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HABARI KITAIFA

Samia asamehe
wafungwa 1,600

Na Renatha Msungu, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan am-
etoa msamaha kwa wafungwa 1,631
wenye makosa mbalimbali, wakiwa-
mo wa kike walioingia na ujauzito
gerezani.

Kwa mujibu wa Waziri wa Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Hamad Yusuf
Masauni, msahama huo umetolewa
wakati wa kuadhimisha miaka 61 ya
uhuru wa Tanzania Bara.

Waziri huyo alisema jana kuwa
msamaha huo wa Rais umetolewa
kwa kuzingatia kifungu cha 45(I)(d)
cha Katiba ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania kwa wafungwa wenye
sifa stahiki wapunguziwe robo ya
adhabu zao baada ya punguzo la
kawaida la moja ya tatu.

Alisema kati yao, 101 wameach-
iwa huru kuanzia Desemba 10,
mwaka huu na 1,530 watabaki ger-
ezani kumalizia sehemu ya kifungo
kilichobaki baada ya kupewa msa-
maha huo.

Pia alisema wengine waliopata
msamaha ni wafungwa ambao
ni wagonjwa wenye magonjwa
sugu ambao wako katika hatua ya
mwisho na wenye umri wa kuanzia
miaka 70.

“Wafungwa wa kike walioingia
na mimba gerezani au wenye wa-
toto wanaonyonya na wasionyonya,
wafungwa walemavu wa mwili na
akili wasio na uwezo wa kufanya
kazi na hali zao zithibitishwe na
jopo la uenyekiti wa Mganga Mkuu
wa Mkoa na Wilaya.

“Pia wafungwa waliohukumiwa
adhabu ya kuwekwa kizuizini am-
bao wamekaa gerezani kuanzia
miaka 15 na wale waliohukumiwa
kifungo cha maisha gerezani am-
bao wametumikia adhabu hiyo kwa
miaka 20 au zaidi.

“Pia waliobadilishiwa adhabu
ya kifo na kuwa maisha na wame-
kaa miaka 20 au zaidi kuanzia
walipoanza kutumikia adhabu ya
kifo,” alifafanua.

Alitaja makundi yaliyokosa msa-
maha huo ni wafungwa waliopati-
kana na hatia kuhukumiwa kifungo
kwa makosa ya kujamiana, utekaji
au wizi wa watoto, kupoka na ku-
wapa mimba wanafunzi au makosa
yoyote yale yanayohusiana na uka-
tili wa kijinsia dhidi ya watoto na
kujihusisha kwa namna yoyote ile
na biashara haramu.

Wengine ni wafungwa waliopa-
tikana na hatia na kuhukumiwa ki-
fungo cha makosa ya kukutwa na
viungo vya binadamu, unyang’anyi
wa kutumia silaha au kujaribu ku-
tenda makosa hayo, wafungwa wa-
naotumia vifungo kwa makosa ya
kujihusisha kwa namna yoyote ile
na nyara za serikali na ujangili, wizi
na ubadhirifu wa fedha za serikali.

Pia wafungwa wanaotumikia vi-
fungo vya makosa ya kutoroka au
kujaribu kutoroka chini ya ulinzi
halali au kusaidia kutendeka kwa
makosa hayo.

- Mbowe: Nilikamatwa na kufungwa kitambaa usoni

Na Jenifer Gilla

MWENYEKITI wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
ameyashukuru makundi yali-
yompigania alipokamatwa kwa
tuhuma za ugaidi.

Vilevile amedai kuwa siku
chache baada ya Uchaguzi Mkuu
wa mwaka 2020, alikamatwa na
kufungwa kitambaa cheusi usoni
akiwa Dar es Salaam na baada
ya siku tatu, alijikuta yuko Baga-
moyo mkoani Pwani.

Mbowe aliyasema hayo juzi
alipozungumza na Watanzania
wanaoishi Marekani katika ziara
yake ya siku sita, akihudhuria pia
mkutano wa Umoja wa Vyama
vya Demokrasia Afrika (IDU)
ambao CHADEMA ni wa mwana-
chama.

Mbowe alisema kuwa wiki
mbili baada ya kifo cha aliyeku-
wa Rais wa awamu ya tano, Hay-
ati Dk. Magufuli, walimwandikia
barua Rais aliyepokea kijiti, Dk.
Samia Suluhu Hassan kumwom-

At

ba maridhiano ya kitaifa, waki-
amini ni njia sahihi ya kufanya
kazi kwa pamoja kujenga nchi.

“Akajibu, katika siku tatu za
kwanza Rais akajibu barua ile,
akasema anatambua na yupo
tayari tuzungumze mambo haya.
Tukaupokea uamuzi wake na ba-
rua ile kwa mapenzi makubwa,”
alisema Mbowe.

Aliwashukuru wanadiaspora,
wanaharakati, wanasiasa na
viongozi wa dini waliopaza sauti
dhidi ya kukamatwa kwake.

Aliusifia uongozi wa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kwa usikivu,
akibainisha kuwa hata walipom-
wandikia, aliwajibu ndani ya siku
tatu walipohitaji maridhiano ya
kitaifa.

Mwenyekiti wa CHADEMA
huyo alisema kuwa katika mku-
tano wao wa kwanza na Rais Sa-
mia, walimwomba wawekeane
misingi, ikiwamo kujadili kuwa-
pa haki Watanzania kwenye uch-
aguzi na mahakama, akisisitiza
kuwa Mkuu wa Nchi alikubali
hoja hiyo.

KITAMBAA CHEUSI

Mbowe alidai kuwa alikamat-
wa Oktoba 30, 2020 majira ya
saa nne usiku baada ya kumaliza
kikao na viongozi wenzake wal-
iojumuisha vyama vingine vya
upinzani, akiwamo Zitto Kabwe,
Kiongozi wa ACT-Wazalendo).

Alibainisha kuwa katika mku-
tano wao huo, mbali na Zitto,
viongozi wengine walioshiriki ni
pamoja na Makamu Mwenyekiti
wa CHADEMA, Tundu Lissu,
Godbless Lema, Boniface Jacob
na mwakilishi wa Maalim Seif
Sharif Hamad (hayati) aliyegom-
bea urais wa Zanzibar alituma
mwakilishi) ambaye hakumtaja
kwa jina.

Alisema mkutano wao huo uli-
lenga kujadili mchakato wa uch-
aguzi huo uliofanyika Oktoba 28,
2020.

“Kama vyama vikuu vya upin-
zani tulijadiliana na tukakubali-
ana kuhusu uchaguzi huu na
yote tuliopitia.

“Makubaliano ya kikao kile
ni kwamba tusikubaliane na

uchaguzi huo na tuwaombe
Watanzania wenzetu tufanye
maandamano ya amani kupinga
uchafuzi ule kwa taifa,” alisema.

Hata hivyo, Mbowe alidai
kuwa muda mfupi baada ya
mkutano huo, alikamatwa na
kufungwa kitambaa cheusi usoni
na kupelekwa sehemu asiyoifa-
hamu.

Alidai kuwa baada ya siku tatu,
aligundua alikuwa Bagamoyo
pasi na kufahamu wenzake, aki-
wamo Lema walikokuwa.

“Mheshimiwa Lissu haku-
kamatwa, alijua atakamatwa,
akakimbilia kwenda Ubalozi wa
Ujerumani kutafuta hifadhi ya
ukimbizi na akaipata, wakam-
hifadhi na hatimaye akaondoka
kwenda Ubelgiji na Lema baada
ya kuachiwa kwa dhamana,
akaondoka akaenda Kenya na
baadaye akaenda Canada,” alise-
ma Mbowe.

Hata hivyo, kiongozi huyo
hakuwataja watu aliodai wal-
imkamata na kumpeleka Baga-
moyo.

Waziri wa Maliasili na Utalii, Ba|02| DK. Plnd| Chana, akipokea tuzo va k|mata|fa |I|yotolev\/a na Taasisi ya Kimataifa
ya lconic Awards ya nchini India (I1A) kwa Rais Samia Suluhu Hassan, kutokana na umahiri wake alioonesha kwenye
filamu ya ‘Tanzania The Royal Tour’ akiwa mwongoza watalii namba moja nchini. Kushoto anayekabidhi tuzo hiyo ni
Martin Rajab ambaye ni mmoja wa viongozi kutoka Miss Jungle International na Bega kwa Bega na Mama. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Tutaendelea kushirikiana na wanachama OACPS - Majaliwa

Na Mwandishi Maalum,
LUANDA

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa amesema Tanzania itaen-
delea kushirikiana na Nchi Wa-
nachama wa Jumuiya ya Nchi
za Afrika, Karibiani na Pasifiki
(OACPS) katika kudumisha us-
alama na amani miongoni mwa
nchi washirika.

Pia amesema Tanzania itaen-
delea kuunga mkono jitihada
zinazofanywa na jumuiya hiyo
katika kukuza uchumi na kuleta
maendeleo endelevu kwa wa-
nanchi wao.

Aliyasema hayo juzi alipom-

wakilisha Rais Samia Suluhu
Hassan katika Mkutano wa 10
wa Wakuu wa Nchi na Serikali za
OACPS uliofanyika katika ukum-
bi wa Mikutano wa Kimataifa
Angola.

Alisema licha ya changamoto
ambazo nchi hizo zimeende-
lea kupitia, likiwamo janga la
Uviko-19 na athari za migogoro
inayotokea duniani, jumuiya
hiyo imeendelea kushirikiana ki-
kamilifu katika kutimiza malen-
go husika na kuratibu shughuli
zake kwa maslahi ya nchi wana-
chama.

“Tanzania itaendelea kuwa

mshirika thabiti katika jumuiya
hii na ili kuhakikisha malengo
ya nchi washirika yanatimia, ni
vyema kila mmoja wetu akajenga
nia hiyo ili kupata mafanikio ya
pamoja,” alisema.

Majaliwa  alisema  tangu
kuanzishwa kwa jumuiya hiyo,
malengo mengi ya pamoja yame-
fikiwa na manufaa yamepatikana
kupitia programu mbalimbali
na utekelezaji wa miradi ya ubia
miongoni mwa nchi washirika.

“Hatujafanya vya kutosha
kutimiza kikamilifu malengo ya
kuanzishwa kwa OACPS, hivyo
ni vyema tuendelee kutekeleza
sera, shabaha, programu na mi-

radi tuliyoweka ili kufikia malen-
go tarajiwa,” alihimiza.

Waziri Mkuu alisema mshi-
kamano miongoni mwa nchi
wanachama ndiyo nguzo pekee
inayoweza kuziweka nchi zote
salama na kuleta maendeleo ya
kweli yanayowagusa wananchi
moja kwa moja.

Jumuiya ya OACPS ina jumla ya
nchi wanachama 79 kutoka Af-
rika, Karibiani na Pasifiki yenye
madhumuni ya kuimarisha mshi-
kamano, umoja na maendeleo
kwa kushirikiana na wabia wa
maendeleo ikiwamo Umoja wa
Ulaya (EU) na wadau wengineo
ili kufikia maendeleo endelevu.



Jumatatu Desemba 12,2022

Nipashe 3

TANGAZO

TANZANIA ELECTRIC SUPPLY COMPANY LIMITED (TANESCO)
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JOB OPENINGS

1.0. Introduction

Tanzania Electric Supply Company Limited (TANESCO) is undergoing massive reformation of its operations focusing on
increasing the outreach and service quality in Tanzania and region as well. The reformation includes increasing power
generation, enhancing business excellence, power reliability and improving customer service. To reach its goals, the
Company has reviewed its Organization Structure and therefore invites self-motivated, honest, hardworking and
committed Tanzanians to fill the under-mentioned posts at Head Office.

2.0. Vacant Positions

2.1 Director Communication and Corporate Affairs
Position Details:

Reports to: Managing Director
Supervises: All Employees in the C
Workstation : Head Office

ion and Corporate Affairs Directorate

Duties and Responsibilities:

(i) Advise the Managing Director on all matters pertaining to communications and corporate affairs in the
Company;

(ii) Oversee development of comprehensive Corporate Communication plans, strategies and approaches to
promote TANESCO image to stakeholders, businesses, industry and media locally, regionally and
nationally;

(iii) Formulate and implement Public Relations and Marketing policies that support the organization's
activities, objectives and policies, and geared towards realization of Company’s vision and mission;

(iv) Plan and prepare a comprehensive Marketing and Communication Strategies/Initiatives for the Company
aimed at promoting company products and services as well as enhancing the corporate image and
reputation;

(v) Drive a strong public affairs agenda representing current and anticipated future needs of the business;

(vi) Serve as company'’s spokesperson in highly sensitive, complex or emergency situations - in liaison with
Managing Director;

(vii) Develop and maintain healthy relationships with key stakeholders: government, investors, policy
influencers and advocate with them, and work with them on relevant and emerging matters that affects the
business;

(viii) Provide professional advice to the Company Management in all matters related to Communication,

Marketing and Public Relations in the Company; and

Qualifications
. Bachelor’s Degree in Mass Communication/Marketing/Public Relations/ or Journalism.
. Must have Master’s degree in Mass Communication/Marketing/Public Relations/ or Journalism.
. Minimum of 12 years’ working experience and proven good performance in energy sector, out of which at least
three (3) years should be in managerial level.

2.2, Director Resource Mobilization and Business Development

Position Details:

Reports to : Deputy Managing Director Planning, Research and Investment

Supervises : Managers under the Resource Mobilization and Business Development Directorate
Workstation : Head Office

Duties and Responsibilities

(i) Develop and implement a Resource Mobilization Strategy;

(ii) Spearhead proposal development efforts ensuring efficient coordination with teams and the submission
of funding proposals in strategic priority theme;

(iii) Continually seek innovative means of attracting private funds and donor interest to meet our investment
objectives;

(iv) Contribute to private sector development by executing innovative, developmental and profitable resource
mobilizations activities;

(v) Build including development of collateral materials to support fundraising efforts, such as brochures and
donors’ conferences;

(vi) Create and monitor relationships with new and existing external partners, and creating resource
mobilization plans, strategies/quidelines for these partners;

(vii) Manage the resource mobilization functions by monitoring and reporting on the implementation of
strategic projects;

(viii) Engage in donor relationship management through networking, meetings and research to ensure donor
retention and upgrades while capturing new development partners;

(ix) Establish resource development objectives to support strategic priorities;

(x) Prepare and develop donor information and related supporting documentation to present to donors such

as basic brochures, success stories, description of organization activities, monitoring and evaluation
reports etc.

Qualifications:
. Bachelor and Master Degree in Business Administration/Economics/Statistics or Finance.
. A minimum of 12 years of relevant working experience and proven good performance, out of which at least
three (3) years should be in managerial level.

2.3. Manager Risk and Compliance Management

Position Details:
Reports to : Managing Director

Supervises : All Employees in the Risk M. and Compli; Section
Workstation : Head Office
Duties and Responsibilities
(i) Advise Managing Director on all matters pertaining to risk and compliance management in the Company;
(ii) Develop and coordinate implementation of the organization risk management policy and process;
(iii) Perform a risk assessment by analysing current risks and identifying potential risks that are affecting the
company;
(iv) Coordinate the development of a Business Continuity strategy and plans to ensure Business Continuity in
the events of Business Interruption;
(v) Design and implement an early warning or trigger system for breaches of the company’s risk appetite or
limits;
(vi) Coordinate the set up and maintenance of a Risk Register and other risk

information with clearly defined risk categories and risks;

(vii) Investigate irregularities and non-compliance issues;

(viii) Monitor compliance with laws, regulations and internal policies;

(ix) Collaborate with other departments to create a culture of compliance;
(x) Implement and manage an effective legal compliance program; and

(xi) Perform any related duties as may be assigned by the Managing Director.

Qualifications
. Bachelor Degree in Risk Management, Insurance from a recognized and reputable institution.
. Must have a Master Degree in Risk Management, Insurance or related qualification from a recognized
institution.
. Minimum of ten (10) years' working experience and proven good performance.
. Must be registered with relevant profession Board.

2.4, Manager Resource Mobilization

Position Details:

Reports to: Director Resource Mobilization and Business Development
Supervises: All Employees in the Partnership and Resource Mobilization Section
Workstation: Head Office

Duties and Responsibilities
(i) Advise Director Resource Mobilization and Business Development on all matters pertaining to resource
mobilization in the Company;

(i) Identify funding opportunities, listing them and appraise the management;

(iii) Collaborate with public and private teams to on-board resources/ investments;

(iv) Contribute to private sector development by executing innovative, developmental and profitable
resources/investments;

(v) Assist in developing a fund generation and resource mobilization Work plan and constantly follow-up the
implementation of the plan through communication with different prospective donors and agencies;

(vi) Coordinate processing of agreements in connection with funding opportunities and ensure effective and
timely follow-up in terms of submission of reports to the donors and grant renewal proposals;

(vii) Develop both short and long-term resource plans, recommend investments and assign assets e.g. Public
Equities, Fixed Income, Private Equity;

(viii) Ensure that fundraising and resource mobilization information are up to date;

(ix) Solicit and link prospective sponsors for programmatic sessions; and

(x) Monitor and participate in the negotiations and resource structuring process with analysis to optimize
outcomes that adhere to the Government policies.

(xi) Perform any other related duties as may be assigned by Director Research, Environment and Projects.

Qualifications
. Bachelor and Master Degree in Business Administration/Economics/Statistics or Finance.
. Minimum of 10 years of relevant working experience and proven good performance.

Manager Utility Fibre Network & Telecommunication Services

Position Details:

Reports to: Director Transmission Lines and Substations

Supervises: All employees in Utility Fibre Network & Telecommunication Services Section
Workstation: Head Office

Duties and Responsibilities
(i) Advice the Director of Transmission Lines and Substations on all matters pertaining to Utility Fibre
Network & Telecommunication Services;
(ii) Operation, maintenance, installation and upgrades of all grid communication network systems including
tele-protection;
(iii) Operation, maintenance and installation of DC system for all substations (primary and secondary
substations);

(iv) Operation, maintenance and installation of VHF radio network systems in generation, distribution and
transmission;

(v) Operation, maintenance and installation of grid voice communication systems (grid PABX alias carrier
telephones);

(vi) Operation, maintenance and installation of office telephony systems (office PABX both IP and analogue);

(vii) Coordinate connection of new offices district and regional offices to optical fibre network systems;

(viii) Liaising with National ICT backbone technical staff on maintenance schedules of the optic fibre cable
systems; and

(ix) Perform any other related duties as may be assigned by Director Transmission Lines and Substations.

Qualifications
. Bachelor and Master Degree in Telecommunication/Electronics/ICT Engineering.
. A minimum of ten (10) years of relevant working experience and proven good performance.
. Must be registered with Engineers’ Registration Board (ERB) at least as Professional Engineer.

3.0. How to Apply:

Allinterested candidates should send a detailed written application attached with detailed curriculum vitae (CV) attached
with all relevant certificates including two (2) referees. Application closing date is Monday, 26" December, 2022 before
5:00PM. All applications should be addressed to:

MANAGING DIRECTOR,
TANESCO HEAD OFFICE,
Dar Es Salaam Road,
PO BOX 453,
DODOMA.
Note:
. All applications shall be sent through email recruitment@tanesco.co.tz.
. No physical application shall be accepted.
. TANESCO provides equal opportunity and fair and equitable treatment in employment to all people without
regard to race, color, religion, sex, age, disability, political affiliation, marital status, or sexual orientation.
. Women are highly encouraged to apply.
. All Applicants who will not be invited for an interview should consider themselves unsuccessful.

You can also visit our website www.tanesco.co.tz to view these job openings.

17189501
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TUZO ZA RAIS ZA MZALISHAJI BORA WA MWAKA

KILMANJARO

DRINKING WATER

Bonite Bottlers Ltd: Uwekezaji katika teknolojia za
kisasa umetufanya tung’are katika PMAYA 2022

Na mwandishi wetu

Novemba 18, 2022 Bonite Bot-
tlers Ltd, wazalishaji wa bidhaa
za Coca Cola na Maji ya kunywa
ya Kilimanjaro, iliyopo Shirima-
tunda, Kilimanjaro walitunukiwa
Tuzo ya Rais ya Mzalishaji bora
wa mwaka katika kipengele cha
vinywaji visivyo na kilevi.

Hii ni mara ya pili kwa kampuni
hii bora kupokea tuzo hiyo, 2021
ikiwa ya kwanza. Tuzo hiyo ili-
tolewa na Makamu wa Rais, Phil-
ip Mpango kwa niaba ya Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Samia Suluhu Hassan.

PMAYA ni nini na jukumu lake ni
lipi?

Tuzo za Rais za Mzalishaji Bora
wa Mwaka (PMAYA) ni hafla ya
kila mwaka ambayo huandaliwa
na Shirikisho la Wenye Viwanda
Tanzania (CTI) ili kutoa tuzo kwa
kampuni zilizofanya vizuri katika
mwaka uliotangulia.

Tuzo hizi zilitolewa kwa mara
ya kwanza mwaka 2005 na zime-
fanyika kila mwaka tangu wakati
huo. Tuzo hizo zinalenga; kut-
ambua na kuthamini mchango
muhimu wa sekta ya viwanda
katika mchakato wa maendeleo
ya uchumi wa Tanzania, kuinua
kiwango cha ufanyaji wa biasha-
ra na utawala bora wa mashirika
nchini na kutambua na kutathmini
maendeleo ya kiteknolojia katika
sekta ya viwanda.

Kwa kipindi cha miaka 17 mfu-
lulizo (tangu 2005), CTI imekuwa
ikiandaa tukio hili la kifahari zaidi
la wanachama linalojumuisha sek-
ta zote za uchumi.

Washindi wa shindano hilo
hukabidhiwa tuzo wakati wa hafla
ya chakula cha jioni ya kibiashara
inayoandaliwa na CTI ambayo kwa
kawaida huhuduriwa na Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia ambaye pia ni mlezi wa CTI.

Mwakilishi wa Bonite azungumzia
siri ya ushindi

Katika mahojiano na Mkurugen-
zi Mkuu wa Kampuni ya Bonite
Bottlers Raman Anantha Naray-
anan, alitumia fursa hiyo kuishu-
kuru Serikali na Rais Samia Suluhu
Hassan, pamoja na Uongozi wa
Shirikisho la Wenye Viwanda Tan-
zania (CTI) kwa tuzo hiyo chini ya
kipengele cha vinywaji visivyo na
kilevi, ambavyo ni maji ya kunywa
ya kilimanjaro na soda za Coca
Cola.

Akibainisha baadhi ya mambo
yaliyosababisha kutwaa tuzo hiyo,
Narayanan aliishukuru Serikali
chini ya uongozi wa Rais Samia
Suluhu Hassan kwa msaada wa
mara kwa mara katika masuala
ya sera na miundombinu ambayo
inawawezesha wenye viwanda
kote nchini kuzalisha bidhaa zin-
azokidhi mahitaji ya watu.

Sababu nyingine aliyoitaja ni

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Dk Fillip Mpango (kulia) akikabidhi cheti kwa Mkurugenzi Mkuu wa Kampuni ya Bonite Bottlers,
Raman Anantha Narayanan wakati wa hafla ya ugawaji wa tuzo za Rais za Mzalishaji Bora wa Mwaka (PMAYA).

uwekezaji katika teknolojia za
kisasa zaidi za uzalishaji na ubore-
shaji wa chupa za bidhaa zao zote
mbili Coca Cola na maji ya kunywa
ya Kilimanjaro ambazo inazipa
ubora wa hali ya juu kwa watu-
miaji wao.

Narayanan pia alitoa shukrani
kwa bodi ya wakurugenzi, uongozi
na wafanyakazi chini ya uenyekiti
wa Abdiel Mengi kwa miongozo na
msaada wanaoutoa katika kufikia
malengo ya kampuni. Abdiel ali-
chukua nafasi hiyo iliyoachwa na
Hayati, Dk Reginald Mengi na ana
ndoto kubwa za kuendeleza mis-
ingi na maadili mema iliyowekwa
na Hayati Dk Mengi.

Kampuni ya Bonite Bottlers
itaendelea kuheshimu dhamira
yake kwa umma wa Watanzania
kwa kuhakikisha wanaendelea
kuzalisha bidhaa zao katika ubora
wa hali ya juu kwa watumiaji wao.

1.5 Itr

1 ltr

500 mi
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WINNER 2021 & 2022

President’s Manufacturer of the Year Award
BONITE BOTTLERS LTD
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MAONI & UCHAMBUZI

ipashe

MWANGA WA JAMII

TPLB iongeze makali
zaidi kwa waamuzi
raundi ya pili Ligi Kuu

WAKATI mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tanzania Bara ukitarajiwa
kuanza Alhamisi wiki hii baada ya timu zote 16 zinazoshiriki ligi
hiyo kukamilisha kucheza mechi 15 kila moja, Bodi ya Ligi nchini
(TPLB), imekiri kwamba bado kuna changamoto kubwa katika
suala zima la waamuzi kwenye ligi hiyo.

Mwenyekiti wa TPLB, Steven Mguto, katika tathmini yake ya
mzunguko wa kwanza amesema kuwa kila kitu kimekwenda vi-
zuri na hakuna malalamiko yoyote kutoka kwa wachezaji na hata
klabu kuhusu kucheleweshewa malipo yao, lakini changamoto
kubwa imekuwa suala zima la waamuzi.

Katika ligi hiyo ambayo inaingia mzunguko wa pili, Yanga ikiwa
kileleni mwa msimamo baada ya kujikusanyia alama 38 ikifuatiwa
na Azam FC yenye pointi 35 moja mbele ya Simba inayoshika na-
fasi ya tatu, baadhi ya waamuzi walionekana kuwa tatizo katika
kuzitafsiri sheria 17 za soka ama kwa kutojua au kwa dhamira yao
mbaya wenyewe, jambo ambalo lilikuwa kero raundi ya kwanza.

Hadi mzunguko huo unakamilika, timu ya Polisi Tanzania ndiyo
inayoburuza mkia ikiwa na alama tisa ikifuatiwa na Ruvu Shooting
na Thefu FC zenye pointi 11 katika nafasi ya 14 na 13, hivyo kwa ligi
hiyo inaelekea katika raundi ngumu zaidi, jambo ambalo suala la
waamuzi kuvurunda linapaswa kumulikwa zaidi.

Ni ukweli usiopingika waamuzi wa soka nchini wamekuwa chan-
zo kikubwa kwa baadhi ya timu kumaliza mzunguko wa kwanza
katika nafasi zisizostahili. Katika hilo, zipo zilizonufaika kwa ku-
zawadiwa pointi ambazo zimezifanya kumaliza nafasi za juu, lakini
kuna baadhi ambazo zimeporwa alama zao na kujikuta zikimaliza
mzunguko wa kwanza kwa kushika nafasi za chini ama za kati.

Hiyo inamaana kama huu ndio ungekuwa mzunguko wa pili,
baadhi ya timu zingeshuka daraja ama kwenda kucheza mechi
za mchujo ‘play off * kutokana na maamuzi mabovu ya baadhi ya
waamuzi, lakini hata bingwa angepatikana pasipo haki kutendeka.

Kwa kuthibitisha hilo, tayari Shirikisho la Soka nchini (TFF), kwa
TPLB, pamoja na kamati zake ikiwamo cha Chama cha Waamuzi
nchini (FRAT), imeonyesha meno yake kwa kuwafungia baadhi ya
waamuzi waliobainika kufinyanga sheria 17 za soka.

Hivyo, kuelekea mzunguko huu wa pili wiki hii pamoja na TPLB
kukiri kuwapo tatizo, waamuzi hawana budi kujitathmini zaidi na
kugeukia katika kutenda haki na ionekane kweli ikitendeka ili ligi
yetu izidi kuwa bora na kuvutia wawekezaji wengi zaidi.

Si hilo tu, bali pia waamuzi wakichezesha kwa haki tutapata
wawakilishi bora wa nchi kwenye michuano ya kimataifa kwa nga-
zi ya klabu Afrika, ambazo zitabeba jukumu la kwenda kuipeperu-
sha bendera ya Tanzania.

Hivyo, TFF, TPLB na FRAT hawana budi kuongeza makali zaidi
kwa waamuzi wanaozifinyanga sheria 17 za soka kwani lengo letu
ni kutaka kuona anapatikana bingwa aliyestahili na hata timu zi-
nazoshuka daraja na zile za kucheza mechi za mchujo kuwania
kubaki na kupanda Ligi Kuu, ziwe zile zilizostahili kutokana na
maamuzi bora na si vinginevyo.

Tunaamini maamuzi mengi ya ovyo yanayofanywa na waamuzi
wetu si makosa ya kibinadamu kama mara kadhaa inavyodaiwa,
bali wanadhamiria kwa sababu zao binafsi, hivyo mzunguko huu
wa pili TFF na TPLB zisilale maana ndicho kipindi ambacho uvu-
rundwaji mkubwa hufanyika.

Lakini umefika wakati wa waamuzi wetu kujitathmini wenyewe
kwamba wanatosha kuifanya kazi hiyo na kuanza kubadilika ili
kuwa miongoni mwa wale wanaopewa nafasi mara kwa mara ya
kuchezesha michuano ya kimataifa kama zilivyo nchini jirani za
Burundi, Rwanda, Uganda na Sudan.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

NISHAMTIMUA
MTU ‘NANE’
SWAAAAFI!

IH:"?_;J?_‘L

Fungamwango

NCHI ya Morocco imeingia kwenye rekodi
ya kuwa ya kwanza kuipeleka Afrika kwe-
nye michuano ya Kombe la Dunia ambayo
inaendelea kutimua vumbi nchini Qatar.

Inawezekana ikachukua muda mrefu
kwa Afrika kuweza kufikia tena rekodi
iliyowekwa au inayoendelea kuwekwa na
timu ya taifa ya nchi hiyo.

Mara ya mwisho timu ya Afrika kufika
hatua ya robo fainali iliyokuwa ni miaka 12
iliyopita nchini Afrika Kusini wakati Ghana
ilipofikia hatua hiyo na ingeweza kwenda
nusu fainali kama ilivyokuwa kwa Morocco
kama si Luis Suarez kuukamata mpira ul-
iokuwa unaelekea wavuni kwa makusudi
na kuzaa penalti ambayo ilikoswa na Asa-
moah Gyan. Hiyo ilikuwa 2010.

