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Na Gaudensia Mngumi

S
IASA za majitaka au za kuchafuana, kushambulia viongozi na kwa ujumla kuongea kila baya kuhusu chama unachokikimbia baada ya kukitumikia kwa miaka kadhaa,  zi-napamba moto wakati huu taifa lin-apoelekea kwenye Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 2020.

Sarakasi za kuvihama vyama zi-naonekana zaidi upande wa vyama vya upinzani ambako wabunge wengi wamevikimbia pamoja na madiwani wakijiunga na chama ta-wala au kurudia kwenye upinzani ambako awali ndiko walipotokea.Ni kitu gani kinawasukuma ku-fanya hivyo? Nipashe inazungumza na Dk. Sabato Nyamsenda wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, kujua sababu za wabunge wengi wa upin-zani kuendeleza siasa za maji taka na kuvikimbia vyama vyao kipindi hiki, wakati imesalia miezi mitano kabla ya kufanyika uchaguzi  mkuu.Nyamsenda mtaalamu wa sayan-si za siasa, anasema si jambo baya kuhama chama, wanaofanya hivyo hawajakosea wako sahihi. Aidha, ni haki ya mwanasiasa kufanya hivyo ni kikatiba na  kidemokrasia.Anasema anaweza kuhama cha-ma wakati wowote anapotaka ku-fanya hivyo na hazuiliwi na sheria na kwa Tanzania si jambo jipya.Anataja mfano wa Waziri wa zamani wa Mambo ya Ndani, Au-gustine Mrema, alipoondoka CCM alitangaza kujiunga na TLP, lakini baadaye kwa sababu alizozijua mwenyewe alihamia NCCR-Ma-geuzi, pengine baada ya kutimiza masharti aliyokipa chama hicho.Lakini baada ya mgogoro wa NCCR-Mageuzi alirudi TLP na hadi sasa anaendelea kukiongoza.Wanasiasa na wanachama wengi wamekuwa wakihama kutoka cha-ma kimoja kwenda kingine mfano Tambwe Hiza alikuwa CUF akaha-
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Kukosa itikadi, sera, njaa chanzohamahama wanasiasa upinzani

Mbunge wa  Babati Mjini, Paulina Gekul ni miongoni mwa wabunge waliovihama vyama vyao. 

PICHA: MTANDAO

mia CCM na baadaye alijiunga na Chadema.
Aidha, Steven Wassira aliwahi kuondoka CCM na kuhamia NCCR-Mageuzi mwaka 1995 na kurudi tena CCM akawa mbunge na wa-ziri pia. Kihistoria ni mambo yali-yotokea na hata sasa yanaendelea, anasema mhadhiri huyo.

CHANZO CHA KUHAMAAnakumbusha kuwa wanasiasa kuhama vyama vyao na kujiunga na chama tawala ni wimbi lililoanza tangu kufanyika uchaguzi mkuu wa vyama vingi 1995 hata hivyo ku-hama huko kunatokana na sababu kadhaa ikiwamo kukosekana kwa itikadi na misimamo maalumu ya kusimamia katika chama wanacho-jiunga nacho.

Anafafanua kuwa hakuna kina-chowafunga kubaki ndani ya chama kwa sababu hakuna itikidi au ‘ideology’ wanayoitetea na ku-waweka pamoja. Upungufu huo un-awafanya kuondoka wakati wow-ote wakitaka.
“Hawajifungi wala kubanwa na  misimamo, wala itikadi au sera  am-bayo inawalazimu kuisimamia na kuitetea wakati wote. Hilo halipo ndiyo maana wanaona kuhama ni rahisi na ndiyo mlango wa kutumia kutafuta fursa nyingine za kisiasa kwenye chama wanachokikimbil-ia,” anasema mtaalamu huyo.Anataja mfano wa Rais wa zam-ani wa Afrika Kusini Nelson Man-dela, kama mwanachama wa ANC, alikuwa na itikadi na masuala anay-oyasimamia, kutetea na kuyaen-

deleza hivyo, hangeweza kuhama chama  kwa namna yoyote.  Hata hivyo, kwenye mataifa ambayo demokrasia zimekomaa chama kina mambo ya msingi ya kuyasimamia hivyo si rahisi mwanachama wa chama kingine kubadili misimamo na kuingia kwe-nye chama cha wenzake ambacho binafsi hasimamii itikadi wala mao-no yao.

KUSAKA MADARAKAKujiongeza ili kupata madaraka kunaweza kuwa sababu ya kuki-hama chama ili kupata fursa zaidi. Vyama vinatumiwa kama milango au ngazi ya kupanda juu zaidi, anaeleza Nyamsenda.Anakumbusha kuwa kwa sababu hakuna itikadi au sera  mahsusi wa-

nayoitetea wanasiasa hao kivutio chao ni kusaka madaraka kwa hiyo chama ni ngazi inayotumiwa ku-fikia hatima hiyo. Kwa hiyo kinach-oendelea ni kuangalia ngazi ikiwa fupi au mbovu ni kuachana nayo.Anafafanua kuwa hama hama ya kurudi CCM ni kutazamia kupata madaraka au ubunge kuliko kubaki au kwenda kwenye vyama ving-ine vinavyoonekana kuwa havina fursa.
Inamaanisha kuwa kwa sehemu kubwa wanasiasa waliingia kwenye siasa kutafuta fursa au madaraka na si kwamba kuna itikadi au sera wal-izokuwa wakizisimamia, anasema.

MAZINGIRA MAGUMUNyamsenda anataja sababu ny-ingine inayowakimbiza wanasiasa wa upinzani wanaokimbilia chama tawala kuwa ni kujikuta katika maz-ingira ya kisiasa yanayowabana sana. 
Hilo limetokana na kubanwa kwa  shughuli za kisiasa kwa upande wa upinzani hatua inayowafanya wa-sione fursa upande wao na kuzi-fuata upande wa chama dola.Kwa hiyo wanatumia kuhama kama mlango wa kutafuta fursa za kisiasa kwa vile milango yao im-efungwa na ni vigumu kuendesha shughuli za kisiasa zama hizi.

SI JAMBO BORAMsomi na mwanasiasa mmoja maarufu kutoka chama tawala ( jina linahifadhiwa) anaelezea hatua ya kuvihama vyama kuwa ni kitu kili-chokuwapo tangu kuanza mageuzi ya vyama vingi Afrika mapema miaka ya 1990.
Anasema licha ya kuwapo kwa mfumo  huo wa vyama vingi kwa miaka 30 sasa serikali nyingi za Afrika hazijaona umuhimu wa ku-komesha au kudhibiti tabia ya kuvi-hama vyama au kuanzisha vingine, ikibidi kwa kutunga sheria au ku-weka kanuni za kuwabana wanao-hama.

Wachambuzi wawatabiria heri waliotangaza kuvihama vyama
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Wabunge sasa washinikiza 
bosi wa Nida atumbuliwe

Barrick
yatoa

bil. 250/-
makinikia

U
napotumia vitakasa 
kusafisha mikono au 
sehemu unazofanyia 

kazi, hakikisha mchanganyiko 
wa vitakasa hivyo hauna sumu 
ya kudhuru mikono au sehemu 
unazofanyia kazi. WHO

*	 Epuka mikusanyiko ya 
watu

*	 Nawa mikono kwa sabuni 
na maji yanayotiririka

*	 Epuka kusalimiana kwa 
kushikana mikono na ku-
kumbatiana

*	 Ukipiga chafya au kukohoa, 
ziba mdomo

BAA LA CORONA 

Ni kuhusu utoaji wa taarifa zikiwamo za corona…Endelea 
ukurasa  2

Serikali yamhoji 
Balozi Marekani
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Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Philip Mpango (wa pili kulia), akipokea mfano wa hundi ya dola milioni 100, kutoka kwa 
Mwakilishi Mkazi wa Kampuni ya Barrick, Hilaire Diarra (wa pili kushoto), jijini Dodoma jana, ikiwa ni sehemu ya malipo ya 
dola milioni 300, ambazo kampuni hiyo ilikubali kuilipa serikali kumaliza mzozo kati yao.  Wengine ni Waziri wa Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi (kulia),  Naibu Waziri wa Madini, Stanslaus Nyongo (wa 
tatu kulia) na Meneja wa Mgodi wa North Mara, Luiz Correia. PICHA: WFM
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Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

WABUNGE wameitaka serikali ichukue 
hatua dhidi ya Mkurugenzi wa Mamlaka 
ya Vitambulisho vya Taifa (Nida) kuto-
kana na dosari zilizoainishwa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) katika mamlaka hiyo.

Miongoni mwa dosari kubwa katika 
utendaji wa Nida zilizoabainishwa na 
CAG, Charles Kichere, katika ripoti yake 
ya ukaguzi wa mashirika ya umma kwa 
mwaka wa fedha 2018/19, ni kushindwa 
kusimamia utoaji wa vitambulisho vya 
taifa kwa wananchi.

Wakichangia taarifa ya Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali 
(PAC) kuhusu taarifa za ukaguzi za CAG, 
wabunge walisema bungeni jijini hapa 
jana kuwa ukaguzi maalumu unapaswa 
kufanyika katika taasisi hiyo, ili kubaini 
kilichoko nyuma ya pazia.

Mbunge wa Nachingwea, Hassan Masa-
la (CCM), alisema Mkurugenzi wa Nida 
anapaswa kuchukuliwa hatua kutokana 
na kushindwa kusimamia majukumu 
yake na kuisababishia hasara serikali.

“Ripoti ya CAG imebainisha maeneo 
yenye dosari katika utunzaji wa malighafi 
za kuzalisha vitambulisho vya taifa zenye 
thamani ya Sh. bilioni 42 na kutokuwapo 
kwa mikataba kati ya Nida na watumiaji 
wa taarifa za Nida, hivyo kuikosesha seri-
kali mapato,” alisema.

Masala aliongeza kuwa, kuna idadi 
kubwa ya Watanzania hadi leo hawana 
vitambulisho, na simu zao zimefungwa 
kutokana na uzembe wa Nida.

“Ni uzembe, Nida wameshindwa ku-
tunza malighafi wakati wananchi wana-
kosa vitambulisho. Wametuingizia hasara 
kubwa, hivyo wachukuliwe hatua, wa-
nashindwa kusimamia dhamana waliyok-
abidhiwa ya kutunza vifaa,” alilalamika.

Balozi Adadi Rajabu, Mbunge wa 
Muheza (CCM), alisema Nida kushindwa 
kutunza malighafi zake na kuisabibishia 
hasara serikali ni kitendo cha aibu.

Mbunge wa Tarime Mjini, Esther Matiko 
(Chadema), alisema Watanzania waliope-

wa namba za vitambulisho ni milioni 27, 
lakini kati yao waliopewa vitambulisho ni 
milioni sita tu, idadi ambayo haivuki hata 
nusu ya walio na namba.

Matiko, mhadhiri wa zamani wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), alisema 
mamlaka zinazohusika, zinapaswa ku-
fanya ukaguzi Nida, ili kubaini kinacho-
sababisha kazi ya ugawaji vitambulisho 
kukwama.

Alisema mkurugenzi wa mamlaka hiyo 
anapaswa kuchukuliwa hatua pamoja 
na wote watakaobainika kuhusika katika 
kuihujumu taasisi hiyo.

“Kama ‘project’ (mradi) ya vitambul-
isho vya taifa imeshindikana, ifutwe turu-
di mfumo wa zamani wa kutumia vitam-
bulisho vingine, kwa sababu Watanzania 
wanateseka,” Matiko alishauri.

Maftaha Nachuma, Mbunge wa Mt-
wara Mjini (CUF), alisema: “Hivi sasa ni-
navyoongea, Nida wamefunga ofisi zao 
Mtwara Mjini, eti kwa sababu ya uwapo 
wa ugonjwa wa virusi vya corona, huu ni 
uzembe mkubwa.”

Mbunge wa Jang’ombe, Ally Hassan 
King (CCM), alisema alijiandikisha mwaka 
2014 kupata kitambulisho cha taifa, lakini 
hadi jana alikuwa hajafanikiwa kukipata.

“Tangu mwaka 2014, nimejiandiki-
sha, tangu mwaka huo hadi leo ( jana), 
ninapigwa danadana na sijapata kitam-
bulisho. Kwa mujibu wa takwimu, Nida 
walitakiwa kutoa vitambulisho milioni 27, 

lakini hadi Aprili mwaka huu ni vitambu-
lisho milioni sita tu walivyotoa,” alisema.

Alisema kuna idadi kubwa ya Watanza-
nia wambao wamesajili laini za simu kwa 
kutumia vitambulisho vya watu wengine. 
Alisema hayo yote yanafanyika kutokana 
na uzembe wa viongozi wa Nida ambao 
wanapaswa kuchukuliwa hatua.

Mbunge wa Bunda Vijijini, Boniphace 
Getere (CCM), alisema zaidi ya Sh. bilio-
ni 42 zimetumiwa ovyo na Nida ambazo 
zingeweza kutumika kujenga zahanati 
240 na vituo vya afya 80 nchini.

Getere alisema Mkurugenzi wa Nida 
anapaswa kuwajibishwa kwa kusaba-
bisha hasara hiyo pamoja na watendaji 
wengine ambao walihusika katika uba-
dhirifu huo.

MAJIBU YA SERIKALI 
Akijibu hoja za wabunge, Waziri wa 

Mambo ya Ndani ya Nchi, George Sim-
bachawene (pichani), alisema wame-
shaanza kuchukua hatua ya kuisafisha 
Nida kwa kuwaondoa watendaji walioku-
wa wanasumbua.

Kuhusu Watanzania kutopata vitam-
bulisho, Simbachawene alisema serikali 
imeshaagiza mitambo ya kutengenezea 
vitambulisho kutoka Ujerumani, ambayo 
imeshaingia nchini na kinachosubiriwa 
ni ufungwaji.

“Isingekuwa ugonjwa wa corona, 
wataalamu hao kutoka Ujerumani 
wangekuwa wameshakuja kufunga 
mtambo huo, lakini kwa sababu anga 
limeshafunguliwa hivyo watawasili muda 
wowote,” alisema.

Simbachawene alisema mtambo huo 
utakuwa na uwezo wa kutoa vitambul-
isho 4,500 kwa saa, hivyo kuzalisha vi-
tambulisho 144,000 ndani ya saa 16 na 
kwa miezi minne vitambulisho milioni 18.

Kuhusu mikataba, Simbachawene 
alisema Februari mwaka huu, Wizara ya 
Fedha, Wizara ya Mambo ya Ndani na Ofi-
si ya Mwanasheria Mkuu wa Serikali wali-
ruhusu Nida kuingia mikataba 63, na hadi 
sasa mikataba saba imeshatiwa saini, mi-
kataba 14 ipo kwa wadau.

Vyuo vyatoa 
tahadhari

Wabunge washinikiza bosi Nida atumbuliwe 

ta

Na Romana Mallya

VYUO mbalimbali vime-
tangaza masharti ya wanafunzi 
kurudi vyuoni ikiwa ni pamoja 
na kutoa ratiba ya masomo ita-
kayopunguza uwapo wa idadi 
kubwa ya wanafunzi chuoni 
kwa wakati mmoja, ili kukabili-
ana na janga la corona.

Hatua hiyo imekuja ikiwa 
ni siku sita tangu Rais John 
Magufuli kutangaza kufungua 
vyuo vilivyokuwa vimefungwa 
kutokana na kuingia kwa baa 
la corona nchini Machi mwaka 
huu.

Kutokana na maelekezo hayo 
ya serikali, Chuo cha Usimamizi 
wa Fedha (IFM), kimewataka 
wanafunzi wake kukamilisha 
kulipa ada kwa mfumo wa 
malipo ya serikali na kujisajili 
kwa mfumo wa taarifa za wa-
nafunzi (SIS) kuanzia tarehe ya 
tangazo lao walilolitoa.

“Mwisho wa usajili ni Juni 
15, hakuna mwanafunzi ata-
kayeruhusiwa kuingia chuoni 
baada ya hapo kama hajaka-
milisha usajili,” lilisema tangazo 
hilo lilitotoka kwenye moja ya 
magazeti jana.

Pia, liliwataka wanafunzi 
kuangalia mikondo na ratiba za 
masomo kupitia SIS na kwenye 
tovuti ya chuo hicho.

Taarifa iliyotolewa na Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam 
kupitia Makamu Mkuu wake, 
ilibainisha kuwa wanafunzi 
wa kampasi zote wanapaswa 
kutambua kwamba masomo 
yataanza Juni Mosi.

“Wanafunzi wanaokaa ma-
bweni ya chuo, wataanza kuin-
gia kwenye vyumba vyao kama 
walivyokuwa wamepangiwa 
awali kuanzia Mei 30.

“Wanafunzi wanashauri kufi-
ka vyuoni kuanzia leo kwa ajili 
ya kufanya usajili na kukamili-
sha taratibu husika za kupokea 
fedha kwa wale wanufaika wa 
mikopo ya Bodi ya Mikopo ya 
Elimu ya Juu,” ilisema.

Pia, chuo kikuu hicho kikong-
we zaidi nchini, kimewahimiza 
wanafunzi wote kuzingatia 
maelekezo yote ya serikali 
kuhusu udhibiti wa kuenea kwa 
virusi vya corona.

Vilevile, taarifa hiyo ilisema 
kuwa, ili kupunguza mson-
gamano usio wa lazima, kwa 
mwanafunzi asiye na masomo 
siku husika, hataruhusiwa ku-
wapo eneo la chuo.

“Ratiba hizo zina mabadiliko 
ambayo yamelenga kupunguza 
uwapo wa wanafunzi wengi 
chuoni kwa wakati mmoja.

“Masomo yataanza Juni Mosi 
na wanafunzi wanaokaa hosteli 
za chuo wataruhusiwa kuingia 
chuoni Mei 31. Wanafunzi wa-
chukue hatua ya kuvaa barakoa 
na kutumia vibukusi ili kujikin-
ga na corona,” iliagizwa kupitia 
taarifa hiyo.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI kupitia Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
imemwita Dk. Imni Patterson, Kaimu Balo-
zi wa Marekani nchini, kwa lengo la kutoa 
ufafanuzi wa masuala mbalimbali ambayo 
ubalozi huo umekuwa ukiyaandika katika 
mitandao yake ya kijamii bila ya uthibiti-
sho.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
jioni kwa vyombo vya habari na Emma-
nuel Buhohela, Mkurugenzi wa Kitengo 
cha Mawasiliano Serikali katika wizara 
hiyo, Kaimu Balozi huyo amekutana na 
kufanya mazungumzo na Balozi Kanali 
Wilbert Ibuge, Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo kwenye ofisi ndogo za wizara jijini 
Dar es Salaam.  

Katika mazungumzo hayo, Katibu Mkuu 
alieleza masikitiko yake kutokana na nam-

na ambavyo ubalozi huo umekuwa ukitoa 
taarifa mbalimbali za ushauri wa kiusafiri 
(travel advisory) zinazoandikwa na kusam-
bazwa na Ubalozi wa Marekani kwenye 
mitandao ya kijamii.

Pia, taarifa zinazosambazwa na ubalozi 
huo kuhusu suala la namna Tanzania ina-
vyoshughulikia ugonjwa wa homa kali ya 
mapafu inayosababishwa na virusi vya co-
rona (Covid-19). 

“Akitolea mfano, Katibu Mkuu amezitaja 
taarifa zilizotolewa na ubalozi huo siku 
ya Jumatano Mei 13, 2020 na ya siku ya 
Jumatatu Mei 25, 2020 kwenye mtandao 
wa Twitter wa ubalozi huo ambazo zote 
zilionekana kukusudiwa kutoa tahadhari 
kwa raia wa Marekani waliopo nchini na 
wanaotarajia kuja Tanzania kuwa Jiji la 
Dar es Salaam siyo salama kutokana na ku-
wapo idadi kubwa ya wagojwa wa Covid-19. 

“Tahadhari hizo pia zimeendelea kudai 

kuwa hospitali nyingi jijini Dar es Salaam 
(bila ya kuzitaja hospitali hizo) zimefurika 
wagonjwa wa Covid-19, jambo ambalo siyo 
kweli na lina uwezekano wa kusababisha 
taharuki kwa Watanzania na wageni kuto-
ka nje ya nchi ilhali hali halisi sivyo ndivyo 
inavyodaiwa,” ilisomeka sehemu ya taarifa 
hiyo.  Taarifa hiyo ilibainisha kuwa, Katibu 
Mkuu amemjulisha Kaimu Balozi kuhusu 
umuhimu wa ubalozi kutoa taarifa zili-
zothibitishwa hususan kwa sababu serikali 
haina kizuizi cha aina yoyote kwa mabalozi 
kutafuta na kupata taarifa sahihi na zenye 
ukweli.

Katika hatua nyingine, Katibu Mkuu am-
emshukuru Kaimu Balozi huyo kwa ush-
irikiano mzuri na wa kihistoria uliopo bai-
na ya Tanzania na Marekani katika sekta 
mbalimbali ikiwamo afya, elimu, biashara, 
uwekezaji, ulinzi na usalama na maeneo 
mengine ya maendeleo.

Serikali yamhoji 
Balozi Marekani 
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Nyati azua 
taharuki kijijini, 
wananchi waji 
‘lockdown’

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Dodoma (SACP), Gilles Muroto, akiwaonyesha waandishi wa 
habari  jana sehemu ya magari 17, yanayodaiwa kuwa ya wizi yaliyokamatwa na jeshi hilo 
kwenye msako wa kutafuta wizi wa magari.   PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Na Gurian Adolf, NKASI

WAKAZI wa kijiji cha Kate, kata ya Kate 
wilayani Nkasi, mkoani Rukwa, wameingia 
katika taharuki baada ya nyati kuvamia 
kijiji hicho na kusababisha wananchi ku-
jifungia ndani na kushindwa kwenda kwe-
nye shughuli zao ikiwamo mashambani.

Akizungumzia tukio hilo, Ofisa Mtendaji 
wa kata hiyo, Philbert Kwimba, alisema 
nyati huyo alianza kuonekana tangu juzi 
kijijini hapo na kusababisha wananchi 
kushindwa kutoka nje ya makazi yao 
wakihofia usalama wao na kujikuta wak-
ishindwa kwenda shamba kuendelea na 
shughuli za mavuno.

Ofisa Tarafa wa Kate, Bazilio Mazungwa, 
alisema nyati huyo amekutwa nyumbani 
kwa mfugaji mmoja kijijini hapo juzi, 
majira ya saa moja asubuhi na kufanya wa-
nanchi washindwe kutoka nje ya makazi 
yao kwa kuogopa kukutana naye.

Alisema kufuatia hali hiyo, wametoa 

taarifa kwenye mamlaka husika ya serikali 
ya wilaya kuomba msaada ili wananchi wa 
kijiji hicho waweze kuendelea na shughuli 
zao za kawaida ikiwa ni pamoja na kuwae-
pusha na madhara yanayoweza kutokea.

Alisema hadi sasa hakuna taarifa zozote 
mbaya zilizoripotiwa tangu nyati huyo 
alipovamia kijiji hicho na wananchi wa-
meendelea kuchukua tahadhari kujiepu-
sha naye.

Kaimu Ofisa Maliasili na Utalii wa Wilaya 
ya Nkasi, Frank Wakungwa, alisema idara 
yake kwa kushirikiana na askari wa wany-
amapori (TAWA) wamekwenda eneo la 
tukio kukabiliana na nyati huyo ili kuon-
doa hofu inayowakabili wakazi wa kijiji 
hicho ambacho mpaka sasa wakazi wake 
hawana amani kutokana na uwapo wake.

Alidai kuwa kuna namna mbili ya ku-
fanya, kwanza ni kumrejesha nyati huyo 
ndani ya hifadhi ya Lwafwi alikotokea au 
kumuua kama ataonekana kuwa ni hatari-
shi na kazi ya kumsaka bado inaendelea.

Na Renatha Msungu, DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Dodoma, lime-
kamata magari 17 yanayodaiwa kuwa ya 
wizi yakiwa yamebadilishwa namba za 
usajili kufuatia msako mkali unaoende-
lea katika maeneo mbalimbali ya Jiji la 
Dodoma.

Magari hayo yamekamatwa katika 
msako ulioanza Mei 19, hadi 22, mwaka 
huu kwa ushirikiano wa majeshi ya polisi 
mikoa mitano ambayo ni jirani na Jiji la 
Dodoma.

Kamanda wa Polisi mkoani hapa, Gilles 
Muroto, alisema magari hayo yamekut-
wa na makosa tofauti ikiwamo kutumia 
kadi za magari mengine yaliyopata ajali.

Vile vile, Kamanda Muroto alisema 
kuwa magari mengine wameyakata 
chassis kwa kufuta baadhi au kuongeza 
na kubadilisha baadhi ya namba au 
kubandika namba za usajili za magari 
mengine.

