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Mradi mkubwa wa NHC wa Morocco Square, ulioko Manispaa ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA

Samia aingilia mradi wa
NHC uliokwama miaka 7
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HABARI KITAIFA

Mahakama kusikiliza
ushahidi kesi ya Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

MASHAHIDI wa kesi namba 66 ya jinai ya mwaka 2021,
leo wanatarajiwa kutoa ushahidi katika mashtaka mawili ya
unyang’anyi kwa kutumia silaha, yanayomkabili aliyekuwa
Mkuu wa Wilaya ya Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole Sa-
baya na wenzake watano.

Julai 2, mwaka huu, Mahakama ya Hakimu Mkazi Arusha
iliuagiza Upande wa Jamhuri kuhakikisha unawaandikia
barua ya wito mashahidi kufika mahakamani kutoa usha-
hidi wa mashtaka mawili hayo.

Hakimu wa Mahakama hiyo, Salome Mshasha, alitoa ag-
izo hilo baada ya kushindikana kusikilizwa kwa shauri hilo,

ani mashahidi.

Wakili wa Serikali, Tarsila Gervas, alidai mahakamani
huko siku hiyo kuwa shauri hilo lilipangwa kwa ajili ya
kusikilizwa, lakini shahidi wa Upande wa Jamhuri alipata
udhuru na kushindwa kufika mahakamani, hivyo kuomba
mahakama kupanga tarehe nyingine ya kusikilizwa kwa
shauri hilo.

Hata hivyo, Mawakili wa Upande wa Utetezi; Dankan
Oola, Mosses Mahuna, Silvestar Kahunduga, Fredoline Gwe-

Na Waandishi Wetu

melo na Geston Justine, waliomba kuelezwa na Upande wa

Jamhuri idadi ya mashahidi katika shauri hilo.

Leo, Sabaya na wenzake watano wanatarajiwa ku-
pandishwa kizimbani kwa mara ya nne wakikabiliwa na
mashtaka matano ya uhujumu uchumi, rushwa, kuongoza
genge la uhalifu, utakatishaji wa fedha na unyang’anyi wa
kutumia silaha. Mbali na Ole Sabaya, washtakiwa wengine
ni msaidizi wake wa karibu, Silvester Stanslaus, Enock

WAKATI tozo mpya za mia-
mala ya simu zikianza rasmi
jana, kilio kimesikika kutoka
kwa wananchi wakilalamikia
gharama kubwa katika mia-
mala hiyo, huku wataalamu wa
uchumi wakiishauri serikali

Togolani, John Odemba, Daniel Gabriel, na Waston Mwa-
komange.

Upande wa Jamhuri uliposhindwa kuwafikisha mahakam- !
i kufanya tafakuri ya kina.

Kuanzia jana, kilio dhidi ya
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TAARIFA KWA UMMA:

MRADI WA HDIF KUFIKIA TAMATI

Kampuni ya Palladium pamoja na washirika wake imekuwa ikiendesha Mfuko wa
Ubunifu wa Maendeleo ya Binadamu (HDIF) unaofadhiliwa na Serikali ya Uingereza
kupitia UKAID tangu Septemba 2013. Palladium imekuwa ikifanya kazi kwa ukaribu na
Tume ya Taifa ya Sayansi na Teknolojia (COSTECH).

HDIF ilianzishwa kwa lengo la kuchangia ubunifu katika utoaji wa huduma muhimu
katika sekta ya Elimu, Afya na Maji na Usafi wa Mazingira (WASH) nchini Tanzania.
Mfuko ulikuwa pia na lengo la kuchangia uendelezaji wa mfumo wa ubunifu kwa ujumla.
Kwa zaidi ya miaka 7 iliyopita, HDIF ilijikita katika kutoa msaada wa kifedha na kiufundi
kwa miradi ya ubunifu, kuchochea ubunifu wa Tanzania, na kuchangia uboreshaji wa
mazingira wezeshi na rafiki ili ubunifu uweze kushamiri. Haya yalifanywa kwa njia ya
mafunzo, majukwaa ya majadiliano, mikutano na mazungumzo na wadau muhimu.
HDIF ilifanikiwa kufadhili miradi ya moja kwa moja 48 kwenye sekta husika. Mfuko pia
ulifadhili ‘startups’ 27 kupitia mashindano ya ubunifu (innovation challenges). HDIF
iliandaa na kufadhili semina, warsha na majukwaa mengi ya wadau ili kukuza ubunifu
nchini, ‘Wiki ya Ubunifu Tanzania’ ikiwa ni jukwaa mojawapo lililojipatia umaarufu wa
aina yake. Pia kwa kupitia. COSTECH, HDIF ilifadhili bunifu 15 pamoja na kumbi za
bunifu 15 (innovation hubs) ili kuzijengea uwezo zaidi. Kupitia kazi hizi na nyingine
nyingi, ni dhahiri kwamba HDIF ilichangia ipasavyo katika ukuaji wa mfumo wa ubunifu
nchini Tanzania.

Baada ya karibu miaka 8 ya utekelezaji, mradi wa HDIF utafungwa rasmi ifikapo 31 Julai
2021, ukiacha nafasi kwa jitihada nyingine kama Programu ya FUNGUO inayoratibiwa
na UNDP kuendeleza pale HDIF ilipoachia.

Kwa mtu yeyote mwenye madai au mwenye kuhitaji maelezo zaidi kuhusu HDIF au
Palladium Group Tanzania Ltd, tafadhali wasiliana na Mkurugenzi wa Fedha na
Utawala wa HDIF Bwana Revocatus Vedasto kwa barua pepe

revocatus.vedasto@thepalladiumgroup.com

116361202

NA UTAWALA

tozo mpya za miamala kupitia kampuni za
simu vilisikika kupitia mitandao ya kijamii
na kuzua mijadala kadhaa miongoni mwa
watumiaji, wakipendekeza mbinu kadhaa za
kukwepa kufanya miamala.

Mtaalamu wa Uchumi na Mhadhiri wa
Chuo Kikuu cha Mzumbe, Dk. Godbertha
Kinyondo, akizungumza na Nipashe jana
kuhusu suala hilo, alisema serikali inapaswa
kukaa mezani na mamlaka zake ambazo
ni Wizara ya Fedha na Mamlaka ya Mapato
(TRA) kupitia upya tozo hizo.

“Ninachoona huu utaratibu mpya wa
makato umekuja haraka, sijui kama serikali
ilikaa chini na kufanya uchunguzi wa kina
kwa sababu inaweza kuwaathiri watu hasa
wafanyabiashara wadogo,” alitahadharisha.

Dk. Godbertha alisema utaratibu wa benki
kwa simu uliletwa kwa ajili ya watu wote ku-
saidia waingie katika sekta ya fedha kwa njia
ya simu na kupitia mfumo huo wapate hudu-
ma kwa urahisi.

Alisema njia hiyo iliwafanya Watanzania
wengi kuingia katika mfumo wa kifedha na
ina faida kwao, serikali na uchumi kwa ujumla
kwa kuwa imetengeneza mnyororo wa fedha.

Alisema watu waliweka fedha, kukopa, ku-
fanya huduma za malipo na kusaidia kukuza
ni waliokuwa wanapata huduma mbalimbali
kwa njia hiyo.

Alisema tozo mpya zitaathiri serikali
kwa sababu inaongeza kodi zake ambazo
zinawaathiri wananchi wengi.

Alitahadharisha kuwa kutokana na ongeze-
ko hilo la tozo za miamala, huenda serikali
isikusanye tena kodi ya kutosha kupitia eneo
hilo kwa sababu wananchi watatafuta njia
mbadala za kutuma na kupokea fedha.

“Watu wana akili na watafuta njia mbadala
za kutumiana fedha ili kukwepa makato hayo,
lakini mwisho wa siku wataathiri mzunguko
wa fedha za uchumi kwa ujumla uliokuwa
unategemewa kwa njia ya simu,” alisema Dk.
Godbertha.

Alifafanua kuwa umuhimu wa fedha kwa
njia ya simu umeoanishwa na kilimo, afya na
elimu imeunganishwa na sekta nyingine zote
na hivyo tozo mpya zitaathiri pia sekta hizo.

“Makato yakiwa rafiki, yataenda vizuri ka-
tika kukuza sekta hizo, lakini kama yalivyo-
panda, yataathiri sekta hizo zote,” alifafanua.

Alisema njia ambazo zitatumiwa na watu ni
watu wenyewe kusafirisha fedha na kwenda
benki, hivyo tozo mpya zitaongeza foleni

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Rais wa Benki ya Afrika, Othman Benjelloun (kulia), kwenye hoteli ya Sofitel

Vilio tozo miamala ya simu

barabarani na mwisho wa siku Watanzania
watarudi nyuma kiuchumi.

KILIO CHA WANANCHI
fred John, aliiambia Nipashe kwamba jana ali-
fanya muamala kutoka mtandao wa simu ya
mkononi na kukatwa kiasi ambacho ni mara
mbili ya gharama ya awali.

Jumanne Mrisho alisema kwa wakulima ni
hasara kubwa kwa sababu mara nyingi wa-
natuma fedha za pembejeo, lakini fedha za
mazao wanatumiwa kwa njia ya simu, hivyo
tozo mpya zitasababisha hasara kwao.

Mfanyabiashara mdogo, Sharon Emma-
nuel, alidai makato hayo ni makubwa kulin-
ganisha na mapato ya kila siku ya Mtanzania.

NJIA MBADALA

Kutokana na kupanda kwa tozo hizo, baa-
dhi ya wananchi waliozungumza na Nipashe
jana, walisema njia ya kuepukana na miamala
hiyo kwa sasa kutumia benki ambazo makato
yake yako chini kulinganishwa na ya simu.

Baadhi ya wafanyabiashara wa magari ya
kubeba abiria wanaopata wateja kwa njia
ya mtandao, walisema makato hayo yatawa-
gharibu kwa sababu wanapokea wateja am-
bao wakati mwingine hawana fedha taslimu.

Mwinyimkuu Hassan, dereva mwingine wa
magari hayo, alisema kuwa kwa muda mrefu
amekuwa akituma ‘hesabu’ za bosi kwa njia
ya simu, lakini sasa inabidi aanze kutumia
benki.

Mary Kishama alisema kutuma mzigo
mkoani usiyo mzito ni kuanzia Sh. 5,000 kwa
kampuni zinazosafirisha na ndiyo njia rahisi
na salama anayoona ya kusafirisha fedha ili
kuepuka usumbufu huo.

Alisema pia anaweza kusafiri kupeleka
fedha eneo moja kwenda lingine katika mkoa
wake kwa kutumia gharama ndogo isiyozidi
1,000 ili kukwepa makato hayo.

Baadhi ya wajasiriamali wadogo ikiwamo
kinamama wanaojihusisha na vyama vya
kuweka akiba na kukopeshana, waliiambia
Nipashe kwamba kutokana na tozo za mia-
mala katika kampuni za simu za mkononi
kuongezeka, watabadili utaratibu wa kutuma
na urejesha mikopo, sasa watahamia kwenye
benki.

“Tuna umoja wetu mtaani, shughuli zetu
tulio wengi ni biashara ndogo

eImeandaliwa na Mary Geofrey na
Christina Mwakangale
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TANGAZO

TAARIFA KWA UMMA

Kufuatia marekebesho yaliyofanywa na serikali kupita sheria ya fedha ya mwaka 2021 na kwenye kifungu namba 46A (2) cha sheria ya Mfumo wa Malipo wa Taifa (National Payment
Systems), Waziri wa Fedha kwa kushirikiana na Waziri wa Mawasiliano wamepewa mamlaka ya kutengeneza kanuni zitakazosimamia namna ya ukusanyaji wa tozo za serikali kwenye
miamala ya kutuma na kutoa fedha kwa njia ya simu. Kanuni zimetolewa na Waziri wa Fedha kwa kupitia Notisi ya Serikali namba 496A iliyochapishwa tarehe 30 Juni 2021. Kufuatia
marekebisho haya ya sheria, kampuni ya Tigo Pesa itaanza kukusanya tozo hizo kwa niaba ya serikali kuanzia tarehe 15 Julai 2021.

Lifuatalo ni jedwali linalonyesha aina ya tozo mbalimbali zitakazo tozwa kwa watumiaji wa simu kulingana na kiwango cha miamala itakayofanyika.
el NiZaidiyaP
22V 4 Ni Zaidi ya Pesa

Ada Za Wateja. Piga *1 50*01 # Unaweza kurudisha muamala

uliokosea, token ya luku,

Kiwango (Tsh) Kutuma pesa kwenda Tigo Pesa | Kutuma pesa kwenda mitandao washirika | Kutoa pesa kwa Wakala/ATM kU’ un bar akaunti ya ko ya
Kuanzia Mwisho AdayaTigoPesa | TozoyaSerikali | JumlayaMakato | AdayaTigo Pesa Tozo ya Serikali JumlayaMakato | AdayaTigoPesa | TozoyaSerikali | JumlayaMakato . 0 .
100 po " : ” - : ” : : : Tigo Pesa na kuriseti PIN
1,000 1,999 30 10 40 50 10 60 300 10 310
2,000 2,999 30 16 46 50 16 66 400 16 416 Piga ¥150%01# chagua 6 (Jihudumie)

3000 2359 50 z 77 2z 600 Z 627 kisha chagua huduma unayotaka
4,000 4,999 60 56 56 650 56 706

5,000 6,999 100 230 200 100 300 950 100 1,050
7,000 9,999 125 275 200 325 1,000 125 1,125
10,000 14,999 320 680 550 320 870 1,450 320 1,770
15,000 19,999 970 550 610 1,160 1,450 610 2,060
20,000 29,999 960 1,340 600 960 1,560 1,850 960 2,810
30,000 39,999 1,100 1,500 680 1,100 1,780 1,850 1,100 2,950
40,000 49,999 1,500 1,910 750 1,500 2,250 2,350 1,500 3,850
50,000 99,999 2,050 2,770 1,250 2,050 3,300 2,700 2,050 4,750
100,000 199,999 2,530 3,530 1,600 2,530 4,130 3,650 2,530 6,180
200,000 299,999 2,940 4,140 1,900 2,940 4,840 5,300 2,940 8,240
300,000 399,999 3,500 5,000 2,300 3,500 5,800 6,500 3,500 10,000
400,000 499,999 4,100 5,600 2,500 4,100 6,600 7,000 4,100 11,100
500,000 599,999 5,200 7,400 3,200 5,200 8,400 7,500 5,200 12,700
600,000 699,999 6,400 9,700 4,300 6,400 10,700 8,000 6,400 14,400
700,000 799,999 7,100 10,400 4,300 7,100 11,400 8,000 7,100 15,100
800,000 899,999 7,520 11,020 4,300 7,520 11,820 8,000 7,520 15,520
900,000 1,000,000 8,900 12,400 6,000 8,900 14,900 8,000 8,900 16,900
1,000,001 3,000,000 9,400 14,400 6,000 9,400 15,400 8,000 9,400 17,400 Kulipia Bil
3,000,001 10,000,000 10,000 15,000 6,000 10,000 16,000 10,000 10,000 20,000 U

1] 09:30 AM
tighpesapy 3

Unaweza kutumia Tigo Pesa App bila M

Angalia Salio (bure)

Tukio Kuanzia Mwisho Ada Kutoa Pesa
Kuweka pesa 1,000 5,000,000 BURE I QUER Lipa kwasimu &

Kutuma pesa kwa mteja ambaye hana akaunti ya @) mastercard. | 23]
Tigo Pesa au akaunti ya mitandao washirika

1,000 1,000,000 Ada ya kutuma + Ada ya kutoa Malipo ya Serikali

Kutoa Pesa kwa mteja ambaye amesajiliwa ila hana akaunti 000 1,000,000 BURE € zé?
ya Tigo Pesa au akaunti ya mitandao washirika 1 4 4 U Duka la Tigo Tuma Nje ya Nchi

Kutuma pesa kwenda nchi za nje 100 5,000,000 Kulingana na kiwango
Malipo kwa Tigo Pesa 500 5,000,000 Kulingana na kiwango
Tukio Ada
Kubadilisha namba ya siri BURE
Kuangalia salio/ Taarifa ndogo 50

Huduma za Kifedha

Lipa Kwa Simu

Kurudisha muamala uliokosea (Jihudumie) 50
Kupata taarifa ya mwezi Ada
Taarifa ya Mwezi jana/Mwezi huu BURE
Taarifa ya Miezi 3 1,000
Taarifa ya Mwaka 1 2,000

Kwa vigezo na masharti ya huduma tembelea tovuti: https://www.tigo.co.tz/tigo-pe ndard-terms-and-c iti Ada zote zimej isha kodi zote zi
Kwa Ada za huduma nyingine tembelea tovuti; https://www.tigo.co.tz/tigo-pesa-tariffs

e @ 50 <h > [ B QiFd Ty &

KUMBUKA:
1. Unaweza kuweka au kupokea hadi TSh 5,000,000 kwa siku na unaweza kutoa au kutuma hadi TSh 5,000,000 kwa siku, pia unaweza kuhifadhi hadi TSh 10,000,000 kwa wakati mmoja kwenye
akaunti yako ya Tigo Pesa, kama usajili wako umekamilika.
Onesha kitambulisho chako kabla ya kuweka au kutoa pesa kwa Wakala.
Hakikisha taarifa zako za usajili ni sahihi kwa kupiga *106# kisha 2 au piga huduma kwa wateja kwa maelezo zaidi.
Hesabu pesa zako na hakikisha salio lako la Tigo Pesa linaendana na muamala uliofanya kabla ya kuondoka kwa Wakala.
Kila mara unapotuma pesa, kumbuka kuhakiki namba ya mpokeaji kuepuka kukosea na usumbufu.
Hakikisha unahifadhi namba yako ya siri (PIN), simu yako na laini yako kwa usalama. Usimpe (PIN, Simu, laini yako) wala kumtajia mtu yoyote namba yako ya siri, iwe Wakala wa Tigo Pesa,
mfanyakazi wa Tigo au mhudumu wa Tigo Huduma kwa wateja. Pia kumbuka kubadili namba yako ya siri mara kwa mara. Pa kua kwenye
Tigo itakupigia kwa 0713800800 au 0713123103 Tu.
Kutoa taarifa yoyote dhidi ya udanganyifu Piga simu namba 100 au tuma ujumbe kwa barua pepe kwenda customercare@tigo.co.tz
Unaweza kupokea pesa kutoka nchi zaidi ya 200 duniani, na unaweza kutuma pesa kwenda nchi zote za Afrika Mashariki. OSI p‘ay ' App Store

0. Kupata vigezo na masharti ya kutumia Tigo Pesa, tembelea duka la Tigo lililopo karibu nawe au www.tigo.co.tz

Nyumbani

Piga 100 bure au tembelea duka lolote la Tigo!
Ada hizi ni kuanzia July 2021

t .lca p esa ,, Kuwasaliana na huduma kwa wateja,
o’ B

WWW.tigo.co.tz

116359802
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Samia aingilia mradi NHC wa bil, 137/- uliogota miaka 7

eUnatajwa hauna mpinzani EAC
oNi kati ya minne iliyokwama

Na Romana Mallya

IPOTI ya Mdhibiti na

Mkaguzi Mkuu wa Hes-

abu za Serikali (CAG)

kwa mwaka wa fedha
2019/20, mbali na mambo men-
gine, inanyooshea kidole miradi
iliyogharimu mabilioni ya shilingi,
lakini sasa haitumiki.

Vilevile, uchambuzi wa ripoti
hiyo iliyotua bungeni Aprili mwa-
ka huu, uliofanywa na Taasisi
ya WAJIBU, hauko nyuma katika
kuimulika miradi iliyotafuna ma-
bilioni ya shilingi, lakini haitumiki
au kubadilishwa matumizi.

Miradi ya ujenzi inayotekele-
zwa na Shirika la Nyumba la Taifa
(NHC) maeneo mbalimbali nchini,
ni sehemu ya kilio cha wadau hao.

Ufuatiliaji wa Nipashe kuhusu
suala hilo, umebaini kuwa baada
ya kusimama kwa miaka minne,
mradi mkubwa wa NHC wa Mo-
rocco Square ulioko Kinondoni
mkoani Dar es Salaam, unataraji-
wa kumaliziwa miezi miwili ijayo
ili nyumba hizo zikabidhiwe rasmi
kwa wateja.

Mradi huo ulioanza kutekele-
zwa Juni 2014 ukitarajiwa kuka-
milika mwanzoni mwa mwaka
2017, ulisimama mwaka 2017
baada ya ujenzi wake kuanza ku-
suasua mwaka 2015 kutokana na
wanunuzi wa mauzo ya kabla ya
jengo kukamilika kupungua.

Mradi huo ambao unatajwa
kuwa mkubwa zaidi wa nyumba
Afrika Mashariki na Kati, ujenzi
wake unatarajiwa kugharimu Sh.
bilioni 137.5 na ni miongoni mwa
miradi minne mikubwa ya NHC
iliyosimama kwa kipindi kirefu.

Mingine iliyosimama ni pamoja
na wa Kawe unaoitwa Seven Elev-
en (711) ukiwa na thamani ya Sh.
bilioni 105, ambao kwa sasa un-
asubiri kukamilika kwa mradi wa
Morocco ndipo nao uendelezwe.

Mradi mwingine wa shirika hilo
uliomo kwenye orodha hiyo, ni wa
Golden Premier Residence (GPR)
ulioko Barabara ya Mwai Kibaki
wenye thamani ya Sh. bilioni 71.

Kijiografia, mradi huo uko
mbele ya ule wa Kawe 711 na
mradi wa nne ni ulioko kwenye Ki-
wanja Na. 300 (Ada Estate) wenye
thamani ya Sh. bilioni 24.2.

Katika mahojiano maalum na
neja Habari na Uhusiano wa NHC,
Muungano Saguya, anabainisha
kuwa ili kuliepusha shirika kupata
hasara iliyotahadharishwa na wa-
dau, akiwamo CAG na Taasisi ya
WAJIBU, wamekuwa wakijenga
nyumba kwa mtindo wa kuziuza
wakati zikiendelea kujengwa.

“Tunafanya pre-sell (mauzo ya
kabla) kabla jengo halijakamilika,
hili limesaidia shirika kupunguza
utegemezi wa mikopo kutoka ka-
tika taasisi za fedha. Hali hii pia
imefanya miradi yetu iweze ku-
jiendesha yenyewe.

Sehemu ya majengo ya mradi wa mji mpya wa Kawe, Manispaa ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam. PICHA:

MAKTABA

“Ni ukweli usiofichika kipindi fu-
lani miradi kama Morocco Square
na ule wa Kawe 711 ilitetereka kwa
mtindo wa pre-sell, watu wanaoji-
tokeza kununua nyumba kabla hai-
jakamilika, walipungua kwa sababu
ulikuwa utamaduni mpya kwa Wa-
tanzania, huo ndio ukweli.

“Baada ya kupungua na kwa
sababu tulitarajia kupata fedha za
wateja na kuzitumia kuzungusha
kwenye ujenzi, miradi ile kama Mo-
rocco Square na Kawe 711 (Dar es
Salaam) ikasimama,” anafafanua.

Anabainisha kuwa mwaka 2015,
utamaduni wa watu kununua kabla
ulianza kulegalega na hadi kufikia
mwaka 2017 ujenzi ulisimama kwa
sababu makandarasi walishindwa
kutekeleza majukumu yao kwa
kuwa walitarajia walipwe fedha.

“Ili kuwalipa fedha ilikuwa ni lazi-
ma tuombe kibali cha mwenye mali
ambaye ni serikali kwa maana ya
Hazina, ili tupate kibali cha kukopa
fedha kwa ajili ya kumalizia ujenzi.

“Kama unavyojua serikali lazima
nayo ijiridhishe kuwa ‘hawa (NHC)
tukiwaruhusu kukopa watakuwa
na uwezo wa kuilipa mikopo’, nalo
ni mchakato mrefu kidogo mpaka
jjiridhishe.

“Ninaweza kusema Serikali ya
Awamu ya Sita ya Rais Samia Suluhu
Hassan imeshalikubalia shirika sasa
kuweza kukopa.

