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KESI YA MBOWE

“Mawakili utetezi
‘Waibua hoja saba

.« ACP Kingai adai Mbowe alitaka kumdhuru
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UJERUMANI imeipatia Tanzania msaada
wa Euro milioni 71, sawa na Sh. bilioni
190.5 kwa ajili ya kutekeleza miradi...
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SABAYA KIZIMBANI
TENA KESI UHUJUMU

KESI ya uhujumu uchumi namba 27 in-
ayomkabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya
ya Hai mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole...
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LU Mbivu mbichi waliovujisha
il mitihani utabibu Jumatafie
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bani kwake Oysterbay, mkoani Dar es Salaam jana. Kushoto ni mke wake, Regina Lowassa. PICHA: IKULU
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Mwenyekiti W‘a Chama cha Ijemdkrasia na Méendeleo (CHADEMA) Taifa,

;= N
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Freeman Mbowe (katikati), akiwa chini ya ulinzi wa askari, baada ya

kuwasili katika Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya Rushwa na Uhujumu

Uchumi, Sinza mkoani Dar es Salaam jana, kusikiliza kesi inayomkabili.

PICHA: JUMANNE JUMA

Mbivu mbichi waliovujisha
mitihani utabibu Jumatatu

Na Idda Mushi, MOROGORO

WIZARA ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
imesema Jumatatu ijayo itaweka
wazi watu wote waliohusika na
Uvujaji wa mitihani ya utabibu
nchini.

Waziri mwenye dhamana, Dk.
Dorothy Gwajima, alisema hayo
mjini hapa wakati akizindua
kituo cha afya cha elimu Masafa,
kilichoko Mkundi, Manispaa ya
Morogoro.

Alisema hatua kali za kisheria
zitachukuliwa kwa wote wa-
takaobainika kuhusika na uvujaji
huo wa mitihani na kubainisha
kuwa wizara imeshaunda kamati
itakayoandaa ripoti na kuikabidhi
kwake na anatarajia kuisoma kwa
wananchi.

Dk. Gwajima alisema vyuo vya
kada ya afya vinatarajiwa kutoa
watumishi watakaokuja kuwa-
hudumia Watanzania na kitendo
cha kuwapatia watu majibu ya
mitihani bila kufanya na kufaulu
mitihani hiyo ni kosa kubwa sana.

Kuhusu kituo cha elimu Masafa
alichozindua ambacho pamoja na
samani zilizomo, kimegharimu
kiasi cha Dola za Kimarekani
milioni tatu.

Aliwaagiza viongozi wake
kuboresha mifumo ili waweze
kuzalisha watumishi bora zaidi
na kuwaendeleza zaidi waliopo
kazini.

Awali Mkurugenzi wa Mafunzo
kutoka wizara hiyo, Dk. Sastore
Laizer, alisema kituo hicho kita-
saidia wanafunzi na watumishi
wa kada ya afya kuongeza elimu
na kutoa watumishi bora.

“Tunaomba zaidi wizara isaidie
kutatua changamoto kadhaa zina-
zokikabili kituo hiki hasa Bweni,
huduma ya majisafi na salama,
barabara na usafiri,” alisema DKk.
Laizer.

Mkuu wa kituo hicho, Ndemen-
tria Verman, alisema uwapo wa
kituo hicho umewezesha watumi-
shi wa kada ya afya walioshindwa
kujiendeleza kutokana na sababu
mbalimbali kufanya hivyo sasa
wakiwa wanaendelea na kazi.

Mawakili utetezi
waibua hoja saba

Na Kulwa Mzee

KAMISHNA Msaidizi wa Polisi (ACP)
Ramadhan Kingai, amedai Mwenyekiti
wa Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Freeman Mbowe, alitoa
maelekezo ya kumdhuru aliyekuwa Mkuu
wa Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya, kwa
kumpulizia poda ya sumu usoni.

Amedai kuwa kiongozi huyo wa CHADE-
MA alitoa maelekezo hayo kwa madai Sa-
baya ni kikwazo kwake kulipata Jimbo la
Hai.

Hata hivyo, kutokana na madai hayo,
upande wa utetezi umeibua hoja saba ul-
izozielekeza kwa shahidi huyo, ukitaka
ufafanuzi.

Kingai alidai hayo jana alipotoa ushahidi
Mahakama Kuu Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi mbele ya Jaji
Joackim Tiganga kwa kuongozwa na Wakili
wa Serikali Mwandamizi, Robert Kidando.

Alidai katika maelezo ya onyo aliyotoa
mshtakiwa wa pili, Adamu Kasekwa,
maarufu Adamo, Julai 24, 2020, akiwa
na mshtakiwa wa tatu, Mohammed
Ling'wenya, walikutana na Luteni Dennis
Urio Morogoro, na aliwafahamisha kuna
kazi ya ulinzi wa kiongozi kwa Mbowe.

Shahidi huyo anadai Urio aliwapa Sh.
87,000 kila mmoja kwa ajili ya kwenda
Moshi na walifika Moshi saa 10 alfajiri
wakapokewa na dereva wa Mbowe ali-
yeitwa Willy akiwa na Pickup ya Chadema
M4C, wakapelekwa Hoteli ya Aishi kulala.

Katika maelezo hayo, Kasekwa alidai
asubuhi walitambulishwa kwa Mbowe na
mshtakiwa Halfani Bwire na ilipofika saa
tano usiku, walifanya kikao wakiwa watu
watano.

“Tulifanya kikao na Mbowe Julai 24,
mwaka 2020, tukiwa watano, Mbowe,
Ling'wenya, Moses Lijenje na Bwire, al-
itupa maelekezo. Alisema Sabaya anamvu-
ruga sana, anawavuruga wapigakura wake
wa Jimbo la Hai, amesababisha fedha za
ruzuku za CHADEMA zimeshushwa.

“Anayofanya Sabaya yanamtia wasiwasi,
yanahatarisha kuukosa ubunge, tuweke
miundombinu ya kumdhuru ili asifanikiwe
kufanya mambo yake ili Mbowe apite.

“Alituelekeza kumdhuru kwa namna
yoyote ile, tulipanga kumdhuru kwa
kumpulizia poda ya sumu usoni. Julai 26,
2020, tulirudi Dar es Salaam.

“Tulipofika tulipewa Sh. 200,000 kwa
ajili ya maandalizi ya mavazi ya kumpokea
Tundu Lissu Uwanja wa Ndege. Julai 31,
2020 tulirudi Moshi na tulipewa nauli Sh.
78,000.

“Tulipofika Moshi tulimkuta Mbowe na
Bwire wako Aishi Hoteli. Alfajiri ya Agosti
Mosi, 2020, Mbowe wakati anataka kurudi
Dar es Salaam, alituita alituelekeza azma
yake ya kumdhuru Sabaya, alituonyesha
picha ya Sabaya kupitia simu yake ya ki-
ganjani, alituambia anapatikana katika
Klabu ya Kokoliko.

“Mbowe alituacha Moshi, tulianza
kumtafuta Sabaya Boma Ng'ombe, Koko-
liko na Way Stone hatukumwona, kazi hiyo
tulifanya Agosti 3 na 4 mwaka 2020 na Ago-
sti 5 tuliamua kwenda Rau Madukani kwa
dada yake Ling'wenya ili kubana matumizi
kwa sababu tuliachiwa kiasi kidogo, Sh.
150,000 isingetosha kujikimu.

“Alituambia baada ya kumaliza kazi hiyo
atatupa kazi nyingine ya kulipua vituo vya
mafuta, kukata miti barabarani, kuratibu
maandamano yasiyo na kikomo ili kuo-
nyesha serikali imefeli kuelekea Uchaguzi
Mkuu,” alidai hayo yalikuwa maelezo ya
Kasekwa.

ACP Kingai alidai kuwa Kasekwa alikiri
kukamatwa na polisi Agosti 5, 2020 waki-
wa Rau Madukani, alikiri kukutwa na pisto
yenye risasi tatu, alikiri kukutwa na dawa
za kulevya aina ya heroine kete 58.

Anadai walimtafuta mshtakiwa Bwire
na kufanikiwa kumkamata, walipofanya
upekuzi nyumbani kwake maeneo ya Te-
meke, walimkuta akiwa na sare za JWTZ
pamoja na vifaa vingine vya jeshi na viten-
do vya kigaidi walipanga kufanya Moshi,
Dar es Salaam, Mbeya na Mwanza.

HOJA SABA ZA UTETEZI

Hata hivyo, upande wa utetezi uliibua
hoja saba wakati ukimhoji shahidi hiyo,
ikiwa ni pamoja na washtakiwa kukamat-
wa wakiwa hawana vifaa vyovyote vya uli-
puaji, ukataji miti na kuchukuliwa alama
za vidole ili kujiridhisha kama walishika
silaha husika.

Akihojiwa na Wakili wa Utetezi, Jeremi-
ah Mtobesya, ACP Kingai alidai ushiriki wa
Luteni Dennis Urio ulikuwa ni kuwatafuta
vijana wa kufanya kazi kwa Mbowe na ku-
wapa fedha zilizotoka kwa Mbowe.

Akihojiwa na Wakili John Mallya, ACP
Kingai alidai alichukua maelezo ya onyo
kupitia Sheria ya Mwenendo wa Makosa ya
Jinai namba 57 na 58 sura ya 20 ya mwaka
2018, lakini imekosewa na wachapaji ili-
paswa kuwa mwaka 2002 na si 2018.

Akihojiwa na Wakili Peter Kibatala, ACP
Kingai alidai hawajawakamata washtakiwa
wakiwa na kifaa chochote cha ulipuaji wa
vituo vya mafuta, kukata miti wala kipepe-
rushi cha kufanya maandamano mikoa ya
Dar es Salaam, Moshi, Arusha, Morogoro
na Mwanza.

Alidai katika ushahidi wake hakuzun-
gumzia lolote kuhusu washtakiwa wote
kukutana Arusha na hafahamu kama
washtakiwa waliwahi kufanya kikao Mo-
rogoro.

ACP Kingai alidai alitoa onyo kwa kosa la
kufanya ugaidi, lakini hakumwonya Kasek-
wa kwa kufanya kikao na hakumwonya
kwa shtaka la nne la kukutwa na pisto na
aliongeza kuwa hajawahi kuchukua alama
za vidole kujiridhisha kwamba Kasekwa
aliishika silaha hiyo.

Pia shahidi huyo wa kwanza alidai
walichukua simu za watoto wa Mbowe na
baada ya uchunguzi, walibaini hazihusiani
na kesi hiyo lakini simu hizo hazijarud-
ishwa na alipokea maombi ya kuzitaka
wiki mbili au tatu zilizopita.

Alidai hakuwahi kumfahamisha Rais
Samia Suluhu Hassan kuhusu kesi hiyo na
upelelezi wake wala hakuwahi kutoa taar-
ifa kwenye Kamati ya Ulinzi na Usalama
kuhusu tukio la kumdhuru Sabaya.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni Bwire,
Kasekwa, Ling'wenya na Mbowe ambao
wanakabiliwa na mashtaka sita yakiwamo
ya kula njama kufanya vitendo vya kigaidi,
ikiwamo kulipua vituo vya mafuta na kum-
dhuru Sabaya. Kesi hiyo inatarajiwa kuen-
delea leo.
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Kesi mavaji mama mzazi yaanza kunguruma kortini

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
Kanda ya Mwanza iliyoketi Geita,
imeanza kusikiliza kesi ya mauaji
inayomkabili, Manoni Isheli,
anayeshtakiwa kwa madai ya ku-
muua kwa makusudi mama yake
mzazi, Njombile Manoni (90) kwa
kumcharanga mapanga kichwani
na kufariki dunia papo hapo.

Mshtakiwa huyo alipandishwa
kizimbani jana mbele ya Jaji wa
Mahakama hiyo, Fredrick Man-
yanda, hata hivyo alikana kosa
hilo na kupelekwa mahabusu ku-
tokana na kesi yake kutokuwa na
dhamana.

Upande wa mashtaka ukiongo-
zwa na Wakili wa Serikali James
Pallangyo, ulidai una mashahidi
wawili pamoja na vielelezo vitatu.
Upande wa utetezi wa mshtakiwa
ukiongozwa na wakili wa kujitege-
mea, Penina Mashimba, ulidai
uko tayari kusikiliza mashahidi
wawili wa upande wa Jamhuri.

Jaji Manyanda alikubaliana na
ombi hilo na kuanza kusikiliza
mashahidi wawili wa upande wa
Jamhuri.

Shahidi wa kwanza upande wa
Jamhuri Sajenti Saidi akiongozwa
na Wakili wa Serikali Pallangyo,
alidai Oktoba 14, 2015 majira ya
mchana alipata taarifa kuwa kuna

Ngura, Wilaya ya Geita na akiwa
na askari saba wakiongozwa na
Mkuu wa Upelelezi wa wilaya
imkuta mama mmoja Njembele
Kanoni (90) amefariki dunia aki-
wa na majeraha kichwani.

Saidi alidai alipewa maagizo
na Mkuu wa Upelelezi wa wilaya
hiyo amwandikie maelezo mume
wa marehemu Isheli Barabara
(96) na kudai siku ya tukio ali-
kuwa anaoga na kusikia sauti ya
mke wake Kanoni (ambaye sasa
ni marehemu) akiomba msaada.

Alidai alipotoka nje alimuona
mtoto wake, Manoni Isheli aki-
toka ndani huku akikimbia na
alipomuita hakusimama, ndi-
po akaingia ndani na kukuta
mke wake amekatwa mapanga
kichwani damu zikivuja.

Alisema alitoka nje na kupiga
yowe na wananchi walifika na
kukuta mama huyo ameshafariki
dunia.

Aidha, walitoa taarifa polisi am-
bao waliuchukua mwili wa mare-
hemu na kuupeleka Hospitali ya
Mkoa wa Geita kwa uchunguzi.

Alidai kuwa Oktoba 18, 2015
akiwa katika kituo cha polisi
Geita majira ya saa nane mchana
aliletwa mshtakiwa Kanoni Isheli
akikabiliwa na kosa la mauaji ya
mama yake mzazi.

Pia, alidai ilipofika majira ya

saa tisa mchana alipewa maagizo
na Mkuu wa Upelelezi ili aandike
maelezo ya mtuhumiwa huyo
na kwamba mshtakiwa alikiri
kumuua mama yake mzazi kwa
madai alikuwa akiwaroga watoto
wake.

Alidai mshtakiwa huyo baada
ya kuona watoto wake wanaum-
wa kila wakati aliamua kwenda
kwa mganga wa kienyeji na kuam-
biwa mama yake mzazi ndiye ana-
waroga watoto wake.

Aliendelea kudai kuwa mshtak-
iwa huyo baada ya kupata taarifa
hizo alichukua panga na kwenda
hadi nyumbani kwao na kumkuta
mama yake mzazi akiwa ndani ya
nyumba ndipo alipomkatakata
kichwani na kufariki dunia papo
hapo na kutokomea kusikoju-
likana.

Hata hivyo, alidai baada ya
muda ndugu zake walifanya msa-
ko na kufanikiwa kumkamata na
kumpeleka kituo cha polisi.

Shahidi wa pili wa upande wa
Jamhuri, Daktari wa Hospitali
ya Mkoa wa Geita, Christopher
Matola akiongozwa na Wakili wa
Serikali Pallangyo, alidai Oktoba
15, 2015 majira ya saa tano asu-
buhi alikuwa hospitalini na kupe-
wa maagizo na Mganga Mkuu wa
hospitali hiyo akachunguze mwili
wa marehemu.

Matola alidai kuwa alienda

Maelfu wapangiwa
mikopo elimu ya

juu awamu III

chumba cha kuhifadhia maiti
pamoja na ndugu wa marehe-
mu wawili, askari polisi wawili,
wahudumu wawili pamoja

yeye.

Baada ya uchunguzi alibaini
kuwa Matola alifariki dunia
kwa kuvuja damu nyingi kuto-

Wilneza Mathew Mrema Baba yetu mpendwa, ni miaka mitano (5) umefikisha
sasa fangu ulipotutoka tarehe 26/10/2016 Mwenyezi Mungu alipotwaa roho
yako nzuri na kukupa pumziko la milele; hakuna mtu ajuae ni kiasi gani
hakuna anayejua maumivu  ambayo
tumejeruhiwa tangu kutwaliwa kwako baba yetu mpenzi; maisha hayajawahi
kuwa sawa miyoyoni mwetu kumbukumbu yako inatukumbusha mema yako
mazuri kwetu, upendo wa agape na mengi uliotuachia baba; Hakuna siku
mpendwa Baba ipitayo bila kufikiria juu yako. Unakumbukwa sana na mke
wako mpenzi Eva, watoto wako Lucy, Goodie, Irene, Denis, Monica, Sia,
David, Walter, wajukuu wako, Kaka na dada yako kipenzi Edna, ndugu,
jamaa na marafiki pamoja na vongozi na wafanyakazi wa Network Freight

tunaumia  mioyoyoni mwetu;

Forwarders Ltd.

kana na jeraha kubwa lililoku-
wa nyuma ya kichwa, ambalo
lilitokana na kukatwa na panga
au kitu chenye ncha kali.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi
leo kwa ajili ya kuendelea na
shahidi wa kwanza upande wa
Jamhuri.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

TAARIFA KWA UMMA KUHUSU UTEUZI WA BODI YA USHAURI
YA TAASISI YA UTAFITI WA UVUVI TANZANIA (TAFIRI)

Na Mary Geofrey

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu
ya Juu (HESLB), imetangaza orodha ya
awamu ya tatu ya wanafunzi 15,261 wa
mwaka wa kwanza, waliopangiwa mikopo
yenye thamani ya Sh. bilioni 379 kwa
mwaka wa masomo 2021/22.

Mkurugenzi wa Upangaji na Utoaji
Mikopo HESLB, Dk. Veronica Nyahende,
katika taarifa yake kwa vyombo vya
habari jana, alibainisha kuwa orodha hiyo
imefanya jumla ya wanafunzi wapya wa
mwaka wa kwanza waliopangiwa mikopo
kufikia 60,356, yenye thamani ya Sh. bil-
ioni 157.3.

Dk. Nyahende aliongeza kuwa HES-
LB tayari imeanza kupeleka fedha za
wanafunzi waliopangiwa mikopo kwa
awamu zote tatu katika vyuo mbalimbali
nchini.

Aliwataka wanafunzi kupata taarifa za
kina katika akaunti walizotumia kuomba
mkopo maarufu kama SIPA (Student’s In-
dividual Permanent Account), ili kujiandaa
kwenda vyuoni, kwa ajili ya kujisajili.

“Orodha hii ya tatu inajumuisha wa-
nafunzi wenye sifa zikiwamo kuwa wa-
hitaji, wameomba kwa usahihi na wame-
kamilisha taratibu za udahili wa chuo
kimoja,” alisema.

Dk. Nyahende alisema HESLB ime-

shapokea fedha na kukamilisha taratibu
zote, kwa gjili ya malipo ya wanafunzi na
fedha za awamu zote tatu zimeanza ku-
tumwa vyuoni.

“Serikali imeshatupatia fedha na
tumeanza kuzipeleka vyuoni, lengo letu
ni kuhakikisha wanafunzi wanaopangiwa
wanazikuta fedha vyuoni, ambako wata-
jisajili na kupokea fedha, ili watimize ndo-
to zao,” alisema.

Alisema katika siku chache zijazo, wa-
natarajia kutangaza awamu ya nne ya
wanufaika wa mikopo hiyo.

“Orodha itatolewa siku chache zijazo
baada ya kukamilisha uchambuzi wa
maombi unaoendelea, hivyo waombaji
mikopo watembelee akaunti zao za SIPA,
ili kupata taarifa kuhusu maombi yao,”
alisema.

Dk. Nyahende alikumbusha kuwa seri-
kali imetenga Sh. bilioni 570, kwa ajili ya
mikopo ya wanafunzi 160,000.

Alisema kati yao, wanafunzi 70,000 ni
wanufaika wa mwaka wa kwanza na wa-
nafunzi zaidi ya 90,000 ni wale wanaoen-
delea na masomo baada ya kufaulu miti-
hani yao ya mwaka.

Hadi kufikia Septemba 30 mwaka huu,
HESLB ilikuwa imepokea maombi mapya
88,688. Kati ya waombaji hao, 85,706 wa-
likuwa wamejaza kikamilifu na 2,982 wali-
takiwa kufanya marekebisho.

1.
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Kufuatia uteuzi wa Bw. Yahaya Ibrahim Mgawe kuwa Mwenyekiti wa Bodi ya
Ushauri ya Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) Mheshimiwa
Mashimba Mashauri Ndaki (Mb), Waziri wa Mifugo na Uvuvi kwa Mamlaka
aliyonayo chini ya Kifungu Na. 8 (3), Jedwali la Pili 1(1) (b) la Sheria ya The
Tanzania Fisheries Research Institute Act No. 11 of 2016 amewateua wafuatao
kuwa Wajumbe wa Bodi ya Ushauri ya Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Tanzania
(TAFIRI).

Dkt. Hamisi Lucian Nikuli;

Bi. Justina Tumaini Mashimba;
Pro. Marcellina Mvula Chijoriga;
Dkt. Mectridis Fratern Mdaku;
Dkt. Bugwesa Zablon Katale;
Dkt. Lucas Albani Katera;

Bi. Vivian Kazi Matenge, na

Bw. Winfred Venant Haule.

Uteuzi huu ni wa miaka mitatu kuanzia tarehe 26 Oktoba, 2021 hadi tarehe 25
Oktoba 2024. Katibu Mkuu na Menejimenti ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi —
Sekta ya Uvuvi inawapongeza Mwenyekiti na Wajumbe kwa Uteuzi huu.

