, akikiri zilikuwa
hazikidhi mabhitaji.

“Mimi na mke wangu (sasa) tu-
napokea fedha za TASAF, tunakaa
pamoja na kupanga nini cha kufan-
ya chenye tija na ndio maana mpa-
ka sasa tumefanikiwa kupiga hatua
katika maisha yetu na tunashamba
la ekari mbili tumelima mihogo,”
anasimulia Kube.

Mnufaika mwingine, Clemensia
doda, anasema amefanikiwa ku-
nunua cherehani ya kushona nguo,

kutokana na pato la TASAF, huku
anahifadhi akiba kutoka ruzuku
hiyo.

Anasimulia bajeti yake, Septem-
ba mwaka 2015, alipokea Sh.36,000
na kuhifadhi Sh10,000 kwa ajili ya
kununua cherehani na nyingine
alizitumia kwa chakula nyumbani.

Anasema, uhifadhi wa fedha
sehemu ya ruzuku ya TASAF ili-
fika kiasi cha Sh.150,000 na mwaka
2018 alinunua cherehani, ambayo
mpaka sasa anapotoka shambani
kulima bustani, huelekea kushona
nguo za wateja wake na anapata
fedha za kuendelea kuendesha
maisha yake.

Anasema, kwa siku sasa ana uw-
ezo wa kupata Sh.3,000 hadi 5000
anapowashonea nguo wateja wake
kwa marekebisho na kushonewa
upya ni Sh.8,000.

BWAWA LA TASAF

Masumbuko Amosi, mfugaji wa
ri ya Mbogwe, anasema wameon-
dokana na adha ya kukamatwa
mifugo yao na maliasili kwa kuin-
giza mifugo ndani ya pori la Hifadhi
ya Lwamgasa na kunywesha mifu-
go katika vyanzo vya maji vilivyopo
hifadhini.

Adha anasema hali hiyo im-
etoweka baada ya walengwa wa
TASAF katika miradi ya ajira za
ba bwawa kubwa la maji kwa ajili ya
shughuli za kilimo cha bustani cha
mbogamboga, matunda pamoja na
kunyweshea mifugo yao hususani
Ngombe.

“Niwashukuru wanufaika wa

umuhimu wa kuchimba bwawa

Ukurasa 12

hili la maji ambao tunalitumia kwa
matumizi ya kilimo na kunyweshea
mifugo yetu, nasi tutalitunza ili
lisije likajaa tope, maji yakapun-
gua na mifugo yetu ikahangaika
tena”aliongeza.

Bujiku Malulu anasema, baada
ya kuchimbwa kwa bwawa hilo al-
ilazimika kununua hekari 1.5 jirani
na kuanza shughuli ya kilimo cha
matikiti maji, Nyanya, Vitunguu,
Mahindi, Maharage na kabechi na
manufaa ameshaanza kuyapata
baada ya kuivisha mazao na kuuza.

Msimamizi wa bwawa hilo Fatu-
ma Selemani ambaye ni mnufaika
wa TASAF anasema, bwawa hilo
walilichimba mwaka jana kuanzi-
sha shughuli za kilimo cha umwa-
giliaji na kuwasaidia wafugaji wa-

ikikamatwa hifadhini.

MRATIBU TASAF/
MTENDAJI KATA

Ofisa mtendaji wa kata ya Buz-

igonzi Joseph Bahati anasema, awa-
li wanufaika wengi walikuwa wak-
ipokea fedha na kuzielekeza katika
matumizi ya unywaji wa pombe la-
kini baada ya kuanza kuwafuatilia
na kuwapatia elimu ya ujasiriamali
kila mnufaika anashughuli ya kum-
wingizia kipato.
Shibutwe Elikana Bunzali anase-
ma, wamekuwa wakishirikiana na
wa TASAF katika kuhakikisha wan-
ufaika wote wanazitumia fedha ka-
tika shughuli muhimu za kuwain-
gizia kipato ili wasiendelee kuwa
tegemezi hapo baadae.

Kwa upande wake, Mratibu wa
TASAF Mbogwe, Mercy Joseph
anasema, wameweka utaratibu
wa kuwatembelea wanufaika ili
kujua wanazitumia vipi fedha za
ruzuku wanazozipokea na wame-
baini wengi wamezielekeza katika
shuguli za kilimo, ujasiriamali na
ufugaji.
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KUSUASUA KIWANDA CHA CHAI MPONDE..

Ziara va Komredi Chongolo yawasha moto

ghafla yapata uhai, waziri na RC watinga
« Tangu izimike 2013, yaanza tena uzalishaji jana

« NI tabasamu la ajira, hadi mashambani Bumbuli

Na Mary Geofrey

UNA simulizi ndefu

kuhusu  Kiwanda

cha Chai Mponde.

Ni wastani wa mi-
aka 21, ujumbe maalum wa
Tume ya Rais ya Kurekebisha
Mashirika ya Umma (PSRC), uli-
zuru mahali hapo kusimamia
ufufuaji wake chini ya hisa kuu
ya sekta binafsi.

Ni katika kipindi ambacho
miradi ya umma, vikiwamo vi-
wanda mbalimbali, vilikuwa
katika mapito ya ubinafsishaji
upya, kwa wawekezaji binafsi
PSRC.

Kwa mujibu wa utaratibu
huo, ubinafsishaji ulikuwa na
sura kuu tatu; kuuzwa kwa asil-
imia zote kwa shirika la umma
au ‘SU’ lililokwama kabisa; pia
hisa kubwa zaidi ya asilimia 50
kwa mwekezaji binafsi na zi-
lizobaki wagawana hisa serikali
na umma.

Pia, kuna sura ya ubinaf-
sishaji kwa hisa zote za ‘SU; mi-
liki yake kuhamishiwa wafan-
yakazi kama ilivyofanywa kwa
Kiwanda cha Uchapaji cha Taifa
(KIUTA) na ya mwisho, taasisi
kuazimwa kwa muda maalum,
kama ilivyowahi kutokea kwa
Shirila lIa Reli Tanzania (TRC),
kisha mkataba ukaharibika.

Ikirejewa kiwandani Mponde,
ahadi iliyokuwapo kutoka kwa
mmiliki binafsi miaka 21 iliyo-
pita, alikuwa anaendelea na
maboresho ya msaada, baada
ya muda mfupi wangeingia ma-
zungumzo na wananchi juu ya
hatima ya milki ya uzalishaji
huo.

Ni wakati huo kukashuhudi-
wa mazingira baridi ndani ya
milima ya Bumbuli, Lushoto
kunakopatikana kiwanda cha

Mponde wakulima wamep-
anawirisha na kumea masham-
ba ya chai.

Ni nakshi isiyo tofauti na pe-
nye mashamba ya chai Tukuyu,
wilayani Rungwe na viwanda
vyao vya Katumba jirani na
Tukuyu mjini, pia Mwakaleli
iliko sasa Halmashauri ya Bu-
sokelo, nacho kilikwama wakati
fulani, zote mkoani Mbeya.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana na Watu Wenye Ulemavu) Profesa
Joyce Ndalichako (wa pili kushoto), alipotembelea na kukagua kiwanda cha Chai Mponde Agosti
16, mwaka huu kukagua ukarabati wakati wake. Wa kwanza kulia ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga,
Omari Mgumba na katikati ni Mkurugenzi Mkuu wa WCF, Dk. John Mduma

Simulizi hiyo ya kuzalisha
chai inafika hata mikoa jirani
na Mbeya, ambayo ni Njombe
na Iringa au hata kufika nchi
jirani l<atika wilaya ya Thyolo
tyre, Malawi.

Ni bahati mbaya simulizi ya
kukifufua kiwanda hicho cha
Mponde imekuwa endelevu
hata wakati fulani kutua Bun-
geni, lakini ufufuaji wake uki-

dumu kitendawili kigumu.

Sasa Chama cha Mapinduzi
(CCM) Kkilichoshika hatamu za
uongzozi kimeamua ‘kushikia
bango’ majibu yapatikane chini ya
operesheni maalum ya mtendaji
wake mkuu, Katibu Mkuu, Komre-
di Chongolo.

PICHA KAMILI
Kimsingi, Kiwanda cha Chai cha
Mponde kinafanya kazi ya uzal-

Sehemu ya nje ya mandhari ya Kiwanda cha Chai Mponde,
Lushoto. PICHA ZOTE: MAKTABA.

ishaji kikisindika majani ma-
bichi ya chai katika Halmashauri
ya Bumbuli, kikitegemewa na
wakulima wadogo wa chai wapa-
tao 5,000.

Wakulima hao wanakitegemea
kiwanda hicho kama soko Ila
majani mabichi ya chai kutoka
mashambani mwao yao, lakini
kwa takribani miaka 10 uzalishaji
ulisimama kutokana na mgogoro
uliojitokeza mwaka 2013, hata ki-
wanda hicho kikafungwa..

Hiyo ni baada ya mwekezaji
aliyefahamika kama Umoja wa
Wakulima wa Chai Usambara
(UTEGA - Usambara Tea Growers
Association) kukiuka masharti ya
ubinafsishaji na serikali kujiri-
dhisha kulikuwapo kasoro katika
namna ya kukiendeleza kiwanda
hicho.

Mnamo 2021 miaka minane
baadaye, serikali iliruhusu rasmi
kiwanda kuanza uzalishaji na
timu ya wataalamu ikaingia kazini
kuboresha mitambo kiwandani,
ili kazi ianze haraka wakiwa na
mkakati wa kujenga kiwanda kip-
ya katika eneo hilo.

Sasa Mkuu wa Mkoa
Tanga,0Omari Mgumba anaweka
rasmi, kuanza kazi jana Septem-
ba Mosi, baada ya kujiridhisha

na hatua za ujenzi, ukarabati na
maandalizi kukamilika kwa asil-
imia 96, ili kazi ianze, kikiwa kwe-
nye majaribio kwa miezi mitatu.

UGENI WA CHONGOLO

Katibu Mkuu CCM), Daniel
Chongolo, akafanya ziara mkoani
Tanga, moja ya mambo akakutana
nayo, ni mradi huo wa kiwanda
cha Mponde. Hapo -‘anapigilia
msumari’ akiahidi kuusimamia
mradi huo hadi anahakikisha uzal-
ishaji na mauzo yake yanafanyika.

“Hivi si kuna watu hapa wame-
kopa mbolea? Si kuna ambao
wameanza kukatakata chai na-
ziona hapa? Si mwezi mmoja
tutakuwa na chai ya kuchuma?
Tutaipeleka wapi, tukamwage?...
Hapana! Mwezi wa tisa kiwanda
kikifunguliwa kianze kupokea na
kuchakata chai za wananchi bada-
la ya kufanya majaribio.

“Mwezi wa 12 iwe ni kuzindua
kwa kukata utepe na huku wa-
nanchi wakiendelea kunywa chai
na sio vinginevyo. Haiwezekani
kila siku tunaenda mbele tunaru-
di nyuma, ndio maana nimekuja,”
anasisitiza Chongolo.

Hapo ana ufafanuzi wake, akiwa
Msaidizi wa Mwenyekiti wa cha-
ma, Rais Samia Suluhu Hassan,
ana wajibu wa kuhakikisha mam-
bo yanaenda sawa kwa mujibu wa
ilani ya uchaguzi wa chama chao
kinachotawala, jambo hilo ni moja
ya jukumu lake kusimamia kupitia
kwa watendaji waliopewa jukumu

hilo.

Hapo anafafanua ilani hiyo ya
mwaka 2020 hadi 2025, anataja
chai imo katika orodha ya mazao
ya kimkakati na kwa sasa inazal-
ishwa tani 37,000 lakini serikali im-
ejipanga kuongeza hadi kufika tani
60,000 mwaka 2025.

“Nitakuwa wa mwisho kuacha
mzembe kuendelea kutukwami-
sha kwenye mambo,tutamshauri
mwenye mamlaka (Rais Samia) ku-
chukua hatua, ili tuachane naye tu-
songe mbele,” anatamka Chongolo
kwa kung’aka na kuongeza “ Kwa
kuwa tupo Watanzania wengi we-
nye dhamira ya kumsaidia Rais Sa-
mia kwenda mbele kwa kasi, wale
watakaotukwamisha, wala haitaku-
wa gharama kuwashusha,”.

RC MGUMBA WA TANGA

Mkuu wa Mkoa Mgumba, anataja
ratiba rasmi, ni kuanza uzalishaji ili
kuwezesha wananchi wanaovuna
chai waanze kuchakatwa kiwan-
dani na Desemba ijayo, uzalishjaji
rasmi utachukua nafasi.

Hata hivyo katika ratiba hiyo ya
majaribio, Mgumba ana pingamizi
lake kwa uzinduzi wa Desemba ,
akiwa na sababu wananchi wa Hal-
mashauri ya Bumbuli kiliko kiwan-
da, walipatiwa mkopo kutoka benki
ya NMB zaidi ya Sh. milioni 120 wal-
izonunulia mbolea na kuweka na
wako katika hatua za kuvuna.

WAZIRI NDALICHAKO

Siku sita baada ya agizo la Chon-
golo, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, (Kazi, Ajira, Vijana na Watu
Wenye Ulemavu), Profesa Joyce
Ndalichako, naye akakitembelea
kiwanda hicho, kufuatilia hatua za
kuanza uzalishaji.

“Kimsingi kiwanda kimekamilika

Katibu Mkuu wa CCM, Daniel Chongolo.

kwa asilimia 95, nimefanya ukaguzi
kwenye eneo la kupokea na ku-
chambua chai, eneo la kuchakata

‘processing’, eneo la kuangalia
viwango na ubora ‘grading’, eneo la
Karakana, Tanuri

la kufua joto ‘boiler’ na kote huko
kumekamilika,” anafafanua.

