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Mpango aanika
wizi hatari benki

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango, amefichua wizi unaofanywa na
baadhi ya watumishi wasio waaminifu wa
benki na mitandao ya kimataifa ya wizi.
hapa wakati akipokea gawio la serikali ku-
toka Benki ya NMB la Sh. bilioni 10.48.

Alisema suala la uaminifu wa watumishi
wa benki ni muhimu kwa taasisi zote za
fedha na kwamba kuna taasisi wananchi
wanazilalamikia.

“Wanalalamika ukifuatilia kwa karibu
ni kwa sababu ya watumishi wa benki si
waadilifu. Mimi ninazo kesi za watu ambao
anaweka fedha zao benki, yuko mmoja kesi
yake ya ovyo sana tumetuma vyombo vya
dola vifanye kazi yake,” alisema.

“Siku hiyo walimteka kwa makusudi
na siku ile ile waliyomkamata ndiyo siku
mtumishi wa benki akahamisha fedha yake

na kupeleka benki nyingine, zimefuatiliwa
huko nako zimeondolewa na kupelekwa
kwingine, hii ni kwa sababu ya watendaji
wa benki si waaminifu,” aliongeza.

Hata hivyo, Dk. Mpango alisema benki
hiyo si NMB na kusisitiza kuwa suala hilo
halikubaliki.

“Wapo Watanzania wanaibiwa fedha
kwenye ATM. Kwa mfano Makamba (Kati-
bu wake) huyu ni mmoja ambaye tulikuwa
tunasafiri kutoka Dar es Salaam kuja hapa
(Dodoma) tukiwa njiani akaunti yake iliku-
wa inatoa (deducted) fedha mara tatu NMB
akawa anahangaika bahati nzuri meneja
mmoja akamsaidia ‘kublock’ (kuzuia),”
alisema.

Waziri alisema Makamba alipoangalia
alikuta fedha zimetolewa mara tatu na
akawa anapata ujumbe kwenye simu na
wizi huo ulikuwa unafanywa na mtandao

wa kimataifa.
“Tulifuatilia tukagundua zile fedha zi- INAENDELEA UK 8

likuwa zinakatwa Vietnam, maana yake
ni kwamba muwe makini na mitandao ya
kihalifu ya kimataifa, ipo ya ndani na ki-
mataifa,” alisema.

“Kuna mama naye namfahamu, zilikuwa
zinaondoka hivyo hivyo. Tulikuja kufuatilia
tukakuta zinatolewa Zimbabwe, muwe ma-
cho wale wataalamu wenu wa IT (teknolo-
jia ya habari), lazima kulinda amana za wa-
nanchi wetu hawa maskini.”

Aliwataka kuhakikisha wanalinda wizi
huo na pale wanapoajiri wahakikishe wa-
nawafanyia uchunguzi wa kina watumishi
wa benki.

KUPANUA HUDUMA

Dk. Mpango alisema Rais alipokutana na
wafanyabiashara walisema wanatamani
kufanya biashara nchi jirani lakini huduma
za benki hazipo na kuwataka kuangalia

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akisalimiana na Waziri Mkuu wa Misri, Dk. Moustafa Madbuoly, alipowasili jijini Cairo, jana, kwa ziara

va kikazi ya siku tatu. PICHA: OWM

Ajali ilivyofupisha uhai watumishi Azam

Na Mary Geoffrey

WATU saba wakiwamo wafanyakazi wa-
tano wa kampuni ya Azam Media, wame-
fariki dunia papo hapo katika ajali iliyo-
husisha basi dogo aina ya Toyota Coaster
lililokuwa likitoka Dar es Salaam kwenda
Chato mkoani Geita, kugongana uso kwa
uso na lori la mizigo.

Mbali na vifo hivyo wafanyakazi wen-
gine watatu wamejeruhiwa vibaya na wal-
ipelekwa katika Hospitali ya Wilaya ya Ig-
unga mkoani Tabora kwa matibabu.

Ajali hiyo, kwa mujibu wa Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Singida, Peter Kakamba, il-
itokea jana saa 2:30 asubuhi katika eneo la
Kizonzo, katikati ya Igunga mkoani Tabora
na Shelui mkoani Singida.

Wafanyakazi hao wa Azam Media wali-
kuwa safarini kikazi kwenda kwenye hafla

ya uzinduzi ya hifadhi mpya ya Burigi, am-
bayo mgeni rasmi anatarajiwa kuwa Rais
John Magufuli. Walikuwa wakitarajia kuru-
sha matangazo ya moja kwa moja ya hafla
hiyo inayofanyika leo.

Akizungumza na Nipashe jana kuhusu
ajali hiyo, Kamanda Kakamba alisema:
“Nipo eneo la tukio ni kweli watu saba
wamefariki dunia, wakiwamo wafanyakazi
wa Azam TV. Bado tunaendelea na uchun-
guzi wa kutambua majina yao na majeruhi
watatu wamekimbizwa (wamepelekwa)
hospitalini kwa sababu hali zao ni mbaya
sana.”

Kuhusu chanzo cha ajali hiyo, alisema
bado wanaendelea na uchunguzi kabla ya
kutoa taarifa kamili.

Naye Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam,
Tido Mhando, alithibitisha kupoteza taari-
fa za wafanyakazi wake watano pamoja na

madereva wawili wa gari hilo la kukodi.

Aliwataja wafanyakazi hao waliopoteza
maisha kuwa ni wapigapicha wawili, Said
Haji na Charles Wandwi na mafundi mi-
tambo Salim Mhando, Florence Ndibale-
ma na Sylvanus Kasongo.

Mhando pia aliwataja waliojeruhiwa ni
mpigapicha Mohamed  Mwinshehe na
Mhandisi Artus Massawe.

Alisema Shirika la Hifadhi ya Taifa
(Tanapa) linaandaa helikopta maalum
ya kuchukua maiti na majeruhi ambao
wako katika Hospitali ya Wilaya ya Igunga
kwa ajili ya kuwapeleka Hospitali ya Taifa
Muhimbili. Hata hivyo, hadi gazeti hili li-
naenda mitamboni walikuwa hawajafik-
ishwa Muhimbili.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya
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Coaster yaua 4,
Polisi yaua
mtuhumiwa
wa ujambazi

Na Alphonce Kabilondo, GEITA

WATU wanne wamefariki dunia
katika ajali ya barabarani mkoa-
ni Geita.

Tukio lilitokea jana asu-
buhi wakati gari aina ya Coaster
mali ya kampuni ya Kabaya |
cha Kakubilo Senta kwenda
Mjini Geita kuacha njia kisha
kupinduka na kusababisha vifo
vya watu wanne na wengine 40
kujeruhiwa na kulazwa katika
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa
Geita.

Mganga Mfawidhi wa hospitali
hiyo, Dk. Mosses Simeo, alith-
ibitisha kupokea miili minne na
majeruhi 40, na kwamba maje-
ruhi wawili wana hali mbaya na
walitarajiwa kupelekwa katika
Hospitali ya Rufani ya Bugando
jijini Mwanza.

Dk. Simeo alisema majeruhi
wengine wanaendelea na mat-
ibabu, na baadhi wanaweza
kuruhusiwa wakati wowote.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Geita, Lotson Mponjoli, alisema
waliofariki dunia ni watoto
wawili na wanaume wawili na
ambao hata hivyo, majina yao
hayajafahamika.

Aidha, katika tukio la pili mtu
mmoja anayedaiwa kuwa jam-
bazi, ameuawa na polisi katika
majibizano ya risasi.

Kamanda huyo alisema tukio
hilo lilitokea juzi usiku katika
Mtaa wa Katundu Mjini Geita,
ambapo mwanaume mmoja
anayekadiriwa kuwa na umri
wa miaka 35 anadaiwa kuwa
jambazi ambaye hakufahamika
jina wala makazi yake, alivawa
katika majibizano ya risasi na
askari polisi.

Kamanda huyo alisema katika
majibizano hayo, watuhumiwa
watatu wa ujambazi walifaniki-
wa kutoroka katika eneo hilo na
kutokomea kusikojulikana.

Aidha, Kamanda Mponjoli
alisema askari walifika eneo
hilo baada ya kupata taarifa
kutoka kwa raia wema kuwa
kuna kundi la majambazi wa-
tano wanataka kuvamia kwenye
maduka ya M-PESA, na kuwa-
kuta wanne.

Alieleza kuwa mmoja aliyeku-
wa na bastola aina ya Browing
namba 558484 ikiwa na risasi
tatu ndani ya magazine pamoja
na maganda mawili, alivawa
katika majibizano hayo.

Amesema kuwa uchunguzi wa
awali umebaini kuwa silaha hiyo
ni kutoka jijini Mwanza na ina-
daiwa kutumiwa katika matukio
mbalimbali ya uhalifu katika
maeneo ya Mji wa Geita na jijini
Mwanza.
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Wabunge watoro
CCM kutoswa 2020 Wa Membe waanza

Na Mary Geofrey

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), kimet-
ishia kukata majina ya wabunge na madi-
wani ambao wanashindwa kufika kwenye
majimbo na kata zao kusikiliza kero zina-
zowakabili wananchi.

Katibu Mkuu wa CCM, Dk. Bashiru Ally
(pichani), alitoa tahadhari hiyo juzi wakati
akizungumza na wanachama wa chama hi-
cho katika mkutano wa hadhara uliofanyika
wilayani Siha, Kilimanjaro.

Alisema viongozi wa chama hicho wenye
tabia hizo, wasahau kuteuliwa na chama
kuwania nafasi hizo kwa sababu CCM ndi-
cho chama chenye jukumu la kusimamia
shughuli zinazofanywa na viongozi hao.

“Bungeni wamekuwa wakienda bila
kukosa kwa sababu Mheshimiwa Spika
anafuata kanuni na sheria kwa wasioenda
bungeni na mimi naanza sasa kufuata kanu-
ni za chama wasioenda majimboni, kwenye
kata. Wabunge na madiwani wa CCM wasa-
hau uteuzi wa chama kugombea nafasi hizo
tena,” alisema Dk. Bashiru.

Alisema haiwezekani wabunge na
madiwani wanaochaguliwa na wananchi
kushindwa kwenda kusikiliza kero zao
na kufananisha kitendo hicho na usaliti
usiokubalika.

“Huo ubunge wao ni wa CCM na CCM
imepata ubunge huo kwa wananchi, hivyo

* Vigezo NdM@shart kuzingatiwa
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tuna wajibu wa kurudi kwao. Wabunge
wamekuwa wakienda bungeni kwa sababu
wasipoenda bungeni wananyimwa posho
huku kwa wananchi hawaji,” alisema.

Alisema ili kuondokana na changamoto
hiyo, wabunge na madiwani wawasilishe
ratiba za ziara katika majimbo na kata zao
kwenye chama na watakapofanya ziara wa-
wasilishe kwa viongozi na kuainisha mae-
neo waliyotembelea.

“Wote waandae ratiba ya ziara kwenye
majimbo yao na wafanye ziara na walete
taarifa kwenye chama kuwa wametembelea
maeneo gani kwa sababu walipata ubunge
au udiwani kupitia CCM, hivyo aliyech-
aguliwa hana hiari ya kutofanya ziara katika
jimbo lake,” alisema.

L

Na Romana Mallya

SIKU moja baada ya kuzagaa
mtandaoni taarifa za kutekwa kwa Allan
Kiluvya, msaidizi wa aliyekuwa Waziri
wa Mambo ya Nje, Ushirikiano wa Ki-
mataifa, Bernard Membe, Jeshi la Polisi
limesema linaendelea na uchunguzi,
huku likiomba mwananchi mwenye
taarifa mahali alipo, wawasiliane nao.

Juzi, kulizagaa taarifa mitandaoni
ikidai Allan alitekwa na watu wasioju-
es Salaam nje ya nyumba ya rafiki wake.

Taarifa hiyo ilitolewa na mwanamke
aliyejitambulisha kwa jina moja la Ma-
greth, mkazi wa Jogoo, ambaye ndiye
rafiki yake alijirekodi akielezea namna
alivyotekwa kisha kusambaza taarifa
hiyo mtandaoni.

Akizungumza na Nipashe jana Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa Kinon-
doni, Musa Taibu, alisema wamepokea
taarifa hizo na kueleza kuwa wanaende-
lea kuzifanyia kazi.

“Taarifa tumezipata na tunaendelea
kuzifanyia kazi, lakini tunaomba hata
wewe mwandishi kama una taarifa au
fununu wapi alipo utusaidie, kama kuna
mwananchi ana taarifa alipo wawasili-
ane nasi. Lengo ni apatikane,” alisema.

Juzi, Kamanda Taibu alipoulizwa
alisema tukio hilo ni jipya kwake.

Msako wa msaidizi

“Ninashangaa sijui kuna wimbi gani,
huyu shetani sijui anatoka wapi? Ni-
tafuatilia kama kuna ukweli wowote ila
kwangu bado halijanifikia,” Kamanda
Taibu alisema.

Katika maelezo yake Magreth aliyo-
jirekodi kuhusiana na tukio hilo alidai
alikuwa yeye dada yake Agnes pamoja
na Allan, katika hoteli ya Juliana iliyopo
Mbezi Africana.

“Nilikuwa mimi, Allan na dada yangu
mwingine anaitwa Agnes, tulikuwa ho-
teli ya Juliana kule Africana, baada ya
kunywa ulifika muda wa kwenda nyum-
bani, Allan akasema atatupeleka, siyo
mbali na hapo Juliana, ni Jogoo kituo
kinachofuata. Alitupeleka hadi nyumba-
ni, nikashuka na kufungua geti akaingiza
gari akashuka Allan na dada yangu.”

Magreth aliendelea kusimulia: “Allan
alitaka kumsalimia mama yake ambaye
wakati huo alikuwa hajalala, alimsal-
imia wakaongea muda wa kuondoka
aliniambia nimfungulie geti ili atoke,
nilifungua na kulifunga, nilikuwa nime-
muomba fedha, si unajua ile kikaka
kaka aniachie pocket money ‘fedha za
matumizi’ kidogo, akaniambia niende
nje tuongee. Akarudi kinyume nyume,
nikafunga geti, nikatoka nje. Nilipotoka
nikasogelea gari lake kwa mbele

INAENDELEA UK 8

GEHN A
E MOBELE MONEY
CERTFIED

m-pesa




aNipashe ..oz

HABARI KITAIFA

Wafugaji
wa vipepeo
waomba
Kuuza nje

Na Mwandishi Wetu, SAME

WAFUGAJI na wauzaji wa vipepeo ku-
wameiomba serikali kufungua soko la vi-
pepeo lililoanza kuwaingizia kipato na ku-
wafanya waache kuvamia Msitu wa Hifadhi
ya Mazingira ya Asili Chome.

Mradi wa ufugaji wa vipepeo ambao
umeonyesha kuwa na soko nzuri nje ya
chini ya ufadhili wa Mfuko wa Hifadhi ya
Milima ya Tao la Mashariki (EAMCEF) na
tangu wakati huo, umeonyesha kuungwa

Katibu wa Kikundi cha Wafugaji wa Vi-
pepeo Bwambo, Msese Mbwambo, alisema
jana kuwa tatizo kubwa linalowakabili kwa
sasa katika shughuli hiyo ni ukosefu wa
soko la uhakika.

Alisema soko kubwa la vipepeo liko nje
ya nchi lakini kwa muda sasa serikali im-
ezuia uuzaji wa viumbe hai nje ya nchi.

“Soko ndilo linatupa shida. Awali tuliku-
wa tunauza lakini sasa soko limekuwa shi-
da, tunaomba serikali itufikirie kuhusu huu
mradi kwa maana tulishaanza kuona faida
yake,” alisema na kuongeza karibu tangu
Januari, mwaka huu hadi sasa, hawana
soko la uhakika la vipepeo wanavyofuga.
Mbwambo, alisema walianza kupata ma-
tunda ya mradi huo mwaka 2016 baada
ya kuanza kuuza mabuu (pupae). Buu ni
hatua ya tatu baada ya yai na lava kabla ya
kuwa kipepeo kamili.

Alisema awali walikuwa wakipeleka ma-
buu Amani, Muheza mkoani Tanga ambako
kulikuwa na mnunuzi aliyekuwa akiuza nje
ya nchi lakini kwa sasa imekuwa ngumu.

Mwaka 2018, aliyekuwa Waziri wa Mali-
asili na Utalii, Profesa Jumanne Maghembe,
alipiga marufuku uuzaji na usafirishaji wa
viumbe hai nje ya nchi, marufuku ambayo
ilipigiliwa msumari na waziri wa sasa wa
wizara hiyo, Dk. Hamis Kigwangala, mjini
Dodoma Machi, mwaka huu.

Mratibu wa EAMCEF Kanda ya Mashari-
ki, Magreth Victor, alisema mradi wa ufu-
gaji wa vipepeo ni mmoja kati ya mradi am-
bayo imelenga kuwapatia kipato wananchi
ili wasivamie na kuharibu misitu ya hifadhi
asili. Alisema hayo wakati yeye na timu
yake walipotembelea na kujionea miradi
wanayoifadhili katika maeneo hayo, mwis-
honi mwa wiki.

Alisema mfuko umeamua kuwezesha
ya Hifadhi Asili ya Tao la Mashariki baada
ya awali kubaini kuwepo kwa uharibifu wa
mazingira yake.

Alisema Milima ya Tao la Mashariki ina-
tambulika kitaifa na kimataifa kwa sababu
ya kuwa tajiri wa bionuai, hivyo waliamua
kuwawezesha wakazi wanaoishi vijiji jirani
na misitu hiyo miradi ya kuwapatia kipato
ili kuendesha maisha yao hatua ambayo
imesaidia kupunguza uvamizi katika misi-
tu hiyo.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Same, John Nnko,
ambaye ni Mkuu wa Idara ya Ardhi na
Maliasili, alisema halmashauri hiyo ik-
ishirikiana vizuri na EAMCEF kusaidiana
hiyo kwa kuanzisha miradi ya kuwaingizia
kipato.

Tanesco kuweka umeme
kwenye mashamba miwa

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Umeme Tanzania (TA-
NESCO), limeahidi kuweka umeme ka-
tika mashamba ya miwa ya Mkulazi ya-
nayomilikiwa kwa ubia kati ya Jeshi la
Magereza nchini na Shirika la Taifa la Hi-
fadhi ya Jamii (NSSF) kupitia Kampuni Ho-
dhi ya Mkulazi, ili kurahisisha shughuli za
umwagiliaji.

Hayo yamebainishwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Tanesco, Dk. Tito Mwinuka,
alipotembelea mashamba hayo mwishoni
mwa wiki iliyopita.

Alisema Tanesco itapeleka umeme ili
kufanikisha kilimo cha umwagiliaji na ku-
zalisha kwa vipindi vyote vya msimu wa
mwaka.

“Sisi tutafanya kila linalowezekana ku-
hakikisha kwamba tunaleta umeme kwa
wakati mwafaka, ili shughuli zao za kukuza
miwa na hatimaye kuja kuanzisha kiwanda
zisije kukwama kwa hiyo nawaahidi kwam-
ba hatutawaangusha katika kuleta umeme
katika eneo hili,” alisema Dk. Mwinuka.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Mkuu
wa NSSF, William Erio, alimshukuru Mku-
rugenzi wa Tanesco kwa kuahidi kupeleka
umeme katika mashamba ya Mkulazi kwa
kuwa itarahisisha kilimo cha umwagiliaji.

“Tunashukuru kwamba wametuhakik-
ishia kabla ya mwisho wa mwezi wa nane
umeme utakuwa umefika katika maeneo
yote haya mawili na tutaweza kuendelea
na hatua zinazofata za uwekezaji huu,”
alisema Erio.

Aidha, Kamishna Jenerali wa Jeshi la
Magereza nchini, Phaustine Kasike, ali-
bainisha namna Jeshi la Magereza lilivyoji-
panga kuhakikisha zao la miwa linalimwa
kwa wakati na kwa wingi zaidi.

“Shamba hili linahudumiwa na wafung-
wa, shughuli zote ambazo zinaendeshwa
katika shamba hili zinafanywa na wafung-
wa kwa hivyo tunauwezo mkubwa wa
kuendelea kutekeleza majukumu haya na
tunahakikisha kwamba tutafanikisha kul-
ingana na malengo ambayo yamepangwa,”
alisema Kamishna Kasike.

Dk. Mwinuka alitumia fursa hiyo kuka-
gua maandalizi ya eneo ambalo kiwanda
chasukari kitajengwa na shamba la Mbigiri
ambalo tayari limeshapandwa miwa.

Ofisa Uhusiano Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Watumishi wa Umma (PSSSF), Fatma Elhady na Ofisa
Uhusiano Mwandamizi wa Mfuko huo, Abdul Njaidi, wakiwasikiliza wananchi waliotembelea banda la mfuko huo,

MPIGAPICHA WETU

Magunia 200 mkaa yanaswa Kwenye majahazi

Na Robert Temalilwa, BAGAMOYO

WAKALA wa Huduma za Misitu Tan-
zania (TFS) Wilaya ya Bagamoyo, wame-
kamata majahazi mawili yaliyokuwa
yamebeba mkaa zaidi ya magunia 200
katika bandari bubu ya Mto Shanga, ki-
tongoji cha Razaba Kata ya Makulunge.

Meneja wa TFS Wilaya ya Bagamoyo,
Ally Khalfani, alisema mkaa huo ulivun-
wa bila kufuata utaratibu na ni kinyume
cha Sheria ya Misitu namba 14 ya mwaka
2002 na Mwongozo wa Uvunaji wa Mazao
ya Misitu wa mwaka 2017.

Khalfan alisema kukamatwa kwa ma-
jahazi hayo ni mwendelezo wa doria zi-
nazofanywa na kikosi cha TFS kwa kush-
irikiana na Kamati ya Ulinzi na Usalama
ya Wilaya ili kubaini watoroshaji wa
mazao ya misitu.

Hivi karibuni, TFS ilikamata basi la

abiria lenye namba za usajili T 612 DFU
likiwa limebeba magunia 18 ya mkaa
kinyume cha sheria.

Akizungumza baada ya kufika eneo
la tukio hilo, Katibu Tawala wa Wilaya
ya Bagamoyo, Kasilda Mgeni, aliwataka
wananchi wilayani hapa kufuata sheria
za uvunaji na usafirishaji wa mazao ya
misitu ili kuepuka usumbufu ambao wa-
naweza kuupata.

Mgeni alisema watakaokiuka sheria
za uvunaji na usafirishaji wa mazao ya
misitu serikali itawachukulia hatua za
kisheria.

Alisema kutofuata sheria katika uvu-
naji wa misitu kunasababisha uvunaji
holela jambo ambalo ni hatari kwa usta-
wi wa mazingira.

Katibu Tawala alisema misitu inahifa-
dhiwa kwa ajili ya utunzaji wa mazingira,
hivyo shughuli zote za uvunaji wa mazao

ya misitu ni lazima zifuate sheria na ku-
pata maelekezo kutoka kwa wataalamu
wa misitu.

Aliongeza kuwa uharibifu wa mazin-
gira unaosababishwa na uvunaji holela
utasababisha kuwa na maeneo yenye
majangwa na kukosa mvua kwa wakati
jambo ambalo pia litasababisha ukame
wa mazao ya binadamu na wanyama.

Mgeni pia alibainisha kuwa utoroshaji
wa mazao ya misitu unasababisha pia
kuikosesha serikali mapato ambayo kim-
singi ndiyo yanategemewa kuleta maen-
deleo katika jamii.

Kwa mujibu wa Mgeni, serikali haikata-
zi wananchi kufanya shughuli zao lakini
kinachotakiwa ni kufuata sheria na tara-
tibu zilizowekwa ili mwananchi ajionge-
zee Kkipato, mazingira yatunzwe huku
serikali ikiwa inaingiza mapato kwa ajili
utekelezaji wa huduma za jamii.
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TANGAZO

TCCIA INVESTMENT PLC

P. 0. Box 72678 Dar es Salaam, Tanzania Tel; 255 — 22 — 2138048/2138049 Fax: 265 - 22 — 2119437
Email; info@tcciainvest.co.tz, Web site: http://www.tcciainvest.co.iz

YAH: TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NNE
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 10

AUGUSTI 2019, KWENYE UKUMBI WA MIKUTANO WA
KARIMJEE, DAR-ES- SALAAM, SAA TATU ASUBUHI

Tanapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne mbalimbali  zitakazokuwa zimewasilishwa na
wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku ya Jumamosi wanahisa kabla ya tarehe 22 Julai, 2019.
tarehe 10 Augusti, 2019 kwenye Ukumbi wa Mikutano wa  14.11  Kufunga Mkutano wa Kumi na Nne.
Karimjee, Dar-es-Salaam. Mkutano utaanza saa tatu (3.00) Mwisho tunapenda kuchukua fursa hii kuwahimiza
asubuhi. . wanahisa kuhudhuria Mkutano huu muhimu.
Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne ni: Angalizo:
1. Mwanahisa atakayehudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na
141 Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Nne. Nne atatakiwa kujigharamia mwenyewe. Hii ni pamoja
14.2  Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa na usafiri, malazi na chakula.
Kumi na Nne. 2. Mwanahisa anatakiwa aje na Cheti chake cha Hisa
14.3  Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa pamoja na kitambulisho chake, ambacho ni aidha
Kumi na Tatu uliofanyika tarehe 30 Novemba, 2018. Kitambulisho cha Uraia, Kitambulisho cha Mpiga
14.4  Kupokea, kujadili na kuridhia Utekelezaji wa Kura,Hati ya Kusafiria, Leseni ya Udereva au barua ya
Maazimio ya Mkutano Mkuu wa Kumi na Tatu Utambulisho iliyotolewa na Afisa Mtendaji au Mwenyekiti
uliofanyika tarehe 30 Novemba, 2018. wa Mtaa anakoishi.

14.5  Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi
wa Bodi ya Kampuni kwa mwaka wa fedha ulioishia 3. Mwanahisa anayestahili kuhudhuria Mkutano Mkuu na

tarehe 31 Desemba, 2018. kupiga kura lakini akashindwa kuhudhuria kutokana na
14.6  Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Mahesabu ya sababu mbalimbali anaweza kuwasilisha jina la Mbadala
Kampuni yaliyokaguliwa kwa mwaka wa fedha wake yaani “Proxy” kabla ya tarehe 27 Julai,2019.
ulioishia tarehe 31 Desemba, 2018. Fomu ya Proxy imeambatanishwa kwenye Taarifa hii.
14.7  Kupokea, kujadili na kuridhia Pendekezo la Bodi 4. Tunarudia na kusisitiza kuwa Dondoo za Wanahisa
kuhusu Uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya zitakazojadiliwa ni zile ambazo zitawasilishwa kabla ya
Kampuni kwa mwaka wa fedha unaoishia 31 tarehe 27 Julai, 2019 tu.
Desemba, 2019 pamoja na Malipo yake.
14.8  Kupokea na kuridhia Pendekezo la Bodi kuhusu Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi

Gawio kwa mwaka wa fedha unaoishia tarehe 31

Desemba, 2018.
14.9  Kupokea, kujadili na kuridhia Pendekezo kuhusu j

Malipo ya Wajumbe wa Bodi (Directors Fees). .
Donald J. Kamori
14.10 Kupokea, kujadili na kuamua kuhusu Dondoo Katibu wa Bodi ya Wakurugenzi

215213302
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Makamanda wa polisi sasa
wasimamie agizo la Lugola

Juzi Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi Lugola, ali-
gusia kero kubwa na ya miaka mingi kwa wasafiri wa mabasi ya
kwenda katika mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Waziri huyo alitangaza kuwapiga marufuku makamanda wa
polisi wa mikoa nchini kuyazuia mabasi yanayotoka mikoa ya
Kanda ya Ziwa kwenda Dar es a Salaam au kurudi Kanda ya Ziwa
kusafiri wakati wa usiku kwa kisingizio cha kuhofia yatavamiwa
na majambazi.

Hatua hii ya Waziri Lugola ni ya ujasiri wa aina yake, ambao
unapaswa kuonyeshwa na Jeshi la Polisi hasa katika kipindi hiki
kilichotawaliwa kwa sayansi na teknolojia.

Lugola alieleza bayana kuwa Jeshi la Polisi lipo imara na kam-
we haliwezi kucheka na majambazi wala kuwaonea huruma na
kuwapa nafasi ya kuwapangia muda gani mabasi yasafiri na ya-
sisafiri, mabasi hayo yanapaswa kusafiri saa 24.

Kauli hiyo ya ujasiri Lugola aliitoa katika mkutano wa hadha-
Bunda.

Tunapongeza kwa hatua hiyo kwa kuwa ameonyesha ukoma-
vu akiwa kiongozi mwenye dhamana, na anayesikiliza na ku-
chukua hatia za kutafutia ufumbuzi wa kero mbalimbali zina-
zowakwaza wananchi.

Kimsingi, kuzuia mabasi kulikuwa kunawaongezea tabu was-
afiri, ikiwamo kuwachelewesha kufika wanakopwenda.

Hatua ya kuzuia Morogoro mabasi yanayosafiri kutoka Kanda
ya Ziwa kwenda Dar es Salaam wakati yale yanayotoka Dar es
Salaam kwenda Kanda ya Ziwa yalikuwa yakizuiliwa Shinyanga
kabla ya saa sita usiku ikidaiwa kuwa ni sababu za kiusalama.

Lugola alijinasibu kuwa akiwa ni Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, hawezi kupangiwa ratiba ya kusafiri na majambazi.

Alibainisha kuwa Serikali ya Rais Magufuli ipo imara, na
polisi ipo imara, hivyo agizo hili ambalo pia aliwahi kulitoa liz-
ingatiwe ipasavyo.

Alikumbusha kuwa alitoa maagizo kuwa majambazi wote
wasambaratishwe, wasakwe mpaka jambazi wa mwisho,
akamatwe kama kuku.

Lugola amelitaka Jeshi la Polisi lihakikishe linawashughu-
likia majambazi mmoja baada ya mwingine ili kuwafanya wa-
nanchi katika nchi yao waendelee kushughulika na masuala ya
kujijengea uchumi.

