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Hali tete Kilosa, Shinyanga, Katesh

Baadhi ya askari wa Jeshi la Wananchi Tanzania (JWTZ)

- Rais Samia, Mbowe kutua Hanang' leo

Hanang', mkoani Manyara jana. PICHA: GIFT THADEY

Na Waandishi Wetu

HALI ni tete! Ndicho una-
choweza kusema kutokana na
kinachoendelea katika wilaya za
Hanang’, Shinyanga na Kilosa.

Idadi ya vifo vilivyotokana na
maporomoko ya tope toka mli-
ma Hanang’ huko Katesh, wilay-
ani Hanang mkoani Manyara
vimeongezeka hadi 69 kufikia
jana jioni, huku vifo vingine vya
watu wawili vikiripotiwa jana
wilayani Kilosa, mkoani Moro-
goro kutokana na mafuriko.

Wakati hali ikiwa hivyo
Hanang’ na Kilosa, wilayani Shin-
yanga mkoani Shinyanga nako
hali ni tete. Nyumba 51 katika
tokana na mvua ya mawe iliyo-
nyesha.

YANAYOJIRI KATESH

Spika wa Bunge, Dk.Tulia Ack-
son jana alitembea yaliyokotokea
maafa katika Kata ya Katesh na
kuwapa pole wananchi walio-
kumbwa na janga hilo.

Kiongozi huyo wa Bunge pia
alikabidhi misaada ya kibinad-
amu kwa niaba ya wabunge na
kampuni za simu zilizoungana
na serikali zikitoa msaada wenye
thamani ya Sh. milioni 240.

Dk. Tulia alisema wabunge wa-
metoa kilo 3,000 za mchele, kilo
3,000 za unga, kilo 800 za maha-
ragwe, viroba 30 vya sabuni na
katoni 15 za mafuta ya kupikia.

Aliwaomba wananchi kuende-
lea kuwa wavumiluvu, akisisitiza
kuwa wabunge wako pamoja nao
na wanawapa pole.

“Ninaipongeza timu yote, wak-
iongozwa na Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu - Sera, Uratibu
na Bunge, Jenista Mhagama, kwa
kazi nzuri waliyofanya,” alisema
Spika Tulia.

Waziri Jenista, akigawa msaada
kwa waathirika waliopewa hi-

fadhi katika Shule ya Sekondari
Katesh, alisema jumla yao ni 205.

Alisema kuwa katika kutoa hu-
duma kwa wananchi waliopat-
wa na majanga, wamefanikiwa
kuokoa watu wengi zaidi kulin-
ganishwa na vifo. Majeruhi wote
wamepatiwa mabhitaji ikiwamo
matibabu na chakula.

Vilevile, alisema
wameishapokea mitambo 18
ya kusaidia kuondoa tope na
kurekebisha miundombinu
iliyoharibiwa. Alibainisha kuwa
Rais Samia Suluhu Hassan anay-
etarajiwa kutembelea Katesh leo,
ameshaelekeza walioathirika wa-
patiwe chakula na dawa ndani ya
siku 30.

Msemaji Mkuu wa Serikali,
Mobhare Matinyi, akitoa taarifa
kwa waandishi wa habari jana
alasiri, alibainisha kuwa vifo
vimeongezeka na kufikia 69 toka
65 vilivyoripotiwa hadi kufikia
juzi alasiri. Kati ya vifo vinne
vilivyoongezeka, viwili ni vya wa-
naume.

Matinyi pia alisema miili 68
imeshatambuliwa na ndugu zao
na mwili mmoja ndio haujatam-
buliwa mpaka kufikia jana alasiri.

Kuhusu majeruhi, kiongozi
huyo alisema 45 walikuwa wa-
naendelea na matibabu hospital-
ini huku waathirika 291 wakiwek-
wa kambini.

Meneja wa kampuni ya mawasi-
liano ya Vodacom Tanzania Kan-
da ya Kaskazini, Andrew Temu,
akiwakilisha umoja wa kampuni
za mawasiliano ya simu nchini,
alisema misaada waliyoitoa kwa
ajili ya waathirika wa janga hilo,
ina thamani ya Sh. milioni 240.

Temu alibainisha msaada wao
umejumuisha mchele, unga wa
ngano na unga wa mahindi, ma-
blanketi, magodoro, sabuni na
maji ya kunywa, vyote vikitolewa
na Vodacom, Airtel, Tigo na Halo-
tel.

SALAMU ZA TEC

Baraza la Maaskofu Katoliki
Tanzania (TEC) nalo limetoa
misaada ya vitu mbalimbali kwa
wananchi wa Katesh waliokumb-
wa na maafa yaliyosababishwa
na mafuriko na maporomoko ya
udongo.

Vitu vilivyotolewa na baraza
hilo ni mablanketi, dawa za hos-
pitalini, chakula na baadhi ya
pembejeo za kilimo hasa mbegu
kwa ajili ya kupandwa kwenye
mashamba yaliyoathirika.

Rais wa TEC, Askofu Gervas
Nyaisonga, alibainisha kutolewa
msaada huo alipozungumza na
Mbeya. Alisema tayari vitu vilivy-
otolewa na baraza hilo vilikuwa
vimeshaanza kusafirishwa kwen-
da mkoani Manyara.

Alisema baraza hilo limeshatia
saini waraka maalum wa kuka-
bidhi msaada huo kwa viongozi
wa Mkoa wa Manyara ambao
nao watakabidhi kwa wananchi
waliopata madhara ya mafuriko
hayo.

“Msaada huu si wa mwisho,
tunaendelea kuwasiliana na wa-
shirika wetu pamoja na wahisani
wa ndani na nje ili tuendelee
kushirikiana kutoa misaada kwa
sababu tunajua haya ni maafa
makubwa,” alisema Askofu Nyai-
songa.

Alisema baraza hilo linatoa
pole kwa wananchi wote wa Tan-
zania pamoja na viongozi mbal-
imbali wa serikali kutokana na
maafa hayo yaliyotokea wilayani

Hanang'.
Alisema taarifa walizokuwa
wamezipata mpaka kufikia

jana ni kwamba zaidi ya watu
5000 walikuwa wameathiriwa
na mafuriko hayo huku zaidi ya
watu 60 wakipoteza maisha na
wengine 116 walikuwa wameje-
ruhiwa ambao.

Alisema zaidi ya kaya 1,150 zili-

wakiondoa tope katika maeneo ya Mji Mdogo wa Katesh, wilayani

athirika kwenye mafuriko hayo
na hivyo wakazi wa eneo hilo wa-
nahitaji msaada wa hali na mali
ili kuokoa maisha yao pamoja na
vitu vingine.

MVUA YA MAWE

Wakati TEC ikichukua hatua
hizo, mvua ya mawe iliyonyesha
Mwamala wilayani Shinyanga,
imesababisha nyumba 51 kuan-
guka na kuathiri mashamba ya
mahindi na mifugo, huku baadhi
ya wananchi wakinusurika kifo
kwa kuangukiwa na nyumba
hizo.

Imeelezwa kuwa nyumba hizo

zilianza kuanguka saa tisa usiku
wa kuamkia jana wakati wa-
nanchi wakiwa wamelala kwenye
nyumba zao.
Ibanza, Jilala Dutu, aliiambia Ni-
pashe jana kuwa wakati mvua
hiyo inanyesha majira hayo ya
usiku, walishaghaa kuona mabati
yakibebwa na upepo na kisha
maboma kuanguka.

“Ukuta uliangukia ndani, to-
fali likamponda mtoto kichwani,
na mama mkwe ambaye ame-
vunjika mguu. Kwa sasa yuko
Hospitali ya Rufani (ya Mkoa wa
Shinyanga) akipatiwa matibabu,”
alisema Dutu.

Jigadi alisema nyumba yake ime-
angushwa na mvua hiyo ilipohar-
ibu pia shamba lake la mahindi.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Christina Mndeme, aliyewatem-
kwao na kueleza kuwa kwa tath-
mini ya awali, nyumba 51 zimean-
guka na kuharibu mashamba ya
mahindi ekari 10.

Alisema serikali iko pamoja na
waathirika hao. Wananchi am-
bao wameumia, serikali itaghara-
mia matibabu yao na itawapatia
mbegu za mahindi bila malipo.

VIFO KILOSA

Wakati hali ikiwa hivyo wilaya-
ni Shinyanga, Mkuu wa Wilaya ya
Kilosa mkoani Morogoro, Shaka
Hamdu Shaka, amesema kaya 327
zimeathiriwa na mafuriko katika
kata za Mvumi na Rudewa.

Alisema mpaka sasa jumla
ya vifo vitatu vimetokea katika
mafuriko hayo. Watu wawili wali-
fariki dunia jana majira ya mcha-
na wakiwa katika harakati za ku-
jiokoa.

“Tumekuwa na Mkuu wa Mkoa
wa Morogoro, Adam Malima.
Tumewatembelea na kutoa pole
kwa wahanga (waathirika) wa
mafuriko. Hadi mchana wa leo
(jana), vifo vingine viwili vime-
tokea ambao ni Charles Mnange
(19), mkazi wa Rudewa Batini,
na kutumbukia katika Bonde la
Mto Wami akiwa katika harakati
za kujiokoa.

“Mwingine ni Nelson Yona (18),
mkazi wa Ifuga Mbigiri aliyefariki
(dunia) baada ya kuzama kwe-
nye kina kirefu cha maji ya Mto
Gekuru na kusababisha iddai ya
vifo kufikia vitatu kutokana na
mafuriko hayo,” alifafanua.

Shaka alisema serikali inaende-
lea kufanya tathmini ya mafuriko
huku wakiendelea kutoa huduma
za kibinadamu kwa waathirika
hao.

Miezi mitatu iliyopita, Mamlaka
ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
ilizitaka mamlaka husika za seri-
kali na wananchi kuchukua ta-
hadhari kutokana na uwezekano
wa nchi kupata mvua kubwa za
El-Nino mwaka huu.

MBOWE HANANG

Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na  Maendeleo
(CHADEMA), Freeman Mbowe,
leo anatarajiwa kutembelea
Hanang' kwa ajili ya kuwafariji
waathirika na kutoa pole na faraja
kwa familia zilizopoteza wapend-
wa wao.

Taarifa iliyotolewa jana na
uongozi wa Kanda ya Kaskazini
wa CHADEMA, ilibainisha kuwa
Mbowe ataongozana na Mwe-
nyekiti wa Kanda hiyo, Godbless
Lema na viongozi wa chama hi-
cho wa wilaya na mkoa wa Man-
yara.

Akiwa Hanang’, Mbowe ata-
watembelea waathirika walioko
Hospitali ya Manyara na Wilaya
ya Hanang na walioko katika
makambi na familia, kisha kuzu-
halisi ya madhara ya mafuriko
hayo na kuona juhudi za uokoaji
zinazoendelea na kukutana na
wananchi ili kutoa pole na faraja.

“Uongozi wa Kanda Kaskazini
CHADEMA utaendelea kuwaom-
ba Watanzania wote hasa waliopo
Kanda ya Kaskazini kujitokeza
kutoa nguvu kazi pamoja na mis-
aada ya utu na faraja kwa familia
zilizopatwa na janga hilo,” ilibain-
ishwa katika taarifa hiyo.

*Imeandaliwa na Jaliwason
Jasson (MANYARA), Nebart
Msokwa (MBEYA), Marco
Maduhu (SHINYANGA), Bea-
trice Shayo (MOROGORO) na
Romana Mallya (DAR)
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza kwenye Kongamano la Ki-
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Sumaye: Askofu Kweka
alituongoza tulipokwama
kikazi serikalini

Na Waandishi Wetu, HAI

WAZIRI Mkuu Mstaafu, Frederick Sumaye,
ametoboa siri Askofu Mstaafu wa Dayosisi
ya Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili a Kilutheri
Tanzania (KKKT), Dk. Erasto Kweka, alivy-
okuwa akiwaita viongozi wa serikali na
kuwashauri yalipokuwa yakitokea mambo
magumu ambayo Watanzania walitaka ma-
jibu.

Sumaye alidokeza jana kuhusu busara
alizokuwa nazo Askofu Dk. Kweka wakati
wa uhai wake, wakati wa ibada ya maziko
ya kiongozi huyo mkongwe wa kiroho ili-
yofanyika katika viwanja vya Usharika wa
Uswaa, Hai mkoani Kilimanjaro.

Ibada hiyo ya maziko hayo iliongozwa na
Mkuu wa KKKT, Askofu Dk. Frederick Shoo,
akisaidiwa na Mkuu wa KKKT Mteule, Asko-
fu Dk. Alex Malasusa, na Askofu Mstaafu wa
KKKT Dayosisi ya Iringa, Prof. Owdenburg
Mdegella huku maaskofu 29 wa kanisa hilo
wakihudhuria.

Askofu Dk. Kweka, alifariki dunia No-
vemba 25, mwaka huu, katika Taasisi ya
Moyo ya Jakaya Kikwete (JKCI), Dar es Sa-
laam, wakati akipatiwa matibabu.

“Namkumbuka sana Askofu Dk. Kweka
kama mtu wa kazi na mwenye upendo wa
ajabu, hasa katika kushauri mambo mbal-
imbali. Alikuwa kiongozi wa dini mwenye
busara kubwa zaidi wakati huo. Kama kuna
jambo halielewi serikalini, alikuwa akikuita
na mimi aliniita mara nyingi na kuongea
naye ili kupata ufafanuzi.

“Kama hajakuelewa, utamwelewesha.
Ikiwa hajaelewa atakushauri na kutaka
mkatafakari upya. Kwetu alikuwa mtu wa
karibu sana, anayeshauri na anayependa
mabadiliko chanya. Kwa kweli atabaki kui-
shi kwenye mioyo yetu.” alisema Sumaye.

LISSU AFUNGUKA

Makamu Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Tundu Lissu, akitoa salamu za chama hi-
cho, alisema Askofu Dk. Kweka, ndiye ali-
yekitambua kipaji chake cha siasa na kum-
shauri agombee kiti cha ubunge akiwa na
umri wa miaka 27.

“Mwaka 1995 nilipata fursa ya kufundi-
sha programu maalumu ya demokrasia na
haki za binadamu, ambayo ilikuwa imean-
zishwa na KKKT. Sasa wakati nafanya pro-
gramu hiyo, aliona kipaji changu cha siasa
na kunisisitiza nigombee nikiwa na miaka
27, ingawa niligombea na kushindwa na si-
kukata tamaa.

“Askofu Dk. Kweka, alikuwa baba mwe-

nye maono na mitazamo inayoleta tija kwa
jamii. Alikuwa mshauri na mfuatiliaji wa
mambo, hasa anapoliona likiwa na tija kwa
jamii. Kama tunataka kwenda kuwa naye,
tuige matendo yake,” alisema.

Akihubiri katika ibada hiyo, Askofu Prof.
Mdegella alisema Dk. Kweka atakumbuk-
wa kwa uaminifu wake katika kusimamia
mambo mengi ikiwamo miradi ya maende-
leo.

Katika maziko hayo, Rais Samia Suluhu
Hassan aliwakilishwa na Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Jerry
Silaa.  Viongozi wengine ni Waziri wa
Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolph
Mkenda, Mwenyekiti wa CHADEMA Taifa,
Freeman Mbowe, na Mbunge wa zamani
wa Arusha, Godbless Lema.

Askofu Dk. Kweka atakumbukwa kwa
kuasisi KKKT kuwa wachungaji wa kike
ndani ya kanisa wakiwamo wanaotumika
katika Dayosisi mbalimbali na wengine
taasisi za elimu ambao ni madaktari wa fal-
safa na maprofesa.

Pia Dk. Kweka ndiye aliyeasisi kuanzish-
wa Shirika la Watawa wa Usharika wa Nee-
ma, kitu ambacho hakikuwahi kudhaniwa
ndani ya kanisa.

Dk. FErasto Kweka aliyehudumu
kama Askofu wa Dayosisi ya Kaskazini
kwa miaka 28, baada ya kufariki dunia ali-
yekuwa Mkuu wa Kwanza wa KKKT nchini,
Dk. Stefano Moshi, atakumbukwa pia kwa
alama nyingine isiyofutika ya kuanzishwa
Chuo Kikuu Kushiriki cha Sayansi ya Tiba
cha KCMCo.

Aidha, wakati wakati akihudumu
kama Askofu, ndiye aliyeiongoza KKKT
kuridhia kupandisha hadhi Hospitali ya
KCMC kuwa Hospitali ya Rufani.