Anasema wao wizara, baada ya
kupokea maelekezo walikaa na Ka-
tibu Mkuu, pia na Watendaji Wakuu
wa Mifuko ya Fidia kwa Wafan-
yakazi (WCF) na Mfuko wa Hifadhi
ya Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) ambao ndio wawekezaji
wakuu kiwandani kuona namna
bora ya kuanza utekelezaji mara
moja.

“Kulikuwa na baadhi ya vifaa
ikiwemo mabomba ya Kkutolea
mvuke na nyavu za kukaushia chai
ambavyo vilihitajika ili kukamilisha
hatua za uzalishaji.” Anafafanua.

Anasema Kiwanda cha Chai
Mponde kina sura ya kuwa kiwan-
da cha kisasa na kitakuwa na uwezo
wa kuchakata tani 5,800 kwa saa na
lengo lake ni kufikia tani 16,000.

“Kwa siku wakulima watauza kilo
52,000. Naamini kwamba kiwanda
kitaenda kuinyanyua Halmashauri
yetu ya Bumbuli na kuboresha mai-
sha ya wananchi,” anasema Profesa
Ndalichako, katika ziara aliyoam-
batana na Mkuu wa Mkoa Mgumba
na Mkuu wa Wilaya ya Lushoto.

Pia walikuwamo Kalist Lazaro
na Mkurugenzi Mkuu wa WCF, Dk.
John Mduma, aliyemwakilisha Mku-
rugenzi Mkuu wa PSSSF, Marco
Kapinga, Mwenyekiti wa Bodi ya Ki-
wanda hicho, Anselim Peter, Mku-
rugenzi Mkuu wa Bodi ya Chai na
watendaji wengine wa kiwanda.

Waziri anasema kiwanda hicho
kitatengeneza ajira za moja kwa
moja 79 na zingine 100 hadi 200
kulingana na msimu wa kilimo.

WANANCHI WANACHEKELEA

Ni hatua ambayo kwa wakulima
wa chai nao wameonyesha matu-
maini kutoka kwa hatua na ziara
hizo, wakati mashine za kuchata
chai zilikuwa zikisubiriwa kuwash-
wa.

“Mimi sasa nina matumaini
makubwa kwamba kiwanda hiki
kitaanza kazi, nimeona mabadiliko
makubwa yamefanyika, nimshuku-
ru sana Rais wetu, Mama Samia

kwa kazi kubwa hii iliyofanyika.”
Anasema Mkulima wa Chai Bum-
buli Mzee Said Ngereza.

Amina Sufiani, anasema ujio
wa viongozi umeleta matumaini
makubwa kwao na matarajio yao ni
kuwashwa tu kwa mashine hizo na
sio vinginevyo.

“Sisi kama wakulima tumejipanga
kwenda shambani, pelekeni salamu
kuwa serikali

inatufungulia kiwanda nasi tuko
tayari.,” anasema mkulima mwing-
ine.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Tukidekezana kwa mambo
va msingi hatutafika

MSIPO NITIMIZLA

SIFPO TAYARI!

il

@MSAMBA

HIil MIGOMO MIDOGO MIDOGO KATIKA
MAMBO YA TAIFA . TUTAFIKA KWELI?

MIAKA ya nyuma tukiwa
wadogo, tulizoea kudeka
kwa wazazi, ingawa wakati
mwingine deko zetu ziliishia
kwenye kichapo. Mathalan
unamdekea baba yako eti
akununulie keki ndipo ule
ugali.

Unamdekea baba yako
akununulie mwanasesere
wa gari ndipo uende shuleni.
Wapo wazazi waliokubali
deko na kutimiza mahitaji
ya mdekaji, naye akafanya
alivyotaka, huku mzazi akien-
delea kumdekeza.

Lakini, kama nilivyosema
awali,walikuwapo wazee
waliolazimika kuwa wanoko
kutokana na hali halisi ya
maisha, kwamba hana kitu
na amejitahidi uwe ulivyo, ila
sasa fadhila zako ni kum-
dekea, huendi shule ila kwa
masharti. Kichapo kilikuhusu
walahi!

Watoto ni kawaida yao
kudeka, hata kwa mambo
waliyofanyiwa kwa faida
yao, mathalan kusomeshwa,
unanunuliwa sare mpaka
viatu na unapewa vifaa na
ikibidi upelekwe kwa chombo
cha moto na unafika wakati
unakataa tena kwa masharti.

Mtoto hajui kwanini
anapelekwa shule na badala
yake anadhani anaonewa au
anateswa kuamshwa asu-
buhi na kuogeshwa, wakati
mwingine maji ya baridi
anaona kama wazazi wan-
amtesa, lakini kumbe hajui
anaandaliwa mustakabali
mwema.

Lakini, wengi kama si wote
baadaye wanapokua na
kujitegemea, ndipo huwaona
wazazi kama waliofanya kitu
kizuri katika maisha yao,
kuwasomesha na hatimaye
kupata maisha mzuri na
kujisimamia wenyewe! Wapo
wanaoshukuru, lakini wen-
gine hujisahaulisha.

Wanaojisahaulisha ni wale
wasemao kuwa ni wajibu wa
wazazi kuwasomesha na ku-
watunza kwa kila kitu, kama
ambavyo nao vvanatarajlvva
kufanya kwa watoto wao

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

na kwa bahati nzuri ni kama
mzunguko wa maisha, kwani
nao kama walivyodeka pia
hudekewa.

Hali hiyo nimeshuhudia hivi
karibuni wakati huu wa Sensa
ya Watu na Makazi, nilipoam-
biwa kuwa kuna Watanzania
jamii ya wawindaji, waokota
matunda, warina asali; Wa-
hadzabe wa bonde la Yaeda
Chini wilayani Mbulu mkoani
Manvyara, eti walitoa masharti
kuwa hawatahesabiwa mpaka
wapewe kitoweo cha nyama
va twigal

Naambiwa masharti hayo
waliyatoa pia mwaka 2012,
safari hiyo wakiomba kitoweo
cha nyama ya nyani na mara
zote wakitaka kisindikizwe
na mazito..ndipo wasubiri ma-
karani nyumbani kwa ajili ya
kuhesabiwa, eti kinyume cha
hapo, basi hawakai nyumbani
watakuwa mawindoni.

Sikumbuki mwaka 2012
waliwindiwa wanyama gani
wakakubali kuhesabiwa, ila
mwaka huu waliwindiwa
nyumbu 20 ndipo wakakubali,
[akini nyakati zote hizi wak-
inyimwa mazito hayo.. Na
Sijui vvangepevva tungeele—
waje?

Hata hivyo, kupewa nyara
za serikali tumeelewaje? Bila
shaka mnajua sheria inase-
maje mtu akiua nyumbu hata
kwa kumgonga barabaani,
atatakiwa kulipia shilingi
ngapi? Ni mamilioni. Leo
Wahadzabe wametingisha

kiberiti nyumbu 20 wamelala.
Hawa Msomero yao inawa-
husu ili wapumzike kuwinda.

Sakata jingine ni la mwen-
zetu anayetajwa kwa jina la
Mapunda, Mjumbe wa Kamati
ya Siasa ya Kata, anaone-
kana kwenye video akiapa
kutoandikishwa sensa, yeye
ni kwa sababu a||ny|mvva
pesa ya Mpango wa Kusaidia
Kaya Masikini- Tasaf, licha ya
kuandikishwa! Huyo anapiga-
nia haki yake ya msingi, kwani
ni masikini na zaidi ya hapo ni
mwenye ulemavu.

Kwa kuwa alikuwa kwenye
mpango, alistahili kupewa pesa
yake, lakini siku ya mgawo jina
lake likayeyuka na hivyo yeye
kujiona kama mtu mfu, hivyo
hastahili hata kuhesabiwa.

Ukitafakari haya mawili,
utaona jinsi gani watu wa-
naweza kujiamulia mambo yao
na kutoa masharti na kusiki-
lizwa, pia wenye shida wak-
ionewa na wenye nguvu na
mamlaka kama alivyofanyiwa
Mapunda.

Hata hivyo, baada ya
kuchachamaa, nasikia baadaye
mambo valiwekwa sawa kwa
kurudishwa kwenye mpango
na hatimaye akaonekana
kwenye video ya baadaye,
akihamasisha watu kuhesa-
biwa baada ya kumalizana na
wenye mamlaka yao.

Kwanini hiyo iwe ilivy-
okuwa? Hivi makabila mengine
nayo yakiamua kuweka mguu
chini ndipo yatekeleze maele-
kezo ya Taifa tutafika? Sensa
ni kwa ajili ya nchi kujipangia
mipango va maendeleo, lakini
wanaibuka watu wanadeka
kama wale watoto, bila kufa-
hamu kuwa haya yanafanyika
kwa ajili ya mustakabali
mwema wa nchi.

Inatufundisha nini hii? Wa-
tanzania tuwe tayari kuku-
baliana na mazuri ya serikali,
lakini pia watu watendewe
mema Kkulingana na mahitaji
yao. Kitendo alichofanyiwa
Mapunda hakikustahili na
alilolifanya yeye kugoma lilis-
tahili, ndiko kudai haki kama
watu wanajifanya hawasikii.
Alamsiki!
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HUYO NDIYE MWITA!
Anapinga mwenye ulemavu kuomba,

mfano binafsi fundi, am‘iliki kiwanda

Na Magdalena Jackson,
SJMC

AKATI kundi kub-

wa la watu wenye

ulemavu wakikaa

barabarani  na
kuomba msaada, wapo ambao
hawajatumia ulemavu wao kama
kikwazo cha kutoshiriki shughuli
mbalimbali za kazi za maendeleo
katika jamii.

Mwita Marwa ni mwenye ul-
emavu wa miguu, ambaye sasa
ni Mkurugenzi wa Karakana za
Walemavu Dodoma, anayepati-
kana eneo la Sabasaba Jijini Do-
doma, akishughulika na ufundi
unaowahusu wenye ulemavu.

Anasema pamoja na kuwa
mwenye ulemavu, hakusita
kutafuta elimu ya kumsaidia ku-
jifunza ufundi katika Chuo cha
Ufundi cha Watu Wenye Ulema-
es-Salaam, kuanzia mwaka 2004
hadi 2005 na kujiendeleza katika
Chuo cha VETA Dodoma.

Kutokana na taaluma yake
hiyo ya ufundi, imemuwezesha
kuajiriwa katika taasisi zisizo za
kiserikali kama shirika la Chesh-
ire na Kisedet, kwa kazi ya ku-
fundisha watu wenye ulemavu
na wenye mabhitaji maalum, tas-
nia hiyo kati ya mwaka 2011 hadi
2014.

“Nilifanikiwa kupata ajira ku-
toka katika shirika binafsi am-
balo nilifanya nao kazi kwa muda
wa miaka mitatu nikifanya kazi
ya kufundisha vijana walemavu
mafunzo ya ufundi. Shirika hili
liliniwezesha kupata vifaa vya ku-
fundishia na gharama za mafun-
70,” anaeleza.

Marwa anasema baada ya
hapo, alijiajiri kwa kuanzisha
karakana yake inayofahamika
maalum kwa ajili ya kutengeneza
vifaa vya watu wenye ulemavu
na wasio na ulemavu, inayoitwa
Karakana ya Walemavu Dodoma
(KAWADO), eneo la Stendi ya
kazi mpaka sasa.

Anasema, katika kazi yake
amefanikiwa pia kufundisha wa-
nafunzi zaidi ya 40, wengi kati
yao wamejiajiri na wengine kua-
jiriwa, hatua inayomuwezesha
kufahamika kwa serikali, taasisi,
mashirika na jamii kwa ujumla.

Kwa mujibu wa Marwa, kufa-
hamika huko kumemuwezesha
kushirikiana na wadau kama vile
Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Hos-
pitali ya Rufani KCMC mkoani
Kilimanjaro na Shirika la Ugavi
wa Umeme (Tanesco), ambao
wamefanikiwa kusaidia watoto

-

Mwita Marwa, Mkurugenzi wa Karakana za Walemavu Dodoma, akiwajibika kazini. PICHA

ZOTE: MAGDALENA JACKSON.

wenye ulemavu zaidi ya 100 mwa-
ka jana.

Marwa anataja baadhi ya mis-
aada hiyo iliyotolewa kwa kush-
irikiana na wadau kwa watoto hao,
ni pamoja na baiskeli za wenye
ulemavu 10, viti vyao 10, viti vya
wenye ulemavu maalum 23, fimbo
kwa wasioona 150, kofia za wenye
ualbino 100 na soksi zao 100.

Anasema kazi hizo, zimemfanik-
ishha kununua kiwanja na kujenga
nyumba anayoishi na familia yake,
pia inamuwezesha kuwahudumia
familia katika majukumu mbalim-
bali ya nyumbani.

Katika hilo, anatawaka wenye
ulemavu kutokatishwa tamaa na
hali waliyo nayo, bali waachane
na vitendo vya kuomba mitaani,
wajiunge kwenye vikundi wapate
mikopo inayotolewa na serikali
kupitia halmashauri mbalimbali
zilizopo.

Pia, anawashauri ndugu zake
wenye ulemavu wanapofanikiwa
kupata mikopo, wahakikishe wa-
naifanya kazi za maendeleo, ili
iwawezeshe kujiinua kiuchumi
na kurejesha mikopo hiyo kwa
wakati, wakiwa mbali na maisha
ya kuomba mitaani.

Marwa anawataka walezi ma-
jumbani wa wenye ulemavu ku-
towatumia kama chanzo cha ku-
jipatia kipato kwa kuwatembeza
barabarani bali wawawezesha
kujiunga katika vyama mbalimbali
vya watu wenye ulemavu ili kupa-
ta msaada.

