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focusing on Industriolizstion
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Government and Private
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in this special feature.
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Ripoti ya CAG bado gumzo bungeni

Na Sanula Athanas, DODOMA

MBUNGE wa Kibamba, John Mnyika
(Chadema), amehoji bungeni sababu za
wabunge kutopewa ripoti ya ukaguzi wa
mwaka wa fedha 2017/18 wa Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Serikali (CAG) iliyowasil-
ishwa bungeni na serikali Jumatano.

Mnyika alihoji suala hilo mara tu baada
ya kumalizika kwa kipindi cha ‘Maswali’
bungeni jana asubuhi, akieleza kuwa ni
utaratibu wa kawaida na unaoruhusiwa na
Kanuni za Bunge, ripoti ya CAG kugawiwa
kwa wabunge ili waisome na kuielewa kwa
lengo la kuisaidia serikali.

“Mheshimiwa Mwenyekiti, Aprili 8, mwa-
ka huu, serikali iliwasilisha hapa bungeni
hati mbalimbali ikiwamo ripoti ya CAG.

Tulipoiomba ripoti hiyo pamoja na nakala
zingine zilizowasilishwa kama Kanuni ya 37
inavyotaka, Kiti cha Spika kilisema kime-
pokea kauli zetu na kitazifanyia kazi.

“Lakini, leo (jana) asubuhi nimeangalia
kwenye maboksi yetu ya nyaraka za Bunge
sikuona kitu. Kwa hiyo, naomba kutoa hoja
ili Bunge lijadili namna ya kugawiwa ripoti
hizo,” Mnyika alisema.

Katika mwongozo wake kwa mbunge
huyo, Mwenyekiti wa Bunge, Andrew
Chenge, aliyekuwa anaongoza kikao hicho,
alisema nyaraka hizo haziwezi kugawiwa
kwa wabunge kama Mnyika anavyotaka
na badala yake zitapelekwa katika kamati
husika za Bunge.

“Kwanza kabisa, hebu Mheshimiwa Mnyi-
ka naomba uniambie ni kifungu gani cha

Kanuni za Bunge kinachotaka nyaraka zi-
nazowasilishwa hapa, lazima zigawiwe kwa
wabunge?

“Lakini pia, nyaraka zote zinazowasil-
ishwa hapa zina utaratibu wake na hizo za
CAG kwa kawaida huwa zinapelekwa katika
kamati husika (PAC na LAAC), kwani kuz-
ichapisha ili kuzigawa kwa wabunge wote
ni gharama kubwa.

“Kwa hiyo, mwongozo wangu hapa ni
kwamba, serikali itawasilisha nyaraka hizo
kwa wabunge kwa wakati unaofaa,” Chenge
alisema.

Mbunge wa Iringa Mjini, Mch. Peter Msig-
wa (Chadema), pia alisimama na kuomba
mwongozo akitaka kujua sababu za kila
maeneo anakopita Rais John Magufuli
wakati wa ziara zake mikoani, bendera za

vyama vya upinzani zinashushwa na ku-
pandishwa bendera za Chama Cha Mapin-
duzi (CCM).

Akijenga hoja yake, Mch. Msigwa alisema
tukio hilo limetokea mkoani Iringa ikiwamo
jimboni kwake Iringa Mjini.

Katika majibu yake kwa mbunge huyo,
Chenge alisema hawezi kuzungumzia suala
hilo kwa kuwa halikuwa limetokea bungeni
kwa wakati huo.

GIZA NENE PSSSF

Prof. amesema ukwasi wa Mfuko wa Hi-
fadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma
(PSSSF) uko hatarini kutokana na mfuko
huo kubeba madeni ya mifuko iliyoungana
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Maiti yafukuliwa Dar,
yavuliwa nguo za ndani

Na Mary Geofrey

WATU wasiojulikana wamevunja kaburi na kutoa mwili
wa aliyekuwa mtumishi wa Wizara ya Madini, Mary Maramo,
aliyefariki dunia mapema wiki hii na kuzikwa juzi katika

Mwili huo ulikutwa ukiwa umevuliwa nguo za ndani na
kutanuliwa miguu na kisha kuachwa juu ya jeneza kabla ya
waliotenda tukio hilo kutimka.

Akizungumza jana katika eneo la tukio, kaka wa marehemu,
Deogratius Maramo, alisema juzi walimzika dada yake lakini
usiku wa kuamkia jana watu wasiojulikana walivunja sehemu
ya kaburi na kuingia ndani.

Maramo alisema watu hao waliingia na kutoa mwili wa
marehemu ndani ya jeneza na kufanya shughuli walizokuwa
wamelenga kuzifanya na baadaye waliutelekeza mwili huo
jUU va jeneza.

“Asubuhi tulipata taarifa kuwa kaburi limekutwa wazi.
Tulipofika tulikuta kweli kaburi limevunjwa, mwili umetolewa
kwenye jeneza na ukawekwa juu yake lakini hakuna kitu
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,

Fax: +255 26 2323233

Barua Pepe: ps@mow.go.tz o S.L.p288s,

Tovuti: www.mwtc.go.tz 40470 DODOMA,
Tarehe 11/04/2019.

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya Jumapili tarehe
14/04/2019 kampuni ya S.S.F Co.LTD itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka KAGERA kuelekea MTIBWA gari
hilo lenye namba za usajili:

T785 CADIT 166 ADN.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - mita 21.80
Upana - mita  4.60 N
Kimo - mita 5.10 §

3.NJia itakayotumika KAGERA hadi MTIBWA  kupitia
MWENDAKULIMA gari litasafiri muda wa mchana tu(kuanzia
saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)
Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makonda (kulia), akijadiliana jambo na Mwenyekiti Mtendaji wa IPP Ltd,
Dk. Reginald Mengi, wakati wa hafla ya kutunuku sifa na zawadi kwa askari polisi waliofanya vizuri zaidi katika
utekelezaji wa majukumu yao ya kulinda usalama wa raia na mali zao kwa mwaka 2018, iliyofanyika katika Vi-

Makonda ataka magari
va wahalifu yataifishwe

Na Romana Mallya

MKUU wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Paul Makonda, ametangaza
kusukuma mabadiliko ya sheria ili
kuruhusu magari ya wahalifu, hasa
wa dawa za kulevya yaliyokaa vituo
vya polisi muda mrefu, yataifishwe
na kutumiwa na Jeshi la Polisi.

Makonda alisema hayo jana
wakati wa hafla ya kukabidhi vyeti
na zawadi kwa askari polisi wali-
ofanya vizuri kazini katika kipindi
cha mwaka jana.

“RPC (Kamanda wa Polisi wa
Kanda Maalum Dar es Salaam, La-
zaro Mambosasa) jana (juzi) usiku
wa saa nane nilipita hapa kituo cha
polisi Oysterbay nikaona magari
mengi yameegeshwa, nikauliza
nikaambiwa ni magari ya watuhu-

miwa na wengine ni watuhumiwa
waliokimbia,” alisema.

Makonda alisema kuna haja ya
kuiangalia sheria kama mtuhu-
miwa amekimbia nchi, hasa wa
dawa za kulevya, halafu gari lake
limekamatwa, litumike kukamata
wahalifu wengine badala ya kue-
ndelea kukaa kituoni likakamate
wahalifu.

“Tuangalie utaratibbu wa hiyo
sheria kama ni vielelezo, taarifa zi-
andikwe tuchukue magari tuingie
nayo mtaani tuendelee kukama-
ta wahalifu wengine badala ya
kuyaacha hapa yanaharibika hala-
fu tunakosa vitendea kazi wakati
wengine walijipatia mali kwa njia
ya udanganyifu na utapeli.

“Wengine wamejipatia kwa
dawa za kulevya. Hizi mali ni za

kuzichukua na kuzitaifisha zifanye
kazi za kuwatafuta wenzao ili
mwisho wa siku tuwe na mkoa we-
nye amani,” alisema.

Makonda alilitaka Jeshi la Polisi
liiangalie sheria hiyo na kama
itakuwa na changamoto, atamtafu-
ta Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Kangi Lugola, au Waziri Mkuu
Kassim Majaliwa, ili Bunge liibadil-
ishe na kuongeza ufanisi wa mali
hizo.

“Nafahamu yako magari mengi
yameharibika yamekaa vituo vya
polisi na wahusika wameshakim-
bia. Tuyatumie Jeshi la Polisi
kuongeza ufanisi katika kazi zetu,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Makon-
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Shahidi adai
mshtakiwa
alikiri kumuua
mwanafunzi

Na Godfrey Mushi, MOSH|

SHAHIDI wa tatu katika kesi ndani ya
kesi, askari wa upelelezi wa Jeshi la Polisi,
Hashim, ameieleza Mahakama Kuu ya Tan-
zania, Kanda ya Moshi kuwa mshtakiwa wa
kwanza wa kesi ya mauaji ya mwanafunzi
wa kidato cha pili wa Shule ya Sekondari
Scholastica, Hamisi Chacha, alikiri kumuua
mwanafunzi Humphery Makundi.

Kesi hiyo ya mauaji ya kukusudia, inam-
kabili Hamisi Chacha ambaye ni mlinzi wa
shule hiyo, Edward Shayo na mwalimu wa
nidhamu, Labani Nabiswa.

Akiongozwa na Wakili Mwandamizi wa
Serikali, Omari Kibwana, kutoa ushahidi wake
mbele ya Jaji Firmin Matogolo anayesikiliza
kesi hiyo namba 48 ya mwaka 2018, alipewa
kazi ya kumhoji mtuhumiwa Chacha na Mkuu
wa Upelelezi Mkoa wa Kilimanjaro.

Alidai kuwa Novemba 17, 2017 alipewa
maelekezo na RCO (Mkuu wa Upelelezi wa
mkoa) kumhoji mtuhumiwa wa mauaji Hamisi
Chacha aliyekuwa mahabusu ya Polisi katika
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Mengi atoa kifuta jasho kwa askari

Na Romana Mallya

MWENYEKITI Mtendaji wa IPP, Dk.
Reginald Mengi, ameahidi kuzifuta
machozi familia 11 za askari waliokufa
kwenye mapambano ya uhalifu mwaka
jana kwa kuzipatia Sh. milioni mbili kila
moja.

Ahadi hiyo ilitangazwa jana na Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, Paul Makon-
da, kwa niaba ya Dk. Mengi wakati wa
hafla ya kukabidhi vyeti na zawadi kwa
askari polisi waliofanya vizuri ambapo
awali familia hizo kila moja zilipatiwa
na Jeshi la Polisi Sh. 500,000.

“Namshukuru Dk. Mengi naye
ameongeza Sh. silioni mbili kwa kila
familia, kwa kweli wanastahili kutiwa
moyo. Askari mahali popote anakopita
anatakiwa aheshimike, amekubali kufa
ili Dar es Salaam iwe salama,” alisema.

Makonda alisema Dk. Mengi amea-
hidi kuwafuta machozi familia hizo kwa
kuzipatia Sh. milioni mbili kila moja
kutokana na wapendwa wao kuondoka
wakiwa wanapambana na wahalifu.

Naye Makonda aliahidi kuwasomesha
watoto wa askari hao kama sehemu ya
kuwaenzi baba zao.

“Naomba nifahamu familia zote am-
bazo Kamanda wa Polisi wa Kanda
Maalum ya Dar es Salaam, Lazaro
Mambosasa, awali amezipa zawadi ya
Sh. 500,000 kila moja kama mkono wa
pole kwa kufiwa na waume zao, nataka

kupata taarifa za watoto wa marehemu
ili na mimi nihangaike na elimu zao,”
aliahidi Makonda.

Makonda alisema jana asubuhi ali-
kuwa akizungumza na mtu asaidie ku-
jenga makao makuu ya wajane ambapo
itajengwa pia ofisi ya kisasa ili nao wa-
pate heshima.

Akizungumzia kuhusu askari wali-
opata zawadi mbalimbali zikiwemo
mabati, pikipiki na saruji, Makonda
aliwapongeza na kuahidi kutoa magari
mawili kwa askari wa kike na wa kiume
ambao wamefanya vizuri zaidi.

“leo (jana) jioni tutakuwa na chakula
cha pamoja Mlimani City na askari hawa
pamoja na wasanii na wageni wengine,
nitakabidhi magari mawili kwa askari
wa kike na wa kiume waliofanya vizuri
zaidi,” alisema.

Naye, Kamanda Mambosasa alisema
askari 72 waliofanya vizuri kwa mwaka
jana wamewapatia vyeti na zawadi
mbalimbali.

Kadhalika alisema askari wengine
100 wamewapatia zawadi ya vyombo
vya ndani ikiwa ni katika kuhamasisha
utendaji kazi wenye ufanisi wa hali ya
juu.

“Wapo askari wanne ambao wali-
jeruhiwa wakati wa mapambano na
wahalifu hawa tunawapa Sh. 500,000
kila mmoja na familia 11 za askari wali-
opoteza maisha nazo tunazipatia Sh.
500,000, wapo watumishi raia watatu
ambao wamebahatika kupata mabati

na wengine pikipiki,” alisema.

MBATTA AMFAGILIA

Katika hatua nyingine,

Mbunge wa Vunjo, James Mbatia (NC-
CR-Mageuzi), amempongeza Dk. Mengi
kwa juhudi zake katika kuwainua watu
wenye ulemavu.

Mbatia alitoa pongezi hizo kwa Dk.
Mengi bungeni jijini Dodoma jana al-
ipochangia hoja ya makadirio ya bajeti
ya wizara mbili zilizopo chini ya Ofisi ya
Rais (Tamisemi na Utumishi) kwa mwa-
ka ujao wa fedha.

Alisema bajeti iliyotengwa na serikali
kwa ajili ya watu wenye ulemavu ni ki-
dogo, hivyo kuna haja serikali kuangalia
upya na kuongeza bajeti ya kundi hilo
kwa kuwa lina uhitaji mkubwa.

“Lakini, katika jambo hili ni lazima
tuangalie hawa wenzetu ni walemavu,
lakini na sisi miongoni mwetu kuna
walemavu wa fikra na ulemavu wa fikra
ni mkubwa kuliko ulemavu mwingine.

“Katika hili, naomba nimpongeze
kwa dhati kabisa Ndugu Reginald Mengi
kwa namna ambavyo amekuwa akihan-
gaika kwa kuwasaidia hawa ndugu zetu
walemavu, Ndugu Mengi nakupongeza
sana,” Mbatia alisifu.

Mbunge huyo pia aliitaka serikali iwe
na utaratibu wa kuwapa mafunzo vion-
gozi inaowateua kwa kuwa baadhi yao
wanafanya kazi bila kufuata utaratibu
kutokana na kutokuwa na mafunzo ya
uongozi.

Tunamshukuru Meanyez Mungu kwa kutupatia Mama aliyetupenda na sisl tukampenda, alyetufunza na sisi tukamfuata,

Eh MUMNGL

Tunamkumbuka sana Mama, lakini kwa pna lako na rehema zako, lunaamini ipo siku fulacnana naye, ipo sku futakufana naye, po siku iafula
yabyolichsa ndani ya nyoyo 2elu na kulabasamu naye &na

|

13.04.1948 - 31.10.2018

Leo ni s%u va kuzaliwa kwa Mama yetu mpendwa

aliyatunusuru na sisi tukamshukuru

ngawa Mama hayupo nasi hapa duniani, ndani mwetu lumejawa na mapenzi yake, mafunzo vake na hata fabasamu lake

Ehl MUNGL, unashukury kwa gole uliyslenda na unayozidl kutenda kwelu

".-'lLII'IQLI Baba, umetupatia nguzo ya ndugu, jJamaa na maratkl waliokwswa nas suU za uhal wa Mama na mpaka 58648, TIJI'IEFIEI'IEIE kushukuru kils
MMoje Ewa upends wad kwell wakeh wa maisha ya Mama na tunazidi kushukuwru kwa keshinkiana nesi na kuendelea kututan) heswa ndanl ya
Kipindh chea majanbio

btwemmezi Mungu, lunaomba roho ya Mama yetu mpendwa iendales kupumzika mahali pema peponi na ikikupendeza, salamu zebu zimfikie.

Ma,

Leo tunasherchekea maisha yvako. Tunakushukuru kwa yole,

Tunakukumbuka sana sana sana, Tunakupenda... siku zote za maisha yetu,

AMEM,
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TRA yashikilia mabasi 70 ya mwendokasi bandarini

Na Romana Mallya

MAMLAKA ya Mapato Tan-
zania (TRA), imesema bado
inaendelea kuyashikilia ma-
basi 70 ya kampuni ya Mabasi
Yaendayo Haraka (Udart),
ambayo hadi sasa ni zaidi ya
miezi 13 tangu yakwame ka-
tika Bandari ya Dar es Salaam.

Februari 13, mwaka jana,
Udart ilitangaza kupokea ma-
basi hayo makubwa 70 yenye
thamani ya Dola za Mare-
kani 270,000 kutoka China,
lakini hadi sasa wakala huo
umeshindwa kuyalipia kodi ili
kuyakomboa bandarini.

Mkurugenzi wa Huduma na
Elimu kwa Mlipa Kodi TRA,
Richard Kayombo, aliliambia
Nipashe juzi kuwa mamlaka
inaendelea kuyashikilia ma-
basi hayo na upigaji mnada
utatokana na uamuzi wa
kisheria na kiutawala wa kodi.

“Bado hayajalipiwa na tu-
naendelea kuyashikilia ila
kiasi gani cha kodi ambacho
tunadai ni mawasiliano kati
yetu na mteja tu,” alisema.

Kayombo alipoulizwa uko-
mo wa kuyashikilia na suala
la kuyapiga mnada alisema,
“Hayo ni maamuzi ya kishe-

ria na kiutawala wa kodi,”
alisema.

Februari 16, mwaka jana
Udart ilitangaza kupokea
mabasi makubwa 70 yenye
thamani ya Dola za Marekani
270,000 kutoka China am-
bayo yangeongeza nguvu ya
kupunguza msongamano wa
abiria vituoni.

Mabasi hayo yalipokelewa
siku hiyo Bandari ya Dar es Sa-
laam na Mkurugenzi Mtendaji
wa Kampuni hiyo, Charles
Newe, ambaye alisema kuwa
mabasi hayo ni yale yenye
urefu wa mita 18 ambayo ya-
meunganishwa katikati hivyo
kufanya idadi yake kwa waka-
ti huo kufikia 109.

“Awali tulikuwa na mabasi
marefu 39 na mabasi mafupi
101, ujio wa mabasi haya
marefu tunayoyapokea leo
(jana)  yanafanya idadi ya
mabasi marefu kufikia 109.
Kwa ujumla mradi una ma-
basi 210 kwa sasa,” alisema
siku hiyo.

Alisema gharama ya ma-
basi 70 waliyopokea ni Dola
za Marekani 270,000 ambayo
yameingia nchini kwa meli ya
Mv. Treasure. Alisema mabasi
hayo yatakwenda kuongeza

nguvu kwenye njia zote za
mradi wa mwendo kasi ili
kupunguza changamoto ya
abiria kukaa muda mrefu vit-
uoni wakisubiri usafiri.

“Kulikuwa na changamoto
baadhi ya watu walikuwa wak-
ilazimika kuendelea kutumia
magari binafsi kutokana na
mabasi yetu kujaa, tunaamini
kwa sasa watayaacha nyum-
bani na kupunguza gharama,”
alisema.

Alisema ujio wa mabasi
hayo utapunguza tatizo la
uharibifu wa mabasi hayo
kwa sababu yaliyokuwapo ya-
likuwa yakiharibika kutokana
na kubeba abiria wengi kupita
kiasi.

“Badala ya basi kukaa miaka
minane, yamekuwa yakikaa
minne tunaamini uharibifu
huu utapungua. Utaratibu wa
abiria kusimama utaendelea
kwa kuwa ndio utaratibu wa
usafiri wa majiji katika miji
yote duniani,” alisema.

Juzi, Udart ilitangaza
kuwa inafanya matengen-
ezo makubwa na madogo kwa
mabasi 58 baada ya kupata
hitilafu na yatakayoendelea
kutoa huduma ni 82 tu.

Kwa mujibu wa taarifa ya

Meneja Uhusiano wa Umma
Udart, William Gatambi, ku-
tokana na matengenezo hayo
upungufu wa mabasi yatakay-
otoa huduma utasababisha
usumbufu kwa abiria.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa
idadi ya mabasi inayotoa hu-
duma kwa siku hiyo katika
mfumo wa Dart ni 82 tu na
hayo 58 yakiendelea kufanyi-
wa matengenezo.

Hivi karibuni, watumiaji wa
mradi huo walilalamika kuwe-
po kwa upungufu wa mabasi
na kusababisha idadi kubwa
ya abiria kujazana vituoni na
hata yaliyokuwapo yalikuwa
yakiwapita abiria.

Oktoba 10 mwaka jana,
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam, Paul Makonda alitem-
belea kituo cha mabasi cha
Kimara na mara baada ya
kusikiliza kero za wananchi,
aliagiza madereva hasa wa Ex-
press kuacha kuruka kusima-
ma kwenye baadhi ya vituo.

Makonda alikwenda kit-
uoni hapo baada ya kuwapo
kwa mrundikanao wa abiria
kituoni hapo na kusababisha
wengine kuingia ndani ya ma-
basi hayo kwa kutumia madi-
risha ya mabasi hayo.
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Meneja
wa Benki ya
NMB Kanda
va Kati, Nsolo
Mlozi (kulia),
akikabidhi
— madawati 100
yenye thamani
va Sh. milioni
10 kwa Kaimu
Mkurungenzi
wa Halmashau-
ri ya Wilaya ya
Itigi, Mkoani
Singida, Doreen
Lutahanamilwa,
katika hafla
iliyolifanyika
katika hal-
mashauri hiyo,
jana, kwa ajili
va shule mbili
1 za Mjimpya na
Pentagon za
wilayani humo.
= PICHA: NMB

Ofisa polisi kortini kwa tuhuma utapeli mil. 489/-

Na Hellen Mwango

MRAKIBU Msaidizi wa Polisi
(ASP) Lydia Ngua (43), ame-
fikishwa katika Mahakama ya
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es
Salaam, akikabiliwa na mash-
taka 22 ya kujipatia Sh. milioni
4896 kutoka kwa watu tofau-
ti wakiwamo maofisa wenzake
kwa lengo ya kuziwekeza kwe-
nye Vicoba.

Ngua alisomewa mashtaka
yakujipatia fedha hizo kwa njia
ya udanganyifu juzi mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi
Augustina Mmbando.

Wakili wa Serikali, Ester

Martin, alidai kuwa katika
tarehe tofauti mwaka jana,
mshtakiwa alijipatia Sh, mil-
ioni 48 kutoka kwa Happy
Mhando, Elicia Kisoma na
Mariam Yohana.

Katika shtaka la tano mpa-
ka la nane, ilidaiwa kuwa
tarehe tofauti jijini Dar es Sa-
laam, mshtakiwa alijipatia Sh.
50,126,000 kutoka kwa Jenifer
Fokanya, Jane Martine, Mary
Ambayoo na ASP Imelda Tw-
eve.

Pia ilidaiwa kuwa katika
shtaka la tisa mpaka la 12, ka-
tika tarehe tofauti jijini Dar es
Salaam, mshtakiwa alijipatia
Sh. 218,937,000 kutoka kwa

Inspekta Richard Minja, ASP
Sarah Komba, Shukuru Maka-
ranga na Henry Rwiza.

Upande huo wa Jamhuri
ulidai kuwa shtaka la 13
mpaka la 17, katika tarehe to-
fauti mshtakiwa alijipatia Sh.
119,080,000 kutoka kwa Edna
Mbeto, Sabrina Mwakitalu,
Lusiana Mwakitalu, Mwana-
hamisi Issa na Mkemimi Ab-
dulkareem.

Katika shtaka la 18 mpaka
la 22, katika tarehe tofauti, il-
idaiwa mshtakiwa alijipatia
Sh. 52,872,000 kutoka Monica
Boniface, Zidadu Hassan, In-
nocent Nunuo, WP Happy na
Halima Nabala.

Ilidaiwa kuwa mshtakiwa
alijipatia fedha hizo kwa nia ya
kuwekeza kwenye Vicoba la-
kini alizitumia kwa matumizi
yake binafsi. Mshtakiwa alika-
na mashtaka yote.

Hakimu alimtaka mshtaki-
wa kuwasilisha nusu ya fedha
anazodaiwa kujipatia au hati
ya mali isiyohamishika.

Pia alimtaka mshtakiwa
kuwa na wadhamini wawili ku-
toka taasisi zinazotambulika
watakaowasilisha hati ya mali
isiyohamishika yenye tham-
ani hiyo ya fedha. Mshtakiwa
alishindwa kutimiza masharti
hayo, kesi itatajwa Aprili 24,
mwaka huu.

. ]
Wahitaji miguu
bandia wafikia 570

Na Mary Geofrey

IDADI ya watu wanaofika Taasisi ya Tiba
ya Mifupa Muhimbili (MOI) kupewa miguu
bandia bure imeongezeka na kufika 574
hadi jana.

Mtaalam wa Viungo Bandia wa MOI, Dk
Geofrey Mwakasungura, aliieleza Nipashe
jana kuwa watatoa miguu 600 bure kwa
wenye uhitaji lakini hadi jana watu waliku-
wa wanaendelea kumiminika katika taasisi
hiyo.

“Tangu tumetangaza kuanza kutoa hu-
duma hii ya miguu bandia bure, mwanzoni
mwa mwezi huu, tumeshapokea watu 574
hadi leo (jana), alisema Dk. Mwakasungura.

Alisema watu wanaofika katika taasisi
hiyo wanafanyiwa vipimo kwanza ili
kufahamu kama wanaweza kupewa hu-
duma hiyo na wale ambao bado miguu yao
ina vidonda wanashauriwa kusuburi hadi
wapone.

“Kati ya wagonjwa waliofika ambao
hawana sifa za kupewa miguu bandia ni
asilimia moja tu lakini wengine wote wana-
takiwa kupewa miguu bandia,” alisema DK.
Mwakasungura.

Pia alisema wagonjwa walioko nje ya
mkoa wa Dar es Salaam, wanachukuliwa
maelezo na kuingizwa kwenye orodha
ya kupewa miguu bandia kupitia simu za
mkononi. “Watu wa mikoani tunawasiliana
nao kwa simu tu kwa sababu si jambo jema
kuwaita MOI kuja kusikilizwa tu. Tunawa-
punguzia gharama hizo kwa kuwasikiliza
kwa njia ya simu,” alisema.

Kuhusu watu wasio na vigezo vya ku-
pewa miguu bandia itakayotolewa mwezi
ujao, alisema ni wale ambao vidonda bado
vibichi kwa sababu mbalimbali.

Dk. Mwakasungura alisema kwa mtu
ambaye amekatwa mguu kwa sababu ya
ajali mguu wake huchukua miezi miwili hadi
mitatu kupona na wenye kisukari huchukua
miezi sita kupona. Pia aliwasihi watu wen-
gine wenye uhitaji kuendelea kujitokeza
kwa ajili ya kupata huduma hiyo na en-
dapo idadi itazidi lengo wataingia kwenye
orodha ya kupewa wakati mwingine.

Tangazo la ugawaji wa miguu bandia
[ilitolewa na Mkurugenzi Mtendaji wa MO,
DK. Respicious Boniface na kuwasihi watu
wenye uhitaji kufika kwa ajili ya kupata
huduma hiyo.

Mkurugenzi huyo alisema kuwa, mpango
huo ni sehemu ya mkakati wa MOI na Seri-
kali wa kuhakikisha Watanzania wanapata
huduma bora kwa wakati kwa kushirikiana
na wadau wa ndani na nje ya nchi.

“Ni azma yetu MOI na Serikali kuhakiki-
sha huduma zote zinawafikia wananchi
hususani wa Kipato cha chini, hivyo miguu
hii bandia itatolewa bure kwa watu we-
nye uhitaji, tunafahamu wapo Watanzania
wengi ambao walishindwa kupata miguu
hii bandia kutokana na kukosa fedha hivyo
tumeona ni vyema tukawaondolea changa-
moto hii,” alisema DK. Boniface.

Alisema wapo Watanzania wengi ambao
wameshindwa kuendelea na maisha yao ya
kila siku ya uzalishaji kwa kukosa miguu
bandia.

“Wapo wenzetu ambao walipoteza viungo
na wakakata tamaa wakidhani huo ndio
mwisho wa maisha yao, sisi MOl pamoja na
serikali tunawatia moyo kwamba wakipata
miguu bandia wanaweza kurudi katika
shughuli zao za uzalishaji kama kawaida
hivyo wajitokeze ili kupata miguu bandia,”
alisema.
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Afisa Mtendaji
Mkuu wa Shirika
la Maji Safi na
Taka mkoa wa
Dar es Salaam
(DAWASA),
Mhandisi Cypri-
an Luhemeja
(kushoto), aki-
fungua maji toka
kwenye chanzo
cha Mkuranga,
mkoani Pwani
juzi. DA-

WASA imeanza
kutekeleza
mradi wa ujenzi
wa tanki na
usambazaji maji
utakaokamilika
Mwezi Desemba
mwaka huu.
MPIGAPICHA
WETU

Usafirishaji taka hatarishi nje wapigwa ‘stop’

Na Beatrice Moses

SERIKALI imezuia usafirishaji wa taka ha-
tarishi nje ya nchi, baada ya kubaini baadhi ni
malighafi zinazoweza kutumika kwenye vi-
wanda vya ndani na kwamba imebaini zime-
kuwa zikinufaisha viwanda vya nchi hizo.

Akizungumza juzi na gazeti hili, Mkuru-
genzi Mkuu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (Nemc), Dk Samuel
Gwamaka, alizitaja taka hatarishi kuwa ni
pamoja na vyuma chakavu, betri zilizotumika
na zile za kielektroniki.

“Mfano taka za vyuma chakavu zikitu-
miwa vyema hapa nchini na viwanda vya
kuzalisha nondo vitanufaisha wananchi kwa
kuwa inaweza kusaidia kuuzwa kwa bei ra-
hisi ambayo wengi watamudu,” alisema Dk.
Gwamaka.

Alisema kuwa pia baadhi ya wasafirishaji
wa taka hizo wamekuwa wakikiuka taratibu
za kusafirisha kwa kutoomba kibali kutoka
kwenye mamlaka husika, hivyo Nemc imeo-
na umuhimu wa kukutana na wadau husika.

“Kwa kutambua umuhimu wa jambo hilo,

Nemc imeandaa mkutano April 14 (kesho) wa
wadau wanaofanyabiashara ya taka hatarishi
ili kujadili suala la usimamizi na udhibiti.