Pia atakumbukwa kama mbeba maono
na mwanzilishi wa Chama cha Ushirika wa
Akiba na Mikopo cha ELCT-ND 1994, amba-
cho kinashika nafasi ya tatu kwa ukubwa
wa mitaji nchini, kikiwa na zaidi ya Sh. bil-
ioni 10.

Askofu Dk. Kweka alibarikiwa kuwa
Mchungaji mwaka 1965 kabla ya kuwa
Msaidizi wa Askofu Dk. Moshi ambaye
alikuwa Mkuu wa kwanza wa Dayosisi ya
Kaskazini.

Alichaguliwa kuwa Askofu wa pili wa
Dayosisi hiyo mwaka 1977 akipokea kijiti
hicho kwa Askofu Dk. Stefano Moshi na
kuhudumu katika wadhifa huo hadi mwa-
ka 2004, alipochaguliwa Askofu Dk. Mar-
tin Shao, kumrithi.

« Imeandikwa na Mary Mosha na
Godfrey Mushi

Wastaafu UDSM wasotea madai
va bilioni 300/- kwa miaka 40

Na Enock Charles

ZAIDI ya wastaafu 3,500 wa Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM) wameiomba
serikali kuingilia kati ili walipwe stahiki
mbalimbali wanazodai kwa zaidi ya miaka
40.

Stahiki hizo ni mafao, nauli, mabati na
saruji kutokana na utumishi wao katika
chuo hicho ambazo wamedai hawajalip-
wa mpaka sasa licha ya kuhangaikia kwa
muda mrefu.

Wakizungumza na waandishi wa habari
iliyopita, baadhi ya wastaafu hao walisema
wamehangaikia mafao hayo kwa zaidi ya
miaka 40 bila mafanikio, hivyo kuiomba
serikali kuwasaidia.

Katibu wa Kamati ya Wazee Wastaafu
wa kilichokuwa  Chuo Kikuu cha Afri-
ka Mashariki, sasa Chuo Kikuu cha Dar
es  Salaam, Evarist Majaliwa, akizun-
gumza kwa niaba ya wenzake, alisema wa-
nadai zaidi ya Sh. bilioni 300.

“Sisi tunachohitaji ni kulipwa madai
yetu ambayo kwa kweli ni ya muda
mrefu. tumeshahangaika sana tangu
enzi ya Mwalimu (Julius) Nyerere mpa-
ka sasa.

“Tumeanza harakati hizi za kupamba-
nia madai yetu tangu mwaka 1978 Jumuiya
ya Afrika Mashariki ilipovunjika na wen-
gine wenzetu wameshafariki dunia bila
kuonja hata chembe ya mafao licha ya
kulitumikia taifa kwa uzalendo mkubwa,”
alisema.

Wazee hao ambao wengi wao wame-
dai kustaafu tangu mwaka 1977, walisema
wamewasilisha madai yao katika chuo hi-
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cho na ofisi mbalimbali za serikali, ikiwa-
mo Wizara ya Fedha lakini wameambulia
patupu.

Pia, alisema katika wastaafu hao, kuna
kundi lingine la waliostaafu mwaka 1996
ambao nao wanadai kutokulipwa madai
yao yanayofikia zaidi ya Sh. bilioni 331 na
vitu vingine, vikiwamo mabati na saruji
waliyoahidiwa kulipwa, lakini hawakupe-
wa huku wakionyesha nyaraka mbalimbali
za madai yao katika ofisi mbalimbali.

CHUO CHAJIBU

Mkurugenzi wa Rasilimali Watu wa
UDSM, Asha Hayeshi, licha ya kukiri
kutambua madai hayo, alisema si madai
ya kweli kwa kuwa hayapo popote ka-
tika kumbukumbu za chuo na pia wazee
hao hawajathibitisha kukidai chuo hicho
licha ya kwenda mpaka mahakamani na
katika Taasisi ya Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) kupeleka madai yao.

“Hao wa mwaka 1977 hawajaja kwa
muda mrefu hapa lakini hao wa mwaka
1996 walikuja mara ya mwisho ni wiki
mbili tu zilizopita, hakuna mwenye nia
mbaya ya kukataa kuwalipa kwa saba-
bu wengine wakati huo hatukuwepo,
isipokuwa wameshindwa kuthibitisha
madai yao licha ya kwenda mpaka ma-
hakamani,” alisema Hayeshi.

“Barua za Hazina zinathibitisha kuwa
jumuiya ilipovunjika watu wote walilip-
wa na kwamba hawana madai yoyote,
kuhusu hao wa mwaka 1996 tumeshakaa
nao vikao mara kadhaa kwa ajili ya ku-
wasikiliza mara zote kutaka kujua madai
yao hasa ni nini kwa sababu walishalip-
wa,” aliongeza.
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Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi Vijana na Wenye Ulemavu, Mhandisi Cyprian Luhemeja (katikati),

akiwa na Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Hosea
Kashimba (kushoto) na Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu, Paul Kijazi, alipotembelea ofisi za

NMB yakabidhi msaada kwa

waathirika wa maporomoko

Na Mwandishi wetu

WAATHIRIKA wa mafuriko yaliyo-
tokea wilayani Hanang, mkoani Man-
yara waliopoteza ndugu zao, makazi
na mali, wamepatiwa msaada ya ki-
binadamu na Benki ya NMB ikiwamo
magodoro na vyakula ili wapate ma-
hitaji muhimu baada ya kupata janga
hilo la mvua iliyonyesha usiku wa
kuamkia Jumapili iliyopita na kusaba-
bisha mafuriko ya tope zito katika
eneo hilo.

Mchango wa benki hiyo ulikabi-
dhiwa jana na Meneja wa Benki hiyo
Kanda ya Kaskazini, Baraka Ladislaus,
katika ofisi za Mkuu wa Wilaya ya
Hanang' na kupokelewa na Mbunge
wa Viti Maalum wa Mkoa wa Man-
yara, Asia Halamga.

Akizungumza wakati wa maka-
bidhiano hayo, Ladislaus alisema
wanaungana na serikali katika kip-
indi hiki ambacho wananchi wengi
wamepoteza maisha, kuharibika kwa
miundombinu na kuacha mamia ya
wananchi wakiwa hawana makazi.

Alitaja misaada hiyo kuwa ni mago-
doro 100, mablanketi 40, maji, mafu-
ta na vyakula mbalimbali ikiwamo
mchele na maharage.

“Tunawapa pole sana na tunajua
pametokea msiba mzito na madhara
yamepelekea kuharibika kwa miun-
dombinu, mali za watu wetu na ku-
sababisha vifo.

“Tumekuja kuwapa pole wananchi
wa Manyara na benki itaendelea
kushirikiana nao kutoa huduma
mbalimbali za kifedha pale itakapo-

hitajika.

“Tunatambua pia kuna wengine :
wana bima na sisi kama benki, na- :
jua wale wanaopata huduma kwetu :
tutaendelea kurudisha hali hiyo ku- :
hakikisha wanapata malipo yao ya :

bima kwa wakati,” alisema.

Akipokea kwa niaba ya mkoa, :
Mbunge wa Viti Maalum anayewakili- :
sha vijana wa Mkoa wa Manyara, Asia :
Halamga, amesema wanashukuru :
benki hiyo na kuomba wadau wen- :
gine kujitolea kusaidia waathirika wa :

janga hilo.

“Tunawashukuru sana NMB kwa :
msaada huu, mmetukimbilia wana :
Manyara. Tatizo ni kubwa tunahi- :
taji msaada kwa wananchi wetu, tu- :
naomba wadau wenye nafasi ya kutoa :

msaada mtuunge mkono,” alisema.

NOTISI/TANGAZO

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS
CO.LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION
MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL
MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO
AUCTION MART &CO.LTD ,SUMA JKT AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA
AUCTIONEER MART CO.LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya AKIBA
COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo,
tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
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Walia serikali
kuchelewesha
maboresho ya
Sheria ya Ndoa

Na Elizabeth Zaya
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KIVENYE HATINAVIBA
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MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75%

itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.
2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwisha ilipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu n0.0785242219/0719351040
4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila

gharama yeyote.

MTANDAO wa Kupinga Ukatili wa Kijinsia
(MKUKI) kwa kushirikiana na Shirika la Wa-
nawake Katika Sheria na Maendeleo Afrika
(WilDAF), wameiomba serikali kuharakisha
marekebisho ya Sheria ya Ndoa ya Mwaka
1971.

Kwa mujibu wa wadau hao, sheria hiyo
imewapa Nnguvu wanaume na familia
kutumia upungufu uliopo kama fursa ya
kuozesha watoto.

Mratibu wa Kitaifa wa WilDAF, Anna
Kulaya, alisema juzi jijini Dar es Salaam
kuwa sheria hiyo pia imesababisha dosari
kwa sheria zingine kama vile Sheria ya
Elimu ya Mwaka 1978 na Sheria ya Mtoto
va Mwaka 2009.

Anna alisema kuwa katika kipindi hiki
cha kampeni ya Siku 16 za Uanaharakati
wa Kupinga Ukatili wa Kijinsia, kuna haja
va serikali kuchukua maoni yanayotolewa
na wadau na kuyafanyia kazi.

Alisema ucheleweshaji marekebisho
hayo ya kisheria, umeendelea kusababi-
sha watoto wa kike kuolewa katika umri
mdogo na kukumbana na ukatili wa Kijinsia
kwa kushindwa kuhimili
mikiki ya ndoa.

“Tunatambua kwamba
serikali kupitia Wizara ya
Katiba na Sheria iko kwe-

nye mchakato wa kuku- Katika hu-
sanya maoni ya wadau juu  kumu yake
ya umri wa mtoto wa kike iliyotolewa
kuolewa. Oktoba 15
“Hata hivyo, mchakato mwaka 2019,
huu umechukua muda mahakama
mrefu kufuatia uamuzi ya ilikiona Ki-
kesi ya Rebeca Gyumi dhidi  fungu cha 13
ya Mwanasheria Mkuu wa na cha 17 cha
Serikali na rufani ya madai  Sheriaya
namba 204 ya mwaka 2017 Ndoa Sura
katika Mahakama ya Rufani 29 kuwa
ya Tanzania jijini Dar es kinyume
Salaam. cha Katiba
“Katika hukumu yake na Kuiam-
iliyotolewa Oktoba 15 uru seri-
mwaka 2019, mahakama kali kufanya
ilikiona kifungu cha 13 na marekebi-
cha 17 cha Sheria ya Ndoa  sho ya she-
Sura 29 kuwa kinyume cha  ria hiyo ya
Katiba na kuiamuru serikali  ndoa ndani
kufanya marekebisho ya ya mwaka
sheria hiyo ya ndoa ndani mmoja, la-
ya mwaka mmoja, lakini kini mpaka
mpaka sasa sheria hiyo sasa sheria
haijafanyiwa mabadiliko,” hiyo hai-
alilalama. jafanyiwa
Alisema ni vyema serikali  mabadiliko.

ikaharakisha mchakato wa
maboresho ili wasichana na
watoto wa kike walindwe
kisheria.

Hivi karibuni akifungua kampeni ya Siku
16 za Uanaharakati wa Kupinga Ukatili wa
Kijinsia, Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, DK.
Dorothy Gwajima, alisema serikali kupitia
wizara yake pamoja na Wizara ya Katiba
na Sheria, inafanya mchakato kuhakikisha
sheria zote zinazomhusu mtoto zinaso-
mana.

Kampeni hiyo ilizinduliwa Novemba 25
mwaka huu ikiwa na kaulimbiu ya ‘Wekeza
Kuzuia Ukatili wa Kijinsia”.
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SIKU YA USAFIRI WA ANGA DUNIANI

MATUMIZI YA UBUNIFU NA TEKNOLOJIA KATIKA KUTATUA CHANGAMOTO
MBALIMBALIZA WATUMIAJI WA HUDUMA ZA USAFIRI WA ANGA

Bw. Innocent Kyara, Katibu Mtendaji wa
Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma
za Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA CCC)

Kila tarehe 07 mwezi Disemba, wadau wa usafiri wa
anga huadhimisha siku ya usafiri wa anga duniani.
Siku hii inatambuliwa na Umoja wa Mataifa (UN)
kwa lengo la kuongeza uwelewa juu ya umuhimu wa
sekta ya usafiri wa anga katika kuchochea
maendeleo endelevu ya kiuchumi na kijamii
miongoni mwa nchi wanachama.

Kauli mbiu ya mwaka huu katika kuadhimisha Siku
ya Usafiri wa Anga Duniani ni “Matumizi ya ubunifu
katika maendeleo ya usafiri wa anga duniani”. Kauli
Mbiu hii imetumika kwa miaka mitano mfululizo,
tangu mwaka 2019 kufuatia maazimio yalitotolewa
Baraza la Uongozi la Shirika la Usafiri wa Anga
Duniani(ICAO).

Katika kuadhimisha siku hii na kwa kuzingatia kauli
mbiu husika, Baraza la Ushauri la Watumiaji wa
Huduma za Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA CCC)
linaangazia kwa namna gani matumizi ya ubunifu
na teknolojia yanavyoweza kutumika kutatua
baadhi ya changamoto wanazokutana nazo
watumiaji wa huduma za usafiri wa anga nchini.

lkumbukwe, =~ TCAA CCC ndiyo chombo
kilichoanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Usafiri wa
Anga, Sura ya 80 kwa lengo la kumlinda na
kumtetea mtumiaji wa huduma za usafiri wa anga.
Hivyo, taasis hii inao wajibu wa kuwasemea
watumiaji na kushauri wadau wa usafiri wa angajuu
ya hatua za kuchukua kukabiliana na masuala
mbalimbali ambayo yanamuathiri mtumiaji wa
huduma za usafiri wa anga kwa maendeleo
endelevu ya sekta ya usafiri wa anga nchini.

Mwezi Mei mwaka huu 2023, kulifanyika ukaguzi wa
masuala ya ulinzi katika viwanja vya ndege chini ya
program maalum ya ICAO (Universal Security Audit
Program Continuous Monitoring Approach)na Nchi
yetu kufanikiwa kupata alama 87%.

Alama hizi zimetuwezesha Tanzania kuvuka
wastani wa asilimia 80 ambao ndio malengo ya
ICAO, kwa nchi zote kufikia wastani huo ifikapo
2023. Aidha, miongoni mwa maeneo ambayo
yalitupunguzia alama na kusababisha nchi yetu
kushindwa kupata asilimia 100 ni katika maeneo ya
uwezeshaji abiria (security aspect of passenger
facilitation) pamoja na maeneo ya ulinzi wa abiria
na mizigo yao (Passenger and Baggage Security).
Tayari mpango wa marekebisho wa mapungufu
yaliyoainishwa katika taarifa ya ukaguzi huo
(Corrective Action Plan) umeshaandaliwa na
kuanza kutekelezwa ikiwemo uanzishwaji wa
mchakato wa usimbikaji mfumo wa utumaji taarifa
za watumiaji wa huduma za usafiri wa anga
(Advanced Passenger Information (API) and
Passenger Name Record).

Mifumo hii itawezesha kubadilishana taarifa za
abiria wa ndege baina Idara ya Uhamiaji nchini na
mataifa mbalimbali kwa lengo la kuzuia wahalifu
kuingia nchini kwetu kwa kufanya utambuzi wa
wahalifu hao mapema kabla hawajaingia nchini.

lkumbukwe ulinzi wa taarifa hizi binafsi za
watumiaji umehakikishwa kufuatia kutungwa kwa
Sheria ya Ulinzi wa Taarifa Binafsi, Sura ya 44 (The
Personal Data Protection Act, Cap 44) ikisomwa

pamoja na Kanuni za Ukusanyaji na Uchakataji wa
Taarifa Binafsi, 2023.

Mapema mwezi Novemba, 2023, Baraza la Umoja
wa Ulaya (linalohusisha jumla ya nchi 27) lilifikia
uamuzi wa kuanza kutoa visa katika eneo la
Schengen kwa njia ya kidigitali.

Kufuatia maamuzi haya, matumizi ya kibandiko cha
VISA (VISA Sticker) yataachwa na badala yake
itatumika teknolojia ya kriptografia (Cryptography).
Matumizi ya teknolojia hii yanatoa ulinzi na siri za
taarifa za mtumiaji zinazopatikana katika vibandiko
vya visa. Aidha, teknolojia hii inawezesha
mashirikiano baina ya taasisi zinazohusika na
uhamiaji (cross-border collaboration).