CHANGAMOTO

Mkurugenzi  huyo anataja

changamoto, ni ukosefu wa
masoko ya vitu vinavyotengen-
ezwa kiwandani kwake, kutokana
na vingi vinatoka nje ya nchi na
huku walemavu wenyewe wak-
ishidwa kumudu gharama za uten-
genezaji vifaa hivyo.

Anasema, ukosefu wa masoko
kwa vifaa anavyotengeneza katika
karakana, mwenyewe akiiomba
serikali kuziwezesha karakana zi-
nazoendeshwa na wenye ulemavu
waziboreshe kimiundombinu

na kuhakikisha wanahimiza wa-
nanchi kununua vifaa vya we-
nye walemavu nchini, hali yenye

msaada kwa ukuzaji soko kwa
walemavu na kuinua pato la taifa.

“Tunaiomba serikali kutuwez-
esha walemavu kulingana na
shughuli mbalimbali tunazozi-
fanya katika jamii, kwa kutuinua
pale tunapohitaji msaada, ili ku-
fikia malengo makuu tuliyo nayo,
kwani tuna mawazo mazuri na
mapana yanayoweza kusaidia
serikali kupunguza wimbi la watu
ombaomba na tegemezi katika fa-
milia,” anasema.

Hivyo, anaitaka serikali kukazia
asilimia thelathini ya manunuzi
ya serikali yawafikie makundi

maalum ambayo ni walemavu,
wazee, vijana na wanawake, kwa
kununua bidhaa zinazozalishwa
na makundi hayo, ili kusaidia ku-
tatua tatizo la masoko na kuwa-
saidia kujikwamua kiuchumi.

Aidha, anatoa wito kwa wenye
ulemavu kuachana na nyendo za
kuomba, bali watumie mikopo
maalum inayotolewa na serikali
katika kufanya biashara kulinga-
na na hali zao, ili waweze kureje-
sha mikopo hiyo kwa wakati na
iwasaidie wengine.

“Tusiendelee kuwa watumwa
wa kuombaomba. Jambo hili
nalipiga vita sana, kwa sababu
linafanya walemavu kukosa fursa
mbalimbali kwa kuwa tunaone-
kana ni tegemezi kwa kila jambo.
Ni wito wangu kwa walemavu ku-
piga hatua katika maendeleo kwa
kujishughulisha na kufanya bidii
katika kazi,” anasema.

Pia, anawataka wazazi wenye
watoto wenye ulemavu wasi-
wafiche au kuwatelekeza, bali
wahakikishe wanapata elimu
inayoibua vipaji na fursa, zitaka-
zowasaidia katika maisha yao ya
kila siku.

Anasema, baadhi ya watoto
wenye ulemavu wanaochukuli-
wa na wafadhili kwa ajili ya kuso-
meshwa au kufanya kazi hawape-
wi huduma nzuri na wafadhili
hao, kwa hiyo wazazi wahakik-
ishe wanawafuatilia watoto hata
wakajiridhisha wanapata hudu-
ma sahihi kutoka kwa wafadhili
hao, kama walivyokubaliana.

Marwa anawakumbusha wale-
mavu kijitokeza na kujiandaa
kuhesabiwa haki ya sensa iliyoko
ukingoni wahesabiwe, ili kuiwez-
esha serikali kupanga mikakati
ya nini kifanyike kwa ajili ya ku-
wasaidia walemavu na wenye
mabhitaji maalum kitaifa, pale in-
apojulikana idadi yao kamili.
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Prof. Juma
awafunda majaji
Mahakama Kuu

Na Renatha Msungu, DODOMA

JAJI MKuu wa Tanzania, Prof.
Ibrahim Juma, amewataka majaji 21
wa Mahakama Kuu walioapishwa
hivi karibuni na Rais Samia Suluhu

Hassan, kuepuka marafiki, wenza
ambao wanaweza kuwashawishi
kuvunja maadili.
~_Prof. Juma alisema hayo juzi
elekezi yaliyotolewa kwa ajili ya
kuwaimarisha kabla ya kwenda
kutekeleza

majukumu yao mapya ya ujaji
katika maeneo mbalimbali nchini.

Alisema jaji ni kielelezo cha
heshima, imani na kuaminiwa,
hivyo baada ya kuapishwa
wanapaswa kukumbuka na
kuitekeleza imani ambayo
Rais amewapa kwa niaba ya
Watanzania.

“Naomba mwende kutenda kazi
kwa kufuata sheria. Mkifanya
hivyo mtakuwa mmetekeleza imani
mlioapa kwa ufasaha,” alisema.

Hata hivyo, alisema kuna baadhi
ya wajumbe wa Baraza la Kutunga
Sheria walipendekeza mamlaka
va jaji yajengewe vizuio vingi vya
kikatiba ili

wananchi wajilinde endapo jaji
atakiuka kiapo chake.

“Kafanyeni vizuri ili mkadhirishe
uwezo, maadili na nguzo za
kuaminiwa ambazo mmekabidhiwa
kama majaji wa Mahakama Kuu ya
Tanzania,” alisema Prof. Juma.

Alisema pia uwezo, juhudi na
maarifa yao yatajenga imani na
kuaminiwa kwenu kwa namna
ambavyo watafanya uamuzi kwa
haki ikiwamo

kuzingatia katiba, sheria, kanuni,
taratibu, miongozo, mila na
desturi za Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania.

Kuhusu mafunzo elekezi, Jaji
Mkuu alisema yalilenga kuwajengea
msingi wa kuifahamu mahakama,
kufahamu mwelekeo wa mhimili wa
Mahakama ndani

ya maudhui ya mwelekeo wa
Tanzania na dunia inayoizunguka.

Alisema majaji wa Tanzania
hawawezi kujificha kwenye
majalada ya mashauri peke yake
bila kuisoma na kuielewa jamii na
kuongeza kuwa jaji mahiri hajikiti
katika majalada yanayohitaji
uamuzi wake pasipo

kusoma maandiko kuhusu
mwelekeo wa nchi yake na nchi
nyingine.

Akizungumzia kuhusu suala la
mitandao va kijamii, Jaji Mkuu
alisema katika zama hizi za
teknolojia ya habari na mawasiliano
(TEHAMA), maoni mengi kutoka
kwa wananchi kuhusu mahakama
pamoja nNa uamuzi wa mahakama
hupitia katika mitandao ya intaneti
na ile ya kijamii.

Alisema mwongozo umetambua
kuwa matumizi ya mitandao ya
kijamii yameongezeka kiasi cha
kuwa sehemu muhimu ya maisha
ya kijamii ya watu na jamii na
imebadili namna taarifa za watu na
jamii zinavyokusanywa, tawanywa
na kusambazwa.

Jaji Mkuu aliwataka Kila jaji
ajisomee mwongozo huo wa hiari,
ambao utawasaidia kutafakari
kila mara unapotumia mitandao
ya kijamii kama unavuka mipaka
ya kimaadili.

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAKATT wa kitaifa wa

uendelevu wa ma-

shirika yasiyo ya ki-

serikali (NGO), unat-

arajiwa kuzinduliwa Septemba 29
na 30, mwaka huu jijini Dodoma
na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa.
Kaimu Katibu Mkuu Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maalum,
Amon Mpanju, alisema hayo
juzi alipokuwa akizungumza na

wadau wa mashirika hayo kwe-
nye kikao cha kupitia rasimu ya
mkakati huo.

Alisema kikosi kazi kimeka-
milisha uchambuzi wa maoni yal-
iyopokewa na tayari kimeandaa
rasimu ya Mkakati wa Kitaifa wa
Uendelevu wa Mashirika Yasiyo
ya Kiserikali (NSNS).

“Ninayo furaha kwamba tu-
nayo rasimu ambayo baada ya
maoni ya leo (juzi) inafaa kutoa
mwelekeo wa namna mashirika
yasiyo ya kiserikali yanaweza

kuwa endelevu hapa nchini.

“Ni matumaini yangu mta-
shiriki kwa ukamilifu katika kutoa
maoni chanya yatakayosaidia
kuiboresha rasimu iliyoandaliwa
na kikosi kazi na hatimaye ku-
wezesha utekelezaji wa mkakati
huo kwa ajili ya uendelevu wa
mashirika yasiyo ya kiserikali
hapa nchini na mustakabali wa
Maendeleo ya Jamii na Taifa kwa
ujumla,” alisisitiza Mpanju.

Aliwataka wadau kutoa maoni
dhidi ya rasimu hiyo kwa ajili ya

Mkakati endelevu NGO kuzinduliwa Sep. 29

kupata mkakati ambao utakuwa
tayari kuzinduliwa na kutekele-
zwa na mashirika hayo.

Akitoa taarifa ya kikosi kazi cha
uratibu wa mkakati wa kitaifa wa
uendelevu wa mashirika yasiyo
ya Kkiserikali, Nesia Mahenge,
alisema kikosi hiko kimefanikiwa
kupokea maoni kutoka kwa wa-
dau mbalimbali ndani ya Tan-
zania Bara na hivyo kufanikisha
kupata rasimu hiyo muhimu kwa
maendeleo ya NGO na taifa kwa
ujumla.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Martin Shigela (kulia), akikabidhi vitabu kwa Mwanafunzi wa darasa la nne wa Shule ya Msingi Mkoani, Zuhura
Athumani, vilivyotolewa na Shirika la Plan International kupitia mradi wao wa kuwawezesha wasichana kuendelea na masomo wa KA-
GIS, vyenye thamani ya zaidi ya sh. milioni 438 katika uwanja wa shule hiyo juzi. PICHA: JOCTAN NGELLY

Machifu waombwa kuacha tabia ombaomba

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

MWENYEKITI wa Baraza la
Machifu Mkoa wa Dodoma, Ya-
sin Bilinje, amewaonya machifu
wenzake kuacha tabia ya kupita
katika ofisi za serikali kutumia
vyeo vyao kuomba misaada.

Pia amewataka machifu hao
kufanya kazi kwa kushirikiana na
serikali na jamii katika kutatua
kero ikiwamo kukemea maovu
na ukatili wa kijinsia unaofanywa
katika familia.

Bilinje alisema hayo jana al-
ipokuwa akizungumza kwenye
mkutano mkuu wa uchaguzi wa

machifu uliofanyika jijini hapo.
Alisema moja ya majukumu
ya machifu ni kuhakikisha wana-
fanya kazi kwa kushirikiana na
serikali na jamii ili kutatua kero
zinazowakabiri wananchi.

“Hivyo kazi ya machifu si ku-
zurura mitaani na ofisini bali
wajibu wao ni kuhakikisha wa-
naisaidia serikali katika kutatua
kero zinazotokea kwenye familia
zikiwamo za ukatili na zile za
kukeketa mtoto wa kike,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka machifu
hao kufanya kazi zao kwa ku-
fuata sheria na katiba ya baraza
ili waweze kuheshimiwa na jamii
wanayoiongoza na serikali yao.

Naye Katibu wa Baraza la
Machifu Mkoa wa Dodoma, Jack-
son Ndahani, alisema nafasi ya
uchifu ipo kisheria hivyo wana-
takiwa kijithamini na kujitambua
ili waweze kufanya kazi zao kwa
kujiamini.

Ndahani aliwataka machifu pia
kudumisha mila na desturi am-
bazo zitasaidia kudumisha uwoto
wa asili ambao unasaidia kuleta
mabadiliko ya kimaendeleo.

Naye Mlezi wa Machifu Mkoa
wa Dodoma, Mohamed Keba, ali-
wataka kuangalia uwezekano wa
kuibua miradi ili waondokane na
utegemezi kiuchumi unaowaka-
bili hivi sasa.

Alisema pamoja na kazi waliyo
nayo ni kuongoza watu lakini
wawe na maono ya kuibua mi-
radi yenye tija ambayo itawaletea
mafanikio ya kiuchumi kupitia
nyadhifa zao.

Keba ambaye alikuwa msi-
mamizi wa uchaguzi huo wa
machifu, pia aliwataka kuvunja
makundi waliyokuwanayo katika
uchaguzi badala yake wawe kitu
kimoja.

Katika uchaguzi huo walioch-
aguliwa kwa nafasi ya mwenyeki
ni Yasin Bilinje, makamu mwe-
nyekiti Jackson Tupa, Katibu Jack-
son Ndahani na msaidizi wake
Asher Kamwaya.
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Tuzo za vandishi
Zasogezwa mbele

Na Nebart Msokwa, MBEYA

TAASISI isiyo ya kiserikali ya
Tulia Trust ambayo inaandaa
Tuzo za Umahiri wa Uandishi
wa Habari Mkoa wa Mbeya,
imetangaza kusogeza tarehe
ya wanahabari kuwasilisha
kazi zao kutoka Septemba
Mosi mpaka Septemba 30,
mwaka huu.

Ofisa Mawasiliano wa Taasisi
hiyo, Joshua Mwakanolo,
aliyasema hayo jana
alipozungumza na waandishi
wa habari ambapo alisema
hatua ya awali ilikuwa ya
wanahabari wanaotaka
kushiriki tuzo hizo.

Alisema mchakato huo
umeenda vizuri na kulikuwa
na mwitikio mzuri kwa
wanahabari kuchukua fomu
lakini mwitikio wa urejeshaji
umekuwa sio mzuri hali
ambayo imewalazimu
kusogeza muda wa kurejesha
fomu hizo.

Mwakanolo aliwataka
wanahabari waendelee
kuwasilisha kazi zao ambazo
zitashindanishwa kwenye
tuzo hizo ambazo alisema
zitatolewa Septemba 15,
mwaka huu.

“Kazi hizi zitapokelewa
zikiwa kwenye flashi kwa
wale wa video na sauti au
vipande vya magazeti kwa
wale waandishi wa magazeti,
kazi hizi zinapokelewa kwenye
ofisi zetu mbalimbali,” alisema
Mwakanolo.

