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Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya CRDB, Dk. Ally Laay (watatu kushoto) na Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo, Abdul-
majid Nsekela (wapili kushoto), wakikabidhi mfano wa hundi kwa Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba (katikati), ikiwa ni 
sehemu ya gawio la serikali lililotolewa na Benki ya CRDB, katika hafla iliyofanyika jijini Dodoma jana. Wengine ni Naibu Waziri wa Ofisi 
ya Rais - TAMISEMI, David Silinde (wapili kulia), Naibu Waziri wa Kazi, Ajira, Vijana, Patrobas Katambi (kulia), pamoja na Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Fedha na Mipango, Lawrence Mafuru. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Pacha walioungana wenye umri wa miezi 9 ambao wanatarajiwa 
kufanyiwa upasuaji wa kutenganishwa katika Hospitali ya Taifa 
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Bunge laingilia kati michango ya shule
Na Salome Kitomari, DODOMA

NAIBU Spika wa Bunge, Mus-
sa Zungu, amesema kuna kero 
kubwa ya michango shuleni in-
ayowaumiza wananchi, akiitaka 
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) ku-
chukua hatua madhubuti.

Akiahirisha kikao cha jana cha 
Bunge jijini hapo, Zungu alisema 
wananchi wanabebeshwa mzigo 
wa michango ambayo inapaswa 
kulipwa na halmashauri ze-
nyewe.

“Dodoma wameonyesha njia, 

ninapongeza sana Halmashauri 
ya Dodoma, gharama za umeme, 
ulinzi zinafanywa na halmashau-
ri,” alipongeza.

Zungu alisema kwa sasa kuna 
mtindo wa wazazi kulazimishwa 
kununua shuleni sare za shule, 
akibainisha kuwa kwa Dar es Sa-
laam zinanunuliwa Karume am-
bako ni Sh. 5,000 lakini shuleni 
zikiuzwa Sh. 20,000.

“Hii michango na Waziri wa 
TAMISEMI uko hapa, hatuoni 
sababu kwanini halmashauri 
zisigharamie ulinzi, umeme. 
Kwanini wazazi wachangie ulinzi 

na umeme? Mnaumiza wazazi 
sana kwa michango kama hii,” 
alisema.

Zungu alisema serikali im-
eondoa ada lakini bado kuna 
michango ya ziada inawasum-
bua wazazi, huku akitolea mfano 
wa nguo za michezo ambazo bei 
yake ni kubwa tofauti na uhalisia.

Naibu Spika huyo alimtaka 
Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - 
TAMISEMI kuchukua hatua za 
haraka juu ya suala hilo.

Juni 25 mwaka huu, Nipashe il-
ichapisha ripoti maalum kuhusu 
kero ya michango kwa wanafun-

zi wanaojiunga na kidato cha 
tano mwaka huu katika shule 
mbalimbali za Tanzania Bara.

Michango inayolalamikiwa in-
ajumuisha gharama za ulinzi wa 
shule, wapishi wa shule, fedha 
za matibabu, tahadhari, ununuzi 
wa vitabu, michezo, gharama za 
mitihani na taaluma, kukodi go-
doro na ununuzi wa vifaa ving-
ine vya shuleni. 

Serikali imetangaza kwamba 
kuanzia mwaka ujao wa fedha, 
hakutakuwa na malipo ya ada 
kwa wanafunzi wa kidato cha 
tano na sita, kama ilivyo kwa eli-

mumsingi (darasa la awali hadi 
kidato cha nne).

MAWAZIRI WATORO
Katika kikao cha jana, Zungu 

pia aliweka wazi kwamba ma-
hudhurio ya wabunge bungeni 
hayaridhishi na kuwataka ku-
hakikisha wanakuwapo wakati 
wa kuahirisha Bunge leo.

“Kuna mbunge hayupo ndani 
ya Bunge na hayuko jimboni na 
wala taarifa kwa Spika hakuna, 
tunawaomba wabunge wote 
na mawaziri wawapo siku ya 
mwisho ya kufunga Bunge,” 
aliagiza.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akizungumza katika mkutano wa viongozi wa juu unaohusu kuimarisha ushirikiano wa kikanda na kimataifa kwa kuunga 
mkono maendeleo endelevu ya uchumi wa buluu kwa nchi zinazoendelea, nchi zisizo na bahari pamoja nchi za visiwa vidogo. Mkutano huo ni sehemu ya miku-
tano ya viongozi wa juu ya uhifadhi wa bahari na rasilimali zake inayoendelea jijini Lisbon nchini Ureno jana. PICHA: OFISI YA MAKAMU WA RAIS

Hukumu ya mchana hadi usiku yawapeleka jela viongozi CWT
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu imetumia takriban saa 
saba kuwahukumu kifungo cha 
miezi sita gerezani Katibu Mkuu 
wa Chama cha Walimu Tanzania 
(CWT), Deus Self (46) na Mweka-
hazina wa chama hicho, Abuba-
kari Allawi.

Vilevile, katika hukumu hiyo 
yenye kurasa 122, mahakama 
imewataka washtakiwa hao 
kuirejeshea CWT Sh. 13,790,000 
kwa madhara ambayo yame-
tokea kwa sababu fedha zilizotu-
mika ni mali ya chama hicho.

Hukumu hiyo ilisomwa juzi na 
Hakimu Mkazi Mkuu, Richard 
Kabate kuanzia saa nane mchana 
hadi saa 2:30 usiku, akicham-
bua kwa mapana hukumu yake 
iliyogusa pande zote mbili huku 
chumba cha mahakama kili-
chokuwa kimejaa ndugu, jamaa 
na marafiki wa washtakiwa hao 
kikiwa kimya.

Wakati hakimu akiendelea 
kuchambua hukumu yake, ili-
potimu majira ya saa 10:39 jioni, 

aliagiza maji ya kunywa na al-
ipokunywa, aliendelea kusoma 
hukumu yake.

Wakati Hakimu Kabate anaka-
ribia ukingoni kusoma hukumu 
yake,  mshtakiwa Allawi alione-
kana akihangaika  ndani ya ki-
zimba cha mahakama, akivua 
kofia na kujifunika kwa kitam-
baa kichwani huku macho yake 
yakiwa mekundu mithili ya mtu 
anayelia.

Hakimu alisema kuwa baada 
ya kupitia ushahidi wa mashahidi 
tisa na vielelezo 11 vya upande wa 
Jamhuri na utetezi wa washtak-
iwa, upande wa mashtaka ume-
thibitisha mashtaka mawili ya 
matumizi mabaya ya madaraka.

Kutokana na upande wa Jam-
huri kuthibitisha mashtaka dhidi 
yao, washitakiwa wamepatikana 
na hatia kwa mashtaka yote 
mawili.

Pia alisema amesikiliza maele-
zo ya kupunguziwa adhabu, naye 
kama baba wa familia, ameguswa 
kwa mazingira ya baba kutoku-
wapo nyumbani, hivyo anawa-
hukumu kifungo cha miezi sita 

jela kila mmoja na rufani iko wazi 
kwa pande zote mbili.

Hakimu huyo pia alisema ka-
tika hukumu yake alizingatia 
kwamba washtakiwa hao wal-
iongoza vyema chama hicho na 
hawakuwahi kuitisha migomo, 
hivyo katika kipindi cha uongozi 
wao, kuna mambo mazuri wame-
fanya.

“Kilichotokea ni kwamba hawa 
washtakiwa wameteleza kidogo 
kutokuwa makini katika vocha ya 
malipo. Kwa hiyo, wakikaa ndani 
miezi sita jela watajutia,” Hakimu 
Kabate alisema.

Kabla ya Kabate kutoa adhabu 
hiyo, Wakili wa Serikali, Imma 
Ntume, alidai mahakamani 
kwamba hawana rekodi za nyu-
ma za washtakiwa kutenda ma-
kosa ya jinai, lakini akaomba ad-
habu kali kwa washtakiwa ili iwe 
fundisho kwa wao na viongozi 
wengine.

“Kutokana na nafasi za 
washtakiwa walizokuwa nazo, 
walikuwa wanapokea michango 
ya walimu kwa sababu wali-
waamini. Mahakama itoe adhabu 

kali ikiwamo kurudisha fedha 
walizotumia kwa manufaa yao bi-
nafsi,” Wakili Ntume alidai.

Baada ya kudai hayo, Wakili 
wa Seif, Nesto Mkoba, aliiomba 
mahakama impunguzie adha-
bu mteja wake kwa sababu ni 
mgonjwa,  anaishi na mama yake 
mwenye umri wa miaka 83 na pia 
ana mke na watoto wanne wa-
naomtegemea.

Mshtakiwa wa pili, Allawi, ali-
iomba mahakama impunguzie 
adhabu kwa kuwa ana familia 
inayomtegemea, akiwamo mama 
yake mzazi mwenye umri wa 
miaka 90, mke na watoto sita na 
kwamba mtoto wa kwanza ni 
mwanafunzi wa chuo.

Baada ya hukumu, Wakili Mko-
ba alidai mahakamani kwamba 
wana nia ya kukata rufani Ma-
hakama Kuu kupinga hukumu 
hiyo, hivyo aliomba mahakama 
iwapatie nakala ya hukumu na 
mwenendo wa kesi kwa ajili ya 
kukata rufani.

Washtakiwa hao wanadaiwa 
kati ya Oktoba 3, 2018 na Novem-
ba 6, 2018, katika ofisi za CWT 

zilizoko Kinondoni mkoani Dar 
es Salaam, wakiwa waajiriwa wa 
chama hicho, walitumia mam-
laka yao vibaya kwa kujipatia Sh. 
13,930,693 (Sh. milioni 13.93).

Katika shtaka la pili, siku na 
maeneo hayo, Seif na Allawi kwa 
kutumia madaraka yao vibaya 
na kwa manufaa yao wenyewe, 
wanadaiwa kuchepusha Sh.  
milioni 13.9 ambazo ni mali ya 
CWT. 

Viongozi hao wanadaiwa ku-
tumia fedha hizo kwa ajili ya safa-
ri ya kwenda Cape Verde kuanga-
lia mechi ya mpira wa miguu.

NJE YA MAHAKAMA
Baada ya hukumu hiyo kusom-

wa, washtakiwa wakiwa chini ya 
Jeshi la Polisi, baadhi ya ndugu, 
jamaa na marafiki walionekana 
na kusikika wakiangua kilio ma-
hakamani.

Pia, baadhi ya ndugu hao na 
wafanyakazi wenzao walioneka-
na wamesimama kwa makundi 
wakisikitika na wengine kupeana 
pole kwa kilichojiri   mahakama-
ni.
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CHADEMA yaondoa 
kortini mapingamizi 
dhidi kina Mdee 
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA Kuu Masjala Kuu Dar es Salaam leo 
inaanza kusikiliza maombi yaliyowasilishwa na Mbunge 
wa Viti Maalum, Halima Mdee, na wenzake 18 baada ya 
Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) kuon-
doa mapingamizi matatu dhidi yao.

Vilevile, mahakama hiyo imetoa amri wabunge hao 
waendelee kubakia katika nafasi zao hadi pale maombi ya 
kesi ya kuomba kibali cha kufungua kesi ya kupinga ku-
vuliwa uanachama yatakaposikilizwa na kutolewa uamuzi.

Jaji Mustapha Ismail alitoa amri hiyo jana baada ya 
wajibu maombi wa kwanza kupitia mawakili wao, wakion-
gozwa na Peter Kibatala, kuomba kuondoa mapingamizi 
ya awali  waliyoyaweka dhidi ya maombi hayo. Kibatala 
aliiambia mahakama kuwa mapingamizi hayo yalikuwa 
yameambatana na kiapo kinzani ambacho nacho wa-
naiomba mahakama ikiondoe mahakamani ili maombi ya 
msingi yasikilizwe.