“Hii ni miradi mikubwa ambayo

kwa sasa serikali imeruhusu NHC
kukopa Sh. bilioni 174 ili kuikamili-
sha. Serikali ya Awamu ya Sita pia
imetupatia Sh. bilioni 20 ili tuanze
kuukamilisha mradi wa Morocco
Square,” anafafanua.

Anasema kwa sasa shughuli za
ujenzi zinaendelea Morocco na
mwishoni mwa Septemba wataan-
za kuwapatia wateja wao maeneo
yao.

“Huu ni mradi mkubwa na wa
kipekee ambao umelala katika
sakafu moja (msingi mmoja), una
mita za mrada 110,000, ndani yake
zimo sehemu za ofisi, biashara, ho-
teli, maduka makubwa, wakati wa
malipo ya kabla wateja walinunua
makazi katika mradi huu karibu
asilimia 60.

“Lakini kama unavyojua, watu
walisuasua kuendelea kulipa hapo
awali, kwa sasa wanavyoona unaen-
delea vizuri, wameanza kufanya
malipo,” anasifu.

WAREJESHEWA FEDHA

Saguya pia anabainisha kuwa
wapo wateja waliofikia hatua ya
kuomba kurejeshewa fedha zao na
NHC ililazimika kufanya hivyo, la-
kini anasita kuanika idadi yao.

“Unakuta mtu labda alitaka kupa-
ta nyumba akae, sasa anaona muda
unakwenda, akachukua fedha zake
lakini kwa nia njema ya Serikali ya
Awamu ya Sita, imeidhinisha Sh.

bilioni 20 ambazo zinasaidia ujenzi
wa Morocco Square kuendelea na
tumeruhusiwa kukopa.

“Tukimaliza hapa Morocco, tuta-
hamia Kawe 711 kwenye mwaka huu
wa fedha na kumalizia miradi min-
gine iliyobaki,” anasema.

Anabainisha kuwa miradi yao
imegawanyika katika sehemu tatu,
akifafanua kuwa wanajenga ny-
umba za makazi kwa watu wa ki-
pato cha chini kiasi, kati na cha juu
na kwa mradi wa Morocco Square
unahusisha kipato cha juu ukiwa na
nyumba 100.

Anabainisha kuwa mradi huo una
vyumba 81 kwa ajili ya hoteli na wa-
naviuza na vingine vinapangishwa.

Saguya anasema mradi huo wa
Morocco Square wakati unasimama
mwaka 2017, ulikuwa umekami-
lika kwa asilimia 90 na hadi Julai 13
mwaka huu, ulikuwa umefikia asil-
imia 96.

UFAFANUZI KWA JK

Aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu wa
NHC, Nehemiah Mchechu, wakati
anamkaribisha Rais wa Awamu ya
Nne, Jakaya Kikwete, kuweka jiwe
la msingi kwenye mradi huo Oktoba
7, 2015, alisema unatekelezwa na
mkandarasi ambaye ni kampuni ya
Kitanzania ya Estim Construction
Ltd ya Dar es Salaam.

Alisema mradi huo ulitarajiwa
kugharimu Sh. bilioni 150 ambazo

ni mkopo kutoka Benki ya CRDB.

Alisema kati ya mita za mraba
110,000 za mradi huo, mita 47,793
ni kwa ajili ya ofisi, mita 24,929
za makazi na mita 28,827 ni kwa
ajili ya makazi wakati kumbi za bi-
ashara, maduka makubwa, sehemu
za kuchezea watoto na maduka ya
vyakula na hoteli zikiwa na ukubwa
wa mita za mraba 8,456.

Alisema mradi huo una uwezo
wa kubeba watu 6,000 na kutoa
ajira zipatazo 24,750 kwa majengo
manne tofauti, ikiwamo ghorofa 22
kwa ajili ya nyumba 100 za makazi
zenye vyumba vitatu na vinne,
ghorofa 20 na 17 kwa ajili ya ofisi
na maduka makubwa na ghorofa
13 kwa ajili ya hoteli yenye vyumba
vya kulala 81.

Mchechu alifafanua kuwa mradi
huo pia una eneo maalum la kutua
chopa na eneo kubwa kwa ajili ya
maegesho ya magari.

MIRADI YA NHC

Katika mahojiano hayo maal-
um na Nipashe, Saguya anasema
shirika linamiliki zaidi ya majengo
18,000 kwenye maeneo mbalimbali
ambayo ni kwa ajili ya kupangisha
(makazi) na ya shughuli za biashara.

“Nyumba hizi tulikuwa tunapang-
isha pamoja na taasisi za serikali la-
kini sehemu kubwa tunapangisha
Watanzania kwa matumizi mbal-
imbali, nyumba zinazomilikiwa na
NHC ni asilimia moja tu au chini ya
asilimia moja ya mahitaji ya nyum-
ba kwa Watanzania,” anasema.

Saguya anasema nyumba wana-
zomiliki kwa maana ya kupangisha
na biashara hazizidi asilimia moja
ya idadi ya nyumba zilizopo nchini.

KUHAMIA DODOMA

Anasema kuwa baada ya uamu-
zi wa serikali kuhamia Dodoma,
shirika halijaathirika kwa kiwango
kikubwa kwa kuwa mahitaji ya ny-
umba hata kabla ya uamuzi huo ya-
likuwa makubwa.

“Watu walikuwa wanaendelea
kuleta maombi yao lakini wanako-
sa, wanaambiwa wasubiri, ziwe za
kupangisha au shughuli za biashara.

“Baada ya serikali kwenda Dodo-
ma, yale majengo ambayo tulipang-
isha, mfano lile la Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Holland House ilikuwa
Wizara ya Ujenzi, Wizara ya Habari,
Utamaduni, Sanaa na Michezo ili-
yochukua Idara ya Habari (MAEL-
EZO), yote yalipata wapangaji
wapya.

“Hatukutikisika sana, ingawa
mwanzo unaweza kupata wa-
pangaji wengine wa haraka haraka
huwa ni shida, lakini baada ya muda
tuliwapata na walijaa, hatukupata
hasara yoyote,” anasisitiza.

Saguya anasema nyumba wal-
izozijenga maeneo ya Kibada na
Mwongozo wilayani Kigamboni,
zote zilipata wateja ndani ya saa 24
baada ya kukamilika.
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SADC yapiga jeki
ujenzi barabara

Na Gwamaka Alipipi

JUMUIYA ya Maendeleo Kusini
mwa Afrika (SADC), imeipatia Tanza-
nia Dola za Marekani milioni sita (Sh.
bilioni 13.850), kwa ajili ya kufanya
upembuzi yakinifu wa ujenzi wa reli
kutoka Mtwara hadi Mbamba bay.

Ujenzi wa reli hiyo utafungua
fursa za maendeleo katika korido
ya maendeleo Mtwara, kukuza
mtandao wa biashara kati ya Tan-
zania na nchi za Malawi, Msumbiji,
Zambia kwa kupunguza gharama
za usafirishaji na kuboresha uchumi
kwa bidhaa za ndani na nje.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Fed-
ha, Mipango wa Zanzibar, Jamal Kas-
Dar es Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari kabla ya
kuanza kwa kikao cha mawaziri wa
fedha na uwekezaji wa SADC.

Alieleza: “Baada ya kupokea fedha
hizo kinachofuata kwa sasa ni kuan-
za kufanya upembuzi yakinifu, kisha
tutapata makandarasi wa kujenga
reli hiyo kutoka Mtwara-Songea-
Mbamba bay”.

Alifafanua  kwamba kukamilika
kwa reli hiyo kutasaidia kukua kwa
uchumi kwa mikoa ya kusini, kwam-
ba mizigo kutoka nchi jirani itasa-
firishwa kwa wepesi.

Waziri Ali alisema mawaziri hao
wa fedha pia wamekubaliana kuan-
zishwa kwa mfuko wa maendeleo
wa SADC ambao utakuwa unafa-
dhili miradi ya maendeleo ya nchi
wanachama wote pindi inapohitaji
kutekelezwa.

Kadhalika, alieleza kuwa wa-
nachama wa SADC wameafikiana
kuituma Afrika Kusini katika nchi
wanachama wa G20 kuelezea
changamoto ambazo wanachama
wa SADC wanakabiliana nazo iki-
wamo ongezeko la riba kutoka ka-
tika mikopo.

“Afrika Kusini ni miongoni mwa
mwanachama wa nchi zenye uchu-
mi mkubwa duniani (G-20), hivyo
tumekubaliana kumtuma akatuse-
mee kwamba nchi za SADC zinaka-
biliwa na changamoto ya riba kubwa
katika urejeshaji wa mikopo. Hivi
sasa dunia inakabiliwa na ugonjwa
wa corona na nchi nyingi zime-
athirika kiuchumi, hivyo mpango wa
kuahirisha kulipa madeni uendane
na zuio la kuongezeka kwa riba za
mikopo,” alisema Waziri Ali.

Serikali ipo katika mkakati wa
upanuzi wa Bandari ya Tanga, Dar es
Salaam na Mtwara, lengo ni kupanua
biashara na kurahisisha usafirishaji
wa bidhaa.

Mbali na hilo, ipo katika hatua za
ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) yenye
urefu wa kilometa 2,561 itakayoun-
ganisha mikoa ya Dar es Salaam,
Mwanza, Kigoma, Katavi pamoja na
nchi jirani za Rwanda, Burundi, DRC,
lengo kukuza uchumi na kuboresha
maisha ya wananchi.

Aliyehaka mtoto agonga mwamba Mahakama Rufani

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani Tanza-
nia imebariki Vedastus Emmanuel
kuendelea kutumikia kifungo cha
maisha jela kwa kubaka mtoto wa
miaka minane wilayani Tarime.

Jopo la majaji watatu, Gerald
Ndika, Particia Fikirini na Dk.
Paul Kihwelo, lilitoa uamuzi huo
baada ya Emmanuel kukata rufani
kupinga uamuzi wa Mahakama ya
Wilaya ya Tarime kumtia hatiani
na kumpa adhabu ya kifungo cha
maisha jela.

Alikata rufani Mahakama Kuu
mbele ya Jaji Mohamme Gwae wa
Kanda ya Mwanza, lakini ikatupwa
akakimbilia Mahakama ya Rufani
ambako pia imeonekana haina
msingi na kutupwa.

Mrufani alishtakiwa akidaiwa

kuwa Desemba 23, 2015 saa 1:00
usiku mtaa wa Rhebu wilayani
Tarime, alimbaka mtoto wa miaka
minane.

Katika ushahidi wake, mtoto
anadai alikutana na mrufani katika
uwanja wa mpira wa Serengeti,
akamwita jina kisha akamshika
mkono na kumpeleka nyumbani
kwake ambako ni jirani na anakoi-
shi.

Alidai kuwa mrufani alimwingi-
za katika chumba ambacho kiliku-
wa na kitanda, meza na kitandani
palitandikwa shuka jeupe.

Inadaiwa alimlaza kitandani,
akamvua nguo na kumwingilia
huku akimsababishia maumivu
makali na alipomaliza alimpeleka
kuoga, akaenda kumnunulia bis-
kuti na pipi kisha akamtoa nje.

Ushahidi unaeleza kwamba

mtoto alianza kutafutwa na kwam-
ba Anna Chenge akiwa anamtafu-
ta, alimwona akitokea nyumbani
kwa mrufani, hivyo kutoa taarifa
kwa mama yake.

Mashahidi hao walipomhoji
mtoto alieleza jinsi alivyobakwa
na walitoa taarifa polisi. Mtoto ali-
chunguzwa na daktari, alibainika
kwamba hana bikira.

Binti alieleza alizaliwa Mei 7,
2007 na wakati akifanyiwa tendo
hilo alikuwa na miaka minane.

Mrufani alipinga adhabu ali-
yopewa akidai kwamba Mahaka-
ma ilikosea kuzingatia ushahidi wa
mtoto wa kuunga unga, shahidi wa
pili na wa tatu hawakupewa taarifa
ya tukio na kwamba katika mael-
ezo ya awali haikuelezwa kwamba
shahidi wa tatu atakuwa miongoni
mwa mashahidi wa Jamhuri. Saba-

bu ya mwisho anadai utetezi wake
haukuzingatiwa na mahakama ka-
tika kutoa uamuzi.

Baada ya kupitia hoja za rufani
na hoja za Jamhuri, jopo lilibaini
kwamba ushahidi ulithibitika,
ushahidi wa shahidi wa kwanza
ambaye ni mtoto ulikuwa wa kweli
na alieleza tukio lilivyokuwa na
alithibitisha umri wake.

Jopo hilo linasema mrufani ka-
tika utetezi wake hakugusia siku
ya tukio Desemba 23, 2015.

“Rufani haina msingi wowote.
Inakataliwa na kutupwa,” lilisema
jopo hilo katika hukumu.

Baada ya rufani kutupwa, mru-
fani ataendelea kutumikia adhabu
ya kifungo cha maisha aliyopewa
na Mahakama ya Wilaya ya Tarime
na Mahakama Kuu kubariki na ha-
timaye Mahakama ya Rufani.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi (kushoto), akiagana na mgeni wake Balozi wa Ethiopia nchini

Mwalimu Mkuu Kortini kwa tuhuma za kughushi vyeti

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoani Dodoma imemfikisha
mahakamani Mwalimu Mkuu wa
Shule ya Msingi Karume wilayani
Kongwa kwa tuhuma za kughushi
vyeti vya darasa la saba na kuviuza
kwa Sh. 50,000 kila kimoja.

Inadaiwa kuwa mwalimu huo
alighushi vyeti hivyo kwa ajili ya
kuwauzia wanaojiunga na Mafun-
70 ya kujitolea ya Jeshi la Kujenga
Taifa (JKT).

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa

Dodoma, Sosthenes Kibwengo,

mtuhumiwa huyo pamoja na ali-
yejifanya mhitimu wa shule huyo,
juzi walifikishwa katika Mahaka-
ma ya Wilaya ya Kongwa.

Alisema hadi mwalimu huyo
anakamatwa alikutwa ametoa vy-
eti viwili kwa Mbaraka Juma na
Elia Fred wote wakazi wa Kata ya
Kibaigwa mkoani Dodoma.

“Tumemfikisha pia aliyejifanya
mwanafunzi mhitimu wa shule
hiyo, Mbaraka Juma, kwa tuhuma
za kutoa nyaraka za uongo ya
kuwa amehitimu darasa la saba

katika shule hiyo wakati si kweli
ili atimize vigezo vya kujiunga na
mafunzo yaJKT,” alisema.

Alisema TAKUKURU kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Mwendesha
Mashtaka, = wamefikisha  ma-
hakamani hapo watuhumiwa hao
na baada ya kusomewa shtaka
linalowakabili walipata dhamana
na wapo nje kusubiri kesi yao
kutajwa. Kibwengo aliwataka wa-
nanchi kutoa taasisi za viashiria
au vitendo vya rushwa kwenye
maeneo mbalimbali wanayofanyia
shughuli zao.

Alisema  mapambano  ya

rushwa ni ya jamii kwa ujumla
na si TAKUKURU peke yake ndiyo
maana wamekuwa wakitoa elimu
kwa wananchi kupambana na vi-
tendo hivyo.

“Wananchi wasisite kutoa taar-
ifa pale wanapoona zinaviashiria
vya rushwa ili tuzifanyie uchungu-
zi kabla ya kuchukua hatua stahiki
za kiutendaji kazi.”

“Tunaomba wananchi mwen-
delee kutoa ushirikiano wa utoaji
taarifa za kiuhalifu tunahitaji
kuona rushwa inatokomezwa kwa
sababu ni adui wa haki,” alisema
Kibwengo.
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MWANGA WA JAMII

Tozo hizi mzigo kwa wananchi

JANA kampuni za simu zilianza kutekeleza tozo mpya iliyopit-
ishwa kwenye Bajeti ya mwaka 2021/22 ambayo ni kukata kati
ya Sh. 10 hadi 200 kwa siku kwenye kila vocha ambayo mtumiaji
ataweka, na kutoza kati ya Sh. 10 hadi 10,000 kwa kila muamala
wa fedha, ambao mhusika atafanya.

Kodi hiiilipewa jina la kodi ya uzalendo nailipitishwa na Bunge
ikielezwa inakwenda kusaidia nchi kupata fedha zitakazoeleke-

Katika siku za mwanzo za utekelezaji imekuwa ni maumivu
kwa wananchi hasa kodi ya miamala kwa kuwa sasa mwananchi
anakatwa tozo ya mtoa huduma, kodi ya serikali na Kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT) katika kila muamala atakaoufanya.

Tozo ya kampuni inatofautiana kutoka kampuni moja hadi ny-
ingine. Lakini kodi ya serikali nayo inatofautiana kulingana na vi-
wango vya watumaji au wapokeaji, vivyo hivyo kwa kodi ya VAT.

Jana wananchi wengi walipata mshtuko pale walipofanya mia-
mala kutokana na makato kuwa makubwa, lakini hofu inayoibu-
liwa kuwa kuna uwezakano mkubwa kutokea athari ukiwamo
mfumuko wa bei hasa ikizingatiwa kwa sasa mafuta yamepanda
bei lita moja ya petroli kufikia Sh. 2,405.

Mathalani, mtandao wa Tigo kwa sasa makato yanaanzia Sh.
310 kwa anayetoa kwa wakala/ATM kati ya Sh. 1,000 hadi 1,999
na kwa anayetoa kati ya Sh. milioni 3 hadi milioni 10 anakatwa
Sh. 20,000, huku anayetuma kwenda mitandao mingine anakat-
wa Sh.15 kwa anayetuma Sh. 100 hadi 999 wakati anayetuma kati
ya Sh. milioni 3 hadi milioni 10 anakatwa Sh. 15,000.

Aidha, kutuma fedha Tigo kwenda Tigo ni Sh. 15 kwa kiwango
cha Sh. 100 hadi 1,999, huku anayetuma Sh. milioni 3 hadi milioni
10 atakatwa Sh. 15,000.

Mtandao mwingine gharama zake ni ukitoa Sh. 100,000 kwa
wakala unakatwa Sh. 6,100 ikiwa imepanda kutoka Sh. 3,600
wakati kwa kiwango cha juu cha milioni 3 ilikuwa Sh. 10,000 na
sasa ni 20,000.

Katika moja ya mtandao mtu alitoa Sh. 60,000 kwa wakala
akakatwa Sh.4,750 ikiwa ni ada ya kampuni ya simu Sh. 2,700,
kodi ya serikali Sh. 2,050.

Mjadala uliopo kwenye mitandao ya kijamii kuwa gharama ya
kutuma na kutoa fedha husika ni kubwa kuliko nauli ya muhusi-
ka kuja kuchukua, na wengi wanasema ni bora kupanda basi
kwenda kuchukua.

Kodi hii ina lengo jema la kuboresha huduma za kijamii, lakini
kuna hofu huenda ikasababisha athari nyingine ya kupungua
kwa ajira kwa maana sasa wengi hawatatumia huduma za simu
kutuma au kupokea fedha, bali wataanza kutumia huduma za
benki.

Kwa sasa anayenunua umeme kwa simu au kulipia huduma
nyingine kama za maji basi anakatwa fedha mara mbili; kwa
maana nyingine utalipia Luku na wakati huo huo utalipia kodi
ya majengo, jambo ambalo ni mzigo mkubwa kwa mwananchi
wa kawaida.

Pia kutokana na ongezeko hilo, kuna uwezekano mkubwa wa
wananchi kuanza kuficha fedha ndani au kutembea nazo nyingi,
huku wengi wataanza kutumia mawakala na benki zaidi kuliko
mitandao ya simu, hivyo kudumaza biashara nyingine.

Kama suala hili halitachukuliwa kwa umakini, kuna uweze-
kano wa kutokea athari zaidi kwa wananchi na uchumi wa kwa
ujumla. Ipo haja ya kuliangalia suala hili kwa jicho la pili kwa kuz-
ingatia kuwa miamala ya simu inatumiwa na wengi wakiwamo

Kadhalika, itaongeza foleni barabarani, kwa kuwa wengi
wataamua kupeleka fedha wenyewe na wakati huo huo watu
watapoteza muda mwingi barabarani badala ya kutumia kuzali-
sha. Athari nyingine inayoweza kutokea ni kupungua mzunguko
wa fedha.
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THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Na Sabato
Kasika

m Muungwana Lazima Nilonge

Biashara Machinga ni sawa,
lakini si katika mazingira haya

JUHUDI mbalimbali zimekuwa
zikifanyika kwa ajili ya ku-
wawekea wamachinga mpang-
ilio mzuri wa kufanya biashara
katika maeneo yasiyo rasmi,
wakati maeneo yao yakian-
daliwa, lakini utekelezaji wake
umekuwa ukikwama.

Unakwama kutokana na baa-
dhi yao kuhama na kwenda
kando ya barabara, hali ambayo
ni hatari kwa usalama wao kwa
kuwa ajali za magari zikitokea
zinaweza kuwakumba.

Hivyo  kumekuwapo na
wimbi la kuzagaa wamachinga
maeneo mbalimbali mitaani na
kuendesha biashara zao, waki-
wamo hao wanaopanga kando
ya barabara, hali ambayo ni ha-
tari kwa usalama wao.

Hilo linatokana na ajali za
magari zinapotokea, ni rahisi
kwao kugongwa au biashara
kuathiriwa, kwa kuwa mazin-
gira kama hayo ya kupanga bi-
ashara maeneo hayo ni rahisi
kufikiwa.

Kutokana na hali hiyo, sasa
Jeshi la Polisi Kikosi cha Usala-
ma Barabarani, linawataka kua-
cha kufanya biashara ndani ya
barabara kwa ajili ya usalama
wao na mali zao.

Binafsi ninaamini kwamba
uamuzi huo ni mzuri na wenye
lengo la kuokoa maisha ya wa-
fanyabiashara hao, kwani maz-
ingira wanayofanyia shughuli
zao si salama na pia si vyema
kusubiri majanga yatokee ndi-
po kitafute ufumbuzi.

Mratibu wa Polisi Makao
Makuu Kikosi cha Usalama
Barabarani, Mosi Ndozero,
anasema, machinga wameku-
wa wakihatarisha maisha yao
kwa kufanya biashara baraba-

rani.

Anachosema ni ukweli mtu-
pu, kwani wapo wanaopanga
biashara zao kandokando ya
barabara kuanzia asubuhi hadi
usiku na wengine waliopo soko-
ni, huwafuata wenzao wa bara-
barani wakati wa jioni.

Badala ya kufanyia biashara
sokoni, barabara zinageuzwa
kuwa masoko, hivyo bahati
mbaya ikitokea ajali, ni rahisi
watu wengi kukumbwa,
hivyo suala la wamachinga
kuondoka kwenye maeneo
hayo nadhani lina umuhimu
wake.

Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani kinasema kime-
kuwa kikitoa elimu kwa wam-
achinga kuhusu haki, wajibu na
madhara ya kufanya biashara
hizo kwenye mazingira hayo,
kwa nini hali bado?

Rai hiyo kwa wafanyabiasha-
ra hao ya kutofanya biashara
kandokando ya barabara, in-
gefaa kuchukuliwa kwa uzito
wake na wahusika kwa lengo
la usalama wao na wa wateja
wake.

Mbali na kuhatarisha maisha
yao kwa kupanga biashara kan-
dokando ya barabara, wamach-
inga pia wamekuwa wakisaba-
bisha kero kwa ‘kuvamia’ njia za
waenda kwa miguu na kupanga
biashara zao.

Kwa kauli hiyo ya Kikosi cha
Usalama Barabarani, ingekuwa
ni vyema sasa kila mdau kush-
iriki ili kuhakikisha wamach-
inga wanafanya biashara zao
katika mazingira rafiki kuliko
ilivyo sasa.

Ingawa wamachinga wana-
takiwa kufanya biashara ku-
sumbuliwa katika maeneo wali-

opo, baadhi yao wamekuwa
wakitumia nafasi hiyo vibaya
kwa kusogea hadi kandokando
ya barabara na kupanga bidhaa
7ao.