Alisema Jeshi la Polisi halitafumbia 
macho uhalifu huo ambao unachochea 
wizi wa magari nchini na kuongeza kuwa 
anayehusika atakamatwa na kuchuku-
liwa hatua kali za kisheria na magari 
yenye usajili wa bandia yatataifishwa.

Alisema magari yaliyokamatwa 
uchunguzi unaendelea na linamashikilia 
Helman Stephen aliyekamatwa akiwa na 
gari namba T. 891 BXY, Toyota Premio, 
ambalo lilikuwa linatumia kadi ya gari 
jingine.

Alisema gari namba T. 864 CQA Toyota 
IST mtuhumiwa akiwa ni Athumani Pam-
bagu (29), mfanyabiashara na mkazi wa 
Nzuguni jijini Dodoma, na gari hiyo ikiwa 
chassis namba imekatwa na kuungwa na 
kibati kingine, pia vioo vimefutwa na 
kuandikwa namba nyingine.

Pia, gari namba T.661 CAV Land Cruis-
er Prado, kwenye kadi inasomeka Land 
Cruiser Corolado lenye chassis TTEBZ 
991700033863 na namba hiyo pia ime-
kamatwa kibati cha chassis kilichokatwa 
kinafanana na iliopo kwenye kadi.

Mtuhumiwa ni Mwami Monya (42), 
mfanyabiashara na mkazi wa Mpamaa 
Miyuji jijini Dodoma, gari namba T. 680 
BWU aina ya Toyota Prado, lenye chassis 
namba, RZJI 200626277 na injini namba 
3RZ3204070, inatumia usajili wa kadi, na 
faili la gari lingine huku mtuhumiwa aki-
tajwa kuwa Ramadhan Mwita (42), mfan-
yabiashara na mkazi wa Kisasa, Dodoma.

Katika tukio jingine gari namba T. 237 
DSJ aina ya Subaru likiwa Transit (IT), 

lilikuwa likisafirishwa kwenda Uganda, 
na dereva alipakia abiria wawili Misugu-
sugu, Pwani ambao walikuwa wakienda 
Kahama, Shinyanga, lakini matokeo yake 
dereva alitishiwa silaha na kuporwa gari 
huku wakimwacha wamemfunga kamba 
na kutupwa porini eneo la Pandambili, 
Kongwa.

Alisema wamefanya ufuatiliaji kwa 
kushirikiana na wenzao wa Pwani na 
kufanikiwa kulikamata Kiwangwa, Baga-
moyo Pwani, likiwa na namba bandia na 
watuhumiwa sita wamekamatwa.

Gari lingine ni T.642 APK aina ya RAV4 
inatofautiana chassis na zilizopo kwe-
nye kadi ya gari hilo, mtuhumiwa alita-
jwa kuwa ni Hosea Jonatham, mkazi wa 
Ndachi, Dodoma, nyingine ni yenye us-
ajili T.743 DLT aina ya Raum, likiwa na 
kasoro katika usajili na bado linachun-
guzwa.

Jeshi hilo pia limemkamata Abdalah 
Mavumila akiwa na gari T.866 DFT aina 
ya Alphad, linatumia usajili wa kadi 
namba ya gari lingine, huku gari T.578 
DBU Toyota Axio yenye chassis namba 
VZT240-5016540 injini namba INZ16540 
na kubatizwa namba za gari lingine kwa 
kutumia nyaraka zisizo zake, mtuhumi-
wa  ni Ally Abdallah (36).

Pia gari T.895 DSR Toyota IST lenye 
chassis namba NCP610028690 na injini 
namba INZA581375, mtuhumiwa akiwa 
Abdulahman Fuad (31), mfanyabiashara 
na mkazi wa Mlimwa C, jijini Dodoma.

Alisema gari namba T.926 Mit-
subish Fuso lenye Chassis namba 
FH217C502904 mtuhumiwa ni Mwami 
Monya (42), mfanyabiashara na mkazi 
wa Mpamaa Miyuji Dodoma, gari lingine 
ni namba T.450 AST Scania lenye chas-
sis namba Y5ZPE6X4Z01206603, mtuhu-
miwa Mwami Mwaluganje (42), mkazi wa 
Miyuji Dodoma.

Kadhalika gari T.870 CAM Toyota 
RAV4, lenye chassis namba 110148430 
injini namba Z568DT, mtuhumiwa ni 
Yahya Bolingo (61), mfanyabiashara 
na mkazi Airport Dodoma, T.682 BMT 
Toyota RAV4 lenye chassis namba 
ZCA260051707 limebatizwa jina na ku-
tumia nyaraka za gari lingine.

Mtuhumiwa mwingine ni Thomas 
Tesha, akiwa na gari T.992BAK aina ya 
Fuso, huku Bakari Omary akiwa na gari 
T.383 CXF aina ya Fuso na gari lingine 
ambalo limekamatwa lina namba T.380 
AGP Toyota Chaser lililotelekezwa.

Polisi yakamata
magari 17 ya wizi
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MAKALA MAALUM 

Jengo la utawala la Taasisi ya Ustawi wa Jamii. 

Taasisi Ustawi Jamii inavyosaidia korti 
kesi mirathi, wazazi kugombania watoto
Na Enock Charles

TAASISI ya Ustawi wa Jamii 
ni Taasisi ya Serikali chini ya 
Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto 
iliyoanzishwa kwa dhumuni 
la kutoa mafunzo kwa Watan-
zania watakaoihudumia jamii 
katika kada ya ustawi wa jamii 
na kuboresha hali za maisha ya 
wananchi.

Mkuu wa Taasisi hiyo, Dk. 
Joyce Nyoni, anasema katika mi-
aka mitano ya serikali ya awa-
mu ya tano, taasisi imeendelea 
kutekeleza dhima yake ya kutoa 
mafunzo katika kozi za ustawi 
wa jamii, menejimenti ya rasili-
mali watu, uhusiano kazini na 
menejimeti ya umma, uongozi 
wa biashara, sheria, uamuzi 
na usuluhishi, kufanya utafiti 
na kutoa ushauri weledi katika 
maeneo ya ustawi wa jamii am-
bayo ni muhimu katika ujenzi 
wa uchumi imara wa taifa.

Anasema kwamba, mpaka 
sasa taasisi inajivunia huduma 
wanazotoa maofisa ustawi wa 
jamii katika jamii na inawatia 
moyo ambao kwa namna ya pe-
kee wanatoa huduma katika kip-
indi kipindi hiki ambacho dunia 
inakabiliwa na baa la virusi vya 
corona vinavyosababisha homa 
kali ya mapafu (Covid-19).  

Dk. Joyce anasema taasisi 
inaendelea kuwa chachu ya 
maendeleo na mafanikio ya 
serikali katika kuboresha mai-
sha na hali ya jamii ya Watanza-
nia kwa kutoa huduma mbalim-
bali ambazo ni pamoja na kuwa 
na programu za kwenda kutoa 
ushauri kwa jamii na kubore-
sha mafunzo kwa wanafunzi 

inaowapika.

“Kwa mfano, taasisi imeende-
sha mafunzo ya muda mfupi 
ya malezi ya watoto ambayo 
yameendeshwa na wahadhiri 
wabobezi wa masuala ya watoto 
kwa makundi ya kinamama na 
walezi katika vituo vya kulea 
watoto.

“Mafunzo hayo yalilenga ka-
tika kuwajengea uwezo wazazi 
na walezi kufahamu mabadi-
liko ya kiteknolojia ambayo ya-
naathiri tabia na makuzi, nam-
na ya kuweka uwiano sawa wa 
kulea watoto katika ukinzani wa 
utandawazi na maadili ya Kitan-
zania, mila na desturi zetu. 

“Mafunzo haya pia yamewapa 
wazazi na walezi ujuzi wa kuwa-
patia watoto lishe bora, utam-
buzi wa mazingira anayokulia 
mtoto na athari zake, mabadi-
liko ya kitabia ya mtoto, jinsi ya 
kuadhibu mtoto, mbinu za ku-
tambua na kuzuia misongo ya 
mawazo ya wazazi isiwaathiri 
watoto. 

“Haya ni baadhi ya mambo 
katika elimu pana ya malezi na 
makuzi ya mtoto ambayo taasisi 
imetoa kwa jamii na inaendelea 
kutoa ili kuona haki, ubora wa 
maisha na malezi ya watoto ya-
naimarika Tanzania na kupun-
guza kwa kiasi kikubwa tatizo 
la watoto wa mitaani na kuona 
pia watoto walio katika vituo 
vya kulelea watoto, wanapata  
malezi bora,” anafafanua. 

Dk. Nyoni anabainisha kuwa, 
mwaka huu taasisi imeanza 
kutoa huduma za ushauri wa 
kitaalamu bila malipo kwa wa-
nanchi kwenye masuala mbal-
imbali kama vile ushauri wa 

kisheria juu ya wajibu wa malezi 
ya watoto, elimu ya haki na waji-
bu wa wazazi katika malezi ya 
watoto mwenye ulemavu, elimu 
ya ulinzi wa mtoto kwa mujibu 
wa sheria, elimu na unasihi wa 
uhusiano wa ndoa, kutembe-
lea shule za sekondari na kutoa 
elimu dhidi ya matumizi ya dawa 
za kulevya na ushauri wa maen-
deleo ya taaluma za wanafunzi 
za baadaye.

Anasema kuwa katika maeneo 
haya, taasisi inaisaidia serikali 
kupunguza kesi nyingi katika ma-
hakama za wazazi kugombania 
watoto, wanandoa kuwa katika 
mitafaruku ya kugawana mali 
baada ya kuachana, watoto ku-
pata manyanyaso katika familia 
wanazoishi, kuondoa ukatili wa 
watoto wa namna zote kwa kutoa 
elimu kwa jamii nzima na hasa 
walezi wa watoto na wanandoa. 

“Tarehe 14 hadi 17 Machi mwa-
ka huu, Taasisi ya Ustawi wa 
Jamii ilitoa huduma tajwa kwa 
jamii inayozunguka taasisi na 
pia ilialika wananchi na makundi 
mbalimbali kupitia matangazo ya 
mitandao na redio kufika katika 
taasisi kupata huduma hizi am-
bazo zilihudhuriwa kwa wingi na 
elimu iliyotolewa na wanufaisha 
wengi waliofika, walipata ufum-
buzi wa matatizo waliokuwa 
nayo, mengi yakiwa ya kifamilia.

 “Kwa upande wa uraibu wa 
dawa za kulevya na athari zake, 
taasisi inaisaidia serikali; kwan-
za, kwa kutoa ushauri nasaha 
kwa vijana walio katika hatari 
ya kupotoka na ushawishi wa 
makundi rika kujihusisha na 
matumizi ya dawa za kulevya na 
matendo mengine mengi kiny-
ume cha sheria na utamaduni 
wetu. 

“Hili tumelifanya kwa wa-
nafunzi wa shule za sekondari za 
Manzese na Salma Kikwete, Kiji-
tonyama jijini Dar es Salaam am-
bazo tumeanza nazo kutoa elimu 
katika programu yetu endelevu 
hii ya kutoa elimu kwa jamii,” 
anasema.

Anabainisha kuwa wanafunzi 
walifundshwa jinsi ya kujitam-
bua na kutambua wajibu na 
mchango wao kama vijana na jin-
si utegemezi wa nguvu kazi yao 
kwa taifa unavyohitajika, huku 
wakifundishwa mbinu za kuka-
bili vishawishi vya kuingia katika 
matumizi ya dawa za kulevya.

Mkuu wa Idara ya Ustawi 
wa Jamii Taaluma, Dk. William 
Manyama, anasema wahadhiri 
waliobobea kwenye ushauri na-
saha wa uraibu pia walifika ka-
tika kituo cha kutoa dawa kwa 
waathirika wa uraibu wa dawa 
za kulevya katika Hospitali ya 
Mwananyamala na kutoa elimu 
kuhusu namna wanavyoweza 
kurudi tena kwenye jamii na 
kukubalika kama watu waadilifu 
wanaoweza kupewa ushirikiano 
kwenye ajira, kukopeshwa mitaji 
ya kufanya biashara na kurudi 
kuwa nguvu kazi ya taifa.

“Hii itasaidia watu walio ka-
tika harakati za kuondokana na 
uraibu kujikubali, kujiamini na 
kurudi na kuwa mabalozi wazuri 
wa kupinga matumizi ya dawa za 
kulevya na zaidi kusaidia mam-
laka kutokomeza biashara hii 
haramu,” anasema.

Katika kuhakikisha wanafunzi 
wanaongeza ubunifu na wel-
edi, Dk. Nyoni anasema taasisi 
imeshaanzisha programu ya 
kuwatafutia na kusimamia ma-
zoezi kazini kwa vitendo ambayo 
yatadumu kwa muda wa miezi 

12, ambayo mwanafunzi baada 
ya kuhitimu, atapata nafasi ya 
kufanya kazi katika ofisi mbalim-
bali za wadau wa kada ya ustawi 
wa jamii.

Anasema wameanzishwa uta-
ratibu huo ili kuondoa ombwe 
lililoko kati ya mbinu na uwezo 
wa mhitimu katika kazi na maji-
taji ya soko la ajira. 

“Programu hii itawajengea 
uwezo mkubwa wanafunzi kue-
lewa taratibu za kazi, mbinu za 
kutatua matatizo kutekeleza kazi 
zao, pia kumjengea ujasiri mhit-
imu huyu ambaye anatarajiwa 
kutoa mchango mkubwa katika 
ofisi yake husika, na mwisho pro-
gramu hii itatazimiwa kuzalisha 
wahitimu wengi ambao wataku-
wa na uwezo wa kuanzisha ofisi 
zao wenyewe na kujiajiri na hata 
kuajiri wenzao hapo baadaye.

“Taasisi pia imeanzisha kituo 
cha ubunifu chuoni Kijitonyama 
ambacho kinawawezesha wa-
nafunzi kuwasilisha mawazo yao 
ya kiubunifu kuhusu masuala 
mbalimbali ya kijamii na kuweza 
kuona ni njinsi gani wanatumia 
teknolojia iliyopo kwa ufumbuzi 
wa matatizo mbalimbali katika 
jamii yetu ya kitanzania. 

“Kituo hiki kinawaleta pamoja 
wadau mbalimbali ili kubadilis-
hana uzoefu baina ya wanafunzi 
wa taasisi pamoja na wabunifu 
kutoka ndani na nje ya nchi na 
kutengeneza ubunifu wao.

“Tunaendelea kuboresha 
utoaji wa elimu ya jamii nchini 
na kuongeza wigo wa upati-
kanaji wa elimu hiyo, tanata-
rajia pia kuimaraisha Kampasi 
ya Kisangara, Mwanga ambayo 
sasa imekuwa sehemu ya Taasisi 
ya Ustawi wa Jamii katika kutoa 
mafunzo nchini,” alisema.
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HABARI KITAIFA

Na Salome Kitomari

SERIKALI imepokea dola za Marekani mil-
ioni 100 (sawa na Sh. bilioni 250), zilizotolewa 
na kampuni ya Barrick ikiwa ni fidia kwa Tan-
zania kutokana na kampuni hiyo kuchimba 
na kusafirisha madini bila serikali kupata ki-
wango sahihi.

 Akizungumza jana wakati wa hafla fupi ya 
kupokea hundi hiyo, Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Dk. Philip Mpango, alisema fedha hizo 
ni malipo ya awali ya Dola za Marekani milioni 
300 (sawa na kiasi cha shilingi bilioni 750). 

  Aidha, alisema pande husika zimekubali-
ana mpango wa malipo wa bakaa ya kiasi cha 
Dola za Marekani milioni 200.

 Aidha, aliishukuru kampuni hiyo kwa kuo-
nyesha dhamira ya dhati ya ushirikiano mzuri 
kwenye mwelekeo mpya wa sekta ya madini 
Tanzania, ambao umekubalika na pande zote 
kwa manufaa ya pande zote husika.

 Kwa mujibu wa Waziri Mpango, mbali ya 
makubaliano hayo, kampuni ya Barrick im-
ekubali kutoa kiasi cha Dola za Marekani mil-
ioni 5 kwa ajili ya kufanya upembuzi yakinifu 
wa ujenzi wa mtambo wa kuchaka madini 
nchini (smelter).

 Pia, kuanzisha ushirikiano na Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam (UDSM) na kutoa hadi Dola 
za Marekani milioni 10 kwa kipindi cha miaka 
10 kwa ajili ya utoaji wa mafunzo yanayohusu 
sekta ya madini.

  Mengine ni kutoa hadi Dola za Marekani 
6 kwa kila ‘ounce’ ya madini itakayouzwa (iki-
jumuisha mchango kwenye Mfuko wa Maen-
deleo ulioanzishwa na Kampuni ya Barrick 
Tanzania) ili kusaidia jamii zinazozunguka 
maeneo ya migodi.

 Pia, kutoa kiasi cha Dola za Marekani mil-
ioni 40 kwa ajili ya kuboresha kipande cha 
barabara kati ya Bulyanhulu na Mwanza na 
kujenga nyumba na miundombinu yake.

  “Tunatumaini kwamba pande zote mbili 
zinazohusika katika makubaliano zitaheshimu 
makubaliano na kuhakikisha yanatekelezwa. 
Nawahakikishia kwamba serikali imedhamiria 
kwa dhati kutekeleza makubaliano hayo,” ali-
bainisha. 

Waziri Mpango alisema uthibitisho wa hilo 
ni hivi karibuni serikali kuruhusu makontena 
na makinikia ya madini 277.

 “Serikali imedhamiria kwa dhati kuwa ush-
irikiano wenye usawa katika sekta ya madini 
utasaidia kuleta fedha ambazo zitasaidia kati-
ka kuboresha maisha ya Watanzania,” alisema.

  Kwa mujibu wa Dk. Mpango, masuala 
muhimu yaliyokubalika ni kuunda Shirika la 
Madini la Twiga lenye umiliki wa pamoja lil-
iloanzishwa Oktoba 20, mwaka jana, litaka-
lofanya kazi nchini katika kusimamia uende-
shaji wa migodi ya Bulyanhulu, Buzwagi na 
North Mara pamoja na migodi mingine nchini, 
ambapo serikali ya Tanzania itashiriki katika 
utoaji wa maamuzi kuhusu uendeshaji wa mi-
godi, mipango, manunuzi pamoja na masoko 
ya madini. 

Alibainisha faida za kiuchumi zitokanazo na 
migodi ya Bulyanhulu, Buzwagi na North Mara 
zigawanywe kwa msingi wa usawa kati ya wa-
shirika yaani 50/50 ambapo hisa za serikali 
zinazotokana na faida za kiuchumi zitatolewa 
katika mfumo wa mrahaba, kodi pamoja na 
kupata asilimia 16 ya faida kutokana na kam-
puni hizo kufanya kazi nchini.

  Alisema Barrick kulipa dola milioni 300 
za kimarekani kwa Serikali ya Tanzania kama 
malipo ya Patano kuhusu fidia ya kodi kuto-
kana na makubaliano yaliyofikiwa.

 

Barrick 
yakabidhi
serikali 
bil. 250/- 
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MAONI & UCHAMBUZI

ZIMEBAKI siku 34 kabla ya kufika ukomo kwa mwaka wa fedha 
2020/21. Wakati mwaka huo wa bajeti ya serikali nao ukiwa uking-
oni, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angellah 
Kairuki, amewatoa hofu wawekezaji na wafanyabiashara juu ya 
vikwazo vinavyowakabili.

Waziri huyo alisema juzi kuwa serikali iko katika mchakato wa 
kuanzisha sheria mpya ya uwekezaji, lengo likiwa ni kuhakikisha 
inaimarisha mazingira bora ya uwekezaji nchini.

Kwa mujibu wa waziri huyo, vikwazo vinavyowakabili 
wawekezaji ni pamoja na utitiri wa kodi, ukosefu wa maji ya uhaki-
ka, ubovu wa miundombinu ya barabara, gharama kubwa za uzal-
ishaji na uzalishaji duni.

Vingine ni ugumu wa kuanzisha viwanda vidogo vya kusindika, 
ukosefu wa utaalamu katika kilimo na uwapo wa bidhaa zisizo na 
ubora sokoni.

Waziri huyo alisema pamoja na serikali kufuta kodi na tozo zaidi 
ya 160, itaendelea kuboresha miundombinu muhimu ikiwamo 
barabara zinazosimamiwa na Wakala wa Barabara Mijini na Vi-
jijini (Tarura) na kuweka mazingira ya uhakika ya upatikanaji wa 
umeme.

Nipashe tunaipongeza serikali kwa kutambua umuhimu wa 
sekta ya uwekezaji na biashara na kuamua kuchukua hatua ku-
tatua matatizo yanayowakabili wawekezaji kwa maendeleo ya 
uchumi wa nchi.

Tunatambua jitihada zinazofanywa na wizara husika kubore-
sha mazingira ya biashara na uwekezaji nchini, bali pia zinaongeza 
nguvu katika utekelezaji wa Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025.

Dira hiyo iliyozinduliwa Juni 1999, pamoja na mambo mengine, 
inalenga kupunguza nusu ya watu wanaoishi katika umaskini na 
kuwafanya wawe katika uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025.

Uamuzi wa kupitia upya sheria na sera zinazohusiana na bi-
ashara na uwekezaji nchini ni muhimu kufanyika katika kipindi 
hiki ambacho tayari kumekuwa na malalamiko mengi kutoka kwa 
wadau wa sekta hiyo, huku kukiwa na taarifa za biashara nyingi 
kufa na nyingine kusuasua.

Tunaamini hatua hiyo pia ni muhimu kuchukuliwa kipindi hiki 
ambacho nchi iko katika utekelezaji wa azma yake ya kuwa na 
uchumi wa kati unaochagizwa na viwanda ifikapo mwaka 2025.

Matarajio yetu ni kwamba, upitiaji wa sheria na sera zinazo-
husu kada ya uwekezaji na biashara pamoja na uimarishaji wa 
miundombinu ya biashara nchini, utatatua vikwazo vya uwekezaji 
na kuweka mazingira mazuri yatakayowanufaisha wawekezaji na 
uchumi wa nchi kwa ujumla.

Tunaamini mapitio haya pia yatafanywa na wataalamu wa sek-
ta husika kwa pasi na kusahau ushirikishwaji wa wadau muhimu 
wa uwekezaji wa biashara ambao ndiyo walengwa namba moja 
wa mapitio yenyewe.

Wawekezaji na wafanyabiashara nchini mara kadhaa wame-
kuwa wakiziweka wazi changamoto wanazokabiliana nazo kwe-
nye mikutano na majukwaa kadhaa ya biashara, ambapo serikali 
imekuwa ikiwakilishwa na maofisa wake waandamizi wakiwamo 
mawaziri. Kwa mfano, mwaka jana na mwanzoni mwa mwaka 
huu ilifanyika mikutano na majukwaa kadhaa ya uwekezaji ka-
tika mikoa mbalimbali, na wawakilishi wa serikali akiwamo waziri 
mkuu, waziri, makatibu wakuu na wakuu wa mikoa walihudhuria 
na kuahidi kuzifanyika kazi changamoto hizo.

Kadhalika, mwaka 2018, Rais John Magufuli alikutana na 
wawekezaji katika jukwaa la biashara kupitia Baraza la Taifa la 
Biashara (TNBC) ambalo ni mwenyekiti wake, ambapo alipokea 
changamoto hizo na kuwaahidi kuzifanyia kazi.

Shime, ni muhimu nchi ichukue hatua kuzitatua kero zina-
zowakabili wawekezaji na wafanyabiashara nchini kipindi hiki ili 
kutengeneza mazingira rafiki kuelekea Tanzania yenye uchumi 
wa nchi unaochagizwa na ujenzi wa viwanda.

Na Ani Jozeni
WAKATI bunge linapokaribia 

mwisho wa shughuli zake tuna-
poelekea mwezi ujao, macho na 
masikio yanaanza kuhamia kwe-
nye uchaguzi mkuu ambao mwa-
ka huu unaweza kufanyika katika 
mazingira tofauti.

Ni kuogopa kutokana na 
uwepo wa ugonjwa wa corona, 
hivyo kuweka vizuizi vya miku-
sanyiko ya watu, kulingana na hali 
itakavyokuwa hadi kipindi cha 
kampeni kikianza rasmi mwezi 
Agosti.

Hata hivyo kinachoangaliwa 
sasa ni jinsi watu wanavyojipanga 
kugombea, na hasa wabunge wali-
opo sasa.