Alidai kuwa wameamua kuyaondoa mapingamizi 
hayo kutokana na kuzingatia kanuni kwamba maombi 
ya msingi yanatakiwa yasikilizwe ndani ya siku 14 tangu 
yafunguliwe, hivyo wakiendelea na mapingamizi hayo, 
yatasababisha kushindwa kumaliza shauri kwa wakati.

Pia alidai hawana pingamizi na amri za muda zinazo-
tolewa, hivyo wanaichia mahakama ili waende kwenye 
hoja za msingi.

Baada ya Kibatala kudai hayo, mjibu maombi wa pili, 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali (AG) na mjibu maombi 
wa tatu (Tume ya Taifa ya Uchaguzi-NEC) hawakuwa na 
pingamizi juu ya ombi la Wakili Kibatala.

“Na sisi baada ya kusikiliza tunakubaliana na Kibatala 
kwa sababu maombi ya msingi yameletwa chini ya hati 
ya dharura na yanatakiwa yasikilizwe ndani ya siku 14 
na pia hatuna pingamizi na amri za muda zinazotolewa,” 
alidai Wakili wa Serikali, Stanley Kalokola.

Wakili wa Mdee, Ipilinga Panya, alikubaliana na ombi 
la Kibatala, pia wakiiomba mahakama iyaondoe map-
ingamizi yao sita yaliyowasilishwa mahakamani hapo ili 
waende kwa muda. Jaji Ismail baada ya kusikiliza maombi 
hayo na kwa kuzingatia utendaji haki, alisema kwa sababu 
pande zote wamekubaliana kuondoa mapingamizi yao, 
mahakama inayaondoa na hayataendelea tena.

Pia aliamuru wabunge hao waendelee kubakia katika 
nafasi zao hadi pale maombi ya msingi yatakaposikilizwa 
na kuamuliwa kutokana na kwamba hakuna upande uliop-
inga amri za muda.

Hata hivyo, Jaji aliwaruhusu CHADEMA, NEC na AG 
kuwasilisha kiapo kinzani mahakamani hapo leo kabla ya 
saa nne asubuhi kabla ya kesi ya msingi kuanza kusikili-
zwa.

Juni 22 mwaka huu, mbele ya Jaji John Mgeta, mahaka-
ma hiyo iliondoa shauri kama hilo lililofunguliwa awali 
na wabunge hao baada ya kukubaliana na pingamizi la 
awali liliowasilishwa 
na mawakili wa 
CHADEMA.

Wabunge na 
wanachama hao wa 
zamani wa CHADEMA 
walivuliwa rasmi 
uanachama wa chama 
hicho usiku wa kua-
mkia Mei 12, 2022 
baada ya Baraza 
Kuu la chama hicho 
kutupilia mbali ru-
fani zao walizozikata 
wakipinga uamuzi wa 
Kamati Kuu iliyowa-
vua uanachama.

Na Romana Mallya

HOSPITALI ya Taifa Muhimbili 
(MNH) kesho inatarajia kufanya upas-
uaji mkubwa utakaochukua zaidi ya saa 
sita kutenganisha watoto pacha wawili 
wenye umri wa miezi tisa waliozaliwa 
wakiwa wameungana sehemu ya kifua 
na tumbo, huku umbo la ndani wakiun-
gana ini.

Daktari Bingwa Mshauri Mwele-
kezi wa Upasuaji wa Watoto, Petronila 
Ngiloi, alibainisha hayo jana hospitalini 
huko na kueleza kuwa upasuaji huo 
utahusisha madaktari 31.

Alisema kuwa kati yao, wataalamu 
wa ndani watakuwa 26 na wanaotoka 
nje watano wakiongozwa na Prof. Mar-
tin Corbally wa Bahrain ambao wamed-
haminiwa na taasisi isiyo ya kiserikali 
ijulikanayo kama Operation Child Life 
ya Ireland.

Dk. Ngiloi alisema watoto hao (wote 
wa kike) kila mmoja ana ini lake na ku-
fanyika kwa upasuaji huo kunaifanya 
Tanzania kuwa nchi ya tatu barani Af-
rika kuufanya baada ya Afrika ya Kusini 
na Misri.

Akizungumzia historia yao, alisema 
watoto hao walizaliwa Septemba 21 
mwaka jana katika Hospitali ya Wilaya 
ya Maswa mkoani Simiyu kwa njia ya 
upasuaji wakiwa na kilo 4.9 wote kwa 
pamoja.

Alisema kuwa baada ya kuzaliwa, 
walipewa rufani kwenda Hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya Ziwa (Bugando) na 
Novemba 12 mwaka jana walipelekwa 
Hospitali ya Taifa Muhimbili wakiwa na 
uzito wa kilo saba na sasa wana uzito 
wa kilo 13.3.

Alisema watoto hao ni wakazi wa Ki-
jiji cha Mwabayande, Kata ya Mwigwa.

“Kufanyiwa kwa upasuaji huu kuna-
tokana na usimamizi mahiri wa uon-
gozi wa Hospitali ya Taifa Muhimbili in-
ayosimamiwa na Mkurugenzi Mtendaji, 
Prof. Lawrence Museru, wa kuimarisha 
miundombinu stahiki ya kutolea hudu-
ma hizo ikiwamo vyumba vya upasuaji 
na ICU zenye vifaa vya kisasa vya kuhi-
mili aina hii ya upasuaji pamoja na ku-
somesha wataalamu wa kutoa huduma 
hizo kwa kiwango cha ubobezi,” alisifu.

Alisema upasuaji huo ni mkubwa, 
hivyo watoto hao wasingeweza kuten-
ganishwa wakiwa na umri na uzito 
mdogo  kwa sababu wanapokuwa 
wakubwa kuanzia miezi saba hadi 10, 
kunakuwa na usalama zaidi kwa kuwa 
wanaweza kuhimili hata dawa za usin-
gizi na ganzi kulingana na aina ya upas-
uaji watakaofanyiwa.

Daktari huyo alisema kama wange-
pelekwa nje ya nchi, upasuaji huo un-
gegharimu karibu Sh. milioni 120, ziki-
jumuisha gharama za usafiri wa mama, 
watoto wawili na msindikizaji mmoja.

Alisema kuna gharama za ziada za 
kufanya maandalizi ya watoto hao iki-
wamo lishe na matibabu mengine ili 
kufikia kiwango cha kufanyiwa upasuaji 
wa kutenganishwa.

Daktari Bingwa wa Upasuaji wa Wa-
toto, Zaitun Bokhary, alisema hospitali 
imefanya maandalizi yote stahiki ya-
nayohitajika ikiwamo jopo la madaktari 
bingwa wa upasuaji watoto.

“Tumefanya maandalizi ya madak-
tari wa upasuaji viungo watoto, upas-
uaji ini, plastic surgery, wataalamu wa 
dawa za usingizi, wataalamu wa uangal-

izi maalum, wataalamu wa radiologia, 
wauguzi na wataalamu wa maabara.

“Watalaamu wa ndani watakuwa 26 
na wanaotoka nje ni watano, wakion-
gozwa na Prof. Martin Corbally wa Bah-
rain. Watalaamu kutoka nje wamed-
haminiwa na taasisi isiyo ya kiserikali 
ijulikanayo kama Operation Child Life 
ya Ireland.” alifafanua.

Alisema kuwa baada ya upasuaji huo, 
watakuwa na kidonda kikubwa kuto-
kana na kutenganishwa kifua na tumbo 
walipoungana.

Mtaalamu huyo alisema ili kukabili-
ana na hilo, Juni Mosi mwaka huu, wali-
wafanyia upasuaji mdogo wa kuongeza 
ukubwa wa ngozi ili kutanua na 
kuongeza ngozi itakayosaidia kufunga 
kidonda mara baada ya upasuaji, hivyo 
kuwezesha kidonda kupona mapema.

“Baada ya upasuaji kama huu ni la-
zima kuwe na timu mbili ambazo kila 
timu itakuwa na majukumu yake, mara 
tu baada ya kutenganishwa kila timu 
itashughulika na mtoto mmoja ili kuka-
milisha upasuaji, watoto hawa watakaa 
ICU kwa siku mbili kisha kupelekwa 
wodi za kawaida,” alisema.

Aliongeza kuwa upasuaji kama huo 
ni kwa mara ya tatu kufanyika nchini, 
wa kwanza ulifanyika mwaka 1994 uki-
husisha watoto wawili wa kiume wal-
iokuwa wameungana kwenye tumbo.

“Upasuaji wa pili ulifanyika mwaka 
2018 ukihusisha watoto wawili wa ki-
ume wanaoishi Kisarawe ambao wana 
miaka mitatu na miezi tisa na wanaen-
delea vizuri.

“Tunaishukuru Benki ya UBA kuwa-
jengea makazi bora ambako wanaishi 
hadi sasa,” alipongeza.

Mwanzilishi na Mkurugenzi Mtendaji wa NALA, Benjamin Fernandes, akibadilishana mkataba wa ushirikiano mpya kati ya 
Selcom na NALA jijini Dar es Salaam juzi na Mkurugenzi Mkuu wa Selcom, Sameer Hirji. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Saa sita za madaktari 31
kutenganisha pacha MNH  
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JMT: Sensa haina dini, ni ya watu wote 
WB yatoa bilioni 
120/- kuboresha 
mahakama
Na Renatha Msungu, DODOMA

JAJI Mkuu wa Tanzania, Prof. 
Ibrahim Juma, amesema ka-
tika mwaka wa fedha 2022/23, 
Benki ya Dunia imetoa mkopo wa 
masharti nafuu wa zaidi ya Sh. 
bilioni 210 ili kuboresha miun-
dombinu ya mahakama nchini.
Prof. Juma aliyasema hayo jana 

alipokuwa akifungua Baraza la 
Wafanyakazi wa Mahakama, lililo-
fanyika jijini hapo.
Alisema mkopo huo unalenga 

kuimarisha miundombinu ya ma-
hakama ili kufanya kazi katika 
mazingira mazuri.
“Serikali ya Tanzania hivi kar-

ibuni imepata mkopo wa gharama 
nafuu wa Dola za Marekani mil-
ioni 90 ambazo ni zaidi ya Sh. 
bilioni 210 kwa ajili ya kuimarisha 
miundombinu ya mahakama kwa 
mwaka ujao wa fedha,” alisema.
Alisema Wizara ya Fedha na Mi-

pango imekuwa ikitoa fedha kwa 
wakati katika miradi ya maende-
leo inayoendelea huku Sh. bilioni 
3.5 zikiokolewa.
Alisema fedha zilizookolewa 

zimetumika katika ununuzi wa 
vitendea kazi vya mahakama ili 
kurahisisha utoaji haki kwa jamii.
Alisema wataendelea kusimamia 

vizuri fedha hizo na kudai kuwa 
mpango wa kuboresha miun-
dombinu ni endelevu na kwamba 
umetajwa kwenye Mpango wa 
Taifa wa Maendeleo wa miaka 
mitano.
Aliwataka watumishi wa ma-

hakama kuwa wavumilivu wakati 
wanaendelea kufuatilia suala la 
upandishaji vyeo kwa watumishi 
wa Mahakama za Mwanzo.
Naye Mtendaji Mkuu wa Ma-

hakama, Prof. Elisante Ole Gabri-
el, alisema hivi sasa vitendo vya 
rushwa mahakamani vimepungua 
kutokana na utafiti uliofanywa na 
taasisi mbalimbali zinazojihusisha 
na masuala ya utafiti kwa taasisi 
za umma.
Alisema mwaka 2015 masuala 

ya malalamiko ya rushwa yali-
kuwa asilimia tisa, lakini hivi sasa 
imefikia asilimia tatu.
Aidha, alisema hadi kufikia 

Machi, 2022 walikuwa na watum-
ishi 5,808 lakini watendaji wan-
aohitajika ni 10,352 na upungufu 
wa watumishi ni 4,544.