Ofisi ya Makamu wa Rais imepewa mam-
laka ya kusimamia na kuratibu masuala yote
yanayohusu mazingira nchini kwa mujibu wa
Sheria ya Usimamizi wa Mazingira ya mwaka
2004 na kanuni zake.

Kwa muktadha huo mwezi Machi iliagiza
watu wote wenye leseni za kukusanya taka
hatarishi wapeleke leseni zao halisi (original
certificates) katika Ofisi za Kanda za NEMC zi-
lizoko karibu yao kwa ajili ya uhakiki, ambazo
hazitahakikiwa kufikia mwishoni mwa mwezi
huuy, zitakuwa zimefutwa.

Pia ofisi hiyo ilitoa onyo kwa wananchi
wote kuwa yeyote atakayejihusisha na un-
unuaji au uuzaji wa vyuma chakavu vinavyo-
tokana na miundombinu ya taifa atashitaki-
wa chini ya Sheria za Uhujumu Uchumi.

Februari, mwaka huu, Bunge lilipokea taar-
ifa ya Kamati ya Bunge ya Viwanda, Biashara
na Mazingira iliyohusu Ofisi ya Makamu wa
Rais-Mazingira kuhusu utekelezaji wa mka-
taba wa Basel kuhusu udhibiti wa usafirishaji

Wafurahia kupata maji
safi kwa mara ya kwanza

Na Frank Monyo

ZAIDI ya wakazi 30,000 wa kata ya
Bonyokwa jijini Dar es Salaam, kwa mara ya
kwanza wameanza kupata huduma ya Ma-
jisafi baada ya Mamlaka ya Majisafi na Maji-
taka Dar es Salaam (Dawasa), kukamilisha
mradi wa ulazaji bomba kubwa.

Akizungumza jana baada ya kutembelea
na kukagua mradi huo, Ofisa Mtendaji Mkuu
wa Dawasa, Mhandisi Cyprian Luhemeja,
alisema Bonyokwa ni moja ya kata ambazo
zilikuwa korofi kwa mamlaka hiyo kufikisha
huduma ya maji.

Alisema kazi ya kuunganisha wateja
wapya katika kata hiyo inaendelea na mpaka
sasa zaidi ya wateja 2,500 wameunganishiwa
mabomba kwenye nyumba zao.

Mhandisi Luhemeja aliwataka wananchi
wa kata hiyo ambao hawajaunganishiwa
maji safi kujitokeza kwa ajili ya kupata hudu-
ma hiyo na kwa wale ambao hawana uwezo
watakopeshwa na kuingia makubaliano ya
kulipa ndani ya miezi sita au 12.

Mmoja wa wakazi wa kata hiyo, Saumu
Ally, alisema kupatikana kwa huduma hiyo
kutawasaidia kufanya shughuli zingine za
maendeleo baada ya kuwa wanatumia muda
mwingi kutafuta maji.

“Kwa kweli sisi tunashukuru sana kupata
maji kwa muda mrefu tulikuwa tunaangaika
kutafuta maji, sasa hata tukioga tutapendeza
maana tumekuwa tukinywa maji ya visima
ambayo tulikuwa tunayanunua kwa kwa bei
kubwa,” alisema Saumu.

Naye Athanas Masaka amesema ni histo-
ria kwa wakazi wa Bonyokwa kushuhudia
maji ya bomba yakitoka katika eneo hilo kwa
kuwa ni muda mrefu hawajapata huduma
hiyo na kusababisha wahangaike na kuingia
gharama kubwa kupata huduma hiyo.

“Tunamshukuru sana kiongozi wa Dawasa
kwa kutuletea maji katika kata yetu kwani
kwa muda mrefu tumekuwa tukihangaika
kununua maji kwenye magari, lakini leo tu-
nashuhudia maji yakitoka kwenye mabomba
yetu kwa kweli tunashukuru sana.” alisema
Masaka.

na utupaji wa taka za sumu.

Ilibainishwa kuwa majadiliano yalifanyika
chini ya Umoja wa Mataifa na hatimaye mka-
taba wa Basel ulipitishwa, unahusu udhibiti
wa usafirishaji wa taka za sumu baina ya nchi
na nchi na utupaji wake.

Polisi yatumia
Tehama
kutoa fomu

Na Salome Kitomari

JESHI la polisi chini ya kitengo
cha tekonolojia ya habari na
mawasiliano (Tehama), limenzisha
mfumo wa upatikanaji wa fomu ya
upotevu wa vitu na mali kwa njia
ya mtandao

Taarifa iliyotolewa kwa vy-
es Salaam na Msemaji wa Jeshi
la Polisi, Ahmed Msangi, ilieleza
kuwa anayetaka kutoa taarifa kwa
sasa anaweza kufanya malipo kwa
mfumo wa malipo serikalini (GePG).

Alisema mfumo huo ulianza
Machi, mwaka huu, lengo lilikuwa
kupunguza gharama na kurahisisha
upatikanaji wake katika vituo vya
polisi na kumwezesha mtu yeyote
kufanya maombi na malipo kwa
mtandao.

Aidha, alisema baada ya kuka-
milisha malipo mwombaji atatakiwa
kwenda kituo cha polisi ili kukamili-
sha huduma hiyo.

“Mwombaji wa fomu ya upotevu
kwa njia ya mtandao, atatakiwa ku-
jaza fomu kupitia mtandao na kutoa
maelezo ya upotevu na kupatiwa

INAENDELEA UK 8

CAPITAL
RADIO |

POPOTE ULIPO SIKILIZA CAPITAL RADIO
KATIKA MASAFA YAFUATAYO

e

DODOMA
913 Mhz

© . HOROGORD
IRINGA 803 Mha
100.0 Mhz ; i

~ MBEYA
'96.4 Mhz

www.capitalradioco.tz &3

\ T
-% MW1IAMhz §




6 Nipashe Jumamosi Aprili 13,2019

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Dua zote kwa Serengeti
Boys majaribuni AFCON

IMEBAKI siku moja kuelekea fainali za vijana za umri chini
ya miaka 17 (AFCON U-17) ambazo zinafanyika kwa mara ya
kwanza hapa nchini.

Fainali hizo zinazoendeshwa na kusimamiwa na Shirikisho
la Soka Afrika (CAF), zitachezwa kuanzia kesho Jumapili hadi
Aprili 28 mwaka huu, kwenye Uwanja wa Taifa na Azam Com-

Michuano hiyo itashirikisha timu nane ambazo ni pamoja
na wenyeji Tanzania (Serengeti Boys), Angola, Uganda, Nige-
ria, Morocco, Senegal, Cameroon na Guinea.

Serengeti Boys ambayo inashiriki fainali hizo kwa mara ya
pili, itafungua pazia la mashindano hayo dhidi ya wenzao ku-
toka Nigeria, mchezo utakaochezwa kwenye Uwanja wa Taifa

Katika kujiandaa na fainali hizo, Serengeti Boys inay-
ofundishwa na Mzalendo, Oscar Mirambo imecheza mechi
za kirafiki na kushiriki mashindano mbalimbali ndani na nje
ya Tanzania, yaliyokuwa na lengo la kuwaimarisha na kuwa-
jenga wachezaji.

Mirambo aliliambia gazeti hili kuwa kikosi chake kimecheza
mechi 21 na kila kilichokuwa kinatokea katika mechi hizo wa-
likifanyia kazi kwa sababu michezo yote ilikuwa ni sehemu ya
kujifunza na kuwa uzoefu wachezaji wake.

Ili timu hiyo na mashindano hayo yafanyike kwa ufanisi,
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, John Pombe
Magufuli, alitoa kiasi cha Sh. bilioni moja ili kufanikisha maan-
dalizi ya timu na kusaidia gharama nyingine za uenyeji wa mi-
chuano hiyo.

Haya yote yanaweza yasionekane kama mchezaji namba
12 ambaye ni shabiki hatajitokeza uwanjani kuwashangilia
wachezaji hawa.

Yosso hawa wanahitaji kupewa hamasa kama waliyopewa
kaka zao, Taifa Stars ambao wao walifanikiwa kukata tiketi
ya kushiriki fainali zijazo za Afrika (AFCON 2019), au zaidi ili
kutimiza malengo yao.

Kama iliwezekana kwa Taifa Stars na kwa klabu ya Simba
kuujaza uwanja huo wenye uwezo wa kuingiza mashabiki
60,000 kwa wakati mmoja, inawezekana pia ikafanyika kwa
Serengeti Boys na hatimaye ndoto za kushiriki mashindano
mengine makubwa ya dunia zikatimia.

Mbali na kutakiwa kupeperusha vema bendera ya Tanza-
nia katika mashindano hayo, Serengeti Boys inahitaji kupata
matokeo mazuri na kuweka rekodi nyingine ya kukata tiketi
ya kushiriki Fainali za Vijana za Dunia.

Timu nne zitakazofanya vema katika fainali hizi, zitapata
nafasi ya kuiwakilisha Afrika kwenye Fainali za Vijana za Du-
nia zitakazochezwa baadaye mwaka huu nchini Brazil.
ni kufika kwenye Uwanja wa Taifa kuwashangilia vijana wetu
ambao kwa kutwaa makombe mengine, wameonyesha kuwa
wanataka kulitangaza vema jina la Tanzania katika medani ya
soka ulimwenguni.

Huu ni wakati mwingine wa kusema kila mtu atashinda
nyumbani. Nyumbani kwa Serengeti Boys ni hapa, hivyo
mashabiki mnapaswa kujitokeza kwa wingi kuwashangilia
vijana katika mechi zao zote watakazocheza.

Hakuna kisichowezekana, kila la kheri Serengeti Boys, kila
la kheri Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), kila la kheri Tan-
zania.
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LEO ni kufa au kupona kwa timu
ya Simba dhidi ya TP Mazembe
zitakaporudiana kule Lubum-
bashi, Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Kongo (DRC) baada ya kutoka
suluhu katika mchezo wa kwan-
Dar es Salaam.

Si rahisi kubashiri mshindi
kwani mchezo wa mpira una
matokeo ya ajabu. Wakati
mwingine umdhaniye ndiye
huwa siye na adhaniwaye siye
huwa ndiye! Kwa kuwa mpira
hudunda, kosa moja laweza kui-
athiri timu yoyote. Msemaji wa
Simba, Haji Manara ametamba
kuwa hakuna timu yoyote ita-
kayokuja kupambana na Simba
kwenye uwanja wa Taifa ion-
doke na ushindi.

Wahenga walisema “Maneno
fedha, majibu dhahabu” wakiwa
na maana maneno tusemayo
ni kama fedha lakini majibu ni
kama dhahabu. Twashauriwa
tuwe na tabia ya kutoa majibu
yanayoweza kuonesha kuwa
tunazitumia akili zetu. Yafaa
kutafakari kabla ya kujibu jambo
fulani.

Hakika Simba ina timu iliyoe-
nea kila sehemu. Hapana shaka
ina timu pana, kwa maana ya
wachezaji wanaojua kusakata
(fanya jambo kwa umahiri) ka-
bumbu ipasavyo na la kuvutia.
Hivyo hawapaswi kuwa na wasi-
wasi wala woga bali kila mmoja
atimize wajibu wake. Wachezaji
wasiwe wachoyo kupeana mpira
bali wacheze kwa kushirikiana
kwani umoja ni nguvu utengano
ni udhaifu na penye nia pana
njia.

Twajua kucheza ugenini kuna
ugumu wake. Kuzomewa na
wenyeji na kufanyiwa mambo
yasiyopendeza. Wachezaji wa
Simba hawatakiwi kusikiliza ma-
neno yasemwayo nje ya uwanja.
Muhimu ni kucheza kwa bidii
na ari wakiwa na shauku (hamu
ya kutaka kupata ushindi) ya
ushindi bila kujali kelele na ku-
zomewa. Hii ni kawaida kwa

Twaitakia Simba kila la heri

timu ngeni inapocheza ugenini
kwa hiyo hakuna sababu ya
wachezaji wa Simba kutetema
wala kukata tamaa wanapokuwa

uwanjani.
Watanzania tunapaswa
kuwaombea dua maalumu

wachezaji wa Simba ili wafanye
kile kinachodaiwa kutowezeka-
nambele ya TP Mazembe ingawa
yasemwa ni vigumu kuwashinda
kwao. Hayo ni maneno ya ku-
wakatisha Simba tamaa kwani
“hakuna mume wa waume.”
Maana yake hakuna mtu mmoja
anayeweza kuwashinda wa-
naume wenzake wote.

Methali hii huweza kutumiwa
kwa mtu anayejitia ubabe au
anayejidai kuwa na nguvu (kwa
muktadha huu TP Mazembe)
kama njia ya kumnyamazisha.
Simba wanapaswa kuwa makini
kulinda lango lao na wakati huo-
huo washambuliaji wajitume ip-
asavyo na kutokuwa na uchoyo
kwa maana ya kila mmoja kuta-
ka kufunga hata pale asipoweza
kufanya hivyo.

Nawanasihi wachezaji wa
Simba kutocheza kwa woga wala
papara na uchoyo bali wacheze
kwa ushirikiano na bidii waki-
fuata maelekezo ya walimu wao.
Watambue kuwa wanaiwakili-
sha Tanzania na wananchi wake.

Hebu! (tamko la kumtaka mtu
asikilize). “Kaa mkuu ngombe
wa maji akiinua gando mwel-
emeze nanda.” Kaa mkubwa
ni mfano wa ngombe, akiinua
mguu mwelemeze kigongo cha

panda.
Methali hii yatufunza kuwa
hatupaswi  kumdharau mtu

mwenye uwezo au nguvu fulani
katika mazingira yake hata kama
anaonekana dhaifu na mnyonge.
Pia hutumiwa kutunasihi kuwa
yeyote mwenye nguvu anaweza
kushindwa mradi tuwe na maar-
ifa na mbinu.

Nawakumbusha Simba kuwa
“Mja hatindi rehema ali hai du-
niani.” Maana yake binadamu
hapaswi kukata tamaa akiwa

bado anaishi. Methali hii hutumi-
wa kutunasihi tusikate tamaa ka-
tika mambo yoyote tuyafanyayo
hata kama ni magumu kiasi gani;
tuvumilie tu hatimaye tutafani-
kiwa.

Msema kweli ni mpenzi wa
Mungu. Naweka wazi kuwa
hapa nyumbani siipendi Simba
inapocheza na timu yoyote ya
Tanzania lakini inapopambana
na timu ngeni kutoka nnje ya
Tanzania, huwa upande wao
(Simba) kwani damu ni nzito ku-
liko maji.

Kwenye msimamo wa Ligi
Kuu ya Tanzanua Bara, kati ya
timu 20 zinazoshiriki, ni Simba
pekee iliyofungwa mabao mach-
ache (7) ikilinganishwa na Yanga
iliyo kileleni ambayo imecheza
michezo 31, kufungwa mabao
22 na kufunga mabao 51. Wakati
Yanga ikipoteza michezo mitatu
na kwenda sare mara tano, Sim-
ba imecheza mechi 22, kushinda
michezo 18, kupata sare tatu,
imefunga mabao 45 na kupoteza
mchezo mmoja tu. Ina mechi
tisa za viporo.

Hii yaweza kuwapa nguvu
wachezaji wa Simba na ku-
washitua TP Mazembe kuwafan-
ya wacheze kwa wasiwasi. Hata
hivyo Simba wanatakiwa kuwa
makini sana kwani wachezaji wa
TP Mazembe watacheza mchezo
wa kushambulia zaidi. Watumie
nafasi hiyo kujilinda kwa makini
na kushambulia kwa kushitukiza
bila kujali ngebe (maneno mengi
yenye jeuri) za wenyeji wataka-
okuwa wakiishangilia timu yao

ya nyumbani.

Aombaye atapewa: “Nami
nawaambia: Ombeni, nanyi
mtapewa; tafuteni,  nanyi

mtaona; bisheni, nanyi mtafun-
guliwa. Kwa kuwa kila aombaye
hupokea; naye atafutaye huona;
naye abishaye atafunguliwa.
(Luka 11:9-10). Inshallah (apen-
dapo Mwenyezi Mungu).

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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Bil. 30/- zatumika ujenzi madarasa

Na Augusta Njoji, DODOMA

OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (Tamisemi),
imesema katika mwaka wa fedha
2018/19 imetoa Sh. bilioni 29.9
kwa ajili ya kukamilisha ujenzi
wa maboma 2, 392 ya madarasa
nchini.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais Tam-
isemi, Mwita Waitara, alisema
hayo jana bungeni mjini hapa al-

ipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Lushoto(CCM), Shabani Shek-
ilindi.

Katika swali lake, mbunge
huyo alisema serikali imekuwa
na utaratibu wa kukarabati shule
zake za msingi na sekondari
nchini na kwamba ni lini itazi-
fanyia ukarabati shule za msingi
Kwemashai, Bandi, Milungui,
Kilole na shule za sekondari za
Ntambwe, Ngulwi, Mazashai na

Mdando.

Akijibu swali hilo, Waitara
alisema kati ya fedha hizo, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Lushoto
imepewa Sh. milioni 512.5 kwa
gjili ya kukamilisha maboma 46
ya madarasa shule za sekondari.

Waitara alisema serikali itaen-
delea kukarabati na kujenga mi-
undombinu ya elimu kwa awa-
mu kwa kadri ya upatikanaji wa
fedha. Awali, alisema katika kip-

indi cha mwaka 2018/19 serikali
kupitia program ya Lipa Kulinga-
na na Matokeo(EP4R) imepeleka
Sh. milioni 467 kwa ajili ya ujenzi
wa miundombinu mbalimbali.
“Mabweni mawili, matundu
sita ya vyoo na madarasa mawili
katika Shule ya Msingi Shukilai na
ujenzi wa mabweni mawili katika
Shule ya Sekondari Magamba,
ujenzi wa bweni moja na madar-
asa mawili Shule ya Sekondari

Shahidi adai mshtakiwa alikiri kumuua mwanafunzi

INATOKA UK. 3

Kituo Kikuu cha Polisi Moshi
mjini.

Shahidi huyo alidai alim-
chukua mtuhumiwa huyo na
kwenda kuchukua maelezo yake
katika ofisi yake ya chumba cha
upelelezi na kwamba mshtakiwa
huyo alikuwa na afya nzuri.

Aliendelea kudai kuwa baada
ya kumfikisha Chacha katika
chumba hicho alimpatia maelezo
ya onyo na kumtaka kuwa na sha-
hidi au wakili wake wakati anatoa
maelezo yake majira ya saa 5:25
hadi saa 8:40 za usiku.

Alidai baada ya kumpatia
maelezo hayo mshtakiwa huyo
alieleza kuwa yupo tayari kuan-
dika maelezo yake mwenyewe na
alipoanza kuyatoa alikiri kufanya
kosa la kuumuua mwanafunzi
huyo.

Shahidi huyo amedai baada
ya mtuhumiwa kukiri kosa alim-
somea mshtakiwa maelezo na
kuyakubali na kisha alitia saini
kwa hiari yake mwenyewe na pia
alimweleza maelezo yake hapo si
mwisho wake na anaweza kuy-
atoa kwa mlinzi wa amani.

Hashim aliieleza mahakama
hiyo kuwa baada ya kumaliza
kumhoji mshtakiwa, alimrudisha
rumande katika Kituo Kikuu cha
Polisi Moshi Mjini na kwamba
hakuna wakati alimpiga wala
kutoa vitisho kwa mshtakiwa

huyo.

Shahidi huyo alimfanyia
mshtakiwa huyo mahojiano
mengi, lakini mengine hatuku-
yaandika huku  mshtakiwa

huyo alimweleza yeye ni Polisi
mstaarabu kuliko polisi wenzake
waliomkamata kule Himo kwani
wakati tu wa kumkamata na ku-
panda gari la Polisi walimchapa
viboko.

Aidha, shahidi mwingine ka-
tika kesi hiyo ndani ya kesi, Mk-
aguzi wa Polisi, Fredrick Kisanga
alidai mahakamani hapo kuwa
Novemba 17 mwaka 2017 al-
imtandika viboko viwili mshtak-
iwa wa kwanza katika kesi hiyo
baada ya kukataa kutii bila shuru-
ti amri yake wakati akimkamata
na kumpandisha katika gari la
polisi.

Naye Irene Mushi, shahidi, am-
baye ni Hakimu wa Mahakama ya
Mwanzo Moshi Mjini na mlinzi
wa amani alidai mahakamani
hapo mshtakiwa wa kwanza
katika kesi hiyo Hamisi Chacha
alitoa maelezo yake mbele yake
na pamoja na mambo mengine
mshitakiwa huyo pia alidai ku-

pigwa viboko viwili na mapolisi.

Juzi, upande wa utetezi ka-
tika kesi hiyo, uliibua hoja mbili
kuu wakipinga kupokelewa kwa
maelezo ya ‘ungamo’ yaliyotole-
wa na shahidi wa 14 wa upande
wa mashtaka, Irene Mushi.

Baada ya pingamizi hilo ku-
tolewa, Jamhuri iliomba Mahaka-
ma Kuu, Kanda ya Moshi kusikili-
za sababu hizo kwa kuwa na kesi
ndani ya kesi.

Mawakili wa utetezi, walitoa
sababu za kupinga kupokelewa
kwa kinachoitwa Extra Judicial
Statement (maelezo ya ungamo),
wakidai kuwa kielelezo hicho
kina mapungufu makubwa ya
kisheria na hakina masharti ya
uhiari.

Ungamo hilo lilitolewa ma-
hakamani hapo na mlinzi wa
amani, Irene Mushi (35) ambaye
ni Hakimu wa Mahakama ya
Mwanzo Moshi Mjini.

Wakili Elikunda Kipoko ndiye
aliyeanza kupinga kupokewa
kwa ungamo hilo akidai kuwa
jopo la mawakili wa utetezi, lin-
apinga kupokelewa kwa kielelezo
hicho kwa sababu kwanza kina
mapungufu makubwa ya kishe-
ria na sababu ya pili ni kwamba
hakukuwa na masharti ya uhiari.

Baada ya kauli hiyo, Wakili
Mkuu wa Serikali, Joseph Pande
alisimama na kuieleza mahaka-
ma hiyo, kwa kuwa upande wa
utetezi wanapinga kisipokewe
kielelezo hicho, na kwa kuwa
mapingamizi yao yameegemea
kwenye sababu kuu mbili, wa-
naomba kwenye sababu hiyo ya
kutokidhi kwa matakwa ya kishe-
ria wangesikiliza sababu hizo
walizonazo za kisheria, halafu
mahakama ipate nafasi ya kupi-
ma huo uhiari, kwa kuwa na kesi
ndani ya kesi kwa kadri jinsi Jaji
atakavyoona inafaa.

Upande wa utetezi ulisimama
tena na kupinga hoja hiyo kwa
Wakili wa utetezi, David Shilatu
kuieleza mahakama hiyo kwam-
ba wanakubaliana na muongozo
wa Jaji Matogolo lakini hoja yao
ya kisheria ni kuhusu admis-
sibility (usahihi) wa hiyo Extra
Judicial Statement (maelezo ya
ungamo) na katika eneo hilo wa-
nakataa eneo la admissibility of
document (usahihi wa nyaraka)
na voluntarlyness (uhiari).

“Suala la uchukuaji wa Extra Ju-
dicial Statement ni suala la kishe-
ria na suala hili linao muongozo
wa namna ya kuliendea, na mu-
ongozo huo mtukufu Jaji ulitole-
wa na Chief Justice (Jaji Mkuu)
for the guide of justice (kama

muongozo) wa jinsi gani ungamo
linavyopaswa kuchukuliwa. Ju-
lai mosi mwaka 1964 muongozo
huo ndio ulitolewa na tangu uli-
potangazwa katika kijitabu hicho
ulikuwa ni muongozo rasmi wa
mahakama zetu kama ambavyo
imeelekezwa katika kifungu cha
72 (3) cha Sheria ya Mahakimu
na Mahakama (MCA).

Zaidi alidai kuwa: “Kifungu
hicho kimeelekeza mambo sita
ambayo Magistrate Court inatak-
iwa kufuata wakati wa kuchukua
Extra Judicial Statement. Sasa
kwenye hii Extra Judicial State-
ment wenzetu (upande wa mash-
taka) walioileta mahakamani,
hakuna sehemu ambayo imean-
dikwa muda ambao mshtakiwa
alichukuliwa maelezo yake na
accused (mshtakiwa) hakuuli-
zwa na mlinzi wa amani alilala
wapi. Maelezo haya ya ungamo
yanakosa sifa ya kuwa admit-
ted (kupokelewa) na mahakama
yako tukufu.”

Dakika mbili baadae, Wakili wa
utetezi Gwakisa Sambo alisima-
ma naye pia akipinga kupokewa
kwa ungamo hilo akidai kuwa
kwa niaba ya mshtakiwa namba
mbili anapinga kwa sababu zi-
fuatazo; kwamba kielelezo hicho
kimechukuliwa nje ya muda am-
bao unatakiwa kisheria chini ya
kifungu cha 50 na 51 cha Sheria
ya Mwenendo wa Makosa ya Jinai
(CPA).

Pia wakili wa utetezi Pat-
rick Paul aliongeza uzito katika
mapingamizi hayo, akidai kuwa
anaunga mkono mapingamizi
yaliyotolewa na upande wa
utetezi na anaomba mahakama
ihaulishe (adapting) kile amba-
cho kimeshasemwa na wenzake
kwamba hiyo ni mahakama ya
kisheria na inapaswa kufuata
sheria. Wakili Paul alieleza ma-
hakama hiyo kuwa: “Ungamo am-
balo halikuzingatia maelekezo ya
kutaja muda wa kukamatwa na
mahali mshtakiwa alipolala, Ma-
hakama ya Rufani imeelekeza
ungamo hilo litupiliwe mbali
na wewe (Jaji) umefungwa na
maelekezo hayo, tunaomba uy-
atupilie mbali.”

Kutokana na mabishano hayo
ya kisheria, Wakili Mkuu wa Seri-
kali Joseph Pande alisimama tena
kujibu hoja hizo akidai kuwa hoja
zilizotolewa hazina msingi wow-
ote wa kisheria na wanaomba
mahakama hiyo izitupilie mbali
kwa ujumla wake.

Lakini pia ni rai yao kwamba
ExtraJudicial Statement inayobis-
haniwa ina sifa zote za kupokele-

wa na wanaomba Jaji aipokee
kwa sababu ikishasomwa kama
ilivyo eneo linalobishaniwa
muda na tarehe ya kukamatwa
mtuhumiwa na alipelekwa wapi
baada ya kukamatwa na alitokea
wapi kwenda kwa mlinzi wa
amani na alienda lini, vitu hivyo
vyote vipo.

Wakili Pande alidai kuwa:
“Mheshimiwa Jaji, tunachopaswa
kujua hicho kinacholalamikiwa
kama kina kwenda kwenye mzi-
zi wa suala la msingi na sio tu
kwamba kitu fulani hakipo, docu-
ment (nyaraka) isipokelewe. Ma-
hakama hii haiwezi kui-dismiss
hiyo nyaraka bila kujielekeza
kwenye misingi ya kisheria inay-
ojengwa kwenye kifungu cha 169
cha Sheria ya CPA kuanzia kifun-
guchalhadi6.”

Hoja hiyo ikaongezewa nguvu
na Wakili Mwandamizi wa Seri-
kali, Abdalah Chavula aliyesima-
ma na kuieleza mahakama hiyo
kwamba kifungu cha 50 na 51 cha
Sheria ya Mwenendo wa Makosa
ya Jinai (CPA) hakina mahusi-
ano ya uchukuaji wa maelezo ya
ungamo na kwamba kifungu hi-
cho kinaangukia kwenye sehemu
ya 2 (b) ya CPA na vifungu hivyo
vinazungumzia majukumu ya
maofisa wa Polisi wanapokuwa
wanafanya uchunguzi wa ma-
kosa ya jinai.

“Tunajiuliza MCA (Magistrate
Court Act) ni Ofisa wa Polisi
au? Sisahihi kusema kifungu hi-
cho kinamhusu mlinzi wa amani
na hoja ya muda haina mantiki
na inakosa miguu ya kusimamia
katika macho ya sheria.

Ni maoni yetu hoja zilizo-
tolewa na upande wa utetezi
hazina mantiki, zipuuzwe na
kama kungalikuwa na gharama
tungezidai kwa sababu wame-
sumbua akili zetu, alieleza zaidi
Wakili Chavulah Wanaokabiliwa
na kesi hiyo, namba 48 ya mwaka
2018 ni mshtakiwa wa kwanza
Hamisi Chacha ambaye ni mlinzi
wa shule hiyo, mmiliki wa shule
hiyo Edward Shayo ‘king size’ na
mwalimu wa nidhamu Laban Na-
biswa.

Juzi, shahidi 12 katika kesi hiyo
ambaye ni Meneja wa Kitengo
cha Sayansi ya Huduma na Vi-
pimo vya Kibaiolojia kutoka Ofisi
ya Mkemia Mkuu wa Serikali,
Hadija Saidi Mwema aliieleza
mahakama hiyo kwamba alipi-
ma vipimo zaidi ya 15 vya DNA
(sampuli za vinasaba), lakini kip-
imo kimoja ndio kiliweza kuuwi-
ana sawa na mwili unaodaiwa wa
marehemu Humphrey Makundi.

]
Mahiga asema Sokoine
ndiye nguzo ushindi
vita vya Kagera

Na Mwandishi Wetu, MONDUL|

WAZIRI wa Katiba na Sheria, Balozi Dk.
Augustine Mahiga, ametoa siri ya ushindi
wa Tanzania katika vita vyake na Uganda,
akisema ilichangiwa na uzalendo wa
aliyekuwa Waziri Mkuu, Hayati Edward
Moringe Sokoine.

Tofauti na wengi wanavyojua, Dk Ma-
higa alitoboa kwa mara ya kwanza kwam-
ba hayati Sokoine ndiye aliyekuwa nguzo
kuu ya ushindi katika vita hivyo wakati
huo akiwa Waziri wa Ulinzi.

Alisema wakati huo yeye (Dk Mahiga)
akiwa Mkurugenzi Idara ya Usalama wa
Taifa na huku chokochoko za Nduli Idi
Amin zikiendelea, alimweleza Sokoine
juu ya uwezo mdogo wa Tanzania kijeshi
ikilinganishwa na Uganda, lakini Sokoine
alitoa mikakati ya kumkabili hadi ushindi
ukapatikana.

“Iddi Amin alikuwa na ndege za Kivita,
sisi hatukuwa nazo, Iddi Amin alikuwa
na magari ya deraya sisi hatukuwa nayo,
wanajeshi wa Idd Amin walikuwa wa-
natembea kwenye magari ya doria, sisi
hatukuwa nayo,” alisema.