Dkt. Rashid Tamatamah

KATIBU MKUU -UVUVI
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA(HESABU AMBAZO HAZIJAKAGULIWA)
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014
TANZANIA COMMERCIAL BANK Robo ya Robo yamwaka | Limbikizo la Mwaka Limbikizo la
WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA, 2021 Mwaka sasa Linganishi wa sasa Mwaka
(Mwaka Uliopita) Li“Q.a"i.Shi
(Kiasi kwa shi (Mwaka Uliopita)
Robo Mwaka /Mwaka wa sasa
30/09/2021 30/06/2021 30-Sep-21 30-Sep-20 30-Sep-21 30-Sep-20
A MALI
: Fedha Tesinu ot piass] 1 Mapato va Rib 33.720 35,163 99,075 89.420
N " N lapato va Riba 3 3 A 0
2 SalioKatka Berki Kuu ya Tanzania SHIE 67,604 2 Gharama za Riba (9.762) (11.474) (29.008) (27.495)
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 112,814 115,988 3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 23,957 23,689 70,067 61,925
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 78,327 88,611 4 Madeni Viza Yalivofutwa (72) (37) (157) (359)
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 435 (35) 5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (3,398) (793) (10,339) (5,328)
6 Mamala Baina ya Matawi 0 0 6 Mapato Yasiyo va Riba: 6,559 6,486 25,071 20,896
7 Bili Zizoafikiwa 0 0 6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala va Fedha za Kigeni 1,338 1.799 3925 3.741
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika 0 0 6.2 Ada na Kamisheni 4,615 4,012 13,329 10,660
9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 85,297 133,356 6.3 Gawio . = - - -
10 Unekezaji Katika Amana Nyingine ? o 6.4 Mapato Mengine 606 674 7817 6495
1 Mikopo Halisi lliyopo 681,988 658,761 7 Gharama Zisizo za Riba: (23,989) (22,827) (69,549) (58,673)
12 Mali Nyingine 46,632 46,141 7.1 Mishahara na Mafao 11,958 11,048 34,417 28,479
13 Uwekezaji wa Hisa 0 0 7.2 Ada na Kamisheni 933 1.264 3.355 3.744
14 Akaunti za udhamini 0 0 7.3 Gharama Nyingine 11,098 10,516 31,778 26,449
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 22,522 23,332 8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaii 3,057 6,518 15,093 18,462
16 JUMLA YA MALI 1,134,301 1,176,384 9 Tengo la Kodi va Mapato 2.189 1700 6.690 5.249
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 869 4,818 8,402 13,214
B DHIMA h o N i
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha R R 11 Mapato Mengine Yalivoiumuishwa (bainisha) o - = -
ving! 12 Jumla va Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 869 4,818 8,402 13,214
18 Amana za Wateja 755,420 754,781
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu 0 0 13 Idadi ya Waaijiriwa 1,103 1‘107429 1,103 1‘2;19
20 Amana Maalumu 156,088 212,906 14 Mapato kwa Hisa 31 299
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 1,300 5,730 15 Idadi ya Matawi 47 a4 47 a4
22 H.ur\di na Hawgla za Kibenki Zi\‘izololewa 2 2 BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 21,005 20,99 (i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.08% 0.45% 0.77% 1.57%
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja 0 0 (i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.77% 3.88% 7.711% 11.79%
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 0 0
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae 2,456 2,254 (iii) - Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 59.56% 54.81% 56.02% 53.19%
27 Dhima Nyingine 26,208 28,567 (iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.64% 2.80% 8.12% 9.02%
28 Madeni 60,724 40,920
29 JUMLA YA DHIMA 1,023,203 1,066,155
30 MALI(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 111,007 110,229 Tarakimu za was-tani .zitako-kot'ole\n‘la kv.lalku]:urplisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na
kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi hicho.
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 28,072 28,072
32 Akiba ya Mtaji - 0
33 Mapato Yaliyobakizwa 66,533 66,533
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 8,402 7,534 - . §
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 8,090 8,090 Mtaji wa Hisa Malipo juu ya bei Mapato Ziada ya Kisheria Tengo laZiada ya Mengineyo Jumla
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache 0 0 yahisa Yaliyobakizwa Juml
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 111,097 110,229
38 Dhima Zisizo Dhahiri 171,250 224,141
39 Mikopo Chechefu 94,680 82,434
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 24,238 21,900
41 Mali Nyingine Chechefu 83 27
Mwaka wa sasa
D.  BAADHI YAVIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA fﬂahuf‘:\wanzo‘wa mr;aRl;ag 28,072 - 66,533 0 0 9,694 104,299
i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.79% 9.37% abadilko ya '“p“? yal " ° ° -
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 13.27% 12.00% Hamisho kwenda hifadhi ya kisheria .
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 94.46% 91.00% Faida ya mweka . . - - - 8402 8402
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 60.12% 56.00% Mapato m_ngmew - - - - - - -
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 79.86% 73.29% Hifadhi ya jumla - - - - - (1,604) (1,604)
(vi) Ongezeko la Amana 0.08% 12.98% Gawio lillolipwa - -
(vii) Ongezeko la Mali -3.58% 15.64% Hamisho kwendarkutoka mapato
yaliyohifadhiwa
Mengineyo . - - - - .
Salio lamwisho wa mwaka 28,072 . 66,533 0) 0 16,492 111,097
Mwaka uliopita
Robo Mwaka Rollm Mwaka Limbikizo la Limbli_kizo la I\:I‘waka Salio la mwanzo wa mwaka 28,072 - 60,601 ) 0 10,220 98,893
iliyopita Mwak: inganishi o b "
TR Waamasae (Mwaka Utiopita) Havm\sho kutoka hifadhi ya udhibiti - - - - - -
30-Sep-21 30-Jun-21 30-Sep-21 30-Sep-20 Faida ya mwaka - - 5,866 - - - 5,866
Mapato mengine yaliyojumuishwa - - 66 - - - 66
Hisa za ziada B . R
I:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Ziada ya kisheria
Mapato/(Hasara) Halisi 3,057 7.520 15,093 18,462
Marekebisho kwa Aiili va: Tengo a ziada ya jumla
- Hasara Katika Mali 5,895 4,151 17,496 16,241 Gawio lillolipwa
- Badiliko Halisi Katika Mikopo (23,227) (4,037) (64,175) (206,905) Hasara ya sasa ya manufaa yaliyofafanuliwa
- Faida/Hasara Kwenve Mauzo va Mali - - - - P
- Mabadiliko Halisi Katika Amana (56,179) 200,207 119,591 265,134 Kurudishiwa Gawio liliosimamishwa - .
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi - - - - Mengeineyo (526) (526)
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (8,357) (21,004) (9.313) 76,313 N .
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (490) (29.896) (4:812) (30.757) Salio la mwisho wa mwaka 2,072 - 66,533 © 0 9,694 104,299
- Kodi llivolipwa (2,189) (2.552) (6.690) (5.249)
- Mengineyo (bainisha) 46,995 (29,015) (95,484) (77.032)
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za (34,495) 125,374 (28,294) 56,208
uendeshaji BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA, 2021
Il:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za
Gawio Lililopokewa - - - - . o X
Ununuzi wa Mali za Kudumu X (1,361) (1,872) (4,824) (2,568) Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji i zilezile ziizotumika wakati wa uandaaji
Ma"aw Kutokana na Mauzo va Mali za Kudumu - - - - wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za
nunuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - - - - P o
Mapato Kutokana na Mauzo va Amana Zisizoshuahulikiwa - - - - uandaaj taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe
Menainevo (bainisha) - - o - .
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za wa mujbu wa 1AS 34 na IAS 8)
Uwekezaji (1,361) (1,872) (4,824) (2,568)
Jina na Cheo Saini Tarehe
i:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shuahuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - o R
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - - SABASABA K. MOSHINGI Imesainiwa 18.10.2021
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - - (Ofisa Mtendaji Mkuu)
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - -
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
Mengineyo (bainisha) (2.694) (1,226) (5.432) (4,553) REGINA E. SEMAKAFU Imesainiwa 18.10.2021
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli (2,694) (1,226) (5,432) (4,553) (Mkuu wa Fedha)
za Kifedha
IV:  Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: SOSTHENES F. NVENYEMBE Imesainiva 18102021
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali (38,550) 122,276 (38,550) 49,087
Zinazofanana na Fedha Taslimu " i i " " i inani
Fodha ne Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni 173,727 51,451 173,727 23,959 Sisi tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenz\,tunalﬁ\b\llsha usahihi wa Taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba \ymeznathwmw taarifa hizina kwa»ue\ewa na mani ye?u kubwa
mwa Robo Mwaka/Mwaka zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni 135,177 173,727 135,177 73,046
mwa Robo Mwaka/Mwaka
DR. EDMUND B. MNDOLWA Imesainiwa 18.10.2021
Mwenyekiti wa Bodi
MS. ANNE C. MBUGHUNI
tc b b a n k Mjumbe wa Bodi Imesainiwa 18.10.2021
Head Office, Millenium Tower II, 10th Floor, Kijitonyama Opp. Makumbusho Village,
P.O. Box 9300, Dar Es Salaam | Telephone; +255 22 216 2940
E-mail: info@tcbbank.co.tz | www.tcbbank.co.tz | Customer Care: +255 787 669977 | +255 788 767 683 | +255 658 767 683
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Issuance & Replacement TRANSACTION / ITEM

BANK CHARGES

FEE DESCRIPTION Popote Card Per Card Goverment Securities Transaction Handling fees 50,000/=
N . Yanga Card Per Card
Opening g::::(/:ccccr:::‘ igggo Balanee|Enquiry TRANSACTION TZS
i Internet Banking Registration Per Registration FREE
Tabasamu Individual 10,000 2::: tI-|AeT(;Aounter Eer Enqu!ry zgg c bl i
Tabasamu Group Account 50,000 © s er nqu!ry TCB Popote Mobile Banking Per Transaction FREE
At POS Branches Per Enquiry 150 Registration
Platinum Account 15,000 = FEES
NlTer Aesani: 20,000 At Popote Agents i ; Per Enqu!ry 100
Group Account FREE At TCB Popote Mobile Banking Per Enquiry 300 TRANSACTIO DESCRIPTION TZS
Scout Minor Account 10,000 Internet Banking Per Enquiry FREE TISS - Outward 10,000 TZS
S - EoTo00 Transfers EFT - Outward 2,000 TZS
cout Accoun A
TRANSACTION DESCRIPTION TZs -
Yanga VIP Account 1,200,000 "E,;Ih '"t: °;sek tzgg 128
Yanga Members Account 25,000 DSIHEN AT Standing Order {thin the Ban
Wavuvi Account 10,000 Activations Per Activation FREE To other Banks 50002
Current / Call Account 100,000 Dormant Account Fees 1 year to 5 years 1,300 Other Transfers Internal Transfer FREE
Fixed Deposit Account 100,000 6 year to 10 years 5,000 o Salary Handling - Cheque list 1,000 TZS
ers i
WADU Account 20,000 11 year to 15 years 10,000 Ir;troductlon letter to Embassy, FREE
Closing of Account aie
PRODUCT NAME  MINIMUM OPENING BALANCE MINIMUM BALANCE  MONTHLY MAINTANCE FEES All Accounts
Business current 100,000/= 100,000/= 200,000/= e i) DSDIRANSSCHIONEEES
account TZS ’ ’ ’ Funds Transfer
Business current " n TYPE OF CHARGE TRANSACTION / ITEM CHARGES IN USD
ot 100 USD 100 USD 20 USD Within TCB Over the counter Per Transaction FREE Savings Account 1
Personal current = = . TCB Popote Mobile Banking/ 500 - 10,000 850 i Fee
Personal cur 100,000/= 50,000/= 7,000/= Internet Banking TOI000I0TE5000 P00 Call Account 5
:52%%'}?'&’6’“‘ 100 USD 100 USD 5USD 50,000.01 - 100,00 1,500 Deposit Fee Non Account Holder FREE
Opening Balance 50
MAINTENANCE FEE FEE DESCRIPTION zs 100.000:0155250,000 2500 Bank Statement FREE
250,000.01 - 500,000 4,600
Personal Call Account Per Month 6,500 Bal = ) Bl FREE
- alance Enquiry - Banking Hal
Corporate Call Account Per Month 10,000 S00:000:075750/00 7,500 Bank Statement g y g
ST LT 750,000.01 - 1,000,000 10,000 Confirmation letter FREE
Quick Account Per Month 1,560 - Below 50 l
Salary Account Per Month 1,560 From MNOs to Bank (Deposit) FREE 51-1,000 2.5
Tabasamu Individual / Group Account Per Month FREE Withdraw fees 1,000 - 2,250 5]
Platinum Account Per Month 1,560 A I DR 2,251- 5,000 15
WADU Account Per Month FREE DESCRIPTION Above 5,000 0.25 Percent
i Per Month FREE i
Minor Account TCB ATMs Per Transaction Dormant Dormant/Acconunticee 5
Group Account Per Month FREE Other Banks Umoja Switch ATMs Per Transaction 1,300 pr——
Re - Activation FREE
Scout Junior Account Per Month FREE
Scout Senior Account Per Month FREE OTHER ATM & NORMAL CARDS FEE Tiss 10
Y: VIP/ M A it 1,560
Yanga - / b emiers c::oun == TRANSACTION / ITEM CASH WITHDRAWAL OVER THE COUNTER
anga Members Accoun 4 R
W A - PIN Re. Issue _ FREE DESCRIPTION
avuvi Accoun 1,560 Collection of ATM Card at Non Domicile Branch 6,500 »
Cash Deposit U llected and dest 4 AT Card SR AllA Teller Withdraw up to 10,000,000 2,600
5 el AL ar 2 Teller Withdraw_form 10,000,000 - 50,000,000 5,000
Over the Counter Per Transaction FREE " d | and i
First ID Card ( Local and Foreign Currency ) 4,000 Teller Withd f 50,000,001 - 100,000,000 15,000
Popote Agents Per Transaction FREE Reol 1D Card an GLEAUTE [T EIOI AL - Lt t
eplacement o ar y i
BRIt Per Page 2,000 P TellerWithdraw above 100,000,001 30,000
LETTER OF CREDIT ISSUED
LETTER OF CREDIT ISSUED CURRENT BYOTHERIBANKS CURRENT BANK CHARGES
(IMPORT LCS) CHARGES (EXPORT LCS) CHARGES
Charges on Draft LC USD 60 'Comrr!is_sioln on LC discounting/ 0.75% Min us? 200 Max USD 600 or TRANSACTION DETAILS S :
= oreign eqv. | Per leaf or equivalent
LC commission per quarter s pel:g;a_lr;g';_rf%”::i t:eereef. Min Negotiating Bills u_nder an Exp9n _ Cheque Book (P ez in foreign currency
gn eqv. Letter of Credit (Discounting Bills) Cheque Clearing Fee | Per Cheque FREE
LC commission per quarter with cash 1% per quarter or part thereof. Min Extension - Commissions for 0.5% per quarter and part thereof, Min. of Unpaid Cheques / 150,000 TZS And
cover USD 150 or foreign eqv. unconfirmed LC USD.200 or foreign eqv. Ins'fjfﬁcient clgunds Per Cheque | Equivalent in Foreign
Amendment fee per quarter on the 1% per quafrter. Min USD 150 or Extension - Commissions for 1% per quarter and part thereof Min. of 30000725 ST
i oreign eqv. i I er leaf Max.
tenor extended or amount increased gn eq Confirmed LC USD.100 or foreign eqv. Stop Payment Order | Per Cheque 300_,000/=_ar'1)d Equivalent
Other amendments USD equiv 60 or foreign eqv. COLLECTION CURRENT in Foreign currency.
Discrepancy fee per pack USD equiv 60 or foreign eqv. CUMENTARY CREDIT; CHARGES GUARANTEE
- CURREN
Document examination Fee per pack () Documents processing 1%. Min USD 15 Max 200 Gu(ﬁsgwgf;f&vﬂxﬁsiﬂ =S
Cancellation charges USD 60 or foreign eqv. Courier services Actual cost plus USD 10. N
i R Ot Documertary il fo fpouance orContimation of Fortg B ks
g - collections (OFBC) quarter) foreign eqv.
Non - Payment of Bills Due Date 0 Document handling commission 0.5% Min Usd 150 Max Usd 350 or foreign eqv. . 1.0% per quarter or part thereof
- - . - - of guarantee commission Min TZS 150,000 or USD.64
Expire unutlised Letters of Credit 0 Courier services Actual cost plus Usd 10 or foreign eqv. (per quarter) for Bid bond foreign eqv.
Chaser/ Tracer USD 60 or foreign eqv.
LETTBEYR (‘)JTFH(;?zE:LLISSSUED CURRENT ) _ & of issi 1._0% per quarter or part thereo
CHARGES inward Documentary bills for (per quarter) for Performance, Min TZS 350,000 or USD.150
(EXPORT LCS) collections (IFBC) AdvancePayment and any other bank | foreign eqv
Advising Fee or commission USD.200 or foreign eqv. Bill Discounted Handling Commission 0.5% Min Usd 150 Max USD 600 or foreign eqv. guarantees
Bank clients for LC available with us USD 150 or foreign eqv. Documents returned unpaid or Amendment fee per quarter on the 1.0% per quarter or part
Clients for LC available with other banks _ unaccepted 0 tenor or amount increaseds :Jhselg?'f'lfl;wflo“r:izg?\ 22&000 ey
Fe h f i
Non Bank customer USD 250 or foreign eqv. inosr"el?é:tio?‘?endmem of previous 0
Confirmation Fee (per quarter) USD eqv. 1% (I quarter and part' thereof, Every presentation or reminder 0 Text amendment fee TZS150000 or USD.64 or
Min USD 250 or foreign eqv. protest fee foreign eqvqv.
Zmentlilme.ant aFdwslng Fee USD 120 or forleglgn eqv. ESISQ/;WE% documents for non - USD 250 or foreign eqv.
ancellation Fee USD 60 or forelgn eqy. Swift charges USD 60 or foreign eqv. Other amendments USD 60 or foreign eqv.
Transfer Fee (per quarter) 0.75% per quarter. Min USD 250 Payment commission for documents
or foreign eqv value greater than USD 50,000 0
. . Actual costs plus USD 10 or Payment commission for documents advising fee (from other USD eqv. 200 or foreign eqv
Courier services foreign eqv value less than USD 50,000 0 banks)
Swift charges USD 60 or foreign eqv ﬁ:gl;?ta:i&r}é:&mmission per quarter 1,20%
Document handling commission — Risk margin on acceptance 1 20% Couri?rAservices (Direct delivery to 0
Discrepancy Fee per document _ (per quarter) ’ Beneficiary)
LENDING INTEREST RATES AN THER CHARGES - - - Open ended guarantees (charged 3%p.a
ANS CATEGORY INTEREST RATE Fanya miamala yako mahali popote, wakati | -
Consumer Loans Consumer Loan Administration 1.5% of the Approved loan.
Fee Minimum TZS. 10,000/= 1 E == * * TZS150000 or USD.64 or
Cancellation i
o Teee wowote! Kujiunga bonyeza *150*21#
Wastaafu Loans - . 1.5% Minimum TZS. 10,000/=
Loan Administration fee Maximum TZS. 100,000/=
Other Charges On MIC Loan Application.fee TZS 25,000/=
Individual Micro Credit MIC Loan Processing/ | gy winimum TZS. 50,000/= Head Office: 10" Floor - PSSSF Millenium Towers Il, Bagamoyo Road,
Loan Application fee for 5. 50,000/~ Kijitonyama, P.O Box 9300, Dar es Salaam, Tanzania.
Interest Rates And Business and Personal loans S . .
Charges On Business Loan Admimistration fee - Telephone: +255 22 2162940, Email: info@tcbbank.co.tz | Website: www.tcbbank.co.tz
Loan - 1.5% of the Approved Amount.
Business and Personal loans
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MAONI & UCHAMBUZI

Vyombo vya habari
vihamasishe wananchi
chanjo ya UVIKO-19

VYOMBO vya habari vina umuhimu mkubwa katika jamii,
kiasi kwamba vimepewa hadhi isiyo rasmi kuwa ni ‘mhimili
wa nne wa dola’.

Hiyo inamaanisha kwamba vyombo vya habari ni
muhimu sana baada ya Serikali, Bunge na Mahakama. Vy-
ombo vya habari vina majukumu ya kuelimisha, kuburudi-
sha, kutaarifu pamoja na kutengeneza ajenda.

Kutokana na majukumu hayo, jamii imejenga imani kwa
vyombo vya habari, kiasi kwamba habari zinazotangazwa
au kuchapishwa na vyombo hivyo zinaaminiwa na kila
mwanajamii.

Umuhimu huo ndio unaosababisha vyombo hivyo kutu-
mika katika kuripoti na kuhamasisha ushiriki wa jamii ka-
tika masuala mbalimbali yakiwamo ya maendeleo, maafa
na mengine ambayo jamii inayatekeleza kwa wakati huo.

Kwa msingi huo, ndio maana hata mihimili mitatu ya dola
hushirikisha kwa kiasi kikubwa vyombo vya habari kuripoti
shughuli zake ili jamii ielewe kinachoendelea.

Kwa Tanzania, vyombo vyetu vya habari vimekuwa vik-
ishirikishwa katika kampeni mbalimbali za kitaifa zinazo-
hitaji uhamasishaji wa wananchi kushiriki kama uchaguzi
mkuu, masuala ya afya kama chanjo, sensa ya watu na
makazi.

Itakumbukwa jinsi vyombo vya habari vilivyoshiriki
katika vita dhidi ya Nduli Iddi Amin wa Uganda, baada ya
majeshi yake kuivamia Tanzania mwaka 1978, na hakika vil-
ifanya kazi nzuri ya kuwataarifu kuhusu hatua mbalimbali
za jeshi letu katika kuwaondoa wavamizi kwenye ardhi yetu
pamoja na kuwahamasisha wananchi kutoa mchango wao
wa hali na mali.

Hivi sasa dunia inakabiliwa na vita dhidi ya ugonjwa wa
Covid-19, ambao uliingia nchini mwaka jana na kuambukiza
watu kadhaa na wengine kupoteza maisha, huku serikali
ikitangaza hatua mbalimbali za tahadhari kuepusha maam-
bukizi. Pamoja na hatua hizo, Rais Samia Suluhu Hassan
alikubali nchi yetu kukubali kuleta chanjo ili wananchi
wachanjwe kudhibiti maambukizi na vifo, ambayo ilianza
kutolewa mwishoni mwa Julai, mwaka huu.

Suala hili lina umuhimu mkubwa kwa taifa letu, hivyo
vyombo vya habari vinakabiliwa na jukumu la kuihamasi-
sha jamii ili wananchi wengi wajitokeze kupata chanjo hati-
maye kufikia lengo la kuchanja idadi kubwa.

Katika kulipa uzito suala hilo, Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari, Dk. Ashatu Kijaji, juzi ali-
wataka wanahabari kuendelea kuwaelimisha Watanzania
juu ya umuhimu wa kupata chanjo ya kuzuia maambukizi
ya corona.

Alisema kwa kufanya hivyo, Taifa litakuwa sehemu sala-
ma dhidi ya maambukizi ya ugonjwa huo sambamba na ku-
punguza madhara yanayoweza kutokea.

Kama alivyosema Waziri Dk. Kijaji kuwa vyombo vya
habari nchini vimekuwa mstari wa mbele kuripoti kuhusu
ugonjwa huo tangu mwaka 2019, tunavisisitiza kuendelea
kuwahamasisha Watanzania kuhusu chanjo, umuhimu
wake kwa usalama wao na Taifa kwa ujumla.

Vyombo vya habari vijikite pia katika kuondoa upotoshaji
unaofanywa na watu wachache kuhusu chanjo hiyo kwa
maslahi yao binafsi. Sisi tunaamini kuwa chanjo ndiyo su-
luhisho katika mapambano dhidi ya tishio la corona.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Mwandishi
Wetu

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

¥ Muungwana Lazima Nilonge

Msajili na vyama, somo lenu ‘hiloo’

MKUTANO wa vyama vya siasa,
polisi na Msajili wa Vyama vya
Siasa, uliokuwa ufanyike wiki
iliyopita lakini ukaahirishwa ni
fursa ya wahusika kutafakari
njia zao na kuibua fikra kuhu-
su ofisi hiyo na vyama pia.

Unaweza kusema Ofisi ya
Msajili kushindwa kukutana
na vyama ikiwa ndiyo mlezi
wa taasisi hizo za kisiasa un-
atoa picha kadhaa, kwanza, ni
suala la uhusiano wake na wa-
nae hao anaowalea.

Kunahitajika kuwe na uhu-
siano wa karibu na vyama vya
siasa inavyovisimamia.

Pili inahitajika kuwa na ush-
awishi zaidi wa kuvileta pamo-
ja vyama hivyo ambao ndiyo
wadau wake.

Aidha, ushawishi huo ni
muhimu ili kuboresha uamuzi
ambao umekuwa na lawama
kwenye kutafsiri sheria ya vy-

ama vya siasa.
Inavyoonekana ina nguvu
kisheria kuamua chochote

kile, ikiamua kufanya jambo
lolote inalitimiza bila kuzuili-
wa.

Hata hivyo, inapaswa kuwa
na wepesi kuruhusu mashau-
riano na vyama hivyo na wa-
dau wengine ili kuwa na mari-
dhiano.

Jambo jingine ambalo ni
muhimu kwaofisi hii ni kuanza
kuelewa kwa kina uhitaji wa
vyama kwa sasa.

Ushauri huu ni muhimu
kwavile inavyoelekea vyama
kama CHADEMA, ACT Wazal-
endo na NCCR-Mageuzi vinahi-
taji kuonana na Rais Samia Su-

luhu Hassan na pengine siyo
kikao hicho.

Ofisi hiyo imekuwepo kwa
miaka mitano sasa ya sintofa-
hamu baina ya vyama na seri-
kali inafahamika. Kinachoen-
delea kwenye siasa ya vyama
vingi nchini na kilio cha miku-
tano ya ndani kinajulikana.

Ofisi hii ishauriane na wa-
dau mbalimbali ili isimame
kutatua changamoto nyingi za
vyama vya siasa.

Lakini, pia kuna malalamiko
kama ya CHADEMA kuwa
viongozi wake wana kesi na
wapo mahakamani na wame-
kosa dhamana na wangetaka
waachiwe ili kushiriki mku-
tano huo.