Timu zingine za Afrika ambazo zimesha-
wahi kutinga hatua ya robo fainali ni Cam-
eroon ambayo iliweka rekodi ya kuwa ya
kwanza kufanya hivyo barani humo mwaka
1990, michuano iliyofanyika nchini Italia.

Miaka 12 baadaye, 2002, timu nyingine
ya Afrika, Senegal ilifanya hivyo kwenye
michuano iliyofanyika nchi za Korea Kusini
naJapan.

Hapa tunaona ni miaka 32 sasa imepita
ndiyo Afrika imepata timu nne zilizoweka
rekodi ya kukumbukwa kwenye michuano
hiyo, timu tatu zikitinga robo fainali na
moja ikivuka hapo zilipokuwa zinakomea,
Morocco ikienda nusu fainali.

Inawezekana ikaonekana kama imeba-
hatisha, lakini ukifuatilia kwa undani un-
aona kabisa kuwa Morocco kwa sasa ndiyo
inatawala soka la Afrika.

Tukianza kwenye Ligi ya Mabingwa Af-
rika, timu ya Wydad Casablanca, kwenye
Kombe la Shirikisho Afrika, bingwa wake ni
RS Berkane na Ligi ya Mabingwa kwa soka
la wanawake pia ni AS FAR ya Morocco.

Hapo unaona kabisa kuwa hawakubahat-
isha, ni mpango wa muda mrefu na mfupi
ambayo ilipangwa kitaalamu mpaka kufikia
hapo.

Tukirudi kwenye Timu ya Taifa ya Moroc-
co, tunaona kuwa wachezaji wake wengi si
wazaliwa wa nchi hiyo, badala yake wana
uraia wa nchi mbili. Wengi wana uraia pia
wa Ufasansa hadi kocha wao na mmoja
amekulia Hispania.

Miaka 12
baadaye,
2002, timu
nyingine

, ya Afrika,

! Senegal ili-
1 fanya hivyo
| kwenye

1 michuano

1 iliyofanyika
! nchi za Ko-

1 rea Kusini

| na Japan.

NILIPOMTWANGA
MTU ‘TISA” SWAFI
ULIFUMBA MACHO?
AU SHOBO

bure soka la Tanzania

Hii tumeiona hata kwenye Timu za
Taifa za Comoro na Madagascar kwenye
michuano ya AFCON, ambapo waliwaita
wachezaji wanaocheza madaraja ya chini
tunchi za nje, lakini walikuja kutetemesha
na kuzifanya nchi zao kufanya vema.

Inaonyesha kuwa siku hizi nchi za Afri-
ka kama hawana mpango wa muda mrefu,
basi watafanya mipango ya muda mfupi
kwenye timu zao za taifa.

Mpango wa muda mrefu ni kutengeneza
shule za soka, miundombinu kama viwan-
ja, vifaa vya mazoezi na hata kuwapeleka
vijana kulelewa kwenye ‘akademi’ mbal-
imbali nje ya nchi kwa ajili ya matumizi ya
taifa baadaye.

Kama nchi ikiona inachelewa ina-
watafuta wachezaji wenye asili ya nchi
walio nje ya nchi, kwa sababu wenzetu
wana uraia wa nchini mbili na wachezaji
wengi hawaitwi kwenye timu za huko wa-
nakoishi, wanaamua kuchezea nchi zao za
asili.

Ukiangalia Morocco wanaonekana
hawa wana mipango ya aina zote mbili.
Ndiyo maana hata klabu zao zinapata
mafanikio. Wanatengeneza wachezaji
wazuri nchini kwao, lakini wanachukuwa
wachezaji nje ya nchi kwa ajili ya kulitu-
mikia taifa.

Hili liwe somo hata hapa kwetu. Tume-
kuwa hatuna mipango ya muda mrefu, la-
kini hatuna ya muda mfupi. Timu ya Taifa,
Taifa Stars, inaendeshwa zaidi na Kamati
za Ushindi na hamasa kuliko uhalisia wa
timu yenyewe. Hatuwaandai vema vijana
kitaalamu na kuwa washindani zaidi ya
kuwa waburudishaji tu.

Nadhani sasa umefika wakati kwa seri-
kali kuangalia uwezekano wa kuwa na
uraia pacha hata kwa wanamichezo tu,
kwa ajili ya maslahi mapana ya taifa.

Wale wachezaji wa Morocco kuna baa-
dhi hata nchi yao hawaijua vizuri, lakini
sifa zote zinakwenda kwa nchi husika,
kwa nini nasisi tusifikirie kufanya hivyo
kuwapata wanamichezo tu?

Tanzania ina wachezaji wengi tu nje ya
nchi, lakini wanatatizwa na suala ya uraia
pacha. Tukumbuke, tukiwapa hao na kui-
fanyia kazi nzuri Tanzania, sifa itakuwa
kwa nchi nzima kama ilivyo kwa Morocco.
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‘Wanaume mnaofanyiwa
ukatili na wenza jitokezeni’

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

OFISA Maendeleo ya Jamii mkoani Morogoro
amewataka wanaume wanaofanyiwa vitendo vya
ukatili, ikiwamo kunyimwa unyumba na chakula na
wenzi wao, wajitokeze kutoa taarifa ili kupatiwa
msaada.

Delfina Pacho ameonya kuwa kuendelea kuficha
vitendo hivyo kunaweza kusababishia magonjwa
mbalimbali, yakiwamo ya sonona na yasiyoam-
bukiza hususani shinikizo la damu.

Alitoa angalizo hilo mwishoni mwa wiki mjini
hapa alipozungumza na waandishi wa habari kuhu-
su maadhimisho ya Siku 16 za Kupinga Ukatili wa
Kijinsia kwa Watoto na Wanawake.

Alisema wanaume wanaofanyiwa vitendo hivyo
vya ukatili na wenza wao, wanao wajibu wa kufun-
guka kwenye madawati ya jinsia na watoto juu ya
vitendo wanavyofanyiwa ili kusaidiwa pamoja na
kuchukuliwa hatua dhidi ya wanaohusika.

Ofisa huyo alisema wanaofanyiwa vitendo vya
ukatili si watoto na wanawake pekee, bali lipo
kundi la wanaume ambao wamekuwa wakifanyiwa
ukatili huo na wenzi wao kutokana na hali zao
kuwa duni na kushindwa kuendesha maisha yao na
familia na kujikuta wakitegemea wenzi wao.

“Wanaume wanaofanyiwa vitendo hivyo zaidi ni
wale wenye vipato duni pale wanapoishi na wenza
wao ambao wana uwezo mkubwa kiuchumi, wa-
natumia uwezo huo kuwanyima chakula na uny-
umba. Sasa tunawashauri watoe taarifa ili wapewe
ushauri nasaha na wahusika wachukuliwe hatua,”
alisema.

Pacho aliongeza kuwa vitendo vya ukatili wana-
vyofanyiwa mara Kwa mara na wenza wao, Vina-
sababisha baadhi yao kupatwa na magonjwa mbal-
imbali ukiwamo wa sonona, na yasiyoambukiza
hususani shinikizo la damu kutokana na msongo
wa mawazo uliopitiliza.

Akitoa tamko la serikali kuhusu Siku 16 za Kup-
inga Ukatili wa Kijinsia kwa Watoto na Wanawake,
Katibu Tawala wa Mkoa wa Morogoro, Dk. Mussa
Ali, alisema matukio ya ukatili wa Kijinsia yame-
pungua kutoka 347 kwa mwaka 2021 hadi 303
mwaka huu mkoani hapa.

Katibu Tawala huyo alisema mkoa unaendelea na
jitihada zaidi kupunguza vitendo hivyo kwa kush-
irikiana na taasisi zisizo za kiserikali zinazojihusi-
sha na kupinga ukatili.

Alifafanua kuwa kati ya matukio 303 yaliyori-
potiwa mwaka huu, 56 ni ya ubakaji, 50 ulawiti na
38 ni ya mimba kwa wanafunzi.

Mengine na idadi yake katika mabano ni utoro
kwa wanafunzi (38), shambulio la aibu (24), kuto-
rosha wanafunzi (11), kujaribu kubaka (14), kujeruhi
(18), wizi wa mtoto (1), shambulio la kawaida (26),
shambulio la kudhuru mwili (10) na kufanya map-
enzi na wanafunzi (7).

Alibainisha kuwa kati ya matukio hayo, 161
yamefikishwa mahakamani huku 35 yakitolewa
hukumu na mengine 119 yako katika uchunguzi na
matukio 26 yamefutwa.

“Matukio yote haya, hasa ya kingono yamefanyi-
kla_ kwa kiasi kikubwa kwa watoto na wanawake,”
alisema.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
SENGEREMA kituo cha KASENYI mkoa MWANZA
Usimamizi wa mirathi Na 07/ 2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU: CHARLES JUMA NOMOLOMO wa
NYAMAZUGO(W) SENGEREMA.
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA

. MARTHA MALA.NDO NG’HIN.D.A. o
(kanuniya S(Zn)\g::;:;glyy:;?::::;m wa mirathi yenye Usaji” namba MC ]20
Watu wote wanaodai kuwa na  uhusiano DBS’ CHASS'S NAMBA

wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu ,wanaalikwa kuja na kuudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo TAREHE 15
Mwezi 12 Mwaka 2022 Kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kulete mahakamani kukaguliwa.

Marehemu hakuacha wosia

Imetolewa leo 02 Mwezi 12 Mwaka 2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

SALUMJ ABDALA
anatangaza kupotea kwa
kadi ya pikipiki aina ya TVS

MDB625AF4XMIET7079 na
ENGINE NAMBA:
DF4EM1611555. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
LIN/LIN/RB/428626/2022

Mwanafunzi bora wa
Chuo cha Taifa cha Usa-
firishaji, Goodluck Abel
Kombe (wa pili kulia),
akipokea hundi ya Sh.
milioni moja kutoka kwa
Meneja Mkuu, Uhasibu
na Fedha wa Kampuni
ya Simba Supply Chain
Solution (SSCS), Hasnain
Abbas (wa pili kushoto),
iliyokabidhiwa na
Mkurugenzi Uthibiti wa
Barabara kutoka Mam-
laka ya Uthibiti Usafiri
Aridhini (Latra), Johans-
en Kahatano (wa tatu-
kulia) katika kongamano
la tisa la wana-alumni
wa chuo hicho jijini Dar
es Salaam mwishoni
mwa wiki. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Kampasi mpya kuanzishwa
mafunzo ya usafiri wa reli

Na Prosper Makene

UONGOZI wa Chuo cha Taifa cha Usafirishaji
(NIT) umesema upo kwenye mipango ya
kuanzisha kampasi mpya mkoani Tabora ita-
kayotoa mafunzo ya reli ili kuendana na kasi
ya uwekezaji mkubwa unaofanywa na serikali
katika eneo hilo.

Naibu Mkuu wa Chuo hicho, Dk. Prosper
Mgaya, alibainisha mpango huo mkoani Dar
es Salaam mwishoni mwa wiki wakati wa kon-
gamano la tisa la wahitimu wake, mwaka huu
likihudhuriwa na zaidi ya wahitimu 2,700.

Alisema kampasi hiyo inaanzishwa kwa
msaada wa serikali ili kuzalisha wahitimu
wa kutosha ambao watakidhi mahitaji katika
eneo la usafiri wa reli.

“Tupo karibu kabisa kuanzisha kampasi
hiyo mpya ambayo itakuwa mahususi katika
kutoa mafunzo usafiri wa reli, yakifadhiliwa na
serikali,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa sasa chuo kipo kwe-
nye mazungumzo na Shirika la Reli (TRC) lil-
iloko chini ya Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi ili
kuanzisha kampasi hiyo, akisisitiza itakuwa na
tija kwa taifa.

Dk. Mgaya alisema NIT wanajitahidi kutoa
wanafunzi wenye weledi kwenye njia tano za
usafirishaji, ambapo mwaka huu mada yao
kuu ipo kwenye usafiri wa reli na wamefanya
hivyo kwa kuzingatia serikali inavyowekeza
fedha nyingi katika usafiri wa reli.

Alisema ujenzi wa reli ya kisasa kutoka Dar
es Salaam hadi Dodoma ambao umefikia kwa
asilimia 95 na mabehewa yameshaingia, ni
uthibitisho tosha wa uwekezaji huo wa serikali
kwenye eneo hilo.

Dk. Mgaya aliongeza: “Na kama mlivyosikia,

KUPOTEA KWA
KADI YA GUTA

TANZANIA CHINA
COMPANY LIMITED
inatangaza kupotea kwa
kadi ya Guta yenye namba
za usajiliMC 356 DMO.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya Polisi:
IRI/IRI/RB/475764/2022.

— R

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
amesema nchi yetu imekaa kwe-
nye eneo la kimkakati ambayo
nchi za Congo na Burundi zinat-
egemea nchi yetu, ndiyo maana
reli zitajengwa hadi kwenye hizo
nchi ili tusafirishe mizigo kuja
Tanzania.”

Alisema anaamini ndani ya
mwaka mmoja mafunzo hayo
yatakuwa yameanza kutolewa,
huku wakitarajiwa kupokea ndege
mbili za mafunzo mengine ya uru-
bani.

Kabla ya kutolewa kwa tuzo kwa
wanafunzi bora, Dk. Mgaya alise-
ma: “Ninawapongeza wahadhiri
wote, wakufunzi na wafanyakazi
wengine wote kwa kufanya juhudi
kubwa kwa kutoa elimu bora na
mafunzo yaliyotukuka na kuwa-
fanya wahitimu hawa kumaliza
masomo yao vyema,” alisema.

Aliwapongeza wanafunzi bora
kwa mafanikio makubwa wali-
yoyapata ambayo yasingewezeka-
na bila msaada wa wazazi, walezi,
wadhamini na marafiki.

Mkurugenzi Uthibiti wa Bara-
bara kutoka Mamlaka ya Udhibiti
Usafiri Ardhini (LATRA), Johansen
Kahatano, alisema chuo hicho ki-
naendelea kutanua wigo wa mi-
taala kwa kufikia maeneo mengi
ya usafirishaji.

Mwenyekiti wa NIT Alumni,
Dk. Amon Mwasandube, alisema
dhamira kuu ya kongamano hilo
ni kuhamasisha wanachuo wali-
osoma na wanajumuiya wa NIT
wenye mapenzi mema, kuendelea
kutoa msaada wa hali na mali kwa
chuo.

Baadhi ya wanajumuiya ya NIT
Alumni walisema wanajivunia ku-
soma kwenye chuo hicho.

“Tunawaomba wazazi na Vi-
jana wa kitanzania kuchangamkia
fursa ya kupata mafunzo haya.
Kozi hizi zitawatengenezea maz-
ingira mazuri ya kupata ajira na
kujiajiri,” alisema Shubira Mwa-
kyoma, mhitimu wa NIT ambaye
sasa ni mhandisi wa matengenezo
ya ndege wa Kampuni ya Ndege
Tanzania (ATCL).

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

1. Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi ) inapenda kuutaarifu umma kuwa siku ya Jumanne tarehe
13-12-2022 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo vikubwa kutoka
DAR ES SALAAM kuelekea TUNDUMA gari hizo zina namba za usajili:

T 681 DUB /T 881 EAU
T 905 DSD /T 146 CHN

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 20 Upana - mita 5.55

3. Njia itakayotumika: BANDARI YA DAR ES SALAAM hadi TUNDUMA kupitia MOROGORO ROAD.

Gari zitasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka saa 11:00 Alfajiri) Kutoka Dar es Salaam Port

mpaka Mlandizi

Kutoka Mlandizi kwenda Uyole gari zitasafiri muda wa mchana ( kuanzia 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)
Kutoka Uyole Mpaka Mbalizi Gari zitasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka saa 11:00 Alfajiri)
Kutoka Mbalizi kwenda Tunduma gari zitasafiri muda wa mchana (kuanzia 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

T 454 DYG /T 877 EAU ‘ T 460 DYG /T 879 EAU
T 684 DUB /T 385 DHQ

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
12.12.2022

T 990 DTN /T 137 CHN

17189702

Kimo - mita 4.70
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‘TAKUKURU isifumbie macho

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

MWENYEKITI wa  Hal-
mashauri ya Wilaya ya Singida
ameitaka Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa

(TAKUKURU) kutowafumbia
macho wanasiasa wanaonunua
uongozi.

Elia Digha ameonya kuwa
kadhia hiyo isipochukuliwa,
itakuwa na madhara makubwa
kwa taifa.

Akizungumza juzi wakati wa
Mdahalo wa Miaka 61 ya Uh-
uru wa Tanzania Bara, Digha
alisema rushwa imekuwa janga
kubwa kwa nchi.

“Niwaombe ninyi TAKUK-
URU mnaosimamia suala la
rushwa, simamieni vizuri,
msiruhusu kabisa wanasiasa
kununua uongozi, wanatu-
potosha. Hili ninalizungumza
mimi ambaye ni mwanasiasa,
ninayaona yanayofanyika,”
alisema.

Digha alisema kama kila mtu
atatimiza wajibu wake, suala la
rushwa halitakuwapo nchini,
akisisitiza TAKUKURU wanao
wajibu mkubwa wa kuhakiki-
sha vitendo vya rushwa vina-
dhibitiwa ili nchi iendelee ku-
piga hatua kimaendeleo.

Ofisa wa TAKUKURU Mkoa
wa Singida, Lumemi Kisonga,

alisema wananchi wanatakiwa
kuonyesha uzalendo kwa kufi-
chua vitendo vya rushwa kwa
kutoa taarifa kwa taasisi hiyo
ili hatua zichukuliwe kwa wa-
husika.

“Ukiibiwa TV unakwenda
polisi kutoa taarifa lakini ukio-
na vitendo vya rushwa huendi
TAKUKURU, huu sio uzalendo
kabisa! Wananchi tubadilike,
tutoe ushirikiano katika ma-
pambano dhidi ya rushwa,”
alihimiza.

Kisonga alisema maende-
leo yaliyoko na yanayoone-
kana kwenye mikoa mingine,
yanawezekana kupatikana
hata kwenye Mkoa wa Singida

iwapo suala la uzalendo litape-
wa kipaumbele kwa kuacha
kuhujumu miradi ya maende-
leo.

“Unayesomea mfano uha-
sibuy, jiandae uwe na uwezo wa
kuaminika serikalini ili watu
wakuamini watakapokupa ma-
jukumu. Kama huwezi kuwa
mwaminifu, hata mapambano
dhidi ya rushwa huyawezi,” al-
ionya.

Kisonga alisema tamaa ya
mali, ubinafsi, uchu wa ma-
daraka na kupenda njia za
mkato vimekuwa chanzo ki-
kubwa kwa baadhi ya watu
kujiingiza katika vitendo vya
rushwa.
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Mwenyekiti
wa Lions

Club ya Dar
es Salaam In-
finity, Lion
Nafisa Khanb-
hai (kushoto),
akikabidhi
zawadi ya tau-
lo za kike kwa
mmoja wa
wasichana wa
Halmashauri
va Chalinze,
pia walitoa
zawadi mbal-
imbali kwa
kinamama
waliojifungua
na wajawa-
zito Kkatika
Hospitali ya
Msoga Chal-
inze. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU
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o . DC ataka ushirika
wanasiasa wanaonunua uongozi’

usaidie utoaji wa
huduma za jamii

] Na Jumanne Juma

MKUU wa Wilaya va llalg,

: Ng'wilabuzu Ludigija, amevitaka vy-
: ama vya ushirika kuendelea kuunga
: mkono juhudi za serikali kuisaidia

¢ jamii kuboresha huduma za afya

¢ kwa kutoa vifaa tiba na dawa.

¢ laam wakati wa akikabidhi mashuka
: 300 yenye thamani ya Sh. milioni 11
: valiyotolewa na Chama cha Kuweka
: Akiba na Mikopo (SACCOS) cha Shiri-
: kala Umeme Tanzania (TANESCO)

: kwenye Taasisi ya Saratani Ocean

: Road (ORCI).

“SACCOS zingine zinatakiwa kuiga

* namna nzuri ya uendeshaji wake

* kwa sababu hiki ni chama kilicho-
* amua kuisaidia jamii kwa vitendo,”
: alisema.

Ludigija alisema serikali imefani-

: kiwa kufanya maboresho mbalim-

: bali kwenye hospitali hiyo ikiwamo
¢ upatikanaji wa vifaa tiba, hivyo ni

: muhimu chama hicho na vingine

¢ kusaidia huduma za mama, baba,
 Vvijana, wazee na watoto.

Alisema msaada waliioutoa TA-

: NESCO SACCOS katika taasisi hiyo

: utaongeza ari kwa wafanyakazi

: Kkatika utekelezaji wa majukumu yao
: kwa kuwa mazingira yataboreka

¢ zaidi. “Kwa namna wagonjwa

: tunaowapata hapa Ocean Road,

i mashuka haya

yatawasaidia sana watumishi wetu

katika kuwahudumia kwa ukaribu

wagonjwa, kuwabadilishia mashuka

: mara kwa mara kwenye mazingira
: kama yale yanayofanana na nyum-
: bani kwani ni tiba kubwa,” alisema.

Mwenyekiti wa TANESCO SACCQS,

¢ Somoe Ismail, alisema usambazaji

¢ wa vifaa hivyo ulianza mkoani

: Mtwara kisha Kilimanjaro na Geita
* na sasa wapo Dar es Salaam, huku
: mpango ukiwa ni kufikisha huduma
: nchi nzima kusaidia kuboresha hu-
: duma.

Serikali yayaonya mashirika dhidi ya biashara ya watoto

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

SERIKALI imesema itayachuku-
lia hatua kali za kisheria mashirika
binafsi yatakayobainika kujihusi-
sha na biashara ya watoto badala
ya dhamana yaliyopewa Kkatika
uendeshaji wa makao ya watoto na
nyumba salama.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum,
Wakili Amon Mpanju, alitoa onyo
hilo mwishoni mwa wiki wakati
akifungua kikao kazi kati ya seri-
kali na wadau wa Jukwaa la Kitaifa
la Malezi Mbadala ya Watoto mjini
Morogoro.

Alisema yapo makao ya watoto
325 yamesajiliwa yakiwamo mawili
ya serikali yenye jumla ya watoto
9,011 (wavulana ni 4,897 na wasi-
chana 4,114).

Wakili Mpanju alisema serikali
imelazimika kutoa onyo hilo kuto-
kana na kuwapo taarifa za vitendo
vya baadhi ya makao na nyumba
hizo kujihusisha na biashara ya wa-

toto kwa maslahi yao binafsi.

“Makao nyumba ni vituo mbada-
la na kimbilio la watoto, kuna watu
wanaofanya kwa nia ya makao ya
biashara kwa maslahi yao binafsi,
sasa tukimbaini anayefanya hivyo,
huyo tutamchukulia hatua kali sana
na atakuwa mfano kwa wengine,”
alisema Mpanju.

Naibu Katibu Mkuu huyo alim-
wagiza Kamishna wa Ustawi wa
Jamii pamoja na wadau kuhakikisha
makao ya watoto na nyumba sala-
ma zinazosajiliwa, zinaendeshwa
kwa kuzingatia miongozo, kanuni
na sheria za nchi.

“Msitumie nafasi hiyo kwa ma-
slahi binafsi kwa sababu lengo la
serikali ni kuhakikisha makao na
njia zote mbadala zinalenga kum-
linda mtoto na kumwendeleza kwa
kuzingatia maslahi mapana ya mto-
to kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto
Na. 21 ya Mwaka 2009 iliyofanyiwa
marekebisho Mwaka 2019,” aliagiza
Wakili Mpanju.

Alimwagiza Kamishna wa Ustawi
wa Jamii na watendaji wengine
wa wizara hiyo ngazi za wilaya

na mikoa kuhakikisha makao ya
malezi mbadala yaliyoko kwenye
maeneo yao yanafuatiliwa ili yasiwe
sehemu ya manyanyaso kwa wa-
toto, kufanyiwa ukatili na wengine
kugeuzwa bidhaa za biashara.

Alimwagiza Kamishna wa Ustawi
wa Jamii kushirikiana na Ofisi ya
Rais - Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI) kuhakikisha
makao takriban 98 yaliyotambu-
liwa kuendesha shughuli zake bila
leseni na yale ambayo hayajatam-
buliwa, wamiliki wapewe utara-
tibu wa kiserikali wa namna ya kuy-
aendesha ili wauzingatie.

“Wapeni utaratibu wa kiserikali
tulioweka na kama hawataweza
kuutekeleza, makao hayo yafung-
we mara moja na watoto waliopo
watafutiwe makao yaliyo karibu
nao wapelekwe yakiwamo ya seri-
kali ambayo pia yana nafasi,” aliagi-
za.

Wakili Mpanju alisema serikali
imeendelea kuratibu huduma ya
malezi ya kambo na kuasili ambapo
kwa kipindi cha 2020/21 wizara il-
ipokea maombi 110.

Alisema jumla ya watoto 40
waliwekwa kwenye malezi ya
kambo na watoto 50 waliasiliwa
wakiwamo wa kiume 28 na wa kike
22 kulinganishwa na maombi 131
ambapo jumla ya watoto 48 kati
yao wakiume 21 na wa kike 27 wali-
wekwa kwenye malezi ya kambo
na watoto 56 waliasiliwa kati ya
hao wakiume 17 na wa kike 39 kwa
mwaka 2021/22. Aliomba Ofisi ya
Rais - TAMISEMI, kutumia mifumo
madhubuti ya Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano (TEHAMA) ita-
kayosaidia kuweka takwimu sahihi
kwa kuwabaini watoto wanaohitaji
malezi mbadala.

Wakili Mpanju alisema suala la
malezi mbadala linapaswa kuwa la
mpito kwa kuwa anaamini kuwa
kila mtoto aliye ndani ya jamii ana
mlezi wake, hivyo Jamii isichululie
suala la malezi mbadala kama su-
luhisho la kudumu.

Mwakilishi kutoka Ofisi ya Rais
- TAMISEMI, Mariam Nkumbwa,
alisema ofisi hiyo itaimarisha mifu-
mo ya ufuatiliaji na shughuli zote za
malezi ili ziingie kwenye mipango

ya bajeti na kuimarisha ushiriki wa
wadau kwa lengo la kuwa na tak-
wimu sahihi.

Mratibu wa Malezi Mbadala
Kitaifa kutoka Shirika la SOS Chil-
dren’s Villages, Onesmo Itozya,
alisema usalama wa watoto wa leo
ndiyo usalama wa taifa la kesho.

Alisema SOS wamekuwa nchini
kwa zaidi ya miaka 30, wakisaidia
shughuli mbalimbali na bado wa-
naona ipo haja suala la malezi
mbadala kupewa kipaumbele.

“Ninafurahi tukiwa tunatimiza
miaka 61 ya Uhuru kwa mara ya
kwanza tunakuwa na jukwaa la
pamoja la kujadili masuala ya male-
zi mbadala, hii haijawahi kutokea,
hivyo tutatumia fursa hii kutoka na
afua zitakazolinusuru taifa na watu
waliokosa malezi bora,” alisema
Itozya.

Awali akitoa salamu za Mkoa wa
Morogoro, Kaimu Mganga Mkuu wa
Mkoa, Dk. Wahida Ntiro, aliiomba
wizara kuongeza wataalamu wa
ustawi wa jamii kwenye ngazi za
mikoa na halmashauri ili kuepusha
shughuli hizo kutokukwama.
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MECIRA vyajitosa
utunzaji vyanzo
Vya maji, mazingira

Na Elizabeth Zaya

KITUO cha Wanahabari, Watetezi wa :
Rasilimali na Taarifa (MECIRA) kimeandaa :
kongamano litakalokutanisha wadau wa :
maendeleo, mazingira, uhifadhi na utalii :
kwa ajili ya kujadili umuhimu wa utunzaji :
wa vyanzo vya maji na uhifadhi wa maz- :

ingira.

Dk. Philip Mpango.

Alisema chama chao kimeamua kuku- :
tanisha wadau hao ili kujadiliana na kuja :
na mawazo mbadala namna ya kuelimi- :
sha wananchi kudhibiti uharibifu huo wa :
mazingira na vyanzo vya maji kwa kuwa :
athari zake zinapokuja hazichagui itikadi :

ya mtu.

“Sisi kama Watanzania, tuna wajibu wa :
kulinda mali zetu, tumeona kwamba tuk- :
iendelea kusubiri serikali pekee ifanye :
huku tumekaa tukiangalia, hali hii ya :
uharibifu wa mazingira inaendelea kama :
ilivyo sasa, tutajikuta tunaendelea kulau- :

mu tu huku athari ikiongezeka.

“Kwa hiyo, sisikama MECIRA, tumeamua :
kuchukua hatua badala ya kuwa sehemu :
ya wanaolalamika, tutumie taaluma zetu :
kubadili mitizamo ya wananchi kuhakiki- :
sha jamii inaamka na inashiriki katika :
kuhifadhi, kutunza na kutetea rasilimali :

zake.

kuingiza mifugo.

“Tunataka tuwe wanahabari ambao :
kupitia kazi zetu tunaleta tija katika jamii :
na taifa letu kwa kutoa elimu iliyo sahihi :
juu ya suala hili, nchi yetu ni miongoni :
mwa mataifa yanayoumia sana na suala :
la uharibifu wa mazingira, tushirikiane :
tutengeneze uelewa kwa wananchi,” alise- :

ma.

tunza mazingira hayo.

“Mazingira yanapoathirika, hayachagui :
mtu, sisi sote tunaathirika. Leo hii kuna :
mgawo wa umeme, watu wote wanaathiri- :
ka bila kujali itikadi ya mtu, kwa hiyo :
tumeona sisi kama wanahabari tulete :
mabadiliko chanya katika suala hili la ku- :
tunza na kuhifadhi mazingira yetu kwa :
sababu tunao wajibu huo wa kushiriki- :
ana na serikali kuelimisha jamii,” alisema :

Manyerere.