Utafiti kuelekea  uchaguzi mkuu 
unaonyesha kuwa kuchaguliwa 
tena katika nafasi ya ubunge si 
kazi ndogo, na tatizo siyo nguvu 
ya vyama vya upinzani ila uwezo 
wa mbunge husika kuwaridhisha 
wapigakura kuwa bado ndiye 
mtu sahihi kwa nafasi hiyo. Wapi-
gakura hawana hulka ya kuchagua 
vyama, licha ya kampeni za miaka 
mingi za wanaharakati wa vyama 
vingi, kuwa mfumo wa viti kuto-
kana na uwiano wa kura ndiyo 
utaleta demokrasia halisi. 

Uchaguzi mkuu ujao hautaku-
wa rahisi kwa wagombea kutoka 
vyama vya upinzani kwa upande 
mmoja, na labda zaidi ya ilivyoku-
wa awali, hata wabunge kutoka 
CCM watakuwa na wasiwasi zaidi  
pia.

Katika kila uchaguzi mkuu 
kuanzia mwaka 1995, kunakuwa 
na chama cha upinzani amba-
cho kwa wakati huo kinakuwa 
kimejiandaa vyema zaidi kuliko 
wengine, hasa kwa kunasa vion-
gozi wa kitaifa wenye mvuto kwa 
wapigakura.

 Mwelekeo huu siyo rahisi kuse-
ma kama utafikiwa katika uchagu-

zi mkuu ujao au la, lakini zipo dalili 
kuwa ACT-Wazalendo wako tayari 
au wana uwezo wa kisaikolojia wa 
kujiandaa kupokea mtu maarufu 
atakayepeperusha bendera yao 
kwa mafanikio zaidi. Ni mtu anay-
emzidi ‘kimo’ kiongozi wa kitaifa 
Zitto Kabwe, avute wapigakura.

Kwa upande wa pili, unaweza 
kusema hakuna uwezekano  wa 
Chadema kupata mgombea wa 
aina hiyo, baada ya kufarakana 
na kada wa CCM, Edward Lo-
wassa, ambaye baada ya kukatwa 
na CCM aliendeleza ‘safari ya 
matumaini’ Chadema, hata hivyo 
hakuiva kiitikadi na chama hicho 
na akaondoka.

Kuibuka kwa Chadema  kulifua-
tia kudorora kwa Chama cha Wa-
nanchi (CUF) baada ya uchaguzi 
mkuu 2005 ambako ilikuwa na 
matumaini makubwa kushinda 
urais Zanzibar na wabunge wengi. 
Ikatokea kuwa mgombea mwenza 
wa Chadema asiyefahamika Zan-
zibar na kwa kawaida ni mkazi wa 
Bagamoyo, Jumbe Rajab Jumbe, 
akafariki dunia siku nne kabla ya 
kupigwa kura, Zanzibar wakaen-
delea na upigaji kura lakini Bara 
ukaahirishwa hadi Desemba  4.

 Maalim Seif alipotangazwa 
kushindwa Zanzibar, wafuasi wa 
CUF wakakosa ari Bara, na wengi 
hawakujitokeza kupiga kura, 
hivyo mgombea wa CCM akapata 
kura kwa asimilia 80.

Baadhi katika CCM wakatafsiri 
kuwa ndiyo kiwango halisi cha ku-
pendwa chama hicho hasa kuto-
kana na kura ya maoni ya mwaka 
1991 kuhusu mfumo wa vyama 
vingi, ambako asilimia 80 walitaka 
chama  kimoja, huku asilimia 20 
wakipendekeza vyama vingi.

 Ni kama waliotaka mfumo wa 
chama kimoja kimsingi wapo 
CCM, wakati mpangilio wa ma-

tokeo ya uchaguzi mkuu tangu 
mwaka 1995 yanaonyesha kuwa 
CCM ilikuwa inaungwa mkono 
kwa takriban asilimia 70 katika 
maeneo ya vijijini, au chini ya 
asilimia 50 kwa maeneo ya mi-
jini. Hivyo wagombea upinzani 
wakawa wanashinda mijini to-
fauti, na maeneo machache zaidi 
vijijini.

Hali hii inaboreshwa pale up-
inzani unapopata kiongozi wa 
kitaifa anayejulikana apewe ben-
dera ya chama kimojawapo ai-
peperushe, watu waone kuwa ni 
mbadala halisi na wenye uwezo 
wa utawala ukilinganisha na rais 
aliyeko madarakani. Hivyo hadi 
sasa alikuwapo Augustine Mrema 
mwaka 1995 wa NCCR-Mageuzi na  
Lowassa 2015, na 2010 Chadema 
ilikuwa na  Katibu Mkuu  Dk. Wil-
librod Slaa, ambaye aliwahi kuwa 
kiongozi wa kitaifa wa taasisi kub-
wa ya dini. 

Kwaupande mwingine, licha 
ya kukimbiwa na makada waan-
damizi kuanzia pale uchaguzi 
mkuu 2015 ulipokamilika, kwani 
makada wake ndiyo waliovutiwa 
zaidi na uzalendo wa utendaji 
wa awamu ya tano (hasa katika 
kutumbia majipu, hata kabla ya 
suala la makinikia), Zitto Kabwe 
hajawahi kuwa na migogoro ndani 
ya chama. 

Anao washindani wake ambao 
walirudi CCM ila walifanya hivyo 
kutokana na mazingira na siyo 
malumbano ndani ya chama. Kwa 
njia hiyo anaweza akavuna kiwan-
go kikubwa zaidi cha kuaminiwa 
na wapiga kura wa upinzani 
na hata wanaotaka kugombea 
ubunge ikiwa ni pamoja na wali-
opo Chadema, hasa kama atavuta 
kiongozi wa kitaifa anayejulikana 
‘kupimana ubavu’ na JPM. Ndiyo 
taswira inayojengeka sasa.

 Muungwana Lazima Nilonge

Kutatua vikwazo vya 
uwekezaji ni muhimu 

Huenda ni zama za ACT-
Wazalendo kutamba upinzani

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
		



Jumatano Mei 27, 2020 7

HABARI KITAIFA

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema ipo katika 
hatua za mwisho za kubadili sera 
ya ajira ili iendane na mazingira 
ya sasa.

Hayo yalibainishwa na Naibu 
Waziri, Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Vijana na Ajira, Anthony Ma-
vunde, jana wakati akizungumza 
katika kipindi cha kumekucha 
kinachorushwa na kituo cha Tel-
evisheni cha ITV.

 “Tuko katika hatua za mwisho 
za kubadili sera ya ajira, iliandikwa 
zamani mwaka 2008 na haienda-
ni na maisha ya sasa kwa sababu 
kuna mabadiliko makubwa am-
bayo yametokea katikati hapa,” 

alisema Mavunde.
“Tunataka kutengeneza sera ya 

ajira ambayo itaendana na mazin-
gira ya dunia ya leo. Kama tuna-
vyojua ajira ni shughuli yoyote ha-
lali inayomwingizia mtu kipato,” 
aliongeza.

Akizungumzia kuhusu pro-
gramu ya kukuza ujuzi kwa vijana 
inayolenga kusomesha vijana hao 
katika vyuo mbalimbali vya ufun-
di pamoja na kuwatengenezea 
fursa za ajira, Mavunde alisema 
tangu serikali ilipotangaza mpan-
go huo kumekuwa na mwitikio 
mkubwa.

Alisema serikali imesomesha 
vijana 5,598   ambao wameingia 
katika shughuli mbalimbali za 

ajira ikiwamo katika kilimo, ufun-
di, biashara na nyinginezo. 

“Ofisi ya Waziri Mkuu katika 
moja ya mikakati ya kukuza fursa 
ya ajira kwa vijana, tulikuja na pro-
gramu ya kuwajengea vijana ujuzi, 
tukiamini kwamba vijana wengi 
kupitia hii watapata fursa ya ku-
pata ujuzi na kuutumia kuten-
geneza ajira zaidi baada ya kuona 
ombwe la wengi wao kukosa ajira 
wakisubiri kuajiriwa,” alisema Ma-
vunde.

  “Kwa hiyo tulianza kuchukua 
vijana kuanzia miaka 18 ambao 
hawajapata fursa ya kwenda dar-
asani mpaka wenye digrii zaidi ya 
moja kwa kuwapeleka kusoma ka-
tika vyuo mbalimbali vya ufundi 

kwa fani tofauti kwa gharama za 
serikali,” alisema na kuendelea:

“Baada ya kumaliza tunawaun-
dia vikundi kupitia mfuko wa 
maendeleo ya vijana na tunawa-
kopesha pesa ya kupata vifaa vya 
kuanzia kama sehemu yao ya 
ajira.”

Alisema programu hiyo im-
esaidia kwa kiwango kikubwa 
kuwahamasisha vijana kuingia 
katika shughuli nyingi za kujiajiri.

Alitaja programu nyingine am-
bazo wamepanga kuzitekeleza 
kwa vijana nchi nzima ni kuwae-
limisha namna ya kuingia katika 
kilimo kupitia vitalu nyumba am-
bavyo tayari kwa baadhi ya mikoa 
wameshaanza.

Mfumo wa 
SCGS TADB 
wanufaisha 
wakulima 
wadogo

Marekebisho ya sera ya 
ajira mbioni kukamilika

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo 
Tanzania (TADB) imeendelea 
kutoa matumaini kwa wakulima 
wadogo kujikwamua kiuchumi 
kupitia huduma yake ya Mfuko 
wa Dhamana kwa Wakulima 
Wadogo (SCGS).

Imesema mfuko huu ni ma-
hususi kwa wakulima, wafugaji 
na wavuvi katika kuwawezesha 
kuchangamkia fursa za uwekezaji 
katika mnyororo wa thamani 
kwa kumuwezesha mkulima 
kuwekeza katika sekta ya kilimo 
kwa kumpatia mkopo wenye 
masharti nafuu. 

Justine, amesema mikopo hii 
inatolewa kwa mkulima mmoja 
mmoja, vikundi vilivyosajiliwa 
kisheria kwa lengo la kufanya 
shughuli za kilimo, ufugaji au 
uvuvi, bila kuviacha nyuma 
Vyama vya Ushirika/AMCOS 
pamoja na wanaofanya shughuli 
za uchakataji wa mazao yote ya 
chakula. 

Katika jitihada za kuhakikisha 
inatoa huduma bora ya mikopo, 
Benki hiyo imeingia ushirika na 
benki nane kwa lengo la kufikisha 
huduma yake ya mikopo kwa 
wakulima wengi, kwa urahisi na 
kwa haraka zaidi. Benki hizo ni 
NMB, CRDB, TPB, Mucoba, Stan-
bic, Uchumi, FINCA na Tacoba.

 “Mikopo hii ya SCGS imetoa tu-
maini jipya kwa wakulima wado-
go  kujikwamua kiuchumi. TADB 
imeweza kutoa mikopo mingi na 
kugusa maisha ya Watanzania 
wengi kupitia vyama mbalimbali 
vya AMCOS, vikundi mbali mbali 
na mkulima mmoja mmoja, kama 
takwimu zetu zinavyoonyesha.”

Alisema kwa takwimu za 
kipindi cha mwaka mmoja na 
nusu toka kuanzishwa kwa SCGS  
Novemba 2018 mpaka Mei 2020, 
jumla ya Sh. billion 48.74 zimek-
wishatolewa. TADB kupitia benki 
washirika, na kuwanufaisha moja 
kwa moja takribani wakulima 
6,589 ambapo katika hao wa-
nawake ni 1,155 na wanaume 
ni 5,374 pamoja na AMCOS 39 
zikiwamo AMCOS za Mtwara 
Cooperative Union (MAMCU) 
ambayo imenufaika na mkopo wa 
Sh. bilioni 1.086 kwa matumizi ya 
kujenga maghala mawili yenye 
ukubwa wa kuhifadhi korosho 
kiasi cha tani 22,000 kwa kila 
ghala.

Kahama Cooperative Union 
(KACU) imenufaika na Sh. bilioni 
2 ukiwa ni mkopo kwa ajili ya 
shughuli za usambazaji wa dawa 
ya wadudu kwa wakulima wa zao 
la pamba nchini kote. 

Rhotia AMCOS, kilichopo 
wilayani Karatu, kimepata mkopo 
wa Sh. bilioni 37.536 kwa ajili ya 
matumizi ya shughuli za uzal-
ishaji wa zao la mahindi. 

Na Ndalike Sonda, PWANI

HATIMAYE Mishee Bin Ally (90), 
maarufu mzee Tumbo (90), mkazi wa 
Wilaya ya Mkuranga, mkoani Pwani 
amepata makazi mapya baada ya 
wasamaria wema kumjengea nyum-
ba ya kudumu kutokana na nyumba 
yake ya awali kubomoka na kusababi-
sha awe na mazingira magumu hasa 
nyakati za masika.

Akizungumza jana wakati akikabi-
dhiwa nyumba hiyo, mzee Tumbo ali-
washukuru wananchi waliofanikisha 
ujenzi huo kutoka maeneo mbalimbali 
nchini na kuwataka wazidi kujitolea 
hata kwa watu wengine wenye uhitaji.

Alisema, awali alikuwa akiishi kwe-
nye nyumba iliyoezekwa kwa nyasi 
ambayo ilikuwa inavuja nyakati za 
masika pamoja na mwanga wa jua ku-
penya hadi ndani.

Kwa upande wake Mratibu wa ujen-
zi huo, Irene Makene, alisema nyumba 
hiyo imetokana na michango ya wa-
nanchi walioguswa na maisha ya mzee 
huyo na kujenga nyumba ya kudumu 
yenye  chumba kimoja, choo na chum-
ba kingine kidogo kwa ajili ya jiko.

Makene ambaye pia ni Mratibu 
wa Shirika la Mtandao wa Redio za 
Kijamii na Habari za Maendeleo Viji-
jini  (TADIO), alisema kuwa ujenzi huo 
umegharimu zaidi ya shilingi milioni 
tatu na sasa wanakamilisha kununua  
kitanda na godoro ili kumkabidhi 
mzee huyo.

Nao baadhi ya wananchi wali-
oshiriki kutoa mchango huo walisema, 
waliguswa baada ya kuona picha za 
makazi ya nyumba ya mzee huyo na 
kuwapongeza wananchi walioguswa 
na maisha yake na kuamua kujitolea 
kumasaidia kumjengea nyumba na ku-
taka zoezi hilo liwe endelevu kwa watu 
wenye uhitaji.

Mzee wa miaka 90 ajengewa 
nyumba, alikuwa akilala 
kwenye kibanda kibovu

Nyumba ya makuti aliyokuwa akiishi Mishee Bin Ally maarufu ‘Mzee Tumbo’ (90), na mpya, aliyo-
jengewa na wasamaria wema. PICHA: MTANDAO
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Tamko kutolewa shule binafsi 
kuongeza gharama kisa corona

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Iringa, Juma Bwire, akionyesha kwa waandishi wa habari jana,  mali mbalimbali zinazosadikika kuwa za 
wizi zilizokamatwa na jeshi hilo katika msako wake uliofanyika hivi karibuni.  PICHA: FRANCIS GODWIN

‘Afrika yahitaji 
mkakati kuvushwa 
kiuchumi’

Takukuru yanasa 2 TRA 
madai kupokea mil. 10/-
Na Jaliwason Jasson, BABATI

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) mkoani Manyara, in-
atarajia kuwaburuza mahakamani maofisa 
wawili wa Mamlaka ya Mapato (TRA) kwa 
tuhuma za kuomba na kupokea rushwa ya 
Sh. mil. 10.

Uamuzi wa kuwafikisha mahakamani kuji-
bu tuhuma zinazowakabili, ulitangazwa jana 
na Mkuu wa Takukuru mkoani hapa, Holle 
Makungu.

Makungu aliwataja watuhumiwa kuwa ni 
Subilaga Mwangama na Ojungu Mollel.

Alisema makosa yao ni kudai na kupokea 
rushwa ya Sh. milioni 10 kinyume na Sheria 
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa, nam-
ba 11 ya mwaka 2007.

Alisema watuhumiwa hao ni maofisa wa 

TRA Mkoa wa Manyara na watafikishwa na 
mawakili wa Takukuru, Isdory Kyando aki-
saidiwa na Martin Makani.

“Uchunguzi wetu umebaini kwamba 
mlalamikaji jina limehifadhiwa kwa sababu 
za usalama ni mlipa kodi mzuri TRA Mbulu 
na mwaka 2018 alilipa Sh. milioni. 9.145,” 
alisema Makungu.

Alidai Machi 2020, alipigiwa simu na 
washitakiwa na kutakiwa kufika ofisi za TRA, 
Mkoa wa Manyara zilizopo Babati na kuku-
tana na maofisa hao wawili, ambao walim-
fahamisha kuwa wamefanya ukaguzi wa bi-
ashara yake na kugundua kuwa alikadiriwa 
vibaya. Kutokana na hali hiyo, walimtaka 
kulipa ongezeko la Sh. milioni 5.8.

Mfanyabiashara huyo alikubali ongezeko 
hilo na alianza kulipa kwa awamu.

Imedaiwa kuwa uchaguzi wa Takukuru 

ulibaini akiwa amelipa awamu ya kwanza 
alipigiwa simu na washtakiwa na kutakiwa 
kwenda Babati kwa ajili ya mahojiano kuhu-
su ulipaji kodi wa mwaka huo wa 2018 am-
bao tayari walishamkadiria ongezeko.

“Mlalamikaji alikutana na maofisa hao ka-
tika ofisi za TRA Babati na kujulishwa kuwa 
kuna ongezeko tena kwenye kodi ya biasha-
ra yake ya Sh. milioni 45,” alieleza.

Alifafanua kua ongezeko hili lilimuweka 
kwenye wakati mgumu, lakini washtakiwa 
walimpoza kwa maelezo kuwa wanaweza 
kumpunguzia toka Sh. milioni 45 hadi 
Sh. milioni tisa endapo angekubali kutoa 
rushwa.

Uchunguzi uliendelea kubainisha kuwa 
mjadala uliendelea kati yao na mfanya-
biashara na wakamtaka kuwapelekea 
Sh.milioni 10.

Na Romana Mallya

BAADA ya serikali kutangaza 
wanafunzi wa kidato cha sita 
kuanza masomo  Juni Mosi, mwa-
ka huu, baadhi ya shule za binafsi 
zinadaiwa kuwataka wazazi wal-
ipe malipo ya ziada kwa ajili ya 
kinga dhidi ya corona na kuwali-
pa wafanyakazi.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mkuu 
wa Shule ya Sekondari ya St. 
Mary’s Mazinde Juu, Sista Evetha 
Kilamba, iliyosambaa mtandaoni, 
imewataka wazazi waweke kwe-
nye akaunti ya shule Sh. 750,000 
kama malipo kwa muda ul-
ioongezeka.

Wizara ya Elimu,  Sayansi 
na Teknolojia kupitia Mkuu wa 
Kitengo cha Mawasiliano Seri-
kalini, Sylvia Lupembe, imekiri 
kupokea malalamiko hayo ya wa-
zazi na kuahidi kutoa ufafanuzi 

wakati wowote.
“Ni kweli wizara imeyaona 

hayo malalamiko tutatoa ufafanu-
zi wakati wowote hatuwezi kukaa 
kimya. Lakini kama serikali ilivy-
osema awali muongozo wa afya 
utatoka wakati wowote, bado 
unaandaliwa na wizara husika 
ambayo ni Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto,” alisema.

Hata hivyo, akizungumza na Ni-
pashe, Mkuu wa Shule hiyo, Sista 
Kilamba, alikiri taarifa hiyo ni yao, 
lakini   alisema ilikuwa sehemu 
ya majadiliano kati ya shule na 
wazazi.

“Ni kweli taarifa ni yetu, lakini 
ilikuwa kwenye majadiliano kwe-
nye makundi ya WhatsApp kati ya 
shule na wazazi, bado hatukuwa 
tumefikia muafaka, tumeshangaa 
kuona mitandaoni,” alisema.

Taarifa hiyo ilisema: “Salamu 

wazazi/walezi wa kidato cha sita 
2020. Naomba kuwajulisha kuwa 
malipo ya muda ulioongezeka ni 
Sh. 750,000, malipo haya yalipwe 
kwenye akaunti ya shule (ambayo 
wameitaja).

“Malipo haya ni kwa ajili ya 
kulipa walimu na wafanyakazi 
wengine, juisi ya moto inayoten-
genezwa shuleni hapo, kuboresha 
chakula.”

Pia taarifa hiyo ambayo hai-
kuwa na saini bali jina la mkuu 
wa shule hiyo, iliwajulisha wazazi 
kuwa wanatarajia kufungua Mei 
30 na wanafunzi kuanza masomo 
siku inayofuata.

Aidha, iliwataka mwanafunzi 
aende na barakoa 15, vitakasa 
mikono vitano, chupa ya chai 
ya vikombe viwili, moja, mahi-
taji yake ya usafi wake binafsi na 
mwanafunzi akate nywele nyum-
bani kabla ya kufika shuleni. 

Pia ilitaka kila mwanafunzi aan-
daliwe chakula chake cha kula 
njiani kwa sababu hawataingia 
hotelini.

Naye, Mkuu wa Shule ya Se-
kondari Bwiru Wasichana, Mectil-
da Shija, kupitia tangazo alilolitoa 
kwa wanafunzi wa kidato cha sita, 
ameorodhesha vitu ambavyo wa-
natakiwa kwenda navyo.

Katika tangazo hilo, Shija ame-
taka wanafunzi waende na chupa 
ya chai, tangawizi iliyosagwa kilo 
moja, limao ya unga, vitakasa 
mikono angalau nusu lita, bara-
koa za kutosha na mahitaji men-
gine muhimu ya shule.

Mei 21, Rais John Magufuli ali-
tangaza kufungua kidato cha sita 
ili wajiandae na mitihani ya ku-
maliza elimu ya sekondari ya juu 
baada ya kufungwa tangu Machi 
17 kutokana na tishio la maam-
bukizo ya virusi vya corona.

Na Romana Mallya

MWENYEKITI wa Benki ya UBA, 
Tony Elumelu, amesema Bara la 
Afrika linahitaji mkakati maalum 
utakaovusha vyema uchumi wake 
baada ya ugonjwa wa corona.

Elumelu aliyasema hayo juzi 
wakati wa Jukwaa la Siku ya Afrika 
kwa mwaka 2020 lilioendeshwa 
mubashara kutoka mjini Lagos, 
nchini Nigeria na kutazamwa duni-
ani kupitia mtandao wa Zoom.

Alisema corona imeleta umuhimu 
wa kuunganisha uchumi wa nchi 55 
za bara la Afrika.

“Lengo la mkakati maalum iwe ni 
kukuza uchumi, kutengeneza ajira 
na kuleta maendeleo endelevu kwa 
watu wa Bara la Afrika,” alisema.

Alisema wanahitaji kufanya 
mengi, kutibu wagonjwa na ku-
fanya kazi kwa pamoja ili waweze 
kufanikiwa.

Jukwaa hilo liliendeshwa kwa 
kaulimbiu: ‘Jinsi ya Kukuza Uchu-
mi, Kutengeneza Ajira na Kuleta 
Maendeleo Endelevu katika kipndi 
cha Covid-19’.

Katika jukwaa hilo lililowashiriki-
sha watu maarufu akiwamo, Rais 
wa Liberia, George Weah, Seneta 
na mjumbe wa Kamati ya Mambo 
ya Ushirikiano wa Nje wa Senate 
ya Marekani, Chris Coons, Elumelu 
alikuwa mchokoza mada.

Wengine walioshiriki ni Rais wa 
Benki ya Afrexim (Afreximbank) 
Prof. Okey Oramah; Rais wa Juk-
waa la Maofisa Watendaji Wakuu 
wa Afrika, Amir Ben na Katibu 
Mtendaji wa nchi za Afrika, Carib-
bean na Pacific, Balozi Georges 
Chicoti.

Elumelu alisema Benki ya UBA 
inatambua ukweli kuwa Bara la 
Afrika liliunganishwa kwa mara 
ya kwanza wakati wa harakati 
za uhuru na baadaye nchi zili-
kuza ushirikiano wao kutokana na 
harakati hizo kiuchumi.

Akimuunga mkono Elumelu, Prof. 
Oramah alizungumzia umuhimu 
wa nchi za Afrika kutekeleza mara 
moja mkataba wa makubaliano ya 
Eneo Huru la Biashara la Afrika.

Alisema kipaumbele cha viongozi 
wa bara hilo kiwe ni utekelezaji wa 
mkataba wa makubaliano ya Eneo 
Huru la Biashara la Afrika.

“Ugonjwa wa corona umetuo-
nyesha kuwa soko huru la biashara 
la Afrika ndiyo njia ya kusaidia 
kuujenga upya uchumi wa bara hili 
baada ya corona,” alisema.