Kwa hiyo kunahitajika mi-
jadala na mikakati ya kuweka
mambo sawa kwasababu
ajenda siyo kuzuiwa mikutano
ya vyama vya upinzani, hata
kesi pia. Wapinzani wanajiona
kama majeruhi wa kisiasa.

Waliojeruhiwa kisiasa ni
wengi kuanzia walioko ma-
hakamani na magerezani hata
vyama vingine kuvurugika.

Uchaguzi wa serikali za mi-
taa wa mwaka 2019 na uch-
aguzi mkuu 2020 umeacha
malalamiko na maswali mengi
kwenye demokrasia ya vyama
vingi nchini.

Ipo haja ya kuwa na mjada-
la mpana wa kitaifa kuhusu
uchaguzi huo hasa kwenye
kuwaengua wagombea wa
upinzani kwa kutumia sababu
nyepesi kama kukosea jina.

Lakini, pia kuna hoja za
wabunge wa viti maalumu

kuingia bungeni katika mazin-
gira ambayo vyama vinayalala-
mikia.

Ndiyo maana pengine ni vy-
ema ofisi hiyo ikatafakari zaidi
na kuelekeza kipi cha kufanya
kwavile kuja na mipango ya
kuwakutanisha polisi na vy-
ama vya siasa kunaonekana
kuwa ni kukwepa lawama na
kuwaangushia polisi jumba
bovu la kisiasa.

Taifa lilipiga hatua kubwa
miaka michacheiliyopita kwe-
nye masuala ya kidemokra-
sia na uhuru wa kisiasa lakini
inavyoelekea linarudi tena
nyuma.

Lakini vyama vya siasa na-
vyo vinahitaji kujitafakari na
kubadili mikakati yake kwa
sasa.

Vikumbuke kuwa kususa
mikutano na mlezi wake au
Msajili wa Vyama siyo su-
luhisho kwa sababu majadil-
iano sio rahisi kuyakwepa kwa
mazingira ya sasa.

Ni vyema nao kwenda
mstari wa mbele kupambana
kushiriki mijadala kwenye kila
jukwaa wanalopata au kuka-
ribishwa, walitumie iwe miku-
tano kama huo ulioitishwa na
Msajili wa Vyama.

Vitumie pia vyombo vya
habari au kushiriki kwenye
uchaguzi wa aina yoyote una-
okuja badala ya kulalamika.

Vyama visitegemee huruma
za wananchi ambazo hazipo,
vishiriki na viwe mstari wa
mbele kushirikiana na wa-
nanchi, serikali, Ofisi ya Msajili
badala ya kususa mambo.
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B Sabaya kizimbani tena kesi uhujumu

Ujerumani yaimwagia : :

Tanzania bil. 190/-

Na Benny Mwaipaja

UJERUMANI imeipatia Tanzania
msaada wa Euro milioni 71, sawa
na Sh. bilioni 190.5 kwa ajili ya
kutekeleza miradi mbalimbali ya
maendeleo.

Nyaraka za makubaliano ya msaada
huo zilitiwa saini jijini Dar es Salaam
kati ya Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Fedha na Mipango anayesimamia mas-
vala ya Fedha za Nje, Amina Khamis
Shaaban, na Kiongozi wa Ujumbe wa
Serikali ya Ujerumani, Marcus Von
Essen.

Akizungumza baada ya kutiwa saini
kwa nyaraka hizo, Shaaban aliyataja
maeneo yatakayonufaika na msaada
huo kuwa ni afya ya mama na mtoto,
iliyotengewa Euro milioni 24 na mradi
wa kuzuia migogoro baina ya wany-
amapori na binadamu, utakaotumia
Euro milioni sita.

“‘Maeneo mengine yatakayonufaika
na fedha hizi ni mpango wa kufidia
upotevu wa makusanyo ya maduhuli
katika sekta ya utalii kutokana na
upungufu wa watalii walioingia nchini
kwa sababu ya ugonjwa wa corona,
kuzuia ujangili na kuboresha miun-
dombinu kwenye makazi na jamii
inayozunguka maeneo ya hifadhi za
taifa, utakaogharimu Euro milioni 15,
alisema.

Shaaban alisema Euro milioni 20
zitaelekezwa kuboresha huduma ya
maji kwenye miji inayokua na Euro
milioni tatu zitatumika kuboresha
usalama wa maji kwenye maeneo ya
baadhi ya miji nchini.

Alisema Euro milioni tatu zitatumika

katika masuala ya kulinda haki za ki-
namama na wasichana wanaokabiliwa
na ukatili wa kijinsia kwa kuwapatia
msaada wa kisheria.

Shaaban aliishukuru Ujerumani kwa
kuanzisha majadiliano na Tanzania
baada vya kusitisha tangu mwaka 2015
na kuahidi kuwa fedha zitakazotolewa
zitatumika kwa malengo valiyoku-
sudiwa.

Balozi wa Ujerumani nchini Tan-
zania, Regine Hess, na Kiongozi wa
Ujumbe wa Ujerumani ulioshiriki ma-
jadiliano hayo, Von Essen, walisema
Ujerumani imeamua kufufua ushiriki
katika kujenga maendeleo ya Tanzania
ili kuunga mkono uongozi wa serikali
ya awamu va sita.

Walisema chini ya makubaliano
mapya, Ujerumani itajikita zaidi
kusaidia afya ya mama na mtoto,
bima ya afya kupitia Mfuko wa Taifa
wa bima va afya (NHIF), maji na usafi
wa mazingira, usimamizi wa fedha za
umma, kuhifadhi maeneo ya urithi wa
dunia kama vile hifadhi ya Selous na
kuwalinda wanawake na wasichana
dhidi ya vitendo vya kikatili.

Pia walisema Ujerumani itarejesha
mipango yake ya kusaidia miradi ya
maendeleo kwa Serikali ya Mapinduzi
Zanzibar na tayari imeanza kufanya
upembuzi yakinifu wa mradi wa maji
visiwani humo.

Walisema Ujerumani itatoa fedha
zingine kesho na mikataba ya mis-
aada kadhaa itatiwa saini ikiwa ni
mwanzo mpya wa kuhakikisha kuwa
Ujerumani inashirikiana na Tanzania
katika kuwaletea wananchi wake
maendeleo.

Na Allan Isack, ARUSHA

KESI ya uhujumu uchumi
namba 27 inayomkabili ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai mkoani Kilimanjaro, Len-
gai Ole Sabaya, na wenzake
sita inatarajiwa kuendelea leo
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Mkoa wa Arusha kwa
shahidi wa saba wa Jamhuri
kutoa ushahidi.

Oktoba 22, mwaka huu,
Ramadhani Juma, ambaye
ni Ofisa wa Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), alishindwa
kutoa ushahidi mahakamani

—

huko kwa madai kwamba aliu-
gua ghafla.

Katika kesi hiyo, mbali na
Ole Sabaya, washtakiwa wen-
gine ni: Silvester Nyegu (26);
Enock Togolani (41); Watson
Mwahomange (27); Jackson
Macha (29) na Nathan Msuya
(31) wanaokabiliwa na mash-
taka matano ya uhujumu
uchumi.

Mbele ya Hakimu wa Ma-
hakama hiyo, Patricia Kisinga,
Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Filex Kwetukia, aliomba
mahakama hiyo kuahirisha
kusikilizwa kwa shauri hilo
kwa kuwa madai shahidi aliu-

l ‘-__
Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Jokate Mwegelo (kulia), akimsikiliza Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Dar es Salaam, Donatus
Richard, wakati wa hafla ya kukabidhi mabenchi ya kukalia wagonjwa na kabati ndogo za kuhifadhi vifaa vya wagonjwa wali-
olazwa hasa wajawazito na wanaojifungua katika Hospitali ya Mbagala Rangitatu vilivyotolewa na benki hiyo, jana. Kushoto ni
Kaimu Mganga Mkuu wa Manispaa ya Manispaa ya Temeke, Dk. Martha Macha. PICHA: MPIGAPICHA WETU

gua ghafla, hivyo asingeweza
kupanda kizimbani kutoa
ushahidi.

Katika kesi hiyo, shtaka la
kwanza ni madai ya kuongoza
genge la uhalifu linalowaka-
bili washtakiwa wote, la pili
ni kujihusisha na vitendo vya
rushwa na linamkabili mshtak-
iwa wa kwanza peke yake na
tatu ni kujihusisha na vitendo

vya rushwa linalomkabili
mshtakiwa wa kwanza peke
yake.

Shtaka la nne ni la matumizi
mabaya ya madaraka, linam-
kabili Sabaya peke yake, akid-
aiwa kuwa Januari 22 mwaka

huu, akiwa katika eneo la
kwa Murombo jijini Arusha,
alitumia vibaya nafasi yake ya
Mkuu wa Wilaya ya Hai, alim-
tisha Francis Mroso kumfun-
gulia mashtaka ya kukwepa
kodi.

Shtaka la tano ni la utakat-
ishaji wa fedha na linawaka-
bili washtakiwa wote saba,
ikidaiwa kuwa Februari 22,
mwaka huu, wakiwa katika
Arusha, walijipatia fedha kiasi
cha Sh. milioni 90, wakitam-
bua kwamba kufanya hivyo
lilikuwa ni zao la vitendo vya
rushwa.

Kibano TANESCO majibu hoja za CAG

Na Augusta Njoji,
DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hes-
abu za Serikali (PAC), imetoa
siku 72 kwa Bodi na Meneji-
menti ya Shirika la Umeme
Tanzania (TANESCO), kujibu
hoja zilizoibuliwa kwenye ri-
poti ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali
(CAG) kwa mwaka 2019/20.

Aidha, imeagiza TANESCO
kufuatiliwa madeni ya Sh.
bilioni 238, ambayo inazidai
taasisi mbalimbali na kuingia
mikataba ya ulipaji wake.

Akizungumza jana na
waandishi wa habari baada
ya mahojiano na uongozi wa
shirika hilo, Mwenyekiti wa
PAC, Naghenjwa Kaboyoka,
alisema TANESCO imekuwa
na matatizo mengi na kwa sasa
menejimenti imebadilishwa,
hivyo wamepewa muda zaidi
wa kujibu kitabu cha CAG che-
nye kurasa 521.

“Kuna mambo mengi tume-
chukua machache mazito, am-
bayo tuliona tuwape na tume-
kubaliana nao ikifika Januari
mwakani tukutane nao tuone
haya tuliyowapa wamefikia
wapi,” alisema.

Alisema taarifa ya CAG im-
ebainisha dosari kubwa kwe-
nye hesabu za shirika hilo na
kwamba kuna maeneo sita
yenye dosari kubwa.

“Kuna usimamizi wenye
dosari wa mikataba inayo-
husu moja kwa moja shughuli
za uzalishaji, usafirishaji na
usambazaji wa umeme, pia
kuna mapungufu kwenye mi-
kataba ya manunuzi mengine
ya shirika, kuna mapungufu
mbalimbali katika uandaaji
wa taarifa za fedha, kuna do-
sari katika mifumo ya Tehama,
dosari kubwa katika mifumo
ya udhibiti wa ndani,” alise-
ma.

Alitaja dosari zingine zi-
lizobainishwa na CAG ni up-

ungufu wa utawala bora na
usimamizi wa mali za shirika.

“Utawala bora ni kwamba
kwa nini TANESCO imekuwa
na mikataba haieleweki, kwa
nini hawasimamii yale wali-
yokubaliana kwenye mika-
taba, yakafuatiliwa. Kwa nini
unaambiwa ikifika kipindi hiki
unalipa fedha kwa mtu ali-
yekuuzia umeme kama SON-
GAS hulipi na unajua itabeba
riba, inawezekana ile mikata-
ba imetengenezwa kwa masla-
hi ya mtu binafsi, kuna tatizo
kwenye shirika kwa ujumla,
hali ya madeni si nzuri.

“Kwa kuzingatia upungufu
huo ambao umefafanuliwa
kwa kina katika randama ya
CAG yenye kurasa 521, kamati
inaitaka bodi na menejimenti
ya TANESCO kujibu kikamilifu
hoja zote za CAG, kabla ya Jan-
uari 5, 2022,”alisema.

Alisema kamati hiyo itaku-
tana na TANESCO mwezi huo
kwa tarehe itakayopangwa, ili

kutathmini kwa kiasi gani hoja
za CAG zitakuwa zimefanyiwa
kazi.

Kuhusu tatizo la kukatika
kwa umeme, Kaboyoka alise-
ma kwa mujibu wa majibu ya
menejimenti mpya, tatizo hilo
linatokana na mitambo kuwa
ya zamani na wamejipanga
kuhakikisha wanamaliza suala
hilo.

Makamu Mwenyekiti wa
kamati hiyo, Japhet Hasunga,
alisema shirika hilo kwa sasa
linakusanya madeni yote in-
ayodaiwa na kudai.

“Deni ambalo TANESCO
wanadai taasisi mbalimbali
limefika Sh. bilioni 238 kwa
hiyo zimetumia umeme,
lakini bado zinadaiwa na
shirika, tumeagiza wazifua-
tilie na waingie mikataba ya
makubaliano ya namna ya
kuhakikisha kwamba taasi-
si hizo zinalipa TANESCO,
ili iendelee na majukumu
yake, alisema.
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Waziri aitwisha zigo ardhi Dodoma

Na Munir Shemweta,
DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Dk. Angeline Mabula, amefanya
ziara ya kushtukiza katika ofisi
ya ardhi ya Jiji la Dodoma na
kuagiza maombi 521 ya umilik-
ishaji ardhi kukamilishwa ndani
ya siku tatu.

Akiwa ameambatana na Ka-
tibu Mkuu wa Wizara, Mary
Makondo, na menejimenti ya
wizara, Dk. Mabula alisema
pamoja na kuwapo changamoto,
anachohitaji maombi 521 yawe
yamekamilika katika kipindi cha
siku tatu.

“Kuanzia sasa tunahitaji zile

‘application’ (maombi) zote am-
bazo hati zake watu wameomba
zitoke ndani ya siku tatu. Kama
ni kutoka saa nane za usiku tu-
nahitaji hiyo kazi ikamilike ndani
ya siku tatu,” alisema.

Dk. Mabula aliwataka watend-
aji wa ardhi katika Jiji la Dodo-
ma kuandaa hati zisizopungua
100 kwa siku moja sambamba
na kuwataka kumhakikishia kwa
maandishi ahadi walizompa ka-
tika kutekeleza maagizo yake.

Uamuzi wa Naibu Waziri wa
Ardhi kufanya ziara ya kushtuki-
za ofisi ya ardhi unatokana na ku-
jitokeza baadhi ya malalamiko ya
ucheleweshaji umilikishaji ardhi
kwa wananchi, jambo lililofanya
wizara kuanza mkakati maalum

wa ukwamuaji na uharakishaji
utoaji hati kwenye jiji hilo.

Awali, Naibu Waziri na timu
yake  walitembelea  vitengo
vya ardhi katika Halmashauri
y a
Jiji la Dodoma ili kubaini baadhi
ya changamoto katika sekta hiyo.

Dk. Mabula alisema, Jiji 1a Do-
doma ndiyo sura ya nchi hivyo
maofisa wake wa ardhi wana-
takiwa kuwapanga wananchi
wanaokwenda kupata huduma
kulingana na maeneo wanayoto-
ka sambamba na maafisa hao ku-
vaa vitambulisho ili kutambulika
kwa wananchi.

“Hatuhitaji kusikia kelele za
watu hapa, ninyi mnachafua
image ya wizara na sekta kwa

sababu tu ya kutojipanga kwe-
nye utendaji wenu wa kazi, mko
wengi mnaweza kujipanga vizuri
pamoja na kuwapo upungufu wa
watumishi kwa baadhi ya mae-
neo,” alisema Dk. Mabula.

Kwa upande wake Katibu
Mkuu wa Wizara ya Ardhi Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi,
Mary Makondo, alieleza kuwa,
wizara yake imejipanga ku-
hakikisha inaongeza kasi ya umi-
likishaji ardhi katika mkoa wa
Dodoma na Maeneo mengine
nchini.

Katika jitihada za ukwamuaji
na kuongeza kasi ya utoaji hati
katika Jiji la Dodoma, wizara yake
imeamua kuongeza nguvu ya
watumishi kutoka Makao Makuu

ili kuharakisha kasi ya utoaji hati
kwa wamiliki wa ardhi.

Kaimu Mkuu wa Idara ya Ardhi
na Mipango Miji Halmashauri ya
Jiji la Dodoma, Amelye Chaula,
aliweka wazi kuwa mwamko
mkubwa umilikishaji ardhi kuto-
ka kwa wananchi umesababisha
ofisi yake kuelemewa na kazi.

Hata hivyo, alisema ofisi hiyo
imekuwa ikifanya juhudi kubwa
kuhakikisha wananchi wanapa-
tiwa huduma kwa wakati pamoja
na kuwapo changamoto kadhaa
kwa baadhi ya maeneo hasa yale
yaliyorithiwa kutoka iliyokuwa
Mamlaka ya Ustawishaji Makao
Makuu (CDA) na kusisitiza kuwa
maeneo mapya hayana changa-
moto ya umilikishaji.
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Ofisa Uhusiano wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Salome Mwandalanga (kulia), akisikiliza malalamiko ya mfanyabiashara
wa duka la vifaa vya ujenzi wakati wa kampeni ya elimu kwa mlipakodi ya mlango kwa mlango inayoendelea mkoani Rukwa

jana. PICHA: TRA

Unyanyapaa watajwa kikwazo
wanawake kugombea uongozi

Na Julieth MKireri,
KISARAWE

IMEELEZWA kuwa

unyanyapaa kwa watu wenye
ulemavu ni moja ya vitu vinavy-
ochangia kundi hilo kushindwa
kupata nafasi za uongozi wan-
apojitokeza kugombea, imeele-
Zwa.

Hayo yamebainishwa jana
mjini hapa wakati wa mdahalo
wa nafasi ya mwanamke katika
uongozi na siasa ulioandaliwa
na Chama cha Waandishi wa
Habari Wanawake Tanzania
(TAMWA).

Akizungumza katika mda-
halo huo, Katibu wa Shirikisho
la Vyama vya Watu Wenye Ul-
emavu (SHIVYAWATA) Wilaya

ya Kisarawe, Ibrahim Tully,
alisema moja ya vikwazo vina-
vyowakabili wanawake wenye
ulemavu kuwa viongozi ni un-
yanyapaa.

Tully alisema wanawake we-
nye ulemavu wanaonekana
hawajui kuongea chochote
kwenye jamii, hivyo hata wa-
napogombea kukosa watu wa
kuwaunga mkono.

“Kutokana na jamii kuwa
na uelewa mdogo kuhusiana
na wanawake wenye ulemavu
kuwa wanaweza kuongoza,
kundi hili la limekuwa likikosa
ujasiri hasa wa kuingia ulingoni
kuchukua fomu na kugombea,”
alisema Tully.

Katibu huyo aliiomba TAM-
WA na taasisi zingine kuwajen-

gea uwezo wanawake wenye ul-
emavu ili wathubutu kugombea
nafasi za uongozi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
TAMWA, Dk. Rose Reuben, alise-
ma mdahalo huo ni sehemu ya
pili ya mradi wa wanawake
wanaweza ambao utakuwa
unaeneza elimu ya kumwelezea
mwanamke kuwa ni kiongozi
na utahusisha vyombo vya
habari.

Dk. Reuben alisema baadhi
ya mila na desturi zinaeleza
kuwa mwanamke ni wa kukaa
nyumbani, hivyo viongozi wa
dini na wa kimila wanatakiwa
kusaidia kutoa elimu kuhusiana
na mwanamke kuwa kiongozi.

Alisema tabia ya kuto-
kuthubutu na kutokujiamini

kwa baadhi ya wanawake ina-
sababisha kuwaambukiza wen-
gine wasigombee.

“Hiki ni kikwazo kingine
kinachosababisha  kutokuwa
na idadi kubwa ya viongozi wa-
nawake. Tubadilike ili tuwe mfa-
no kwa wengine katika maeneo
yetu kujitokeza na kugombea
nafasi za uongozi,” alisema.

Dk. Reuben pia alibainisha
kikwazo kingine cha wanawake
kushindwa kugombea nafasi
za uongozi kuwa ni majukumu
mengi katika familia.

Mkuu wa Polisi Wilaya ya
Kisarawe, Eva Stesheni, aliwata-
ka wanawake kuwa na mpango
mkakati kwa wanaotaka ku-
gombea ili uwaongoze Kkatika
safari ya kuwa viongozi.

[E—
TPF
yakanusha
uvumi
Mgogoro

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Amani Tanzania
(TPF) imekanusha kuhusika na
taarifa za uvumi zikionyesha
kutoelewana na Mwenyekiti
wa Taasisi hiyo, Sadiki Godi-
godi.

Taarifa hiyo ilisambazwa
kwenye mitandao ya Kijamii
kuanzia Oktoba 21, mwaka huu.

“Taarifa hizo ambazo zimesa-
mbazwa kwenye mitandao ya
Kijamii ikionekana kusainiwa
na Mwenyekiti na ikiwa na
mhuri unaoonekana wa taasisi,
Nni ya uongo pamoja na taarifa
zingine zilizowekwa kwenye
waraka huo,” ilieleza taarifa
hiyo.

Taarifa hiyo pia ilifafanua
kuwa Taasisi ya Amani Tanza-
nia inasisitiza ushiriki mzuri
wa washiriki wake katika mku-
tano wake uliokuwa na kaulim-
biu “Utekelezaji upya baada
ya Covid: Je, Azimio la Sahara
linawezaje kuchochea utulivu
na utangamano wa Afrika?”

Mkutano huo uliofanyika
Salaam, unasisitiza umakini
wake kwa kuheshimu hitimisho
na mapendekezo yote yali-
youndwa kwa pamoja wakati
wa mkutano uliotajwa hapo
awali na Taasisi ya Mafunzo ya
Amani na Migogoro (IPCS) na
Taasisi ya Amani ya Tanzania

Shirika la Amani la Tanzania
limetangaza kwamba habari
yoyote iliyotolewa, kwa jina
la TPF, na kituo chochote cha
media au mtandao wa kijamii
iko nje ya wigo au yaliyomo
taarifa hiyo ya sasa inapaswa
kuzingatiwa kama habari ban-
dia na haionyeshi mwelekeo
wa TPF na kuridhika kwa wa-
shiriki kuhusu suala la Sahara.
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PURA n
Washlrlka
wajadili
mradi gesi

Na Elizabeth Zaya

BODI ya Wakurugenzi ya
Mamlaka ya Udhibiti Mkondo
wa Juu wa Petroli (PURA)
imekutana na kufanya kikao
na viongozi wa kampuni
za Shell na Equinor pamoja
na Shirika la Maendeleo ya
Petroli Tanzania (TPDC) kwa
niaba ya serikali kwa ajili ya
kujadili utekelezaji wa mradi
wa kubadili gesi asilia kuwa
kimiminika (LNG).

Kwa mujibu wa Mwe-
nyekiti wa Bodi ya PURA,
Profesa Gasper Mhinzi, kikao
hicho kilikuwa na nia ya ku-
waongezea uelewa wajumbe
wa bodi kuhusiana na mradi
na manufaa yatakayotokana
na utekelezaji wake.

“Katika kikao hiki kampuni
hizi zimefanya mawasilisho
mbalimbali yaliyokuwa na
lengo la kutanua uelewa kwa
wajumbe wa bodi na jinsi
utakavyokuwa na manufaa
kwa pande zote mbili yaani
serikali ya Tanzania na
wawekezaji,” alisema Profesa
Mhinzi.

Profesa Mhinzi alisema
kuwa kikao hicho Kilijikita
katika kuuelewa mradi kwa
undani
ili kuboresha utekelezaji
wake.

Naye Makamu wa Rais na
Mwenyekiti Mkazi wa Shell,
Jared Keuhl, alisema kuwa
ni muhimu kwa wadau wote
ikiwamo serikali na wabia
wa mradi kushirikiana na
kuhakikisha katika hatua hizo
za mwisho za maandalizi ya
mradi kunakuwa na uwazi
wa kutosha katika maamuzi
yanayofanyika.