Katika hatua nyingine, imekua ni lazima tangu June
2008 kwa wanachama wa Umoja wa Mashirika ya
Ndege Duniani (IATA) kutoa tiketi mtandao
(e-ticket) ambapo wakati wa kuthibitisha safari
(check-in), abiria amekua akihitajika kuwasilisha
kitambulisho chake pekee.

Kisha, karatasi huchapishwa na kupatiwa abiria
kama kibali cha kumruhusu kuingia ndani ya ndege
(boarding pass). Hatua hii huenda sambamba na
kuchapisha karatasi nyingine (baggage check tag)
inayofungwa kwenye mzigo wake unaoingizwa
ndani ya ndege, kwa ajili ya utambulisho.

Gharama za kununua na kuchapisha karatasi hizi
zimekuwa ni kubwa na zipo taarifa kwa baadhi ya
mashirika ya ndege yanayofanya safari zake nchini
kuwasilisha mapendekezo kwa Serikali kuondoa
baadhi ya kodi katika karatasi hizi kama njia ya
kuchochea ukuaji wa sekta ya usafiri wa anga
nchini.

Kwa kutambua changamoto hii, baadhi vya
mashirika ya ndege duniani yameanza kutumia
mfumo wa kielekroniki (electronic boarding pass)
ambapo mara baada ya abiria kuthibitisha safari
yake, hutumiwa ruhusa yake ya kuingia katika
ndege (boarding pass) kwenye barua pepe hivyo
kuondokana na takwa la kuchapisha karatasi hiyo.
Aidha, baadhi ya viwanja vya ndege vimekwenda
mbali  na  kuweka teknolojia/miundombinu
inayofanya  utambuzi wa  abiria  ambao
wamethibitisha safari zao (facial recognition) bila
ya kuonesha vibali husika (boarding pass) hivyo
kuokoa muda na kurahisisha abiria kusonga kwa
haraka.

Ikumbukwe, mlipuko wa homa ya Uviko 19(Covid19),
ambapo mapambano dhidi ya kusambaa kwa
ugonjwa huu vyalihitaji kuepuka misongamano na
mawasiliano ya moja kwa moja baina ya mtoa
huduma na abiria, ulichochea uvumbuzi na
kuongeza matumizi ya teknolojia hii.

Hivyo ni rai yetu kwa wadau wa usafiri wa anga
nchini kufikiria kuanza kutumia teknolojia hii ya
utambuzi wa sura (facial recognition) na utoaji wa
hati za kielektroniki (electronic boarding pass)
kama njia ya kudumu ya kupambana na magonjwa
ya mlipuko yanayosambazwa kwa njia ya hewa
katika viwanja vya ndege nchini.

Aidha, yako baadhi ya mashirika duniani ambayo
yanatoa karatasi za utambuzi wa mizigo ya abiria
(baggage check tag) zenye kisimbuzi cha kusaidia
ufuatiliaji wa mzigo ulipo (tracking device) hivyo
kusaidia katika kutafuta mabegi ya abiria
yaliyopotea (lost baggages).

Teknolojia hii inasaidia upatikanaji wa mizigo ya
abiria kwa haraka na kupunguza usumbufu kwa
abiria husika kwani mizigo yake huweza kupatikana
ndani ya muda mfupi. Hivyo, iko fursa kwa
mashirika yetu ya ndege nchini kuanza kutumia
ubunifu na teknolojia hii.

Kasi ya ukuaji wa teknolojia duniani inaenda
sambamba na uwepo wa mtandao wa uhakika
unaopatikana wakati wowote na sehemu yoyote ili
kuwezesha watumiaji kuendelea na shughuli zao za
kiuchumi bila mkwamo wowote.

Mwezi Oktoba 2023, Shirika la Ndege la Qatar
lilitangaza kuingia mkataba na Kampuni ya Space X
Starlink inayomilikiwa na tajiri mkubwa duniani
Elon Musk ili kuwapatia wateja wake huduma ya
mtandao wenye kasi kubwa wanapokuwa hewani.

Kupitia huduma za Starlink wateja wa Shirika hilo la

Chumba cha Kuongoza Ndege katika Uwanja wa Kimataifa wa Julius Nyerere (JNIA)

ndege wanapata kasi ya mtandao inayoweza kufikia
hadi Megabits 350 kwa sekunde kulinganisha na
kasi ya megabit 10 kwa sekunde iliyokuwa
inapatikana hapo awali.

Kampuni ya Ndege ya Tanzania (ATCL) katika
baadhi ya ndege zake hutoa hadi 20 MB bure
endapo mtumiaji atahitaji huduma ya mtandao
wakati wa safari. Hatua hii ni mwanzo mzuri
kuelekea kuchochea ukuaji wa uchumi wa kidijitali
nchini.

Aidha, Taasisi mbalimbali za Serikali zimeendelea
kutafuta ufumbuzi wa changamoto wanazokutana
nazo wananchi kwa kutumia teknolojia mbalimbali
zitumiwazo katika usafiri wa anga.

Mathalani, katika kukabiliana na changamoto ya
matumizi ya vinyunyizi vya kubeba mgongoni
(matabi) kwa wakulima wenye mashamba
makubwa, Serikali kupitia Bodi ya Pamba imenunua
Ndege 20 zisizokuwa na rubani (drone) kwa ajili ya
kunyunyuzia dawa. Ndege hizo zina uwezo wa
kupuliza ekari 15 hadi 20 kwa saa moja, jambo
ambalo linampunguzia adha mkulima.

Uvumbuzi wa madini ya kimkakati katika maeneo
mbalimbali nchini umeleta fursa mpya katika sekta
ya anga na kwa namna ya kipekee sekta ya madini
kuwa na mchango wa moja kwa moja katika sekta
ya anga.

Mathalani, madini ya graphite hutumika katika
utengenezaji wa mabawa ya ndege, wakati madini
mengine aina ya Nickel nayo hutumika katika
kutengeneza engine za ndege.

Tayari nchi yetu imeshuhudia kutengenezwa kwa
ndege aina ya Skyleader 600 iliyotengenezwa
mkoani Morogoro na wataalamu wazawa kwa
kushirikiana na Kampuni ya Airplanes Africa
Limited (AAL) kutoka Jamhuri ya Czech.

Ndege hiyo uwezo wa kubeba rubani na abiria
mmoja na kutumia wastani wa lita 15 za petroli kwa
saa.

Ndege hiyo ilioneshwa kwa mara ya kwanza katika
Maonesho ya Kimataifa ya Wazalishaji wa bidhaa za
Viwandani  Tanzania (Tanzania International
Manufacturers Expo, 2023) yanayoratibiwa na
Shirikisho la Viwanda Tanzania (CTI) kwa
kushirikiana na Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara
Tanzania(TanTrade)

Kwa upande wa matumizi ya teknolojia katika
kuimarisha usalama wa usafiri wa anga, Mamlaka
ya Usafiri wa Anga Tanzania (TCAA) inaendelea na
mradi wa usimbikaji vifaa vya kisasa vya
mawasiliano ya radio (Very High Frequency (VHF)
Radio Communication Systems) katika Viwanja vya
ndege kumi na tano (15) nchini. Mradi huo tayari
umefikia asilimia 65 ya utekelezaji wake.

VHF  hutumika kwa kiasi kikubwa katika
mawasiliano ya ndege na vituo vya ardhini, pamoja
na mawasiliano kati ya ndege zinazokaribiana
hewani.

Mawasiliano ya VHF hutoa mawasiliano ya sauti kati

ya ndege na vituo vya udhibiti wa trafiki wa anga
(ATC), vituo vya kudhibiti viwanja vya ndege (GND),
na vituo vya kudhibiti njia za kuondoka na kutua
(TWR).

Hivyo, mfumo wa VHF ni muhimu katika kudhibiti
usalama wa anga na kuhakikisha mawasiliano
sahihi kati ya ndege na watoa huduma wa anga.

Uvumbuzi na teknolojia umekuwa na matokeo
chanya katika sekta ya anga kwa kuleta mabadiliko
makubwa ambayo yameongeza usalama, ufanisi,
na uzoefu wa abiria kwa ujumla. Matumizi ya
ubunifu na teknolojia yametoa suluhisho kwa
changamoto mbalimbali zinazowakabili watumiaji
wa huduma za usafiri wa anga.

Kupitia teknolojia, uzoefu wa abiria umeimarishwa
kwa kuwa na huduma za mtandao, burudani na
mifumo ya kisasa ya usafiri. Katika suala la usalama
na ufuatiliaji wa ndege, mifumo ya kiteknolojia
inatoa ufumbuzi wa kuaminika na wa hali ya juu,
huku ikipunguza hatari na kuboresha usimamizi wa
safariza anga.

Matumizi ya takwimu na uchambuzi wa taarifa
yanasaidia katika kupunguza muda wa kutua na
kupaa, kuongeza ufanisi wa safari, na kuboresha
utabiri wa hali ya hewa katika anga.

Aidha, juhudi zinazofanywa kuboresha ufanisi wa
nishati na kutafuta njia mbadala za nishati
zinachangia kufanya usafiri wa anga kuwa endelevu
zaidi na kupunguza athari za mazingira.

Kwa ujumla, ubunifu na teknolojia unaendelea
kuwa kiungo muhimu kwenye maendeleo ya sekta
ya usafiri wa anga.Tafiti mbalimbali zinazoendelea
kufanyika zinatarajiwa kufungua njia kwa enzi mpya
ya mafanikio katika anga na kuashiria siku zijazo
zenye uzoefu bora zaidi, safari salama, na huduma
zenye ufanisi kwa watumiaji wa huduma za usafiri
wa anga.

Mwandishi wa Makala hii ni Katibu Mtendaji wa
Baraza la Ushauri la Watumiaji wa Huduma za Anga
Tanzania (TCAA CCC), taasisi ya Serikali
iliyoanzishwa chini ya Sheria ya Usafiri wa Anga,
Suraya 80 yenye wajibu wa kumwakilisha, kumlinda
na kumtetea mtumiaji wa huduma za usafiri wa
anga kupitia progam mbalimbali za uwezeshaji ili
waweze kufaham haki na wajibu wao pindi
watumiapo usafiri wa anga.

Watumiaji wa huduma za usafiri wa anga na umma
kwa ujumla wanaweza kuwasiliana na Baraza kwa
elimu na ufafanuzi zaidi wa masuala mbalimbali
kuhusu usafiri wa anga kupitia mitandao yetu ya
kijamii ya Instagram Youtube na Mtandao X
(@tcaa_ccc) au kupiga simu ya bure nambari 0800
110 190 au kupitia anuani iliyoainishwa hapa chini;

Katibu Mtendaji,
Baraza la Ushauri la Watumiaji Huduma za Usafiri
wa Anga (T CAA CCC)

Majengo ya TBA Na. L1, Kiwanja Na. 6/2,
Mtaa wa Kilimani, Barabara ya Ali Hassan Mwinyi,
S.L.P12242,

14110 DAR ES SALAAM
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MAONI & UCHAMBUZI

Ulinzi bidhaa za ndani sawa
lakini zinatosheleza mahitaji?

KWA miaka kadhaa, viongozi wengi wa serikali hasa wanao-
simamia sekta za biashara na uwekezaji wamekuwa wakizun-
gumzia suala la kulindwa kwa wazalishaji wa ndani dhidi ya
bidhaa zinazotoka nje. Suala hili pia limewahi kuzungumzwa
mara kadhaa hata katika vikao vya bunge, huku wabunge
wakisisitiza wazalishaji wa ndani walindwe na kuhimiza bid-
haa kutoka nje zitozwe kodi na ushuru mkubwa.

Mbali na mawaziri hao, miaka kadhaa iliyopita, wazalishaji
wa saruji, kwa maana ya viwanda vya ndani, walifanya mku-
tano uliowajumuisha viongozi wa Wizara za Viwanda na Bi-
ashara, wadhibiti ubora na viwango; na Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) wakieleza magumu wanayopitia katika bi-
ashara zao huku kilio kikubwa kikiwa kodi kubwa lakini bei
ya bidhaa zao zinalingana na zile za kutoka nje. Kwa mantiki
hiyo, waliweka wazi kwamba katika hilo hakuna usawa ka-
tika biashara.

Safari hii tena, Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Mipango na
Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo, amerejea na kusema kuna
haja ya kuwalinda wawekezaji wa ndani dhidi ya bidhaa zi-
nazotoka nje ya nchi. Prof. Mkumbo amekwenda mbali zaidi
akisema itungwe sheria itakayokuwa ya mizani sawa.

Prof. Mkumbo alizungumza juzi jijini Dar es Salaam waka-
ti wa uzinduzi wa kiwanda cha kwanza cha kuunganisha
magari madogo nchini kinachotarajiwa kuwekeza zaidi Sh.
bilioni 10. Uwekezaji huo unafanyika zikiwa siku 25 tu tan-
gu Rais Samia Suluhu Hassan alipofanya ziara nchini India.
Kuanzishwa kwa kiwanda hicho ni ushirikiano kati ya kam-
puni ya GF Automobile na Mahindra kutoka India.

Ni dhahiri kwamba uwekezaji huo utasaidia kuongeza
wigo wa ajira kwa vijana wa Kitanzania ambao kwa miaka
mingi wamekosa fursa hiyo lakini pia utasaidia kupatikana
kwa magari nchini ambayo kwa namna fulani yatakuwa na
bei ya chini kulinganisha na yale anayoagizwa moja kwa
moja kutoka nje ya nchi.

Kauli ya Prof. Mkumbo ni nzuri na ilipaswa kuwa ime-
shaanza kufanyiwa kazi miaka mingi iliyopita kwa sababu
Tanzania imepita katika hatua mbalimbali za kimaendeleo
tangu Uhuru wa Tanganyika mwaka 1961 na baadaye Azimio
la Arusha mwaka 1967.

1li kupata majawabu ya hoja hiyo, kuna maswali kadhaa ya
kujiuliza. Mosi, nini Tanzania imefanya tangu wakati huo kwa
maana ya kuwa na bidhaa zinazozalishwa katika viwanda
vya ndani na hatimaye kutosheleza soko la ndani na kuuza
ziada nje? Pili, bidhaa za ndani hata kama zinazalishwa kwa
kiwango kidogo, zimelindwa vipi katika soko la ndani dhidi
ya zile zinazoingizwa kutoka nje?

Ni vigumu kulinda bidhaa za ndani kama uwezo wa uzal-
ishaji wa ndani ni mdogo. Ni wazi kwamba viwanda vya nda-
ni vilivyopo hazina uwezo wa kutosheleza soko la ndni hivyo
ni lazima kuwapo na uagizaji kutoka nje ili kuziba pengo la
bidhaa lililopo.

Jambo la msingi linalopaswa kufanywa ni kujenga uwezo
wa ndani ili kufikia hatua ya kulinda bidhaa zetu kabla ya
kuanza kuweka vizuizi kwa sababu uzalishaji wa ndani hau-
fiki hata robo ya mabhitaji stahiki.

Nchi kama Malaysia, Singapore na Korea Kusini, maarufu
kama Asian Tigers, zilifikia hatua hiyo baada ya uzalishaji wa
ndani kuwa mkubwa kutosheleza soko la ndani. Iweje leo
kuwe na wazo la kutungwa sheria ya kulindwa kwa bidhaa
za ndani ilhali hata viberiti, chumvi, mafuta ya kula, vinywaji
kama juisi, pombe kali na bia vinaagizwa nje?

Mafuta ya kula kwa mfano, zaidi ya Sh. bilioni 500 zina-
tumika kuagiza bidhaa hiyo kutoka nje kwa maana kwamba
uzalishaji wa ndani ni mdogo. Ni vyema kabla ya kufikia
hatua hiyo, nguvu zaidi ikaelekezwa katika kuimarisdha
uzalishaji wa ndani wa bidhaa anuai na ni vizuri matamko ya
kisiasa yakaepukwa katika masuala nyeti kama haya.
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1= Elimu ya makuzi kwa vijana muhimu,
o’ ila kuifanikisha ni mtihani mwingine

Na Christina
Mwakangale

ELIMU ya makuzi kwa vijana,
hususan waliopo vyuo vikuu
na vya kati, ni muhimu, ili
kuwaweka kwenye usalama
ikizingatiwa wanaojiunga na
elimu hiyo wana umri mdogo.