Prof. Oramah aliwataka vion-
gozi wa Afrika kuweka pembeni 
wasiwasi wote kuhusu mkataba 
wa makubaliano ya Eneo Huru la 
Biashara la Afrika na badala yake 
waanze utekelezaji wa maslahi 
mapana ya bara hilo.

Alisema kwa kufanya hivyo 
nchi za Afrika zitajenga miundo 
msingi ya kujitegemea kiuchumi na 
kuachana na utegemezi wa kuuza 
bidhaa ghafi mabara mengine.

Alisema uchumi wa Bara la 
Afrika umeathiriwa na corona 
kutokana na kiasi kikubwa Afrika 
kutegemea mauzo ya bidhaa ghafi 
nje ya bara hilo.
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HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Waziri wa Maliasili na Utalii, Con-
stantine Kanyasu, ameliagiza Shirika la Hi-
fadhi za Taifa (Tanapa) kuongeza idadi ya 
mabango ya barabarani yanayoonyesha 
tahadhari na  faini kwa madereva wataka-
ogonga wanyamapori katika barabara ya 
Babati- Arusha.

Alitoa agizo hilo katika Wilaya ya  Babati 
mkoani Manyara katika mkutano wa wa-
dau wa uhifadhi uliowakutanisha wataala-
mu mbalimbali kujadili namna ya kulinda 
mapito asili ya wanyamapori   (shoroba) 
pamoja na maeneo mengine muhimu ya 
wanyamapori ambayo yapo hatarini ku-
toweka kutokana na kushamiri kwa shu-
ghuli za kibinadamu. 

Kanyasu alisema kukosekana kwa ta-
hadhari hizo kunatishia kuharibika kwa 
ikolojia ya Tarangire na Manyara kutokana 
na idadi kubwa ya wanyamapori kuuawa 
kwa kugongwa na magari kila siku.

Kwa mujibu wa takwimu, jumla ya wan-
yamapori 588 wakiwamo simba na twiga 
waliuawa mwaka jana kwa kugongwa na 

magari yanayopita kwa mwendokasi ka-
tika barabara hiyo. 

Kufuatia hali hiyo,  Kanyasu aliitaka 
Tanapa kwa kushirikiana na Jumuiya ya 
Wanyamapori ya Burunge kukutana na 
Uongozi wa Wakala wa Barabara Tanza-
nia (Tanroads) ili kutekeleza agizo hilo la 
uongezaji mabango katika barabara hiyo.  

Akizungumzia maazimio ya Mkutano 
huo, Kanyasu alimwagiza Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maliasili na Utalii kuunda kikosi 
kazi cha wataalamu kwa ushirikiano wa 
ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Babati kutam-
bua mipaka ya shoroba katika vijiji.

Pia Kanyasu alimtaka Mkuu wa Wilaya 
ya Babati kuhakikisha maeneo ambayo 
tayari yanatambulika kuwa ni shoroba 
yalindwe ili yasiendelee kuvamiwa.

Aidha, Kanyasu alimtaka Mkuu wa 
Wilaya ya Babati kuhakikisha anatoa maa-
gizo kwa   uongozi wa   vijiji vinavyozun-
guka shoroba hawagawi maeneo ambayo 
ni  shoroba  kwa  wananchi kwa ajili ya 
shughuli za kibinadamu ikiwamo ujenzi na 
kilimo.

Mbali na kuweka mabango, Kanyasu 

alisema kuna haja ya kuweka kamera 
barabarani ili kupunguza vifo vya wany-
amapori wanaouawa kwa kugongwa na 
magari yanayopita mwendokasi katika 
barabara hiyo.

Akitaja athari za kuziba shoroba hizo, 
alisema hali hiyo ikiendelea hivyo  Hifadhi 
ya Taifa ya Tarangire itakuwa   kisiwa na  
kuwafanya wanyamapori wakiwamo tem-
bo ambao husafiri kwenda kuzaliana na 
ukoo mwingine wataanza kuzaliana ndugu 
kwa ndugu, hivyo kusababisha athari kub-
wa kijenetiki.

Mkuu wa wilaya hiyo, Elizabeth Kitundu, 
alisema wananchi waliopo katika mae-
neo ya shoroba wamekuwa wakitambua 
umuhimu wa maeneo hayo na wamekuwa 
wakitoa ushirikiano kwao.

Kutokana na hali hiyo, ninakuahidi kupi-
tia maofisa ustawi wa jamii tutaendelea 
kutoa elimu kwa wanavijiji wanaoendesha 
shughuli za kibinadamu katika maeneo ya 
shoroba wafahamu kuwa ni hatari kwao, 
hivyo maeneo hayo yaachwe kwa ajili ya 
wanyamapori wakati mchakato wa kishe-
ria ukiendelea kutekelezwa.

Moruwasa 
yapata 
mkurugenzi 
mpya
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maji, Prof. 
Makame Mbarawa, amefanya 
uteuzi wa Mkurugenzi Mtend-
aji wa Mamlaka ya Majisafi na 
Usafi wa Mazingira Morogoro 
(MORUWASA).

Taarifa ya Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Maji, Prof. Kitila 
Mkumbo, imemtaja aliyeteuli-
wa kuwa ni Mhandisi Tamimu 
Twaha Katakweba (pichani). 

Aidha, Prof. Mkumbo 
amesema kufuatia uteuzi huo, 
Mhandisi Katakweba anakuwa 
Katibu wa Bodi ya Wakuru-
genzi wa Moruwasa.  

Uteuzi huu umefanyika chini 
ya Sheria Namba 5 ya Usamba-
zaji Maji na Usafi wa Mazingira 
ya mwaka 2019.  

Mbunge wa Musoma Vijijini, mkoani Mara, Prof. Sospeter Muhongo (mwenye barakoa), akizungumza na baadhi ya wanachama wa 
vikundi vya wakulima jimboni kwake, waliofaidika na msaada wa majembe ya kukokotwa na ng’ombe ambayo aliwagawia wakati wa 
sikukuu ya Idd El Fitri juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kasi ajali za wanyamapori
barabarani yamwibua waziri

Na Lucas Raphael, TABORA

WAZIRI wa Madini, Dot-
to Biteko, ameombwa ku-
wapeleka wataalamu wa 
miamba watakao choronga 
na kubaini maeneo yenye 
uhakika wa madini ya dha-
habu, ili wachimbaji wadogo 
waache kuchimba kwa hisia 
na  kupata dhahabu kwa ajili 
ya kujiongezea kipato cha fa-
milia na taifa.

Kauli hiyo ilitolewa na 
Mwenyekiti wa CCM Wilaya 
ya Nzega, Amosi Kanuda, kwa 
waziri huyo wakati wa ziara 
ya siku moja iliyofanyika ka-
tika kijiji cha Isanga.

Alisema, kutokana na 

wachimbaji wadogo kufanya 
kazi ya uchimbaji bila kuwa 
na utaalamu wowote na dha-
habu inayopatikana kuwa 
kidogo na kutokuwa na tija, 
wakipata mtu wa kuwaon-
goza vyema kwenye uzalishaji 
bora wa dhahabu wanaweze 
kufanya kazi kwa tija kubwa.

“Tunachoomba sasa seri-
kali kutuletea wataalamu 
kwa ajili ya kuwasimamia 
na kuelekeza mimba iliyopo 
ili wachimbaji hao waweze 
kuchimba na kufanya biasha-
ra yenye tija kwao na taifa 
kwa ujumla,” alisema Kanuda.

Kanuda ambaye ni mchim-
baji mdogo wa dhahabu, 
alisema kupatikana kwa 

wataalamu hao kutasaidia 
wachimbaji kuchimba kwa 
malengo na serikali itapata 
fedha nyingi kutokana na kile 
kitakachopatikana kwenye 
mashimo hayo.

Hata hivyo, Waziri Biteko 
aliwataka wachimbaji hao 
kuwa wavumilivu katika kip-
indi hiki kwa kuwa mitambo 
ya Shirika la Madini (Stami-
co), ipo sehemu mbalimbali 
nchini ikiendelea kufanya 
utafiti wa madini.

Alisema, Mkoa wa Tabora, 
Stamico wanaendelea na 
utafiti Wilaya ya Igunga na 
baada ya kumaliza kazi hiyo 
wataomba mitambo hiyo ifike 
eneo hilo kwa ajili ya kufanya 

kazi ya kuchoronga miamba 
na kubaini ni wapi dhahabu 
ilipo.

Alisema zaidi ya mashine 
120 zipo na zinafanya kazi se-
hemu mbalimbali kwa ajili ya 
utafiti na ukikamilika maeneo 
hayo itakuja maeneo hayo 
kwa ajili ya uchorongaji na 
kupima miamba badala ya 
kuchimba kwa hisia.

Miezi saba imeshapita 
baada ya serikali kutoa leseni 
11 kwa wachimbaji wadogo wa 
dhahabu kutokana na mgodi 
mkubwa wa zamani Resolute 
uliposimamisha uchimbaji na 
eneo hilo kwa sasa limekuwa 
Chuo cha Madini, tawi la Do-
doma.

Biteko aombwa wataalamu
wa kuchoronga miamba

Upatikanaji tiba 
saratani ngozi
waimarishwa
Na Christina Haule, MOROGORO

CHAMA cha watu wenye ual-
bino (TAS) Mkoa wa Morogoro 
kwa kushirikiana na serikali na 
wadau wengine, wamefanikiwa 
kuimarisha upatikanaji wa tiba ya 
awali ya saratani ya ngozi kwenye 
mikoa tisa ya Tanzania Bara  na 
Zanzibar.

 Mwenyekiti wa TAS Mkoa wa 
Morogoro, Hassan Mikazi, alisema 
hayo jana kwenye taarifa yake 
aliyoitoa kwa waandishi wa habari 
kwamba lengo ni kufanikisha 
kuwapo kwa vifaa hivyo kwenye 
mikoa yote Tanzania ili kuwawez-
esha watu wote wenye ualbino na 
wasio na wengine kupata huduma 
hiyo wakiwa kwenye maeneo yao 
kwa wakati  wakianza na mikoa 
hiyo tisa.

 Aliitaja mikoa hiyo ni Morogoro, 
Lindi, Mara, Singida, Iringa, Tanga, 
Dodoma, Da es Salaam  pamoja na 
Zanzibar.

 Aidha, Mikazi alisema, vifaa tiba 
hivyo vya saratani ya ngozi awali 
vilizinduliwa rasmi Juni 13, 2019 
katika uwanja wa Jamhuri mkoani 
Morogoro na kupelekwa kwenye 
hospitali za mikoa hiyo saba iliyo-
tajwa nchini.

 Alisema chama hicho kime-
fanikiwa kufanya ushawishi kwa 
serikali kuanza kununua mafuta 
kinga ya ngozi kupitia Taasisi ya 
Saratani ya Ocean Road na baadhi 
ya halmashauri za wilaya nchini.



BUNGE limeelezwa kuwa serikali 
imetunga kanuni za usimamizi wa kodi 
kwa ajili ya usajili wa wafanyabiashara 
wadogo na watoa huduma za mwaka 
2020.

Hayo yalielezwa jana bungeni na Ofi-
si ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), ilipokuwa ikijibu 
swali la Mbunge wa Viti Maalum (CCM), 
Asha Juma.

Mbunge huyo alisema zoezi la ku-
wapatia vitambulisho wajasiriamali 
wamachinga limefanyika vizuri na kue-
ndelea kufanya biashara zao mahali 
popote.

“Serikali imejipanga vipi ili kuhakiki-
sha kuwa na usimamizi na udhibiti kati-
ka ufanyaji wa biashara holela,” alihoji.

Katika majibu ya ofisi hiyo, ilisema 
serikali kupitia Wizara ya Fedha na Mi-
pango kwa kushirikiana na ofisi hiyo 
imetunga kanuni hizo.

Ilisema kwa mujibu wa kanuni hizo, 
Mamlaka za Serikali za Mitaa zimeele-
kezwa kusimamia na kutenga maeneo 
kwa ajili ya wafanyabiashara na watoa 
huduma wadogo ili kuhakikisha bi-
ashara holela zinadhibitiwa.

“Udhibiti na usimamizi utafanyika 
wakati wa kusajili na kuwapatia vitam-
bulisho wajasiriamali wadogo kwa lengo 
la kuwawezesha kiuchumi na kuhakikisha

wanaendesha shughuli zao pasipo 

kubugudhiwa,” ilisema.
Ilieleza kuwa, serikali pia imeandaa 

mwongozo wa usimamizi wa wafanyabi-

ashara wadogo na watoa huduma wado-
go ambao umeainisha majukumu ya kila 
mdau katika usimamizi wao.
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HABARI BUNGENI

Magereza 
kufungwa 
‘CCTV camera’ 
kudhibiti uovu 
SERIKALI imetaja mkakati 

wake wa kudhibiti vitendo viovu 
magerezani ikiwa ni pamoja na 
kuongeza vifaa vya upekuzi na 
kufunga kamera.

Majibu hayo yalitolewa bun-
geni jana na Wizara ya Mambo ya 
Ndani ya Nchi, ilipokuwa ikijibu 
swali la Mbunge wa Viti Maalum 
(CUF), Rukia Kassim Ahmed.

Katika swali lake, mbunge huyo 
alihoji serikali ina mpango gani wa 
kuzuia vitendo viovu na vibaya 
magerezani.

Wizara hiyo ikijibu swali hilo, il-
isema Jeshi la Magereza ni chombo 
pekee cha serikali chenye dhamana 
kisheria kuwapokea na kuwahifa-
dhi wahalifu wa aina zote wanao-
letwa magerezani kwa mujibu wa 
sheria, kanuni na taratibu za nchi.

“Pamoja na ukweli kwamba 
nyakati kadhaa kumekuwapo na 
vitendo viovu magerezani, math-
alani askari kuwa na mahusiano 
mabaya na mfungwa, uingizaji wa 
vitu visivyoruhusiwa magerezani,” 
ilisema.

Vingine ni matumizi mabaya ya 
nguvu dhidi ya wafungwa, wafung-
wa kujaribu kutoroka, kupigana, 
kutoleana lugha za matusi, kuhari-
bu mali ya

gereza na vitendo hivyo vime-
kuwa vikidhibitiwa kwa mujibu wa 
sheria.

Ilitaja taratibu zilizopo za ma-
gereza kuwa ni Sheria ya Ma-
gereza ya Mwaka 1967, Kanuni za 
Utumishi wa Jeshi la Magereza za 
Mwaka 1997, Kanuni za makosa 
Magerezani na Kanuni za kudumu 
za Jeshi la Magereza, toleo la 4 la 
Mwaka 2003.

Pia, ilisema sheria na kanuni 
tajwa zimeainisha aina ya makosa, 
hatua na adhabu zinazopaswa 
kuchukuliwa dhidi ya ofisa au 
askari wa Magereza na mfungwa 
au mahabusi pale inapothibitika 
amefanya vitendo hivyo gerezani.

“Hivyo, mpango ambao serikali 
kupitia Jeshi la Magereza imekuwa 
nao ni kuongeza vifaa vya upekuzi 
magerezani na kufunga CCTV-Kam-
era ili kubaini matendo maovu.

“Pia kuendelea kufuata sheria 
na kanuni tajwa ambazo zilipit-
ishwa na Bunge lako Tukufu na 
kuwachukulia hatua za Kisheria 
wale wote watakaohusika na ku-
fanya vitendo viovu magerezani,” 
ilisema.

Wizara yakiri bei ya mifugo kuyumba
Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi imekiri 
kuwa bei za mifugo kuyumba kutokana 
na kudhoofu kwa mifugo wakati wa kip-
indi cha kiangazi kirefu kinachojitokeza 
sehemu nyingi hapa nchini.

Kauli hiyo ilitolewa jana bungeni il-
ipokuwa ikijibu swali la Mbunge wa Lon-
gido (CCM), Dk. Stephen Kiruswa.

Katika swali lake, mbunge huyo alisema 
bei ya mifugo inayumba kila wakati kwa 
sababu ya viangazi virefu vinavyosaba-
bishwa na mabadiliko ya hali ya hewa.

“Serikali haioni kuna haja ya kupanga 
bei elekezi kwa kilo za mifugo akiwa hai 
au nyama kama ilivyo kwa mazao ya kil-
imo mfano pamba, kahawa na korosho,” 
alihoji.

Wizara hiyo, ilisema kiangazi hicho ki-
naambatana na uhaba mkubwa wa mal-
isho na maji kwa ajili ya mifugo.

“Kukosekana kwa malisho na maji kun-
adhoofisha afya za mifugo na kupunguza 
ubora wake hivyo kushusha thamani ya 
mifugo hiyo,” ilisema.

Ilieleza kuwa mfumo wa biashara ya 
mifugo unaotumika  nchini ni wa soko hu-
ria, bei ya mifugo hupangwa kutokana na 
nguvu ya soko inayotokana na kiasi cha 
bidhaa au ubora wa sokoni na mahitaji ya 
walaji.

Ilibainisha kuwa katika biashara ya 
mfumo huo, kuingiliwa kwa namna 
yoyote ya uendeshaji wa biashara hiyo 
kwa kuweka bei elekezi kunapingana na 
dhana ya soko huria na kunavuruga uta-
ratibu na kusababisha mtikisiko na hivyo 
kupoteza mwelekeo wa hali ya biashara.

“Kufanya hivyo, kunaweza kuchochea 
kuwapo kwa biashara zilizo kinyume na 
sheria, kanuni na taratibu za masoko jam-
bo ambalo sio rafiki kwa uchumi wa nchi 
na afya za walaji,” ilisema.

Ilieleza kuwa kwa mazao ya masham-
bani tofauti na mifugo, kiangazi huathiri 

zaidi kiwango (wingi) wa mazao hayo na 
kwa kiasi kidogo ubora wake.

Vile vile, ilisema mazao ya pamba, ka-
hawa na korosho ni ya biashara ambayo 
hali ya soko lake ni rahisi kukisia kwa 
kuwa inaamuliwa na bei ya soko la ki-
mataifa tofauti ya mifugo na mazao yake.

“Katika kukabiliana na athari za ukame 
kwa mifugo, wizara ikishirikiana na wa-
dau mbalimbali inaendelea kutekeleza 
mkakati wa upatikanaji wa malisho na 
maji pamoja na kukamilisha maandalizi 
ya miongozo ya usimamizi wa rasilimali 
hizo,” ilisema.

Hata hivyo, ilisema katika mwaka 
2019/20, wizara imewezesha elimu ya 
uzalishaji wa malisho kwa vitendo ka-
tika halmashauri 11, jumla ya mashamba 
darasa 25 ya malisho yameanzishwa na 
wafugaji 685 wamepata elimu ya kilimo 
cha malisho kwa vitendo.

“Wizara inatekeleza hatua za awali kwa 

ajili ya ujenzi wa malambo matatu katika 
vijiji vya Chamakweza (Chalinze), Kimo-
koa (Longido) na Narakauo (Simanjiro) na 
ukarabati wa malambo matatu katika vi-
jiji vya Kimana (Kiteto), Narakauo (Siman-
jiro) na Kimokoa (Longido),” ilisema.

Wizara ilibainisha kuwa imechimba vi-
sima virefu viwili katika Vijiji vya Mpapa 
(Manyoni) na Nsolanga-Ismani (Iringa).

“Wizara imeendelea kuweka mkazo 
wa kuuza na kununua mifugo minadani 
kwa kutumia mizani ili kumwezesha mfu-
gaji kupata bei nzuri yenye tija, uwazi na 
ushindani sokoni,” ilisema.

Pia, ilisema imesimika mizani katika 
minada 11 ya upili na mipakani na kuagiza 
halmashauri kupitia Ofisi ya Rais Tawala 
za Mkoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi) 
kuhakikisha minada yote ya awali inasi-
mikwa mizani ili kuwezesha wafugaji na 
wafanyabiashara kupanga bei kulingana 
na uzito wa mnyama.

 “Toka nimefika wilayani 
hapa Kondoa nina miaka 
mingi lakini sijawahi 

kupokea msaada 
kama huu kwa 
ajili ya mahitaji ya 
hospitali hii, kwa 
maana hii niseme 
asante sana na 

Habari na Augusta Njoji

Wafanyabiashara watungiwa kanuni usajili
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Mwisho.



Na Gaudensia Mngumi

S
IASA za majitaka au za 
kuchafuana, kushambulia 
viongozi na kwa ujumla 
kuongea kila baya kuhusu 

chama unachokikimbia baada ya 
kukitumikia kwa miaka kadhaa,  zi-
napamba moto wakati huu taifa lin-
apoelekea kwenye Uchaguzi Mkuu 
wa Oktoba 2020.

Sarakasi za kuvihama vyama zi-
naonekana zaidi upande wa vyama 
vya upinzani ambako wabunge 
wengi wamevikimbia pamoja na 
madiwani wakijiunga na chama ta-
wala au kurudia kwenye upinzani 
ambako awali ndiko walipotokea.

Ni kitu gani kinawasukuma ku-
fanya hivyo? Nipashe inazungumza 
na Dk. Sabato Nyamsenda wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam, kujua 
sababu za wabunge wengi wa upin-
zani kuendeleza siasa za maji taka 
na kuvikimbia vyama vyao kipindi 
hiki, wakati imesalia miezi mitano 
kabla ya kufanyika uchaguzi  mkuu.

Nyamsenda mtaalamu wa sayan-
si za siasa, anasema si jambo baya 
kuhama chama, wanaofanya hivyo 
hawajakosea wako sahihi. Aidha, ni 
haki ya mwanasiasa kufanya hivyo 
ni kikatiba na  kidemokrasia.

Anasema anaweza kuhama cha-
ma wakati wowote anapotaka ku-
fanya hivyo na hazuiliwi na sheria 
na kwa Tanzania si jambo jipya.

Anataja mfano wa Waziri wa 
zamani wa Mambo ya Ndani, Au-
gustine Mrema, alipoondoka CCM 
alitangaza kujiunga na TLP, lakini 
baadaye kwa sababu alizozijua 
mwenyewe alihamia NCCR-Ma-
geuzi, pengine baada ya kutimiza 
masharti aliyokipa chama hicho.

Lakini baada ya mgogoro wa 
NCCR-Mageuzi alirudi TLP na hadi 
sasa anaendelea kukiongoza.

Wanasiasa na wanachama wengi 
wamekuwa wakihama kutoka cha-
ma kimoja kwenda kingine mfano 
Tambwe Hiza alikuwa CUF akaha-

Licha kukandamizwa, kunyanyaswa
kijinsia wanawake wameruka viunzi
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Kukosa itikadi, sera, njaa chanzo
hamahama wanasiasa upinzani

Mbunge wa  Babati Mjini, Paulina Gekul ni miongoni mwa wabunge waliovihama vyama vyao. 
PICHA: MTANDAO

mia CCM na baadaye alijiunga na 
Chadema.

Aidha, Steven Wassira aliwahi 
kuondoka CCM na kuhamia NCCR-
Mageuzi mwaka 1995 na kurudi 
tena CCM akawa mbunge na wa-
ziri pia. Kihistoria ni mambo yali-
yotokea na hata sasa yanaendelea, 
anasema mhadhiri huyo.

CHANZO CHA KUHAMA
Anakumbusha kuwa wanasiasa 

kuhama vyama vyao na kujiunga 
na chama tawala ni wimbi lililoanza 
tangu kufanyika uchaguzi mkuu 
wa vyama vingi 1995 hata hivyo ku-
hama huko kunatokana na sababu 
kadhaa ikiwamo kukosekana kwa 
itikadi na misimamo maalumu ya 
kusimamia katika chama wanacho-
jiunga nacho.

Anafafanua kuwa hakuna kina-
chowafunga kubaki ndani ya 
chama kwa sababu hakuna itikidi 
au ‘ideology’ wanayoitetea na ku-
waweka pamoja. Upungufu huo un-
awafanya kuondoka wakati wow-
ote wakitaka.

“Hawajifungi wala kubanwa na  
misimamo, wala itikadi au sera  am-
bayo inawalazimu kuisimamia na 
kuitetea wakati wote. Hilo halipo 
ndiyo maana wanaona kuhama ni 
rahisi na ndiyo mlango wa kutumia 
kutafuta fursa nyingine za kisiasa 
kwenye chama wanachokikimbil-
ia,” anasema mtaalamu huyo.

Anataja mfano wa Rais wa zam-
ani wa Afrika Kusini Nelson Man-
dela, kama mwanachama wa ANC, 
alikuwa na itikadi na masuala anay-
oyasimamia, kutetea na kuyaen-

deleza hivyo, hangeweza kuhama 
chama  kwa namna yoyote.  

Hata hivyo, kwenye mataifa 
ambayo demokrasia zimekomaa 
chama kina mambo ya msingi 
ya kuyasimamia hivyo si rahisi 
mwanachama wa chama kingine 
kubadili misimamo na kuingia kwe-
nye chama cha wenzake ambacho 
binafsi hasimamii itikadi wala mao-
no yao.