Katika karne hii ya sayansi na teknolojia Jeshi la Polisi lin-
aweza kuwa na mbinu nyingi za kujipanga vyema kuhakikisha
kuwa hatua hiyo inatekelezwa vizuri.

Pia Polisi wana uwezo wa kutosha kuwapa elimu madereva,
makondakta na abiria jinsi gani wanaweza kutumia simu zao za
mikononi za kisasa kutoa taarifa haraka mara wanapovamiwa.

Tunaamini kwamba jeshi letu ni la kisasa, hivyo lina vifaa
vya kisasa ambavyo vinawapa uwezo mzuri wa kutumia simu
za mkononi katika kuwatega na kuwabaini majambazi iwapo
wataibuka kwa namna yoyote.

Pia hamasa iliyopo kwenye jamii katika maeneo mengi nchini
kuna polisi jamii au sungusungu nao ni vyema vikiimarishwa na
kupewa elimu zaidi ili wajipange vyema kwenye malindo yao
yaliyopo jirani na barabara kuu.

Hatua hii ya Waziri Lugola inapaswa kuungwa mkono kwa
utekelezaji unaoshirikisha pembe tatu ambazo ni askari polisi,
madereva na wamiliki wa vyombo hizo pia na abiria wenyewe
kuwa makini miongoni mwao wanapokuwa safarini.

Lakini wawajibikaji wakuu wawe ni makamanda wa polisi wa
mikoa ambao wanapaswa kutekeleza agizo la waziri kuhakiki-
sha hawayazuii mabasi kusafiri usiku, lakini pia kuhakikisha
maeneo yao ni salama kwa abiria kusafiri usiku.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Raphael
Kibiriti

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Wawakilishi wawasemee wakulima
ili pamba yao inunuliwe ‘keshi’

KIMSINGI kuna uhalali kwa
maoni ya Muungwana kuzun-
gumzia ustawi wa wakulima
nchini.

Zipo sababu zinazohalalisha
kuwasemea wakulima na hasa
pale maslahi yao yanapoone-
kana kuwekwa pembeni.

Sababu ya kwanza ni kwam-
ba kilimo ndiyo shughuli kuu ya
kiuchumi inayochukua kundi
kubwa la Watanzania.

Asilimia takribani 70 ya raia
wa taifa hili wanategemea kil-
imo kama chanzo cha mapato
ya kujiendeleza kimaisha.

Vilevile katika dhima nzima
ya Tanzania kuwa nchi ya ki-
pato cha kati ifikapo 2025, adui
umaskini anahitajika kupigwa
vita kwa nguvu zote.

Na hili litafanikiwa kama
ilivyopangwa iwapo nguvu kub-
wa itaelekezwa kuwanyanyua
wakulima kimaisha.

Kwamba ni kwa kutoa ki-
paumbele kwao kupitia pro-
gramu na mipango mbalimbali
ya maendeleo, ndipo lengo la
kuifanya Tanzania kuwa nchi
ya kipato cha kati ifikapo 2025
litafanikiwa mapema zaidi.

Lakini tangu awamu ya tano
iingie madarakani chini ya
Rais John Magufuli, imeazimia
kuifanya Tanzania kuwa nchi
ya uchumi wa viwanda, na
wakulima ni wadau sahihi wa
kutoa malighafi zinazohitajika
kupeperusha uchumi huo.

Lingine la msingi analoliona
Muungwana kwamba kupigania
maslahi ya wakulima ni jambo
la msingi, ni la nguvu yao li-
napokuja suala la kuchagua
wawakilishi wa wananchi we-
nye fursa ya kuzungumza kwa
niaba yao.

Hapa ninawazungumzia
madiwani na wabunge am-
bao huchaguliwa kwa ajili ya
kuwasilisha changamoto za
wananchi katika majukwaa ya
kutunga sheria kwa maana ya
Mabaraza ya Madiwani na bun-
geni.

Kwa takribani wiki tatu sasa,
Muungwana amekuwa akizun-
gumzia changamoto inayowa-
kumba wakulima wa zao Ia
pamba nchini.

Nayo ni ya kutonunuliwa kwa
pamba yao hadi sasa pamoja na
msimu wa ununuzi kuzinduliwa
mwezi Mei.

Ni jambo jema kwamba
msimu huu zao hilo limezal-
ishwa kwa wingi na wakulima
wa mikoa takribani 10 inayoli-
ma pamba nchini, mingi ikiwa
Kanda ya Ziwa.

Na tija katika uzalishaji wa
zao hili imetokana pamoja na
mambo mengine hamasa ya
wadau na hasa serikali, ambayo
imeliingiza zao hili kuwa moja
ya mazao ya kimkakati.

Hadi sasa kampuni zilizos-
ajiliwa na Bodi ya Pamba Nchini
(TCB) kwa ajili ya kununua zao
hili zinaendelea kusuasua.

Muungwana anasema ku-
suasua kwa sababu taarifa
kutoka maeneo mbalimbali
zinaonyesha kwamba ni kam-
puni chache ambazo zimeanza
kununua katika baadhi ya mae-
neo.

Hata hivyo, ununuzi wao si
wa fedha taslimu kwa pamba
yote, kwani pamba iliyo nyingi
inakopwa kwa maana kwamba
fedha inayopelekwa katika
maeneo machache yaliyoanza
kununua zao hilo inakuwa ki-
dogo.

Kwamba inakuwa kidogo
wakati wakulima wanaopeleka
pamba kwenye Vyama vya
Msingi vya Ushirika (AMCOS) ni
wengi na hivyo baadhi wanaji-
kuta wakikopwa.

Na hilo linafanyika pamoja
na kuwapo maagizo kutoka
kwa viongozi wa Kiserikali
ya kutokopwa kwa pamba ya
wakulima.

Ndiyo maana Muungwana
anasema bado changamoto hii
ni kubwa, na kitendo hiki kinak-
wamisha maendeleo ya wakuli-
ma wa zao hili katika dhima nzi-
ma ya kujiletea maendeleo yao.

Ikumbukwe shule nyingi
zimefunguliwa jana nchini kwa
ajili ya muhula wa pili wa maso-
mo, na kwa hali hiyo wakulima
kama walivyo Watanzania wen-
gine wanahitaji fedha pamoja
na mengine kugharimia mahi-
taji ya shule ya watoto wao.

Ni bahati mbaya kwamba
pamoja na umuhimu wa kundi
hili kwenye suala la kupata
wawakilishi wa wananchi kama
madiwani na wabunge, bado ni
wawakilishi wachache ambao
wamejitokeza kupaza sauti dhi-
di ya changamoto hii inayowa-
kumba wakulima wa pamba.

Changamoto ambayo ni kik-
wazo kwa Tanzania ya uchumi
wa Kati ifikapo 2025 na kufikia
Tanzania ya uchumi wa viwan-
da.

Ni rai ya Muungwana kwa
wawakilishi wa wananchi ku-
wasemea wakulima hawa ili
pamba yao yote inunuliwe,
tena kwa fedha taslimu tofauti
na ilivyo sasa ambapo kuna
wakulima ambao pamba nayo
inakopwa.
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Hii kero

Mikese

hadi lini?
aai nna:

Ndugu Mhariri

SISI wananchi tunaoishi Kitongoji
ya Mikese, mkoani Morogoro tunaleta
masikitiko yetu makubwa kwako
ili wahusika wapate kulielewa hili
tukitegemea kupatiwa ufumbuzi kabla
ya hali ya sintofahamu haijatokea.

Masikitiko yetu makubwa/kero yetu
kubwa ni juu ya uwepo wa baadhi ya
makanisa katika kitongoji chetu na
utaratibu wake wa uendeshwaji kwa
kutofuata sheria, ambapo imefikia
kuwa kero, mateso, adhabu na hata
kukosa amani.

Baadhi ya kero hizo ni pamoja
na upigaji kelele kwa kutumia spika
kubwa ambazo hutoa muziki mkubwa
usiku kucha na kila siku, mbaya
zaidi, makanisa haya yapo katikati ya
makazi ya watu.

Hali hiyo husababisha wagonjwa,
watoto, wazee na wanafunzi kuteswa
na kelele na hata kupelekea kutofanya
vizuri kimasomo.

Aidha, miradi yao ya ufugaji wao
wa nguruwe pasipo kufuata utara-
tibu, kwani hufuga katikati ya jamii
na kuwaacha wakizurura ovyo, usafi
mdogo na mabanda yanayopelekea
kutoa harufu kali na isiyovumilika,
hali ambayo inahatarisha afya zetu.

Sisi kama wanakitongoji tulishawahi
kuwaita hawa wamiliki wa makanisa
na kuwaeleza tena kiungwana tu juu
ya haya tukitegemea kupata suluhu,
na badala yake wakawa na majibu
yasiyotarajiwa.

Wakatoa majibu kuwa wao wana
kibali cha serikali na wataendelea bila
mtu yeyote kuwasumbua. Ninauliza
hivi kweli huu ndio utaratibu wa
uendeshaji wa makanisa? Je, kwa
majibu haya kuna amani hapa?

Haya malalamiko ya kero hizi
tumezifikisha katika uongozi wa seri-
Mikese lakini utekelezaji haupo.

Hivyo basi, kwa matumaini
makubwa tuliyonayo kupitia gazeti
lako pendwa, barua yetu wahusika
wataiona na kulitatua hili kabla ya
hali kuwa mbaya zaidi.

Ahsante ni sisi wanakitongoji,
Ukomanga-Fulwe, Mikese

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

EMIAMEA

Hatua hii ya wazazi Musoma
Vijijini nuru sekta ya elimu

Na Sabato Kasika

SERIKALI ilianzisha sekondari
za kata ili kusaidia watoto
wengi kuingia sekondari
na pia wasitembee umbali
mrefu kufuata masomo kama
ilivyokuwa miaka ya nyuma
kabla ya kuwapo kwa shule hizo.

Kimsingi watoto
wanapotembea umbali
mrefu hufika shuleni wakiwa
wamechoka, kuhisi njaa na
kukosa usikivu katika kufuatilia
vipindi vya masomo, hali
ambayo inaweza kusababisha
wasifanye vizuri darasani.

Serikali imefanikiwa katika
kuondoa kero hiyo kwenye
baadhi ya maeneo, lakini kule
ambako bado zipo, baadhi ya
wazazi wamechukua hatua ya
kupambana nazo ili kuhakikisha
wanazimaliza.

Mfano  mmojawapo  wa
wazazi, ambao wameshiriki
kikamilifu katika ujenzi wa shule
za sekondari za kata na sasa
wameanza za vijiji ili kusogeza
zaidi huduma ya elimu kwenye
maeneo yao ni Wilaya ya

Wilaya hiyo ina kata 21 na
imefanikiwa kuwa na sekondari
17  zinazofanya kazi ikiwa
imebakiza kata nne za Bugoji,
Busambara, Ifulifu na Nyegina,
ambazo wananchi wanaendelea
na ujenzi.

Kata zenye sekondari kwa
sasa ni za Suguti, Nyambono,
Bugwema, Nyamurandilila,
Mugango, Nyakatende, Bukima,
Rusoli, Bulinga, Murangi, Kiriba,
Bwasi, Makojo, Bukumi, Etaro,
Masanja na Tegeruka.

Ofisa Elimu wa Wilaya ya
Musoma, Majid Kalugendo,
anasema, wakati ukamilishaji
wa sekondari kwenye kata nne
ukiendelea, baadhi ya vijiji
vimeanza ujenzi wa sekondari
Zao.

“Lengo la wazazi kufanya

hivyo ni kutaka kusogeza
karibu zaidi huduma ya elimu
na  kuwapunguzia  watoto
kutembea umbali mrefu kufuata
elimu katika sekondari za kata,”
anasema Kalugendo.

Anavitaja vijiji hivyo
kuwa ni Nyasaungu, Kata ya
Ifulifu na Kigera Etima, Kata
ya Nyakatende, ambapo
Kalugendo anasema hatua hiyo
ni ya kuungwa mkono, kwa vile
wahusika wanatambua kuwa ni
wadau muhimu wa elimu.

Kalugendo anasema vijiji hivyo
vipo mbali na maeneo ambayo
sekondari za kata zimejengwa,
hivyo wazazi wanaona ni bora
wajenge sekondari nyingine ili
kuwapunguzia watoto kero ya
kutembea umbali mrefu.

Hatua ya wazazi hao kujenga
ni ya msingi pamoja na kuwa
serikali ilianzisha sekondari za
kata ili kusogeza huduma ya
elimu lakini imeonekana bado
wapo wanafunzi wanaotembea
umbali mrefu.

Hivyo wazazi kwa kutambua
kuwa wao ni wadau wakubwa
wa maendeleo ya elimu,
wameshiriki ujenzi wa sekondari
ikiwa ni juhudi za kuboresha
elimu.

suala la umuhimu wa mzazi
kushiriki kwenye maendeleo
ya elimu, maana yake linagusa
mustakabali wa maisha ya mtoto
wake, na ndiyo maana anatakiwa
kuhakikisha anashiriki kikamilifu
kwa hali na mali.

Ninajua wapo baadhi ya
wazazi, ambao wamekuwa
ni wagumu kushiriki katika
maendeleo ya shule wakidai
kwamba hiyo ni kazi ya serikali,
wakidhani wao hawahusiki kwa
lolote.

Lakini ukweli ni kwamba
shule ni za wazazi, na pale
zinapokumbwa na changamoto
hawana budi kufanya juu chini
ili kuzitatua badala ya kusubiri
serikali wakati wapo.

Kimsingi mzazi kama kiungo
muhimu cha maendeleo ya
elimu kwa mtoto wake, ndio
maana kwa kutambua hilo,
wazazi wa vijiji nilivyotaja
wameona kuna haja ya kupiga
hatua zaidi na kuanza ujenzi wa

Mjadala unaunga mkono
juhudi hizo za wazazi hao za
elimu ndio kila kitu katika maisha
ndio maana kuna kaulimbiu
mbalimbali ~ zinazohamasisha
jamii kuipenda.

Baadhi ya kaulimbiu hizo ni

maisha, elimu ni ufunguo wa
maisha, elimu ni mali, elimu
ni uhai’ na nyingine nyingi
ambazo zinalenga kuifanya jamii
kupenda elimu.

Ninaamini kwamba wazazi
wote  wakitoa  kipaumbele
katika suala la elimu ikiwamo
kuboresha miundombinu ya
shule au kujenga shule mpya

pale inahitajika, watakuwa
wametimiza wajibu wao
kikamilifu.

Ni vyema wadau wote wa
elimu wakaunga mkono juhudi
zinazofanywa na wazazi ambao
wameamua  kujenga  shule
wanachofanya ni kuikomboa
nchi, katika sekta ya elimu.

Kwa kauli ya Kalugendo ni
kwamba wanafunzi kufanya
vibaya darasani kunachangiwa
na mambo mengi ikiwamo
kutembea umbali mrefu, hivyo
anapoona wazazi wanachukua

hatua za kuboresha elimu
anafarijika.
Kalugendo anaweka wazi

kuwa wazazi ni wadau wakubwa
wa maendeleo ya elimu, hivyo
kile ambacho kinafanywa na
na Kigera na Etima kinaonyesha
wanajua wajibu wao katika
maendeleo ya elimu.

Kwa hiyo linapokuja  kama vile ‘Elimu ni msingi wa
KABWELA NA FADHILI MOHAMMED
EABWELA UNAJVA TUMEISHA
KVLA MAISHA SANAHIVI SASA bty e R
TWIZOESHE EVTVEV. "




8 Nipashe..........

HABARI KITAIFA

Mpango aanika wizi hatari benki ™=

INATOKA UK 2

uwezekano wa kuzifikisha.

“Hebu mzitazame nchi zinazotuzunguka
ili kuona NMB kama inaweza kujitanua huko.
Kwa mfano (Jamhuri ya Kidemokrasia ya)
Congo ni soko kubwa, shida yake kwa sasa ni
hali ya usalama. Lakini siku bunduki zikiny-
amaza ni soko kubwa sana ambao tunafanya
nao biashara,” alisema.

Pamoja na msisitizo huo na mafanikio wal-
iyoyapata kuna changamoto ambazo bodi na
menejimenti inatakiwa kuzifanyia kazi iki-
wamo suala la riba.

“Rais na mimi kwa nyakati tofauti huwa tu-
nasema ni changamoto kwa wananchi wetu
wa kipato cha chini wanashindwa kukopa
ili kuwekeza kuboresha na kukuza biashara
zao, sababu kubwa ni riba, riba za benki zetu
bado zipo juu,” alisema.

Dk. Mpango (pichani) alisema pamoja na
hatua zinazochukuliwa Benki Kuu (BoT),
benki zina wajibu mkubwa wa kufanya ili
riba hizo kushuka.

“Menejimenti niwaombe mwangalie kwa
jicho kali gharama zenu za uendeshaji. La-
kini mwangalie sana kusimamia taratibu za
ukopaji ndani ya benki, nikisikia mimi huwa
si mpole, kuna benki hazifuati taratibu za
ukopeshaji. Wanakopesha watu au taasisi
ambao hawastahili kukopa,” alisema.

Alitaka utumike mfumo uliowekwa na
BoT na sasa utalazimishwa na sheria ku-
hakikisha kwamba wanatumia taarifa za
benki ambazo zina historia ya wakopaji.

“Siyo unakopa ovyo ovyo tu, hapana. Mwe-
nyekiti hujaniambia mikopo chechefu kiasi

gani, asilimia sita nataka zishuke, mikopo hii
chechefu kwenye benki zetu bado ni kubwa,”
alisema.

HUDUMA ZA KIBENKI

Pamoja na jitihada kubwa zinazofanywa
na benki mbalimbali na sekta ya fedha kwa
ujumla, Waziri Mpango alisema bado kuna
wananchi wengi hawafikiwi na huduma za
kibenki.

“Nilienda sehemu kwenye tawi langu
hapa, nina kaakaunti kangu na siku hiyo nil-
itoka mtaani, tutumie huduma zinazotem-
nilimkuta kijana anahesabu fedha mbele ya
macho yangu Sh. milioni 30 akaweka kwe-
nye mfuko wa rambo akaanza kunywa bia.
Niliogopa kwa sababu hakukuwa na polisi
pale,” alisema.

“Sikuona tawi la benki karibu, watu wana-

hitaji kusogezewa huduma. Watu wanafanya
biashara kubwa kwenye minada kwa ukanda
huu wa kati kuna minanda mingi,” aliongeza.

SERIKALI NA NMB

Katika hatua nyingine,

Waziri Mpango aliihakikishia benki hiyo
kuwa serikali itaendelea kufanya kazi nayo
na kuwataka maofisa wake wasio na akaunti
ya NMB kwenda kufungua ili kuhifadhi fedha
Zao.

“Naibu Katibu Mkuu Nduguru una akaunti
NMB? Leo (jana) mkafungue ili muwe wa
mfano. Tunavyozidi kuwa wa mfano kui-
tumia ndiyo wananchi wanaipenda. Sasa
mtawaambiaje wananchi wafungue akaunti
NMB wakati nyie hamna? Kwa hiyo muanze
leo,” alisema.

Awali, Ofisa Mkuu wa Fedha wa NMB, Ruth
Zaipuna, alisema serikali ni mmoja wa wana-
hisa wakubwa na kwamba kwa mwaka 2018
benki ilitengeneza faida kabla ya kodi ya
Sh. bilioni 142 ikiwa ni sawa na ongezeko la
asilimia tatu kutoka Sh. bilioni 138 faida ya
mwaka 2017.

“Faida baada ya kodi ilikuwa Sh. bilioni 98
ikiwa ni ongezeko la asilimia nne kutoka Sh.
bilioni 93 faida ya mwaka 2017,” alisema.

Alisema Sh. bilioni 33 zimetolewa gawio
kwa mwaka 2018 ikiwa ni ongezeko la asil-
imia tatu kutoka Sh. bilioni 32 zilizolipwa
mwaka 2017.

Alibainisha kuwa serikali ambayo inamiliki
hisa kwa asilimia 31.8 imepata gawio la Sh.
bilioni 10.48 ikiwa ni ongezeko la asilimia tatu
kulinganisha na Sh. bilioni 10.17 za mwaka
2017.
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Ajali ilivyofupisha
uhai watumishi

Wilaya ya Igunga, Merichad Magongo, alith-
ibitisha kupokea majeruhi hao watatu huku
wawili wakiwa na hali mbaya.

JPM ATUMA RAMBIRAMBI

Kutokana na ajali hiyo, Rais John Magufuli
amemtumia salamu za rambirambi Mwe-
nyekiti wa Kampuni za Azam, Said Salim
Bakhresa.

Taarifa iliyotumwa kwa vyombo vya
habari jana na Mkurugenzi wa Mawasiliano
ya Rais Ikulu, Gerson Msigwa, ilisema Rais
ameshtushwa na ajali hiyo iliyopoteza mai-
sha ya watu saba wakiwamo wafanyakazi
watano wa Azam Media na madereva wawili.

“Nimeshtushwa sana na vifo hivi. Nampa
pole Mwenyekiti ~ Said Salim Bakhresa,
ndugu wa marehemu wote, Mtendaji Mkuu
wa Azam, Tido Mhando, na wafanyakazi
wote wa Azam Media Ltd, waandishi wa
habari wote na watu wote walioguswa na
vifo hivyo.

Rais Magufuli pia aliwaombea majeruhi
wa ajali hiyo wapone haraka ili kuendelea
na majukumu yao ya kila siku.

Aidha, Rais Magufuli alirejea wito wake
wa kuwataka watumiaji wa barabara, husu-
sani madereva, kuwa makini na kuzingatia
sheria za usalama barabarani ili kuepusha
ajali zinazoweza kuzuilika.

VIONGOZI WAWALILIA

Spika wa Bunge, Job Ndugai, alituma sala-
ma za rambirambi kutokana na msiba huo
na kusema: “Natoa pole kwa familia, ndugu
jamaa na marafiki waliopoteza wapendwa
wao. Mwenyezi Mungu awape nguvu na
faraja katika kipindi hiki kigumu. Vile vile
nawaombea majeruhi wengine wapone
haraka.”

INAENDELEA UK 26

Msako wa
msaidizi
wa Membe

INATOKA UK 3

ambako Allan alikuwa anaele-
kea kulikuwa na gari iliyokuwa iki-
pandisha kwa sababu kuna kibonde,
ilikuwa inaelekea upande wa kulia
alikokuwa Allan.”

Magreth anaendelea kusimulia
kuwa, baada ya gari hiyo kupita, ili-
kuja nyingine aina ya Land Cruiser
ikitokea nyuma ya gari la Allan.

“Hiyo Land Cruiser ilikuwa na rangi
kama ya khaki, brown au gold hivi,
nikamwambia Allan kuwa kuna gari
nyingine nyuma ili asogee mbele aip-
ishe, Allan aliniambia mbona njia ni
kubwa sana, nikamwambia asogee ili
kuepusha ugomvi, akasogea, aliposo-
gea kama anarudi geiti ile gari nayo
ikasogea, nikamwambia asogee tena
ili kuepusha ugomvi, aliposogeza gari
alishuka na yule mtu kwenye Land
Crusier naye akashuka,” anasimulia.

Magreth alieleza kuwa, baada
ya dereva wa Land Cruiser kushu-
ka aliangalia mbele na nyuma na
akawauliza kwani vipi.

“Allan naye alimuuliza kwani vipi,
na mimi nilimuuliza mbona tume-
kupisha hujapita, wakati namalizia
kujibu nilipomgeukia Allan, nikaona
watu wamezunguka gari, wawili
pembeni yetu, wawili nyuma yangu
na wengine walikuwa kama saba na
yule kaka wa kwanza. Wakamvamia
Allan na kumpiga, Allan alikuwa
anasema Mage nisaidie, yule kaka
wa kwanza akaninyooshea bastola,
nikasikia mmoja anasema mchukue
na huyo (yaani mimi), huyu hakutii
alichoambiwa na mwenzake, aka-
niambia nifanye haraka niingie ndani,
nikanyata kurudi ndani sikufunga geti
na komeo, nilipofika mlango wa kuin-
gia ndani ya nyumba nikapiga kelele
Allan ametekwa.”

Magreth anadai walipotoka wali-
kuta wameshaondoka ingawa kuna
watu wa bodaboda walijitokeza na
kueleza kuwa gari hilo lilipita mtaani
hapo kama mara tatu.

“Tukio hili lilichukua kama dakika
tatu hivi. Ila wakati tunatoka baa kuna
bodaboda niliiona kama vile ilikuwa
inatufuatilia, lakini sikuitilia maanani,
hawajachukua kitu waliacha gari, fun-
guo, simu yake smart phone, simu
yake ndogo ambayo alikuwa nayo
ambayo ni ya laini yake ya Tigo, hata
polisi tumejaribu kuipiga haipatika-
ni,” Magreth alidai.

“Hiyo Land Cruiser

ilikuwa na rangi kama

ya khaki, brown au gold

hivi, nikamwambia
Allan kuwa kuna gari nyingine nyuma
ili asogee mbele aipishe, Allan aliniam-
bia mbona njia ni kubwa sana, nikam-
wambia asogee ili kuepusha ugomvi,
akasogea, aliposogea kama anarudi
geiti ile gari nayo ikasogea, nikamwam-
bia asogee tena ili kuepusha ugomvi,
aliposogeza gari alishuka na yule mtu
kwenye Land Crusier naye akashuka,”
anasimulia.
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HABARI KITAIFA

Kibaha

yaanzisha
kampeni ya

elimu

Na Yasmine Protace, KIBAHA

HALMASHAURI ya Kibaha Mjini
mkoani Pwani, imezindua kampeni ya

Elimisha Kibaha.

Lengo la kampeni hiyo ni kuchang-
ia ujenzi wa vyumba vya madarasa
katika shule za serikali za sekondari.

Kampeni hiyo imeanzishwa kutoka-
na na kuwapo upungufu wa vyumba
vya madarasa 31 katika shule za
sekondari Kibaha Mjini, na hali hiyo
imesababisha wanafunzi kusoma kwa

awamu mbili.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa
Wilaya hiyo, Asumpta Mshama, baada
yva kukutana na mdau wa maendeleo,
Jamal Mohammed, ambaye ameahidi
kujenga vyumba viwili vya ma-

darasa.

“Tumeona tuzindue kampeni hii
ambayo tumeiita jina la changia
elimu Kibaha na kibali tumeomba ili
kuifanya kampeni hiyo,” alisema.

Aliongeza kuwa katika kampeni
hiyo, wadau mbalimbali wa maen-
deleo wamejitokeza kuiunga mkono

kampeni hiyo.

Alisema kutokana na kupata
ahadi kwa wadau wa maendeleo na
michango ya michanga na misumari,
mpaka mwishoni mwa mwaka huu
vyumba 31 vya madarasa vitakuwa

vimekamilika.

Aliongeza kuwa kukamilika kwa
ujenzi huo, kutaokoa kiasi cha Sh.
milioni 600 ambacho kingetolewa na
halmashauri kutumika kwa ajili ya

ujenzi huo.

kwenye kata hiyo.

wilayani hapa.

nye kata hiyo.

ANANCHI
Mbuyuni Halmashauri ya
Wilaya ya Masasi mkoani
Mtwara wamesema kuwa
wataendelea kuchangia nguvu zao kwa
kushiriki kwa vitendo ujenzi wa Hos-
pitali ya Wilaya ya Masasi inayojengwa

Wamesema watafanya hivyo, licha ya
baadhi ya viongozi kutaka kukwamisha
ujenzi huo kwa lengo la kujitangaza kisia-
sa. Kauli hiyo waliitoa jana katika gazeti
hili wakiwa katika ujenzi wa hospitali
hiyo ambao utagharimu zaidi ya Sh. bil-
ioni 1.5, ambazo zimetolewa na serikali
kwa lengo la kuboresha huduma ya afya

Walisema licha ya baadhi ya vion-
gozi lengo lao ni kutaka kuona serikali
inakwama katika jitthada zake za ku-
leta maendeleo, hivyo wamekuwa waki-
waambia wananchi wasijitolee kushiriki
ujenzi huo kwa madai kuwa hospitali
hiyo haikuwa imepangwa kujengwa kwe-

wa Kata ya

Hawa baadhi
ya viongozi
ambao nia
yao ni kuona
hospitali hii
inakwama

ili wapate
jukwaala
kujitangaza
kisiasa, basi
watafute
mtaji mwing-
inewa
kujitangaza
Kisiasa na
sio kupitia
hospitali hii...

itakapokamilika
nawake wengi ambao awali wali-
kuwa wakitembea umbali mrefu
kwenda hospitali ya mji wa Masasi
Mkomaindo kufuata huduma za
matibabu.

Uamuzi wa kujengwa eneo hilo

ulipingwa na Baraza la Madiwani,
baadhi wakidai eneo hilo sio rafiki
kwa ujenzi kwa vile lina majimaji,
hivyo inaweza kuathiri majengo ya-
nayojengwa.

cha Mbuyuni, aliipongeza serikali na
hasa Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Ge-
lasius Byakanwa, kwa kuingilia kati
mvutano wa madiwani na watend-
aji wa Halmashauri,ambapo baadhi
ya madiwani hawakufurahishwa na
maamuzi ya serikali ya kujenga hos-
pitali hiyo katika kata ya Mbuyuni.

Alisema wataendelea kushiriki ki-

kamilifu katika ujenzi huo kwa vile
serikali dhumuni lake ni kupeleka
huduma ya afya kwa wananchi.

Naye Sophia Swalehe alisema
kutasaidia  wa-

Fatuma Issa, mkazi wa Mbuyuni,

Wananchi wajitolea nguvu
ujenzi hospitali ya wilaya

Na Hamisi Nasiri, MASASI

alisema viongozi wanaotaka kuk-
wamisha ujenzi huo hawana nafasi
kwa vile nia yao ni kutaka kurudisha
nyuma maendeleo.