Wakurugenzi wa halmashau-
ri, wakuu wa wilaya na wa
mikoa hawana kuchukulia kwa
uzito kauli ya kikosi hicho kwa
ajili ya usalama wa wafanyabi-
ashara hao, kwani usalama ni
muhimu zaidi.

Viongozi hao walishaeleke-
zwa kuwatengea masoko kwa
ajili ya wamachinga ili waon-
dokane na mazingira hayo, la-
kini hilo ni kama halijatekezwa,
hivyo wanapotakiwa kutoka
barabarani, viongozi wajitokeze
na kutenga masoko.

Jukumu la kutenga masoko
kwa ajili ya wamachinga ni lao
na hawawezi kulikwepa, hivyo
ni vibaya kujitokeza na kulipatia
ufumbuzi wa kudumu sakata la
kuzagaa ovyo kwa wamachinga
mitaani.

Ni hivi karibuni, Watanzania
wameambiwa kuwa wamach-
inga wameingiza serikalini Sh.
bilioni 4671 zilizotokana na
vitambulisho vya ujasirimali
vilivyotolewa na serikali mwaka
2018.

Kwa mantiki hiyo, wana
umuhimu katika maendeleo
ya taifa, kwa kuwa ni miongoni
mwa walipa kodi, hivyo suala la
kuwatengea masoko rasmi na
kuwahimiza kufuata sheria ni la
muhimu.

Hadi Kikosi cha Usalama
Barabarani kufikia kuwaambia
wasifanyie biashara barabarani,
ni wazi kwamba sasa inatosha
ili wasije kukumbwa na ajali za
magari kikosi hicho kikaone-
kana hakifanyi kazi.
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Aeleza bosi wake alivyotishiwa bastola

Na Kulwa Mzee

SHAHIDI katika kesi ya
mfanyabiashara aliyemtishia
mwenzake kwa bastola, Pe-
ter Mtwango(43), ameieleza
mahakama  alivyoshuhudia
mshtakiwa akimtishia bosi
wake. Shahidi alidai hayo juzi
katika Mahakama ya Wilaya
ya Ilala mbele ya Hakimu
Mfawidhi, Martha Mpaze.

Katika kesi hiyo Mfanyabi-
ashara wa Kariakoo, Adelard
Lyakurwa, anashtakiwa kwa
kumtishia kumuua kwa bas-
tola mfanyabiashara maarufu,
Valence Lekule.

Inadaiwa Julai 30, mwaka
jana, maeneo ya Kariakoo,
mitaa ya Mbaruku na Swahi-
li, Wilaya ya Ilala, mshtakiwa
akiwa na lengo la kuua, alim-
tishia Valence Lekule kumuua

kwa kutumia bastola huku
akijua kufanya hivyo ni kosa
la kisheria.

Mtwango akiongozwa na
Wakili wa Serikali Nancy
Mshumbusi, alidai kuwa yeye
ni mlinzi kutoka kampuni
ya binafsi ya ulinzi iliyoingia
mkataba wa kulinda nyumba
ya Lekule.

Alidai kuwa Julai 30, 2020,
aliingia lindo saa 2:00 usiku
katika nyumba hiyo ya bi-
ashara iliyoko katika kiwanja
namba 8, Kariakoo, mtaa wa
Swahili na Mbaruku.

Alidai kuwa akiwa kazini
hapo, Lekule alikwenda ku-
watembelea walinzi wake na
aliegesha gari barabarani hat-
ua tatu kutoka kilipo kibaraza
cha nyumba hiyo kisha akaf-
ungua dirisha la gari wakaan-
za kuzungumza Peter Kazee

na Lekule.

Mtwango alidai kuwa waka-
ti huo yeye alikuwa amebeba
bunduki mgongoni mara aka-
ona gari likija kwa kasi lime-
washa taa mpaka mwisho na
kusimama huku likilizuia kwa

mbele gari la Lekule.
Alidai kuwa alimwona
mshtakiwa Lyakurwa ak-

ishuka kwenye gari hilo huku
akiwa ameshika kitu mkononi
cheusi na alipokiangalia vi-
zuri kilikuwa bastola.

“Niliweza kuiona kuwa ni
bastola kwa sababu katika
eneo hilo kulikuwa na taa za
barabarani, taa za nyumba
ninayolinda na za majirani
hivyo kulikuwa na mwanga
wa kutosha.

“Alipofika katika gari ya
Lekule, Lyakurwa alimshika
mkono na kumwambia shuka

chini leo nitakuonyesha mimi
ni nani. Shuka chini nikuo-
nyeshe mimi ni nani,” alidai
shahidi.

Alidai ghafla polisi walioku-
wapo doria eneo hilo wal-
itokea na kumhoji Lyakurwa
kwa nini anafanya hayo na
baada ya hapo waliondoka
naye katika gari lao kwa ngu-
vu na baadaye gari lake likaf-
uatwa.

Baada ya kuondoka, alidai
Lekule alipata nafasi ya kuon-
doka na hakujua kilichoende-
lea baada ya hapo.

Katika kesi hiyo, mshtakiwa
huyo anatetewa na wakili wa
kujitegemea Richard Mbuli.

Kesi hiyo iliahirishwa mpa-
ka Julai 20, mwaka huu kwa
ajili ya kuendelea kusikilizwa
kwa ushahidi wa mashahidi
wengine.

Waziri wa Fedha na Mipango, Mwigulu Nchemba (katikati), akionyesha kadi namba moja aliyopewa na Mwenvyekiti wa Bodi ya

es Salaam juzi. Kulia ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki hiyo, Sabasaba Moshingi. PICHA: JUMANNE JUMA

]
Fursa za taasisi za fedha
Kukopa nyumba zaanikwa

Na Romana Mallya

SERIKALI imetoa wito kwa Watanzania kutumia
huduma ya taasisi za fedha za utoaji wa mikopo ya
nyumba ya muda mrefu inayofikia mpaka miaka 25
ili kuongeza mapato ya ziada na kuchangia ukuaji wa
uchumi.

Kamishna wa Idara ya Maendeleo ya Sekta Ndo-
go ya Fedha wa Wizara ya Fedha na Mipango, Dk.
Charles Mwamwaja, aliyasema hayo jana Dar es Salaam
wakati wa hafla ya kuorodheshwa kwa toleo la tatu la
hatifungani ya Kampuni Mikopo ya Nyumba (TMRC)
kwenye soko la Hisa (DSE).

Akizungumza kwa niaba ya Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Mwamwaja alisema kwa sasa ni takriban
miaka miwili tangu toleo la pili la hatifungani ya TMRC
itolewe Julai Mosi, mwaka 2018 na sasa wapo katika
uorodheshaji wa toleo la tatu la miaka mitano.

“Tumeshuhudia kuongezeka muda wa mikopo ya
nyumba kutoka miaka mitano mpaka saba, na mingine
kutoka miaka 15 mpaka 25, uwapo wa TMRC umewez-
esha benki kuanza kutoa mikopo ya nyumba na pia
idadi ya benki zinazoshiriki utaratibu huu zimeongeze-
ka kwa kiasi kikubwa,” alisema.

Alisema faida ya mfumo huo ni kutoa nafasi ya ku-
wekeza kwenye nyumba kama sehemu ya mtaji am-
bazo zinamsaidia mmiliki kuwa na mapato ya ziada,
kuchangia kodi za serikali kupitia mapato ya mwenye
nyumba na kuinua uchumi.

Alisema TMRC imeanza kutafuta fedha za kukope-
sha taasisi za fedha kwa ajili ya mikopo ya nyumba
kwenye soko la fedha ambapo shughuli hiyo inachang-
ia kiasi kikubwa katika kukua kwa masoko ya mitaji.

Alisema TMRC imefanikiwa kutoa toleo lake la tatu
la hatifungani ambalo linaonyesha makusanyo yamezi-
di matarajio kwa asilimia 27.

“Wakati toleo hili linaorodheshwa matarajio yaliku-
wa ni kukusanya Sh. bilioni 7 lakini wamekusanya Sh.
bilioni 8.89. Washiriki wa toleo hili la tatu ni wawekezaji
wa ndani na nje ambao wamekuwa na imani kinacho-
fanywa Tanzania.

Alisema serikali ilianzisha mradi wa mikopo ya ny-
umba kwa kuchukua mkopo Benki ya Dunia (WB) wa
Dola za Marekani milioni 100 na kuwezesha kuwapo
kwa mfumo wa mikopo kupitia Mfuko wa Maendeleo
ya Nyumba.

Alisema kati ya fedha hizo TMRC ilikopeshwa Dola
milioni 70 na hadi sasa imeshatoa hatifungani za jumla
ya kiasi cha Sh. bilioni 30.59 katika mpango wake wa
miaka mitano wa kutoa Sh. bilioni 120.

Mtendaji Mkuu wa TMRC, Oscar Mgaya, alisema
toleo la tatu ni mwendelezo wa matoleo baada ya la
kwanza la mwaka 2018 na la pili la mwaka 2019 am-
bayo yalipita malengo kwa asilimia mbili na asilimia
nne kwa kila toleo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa DSE, Moremi Marwa, alizita-
ka taasisi na halmashauri zitumia soko la mitaji badala
ya kutegemea bajeti za serikali kupata fedha za miradi.

Lukuvi amaliza mgogoro ardhi kati ya wanakijiji, mwekezaji

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAZIRT wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, William
Lukuvi, amemaliza mgogoro wa
ardhi kati ya mwekezaji, kampuni
Kisabi uliodumu kwa zaidi ya miaka
saba.

Waziri Lukuvi amemaliza
mgogoro huo akiwa katika ziara
kwenye maeneo yenye migogoro ya

ardhi katika mkoa wa Pwani.
alitoa maelekezo ya wavamizi wote
waliojimilikisha sehemu ya eneo
hilo kuondolewa na kupewa eneo
katika shamba la ekari 51 lililorud-
ishwa serikalini hivi karibuni.
Lukuvi alitoa maelekezo kwa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kibaha kufu-
fua mipaka ya eneo hilo na kuweka
katika matumizi mazuri ya ardhi,
kupima viwanja na kuviuza kwa

kushirikiana na mmiliki.

Waziri huyo alisema hayuko
tayari kuwavumilia wavamizi kwe-
nye maeneo yanayomilikiwa kihala-
li. “Nimeamua kuja Pwani kwa kuwa
mnaongoza kwa kuvamia maeneo
bila kufuata sheria. Kazi yangu ni
kuwalinda wanaomiliki ardhi kishe-
ria na kimila. Nataka nirudishe hes-
hima,” alisema.

Lukuvi alisema wananchi hao
watapewa maeneo kwenye ekari

51 za shamba ambalo lilifutwa umi-
liki wake na Rais na kurudishwa
serikalini na wanalazimika kulipa
gharama za hati miliki baada ya vi-
wanja kupimwa katika Halmashauri
ya Wilaya ya Kibaha.

Waziri Lukuvi pia aliwaagiza
wakuu wa mikoa na wilaya kutem-
belea maeneo yenye migogoro ya
ardhi na kuondoa wavamizi ili ku-
komesha tabia hiyo. Alitoa onyo
kwa maofisa ardhi kuhakikisha wa-

napopeleka majina ya maeneo am-
bayo hayajaendelezwa kwa Waziri
watende haki kwa kuwa na ushahidi
kutoka kwa mkuu wa wilaya ata-
kayekiuka hatua zitachukuliwa.
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abou-
bakar Kunenge, alizindua kampeni
ya kutokomeza migogoro ya ardhi
mapema wiki hii lengo kumaliza
migogoro iliyopo na kukomesha
uvamizi kwenye maeneo yanayomi-
likiwa kisheria katika mkoa huo.
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Shirika la Bima
Zanzibar Kujipanua
kupitia TPC

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

SHIRIKA la Bima la Zanzibar (ZIC)
limeingia makubaliano ya kiutendaji
na Shirika la Posta nchini (TPC) ili ku-
panua wigo wa kiutendaji, kuongeza
ufanisi wa huduma zake sambamba na
kurahisisha upatikanaji wa huduma za

Uamuzi huo ulioungwa mkono
na serikali kupitia Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais Fedha na Mipango Zanzibar,
Dk. Juma Malik Akili, ambaye alisema
utasaidia kuongeza mapato kwa ma-
shirika hayo yote mawili, huku akitoa
wito kwa mashirika na taasisi mbalim-
bali za serikali zilizopo Tanzania Bara
na Zanzibar kuanzisha mahusiano ya
kiutendaji ili kuongeza wigo wa utoaji
huduma zao kwa pande zote mbili za
nchi.

Akizungumza katika hafla ya kusaini
makubaliano hayo jana mjini Zanzibar,
Dk. Akili alisema kupitia makubaliano
ya namna hiyo wadau wanakuwa kwe-
nye nafasi nzuri ya kupunguza ghara-
ma za uendeshaji, kutanua wigo wa
huduma na hivyo kuongeza kipato.

Aliyataka mashirika hayo kuhakiki-
sha yanakuwa na utaratibu wa kuji-
fanyia tathmini kila mwaka ili kujua
ufanisi wa muungano huo, huku aki-
sisitiza kuwa serikali itakuwa bega kwa
bega nayo kuhakikisha ushirikiano huo
hauvunjiki na zaidi unakuwa chachu
ya kuvutia mashirika mengine kuwa na
mahusiano kama hayo ya kibiashara.

Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi
Mawasiliano na Uchukuzi Zanzibar,
Amour Hamil Bakari, alimhakikishia
Dk. Akili kuwa serikali imejipanga ku-
hakikisha inalinda kwa nguvu zote
uhusiano huo huku ikiendelea kuha-
masisha taasisi na mashirika mengine
kuiga mfano huo.

Mkurugenzi Mkuu wa ZIC, Arafat
Haji na Kaimu Posta Master Mkuu,
Macrice Mbodo, waliyataja maeneo
makuu matatu yanayohusishwa ka-
tika ushirikiano huo ni Shirika la Posta
kuwa wakala wa ZIC, Shirika la Bima
Zanzibar kutumia huduma za Shirika
la Posta hususan katika utumaji wa
nyaraka, vipeto, barua na vifurushi
pamoja na kutazama na kutumia fursa
zilizopo baina ya pande hizo mbili iki-
wamo huduma ya rasilimali za majen-
go na ardhi.

“Kupitia ushirikiano huu, zipo hu-
duma za Shirika la Bima la Zanzibar
zitakazotumiwa na Shirika la Posta
ikiwamo Huduma ya Bima kwa mali
za Shirika la Posta zikiwamo vyombo
vya moto na majengo. Tafsiri ya hiki
tulichokifanya hapa ni kwamba pop-
ote lilipo Shirika la Posta ifahamike pia
kuwa hapo pia sisi Shirika la Bima Zan-
zibar tupo,” alisema Arafat.

Mbodo alisisitiza kuwa ushirikiano
huo utakuwa na tija zaidi kwa pande
zote hususani kipindi ambacho Shirika
la Posta lenye matawi yake zaidi 350
nchi nzima pia limewekeza zaidi katika
huduma za kidigitali.

PM aipa kongole Benki ya Afrika

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majali-
wa, ameishukuru Benki ya Afrika
(BoA) kwa jitihada zake za kuen-
delea kuisaidia Tanzania katika
sekta mbalimbali za maendeleo.

Majaliwa alitoa shukrani hizo
juzi alipozungumza na Rais wa
Benki hiyo, Othman Benjelloun,
kwenye hoteli ya Sofitel, Rabat
nchini Morocco.

Taarifa iliyotolewa na Ofisi
ya Waziri Mkuu ilimkariri Ma-
jaliwa akisema uwapo wa benki
hiyo nchini, umewawezesha wa-

nanchi kunufaika na huduma
mbalimbali za kifedha.

“Kwa niaba ya Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, Sa-
mia Suluhu Hassan, tunaishukuru
Benki ya Afrika kwa jitihada hizi,”
alisema. Waziri Mkuu alimshauri
Benjelloun kuendelea kupanua
wigo wa huduma za benki hiyo
nchini ili kuwafikia Watanzania
wengi zaidi hasa katika sekta za
elimu, kilimo, mifugo na madini.

Majaliwa, kwa mujibu wa taar-
ifa hiyo, aliahidi kuwa ataandaa
utaratibu wa kuukutanisha uon-
gozi wa benki hiyo na sekta bin-

afsi nchini ili kuona namna wa-
takavyoweza kushirikiana katika
kuwahudumia Watanzania.

Benjelloun kwa upande wake,
alisema lengo la benki hiyo ni
kuendelea kukuza uwekezaji
wake nchini Tanzania.

“Sisi tuko tayari kuwekeza ka-
tika maeneo ambayo viongozi wa
taifa la Tanzania watatushauri
lengo likiwa ni kutoa mchango
wetu katika kujenga uchumi,”
alisema.

Naye Waziri wa Kilimo, Prof.
Adolf Mkenda, aliiomba benki
hiyo isaidie kukuza uhusiano wa

Tanzania na Morocco katika sek-
ta ya kilimo hasa kwenye mazao
kama mchele, tumbaku na kaha-
wa. Waziri wa Utalii na Mambo ya
Kale wa Zanzibar, Leila Muhamed
Mussa, alisema yako maeneo ya
fukwe ambayo hayajawekezwa
mpaka sasa, hivyo ni fursa kwa
wawekezaji kuyatumia na kwam-
ba Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein
Ali Mwinyi, amefungua milango
kwa wawekezaji.

Pia aliiomba benki hiyo kuona
namna ya kuwawezesha wakuli-
ma wa viungo ili kufanya shughuli
zao kwa tija.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), ambaye ni Mbunge wa Jimbo la Masasi, Godffrey Mwambe (kushoto), akipokea msaada
wa mabati 460 yenye thamani ya Sh. milioni 17 kutoka kwa Meneja wa Benki ya NMB tawi la Masasi, David Minja, kwa ajili ya kumaliza
ukarabati wa shule tatu na zahanati moja za halmashauri ya mji huo, mkoani Mtwara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Waziri ataka watendaji kutatua kero za wananchi

Na Munir Shemweta,
KONGWA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, amewataka
watendaji wa ardhi kutoka ofisini
na kwenda kusikiliza kero za wa-
nanchi katika halmashauri zao ili
kuondoa migogoro ya ardhi.

Dk. Mabula alisema hayo juzi
wakati akizungumza na wa-
nanchi wa Kibaigwa Wilaya ya
Kongwa mkoani Dodoma akiwa
katika ziara ya kusikiliza na kuzi-
tafutia ufumbuzi kero za ardhi
kwenye mikoa ya Morogoro na
Dodoma.

Ziara hiyo ya Naibu Waziri ni
sehemu ya utekelezaji wa maa-

gizo ya Rais Samia Suluhu Hassan
kuhusu utatuzi wa migogoro ya
ardhi.

Alisema kero nyingi za ardhi ka-
tika halmashauri hazihitaji waziri
au ngazi ya wizara kwenda kuzi-
tafutia ufumbuzi bali zinaweza
kutatuliwa na maofisa ardhi wal-
ioko kwenye halmashauri husika.

“Ninachotaka kuona mnatoka
kwenda kufanya vikao vya kusiki-
liza changamoto za ardhi katika
halmashauri zenu. Hata kama
hakuna kero katoeni elimu watu
wajue maana wananchi  wanau-
za ardhi ovyo na hawajui hata mi-
pango ya matumizi ya ardhi. Pia
hawajui faida za kupimiwa na ku-
milikishwa,” alisema Dk. Mabula.

Alimtaka Kamishna wa Ar-

dhi Msaidzi Mkoa wa Dodoma,
Thadei Kabonge, kuhakikisha
anasimamia watendaji wa ardhi
kwenye mkoa kutoa elimu ya
masuala ya ardhi badala ya ku-
subiri wananchi kufika ofisini ku-
wasilisha malalamiko.

Wananchi wa Mji Mdogo wa
Kibaigwa wilayani Kongwa wali-
wasilisha malalamiko yao kwa
Naibu Waziri Mabula na kum-
taka awasaidie kupata ufumbuzi
wa kero zao baada ya kukwama
kutatuliwa kwa muda mrefu na
maofisa ardhi katika Halmashau-
riya Wilaya ya Kongwa.

Malalamiko mengi yaliyowasil-
ishwa mbele ya Naibu Waziri ka-
tika mkutano huo yalikuwa kuhu-
siana na kudhulumiwa maeneo

kwa baadhi ya wananchi, madai
ya fidia, uingizaji mifugo kwe-
nye mashamba ya wakulima,
ucheleweshaji kesi za ardhi ka-
tika mabaraza ya ardhi na ku-
tokamalika kwa urasimishaji kwa
baadhi ya maeneo.

Kabonge alisema kupitia
mkutano huo wa hadhara kuwa
kutokana na kukua kwa mji wa
Kibwaigwa, ofisi yake ina mpan-
go wa kuandaa mpango kabambe
wa mji huo.

Pia alisema kutokana na kuibu-
ka kwa kero nyingi za ardhi katika
mji huo, ofisi yake itakwenda na
timu ya wataalamu wa ardhi na
Msajili wa Mabaraza ya Ardhi na
Nyumba ili kusikiliza migogoro ya
ardhi na kuipatia ufumbuzi.
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Waziri: Shamba la mifugo

Na Elizabeth Zaya

AIBU Waziri wa Mifugo

na Uvuvi, Abdallah Ulega,

ameagiza uongozi unaosi-

mamia shamba la malisho
ya mifugo lililopo Vikuge Wilaya ya
Kibaha mkoani Pwani, kujiendesha
kibiashara.

Pia ameuagiza kusambaza aina
mpya ya mbegu za malisho iju-
likanayo kama JUNCAO maeneo
mbalimbali nchini kwa kuwa ina
sifa ya kustahimili sehemu yenye

L I
TASAF ilivyonusuru

ukame ili wafugaji wapande malisho
hayo.

Ulega alisema hayo alipotem-
belea na kukagua maendeleo ya
shamba hilo na kumwagiza Ka-
tibu Mkuu anayeshughulikia Mifugo,
Prof. Elisante Ole Gabriel, kuhakiki-
sha aina mpya hiyo ya malisho ina-
sambazwa na kusimamiwa vyema
ili ilete tija kwa taifa hususani kwa
wafugaji vijijini.

Ulega aliagiza mbegu hiyo ya mal-
isho ya JUNCAO isambazwe kuanzia

lengo likiwa ni kudhibiti mifugo na
wafugaji kuhamahama kutafuta
malisho.

Alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha mbegu za malisho hayo
hususani mikoa yenye ukame kama
Dodoma, Singida, Manyara na Shin-
yanga.

“Kinachosababisha wafu-
gaji kuzunguka na kuhama ni
kutafuta malisho na maji kwa
ajili ya mifugo yao, hivyo kama
watapata mbegu hiyo ya malisho na

kuipanda mahali walipo itawasaidia
kuwa na uhakika wa malisho hayo
na kuacha kuhama hama,” alisema
Ulega.

Meneja wa shamba hilo la Vikuge,
Reuben Ngailo, alisema changamoto
wanazokutana nazo katika uende-
shaji wa shamba hilo ni kukoseka-
na kwa vifaa na nguvu kazi katika
kusafisha shamba na kupanua uzal-
ishaji.

Mbunge wa Chalinze, Ridhiwani
Kikwete, aliomba malisho yanayo-
zalishwa shambani hapo kuhakiki-

iendeshwe kibiashara

sha yanawanufaisha pia wakazi wa
mkoa wa Pwani.

“Shamba hili lipo kwenye mkoa
wa Pwani na ambao una migogoro
mingi ya wakulima na wafugaji
inayosababishwa na utafutaji
wa malisho na maji, hivyo ombi
langu ni mbegu hizi zisambazwe
haraka kwa wafugaji wa mkoa
huu ili itusaidie hata kupunguza
migogoro ambayo imekuwa iki-
tokea baina ya pande hizi mbili za
wakulima na wafugaji,” alisema Ri-
dhiwani.

wakulima Pemba

Na Suleiman Rashid Omar, PEMBA

NAIBU Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Menejimenti
ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora), Deogratius
Ndejembi, ameahidi kuwa serikali zote zitaendelea
kuwasaidia maskini ili kuwaondolea ugumu wa
maisha.