Na Jenifer Gilla

MWENYEKITI wa Kamati za 
Amani na Jumuiya za Maridhi-
ano Tanzania ( JMT), Shekhe Dk. 
Alhad Mussa, amesema Sensa 
ya Watu na Makazi haina dini 
na kuwaasa waamini kusimama 
pamoja kushiriki.

Aliyasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam katika Kongamano la 
Kitaifa la Viongozi wa Dini kuhu-
su Sensa ya Watu na Makazi 
2022, lililoandaliwa na JMT.

“Ninasema haya kwa sababu 
maalum, wapo watu ambao 
hawaoni sawa haya mahusiano 
yetu, kwamba kwa nini ninyi 
Waislam na Wakristo mnakaa 
pamoja. Tunakaa pamoja ka-
tika mambo ya msingi, ya kitaifa 
kama sensa, sensa haina dini, ni 
suala ambalo ni la watu wote,” 
alisema.

Shekhe Mkuu huyo wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, alisema kuwa 
kamati hizo msingi wake ni ku-
dumisha amani na sio dini na 
ndiyo maana wanahamasisha 
watu kuhesabiwa bila kuangalia 
dini zao kwa kuwa vitabu vya 

dini vinaonyesha kuwa binada-
mu wote ni ndugu.

“Kuna undugu wa ki-nchi, 
watu wakiwa wanaishi nchi 
moja, wao ni ndugu, lakini kuna 
undugu wa kibinadamu kwam-
ba watu wote sisi tunatokana na 
Adam na Hawa sio? Na undugu 
huu umetajwa ndani ya Quran 
katika aya nyingi tu,” alifafanua.

Mgeni rasmi katika konga-
mano hilo, Spika wa Bunge la 
Tanzania, Tulia Akson, ambaye 
pia ni mjumbe wa kamati hiyo, 
alisema sensa ya mwaka huu ni 
tofauti kwa sababu haiangalii 
hesabu za watu pekee bali 
nyanja zote za maendeleo na  
kufanikisha upatikanaji wa hu-
duma muhimu za jamii ikiwamo 
ajira.

“Sensa hii inaangalia huduma 
zinazotolewa katika hayo mae-
neo ambayo watu wamehesa-
biwa, kwa hiyo alivyotoa wito 
(Rais Samia) kwamba tuhakik-
ishe sote tunashiriki na tush-
iriki kikamilifu, kwa maana ya  
sisi kuhesabiwa na kuhamasisha 
wengine wahesabiwe,” alisema.

Pia aliitaka jamii kuitikia wito 

wa Rais Samia Suluhu Hassan, 
kuhakikisha kuwa kila mmoja 
anahesabiwa bila kuwaacha ny-
uma wenye ulemavu kwa kuwa 
limekuwa kundi linalosahaulika.

“Ni muhimu sana wazazi, 
majirani tuhakikishe wale wa-
toto ama watu wazima wenye 
ulemavu watu wote tuone ni 
jukumu letu kuhakikisha jamii 
zinawatoa hao watoto ili wahes-
abiwe, lakini hata watu wazima 
wenye ulemavu nao wahesabi-
we,” alisisitiza.

Aliwaomba viongozi wa dini 
kuhamasisha waumini wao ka-
tika maeneo mbalimbali ya nchi 
kuhusu kuhesabiwa kwa sababu 
jamii inawaamini na kusisitiza 
kuwa sensa haina uhusiano na 
dini, kodi wala siasa.

“Takwimu hizi zinazotafutwa 
ndugu Watanzania wenzangu 
hazina uhusiano na dini…lakini 
hazina uhusiano na kodi, mtu 
asiseme kuwa tunahesabiwa 
ili tulipe kodi, unahesabiwa ili 
kodi unayolipa ije ikuhudumie 
vizuri. Lakini haina uhusiano na 
siasa… wewe ni mwananchi wa 
Tanzania kwanza, halafu chama 

kinakuja baadaye,” alisema.
Askofu Mkuu wa Kanisa la An-

glikana, Jimbo la Dar es Salaam, 
Jackson Sosthenes, ambaye ni 
Katibu Mkuu wa JMT, alisema 
sensa ni agizo la Mungu kwa 
kuwa Biblia takatifu inaonye-
sha kuwa sensa ilikuwapo ka-
tika Taifa la Israel na ilifahamika 
kama ni usajiri wa watu wenye 
imani moja.

“Biblia inaonyesha kuna sensa 
mbili ambazo zilifanyika wakati 
wa Musa, lakini kuna sensa 
ilifanyika wakati wa Mfalme 
Daudi, sensa wakati wa Mfalme 
Selemani, wakati wa Nabii Ne-
hemia na wakati wa Mfalme 
Agostino Warumi, kipindi cha 
kuzaliwa Yesu Kristo,” alisema.

Kadhalika, alisema histo-
ria na maandiko inathibitisha 
wazi kuwa umuhimu wa sensa 
kwa taifa la Mungu ilikuwa ni 
umuhimu wa mambo mengi 
ya msingi ambayo mpaka sasa 
jamii inayahitaji ikiwamo kujua 
idadi ya watu kitaifa na nguvu 
kazi na rasilimali za watu wenye 
uwezo wa kufanya shughuli za 
uzalishaji na kulipa kodi.

Meneja Masoko 
na Mawasiliano 
wa Waende-
shaji wa Bahati 
Nasibu ya Biko, 
Goodhope 
Heaven (kush-
oto), akiwa na 
furaha wakati 
akimkabidhi 
Sh. milioni 10 
mshindi wao 
Gladness Gai-
than Lugenge 
mkazi wa Sinza, 
jijini Dar es 
Salaam, ali-
yeshinda kwe-
nye droo kubwa 
iliyofanyika 
mwishoni mwa 
wiki iliyopita. 
Kulia ni Meneja 
Uhusiano wa 
CRDB tawi la 
Premium,  Ateeq 
A Khan PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Mchakato wa bima ya afya kwa wote waiva  
Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwal-
imu, amesema wizara yake ipo 
katika hatua za mwisho za kuan-
daa sheria itakayosimamia utoaji 
wa huduma za bima ya afya kwa 
wote ili kuwapunguzia mzigo wa 
gharama kubwa za matibabu wa-
nanchi.

Alisema hayo jana jijini hapo 
alipokuwa akizungumza na 
waandishi wa habari baada ya 
kukagua utoaji huduma na ujenzi 
wa jengo la wagonjwa walio chini 
ya uangalizi maalumu (ICU) ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Dodoma.

Alisema wizara ipo katika 
hatua za mwisho kuja na sheria 

hiyo ambayo inatarajia kuipele-
ka bungeni mwezi Septemba ili 
kupitishwa na Bunge, kuanza 
kutumika ili kutoa ahuweni ya 
gharama kubwa za matibabu kwa 
wananchi.

“Wizara ipo katika hatua za 
mwisho kuja na sheria itakayo-
simamia utoaji wa huduma za 
bima ya afya kwa watu wote 
na kuondokana na bima ya 
afya ya jamii CHF, ambayo  
haitumiki katika baadhi ya mae-
neo.

“Bima hii kwa wote tunataka 
iwe kama ile ambayo anapata 
hivi sasa mtumishi wa umma hii 
ya sasa ni sawa na kuwadanganya 
watu hasa katika vipimo vikubwa 
kama vya CT SCAN ambavyo 

gharama zake zipo juu mtu wa 
CHF hawezi kuzipata,” alisema 
Mwalimu.

Alisema pamoja na serikali 
kuboresha miundombinu ya afya 
kwa kujenga majengo na kuweka 
vifaa tiba, lakini lengo kuu ni ku-
hakikisha kuwa wananchi wa-
napata huduma za matibabu za 
uhakika na bora.

“Tunataka kila Mtanzania ku-
mudu gharama za matibabu kupi-
tia mpango huu wa bima ya afya 
kwa wote siwezi kutaja kiwango 
cha gharama zitakavyokuwa, la-
kini Watanzania watuamini kuwa 
tunakwenda kuweka kiwango 
ambacho hata mtu wa chini 
ataweza kumudu kuanzia ngazi 
ya zahanati hadi ya rufani kama 

vile Hospitali ya Taifa Muhimbili,” 
alisisitiza Mwalimu.

Aidha, alisema anapanga ku-
kutana na wamiliki na wakuu wa 
shule zote za sekondari nchini 
ili kuona ni jinsi gani wanafunzi 
wote wanakuwa na bima za afya 
za NHIF.

“Lazima watoto wetu wa shule 
za sekondari kila mmoja awe na 
kadi ya NHIF ambayo wala sio 
gharama sana kwani mtoto mmo-
ja ni Sh. 50,400, lazima wazazi 
waone umuhimu wa kuwakatia 
bima watoto wao katika vyuo hivi 
sasa ni lazima, lakini na huku lazi-
ma tukae tuweke makubaliano,” 
alisema.

Aliuagiza uongozi wa hospitali 
hiyo kuhakikisha malalamiko am-

bayo yamekuwa yakitolewa na 
wananchi yanakwisha hasa muda 
ambao mtu anautumia kupata 
huduma usizidi saa tatu.

Mganga Mfawidhi wa hospitali 
hiyo, Dk. Ibenzi Ernest, aliishuk-
uru serikali ya awamu sita kwa 
kuwapatia fedha kiasi cha Shilingi 
bilioni nne kutoka fedha za ma-
pambano ya UVIKO-19, ambazo 
wamezitumia kufanya ukarabati 
wa baadhi ya majengo na ujenzi 
wa wodi ya ICU.

Hata hivyo, alisema hospitali 
hiyo inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali ikiwamo uhaba wa 
watumishi, msongamano wa 
wagonjwa na ufinyu wa wodi ya 
wazazi.
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TMDA yanasa dawa feki za 
kuongeza nguvu za kiume 

RC aagiza 
kukamatwa 
waliokula  
fedha mbichi
Na Happy Severine, BARIADI

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, 
David Kafulila, ameliagiza Jeshi 
la Polisi kuwakamata watumishi 
wa Halmashauri ya Mji wa Bari-
adi mkoani humo wanaodaiwa 
‘kutafuna’ Sh. milioni 52 za maku-
sanyo ya ushuru zilizokusanywa 
kwa kutumia mashine za kielek-
troniki.

Kafulila alitoa agizo hilo jana 
katika kikao cha Baraza la Madi-
wani cha Halmashauri ya Mji wa 
Bariadi mkoani humo kilichojadili 
hoja za Mkaguzi na Mdhibiti wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kilicho-
fanyika mjini Bariadi.

“Hao watu walikula hela 
mbichi?” Alihoji RC Kafulila aki-
maanisha fedha za makusanyo 
ya ushuru zilizotumika kabla ya 
kupelekwa benki.

Alisema majina ya watumishi 
wanaotuhumiwa yakabidhiwe 
kwa Kamanda wa Polisi mkoani 
Simiyu, Blasius Chatanda, kwa 
hatua zaidi za kisheria.

Aliongeza kuwa fedha hizo ni 
za serikali, hivyo mtu yeyote 
anayezitafuna kinyume cha she-
ria, lazima akabiliwe na shinikizo 
la sheria.

“RPC kamata, tupa ndani wa-
kae siku mbili, ili watoe maelezo 
vizuri kwa sababu hili ni kosa 
kubwa. RPC upo?” Alihoji RC Kaf-
ulila huku RPC Chatanda akiitikia 
‘nipo mkuu, nina hamu nao’, kauli 
iliyoibua kicheko kwenye kikao 
hicho.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Mji wa Bariadi, Adri-
an Jovin Jungu, alisema tayari 
watu waliokula fedha Sh. milioni 
81 wameshaanza kuzirejesha.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa, 
majina (ya wanaotuhumiwa kula 
fedha) tunayo na tumeshapeleka 
ofisi ya TAKUKURU (Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa) 
kwa ajili ya hatua mbalimbali.