“Hawa baadhi ya viongozi ambao
nia yao ni kuona hospitali hii inakwa-
ma ili wapate jukwaa la kujitangaza
kisiasa, basi watafute mtaji mwingine
wa kujitangaza kisiasa na sio kupitia
hospitali hii... sisi tutashiriki katika
kila hatua ya ujenzi hadi pale itaka-
pokamilika na tunaipongeza serikali
kwa hili,” alisema Issa.

Mkuu wa wilaya ya Masasi, Selem-
ani Mzee, alisema ujenzi unaendelea
vizuri na tangu kuanza wananchi
wameonyesha ari katika kushiriki
kwa vitendo.

Alisema tayari baadhi ya majengo
yameshapauliwa na kwamba ame-
kuwa akifuatilia mara kwa mara ili
kuhakikisha ujenzi huo unakamilika
kwa wakati.

Alisema suala la mvutano juu ya
wapi hospitali hiyo ijengwe serikali
ilishaamua na kuagiza ujenzi ku-
fanyika katika kata ya Mbuyuni.

“Halmashauri pekee isingeweza
kujenga vyumba hivyo mpaka
mwishoni mwa mwaka viwe vime-
kamilika,” alisema na aliongeza kuwa
anawashukuru wadau wote wa maen-
deleo waliojitolea kuwasaidia kujenga

vyumba hivyo.

Mshama alisema zaidi kuwa katika
kampeni hiyo walikubaliana katika
mikutano na wananchi kuwa Kila
kaya itachangia shilingi 1,000 kwa
ajili ya kuongeza nguvu katika ujenzi
wa vyumba vya madarasa ambapo
shule 13 za sekondari zina uhaba wa

madarasa 31.

Mkazi wa la Dar es Salaam akiwa amejitwisha mzigo wa chupa tupu za plastiki, akizipeleka kuziuza ili ajipatie riziki, kando ya
Barabara ya Morogoro, eneo la Jangwani, jana. PICHA: JOHN BADI

Bil. 2.8/- kuletea maji wananchi vijiji vitano

Na Sabato Kasika

VIJIJT vitano vya Bujaga, Bulinga, Bu-
sungu, Bukima na Kwikerege wilay-
vinatarajia kunufaika na mradi wa
maji ya bomba kutoka Ziwa Victoria,
utakaogharimu Sh. bilioni 2.83.

Maji yatatolewa Ziwa Victoria na
kujazwa katika tangi lenye uwezo
wa kuchukua lita 225,000 lililopo

Mkuu wa Wilaya ya Musoma, Dk.
Vincent Anney, aliliambia gazeti hili
jana kuwa usambazaji wa maji kwe-

tika makundi mawili ili kuharakisha

utekelezaji wake.
“Katika kundi la kwanza ni
kwamba maji yatachukuliwa na ku-

inga na Bujaga yenyewe,” alisema
DKk. Anney.

DKk. Anney alifafanua kuwa mradi
huo unatekelezwa na mkandarasi
Medes Company Ltd na gharama
yake ni Sh. bilioni 1.81, na kwamba
mradi huo ulizinduliwa na mbio za
Mwenge wa Uhuru, Mei 31 mwaka
huu
Busungu, Bukima hadi Kwikerege,
maji yatachukuliwa kutoka tangi
la Bujaga na kusambazwa kwenye

unaendelea kwa kasi ya kuridhisha,”
alisema.

Mkuu huyo wa wilaya alisema,
mradi wa Busungu, Bukima hadi
Kwikerege unagharimu Sh. bilioni
1.02, na kwamba unatekelezwa na
mkandarasi Edm Network, Ltd &
JV Fau Construction Ltd.

“Mradi huu unakwenda sambam-
ba na ujenzi wa tangi lenye uwezo
wa kuchukua lita 225,000, ofisi ya
mradi, vituo 18 vya kuchotea maji,
vioski viwili vya kuuzia maji, birika
za kunyweshea mifugo na utan-
dazaji wa mabomba ya kusambazia
maji,” alisema.

Alisema, ujenzi wa vituo hivyo

vya maji, ofisi, vioski na birika la
kunyweshea mifugo, ambao ulianza
mwaka jana, unatekelezwa kwa
muda wa mwaka mmoja na kufikia
Septemba mwaka huu utakuwa
umekamilika.

“Serikali imedhamiria kuhakiki-

ukosefu wa maji, hivyo wananchi
waendelee kuiunga mkono serikali
inapotekeleza miradi kama hii,”
alisema.

Alifafanua kuwa kwa sasa taratibu
za kumpata mkandarasi kwa ajili ya
Chimati na Kome zimeanza ili navyo
viweze kupata maji ya bomba ku-

toka Ziwa Victoria.

maeneo yao ili kupitisha mabomba
ya maji bila kuhitaji fidia.

Kwa niaba ya wananchi wa Muso-
peter Muhongo ameishukuru seri-
kali kwa kuanzisha na kutekeleza
mradi ya usambazaji maji kwenye

Alisema kukamilika kwa mradi
huo kutaondoa kero ya ukosefu wa
maji na kwamba wananchi wataku-
wa wanapata majisafi na salama na
pia kinamama hawatatembea tena
umbali mrefu kwenda kuchota maji.
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SABASABA

TET yapiga jeki vitabu
shule za Kinondoni

AASISI ya Elimu Tanzania (TET),
katika kuadhimisha Siku maal-
um ya Maonyesho ya Biashara ya

Kwangu Zabron, alisema, maswali
yalihojiwa ili kupima uelewa wa wa-
nafunzi juu ya matumizi ya mfumo

Kimataifa Sabasaba (DITF), im- Shule huo. Alisema katika shindano hilo
etoa zawadi ya vitabu vya kiada na ziada Nh€za  lililohusisha shule zote za Halmashauri
kwa wanafunzi wa shule nne za Wilaya Kinondoni v, Kinondoni ni nne tu ndizo zilizoibu-
ya Kinondoni waolifanya vizuri katika Zilionyesha i yiqedea.
shindano la kujibu maswali ya ufahamu ufahamu “Shule nne za Kinondoni zilionye-
kuhusu maktaba ya mtandaoni. mkubwa sha ufahamu mkubwa katika kujibu

. : . ... . Katika Kuji- . d
Akizungumza na Nipashe jana jijini pymaswali Maswali hayo ambapo tumeona ni vy-
Dar es Salaam  katika maonyesho hayo, hayo... ema kuwapa zawadi kwa wanafunzi na

Kaimu Mkurugenzi Idara ya Utafiti,
Habari na Machapisho kutoka TEC,

shule pia,” alisema Zabron.
Alisema mfumo huo unatumika ka-

tika mikoa mbalimbali nchini ambapo
hadi sasa tisa imeanza kusajili.

Alitaja mikoa iliyosajiliwa ni pamoja
Sar es Salaam, Pwani, Simiyu, Dodoma,
Geita, Ruvuma, Lindi, Unguja Mashari-
ki, Kagera na Rukwa.

Alisema lengo la mfumo huo ni
kurahisishia kupatikana kwa vitabu
vya kiada na ziada pale vinapochele-
wa kufika katika shule husika.

Aliongeza kuwa usajili huo unaen-
delea na kwamba hata shule binafsi
zinatakiwa kujiunga na mfumo huo..

Wananchi wakijaza fomu za kuomba vyeti vya kuzaliwa kwa Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA), katika Mao-
nyesho ya 43 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Kampuni 150 zajisajili Brela Kidigitali

WAKALA wa Usajili wa Biashara na Leseni
(BRELA), umesema kampuni 150 zimejisajili
kwa njia ya kimtandao na kuwasilisha majina
ya biashara zao katika kipindi hiki cha Mao-
nyesho ya 43 ya Biashara (Sabasaba).

Akizungumza Dar es Salaam jana, katika
maonyesho hayo, Ofisa Habari wa Brela,
Robetha Makinda, alisema watu wameji-
tokeza kwa mwingi katika banda lao na
kusajili kampuni na biashara zao ili ziweze

Mwisho magogo kukatia
nyama ni Septemba 15

BODI ya Nyama Tanzania, imesema
mwisho wa kutumia magogo ya ku-
katia nyama ni Septemba 30, mwaka
huu, na kwamba atakayekaidi ata-
chukuliwa hatua za Kisheria.

Ofisa Usajili kutoka katika bodi
hiyo, Geofrey Sosthens, akizun-
gumza katika Maonyesho ya 43 ya
Kimataifa ya Kibiashara yanayoen-
delea katika Viwanja vya Mwalimu
taka wafanyabiashara wa bidhaa
hiyo kutii agizo hilo.

Alisema watakao kaidi agizo hilo
watachukuliwa hatua na msajili wa
bodi hiyo, kwa sababu tayari amek-
wisha ziandikia mamlaka za Serikali

za Mitaa tangu Februari, kuhakiki-
sha wanaboresha maeneo yote ya-
nayozalisha nyama ikiwa ni pamoja
na machinjio, makalo na mabucha.

Alisema wamepiga marufuku
matumizi ya magogo hayo kwa
sababu yanamdhara kwa saba-
bu hayasafishiki.

“Tutahakikisha tunawashauri
wamiliki wa mabucha kuhakikisha
yanakuwa ya viwango ikiwa ni
pamoja na kuacha kutumia ma-
g0go,” alisema. Ofisa huyo pia alitoa
ombi kwa wadau wote wanaojishu-
ghulisha na mnyororo wa nyama
kuhakikisha anajaliwa na kumiliki
cheti kutoka katika bodi hiyo.

kutambulika.

“Mwitikio wa wananchi umekuwa
mkubwa katika maonyesho haya tofauti
na kipindi cha nyuma, watu wamekuja
kwa wingi kututembelea katika banda
letu na kupata elimu ya kina ya namna ya
kuandikisha kampuni, alisema Makinda.

Makinda alisema kuanzia Januari 2018
hadi 2019 kampuni 8150 zimejisajili kwa
njia ya mtandao kwa wakala huo.

Alisema kampuni zilizohuisha kuanzia
kipindi cha Januari 2018 hadi Juni 2019
ni 4,565, huku majina ya biashara yal-
iyosajiliwa kipindi hicho ni 16,683.

“Kupitia maonyesho haya tumekuwa
tukitoa elimu kwa wananchi wanaokuja
kutembelea banda letu tunawapatia
elimu sahihi ya masuala ya kujiandikisha
kwa njia ya kimtandao,” alisema Mak-
inda.

Alisema usajili wa kampuni kwa njia ya
mtandao ulianza mwaka 2018 na wame-
kuwa wakisajili kampuni, majina ya bi-
ashara, huduma zake pamoja na leseni za
kibiashara.

Kwa upande wake Ofisa wa Brela,
Nimzanael Mchome, alisema miongoni
mwa changamoto wanazokumbana
nazo ni uelewa mdogo wa matumizi ya
Tehama na sheria katika baadhi ya watu
wanaojisajili.

]
Nishati
jadidifu
yaleta fursa
va ajira

SERIKALI imesema ugunduzi na
ubunifu katika nishati jadidifu ihu-
sishayo nishati endelevu, ni miongoni
mwa fursa inayoleta ajira, kuongeza
uzalishaji, ubunifu na kupunguza
umaskini nchini.

Pia, imesema jamii inapaswa
kubadili mtazamo na kufungua upeo
kuyaona masuala ya nishati jadidifu
kwa jicho chanya kwa kuwa yanatoa
fursa mbalimbali za kibiashara na
uzalishaji.

Akizungumza Dar es Salaam jana
wakati wa Jukwaa la Mabadiliko
va Tabianchi katika Maonyesho ya
43 ya Kimataifa ya Biashara Dar es
Salaam yaliyoandaliwa na Shirika
la FORUMCC, Kaimu Mkurugenzi
Amos Maganga, alisema serikali
inatambua changamoto zitokanazo na
uharibifu wa mazingira na athari za
mabadiliko ya tabianchi katika kufikia
maendeleo ya uchumi wa kati, hivyo
utumiaji wa nishati jadidifu utasaidia
kwa kiasi kikubwa kupunguza athari
hizo za mabadiliko ya tabia nchi.

“Changamoto hizo zimeathiri uzal-
ishaji katika sekta ya kilimo ambayo
ndio inachangia kwa kiasi kikubwa
malighafi za viwanda, uhaba wa
maji ambayo hutumika viwandani
na uzalishaji wa nishati na uharibifu
wa miundombinu ambayo hutumika
kukutanisha malighafi, viwanda
na masoko, tunaamini utumiaji wa
nishati jadidifu utasaidia kuondokana
na janga hili
la mabadiliko
ya tabi-
anchi,” alise-
ma.

Alisema
Tanzania ina-
hitaji mpango
wenye taarifa
sahihi za sek-
ta ya nishati
jadidifu ili
kuainisha
njia za maendeleo za baadaye na
kuhakikisha watunga sera na wafanya
maamuzi wanapata taarifa sahihi
kuhusu nishati hiyo.

"REA kuna programu ambazo zi-
naendelea na tumekuwa tunawasaidia
wabunifu mbalimbali kutoka vyuoni
au wale wabunifu binafsi kwani tuna
fedha kupitia kwa wahisani dola
milioni 19 sawa na zaidi ya Sh. bilioni
40 ambazo zipo kwa ajili ya wabunifu
na wanaoweka miradi ya nishati bora

LELETGEE] Elizébeth v £\'E

Naye Mkurugenzi wa Shirika la
Forum CC, Rebecca Muna, alisema ili
tuwe na Tanzania ya viwanda lazima
tuwe na nishati ya uhakika hivyo tu-
angalie tuna fursa ili kujenga viwanda
ambavyo havitaharibu mazingira.

Muna alitoa wito kwa wabunifu
kuona fursa iliyopo katika nishati
jadidifu na pia kutoa wito kwa serikali
kuanza kutengeneza mazingira ma-
ZUri pamoja na kulea na kukuza vipaji
vya wabunifu katika sekta hiyo ya
nishati jadidifu.
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TBS yateketeza bidhaa
zilizopigwa marufuku

Watanzania
wafundwa
kulinda amani

Na Woinde Shizza, ARUSHA

WATANZANIA watakiwa kutambua
kuwa kazi ya kulinda uhuru wa nchi
ya Tanzania na amani, ni wa Kila
mwananchi na sio jukumu la serikali
peke yake.

Hayo yalisemwa jana na Katibu
Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Dk. Bashiru Ally, wakati aki-
fungua na kuweka jiwe la msingi ka-
tika sherehe za uzinduzi wa boma
la “Eunoto” Ooltwati zilizofanyika
va Kata ya Sepeko wilayani Monduli
mkoani hapa.

Dk. Bashiru aliwapongeza vijana
wa jamii ya kifugaji ambao wame-
ingia katika hatua ya makuzi na
kupewa heshima ya kupewa rika na
kuitwa Nyangulo.

Alisema uhuru na amani ambao
Upo, umetokana na mapambano vya
wenyeji dhidi ya wageni ambao
walitawala kwa muda mrefu na
kupata ushindi mkubwa na ndio
maana nchi ina uhuru na amani na
kuheshimika duniani kote.

“Ndungu zangu nchi yetu ilitawal-
iwa na wageni na tabia ya mtawala
wa kigeni hutumia mkakati wa ku-
wagawa nao watawala ili wasiweze
kumpinga na kumwondoa katika
nafasi aliopo, mkakati mkubwa wa
mtawala wa kigeni ni kuwagawa
watu wenyeji, hivyo tuwe makini na
tusikubali kutawaliwa tena na wa-
geni na uhuru wetu na pia tuendelee
kulinda amani yetu kuendelea kuen-
eza nidhamu na utulivy, " alisema.

Dk. Bashiru alisema mikoa ya Aru-
sha, Kilimanjaro na Tanga imepaka-
na na Kenya na inategemeana katika
shughuli mbalimbali za kibiashara,
kijamii na hata za kiutamaduni.

“Mikoa hii pamoja na nchi jirani ya
Kenya haina mipaka, kwani inatege-
meana katika shughuli hizi mbal-
imbali hivyo tuendelee kudumisha
umoja huu wa nchi zetu, pamoja na
jumuiya yetu na lengo la sisi Waaf-
rika ni kufanya nchi zetu za Afrika
kuwa moja,” alisema na kuongeza:

“Naomba niwaambie nyie vi-
jana wa rika la Eunoto (Nyangulo)
mwendelee kudumisha umoja huu
na mwendelee na ujumbe kuwa kazi
ya kudumisha umoja wetu haijaka-
milika na itakamilika pale Afrika
itakapokuwa moja na mahali pa
kuanzia ni kudumisha umoja wa
Afrika Mashariki.”

Na Allan Isack, ARUSHA

HIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS), limeteketeza bid-
haa zilizopigwa marufuku
zikiwamo nguo za ndani za
mitumba na vilainishi vya magari vi-
sivyo na ubora vilivyokamatwa katika
masoko mbalimbali mkoani hapa.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki wakati wa uteketezaji wa bidhaa
hizo, Fundi Sanifu kutoka shirika hilo
Kanda ya Kaskazini, Godfrey Nguka,
alisema wamefikia hatua ya kufanya
ukaguzi huo ili kupunguza madhara
kwa watumiaji wa nguo za ndani za
mitumba.

Alisema wameteketeza jumla ya
tani mbili za nguo za ndani na vilaini-
shi na uteketezaji huo ulifanyika ka-
tika dampo kuu la Mkoa wa Arusha
lililoko Kata ya Muriet.

Nguka alisema, wamekuwa wak-
itoa elimu kwa wananchi mbalimbali
mkoani Arusha juu ya madhara ya

Tumekuwa
tukipita
katika
masoko

na kutoa
elimu kwa
wananchi
na wafan-
yabiashara
hawa
kuwa nguo
hizi zina
madhara
makubwa
sana, laKini
bado wa-
naendelea
kuuza sisi
tutaendelea
na msako.

nguo hizo ikiwamo kusababisha ma-
gonjwa sugu kwa watumiaji, hivyo
zoezi la uteketezaji linalenga kulinda
afya za wananchi.

“Tumekuwa tukipita katika masoko
na kutoa elimu kwa wananchi na wa-
fanyabiashara hawa kuwa nguo hizi
zina madhara makubwa sana, lakini
bado wanaendelea kuuza sisi tutaen-
delea na msako wa kushtukiza mara
kwa mara kwa lengo la kulinda afya
za wananchi wetu,” alisema Nguka.

Ofisa Mdhibiti wa TBS, Stanford
Matei, alisema zoezi hilo limefanyika
kwa mujibu wa sheria ili kuhakikisha
kuwa bidhaa hizo zinaondolewa kwe-
nye masoko kwa lengo la kuokoa
afya za wananchi ambao ndio wateja
wakubwa.

Aliongeza  kitendo hicho cha
uteketezaji wa bidhaa hizo ni mo-
jawapo ya juhudi za kudhibiti uingi-
zwaji wa bidhaa zisizokidhi viwango
zinazoingizwa kwa njia za panya.

Matei aliwataka wananchi kuhakik-

isha wanafanya biashara halali na
kuepuka biashara zilizopigwa maru-
fuku na serikali kwani ni hatari kwa
afya za wananchi.

Wakizungumza kwa niaba ya wa-
nanchi walioshuhudia tukio hilo,
Amir Hemed na Mwanaisha Juma
wote ni wakazi wa Kata ya Muriet,
walisema operesheni hiyo ya kuteket-
eza bidhaa hizo, inapaswa kuwa en-
delevu ili kuhakikisha kuwa bidhaa
hizo zinaondolewa sokoni ili kunu-
suru maisha ya wananchi.

Walisema, licha ya mamlaka hiyo,
kupiga marufuku matumizi ya nguo
hizo, bado kuna changamoto kubwa
katika utekelezaji kwa baadhi ya wa-
fanyabiashara ambao wamekuwa
wakiendelea kufanya biashara hiyo
kwa siri.

Hata hivyo, waliomba shirika hilo
kuendelea kufanya operesheni hiyo
mara kwa mara katika masoko mbal-
imbali ili kukomesha kabisa biashara
hiyo.

Wachimbaji wa madini ya green katika machimbo ya Lemshuku, Kata ya Komolo, wakimsikiliza Ofisa Madini Mkazi wa

Mkoa wa Kimadini wa Simanjiro, Daudi Ntalima (hayupo pichani), alipozungumza nao juzi. PICHA: GIFT THADEY

Waziri aiagiza KADCO kufuta hati ya Oryx

Na Allan Isack, ARUSHA

NAIBU Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, Mhandisi Atashas-
ta Nditiye, ameiagiza Mamlaka ya
Usimamizi wa Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa ~wa Kilimanjaro,
(KADCO), kuanza utaratibu wa ku-
fanya mazungumzo na kampuni ya
mafuta na gesi ya Oryx na kufuta
hati miliki ya eneo ndani ya uwanja
wa ndege.

Akizungumza katika ziara ya
kikazi ya kutembelea mipaka ya
uwanja wa ndege wa KIA, Nditiye,
alisema ameshangazwa na kitendo
cha Oryx kuwa na hati miliki ndani

ya eneo la uwanja huo.

Alisema baada ya kubaini kasoro
hiyo, ameiagiza KADCO, kuanza
utaratibu wa kufanya mazungum-
7o na kampuni hiyo, ili kufuta hati
miliki ya eneo la kituo cha mafuta
na wabaki kama wapangaji kama
watu wengine na siyo wamiliki wa
eneo.

Nditiye alisema kampuni hiyo
ya gesi na mafuta wanamiliki eneo
ndani ya uwanja wa ndege lenye
ukubwa wa mita za ujazo 1998.

“Siyo kitu cha kawaida mtu kuwa
na hati juu ya hati naona kama
kuna ujanja ulifanyika mwanzo na
nimewaelekeza mamlaka husika

kufanya utaratibu wa mazungum-
zo kwa ajili ya kufuta hati ya umiliki
wa eneo la kampuni hii,” alisema
Nditiye.

Alisema kuwa uwanja huo upo
kwa mujibu wa tangazo la Rais wa
kwanza wa Tanzania Mwalimu Ju-
lius Nyerere la mwaka 1969.

Hata hivyo, alisema uwanja huo
mwaka 1971, ulitangazwa kuwa
uwanja mkubwa wenye urefu wa
mita 800, na baada ya ujenzi kuka-
milika ndege zilianza kutua.

Alisema mwaka 1975, mmiliki
wa Oryx alitumia mbinu za kijanja
kupata hati miliki ya eneo ndani ya
uwanja wa ndege akitambua kuwa

eneo hilo, lilishatangazwa na seri-
kali kuwa ni mali ya uwanja.

Akizungumzia kiwanja hicho
kuchelewa kupata hati miliki ya
eneo hilo, Nditiye alisema mwaka
1965, uongozi wa uwanja kipindi
hicho walianza utaratibu wa kuom-
ba hati miliki na mwaka 2005 wali-
patiwa.

Alisema ni utaratibu wa kawaida
kwa taasisi za serikali kuchelewa
kupatiwa hati miliki kwa kufuata
utaratibu maalumu wa kisheria,
ukilinganisha na watu binafsi ndio
maana mmiliki wa kampuni hiyo
aliwahi kupewa kabla ya uwanja
wa ndege.

“Awali kampuni ya Oryx waliku-
wa na hati miliki ya eneo hili kwa
muda wa miaka 33, lakini mwaka
2005, waliongezewa tena muda
wa miaka mingine 33, nakufikisha
miaka 66, ya umiliki wa eneo hili
ndani ya uwanja.

“Hawa watu wa Oryx tunawap-
enda sana na tunawabhitaji, lakini
sisi kama serikali tunataka wawe
wapangaji na siyo wamiliki,” alise-
ma Nditiye.

Aidha, alisema changamoto in-
ayozikabili viwanja vya ndege hapa
nchini, ni wananchi kuingilia na
kuvamia maeneo hayo kutokana
na kuwa na uwelewa mdogo.
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Uhifadhi waongeza utalii misitu

Na Mwandishi Wetu, SAME

UIMARISHWA kwa uhifadhi

wa misitu ya asili kunako-

fanywa kwa ushirikiano na

Mfuko wa Hifadhi ya Milima
ya Tao la Mashariki (EAMCEF), ku-
mechagiza ongezeko la utalii wa misitu
nchini.

Ofisa Mhifadhi Mwandamizi wa Hi-
fadhi ya Mazingira ya Msitu wa Asili wa
Chome, ulioko wilayani Same, Sos-
thenes Rwamugira, amesema idadi ya
watalii waliotembelea msitu huo im-
eongezeka hadi 426 kwa mwaka huu
kutoka watalii sita, mwaka 2002.

Rwamugira alikuwa akizungumza
janana wadau wa uhifadhi wa maliasili
kuhusu mafanikio hayo.

Alisema ongezeko hilo linatokana
na mchango mkubwa wa fedha unao-
tolewa na EAMCEF kwa ajili ya kufanya
doria, kukarabati njia za kupita watalii

Tangu
kuan-
zishwa
kwa miradi
hiyo na
wananchi
kujipatia
kipato
kutokana
nayo,
wananchi
wameacha
kuingia
ndani ya
msitu na
kuleta
uvharibifu
wa mazin-
gira.

ndani ya msitu, kutangaza msitu huo ka-
tika mitandao mbalimbali na kuwajengea
kuanzisha miradi ya kuwaingizia kipato.

Alisema Msitu wa Chome umezungukwa
mfuko ni kuwajengea uwezo wanavijiji ili
kuingia ndani ya msitu na kufanya uhar-
ibifu wa mazingira.

Msitu wa Chome wenye hekta 14,283 un-
atambulika kitaifa na kimataifa kutokana
na utajiri mkubwa ulio nao katika bionuai
na chanzo kikubwa cha maji katika mae-
neo ya Same na kwingineko.

Mratibu wa EAMCEF mwenye makazi
yake wilayani Muheza, Magreth Victor,
alisema wamekuwa wakitoa Sh. milioni 28
kila mwaka kwa ajili ya uhifadhi wa msitu
huo.

Rwamugira alikiri kuwa fedha hizo zime-
kuwa msaada mkubwa wa kuhifadhi msitu
huo.

Kwa upande wa Msitu wa Hifadhi wa

Asili wa Magamba, Mhifadhi Mkuu wa Msi-
tu huo, Getrude Nganyagwa, alikiri kuanza
kuongezeka kwa idadi ya watalii katika hi-
fadhi hiyo.

Alisema kwa sasa wanaweza kupokea
watalii sita kwa mwaka ambao wanatoka
mataifa mbalimbali lakini hasa Ujerumani.

Nganyagwa alisema kutokana na kuima-
rika kwa njia ya kuingia ndani ya msitu huo
zinazokarabatiwa na EAMCEF na watalii
wameanza kupenda kutembea kwa miguu
kutoka Lushoto mjini hadi ndani ya msitu
huo.

Alisema ndani ya msitu huo kuna vivutio
vingine kama vile maeneo ya mapumziko
na uwepo wa pango la kihistoria la Waje-
rumani linalosaidikiwa lilikuwa likitumika
kama sehemu ya ulinzi wakati wa Vita vya
Kwanza ya Dunia mwaka 1914-1918 au wa-
likuwa wakichimba madini bati (bauxite).

Mhifadhi Victor alisema mafanikio ya
kuhifadhi msitu huo yamechangiwa pia na
EAMCEF ambayo imekuwa ikitoa misaada

ya kifedha ya Sh. milioni 26 kuanzia mwa-
ka 2012 hadi sasa.

Akizungumzia uwezeshaji wa jamii,
Mratibu Nganyagwa alisema wamekuwa
miradi ya upandaji miti, bustani za mboga,
viungo na ufugaji wa kuku na utengenezaji
wa majiko banifu.

Pia alisema wanachangia kuimarisha do-
ria, miundombinu ya njia na kuwajengea
radi ya kujipatia kipato.

Alisema tangu kuanzishwa kwa miradi
hiyo na wananchi kujipatia kipato kuto-
kana nayo, wananchi wameacha kuingia
ndani ya msitu na kuleta uharibifu wa maz-
ingira.

Wizara ya Maliasili na Utalii, ilishatamka
mwaka 2017 kuwa itaimarisha utalii wa
misitu ya asili nchini iweze kutoa mchango
mkubwa kwenye pato la taifa tofauti na
hali ilivyo sasa ambapo utalii hutegemea
zaidi wanyamapori.

Kilimanjaro
kutengeneza
matela ya
trekta

Na Godfrey Mushi, HA|

laam jana. PICHA: GETRUDE MPEZYA

CCM vakiri tena uonevu wakulima

KIWANDA cha kutengeneza vi-

puri cha Kilimanjaro Machine Tools
Manufacturing Ltd (KMTC) kilichoko
chini ya Shirika la Taifa la Maen-
deleo (NDCQ), kimetangaza kuanza
utekelezaji wa mradi mpya wa uzal-
ishaji wa matela ya matrekta kwa
ajili ya kuchochea uwekezaji katika
sekta ya viwanda.

Taarifa ya menejimenti ya kiwan-
da hicho iliyoandikwa kwenda kwa
Waziri wa Viwanda na Biashara,
Innocent Bashungwa, inaeleza kuwa
katika kuelekea kwenye uchumi wa
kati, kiwanda hicho kitaanza ku-
zalisha matela hayo wakati wowote
kuanzia sasa.

Meneja Mkuu wa KMTC, Andriano
Nyaluke, alisema tayari serikali
imeshatoa baraka zote kutekelezwa
kwa mradi huo mkubwa.

Alipoulizwa Waziri Bashungwa
kueleza kuhusu mradi huo alisema:
“Ni kweli na nitoe wito kwa wakazi
wa mkoa wa Kilimanjaro na mikoa
mingine nchini hususani wakulima
kujitokeza kununua matrekta kwa
ajili ya kuendeleza sekta ya kilimo.

“Kama unavyojua wakulima
wanayo nafasi kubwa kuipeleka
nchi katika ujenzi wa viwanda, kwa
sababu idadi kubwa ya Watanzania
ni wakulima na malighafi nyingi
za viwanda zinatokana na kilimo.
Nimeshazindua tela la treka na mi-

Na Mwandishi Wetu, SIHA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Dk. Bashiru Ally, amesema kuna un-
yanyasaji mkubwa wa wakulima unaoende-
lea katika eneo la West Kilimanjaro na mae-
neo mengine nchini.