Aidha, amewataka wanufaika wa Mfuko wa
Maendeleo ya Jamii (TASAF), wasitosheke na ruzuku
wanayoipata badala yake waanzishe miradi inay-
owaongezea kipato na kuondokana na utegemezi
baada ya muda wa mradi kumalizika.

Naibu Waziri huyo alitoa ahadi hiyo Chakechake
baada ya kupokea ripoti ya utekelezaji wa miradi ya
TASAF, akiwa katika ziara kisiwani Pemba, kukagua
miradi ya mfuko huo.

Alisema lengo ni kuwatoa walengwa kwenye
umaskini hivyo serikali kwa kutumia mfuko huo
itaendelea kuwapatia ruzuku ili itumiwe kuanzisha
miradi ya kuwasaidia sasa na baadaye.

Aliwataka wanaopokea ruzuku kubuni miradi ya
maendeleo ya kuwaongezea Kipato na TASAF iko
tayari kuwasaidia ili kujiendeleza zaidi na kujipatia
Kipato.

Akikagua ujenzi wa tuta lililozuia maji ya ba-
hari kuingia kwenye mashamba ya wakulima na
kuwarejeshea wananchi kulima mpunga, alielezea
kuridhishwa na mradi huo na kuipongeza TASAF
Pemba kuwa mradi huo una lengo la kuwa ondoshea
umaskini wakulima hao.

Ndejembi alitembelea mradi wa ujenzi wa madar-
asa Gando iliotumia takriban Sh. milioni 71 ambayo
sasa yameanza kutumika.

Alisifu kiwango hicho cha fedha ni kidogo kikilin-
ganishwa na ubora na ukubwa madarasa na kusema
kuna jambo la kujifunza juu ya ubora wa utekelezaji
wa miradi ya TASAF kisiwani Pemba.
afya kuangalia kiwanja cha kujengwa hospitali ya
kisasa ya eneo hilo ili kuondoa matatizo ya kiafya
hasa kwa wajawazito na watoto.

Akiwasilisha ripoti ya utekelezaji, Mratibu wa
TASAF Pemba, Mussa Saidi Kisenge, alisema TASAF
imetekeleza miradi tofauti ikiwamo kuongeza ajira
za muda pamoja na kuvijengea uwezo vikundi vya
ushirika .

Alisema kwa upande wa ruzuku, kaya mas-

Kini, zimepokea Sh. bilioni 13.8 na sasa wameanza
utekelezaji wa awamu va pili ya TASAF 3, inayoanza
wamekwishafikiwa.

Mkuu wa Wilaya ya Chake Chake, Rashid Abdallah
Rashid, alishukuru mradi wa TASAF wa kuwajengea
tuta wakulima wa shehia ya Ndagoni na kuwaokoa
katika kilimo cha mpunga.

Mmoja wa wakimbiza Mwenge wa Uhuru Kitaifa akiukabidhi kwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa ambaye ni
Mbunge wa Jimbo la Ushetu, Elias Kwandikwa, wakati wa makabidhiano baina ya mkoa wa Shinyanga na Tabora, katika
Kata ya Kashishi, wilayani Kaliua, mkoani Tabora juzi. PICHA: NEEMA SAWAKA

Watu 71 mbaroni tuhuma za uhalifu

Na Julieth MKireri,
KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Pwani linawashikilia watuhu-
miwa 71 wakiwamo wa-
nawake 20 kwa tuhuma za
kuhusika kwenye matukio ya
uhalifu.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Pwani, Wankyo Nyigesa,
alisema jana kuwa watuhu-
miwa hao walikamatwa ka-

tika operesheni ya siku 14 ili-
yofanyika katika wilaya tano
za mkoa huo.

Wankyo alisema vitu am-
bavyo vinadaiwa kuibwa na
watuhumiwa hao ni pamoja
na sare za Jeshi la Wananchi
wa Tanzania (JWTZ(), pikipi-
ki nne, simu 14, televisheni
saba, kompyuta mpakato
mbili na madumu 35 ya
mafuta ya kupikia aina ya
MICO Gold.

Vitu  vingine vinavyo-
daiwa kuwa ni vya wizi vili-
vyokamatwa ni pasi mbili za
umeme, visimbuzi viwili, her-
oin kete nne, mirungi bunda
19, pombe ya moshi (gongo
lita 92) na magobole mawili.

Alisema watuhumiwa
wote kwa sasa wanashikiliwa
na polisi kwa uchunguzi zaidi
na watafikishwa mahakama-
ni taratibu zikikamilika.

Kamanda Wankyo ame-

wataka wananchi kutoa ush-
irikiano wa kuwafichua wa-
halifu kwenye maeneo yao
ili kutokomeza uhalifu katika
mkoa huo.

Aidha, alisema jeshi hilo
linaendelea kusisitiza ku-
jishughulisha na shughuli za
halali za kuwaingizia kipato
na kuachana na shughuli
haramu ambazo zitawaingiza
kwenye mikono ya sheria.
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Waandishi wa habari
watakiwa kutokuwa waoga

Na Christina Mwakangale

'AANDISHI wa

habari wametaki-

wa kuondoa woga

katika kuzitafuta,
kuandaa na kuzifikisha kwenye
jamii na kuafuata maadili ya
kazi, ili kawapa haki wananchi
kuzipata habari.

Hayo yalibainishwa na Baraza
la Habari Tanzania (MCT) kwa
kushirikiana na Shirikia la The
East African Law Society, wakati
wakitoa mafunzo kwa waandi-
shi wa habari 30 kutoka mikoa
ya Pwani, Dar es Salaam, Lindi
na Mtwara kuhusu uhuru wa
habari, yaliyofanyika mkoani
hapo.

Kaimu Katibu Mtendaji wa
MCT, Ziada Kilobo, alisema ju-
kumu la baraza hilo ni kusima-
mia weledi na maadili ya kazi
na kwamba mazingira rafiki ni
muhimu ili kuhakikisha waandi-
shi wanafanya kazi zao vizuri.

“Tunashirikiana na wadau
mbalimbali kuhakikisha mna-
fanya kazi vizuri bila kupata
usumbufu wa aina yoyote. East
Africa Law Society pamoja na
MCT tunajadiliana ili kufikia

malengo.

“Mzifahamu sheria, mjifunze
mambo gani yanayowakuta ka-
tika utekelezaji wenu wa kazi na
yanaminya uhuru wa habari na
jinsi gani mfanye mkikutana na
mazingira hatarishi, kuhakiki-
sha mnaweza kuhabarisha wa-
nanchi,” alisema Ziada.

“Utabaini kuna wapo waandi-
shi wakienda sehemu wakakosa
ushirikiano wakakubali kuondo-
ka kuacha kuchukua habari wa-
kiamini ni changamoto za kazi,
bila kujua wamemnyima mwa-
nanchi habari,” alisema Ziada.

Alisema MCT hufuatilia na
kurekodi kila kitu kinachohusi-
sha uminywaji wa taarifa, haki za
wanahabari na kwamba baraza
kwa kushirikiana na wadau,
watatoa msaada wa kisheria
kwa waandishi ambao wataku-
tana na kunyanyaswa wakati
wakitekeleza haki kwenye maju-
kumu yao.

Meneja Utetezi kutoka Taasisi
ya Twaweza, Annastazia Rugaba,
alisema takwimu za mwaka 2017
zilionyesha kuwa wananchi wal-
iokwenda kuomba taarifa katika
taasisi za umma asilimia 68 wal-
ioomba taarifa hawakuzipata.

Alisema licha ya wananchi
hao kufuatilia taarifa zaidi ya
mara tatu kama utaratibu una-
vyoelekeza na kwamba taarifa
haziwekwi kwenye ubao wa ma-
tangazo kwa wakati au kutowek-
wa kabisa.

Aidha, alisema mbali na
taarifa kutafutwa na wananchi,
utafiti  ikiwamo malalamiko
waliyopokea kwenye taasisi hiyo
ni kwamba maofisa habari wa
taasisi za umma hawana bajeti
ya kuandaa taarifa na kutolewa
kwa wakati.

“Utakuta ofisa habari katika
halmashauri, au ofisi ya umma
si mtu wa mwisho kutoa taarifa,
utakuta hata DED hatoi taarifa
kwa wakati anapofuatwa na
waandishi, bila kufahamu haki
ni yao kupata taarifa ambazo zi-
naruhusiwa kisheria kutolewa,”
alisema Rugaba.

Alisema wanahabari ni kiungo
katika kuibua hoja, matatizo
mbalimbali ili kupata ufumbuzi
wa pamoja ikiwamo hatua zina-
zopigwa katika kuzitatua, hati-
maye kuliletea taifa maendeleo.

“Msiogope, sheria hizi zipo
zilipitishwa lakini tunafahamu
baadhi zimelalamimiwa kwa

sababu zina mapungufu, lakini
isiwafanye muogope kusimamia
ukweli, weledi, miiko na maadili
ya fani yenu, jamii inawahitaji.”

Ofisa Mtendaji Mkuu wa East
Africa Law Society, Wakili David
Sigano, alisema taasisi hiyo inay-
ojumuisha wanasheria wa ukan-
da wa Afrika Mashariki, itaende-
lea kushirikiana na wenzao wa
Tanzania kuhakikisha sheria zi-
nazolalamikiwa kuminya uhuru
wa habari zinapatiwa ufumbuzi.

“Wanahabari mjue tupo
pamoja nanyi, katika suala hili,”
alisema Sigano.

Naye, Wakili Fulgence Mas-
sawe akitoa mada kuhusu vy-
ombo vya habari na Uhuru wa
Kujieleza, ikizingatiwa sheria na
kanuni za hivi karibuni, alisema
uandishi wa habari ni zaidi ya
taaluma ambayo imeegemea utu
na ubinadamu.

“Uandishi wa habari ni zaidi
ya utu. Majukumu yao yanak-
wenda mbali zaidi na kugusa
maisha ya mtu moja kwa moja
na kutatuliwa ili kuipatia ufum-
buzi jamii, kwa kutumia kalamu.
Katika jamii yoyote kujieleza
ndio haki ya kipekee.” Alisema
Massawe.

MKkuu wa
Wilaya va
Masasi,
mkoani Mt-
wara, Claudia
Kitta (ali-
yevaa gauni
la kitenge),
akiangalia
mashine za
kutengeneza
mkaa kwa ku-
tumia mazalia
ya mazao
mbalimbali
ikiwamo ran-
da za mbao,
maganda

va korosho,
maganda vya
karanga na
vifuu vya
nazi wilayani
humo jana.
PICHA: HAMISI
NASRI

Ushindi waichochea WCF kutoa huduma bora

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Fidia kwa Wafan-
yakazi (WCF) umepongezwa
kwa kuibuka mshindi wa pili
katika kundi la Taasisi za Bima
na Hifadhi ya Jamii zilizoshiriki
kwenye Maonyesho ya 45 ya
Kimataifa ya Biashara ya Dar es
Salaam.

Akizungumza baada ya ufun-
gaji wa maonyesho hayo, mmoja
wa wadau, alisema ushindi huo
ni chachu kwa mfuko kuendelea
kutoa huduma nzuri kwa wadau
wake ikiwamo kujitangaza kupi-

tia maonyesho na makongama-
no yanayohusisha wadau tofauti
nchini.

“Nawapongeza sana WCF kwa
kuibuka washindi wa pili, binafsi
niliposikia wapo Sabasaba nilise-
ma ni lazima niwatembelee, na
kwa kweli wamenihudumia vi-
zuri sana. Ninashauri wasiishie
kushiriki Sabasaba tu, waen-
delee kujitangaza kupitia ma-
kongamano ya wadau, alisema
Athuman Saidi, mmoja ya wali-
otembelea maonyesho hayo.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
WCF, Dk.John Mduma, baadaya

kukabidhiwa tuzo hiyo alisema
ushindi huo umewapa motisha
zaidi kuendelea kutoa huduma
za fidia stahiki kwa wakati pamo-
ja na elimu ya taratibu za madai
ili kuepukana na vikwazo vina-
vyochangia mfanyakazi kukosa
sifa ya kulipwa fidia yake.
Ameahidi kufanyia kazi mao-
ni yaliyowasilishwa na wadau
waliotembelea banda la mfuko
huo kwa lengo la kuendelea
kuwa mfano wa kuigwa barani
Afrika katika utoaji wa huduma
za fidia.
“Katika

maonyesho  haya

tumekuwa washindi  wa pili
kwetu ni wajibu mkubwa tume-
pewa katika kuonesha tofauti
kati ya mshindi na asiyeshinda,
lakini zaidi ushindi huu una-
paswa kuwa na tija katika utoaji
wa huduma za fidia ili kuende-
lea kuwa mfano wa kuigwa,”
alisema.

Tuzo hiyo ilitolewa na Maka-
mu wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Hemed Suleiman Abdulla,
wakati wa sherehe za kufunga
maonyesho hayo zilizoenda
sambamba na utoaji wa zawadi
kwa washindi wa makundi

|

]
Mwambe amwaga

mabati, saruji

_jimboni

© NaMwandishi Wetu, MTWARA

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu

: (Uwekezaji), Geoffrey Mwambe, ametoa

: mabati 190 na mifuko ya saruji 260, kwa
¢ ajili ya ujenzi wa choo cha walimu, ny-

: umba ya mwalimu na ujenzi wa zahanati
* wilayani Masasi.

Akizungumza katika ziara aliyoifanya

: za Marika na Mumbaka jimboni Masasi,

: Mwambe, ambaye ni mbunge wa jimbo

: hilo, alisema lengo la kutoa vitu hivyo ni
¢ kusaidia juhudi za serikali katika kutatua

: changamoto zinazowakabili wananchi wa
: maeneo hayo.

“Vifaa hivi ni sehemu ya mchango na

¢ juhudi za serikali katika kutatua kero zina-
: zowakabili ili kuboresha mazingira mazuri
: ya ustawi wa wananchi,” alisema Mwambe.

Alisema katika mifuko 260 ya saruji,

: 100 itatumika katika ujenzi wa choo cha
walimu wa Shule ya Msingi Chipole, huku
¢ mifuko 160 itatumika katika ujenzi wa

* Zahanati ya Machombe.

Aidha, alisema bati 30 alizozitoa ni se-

: hemu ya ujenzi wa choo hicho cha walimu
* na kuahidi zingine 160 kuzitoa siku chache
: zijazo kwa ajili ya ujenzi wa Zahanati ya

¢ Machombe.

Mradi Barrick sasa
kunufaisha

wakulima

Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya wakulima 3,000 katika kata

: za Mwendakulima na Mondo wilayani
Kahama, mkoani Shinyanga wamenufaika
* na mradi wa ujenzi wa kituo cha mafunzo
 va kilimo na ufugaji unaofadhiliwa na

: kampuni ya madini ya Barrick, mgodi wa
: Buzwagi.

Mradi huo umeanza kunufaisha wakuli-

: ma, na inaelezwa kuwa kama watatumia
* ujuzi wanaopata kituoni hapo, watafani-
kiwa zaidi kwa kuongeza uzalishaji wa

! mazao na ufugaji wa kisasa.

Hadi sasa mradi huo ambao ulianzishwa

mwaka 2018 umeshanufaisha wakulima

Mondo na Mwendakulima.

Akizungumza wakati wa uwekaji wa jiwe

¢ la msingi uliofanywa na Kiongozi wa mbio
: za Mwenge wa Uhuru mwaka huu, Luteni
¢ Josephine Mwambashi, Meneja wa mradi
¢ huo kutoka Barrick, Elibariki Jambau,

: alisema mradi unatekelezwa kwa Kipindi
: cha miaka 5 kuanzia mwaka 2018 na uta-
¢ malizika 2023.

Alisema lengo la mradi ni kuongeza tija

* kwa mazao ya kilimo na mifugo pamoja
: na kuwa kitovu cha upatikanaji maarifa
¢ ya kilimo na taarifa za masoko ya mazao
: kutoka kwa wataalamu.

Jambau alisema mpaka mradi kukami-

© lika utagharimu Sh. milioni 529 na hadi
sasa kazi zilizokamilika zimegharimu Sh.
© 138,763,285,00.

Mwambashi, aliipongeza kampuni ya

* Barrick kwa kuanzisha mradi huo, ambao
: utanufaisha wakulima wengi na kuwataka
: wakulima wausimamie uwe endelevu.
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Na Beatrice Moses, ALI-
YEKUWA TANGA

AFUNZO yoyote
yawe ya nadharia
au vitendo, ni mion-
goni mwa mambo
muhimu yanayopewa kipaumbele
kwenye nyanja mbalimbali, kwa
kuwa ni msingi wa mafanikio ya
maendeleo kisekta na maisha kiu-
jumla.

Siku ya Juni 25, mwaka huu,
wanachuo wa Shahada ya Ma-
wasiliano ya Umma wa Chuo cha
Tumaini Dar es Salaam (TUDAR-
CO), walifanya ziara kutembelea
baadhi ya vivutio vilivyopo katika
mkoa wa Tanga, kujifunza kwa vi-
tendo upigaji picha za habari.

Ni ziara yao iliyowapa fursa ya
kumtembelea Mkuu wa Wilaya ya
Tanga, Hashim Mgandiwa, am-
baye hakusita kuwasisitiza wasomi
hao umuhimu wa kujifunza kwa
bidii, ndio mtaji wa mafanikio,
pia kulisukuma taifa kimaendeleo
kupitia sekta yao ya habari.

Mgandiwa anarejea historia
binafsi kwamba, jitihada za kuji-
funza leo ndiyo zimemfikisha ka-
tika uteuzi wa cheo cha sasa, akiwa
Tanga, tangu Juni 19 mwaka huu,
baada ya kupitia wilaya nne, tofauti
zikiwamo Ruangwa na Kigamboni.

“Nyie bado vijana, miongoni
mwenu kuna viongozi. Nawasihi
dhamana ya uongozi mliyope-
wa mnapaswa kuwajibika ip-
asavyo, ili kuendelea kujijengea
uaminifu ndani ya chuo.

“Lakini, hata nje ya chuo, hatua
ambayo nawahakikisha ipo siku
itawanyanyua tena kwenye nafasi
nyingine za uongozi wa juu tofauti
na mlionao sasa,” anasema.

Mgandiwa anasistiza amejijen-
gea uaminifu na uwajibikaji kupitia
uongozi, hatua anayoamini imem-
wezesha kumfikisha alipo sasa.

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

wakiwa watalii mafunzoni

® DC kijana awapa nyayo
zake, njia ya kutokea

Mkuu wa Wilaya ya Tanga, Hashim Mgandilwa na Mwenyekiti wa
Kamati ya Ziara ya Mafunzo, ambaye ni Rais wa Chama cha Wa-
nafunzi wa Chuo Kikuu cha Tumaini, Wilfred John. PICHA: BEATRECE

MOSES
UTALII TANGA

“Tanga kuna vivutio vingi naami-
ni licha ya kwamba mmekuja kuji-
funza, pia mtakuwa mabalozi wa-
zuri wa kuvitangaza vivutio hivyo
kwa kalamu na kamera zenu, pia
kuhamasisha utalii wa ndani mion-
goni mwa wananchi, wakiwamo
vijana ambao wengi hufanya vitu
kutokana na  kuhamasishwa,”
anasema.

Mgandilwa anadokeza udhaifu

wa anaoshuhudia kuwapo vijana
wanaosubiri kufuatwa kwa ajili ya
frusa mbalimbali, ikiwamo mikopo
ya vikundi, ambazo wengi kuto-
kana na kukosa dhamana hawa-
kopesheki, lakini sasa kuna vikundi
vinakopesheka, pia wakipewa
zawadi ya elimu ya ujasiriamali.
“Pamoja na masomo yenu na-
wasihi, pia msikwepe kujifunza
ujasiriamali mbalimbali utawasaid-
ia na kuwasaidia vijana wengine.

Msisite kuwafuata na kuzungumza
nao

“Mimi kuna wakati hulazimika
kuwafuata kwenye maeneo mbal-
imbali ninayojua wanapatikana
ikiwamo hata disko, wananielewa,”
anaeleza Mkuu wa Wilaya.

WENYEWE WAJIELEZA

Mwenyekiti wa Kamati ya Maan-
dalizi ya Ziara ya wanafunzi hao,
Wilfred John, ambaye ni Rais wa
Serikali ya Wanafunnzi chuoni
hapo  (TUSODARCO), anakiri
wamepokea anayobainisha yame-
wajenga, naye akimpongeza kuwa
katika orodha wateule wakuu wa
wilaya vijana.

Anakiri sifa ya wakuu wilaya wa-
hitimu wa chuoni kwao TUDARCO
na wamebaki mfano mzuri kwao,
ni pamoja na Fatma Nyangasa,
Abdallah Mwaipaya, Jerry Murro,
Halima Bulembo, Peter Lijualikali
na Godwin Gondwe, ambaye pia
baadaye alikuwa Mhadhiri Msaid-
izi.

Ni ziara iliyobeba watu 102,
wanajumuishwa na wanafunzi
94, mwalimu wa somo, madereva
wanne na wasimamizi wa usafiri
wawili.

Wilfred anaitaja kuwa ziara ya
mafanikio, kwamba licha ya dharu-
ra ambayo hawakutarajia wali-
chelewa na kufika katika Hifadhi
ya Amani Wilaya ya Muheza kwe-
nye milima ya Usambara mkoani
Tanga usiku, walishuhudia mambo
kadhaa na wakaondoka usiku huo

Anataja walishuhudia wadudu
kama vinyonga wanaobadilika
rangi, huku wasiyoyaona yanaju-

muisha wadudu jamii ya vipepeo
na maporomoko ya maji.

Wilfred anasema siku iliyo-
fuata, ndio walimtembelea Mkuu
wa Wilaya ya Tanga, kisha kwenda
kwenye Mapango ya Amboni, ya-
nayobeba vivutio vya kihistoria,
kisha wakazuru Kituo cha Radio,
Wambao FM, ikiwamo katika
chumba chake cha studio za ma-
tangazo.

Mwanakamati wa ziara na Ka-
tibu Mkuu wa TUSODARCO, Glory
Olomi, anaeleza lengo kuu la ziara
ilikuwa kujifunza somo la habari
picha katika maneeo mbalimbali
yanayoeleza habari.

“Tulipewa kazi ya kwenda kui-
fanya katika ziara na tuliifanya kwa
ufanisi, pamoja na lengo hilo kuli-
kuwa na malengo mengine kama,”
anasema Glory.

Anaendelea: “Kuona na kuji-
funza utamaduni wa sehemu ny-
ingine, kukuza mtandao wetu wa
watu kwa kutengeneza uhusiano
mpya wenye tija, kubadilisha maz-
ingira, kuboresha uhusiano mzuri
baina yetu, pia kufurahi na ku-
pumzika.”

Mhadhiri Msaidizi wa TURDACO,
Ajuaye Mgedela, anayefundisha
somo la Upigaji Picha, anasema
mafunzo kwa vitendo ni muhimu
mithili ya nadharia, kwa kuwa-
jengea uwezo wanafunzi hao, iki-
wamo katika aina nyingi za picha.

“Kuna aina nyingi za picha iki-
wamo za safari. Maeneo ya utalii
kama vile mapango na nyingine
nyingi, pia katika ziara hii wanaji-
funza mazingira na mwonekano
wake kulingana na eneo husika,”
anasema.
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Mwajiri bora alivyo na anavyojihadhari
dhidi ya sumu tano za mtumishi Kazini

Na Ummy Matinde, TSJ

INI maana ya kazi?

Kamusi inataja kuwa

shughuli afanyao mtu.

Pia, kutoka tafsiri ya
kitaalamu, inaenda mbali kwamba,
pale nguvu ya binadamu inapotu-
mika katika kutimiza lengo lenye
matokeo fulani.

Katika utekezaji wake wa kusaka
matokeo ya lengo tajwa, mara
nyingi upatikanaji wa jukumu la
kufanya kazi hiyo, ambayo ni ajira,

nayo ina tatizo lake.
Ii  kuajiriwa, mara nyingi
anatakiwa awe na dhifa

inayofanana na elimu na ujuzi, ili
apate sifa ya kumudu kazi, ni bahati
mbaya maeneo mengi duniani,
wengi wana sifa na wahitahji, lakini
fursa za kuajiriwa ni ndogo sana,
hata wengi wanabaki mtaani bila
ya cha kufanya.