“Na tunashukuru sana kwa 
kufanya kazi kubwa, baadhi yao 
wamesharejesha kati ya Sh. milio-
ni 81 ambazo walikuwa wamezila, 
Sh. milioni 20 zimerudi,” alisema 
Jungu na kuongeza:

“Majina wanayo TAKUKURU, 
wanaendelea na utaratibu kwa 
hatua dhidi yao.”

Katika hatua nyingine, Kafulila 
kupitia kikao hicho, alionya kuwa 
kuanzia Julai 27 mwaka huu, 
mizani yote ya kupimia pamba 
itakayokamatwa ikiwa imecheze-
wa ili kumwibia mkulima, lazima 
mhusika akamatwe na kulala 
mahabusu walau kwa saa 48.

Alisema mbali na kulala huko, 
mzani utakaonaswa umechezewa, 
utanyang’anywa hadi msimu wa 
ununuzi pamba utakapohitim-
ishwa.

“Kwenye kilimo kuna nguvu na 
jasho kubwa huwatoka wakulima, 
halafu leo mtu aje achezee jasho 
hilo. Haiwezekani mtu achezee 
mzani kumwibia mkulima, tumka-
mate arekebishiwe mzani aachwe 
nao, kesho atauchokonoa tena.

“Tukikukamata faini Sh. mil-
ioni mbili za kisheria na mzani 
tunaushikilia hadi mwisho wa 
msimu wa mavuno,” Kafulila 
alionya.

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Dawa na Vi-
faa Tiba (TMDA) Kanda ya 
Mashariki imekamata vifaa 
tiba na dawa ambazo hazi-
jasajiliwa zenye thamani ya 
Sh. milioni 294.4, zikiwamo za 
kuongeza nguvu za kiume.

Bidhaa hizo zimekamatwa 
kutokana na ukaguzi maalum 
uliofanyika Mtaa wa Kitum-
bini, Kata ya Mchafukoge,  
katikakati ya Jiji la Dar es Sa-
laam.

Akizungumza eneo la tukio, 
Meneja wa Kanda wa TMDA, 
Adonis Bitegeko alisema: 

“Timu ya TMDA Kanda ya 
Mashariki imefanya ukaguzi 
maalum katika ghala bubu 
kufuatia taarifa za kiintelijen-
sia zilizofuatiliwa kwa muda 
mrefu. 

“Katika ukaguzi tuliofanya, 
tumebaini ghala hili linalomi-
likiwa na Mtanzania mwenye 
asili ya India, Ramaiya Rijen-
dra, limehifadhi dawa mbal-
imbali za binadamu ambazo 
hazijasajiliwa, kwa hiyo ubora, 
usalama na ufanisi wake hau-
julikani.”

Alitaja hatua zilizochuku-
liwa ni kuziondoa dawa hizo 
baada ya kuziorodhesha.

Aliongeza kuwa hatua zaidi 
za kisheria zitachukuliwa 
ikiwamo kuwatoza faini isi-
yopungua Sh. milioni 85 na  
kuziteketeza kwa gharama 
zao.

Meneja huyo aliwasihi wa-
naoendelea kufanya biashara 
hizo haramu kuacha mara 
moja, vinginevyo watachuku-
liwa hatua kali za kisheria.

Aliendelea kuonya pia 
wataalamu wa dawa wanaoji-
husisha na biashara hizo har-
amu kuwa hawatosita kuwafu-
tia leseni zao za kitaaluma.

Alizitaja baadhi ya dawa 
hizo ni pamoja na za shinikizo 

la damu, za kuongeza nguvu 
za kiume, kutoa ujauzito na 
zingine nyingi.

“Rai yetu ni kwamba wale 
wote wanaofanya biashara 
haramu, adhabu ni kali na 
hatutomwacha mtu,” meneja 
huyo alionya.

Alibainisha kuwa ukaguzi 
huo ulianza Jumatatu jioni na 
kufanyika usiku kucha hadi 
ulipokamilika asubuhi ya juzi.

Mtuhumiwa aliyekutwa na 
dawa hizo, alipohojiwa alikiri 
kuendesha ghala hilo pasipo 
na kibali, jambo ambalo ni 
kinyume cha sheria na tara-
tibu za nchi.

Nape: Wanahabari bado wanakabiliwa na matatizo
Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Nape Nnauye, amese-
ma sekta ya habari nchini bado 
inakabiliwa na matatizo lukuki 
ambayo yanapaswa kutatuliwa 
kwa ushirikiano kati ya wadau 
husika na serikali.

Ameyataja matatizo hayo 
yanajumuisha taaluma hiyo 
kutotambulika kuwa na ha-
dhi kama ilivyo kwa taaluma 
zingine, ujira mdogo kwa wa-
nahabari, ucheleweshaji wa 
stahiki pamoja na kutoweka 
kwa uandishi wa habari za 
uchunguzi.

Aliyasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam wakati wa kongama-
no la wahitimu wa Shule Kuu 
ya Uandishi wa Habari na Ma-
wasiliano kwa Umma (SJMC) 
katika mwendelezo wa shere-
he za miaka 60 tangu kuan-
zishwa kwa Chuo Kikuu cha  
Dar es Salaam (UDSM) mwaka 

1961.
Kongamano hilo liliwakutan-

isha viongozi mbalimbali wa 
serikali na taasisi binafsi walio-
wahi kusoma katika shule hiyo.

Nape alisema taaluma ya 
habari imekuwa haipewi hadhi 
kama zilivyo taaluma zingine, 
akitolea mfano pindi mwandi-
shi wa habari anapokosea 
kuandika habari, adhabu 
itakayotolewa ni kukifungia 
chombo husika badala ya ad-
habu kwa mhusika.

Nape alisema: “Mbona taal-
uma zingine kama udaktari, 
daktari akikosea haifungiwi 
hospitali? Sasa tunahitahi 
kurekebisha vitu kama hivyo, 
tunataka taaluma ya habari iwe 
na hadhi kama zilivyo zingine, 
tunataka iheshimike.”

Alisema wanahabari wengi 
wamekuwa hawapewi mikata-
ba ya ajira, kwamba wengi wao 
wanafanya kazi katika mazin-
gira magumu huku wakiishia 
kulipwa ujira mdogo.

“Siku hizi hakuna uandi-
shi wa habari za uchunguzi, 
jamii inaitupia lawana serikali, 
serikali inaitupia lawana vy-
ombo vya habari na vyombo 
vya habari inavitupia lawana 
serikali, yaani kila mtu anam-
nyooshea kidole mwenzake. 
Tunapaswa tutoke huko,” Nape 
alishauri.

Kuhusu kongamano hiyo, 
Waziri Nape aliutaka uongozi 
wa SJMC kujenga utaratibu 
wa kukutana na wahitimu wa 
miaka ya zamani kuzungumza 
nao na kupata tathmini ya hali 
ya maisha mtaani kwa kuweka 
mizania ya kujua kama elimu 
waliyopata inawasaidia katika 
maisha.

Alisema; “Ninatamani 
kuona makongamano kama 
haya yakiendelea kwa sababu 
yatatusaidia kujua ‘demands’ 
(mahitaji) zilizoko mtaani.  
Tunapaswa kuhakikisha tuna-
chozalisha kinakwenda kutu-
mika mtaani.”

Nape aliiomba SJMC kusaidia 
kutoa mawazo katika mchaka-
to wa mabadiliko ya Sheria 
ya Huduma ya Habari, ili iwe 
na tija katika tasnia ya habari 
nchini.

Amidi wa SJMC, Dk. Mona 
Mwakalinga, alitaja kero mbal-
imbali zinazoikabili shule hiyo, 
ikiwamo Kituo cha Televisheni 
cha Mlimani kutopatikana ka-
tika ving’amuzi, wafanyakazi 
na wanafunzi kupata fursa za 
elimu kimataifa.

Dk. Mwakalinga alisema: 
“Televisheni na Radio Mlimani 
hazipatikani katika ving’amuzi 
kama zilivyo chaneli zingine za 
nyumbani, tunaomba msaada 
wako katika suala hili kwani 
itasaidia kukitangaza chuo na 
Taifa.”

Makamu Mkuu wa UDSM, 
Prof. Willium Anangisye, alise-
ma UDSM tangu kuanzishwa 
kwake, imetoa viongozi wengi 
mashuhuri ndani na nje ya 
nchi.

Ofisa Mtend-
aji Mkuu 
wa Taasisi 
ya Benja-
min Mkapa 
Foundation, 
Dk. Hellen 
Senkoro 
(kushoto), 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari 
jijini Dar 
es Salaam 
jana, kuhusu 
kuwapo  kwa 
mdahalo wa 
kumbukizi 
ya maisha 
ya aliyekuwa 
Rais wa 
Awamu ya 
Tatu, Hayati 
Benjamin 
Mkapa, 
utakaofanyi-
ka Kisiwani 
Zanzibar 
Julai. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA
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MAONI & UCHAMBUZI

JUHUDI zinazofanywa na Jeshi la Polisi kuwasaka na ku-
wakamata watu wanaojihusisha na uhalifu wa kimtandao,  
zinatoa matumaini kutokana na uhalifu huo kuongezeka siku hadi 
siku.

Wahalifu wanaotumia mtandao kuwalaghai na kuwaibia wa-
nanchi hutumia mbinu mbalimbali zinazowashawishi wananchi 
kuingia kwenye mtego wao.

Mbinu kubwa wanayoitumia na kuwapigia wateja wa simu 
wa kampuni mbalimbali za mitandao hiyo na kuwalaghai 
watume pesa ili waongezewe salio au kwa kuwadanganya  
jambo ambalo mteja atashawishika kuwaamini na kuwatumia 
pesa.

Mamlaka ya Mawasiliano Nchini (TCRA), katika kudhibiti hali 
hiyo iliziagiza kampuni za simu nchini kusajili laini zote kwa ku-
tumia Vitambulisho vya Taifa (NIDA) na alama za vidole, lakini cha 
kushangaza utapeli huo unaendelea na watu wengi wanalizwa 
kwa kuibiwa pesa zao bila kukamatwa.

Kuna ujumbe ulizoeleka kutumwa na matapeli hao kwenye 
simu za watu ukisomeka ‘hiyo hela tuma kwa namba hii’ ambao 
kwa sasa hauonekani sana baada ya wajanja hao kubaini kuwa 
watu wameshawang’amua.

Kuna vijana ambao hupita mitaani kwa kuwatangazia wananchi 
kuwa wanasajili laini za simu, ambao hudai kutumiwa na kampuni 
za simu, lakini haieleweki kama usajili huo unazingatia matakwa 
ya TCRA.

Pengine usajili huo unaweza kuwa moja ya chanzo cha kuwapo 
kwa matapeli hao ambao wanaweza kusajili laini zaidi ya moja na 
kuzifanyia utapeli na kisha kuzitupa.

Kwa mujibu wa Jeshi la Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, 
wahalifu zaidi ya 20 wamekamatwa jijini humo kwa kufanya uhali-
fu kwa njia ya mtandao.

Jeshi hilo linasema wahalifu hao hutumia mbinu ya kutuma 
ujumbe mbalimbali kupitia namba tofauti za simu wakionyesha 
nia ya kutaka kuwasaidia, kisha huwaibia.

Wahalifu hao walikutwa na vifaa mbalimbali wanavyovitumia 
kufanya uhalifu huo vikiwamo kompyuta mpakato, kompyuta za 
mezani, simu za aina tofauti, modemu za mitandao yote na kadi za 
simu za mitandao mbalimbali zaidi ya 50.