Kutokana na hali hiyo, amesema CCM
haiwezi kukubali wafanyabiashara wach-
ache wakaharibu taswira ya serikali katika
kushughulikia kero za wanyonge na mas-
kini nchini.

Dk. Bashiru alifichua uonevu huo jana, al-
ipokuwa akizungumza na viongozi wa CCM,
jumuiya zake na matawi yaliyoko katika

Wilaya ya Siha.

“Yako maeneo ambayo yamekuwa sugu
na tuhahitaji kujipanga, eneo la kwanza ar-
dhi, sheria zetu zinasema ardhi ni mali ya
umma, sisi tuna haki ya kupangiwa namna
ya kutumia na ardhi hiyo ikatunzika, ika-
tumika na ardhi siyo pesa na watakapo-
jitokeza watu wenye uchu wa madaraka
watatusumbua.

“Kwenye eneo la kilimo kuna unyanyasaji
mkubwa hasa katika masoko ya mazao,
lumbesa bado ni tatizo, hatuwezi kuvumilia
unyanyasanyaji huo ukaendelea, kwa saba-
bu matukio hayo yanapingana na dhamira
ya Rais John Magufuli katika kusimamia

uendelezaji wa mazao ya kimkakati,” alise-
ma.

Akiwa Siha, Katibu Mkuu huyo aliagiza
viongozi wote ngazi ya wilaya kuacha kukaa
ya ardhi inayoonekana kuwa tatizo kubwa.

“Wekeni utaratibu wa kuitisha mikutano
na kusikiliza kero za wananchi na kuzitat-
ua, na si kila kero imsubiri Rais wetu (Magu-
fuli),” alisema Dk. Bashiru.

Kauli ya Dk. Bashiru inatokana na malala-
bi, ambao wamekuwa wakiwalalamikia baa-
dhiya viongozi wa maeneo hayo kuruhusu
ujazo huo na kushindwa kuchukua hatua.

choro yake ambayo itazalishwa na
Kiwanda hicho.”

Wakati KMTC ikijipanga kuanza
kazi hiyo, NDC kupitia mradi wake
wa kuunganisha matrekta kutoka
Poland, nao umeanza kuuza matreka
kwa bei nafuu kwa lengo la kuwai-
nua wakulima na kukuza uzalishaji
wa mazao.

Matrekta hayo yako ya uwezo
tofauti, kuanzia ya Horse Power
50 hadi 85, 2WD na 4WD ambayo
serikali imetangaza kuuzwa kwa bei
ndogo kwa Sh. milioni 38.
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ELIMU KUTOKA POLISI

HATI YA TABIA NJEMA INAYOTOLEWA
NA JESHI LA POLISI
(POLICE CLEARANCE CERTIFICATE)

I cheti/hati ya uthibiti-

sho ambayo hutolewa

na Jeshi la Polisi, ikith-

ibitisha kuwa mtu ali-
yepewa hati hiyo hajawahi kuti-
wa hatiani na Mahakama kwa
makosa ya jinai.

MATUMIZI YA
TABIA NJEMA

Hati ya tabia njema hutumika
kwa shughuli mbalimbali za
uthibitisho kama ifuatavyo:-

Kuomba Visa katika balozi
mbalimbali za nchi za nje ziliz-
opo hapa nchini kwa ajili ya mtu
kusafiri kwenda katika nchi hizo
kikazi, kimasomo, kibiashara au
vinginevyo.

Kuomba ajira ndani ya nchi au
nje ya nchi, kusajili kampuni na
kumiliki bunduki.

Vilevile kuomba uraia wa Tan-
zania, pia taasisi au mwajiri kum-
chunguza mtumishi wake.

Pia kuomba kibali cha ukaazi
katika nchi ya kigeni (Residence
permit) pamoja na kuomba kibali
cha kufanya kazi nchi ya kigeni
(work permit).

Aidha, kuomba kibali cha
kusoma nchi ya kigeni (study
permit).

HATI YA

KIGEZO MUHIMU CHA MTU
KUPEWA HATI YA TABIA
NJEMA

Ili mtu aweze kupewa hati ya
tabia njema inampasa kufika
Forensic Bureau Makao Makuu
Dar es Salaam, kwa ajili ya
kuchukuliwa alama za vidole
ambazo zitachunguzwa kitaal-
amu ili kutambua kama alisha-
wabhi kutiwa hatiani au hapana.

Pia mbali na makao makuu,
kwa watu walioko mikoani
wanaweza kufika katika ofisi za
wakuu wa Upelelezi wa Mikoa
au Ofisi za Polisi za Wilaya waliko
kwa ajili ya kuchukuliwa alama
za vidole.

Alama hizi zitatumwa Forensic
Bureau Makao Makuu kwa ajili
ya uchunguzi na utolewaji wa
hati ya tabia njema ambayo itat-
umwa kwa mhusika aliyeomba
hati hiyo.

UMUHIMU WA
TABIA NJEMA

Katika dunia ya leo yenye
shughuli nyingi na mwingiliano
mpana na uliowazi kwa kiasi
kikubwa kati ya watu wa mataifa
mbalimbali, hakuna nchi ambayo
ingependa kupokea mtu ambaye
haeleweki au mtu mwenye histo-

HATI YA

ria mbaya ya uhalifu.
Halikadhalika, hakuna
kampuni au taasisi yeyote

ambayo ingependa kumwajiri
au kumpa jukumu lolote mtu
ambaye ana historia chafu ya
kiuhalifu.

Nchi na kampuni au taasisi

Mkurugenzi wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai (DCI) Robert Boaz.
PICHA: MTANDAO

mbalimbali zinahitaji watu wenye
tabia na mwenendo mwema
katika maisha ambao hawawezi
kuwa chanzo cha matatizo katika
nchi au taasisi zao.

Hivyo, ni jukumu la kila mtu
kujitunza na kutojihusisha na
uhalifu wa aina yoyote ili asije
akakosa huduma hii muhimu
kwa sasa ambayo ukiikosa ni
dhahiri unaweza kushindwa
kufikia malengo hayo.

Yaweza kuwa ni ya malengo ya
kielimu, ajira, biashara, safari za
kikazi, kibiashara, kiutalii, kusajili
kampuni.

MAMLAKA YA KUTOA HATI
YA TABIA NJEMA

Hati ya tabia njema hutolewa
na Jeshi la Polisi kupitia kuru-
genzi ya Forensic Bureau ambayo
ni taasisi ya uchunguzi wa kisay-
ansi ndani ya Jeshi la Polisi.

Mojawapo ya huduma muhimu
zinazotolewa na taasisi hii ni hati
ya tabia njema (Police Clearance
Certificate) ambayo kwa kiasi
kikubwa ni kwa matumizi ya
kiraia.

VIAMBATANISHO MUHIMU
KATIKA MAOMBI YA HATI YA
TABIA NJEMA

Pamoja na alama za vidole,
viambatanisho muhimu katika
maombi ya hati ya tabia njema
baadhi vinatofautiana kulingana
na sababu ambayo mtu au taasisi
inaombea hati ya tabia njema
kama ifuatavyo:-

VISA YA MASOMO NJE YA
NCHI

Panahitajika nakala ya hati ya
kusafiria, vilevile nakala ya barua

ya kukubaliwa chuo (ADMISION
LETTER).

Aidha, picha ‘passport size’
moja na barua ya maombi.

VISA YA MAKAZI/KUFANYA
KAZI NJE.

Panahitajika nakala ya hati ya
kusafiria na picha ‘passport size’
moja.

Vilevile barua ya maombi na

nakala ya mkataba wa kazi.

URAIA WA TANZANIA

Hapa panahitajika barua
kutoka ofisi ya Uhamiaji, nakala
ya hati ya kusafiria na picha ‘pass-
port size’ moja.

MAOMBI YA KAZI/AJIRA
NDANI YA NCHI

Panahitajika barua ya ofisi
anayotarajia kuajiriwa kama
benki, kampuni za ulinzi.

Pia nakala ya kitambulisho cha
mhusika na picha ‘passport size’
moja. Vilevile barua ya maombi
kama mhusika hatoki kwenye
taasisi.

MAOMBI YA HATI YA TABIA
NJEMA KWA WAGENI WALIO
NJE YA NCHI

Panahitajika nakala ya hati ya
kusafiria na picha ‘passport size’
moja.

Vilevile alama za vidole zilizo-
chukuliwa kutoka kituo chochote
cha polisi katika nchi ambapo
mhusika anaishi, pia barua ya
maombi.

Imetolewa na:

Ofisi ya Uhusiano

Makao Makuu ya Jeshi la Polisi
Dar es Salaam.
habariphq@gmail.com

TUJIFUNZE
KISWAHILI
BARNABAS

MARO

marobarnabas@yahoo.com

Maneno yawapayo watu shida

A mujibu wa Kamusi
la Kiswahili Fasaha (Zan-
zibar), lugha ya Kiswa-

ili imepanuka sana na
matumizi yake yameenea kwa kasi
duniani kuliko watu wengi walivy-
otarajia. Imevuka kiwango cha kuwa
lugha ya taifa na kuwa na hadhi ya
kimataifa.

Sasa Kiswahili kimevuka mipaka ya
Afrika Mashariki na kusambaa katika
mabara yote ulimwenguni. Tayari
kimekuwa miongoni mwa lugha
zinazotumika katika mikutano ya
kimataifa na mawasiliano ya intaneti
(mtandao wa mawasiliano kimataifa
wa kikompyuta).

Kutokana na mabadiliko na maen-
deleo hayo, pameibuka matumizi
ambayo si fasaha, na mara nyingine
si sahihi, katika mfumo wa sarufi,
matamshi na hata maana ya maneno
ya lugha hiyo.

Kwa mfano neno kwa’ hutumiwa
mno na wazungumzaji kama ilivyo
kwenye vyombo vyetu vya habari.
Neno hililina maana nne: Linaungani-
sha sentensi mbili; neno linalotumika
kuhusisha tendo na kifaa kinachotu-
mika kutendea.

Neno linaloeleza namna tendo
lilivyofanyika: “Amesoma kwa shida
sana;” “anaishi kwa mashaka” (shida
zinazompata mtu katika maisha);
neno linaloeleza pahali tendo lilipo-
fanyika: “Amepelekwa kwa daktari;
ingawa ni mbali lakini amekwenda
kwa miguu.”

Neno linaloonesha kwenda, kutoka
au kukaa mahali panapomilikiwa na
mtumwingine: “Atakwenda kwa baba
yake.” Namna, jinsi ya kutenda jambo:
“Tembea kwa maringo.” Neno lin-
alobainisha uwiano baina ya mambo
mbalimbali: “Wamefungana mabao
mawili kwa mawili.” Neno linaloone-
sha sehemu za hesabu kitarakimu,
kwa mfano: “Nne kwa tano (4/5).”

Neno linalotumika kuunganisha
vitu viwili katika kulinganisha: “Wal-
ishindana nyumba kwa gari;” neno
linalounganisha kitu kimoja nakingine
katika utendaji. Pamoja na ufafanuzi
huu, bado neno ‘kwa’ hutumiwa
tofauti na maudhui (mambo yanay-
oelezwa katika hadithi, riwaya, hotuba,
tamthilia au masimulizi yoyote yale)
yake. Hukereka (sumbuliwa na
jambo; chukizwa) kila nisikiapo
redioni, kwenye runinga au kusoma
magazetini jinsi wanadamu wanavy-
olinganishwa na mtambo/mitambo!
Mfano: “Bony atupia Ivory Coast ikit-
esti mitambo.” Neno ‘tupia’ nilikwisha
eleza jinsi linavyotumika kwa hiyo
niwieni radhi kwa kutolitanzua tena.

“Testi’ si Kiswahili ingawa hutumiwa
sana na magazeti yetu ya michezo.
Maana yake ni jaribu, tahini; pima.
Aidha ‘mtambo’ ni kifaa chenye kutoa
nguvu za kuendesha vitu vinavyo-
fanya kazi mbalimbali; kamba inay-
otengenezwa kwa chane za miyaa na
hutumiwa kuvutia mtego wa samaki.

Vilevile ‘tupia’ nililitolea maana yake
kwenye matoleo yaliyopita. Neno hilo
latokana na ‘tupa’ lenye maana ya
peleka au vugumiza kitu kisichohi-

tajika kwenye kikapu au shimo la taka;
acha bila kutunza; rusha kitu kutoka
ulipo kwenda mbali. Pia ni kifaa
kigumu cha chuma cha kukerezea
au kunolea vitu vingine, mfano kisu,
panga, jembe n.k.

“Yanga mpya balaa” ni kichwa kili-
chofuatiwa na habari ifuatayo: “Licha
ya maneno ya kejeli kutokana kwa
watani zao, Yanga wametamba kujua
wanachokifanya kuhusiana na usajili
wanaoendelea nao, hasa wa wachezaji
wa kigeni.”

‘Balaa’ ni jambo, kitu au mtu anaye-
fikiriwa kuleta maafa, mkosi au hasara;
kisirani, nuksi. Pia ni jambo lenye
kuleta hali ya kutoelewana; kizaazaa,
mtafaruku, beluwa. Je, ni kweli Yanga
mpya ni ‘hasara, kisirani au nuksi?’

Aidha sentensi ya mwandishi ime-
andikwa shaghalabaghala (shelabela;
upogoupogo; bila mpango). Ingean-
dikwa: “Licha ya maneno ya watani
wao, Yanga wanasema wanajua
wanachofanya kuhusu usajili, hasa
wachezaji wa kigeni.”

“Okwi: Sina bifu na Simba.” Wasi-
wasi wangu ni waandishi wa leo
kushabikia sana maneno ya mitaani
ambayo Waingereza huyaita ‘slang.’
Imenilazimu kutumia neno la Kiin-
gereza ili kuwazindua waandishi
wanaopenda sana matumizi ya kigeni
ingawa yapo ya Kiswahili! Mwandishi
angeandika: “Okwi hana kinyongo na
Simba kwa kutoshirikishwa kwenye
tuzo za MO Simba Award msimu huu.

Hata hivyo habari hiyo yenye aya
(paragrafu) tano, mwandishi haelezi
mtu aliyesema au wanaosema Okwi
ana kinyongo kwa kutoshirikishwa
kwenye tuzo za MO Simba Award.
Malalamiko hufuatiwa na kinyongo.
Mwandishi haelezi jinsi Okwi anavy-
olalamika hata kuwa na kinyongo ali-
chokiita ‘bifu’

Maana ya ‘beef’ ni nyama ya
ngombe lakini pia kwa maana
nyingine (kwa Waingereza wenyewe),
ni maneno ya mitaani yakimaanisha
kuwa na dukuduku, lalamika. Kwa
mfano maana ya ‘beefup’ ni imarisha.

Jambo lingine lililonishangaza ni
mwandishi wa habari husika kuandika
sentensi moja yenye maneno 66 bila
kidoto (nukta)!

Nimeeleza mara nyingi kuwa kuna
maneno ya kuandika na yanayozun-
gumzwa lakini nafanywa ‘punguani’
(upungufu wa akili)!

“Straika mpya Yanga tema mate
chini!” Hiki ni kichwa cha habari katika
gazeti la michezo. ‘Straika’ si neno la
Kiswahili ingawa latumiwa sana na
waandishi wa habari za michezo.
Neno hili kwa Kiingereza latokana na
‘strike’ na maana yake ni piga, gonga,
bisha, chapa, mgomo. ‘strike at the
roof of something’ yaani kata mzizi
wa fitina; ondoa kiini cha tatizo. ‘Strike
while the iron is hot” (methali) maana
yake chuma kikunje kingali na moto
au samaki mkunje angali m-bichi.

Methali: Maji ya pondo hayataki

tanga.
marobarnabas@yahoo.com
0784 334096
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NA MWALIMU REUBENI LUMBAGALA

Mzazl mtie moyo mwanao
anapofanya vibaya masomoni

AISHA ya kusoma ya-

mejaa changamoto ny-

ingi ambazo mwanafunzi

anahitaji msaada kutoka
kwa wazazi au walezi wake.

Wazazi na walezi ni washirika
wakubwa wa mafanikio ya kielimu ya
mtoto au watoto.

Inapotokea mtoto amefanya vibaya
katika masomo, kama wazazi na walezi
tuna wajibu mkubwa wa kumsaidia
mtoto huyo ili atoke hapo alipo na apige
hatua mbele ili azidi kusonga mbele.

Wapo wazazi wa aina tatu ambao
mtoto anapofanya vibaya katika
masomo huchukua hatua.

WASIOJALI

Aina ya kwanza ya wazazi ni ile
ambayo haijali pale mtoto anapofeli
masomo. Kwao huchukulia kama ni
jambo la kawaida tu.

Mzazi aliye katika kundi hili
hajisumbui kumuuliza mtoto kulikoni
mpaka matokeo yake yamekuwa vibaya
kiasi hicho.

Kwa mzazi au mlezi wa aina hii,
kwake hajihesabu kama ana wajibu
mkubwa wa kufuatilia masomo ya
mwanawe. Ni wazazi wanaopuuzia
mambo ya msingi maishani.

WATUMIA VIBOKO

Lakini liko kundi vilevile la wazazi
ambao wanapopokea mitihani ya
watoto wao au ripoti ya maendeleo ya
watoto wao, wakaona kuwa wamefeli,
wao huwa hawana cha kuuliza bali
ni kuchukua kiboko na kuanza
kuwachapa. Mzazi aina hii angalau
kidogo anajali elimu ya mwanae na
anataka afanye vizuri. Na ndiyo maana
anaumia anapomuona mwanawe
amefeli tofauti na matarajio yake.

Udhaifu wa mzazi au mlezi huyu ni
mmoja tu, anatangulia kumwadhibu
mitoto aliyefeli bila hata ya kuzungumza
naye na kujua kulikoni hadi imetokea
hajafanya vyema katika masomo yake.

WANAQJADILI

Aidha, kuna kundi la wazazi ambao
wanapopokea ripoti au mitihani ya
watoto wao na wakaona hawajafanya
vizuri, huamua kukaa kitako na watoto
wao na kuanza kujadili hali hiyo ya
kufeli.

Kwangu mzazi au mlezi wa aina hii
anafanya jambo la busara sana ambalo
ningetamani wazazi wengi tufuate
mkondo huu. Mtoto aliyefeli huhitaji
sana msaada wa mzazi au mlezi wake
katika kushughulikia tatizo hilo la kufeli.

Kama mzazi au mlezi ni wajibu
wako kukaa na mwanao kujadili nini
kimesababisha kufeli kwake.

Na mazungumzo haya yafanyike
katika hali ya urafiki mkubwa baina ya
mzazi na mtoto wake. Hii itamsaidia
sana mtoto kuwa wazi kueleza tatizo la
msingi lililosababisha kufanya kwake
vibaya katika masomo.

Pamoja na maelezo ambayo mtoto
ataamua kumweleza mzazi au mlezi
wake kama sababu iliyosababisha kufeli
kwake, bado mzazi ana jukumu kubwa
la kumjenga mwanawe kisaikolojia ili
asiendelee kufeli.

UJASIRI

Kwanza mzazi anapaswa kumjengea
mwanawe Uujasiri na kujiamini kuwa
anaweza kufaulu na hilo la kufeli ni
kama ajali tu, imetokea katika safari ya
masomo.

Hili likifanyika litaamsha ari ya

Na mazun-
gumzo haya va-
fanyike katika
nall ya urafiki
mkubwa baina
va Mzazl nNa
mtoto wake. Hii
itamsaidia sana
mtoto kuwa
wazl kueleza
tatizo la msingi
lililosababisha
kufanya kwake
vibaya katika
Masomo.

mwanafunzi huyu aliyefeli kuamini
kuwa anaweza kufaulu.

Kuanza kumpiga mtoto eti kisa tu
amefeli haitasaidia, sanasana inaweza
kuwa ndio mwendelezo wa mtoto huyo
kufeli zaidi mbeleni.

Kwa sababu jambo lililosababisha
kufeli kwake litakuwa bado halijewekwa
bayana na mhusika mwenyewe.

Katika mazingira ambayo mzazi
atamtia moyo mwanawe kuwa
“Wewe mwanangu una akili sana,
kinachotakiwa ongeza bidii zaidi katika
kusoma.” Kunaweza kukawa msaada
mkubwa kwa sababu matatizo mengine
yanatatuliwa kwa msaada wa kiushauri
(moral supports).

UZEMBE

Lakini pia mzazi amsisitize mwanawe
asizembee katika masomo. Maneno
matupu peke yake ya kumshauri mtoto
yanaweza yasilete matunda kama mtoto
hataweka msisitizo wa kusoma.

Hakuna jambo jepesi chini ya jua.
Ni wajibu wa mzazi kuliweka hili sawa.
Pamoja na kumtia moyo mwanawe
kuwa ana akili, lakini suala la kuongeza
juhudi masomoni halikwepeki.

Kwa kufanya hivi naamini mtoto
huyu ambaye alianza kufeli mitihani,
hali yake itabadilika pale atakapopata
msaada wa mzazi wake.

USHIRIKIANO MZAZI, WALIMU
Lakini pia mzazi anapaswa

Hakuna jambo
jepesi chini ya
Jua. Ni wajibu
wa mzazi kuli-
weka hili sawa.
Pamoja na
kumtia moyo
mwanawe kuwa
ana akili, 1a-
Kini suala la
kuongeza juhu-
di masomoni
halikwepeki.

Baadhi ya wanafunzi wakimpongeza mwenzao aliyefanya vizuri zaidi katika mtihani wa taifa. PICHA: MTANDAO

kushirikiana na walimu
wanaomfundisha mtoto wake ili kuona
njia nyingine bora ya kufanya kwa
minajili ya kumnasua mtoto huyu katika
hatari ya kufeli zaidi masomoni.

Wazazi na walezi wasione suala la
kufeli kwa watoto wao kama ni jambo
la kawaida ambalo halihitaji ufuatiliaji
wa haraka.

Pale tu mzazi au mlezi unapogundua
taaluma ya mwanao imeshuka, jitthada
za makusudi zifanyike kuokoa jahazi.

Kuwahi kuchukua hatua ni sawa
na mtu mwenye ndugu yake ambaye
ni mgonjwa akawahi kumpeleka
hospitali kupata matibabu. Mgonjwa
huyo atapata tiba haraka na afya yake
itaimarika.

Kuchelewa kumpeleka mgonjwa
hospitali ni kumchelewesha mgonjwa
kuanza kupata matibabu na mgonjwa
atakuwa katika hatari ya kupoteza
maisha.

Kwa nini mtoto afeli zaidi wakati
mzazi au mlezi una uwezo wa kuwahi
tiba kwa njia ya kufuatilia maendeleo ya
masomo ya mwanao shuleni?

Vyovyote itakavyokuwa mzazi mtie
moyo mwanao anapofanya vibaya
masomoni ili umwokoe badala ya
kumpoteza. Tafakari.

Mwandishi wa Makala hii ni
Mwalimu wa Shule ya Sekondari Mlali
iliyopo Wilaya ya Kongwa, mkoani
Dodoma. Maoni 0764-666349.
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ELIMU

NA FRANSISKO MPANGALA

Imani hizi kuhusu dhamana zipuuzwe

UMEKUWA na maoni
kutoka kwa baadhi
ya watu katika
majukwaa mbalimbali
ikiwamo mitandao ya kijamii
kwamba kwenye baadhi ya kesi,
watuhumiwa hunyimwa dhamana
kutokana na sababu mbalimbali.

Na kwamba baadhi ya sababu
hizo sanasana huhusishwa na
masuala ya kisiasa au uwapo wa
mikono ya watu wengine nje ya
mfumo wa Mahakama wanaozuia
dhamana hizo kwa madhumuni
mengineyo nje ya sababu za
kisheria.

Kwa jinsi watu hao wanavyotoa
maoni yao, unapata picha
kuwa hawana imani kabisa na
Mahakama kwenye baadhi ya kesi.

Binafsi ninapinga vikali
mitazamo hii potofu na nadhani
kuna haja ya kuelimisha watu
kuwa Mahakama ni mhimili huru
usioingiliwa na mhimili mwingine
au sababu zozote zile zikiwamo
za kisiasa wakati wa kufanya
maamuzi yake.

Inawezekana ~ watu  hawa
hawafahamu kuwa yapo baadhi
ya mambo au sababu za kisheria
ambazo zinaweza kumfanya mtu
kukosa dhamana.

Msingi wa makala haya ni kutoa
elimu ya sababu zipi zinazoweza
kumfanya mtuhumiwa kukosa
dhamana.

DHAMANA NI NINI?
Dhamana ni ruhusa ya kuwa
huru anayoweza kupewa

Baadhi ya watuhumiwa (waliovaa kiraia),

Inawezekana
watu hawa
hawafahamu
Kuwa yapo
baadhi va
mambo au
sababu za
kisheria
ambazo
ZInaweza
kumfanya
mtu kukosa
dhamana.

Wakisindikizwa kuingia mahakamani. PICHA: MTANDAO

Kwa kuzingatia
dhana hii

ni- muhimu
kumruhusu
mtuhumiwa kwa
kumpa dhamana
apate kuwa

nje ya Kizuizi
mpaka hapo
tuhuma zake...

mtuhumiwa wakati
uchunguzi wa kosa lake
unaendelea au shauri lake
likiendelea kusikilizwa
mahakamani, au akisubiri
uamuzi wa rufani yake.
Dhamana ni haki inayopata
msingi wake katika Katiba
ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania ambayo ina
dhana inayotamka kwamba
mtu hatochukuliwa kuwa
mwenye hatia mpaka tuhuma
zithibitishwe dhidi yake.
Ibara ya 13 (6) (b) ya Katiba
inatamka kuwa ni marufuku
kwa mtu aliyeshtakiwa kwa
kosa la jinai kutendewa kama
mtu mwenye kosa hilo mpaka
itakapothibitika kuwa anayo
hatia ya kutenda kosa hilo.
Kwa kuzingatia dhana
hii ni muhimu kumruhusu
mtuhumiwa kwa kumpa
dhamana apate kuwa nje ya
kizuizi mpaka hapo tuhuma
zake zitakapothibitishwa na
Mahakama.
Kwa mantiki hii, dhamana
ni haki ya mtuhumiwa na wala
haitolewi kama upendeleo au

Mtuhumiwa
anaweza
kKupewa
dhamana, lakini
vitendo vya
kutotekeleza
masharti va
dhamana
kunaweza
kumsababishia
kufutiwa au
kunyimwa
dhamana.

zawadi.

Kutokana na mitazamo
hiyo ya baadhi ya watu
nimeona kuna haja ya kutolea
ufafanuzi wa kisheria.

Hivyo  basi, zifuatazo
ni sababu mbali mbali
zinazoweza kumfanya mtu
kukosa dhamana.

MAKOSA YASIYORUHUSU
DHAMANA KISHERIA

Kuna makosa ambayo
hayaruhusu dhamana
kisheria.

Haya ni pamoja na makosa
kama ya kuua kwa kukusudia,
uhaini, unyanganyi  wa
kutumia silaha, ugaidi na
kunajisi ambayo ni kati ya
makosa ambayo yanaweza
kumfanya mtu  akakosa
dhamana.

Msingi wa  kumnyima
dhamana mtuhumiwa wa
makosa haya ni kuwa, makosa
haya yana adhabu kubwa
pale mtuhumiwa akipatikana
na hatia, hivyo basi kuna
uwezekano mtuhumiwa huyo
wa kutoroka.

JIELIMISHE

UTAFITI: KUBADILI MWENENDO WA
KULALA NA KUAMKA NDIO SULUHISHO

UBADILI  mwenendo
wa kulala kunaweza
kubadilisha  mfumo
wa mwili wa
mwanadamu  hali  ambayo
inasaidia  kuimarisha afya,
wanasema wanasayansi  wa
Uingereza na Australia.

Utafiti wao uliangazia zaidi
ndege aina ya bundi, ambao
mfumo wa miili yao huwez-
esha kuwa macho usiku kucha.

Mfumo huo unaweza
kutumiwa kwa kuhakikisha
mtu analala wakati mmoja kila
siku, kuepuka kunywa viny-
waji vilivyo na caffeine kama
vile chai na kupata mwanga
wa jua, hasa saa za asubuhi.

Watafiti wanasema mpang-
ilio huo unaonekana kuwa wa
kawaida lakini ni muhimu kwa
sababu unaweza kubadilisha
maisha ya watu.

Kila mtu ana saa zake za
kulala ambazo zinaambatana
na kuchomoza na kuzama
kwa jua. Ndio maana tunalala
usiku.

Lakini mfumo wa miili ya
watu inatofautiana na ya
wengine.

Kuna wale wanaoamka
mapema, lakini hawawezi
kukaa macho kwa muda mrefu
wakati wa usiku; na wengine
wanaoweza kukaa macho kwa
muda mrefu nyakati za usiku
wakati kila mtu amelala.

Watu hao wanasemekana
huenda wakapata matatizo ya
kiafya.

Wanasayansi waliwafanyia
uchunguzi watu 21 ambao
‘hukaa macho bila kulala hadi
usiku wa manane na kulala
hadi saa nne asubuhi.’

Walipewa maagizo
yafuatayo:

Kwamba waamke saa 2-3
mapema kabla ya saa zao za
kawaida na wapate mwangaza
wa kutosha saa za asubunhi.

Kwamba wapate kifungua
kinywa mapema kadri iweze-
kanavyo.

Vilevile wafanye mazoezi

Ili kujihakikishia uwepo wa
mtuhumiwa kipindi chote cha
kesi, mtu huyo inabidi aendelee
kukaa kizuizini mpaka kesi yake
itakapofikia tamati.

Kwa mfano mtu anayeshtakiwa
kwa makosa ambayo adhabu yake
ni kunyongwa ana uwezekano
mkubwa sana wa kutoroka kuliko
mtu ambaye anatuhumiwa kwa
makosa ambayo adhabu yake
inaweza kuwa ni faini.

MTUHUMIWA KUKIUKA
MASHARTI YA DHAMANA
Kama mtuhumiwa amekiuka

.

nyakati za asubuhi pekee.