Akaongeza: “Kutokana na uzalendo
wake, Sokoine alisema tutafute makom-
bora ya kutunguliwa ndege, mizinga ya
masafa marefu kutoka nchi marafiki na
askari wetu watembee kwa miguu.”

Mapema Waziri Mkuu mstaafu Miz-
engo Pinda, aliyemwakilisha Katibu
Mkuu wa CCM, alisema amefanya kazi na
Sokoine wakati (Pinda) alipokuwa msaid-
izi wa Baba wa Taifa. Alisema mara nyingi
Nyerere alitangaza kutaka kung’atuka la-
kini alitaka atakayemrithi awe mwadilifu
na asiyependa rushwa.

Kwa mujibu wa Balozi Mahiga, kifo cha
Sokoine kilisononesha taifa na wengi wa-
likuja kujua kuwa aliyeandaliwa kurithi
nafasi hiyo alikuwa Sokoine. Alisema hata
sasa wanapoona juhudi zinazofanywa na
Rais John Magufuli zinaonyesha kuwa
anafuata nyazo za Sokoine.

Alisema Magufuli ni kiongozi anayepen-
da wanyonge, mwadilifu, anayechukia
rushwa na anafanya kazi kwa nguvu zake
zote kama alivyokuwa akifanya Sokoine.
Akiongoza misa ya kumbukumbu ya
Sokoine nyumbani kwake Monduli Juu
jana, Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki
Jimbo Kuu la Dar as Salaam, Polycarp
Kardinali Pengo, aliwataka viongozi na
wananchi kuiga maisha ya hayati Sokoine
ya kutojilimbikizia mali.

Alisema katika uhai wake, licha ya
kuwa na wadhifa mkubwa serikalini,
Sokoine hakuwa na tabia ya ubinafsi ya
kujilimbikizia mali.

“Kifo cha Edward kiwe fundisho kwetu,
tumuombe Mungu tuwe chombo cha am-
ani kwa ajili yetu na taifa zima,” alisema.
Alisema hakuna watu wanaoweza kuvu-
milia wafe njaa, wanaweza kuwa na uvu-
milivu kwa siku chache tu na baada ya
hapo vurugu lazima zitazuka.

Kardinali Pengo alisema hayo jana
katika mahubiri yake wakati wa maa-
dhimisho ya Misa Takatifu ya kumbu-
kumbu ya miaka 35 ya kifo cha Sokoine,
kilichotokea Dumila mkoani Morogoro
Aprili 12, 1984 akiwa njiani kuelekea Da es
Salaam, akitokea Dodoma kwenye vikao
vya bunge.

Alisema wakati wa uhai wake, Sokoine
alipenda kuishi maisha ya ufukara ya
Mtakatifu Fransisko, huku akimuomba
Mungu kila siku amfanye chombo cha
amani.
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RC anusa ufisadi ujenzi
wa kituo cha afya Chato

Na Consolata Evarist GEITA

Polisi yatumia
Tehama

namba maalumu na kulipa Sh. 500
kwa njia ya mtandao, atakwenda
kituo chochote cha polisi kwa ajili
ya uthibitisho na atatoa nakala ya
fomu hiyo kwa manufaa yake,”

milioni 100 hapa hivi hivi na sioni hiyo fedha
na kila nikija sioni kazi iliyofanyika,” alisema.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya Mganza, James
Kongwa, kwa upande wake alizungumzia

sasa utekelezaji wake unasuasua.

Hatua ya mkuu huyo wa mkoa imetokana
na kutokurishishwa na taarifa ya Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya Chato, Eliud

MKUU wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Rob-
ert Gabriel, ameiagiza Taasisi ya Kuzuia na

Kupambana na Rushwa (Takukuru) kuu-
chunguza mradi wa ujenzi wa kituo cha afya
Mganza katika Halmashauri ya Wilaya ya

Chato.

Alitoa agizo hilo juzi kutokana na kuchele-
wa kukamilika kwa mradi huo ambao ul-
ianza kujengwa mwaka 2009 kwa nguvu za
wananchi na baadaye serikali kupitia Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi) ilitoa Sh. milioni 400 lakini hadi

huo.

milika kwa mradi huo.

Mwaiteleka, kuelezea utekelezaji wa mradi

Alisema hajaona kazi ambayo inafikia
thamani ya fedha zilizotolewa kwa sababu
ujenzi haujakamilika na fedha zimekwisha,
hivyo kuna umuhimu wa kufanya uchunguzi
ili kubaini tatizo linalosababisha kutokuka-

“Tutachunguza taarifa ya mradi huu. Watu
wengi wameweka fedha, mimi sikuleta Sh.

nguvu za wananchi na mchango wa Rais
John Magufuli ulivyotumika kwenye ujenzi.

Alisema serikali ilipeleka Sh. milioni 400
na wananchi walijitolea kuchimba msingi na
kuchota maji wakati Rais Magufuli alitoa Sh.
Million 10 zilizotumika kununua mabati na
mbao za kuezekea.

Mradi huo ni kwa ajili ya Kata ya Mganza
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Ripoti ya CAG bado gumzo

INATOKA UK2

kuuanzisha.
Katika ripoti yake ya ukaguzi wa
mwaka 2017/18, iliyowasilishwa

bungeni juzi, CAG Assad anabaini-
sha kuwa mifuko ya hifadhi ya jamii
ya LAPF, GEPF, PSPF na PPF ili-
younganishwa kutengeneza mfuko
mmoja wa PSSSF ilikuwa na madeni
makubwa.

“Mifuko ya hifadhi ya jamii inasi-
mamiwa na Mamlaka ya Udhibiti
wa Mifuko Hifadhi ya Jamii (SSRA).
Nimeangalia utendaji wa Mfuko wa
Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), Mfu-
ko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF)
na mifuko ya pensheni ya LAPF,
PSPF, GEPF, PPF na NSSF pamoja na
utendaji wa SSRA.

“Serikali ina deni la jumla ya Sh.

trilioni 2.39 kwenye mifuko sita ya
hifadhi ya jamii. Kati yake, kiasi cha
Sh. trilioni 1.625 (asilimia 68) kilipas-
wa kiwe kimelipwa katika mwaka
wa fedha 2017/18. Mikopo mingine
iliiva tangu mwaka 2014.

Katika deni hilo kwa mifuko ya
hifadhi ya jamii, serikali inadaiwa
na NSSF Sh. trilioni 1.253, PSPF Sh.
bilioni 448.9, PPF Sh. bilioni 292.11,
LAPF Sh. bilioni 169.64, GEPF bilioni
10.4 na NHIF Sh. bilioni 216.2.

“Kuchelewa kulipwa kwa mikopo
hiyo kumeathiri uendeshwaji wa
mifuko husika. Mfuko mpya wa
PSSSF umebeba madeni ya mifuko
iliyoungana ambayo yanaweza ku-
hatarisha ukwasi wa mfuko huu,”
Prof. Assad anabainisha katika ri-
poti yake hiyo.

Ataka magari yataifishwe

da alilipongeza jeshi hilo kuwa limekuwa halilali usiku na
mchana likihakikisha nchi inakuwa salama.

“Ukisikia Krismasi, Mwaka Mpya, Pasaka maana yake jeshi
halilali wakati watu wengine wakifikiria kwenda kwenye ho-
teli au baa kutumia fedha zao, Jeshi la Polisi linawaza kulinda
nyumba zao ili amani iendelee kuwapo,” alisema.

Pia aliwapongeza makamanda wa mikoa ya kipolisi Ilala,
Kinondoni na Temeke wa sasa na walioondoka kwa kile ali-
chosema wamesaidia katika mikoa yao kuiweka vizuri.

Kamanda wa Polisi wa Kanda Maalum ya Dar es Salaam,
Lazaro Mambosasa, alimshukuru Makonda kwa misaada
mbalimbali aliyotoa ndani ya jeshi hilo, zikiwamo pikipiki
10, komputa, baiskeli 200 na magari ambayo yanaendelea
na matengenezo.

“Leo (jana) umetusaidia askari wetu waliofanya vizuri
mwaka jana wapate zawadi hizi ambazo zimetokana na
wadau mbalimbali,tunakushuruku sana kwa kuhakikisha
jeshi wakati wote linakuwa imara na tayari kukabiliana na
vitendo vya uhalifu,” alisema.

alisema.

Msangi alisema kwa kuanzia
mfumo huo umeanza kufanyakazi
mikoa ya Dar es Salaam na Pwani,
na kwamba majaribio yakifanikiwa
ifikapo Juni mwaka huu mfumo
huo utatumika nchi nzima.

Maiti yafukuliwa
Dar, yavuliwa nguo

INATOKA UK 2

chochote kilichoibwa,” alisema.

Maramo alisema mashada wali-
yokuwa wameweka juu ya kaburi
hayakuguswa na watu hao, hali in-
ayoonyesha hakuwakuwa na lengo
la kufanya wizi wa aina yoyote.

Jeshi la Polisi kwa kushirikiana
na mtaalam wa afya, waliufanyia
uchunguzi mwili huo na kukubali-
ana kuuhifadhi tena.

Aidha, fundi aliyejenga kaburi
hilo, Josephat Mkelemi, alikuwa wa
kwanza kubaini tukio hilo wakati
akienda kulimwagilia maji.

“Saa 1:00 asubuhi wakati nakuja
kwa ajili ya kumwagilia kaburi,
nilishtuka baada ya kukuta likiwa
wazi ikabidi kwenda kutoa taarifa
kwanza,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, alisema
alikwenda kutoa taarifa kwa Mwe-
nyekiti wa Serikali ya Mtaa wa Pugu
Bombani, Gido Benard, ambaye
alifika na kushuhudia tukio hilo.

Baada ya uchunguzi, mwili huo
ulivalishwa nguo upya na na kurud-
ishwa kwenye jeneza na kurud-
ishwa kaburini kisha kujengewa
upya mahali palipokuwa pamevun-
jwa.

Tukio hilo lilizua taharuki kwa
majirani na watu waliokuwa
wakipita karibu na makaburi hayo
huku mashuhuda wakilihusisha na
ushirikina.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kipolisi Ilala, Zuberi Chembera,
alithibitisha kutokea kwa tukio hilo
na kulihusisha na ushirikina.

“Hatutaki kuthibitisha moja kwa
moja kuwa ni ushirikina isipokuwa
tunalihusisha tukio hili na ushiriki-
na,” alisema Kamanda Chembera.

Alisema juzi mwili wa Mary ul-
izikwa katika makaburi hayo lakini
jana wakati fundi alipoenda kum-
wagilia alikuta sehemu ya kaburi
imevunjwa.

Alisema Jeshi la Polisi walipata
taarifa na kwenda kufanya uchun-
guzi wake na bado wanaendelea
kabla ya kutoa taarifa ya kilicho-
fanywa na wahalifu hao.

Kamanda alisema eneo
lilipochimbwa kaburi lilikuwa na
mteremko, hivyo sehemu ya juu ya
kaburi matofali hayakufunikwa na
udogo, hivyo wahalifu hao walipa-
vunja na kuingia ndani.

Alisema pia matofali na udongo
wa saruji iliyotumika kujenga kaburi
hilo haikuwa imara hali ambayo
ilikuwa rahisi kwa mhalifu kuvunja.
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Madaktari bingwa watoa
huduma za matibabu bure

Na Mwandishi Wetu, ARU-
SHA

MAMIA ya wakazi wa Mji
mdogo wa Mto wa Mbu kutoka
familia zisizo na uwezo wame-
pata huduma ya matibabu ya
magonjwa bure kutoka kwa
madaktari bingwa.

Idadi kubwa ya wagonjwa
hao waligundulika wakisumbu-
liwa na matatizo ya macho na
shinikizo la damu hali inayota-
jwa kusababishwa na mazingira
wanayoishi.

Huduma hiyo ya matibabu
iliratibiwa na Klabu ya Lions
tawi la Arusha wakishirikiana
na Hoteli ya Serena.

Matibabu hayo yaliyolenga

maeneo ya pembezoni yame-
kuwa na manufaa makubwa
baada ya idadi kubwa ya watu
waliojitokeza kupata vipimo
mbalimbali kwa ajili ya ku-
tambua afya zao, Mratibu
wa matibabu hayo Klabu ya
Lions, Chief Masanya Yusuf,
alisema wamefikia maamuzi
hayo baada ya kuguswa na
hali za wakazi hao na kwamba
wagonjwa watakaogundulika
kuathirika zaidi watapatiwa
rufaa na huduma ya bure ya
upasuaji.

Alisema katika utoaji wa mat-
ibabu ya bure wanalenga mae-
neo ambayo wanaamini yana

hawana utamaduni wa kucheki
afya zao kutokana na hali duni
ya maisha.

Akizungumzia utoaji wa hu-
duma ya matibabu kwa jamii
za pembezoni, mwanachama
wa Klabu ya Lions, Satish Shar-
ma, alisema ni mwaka wa tatu
mfululizo wamekuwa wakitoa
matibabu bure ambayo yame-
waponyesha wengi waliokuwa
wanasumbuliwa na magonjwa
mbalimbali.

Sharma aliwataja wadau
wengine wanaoshirikiana nao
katika utoaji wa huduma hiyo
kama Anant Knetia na marafiki
wengine kutoka Uingereza.

Kwa upande wake, Meneja
wa Hoteli ya Serena, Nickson

Kanyika, alisema awamu ijayo
ya utoaji wa matibabu watal-
enga maeneo ya Ngorongoro
kwani utafiti ~ walioufanya
wamegundua kuwa wananchi
wa maeneo hayo wanahitaji
msaada wa matibabu.

Mganga Mfawidhi wa Kituo
cha Afya Kirurumo, kinacho-
hudumia eneo hilo Dk Elisha
Raphael, alisema idadi kubwa
ya wagonjwa waliopatiwa mat-
ibabu wamegundulika kuwa na
magonjwa.

Baadhi ya wananchi wali-
opatiwa matibabu hayo bure
walisema yamekuja wakati
mwafaka kwa kuwa wengi wao
hawana uwezo wa kifedha kuy-
agharamia.
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oy = Meneja Uhusiano
na Mawasiliano ya
Nje wa kampuni
ya Saruji ya Tanga
(TCPLC), Mtanga
Noor (kushoto),
akikabidhi msaada
wa mifuko 200

va saruji yenye
thamani ya
2,139,000/- kwa
Kamishna Msaidizi
wa Polisi Mkoa
wa Tanga, Leonce
Rwengazira (kulia),
iliyotolewa na
kampuni hiyo
kusaidia ujenzi wa
nyumba za polisi
wilayani Kilindi,
mkoani humo,
katika hafla iliyo-
fanyika kiwandani
Tanga jana. Wen-
e gine ni maofisa
wa kampuni hiyo
pamoja na maofisa
kutoka katika jeshi
hilo. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Bidhaa za viwandani zinazouzwa Kenya zaongezeka

Na Novatus Makunga,
NAMANGA

BIDHAA za viwandani zi-
nazouzwa nje ya nchi kupitia
mpaka wa Tanzania na Kenya
eneo la Namanga, mkoani
Arusha, zimeongezeka katika
kupindi cha mwaka mmoja na
nusu uliopita kutoka tani 21,478
hadi 26,690.

Meneja Msaidizi wa Mam-
laka ya Mapato Nchini, (TRA),
mkoani Arusha, anayeshughu-
likia forodha, Godfrey Kitundu,
alisema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusiana na tathmini ya
mwaka mmoja na nusu baada
ya kuanzishwa kwa Kituo cha
Huduma kwa Pamoja Mpakani,
(OSBP), cha Namanga.

Alisema baada ya kituo hi-
cho kuanza kutoa huduma

mnamo Oktoba 2017, kume-
punguza kero hasa ya mizigo na
wasafiri kuchukua muda mrefu
mpakani na pia kurahisishiwa
kutumia fursa za Jumuia ya Af-
rika ya Mashariki, (EAC), katika
biashara na hivyo kuongeza ha-
masa kwa wafanyabiashara na
wazalishaji wa nchini.

Alisema katika mwaka wa
fedha wa 2016/2017, malori
yaliyosafirisha bidhaa kwen-
da Kenya kupitia mpaka huo
yalikuwa 1,268 huku magari
hayo makubwa ya mizigo yak-
iongezeka kufikia malori 1,585
katika mwezi Machi wa mwaka
huu wa fedha wa 2018/2019.

Alifafanua idadi ya bid-
haa zilizoongezwa thamani
kwa kusindikwa na viwanda
vya ndani zinazouzwa nje
kupitia mpaka wa Namanga
zimeongezeka kutoka bidhaa

429 kwa mwaka 2016 na kufikia
bidhaa 640 kwa mwaka jana.

Kitundu alizitaja baadhi ya
bidhaa za viwandani zinazoon-
gozwa kwa mauzo ya nje kupi-
tia mpaka wa Namanga kuwa ni
pamoja na marumaru za sakaf-
uni na ukutani za kiwanda cha
kampuni ya Goodwill Tanzania
Ceramic Ltd, kilichopo wilayani
Mkuranga, Mkoa wa Pwani.

Alizitaja bidhaa nyingine
kuwa ni pamoja na vinywaji
vya matunda na vya kuongeza
nguvu, unga wa ngano na sem-
be, konyagi, playwood, marine
boards na kraft liner.

Aidha, Kitundu alisema pia
bado kuna uuzaji mkubwa nje
ya nchi wa mbogamboga, ma-
tunda, mashudu ya pamba,
tangawizi pamoja na madini ya
viwandani yakiwamo makaa ya
mawe na chokaa.

Alisema mauzo ya bidhaa
hizo ambazo zinapitia Naman-
ga zina thamani ya wastani wa
Sh. bilioni 25.1 kwa mwezi.

Kwa upande wa bidhaa zi-
nazoingia nchini kutoka nchi
jirani ya Kenya alizitaja kuwa
na ujazo wa tani 4,190 kwa
mwezi zikiwa na thamani ya
Sh. bilioni 25. Aidha, Kitundu
alisema kuanzishwa kwa kituo
hicho kumewezesha kuwabana
wafanyabiashara  waliokuwa
wanakwepa kulipa kodi na tozo
za serikali na hivyo kuongeza
mapato.

“Thamani ya bidhaa zi-
lizokamatwa zikiingizwa nchini
pasipo kufuata taratibu zime-
pungua kutoka za zaidi ya
Sh. milioni 630.3 kwa mwaka
2015/16 hadi kufikia bidhaa za
zaidi ya Sh. milioni 24.7 kwa
mwaka 2017/18,” alifafanua.

]
Ufugaji nyuKi
waleta neema

Na Jaliwason Jasson, BABATI

ZAIDI ya wakazi 300 katika
Halmashari ya Hanan’g na Mbulu,
wameanza kunufaika na mradi wa
ufugaji nyuki na utunzaji wa maz-
ingira baada ya kuwezeshwa na
mtandao wa vikundi vya wakulima
Tanzania, (Mviwata).

Akizungumza na Nipashe ofisini
kwake jana, Afisa Miradi wa
Mviwata, Donald Laizer, alisema
kupitia mradi wa STRONG, (Sus-
tainable Transfomation opportuni-
ty Networking and Growth) ambao
unafadhiliwa na Shirika la Trias ku-
toka nchini Ubelgiji wameanzisha
vikundi vitano ambavyo vinashiri-
ki mradi huo katika Halmashauri
za Hanan’g na Mbulu.

Afisa huyo alisema mradi huo
unawalenga wanawake na Vvijana
kwa kuwa makundi haya mawili
yamekuwa yakisahaulika huku
akitolea mfano wa wanawake
kuwa wameshiriki katika kilimo
lakini wanajikuta wakiambulia
patupu kutokana na waume zao
kutokuwapa chochote kilichoto-
kana na mavuno. Kuhusu vijana
alisema wamewashirikisha kwenye
mradi maana walikuwa wanaachwa
kwa Kisingizio hawajaanza kumi-
liki ardhi. Alivitaja vikundi wana-
vyofanya navyo kazi kuwa vipo
maeneo ya Endasaki na Endagaw
kwa upande wa Halmashauri ya
Hanan'g na Halmashauri ya Mbulu
ni Dongobesh, Dirmu na Bashay
ambapo kila kikundi alisema kina
wanakikundi 60.

Katika mradi huo alisema
wanalenga ufugaji nyuki lakini
kutunza mazingira ambapo kabla
hawajaanza walipewa mafunzo va
ufugaji nyuki kwa njia za kisasa na
akadai wamewaoteshea miche ya
miti ambayo wanavikundi wana-
pewa ili wapande kwenye maeneo
ambayo watafugia nyuki hao.

“Mradi huu wa ufugaji nyuki
unatunza mazingira kwa asilimia
100 ndio maana tunawapa miche
ya miti ambayo inavutia nyuki na
nyuki siyo mharibifu wa mazingira
na hawezi kukaa kwenye jangwa
au sehemu yenye upepo,” alisema.

Alifafanua kuwa tokea mradi huo
uanze mwaka 2016, wanavikundi
wamepanda miti zaidi ya 8000
ambayo inasaidia kutunza uoto wa
asili na kuwapatia chakula nyuki
ambapo anadai miti hiyo pia wa-
naweza kuuza na kujipatia fedha
hivyo watakuwa wamepata faida
kwa kuuza asali lakini watapata
mbao. Alisema Mviwata wameweza
kuwapatia mizinga 208 vikundi
vyote ambapo mizinga hiyo ni aina
ya Top bar na Long trof ambayo
inawapa fursa hata wanawake
kuipandisha juu ya mti siyo mpaka
uwe na uwezo wa kuitundika kwe-
nye miti juu.

Alisema vijana wanafurahia ufu-
gaji wa nyuki kwa kuwa wanap-
enda kupata fedha za haraka huku
akitolea mfano kuwa mfugaji wa
nyuki anaweza kuvuna asali kuan-
Zia miezi sita mpaka nane toka
nyuki waingie kwenye mizinga.

Alisema mizinga yao ni ya kisasa
ambayo wanaweza kuvuna mara
mbili hadi mara tatu kwa mwaka.
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Na Godfrey Mushi, HAI

MKUU wa Wilaya ya Hai, mkoa-
ni Kilimanjaro, Lengai Ole Sabaya
‘ametinga’ mnadani na kugawa vi-
tambulisho vya wafanyabiashara
wadogo, zaidi ya 500 ambao ni
wafugaji.

Ole Sabaya jana alifika katika
mnada wa mifugo uliopo karibu
na Uwanja wa Ndege Kimataifa
wa Kilimanjaro (KIA) na kugawa
vitambulisho hivyo kwa wafugaji

wa jamii ya Kimasai.

“Sasa sikilizeni nyie wafu-
gaji, mheshimiwa Rais Magufuli
amechapisha vitambulisho hivi
kwa ajili ya kuwasaidia wafanya-
biashara wadogo kutobugudhiwa.
Zaidi alisema: “Leo nimekuja hapa
nataka kila mtu awe nacho na ki-
natolewa kwa bei ya Sh. 20,000
tu” Kabla ya kuwafuata wafu-
gaji hao, Mkuu huyo wa Wilaya
alianza kwa kupita ofisi zote za
Halmashauri ya Wilaya ya Hai na

kugawa vitambulisho vitano kwa
kila Mkuu wa idara na kutakiwa
kuwafuata wafanyabiashara na
kuwasilisha makusanyo Jumatatu
ya Aprili 15 mwaka huu.

Vitambulisho hivyo ambavyo
vimechapishwa na Rais John
Magufuli, vina lengo la kuwatam-
bua wafanyabiashara wadogo na
kuhakikisha wanafanya shughuli
zao bila kusumbuliwa.

Uamuzi wa kutoa vitambulisho
hivyo kwa kila mkoa na kila mfan-

HABARI KILIMANJARO

DC atinga mnadani kugawa
vitambulisho vya Magufuli

yabiashara mdogo nchini, uli-
fanywa Desemba 10 mwaka jana
na Rais Dk. John Magufuli, wakati
wa mkutano wake na watendaji
wa Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) na wakuu wa mikoa
yote nchini. Mara kadhaa, Rais
Magufuli amekuwa akinukuliwa
akisema kuwa mfanyabiashara
yeyote ambaye mapato yake kwa
mwaka hayazidi Sh. milioni 4 ata-
kayekuwa na kitambulisho hicho
asibughudhiwe.

Mkuu wa Jeshi la Polisi - Inspector General of Police (IGP), Simon Sirro, akipokea mfano wa funguo kutoka kwa Katibu Mkuu Wizara ya Mambo
ya Ndani, Meja Jenerali Jacob Kingu, baada kupokea majengo saba valiojengwa kwa ufadhili wa serikali ya China, katika Chuo cha Taaluma ya
Polisi mjini Moshi, mkoani Kilimanjaro jana. PICHA: JESHI LA POLISI

Mwalimu adakwa Takukuru kwa kujifanya ofisa wa NIDA

Na Waandishi Wetu, MOSHI

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa mkoani Kili-
manjaro (Takukuru), inamshikilia
Hemed Shaban anayedaiwa ku-
jifanya Ofisa wa Mamlaka ya Vi-
tambulisho vya Taifa (NIDA) ka-
tika Wilaya ya Moshi kwa ajili ya

uchunguzi.
Mkuu wa Takukuru Mkoa wa
Kilimanjaro, Holle Makungu

amesema Shaban anadaiwa kuji-
tambulisha kama Ofisa wa NIDA.
Alisema mtu huyo ambaye si

mtumishi wa NIDA amekuwa aki-
jipatia fedha isivyo halali kupitia
vitambulisho hivyo.

Makungu alisema Aprili 9
mwaka huu walipokea taarifa
kutoka kwa mwananchi mmoja,
akieleza kuwa anadaiwa rushwa
ya Sh. 100,000 na Ofisa wa NIDA
ili apewe kitambulisho.

Kwa mujibu wa Makungu, Afisa
huyo feki, alifanya kosa hilo huku
akijua ni kinyume na kifungu cha
15 cha Sheria ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa namba 11 ya
mwaka 2007.

Makungu alisema mtego ulio-
andaliwa ulisaidia kukamatwa
kwa Shabani ambaye amekuwa
akijitambulisha kuwa ni Ofisa wa
NIDA.

“Uchunguzi unaonyesha
Hemed ni Mwalimu wa Shule ya
Sekondari Kiusa iliyopo Manispaa
ya Moshi ambapo uchunguzi zaidi
unaendelea ili kubaini watumishi
wa NIDA wanaohusika kumpa
vitambulisho hivyo kitendo am-
bacho  ni kinyume na kifungu
cha 31 cha sheria ya kuzuia na
kupambana na Rushwa namba 11

ya mwaka 2007,” alisema Makun-
gu.
Alidai kuwa uchunguzi utaka-
pokamilika hatua za kisheria zita-
chukuliwa kwa wale wote wataka-
obainika kujihusisha na uvunjaji
huo wa sheria, huku pia akitoa
wito kwa wananchi wa mkoa wa
Kilimanjaro.

Alisema vitambulisho vya uraia
wa Tanzania vinavyotolewa na
NIDA ni bure na yeyote atakaye-
daiwa fedha atoe taarifa ofisi za
Takukuru au wapige simu ya bure
ya Takukuru ambayo ni 113.

.
Wazalishaji
mifuko mbadala
wahamasishwa

Na Mwandishi Wetu,
MOSH]I

MKUU wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Dk.Anna Mghwi-
ra amewataka wazalishaji
wa mifuko mbadala am-
bayo ni rafiki wa mazin-
gira kuchangamkia fursa
va kuzalisha kwa wingi ili
kukidhi mahitaji.

Mkoa wa Kilimanjaro
tayari umezuia matumizi
ya mifuko hiyo ya plas-
tiki.

Dk. Mghwira alisema
hayo jana, wakati ali-
potembelea maonyesho
va wiki ya elimu katika
Uwanja wa Mashujaa ka-
tika Manispaa ya Moshi.

Akiwa katika eneo hilo
alisema kuwa waja-
siriamali wanaotumia
vifungashio vya mifuko
va plastiki wanapaswa
kujiandaa mpaka muda
uliopangwa na serikali
mwezi Juni mwaka huu
waweze kuondokana na
matumizi ya plastiki.

“Kwa sasa mkoa wa
Kilimajaro ni marufuku
kutumia mifuko ya plas-
tiki, tumeanza mapema
ili watu wajiandae ikifika
mwezi Juni mwaka huu
watu wawe kwenye
mstari na kuzoea ku-
tumia mifuko mbadala.
Tunashukuru wenzetu wa
Harsho Group wameanza
kuzalisha mifuko ya
kutosha, " Alisema DK.
Mghwira

Mratibu wa Masoko
Kampuni ya Harsho Group
inayozalisha vifungashio
mbadala, Caroline Satsif
alisema kwa mkoa wa
Kilimanjaro wamejiandaa
vyema kuzalisha mifuko
ambayo ni rafiki kwa
mazingira na kuisambaza
kwa bei nafuu.

Caroline alisema kuwa
wanazalisha mifuko
500,000 kwa siku ambayo
inatosheleza mahitaji ya
mkoa wa Kilimanjaro na
mikoa jirani na ndani ya
nchi.

Anaeleza kuwa mifuko
hiyo inaweza kufuliwa
zaidi ya mara tano na
iwapo ikitupwa inaweza
kuoza na kuwa mbolea
katika ardhi.

Mkazi wa Manispaa ya
Moshi, Roman Mnzava
alisema kuwa hatua ya
Mkoa wa Kilimanjaro ku-
piga marufuku matumizi
va plastiki utasaidia
kuokoa mazingira na hifa-
dhi ya Mlima Kilimanjaro
ambao ni kitovu cha utalii
mkoani hapa.
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Naibu Katibu
Mkuu Wizara
va Elimuy,
Sayansi na
Teknolojia,
Prof. James
Mdoe (kush-
oto), akizun-
gumza wakati
wa kufungua
mafunzo kwa
maafisa elimu
Kata wa mikoa
va Singida

na Dodoma
yanayoendelea
katika kituo
cha Chuo cha
Ualimu Bustani
Wilaya ya Kon-
doa, Mkoani
Dodoma juzi.
Kulia ni Kaimu
Mkurungenzi
wa Elimu
Msingi, Paulina
Mkonongo. PI-
CHA: IBRAHIM
JOSEPH

Mbunge aomba ongezeko
bajeti uchaguzi wa mitaa

Na Augusta Njoji,
DODOMA

MBUNGE wa Nanyamba
(CCM), Abdallah Chikota,
ameiomba serikali kutenga
bajeti ya kutosha kwa ajili ya
uchaguzi wa serikali za mitaa
ili changamoto zilizojitokeza

kipindi cha nyuma zisiji-
tokeze tena.
Akichangia Hotuba ya

makadirio ya mapato na
matumizi ya Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za
Mitaa(TAMISEMI) kwa mwaka
2019/2020, Chikota alisema
ni vyema Tamisemi ikatenga
fedha za kutosha kwa ajili ya
kugharamia uchaguzi huo.