Alisema masharti
va kushiriki tuzo hizo
yameainishwa kwenye fomu
ambazo zinatolewa na taasisi
hiyo na hivyo akawataka
wanahabari kuendelea
kuchangamkia.

Tuzo hizo, alisema
zitakabidhiwa na Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson,
kwa kushirikiana na taasisi
mbalimbali za kihabari na
kwamba washindi watapewa
zawadi mbalimbali.

CHADEMA yakiri CCM muziki mnene

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HAMA cha Demokrasia na
(CHADEMA)
Kanda ya Nyasa, kimekiri
kuwa ni vigumu kukion-
doa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
madarakani kwa kupiga kelele bila

Maendeleo

kuwa na mikakati ya maana.
Mwenyekiti ~ wa

wa ya kushinda
ni vigumu
kirahisi.

Alisema CCM imekuwa madara-
kani kwa muda mrefu na imekuwa
ikishinda kila uchaguzi mkuu huku
vyama vya upinzani vikilalamika
kuwa vinaibiwa kura jambo amba-
lo alisema halina tija kwa wananchi

wa Tanzania.

Msigwa alisema kwa sasa vion-

CHADEMA
Kanda ya Nyasa, Mchungaji Pe-
ter Msigwa, aliyasema hayo juzi
kwenye mkutano wa uongozi wa
kanda uliofanyika juzi jijini hapo.
Alisema CCM ina mikakati mikub-
uchaguzi, hivyo
kuiondoa madarakani

gozi wa CCM wanajipanga kushin-
da uchaguzi mkuu wa 2025 la-
kini vyama vya upinzani, ikiwamo
CHADEMA, vimejaa migogoro am-
bayo haina maana yoyote.

Alisema wanachama wa vyama
vya upinzani wanatumia nguvu
kubwa kupambania madaraka na
migogoro mingine ya kurushiana
maneno wakati CCM wakipanga
mikakati ya aina mbalimbali ya
kuendelea kushika dola.

“Tusijidanganye kwamba tut-
aiondoa CCM madarakani kwa
kupiga kelele. Lazima tuwe na mi-
kakati mikubwa kuliko wao. Wao
wanapotambaa sisi tutembee, wao
wakitembea sisi tukimbie na wao
wakikimbia sisi turuke,” alisema.

“Wao sasa hivi wanajipanga kwa
ajili ya uchaguzi wa 2025 na wa-
najipanga vizuri sana. Iwe kuiba,
kupora au njia zingine ambazo
zitawafanya waendelee kuwa ma-
darakani, sisi tutaendelea kulala-
mika kwamba tunaibiwa kura,”

aliongeza Msigwa.

Alisema vyama vya upinzani
vimekuwa vikipiga kelele kwa zaidi
ya miaka 20 lakini bado havijawa
na mikakati ya maana ya kuviwez-
esha kushinda dola.

Makamu Mwenyekiti Mstaafu
wa Baraza za Vijana wa CHADEMA
(BAVICHA), Patrick Ole Sosopi,
alisema katika kipindi cha miaka
sita iliyopita, chama hicho kilipitia
katika wakati mgumu ambapo wa-
likuwa hawana nafasi ya kukijenga
chama hicho.

Alisema serikali ya awamu ya
tano iliweka mazingira ambayo
yalikuwa magumu kwao kufanya
siasa kwa madai kuwa baadhi ya
wanachama walikuwa wanatekwa
na kupotezwa hali iliyorudisha ny-
uma mapambano ya chama hicho.

Alisema baadhi ya wanachama
wa chama hicho waliokuwa na
roho nyepesi waliamua kuhamia
CCM ili kuepuka mazingira magu-
mu yaliyokuwapo wakati huo.

“Tunatakiwa tujitowe sadaka ili
kuikomboa Tanzania kutoka kwe-
nye mikono ya hawa CCM ambao
wameliongoza taifa kwa zaidi ya
miaka 60 sasa na hakuna maende-
leo ambayo wameleta,” alisema Ole
Sosopi.

Mmoja wa wajumbe wa chama
hicho taifa, Selestina Simba, ali-
waomba viongozi wa ngazi zote za
chama hicho kushiriki kushughu-
likia matatizo ya wananchi kuanzia
ngazi za chini badala ya kuendelea
kushughulikia matatizo ya kitaifa
pekee.

Alisema yako matatizo ambayo
yanaweza kutatuliwa ngazi za
chini lakini kutokana na baadhi
ya viongozi kutotimiza majukumu
yao wanasababisha matatizo hayo
kuendelea kuwapo na kuwatesa
wananchi wa kawaida.

Katika hatua nyingine, Msigwa
aliwataka viongozi wa chama hicho
kufanya kazi kwa bidi ili kukijenga
chama hicho.

Trafiki warushiwa lawama kuhusu ajali

Na Nebart Msokwa, MBARALI

BAADHI ya madereva wa ma-
basi yanayofanya safari kati ya Jiji la
Mbeya na Wilaya ya Mbarali, wame-
walalamikia askari wa usalama bara-
barani wanaosimamisha magari bila
utaratibbu kuwa ndio chanzo cha
ajali.

Madereva hao waliyasema hayo
wakati wa Mkutano na Mkuu wa
Operesheni wa Jeshi la Polisi Mkoa
wa Mbeya, Addi Issango, wakati wa
mkutano wa kuhamasisha uwekaji
wa viakisi mwanga kwenye vyombo
vya moto.

Mmoja wa madereva hao, Godwin
Mwambene, alisema wao wanaanzia
safari zake katika Kituo cha Mabasi
cha Nanenane na wamewekeana
utaratibu wa kupanga foleni na

kuondoka kwenye kituo hicho kwa
kupishana dakika 10.

Alisema kinachotokea ni kwamba
askari wa usalama barabarani wana-
wasimamisha maeneo mbalimbali
na kuwakagua kwa muda mrefu hali
ambayo inasababisha magari hayo
kukutana kwenye baadhi ya vituo na

kuanza kukimbizana.
Mwambene alisema askari hao
wanaanza kusimamisha mabasi

kwenye Kituo cha Nsalaga mpaka
wanapofika Rujewa hali ambayo
inasababisha mabasi hayo kukim-
bizana na kuwapunguzia umakini
madereva.

Alisema kitendo cha maaskari
kuwasimamisha mara kwa mara na
kukagua magari kinawasababishia
madereva hao kuendesha magari
huku wakiwa na wasiwasi.

“Kinachotushangaza ni kwamba
vituo vya kukagua magari viko vingi
na viko jirani jirani mno. Tunajikuta
wakati mwingine tumeongozana
mabasi manne hali ambayo inatu-
fanya tuwe tunakimbiza magari ili
kuwahi abiria wa mbele,” alisema
Mwambene.

“Lakini sisi hatujavamia hii kazi,
tumeenda darasani na hawahawa
maaskari ndio walioupatia leseni za
kuendesha magari, sasa huu ukaguzi
unakuwa kama hawatuamini kabisa,
tunaomba vituo hivi vipunguwe,”
aliongeza. Mwambene alisisitiza
kwamba hawapingi ukaguzi huo wa
mabasi lakini wanachopinga ni vituo
hivyo kuwa jirani jirani hali ambayo
inawasababishia kuendesha mabasi
kwa kasi ili kukimbiana na kuwahi
abiria.

Alisema mbali na askari hao
wanaokagua magari pia wako wa-
naotumia tochi za kuangalia mwen-
dokasi na kwamba wakati mwingine
huwa wanasimamisha mabasi bila
utaratibbu na hawajaandaa mazin-
gira mazuri ya maeneo ya kukagua
magari. Naye Masigwa Mayori am-
baye ni dereva wa trekta, alisema
maaskari wamekuwa wakiwafuku-
zia mpaka kwenye mashamba hali
ambayo huwa inawasababishia ajali
ambazo zinahatarisha maisha yao.

Alisema wakati mwingine maaska-
ri hao wa usalama barabarani wame-
kuwa wakiwafukuzia hata nyakati
za usiku hali ambayo huwa ni hatari
zaidi.

Mayori alisema utaratibu huo ni
mbaya na unasababishia madereva
kuumia na wakati mwingine kuhar-

ibika vyombo vyao.

“Elimu tunayopewa hapa ni nzuri
sana lakini tunachoomba ni kwam-
ba maaskari waache kutukimbiza
usiku, wanatusababishia matatizo
makubwa sana,” alisema Mayori.

Akijibu malalamiko hayo, Issango
alisema wataendelea kulishughu-
likia jambo hilo ili kumaliza matatizo
hayo ya madereva.

Alisema lengo la Jeshi la Polisi ni
kuhakikisha linamaliza ajali zina-
zokuwa zinatokea mara kwa mara
na kugharimu maisha ya watu na
mali zao.

Kwa sasa, alisema wanahamasisha
madereva na wamiliki wa magari ku-
weka viakisi mwanga kwenye magari
na vyombo vingine vya moto ili ku-
punguza ajali ambazo zimekuwa
zikitokea nyakati za usiku.
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—— Mtoto aliyeokolewa kwenye

Mwinyi azipongeza
taasisi uimarishaji
huduma za jamii

Na Mwandishi Wetu
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moto na bibi aendelea vizuri

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi amesema ushiriki wa taasisi
zisizo za kiserikali katika uimarishaji
wa huduma za kijamii ni muhimu kwa
kuzingatia serikali haina uwezo wa ku-
wafikia wananchi wote.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo Ikulu Zan-
zibar, alipozungumza na viongozi wa
Taasisi za Milele Zanzibar Foundation
na IFRAJ waliofika kumsalimia pamoja
na kuelezea shughuli mbalimbali zinazo-
fanywa na taasisi hizo.

Alisema kwa Kipindi kirefu sasa taasisi
hizo zikifanya kazi kubwa ya kuisaidia
serikali, hususan katika uimarishaji wa
sekta za huduma ya jamii.

Alizipongeza taasisi hizo kwa kufanya
kazi kubwa na kuwa taasisi zinazofanya
vyema zaidi hapa nchini katika kuisaidia
serikali uimarishaji wa sekta za huduma
za jamii, ikiwamo afya, elimu, maji na
uwezeshaji wajasiriamali.

“Ninaridhika na kazi kubwa mnay-
ofanya kwa kuwa inagusa vipaumbele
vya serikali katika kuimarisha huduma
Za jamii,” alisema.

Alifurahishwa na kazi kubwa inay-
ofanywa na taasisi hizo katika kujenga
mifumo pamoja na kuzingatia umuhimu
wa ujenzi wa miundombinu, uwepo wa
rasilimali watu na mahitaji ya vifaa ka-
tika sekta hizo.

Dk. Mwinyi alisema Zanzibar inaka-
biliwa na tatizo kubwa la ukosefu wa
majisafi na salama na hatua inayochuku-
liwa na taasisi hizo ya kusaidia upati-
kanaji wa pampu pamoja na uchimbaji
wa visima ni ya kupongezwa.

Naye Mkuu wa Miradi wa Taasisi ya
Milele Zanzibar Foundation, Khadija
Ahmeid Sharrif, alisema taasisi hiyo ipo
mstari wa mbele kuisaidia jamii kupitia
sekta mbalimbali.

Kwa upande wake, Meneja wa Taasisi
va IFRAJ, Abdalla Said Abdalla, alisema
taasisi hiyo inajishughulisha na ujenzi
wa nyumba za makazi kwa wananachi
wenye kipato cha chini na sasa wanaka-
milisha ujenzi wa nyumba 500 zina-
zogharimu zaidi ya Sh. bilioni 7.5.

ADIL Issa (5) ambaye

amenusurika kifo

baada ya bibi yake
: kuruka naye kutoka
: ghorofani kutokana na nyumba
: yao kuungua moto, anaendelea
: vyema na matibabu.
: Bibi wa mtoto huyo Rehema
: Chande (70), alipoteza maisha
¢ eneo la Mkunazini Mjimkong-
: we Zanzibar, baada ya kuangu-
¢ ka kutoka ghorofani akijiokoa
: yeye na mjukuu wake baada ya
¢ nyumba yao kuungua.
¢ Akizungumza na Nipashe
* jana, Ofisa Muuguzi katika wodi
: ya watoto hospitalini hapo,
¢ Thuwaiba Said, alisema hali ya
: mtoto huyo inaendelea vizuri
* na hakupata majereha makub-
: wa. Muuguzi huyo alisema,
¢ mtoto huyo alifikishwa hospi-
¢ tali hapo juzi majira ya saa saba
: mchana na kuanza kupatiwa
¢ matibabu.
: “Mtoto tulimpokea majira
! ya saa saba mchana Jumanne
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kutokana na majeraha aliyoya-
pata baada ya bibi yake ku-
jirusha ghorofani akijiokoa na
moto uliozuka katika nyumba
wanayoishi,” alisema.

Alisema mtoto amefanyiwa
vipimo vyote hakukutwa na
majeraha makubwa kutokana
na kuangukia kifuani kwa bibi
yake.

Mama wa mtoto huyo, Hawa
Kundi Haji, alisema alipigiwa
simu na majirani wa mkwe
wake (marehemu) kuwa ame-
fariki dunia na mtoto wake
amepelekwa hospitali.

“Baada ya kupata taarifa nili-
patwa na mshtuko mkubwa
na kulazimika kukimbilia hos-
pitali, hata hivyo nashukuru
kukuta hali ya mtoto wangu sio
mbaya ingawa nina majonzi ya
kumpoteza bibi yake ambae
ndiye alikuwa mlezi wake,”
alisema.

Alisema mtoto wake alikuwa
akiishi na bibi na baba yake am-
baye waliachana na kila mmoja
kuishi eneo lake.