Pia katika walioajiriwa kuna
uhaba wa wafanyakazi wenye sifa
stahiki. Inapopimwa sifa, kuna
wanaobainika na kasoro binafsi
kutimiza sifa za kazini.

Hapo kuna kundi la kwanza,
waajiri wanaosumbuliwa  na
wafanyakazi, hata  watumishi
hao wanaangukia kundi liitwalo
‘watumshi mizigo.” Ni wakati huo
huo, mtumishi huyo anasaka
mafanikio kazini.

Sasa ni namna gani mwajiri
anaepuka madhila au tabia hasi
kutoka kwa mwajiriwa? Ni wajibu
wa mwajiri, awee mjasiriamali,
mwenye kampuni au zaidi ya hapo
anapaswa kupitia

VIKWAZO0 VIKUU

Mosi, kuna ulingo wa usambazaji
majungu katika maeneo ya kazi;
Kimsingi ni sumu kubwa kwenye
eneo la kazi na watu wakishaanza
kutoleana kauli zisizofaa, mara
moja inaharibu uhusiano, ambao
hasa ndio mtaji muhimu mahali
hapo.

Ni namna inayopomtezea
mwenye wasifu wa msingi elimu
na stadi, kwani tabia yake inaua
mwenendo bora wa uhusiano
mabhali pa kazi na tija inatoweka.

Hivyo, inatajwa dawa sahihi
dhidi ya mwajiriwa ni kumchukulia
hatua za kinidhamu, sheria na hata
ushauri nasaha ili kuweza kuondoa
walakini huo mahali hapo.

Makali ya sumu hiyo ya uhusiano,
katika msingi wake inakuwa
mbaya zaidi katika zama zilizopo
za utandawazi, kwa maana kila
jambo linasambaa kwa kasi kubwa
hata kuleta adha ya uhusiano
kubomoka.

Mbadala unaobaki ni itikadi
ya kufanya kazi kwa timu kati ya
watumishi wa sehemu moja.

Pili ni kasoro ya mtumishi
anayekumbatia tabia ya kulalamika
pasipoisha: Hiyo nayo inatajwa
kuwa simu nyingine katika sehemu

Namna ilivyo watumishi wakiwajibika katika sehemu za kazi. PICHA ZOTE: MTANDAO.

ya kazi, kwa mfanyakazi badala
ya kujenga nyendo ya kujitahidi
kusaka majibu yenye ufumbuzi
katika mazingira yake binfasi na
yanayomzunguka, anaisukuma katika
kulalamika.

Sura ya malalamiko hayo huwa
ni pana, mathalan wanapompangia
majukumu na katika maeneo fulani,
wanaangushia majibu ya kulalamika
kama ndio sura kuu ya ufumbuzi kwao.

Katika hilo, huwa katika sehemu
nyingi kunaelemewa na wapo
wanabeba tafsiri  ya  kuonewa,
huku wenza katika sehemu hiyo
wanapendelewa kwa gharama zao.
Kila kilicho kibaya kwao, hurejesha
katika tafsiri ya malalamiko ya
kuonewa. Vyote vinajaza sumu katika
eneo husika la kazi.

Tiba yake nayo inaangukia sura ya
awali, katika taratibu na kanuni rasmi
za kazi kama usdhauri nasaha, sheria
ma mwongozo husika, ingawaje nako
kuna busara na kanuni za kibinadamu
ambazio haziko katika sheria zinaweza
kutumika.

Ushauri wa jumla kutoka maeneo

mbalimbali kitaalamu unabeba sura
ya mwajiriwa kujitahidi kujiongezea
thamani kwenye eneo lake la kazi,
akifuata kanuni na taratibu zilizoko,
kwani asiporidhika na fursa ya kuacha
kazi, awe na uhuru wa kuelekea
kwenye mbadala wake.

Tatu, kuna linalohusu usimamizi
wa moja kwa moja kazini: Ni mantiki
ambayo kwa wafanyakazi wanaoyajua
majukumu  yao, wanayatekeleza
kwa wakati na kwa ufanisi, daima ni
wale wanaliongezea thamani kubwa
kwenye kazi wanazofanya.

Kinyume  chake,  wafanyakazi
sumu wana tabia ya kuhitaji
usimamizi wa moja kwa moja ndio
waweze kutekeleza majukumu yao
wanayopewa. Wakiachiwa wabaki
katika shughuli zao wawajibike
wenyewe, wanakosa uwezo huo.
Hulka yao ni mpaka wasimamiwe na
wakati mwingine wanatishiwa mithili
ya watoto.

Mwajiri katika nafasi yake na hasa
kama ni mijasiriamali anayepigana
kuibuka, hukosa muda wa kutosha
kuanza kumsimamia kila mfanyakazi

kwa anachofanya, hivyo wafanyakazi
anapokuwapo wa aina hiyo, wanabaki
kuwa mzigo mkuu kwa mwelezaji.

Uwajibika binafsi wa mtumishi
katika eneo lake la kazi, ni msaada
mkubwa kwa msimamizi kupata muda
mbadala wa kusimamia mengine
ambayo yana nafasi ya kuuinua zaidi
mradi.

Kinyume chake, mtumishi akiwa
katika hulka inayomfanya mwajiri
anakesha katika wusimamizi wa
mfanyakazi muda wote, tayari huyo
anakuwa mzigo ulio tatizo kwa mwajiri
namaendeleo ya uwekezaji kwea
ujumla.

Hapo pia kuna la ziada, mwajiri
anapaswa kujifunza zairo kuongoza,
naye akijiongoza kwa mambo
kupitia nyenzio kama vile kupanga
ratiba binafsi, kuzifuata, kuyajua
majukymu yake ya msingi na namna
ya kuyatekeleza kwa wakati na ufanisi.

Nne, kuna sura ya vikwazo kazini
katika ya kuyajua majukumu binafsi:
Ni mtazamo unaoanza na umuhimu
katika kusimama katika imani kwamba
hakuna mtu asiyekosea kazini, kwani

ukweli uko katika kinyume chake kila
binadamu anakosea.

Si sahihi mtu akaondolewa kazini,
kwa dai la kukosea, lakini kuna ukwerli
uluiinjificha  kwamba, aliyekosea
anakataa ukweli wa jambo hilo.

Hiyo inaangukia kuwa sumu, kwa
sababu ni kuficha kasoro na kutotoa
fursa ya kujifunza na ‘kulikoni kwenye
chanzo’ na nafasi ya kujirekebisha
kupitia ushuhuda.

Mwajiri, katik ahili anaye wajibu wa
kulielewesha kwa kina, katika namna
ya kudhibiti kasoro, hapo ndipo
yanapoonekana endelevu katika
stahiki kazini za nidhamu, sheria na
maonyo inachukua nafasi.

Ili kubaki salama, nasaha kwa
mwajiriwa, anapaswa kuhakikisha
anayajua majukumu yake vyema na
anayeyatekeleza kwa ubora wa hali ya
juu, kwa kiwango cha utendaji wake na
anapokosea akubali, kujenga mlango
wa marekebisho.

Tano, kuna angalizo la
anapoonekana mfanyakazi
anachoangalia ni fedha tu bila ya kazi
na sheria, ni ‘sumu yenye bomu’ iliyo

hatarini kumwangukia mwenyewe;

Pale mfanyakazi anapojikita katika
kuhubiri kifikra, pasipo ubora na
nidhamu ya Kkazi, inageuka kuwa
sumu aina yake na mara zote, uzoefu
unaanika watumishi wa namna hiyo,
wana mwenendo  ‘unaopishana
mlangoni na ubora wa kazi.”

Kwa mwajiri, mara anapoiona sumu
ya aina hiyo katika sehemu yake ya
kazi, naye anapaswa kuchukua hatua
stahiki kudhibiti kabla haijachukua
sura ya janga dhidi yake na taasisi
anayoisimamia. Ikiwa hali ni mbaya
zaidi, inawasha kiashiria cha kuachana
na mwajiriwa huyo.

Darasa la nasaha, ni kwamba kabla
hajatafakari ya pesa za ziada kutoka
ulingoni mwa mwajiri, ana wajibu
wa kujiuliza uhalali wake na tafakuri
ya “Nimemfanyia nini mwajiri, kabla
mimi sijaanza kumdai.”

SIFA ENEO LA KAZI

Wasifu wa eneo la kazi unatajwa
kwamba unapaswa kuwa sehemu
ambayo watu wanafurahia kuwapo
na wanashirikiana, ili kutoa bidhaa au

huduma inayowasaidia wateja wa kazi
husika.

Kama kuna mfanyakazi yeyote
anayekuwa kikwazo kwenye
mchakato huo, anabeba sifa ya ‘sumu’
na ananayohitaji tiba.

Pia, suala la ushirikiano kati ya
mwajiri, mwajiriwa na wafanyakazi
kwa ujumla, unahitaji kuwa na sura
pana hiyo ndio inazaa majibu chanya
yaliyopangwa, mbele ya utekelezaji
ulio na milima na mabonde.

Kwa ujumla, wajibu wa kila mmoja
kuchukua hatua kwa pale anapohusika
na mambo yatakuwa majibu
yanakuwa mazuri, kama ambavyo
Hayati Rais Julius Nyerere mwaka 1964
alivyotamka kwa nukuu ya Kiingereza
‘It can be done, play your part’ kwa
maana ya yote yanawezekana, timiza
wajibu wako.

® Makala hii imeandaliwa
kwa msaada wa taarifa za
uchambuzi fani ya rasilimali
watu. Mwandishi anapatikana
kupitia namba 0673686195
au barua pepe; ummyodilia@
gmail.com

TAFAKURI YA MLALAHOI
/Zimamoto wasigeuzwe yatima

Na Joseph Kulangwa

MOTO una pande mbili,
upande mzuri na mbaya.
Mzuri ni pale unapotumika
kupasha joto palipo na baridi
na kuwezesha watu kukaa
sawa miilini.

Upande mzuri ni pale
unapotumika kupikia chakula,
jambo ambalo ni muhimu
kwa maisha ya binadamu.
Kukosa chakula maana yake
ni kudhoofisha mwili.

Lakini, upande mbaya
ni pale moto unapounguza
mwili, unapounguza mali,
unaposababisha uharibifu kwa
jamii. Hata katika vitabu vya
dini, inasemekana moto ndiyo
adhabu ya juu kabisa kwa
wenye dhambi.

Hapo ndipo moto
unapochukuliwa kama laana
kwa binadamu na kuwa Kitu
kisichotakiwa kabisa katika
jamii. Zipo semi kwamba
‘usicheze na moto utaungua.’

Kama kuna kundi
ninalihurumia sana nchini,
ni la wazima moto, mara
nyingine huitwa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji, wakati
mwingine huitwa Kikosi cha
Zimamoto na Uokoaji.

Tuite tu ni Jeshi kwa sababu
linaongozwa na Kamishna
Jenerali kama ilivyo kwa
Jeshi la Magereza na
lilishapewa hadhi hiyo rasmi.

Lakini, kwa kuwa jeshi,
nadhani ama halina
wapiganaji wazuri au zana
nzuri za kukabiliana na
adui ajali ikiwamo ya moto.
Ndiyo sababu utasikia, moto
umeteketeza mahali na
zimamoto wamefika ama
wamechelewa au bila maji.

Mfano mzuri ni wa hivi
karibuni, soko kuu la kimataifa
la Kariakoo liliposhika moto
na kuteketeza sehemu yake
kubwa. Zimamoto walioko
karibu kabisa na eneo hilo,
wakafika lakini bila maji ya
kutosha.

Kamishna Jenerali John
Misungwi, akawaambia

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

Watanzania waliomkabidhi
majukumu ya kuzima moto na
kufanya uokoaji wa maisha na
mali, kwamba waliishiwa maji,
hivyo kulazimika kiyafuata
uliko Uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere.
Kilomita inazidi kidogo 10
kutoka Kariakoo,

Mtu aendeshe gari kubwa,
lori la maji, kutoka Kariakoo
hadi uwanja wa ndege na
kurudi, takriban kilometa
20, bado muda wa kujaza
maji, huo moto utakuwa
unamsubiri? Si rahisi
haiwezekani kabisa!

Kama haitoshi, Misungwi
akaongeza, kwamba hata
humo njiani walimokuwa
wakipita kwenda kuzima
moto huo, wakakumbana na
changamoto ya watu kuziba
njia wakifurika kushuhudia.

Kwa Wabongo sishangai,
kwa sababu wamezoea
kushangaa Kila kitu
kinapotokea. Wakisikia
mabomu yamelipuka mahali,
watakimbilia kushuhudia.
Mnakumbuka enzi za Gongo
la Mboto na Mbagala,
walivyokuwa wanakutana
nayo njiani?

Lakini Misungwi, si
magari yenu yana ving'oral
Yaani huko njiani mKipita,
si lazima mpishwe au siku
hiyo havikulia, au Wabongo
walishachanganyikiwa na
kuziba masikio na kutosikia
wala kuona vimulimuli vyenu?

Tuyaache hayo, lakini

nadhani Jeshi la Zimamoto

na Uokoaji linaonewa sana
kimiundombinu na hata
Kizana. Zamani kulikuwa na
mifumo ya kuchota maji kwa
ajili ya kujaza kwenye magari,
pia mifumo hiyo ikizima moto
kama iko karibu.

Leo haijulikani ilikoishia,
kutokana na ujenzi holela
mijini, bila kuthamini
umuhimu wa mifumo hiyo na
hakuna aliyejali, wakiwamo
Zimamoto wenyewe ambao
wanapaswa kufuatilia ujenzi
mijini na kuzingatia njia za
Kupita magari yao.

Wakaacha, wakakaa kimya
na kushuhudia matajiri
wakisimika maghorofa na
kuziba njia za magari kupita
nyakati za dharura kama hiyo
ya Kariakoo, leo yametupata
ndipo tunalia, watu wanaziba
njia, mifumo haionekani
mpaka tunasafiri masafa
kufuata maji Uwanja wa
Ndege, duh!

Pia, yawezekana Zimamoto
kutojua wajibu wao kikamilifu,
ndiyo sababu hata baadhi
ya majukumu wanaporwa na
Jeshi la Polisi. Hivi uokoaji
unaanza na kuishia wapi?
Angalia zitokeapo ajali za
barabarani, nani wanakuwa
wa kwanza kufika na kutoa
matamko?

Mara zote utamwona
Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wenye tukio, akiwa
eneo la tukio, akizungumza
na wanahabari badala ya
Kamanda wa Zimamoto,
ambaye ndiye anahusika na
uokoajil

Polisi kazi yao ni kupima
ukubwa na namna vya ajali,
na kutafuta kama kuna jinai.
Zimamoto waokoe kwanza.
Hilo linafanyika?

Zimamoto wasaidiwe kujua
majukumu yao, wapewe
zana, wakitaka kununua
ndege zisizo na marubani
kuzimia moto wasiambiwe ni
kamera, magari ya kisasa va
kuzima moto ni muhimu kama
rasilimali watu. Alamsikil
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BIASHARA

Na Christina Mwakangale

ATI ya matatizo am-

bayo wanawake kwa

asilimia kubwa hu-

kumbana nayo katika
shughuli za biashara, ni pamoja na
kupata mikopo ili kukuza biashara
Zao.

Kikwazo kilichopo sasa dha-
mana, kwa sababu mikopo iliyopo
kwenye taasisi za kifedha ikiwamo
benki, sharti mkopaji awe na hati
ya nyumba, mali au ardhi yenye
thamani ambayo inakaribia ki-
wango cha mkopo.

Katika kubaini hilo Chama cha
Wanawake Wafanyabiashara Tan-
zania (TWCC), kimeanzisha Cha-
ma cha Akiba na Mikopo, TWCC-
SACCOS, ili kuwapatia mikopo
kinamama ambao ni wanachama
wa chama hicho bila dhamana
kwa masharti nafuu.

Mratibu wa TWCC- SACCOS,
Nelson Mbalamwezi, anasema
hadi sasa waliopatiwa mkopo ni 35
kati ya wanachama wote 127, tangu
kuanzishwa kwa Saccos mwaka
2017.

Anasema, chama hicho kilianzi-
sha baada ya kubainika kinamama
wengi wanashindwa kuanzisha au
kuendeleza biashara zao, kwa ku-
kosa vigezo vya kukopa kwa kuwa
hawamiliki nyumba, hati, ardhi
hata mali.

“Kama inavyofahamika mwan-
amke anayemiliki nyumba na hati
kwa familia za kiafrika ni nadra,
mara nyingi baba ndiye mmiliki.
Tukaona hivi sasa wanawake
wengi wapo kwenye ujasiriamali
na wanalisha familia zao kuliko
hata kinababa, tukaona tumsaidie
kumuinua kiuchumi mama huyu,”
anasema Mbalamwezi.

Kuhusu  ukopaji, Mbalam-
wezi anasema, mkopaji huhitaji
akiba na idadi ya hisa za kutosha
katika katika ‘SACCOS’ hiyo na
kudhaminiwa na mwanachama
mwenzake, pasipo kujali ama hati
au mali, akisema dhamana kubwa
sio kipaumbele kwao.

“Kiwango cha mkopo kinaan-
zia kati na Sh. 60,000 hadi mil-
ioni 10. Huu ni mkopo wa mtu
mmoja mmoja, kurudisha ni kwa
kipindi cha miezi 12 na mareje-
sho la kila mwezi, itatokana na
hesabu ya mkopo wako. Kabla ya
kukopeshwa huwa tunamfanyia
mapitio mkopaji kwa kuangalia
eneo lake la biashara na kumshau-
ri,” anasema mratibu huyo.

Anabainisha walio na vigezo vya
kuwa mwanachama wa TWCC ni
kwa yeyote na kwamba ni ruhusa
kujiunga na chama kwa kuege-
mea kundi lolote kati ya manne
yaliyopo kwenye chama hicho am-
bayo ni mwanchama binafsi, kam-
puni, kikundi na jumuiya.

Anasema makundi hayo viin-
gilio vyao hutokana na vigezo kad-
haa vilivyowekwa kulingana na
utaratibu wa chama, akianzia ki-
ingilio cha kampuni, kikundi ni Sh.
100,000 na wanapaswa kulipa ada
ya Sh. 50,000 na ununuzi wa hisa
ni namna walivyojipanga na moja
huuzwa wastani wa Sh. 100,000.

Mbalamwezi anasema kiingilio
cha Saccos kwa mwanachama wa
TWCC, ni Sh. 100,000 na kwamba
akiba ya kila mwezi ni Sh. 30,000
huku hisa moja ikiuzwa Sh.
100,000.

Ujue ushirika mikopo ya kinamama
TWCC unavyowaweka vifua mbele

® Dhamana mtaji, masharti uliowekewa
® Kapata nyumba, maduka 3... ughaibuni

Rehema Patrick, mjasiriamali kutoka mkoani Morogoro, akionyesha bidhaa zake aliposhiriki
Maonyesho ya Biashara ya Kimataifa Dar es Salaam (DITF) maarufu Sabasaba, yaliyofanyika
mwaka huu kuanzia Juni 28 hadi Julai 13. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE
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Kinamama wa-
. jishughulishe,
. wasikate tamaa

watainuka. Mfa-

no mimi bidhaa
zangu nauza
bei ya kawaida
tu kiungo ki-
moja ni kati ya
Sh. 3,000 hadi
5,000 kulinga-
na ujazo

“Sababu ya kuanzisha Saccos
hii ni kutoa huduma ya kifed-
ha kwa wanawake, kwa ura-
hisi. Kwanza, wanawake wana
changomoto ya kupata mkopo
mara nyingi hawana hati, ardhi
mali ambayo ni dhamana kila
wakitaka kukopa katika benki,”
anasema.

SACCOS YENYEWE

Mblamwezi anasema kwamba
TWCC SACCOS, ni asasi ndogo
ya kifedha kwa lengo la kuwa-
hudumia wanachama wake kwa
kuwapatia huduma mbalimbali
za kifedha ili kukidhi mahitaji ya
kiuchumi, kijamii na ya kimaz-
ingira kwa kufuata misingi ya
ushirika, kanuni za vyama vya
ushirika, Sheria ya Vyama vya
Ushirika pamoja na masharti ya
chama.

“Dhamira ni kuinua,
kustawisha na kuboresha hali
ya kiuchumi na kijamii kama
majukumu yake ya asili ya ush-
irlka kwa wanachama, kwa
kuhamasisha kuweka akiba ze-
nye utoshelev u na kuwapatia
mikopo yenye masharti na riba
nafuu,” anasema Mbalamwezi.

Anabainisha kwamba kaulim-
biu ya ‘SACCOS’ hiyo inasema:
‘Kushirikiana na mwanamke
mjasiriamali kutimiza ndoto
yake,” ikiwapatia kinamama
mikopo, fursa ya uwekezaji
hisa, akiba, pamoja na taarifa za
masoko.

“Kwa kuzingatia kaulimbiu
yetu ya kushirikiana na mja-
siriamali kutimiza ndoto yake,
Saccos inatoa mikopo kwa riba
ya asilimia 10 tu (flat rate) na
masharti nafuu. Hadi sasa, kwa

wanachama wote waliokidhi vig-
ezo na kuomba mkopo wamenu-
faika.” Anafafanua.

SHUHUDA MNUFAIKA

Rehema Patrick, ni mjasiriamali
aliyekuza biashara yake kupi-
tia TWCC SACCOS kwa kupata
mkopo na hata kupata fursa ya
soko alipodhuru Rwanda.

Rehema mkazi wa Kilakala,
mkoani Morogoro anajihusisha
na kuuza viungo mbalimbali, am-
bavyo hutokana na an avyovitaja;
mdalasini, pilipili manga, hiliki,
majani ya mimea tiba, viungo vya
pilau na kwamba huandaa dawa
maalumu kwa wanaosumbuliwa
na vidonda vya tumbo.

“Malighafi za viungo hivi hupa-
tikana hapahapa Morogoro, vinal-
imwa na wakulima na ninakwen-
da kununua na kuandaa viungo.
Kuna wakati nilipata mteja ku-
toka Falme za Kiarabu, alinunua,”
anasema.

Anasema alifika jijini Kigali,
Rwanda mwaka 2019, kupitia
maonyesho yaliyopewa jina la
Juakali na kuonyesha bidhaa zake
ambazo anazitambulisha kwa
jina la ‘EDEN Products’ akisema
biashara haikuwa kubwa sana, la-
kini alijenga mtandao wa wateja
na kujitangaza zaidi.

“Nimeweza kufungua duka la
tatu baada ya kukopa Sh. milioni
tatu katika SACCOS hii. Nilikopa
mwaka jana, nimeboresha bi-
ashara na mkopo huu wa miezi
11, umeniinua naiona faida, tume-
jenga nyumba na mume wangu na
tumefanikiwa kusomesha watoto
wetu wawili chuo kikuu.

“Mkopo umeniimarisha nami
nimeajiri wafanyakazi nawalipa
mshahara watu wasiopungua wa-
tano, na nina wakala wa bidhaa
hizi katika mikoa ya Arusha, Do-
doma na Dar es Salaam,” anasema
na kushauri:

“Kinamama  wajishughulishe,
wasikate tamaa watainuka. Mfano
mimi bidhaa zangu nauza bei ya
kawaida tu kiungo kimoja ni kati
ya Sh. 3,000 hadi 5,000 kulingana
ujazo.”

MKURUGENZI TWCC

Mkurugenzi Mkuu wa TWCC,
Mwajuma Hamza, anasema wa-
nawake wa chama wananufaika
na kuinuka kutokana na kupewa
mafuzo mahsusi namna na kui-
tangaza biashara yake, kuielezea
na namna bora ya ufungashaji ili
kumvutia mteja.