“Tuna uzoefu kwenye
chaguzi zilizopita zilitengwa
fedha ndogo na halmashauri
kuambiwa waongezee kiasi
kilichobaki, alisema.

Alisena kuwa Halmashauri
nchini uwezo wake unafaha-
mika hivyo wasipewe mzigo
hivyo fedha zitengwe za ku-

tosha ili uchaguzi ufanyike
kama ulivyopangwa na ku-
kamilika bila kuwepo dosari
yoyote.

Akizungumzia kuhusu
Wakala wa Barabara mijini
huyo alisema Tarura inafanya
kazi kubwa na imeonyesha
mafanikio lakini ina changa-
moto ya uhaba wa fedha na
watumishi.

“Walipewa watumishi
wachache kutoka mamlaka
za serikali za mitaa na kuten-
geneza pengo kwenye uhaba
wa wahandisi nashauri ifisi ya
Rais Tamisemi kwa kushiriki-
ana na utumishi wa umma
watoe kibali ili Tarura wapate
watumishi, alisisitiza Chikota.

Pia, aliishauri ofisi ya Rais
Tamisemi kutatua changa-
moto ya wakuu wa idara am-
bao wamekuwa na makaimu
wengi kutokana na uwepo wa
malalamiko mengi ambayo
yanatolewa na wakurugenzi
kwamba suala la upekuzi lina-

chukua muda mrefu.

”Kwa hiyo hili suala la up-
ekuzi kama walivyosema
wajumbe wengine tuliwe-
kee mkakati ili ufanyike kwa
muda mfupi na wenye sifa

waweze kuteuliwa,”alisema
Chikota.
Naye, Mbunge wa

Kilindi(CCM), Omary Kigua,
alishauri kuwa Tarura ibaki il-
ipo isipelekwe kwa madiwani
kama ilivyodaiwa na baadhi
ya wabunge kwa kudai kuwa
kutakuwa na vurugu nyingi.

Alisema changamoto ili-
yopo ni kuwa Tarura haina
usimamizi wa kutosha na
kwamba hakuna chombo cha
kusimamia kazi zake.

“Wapo waliosimama hapa
na kusema kuwa Tarura ibaki
kwa madiwani, mimi nasema
ibaki palepale ilipo sio kurud-
ishwa kwa madiwani maana
ikirudi kule kutakuwa na vu-
rugu nyingi tatizo lililopo sasa
wamekosa usimamizi mzuri
kwakuwa hakuna chombo

cha kuisimamia,”alisema.

Alisema meneja wa tarura
anasimamia barabara za hal-
mashauri lakini ni nani anasi-
mamia kiwango cha ubora wa
Tarura.

Alisema kuna upungufu wa
bajeti huku akitolea mfano
jimbo lake la kuwa kiasi cha
fedha cha ujenzi wa barabara
walichotengewa wakala huo
katika jimbo lake la Kilindi
ni kidogo huku ikiiomba
serikali itazame suala hilo ili
kuongeza fedha.

“Kiuhalisia fedha zilizotole-
wa kwa jimbo langu ni kidogo
sana na kula ni mabonde na
milima na wenye kusema
wamesema kwamba nendeni
muone mara moja kuliko
kusikia mara nyingi ,"alisema.

Aliongeza kuwa nyakati
za mvua magari hayapiti ku-
tokana na miundombinu ya
barabara kuwa mibovu na
kuomba serikali kutazama
suala hilo badala ya kukaa
ofisini ili kuona hali halisi.

Naibu Waziri awapa kazi makamishina TCDC

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri wa Kilimo,
Innocent Bashungwa, amewa-
taka Makamishna wa Tume ya
Maendeleo ya Ushirika nchini
(TCDC) na Viongozi wa Bodi
za Mazao kuweka Mkakati wa
pamoja wa kumsaidia Mkuli-
ma ili kuongeza tija katika
uzalishaji na uuzaji wa mazao.

Bashungwa aliyasema hayo
gua kikao kazi cha Makam-
ishna wa Tume ya Maendeleo
ya Ushirika Tanzania (TCDC)
na viongozi wa bodi za mazao

ambapo alisema kuwa wana-
takiwa kumsaidia mkulima
kupata pembejeo ambayo
itamwezesha katika kuzalisha
mazao bora.

“Hakikisheni mnakuwa na
mkakati wa pamoja wa upati-
kanaji wa pembejeo, uhakika
wa masoko na namna bora ya
kuhifadhi mazao ya wakulima
ikiwemo ujenzi wa maghala,”
alisema Bashungwa.

Aidha, alisema kuwa mfu-
mo wa ushirika ukitumika
vizuri utawasaidia wananchi
kupata masoko ya mazao yao
ndani na nje ya nchi na amei-

taka Tume ya Maendeleo ya
Ushirika na Bodi za Mazao
kutafuta masoko ya bidhaa za
wakulima na kuacha kuwat-
egemea viongozi wa juu wa
serikali kuingilia katikati ku-
tatua changamoto za wakuli-
ma. Kwa upande wake mwe-
nyekiti wa tume hiyo, Dk. Titus
Kamani alisema kuwa lengo la
kikao hicho ni kutafsiri kwa
pamoja ujenzi na uchumi wa
kilimo kupitia dhana ya ush-
irika na kuondoa mazingira
ya migogoro inayojitokeza ili
kuepuka kujitokeza tena.
“Tumeona juhudi zinazo-

fanywa na serikali katika kum-
saidia mkulima kunufaika na
shughuli zake za kilimo kupi-
tia sekta ya ushirika na mab-
adiliko kwa baadhi ya maeneo
japo kuwa bado kuna changa-
moto,” alisema Dk. Kamani.

Aidha, Dk Kamani ame-
himiza upatikanaji wa masoko
bora kuhakikisha mazao yote
ya kimkakati na yale yasiyo ya
kimkakati yanaingizwa pamo-
ja na mfumo wa stakabadhi
za ghala, mfumo wa soko la
bidhaa na mingine kulingana
na aina zao na mfumo wa bi-
ashara ulivyo

Serikali yaonya maofisa
elimu kata nchini

Na Ibrahim Joseph, KONDOA

SERIKALI imewaonywa Maofisa elimu
Kata nchini kuwa watapimwa utend-
aji kazi wao kutokana na matokeo ya
mitihani ya wanafunzi wa darasa la nne
itakayofanyika mwaka huu.

Onyo hilo limetolewa na Naibu Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia Prof. James Mdoe wakati
alipokuwa akifungua mafunzo kuhusu
elimu endelevu kwa Maafisa elimu Kata
wa Mkoa wa Singia yanayoendelea katika
Chuo cha Ualimu Bustani Kondoa mkoani
hapa.

“ Serikali imetoa fedha nyingi kughara-
mikia mafunzo haya hivyo kila afisa
elimu kata nchini tutampima utendaji
wake wa kazi kutokana na matokeo ya
mitihani ya wanafunzi wa darasa la nne
mwaka huu asipofikia malengo ataone-
kana hatoshelezi kwenye nafasi hiyo, ”
alisema. Alisema kuwa baada ya mafunzo
hayo kila afisa elimu kata anatakiwa
kuandaa mpango kazi wake wa kutoa
mafunzo kwa walimu wa shule zilizopo
katika eneo lake na mwisho kufanya
tathimini ya matokeo ya mafunzo hayo.

Aidha, alisema watendaji wote wa
ndani ya Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia pamoja na Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
wamekubaliana kurudisha heshima ya
shule za serikali kama ilivyokuwa miaka
ya nyuma.

Alisema miaka hiyo wazazi wengi
hawakupeleka watoto wao shule za
binafsi waliziamini shule za serikali
lakini kwa miaka ya karibuni hata mtoto
akichaguliwa shule za serikali anachagua
kwenda shule binafsi. Alisema ili kufikia
mafanikio hayo serikali imeanza kwa
kutoa mafunzo kwa maafisa elimu kata
ili baada ya mafunzo wakawafundishe
waalimu wengine katika maeneo yao.

Katika kuhakikisha wanafikia malengo
ya kuboresha elimu wizara hizo mbili
zimekubaliana kutekeleza malengo mbal-
imbali kwa upande wa elimu ya awali na
msingi. Malengo hayo ni kuhakikisha wa-
nafunzi wote wa darasa la kwanza na pili
wanajua kusoma, kuandika na kuhesabu
(KKK) katika kiwango stahiki.

Lengo lingine ni kuhakikisha wanafunzi
wa darasa la nne wanafaulu mitihani yao
kitaifa kwa asilimia 100 na kwa wanafun-
Zi wa darasa la saba kufikia asilimia 80.

Aliongeza kuwa lengo lingine kwa shule
za msingi ni kuhakikisha uwepo wa wal-
imu wenye sifa na weledi wa kufundisha
elimu ya awali na mtaala wake ufuatwe
kama uliv yoandaliwa na Taasisi ya elimu
Tanzania.

Kwa elimu ya sekondari wamekubali-
ana kuwa ufaulu wa wanafunzi katika
mitihani ya kidato cha pili ufikie asil-
imia 90 na kidato cha nne asilimia 80
na ifikapo mwaka 2025 shule zote za
sekondari za serikali pasiwapo na daraja
[a nne na sifuri. Kwa upande wake msi-
mamizi mkuu wa mafunzo kutoka Chuo
cha Maendeleo ya Uongozi wa Elimu
(ADEM), Lucas Mzelela, alisema jumla ya
maofisa elimu kata 3,915 wamewezeshwa
mafunzo hayo katika maeneo mbalimbali
nchini na mikoa ya Dodoma na Singida
watawezeshwa 339.

Aliyataja maeneo mengine kuwa ni
Adem Bagamoyo na Mbeya, chuo cha
valimu Patandi, Tabora, Shinyanga,
Butimba, Sumbawanga, Mtwara na shule
ya sekondari Njombe,
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misingi muungano Tanzania

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali
Mohamed Shein, amesema
kuwa wakati Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania ina-
timiza miaka 55 ni vyema
misingi ya Muungano ikaen-
delezwa ikiwa ni pamoja na
kuiimarisha Wizara ya Mam-
bo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki.

Dk. Shein aliyasema hayo
Ikulu mjini Zanzibar, wakati
alipofanya mazungumzo
na Profesa Palamagamba
Kabudi, Waziri wa Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa Af-
rika Mashariki aliyefika Ikulu
ikiwa ni pamoja na kupokea
maelekezo na miongozo ku-
toka kwa Rais kufuatia ku-
teuliwa kushika wadhifa huo

hivi karibuni.

Alieleza kuwa waasisi wa
muungano huo waliweka
misingi madhubuti, hivyo ni
vyema kuimarishwa na kue-
ndelezwa misingi hiyo am-
bayo imeupelekea Muunga-
no wa nchi mbili hizo kuwa
imara, madhubuti sambam-
ba na kuleta maendeleo en-
delevu kwa pande zote mbili.
Alieleza kuwa miongoni
mwa misingi hiyo ni pamoja
na ushirikiano katika masu-
ala ya diplomasia ikiwa ni
pamoja na mashirikiano na
mataifa ya nje chini ya taasisi
inayohusiana na mambo ya
nje ambayo kwa hivi sasa ni
Wizara hiyo ya Mambo ya
Nje na Ushirikiano wa Afrika
Mashariki.

Rais Dk. Shein alieleza
kuwa wizara hiyo ina

umuhimu mkubwa katika
kuendeleza masuala ya kidi-
plomasia hivyo ushirikiano
wa pamoja unahitajika kwa
pande zote mbili za Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania
ili liweze kufikiwa lengo lil-
ilokusudiwa. Alieleza kuwa
azma ya wizara hiyo kuan-
zisha utaratibu wa kubadil-
ishana uzoefu kati ya wa-
tendaji wa wizara hiyo wa
upande wa Zanzibar na wale
wa Tanzania Bara kuja Zan-
zibar kutasaidia kwa kiasi
kikubwa kupanua wigo wa
kiutendaji na mashirikiano.
Naye Waziri wa Mambo
ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki, Profesa
Palamagamba Kabudi alimu-
eleza Dk. Shein kuwa wizara
yake mbali ya kujikita na
masuala ya mahusiano na

mataifa ya nje pia ni sikio na
jicho la mambo yote yanayo-
husu Muungano na yale yasi-
yohusu Muungano kutokana
na umuhimu wake.

Profesa Kabudi alisema
kuna kila sababu ya kuien-
deleza misingi ya Muungano
ambao unatimiza miaka 55
mnamo Aprili 26 mwaka huu
ambapo misingi hiyo imeleta
mafanikio na maendeleo
makubwa kwa pande zote
mbili za Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Wakati huo huo, Rais Dk.
Shein alimuonesha Profesa
Kabudi chumba maalum
kilichotumika kwa hatua za
awali na viongozi waasisi wa
Muungano wa Tanganyika
na Zanzibar kwa gjili ya kutia
saini makubaliano ya Muun-
gano.
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Mstahiki Meya wa Manispaa ya Kinondoni, Benjamin Sita (kushoto), akizungumza kabla ya kuzindua Kituo cha Huduma

ti wa Bodi ya Shirika hilo, Omar Nundu na Afisa Mkuu wa Masoko na Mauzo, Ally Mbega. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwenyekiti ataka viongozi CCM kuwa wakweli

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

VIONGOZI wa Matawi,
Kata na Majimbo wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM)wam-
etakiwa kutoa ripoti zinazo-
onyesha uhalisia na usahihi
ili kama kuna mapungufu
yaweze kufanyiwa kazi na
siyo kuyaficha kwa kuhofia
aibu.

Akizungumza na wajumbe
wa kamati ya siasa ya hal-
mashauri kuu ya chama
hicho, Mwenyekiti wa CCM
Mkoa wa Mjini, Talib Ali Tal-
ib, alisema ripoti ambazo zi-
nahitajika ni zile zinazoweza
kufanyiwa kazi na sio ripoti

za kufurahisha watu

Alisema ni jambo la
kusikitisha kuona baadhi ya
viongozi wanaanda ripoti
zinazoonyesha mambo ma-
zuri pekee na kuuficha uk-
weli kwa kuhofia aibu kitu
ambacho hakiwezi kujenga
chama. Aidha, alieleza kuwa
ripoti ni kitu muhimu inay-
oonyesha uhalisia hivyo ni
vyema kama kuna mapun-
gufu kuyafichuwa ili yaweze
kufanyiwa kazi kwa faida ya
CCM na wananchi kwa ujum-
la. “Tumechoka kupokea
maripoti yanayoonyesha
mazuri tunataka ripoti ze-
nye mapungufu ili tuweze
kuyafanyia kazi matatizo ya

Wananchi”,Alisema  Mwe-
nyekiti huyo.

Alisema kuwa chama hi-
cho kipo kwa gjili ya kuwatu-
mikia wananchi wake hivyo
kutoa ripoti kwa ajili ya kusi-
fia viongozi na kuuficha uk-
weli ni kwenda kinyume na
katiba na maadili ya CCM.

Hata hivyo aliwataka
wananchama na viongozi
wa Jimbo la Mpendae ku-
wakataa Viongozi wanao-
pita wakiwanadi wagombea
wakati muda haujafika na
baadae wapeleke taarifa
sehemu husika ili chama
kiweze kuwafanyia kazi.

Kwa upande wake Katibu
wa CCM Jimbo la Mpendae

Abdallah Ahmad , alisema
tayari viongozi wa jimbo hilo
wameshatekeleza ilani ya
CCM kwa zaidi ya asilimia 96
katika sekta ya Maji, Umeme
na kuwapatia posho Maba-
lozi wa Mashina.

Wakitoa maelezo katika zi-
ara hiyo baadhi ya Viongozi
wa Matawi,Wadi na Jimbo la
Mpendae walisema licha ya
utekelezaji huo wa ilani uli-
otajwa lakini bado wanaka-
biliwa na matatizo ikiwemo
ubovu wa barabara za
ndani na baadhi ya watend-
aji kushindwa kuwajibika
ipasavyo jambo ambalo lin-
apelekea kushidwa kufanya
kazi kwa ufanisi.

HABARI ZANZIBAR

Wanufaika
TASAF watakiwa
kuendeleza miradi

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

WANANCH! wanaonufaika na mpango
wa kunusuru kaya maskini (TASAF) wam-
etakiwa kutunza na kuiendeleza miradi
waliobuni na kutekelezwa na serikali ili
iendelee kuwahudumia na kuwanufaisha
mara baada ya kumalizika kwa kipindi cha
miradi hiyo. Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar Shaaban
Seif Mohamed alieleza hayo wakati
alipokuwa katika ziara maalum iliojumui-
sha Wilaya ya Magharibi “A"na Mkoa wa
Kaskazini Unguja kwa lengo la kukagua
miradi hiyo ya TASAF awamu ya tatu
na kusikiliza changamoto zinazowakabili
wananchi hao ili kuzipatia ufumbuzi.

Katibu Mkuu huyo alisema, serikali
imekuwa mstari wa mbele katika kuwaan-
zishia wananchi wake miradi mbali mbali
lakini hujitokeza changamoto ya kuilinda
na kuendeleza miradi hiyo pale serikali in-
apoiwacha mikononi mwa wananchi pindi
miradi inapofikia ukingoni.

Akikagua kituo cha afya kilichopo Kianga
na nyumba ya Madaktari iliopo Matamwe
Kijini ambavyo vyote vimesaidiwa kupi-
tia mradi wa TASAF, alisema wananchi
wanapaswa kuiendeleza miradi hiyo kwa
niaba ya serikali na wasisite kuwachukulia
hatua endapo watawaona watu wasiokuwa
waaminifu wakiharibu miradi yao.

“Baadhi ya watu hawathamini jitihada
za serikali ambazo zinalenga kuwaletea
maendeleo wananchi wake, hivyo hufanya
hujuma za makusudi nawaombeni msisite
kuwachukulia hatua kwa mujibu wa sheria
za nchi” Alieleza Katibu Shaaban.

Katika ziara hiyo pia alitembelea mradi
wa Kilimo katika bonde la kizimbani, bonde
ambalo mpango wa kunusuru kaya maskini
umeliendeleza kwa kuligawa kwa kujenga
matuta maalum na kuweka miundom-
binu ya kupitishia maji. Kwa upande wao
walengwa wa mradi huo wameishukuru
serikali kutokana na miradi walioanzisha
imewaletea matunda kwa kupata kipato
kinachowasaidia katika kutatua matatizo
yanayowakabili.

Waliiomba serikali kuwapatia vifaa vi-
takavyowasaidia kuendeleza shughuli zao
za kilimo ili waweze kuzalisha za kupata
jini Katibu mkuu Shaaban alipokea changa-
moto inayolalamikiwa na wananchi hao
juu va kukosekana kwa daktari wa kudumu
katika hospitali yao licha ya kuchukuwa
jitihada ya kujenga nyumba maalum ya
kulala daktari pamoja na kuweka miun-
dombinu yote ikiwemo umeme, maji safi
na salama.

Walisema kukosekana kwa daktari wa
kupatwa na maradhi na nyakati za usiku
kupata usumbufu wa kutafuta huduma
masafa marefu.

Nae Mkurugenzi uratibu wa shughuli za
serikali SMT na SMZ Khalid Bakar Amrani
aliwaeleza wananchi hao kuwa hivi sasa
serikali ipo katika mchakato wa kuwapele-
kea awamu nyingine ya TASAF.

Hata hivyo aliwaomba wananchi kuji-
tokeza kwa wingi kupitia kwa masheha
katika shehia zao na kutoa taarifa sahihi
zitakazoisaidia serikali kupanga mipango
yake.

Ziara hiyo ya Katibu Mkuu imejumuisha
Shehia za Kianga, Kizimbani, Donge Mbiji,
na Matemwe Kijini ambapo amepata fursa
ya kutembelea miradi ya ujenzi wa Vituo
vya Afya na Kilimo iliyobuniwa na wana-
kaya husika.
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BASI SAWA

Baraka Da Prince!

MSANII wa muziki wa kizazi kipya, Baraka Da
Prince, ameshindwa kufyatua video ya wimbo wa
‘Bad Girl', kutokana na sababu zilizo juu ya uwezo
wake.

“Nilipanga kuuweka katika audio tangu Febru-
ari mwaka huu nikitarajia kwamba isingechukua
muda mrefu kushuti video, lakini kutokana na
sababu zilizo juu ya uwezo wangu imebidi nis-
ubiri kwanza,” amesema.

Amesema kwa sasa ameamua kutulia kwanza
nyumbani kwao Mwanza na kisha akijipange
upya ili kuhakikisha anakamilisha mipango va
kushuti video hiyo mwaka huu wa 2019.

i

NYOTA wa muziki wa kizazi kipya, Lady Jay Dee,
hataki mbwembwe za kuwa na mabaunsa katika
kazi zake kama wafanyavyo baadhi ya wasanii.

“Mimi mwenyewe ni komandoo, hivyo sioni saba-
bu ya kuwa na mabaunsa, katika shughuli zangu za
muziki...ninajitosheleza,” anasema Jay Dee.

mical
umetosa hizi!

RAPA wa Kike, Chemical, ameachana na kutunga
nyimbo za mapenzi na badala yake na kujikita
zaidi katika zile zinazohusu mambo ya kijamii.

Amesema kila kitu kina mwanzo na mwisho,
ambapo amefikia mwisho wa kuimba nyimbo
zenye ujumbe wa mapenzi na kujikita kwingine |
kupata heshima zaidi katika sanaa.

“Kwa mfano nina wimbo uitwao ‘Kilwa’, unaha-
masisha kutembelea eneo hilo |a kitalii, umenipa
heshima kubwa, ndio maana nikaamua kuachana
na nyimbo za mapenzi,” amesema Chemical.

Eti Che

mMaana muda
ni mchache na

"\ Johari.

Natafakari sana,

mambo ni mengi-

W,

i ;“I—H:.

Jay Dee ni komandoo bwana

Amesema katika shughuli zake za muziki ame-
kuwa akizunguka na wasaidizi wake wachache na
siyo mabaunsa wa kumlinda.

Msanii huyo kwa sasa ana kibao kipya alichokipa
jina la 'l don't Care’ ambacho anatarajia kukitambu-
lisha wiki ijao.

»

Mungu atabaki kuwa
Mungu tu. Ahsante
kwa Kkila changamoto
nilizozipitia kwenye
maisha yangu. Kila njia
niliyoipita ilikuwa na
mafunzo ndani yake-
Shamsa Ford.
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Lavalava tafadhali
msikie dogo huyu

Mwanza, amesema anatamani siku moja afanye
kazi na Lavalava.

“Ninapenda sana uimbaji wake ila sijui
itawezekana kumpata na kumshirikisha katika
nyimbo zangu? Kwa kweli nina imani sana
kufanya naye kazi,” amesema Tobi One.

Anaamini wasanii wenye uwezo mkubwa
wako wengi lakini anavutiwa zaidi na Lavalava
na kwamba hana jinsi ya kukutana naye ili
amuombe ampige tafu katika nyimbo zake.

“Nina nyimbo nyingi tu ambazo sijazirekodi,
hivyo ninawatafuta wasanii kama Lavalava
niwashirikishe ili niweze kuwa juu,” amesema.

Q - >>> Usikose Jarida
L J hili la Burudani Tele
23 (BT) ndani ya Gazeti
| i lako la Nipashe kila
"ﬂ“.w me * __  Jumamosi, pia lipo
et M~ kwenye mtandao wa
kijamii Twitter, tw’

@burudanitele follow

Tuffolow/ Tu-tag
@burudanitele | !

UNASEMAAA... ]

Jimmy Master Tour Arts kutembeza bakuli
amekuwa kiona mbali KUNDI la sanaa la Tour Arts Group, la mjini Mpanda

mkoani Katavi, litafanya harambee ya kusaka Sh. mil-

MKONGWE wa filamu za kivita, Jimmy Master, ioni 10 liweze kushuti video ya filamu yake iliyopewa
ameamua kupumzika kwa muda kuandaa vitu vipya jina la 'Vita ya Ukoo'.
baada ya soko la filamu nchini linayumba. Mwenyekiti wa kundi hilo, Chen Lee, amesema

Jimmy Master, ambaye pia ni Mkurugenzi wa Mzi- harambee hiyo itafanyika wiki ijayo mjini Mpanda na
muni Theatre Arts, amesema filamu ya mwisho kuin- likifanikiwa kupata kiasi hicho, mchakato wa kushuti
gizwa sokoni na kundi hilo ni ‘Foundation’ iliyotolewa video utaanza mara moja sehemu mbalimbali huko
mwaka 2016. Mpanda na Sumbawanga.

“Kaka maisha haya ni lazima kujiongeza unapoona “Katika filamu hii tutawashirikisha baadhi ya wasa-
mambo yanakwenda ndivyo sivyo, na mimi nimeona nii maarufu kama Riyama Ally, Magali, Seba na Bad
ni bora nipumzike kwanza baada ya kuona soko la Boy waongeze ujuzi wao,” amesema Chen Lee.
filamu haliendi vizuri,” amesema Jammy Master. -

L

e
—
- 4

Kujiongeza

Uzee kudadadeki
kha gym inanihusu
mapaja yamekua...
ntakomaa tu na
watoto jamani-

Faiza Ally.

BODA BODA

Maisha haNa

lazima

GIGY Money amedai kwamba
anafanya kazi ngumu hivyo
ni lazima awe makini katika
matumizi ya pesa zake kwa ajili
va Kujiletea maendeleo.

“Siyo siri kupata pesa katika
kazi ya muziki kuna changamoto
zake, hivyo ni lazima niwe mak-
ini kwenye matumizi,” amesema
Gigy Money.

Anakumbuka kuwa zamani ali-
kuwa akitumia pesa zake vibaya
kwa kununua vitu vya gharama
kubwa, lakini sasa yuko makini
katika matumizi.

Msanii huyo asiyeishiwa
vituko, amesema katika kutafuta
mafanikio ni muhimu kujiongeza
ili kufikia mafanikio badala ya
kubweteka tu.

Asante munNgu wangu, nazidi kuuona
ukubwa wa jina lako. Umekua mtetezi
wangu na kunipa furaha bila kujali miti-
hani ninayopitia. Basi usinipite, endelea
kunisimamia bila wewe hakuna kitu-
Sabrina Rupia.

Ungetaka awe wa
kwako peke ako
ungemzaa wewe
kwani sisi hatuna
macho silembii-Am-
ber Lulu.
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> Kuumbe'

awaliza JB Mpiana,
Koffi, Werrason

Na Adam Fungamwango
MAYA najing'ata ulimi,
damu inachanganyikana
na mate kinywani, zingine
natema zingine nameza,
kizunguzungu Kinapita, mara
va kwanza ulifanyiaga matata,
nikavumilia, kama nisingekata
tiketi kukufuata, hukutaka
kurudia!’

Ni baadhi ya mashairi mazi-
to yaliyo kwenye wimbo wa
‘Maya' uliotungwa na gwiji la
muziki kutoka Kongo, Lutumba
Simaro Masiya aliyefariki
dunia nchini Ufaransa Machi
30 mwaka huu.

Watanzania wengi wanau-
jua wimbo huu kwa sababu
ulitafasiriwa na kuimbwa kwa
Kiswahili na mwanamuziki
Mafumu Bilal, lakini ukweli ni
kwamba ngoma hiyo ilichuku-
liwa kutoka kwenye wimbo
wa ‘Maya’ halisi uliopigwawa
na TP OK Jazz chini ya hayati
Luambo Luanzo Makiadi aka
Franco, ikiwa ni utunzi wa
brother Simaro.

Mafumu Bilali alichukua
kila kitu. Aliutafasiri kama
ulivyo kutoka Kilingala na ku-
weka kwenye Kiswahili, huku
mirindimo na mapigo yakiwa
ni yale yale ya TP OK Jazz.

‘Mtu aliyekuwa akinipikia
samaki, leo ananipikia nyoka,
majivuno yote niliyokuwa

najivuna yamekwenda na maji.

Mungu aliumba neno map-
endo, aliumba mateso, siendi
kulia kwenye mvua ili machozi
yabaki alama usoni. Hii yote
ni kosa la mama alinizaa na
wema, wema wa kupenda
watu duniani, acha nidhulu-
miwe.'

Ni mwendelezo wa maneno
mazito, yenye hisia za uchun-
gu kutoka kwenye wimbo huo
wa ‘Mavya’. Si wimbo huo tu,
Afrika hususan Wakongomani
wanamlilia Simaro kutokana
na aina yake ya utunzi, kwani
alikuwa akitunga nyimbo ze-
nye mashairi mazito, hisia kali,
maono na tafakari ya hali ya
juu kiasi cha kuheshimika mno
nchini Kongo.

Labda ni kwa vile kabla ya
kuwa mwanamuziki alitaka
kuwa Padri, akichunga kondoo
wa Mungu kanisani.

Mwanamuziki huo mmoja
wa waasisi na viongozi wa
TP OK Jazz, akishirikiana na
hayati Franco, alifariki dunia
akiwa na miaka 81.

Mwaka jana alistaafu rasmi
muziki na kulikabidhi gitaa

lake la rhythm rais wa zamani
wa Kongo Joseph Kabila kabla
hajaondoka madarakani ili
aliweke makumbusho na akaf-
anywa kama alivyotaka.

Wanamuziki wengi nchini
Kongo wamelia na kuguswa
na msiba huo mkubwa
wakiwemo Koffi Olomode,

JB Mpiana na Ngiama
Makanda Werrason.

“Sina la kusema,
nina majonzi
mengi, naona kama =
dunia imesimama,” v
anasema Koffi.

“Muziki wa Kongo :
uko kwenye msiba h
mkubwa. Afrika imeon-
dokewa na mmoja wa
wasanii wake vinara kabisa.
Dunia ya muziki imepoteza
nembo. Wanamuziki tunakulil-
ia mzee wetu.” alisema JB
Mpiana.

“Ningependa maneno yangu
yaendane na hisia niliyo-
nayo kutokana na msiba huu.
Kumbukumbu niliyonayo
kwa marehemu sina uwezo
wa kufidia ukubwa na Kipaji
chake na ubora wa kazi yake
ambayo kamwe haitoweza
kusahaulika.” Haya ni maneno
ya Werrason.

Serikali ya Kongo imemteua
mwanamuziki mkongwe nchini
humo Kiamangwana Mateta
Verckys akiambatana na wen-
gine, Felix Wazekwa, Tshala
Muana na Mbilia Bel, familia
ya marehemu na ya hayati
Hayati Franco, kwenda nchini
Ufaransa kuuchukua mwili na
kuurejesha nchini humo kwa
mazishi.