“Japokuwa hatua tuliyopo
inaelekea ukingoni ni vizuri
kila kitu kifanyike kwa ufasaha
na uwazi mkubwa katika Kip-
indi chote, na japokuwa ma-
jadiliano haya ni ya kuangalia
maslahi ya pande zote
mbili tunatamani yawe
majadiliano ya ushirikiano,”
alisema Keuhl.

Kikao hicho ni mwendelezo
wa maandalizi ya majadil-
iano ya HGA baina ya serikali
na wabia wa mradi wa LNG
yanayotarajiwa kuanza rasmi
Novemba 8, 2021.

Mradi wa LNG ambao utasi-
mamiwa na PURA unakadiriwa
kuwa wa thamani ya takriban
Dola za Marekani bilioni 30.
Unatarajiwa kutengeneza ajira
6,000 za moja kwa moja na
zaidi ya 15,000 zisizo za
moja kwa moja kwa Watan-
zania.

Alalamika kusuasua uchunguzi
Wwa mauaji vya mwanawe Kibiti

Na Maulid Mmbaga

Msindani Kata ya

Mwambao Wilaya ya

Kibiti mkoani Pwani,
Burhani Jadidi, baba mzazi wa
Ayubu Jadidi (36), amelalamika
akidai kutopata ushirikiano ku-
toka kwa polisi baada ya mwa-
nawe kuuawa na anaodai kuwa
ni wafugaji.

Akizungumza na Nipashe jana
ofisi za gazeti hili, alisema mwa-
nawe Ayubu alikuwa ni mkulima
na Agosti 30, mwaka huu akiwa
shambani kwake majira ya
jioni alivamiwa na watu aliodai
kuwa ni wafugaji na kumuua
kikatili kwa kumkata na mapan-
ga.

Alisema baada ya tukio hilo na
kufanikiwa kuutambua mwili wa
ndugu yao walitoa taarifa kwa

polisi Kibiti ambao alidai kwam-
ba walifika eneo la tukio siku ya
pili na kutoa ruhusa kuwa mwili
uzikwe huku wakiwaomba wa-
nafamilia kuwa watulivu kwani
hatua zitachukuliwa dhidi ya
wauaji.

“Baada ya kuzika hatua zime-
kuwa kinyume chake hadi sasa
hatujapatiwa ufumbuzi licha
ya familia kutoa ushirikiano
mkubwa kwa polisi kwa kuwata-
ja watuhumiwa wetu kuwa ni
wafugaji waliopo katika maeneo
yetu ya mashamba, ambao tume-
kuwa tukizozana nao mara kwa
mara kwa kupitisha mifugo ka-
tika mashamba yetu na kuharibu
mazao, huku wakikaidi na kut-
ishia kutupiga kama tutaendelea
kuwakataza.

“Pamoja na wafugaji hao, wapo
viongozi wa wafugaji na viongozi

da wafugaji na kusababisha she-
ria isichukuliwe dhidi ya watu tu-
naowatuhumu kwa kuwakingia
kifua wasikamatwe,” alisema
Jadidi.

Aliongeza kuwa hana imani
madai kuwa wanaonekana kuwa
upande wa watuhumiwa kwa ku-
watetea wasikamatwe kwa ma-
slahi yao binafsi, kitu alichodai
l<uwa hawatendewi haki.
na kiongozi wa wafugaji kuli-
kuwa na umuhimu wa kuhojiwa
na polisi, kwani walikiri kupokea
taarifa kwa njia ya simu siku
ya mauaji huku mashambani
yanatekelezwa na wafugaji dhidi
ya mkulima.

Kamanda wa Polisi Kanda ya
Rufiji, John Malulu, alithibitisha
kupokea taarifa hizo za mauaji,

na kusema upelelezi umebaini
kwamba siku chache kabla mare-
hemu hajafikwa na umauti ku-
likuwa na mgogoro kati yake na
mtuhumiwa ambaye hajatiwa
nguvuni.

Alisema ilichukua muda polisi
kupata taarifa kuwa kuna tukio
la mauaji limetokea, na hadi
sasa hawajapata shahidi am-
baye alikuwapo katika tukio na
anayeweza kutoa maelezo ya
kutosha ili kukamilisha upelelezi,
kwani tukio lilitokea porini.

“Wanaosema kuwa upelelezi
unasuasua sio kweli, upelelezi
unaendelea na presha tunayoi-
pata kutoka kwa familia ya mare-
hemu inataka tukamate watu
wote, jambo ambalo ni kinyume
na utaratibu wa upelelezi, hivyo
waendelee kuwa na subira kwani
uchunguzi unaendelea,” alisema
Kamanda Malulu.
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Waziri wa Fedha na Mipango, Dkt. Mwigulu Nchemba (watatu kushoto), akikabidhi mfano wa Hundi ya thamani ya Sh. bilioni 7.6 kama gawio

kutoka benki ya CRDB kwa Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF),

Hosea Kashimba, aliyeongoza-

na na Mkurugenzi wa Fedha, Beatrice Musa-Lupi (wapili kushoto) na Maofisa Uhusiano waandamizi wa Mfuko. Wakwanza kulia ni Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi ya benki ya CRDB, Ally Hussein Laay na wakwanza kushoto ni Mkurugenzi Mtendaji wa Benki hiyo , Abdulmajib

Nsekela. PICHA: MPIGAPICHA WETU

PSSSF vapokea gawio la bil. 7.6/- kutoka CRDB

Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Pensheni kwa Wa-
tumishi wa Umma (PSSSF), ume-
pokea gawio la zaidi ya Sh. bilioni
76 kutokana na uwekezaji wa
hisa katika Benki ya CRDB.

Hafla ya kukabidhi gawio kwa
Serikali Kuu na Taasisi za Umma
kutokana na faida ambayo benki
ilipata mwaka 2020 ilifanyika
juzi jijini Dar es Salaam ambapo
mgeni rasmi alikuwa Waziri wa
Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, ambaye alizipongeza
taasisi za umma kwa uwekezaji

huo ambao umeleta tija.
“Niwapongeze kwa kweli wa-
nahisa, huu ndio utaratibu wa
kuendesha uchumi kwa njia za
kisasa, mnachokifanya kinaan-
gukia kwenye sifa za uendeshaji
wa uchumi wa kisasa,” Alisisitiza

Waziri Nchemba.
Mkurugenzi wa Fedha wa
PSSSF,  Beatrice  Musa-Lupi,

alisema Mfuko unayo furaha
kubwa kuona kwamba uwekezaji
huo umeleta faida kwa wana-
chama.

“Uwekezaji huo unafanywa
kwa kuzingatia sheria iliyoanzi-

sha Mfuko ambayo inatoa wajibu
wa kukusanya michango na waji-
bu wa kuwekeza ili kulinda tham-
ani ya michango ya wanachama
na kuleta uwajibikaji katika kuli-
pa Mafao,” alifafanua Lupi.
Alisema Mfuko unapofanya
uwekezaji huangalia misingi ya
uwekezaji kwa kuangalia mahala
ambapo ni salama na CRDB ni
moja ya maeneo salama ambapo
hisa za Mfuko ziko salama na zi-
naleta faida. Alitolea mfano mwa-
ka 2019 ambapo Mfuko ulipata
gawio la Sh. bilioni 5.8 na mwaka
2020 gawio limeongezeka na

kufikia Sh. bilioni 7.6.

Alisema Mfuko utaendelea
kuwekeza maeneo mengine,
ambayo ni salama na yanayoleta
faida na kuchochea uchumi
kwenye maeneo mbalimbali na
taasisi hizo ziwe zinazofuata
taratibu za nchi kama ulipaji wa
kodi.

“Mfuko utaendelea kufuata
vigezo vyote na sheria inavyoele-
keza kuhakikisha kuwa fedha
tulizowekeza ziko salama, zina-
leta faida, lakini pia zinachangia
katika ujenzi wa uchumi wa taifa
letu,” alisisitiza Lupi.
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Bodaboda 1,300 wapewa vifaa vya
usalama, mbinu kudhibiti uhalifu

Na Cristina Mwakangale

AIDI ya madereva 1,300

wa pikipiki na bajaji jijini

Dar es Salaam, maarufu

kama bodaboda wame-

pewa mavazi maalum yanay-

oakisi mwanga (reflectors) kwa

qjili ya kujihakikishia usalama
wao hasa nyakati za usiku.

Kadhalika, wamehamasishwa

kuzingatia sheria ya usalama

barabarani kuepuka vifo na ma-

jeraha. Bodaboda hao wame-

kabidhiwa vifaa hivyo vilivyo-

tolewa na kampuni ya michezo

ya kubahatisha ya 22Bet, wakati

wa mkutano kati yao na uongozi

wa Mkoa wa Dar es Salaam ulio-

-
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wakilishwa na Mkuu wa Wilaya
ya Ilala, Ng'wilabuzu Ndatwa
Ludigija, Mkuu wa Jeshi la Polisi
Kitengo cha Usalama Barabara-
ni wa mkoa huo , Abdil Issango
na viongozi wengine.

Akizungumza wakati wa mku-
tano huo, Mkuu wa Wilaya ali-
wataka madereva hao kutumia
vifaa hivyo ipasavyo, kuzingatia
sheria za barabarani pamoja na
kuepuka vitendo visivyofaa vi-
navyoweza kusababisha ajali za
barabarani.

Aidha, Mkuu huyo wa Wilaya
alieleza kuwa ili kuepuka vi-
tendo vya kihalifu na changa-
moto nyingine, ni vyema
vikaanzishwa vituo tambuzi vi-

takavyokuwa na idadi maalum
ya madereva ambao watapewa
namba kama ilivyo kwa ma-
dereva taxi.

“Kwa kuweka vituo tambuzi
ambavyo vitakuwa na idadi
husika ya madereva, itapunguza
kwa kiasi kikubwa vitendo vya
kihalifu ambavyo vimekuwa vi-
kifanywa na baadhi ya madere-
va bodaboda wasio waadilifu,”
alisema Ludigija.

Kiongozi huyo aliiagiza Hal-
mashauri wa Manispaa ya Ilala
kushirikiana na uongozi wa
bodaboda, TARURA, na Jeshi
la Polisi kuhakikisha wanaka-
milishi ujenzi wa vituo hivyo
na kuwasihi madereva hao ku-

viheshimu vituo hivyo pindi vi-
takavyo kamilika.

Naye Kamanda Issango aliwa-
taka madereva hao kuhakikisha
wanatumia ipasavyo reflectors),
kuvaa kofia ngumu, kuepuka
kupakia abiria zaidi ya mmoja
na kuhakikisha abiria pia ame-
vaa kofia ngumu.

Mwenyekiti wa bodaboda
Mkoa wa Dar es Salaam, Said
Kagomba, aliishukuru kampuni
va 22Bet kwa kujitolea kuwapa
vitendea kazi, pamoja na uon-
gozi wa mkoa wa Dar es Salaam
kwa kuwamasisha na kuwapa
elimu ya usalama barabarani
pamoja na jinsi ya kuepuka
uhalifu.

Mkuu wa Wilaya ya Temeke, mkoani Dar es Salaam, Jokate Mwegelo (wa pili kulia), akiwa na wanafunzi wa Shule za Msingi za Madenge na
Ruvuma, pamoja na maofisa kutoka TARURA na taasisi isiyo ya kiserikali ya Amend wakati akikata utepe kuzindua alama za usalama bara-
barani katika shule hizo zilizotengenezwa na taasisi hiyo, mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kesi ya
anayedaiwa
kutorosha
wanafunzi
yapigwa
kalenda

Na Thobias Mwanakatwe, MBEYA

KESI inayomkabili mfanya-
biashara wa mjini Kyela, Bush
Mwalusako, ambaye anayes-
htakiwa kwa makosa ya kubaka
na kutorosha wanafunzi wa se-
kondari kwa zaidi ya miezi nane
imepigwa kalenda hadi Novemba
22, mwaka huu.

Kesi hiyo namba 40 ya mwaka
huu ambayo ipo katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Mbeya, imeahirishwa jana
kufuatia mtuhumiwa kushindwa
kufika mahakamani kutokana na
kuugua.

Wakili wa mshtakiwa huyo,
aliieleza mahakama kuwa mteja
wake anaumwa, hivyo kuiomba
mahakama kupanga tarehe
nyingine kwa ajili ya kuanza
kusikilizwa.

Kufuatia ombi hilo, Hakimu
Mkazi wa Mahakama ya Mbeya,
Andrew Peter Scout, aliamua
kuiahirisha hadi Novemba 22,
mwaka huu. Mtuhumiwa yupo
nje kwa dhamana.

Mfanyabiashara huyo kabla
va kukamatwa mwishoni mwa
Agosti mwaka huu na kufikishwa
mahakamani, alikuwa akitafutwa
kwa zaidi ya miezi minane hadi
alipokamatwa eneo la mpaka wa
Namanga mkoani Arusha akiwa
na mwanafunzi mmoja ambaye
ni kati ya wawili aliokuwa ak-
ituhumiwa kuwatorosha.

Wanafunzi hao wanadaiwa
kutoroshwa Januari mwaka huu.

Wabunge waridhishwa uwekezaji kiwandani

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Katiba na Sheria imewataka
wawekezaji na wafanyakazi wa ki-
wanda cha kimataifa cha bidhaa za
ngozi Kilimanjaro (KLICL) kufanya
kazi kwa juhudi, weledi na maarifa
ili makusudio ya kuanzishwa kwa
kiwanda yafikiwe.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa
wiki na Kaimu Mwenyekiti wa
kamati hiyo, Najma Murtaza Giga
wakati wa ziara ya kamati katika
kiwanda hicho , kilichopo mijini
Moshi mkoani Kilimanjaro.

“Kamati itaendelea kusimamia
na kushauri ili kiwanda kiwe en-
delevu kwa maslahi ya wananchi

kwa ujumla,” alisisitiza Giga.

Giga aliwataka  watumishi
wa kiwanda kuwa wabunifu na
waaminifu katika kulinda miun-
dombinu ya kiwanda ambacho ni
mali ya Watanzania wote.

Wajumbe waliipongeza mipa-
ngo ya kiwanda hicho na kushauri
kilenge kuwa na viwango vya ki-
mataifa ambapo pia walipongeza
kutoa ajira kwa Watanzania wengi
wakiwamo vijana na wanawake,
huku kamati ikishauri elimu zaidi
itolewe juu ya bidhaa za kiwanda
hicho na maduka yasambae nchi
nzima.

Mjumbe wa kamati hiyo na
Mbunge wa Chonge, Salum Saffi,
alishauri kiwanda hicho kujipanga

kuwa na wataalam wazawa na
kuachana na tabia ya kutegemea
wageni katika uendeshaji wake.

Naye Omary Omary alisema:
“Kwa upande wangu nimeshaanza
kutumia bidhaa za kiwanda hiki,
naomba kiwanda  kilenge ku-
zalisha bidhaa bora za viwango ili
kupata soko la uhakika, hasa kwa
soko la Zanzibar.”

Mbuge wa Moshi Mjini, Priscus
Tarimo, alisema: “Wana Moshi
wapo tayari kulinda kiwanda hi-
cho. Pia nashauri ili tuweze kupata
soko la uhakika la bidhaa za ki-
wanda hiki, tuhakikishe bidhaa zi-
lizo chini ya viwango haziruhusiwi
kuigizwa nchini.”

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri

Mkuu (Kazi, Vijana na Ajira), Pa-
trobas Katambi, alishukuru kamati
hiyo kwa kutembelea kiwanda na
kusema hoja zote zimepokelewa
na zitafanyiwa kazi vyema.

Naye Mwenyekiti wa Bodi ya Ki-
wanda hicho, CPA. Hosea, alisema
wataalamu kutoka nje waliopo
kiwanda wanatoa elimu kwa wa-
tumishi Watanzania kwa kila hat-
ua ili waweze kuendesha vilivyo
kiwanda wakati wote.

“Wataalamu waliopo kiwanda
wanafunga mashine mbalimbali,
tumekubaliana watumishi wa
Kitanzania wahusike katika kila
hatua ili waweze kupata ujuzi na
hatimaye kiwanda tukiendeshe
wenyewe” alisema Mwenyekiti

huyo ambaye pia ni Mkurugenzi
Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF). Nae Mkurugenzi Mtend-
aji wa Kiwanda, Mhandisi Masud
Omari, alisema kiwanda kimeanza
uzalishaji wa bidhaa mbalimbali
za ngozi kama; viatu vya kike na
kiume, viatu vya shule na viatu vya
majeshi yote nchini.

“Tumeaza uzalishaji, hivyo tu-
natoa wito kwa Watanzania wote
kuvaa viatu vya kiwanda chetu,
kwani ni bora na imara na vina-
patikana kwa bei nafuu” alisisitiza
Mhandisi Omari.

Kiwanda cha bidhaa za ngozi
kinamilikiwa kwa ubia kati ya Jeshi
la Magereza na PSSSF.
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Si kinamama pekee wanaume
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MKUTANO MSAJILI VS VYAMA

Ndiyo ushauri wa wadau
kufanikisha kikao Desemba

Na Sabato Kasika

KUTANO kati ya Msa-
jili wa Vyama vya Siasa,
viongozi wake na Jeshi
la Polisi unatarajiwa
kufanyika tena Desemba mwaka
huu, baada ya ule wa Oktoba 21,
kukwama.

Hatua hiyo inafuatia kuahirish-
wa kwa mkutano huo uliokuwa
umegubikwa na sintofahamu
wakati wote, kutokana na kile
kilichoelezwa kuwa ni kutoa na-
fasi kwa ajili ya wadau wengi zaidi
kushirikishwa.

Maelezo hayo ni ya Mwenyekiti
wa Baraza la Vyama vya Siasa Tan-
zania, Juma Ali Khatib, anayezun-
gumza na vyombo vya habari hivi
karibuni na kwamba kinachosub-
iriwa ni tarehe.

Baada ya kuahirishwa kwa mku-
tano huo, baadhi ya wachambuzi
na wadau wa siasa wanatoa maoni
na mitazamo yao kuhusu hatua
hiyo na kile wanachoamini kwam-
ba kinaweza kuufanikisha mwing-
ine unaokuja.

KUONGEZA WASHIRIKI

Mchambuzi wa masuala ya
siasa kutoka Dar es Salaam, Said
Msonga, anasema, kuna haja ya
kuongeza wadau zaidi wa mku-
tano huo, ili kupanua wigo wa kile
ambacho kimepangwa kujadiliwa
ili hatimaye kuleta mwafaka wa
kudumu.

Anashauri kuwa kuanzia sasa
hadi Desemba, muda huo utumike
kualika washiriki wengine wana-
okusudiwa kwenye mkutano huo
badala ya kuacha uwe wa msajili,
polisi na viongozi wa vyama vya
siasa tu.

“Ninashauri hivyo kwani msa-
jili kwa upande wake amekuwa
akishutumiwa huenda kwa ku-
totimiza wajibu inavyopasa, polisi

Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene. PICHA:
MTANDAO

nao wanalaumiwa kuwa wanan-
yanyasa upinzani, nani hakimu
hapo?” Anahoji Msonga.

Anasema, kwa mazingira kama
hayo, wanahitajika wawepo wadau
wengine zaidi, ambao watasaidia
kupatikana kwa muafaka badala
kuacha wale wanaotuhumiwa ndi-
yo wasimamie mkutano.

“Washirikishwe wengine kama
Baraza la Vyama vya Siasa, Kituo
cha Demokrasia, Idara ya Siasa ya
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Jukwaa la Katiba, Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu, Waziri wa
Sheria na Katiba na taasisi huru za
kiraia,” anasema.

Mchambuzi huyo anasema,
huenda mazuio ya mikutano ya
hadhara kwa vyama vya siasa ya-
mesababisha wananchi wakose
haki kupata taarifa mbalimbali na
kuzimua maamuzi.

“Lakini pia, wananchi hupata
taarifa mbalimbali za kisiasa na
nyingine kupitia vyama na asasi
za kiraia, pamoja na hayo, chama
tawala kinaweza kujitathmini na
kujirekebisha kwa kukosolewa vy-
ama vya siasa,” anasema.

MKUTANO ILI NINI?

Mkurugenzi Mtendaji mstaafu
wa Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu (LHRC), Dk. Hellen Kijo-
Bisimba, anasema haoni umuhimu
wa mkutano huo, kwa madai
kwamba kinachotakiwa ni kuzin-
gatia, katiba na sheria.

“Kila kitu kipo kisheria, kwani
polisi na wanasiasa wana ugomvi
hadi msajili awakutanishe? Sioni
umuhimu wa kuwapo kwa mku-
tano huo bali katiba na sheria vi-
fuatwe,” anasisitiza Dk. Helen

Anasema, katiba na sheria viki-
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simamiwa kikamilifu hakutaku-
wapo na sintofahamu kati ya polisi
na vyama vya siasa ambayo inam-
fanya msajili kuitisha mkutano kati
yake, polisi na viongozi wa vyama
hivyo.

“Ninaamini kuna tatizo ambalo
bado hajalishughulikiwa, la kua-
cha polisi wakizuia mikutano hata
ya ndani ya vyama vya upinzani,
wakati chama tawala kikiendelea
na shughuli zake bila kunyoosh-
ewa kidole,” anasema.

Dokta Helen anasema, badala
ya kuitisha mkutano, polisi waele-
kezwe kufanya kazi kwa mujibu
wa sheria, na kwamba hatua hiyo
inaweza kusaidia shughuli za ki-
siasa kufanyika bila kuingiliwa au
kulalamikiwa.

“Kuahirishwa kwa mkutano wa
awali kulikuwa hakukwepeki, hasa
kutokana na ukweli kwamba, vy-
ama ambavyo vinaathirika zaidi
nauamuzi wa kuzuiwa kutokana
na kuzuiwa kwa mikutano ya had-
hara vilisusa,” anasema.

Mwanasheria huyo anasema,
hata kama ungefanyika, usingeku-
wa na uamuzi ambao ungesaidia
kushawishi vyama ambavyo ana-
dai vimeathirika na utaratibu wa
kuzuia kuuendesha shughuli za
kisiasa.

Kabla ya kuahirishwa na ku-
pangwa upya, baadhi ya vyama
vilikuwa tayari vimegawanyika,
vingine vikiwa vimesusia mkutano
huo na baadhi vikiwa vimekubali
kushiriki katika mkutano huo.

Vyama vilivyokuwa vimezun-
gumza na gazeti hili na kuthibitisha
kushiriki mkutano huo vilikuwa ni
Chama cha Alliance Democratic
Change (ADC) na Chama cha Wa-
nanchi (CUF).

Katibu Mkuu wa ADC, Doyo Has-
san Doyo, alisema, meza ya ma-
zungumzo ndiyo huleta muafaka,
hivyo hakuona ni kwa nini chama
chake kisihudhurie mkutano huo

muhimu kwa ajili ya demokrasia
ya vyama vingi nchini.

CUF kwa upande wake ilijipanga
kuhudhuria ikiwa na ajenda kad-
haa ikiwamo kutaka ufafanuzi wa
kina kuhusu vyama vya siasa ku-
zuiwa kufanya mikutano ya had-
hara kwa zaidi ya miaka mitano.

Ajenda nyingine ilikuwa ni kuta-
ka kujua ni kwa nini polisi wanava-
mia vikao vya ndani vya vyama na
pia kufahamu sababu za viongozi
wa vyama vya upinzani kukamat-
wa ovyo na kuwekwa ndani.

Kwa mujibu wa Naibu Katibu
Mkuu wa chama hicho Bara, Mag-
dalena Sakaya, Msajili anatakiwa
kuhakikisha vyama vinakua na
kushamiri na kwamba hilo lime-
kuwa kinyume.

KUSUSA MKUTANO

Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), Kkilitan-
gaza kususa mkutano na kutoa
masharti kwa msajili ambayo kili-
taka yatelekezwe kwanza ndipo
kiangalie uwezekano wa kushiriki.