Jeshi hilo lilibaini pia mojawapo katika ujumbe wanaotumia 
wahalifu hao kuwaibia wananchi ni kuwadanganya wazazi kuwa 
watoto wao shuleni wamepata matatizo, au kuumwa sana na ku-
taka watume hela ili wawapeleke hospitali na wazazi wakituma 
wanakuwa wameibiwa.

 Uhalifu mwingine ni mtu anapoibiwa simu na mwizi kutuma 
ujumbe kwa ndugu au marafiki wa aliyeibiwa simu awatumie 
pesa akidai amepatwa na tatizo kubwa. Mwizi huyo huomba kiasi 
kikubwa cha pesa na kama mtu hayuko makini anaweza kutuma 
akiamini kweli ndugu yake yuko kwenye matatizo.

Wengine hutumia mitandao ya simu kufanya mambo yasi-
yofaa kwenye jamii kwa kusambaza picha chafu kwa lengo la  
kumchafua mtu au kufanya biashara ya ukahaba kupitia njia hiyo 
ya mtandao.

Kazi inayofanywa na Jeshi la Polisi kuwakamata wahalifu hao 
itasaidia kupunguza vitendo hivyo ambavyo vimekuwa kero kwa 
jamii na kuharibu nia nzuri ya kuwapo kwa mitandao ya simu 
kurahisisha kazi mbalimbali ambazo siku za nyuma ilimbidi mtu 
aende moja kwa moja kupata huduma kama ya pesa au kulipia 
kitu.

Kwa hili tunashuhudia serikali 
inavyopunguza msongo mawazo

 Muungwana Lazima Nilonge

Matapeli wa 
kimtandao 

wadhibitiwe ni kero

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

WATAALAMU wa lugha ya 
Kiswahili, wanautaja msongo 
wa mawazo ni mfadhaiko wa 
akili anaoupata mtu, kuto-
kana na shida, tabu, dhiki au 
changamoto zinazomkabili 
katika maisha ya kila siku, hasa 
pale anaposhindwa namna ya 
kukabiliana nalo.

Wengine wanasema ni 
mawazo au hisia ya kutoweza 
kukabiliana na mahitaji ya-
tokanayo na kazi, uhusiano, 
shinikizo la kifedha na hali 
zingine kimaisha.

Mtu au binadamu akifikia 
hali hiyo, inatajwa kuwa hatari 
sana, kwani anaweza kufanya 
lolote kama kujidhuru au kum-
dhuru mwingine, hata kama 
hahusiki na mkasa wake.

Bungeni Dodoma,  ilitanga-
zwa serikali imekubali kupun-
guza tozo za miamala ya simu 
na ving’amuzi, baada ya ku-
fanyika majadiliano na Kamati 
ya Bunge ya Bajeti.

Katika punguzo hilo, tozo ya 
ving’amuzi zimeshuka kutoka 
Sh.3, 000 hadi viwango kati ya 
Sh.500 na 2,000, tozo za mia-
mala ya simu nazo zikishuka 
kutoka Sh. 10,000 hadi Sh.4, 
000.

Ni uamuzi, unaobeba suala 
la kuweka kando sharti la la-
zima kwa kila Mtanzania mwe-
nye umri miaka 18,  akinunua 
au kuuza bidhaa ni lazima  
awe na namba ya mlipa kodi 
(TIN).

Tuna ushuhuda siku kadhaa, 
serikali ikisikiliza sana maoni 
ya wananchi wake, hivi kar-
ibuni ilitoa Sh. Bilioni 100 kwa 
ajili ya ruzuku, kupunguza bei 
ya mafuta nchini.

Pia, Waziri wa Fedha na Mi-
pango Dk. Mwigulu Nchemba, 
alipendekeza kufutwa ada kwa 

wanafunzi wa kidato cha sita, 
ikiendeleza kuwapunguzia wa-
nanchi gharama za maisha.

Naamini, bado serikali inaen-
delea na mipango mingine ku-
hakikisha mzigo haumuelemei 
mwananchi kwenye nyanja 
mbalimbali, ili kumboreshea 
maisha.

Niipongeze serikali kwa 
kuendelea kugusa sehemu 
zinazoonekana mwananchi 
anaumuia, hata kumuepushia 
msongo wa mawazo.

Ni hivi karibuni, kumeku-
wapo matukio mengi ya watu 
kujeruhiana au kuuana, hasa 
wanandoa, wapenzi, familia 
moja, mtu na baba yake au mtu 
na mama yake. Sababu nyingi 
zinatajwa, mojawapo ni mson-
go wa mawazo unaotokana na 
ugumu wa maisha.

Gharama za vitu mbalimbali 
na ugumu wa maisha zimeku-
wa zikisababisha hata matukio 
tunayoyaona na kuyashangaa, 
tukijiuliza “kwanini yameibuka 
kwa kasi hivi karibuni?”.

Ni kweli, hata zamani wa-
nandoa wamegombana, pia 
kuwapo migogoro kwenye fa-
milia, lakini hakukuwapo sana 
ushuhuda wa mengi ya kikatili 
kama ya sasa, ingawaje kidun-
ia, hakuna kinachofanyika sasa  
ambacho ni kigeni duniani.

Itikadi, sera na siasa ya 
Ujamaa, kila kitu kumilikiwa na 
umma, huku wananchi waki-
pata bure mahitaji yao kama 
elimu, afya, maji na mengine 
yanayofanana na hayo.

Ni hatua iliyowanyima 
msongo mkubwa wa mawazo 
kiasi cha kuchanganyikiwa na 
kufanya maamuzi ya ajabu an-
apoudhiwa, japo kidogo.

Pia, hakukuwapo mahitaji 
mengi kama sasa, ikizingatiwa, 

sasa kuna maendeleo ya say-
ansi na teknolojia.

Mtu alitafuta pesa ya chaku-
la, nguo, nauli na mahitaji 
mwengine machache. Dunia 
nayo imebadilika na haiweze-
kani kuishi kama ilivyokuwa 
zamani. Kama nchi nyingine 
zilivyobadilika, Tanzania hai-
kuachwa nyuma kwa mabadi-
liko ya sera na maendeleo ya 
teknokojia.

Kwa maana hiyo, mtu 
anaamka, anatakiwa pesa ya 
chakula, nauli za watoto shu-
leni, ada, bili ya umeme, maji, 
pesa ya kupeleka watoto hospi-
tali na madeni juu.

Kutokana na maendeleo 
ya teknolojia hasa ya simu za 
mkononi, anatakiwa kuwa na 
salio lake wakati mwingine na 
mkewe, ‘bando’ kwenye simu, 
ili dunia iwe kiganjani.

Pia, mtu anatakiwa kulipia   
ving’amuzi ili watoto waangalie 
katuni, familia iangalie filamu 
na tamthilia, yeye mwenyewe 
aangalie soka.

Ukichanganya vitu hivyo, 
kuna wakati vinamtoa jasho au 
kumshinda kutokana na tozo 
za kodi na ushuru kuwa juu, 
hivyo kumsababishia mson-
go wa mawazo kutokana na 
kushindwa kuzimudu.

Mtu kama huyu akiudhika, 
au kuudhiwa na mwenzake, 
hata akichanganya na ugumu 
wa maisha, anaweza kufanya 
chochote kile. Sababu kuu ni 
uhalisia ulioelezewa.

Nirudie tena kusema, serikali 
imefanya hivi kwa mapenzi na 
wananchi wake, pia itakuwa 
kwa kiasi kikubwa inawapun-
guzia wananchi wake msongo 
wa mawazo, kwani inawatua 
mzigo, maisha walau yawe na 
sura ya amani.

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

Na Beatrice Shayo

UMOJA wa Mashirika na Wa-
dau wa Kupambana na Uhalifu 
katika Mtandao (ACCO) ume-
washauri wananchi kuwa ma-
kini na fursa zinazotangazwa 
ili kuepuka kutapeliwa.

Mkurugenzi wa ACCO, 
Gretchen Peters, alitoa wito 
huo jana wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kwa 
njia ya mtandao, kueleza kuwa 
kutokana na tatizo hilo wame-
andaa programu ili kusaidia 
kupunguza uhalifu huo.

Alisema tishio la uhalifu wa 
kimtandao kwa sasa hivi lime-
shika kasi katika mitandao ya 
kijamii inayotumia lugha ya 
Kiswahili, hivyo wameamua 
kuja na programu ambayo ita-
wasaidia vijana, wanafunzi na 
walimu kuepukana na tatizo 
hilo. 

“Programu hii itashirikisha 

vyombo vya habari katika 
kusaidia kuelimisha umma 
ili wawe salama wakati wa-
natumia mitandao. Kwa sasa 
kuna vijana wengi wa kitanza-
nia ambao tayari wamejikuta 
katika tatizo hili,”alisema

Peters alisema Tanzania 
na nchi zingine za Afrika zina 
idadi kubwa ya matukio ya 
uhalifu wa kimtandao. Nchi 
kama Tanzania ina idadi kubwa 
ya vijana ambao kati yao wapo 
wanaonza kutumia mitandao 
ya kijamii kwa mara ya kwanza.

Mratibu wa ACCO Tanzania, 
Shubert Mwarabu, alisema 
wameungana kwa lengo la kuk-
abiliana na uhalifu wa mtandao 
kutokana na kuwapo kwa shida 
kubwa katika mitandao na baa-
dhi kutapelewa kwa simu janja.

Alisema kwa mujibu wa 
Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) Aprili 2021, Tan-
zania ilikadiriwa kuwa na wa-

tumiaji wa mtandao takriban 
milioni 21.

Mwarabu alisema wananchi 
wengi wanahamasishwa kuin-
gia mtandaoni kwa nia njema 
ama kuwasiliana na marafiki 
wakishirikiana katika fursa 
zilizopo mitandaoni, lakini ta-
hadhari haijaweza kutolewa 
kwa watumiaji hao.

Alisema: “Watu wanaingia 
mitandaoni lakini zile tahad-
hari za upande wa uovu wa 
mtandao hazijazingatiwa ju-
muiko hili la wadau. Alliance 
tumekuja pamoja kwa lengo la 
kutoa elimu kwa wananchi.”

Alisema suala la mtandao 
ni la kimtambuka, linahusu 
dunia nzima hivyo ni muhimu 
kuwapo kwa mikakati ambayo 
itamlinda mtumiaji.

“Kuna watu katika mtandao 
utawasikia wanasema wana-
toa mikopo ndani ya saa 24 
unaenda kujaza fomu kumbe 

unatapeliwa. 
“Pia kuna hizi fursa za ajira 

zinatangazwa hata nje ya nchi 
tunatakiwa kufahamu kuwa 
kupata kazi katika nchi za ki-
geni ni ngumu.

“Leo hii unakutana na mtu 
katika mtandao anakuambia 
unafaa kuwa mwana mitindo 
anakutengeneza viza na tiketi 
unaenda mwisho wa siku una-
kutana na biashara haramu ya 
binadamu,” alitahadharisha.

Alisema fursa za mitandaoni 
zinatakiwa kila mmoja kijiri-
dhisha kama zina ukweli ili ku-
jilinda na matapeli.

Hivyo, aliipongeza serikali 
kutokana na kampeni 
mbalimbali ilizoanzisha 
ikiwamo sambaza mchongo 
siyo uongo iliyoratibiwa na 
TCRA na vyombo vya dola 
kupitia idara zake za uchunguzi 
wa kisayansi na usalama wa 
mtandao.

Watoa tahadhari fursa mitandaoni

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera, akizungumza na watumishi mbalimbali wa halmashauri na wilaya zote za 
Mkoa wa Mbeya katika kongamano la Nishati na Madini lililofanyika jijini humo, jana kwa lengo la kujadiliana namna 
ya kukuza sekta hiyo kwa kushirikiana na wachimbaji madini na wamiliki. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Na Halfani Chusi 

WAZIRI wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashariki, 
Balozi Liberata Mulamula, ame-
taja mambo sita ambayo alishiri-
ki na kuyajadili katika ziara ya 
siku saba aliyofanya Rwanda hivi 
karibuni.