Ujumbe huo ulitarajia kuon-
doka jana ljumaa na kurejea
Kongo kesho Jumapili. “Siwezi
kujua mazishi yatakuwa lini,
nadhani inaweza kuwa Aprili
16 au 17" wiki ijayo alisema
Verkys. Ina maana mazishi ya
nguli huyo mahiri wa kucha-
raza gitaa huenda yakawa
Jumanne au Jumatano ijayo.

Kwa maisha yake yote ya
muziki, Simaro alikuwa mpiga
gitaa la kati au rhythm, mtunzi
na mpangaji wa muziki.

Mbali na ‘Maya’, nyimbo
nyingine maarufu ni ‘Bisalela’,
‘Ofela,’, ‘Mabele’/Cedou’, ‘Ebale
ya Zaire' na nyinginezo.

‘Siku nikifa hata kama
binadamu watanikimbia, lakini
inzi watanikimbilia." Ni mmoja
kati ya maneno yaliyo kwenye
nyimbo aliyotunga iitwayo
‘Mabele!
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Na Mwandishi Wetu .y Ty H“' .n"."i“'
ILA kukicha wasanii wanatoka stu- " & {.. !

_ dio na wengine vvanalng|a kurekodi [AEEEESSEEI
Nngoma mpya. - . L'ns
Kuanzia mwezi Mach| kuna baadhl

ya ngoma zimeipuliwa kutoja jikoni na kuanza
kukonga mioyo ya mashabiki wa muziki, hasa
wa kizazi kipya, maarufu kama bongo fleva. ==
= Ngoma hizo kwa sasa zinatamba kwenye
vituo mbalimbali za redio, televisheni na
mitandao ya Kijamii. e
Hizi baadhl ya ngoma mpya kabisa zina-

%% zobamba ambazo zimeachiwa kuan-
zia mwezi uliopita.

-.1-' = . S
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Mwewe-Sungura ft Baba Mon-
di = =
= Hii ndiyo ngoma mayobamba
sana na kusikilizwa na wengi
& hasa kwenye mitandao ya kijamii. §
‘Mwewe' ni wimbo uliotungwa
na kuimbwa na msanii Sungura Ma-
dini na kutoka mwanzoni mwa mwezi
= o' Aprili, au mwezi huu.
PR Lakini umaarufu au umeonekana kwani
L unafuatiliwa na wengi kutokana na kum-
shirikisha Baba Diamond. _ =
" . S ,l. -l
N Hallelujah-Willy Paul ft Nandy o
" Msanii huyu hakuwa nyuma kwani mwis-
honi mwa mwezi Machi, - ametoa ngoma
yake mpya ambayo imeanza kubamba kwa
mashabiki. = — -
Ngoma inaitwa HaIIeIUJah, akimshirikisha

msanii Nandy. m'

« . Your the Best-Ommy Dimpoz

Baada ya kutoka na singo ya ‘Ni Wewe’,
Ommy Dimpoz amerejea tena kwenye ulingo
aliozoea wa muziki kwa kutoa ngoma nyingine
anayoiwta ‘Your The Best'. Ikumbukwe kwa
- muda mrefu msanii huyo alikuwa nje ya gemu
akipigania afya yake, baada ya kile kinacho-
sadikiwa kula au kunywa sumu bila yeye Kku-
Jua Ngoma hii kaitoa Machi 25.

e Yente -Dogo Janjaw

% Dogo Janja naye hajabaki nyuma. Mwezi

Machi naye ameutambulisha mzigo mpya am-

bao ameubatiza jina la ‘Yente'.

- Kama kawaida yake amechana mistari Kisa-
wasawa na hajawahi kukosea.

Niteke-Harmonize—w

Huyu ndiye Harmonize. Mwezi mmoja am-
l| etoa ngoma mbili. Ya sasa inaitwa ‘Niteke’. Ni
ya mapenzi ambayo anazungumzia jinsi alivy-
omzimikia mwanadada na kumwambia afanye
anavyotaka.
Ni maneno ambayo huzungumzwa na wap-
enzi, kila mmoja anapotaka kutoa hisia zake
kwa mwenzake.

g

Dogo Janja Harmonize
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1. Siku hizi nakamata swala kidigitali, sitimui mavumbi - Majuto
Magazeti, Miyomboni Iringa.
. Kwa mwendo huu, safari hii nitakoma - Majuto Magazeti, Iringa.
. Ukakamavu uliotukuka - Shirima, Morogoro.
. Ushazoea kunionea, leo acha nikupindue pindue mpaka ujute -
Mama Nah, Manzese DSM.
. Daaah, kama wanacheza ku-fu! Kweli kutolewa na kutoa roho si
mchezo - Judith Kigosi, Sinza.
. Hapa situi chini, nikitua tu nimeliwa, nabaki hapa hapa hewani -
Beneali Moussa, Migombani Zenji.
. Haya sasa, mi nangojea nione tu nani atashinda hapo - Moussa
Beneali, Migombani Zenji.
. Duuuh, hatari na si salama kwa swala wa watu - Mariam Be-
neali, Migombani Zenji.
. Hivyo hivyo swala, mpindue huyo chui mpaka achoke. Usikubali
kuliwa - Dotto Gumbo, Muheza Tanga.
10. Hii ni kama msomo usemao; “ukiona mambo hayaendi, basi
nenda wewe” - Bajom, Kiwalani DSM.
11. Kila mmoja amekua mjanja. Huwezi kunifanya mboga Kirahisi
rahisi - Agatha Mbale, Moro Town.
12. Windo la kibabe - Dullah Dimoso, Tabata DSM.
13. Huo ni uzoefu wake na juhudi yake ya kujishibia - Frank S.J.
Kimati, Mbauda Arusha.
14. Asiyefanyakazi na asile - Mfaume Mbugi, Mshindo Iringa.
15. Wewe ndio kitoweo changu, tena hapa hutoki - Dokta Student
Muhas, DSM.
16. Hapa namsumbua, akichoka natoka mbio si za mbuga hii - Doe
Mashoto, Mikindani Mtwara.
17. Maisha porini si kutafuta ni kutafutana. Ukizubaa hausemwi,
unaliwa - Beneali Moussa, Zenji.
18. Hapa siondoki mpaka nione mwisho wa mchezo - Exaud
Mbando, Arusha.
19. Namwaminia sana swala kwa michezo hii, chui lazima ale
vumbi leo - Exaud Mbando, Arusha.
20. Walimwengu niamlieni jamani, mbona mnaniangalia tu, nitali-
wa na chui hivyo! - D Ndole, Rozana Buguruni.
21. Nishamla nyani anayeruka sana mitini, utakua wewe swala! -
Beatrice Mbando, Sakina Arusha.
22. Daaah, hii ione tu pichani usiombe yakukute na wewe - Hamisi
Ndole, Rozana Buguruni.
23. Hapo Wachina wanaangalia staili, sisi Waswahili tunaleta hu-
rumal - Mama Nadia, Manzese DSM.
24. Asiyejipenda akatishe katikati yao aone kilichowafanya wany-
ama wengine wasiingilie - Jutto Jittu, DSM.

(e} [00] ~ [@)] o MWN

SMS Bomba ya Leo:

Asiyejipenda akatishe katikati yao aone kilichowafanya wany-
ama wengine wasiingilie - Jutto Jittu, DSM.

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477 311

e F
Penzi kamwe

Na Adam Fungamwango

KITU kinachoitwa penzi siku zote huwa
hakigawanyiki. Vijana Jazz Band, Wanasaga
rumba waliwahi kutunga nyimbo iitwayo ‘Penzi
Haligawanyiki' na baadhi ya mashairi yake ni
haya:

‘Dunia hii yote inagawanyika, mali na shamba
pia vinagawanyika, lakini siyo penzi, litafanya
kila njia upande mmoja litazidi.’

Hapa ina maana yeyote anayekuwa na
mpenzi zaidi ya mmoja , iwe mwanaume au
mwanamke, hawezi kuwapenda wote kwa
Usawa.

Kuna mmoja atapendwa zaidi kiasi kwamba
wengine watahisi kabisa kuwa kuna namna.
Na hapo ndipo utakuta yule ambaye anaona
hatendewi usawa kwenye penzi, anaanza
kutafuta njia mbalimbali za heri na shari ili ku-
hakikisha penzi linaelemea upande wake, hata
kama kwa kulazimisha.

Mtunzi wa filamu ya ‘Diana’, ameliangalia hili
na kutengeneza Kitu ili kutoa elimu kwa jamii.

Picha hiyo imechezwa na wasanii mbalim-
bali mastaa kama Single Mtambalike “Richie’,
Sabrina Rupia ‘Cathy’, Halina Yahaya ‘Davina’ na
wengineo.

Inaanza kuonyesha Richie akiishi kwa amani
na upendo na familia yake, akiwa na mke na
watoto wake wawili.

Hata hivyo, anaanza kuingiwa na shetani na
kuanza kumpenda sekretari wake Davina.

Richie ambaye ni bosi kwenye kampuni, ana-
tumia cheo chake kumnasa mrembo huyo.

Davina anakuwa ‘nyumba ndogo’ na siku
zote penzi halina siri na siri si ya watu wawili,
baadhi ya wafanyakazi wanaanza kuelewa
mchezo mzima.

Siri inavuja na mke wa Richie anaipata, ana-
vamia ofisini na kupelekwa kinyemela sehemu
ambayo wapenzi hao wanapata chakula cha
mchana.

Mke anatembeza mkong'oto kwa mwizi wake
na kumchania nguo, huku akimchimba mkwara
mzito wa kutishiwa maisha.

Kitendo hicho kinamuumiza mno Davina am-
baye anaamua kutishia nyau, kuua uhusiano.

haligawanyiki

Richie alitumia msemo wa palipo udhia
penyeza rupia, anambembeleza kwa maneno,
mavazi na pesa, penzi likarejea upya.

Mapenzi yao kila yalivyozidi kushamiri,
ndivyo walivyozidi kuiumiza familia. Mke
wa watoto wa Richie hali ikawa mbaya kwani
walikosa chakula na ada ya shule.

Siku zote muonja asali huchonga mzinga,
Davina alichoshwa na tabia ya kutukanwa
mara kwa mara na mke wa bosi wake, hivyo
akataka aue ndege wawili kwa jiwe moja.
Amkomoe Cathy, lakini pia ammiliki moja kwa
moja Richie.

Akaenda kwa mganga kumroga mke wa bosi
wake na kweli, Cathy akapata ugonjwa wa
kupooza.

Kunatokea upotevu wa pesa za kampuni na
kusababisha Richie afukuzwe kazi. Ugonjwa
wa mkewe na kuyumba kiuchumi vikamchang-
anya na kusababisha atake kujiua.

Hata hivyo rafiki yake anamshauri asifanye
hivyo, badala yake akampeleka kwa mganga ili
kuangalia kama kuna mikosi iondolewe.

Huko anakutana na mpenzi wake Davina
ambaye anakimbia alipomuoa.

Mganga anamwambia msichana aliyekimbia
alikuwa akija kuchukua dawa ya kuroga kwani
anatembea na mume wa mtu.

Richie anamwambia kuwa mtu anayerogwa
ni yeye na familia yake, kitu ambacho kinam-
shangaza mganga.

Hata hivyo, baada ya mazungumzo ya muda
mfupi wanagundua kuwa wanafahamiana
na walishawahi kusoma shule moja miaka ya
nyuma.

Baada ya kuona hivyo, mganga anampa
Richie dawa ya kumponyesha mkewe na ku-
muodolea mikosi ili arejeshwe kazini.

Anarejea nyumbani kwake na alipofika hapo,
ghafla mkewe alirejea na nguvu, akasimama.
Furaha ikarejea ndani ya familia kwani mke
amepona. Richie akarejesha upendo kwenye
familia na kuachana na Davina.

Simu 0716 350534.
afungamwango@gmail.com
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BURIANI
PAU PEPE
CALLE

IAKA 20 baada va kifo cha gwiji

la muziki wa dansi na mmiliki wa

bendi ya Empire Bakuba Kabasele

Yampanya, al maarufu Pepe Kallg,
mkewe, Pauline Lundokisi naye ameaga
dunia.

Kwa mujibu wa vyanzo vilivyo karibu na
malkia wa Pepee, alifariki baada ya kusham-
buliwa na maradhi kwa mwezi mzima bila
kutibiwa kikamilifu.

Vyanzo vinaeleza kuwa alifariki akiwa
nyumbani kwake mjini Bandalungwa.

“Licha ya kuomba msaada wa matibabu
kupitia runinga ya Chaka Kongo, ombi lililo-
fanywa na the Asbl -“Artiste en danger”; au
wasanii wanaotishiwa kuangamia’ hakukuwa
na msaada.” Anasema mmoja wa wadau wa
bendi ya Empire Bakuba Pepe Kallé orches-
tra.

Pepe Kalle alifariki dunia Novemba 28,
1998 akimuacha mkewe Pauline Lundokisi,
aliyezaliwa Machi 30, 1957, ambaye matanga
yvake yalifanyika Adoula mjini Bandalungwa.

Mama licha ya kufiwa mwaka 1999 ha-
kutaka kuolewa akimuomboleza mumewe
hadi dakika ya mwisho. Kifo cha Pépé Kallé,
Kilitokea ghafla na kuwaachia maswali kibao
wapenzi wake.

“Siwezi kuolewa tena. Huu ni ujinga,
nitamkasirisha mwanaume aliyenitangaza
na kuniwezesha nifahamike kote duniani.
Ninamheshimu ndani ya nje ya Congo niseme
tena asante kwake, “anasema Pauline Lun-
dokisi, wakati wa uhai wake.

Anatangaza msimamo kwenye Kipindi cha
runinga kuadhimisha miaka 20 ya kifo cha
mumewe.

Mama Pauline, alikuwa na uhusiano mzuri
na vigogo wa Empire Bakuba orchestra,
pamoja na wanamuziki wengine wa Congo.




Ramse

ndani ya Nollywood.

Anamfagilia sana mkewe akisema ni ‘mtu spesho. Si wa
kawaida, anaelewa mambo tofauti na wanawake wen-
gine. Ndiyo maana nasema mcheza sinema mwanamke au
mwanaume ni lazima apate mwenza anayeelewa kama wa

kwake”

“Si penzi linalowaunganisha. Sahau kuhusu penzi linakufa.
Kinachodumisha ndoa ni ushirika ‘companionship.”anasema.

Beckham ndani
va Kiswahili

NYOTA wa Soka wa Uingereza
David Beckham, anatisha kwani
ni miongoni mwa watu wachache
wanaozungumzia lugha zaidi ya
tano kwa ufasaha.

Akizindua kampeni ya kupam-
bana na malaria duniani, anaha-
masisha kwa kutumia lugha lukuki
lakini pia anatamba na Kiswahili.

“Malaria isn't just any disease.
It's the deadliest disease there’s
ever been,"Beckham anasema
kwa Kiingereza , kwa Kiswahili *
Malaria si kwamba tu ni ugonjwa.
Ni maradhi hatari kuliko yote
ambayo yamewahi kutokea..”

Baada ya kutangaza ubaya kwa
malaria kwa Kiinglish anazama
kwenye lugha nyingine kadhaa
akianza kushika kwa Kispan-
yola, Kiarabu, Kifaransa, Kihindi,
Kichina au Mandarin, Kiswahili,
Kinyarwanda na Kiyoruba kina-
chozungumzwa Nigeria.

Kwa Kiswahili Beckham ana-
tangaza vita dhidi ya malaria
akisema maneno haya: ‘hivyo
tunazindua kampeni ya sauti’.

MCHEZA sinema nguli wa Nollywood pamoja na mtengen-
eza sinema Ramsey Nuoah, aibuka na kutamba kuwa hana
kashfa tena , ndoa yake imesimama.

Akiwa na miaka 17 ya ndoa iliyofungwa tangu mwaka
2002, anajulikana kuwa kivutio cha wanawake , hivyo wengi
kushangaa amedumuje kwenye ndoa.

Anasema katika mahoajiano ya runinga kuwa hana shida
yuko vyema ndani ya ndoa licha ya kuwa na jina kubwa

amfa

Waacheni Harry
na Meghan

FAMILIA ya Kifalme ya Uin-
gereza imewaomba watu
wawaachie wenyewe mwanam-
falme Prince Harry na mkewe,
Meghan Markle, masuala yanayo-
husu ujio wa mtoto wao, ambaye
Meghan anatarajia kujifungua
wakati wowote.

“Wanachukulia suala hili kama
jambo lao binafsi na wameamua
kuwa ni suala linalowahusu
kuamua na kupanga mipango va
mtoto wao wanayemtarajia.”

“Familia ya Malikia na Wana
wa Ufalme wa Uingereza wana-
tazamia kwa hamu kubwa na kwa
furaha kushirikiana na Harry na
Meghan kufurahia taarifa za ku-
furahisha za ujio wa mtoto wao.”

" ]
Nipsey azikwa
KITUO cha ruinga cha BET cha

Marekani ndicho kilichorusha
mubashara matangazo ya mazi-
shi ya Rapa na mwanaharakati
Nipsey Hussle. Kilianza na ibada
ya mazishi na hatua za kumuaga
mwanamuziki huyo mwenye
asilia ya Eritrea barani Afrika.

Aliuawa mwishoni mwa mwezi
uliopita akiwa anatoka kwenye
stoo yake ya nguo iliyoko Los
Angeles huko Marekani.

Kabla ya mazishi familia yake
na marafiki wa rapa wa Marekani
Nipsey Hussle, walimuaga kimya
kimya na kutoa heshima zao za
mwisho kabla ya mazishi yaliyo-
fanyika Alhamisi..

Familia ya Nipsey na marafiki
zake walimuomboleza katika
shughuli ya kumuaga iliyofanywa
na familia yake kabla ya kufik-
ishwa kwenye kituo cha Staples
Center, sehemu ambayo mwili wa
gwiji wa muziki wa Pop duniani,
Michael Jackson, uliagwa.

Jamaa wa karibu na marafiki
wa damu wa Nipsey walijazana
kwenye ukumbi wa kampuni ya
Angelus Funeral Home, inayotoa
huduma za mazishi, Jumatano
mchana .

Baby nitabaki
Nna nani: Lauren

ALIYEKUWA mchumba wa
Nipsey Hussle, Lauren London,
alikuwa wa kwanza kutizamwa
baada ya mshikaji wake kuuawa
mwishoni mwa mwezi uliopita

Licha ya muuaji wake kufik-
ishwa mahakamani na kukataa
kuhusika na mauaji hayo, mrem-
bo London muda wote alijitahidi
kusimama imara na hakuwa
tayari kutetereka.

Akiandika kwenye akaunti
yake ya insta ameeleza haya:"Ni
kama nimepotea jamani nimem-
poteza mpenzi wangu na mtu wa
muhimu kwenye maisha yangu
.alikuwa rafiki wa kipekee,
kimbilio, mlinzi, ooh roho yangu..
nimekwisha na kupotea bila
wewe ... Sina neno la kusema.”
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Watanzania wanahitaji
kazi za Bunge na CAG

Na John
Juma
0716217615

IVI karibuni kumekuwa na
suala linalojielekeza kwe-
nye mamlaka na mipaka
ya Mdhibiti na Mkaguzi
Mkuu wa Hesabu za Serikali (CAG).

Hivyo Mionzi ya Sheria imeona
ichangie kuhusu ofisi ya CAG am-
bayo ni Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali.

Ofisi ya CAG inaundwa kikatiba
kupitia ibara za 143 na 144 ya Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia ya mwaka 1977 kama ilivyoreke-
bishwa mara kwa mara.

Ibara hizo kwa ufupi zinaeleza
mambo yafuatayo kwa kuanza na
ibara ya 143 inasema mosi kutakuwa
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali wa Jamhuri ya
Muungano. Aidha, CAG atakuwa na
jukumu juu ya mambo yafuatayo:

Katiba inasema kuwa atahakikisha
kwamba fedha zozote zinazokusudi-
wa kutolewa kutoka Mfuko Mkuu wa
Hazina ya Serikali matumizi yake ya-
meidhinishwa na kwamba zitatole-
wa kwa mujibu wa masharti ya ibara
ya 136 ya katiba na iwapo atatosheka
kwamba masharti hayo yatatekele-
zwa ipasavyo, basi ataidhinisha fed-
ha hizo zitolewe.

Kadhalika katiba inasema mdhibi-
ti atahakikisha kwamba fedha zote
ambazo matumizi yake yameidhin-
ishwa yatokane na fedha zilizomo

katika Mfuko Mkuu wa Hazina ya
Serikali au fedha ambazo matumizi
yake yameidhinishwa na sheria zi-
lizotungwa na Bunge na ambazo
zimetumika, ziwe zimetumiwa kwa
gjili ya shughuli zilizolengwa au
kutajwa wakati wa kuidhinishwa.
Katiba inatamka kuwa CAG angalau
mara moja kila mwaka afanye uk-
aguzi na kutoa taarifa juu ya ukaguzi
wa hesabu za Serikali ya Jamhuri ya
Muungano. Hesabu zinazosimamiwa
na watumishi wote wa serikali, za
mahakama, bunge.

Pia, Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za serikali atakuwa na
haki ya kuchunguza vitabu, kumbu-
kumbu, hati nyinginezo zote zina-
zohusika na hesabu za aina yoyote
iliyotajwa katika ibara ndogo ya (2)
yaibara ya 143.

Aidha, atawasilisha kwa Rais
kila taarifa atakayotoa kwa mujibu
wa masharti ya ibara ndogo ya (2)
ya ibara 143 ya katiba. Baada ya
kupokea taarifa hiyo Rais atawaa-
giza watu wanaohusika waiwasilishe
kwenye kikao cha kwanza cha Bunge
kitakachofanyika baada ya Rais kui-
pokea na itabidi iwasilishwe katika
kikao hicho kabla ya kupita siku saba
tangu siku ile kilipoanza kikao hicho.

Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu atakuwa na jukumu la
kutekeleza kazi na shughuli ny-

ingine, madaraka mengine ya nam-
na mbalimbali, kama itakavyoele-
zwa na sheria ya hesabu za serikali
au za vyombo vya umma yakiwamo
mashirika.

Katika kutekeleza madaraka yake
kwa mujibu wa masharti ya ibara
ndogo ya (2), (3) na (4) ya ibara hii,
mdhibiti huyo hatalazimika kufuata
amri au maagizo ya mtu mwingine
yeyote au idara yoyote ya serikali, la-
kini maelezo hayo ya ibara hii ndogo
hayataizuia mahakama kutumia ma-
daraka yake kwa ajili ya kuchunguza
kama Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali ametekeleza ma-
daraka yake kwa mujibu wa mashar-
ti ya katiba.

UWAJIBIKAJI/KUWAJIBISHWA

Mdhibiti anawajibika kwa Rais
kwa mujibu wa ibara ya 143. Bungeni
huwasilisha taarifa ambayo imetoka
kwa Rais. Aidha, mdhibiti halazimiki
kufuata maagizo ya mtu yeyote kwa
mujibu wa ibara ya 143 (6). Mahaka-
ma ina uwezo wa kuchunguza kama
ametekeleza madaraka yake kwa
mujibu wa katiba. Kuhusu kuon-
doka kazini katiba inasema mdhibiti
ataondoka kazini kwa kustaafu, kuu-
gua, kwa sababu ya tabia mbaya, au
kwa kuvunja masharti ya sheria ya
maadili ya viongozi wa umma kwa
mujibu wa ibara ya 144

Kuondolewa kazini kwa mdhibiti

ni mchakato mrefu unaoanza na
Rais kuteua tume maalum ambayo
itakuwa na mwenyekiti na wajumbe
wengine wasiopungua wawili. Ibara
ya 144 (3) inaelekeza.

Kimsingi ripoti ya CAG ni muhimu
sana katika kufanikisha uhalifu, wizi,
matumizi mabaya ya fedha za seri-
kali, taifa hili limejipambanua kupi-
gana vita ya uchumi na kuleta maen-
deleo kwa mujibu wa ibara ya 9 (c),
(h), (@, (j) na (k); pia 11 (1)].

Kwa njia moja au nyingine inatoa
picha kamili, ni jinsi gani fedha za
umma au za walipakodi zinatumika,
na jinsi gani Bunge linatekeleza waji-
bu wake katika kuisimamia serikali
kwenye kuijadili na kuipitisha bajeti.

Ni muhimu kutilia mkazo zaidi
suala la kusimamia na kufuatilia
matumizi ya fedha za umma, hivyo
ofisi ya CAG yenyewe haitaweza kuy-
abana mashirika, wakala, mamlaka
za udhibiti, serikali kuu na zile za mi-
taa hivyo linahitajika bunge na wa-
dau wengi kutekeleza jukumu hilo.

Kisha basi, mtakubaliana na
mwandishi wa makala hii kutoa
shukrani za kipekee kwa Rais mstaa-
fu Jakaya Kikwete, kwa kuanzisha
utaratibu huu unaotoa fursa ya ri-
poti husika kusomwa na kujadiliwa
bungeni ili kuongeza ushirikishwaji
na ukomavu wa demokrasia na kuji-
letea maendeleo.

Reubeni
Lumbagala

L' .
. B Kalamu ya Mwalimu

ATIKA jitihada za ku-

dumisha  mtangamano

baina ya nchi wanacha-

ma wa Jumuiya ya Afrika
Mashariki (EAC) kwenye sekta ya
elimu, mabaraza na bodi za miti-
hani za nchi wanachama zimeun-
ganisha nguvu.

Zimekuja pamoja na kuazimia
kwa sauti moja kuviunganisha vy-
ombo hivyo ili kupeana ujuzi, maar-
ifa na uzoefu wa masuala ya elimu
na hatimaye kuchagiza mafanikio
yanayopatikana kupitia elimu ili ku-
fikia maendeleo endelevu.

Wakati wa mchakato huo wa
muungano wa mabaraza na bodi
za mitihani ya Afrika Mashariki, Dk.
Charles Msonde ambaye ni Katibu
Mtendaji wa Baraza la Mitihani la
Taifa (Necta) anateuliwa kuwa Rais
wa umoja huo.

Tangu mwanzo nia ya kuinua
elimu ni moja ya malengo yali-
yokuwa ndani ya Jumuiya ya Af-
rika Mashariki tangu mwaka 1967
ilipoanzishwa kwa mara ya kwanza.

Hivyo, muungano wa mabaraza
na bodi za mitihani za jumuiya
hiyo ni kielelezo cha kusimamia na
kutekeleza lengo la kuinua sekta ya
elimu miongoni mwa nchi wana-
chama.

Moja ya njia ya kuinua sekta
hiyo ili kuleta tija kwa wanufaika
ni kuandaa mitaala inayoendana
na wakati ili kumuwezesha mwa-
nafunzi kujimudu ili kujitegemea
baada ya kuhitimu.

Kwa lugha nyepesi mitaala ni
yale yote mwanafunzi anayopewa
kujifunza shuleni au vyuoni, am-
bayo yameandaliwa na wataalam
wabobezi wa elimu waliopewa
jukumu la kutayarisha mada zi-
nazotolewa kwenye ujifunzaji na
ufundishaji darasani.

Umoja huu wa mabaraza ya
mitihani una wajibu wa kutoa
mapendekezo bora yenye kuleta
mapinduzi katika sekta ya elimu
kwa kuhakikisha kuwa mitaala in-
ayotumika katika nchi wanachama
inakuwa bora yenye kuwasaidia
wahitimu kukabiliana na kumudu
maisha ya kumaliza masomo.

Kila nchi ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki inaweza kuwa na mi-
taala yake katika ngazi za shule za
msingi, sekondari hadi vyuo vikuu
lakini kukawa na makubaliano ya
pamoja ambayo kila mwanachama
itayajumuisha katika mitaala yake
ili kuleta tija kwa wahitimu.

Maofisa waliopo katika umoja
huu wahakikishe wanatumia ki-
kamilifu utaalamu wao kubore-
sha elimu yetu ili vijana wa ju-
muiya hiyo wawe na uwezo wa
kushindana na wenzao wengine
kutoka nchi za kanda nyingine za
Afrika na mabara mengine duniani.

Machi 24, 2018, katika mkutano
wa nne wa mwaka wa Chama cha
Waajiri Afrika Mashariki (EAEO)
ilielezwa kuwa nusu ya wahitimu
wa vyuo vikuu katika nchi za Afrika
Mashariki wanakosa sifa na ujuzi

wa kuajirika.

Katibu Mkuu wa EAEO, Dk Ag-
grey Mlimuka, anawaambia wa-
shiriki kuwa utafiti unaonyesha
kuwa vyuo vikuu na vyuo vya kati
katika nchi za Afrika Mashariki
vinatoa elimu ambayo inawafanya
vijana washindwe kuajirika.

Anaendelea kusisitiza kuwa ni la-
zima kuwapo na mahusiano baina
ya mitaala ya masomo na mabhitaji
katika soko la ajira iwe ndani ya
nchi, jumuiya na duniani pia.

Ni dhahiri upo umuhimu wa
kuhuisha mitaala ili iendane na ma-
hitaji ya soko la ajira. Lakini pia, mi-
taala isisitize zaidi elimu ya vitendo
kuliko nadharia madarasani.

Hii inatokana na ukweli kuwa si
wahitimu wote watakaopata nafasi
ya kuajiriwa katika taasisi mbalim-
bali za serikali na za watu binafsi,
wengine ambao ndiyo wengi zaidi
watapaswa kujiajiri wenyewe.

Kama mitaala ya elimu katika
nchi za Jumuiya ya Afrika Mashari-
ki itakazia elimu ya vitendo zaidi
kuliko nadharia, wahitimu wake
watakuwa katika nafasi kubwa ya
kunufaika na matunda ya elimu
waliyoipata kwani wataweza ku-
jitegemea kwa kuajiriwa au kujiajiri
wenyewe.

Eneo jingine ambalo mabaraza
na bodi za mitihani ya Afrika
Mashariki yamekubaliana kush-
irikiana kwa karibu ni kuzuia udan-
ganyifu wa kipindi cha mtihani ya
taifa.

Mabaraza mitihani EAC
yaanze kutibu mitaala

Mkazo huu unawekwa na Dao
Odongo ambaye ni katibu wa umo-
ja huo kutoka nchini Uganda. Wizi
wa mitihani ni tatizo kubwa linaloi-
kabili sekta ya elimu katika nchi
nyingi za Afrika, hivyo, mikakati
ya kutokomeza kadhia ya uvujaji
wa mitihani inapaswa kuwekwa ili
elimu yetu izidi kusonga mbele.

Umoja huu usaidie kupeana mbi-
nu za kukabiliana na wizi wa miti-
hani kutokana na kubadilishana
uzoefu na ujuzi kutoka kwa maofisa
hao wa nchi mwanachama.