Tangu serikali ianzishe mfu-
mo wa wanaohitimu kidato
cha nne kwenda moja kwa
moja vyuoni, kumeleta athari
chanya na hasi, huku baadhi
yao kutokana umri mdogo
kushindwa kutimiza malengo
yao.

Hivi sasa si kitu cha ajabu
kukuta mhitimu wa shahada
ana umri usiozidi miaka 23, to-
fauti na hapo zamani waliohit-
imu walikuwa watu wazima
zaidi, sababu mojawapo, ikiwa
ni kuanza shule ya msingi ka-
tika umri mkubwa.

Hatua ya wanafunzi wa
shule ya msingi kujiunga na
masomo ya shule ya msingi,
kuanzia umri wa miaka sita
hata mitano kwa shule binafsi,
kumeongeza kiwango cha wa-
hitimu wa elimu ya juu kuwa
na umri mdogo. Kwenye mas-
omo ya elimu ya juu wengi
huutumia uhuru wao visivyo
na kuingia hatarini.

Ikumbukwe kundi hilo ndi-
lo limo kwenye changamoto,
ikiwamo mabadiliko ya mwili
kwa kuingia katika kupevuka
na ndipo vishawishi, tamaa
huwa vinaambatana na ukuaji
huo, hii ikihataraisha malengo
ya kundi hilo.

Elimu ya afya ya uzazi na
uzazi wa mpango, bado ipo
chini kwa baadhi ya Watan-
zania, jambo ambalo moja
kwa moja linawaathiri zaidi
mabinti walio katika umri wa
shule.

Bingwa wa Magonjwa ya
Wanawake na Uzazi, Dk. Elias
Kweyamba, kutoka Chama
cha Madaktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Wanawake na Uzazi
Tanzania (AGOTA) na Mhadhi-
ri wa Chuo cha Afya Ifakara,
anasema nchini kila mwaka
wanawake milioni moja hu-
pata ujauzito, usiotarajiwa.

Anataja miongoni mwao,
mabinti walio katika umri
wa miaka 15 hadi 19, huingia
kwenye kundi hilo la mimba
zisizotarajiwa, jambo linalo-
hatarisha mwenendo wao
ikizingatiwa wengi wapo nda-
ni ya umri wa masomo.

Hilo linafanyika, huku kuna
takwimu zinataja  asilimia
22 ya mabinti masomoni wa-
nanasa kwenye mimba.

Kwa hali hiyo, bingwa huyo
anasema kwa walio wengi hu-
fikia uamuzi wa kutoa ujauzi-
to, kwa njia tofauti huku wa-
naotoa kwa njia zisizo salama
au kwa kutofuata ushauri wa
madaktari, wakiwa hatarini.

“Asilimia 39 ya mimba hizo
milioni moja huishia kutolewa
na huweza kusababisha kuvu-
ja damu sana, kupata maam-
bukizi katika mfumo wa uzazi,
ugumba, maumivu makali,
fistula na hata kifo,” anasema.

Kutokana na takwimu hizo
ambazo chanzo chake ni
utafiti uliopewa jina la Utafiti
wa Afya ya Uzazi na Mtoto na
Viashiria vya Malaria Mwaka
2022, uliozinduliwa hivi ka-
ribuni na Rais Samia Suluhu
Hassan, ni kwamba katika
kundi la mabinti wa umri huo,
wapo wanaojihusisha na ngo-
no.

Mbinu anayoitoa bingwa

huyo, ni kuongezwa kwa
elimu kuhusu afya ya uzazi,
ikiwamo ya kupanga uzazi ili
kuepukana na mimba zisizo-
tarajiwa na vifo vitokanavyo
na uzazi.

Asilimia 13 hadi 16 ya vifo
nchini, vitokanavyo na sababu
za uzazi huchangiwa na utoaji
mimba usio salama, kutokana
na mbinu zinazotumika kama
vile mazingira duni kinyume
na kanuni za afya, anafafanua.

Kutokana na hali hiyo, Dk.
Kweyamba anasema jamii isi-
we kikwazo kwa mabinti hao
kuamua kutumia njia za uzazi
wa mpango, kulingana na wa-
navyoshauriwa, ili kuepuka
vifo.

Unyanyapaa kwa mabinti
hao kwa ambao wanaofika
vituo vya huduma ya afya ya
uzazi, anataja kuwa miongoni
mwa sababu wengi wao kuto-
tumia njia yeyote ya kupanga
uzazi, wengi wakiangukia ka-
tika kundi la mimba zisizota-
rajiwa kwa wanaojihusisha na

ngono.
Anasema wakati umri wa
kupekuvuka mabinti hao

unapofika, ndipo miili yao
inapoanza kuwa na dalili ya
kuanza uhusiano wa kingono,
bila kuchukua tahadhari, kwa
kujikinga kuepuka ujauzito na
maambukizi.

Jamii itambue, kwamba,
wapo baadhi ya vijana hasa
mabinti ambao huanza kuji-
husisha na mapenzi wakiwa
wadogo kwa umri, aidha kuto-
kana na sababu tofauti kama
vile kutokuwa na elimu ya
afya ya uzazi na kusababisha
kutotimiza ndoto zao, hivyo
waelimishwe.
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Airtel, kampuni za
bima waweka
mkakati upatikanaji
wa huduma

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya mawasiliano ya simu ya Airtel
kwa kushirikiana na Bima Jubilee na Axieva,
wamezindua huduma ya Afya Bima Kidiji-
tali kwa lengo la kurahisisha upatikanaji wa
huduma kwa mtu mmoja au familia.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma iliyo-
tolewa jana na kampuni hizo, utaratibu huo
unalenga kuleta mapinduzi kwenye bima
ya afya kwa kutoa huduma nafuu na zenye
kukidhi mahitaji ya soko kwa njia ya Airtel
Money.

Kwa mujibu wa utafiti wa Finscope Tan-
zania wa mwaka huu, ni Watanzania milioni
3.5 pekee wenye bima ya afya kulinganisha
na milioni 4.2 waliokuwa nazo mwaka wa
2017.

“Asilimia 75 ya Watanzania ambao wana-
miliki simu za mkononi wataweza kufaidika
na huduma hii ambayo imetengenezwa
vizuri kwa matumizi ya bima ya afya kwa
njia ya simu za mkononi.

“Suluhisho hili la Afya Bima litawanufaisha

mamilioni ya Watanzania ambao wame-
kosa huduma ya bima ya afya kutokana na
changamoto mbalimbali kama vile upati-
kanaji wake au urahisi wa upatikanaji wa
bima ya afya,” ilielezwa katika taarifa hiyo.

[lielezwa zaidi katika taarifa hiyo kuwa
kutakuwa na mpango wa Afya Poa ambao
fedha taslimu zitalipwa kwa mteja ambaye
atakuwa amelazwa, fidia ikilipwa kwa kiasi
cha kuanzia Sh. 20,000 hadi 50,000 ambayo
itahesabiwa kuanzia siku ya pili pale mteja
atakapokuwa amelazwa.

Mteja atanufaika na bima hiyo pale tu
atapokata bima kwa kiasi cha Sh. 300 kwa
siku na Sh. 3,000 kwa mwezi.

“Kutakuwa na Afya Supa, itawapa wateja

waliolazwa huduma ya bila malipo pindi wa- |
napolazwa gharama ya matibabu ya hadi Sh. :

milioni tano na mbili kwa kinamama wanao-
jifungua kwa mwaka na hii inaweza kumjuli-
sha mwenza, watoto mpaka na wategemezi

watano,” ilielezwa katika taarifa hiyo.

Ilifafanuliwa katika taarifa hiyo kuwa
mteja atalipia Sh. 15,000 akiwa mwenyewe
na Sh. 30,000 akiwa na familia yenye wat-
egemezi wanne na mteja atalipa Sh. 45,000
kwa mwezi kwa wategemezi saba.

“Suluhisho la bima hizi imetengenezwa
kuwa jumuishi ikilenga watu wa rika zote
kwa umri wa chini wa miaka 18 na wa juu
zaidi miaka 65," ilifafanuliwa katika taarifa
hiyo.

Mkurugenzi wa Mawasiliano wa Airtel
Tanzania, Beatrice Singano, alisema: “Kwa
mara nyingine tunayo furaha kuleta ubunifu
wa kipekee kwenye mfumo wa kidijitali wa
bima ya afya hapa Tanzania kupitia ubia
wetu na kampuni hizi za bima.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Bima

va Jubilee, DK. Harold Adamson alisema:
“Tunayo furaha kuingia kwenye ushiriki-
ano huu kati yetu ya wenzetu Airtel Money
pamoja na Axieva ambayo utaleta mapin-

duzi makubwa kwenye sekta ya bima nchini. :

“Tunaleta huduma hizi kubadilisha na
kuboresha sekta ya bima ya afya. Tuna
bidhaa bunifu kama Afya Poa, Afya Supa na
Afya Dhahabu ambazo kila moja ina faida
zake ambazo zinalenga kunufaisha mteja
pamoja na Watanzania kwa ujumla.”

Mkurugenzi Mtendaji wa Axieva Afrika
Lab Gaurav Dhingra alisema: “Lengo letu
ni kutengeneza mfumo endelevu ambao
unaweza kukidhi vyema na kuwezesha jamii
kwa kutumia teknolojia.”

i

Ofisa Mtendau MKuu wa Sh|r|l<a la Herlnitiative, Lidya Charles (wa pili kushoto), akikabidhi cheti kwa

mmoja wa wahitimu wa mafunzo maalum ya namna ya bora ya kuomba kazi, ikiwamo uandishi wa barua
na jinsi ya kujieleza katika mahojiano ya kazi, yaliyohusisha wanafunzi 60 wahitimu wa kozi mbalimbali
katika vyuo nchini na waajiri zaidi ya 25 waliokuja kushuhudia uwezo wa wanafunzi jijini Dar es Salaam
hivi karibuni. PICHA: MPIGAPICHA WETU

ajivunia kutekeleza
miradi ya mabilioni

Na Mary Geofrey

UONGOZI wa Manispaa ya Ubungo,
mkoani Dar es Salaam umeainisha
miradi ya maendeleo inayotekele-
zwa, ukimshukuru Rais Samia Suluhu
Hassan kwa serikali yake kutoa fedha
za utekelezaji wa miradi katika hal-
mashauri hiyo.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Manispaa ya Ubungo, Eliasi Ntiruhun-
gwa (pichani), amemshukuru Rais Sa-
mia kwa serikali yake kupeleka fedha
kutekeleza miradi ya maendeleo kwa
wananchi katika sekta mbalimbali.

Ntiruhungwa anabainisha kuwa
manispaa ya Ubungo mwaka huu
imepata Sh. bilioni 52.7 kwa ajili ya
kutekeleza miradi ya maendeleo. Kati
yake, Sh. bilioni 274 zinatumika ka-
tika miradi ya maendeleo kama vile
ujenzi wa hospitali.

Anasema halmashauri nayo imet-
enga Sh. bilioni 25.3 kutoka katika
mapato ya ndani, zote zikielekezwa
kutekeleza miradi ya maendeleo.

Mkurugenzi huyo aliishukuru seri-
kali kwa kuwekeza katika sekta ya
afya, elimu, uwezeshaji wananchi
kiuchumi ili kutatua changamoto zi-
lizokuwa zinakabili kwa muda mrefu
kwa kutoa fedha katika halmashauri
kwa lengo la kuhakikisha Watanzania
wanapambana na umaskini na wana-

“’Utekelezaji wa miradi hiyo un
afuatia dhamira aliyonayo Mheshimi-
wa Rais Dk. Samia Suluhu

Hassan ya kuboresha maendeleo
na maisha ya wananchi ili kuwaweze-
sha kujikwamua kiuchumi,” alisema.

Katika eneo la mipango miji, mku-
rugenzi huyo anasema halmashauri
ina mpango wa kuendesha upimaji
na urasimishaji ardhi katika Manis-

paaya

Ubungo, mradi utakaofadhiliwa na
Benki ya Dunia (WB).

Mkurugenzi huyo anabainisha
kuwa Halmashauri ya Manispaa ya
Ubungo imetenga Sh. bilioni 1.3 ka-
tika kutekeleza mpango huo ambao
maofisa ardhi watapima ardhi na ku-
toa hati papohapo.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo,
Hashim Komba, anasema wame-
shaweka mikakati ya ulinzi na us-
alama katika kuhakikisha wananchi
wa wilaya hiyo wanakuwa salama na
kushiriki shughuli za uzalishaji mali.

Anasema wilaya imeendelea kuan-
daa maeneo ya uwekezaji na kuende-
lea kutafuta wawekezaji katika mae-
neo mbalimbali, akimshukuru Rais
Samia kwa kusaidia kuleta mwekezaji
kutoka China.

Wilaya ya Ubungo inaeendelea
kuwezesha ujenzi wa kituo kikubwa
cha kibiashara Afrika Mashariki na
Kati, ambacho bidhaa zilizokuwa
zikiagizwa toka nje, sasa zitapatikana
katika kituo hicho cha kibiashara cha
kimataifa.

Mkuu wa Wilaya pia anaeleza kuwa
katika kupunguza kero kwa watumi-
aji miundombinu ya barabara, wa-
meendelea na utekelezaji wa miradi

ya barabara ya kimataifa ya njia nane
katika Barabara ya Morogoro ambayo
itasaidia kupunguza kwa kiasi kikub-
wa msongamano wa magari katika
wilaya hiyo.

Mstahiki Meya wa Halmshauri ya
Ubungo, Jafary Nyaigesha, anasema
fedha zinazotolewa na serikali zina-
tumika vizuri kutekeleza miradi na
uboreshaji wa huduma za elimu, afya
na mingineyo yenye maslahi kwa
umma.

Anasema Baraza la Madiwani
limejipanga kuhakikisha fedha zote
zinazotolewa na serikali kwa ajili ya
miradi katika Manispaa ya Ubungo
zinatumika vizuri na kufikisha hu-
duma zilizokusudiwa ili kuwaletea
wananchi maendeleo.

Ofisa Elimu ya Awali na Msingi,
Mwalimu Denis Nyoni na Ofisa Elimu
Sekondari, Mwalimu Voster Mgina,
walieleza jinsi walivyojipanga ku-
hakikisha wanasimamia vyema mi-
radi ya elimu na fedha za serikali
zinazotolewa kwa Halmashauri ya
Manispaa ya Ubungo na zile zinazo-
tokana na mapato ya ndani ya hal-
mashauri, kukitekelezwa miradi ya
mabilioni katika maeneo yao ya kazi.

Mkuu wa Idara ya Viwanda, Bi-
ashara na Uwekezaji wa Halmashauri
ya Manispaa ya Ubungo, Mary Mwa-
kyosi anasema kuwa serikali chini
ya Rais Samia, imekuwa mstari wa
mbele kuboresha mazingira ya kibi-
ashara na kuvutia uwekezaji, ikijenga
masoko mapya na kukarabati yali-
yopo.

Mganga Mkuu wa Manispaa ya
Ubungo, Dk. Tulitweni Mwinuka
anasema manispaa imefanikiwa
kuboresha sekta ya afya kupitia ujen-
zi wa miundombinu na kuongeza
watumishi wa afya, vifaa tiba na dawa
katika vituo vya afya.
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Waziri: Tulinde viwanda

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais
- Mipango na Uwekezaji, Prof.
Kitila Mkumbo amesema kuna
haja ya kuwalinda wawekezaji
wa ndani dhidi ya bidhaa zi-
nazotoka nje ya nchi kwa ku-
weka sheria itakayokuwa na
mizani ya usawa.

Amesema wawekezaji
wengi wa ndani wanazalisha
bidhaa zenye ubora, lakini
wanakabiliwa na ushindani na
bidhaa zinazotoka nje.

Alitoa angalizo hilo jijini Dar
es Salaam wakati wa uzinduzi
wa kiwanda cha kwanza cha
kuunganisha magari madogo
nchini kinachotarajiwa ku-
wekeza zaidi Sh. bilioni 10.

Uwekezaji wa kiwanda hi-
cho ni ushirikiano kati ya
kampuni ya GF Automobile
na Mahindra kutoka India.
Umefanyika siku 25 tangu

Rais Samia Suluhu Hassan az-
uru India kwa lengo la kuvutia
uwekezaji nchini.