Baba wa mtoto huyo, Issa

Ramadhan Ismail, alisema
wakati tukio la moto linatokea
hakuwapo nyumbani na al-
ipokea taarifa kwa mshtuko
mkubwa. Aliiomba serikali na
watu mbalimbali kumsaidia
kwa sababu hakuna kitu kili-
chookolewa katika nyumba
yao baada ya kuteketea kwa
moto.

“Tukio hili sitaweza lisahau
maishani mwangu, kwanza
nimepoteza mama yangu
mzazi, mtoto wangu amepata
majeraha na hapa unapotuona
hatuna hata nguo ya kuvaa zai-
di ya hizi tulizovaa mwilini kwa
sababu hakuna kitu kilitoka
ndani ya nyumba vyote vime-
ungua,” alisema kwa masiki-
tiko.

Alisema baada ya ndoa yake
kuvunjika, mtoto wake Nadil
akiwa na umri wa miaka miwili,
alilelewa na bibi yake kumpun-
guzia mzigo wa malezi mtalaka
wake.

Alisema ingawa walikuwa
wakiishi pamoja na mama
yake, lakini muda mwingi mto-

to alikuwa na bibi yake na huko
hospitali anamtaja bibi yake
mara kwa mara.

WAZIRI AZUNGUMZA

Akizungumza baada ya kum-
kagua mtoto Hospitali, Waziri
wa Jinsia, Wazee na Watoto,
Riziki Pembe, alisema Rehema
(marehemu) anahitaji kupewa
nishani ya ushujaa kwa kumu-
okoa mtoto huyo katika tukio la
ajali ya moto.

“Kwa kweli tukio hili ni la
kusikitisha, lakini bi Rehema
licha ya kufariki dunia ni shujaa
kwa kujitoa muhanga kwa ku-
muokoa mjukuu wake..ndiyo
wazazi tunavyokua hasa mzazi
wa kike,” alisema.

Alisema wanawake ndiyo
walezi wakuu wa watoto na
wapo tayari kujitoa muhanga
ili kunusuru maisha ya watoto
kama kitendo alichokifanya bi
Rehema.

Alitoa pole kwa familia hiyo
kwa kuondokewa na mpendwa
wao na kuwataka kuwa na sub-
ira katika kipindi hiki kigumu
cha msiba huo.

yake kuruka naye kutoka gorofani wakati akijihami dhidi ya moto kwenye nyumba wanayoishi eneo la Mji Mkongwe, akiwa
anaendelea kupatiwa matibabu katika Hospitali ya Mnazi Mmoja Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kampuni za

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

SERIKALI ya Zanzibar imezindua
mpango wa kuvutia na kukaribisha
kampuni za teknolojia visiwani
humo huku kampuni ya Masoko
inayokua kwa kasi barani Afrika
ikifungua ofisi ya kwanza Zanzibar.

Akizungumza baada ya uzinduzi
wa mpango huo wa kituo cha bi-
ashara cha Pavillion katika Mji wa
Fumba, Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Kazi Uchumi na Uwekezaji
Mudrik Ramadhan Soraga, alisema
utekelezaji wa mpango huo uta-
saidia kukuza matumizi ya teknolo-
jia na kukuza uchumi wa taifa na
ajira kwa vijana.

Waziri Soraga alisema,kampuni
za teknolojia hazitahitaji tena ku-
fungua ofisi na kuhamisha watu
wao kwenda Dubai au London
kusimamia shughuli zao barani
Afrika.

“Tunatoa mazingira ya wazi na
wezeshi kwa makampuni yote ya
teknolojia na washiriki wa timu zao
kuwa mjini Zanzibar mojawapo ya
maeneo yanayovutia zaidi duni-
ani kuruhusu kila mtu anayefanya
teknolojia kwa ajili ya Afrika kuwa
na msingi barani humu,” alisema.

Alisema kampuni ya Silicon Zan-
zibar inaunga mkono sera ya seri-
kali ya Uchumi wa Buluu ili kukuza
maendeleo ya kiuchumi kwa kupi-
tia chini ya mazingira na mabhitaji
yarasilimali endelevu.

Alisema wafanyabiashara wa
kiteknolojia wana uwezo wa
kuhimili athari za mabadiliko ya
tabianchi hasa kiuchumi kwa vile
hawategemei hali ya hewa, jambo
ambalo litaisaidia Zanzibar kuinua
uchumi wake dhidi ya sekta za
msimu kama kilimo na utalii.

Alisema tukio hilo ni la kihistoria
kwa Zanzibar na ndiyo kituo cha
kwanza baada ya kuweka mkakati

wa kuanzisha mpango maalum
wa kualika kampuni za teknolojia
kutoka nchi mbalimbali duniani
kuwekeza visiwani humo.

Aidha, alisema lengo la mpan-
go huo ni kuruhusu shughuli za
uwekezaji kuendelea kuchukua
nafasi kwa kukaribisha kampuni
mbalimbali kutoa huduma iki-
wamo za vyakula na matumizi
mengine ya nyumbani kwa wakazi
wa eneo hilo ili kupatikana kwa
karibu zaidi. Waziri Soraga alisema
uwekezaji katika teknolojia unak-
wenda sambamba na sera ya seri-
kali ya uchumi wa buluu na kila
sekta inayoguswa ni suala la mifu-
mo ili kuvutia wawekezaji.

Hata hivyo, alisema mtazamo wa
serikali kwa sasa ni uwekezaji ka-
tika nyanja zote na kwamba ni vy-
ema kuangalia zaidi fursa zilizo ka-
tika eneo hilo ikiwamo za sekta ya
uchumi wa buluu katika kutumia
rasilimali zilizomo kwa kuzingatia

uchumi endelevu.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa kampuni ya uhandisi ya CPS,
Sebastian Dietzold, alisema CPS
inasaidia kuendeleza jumuiya ze-
nye nguvu zinazoongeza thamani
kwa wawekezaji kama Wasoko,
kwa madhumuni ya msingi ya ku-
wawezesha watu wa Zanzibar na
wafanyabiashara.

“Silicon Zanzibar tayari im-
evutiwa na kampuni ya Wasoko
kama mshirika wake wa kwanza,
ni kampuni inayokua kwa kasi ba-
rani Afrika kama inavyotambuliwa
na Financial Times, imetangaza
kufungua kituo kipya katika Mji
wa Fumba sambamba na kuwa-
tumia zaidi ya wafanyakazi 40
wa teknolojia na viongozi wakuu
akiwamo Mkurugenzi Mtendaji
wa Wasoko, Daniel Yu,” alisema
Sebastian. Alisema kampuni yao
inaongeza thamani kwa jumuiya
za wawekezaji wa ndani na nje na

teknolojia zaanza uwekezaji Z'bar

imani yake kwamba kituo hicho ki-
taongeza uwekezaji na thamani ya
mji huo wa kisasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mam-
laka ya Vitega Uchumi Zanzibar
(ZIPA), Sharif Ali Sharif, aliahidi
kwamba ZIPA itaendelea kutoa
ushirikiano ili lengo la kuanzishwa
mradi huo linatimia kwa sababu
wawekezaji hao wanaisaidia seri-
kali katika kuinua uchumi wa nchi.

Aliwapongeza wawekezaji hao
kwa kutumia teknolojia ya kusam-
baza bidhaa madukani ikiwamo
vyakula kwa sababu wakazi zaidi
ya 500 wanaokaa katika mji huo
watapata fursa ya teknolojia hiyo
kwa kupatiwa bidhaa wanazozi-
taka.

Eneo la uwekezaji Fumba town
limeshajengwa nyumba 234 na
lina zaidi ya wakazi 500 hadi sasa,
mpango wa Zanzibar Silicon utar-
uhusu uwekaji wa maduka na hu-
duma muhimu.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

¢

H
Ndugu SHAMTE MOHAMED anatafutwa
na polisi kwa tuhuma za kujihusisha na
vitendo vya kinyume na maadili na Wizi
wa kuaminiwa, Taarifa imeripotiwa polisi
No. UBUNG/RB/174/22 Yeyote mwenye
taarifa zake anaombwa atoe taarifa polisi
kituo cha karibu naye

ANATAFUTWA | ANATAFUTWA

Ndugu Fadhili Juma Ngongota
anatafutwa na polisi kwa tuhuma za
kujihusisha na vitendo vya kinyume na
maadili na Wizi wa kuaminiwa, Taarifa
imeripotiwa polisi No. DAR/RB/3520/22
Yeyote mwenye taarifa zake anaombwa
atoe taarifa polisi kituo cha karibu naye
au Piga simu no 0789 133141

KUPOTEA KWA PASSPORT

STEPHAN JOHN MABULA Mtajwa
hapo juu anatangaza kupotelewa na
Hati yake ya kusafiria (Passport)
yenye namba TAE 390058 Kwa
atakaeiona atoe taarifa  Kituo
chochote cha polisi kilichopo karibu
kwa KUMB: KAG/KYA/187397/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MJINI MOROGORO

KITUO CHA MJINI MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......50/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU:
CAROLINA IVO WA UALIMU

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWANA GEORGE EXVERY CLEMENSI

TANGAZO
(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 08 Mwezi 09 Mwaka 2022 kabla

huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;
+Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa
+Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe Olmwezi 09 mwaka 2022
s,
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KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

ANNASTAZIA CONSTANTINE

MANUMBU
Anatangaza kupotelewa kwa
kadi ya pikipiki yenye namba

za usajili MC703 CVW
yeyote atakae iona atoe
taarifa kituo cha polisi au
piga simu namba

0739552556
DSM /PHQ/RB/346907/2022

KUPOTEA KWA KADI

YA TOYO MOTORCYCLE

ALLI KONDO MBWANA
Anatangaza kupotelewa kwa

kadi ya toyo motorcycle
yenye namba za usajili
T 825 CSE yeyote atakae
iona atoe taarifa kituo cha
polisi au piga simu namba
0716999926.

MOR /MOR/RB/323290/2022.

—

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO
WILAYA YA MJINI MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi wa Mirathi Na......57/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU:
RAHMA AHMED IBRAHIMU WA JUWATA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI
YALIYOLETWA NA FARIDA AHMED IBRAHIMU

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 09 Mwezi 09 Mwaka 2022 kabla

huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

«Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza kukaguliwa
«Marehemu hakuacha wosia wowote.

Imetolewa leo tarehe 256 mwezi 08 mwaka 2022
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KUITWA SHAURINI
JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA (MCA/63)
Katika Mahakama ya Mwanzo Muleba Mjini
Wilaya ya Muleba

Talaka madai no 11/2022
JAMHURI

Kwa Magreth Yunusu Nkolo
WA Izigo - Kaboya

KK

Afisa Mtendaji

Kata lzigo

Unaamrishwa na Jamhuri Uhudhurie mbele ya Mahakama hii
siku ya IJUMAA Tarehe 9/9/2022 asubuhi kuwa mdaiwa
katika shauri lililoko mbele ya Mahakama hii ukifika
usiondoke bila ya ruhusa ya mahakama na unaonywa
kwamba usipuuzie wito huu.
Ukipuuzia wito huu bila udhuru wa maana hati itatolewa
kukulazimisha kuhudhuria.
Hati hii inatolewa kwa amri yangu na muhuri wa mahakama
hiileo tarehe 4/08/2022
Kuitwa shaurini hii kwa maombiya :-
Mpoki Nicodemu Kalulunga wa Kaboya
Pt e N g
; A ~}-
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IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 1210F 2022

IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
GREYSON SAMWEL KITAJA Of Ipagala East within
Dodoma City
And

IN THE MATTER OF APPLICATIONFOR LETTERS OF
ADMINISTRATION

BY OSPHIA KAMLIISANZU

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn.369 Of 1963)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of letters of Admiration is made to the above
named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
13 Day of 09, 2022.

Dated at

doma this 29" day of AUGUST, 2022
_\) %
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

APOLINARY MARIA D'COSTA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
MITSUBISHI PAJERO yenye
namba za usajili T705 AGU,
chasis namba
conv460sj00179, yeyote
atakayeiokota atoe tarifa kituo
chochote cha polisi.
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/347227/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA MJINI
Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA
Usimamizi wa mirathi Na. 45/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU ABDALLAH
0. JUMA wa Chang'ombe

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA OMARY ABDALLAH JUMA

TANGAZO

(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 12 Mwezi 09 Mwaka 2022 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu anaweza
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo Tarehe 26 Mwezi 08 Mwaka 2022
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KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

LUCY ESAU MBEDE
anatangaza kupotelewa na
kadiya GARI(SUZUKI-CARRY)
yenye namba za usajili T 240
DFQ. Chasis Namba:
DD51T396105. Kadi Namba:
8097706. Engine Namba:
F6AEAEB105. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi RB
namba MKB/RB/150/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya TEMEKE
Kituo JUMUISHI mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi na 1639/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU SHABANI
MOHAMED MZIWANDA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA FATUMA MZIWANDA MOHAMEDI

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 21 mwezi 09 mwaka 2022 kabla
ya huyo muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi.

Zingatia.
Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakama kukaguliwa.

Imetolewalgotarehe 31 mwezi 08 mwaka 2022.

— BEBiKIiLA MTU AWE MUWAZi
KWENYE HAYA MAHAUSIANO MAPYA,
— MiMi SINR MTUWEWE jE!?

Uzaq,

Chenye Thamani Kubwa

Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

MiMi MWANAUME WA

KiBONGO...

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Kesi pingamizi urais
Kenya yapamba moto

NAIROBI, KENYA

MAHAKAMA ya Juu nchini Kenya
imeelezea kuwa mchakato wa kuin-
gia kwenye mfumo wa mtandao wa
teknolojia wa Tume ya Uchaguzi na
Mipaka (IEBC) umekamilika.