KUSAKA MADARAKA
Kujiongeza ili kupata madaraka 

kunaweza kuwa sababu ya kuki-
hama chama ili kupata fursa zaidi. 
Vyama vinatumiwa kama milango 
au ngazi ya kupanda juu zaidi, 
anaeleza Nyamsenda.

Anakumbusha kuwa kwa sababu 
hakuna itikadi au sera  mahsusi wa-

nayoitetea wanasiasa hao kivutio 
chao ni kusaka madaraka kwa hiyo 
chama ni ngazi inayotumiwa ku-
fikia hatima hiyo. Kwa hiyo kinach-
oendelea ni kuangalia ngazi ikiwa 
fupi au mbovu ni kuachana nayo.

Anafafanua kuwa hama hama ya 
kurudi CCM ni kutazamia kupata 
madaraka au ubunge kuliko kubaki 
au kwenda kwenye vyama ving-
ine vinavyoonekana kuwa havina 
fursa.

Inamaanisha kuwa kwa sehemu 
kubwa wanasiasa waliingia kwenye 
siasa kutafuta fursa au madaraka na 
si kwamba kuna itikadi au sera wal-
izokuwa wakizisimamia, anasema.

MAZINGIRA MAGUMU
Nyamsenda anataja sababu ny-

ingine inayowakimbiza wanasiasa 
wa upinzani wanaokimbilia chama 
tawala kuwa ni kujikuta katika maz-
ingira ya kisiasa yanayowabana 
sana. 

Hilo limetokana na kubanwa kwa  
shughuli za kisiasa kwa upande wa 
upinzani hatua inayowafanya wa-
sione fursa upande wao na kuzi-
fuata upande wa chama dola.

Kwa hiyo wanatumia kuhama 
kama mlango wa kutafuta fursa za 
kisiasa kwa vile milango yao im-
efungwa na ni vigumu kuendesha 
shughuli za kisiasa zama hizi.

SI JAMBO BORA
Msomi na mwanasiasa mmoja 

maarufu kutoka chama tawala ( jina 
linahifadhiwa) anaelezea hatua ya 
kuvihama vyama kuwa ni kitu kili-
chokuwapo tangu kuanza mageuzi 
ya vyama vingi Afrika mapema 
miaka ya 1990.

Anasema licha ya kuwapo kwa 
mfumo  huo wa vyama vingi kwa 
miaka 30 sasa serikali nyingi za 
Afrika hazijaona umuhimu wa ku-
komesha au kudhibiti tabia ya kuvi-
hama vyama au kuanzisha vingine, 
ikibidi kwa kutunga sheria au ku-
weka kanuni za kuwabana wanao-
hama.

Wachambuzi
 wawatabiria heri

 waliotangaza
 kuvihama vyama
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Wachambuzi wawatabiria heri 
waliotangaza kuvihama vyama

Na Sabato Kasika

K
ILA mwaka wa uchaguzi, 
huwa kuna pilika nyingi 
zikiwamo za baadhi ya 
wanasiasa kuhama vy-

ama vyao vya awali na kujiunga na 
vingine. Huchukua hatua hiyo kwa 
madai kuwa wana haki ya kufanya 
hivyo na hawavunji sheria.

Wawe wameahidiwa chochote 
kule wanakohamia au wame-
korofishana na viongozi wao huko 
wanakotoka, msingi wao mkuu na 
wa kwanza ni kutafuta madaraka.

Kwa hiyo huo ndiyo wakati wa 
kuhangaika huku na kule, kutumia 
kila mbinu za kila namna ziki-
wamo chafu  kuhakikisha wanapa-
ta wanachotaka bila kujali wame-
waumiza wengine katika safari yao 
ya kusaka madaraka.

Baadhi ya wanasiasa wameanza 
safari hiyo kwa kutangaza kuviha-
ma vyama vyao vya awali wakisub-
iri bunge kuvunjwa ili waende kule 
ambako wameomba kuhamia.

Wapo wabunge wa vyama vya 
upinzani waliotangaza kuhama 
vyama vyao na kuhamia vingine 
ndani ya upinzani, huku waki-
wamo wa upinzani waliotangaza 
kuhamia CCM.

Kwa mfano wabunge Joseph Se-
lasini (Rombo) na Anthony Komu 
(Moshi Vijijini) wote wa  Chadema 
wameshatangaza kujiunga na 
NCCR- Mageuzi.

Katika safari hiyo ya kwen-
da NCCR- Mageuzi, wamo pia 
wabunge wa viti maalum wa 
Chadema, Joyce Sokombi na Susan 
Masele, huku mbunge mwingine 
Peter Lijualikali (Kilombero), ame-
omba kujiunga na CCM.

UTABIRI WA HATIMA
Kutokana na hatua hiyo ya 

wabunge kutangaza kuhama, baa-
dhi ya wanasiasa na wachambuzi 
wa mambo ya siasa wamekuwa na 
maoni yao, huku wengine wakidai 
kwamba mambo ya siasa Tanza-
nia hayajawa kwenye mstari ulio-
nyooka.

Seif Shariff Hamad ni miongoni mwa wana CUF waliokikimbia chama hicho kutokana na migogoro na kujiunga na  ACT- Wazal-
endo. PICHA ZOTE: MTANDAO 

Mbunge Joseph Selasini ametangaza kuhama Chadema na 
kurejea ‘nyumbani’  NCCR-Mageuzi. PICHA: MTANDAO.

otangaza kuhama vyama vyao 
baada ya bunge kuvunjwa, sasa 
yawezekana wakawa wamechanga 
vizuri karata wakafanikiwa katika 
uchaguzi ujao au wakafa kisiasa,” 
anasema Atiki.

Anafafanua kuwa katika siasa, 
kuna wanaoshinda uchaguzi kuto-
kana na ushawishi wao na wengine 
wanashinda kutokana na nguvu ya 
vyama walivyopitia, hivyo hayo 
yote yanaweza kutoa majibu.

“Mwanasiasa aliyepata ushindi 
kwa nguvu ya chama inakuwa 
vigumu kupata ushindi huo kupi-
tia chama kingine, lakini kama ni 
kwa ushawishi wake, hilo halina 
shida kabisa,” anasema.

Anasema, mara nyingi 
mbunge au diwani kuhama huwa 
anawachanganya wapigakura na 
kushindwa kuamua kama wam-
fuate au wabaki kwenye chaka 
walichopitia kupata ushindi.

Anasema, wengi wa wanasiasa 
hushindwa kwa nguvu za vyama, 
hivyo anaona kwamba wapo wali-
ohama watakaopitishwa na vyama 
vipya na kushinda au kutoswa na 
kupotea kisiasa.

MIGOGORO KUFURUKUTA
“Ukifuatilia kwa umakini uta-

baini wale waliotangaza kuhama, 
wana migogoro kwenye vyama 
vyao vya awali, wanaondoka 
wakiwa hawana baraka za vyama 
vyao, hilo ni tatizo katika siasa wa-
naweza wakapotea kisiasa,” anase-
ma Atiki.

Anaeleza kuwa  matendo ya 
wanasiasa yanazungumza zaidi 
kuliko sauti zao zinavyosikika kila 
mara mbele ya wananchi, hivyo 
wanaweza kufanikiwa au kupotea 
kisiasa kutokana na matendo yao.

Atiki anasema, baadhi ya vyama 
vya upinzani huwa vinadai kuhu-
jumiwa na CCM, lakini anafafanua 
kuwa migogoro katika vyama 
hivyo ndiyo mwanzo wa kukim-
biwa na wanachama.

“Katika siasa, mchezo mchafu 
upo, lakini siyo kama hivyo am-
bavyo vyama vya upinzani vinal-
alamika, bila kujua kuwa vina-
jua vyenyewe, kwa sababu ya 
migogoro isiyo ya lazima,” anase-
ma Atiki.

Mchambuzi huyo anaeleza kuwa  
wakati huu wa kuelekea kwenye 
uchaguzi mkuu, vyama vingejikita 
zaidi katika kuimarisha umoja, 
lakini badala yake vinakuwa na 
malumbano hadi kufukuzana.

“Ndani ya upinzani hali si shwari 
kutokana na mgawanyiko ambao 
haukupaswa kuwapo wakati huu 
ambao nchi inaelekea kwenye 
uchaguzi mkuu kwani hauna afya 
kwenye siasa,” anasema.

Anaeleza kuwa kwa mtindo huo 
unasababisha vingine katika uch-
aguzi vikiwa vimesambaratika vy-
enyewe badala ya kuwa na umoja 
ambao ungevivusha hadi kufikia 
ushindi kama ilivyotokea mwaka 
2015.

“Wabunge waliochaguliwa mwa-
ka 2015 vipindi vyao vinamalizika 
mwaka huu wa 2020, wapo ambao 
wanataka kuendelea kuongoza na 
wengine wametangaza kustaafu, 
hao wanaoendelea inabidi waji-
pange vizuri,” anasema.

Anasema, mara nyingi mbunge 
au diwani kuhama kunawachang-
anya wapigakura na kushindwa 
kuelewa kama wamfuate au 
watafute mwingine.

Ndani ya 
upinzani hali 
si shwari 
kutokana na 
mgawanyiko 
ambao 
haukupas-
wa kuwapo 
wakati huu 
ambao nchi 
inaelekea 
kwenye uch-
aguzi mkuu 
kwani hauna 
afya kwenye 
siasa.

Thomas Ngawaiya ni mwanasia-
sa mkongwe nchini, ambaye anao-
na, kuna udhaifu kwa wanasiasa 
na kukosa msimamo ingawa kila 
mmoja ana haki ya kuhama chama 
kimoja kwenda kingine.

“Demokrasia ni kama mchezo 
wa kuigiza, kwani ukiuliza kwa nini 
wanahama, utasikia wanagomba-
na kwa sababu ya maslahi badala 
ya kutafutia wananchi demokrasia 
ingawa kikatiba kuhama ni sawa,” 
anasema Ngawaiya.

Pamoja na hayo, mwanasiasa 
huyo anasema, wakati mwingine 
kuyumba kwa vyama vya upinzani 
kunasababisha hayo yote, kwa vile 
mwanachama anakaa muda mrefu 

bila kuona mabadiliko yoyote ana-
mua kuondoka.

Ngawaiya ambaye ni Mkurugen-
zi Mtendaji Mtendaji wa Taasisi ya 
Utawala Bora na Maendeleo Tan-
zania (Cegodeta), anatoa ushauri 
kwa upinzani kutafuta mbinu ny-
ingine za kutoka upya, vinginevyo 
utaendelea kuyumba.

NI KUFA UA KUPONE 
Wakati Ngawaiya akisema hayo, 

mchambuzi wa masuala ya siasa 
nchini, Abdulkarim Atiki, anasema 
siasa ina mchezo wake ambao 
wakati mwingine mwanasiasa aki-
ucheza vibaya anaweza kuumia.

“Nimewasikia wanasiasa wali-



Mwenyekiti wa UWT Wilaya ya Kahama, Thelesphora Saria, akizungumza na Nipashe. PICHA: SHABAN NJIA

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri ya Mji wa Kahama am-
baye ni Diwani wa Kata ya Kinaga, Mary Manyambo akizun-
gumza wakati wa kikao cha Baraza la Madiwani.
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Mwaka 
2004 aliji-
unga na CCM 
na kuanza 
harakati za 
kisiasa na 
kuchaguliwa 
kuwa Mwe-
nyekiti wa 
UWT wa 
Kata na al-
iongoza 
umoja huo 
na kusisitiza 
haki kwa kila 
mmoja.

Licha kukandamizwa, kunyanyaswa
kijinsia wanawake wameruka viunzi
Na Shaban Njia, KAHAMA

M
WANAMKE katika jamii 
nyingi nchini   kwa 
miongo kadhaa ha-
kuthaminika kwenye 

masuala mengi ikiwamo elimu 
ambayo ni msingi mkubwa wa kila 
kitu.

Elimu ndiyo inayokuwez-
esha   kuingia kwenye siasa au 
kupata mwanga wa kushiriki kwe-
nye  uongozi uwe wa kifamilia,  ki-
taifa au  kwenye ngazi zozote.

Kwa wanawake wengi mila 
potofu zimewanyima fursa ya 
kujitokeza kugombania nafasi za 
uongozi kwenye jamii na wakati 
mwingine zimewaangusha na 
kubakia kwenye nafasi za uteuzi 
hasa eneo la siasa.

Mwanamke au binti huchuku-
liwa kama mtaji wa familia ata-
kayeozwa kwa kubadilishana 
hasa ng’ombe, wakati mwanaume, 
anaendelea kuthaminiwa kwa kila 
kitu. Anapewa elimu, mali na hes-
hima kwa kuwa ndiye anayeone-
kana kuwa mwenye enzi ndani ya 
jamii yake.

Lakini, Wilaya ya Kahama iliyoko 
mkoani Shinyanga ina ujumbe wa 
kuhamasisha wanawake wa kanda 
ya ziwa ambao kwa kiasi kikubwa 
jamii za ukanda huo hazithamini 
wala kuenzi mchango wanawake.

Ndani ya wilaya hiyo kuna kata 
58 na majimbo matatu ya uchagu-
zi. Wilaya nyingine ni Ushetu ina 
kata 2 huku Jimbo la  Msalala liki-
wa na kata 18. Zote hizo  madiwani 
wanawake kwenye kata wakiwa 
wanne pekee.

Msalala wako wawili, Ushetu 
kuna mmoja na Halmashauri ya 
Mji wa Kahama yuko mmoja am-
baye ni Mary Manyambo na huyo 
ndiye Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri.

Madiwani hao akiwamo Many-
ambo waliopata nafasi hizo, baada 
ya kuwa kwenye viti   maalumu 
kwa muda mrefu na vuguvugu la 
usawa wa kijinsia la 50/50 lilipoan-
za chama kiliwasimamia kwa ngu-
vu zote na kufanikiwa kupata na-
fasi hizo mpaka sasa wanaelekea 
kumaliza muda wao.

 
HISIA ZA DIWANI 
Marry Manyambo ni diwani wa 

kata ya Kinaga Halmashauri ya Mji 
wa Kahama, ambaye katika ma-
hojiano na Nipashe anakiri kuwa 
kuwapo kwa mila potofu kwenye 
jamii nyingi za ukanda wa ziwa 
kumewanyima wanawake frusa za 
kugombea nafasi za uongozi ndani 
ya jamii.

Manyambo anasema: “Kabla 
ya watoto wa kike au mwanamke 
kupewa elimu alikuwa haruhusiwi 
kujieleza ndani ya familia anay-
otoka hata kama alikuwa na hoja 
zenye kuleta mabadiliko. Hali hiyo 
ilisababisha kuwaeleza watoto wa 
kiume  kuwasemea.”

Anaongeza kuwa ukikuta mwa-
namke kwenye jamii ni kiuongozi 
basi anakuwa mtendaji wa kijiji 
au kata kutoka mikoa mingine na 
wakati mwingine ilikuwa lazima 
apate changamoto hasa pale an-
apowasilisha hoja na kushindwa 
kuungwa mkono kwa kigezo ni 
mwanamke.

Anaendelea: “Mambo yame-
badilika baada ya serikali kutoa 
fursa kwa mabinti na kinamama 
kusoma na kuelewa haki zao na 

kusababisha wengi wao kutambua 
kuwa wanahaki za kujiunga na 
chama chochote hapa na kugom-
bea   nafasi za uongozi wanaanza 
kujitokeza.”

Anasema mwaka 2004 alijiunga 
na CCM na kuanza harakati za ki-
siasa na kuchaguliwa kuwa Mwe-
nyekiti wa UWT wa Kata na alion-
goza umoja huo na kusisitiza haki 
kwa kila mmoja.

Anasema mwaka 2005 aliomb-
wa na wananchi wa kata   hiyo 
kugombea udiwani na alikuwa na 
uzoefu kuanzia ndani ya chama 
hakuona kama kunaugumu wa 
kushindwa kugombania nafasi 
hiyo na wanaume.

“Mwaka huo, chama kilinipiti-
sha na kuwa mgombea udiwani 
wa kata na nilishinda kwa kishin-
do kwa kuwashinda wapinzani na 
nilitumia kigezo cha mwanamke 
mjane kwenye jamii ana uwezo 
mkubwa kuliko mwanaume wa 
kulea familia ambayo ameachiwa 
na mke,” anasema.

Manyambo anaendelea kusema, 
mwaka 2010 alijitosa kutetea nafa-
si yake ya udiwani na aliipata kuto-
kana na yale aliyokuwa ameyafan-
ya kwenye miaka mitano iliyopita 

hasa kwenye sekta ya kilimo, afya, 
elimu, barabara pamoja na maji.

Aidha, anasema kuwa, mwaka 
2015 pia alichaguliwa kwa mara 
nyingine na kuchukua maamuzi 
magumu ya kugombea nafasi 
ya Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Mji wa Kahama, am-
bapo pia alishinda nafasi hiyo kwa 
kishindo na mpaka sasa ni kion-
gozi.

 
ELIMU KATA
Manyambo anasema kuwa, kab-

la ya kata kugawanywa alikuwa 
akiongoza kata mbili ya Kinaga na 
Mwanase na kwa sasa kata hiyo 
ipo Halmashauri ya Msalala na 
anakumbusha kuwa aliwahama-
sisha wananchi kujenga shule za 
sekondari mbili na za msingi tano.

Anasema kuwa, baada ya ku-
gawanywa kwa kata ya Kinaga na 
Mwanase kuwa kata moja ya se-
kondari ilibaki Mwanase na sasa 
wamechangishana kila kaya Sh. 
10,000 kujenga sekondari mpya 
ambayo inasubiri kukamilishwa 
na serikali baada ya kujengwa hadi 
lenta.

Aidha, anasema kuwa, kata 
anayoongoza ina vijiji vitano na 

kila kijiji amehakikisha kina shule 
ya msingi, vijiji hivyo ni Kianga  na 
Magobeko.

 
MWENYEKITI UWT
Thelesphora   Saria ni Mwe-

nyekiti wa   UWT Wilaya ya Ka-
hama anasema kuwa, kila ifikapo 
mwaka wa uchaguzi mkuu na uch-
aguzi wa ndani ya chama wameku-
wa wakiwahamasisha wanawake 
kujitokeza na kuwania nafasi 
mbalimbali za uongozi.

Anasema kuwa, Wilaya   ya Ka-
hama ina madiwani wanawake 
wanne wenye kata kutoka Hal-
mashauri za Msalala, Kahama Mji-
ni na Ushetu na  wamekuwa waki-
wahamasisha kugombea nafasi za 
ubunge viti maalumu au ubunge 
wa  wajimbo.

Aidha, Saria anasema kuwa, 
wakiwa kwenye mikutano yao ya 
kinamama ya kichama, amekuwa 
akiwahamasisha wanawake   ku-
jitoa na kugombea nafasi za uongo-
zi kwa kutumia mifano ya viongozi 
wa kitaifa wanawake kama vile 
Waziri wa Afya Ummy Mwalimu 
na Makamu wa Rais Samia Suluhu 
Hassan.

Pia, anasema kuwa, viongozi wa-
nawake kwenye jamii wamekuwa 
wakifanya kazi kikamilifu ikilin-
ganishwa na kinababa au vijana 
hasa kwenye masuala ya elimu, 
afya, maji na barabara kwa kujitoa 
na kuhakikisha wanatatua kero za 
wananchi au wapigakura wao.

Mwenyekiti wa UWT anasema 
hataki kuona madiwani wa viti 
maalumu wakiendelea kugom-
bea nafasi hizo na kukaa kwa 
vipindi virefu na badala yake 
anawahamasisha waingie kwenye 
kinyang’anyiro cha kugombea 
uongozi kwenye kata kwa kuwa 
wana uzoefu wa namna ya kuwa-
hudumia wananchi na wamesh-
iriki kwenye uongozi kwa kipindi 
cha kutosha.

Pia,   anaeleza kuwa, amekuwa 
akipokea malalamiko mengi kuto-
ka kwa madiwani wanaume wenye 
kata kuwa wanaingiliwa na madi-
wani wa viti maalumu kwenye 
majukumu yao, na hii ni kutokana 
na   madiwani hao   kujisahau na 
kusaidiwa na kinamama katika 
kutekeleza majukumu yao.



EVARISTE NDAYISHIMIYE

Mjeshi wa Burundi anatinga 
madarakani kidemokrasia
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Na Mashaka Mgeta

L
ILIKUWA suala la kusubiri 
muda tu, kuiona Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(CENI) nchini Burundi, 

ikimtangaza mgombea urais 
kupitia chama tawala cha CNN/
FDD, Meja Jenerali mstaafu Evar-
iste Ndayishimiye, kumrithi Rais 
Pierre Nkurunziza anayeondoka.

Anaondoka Ikulu  baada ya kui-
tawala nchi hiyo kwa miaka 15.

Ni matokeo ya uchaguzi ulioto-
kana na kampeni zilizotawaliwa 
na vurugu, huku wapinzani wak-
ilalamika mara kwa mara ku-
fanyiwa vurugu na kukamatwa 
kiholela.

Kwa mujibu wa CENI 
iliyotangaza matokeo hayo chini 
ya ulinzi mkali wa maofisa wa 
jeshi la nchi hiyo, Ndayishimiye 
alipata ushindi kwa asilimia 
68.72 ya kura zilizopigwa 
akifuatiwa na Agathon Rwasa wa 
National Freedom Council (CNL) 
anayedaiwa kuwavutia Warundi 
wengi wakati wa kampeni, naye 
akiambulia asilimia 24.19 na 
wagombea wengine watano 
wakipata chini ya asilimia tano 
kwa pamoja.

Matokeo rasmi yanayomwi-
dhinisha Ndayishimiye mwenye 
umri wa miaka 52 kuwa Rais wa 
Burundi, yanatarajiwa kuchap-
ishwa wiki ijayo Ijumaa Juni 4.

MAREHEMU WALITUMIKA 
CNL inadai kuwa matokeo yali-

yotangazwa na CENI ‘yamechaka-
chukuliwa’ na kwamba matokeo 
halisi yanatoa ushindi kwa Rwasa, 

Evariste Ndayishimiye katika kampeni za uchaguzi. PICHA: AFP

shi wapinzani kumuunga mkono, 
ingawa kwa shingo upande.

“Kwa mfano, Ndayishimiye 
mwanzo alipinga uamuzi wa Rais 
Nkurunziza wa kutaka kugombea 
urais kwa muhula wa tatu mwaka 
wa 2015, ingawa baadaye alibadili-
sha nia na kumuunga mkono,” 
anasema Gakunzi na kukaririwa 
na BBC.

Wakati hali ikiwa hivyo, mgom-
bea aliyetoa ushindani wa karibu 
katika kampeni za uchaguzi huo, 
Rwasa wa CNL ametangaza ku-
toyakubali matokeo hayo akidai 
kuwa, pamoja na mambo men-
gine, uchaguzi huo uligubikwa na 
udanganyifu na wizi wa kura uli-
ofanywa na watawala wa Burundi.

Kwa upande wake, CENI im-
eeleza kuwa ‘milango ipo wazi’ 
kwa mgombea yeyote kuwasilisha 
shauri lake kwenye mahakama ya 
katiba kwa mujibu wa sheria za 
nchi hiyo.

Ndayishimiye anakuwa rais 
wa tatu kuchaguliwa kwa njia ya 
kidemokrasia baada ya mtangulizi 
wake anayeondoka madarakani, 
Nkurunziza aliposhiriki Uchaguzi 
Mkuu wa 2005, 2010 na 2015) na 
Melchior Ndadaye aliyechaguliwa 
mwaka 1993.

Kutokana na ushindi huo, 
Ndayishimiye anasubiri kuthibit-
ishwa na mahakama ya katiba na 
hivyo kuwa Rais rasmi wa taifa 
hilo dogo katika ukanda wa Afrika 
Mashariki.

Ndiyashimiye ni mmoja wa wa-
nasiasa wenye ushawishi mkubwa 
katika CNDD/FDD, na mwenye 
ushirikiano wa karibu sana na 
Nkurunziza.

Kwa hiyo licha ya kuondoka 
Ikulu Nkurunziza bado yupo

Madarakani na  amepewa cheo 
cha “mshauri wa ngazi ya juu wa 
uzalendo”, hali inayotafsiriwa na 
wachambuzi wa mambo ya ki-
siasa kuwa itamwezesha kuwa na 
ushawishi katika siasa na utawala 
wa nchi hiyo na akatunukiwa Dola 
540,000 za Marekani na makazi 
ya kifahari. 

Hata hivyo, anaondoka madara-
kani huku miongoni mwa kum-
bukumbu za mafanikio ya uta-
wala wake kwa Warundi zikiwa ni 
kuanzisha elimu ya msingi bure, 
huduma bure za matibabu kwa 
wanawake na watoto, na kujenga 
barabara na hospitali.