Prof. Kitila alisema kam-
puni hiyo imekuja kwa hatua
ya kwanza na ndani ya miezi
sita ijayo wataanza kuzalisha
magari hayo nchini.

Alisema,” uwekezaji huu
utawapa fursa ya ajira vijana
wetu, kodi kwa serikali na
kuongeza uchumi kwa Watan-
zania na Taifa kwa ujumla.”

Alisema uwekezaji huo
unakwenda sambamba na
malengo ya serikali katika ku-
vutia wawekezaji wa magari
nchini hasa yanayotumia
umeme.

Mkurugenzi wa GF Group,
Imran Karmali alisema kuanza
kwa uunganishwaji magari
hayo madogo nchini kutasaid-
ia kushusha gharama za uagi-
zaji na kuwafanya Watanzania
kumudu gharama.

“Magari haya yatakuwa
mapya. Hivyo kama malengo
ya serikali ni kusaidia viwan-
da vya magari viongezeke,
ni vyema kuweka mazingira
magumu kwa magari yaliyo na
miaka mingi kuingia nchini,”
alisema.

Aliongeza kuwa waliona
fursa ya kushirikiana na Ma-
hindra baada ya Rais Samia
kutembelea India, wakatafuta
kampuni kutoka nchini humo
ili washirikiane nao.

Alisema kampuni ya GF im-
ekuwa moja ya kampuni zina-
zounganisha magari makub-
wa nchini kwa ajili ya shughuli
mbalimbali ikiwamo kubeba
mizigo na kwa mwaka huu
pekee hadi Oktoba walizalisha
zaidi ya magari 1,000.

“Tunapokwenda  kuanza
uzalishaji wa magari madogo,
tutaongeza pia idadi ya ajira
zitakazozalishwa, kwa sasa

vya ndani dhidi ya bidhaa

watu 250 wameajiriwa huku
700 wakiwa ajira zisizokuwa
rasmi,” alisema Karmali.

Mkurugenzi wa Kituo cha
Uwekezaji Tanzania (TIC), Gile-
ad Teri alisema ujio wa kam-
puni hiyo unaakisi ongezeko la
uwekezaji lililoshuhudiwa kati
yaJulai hadi Septemba mwaka
huu ambapo mtaji wa zaidi ya
Sh. trilioni 2.505 umewekezwa
sekta mbalimbali.

Alisema uwekezaji huo ni
mara mbili ya kile kilichoku-
wapo kipindi kama hicho
mwaka 2022, pia ni nusu ya
uwekezaji ambao Tanzania
iliupata kwa mwaka 2019 na
2020.

Hivyo, aliwataka Watanza-
nia kushiriki katika mageuzi
ya kiuchumi kwa kutumia vi-
vutio mbalimbali vilivyowek-
wa na serikali kwa ajili yao ili
wawekeze kwa urahisi zaidi na
kupata ushirikiano.

/

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ulemavu), Prof. Joyce Ndalichako (kulia),
akipata maelezo kutoka kwa wawakilishi wa International Youth Fellowship inayojihusisha na shughuli za kujitolea

Salaam mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Prof. Ndalichako
awapa mbinu
wanaosaka ajira

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na
Wenye Ulemavu), Prof. Joyce
Ndalichako, ameeleza umuhimu
wa kujitolea kusaidia taifa katika
maeneo mbalimbali.

Katika maadhimisho ya 52 ya
Siku ya Kimataifa ya Kujitolea
(IVD), akimwakilisha Waziri
Dar es Salaam juzi, Prof. Ndali-
chako alisema:

“Hata mimi nilijitolea, nikaanza
kupata ‘maokoto’ (fedha) lakini
pengine nisingeweza kujitolea
huenda nisingejulikana, maana
nianza kujulikana kupitia kuji-
tolea.

“Ndugu zangu, kujitolea kuna
faida, si lazima uvanze kupata
fedha hapohapo.”

Waziri huyo alisema suala la
kujitolea ni muhimu kwa kuwa li-
nasaidia kupunguza uhitaji uliopo
wa rasilimali watu inayohitajika
katika kutekeleza majukumu yao.

Alisema serikali itaendelea
kushirikiana na wadau wote
wanaohusika na masuala ya
kujitolea ili kukuza na kuun-
ganisha nguvu ya kujitolea katika
kuelekea dira ya matumaini na
msukumo wa kujitolea kwa Wa-
tanzania.

“Kwa kuwa sisi Watanzania ni
kitovu katika ukanda wa un-
aohusisha nchi wanachama wa
Jumuiya va Afrika Mashariki,
tutashirikiana na nchi wana-
chama wa jumuiya hii na nchi
zingine jirani ili kukuza utama-
duni thabiti wa kujitolea kue-
lekea kufikia ustawi kwa wote
katika ukanda huu wa Afrika
Mashariki,” alisema.

Waziri huyo pia alisema tangu
uhuru wa nchi, wananchi wake
wamejenga tabia ya kujitolea
kupitia njia mbalimbali ikiwamo
ujamaa, utaratibu ambao watu
waliishi na kufanya kazi pamoja
kwa manufaa ya wote.

“Hata leo hii, Watanzania
wanaendelea kutoa michango
yao mingi na mikubwa kupitia
vipaumbele mbalimbali vya
maendeleo ya taifa nchini, jambo
ambalo linaunga mkono mipa-
ngo mbalimbali ya kimaendeleo
inazofanywa na serikali na ma-
shirika ya Kkiraia,” alisema.

Kukosekana ushindani kutadumaza biashara

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imesema kukosekana
ushindani kutadumaza soko la
biashara la ndani, hivyo kuna
haja Tume ya Ushindani (FCC)
kusimamia kikamilifu sheria na
kanuni za ushindani kwenye bi-
ashara.

Waziri wa Viwanda na Bi-
ashara, Dk. Ashatu Kijaji aliagiza
hayo wakati wa kilele cha maa-
dhimisho ya Siku ya Ushindani
Duniani yaliyofanyika jijini Dar

es Salaam.

Aliitaka FCC kuendelea ku-
fanya kazi zake kwa uadilifu na
kuwezesha wafanyabiashara ku-
fanya biashara zao kihalali ili ku-
changia katika ukuaji wa uchumi
wa nchi.

“Madhumuni ya serikali si
kukataza biashara, bali kuweka
mazingira mazuri ya kufanyia
biashara. Wenzetu FCC wana wa-
jibu wa kusimamia sheria zote za
ushindani.

“Kwa sasa nchi yetu imefun-

guka kwenye ushirikiano wa
biashara na nchi nyingine,
wawekezaji wanazidi kumim-
inika, hivyo lazima tuimarishe
mazingira ya kufanyia biashara,”
alisema Dk. Kijaji.

Alisema kwa sasa lazima Tan-
zania ijipange na kuangalia nam-
na ya kushindana katika soko la
kimataifa.

Akizungumza kabla ya kum-
karibisha, Dk. Kijaji ambaye
alikuwa mgeni rasmi kwenye
maadhimisho hayo, Mwenyekiti

wa Bodi ya FCC, Dk. Aggrey
Mlimuka, alisema wafanyabi-
ashara hawana budi kutii sheria
za ushindani na biashara.
Alisema tayari tume hiyo ina
maombi ya muunganiko wa
kampuni 28 zenye thamani ya
Sh. bilioni 700 na tume hiyo ita-
simamia ushindani kwa haki.
“Tutatekeleza maagizo yote
tunayopewa na serikali, hatut-
akubali kuwa na mtu atakayetuk-
wamisha katika utekelezaji wa
majukumu ya tume hii, biashara

zinafanyika kwa kufuata sheria
na ushindani unakuwapo,” alise-
ma Dk. Mlimuka.

Mkurugenzi Mkuu wa FCC, Dk.
William Erio, alisema maadhim-
isho hayo yanafanyika Desemba
5 kila mwaka na kaulimbiu ya
mwaka huu ni ‘Njama Baina ya
Washindani na Madhara Yake
kwa Mlaji’.

Alisema tume hiyo imetoa
semina kwa makundi mbalimba-
li kuhusu uelewa wa ushindani
na shughuli za tume hiyo.



KANDA KASKAZINI

Wafanyabiashara madini
wapongeza kurejeshwa
maonyesho ya kimataifa

Na Allan Isack, ARUSHA

AFANYA-
BIASHARA
wa  madini
mkoani Aru-
sha, wamesema wameri-
dhishwa na mpango wa
serikali kurejesha upya
maonesho na minada ya
kimataifa ya madini.
Walisema hatua hiyo
itakuwa chachu ya kuku-
za uchumi wa nchi na
kuongeza kipato kwa wa-
fanyabiashara kupitia sek-
ta hiyo kwa kuwa wataku-
wa na nafasi kubwa ya
kunadi bidhaa zao moja
kwa moja kwa wateja.
Akizungumza na
Nipashe jana kwa
niaba ya wafan-
yabiashara wa
madini mkoani
humo, Mwe-
nyekiti mstaa-
fu wa Chama
cha Wafan-
yabiashara,

Wanunuzi na Wauzaji wa
Madini Tanzania (TAMI-
DA), Sammy Mollel, alise-
ma hatua hiyo itaisaidia
sekta hiyo kupiga hatua
nchini.

“Sisi kama wafanyabi-
ashara tunaona kitendo
cha Serikali chini ya uon-
gozi wa Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan (pichani)
kurejesha maonesho na
minada kizuri ambacho
kimeangalia maslahi ya
nchi kwa kuwa itaendelea
kifungua milango ya kibi-
ashara katika sekta hiyo,”
alisema Mollel.

Alisema  tangu seri-
kali ilipopitia na kufumua
Sheria za madini na
kusitisha maone-
sho na minada

hiyo kwa muda

mwaka 2017

mambo mengi
yalisimama na
kukwama.

Aidha alisema
maonesho na

minada hiyo inafaida ny-
ingi kwa wafanyabiashara
kwa kuwa yatawashiriki-
sha itawakutanisha na
wenzao kutoka mataifa
mbalimbali duniani.

Pia alisema yataleta
faida nyingi kwa nchi kwa
kuwa yanafanyika hapa
nchini mkoani Arusha,
taifa linapata fursa ya ku-
tangaza rasilimali za ma-
dini zilizoko nchini.

“Kwa wanunuzi wakub-
wa duniani wanapata na-
fasi ya kukutana ana kwa
ana na wazalishaji wetu
wa madini, kuketi meza
moja kufanya biashara na
hatua hiyo inawajengea
ujasiri  wazalishaji  wa-
zawa na kujitengenezea
mtandao wao,”aliongeza.

Vilevile alisema vyama
vya wanunuaji wa madini
vitapata fursa ya kubadil-
ishana uzoefu na vyama
vya madini vya kimataifa
kwa ajili ya kutangaza ra-
silimali hiyo.

Kilichojificha viongozi wa dini

kuchelewa kukemea ukatili

Na Allan Isack, ARUSHA

MGOGORO wa maduka ya
biashara kati ya Halmashau-
ri ya Jiji la Arusha na wafan-
yabiashara  walioyajenga
katika eneo la stendi ndogo,
limechukua sura mpya
baada ya viongozi wao ku-
shikiliwa kituo cha polisi na
kutakiwa kutoa maelekezo.
Viongozi hao wakion-
gozwa na Mwenyekiti wa
Wafanyabiashara Mkoa wa
Arusha, Lokeni Masawe,
walipigiwa simu ya wito
kwenda Kituo cha Polisi
wakati wakiongoza mku-
tano wa wafanyabiashara
waliojikusanya eneo hilo
kujadili sakata hilo.
Viongozi wengine wal-
ioitwa ni Mwenyekiti wa
wafanyabiashara ~ Wilaya,
Dominic Mollel na Mwe-
nyekiti wa maduka ya sten-
di ndogo, Lorandi Kwayu.
Mwenyekiti wa wafanya-
biashara hao Wilaya ya Aru-
sha, Dominic Mollel,alikiri
kuitwa Kituo cha Polisi na
kuhojiwa kwa zaidi ya saa
tatu juu ya mikataba ya
ujenzi wa vibanda hivyo na
baadaye walidhaminiwa.
Hivi karibuni Mkurugenzi
wa Jiji hilo, Juma Hamsini,
alitishia kuvipiga mnada

vibanda vya wafanyabiasha-
ra hao kwa watu wengine
iwapo wafanyabiashara wa-
jenzi wataendelea kukaidi
kujisajili mikataba mipya
yenye ongezeko la pango
kutoka Sh.200,000 hadi
Sh.250,000.

Wafanyabiashara  hao,
waligomea utaratibu wa
Mkurugenzi huyo,wakidai
kuwa wao ni wajenzi na
wanapaswa  kutambulika
kama wamiliki halali wa
vibanda na sio wapangaji,
hivyo hawapaswi kujisa-
jili kama wapangaji kupitia
mfumo mpya wa ukusan-
yaji mapato ya serikali wa
TAUSL

Akizungumza katika
mkutano huo, Katibu wa
Wafanyabiashara hao, An-
gelus Shokia, alimwomba
Waziri Mkuu, Kasimu Ma-
jaliwa na Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan kuingilia
kati mgogoro huo ambao
unahali mbaya za kufifisha
mapato ya serikali.

Hata hivyo, alisema hal-
mashauri hiyo imekuwa
ikikusanya mapato kutoka
kwenye vyanzo hivyo zaidi
ya Sh.milioni 900 kwa mwa-
ka na wanashangaa kutaka
kuwapoka vibanda hivyo.

Alisema mgogoro huo

umekuwa ukiibuka mara
kwa mara hasa kunapoka-
ribia uchaguzi na Waziri
Mkuu aliwahi kuingilia kati
na kuzuia utoaji wa mika-
taba mipya na kubariki wa-
fanyabiashara hao kuende-
lea kumiliki vibanda hivyo

kama wajenzi bila kubu-
ghudhiwa.
“Hili jambo limekuwa

likijirudia mara kwa mara,
mwaka 2016 Waziri Mkuu
Majaliwa aliingilia kati na
kutoa maelekezo Kkupitia
barua aliyoitoa Desemba 3,
2016 na nakala kupelekwa
kwa Mkurugenzi Jiji la Aru-
sha na kwa katibu Tawala
Mkoa wa Arusha,”alisema.

Shokia alisema, katika
miaka tangu mwaka 1990
wafanyabiashara hao wali-
ingia makubaliano na hal-
mashauri hiyo,kujenga
maduka hayo huku hal-
mashauri ikimiliki ardhi
na wao walimiliki maduka
hayo kwa muda usio na
kikomo.

Mkurugenzi wa Jiji la
Arusha, Juma Hamsini,
aliwataka wafanyabiashara
hao kufuata utaratibu wa
serikali ikiwemo kujaza
fomu za mikataba mipya na
kujisajili kupitia mfumo wa
TAUSL
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Lindi Jumbo Limited

TANZANIA Lindi Jumbo

Limited

REQUEST FOR EXPRESSION OF INTEREST FOR PROVISION OF CAMP
MANAGEMENT AND CATERING SERVICES REFERENCE NO

LJL-2023-005 LINDI JUMBO GRAPHITE PROJECT

The Lindi Jumbo Graphite project is situated in southeastern Tanzania, about 200 km away from the port of
Mtwara. The project area can be accessed from the southern part via sealed roads that lead from Mtwara to
Nanganga, which is approximately 15 km to the north of the town of Ruangwa. Lindi Jumbo Limited (The
Company) is seeking a qualified camp management and catering provider for the company’s graphite mine
project, commencing operations in January 2024. The project will involve a team of approximately 85 camp
residents.

BRIEF DESCRIPTION OF THE SCOPE OF THE SERVICES:
This scope of work aims to outline the specific responsibilities and requirements for exploration camps and
refurbished sea container providers (“The Contractor”).

A. Objectives:
The primary objectives of The Contractor are as follows:
i. Manage and supply catering services in a functional camp in the Ruangwa region
ii. Ensure the team members' well-being and comfort during their camp stay.
iii. Provide necessary logistical support to enable efficient operations and smooth functioning of the
mining project.
iv. Maintain compliance with local laws, regulations, and environmental guidelines.