Ofisa Mawasiliano wa MECIRA, Hamisi :
Mkotya, alisema waandishi wa habari :
wana wajibu wa kupaza sauti kusemea :
jambo hilo kama ambavyo wamekuwa :
wakifanya katika mambo mengine ili ku- :
pambana na uharibifu huo wa mazingira :

na vyanzo vya maji.

Wizara ya Fedha na Mipa-

Akizungumza na waandishi wa habari :
: wastaafu, wanawaeleza kuwa
MECIRA, Habib Mchange alisema konga- :
mano hilo linatarajiwa kufanyika Desem- :
ba 19, mwaka huu, mkoani Iringa na mgeni :
rasmi anatarajiwa kuwa Makamu wa Rais, :

“Tunataka mwananchi anayelima kwa :
mfano kando ya Mto Ruvu au Ruaha am- :
baye huenda hajui kwamba anaharibu :
mazingira, ajue sasa. Kwa hiyo, sisi kama :
wanahabari tutafanya kazi hiyo kwa kush- :
irikiana na wataalamu wa mazingira, :
kilimo, mifugo, kuwaonyesha kwamba ni :
namna gani wanatakiwa wawaambie wa- :
nanchi kwamba katika eneo fulani hawa- :
takiwi kulima na sehemu gani hawatakiwi :

Mdau wa Uhifadhi, Manyerere Jackton :
alisema ni wajibu wa waandishi wa habari :
kujipambanua badala ya kuwa sehemu ya :
watu wanaolalamika, kutumia kalamu zao :
kuelimisha umma juu ya umuhimu wa ku- :

' Matapeli wawaliza wastaafu

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KUMEIBUKA wimbi la
matapeli wanaojitambu-
lisha kuwa watumishi wa

ngo, wakipiga simu kwa watu
waliokwishalipwa mafao na
mifuko ya hifadhi ya jamii
kuwaambia serikali inatara-
jiwa kuwalipa kiwango wali-
chopunjwa baada ya kufanya
uhakiki upya.

Matapeli hao wanadaiwa
kuwa wanapowapigia simu

malipo ya mafao waliyopun-
jwa, serikali itawalipa kwa
awamu tatu tofauti na fedha
hizo zitaingizwa moja kwa
moja kwenye akaunti zao.
Kwa mujibu wa wastaafu
waliopigiwa simu na matapeli
hao, walipewa taarifa seri-
kali ilianza kulipa fedha hizo
mapema mwaka huu na ime-

shalipa awali ya kwanza na ya
pili na awamu ya tatu ilitara-
jiwa kuanzia Novemba 5 hadi
Novemba 30 mwaka huu.
Matapeli hao wamekuwa
wakiwataka wastaafu wali-
ostaafu kwa ugonjwa ili fedha
hizo ziweze kutoka haraka
serikalini, waende  kwa
mawakili kwa ajili kula kiapo
na kutoa Sh. 30,000 lakini
baada ya kutekeleza maele-
kezo hayo cha kushangaza
fedha hazijaingizwa kwenye
akaunti zao kama walivyo-
ahidiwa. George Bwemolo, ni
mmoja wa wastaafu aliyepigi-
wa na simu na matapeli hao
mwanzoni mwa mwezi uliopi-
ta, alidai kuwa alipigiwa simu
na mtu aliyejitambulisha ni
Boniface ... (jina la pili tunali-
hifadhi) kwamba ni mtumi-
shi wa Wizara ya Fedha na
Mipango. Bwemolo ambaye
alistaafishwa kutokana na
tatizo la macho, alisema mtu

huyo (tapeli) ambaye alitumia
namba 0674860... (namba za
mwisho tunazo) alimweleza
kuwa katika mafao aliyolipwa
na Shirika la Taifa wa Hifadhi
ya Jamii (NSSF) alipunjwa.
Alisema mtu huyo alim-
weleza kwamba serikali im-
efanya uchunguzi na kubaini
alivyopunjwa mafao na wen-
zake waliostaafu na hivyo
imeamua kuwalipa wastaafu
wote waliopunjwa na fedha
zitatolewa na Wizara ya Fed-
ha na Mipango yenyewe na
siyo kuzipitishia katika mifu-

ko ya hifadhi ya jamii.
Alisema katika hali ya
kushangaza ilipofika No-

vemba 30, alipoulizia benki
kama kuna fedha zake zozote
zimeingizwa katika akaunti
yake aliambiwa hakuna na
alipojaribu  kumpigia simu
mtu aliyempa taarifa hiyo,
simu yake imekuwa ikiita
bila kupokewa. Kutokana na

hali hiyo, Mkuu wa Kitengo
cha Mawasiliano Serikalini
Wizara ya Fedha na Mipango,
Benny Mwaipaja amewata-
hadharisha wastaafu kuwa
makini na wimbi la matapeli
wanaotoa taarifa za uongo
kwa lengo la kujipatia kipato
kwa njia zisizo halali.

Mwaipaja alisema wastaafu
wawe makini na matapeli
kwani serikali ina utaratibu
wake mzuri wa kutoa taarifa
kwa wastaafu, hivyo suala
la watu wanaowapigia simu
kwamba walipunjwa mafao
na sasa serikali itawalipa ni
uongo kwa kuwa wizara hiyo
hailitambui.

Alisema matapeli wame-
kuwa wakitumia kila njia ku-
waibia wastaafu na kwamba
wanapowatilia shaka watu
wanaowapigia simu, wasisite
kutoa taarifa kwa vyombo vya
ulinzi na usalama ili hatua zi-
chukuliwe dhidi yao.
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Mkurugenzi Msaid-
izi wa Biashara,
Uwekezaji na Sekta za
Uzalishaji, Athuman
Nkungu, akiangalia
bidhaa ya mmoja

wa wajasiriamali
alipotembelea meza
yake kwenye maone-
sho 22 ya Juakali
yanayoendelea katika
Viwanja vya Uhuru
pala, Uganda. PICHA:
MAMBO YA NJE

Mwinyi apokewa kwa shangwe visiwani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU Mwenyekiti wa
CCM Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, jana amepokewa
kwa shangwe na nderemo
visiwani hapo baada ya ku-
wasili kutoka Dodoma uliko-
fanyika Mkutano Mkuu wa
chama hicho na uchaguzi.

Mwinyi alipokewa katika
Viwanja vya Ndege vya Abeid
Amani Karume kwa burudani
ya vikundi mbalimbali vya
ngoma.

Akiwa katika gari la wazi,
aliwalaki wananchi na wa-
nachama mbalimbali wal-
iokuwa wamesimama Kka-
tika Barabara ya Uwanja wa
Ndege hadi Ofisi Kuu za CCM,
Kiswanduni.

Mapokezi hayo yalitawali-
wa na wanachama waliovalia
mavazi ya rangi za njano na
kijani yakiambatana na bu-
rudani huku baadhi ya shu-
ghuli za kijamii zikisimama
kwa zaidi ya saa sita.

Mwinyi ambaye ni Rais wa
Zanzibar alipowasili katika
Ofisi Kuu za CCM Kisiwandui,
alikabidhiwa rasmi Ofisi yake

na kusaini kitabu maalum na
kisha kuzuru kaburi la Rais
wa Kwanza wa Zanzibar, hay-
ati Abeid Amani Karume.

Akizungumza na wana-
chama wa chama hicho, Dk.
Mwinyi aliwataka wananchi
kuendeleza hali ya amani na
usalama katika nchi.

Alisema hakuna mbadala
wa amani na usalama katika
nchi na kuwataka viongozi
wa siasa, dini na wananchi
kuendelea kuhubiri amani
kwa kuwa itakapokosekana
hakutakuwa na uchumi wala
maendeleo yoyote.

“Nayasema haya kila mara
kwa sababu kuna viashiria
vya uvunjifu wa amani na
kauli zinazotelewa na baadhi
ya viongozi wa kisiasa zina-
zoashiria uvunjifu wa amani
hivyo wana CCM endeleeni
kuhubiri amani tusijibu wala
tusichokozeke,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema umoja
ni silaha muhimu Kkatika
chama na kwamba ni vy-
ema kuwa wamoja kwa wale
waliompigia kura na ambao
hawajampigia na kuondoa to-
fauti ili kukijenga chama.

“Katika uchaguzi kule Do-

doma kura tatu ndizo zili-
zonikataa sasa nasema wale
walionipigia kura na ambao
hawajanipigia kura tuwe
wamoja kukijenga chama
na kuondosha tofauti zetu,”
alisema.

“Waliochaguliwa wote
kule Dodoma ndio timu ya
ushindi ya mwaka 2025 kwa
ngazi zote kuendelea kuji-
panga kushika dola katika
chaguzi zinazofuata hivyo
kuwa kitu kimoja na kutoen-
deleza makundi,” alisema Dk.
Mwinyi.

Alisema kazi iliyopo ni kuki-
jenga Chama Cha Mapinduzi,
kwa sababu kuna maeneo
kadhaa ya ujenzi wa chama
ikiwamo miundombinu kuwa
bora zaidi katika ngazi zote
lazima kuwa na ofisi za kisasa
zinazoendana na ukumbwa
wa chama, kuwa na vifaa vya
kutosha na vyombo vya usa-
firi vinavyoendana na hadhi
ya chama.

Alisema mafunzo kwa wa-
tendaji wa chama hicho yana-
hitajika kwa sababu viongozi
wengi ni wapya wanabhitaji
kujua mabhitaji yao hivyo ku-
fanya mafunzo kwa watend-

aji, ikiwamo ya matumizi
ya teknolojia ya kidijitali na
chama kuendana na kasi kwa
kuwa na kadi za kielektroniki.

Naye mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM,
Hemed Suleiman Abdullah,
alisema lazima viongozi waki-
jenge chama cha kusimamia
serikali ili kufikia malengo.

“Majungu, fitina, wanao-
taka vyeo havina nafasi kama
umekuja kwa fitina na ma-
jungu hufai...ulichopewa
kwanza kifanyie kazi, hicho
ulichopewa hujakiweza si-
jui kama mkeka ukija utaku-
wamo,” alisema Hemed am-
baye pia ni Makamu wa Pili
wa Rais.

Alisema wapo baadhi ya
wana CCM miongoni mwao
ni viongozi wanapanga safu
ya uongozi na wameanza ku-
jipendekeza ili wapate vyeo
hivyo njama zao zimeshaju-
likana kujiandaa vizuri na
mabadiliko.

Naibu Katibu Mkuu wa
chama hicho, Abdallah Juma
Sadallah, alisema chama kina
utaratibu wa kupokezana kiji-
ti cha uongozi kwa salama na
amani na kimekamilisha hilo.
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TEF yaanza kuona mwanga mabadiliko Sheria ya Habari

Na Mwandishi Wetu

WENYEKITI wa Juk-

waa la Wahariri Tan-

zania (TEF), Deoda-

tus Balile, amesema
serikali imechukua sehemu kub-
wa ya mapendekezo ya wadau
kuhusu mabadiliko ya Sheria ya
Huduma za Vyombo vya Habari
ya Mwaka 2016.

Kutokana na hali hiyo, Balile
amesema wadau wa habari
nchini wanatakiwa kuwa watu-
livu wakati wakisubiri hitimisho
la mchakato huo utakaoonyesha
maoni yao yamefanyiwa kazi
kwa kiasi gani.

Balile aliyasema hayo mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es Sa-
laam alipokuwa akizungumza
na mwandishi wa habari.

“Kwa hakika, sisi kama wadau
wa habari tuna kila sababu ya
kusema tumefikia hatua nzuri
inayotufanya tuwe na matu-
maini chanya hasa baada ya ki-
kao cha mwisho tulichokifanya
na serikali jijini Dar es Salaam.

“Hatua inayofuata sasa ni ya
serikali katika kuelekea mabadi-
liko ya sheria hiyo na kwa hatua
tuliyofikia, tunaamini kuna jam-
bo jema linakwenda kutokea,”
alisema Balile.

Kwa mujibu wa Balile, jambo
linalotia moyo ni jinsi serikali
ilivyoshirikisha wadau wote wa
habari katika mchakato wa ma-
badiliko ya sheria hiyo ya habari.

“Kwa kuwa wadau wa habari
tunapigania kitu kimoja, tulia-
mua kwa pamoja kujiweka chini
ya mwamvuli tunaouita CORi

ambao ni Umoja wa Wadau wa
Kupata Habari.

“Kwa ujumla, umoja huo
ulirahisisha mchakato wetu
kwani tulikuwa na sauti moja
na hivyo kuifanya serikali ijue
inazungumza na watu gani na
ninaamini kama tusingekuwa
na umoja huo, inawezekana
pengine mambo yasingekwenda
kwa namna tulivyoona,” alisisiti-
za Balile.

Wakati Balile akisema hayo,
hivi karibuni Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Nape Nnauye, alizun-
gumza na wadau wa habari jijini
Dar es Salaam na kuwahakik-
ishia serikali ina nia ya dhati ya
kukamilisha mchakato wa mab-
adiliko ya vipengele vya sheria
hiyo.

“Ninapenda niwahakikishie
kwamba serikali inayo nia ya
dhati katika jambo hilo na ndiyo
maana katika mkutano huu ni-
mekuja mwenyewe kuwasikiliza
na imani yangu ni kuona sekta
ya habari inaendelea kukua,”
alisema Nape.

Baadhi ya vifungu vyenye uta-
ta ambavyo vimekuwa vikilala-
mikiwa na wadau wa habari
katika sheria hiyo ni kifungu cha
tano ambacho kinampa mam-
laka makubwa Mkurugenzi wa
Idara ya Habari (MAELEZO) ka-
tika utekelezaji wa majukumu
yake wakati wa kuvisimamia vy-
ombo vya habari.

Vifungu vingine vinavyolala-
mikiwa ni vya 7(2) (b) (iv), 11, 12,
13,14, 15, 16,17, 18, 19, 20, 21 na ki-
fungu cha 23.

Hisense
SMART

UHD 4K

A6 SERIES 43"

[————

w—-—__.

Mkuu wa
Wilaya va
Dodoma,
Jabir Shekim-
weri (wa pili
kulia), akika-
bidhi zawadi
yatel-
evisheni janja
kwa Sophia
George baada
ya kuibuka
mshindi
katika wiki
ya pili ya
Kampeni

ya Amsha
Ndoto, Am-
sha Shangwe
ya Kampuni
ya Vodacom
Tanzania Plc,
Juzi. Kushoto
ni Masta
Shangwe na
(kulia) kwa
mshindi ni
Kaimu Mkuu
wa Vodacom
Kanda ya
Kati, Andrew
Temu. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

CHADEMA vasifu kuimarika kwa uhuru wa Kujieleza nchini

Na Friday Simbaya, [RINGA

DUNIA juzi iliadhimisha Siku
ya Haki za Binadamu huku Cha-
ma cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA) kikiipongeza
serikali kwa kuanza kuboresha
mazingira ya haki za binadamu,
ikiwamo uhuru wa kujieleza na
kutoa maoni.

Kila mwaka tarehe 10 Desem-
ba ni siku ambayo Baraza Kuu
la Umoja wa Mataifa lilipitisha
mwaka 1948 kuwa ya haki za
binadamu kupitia Tamko la Ki-
mataifa la Haki za Kibinadamu
(UDHR).

Mwenyekiti wa Kanda ya
Nyasa wa CHADEMA, Mch. Peter
Msigwa, alibainisha kuanza kui-
marika kwa uhuru wa kujieleza
na kutoa maoni alipozungumza
wakati wa kongamano lililo-

fanyika mjini Iringa.

Alisema serikali duniani kote
ina wajibu wa kuhakikisha in-
alinda haki za raia wake, ikiwa-
mo haki ya kuishi, kukusanyika,
kutoa maoni na nyinginezo.

Mch. Msigwa alisema hali ya
kujieleza hapo nyuma ilikuwa
siyo ya kuridhishwa lakini kwa
sasa mambo yameanza kubadi-
lika katika kipindi hiki cha seri-
kali ya awamu ya sita.

Mch. Msigwa pia alifafanua
kuwa Siku ya Haki za Binadamu
huadhimishwa kila tarehe 10
Desemba ili kujenga uelewa na
kuhamasisha utashi wa kisiasa
ili kukuza heshima kwa haki na
uhuru zilizoainishwa katika Azi-
mio la Kimataifa la Haki za Kibi-
nadamu lililopitishwa na Baraza
Kuu la Umoja wa Mataifa mwaka
1948.

“Kaulimbiu ya 2022 ya Siku ya
Haki za Kibinadamu ni Utu, Uh-
uru na Haki kwa Wote,” alisema.

Kiongozi huyo aliitaka serikali
kuendelea kuboresha haki mbal-
imbali zikiwamo ya afya na siasa
ili kuendelea kufanya mikutano
ya hadhara, hivyo kudumisha
uhuru na umoja wa kitaifa.

“Haki ya afya inahusu ku-
hakikisha kwamba kila mtu, kila
mahali anaweza kupata huduma
za afya za bei nafuu.

“Pia inategemea usawa wa
kijinsia na utambuzi wa haki
nyingine za binadamu ikiwa ni
pamoja na chakula, elimu, ny-
umba na upatikanaji wa maji
salama na usafi wa mazingira,”
alisema. Mch. Msigwa aliiomba
serikali kuendelea kuboresha
sera na sheria za haki za binada-
mu nchini ikiwamo haki ya kisia-

sa na demokrasia kwa maslahi
mapana ya taifa kwa ujumla.

Mjumbe wa Kamati Kuu
ya CHADEMA, John Heche
aliyekuwa mgeni rasmi katika
kongamano hilo, aliitaka serikali
kuongeza bajeti ya kilimo ili ku-
punguza kero zinazowakabili
wakulima nchini.

Alisema serikali inatakiwa
kuboresha mifumo ya kilimo
nchini ili kuongeza uzalishaji wa
mazao mbalimbali na kuondo-
kana na utegemezi wa kuagiza
chakula nje. Heche alisema seri-
kali inatakiwa kuongeza bajeti ya
kilimo ili kuchimba mabwawa,
kuboresha miundombinu,
kutengeneza maghala, kufanya
utafiti wa mbegu bora na ku-
weka ruzuku kwenye pembejeo
za kilimo pamoja na kuwatafutia
wakulima masoko ya mazao.

kumelenga

]
Mamilioni

yatolewa

kukarabati
hospitali

© Na Hamisi Nasri, MASAS|

SERIKALI imetoa zaidi ya Sh.

: milioni 900 kwa Halmashauri ya
© Mji wa Masasi mkoani Mtwara
¢ kwa ajili ya kuanza ukarabati wa
: miundombinu ya majengo ya
: Hospitali ya Mkomaindo.

Kutolewa kwa fedha hizo

: kuboresha utoaji
¢ wa huduma za afya wilayani

¢ Masasi.

Kutolewa kwa fungu hilo ku-

¢ lithibitishwa na wilayani hapa
! juzi na Mkurugenzi wa Hal-
* mashauri ya Mji Masasi, Elias
: Ntiruhungwa, wakati wa Konga-
: mano la Kumbukizi ya Miaka 61
¢ ya Uhuru lililofanyika kwenye
: ukumbi wa Shule ya Sekond-
: ari ya Wasichana Masasi mjini
: Masasi.

“Kama Mkurugenzi Mtendaji

¢ wa Halmashauri hii, ninapenda
: kuwaeleza wananchi kuwa wiki
¢ iliyopita ya mwezi huu wa De-
¢ semba, nimepokea Sh. milioni
* 900 kutoka serikali kuu ambazo
¢ maelekezo yake ni kwamba zi-
¢ tumike kwa ajili ya ukarabati wa
: Hospitali ya Mkomaindo Masasi,”
: alisema.

Ntiruhungwa alisema hayo

: ni mafanikio makubwa yanay-
: ofanywa na serikali kwa lengo la
¢ kuboresha huduma za afya kwa
¢ wananchi wake.

“Hospitali yetu imepata fedha

¢ kutoka serikali kuu kwa ajili ya
¢ ukarabati wa miundombinu ya
* majengo, fedha hizo zinakwenda
: kuifanya hospitali yetu kuwa
: ya kisasa,” alisema. Ntiruhun-
: gwa alisema Wilaya ya Masasi
: ni miongoni mwa wilaya am-
¢ bazo zimefanikiwa kwa kiwango
¢ kikubwa katika uboreshaji wa
: miundombinu kuanzia sekta ya
: elimu, afya, barabara, umeme
¢ hadi maji ndani ya miaka 61 ya
¢ uhuru.

Alisema serikali zote zilizoon-

! goza na hata iliyopo madarakani
: kwa sasa, zimefanya kazi kubwa
: ya kimaendeleo ndani ya wilaya
¢ yao na wananchi wanafurahia
: matunda ya serikali yao.

Mkuu wa Wilaya ya Masasi,

: Claudia Kitta alisema wilaya hiyo
¢ ni miongoni mwa zenye mafani-
: kio makubwa katika sekta mbal-
: imbali za kijamii.

Kitta aliwataka wakazi wa

Wilaya ya Masasi kuendelea ku-
¢ dumisha amani na upendo kwa
¢ kuwa ndiyo nguzo muhimu ya

: maendeleo, huku akiwataka
kushirikiana na serikali katika
: kuleta maendeleo.

Ibara ya 8 ya Katiba ya Tanza-

* nia, Toleo la Mwaka 1977, pamoja
: na mambo mengine, inawataka
: wananchi kushiriki katika shu-
: ghuli za serikali yao huku ikiele-
¢ keza serikali kuwajibika kwa wa-
: nanchi.
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Wananchi 5,000 wapima -

BABATI

Na Cynthia Mwilolezi,

ya kuwaondoa madarakani
walivunja sheria inayosima-

bukumbu, namba

ya Wadhamini, yenye kum-
DED/

H'shauri Babati yamaliza mgogoro Hifadhi Burunge

2004, kwa usajili namba
2905 kwa Sheria ya Bodi ya

afya maadhimisho
miaka 61ya Uhuru

Novatus Makunga, ARUSHA

ZAIDI ya wananchi 5,000 wamejitokeza
kupata huduma ya uchunguzi wa afya na
matibabu bure, iliyotolewa na madaktari
bingwa wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa
wa Arusha ya Mount Meru kama sehemu
ya maadhimisho ya miaka 61 ya Uhuru wa
Tanganyika.

Walionufaika na huduma hiyo ni wakazi
wa mikoa ya Arusha, Kilimanjaro na Man-
yara, kati yao 465 walifaidika na dawa za
bure na 465 kupata miwani ya bure.

Kwa mujibu wa taarifa ya Mganga
Mfawidhi wa hospitali hiyo, Dk. Alex Er-
nest, huduma hiyo ilitolewa kwa wabhitaji
kwa siku nne, kuanzia Desema 5 hadi 9,
mwaka huu.

“Idadi kubwa ya wananchi walijitokeza
ni wenye magonjwa ya macho na uoni
hafifu na ya ndani kama kisukari, shini-
kizo la damu na vidonda vya tumbo. Ka-
tika siku hizo walijitokeza wananchi 964,
na kati yao wenye tatizo la macho na uoni
hafifu walikuwa 465,” alisema.

Jopo la madaktari bingwa 24 waliofanya
kazi hiyo liliongozwa na Dk. Alex, walifan-
ya vipimo 96 vya uchunguzi wa kitabibu,
huku mafanikio makubwa yakiwa kwa
wanawake 196 waliochunguzwa saratani
ya shingo ya uzazi na matiti.

Dk. Alex alisema uchunguzi wa tatizo la
mifupa, misuli na majeraha, walijitokeza
watu 408, pua, koo na masikio (394), wa-
nawake wenye matatizo ya uzazi (326) na
magonjwa ya watoto (196).

Baadhi ya wananchi waliojitokeza
wakiwamo Monica Nangasi, Mkazi wa
Unga Limited na Noah Mwanga, Mkazi
wa Olasiti Jiji Arusha, kwa nyakati tofauti
waliipongeza serikali, kwa kutumia maa-
dhimisho ya uhuru kutoa huduma ya
uchunguzi na matibabu ya maradhi bure.

“Wasiishie hapa kwenye maadhim-
isho tu tunaomba utaratibu huu, uwe
unafanyika angalau kila baada ya miezi
mitatu, ili kuokoa maisha ya wananchi
wasiokuwa na uwezo wa kiuchumi kufikia
huduma za uchunguzi wa afya, na hasa
maradhi yanayohitaji fedha nyingi kupata
tiba,” alisema.

ALMASHAURI  ya
Wilaya ya Babati,
mkoani  Manyara,
imeingilia kati
mgogoro unaofukuta wa Ju-
muiya ya Hifadhi ya Wany-
amapori Burunge (JUHIBU),
baada ya kuamua kuirejesha
madarakani Bodi ya Wad-
hamini iliyokuwa imevunjwa
kinyume na utaratibu.

Pia imewarejesha kazini
Katibu wa Jumuiya hiyo, Ben-
son Mwaise na Mwenyekiti
wa bodi, Hamis Juma, walion-
dolewa Novemba 18, mwaka
huu na Baraza la Uongozi la
Jumuiya hiyo (AA),

Uamuzi wa kuirejesha bodi
hiyo, ulitangazwa jana na
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Babati,
Anna Mbogo, kwa kufafanua
kuwa waliotekeleza kusudio

mia Jumuiya za Hifadhi za
Wanyamapori (WMA).

“Kutokana na malalamiko
ya wadhamini, kupinga ua-
muzi wa Baraza la Uongozi
la Jumuiya hiyo (AA), wali-
iomba serikali na kuingilia
kati mgogoro huo, nimeamua
kuirejesha kazini kuende-
lea na majukumu yake, kwa
mujibu wa sheria na kanuni
za WMA,” alibainisha.

Viongozi hao walisimam-
ishwa kutokana na mgogoro
wa uwekezaji katika kitalu
cha uwindaji cha hifadhi
hiyo ambacho kampuni ya
EBN iliwekeza tangu 2013,
kwa wao kupinga mkakati wa
Mwenyekiti Hamis kuvunja
mkataba.

Kwa mujibu wa barua ya
Mkurugenzi huyo kwenda
kwa Mwenyekiti wa Bodi

BBT/L.3/1/38, (Nipashe im-
eona nakala yake), ameagiza
bodi hiyo kurejea kazini kue-
ndelea na majukumu yake
kwa mujibu wa sheria na ka-
nuni za WMA.

Alifafanua kuwa kikao cha
kuvunja bodi hiyo kilifanyi-
ka bila kushirikisha Ofisi ya
Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri, Baraza la
Ushauri wa Maliasili la Wilaya
Babati na mamlaka zina-
zowajibika kisheria kuishauri
JUHIBU.

Barua hiyo ilifafanua kuwa
uamuzi uliofanywa na Baraza
la AA, ulikuwa na maslahi
binafsi ya Mwenyekiti wa
JUHIBU, Hamis, na kuwa
amejiridhisha pasipo sha-
ka kwamba Baraza la AA,
halina mamlaka kisheria, ku-
vunja bodi ya wadhamini il-
iyosajiliwa kisheria mwaka

Wadhamini ya mwaka 1956.

Mmoja wa Wajumbe wa
Bodi ya JUHIBU, Lembice
Makoa, akizungumza na Ni-
pashe, alithibitisha kupokea
barua na kurejea kazini na
kupongeza uamuzi wa seri-
kali kutatua mgogoro huo.

“Tunashukuru ofisi ya
mkurugenzi na serikali kwa
ujumla kwa kuingilia kati na
kutatua mgogoro huu kwa
kulinda maslahi mapana ya
uhifadhina utalii nchini, laki-
ni pia maendeleo ya jumuiya
yetu,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya

Abubakari Msuya, alisema
wanapongeza serikali kureje-
sha bodi na kumsimamisha
Mwenyekiti wa JUHIBU,
Hamis.

Ofisa Mradi wa Shirika la Maendeleo ya Jamii la TUSONGE CDO, Haika Manase, akizungumza na wananchi wa Kata ya
Kibosho Magharibi, Wilaya ya Moshi, mkoani Kilimanjaro, mwishoni mwa wiki, kuhusu tishio la ukatili wa kijinsia linavy-
oathiri maisha ya wenye ulemavu. Mradi huo wa hukumu uwezo wangu na sio ulemavu wangu, unatekelezwa kwa ubia na
Shirika la NAFGEM. PICHA: GODFREY MUSHI

Katibu Tawala aonya utupaji taka ovyo

Na Mwandishi Wetu, HA|

KATIBU Tawala wa Wilaya ya
Hai, mkoani Kilimanjaro, Upendo
Wella, amewaonya wananchi wa
Mji Mdogo wa Mailisita, kuacha
kupuuza agizo lake la kuacha ku-
tupa taka ovyo huku akitangaza
kutengwa eneo jipya la kujenga
dampo la kisasa.

Aidha, amesema  wataka-
okamatwa wakichafua mazingira
wasimlaumu kwa hatua zitakazo-
chukuliwa dhidi yao huku akitoa
siku saba kwa Mwenyekiti wa
Titus na Ofisa Mtendaji wa Kata
ya Mnadani, Sembuli Mkilaha,
kuwasilisha kwa Mkuu wa Wilaya
hiyo, Juma Irando, mpango kazi

wa namna watakavyokusanya
taka na kuzihifadhi sehemu sa-
hihi.

Wella alitoa maelekezo hayo
mwishoni mwa wiki wakati wa
maadhimisho ya miaka 61 ya Uh-
uru wa Tanganyika, ambayo yali-
fanyika kwa kufanya usafi na ku-
panda miti maeneo mbalimbali.

“Sio kwamba sisi tunapenda
kuja kufanya usafi hapa, tume-
kuja ili tuwape fundisho, kwa
sababu kuwapo mrundikano wa
uchafu hapa na wakati ninyi mpo
inapendeza kweli?

Sio sawa kwa sababu kama
mngekuwa mmefanya na kutimi-
za wajibu wenu, hili dampo hapa
lisingekuwapo. Tumekuja hapa
ili mshtuke kwamba mpaka vion-

gozi wamekuja kutoka wilayani
ikiwa na wajumbe wa kamati ya
ulinzi na usalama.