Kwa kumaliza tatizo la uvujaji wa
mitihani, wahitimu watakaopati-
kana watakuwa bora wenye uwezo
wa kuleta tija katika jamii na taifa
kupitia maarifa, ujuzi na stadi wal-
izozipata shuleni na vyuoni.

Jukwaa hili lililoanzishwa linat-
egemewa kuleta chachu ya maen-
deleo ya elimu katika ukanda wa
Afrika Mashariki kwa kuhakikisha
wananchi wanapata elimu bora
kupitia mawazo yanayotolewa na
maofisa wa mabaraza na bodi za
mitihani ya Afrika Mashariki.

Ni jambo jema kwa EAC kuvi-
unganisha vyombo hivi vya elimu
ambavyo vitaleta tija kwa wanaju-
muiya katika nyanja zote kutokana
na elimu kuwa suala mtambuka.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu kwa taaluma kutoka Shule ya
Sekondari Mlali iliyoko wilayani
Kongwa mkoani Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.



22 Nipashe ...
MAKALA

Na Gaudensia Mngumi

ATAPELI wa

mitandaoni wameen-

delea kutunga mbinu

za kufanikisha udan-
ganyifu ili kujipatia fedha kutoka
kwa watu mbalimbali, sasa waki-
walenga wazazi na walezi wa wa-
nafunzi walioko shuleni.

Hivi karibuni wamebainika
kutuma taarifa kwa baadhi ya
wazazi au walezi huku wakijitam-
bulisha kwa majina ya walimu anapata
wa shule , wakiwajulisha kuwa y ufife2 ™
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watoto wao wameumwa ghafla,
hivyo watume fedha za matibabu
ili kuokoa maisha yao.

“Ukipata ujumbe huo un-
achanganyikiwa unaweza hata
kupata presha na kuanguka chini
kutokana na hofu na mstuko
mkubwa unaokupata” anasema
mama wa binti wa kidato cha
kwanza anayesoma katika shule
moja jijini Dar es Salaam.

Akieleza kisa chake mama
huyo (jina tunalo) mwenye
namba ya simu 0655-602002
anasema alipokea ujumbe kutoka
kwa mwanae wa kiume, aliyem-
aliza kidato cha nne mwaka jana
kwenye shule moja (jina tunalo),
ukimfahamisha kuwa mwanaye

mwingine anayesoma katika
shule hiyo , amekimbizwa hospi-
talini tena yuko hoi.

“Kijana alirusha meseji akisema
mama dada anaumwa mpigie
mwalimu simu ufuatilie . Nilipoio-
na nikampigia mwalimu Simon
Mphubusa aliyetuma  meseji
kuwa mtoto anaumwa,” anasema.

Mama huyo anaeleza kuwa shu-
leni anakosoma mwanaye kuna
mwalimu anayeitwa Simon, hivyo
akaamini na kumpigia simu mara
moja.

UJUMBE

Anaeleza kuwa simu il
ipokelewa na tapeli aliyekiri ku-
tuma ujumbe huo na kumweleza
kwamba binti yake alinguka
ghafla ndani ya chumba mitihani
na sasa amekimbizwa hospitalini.

Anasema mwalimu huyo feki
alidai alikimbizwa hospitalini
kwa sababu alizimia na kabla ya
vipimo ametundikiwa drip kwani
ana upungufu mkubwa wa maji.

Baada ya kupimwa amekutwa
na malaria, homa ya matumbo
(taifodi) na ukosefu wa maji
mwilini na amelazwa kwenye
zahanati ya Upendo Mikocheni
hivyo atume Sh 58,500 mara
moja kulipia vipimo vya awali,
anaongeza mama huyo.

Hata  hivyo, alimwambia
anaweza kufika shuleni akaeleke-
zwe zaidi, anasema mama huyo.
Aliamua kwenda shuleni na ku-
wasiliana na uongozi uliomjulisha
kuwa binti yake yuko salama na
kwamba hawahusiki na taarifa
hizo.

“Nilimpigia tapeli simu kum-
warifu kuwa nimeshafika shuleni
kwa mtoto anayeumwa. Akab-
adili kauli kutoka shule aliyoitaja
mwanzo akasingizia nyingine.
Mwanangu yuko shule iliyoko
Mikocheni, lakini ananibadilishia
kibao akisema aliniambia niende
Tegeta,..” anasema yote hayo ali-
gundua kuwa ni mbinu zao.
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Matapeli mitandaoni

wanavyowachuna wazazi

MZAZI MWINGINE

Mzazi mwingine ambaye mtoto
wake anasoma shule ya bweni,
alipigiwa simu kuwa mwanaye
ameanguka ghafla na sasa wako
hospitalini, taarifa zikitumwa na
mwalimu Idd mwenye namba
0712-718736.

Alipopiga simu kuuliza zaidi al-
imuuliza kuwa mtoto anaumwa
nini, tapeli huyo alimwambia
kuwa hana maji, ana taifodi, ma-
laria naye pia ameongezewa maji
hivyo atume Sh. 59,000 mara
moja.

“Nilimwambia hapana mwa-
nangu asitibiwe kwenye hospitali
ambazo sizijui apelekwe hos-
pitali (jina tunalo) kwani wana
bima na wanatibiwa huko. Si-
watumii pesa ili mkifika kwenye
hospitali ninayowaelekeza mtani-
kuta niwarudishie gharama za
teksi.” Anasema.

Mama huyo ambaye binti yake
anasoma darasa la saba kwenye
shule ya bweni, alijibiwa kuwa
hawezi kuondolewa hospitalini
bila kupata drip za maji kwanza
kwani ana hali mbaya mno.

Anasema baada ya kuwasiliana
na jamaa zake wengine kuhusu
tatizo hilo, walimfahamisha kuwa
huo ni utapeli ulioibuka siku hizi
hivyo aachane nao.

KUITWA SHULENI
Baba mzazi wa mwanafunzi
anayesoma mkoani Tabora ni

miongoni mwa watu waliotapeli-
wa na kuzungumza na gazeti hili.
Anasema alitumiwa ujumbe wa
kuitwa shuleni kwa kuwa mwa-
nawe ni mgonjwa na amekimbi-
zwa hospitalini kwani hajitambui.
Mzazi huyo aliyetumiwa meseji
kutoka kwa mwalimu Boniface
Minja mwenye namba 0657-
753672, aliujibu ujumbe wa mtoa
taarifa akihoji ni mtoto yupi na
anasoma shule gani kwani anao
watoto wengi. Mbinu hiyo ilimk-
wamisha tapeli kwani alishindwa
kutoa majibu, kwa mujibu wa
maelezo ya mzazi huyo.
Anasema, hata hivyo alijaribu
kuwasiliana na jamaa zake waliko
karibu na watoto huko Tabora la-
kini nao simu zikawa hazipatikani
hali iliyompa hofu zaidi.
“Nilichanganyikiwa. Lakini
baada ya muda ndugu hao wa-
linipigia simu wakiniambia kuwa
walikuwa kanisani na kuniarifu
kuwa hakukuwa na tatizo.”
Anasema baba huyo, anapozun-
gumza na Nipashe.

MAONI YA JUMLA

Wazazi hao wanaona kuwa
taarifa hizo zinastua na kusaba-
bisha kuchanganyikiwa, kupata
presha na wakati mwingine mza-
zi anaweza kupata tatizo kubwala
kiafya linalotokana na wasiwasi.

Wazazi hao wanaona kuwa
hiyo ni njia mojawapo ya kutapeli
fedha ambayo kama haitadhibiti-
wa itaumiza wazazi na walezi au

jamaa wasio jua kuhusu wizi huo
na wanaoamini kila kitu wana-
choambiwa kupitia simu.

MAMLAKA YA MAWASILIANO

Mwongozo kwa Watumiaji
wa Huduma na Bidhaa za Ma-
wasiliano, uliotolewa na Mam-
laka ya Mawasiliano (TCRA),
unaodhibiti ubora na ufanisi wa
mawasiliano ya kilektroniki, uli-
otolewa mwaka 2017, unawaele-
keza wateja wa simu kuachana na
kutapeliwa.

Kwanza unawakumbusha ku-
toweka viwango vikubwa vya
fedha katika simu zao na kuwa-
taka kuhifadhi fedha nyingi benki
ili kuepusha kuibiwa na matapeli
hao. Mwongozo huo ambao pen-
gine watu wengi hawaufahamu
unaelekeza wateja wa simu kuwa
wanapopigiwa simu au kupokea
ujumbe mfupi unaotaka watume
pesa, hata kama anayetaka mua-
mala wanamfahamu wahakik-
ishe kwanza kama ndiye kwani
matapeli wanaweza kutumia
simu yake.

Kitabu hicho kinatahadharisha
watu wasikubali kushinikizwa na
maelekezo ya meseji hizo kwa
kuwa matapeli wana njia nyingi
za kulaghai na mbinu mojawapo
ya kujihakikishia ni kumpigia
simu aliyetaka hizo fedha ili atoe
maelekezo ya kujiridhisha.

Akizungumza katika mkutano
mkuu wa Chama cha Wanahabari
Wanawake (Tamwa), wiki iliyopi-

ta, Ofisa wa TCRA Mabel Masasi,
anasema unapotumiwa ujumbe
au kupigiwa simu kuarifiwa ku-
ingia kwenye ‘madili’ makubwa
yenye majina maarufu, au taarifa
za kushinda bahati nasibu usizos-
hiriki kuwa makini usianze ku-
tanguliza malipo.

Anakumbusha kuwa kupata
fedha hakufanikiwi kwa njia za
kupiga madili au kushinda bahati
nasibu usizocheza.

“Kumbukeni mafanikio yana-
patikana kwa kufanyakazi halali
kwa bidii na maarifa na si kwa
njia za mkato kama hizo za ku-
tumiwa meseji,” anasema Masasi
akinukuu mwongozo huo.

Akizungumzia kutumiwa pesa
na mtumiaji mwingine anayeku-
taka umrudishie kwani ameko-
sea namba ya aliyekuwa apokee,
Masasi anawashauri watumiaji
kuwaambia waliokosea kutuma
mwamala huo, kuwasiliana na
watoa huduma ili warejeshe fed-
ha kwa utaratibu wa kimtandao.

KUTUMIA POLISI

Masasi anawaambia wana Tam-
wa kuwa ni vyema kutoa taarifa
polisi unapotumiwa ujumbe wa
kutaka fedha au taarifa unazozit-
ilia mashaka.

Anasema kazi za TCRA ni kutoa
elimu kwa watumiaji wa simu za
mikononi na kuwataka wateja
kutafuta taarifa na kujielimisha
zaidi ili kujiepusha na matapeli
wa mitandao ya simu.
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Na Beatrice Moses

TAKA ya nyuma kusikia

muziki wenye sauti ya

juu na mdundo mzito,

yalikuwa mambo
ya baa au kumbi za starehe. La-
kini sasa mambo yamebadilika.
Karibu kila mahali kelele za ‘muzi-
ki mnene’ unaoumiza ngoma za
masikio unaotikisa anga.

Muziki huo mbali na kutoka kwe-
nye magari, unasikika zaidi kwenye
bajaji na hata bodaboda ambao ni
usafiri wa haraka unaotegemewa
na wakazi wengi wa mijini math-
alani, Dar es Salaam hasa kule am-
bako daladala hazifiki.

Madereva wa vyombo hivyo
wengi ni vijana, hivyo wana mam-
bo mengi kuanzia mavazi, kupenda
starehe na burudani hasa muziki
unaofunguliwa kwa sauti ya juu na
wenye mdundo mkubwa.

Tofauti na magari madogo na
bodaboda bajaji zimetia fora kuwa
usafiri wenye kelele za muziki wa
kishindo kikubwa kupindukia.

Madereva wake wamefunga
spika za kisasa zinazotoa sauti za
kubwa na za kishindo na mitetemo
maarufu kama ‘subwoofer’ am-
bazo zikifunguliwa husababisha
bajaji kutikisika kwa kishindo cha
muziki .Ninachoweza  kusema ni
kwamba pengine madereva wengi
hawajui kwamba pamoja na kuwa
vyombo hivyo ni ofisi zao binafsi,
wanapaswa kuwahudumia wateja
vyema badala ya kuwasababishia
kero.

Miongoni mwa madereva hao
wengine ni wamiliki wa vyombo
hivyo, walivyonunua kwa mkopo
au kwa fedha taslim, au ni mali ya
familia zao na huenda hali hiyo
inawapa kiburi baadhi yao, kwani
hata wakionywa na abiria hawa-
wasikilizi. Msemo wa mteja ni
mfalme wameshindwa kutafakari
wanapowahudumia abiria wao.

SHERIA ZINASEMAJE?

Sheria ya Usimamizi wa Maz-
ingira ya mwaka 2014 pamoja na
mambo mengine inakataza upigaji
muziki unaosababisha kelele, au
kuwa na ibada au ngoma za kuke-
sha za pamoja na kufanya sherehe
mtaani, vinginevyo inapaswa kuli-
pia Sh.milioni 10.

Kanuni za sheria hizo zilizoanza
kutumika rasmi mwaka 2015, zili-
leta mtikisiko ulioripotiwa kwenye
vyombo vya habari kwa watu bin-
afsi na taasisi kadhaa kukamatwa
kutokana na kelele.

Hata hivyo, hali ilivyo leo ni
kama vile watu wengi wamejisahau
kwa kuwa kelele kwenye mitaa ni
nyingi. Si watu pekee hata magari
ya matangazo na ‘promotion’ za
bidhaa mbalimbali ambayo hu-
zunguka mitaani na vipaza sauti
na muziki wenye kelele ni jambo
ambalo sasa linaelekea kuku-
balika bila kujali kuwa ni uvunjaji
sheria.

Licha ya sheria kuwataka watu
kuheshimu kanuni za viwango vya
kelele na mitetemo katika maeneo
mbalimbali bado baadhi ya watu
wameendelea kufanya ukaidi hivyo
kusababisha kero kwa jamii.

Ikumbukwe sheria hiyo inaele-
keza kuwa hata unaposikiliza redio
nyumbani unaelekezwa kuwa sauti
iwe inasikika ndani ya chumba isi-
toke nje kukera majirani.

za disko zinazotembea mitaani

Utafiti uliofanywa na Nipashe
Dar es Salaam, umebaini kuwa ma-
dereva wa bajaji na pikipiki ndiyo
wanaoongoza kwa kero hiyo ya
kelele.

Wanaongeza kelele wakikatiza
kwenye maeneo wanapopeleka
abiria au kurejea kwenye vijiwe vya
maegesho wanawasha radio zina-
zotoa sauti kubwa na mitetemo.

Hayo yote yanaweza kuko-
meshwa iwapo Baraza la Taifa la
Uhifadhi na Usimamizi wa Mazingi-
ra (NEMC) litatekeleza wajibu wake
kwa kusimamia ipasavyo sheria zi-
nazohusika.

KUSHTAKIWA

Kwa upande mwingine Baraza la
Ushauri la Watumiaji wa Huduma
za Usafiri wa Nchi Kavu na Majini
(Sumatra Consumer Consultative
Council) ndilo lenye jukumu la ku-
unganisha watumiaji (wateja) wa
huduma zinazothibitiwa na Suma-
tra, watoa huduma na serikali.

Pia jukumu jingine la baraza hilo
ni kuhakikisha kuwa maslahi ya
watumiaji wa huduma za usafiri
wa nchi kavu na majini yanawasil-
ishwa katika uundaji wa sera inayo-
husu usafiri huo.

Baraza hilo lililoanzishwa kwa
mujibu wa kifungu cha 29 cha She-

ria Namba 9 ya mwaka 2001, wa-
dau wake ni pamoja na abiria wa
daladala wa mabasi ya mikoani na
treni.

Wengine ni abiria wa meli, vivu-
ko, boti, mashua, mitumbwi, pikipi-
ki, bajaji pamoja na watembea kwa
miguu barabarani.

Pamoja na mambo mengine ya-
nayoahinishwa na baraza hilo ni
kuwa mtumiaji ana haki ya kusa-
firi na kutumia huduma au bidhaa
za usafiri katika mazingira yaliyo
salama.

Linaeleza kuwa pia mtumiaji wa
usafiri ana haki ya kutosumbuliwa
awapo safarini. “Ni wajibu wa mmi-

liki wa chombo cha usafiri na mtoa
huduma ya usafiri na mamlaka zi-
nazosimamia sekta ya usafirishaji
kuhakikisha mabasi, treni, boti na
meli vinaendeshwa vikiwa katika
hali salama,” inaelezwa na baraza
hilo katika kitabu chake cha mwon-
£070.

Kanuni ya 18 (1) (a) (g) (h) inatoa
haki kwa abiria kutonyanyaswa
kwa matusi au vitendo vyovyote
kinyume na taratibu au kwa mu-
jibu wa haki za binadamu iwe kwa
abiria mtu mzima au mdogo.

“Ikitokea abiria akanyanyaswa
na mfanya kazi ndani ya chombo
alichosafiria, anao wajibu wa ku-
lalamika kwa kuandika barua
kwa mmiliki au menejimenti ya
kampuni husika kudai fidia kwa
hasara aliyoipata na/au kuomba
watumishi  wachukuliwe hatua
stahiki,”inaelezwa.

Baraza hilo linataja pia wajibu
wa mtumiaji ikiwa ni pamoja na ku-
wasilisha maoni na kero, kwamba
anao wajibu wa kutoa maoni yake
kwenye chombo hicho kingine
chochote kinachodhibiti huduma
za usafiri.

Kutokana na maelezo hayo ni
wazi abiria wanapaswa kuwashtaki
madereva wanaofungulia radio au
muziki kwa sauti kubwa, hatua am-
bayo kwa namna nyingine inaweza
kuhatarisha maisha, hasa kwa
abiria wenye magonjwa.

Lakini inaweza kuwa hatari kwa
maisha kwa sababu dereva hawezi
kusikia honi iwapo kuna hatari nyu-
ma au pembeni yake. Hivyo, Baraza
la Sumatra nalo litimize wajibu
wake kwa kuhakikisha inaendelea
kutoa elimu au kuwashughulikia
wale wote wanaoonyesha ukaidi
wa kufungulia miziki kwa sauti
kubwa.
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MAKALA

‘KISU CHA NGARIBA KILINIPA

Na Mary Geofrey

ACHOZI na uchungu
wa kukeketwa, ku-
poteza damu nyingi
na hatimaye kuzimia
kwa zaidi ya saa tano, kulichochea
ari na kuamsha nguvu mpya ya
kuwapigania mabinti wanaokataa
kukeketwa lakini hawana wa ku-
wasaidia.”

Ni ushuhuda wa Robi Samwel,
aliyepitia machungu ya kukeketwa
na kuonja madhara yake, lakini
leo amegeuka kuwa shujaa wa ku-
walinda wasichana wanaopinga
na kuzuia kuendeleza mila hiyo in-
ayoelezea na wadau wa afya kuwa
ni potofu.

Robi anasema alikeketwa kwa
sababu hakuwa na mahali pa
kukimbilia wala mtu wa kum-
saidia wakati huo ili kuepuka kisu
cha ngariba, baada ya kuondoka
nyumbani ili kukwepa mila hiyo
inayoumiza.

“Damu yangu iliyomwagika
baada ya kukeketwa ilikuwa silaha
ya kuinuka na kuanzisha mapam-
bano ya kuwaokoa na kuwacho-
moa wasichana kwenye mikono ya
mangariba kabla ya kukeketwa,”
anasema Robi.

Hakika kazi yake ni ya kutuku-
ka, ndiyo maana anatambulika
na kuheshimika tena, anachukua
Tuzo ya Heshima inayoandaliwa
Clouds Media Group, kwenye
tukio la utoaji wa Tuzo ya Malkia
wa Nguvu, jijini Dar es Salaam wiki
iliyopita.

Anaibuka malkia wa nguvu,
baada ya kuwasaidia wasichana
zaidi ya 100 waliokuwa waumie
mikononi mwa mangariba.

Robi ni mama ambaye ameji-
tolea kulea watoto hao ambao wa-
nazikimbia familia zao kuepuka
kufanyiwa ukeketaji hukoMusoma
mkoani Mara.

Shujaa huyo anasema anawalea
wasichana wanaosoma Shule ya
Msingi, Sekondari na Elimu ya
Ufundi katika kituo chake cha
Hope kilichopo wilayani humo.

KILICHOMFIKA

“Nikiwa binti mdogo wazazi
wangu walitaka kunikeketa. Ni-
likataa kwa sababu nilikuwa sipen-
di kitendo hicho walichofanyiwa
wasichana wenzangu walionitan-
gulia,” anasimulia Robi.

Hivyo, anasema, alifanya jitiha-
da za kukimbia kutoka mikononi
mwa wazazi wake na kwenda kwa
shangazi yake kuomba msaada, la-
kini hata hivyo hakumsaidia.

“Shangazi badala ya kunisaidia
alianza kufanya sherehe kufurahia
ujio wangu. Kwake ujio wangu ni
kama mnyama amejinasa mtego-
ni. Nililia sana kwa sababu sikujua
nitapata wapi msaada,” anasema

_'-In

Vick Mtetema (kushoto) na wadau wengine katika harakati zake za kila siku. PICHA :MTANDAO.

Robi.

Akizungumza zaidi kilichomfika
anasema baada ya muda alipele-
kwa kukeketwa aliumia baada ya
kupoteza damu nyingi na kusaba-
bisha kuzimia kwa zaidi ya saa
tano.

“Nilipozinduka nilidhamiria
moyoni kuwa nitasimama Kkidete
kuwatetea na kuwasaidia watoto
wa kike wanaokabiliwa na kuke-
ketwa lakini hawana mahali pa
kukimbilia,”anajiambia.

ANACHOKIFANYA

Baada ya Robi kuwa mtu mzima
alianzisha kituo cha kulea watoto
wa kike ambao familia zao zilitaka
kuwakeketa. Anawapata mabinti
hawa kupitia ofisi za serikali za
mtaa na wengine wanafika nyum-
bani au ofisini kwake.

Robi anasema tuzo aliyopewa
itakuwa na manufaa kwa mabinti
na wasichana wanaopinga na ku-
kataa matukio hayo ya ukatili wa
kijinsia.

Kuhusu utekelezaji wa maju-
kumu yake anasema, anapita kwa
jamii kutoa elimu kwa mangariba
wanaokeketa watoto wa kike.

“Tumetoa elimu kwa jamii
kuhusu matukio haya ya ukeketaji
na tayari tumewasaidia mangariba
kuacha kazi ya ukeketaji,” anase-
ma.

Katika kuunga mkono jitihada
zinazofanywa na Robi, Mkuu wa
mkoa wa Dar es Salaam, Paul Ma-
konda, anaahidi kumpatia gari kwa
ajili ya kubeba wanafunzi wakati
wa kwenda na kurudi nyumbani.

Makonda anasema watoto hao
wa kike ambao wametokea kwenye

changamoto ya kutaka kukeketwa
atawapatia gari hilo ili kuwaon-
dolea usumbufu.

“Mchango wangu kwako utaku-
wa ni gari la kubeba watoto hawa
wa kike kwenda shule, nitalikabi-
dhi katika Siku Kuu ya Wafanyakazi
Mei Mosi mwaka huu,” anaahidi
Makonda.

TUZO YA AFYA

Kazi ya kuwaokoa watu wenye
ulemavu ni jukumu ambalo halita-
sahaulika. Vick Ntetema ni malkia
wa nguvu anayechukua Tuzo ya
Afya.

Vick Ntetema ambaye alisimama
kidete kuhakikisha anatumia kala-
mu yake kuripoti watu waliokuwa
wakihusika na mauaji ya watu we-
nye ualbino nchini.

Ntetema ambaye ni Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Under the
Same Sun nchini, mwaka 2015 al-
ipewa tuzo ya Mwanamke Jasiri wa
Kimataifa na serikali ya Marekani
kwa kazi hiyo kubwa ya kufichukua
ukatili uliokuwa ukifanywa na wa-
ganga wa kienyeji.

Mwanahabari huyo nguli, ana-
pewa tuzo ya afya kwa sababu ni
mwanamke wa kwanza kuthubutu
kuwaripoti wauaji wa watu wenye
ualbino na kufikia hatua ya kuha-
tarisha maisha yake.

Akizungumzia tuzo hiyo, Nte-
tema anasema aliweza kuthubutu
kuanza kuripoti habari za kuwafi-
chua wahusika wa mauaji ya watu
wenye ualbino baada ya kupata
msaada na ushauri kutoka kwa
mama yake mzazi.

“Namshukuru mama yangu
mzazi ambaye alikuwa mstari wa

mbele kunitia moyo na kunieleza
kama waganga ndiyo wanaohusika
kuua watu wenye ualbino hata
kama watakuua na wewe utaku-
wa umekamilisha jukumu lako
la kusaidia jamii,” anaeleza Nte-
tema.

Anaeleza kuwa, kwa sababu
mama yake alikuwa nyuma yake
alipata nguvu ya kufanya kazi hiyo
kwa moyo na kufanikiwa kuripoti
watuhumiwa wa mauaji hayo.

Anasema kutokana na changa-
moto ya usumbufu aliopata alilazi-
mika kwenda kujificha nchi nyingi
kulinda usalama wake.

“Tuzo hii ni kwa ajili ya wana-
habari wote ambao wapo mstari
wa mbele kuripoti matukio ya ki-
katili wanayofanyiwa Watanzania
wenzetu, inaenda kwa watu we-
nye ualbino, taasisi ya Under the
Same Sun na Shirika la Utangazaji
la Uengereza (BBC) ambalo lilinisi-
mamia kufanya kazi hii kikamilifu,”
anasema

‘MSIKATE TAMAA

Mkurugenzi Mtendaji wa Kam-
puni ya kutengeneza samani za
ndani na maofisini ya Amorette,
Jacqueline  Mengi, anawataka
wanawake kuiga mfano wa wali-
ochukua tuzo hizo tena wasikubali
kukata tamaa.

Jacqueline ambaye alikabidhi
tuzo ya Sayansi na Teknolojia kwa
Mahinda Waziri na Sophia Abeil,
aliwataka wanawake kuendelea
kujituma na kujiamini.

Kwa upande wa tuzo ya malkia
anayetoa hamasa, ilichukuliwa na
Faraja Kota, kupitia mradi wake wa
Shule Direct unaosambaza vitabu

AR, USHUJAA NA USHINDI’

shuleni.

Tuzo ya kilimo na biashara ilik-
wenda kwa mfanyabiashara na mf-
ugaji wa vifaranga, Elizabeth Swai,
anayetotolesha vifaranga vya kuku
8,000 kwa siku.

WANAWAKE WATHAMINI-
WE

Mgeni rasmi katika utoaji wa
tuzo hizo zinazotolewa na Clouds
kwa mwaka wa nne sasa, Rais
Mstaafu wa Bunge la Afrika, Balozi
Getrude Mongela, anasema wa-
nawake waliopewa tuzo ni sehemu
ya kuongeza chachu kwa wengine
wanaofanya mambo makubwa
ndani ya jamii.

Kadhalika anasema katika kuen-
deleza juhudi za wanawake nchini,
Watanzania wanapaswa kuwacha-
gua viongozi watakaotoa ajenda
zinazowatambua na kuwathamini
wanawake ifikapo mwaka 2020.

Mongela anasema mataifa
mengi duniani yamesonga mbele
bila nguvu ya wanawake lakini kwa
Tanzania haiwezekani kwa sababu
wanawake ndiyo washika uchumi
na nguvu ya uzalishaji.

“Uchaguzi unakuja, ajenda zi-
nazotolewa na wagombea lazima
zitambue thamani na nafasi ya
mwanamke ndani ya jamii. Kama
mgombea ataona wanawake kama
vitendea kazi huyu hatufai na hana
sababu ya kuchaguliwa kwa saba-
bu asilimia kubwa wanawake ndio
wazalishaji wa uchumi wa taifa hili
hivyo wanapaswa kutambuliwa,”
anasema Mongela.

Adha, anawasihi wanawake wali-
opewa tuzo za Malkia wa Nguvu,
kuwa chachu ya kuwainua na
kuwandaa wengine wengi 10 kila
mmoja katika kipengele cha tuzo
yake.

Mongela pia anawapongeza
Clouds Media Group kwa kuandaa
tuzo hizo zinazoenda sambamba
na kumbukizi miaka 20 ya kuan-
zishwa kwake na kuifananisha
na umri wa mtu wa miaka 20 wa
kufanya mambo makubwa katika
nchi.

“Umri wa Clouds ni sawa na
umri wa mtu ambaye ameishi
duniani lakini hakuna alicho-
fanya kinachoweza kuacha alama
lakini nyie mmefanya mambo
makubwa  yanayopaswa kuung-
wa mkono na kila mmoja,” alisema
Mongela.

Kwa upande wake, meneja wa
Vipindi na Maudhui wa Clouds Me-
dia, Sebastian Maganga, anasema
tuzo za malkia wa nguvu zimetole-
wa kwa wanawake 20 kuashiria
miaka 20 ya kuazishwa kwa kituo
hicho cha Luninga na redio.

Anasema wanatoa tuzo hizo ku-
tambua mchango wa wanawake
ambao wanafanya mambo yenye
matokeo chanya ndani ya jamii
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HABARI KIMATAIFA

Baraza la kijeshi Sudan
kujadili makundi kisiasa

KHARTOUM, Sudan

MAELFU ya waandamanaji nchini Sudan
wameweka kambi nje ya Wizara ya Ulinzi
mjini Khartoum kushinikiza iundwe seri-
kali ya kiraia.

Aidha, wamekaidi amri iliyotolewa na
baraza la mpito la kijeshi ya kutotoka nje
usiku.

Waandamanaji hao ambao wamekuwa
wakiandamana karibu kila siku kuipinga
serikali ya rais aliyeondolewa Omar al-Ba-
shir, ambaye ameitawala Sudan kwa miaka
30.

Wameukataa uamuzi wa kuanzishwa
kwa baraza la mpito la kijeshi ambalo lime-
tangaza kuitawala nchi hiyo kwa miaka mi-
wili na kuahidi kuendelea na maandamano
hadi serikali ya kiraia itakapowekwa.

Wanaharakati wamewasihi wananchi ku-
jitokeza kwa wingi katika sala ya [jumaa nje
ya wizara hiyo, eneo kuu ambako maanda-
mano yamekuwa yakifanyika.

Mahema makubwa yamewekwa katika
eneo hilo na watu wameleta vyakula na

kugawa maji kwa umati mkubwa wa watu.
Ahmed al-Sedek, mwenye umri wa miaka
39 alisema hajalala nyumbani kwake tangu
walipoanza kuweka kambi nje ya makao
makuu ya jeshi Jumamosi iliyopita.