B. Contractor’s responsibility for Camp Management and Setup:
i. Develop a comprehensive camp management plan, including infrastructure requirements, layout,
and facilities.
ii. Procure and install industrial catering equipment sufficient for the number of camp residents.
iii. Provide full-time on-site management and supervision of the camp throughout the duration of the
project.
iv. Assign dedicated staff members for camp operations, including cooks, maintenance team,
housekeeping staff, and grounds staff.
v. Maintain a clean and hygienic camp environment, including regular waste management and cleaning
services.
Manage food and catering services, ensuring the provision of nutritious meals for the team as per
dietary requirements.
vii. Establish a system for laundry services to ensure team members have clean clothes and bedding.

vi.

C. Logistics and Support and Local Content:
i. Arrange transportation services for camp staff.
ii. Coordinate with local suppliers to procure necessary equipment, materials, and supplies for the
project within local content regulations.
ii. Establish a system for inventory management to ensure adequate stock of essential items.
iv. Arrange necessary OSHA permits and other logistical support as required.
v. Ensure, where possible, that general labour from the local community is hired.
i. Work with The Company to identify the amount of general labour.
vii. Where possible, purchase locally.

=<

D. Health and Safety:
i. Participate in a formal risk assessment with The Company prior to camp setup.
ii. Implement appropriate health and safety measures in line with the company’s protocols to mitigate
risks and ensure the well-being of all team members.
iii. An Emergency Management planis implemented and tested.
iv. Provide The Company with necessary safety protocols and camp management plans.
v. Conduct camp orientations and inductions to all new arrivals.
i. Camp staff will participate in morning pre-start meetings.
vii. Make use of NCAP 5-star vehicle for supporting the camp.

=

MINIMUM REQUIREMENTS:

1. Proof of registration with the Tanzania Revenue Authority (TRA).

2. Company Information - including but not limited to corporate details, trading name, company registra-
tion number, official report from BRELA, Local Content Compliance, and Tax Clearance Certificate for
the latest year.

. Company profile.

. Capability Statement.

. Copy of certificates of accreditation with other operations.
. List of Insurances, where applicable.

. Quality Assurance Plan.

. Monthly cost operations

217744402
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Companies that have the ability, capacity, and resources to implement the services listed above should
express their interest by uploading their proposals via the Procurement portal, www.webportunities.net
only proposals submitted via the portal will be evaluated. All documents must be submitted in English on or
before 24:00hrs East African Time (EAT) on 20* December 2023. If you require assistance on the portal,
please contact the Tara Nawa team via the portal's Contact Us page.

Lindi Jumbo Limited will review and assess the documents provided by companies that have expressed
interest in accordance with this EOl and conduct evaluations based on internal criteria to determine which
companies will be included in the list of pre-qualified companies. Only the pre-qualified companies will
receive, by signing a Non-Disclosure Agreement (NDA), an invitation to bid as a continuation of the call for
tender process.

Lindi Jumbo Limited is not bound to accept the lowest or any tender offer received, and the adjudication of
the tender will be based solely on the discretion of the company with consideration given to both qualifica-
tion and commercial aspects.
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TANAPA yaondoa tembo waliovamia Kyerwa

Na Jenesta Jasson, KYERWA zaidi ya miaka 10. Kamishna wa Uhifadhi Dk. kutoka katika maeneo ya yatakayotolewa na Chuo

Hali hiyo ilisababaisha Fredrick Mofulu, alisema vijiji hivyo na wana matu- cha Wanyamapori cha
SKARI wa Shirika kaya zaidi ya 50 kuhama operesheniyakuondoatem- mahini kuwa hawatarudi Pansiasi kilichoko mkoani
la Hifadhi za Taifa Tembo hao katika vijiji hivyo kunusuru bo hao ilichukua siku tano vijijini humo na njia zao Mwanza.

wameswagwa hadi
umbali wa kilo-
mita zaidi 45 kutoka
katika maeneo ya

Tanzania (TANAPA)
wamefanikiwa kuya-
ondoa makundi ya tembo wa-

Mkuu wa Wilaya ya Kyer-
wa, Zaitun Msofe, alishuku-
ru kwa kazi kubwa iliyofany-

za kuingilia ni tatu tayari
zimewekewa ulinzi.
Vilevile alisema

maisha ya familia zao kuto-
kana na hofu ya tembo hao
walioanza kuwashambulia

nyi, Businde, Kibare, Bugara

na Kijumbura na kwa sasa tayari

likuwa wamevamia maeneo .- . na kuwaua na kuharibu tayari wamedhibitiwa. wameanzisha mpango wa wa na askari hao kwa kuwa
..... . - vijiji hivyo na wana . . .. .

ya vijiji vitano vilivyoko ka- poatiumahini kuwa  Makazi na mazao yao. Alisema tembo hao kutoa mafunzo kwa vijana walikuwa kero kubwa kwa

tika Kata ya Businde wilayani hawatarudi. Mhifadhi Mkuu wa Hifa- wameswagwa hadi um- wa vijiji hivyo juu yanamna wananchi na sasa wataishi

bali wa kilomita zaidi 45 ya kuwadhibiti tembo hao kwa amani na utulivu.

Kyerwa mkoani Kagera kwa dhi ya Taifa Ibanda-Kyerwa,

= A
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Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Zanzibar, Fedha na Mipango, Jamal Kassim (wa pili kushoto), akikabidhi tuzo kwa Mkuu
Kitengo cha Ukaguzi Hesabu za Ndani wa Benki ya Exim Tanzania, Colman Riwa, baada ya benki hiyo kuwa miongoni mwa
benki tatu bora katika uandaaji wa Taarifa za Fedha ya Mwaka 2022 kwa taasisi kubwa zilizotolewa na Bodi ya Taifa ya

Bodi hiyo, Prof. Sylivia Shayo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Atuhumiwa kuiba mtoto wa bosi wake

Na Shaban Njia, KAHAMA

Kata ya Mwalugulu, Halmashau-
ri ya Msalala, mkoani Shinyan-
ga, Dotto Said (25), anashikiliwa
na Jeshi la Polisi kwa tuhuma za
kuiba mtoto wa mwajiri wake
mwenye umri wa miezi sita na
kumpeleka mkoani Tabora kwa
mpenzi wake.

Akithibitisha kukamatwa kwa
binti huyo Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Shinyanga, Janeth Ma-
gomi, alisema baada ya kuhoji-
wa alidai kuwa mama wa mtoto
alikubaliana naye.

Alisema mtuhumiwa huyo
alidai walielewana na mzazi wa
mtoto ili akamdanganye mpenzi
wake Nzega kwa kumwonyesha
mtoto huyo kwani hapo awali

alikuwa akimhadaa kuwa ni
mjamzito.

Alisema kwa sasa mtuhu-
miwa huyo amewekwa chini ya
ulinzi wakati upelelezi unaen-
delea chini ya mkuu wa kituo
cha Kagongwa ili kubaini ukweli
wa tukio hilo.

Doto Saidi alikuwa ameajiri-
wa na Elizabeth Joseph (37) ku-
fanya kazi saluni iliyopo Mtaa na
Kata ya Kagongo na siku zote ali-
kuwa akimhadaa mpenzi wake
kuwa ni mjamzito na kupewa
matumizi huku ikiwa sio kweli.

Mwenyekiti wa Mtaa wa
Kagongwa, Michael Shija, alise-
ma Desemba mbili, mwaka
huu majira ya saa tano asubuhi
walipokea taarifa ya kuonekana
kwa binti huyo na saa 12 jioni
walitoa maelekezo kwa walinzi

wa jadi ‘Sungusungu’ na kuanza
kumtafuta.

Alisema, askari hao walianza
kumtafuta kwa kutumia picha
ya pacha wake, Kulwa Saidi, na
walipompata alimpigia simu na
kumweleza kuwa yupo Nzega
mkoani Tabora kwa mpenzi
wake hivyo kumfuata na kum-
kamata akiwa na mtoto huyo
katika eneo la Uchoma.

Mama wa mtoto huyo, Eliza-
beth Joseph, alisema baada ya
kumaliza kumnyonyesha mtoto
wake aliombwa na mfanyakazi
wake kumbeba na kwenda naye
dukani na hakuwa na hofu kwa
kuwa ni mtu aliyemzoea.

Alisema baada ya kuondoka
alimsubiri bila kurudi, kisha
akampigia simu na kumwam-
bia anamleta mtoto lakini

hakufanya hivyo, ilipofika jioni
akaamua kutoa taarifa kwa uon-
g0zi wa mtaa.

Shuhuda wa tukio hilo, Re-
gina Selemani alisema, kila siku
alikuwa akimsikia Dotto akizun-
gumza kwenye siku na mpenzi
wake kuwa ni mjamzito na
muda wowote angejifungua na
alijua anafanya utani kwa lengo
la kumchukulia fedha mpenzi
wake.

Kiongozi wa Sungusungu
Mtaa wa Kagongwa, Ndaki Dau-
di, alisema vitendo vya wizi wa
watoto katika kata hiyo vime-
shamili sana. Tangu mwaka
2020 mpaka sasa kuna matukio
zaidi ya sita ya wizi wa watoto
yameripotiwa, kati ya hayo ni
moja tu ambalo mtoto kapati-
kana.

TRA
yakumbushwa
kuzingatia
agizo la Rais
ukusanyaji kodi

Na Waandishi WetU

MAMLAKA ya Mapato Tanzania
(TRA) Kanda ya Ziwa imehitimi-
sha kilele cha maadhimisho ya
Wiki ya Mlipakodi wakikumbush-
wa kuzingatia agizo la Rais Samia
Suluhu Hassan la kufuata taratibu
za kisheria katika ukusanyaji
kodi.

Agizo lililotolewa na rais ni
la kuweka utaratibu mzuri wa
kuwabana wafanyabiashara
kulipa kodi na si kutumia nguvu
ikiwamo kufunga maduka yao
bila utaratibu maalum.

Kauli hiyo imetolewa juzi na
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Amos Makalla, wakati wa hafla
ya kilele hicho katika mkoa huo
na kuiagiza mamlaka hiyo ku-
wekeza zaidi katika kutoa elimu
ya mlipakodi ili kuongeza wali-
paji kodi.

“Fanyeni makadirio sahihi ya
kodi ili kutowaumiza wafanya-
biashara kwani wanapitia mengi
kuanzisha biashara hizo, ku-
funga biashara siyo jambo zuri,
mtu anajitoa mhanga anakopa
anafungua biashara lakini mtu
tu hata siyo TRA anasema funga
biashara, suala hili mlitizame
sanaa,” alisema Makalla.

Aidha, Makalla aliipongeza
mamlaka hiyo kwa kuvuka
lengo na kukusanya mapato ya
Sh.bilioni 269.78 ikiwa ni pamoja
na kuitumia wiki ya mlipakodi
kusaidia wenye uhitaji.

Alitaja misaada iliyotolewa
kuwa ni shuka 128, neti 128,
baiskeli mbili za wagonjwa,
themometa 50, taulo za watoto,
dawa za meno na vifaa vya usafi
vyenye thamani ya sh. milioni
sita vilivyokabidhiwa kwa Hos-
pitali ya Wilaya ya Nyamagana.

Katika hatua nyingine Makala
alieleza mwelekeo na dira ya
jiji la Mwanza katika kukusanya
mapato pamoja na Mipango ijayo
va serikali ikiwa ni pamoja na
kuidhinishwa kwa Sh.bilioni 30
kwa ajili ya ujenzi wa jengo la
kisasa la abiria katika uwanja wa
ndege wa Mwanza.

Imeandikwa na Rose Jacob
(MWANZA), Thomas Wandiba
(SAUT) ,Jenesta Jasson ( KAG-
ERA)



AFYA NA MAZINGIRA
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PROGRAMU VITA UTAPIAMLO 2021/22-2
Samia vitani, bajeti halmashauri kwa
Kila aliye taabani; ajira maofisa lishe

SIMULIZI YA BINADAMU
ALIVYOTOKEA
KWENYE UMBILE NA

AFYA YA SOKWE

Ukurasa 13

AWAMU YA SITA NA MAPINDUZI JINSIA
GDP 3.5% yawekezwa kukabili ‘wakatil?’,

wanaowapa mimba 22% walioko shuleni
e Kliniki

«Marufuku Ulazima mum

Na Yasmine Protace

UNATAJWA haja ya kutole-
wa elimu kwa wanandoa,
ili wajenge utamaduni
wa kuongozana kliniki
ya wajawazito na watoto, wakiwa
wameambatana na wenza wao.

Ni kauli ya Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu, kwa wanandoa na wasio
wanandoa, pia inagusa jamii, ili isai-
die kila mwenye ujauzito asiye na
ndoa au aliye na ndoa, aambatane
na mwenza wake katika kliniki ya
wajawazito na watoto kwa hiari.

Hata hivyo katika uhalisi, inaele-
zwa kwa baadhi ya jamii kwa ku-
tokuwa na elimu hiyo, wamekuwa
wakishangaa kuona mwanaume
akimleta mtoto kliniki bila ya kuam-
batana na mwenza wake.

Mfumo dume bado unalalamiki-
wa kujenga saikolojia kuwa ni ju-
kumu la mama na sio baba.

Lakini sasa, kuna mageuzi yanata-
jwa baadhi ya wanaume kuwa bega
kwa bega na wenza wao, kwa kuon-
gozana nao kliniki mpaka hatua an-
apojifungua.

Hiyo ni kutokana na baadhi ya
wanandoa na wasio wanandao
kushindwa kuhudhuria kliniki ya
wajawazito na watoto, wakiwa na
wenza wao, sasa kuna mtazamo
mpya umezaliwa.

Ni zao la hali iliyopawa baadhi
yao wamekutana na vikwazo, kwa
mama mjamzito anapoenda kliniki

Vijana wenye watoto kwenye moja ya mahafali, wakiwa wazazi.

ya mama na mtoto.

Waziri wa Afya Ummy anatamka
katika Maadhimisho ya Siku 16 za
Kupinga Ukatili Kijinsia yaliyofanyi-
vikwazo kwa wanawake ambao
wamepata Uujauzito na wanaenda
kliniki bila ya wenza wao kupata
huduma.

“Tuwashauri na tuwape elimu ili
waende na wake zao lakini tusiwan-
yime huduma sababu hawakwenda
na wenza wao.”

Anaongeza kuwa wanawake wen-
gi wanapewa ujauzito na wanaach-
wa na wanaume wakihangaika peke
yao, hivyo si sahihi kawamlazimisha

waende bila ya wanaume.

Ummy anaongeza kuwa, ni
marufuku kulazimisha mwanamke
mjamzito kwenda na mwenza wake
Kliniki, ili kupata huduma.

“Hii imechangia wanawake wa-
natafuta bodaboda au mwanaume
yeyote ampeleke kliniki ili apate
huduma hii haikubaliki,” anatamka
Waziri.

Anafafanua kwamba, inapaswa
wanaume wahamasishwe, wapewe
elimu kuwa hilo ni muhimu baba na
mama wote wakaenda kwa pamoja
wakaenda kliniki, lakini sio kuwala-
zimisha wanawake.

Vilevile Waziri Ummy anasema,

..abembelezwe

PICHA: MTANDAO

jamii ina wajibu wa kuzuia vitendo
vya ukatili wa jinsia, kukabiliana ku-
zuia mimba za utotoni.

Anasema kuzuilika kwa matukio
hayo ya ukatili, kutawasaidia watoto
wa kike kusoma na kutimiza ndoto
Zao.

“Mimba za utotoni ni asilimia 22,
yaani katika kila watoto wa kike 100,
watoto 22 wanapata ujauzito katika
umri mdogo,” anasema.

Anaongeza kuwa ni jukumu la
madaktari wote nchini kuacha kuo-
gopa kutoa taarifa sahihi za vitendo
vya ukatili, kama mtoto amebakwa
aseme na kama mtoto ameingiliwa
kinyume na maumbile aseme, kwa

kuwa hatovumilia mtu yeyote ata-
kayeficha ukweli kuhusu vitendo
vya kikatili.

“Serikali haitomvumilia mtu yey-
ote wa ubakaji na walawiti wa wato-
to, madaktari nawasisitiza msiogope
kutoa taarifa sahihi kuna baadhi wa-
naogopa kutoa taarifa za kweli.

“Msiogope, polisi kazi yao ni
kutafuta ushahidi, sasa mnapoo-
gopa kutoa ushahidi, mnachangia
kuendeleza ukatili wa kijinsia kwa
watoto,” anasema Ummy.