Miongoni mwa masharti hayo
yalikuwa ni kutaka msajili huyo
aruhusu mikutano ya hadhara ya
vyama vya siasa, kuachiwa huru
bila masharti mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Freeman Mbowe.

Sharti jingine lilikuwa ni kutaka
wanachama wa chama hicho am-
bao ni wafungwa wa kisiasa na
wengine waliowekwa mahabusu,
katika magereza mbalimbali nchi-
ni, waachiwe huru.

NCCR  MAGEUZI  walisusa
kuhudhuria kwasababu za ku-
toshirikishwa katika maandalizi,
kutokuwepo kwa uwazi, na kwam-
ba watuhumiwa hawawezi kujipa
kazi ya unyapara na usuluhishi.

Wanadai kuwa hakuna mahali
Msajili wa Vyama ametekeleza wa-
jibu wake wa kisheria na kuongeza
kuwa mkutano huo haukuwa na
nia njema, bali kufifisha na kubeza
hoja zao halali za kuhakikisha taifa
linakuwa na mfumo imara na we-
nye utu.

Kwa upande wa Chama cha
ACT- Wazalendo, wao walikuwa
kwenye vikao vya kujadili wahud-
hurie au wasishiriki mkutano huo,
lakini baadaye wakapata taarifa
za kuahirishwa kabla hawajafikia
mwafaka.
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Mohamed Bushir, l\/lvvenyekl‘u wa Serikali ya Mtaa Mbopo, Mabwepande, akielezea yaliyomsibu akisaka uvongozi wa Ki-

siasa. PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

MWANASIASA AFUNGUKA...

Si kKinamama pekee wanaume
pia tunanyanyaswa Kijinsia

Na Christina Mwakangale

AKATI wa ku-

wania uongozi,

viongozi wana-

oshinda na wa-
naoangushwa wana mengi ya
kusimulia kuanzia visa mkasa
vya kusisimua hadi unyan-
yasaji na udhalilishaji unao-
jipambanua kwenye mfumo
wa dume.

Wenye simulizi wanasema
wagombea kupata nafasi za
uongozi kwenye mashina
kuna vikwazo vingi achilia
mbali jamii kudhani kwamba
kinamama pekee ndiyo wa-
naokumbana navyo. Hata
wanaume wananyanyaswa na
kunyanyapaliwa pia.

Mohamed Bushir, Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Mbopo, mkoani Dar es Sa-
laam, anasimulia aliyoyapitia

kabla kupata nafasi hiyo, aki-
pachikwa majina tofauti ya
kumdhalilisha.

Anasema kupata uongozi
ngazi ya chini, ikiwamo mtaa
kuna changamoto nyingi
kwa wanawake na wanaume,
akisema elimu inahitajika
ili jamii itenganishe dhana
potofu na uongozi.

“Binafsi  najishughuli-
sha na kazi za saluni za wa-
nawake, nilikuwa na saluni
yangu siku nyingi kabla hata
sijafikiria kugombea uenyeki-
ti, ni msusi hodari kazi inayo-
niingizia kipato cha kuende-
sha familia yangu.

“Nilipochukua fomu ku-
gombea uenyekiti maneno
yaliibuka mengi, kwamba
mimi ni shoga, msimchague
huyo shoga atuongoze,”
anaeleza.

Bushir, anazungumza
hayo katika mafunzo yali-
yoandaliwa na Mtandao wa

“Mfumo
dume, mawazo
mgando yalini-
fanya niache
kazi, ila nime-
kaa nikafikiria
nimeamua
nitairudia shu-
ghuli yangu
niliyoipenda,’
anasema...

Jinsia Tanzania (TGNP), yaki-
kutanisha wenyeviti wa mi-
taa, watendaji kata na madi-
wani wa Mabwepande.

Anasema mfumo dume
upo katika makundi yote
na kuathiri wanaume na ki-
namama, tofauti na jamii
kuamini kwamba mfumo
huo watendaji wakuu ni wa-
naume.

“Mfumo dume, mawazo
mgando yalinifanya niache
kazi, ila nimekaa nikafikiria
nimeamua nitairudia shu-
ghuli yangu niliyoipenda,”
anasema Bushir.

Ofisa Maendeleo ya Jamii,
Vaileth  Kabigumi, katika
mafunzo hayo, anasema ripo-
ti zinazofika ofisini kwake zi-
nazohusu masuala kijinsia zi-
natoka kwa wanawake, licha
ya kwamba kuna wanaume
pia wanaotendewa vitendo
hivyo.

“Mfumo dume upo pande

zote na unaathiri kila jinsi. Matukio
yanayoripotiwa zaidi kuhusu ukatili
wa kijinsia ni wanawake, lakini wapo
wanaume anakumbwa na hali hii,
kutokana na mila, desturi ni vigumu
mwanaume kuripoti.’

William Chitanda, Mwenyekiti wa
serikali ya mtaa Michungwani Kata ya
Saranga, anasema ripoti kuhusu uka-
tili wa kijinsia zipo mtaani kwake hasa
zinazohusu ndoa.

“Migogoro ya ndoa ipo zaidi, chan-
zo nyingi ni udhalilishaji kijinsia, jamii
bado inahitaji kupewa elimu kuacha-
na na hayo,” anasema Chitanda.

KUPATA ELIMU

Deogratius Temba, mwezeshaji wa
masuala ya kijinsia anaelezea namna
dhana tofauti kwenye jamii ambazo
zimezoeleka na kurithiwa na kusaba-
bisha vikwazo vya maendeleo kijamii
bila jamii husika kubaini tatizo hilo.

Anasema ipo mikataba ya kikanda
na kimataifa, ambayo ina uhusiano na
masuala ya kijinsia, ikiwamo Mkataba
wa Umoja wa Afrika (AU) wa Haki za
Binadamu na Wanawake 2003, Sera
ya Jinsia na Maendeleo ya Jumuiaya
ya Afrika Mashariki (EAC), pamoja na
Tamko la Kimataifa la Haki za Binad-
amu 1948.

Mengine ni Azimio la Mpango
Kazi wa Beijing, Malengo ya Maen-
deleo Endelevu (SDGs), mkataba wa
kutokomeza aina zote za dhuluma
na ukataili dhidi ya wanawake 1979
pamoja na Agenda 2063 Afrika Tunay-
oitaka ‘Africa we Want’.

“Katika jamii kuna dhana nyingi zi-
nazoathiri pende zote. Hata wanaume
wanakumbwa na matukio ya ukatili ila
hawaripoti kokote, linaishia moyoni.
Hii inawaathiri kwa moja au jamii. Wa-
nabaki na hasira, msongo wa mawazo
na visasi kwavile hawana pa kuitoa
sumu hiyo.

“Kwenye jamii tunaamini kwamba
mawaume ni jasiri, shupavu anaweza
kila kitu lakini. Kusema anakumbana
na ukatili wa kijinsia ni ngumu, ata-
baki kupambana na nafsi yake.”

Temba anasema kwenye mikoa
mingi ambayo wameifikia katika ku-
toa elimu kuhusu masuala ya kijinsia
walibaini kuna ugumu wa wanawake
wanaowania nafasi mbalimbali kuan-
zia ngazi ya chini kuanzia mashinani
na kata.

Anasema ugumu huo unatokana na
mfumo dume, mawazo mgando na
mgawanyo wa majukumu ya kijinsia
kwenye jamii inasababisha baadhi
kuamini kwamba kazi ya uongozi ni
kwa wanaume pekee.

“Mawazo mbadala ni muhimu ili
kuwaweka kwenye mstari. Mila na
desturi zinasababisha kuwapo mawa-
zo mgando kwamba kazi hii ni ya
mwanamke, mwaume, wenzetu nchi
zilizoendelea wamepiga hatua kwa
sababu ya iongozi kuwa shirikishi kwa
makundi yote na kutoa fursa.

“Baadhi ya maeneo wanadhani
haiwezekani mwanamke kuwa dereva,
kuna madhara ya kimaendeleo kuto-
kana na mfumo dume mawazo mgan-
do, sera, sheria kandamizi ambazo
tumejiwekea sisi wenyewe,” anasema
Deogratius.

HALI HALISI

Diwani wa Viti Maalumu Liberatha
Samson anasema manispaa ya Ubungo
mkoani Dar es Salaam ina madiwani
wanawake sita kati 19 huku wenyeviti
wa mitaa wakiwa wanne kati ya 90.

Aliyewahi kuwa Mwenyekiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro
na Diwani wa Kata ya Ngerengere,
Kibena Nassoro, anasema mkakati wa
wanawake ni kuhakikisha kuwa ifi-
kapo 2025, idadi ya wenyeviti kwenye
halmashauri inaongezeka.

Kibena ambaye pia alikuwa mwe-
nyekiti wa Wanawake wa Serikali za
Mitaa (WASEMI), anasema wataende-
lea kuhamasisha wanawake kujitokeza
kugombea na kushinda, bila kukata
tamaa.
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Elimu, uwezeshwaji kiuchumi,
lilivyo hitaji muhimu kufikia 50/50

Na Reubeni Lumbagala,
DODOMA

KTOBA 15 duniani kote
inaadhimishwa ‘Siku ya

na Umoja wa Mataifa
(UN), umeridhia tarehe hiyo
kutengwa maalum kutafakari
mchango wa mwanamke wa kiji-
jini, changamoto zake na namna
bora ya kuzitatua ili kumjengea
ustawi na maendeleo kwa kuan-
galia kazi zake.

Mwaka huu , maadhimisho
yana kaulimbiu “Ardi ni Nyenzo
kwa Maendeleo ya Mwanamke

Kwa miaka mingi, kutokana
na uwepo wa mila na desturi
kandamizi, wanawake hasa wa
kutoshirikishwa kwenye masu-
ala ya kimaendeleo.

Kutokana na mila na desturi za
kubagua wanawake, unyanyasaji
wa kijinsia, mila kandamizi kwa
kiasi kikubwa zinaendelea ku-
warudisha nyuma kimaendeleo.

Zama hizi kutokana na
utandawazi na mabadiliko ya
kisera ya kidunia, wanawake
wamekuwa wadau muhimu ka-
tika ushirikishwaji wa masuala
ya kimaendeleo katika nyanja za
kisiasa, kiuchumi na kijamii len-
go likiwa ni kufikia uongozi wa
50/50.

Pamoja na uwepo wa matatizo
elimu na uwezeshwaji kiuchumi
ni nyenzo muhimu ya kuwasaid-
ia kupiga hatua kimaendeleo,
kuanzia kisiasa, uchumi, uongozi
na kuondoa ukandamizwaji.

Elimu ni msingi wa maende-
leo, hivyo jamii inapaswa ku-
unga mkono juhudi za serikali
za kusomesha watoto wote wa-
sichana kwa wavulana bila uba-
guzi. Mtazamo na dhana potofu
kuhusu wasiwasi wa uwezo wa
wasichana kumudu masomo un-
apaswa kubadilika, ili wasiachwe
na wapate fursa sawa na wavu-
lana katika kupata elimu. Dhana
ya kutaka wasichana waolewe na
kutunza familia bila kujali haki
zao za msingi kama elimu ion-
doke sasa, ndiyo maana wanaha-
rakati wanaanza kulitaka bunge
kuanza mchakato wa kubadili-
sha sheria ya ndoa ya 1970 inay-
oruhusu msichana wa chini ya
miaka 18 kuolewa.

Kuwanyima nafasi ya kusoma
kunawakatili wasichana malen-
go yao ya kupata elimu, hivyo
basi, mabinti wapewa elimu,
kwani ni dhahiri jamii itakuwa
na kundi kubwa la wanawake
walielimika na wenye uwezo wa
kumudu maisha yao na familia
zao kwa mafanikio kuliko ilivyo
sasa.

Taifa haliwezi kusonga mbele
kimaendeleo kama wasichana
na wanawake hawatapewa
kipaumbele na fursa sawa ka-
tika sekta ya elimu na nyingine
muhimu.

Nchi inahitaji rasilimaliwatu
ya kutosha yenye ujuzi, maarifa
na stadi mbalimbali ili watu-
mike kuleta maendeleo, hivyo,
ni muhimu wasichana na wa-
nawake ambao ni kundi muhimu
na kubwa katika taifa hili
wakawa sehemu ya maendeleo
kwa kupata elimu bila ubaguzi

wowote.

Kiuchumi; uwezeshwaji wa-
nawake katika kumiliki ard}}j_ ni
hii ni kutokana na ukweli kuwa
shughuli zinazofanyika kwa ki-

na ufugaji, ambazo zinahitaji
ardhi.

Kinamama ndiyo washiriki na
wazalishaji wakubwa wa mazao
kwavile ndiyo washiriki kwa ki-
wango kikubwa wa kilimo, lakini
wala hajawezeshwa kumiliki ra-
silimali hiyo muhimu.

Hivyo serikali na wadau huu
ndiyo wakati wa kuweka mkazo
kwenye  kuwapa wanawake
ili wawe na uhakika wa kufanya
shughuli za kilimo kwa ufanisi na
mafanikio.
wanapaswa kupewa kipaumbele
katika mikakati ya kuwawezesha
wananchi kiuchumi ili wawe se-
hemu muhimu ya wanufaika wa
mikakati hiyo.
taji kuelimishwa kuhusu mikopo
isiyo na riba inayotolewa na Hal-
mashauri za Wilaya kwao, vijana
na watu wanaoishi na ulemavu.

Aidha, wafahamishwe kuhusu
fursa na uwezeshaji unaotoka
kwenye serikali kuu katika ku-
wainua kiuchumi hii ni kwasa-

Taifa hali-
wezi kusonga
mbele kimaen-
deleo kama
wasichana na
wanawake
hawatapewa
kipaumbele
na fursa sawa
katika sekta
ya elimu na
nyingine
muhimu.

zinazotengwa kwa ajili yao hasa
mikopo ya halmashauri.

Kuwajumuisha wanawake
kikamilifu katika shughuli za
kiuchumi, kielimu na Kkisiasa
kutaharakisha kasi ya maende-
leo kuanzia kwenye kaya, jamii
na taifa, kwavile wameonyesha
uwezo mkubwa wa kuchapakazi
hasa za kilimo, ufugaji, biashara
jini.

Serikali kwa upande wake,
inalo jukumu la kuthamini
kazi kubwa inayofanywa na
wanawake kwa kuwawezesha
kiuchumi ili kuwaondoa katika
umaskini hasa wale wanaoishi

Pia, taasisi za fedha kwa
upande wake, ziwaelimishe
kuhusu masuala ya fedha,
uwekezaji, utunzaji mitaji na
uendeshaji biashara lakini pia
wapunguze masharti ili kuwapa
ka na huduma za kibenki ili ku-
jiinua kimaisha, uchumi, kisiasa
na kimaendeleo.

Pamoja na uwepo wa mabhitaji
mengi ya wanawake, ni vyema
suala la elimu na kuwezeshwa ki-
uchumi kwa hasa wanaoishi viji-
jini likapewa msukumo mkubwa
kusaidia ustawi wa jamii na taifa
kwa haraka.

Kasi kubwa ya maendeleo

duniani kwa sasa inapaswa
kumgusa kila mtu, hivyo hata

wapaswi kubaki nyuma katika
nyanja za elimu, siasa, biashara
na uchumi.

Kwa Tanzania wanawake ni
zaidi ya nusu ya raia wote, hivyo
ni kundi kubwa ambalo mafani-
kio yake yanageuza taswira ya
maendeleo ya jamii na ya nchi.

Kwahiyo, kulitenga na kuli-
bagua kundi hili ni kurudisha
nyuma jitihada za kimaendeleo
kuanzia siasa na uchumi.

Pia, juhudi za serikali kwa
kushirikiana na sekta binafsi na
wadau wengine kuboresha hu-
duma za kijamii kama afya, maji,
na nishati ya umeme zinawa-
gusa moja kwa moja wanawake

Upatikanaji wa huduma bora
za kijamii kwa ukaribu, zita-
waondolea kero za kutembea na
kusafiri umbali mrefu kuzipata
huduma hizo.

Mikakati ya kumwinua mwa-
namke wa kijijini iendelee kwa
kasi kwavile kumwinua mwan-
amama ni kuinua nchi na kila
mmoja kwakuwa ili kufanikisha
maendeleo kinamama wana-
husika kila upande.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Shule ya Sekondari Mlali Do-
doma.

Maoni: 0620-800462.
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Wakuu mikoa, wilaya wasaa

wa manlspaa mpya ni sasa

Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Katibu Mtendaji wa Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa
Salaam. PICHA: IKULU

Na Mwandishi Maalumu

DUGU zangu kuna vitu
kwa macho ya kawaida
huwa havionekani, lakini
kwa utulivu wa hekima
chini ya Rais Samia Suluhu Has-
san, vinaweza kukamilika kwa
wakati na kuonekana bayana.

Rais Samia Suluhu hivi karibu-
ni amekutana na kuzungumza
na Katibu Mtendaji wa Mfuko
wa Umoja wa Mataifa wa Mitaji
ya Maendeleo (UNCDF), Preeti
Sinha.

Katika mazungumzo hayo Rais
na Preeti wanagusia namna ya
kuzijengea uwezo kifedha seri-
kali za mitaa kwa kuzitafutia njia
mbadala za kujiendesha zenyewe
bila kutegemea serikali kuu kwa
kuanzisha miradi ya maendeleo.

Wanachotaka viongozi hao
ni kuona manispaa zinawekeza
kupitia Municipal Investment Fi-
nancing, mradi utakaoweza ku-
saidia upatikanaji wa fedha kwa
serikali za mitaa kupitia uanzish-
waji wa hati fungani. (Municipal
Bonds)

Municipal Bonds zitafanyaje
kazi gani? Hili ni swali gumu am-
balo wengi tuajiuliza wanahisa
watakuwa ni kinanani..?

Ni kweli jambo hili kwetu ni ji-
pya na mtihani upo kwa wakuru-
genzi, wakuu wa mikoa na wilaya
katika halmashauri mbalimbali
nchini kutegua kitendawili hicho.

Hati fungani za manispaa zi-
takuwa chini ya manispaa na
kuratibiwa na manispaa ya eneo
linahusika. Utaratibu huu utazi-
wezesha halmashauri kutafuta
vyanzo vya pesa za kusaidia kuka-
milisha miradi yao ya maendeleo
na hapa wanahisa wa Municipal
Bonds au hati fungani za man-
ispaa watafaidika kupata gawio

Kwa upande
mwingine ni mti-
hani mwingine
mkubwa kwa
wateule wa Rais
Samia kusima-
mia maendeleo
yenye kushikika
na kuonekana
kwa macho ya
kibinadamu si
kuishia kwenye
makaratasi pe-
kee.

kupitia kwenye miradi watakay-
oibuni na kuwekeza.

Kaa la moto kwa Wizara ya Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI). Hoja hii haiwezi
kupingwa na yeyote yule katika
awamu hii ya sita Rais Samia ni
mpole na mnyenyekevu thabiti
kwenye misimamo na dhamira
ya kweli kuwavusha Watanzania.
Huko ndiko anapotaka kuwapele-
ka kwenye maendeleo endelevu.

Upole wa Rais Samia usiwe
kigezo cha Wizara ya TAMISEMI
kushindwa kuwavusha wananchi
walioko kwenye halmashauri
mbalimbali  nchini  kwenye
mkakati huu wa kila halmashauri
kuwezeshwa na kujiwezesha ku-
jitegemea pasipo kuiegemea seri-
kali kuu.

Kwa upande mwingine ni mti-
hani mwingine mkubwa kwa wa-
teule wa Rais Samia kusimamia
maendeleo yenye kushikika na
kuonekana kwa macho ya kibi-
nadamu si kuishia kwenye ma-
karatasi pekee.

Mfano ujenzi wa miundombinu
kama barabara, madaraja makub-
wa , miradi ya kijamii kama hospi-
tali na shule.

Wanachotakiwa kufanya vion-
gozi wa halmashauri ni kutoa
municipal bonds au hati fungani
7a manispaa , hizi ni kama treas-
ury bonds zinazotolewa na seri-
kali kuu ila sasa hizi zitatolewa na
manispaa zinazohusika.

Manispaa zitawalipa bond hold-
ers kupitia vyanzo vyao mbalim-
bali vya mapato vilivyopo katika
miradi ya kimaendeleo iliyoan-
zishwa.

Kwa kuwa jambo hili ni geni
ni wazi wananchi wanategemea
kuona mpango kazi kutoka kwa
watendaji husika wakiwaeleza
kwa kina jambo hilo la Rais Sa-
mia linatekelezwa kwa ukubwa

Mitaji ya Maendeleo (UNSDF),

Ni jukumu la
manispaa husika
kuhakikisha
jambo hili lina-
fanyika kwa nia
moja. Kwa mfano
ukizungumzia

‘Tiger Economies’

hii ndiyo njia ya
kukuza uchumi
kwa kasi.

Preeti Sinha, Ikulu Jijini Dar es

gani...?

Moja ya faida kubwa katika
mpango huo ni serikali kuu ku-
punguziwa mzigo wa kuzihu-
dumia serikali za mitaa.

Lingine ni kuwa manispaa ik-
ishindwa au kukiuka masharti
ya kulipa bond itabidi wakamate
mali za manispaa husika ili kufidia
deni lao.

Mfano, pale ambapo huduma
zilitakiwa kuwa bure itabidi zi-
wekwe chini ya usimamizi wa
bond holders, ili watu walipie
huduma ili kufidia deni. Kama
Shirika la Mfuko wa Hifadhi ya
Jamii (NSSF) linavyofanya kwenye
daraja la Kigamboni.

Ni jukumu la manispaa husika
kuhakikisha jambo hili linafanyi-
ka kwa nia moja . Kwan mfano
ukizungumzia ‘Tiger Economies’
hizi ndiyo njia ya kukuza uchumi
kwa kasi.

‘Tiger economy’ ni hoja zina-
zorejea uchumi unaokua kwa
kasi katika mataifa ya Asia Kusini
Mashariki mfano Korea Kusini,
Taiwani Singapore na Hong Kong.

Rais Samia nia yake ni ku-
waletea Watanzania maendeleo
hivyo, sitashangaa kuona ‘tumbu-
tumbua’ nyingi kwa wakati huu.
Aidha, sitashangaa kuona Kkasi
ya maendeleo Mkoa wa Simiyu
inaizidi ya Arusha au Kigoma iki-
ipita kwa kasi Dodoma.

Maana manispaa ambazo usi-
mamizi wake wa fedha si mzuri,
bond zake zinaweza kukosa soko.

Ni wakati sahihi kutimiza ile
kauli mbiu ya kazi iendelee kwa
kujua kwamba nafasi walizopati-
wa wakuu wa mikoa, Wakurugen-
zi na Wakuu wa Wilaya ni huduma
kwa wananchi.

Rais Samia si muumini wa
mapambio na unyanganyi, ni
muumini wa akili haya tuonyesh-
eni uwezo wenu.
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Vijana wapewa
mchongo fursa
ukuaji teknolojia

Na Paul Mabeja, DODOMA

VIJANA nchini wametakiwa kutumia
fursa ya ukuaji wa teknolojia duniani
kubuni vitu vitakavyowawezesha
kujiajiri ili kukabiliana na tishio la
mashine kuchukua ajira zinazofanywa
na binadamu.

Mkurugenzi mkazi wa shirika lisilo
la kiserikali la Girl Effect, Dolorosa
Duncan, alibainisha hayo juzi kwenye
mjadala kuhusu mchango wa vijana
katika maendeleo ya nchi ulioandali-
wa na Asasi za Kiraia ikiwa ni sehemu
ya maadhimisho ya Wiki ya Azaki.

Duncan alisema vijana wanatakiwa
kutumia fursa ya ukuaji wa teknolo-
jia duniani kubuni vitu mbalimbali
vya kujipatia ajira ili kukabiliana na
changamoto hiyo.

“Ukuaji wa teknolojia una changa-
moto zake pia una fursa ambazo
sisi kama vijana tukizitumia vizuri
tunaweza kukabiliana na changamoto
ya ukosefu wa ajira duniani,” alisema
Duncan.