Chama cha upinzani cha Congress kina-
taka kuanzishwa kwa baraza la pamoja la
kijeshi na kiraia ili kutawala katika kipindi
cha mpito cha miaka minne.

Pia kimelitaka jeshi kukabidhi mamlaka
kwa raia. Na habari za hivi punde zinasema
kuwa baraza la mpito la kijeshi lilisema lina-
panga kuanza mazungumzo na makundi
ya kisiasa baadaye leo.

Akizungumza na waandishi habari,
mkuu wa kamati ya kijeshi na Kkisiasa,
Omar Zein al Abidin, ambaye ameteuliwa
na rais wa baraza la mpito la kijeshi, Mo-
hammed Ahmed Awad Ibn Auf, alisema
wanataka kujenga mazingira ya kufanyika
mazungumzo na kwamba lenyewe halina
suluhisho katika mzozo wa Sudan, bali su-
luhisho linatoka kwa waandamanaji.

“Baraza letu linawajumuisha mkuu wa
polisi, mkuu wa usalama na kamanda wa

vikosi vya jeshi, na hatutalazimisha kitu
chochote kwa wananchi. Tunatarajia kuwa
kipindi cha mpito kitakuwa cha miaka mi-
wili, ingawa kinaweza kuwa kifupi hata kwa
mwezi mmoja, iwapo mambo yatatatuliwa
bila ghasia,” alisema Zein al Abidin.

Mataifa yenye nguvu duniani ikiwamo

Marekani na Uingereza, yamelitaka jeshi
kuwaachia raia kuamua kiongozi wanay-
emtaka kuwaongoza na kwamba miaka
miwili ni mingi kwa jeshi hilo kutawala.
Mataifa hayo yamesema yanaunga mkono
kipindi cha mpito cha amani na demokra-
sia mapema zaidi ya miaka miwili.

Umoja wa Ulaya kwa upande wake

umelisihi jeshi kukabidhi haraka madaraka
kwa utawala wa kiraia na kuwepo hali ya
utulivu.

Hata hivyo, Umoja wa Afrika umelaani

njia iliyotumika kumuondoa Bashir ma-
darakani ukisema haikuwa sahihi katika
kuzitatua changamoto zinazowakabili watu
wa Sudan pamoja na matakwa yao.

DW

Waandamanaji nchini Sudan wakiwa nje ya Wizara ya Ulinzi mjini Khartoum. PICHA: DW.

Waandamana kudai muasisi WikiLeaks aachiliwe

SYDNEY, Australia

KATIKA wakati ambapo Australia
inasema itapinga adhabu ya kifo kwa
Julian Assange pindi akipelekwa Mare-
kani , maelfu wanaingia mitaani Sydney
na Melbourne kudai muasisi huyo wa
WikiLeaks aachiwe huru.

Julian Assange, raia wa Australia
aliyeanzisha mtandao wa WikiLeaks
alikamatwa akiwa katika ubalozi wa
Equador mjini London na jaji kumkuta
na hatia ya kuvunja masharti ya dha-
mana. Anakabiliwa na mashitaka nchini
Marekani ya kufichua siri za serikali.

Waziri Mkuu wa Australia, Scott Mor-
rison, alisema nchiyake haihusiki hata
kidogo na mipango ya kumpeleka Mare-
kani na kwamba Assange atapatiwa hu-
duma za kawaida na maofisa wa ubalozi
mdogo wa Australia.

Kwa upande wake, Waziri waMambo
ya Nje, Marise Payne, akijibu hofu za
mashabiki wa Assange kuhusu uweze-

kano wa adhabu atakayopewa nchini
Marekani, alisema Australia inapinga
moja kwa moja adhabu ya kifo”. Al-
iongeza kusema Uingereza imetaka
ihakikishiwe na Marekani kwamba As-
sange hatohukumiwa adhabu ya kifo
pindi akipelekwa nchini humo.

Harakati za kumuunga mkono As-
sange zimeanza katika nchi alikozaliwa
Australia. Watu wasiopungua 30 walian-
damana katika eneo la kati ya Sydney
baada ya kukusanyika nje ya ubalozi
mdogo wa Uingereza na kutoa wito
aachiliwe huru yule wanaemtaja kuwa
“mshika bendera wa wanaopigania uk-
weli na uhuru wa mtu kuzungumza.

Wakibeba maandishi yanayosema
“Aachiwe huru Assange. Asipelekwe
Marekani,”waandamanaji hao walipaza
pia sauti wakidai Assange “Msema kweli
aachiwe huru na mjumbe asipigwe risa-
si”. Kundi jengine dogo la watu wamean-
damana katika mji wa Melbourne pia.

Shirika la waandishi habari wa Aus-

tralia, muungano wa mashirika ya vy-
ombo vya habari na sanaa nayo pia
yanaliunga mkono Assange aachiliwe
huru. Mwenyekiti wa shirika hilo, Mar-
cus Strom alisema Assange anaandam-
wa kwa sababu ya shughuli zake kama
mwandishi habari.

Akikumbusha kwamba mwaka 2011
WikiLeaks walitunukiwa tuzo muhimu
kabisa ya uandishi ya Australia, Strom
alisema kadhia ya Assange inahusiana
na uhuru wa vyombo vya habari.

“Julian Assange anaandamwa kwa-
sababu ya shughuli za uandishi zi-
lizoendeshwa na WikiLeaks na shughuli
hizo zinahusiana na kufichua habari
ambazo ni za maslahi bayana kwa jamii
kuhusu visa vya kikatili, na pengine
uhalifu wa kivita uliofanyika Iraq na Af-
ghanistan” alisema mwenyekiti wa shiri-
ka la waandishi habari nchini Australia,
Marcus Strom.

bW

]
Madaktari
Wacuba
watekwa,
polisi auawa

NAIROBI, Kenya

WATU wenye silaha ambao
hawajafahamika wamewateka
madaktari wawili wa Cuba wanao-
fanyakazi nchini Kenya na kufyatua
risasi na kumuua polisi mmoja.

Kituo cha televisheni cha KTN na
gazeti la Daily Nation nchini Kenya
vimeripoti jana kuhusu shambu-
lio hilo katika eneo la kaskazini
mashariki mwa kaunti ya Mandera.

Daily Nation ilisema washam-
buliaji waliondoka na madak-
tari hao baada ya kumpiga
risasi ofisa wa polisi.

Kwa upande wa televisheni ya
KTN iliesema polisi wanashuku
kwamba madaktari hao na watekaji
nyara wao, wanaofikiriwa kuwa
ni kutoka kundi lenye mahusiano
na Al-Qaeda la Al-Shabaab, na
kwamba wamekwenda Somalia.

Katika siku za nyuma, Mandera
ilikuwa sehemu ya mashambulizi ya
mara kwa mara, ambayo raia kad-
haa pamoja na wanajeshi waliuawa.
Kundi la Al-Shabaab limedai kuhusi-
ka na mengi ya mashambulio hayo.

Maandamano
Algeria
yaongeza
shinikizo

ALGERIA, Algeria

WAANDAMANAJI nchini Algeria
wamejikusanya kwa ajili ya ljumaa
ya kwanza ya maandamano tangu
tangazo la uchaguzi wa rais ili ku-
chukua nafasi ya rais aliyeondolewa
madarakani Abdelaziz Bouteflika
wakihofia njama ya kundi la wata-
wala kuendelea kubaki madarakani.

Mitandao ya kijamii, chanzo
cha maandamano ya umma am-
bayo yamesababisha kuondolewa
kwa utawala wa miongo miwili
wa Bouteflika, imeendelea kuwa
na miito ya maandamano ya wiki
ya nane, mara hii chini ya kauli
mbiu ya Wataondoka wote.

Uchaguzi wa rais unatarajiwa
kufanyika Julai 4, ofisi ya kiongozi
wa mpito Abdelkader Bensalah,
ilitangaza Jumatano iliyopita, saa
chache baada ya kuahidi uch-
aguzi wa uwazi. Uteuzi wa spika
wa baraza la Seneti Bensalah kuwa
rais wa kwanza mpya wa Alge-
ria katika miaka 20 umeshindwa
kufikia madai ya waandamanaji.

DW
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HADITHI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Alifikiria pia jinsi wananchi wa-
takavyomlaani na kumuombea kila
aina ya baya na kuitaka mahakama
ifanye kazi yake haraka ili ahuku-
miwe.

Alimfikiria vile vile mke wake mta-
rajiwa Getrude atakavyoangua kilio
atakapoona tukio hilo kwenye TV,
lakini baadaye akitulia pia atamlaani
na kuona ni mwanaume katili am-
baye pia hata yeye akijichanganya
anaweza kupata adhabu kama hiyo
ya mwenzake au zaidi ya hiyo.

Baada ya kufikiri vyote hivyo, Ma-
punda alionekana ni kama amepa-
gawa. Aliona ni bora afe kuliko ku-
chukuliwa kama kuku na kuwekwa
hadharani mbele ya Watanzania aki-
wa hai, huku akiwa na tuhuma hizo.
Ni bora tu tuhuma hizo zifike kwa
Watanzania akiwa ameshakufa na
yeye hatopata aibu ambayo ataipata
akiwa hai.

“Bora nife kuliko aibu hii.” Aliwa-
za. “Lakini siwezi kufa peke yangu.
Ni lazima nifanye kitu humu ndani ili
kama kufa tufe wote.” Aliwaza.

Wakati akiwaza hilo, kengele ya
hatari ilianza kulia kwenye ubongo
wa Eddy.

Aliruka ghafla na kuokota moja ya
gololi ambazo zilikuwa zimerushwa
na Eddy ambazo aliwaambia kuwa ni
mabomu.

Kitendo bila kuchelewa Eddy naye
aliingiza mkono mfukoni na kutoa
bastola ndogo iliyompiga Mapunda
mkononi bila kutoa mlio.

Badala ya bastola kutoa mlio, Ma-
punda ndiye aliyetoa mlio wa kugu-
gumia maumivu.

“Huwezi kufanya kitu chochote
kwa sasa Mapunda. Umeshachele-
wa.” Eddy alisema wakati Ma-
punda akiwa anajinyonganyonga
kwa maumivu ya mkono uliokuwa
umetapakaa damu.

“Hizo gololi haziwezi kulipuka
kamwe, hata uzibonde na chuma.
Hizo ni mpaka mimi nikamue hiki
kitufe kilicho mkononi mwangu.”
Eddy alimpasha Mapunda huku aki-
tabasamu.

Bado Mapunda alionekana ha-
jakubali na kilichotokea, licha ya
kwamba alikuwa ameumia mkono.

Alionekana kuna kitu
anamnongoneza baunsa  wake
mmoja.

Ni yule ambaye alijitaja kuwa al-
imuua Hellen. Eddy alihisi hatari.
Hakujiuliza zaidi ya kupiga risasi
mbili zilizompata sawia baunsa huyo

kitendawili hiki. Fuatilia kisa hiki....

Kisanduku Cheusi-43

) Mraenili
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kichwani na kutawanya ubongo.

Kitendo hicho kilichotokea kwa
muda mfupi sana kiliwatisha wote
waliobaki humo ndani.

Mapunda, pamoja na kuo-
nyesha ubishi katika dakika za
mwisho aliduwaa kana kwamba
anaangalia filamu ya kutisha.

Hakuamini kile kinachotokea
mle ndani. Akili yake ilitulia sasa
na kuamua chochote kitakacho-
tokea kitokee.

Saa tatu zilikuwa zimepita tan-
gu vurumai zote zitokee ndani
mle na hakuna mfanyakazi wake
yoyote nje aliyekuja kumuokoa.

Akili yake ilidhani kuwa baada
ya saa kadhaa, walinzi wake wa
nje zaidi ya 50 wangekuwa na
kazi ya kutafuta mle ndani kwani
wana uhakika kuwa yumo, lakini
kimya kilizidi kumfanya kuogopa
na kuhisi hakuna uwezekano
wowote wa kujiokoa.

“Wamepatwa na nini? Au wa-
menisaliti?” Alijiuliza.

Eddy kwa upande wake alifura-
hi kimoyo moyo kwani kwa mko-
no wake mwenyewe amefanikiwa
kulipiza kisasi cha mpenzi wake
Hellen.

“Nitakapomtia mikononi yoyote
aliyekuua na kumuua kwa mkono
wangu huu, nitakuwa nimemaliza
msiba wako mpenzi wangu. Kwa
sasa nitaomboleza kila siku mpa-
ka nimtie mtu aliyokuua mbaroni.
Na nakuahidi nitamkamata kwa
mkono wangu huu.” Alikumbuka
maneno hayo aliyoyasema mbele
ya maiti ya Hellen, nyumbani

kwake Tabata Kimanga.

“Tayari nimetimiza ahadi nili-
yokuahidi, lala salama mpenzi
wangu Hellen. Licha ya kuwa
tulionana, kupendana na kukaa
kwa kipindi kifupi tu, lakini nili-
pata vitu vingi kutoka kwako na
nilitegemea kuwa ungekuwa mke
wangu, lakini haikuwezekana.
Sasa unaweza kupumzika kwa
amani.” Eddy alisali kimoyomoyo.

“Bwana Mapunda usidhani
wewe ni mjanja sana. Na wala
usidhani kuwa muda utakuokoa.
Hapa hakuna yoyote atakayekuja

kukuokoa, zaidi ya polisi kuja
kukuchukua.
“Kumbuka nilipo-

toroka hapa kwa kuruka
ukuta na kwenda ny-
umbani niliandika kila

walio kwenye jengo hili.” Eddy al-
iongea ili kuzidi kuwapasha kuwa
hawakuwa na njia yoyote ile zaidi
ya kusalimu amri.

“Kwa hiyo hivi ninavyozun-
gumza ni kwamba jengo hili lipo
chini ya ulinzi kwa sababu tayari
nimeshawapigia simu jeshi Ila
polisi kitengo maalum na walinzi
wenu wote wameshakamatwa.”

Mapunda alionekana kuamini
hilo, kwani haingewezekana
muda wote ule walinzi wake
washindwe kumsaka na kuingia
kwenye chumba hiki kumuokoa,
licha ya kwamba tayari ameshap-
iga king'ora kinachoashiria hatari.

“Bwana askari na mimi
naomba niue tu kama mlinzi
wangu.” Yalikuwa na mane-
no yaliyotoka kinywani mwa

. - ! “Kumbuka
kitu nilichokiona, tangu nilipotoroka = Mapunda.
nilipotekwa kwa kutaka hapakwa Mapunda aliona hatari
mwenyewe, nilipelekwa Kurukaukuta iliyopo mbele yake. Kama
wapi na nilikuwa jengo Makwenda —— atiwa chiniya ulinzi, pamo-
gani, lipo vipi, ulinzi {L\:‘l:m(gal?illgll' ja na dunia nzima kufahamu
wake ukoje na akma nani ity nilichok-  NiNi gmeklfany'a, la'klnl. pia
wapo ndani na pia mm- jona, tangu hatokiepuka kitanzi. Hivyo
liki. nilipotekwa aliona ni bora afe. Lakini

Karatasi hiyo nilimpa Kkwakutaka  kwa wakati huo hakuwa na
sekretari wangu Lilly na MWeNYewWe,  gjjahy yoyote ile, tena akiwa
akaipeleka kwa bosi wan- ":,'Ia'gie:;k"‘"iﬁ_ chini ya ulinzi.
gu. Na kati ya vitu nilivy-  kuwa jengo "‘Huwem l<'ufa kirahisi
ochukua na redio ndogo  gani, lipo hivyo. Wewe ni mtu mkubwa
ya mawasiliano na ku-  vipi,ulinzi sana.” Eddy alitania.
waambia kuwa siku am- Wake ukoje “Wewe unatakiwa uwe
bayo waje kwenye jengo haakinamani i, jli watu wamshuhud-
hili kwa ajili ya kazi maal- ‘r:’:g?ar:l(':::}:ki ie bwana mkubwa, ambaye

um ya kuliweka chini ya
ulinzi na kuchukua watu
wote muhimu kwetu

upande mmoja wa Shilingi
anaheshimika kwenye jamii,
mwekezaji na tajiri mkubwa

AJALI kubwa iliyotikisa nchi inatokea eneo la Mikese mkoani Morogoro, baada ya basi la
abiria kuungua moto, kuua na watu wengine kadhaa kujeruhiwa.
Awali inachukuliwa poa kama ajali za kawaida. Lakini nyuma ya pazia, ni ajali iliyopangwa
na muuaji , mwenye akili za kiwendawazimu, akibebwa na hisia za chuki, wivu na kisasi bila
kujali madhara kwa watu wengine wasiohusika. Eddy Kamal, mpelelezi makini, anategua

Tanzania, lakini upande wa pili ni
shetani halisi, aliyeua watu wasio
na hatia, wakiwemo akinamama
kwa sababu tu ya tamaa ya map-
enzi.” Alizidi kushindilia.

Ghafla mlango ukagongwa. Ku-
likuwa na aina fulani ya ugongaji
ambao haukumtia wasiwasi Eddy,
akafungua.

Aliyetangulia mbele ni Samson
Mwakabana, Bosi Mkuu wa Usala-
ma wa Taifa.

Nyuma yake aliongozana na
maofisa wa vyeo vya juu wa polisi,
pamoja na watu wengine watatu
waliovalia kiraia.

“Bosi, nadhani kazi nitakuwa
nimeshaimaliza. Yule pale mwe-
nye shati ya bluu anaitwa Benson
Mapunda. Huyu ndiye mhusika
mkuu wa ajali ya basi la abiria
iliyotokea miezi sita iliyopita huko
Mikese na kuua watu zaidi ya 10,
huku ikiaminiwa kuwa limeungua
moto. Lakini pia ndiye mhusika
mkuu wa mauaji wa watu wen-
gine kama yile msichana aitwate
Hellen mkazi wa Tabata Kimanga,
Said, yule kijana mpaka kucha.

Na sababu zote za mauaji ni
moja tu. Alitaka kumuua mpenzi
wake Careen aliyepanda basi hilo
la Bomoa Trans kwenda kufunga
ndoa na mwanaume mwingine.
Lakini hawa wengine ilikuwa ni
kuficha siri hiyo iliyokuwa ikikar-
ibia kutoka.”

“Vizuri Eddy, hongera kwa kazi
yako nyingine nzuri, lakini kama
kawaida yako huwa ukimaliza
kazi kama hizi hukosi ushahidi
kwa sababu tunaweza kupeleka
kesi mahakamani tukakwama.”
Mzee Mwakabana aliongea
huku akikuna upara wake.

Eddy aliingiza mfukoni na
kutoa redio ya kunasa sauti,
akamkabidhi bosi wake.

“Humu mna kila kitu, na ni
yeye wenyewe ndiye aliyekiri
kwa kinywa chake na alifanya
hivyo akidhani kuwa ataniua,
hivyo kabla ya kunimaliza alita-
ka anayemuua ajue ukweli wote
kabla ya kunimaliza.

Lakini Bosi ushahidi mwing-
ine nitakuja kuuwasilisha kesho
ofisini kwako. Kuna mahojiano
ya watu kadhaa niliofanya nao
huko Ifakara kama vile shangazi
ya marehemu Bi. Mkali, Nassy,
na wazazi wa mume mtarajiwa
wa Carren, Mayambua, lakini
pia kuna santuri CD aliyojirekodi
bwana huyo kabla ya kujinyonga.

Itaendelea Jumamosi
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MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

#g", WIZARA YA MAMBO YA NDANI =4

k. _:I IDARA YA UHAMIAJI L
B ap

OMBI LA URAIA

215176402

VIVIAN LEON NTIRANDEKURA
Mwenye picha hapo juu, anaomba uraia wa
Tanzania kwa Mh. Waziri wa mambo ya ndani ya
nchi, utaifa wake wa sasa ni BURUNDI nchi
atokayo ni BURUNDI shughuli zake ameajiriwa,
na anwani ya mwajiri wake ni S.L.P. 10915
mwanza Yupo hapa nchini tangu 1999.

Kwa yeyote mwenye taarifa/ sababu za kwanini

mwombaji asipewe uraia wa Tanzania,atume taarifa

ya maandishi kwa kamishna jenerali wa uhamiaji

S.L.P 512, Dares salaam..Kumb.Na.DN. 505469.
=

Kny: KAMISHNA JENERALI WA UHAMIAJI

KUPOTELEWA NA KUPOTEA KWA KADI
KADI YA GARI YA PIKIPIKI

ERICK KAFURIA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 412 DCQ
TOYOTA.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115175102

Taarifa ya polisi:

WMB/RB/5022/2019.

YUSTA LIVISTINO
LUBELEJE anatangaza
kupotelewa na kadi ya
Pikipiki yenye namba za
usajili MC 962 BAS
(BOXER).

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:
UR/RB/698/2019.

115169702

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +265 26 2324455 4 Mtaa wa Moshi
Fax 255262323233 i ’F i SLLP 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,
Tovuti: www.mwtc.go.tz Tarehe 12 /04/2019

TANGAZO

1. Ndugu wananchi mnatangaziva kuwa siku ya
ALHAMISI tarehe 13/04/2019 kampuni ya WULKAN
ENG itasafirisha mzigo wake wenye vipimo vikubwa
kutoka MOROGORO kuelekea LONGIDO gari hilo
lenye namba za usajili: T 188 APK/ T 741 CPB/ T
985 ABJ.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita17 s
Upana - mita 3.0 B
Kimo - mitad.4 2

w

. Njia itakayotumika MOROGORO hadi LONGIDO
kupitia MSATA ROAD gari litasafiri muda wa mchana
tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00
Jioni)

radhi kwa

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA /63)

MAHAKAMA YA MWANZO YA MBINGA MJINI
WILAYA YA MBINGA
MADAI NAMBARI 13 YA 2018
Mdai: THEOLINDIS NICOLAUS MBUNDA
AMDAI
Mdaiwa CRESENSIA CHIWALO

115176802

Kwa CRESENSIA CHIWALO MTAA WA MATARAWE MBINGA
Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake kwamba

Unatakiwa Mahakamani kwa ajili ya malipo ya fedha Tshs
2,046,550/= Milioni mbili arobaini na sita elfu mia tano hamsini tu.
Mali ya mdai

Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwva kuhudhuria binafsi katika
Mahakama hii siku ya Jumatatu tarehe 15/04/2019 saa 2:30
asubuhi kwa kujibu madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya
kukatwa shauri hilo ni lazima kuleta mashahidi wako/wenu na hati
zote zinazohusu shauri hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Angalia kama hukuhudhuria/hamkuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu
ikithibi kama kuitwa shaurini
hi, itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii leo
tarehe 03/04/2019

= :‘,._

KUPOTEA KWA KADI KUPOTEA KWA KADI
YA PIKIPIKI ZA MAGARI

MARGARETA FRANCIS
LAUWO anatangaza
kupotelewa na kadi ya pikipiki
iliyosajiliwa kwa namba
MC854 AVM. Engine No.
162FMJF5062116. Chassis
No LFSGE2PK003910.

Kwa atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi kilichopo
karibu nae.
AR/RB/16668/2017.

115174302

VINCENT J. KIBWANA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye namba
za usajili T 695 DJE TATA
na T 959 DJD TATA.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

115175002

Taarifa ya polisi:
KJN/RB/1973/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO

Simu: +255 26 2324455 4 Mtaa wa Moshi,
Fax 255262323233 i ’# i S.LP 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470 DODOMA,

Tovuti: www.mwtc.go.tz Tarehe 11/04/2019

TANGAZO

. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMAMOSI tarehe 13/04/2019 kampuni ya
WULKAN ENG itasafiisha mzigo wake wenye
vipimo vikubwa kutoka ARUSHA kuelekea BABATI
gari hilo lenye namba za usajili: 7827 BCN / T741
CPB.

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita17 =
Upana — mita 3.0 RS
Kimo - mita3.2 g

w

. Njia itakayotumika ARUSHA hadi BABATI kupitia
BABATI ROAD gari litasafiri muda wa mchana tu
(Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00
Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO YA MTIBWA
ILIYOPO WILAYA YA MVOMERO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA:19..2019

Mdai: SUZANA GERVAS SWAI
DHIDI YA
Mdaiwa: PROSPAR TITUS MBUNJU
Kwa: PROSPAR TITUS MBUNJU
Ombi la Mdai: SUZANA GERVAS SWAI
Madai ya: TARAKA NA MATUNZO YA MTOTO.

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo juu bila
kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 24 mwezi 04 mwaka
2019 saa 02:00 Asubuhi.Siku ya JUMATANO.

Angalia  kama  hukuudhuriahamkuudhuria ~ siku iliyotajwa hapo
juu.Mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe 11
mwezi 04 mwaka 2019,

215175502

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI2)

Katika mahakama ya mwanzo MJINI TANGA
Usimamizi wa mirathi......... 55......... 2019

Ombi la FUAD ABDULRAHIM BARAHIYANI kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi ya marehemu MOHAMED
ABDULRAHIM SALIM

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 2/5/2019 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa.  Tarehe 11-4-2019

215176902

YA PIKIPIKI
MAKUNDI BOX MOROGORO
anatangaza kupotelewa na kadi
pikipiki yenye namba za usajili
MC 595 BXK model SANLG.
Yenye chasis namba :

LBRSPJB57J901206 na Injini
namba : SL157FMI*18913578.

Yeyote atakaeiona anaombwa
atoe taarifa kituo cha polisi,

Taarifa ya Polisi:
MOR/TR/RB/7300/2018

215175302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI

ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA:24..2019
Mdai: MATERINA MSING'A ALEX
DHIDI YA

Mdaiwa: VALERI ALBERT KWEMBE

Kwa: VALERI A KWEMBE WA MBOZI - MBEYA
Ombi la Mdai: MATERINA MSING'A ALEX

Madai ya: TARAKA,MGAWANYO WA MALI NA MATUNZO

YAWATOTO.

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo juu bila
kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 18 mwezi APRIL
mwaka 2019 saa 02:30 Asubuhi.

Angalia  kama  hukuudhuriathamkuudhuria ~ siku iliyotajwa  hapo
juu.Mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe 08
mwezi APRIL mwaka-2019.

215175402

KADI YA GARI
NANDHRA ENGINEERING &
CONSTRUCTION anatangaza

kupotelewa na kadi ya gari
aina ya TOYOTARAV 4 yenye
namba za usajili T 967 ABJ.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya polisi:

OB/RB/7580/2019.

15175602

KWA
MATANGAZO

MADOGO
MADOGO

TUPIGIE

0767 223311

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KTK MAHAKAMA YA MWANZO MJINI

ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NAMBA:101..2018

Mdai: HELLEN MNDEME DHIDI YA
Mdaiwa: SHANAM ABRAHAM

Kwa: SHANAM ABRAHAM

IRINGA
Ombi la Mdai: HELLEN MNDEME

Madai ya: PESA SHILINGI 1,200,000/= NA GHARAMA

ZA KESI ADA 15,000 ERV.

Unatakiwa kuudhuria hapa mahakamani ktk shauri tajwa hapo juu bila
kukosa.Shauri limepangwa kusikilizwa mnamo tarehe 23 mwezi 04 mwaka
2019 saa 08:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuudhuriafamkuudhuria siku iliyotajwa hapo juu
Mahakama ikidhibitisha kama umepokea/mmepokea kuitwa shaurini,hii
itaweza kutoa hukumu kuwa umeshindwa /mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya mahakama hii leo tarehe 11
mwezi 04 mwaka 2019,

x
215176502

Kwa Habari Motomoto usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

Tupigie 0767 223 311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI MICHEZO

SMALLING: KUMUUMIZA

MESSI ILIKUWA NI AJALITU

MANCHESTER, England

BEKI wa Manchester United, Chris
Smalling amefunguka mengi baada
ya mchezo wao wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Barcelona ambapo lil-
itokea tukio la kumuumiza nyota, Li-
onel Messi.

Katika mchezo huo wa kwanza wa
robo fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
uliopigwa kwenye dimba la Old Traf-
ford, Man United walifungwa bao 1-0.

Baada ya tukio hilo Smalling al-
iongelea na kusema kuwa:- “Tulizun-
gumza baada ya mchezo na tulikuwa
na majadiliano mafupi na tukapeana

“Anajua ilikuwa ni ajali tu.”

Alifafanua zaidi juu ya changamoto
ya angani ambayo imesalia mpinzani
wa Argentina, Smalling alisema: “Si-
kujua wakati ambao niliruka kuwania
mpira kama ningemgusa”

“Luis Suarez alikuja kwangu baada
ya mchezo pia. Tulikuwa na mazun-
gumzo mazuri na alinipa mkono
baadaye na kusema “Kila la kheri’.

“Kwa upande wangu ni nzuri sana
wakati unaweza kuwa na vita hiyo
kwenye soka na kisha baada ya mche-
7o kunakuwa na heshima, kwa sababu
kila mtu anataka na anajitahidi ku-
fanya vilivyo bora zaidi katika upande

mikono.

COSTA|

AFUNGIWA MECHI NANE

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Atletico Ma-
drid, Diego Costa amefungiwa mechi
nane baada ya kuthibitika kuwa alim-
tukana mwamuzi, Jesus Gil.

Costa amefungiwa kucheza mechi
nane za Ligi Kuu Hispania maarufu
kwa jina la La Liga kwa kumtusi mama
mzazi wa mwamuzi huyo, kosa hilo
alilitenda wakati wa mchezo dhidi ya
Barcelona uliochezwa kwenye Uwan-
jawa Nou Camp.

Katika mchezo huo, Atletico ilifung-
wa mabao 2-0, shukrani kwa Luis Su-

wake.”

ares na Lionel Messi ambao walifunga
magoli katika mchezo huo.

Katika mchezo huo, Costa alione-
kana kumlalamikia mwamuzi na
baadae kumtolea lugha ya matusi na
akaonyeshwa kadi nyekundu ya moja
kwa moja.

Kadi hiyo alionyeshwa katika daki-
ka ya 28 na na sasa atazikosa mechi
zote za ligi hiyo zilizobakia.

Kwani hadi sasa Atletico imebakiwa
na mechi saba kumaliza ligi hiyo na
hivyo, ataukosa na mchezo wa kwan-
za wa ufunguzi wa msimu ujao.

-
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Hazard ameamua

kuondoka Chelsea

LONDON, England

NYOTA wa Chelsea, Eden
Hazard ameripotiwa ame-
shafanya uamuzi wake wa
kwenda kujiunga na Real Ma-
drid mwishoni mwa msimu
huu, hivyo hakuna kitu amba-
cho wababe hao wa Stamford
Bridge watakifanya asion-
doke.