“Tumekuja  kuleta ujumbe
kwenu kwamba kuanzia sasa,
hapa hatutaki kuona tena uchafu
kwenye eneo hili.

Muweke utaratibu mzuri wa
kutupa taka, siku hizi taka nayo
ni fursa, ni ajira. Watu wanaajiri-
wa wanapata pesa kupitia taka.

“Ofisa Tarafa, Mtendaji wa Kata
utaratibu mzuri wa kuhifadhi
hizi taka na sio kutupa hapa.

Tukipita tukikuta tena taka
tutachukua hatua kali, na tuki-
chukua hatua msitulaumu. Mimi
naongea sauti ni hii hii (ya upole),
lakini mkitupa taka hapa msije

kunilaumu.”

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Hai,
Dionis Myinga, aliwasisitiza
viongozi hao kukutana na
wananchi na kuweka mkakati
wa kudhibiti taka zinazozalishwa
nyumbani na soko la samaki la
Mailisita ili kuepuka mlipuko wa
magonjwa ya kipindupindu na
kuhara.

“Nimeambiwa mnataka ku-
jenga dampo, leteni huo mpango
tuuone kama unatekelezeka.
Waelimisheni wafanyabiashara
wa soko la samaki kwamba
hii sio sehemu ya kutupa taka,
lakini tuwaelekeze mahali pa
kuzitupa,”alisisitiza Myinga.

cha Shiri Njoro, Alfonsina Titus,
alithibitisha walikuwa na uta-
ratibu wa kukusanya fedha kwa
ajili ya uzoaji na utunzaji wa taka,
lakini baada ya uwapo wa soko la
samaki, makusanyo yalilegalega
na ubishi kuongezeka.

“Jambo zuri ni kwamba tayari
tumekubaliana wiki ijayo, tuta-
kutana wote  hapa kujadili hali
iliyoko na kuja na mikakati ya ku-
kabiliana na uchafu katika mji wa
Mailisita.

Tutawaita wataalamu wa maz-
ingira na ofisa afya wa wilaya,
waje kutoa elimu kwa wananchi
na kuliona eneo tulilopendekeza
liwe dampo kama panafaa pawe
ndio dampo la kudumu,” alibain-
isha.
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SIS Mwalimu aanzisha kampeni kusaidia wanafunzi kaya maskini

Wakulima watakiwa
kuacha matumizi
makubwa vivatilifu

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA
MTAFITI kutoka Mamlaka

ya Afya ya Mimea na Viuatilifu
Tanzania (TPHPA), Dk. Jones Ka-
peleka, amesema endapo wakuli-
ma wataacha utumiaji wa vi-
uatilifu kwa viwango vikubwa
kwenye mazao ya mboga na ma-
tunda, watapunguza madhara
ya kiafya kwa walajina uchafuzi
wa vyakula.

Aliyasema hayo mwishoni
mwa wiki jijini hapa wakati aki-
fungua semina ya wahariri na
wamiliki wa vyombo vya habari,
iliyoandaliwa na Mtandao wa Vi-
kundi vya Wakulima Mkoani Aru-
sha (MVIWAARUSHA), Taasisi za
CARI, Tles de Paix na GAIN kuhu-
su mifumo endelevu ya chakula.

“Endapo  wakulima watat-
umia kwa usahihi viutilifu hivyo
watapunguza madhara kwa
watumiaji wanayopata mwilini
mwao yanayotokana na baadhi
ya vyakula kuwa na viuatilifu,
kama ilivyobainika katika utafiti
uliofanywa mwaka jana, ambao
ulibaini uwapo wa masalia ya
viuatilifu katika mboga na ma-
tunda,” alisema.

Dk. Kapeleka alisema kutoka-
na na tatizo hilo juhudi kubwa
zimeanza kufanyika za utoaji
elimu kwa wakulima, juu ya
matumizi sahihi ya viuatilifu, ili
kupunguza athari kwa binada-
mu na uharibifu wa mazingira.

Alisema ni jukumu la kila
mmoja kuhakikisha anatumia vi-
uatilifu kwa njia sahihi ili visilete
madhara ikiwamo uboreshaji wa
masoko ya chakula, ili kupata
chakula salama.

Aidha, alisema ni lazima vy-
akula viandaliwe vyema na
matumizi sahihi ya mboga na
matunda kwa kuhakikisha wa-
fanyabiashara sokoni wanaweka
bidhaa zao sehemu salama na
kutumia vitambaa vya kufutia
matunda kuwa visafi, ili kutopa-
kaza uchafu kwenye bidhaa hiyo.

Pia aliwataka wanaosimam-
ia masoko kuhakikisha usafi un-
aboreshwa ikiwamo wa majisafi
na salama hasa katika matumizi
ya kusafisha mboga au kuzinyu-
nyizia maji, ili zisikauke na taka
kuzolewa kwa wakati kuepuka
kuzagaa na kusababisha madha-
ra kwa walaji.

“Taka zinapozagaa ni hatari
kwa afya za watu, kwani kwenye
haya masoko yetu bidhaa nyingi
zinapangwa chini hazipangwi
kwenye meza, hivyo kujikuta
watu wakila uchafu,” alisema.

Alisema utafiti huo umefany-
wa katika mikoa inayolima na
kutumia mboga ya Dar es Sa-
laam, Iringa, Morogoro, Mbeya,
Arusha, Kilimanjaro na Manyara.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WALIMU Easter
Simba maarufu
‘Hekima’ ameahidi
kuanzisha kampeni
endelevu ya kuwasaidia wa-
nafunzi wa shule za msingi za
pembezoni wanaotoka kaya
maskini wilayani Moshi, mkoa-
ni Kilimanjaro, kukabiliana
na tatizo la utoro linalosaba-
bishwa na kukosa fedha za ku-
nunua taulo za kujisitiri.

Hekima ambaye ni Mkuru-
genzi wa Shirika la UWEZA
Foundation, aliahidi kuja na
kampeni hiyo itakayochochea
hamasa kutafuta ufumbuzi wa
kudumu wa tatizo hilo wakati
wa kugawa taulo hizo (sodo)
mwishoni mwa wiki kwa wa-
nafunzi 20 wa Shule ya Msingi
Mnini, Uru.

Alisema taulo hizo zina uw-
ezo wa kutumiwa kwa miaka
mitatu bila kuharibika.

“Ni kweli kabisa kwamba
wasichana wengi, hasa walioko

ezoni, wazazi wao wana uwezo
mdogo kiuchumi na wasichana
wadogo kama hawa hupata
mtihani mkubwa wanapokuwa
hedhi. Mara nyingi wanakosa
taulo za kike za kuwasaidia
wakiwa katika mazingira hayo
na kujikuta wakitumia vitam-
baa wakati mwingine.

“Kwa kuwa jambo hili Ii-
nahitaji uwekezaji wa fedha,
kama shirika tumewasaidia
kwa kuanza na wanafunzi
20. Tumeuliza, tumeambiwa
wamebaki wanafunzi 10. Tuna-
chokifanya hivi sasa tunakwen-
da kutafuta tena taulo hizo kwa
gjili ya wanafunzi 10.

“Kwa vile hili ni tatizo hatu-
wezi kuwapa seti moja kwamba
itakuwa imewatosheleza mahi-
taji yao, wakati mwingine mvua
ni nyingi na taulo zinaweza
zisikauke kwa wepesi, kwa hiyo
tutakwenda pia kutafuta seti
nyingine, ili wawe na angalau
seti mbili ziweze kuwafaa kwa
majira yote.”

“Naamini kuanzia sasa uwezo
wa wanafunzi hao utaongeze-

ka darasani, kwa sababu wa-
takuwa  hawakosi  vipindi.
Kwa mwaka mmoja, takwimu
mbalimbali zinaonyesha kuwa
wanafunzi wa kike walio katika
mazingira hayo, hukosa mas-
omo kwa muda wa siku tano
hadi saba kila mwezi, sawa na
siku 60 hadi 70 kwa mwaka ku-
tokana na kukosa taulo za kike

za kujisitiri.”
“Wanafunzi hawa hukosa
vipindi darasani, kwa siku

hizo kutokana na kukosa tau-
lo za kike au sodo kwa ajili
ya hedhi. Tumeamua kuzigawa
baada ya kuona kuna tatizo kwa
watoto wa kike. Baadhi yao
wamekuwa wakikosa masomo
yao na kukaa majumbani wa-
napoingia kwenye hedhi,” ali-
sisitiza Hekima.

Mwalimu Mkuu wa shule
hiyo, Roseria Assey, alilishukuru
Shirika la UWEZA Foundation,
kwa taulo za kike walizogawa
kwa wanafunzi wao ambazo ni
za kufua.

“Taulo hizi za kufua zitawa-
saidia wasichana wanaotoka

familia maskini, ambazo haz-
imudu kununua taulo za kike,
kuhudhuria masomo wakati
wanapokuwa hedhi. Kume-
kuwa na tatizo la utoro, wan-
apokuwa katika siku zao. An-
apokuja shule asubuhi halafu
ikamtokea, huwa wanaogopa
kusema na wanatoroka na
kwenda nyumbani.

“Wengi wao ni wale wa dar-
asa la sita na darasa la saba.
Sasa kwa kuwa baadhi yao wa-
napokuwa kwenye hedhi, wa-
zazi wengi wanakuwa hawana
uwezo wa kuwahudumia hayo
mahitaji na pengine wazazi
wanakuwa wanaogopa kuzun-
gumza nao kuhusu hali wali-
yonayo. Huwa tunawaita ofisi
tunawapa maelekezo ya namna
ya kujisitiri na kujiweka safi,”
alisema Mwalimu Assey.

Mmoja wa wanafunzi wal-
ionufaika na msaada huo, Eliza-
beth Peter, alimshukuru Mku-
rugenzi kwa kuwa hali duni ya
maisha kwenye familia inawa-
fanya washindwe kumudu hu-
duma hiyo.

R

Wakazi wa Kata
va Potwe wilay-
ani Muheza
mkoani Tanga,
wakiwa wame-
shika miche ya
miti kwa ajili
va kupanda ili
kutunza mazin-
gira, katika wiki
hii wamepanda
miti 600 kufikia
] lengo la mwaka
huu kupanda
miche milioni
1.5. PICHA: STE-
VEN WILLIAM

Wenye ulemavu kutetewa kufikia ndoto zao

Na Godfrey Mushi, MOSH|

MASHIRIKA ya kiraia yanayo-
pambana kufuta mitizamo hasi
kwenye jamii dhidi ya watu we-
nye ulemavu kufikia ndoto zao,
wameanza kampeni maalum ya
kuwainua kiuchumi na kujinasua
dhidi ya unyanyapaa maeneo ya
Kibosho, Moshi Vijijini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la Maendeleo ya Jamii la TU-
SONGE CDO, Aginatha Rutazaa,
aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati akizungumza na wa-
nanchi wa Kata ya Kibosho Ma-
gharibi, katika kilele cha Siku 16
za Kupinga Ukatili wa Kijinsia.

Alisema kutokana na mfumo
wa makuzi na malezi ndani ya
jamii au mfumo dume ndani ya
jamii, kujikita kuwanyima wa-
nawake fursa, wameamua kuwe-
ka nguvu kutoa elimu katika eneo
hilo, ili kupunguza tatizo lisiend-
elee kuwaumiza wenye ulemavu.

“Wanawake wenye ulemavu

wana matatizo mara tatu ya
wale ambao hawana ulemavu.
Fursa za kiuchumi wanazikosa
na hata wakiingia katika taasisi za
fedha kwenda kukopa wanakosa
mikopo, na saa nyingine hata ku-
fanya biashara sokoni ili wakuba-
like na biashara zao ziendelee,
wanakutana na mitizamo hasi ya
watu,” alisema na kuongeza:

“Wenye taasisi za fedha wanao-
na mama huyu mwenye ulemavu,
ana uwezo gani wa kufanya kitu
niridhike kwamba atarudisha
mkopo. Kwa hiyo kuna kuwa na
maswali mengi ya sintofahamu
na masuala ya kimitizamo kwa
asilimia kubwa.”

Shirika hilo la Maendeleo
ya Jamii la TUSONGE CDO, lin-
atekeleza mradi wa ubia na Shiri-
ka la NAFGEM wa ‘Hukumu uwe-
70 wangu, na sio ulemavu wangu’
unaofadhiliwa na Shirika la Cross
Road International.

Kwa mujibu wa Rutazaa, mradi
huo unalenga zaidi kugusa masu-

ala ya kutengeneza uwezo wa
kiuchumi, kwa kundi la watu we-
nye ulemavu kuwasaidia kutam-
bua haki zao na kuisaidia jamii
inayowazunguka kutambua na
kuheshimu haki za watu wenye
ulemavu.

Alisema ni muhimu kutambua
wenye ulemavu ni binadamu
wana utashi na wana stahiki zao
za msingi zilizoainishwa kwenye
mikataba na matamko mbalim-
bali ya kimataifa zinaheshimiwa.

“Mradi huu unawalenga watu
wapatao 150 ambao ni walengwa
wa moja kwa moja, wakiwamo
wanawake 130, wanaume 20. Kwa
nini idadi ya wanawake ni kubwa
zaidi. Ni kwa sababu tunaelewa
kwamba mfumo wa makuzi na
malezi ndani ya jamii au mfumo
dume ndani ya jamii umejikita
katika kuwanyima wanawake
fursa na inakuwa ni hatari zaidi
kwa wanawake wenye ulemavu
kukosa fursa hizo kwa sababu ya
ulemavu walionao.

“Kwa ujumla mradi huu,
utakuwa umebeba walengwa wa
moja kwa moja na wasio wa moja
kwa moja wapatao 480. Eneo la
kwanza tuliloliwekea nguvu ni
kuhamasisha ufikiaji wa huduma
ya elimu ya afya ya uzazi na elimu
ya kutokomeza ukatili wa kijinsia
kwa wanawake wenye ulemavu,”
alisema na kuongeza:

“Tunajua ukimpa elimu ya
usawa wa kijinsia mwanamke
mwenye ulemavu, elimu ya ku-
tokomeza ukatili na elimu kuhusu
masuala ya uzazi, inampa fursa
kubwa sana ya kuweza kuwa na
afya njema, lakini kusimamia
ndoto zake za kuweza kukua kiu-
chumi kama mwanambke.

“Eneo jingine tunalolifanyia
kazi ni kusaidia kuongeza uelewa,
ujuzi na stadi za masuala ya usta-
wi na kujikwamua kiuchumi kwa
walengwa wa moja kwa moja,
ambapo ndani yake tunawaundia
vikundi vya Vicoba,” alisema na
kuongeza:
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Harry Kane alifikia rekodi ya
Wayne Rooney ya kufunga
mabao 53 England baada ya

bao lake la kwanza la kusawa-
zisha dhidi ya Ufaransa kwenye
mechi ya Robo Fainali ya Kombe
la Dunia, lakini usiku wake juzi
uliisha kwa huzuni baada va
kuchapwa 2-1 huku akikosa
penalti ambayo ingeiwezesha
timu yake kusawazisha. Hata
hivyo, Kane amefikisha mabao
hayo baada ya mechi 80 wakati
Rooney alihitaji mechi 120 kufik-
isha idadi hiyo.

— ¥ s
Mshambuliaji wa Morocco, Youssef En-Nesyri (kulia), akiifungia ti%
yake kwa kichwa bao pekee wakati ikishinda 1-0 dhidi ya Ureno i
kwenye mechi ya Robo Fainali ya Kombe la Dunia la Fifa nchini Qatar
juzi. Bao hilo limeiwezesha Morocco kufuzu nusu fainali ambapo sasa

itakutana na Ufaransa Jumatano saa nne usiku. PICHA: MTANDAO
- ¥ "

-
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WATAKAOSTAAFU

BAADA YA
KOMBE LA'DUNIA

DOHA, Qatar

OMBE la Dunia la FIFA ni
moja ya mashindano ya ki-
mataifa yenye hadhi ya juu
aidi na wachezaji hutoa
kila walichonacho kupata nafasi ya
kushiriki katika mashindano hayo.
Kama ilivyo kwa kila mch-
ezo, wachezaji wa soka
pia wanaona ubora wao
ukishuka kadri muda wa-
navyosonga mbele. Ku-
tokana na hili, wachezaji
mara nyingi huchagua kua-
cha kuwakilisha nchi zao
pale wanapoona umri na
uwezo unawatupa mkono.
Wachezaji wengi hupenda
kufanya hivyo baada ya
mashindano makubwa
kama vile Kombe la Dunia
la FIFA, ambalo huja mara
moja tu kila baada ya mia-
ka minne.

Katika makala haya, tunaanga-
lia baadhi ya wachezaji wakongwe
ambao wanaweza kuaga timu zao
za taifa baada ya Kombe la Dunia la
FIFA la 2022, haya sasa...

#5. Pepe | Ureno

Akiwa na umri wa miaka 39,
mkongwe Pepe ndiye mlinzi
mwenye umri mkubwa zaidi
katika Kombe la Dunia la FIFA
la 2022. Mchezaji huyo wa
FC Porto anajulikana sana
kama mmoja wa mabeki
wa kati wakubwa wa
karne ya 21.

Pepe amecheza
katika kila mch-
ezo hadi sasa
kwenye
Kombe la ~
Dunia ~

/

huko Qatar kabla ya Ureno kutole-
wa na Morocco hatua ya robo fainali
Jumamosi iliyopita. Mshindi huyo
mara tatu wa Ligi ya Mabingwa Ul-
aya akiwa na Real Madrid, ametoa
uzoefu na ubora unaohitajika kwa
Ureno.

Kwa ujumla, Pepe ameichezea
nchi yake mechi 131 tangu aanze
kucheza kimataifa miaka 15 iliyopi-
ta. Katika michezo hiyo, amefunga
mabao saba na kutoa pasi nne za
mabao.

Pepe amecheza katika mashinda-
no yake makubwa ya nane ya ki-
mataifa kwa Ureno. Michuano yake
ya kwanza ilikuwa Euro 2008, na
aliisaidia nchi yake kushinda Euro
mwaka 2016. Beki huyo mwenye
uzoefu anatarajiwa kustaafu soka ya
kimataifa hivi karibuni, na huenda
ikawa mapema mwaka huu.

#4. Sergio Busquets | Hispa-
nia
Nahodha wa Hispania Sergio
Busquets, ndiye mshiriki pekee ali-
yesalia katika enzi yao ya dhahabu
ambaye bado anachezea ‘La Roja’.
Kiungo huyo alikuwa na jukumu la
kuunda upya nafasi ya kiungo wa
ulinzi kwa uwezo wake wa kiufundi
na ustadi.
Busquets ameshiriki ka-
tika mechi zote nne

za kikosi cha Luis Enrique kwenye
Kombe la Dunia la FIFA la 2022
nchini Qatar. Sasa mchezaji huyo
ana umri wa miaka 34.

Amecheza jumla ya mechi 142
za kimataifa tangu alipocheza kwa
mara ya kwanza mwaka 20009,
akifunga mabao mawili na asisti
tisa. Busquets aliichezea Hispania
michuano yake ya saba. Aliisaidia
nchi yake kushinda Kombe la Dunia
mwaka 2010 na Euro mwaka 2012.

Iwapo ataweza kufanya hivyo,
nyota huyo wa Barcelona hivi kar-
ibuni anaweza kuungana na wen-
zake wengi mashuhuri kuamua
kuachana na timu ya taifa.

#3. Manuel Neuer | Ujerum-
ani

Kipa wa Ujerumani Manuel Neuer
amekuwa mmoja wa makipa bora
na thabiti wa karne ya 2lI. Nyota
huyo wa Bayern Munich anashikilia
rekodi ya kucheza mechi nyingi zai-
di na kipa kwenye Kombe la Dunia
la FIFA.

Neuer alicheza katika mechi zao
zote tatu za hatua ya makundi huku
wakitolewa. Yeye ni namba moja
ambaye amekuwa akiaminika kwa
kikosi hicho.

Kipa huyo mkongwe amesh-
acheza mechi 19 katika michuano
ya Kombe la Dunia tangu alipoanza
kucheza michuano hiyo mwaka
2010. Kwa ujumla ameichezea timu
yake ya taifa mechi 117 na ameisaidia
kufikisha mabao 48 huku akiruhusu
mabao 113.

Neuer ameichezea Ujerumani
katika michuano saba mikubwa na
anatarajiwa kustaafu hivi karibuni.
Akiwa na umri wa miaka 36, mshin-
di huyo wa Kombe la Dunia 2014
anaweza kuondoka hivi karibuni
na Marc-Andre ter Stegen wa Barce-
lona atachukua nafasi yake.

#2. Thomas Muller | Uje-
rumani
Baada ya Ujerumani l<ut01ev\

mapema kwenye Kombe la Dun/ '+

FIFA la 2022, Thomas Muller, aliol'§
ana akiwapungia mkono mashab
kana kwamba alikuwa amecheza

_»chi yake ya mwisho.

Muller alishinda Kiatu cha Dha-
. katika Kombe la Dunia la 2010

i Afrika Kusini akiwa na umri
\iaka 20 tu Ujerumani ilipomal-
1afasi ya tatu. Amechangia ma-

bao kumi na asisti sita katika mechi
19 za Kombe la Dunia, akishinda
michuano hiyo mara moja mwaka
wa 2014.

Kwa ujumla, Muller ameichezea
Ujerumani jumla ya mechi 121 tangu
alipocheza mechi yake ya kimataifa,
akifunga mabao 44 na kutoa asisti
40.

Muller ameiwakilisha Ujerumani
katika mashindano saba makubwa
katika maisha yake ya soka. Hili ni
jambo la kustaajabisha ikizingatiwa
kwamba mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 33, aliachwa nje ya
timu ya taifa kati ya 2019 na 2021 na
kocha wa zamani, Joachim Low. Na
sasa anaonekana kuwa tayari ku-
tundika viatu vyake.

#1. Angel Di Maria | Argen-
tina

Mapema mwaka huu, Angel Di
Maria alidokeza uwezekano wa
kustaafu kucheza timu ya taifa
baada ya Kombe la Dunia la FIFA
la 2022 (kupitia AS). Fowadi huyo
mwenye uzoefu amekuwa mmoja
wa wachezaji bora zaidi duniani ka-
tika miaka 15 iliyopita.

Di Maria amekuwa katikati ya kila
wakati muhimu unaofurahiwa na
Timu ya Taifa ya Argentina tangu
alipoanza kucheza. Alifunga bao la
ushindi kwa timu yake ya chini ya
umri wa miaka 23 waliposhinda me-
dali ya dhahabu kwenye Michezo
ya Olimpiki ya Beijing ya 2008. Pia
alifunga bao la ushindi kwa La Al-
biceleste hao walipoifunga Brazil na
kutwaa ubingwa wa Copa America
msimu uliopita wa majira ya joto.

Kwa ujumla, Di Maria ameichezea
Argentina mechi 127, akifunga mara
27 na kutoa asisti 26. Ameiwak-
ilisha nchi yake katika mashindano

makubwa tisa. Mchezaji huyo

wa Juventus atataka ku-

malizia soka lake akiwa

na timu ya taifa kwa

kiwango cha juu kwa

kuisaidia ~ kushinda
Kombe la Dunia.
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ABINGWA wa kihistoria

Tanzania, Klabu ya Yanga

imezuiwa kufikia rekodi

ya kucheza michezo 50
mfululizo ya Ligi Kuu Tanzania Bara
bila kupoteza.

Ni klabu ya Ihefu, ambayo
usingetarajia kuiona iKii-
zuia Yanga, lakini iliweza

kufanya hivyo Jumanne
ya Novemba 29, mwaka
huu katika Uwanja wa

baada ya kuichapa Yanga
kwa mabao 2-1.

Mara ya mwisho kwa Yanga ku-
fungwa kabla ya mchezo wa Ihefu ili-
kuwa ni Aprili 25, 2021 dhidi ya Azam
ilipolala kwa bao 1-O.

Hata hivyo, michezo yake 49 kab-
la mchezo wa Thefu iliyocheza bila
kupoteza ni rekodi kwa Tanzania.
Hakuna timu iliyowahi kufanya hivyo
katika historia ya soka la nchi hii.

Kabla ya Yanga, Azam ndio ili-
yokuwa ikiishikilia rekodi ya kucheza
michezo mingi bila kupoteza, wak-
icheza mechi 38, rekodi iliyodumu
kwa muda wa miezi 18 kati ya Febru-
ari 23, 2013 hadi Oktoba 25, 2014

Rekodi ya Yanga kucheza michezo
49 bila kupoteza inafananishwa na
rekodi ya ‘Washika Mitutu’ wa Lon-
don, Arsenal waliocheza michezo

49 bila kufungwa katika msimu wa
2003-2004.

Sasa sahau kuhusu rekodi ya
timu ya Wananchi, Yanga na ile ya
Arsenal, klabu hizi tano ziliwahi
kucheza michezo mingi zaidi ya ligi
zao bila kupoteza na kuweka reko-
di katika historia ya soka.

#5. Al Ahly SC - Misri - 71

Al Ahly mabingwa wa kihistoria
wa Misri ni moja ya klabu kubwa na
tishio barani Afrika, ikiwa na rekodi
ya kutwaa mataji 42 ya Ligi Kuu
nchini Misri na mataji 10 ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.

Ikiwa na makao yake katika Jiji
la Cairo, klabu hii iliweka rekodi ya
kucheza michezo 71 bila kupoteza
katika msimu wa mwaka 2004-
2007. Tkiwa ni sawa sawa na mis-
imu mitatu rekodi hii haijavunjwa
mpaka leo.

#4. Esperance Sportive de
Tunis-Tunisia - 85

Esperance ni moja ya klabu
maarufu barani Afrika, ikiwa ime-
anzishwa mwaka 1919, ni miongoni
mwa klabu kongwe zaidi nchini
Tunisia ikishabihishwa na jezi yake
yenye mistari ya njano na nyekun-
du, imefanikiwa kutwaa mataji 32
Ligi Kuu Tunisia na kimataifa ikiwa
na jumla ya mataji 13 yakiwamo
manne ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Esperance imewahi kucheza Ligi
Kuu Tunisia bila kupoteza ikicheza
michezo 85 kati ya mwaka 1997 na
2001.

#3. Lincoln Red Imps Fc - Gibral-
tar - 88

Hawa ni mabingwa mara 24 wa
Ligi Kuu ya nchini Gibraltar ikitumia
Uwanja wa Victoria, uwanja ambao
unatumiwa na karibu timu zote kub-
wa zinazoshiriki ligi ya nchini humo.

Ukiacha kucheza michezo 88 ya
Ligi Kuu bila ya kufungwa kati ya
mwaka 2009 mpaka 2014 pia klabu
hii inarekodi ya kutwaa mataji 14 ya
ligi katika misimu 14 mfululizo kuan-
zia mwaka 2003 hadi 2016.

Mwaka 2014 ilikuwa klabu ya
kwanza kutoka Gibraltar kucheza
Ligi ya Mabingwa barani Ulaya.

#2. FC Steaua Bucure ti - Roma-
nia - 106
FC Steaua Bucure ti ya Romania ni

moja ya klabu maarufu nchini humo,
na ilifahamika zaidi katika soka la Ul-
aya baada ya kutwaa Kombe la Ulaya
mwaka 1986 ilipoifunga Barcelona.
Ilikuwa haishikiki katika miaka ya
1980. Tliwahi kucheza mechi 104 bila
kufungwa kwa miaka zaidi ya minne
kuanzia Juni 1986 hadi Septemba
1989.

Katika kipindi hicho imefanikiwa
kutwaa mataji manne ya Ligi Kuu.
Inatajwa ndio klabu bora kuwahi ku-
tokea Romania.

#1. ASEC Mimosa - Ivory Coast
-108

Les Mimos, kama wanavyofaha-
mika kwa jina la utani, ni moja ya
klabu kongwe barani Afrika ikitwaa
mataji 24 ya Ligi Kuu nchini Ivory
Coast. Ikiwa na maskani yake Abid-
jan, ina historia isiyozingatiwa sana
ya kucheza michezo 108 ya ligi bila
kupoteza. Ilifanya hivyo kati ya mwa-
ka 1989 na 1994. Mpaka sasa rekodi
yake haijawahi kuvunjwa.

ASEC ilizuiwa kuweka rekodi
zaidi ya kutopoteza kwenye ligi kwa
kuchapwa na wapinzani wao, Klabu
ya SO de I'Armée, ilikuwa mwaka
1994.

Kwa miaka 28 sasa, rekodi yake
haijavunjwa na inabaki katika histo-
ria ya soka duniani ya kuwa timu ili-
yocheza michezo mingi zaidi ya ligi
ya nyumbani bila kupoteza.

CAMEROON mwaka 1990, Sen-
egal (2002) na Ghana (2010),
zote ziliishia robo Fainali ya

Kombe |a Dunia, lakini Morocco

imevunja rekodi hiyo na kuwa
taifa la kwanza kutoka Afrika
na nchini za Kiarabu zenye

waislamu wengi kutinga hatua

hiyo kwenye mashindano hayo

makubwa ya soka duniani.
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AIJALISHI klabu gani unayoshabikia

au mchezaji yeyote unayempenda,

lakini huwezi kukataa kwamba Cris-

tiano Ronaldo ni mmoja wa wanaso-
ka bora zaidi kuwahi kutokea. Katika muongo
mmoja uliopita, amevunja kila rekodi inay-
owezekana ya kufunga. Amejaza kabati lake
kila sifa ya mtu binafsi na ya pamoja.

Mwaka 2016, aliiongoza Ure-
no kutwaa ubingwa wa Ulaya
na ndio mfungaji bora wa
wanaume kwa timu ya taifa
wa wakati wote.

Hapa, tunaangalia nukuu kumi maarufu za
wachezaji wenzake, wapinzani na wachezaji
wa zamani juu ya ustadi wake.

#10. Jose Mourinho

Jose Mourinho alikuwa akizungumza kabla
ya mechi ya Real Madrid dhidi ya Manchester
United mwaka 2013 kule Old Trafford. Aliami-
ni kwamba Mreno mwenzake huyo tayari
alikuwa amewazidi Maradona na Pele kama
mchezaji bora zaidi kuwahi kutokea.