“Mpangilio wa bidhaa yako,
ufungashaji na uijue bidhaa yako
na kuilezea ipasavyo ni siri ya ma-
fanikio, sio mteja anahitaji mael-
ezo na manufaa ya bidhaa yako
unashindwa kuitambulisha na
kuitetea sokoni,” anasema Meneja
Mwajuma.
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HABARI DODOMA

AzakKi
zatakiwa
kuelimisha
vijana Kkilimo
na ufugaji

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAZIRI Mkuu mstaafu, Mizengo
Pinda, amelishauri Baraza la Taifa
la Mashirika yasiyo ya Kiserikali
(NaCoNGO) kuwa daraja la kusaidia
vijana kuwaelimisha kujitambua na
kuchangamkia fursa za kilimo na
ufugaji.

Pinda aliyasema hayo alipotem-
belewa na wajumbe wa baraza hilo
nyumbani kwake Zuzu kwa lengo
la kujifunza namna alivyowekeza
katika sekta ya kilimo na ufugaji.

Alisema vijana wana nafasi kubwa

kutoa mchango wa taifa, hivyo
wanatakiwa kuchangamikia fursa
Zinazowazunguka hususan sekta
ya kilimo na kubainisha kuwa kuna
haja ya kuwa na kituo cha kilimo

kila kanda, hali itakayochochea zaidi

vijana kujikita kwenye sekta hiyo.
“Kwa takwimu zilizopo, kundi la

hawa vijana ni kubwa sana, kikubwa

ambacho mnatakiwa kukiangalia
ni kuwaangalia hawa vijana kwa
mawanda mapana kundi la vijana
ambao hawakusoma na vijana
wasomi, ukitaka kuwasaidia vijana

lazima vangalie unafanyaje,” alisema

na kuongeza:

“Ushauri wa kwanza tujaribu
kuwaasa vijana wajitambue kuwa
wao sio taifa la kesho bali ni taifa
la leo, yote na yote kama kijana
lazima vangalie fursa zinazokuzun-
guka hivyo ninyi Baraza mnatakiwa
muwe daraja la kuwaelimisha vijana
wachangamkie fursa hasa kilimo.”

Aidha, Pinda aliwaasa kuwa
mstari wa mbele katika kuelimisha
jamii kuondokana na hali ya utapi-
amlo nchini pamoja na mapambano
dhidi ya umaskini.

Alitoa wito kuwa na uwazi masu-

ala ya kifedha kwa asasi za Kiraia ili

kuaminika zaidi kwa serikali.

Naye Mwenyekiti wa Baraza hilo,
Lilian Badi, alisema hatua ya ziara
hiyo wamejifunza mengi kuhusu
masuala ya kilimo huku akitoa ombi
la kuwezeshwa kiwanja kwa ajili ya
ujenzi wa ofisi ya baraza hilo.

Kampuni 1,500 za Tanzania
kushiriki miradi mikubwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

AMPUNI zaidi ya 1,500

nchini, zimepata nafasi

ya kushiriki utekelezaji

wa miradi ya kimkakati
ya ujenzi wa reli ya kisasa (SGR),
bwawa la kufufua umeme la Ny-
erere (JNHPP) na miradi mingine
iliyoanzishwa kwenye serikali ya
awamu ya tano.

Katibu wa Baraza la Uwezeshaji
Wananchi  Kiuchumi  (NEEC),
Beng’i Issa, alitoa kauli hiyo al-
ipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya Baraza hilo
kuhamia Dodoma.

Alisema pia zaidi ya wananchi

50,000 wamepata ajira katika mi-
radi hiyo inayoendelea kutekele-
zwa kwenye maeneo mbalimbali.

Bengi alisema ajira hizo ni
sehemu ya mafanikio ya Baraza
tangu kuanzishwa kwake miaka
14 iliyopita licha ya kuwapo na
vikwazo mbalimbali ambavyo vi-
meendelea kutatuliwa kwa kush-
irikiana na wadau.

Akizungumzia utekelezaji wa
maagizo ya Rais Samia Suluhu
Hassan aliyoyatoa katika mkutano
wake na wanawake Juni 7 mwaka
kusimamia haki za wanawake
kiuchumi kupitia majukwaa ya
wanawake katika ngazi ya mikoa,
wilaya na kata yaliyopo nchi

nzima, Katibu huyo alisema yote
yapo katika utekelezaji.

Alisema licha ya Rais kuahidi
kuyalea majukwaa hayo, zipo kero
zinazowakabili hivyo baraza lina
jukumu la kuhakikisha wanapata
taarifa na kuwezesha ofisi ya Rais
kupata taarifa za kiutendaji wa
majukwaa.

Alisema kwa sasa wamejiandaa
kupitia mwongozo wa uendeshaji
wa majukwaa hayo na kusimamia
utendaji wake kwa kushirikiana
wadau mbalimbali ili kufanikisha
malengo yaliyokusudiwa.

Aidha, alisema masuala ya
mikopo kwa wanawake katika
mifuko inayotoa mikopo kwa wa-
nawake bado wanalifanyia kazi

ili kuboresha utendaji wa mfuko
inayotoa mikopo kwa wananchi
wengi hususani wanawake.

Alisema katika kuboresha haki
ya kiuchumi kwa wanawake tayari
kazi wameshaanza kuifanya.

“Tumeanza kulifanyia kazi iki-
wa ni pamoja na kutafuta wadau
ambao wanawaza wakafanya nao
kazi, kutengeneza jinsi ya kufanya
kazi hiyo kama nchi ikizingatiwa
kuwa suala hilo ni la kimataifa.”

“Kwa sasa yapo majukwaa 23
ngazi ya mkoa yaliyoanzishwa
mwaka 2017, majukwaa 144 ngazi
ya wilaya, majukwaa 350 ngazi ya
kata, majukwaa 514 ngazi ya kijiji,”
alisema Katibu.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, akizungumza na wananchi wa Mji Mdogo wa Kibaigwa,
Wilaya ya Kongwa, mkoani Dodoma wakati wa ziara ya kusikiliza na kuzitafutia ufumbuzi kero za ardhi katika wilaya hiyo jana. Wapili
kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Remidius Mwema. PICHA: MUNIR SHEMWETA

Walimu wa:pewa changamoto ya maadili

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHAMA cha Walimu Tanzania
(CWT), kimesema kukosekana kwa
uaminifu kwa walimu katika kusima-
mia mitihani ya taifa ni moja ya saba-
bu zilizoilazimu serikali kutumia
mgambo na askari polisi kuwasima-
mia walimu.

Katibu wa CWT, Deus Seif, alibaini-
sha hayo juzi katika Kongamano la
Mwalimu wa karne ya 21 la Chama
cha Walimu Wanafunzi wa Chuo
Kikuu cha Dodoma (UDOSTA) lil-
iloambatana na sherehe ya kuwaaga

wahitimu wa mwaka wa tatu wa ual-
imu.

Seif alisema  kutokana na
kuongezeka kwa vitendo hivyo,
kuna wakati watapelekewa Jeshi la
Wananchi wa Tanzania (JWTZ) ku-
wasimamia, jambo ambalo ni la aibu
kwa kada ya walimu, hivyo ni lazima
wabadilishe tabia na mienendo yao.

“Walimu wa karne ya 21 mzingatie
maadili

mliopewa shuleni ili msaidie
kurejesha nidhamu kama ilivyokuwa
miaka ya 80 ambapo mitihani ilisi-
mamiwa na walimu pekee,” alisema.

Alisema kitendo cha walimu ku-
kosa uaminifu ni kuvunja maadili,
kanuni na miongozo ya utendaji kazi
kwa kada hiyo na ni jambo ambalo
linawatia doa.

Aliwataka walimu kubadilika na
kurejea kwenye miiko ya ualimu na
kuachana na tabia ya wizi wa miti-
hani, ambayo inasababisha hali hiyo.

“Hatujachelewa, muda bado upo
tubadilike, turejee kwenye miiko
yetu kama tukivyojifunza vyuoni,
tutambue kuwa vitendo hivyo pia
vimekuwa vikiwanyima haki watoto,
kutokana na kuingia hofu wanapoo-

na chumba cha mitihani wamesi-
mamiwa na askari kwenye silaha au
mgambo,” alisema na kuendelea:

“Tuache jamani, tuwe kama wal-
imu wa miaka 80 ambao walikuwa
waaminifu na jukumu la mitihani
walisimamie wenyewe.”

Kuhusu ajira za walimu, alisema
mwaka jana walipeleka ombi kwa
aliuyekuwa Rais, Hayati, Dk. John
Magufuli, ambaye alikubali na

ndio ulikuwa msingi wa walimu
zaidi ya nafasi 6,000 za ajira zilizo-
tolewa na serikali hivi karibuni.

Seif alisema CWT itaendelea ku-

wasilisha ombi hilo kila inapopata
nafasi ya kukutana na kuzungumza
na serikali na kushauriana katika
mambo mbalimbali.

Awali, akisoma risala Katibu Mkuu
wa UDOSTA, Emanuel Mwangoka,
aliiomba CWT kufikisha pendekezo
kwenye uongozi kuendelea kupam-
bana na kushauriana na serikali yao
kuhusiana na upatikanaji wa ajira na
kutengeneza mazingira rafiki kwa
ajili ya vijana kujiajiri, huku wakisub-
iri utaratibu rasmi wa kuingia kwe-
nye ajira za kudumu kwa wahitimu
wa mwaka 2015 hadi 2020.
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Mbeya yakiri kuwapo!
wagonjwa corona

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI mkoani Mbeya
imekiri  uwapo  wa
wagonjwa wa  corona
wanaoendelea na mat-
ibabu katika baadhi ya vituo vili-
vyotengwa kwa gjili ya ugonjwa
huo huku ikiwataka wananchi
kuchukua tahadhari za kujikinga
zilizoainishwa na wataalamu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, aliyasema hayo
jana alipokuwa anazungumza
na waandishi wa habari ofisini
kwake kuhusu mikakati ya mkoa
huo kukabiliana na janga hilo,
bila kutaja takwimu kwa maelezo
kuwa hana mamlaka ya kuzitoa
kwa mujibu wa sheria.

Homera alisema watu wenye
mamlaka ya kutaja takwimu za
wagonjwa wa corona ni Waziri
wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Waziri
Mkuu ama Rais.

Kutokana na uwapo wa maam-

bukizi ya ugonjwa huo, Homera
aliwaagiza wakuu wa wilaya zote
za mkoa huo kwa kushirikiana na
Kamati za Afya za Halmashauri,
kutoa elimu ya kujikinga kwa wa-
nanchi ndani ya siku saba.

Aliwataka viongozi hao kwa
kushirikiana na wadau mbalim-
bali kuweka mikakati ya kuuka-
bili ugonjwa huo ili usienee zaidi
kwenye maeneo yao.

Alisema mkoa huo umeainisha
mikakati mbalimbali ya kukabili-
ana na ugonjwa huo ikiwamo ku-
wataka wananchi kunawa miko-
no mara kwa mara kwa kutumia
maji tiririka na sabuni, kuepuka
mikusanyiko isiyokuwa ya lazima
na kuvaa barakoa pale wanapola-
zimika kukusanyika.

Vilevile, aliagiza wanafunzi wa
ngazi zote mkoani humo kuanza
kuvaa barakoa wanapokuwa
shuleni isipokuwa watoto wenye
umri wa chini ya miaka minane
ambao hawatatakiwa kuvaa
isipokuwa taratibu zingine wata-

takiwa kuzingatia.

“Vilevile tumeagiza vyombo
vyote vya usafiri vibebe abiria
kulingana na uwezo wake na
siyo kujaza abiria kupita kiasi,
mtu yeyote anayepanda gari ya
abiria lazima avae barakoa na
tumeelekeza maeneo yote ya
vituo vya mabasi kuwa na ndoo
za kunawia,” alisema Homera na
kuongeza.

“Pia tumeelekeza maeneo yote
ya mikusanyiko ikiwamo baa, ma-
kanisani na misikitini, watu wa-
vae barakoa na nje ziwekwe ndoo
za maji kwa ajili ya watu kunawa
kabla hawajaingia na wakifika
huko wasikae kwa kukaribiana,”

alisema Homera.
Aliwataka wananchi  wote
watakaojihisi kuwa na dalili

za ugonjwa huo ikiwamo ku-
jisikia homa kali, mafua makali,
kushindwa kupumua vizuri, ku-
kosa hamu ya kula na uwezo wa
kunusa kwenda katika vituo vya
kutolea huduma za afya ili waka-

pate matibabu.

Pia, alionya wananchi kujificha :
majumbani wanapohisi dalili za
ugonjwa huo kwa kuwa unatibika :
: za barababani.

kwa urahisi zaidi mtu anapowahi
hospitalini.

Homera alisema vimetengwa :
vituo mbalimbali ndani ya mkoa :
huo kwa ajili ya matibabu ya :
: kikao maalumu kati ya Jeshi la Polisi
katika Hospitali ya Kanda ya Ru- :
fani ya Mbeya, Hospitali ya Rufani :
ya Mkoa wa Mbeya pamoja na ‘:
halmashauri zote vilipotengwa :
: ishafika safari zao huwa hawapati

Kwa upande wao baadhi ya :
wakuu wa wilaya za Mkoa wa

wagonjwa wa corona ikiwamo

vituo.

Mbeya, waliwataka wananchi
kuchukuta tahadhari bila kusub-
iri kulazimishwa na serikali kwa

ni makubwa.
Mkuu wa Wilaya ya Mbarali,

Reuben Mfune aliwataka wa- :
nanchi kuziamini taarifa zinazo- :
tolewa na viongozi wa serikali na :
¢ huku wakisinzia.

taarifa hizo ni rasmi.

Naibu Spika na Mbunge wa Mbeya Mjini, Dk. Tulia Ackson, akizungumza na madereva pikipiki na bajaji wa Jiji la Mbeya juzi, wakati wa
kuhitimisha mafunzo maalumu kwa madereva hao kuhusu sheria za usalama barabarani, ambapo zaidi ya vijana 100 walihudhuria. Kulia
kwake ni Kamanda wa Polisi Kikosi cha Usalama Barabarani nchini, Wilbroad Mutafungwa. PICHA: NEBART MSOKWA

]
.Chanzo cha ajali
‘kwa madereva

.chaelezwa

. Na Nebart Msokwa, MBEYA

KUTOPATA muda wa kupumzika
na kuendekeza ngono kwa baadhi
ya madereva wa mabasi ya masafa
marefu ndiyo chanzo cha ajali nyingi

Hayo yalisemwa juzi na Ofisa
Mkaguzi wa magari wa Jeshi la Polisi
Kikosi cha Usalama Barabarani Mkoa
wa Mbeya, Yusuph Masoli, wakati wa

na wadau wa usafirishaji kilicholenga
kuweka mikakati ya kukabiliana na
ajali za barabarani.

Alisema baadhi ya madereva wak-

muda wa kupumzika na badala yake
wanaingia kwenye maeneo ya starehe

: ambako wanalewa kupita kiasi na

¢ baadhi vao kulala na wanawake na ku-
: topumzika vizuri hali inayowaongezea
sababu madhara ya ugonjwa huo :

uchovu.
Alisema madereva wa aina hiyo

§ wakianza kuendesha magari asubuhi

kunakuwa na uwezekano mkubwa wa
kusababisha ajali kwa sababu unafika
muda wanakuwa wanaendesha magari

“Dereva unakaa bara mpaka saa

: saba au saa nane usiku unalewa na

¢ ikiwezekana unachukua na mwanamke
: unaenda kulala naye halafu saa 12

: asubuhi unaanza kuendesha gari huku
: ukiwa bado una usingizi, hii ni hatari

¢ kwa sababu unaweza ukasinzia wakati
: unaendesha na ukasababisha ajali,”

: alisema Masoli.

Naye mwalimu wa masuala ya

* usalama barabarani kutoka katika Ofisi
: ya Mkuu wa Jeshi la Polisi Kikosi cha

: Usalama Barabarani Mkoa wa Mbeya,
¢ Joseph Mwamalumbila, alisema baadhi
' ya magari yanayofanya safari kati

: ya Mkoa huo na mikoa mingine ni

: mabovu.

Aliyataja mabasi hayo kuwa ni yale

: yanayofanya safari kati ya Mbeya na
: Tabora na Mbeya na Mwanza huku

¢ akidai kuwa baadhi ya mabasi hayo

: huwa yanajaza abiria kupita kiasi.

Aliwataka abiria wote wa mabasi

: kuhakikisha wanapopanda kwenye

: magari wafunge mikanda ili kuepuka

: kupata madhara makubwa pale inapo-
: tokea ajali.

Kampuni yaagizwa kuwarahisishia wakulima teknolojia

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya imei-
taka Kampuni ya Mbolea ya Yara,
kuhakikisha programu mpya ya Yar-
aConnect inayotoa elimu ya utaala-
mu wa kilimo kwa njia ya kidigitali
kwa ajili ya wauzaji wa pembejeo
za kilimo kuwa rahisi kutumiwa na
wakulima ili ilete matokeo chanya.

Mkuu wa Mkoa huo, Juma
Homera alitoa ushauri huo juzi
kupitia hotuba yake iliyosomwa kwa
niaba yake na Katibu Tawala Msaidi-
zi, Uchumi na Uzalishaji, Said Madit-
to, wakati wa uzinduzi wa programu
hiyo ambayo itawasaidia mawakala
wa kampuni hiyo kuuza pembejeo
kwa njia ya kielektroniki.

Alisema endapo  wakulima

watawezeshwa kuitumia programu
hiyo itawasaidia kupata elimu moja
kwa moja kutoka Yara kuhusu
matumizi sahihi ya mbolea wanay-
onunua kutoka kwa wauzaji jambo
litakalosaidia kuwapa ufanisi kwa
haraka.

“Wakulima wakiwezeshwa ku-
wasiliana moja kwa moja na Yara
itasaidia kutatua matatizo yao na
kupata maelezo ya moja kwa moja
kuhusu ufanisi ama tatizo lolote wal-
ilolipata kutoka kwenye bidhaa wal-
iyonunua kutoka kwa wauzaji hivyo
kuwawezesha Yara kutoa ufumbuzi
wa haraka,” alisema Maditto.

Aliipongeza Kampuni ya Yara
kwa mradi wa kutoa msaada wa
mbolea ili kusaidia matatizo ya kiu-
chumi yaliyosababishwa na janga

la Covid-19 kwa mwaka jana ambao
ulipewa jia la ‘Action Africa’ na Mkoa
wa Mbeya pekee ulipewa tani 1,683
kati ya 13,951 zilizotolewa msaada
nchi nzima.

“Ni matumaini yetu sisi kama seri-
kali wakulima wa Mbeya wataende-
lea kutumia bidhaa za Yara na kama
ilivyoelezwa  kupitia  programu
hii italeta manufaa kwa wauzaji
kwa upande mmoja na wakulima
upande mwingine, hivyo ni matu-
maini yetu kuwa wadau wote watai-
tumia App’ hii vizuri kwa malengo
ya kupata ufanisi na maendeleo zai-
di katika kilimo chetu hapa Mbeya,”
alisema.

Meneja usuluhishi wa kidigitali
wa Yara, Deodath Mtei, alisema pro-
gramu hiyo itawasaidia wafanyabi-

ashara hao kuaminika kwa wateja
wao kwa kuwa mkulima huwa na
desturi ya kuwa na imani na utulivu
endapo kwa muuzaji ambako mas-
wali yake yatajibiwa kwa usahihi.
“Ninyi ni mabalozi wetu, mpo ka-
ribu zaidi na walengwa wa bidhaa
zetu ndio maana kupitia ‘App’ hii
tumeanzisha mpango wa uaminifu
wa malipo kwa wafanyabiashara wa
rejareja ili kuwapa pointi kwa mau-
70 myafanyayo kupata zawadi mbal-
imbali kuanzia simu za mkononi,
pikipiki na fedha taslimu,” alisema.
Akijibu baadhi ya maswali kuhu-
su ubora wa mbolea ya Yara, Bwana
Shamba Mwandamizi wa Yara,
Maulidi Mkima, alisema ili kupata
matokeo bora ni vyema wakulima
wakaelekezwa kufuata kanuni zote

za matumizi ikiwamo vipimo na
wakati sahihi wa matumizi ili kue-
puka matokea yasiyoridhisha.

Naye mmoja wa wauza mbolea
wa Mbeya, Daudi Nyassa, aliiomba
serikali kuangalia tatizo la kupanda
kwa bei ya mbolea kila mara na pia
kushuka kwa bei ya mazao kipindi
cha mavuno jambo linaloleta athari
kwa wakulima na kwa wauza pem-
bejeo za kilimo.

“Mkulima anaponunua pembejeo
kwa bei za juu kisha akauza mazao
yake kwa bei ya chini hataweza ku-
rudisha gharama za uzalishaji hivyo
kufanya kilimo kisichokuwa na tija
jambo ambalo litaweza kuleta athari
katika mnyororo wote wa thamani
wa kilimo chini,” alisema Nyassa.
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Makosa 1,480 barabarani varipotiwa Juni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AKOSA 1,484 ya baraba-

rani yameripotiwa kwa

mwezi wa Juni, mwaka

huu, huku moja kati ya
hayo likiwa limefanywa na dereva
mwanamke.

Hayo yalisemwa jana na Asha
Mussa Mahfoudh kutoka Ofisi
ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali,
Kitengo cha Makosa ya Jinai, Madai
na Jinsia wakati akiwasilisha taar-

Waziri
ataka vikao
kutatua
kero kazini

Na Rahma Suleiman, ZANZ|-
BAR

ifa ya makosa ya barabarani kwa
mwezi wa Juni kwa waandishi wa
habari.

Alisema Wilaya ya Kati Unguja ina
idadi kubwa ya makosa ya baraba-
rani ikiwa na makosa 295 sawa na
asilimia 19.9 kati ya yote yaliyori-
potiwa.

Kwa mujibu wa Asha, Wilaya ya
Kusini Unguja ina idadi ndogo ya
makosa ya barabarani yaliyoripoti-
wa ambayo ni 33 sawa na asilimia
2.2.

Hata hivyo, alisema katika mako-
sa hayo ya barabarani, ajali zilikuwa
14 na kwamba zimepungua ikilin-
ganishwa na Mei, mwaka huu.

Alisema katika ajali hizo waliori-
potiwa Juni, mwaka huu, waathirika
walikuw 20 ambapo 14 walikuwa
wanaume na sita wanawake.

Pia alisema waathirika wengi
zaidi wa ajali hizo waliojeruhiwa
na kufariki dunia ni watembea kwa
miguu 11, waendesha baiskeli na
pikipiki sita na madereva wa magari

WAZIRI wa Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzi-
bar, Simai Mohammed Said,
amewaagiza wakurugenzi wa
idara za wizara hiyo kufanya
vikao vya mara kwa mara na
watendaji ili kujua matatizo
yanayowakabili.

Aliyasema hayo alipofanya
kikao na wafanyakazi wa wiz-
ara hiyo huko Mazizini Unguja
na kusisitiza kuwa hali hiyo
itasaidia kutatua matatizo yao
na kuwawezesha kufanya kazi
kwa weledi zaidi.

Simai alisema muda umefika
sasa kwa kila mtendaji ku-
fanya kazi kwa kufuata sheria
za kazi na utumishi serikalini
na kuhakikisha kila mmoja
atambue wajibu wake.

Alisema wizara imeanza
utendaji wake kwa kasi ndani
ya mwaka mpya wa bajeti
2021/22, hivyo ni lazima
watendaji wote kwenda sam-
bamba na kasi hiyo kwa lengo
la kuleta maendeleo ndani ya
sekta ya elimu.

Waziri huyo alimwagiza
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo
kuhakikisha usafi wa mazin-
gira unafanyika kila mwisho
wa mwezi kama ilivyopangwa
awali, huku akimtaka kufanya
uhakiki wa wafanyakazi wote
wa wizara ili kujua taarifa zao.

Aidha, aliwataka watendaji
wa wizara hiyo kuachana na
tabia ya kufanya ofisi sehemu
ya mazungumzo na kuacha
kutumia mitandao kwa mambo
yasiyo maana na badala yake
kutumia kubuni masuala mbal-
imbali kwa ajili ya maendeleo
ya elimu nchini.

Akizungumzia ugatuzi ku-
rudishwa Wizara ya Elimu
alisema ni lazima wizara
ijipange kuhakikisha wana-
punguza changamoto mbal-
imbali zilizokuwa zikijitokeza
ili kuona maendeleo yanapati-
kana kwa wote.

watatu.