Aidha, wale chakula cha
mchana wakati mmoja kila
siku na wasile chochote baada
ya Saa moja usiku.

Lakini waache kutumia
vinywaji vilivyo na caffeine
baada ya saa tisa mchana.

Kwamba wasilale baada ya
Saa kumi.

Walale saa 2-3 kabla ya saa
Zao za kawaida na kujie-
pusha na sehemu zilizo na
mwangaza saa za jioni.

Vilevile wahakikishe wanal-
ala wakati mmoja na kuamka
wakati mmoja kila siku.

Baada ya wiki tatu, watu
hao walibadili mfumo wa miili
yao ya kulala, kwa mujibu
wa matokeo ya utafiti huo
uliofanywa na vyuo vikuu
vya Birmingham, Surrey na
Monash.

Matokeo ya utafiti huo
uliochapishwa katika jarida la
matibabu, unaonyesha kuwa
watu wanaweza kulala wakati
mmoja kila siku.

Lakini pia iliripotiwa Vi-
wango vya chini vya usingizi
na msongo wa mawazo huku
uchunguzi zaidi ukionyesha
kuwa hali yao ya afya pia
iliimarika.

“Kufuata mwenendo rahisi
wa kufanya mambo kunaweza
kuwasaidia watu walio na
tatizo la kulala kuimarisha
afya zao za kiakili,” anasema
Prof. Debra Skene kutoka
Chuo Kikuu cha Surrey na
anaongeza:

masharti ya dhamana au ana
tabia ya kutokuheshimu masharti
ya dhamana, inaweza kuwa ni
sababu ya mtuhumiwa kunyimwa
dhamana.

Mtuhumiwa anaweza kupewa
dhamana, lakini vitendo vya
kutotekelezamashartiyadhamana
kunaweza kumsababishia
kufutiwa au kunyimwa dhamana.

Kwa mfano mtuhumiwa
anapewa sharti la  kurudi
mahakamani kila kesi yake
inapotajwa, akishindwa kufika
bila sababu za msingi inaweza
kumfanya mtuhumiwa huyo

“Ukosefu wa usingizi
unaweza kuathiri mfumo wa
mwili wa mwanadamu, hali
inayoweza kumweka mtu ka-
tika hatari ya kupata maradhi
kama vile ya moyo, saratani
na kisukari.”

Kuwa na tatizo la kutolala
na kuamka wakati mmoja
kunaweza kuvuruga mfumo
wa mwili wa mtu, hali inay-
ojulikana kama (circadian
rhythm).

Mfumo wa kulala na kua-
mka kwa wakati mmoja kila
siku kunaweza kutumiwa
kuwasaidia watu kuimarisha
afya zao.

Hata hivyo, watafiti
hawakuweza kubaini ikiwa
wale walio na tatizo sugu la
kukesha usiku wakati wenzao
wamelala wanaweza kunu-
faika na tiba hiyo rahisi.

“Bila shaka hoja kuu ni
ikiwa mtu ana tatizo sugu la
kulala, anaweza vipi kubadili
hali hiyo?" Dk. Andrew
Bagshaw wa Chuo Kikuu cha
Birmingham anauliza.

“Hivi ni vitu vya kawaida
ambavyo kila mtu anaweza
kufanya na ambavyo
vinaweza kuleta mabadiliko
makubwa, na kwangu hivyo
ni vitu vinavyo nishangaza,”
anaongeza:

Anabainisha kwamba kuwa
na uwezo wa kusaidia watu
kwa kutumia mfumo huu ra-
hisi wa tiba ni jambo la kutia
mOoyo Ssana.

BBC

kufutiwa au kunyimwa dhamana.

Mtuhumiwa anapaswa
kuheshimu sana masharti ya
dhamana kuepuka kutotumiwa
kwa hiyo hoja, ikitokea kesi
nyingine kuonyesha mtuhumiwa
huyo huwa haheshimu masharti
ya dhamana.

USALAMA WA MTUHUMIWA
MWENYEWE
Endapo usalama wa

mtuhumiwa utakuwa hatarini,
inaweza kuwa sababu ya mtu

Inaendelea Uk. 18
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Imani hizi kuhusu dhamana

Inatoka Uk. 17
kunyimwa dhamana.

Ikithibitika na Mahakama kwamba ni
muhimu kwa mtuhumiwa kuwekwa chini
ya ulinzi kwa ajili ya ulinzi au usalama wake,
basi mtu huyo hatapewa dhamana. Kwa
mfano mtuhumiwa anaweza kuwa amefanya
jambo ambalo limeamsha hasira kali kwenye
jamii, kuna uwezekano wa kunyimwa
dhamana kwa hofu kwamba watu wanaweza
kuchukua sheria mkononi dhidi yake.

USALAMA WA JAMII
Mtuhumiwa pia anaweza kunyimwa

dhamana kwa ajili ya usalama wa jamii. Hii
inatokea iwapo kama mtuhumiwa akiachiwa
kuna uwezekano wa kwenda kuendelea
kufanya makosa mengine. Kwa mfano kila
mtuhumiwa akiachiwa amekuwa ni mtu
mwenye fujo au ana tabia za kuwapiga
wanawake.

Hili likithibitika mtuhumiwa anaweza
kunyimwa dhamana kwa maslahi ya usalama
ndani ya jamii kwa kumwepusha mtu huyo
kuendelea kufanya makosa.

MTUHUMIWA KUVURUGA UPELELEZI

Ikithibitika kuwa mtuhumiwa akiachiwa
kwa dhamana anaweza kuvuruga upelelezi
nayo inaweza kuwa sababu ya mtu kunyimwa
dhamana.

Endapo ikionekana kuwa mtuhumiwa
akitoka anaweza kwenda kuvuruga upelelezi
kwa njia ya kuondoa, kufuta au kurekebisha
ushahidi ili umuweke kwenye nafasi ambayo
itamsaidia kumpa wushindi au kuathiri
mwenendo wa kesi, basi mtu huyo naye
atanyimwa dhamana.

Hayondiyomamboyakisheriayanayoweza

kumfanya mtu akakosa dhamana.

Hivyo basi maoni yanayotolewa na baadhi
ya watu hayana ukweli wowote kwani mtu
akinyimwa dhamana, sababu zitaangukia
kwenye moja ya hizo hoja za kisheria
zilizotajwa.

Nimeona kuna haja ya kutolea ufafanuzi
hili ili kusaidia wasiofahamu kwa maslahi
ya Mahakama, kwani madai au hisia hizi
zisipojibiwa kwa wakati au zikapuuzwa
zinaweza kujenga imani potofu dhidi ya
mhimili wa Mahakama

Mahakama ndio mhimili wenye wajibu

JE, WAJUA?

Vijana wakiwa makini na simu zao za mkononi. Utafiti unaonyesha matumizi yaliyopitiliza ya simu chanzo cha wa-
nafunzi kuwa na wapenzi wengi. .PICHA: MTANDAO

Matumizi yaliyokithiri ya simu chanzo
wanafunzi kuwa na wapenzi wengi?

ATIKA utafiti wa zaidi ya

watu 3,400 nchini Mare-

kani wanaosoma shahada

ya kwanza, wale waliose-
ma wana matatizo na muda wanao-
tumia katika simu zao wanaripotiwa
kuwa na wapenzi wengi pia.

Aidha, wanadhaniwa kuwa na
msongo wa mawazo. Mmoja wa
watafiti anasema kuwa matokeo ya
utafiti huo yanashangaza.

Watafiti kutoka Chuo Kikuu cha
Chicago, Cambridge na Chuo Kikuu
cha Minnesota, wamefanya utafiti
huu wa tabia za uraibu wa simu.

Lengo la utafiti huu lilikuwa ni
kutaka kujua hali ya afya ya akili ya
wanafunzi na jinsi gani simu zina
matokeo katika utendaji wao.

Ili kujua matumizi yaliyopitiliza
ya simu za mkononi, wanafunzi wa-
liulizwa maswali mbalimbali yaki-

wamo yafuatayo;

. Rafiki zako na familia wa-
nakulalamikia kuhusu
matumizi makubwa ya simu?

. Una matatizo yoyote dar-
asani kutokana na matumizi
ya simu?

. Unadhani muda unaotumia

katika simu umeongezeka?
Mwanafunzi mmoja kati ya wa-
tano miongoni mwa waliojibu

maswali walikubali maswali yote,
na kuwafanya kuwa watumiaji wa
kupitiliza wa simu, miongoni mwao
wengi ni wanawake.

MAHUSIANO

Kwa hao wenye matumizi yali-
yozidi ya simu za mkononi, wameri-
potiwa pia kuwa na uhusiano wa ki-
mapenzi na zaidi ya mwenza mmoja
katika kipindi cha miezi 12, kuliko
wale waliokutwa hawana matumizi
makubwa ya simu.

Asilimia 37.7 ya wenye uraibu wa
matumizi ya simu, wamekadiriwa
kuwa na wapenzi hadi sita ndani
ya miezi 12, ikilinganishwa na asil-
imia 27.2 ya walioripotiwa kutokuwa
na tatizo la matumizi makubwa ya
simu.

Dk. Sam Chamberlain, mmoja
kati ya waandishi wa utafiti huu
kutoka Chuo Kikuu cha Cambridge
anasema sababu ya suala hili ni
ngumu kuijua.

“Inawezekana kuwa watu wana-
tumia sana simu na kukutana na
wapenzi mtandaoni na wanaweza
pia kusahau mahusiano ya kila siku
kwa sababu ya matumizi yaliyokith-
iri ya simu za mkononi,” anasema
na kuongeza:

“Kama hili suala lingekuwa na
faida, basi ingekuwa kinyume na

matokeo badala yake afya ya akili
ingekuwa imeimarika.”

Watafiti pia waligundua unywaji
wa pombe kupita kiasi unawakum-
ba wale wanaotumia simu kwa
muda mrefu zaidi. Lakini hawaku-
kutwa na uraibu mwingine wowote.

Baadhi ya wataalamu wanap-
endekeza kuwa uchezaji wa ‘game’,
ambao umewekwa katika kundi la
tatizo na Shirika la Afya Duniani
(WHO), ujumuishwe pia kwenye
tatizo la kukaa muda mrefu katika
vioo vya simu.

Tafiti za nyuma zimeonyesha
uhusiano wa kufeli kwa wanafunzi
na matumizi ya simu, na ripoti hii
pia ina uhusiano na suala hilo.

“Hata matokeo ya tatizo hili
yana madhara yake katika taaluma
ya mtu na baadaye katika kipindi
chake cha kufanya kazi,” anasema
Profesa Jon Grant wa Chuo Kikuu
cha Chicago.

Dk. Abigael San anasema kuwa
anafurahia utafiti huu umefanyika:
“Haya madhara yote ni ya kweli
na tunatakiwa kuyazingatia... watu
wengi wanaweka tatizo hili kama
tatizo la afya ya akili ama kuvunjika
kwa mahusiano, lakini hayo yote
yanachangiwa na matumizi ya simu
za mkononi.”

BBC

UTAFITI

RIPOTI YA ILO:
ONGEZEKO LA JOTO KUGHARIMU KAZI
MILIONI 80 KUFIKIA MWAKA 2030

AKADIRIO kwa kuzingatia ongezeko la joto la dunia
la nyuzi joto 1.5 kufikia mwishoni mwa karne hii,
yanaonyesha kuwa kufikia mwaka 2030, asilimia
2.2 ya jumla ya muda wa saa za kazi kote duniani
utapotea kutokana na joto kali, na ni hasara sawa na nafasi
za kazi milioni 80.

Hiyo ni sawa na hasara ya uchumi wa dola za Marekani

Geneva nchini Uswisi na pia kwa mujibu wa maelezo ya
ziada ya Patrick Newma.
Ripoti hiyo ya ILO iliyopewa jina ‘Kufanya kazi katika sayari
yenye joto: Athari ya msongo wa joto kwa uzalishaji na kazi
rasmi,” imekusanya taarifa za tabianchi, saikolojia na ajira
na inawasilisha makadirio ya hasara za sasa na makadirio
va hasara za uzalishaji kwa ngazi ya kitaifa, kikanda na
Kidunia.
Msongo wa joto ni joto la ziada zaidi ya lile ambalo mwili
unaweza kuhimili bila kuathirika. Kiujumla hutokea juu ya
nyuzi joto 35 katika fukuto la juu.
Joto kubwa la ziada wakati wa kazi ni hatari kwa afya,
linaathiri utendaji kazi na uwezo wa watu na hivyo kuathiri
uzalishaji.
Katika mazingira mengine hali hiyo inaweza kusababisha
kiharusi kinachotokana na joto na kinaweza kuwa hatari,
inafafanua ripoti hiyo ya ILO.
Sekta ambayo inategemewa kuathirika zaidi ni kilimo. Watu
milioni 940, duniani kote wanafanya kazi katika sekta ya
Kilimo.
Inakadiriwa kuwa asilimia 60 ya muda wa kazi utapotea
kufikia mwaka 2030 kutokana na msongo utokanao na joto.
Sekta ya ujenzi nayo inategemewa kuathirika pakubwa.
Sekta nyingine zinazotegemewa kuathirika iwapo hatua
hazitachukuliwa ni usafiri, utalii, michezo na kazi kadhaa za
viwandani.
Athari za hali hii hazitakuwa na mgawanyo sawa kwani
nchi zinazotegemewa kuathirika zaidi ni Asia ya Kusini na
Afrika Magharibi ambako takribani asilimia 5 ya saa za kazi
zinategemewa kupotea kufikia mwaka 2030.
Zaidi nchi zilizoko katika maeneo maskini zitaathirika zaidi.
Chatherine Saget, mkuu wa kitengo cha utafiti cha ILO ame-
sisitiza kwamba athari za msongo utokanao na joto kwe-
nye uzalishaji ni
matokeo mabaya
ya mabadiliko ya
= tabianchi.
“Tunaweza
— kutegemea kuona
¥, , kukosekana kwa
usawa zaidi katika
nchi za kipato cha
chini na cha juu na
kuathiri zaidi hali
ya ufanyaji kazi
= kwa walioko ha-
tarini zaidi,” anase-

e

Wafanyakazi wa ujenzi katika kituo cha kuzal-

ma.
isha umeme wa maji cha Trung Son Vietnam.
PICHA: MTANDAO UN
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Zlpuuzwe

na kauli ya mwisho kwenye kutoa haki kwa
mujibu wa ibara ya 107A (1) ya Katiba ya nchi.

Pia katika kutekeleza mamlaka ya utoaji
haki, Mahakama zipo huru na zinalazimika

kuzingatia masharti ya Katiba na Sheria za
nchi kwa mujibu wa ibara ya 107B ya Katiba

ya nchi, na si vinginevyo.

Fransisko Mpangala ni

ILA mmoja anapenda
kushinda. Ushindi un-
ampa mtu ujasiri na hata
mafanikio makubwa.

Mwandishi Shiv Khera anatukari-
bisha sote kufahamu hatua nane za
mambo muhimu kwa mwongozo
wa maisha bora na ya ushindi.

Hizi hatua zinabebana na zi-
takupa matokeo bora pale ambapo
hutazitenganisha. Kitabu hiki ni
zawadi ambayo ukienda kuifungua
na kuijali kwa hizi hatua nane huta-
baki ulipo sasa.

UMUHIMU WA MTIZAMO

Mtizamo ni kila kitu katika mai-
sha. Mtizamo ni namna uonavyo
mambo katika maisha na kuyapa
tafsiri yake.

Kuona huku na kutafsiri mambo
kunaweza kuathiriwa na mazingi-
ra yanayomzunguka mtu, uzoefu
wake, makuzi, elimu yake, matukio
katika maisha.

Mtizamo mbaya unapelekea
kushindwa katika maisha na ni
mlango wa tabia mbaya kukua na
kuharibu matokeo bora ya mafani-
kio.

Na kufanya mtizamo wako uwe
bora, basi kila siku akili ilishwe
mambo yanayojenga na kufanya
kufikiri kuwe bora zaidi. Kwa namna
hii unajiwekea mazingira mazuri ya
kushinda na kufanikiwa.

MAFANIKIO NA MIKAKATI YA
USHINDI

Mafanikio sio ajali, ila ni matokeo
ya mtizamo unaotoa uchaguzi na
hapa inakosoa kauli ya mafanikio
ni kama bahati ijayo pasipo sababu
nyuma yake. Earl Nightingale anase-
ma mafanikio ni mwendelezo wa
kutambua lengo fulani kubwa.

Wivu, hofu, kukosa malengo, kua-
hirisha mambo, kukosa fokasi’ na
vipaumbele: Haya mambo ni kik-
wazo katika kufanikisha malengo
na jambo moja lenye usalama ni
kuyaepuka na kuwa tayari katika
safari ya kufikia mambo magumu
kuwa rahisi.

Bila kuwa na mikakati huwezi ku-
fanikiwa katika maisha.

JIHAMASISHE, HAMASISHA
WENGINE

Watu wanasikia masomo mengi
na hata mafundisho mengi sana
ya kuchukua hatua lakini kwanini
hakuna matokeo mazuri?

Jibu ni wengi kukosa hamasa ya
mara kwa mara ili kusonga mbele
na hatua. Na hamasa huja zaidi pale
panapo kuwepo utoshelevu baada
ya kufanya kitu au kupata kitu fu-

mchambuzi
wa masuala ya sheria na siasa. Kwa
maoni anapatikana kwa barua pepe
fransiscompangalaO8@gmail.com

kuondoa...

Endapo ikionekana
kuwa mtuhumiwa
akitoka anaweza
kwenda kuvuruga
upelelezi kwa njia ya

UCHAMBUZI WA KITABU:
YOU CAN WIN by Shiv Khera (Unaweza Kushinda)

INTERNATIONAL

BESTSELLI

YOU CANWIN

Winners don't do
different things
They do
things
differently.

SHIV KHERA
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lani.

Inawezekana kupongezwa, vyeti,
zawadi na kupandishwa cheo. Jiha-
masishe mwenyewe kwa ushindi
mdogo unaopata katika maisha na
hii itakupa kushinda mambo makub-
wa.

KUJITHAMINI

Kujiona vizuri na kujithamini ni
njia mojawapo ya kuwa mtu mshin-
di. Namna unavyojiona kuna athari
kubwa sana katika maisha yako ya
furaha, na yaliyo na utoshelevu.

Pia kujithamini ni pamoja na kuwa
mwajibikaji na kuyaona maisha kwa
sura nyingine nzuri zaidi. Jione wa
thamani kila siku za maisha yako na
hii itakupa ujasiri na hali ya kushinda
mambo katika maisha.

UJUZI WA KUHUSIANA NA
WENGINE

Maisha ni mwangwi. Na namna
unavyotoa kile kwa watu ndivyo
uwezekano mkubwa wa kupata kile
kile unavyozidi kuwa.

Kadri unapotatua matatizo ya

watu, ndivyo unapojenga mahu-
siano ya karibu nao. Ujuzi huu wa
kuhusiana na watu unajenga hali
ya ushindi na mafanikio makubwa
ndani ya mtu.

Uaminifu ni msingi wa mahusiano
yoyote yale, ukipotea tu basi na ma-
husiano huwa katika mpasuko.

Kuvunjika kwa uaminifu kunasa-
babishwa na mambo mengi, mach-
ache kati ya hayo ni pamoja na ku-
kosa uadilifu na ukweli, tabia mbaya,
kutotimiza ahadi na umimi. Hivyo ni
muhimu sana kuwepo na uaminifu
katika kujenga mahusiano mazuri
baina ya pande mbili.

TABIA NA AKILI YA KUJITAMBUA

Ni vitendo sahihi na bora vyenye
kuleta ubora na kuzalisha tabia
nzuri. Mafanikio yanaathiriwa na
akili ya kufikiri na pia tabia za mtu
za kila siku.

Na hizi tabia huja kwa njia ya ku-
rudia rudia baadhi ya matendo kwa
kipindi kirefu sana na ndipo tabia
fulani huota mizizi.

Kanuni ya GIGO (Garbage in, gar-
bage Out), ikiwa na maana kiingiacho
ndicho kitokacho, na hii ndivyo akili
hufanya kazi hii ya kuathiri matendo
kwa kile kinachofikiriwa wakati huo
au baada ya muda mrefu.

KUPANGA MALENGO

Malengo yanakupa kuwa na deni
katika kujitahidi kuyatimiza. Katika
kupanga malengo, sharti lengo liwe
mabhusisi, lijulikane, liweze kupimika,
kufikika, halisi na lenye ukomo wa
muda. Hizi sifa zinafanya lengo kuwa
bora.

Na katika urefu wa malengo yawe
katika malengo mafupi, ya kati na ya
muda mrefu. Malengo mazuri huwa

kuishinda. PICHA: MTANDAO

Safari kama hii ya kupita milima
inahitaji kupambana ili kuweza

yanaleta usawa katika kugawanya
maeneo sita muhimu katika maisha;
Familia, uchumi, afya, akili, mahusi-
ano ya kijamii na kiimani. Na haya
malengo yaende na maadili na mis-
ingi, mtu aliojiwekea.

MAONO NA MAADILI

Maono ni picha uonayo mbele
yako na kama dira inayokuongoza
ikiwa na msingi wa maadili. Mambo
saba yanayoua na kuichafua dunia
ambayo Mahatma Gandhi aliyase-
ma ni pamoja na haya machache;
kupata mali pasipo kazi, starehe
pasipo utashi, maarifa pasipo haiba,
biashara pasipo maadili na siasa
pasipo kanuni.

Na njia nzuri mojawapo ya kupima
kiwango cha maadili cha mtu binafsi
ni kupiga picha kama mama ange-
likuwapo angeridhika na kile mtu
anachokifanya?

Ni vitu vilivyo vidogo vidogo ndi-
vyo vyenye kuleta utofauti mkubwa
katika maisha.

Haya ndio mambo nane muhimu
ya kuyaishi kila siku katika maisha
yenye kukujengea maisha ya ushindi.

Unaweza kushinda ukiwa na mti-
zamo chanya wa maisha, maadili,
kufikiri vizuri na kuwa na picha ya
maono.

Dk. Raymond Nusura Mgeni ni
Mchambuzi wa vitabu anayepa-
tikana kupitia 2019+255 676 559
211

raymondpoet@yahoo.com
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WADAU
SABATO
KASIKA

SUALA la mtoto
kuwa na rafiki
shuleni linaweza
Kuwa jambo la
kawaida. Je, kuna
umuhimu Kwa mzazi
kumfahamu rafiki
wa mtoto wake
shuleni? Wadau
wanajadili.

AMINA MWASI
(MKAZI WA JUIJINI DAR ES SALAAM)

MAISHA va sasa wazazi wengi wanatumia muda mwin-
gi kwenye kutafuta riziki, matokeo yake watoto wakirudi
kutoka shuleni hukaa na watumishi wa ndani au kushinda
wakiangalia televisheni. Hapa wazazi hawajui watoto wao
wanajifunza nini na wakati mwingine huangalia mambo
ambayo yako juu ya umri wao na kujikuta wakiharibikiwa
bila wazazi kujua. Lakini kama ulivyouliza swali lako,
naomba nikujibu kwamba mzazi kujua marafiki wa mtoto
wake ni nani ni jambo la msingi. Lakini pia tunapozun-
gumzia mtoto kujifunza tabia mbaya kutoka kwa marafiki
alionao shuleni ni lazima pia tuangalie huku nyumbani,
kwa sababu mtoto anaweza kuwa salama shuleni lakini
akaharibikiwa nyumbani kutokana na kile anachokianga-
lia kwenye televisheni. Hii yote inaweza kusababishwa
na uhuru wa kupitiliza aliopewa na wazazi wake, hasa
kutokana na kukosa muda wa kukaa naye kwa sababu ya
shughuli nyingi za kila siku. Lakini jinsi dunia inavyok-
wenda sasa, ni vyema wazazi wakatenga muda wa kuwa
na watoto wao badala ya kuhangaikia maisha tu huku ny-
umbani watoto wakiharibika. Wazazi wawafanye watoto
kuwa marafiki wa karibu ili wagundue tabia zao badala
va kuwaacha huru kupita kiasi. Wajue pia marafiki zao
shuleni ni wa aina gani na wajue wanapokuwa nyumbani
peke yao huwa wanafanya mambo gani, lakini kinyume
na hapo itakuwa ni sawa na kuwapoteza. Walimu wana
sehemu yao, lakini wazazi nao wana wajibu mkubwa wa
malezi mema kwa watoto. Mzazi anayekwepa majukumu
va malezi kwa watoto hafai kabisa.

PANDAGOYA NEVELE
(MKAZ| WA JIJINI DAR ES SALAAM)

BAADHI ya watoto wana tabia ambazo
hazipendezi mbele ya jamii hata bila kujua
chanzo chake. Ni vyema wazazi na walezi
wakawa na mazoea ya kuwajua au kuwafa-
hamu watu, ambao huwa karibu na watoto
wao shuleni na hasa marafiki zao ili ikiweze-
kana wachukue hatua mapema za kudhibiti
tabia zisizokubalika kwa watoto kabla
hawajashindikana. Tukiwaacha bila kujua
marafiki zao wa karibu kwamba ni wema au
wabaya, matokeo yake ni kujikuta wanatu-
letea nyumbani tabia ambazo hazifai katika
jamii. Ikumbukwe kuwa chanzo cha tabia
Za ajabu kwa watoto kunatokana na baadhi
yetu kutofuatilia watu ambao huwa karibu
nao shuleni. Kwa mzazi au mlezi, ambaye
anajali maendeleo ya mtoto wake shuleni
hana budi kufuatilia na kujua watu gani
ambao huwa karibu na mtoto wake shuleni
ili kuhakikisha anazingatia masomo na siyo
mambo mengine ambayo yanaweza kum-
wingiza kwenye matatizo. Kikubwa zaidi ni
sisi wazazi kuwafanya walimu kuwa marafiki
zetu kwani nao wana sehemu kwa maen-
deleo ya mtoto, hayo yakifanyika itakuwa
rahisi kujua marafiki wa watoto wetu kama
ni wema ama wabaya.

MADINA MUSSA
(MHITIMU WA CHUO KIKUU CHA DAR ES SALAAM)

MZAZ| hana budi kutekeleza jukumu la malezi
kwa mtoto kwa kuzingatia kwamba ndiye ali-
yeamua kumleta duniani. Kwani kupitia mzazi/
mlezi mtoto anapata nyenzo zitakazoongoza
maisha yake yote kuanzia heshima, utii, uny-
enyekevu na nidhamu. Kwa sababu mara nyingi
wema au ubaya wa mtu ni matokeo ya aliyo-
jifunza nyumbani. Ninaamini kuwa nyumbani
ndiko msingi hujengwa. Msingi huu usipokuwa
imara mtoto anaweza kuharibika kwa kujiunga na
makundi au marafiki wabaya. Wazazi au walezi
ambao wako makini wanatakubaliana nami kuwa
shule ya kwanza katika maisha ya mtoto ni
malezi ya nyumbani kwao. Wapo baadhi ya wa-
Zazi wanaoona ni jambo la kawaida kuona mtoto
akifanya vitendo visivyofaa mbele ya jamii.
Hawa ndio wale ambao hawawafundishi tabia
njema na hawa pia hawaoni umuhimu wowote
wa Kujua marafiki wa watoto wao shuleni. Lakini
pia nitoe angalizo kwamba unaweza kumfundisha
mtoto wako maadili mema lakini akakutana na
marafiki wabaya shuleni akabadilika na kuiga
tabia chafu. Kwa maana hiyo kujua marafiki wa
mtoto wako shuleni ni jambo la muhimu, haijali-
shi umemfundisha tabia njema kiasi gani nyum-
bani. Watoto ni watu wa kupenda kuiga mambo
yakiwamo mabaya. Kwa hiyo mzazi ukibweteka
bila kumfuatilia na kuamini kwamba mtoto wako
umemfundisha maadili mema hawezi kubadilika,
basi utakuwa umekosea sana.

SOMOE DANIEL
(MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

KWA kawaida katika maisha, huwa kuna
mambo ya msingi ya kuzingatia kwa ajili ya
maendeleo ya mtoto shuleni, lakini mie niseme
tu kwamba jambo moja kubwa ni mahusiano
mazuri kati ya wazazi na walimu kwenye
maendeleo ya elimu na hata tabia njema kwa
ujumla. Wazazi wasiwaachie walimu kazi ya
kufundisha na kulea na pia walimu wasione
watoto shuleni wakijiingiza kwenye tabia cha-
fu na kuwaacha. Kila upande ukitimiza wajibu
wake, nina uhakika hakutakuwa na watoto
watukutu shuleni, kwani wataogopa kujiunga
na vikundi vya watoto wenye tabia hizo. Hapa
ninahimiza ushirikiano kwa wazazi na walimu.
Ni muhimu mzazi au wazazi kutenga muda na
kwenda shuleni kuonana na walimu ili kujua
maendeleo ya watoto wao ikiwamo Kkujua
tabia, kwa sababu wakati mwingine mtoto
anaweza kuwa na tabia fulani nyumbani, lakini
akifika shuleni anakuwa na nyingine kwa
sababu tu ya kuiga kwa wenzake. Siyo vibaya
mtoto kuiga jambo au tabia, lakini inategemea
ni jambo la aina gani au tabia ya namna gani.
Watoto wanatakiwa kuiga mambo mema.
Kifupi ni kwamba nafasi ya mzazi katika
kuimarisha nidhamu ya mtoto ni kubwa, hasa
akiwa na uhusiano mzuri na walimu. Mzazi
amfundishe mtoto maadili mema na kufuatilia
mwenendo shuleni kuliko kumwacha tu na
kujikuta akiharibika tabia bila yeye (mzazi)
kujua.