Pia alisema hivi sasa duniani kuna
tishio la baadhi ya ajira kuchukuliwa
na mashine kutokana na ukuaji wa
teknolojia, hivyo vijana hawana budi
kujiandaa na changamoto hiyo.

Kadhalika, alisema kupitia teknolojia
zipo fursa nyingi za ajira ambazo vija-
na kama watazitumia vizuri zinaweza
kuwatoa kimaisha na kuacha kuende-
lea kulalamika.

Alitoa wito kwa viongozi mbalimbali
katika sekta binafsi pamoja na seri-
kalini kuwaamini vijana na kuwapa
nafasi ili wajifunze.

“Tunatakiwa kuwaamini vijana
hata vijana waliofanikiwa kuna watu
ambao waliwaamini wakawaacha
wakose lakini leo hii wamekuwa vion-
gozi wazuri katika nafasi mbalimbali”,
alisisitiza

Mkurugenzi Mtendaji wa The
Foundation for Civil Society, Francis
Kiwanga, alisema siri kubwa ya vijana
kukuwa ni kufanya kazi zao vizuri.

“Kijana fanya kazi yako vizuri watu
wataona tuu hii ndiyo siri kubwa ya
kupata mafanikio hata kama uko wapi
l[akini kazi yako nzuri itakutambulisha
lakini pia niwaambie kama unafanya
kitu fanya usiogepe kwani neno hili
[imeandikwa kwenye biblia zaidi ya
mara 365, hivyo vijana tusiogope,”
alisema.

Asilimia 50 ya watoto mitaani
‘matokeo va ndoa zilizovunjika

Na Augusta Njoji, DODOMA

SILIMIA 50 ya watoto

wanaoishi mtaani

wanatokana na ndoa

ilizovunjika, im-
ebainika.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kituo cha Sheria na Haki za
Binadamu(LHRC), Anna Henga,
aliyasema hayo jana kwenye
mjadala kuhusu namna asasi
za kiraia zinavyochangia kwe-
nye maendeleo ya taifa, katika
kwenye Wiki ya AZAKI inayoen-

Alisema ndoa nyingi zina-
vunjika kwa sasa na zinazalisha
watoto wengi wanaoishi mi-
taani.

“Asilimia 50 ya watoto wa-
naoishi mtaani wanatokana na
ndoa zilizovunjika. Tuligundua

hili kutokana na kutoa msaada
wa kisheria, tukawafuata watu
wa Wizara ya Afya, Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Wa-
toto tukawaambia jamani tuna-
takiwa kufanya kitu.

“Wakatushauri kuyafundisha
mabaraza ya ndoa ili zisivun-
jike basi hata kama zitavun-
jika zisiwe nyingi na tusizal-
ishe watoto wengi wanaokaa
mtaani. Kwa hiyo tukafanya
hivyo, tukakubaliana tutengen-
eze sera ya mabaraza ya ndoa
na sasa iko kwenye hatua za
mwisho, alisema.

Alibainisha ~ kuwa  wiki
iliyopita walikuwa mkoani Mo-
rogoro kwa ajili ya mapitio ya
sera hiyo kwa kushirikiana na
wizara.

“Hapo inayoshughulika
hivyo ni azaki moja, lakini ziko

ngapi. Wengi tunafanya kazi
nzuri sana kila mmoja akiamua
kutoa ushuhuda wake wa kitu
alichochangia nadhani tutakaa
wiki nzima tunasikiliza shuhu-
da nzuri. Kwenye utawala wa
sheria, asasi zina kazi kubwa
lakini tujitahidi kuzitangaza
zionekane, alisema.

Hata hivyo, alisema asasi zin-
afanya kazi kubwa ya sheria na
kuziangalia kabla hazipalekwa
bungeni.

“Sisi ambao tunajishughuli-
sha na sheria hakuna muswada
ambao unapelekwa bila ku-
tushirikisha sisi wadau. Tu-
naangalia, tunachambua hata
Sheria ya Mashirika yasiyo ya
Kiserikali ilivyokuja. Tulianga-
lia na kuchambua ilikuwa na
changamoto nyingi kuliko zi-
lizopo hivi sasa,” alisema.

Alisema LHRC na Twaweza
walifanya kazi hiyo ya kucham-
bua na asilimia 33 ya mapende-
kezo ya Azaki yalichukuliwa
kwenye sheria hiyo.

“Pale mnapoona uzuri wa
sheria kuna asilimia 33 ya
mapendekezo ya Azaki, tume-
kuwa tukipitia miswada na in-
apokwenda bungeni inakuwa
na maoni ya wadau na mengi
wanachukua na sasa kuna
miswada tunaendelea kuipitia
tunaamini watachukua map-
endekezo yetu kwasababu hata
utashi wa kisiasa tunauona
kwenye masuala ya utawala
wa sheria,”alisema.

Kadhalika, alisema utafiti
mbalimbali ambao hutolewa
na asasi hutumiwa na watoa
uamuzi.

Kushoto ni Kamishna wa Ardhi nchini, Nathamel Nhonge. PICHA MUNIR SHEMWETA

Ataka wenye magonjwa SUgU, Wajawazito kuchanjwa corona

Na Augusta Njoji, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Wizara ya
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Waze na Watoto, ProfAbel
Makubi, amewashauri watu wenye
magonjwa ya kisukari, shinikizo
la damu na wajawazito kupata
chanjo ya corona aina ya Sin-
opharm ambayo inatolewa hivi
sasa kwa kuwa haina madhara
yeyote.

Pia ameshauri mtu asinywe
pombe saa nne hadi nane kabla
ya kupata chanjo ili kutochang-
anya pombe na dawa kwa kuwa

haitazalisha kinga kwa ufanisi.

Prof Makubi aliyasema hayo
wa kimkakati kati ya wizara hiyo,
Ofisi ya Rais (TAMISEMI) na ma-
shirika yasiyo ya kiserikali kujadili
namna ya kupambana na corona
kwa pamoja.

Alisema katika utoaji wa chanjo
hushauriwa mtu anayeumwa
akiwa amezidiwa sana asipewe
chanjo hadi apate nguvu.

“Pia kama mtu ana ‘allergy’
(mzio) na chanjo, hatushauri
achanje lakini kama mtu ana afya
njema ana magonjwa haya men-

gine ambayo tunayajua kama
sukari, presha, figo na Kkansa,
unaenda kuchanja bila tatizo
lolote,”alisema.

Alisema hakuna mazuio yoyote
ya kumfanya mwananchi kwenda
kuchanja.

Kadhalika, alisema kwa mwon-
gozo wa Shirika la Afya Duniani
(WHO), kama mtu amechanja
chanjo aina ya JJ, hairuhusi-
wi kuchanja tena Sinopharm
ambayo imeanza kutolewa hivi
sasa.

“Mwongozo tulio nao WHO na
serikali kwa sasa hivi ukichanja JJ

au Jenssen huruhusiwi kuchanja
tena hii Sinopharm. Naomba wa-
nanchi wasiwe na kutangatanga
au wakashawishiwa na watu ku-
chanja na hii kwa kuwa ukichanja
tayari umepata kinga. Huna haja
ya kuunganisha zote mbili kwa
kuwa sayansi haijaonyesha faida
ya kuchanja JJ halafu ukachanja na
Sinopharm,” alisema.

Kuhusu ushirikiano na ma-
shirika hayo, Katibu Mkuu huyo
alisema waliahidi wako tayari
kushiriki katika mapambano ya
corona na kinachotakiwa kwa sasa
ni kuhamasisha uchanjaji ambapo

kwasasa kiwango kilichofikiwa cha
kuchanja wananchi 50,000 kwa
siku kabla ya JJ haijaisha.

“]J ilishaisha kwasasa tunaen-
delea kuchanja kwa kutumia Sin-
opharm ambayo mtu anatakiwa
kuchanja mara mbili tofauti na JJ,
sasa tunawataka wananchi waitik-
ie kurudi kupata chanjo ya pili ya
Sinopharm, kwa kuwa inahitaji
kuchanja mara mbili, na tumuo-
na kazi hii serikali pekee haiwezi
tumeona tushirikishe na wadau
wengine kama mashirika haya na
viongozi wa dini,”alisema.
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HABARI

MBEYA

WaiangukKia serikali

matengenezo mashine

Na Nebart Msokwa,
MBARALI
AKULIMA wa
mpunga  katika

skimu ya umwa-

giliaji ya Mbuyuni
katika Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali, wameiomba serikali
na wadau wa kilimo kuwasaidia
kuboresha mashine za kuvunia
mpunga ili kuepusha upote-
vu wa mazao unaotokana na
kuchelewa uvunaji.

Walitoa ombi hilo wakati
wa ziara ya kukagua miradi ya
kilimo na mifugo iliyofanywa
na maofisa wa taasisi isiyo ya ki-
serikali inayohusika na mambo
ya kilimo ya Agricultural Non-
State Actors Forum (ANSAF) na
maofisa wa Mtandao wa Ma-
shirika yasiyokuwa ya kiserikali
Mkoa wa Mbeya (MBENGON-
ET).

Mwenyekiti wa Skimu hiyo,

Fashon = Madege, alisema
mwaka 2015 serikali iliwa-
patia mashine 11 za kuvunia
mpunga lakini mpaka sasa
wamebaki na mashine tatu pe-
kee zinazofanya kazi hali am-
bayo imepunguza ufanisi katika
uvunaji.

Alisema kati ya mashine hizo
11, halmashauri ilizichukua
tatu na hawajui zilipelekwa
wapi, mbili zilishindwa kufanya
kazi kutokana na teknolojia ya
matengenezo yake kushindwa
kuendana na mazingira na tatu
zimekufa.

Madege alisema kati ya
mashine hizo tatu zilizokufa ni
moja pekee ndiyo inayotengen-
ezeka lakini bado wameshind-
wa kuitengeneza kutokana na
kutokuwa na uwezo wa kiu-
chumi.

“Tunaomba kama inaweze-
kana serikali itusaidie kununua
mashine za kuvunia za kisasa,

kwa sasa zimekuja mashine am-
bazo ni za kisasa na zinasababi-
sha za kwetu kukosa soko, kwa
sasa tunaomba Serikali itusaidie
kuboresha mashine hizi,” alise-
ma Mdege.

Pia aliomba serikali iwasai-
die kuboresha mashine yao ya
kukoboa mpunga akidai kuwa
uendeshaji wake ni mgumu
kutokana na kutumia umeme
mwingi tofauti na mashine
zingine.

Katibu wa Kamati ya Ufuatil-
iaji wa Miradi wa MBENGONET
Wilaya ya Mbarali, Elisha Mwan-
ikawaga, alisema ufuatiliaji wa
miradi wa kamati hiyo ulibaini
kuwa kutelekezwa kwa mashine
hizo kunaisababishia serikali
harsara kubwa.

Alisema kwa mazingira ya
Wilaya ya Mbarali yalivyo yana-
takiwa mashine aina ya Kubota
ambazo ndizo zinavumilia sulu-
ba lakini zingine hazina uwezo

wa kuhimili.

Alisema pamoja na mashine
hizo pia serikali inatakiwa ku-
wasaidia wananchi kuboresha
skimu yao ya umwagiliaji kwa
kusakafia mfereji ili kuepusha
upotevu wa maji kabla hayajafi-
ka mashambani.

“Kitu kingine tulichokibaini
ni kwamba wananchi hawa
walikabidhiwa mashine hizi
bila maandishi yoyote na hata
zile mbili zilizochukuliwa hazi-
kuchukuliwa kwa maandishi,
hivyo tunaomba utaratibu huu
uboreshwe,” alisema Mwani-
kawaga.

Mratibu wa mashirika yasi-
yo ya kiserikali wa Wilaya ya
Mbarali (USANGONET), Tedy
Mhagama, alisema skimu ny-
ingi za wilaya hiyo zinakabiliwa
na matatizo mengi ambayo
walibaini yanakwamisha maen-
deleo ya skimu na vyama vya
ushirika.

—

NACOPHA yawasaid

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BARAZA la Taifa la Watu Wa-
naoishi na Virusi vya UKIMWI
(NACOPHA), kupitia mradi wake
wa ‘Hebu Tuyajenge’ chini ya
ufadhili wa Shirika la Misaada
la Watu wa Marekani, limetoa
vifaa mbalimbali vya kujikinga
na maambukizi ya corona kwa
wanachama wake wa Mkoa wa
Mbeya.

Aidha, baraza hilo limewa-
hamasisha wanachama wake
kupata chanjo ya kujikinga na
corona ambayo inatolewa bure
na serikali huku likiwataka ku-
chukua tahadhari mbalimbali
zinazoshauriwa na wataalamu
wa afya kujikinga na ugonjwa

Rz LA TAIFA LA WATU WANADISHI
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huo. Vifaa vya kujikinga na co-
rona vilivyotolewa na baraza
hilo kwa wanachama ni ndoo za
maji tiririka, sabuni za kunawia
mikono, vitakasa mikono na
barakoa.

Akikabidhi vifaa hivyo juzi
katika ofisi za konga ya Jiji la
Mbeya, Meneja wa NACOPHA
Kanda ya Mbeya, Ferdinand Ma-
zuni, alisema vifaa hivyo vime-
tolewa na baraza hilo katika hal-
mashauri zote nchini ambazo
zinatekeleza mradi wa ‘Hebu
Tuyajenge’.

Alisema kwa Mkoa wa Mbeya,
mradi huo unatekelezwa katika
halmashauri za ya Jiji la Mbeya
na Rungwe na kwamba vifaa
hivyo ni muhimu katika kuka-
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iavifaa anaoishi na VVU

biliana na janga la corona.

“Sisi kama baraza tunapiga
vita dhidi ya corona tangu
ugonjwa huu ulipoanza. Tulian-
za kutoa elimu kwa watu wetu
na hata kutoa vifaa vya kujikinga
lakini kwa sasa baada ya mfa-
dhili wetu kutusaidia, tumeona
ni vyema tugawe vifaa hivi kwa
wenzetu,” alisema Mazuni.

Mwenyekiti wa Konga ya Jiji
la Mbeya, Deogratius Kisunga,
alisema vifaa vilivyotolewa vita-
wanufaisha zaidi ya watu 3,000
wa jiji hilo wanaoishi na VVU na
kwamba vitagawiwa kwenye vi-
kundi vilivyoko katika kila kata.

Aliushukuru  uongozi wa
baraza hilo Taifa kwa kutoa vifaa
hivyo akieleza kuwa vitawasaid-
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Mwenyekiti
wa Jukwaa

la Wanawake
wanaoishi na
maambukizi
va Virusi vya

| UKIMWI Tan-
zania, Joceline
Mtono (kulia)
na Meneja

wa Baraza la
Watu wanaoi-
shi na Virusi
vya UKIMWI
Tanzania (NA-
COPHA) Kanda
va Mbeya,
Ferdinand
Mazuni (wa pili
kulia), waki-
kabidhi vifaa
vya kujikinga
na maambukizi
va Virusi vya
Corona kwa
viongozi wa
Konga va Jiji la
Mbeya pamoja
na maofisa wa
Jiji la Mbeya
juzi. PICHA: NE-
BART MSOKWA

Mbeya

ia kujikinga na virusi hivyo huku
akiwataka wanufaika kuhakiki-
sha wanavitumia ipasavyo.

Pia aliwataka wanachama
wote kuepuka opotoshaji un-
aoenezwa na baadhi ya watu
kuhusu chanjo ya Corona kwa
madai kuwa watu hao wana nia
ovu ya kurudisha nyuma juhudi
za serikali kwenye vita dhidi ya
ugonjwa huo.

“Kinachosikitisha ni kwamba
wanaosema vibaya kuhusu
chanjo ni wale ambao hawa-
jachanja, waliochanja wanase-
ma chanjo haina madhara sasa
ninachowashauri ni kwamba
tuwasikilize wataalamu wa afya
badala ya kuwasikiliza wapoto-
shaji hawa,” alisema Kisunga.

PEPFAR

HEBU

Wapewa elimu
- ya kilimo bora

: Na Nebart Msokwa, SONGWE

WANANCH! wa kata sita za

¢ Halmashauri ya Wilaya ya Songwe,
: wamepatiwa elimu ya kilimo bora
¢ kwa lengo la kuongeza uzalishaji

* wa chakula ili kuepuka kukumbwa
: Nna tatizo la njaa ambalo limekuwa
. likiwakabili kila mwaka.

Aidha, wananchi hao wamepati-

* wa elimu ya uhifadhi wa chakula

¢ ili kuepuka upotevu wa mazao yao
: baada ya kuvuna unaotokana na

: kuoza ama kuliwa na wadudu.

Elimu hiyo ilitolewa mwishoni

: mwa juzi na Shirika la Maende-

: leo la ADP Mbozi kwa kuanzisha

: programu hiyo ya kutoa elimu kwa
: wakulima wa eneo hilo ili kuwanu-
¢ suru na tatizo la njaa ambalo lina-

: daiwa kuwa limekuwa tatizo sugu.

Mkurugenzi wa ADP Mbozi,

: Daria Rugumira, alisema wakulima
* wa eneo hilo wamekuwa wakizali-
¢ sha chakula kwa kiwango kidogo

: ikilinganishwa na mahitaji yao hali
¢ ambayo ndiyo ilikuwa inakuwa

* chanzo cha njaa.

Aidha, alisema wananchi hao

: wamekuwa wakiuza sehemu

: kubwa ya mazao yao ili kupata

+ fedha za kujikimu na hivyo kubaki
: na Kiasi kidogo cha chakula.

“Tunataka kuwasaidia wakulima

: hawa ili waongeze uzalishaji na

: wawe na uwezo mkubwa wa ku-

: tunza chakula kwa ajili ya matumi-
: zi, tumeshalibaini tatizo lao na

: ndio maana tumeamua kuwasaidia
: elimu ya kukabiliana na tatizo hili,”
: alisema Rugumira.

Baadhi ya wananchi waliopatiwa

¢ elimu hiyo kuanzia uzalishaji

: shambani hadi kuhifadhi chakula
* majumbani walisema elimu hiyo
: itawanufaisha kwa kiasi kikubwa
: wakidai kuwa walifundishwa vitu
¢ vingi vinavyohusiana na kilimo.

Mmoja wa wananchi hao, Anna

: Nzuwa, alisema kwa muda mrefu
: walikuwa wanakumbwa na njaa
: kutokana na uzalishaji kuwa

* mdogo na kuhifadhi chakula kwa
: kutumia njia ambazo zilikuwa zi-
: nasababisha chakula kuharibika.

Alisema baada ya kupata elimu

* hiyo sasa wataondokana na tatizo
: la njaa na watakuwa na uhakika

: wa kuhifadhi chakula cha kutumia
: mwaka mzima.

“Hizi mbinu za kutunza chakula

* ninzuri sana kwetu na nina

: uhakika zitakuwa suluhisho,

¢ tulikuwa tunabaki bila akiba kwa
: sababu uzalishaji ulikuwa chini na
¢ tulikuwa tunauza sana,” alisema

: Nzuwa.

Akizungumza kwa niaba ya

: Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

* mashauri ya Wilaya ya Songwe,

¢ Ofisa Mtendaji wa Kata ya Galula,
: John Ntakoma, alisema serikali

: ya wilaya hiyo itaendelea kush-

¢ jrikiana na wadau mbalimbali

: kuboresha uzalishaji wa mazao

: mbalimbali.

Alilishukuru shirika hilo kwa

: kazi ambayo linafanya ya kuelimi-
: sha wananchi akidai kuwa elimu

: wanayopata itawasaidia wananchi
: kuongeza uzalishaji.



wsmons s NIPASIIE 17

Hemed ataka ufumbuzi uharibifu mazingira

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR
ONGOZI wa serikali

mikoa na wilaya, wam-

etakiwa kushirikiana na

shehia kupata ufumbuzi

wa changamoto ya uharibifu wa

mazingira katika eneo la Mpiga
Duri Maruhubi, Zanzibar.

Makamu wa Pili wa Rais wa

Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-

dulla, alieleza hayo jana alipofan-

ya ziara maalum ya kukagua eneo

la Mpiga Duri lililoathiriwa kwa

Jaji Makungu
ajivunia kasi

usikilizaji kesi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

shughuli za ukataji wa mikoko na
uchimbaji wa mchanga.

Alileza kuwa, kuna haja ya
kutoa taaluma kwa wananchi
waliolizunguka eneo hilo, ili ku-
wajengea uelewa juu ya dhana ya
uharibifu wa mazingira pamoja
na athari zake kwa jamii.

Alisema tatizo la uharibifu wa
mazingira katika eneo hilo ni
kubwa, jambo litakalosababisha
athari kwa maji ya bahari kuvamia
katika makazi ya watu, kutokana
na ukataji ovyo wa misitu aina ya
mikoko, sambamba na harakati za

uchimbaji wa mchanga.

Hemed alisema serikali haipen-
di kuona mivutano kati ya wa-
nanchi wake, hivyo aliwaagiza
viongozi wa serikali ya Mkoa wa
Mjini Maghabari Unguja na shehia
kuangalia namna bora ya kuipatia
ufumbuzi changamoto hiyo kwa
kuwafikishia taaluma wahusika
wa vitendo vya uharibifu wa maz-
ingira.

Aidha, alisema serikali haitasita
kumchukulia hatua mtu yeyote
atakayebainika kushiriki katika vi-
tendo vya uharibifu wa mazingira,

huku akiwaasa wananchi kuacha-
na na vitendo hivyo.

Naye, Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Kwanza wa Rais, Dk.
Saada Mkuya, alisema jiografia
ya eneo hilo ni la maficho na lin-
apelekea kutumiwa na wahalifu
kufanya vitendo viovu ikiwmo vya
madawa ya kulevya.

Alisema  katika  kuhakiksha
vitendo vya uharibifu wa maz-
ingira na vitendo vya uhalifu
vinatokomezwa katika eneo hilo,
hakuna budi kupatikana kwa
msaada kutoka kwa vyombo vya

ulinzi na usalama kuidhibiti ka-
dhia hiyo. Sheha wa Shehia ya
Muembe Makumbi, Halima Azan
Makame, alisema, eneo la Mpiga
Duri linakabiliwa na kadhia ya
uharibifu wa mazingira kwa muda
mrefu sasa, inayosababishwa na
wahalifu kutumia zana za jadi
kwa kuwashambulia viongozi wa
shehia wanaofanya doria katika
eneo hilo.

Kufuatia changamoto hiyo, She-
ha Halima alitoa rai kuwekwa kwa
kituo maalum kitakachosaidia
kuendesha doria kwa muda wote.

JAJI wa ,mahakama vya rufaa

nchini, Omar Othman Makungu,
amesema kesi za udhalilishaji wa
Kijinsia ni miongoni mwa Vvipaum-

bele vya mahakama, kutokana

na kuwapo malalamiko mengi na
wingi wa kesi hizo, ambazo baadhi
yake zilikwama kwa sababu mbal-

imbali.
Aliyasema hayo jana wakati

akimkabidhi Ofisi ya Mahakama

Kuu Zanzibar Kaimu Jaji Mkuu

wa Zanzibar, Khamis Ramadhan :

Abdalla, aliyeapishwa hivi karibuni :

kushika wadhifa huo na Rais wa :

Zanzibar, Dk.Hussein Ali Mwinyi.
Makungu ambae alikuwa Jaji

MKkuu wa Zanzibar, alisema uongo-

zi wa mahakama ulichukua juhudi

za kuhakikisha kesi hizo zinasikili-

zwa kwa kasi na kupewa kipaum-

bele kwa kuzishirikisha baadhi

va taasisi zinazofanya upelelezi,
ikiwamo Jeshi la Polisi na Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP).
Alisema katika kipindi cha miezi
sita matokeo yake yameonekana,

ikiwamo kesi hizo kutolewa

hukumu, hatua ambayo kwa kiasi

kikubwa jamii imerudisha imani :
kwa mahakama, ambazo zimekabi- :
dhiwa majukumu ya kutoa haki. :

“Miongoni mwa mafanikio

makubwa yaliyopatikana katika
mahakama zetu ni kusikiliza kesi

za udhalilishaji wa kijinsia kwa
kasi ya aina yake na kuzitolea
hukumu hatua ambayo jamii

imejenga matumaini kwa vyombo

hivyo, alisema.