VURUGU
Tangu kuanza kwa kampeni 

za uchaguzi huo, vurugu zilizore-
kodiwa ziliwekwa kwenye orodha 
ya viashiria vya kuthibitisha kuwa 
huenda uchaguzi mkuu huo un-
gekuwa na dosari, licha ya ku-
fanyika katikati ya corona

Uchaguzi Mkuu wa Burundi uli-
fanyika wakati dunia ikiwa katika 
‘vita kubwa’ ya kudhibiti kusam-
baa kwa virusi vya corona moja 
ya vyanzo vya maambukizo yake 
ni mikusanyiko kama iliyotokea 
wakati wa kampeni za uchaguzi 
huo.

Hali hiyo iliendana na tamko la 
serikali kuweka sharti la kuwaten-
ga waangalizi wa kigeni kwa siku 
14 tangu siku ya kuwasili kwao, 
hali iliyotafsiriwa kama kuwazuia 
wasishiriki katika uchaguzi huo.

Matokeo 
rasmi ya-
nayomwi-
dhinisha 
Ndayishimi-
ye mwenye 
umri wa 
miaka 52 
kuwa Rais 
wa Burundi, 
yanatarajiwa 
kuchapishwa 
wiki ijayo 
Ijumaa Juni 
4.

hivyo safari ya kwenda kuyapinga 
mahakamani ni jambo lisiloepuki-
ka.

Mbali na wizi wa kura, CNL ina-
dai kuwa wafuasi wa CNDD/FDD 
walishiriki kupiga kura zaidi ya 
mara moja na kutumia majina ya 
watu waliofariki na wakimbizi, 
kufanikisha azma ya ‘kuchaka-
chua’ matokeo.

Mshauri Mkuu wa Serikali ya 
Burundi, Willy Nyamitwe, ambaye 
ni miongoni mwa viongozi wa 
CNDD-FDD, amekaririwa akisema 
hatua ya kupinga matokea hayo 
haiakisi matakwa ya kidemokra-
sia na kuwa sawa na kukosa 
uwajibikaji kwa taifa.

Mbali na ushindi huo wa urais, 
CNDD-FDD imetwaa viti 72 katika 
bunge la seneti wakati chama cha 
CNL kina  viti 27 na chama cha 
Uprona cha Makamu wa Kwanza 
wa Rais anayemaliza muda wake, 
Gaston Sindimwo, kimepata kiti 
kimoja.

ANAKOTOKA NDAYISHIM-
IYE

Ndayishimiye ni miongoni mwa 
waliokuwa waasi wa CNDD-FDD 
waliojiunga na kundi hilo, tena 
aliponusurika katika mauaji ya 
kikabila ya wanafunzi Wahutu 
katika Chuo Kikuu cha Burundi 
mwaka 1995, baada ya mauaji ya 
aliyekuwa Rais wa kwanza kutoka 
kwa jamii ya Wahutu, Melchior 
Ndadaye.

Ndadaye alikuwa Rais wa 
kwanza kushiriki uchaguzi wa 
kidemokrasia huko Burundi 
mwaka 1993 na pia akiwa Mhutu 
wa kwanza kushinda kiti hicho. 

Aliuawa Oktoba 21, 1993. Hivyo 
alikaa madarakani kwa takribani 
miezi mitatu tu. 

Baadaye kundi la CNDD-FDD 
lilibadilishwa na kuwa chama cha 
kisiasa ambacho kilianza kushiri-
ki katika mazungumzo ya amani 
mjini Arusha mwaka wa 2000 na 
kuafikiana kuhusu usitishwaji wa 
vita.

Wakati kundi la waasi la CNDD-
FDD lilipojiunga na serikali mwa-
ka wa 2003, Ndayishimiye aliku-
wa Meja Jenerali, na akapelekwa 
makao makuu ya jeshi la taifa hilo.

Baada ya Nkurunziza kushinda 
uchaguzi mkuu wa 2005, alim-
teua Ndayishimiye kuwa Waziri 
wa Usalama wa Ndani na Usalama 
wa Umma, na badaye kuham-
ishwa ofisi ya Rais mwaka 2007 
akiwa mshauri wa kijeshi.

NI MTU ASIYETABIRIKA
Wakati wa mgogoro ulioikumba 

Burundi mwaka 2015 kufuatia jar-
ibio la mapinduzi, Ndayishimiye 
ni miongoni mwa viongozi wach-
ache waandamizi jeshini ambao 
hawakutajwa na mashiriki ya ki-
mataifa, kwamba walishiriki ka-
tika uhalifu dhidi ya binadamu.

Ingawa Ndayishimiye aliyezal-
iwa mwaka 1968 katika mkoa wa 
Gitega, eneo la kati mwa Burundi 
anaelezewa kuwa mwanasiasa 
mwenye msimamo wa kati, wapo 
wanaoamini kwamba mara ny-
ingine hatababiriki katika hoja 
anazozisimamia.

Mdadisi wa kisiasa na mwandi-
shi wa vitabu nchini Burundi 
David Gakunzi, anasema tabia ya 
kutotabirika huenda ikawashawi-



Na Renatha Msungu, DODOMA

 MKURUGENZI wa Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma, Godwin Kunambi, amesema  
halmashauri hiyo inaendelea kutekeleza 
falsafa ya Rais John Magufuli ya kuwajali 
na kuwapa kipaumbele wafanyabiashara 
wadogo (machinga). 

Kunambi alisema ili kila Mtanzania 
ashiriki kukuza uchumi wa viwanda, ni 
wajibu wa Halmashauri ya Jiji hilo kuwa-
pa nafasi watu wote ikiwa ni pamoja na 
mama lishe kwa kuwatengenezea maz-
ingira mazuri ya kufanyia shughuli zao 
katika kituo kikuu kipya cha mabasi cha 
mkoa. 

Kunambi aliyasema hayo alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa habari 
kuhusu kukamilika kwa utoaji fomu kwa 
ajili ya maeneo ya biashara katika kituo ki-
kuu cha mabasi cha Dodoma na soko kuu 
la Job Ndugai.

  Kunambi alisema  halmashauri yake 
inatekeleza dhamira ya Rais Magufuli ya 
kuwatengenezea mazingira rafiki wam-
achinga. 

 “Niseme wazi kuwa machinga ni sehe-
mu ya hii stendi, hivyo kama mnavyoona 
eneo hili katika kituo kikuu cha mabasi 
cha Dodoma tumetenga maeneo mawili 
maalum kwa ajili ya machinga,” alisema.

 Mkurugenzi huyo alisema halmashauri 
yake imeenda mbali zaidi na kuwafikiria 
mamalishe wanaofanya shughuli zao ka-
tika stendi ya mabasi ya Nanenane. 

  “Wapo mamalishe wanaofanya 
shughuli zao katika stendi ya sasa ya 
Nanenane, baada ya stendi hiyo kuhama 
na kuanza kutumika kituo kikuu cha ma-
basi cha Dodoma, tutahama nao,” alisema 
Kunambi. 

  Alisema amemwelekeza mkuu wa 
idara ya maendeleo ya jamii na vijana 
kuwaratibu vizuri ili waweze kupatiwa 
mikopo ya asilimia 10 ya halmashauri kwa 
ajili ya kuboresha shughuli zao. 

  Akizungumzia mchakato wa wafan-
yabiashara walioomba nafasi za kufanya 
biashara katika kituo kikuu cha mabasi 
na Soko Kuu la Job Ndugai, alisema kuwa 
orodha ya wafanyabiashara waliofaulu 
kupata nafasi za kufanyabiashara itatole-

wa hadharani.  
“Kuanzia leo wafanyabiashara wote 

waliofaulu kupata nafasi za biashara 
wafuatilie majina yao katika tovuti ya 
Halmashauri ya Jiji na katika mbao za 
matangazo ili waweze kuchukua fomu za 
masharti ya upangaji katika maeneo ya bi-
ashara na taratibu za kulipia ada,” alisema 
Kunambi.

  Mkurugenzi huyo aliyataja maeneo 
ambayo yamebaki bila kupata wapangaji 
ni bucha mbili na sehemu za kupokelea 
mizigo 11, katika Soko Kuu la Job Ndugai 
na maeneo ya maduka tisa ya mita za 
mraba 36 pamoja na vizimba 33 vya bi-
ashara.  Alisema maeneo hayo yatatanga-
zwa upya ili wafanyabiashara waweze 
kuomba ili kupangishwa.

  Aidha, alimshukuru Rais Magufuli 
kwa kutoa fedha za kutekeleza miradi ya 
maendeleo katika Jiji la Dodoma zaidi ya 
Sh. trilioni moja.

 Ujenzi wa Kituo Kikuu cha Mabasi Do-
doma umegharimu kiasi cha Sh. bilioni 
24, na soko kuu la Job Ndugai umegha-
rimu Sh. bilioni 14.
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Taasisi 
zaombwa 
kusaidia
wenye kipato 
cha chini
Na Peter Mkwavila, KONDOA

MGANGA Mfawidhi wa Hos-
pitali ya Halmashauri ya Mji 
wa Kondoa, Dk. Fransis Mwita, 
ameziomba taasisi mbalimbali 
ikiwamo mashirika ya dini na 
watu binafsi kuisaidia serikali 
katika kutatua changamoto 
zinazowakabili Watanzania 
wenye kipato cha chini.

Dk. Mwita alisema hayo 
alipokuwa akipokea misaada  
iliyotolewa na kiongozi wa 
madhehebu ya Shia Ithnaa 
Shary, kwa wilaya za Kondoa 
na Chemba, Shekh Abdul-
latwifu Swaleh, kwa kushirikia 
na Taasisi ya World Propaga-
tion and Humanitarian Service 
(WIPAHS), ikiwa ni sehemu ya 
kusherehekea sikukuu ya Eid 
El Fitr.

Vifaa vilivyopokelewa 
kwa ajili ya hospitali hiyo 
ni pamoja na vitanda kumi 
na vifaa vya usafi, ambavyo 
vilikabidhiwa kwa wagonjwa 
wanaolazwa.

Mganga mfawidhi huyo 
alisema  taasisi, mashirika ya 
dini na watu binafsi wana 
nafasi kubwa ya kuhakikisha 
wanatoa michango yao kwa 
serikali ili kutatua changamoto 
wanazokabiliana nazo.

“Kama taasisi, mashirika na 
watu binafsi wanavyowekeza 
ikiwapo majengo ya hospitali, 
shule binafsi, pia wanaweza 
kuwekeza kwa upande wa seri-
kali na ikafaidika na misaada 
hiyo muhimu kama hivi vitan-
da na vifaa vya kufanyia usafi 
vilivyotolewa hapa,” alisema.

 “Toka nimefika wilayani 
hapa Kondoa nina miaka 
mingi lakini sijawahi kupokea 
msaada kama huu kwa ajili ya 
mahitaji ya hospitali hii, kwa 
maana hii niseme asante sana 
na vitanda hivi vitatumika kwa 
wagonjwa na wauguzi wali-
opo zamu nyakati za usiku,” 
alisisitiza.

Shekh Abdullatwifu Swaleh 
alisema wataendelea kusaidia 
jamii yenye uhitaji bila kujali 
mahusiano yoyote yale iki-
wamo dini, kabila wala rangi.

Aliziomba taasisi, mashirika, 
watu binafsi na madhehebu 
ya dini kuangalia kwa jicho 
la huruma watu ambao katika 
maisha yao ya kila siku wame-
kuwa wakiyaona ni magumu.

Wakurugenzi waagizwa maji shuleni
Na Paul Mabeja, DODOMA

 NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Gerald Mweli, amewataka wakuru-
genzi wa halmashauri nchini kuhakikisha 
shule zinakuwa na maji ya kutosha ili ku-
wakinga wanafunzi dhidi ya maambuko 
ya virusi vya corona.

Aidha, amewatoa hofu, wazazi na wale-
zi wa wanafunzi kuwa serikali inaweka 
mikakati ya kuhakikisha wanafunzi wa-
nakuwa salama wakiwa shuleni katika 
kipindi hiki cha janga la corona.

Mweli aliyasema hayo jana jijini Do-
doma baada ya kutembelea shule za se-
kondari za serikali na binafsi ili kuangalia 
zilivyojiandaa kuwapokea wanafunzi wa 
kidato cha sita na hatua zilizochukuliwa 
kudhibiti maambukizo ya corona.

Alisema wakurugenzi wanatakiwa kusi-
mamia kwa karibu, na kuhakikisha shule 
zinakuwa na huduma ya maji na zina-
chukua tahadhari za ziada katika kuwak-
inga wanafunzi kwa kufuata mwongozo 
wa Wizara ya Afya.

“Wakurugenzi mhakikishe idara ya 

afya na elimu katika halmashauri zenu 
zinafanya kazi kwa karibu kwa kuchukua 
tahadhari na hatua za haraka endapo ku-
tatokea tatizo kwa wanafunzi,” alisema.

Pia, Mweli aliwataka wakuu wa shule 
kuhakikisha wanawajenga wanafunzi ki-
saikolojia na kuwaondolea hofu ili wazin-
gatie masomo yao.

“Mwanafunzi akitoka nyumbani kwa 
mzazi na kuja shuleni, wajibu wa kum-
wangalia ni wenu ninyi walimu, hivyo 
muwajenge kisaikolojia na kuwaondoa 
hofu kwa kuwaambia kuwa ukichukua ta-
hadhari kulingana na miongozo utakuwa 
salama,” alisema.

Vilevile Mweli aliwatoa hofu wazazi na 
walezi kuwa serikali inachukua tahadhari 
zote zinazotolewa na wizara ya afya ili ku-
hakikisha wanafunzi wanakuwa salama 
muda wote wawapo shuleni.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Dodoma, 
Maduka Kessy, alisema mkoa umejipanga 
kuwapokea wageni na kuhakikisha Do-
doma inakuwa salama na hakuna maam-
bukizo mapya.

“Dodoma ina vyuo vikuu na vya kati 
pamoja na shule za sekondari 17, hivyo tu-

najua tutakuwa na ugeni wa watu wengi 
baada ya vyuo na wanafunzi wa kidato 
cha sita kurejea…tumeweka mikakati 
ya kuhakikisha Dodoma haipati maam-
bukizo mapya,” alisema Kessy.

Alisema wanakwenda kufanya ukaguzi 
katika shule kuhakikisha maji yapo na 
misaada ambayo mkoa umepata wa vifaa 
vya kujikinga na corona kama vitakasa 
mikono, sabuni na vifaa vya kunawia 
vinaelekezwa kwenye shule.

“Mpaka jana Dodoma ilikuwa na wag-
onjwa wawili ambao muda wowote wa-
taruhusiwa kwa sababu wanaendelea 
vizuri, hivyo tunataka kuhakikisha hatu-
pati maambukizo mapya. Pia tumepanga 
kuwasambaza wahudumu wa afya katika 
shule ili kuwa karibu na wanafunzi,” ali-
fafanua Kessy.

Mkuu wa Shule  Salesian Seminary Do-
doma, Father Oscar Rutechungura, alise-
ma kwa kutumia chuo cha ufundi cha 
Don Bosco, wamejiandaa kwa kutengen-
eza vifaa vya kunawia mikono na barakoa 
ambazo watakuwa wakiwapa wanafunzi 
ambao watakuwa na mafua au kikohozi.

 “Toka nimefika wilayani 
hapa Kondoa nina miaka 
mingi lakini sijawahi 
kupokea msaada kama huu 
kwa ajili ya mahitaji ya 
hospitali hii, kwa maana 
hii niseme asante sana na 
vitanda hivi vitatumika kwa 
wagonjwa na wauguzi wali-
opo zamu nyakati za usiku,” 
alisisitiza.

Meneja Kilimo wa Tanzania Breweries Ltd (TBL), Joel Msechu (kushoto), akikagua aina ya mtama mweupe kwa wakulima wa kijiji cha 
Bumbuta, wilayani Kondoa, mkoani Dodoma juzi, akiwa katika ziara ya kuangalia aina ya mtama inayofaa kwa ajili ya kuzalisha vinywaji 
aina ya bia kwenye viwanda vya kampuni hiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Jiji latekeleza falsafa ya JPM kuwajali machinga
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Wafanya 
ibada 
kumshukuru 
Mungu 
kunusuru 
corona
Na Grace Mwakalinga, CHU-
NYA

WAUMINI wa madhehebu 
mbalimbali ya Kikristo katika 
Halmashauri ya Wilaya ya Chu-
nya, mkoani Mbeya, wakiongo-
zwa na Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Maryprisca Mahundi, wamefan-
ya ibada ya kumshukuru Mungu 
kwa kulinusuru taifa na janga la 
ugonjwa wa Covid-19.

Mahundi aliyeongoza ibada 
hiyo ya shukrani mwishoni mwa 
wiki katika Kanisa la Kiinjili 
la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Usharika wa Chunya, alisema 
uamuzi wa Rais Dk. John Magu-
fuli kuiombea nchi ni darasa 
kwa mataifa mengine.

Alisema Rais Magufuli ameku-
wa kiunganishi kati ya wananchi 
na Mungu kwa kupitia maombi 
na kwamba uamuzi huo umeli-
saidia taifa kuondokana na hofu 
ya ugonjwa huo.

“Hatuna budi kumpongeza 
Rais Dk. Magufuli kwa namna 
alivyoongoza vyema mapamba-
no dhidi ya ugonjwa huo hakika 
amekuwa darasa kwa nchi ny-
ingi duniani, wako baadhi wali-
fikiri vita hii tutashindwa, lakini 
kupitia mtumishi wa Mungu Dk. 
Magufuli tumeishinda na huu ni 
wakati wa kurudisha shukrani 
kwa mola alisema,” Mahundi.

Aliwataka wananchi kue-
ndelea kuchukua tahadhari 
dhidi ya ugonjwa huo kwa 
kufuata ushauri na maelekezo 
ya wataalamu, kwa kuwa bado 
corona ipo na inaua, ingawa kwa 
sasa maambukizo yamepungua 
nchini kwa kiwango kikubwa.

Mwinjilisti Asifiwe Naiman, 
alisema licha ya kuwapo kwa 
utabiri uliofanywa na wataal-
amu wa nje ya nchi kuwa Tan-
zania itapata maafa makubwa 
kwa ugonjwa wa corona, lakini 
Mungu amewalinda akimtumia 
Rais Dk. Magufuli kuwaongoza 
vyema Watanzania kuvuka 
janga hilo.

Alisema taifa limeona ukuu 
wa Mungu kwa kuwanusuru na 
janga hilo licha ya baadhi ya 
watu hususani wanaharakati 
kudai hatua zinazochukuliwa 
hazina mashiko.

Vijiji 33 kuondolewa 
Hifadhi ya Ruaha

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, ameagiza wakurugenzi wa 
halmashauri zote mkoani humo,  ku-
chukua maeneo yote ya ardhi ambayo 
yamevamiwa ama kutapeliwa na watu 
kinyume cha utaratibu na kuyatumia ku-
jenga taasisi za umma kama vile shule, 
vituo vya polisi au zahanati ambazo zi-
takuwa na manufaa kwa wananchi wote.

Chalamila alitoa agizo juzi, wakati aki-
kagua ujenzi wa shule mpya ya msingi 
yenye mchepuo wa Kiingereza ambayo 
inajengwa na Jeshi la Kujenga Taifa chini 
ya usimamizi wa Halmashauri ya Jiji la 

Mbeya.
Alisema wanaendelea kuwabaini 

matapeli wanaowaibia wananchi ardhi 
zao na hata serikali na kwamba wamebu-
ni mbinu mpya ambayo yeyote atakaye-
bainika itataifishwa kwa kujenga taasisi 
mbalimbali za umma zikiwamo shule.

“Mtindo huo utasaidia kupunguza 
wimbi la matapeli pamoja na madalali 
wasio waaminifu, naagiza viongozi wote 
wa wilaya na halmashauri za mkoa huo 
kutumia njia hiyo kuongeza na kusogeza 
huduma za kijamii karibu na wananchi,” 
alisema Chalamila.

Akisoma taarifa ya ujenzi wa shule 
hiyo, Ofisa Uchumi wa Halmashauri ya 

Jiji, Saad Mtambule, alisema kazi ya ujen-
zi wa shule hiyo inafanywa na Jeshi la Ku-
jenga Taifa, kikosi namba 844 Itende JKT 
kwa gharama ya zaidi ya Sh. milioni 460.

Kaimu Kamanda wa Kikosi cha 844 
KJ Itende JKT, Luteni Kanali Juma Mlay, 
alisema kuwa kazi hiyo itakamilika ndani 
ya mwezi mmoja ujao.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya jiji 
hilo, Kamishna Msaidizi wa Polisi, James 
Kasusura, alisema shule hiyo ilipewa jina 
la Magufuli English Medium Primary 
School  kwa lengo la kuthamini na ku-
tambua mchango wa Rais Magufuli ka-
tika kukuza elimu nchini.

Maeneo yaliyovamiwa 
kujengwa taasisi umma“Hatuna budi kumpongeza 

Rais Dk. Magufuli kwa 
namna alivyoongoza vy-
ema mapambano dhidi 
ya ugonjwa huo hakika 
amekuwa darasa kwa 
nchi nyingi duniani, wako 
baadhi walifikiri vita hii 
tutashindwa, lakini kupitia 
mtumishi wa Mungu Dk. 
Magufuli tumeishinda na 
huu ni wakati wa kurudisha 
shukrani kwa mola alise-
ma,” Mahundi.

Na Grace Mwakalinga, MBARALI

JUKWAA la wakulima na wafugaji ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya Mbarali 
mkoani Mbeya, limesema agizo la Rais 
Dk. John Magufuli la kutaka vijiji vilivy-
omo ndani ya mipaka ya hifadhi za taifa 
viondolewe, bado halijatekelezwa kika-
milifu.

Jukwaa hilo limesema hadi sasa hali-
jaona kijiji hata kimoja ambacho kimeon-
dolewa kisheria ndani ya Hifadhi ya Taifa 
ya Ruaha na kurejeshwa kwa wananchi.

Hayo yalisemwa jana na jukwaa hilo 
ambalo lilikutana katika Mji Mdogo wa 
Rujewa kwa lengo la kujadili masuala 
mbalimbali, ikiwamo utekelezaji wa ag-
izo la Rais Magufuli la kuviondoa vijiji 
ambavyo vilionekana vipo ndani ya hifa-
dhi za taifa nchini.

Katibu wa Jukwaa hilo wilayani humo, 
Christopher Uhagile, alisema Baraza la 
Mawaziri ambalo lilifika wilayani Mbarali 

lilikubaliana vijiji zaidi ya 900 vinaon-
dolewa kwenye hifadhi na kukabidhiwa 
wananchi.

Alisema hadi sasa hakuna hatua zozote 
zilizofanyika na kuvirudisha vijiji hivyo 
kwa wananchi na hawajui lini suala hilo 
litatekelezwa licha ya kupewa ahadi.

Uhagile alisema jukwaa linasikitishwa 
na hotuba ya Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, William Luku-
vi, aliyoitoa bungeni wakati akiwasilisha 
bajeti ya wizara yake na kueleza kuwa 
wametekeleza agizo la Rais Magufuli 
kuviondoa ndani ya hifadhi za taifa vi-
jiji 920 wakati wao hawajaona mchakato 
wowote wa kisheria wa utekelezaji wa 
suala hilo.

“Sisi jukwaa tunasikitishwa na hotuba 
ya Waziri Lukuvi, kwamba vijiji 920 ku-
viondoa kwenye hifadhi, kiukweli hatu-
jaona mchakato wowote wa kisheria, tu-
nafahamu  suala hili liko kwenye vyombo 
vya maamuzi ndio maana ziliundwa 

tume, lakini tunachohitaji ahadi itekele-
zwa,” alisema Uhagile.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
Jukwaa hilo Wilaya ya Mbarali, Matagili 
Mbigili, alisema migogoro ya ardhi baina 
ya wakulima na wafugaji haiwezi ku-
malizika ikiwa mipaka inayotenganisha 
maeneo ya wananchi na hifadhi za taifa 
haitawekwa na kutambulika kisheria na 
ikaonekana kwa uwazi na watu wote.

Walisema Mbunge wa Mbarali anayo 
nafasi ya kulishughulikia suala hilo, kwa 
kuhakikisha analifikisha bungeni kujadil-
iwa ili vijiji hivyo ambavyo viko kwenye 
hifadhi virudishwe kwa wananchi kuliko 
ilivyo sasa.