Asha alisema kuwa chanzo cha
ajili hizo ni mwendokasi wa ma-
dereva ambao baadhi yao wameku-
wa wakiendesha vyombo vya moto
wakiwa wamelewa.

Naye Koplo Ali Abdallah kutoka
Kikosi cha Usalama Barabarani
Makao Makuu ya Polisi Zanzibar,
aliwapongeza madereva wanawake
ambao wamekuwa umakini zaidi
kuliko madereva wanaume wan-
apokuwa barabarani.

“Madereva wanawake wako vi-
zuri katika kutii sheria za baraba-
rani. Tunawaomba madereva wa-
naume kuiga mfano wa madereva
wanawake ili kupunguza ajali na
makosa ya barabarani,” alisema.

Pia aliwataka watembea kwa
miguu barabarani kuwa makini kwa
sababu wanapaswa kufuata sheria
na kuzijua alama na miongozo ya
kutembea hasa wakati wa kuvuka
barabara kutoka upande mmoja
kwenda mwingine.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la Bima la Zanzibar (ZIC), Arafat Haji (kushoto) na Kaimu Posta Masta Mkuu wa Shirika la Posta nchini (TPC), Macrice
Mbodo (kulia), wakitia saini hati ya makubaliano ya kiutendaji baina ya mashirika hayo mawili, mjini Zanzibar. Wanaoshuhudia ni Katibu Mkuu
Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango Zanzibar, Dk. Juma Malik Akili (kushoto waliosimama nyuma), Katibu Mkuu Wizara ya Ujenzi Mawasiliano

na Uchukuzi Zanzibar, Amour Hamil Bakari (kulia waliosimama nyuma) na Mwenyekiti wa Bodi ya ZIC, Balozi Juma Abdallah Ali (katikati). PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Bandari kuwekwa mfumo Kidijitali

Na Mwandishi Wetu, ZANZI-
BAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zan-
zibar, imesema itaweka mfumo
mmoja wa taarifa katika Bandari
ya Zanzibar ili taasisi zote zilizoko
katika taasisi hiyo zifanye kazi vi-
ZUri.

Waziri wa Fedha na Mipango wa
Zanzibar, Jamal Kassim Ali, aliyase-
ma hayo jana wakati akizungumza
katika ziara aliyoifanya katika
Bandari ya Malindi, Zanzibar.

Alisema bado kuna tatizo la
namna bora ya taarifa zinazotoka
mamlaka moja kwenda nyingine
kupelekwa kwa mifumo ya karatasi
hali ambayo inasababisha usum-
bufu kwa wafanyabiashara, hivyo

kuchelewa kupata mizigo na ku-
sababisha urasimu.

Kutokana na tatizo hilo, Wa-
ziri Jamal alisema serikali inataka
kuweka mfumo mmoja wa kite-
knolojia ambao utasaidia kwa kiasi
kikubwa mapato ya serikali kuku-
sanywa kwa ufanisi.

Pia alisema mfumo huo utapun-
guza gharama na muda unaotu-
mika katika kupeleka taarifa na
kuwezesha muda wa kuondoa ma-
kontena unakuwa mfupi.

Alisema wiki ijayo wataita
wataalamu ambao wako nchini am-
bao wametengeneza mifumo mingi
ikiwamo ZAN Malipo na mifumo ya
ZRB ili kutengeneza mfumo huo
ambao utakuwa wa kidijitali utaka-
oleta ufani si katika shirika hilo.

“Lazima hapa tutengeneze mfu-
mo unaokwenda na wakati kuona
mambo yote yanafanyika kwenye
kompyuta. Hatutaki tena mambo
ya makaratasi. Sasa tupo katika
dunia ya sayansi na teknolojia,
makara tasi yanatuchelewesha,”
alisema.

Alisema mfumo huo unalenga
kuboresha huduma za bandari
hasa katika kuwarahisishia wafan-
yabiashara kupata mizigo yao kwa
wakati.

Waziri Jamal alipongeza jitihada
zinazochukuliwa na uongozi wa
Shirika la Bandari Zanzibar za kui-
patia ufumbuzi kero ya mrundika-
no wa makontena ambalo kwa sasa
limepungua kwa kiasi kikubwa na
kuwaomba kuendelea kuifanya

kazi hiyo kwa ufanisi ili makontena
yasichukue muda mrefu kukaa
bandarini.

“Tunajua kwamba wana uhaba
wa nafasi na vitendea kazi havi-
toshelezi lakini wajitahidi katika
jambo hili la kupakua na kupakia
makontena ili kutoa fursa kwa wa-
fanyabiashara kushusha mizigo yao
mingi hapa,” alisema.

Pia alisema bandari ni sehemu
muhimu na lango kuu la uchumi
wa nchi hususan kwa Zanzibar am-
bayo imezungukwa na visiwa.

Alisema lengo la serikali ni ku-
hakikisha Bandari ya Zanzibar
inafanya kazi kwa ubora na ufanisi
mkubwa ambao utawezesha miz-
igo mingi kuja Zanzibar na kusa-
firishwa kupitia hapo.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAUZWA

IPO KIJITONYAMA ALIMAUA ‘A’

INA° VYUMBA 3 VYA KULALA
KIMOJA MASTER,ENEO 700SQM
KANDOKANDO YA BARABARA YA
LAMI KUNA GEREJI YA GARI NA
DUKA,BEI TSH 160M

SIMU.0782 574669 / 0621 879477

JAMHURI YA MUUNGANO YA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA
YA MAGU
KITUO CHA MAGU MJINI MKOA WA MWANZA
USIMAMIZI WA MIRATHI NA 24. 2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI
MAREHEMU....SAMI JOHN BUGARIKA ....WA...
MAGU
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA
NA.....ESTHER SAMI JOHN

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu

liyetajwa hapo juu wanaali kuja na kuhudhuria
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 04 mwezi 08 mwaka 2021 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.
Endapo kuna yoyote mwenye wosia wa marehemu
anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 14 mwezi wa 7 mwaka 2021

116360802

ORISEZASMATAN GAZONVIIKOCENI
INDUSIHAISAREAS P OB @XS3A042;
DARSESFSAITAANEMOB):
£2558=1017.822 536176

KUPOTEA KWA CHETI

116360202

EVANCE LUGALA anatangaza kupotelewa na
cheti cha chuo cha MEDICAL LABORATORY
SCIENCES kozi ya DIPLOMA YA MAABARA
chenye registration namba NS0147/0121/2009
kilichotolewa na chuo cha MVUMI/DODOMA
mwaka 2021,yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa LOMB/RB/393/021

GODFREY FRENK BOMANI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye jina
GASTO IGNAS NDUNGULU
namba za usajili T 344 AGG
aina ya TOYOTA HIACE
Chassis No.
LH71B0002727,Engine
No.2L1321843.

Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu. Taarifa
ya Polisi DOD/RB/3814/19.

o
=)

1163610\

SAID ISMAIL KILONGO
anatangaza kupotelewa
na kadi ya pikipiki aina
ya TIANDA yenye
namba za usajili MC
123AQL.Chasis No.
LTZPCKLN4E5510014
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DOD/DOD/R-
B/352527/2021.

116360902

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI KADI YA PIKIPIKI OFA YA KIWANJA

ZAINA MIKIDADI MWATIMA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA OFA YA KIWANJA
CHENYE NAMBA 10/44 ENEO
LA MAJENGO,MTAA WA
BAHATILYEYOTE
ATAKAYEKIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.TAARIFA YA
POLISI
MBE/MBE/RB/347594/2021.

116360702

inavyoonekana hapa chini,

S/NO | JINA LA DHAMANA
MDAIWA

MAHALI ILIPO

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kwa idhini tuliyopewa na LETSHEGO BANK(T)LIMITED-,tutauza kwa njia ya mnada
wa hadhara nyumba ya mdaiwa wa LETSHEGO BANK TAWI LA MANZESE, kama

SIKU ,TAREHE,MUDA WA
MNADA

1. VALENCY | NYUMBA

CHARLES | (Plot no.726,Block

KALANGA | “C”,Madale,Manispaa
" o

Mtaa - Madale | Siku
Kata - Wazo
[Eneo - Mitikini

-ljumaa

Tarehe -16/07/2021
Muda -Kuanzia saa Tano
(5) Asubuhi.

ya

MASHARTI YA MNADA:

Husika siku yoyote muda wa kazi.

3. Dhamana itauzwa jinsi ilivyo.

1. Mnunuzi atalipia sio chini ya asilimia 25% ya bei ambayo imefikiwa siku ya mnada
na kiasi kilicho baki anataki wa kumaliza ndani ya siku kuminanne(14),endapo
atashindwa kumalizia salio lililobaki mnada utarudiwa upya na fedha iliyolipwa
haitarudishwa.Ukaguziwa dhamana ni kwa kuwasiliana na dalali au Tawi la benki

2. Gharama za kubadilisha umiliki wa dhamana ni ya Mnunuzi.

116360102

MAWASILIANO ZAIDI AJ RECOVERIES LIMITED -0686 153126 /0788 214 220

Nipashe

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM. MOB:
+255 - 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

w ippmedia com

Tupigie

0/82253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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wacewa  Mhadhiri: Kina Mdee

wiki mbili

kudhibiti
majitaka

Na Mwandishi Wetu, MBINGA

NAIBU Waziri Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
ameitaka migodi ya uchimbaji wa
makaa ya mawe ya Tancoal Ltd na
Ruvuma Coal kudhibiti majitaka.

Hamad Hassan Chande amese-
ma uwekezaji wowote ni lazima
uzingatie Sheria ya Mazingira
ya Mwaka 2004 na kanuni zake
ikiwa ni pamoja kufanya Tathmini
va Athari kwa Mazingira kwa
kuwa ni matakwa va kisheria.

Akiwa ziarani wilayani Mbinga
mkoani Ruvuma jana, Chande
alitoa siku 14 kwa Mgodi wa Tan-
coal kudhibiti maji taka katika ma-
bwawa yao pamoja na kudhibiti
vumbi ambalo limekuwa kero kwa
wakazi wa maeneo ya jirani.

“Mazingira ndiyo uhai wetu,
tuyatunze na tuyalinde kwa
gharama yoyote ile,” Chande
aliagiza.

Naibu waziri huyo alishuhu-
dia ukataji wa miti kwa kiwango
kikubwa katika migodi hiyo na
kuagiza migodi yote miwili kuan-
daa mpango wa muda mfupi wa
upandaji miti ili kurejesha uoto
wa asili.

Pia aliagiza migodi hiyo ya
makaa ya mawe kuhakikisha
inaandaa na kutekeleza mpango
madhubuti wa kurejesha ardhi
katika hali ya awali baada ya
shughuli za uchimbaji kukamilika
ikiwa ni pamoja na kupanda miti
Kkwa wingi.

“Upandaji miti uwe ni utama-
duni wetu, hapa mgodini miti
mingi imekatwa, wekeni mkakati
wa kuirejesha kipindi cha mvua,”
aliagiza.

Katika hatua nyingine, Chande
alimwagiza Meneja wa Baraza la
Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa
Mazingira Kanda ya Kusini, Jamal
Baruti, kufanya ukaguzi wa mara
kwa mara ili kuhakikisha masuala
ya uzingatiaji wa Sheria ya Mazin-
gira yanakuwa endelevu.

Akiwasilisha taarifa ya Wilaya
ya Mbinga, Mkuu wa Wilaya
hiyo, Aziza Mangosongo, alisema
jitihada na mikakati mbalimbali
imechukuliwa katika kudhibiti
vitendo vya uchafuzi na uharibifu
Wa mazingira unaosababishwa na
shughuli za uchimbaji wa madini.

Shughuli za uchimbaji,
uchakataji na uuzaji wa madini ya
makaa ya mawe wilayani Mbinga
zilianza mwaka 2012 kupitia Kam-
puni ya TanCoal Energy Ltd na
siku za hivi karibuni kumekuwa
na ongezeko la kampuni zinazo-
jikita katika utafiti na uwekezaji
kwenye Sekta ya Madini.

waende mahakamani

Na Enock Charles

SIKU moja baada ya Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA) kuweka bayana msi-
mamo wake kuhusu wabunge 19
wa viti maalum waliotokana na
chama hicho, baadhi ya wadau
wa siasa wamewashauri wabunge
hao kulipeleka suala hilo ma-
hakamani.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSMO,
Dk. George Kahangwa, alisema
mahakama ndicho chombo sahihi
cha kukata rufani kwa wabunge
hao kama wanaona haki yao im-
epokwa.

“Sidhani kama sehemu sahihi
ya rufani yao ni kwa Msajili wa
Vyama vya Siasa, labda ingekuwa
mahakamani.

“Watanzania ndiyo wanaoghar-
amia wabunge. Sasa, kama
hawana uhalali, maana yake
wanakula haramu, tulipaswa ku-
fuatahakibadalayakuingiakwenye
ushindani wa kisiasa,” alihadhari-
sha.

Dk. Kahangwa pia aliitaka
CHADEMA kusikiliza haraka rufa-
ni ya wabunge hao kama katiba ya
chama hicho inaruhusu ili kuon-
doa sintofahamu.

Alisema huenda wabunge hao
wamechoka kusubiri kuwekwa
katika kile alichokiita ‘mabano’.

Wakili wa Kujitegemea, Jebra
Kambole, akizungumzia suala
hilo, alisema kuwa kwa mujibu
wa Sheria ya Vyama vya Siasa ya
Mwaka 2019, Msaqjili ni mlezi wa
vyama na wala si msimamizi wa
vyama.

Alishauri kuwa kuna haja Ofisi

ya Msajili wa Vyama vya Siasa ku-
hakikisha vyama haviingiliwi ka-
tika majukumu yake ya ndani.

“Utaratibu wa nchi upo ka-
tika Katiba na Sheria ya Vyama
vya Siasa na hata wakienda ma-
hakamani, bado watatakiwa ku-
subiri kwanza uamuzi wa mwisho
kutoka katika chama chao ambao
bado haujafanyika,” alifafanua
Kambole. Juzi, Naibu Katibu Mkuu
wa CHADEMA Bara, Benson Ki-
gaila, akizungumza na waandishi
wa habari mkoani Dar es Salaam,
alisema wamepokea barua ya
Msajili wa Vyama vya Siasa ikiwa-
taka kueleza sababu za kuwafuku-
za ubunge wabunge 19 wa viti
maalum wanaotokana na chama
hicho.

Kigaila alisema chama hicho
kimemjibu Msajili kwamba hakita-
wasilisha kwake maelezo kuhusu

uamuzi huo kwa kuwa katika ba-
rua yake, hakuambatanisha vielel-
ezo alivyodai kuvipata kutoka kwa
walalamikaji.

Desemba mwaka jana, wana-
chama 19 wa CHADEMA walia-
pishwa kuwa wabunge wa viti
maalum akiwamo aliyekuwa Mwe-
nyekiti wa Baraza la Wanawake
wa CHADEMA  (BAWACHA),
Halima Mdee, Makamu Mwe-
nyekiti wa Baraza hilo, Hawa Ba-
nanga na vigogo wengine kutoka
baraza hilo licha ya uongozi wa
juu wa chama hicho kupinga suala
hilo.

Spika wa Bunge, Job Ndugai,
alishaweka wazi kwamba hawezi
kuwafukuza wabunge hao kwa
kile alichodai kutokupata barua
ya uthibitisho wa uamuzi wa ku-
fukuzwa uanachama uliofanywa
na chama chao.

Mwenyekiti wa Kikundi cha Amani wilayani Kyela, mkoani Mbeya, Shida llondo (kushoto),

akipokea cheti kutoka kwa Ofisa Kiungo wa Mradi

wa Mwanamke Jasiri ambaye ni Ofisa Maendeleo ya Jamii wa wilaya hiyo, Amos Kayembela, wakati wa mafunzo ya kuwajengea uwezo
wanawake kutambua haki zao, jana PICHA: GRACE MWAKALINGA

NHC yatakiwa kubuni miradi mipya

Na Munir Shemweta, MORO-
GORO

SHIRIKA la Nyumba la Taifa
(NHC) mkoa wa Morogoro lime-
takiwa kubuni miradi mipya
ya ujenzi ili kuliwezesha kuin-
giza fedha badala ya kutegemea
nyumba zilizopo ambazo ni za ki-
zamani.

Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,

Dk. Angeline Mabula, alitoa ag-
izo hilo juzi mkoani hapa wakati
akizingumza na watumishi wa
shirika hilo mkoani hapa wakati
wa ziara ya kusikiliza na kuzitafu-
tia ufumbuzi kero za ardhi.
Alisema haileti maana NHC
kutegemea nyumba zilizojengwa
na mkoloni bila kuwa na mipango
mipya ya ujenzi itakayowezesha
shirika kuwa na nyumba za kisasa
zitakazoiwezesha kujiongezea ki-

pato.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
mkoa wa Morogoro bado una uhi-
taji mkubwa wa nyumba zikiwamo
zile za kupangisha hasa kwenye
maeneo mapya na kusisitiza kuwa
NHC haina budi kuongeza kasi
kwa kubuni miradi mipya kwa ajili
ya kutosheleza mahitaji hayo.

“Kumbe ninyi bado mko kizam-
ani, yaani hamna mradi wa ujenzi
wa nyumba mpya na mnategemea

zile za zamani? Mnatakiwa ku-
jiongeza kwa kubuni miradi mipya
ili kuongeza mapato ya shirika,”
alisema.

Naibu Waziri alimtaka Meneja
wa NHC Morogoro, Constantine
Yuda, kwenda katika halmashauri
za mkoa huo ili kupatiwa mae-
neo kwa ajili ya ujenzi wa miradi
mipya ikiwamo ya nyumba za wa-
tumishi kwenye halmashauri za
mkoa huo.
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TURIN, Italia

WAKALA wa Giorgio Chiellini
amesema wanaisubiria Juventus
kujadiliana kuhusu mkataba mpya,
huku akisema suala la kustaafu soka
kwa nahodha huto wa Italia ali-
yeshinda Euro 2020 ni “ukichaa”.

Chiellini, ambaye atatimiza umri
wa miaka 37 mwezi ujao, ni mchezaji
huru kwa sasa baada ya mkataba
wake na Juventus kumalizika mwan-
zoni mwa mwezi huu.

Mlinzi huyo mkongwe alikuwa
mhimili mkubwa wa kikosi cha Italia
katika mbio za kushinda Euro 2020.

Iliripotiwa kwamba, Chiellini ata-
saini mkataba mpya na kibibi kizee
hicho cha Turin kwa ajili ya msimu
2021-22 ingawa wakala wake, Davide
Lippi amebainisha kwamba mazun-

PARIS, Ufaransa

PARIS St-Germain imekamilisha
usajili wa golikipa wa Italia, Gianluigi
Donnarumma kwa uhamisho huru.

Kipa huyo mwenye umri wa miaka
22 anajiunga na PSG baada ya kutoka
kutajwa mchezaji bora wa mashinda-
no wakati Italia ikishinda taji la Euro
2020, Jumapili iliyopita.

Aliokoa penalti mbili wakati Azzur-
ri ikiifunga England kwenye changa-
moto ya mikwaju hiyo.

asajiliwa rasmi PSG

Donnarumma, ambaye amesaini
mkataba wa miaka mitano hapo PSG,
alitangaza mapema wiki hii kwamba,
anaondoka AC Milan baada ya mka-
taba wake kumalizika.

“Nina furaha kubwa kuwa sehemu
ya klabu kubwa,” alisema.

“Najihisi kuwa tayari kuchukua
changamoto hii mpya, na kuendelea
kukua hapa.

“Nikiwa na Paris, nataka kushinda
kadili inavyowezekana na kuwapa
furaha mashabiki.”

Donnarumma amecheza mechi
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gumzo hayajaanza na wanasikiliza :
ofa kutoka klabu nyingine.

“Hakuna kilichofanyika kwa sasa,”
alisema wakala Davide Lippi akiiam-
bia Radio Radio.

“Giorgio alikwenda kwenye Euro :
na alijizatiti kule. Hakuna tatizonaJu-
ventus, tulisema tutakutana baadaye
wakati wa kipindi cha majira ya joto,
lakini hatujakaa chini na kujadiliana
kuhusu mkataba mpya.”

Katika ofa kutoka katika klabu ny-
ingine, Lippi aliongeza: “Zinatakiwa
kwanza kutoa ofa. Kama nilivyose- :
ma, hakuna mtu. Tunasubiri Juven-
tus kutuambia lini tutakaa nao chini
na kuzungumza.”

Lippi pia alisema ni uchizi watu
kuzungumzia kustaafu soka kwa
Chiellini baada ya kutwaa taji la Ul-
aya.

Real Madrid yapata
hasara pauni mil. 256

33 kwa Italia na amekuwa golikipa
chaguo la kwanza chini ya kocha,
Roberto Mancini.

Amecheza mechi 251 kwa Milan ka-
tika mashindano yote tangu alipoan-
za kuichezea mara ya kwanza akiwa
na umri wa miaka 16.

Alicheza mechi zote kasoro moja
kwenye Ligi Kuu ya Italia msimu wa
2020-21, akiwasaidia Milan kufuzu
kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
mara ya kwanza baada ya miaka saba.

MADRID, Hispania

REAL Madrid imebainisha kupoteza “karibia pauni
milioni 256" kwenye mapato wakati wa mlipuko wa
Virusi vya corona wakati matokeo yao va kifedha yali-
yotangazwa jana.

Lakini Los Blancos hao wameripotiwa kupata faida ya
kodi ya pauni 746,000 kwa msimu wa 2020-21, kutoka
267,000 waliyoipata mwaka wa fedha uliopita.

Mabingwa hao mara 13 wa Ligi ya Mabingwa Ulaya
hawakufanya usajili wowote msimu wa 2020-21 huku
wakimuuza Achraf Hakimi na Sergio Reguilon na kum-
ruhusu James Rodriguez kuondoka.

Majina mengine makubwa yamefuata mwaka huu,
huku Sergio Ramos akiondoka baada ya kunyimwa mka-
taba wa muda mrefu na Raphael Varane anaweza kuon-
doka, kwani anahusishwa sana na Manchester United.

Hata hivyo, Madrid hawafikirii kuingi kwenye hali ya
kimtego kama kwa wapinzani wao Barcelona, ambao
wanakaribia kufikia kumpa mkataba mpya Lionel Messi
lakini lazima wasafishe kwanza chumba chao kutokana
na tatizo la mishahara mikubwa.

Na Los Blancos - ambao uwanja wao wa Santiago
Bernabeu upo kwenye ukarabati na timu ilikuwa
ikicheza sehemu nyingine wakati huu wa mlipuko wa
Virusi vya corona pia inamwania Kylian Mbappe.

Taarifa ya klabu hiyo kwa waandishi wa habari
ilisomeka: “Kutokana na hali ya kiuchumi, hali ya sasa
inaashilia kwamba, hali haitaimarika haraka kutokana
na mlipuko wa virusi vya corona.”
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Sancho avunja ukimya

LONDON, Engand

JADON Sancho amevunja
ukimya baada ya kukosa
penalti kwenye fainali ya Euro
2020 na kujikuta akiandamwa
na ubaguzi wa rangi kwenye
mitandao ya kijamii.

Winga huyo wa England
aliingizwa katika dakika za
mwisho za muda wa nyongeza
dhidi ya Italia wakati mchezo

huo ukisomeka 1-1.

Sancho na Marcus Rashford
walionekana waliingizwa kwa
ajili ya mikwaju ya penalti na
wote walikuwa kwenye orodha
ya wachezaji wa kupiga penalti
tano za kwanza.

Lakini baada ya Rashford
penalti yake kugonga mwamba,
ile ya Sancho iliokolewa na

golikipa Gianluigi Donnarumma.

Kabla ya penalti ya Bukayo
Saka nayo kuolewa na kuifanya
|talia kushinda taji hilo kwa
penalti 3-2.

Sancho na wachezaji wen-
zake ambao wote ni weusi
walikumbwa na kashfa nyingi
kwenye mitandao ya Kijamii
hadi chama cha soka cha Eng-
land kuingilia kati.