Balozi Mulamula alihud-
huria mkutano wa 26 wa 
wakuu wa nchi na Jumui-
ya ya Madola uliofanyika 
jijini Kigali kuanzia Juni 
19 hadi 15 mwaka huu.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam 

jana, Mulamula alisema mku-
tano huo pia ulihudhuriwa na 
Makamu wa Rais Dk. Philip 
Mpango, akimwakilisha Rais Sa-
mia Suluhu Hassan.

Alisema mkutano huo uli-
ohudhuriwa na viongozi wa 
serikali 27 kutoka katika nchi 54, 
ulijikita katika maeneo kadhaa 

ikiwamo utawala bora, uta-
wala wa sheria na haki za 
binadamu.

Mengine ni yanayohusu 
vijana, afya, teknolojia na 

uvumbuzi, uendelevu kwe-
nye masuala ya biasha-

ra kukabiliana na ma-
badiliko ya tabianchi 

na utunzaji wa mazingira.
“Ukiangalia mambo haya yote 

yanaendana na sera ya Rais Sa-
mia, kitu ambacho kilitusukuma 
kushiriki kwa moyo mmoja kati-
ka mkutano huo, lakini kulikuwa 
na mambo mengi tuliyoyajadili 
katika mkutano huo ambao uli-
tanguliwa na mikutano kadhaa 
iliyohusu majukwaa ya Jumuiya 
ya Madola na mawaziri wa mam-
bo ya nje.

Balozi Mulamula alisema: “Ka-
tika jukwaa la biashara, ujumbe 
wa Tanzania ulijadili fursa za 
biashara na uwekezaji kwenye 
Jumuiya ya Madola na Bara la 
Afrika na matatizo mbalimbali 

yanayoikabili sekta hiyo ikiwamo 
ugonjwa wa corona.”

Alisema pia kulijadiliwa 
mgogoro uliopo kati ya Ukraine 
na Urusi, ujumbe huo ukiwasil-
ishwa na Dk. Twalib Abdallah, 
Naibu Katibu Mkuu Wizara ya 
Uwekezaji, Sekta ya Viwanda na 
Biashara.

Balozi Mulamula alisema ka-
tika jukwaa la wanawake,  Tanza-
nia iliwakilishwa na Naibu Katibu 
Mkuu Wizara ya Maendeleo ya 
Jinsia, Wazee na Watoto, Abeida 
Rashid, kutoka Serikali ya Mapin-
duzi ya Zanzibar.

Alisema jukwaa hilo lilijadili 
usawa wa kijinsia na jinsi ya ku-

wainua wanawake katika nyanja 
zote, kuongeza nafasi za uon-
gozi kwa wanawake, kutoa elimu 
bora kwa watoto wa kike na 
namna mabadiliko ya tabianchi 
yanavyoathiri haki za wanawake

Balozi Mulamula alisema ka-
tika ziara hiyo alipata nafasi 
ya kubadilishana mawazo na 
mawaziri mbalimbali kutoka 
nchi zingine sambamba na ku-
peana ushauri katika masuala 
ya kiuchumi, kisiasa na kiutama-
duni pamoja na kuwashawishi 
kuja kufanya uwekezaji Tanzania 
katika sekta za kilimo, utalii, usa-
firi wa anga pamoja na uchumi 
wa buluu.

Wanafunzi 
5,000 wasoma 
wakiketi chini 
Sengerema
Elizabeth Seleman, SENGEREMA

WANAFUNZI 5,000 kutoka 
shule za msingi wilayani 
Sengerema mkoani Mwanza, 
wanakaa sakafuni kutokana 
na kukabiliwa na uhaba wa 
madawati.

Ofisa Elimu wa shule za 
msingi katika Halmashauri ya 
Wilaya ya Sengerema, Donalti 
Bunonos, alibainisha hayo jana 
wakati akizungumzia hali ya 
miundombinu ya elimu kwa 
shule za msingi wilayani humo.

Alisema ili kukabiliana na hali 
hiyo, Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Robert Gabriel, ameagiza 
suala hilo limalizwe haraka.

Wakizungumza na Nipashe, 
baadhi ya wanafunzi wa shule 
za msingi wilayani Sengerema 
walisema wanajisikia vibaya 
kusoma wakiwa wamekaa chini 
na kuiomba serikali iwasaidie 
kumaliza  tatizo hilo.

Walisema wanashindwa kuan-
dika vizuri kwani wanakuwa 
wanaandikia kwenye miguu, 
kitendo ambacho kinawafanya 
washindwe kuwa wasafi.

Baadhi ya wazazi waliomba 
serikali kulitazama tatizo hilo la 
ukosefu wa madawati kwa jicho 
la tatu kwa kuwa linawaathiri 
watoto kimasomo na kiafya.

Wazazi walisema kuwa ha-
wajawahi kushirikishwa katika 
suala zima la madawati shuleni.

Hivyo, waliiomba serikali 
iwaruhusu wawanunulie mad-
awati watoto wao wenyewe ili 
kila anavyoingia darasa lingine 
anakwenda nalo.

Kutokana na hali hiyo, Mkuu 
wa Mkoa wa Mwanza, Gabriel, 
alimwagiza Mkuu wa Wilaya ya 
Sengerema, Senyi Nganga, ku-
hakikisha wanaweka mikakati 
ili kuwawezesha wanafunzi hao 
kusoma katika mazingira rafiki.

Mulamula aanika walichoteta Kigali

Ili kukabiliana na hali 
hiyo, Mkuu wa Mkoa wa 
Mwanza, Robert Gabriel, 
ameagiza suala hilo limal-
izwe haraka.
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Habari michezo

Na Saada Akida

MWENYEKITI wa timu 
ya Namungo FC, Hassan Zi-
dadu amesema hatma ya ku-
waongeza mkataba nyota wao 
wawili, Shiza Kichuya na kipa 
Jonathan Nahimana iko chini ya 
kocha wao Hanoor Janza.

Mikataba ya wachezaji hao 
imefikia ukingoni mwishoni 
mwa msimu huu wa Ligi Kuu 

Tanzania bara  jana.
Akizungumza na gazeti hili 

jana, Zidadu alisema baada ya 
kumalizika kwa mchezo na 
Mbeya City jana wanatarajia 
kukutana na kocha huyo kwa 
ajili ya kupitia tathimini ya timu 
hiyo kwa msimu huu uliofikia 
tamati.

Alisema kikao hicho kita-
jadili hasa suala la wachezaji 
ambao wataongezewa mkataba 

ikiwemo  Kichuya na Hitimana 
na wachezaji wengine ambao 
mchango wao unahitajika.

“Ni kweli kuna baadhi ya 
wachezaji ikiwemo huyo na 
wengine, suala hilo liko mikon-
oni mwa kocha wetu kuangalia 
kama tutawaongeza mkataba 
au la, bado wachezaji wazuri 
na kama viongozi tunahitaji ku-
pata mchango wa nyota hao,” 
alisema Zidadu.

Alisema hawakufanya vizuri 
msimu huu wa Ligi hali ambayo 
wanatarajia kukutana na kocha 
huyo kujadiliana mambo mbal-
imbali kwa msimu ujao.

“Mbali na usajili lakini pia 
tunahitaji kukutana naye tu-
jue hatma ya kocha wetu huyo 
ikiwemo kuendelea kubaki nasi 
kwa msimu ujao wa Ligi,” alise-
ma Zidadu.

SBL kuendelea kuchangia 
maendeleo ya michezo 
Na Mwandishi Wetu 

K
AMPUNI ya Bia ya 
Serengeti (SBL) 
imesema itaende-
lea kuwa mstari wa 

mbele katika kuhamasisha na 
kuchangia sekta ya michezo 
hapa nchini ambayo pia in-
aajiri Watanzania wengi.

Kwa mujibu wa mkurugenzi 
wa mahusiano kwa umma 
wa SBL, Jonh Wanyancha 
Serengeti imekuwa ni mdau 
mkubwa wa maendeleo ya 
michezo na imekuwa ikifa-
dhili michezo mbali mbali 
ikiwamo soka, riadha na mch-
ezo wa gofu.

Alisema SBL inatambua 

mchango wa michezo na 
kwamba kupitia chapa ya 
Serengeti imekuwa mstari wa 
mbele kuchangia maendeleo 
ya michezo.

Ni kupitia chini ya udhami-
ni wa bia ya Serengeti Lager 
Timu ya Taifa (Taifa Stars) 
iliweza kufuzu mashindano 
makubwa kabisa barani Afrika 
(AFCON) yaliyofanyika nchini 
Misri mwaka 2019. Taifa Stars 
ilifuzu mashindano hayo 
ikiwa ni miaka 39 tangu ifuzu 
kwa mara ya mwisho.

Kabla ya kufuzu mashinda-
no hayo makubwa barani Afri-
ka, SBL kupitia kinywaji chake 
cha Serengeti Lager ilisaini 
mkataba wa miaka mitatu na 

TFF ambapo ilitoa kiasi cha 
shilingi bilioni 2.1 kuidhamini. 

Oktoba 2020 bia ya
 Serengeti Premium Lager 
(SPL) iliingia makubaliano 

na kusaini mkataba na
 Shirikisho la Mpira wa 

Miguu Tanzania (TFF) kwa 
ajili ya kuidhamini Taifa 

Stars kwa kipindi kingine

 cha miaka mitatu.

Wakati wa kutiliana saini 
mkataba huo, rais wa TFF 
Wallace Karia alinukuliwa ak-
isema SBL kupitia chapa ya 
Serengeti imekuwa ni mfano 
wa kuigwa katika kuchangia 
maendeleo ya michezo na 

kuyataka makampuni men-
gine kuiga mfano.

Mkataba huo unaogharimu 
shilingi bilioni 3 za Kitanza-
nia, umesainiwa baada ya ule 
wa awali uliosainiwa mwaka 
2017, kufikia ukomo kati kati 
ya mwaka huu huku timu ikiji-
vunia mafanikio mengi katika 
kipindi cha udhamini.

SBL kupitia bia ya Serengeti 
Lite pia imekuwa mdau 
mkubwa wa soka la wa-
nawake. Serengeti Lite ndiyo 
mdhamini wa kwanza na wa 
pekee kwa ligi ya wanawake 
tangu ianzishwe hapa nchini. 
SBL pia imekuwa ikisaidia 
michezo mingine ikiwamo 
Gofu na riadha.

Kocha kuamua hatima 
ya Kichuya Namungo

L

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa yenye wachezaji 
watano ya mchezo wa tenis in-
atarajiwa kuondoka nchini Julai 2 
mwaka huu kuelekea Uganda kush-
iriki mashindano ya Kombe la Dunia 
yatakayoanza kutimua vumbi Julai 
4. Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mwenyekiti wa Chama cha tenis 
Tanzania (TTA), Denis Makoi alisema 
wachezaji watatu wanatoka mkoani 
Arusha na wawili wanatoka Dar es 
Salaam.

Alisema maandalizi yanaendelea 
vizuri na wamewaweka kambini 
wachezaji wao kipindi kirefu ili 
wakaiwakilishe vema nchi.

“Kwa upande wetu maandalizi 
yamekamilika kwa asilimia mia moja 
kila mchezaji ana morali ya kwenda 
kufanya vizuri ,” alisema Makoi.

Alisema kutokana na maandalizi 
wanayopewa wachezaji hao wakiwa 
chini ya Kocha wao mkuu Salum 
Mvita yatawasadia kupata matokeo 
mazuri.

Naye Kocha mkuu wa timu hiyo 
Salum Mvita alisema anaendelea 
kuwanoa wachezaji wake kuelekea 
kwenye michuano hiyo.