“Yeye ndiye bora zaidi. Bora zaidi du-
niani, ndiyo. Pengine bora zaidi. Nilim-
wona Maradona mara kadhaa. Sijawahi
kumwona Pele.”

“Lakini Cristiano ni wa kushangaza.
Mtu huyu ndiye bora zaidi. Cristiano ni
mashine ya mabao. Ni mchezaji wa ajabu.
Ni kama Zidane; hakutakuwa na Ronaldo
mwingine.”

Kocha huyo aliiongoza Real Madrid kwa
misimu mitatu yenye mafanikio ya wastani.

#9. Zinedine Zidane

Zidane, bila shaka, aliiongoza timu yenye
mafanikio makubwa ya Real Madrid. ‘Los
Blancos’ walitwaa mataji matatu mfululizo ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya chini yake, huku Ron-
aldo akiongoza safu hiyo kabla ya kutimkia
Juventus msimu wa majira ya joto wa 2018.

Wawili hao walipata mafanikio makubwa
katika muda wao wa kukaa pamoja katika
mji mkuu wa Hispania na kama kuna mtu
alishangaa jinsi ilivyokuwa raha kuwa na mtu
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wa aina ya Ronaldo kwenye timu, Zidane
ameweka wazi kuhusu hilo.

“Unapocheza na Ronaldo kwenye timu
yako, tayari uko mbele kwa bao 1-0.”

#8. Ryan Giggs
Ryan Giggs, ambaye anachukuliwa
kama gwiji wa Manchester United, aliku-
wa na maisha yenye mafanikio makub-
wa kwenye Ligi Kuu England. Ronaldo
alipofika Old Trafford, mchezaji huyo wa
Wales tayari alikuwa nyota mkubwa.
Mchezaji huyo wa Wales alikuwa na
mchango wa kudumu kwa Ronaldo.
Baada ya yote, ilikuwa chini ya macho
yake ambapo Ronaldo alikuwa kutoka
kijana mdogo hadi mmoja wa wachezaji
bora zaidi duniani.
“Ronaldo anapopata mpira, un-
aweza kumwacha tu kwani atamshinda
mchezaji mmoja baada ya mwingine.”

#7. Luis Figo
Luis Figo alikuwa mtangulizi wa Ronaldo,
kwa kila maana ya neno hilo. Wawili hao
walikuwa na taswira zinazofanana,
= huku Figo akianzia soka yake
nchini Ureno na kisha kujiunga
na moja ya klabu kubwa za
* Ulaya, Barcelona. Kisha
akahamia Real Madrid
na kupata mafanikio

huko.

Ronaldo alicheza
chini ya uongozi wa
Figo katika upande

wa taifa hadi Figo alipostaafu baada ya
Kombe la Dunia la 2006.

“Kuna baadhi ya mambo ambayo
Ronaldo anaweza kufanya akiwa na
soka ambayo yananifanya niguse kichwa
changu na kujiuliza ni jinsi gani anavyo-
Janya.”

#6. Sir Bobby Chariton

Sir Bobby Charlton, ambaye anachuku-
liwa kuwa mmoja wa viungo bora zaidi wa
wakati wote, ni gwiji wa Manchester United.

Akiwa mmoja wa wajumbe wa bodi ya
wakurugenzi ya Man United, alipata fursa
ya kuona maendeleo ya Ronaldo. Sir Bobby
hakuacha kujizuia kumsifia.

“Yeye (Ronaldo) anafanya mambo
ambayo sijawahi kuona kutoka kwa
mchezaji mwingine yeyote na ni ajabu
kutazama.”

#5. Johan Cruyff

Johan Cruyff hapo awali aliwahi kusema
kwamba Ronaldo alikuwa kitu maalum.
Wakati mashabiki na wachambuzi wa mam-
bo walipoanza kumlinganisha Ronaldo na
George Best na Denis Law, magwiji wawili wa
historia ya United, aliweka rekodi ya kusema
kwamba mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ureno alikuwa bora zaidi kuliko wawili hao.

“Cristiano Ronaldo ni bora kuliko
George Best na Denis Law, ambao wali-
kuwa wachezaji wawili mahiri na wazuri
katika historia ya United.”

#4. Eusebio

Cristiano Ronaldo alifananishwa na Eusebio.
Kasi yake, mbinu, mbio, mashuti makali ya mguu
wa kulia, na uwezo wake wa kupachika mabao
ulichangia kufanana kwa ajabu na nguli huyo wa
Ureno.

Eusebio, mwenyewe, alivutiwa na sifa za mrithi
wake na akamsifu Ronaldo.

‘Ana uchawi kwenye viatu vyake. Jambo la
kwanza unalogundua juu yake ni kwamba
ana haraka sana na ana nguvu sana.”

‘Ana udhibiti mzuri, wa karibu na mbinu
yake ni bora. Anaamini kuwa anaweza
kufanya lolote akiwa na mpira, na kujiamini
huko kunamfanya awe wa pekee sana.”

#3 George Best

George Best anachukuliwa na wengi kama
mwanasoka bora zaidi wa wakati wote, bora zaidi
ya Pele na Diego Maradona. Winga huyo ambaye
alikuwa na sifa nyingi zinazofanana na za Ronal-
do, ni gwiji wa Manchester United.

Bila shaka, alikuwa mwanasoka aliyeifanya jezi
namba saba kuwa maarufu zaidi pale United, na
ni sehemu ya urithi wake unaoifanya namba hiyo
kuwa maalum sana. Ronaldo, baadaye, alivaa jezi
hiyo pale Old Trafford na baadaye alifananishwa
naye.

“Kumekuwa na wachezaji wachache wali-
oelezewa kama George Best mpya kwa miaka
mingi, lakini hii ni mara ya kwanza imekuwa
pongezi kwangu.”

-

#2. Sir Alex Ferguson

Mmoja wa makocha waliofanikiwa zaidi
katika historia ya soka ni Sir Alex Ferguson
ambaye alisimamia zama za mafanikio zaidi
katika historia ya Manchester United. Ni yeye
ambaye kwanza alitambua uwezo halisi wa
Ronaldo, akamleta England na kumtengen-
eza kuwa gwiji wa dunia.

Miaka 26 katika klabu moja si mafanikio
rahisi. Katika miaka hiyo yote, Sir Alex ali-
kuwa ameona baadhi ya wachezaji bora zaidi
duniani, kuanzia David Beckham hadi Paul
Scholes. Hata hivyo, alichagua kumweka Ron-
aldo kileleni.

“Tumekuwa na wachezaji wazuri
katika klabu hii katika miaka yangu 20,
lakini Ronaldo ni mchezaji bora zaidi.”

#1 Lionel Messi

Lionel Messi, bila shaka, ndiye mpinzani
mkubwa wa Ronaldo. Wachezaji hao wawili
wametawala soka la dunia katika muongo
mmoja uliopita. Tangu mwaka 2008, wawili
hao wameshiriki tuzo ya Ballon d’'Or mara 12,
huku Ronaldo akishinda mara tano na Messi
saba.

Muargentina huyo, ambaye mara chache
amekuwa akiongea wazi kuhusu mpinzani
wake, alimwagiwa sifa kemkem kwenye ma-
hojiano mwaka 2013. Ingawa alikuwa ameto-
ka tu kutwaa tuzo ya Kiatu cha Dhahabu kwa
kufunga mabao mengi zaidi msimu uliopita,
alikuwa mwepesi kutambua ubora wa Ron-
aldo wa kufunga.

“(Ronaldo) huwa anafunga mabao
katika michezo yote. Amekuwa akifanya
hivyo kwa miaka mingi na yuko kwenye
kilele chake.”

‘ Nukuu/
/

“Sifikirii hivyo, hakuna majuto.
Nadhani hii ilikuwa timu am-

bayo ilicheza vizuri sana dhidi

ya Uswisi. Cristiano Ronaldo ni
mchezaji mzuri, aliingia wakati
tulifikiri ilikuwa muhimu, kwa hiyo
hakuna majuto. Ikiwa tutachukua
watu wawili ambao walikasirishwa
zaidi ni Cristiano Ronaldo na mimi
mwenyewe. Bila shaka tume-
kasirika, lakini hiyo ni sehemu

va kazi ya kocha na mchezaji,”
Kocha Mkuu wa Ureno, Fernando
Santos, akielezea kutojuta kwa
kutomwanzisha Ronaldo dhidi ya
Morocco kwenye mechi ya robo
fainali ya Kombe la Dunia wakati
wakichapwa bao 1-0.

“Mimi si mtu wa kufikiria sana
kuhusu hilo. Ninajiandaa ikiwa
nitapata penalti moja au mbili
kwenye mchezo. Siwezi kukosea
maandalizi yangu au undani kabla
ya mchezo. Lakini tunachoweza
kufanya ni kujivunia kila mmoja
wetu na kujua timu iko mahali
pazuri sana na lazima tujaribu
kutazama siku zijazo,” Mshambu-
liaji wa England, Harry Kane baada
ya kukosa penalti ya pili wakati
wakichapwa 2-1 na Ufaransa kwe-
nye mechi ya robo fain-

ali ya Kombe la Dunia.

“Ni kwa uwezo wa wachezaji kuwa
katika nafasi nne za mwisho tena.
Tulipata bahati kidogo ingawa
tulitoa penalti mbili, lakini tulien-
delea kuongoza kwa mioyo yetu
na moyo wetu,” Kocha Mkuu wa
Ufaransa, Didier Deschamps baada
ya timu yake kuitoa England kwa
mabao 2-1 juzi na kutinga nusu
fainali ya Kombe la Dunia.




S ik
1 8 pot, a NIPASHE JUMATATU DESEMBA 12, 2022

» Michezo

1
-

e

Na Adam Fungamwango

ZUNGUKO wa kwanza wa

Ligi Kuu Tanzania Bara

umemalizika, kila timu

ikicheza mechi 15 na ku-
vuna Kkile ilichokipanda.

Jumla ya timu 16 zina-
shiriki ligi hivo kwa ziki-
saka ubingwa wa Tanza-
nia Bara, mshindi wa pili
atakayeungana na bing-

wa kuiwakilisha nchi kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Af-
rika, na timu itakayoshika
nafasi ya tatu ambayo
itaiwakilisha nchi kwenye
Kombe la Shirikisho Afri-
ka endapo Tanzania itaen-
delea kutetea nafasi ya
kuingiza timu nne kwenye
michuano ya Kimataifa.

Katika makala haya, tunaangaza
rekodi na takwimu zilizowekwa na
baadhi ya timu na wachezaji kwe-
nye Ligi Kuu hadi kumalizika kwa
mzunguko wa kwanza...

#1. Yanga inashinda, pointi
kibao

Mabingwa Watetezi Yanga wam-
emaliza mzunguko wa kwanza
wakiwa wanaongoza kwa kuwa na
pointi nyingi, lakini kushinda mechi
nyingi.

Imemaliza mzunguko wa kwanza
ikiongoza kwa pointi 38, ikifuatiwa
na Azam ambayo ina pointi 35. Yan-
ga pia ndiyo timu iliyoshinda mechi
nyingi, ikiwa imepata ushindi kwe-
nye mechi 12 mpaka sasa, ikifuatiwa
pia na Azam ambayo imeshinda
mechi 11 hadi kumalizika kwa mzun-
guko huo.

#2. Simba fowadi
ukuta chuma

Simba ambayo imemaliza mzun-
guko wa kwanza ikiwa kwenye na-
fasi ya tatu na pointi zake 34, ndiyo
timu inayoongoza kwa kufunga ma-
bao mengi, huku ikifungwa mach-
ache zaidi kuliko timu yoyote.

Timu hiyo imefunga mabao 31, iki-
fuatiwa na Yanga ambayo imepachi-
ka mabao 27. Mbali na hilo, mpaka
mzunguko wa kwanza unamalizika,
Simba imeruhusu wavu wake ku-
guswa mara saba tu, ikifuatiwa na
Yanga ambao imeruhusu mabao
manane mpaka sasa kwenye wavu
wake.

#3. Mbeya City wazee wa sare
Hadi mzunguko wa kwanza una-
malizika, timu ya Mbeya City ndiyo

NDANI YA 18

/

[VAN Perisic kwa sasa
amefunga mabao

10 kwenye Kombe

la Dunia na Ligi ya
Mabingwa Ulaya

kwa pamoja, ikiwa

ni mengi zaidi kuliko
mchezaji yeyote wa
Croatia katika historia
ya soka.

KUU ZILIVYO
NGUKO
WAKVWANZA
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ina sare nyingi zaidi. Ina sare nane
mpaka sasa ambazo ni nyingi zaidi
kuliko timu yoyote. Timu hiyo im-
echeza mechi 15, ikishinda nne, sare
nane na kupoteza tatu. Timu zina-
zoifuatia ni Geita Gold na KMC am-
bazo kila moja imetoka sare mara
saba.

A

#4. Polisi pointi kiduchuv,

ushindi tatizo

Maafande wa Polisi Tanzania
wamemaliza mzunguko wa kwan-
za wakiwa na pointi chache zaidi,
lakini pia ndiyo timu iliyoshinda
mechi chache zaidi kuliko timu
zingine. Kibaya zaidi inashika
mkia kwenye msimamo wa
ligi.

Timu hiyo imeshinda
mechi mbili tu kati ya
% 15 ilizocheza, ikiwa na
\  pointi tisa tu ambazo ni

.\ chache zaidi kwenye
Py ligi na mpaka sasa
~\ inaburuza mkia.

‘\ #5. Mtibwa
. beki chekeche
\ Mtibwa Sugar,

japo inashika
nafasi ya sita
kwenye msi-
mamo wa
Ligi
Kuu,

ndi-
yo timu iliyofungwa m a -
bao mengi zaidi kwenye Ligi Kuu
hadi kumalizika kwa mzunguko
wa kwanza. Imeruhusu mabao 25
ambayo ni mengi zaidi kuliko hata
iliyoruhusu Polisi Tanzania inay-
oburuza mkia. Polisi Tanzania imer-
uhusu mabao 23, hivyo ina wastani
mzuri wa mabao ya kufungwa ku-
liko Mtibwa. Kwa maana hiyo timu
hiyo inaonekana kuwa na matatizo
kwenye safu yake ya ulinzi.

#6. Phiri na Mayele hawashi-
kiki

Mastraika wa kigeni, Mosses Phi-
ri wa Simba na Fiston Mayele wa
Yanga wamemaliza mzunguko wa
kwanza kila mmoja akipachika ma-
bao 10 kwenye nyavu.

Phiri raia wa Zambia ni msimu
wake wa kwanza kucheza soka
nchini, huku Mayele ambaye ni
raia wa Jamhuri wa Kidemokrasi ya
Congo akiwa kwenye msimu wake
wa pili na timu ya Yanga.

Wachezaji hao  wanafuatiwa
na Mtanzania, Sixtus Sabilo
anayeichezea Mbeya City ambaye
ana mabao saba mpaka sasa. Mkon-
gomani, Idris Mbombo wa Azam FC
na Mtanzania Reliants Lusajo, wote
hawa wana mabao sita kila mmoja.

#7. Chama mkali wa ‘Assist’

Hadi mzunguko wa kwanza
wa Ligi Kuu unamalizika, kiungo
mshambuliaji raia wa Zambia Cla-
tous Chama anayeichezea Simba,
akiwa anaongoza kwa kutoa pasi ny-
ingi za mabao akiwa na ‘asisst’ saba.

Kiungo mshambuliaji wa Geita
Gold Saido Ntibazonkiza, Ayoub Ly-
anga wa Mbeya City na Sixtus Sabilo
wanafuata kila mmoja akiwa na pasi
za mwisho sita.
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KOMBE LA DUNIA QATAR
Kylian Mbappe anaongoza
katika orodha ya wafungaji
wanaowania Kiatu cha Dha-
. habu akiwa na mabao matano
'*ﬁ-._ hadi sasa. Anafuatiwa na Lionel
b Messi wa Argentina pamoja
na Mfaransa Olivier Giroud
ambao kila mmoja ana mabao
manne wakati huu timu zao
zikiwa zimetinga hatua ya nusu
fainali.

KAMILL: Kylian Mbappe '
.::IT?AHWA: Desemba 20, 1998 (miaka 23)
ALIPOZALIWA: Paris, L_Jfaransa
KiMo: 1.78 m (5 gt ‘1_O‘ _m)
NAFASI: Mshambu iajl _
KLABU: Paris Samt—_Germaln
JEZI: Namba 7/ Taifa Na. 10
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BRUSSELS, Ubelgiji

UNA jambo la kusikitisha sana
kuhusu jinsi maisha ya soka
ya Eden Hazard yalivyoshuka
tangu kuondoka kwake Chel-
sea. Mshambuliaji huyo wa Ubelgiji ali-
chukuliwa kuwa mmoja wa wachezaji
bora zaidi duniani kuelekea mwisho
wa wakati wake kwenye Ligi Kuu Eng-
land.
Ndio maana Real Madrid
walitumia pauni milioni
143 kumleta katika mji
mkuu wa Hispania mwaka
2019. llikuwa ndoto kwa
Hazard kuhamia Real Ma-
drid. Lakini kwa upande
wake mambo hayakwen-
da vizuri kama ilivyokuwa
kwa Gareth Bale Cristiano
Ronaldo na Luka Modric.

Amefunga mabao saba na kupata
asisti 11 katika mechi 72 alizoichezea
‘Los Blancos’, chini ya kiwango Kkili-
chotarajiwa. Hilo limeathiri kiwango
chake katika Timu ya Taifa ya Ubelgiji
ambayo aliwahi kuwa kinara.

Baada ya Ubelgiji kushindwa kufuzu
kutoka hatua ya makundi kwenye
Kombe la Dunia la Qatar 2022, Hazard
ameamua kustaafu kucheza soka la ki-
mataifa.

Maneno ‘kizazi cha dhahabu’ hu-
tumiwa kila mara kuhusu timu hii ya
Ubelgiji, na sasa inaonekana kwamba
mapinduzi yanahitajika. Kocha Rober-
to Martinez amekwenda, Hazard ame-
kwenda, na wengine watafuata, hivyo
sasa kinahitajika kizazi kingine.

Ni wachezaji gani vijana wa Ubelgiji
waliopo uwanjani hivi sasa ambao wa-
naweza kuleta ubunifu unaohitajika
kushinda mashindano makubwa?

Makala haya inawaangalia vijana
wanaoweza kuvaa viatu vya Hazard,
hawa hapa...

Jeremy Doku

Jeremy Doku ni jina ambalo lime-
kuwa kwenye Timu ya Taifa ya Ubel-
giji kwa miaka kadhaa sasa na alivutia
sana wakati wa Euro 2020. Hata hivyo,
hakuwa na mchango mkubwa nchini
Qatar.

Doku alikuwa nyota katika klabu

ya Anderlecht kabla ya kuhamia
Rennes bila kutarajiwa huku aki-
husishwa na klabu kubwa zaidi za
Ulaya. Alijiunga na timu hiyo ya
Ufaransa kwa euro milioni 26 na
tayari amefunga mabao manne na
pasi sita za mabao katika mechi
65.

Bado ana umri wa miaka 20 tu
na ikiwa atapata kiwango bora
zaidi nchini Ufaransa au kuhamia
kwingineko, Doku bado ana uw-
ezo wa kuwa mchezaji muhimu
wa kushambulia kutoka maeneo
mengi ya Ubelgiji katika siku zi-
Jjazo.

Charles De Ketelaere

Mchezaji wa AC Milan, Charles
De Ketelaere yuko katika hatua
muhimu ya maendeleo yake hivi
sasa. Alifanikiwa mapema sana
akiwa Club Brugge na kufunga

HAIJALISHI klabu gani unayoshabikia au mchezaji yeyote
unayempenda, lakini huwezi kukataa kwamba Cristiano
Ronaldo ni mmoja wa wanasoka bora zaidi kuwahi kutokea.
Katika muongo mmoja uliopita, amevunja kila rekodi inay-
owezekana ya kufunga. Amejaza kabati lake kila sifa ya mtu

i
=

mabao 25 na kupata pasi za ma-
bao 20 katika mechi 120, akishinda
mataji ya ligi katika mchakato huo.

Milan imekuwa mahali pazuri
kwa wachezaji wachanga kupata
wakati na nafasi ya kujiendeleza,
lakini bado hajaweza kuleta ma-
tokeo yoyote nchini Italia. Klabu na
mashabiki wengi wana imani naye
na ataonyeshwa uvumilivu, lakini
inaweza kuchukua muda mrefu
kuliko ilivyotarajiwa. Bado ana
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binafsi na ya pamoja.
Uk. 16-17

umri wa miaka 21 tu na
anaweza kuwa mbada-
la mzuri wa Hazard.

Yari Verschaeren
Kama Doku, Yari
Verschaeren  ni
jina lingine am-
balo lilionekana
kudhamiriwa
kujulikana mi-
B . aka michache

A A iliyopita na
= kisha kujita-
i ~  hidi  kuen-

u delea. Kama
ilivyo kwa
wacheza-

ji wengi

wachanga ambao

mara moja wana-

tarajiwa  kubadilisha

ulimwengu, bado ni

mchanga na ana nafasi ya

kuwa nyota. Sasa ana umri wa
miaka 21.

Yeye ni mshambuliaji na ame-
kuwa katika kiwango kizuri akiwa
na Anderlecht msimu huu, akiwa
na mabao matatu na asisti tatu ka-
tika mashindano yote. Namba hizo
zinaweza kuboreshwa. Kama De Ket-
elaere, alipitia umri mdogo sana na
tayari amecheza mechi 136 akiwa na
Anderlecht. Verschaeren anaweza
kuwa nguzo muhimu kwa Ubelgiji.

-

Anouar Ait El Hadj

Akiwa na umri wa miaka 20, An-
ouar Ait El Hadj ni jina lisilojulikana
kwenye orodha hii, lakini ni kipaji
kingine cha kusisimua kinachopatika-
na Anderlecht, mojawapo ya akademi
bora zaidi duniani.

Anapendelea kucheza chini ka-
tikati na amekuwa akipambana na
Verschaeren kuwania nafasi msimu
huu, lakini pia anaweza kucheza zaidi
kama winga wa kushoto. Amecheza
mechi chache tu msimu huu akiwa na
Anderlecht, lakini kuna msisimko ka-
tika klabu kuhusu mustakabali wake
na ni mmoja wa kuangaliwa.

Cisse Sandra

Cisse Sandra anacheza kwa kina
kidogo kuliko unavyoweza kumfikiria
Hazard akicheza, lakini anaweza kuwa
mbele zaidi inapohitajika.

Sandra ana umri wa miaka 18 pe-
kee na anacheza mechi nyingi akiwa
na Club Brugge kwenye ligi. Ni jina la
kuangaliwa na kocha mpya wa Ubel-
giji anaweza kuangalia kumwinda
haraka kwenye kikosi cha kwanza hivi
karibuni.

VINICIUS Junior (miaka 22
na siku 146), ni mchezaji
kinda zaidi kuweza
kuifungia Brazil kwenye
michuano ya Kombe

la Dunia la Fifa tangu
Neymar alipofanya hivyo
mwaka 2014 dhidi ya
Croatia akiwa na miaka 22
na siku 127.
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Serikali yawaonya
wanaopotosha
wananchi Hifadhi
Ruaha

Na Nebart Msokwa, MBARALI

SERIKALI  wilayani

vinavyotakiwa kuondolewa ndani :
ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha waki- :
wataka kuendelea kukaa kwenye :
maeneo hayo kuwa watachuku- :

liwa hatua kali za kisheria.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,
Reuben Mfune, alitoa tahadhari :
hiyo juzi baada ya baadhi ya watu :
ku- :
washawishi wananchi waendelee :
kuishi kwenye maeneo wanay- :

wanaojifanya wanasheria

otakiwa kuondoka.

Alisema hivi karibuni jopo la :
wanane wa kisekta :
walitembelea maeneo mbalimbali :
ya wilaya hiyo na kutoa utaratibu :
na kwamba wananchi wanataki- :
wa kuwasikiliza viongozi wa seri- :

mawaziri

kali na sio watu wengine.

Alisema baada ya maelekezo :
yaliyotolewa na mawaziri kina- :
chofuata ni uwekaji wa mipaka :
mipya ambayo itasaidia kuondoa :
mwingiliano wa shughuli za uhi- :

fadhi na shughuli za kibinadamu.

“Hatutasita kuchukua hatua za :
kisheria kwa wale watakaobainika :
kuwapotosha wananchi, nawata- :
ka wananchi watusikilize sisi vion- :
gozi wao na sio hao wapotoshaji,” :

alisema Mfune.
Alisema

ya hifadhi hiyo.

Serikali imetenga zaidi ya hekta :
74,000 kwa ajili ya shughuli za :
kibinadamu ikiwamo kilimo na :
ufugaji kwa ajili ya wananchi wa :
Wilaya ya Mbarali wakiwamo wa- :

kwenye hifadhi.

Mbarali, :
imewatahadharisha watu wa- :

kumekuwapo na :
mgogoro wa mpaka kati ya wa- :
nanchi na hifadhi tangu mwaka
2008 baada ya kutolewa kwa tan- :
gazo la serikali namba 28 ambalo :
lilikuwa linaainisha mipaka mipya :

Mbunge awakétia bima ya afya watoto 150

Na Nebart Msokwa,
CHUNYA

BUNGE wa Jimbo la
Lupa wilayani Chun-
ya, Masache Kasaka,
amewakatia bima za
afya watoto 150 wenye ulemavu
wilayani humo kwa lengo la
kuzipunguzia familia zao ghara-
ma za kuwatibu wanapougua.

Aidha, ameshiriki chakula
cha mchana na baadhi ya wa-
toto hao, wazazi wao pamoja
na wadau mbalimbali wa maen-
deleo wilayani humo ikiwa ni
sehemu ya kuadhimisha siku
yake ya kuzaliwa.

Masache alikabidhi kadi za
bima kwa watoto hao mwis-
honi mwa wiki wakati wa hafla
maalumu iliyofanyika nyum-
bani kwake na kuhudhuriwa na
viongozi mbalimbali wa serikali
wilayani humo.

Alisema aliamua kuwakatia
bima watoto hao kwa sababu
kundi la watu wenye ulemavu

ni miongoni mwa makundi ya-
nayohitaji uangalizi wa karibu
hasa kwenye masuala ya
afya.

Alisema Wilaya ya Chunya ina
zaidi ya kaya 300 zenye watoto
wenye ulemavu, lakini alianza
na watoto 150 kutokana na uw-
ezo wa kiuchumi aliokuwa nao
na ataendelea kutafuta fedha ili
kuwakatia waliobaki.

“Mwaka huu nimeona nish-
erehekee siku yangu ya kuzali-
wa kwa kuwakumbuka watoto
hawa wenye ulemavu, nime-
wakatia bima hizi hawa 150,
lakini lengo langu ni kuwapatia
wote 300 ambao wanafahami-
ka,” alisema Kasaka.

Alisema wakati serikali inaen-
delea na mchakato wa kuan-
zisha Bima ya Afya kwa Wote,
yeye ataendelea kuyasaidia
makundi maalumu huku aki-
sisitiza kuwa Mswada wa Bima
ya Afya kwa wote utakapopele-
kwa bungeni watahakikisha
unapita.
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Mkuu wa Wilaya ya Chunya mkoani Mbeya, Mayeka Simon (katikati),

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon Mayeka, alim-
shukuru Masache kwa kulikum-
buka kundi hilo huku akiwaom-
ba wadau na viongozi wengine
wa maendeleo wilayani humo
kuiga mfano huo wa kusaidia
makundi maalumu.

Alisema serikali inaendelea
kuboresha huduma za afya
kwa kujenga vituo vya kutolea
huduma za afya katika maeneo
mbalimbali nchini, kununua
vifaa tiba na kuajiri watumishi,
wadau wanatakiwa kuungana
na serikali kwenye mikakati
hiyo.

Alisema bima za afya wal-
izokatiwa watoto hao zitazi-
saidia familia zao kupunguza
ukali wa gharama za matibabu
kwa makundi hayo kwa kuwa
baadhi ya watoto wenye ulema-
vu wanakuwa katika hatari ya
kupata magonjwa kutokana na
maumbile yao.

“Watu wenye ulemavu ni bi-
nadamu kama tulivyo sisi wen-
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akimkabidhi kadi ya Bima ya Afya mmoja kati ya watoto 150

gine, tofauti ni kwamba wen-
zetu wanakuwa na upungufu
wa baadhi ya viungo kwa hiyo
ni lazima tuwasaidie binadamu
wenzetu hawa, nampongeza
sana mbunge wetu maana hata
mimi sijawahi kufikiria kitu
kama hiki,” alisema Mayeka.

Ofisa Elimu wa Wilaya ya
Chunya, Mwalimu Gerald
Shitindi, aliwataka wazazi na
walezi wilayani humo kuwafi-
chua watoto wenye ulemavu na
kuwapeleka shuleni ili wasome
kama ilivyo kwa watoto wen-
gine wasiokuwa na ulemavu.

Alisema katika wilaya hiyo
zipo shule maalumu zinazotoa
elimu jumuishi kutokana na
serikali kuajiri walimu wenye
ujuzi wa kuwafundisha watoto
wa makundi hayo.

Alisema kuna tatizo la baadhi
ya wazazi kuwaficha watoto
wenye ulemavu na kuwazuia
kwenda shule jambo alilosema
ni kinyume na matakwa ya She-
ria ya Mtoto.

wenye ulemavu wilayani humo mwishoni mwa wiki, walizokatiwa na Mbunge wa Lupa, Masache Kasaka (kulia kwa mkuu huyo wa
wilaya). PICHA: NEBART MSOKWA

Kanisa latoa neno kulinda amani, utulivu nchini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KANISA la Moravian Tanzania
Jimbo la Kusini Magharibi, limewa-
taka Watanzania kuendelea kush-
irikiana na serikali kulinda amani
na utulivu ulioko ili shughuli za
maendeleo ziendeleaa kufanyika.