Aidha, Jaji Makungu alimtaka
Kaimu Jaji Mkuu kulipatia ufum-

buzi tatizo la uhaba wa fedha

pamoja na rasilimali watu, ikiwamo :

mahakimu ambao ndio wanao-
fanya kazi ya kusikiliza kesi na

kutoa hukumu. Kaimu Jaji Mkuu
Ramadhan aliwaomba watendaji
kumpa kila aina ya ushirikiano, ili
kufanikiwa katika utekelezaji wa :
majukumu makubwa ya kusimamia :

haki na sheria.

Alisema amejipanga kuhakikisha
changamoto mbalimbali zinazoi-
kabili mahakama kuu zinapatiwa
ufumbuzi, huku akiwataka majaji

na mahakimu kuongeza kasi ya
kusikiliza kesi kwa wakati.

Makamu wa Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman Abadulla (mwenye suti ya kijivu), akitembelea eneo la Mpigaduri, Maruhubi Wilaya ya Mjini,
Unguja jana, kukagua eneo lililoharibiwa kutokana na ukataji wa mikoko na uchimbaji wa mchanga. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mwinyi awataka mabalozi kutangaza fursa

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

Balozi Togolani Edriss Mavura
anayekwenda kuiwakilisha Tan-

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Ali Mwinyi, ameku-
tana na kufanya mazungumzo
na mabalozi wanaokwenda kui-
wakilisha Tanzania nje ya nchi
na kusisitiza haja ya kwenda
kuzitangaza fursa za kujenga

uchumi.

dira ya uchumi wa Zanzibar.
Mabalozi

Pamoja na mambo mengine,
amewataka kuitangaza sera ya
uchumi wa buluu, ambayo ndio

ambao alikutana
nao juzi Ikulu Zanzibar ni Balozi
Anisa Mbega anayekwenda kui-
wakilisha Tanzania nchini India,

zania nchini Korea Kusini, Balozi
Innocent Shiyo anayekwenda
kuiwakilisha Tanzania nchini
Ethiopia.

Katika mazungumzo hayo,
Rais Dk. Mwinyi aliwaeleza Ma-
balozi hao, kwamba nchi kama
Korea Kusini imepiga hatua
kubwa katika kuitumia bahari
kama sehemu mojawapo ya kui-
marisha uchumi wake ikiwamo
na kuwa na viwanda vingi vya
uvuvi, bandari na viwanda vya
meli, hatua ambayo inaweza
kusaidia katika kuendeleza Sera
ya Uchumi wa Buluu kwa Zanzi-
bar.

Aidha, Rais Dk. Mwinyi ali-

wataka mabalozi hao kwenda
kuitangaza Zanzibar kiutalii
kutokana na vivutio vyake kad-
haa vilivyopo hasa kwa nchi za
Korea Kusini na India ambako
bado watalii wanaoitembelea
Zanzibar sio wengi.

Rais Dk. Mwinyi aliwaeleza
mabalozi hao juhudi zinazoen-
delea kuchukuliwa na Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar ka-
tika kukuza uchumi wake kupi-
tia ujenzi wa bandari ya kisasa,
ambayo itajumuisha shughuli
mbalimbali ambapo pia, itahitaji
wawekezaji.

Alisema mikakati iliyowekwa
katika kuhakikisha inaijengea
uwezo Mamlaka ya Kukuza
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA) iweze

kufanya kazi ipasavyo na kuwa
kituo maalum kitakachotoa hu-
duma zote za uwekezaji kwa
muda mfupi.

Pia aliwataka Mabalozi hao
kusaidia kutafuta soko kwa ajili
ya zao la mwani, kwa ajili ya
kuwasaidia wakulima wa zao
hilo sambamba na kutafuta
wawekezaji, kwa ajili ya kuja
kuekeza katika sekta ya viwanda
pamoja na gesi asilia Zanzibar.

Mabalozi hao walimhakikishia
Rais Dk. Mwinyi kuwa juhudi za
makusudi watazichukua katika
kuhakikisha wanatekeleza vy-
ema majukumu waliyopewa na
kutumia fursa hiyo kutoa shuku-
rani zao kwa Rais kutokana na
maelekezo aliyowapa.
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Aliyesumbuliwa mtindio miaka 15 afariki MUIamuIa: Ushirikiano
na Marekani ni wa faida

Na Devota Mwachang’a

MTOTO Neema John aliyesumbuliwa na
tatizo la mtindio wa ubongo (CP) kwa mi-
aka 15, amefariki dunia nyumbani kwao
Mtaa wa Machimbo Lumo wilayani Te-
meke, Dar es Salaam.

Lydia Selestine, mama wa mtoto huyo
akizungumza baada ya maziko yaliyo-
fanyika mwishoni mwa wiki, aliishukuru
Nipashe kwa kuchapisha taarifa kuhusu
tatizo la mtoto wake na kuwezesha kupata
msaada toka kwa wasamaria wema.

Nipashe kupitia toleo laka Na. 0580726 la
Alhamisi Oktoba 07, mwaka huu, ilichapi-
sha makala iliyoangazia kwa kina matatizo
yaliyomkabili mtoto huyo tangu akiwa na
umri wa miezi miwili.

“Ninawashukuru sana Nipashe kwa
kuandika taarifa za mtoto wangu, watu
waliojitokeza kutupatia msaada. Baadhi
walisema wamesoma habari na kuona pi-

cha ya Neema kwenye gazeti, Mungu awa-
bariki,” alisifu mama huyo aliyezungumza
kwa simanzi.

Aliendelea: “Nilimzoea mwanangu bila
kujali hali yake ya ulemavu, alikuwa faraja
yangu, rafiki niliyekuwa naye muda wote
nikimsemesha bila kujali kuwa hakuwa na
uwezo wa kuongea wala kutoa ishara.”

Mmoja wa waombolezaji, Joseph Mbigiri,
alisema: “Kwa kiasi kikubwa kuchapishwa
kwa taarifa za marehemu Neema kwenye
gazeti kuliwafanya watu kujitojeza kum-
saidia kifedha na wapo waliotaka kumsaid-
ia zaidi ila Mungu amemchukua, hatuna
la kusema zaidi ya kuombea pumziko la
amani.”

Neema alizaliwa Novemba 15, 2006
akiwa na uzito mkubwa kilogramu 6.8. Ka-
tika umri wa miezi miwili tu, aliugua homa
kali iliyosababisha apate tatizo la CP, hivyo
kutokuwa na uwezo wa kusongesha mwili
wake kwa namna yoyote.

Na Romana Mallya

SERIKALI ya Tanzania
imekiri kuwa uhusiano
mkubwa wa miaka 60 kati
yake na Marekani umeleta
matokeo makubwa na ya
kihistoria katika maeneo
mbalimbali ikiwamo sekta
ya elimu.

Waziri wa Mambo ya Nje
na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki, Balozi Liberata
Mulamula, aliyasema hayo
jana mkoani Dar es Salaam
wakati akifungua mkutano
maalum uliojulikana kama
‘Pamoja 60 Conference’.

Mkutano huo
ambao uliandaliwa
kwa ushirikiano baina

ya Taasisi ya Utafiti na
Kupunguza Umaskini
(REPOA) na Ubalozi wa
Marekani nchini Tanzania,
uliangazia mafanikio ya
ushirikiano wa nchi hizo
kwa miaka 60 iliyopita.
Balozi Mulamula aki-
hutubia kwa njia ya
mtandao kupitia video
iliyorekodiwa, alise-
ma dhamira ya Tanzania

. ni kuendelea kufanya kazi

" kwa karibu na Marekani

Mratibu wa Kanda wa Child Help International, Janeth Manoni, akizungumza
katika kongamano la kujadili vikwazo vinavyowakumba watoto wenye ulemavu

wa kichwa kikubwa na mgongo wazi, jijini Dar es Salaam jana. Kulia ni Daktari
Bingwa wa Mishipa na Fahamu kutoka Taasisi ya Mifupa Muhimbili (MQI), Dk.

na kuimarisha uhusiano
baina ya nchi hizo ambao
uliimarishwa na Baba wa
Taifa, Mwalimu Julius Ny-
erere na John Kennedy wa
Marekani.

Alisema maadhimisho
hayo ya miaka 60 ya-
nashuhudia hatua nyingine
muhimu katika urafiki huo
wa kihistoria kwa pande
zote mbili.

“Tangu Tanzania ipate
uhuru mwaka 1961, Mare-
kani imekuwa ikisaidia
juhudi za Tanzania za
maendeleo katika sekta ya
elimu, afya, maji, kilimo,
demokrasia na haki za bi-
nadamu, miundombinu na
teknolojia.

Alisema katika kuhakiki-
sha misaada inayotolewa
na Marekani inaendelea
kuwanufaisha Watanzania
kwa sasa na baadaye, seri-
kali inahakikisha inaimari-
sha demokrasia na haki za
binadamu, mapambano
dhidi ya rushwa na uhali-
fu wa kupangwa pamoja
na kuimarisha amani na
umoja.

Mkurugenzi  Mtendaji
wa REPOA, Dk. Donald

Mmari, alisema ziko pro-
gramu mbalimbali katika
vyuo ambavyo vinashiriki-
ana na vya Marekani katika
kuvijengea uwezo Kkatika
utafiti katika sekta ya afya,
uchumi na nyingine.
Alisema REPOA ni mion-
goni mwa taasisi ambazo
zimenufaika na uhusiano
kati ya nchi hizo mbili am-
bapo baadhi ya watafiti

wake wamepata elimu
nchini Marekani.
Balozi wa Marekani

nchini Tanzania, Dk. Don-
ald Wright, alisema kama
ilivyo kwa miaka 60 iliyopi-
ta, Marekani inaendelea na
dhamira yake ya kushiriki-
ana na serikali ya Tanzania
kuimarisha sekta ya elimu
kote nchini.

Alisema kwa miaka mi-
tano pekee, Marekani kupi-
tia shirika lake la USAID
limechangia zaidi ya Dola
za Marekani milioni 65
kwenye mfumo wa elimu
ya msingi.

Pia alisema wanaunga
mkono mfumo wa elimu
ya sekondari ili kuongeza
ushiriki wa watoto wa kike
kubaki shuleni.

STRENGTH WITHIN

CAUTIONARY NOTICE TO MEMBERS

Hamis Shabani, Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha Wazazi wa Watoto Wenye
Kichwa Kikubwa na Mgongo Wazi (ASBAHT), Abdul-hakimu Bayakub na Ofisa
Ustawi wa Jamii Mkoa wa Dar es Salaam, Judith Kimaro. PICHA: SABATO KASIKA

Mwenyekiti aongoza
mbio kumrithi Nasha

PROPOSED ACQUISITION BY SCANCEM INTERNATIONAL DA OF
68.33% OF THE SHARES IN TANGA FROM AFRISAM MAURITIUS
INVESTMENT HOLDINGS LIMITED

TANGA CEMENT PUBLIC LIMITED COMPANY (DSE: TCPLC)

(Incorporated in the United Republic of Tanzania) (“Tanga” or “the Company”)

Shareholders are referred to the joint announcement made by HeidelbergCement AG
(“Heidelberg Cement”) and AfriSam Mauritius Investment Holdings Limited (“AfriSam”) on the
26 October 2021 (“the HeidelbergCement Announcement”), where it was announced that
Scancem International DA (“Scancem”), a subsidiary of HeidelbergCement, and AfriSam have
finalised the terms upon which Scancem will acquire AfriSam’s 68.33% shareholding in Tanga (“the
Acquisition”). Shareholders are urged to read the joint announcement by AfriSam and
HeidelbergCement.

H . : P T i The Tanga Board of Directors (“Board”) was duly informed of the Acquisition by AfriSam shortly after the
Na cvnthla MWIIOIeZI’ maoni Jana ambaZO Zlh Olemoko (21)’ Mesha .S'll'l Acquisition transaction agreements were concluded. The Board will now take appropriate advice and
fanyika katika Uwanja vya  golyo (19), Patrick Girigo _frol‘l(ow the stzp'\s/| requir)eg of ilt ip terr;éo%f _w‘e gapitdal l\_/lllarkets and Sfct;rit{f‘s (Su_lt)ﬁttahntiarl1 ACﬂuilﬂtions,
. . . akeovers and Mergers) Regulations, . The Board will communicate further wi e shareholders in
ARUSHA Ndege Orkanda uliopo Mji  (10)  huku,  Elizabeth due course in this regard. -

MdOgO . wa W?SSO-LOIIOH- Glbglseya . na Wﬂham The Acquisition is subject to the fulfillment, or if applicable, waiver of a number of conditions precedent
MWENYEKITI wa Hal- dO, Msimamizi wa uch- Sanlngo Waklfungana kwa (“the Conditions”) by 30 June 2022 or such later date as the parties may agree in writing.
mashauri ya Wilaya aguzi ambaye ni Katibu kura 7k11a mmoja These Conditions are set out in detail in the joint announcement by AfriSam and
. HeidelbergCement. The indicative price per share to be paid by Scancem to AfriSam is
ya Ngorongoro mkoani Mwenezi wa CCM Mkoa wa Wengine ni Daud TZ? 3t,_1?7 Per. Tan%a S?i’e (’;thed ,?)ctquisit:(c_m Price_”t).lThed Ac?#isition Price i?_' gldsolbsub(j:ect tc:
. : potential adjustments relating to debt, working capital and other expenses. HeidelbergCemen

Arusha, Emmanuel Ole Arusha, Gerald Munusi, al- Olemtara (5), Elifuraha and Afrisam cautioned that material uncertainty exists on the final Acquisition Price.
Shangal’ ameOHgOZa lmtangaz,a Shangal. I(UOHT La,ltalka (4)’ Ro_se NgllO (3)’ If the Acquisition becomes unconditional and is implemented, Scancem will acquire control of the
kwenye mchakato wa goza katika kura hizo kati  Elinora Sangel (2), Elias Company. If this occurs, Scancem will, after the final Acquisition Price is determined, make a general

kura za maoni kupitia
CCM wa ubunge Jimbo la
Ngorongoro/

Shangai amepata kura
420 kati ya 940 zilizo-
pigwa kwa ajili ya kum-
rithi aliyekuwa mbunge
wa Jimbo hilo, William
Ole Nasha. Nasha, ambaye
alikuwa Naibu Waziri wa
Nchi Ofisi ya Wazri Mkuu
(Uwekezaji), alifariki dunia
mwezi uliopita.

Akitangaza jana wilayani
humo matokeo ya kura za

ya kura 943 zilizopigwa,
huku kura 3 zikiharibika.
Munisi alisema baada
ya matokeo hayo, chama
kitaendelea na mchakato
mwingine na baadaye ki-
tamleta mgombea sahihi.
Alisema aliyeshika nafasi
yapilini Joseph Parsam-
bei (187), Elias Ngorisa ali-
yeshika nafasi ya tatu (136)
na nafasi ya nne ilishikwa
na Sirael Nambololo (61).
Wengine ni Kokel Me-
lubo (56), Moloiment

Nagol pamoja na Leyan
Sabore wakifungana kwa
kupata kura (1) kilammoja
na James Taki (O).

Shangai aliishukuru
CCM wilaya na mkoa, wag-
ombea wenzake pamoja na
wajumbe, kwa kazi kubwa
waliofanya.

“Kwa sasa sina la kuse-
ma kwa sababu hizi ni
kura za maoni na endepo
chama kitaniamini na ku-
nipa ridhaa basi hawata-
juta kunipitisha,” alisema.

offer to acquire the remaining shares in Tanga (“the General Offer”).

Shareholders are cautioned that there is no certainty that all the Conditions to the Acquisition will be
fulfilled, or waived, timeously. Therefore there is no certainty that the General Offer will be made. There
is also material uncertainty on the final Acquisition Price.

The Company is also still trading under the cautionary announcement made on the 31 August 2021.
Shareholders are accordingly advised to continue to exercise caution when dealing in Tanga’s securities.

Further announcements will be made in due course.

On behalf of the Board.

A

Lawrence Masha
Chairman of the Board
27 October 2021
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NYOTA SIMBA SC WAIPONDA
IKIIVAA POLISI TANZANIA LEO

Na Adam Fungamwango

AKATI ikishuka dimbani leo
kwenye mechi ya Ligi Kuu
Bara dhidi ya Polisi Tanzania,
huku ikiwa inaugulia kipigo
cha mabao 3-1 ilichokipata Jumapili iliyo-
pita kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
dhidi ya Jwaneng Galaxy ya Botswana,
wadau na wachezaji wa zamani wa timu
hiyo wamezidi kuikosoa timu hiyo kuto-
kana na namna walivyoruhusu mabao
hayo wakieleza hayana tofauti na yanay-
ofungwa katika mechi za bonanza.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Simba leo watashuka tena
kwenye uwanja huo huo kucheza dhidi
ya Polisi Tanzania, saa moja usiku.

Simba inaingia leo uwanjani huku wa-
nachama na mashabiki wa klabu hiyo
wakionekana kuchanganyikiwa juu ya
mwenendo wa timu yao, lakini wakijawa
na wasiwasi na viwango vya baadhi ya
wachezaji wao na kauli za viongozi wao
kuwa kuna wasaliti ndani yao.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, Murtaza
Mangungu, mbali na kuwaomba radhi
wanachama na mashabiki wa timu hiyo,
pia amesema uongozi unafanya tathmini
ya kina kuona nini kilitokea, hivyo ku-
wataka kuendelee kuiunga mkono kwe-

Na Saada Akida

Betika yafanya
kweli Sodo Cup

nye mechi zinazoendelea za Ligi Kuu na
Kombe la Shirikisho Afrika.

“Kwanza kabisa nitoe pole kwa wana-
chama na mashabiki wa Simba nchini
na duniani kote, si jambo ambalo lilitara-
jiwa. Timu ilicheza vema ugenini na hata
kipindi cha kwanza, lakini kilichotokea
kila mtu anajua. Uongozi unafanya tath-
mini kuona nini kilitokea na kuhakikisha
hakitokei tena kitu kama hicho, tumeshu-
ka kwenye shirikisho, tunaamini kuwa
tutafanya vizuri, waendelee kuiunga
mkono kwenye mechi hizo na za Ligi Kuu
ambayo inaendelea ili kutetea ubingwa
wetu,” alisema mwenyekiti huo.

Kocha Mkuu wa Polisi Tanzania,
Malale Hamsini, amesema kuwa pamoja
na kwamba Simba imepoteza, lakini ha-
waingii kwa kuwadharau, kwani ni timu
nzuri na itakuwa ni kujidanganya kudha-
ni kuwa msimu huu hawapo vizuri.

“Simba ni timu kubwa na nzuri, tusiji-
danganye. Ina kocha mzuri na wachezaji
wazuri kwa hiyo itakuwa ni mechi ngu-
mu. Nia siyo kuifunga Simba, nia yetu ni
kupambana, tukipata pointi tatu sawa,
ukiangalia hata mechi ya Ligi ya Mabing-
wa ambayo wametolewa, haikucheza
vibaya, ila ilifungwa kutokana na makosa
yao binafsi tu,” alisema kocha huyo.

Polisi Tanzania ndiyo inayoongoza ligi

mpaka sasa ikishinda mechi zote tatu,
hivyo kuwa na pointi tisa, Simba ikiwa
kwenye nafasi ya tisa kwa pointi nne,
ikicheza mechi mbili tu.

Wakati huo huo, straika wa zamani wa
timu hiyo, Dua Said na winga wa kushoto,
Thomas Kipese ambao waliichezea timu
hiyo miaka ya 1990, pamoja na mambo
mengine, wamesema upangaji wa kikosi
pia kwenye mechi hiyo ya Ligi ya Mabing-
wa dhidi ya Jwaneng Galaxy, haukuzinga-
tia mahitaji ya mechi yenyewe.

“Nilikuwa uwanjani, mabao yote ma-
tatu iliyofungwa Simba yalikuwa rahisi
sana. Ni mabao yanayofungwa kwenye
mechi za kirafiki au bonanza, kwa saba-
bu wachezaji hawajitumi sana, au kutoa
jasho lao na kupambana. Nadhani ma-
kosa ni ya benchi la ufundi na wachezaji
pia,” alisema Dua.

Kwa upande wa Kipese yeye ametilia
shaka viwango vya wachezaji wapya am-
bao wamesajiliwa.

“Walioondoka ni Luis Miquissone na
Clatous Chama na wamesajili wachezaji
wengi, inakuwaje pengo lishindwe kuzi-
bika? Simba haikuwa na haja ya kusa-
jili wachezaji wengi kiasi hiki. Wangesajili
wachezaji wa viwango vya juu wawili tu
kuziba pengo kwa sababu bado timu ni
ile ile na nzuri,” alisema.

KAMPUNI ya kubashiri matokeo michezoni

ya Betika, imetangaza kudhamini michezo ya
soka mitaani maarufu ‘chandimu’, lengo likiwa
ni kukuza vipaji vya wachezaji chipukizi kwa
kuandaa mashindano ya yatakayojulikana
kama ‘Sodo Bingwa Awards’.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Ofisa
Masoko wa Betika, Flora Chacha, alisema kati-
ka udhamini wao, wamejipanga kutoa fedha na
vifaa mbalimbali vya michezo ikiwamo jezi kwa
timu zote zitakazoshiriki mashindano hayo.

Chacha alisema malengo makubwa ya kud-
hamini mashindano hayo ni kuwapa sapoti vi-
jana wa mtaani ambao wanavipaji vya kucheza
soka na wanahitaji kuendelezwa huku pia wak-
iinuliwa kiuchumi.

Alisema mashindano ya Sodo Bingwa kwa
mwaka huu yamezinduliwa rasmi kwa soka la
mtaani kwa kutumia soka la ‘chandimu’ pamo-
ja na wachezaji kucheza bila viatu.

“Betika tunatambua mtaani kuna wachezaji
vijana wengi wanapenda kucheza soka, hali
hiyo imetusukuma tudhamini michuano hii
kuhakikisha tunaendeleza vijana hao katika
soka,” alisema Chacha.

Alisema tayari mashindano hayo yame-
fanyika katika mikoa minne, ikiwamo Mbeya,
Dodoma, Kagera na sasa yanafanyika Dar es
Salaam na mipango yao ni kuendelea katika
mikoa mingine.

“Baada ya kuzunguka katika mikoa hiyo,
mwisho wa siku tutakuwa na mabingwa wa
mikoa yote ili kupata bingwa wa nchi wa
mashindano ya Sodo Bingwa Awards,” alisema
Flora.

—-—
-
- |

Wachezaji wa Timu ya Fedha FC, wakifanya mazoezi katika Uwanja

JUMA

Mechi za usiku Dar
ni bora - Mchezaji

Na Adam Fungamwango

HISTORIA iliandikwa Jumapili
iliyopita, baada ya mechi ya Ligi
Kuu Tanzania Bara kuchezwa usiku
kwenye Uwanja wa Jamhuri Do-
doma huku nahodha wa Dodoma Jiji,
Mbwana Kibacha, ambaye timu yake
ilicheza dhidi ya Prisons, akibainisha
tofauti kati ya kucheza usiku kwe-
nye viwanja vya Dar es Salaam na
viwanja vingine vya Tanzania Bara.

Kwenye mechi hiyo ambayo
wenyeji walishinda mabao 2-1, kwa
mara ya kwanza mechi ilichezwa
usiku majira ya saa mbili, baada ya
kukamilika shughuli za ufungaji taa.

“Kucheza usiku si jambo geni
kwangu na hata wachezaji wen-
zangu, tumeshacheza mechi za usiku
Dar es Salaam, tumecheza leo hapa,
tumefurahi ni jambo jema, lakini
kucheza usiku Dar unakutana na vi-
wanja laini kwa hiyo mechi inakuwa
nzuri sana na wachezaji mnafurahia
mechi, huku viwanja bado vigumu na
havipo kwenye hali nzuri, kwa hiyo
hata kama mnacheza usiku, bado
kunakuwa na ugumu fulani kuto-
kana na matatizo ya viwanja. Kama
vikitengenezwa na kuwa vizuri, basi
hata wachezaji tufurahia,” alisema
nahodha huyo.