Timu ya taifa 
ya tenis kupaa 
Uganda

Wachezaji Simba Queens wakishangilia na Kombe lao la ubingwa wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania Bara 
msimu huu 2021/2022, baada ya kukabidhiwa. PICHA: SIMBA

Na Maulid Mmbaga

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Amos Makalla ametoa wito kwa Wa-
nanchi kujitokeza na kushiriki katika 
Tamasha la Utamaduni la kwanza 
kitaifa na Siku ya Kiswahili Duniani 
linalotarajiwa kuanza Julai mosi 
hadi saba jijini humo.

Akizungumza jana wakati akitoa 
taarifa juu ya tamasha hilo, alisema 
wanatarajia litahudhuriwa na vion-
gozi mbalimbali akiwemo Rais Samia 
Suluhu Hassan.

Pia alisema tamasha hilo litazin-
duliwa Julai 02 na Waziri Mkuu, 
Kassim Majaliwa kwenye Uwanja 
wa Uhuru, huku likihusisha matem-
bezi ya utamaduni, maonyesho ya 
vyakula vya asili na ngoma za asili.

“Julai tatu kutakuwa na Usiku wa 
Taarabu katika ufukwe wa Coco 
Beach ukihusisha burudani ya mziki 
mwanana kutoka kwa wasanii mbal-
imbali akiwemo Khadija Kopa, Isha 
Mashauzi, Patricia Hilary, Mzee 
Yusuph na vikundi na mgeni rasmi 
anatarajiwa kuwa Spika wa Bunge, 
Dk.Tulia Ackson,” alisema Makalla.

Aliongeza kuwa Julai nne kutaku-
wa na maandamano ya amani 
kuhusu lugha ya Kiswahili na utoaji 
haki kutoka Temeke mwisho mpaka 
Uwanja wa Uhuru ambapo mgeni 
rasmi anatarajiwa kuwa Waziri wa 
Katiba na Sheria, Dk. Damas Ndum-
baro.

Vile vile alibainisha kuwa Julai sita 
kutakuwa na kongamano la mchango 
wa lugha ya Kiswahili katika haraka-
ti za ukombozi wa bara la Afrika 
likihusisha Viongozi kutoka ndani na 
nje ya nchi.

Aidha, alieleza kuwa Julai saba 
Rais Samia Suluhu Hassan anata-
rajiwa kuwa mgeni rasmi kwenye 
Siku ya Kiswahili Duniani ambayo 
itaadhimishwa kwa mara ya kwanza 
duniani, huku akisisitiza wananchi 
kujitokeza kwa wingi siku hiyo.

Wasisitizwa 
kujitokeza Tamasha 
la Utamaduni



RAPHINA ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inakaribia kuafikiana na Leeds kuhusu 
dau la kumnunua mshambuliaji wa Brazil na Leeds 
United, Raphina, 25, ambaye pia anazivutia klabu 
kama vile Arsenal na Barcelona (Guardian)

SKRINIAR AGOMBEWA

CHELSEA sasa imebadilisha mawazo yake na 
inamnyatia beki wa AC Milan na Slovakia, 27, Milan 
Skriniar ambaye pia analengwa na PSG baada ya 
kubaini kwamba kifungu cha kumuuza mchezaji wa 
Juventus na Uholanzi, Matthijs de Ligt, 22 ni ghali 
mno. (Mail)

PSG KUZOA NYOTA

KLABU ya PSG imekubaliana maslahi binafsi na 
Milan Skriniar pamoja na kiungo wa kati wa Lille 
na Ureno, Renato Sanchez mwenye umri wa miaka 
24.(Get French Football News)

WATANO WATAKIWA CHELSEA

CHELSEA imehusishwa na harakati za kumnunua 
mchezaji mwingine wa tatu wa klabu ya Manchester 
City. The Blues inataka  kumnunua mshambuliaji 
wa Ukraine, Oleksandr Zinchenko, 25, kutoka kwa 
mabingwa hao wa ligi Kuu England. (Mail)

ERIKSEN KUSHAWISHIWA

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag anatu-
maini kumsajili kiungo wa kati wa Uholanzi, Frenkie 
de Jong, 25, kutamshawishi kiungo mchezeshaji wa 
Denmark, Christian Eriksen mwenye umri wa miaka 
30 kujiunga na klabu hiyo ya Old Trafford. (Star)

SPURS NA RICHARLISON

KLABU ya Tottenham Hotspur imeimarisha  
harakati zake za kutaka kumsajili mshambuliaji wa 
Everton na Brazil, Richarlison, 25, lakini ombi la pauni 
milioni 20 ambalo lilishirikisha winga wa Uholanzi 
Steven Bergwijn mwenye miaka 24, limekataliwa na 
Toffees hao. (Telegraph)

SPENCE KWENDA FOREST

KLABU ya Middlesbrough imekasirishwa na 
hatua ya klabu ya Tottenham Hotspur kusitisha 
makubaliano ya kumnunua beki wa kulia wa England, 
Djed Spence, 21, na hilo linaweza kufungua milango 
ya Nottingham Forest kumnunua mchezaji huyo. 
(Football League World)

DOUCOURE KUTUA PALACE

KLABU ya Crystal Palace inakaribia kumsajili 
kiungo wa kati wa Lens, Cheick Doucoure, 21, katika 
makubaliano yenye thamani ya euro milioni 21 
pamoja na marupurupu kwa mchezaji huyo wa Mali. 
(Guardian)

PEREIRA KUBAKI FLAMENGO

FULHAM imeruhusiwa kuzungumza na kiungo wa 
kati wa Brazil, Andreas Pereira, 26, baada ya kukubali-
ana dau na Manchester United, ijapokuwa mchezaji 
huyo anataka kubakia katika timu ya Flamengo ya 
nchini Brazil ambapo yupo kwa mkopo. (90 Min)

BROWNHILL ATAKIWA 

KLABU ya Southampton imejiunga kwenye mbio 
za kuwania kumsajili kiungo wa kati wa Burnley na 
England, Josh Brownhill, 26. (90 Min)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

T
HIAGO Silva amemsihi 
mchezaji mwenzake wa 
Brazil, Neymar ajiunge naye 
kule Chelsea ikiwa ataamua 

kuondoka pale Paris Saint-Germain, 
kwa mujibu wa BBC Sport.

Hivi karibuni kumeibuka 
uvumi kuhusu mustakabali
 wa Neymar pale PSG, huku

 klabu hiyo ya Ufaransa
 ikiripotiwa kuwa tayari
 kumuuza iwapo dau lin-
alokubalika litapatikana.

Wakala wa zamani wa Neymar, 

   Ni kama akitaka kuon-
doka PSG, wakala wake asema 
anataka kushinda kwanza...

HABARI MICHEZO

Alhamisi Juni 30, 2022

NEYMAR AITWA CHELSEA

Wagner Ribeiro alisema wiki iliyo-
pita mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 30 anataka kubaki PSG, 
ili kutimiza ndoto yake ya kushinda 
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Na sasa beki wa Chelsea, Thiago 
Silva mwenye umri wa miaka 37, 
ambaye alicheza pamoja na Ney-
mar katika ngazi ya kimataifa na 
PSG kutoka mwaka 2017 hadi 2020, 

ametaka kuungana naye pale Stam-
ford Bridge.

“Lazima aende Chelsea,” alisema 
Silva akiiambia Globo na kunuku-
liwa na BBC Sport kuhusu Neymar 
ambaye mkataba wake wa sasa una-
malizika mwaka 2025.

“Iwapo anakaribia kuondoka, 
basi lazima aende huko Chelsea. Iki-
tokea, basi matarajio ni bora zaidi.”
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LONDON, England 

K
OCHA wa West Ham United, 
David Moyes anashinikiza kla-
bu hiyo kumnunua tena Jesse 
Lingard kwa uhamisho wa 

bure, kwa mujibu wa 90min.
Wagonga nyundo hao tayari wame-

kuwa na shughuli nyingi kwenye diri-
sha la usajili la majira haya ya joto, 
wakiwaleta Nayef Aguerd na Alphonse 
Areola kutoka Rennes na Paris Saint-
Germain, lakini wanataka kusajili an-
galau wachezaji wengine wanne au 
watano ili kuhakikisha wanashindana 
katika Ligi Kuu ya England na Ligi ya 
Europa Conference.

Lingard anakaribia kuwa mchezaji 
huru baada ya Manchester United ku-
chagua kutoongeza mkataba wake pale 
Old Trafford, na analengwa kwa muda 
mrefu na West Ham - kutokana na 
msimu wa mkopo uliofanikiwa msimu 
wa 2020/21 na kufikisha mabao tisa ka-
tika mechi 16. 

West Ham ilijaribu kumsajili Lingard 
kwa mkataba wa kudumu msimu ulio-
pita wa joto - ingawa alichagua wakati 
huo kusalia Old Trafford na kupigania 
nafasi yake.

Vyanzo sasa vimeithibitishia 90min 
kwamba, Moyes, ambaye amem-
sifu Lingard hadharani mara kadhaa, 
anaendelea kushinikiza uongozi wa 
West Ham kufikia makubaliano, na ana 
matumaini ya matokeo mazuri.

LINGARD 
KURUDI 
WEST HAM

LONDON, England 

KLABU ya Chelsea imei-
buka kama ndiyo yenye 
nafasi kubwa zaidi ya kum-
sajili winga wa Leeds United, 
Raphinha baada ya kutoa 
ofa ya pauni milioni 65 ikiju-
muisha nyongeza kwa mche-
zaji mmoja kwa ajili ya nyota 
huyo wa kimataifa wa Brazil.

The Blues tayari walikuwa 
wakifuatilia hali ya mchezaji 
huyo na ghafla wamepiga 
hatua mbele kwenye mbio 
hizo, ambazo pia zipo Barce-
lona na Arsenal.

Barcelona pamekuwa 
mahali anapopendelea 
Raphinha hadi sasa, lakini 
mtandao wa 90min umefi-
chua kwamba, 
Wa k at a l u nya 

hao wanakabiliwa na ukata.
Fedha zimesalia kuwa 

wasiwasi kwa klabu hiyo ya 
Hispania kuhusu uhamisho 
wa msimu huu wa joto na bi-
ashara itategemea mauzo ya 
wachezaji wengine.

Awali iliilezwa kuwa Ar-
senal pia walikuwa wame-
wasilisha ofa kwa Mbrazil 
huyo katika jaribio la kutaka 
kumsajili, lakini ofa hiyo hai-
kufikia hesabu ya Leeds 
na ikakataliwa mara 
moja.

Wa s h i k a b u n -
duki sasa wa-
n a f i k i r i a 
iwapo wa-
o n g e z e 
ofa 

yao kwa kuzingatia 
uhamisho wa Chelsea.

Raphinha alifanikiwa ku-
funga mabao 11 na kutoa pasi 
tatu za mabao kwenye Ligi 
Kuu England msimu uliopi-
ta, ingawa Leeds wa-
likuwa wakipigana 
katika matokeo 
mabaya.

Pauni mil 65 kwa Raphinha
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KOCHA MPYA SIMBA
APEWA MASHARTI

Na Sabato Kasika

WAZIRI wa Afya, Ummy Mwalimu, ame-
wataka waganga wakuu wa mikoa na wilaya 
kuhakikisha madini ya foloki asidi yanapa-
tika kwa urahisi katika ngazi zote za kutolea 
huduma za afya hadi zahanati.

Alisema hayo mwishoni mwa wiki baada 
kushiriki mbio za marathon na watoto we-
nye ulemavu huo, zilizoandaliwa na Taasisi 
ya Mifupa (MOI) kwa ajili ya kuchangisha 
fedha za matibabu kwa watoto 200 wenye 
ulemavu huo.