Kanisa hilo pia limeipongeza
serikali kwa kuweka mifumo imara
ya uwekezaji ambayo inazifanya
taasisi mbalimbali zikiwamo za
dini kuwekeza kwenye miradi iki-
wamo inayohusu sekta ya elimu na
ufundi.

Mwenyekiti wa jimbo hilo,
Mchungaji Robert Pangani, aliyase-
ma hayo juzi jijini hapa wakati wa

mahafari ya Chuo cha Ufundi Stadi
cha kanisa hilo kuwa katika baa-
dhi ya mataifa watu wanashindwa
kufanya kazi kwa sababu hakuna
utulivu.

Alisema Watanzania wanapata
nafasi ya kuabudu bila kuwa na
ulinzi kutokana na kuwa ni taifa le-
nye amani na utulivu.

Alisema serikali imeweka sheria
na taratibu ambazo zinamruhu-
su kila Mtanzania kuabudu dini
anayoiamini bila kushinikizwa to-
fauti na mataifa mengine ambayo
yanaongozwa na mifumo ya udini.

“Tumekusanyika hapa kwa am-
ani bila hata kuwa na ulinzi kwa
sababu taifa letu ni lenye amani

na utulivua wa kutosha, lakini pia
tumeanzisha chuo hiki na kuk-
iendesha kwa kufuata miongozo ili-
yowekwa na serikali yetu, hivyo ni
lazima tushirikiane kulinda amani
yetu,” alisema Mchungaji Pan-
gani.

Alisema kanisa hilo limeanzisha
taasisi za elimu ili kuungana na
serikali kwenye vita dhidi ya umas-
kini na ujinga kwa kuhakikisha
vijana wanapata fani zinazowawez-
esha kujiajiri na kuajiriwa.

Aliwataka vijana waliohitimu
kwenye chuo hicho kufanya kazi
kwa bidii ili kujiletea maendeleo
wao wenyewe na taifa huku akiwa-
taka kuwa na nidhamu ya fedha ili
kujiinua kiuchumi.

Mkuu wa Chuo hicho, Gadi Lwin-
ga, alisema kwa mwaka huu vijana
waliohitimu mafunzo ya ufundi
kwenye fani mbalimbali wako 213
huku akisisitiza wamepata utaala-
mu utakaowasaidia kwenye mai-
sha yao.

Alisema chuo hicho awali kili-
kuwa kina usajili wa VETA, lakini
baada ya serikali kufanya mareke-
bisho kinasimamiwa na NACTE na
kinafuata mitaala iliyoandaliwa na
serikali.

Alisema chuo hicho kinashiriki-
ana na mashirika mbalimbali
kuwasomesha vijana wanaoishi
kwenye mazingira magumu na ku-
wapatia vifaa ili wajiajiri baada ya
kupata mafunzo.

“Hapa tunatoa mafunzo ya muda
mrefu na muda mfupi kwenye fani
za ufundi magari, ufundi umeme,
ufundi bomba, mapishi, ushonaji
na useremala, tunao wataalamu
wanaofundisha hapa ili kuhakiki-
sha vijana wanapata ujuzi sahihi,”
alisema Lwinga.

Mwenyekiti wa Bodi ya chuo hi-
cho, Mhandisi Arthu Mwabulambo,
alisema wataendelea kushirikiana
na kanisa kuboresha miundom-
binu yake kuhakikisha wanafunzi
wanapata mafunzo kwenye mazin-
gira mazuri.

Aliwataka wahitimu kuutumia
ujuzi walioupata kujiajiri badala ya
kusubiri kuajiriwa na serikali ama
taasisi binafsi.
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Rais Samia
atunukiwa
tuzo ya
mwongoza
watalil bora

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan am-
etunukiwa tuzo ya kimataifa ya
kuwa muongoza watalii bora kupi-
tia filamu ya ‘Tanzania The Royal
Tour’.

Akipokea tuzo hiyo iliyotolewa
na International Iconic Award ya
India na kukabidhiwa na Taasisi
ya Miss Jungle International na
Taasisi ya Bega kwa Bega na Mama
niaba ya Rais, Balozi Dk.Pindi Cha-
na, alisema wizara hiyo inamshuk-
uru Rais Samia kwa kuwaongoza
katika kwenye filamu hiyo ambayo
sekta mbalimbali zimenufaika na
kufungua utalii nchini.

Alisema idadi ya watalii wana-
okuja Tanzania imeongezeka ku-
toka 992,692 mwaka 2021 na ku-
fikia zaidi ya milioni moja mwaka
huu

“Nampongeza Rais kwa kutu-
nukiwa tuzo hii na kuwa muon-
goza watalii namba moja na huu ni
wakati wetu sisi kujipima kwenye
kutangaza utalii, tuje na ubunifu
wa aina mbalimbali kutangaza
madini ya tanzanite ambayo
yanapatikana Tanzania pekee
duniani,”alisema.

Alisema wageni wengi wanaen-
delea kuja nchini kutokana na
kuangalia vigezo vilivyoko ikiwa-
mo utulivu, amani na siasa imara.

Alisema kuwa fursa zilizoko ni
kuvutia uwekezaji ikiwamo kujen-
ga hoteli na vyuo vya utalii.

Alisema sekta ya utalii im-
eongeza mauzo ya nje kwa asil-
imia 25, wastani asilimia 17.2 ya
pato ghafi la taifa huku kuzalisha
ajira za moja kwa moja na zisizo za
moja kwa moja ni milioni 1.5.

“Mchango wa sekta ya utalii una-
paswa kuongezeka zaidi kulingani-
sha na vivutio vya utalii vilivyoko,
tunashukuru Miss Jungle inakuja
namazao mapya ya kutangaza tan-
zanite, lakini hivi sasa tumesema
ni ruksa kuwa na makumbusho
binafsi, alisema.

Alisema lengo ni kuongeza idadi
ya watalii kufikia milioni tano na
mapato ya Dola za Marekani bil-
ioni sita ifikapo mwaka 2025.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara
hiyo, Juma Mkomi, aliwahimiza
watendaji wa wizara hiyo kuen-
delea kuongeza ubunifu katika
kuhifadhi na kutangaza maeneo
ya utalii yaliyoko.

Mwenyekiti wa Taasisi ya Miss
Jungle International, Haroun Kin-
ega, alisema filamu hiyo ni hatua
ya kuichukua Tanzania kuipeleka
duniani na kilichofuata ni kuileta
dunia Tanzania.
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Wajane kutoka madhehebu mbalimbali ya dini wakipokea zawadi za nguo zilizotolewa na mdau wa maendeleo Anna Ngowi ambaye
ni muumini wa Kanisa la TAG Dodoma kwenye hafla iliyoambatana na chakula cha pamoja jana. PICHA: PETER MKWAVILA

Jaji Mkuu: Kuna ukivkwaji wa haki za vadilifu kwa viongozi

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

AJI Mkuu, Prof. Ibrahim

Juma, amesema kume-

kuwapo na vitendo vina-

vyoashiria ukiukwaji wa
haki za uadilifu kwa viongozi
na watumishi wa umma na sek-
ta binafsi.

Alibainisha hayo juzi jijini
hapo wakati akizungumza kwe-
nye maadhimisho ya kilele cha
Siku ya Maadili na Haki za Bin-
adamu.

Alisema mhimili wa mahaka-
ma upo macho kuwachukulia
hatua viongozi au watumishi
wa umma watakaobainika ku-
vunja sheria na kupatikana na
hatia atapata adhabu kwa mu-
jibu wa sheria.

“Hapa niipongeze serikali
kwa kuwa imekuwa ikichukua
hatua stahiki dhidi ya wahusika

kila wakati hali hiyo inapoji-
tokeza. Hapa niseme kuwa,
mhimili wa mahakama uko
macho kuhakikisha kuwa kila
anayejihusisha na uvunjifu wa
sheria na kupatikana na hatia,
atapata adhabu kwa mujibu wa
sheria,”alisema.

Alieleza kuwa tabia zinazos-
ababisha kiongozi kuonekana
hana uaminifu ni kupendelea
kukuza au kuchochea rush-
wa katika shughuli za umma
hali inayohatarisha maslahi au
ustawi wa jamii.

Alisema ni vyema vion-
gozi wakasimamia utoaji hu-
duma katika sekta ya umma na
binafsi bila kudai au kupokea
rushwa.

“Watumishi wa umma na
sekta binafsi nchini wana-
paswa kukumbuka kuwa mis-
ingi ya maadili ya viongozi wa
umma, ipo kwa mujibu wa

Ibara ya 132 (5)(c) ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania,”alisema.

Aliongeza:*Tukumbuke wa-
tumishi wa umma wanaoji-
husisha na vitendo vya rush-
wa huwakosesha wananchi
haki zao za msingi ustawi wao
na wa taifa. Kwa kufanya hivyo
watambue kuwa wanafan-
ya vitendo vya kijinai na pia
wanakiuka haki za binadamu
na kwamba wanavunja Ibara
ya 12 - 21 ya Katiba ya mwaka
1977”7

Alisema kuwa rushwa isipo-
dhibitiwa hujijengea mfumo
wake usio rasmi ambao hu-
weza na kutokomeza mfumo
rasmi.

“Kila kiongozi, mtumishi,
mwananchi na wadau wote
tuna wajibu wa kupinga na
kukataa kila aina ya uovu ka-
tika jamii ikiwamo rushwa,

uonevu, wizi, ubadhirifu wa
mali na uvunjifu wa haki za
binadamu,”alisema.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Utumishi na Utawara Bora, Jen-
ista Mhagama, alisema mapam-
bano dhidi ya rushwa nchini ni
jukumu la kila mtu na siyo la
serikali peke yake.

Kamishna wa Maadili nchini,
Jaji Sivangilwa Mwangesi, alise-
ma Tanzania huungana na nchi
nyingine wanachama wa Umo-
ja wa Mataifa kuadhimisha Siku
ya Kimataifa ya Kupambana na
Rushwa ikiwa ni utekelezaji wa
Mkataba wa Kimataifa wa Ku-
pambana na Rushwa(UNCAC).

Alisema serikali iliamua kui-
ta siku hiyo kuwa ya maadili
na iadhimishwe Desemba 10
kila mwaka, kwa mwaka huu
walitembelea Gereza la Isanga
na Msalato kwa lengo la kuon-
gea na kuwasilikiza wafungwa.

Matukio ya vipigo yashamiri wilayani Chamwino

Na Paul Mabeja,
CHAMWINO

MATUKIO ya vipigo yameta-
jwa kuongoza kwenye vitendo
vya ukatili wa kijinsia katika
Wilaya ya Chamwino, mkoani
Dodoma.

Ofisa Ustawi wa Jamii wa
Wilaya hiyo, Deodatus Damian,
alitoa takwimu hizo wakati wa
mkutano ulioandaliwa na ma-
shirika yasiyo ya kiserikali ya
ActionAid Tanzania na AFNET

ikiwa ni maadhimisho ya siku
16 za kupinga ukatili wa kijin-
sia.

Alisema licha ya serikali
na mashirika kuendelea na
kampeni ya kupinga vitendo
vya ukatili lakini kwa wilaya
hiyo bado vitendo hivyo vina-
shika kasi.

“Takwimu zilizotolewa De-
semba 9, 2022 na zinaonyesha
watu 600 walifanyiwa ukatili,
huku kesi nne zikiwa za ulawiti,
kesi nyingi zinakosa ushahidi

kutokana na kumaliza kimila,”
alisema.

Alieleza kuna umuhimu wa
wananchi kupata elimu ili ku-
jiepusha na vitendo hivyo na
mkakati mkubwa uliopo ni
kuimarisha Kamati za Ulinzi na
Wanawake na Watoto (MTAKU-
wilaya.

Ofisa kutoka Dawati la Jinsia
na Watoto katika Makao Makuu
ya Jeshi la Polisi mkoani Do-
doma, Kija Banka, alisema kwa

sasa wanapata takwimu nyingi
za watoto wa kiume kulawitiwa
na kuwataka wazazi kutob-
weteka na kupaza sauti kuhusi-
ana na watoto wao.

Kamishna Msaidizi Mwan-
damizi wa Jeshi la Polisi, Ulrich
Matei, alisema ili kupambana
na ukatili wa kijinsia njia mbal-
imbali zinapaswa zitumike
mojawapo ni kutoa elimu kwa
wananchi kuachana na vitendo
vya unyanyasaji ambavyo ni
kinyume cha sheria za nchi.
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‘Muhimu kuwapo na mfumo maalum fidia ke5| udhallllshau

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIBU Mrajis wa Ma-

hakama Kuu Zanzibar,

Salum Hassan Bakari,

amesema washtakiwa
wengi hasa wa kesi za udhal-
ilishaji wa kijinsia hushindwa
kulipa fidia wanazotozwa ma-
hakamani kutokana na kutoku-
wa na uwezo.

Aliyasema hayo jana mjini
hapo, katika kongamano la siku
ya haki za binadamu lililoan-
daliwa na Kituo cha Huduma na
Sheria Zanzibar.

Alisema ni vyema kukaan-
zishwa mfumo maalum wa fidia
ilimfuko huo usaidie waathirika
wa matukio hayo kupata fidia.

“Tunashuhudia hukumu zi-
natolewa mahakamani mshtak-
iwa anapewa adhabu ya kutu-
mikia kifungo, lakini hutakiwa
alipe fidia ya fedha kwa ajili ya
kupatiwa waathirika wa udhal-
ilishaji, lakini fidia hiyo haipati-
kani,” alisema.

Alisema washtakiwa hao
hushindwa kulipa fidia na hutu-
mikia kifungo pekee kwa saba-
bu hawana uwezo wa kifedha.

Aidha, alisema washtakiwa
hao wanapokua gerezani wana-
hitaji kupatiwa elimu ya ushauri
nasaha kwa sababu wengi wao
huathirika kisaikolojia.

Alisema kituo cha huduma
na sheria ni mdau muhimu wa
mahakama hasa katika suala
la uwakilishi wa mahakama za
watoto na watu wanaohitaji
msaada wa kisheria na kituo hi-
cho kinaisaidia mahakama.

Akifungua kongamano hilo,
Mkurugenzi wa Mashtaka Zan-
zibar, Mgeni Jailan Jecha, alise-
ma historia inaonesha kuwa
kwa kipindi tofauti dunia ilipitia
changamoto kubwa zilizovu-
ruga haki za binadamu.

Alisema mwaka 1948 limepit-
ishwa azimio muhimu kuweka
misingi ya haki za binadamu
duniani na tamko hilo lilifuati-
wa na mikataba mingi ikiwamo
wa haki za kitaifa kwa kijamii na

kiuchumi ili binadamu popote
alipo apatiwe haki zake bila ya
pingamizi.

Alisema katiba zote za nchi
zinatambua haki za binadamu
na ili aishi vizuri kuna haki ana-
hitaji kuzipata kama ilivyoain-
ishwa katika Katiba ya Zanzibar.

Alisema amani, umoja, utuli-
vu na mshikamano wa kitaifa ni
nguzo za kupatikana kwa haki
za msingi za binadamu nchini
kwa sababu nchi isiyo na amani
na utulivu haiwezi kupiga hatua
kwa maendeleo kwa kasi na ni
kawaida haki za binadamu ku-
vurugwa.

“Mfano tukiwa na jamii
inayoishi katika vurugu mi-
undombinu ya maendeleo
ikiwamo barabara, maji nayo
huvurugwa, huduma za kijamii
hukosekana, rushwa na uba-
dhirifu hushamiri, misingi ya
utulivu na amani inasababisha
haki kutekelezwa kwa ufanisi,”
alisema.

Seif Maabadi kutoka Tume
ya Haki za Binadamu, alisema

tume hiyo inathamini mchango
unaofanywa na asasi za kiraia
kwa sababu mchango wao ni
chachu kubwa katika utetezi na
uhifadhi wa haki za binadamu.

Alisema upatikanaji wa haki
upo rasmi zaidi na wananchi
wengi ni wanyonge, majukumu
yanayofanywa na asasi za kiraia
ikiwamo kituo cha huduma na
sheria ni majukumu ya msingi
na yanastahiki kutekelezwa
kwa nguvu zote ili kuisaidia
serikali kufikia malengo iliyoji-
wekea. Aliyaja miongoni mwa
malengo hayo kuwa ni ustawi
wa haki za binadamu na ndio
maendeleo ya nchi.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Huduma na Sheria Zanzibar,
Harusi Miraji Mpatani, alisema
wananchi 11876 wakiwamo
wanawake 60,203, wanaume
39,641 na watoto 18, 232 wa-
menufaika na elimu, msaada na
ushauri wa kisheria kwa muda
wa miaka 30 na kati yao, 18,860
wameshinda na kupata haki
mbalimbali.
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Waziri wa Maen-
deleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake
na Makundi Maal-
um, DK. Dorothy
Gwajima, akisal-
imiana na MKku-
rugenzi wa Kituo
cha Sauti ya Jamii
Kipunguni, Sele-
man Bishagazi,
ambaye ni mmoja
wa waliokuwa
kwenye msafara
uliozunguka mae-
neo mbalimbali
nchini kupinga vi-
tendo vya ukatili,
katika Siku 16 za
Kupinga Ukatili wa
es Salaam juzi. PI-
CHA: MPIGAPICHA
WETU

Wafanyabiashara kurahisishiwa huduma bandarini

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI Mtendaji wa
Wakala wa Serikali Mtandao
(E- Government), Said Seif Said,
amesema lengo la kuwa na Kkit-
uo cha huduma jumuishi kwa
wafanyabiashara bandarini ni
kuwa na uchumi wa kidijitali na
kurahisisha utoaji wa huduma.

Akizungumza mjini hapo na
wadau wa Shirika la Bandari,
alisema serikali mtandao ime-
wafikia wafanyabiashara na ku-
hakikisha hawapati usumbufu
na kuwa na urahisi wa kupata
huduma hizo popote waliko.

Alisema lengo la serikali kuja
na mifumo hiyo ni kuhakiki-
sha huduma zinazotolewa kwa
umma zinapatikana kwa ura-
hisi na mapato ya serikali kuwa

imara zaidi. Mkurugenzi Said,
alisema lengo ni kuona mzigo
unafanyiwa kazi baada ya ku-
wasili bandarini na kupewa
namba ya malipo kwa taasisi
zote husika moja kwa moja bila
ya mtu kupata usumbufu.
Alisema dhima ya serikali
mtandao ni kuhakikisha hu-
duma za TEHAMA ambazo
ni habari teknolojia na ma-
wasiliano utendaji wa serikali
unafanyika kwa kutumia njia
hizo na huduma nyingine kwa
umma kwa njia ya kimtandao.
Alisema wamejipanga ku-
hakikisha mfumo huo unafanya
kazi kama ilivyokusudiwa na
kwa haraka na usalama wakati
wote ili kuhakikisha mapato
ya serikali yanapatikana sam-
bamba na udhibiti wa mianya
ya upotevu wa mapato kwa asil-

imia 100.

Akizungumzia mfumo wa
ununuzi mtandao, alisema len-
go la mfumo huo ni kuondoa
changamoto zote na watoaji hu-
duma wengi walikuwa wakilala-
mika kwamba kuna upendeleo
na kuweka mfumo ambao una-
patikana katika masuala ya un-
unuzi kwa uwazi na urahisi.

Naye Mkurugenzi Utawala
na Rasilimali Watu, Shirika
la Bandari Zanzibar, Othman
Simba Makame, alisema wapo
tayari kuendeleza ushirikiano
walioanza na tayari wamesha-
tenga eneo kwa ajili ya kituo
cha One Stop Center ili kura-
hisisha utoaji wa huduma kwa
urahisi na haraka.

Aidha, alisema eneo hilo
litatumika kwa taasisi zote zina-
zotoa huduma katika utaratibu

mzima wa utoaji na upakiaji wa
mizigo kwa lengo la kuwaon-
dolea changamoto wafanyabi-
ashara wakubwa.

Alisema Shirika la Bandari
limeanza kutengeneza eneo la
upakuaji wa mizigo Bwawani
wakiwa na lengo la kuondoa
msongamano bandarini na ku-
tumia kituo hicho kupunguza
mrundikano wa mizigo ndani
ya bandari.

Alisema anaamini wanapok-
wenda kuanza kwa mfumo huo
watakutana na changamoto,
lakini kama wadau kwa kush-
irikiana na Wakala wa Seri-
kali Mtandao (E- Government)
pamoja na wafanyabiashara
wapo tayari kupokea changa-
moto hizo ili kufikia ufanisi na
uharaka wa utoaji wa huduma
Za mizigo.

. Serikali
imeleta
mapinduzi
va Kijamii
sekta ya
elimu

Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar,
Khamis Abdulla Said, amesema
serikali chini ya uongozi wa Rais
Dk. Hussein Ali Mwinyi, imekuja
kuleta mapinduzi makubwa ya
kijamii katika sekta ya elimu iki-
wamo elimu mjumuisho.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na wajumbe wa Kamati
ya kusimamia mradi wa elimu
mjumuisho huko kisiwani Pem-
ba.

Alisema elimu hiyo inajumui-
sha watoto wote, jamii wasitaf-
siri ni ya watu wenye mabhitaji
maalumu pekee wakiwamo we-
nye ulemavu.

Alisema serikali itaendelea
kushirikiana na wafadhili ili vi-
jana wote wapate elimu bora.

Akiwasilisha ripoti ya
utekelezaji wa mradi huo kwa
mwaka mmoja, Katibu wa Kama-
ti ya kusimamia mradi wa Elimu
Mjumuisho, Said Amour Ab-
dalla, alisema kwa kipindi hicho
mradi huo umefanya mambo
mbalimbali ikiwamo usambazaji
wa moduli za elimu mjumuisho
(njia za ushirikishwaji wa elimu
mjumuishi) katika shule 51 zi-
lizoko kwenye shehia 15.

Pia kuzijengea uwezo jumuiya
za watu wenye ulemavu kwenye
masuala ya elimu mjumuisho
ambayo ilikuwa na lengo la kui-
fahamu na kuifanyia utetezi.

Aidha, alisema kwa mwaka
mzima wamepata mafanikio ili
kuboresha uwelewa kwa kutoa
maarifa na ujuzi kwa watu we-
nye ulemavu kupigania haki zao
ikiwamo ya kupata elimu.

Mafanikio mingine alisema
ni kuingizwa elimu mjumuisho
katika mtaala wa vyuo vikuu,
Mafunzo ya Elimu Mjumuisho
kuwafikia walimu mbalimbali.

Alizitaja baadhi ya changa-
moto zikiwamo wakufunzi ku-
lalamika kupewa posho sawa na
washiriki, kupokea washiriki wa-
siostahiki wa mafunzo, umri wa
washiriki wengi wao wakiwa wa-
zee hali iliyosababishwa ushiriki
duni. Pia alisema utekelezaji wa
elimu mjumuisho ni tatizo hasa
katika suala la miundombinu
kutokuwa rafiki kwa majengo
ya madarasa na vyoo pamoja na
uchache wa walimu wenye taal-
uma na baadhi ya shule ukosefu
wa vifaa vya nukta nundu na wa-
tumiaji wa lugha ya alama.

Wajumbe wa kamati hiyo wali-
ishukuru serikali kwa kuwa na
umakini wa kuharakisha mambo
mbalimbali ambayo kamati wali-
kuwa wakiyawasilisha.
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Misungwi wapanda miti 500,000 kukabili ukame

Na Vitus Audax, MISUNGW!|

ILAYA ya Misungwi

imepanda miti zaidi

ya 500,000 katika

maeneo ya ndani
na nje ya wilaya hiyo kwa mwaka
wa fedha 2021/2022, lengo kuu
likiwa ni kudhibiti hali ya ukame
katika baadhi ya maeneo.

Pia wilaya hiyo imejiwekea
malengo ya kupanda miti zaidi ya
milioni 1.5 ifikapo mwaka 2023.
Meneja wa Wakala wa Huduma
za Misitu Nchini (TFS) wilayani
Misungwi, Latipha Ally, alisema
hayo juzi wakati wa upandaji wa
miti 2,000 katika eneo la Uta-
wala la Halmashauri ya Wilaya ya

Misungwi.

Akiwa katika upandaji wa mito
hiyo alisema hatua hiyo imesaid-
ia baadhi ya maeneo kuendelea
kuwa ya kijani.

Latipha alisema katika juhudi
hizo wamekuwa wakishirikiana
na serikali pamoja na wananchi
kuhakikisha wanafanikisha
kuiwezesha Misungwi kuwa ya
kijani wakati wote na kudhibiti
hali ya ukame ambayo bado ipo
katika baadhi ya maeneo.

Aliongeza kuwa kufuatia agizo
la serikali la kupanda miche mil-
ioni 1.5 kila wilaya, tayari Wilaya
ya Misungwi imeotesha miche
zaidi ya 100,000 huku wakiende-
lea na hatua za kuotesha miche

mingine ili kufikia idadi ya miche
hiyo ndani ya mwaka 2023.

Aidha, aliwataka wananchi
kushiriki ~ kikamilifu ~ katika
kutekeleza jukumu hilo ikiwa
ni pamoja na kufuata taratibu
mbalimbali za wakala hao ili ku-
jipatia miche ya miti kwa ajili ya
kupandikiza katika makazi yao
pamoja na maeneo muhimu
yenye uhitaji.

Meneja TFS Wilaya ya Misung-
wi aliuomba uongozi wa serikali
ya halmashauri hiyo kuhakikisha
wanadhibiti vitendo vya baadhi
ya wafugaji wanaolisha mifugo
yao katika maeneo yaliyopand-
wa miti na kusababisha miche
hiyo kuharibika.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Misungwi, Petro Sabatto, aliwata-
ka wafugaji kuwa waangalifu na
kuepuka kulisha mifugo yao ka-
tika maeneo yaliyooteshwa miti.

Hivyo alitoa angalizo kwa
mfugaji yoyote atakayebainika
atachukuliwa hatua za kisheria
ikiwa ni pamoja na kufunguliwa
mashtaka.

Sabatto alisema Wilaya ya Mis-
ungwi itaendelea kutoa ushiriki-
ano kwa TFS ikiwa ni pamoja na
kutoa elimu kwa wananchi juu
ya utunzaji wa mazingira na uhi-
fadhi wa misitu ili kuhakikisha
wanakabiliana na hali ya ukame
iliyotikisa ulimwengu kwa kip-
indi hiki.

Mkurugenzi wa Shirika la Fikra Mpya mkoani Shinyanga, Leah Josiah, akitoa elimu ya makuzi ili kujitambua, kujikinga na virusi
vya Ukimwi na afya va uzazi, kwa vijana rika balehe mkoani Shinyanga ili wajitambue na kuzifikia ndoto zao, juzi. PICHA:
MARCO MADUHU

Watoto yatima waomba msaada wa vifaa vya shule

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAHITIMU wa elimu ya msin-
gi wanaolelewa katika Kituo
cha Watoto Yatima cha Mvuma,
wameomba msaada wa vifaa vya
shule ili kuendelea na masomo
ya sekondari mwakani.

Kituo hicho kilichoko katika
Kata ya Nyasubi Halmashauri ya
Manispaa ya Kahama mkoani
Shinyanga kina watoto yatima 32
kati yao wanaume ni 15 na wa-
nawake 18.

Walitoa ombi hilo juzi baada
ya kupokea msaada wa mchele,
sabuni na sukari vikiwa na tham-
ani ya Sh. 200,000 kutoka kwa
Katibu Tawala wa Halmashauri

ya Kahama, Timoth Ndanya na
Mchungaji wa Kanisa la Sauti ya
Mungu, Cahrles Lusakamila.

Mmoja wa wanafunzi hao
Victoria Justine, alisema wana-
hitaji msaada wa vifaa vya shule
ikiwamo nguo za shule, vitabu
na madaftari ili kuendelea na
masomo.

Alisema pindi wanapokosa
vifaa hivyo wanashindwa kuen-
dela na masomo ikiwa moja ya
hatua inayofifisha ndoto zao wal-
izojiwekea kielimu.

Naye Kibosha Gerald, aliiomba
jamii isiwachoke kuwasaidia ka-
tika mahitaji mbalimbali wanay-
oyahitaji na pale wanapofaulu
kuendelea na masomo yao basi

wawapelekee shuleni kusoma au
wawachukue na kuwasomesha
kwani nao hawakupenda kuishi
katika mazingira hayo.

Ofisa Ustawi wa kituo hi-
cho, Lauren Noel, alishukuru
kwa msaada huo na kuahidi
kuwafikia walengwa wote na
kuwasihi watu wengine Kkuiji-
tokeza na kusaidia mabhitaji ya
watoto kwani kituo kinamahitaji
makubwa huku kikiwa na uwezo
mdogo wa kujiendesha.

Alisema serikali imekuwa iki-
toa msaada wa huduma ya afya
na elimu, hivyo waliohitimu
elimu ya msingi na kidato cha
nne mwakani wataweza kuende-
lea na masomo yao.

Mchungaji wa Kanisa la Sauti
ya Mungu, Cahrles Lusakamila,
alisema katika vitabu vya dini
vimeainisha kusaidia kundi la
wajane, wazee na watoto yatima
ili kupata ufalme wa Mungu,
hivyo aliwasihi watu wengine ku-
jitokeza na kulisaidia kundi hilo.

Katibu Tawala wa Wilaya
ya Kahama, Timoth Ndaya, al-
iliomba orodha kwa uongozi wa
kituo hicho ya watoto waolifanya
vema katika mitihani ya kuhit-
imu elimu ya msingi ili kuangalia
namna ya kuwasaidia na kutimi-
za ndoto zao kwa kupata vifaa
vya shule kupitia Ofisi ya Mkuu
wa Wilaya.

Wanaowazuia
watoto

kwenda shule
kutozwa faini

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

WAZAZ| wa Kata ya
Masengwa wilayani Shin-
yanga, wametungiwa sheria
ndogo ya kutozwa faini
kwa wale ambao wanawa-
zUia watoto wao kwenda
shule.