Odhiambo atoa ya
moyoni Biashara

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya Klabu ya Biashara
United kushindwa kusafiriki kwenda
kushiriki mchezo wa marudiano
wa Kombe la Shirikisho Afrika dhidi

ya timu ya Al Ahli Tripoli ya Libya,
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Patrick
Odhiambo, amesema kitendo hicho
kimemwathiri kisaikolojia pamoja
na wachezaji wake kutokana na
maandalizi ya muda mrefu wali-
yoyafanya.

Akizungumza na gazeti hili jana
kutoka mkoani Sumbawanga, walipo
kwa ajili ya mchezo wao wa leo
Ligi Kuu dhidi ya Tanzania Prison,
Odhiambo alisema atakuwa na
wakati mgumu kuwaweka sawa
wachezaji wake kisaikolojia kuweza
kurudia hali yao ya kawaida kama
awali.

“Tangu tatizo hilo limetokea,
sijazungumza na chombo chochote
cha habari wala uongozi wangu kwa
sababu nimeumia sana, tulijipanga
kwa nguvu zote tukiwa na malengo
va kufika mbele katika mashindano
ya kimataifa, lakini mipango yote
imekufa,” alisema Odhiambo.

Kocha huyo alisema malengo
ambayo waliyapanga katika ushiriki
wao wa mashindano ya kimataifa
yangewabadilisha kwa kiasi ki-
kubwa na kwamba michezo yote
waliyocheza na kushinda ilikuwa
migumu isipokuwa wachezaji wali-
pambana mpaka kupata matokeo
mazuri, kitu ambacho kimezidi
kuwaumiza.
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MO MSHAHARA MKUBWA

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Misri, Mohamed
Salah, 29, anataka mkataba atakaolipwa mshahara wa
Pauni 500,000 kwa wiki, ili kusalia kwenye klabu hiyo.
(Football Insider)

SOLSKJAER KUTIMULIWA TRAFFORD

UONGOZI wa Manchester United unafikiria kumtimua
Solskjaer kabla ya mechi ijayo ya Jumamosi ugenini,
dhidi ya Tottenham Hotspur. (Manchester Evening
News)

ZIDANE HAITAKI MAN U

ZINEDINE Zidane hafikirii kuwania kazi katika Klabu
ya Manchester United licha ya kutokua na timu tangu
aondoke Real Madrid, Mei mwaka huu.

UNITED HAICHEZI KITIMU

MANCHESTER United chini ya Ole Gunnar Solskjaer
‘haichezi kitimuw’, amesema Micah Richards. Mnorway
huyo amekalia kuti kavu kufuatia kipigo cha 5-0 kutoka
kwa Liverpool. (Football Insider)

GERRARD ATAJWA NEWCASTLE

MLINZI wa zamani wa Newcastle na timu ya vijana ya
England chini ya miaka 21, Ryan Taylor mwenye umri
wa miaka 37, amesema timu hiyo inapaswa kuzungumza
na kocha wa Rangers, Steven Gerrard mwenye umri wa
miaka 41, kuhusu kumpa mikoba ya kuwanoa matajiri
hao wa St James’ Park. (SKy Sports)

CHALOBAH KUSAINI MKATABA

MLINZI wa Chelsea, Trevoh Chalobah mwenye umri
wa miaka 22, anakaribia kusaini mkataba mpya wa
muda mrefu baada ya kufanikiwa kuwa katika kikosi cha
kwanza cha timu hiyo. (Football.London)

ZIDANE AITAKA PSG

ZINEDINE Zidane mwenye umri wa miaka 49, anaele-
keza macho yake kukinoa kikosi cha Paris St-Germain
au timu ya Taifa ya Ufaransa. (Mundo Deportivo)

DE BEEK KUONDOKA UTD

KIUNGO wa Uholanzi, Donny van de Beek ameamua
kubadili wakala wake akihaha kuondoka Manchester
United katika majira ya baridi Januari huku Everton,
Newcastle na Juventus zikionyesha nia ya kumtaka ki-
ungo huyo mwenye miaka 24. (Metro)

KOEMAN HATARINI BARCA

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koeman mwenye umri
wa miaka 58, ataweka kibarua chake matatani kama
kikosi hicho kitashindwa kupata ushindi katika michezo
mitatu ijayo. (Marca)

NAKAMBA AWANIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inamtaka kiungo wa As-
ton Villa na Zimbabwe, Marvelous Nakamba mwenye
umri wa miaka 27, katika dirisha la Januari. (Football
Insider)

OLE APAMBANA UNITED

OLE Gunnar Solskjaer mwenye umri wa miaka 48,
anapambana kuokoa kibarua chake kama kocha wa
Manchester United na tayari raia huyo wa Norway ame-
shapoteza imani ya baadhi ya wachezaji hata kabla ya
kipigo cha Jumapili cha mabao 5-0 kutoka kwa Liver-
pool. (Manchester Evening News)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

YA MESSI KUTENGWA PSG

® ® ®siwezi kusema kwamba ana huzuni, lakini amet-
engwa, ningependa achezeshwe katikati, simwoni akiwa
kwenye ubora wake...

PARIS, Ufaransa

IONEL Messi “ametengwa”
pale Paris Saint-Germain,
kwa mujibu wa mchezaji

mwenzake wa zamani,
Thierry Henry.
Messi aliwasili hapo kutoka

Barcelona kama mchezaji huru
mwanzoni mwa msimu huu, lakini
mshindi huyo mara sita wa Ballon
d’Or bado hajawa kwenye kiwango
bora kwa miamba hao wa Ligue 1.
Huku Messi akiwa amefunga ma-
bao matatu katika mechi tatu za
Ligi ya Mabingwa Ulaya, akiwa na
PSG, mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 34, bado hajafunga wala

kutoa asisti kwenye Ligue 1 msimu
huu baada ya mchezo wa Jumapili
wa ‘Le Classique’ dhidi ya Marseille.

Kwenye ligi, Messi ametengen-
eza nafasi kubwa moja ya kufunga
huku akiwa na nafasi tano za wazi
na Henry - ambaye alicheza na nyo-
ta huyo wa kimataifa wa Argentina
pale Barcelona - ameelezea kina-
chomsibu.

“Yeye (Messi) ametengwa, hape-
wi nafasi kubwa,” amesema nyota
huyo wa zamani wa Arsenal na
Ufaransa, Henry akiiambia RMC
Sport.

“Siwezi kusema kwamba, ana hu-
zuni, lakini ametengwa. Ningepeda
yeye achezeshwe katikati.

“Huwa simuoni akiwa kwenye
ubora wake, akicheza winga ya
kulia. Akiwa katikati anaweza ku-
fanya chochote atakacho.

“Wakati mwingine kuna mam-
bo yanafanywa, ili kuwawezesha
Mbappe, Neymar na Messi kucheza
pamoja.”

Henry ameongeza: “Nafikirii
kama anaweza kutengeneza tofauti
akiwa winga ya kulia, lakini sina
taarifa kamili kutoka kwa kocha
wake.

“Kwa kawaida akiwa katikati
anaweza kuleta mchango mkub-
wa sana kwa timu. Lakini sasa
anakuwa na mipira michache mno
kwake.”
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MILAN, Italia

SHAMBULIAJT wa AC Milan,

Olivier Giroud, malengo yake

ni kushinda taji la Ligi Kuu

Italia, Serie A, akiwa na Ros-

soneri hao.
Mshindi huyo wa Ligi ya mabingwa
Ulaya msimu wa 2020-21, kabla ya ku-
ondoka Chelsea kwenda Milan, Giroud
hajashinda taji la Ligi Kuu tangu alipot-
waa lile la Ufaransa, Ligue 1, akiwa na
Montpellier msimu wa 2011-12.
Milan haijashinda taji la Ligi Kuu, Scu-
detto, tangu mwaka 2011 - kwa sasa wa-
naongoza msimamo wa Serie A pamoja
na Napoli baada ya mechi tisa wakitoka
kuwafumua 4-2 Bologna wiki iliyopita.
“Huwa napenda kusema soka ni
mchezo, ambao unatakiwa mara zote
kuwa tayari kwa changamoto mpya,”
alisema nyota huyo wa kimataifa wa
Ufaransa Giroud, ambaye ana mabao
matatu katika mechi tano za Serie A
msimu huu akiiambia Football Ramble.
“Bado sijamaliza kazi kwa kushinda
taji la Ulaya nikiwa na Ufaransa kule
Ureno. Pia sikushinda taji la Ligi Kuu
England nikiwa na Arsenal au Chelsea.
“Bado nina matumaini ya kushinda
taji la Ligi Kuu na klabu yangu mpya,
hayo ndio malengo yangu.”

LONDON, Enfland

KOCHA wa Arsenal, Mikel Ar-
teta anaamini Pierre-Emerick Au-
bameyang amerudi kwenye ubora
wake kama mshambuliaji bora.

Baada ya kuanza vibaya msimu
wa 2020-21, nahodha huyo wa ‘Wa-
shikabunduki’ hao, Aubameyang
ndiye mfungaji bora wa klabu hiyo,
kwenye Ligi Kuu akiwa na mabao
manne katika mechi nane na ko-
cha huyo amemsifia mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 32, kwam-
ba amerudi katika ubora wake.

Arteta anaamini straika huyo
wa kimataifa wa Gabon, anajitoa
kwa nguvu zake zote, kwa ajili ya
kuisaidia klabu hiyo na amekuwa
mchezaji aliyekamilika.

“Namuona sasa Auba amerudi

kwenye ubora wake kwa kile ana-
chokifanya sasa,” alisema Arteta
akiiambia tovuti ya Arsenal kabla
ya mchezo wa jana Jumanne wa
Kombe la EFL, dhidi ya Leeds Unit-
ed.

“Ukiacha mabao, kusherehekea
akiwafunga, umeona namna ana-
vyokimbia akiwa na mpira? Ana-
onyesha wazi kwamba yupo katika
ubora na kiwango cha juu zaidi kwa
sasa.

“Hiyo inaonyesha kwamba, ame-
shapita kwenye wakati mgumu na
sasa amerudi katika ubora wake,
ambao alikuwa nao mwanzo.

“Nina imani Auba msimu huu
utakuwa bora zaidi kwake, kwa sa-
babu sasa ni kama amekuwa mpya
na anacheza vizuri zaidi akishiriki-
ana na Alexandre Lacazette.”
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BARCELONA, Hispania

ARCELONA watamenyana na Boca

Juniors katika mchuano wa mkondo

mmoja wa kirafiki, ili kuadhimisha

mwaka mmoja tangu kufariki kwa ali-
yekuwa gwiji wa soka nchini Argentina na Kla-
bu ya Napoli, Diego Maradona.

Vikosi hivyo viwili vitakutana Desemba 14,
mwaka huu katika Uwanja wa Mrsool Park jijini
Riyadh, nchini Saudi Arabia kwa ajili ya kivumbi
hicho cha Kombe la Maradona.

Maradona aliwahi kuchezea Boca kwa
awamu mbili na alistaafu akivaa jezi za kikosi
hicho mnamo mwaka 1997.

Aliwahi pia kuvaa jezi za Barcelona kwa kip-
indi cha misimu miwili kabla ya kujiunga na Na-
poli mnamo mwaka 1984.

Maradona aliyeongoza Argentina kunyanyua
Kombe la Dunia mwaka 1986, aliaga dunia No-
vemba 2020 akiwa na umri wa miaka 60, baada
ya kupata matatizo ya moyo.

Akiwa Boca, Maradona aliongoza kikosi hicho
kutwaa taji la Metropolitano mwaka 1981, kabla
ya kushinda mataji akiwa na Barcelona ambako
alitwaa Kombe la Mfalme (Copa del Rey), Copa
de la Liga na Supercopa de Espana.

Alinyakuwa pia mataji mawili ya Ligi Kuu Ita-
lia (Serie A) akichezea Napoli na aliiongoza Ar-
gentina kunyanyua kombe la pili la dunia miaka
35 iliyopita nchini Mexico.

Wanne Wétajwa kumrithi Solskjaer

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United ime-
wataja makocha wanne, ambao wa-
naweza kumrithi Ole Gunnar Solskjaer
baada ya kipigo kikali cha mabao 5-0,
kutoka kwa Liverpool kwenye uwanja
wake wa nyumbani wa Old Trafford,
Jumapili.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail,
matajiri wa Man United wanafikiria
kuachana na kocha huyo wakati
wowote kuanzia sasa.

Ripoti hiyo inasema kwamba, klabu
hiyo ya Ligi Kuu England imemuagiza
wakala mkuu kufanya mazungumzo na
Antonio Conte, Zinedine Zidane, Bren-

dan Rodgers na Erik ten Hag, iwapo Sol-
skjaer atatimuliwa.

Wakala huyo ametakiwa kujua kila
kocha miongoni mwa hao wanne kuwa
na mipango, kwa ajili ya Man United na
masharti yao ya mkataba.

Ripoti hiyo imesema kuwa mmoja
kati ya makocha hao wane, ambaye
atakidhi vigezo vya klabu hiyo atatan-
gazwa kurithi mikoba ya Ole.

Wauaji wa Man United katika mchezo
huo mwishoni mwa wiki walikuwa Mo-
hamed Salah aliyefunga matatu dakika
za 38, 45 na 50 huku mengine mawili
yakifungwa na Naby Keita dakika tano
na Diogo José Teixeira da Silva ‘Diogo
Jota’ dakika 13.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01.30/10/21

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA MICHEZO 1 X 2

Watford vs Southampton

02.

30/10/21

Burnley vs Brentford

03.

30/10/21

Derby vs Blackburn

04.

30/10/21

Hull City vs Coventry

0S5.

30/10/21

Metz vs St Etienne

06.

30/10/21

Tottenham vs Manchester Utd

07.

30/10/21

Valencia vs Villarreal

08.

31/10/21

Angers vs Nice

09.

31/10/21

Cadiz CF vs Mallorca

10. 31/10/21

Bordeaux vs Reims

1. 31/10/21

Augsburg vs Stuttgart

12.31/10/21

Aston Villa vs West Ham

13.31/10/21

Roma vs AC Milan

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

TAREHE GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 27 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE  UGENINI
MICHEZO 1 X

Jubilo Iwata vs Oita Trinita

Gangwon vs Daegu

Bsk Bijelo Brdo vs Dinamo Zagreb

Mlada Boleslav vs Viktoria Plzen

Middelfart vs Randers

Illichivec Mariupol vs Dynamo Kiev

Banik Ostrava vs Hradec Kralove

Teplice vs Sparta Prague

Tromso vs Odd Ballklubb

Mjondalen vs Kristiansund

Sandefjord vs Stromsgodset

Haugesund vs Rosenborg

Lillestrom vs Stabaek

Juventus vs Sassuolo

Dynamo Dresden vs St. Pauli

Bayer Leverkusen vs Karlsruher SC

VfL Bochum vs Augsburg

Sampdoria vs Atalanta

Udinese vs Verona

Mallorca vs Sevilla FC

SKN St Polten vs RB Salzburg

Slavia Prague vs Sigma Olomouc

Ostersunds vs BK Hacken

Malmo vs AIK Football

Sirius FK vs Hammarby

Rayo Vallecano vs Barcelona

Molde vs Bodo Glimt

Ismaily SC vs Al Ahly Cairo

Betis vs Valencia

Gvvv vs Sparta Rotterdam

West Ham vs Manchester City

Raal La Louviere vs Anderlecht

Hibernian vs Celtic

Monchengladbach vs Bayern Munchen

Empoli vs Inter

Burnley vs Tottenham

Motherwell vs St Mirren

Rangers vs Aberdeen

Stuttgart vs FC Koln

Dundee FC vs Ross County

Hannover vs Fortuna Dusseldorf

St Johnstone vs Hearts

Cagliari vs Roma

Leicester vs Brighton

Preston vs Liverpool

Stoke City vs Brentford

Lazio vs Fiorentina

Livingston vs Dundee Utd

Nice vs Marseille

Real Madrid vs Osasuna

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Mic €<0 /"é

Jumatano Oktoba 27, 2021

Nipashe

Aliyekuwa Kocha Mkuu wa Simba, Mfaransa Didier Gomes (katikati) na wasaidizi wake, Kipa wa
Makipa, Mbrazil Milton Nienov (kushoto) na Kocha wa Viungo, Mtunisia Adel Zrane. Makocha hao
wameachishwa kazi rasmi jana. PICHA: MAKTABA

GOMES AFUNGUKA MAZITO

® @ ONi wakati akitimuliwa na Simba ikipangiwa Wazambia CAF,
nyuma ya pazia zamwagwa sababu kibao, huku...

Saada Akida na Adam Fungamwango

WAKATI Simba inashuka dimbani leo
kuikabili Polisi Tanzania katika mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, uongozi wa klabu
hiyo, umeachana na Kocha wao Mkuu,
Didier Gomes, bila kutaja sababu, lakini
Mfaransa huyo amefunguka mazito huku
Nipashe ikipata za ndani kabisa tofauti na
wengi kuaminishwa kuwa sababu pekee ni
matokeo mabaya kwenye mechi ya Ligi ya
Mabingwa Afrika dhidi ya Jwaneng Galaxy
ya Botswana.

Simba ambayo Jumapili iliyopita ilikubali
kipigo cha mabao 3-1 dhidi ya Jwaneng
Galaxy katika Uwanja wa Benjamin Mkapa
licha ya mchezo wa awali ugenini kushinda
2-0, hivyo kufanya matokeo ya jumla kuwa
3-3 na kutolewa kwa faida ya bao la ugenini,
imeangukia Kombe la Shirikisho Afrika na
jana katika droo iliyochezwa Cairo, Misri,
imepangwa kukutana na Red Arrows ya
Zambia mechi ya kwanza ikipigwa Dar es
Salaam Novemba 28 kabla ya kurudiana
Desemba 5, mwaka huu.

Hata hivyo baada ya uongozi wa Simba
jana kufikia maamuzi magumu kwa kum-
timua Mfaransa huyo na wasaidizi wake
wawili; Kocha wa Makipa, Mbrazil Milton

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Nienov na Kocha wa Viungo, Adel Zrane,
Gomes alisema ameamua kuachia ngazi
kwa sababu ya kuwajibika kutokana na ma-
tokeo mabovu ambayo timu hiyo iliyapata
Jumapili.

“Nimeamua kuachia ngazi kutokana na
kupoteza mechi dhidi ya timu ya Botwana
(Jwaneng Galaxy) Jumapili, ilikuwa ni siku
ya huzuni. Nimeamua kuchukua jukumu
hili la kuwajibika kama kocha. Baada ya
kuongoza bao moja tulipoteza nafasi ny-
ingi za kufunga, tuliachia mianya na nafasi
kubwa kwa wenzetu kucheza. Hatukukaba
Vizuri.

“Nawapongeza viongozi, wanachama
na mashabiki wote wa Simba akiwamo
Mwekezaji, Mohamed “Mo” Dewji, tulikuwa
kwenye wakati mzuri, tulitwaa ubingwa na
Kombe la FA, lakini Jumapili tukashindwa
kuingia makundi. Nasema asanteni sana
nawashukuru kwa sapoti yenu, nitaende-
lea kuwa shabiki wa Simba,” alisema kocha
huyo.

Lakini kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
uongozi wa klabu hiyo umefikia hatua hiyo
baada ya tathmini na majadiliano ya kina
na pande zote zimeafikiana kwa mujibu wa
mkataba na manufaa ya pande zote mbili.

Na Saada Akida

Yanga sasa yaja na
burudani kwa Mkapa

— UKURASA 21

Mkapa.

timu zote mbili.

Ilisema uongozi wa klabu hiyo, imeku-
tana na Gomes kwa kujadiliana, kuridhia
kuachana na kocha huyo, pamoja na ku-
fanya mabadiliko madogo katika benchi la
ufundi kwa kusitisha mikataba ya aliyeku-
wa kocha wa makipa, Nienov na kocha wa
viungo, Zrane.

“Kutokana na hatua hiyo, aliyekuwa
Kocha Msaidizi, Thierry Hitimana, ndiye
atakuwa kocha mkuu wa Simba katika
kipindi hiki cha mpito akisaidiwa na Sele-
man Matola. Simba inamshukuru Gomes
na wenzake kwa mafanikio waliyopata ka-
tika kipindi walichoitumikia na kuwatakia
heri katika majukumu yao mengine huko
waendako,” ilieleza taarifa hiyo.

Hata hivyo, taarifa nyuma ya pazi zili-
zolifikia gazeti hili muda mchache kabla ya
kwenda mitamboni, zinaeleza kuachishwa
kazi kwa Gomes kumetokana pia na kuten-
geneza makundi katika kikosi chake.

“Unajua kiufundi uongozi unamkubali
sana Gomes, lakini umeona utumie mwan-
ya huo kuchukua hatua mapema kutokana
na kutowakubali baadhi ya wachezaji na
kusababisha uwapo wa makundi kikosini.

“Gomes kuna wachezaji hawakubali ka-
bisa licha ya kuonyesha uwezo mkubwa
mazoezini, baadhi yao ni Ajibu [Ibrahim],

UONGOZI wa Klabu ya Yanga umesema katika mich-
€70 yao ya nyumbani sasa wataweka na burudani ya
muziki ili kuwavutia mashabiki watakaoenda kushuhu-
dia mechi zao, wakianza na dhidi ya Azam FC, utakao-
pigwa Jumamosi wiki hii kwenye Uwanja wa Benjamin

Akizungumza na gazeti hili jijini jana, Msemaji wa
Yanga, Haji Manara, alisema wamekuja kivingine na kila
mechi yao kutakuwa na burudani mbalimbali ikiwamo
muziki wa Kizazi kipya ili kuwapa burudani mashabiki
katika michezo yote ya nyumbani.

Alisema kuelekea mchezo wao dhidi ya Azam FC
wamejipanga vizuri na wana imani timu itakuwa na
ushindani mkubwa kutokana na ubora wa vikosi vya

“Jumamosi tunaenda kukutana na wanaume wenzetu,
tumewaona Azam FC wana wachezaji wazuri, tunatam-
bua itakuwa mechi ya ushindani na tuna waheshimu,
kikubwa tumejiandaa kwenda kutafuta matokeo mazuri
katika mchezo huo,” alisema Manara.

Alisema hawana majeruhi zaidi ya Dickson Ambundo,
ambaye bado hajaanza mazoezi kwa sababu anaen-
delea kuuguza majeraha yake na wachezaji wengine
wako vizuri na tayari kwa mchezo huo.

Onyango [Joash], Mkude [Jonas], Kagere
[Meddie] na Gadiel [Michael],” kilieleza
chanzo chetu cha uhakika ndani ya Simba.

Kilidai Ajibu alionekana kama mbadala sa-
hihi wa Clatous Chama na alipewa masharti
mazito kuhakikisha anaongeza bidii ma-
zoezini na kujituma zaidi kabla ya kusaini
mkataba mpya, lakini licha ya kufanya hivyo
Gomes amekuwa hamkubali.

Katika hatua nyingine, mbali na Simba
jana kwenye droo ya Shirikisho la Soka bara-
ni Afrika iliyochezeshwa Cairo, Misri jana, na
mabingwa hao wa Tanzania Bara, kupangwa
na Red Arrows ya Zambia, timu nyingine za
Ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati
kwenye mechi hizo za mtoano kuwania kut-
inga hatua ya Makundi ya Kombe la Shirik-
isho ni TP Mazembe ya DR Congo, ambayo
imepangiwa Marumo Gallants ya Afrika
Kusini iliyowatoa ndugu zao, AS Vita, huku
Gor Mahia ya Kenya ikipangwa na AS Otoho
ya Angola, wakati DC Motema Pembe pia ya
DR Congo imepangwa na USGN ya Nigeria.
APR ya Rwanda yenyewe ikipangwa na RS
Rerkane ya Morocco anayoichezea nyota wa
zamani wa Simba, Clatous Chama.
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