Jumla ya vijiji 33, wilayani Mbarali vi-
natakiwa kuondolewa ndani ya Hifadhi 
ya Taifa ya Ruaha, ikiwa ni utekelezaji 
wa agizo la Rais Magufuli la kuviondoa 
vijiji zaidi ya 900 vilivyo ndani ya hifadhi 
mbalimbali za taifa nchi nzima.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kushoto), akizungumza na viongozi mbalimbali wa dini, mila na wajumbe wa Kamati ya 
Ulinzi na Usalama ya mkoa huo, jana, wakati wa kikao maalumu kilichojadili mambo mbalimbali ikiwamo mapambano dhidi ya ugonjwa 
wa corona. PICHA: NEBART MSOKWA
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Walimu 667 
waajiriwa,
wengine 
435 mbioni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

WIZARA ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali imesema jumla ya wal-
imu 667 wameajiriwa na kupangi-
wa vituo vya kazi, huku walimu 
wengine 435 wakiwa katika hatua 
za mwisho za  taratibu za ajira.

 Waziri wa wizara hiyo, Riziki 
Pembe, aliyasema hayo katika 
kikao cha Baraza la Wawakilishi 
wakati akitoa ufafanuzi kuhusu 
suala la ajira kwa walimu pamoja 
na kupunguza tatizo la uhaba wa 
walimu wa masomo ya sayansi.

Alisema walimu waliopo katika 
taratibu za kukamilisha ajira 
watapelekwa katika maeneo 
yenye upungufu ikiwamo vijijini 
katika majimbo ya wawakilishi.

Alieleza kuwa katika ajira kip-
aumbele kimetolewa kwa walimu 
ambao walikuwa wakijitolea zaidi 
ya miaka mitano hadi sita katika 
maeneo ya vijijini Unguja na 
Pemba.

“Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali katika mwaka wa fedha 
2020-2021 kipaumbele chake 
kikubwa ni kulivalia njuga tatizo 
la uhaba wa walimu zaidi vijijini 
pamoja na masomo ya sayansi...
tumeajiri walimu wa kutosha na 
sasa tunataka kuona mafanikio 
katika sekta ya elimu ikiwamo 
kiwango cha ufaulu mitihani ya 
taifa,” alisema.

Pembe alisema katika suala la 
ajira kilio cha muda mrefu cha 
wajumbe wa Baraza la Wawakili-
shi kuhusu uhaba wa walimu ka-
tika majimbo yao kimezingatiwa 
na kusikilizwa.

Hata hivyo, aliwataka walimu 
wote walioajiriwa kuzingatia 
masharti ya kazi ikiwamo ku-
fanya kazi na kuacha visingizio 
baada ya muda mfupi kuomba 
uhamisho.

“Lipo tatizo la walimu wanao-
pangiwa kazi vijijini baada ya 
muda mfupi huomba uhamisho na 
kutaka kurudi mjini kwa kisin-
gizio cha kuwafuata waume zao.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais (Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora), Haroun Ali Sulei-
man, alisema ajira za walimu 
ni sehemu ya utekelezaji wa 
mikakati ya Rais wa Zanzibar, Dk. 
Ali Mohamed Shein, kuona tatizo 
la uhaba wa walimu katika shule 
za vijijini linaondoka moja kwa 
moja.

“Tumepewa kibali cha kuajiri 
watumishi mbalimbali, ambapo 
kipaumbele cha kwanza ni wal-
imu kwa lengo la kuona hakuna 
uhaba wa kada hiyo,” alisema.

Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Riziki Pembe Juma (katikati), akijadiliana jambo na Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Vikosi vya SMZ, Haji Omar Kheri (kulia) na Naibu Waziri wa Elimu, Simai Muhamed Said nje ya ukumbi wa Baraza la 
Wawakilishi, Chukwani Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKA la Taifa la Biashara (ZSTC), 
limesema ni makosa kwa mujibu wa 
Sheria ya Karafuu Namba11   ya Mwaka 
2011 kwa mtu binafsi ikiwamo wafanya-
biashara kununua zao hilo kutoka kwa 
wakulima.

Mkurugenzi Mwendeshaji wa ZSTC, 
Dk. Said Seif Mzee, alisema hayo kufua-
tia kujitokeza kwa   baadhi ya wafanya-
biashara kununua karafuu kutoka kwa 
wakulima, huku wengine wakipita sehe-
mu za vijijini na kujifanya ni wakala wa 
shirika hilo.

Alisema shirika ndilo lenye mamlaka 
kwa mujibu wa sheria ya mwaka 2011 
kununua karafuu kutoka kwa wakulima 
tangu mwaka 1968, ambapo shirika hilo 
lilianzishwa rasmi kwa mujibu wa sheria.

Alisema watu wanaofanya hivyo wa-

jue wanakwenda kinyume cha sheria na 
watakapobainika watachukuliwa hatua 
za kisheria na kuingia katika makosa ya   
uhujumu uchumi na la kufanya magen-
do.

“Napenda kuwajulisha wananchi 
kwamba shirika la ndilo lenye mamlaka 
na jukumu la kununua karafuu zote ku-
toka kwa wakulima kwa mujibu wa She-
ria Namba11 ya mwaka 2011 na halijateua 
wakala wa kufanya kazi hiyo,” alisema.

Kwa mujibu wa Sheria ya Karafuu ya 
Mwaka 2011 pamoja na marekebisho 
yake, mtu atakayetiwa hatiani akijishu-
ghulisha na kununua karafuu atalipa 
faini Sh. milioni 10 au kwenda jela miaka 
isiyopungua mitano.

Dk. Mzee alisema ZSTC inaendelea 
na kazi ya kununua karafuu kutoka kwa 
wakulima ambapo jumla ya tani 4,000 
zenye thamani ya Sh. bilioni 62 zimen-

unuliwa katika msimu uliomalizika mwe-
zi uliopita.

Alisema si kweli kwamba shirika 
limeshindwa kununua karafuu kutoka 
kwa wakulima na ndiyo sababu baadhi 
ya watu hutumia kisingizio cha kununua 
karafuu hizo kwa njia ya ulanguzi.

Alieleza kuwa vipo jumla ya vituo vya 
kununulia karafuu 33 ambavyo vinafan-
ya kazi, huku wakulima wengine wakivi-
tumia kuuza karafuu zao.

“Hatujasitisha ununuzi wa karafuu ku-
toka kwa wakulima, vituo vyetu 33 vina-
fanya kazi Unguja na Pemba kununua 
karafuu za wakulima, kwa hiyo hawana 
sababu za kuuza kwa walanguzi,” alise-
ma.

Shirika  hilo linaendelea kununua 
karafuu kutoka kwa wakulima kilo moja 
kwa Sh. 14,000 licha ya bei ya zao hilo 
kushuka katika soko la dunia.

Kibano wanunuzi binafsi
wa karafuu kwa wakulima

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR 

WANANCHI wa kisiwa cha Pemba 
wamepongezwa kwa kufanikiwa kupam-
bana kikamilifu na ugonjwa wa Covid-19 
unaosababishwa na virusi vya corona 
kwa kupunguza maambukizo yake kwa 
kiwango kikubwa.

Hayo yalisemwa na Naibu Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Rais (Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa), Shamata Khamis 
Shaame, wakati akipokea vifaa vya ku-
pambana na ugonjwa wa Covid-19 kwa 
hospitali tatu za kisiwa cha Pemba.

Alisema mafanikio hayo yamefiki-
wa kutokana na wananchi kutekeleza 
masharti ya kupambana na ugonjwa huo 
ikiwamo kuvaa barakoa na kupunguza 
mikusanyiko, huku watu wanaoingia 
katika kisiwa hicho kutoka mikoa jirani 
ya Tanzania Bara na Mombasa nchini 
Kenya kuchunguzwa afya zao.

“Tumefanikiwa kupunguza maam-
bukizo ya ugonjwa wa Covid-19 kwa 
sababu wananchi wamekuwa watiifu 
wakifuata masharti ya ugonjwa huo, am-
bayo ni kupunguza mikusanyiko isiyoku-
wa na ulazima,” alisema.

Aliipongeza Taasisi ya Milele Founda-
tion kwa kushirikiana na Wazanzibari 
waliopo nje ya nchi kusaidia vifaa hivyo 
katika hospitali nne muhimu za kisiwa 
hicho.

Baadhi ya vifaa vilivyotolewa na taasisi 
hiyo ni  nguo maalum kwa ajili ya watu 
wanaotoa huduma kwa wagonjwa wa 
corona, vifaa vya kupima joto la mwili, 
vitakasa mikono na sabuni.

Mratibu wa Milele Foundation kisi-
wani Pemba, Abdallah Said, alisema 
wameamua kutoa vifaa hivyo kwa hospi-
tali nne za kisiwa hicho ikiwa ni sehemu 
ya kupambana na maambukizo.

Alisema wamefarijika kwa kiasi ki-
kubwa kuona kwamba wananchi wengi 
wa kisiwa cha Pemba wamehamasika 
ikiwamo kuvaa barakoa katika maeneo 
yote ya miji mitatu mikuu ya Chake 
Chake, Mkoani na Wete.

“Vifaa vilivyotolewa na Taasisi ya 
Milele Foundation lengo lake kubwa ni 
kusaidia mapambano dhidi ya ugonjwa 
wa corona na kuona wananchi wanaku-
wa salama, huku wakifanya shughuli 
zao za maendeleo na ujenzi wa taifa,” 
alisema.

Vifaa vilivyotolewa gharama yake ni 
Sh. milioni 30.

Akipokea vifaa hivyo, Ofisa Mdhamini 
Wizara ya Afya Pemba, Shadya Shaaban 
Seif, alisema msaada huo umekuja waka-
ti mwafaka ambapo Wizara ya Afya ipo 
katika mapambano ya ugonjwa wa Cov-
id-19.

Seif aliwapongeza wananchi wa kisiwa 
cha Pemba na mikoa yake miwili kwa 
kufanya juhudi kubwa za kupambana na 
maambukizo ya ugonjwa wa huo na ku-
pungua kwa kiwango kikubwa.

“Ninachoweza kusema kwa ufupi 
kwamba tumefanikiwa kwa kiasi kikub-
wa katika kisiwa cha Pemba kupambana 
na ugonjwa wa Covid-19 na kushusha 
maambukizo yake na kuwafanya wa-
nanchi kufanya shughuli zao huku wak-
iweka tahadhari,” alisema.

Aliahidi vifaa hivyo kutumika kwa 
malengo yaliyokusudiwa ikiwamo vitan-
da ambavyo vitatumiwa kwa wagonjwa 
watakaolazwa katika hospitali nne za 
kisiwa cha Pemba zikiwamo Chake-
chake, Wete pamoja na Hospitali ya Ab-
dallah Mzee.

Pemba wapewa tano mapambano corona

HABARI ZANZIBAR

“Wizara ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali katika mwaka wa 
fedha 2020-2021 kipaumbele 
chake kikubwa ni kulivalia 
njuga tatizo la uhaba wa wal-
imu zaidi vijijini pamoja na 
masomo ya sayansi...tumeajiri 
walimu wa kutosha na sasa 
tunataka kuona mafanikio 
katika sekta ya elimu ikiwamo 
kiwango cha ufaulu mitihani 
ya taifa,” alisema.
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WHO yasitisha majaribio 
Hydroxychloroquine 
GENEVA, Uswizi

SHIRIKA la Afya Duniani (WHO), 
limesitisha majaribio ya dawa ya 
ugonjwa wa malaria Hydroxychlo-
roquine ambayo yamelenga kuona 
iwapo inaweza kutibu virusi vya 
corona.

WHO limeamua kuyasitisha ma-
jaribio hayo kutokana na hofu ya 
usalama wake.

Shirika hilo limesema, vipimo vil-
ivyokuwa vikifanywa katika mataifa 
kadhaa vimesitishwa kwa muda 
kama hatua ya kuchukua tahadhari. 

Hatua hiyo inajiri baada ya utafiti 
wa tiba uliofanyika hivi karibuni 
kusema kwamba dawa hiyo in-
aweza kuongeza hatari ya mgonjwa 
kufariki kutokana na virusi hivyo.

Rais Donald Trump alisema 
kuwa anatumia dawa hiyo kuzuia 
virusi hivyo.

Rais huyo wa Marekani ameikuza 
dawa hiyo ya malaria, kinyume na 
ushauri wa kimatibabu na onyo ku-
toka kwa maofisa wa afya kwamba 
inaweza kusababisha tatizo la 
moyo.

Hydrochlo-
roquine 
ni dawa 
salama 
ya kutibu 
ugonjwa 
wa malaria, 
baridi yabisi 
na Lupus, la-
kini hakuna 
majaribio 
yoyote am-
bayo yame-
pendekeza 
matumizi 
yake kutibu 
corona.

Kwa mujibu wa Chuo Kikuu cha 
Johns Hopkins, vifo vilivyotokana 
na corona vimefikia 98,218.

Wiki iliyopita, utafiti uliofanywa 
na jarida la tiba duniani Lancet, 
ulibaini kwamba hakuna faida yoy-
ote kwa kutumia dawa ya Hydroxy-
chloroquine na kwamba  unaweza 
kuongeza idadi ya vifo miongoni 
mwa wagonjwa wa corona hospital-
ini.

Hydrochloroquine ni dawa sala-
ma ya kutibu ugonjwa wa malaria, 
baridi yabisi na Lupus, lakini haku-
na majaribio yoyote ambayo yame-
pendekeza matumizi yake kutibu 
corona.

Watafiti wanasema kwamba wag-
onjwa wa corona hawafai kutumia 
hydroxychloroquine.

WHO linafanyia majaribio dawa 
kadhaa kuona iwapo zinaweza ku-
tibu ugonjwa huo mbali na kuri-
poti kwamba baadhi ya watu binafsi 
wamekuwa wakitumia dawa hiyo na 
hivyo basi kujisababishia madhara 
makubwa.

Jumatatu, maofisa katika shirika 
hilo la Umoja wa Mataifa walisema 

kwamba hydroxychloroquine itaon-
dolewa katika majaribio hayo kwa 
muda ili kuruhusu uchunguzi wa 
usalama wake.

Utafiti huo wa Lancet ulihusisha 
wagonjwa 96,000 wa virusi vya 
corona ambapo kati yao 15,000 
walipatiwa dawa ya Hydroxychlo-
roquine ama ile inayohusishwa na 
Chloroquine, pekee ama na dawa ya 
antibiotic.

Utafiti huo ulibaini kwamba wag-
onjwa hao walikuwa na hatari kub-
wa ya kufariki hospitalini na kupat-
wa na tatizo la moyo ikilinganishwa 
na wagonjwa wengine wa corona.

Hatari ya mgonjwa anayetumia 
hydroxychloroquine kufariki ili-
kuwa asilimia 18, asilimia 16.4 kwa 
waliotumia Chloroquine na asilimia 
9 kwa kundi jingine.

Wale waliotibiwa na hydroxy-
chloroquine au chloroquine kwa 
mchanganyiko na dawa ya antibi-
otic walikuwa na hatari ya kubwa 
zaidi kufariki.

Watafiti hao walionya kwamba 
Hydroxychloroquine haifai kutumi-
wa kando na majaribio hayo. BBC
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Rais mteule Burundi afunguka upinzani kwenda kortini

BERLIN, Ujerumani

UJERUMANI imepanga kulegeza 
hatua za watu kukaribiana kuanzia 
Juni 29 ikiwa ni wiki moja kabla 
ya iliyopangwa hapo awali.

Hatua hiyo ina lenga kuondoa 
vizuizi vya kusafiri kwa mataifa 
31 ya Ulaya kuanzia katikati ya 
mwezi Juni.

Ripoti hiyo inakuja wakati 
majimbo ya Ujerumani 
yanajadiliana na Kansela Angela 
Merkel (pichani chini), kuhusu 
namna ya kulegeza vizuwizi vya 
watu kuzuiwa majumbani mwao 
hatua iliyoanza kutumika mwezi 
Machi kwa nia ya kupunguza 
kusambaa corona.

Mawaziri wakuu wa majimbo 
16 ya Ujerumani leo watajaribu 
kukubaliana na Merkel kuhusu 
hatua ya kuchukua.

Hatua hiyo ikileta uwiano 
kuhusu mahitaji ya kuufufua 
uchumi wa taifa hilo lenye uchumi 
mkubwa barani Ulaya ambao 
unakabiliwa na mdororo mkubwa 
tangu baada ya vita vikuu vya pili 
vya dunia pamoja na kulinda afya 
ya jamii. 

Gazeti la Bild la Ujerumani 
limesema kuwa mikusanyiko 
katika maeneo ya umma haitazidi 
watu 10, ama ndugu wa familia 
mbili. 

Ujerumani imekuwa na idadi 
ndogo ya vifo 8,302 licha ya idadi 
ya juu ya maambukizo. DW

Ujerumani 
kulegeza 
masharti 
kukaribiana

BUNJUMBURA, Burundi

MSHINDI wa kiti cha urais nchini 
Burundi, Evariste Ndayishimiye, 
amesema ushindi wake ni wa raia 
wote waliomchagua na wale am-
bao hawakumchagua.

Akihutubia baada ya kutanga-
zwa mshindi, Ndayishimiye alise-
ma ushindi wake ni wa raia wote 
waliomchagua na wale ambao ha-
wakumchagua.

“Hivyo, hakuna sababu ya wafua-

si wa chama kimoja kuwabugudhi 
wengine,” Alisema. 

Pia ameitaka jumuiya ya ki-
mataifa kuunga mkono hatua ili-
yofikiwa nchini humo.

Kiongozi huyo wa chama cha 
CNDD-FDD aliyeibuka mshindi 
uchaguzi wa Jumatano iliyopita 
alisema uchaguzi huo umedhihiri-
sha kukua kwa umahiri wa kisiasa 
wa Burundi.  Ndayishimiye amea-
hidi kuwasikiliza raia wote Burundi 
bila ubaguzi.

“Tumejipa hadhi mbele ya Wa-
rundi na dunia, kwa kuionesha 
kuwa tulipofikia hatufundishwi 
tena demokrasia bali tunaweza ku-
wafundisha wengine.

“Hivyo ninaahidi kuwa nita-
wasikiliza wananchi wote bila uba-
guzi ili maoni yao yaweze kulijenga 
taifa. Naitaka jumuiya ya kimataifa 
kuiunga mkono hatua hii ya kupen-
deza tuliyoifikia.”

Pia Rais huyo mteule alimshuk-
uru mtangulizi wake Rais Pierre 

Nkurunziza kwa hatua yake ya ku-
ridhia kuanzisha mchakato huo wa 
uchaguzi. 

Ndayishimiye amewataka 
wakimbizi kurudi nyumbani ili 
kuchagia ujenzi wa taifa.

Naye, Kiongozi wa upinzani 
Burundi, Agathon Rwasa, am-
baye amechukua nafasi ya pili 
katika uchaguzi huo, amesema 
hatokubaliana na matokeo ya uch-
aguzi yaliyotangazwa na Tume ya 
Uchaguzi ya Rwanda (CENI).

Rwasa ameahidi kuyafikisha 
malalamiko yake kwenye ma-
hakama ya kikatiba na endapo 
hatotendewa haki basi ataelekea 
kwenye mahakama ya Jumuiya ya 
Afrika Mashariki.

Tayari tume ya Uchaguzi inaku-
tana na wawakilishi wa vyama vya 
siasa ili kuwateuwa wabunge 21 
kutoka katika jamii ya Watutsi na 
watatu kutoka Watwa  watakaoju-
muishwa katika Bunge la Taifa ili 
kuleta usawa wa kikabila. DW

Rais mteule wa Burundi, Evariste Ndayishimiye, ambaye ameshinda kwa asilimia 68.72 ya kura zilizopigwa 
huku Agathon Rwasa kutoka chama cha upinzani cha (CNL) akipata asilimia 24.19. PICHA: MTANDAO
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habari michezo

LONDON, England 

KLABU ya Arsenal imeripotiwa 
kwamba inaweza kumruhusu, Al-
exandre Lacazette kwenda Atletico 
Madrid na wao kumchukua Thomas 
Lemar.

Janga la corona limesababisha 
matatizo makubwa ya kiuchumi 
kwa klabu, jambo ambalo limeathiri 
soko la wachezaji wakati wa dirisha 
la uhamisho litakapofunguliwa hivi 
karibuni. Kutokana na hilo dili nyingi 
za timu katika maandalizi ya msimu 
mpya wa 2020-21 zinaweza kuwa za 
kubadilishana wachezaji baada ya 
pesa kuwa ngumu.

Arsenal ilihusishwa na mpango 
wa kumsajili Lemar kwenye dirisha 
la Januari, mwaka huu na sasa ime-
daiwa ina mpango wa kubadilishana 
Mfaransa huyo.

Lemar, ameshindwa kufunga kati-
ka mechi 24 alizocheza akiwa Atleti-
co Madrid chini ya Diego Simeone, 
lakini alikuwa kwenye kiwango bora 
sana wakati akiwa AS Monaco kabla 
ya kutimkia Hispania.

Lacazette, wakati huo huo, anari-
potiwa anaonekana atakwenda 
kuwa wa ziada katika kikosi cha 
Mikel Arteta ambaye amekuja na 
mipango yake moto ya kufanya mab-
adiliko kwa washambuliaji wake.

MILAN, Italia 

L
AUTARO Martinez ataweza 
kupata namba yake pale Bar-
celona kama akiondoka Inter 
Milan, kwa mujibu wa Kocha 

Mkuu wa Argentina, Lionel Scaloni.
Martinez amekuwa akihusishwa 

na kuondoka kwa miamba hao wa 
Serie A, Inter na kutakiwa kule kwa 
mabingwa wa LaLiga, Barca.

Raia huyo wa Argentina amefunga 
mabao 16 katika mechi 31 alizocheza 
kwenye mashindano yote kabla ya 
msimu huu 2019-20 kusimama ku-
tokana na mlipuko wa virusi vya co-
rona.

Scaloni alipoulizwa kuhusu majali-
wa ya Martinez wakati huu, aliiambia 
redio La Red: “Kama Lautaro akien-
da Barcelona, nafikiri kocha mkuu 
(Quique Setien) ataangalia namna ya 
kumfanya aanze kwenye kikosi cha 
kwanza, atakwenda kujitolea na ku-
pata nafasi yake.”

“Kumchukua Lautaro nje ya Inter 
haitakuwa kazi rahisi … ningependa 
Lautaro Martinez acheze, kuendeleza 
kipaji chake,” aliongeza Scaloni.

“Lautaro ana kitu kimoja, kwamba 
anacheza kwa ajili yake na wache-
zaji wenzake. Atakuwa mshambuliaji 
bora zaidi kwa siku za usoni.”

Martinez alisajiliwa hapo 
Inter akitokea Racing Club 
mwaka 2018 na haraka 
akajiimarisha yeye mwe-
nyewe kuwa mmoja 
wa washambuliaji bora 
Ulaya.

Amefunga jumla ya ma-
bao 25, tangu alipojiunga na 
Inter.

Werner, 
Cavani 
wamulikwa 
Inter Milan
MILAN, Italia

OFISA Mtendaji Mkuu wa Pirelli, Marco 
Tronchetti anataka Inter Milan iwasajili 
nyota wa RB Leipzig Timo Werner na 
mshambuliaji wa Paris Saint-Germain, 
Edinson Cavani wakati huu ambao 
Lautaro Martinez anahusishwa na Bar-
celona.

Mshambuliaji wa Inter, Martinez ame-
kuwa akihusishwa sana na mabingwa 
wa LaLiga, Barcelona, ambao wameri-
potiwa kwamba wanamtaka mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Argentina kama 
mrithi wa muda mrefu wa Luis Suarez.

Kwa mujibu wa ripoti, Inter ya Anto-
nio Conte imeweka pamoja orodha ya 
wachezaji ambao wanaweza kurithi na-
fasi yake, akiwamo Werner anayewind-
wa na Liverpool na Cavani ambaye hivi 
karibuni atakuwa huru.

Tronchetti – Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa Kampuni ya Pirelli inayoidhamini 
jezi ya Inter – amewashauri Nerazzurri 
kuwachukua Werner na Cavani.

“Kwa mfano, tutataka Inter isajili 
wachezaji ambao wanatakiwa kuibadili-
sha timu kama (Christian) Eriksen,” 
alisema Tronchetti akiiambia Gr Parla-
mento.

“Cavani anaweza kuwa mchezaji 
mzuri na ana nafasi ya kuipa mafanikio 
timu kwani yeye ni mchezaji mkubwa 
na mwenye uwezo. 

Lacazette kupishana 
na Lemar msimu ujao

Scaloni 
aiona 
namba ya 
Martinez 
Barca
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LONDON, England 

GARY Neville anaamini wachezaji 
wengi watakuwa wameshuka viwango 
wakati Ligi Kuu ya Egland itakaporejea 
tena kumalizia msimu.