Mtendaji wa kata hiyo,
Hussen Majaliwa, ali-
bainisha hayo juzi wakati
akizungumza na Nipashe
ilipotembelea kwenye kata
hiyo.

Alisema wakati wa msimu
wa Kilimo wazazi wengi
huwafanyia ukatili watoto
wao kwa kuwanyima haki
va Kielimu.

Alisema baadhi yao hu-
wazuia kuhudhulia shuleni
kwa ajili ya kwenda kulima
na kukosa vipindi vya mas-
omo, hali ambayo imewala-
zimu kutunga na kupitisha
sheria ndogo ya kuzuia
utoro kwa wanafunzi.

“Mwanafunzi wa shule ya
msingi asipoonekana shu-
leni mzazi anatozwa faini
va Sh. 500 kwa siku moja,
mwanafunzi wa sekondari
Sh. 1,000, alisema Ma-
jaliwa.

Masengwa wilayani Shin-
yanga, Zacharia Ntemi,
alisema wakati wa utungaji
wa sheria hiyo wananchi
walishirikishwa na kuku-
baliana, japokuwa kuna
baadhi ya wazazi ambao
bado wanakaidi.

Alisema siku ambayo
mtoto anakwenda shuleni
anakwenda na fedha ya
siku zote ambazo amekaa
nyumbani na kumlipa Mkuu
wa Shule kwamba fedha
hizo zinaingia kwenye
mfuko wa shule.

Mwalimu wa Shule ya
Msingi Masengwa, Twalah
Sawalehe, alisema utozwaji
wa faini hiyo umesaidia
kwa kiasi kikubwa kupun-
guza utoro kwa wanafunzi
hasa katika kipindi hiki cha
msimu wa Kilimo.

Alisema kabla ya utozwaji
wa fedha hizo, wanafunzi
wengi walikuwa hawaendi
shule kwamba wengi wao
walikuwa wakipelekwa
shambani kulima.

Mmoja wa wazazi katika
eneo hilo, Amosi Magembe,
alisema utozwaji wa fedha
hizo umewakumbusha wa-
zazi wajibu wao wa kuwa-
patia elimu watoto wao.
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Matumaini
vaonekana
kuwasili
chanjo Ebola
Uganda

KAMPALA, UCANDA

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO) limesema chanjo ya Vi-
rusi vya ebola aina ya Sudan
ni moja kati ya chanjo tatu
zilizopendekezwa kufanyiwa
majaribio na jopo huru la
wataalamu wa WHO.

Kwa mujibu wa ripoti ya
WHO iliyotolewa mwishoni
mwa juma lililopita, chanjo
nyingine mbili zitaongezwa
kwenye majaribio wakati dozi
zitakapowasili nchi Uganda.

WHO ilisema kuwasili kwa
moja ya chanjo tatu za majar-
ibio ya ebola nchini Uganda
kunaashiria hatua muhimu ya
kihistoria katika uwezo wa
kimataifa wa kukabiliana na
milipuko.

“Dozi 1,200 za chanjo ya
Virusi vya ebola aina ya Su-
dan ziliwasili siku 79 baada
ya mlipuko kutangazwa
Septemba 20, mwaka huu,”
ilisema WHO.

Waziri wa Afya wa Uganda,
Dk. Jane Acero, alisema nchi
hiyo inaonyesha kuwa utafiti
wa kuokoa maisha unaweza
kupangwa mara moja katikati
ya mlipuko. VOA

“Dozi 1,200 za chanjo
ya virusi vya ebola
aina ya Sudan zili-
wasili siku 79 baada ya
mlipuko kutangazwa
Septemba 20, mwaka
huu,” ilisema WHO.

Shambulio 1a Urusi mil 1.5
wakosa umeme Ukraine

KYIV, UKRAINE

RAIS wa Ukraine, Volodymyr
Zelensky, amesema zaidi ya
watu milioni 1.5 kwenye mji wa
kusini wa Odessa wamekosa
umeme jana baada ya Urusi ku-
fanya mashambulizi ya usiku
kucha kwa kutumia ndege zisizo
na rubani.

Kiongozi huyo alisema jana
kuwa hujuma zilizofanywa na
Urusi kwa kutumia ndege zisizo
na rubani ambazo zinashukiwa
kuwa zimeundwa nchini Iran,
zimeutumbukiza mji wa Odesa
giza.

“Hadi sasa, zaidi ya watu mil-

joni 1.5 wa mkoa wa Odessa
hawana umeme,” alisema Zelen-

skyy.
Naibu Mkuu wa Ofisi ya Rais
wa Ukraine Kyrylo Tymoshen-

ko, alisema huduma ya umeme
bado inapatikana kwenye mae-
neo muhimu ikiwamo hospitali
na wodi za wanawake wajawa-
zito, akieleza kuwa hali bado ni
mbaya lakini inadhibitiwa.

Aidha, mamlaka za mji wa
Odessa  zilielezwa kwamba
matengenezo ya miundom-
binu iliyoharibiwa yanaweza
kuchukua muda wa kati ya wiki
kadhaa au miezi mitatu.

Vile vile ilielezwa kuwa miji
huo ulio kwenye mwambao wa

Bahari Nyeusi ulikuwa kitovu
cha shughuli za watalii wengi ku-
toka Urusi na Ukraine kabla ya
vita kuanza.

Naye Gavana wa Mkoa wa
Odessa, Maksym Marchenko,
alisema droni za Urusi za kami-
kaze, zilifanya hujuma usiku ku-
cha mwisho mwa juma lililopita
na kwamba vikosi vya Ukraine
vilifanikiwa kudondosha ndege
mbili zisizo na rubani.

Mamlaka nchini Ukraine, il-
isema majimbo ya kusini mwa
nchi hiyo ndiyo yanapitia kipin-
di kigumu cha kukosekana kwa
umeme baada ya mfululizo wa
mashambulizi ya Urusi yanay-
oilenga gridi ya taifa.

Mfano wa chanjo ya majaribio ya virusi vya ebola aina ya Sudan. PICHA: MTANDAO

Inatajwa kwamba Urusi il-
ianza kuilenga miundombinu ya
umeme nchini Ukraine, baada
ya kupoteza maeneo kadhaa
kwenye uwanja wa vita na vikosi
vya Kyiv kusonga mbele.

Alhamisi iliyopita, Rais wa
Urusi Putin, alisema ataende-
lea kuihujumu gridi ya taifa ya
Ukraine licha ya miito ya ku-
taka vikosi vyake vikomeshe
mashambulizi yanayoilenga mi-
undombinu ya kiraia.

Pia ilibainishwa kwamba hu-
juma hizo zimesababisha mgao
mkubwa wa umeme nchini
Ukraine katika kipindi cha sasa
chabaridi kali.

DW

Iran yatajwa kuwa mshirika wa Urusi

WASHINGTON, MAREKANI

MSEMAJI wa Baraza la Usalama
la Taifa la Marekani, John Kirby,
amesema uhusiano wa Urusi na
Iran umeongezeka hadi kufikia
ushirikiano kamili wa ulinzi na
kwamba Urusi inatoa msaada wa
kijeshi ambao haujawahi kush-
uhudiwa.

Aliyabainisha hayo mwishoni
mwa juma lililopita, na kuongeza
kwamba nchi hizo mbili zinaz-
ingatia uzalishaji wa pamoja wa
ndege zisizo na rubani.

Aidha, Australia ilitangaza ku-
wawekea vikwazo Wairani wata-
tu na biashara moja ya Iran kwa
kuipatia Urusi ndege zisizo na ru-
bani za kutumia dhidi ya Ukraine.

Ushirikiano kati ya Urusi na

Iran umebainishwa siku kadhaa,
huku Ukraine ikiishutumu Urusi
kwa kutumia ndege zisizo na ru-
bani za Iran katika mashambulizi
yake.

Kirby alisema kuwa ushiriki-
ano kati ya Iran na Urusi katika
kuzalisha ndege zisizo na ru-
bani utakuwa na madhara kwa
Ukraine, majirani wa Iran na ju-
muiya ya kimataifa.

“Urusi  inataka kushirikiana
na Iran katika maeneo ya uten-
genezaji wa silaha na mafunzo,”
alisema.

Aliongeza kuwa Marekani ina-
hofia kwamba Urusi ilikusudia
kuipa Iran silaha za hali ya juu
za kijeshi, ikiwa ni pamoja na he-
likopta na mifumo ya ulinzi wa
anga na kwamba Irani imekuwa

mfadhili mkuu wa kijeshi wa
Urusi.

“Urusi  imekuwa  ikitumia
ndege zisizo na rubani za Irani
kugonga miundombinu ya ni-
shati na kuwanyima mamilioni
ya Waukraine nguvu, joto na hu-
duma muhimu. Watu wa Ukraine
leo wanakufa kutokana na hatua
za Iran,” alisema.

Akijibu maoni ya Kirby, Waziri
wa Mambo ya Nje wa Uingereza,
James Cleverly, alisema kuwa Iran
imekuwa mojawapo ya waungaji
mkono wakuu wa kijeshi wa Uru-
si na kwamba uhusiano kati yao
unatishia usalama wa dunia.

Pia alisema mkataba huo
mbaya kati ya nchi hizo mbili
umeshuhudia Tran ikituma ma-
mia ya ndege zisizo na rubani

nchini Urusi.

“Kama hatua ya kuonyesha
ushirikiano, Urusi inatoa msaada
wa kijeshi na kiufundi kwa seri-
kali ya Iran, ambayo itaongeza ha-
tari inayoleta kwa washirika wetu
katika Mashariki ya Kati na kwa
usalama wa kimataifa,” alisema.

Alisema Uingereza ilikubaliana
na Marekani kwamba uungaji
mkono wa Iran kwa jeshi la Urusi
utaongezeka katika miezi ijayo
huku Urusi ikijaribu kumiliki si-
laha zaidi, ikiwa ni pamoja na
mamia ya makombora ya masafa
marefu.

Ukraine iliishutumu Iran kwa
kuipatia Urusi ndege zisizo na
rubani zilizotumika katika mfu-
lulizo wa mashambulizi ambayo
yaliua takriban watu wanane.

Inaelezwa kuwa Iran baadaye
ilikiri kutuma idadi ndogo ya
ndege zisizo na rubani nchini
Urusi, miezi kadhaa kabla ya vita
vya Ukraine.

Rais wa Ukraine Zelensky, alise-
ma huo ni uwongo na kwamba
Ukraine ilikuwa ikidungua takrib-
an ndege 10 za Iran zisizo na ru-
bani kwa siku.

Katika taarifa ya Waziri wa
Mambo ya Nje wa Australia, alise-
ma usambazaji wa ndege zisizo
na rubani kwa Urusi ni ushahidi
wa jukumu la Iran katika kuyum-
bisha usalama wa kimataifa na
kwamba orodha hiyo inaangazia
wale wanaotoa msaada wa mali
kwa Urusi watakabiliwa na athari
zake.

BBC
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Abiria Kituo cha Magufuli walia nauli mabasi kupaa

. Watoto wawili
. wa familia moja
- wadaiwa kukeketwa

© Na Elizabeth John, NJOMBE

Na Jenifer Gilla

ABIRIA katika Kituo Kikuu cha Ma-
basi cha Magufuli mkoani Dar es Salaam,
wamelalamikia kupandishiwa nauli na baa-
dhi ya mawakala, tofauti na bei elekezi zili-
zotangazwa na Mamlaka ya Udhibiti Usafiri
Ardhini (LATRA).

Kituo hicho cha mabasi kinahudumia
mabasi yanayofanya safari ndani na nje ya
nchi.

Wakizungumza na Nipashe abiria wali-
ofika katika kituo hicho pia walilalamikia
ugumu wanaoupata wakati wa kukata
tiketi kwa njia ya mtandao, wakieleza kuwa
hiyo ni mojawapo ya sababu inayowalaz-
imu kwenda kulipia kwa njia ya kawaida
na kuishia kupata kadhia ya kutozwa nauli
zaidi.

Abiria, Hawa Mohamed, alisema alipiga
simu kwenye moja ya gari linalofanya safari
zake kati ya Dar es Salaam na Moshi, akaom-
ba nafasi akaambiwa atapata ila hataweza
kulipia hadi siku ya kusafiri kwa kuwa nauli
inabadilika mara kwa mara.

“Niliambiwa na utingo wa basi hilo kuwa
nauli zinabadilika tunakuruhusu kushika
nafasi ila hatutapokea fedha yako maana

ikifika usiku bosi (mmiliki) ndiye anayepan-
ga nauli itakayokatishwa siku ya safari,”
alisema.

Jumamosi aliambiwa nauli zimepanda
hadi Sh. 33,000 na hiyo ni kutokana na ua-
muzi uliotolewa na mmiliki wa basi na kula-
zimika kulipia gharama hiyo.

“Aliniambia nauli ni Sh. 33,000 mwenye
basi ametujulisha jana usiku tuuze hivyo,
kama hutaweza basi nafasi tutamuuzia
mtu mwingine, sisi tunafuata maelekezo
ya mmiliki wetu, ametuambia zitaendelea
kuongezeka tunavyokaribia sikukuu,” alise-
ma.

Tudea Michael aliyekuwa akisafiri kue-
lekea Iringa alisema alilazimika kuchelewa
kupata basi kituoni baada ya mabasi yali-
yokuwa yanaondoka asubuhi kutoza nauli
ya Sh. 30,000 badala ya Sh. 24,000 iliyo-
pangwa.

“Nimefika hapa saa 11:30 asubuhi mabasi
yote ya asubuhi yanataka nauli ya Sh.30,000
wakati mimi najua nauli mpaka Iringa ni Sh.
24,000 na ndiyo niliyonayo, imenibidi nilip-
ie basi linaloondoka saa 4: 00 asubuhi, ndio
nalisubiri hapa, kwa kweli kuna haja ya seri-
kali kuingilia kati maana huko mbele nauli
zitafika Sh. 100,000,” alisema Michael.

Mwanahamisi Rashidi, alilalamikia hu-
duma ya kulipia tiketi kwa njia ya mtandao
kuwa na tatizo ya kutokupokea malipo hali
inayowalazimu abiria kuja kukatia tiketi ka-
tika kituo hicho na wengine kutapeliwa au
kulipishwa nauli zaidi.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya
Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA), Habibu
Suluo, alipoulizwa kuhusu malalamiko
hayo, alisema watafuatilia kwa kina.

Alisema mtu yeyote atakayebainika ana-
husika na tabia hiyo ya kupandisha nauli
bila kufuata utaratibu uliopangwa adhabu
kali zitachukuliwa dhidi yake.

Alisema huduma ya malipo kwa njia
ya mtandao bado inatatizo kwa kuwa sio
magari yote yaliyojisajili kupokea wateja
kupitia mtandao.

Aliwasihi abiria kutumia tovuti ya LATRA
ili kuangalia nauli za magari yote ya mikoani
pamoja na kujiridhisha gari analotaka ku-
panda kama limesajiliwa na lina leseni ili
kuepuka usumbufu wa kutapeliwa.

Naye Mwenyekiti wa Chama cha Wamiliki
wa Mabasi Tanzania (TABOA), Abdallah Mo-
hamed, alisema tabia ya kupandisha nauli
inafanywa na baadhi ya mawakala wa ma-
basi ambao sio waaminifu.

Rais wa Klabu ya
Rotary ya Dar es
Salaam, Nikki Ag-
garwal (katikati),
akipokea msaada
wa gari kwa Ofisa
wa Kampuni ya
CMC, Jenifer Gower,
ili kuchangia katika
mradi wa klabu
hiyo wa kutoa mad-
awati kwa shule za
MSiNgi za umma.
Kushoto ni mwa-
nachama mkongwe
wa klabu hiyo

na mwanahabari,
Hamza Kassongo.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Kampuni Re/Max Omela yatoa ajira 1,470

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

KAMPUNI ya RE/MAX OMELA Zanzibar
imesema uwekezaji wa kigeni wenye thamani
ya Dola za Marekani milioni 320 umefanyika
na kufanikiwa kutoa ajira za kudumu kwa
watu 1,470 tangu ilipoanza kutoa huduma
mwaka 2016.

Takwimu hizo zimetolewa na Mkurugenzi
wa Kampuni hiyo, Jemes Prevost, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari ofisini
kwake Mazizini, katika hafla ya uzinduzi
wa ushirikiano kati ya kampuni yake na ya
ubunifu wa mambo ya ndani Tanzania ya ji-
jini Dar es Salaam, Dolson Interiors.

Prevost alisema kampuni ya RE/MAX im-
evutia kiwango hicho cha uwekezaji baada ya
kufanikiwa kulitumia soko la Ulaya na Afrika
kuvutia wawekezaji sekta ya utalii na nyumba
za makazi visiwani humo.

“Mafanikio haya makubwa na yanayoone-
sha jinsi wafanyakazi, wateja na washirika
wetu wanavyothamini kazi yetu jambo amba-
lo limesaidia kukuza maendeleo ya sekta ya
utalii na maendeleo ya nyumba za makazi,”
alisisitiza.

Jemes alisema kampuni hiyo imeanzishwa
mwaka 1973 nchini Marekani kabla ya kuanza
kutoa huduma zake Zanzibar mwaka 2016 ka-
tika Ukanda wa Pwani wa Mashariki maeneo

ya Paje, Jambiani, Bwejuu na Michamvi hasa
maeneo yanayokuwa kwa kasi ya uwekezaji
vitega uchumi.

Alisema sekta ya utalii na nyumba za maka-
zi zina umuhimu mkubwa katika kuharakisha
maendeleo ya Zanzibar pamoja na kuongeza
ajira kwa vijana.

Kadhalika wawekezaji wengi kupitia kam-
puni yake ni wazungu wakichukua asilimia 54
ya jumla ya miamala ikifuatiwa na asilimia 34
kutoka Afrika, sita kutoka Mashariki ya Kati,
asilimia nne kutoka Bara la Asia na asilimia
mbili wakitokea Afrika ya Kaskazini.

Kwa mujibu wa takwimu za mwaka 2021
nchi zinazoongoza kwa uwekezaji vitenga
uchumi Zanzibar ni Tanzania asilimia 28, Po-
land asilimia 11 Ujerumani na Ufaransa miradi
mingi ikiwa ya Hoteli za Kitalii.

Aidha, alisema tangu kampuni hiyo il-
ipoanza kutoa huduma Zanzibar, vijana 150
wamefundishwa kazi ya udalali na uwakala
na kuwataka wajasiriamali kuanzisha vikundi
ili waweze kunufaika na huduma zinazotole-
wa na kampuni hizo.

Mkurugenzi wa Kampuni ya kuongeza
thamani ya kazi za sanaa Tanzania ya Dolson
Interiors, Jamila Hemani, alisema wameamua
kuanza kutoa huduma Zanzibar kwa kush-
irikiana na kampuni hiyo kwa wawekezaji
sekta ya utalii na wananchi wa kawaida ili

kutangaza mambo ya sanaa na vifaa vya
matumizi ya nyumbani vya utamaduni.

Alisema kuanza kupatikana  hudu-
ma hizo Zanzibar pia kutafungua fursa
kwa wajasiriamali kunufaika na mafun-
7o kupitia kazi za mikono pamoja na
kunufaika na masoko ya uhakika yakiwamo
ya ndani ya nchi pamoja na nje ya nchi.

Alisema bidhaa zinazotengenezwa na kam-
Dar es Salaam ni mazuria, magodoro, vitam-
baa vya samani, karatasi za ukuta, na mambo
ya usanifu katika hoteli na nyumba za makazi.
Meneja wa Kampuni ya REX/MAX OMELA,
Veronica Mlega, alisema kampuni hiyo
ina mchango mkubwa kwa maendeleo ya
sekta ya utalii na nyumba za makazi visiwani
humo.

Alisema huduma za uwakala wa udalali
zinazotolewa na kampuni hiyo zimezingatia
ubora wa kimataifa na kuwezesha kuvutia
uwekezaji wa kigeni wenye thamani ya mtaji
wa Dola za Marekani milioni 320 ikiongozwa
na miradi ya sekta ya utalii.

Kampuni ya RE/MAX OMELA iliyoan-
zishwa mwaka 1973 huko Denver, Colorado
nchini Marekani imefanikiwa kuwa na ofisi
800 duniani na mawakala wa mali isiyoham-
ishika 135,000 katika nchi 115 ikiwamo Tanza-
nia.

WATOTO wawili wenye umri kati ya

miaka 14 na 16 wa familia moja, wakazi

¢ Wilaya ya Wanging'ombe, Mkoa wa
* Njombe wametajwa kukeketwa kwa kip-
¢ indi cha mwishoni mwa mwaka 2021.

Hayo yameelezwa na Mkurugenzi

¢ wa halmashauri hiyo, Maryam Muhaji,
: wakati wa kuhitimisha kilele cha siku 16
za kupinga ukatili.

¢ hicho kuachana na mila potofu za uke-

: Kketaji ambazo zinaweza kuleta madhara
¢ ya kiafya na kisaikolojia kwa watoto

: wa kike. “Eneo hili la Katenge mwishoni
: mwa mwaka jana kulitokea ukatili wa

¢ hali ya juu sana, ukatili wa kukeketa

: watoto wa kike wenye umri chini ya

¢ kwa kweli unatuumiza sana na nasikia
: bado unaendelea kuna kinamama ndio
: kazi zao kama mpo kwenye hili kundi
¢ naomba mrudi kwa Mwenyezi Mungu,”
: alisema Muhaji.

“Mlichokitenda kwa watoto hawa sio

: haki, watoto wadogo chini ya umri wa

: miaka 16 bado hata hawajaenda se-

: kondari ni wadogo mno mnaendekeza

: ukeketaji, mila potofu ambazo zinapigwa
: vita na zinaendelea kukemewa na taifa

¢ letu, hili ni eneo pekee ambalo linafanya
¢ ukeketaji katika wilaya nzima kwa wa-

: toto wadogo,” alisema.

Muhaji alikemea mila hiyo potofu na

: ytamaduni wanayotumia kumwandaa
: mtoto wa kike kwa maisha ya ndoa, ku-
: fanya hivyo ni kumnyima haki zake.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Hal-

* mashauri ya Wilaya ya Wanging'ombe,
: Onesmo Lyandala, kwa niaba ya Mkuu
: wa Wilaya Lauter Kanoni, aliwataka

: wananchi hao kuacha mila potofu na

: wapige vita ukeketaji.

Ofisa Maendeleo ya Jamii Halmashauri

¢ ya Wilaya ya Wanging'ombe, Yusta

: Mwambembe, alisema mwishoni mwa

: mwaka 2021 kulifanyika ukeketaji

: kwa watoto chini ya miaka 16 wakiwa
na imani kwamba wasipofanyiwa ha-

: wataolewa. “Kutokana na hivyo imekua

: ni lazima wawafanyiwe, lakini hivyo vitu
* wanavifanya kwa kificho mno, baada

: ya kukemea kama hata watakuwa wa-

: nafanya kwa kificho sana. Na serikali

¢ kuendelea kukemea na baadhi ya watu

* kuchukuliwa hatua wamekua hawafanyi
: labda kama wanafanya kwa kuiba sana,”
: alisema Mwambembe.

: alisema kuwa mila na desturi za ukeket-
: aji zilikuwapo zamani kipindi cha maba-
: bu, lakini hivi sasa zimeonekana kurudi.

sen Nyamle, alisema wakati wanafanya
: sherehe za ukeketaji walimualika, lakini
¢ hakwenda.

“Ni jambo la ajabu baada ya kusikia

: ndio maana kuna watu walilaumu

¢ baada ya kusikia sikuonekana, jambo

la ukeketaji ni baya sana, wapo watu

: walikuwa wanajinafasi wanasema kuwa
1 usipokeketwa huwezi kuolewa ni vitu

* ambavyo vya upotofu na waliokuwa

: wanafanya wakaungame kabisa,” alisema
: Nyamle.
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Davido kufunga
sherehe Kombe
la Dunia Qatar

LAGOS, Nigeria

NYOTA wa Afropop kutoka Nigeria,
Davido, anatarajiwa kutumbuiza katika
tamasha la kufunga mashindano ya
Kombe la Dunia mwishoni mwa wiki hii
nchini Qatar.

Hiyo itakuwa mara ya kwanza kabisa
kwa Davido kuonekana hadharani tan-
gu kifo cha mwanawe wa kike, Ifeanyi,
aliyefariki wiki kadhaa zilizopita baada
ya kuzama katika bwawa la kuogelea
nyumbani kwao Lagos.

Habari za Davido kutumbuiza katika
sherehe za kufunga Kombe la Dunia
zilifichuliwa na rafiki yake mfanya-
biashara kutoka Hong Kong, Stephen
Hung.

Kumbuka kwamba nyota huyo wa
muziki hapo awali alipewa kadi ya ku-
tumbuiza kwa wimbo wa Kombe |la Du-
nia kwenye sherehe za ufunguzi, lakini
hakuweza kwenda baada ya kumpoteza
mwanawe, [feanyi.

Kwa mujibu wa Hung, ana furaha
sana kwamba Davido amethibitisha
kuwa atakuwa kwenye hafla ya kufun-
ga mashindano hayo makubwa zaidi ya
soka duniani.

Aliandika: “Nimefurahi sana kaka
yangu Davido alithibitisha kuwa atat-
umbuiza kwenye sherehe za kufunga
Kombe la Dunia Qatar. Siwezi kungoja
kumuona huko.”

—

MSANII BORA

WA KIKE

Na Mwandishi Wetu

MSANII aliyetingisha kwenye
filamu ya ‘Kombolela’, Shamila
Ndwangila’ Bi Star’, ametajwa
kuwa mmoja wa wasanii wa-
takaochuana katika kipengele
cha msanii bora wa kike katika
tuzo za filamu.

Orodha ya wateule hao
ilitangazwa na Mkurugenzi wa
Maendeleo ya Filamu kutoka
Bodi va Filamu, Emmanuel
Ndumukwa, kwenye mkutano
na waandishi wa habari.

Katika kipengele cha msa-
nii bora wa kike waliotajwa
kuchuana ni Bi Star aliyei-
giza kama Mwadawa kwenye
Filamu ya ‘Kombolela'.

Mastaa wengine waliota-
jwa katika kipengele hicho ni
Wema Sepetu aliyeigiza kama
ll\(/lajkia katika Filamu ya ‘Mal-

ia'.

Pia yupo Irene Paul aliyeigi-
za kama Tanasha katika Filamu
ya ‘Yalaiti'.

Wasanii wengine waliotajwa
ni Thecla Mjata, Nyota Wa-
Ziri ambaye ni mwanamuziki
anayefanya vizuri kwenye uga
wa uigizaji na Tunu Mbegu.

Ndumukwa amesema kuwa
tuzo hizo zinatarajiwa ku-
tolewa Jumamosi wiki hii jijini
Arusha ambapo wasanii 162
watachuana huku filamu 60
zikishindanishwa.

Mbosso: Sina
ushikaji na
Harmonize

Na Mwandishi Wetu

MKALI wa nyimbo za mahaba kwenye
muziki wa Bongo Fleva, Mbosso, amesema
kwamba, yeye hajawahi kuwa na ukaribu au
ushikaji na msanii mwenzake, Harmonize.

Mbosso amesema kuwa kwenye maisha
yake hajawahi kabisa kuwa na ushikaji na
Harmonize, kwani kila mmoja yupo bize na
ishu zake.

Katika mahojiano na kituo kimoja cha
redio, Mbosso alisema hataki kumzungumzia
sana Harmonize kwa sababu hakuwa mwa-
na’ kwake.

“Sijawahi kuwa na ushikaji na Harmonize
tangu tukiwa wote kwenye Lebo ya Wasafi,
hivyo siwezi sana kumzungumzia,” alisema
Mbosso. “Hiyo haimaanishi kwamba, nina
shida naye, hapana, tumetokea tu kutokuwa
washikaji wala ukaribu.”
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MAELFU

Na Mwandishi Wetu, Mwanza

OOMPLAY, app inayoongoza ka-
tika utoaji wa huduma ya kusiki-
liza na kupakua muziki barani Af-
rika kwa kushirikiana na Jukwaa
la Kuwezesha Vijana la Benki ya NMB
‘Go na NMB’ imepeleka burudani kwa
wanafunzi wa vyuo vikuu jijini Mwanza
kupitia tamasha kubwa la Boomplay
Campus Tour.
Tamasha hilo lililofanyika
katika Chuo Kikuu cha Mt.
Augustino Tanzania (SAUT)
jijini Mwanza Jumamosi
iliyopita, lilihudhuriwa na
zaidi ya wanafunzi 6,000.
Lilianza kwa wanafunzi kushiriki kati-
ka michezo mbalimbali kama vile mechi
za mpira wa miguu, Usajili wa akaunti
na mashindano ya kuimba ambapo wa-
nachuo waliweza kushindana na kuwa-
jengea utamaduni wa kucheza michezo
na kukuza vipaji vyao.

KILELE CHA

CAMPUS

Baada ya hapo hafla hiyo ilitawaliwa
na mazungumzo kutoka kwa wadau
mbalimbali ikiwamo timu kutoka ‘Go na
NMB’ pamoja na Uongozi wa Chuo cha
Mt. Agustino. Wadau hao walizungumza
na wanafunzi jinsi ya kujitambua na
kukuza vipaji vyao, elimu ya matumizi
sahihi ya fedha, fursa zilizoko kwenye
soko la muziki hasa wa kidijitali, lakini
jinsi ya kujiandaa baada ya kuhitimu
masomo yao.

Muda wa usiku wasanii kadhaa wali-
panda jukwaani kutoa burudani aki-
wamo Stamina, Meja Kunta, Moni Cen-
Mwanza walipata fursa ya kuonyesha
vipaji vyao na kuwapa mashabiki bu-
rudani nzuri.

Stamina na Moni Centrozone wal-
itoa burudani ya kuvutia kupitia ngo-
ma zao za Hip-hop huku Meja Kunta
akifanya maajabu kupitia nyimbo zake
za muziki wa singeli na kuhakikisha
mashabiki wote wanaburudika bila
kuchoka.