Mbio hizo zilifanyika jijini Dar es Salaam, 
huku akifafanua kuwa tatizo la watoto ku-
zaliwa na kichwa kikubwa na mgongo wazi 
linaweza kuzuilika, kwa kuwa linatokana na 
ukosefu wa foliki asidi.

Alisema, watoto wanaozaliwa na changa-
moto ya kichwa kikubwa na mgongo wazi 
bado ni tatizo nchini, na kwamba takwimu 
zinaonyesha katika nchi tano barani Afrika 
zenye watoto wengi wanaozaliwa na chan-
gamoto hiyo, Tanzania inashika namba tatu 
ikiwa imetanguliwa na Algeria na Ethiopia.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhamini ya 
MOI, Prof. Charles Mkony amemshukuru 
waziri kwa kushiriki mbio hizo na kuende-
lea kuiunga mkono taasisi hiyo kwa kutoa 
huduma bora kwa Watanzania.

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI, Dk. Respi-
cious Boniface, alisema, kupitia fedha amba-
zo wamewahi kuchangisha na kuweka kam-
bi ya huduma za matibabu, tayari watoto 20 
walishapata huduma hiyo.

Ummy aongoza 
marathon  ya 
kuchangia 
watoto 200

Na Waandishi Wetu

K
LABU ya Simba ambayo juzi 
usiku imemtangaza kocha 
mpya mwenye uraia pacha 
wa Serbia na Ureno, Zoran 

Manojlovic, imesema imempa ma-
lengo ya kufika nusu fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika na kurudisha mataji 
yote mawili iliyopokonywa, Ligi Kuu 
Tanzania Bara na Kombe la FA.
Meneja Habari na Mawasi-

liano wa klabu hiyo,
 Ahmed Ally, amesema 

pamoja na wasifu mzuri 
wa kocha huyo, lakini kili-
chowavutia zaidi ni rekodi
 yake ya kufika nusu fain-

ali ya Ligi ya Mabingwa
 Afrika akiwa na timu ya

 Primeiro de Agosto ya An-
gola.

“Ana wasifu (CV) nzuri sana nzuri 
sana, tumevutiwa na uzoefu wake hasa 

kwenye soka la bara la Afrika, ame-
fundisha Kusini mwa Afrika, Kaskazini 
na Kati, na kikubwa zaidi ni kuifikisha 
timu ya Angola kwenye nusu fainali ya 
Ligi ya Mabingwa, na hilo ndilo sisi tu-
nahitaji zaidi,” alisema Meneja Habari 
huyo.

“Tumempa malengo yetu kwa kum-
wambia kuwa tunaitaka nusu fainali ya 
CAF na mataji yetu yote mawili ya Ligi 
Kuu na Kombe la FA yarejee Msimbazi.”

Kocha huyo aliifikisha Primeiro de 
Agosto hatua ya nusu fainali mwaka 
2018. 

Mbali na timu hiyo ambayo aliifundi-
sha kuanzia mwaka 2017 hadi 2019, pia 
alizifundisha timu za Wydad Casablan-
ca ya Morocco, 2019 hadi 2020, kabla 
ya kuhamia Al Hilal ya Sudan 2020 
hadi 2021, na baada ya hapo akaenda 
nchini Algeria kuifundisha CR Belouiz-
dad mwaka jana, lakini hakukaa sana 
akaenda kujiunga na Al Tai ya Saudi 
Arabia.

Alisema wamempa mwaka mmoja 
ambao pia una kipengele cha kuongeza 
mkataba kama akifanya vizuri ndani ya 

muda huo.
“Ni mwaka mmoja, haya ni maamuzi 

ya kiutawala, ila ni mwaka mmoja we-
nye nafasi ya kuongeza kama akifanya 
vizuri. Akifanya vile ambavyo tunaku-
sudia tutamwongeza mkataba kwa 
hiyo wanachama na mashabiki wa Sim-
ba wasiwe na wasiwasi na kujiuliza kwa 
nini wamempa mwaka mmoja, kocha 
unaweza kumpa miaka mitano, halafu 
akakaa miezi mitatu au sita unaweza 
kumtimua, inategemea na matokeo ya 
timu,” alisema.

Alisema kwa sasa kocha anafanya 
kazi kwa karibu na viongozi kwa mfu-
mo wa mawasiliano ya kisasa, kabla ya 
kukabidhiwa timu kuiandaa kwa maan-
dalizi ya msimu ujao.

“Kocha atawasili moja kwa moja, 
timu itapoanza maandalizi ya msimu 
unaokuja, yeye atasalia huko huko 
akiendelea kufanya kazi na viongozi 
kwa njia za kisasa na timu ikikamilika 
atakabidhiwa aende nayo kwenye 
maandalizi ya msimu akaitengeneze ili 
tukirejea aje auwashe moto,” alisema 
kwa majigambo.

Waziri wa Afya, Ummy Mwalimu akimkabidhi cheti cha utam-
buzi Mkurugenzi Mtendaji wa Asasi ya Child Help Tanzania 
(CHT), Hakim Bayakub, baada ya kuhitimisha mbio za marathon 
kwa ajili ya kuchangia fedha za matibabu kwa watoto wenye 
ulemavu wa kichwa kikubwa na mgongo wazi, zilizoandaliwa na 
Taasisi ya Mifupa na Mishipa ya Fahamu (MOI). CHT ni moja ya 
taasisi zilizofadhili mbio hizo. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Adam Fungamwango

L
IGI Kuu Tanzania Bara msimu 
wa 2021/22 ilimalizika rasmi 
jana kwenye viwanja mbalimbali 
nchini, huku ikishuhudia 

Mabingwa wapya, Yanga, wakiweka 
rekodi ya kumaliza msimu bila kupoteza 
mechi yoyote baada ya kuifunga Mtibwa 
Sugar bao 1-0, mechi ikichezwa kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam, huku Biashara United ikiifuata 
Mbeya Kwanza kushuka daraja na 
kwenda Championship.
Wakati Yanga ikimaliza ligi
 na pointi 74, bila kupoteza
 kama zilivyowahi kufanya
 Simba mwaka 2009/10, na
 Azam 2013/14, straika wa

 Geita Gold, George Mpole
 amefanikiwa kutwaa kiatu

 cha dhahabu baada ya
 jana kufunga bao lake la 17

 kwenye mechi ya mwisho
 dhidi ya Coastal, Union

 timu hizo zikitoka sare ya
 bao 1-1 kwenye Uwanja

 wa Mkwakwani, Tanga
 huku bao la wenyeji liki-

fungwa na Rashid Chambo.

Mpole amempiku straika wa Yanga, 
Fiston Mayele aliyemaliza na mabao 16, 
ambaye pamoja na kuhangaika huku na 
huko jana, aliambulia patupu, akibanwa 
vilivyo na mabeki wa Mtibwa Sugar.

Yanga ilipata bao pekee kwenye mch-
ezo huo dakika nane kabla ya mechi ku-
malizika likifungwa na mchezaji mdogo 
kuliko wote kwa Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu, mwenye miaka 19, Denis 
Nkane.

Azam FC, imefanikiwa kukata tiketi ya 
kucheza Kombe la Shirikisho Barani Af-
rika, baada ya ushindi mnono wa mabao 
4-1 dhidi ya Biashara United na kuitum-
bukiza kwenye shimo la kushuka daraja.

Yalikuwa ni mabao matatu ya Mkon-
gomani Idriss Mbombo na Never Tegere, 
huku Gershon Kabeja akiifungia Biasha-
ra bao la kufutia machozi.

Ni ushindi ulioibakisha Azam kwenye 
nafasi ya tatu ikiwa na pointi 49 na kuia-
cha Geita Gold kwenye nafasi ya nne 
kwa pointi 46.

Mbombo amefunga mabao matatu 
kwenye mechi moja na kutimiza ‘hat-
trick’ tatu kwenye Ligi Kuu msimu huu, 

zingine zikiwa ni za Jeremiah Juma wa 
Prisons, na Shiza Kichuya wa Namungo.

Timu za Mtibwa Sugar na Prisons 
ndizo zitakazokwenda kucheza mechi 
za mchujo baada ya kushika nafasi ya 13 
na 14.

Baada ya kipigo cha bao 1-0 dhidi ya 
Yanga, Mtibwa inakuwa kwenye nafasi 
ya 13 na pointi zake 31, huku Prisons 
baada ya kudunguliwa bao 1-0 dhidi ya 
Ruvu Shooting imeachwa kwenye nafasi 
ya 14, ikiwa na pointi 29.

Ni ushindi ulioinusuru Ruvu Shooting 
kucheza mechi ya mchujo.

Timu hizo sasa zitalazimika kucheza 
mechi mbili za ‘play off’ nyumbani na 
ugenini, na timu itakayokuwa mshindi 
wa jumla, itabaki Ligi Kuu, na itakay-
ofungwa itakwenda kucheza mechi ny-
ingine ya nchujo na timu kutoka Ligi ya 
Championship ambayo tayari imeshapa-
tikana, JKT Tanzania.

Yoyote itakayocheza na JKT Tanza-
nia mechi za nyumbani na ugenini, ik-
ishinda itabaki Ligi Kuu, lakini ikifungwa 
itashuka daraja na kwenda Champion-
ship na kuwapisha JKT Tanzania ambao 
wakishinda wanapanda.

Simba iliyoutema ubingwa msimu 
huu baada ya kukaa nao kwa misimu 
minne, ilimaliza ligi kwa suluhu dhidi 
ya timu ambayo imeshashuka daraja, 
Mbeya Kwanza kwenye Uwanja wa Ma-
jimaji, Songea, Ruvuma.

Dodoma Jiji ikiwa nyumbani, Uwanja 
wa Jamhuri, iliichapa KMC bao 1-0 lililo-
fungwa na Waziri Junior, Kagera Sugar 
ikitoka suluhu dhidi ya Polisi Tanzania, 
Uwanja wa Kaitaba, Bukoba mkoani 
Kagera, Mbeya City ikitoka sare ya bao 
1-1 dhidi ya Namungo.

MPOLE AMSHUKURU MUNGU
Mara baada ya kuibuka mfungaji bora 

kwenye Ligi hiyo akiwa na mabao 17, 
Mpole amemshukuru Mwenyezi Mungu 
kwa kulifanikisha hilo.

Kupitia ukurasa wake wa facebook, 
Mpole aliandika: “Asante Mwenyezi 
Mungu kwa kunijaalia kutwaa kiatu cha 
dhahabu cha Ufungaji bora. 

“Haikuwa rahisi, lakini nimefanikiwa. 
Asanteni pia mashabiki ambao mmeku-
wa pomoja na mimi kwa kipindi chote 
hiki.” 

Mpole alifunga bao hilo kwenye mch-
ezo dhidi ya Coastal Union ambao uli-
malizika kwa sare ya kufungana bao 1-1.

Na sasa hiyo ilimfanya kumzidi 
mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele 
kwa bao moja.

   Mpole mfungaji bora, 
Biashara yashuka, Mtibwa vs 
Prisons ‘Play off’...

Yanga bingwa 
bila kupoteza 

Mshambuliaji wa Yanga, Fiston Mayele akiwania mpira dhidi ya mchezaji wa 
Mtibwa Sugar, Oscar Masai wakati wa mchezo wa Ligi Kuu Tanzania bara baina 
ya timu hizo jana kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa. PICHA: YANGA

LONDON, England 

KLABU ya Chelsea imeibuka kama 
ndiyo yenye nafasi kubwa zaidi ya 
kumsajili winga wa Leeds United, 
Raphinha baada ya...

LONDON, England 

KOCHA wa West Ham United, Da-
vid Moyes anashinikiza klabu hiyo 
kumnunua tena Jesse Lingard...

Raphinha atakiwa 
kwa pauni mil 65

Lingard kurudi 
West Ham
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