Kwa mujibu wa taarifa iliyochap-
ishwa jana na DW, Jaji Isaac Lenaola
wa jopo la majaji saba aliielezea
Mahakama ya Juu kuwa walipokea
ripoti kamili ya kikosi cha ufundi na
kwamba kila agizo limefuatwa.

Wakili wa mgombea wa urais wa
Azimio la Umoja One Kenya, Raila
Odinga, alilalamika kuwa hawaja-
pata fursa ya kuingia kwenye seva
zote nane za tume ya uchaguzi na
kwamba kwenye hiyo moja wali-
ofanikiwa kuiona, maelezo yalikuwa
yamefutwa.

Wakili Phillip Murgor, alilalamika
mbele ya mahakama kwamba IEBC
ilikataa kuheshimu agizo la mahaka-
ma kwa kuwanyima maofisa wake
fursa ya kuingia na kufanya uchun-
guzi katika seva zote nane.

“IEBC ilikataa seva zake kuchun-
guzwa, walituruhusu kuchunguza
seva tano pekee na tukaona ki-
wango kikubwa cha ufutaji wa data
muhimu na kwasababu muda un-
ayoyoma watatupatia habari zisizo
muhimu,” alisema Murgor.

IEBC ILITIMIZA WAJIBU KI-
KATIBA

Mawakili wanaoiwakilisha tume
huru ya uchaguzi nchini Kenya
IEBC, walimtetea mwenyekiti wake
anayeandamwa na madai ya ku-
fanya kazi bila ushirikiano na kuwa-
tenga makamishna wanne.

Akiwa mbele ya jopo la majaji saba
wa Mahakama ya Juu, mwanasheria
mkuu wa zamani wa Kenya, Profesa
Githu Muigai, alieleza kuwa mwe-
nyekiti wa tume hiyo, Wafula Che-
bukati, ni shujaa na alitimiza wajibu
wake kama ilivyomwagiza katiba.

Profesa Githu pia alisisitiza kuwa
IEBC ilifuata maelekezo ya Mahaka-
ma ya Juu yaliyotolewa mwaka 2017
wakati ambapo uchaguzi mkuu uli-
futiliwa mbali ushindi wa Rais Uhu-
ru Kenyatta na kwamba haikurudia
makosa ya wakati huo.

Mwanasheria mkuu huyo wa
zamani aliweka bayana kuwa uch-
aguzi ulikuwa na makosa hapa na
pale ila hakuna sababu ya msingi ya
kufutilia mbali matokeo yake kwa
kuwa hakuna ushahidi.

BV YAKATAA
SEVA

Kwa mujibu wa BBC, kampuni ili-
yotoa teknolojia ya kupigia kura kwa
tume ya uchaguzi ya IEBC nchini
Kenya Smartmatic International

KUFUNGUA

Mawakili James Orengo, Paul Mwangi, Philip Murgor na Julie Soweto wakiwasilisha hoja zao katika mahakama ya juu dhidi ya pingamizi la kura za
uchaguzi wa urais nchini Kenya. PICHA: MTANDAO

Holding (BV) ilikataa kufungua seva
za kituo kikuu cha kitaifa cha kuhes-
abia kura kutokana na masuala ya
usalama.

Katika barua iliyoziandikia pande
husika za kesi ya kupinga uchaguzi
inayoendelea katika mahakama ya
juu, kampuni hiyo ilisema kwamba
ufunguzi wa mfumo huo uliotumika
kupeperusha matokeo ya fomu 34C
utakiuka haki zake za kimsingi.

Pia inaelezwa kuwa barua hiyo
ilikuja baada ya tofauti iliyoibuka
kati ya walalamishi wanaopinga
uchaguzi wa urais na tume ya uch-
aguzi IEBC kuhusu kuingia katika
seva hizo ili kuchunguza kilichopo
ndani yake.

KURA 4,463 ZILITOLEWA

Kwa mujibu wa BBC, wakili katika
timu ya wanasheria wa kiongozi wa
Azimio Raila Odinga Julie Soweto,
alidai kuwa kura 4,463 zilitolewa ku-
toka kwa mteja wake na kuongezwa
kwa Rais mteule William Ruto katika
Kaunti za Bomet, Kiambu, Kakame-
ga, Nairobi na Baringo.

Julie alilalamika kwamba ku-
likuwa na tofauti katika fomu 41
za 34A kutoka Bomet, Kiambu na
Kakamega zilizopewa maajenti na
zile zilizopo kwenye tovuti ya Tume
Huru ya Uchaguzi na Mipaka (IEBC),
ambazo ziliwasilishwa katika kituo
cha kitaifa cha kujumlisha kura cha
Bomas.

“IEBC ilinunua seti mbili za fomu

34A licha ya kutakiwa kununua ki-
jitabu kimoja pekee ambacho king-
etumiwa katika vituo vya kupigia
kura huku 2/2 kikihifadhiwa kwenye
bahasha isiyoweza kuguswa, hati ya
kiapo ya Celestine Anyango inao-
nyesha ubaya wa kimakusudi katika
matumizi ya fomu.

“Fomu ambazo mawakala wa-
nazo na fomu kwenye tovuti ni
sawa katika vipengele vyote namba
za mfululizo, mihuri na sahihi, hata
hivyo, takwimu katika fomu zime-
badilishwa na ni tofauti,” alisema.

Wakili Mkuu James Orengo, am-
baye yupo katika timu ya wanashe-
ria wa Odinga, alidai kuwa IEBC hai-
na utendakazi na haiwezi kufanya
uchaguzi, huku akidai kuwa fomu
hizo zilibadilishwa.

KURA KUHESABIWA UPYA

Katika hatua nyingine Mahakama
ya Juu iliiamuru tume ya uchaguzi
IEBC, kuwasilisha Fomu 32As na
Fomu 34 kutoka vituo 41 kama ilivy-
oelekezwa siku ya Jumanne.

Msajili wa mahakama aliifahami-
sha mahakama ya juu kwamba
wahusika mbalimbali hawakuweza
kukubaliana jinsi ya kuendesha zoe-
zi hilo kutokana na agizo lililotolewa
kuhusu uchunguzi na kuhesabiwa
kura upya Agosti 30, mwaka huu.

Pia ilielezwa kuwa mawakili wa
kampuni ya (Otieno Ogola & Com-
pany Advocates) waliiandikia ma-
hakamu ya juu wakisema wanataka

fomu 32 A kutoka vituo vyote 229,
nao mawakili wa Njoki Mboshe wali-
iandikia mahakama hiyo wakitaka
fomu za vituo 238 huku walalamishi
nao wakiomba vituo 517, na kwamba
kutokana na muda agizo hilo halita-
fanikiwa.

“Tunaamuru kwamba IEBC itoe
Fomu 32 na 34 A Kitabu mbili ku-
toka kwa vituo 41 katika maombi
ya Celestine Anyango Apiyo, hiyo
ndiyo njia pekee ambayo zoezi hilo
linaweza kuwa na maana,” alisema
Jaji Lenaola.

Aliongeza kuwa kwenda zaidi ya
vituo vilivyowekwa kutaunda kesi
mpya kutokana na muda mfupi uli-
otolewa wa uchunguzi huo.

MAMBO 9 YATAKAYOZIN-
GATIWA

Aidha, mahakama hiyo ya juu il-
isema itazingatia masuala tisa katika
usikilizwaji wa kesi hiyo kabla ya ua-
muzi wake unaotarajiwa kutolewa
Septemba 5, mwaka huu.

Majaji saba walinuia kutathmini
iwapo teknolojia ya uchaguzi, ili-
yotumiwa hasa kufuatilia matokeo
kutoka vituo vya kupigia kura hadi
kituo cha kitaifa cha kuhesabia kura,
ilikidhi viwango vya uadilifu, uthibit-
isho, usalama na uwazi.

Vile vile ilibainishwa kuwa ma-
kosa katika mfumo wa kielektroniki
yalisababisha Mahakama ya Juu ku-
futilia mbali uchaguzi uliopita wa
urais wa Agosti 2017 ambao ni wa

kwanza barani Afrika, baada ya Od-
inga kukata rufani.

Agosti 30 mahakama hiyo iliamu-
ru IEBC kumpa Odinga na walalami-
shi wengine idhini kamili na usio-
zuiliwa kutazama seva za kompyuta
zilizotumiwa kwa uchaguzi, huku
Odinga akidai kwamba wavamizi
walivamia seva na kuzipakia fomu
za matokeo ya uchaguzi ya uongo,
madai ambayo rais wa IEBC alikanu-
sha.

Pia alisema kuwa matokeo ka-
tika angalau vituo 14 kati ya 46,000
yanapaswa kupitiwa na kuhesabiwa
upya. “Baada ya kutathmini uwazi
wa kura hiyo, itabainisha iwapo
William Ruto amefikia kiwango cha
kikatiba cha asilimia 50 pamoja na
kura moja kutangazwa kuchaguliwa
katika duru ya kwanza,” alisema.

Kwa mujibu wa RFI, tangu mwaka
2002, chaguzi zote za urais nchini
Kenya zimekuwa zikipingwa, wakati
mwingine kusababisha ghasia za
baada ya uchaguzi na machafuko
hasa ya mwaka 2007.

Wakati wa kampeni za uchaguzi,
Ruto na Odinga walikuwa wameahi-
di kutatua tofauti zozote mahakam-
ani badala ya mitaani.

Ikiwa Mahakama ya Juu itaba-
tilisha uchaguzi huo, ni lazima kura
mpya ifanyike ndani ya siku 60, na
kwamba iwapo itathibitisha ma-
tokeo hayo, William Ruto atakuwa
rais wa tano wa Kenya tangu nchi
hiyo kupata uhuru mwaka 1963.
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KMKM YAENDELEZA UBABE,
LIGI KUU Z’BAR IKIANZA LEO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI Ligi Kuu Zanzibar msimu
wa 2022/2023 inaanza leo kwa Malindi
kuivaa Black Sailor kwenye Uwanja wa
Amaan, KMKM imetwaa Ngao ya Jamii
baada ya kuifunga Kipanga bao 1-0, hapo
juzi jioni.

Kocha wa Black Sailor, Saleh Machupa,
alisema mchezo huo utakuwa mgumu
lakini timu yake imejipanga kutopoteza
pointi katika mechi hiyo ya kwanza ya
msimu huu.

“Nawafahamu Malindi, inawachezaji
wazuri na wenye uzoefu lakini hii ni ligi
na michezo ya mwanzo katika ligi kuu
huwa haitabiriki, lolote linaweza ku-
tokea,” alisema Machupa.

Naye Kocha Msaidizi wa Malindi, Ali
Kisaka, alisema wamejipanga imara

kuhakikisha wanaanza vyema msimu
huu wa ligi kwa kuvuna pointi zote tatu
muhimu.

“Katika mchezo huu kila timu inahitaji
kufanya vizuri na kupata alama tatu, la-
kini tunajua michezo ya ligi inavyokuwa
migumu hususani ya mwanzoni, kila
mchezaji anakuwa na hamu ya kuifanyia
makubwa timu yake, tunajipanga kupata
alama tatu,” alisema Kisaka.

Ligi hiyo itaendelea tena kesho kwa
Kipanga kuikaribisha Zimamoto wakati
KMKM itawaalika Kundemba kwenye
Uwanja wa Amaan kuanzia saa 1:00 usi-
ku.

Wakati huo huo, KMKM imetwaa Ngao
ya Jamii baada ya kuifunga Kipanga bao
1-0 katika mchezo huo wa ufunguzi wa
msimu mpya uliochezwa juzi jioni.

Bao pekee katika mechi hiyo lilipachik-

wa na Salum Akida dakika 90.

Kocha Msaidizi wa KMKM, Ame Msimu,
alisema lengo la kwanza la kunyakuwa
ngao limetimia na sasa ataendelea kujii-
marisha ili kutetea ubingwa wa Ligi Kuu
Zanzibar wanaoushikilia.

Msimu alisema anataka pia kuiona
KMKM inajiimarisha na kufanya vizuri
katika mashindano ya kimataifa ya Ligi
ya Mabingwa Afrika itakayoanza hivi ka-
ribuni.

Kocha Msaidizi wa Kipanga, Khamis
Hassan, aliliambia gazeti hili kupoteza
mchezo wa Ngao ya Jamii haina maana
wamepoteza matumaini ya kupambana
kuwania taji la Ligi Kuu Zanzibar.

Kocha huyo alisema anaendelea kui-
jenga timu yake ili ipeperushe vyema
bendera ya Zanzibar katika michuano ya
kimataifa ya Kombe la Shirikisho Afrika.

=

MPIGAPICHA WETU

Makocha waitwa darasani Z’'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Mpira wa Miguu Zanzi-
bar (ZFF) linatarajia kuendesha mafunzo
ya sheria 17 za mchezo huo kwa makocha
wanaofundisha timu za Ligi Kuu visiwani
hapa pamoja na wale wa Ligi za Kanda,
imefahamika.

Mafunzo hayo yatakayofanyika leo na
kesho, pia yatawahusisha manahodha wa
timu zote zinazoshiriki ligi hizo.

Mkurungenzi wa Ufundi wa ZFF, Salum

Ali Haji, aliliambia gazeti hili mafunzo
hayo yataendeshwa na Mkufunzi wa nda-
ni wa waamuzi, Ramadhani Ibada Kibo, na
lengo lake ni kuwafahamisha kuhusu she-
ria zilizofanyiwa mabadiliko katika msimu
huu wa 2022/2023.

Haji alisema, wanaamini mafunzo hayo
yatawajengea makocha na manahodha
hao uelewa mpana wa sheria za soka na
hatimaye kusaidia kupokea maamuzi
mbalimbali  yatakayofanyika kwenye
mechi wanazocheza.