Katika taarifa iliyolewa kwa vyombo
vya habari, Meneja Mkuu wa Boomplay
Tanzania, Natasha Stambuli, alisema:
“ziara za Campus Tour zinalenga kuima-
risha uhusiano kati ya Boomplay na wa-
nafunzi wa vyuo vikuu kwani vijana ni
mabalozi wazuri wa App ya Boomplay,
hivyo maamuzi ya kufanya matamasha
kama haya ni katika kuhakikisha wa-
nawafikia vijana kwa kugusa vitu wana-
vyovipenda.”

Kwa upande wa Meneja Uhusiano-
Wateja Binafsi wa Benki ya NMB, Rob-
ert Mtimba, alisema, “Tunajivunia sana
kuwa sehemu ya shughuli hii, kwa mia-
ka mingi lengo letu limekuwa kuungana
na vijana kuhakikisha tunagusa vitu wa-
navyovipenda. Kama taasisi, tunaahidi
kuendelea kusaidia vijana huku lengo
kuu likiwa ni kuwapa fursa nyingi za
uwezeshaji, elimu ya kifedha pamoja na
kuelewa matumizi na faida za huduma
za kidijitali za benki hususan NMB Lipa
Mkononi, Mshiko Fasta na NMB Pesa
Wakala.”

abogo maarufu Stamina, akitoa burudani kwa wanafunzi jijini Mwanza

Jumamosi iliyopita. Tamasha hilo lilihudhuriwa na wanafunzi zaidi ya 6,000 kutoka katika vyuo mbalimbali vya

jiji hilo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TPLB yakiri waamuzi bado tatizo Ligi Kuu

WAKATI mzunguko wa pili wa
Ligi Kuu Tanzania Bara ukita-
rajiwa kuanza kutimua vumbi
Alhamisi wiki hii, Mwenyekiti
wa Bodi ya Ligi nchini (TPLB),
Steven Mguto, amesema suala
la waamuzi bado limekuwa
likiwasumbua na kwamba ha-
wajapata ufumbuzi.

TPLB imetoa tathmini ya
mzunguko wa kwanza baada
ya kufikia tamati kwa timu
zote 16 kucheza mechi 15 za
raundi ya kwanza.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mguto alisema mzun-
guko wa kwanza wa Ligi Kuu

Bara umekwenda vizuri kuto-
kana na kutopata malalamiko
kutoka kwa wachezaji na klabu
isipokuwa upande wa waamu-
zi kumekuwa na changamoto

zinazowasumbua.
“Mzunguko wa kwanza
umekwenda  vizuri  hatu-

japokea malalamiko kutoka
kwa wachezaji kuchelewesh-
ewa mishahara yao wala timu
kulalamikia kufika katika eneo
la kituo.

“Lakini kitu ambacho tunak-
iona tunafeli, hatujakiweka sa-
wasawa ni suala la ‘marefarii’,
hili suala linatusumbua sana,
kweli ni binadamu tunaamini
hawakosi mapungufu, lakini

binadamu wenyewe kila siku
wafanye makosa?

“Tutajitahidi  kukaa na
‘marefarii’ na kamati yao tu-
angalie shida ni nini haswa ili
tuanze kutatua, huko ndiko ki-
dogo tulikokwazika,” alisema
Mguto na kuongeza:

“Maendeleo ya ligi ni ma-
zuri, timu inaweza kushinda
popote ugenini na hakuna ile
dhana kuwa lazima timu fulani
ikija itafungwa, hiyo imeon-
doka ilikuwa ushamba fulani
watu walikuwa wanalazimisha
matokeo kwa hali yoyote ile
lakini sasa hivi timu yoyote in-
ashinda popote.

“Mzunguko wa pili utakuwa

mgumu sana watu wameona
mapungufu katika timu zao
watarekebisha dirisha dogo,
tutegemee kuwa mgumu”.

Hadi mzunguko wa kwanza
unamalizika, Yanga ndiyo iko
kileleni mwa msimamo wa ligi
hiyo ikiwa na pointi 38, tatu
mbele ya Azam FC inayoshika
nafasi ya pili na nne zaidi ya
Simba iliyoko nafasi ya tatu.

Kwa upande wa tatu zilizo-
funga mzunguko wa kwanza
kwa kuburuza mkiani Polisi
Tanzania yenye pointi tisa
mkiani ikifuatiwa na Ruvu
Shooting na Thefu FC zenye
pointi 11kila moja katika nafasi
yal4nal3.

Kocha Simba
atua Yanga

Na Adam Fungamwango

SIKU tatu chache tu baada ya
kumtimua Kocha Edna Lema,
Klabu ya Yanga imemteua ali-
yekuwa Kocha Mkuu wa Simba
Queens, Sebastin Mkoma (pichani
chini), kuwa Kocha Mkuu wa timu
ya soka ya wanawake, Yanga Prin-
cess.

Taarifa iliyotolea jana na klabu
hiyo imeeleza kuanzia sasa
kocha huyo ndiye atakayekinoa
kikosi hicho ambacho kwa sasa
kinajiandaa na mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara Jumatano ijayo
dhidi ya Mkwawa Queens kwenye
Uwanja wa Uhuru Dar es Salaam
na huo utakuwa ni mtihani wake
wa kwanza.

Akizungumza baada ya kutam-
bulishwa, Mkoma alisema ameji-
unga na Yanga Princess kwa ajili
ya kupata mafanikio.

“Kuna vitu vitatu ambavyo
vinaweza kukufanya utamani kui-
fundisha Yanga Princess. Ni timu
kubwa, ina kikosi kizuri na kuna
uongozi imara, niko hapa kuhakik-
isha tunapata mafanikio,” alisema
kocha huyo.

Klabu ya Yanga ilimtimua Lema
na kocha wake msaidizi Mohamed
Hussein ‘Mmachinga’ baada ya
mechi ya kwanza ya Ligi Kuu Ju-
matano iliyopita dhidi ya Fountain
Gate ambayo wapokea kichapo
cha bao 1-0.

Mkoma aliondoka Simba Queens
Oktoba mwaka huu baada ya
klabu hiyo kupata kocha mpya,
Charles Lukula kutoka She Corpo-
rate ya Uganda ambaye alikwenda
nayo kwenye michuano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika yaliyofanyika
nchini Morocco na kushika nafasi
ya nne.

Mkoma ambaye alijiunga na
Simba Queens Novemba mwaka
jana kuchukua nafasi ya Hababuu
Ally, aliiwezesha timu hiyo kut-
waa ubingwa wa Tanzania Bara
pamoja na wa CECAFA ulioipa
tiketi ya kushiriki Ligi ya Mabing-
wa Afrika.
¥
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KANTE ATAKIWA BARCA

KLABU ya Barcelona inaweza kumsajili kiungo
wa Ufaransa, N'Golo Kante, 31, ambaye mkataba
wake na Chelsea unamalizika kipindi cha majira ya
joto. (Sport)

MILAN KUMPOTEZEA ZIYECH

AC Milan inaweza kuachana na mpango wa
kumsajili winga wa Chelsea, Hakim Ziyech, 29, kwa
sababu ya mshahara mkubwa unaotakiwa na raia
huyo wa Morocco. (Gazzetta Dello Sport, via
Football Italia)

SPURS YAMTAKA DE VRIJ

KLABU ya Tottenham Hotspur inaweza kumsa-
jili mlinzi wa Uholanzi, Stefan de Vrij, 30, kutoka
Inter Milan Januari. Atletico Madrid pia inamwania
mchezaji huyo ambaye atakuwa huru kipindi cha
majira ya joto. (Football Insider)

ALLISTER AGOMBEWA ULAYA

KLABU za Tottenham Hotspur, Juventus, Inter
Milan na Atletico Madrid zinamwania kiungo wa
Brighton, Alexis Mac Allister, 23. (Fichajes)

RONALDO AANIKWA UNITED

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag, ali-
kuwa tayari kumuachia fowadi wa Ureno, Cristiano
Ronaldo, 37, aondoke Agosti, lakini klabu kadhaa
zilikataa kumsajili mchezaji huyo. (Athletic)

ZAHA AWANIWA ARSENAL

ARSENAL na Chelsea zote zimeonyesha nia ya
kutaka kumsajili fowadi wa Ivory Coast, Wilfried
Zaha, 30, kutoka Crystal Palace. (Teamtalk)

SKRINIAR AWINDWA

KLABU ya Newcastle inaongoza katika mbio za
kuwania kumsajili mlinzi wa kati wa Slovakia, Milan
Skriniar, 27, kutoka Inter Milan. (Calciomercato)

BERGE KWA CHELSEA, LIVER

CHELSEA na Liverpool zote zinawania kumsajili
kiungo wa Norway, Sander Berge, 24, kutoka klabu
ya Sheffield United. (Jeunesfooteux)

SMALLING AFUATILIWA ITALIA

JUVENTUS imejiunga kwenye mbio moja na Inter
Milan kufuatilia hali ya mlinzi wa kati wa England,
Chris Smalling, 33, ambaye atakuwa huru kipindi
cha majira ya joto mkataba wake utakapokuwa
umemalizika kule AS Roma. (Sky Sports Italia)

MKOREA KUULA UNITED

KLABU ya Manchester United imefufua mpango
wake wa kutaka kumsajili mlinzi wa kati wa Napoli,
Kim Min-jae, 26, lakini wanakabiliwa na ushindani
kutoka Real Madrid kwa mchezaji huyo kutoka
Korea Kusini. (Sunday Mirror)

OUNAHI ANUKIA SEVILLA

KLABU ya Sevilla inawania kumsajili kiungo wa
Angers, Azzedine Ounabhi, 22, ambaye ameonyesha
ubora wa hali ya juu akiwa na Morocco kwenye
Kombe la Dunia Qatar. (Fichajes)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

DOHA, Qatar

ARRY Kane amesema
kwamba yeye ndiye ali-
yechangia kwa kiasi kikub-
wa kuondolewa kwa Eng-
land kwenye michuano ya Kombe la
Dunia baada ya kukosa penalti yake
ya dakika za lala salama.
England iliondolewa na
Ufaransa kwa mabao 2-1
Jumamosi usiku katika
hatua ya robo fainali ya
michuano hiyo na Kane
amesema “nalazimika Kuk-
abiliana” na makosa yangu.

England walionekana kuwa kwe-
nye kiwango kizuri dhidi ya Ufar-
ansa katika mchezo huo kwenye
Uwanja wa Al Bayt, huku Kane aki-
sawazisha bao la kwanza la Aurelien
Tchouameni kwa penalti, baada ya
Bukayo Saka kuchezewa madhambi
eneo la hatari.

Hata hivyo, Olivier Giroud alireje-
sha uongozi kwa kufunga bao la pili
kwa Ufaransa zikiwa zimesalia daki-
ka 12, na Kane hakuweza kufunga
tena baada ya penalti ya pili dakika
sita kabla ya mchezo kumalizika,
akipiga juu ya lango.

Kosa hilo lilimfanya Kane ku-
poteza nafasi ya kumpita Wayne
Rooney kama mfungaji bora wa

KWA

® ® ® Kama nahodha na yule ali-
yekosa penalti, ninawajibika kwa
hilo, siwezi kulaumu maandalizi...

muda wote wa England kwa bao
lake la 54 la kimataifa, huku ‘Simba
Watatu” hao wakiondolewa katika
robo fainali ya Kombe la Dunia kwa
mara ya saba katika rekodi ya mi-
chuano hiyo.

Akizungumza na BBC Sport
baada ya mchezo huo, Kane ambaye
ni nahodha wa England alitanguliza
makosa yake na kuwasifu wachezaji
wenzake kwa kucheza vizuri.

“Ni vigumu kuchukua kwa ajili
yangu binafsi na kwa timu,” alise-
ma. “Singeweza kujivunia vijana.
Tulikuwa na vipindi bora, nafasi
nzuri zaidi, lakini soka inategemea
mambo madogo.

“Kama nahodha na yule aliye-
kosa penalti, ninawajibika kwa hilo,
siwezi kulaumu maandalizi yangu
au maelezo kabla ya mchezo.

“Nilijisikia kujiamini kupiga, si-
kuitekeleza vile nilivyotaka. Itaku-
wa kitu ambacho lazima niishi na-
cho na kwa muda mrefu.

“Timu iko katika nafasi nzuri sana
na kutakuwa na hali ya juu siku za
usoni. Kwa kusimama hapa sasa,

tumechoka imefika mwisho kwani
tulikuwa na imani kamili kwamba
tunaweza kufika mbali. Tunaweza
kujivunia kile tunachofanya.”

Kane ndiye mchezaji wa kwanza
kufunga na kukosa penalti katika
mechi ya Kombe la Dunia (bila mik-
waju ya penalti) tangu Michal Bilek
alipoifungia Czechoslovakia dhidi
ya Marekani mwaka 1990.

Amefunga penalti nyingi za
Kombe la Dunia kuliko mchezaji
yeyote (nne).

Kosa hilo linamfanya Kane kuwa
sawa na Rooney aliyefunga mabao
53 England, na nyota huyo wa Man-
chester United alionyesha kumuun-
ga mkono nahodha huyo baada ya
kupoteza.

“Nimechoshwa na vijana, lakini
wanajivunia jinsi walivyocheza
michuano hii na wanapaswa kuji-
vunia,” aliandika Rooney kwenye
Twitter. “Hongera Harry Kane kwa
kusawazisha rekodi hiyo, atakuwa
peke yake hivi karibuni na sikuweza
kufikiria mtu yeyote bora kuchukua
nafasi hiyo.”
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AL THUMAMA, Qatar

OCHA wa Ureno, Fernando Santos,
amesema “sijutii” kwa kutomwanzi-
sha Cristiano Ronaldo baada ya ku-
tolewa na Morocco kwenye Kombe

la Dunia hatua ya robo fainali Jumamosi.

Ronaldo aliwekwa benchi hadi dakika
ya 51 wakati Ureno wakiwa wamefungwa
1-0, lakini mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 37, hakuweza kufanya lolote Morocco
ikiwa timu ya kwanza ya Afrika kutinga nusu
fainali kwenye Kombe la Dunia.

Ronaldo alionekana akitoka uwanjani
na kilio mwishoni mwa mchezo huo na pia
aliachwa benchi wakati Ureno ikishinda 6-1
dhidi ya Uswisi katika hatua ya 16-bora.

“Sidhani hivyo, hakuna majuto,” alisema
Santos. “Nadhani hii ilikuwa timu ambayo
ilicheza vizuri sana dhidi ya Uswisi. Cris-
tiano Ronaldo ni mchezaji mzuri, aliingia
wakati tuliona ni muhimu, kwa hiyo hakuna
majuto.

“TIkiwa tutachukua watu wawili ambao
walikasirishwa zaidi ni Cristiano Ronaldo na
mimi mwenyewe. Bila shaka tumekasirika,
lakini hiyo ni sehemu ya kazi ya kocha na
mchezaji.”

Morocco ilishinda kwa bao la kichwa lililo-
fungwa na mshambuliaji wa Sevilla, Youssef
En-Nesyri kipindi cha kwanza alipomshinda
kipa wa Ureno, Diogo Costa na kufunga bao
la kihistoria kwa taifa lake.

Ureno waliweza kupiga mashuti matatu
tu yaliyolenga lango walipokuwa wakitafuta
bao la kusawazisha, na baadaye Bruno Fer-
nandes alimkosoa sana mwamuzi wa Argen-
tina, Facundo Tello.

“Sijui kama watatoa kikombe kwa Argen-
tina,” alisema Fernandes.

MANCHESTER, England

MLINZI wa kulia wa
Klabu ya Manches-
ter United na Timu ya
Taifa ya Ureno, Diogo
Dalot, inaelezwa klabu
hiyo iko kwenye hatua
za mwisho za kum-
wongezea mkataba
wa kuendelea kusalia
klabuni hapo.

Beki huyo wa pem-
beni wa Man United am-
baye alijiunga klabuni
hapo mwaka 2018 ukiwa

usajili wa kocha Mreno

SANTOS HAJUTIN
RONALDO
KUANZIA
BENCHI URENO,.(

Jose Mourinho, alikuwa
hapati nafasi mara kwa
mara klabuni hapo ku-
tokana na uwezo wake
kutokuwaridhisha ma-
kocha waliokuwapo.

Dalot  amefanikiwa
kuonyesha ubora mkub-
wa sana tangu kuja kwa
kocha mpya ndani ya
Man United msimu huu,
na amekuwa kwenye
ubora mkubwa mpaka
kufikia ~ kumshawishi
Eric Ten Hag na kumfan-
ya kuhitaji aongezewe
mkataba.

Dalot kujifunga tena Unitec

Man United ina mpa
go wa kuingia soko
kutafuta beki wa kul
ambaye atasaidiana T
beki huyo wa Kiren
kwani wana mpango v
kumuuza beki wa kul
wa timu hiyo, Aarc
Wan Bissaka kutokar
na kutomvutia Ten Hag

Dalot alikuwa 1
Timu ya Taifa ya Uren
kwenye michuano
Kombe la Dunia nchi
Qatar kabla ya kuo
dolewa juzi na Moro
co.
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Na Saada Akida

AADA ya ushindi mnono wa
mabao 8-0, walioupata Simba
dhidi ya Eagle FC juzi kwenye
mchezo wa Kombe la Shirik-
isho la Azam (ASFC), Kaimu Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Juma Mgunda
amesema ni sehemu ya maandalizi
kuelekea duru la pili la Ligi Kuu Tan-
zania Bara.
Simba juzi ilianza vizuri mi-
chuano ya Shirikisho kwa ku-
fanikiwa kuibuka na ushindi
huo katika mchezo huo wa
hatua ya pili ya ASFC, ulioche-
zwa Uwanja wa Benjamin
Mkapa Dar es Salaam juzi.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Mgunda alisema alilazimika kuwa-
tumia baadhi ya nyota wake wa kikosi
cha kwanza katika mchezo huo dhidi
ya Eagle FC kwa ajili ya kupata ma-
tokeo, lakini ni sehemu ya maandalizi
ya duru la pili la Ligi Kuu.

Alisema walikuwa hawaijui Eagle
FC wala hawakuwahi kuiona ikicheza
hali iliyowalazimu kuanza na sehemu
kubwa ya kikosi kilichozoeleka kwa
kuwa ni vigumu kucheza na timu am-
bayo huifahamu ubora wake wala up-
ungufu, hivyo kuamua kupanga kikosi
kamili na baadaye kuingiza wale am-
bao hawakupata nafasi sana.

“Haya ni mashindano hutakiwi
kumdharau yeyote, bahati nzuri tu-

mecheza na timu ambayo hatuifa-
hamu ila wanatufahamu, mchezo huu
tumeuchukulia umuhimu kama mechi
nyingine tulilazika kutumia wachezaji
wote,” alisema Mgunda na kuongeza:

“Ukiachilia mabao tuliyopata kuna
kitu ambacho nakifanyia kazi, ilikuwa
mechi muhimu ya kufanyia kazi yale
tuliyofanya mazoezi. Mechi hii ni se-
hemu ya maandalizi ya duru la pili ku-
fanya vizuri.

“Nimelazimika kuwapa nafasi Nel-
son Okwa na Victor Akpan walikosa
muda wa kucheza kwa sababu ya
kuwa majeruhi na wamerejea na ku-
wapa hii mechi kuanza kuwarudisha
katika kiwango chao na kuwajenga
kuwa fiti.”

[ | | L:[ » : o ” Kenya Police vs Bandari
. | 0 £
\ N o | ? T £ — Sofapaka vs AFC Leopards
{ e By T i e LN ol o 3 it '/” Ceramica Cleopatra vs Haras EL Hodood
Ny = « ) '—%. S e [ P
_“’(-I X o A i S L | ol .‘ e ‘.’ Episkopi FC vs Apollon Smyrnis
& ! A, - - Gl -
e [ y % | ” Mekelakeya vs Wolkite City FC
i - »
3 F"’ Al Fehaheel vs Kazma SC

Timu ya mpira wa miguu ya Vyombao v
ya kuibuka na ushindi wa mabao 2-0 d

1.1

uliopigwa Uwanja wa Jitegemee. PICHA: STEVEN WILLIAM

Simba yafunguka ya Barbara
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wasiwe na mashaka wala
- wasiwasi, Simba itaendelea
ni kuwa na uimara wake na
ja  ubora ule ule, haijalishi mtu
)a  bora na umuhimu wa namna
o0 gani ameondoka kwa sababu
a  inaongozwa kwa mifumo,”
ja  alisema Ahmed.
n Hata hivyo, alisema ha-
)a  wajizuii kusikitika kuondoka
. kwake kwa sababu kwa muda
a mfupi tu alipoiongoza Simba

0 iliotokea kuwa tishio na klabu
a bora barani Afrika.
1i “Barbara ni mtu muhimu,

1- bora sana, ndani ya muda
c- mfupi aliohudumu ameisi-

mamisha Simba kuwa klabu
bora na tishio barani Afrika,
lakini hakuna namna jukumu
letu kama taasisi ni kukubali
na kuheshimu maamuzi yake,
haijalishi yanaumiza kiasi
gani, kilichobaki ni kuhakiki-
sha taasisi haiyumbi na huo
ndiyo msingi wa taasisi imara.
Na kwa sababu yupo kwa
mwezi mmoja zaidi, kuna
michakato mikubwa mi-

wili ataisimamia hadi kufikia
Januari, kwanza ni usajili

wa kipindi hiki cha dirisha
dogo na mchakato mzima wa
uchaguzi hadi viongozi wapya
watakapoingia madarakani,”
alisema Meneja habari huyo.

%a Usalama ya Muheza, Tanga wakiwa katika picha ya pamoja baada
idi ya timu ya madiwani wa Halmashauri ya Muheza katika mchezo

Simba, Yanga
mdomoni mwa
Waarabu CAF

INATOKA UKURASA 32

na USM Alger ya Algeria. Hapa Yanga in-
aweza kukutana na ama Pyramids, ASEC
Mimosas au USM Alger.

St Eloi Lupopo ya DR Congo, Al Akhdar
ya Libya, Real Bamako ya Mali, na River
United ya Nigeria hizi zipo Pot namba
tatu. Katika Pot hili Yanga kuna uwezeka-
no mkubwa wa kukutana na Al Akhdar,
Real Bamako ama River United.

Katika Pot namba nne zipo Diables
Noirs ya Congo Brazzaville, Future ya
Misri, Marumo Gallants ya Afrika Kusini
na ASKO Kara ya Togo. Hapa Yanga ita-
rajie kukutana na ama Future, Marumo
Gallants au ASKO Kara.

APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" - NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" - NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

GAMEID

SP. Braga U23 vs FC Vizela U23

JUMATATU -12/12/2022

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

Ihud Bnei Shfaram vs Hapoel Haifa

Hapoel Qalansawe vs Bnei Sakhnin

SC Tira vs Hapoel Petah Tikva

Rutsiro FC vs APR FC

AEK Athens B vs Proodeftiki FC

Gokulam Kerala FC vs Rajasthan United

Ismaily SC vs Coca Cola

Najma Manama vs Malkiya Club

Al-Tadamun Buri vs Busaiteen

Bouri vs Al Ittifag Bhr

Sporting CP U23 vs SC Farense U23

U Craiova SA vs Argesul Pitesti

Hadiya Hosahina FC vs Adama City FC

AS Douanes vs ASC Diambars

NK Mura vs Domzale

Pendikspor vs Sakaryaspor

Nea Salamis vs Karmiotissa

Al Ahly Cairo vs El Ittihad Alexandria

Hapoel Akko vs Sectzya Nes Ziona

Ironi Hasharon vs FC Holon Yirmiyahu

FC Ashdod vs Hapoel Beer Sheva

Hapoel Katamon vs Maccabi Petach Tikva

Ahi Nazareth vs FC Tzofi Haifa

Hapoel Rishon Lezion vs Maccabi Bney Reine

Hapoel Afula vs Hapoel Tel Aviv

Jong AZ Alkmaar vs Jong PSV

Lommel U21vs Lierse SK U21

Racing Club Dabidjan vs Asi D Abengourou

Nazareth llit vs Maccabi Haifa

CS Mioveni vs Universitatea Craiova

Hibernians vs Floriana

Zulte Waregem U21vs KAA Gent U21

Kortrijk U21 vs Oostende U21

Mechelen U21vs Westerlo U21

OH Leuven U21vs RWD Molenbeek U21

Foggia vs Catanzaro

Brescia vs Parma

Chelmsford vs Slough Town

Alaves vs Levante

PEC Zwolle vs Helmond Sport

Sunderland vs West Bromwich

FC Martigues vs Concarneau

Boavista vs Vitoria Guimaraes

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIV.
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, akihuzunika sambamba na Jack Grealish (kushoto) na Declan Rice baada ya kukosa pen-

e

alti dakika za mwisho ambayo ingeiwezesha England kubadili matokeo na kuwa mabao 2-2 kwenye mechi ya
robo Fainali ya Kombe la Dunia dhidi ya Ufaransa nchini Qatar juzi usiku. Ufaransa ilitinga nusu fainali baada ya

kushinda 2-1. PICHA: MTANDAO

Simba, Yanga mdomoni
mwa Waarabu CAF leo

Na Adam Fungamwango

isho barani Afrika inatarajiwa
kuchezeshwa leo mchana kwe-
nye Ofisi za Makao Makuu ya CAF jijini
Cairo, Misri, ambapo klabu za Tanzania
Simba na Yanga zitafahamu wapinzani
wao watakaokuwa nao kundi moja.
Droo hiyo ilikuwa ifanyike No-
vemba 16, lakini iliahirishwa,
ambapo leo kila timu itajua
iko kwenye kundi gani na
imepangwa na nani.

Simba ambayo itaiwakilisha Tanzania
kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa
Afrika hatua ya makundi, itapangwa kwe-
nye moja ya makundi manne, ikiungana
na timu zingine ambazo zimeingia na ku-
pangwa kwa mtiririko wa viwango vyao.

Katika kila ‘pot’ kuna kinara wa kundi
ambaye hawezi kukutana na kinara wa
kundi lolote kutoka mapot mengine mata-
tu, lakini timu zilizoko pot moja haziwezi
kukutana katika hatua hii ya makundi.

Hata hivyo, kwa namna pot zilivyo,
wawakilishi wa Tanzania Simba na Yan-
ga, hawawezi kukosa kupangwa na moja

ROO ya hatua ya makundi ya Ligi
D ya Mabingwa na Kombe la Shirik-

® ® ® Kujua wapinzani wao makundi
Ligi ya Mabingwa na Shirikisho Afrika,
huku wakiangukia...

kati ya timu kutoka nchi za Afrika ya
Kaskazini maarufu kama nchi za Ki-
arabu, ambazo mara nyingi zimekuwa
zikizisumbua timu kutoka Ukanda wa
Afrika Mashariki hususan zikiwa uwan-
ja wao wa nyumbani.

Simba ipo kwenye Pot namba tatu,
ikiwa na timu za CR Belouzidad ya Al-
geria na JS Kablie zote za Algeria na Al
Hilal ya Sudan, ambazo haiwezi kuku-
tana na yoyote katika kundi hilo.

Wakati katika Pot namba moja kuna
timu zingine ya Al Ahly ya Misri, Wydad
Casablanca na Raja Casablanca zote za
Morocco pamoja na Esperance ya Tu-
nisia. Katika pot hili, uwezekano mkub-
wa wa Simba ni kukutana na timu mo-
jawapo kati ya Wydad Casablanca, Raja
Casablanca ama Esperance.

Pot namba mbili zipo Mamelodi
Sundowns ya Afrika Kusini, Zamalek
ya Misri, Petro de Luanda ya Angola na
Horoya ya Guinea. Hapa uwezekano

mkubwa kwa Simba inaweza kukutana
na ama Zamalek, Petro de Luanda au
Horoya.

Katika Pot namba nne kuna timu za
AS Vita Club ya Jamhuri ya Kidemokra-
si ya Congo, Coton Sport ya Cameroon,
Al Merrikh ya Sudan na Vipers ya
Uganda. Hapa uwezekano wa Simba ni
kukutana na Coton Sport, Al Merrikh
au Vipers.

Kwa upande wa Kombe la Shirikisho
Afrika, Mabingwa wa Tanzania Bara,
Yanga ambao ndio wawakilishi wa
Tanzania kwenye michuano hiyo wapo
Pot namba mbili na timu za Motema
Pembe ya DR Congo, Asfar ya Morocco,
ambazo haziwezi kukutana nao katika
hatua ya makundi.

Pot namba moja kuna timu za TP
Mazembe ya DR Congo, Pyramids ya
Misri, ASEC Mimosas ya Ivory Coast
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...Yafunguka
Barbara
kuondoka

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imeeleza kuhuzu-
nishwa na kusikitishwa na taarifa

za kujivzulu kwa Ofisa Mtendaji
Mkuu wake Barbara Gonzalez,
ikisema kuwa imepoteza mtu bora na
muhimu, lakini inaheshimu maamuzi
yake ikimtakia kila la kheri kwenye
majukumu yake mengine mapya.

Aidha, klabu hiyo imesema kwa
sasa ataendelea na kazi hadi Janu-
ari mwakani, akisimamia usajili wa
dirisha dogo unaotarajiwa kuanza
Alhamisi wiki hii pamoja na uchaguzi
mzima hadi kupatikana kwa viongozi
wapya watakaoingia madarakani.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
klabu hiyo, Ahmed Ally, alisema jana
kuwa Simba kama klabu imepokea
kwa masikitiko makubwa kwa saba-
bu taasisi ni kama familia akiondoka
mtu bora na muhimu ni lazima wal-
jobaki wasikitike, huku akiwatuliza
wanachama na mashabiki wa Simba
wasiwe na wasiwasi kwani klabu
itaendelea kuwa imara.

“Tumepokea kwa masikitiko
makubwa, kama taasisi au familia ak-
jondoka mmoja mtu muhimu na bora
[azima mhuzunike na msikitike, lakini
Simba ni moja kati ya taasisi kubwa
na imara kwa hiyo hakuna kitakacho-
haribika na niombe nitumie nafasi hii
kuwatuliza wanachama na mashabiki
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