ALLY SULEYMAN
(MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

SUALA la mzazi kufuatilia na kujua marafiki
wa mtoto wake shuleni ni msingi sana. Asipo-
fanya hivyo anaweza kujikuta akilia mwenyewe
hapo baadaye. Hii inatokana na ukweli kwamba
anapomfuatilia shuleni atagundua kila kitu
kutokana na jinsi anavyomjua tabia zake na hata
uwezo wake katika masomo darasani. Kama
atakuwa ana uwezo mzuri darasani, anaposhuka
kimasomo ni lazima mzazi ajiulize ni kwa nini na
atalazimika kufuatilia zaidi ili kujua chanzo cha
kufanya vibaya ili kukibaini kama ni uzembe,
vikundi au marafiki wabaya na kisha atachukua
hatua zinazostahili ili kumrudisha kwenye mstari.
Jukumu hili ni la kila mzazi anayetambua wajibu
wake wa malezi. Mtoto yeyote ni taifa la kesho,
hivyo anatakiwa kuandaliwa katika maadili
mema kuanzia nyumbani na kusimamiwa kwa
karibu ili kuhakikisha anaendelea kuwa na tabia
njema nyumbani na nje ya nyumbani kwao
kama shuleni na sehemu nyingine. Pia ieleweke
kwamba shule nyingi hapa nchini zimejaa wa-
nafunzi wengi, siyo rahisi walimu kujua tabia za
kila mwanafunzi, hivyo wazazi na walezi wana
sehemu kubwa katika maendeleo ya watoto wao,
kwani siamini kama inawezekana walimu kajua
kuwa mwanafunzi fulani yuko wapi na anafanya
nini au anajihusisha na vitendo vibaya ili waweze
kumpa taarifa mzazi wake.



Ushirika
wapewa heno
kwa viwanda

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imevitaka vyama vya ush-
irika kuwa chachu ya maendeleo ya
viwanda kwa kuweka mifumo itakay-
owavutia wawekezaji kutoka ndani
na nje ya nchi kuja kuwekeza kwenye
viwanda vya kuchakata mazao.

Naibu Waziri wa Kilimo, Omary
Mgumba, alitoa rai hiyo jana alipoku-
wa anafunga maadhimisho ya Siku ya
Ushirika Duniani kwa niaba ya Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa. Maadhimisho
hayo Kitaifa yalifanyika katika viwanja

Alisema endapo vyama hivyo vita-
vutia wawekezaji wa viwanda nchini,
vitakuwa vimesaidia kuongeza ajira
kwa vijana wa Kitanzania watakaoku-
wa wanafanya kazi kwenye viwanda
pamoja na kuwachochea wakulima
kuzalisha zaidi.

Aidha, Mgumba alisema viwanda
vya kuchakata mazao vitasaidia
kuongeza thamani ya mazao ya
wakulima wa Tanzania kwa madai
kuwa wataondokana na tabia ya
kuuza mazao ghafi ambayo bei yake
inakuwa ya chini.

“Lazima tuweke mfumo ambao uta-
wawezesha wawekezaji wa viwanda
nchini kupata malighafi za kutosha
ili kuwezesha ushindani katika soko
la kimataifa. Tusipofanya hivyo
hawa wanapeleka ujumbe mbaya
kwenye soko la kimataifa kwamba
wamewekeza lakini malighafi hakuna,
hivyo hata wapya wanaotamani kuja
watakata tamaa,” alisema Mgumba.

Mwenyekiti wa Shirikisho la Vyama
vya Ushirika Tanzania (TFC), Theresia
Chitumbi, alisema ushirika ni njia mo-
jawapo ya kuimarisha uchumi kwenye
jamii ndiyo maana sekta hiyo imepan-
ua wigo wake kutoka kwenye mazao
ya biashara pekee na kuingia kwenye
mazao mengine.

Pia alisema sekta hiyo imejitanua
zaidi na kuingia kwenye sekta za
kifedha ikiwamo vyama vya akiba na
mikopo kwa wakulima na wanunuzi
wa mazao pamoja na wadau wote wa
sekta ya ushirika.

Naye Kaimu Mrajisi wa Vyama vya
Ushirika nchini, DK. Tito Haule, alisema
pamoja na changamoto zilizopo,
ushirika Tanzania umeanza kuimarika.
Alisema vyama vya ushirika sasa vin-
afanya kazi kubwa ikiwamo huduma
za kifedha kwa wanachama wake.
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Kortini madai va
kutorosha madini

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ATU watatu raia wa ki-
geni waliokamatwa na
Jeshi la Polisi mkoani
Mbeya kwa tuhuma za
kutorosha dhahabu wakishirikiana na
maofisa usalama wa Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Songwe (SIA), wame-
fikishwa katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi wa Mkoa wa Mbeya, kwa kesi ya
uhujumu uchumi.

Waliofikishwa mahakamani mbele
ya Hakimu Mkazi Venance Mlingi ni
Clive Rooney (62) raia wa Ireland, Ross
Chertsey (34) na Robert Charles (58)
wote raia wa Uingereza.

Watatu hao walikamatwa katika
uwanja wa ndege wakitaka kusafirisha

Kama
kweli
mshtakiwa
anaumwa
anatakiwa
akatibiwe
na maofisa
wa ma-
gereza
badala ya
kwenda
kutibiwa
uraiani.

Wakili wa Serikali Jacquiline Nyan-
tori alisema watuhumiwa hao wa-
likamatwa Julai 3, mwaka huu, wakiwa
wanatorosha dhahabu yenye uzito wa
gramu 1043.33 yenye thamani ya Sh.
milioni 98.5.

Alisema washtakiwa hao hawaku-
wa na kibali cha kusafirisha wala
kumiliki madini hayo kinyume cha
Sheria ya Uhujumu Uchumi Sura ya
200 pamoja na marekebisho yake ya
mwaka 2002.

Alivitaja vifungu ambavyo washtak-
iwa wanadaiwa kukiuka cha 18 (1) na
namba 4 (1) (a) cha mwaka 2010 kiki-
somwa pamoja na aya ya 27 ya jedwali
namba moja na kifungu cha 57 (1) na
60 (2).

“Upelelezi wa shauri hili umekami-
lika, hivyo naiomba mahakama yako
iendelee kusikiliza,” alidai Nyantori.

Kaimu Hakimu Mfawidhi wa Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa
Mbeya, Mulingi, alisema mahakama
hiyo haina uwezo wa kusikiliza shauri
hilo, hivyo akaahirisha mpaka Julai 22,
mwaka huu.

Aliamuru washtakiwa warejeshwe
rumande mpaka siku iliyopangwa
kusikilizwa tena ya Julai 22.

Hata hivyo, Wakili wa Kujitegemea
anayewatetea washtakiwa, Bonface
Mwabukusi, aliiomba mahakama hiyo
kumruhusu mshtakiwa namba moja
kwenye kesi hiyo, Rooney, aruhusiwe
kwenda kutibiwa kwa madai kuwa
anaumwa.

Akijibu ombi hilo, Nyantori alidai
kuwa kama kweli mshtakiwa anaum-
wa anatakiwa akatibiwe na maofisa wa
magereza badala ya kwenda kutibiwa
uraiani.

kwa ajili ya ujenzi wa choo cha Shule ya Msingi Isewe, juzi, kinachojengwa kwa ufadhili wa Shirika la Catholic Relief Service
(CRS). PICHA: NEBART MSOKWA

Mkuu wa mkoa abaini madudu ujenzi kituo cha afya

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, amebaini madudu katika
ujenzi wa Kituo cha Afya cha Mas-
ukulu wilayani Rungwe ikiwamo
ubadhirifu wa fedha na kujengwa
chini ya kiwango kwa baadhi ya mi-
undombinu.

Akizungumza baada ya kuka-
gua kituo hicho, Chalamila alisema
tayari Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) inaen-
delea na uchunguzi wa mradi huo
na kwamba muda wowote atakabi-
dhiwa ripoti ya uchunguzi huo.

Alisema baada ya kupokea ripoti
hiyo hatua kali zitaanza kuchuku-
liwa kwa wote watakaobainika

kuhusika na uchakachuaji wa mradi
huo ambao unatekelezwa kwa fed-
ha za serikali.

Chalamila alisema baadhi ya vi-
faa vya ujenzi vilivyonunuliwa na
kutumika kwenye ujenzi wa baadhi
ya majengo ni tofauti na vilivyoain-
ishwa kutumika kwenye ujenzi wa
majengo ya serikali zikiwamo non-
do na vigae.

Alisema kituo hicho ni miongoni
mwa mifano michache ya vituo vya
afya ambavyo vimefanywa kuwa
mashamba ya bibi kwa baadhi ya
watumishi wa serikali wanaochaka-
chua na kujinufaisha wao wenyewe
tofauti na malengo ya serikali.

“Nilitaka nifanye maamuzi (utamu-
zi)  hapa hapa lakini mpaka nika-

some taarifa ya Takukuru. Nitarudi
tena hapa kwenye kituo hiki baada
ya siku nne na kwa hali hii lazima
tuwawajibishe wahusika. Mhandisi
wa halmashauri hajitambui na hata
msimamizi wa mradi huu hajitam-
bui,” alisema Chalamila.

Katibu Tawala Wilaya ya Rungwe,
Mnkondo Bendera, alisema kilicho-
fanywa na wasimamizi wa ujenzi
wa kituo hicho ni uhuni wa wazi na
kwamba wahusika hawawezi kuk-
wepa huku akimtuhumu mkurugen-
zi mtendaji wa halmashauri kuwa
hawezi kukwepa kitanzi hicho.

Alisema endapo baadhi ya wa-
tendaji wanaokwamisha miradi
hawatakuwa wanachukuliwa hatua
kali, kuna uwezekano miradi mingi

ya serikali kukwama au kutekelezwa
chini ya kiwango kama ilivyotokea
kwenye kituo hicho.

Naye Diwani wa Masukulu, Wes-
ton Mwansasu, alisema kilicho-
sababisha kuchelewa kwa mradi
huo ni mkurugenzi mtendaji wa
halmashauri kutowajibika katika na-
fasi yake kwa madai kuwa alichelew-
esha kupeleka fedha.

Alisema tangu fedha za mradi
huo zifike katika ofisi ya mkurugenzi
mtendaji, ni miezi mitatu imepita la-
kini hakuna kazi iliyokuwa inafanyi-
ka mpaka taarifa zilipotolewa kuwa
Mkuu wa Mkoa atafanya ziara ndipo
ujenzi ukaanza kufanyika kwa kasi.

Aidha, Mwansansu alidai kuwa ali-
kuwa hapewi nafasi ya kuhoji kama

diwani kwa madai kuwa kila akitaka
kufanya hivyo alikuwa anaambiwa
kuwa ni maagizo ya Mkurugenzi na
kwamba hata kwenye usafirishaji
wa mchanga kulikuwa na uhuni ul-
iokuwa unafanyika.

Alisema magari yalikuwa yana-
beba mchanga yalikuwa yakibeba
mara moja inahesabika kuwa ni sa-
fari tatu kitu ambacho alidai kuwa
ulikuwa ni wizi wa wazi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Rungwe,
Loema Peter, alisema walipokea Sh.
bilioni moja kutoka serikali kuu kwa
ajili ya vituo viwili yaani Sh. milioni
500 kwa ajili ya Kituo cha Ikuti na
Sh. milioni 500 kwa ajili ya Mas-
ukulu.
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CCT yaitwa kuwekeza
sekta ya elimu Dodoma

Na Renatha Msungu, DODOMA

UMUIYA ya Kikristo Tanzania
(CCT), imetakiwa kuwekeza kati-
ka sekta ya elimu ikiwamo kuan-

wa kuangalia uwekezaji katika maeneo
mbalimbali ambayo yamebainishwa na
Jiji la Dodoma kujenga vitega uchumi
vyao ambavyo vitawasaidia kuwaingizia
kipato.

zisha shule za kimataifa ambazo CCT itaen- Alisema wao kama mkoa wanawa-
zitawasaidia kujiinua kiuchumi. delea kush- karibisha kuwekeza katika maeneo
Hayo yalisemwa na Mkuu wa Mkoa irikiana ~ ambayo yatawanufaisha wao na jamii
wa Dodoma, Dk. Bilinith Mahenge, Maserikali  kwa ujumla kutokana na kile ambacho
wakati wa harambee ya kitaifa ya ujen- KUhaKiki-  akuwa wamewekeza.
zi wa jengo la kitega uchumi la CCT ili- sha amani Alifafanua kuwa kuna maeneo men-
ofanyika katika ukumbi wa Jakaya Kik- iliyopo gi ya uwekezaji ambayo CCT wanaweza
o inaendelea . : .
wete jijini hapa. kudumu, kuwekeza kwa hiyo kinachotakiwa
Dk. Mahenge alisema Jiji la Dodoma  ¢ytazidi wajipange kuomba maeneo hayo am-
kwa sasa lina maeneo mengi kwa ajili kuliombea  bayo nayo yatawasaidia kujikwamua

ya uwekezaji, hivyo jumuiya hiyo ina-
paswa kuomba eneo ili kujenga shule
za kimataifa.

Alisema kutokana na hilo wanapas-

taifa letu.

-
=&

kiuchumi na kuepukana na fedha za
msaada ambazo zinaendelea kupungua
kila siku.

Naye Mwenyekiti wa CCT, Askofu Ali-

mikisya Cheyo, alisema wanaishukuru
serikali kwa kuwa pamoja na taasisi
za kidini ikiwamo kushirikiana katika
mambo mbalimbali ya ujenzi wa taifa.

Askofu Cheyo alisema CCT wa-
naipongeza serikali katika hatua za
kimaendeleo inazofanya, ikiwamo ku-
pambana na ujangili, kupiga vita dawa
za kulevya na kusisitiza kilimo chenye
tija kwa wananchi.

Alisema kanisa litaendelea kuhimiza
kutafuta amani na uchambuzi kupitia
mazungumzo na jamii, lengo ni kuona
kila mwananchi anatambua nini maana
ya amani.

“CCT itaendelea kushirikiana na seri-
kali kuhakikisha amani iliyopo inaen-
delea kudumu, tutazidi kuliombea taifa
letu,” alisema Cheyo.

S

oy

Mkazi wa Jiji la Dodoma, akiwa ameisheheni baiskeli yake kuni kwa ajili ya nishati ya kupikia nyumbani katika Mtaa wa Uhin-
dini jijini humo jana. PICHA: PETER MKWAVILA

TLP vaeleza mikakati yake uchaguzi ujao

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

UONGOZI wa Chama cha Tanzania Labour
(TLP) Mkoa wa Dodoma, umesema wanaji-
panga kuweka wagombea kila ngazi katika
uchaguzi wa Serikali za Mitaa unaotarajiwa
kufanyika Oktoba mwaka huu.

Hayo yalielezwa na Mwenyekiti wa Mkoa
wa TLP, Justous Silungwe, wakati wa kikao

Silungwe alisema chama hicho kinaku-
sudia kuweka wagombea kila ngazi katika
uchaguzi ujao wa Serikali za Mitaa pamoja
na Uchaguzi Mkuu 2020.

“Ni kweli tunapenda kukiri kuwa cha-
ma chetu kililegalega lakini sasa tumeanza
mikakati ya kujkijenga kuanzia ngazi ya

tawi hadi taifa,” alisema.

Alisema wanakusudia kusimamisha wag-
ombea wanaotokana na chama hicho kuan-
mzima.

Aliitaja mikakati waliojiwekea kwenye
kikao chao kuwa ni kutoa elimu kwa wa-
nanchi kuhusu uchaguzi na kutangaza sera
za chama chao ili wananchi waweze kuwa-
pa kura katika uchaguzi huo.

Silungwe alisema wananchi hawajapewa
elimu kuhusu uchaguzi wa serikali za mi-
taa, hivyo chama chao wameona wajipange
mapema kutangaza na kuuza sera zao.

Aliongeza mikakati mingine ni kuimari-
sha matawi ya chama hicho pamoja na ku-
ingiza wanachama wapya ili waweze kutoa

elimu kwa wengine.

Kwa upande wake Katibu wa Mkoa wa
chama hicho, Damari Richard, alisema kwa
sasa chama hicho wanaofisi katika wilaya za
Bahi, Kongwa, Mpwapwa na Dodoma myjini.

Richard alisema katika kujipanga upya
kwa chama hicho kitaendelea kufungua
matawi maeneo mbalimbali ikiwamo viji-
jini.

Alisema katika uchaguzi uliopita chama
hicho kilifanikiwa kunyakua baadhi ya vji-
jiji na vitongoji, lakini hapa katikati walion-
dolewa kutokana na kufanyiwa figisufigisu.

Hata hivyo, alisema pamoja na hivyo cha-
ma hakijakata tamaa ndio maana wamean-
za mikakati mapema ya kujipanga ili kupata
ushindi katika maeneo mengi.

Sido
yahimiza
wajasiriamali
Kuwa na
nembo

Na Renatha Msungu, DODOMA

SHIRIKA la Kuhudumia Viwanda
Vidogo (SIDO) Mkoa wa Dodoma,
l[imewataka wajasiriamali kuwa
na nembo ya TFDA ili kupanua
soko la nje na ndani kulingana
na bidhaa wanazotengeneza.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Meneja wa Sido Mkoa wa
Dodoma, Sempeho Manongi,
alisema nembo ya TFDA itawa-
saidia kupata masoko makubwa
katika bidhaa wanazouza.

Alisema wajasiriamali waki-
fanikiwa kuwa na nembo hizo
itawasaidia kujitanua kibiashara
kwa kushiriki katika maonye-
sho mbalimbali ya kimataifa ya
biashara.

“Tunawaomba wajasiriamali
wajitahidi kuwa na nembo ya
TFDA kwa sababu ni muhimu
na inasaidia kushiriki katika
maonyesho mbalimbali ya ki-
mataifa,” alisema Manongi.

Alisema serikali inasisitiza
suala zima la viwanda, kwa hiyo
ni vema wajasiriamali wakawa
na nembo hiyo ili kujitanua
kibiashara.

Manongi alisema lengo la
kuhimiza wajasiriamali kuwa
na nembo ni kutaka kuwasaidia
kuendana na kasi ya serikali ya
uchumi wa viwanda.

Aidha, alifafanua kuwa bi-
ashara ambayo ina viwango vy-
enye ubora ni rahisi kuuzika na
kupata wateja wengi kulingana
na ubora katika soko au mao-
nyesho ambayo mjasiriamali
atakuwa ameenda kushiriki.

Alisema lengo lao ni kuona
wafanyabiashara wote wa Jiji
la Dodoma na wengine wa-
natengeneza bidhaa zilizobora
ambazo zinaleta ushindani
katika maonyesho mbalimbali
wanayoshiriki.

Naye mjasiriamali, Edna
Ndejembi, aliishukuru SIDO
kwa mafunzo wanayotoa kwa
wajasiriamali kwa sababu yana-
wasaidia kupiga hatua katika
biashara ambazo wanafanya.

Alisema wanaiomba jamii
kujitokeza katika mafunzo mbal-
imbali yanayotolewa na shirika
hilo kwa sababu yana manufaa
makubwa kutokana na serikali
ya awamu ya tano inasisitiza
suala zima la viwanda ili kuji-
inua kiuchumi.

Lengo lao ni kuona
wafanyabiashara
wote wa Jiji la Dodo-
ma na wengine wa-
natengeneza bidhaa
zilizobora ambazo
zinaleta ushindani ka-
tika maonyesho mbal-
imbali wanayoshiriki.



Mfumo mpya
kurahisisha
usafirishaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR
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Balozi Seif awafunda
wawekezaji wa hoteli

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi Unguja, Ayoub Muhammed
Mahmoud, amesema kukamilika
kwa mfumo mpya wa kurahisisha
utoaji wa huduma za usafiri salama
na uhakika unaozingatia wakati (ZAN
TAXI) kutawezesha kufuatwa kwa
taratibu za utoaji wa huduma za
usafiri na usafirishaji.

Alieleza hayo wakati wa hafla
maalum ya uzinduzi wa mfumo huo
wa utoaji huduma za usafiri wa taxi
kwa kutumia simu za mikononi.

Alisema kuanzishwa kwa mfumo
huo kutapelekea kupunguza matumi-
Zi mabaya za huduma za usa-
firi barabarani husuani taxi, hatua
ambayo kila mtoa huduma hiyo
atatakiwa kusajiliwa na kutambulika
kwa mujibu wa taratibu na sheria za
nchi na kupewa ruhusa za utoaji wa
huduma hiyo.

“Sio kila gari zitakazokuja kwenu
itakuwa inapaswa kupewa usajili
Kupitia Tantaxi ni gari maalum am-
bazo zimesajiliwa ndizo zitapewa
ruhusa maalum ya kutoa huduma hii
va taxi hapo ndio mtaisajili,” alisema
Ayoub.

Aliutaka uongozi wa Tantaxi kutoa
elimu kwa jamii juu ya mfumo huo
mpya wa utoaji huduma za usafiri
wa taxi, ili uweze katambulika kwa
wananchi na kuweza kutoa huduma
kwa ufanisi na wakati kama ul-
ivyokusudiwa.

“Suala la utoaji wa huduma za usa-
firi wa barabarani hasa taxi kupitia
mfumo huu ni mpya sasa hapa suala
la elimu inahitajika kwa wananchi na
inahitaji utaratibu maalum kulingana
na umuhimu wa huduma hii hasa
kiusalama,” alisema Mkuu wa Mkoa.

Aliwapongeza vijana wazawa wal-
ioamua kubuni mfumo huo mpya wa
kurahisisha huduma za usafiri kwani
hatua hiyo itaendelea kuimarisha us-
alama wa nchi kwa kuwa kila mtoa
huduma hiyo ataweza kutambulika
pamoja Na kusaidia kukua kwa
ulipaji wa kodi na kuongeza kasi ya
ukuaji wa uchumi wa mwananchi
mmoja mmoja na taifa kwa ujumla.

Alisema Serikali ya Mkoa itaen-
delea kuunga mkono kwa nguvu
zake zote katika kuhakikisha mfumo
huo wa utoaji huduma za usafi wa
gari za taxi kwa kutumia simu za
mkononi uweze kufanya kazi kwa
haraka na kuwa endelevu.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa Mfumo
mpya wa kurahisisha huduma za
usafiri salama na uhakika unaozin-
gatia wakati, salama, Othman Mgaza,
alisema taasisi yao inakusudia
kutanua huduma zao kwa mikoa ya
Tanzania Bara ikiwamo Morogoro,
Kagera, Arusha, Kilimanjaro, Mbeya,
Tanga na Shinyanga.

“Tunakusudia kutanua mtandao
wetu kupeleka huduma hii nje ya
Zanzibar tutapeleka Tanzania Bara
tumeazimia zaidi mikoa ya nje ya
Dar es Salaam hivi karinuni tutapele-
ka huduma za Tan Taxi kwa baadhi
ya mikoa ya bara,” alisema.

Mhandisi Mkuu wa Mfumo huo,
Haji Masoud Abas, alisema dereva
ambaye atakuwa mwanachama wa
mfumo huo atasajili bima na ruhusa
ya matumizi ya barabara pamoja na
leseni ya udereva ili awekwe katika
mfumo maalum atakaokuwa akiu-
tumia katika kazi zake.

AKAMU wa Pili wa Rais
wa Zanzibar, Balozi Seif
Ali Iddi, amewashauri
wawekezaji wa hoteli
katika sekta ya utalii nchini kuzingatia
umuhimu wa kutoa fursa za ajira kwa
wazawa.

Lengo ni kudumisha mahusiano
mema katika uendelezaji wa miradi
yao.

Alisema hatua hiyo itakwenda sam-
bamba na azma ya serikali katika ku-
fungua milango ya uwekezaji itakay-
ohamasisha fursa zaidi za ajira hasa
kwa vijana itakayosaidia kupunguza
msongamano wa makundi yasiyo na
kazi mitaani.

Balozi Iddi aliyasema hayo wakati
wa ziara yake ya kuangalia maendeleo
ya ongezeko la ujenzi wa vyumba vya
kulala wageni katika Hoteli ya RIU Pal-
ace Zanzibar iliyopo Nungwi Mkoa wa
Kaskazini Unguja.

Alisema ongezeko kubwa la vijana

wanaomaliza masomo limekuwa
kubwa na kuilazimika serikali kubu-
ni mbinu za kupambana na changa-
moto hiyo.

Makamu huyo aliupongeza uon-
gozi mzima wa hoteli hiyo kwa ua-

ongezeko 5 wake wa kutanua mradi wao,
:?u%lflrt‘azfliki a hivyo kuongeza mapato ya taifa na
vyumba 100 kukuza fursa ya ajira.

vya kulala Balozi Seif aliutaka uongozi huo
wageni vi-  kuepuka uwezekaji wa makuti kwe-
navyojeng- nye majengo yao ili kujikinga na jar-
wa katika ibio lolote linaloweza kusababishwa
mfumg wa na majanga ya moto hasa wakati wa
vyumba 50  kiangazi.

kwa kila Alisema ipo miradi mingi ya ma-
awamu hoteli iliyowahi kutumia mfumo wa
x:\t;:zagn; makuti kwa dhana ya kuridhisha
hoteli hiyo wateja wao, lakini hatima yake im-
kufikiavy-  €punguza uzalishaji na mengine
umba 200. kufungwa kabisa baada ya kupata

majanga ya moto.

Naye Meneja Mkuu wa Hoteli ya
RUI Palace Zanzibar, Luis Sanchez
Sarda, alisema uongozi wa hoteli
hiyo umelazimika kuongeza idadi

ya vyumba vya kulala wageni ili
kukidhi mabhitaji ya wateja wao wa-
naoongezeka kila uchao.

Alisema ongezeko la ujenzi huo
utafikia vyumba 100 vya kulala wa-
geni vinavyojengwa katika mfumo
wa vyumba 50 kwa kila awamu vi-
takavyoiwezesha hoteli hiyo kufikia
vyumba 200.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Uwezeshaji na Miradi ya Uwekezaji
kutoka Mamlaka ya Uwekezaji Vitega
Uchumi Zanzibar (ZIPA), Shariff Ali
Shariff, alisema mabadiliko ya sheria
ya uwekezaji yaliyofanywa na serika-
li hivi karibuni inaelekeza mwekezaji
yeyote analazimika kuwekeza mradi
wake nchini usiopungua thamani ya
Dola za Kimarekani milioni 100.

Shariff alisema uamuzi huo wa
mabadiliko ya sheria ya uwekezaji
umezingatia umuhimu wa kuimari-
sha miradi ya kudumu ya uwekezaji
itakayoendelea kutoa ajira kubwa,
kuongeza mapato na kuimarisha
uchumi wa nchi.

i

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, John Mongella, akipandisha bendera ya kampeni ya uhamasishaji wa ujenzi na matumizi ya
vy0o nchini inayojulikana kama ‘usichukulie poa, nyumba ni choo', jijini humo jana. Kushoto kwake ni balozi wa kampeni
hiyo, msanii Mrisho Mpoto. PICHA: ELIZABETH FAUSTINE

Salma Kikwete awapa mbinu wajasiriamali

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKE wa Rais mstaafu wa Tanzania awamu
ya nne, Mama Salma Kikwete amewataka
wajasiriamali nchini kuzitumia fursa za
mafunzo wanazozipata ili kubuni mbinu
bora za kufanyia kazi.

Akifungua mafunzo ya ujasiriamali kwa
wajasiriamali wa mikoa mitatu ya Un-
guja yaliyoandaliwa na jumuiya rafiki wa
wanawake na watoto Zanzibar (Rawaza),
alisema mafunzo hayo waliopatiwa ni
muhimu na yataweza kuwasaidia waja-

siriamali hao kutengeneza bidhaa za ki-
taaalamu na zenye ubora kupata kipato
cha kuendesha maisha yao ya kila siku.

Aidha, aliwataka wajasiriamali hao
kubuni bidhaa zinazokwenda na wakati
ili kuuzika katika masoko, jambo ambalo
litaweza kuinua uchumi wao na taifa kwa
ujumla.

“Muwe na mitindo mipya
itakayowasaidia kukubalika katika soko na
hatimaye kuinua uchumi wa wanawake,”
alisema.

Aidha, aliwataka kuhakikisha fedha

wanayoipata kuitumia katika kuendeleza
biashara zao ili kujikomboa kiuchumi na
kuondokana na hali ya utegemezi.

Naye Mwenyekiti wa Jumuiya hiyo am-
baye pia ni Mbunge wa Viti Maalum Mkoa
wa Magharibi, Tauhida Cassian Galos,
alisema lengo la kuanzisha jumuiya hiyo
ni kuwasaidia wanawake kupigania haki
zao katika ngazi za maamuzi.

Alisema pia jumuiya hiyo ina dhamira
ya kuwasaidia wanawake kuepukana na
changamoto mbalimbali zinazowakabili
ukiwamo udhalilishaji wa kijinsia.
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Kavya 7,000 zakosa vyoo mkoa mmoja

Na Elizabeth Faustine, MWANZA

AYA 6,945 mkoani Mwan-

za hazina vyoo sawa na

asilimia 2.38, huku kaya

113,280 zikiwa hazina
vyoo bora.

Hali hii imesababisha mkoa huo
kukumbwa na mlipuko wa ma-
gonjwa ya kuharisha ambapo mpa-
ka kufikia Juni mwaka huu, watu
55,114 wameugua.

Kati ya wagonjwa hao asilimia
744 ni watoto wenye umri chini ya
miaka mitano, ambapo kati yao 171

Tufahamu
kuwa
matumizi ya
vyoo bora
huchangia
kupunguza
uwezekano
wa kusam-
baa kwa
maam-
bukizi ya
magonjwa
yatokanayo
na uchafu,

walipoteza maisha na kwa mwaka 2018
wagonjwa 121,226 waliugua magonjwa ya
kuharisha na wengi wao wakiwa watoto
wenye umri chini ya miaka mitano kwa
asilimia 70.2 ambapo kati yao watoto 835
walipozeza maisha.

Hayo yalisemwa na Mkuu wa Wilaya
ya Nyamagana, Dk. Phillis Nyimbi, aliy-
emwakilisha Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, John Mongella, wakati akizindua
kampeni ya uhamasishaji wa ujenzi na
matumizi ya vyoo ijulikanayo kama ‘usi-
chukulie poa, nyumba ni choo’ kwa mkoa
wa Mwanza.