“Makocha na wachezaji wamekuwa
vinara wa kuwalalamikia waamuzi pale
wanapofanya uamuzi wao, pengine hu-
fanya hivi kwa kutokujua mabadiliko ya
sheria au kufanya makusudi, naamini
mafunzo haya yatawafungua na kumaliza
malalamiko,” Haji alisema.

Aliongeza kwa kuwataka washiriki kuz-
ingatia elimu watakayopewa kwa kuyafiki-
sha kwa timu wanazotoka ili kuleta ufanisi
na mabadiliko katika kazi zao huku pia iki-
saidia kumaliza dhana ya kuonewa.

]
JKT Tanzania FC

yaiwaza Ligi Kuu

Na Saada Akida

UONGOZI wa JKT Tanzania
umesema umejipanga kuhakikisha
timu yao inarejea katika Ligi Kuu
Bara msimu ujao na hilo ndio lengo
kuu la kumwajiri kocha, Malale
Hamsini.

Katibu Mkuu wa JKT Tanzania,
Abdul Nyumba, alisema wamesa-
jili kikosi imara kitakachosaidia
kutimiza malengo yao katika Ligi ya
Championship wanayoshiriki am-
bayo msimu mpya wa 2022/2023
utaanza ifikapo Septemba 17,
mwaka huu.

Nyumba alisema wanaamini ma-
boresho yaliyofanyika katika benchi
l[a ufundi yatawasaidia kufikia
malengo ya kurejea katika Ligi Kuu
Tanzania Bara baada ya kufahamu
walipokosea msimu uliopita.

Aliwataja wachezaji wapya 10 am-
bao wamewasajili kuongeza nguvu
ni Hassan Kapalata, Emmanuel
Kichiba, Ally Yusuph, Riphat Msuya,
Mohammed Katoto, Maka Edward,
Maulid Juma, Richard Jovit, Siraji
Juma na Himid Yusuph.

“Msimu huu tumejipanga kurejea
rasmi katika Ligi Kuu moja kwa
moja, tumefanya usajili mzuri na
kufanya Pre Season safi, hatutaki
kucheza Play Off," alisema Nyumba.

Katika kujiandaa na msimu mpya,
JKT Tanzania inatarajia kucheza
mechi ya Kirafiki dhidi ya Namungo
FC leo kwenye Uwanja wa Uhuru,
Dar es Salaam.

Mieleka kufanya
uchaguzi Oktoba

Na Saada Akida

UCHAGUZI Mkuu wa Chama
cha Mieleka ya Ridhaa Tanzania
(TAWF), umepangwa kufanyika
Dar es Salaam.

Akizungumza jijini jana, Kaimu
Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano wa
Baraza la Michezo la Taifa (BMT),
Najaha Bakari, alisema fomu kwa
ajili ya wadau wanaotaka kuwania
nafasi mbalimbali zilianza kutole-
wa jana na mwisho wa zoezi hilo ni
Oktoba 24, mwaka huu.

Bakari, alizitaja nafasi zinazow-
aniwa ni pamoja na Rais, Makamu
Rais, Katibu Mkuu, Katibu Msaidizi,
Mweka Hazina na nafasi tatu za
wajumbe wa Kamati ya Utendaji.

“Ada ya fomu kwa nafasi tano za
juu ni Sh. 100,000 na kwa nafasi
ya ujumbe ni Sh. 50,000. Usaili wa
wagombea utafanyika siku mbili
kabla ya uchaguzi,” alisema ofisa
huyo.

Aliongeza, kwa kuwataka wadau
wenye sifa kujitokeza kuwania na-
fasi za uongozi ili chama hicho kip-
ate safu ya viongozi iliyokamilika
kwa maendeleo ya mchezo huo.
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NEYMAR KUTUA CHELSEA

CHELSEA imepewa nafasi ya kumsajili, Neymar mwe-
nye umri wa miaka 30, wakati Paris St-Germain wakijar-
ibu kumuuza mshambuliaji huyo wa Brazil ili kuepuka
kukiuka miongozo ya Uefa ya usawa wa matumizi ya
fedha. (Mail)

LEAO, ZAKHARYAN SOKONI

MSHAMBULIAJI wa AC Milan, Rafael Leao mwenye
umri wa miaka 23 na kiungo wa kati wa Dinamo Mos-
cow, Arsen Zakharyan (19), wamehusishwa na Chelsea.
(Times)

DEST ATUA MILAN

MLINZI wa pembeni wa Barcelona, Sergifio Dest ata-
jiunga na AC Milan kwa mkopo wa msimu mzima, na
chaguo la kubadilisha uhamisho huo kuwa wa kudumu
wa euro milioni 20. Beki huyo Mmarekani alikuwa aki-
husishwa kuhamia Manchester United. (Fabrizio Ro-
mano)

MUDRYK ANUKIA BRENTFORD

BRENTFORD ina matumaini ya kuipiku Arsenal na
kumnunua Mykhaylo Mudryk mwenye umri wa miaka
21 kutoka Shakhtar Donetsk, lakini itabidi kuvunja reko-
di ya uhamisho ya klabu hiyo ili kumsajili mshambuliaji
huyo wa Ukraine mwenye thamani ya pauni milioni 25.
(Mirror)

DANILO KUTUA ARSENAL

ARSENAL imefanya mawasiliano na kuwasilisha ofa ya
pauni milioni 20 kwa kiungo wa Palmeiras, Danilo mwe-
nye umri wa miaka 21, lakini klabu hiyo inataka ada ya
juu zaidi kwa Mbrazil huyo. (Goal Brazil via Metro)

GAKPO KUONDOKA PSV

PSV Eindhoven imekubali mkataba wa pauni milioni
34 kwa Gakpo huku Southampton ikijiandaa kuvunja re-
kodi ya uhamisho ya klabu hiyo. (Times)

ICARDI SAFARI IMEIVA

KLABU yaFenerbahceimeingia kwenye kinyang’anyiro
cha kumnunua fowadi wa Paris St-Germain, Mauro Icar-
di mwenye umri wa miaka 29, huku mshambuliaji huyo
wa Argentina tayari akiwindwa na Galatasaray ya Utu-
ruki. (LEquipe)

TIELEMANS NJIA MOJA

KLABU ya Newcastle United imeingia kwenye
kinyang'anyiro cha kumsajili kiungo wa kati wa Leicester
City na Timu ya Taifa ya Ubelgiji, Youri Tielemans mwe-
nye umri wa miaka 25.(Mail)

ARSENAL YAKATA TAMAA

KLABU ya Arsenal ambayo ilikuwa inamfuatilia Youri
Tielemans katika kipindi chote cha dirisha la usajili, laki-
ni “klabu nyingine isiyojulikana” sasa iko tayari kuwasili-
sha ombi huku Leicester ikiweka bei ya pauni milioni 30.
(Express)

ALVAREZ AITAKA CHELSEA

KIUNGO wa kati wa Ajax, Edson Alvarez mwenye umri
wa miaka 24 ana nia ya kutaka kuhamia Chelsea huku
mmiliki, Todd Boehly akitoa ofa ya pauni milioni 50 kwa
gjili ya kumnunua mchezaji huyo wa kimataifa wa Mexi-
co. (De Telegraafvia Metro)

BARCA YAWEKA NGUMU

BARCELONA wamekataa ofa ya mchezaji pamoja na
fedha kutoka kwa Chelsea kwa mshambuliaji wa Gabon,
Pierre-Emerick Aubameyang mwenye umri wa miaka
33. Barca wamesema wanataka euro milioni 15 pamoja
na beki wa pembeni wa Hispania, Marcos Alonso (31),
lakini mazungumzo yanaendelea. (Fabrizio Romano)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

T

HAALAND

HASHIKIKI

LIGI KUU ENGLAND

@ @ @ sasa afikisha mabao tisa na kuiweka City katika nafasi

ya pili kwenye...

MANCHESTER, England

ERLING Haaland alifunga ma-
bao matatu (hat-trick) kwa mara ya
pili mfululizo wakati Manchester
City ilipoichapa Nottingham For-
est magoli 6-0 katika mechi ya Ligi
Kuu England iliyochezwa kwenye
Uwanja wa Etihad, Jumatano usiku.

Raia huyo wa Norway alifikisha
mabao tisa msimu huu kwenye Ligi
Kuu England katika mechi yake ya
tano pekee.

Mabayo yote matatu alifunga kip-
indi cha kwanza huku kikosi kipya
cha Steve Cooper kilichopanda
daraja  kikishindwa kummudu

mshambuliaji huyo mpya wa kati
wa City.

Bao la ajabu kutoka kwa Joao
Cancelo lilifanya yawe manne kabla
ya mabao mawili ya Julian Alvarez
kwenye mechi yake ya kwanza ya
Ligi Kuu England chini ya kikosi hi-
cho cha Pep Guardiola.

Ushindi huo unawafanya ma-
bingwa hao watetezi wa Ligi Kuu
England kubakia nafasi ya pili na
kupitwa pointi mbili na vinara Ar-
senal kwenye msimamo, huku Not-
tingham Forest wakibakia na pointi
nne.

City walikuwa katika udhibiti ka-
mili tangu mwanzo wa kipindi cha

kwanza na kuwabana kila sehemu
Forest.

Bao la kwanza la Haaland lili-
kuja baada ya kuiwahi krosi ya Phil
Foden na la pili likaja muda mfupi
baadaye.

Pasi ya mlinda mlango wa For-
est, Dean Henderson ilimpata Ber-
nardo Silva ambaye alimsukumia
pande Haaland na kufunga la tatu.

Guardiola alifanya mabadiliko
mawili katika kikosi chake huku II-
kay Gundogan akiingia kuchukua
nafasi ya Kevin De Bruyne na Julian
Alvarez akichukua nafasi ya Riyad
Mabhrez.
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MANCHESTER, England

OCHA Erik ten Hag, amesema Cristia-
no Ronaldo atabaki Manchester Unit-
ed hadi angalau Januari kama hataki
kuendelea kuichezea timu hiyo.

Huku muda wa mwisho wa uhamisho uki-
fungwa jana, juhudi za Ronaldo kuondoka
United kutafuta sehemu ya kwenda kucheza
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya zili-
gonga mwamba.

Alipoulizwa kama amezungumza na Ron-
aldo, bosi wa United, Ten Hag alisema: “Mara
kadhaa, ndiyo. Tuko kwenye ukurasa mmoja.
(Anafurahia kubaki) vinginevyo hangekuwa
hapa.”

Kutua kwa mshambuliaji wa Brazil, Antony
kutoka Ajax kwa pauni milioni 86 kunaweza
kupunguza zaidi muda wa kucheza kwa Ron-
aldo, ambaye ameanza mechi moja tu ya Ligi
Kuu England msimu huu.

“Tangu mwanzo tulisema tulipanga naye
(Ronaldo), tunafurahi naye, ana furaha kuwa
hapa, na tunataka kufanya msimu uwe wa
mafanikio pamoja.

“Halafu pia inahusu maendeleo ya timu, ya
mtu binafsi, ili kuifanya timu kuwa na nguvu
na thabiti zaidi, ili kuleta ubora zaidi. Hilo
ndilo tunalopaswa kulifanyia kazi kwa sasa,
mimi pamoja na makocha wangu na umoja
na timu.”

Kuhusu ni wapi Ronaldo anaingia kwenye
falsafa ya soka ya Ten Hag, Mholanzi huyo
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ameachwa akiwa na uhakika kutokana na
uchezaji wa fowadi huyo katika mazoezi am-
bayo ana jukumu la kutekeleza katika mfumo
wowote utakaotumika msimu huu.

LONDON, England

STEVEN Gerrard amesema
ana wasiwasi kuhusu mus-
takabali wake kama Kocha
wa Aston Villa baada ya timu
yake kuchapwa mabao 2-1 na
Arsenal kwenye Ligi Kuu Eng-
land hapo juzi usiku.

Kipigo hicho kilikuwa cha
nne kwa Villa katika mechi
tano za mwanzo wa msimu
huu mpya na kuwaacha waki-
wa nafasi ya 19 kwenye msi-
mamo.

Alipoulizwa kama alikuwa
na wasiwasi kuhusu kazi yake,
Gerrard alilambia BT Sport:
“Bila shaka ninayo.

“Ikiwa ningesimama hapa
na kusema sikujali, nadhani
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ungeniangalia kama ninatoka
sayari tofauti.”

“Ni ukweli na kujikosoa ni
jambo zuri. Nitafanya kazi
yangu kadri niwezavyo kufan-
ya,” aliongeza Gerrard.

“Nitasonga mbele na kuwa-
jibika kadri niwezavyo. Tuli-
onyesha tabia na kujitolea na
tulikuwa tukishikilia wakati
fulani, lakini ikiwa tutaende-
lea kupata wakati muhimu
katika maeneo muhimu tut-
aendelea kuruhusu mabao.

Ushindi pekee wa Villa
msimu huu ulikuja nyumbani
kwa Everton mapema Agos-
ti, ingawa pia wameshinda
Bolton kwenye Kombe la Ca-
rabao.
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HABARI MICHEZO

TWIGA STARS YATAMBA

ITATETEA TAJI COSAFA

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya Soka ya
Taifa ya Wanawake (Twiga Stars), Bakari
Shime, amesema anaamini kikosi chake
kitafanya vizuri katika mashindano ya
COSAFA yanayotarajiwa kufanyika kuan-
zia leo katika mji wa Port Elizabeth nchi-
ni Afrika Kusini.

Twiga Stars itaanza kampeni ya kute-
tea ubingwa wa mashindano hayo leo
kwa kuvaana na Comoro.