Pia anawaelekeza wakuu wa
wilaya na mikoa kuzingatia maelek-
ezo ya serikali, ikiwamo kuhakikisha
kila shule ya msingi na sekondari
inakuwa na walimu wa malezi, wa-
takaokuwa kimbilio la watoto kue-
leza matatizo ya ukatili wanayofany-
iwa shuleni na nyumbani.

Waziri Ummy akiendelea kutoa
athari za vitendo vya ukatili wa kijin-
sia, anasema Tanzania inatumia asil-
imia 3.5 ya Pato la Taifa kwa ajili ya
kushughulikia masuala ya ukatili wa
kijinsia, fedha ambazo zingeweza
kutumika kwenye masuala ya afya
na maji, pia elimu ya watoto hao.

Waziri Ummy amewahakikishia
Watanzania kuwa serikali chini
ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
itaendelea kusimamia utekelezaji
wa sheria, ili kupambana na ukatili
wa kijinsia, hususani kwa wanawake
na watoto.

Balozi wa Ireland nchini, Mary
OjNeill anaipongeza Tanzania na
kuahidi kuendelea kuunga mkono
jitihada za kutokomeza vitendo vya
ukatili wa kijinsia.
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AFYA

PROGRAMU VITA UTAPIAMLO 2021/22 - 25/26

Samia vitani, bajeti haimashauri kwa
Kila aliye taabani; ajira maofisa lishe

« TARI yabeba jukumu kuandaa aina ya mlo wao

- Manyara mfano, ‘mguu kwa

ol

mguu’ kieleweke

Mfano wa sehemu ya lishe bora anayopaswa kupata mtoto, iliyotolewa na tovuti ya Hospitali ya Mkoa Manyara. PICHA: MTANDAO.

Na Jaliwason Jasson,

MANYARA BABATI

I darasa na ufafanuzi

linaloanzia kwa Ofisa

Lishe Mkoa wa Manyara,

January Dalushi, kwamba
sasa kuna mpango mkakati kubore-
sha lishe na vita dhidi ya utapiamlo
mahali hapo.

Anautaja ni mwitikio wa hatua
ya serikali mwaka 2010/2011, il-
ipobuni mpango mkakati wa miaka
mitano wa lishe, chini ya Rais Ja-
kaya Kikwete, aliyetoa maelekezo
kuanzishwa dawati la lishe, nguvu
kubwa ikafanyika kufikiria vyanzo
vya fedha kusaidia watoto wenye
utapiamlo.

Rais Dk. Samia katika zamu
yake kwa hadhi ya ‘mama’, akatilia
mkazo zamu yake, paeleweke kwa
kuandaa programu inayoendelea
kuchachama katika jamii, mara
kadha akijitokeza kuhamasisha
mwenyewe juhudi kama alivy-
oshudiwa mkoani Njombe, ambako
hali si ya kuridhisha kwenye lishe.

Ofisa lishe huyo wa Manyara,
anasimulia mzizi, pale Wizara ya

Fedha ikatoa miongozo ya kiba-
jeti kutoka vyanzo vya ndani, hal-
mashauri  zikitakiwa kuangalia
ukubwa wa tatizo lilivyo, ili kuokoa
watoto.

Anasema, katika mwaka wa
fedha 2015/2016 mpaka 202, zama
zake Rais Dk. Samia akiwa Maka-
mu wa Rais, serikali ikatengeneza
Mpango Jumuishi wa Kitaifa kuwa
na idara zote mtambuka; Afya, Kil-
imo, Mifugo, Maendeleo ya Jamii,
Elimu, Mipango na Utawala na Ra-
silimali Watu, katika lililoshughu-
likia hilo, hata kugunduliwa utapi-
amlo katika jamii.

Kisa chake kikatajwa ni uchumi
mdogo katika familia unaosababi-
sha kukosekana chakula cha kuto-
sha, hivyo ni muhimu halmashauri
zinapaswa kutenga bajeti kuziba
pengo hilo.

UTEKELEZAJI ULIVYOANZA

Ofisa Lishe, anasimulia mwaka
wa fedha 2020/2021 halmashauri
zote zilitenga fedha kulingana na
idadi ya watoto waliyo nao.

Mkoani Manyara, anasema ujum-
la yake mwaka huo halmashauri
zote zilitenga fedha kwa asilimia
7347 ambazo zilienda kutekeleza

shughuli mahususi.

Anataja shughuli hizo kuwa ni
lishe duni, upungufu wa madini
kwa watoto chini ya miaka mitano
na wanawake wenye umri wa ku-
zaa, uzito uliozidi na vilibatumbo,
uwezeshaji na ufuatiliaji wa shu-
ghuli za lishe.

Mtaalamu huyo anasema, fedha
zilizotoka vituo vya kutoa huduma
na fedha za Mfuko wa Afya, pamoja
nazo zinapangiwa kazi za lishe.

Anasema kwa mwaka wa fedha
2021/22, walipanga fedha kulin-
gana na idadi ya watoto na kuzi-
tumia kwa asilimia 50.88, akinena
matumizi yanaangukia kuwapa
wataalamu kudhibiti utapiamlo
usitokee, kila mtoto kutengewa Sh.
1,000 katika halmashauri hiyo.

Kwa Mkoa wa Manyara, anataja
halmashauri zake zilitenga fedha
hizo, ila hazikufikia makusanya ya
asilimia 100.

OFISA LISHE AELEZA

Dalushi anasema, katika hal-
mashauri kuna vipaumbele vingi,
ndio maana wanakusanya chini ya
matarajio yao waliyolenga.

Anasema ili kufanikiwa, fedha

za mapato ndani ya vituo vya ku-
toa huduma katika halmashauri,
yanatoka kwenye vyanzo tofauti na
huduma.

“Vituo navyo tumevielekeza
vitoe kipaumbele kwenye lishe,
maana tunajua asilimia 50 ya ma-
pato yao zikanunue dawa,” anase-
ma Dalushi.

Aidha, anasema asilimia ny-
ingine zifanye shughuli nyingine
ikiwamo lishe na mwaka wa fedha
2024/25, anadai watawaelekeza
maofisa watendaji wa kata na vi-
jiji kutenga fedha za lishe kupitia
mikataba yao watakayoingia, ili
ziweze kuja kusaidia wiki ya lishe
ambayo inatumika kutoa elimu

Ofisa Lishe huyo anawashukru
wadau wa maendeleo wanaosaidia
eneo la lishe, wakiwamo taasisi za
kigeni akitaja baadhi; US Afya Yan-
gu, wanaosaidia mama na mtoto,
vilevile Shirika la Global Alliance
for Improved Nutrition, watumishi
wakijengewa uwezo na matibabu
kwa watoto wanaobainika kupata
utapiamlo.

Inafafanuliwa, katika baadhi ya
halmashauri hazikuwa na Dawati
la Lishe, hata kufika hatua Ofisa Kil-

imo wa wilaya nje ya mkoa, ndiye
anapahudumia lishe.

MAPINDUZI MANYARA

Kwa mujibu wa mtaalamu Da-
lushi, ikafika hatua katika mwaka
wa fedha 2010/2011, serikali ikatoa
maelekezo kuanzishwa dawati la
lishe, maana awali hakukuwapo
muundo wa kuwaajiri maofisa lishe.

Anasema, Mkoa wa Manyara sasa
una maofisa lishe 16, akinena inawa-
pa nguvu kuwavusha katika vita ku-
komesha utapiamlo mkoani.

Anataja katika mwaka 2004,
suala la udumavu mkoani humo
ulikuwa asilimia 39 wakati mkoa
ndio umeanza na sasa utafiti mpya
wa mwaka huu wa Tanzania Demo-
graphic Health Survey (TDHS), una-
taja udumavu Manyara ni asilimia
32, akiamini nguvukazi itasaidia ku-
piga hatua ndani ya miaka mitano,
kukiwapo mabadiliko makubwa.

MALENGO YALIYOPO

Dalushi anafafanua malengo yali-
yoko, wanataka wafike asilimia 24
baada ya miaka mitano, kwani hata
mwanzoni waliangukia kutibu.

Mtaalamu wa Lishe, anasema
Mpango wa Pili wa Kitaifa wa Mwa-
ka 2021/22-2025/26, wakaona kuna
kundi liliachwa na wanahangaika
- watoto chini ya miaka mitano
na wajawazito, mpango utaangalia
namna ujao utagusa makundi yote.

“Tutaangalia maisha ya bin-
adamu wote na tutaelekeza nguvu
katika jamii ili wapate elimu ya
kutosha,”anaeleza, wakiwa na ju-
kumu la

kutembelea kaya na wakiwa na
vifaa sahihi kutambua afya za wa-
toto na uwapo wa utapiamlo.

VIONGOZI WA MKOA

Mkuu wa Mkoa wa Manyara,
Queen Sendiga, kwenye kikao cha
Kamati ya Ushauri ya Mkoa (RCC)
wiki mbili zilizopita, anasema ua-
muzi wa kutengwa bajeti ya Sh.
1,000 kwa kila mtoto kuhudumia
lishe kwao si la kujadili, ni jambo la
kutekelezwa kisheria.

Sendiga anatumia fursa hiyo,
kuwaelekeza wenyeviti wa hal-
mashauri na wakurugenzi kuwaba-
na watunza hazina wa halmashauri
fedha zitengwe.

Mbunge wa Mbulu Mjini, Zacha-
ria Isaay, anachangia hoja kuwa
fedha hizo ni nyeti katika matumizi
yake, huku Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Babati, John
Noya, anaiambia Nipashe kuwa sua-
la la kutenga fedha hizo ni endelevu
na uhamasishaji unaendelea.

Inaendelea Uk. 13
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SIMULIZI YA BINADAMU ALIVYOTOKEA

KWENYE UMBILE NA AFYA YA SOKWE

Na Tuntule Swebe

IMSINGI, maisha ya binad-

amu yanaainishwa na asili

kutoka kiumbe sokwe. Ni

simulizi za kitafiti kwamba,
binadamu walipitia hatua tofauti,
hadi kukamilika umbile la sasa.

Mwanzo anatajwa, ametembea
kwa miguu minne ikiwa ni chim-
buko la miaka milioni tatu iliyopita,
mnyama huyo akiweza kutengeneza
zana kwa kutumia mawe.

Miaka ilivyoenda, kiumbe huyo
akaenda kwenye hatua inayoitwa ki-
taalamu ‘homo habilis’, akitengeneza
vifaa vyake vya kujihudumia.

Baada ya muda mrefu, ndio akain-
gia katika ngazi inayoitwa katika
shoka, kisha baada ya kupita miaka
mingi, akahamia katika umbile hilo la
‘homosapien.’

Ishara anazotumia sokwe sasa,
zinatajwa pia zipo kwa binadamu.
Chanzo chalugha za sasa, inarejewa
ni ishara za sokwe, zikifanana kwa
asilimia 95, na binadamu. Pia, nyani
wakubwa wana ishara hizo, ingawa
ufansi wa sokwe unatajwa kuwa juu
zaidi.

Kingine katika ufafanuzi huo ni
kwamba binadamu na sokwe, wote
wanaelezwa kuhimili kula chakula
cha moto, ikitoa ishara kwamba wa-

napika.
JAMII ALIZOPITIA BINADAMU
Kuna kinachoitwa Paleolithic;

mazingira ya zama za mawe yenye
mabadiliko lukuki, watu walihama
na kuchangamana.

Watafiti wameweza  kufukua
masalia ya miili ya watu wa kale ip-
atayo 6,000 na ni michache kati yake
imetoa ushahidi wa kijenetiki.

Historia ya mabadiliko ya binada-
mu, zinaonyesha jinsi watu wa kale
walivyoishi katika maeneo mbalim-
bali.

HATUA ZA MABADILIKO

HOMO RUDOLFENSIS; Hao Ho-
morudolfensis wakawa mfano bora

S, Al
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Marejeo ya uhusiano wa binadamu na sokwe, walikotokea kihistoria. PICHA: MTANDAO.

kuwaelezea spishi kwa kuzingatia
ushahidi wa ukomo wa masalia ya
miili ya kale.

Ni historia inayomgusa binadamu
na fuvu lake, akifahamika kama KNM-
ER 1470 aliyeishi takriban miaka mil-
ioni 1.9 iliyopita, katika eneo lililoitwa
Koobi Fora, ambalo sasa ndio Kenya.

Awali, fuvu hilo linasemekana ni la
spishi wanaoitwa Homohabilis, am-
baye ndiye kizazi cha zamani kabisa
cha binadamu.

Mzizi wake unatajwa kuwa na
meno mapana na mfupa mdogo sana
wa juu ya macho na wana mienendo
na tabia za kihistoria za binadamu.

HOMO ANTECESSOER; pango
kubwa la Dolina ama The Gran Do-
lina Cave lililopo nchini Hispania, ni
eneo kubwa la kiikolojia likiwa na
ukubwa wa mita 20 na historia zaidi
ya miaka nusu milioni imepita.

Aina hao ambao wameelezwa wa-

likuwa na mchanganyiko wa maum-
bile ya kisasa na kizamani.

Eneo hilo limedumu kwa takriban
miaka 780,000, likijumuisha masalia
ya kikundi cha binadamu waliopewa
jina la Homoantecessor.

Vilevile kuna Neanderthals na
Denisovans, huku wengine wakifa-
nana na Homosapiens.

Utafiti wa hivi karibuni kuhusu
protini za kale zilizochukuliwa ku-
toka kwenye meno ya mojawapo ya
mabaki ya ‘spishi’ aina ya Atapuerca,
zimeonyesha kuwa H. antecessor ni
‘dada’ wa karibu mwenye uhusiano
na mwanadamu wa sasa.

HOMOFLORESIENSIS; hao wana-
tajwa kuwa masalia yanayofahamika
nchini Indonesia. Wanaakiolojia
pia wanawaeleza ‘spishi’ hao wana
utashi wa kibinadamu. Wote waliku-
wa na urefu zaidi kwa sentimita 90.

Binadamu hao wanatajwa kuwa na

ubongo mdogo (takriban sentimita
400 za ujazo), waliwinda na zana zao
zilifanana sana na zile zilizotengen-
ezwa na aina ya Homoerectus, jamii
iliyokuwa na ubongo mkubwa.

HOMOLUZONENSIS; ni mabaki ya
binadamu wa kale yaliyogundulika
karibuni walioishi kwenye kisiwa
cha Luzon, nchini Ufilipino, miaka
takriban 50,000 hadi 60,000 iliyo-
pita.

Mwaka 2019, wanaanthropolo-
jia walibaini kuwa mifupa yake ina
tofauti na ‘spishi’ wengine kama H
-erectus na H- floresiensis.

Kidole na mfupa wa mguu vya H-
luzonensis, kinatajwa katika mwone-
kano kupinda kiasi.

HOMO LONGI; ni ‘spishi’ wanaota-
jwa ni binadamu wa kale wanatoka
katika China, ambako fuvu lao kub-
wa zaidi lilipewa jina hivi karibuni la
‘Dragon Man.’

Fuvu hilo kwa mara ya kwanza lili-
gundulika miaka ya 1930 na karibuni
likapatikana, hata likafanyiwa tath-
mini ya wanasayansi.

Inasemekana  waliishi ~ miaka
takriban miaka 46,000 iliyopita.
Hata hivyo, ukubwa wa ubongo un-
afananishwa kwa kulinganishwa na
wa binadamu wa sasa.

Hata hivyo, katika majumuishi ya
watafiti, kila aina moja ya mtu an-
apogundulika kuwa katika matawi
ya familia ya binadamu, anakukum-
busha maisha ya kale ya binadamu
yanakanganya na bado kuna mengi
ya kujifunza.

MABADILIKO KIMAUMBILE

Inatajwa hadi kufika umbile la mtu
wa sasa, amepitia hatua kadhaa.

Chipanzii au Praimeti; inatajwa
kuwa hatua ya mwanzo kabisa ya bi-
nadamu, miaka milioni 30 iliyopita,
kabla ya kuzaliwa Kristo.

Hapo anatajwa kuwa na wasifu
kama alitembea kwa miguu minne
ya mbele ikitumika kukamatia na
nyuma kusimamia.

Pia, wapo Australopithikasi wal-
ioishi miaka 12,000,000 Kabla ya
Kristo; sifa zao zikiwa wakapata sura
za kibinadamu, pia kutembea kwa
miguu miwili.

Wengine ni Zinjathropasi aliyeishi
miaka milioni tatu Kabla ya Kristo;
ambao wakawa na sifa za kiwa waju-
zi watengenezaji zana kwa kutumia
mawe.