The Blues wanahangaika
kumshawishi Hazard asaini
dili jipya baada ya hili la sasa
kufika tamati mwakani, lakini
mpango huo huonekani kuka-
milika kutokana na mchezaji
mwenyewe tayari amesha-
hamishia mawazo yake ya
kwenda kucheza Bernabeu.

Madrid inaendelea kuhu-
sishwa na mchezaji huyo,
ambaye Chelsea hawatakuwa
na ujanja zaidi ya kukubali
tu kumpiga bei jambo am-
balo itabidi wakubali yaishe
kwa sababu Los Blancos ha-
wapo tayari kutoa pauni mil-

ioni 100 ili kupata huduma ya
mchezaji huyo, ambaye mwa-
kani tu mkataba wake utafika
mwisho.

Ripoti zimekuwa zikidai
kwamba Hazard anajipangaa
kulazimisha uhamisho wa
kwenda Real Madrid mwisho-
ni mwa msimu huu ili kutimi-
za ndoto zake huku Chelsea
wakiwa kwenye wakati mgu-

mu wa kumzuia mchezaji
huyo kama watashindwa tena
kufuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu ujao.
Hazard amekuwa kwenye
kiwango bora kabisa msimu
huu, akifunga mabao 19 na
kutengeneza nafasi 12 za ku-
funga katika mechi 42 alizoi-
tumikia klabu hiyo ya London
kabla ya mchezo wao wa usi-
ku wa jana Alhamisi kwenye

Ligi ya Europa.
Paul Pogba amekuwa
miongoni mwa wachezaji

watatu wakiwemo Hazard
wa Chelsea na Mbappe wa
PSG kuhitajika na kocha wa
Real Madrid, Zinedine Zidane
mwisho wa msimu kitu amba-
cho kinadaiwa kumvutia sana
Pogba.

Pogba amekuwa na msimu
mzuri chini ya Solskjaer ukil-
inganisha na Jose Mourinho,
katika mechi 12 za mwanzo za
Solskjaer, ndani ya Man Unit-
ed Pogba alifunga magoli tisa.
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Raphael Varane

MADRID, Hispania

REAL Madrid itakataa kumuuza beki wake nyo-
ta, Raphael Varane wakati wa kipindi cha majira
ya joto chini ya euro milioni 500.

Hii ni maana yake ni kwamba uwezekano wa
mchezaji huyo kwenda Manchester United, Man-
chester City, Liverpool, Juventus, Bayern Munich
au Paris Saint-Germain haupo.

Uvumi ulienea mwezi uliopita kwamba, Varane
amefikia uamuzi wa kutaka kuondoka Madrid
kwa ajili ya kutafua changamoto mpya.

Mfaransa huyo ameshinda mataji mawili ya Ligi
Kuu Hispania, La Liga, mataji manne ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, Copa del Rey na Klabu Bingwa ya
Dunia wakati akijiunga na timu hiyo mwaka 2011.

Alikuwa mchezaji pekee kwa timu hiyo wakati
aliposhinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya na
Kombe la Dunia mwaka jana.

Mapema mwezi uliopita kocha wa Real Madrid,
Zinedine Zidane, alisema kwamba hatamuachia
mchezaji huyo aaondoke.

“Hapana, siwezi kufikiri kuwa hapa Real Madrid
bila yeye. Hakuna anayetaka yeye kuondoka,” ko-
cha huyo wa dimba la Bernabeu alisema.
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KUWAKATA WACHEZAJIMISHAHARA

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imesema kuwa ita-
wakata nyota wake mishahara yao kwa asilimia 25
kama watashindwa kufuzu katika michuano ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya msimu ujao.

Watalazimika kukatwa robo ya mishahara yao kama
wakishindwa kuipeleka timu yao katika michuano
hiyo ya Ulaya.

Jambo hilo limewatia nguvu Real Madrid katika

mbio zao za kumchukua staa wa United, Paul Pogba
ambaye wameanza kumnyatia kwa kasi kwa ajili ya
kumchukua katika dirisha kubwa la usajili la majira
ya joto ambapo wapo tayari kuvunja benki kwa ajili
ya staa huyo. s ———
- Mchezaji mwingine ambaye United inapambana
kumbakisha ni kipa, David de Gea ambaye anataka
mshahara mkubwa zaidi ili abaki Old Trafford lakini
endapo United itakosa nafasi nne za juu itakuwa na
kazi kubwa ya kumuongezea mshahara zaidi staa
huyo wakati wao wakiangalia zaidi namna ya kushu-
sha mishahara.

Staa mwingine ambaye anaweza kuathirika na
suala hili ni nyota Marcus Rashford ambaye bado
hajasaini mkataba mpya lakini anaweza kujikuta aki-
katwa mshahara wake kama klabu itaangukia katika
michuano ya Europa.

Nyota wa kimataifa wa Chile, Alexis Sanchez, tayari
anatakiwa kuondoka klabuni hapo bila ya kujali kama
United itafuzu katika michuano ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya au vinginevyo. United inataka kuondokana na
mshahara wake mkubwa wa pauni 500,000 kwa wiki
ambao unawaumiza.

Mpaka sasa United wako katika nafasi ya sita katika
msimamo wa Ligi Kuu England na ipo katika upinzani

mkali kutoka kwa Chelsea, Tottenham na Arsenal ka-
tika kuwania nafasi mbili za kucheza Ulaya baada ya
Manchester City na Liverpool kuonekana kuzitwaa
nafasi mbili za awali. e
United pia inaonekana kupitia kamba nyembamba
katika michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya baada ya
kuchapwa 1-0 katika pambano la awali na Barcelona
nyumbani kwao Old Trafford juzi Jumatano usiku.
Wana kazi ngumu wiki ijayo watakaporudiana na Bar-
celona ugenini. =

Ubingwa wa Ulaya ni moja kati ya njia ambayo in-
aweza kuwarudisha United katika michuano hiyo
msimu ujao lakini kwa jinsi hali ilivyo mambo yat-
akuwa magumu kwao kutokana na kuruhusu kichapo
cha nyumbani. essm———

Kupunguzwa kwa mishahara kwa wachezaji ni kwa
ajili ya kuilinda United mapato ya United yasishuke
kutokana na klabu hiyo kupoteza pesa nyingi pindi
inaposhindwa kushiriki katika michuano ya Ligi ya
Mabingwa. Kama vile haitoshi, baadhi ya kampuni
ambazo zinadhamini United itapunguza pesa wana-
zoingiza klabuni hapo kama United itashindwa ku-
fuzu katika michuano hiyo msimu ujao. Hii ni kwa
mujibu wa vipengele vya mikataba baina yao.

Kampuni ya Adidas itapunguza asilimia 30 ya dau
ambalo wameweka Manchester United endapo timu
hiyo itashindwa kufuzu katika Ligi ya Mabingwa Ulaya
kwa misimu miwili mfululizo.

United pia itashindwa kuwa na mvuto kwa baadhi
ya mastaa ambao inawafukuzia kwa ajili ya kuongeza
makali ya kikosi chao msimu ujao. Mastaa wengi am-
bao inawafukuzia ni wale ambao klabu zao zinashiriki
michuano ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kama vile, Ka-
lidou Koulibaly wa Napoli, Toby Alderwierld wa Tot-
tenham na kipa, Jan Oblak wa Atletico Madrid.

Ancelotti: Napoli itapindua matokeo kwa Arsenal

ROME, Italia

CARLO Ancelotti amesisitiza kwamba
Napoli inaweza kupindua matokeo katika

mchezo wa marudiano wa robo fainali ya Alisema:

Ligi ya Europa dhidi ya Arsenal.

Arsenal usiku wa kuamkia jana iliibuka
na ushindi wa mabao 2-0 katika mchezo ani.
uliopigwa kwenye uwanja wa Emirates.
“Leo (juzi) tulifanya makosa

tika mchezo wa pili na kupata ushindi..

“Najua wazi kwamba mchezo utakuwa
mgumu, lakini naamini tutaweza kubadil-
isha matokeo, na naiona Napoli ikifuzu
nusu fainali ya Ligi ya Europa.”

makubwa, lakini tuna nafasi ya kubadili-
sha matokeo kwenye mchezo wa marudi-

“Arsenal walitushangaza, lakini naami-
ni kwamba tutaweza kucheza vizuri ka-
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BALE AWEKWA

mshambuliaji huyo raia wa Wales...

MADRID, Hispania

HATIMAYE Real Madrid imefikia ua-
muzi wa kumuuza mshambuliaji wa
Timu ya Taifa ya Wales, Gareth Bale
katika kipindi cha majira ya joto kwa
dau la pauni milioni 113.

Baada ya kudumu klabuni hapo kwa
misimu sita na kutwaa mataji manne
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa hapo
Bernabeu, Bale anajiandaa kuondoka
Madrid na inaonekana kuwa na nafasi
kubwa ya kurejea kwenye Ligi Kuu
England.

Na kwa mujibu wa gazeti maarufu
la Hispania liitwalo AS, Real inaamini
kuwa klabu moja kubwa ya England
ina uwezo wa kutoa kiasi hicho cha
fedha na kumsajili mshambuliaji huyo.

Real inaamini pia kiasi hicho cha
fedha kilichotajwa katika mkataba wa
mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 29 ni sahihi kutokana na thamani

yake ilivyo sokoni na kiasi hicho cha
pesa kitakachopatikana kitaingia kwe-
nye fungu la usajili ambalo klabu hiyo
iko katika mawindo ya kuwasajili nyo-
ta kadhaa wakiwamo Neymar, Kylian
Mbappe na Philippe Coutinho.

Hata hivyo, vigogo hao wa Hispania
wamekaririwa wakisema kuwa hawa-
takuwa tayari kupunguza ada hiyo ya
usajili wa Bale mara tu dirisha la usajili
la majira ya joto litakapofunguliwa.

Kitu kingine ambacho kimekuwa
kikikwamisha uhamisho wa Bale ni ki-
asi cha mshahara cha pauni milioni 26
anacholipwa kwa mwaka, ukiwa bado
haujakatwa kodi, jambo ambalo lime-
kuwa likikwamisha klabu mbalimbali
zinazomhitaji mshambuliaji huyo.

Pia, gazeti hilo la AS limeandika
kuwa Real iko wako tayari kufanya ma-
zungumzo na Manchester United kwa
ajili ya kubadilishana na kiungo wake
Mfaransa, Paul Pogba, huku pia klabu

® @ ® Ni baada ya Madrid kutaja thamani ya

hiyo ikiongeza kiasi kidogo cha fedha
katika kukamilisha usajili huo.

Zinedine Zidane, ambaye amerejea
katika klabu hiyo kwa mara ya pili,
anatajwa kuhitaji kufanya kazi na ki-
ungo huyo Mfaransa.

Mchakato mwingine ambao Madrid
watakuwa radhi kuufanya ni kama
Bale atakubali kurejea katika klabu
yake ya zamani ya Tottenham, am-
bapo Madrid itabadilishana kwa kum-
sajili, Christian Eriksen.

Bale ameichezea Madrid mechi 227,
amefunga mabao 102 tangu alipoji-
unga na timu hiyo Septemba 2013 aki-
tokea Spurs kwa dau la pauni milioni
85.3 ambalo lilivunja rekodi wakati
huo.

Mshambuliaji huyo ameshinda
mataji manne ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya, La Liga, Copa del Rey, Kombe la
Hispania , matatu ya Kombe la Ulaya
na Klabu Bingwa Dunia.

DONDOO ZA SOKA LT N—
MAGAZETI YA ULAYA

ARSENAL YAMTAKA HERRERA

ARSENAL itawasilisha maombi ya kumsajili kiungo
wa Manchester United, Ander Herrera (29) katika
dakika za lala salama kwenye majira ya joto kabla ya
Mhispania huyo kufikia uamuzi wa kujiunga na Paris
St-Germain. (UEquipe, via Express)

QATAR KUGEUKIA EPL

KAMPUNI ya Michezo ya Qatar, ambayo inamiliki
mabingwa wa Ligue , PSG, sasa inafanya uchunguzi
kuona kama inaweza kununua klabu mojawapo inay-
oshiriki Ligi Kuu England. (Telegraph)

ZOUMA, GOMES KIMEELEWEKA

KOCHA wa Everton, Marco Silva amesema kuwa
anataka kumsajili beki Mfaransa, Kurt Zouma (24) na
kiungo Mreno, Andre Gomes (25), wote kwa sasa wako
katika mkopo wa muda mrefu katika klabu hiyo waki-
tokea Chelsea na Barcelona. (Liverpool Echo)

GUEYE ANUKIA UNITED

MARCO Silva, kocha wa Everton amesema kuwa
“hafahamu lolote” kuhusiana na tetesi kwamba kiungo
wake Msenegali, Idrissa Gueye (29), anatarajia kujiunga
na Manchester United katika kipindi cha majira ya joto.
(Manchester Evening News)

ARSENAL, EVERTON VITANI

ARSENAL na Everton zote kwa pamoja ziko katika
mazungumzo ya kumsajili winga wa Ajax, David Neres
(22), ambaye dau lake limetajwa kuwa ni pauni milioni
345 ili kujiunga na klabu hizo zinazoshiriki Ligi Kuu
England. Mapema Januari mwaka huu Ajax ilikataa ofa
ya kumuuza iliyowasilishwa na Borussia Dortmund.
(Telegraph)

ERIKSEN “KUMBURUZA” POGBA

KIUNGO wa Tottenham, Christian Eriksen anatajwa
kuwa ndiye nyota wa kwanza anayewindwa na Real
Madrid, huku Rais, Florentino Perez akimpa nafasi zai-
di nyota huyo mwenye umri wa miaka 27 kuliko kiungo
wa Manchester United, Paul Pogba. (El Confidential,
via Mirror)

JOVIC AIKACHA BARCA

BABA wa straika wa Eintracht Frankfurt na Timu ya
Taifa ya Serbia, Luka Jovic (21), amesema hataki mwa-
nae ajiunge na Barcelona kwa sasa kwa sababu anaho-
fia kupata nafasi finyu ya kucheza. (Bild - in German)

VARANE KUIKAMUA UNITED

REAL Madrid imesema kuwa haitakubali kumruhu-
su beki wake wa kati Mfaransa, Raphael Varane (25),
kuondoka klabuni hapo kwa dau lisilopungua pauni
milioni 431 ambalo limetajwa katika mkataba wake.
(AS)

BURNLEY YAJIPANGA

BURNLEY inatarajia kumpa ofa golikipa Nick Pope
(26), ambaye pia anawindwa na Bournemouth wakati
mlinda mlango mwingine wa England Joe Hart (31),
naye anatajwa yuko mbioni kuondoka klabuni hapo.
(Mail)

LEWANDOWSKI, COMAN WAZICHAPA

STRAIKA wa Bayern Munich, Robert Lewandowski
(30) na winga Mfaransa, Kingsley Coman (22), walipi-
gana wakati wakiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo juzi.
(Bild - in German)

NKUNKU AIKACHA PSG

ARSENAL inatarajia kumsajili kiungo Mfaransa,
Christopher Nkunku (21), ambaye amekacha ofa ya
kusaini mkataba mpya wa kuendelea kuitumikia Paris
St-Germain. (Le Parisien - in French)

DIA MAMBO SAFI

MANCHESTER United imempa ofa ya mkataba wa
miaka minne, golikipa wa Marseille Mfaransa, Ahma-
dou Dia ambaye ana umri wa miaka 20. (CEquipe, via
Metro)
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SIMBU, FAILUNA KUSHIRIKI
NGORONGORO MARATHONI

Na Woinde Shiza, ARUSHA

WANARIADHA nyota wa hapa nchini, Al-
phonce Simbu, Failuna Matanga na Joseph
Panga wamethibitisha kushiriki katika mbio
za Ngorongoro Marathon zinazotarajiwa ku-
fanyika Aprili 20 mwaka huu, imeelezwa.

Nyota wengine waliothibitisha kushiriki
mbio hizo ni pamoja na Angelina Tsere,
Magdalena Shauri, Fabian Joseph, Faraja
Damas na Natalia Elsante.

Akizungumza na gazeti hili jana, mratibu
wa mbio hizo, Meta Petro, alisema kuwa
mbio za mwaka huu zinatarajiwa kushiriki-
sha wanaridha zaidi ya 1,000 kutoka sehe-

mu mbalimbali ndani na nje ya Tanzania.

Petro alisema kuwa anaamini mbio za
mwaka huu zitakuwa na ushindani zaidi ku-
tokana na washiriki kufanya maandalizi kwa
muda mrefu.

Alisema kuwa mbio hizo zitakuwa za
kilomita 21 (nusu marathoni), kilomita tano
pamoja na za kilomita 2.5 ambazo zimean-
daliwa maalum kwa ajili ya watoto.

Mratibu huyo alitaja zawadi kwa mshindi
wa kwanza wa mbio za nusu marathoni ata-
pata Sh. milioni moja wakati mshindi wa pili
ataondoka na Sh. 500,000 huku Sh. 300,000
zikienda kwa mwanariadha atakayemaliza
katika nafasi ya tatu kwenye mbio hizo.

Alitaja malengo ya mbio hizo ambazo zi-
nafanyika kwa mwaka wa 12 sasa ni kupiga
vita ujangili pamoja na kuhamasisha utalii
wa ndani.

“Unajua wananchi wengi, ninamaanisha
Watanzania wengi wamekuwa na tabia ya
kutotembelea hifadhi zetu za taifa, hivyo
mbio hizi zitasaidia kuhamasisha wananchi
kuwa na tabia ya kutembelea hifadhi zetu,”
alisema Petro.

Alitaja zawadi nyingine zitakazotolewa
kwa wanariadha watakaofanya vizuri ni
fursa ya kutembelea Hifadhi ya mbuga ya
wanyama ya Ngorongoro kwa ajili ya kujio-
nea vivutio vilivyopo katika hifadhi hiyo.

]
Wagombea ZFA
wang’atwa sikio

Na Hawa Abdallah,
ZANZIBAR

KOCHA wa Kipanga FC, Rashid
Omar amewashauri viongozi wapya
watakaochaguliwa katika Chama
za Soka Zanzibar (ZFA) wazingatie
maslahi ya mchezo huo ili lisonge
mbele ikilinganishwa na hali ilivyo
hivi sasa.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Omar, alisema ili soka la Zanzibar
liweze kusonga mbele sawa na kasi
ya maendeleo iliyopo duniani, ni
vema viongozi wajao wahakikishe
kiwango cha mpira kinapanda.

Wachezaji wa kimataifa wa Simba wakiwa katika Uwanja wa Ndege wa zamani wakisubiri kuanza safari ya kuelekea Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo (DRC), kuwafuata wapinzani wao TP Mazembe. Kutoka kushoto ni Emmanuel Okwi, Meddie Kagere, Juuko

Murshid na James Kotei. PICHA: SSC

Omar alisema kuwa anataka kuo-
na kiwango cha soka za visiwani
hapa kinarejea kwenye ushindani
kama ilivyokuwa katika miaka ya
nyuma ambapo Zanzibar ilikuwa
ikifanya vizuri katika mashindano
mbalimbali ya ndani na nje ya nchi
waliyokuwa wanashiriki.

Alisema kuwa viongozi hao
wapya watakaoingia madarakani
wanapaswa kuzingatia mambo
matatu muhimu ambayo aliyataja
kuwa ni kuhakikisha Timu ya Taifa
va Vijana inaandaliwa mapema
kama ilivyo kwa Tanzania Bara na
kuimarisha mahusiano na shirik-
isho la kimataifa kama CAF na FIFA.

Alitaja sababu nyingine ni ku-
hakikisha wanawakabidhi makocha
wenye elimu ya juu dhamana ya
kufundisha ili kuharakisha maen-
deleo katika ngazi za klabu na
hatimaye kufikia malengo yaliyota-
rajiwa.

“Makocha ndio wanatengeneza
timu ambazo zinaweza kufanya
vizuri au kufanya vibaya katika
mashindano tutakayoshiriki, hivyo
ZFA ijayo inapaswa kuzingatia
juu va ushirikiano na makocha wa
klabu zote wenye uzoefu na kazi
hii ya kufundisha jambo ambalo
litasaidia kupunguza lawama ku-
toka kwa waamuzi.” aliongeza.

Waogeleaji kusaka

bingwa wa Tanzania

Na Renatha Msungu

MASHINDANO ya kuogelea ya
Klabu Bingwa Taifa yanatarajiwa ku-
fanyika kuanzia leo kwenye bwawa
la Shule ya Kimataifa ya Tanganyika
Salaam.

Jumla ya klabu 10 zinatarajiwa
kushiriki mashindano hayo. Shule
ambazo zitashiriki ni pamoja na
Bluefins, Champion Rise, Mis Pi-
ranhas, Mwanza (MSC), FK Blue,
Wahoo (Zanzibar), ISM-Moshi, ISM-
Arusha,FK Blue Marlins, Talis-IST
na mabingwa watetezi, Dar es Sa-
laam (DSC). Mwenyekiti wa kamati
ya maandalizi ya mashindano hayo,
Hadija Shebe alisema kuwa waoge-
leaji wa Tanzania wanaoishi nje ya
nchi wamewasili kwa ajili ya kushiri-
ki katika mashindano hayo ambayo

yatakuwa ni ya siku mbili.
Shebe aliwataja wao
geleaji wanaotarajiwa
kuchuana kutokana jijini
hapa kuwa ni Sonia Tu
miotto, Maia Tumiotto,
Collins Saliboko, Dennis
Mhini, Chichi Zengeni,
Natalia Sanford, Smriti
Gorkarn na Delvin Bar
ick wote kutoka Shule
ya St Felix iliyoko Uin
gereza.

Wengine ni  Christian Shirima
anayetoka Ukraine, Isam Sepetu (Af-
rika Kusini), Hilal Hemed na Kang-
eta wanaotokea klabu ya Hamilton

Aquatic ya Dubai.

Alisema kuwa mashindano hayo
yamepangwa kuanza saa 2.00 asu-
buhi na waogeleaji watashindana ka-
tika staili tano ambazo ni Freestyle,
Breaststroke, Butterfly, Backstroke
na Individual Medley.

Kwa mujibu wa Hadija, waoge-
leaji hao pia watashindana katika
mashindano ambayo yamepitishwa
na Shirikisho la Mchezo wa kuoge-
lea Duniani (Fina) kuwa ya kutafuta
alama za kufuzu mashindano ya Du-
nia yaliyopangwa kufanyika nchini
Korea mwezi Julai.

Aliongeza kuwa kutakuwa na jum-
la ya vipengele 108 vya mashindano
na kila klabu imetakiwa kuwakil-
ishwa na waogeleaji wawili katika
kila kipengele cha mashindano hayo
ambavyo pia vimepangwa kutokana
na umri.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

1.YANGA
2.AZAM
3.SIMBA
4.LIPULI
5.MTIBWA SUGAR
6. KINONDONI MC
7.TZ PRISONS
8. COASTAL UNION
9.MBEYA CITY
10.SINGIDA UNITED
11.NDANDA
12.JKT TANZANIA
13.STAND UTD
14 MWADUI
15.ALLIANCE
16.MBAO
17.RUVU SHOOTING
18.KAGERA SUGAR
19.BIASHARA UTD
20.AFRICAN LYON
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Mlezi wa Serengeti Boys na Mwenyekiti Mtendaji wa IPP, Dk. Reginald Mengi (katikati) akiwa na mhamasishaji wa Timu za Taifa kutoka
Manyara, Ikizu Kicheko (kushoto), wakati wa hafla ya kukabidhi vyeti na zawadi mbalimbali askari waliofanya vizuri kwa mwaka 2018.
Mwingine ni Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, Lazaro Mambosasa. PICHA: ROMANA MALLYA

DK. MENGI AWATANGAZIA

NEEMA SERENGETI BOYS

® ® ® Kila mmoja kupata Sh. milioni 20 endapo
watafuzu kushiriki Fainali za Dunia...

Na Romana Mallya

MLEZI wa Timu ya Taifa ya Vijana ya
umri chini ya miaka 17 (Serengeti Boys), Dk.
Reginald Mengi ambaye pia ni Mwenyekiti
Mtendaji wa IPP, ameahidi kutoa Sh. milioni
20 kwa kila mchezaji wa timu hiyo endapo
watafanikiwa kukata tiketi ya kucheza fain-
ali zijazo za Kombe la Dunia kwa Vijana.

Timu nne zitakazofanya vema katika Fain-
ali za Vijana za Afrika zitakazoanza kuche-
zwa hapa nchini kuanzia kesho zitafuzu
kushiriki Fainali za Dunia ambazo zitafanyi-
ka baadaye mwaka huu nchini Brazil.

Ahadi hiyo ilitangazwa na Mwenyekiti wa
Kamati ya Ushindi, Paul Makonda na Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam, wakati wa hafla
ya kukabidhi vyeti na zawadi mbalimbali
kwa askari waliofanya vema kazini kwa kip-
indi cha mwaka jana.

Makonda alisema kuwa Dk. Mengi amea-
hidi kiasi hicho cha fedha kwa kila mchezaji
wa Serengeti Boys endapo watashinda
mechi mbili za hatua ya makundi za Fainali
za Vijana ambazo zitawapa tiketi ya kushiri-
ki michuano hiyo ya Kombe la Dunia.

“Serengeti Boys tunatamani mshinde, na
mkishinda mtakuwa mmetuwakilisha vema,
mlezi wenu ameongeza nguvu kwa kuipa

kamati heshima ya kutoa Sh. milioni 20 kwa
kila mchezaji, mkishinda mechi ya kwanza
maana yake mmetengeneza nusu ya hapo,
mkimaliza ya pili maana yake kombe la du-
nia hilo,” Makonda alitangaza ahadi ya Dk.
Mengi.

Alisema kuwa hii ni zawadi nyingine ya
juu kutolewa baada ya Rais, John Magufuli
kuwapa wachezaji wa Taifa Stars zawadi ya
viwanja jijini Dodoma kutokana na ushindi
wa mabao 3-0 walioupata dhidi ya Uganda
(The Cranes).

“Mkishinda mchezo huu hamuwezi kujua
mtakuwa mmemuhamasisha Rais Magufuli
kwa namna gani, Rais ataendelea kuungana
nasi kama anavyofanya kwa upendo,” Ma-
konda alisema.

Makonda alitaja ahadi nyingine za kamati
yao kuwa ni chombo cha habari ambacho
kitahamaisha kwa kiwango cha juu michua-
no hiyo kitapata zawadi ya Sh. milioni 10
pamoja na cheti cha hamasa huku mwandi-
shi mmoja mmoja atakayefanya vizuri katika
kampeni ya kuhamasisha Serengeti Boys
ishinde kwenye michuano hiyo atazawadi-
wa Sh. Milioni mbili.

Makonda katika kuhamasisha makundi
mbalimbali kwenye jamii kufanya kampeni
za hamasa, alisema amegundua chama che-

nye nguvu ni cha walevi na kuliomba kundi
hilo liendelee kushiriki katika kampeni ya
kuinga mkono Serengeti Boys kama lilivyo-
fanya kwenye mechi ya Taifa Stars dhidi ya
Uganda.

“Klabu ya Yanga ina mashabiki, Simba ina
mashabiki, Chadema wanao, CUF wanayo
sasa, kwa utafiti wangu nimebaini chama
chenye nguvu na umoja ambao wakiamua
jambo linakuwa ni chama cha walevi. Hiki
chama ni hatari sana,” aliongeza.

Pia alisema ametuma maombi Shirika
la ndege la Taifa ATCL kuomba ndege ya
Dreamliner ambayo itawabeba wachezaji
wa Taifa Stars kuelekea katika Fainali za
Afrika (AFCON 2019) ambazo zitachezwa
kuanzia Juni 21 hadi Julai 13 mwaka huu
huko Misri.

Kiongozi huyo aliwataka pia askari wali-
opata zawadi watengeneze picha za “video
fupi” kwenye uwanja wa kituo cha polisi
Oysterbay kuhamasisha ushindi wa timu
hiyo.

Serengeti Boys ambayo iko katika Kundi A
itafungua pazia la Fainali za Vijana za Afrika
kwa kuwakaribisha yosso wenzao kutoka Ni-
geria, mchezo utakaochezwa kwenye Uwan-
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Simba: Ni

damu Kongo

Na Somoe Ng'itu

TUTAPAMBANA! Hayo ndio ma-
neno ya nahodha wa Simba, John
Bocco, kuelekea mchezo wa maru-

diano wa hatua ya robo fainali ya

mashindano ya Ligi ya Mabingwa

Afrika dhidi ya wenyeji TP Mazem-

be utakaochezwa leo kwenye
Uwanja wa Lubumbashi.

Kikosi cha Simba kilitua salama
mjini Lubumbashi jana asubuhi

© tayari kwa mchezo huo ambao

mshindi wa jumla atafanikiwa
kuingia hatua ya nusu fainali ya
mashindano hayo ya kimataifa

yanayofanyika kila mwaka hapa

barani Afrika.
Akizungumza na gazeti hili jana
kabla ya kuondoka nchini, Bocco,

§ alisema kuwa wamekwenda Lubum-

bashi kwa kazi moja ya kupambana
kusaka ushindi na kamwe “fitna” za
nje ya uwanja hazitawatoa mch-

: ezoni.

Bocco alisema kuwa wachezaji wa

timu hiyo wanafahamu mechi hiyo

itakuwa ngumu na yenye ushindani,
lakini wanawaambia mashabiki wao

wasiwe na hofu ya aina yoyote.

Alisema kuwa watacheza kwa
utulivu na umakini kwa sababu

TP Mazembe ni moja ya timu

kubwa barani Afrika na inaundwa
na wachezaji wenye uzoefu na
mashindano mbalimbali ya ki-
mataifa.

“Wachezaji tuko katika morali
nzuri, katika ari nzuri, kikubwa

tunaenda kupambana ili kufanikisha
: tunavuka katika hatua hii,...tuna-
¢ jua mchezo utakuwa mgumu, TP

Mazembe ni timu kubwa, haitakuwa
rahisi,” alisema mshambuliaji huyo.

Aliongeza kuhusu kukosekana
kwa beki wao wa kati, Paschal

Wawa hakuwavunji moyo kwa
: sababu timu yao ina kikosi kipana

na ni jukumu la benchi la ufundi
kupanga mchezaji mwingine ata-
kayeziba pengo hilo.

Naye mshambuliaji Mnyarwanda,
Meddie Kagere, alisema kuwa
hakuna kisichowezekana endapo

: watacheza vema na kutumia nafasi
: watakazozitengeneza.

“Tumefika salama, inawezekana
kupata ushindi,” alisema Kagere

ambaye alitua Simba akitokea kwa

mabingwa wa Ligi Kuu Kenya, Gor
Mahia. Katika mechi ya kwanza
iliyochezwa Aprili 6 mwaka huu

hizo zilitoka sare ya bila kufungana.
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