Serikali ya Uingereza imewasha taa 
ya kijani kuruhusu Ligi Kuu ya England 
kurudi tena baada ya kusimama kuto-
kana na mlipuko wa virusi vya corona.

Baada ya ushauri, timu kubwa amba-
zo zimeanza mazoezi kwenye viwanja 
vidogo, watapiga kura leo Jumatano 
kama waendelee na mazoezi kwenye 
viwanja vikubwa.

Na nahodha wa zamani wa Manches-
ter United, Neville ana furahi kurudi 
kwa ligi hiyo, lakini anahisi wachezaji 
wengi hawatakuwa kwenye viwango 
vyao, hasa baada ya kiungo wa Chel-
sea, N’Golo Kante na mshambuliaji wa 
Watford, Troy Deeney, ambao wame-
kataa kufanya mazoezi kwa hofu ya 
corona.

“Nafikiri Klabu zitapiga kura ya kuan-
za kwa ligi wiki chache zijazo,” alisema 
Neville akinukuliwa na Sky Sports.

“Nadhani kutakuwa na wachezaji 
ambao hawatakuwa kwenye viwango 
vyao, yaani watakuwa wameshuka 
viwango.

“Sidhani kama hili litaisaidi Ligi Kuu 
ya England, lakini kwa sasa ngoja 
tusubiri na tuangalie nini kitakacho-
tokea.”

MILAN, Italia 

Z
LATAN Ibrahimovic amepata 
maumivu makubwa wakati akiji-
fua kwenye mazoezi kule Milan 
Jumatatu.

Mchezaji huyo wa zamani wa 
Sweden aliumia chini ya kigimbi 
wakati wa mechi ya mazoezi, 

kwa mujibu wa Stats Perform 
News.

Ripoti kutoka nchini 
Italia, zinadai kwamba 
anaweza kuwa ameumia 
hadi kwenye kisigino cha 

mguu. 
Ibrahimovic mwenye 

umri wa miaka 38, alijiunga 
na AC Milan kama mchezaji 
huru Desemba mwaka jana, 
akaingia mkataba ambao 
unamalizika mwishoni mwa 
msimu huu.

Alifunga mabao matatu 
katika mechi nane za Serie 
A kabla ya mlipuko wa virusi 

vya corona ambapo ligi hiyo 
ilisimamishwa tangu Machi.

Kipindi chake hicho cha pili 
kucheza kule Milan kinaone-

kana kama ndio mwisho wa 
kucheza soka la ushindani kwa 

Ibrahimovic. 
Kocha wa Bologna, Sinisa Mihajlovic 

hivi karibuni alisema kwamba, baada ya 
kuzungumza na Ibrahimovic, anamtarajia 
ataondoka Milan mwishoni mwa msimu.

Baada ya kuanza kucheza soka la 
ushindani katika klabu ya Malmo, akaha-
mia Ajax, Juventus, Inter na Barcelona.

Kwa mara ya kwanza aliichezea Mi-
lan Agosti mwaka 2010 na alidumu kwa 
miaka miwili kabla ya kwenda Paris Saint-
Germain. Alikaa miaka minne ya mafani-
kio pale PSG baadaye akaenda Manches-
ter United alikokaa kwa misimu miwili. Na 
akacheza kwa miezi 20 kwenye Ligi Kuu 
ya Marakeni katika Klabu ya LA Galaxy.

MADRID, Hispania

NYOTA wa Atletico Madrid, Joao 
Felix, anaweza kuwa nje ya dimba 
kwa muda baada ya kuumia goti 
lake la kushoto.

Klabu hiyo ya LaLiga, Atletico 
imebainisha Jumatatu kwamba, 
mchezaji huyo aliyesajiliwa kwa 
ada iliyoweka rekodi klabuni hapo 
alifanyiwa vipimo katika Kliniki ya 
Chuo Kikuu cha Navarra, na ilio-
nyesha kwamba ameumia goti.

Atletico sasa ina matumaini 

mchezaji huyo kijana anaweza 
kupona kwa wakati kabla ya La-
Liga kuanza tena Juni.

Jumamosi, Waziri Mkuu wa His-
pania, Pedro Sanchez alithibitisha 
kwamba wametoa ruhusa kwa ligi 
kuendelea, lakini bila watazamaji 
kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona.

Joao amecheza mechi 28 kwa 
Atleti katika mashindano yote, 
huku mshambuliaji huyo wa zam-
ani wa Benfica akifunga mabao 
sita.

Neville ahofia 
wachezaji 
EPL kushuka 
viwango

Ibrahimovic 
aumia 

mazoezini 
ac Milan

Felix aipa pigo 
Atletico Madrid



Dembele kwa mkopo

KLABU ya Barcelona ipo tayari kusikiliza ofa ya mkopo 
kwa ajili ya winga wa kimataifa wa Ufaransa, Ousmane 
Dembele mwenye umri wa miaka 23. (Daily Mail)

Everton yatua Napoli

KLABU ya Everton imewasilisha ombi la pauni milioni 
40 ili kumsajili kiungo wa kati wa Napoli, Allan mwenye 
umri wa miaka 29, lakini klabu hiyo inataka dau la pauni 
milioni 60 kumuuza raia huyo wa Brazil. (Il Mattino)

Utd kumfunga Henderson

MANCHESTER United itamwongezea mkataba golikipa 
wa timu ya Taifa ya England, Dean Henderson mwenye 
umri wa miaka 23, ili kumruhusu kumaliza msimu wake 
na klabu ya Sheffield United, huku mkataba wake wa sasa 
ukitarajiwa kumalizika. (Telegraph)

Coutinho basi tena

KIUNGO wa kati wa Brazil, Phillipe Coutinho, ambaye 
anacheza kwa mkopo Bayern Munich, huenda asicheze 
tena msimu huu, baada ya klabu hiyo kutompa mkataba 
wa kudumu kutoka Barcelona, na sasa ananyatiwa na 
Chelsea, Arsenal na Tottenham. (Sky Sports)

Icardi kiTaeleweka PSG

MSHAMBULIAJI wa Inter Milan na Argentina, Mauro 
Icardi mwenye umri wa miaka 27, anakaribia kuhamia 
moja kwa moja katika klabu ya Paris St-Germain kwa dau 
la pauni milioni 54. (ESPN)

PSG yamfuata Aubameyang

KLABU ya Paris St-Germain inafanya mazungumzo 
na Arsenal katika jaribio la kumsajili mashambuliaji wa 
klabu hiyo, Pierre-Emerick Aubameyang mwenye umri 
wa miaka 30, kwa pauni milioni 34. (Todofichajes)

Sane atafutiwa mrithi City

KLABU ya Manchester City imamnyatia winga wa Bayer 
Leverkusen, Leon Bailey mwenye umri wa miaka 22, raia 
wa Jamaica, kama mrithi wa Leroy Sane. (Mail)

Madrid yamtaka de Beek

REAL Madrid inapanga kutuma ofa ya kumsajili, Donny 
van de Beek kutoka Ajax, huku Manchester United pia 
ikionyesha nia ya kumtaka kiungo huyo mwenye umri wa 
miaka 23. (Le10 Sport)

Chelsea wamtaka Jesus

WINGA wa Porto na timu ya Taifa ya Mexico, Jesus 
“Tecatito” mwenye umri wa miaka 27, anawaniwa na 
Chelsea kama wakishindwa kumsajili nyota wa Borussia 
Dortmund na England, Jadon Sancho, 20. (Star)

Spurs, Southampton mezani

KLABU ya Tottenham Hotspur inaweza kumtoa mlinzi 
wake, Kyle Walker-Peters mwenye umri wa miaka 23, 
kama sehemu ya kubadilishana na kiungo wa Southamp-
ton na Denmark, Pierre-Emile Hojbjerg, 24, kipindi cha 
majira ya joto. (Football Insider)

Bournemouth nusurA iuzwe

MMILIKI wa Klabu ya Bournemouth, Maxim Demin 
alikaribia kuiuza klabu hiyo kwa mfanyabiashara wa 
Saudi Arabia Januari, kabla ya makubaliano hayo kugonga 
mwamba kuhusiana na thamani yake. (90min)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

E
RLING Haaland bado hawezi 
kulinganishwa na Robert Le-
wandowski, kwa mujibu wa 
kocha Hansi Flick, ingawa 

kocha huyo mkuu wa Bayern Munich 
anaamini kwamba nyota huyo wa 
Borussia Dortmund ana siku nzuri 
zijazo.

Haaland amepamba vyombo vya 
habari tangu kuhamia Dortmund Jan-
uari akiendelea kuonyesha kiwango 
cha kuvutia alichoanza nacho nusu 
ya msimu wa kwanza akiwa kule Salz-
burg.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 19, amefunga mabao 10 ka-

tika mechi 10 za Bundesliga, akiiweka 
Dortmund kwenye mbio za kuwania 
taji la Ligi Kuu.

Kikosi hicho cha kocha,
 Lucien Favre kimepitwa

 pointi nne na kipo nafasi
 ya pili nyuma ya Bayern

 kabla ya mchezo wa jana
 Jumanne kwenye dimba

 la Signal Iduna Park.

Kiwango cha Haaland kimewagusa 
wengi na hivyo kufananishwa na 
straika wa zamani wa Dortmund, Le-
wandowski, ambaye alifunga bao lake 
la 41 msimu huu katika mashindano 
yote, wakati Bayern ilipoibuka na 

ushindi wa 5-2 dhidi ya Eintracht 
Frankfurt Jumamosi.

Na bado Flick anaamini ni mapema 
mno kuwalinganisha wawili hao.

“Ni msimu wa kwanza kwa (Haal-
and), hivyo kumlinganisha kwa sasa 
ni mapema sana,” alisema Flick aki-
waambia waandishi wa habari.

“Robert mara zote amekuwa 
mchezaji wa daraja la juu katika mi-
aka ya hivi karibuni. Lakini Haaland 
ana kipaji kikubwa.

“Ni mchezaji kijana, lakini ana 
nguvu sana mbele ya goli. Yeye huwa 
anataka tu kumaliza.

“Ana kasi na yuko imara. Na kwa 
umri wake ana nafasi ya kufanya 
makubwa zaidi kwa siku za usoni.”

   Ana kipaji kikubwa, lakini Robert mara 
zote amekuwa mchezaji wa daraja la juu...

habari michezo
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Haaland, Lewandowski 
wachambuliwa dimbani



Na Faustine Feliciane

HUKU Ligi Kuu ikitarajiwa kurejea 
tena kuanzia Juni Mosi, mwaka 
huu baada ya kusimama kwa 
muda kutokana na mlipuko wa 
virusi vya corona, Simba imeanza 
mipango ya kutembeza kombe 
kwa mashabiki wao, baada ya 
kutangaza kulipeleka wilayani 
Chato anapotoka Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, Dk. 
John Magufuli.

Mkuu wa Kitengo cha Habari na 
Mawasiliano cha klabu hiyo, Hajji 
Manara, jana aliweka wazi kuwa, 
hawana shaka na ubingwa msimu 
huu, hivyo wanasubiri wakati ufike 
tu ili kulikabidhiwa.

“Ni suala la wakati tu, ubingwa 
tutauchukua na kama itampendeza 
Rais Magufuli tumepanga 
kulipeleka kwake kwa sababu 
litakuwa letu moja kwa moja kwa 
kutwaa misimu mitatu mfululizo,” 
alisema Manara.

Alisema hawana mashaka na 
ubingwa kwa sababu wana kikosi 
imara na kipana huku kila mchezaji 
akiwa na kiwango kikubwa.

“Wapo wachezaji ambao wapo 
nje ya Tanzania, lakini tayari 
taratibu zinafanyika kuweza 
kurudi, wapo Meddie Kagere 
(pichanichini), Francis Kahata na 
[Sharaf] Shaibou ambao walikuwa 
nchini kwao.

Hadi Ligi Kuu inasimama Machi 
17, mwaka huu kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona 
vinavyosababisha ugonjwa wa 
COVID-19, Simba ipo kileleni ikiwa 
na pointi 71, ikifuatiwa na Azam FC 
yenye ama 54 baada ya timu hizo 
kila moja kushuka dimbani mara 
28, Yanga iliyopo mchezo mmoja 
nyuma ina pointi 51 katika nafasi 
ya tatu.

Simba 
kupeleka 
kombe lao 
Chato
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Na Adam Fungamwango

Kocha Mkuu wa Namungo FC, Mn-
yarwanda Thierry Hitimana, ametuliza 
hofu kwa uongozi wa klabu hiyo baada 
ya kurejea jana akitokea kwao Rwanda, 
alipokuwa amekwama kutokana na mi-
paka ya nchi kufungwa.

Hitimana alirejea kwao baada ya Ligi 
Kuu Bara kusimama tangu Machi 17, 
mwaka huu kutokana na mlipuko wa 
maambukizo ya virusi vya corona, la-
kini Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. John Magufuli, ameruhu-
su ligi irejee siku yoyote kuanzia Juni 
Mosi baada ya kuridhishwa na kupun-
gua kwa maambukizo nchini na kasi ya 
wagonjwa walioambukizwa kupona.

Akizungumza na Nipashe juzi, Mwe-

nyekiti wa Namungo, Hassan Zidadu, 
alisema licha ya Tanzania kufungua vi-
wanja vya ndege, bado kwao ulikuwa 
mtihani mkubwa kwa sababu ya kocha 
wao huyo kukwama kuja nchini kuto-
kana Rwanda kutofungua mipaka.

Lakini jana Hitimana alirejea baada 
ya kupatiwa kibali maalum na serikali 
ya Rwanda, kutokana na nchi hiyo kuwa 
bado kwenye karantini ya kukabiliana 
na ugonjwa wa COVID-19 unaosaba-
bishwa na virusi vya corona.

Akizungumza kutoka Rwanda, 
mtangazaji na mchambuzi wa masu-
ala ya michezo nchini huko, Clever 
Kazungu alisema kocha huyo pamoja 
na mshambuliaji wa Simba, Meddie 
Kagere, walipata kibali maalum kila 
mmoja, kwa sababu walitoa taarifa 

kuwa wanataka kurejea kazini kwao.
“Serikali ya Rwanda mpaka sasa bado 

imefunga mipaka yake, hata kutoka 
hapa kwenda nchi jirani kama DR Con-
go na Burundi ambapo ni rahisi zaidi 
kwa watu kusafiri bado kwa sasa wame-
zuia, lakini Kagere na Hitimana wao 
wamepewa vibali maalum kwa sababu 
kila mmoja aliomba kuwa anataka kure-
jea kazini kwake nje ya nchi,” alisema 
mtangazaji huyo.

Alisema imekuwa rahisi zaidi kwa 
wachezaji hao kwa sababu baadhi 
ya viongozi wa Rwanda ni mashabiki 
wakubwa na michezo hususan mpi-
ra wa miguu na wanafahamiana na 
wachezaji, hivyo mara nyigi huwasaidia 
sana na kwao ni rahisi kuwasiliana na 
kumaliza jambo hilo kwa wakati.

Hitimana ashusha hofu Namungo

Kocha wa Kagera Sugar, Mecky Mexime, ambaye ameeleza yupo tayari kuiongoza timu yake kucheza popote, 
baada ya Shirikisho la Soka nchini (TFF) kutangaza Ligi Kuu kuchezwa Kituo cha Dar es Salaam pekee kwenye 
Uwanja wa Taifa, Uhuru na Azam Complex. PICHA: MAKTABA

Na Saada Akida 

W
AKATI baadhi ya ma-
kocha wakionyesha ku-
toridhishwa na uamuzi 
uliotolewa na Shirikisho la 

Soka nchini (TFF), Bodi ya Ligi (TPLB) 
na wizara husika ya michezo kuhusu 
Ligi Kuu Bara kuchezwa katika kituo 
kimoja, Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, 
Mecky Mexime, amesema kwake haoni 
tatizo na kwamba anaunga mkono kwa 
asilimia zote.

Ikumbukwe baada ya serikali ku-
tangaza michezo kurejea siku yoyote 
kuanzia Juni Mosi, mwaka huu, imepang-
wa Ligi  Kuu Bara kuchezwa Uwanja wa 
Taifa, Uhuru na Azam Complex jijini Dar 
es Salaam wakati Ligi Daraja la Kwanza 
na la Pili itachezwa jijini Mwanza katika 

Uwanja wa CCM Kirumba na Nyamaga-
na.

Akizungumza na Nipashe jijini 
Dar es Salaam jana, Mexime alisema 
ameona jambo la busara kwa uamuzi 
ya kuchezwa kituo kimoja kutokana 
na hali ya janga la corona linaloende-
lea duniani.

Alisema kwa upande wake
 popote wakipangiwa

 kwenda kucheza, wa-
tacheza kwa sababu kikosi

 chake kimejipanga ili ku-
malizia michezo iliyobaki.

“Popote kule tungepangiwa kwangu 
hakuna tatizo, kikubwa ni kufanya 
maandalizi mazuri, hivyo tayari kikosi 
changu tunaenda kujiandaa kupambana 

kwa ajili ya kurejea kwenye ligi,” alisema  
Mexime ambaye amekuwa akiwindwa 
na Yanga kwa nyakati tofauti.

Alisema wachezaji wake na watendaji 
wengine wa benchi la ufundi walianza 
safari jana kuelekea Kagera kwa ajili ya 
maandalizi ya kurejea kwenye ligi hiyo 
ambayo bado TFF haijatangaza tarehe 
rasmi ya kuanza licha ya serikali kutoa 
baraka zake kuwa inaweza kuanza kuan-
zia Juni Mosi.

“Tuombe Mungu tufike salama Kag-
era, tutajua tunaanza na utaratibu wa 
kupimana na kufuata maelekezo ya seri-
kali juu ya kujikinga na ugonjwa huu,” 
alisema.

Hadi Ligi Kuu inasimama Machi 17, 
mwaka huu, Kagera Sugar ilikuwa katika 
nafasi ya nane ikiwa na alama 41 baada 
ya kushuka dimbani mara 29.

Mexime apongeza 
Ligi Kuu kituo kimoja

POPOTE TU...
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NIMEREJEA...

Mshambuliaji wa Simba, Meddie Kagere, ambaye amerejea nchini jana akitokea kwao 
Rwanda, tayari kujiunga na kikosi cha timu hiyo kujiandaa na Ligi Kuu Bara inayotaraji-
wa kuanza wakati wowote kuanzia Juni Mosi, mwaka huu. PICHA: MTANDAO

Na Mwandishi Wetu

TAYARI Kocha Mkuu wa Yanga, Mbelgiji Luc Eymael amekiri 
msimu huu ni vigumu timu hiyo kutwaa ubingwa, hivyo ma-
lengo yao makubwa mbali na kuwania Kombe la FA, ili kupata 
nafasi ya kushiriki michuano ya kimataifa, ni kukijenga kikosi 
chake kwa ajili ya kuwania ubingwa wa Ligi Kuu msimu ujao.

Kukata huko tamaa kwa Eymael, kunatokana na Simba kuon-
goza kwa pointi 20 zaidi ya Yanga ambayo ipo nafasi ya tatu 
ikiwa na alama 51 baada ya kushuka dimbani mara 27. 

Ingawa msimu haujamalizika ili kutoa nafasi ya kufungu-
liwa kwa dirisha jipya la usajili, tayari majina ya wachezaji 
walioonyesha uwezo mkubwa ndani na nje ya nchi, wameanza 
kuhusishwa na miamba hiyo ya mtaa wa Twinga na Jangwani, 
Yanga. Licha ya Ofisa Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli kwa 
nyakati tofauti kueleza hakuna mchezaji ambaye klabu hiyo 
imeanza kufanya naye mazungumzo kwa sasa kwa kuwa 
dirisha bado halijafunguliwa, tayari kuna wazawa saba ambao 
miongoni mwao wanaweza kusajiliwa na klabu hiyo.

Wachezaji ambao hadi sasa wanahusishwa na klabu hiyo 
ni mshambuliaji Relliats Lusajo na kiungo Lukas Kikoti wote 
kutoka Namungo FC. Beki wa Coastal Union, Bakari Mwamnyeto 
na pacha wake Ibrahim Ame, Baraka Majogoro na Yassin Mo-
hamed wa Polisi Tanzania pamoja na mshambuliaji wa Kagera 
Sugar, Yusuph Mhilu.

Mtihani mkubwa wa kusajiliwa ama kutosajiliwa kwa wache-
zaji hao ni wazi utakuwa kiwango watakachoonyeshwa kwa kila 
mchezaji katika mechi zilizosalia kabla ya msimu kumalizika 
wakati huu Ligi Kuu ikitarajiwa kuchezwa katika kituo cha Dar 
es Salaam kwenye Uwanja wa Taifa, Uhuru na Azam Complex, 
lengo likiwa ni kupunguza kasi ya maambukizo ya virusi vya 
corona.

Wazawa 7 wenye 
harufu ya Yanga

Kagere atua Bongo 
kwa kibali maalum

UKurasa  22Haaland, Lewandowski wachambuliwa dimbani

    Sven sasa ahesabu mechi nne za ubingwa 
Simba huku akiahidi wanaosugua benchi...

Na Adam Fungamwango

S
TRAIKA hatari wa Simba, Meddie 
Kagere ametua nchini akitokea kwao 
Rwanda baada ya kupata kibali maal-
um cha kumruhusu kutoka nchini 

humo kutokana na nchi hiyo bado iko kwe-
nye karantini ya kukabiliana na ugonjwa 
wa Covid-19 unaosababishwa na virusi vya 
corona.

Kagere alitua jana majira
 ya saa kumi kasorobo kwa

 ndege ya Shirikika la Ndege
 la Tanzania ikitokea Mwanza

 ambako alifika jijini humo
 juzi, baada ya kuvuka mpaka.

Mtandao rasmi wa Simba ulionyesha 
mubashara tukio zima la mchezaji huyo 
anayeongoza kwa kufumania nyavu kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara, akiwasili na 
kupokelewa na kiongozi mmoja wa klabu 
hiyo.

timu yoyote, hivyo kuifanya kutawazwa 
mabingwa wapya.

Aidha, Sven amesema wakifanikiwa ku-
pata alama hizo atakuwa anafanya mabadi-
liko ya kikosi mara kwa mara ili kuwapa na-
fasi wachezaji waliokuwa hawachezi, huku 
wakielekeza nguvu katika michuano ya FA 
ambayo wamefika hatua ya robo fainali.

“Mipango ya timu ni kuhakikisha tuna-
pata pointi 12 ili kutwaa ubingwa wa ligi 
mapema, halafu tunaweka nguvu kwenye 
michuano ya FA. 

“Na kama tukifanikiwa kupata pointi hizo 
kuna wachezaji tutawapa nafasi kubwa ya 
kucheza ambao walikuwa hawapati namba 
mwanzoni,” alisema Sven.

Kutua kwa straika huyo kumeshusha pre-
sha ya wanachama na mashabiki wa klabu 
hiyo ambao hawakuwa na uhakika wa kure-
jea kwake hivi karibuni baada ya serikali ya 
Rwanda kufunga mipaka yake kutokana na 
virusi vya corona.

Awali, mtangazaji na mchambuzi wa 
masuala ya michezo nchini Rwanda, Clever 
Kazungu aliliambia Nipashe kuwa, Kagere 
na Kocha Mkuu wa Namungo FC, Thiery 
Hitimana wote raia wa huko,  walipata kiba-
li maalum kila mmoja, kwa sababu walitoa 
taarifa kuwa wanataka kurejea kazini kwao.

“Serikali ya Rwanda mpaka sasa bado 
imefunga mipaka yake, hata kutoka hapa 
kwenda nchi jirani kama DR Congo na 
Burundi ambapo ni rahisi zaidi kwa watu 
kusafiri, lakini kwa sasa wamezuia, lakini 
Kagere na Hitimana wao wamepewa vibali 

maalum kwa sababu kila mmoja aliomba 
kuwa anataka kurejea kazini kwake nje ya 
nchi,” alisema mtangazaji huyo.

Alisema imekuwa rahisi zaidi kwa 
wachezaji hao kwa sababu baadhi ya vion-
gozi wa Rwanda ni mashabiki wakubwa wa 
michezo hususan mpira wa miguu na wana-
fahamiana na wachezaji, hivyo mara nyingi 
huwasaidia sana na kwao ni rahisi kuwasili-
ana na kumaliza jambo hilo kwa wakati.

Katika hatua nyingine, Kocha Mkuu wa 
Simba, Mbelgiji Sven Vandenbroeck amese-
ma kimahesabu wanahitaji pointi 12 pekee 
sawa na michezo minne ili kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu ya Vodacom Tanzania kwa 
mara ya tatu mfululizo.

Kwa sasa Simba ina alama 71 ambazo 
zimewaweka kileleni mwa msimamo na 
ikifikisha pointi 83, haitaweza kufikiwa na 
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