Dk. Nyimbi alisema kampeni hii ya

usafi wa mazingira inalenga kuimarisha
kiwango cha usafi hususani ujenzi na
matumizi ya vyoo bora na unawaji miko-
no kwa sabuni.

“Ndugu wananchi tufahamu kuwa
matumizi ya vyoo bora huchangia ku-
punguza uwezekano wa kusambaa kwa
maambukizi ya magonjwa yatokanayo na
uchafu,” alisema. Dk. Nyimbi.

“Tumeamua kushirikiana na Ofisi
ya Rais (Tamisemi) na Wizara ya Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na
Watoto kufanya uhamasishaji wa ujenzi
na matumizi ya vyoo bora kupitia msanii
mkongwe Mrisho Mpoto ili kuwa chachu

ya wananchi wa Mwanza kubadili fikra na
mitazamo katika suala la usafi.”

Aidha, alitoa wito kwa viongozi kuweka
kipaumbele suala la usafi hususan ujenzi
na matumizi ya vyoo katika maeneo yao
ili kuepuka kutumia gharama kubwa ka-
tika kutibu magonjwa yatokanayo na hali
ya uchafu.

Naye Ofisa Afya Mkoa wa Mwanza,
Fungo Masalu, alisema kupitia juhudi
mbalimbali zinazofanywa na mkoa
kiwango cha kaya zenye vyoo kimekuwa
kikiongezeka kutoka asilimia 54.57
mwaka 2015 hadi asilimia 9761 Machi
2019.

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam wakipata maelezo kuhusu mitambo ya kutengenezea barabara kutoka kwa Ofisa
Masoko wa Kampuni ya GF Trucks & Equipment, Lukolo Juma (kulia), walipotembelea Maonyesho ya 43 ya Biashara

Rita yahakiki vyeti vya kuzaliwa 92,000

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Usajili Ufilisi na Udhamini
(RITA), umefanikiwa kuhakiki vyeti vya
kuzaliwa 92,324 kwa kipindi cha miezi
mitatu tangu kufunguliwa kwa dirisha la
uhakiki kwa ajili wanafunzi wanaotege-
mewa kuomba Mikopo ya Elimu ya Juu
nchini.

Kwa mujibu wa Meneja Masoko na Ma-
wasiliano wa RITA, Josephat Kimaro, kati
ya vyeti vilivyohakikiwa, vyeti 84,166 vime-
kutwa havina upungufu, vyeti 2,203 vime-
bainika kuwa na upungufu mbalimbali.

Alisema wahusika wametaarifiwa kwa
ajili ya kurekebisha au kutafuta nyaraka
zilizo sahihi na kwamba bado kuna vyeti
5,955 viaendelea kuhakikiwa.

“Lengo ni kuhakiki wanafunzi 100,000
kwa ujumla, zoezi limefanikiwa sehemu
kubwa ya wanafunzi wanaotarajiwa

kuomba mikopo wameshatimiza moja ya
kigezo cha msingi ambacho ni kuwa na
cheti kilichohakikiwa,” alisema.

“Zoezi la uhakiki wa vyeti vya kuzaliwa
ni muhimu ili kuhakikisha wanafunzi wa-
naopata mikopo ni wale wanaostahili na
idadi ya maombi yaliyobainika kuwa na
changamoto inawezekana ikaonekana
kuwa ndogo ni kutokana na wahusika
kujitahidi kuwa na nyaraka halali mara
wanapojua zisizo halali zitabainika katika
uhakiki,” alisema Kimaro.

Aliwataka wanafunzi wote watume
maombi ya uhakiki na kupokea majibu
kwa njia ya Mtandao kupitia anuani
ya http://uhakikirita.go.tz/uhakiki am-
bapo maombi yanaweza kutumwa ku-
tokea sehemu yoyote hivyo kuwapungu-
zia waombaji gharama za nauli na muda
waliokuwa wautumie kwenda katika Ofisi
za Rita.

Alisema programu hyo ya uhahikiki ni
moja ya mageuzi yanayofanyika ndani ya
wakala kwa kuongeza ufanisi na kurahisi-
sha upatikanaji wa huduma kwa kutumia
Tehama.

Alisema changamoto zinazojitokeza ni
baadhi ya wanafunzi kutokumbuka nywila
za akaunti zao ambazo walitumia kutuma
maombi na watakiwa kuzitumia kupokea
majibu baada ya kuhakiki.

“Wanafunzi hawa wamekuwa wakisaidi-
wa kwa kupewa suluhisho baadaya kup-
iga simu ambayo ni bure au kuma ujumbe
katika mitandao ya kijamii,” alisema.

Alisema pia wanafunzi wengine wame-
kuwa wakituma nakala za vyeti zisizos-
omeka vizuri na kupitia akaunti zao wali-
taarifiwa kutuma nakala nyingine.

Aidha, alisema wale waliokutwa na vy-
eti ambavyo sio halali walipewa taarifa na
kutakiwa kufanya maombi ya cheti halali.

JARIDA LA WANAWAKE: SAA 1:00 USIKU
LEO BLANDINA SEMBU ATAKUWA NA NEEMA MTEI MJASIRIAMALI

MKULIMA NA MSINDIKAJI WA UYOGA MBICHI AMBAYE PIA NI

MWALIMU WA UKULIMA WA KISASA WA UYOGA TOKA MBEZI KUN-
GURU JUJINI D"SALAAM AKIONYESHA NA KUFUNDISHA UTAALAM

HUO.

DC Kawawa
awapa neno
kinamama

Na Robert Temalilwa, BAGAMOYO

MKUU wa Wilaya ya Bagamoyo,
Zainabu Kawawa, amewataka wa-
nawake wajasiriamali kuungana kwa
lengo la kuinuana kiuchumi kupitia
kwenye bidhaa zao.

Mkuu huyo wa wilaya alitoa wito
huo juzi wakati akizindua soko la
pamoja la wanawake wajasiriamali
wilayani hapa, ambalo linalenga
kuwakwamua katika shughuli zao za
kiuchumi.

Soko hilo la pamoja linawaun-
ganisha wajasiriamali wanawake
kutoka kata mbalimbali za Dunda,
Magomeni, Zinga, Kiromo na Nian-
jema wilayani hapa.

Katika uzinduzi huo wajasiriamali
wanawake walifika kwenye soko
hilo wakiwa na bidhaa mbalim-
bali za ubunifu na mazao ya Kilimo
zikiwa kama shughuli kuu za kujiin-
gizia Kipato.

Kawawa alisema ili lengo la soko
hilo la pamoja la wajasiriamali wa-
nawake liweze kuwa na mafanikio
ni kwa wanawake wote kushirikiana
na kuwa kitu kimoja.

“Siri ya mafanikio kwa jambo
lolote la kimaendeleo ni kwa wa-
husika kuungana pamoja na kuwa
kitu kimoja, hivyo ili soko lenu hili
liweze kuwaletea mafanikio ni ny-
inyi wote kushirikiana kwa pamoja
na kuwa kitu kimoja,” alisema
Kawawa.

Pia mkuu huyo wa wilaya ali-
wapongeza wanawake hao kwa
hatua ya kuanzisha soko hilo kwa
kutumia eneo lao binafsi badala ya
kuisubiri serikali kuwatafutia eneo la
kuweka soko hilo.

Kawawa alisema amefarijika na
hatua hiyo ya wanawake hao na
kuahidi kushirikiana nao bega kwa
bega kuhakikisha wanapata eneo
kubwa zaidi kwa ajili ya ujenzi wa
soko la pamoja na wajasiriamali hao.

Aliwataka viongozi wa Jukwaa
la Uwezeshaji Wanawake Kiuchu-
mi wilayani hapa kushirikiana nae
katika kupata eneo ambalo wanaona
linawafaa kulingana na shughuli zao.

“Hatuwezi kuwa na bidhaa nzuri
kama hizi halafu tukakosa soko
la kuuzia bidhaa nzuri kama hizi
ambazo ni alama ya Bagamoyo,”
alisema.
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Barua pepe
kuhusu Trump
zachunguzwa

WASHINGTON, Marekani

Iran yatangaza kuvunja
‘mkataba wa nyuklia

TEHERAN, Iran

MAMLAKA nchini Marekani zimeanza
kufanya uchunguzi kuhusu barua pepe
zilizovuja zilizotoka kwa Balozi wa
Uingereza mjini Washington ambayo
imedai kuwa utawala wa Trump si
“stadi”.

Mwenyekiti wa Kamati ya Mambo ya
Nje, Tom Tugendhat, amesema tukio la
kuvuja kwa barua pepe hizo si jambo
dogo, na yeyote aliyehusika lazima
ashtakiwe.

“"Wanadiplomasia lazima waweze ku-
wasiliana katika hali ya usiri,” aliiambia
BBC.

Ofisi ya Mambo ya Nje imesema
kuvuja kwa barua pepe Jumapili ni
jambo la "ufitini” lakini hakukana
kuhusu ukweli wa barua pepe hizo.

Ikulu ya Marekani haijasema lolote
kuhusu kilicho kwenye barua hizo, laki-
ni barua hizo huenda zikaleta mushkeli
kwenye mahusiano kati ya Marekani na
Uingereza.

Katika ujumbe wa barua pepe, Balozi
wa Uingereza, Kim Darroch, amesema
Ikulu ya Marekani “haiwezi kufanya
kazi ipasavyo” na "imegawanyika” chini
ya utawala wa Trump.

Tugendhat ameiambia BBC kuwa ki-
tendo cha kuvuja kwa barua pepe hizo
kichunguzwe, lakini alimtetea Kim na
kuhoji kama kuna siku Ikulu ya Mare-
kani "itakuwa na uwezo”.

Tofauti kati ya Marekani na Uin-
gereza kuhusu mabadiliko ya tabianchi,
uhuru wa vyombo vya habari, na hu-
kumu va kifo, ni vitu vitakavyojitokeza
wakati nchi hizo zikitafuta kuimari-
sha mahusiano ya biashara baada ya
Brexit, barua pepe hizo zimeeleza. BBC.

Mhafidhina
ashinda Ugiriki

ATHENS, Ugiriki

KIONGOZI wa upinzani wa chama cha
kihafidhina nchini Ugiriki, Kyriakos
Mitsotakis, ameshinda uchaguzi wa
ubunge uliofanyika Jumapili ambao
umetoa pigo kwa Waziri Mkuu, Alexis
Tsipras, aliyeiongoza Ugiriki kwa miaka
minne wakati wa mzozo mkubwa wa
kifedha.

Chama cha New Democracy cha
mwanasiasa Mitsotakis kimepata
asilimia 39.8 ya kura ikilinganishwa na
asilimia 31.5 za chama cha mrengo wa
kushoto cha Syriza cha Waziri Mkuu,
Tsipras. Mitsotakis, ambaye atakuwa
waziri mkuu ajaye, ameahidi kupungu-
za kiwango cha kodi, kuvutia uwekezaji
na kubuni nafasi zaidi za kazi.

Kwenye uchaguzi huo, chama cha
mrengo mkali wa kulia cha Golden
Dawn ambacho kiliundwa na wa-
nazi mamboleo, kimeshindwa kurejea
bungeni katika matokeo yanayoashiria
kupotea uungwaji mkono wa chama hi-
cho kilichokuwa cha tatu kwa ukubwa
katika Bunge la Ugiriki.

Matokeo ya uchaguzi huo yameo-
nyesha kuwa wapigakura wa Ugiriki
wamekataa mwenendo wa raia barani
Ulaya wa kuvichagua vyama vya siasa
za mrengo mkali na zile zinazopinga
Umoja wa Ulaya. DW

IRAN imetangaza kuvunja mkataba
kuhusu kiwango cha urutubishaji wa
madini ya urani uliowekwa mwaka

ghuli za kurutubisha madini ya ura-
ni zaidi ya asilimia 3.6 ndani ya saa
chache, kwa qjili ya vinu vyake vya
umeme vya Bushehr.

Araqchi amesema Iran itaendelea

2015. Iranbado  kupunguza utekelezaji wake kwa
Naibu Waziri wa Mambo ya Nje, Ab-  inataka mkataba wa mwaka 2015 kila baada
bas Araqchi, amesema Iran bado ina- kulfetke';eza ya siku 60, mpaka pale mataifa yote
taka kutekeleza mkataba huo, lakini hmu: ng?ni yaliyosaini mbkataba- China, Ufar-
ameyashutumu mataifa ya Ulaya kwa améyashu- ansa, Ujerumani, Urusi na Uingereza
kutotimiza wajibu wao. tumu watakapochukua hatua ya kuilinda
Marekani ilijiondoa  kwenye mataifaya Iran dhidiya vikwazo kutoka Mare-
makubaliano hayo mwaka 2018, tan- Ulayakwa  kani.
gu wakati huo ikaweka tena vikwazo kutotimiza Tangazo hilo limetolewa siku
dhidi ya Iran. Mei mwaka huu Iran Wajibu moja baada ya Rais wa Ufaransa,
iliongeza urutubishaji wa urani, am- Wao0. Emmanuel Macron, kuzungumza

bayo inaweza kutengeneza mafuta na
silaha za nyuklia.
Aragshi amesema Iran itaanza shu-

na Rais wa Iran, Hassan Rouhani,
akieleza shaka yake kubwa kuhusu
kitakachotokea iwapo makubaliano

yatakiukwa.

Rouhani ametoa wito kwa
mataifa ya Ulaya kuchukua hatua
haraka kunusuru makubaliano
hayo. Lakini alisisitiza kuwa wako
tayari kwa mazungumzo ya kidi-
plomasia, kama vikwazo vitaon-
dolewa. BBC

Mbabe wa zamani wa Kivita na aliyekuwa kiongozi wa Kijeshi nchini DRC, Bosco Ntaganda, ambaye jana alipati-
kana na hatia ya makosa dhidi ya uhalifu wa kivita katlka Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu (ICC). PICHA: DW

ICC yamtia hatiani mbabe wa Kivita

THE HAGUE, Uholanzi

MAHAKAMA ya Kimataifa ya Uhalifu wa
Kivita ya (ICC) ya The Hague, Uholanzi,
imemtia hatiani mbabe wa zamani wa kiv-
ita wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC), Bosco Ntaganda, kwa uhalifu dhidi
ya ubinadamu na uhalifu wa kivita.

Ntaganda, ambaye alishikiliwa hana
hatia wakati wa kipindi cha miaka mitatu
ya kusikilizwa kwa kesi dhidi yake, anaka-
biliwa na kifungo cha maisha jela baada
ya kupatikana na hatia jana.

Ntaganda hakuonyesha hisia zozote
wakati jaji aliyesimamia kesi hiyo, Robet
Fremr, alipopitisha hukumu hiyo. Alitiwa
hatiani mara ya kwanza mwaka 2006 na
kuwa ishara ya kufanya uhalifu bila hofu
ya kuchukuliwa hatua kisheria katika
Bara la Afrika, akihudumu kama jenerali

katika Jeshi la Congo kabla kujisalimisha
mwaka 2013.

Ntaganda alishtakiwa kwa kusimamia
mauaji ya raia na wanajeshi wake katika
eneo linalokabiliwa na machafuko na le-
nye utajiri wa madini la Ituri Mashariki
mwa DRC mwaka 2002 na 2003.

Waendesha mashtaka walitoa taarifa za
kina za kutisha za waathirika wakiwamo
baadhi waliopasuliwa matumbo na koo
zao, kama sehemu ya ushahidi katika kip-
indi cha miaka mitatu ya kusikilizwa kwa
kesi yake ICC.

Aliwaambia majaji wakati wa kesi yake
kwamba alikuwa mwanajeshi na wala sio
mhalifu, na kwamba jina la utani la “Ter-
minator” halimhusu. Mzaliwa huyo wa
Rwanda anakabiliwa na mashtaka 13 ya
uhalifu wa kivita na mashtaka matano ya
uhalifu dhidi ya ubinadamu kwa jukumu

lake wakati wa machafuko ya kinyama
yaliyotokea Kaskazini Mashariki mwa
DRC.

Mashtaka hayo yanajumuisha mauaji,
ubakaji, kuwasajili watoto kama wa-
najeshi na kuwanyanyasa kingono, upo-
raji na kuwalazimisha raia kuyakimbia
makazi yao. Ntaganda ameyakanusha
mashtaka yote dhidi yake katika kesi
inayomkabili, ambayo ilianza kusikili-
zwa mnamo Septemba 2015 mjini The
Hague.

Waendesha mashtaka wanasema uhali-
fu huo ulifanyika wakati Ntaganda alipo-
liongoza kundi la Patriotic Forces for the
Liberation of Congo, FPLC, bawa la kijeshi
la chama cha Union of Congolese Patriots,
katika Jimbo la Ituri, Kaskazini Mashariki
mwa Congo kati ya mwaka 2002 na 2003.
DW
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Vyakula vyapaisha mfumuko wa bei

Na Augusta Njoji, DODOMA

KUONGEZEKA kwa bei za baadhi
ya bidhaa za vyakula na zisizo za
vyakula kwa kipindi cha mwaka
ulioishia Juni 2019, kumechangia
kupanda kwa mfumuko wa bei wa
taifa hadi asilimia 3.7.

Bidhaa zilizochangia ongezeko
hilo ni pamoja na unga wa ma-
hindi, ngano, mtama, samaki
wabichi, dagaa, mafuta ya kupikia,
maharage, mihogo, viazi mviringo,
dizeli, petroli, gharama za nyumba
za wageni na vitabu vya shule.

Mkurugenzi wa Takwimu za
Uchumi wa Ofisi ya Taifa ya Tak-
wimu (NBS), Daniel Masolwa, alise-
ma mfumuko huo umeongezeka
kutoka asilimia 3.5 kwa mwaka
ulioishia Mei, 2019.

“Hii inamaanisha kuwa kasi ya
mabadiliko ya bei za bidhaa na hu-
duma kwa mwaka ulioishia mwezi
Juni, 2019 imeongezeka ikilingan-
ishwa na kasi iliyokuwapo kwa
mwaka ulioishia Mei, 2019,” alise-

ma.
Alifafanua kuwa kuongezeka
kwa mfumuko huo kumechangi-

wa na kuongezeka kwa bei za baa-
dhi ya bidhaa za vyakula. Alizitaja
bidhaa hizo na asilimia kwenye
mabano kuwa ni unga wa mahindi
(3.6), ngano (4.4), mtama (4.9), sa-
maki wabichi (27.3), dagaa (16.50),
mafuta ya kupikia (9.5), maharage
(tatu), mihogo (16.6) na viazi mvir-
ingo asilimia 18.8.

Kwa upande wa bidhaa zisizo
za vyakula ni dizeli (11.4), petroli
(4.9), gharama za kulala kwenye
nyumba za wageni (5.8) na vitabu
vya shule asilimia 2.4.

“Mfumuko wa bei za bidhaa

za vyakula na vinywaji baridi
kwa mwaka ulioishia Juni, 2019
umeongezeka hadi asilimia 2.3 ku-
toka asilimia 2.2 kwa mwaka ulio-
ishia Mei, 2019,” alisema.

Akizungumzia kuhusu fahirisi
za bei, mkurugenzi huyo alisema
fahirisi za bei kati ya mwezi Mei
na Juni, mwaka 2019 zimepungua
kwa asilimia 0.2 ikilinganishwa
na ongezeko la asilimia 0.4 kati ya
Aprili na Mei, mwaka huu.

“Fahirisi za bei zimepungua
hadi 117.03 Juni kutoka 117.23 kwa
mwezi Mei 2019,” alisema.

Mshana alisema kupungua kwa
fahirisi kumechangiwa na kush-
uka kwa bei ya bidhaa zisizo za
vyakula ikiwamo gesi ya kupikia
kwa asilimia 2.1, mkaa kwa asilimia
2.8, simu za viganjani kwa asilimia
3.7, mabegi ya mkononi ya wa-
nawake kwa asilimia 0.5 na mavazi
kwa asilimia 0.2.

Kadhalika, alisema mfumu-
ko wa bei kwa nchi ya Uganda
umeongezeka hadi asilimia 3.4
kutoka 3.3 kwa kipindi hicho, huku
Kenya pia umeongezeka hadi asil-
imia 5.70 kutoka 5.49.

PICHA: MIRAJI MSALA

e

Ajali ilivyofupisha uhai watumishi Azam

INATOKA UK. 8

Naye Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk.
Hamis Kigwangala, kupitia ukurasa wake
wa twitter, aliandika: “Moyo wangu ume-
shuka na unatoa machozi ya damu kupa-
ta taarifa za kushtua na kusikitisha za ajali
ya wafanyakazi Azam Media iliyotokea na
kuchukua maisha ya watu saba kati ya 10
waliokuwapo.”

Kwa upande wake, Msemaji Mkuu wa
Serikali, Dk. Hassan Abbas, kupitia uku-
rasa wake wa Instagram alisema: “Nime-
pokea kwa huzuni vifo vya wafanyakazi
watano wa Azam Media wakiwa miongo-
ni mwa watu saba waliofariki katika ajali
wakienda Geita kikazi. Serikali inatoa pole
kwa Azam na ndugu wote. Tunawaombea
nafuu ya haraka majeruhi na pumziko la
amani na milele marehemu wote.”

TASNIA YA HABARI

Nalo Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF)
lilituma salamu za rambirambi kwa uon-
gozi wa Azam Media kwa kuondokewa na
wafanyakazi wake watano.

Taarifa iliyotolewa jana na Katibu wa
TEF, Nevile Meena, ilisema: “Tumehu-
zunishwa, kusikitishwa na kuumizwa na
msiba huu kwani tasnia imepoteza wa-

fanyakazi, wanataaluma mabhiri kwa ajali.
Imeacha simanzi kubwa kwa tasnia na
wanahabari kwa ujumla.”

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Chama
cha Wanahabari Wanawake (Tamwa),
Rose Reuben, alisema wanasikitishwa
na ajali hiyo iliyopoteza maisha ya watu
saba.

“Msiba huu ni mkubwa kwa tasnia
ya habari, Tanzania. Tamwa inaungana
Watanzania kuwapa pole Azam Media
Group. Vifo hivi vimeacha pengo kubwa
kwa wanatasnia ya habari kwa sababu
wamefariki dunia wakitimiza majukumu
yao,” alisema Mkurugenzi huyo katika
taarifa yake kwa vyombo vya habari.

Kwa upande wake, Baraza la Habari
Tanzania (MCT) lilisema limepokea kwa
mshtuko na simanzi kubwa taarifa ya vifo
hivyo kutoa pole kwa uongozi wa Azam
Media kwa kupoteza wafanyakazi wake
watano.

Katibu Mtendaji wa Baraza la Habari
Tanzania, Kajubi Mukajanga, alisema;
“Tunachukua fursa hii kutoa pole za
dhati na rambirambi zetu kwa kam-
puni, uongozi na wafanyakazi wote wa
Azam kwa kufikwa na msiba huo mzito.
Tunatoa pia pole na rambirambi kwa
familia, ndugu na jamaa za wafanyakazi

waliofariki dunia. Tunawaombea Mungu
awape wepesi katika kipindi hiki kigumu.”

VYAMA VYA SIASA

Vyama vya siasa navyo vilituma sala-
mu za rambirambi kutokana na msiba
huo kikiwamo Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ambacho Katibu wa Itikadi na
Uenezi, Humphrey Polepole, kupitia
ukurasa wake wa Twitter aliandika:

“Uongozi wa CCM umepokea kwa
mshtuko na masikitiko taarifa za ajali
iliyogharimu maisha ya watu saba waki-
wamo wanahabari wa kituo cha Azam
Media. Tunatoa pole kwa wafiwa na fa-
milia kwa ujumla. Mungu azilaze roho
za marehemu mahali pema peponi.
Amina.”

Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema) kupitia taarifa yake kwa vy-
ombo vya habari, kilielezea kushtushwa
na tukio hilo na kutoa pole kwa tasnia ya
habari nchini, familia, ndugu, jamaa na
marafiki walioguswa na msiba huo.

“Wakati tunawaombea marehemu wa-
pate pumziko la amani, tunawaombea
na majeruhi uponyaji wa haraka ware-
jee katika siha njema,” alisema Mkuu
wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa
Chadema, Tumaini Makene.

NEMC yafafanua
kelele, mitetemo
chafuzi

Na Enock Charles

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC), limetoa
ufafanuzi kuhusu kelele na mitetemo
chafuzi zinazotoka kwenye kumbi za
starehe, baa na nyumba za ibada kwa
mujibu wa kanuni na sheria ya mazin-
gira.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana, Mku-
rugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Samuel
Gwamaka, alisema baraza halina
mgogoro wowote na taasisi za kidini
wala wamiliki wa kumbi za starehe na
baa zaidi ya kutekelezaji wa sheria ya
mazingira na kanuni zake.

“Kumekuwa na upotoshaji mkubwa
wa taarifa ambayo ilitolewa awali na
NEMC juu ya udhibiti kelele na mite-
temo chafuzi kwa lengo la kulinda
mazingira,” alisema na kuongeza kuwa
taarifa iliyotolewa na b baraza tofauti
na ile iliyosambaa kwenye mitandao
ya kijamiii.

Kwa mujibu wa Dk. Gwamaka, taasisi
za dini na wamiliki wa kumbi za stare-
he na baa ni wadau muhimu wa baraza
na hivyo haina budi kukumbushana
pale panakuwa na ukiukwaji wa kanuni
na sheria.

“Tunafanya kazi kwa karibu sana na
wadau mbalimbali wa mazingira ziki-
wamo taasisi za dini na wamiliki wa
kumbi za starehe na baa, lakini mambo
yanapokuwa kinyume na utaratibu
basi ni jukumu letu kutoa ufafanuzi wa
namna mambo yanavyotakiwa kwen-
da,” alisema Dk. Gwamaka.

Dk. Gwamaka alitaja viwango vya
sauti vinavyoruhusiwa kulingana
na sheria na kanuni za baraza hilo
kwa mtu au taasisi yoyote inayotaka
kuanzisha huduma za baa, kumbi za
starehe na shughuli za kidini katika
maeneo ya watu.

“Sauti hupimwa kwa disibeli ambapo
kwa nyakati za mchana kwa watoa
huduma za dini haitakiwi kuzidi desi-
beli 60 na usiku desibeli 40, maeneo
ya sokoni isizidi desibeli 75 na usiku
desibeli 50 na viwandani ni desibeli
85 kwa mchana na 65 kwa usiku ili isi-
weza kuathiri wakazi wa eneo husika,”
alifafanua.

Aliwataka wananchi kuomba vibali
kwa Mkurugenzi wa Baraza pan-
apokuwa na kongamano au mikesha
mbalimbali ambapo gharama zake ni
shilingi milioni tano na baraza likijiri-
dhisha litatoa kibali hicho.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha
Uuguzi na Ukunga MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo kwa ngazi ya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

MCHANGANYIKO

VIWANJA VINAUZWA,
Vinauzwa Kibaha Visiga, ukubwa ni
mita 20 kwa 20 bei ni millioni moja
tuu(1,000,000/=)
kwa awamu ndani ya miezi mitatu.
Huduma zote zipo. Mawasiliano: 0714
090008 au 0767 090008

Viwanja

unaweza  kulipa

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO KWA BEI

NAFUU SANA

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

ALBERT FUNGAMTAMA
SIYAME anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
TOYOTA RAV 4
yenye namba za usajili
T. 508 BVD.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115312902

Taarifa ya polisi:
KW/RB/4432/2019.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

EDWARD A.SYADALA
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILIT. 173 CYU
RANGI YA BLUE.

YEYOTE ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUO CHA POLISI
KILICHO KARIBU.

115313802

TAARIFA YA POLISI
MBE/RB/111572/2019.

CHETI KIMEPOTEA CHETI KIMEPOTEA VYETI VIMEPOTEA

115313602

TAIFA MWAISWELO anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba S.219/124 kilichotolewa na SONGEA
GIRLS SEKONDARI mwaka 1984.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: IGU/RB/1373/2016.

115313402

LAURENT DAMAS MUMWI anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha sita chenye
index namba S.1141/0652 kilichotolewa na
SWILLA SEKONDARI mwaka 2016.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:

DAR/KIG/RB/37670/2019.

¥

115313602

il

SUBIRA MASHAURI anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba S0345-0256
kilichotolewa na USAGARA SEKONDARI mwaka 1995.
Cheti cha kidato sita chenye index namba $0345-0590
kilichotolewa na USAGARA SEKONDARI mwaka 1998.
Cheti cha Chuo Kikuu kilichotolewa na CHUO KIKUU
DAR ES SALAAM mwaka 2004.

Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi: KIN/RB/8436/2018.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu +255 26 2324455 . Mtaa wa Moshi,
Fax  +25526 2323233 i'! S.LP 2888,

Barua Pepe: ps@mowgo.z J 40470 DOBOMA,
Towti - W mtz go.z Tarehe 08/07/2019.

TANGAZO

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya JUMATANO
tarehe  10/07/2019 kampuni ya TARIMO REMI
STANSLAUS itasafirisha mzigo wake wenye vipimo
vikubwa kutoka SAKINA kuelekea MURIET na kutoka
MURIET kuelekea SAKINA gari hilo lenye namba za usajili:
T155BJM/ T916DCG.

o

. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu-mita 17.50
Upana -mita 3.28
Kimo - mita 4.60

115314302

w

. Njia itakayotumika SAKINA hadi MURIET  kupitia
MBAUDA na kurudi SAKINA kupitia MBAUDA gari
litasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi
mpaka saa 12:00 Jioni)

ba radhi kwa

CHETI KIMEPOTEA

1.|| B 3
_l
Ve
“-'('
I
a n
115314201

ANANGE A. AME anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba S.0194/0057
kilichotolewa na FARAJA SEMINARY SECONDARY
SCHOOL mwaka 2011.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/MBA/RB/113889/2019.

CHETI KIMEPOTEA

115314201

ANANGE A. AME anatangaza kupotelewa na
cheti cha JESHI kilichotolewa na 823 KJ
MSANGE JKT mwaka 2014.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/MBA/RB/113902/2019.