Sancho akizungumza kwa
mara ya kwanza kuhusiana na
kashfa hizo baada ya kukosa
penalti, Sancho ambaye ame-
kamilisha usajili wa kutua Man-
chester United kutoka Borussia
Dortmund, alisema alijiamini.

“Nilikuwa na siku kadhaa za
kufikiria Kile kilichotokea kwe-
nye fainali na bado nina mkan-
ganyiko wa hisia,” aliandika
Sancho kupitia ukurasa wake
wa Instagram.

MILAN, [talia

MKURUGENZI wa AC Milan, Paolo Mal-
dini amethibitisha Olivier Giroud anakaribia
kujiunga na miamba hao wa Serie A akitokea
Chelsea.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa
mwenye umri wa miaka 34 ametumia miaka
mitatu na nusu akicheza pale Stamford Bridge
na hivi karibuni aliongezewa miezi 12 kwe-
nye mkataba mpya ili kuendelea kubakia kwa
Blues hao.

Giroud alianza katika mechi 12 tu kwe-
nye mashindano yote msimu uliopita, lakini
alimaliza kama mfungaji bora wa Chelsea
wakati wakishinda taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya akiwa na mabao sita, na Timo Werner
na Tammy Abraham pekee ndio walifunga
mabao mengi zaidi kwenye mashindano yote
(wote 12).

Milan imeripotiwa kukubali ada ya euro
milioni 3 kumsajili kutoka Chelsea, huku
wakimpa ofa ya miaka miwili Giroud.

“Olivier anaweza kuwasili kesho (jana),”
alisema Maldini akiiambia DAZN jana.

“Olivier ni bingwa. Amefanya mambo
makubwa akiwa na Ufaransa na Chelsea.

“Ni mchezaji mkubwa na mwenye kipaji na
tunaangalia namna atakavyoweza kukisaidia
kikosi chetu kilichojaa wachezaji vijana.”

Mchezaji huyo anatarajia kuongoza safu ya
ushambuliaji ya kocha Stefano Pioli wakati
Zlatan Ibrahimovic akiwa anajiuguza majeruhi
ya goti na kumfanya akose kuichezea Sweden
kwenye Euro 2020.

Griezmann kubadilishwa na Niguez

MADRID, Hispania

NYOTA wa Barcelona, Antoine Griez-
mann anatarajia kurudi Atletico Madrid
Kipindi hiki cha majira ya joto baada ya
klabu hizo mbili kufikia makubaliano
ambayo yatamfanya Saul Niguez kutua
Camp Nou.

La Blaugrana wapo kwenye mpango
wa kupunguza bili ya mishahara mi-
kubwa kwa wachezaji wake na kwa sasa
nyota huyo wa Ufaransa ndiye analipwa
mshahara mkubwa zaidi, huku Lionel
Messi akiwa bado hajasaini mkataba
mpya na miamba hao wa Katalunya.

Barca hawatakuwa tayari kuingia nao
makubaliano wachezaji wao wapya
wanne au kumpa mkataba mpya Messi
hadi wapunguze bili yao ya mishahara
ya euro milioni 200 kwa mwaka na
hivyo wanataka kuwaondoa wachezaji
wengine.

Na sasa wanakaribia kumuuza Griez-
mann, ambaye anaingiza Kiasi cha euro
milioni 25 kwa msimu, kwa Atletico
ambako aliondoka kule mwaka 2019.

Diego Simeone na benchi lake la
ufundi wamesaini mkataba mpya na
Atletico Madrid ambao utawaweka hapo
hadi mwaka 2024.

Kwa mujibu wa El Partidazo de COPE,
makubaliano kati ya klabu hizo mbili
yamefikia na itashuhudia Griezmann
akirudi Madrid na kiungo Saul akielekea
Katalunya.
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TRIPPIER KURUDI EPL

MLINZI wa pembeni wa England na Atletico Ma-
drid, Kieran Trippier anatarajia kurejea kwenye Ligi
Kuu ya England, EPL, huku nyota huyo mwenye
umri wa miaka 30 akitajwa kuelekea Manchester
United. (Telegraph)

KOULIBALY KULEKEA EVERTON

EVERTON imewasilisha dau la mwanzo la kum-
sajili mchezaji wa Napoli na Senegal, Kalidou Kouli-
baly mwenye umri wa miaka 30 ambaye anaripoti-
wa kuwa miongoni mwa wachezaji wanaolengwa
na kocha, Rafa Benitez.(Calciomercato)

BARELLA AWANIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inatarajia kutenga pauni milioni 60
kwa ajili ya kiungo wa kati wa Inter Milan, Nicolo
Barella mwenye umri wa miaka 24. (La Repub-
blica)

ABRAHAM CHAMBO KWA HAALAND

CHELSEA inataka kumtoa ofa mshambuliaji, Tam-
my Abraham mwenye umri wa miaka 23, kwenda
Borussia Dortmund kama sehemu ya makubaliano
ya kumchukua mshambuliaji, Erling Braut Haaland
mwenye umri wa miaka 20. (Mirror)

AREOLA KUTUA WEST HAM

KLABU ya West Ham inakaribia kufikia
makubaliano ya kumchukua kwa mkopo golikipa
wa Paris St-Germain, Alphonse Areola mwenye
umri wa miaka 28, huku kukiwa na kipengele cha
kumsajili moja kwa moja baadaye. (Evening Stand-
ard)

BELLERIN HUYO INTER

MLINZI wa Arsenal, Hector Bellerin bado ha-
jakubaliana na Inter Milan, lakini klabu hiyo ya Italia
ina mpango wa kumnasa nyota huyo wa Hispania
mwenye umri wa miaka miaka 26. (Football.lon-
don)

WILLOCK KURUDI NEWCASTLE

KIUNGO wa kati wa Arsenal, Joe Willock mwenye
umri wa miaka 21, ameripotiwa kuiambia klabu hiyo
kwamba atajiunga tena na Newcastle kwa mkopo
kwa ajili ya msimu mpya wa ligi Kuu ya England.
(Daily Express)

TIELEMANS KUPEWA MKATABA

LEICESTER City wametoa ofa kwa mchezaji wa
Ubelgiji, Youri Tielemans mwenye umri wa miaka
24 ya mkataba wa muda mrefu na wanaamini ki-
ungo huyo wa kati atasalia katika klabu hiyo, ingawa
Liverpool wanamubhitaji pia.(Telegraph)

GRIEZMANN NA NIGUEZ

BARCELONA wanakaribia kukamilisha mpango
wa kumpeleka mshambuliaji wa Ufaransa, Antoine
Griezmann mwenye umri wa miaka 30, Atletico Ma-
drid ili iweze kumnasa kiungo wa kati wa klabu hiyo,
Saul Niguez mwenye umri wa miaka 26. (Mail)

SPURS YAMTAKA HOPPE
TOTTENHAM Hotspur ni miongoni mwa klabu

nne za Ligi Kuu ya England zinazomwania msham-
buliaji wa Schalke, Matthew Hoppe mwenye umri
wa miaka 20, aliyefunga mabao sita na klabu hiyo ya
Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, msimu uliopita.
(The Boot Room)

MALEN AOTA MBAWA ARSENAL

ARSENAL inajiandaa kumkosa mshambuliaji
wa PSV Eindhoven, Donyell Malen mwenye umri
wa miaka 22 raia wa Uholanzi, baada ya kufikia
makubaliano ya kujiunga na Borussia Dortmund
kama mbadala wa Jadon Sancho. (Just Arsenal via
Sports Bild)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

IONEL Messi ame-

kubali kusalia Barce-

lona katika mkataba

mpya ambao utam-
fanya kukaa hapo hadi mwa-
ka 2026, huku pia akipun-
guziwa mshahara wake, kwa
mujibu wa ripoti ya vyombo
vya habari vya Ulaya.

Tangazo hilo linategemea
kuondoka kwa wachezaji
wengine ambapo itaiwez-
esha Barca kufadhili msha-
hara wa nahodha huyo wa
Argentina.

Messi mwenye umri wa
miaka 34, alikuwa mchezaji
huru baada ya mkataba wake
aliokuwa akilipwa pauni mil-

MESSI AKUBALI KUBAKI
BARCELONA HADI 2026

® ® ® Nyota wengine kuuzwa ili
kugharamia mshahara wake hata...

ioni 123 kwa msimu kukami-
lika Juni 30, mwaka huu.

Kwa sasa mchezaji huyo
yupo likizo baada ya kushin-
da kombe la Copa Amer-
ica na maelezo ya ndani
kuhusu mkataba huo mpya
bado hayajawekwa hadha-
rani.

Kumshawishi Messi ku-
salia katika klabu hiyo ndio
lililokuwa lengo la rais
mpya wa Klabu hiyo, Joan
Laporta.

Barca pia inatazamia
makubaliano ya kubadilisha-
na wachezaji yanayohusisha

uhamisho wa mshambuliaji
Antoine Griezmann na kiun-
go wa kati wa Atletico Madrid,
Saul Niguez, ili kupunguza bili
ya mishahara ya wachezaji.
Wchezaji kama vile
Junior Firpo, Jean
Clair Todipo na Carles
Alena tayari wameu
zwa ili kupunguza
matumizi, lakini uu
zaji wa wachezaji we
nye majina makubwa
pia utafanyika.
Messi  alihusishwa na
uhamisho wa kuelekea PSG
na Manchester City, ambapo

angekutana tena na kocha
wake wa zamani pale Barce-
lona, Pep Guardiola , pamoja
na Ligi Kuu ya Marekani, MLS,
ambapo alisema kwamba
huenda akaichezea katika
siku za usoni.

Messi ndiye mfungaji bora
wa muda wote Barcelona
akiwa na magoli mabao 672
na kushinda mataji 10 ya La-
Liga, mataji manne ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya, mataji saba
ya Copa del Rey pamoja na
kutwaa tuzo ya Ballon d’'Or
mara ya sita.
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MWANARIADHA AKHWARI
AHOFIA KUFA BILAKULIPWA

Na Abdallah Khamis, MANYARA

'WANARIADHA mkongwe
nchini, John Stephen Akhwarii,
amesema anahofia kufa akiwa
bado hajapatiwa haki yake ya
dola 1,000, zilizochukuliwa na serikali mwaka
1963, baada ya kurejea nchini akiwa mshindi
wa pili wa mashindano ya riadha ya kimataifa
yaliyofanyika Athens nchini Ugiriki.
Akizungumza katika mahojiano maalum
na mwandishi wa habari hii nyumbani kwake
katika kitongoji cha Khaday, Wilaya ya Mbulu,
Mkoa wa Manyara, Akhwari, amesema ame-
shafanya jitihada za kumfikishia Rais malala-
miko yake bila kupata majibu.
Akhwarii alisemwa mwaka 1963, alirejea

nchini akiwa mshindi wa pili katika mashinda-
no ya kimataifa ya marathon na kupokewa na
waziri wa michezo wa wakati huo, Lawi Nang-
wanda Sijaona, aliyeambatana na katibu wa
chama cha Riadha wakati huo, Khalifa Abdal-
lah pamoja na waandishi wa habari.

Alisema baada ya waziri kufika uwanjani na
ugeni wake, alimtaka kupiga nae picha akiwa
ameshika cheki ya zawadi na baada ya tendo
hilo la picha waziri akaondoka na cheki.

“Baada ya picha waziri aliivuta ile cheki nil-
ipomuuliza sababu ya kuichukua akaniambia
niende ofisini kwake siku inayofuata na nili-
poenda nikaambiwa kuwa sheria hainiruhusu
kuwa na fedha kiasi kile.

“Lakini zawadi ni haki yangu ile na wakati
ule ningeweza kununua hata mabasi makub-

wa mawili kwa hela ile,” alisema Akhwari
mwenye umri wa miaka 83 sasa.

Gazeti hili lilipomuuliza Kaimu Katibu
Mkuu wa Baraza la Michezo la Taifa, (BMT),
Neema Msitha, juu ya hatua walizochukua
kuhakikisha Akhwarii anapata stahiki yake,
alisema jambo hilo wanalifahamu na kwa sasa
linashughulikiwa kiwizara.

Naye Mkurugenzi wa Maendeleo ya Mich-
ezo, kutoka Wizara ya Habari Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk. Yusuf Singo, alisema
serikali kupitia wizara ilikusudia kumfanyia
jambo kwa ajili ya kumfidia.

Hata hivyo, Dk. Singo alipoulizwa kama
watamfidia kiasi hicho katika thamani ya
wakati huo, alieleza kuwa ni mapema kujua
namna fidia hiyo itakavyokuwa.

Mwanariadha John Stephen Akhwarii akifanya mahojiano na mwandishi wa gazeti hili.

Chama cha wenye ulemavu kuwa Shirikisho

Na Hawa Abdallah, ZANZ|-
BAR

CHAMA cha soka kwa watu we-
nye ulemavu wa viungo Zanzibar
kipo katika mchakato wa mabadi-
liko ya katiba ili kuwa shirikisho.

Akizungumza na gazeti hili rais
wa chama hicho, Hassan Silima,
alisema rasimu ya katiba ya sasa

tayari ishatua katika ofisi ya mra-
jisi wa vyama vya michezo Zanzi-
bar kwa ajili ya hatua mbalimbali.

Alisema licha ya mabadiliko ya
kutoka chama kwenda shirikisho,
lakini kutakuwa na mabadiliko
ya muundo wa shirikisho hilo
ikiwamo kuwa na wanachama
ambao ni klabu za soka.

Alisema kuwa hapo awali

chama hicho kilikuwa kikiwa-
jumuisha watu wenye ulemavu
mbalimbali lakini hivi sasa kita-
wajumuisha walemavu  wenye
mguu mmoja na mkono tu.

“Kwa mujibu wa katiba yetu
mpya ambayo tutatambulika
kama shirikisho yapo mabadiliko
kadhaa ambayo yamefanyika, iki-
wamo kuwa na wanachama am-

bapo kwa hatua ya awali tumean-
zana klabu,” alisema.

Aidha alisema kuwa jitihada
mbalimbali wamezichukua ka-
tika kuhamasicha watu wenye
ulemavu wa mguu na mkono
mmoja kuanzisha klabu za soka
ili na wao waweze kutimiza ndoto
zao katika michezo kama ilivyo
kwa watu wengine.

A
Mbio za magari Afrika
kufanyika jijini Dar

Na Saada Akida

CHAMA cha Mbio za Magari Tanzania
(AAT), kimeandaa mashindano ya ki-
mataifa ya Afrika, huku timu 34 zikishiriki
mashindano hayo yanayotarajia kuanza
rasmi Julai 24, mwaka huu kuanzia Dar es
Salaam kuelekea Ubena, Pwani.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mkurugenzi wa Mashindano hayo, Satin-
der Birdi alisema mwaka huu wamejipanga
vizuri na wamejitahidi baada ya kupata
washiriki 34, mataifa mbalimbali huku Tan-
zania wakitia fola kwa madereva 19 kuji-
tokeza.

Alisema ratiba yao itaanza Jumatano ya
Julia 21, kwa madereva kwenda kujisajili na
Alhamisi ya Julai 22, madereva wataenda
kukagua magazine pamoja na barabara ya
Ubena.

“Tutaanza sherehe za mashindano hayo
ljumaa Julai 23, kuanzia Dar es Salaam
hadi Ubena na Jumamosi ndio tutaanza
mashindano yetu rasmi asubuhi kule Ube-
na,” alisema.

“Kabla ya kuanza mashindano hayo
asubuhi kutakuwa na vipimo vya dereva ili
kupata ni nani anatakiwa kuwa wa namba
moja, pia mbio zitakuwa kilometa 220, siku
ya kwanza watakimbia 88 na kumalizia
130,” alisema Birdi.

Naye Rais wa AAT, Nizar Jivan alisema
mwaka huu mashindano hayo yamekuwa
ya kipekee baada ya kujitokeza kwa wingi
washiriki (madereva) kutoka mataifa mbal-
imbali.

Matola: Chikwende
bado yupo sana

Na Adam Fungamwango

KOCHA msaidizi wa Simba, Selemani Matola
amesema kuwa mchezaji, Perfect Chikwende
ni mali ya Simba na bado yupo kwenye kikosi
hicho wakiwa na malengo naye ya baadaye.

Kocha huyo alizungumza hayo, kufutia te-
tesi kuwa mchezaji huyo ameondolewa kwe-
nye kikosi na klabu ya Simba ina mpango wa
kusajili mchezaji mwingine badala yake.

Matola amesema Chikwende ni mchezaji
mwenye kipaji kikubwa, lakini bado anatati-
zwa na mazingira, hivyo hawana haraka naye,
wanachofahamu baadaye atakuwa vizuri.

“Ni kweli tulifanya mabadiliko, tunamtoa
Francis Kahata na kumsajili Chikwende. Ha-
jakuwa vizuri mpaka sasa kwa sababu mazin-
gira bado yanamtatiza, kilichopo tumpe muda
azoee kwa sababu ni mchezaji mwenye kipaji
kikubwa, atakapozoea atakuwa vizuri sana,”
alisema Matola.

Chikwenda raia wa Zimbabwe amekuwa
hapati nafasi ya kucheza kwenye mechi za Ligi
Kuu Tanzania Bara, licha ya kwanza alisajiliwa
kwa sababu hiyo.

Mchezaji huyo mwenye uwezo wa kucheza
kama mshambuliaji na pia winga zote mbili,
alisajiliwa na Simba mwanzoni mwa mwaka
huu, baada ya kuonekana kwenye mechi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika akiwa na klabu yake
ya zamani, FC Platinum ya Zimbabwe.
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Messi akubali kubaki Barcelona

nadi 2026 grrrey

Hatima Uchaguzi
Mkuu wa TFF
kujulikana leo

Na Kulwa Mzee

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akipokea jezi ya Timu ya Taifa ya Morocco kutoka kwa Rais wa Shirikisho la Mpira wa Miguu la Morocco,
Faouzi Lakjaa, alipotembelea eneo la Mchezo wa Mpira wa Miguu la Mohammed wa VI (Mohammed VI Football Complex) kuona uwekezaji
wa miundombinu ya mpira uliofanywa katika eneo hilo nchini Morocco Jana. PICHA: OFISI YA WAZIRI MKUU

NIYONZIMA AAGWA KWA USHINDI

Na Adam Fungamwango

ABAO mawili ya ki-

ungo Feisal Salum, jana

yaliiwezesha Yanga ku-

muaga mchezaji wao
Haruna Niyonzima kwa ushindi wa
mabao 2-0 dhidi ya Thefu FC kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Wakati Yanga ikishinda mabao
hayo na kujihakikisha nafasi ya pili
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu huu, timu ya Biashara Unit-
ed imejihakikishia kucheza mechi
za kimataifa msimu ujao baada
ya kutoka sare ya bao 1-1 dhidi ya
Prisons kwenye Uwanja wa Nelson
Mandela, mjini Sumbawanga.

Feisal alifunga mabao hayo daki-
ka ya 17 na 36 na kuifanya Yanga ku-
fikisha pointi 73 ambazo hazitofiki-
wana Azam FC.

Niyonzima aliingia uwanjani
katikati ya kipindi cha pili na ku-

® ® @ Biashara United yajihakikishia nafasi
ya pili kufuzu kimataifa...

pewa kitambaa cha unahodha na
kucheza hadi mwisho wa mch-
€ZO0.
AKizungumza baada ya
kumalizika kwa mechi
hiyo, Niyonzima alisema
kuwa anawashukuru wa
nachama, viongozi na
mashabiki wa Yanga,
huku akisema anaweza
Kurejea tena Tanzania
kama mchezaji kwa
sababu bado ana uwezo
wa kucheza soka.
“Tanzania ni  nyumbani,
naweza kurudi tena, lakini kwan-
gu mimi nimeifanya Yanga kuwa
na mashabiki wengi nchini Rwan-
da,” alisema.
Mabao ya Christian Zigah wa
Biashara United na Mohamed

Mkopi wa Prisons, yalizifanya
timu hizo kutoka sare ya bao 1-1.

Ni matokeo ambayo yanaipa
tiketi Biashara United kucheza
michuano ya Kombe la Shirikisho
Afrika msimu ujao kwa mara ya
kwanza tangu kuanzishwa kwake.

Biashara imefikisha pointi 50
ambazo zimeihakikisha timu hiyo
kumaliza nafasi ya nne kwani haz-
iwezi kufikiwa na timu yoyote ile
iliyo chini yake.

Coastal Union imepanda hadi
nafasi ya 14 kwenye msimamo
wa ligi baada ya kuinyuka Mwa-
dui mabao 5-0 kwenye Uwanja
wa Mkwakwani, Tanga ikifikisha
pointi 37, huku Mtibwa Sugar ik-
ishindwa kuchukua pointi zote
tatu, baada ya kulazimishwa su-
luhu bila kufungana dhidi ya Do-

doma Jiji, ikiwa ugenini.
Mbeya City, ikiwa nyumbani,
Sokoine, ilipata ushindi wa bao

1-0 dhidi ya Gwambina, ikipanda
hadi nafasi ya 12 kwa pointi 37 na :

kuididimiza Gwambina hadi na-
fasiya17.

Polisi Tanzania, ikiwa nyum-
bani, ilikubali kipigo cha bao 1-0
dhidi ya Kagera Sugar, ukiwafan-

ya wageni hao wapae hadi nafasi

ya 11 kwa pointi zao 40.

KMC, ikiwa Uwanja wa Uhuru,
iliididimiza shimoni JKT Tanza-
nia kwa kuichapa mabao 5-2, ikii-
acha kwenye nafasi ya 15 ambapo
inasubiri majaliwa yake kwenye
mechi za mwisho, huku Ruvu
Shooting ikiiadhibu Namungo FC
mabao 2-1 kwenye Uwanja wa Ma-
batini, Mlandizi mkoani Pwani.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

MASHABIKI na wapenzi
wa soka nchini leo watatega
masikio Mahakama Kuu kusikili-
za uamuzi wa kusimamisha ama
kutosimamisha mchakato wa
uchaguzi wa Rais wa Shirikisho
[a Mpira wa Miguu Tanzania
(TFF).

Uamuzi huo unatarajiwa
kutolewa leo saa nane mchana
mbele ya Jaji Edwin Kakolaki
baada ya kusikiliza hoja mbal-
imbali za kubishania kusimam-
ishwa kwa muda uchaguzi huo
hadi kesi ya msingi namba 98
itakaposikilizwa.

Mlalamikaji katika shauri hilo
ni Ally Salehe na mlalamikiwa
ni Bodi ya Wadhamini ya TFF,

TFF na Mwenyekiti Kamati ya

Uchaguzi ambao wanaomba
maombi yatupwe na uchaguzi
uendelee.

Aliwasilisha hoja wakili wa
mlalamikaji Emiah Mtobesya

: alidai mteja wake aliondolewa

katika mchakato kwenye hatua

ya mahojiano, wakati alitakiwa

kuhojiwa kisha taarifa zake
kuwekwa katika ubao wa ma-

: tangazo endapo kuna anayepin-

ga awasilishe hoja zake.
Wakili Mtobesya anadai uta-
ratibu umekiukwa na madhara

. yake hayawezi kufidiwa, mlala-

mikaji atapata hasara hivyo
anaiomba mahakama kuzuia
mchakato wa uchaguzi.

Akijibu wakili wa walala-
mikiwa, Alex Muchunguzi alidai
kwamba katika kiapo cha mlala-
mikaji hakuna hoja za msingi
za kuifanya Mahakama ifikie
uamuzi wa kutoa zuio la muda
la uchaguzi hadi kesi ya msingi
namba 98 itakaposikilizwa.

Alidai kutolewa kwa zuio
kutamwathiri zaidi mlalamikiwa
namba mbili TFF, inaweza Ku-
fungiwa na FIFA kushiriki katika
mashindano ya mpira wa miguu.

Miongoni mwa masuala anay-

. olalamikia mlalamikaji Ally ni

pamoja na upungufu uliyomo
katika Katiba ya TFF ikiwamo
suala la ubaguzi katika katiba
hiyo kuhusiana na zoezi la
uchaguzi.

Uchaguzi huo unaotarajiwa
kufanyika Agosti 7, mwaka huu.
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