Akizungumza na gazeti hili kwa njia
ya simu jana kutoka Afrika Kusini, Shime
alisema Twiga Stars imejiandaa kufanya

GF TRUC

vizuri katika michuano hiyo kutokana
na maandalizi waliyofanya kwa muda
mrefu.

Shime alisema kila mchezaji aliyeko
katika kikosi hicho amejipanga kuonye-
sha ubora wake ili kuhakikisha wanafani-
kia malengo yao.

“Tumefanya maandalizi mazuri na
tutaanza kurusha karata ya kwanza kwa
kucheza na Comoro kesho (leo), nina
imani kubwa tutatwaa ubingwa maana
sisi ndio mabingwa watetezi,” alisema
Shime.

Kocha huyo aliongeza watahakikisha
wanashinda michezo yote ya hatua ya

-
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makundi ili kupata nafasi ya kutinga hat-
ua ya nusu fainali.

Baada ya mchezo wa leo, Twiga Stars
itashuka tena dimbani Septemba 5,
mwaka huu kuchuana na Botswana na
watamaliza hatua ya makundi Septemba
7, mwaka huu kuwakabili Malawi ambao
walicheza nao fainali msimu uliopita.

Kundi A katika mashindano hayo
linaundwa na mwenyeji Afrika Kusini,
Msumbiji, Angola na Mauritius wakati
Lesotho, Zambia, Eswatini na Namibia
wanaunda Kundi B huku Kundi C likiwa
na Tanzania, Malawi, Comoro na Bo-
tswana.

Mkurugenzi wa Masoko wa Kampuni ya GF Truck & Equipment, Salman Karmal (katikati), na Mtendaji Mkuu
Geita Gold FC, Simon Shija (kulia) wakibadilisha nyaraka baada kukubali kuidhamini klabu hiyo jijini Dar es
Salaam jana. Kushoto ni Meneja Masoko wa kampuni hiyo, Smart Deus. PICHA: FAUSTINE FELICIANE

GF Truck yatua Geita Gold

Na Faustine Feliciane

WAWAKILISHI wa Tanzania katika
mashindano ya kimataifa ya Kombe
la Shirikisho Afrika, Geita Gold FC
imeingia makubaliano ya udhamini
wa mwaka mmoja na Kampuni ya GF
Trucks & Equipment.

Udhamini huo utaisaidia Geita
Gold FC kufanya vizuri katika mich-
uano hiyo ya kimataifa na Ligi Kuu
Tanzania Bara watakayoshiriki.

Meneja Biashara Mkuu wa GF
Trucks, Salman Karmali, alisema
kampuni hiyo imeamua kuidhamini
Geita Gold kutokana na jitihada za
klabu hiyo na wanaamini kupitia wao
watafikia malengo waliyojiwekea.

“Udhamini wetu unajumuisha fed-
ha ambazo tutatoa kwa klabu lakini
kutokana na makubaliano ya pande
zote mbili hatuwezi kuainisha kiasi
cha pesa, ni udhamini wenye faida
kwa pande zote mbili,” alisema Kar-

mali.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Geita
Gold FC, Simon Shija, alisema kutoka-
na na majukumu waliyonayo msimu
huu ujio wa GF Truck utawasaidia ku-
fikia malengo yao.

“Udhamini huu na ushirikiano na
wadhamini wengine tulionao kama
Anglo Gold Ashanti unatupa uhakika
wa kusafiri ndani na nje ya nchi ka-
tika mechi za michuano ya CAF,”
alisema Shija.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.03/09/22

MUDA

MICHEZO

Swansea City vs Queens Park Rangers

1

X

02.03/09/22

Rotherham United vs Watford FC

03.03/09/22

AC Milan vs Inter Milano

04.03/09/22

FC Sion vs FC Basel 1893

05.03/09/22

Real Sociedad San Sebastian s Atletico Madrid

06.03/09/22

SD Ponferradina vs Sporting Gijon

07.03/09/22

AC Omonia Nicosia vs AEK Larnaca

08.03/09/22

Lazio Rome vs SSC Napoli

09.04/09/22

New York Red Bulls vs Philadelphia Union

10.04/09/22

Reading FC vs Stoke City

11.04/09/22

Hansa Rostock vs Hannover 96

12.04/09/22

Odense Boldklub vs Viborg FF

13.04/09/22

AC Ajaccio vs FC Lorient

14.04/09/22

Stade Brest 29 vs Strasbourg Alsace

15.04/09/22

Huddersfield Town vs Blackpool

16.04/09/22

Manchester United vs Arsenal FC

17.04/09/22

Aris Thessaloniki vs PAOK Thessaloniki

MECHI ZA USHINDI

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU
‘A UGENINI KUSHINDA.

“2" NI TIMU

TOKA SARE

IJUMAA - 02/09/2022

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Daejeon Korail vs Busan Transp.

1
2.42

SARE  UGENINI

X 2

B. Binh Duong vs CLB Viettel

3.29

Suwon City vs Jeju Utd

3.05

Consadole Sapporo vs Cerezo Osaka

2.54

Persita Tangerang vs Persepam MU

2.28

Balestier Khalsa vs Albirex Niigata (SIN)

nn

Van Yerevan vs Ararat Armenia

7.06

Kedah vs Penang

1.31

Alashkert Martuni vs Shirak Gyumri

1.40

CSA Steaua Bucuresti vs FC Politehnica lasi

2.23

Rukh Vinnyky vs Shakhtar Donetsk

7.67

MSK Zilina vs Sport Podbrezova

1.84

ND Gorica vs NK Mura

3.84

Luka Koper vs NK Celje

2.26

USM Khenchela vs USM Alger

4.61

Sepsi Osk vs CS Mioveni

1.56

Aris Limassol vs Olympiakos Nicosia

193

Zaglebie Sosnowiec vs ZKS Stal Rzeszow

219

FUS Rabat vs Wydad Casablanca

3.73

Heidenheim vs Fortuna Dusseldorf

2.43

Pafos FC vs Karmiotissa

1.47

Copenhagen vs Silkeborg

171

FC Helsingor vs Nykobing FC

1.26

Concarneau vs Nancy

2.07

SuperSport Utd vs Mamelodi Sundowns|

4.59

NAC Breda vs FC Eindhoven

222

Umraniyespor vs Trabzonspor

4.43

Dinamo Zagreb vs HNK Rijeka

1.28

Benfica vs FC Vizela

119

Den Bosch vs PEC Zwolle

518

Fortuna Sittard vs Utrecht

3.46

Mezokovesdi SE vs Zalaegerszegi TE

2.40

FC Thun vs Lausanne-Sport

2.47

Universitatea Cluj vs U Craiova SA

2.67

Cagliari vs Modena

1.83

Borussia Dortmund vs Hoffenheim

1.60

Legia Warszawa vs Radomiak Radom

1.88

Bohemians FC vs Shamrock Rovers

3.48

Derry City vs UCD Dublin

116

St Patricks vs Finn Harps

1.48

Metz vs Annecy FC

173

Brugge vs Cercle Brugge

1.55

Dundalk FC vs Shelbourne

1.78

Cork City vs Longford Town

1.49

MC Oran vs MC Magra

1.86

West Bromwich vs Burnley

223

Celta Vigo vs Cadiz CF

1.69

Leganes vs Eibar

2.55

GD Estoril vs Sporting Lisbon

6.42

Ayacucho vs Sport Boys Association

171

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Wachezaji wa Timu va Taifa ya Gofu ya Wanawake inayotarajiwa kushiriki mashindano ya Afrika (All Africa Chal-
lenge Trophy 2022), wakionyesha ishara ya ushindi katika michuano itakayofanyika kuanzia Septemba 6, mwaka

YANGA: KISINDA
ATATUBEBA CAF

® @ o\Winga huyo anatarajiwa kutua nchini
mapema ili kuiwahi Azam FC,

Shufaa Lyimo na Adam
Fungamwango

WINGA Tuisila Kisinda ambaye
amerejea katika kikosi cha Yanga aki-
tokea RS Berkane ya Morocco, ana-
tarajiwa kuwasili nchini muda wow-
ote kwa ajili ya kuungana na nyota
wenzake kuelekea mchezo wa Ligi
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Azam FC
utakaochezwa Septemba 6, mwaka
huu kwenye Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedrick
Kaze, alisema klabu inakamilisha
taratibu za safari za mchezaji huyo
ambaye alitangazwa kurejea Yanga
usiku wa kuamkia jana.

“Kisinda ni mchezaji mzuri na
ninaamini  ataendeleza ushindani
wake kwenye michezo ya Ligi Kuu na
mashindano ya kimataifa tunayotara-
jia kushiriki,” alisema Kaze.

Kocha huyo alisema Yanga imesajili
wachezaji ambao watawapa mafani-
kio ndani ya timu hiyo kwa kutetea
makombe yote wanayoyashikilia.

Aliongeza wachezaji wao wanaen-

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

delea kujiimarisha kuelekea mchezo
huo ambao amekiri utakuwa mgumu
na wenye ushindani kutokana na
wapinzani wao pia kuwa imara.

“Safu yetu ya pembeni ilikuwa na
mapungufu, kumpata Kisinda ni fara-
ja kubwa. Ataziba nafasi hiyo ambayo
tumebaini na ndio maana tukaamua
kumrudisha nyumbani,” Kaze alise-

ma.
Mkurugenzi wa Mashindano wa
Yanga, Saad Kawemba, alisema

wameamua kumrejesha Kisinda ili
kukifanya kikosi chao kuwa kipana na
chenye wachezaji wengi wenye uw-
ezo unaofanana kwa gajili ya kufanya
vyema katika michuano ya kimataifa.

Kawemba alisema usajili wa Mkon-
gomani huyo ni mapendekezo yali-
yotolewa na benchi la ufundi la timu
yao ambalo liko chini ya Kocha Mkuu,
Nasreddine Nabi ambaye anamfaha-
mu vizuri winga huyo.

“Tunatarajia tufanye vizuri, msimu
uliopita tulishinda ndani, na tunataka
kuendelea tena msimu huu kushinda
ligi ya ndani, lakini msimu huu tuna-
fanya jitihada kubwa kuona ni namna

Wasudan na...

gani tunacheza mechi za kimataifa na
tunafikia kwenye ngazi ipi, ili tuwe
bora kuliko mara ya mwisho tulivy-
oshiriki. Na hayo ni malengo yetu na
benchi la ufundi,” alisema Kawemba.

Aliongeza kikubwa walichokusudia
ni kuona timu yao ina wachezaji we-
nye ubora mkubwa wa kushindana na
kukabiliana na changamoto mbalim-
bali.

“Wachezaji ni binadamu na sio
mashine, wanachoka, hivyo wacheza-
ji wa akiba wasiwe wanapishana sana
kiuwezo na wale walioanza, akitoka
huyu akiingia huyu basi mwalimu an-
apata kile anachokihitaji, na ndicho
Wanayanga wachokihitaji,” aliongeza
bosi huyo.

Kabla ya kuelekea RS Berkane, Yan-
ga ilimsajili Kisinda Agosti, mwaka
juzi akitokea AS Vita ya DRC.

Yanga ndio mabingwa watetezi wa
Ligi Kuu Tanzania Bara na baada ya
kuivaa Azam FC, itashuka tena dim-
bani kuikaribisha Zalan FC kutoka Su-
dan Kusini kwenye mchezo wa Ligi ya
Mabingwa Afrika.
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Haaland hashikiki Ligi Kuu England
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Zoran achekelea
ubora wa Simba

Na Saada Akida

WAKATI kikosi cha Simba Kilire-
jea nchini jana kikitokea Sudan,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Zoran
Maki, amefurahishwa na kiwango
kilichoonyeshwa na wachezaji
wake katika mechi ya kirafiki ya
kimataifa ya mwisho waliyocheza
dhidi ya wenyeji, Al Hilal hapo
juzi.

Maki alisema mechi hiyo im-
eendelea kuwapa nafasi ya
kujiimarisha wachezaji wake na
imewasaidia kuwaweka tayari
na mapambano katika mechi za
Ligi Kuu Bara na mashindano ya
kimataifa.

“Ingawa tumefungwa bao 1-0,
lakini tumecheza vizuri sana, tuli-
miliki pia, hatukutengeneza nafasi
nyingi katika mechi mbili au tatu
zilizopita, kwa mfano nafasi ali-
yocheza Banda (Peter) ya Kiungo
ilikuwa bora sana, ilikuwa suprise
kubwa kwangu,” alisema Maki.

Naye kiungo, Clatous Chama,
alisema mechi walizocheza zime-
wasaidia kuwaimarisha na wa-
nashukuru hawajapata majeraha
kwenye michuano hiyo maalumu
waliyoshiriki.

“Kuna baadhi ya wachezaji
walikosekana, lakini hii ni timu na
kila mmoja alijaribu kuonyesha
uwezo wake, tumepata nafasi
va kujijenga, imetupa nafasi ya
kujifunza sisi na benchi la ufundi
tukiwa kwenye maandalizi ya kue-
lekea Malawi,” Chama alisema.

Wakati huo huo, Mkuu wa
Idara ya Habari na Mawasiliano
wa Simba, Ahmed Ally, alisema
uongozi wa klabu hiyo umeweka
wazi beki wao, Joash Onyango,
hataondoka katika kikosi hicho na
badala yake atatakiwa kupambana
kupata namba.

“Bado ana mkataba ambao
unamfunga, ataendelea kuwapo
kikosini na yupo katika mipango
va benchi lao la ufundi,” Ahmed
alisema.

Alisema baada ya kurejea nchini
jana wataingia kambini kwa ajili
ya kujiandaa na mchezo mwingine
wa kirafiki wa kimataifa dhidi ya
Arta Solar 7 kutoka Djibouti ili
kujiimarisha kuelekea mechi yao
va Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi ya
KMC FC itakayochezwa Septemba

7, mwaka huu.
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