CHETI KIMEPOTEA

115314201

ANANGE A. AME anatangaza kupotelewa na
cheti cha kuzaliwa kilichotolewa mwaka 1999.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
DAR/MBA/RB/1/3878/2019.

KWA
MATANGAZO
MADOGO
MADOGO
TUPIGIE
0767 223311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA
BIDHAA YAKO?

Nipashe

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Man City yajitoa mbio
za kumsajili Maguire

MANCHESTER, England

MATUMAINI ya Manchester United
kumsajili beki wa kimataifa wa England,
Harry Maguire yameripotiwa kuimari-
ka zaidi baada ya wapinzani wao wa jiji
moja, Manchester City kukataa kufikia
beki wanayoitaka Leicester.

Maguire amejiimarisha yeye mwe-
nyewe kama mmoja wa mabeki bora
wa kati kwenye Ligi Kuu England baada
ya kuwa na misimu miwili bora zaidi
pale katika dimba la King Power.

Kocha Pep Guardiola aliripotiwa
kwamba alikuwa akimwania kwa udi
na uvumba beki huyo mwenye umri wa
miaka 26, lakini kwa mujibu wa gazeti
la The Sun, City wamejiondoa kwenye

mbio za kumwinda mchezaji huyo am-
baye bei yake inatajwa kuwa ni pauni
milioni 85.

Sasa inasubiriwa kuona kama United
watakuwa tayari kulipa kiasi hicho
ambacho Leicester wanakitaka, kwani
hata mpango wao wa kutaka kutoa
pauni milioni 70 pomoja na kuwapa
Marcos Rojo ulikataliwa wiki iliyopita.

Lakini Old Trafford kwa sasa ndio
wanaonekana wenye nafasi kubwa zai-
di ya kumpata Maguire kama akiamua
kuondoka pale kabla ya kuanza kwa
msimu mpya mwezi ujao.

Maguire yupo kwenye mkataba hadi
mwaka 2023 na Leicester wanajulikana
kwamba wapo vizuri mno kwenye msi-
mamo wa bei ya kuuza wachezaji wao.

ALGERIA,
MADAGASCAR
‘ZATAKATA
, \ WAECONN

CAIRO, Misri

IMU ya Soka ya Taifa
ya Algeria maarufu Les
Fennecs imefanikiwa
kutinga hatua ya robo
fainali ya Fainali za Kombe la
Mataifa Afrika (Afcon 2019)
baada ya kuifunga Guinea’s ma-
bao 3-0 katika mechi iliyoche-
zwa kwenye Uwanja wa 30th
June juzi usiku.

Kwa ushindi huo, Algeria sasa
inasubiri kujua itakutana Kkati
ya Ivory Coast au Mali, ambao
walitarajiwa kucheza mechi ya
hatua ya 16 bora jana usiku.

Youcef Bellaili alifunga bao
la kwanza la timu hiyo kutoka
Afrika Kaskazini na kwenda
mapumziko wakiwa mbele kwa
bao 1-0.

Kipindi cha pili kilianza kwa
kazi na straika wa Algeria, Ri-
yad Mahrez alifunga bao la pili
pamoja na nyota Adam Ounas
aliyeingia akitokea benchi alika-
milisha idadi hiyo ya magoli.

Algeria itashuka tena dim-
bani kwa gjili ya mechi ya hatua
ya robo fainali itakayochezwa
keshokutwa mjini Suez.

Katika mechi ya mapema
jana, Madagascar waliendelea
kufanya vema katika mashinda-
no hayo baada ya kuwaondoa
Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Kongo (DRC) kwa penalti 4-2.

Timu hizo zilimaliza dakika
120 zikiwa sare ya mabao 2-2 na
hivyo kulazimika kufika hatua
hiyo ya matuta.

F o

Rooney
amtaka
Sancho
asiondoke
Dortmund

LONDON, England

WAYNE Rooney amemshauri, Jadon
Sancho kubakia kwenye Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga, ili kuendelea
kuimarika na Borussia Dortmund.

Sancho aling’ara msimu uli-
opita kwenye Ligi ya Ujerumani,
na kutajwa kama mmoja wa vijana
chipukuzi wenye kipaji cha hali ya
juu watakaong'ara zaidi Ulaya siku za
usoni.

Kiwango chake ndio kinachangia
klabu ya Manchester United kutaka
kumsajili ili kuimarisha kikosi chao.

Lakini gwiji wa United, Rooney am-
baye ndiye mfungaji wa wakati wote
wa mashetani wekundu amemshauri
nyota huyo mwenye umri wa miaka
19, Sancho kubakia pale Dortmund,
ambako ana uhakika atapata nafasi ya
kucheza mara kwa mara.

“Dortmund ni klabu kubwa na yenye
mashabiki wazuri, na wanawaamini
wachezaji wao vijana na hata ukianga-
lia Sancho amekuwa na wakati mzuri
zaidi kwa kipindi cha miezi 12 iliyo-
pita,” amesema Rooney akinukuliwa na
gazeti la Bild.

“Kwa sasa Jadon anatakiwa kufikiria
mwenyewe kama atapata nafasi ya
kucheza mara nyingi zaidi kama ana-
vyopata hivi sasa pale Dortmund.

“Kucheza ni muhimu zaidi kwa
wachezaji vijana kama Jadon, hivyo
wakipata nafasi nyingi zaidi ya
kucheza mara kwa mara kama ilivyo
pale Dortmund, basi anatakiwa kuba-
kia kule kule.”

Sancho alifunga mabao 13 na kuten-
geneza pasi za mwisho 19 kwenye
mashindano yote kwa miamba hao wa
Bundesliga ambao walishika nafasi ya
pili msimu uliopita.
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Gerrard
akataa
kuinoa
Newcastle

LONDON, England

STEVEN Gerrard amekataa ofa ya Mike
Ashley kuchukua mikoba ya kuinoa
klabu ya Newcastle.

Gerrard ambaye kwa sasa ni kocha
wa Klabu ya Rangers ya nchini Scotland
amekataa nafasi ya kutua pale katika
dimba la St. James' Park kurithi mikoba
yva Rafael Benitez.

Gerrard na Patrick Viera ndio
yalikuwa majina makubwa yakitaja
kupewa nafasi ya kuinoa Newcastle,
l[akini gwiji huyo wa Liverpool
ameikataa nafasi hiyo kwa mujibu wa
gazeti la Mirror.

Ashley alielewa kwamba, nafasi ya
kumshawishi Gerrard kuchukua nafasi
hiyo ilikuwa finyu, lakini aliamua
kujaribu kutupa ndoano yake.

Gerrard mwenye umri wa miaka
39 anataka kwanza kujiimarisha na
klabu yake ya Rangers na kuifanya
irudi katika ubora wake baada ya sasa
kupikuliwa na Celtic katika ufalme wa
soka la Scotland.

Tayari amekuwa na kikosi hicho
kinachojiandaa na maandalizi ya msimu
mpya na wakijiandaa kucheza michuano
va Ligi ya Europa.

Inaonyesha pia Ashley hatakuwa na
ushawishi mkubwa wa kumtaka Viera,
ambaye kwa sasa anainoa klabu ya Ligi
Kuu Ufaransa, Ligue 1, Nice.

Sheikh Khaled bin Zayed Al Nehayan
ameripotiwa kwamba yupo kwenye

mipango va kuinunua Newcastle, lakini =

taarifa zake zimekuwa na sintofahamu
nyingi.

g

*

£-78
June Eﬁi',"“‘* u
AAeR

Ndombele: Pochettino
alinivutia kutua Spurs

LONDON, England

TANGUY Ndombele amebainisha kwamba, uwezo na ubora wa ko-
cha, Mauricio Pochettino ndio ulimshawishi yeye kujiunga na Tot-
tenham kwa ada iliyoweka rekodi.

Spurs walimsajili kiungo huyo wa kimataifa wa Ufaransa mwenye
umri wa miaka 22 kwa ada ya pauni milioni 63 ambayo ni rekodi ya
klabu hiyo. Nyota huyo wa zamani wa Lyon alikuwa akiwaniwa na
klabu kubwa Ulaya zikiwamo Juventus na Paris Saint-Germain ka-
tika kipindi hiki cha majira ya joto.

Alisema: “Kilichonifanya niamue kuja kwenye Ligi Kuu England,
ni kwa sababu ya kocha wao bora, ambaye naamini atanisaidia mimi
kuimarika zaidi kiuchezaji.

“Tottenham wana mmoja wa makocha bora kabisa duniani. Uk-
weli ni kwamba akikutaka, inakufanya ujisikie kuwa na bahati ku-
fanya nae kazi. Yeye ndiye aliyechangia mimi kuchukua uamuzi huu
wa kuja hapa.

“Ni ngumu kuelezea, lakini anajua namna ya kuwa karibu na watu
na nina amini hapa nitakuwa na wakati mzuri zaidi wa kuimarisha
kipaji changu cha uchezaji. “Ni kocha ambaye anakuhamasisha ku-
fanya nae kazi na kama nilivyosema yeye ndio amekuwa hamasa
kubwa kwa mimi kujiunga na timu hii.”

RIO DE JANEIRO, Brazil

OCHA wa Brazil, Tite, amem-
shutumu, Lionel Messi kwa ku-
walalamikia waamuzi kwenye
ichuano ya mataifa ya Ameri-

ka Kusini, Copa America.

Brazil iliifunga Argentina mabao 2-O
kwenye nusu fainali ya michuano hiyo
na ilitwaa taji hilo juzi Jumapili kwa kui-
funga Peru mabao 3-1, ikiwa ni mara ya
kwanza kushinda Copa America tangu
mwaka 2007.

“Anatakiwa kukubali na anahitaji
kukubali matokeo wakati anapofungwa,”
amesema Tite, wakati akizungumza na
waandishi wa habari.

Messi hakuhudhuria sherehe ya kuval-
ishwa medali baada ya Argentina kushika
nafasi ya tatu kwa kuifunga Chile kwenye
mchezo wao wa Jumamosi.

Messi alisema hakuhudhuria kwa
sababu alikuwa akipinga rushwa kwa
waamuzi kwenye Copa America.

Messi na Gary Medel wa Chile walitole-
wa nje kwa kadi nyekundu baada ya ku-
pigana vichwa katika kipindi cha kwanza
cha mchezo wao.

Na mara baada ya mchezo huo, Messi
alisema Argentina hawakutendewa haki
na akadokeza walikuwa wamepanga
kuinufaisha Brazil ibebe kombe hilo.

Aidha, Tite amesema kwamba, hafikirii
kama Messi alitakiwa kutolewa nje kwe-
nye mchezo dhidi ya Chile, na kwamba
kadi ya njano tu ingetosha.

“Unatakiwa kuwa angalau na heshima
kidogo na kuwa mwangalifu,” alisema
Tite. “Tulicheza vizuri dhidi ya Argen-
tina. Messi hakupaswa kutolewa nje kwa
kadi nyekundu dhidi ya Chile. Alitakiwa
kupewa kadi ya njano. Lakini kuwa
mwangalifu.”
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MAN UNITED YAJITOSA
HUWA MILINKOVIC-SAVIC

® ® ® i katika mchakato wa kuziba nafasi ita-
kayoachwa na Pogba...

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United
imeripotiwa kuwa inataka
kumsajili Sergej Milinkovic-
avic kama ndio mrithi wa
kiungo anayetaka kuondoka, Paul
Pogba (26).
Majaliwa ya Pogba pale
kwenye dimba la Old
Trafford yapo shakani
baada ya matamshi ya
wakala wake, Mino Raiola,
ambaye amebainisha
wazi kuwa Mfaransa huyo
anataka kuondoka klabuni
hapo.

United walikuwa hawana mpango

wa kumuuza mchezaji wao huyo wal-
iyemsajili kwa ada iliyoweka rekodi,
lakini hali ilivyo kwa sasa, wanaone-
kana ni kama wamebadilisha uamuzi
wao, kwa mujibu wa gazeti la Marca
la Hispania.

Pogba alithibitishwa kuwa ataku-
wapo kwenye kikosi cha United
kilichoondoka juzi Jumapili kwen-
da kwenye ziara ya maandalizi ya
msimu mpya wa Ligi Kuu England
nchini Australia, lakini wanaendelea
kumtafuta mrithi wake.

Gazeti la Marca liliandika kuwa
nyota huyo wa Lazio, Milinkovic-Savic
ndio chaguo lao la kwanza la United
kurithi mikoba ya Pogba ambaye pia
anawaniwa na Juventus na Napoli.

Lakini klabu hiyo inaweza kukumb-
wa na kikwazo cha bei kutokana na

ukweli kwamba miamba hao wa Ligi
Kuu Italia, Serie A, wameshabainisha
kuwa wanataka wapewa euro milioni
120 ili kumwachia mchezaji huyo wa
kimataifa wa Serbia.

Pogba ambaye alianza kuonyesha
dalili za kuondoka United wakati
timu hiyo ikiwa chini ya Jose Mour-
inho, ilionekana kama atabadili
mawazo baada ya Mreno huyo kutim-
uliwa klabuni hapo tangu Desemba
mwaka jana.

Mfaransa huyo alirejea katika ki-
wango chake chini ya Kocha Mholan-
zi Ole Gunnar Solskjaer, lakini baada
ya United kukosa nafasi ya kushiriki
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya msimu ujao, kiungo huyo pamoja
na nyota wengine walionyesha dalili
za kutotaka kubakia Old Trafford.

JUVE KUMNG’OA POGBA

JUVENTUS inajipanga kutoa kiasi cha pauni milioni 120
kwa Manchester United ili kuhakikisha inamsajili kiungo
wa Timu ya Taifa ya Ufaransa, Paul Pogba, ambaye ana
umri wa miaka 26. (Times - subscription required)

GERRARD ATAKIWA NEWCASTLE

MMILIKI wa Newcastle, Mike Ashley ameanza kum-
shawishi Kocha wa Rangers na kiungo wa zamani wa
Liverpool, Steven Gerrard kuhusu kutua klabuni hapo ili
kuwanoa wachezaji wa timu hiyo. (Mirror)

KLOPP AITAMANI UJERUMANI

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp amesema siku moja
anatamani kuifundisha Timu ya Taifa ya Ujerumani, taarifa
kutoka kwa wakala wale imeeleza. (Welt - in German)

BARCA YAIPIKU PSG

BARCELONA imefanikiwa kuizidi kete Paris St-Germain
kupata saini ya straika chipukizi raia wa England mwenye
umri wa miaka 16, Louie Barry baada ya mkataba wake na
West Brom kumalizika. (Sumn)

SPURS, DAVIES SAFI

MABOSI wa Tottenham wako katika hatua za mwisho
za mazungumzo ya kukamilisha kumpa mkataba mpya
wa muda mrefu beki wa Timu ya Taifa ya Wales, Ben
Davies (26). (Telegraph)

MAUPAY KUWEKA REKODI

MSHAMBULIAJI wa Brentford, Neal Maupay (22)
anatarajia kutua Sheffield United na usajili wa Mfaransa
huyo ambao umetajwa kuwa ni pauni milioni 22 utaweka
rekodi mpya kwa timu hiyo iliyopanda daraja kucheza
Ligi Kuu England msimu ujao. (Sun)

ARSENAL, NAPOLI VITANI

BEKI wa Celtic na Timu ya Taifa ya Scotland, Kieran
Tierney, ametajwa kuwindwa na Arsenal pamoja na
Napoli, huku klabu hiyo ya Italia ikiwa tayari kumuuza
beki wake wa kushoto Mreno, Mario Rui ili kupata fedha
za kumnunua nyota huyo wa Celtic. (Telegraph)

BURNLEY YAIMARISHA UKUTA

BURNLEY iko katika hatua za mwisho za kukamilisha
mchakato wa kumsajili beki wa Stoke City ambaye ni raia
wa Uholanzi, Erik Pieters (30). (Mail)

JAMES KUTUA PALACE

CRYSTAL Palace imeweka wazi nia yake ya kumsajili
beki wa Chelsea, Reece James (19), ili kuziba nafasi ili-
yoachwa na raia mwenzake wa England, Aaron Wan-Bis-
saka ambaye amejiunga na Manchester United. (Sumn)

ROONEY AMSHAURI SANCHO

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya England, Jadon
Sancho (19), anatakiwa kusitisha mchakato wake wa kuji-
unga na Manchester United badala yake kubakia Borussia
Dortmund, amesema straika wa zamani wa Old Trafford,
Wayne Rooney. (Bild - in German)

MURIC KUONDOKA CITY

KLABU ya Nottingham Forest inatarajia kukamilisha
mchakato wa kumsajili golikipa wa Manchester City
ambaye ni raia wa Kosovo, Aro Muric (20), ndani ya siku
chache. (Telegraph)



wenens NIPASHE 31

HABARI MICHEZO

Watatu Makongo
kuchuana Arusha

Na Shufaa Lyimo

WANARIADHA kutoka katika Shule
Salaam wamechaguliwa kwenda
kushiriki katika mashindano ya
Shule za Sekondari Afrika Mashariki
na Kati yatakayofanyika Agosti 10
mwaka huu huko Arusha.

Kocha Mkuu wa timu ya Makongo,
Erick Magesa, alisema wachezaji
hao wamepata nafasi hiyo baada ya
kufanya vizuri katika mashindano
yva Umiseta.

Magesa aliwataja wachezaji hao
ambao watakwenda kuiwakilisha
Makongo katika mashindano hayo
kuwa ni pamoja na Ismail Tofil,
Samuad Hamza pamoja na Veronica
Paul. Kocha huyo alisema maan-
dalizi kwa ajili ya mashindano hayo
yanaendelea vizuri na kudai kila
mchezaji ana afya nzuri na anata-
rajia watarejea na medali.

“Maandalizi yetu yanaendelea vi-
zuri, kila mchezaji ameahidi kwenda
kuitangaza vema Makongo,” alisema
kocha huyo.

Aliwataka wadau wa mchezo
huo kujitokeza kwa lengo la kuinua
Vipaji vya wachezaji chipukizi na
kuwasaidia kupata viwanja vya
kufanyia mazoezi, changamoto am-
bayo imekuwa ikiwasumbua wan-
amichezo mbalimbali.

Yosso Mwanza
waipania llala

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa timu ya soka ya
vijana ya umri chini ya miaka 17

ya Mkoa wa Mwanza, Abel Simba,
amesema kuwa kikosi chake kime-
jipanga vizuri kuhakikisha kinapata
matokeo mazuri katika mchezo wake
dhidi ya yosso wenzao wa llala.

Timu hizo zinakutana katika mch-
ezo wa hatua ya robo fainali ambao
utachezwa Ieo kwenye Uwanja wa

Akizungumza na gazeti h||| jana,
Simba, alisema kuwa amefurahishwa
na kiwango kilichoonyeshwa na
wachezaji wake katika mechi zilizo-
pita na anaamini wataendelea na
kasi ile ile ili waweze kutimiza ndoto
Zao.

Simba alisema kuvva wamekuja
ubingwa wa mashindano hayo na
wanaheshimu Kila timu wanayoku-
tana nayo.

“Kila mchezaji ameahidi kufanya
vizuri katika mchezo wetu wa kesho
(leo), malengo tuliyonayo ni kufika
nusu fainali , fainali na hatimaye
kubeba kikombe ili tuweze kuu-
tangaza vema mkoa wetu,” alisema
Simba.

Kocha huyo amelishukuru Shirik-
isho la Soka Tanzania (TFF) kwa
kuandaa mashindano hayo ambayo
yamewapa uzoefu wachezaji wengi
ambao baadhi yao walikuwa ha-
wajawahi kusafiri kwenda nje ya
Mwanza kucheza mechi za ki-
mashindano.

KLABU Z’EAR ZATAKIWA
KUREKEBISHA KATIBA ZAO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

HIRIKISHO la Soka Zanzibar (ZFF),

limevitaka vilabu vyote vya mch-

ezo huo visiwani hapa kuhakiki-

sha zinafanya marekebisho katika
katiba zao, imefahamika.

Kiongozi huyo alitoa maelek-
ezo hayo katika uchaguzi
mkuu wa klabu ya Kilimani
City ambao ulifanyika juzi
kwa Khamis Shaali Chum ku-
fanikiwa kutetea nafasi yake
ya venyekiti kwa Kipindi
Kingine.

Akizungumza katika mkutano huo,

Rais wa ZFF, Seif Kombo Pandu, alisema
kwamba klabu zote zinatakiwa kuwa na

katiba zinazoendana na shirikisho hilo ili
kuruhusu kuanza kwa mchakato wa uch-
aguzi.

Pandu alisema chini ya utawala wake
anahitaji kuona klabu zinafuata taratibu
na kuacha tabia ya kuchagua viongozi
bila ya kufuata maelekezo yaliyoko kwe-
nye katiba ya klabu husika.

Alisema kuwa klabu kufanya uchaguzi
ni jambo la lazima na si hiari, hivyo kila
klabu ambayo inatambua inaongozwa
na viongozi ambao hawakuchaguliwa
kwa kufuata katiba, wahakikishe wa-
natekeleza jukumu hilo.

“Wakati naingia madarakani nilisema
utawala wangu utakuwa ni wakufuata
katiba na sheria, hivyo niwaombe vilabu
mfanye uchaguzi ili mzidi kuviimarisha
vilabu vyenu kuanzia ngazi za uongozi
hadi timu zenyewe,” alisema Pandu.

e/

M-ﬁlh*

Aliwataka wanachama wa klabu
zote zinazotambulika kisheria kufanya
mikutano  pamoja  na  kushiriki
kuchagua viongozi kama katiba zao
zinavyowaelekeza.

Katika uchaguzi wa klabu ya Kilimani
City, Chum alishinda nafasi ya uenyekiti
kwa kupata kura 36 dhidi ya 11 ambazo
aliambulia mpinzani wake, Daruashi
Khamis wakati Daud Mohamed aliyepata
kura 36 aliibuka mshindi wa nafasi ya
Makamu wa Rais dhidi ya Hassan Chau
aliyepata kura 12.

Nafasi ya ya Katibu Mkuu ilichukuliwa
na Abdulrahman Salum aliyepata kura
zote 48, Fadhil Omar alichaguliwa kuwa
Mweka Hazina baada ya kupata kura 46
baada ya kura mbili kuharibika na Aziz
Idd akiibuka kuwa Mweka Hazina Msaid-
izi.

Wachezaji wa Timu ya Taifa ya Wanawake ya Marekani wakiwa na kikombe chao baada ya kutwaa Kombe la Du-
nia la Wanawake. Marekani ilipata ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Uholanzi katika mchezo wa fainali uliochezwa
juzi. PICHA: MTANDAO

Azam FC, KCCA hapatoshi Kagame

Na Mwandishi Wetu

MABINGWA watetezi, Azam FC wanata-
rajia kukutana na KCCA kutoka Uganda
katika mchezo wa Kundi B wa mashinda-
no ya Kombe la Kagame utakaochezwa
leo kwenye Uwanja wa Huye ulioko nje
kidogo ya mji wa Kigali, Rwanda.

Azam FC ilianza mashindano hayo kwa
kupata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Muku-
ra FC, wakati KCCA yenyewe ilitoka sare
ya goli 1-1 na Bandari ya Kenya.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha

Mkuu wa Azam FC, Ettiene Ndayiragije,
amesema kuwa, wamejiandaa kupam-
bana katika mchezo huo baada ya kuwa-
soma wapinzani wao ambao wanacheza
kwa soka la kasi.

Ndayiragije alisema ana imani na kikosi
chake kuwa kitafanya vema kwenye mi-
chuano hiyo ambayo inashirikisha timu
kutoka kwenye nchi za Afrika Mashariki
na Kati, pamoja na nyingine tatu, za nje ya
ukanda huo.

“Tutatumia nguvu nyingi kupata ushin-
di kwani kazi yetu ni kutetea ubingwa,

bado wachezaji wana spidi ndogo nad-
hani ni ugeni ila hamna namna kwa kuwa
tunatetea kombe ni lazima tupambane
kufanya vizuri.

Kocha huyo wa zamani wa KMC FC
aliwataka mashabiki wa Azam kuende-
lea kuwapa ushirikiano na kuwakum-
busha kwamba hakuna mashindano
mepesi.

“Mashabiki waendelee kutupa sapoti
kwani michuano hii sio rahisi kama am-
bavyo wengi wanafikiria,” alisema kocha
huyo.
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Mrithi wa Amunike
kutajwa Alhamisi

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), Alhamisi
litamtangaza kocha mpya atakayechukua
mikoba iliyoachwa na Mnigeria Emmanuel
Ammunike, ya kuifundisha Timu ya Taifa ya
Tanzania (Taifa Stars).

Nipashe liliandika taarifa za Amunike kutim-
uliwa katika gazeti lake la jana, licha ya vion-
g0ozi wa TFF kutopatikana kuthibitisha habari
hiyo iliyokuwa imesambaa katika mitandao
mbalimbali ya kijamii.

TFF ilitangaza rasmi jana kuachana na Amu-
nike, nyota huyo wa zamani wa Timu ya Taifa
va Nigeria (Super Eagles).

Taarifa ya TFF ilitolewa jana ilisema:- Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF) na Ko-
cha wa Timu ya Taifa “Taifa Stars” Emmanuel
Amunike, tumefikia makubaliano ya pamoja
kusitisha mkataba baina yetu.

Shirikisho hilo lilisema kuwa litatangaza
mapema kocha wa muda ambaye atakiongoza
kikosi cha Stars ambacho kitaanza maandalizi
ya mchezo wake wa kusaka tiketi ya kush-
iriki Fainali za Kombe la Mataifa Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Katika mashindano hayo, Stars imepangwa
kuanza na majirani zao Harambee Stars ya
Kenya, ambayo walikuwa kundi moja katika
Fainali za Kombe la Mataifa Afrika (Afcon
2019), lakini wote walitolewa katika hatua ya
awali. Amunike alitua nchini mwaka jana na
kuchukua mikoba iliyoachwa na Mzalendo,
Salum Mayanga, ambaye naye alianza kwa
sare ya bao 1-1 dhidi ya Lesotho wakati Stars
ilipokuwa inasaka tiketi ya kushiriki fainali za
Afcon ambazo zinaendelea nchini Misri.

Kikosi cha Timu ya Taifa ya Brazil kikiwa na kombe lao la ubingwa wa mashindano ya Copa America
baada ya kuwafunga Peru mabao 3-1 katika mchezo wa fainali ya michuano hiyo, uliochezwa kwenye
Uwanja wa Maracana juzi usiku. PICHA: MTANDAO

Mnigeria huyo aliiongoza Stars katika mechi
10, ameshinda mbili, ametoka sare mbili na

amepoteza michezo sita.

Simba, Yanga dimbani Jan.

® ® ® Pazia la Ligi Kuu Bara 2019/20 linatarajiwa
kufunguliwa rasmi Agosti 23...

Na Shufaa Lyimo

ATANI wa jadi nchini, Simba na

Yanga wanatarajia kukutana

katika mchezo wa mzunguko wa

kwanza wa msimu ujao wa Ligi

Kuu Tanzania Bara 2019/20 utakaochezwa
Januari 4 mwakani kwenye Uwanja wa Taifa
Hata hivyo, mechi ya marudiano
kati ya timu hizo mbili ambazo
zitashiriki mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika bado haijapangiwa tarehe.

Akizungumza jana jijini, Ofisa Mtendaji
Mkuu wa Bodi ya Ligi, Boniface Wambura,
alisema kuwa mchezo huo wa watani wa jadi
utakuwa ni wa raundi ya 13, huku Simba ik-
ishuka uwanjani ikiwa na kumbukumbu ya
kupata ushindi wa bao 1-0 ambao waliupata
katika mchezo wa mwisho wa msimu uli-

omalizika.

Wambura alisema kuwa msimu mpya wa
Ligi Kuu utaanza ifikapo Agosti 23 mwaka
huu na ratiba ambayo imetolewa imez-
ingatia ushiriki wa klabu za Bara katika
mashindano ya kimataifa, huku mchezo wa
Ngao ya Jamii kati ya mabingwa watetezi,
Simba dhidi ya Azam FC ambao ni washindi
wa Kombe la FA utachezwa Agosti 17.

“Mchezo wa raundi ya 13 wa watani wa
jadi, Simba na Yanga utachezwa Januari 4
mwakani, naamini ni mchezo ambao unas-
ubiriwa na mashabiki wengi wa soka hapa
nchini,” alisema Wambura.

Alisema kuwa mabingwa watetezi wa
ligi hiyo, Simba wataanza msimu mpya
kwa kutetea taji hilo kwa kukutana na

“Maafande” wa JKT Tanzania wakati Yanga
yenyewe itacheza dhidi ya Ruvu Shooting
kutoka mkoani Pwani.

“Tumechelewa kutangaza ratiba ya Ligi
Kuu msimu ujao, kwa sababu tumehakiki-
sha tumeipanga kwa ubora zaidi ili kusi-
wapo na michezo mingi ya viporo kama ili-
vyokuwa msimu uliopita, hatutaki mambo
kama hayo yajirudie tena, tumezingatia
kalenda ya mashindano ya kimataifa,” alise-
ma mkurugenzi huyo.

Kiongozi huyo pia alizitaka klabu zote
vikosi imara ili waweze kutoa ushindani ka-
tika michezo yote na kueleza kwamba ha-
kutakuwa na mabadiliko ya ratiba ya mara
kwa mara kama ilivyozoeleka.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Alisema pia Kamati ya Utendaji ya
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) ita-
kutana hivi karibuni kujadili mfumo na
kanuni za uendeshaji wa ligi hiyo ikiwa
pamoja na kujadili changamoto za viwanja
ambayo msimu uliopita ilibainika kuwa na
matatizo.

Wambura alisema katika kuhakikisha
inazipunguzia klabu gharama za uende-
shaji, timu zitakuwa zikicheza mechi zake
zote katika kanda au mkoa mfululizo na si
kwenda na kurudi.

Bila ya kutaja majina, alisema kuna baa-
dhi ya viwanja tayari bodi imevikataa na
kuzielekeza timu kuvifanyia marekebisho
ili viweze kutumiwa katika ligi hiyo inayota-
rajiwa kumalizika ifikapo Mei 24 mwakani.
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