Wengine ni Homohabilisi; wal-
ioishi miaka laki tatu Kabla ya Kristo;
hao wanatajwa waligundua uten-
genezaji vifaa, shoka lililotumia kuua
wanyama, kuwachuna, kukata na
kuchimbia shimo.

Utafiti unaotajwa na Chuo Kikuu
cha St. Andrew, binadamu na sokwe
Top of Form wanazungumza lugha
moja, mathalan wote ni watumiaji
ishara.

. Kwa mujibu wa taarifa
za kitafiti za vyuo vikuu.

SAMIA VITANI, BAJETI HALMASHAURI KWA KILA ALIYE TAABANI; AJIRA MAOFISA LISHE

Inatoka Uk. 12

SURA YA KIMATAIFA

Shirika la Afya Duniani (WHO), kwenye Ri-
poti ya Mwaka 2013, ilitoa mwongozo mpya
wa tiba kwa watoto wenye utapiamlo ul-
iokithiri kuwa tatizo kubwa kwa watoto mil.
20, wenye umri chini ya miaka mitano.

Ripoti hiyo inasema utapiamlo unajitokeza
wakati mtoto hata kumhatarisha afya yake,
mwili unakosa virutubisho muhimu, ikiwamo
protini, chanzo kikuu ni kukosa chakula bora;
mtoto anasinyaa na uzito wake uunapungua.

Shirika la Kuhudumia Watoto Duniani
(UNICEF) katika Ripoti yake ya Februari 8
mwaka, huu imezitaja nchi tano bora za kulea
watoto, kuwa ni; Estonia, Uhispania, Finland

na Uholanzi, ikinena uchunguzi ulipofanywa
mwaka 2020, ustawi wa watoto Japan unashi-
ka nafasi ya kwanza katika afya kwa ujumla,
huku ikizingatia angalizo dhidi ya hatari za
unene uliopitiliza.

UNICEF inaitaja nchi ya Estonia, watoto
wanakabiliwa na utapiamlo mdogo, hewa na
mazingira tulivu yasiyo na kelele ikilinganish-
wa na nchi yoyote tajiri, ikiwa na sera bora za
uzazi kupewa siku 100 za mapumziko, watoto
wanapishana kwa wastani miaka mitatu na
likizo sahihi kwa wazazi.

Uhispania kunatajwa viwango vidogo au
vya chini vya magonjwa ya watoto kutokana
na utapiamlo wa hewa au maji; huku Finland
kiwango cha vifo vya watoto wenye umri
miaka mitano mpaka 14 ndiko chini sana du-

niani na kuna likizo inayojitosheza ya uzazi;
Uholanzi kukiwapo ufanisi katika afya ya akili
ya watoto na ujuzi.

‘WADAU NAO WANENA

Mtafiti kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo
(TARI), Selina Msengi, anasema wanazalisha
viini lishe vinavyokabili utapiamlo, akizitaja
mbegu za lishe kwa majina; K1, Lishe HI na
Lishe H2, zinazotumiwa na wajawazito na wa-
zee kuwaongezea lishe.

Mshauri wa Malezi, Makuzi na Maendeleo
ya Awali ya Mtoto kutoka Shirika la Children
Incrossfire (CIC) Davis Gisuka, anasema ni
vyema halmashauri zikaendelea kutenga Sh.
1000 kwa kila mtoto, kufanikisha juhudi za
serikali kutoa elimu lishe.

Kwa mujibu wa Programu Jumuishi ya Taifa
ya Malezi Makuzi na Maendeleo ya Awali ya
Mtoto (PJT-MMMAM) ya mwaka 2021/22-
2025/26, inaeleza mtoto mmoja kati ya sita
mwenye miezi 24 -35 wana udumavu mbkali.
Mikoa iliyoathirika kwa udumavu zaidi ya
asilimia 40 ni Njombe asilimia 53.6, Rukwa
41,0, Iringa 47.1, Songwe 43.3, Kigoma 42.3 na
Ruvuma 41.0.

PJT-MMMAM inasema nchini Tanzania ki-
wango cha utapiamlo sugu bado kipo juu na
suala linalotia mashaka ikizingatiwa kuwa
udumavu ni viashiria mojawapo kinacho-
sababisha watoto kutofikia hatua timilifu za
ukuaji.

* Mwandishi wa makala anapatikana
kwa mawasiliano: 0787598182.



14 ama Alhamisi Desemba 7, 2023

IKINGARA UNDUGU WAKE NAWANAHABARI. ..

Siku EWURA ilivyobanana na wahariri
kupata majibu ya utitiri vituo vya mafuta
*Yajlvuna, usomaji mita za majil katika mageuzi

Na Flora Wingia

IVI Kkaribuni Jukwaa
la Wahariri Tanzania
(TEF) lilifanya mkuta-
no wake mkuu wa saba
wa mwaka mjini Lindi. Mgeni
rasmi alikuwa Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa. Wadau mbalimbali
walipata fursa kutoa elimu mbal-
imbali kuhusiana na majukumu
yake katika ujenzi wa taifa letu.

Miongoni mwa wadau hao
ni Mamlaka ya Udhibiti wa Hu-
duma za Nishati na Maji (Ewura)
na kwa niaba ya Mkurugenzi
Mkuu wa mamlaka hiyo, Dk.
James Andilile, mwasilisha mada
alikuwa Meneja wa Mawasiliano
Ewura, Titus Kaguo.

Wasilisho kwenye mkutano
huo liliainisha namna vyombo
vya habari nchini kupitia wasi-
mamizi wao, vilivyochangia
ufanisi katika utendaji kazi wa
mamlaka hiyo nchini.

Kaguo anasema, Ewura kila
baada ya miaka mitatu hufanya
mapitio ya utendaji wake wa
kazi. Pia, inafanya marejeo ya
kumbukumbu zake kutaka ku-
jua kwamba umma unavyopima
kuhusu kazi inazozifanya.

Anataja mara ya mwisho
ilifanyika mwaka 2019, likaonye-
sha undani wa kazi zao. Hata
hivyo, pamoja na mfumo huo,
ikabidi wafanye utafiti mwingine
uliokamilika na kutoka mwezi
Septemba mwaka huu.

Kwa mantiki hiyo, akasema
vyombo vya habari kupitia
wawakilishi wao Jukwaa la Wa-
hariri, vimechangia kwa asilimia
100 kuleta matokeo hayo am-
bayo yametengenezewa ripoti
inayoitwa ‘Ewura the Customer
Satisfaction Survey’. Kwa maana
nyingine wateja wanavyoridhi-
ka juu ya utoaji wa huduma za
Ewura.

Kwa mujibu wa ripoti ya utafi-
ti, wanaoridhika na huduma za
Ewura, wamefika asilimia 80.4
kutoka asilimia 67 mwaka 2019.

“Kwa hiyo, nataka kuwa-
shirikisha kwamba mmeshiriki
kuhakikisha Watanzania wanat-
uelewa kwa shughuli zetu tuna-
zozifanya,” anasema Kaguo.

SURA YA NIDHAMU

Akitaja baadhi ya maeneo am-
bayo watu wanaielewa Ewura,
mojawapo yanahusu nidhamu
ya wafanyakazi wa Ewura.

Matokeo yameonyesha kwam-
ba asilimia 92, wafanyakazi wa
Ewura ni waaminifu asilimia 92.4
ilionyesha wafanyakazi wana bi-
dii na asilimia 91.8 walionyesha

Moja ya vituo vya mafuta, vinavyotolewa ufafanuzi na EWURA. PICHA: MTANDAO

wanatoa haki na asilimia 89.9 wa-
fanyakazi Ewura wanaheshimika.

Akasema, ingekuwa vyombo
vya habari vingekuwa havionyeshi
jinsi Ewura inavyofanya vizuri, ina
maana Watanzania wasingewajua
katika mazingira haya.

“Kwa hiyo, tunatoa pongezi
kwenu kwa kazi nzuri inayofanyi-
ka. Mapema mwaka huu, Ewura
mwezi Februari ilishinda tuzo
kama taasisi bora yenye uhusiano
mzuri na vyombo vya habari. Na
mimi nikashinda kama meneja
uhusiano bora katika masuala ya
nishati”.

Kwa ripoti yake hiyo, Kaguo
anasema asilimia 82.5 ya wafan-
yakazi wa Ewura walionekana
wanaonyesha uhusiano mzuri na
wateja wanaowahudumia.

Hata hivyo, yapo maeneo am-
bayo walisema yanahitaji mabore-
sho, mfano kuwapo baadhi ya wa-
tendaji wanaweza kuwa na lugha
siyo nzuri.

Kuhusu eneo la utoaji huduma
za leseni, Kaguo anasema ilikuwa
asilimia 84.7, leseni zinatolewa
haraka na kwa usahihi. Pia, ku-
katajwa asilimia 73.3 ya wateja
walielewa Ewura kupitia tele-
visheni, radio, mitandao ya kijamii
na magazeti.

“Ndio maana nakuja kwenu kwa
kuwa ninyi mmefanya mchango
kwa asilimia 73.3, Watanzania
waielewe Ewura, japo zipo njia ny-
ingine za kuelimisha juu ya mam-
laka hii, kama vile semina, miku-
tano na kadhalika,” anatamka.

Eneo lingine linatajwa ni ma-
wasiliano, kukionyeshwa kwamba

walioridhika na mfumo wa utoaji
wa leseni unaoitwa ‘lincensing or-
der information’ ni asilimia 89.2
kwamba Ewura inafanya vizuri.
Vilevile, kwenye mustakabali wa
wa namna wanavyotoa elimu kwa
umma, walipata asilimia 84.8. Kwa
wale waliosema mawasiliano yao
yako wastani (fair) ni asilimia 85.7
kutoka asilimia 50 mwaka 2019.
Kaguo akatoa salamu toka Mku-
rugenzi Mkuu wa Ewura, DK. James
Andilile, kwamba Watanzania kwa
asilimia 84.4 wanaridhika na hu-
duma zinazotolewa na Ewura.

MASWALI

Pia, kabla ya maswali toka kwa
wahariri, Kaguo akazungumzia
eneo la maji na jinsi Ewura inali-
wekea mkazo. Hapo kuna mfano
mabadiliko ya sasa, kabla ya kulipa
bili wateja wanaletewa ujumbe
kuepuka hali ya kuibiana. Mita
inaposomwa na watendaji wa
mamlaka za maji, nayo ni lazima
mwenye mita awepo.

Mita ikisomwa unajulishwa, un-
atolewa muda wa siku tatu kisha
unaletewa bili na kama huridhiki
unarudi ofisini inarekebishwa.
Kama hakuna marekebisho ndani
ya muda huo unaletewa bili ya
kulipia.

Wahariri walipata wasaa ku-
muuliza Kaguo maswali kadhaa
na kujibiwa. Kwamba kama baadhi
ya bidhaa huuzwa bei moja mikoa
yote, je, inashindikana vipi bei ya
mafuta kuwa moja nchini.

Akajibu: Ni kweli kuna hoja,
lakini tusichukulie uuzaji wa
vinywaji tukafanya ni kwa taifa

zima. Mtu anayekunywa soda Dar
es Salaam,unaumia zaidi kuliko
anayekunywa soda Songea, kwam-
ba wewe ndiye unayemfidia aliye
Songea.

Ila kwa kuwa soda ni Sh. 1,000
Dar es Salaam hadi Songea, unao-
na kama mko sawa. Lakini wa Dar
es Salaam, pengine ilitakiwa iwe
Shilingi 200.

Kwa kuwa ni mfanyabiashara
binafsi anaweza kutoa ruzuku
akahakikisha bei zinafanana. Ni
sawa na gesi asilia. Mtungi wa
gesi wa kilo 15 Dar es Salaam ni
Sh.58,000/= hadi sh.60,000/=.
Na ukifika Dodoma kilomita 460
bei ni takriban 58,000/= hadi
60,000/=, hapo ionekane bei ni
sawa.

Kinachobadilisha bei za bid-
haa kimsingi ni gharama za usa-
firishaji. Hivi sasa zinapangwa bei
za mafuta katika bandari tatu, Mt-
wara, Dar na Tanga. Utaona mafu-
ta yakitokea Mtwara bei inakuwa
ndogo yakifika Lindi inakuwa
kubwa kutokana na gharama za
usafirishaji.

Ewura inafuatilia kuona mfumo
utakaoleta bei moja Tanzania nzi-
ma. Aidha, utakuwapo mfuko am-
bao huko nyuma ulishakuwepo.

Ila wapo watu huvuruga, mtu
anachukua risiti anaenda Kagera
anagonga anasema nimefikisha
mafuta Kagera wakati mafuta
hayajafika huko. Tunafanya mare-
jeo tuona tunakujaje na bei moja
nchi nzima.

VITUO VYA MAFUTA
Kuhusu ujenzi holela vituo vya

mafuta maeneo hatarishi, Kaguo
akasema, ujenzi wa vituo hivi
kwanza anayesababisha viwepo
siyo Ewura. Wahusika ni hal-
mashauri za miji, mipango miji au
jiji. Hao ndio wenye mpango miji
kwambea hili eneo ni kanisa na kad-
halika. Kwanini, Ewura inapokuja
huwa na ‘check list kwamba mtu
akifika  kuomba kituo Ewura;
kwanza awe na leseni ya biashara;
pili ramani ya mpango miji; tatu
leseni ya halmashauri; nne hatimi-
liki (title deed).

Anataja tatizo lipo kwenye
halmashauri wanapobadilisha
matumizi ya ardhi na kuweka vi-
tuo mahali pasipostahili. Hivyo,
anayesababisha kituo kiwapo ni
halmashauri ya mji, halmashauri
ya mkoa au ya manispaa, anasisiti-
za Kaguo.

Kuhusu kuwa vituo vipo jirani
hasa katika mikoa kama Dar es Sa-
laam, tofauti na maeneo kama ya
Lindi, anasema sheria iliyopo um-
bali wa kituo hadi kingine ni mita
200 ambazo ni sawa na viwanja
viwili vya mpira. Ni suala chini ya
Wizara ya Ardhi na Maendeleo
ya Makazi, kufanya mapitio upya
kisheria.

Hata hivyo, vituo vipo kurahisi-
sha wenye magari hasa wakati wa
dharura. Amasema Ewura sasa
wanaangalia pia usalama wa maz-
ingira na mali za watu.

Swali, je, kituo hakina asili ya
mlipuko? Hakitaathiri watu wali-
opo? Ndio maana vingi vina ukuta
mkubwa sana. Ifahamike kwamba
chochote hatarishi Ewura haitoi
leseni.
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Wajasiriamali 16,000 kuinuliwa kiuchumi

Na Thobias Mwanakatwe,

SINGIDA

HIRIKA lisilo la Kkiseri-

kali la Hand in Hand

Eastern Africa Tanzania,

limepanga kuwasaidia
wajasiriamali 16,000 wa Mkoa
wa Singida kuunda biashara
11,200 zitakazotengeneza ajira
17,388 ili kuwainua kiuchumi na
kukuza mabadiliko ya kimfumo
ya usawa wa kijinsia.

Meneja wa Shirika hilo tawi
la Singida, Glory Temu, alisema
hayo jana wakati wa kikao cha
kutambulisha miradi itakay-
otekelezwa mkoani hapa kwa
viongozi wa serikali na wa-

Mradi
mwingine
utaka-
otekelezwa
ni New Gun-
vor ambao
lengo lake
ni kusaidia
wajasiri-
amali 9,750
asilimia 80
wakiwa ni
wanawake
ambao wa-
tatengeneza
biashara
6,825 na
ajira 11,700.

Waelimishwa
kujikinga na
magonjwa va

mlipuko

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAKAZI wa Jiji la Dodoma wame-
shauriwa kujihadhari na mvua
zinazoendelea kunyesha kwa kuweka
mazingira yao katika hali ya usafi ili
kuepukana na magonjwa ya mlipuko

ikiwemo kipindupindu.

Rai, hiyo ilitolewa jana na Mkuu
wa Kkitengo cha Usafi na Udhibiti wa

Kimaro, alipokuwa akizungumza
na wa_andishi wa habari kuhusu
umuhimu wa usafi wa mazingira
katika maeneo mbalimbali ya jiji la

Dodoma.

Kimaro, aliwataka wakazi wa jiji
hilo kuhakikisha kwenye maeneo yao
muda wote yanakuwa katika hali ya
usafi wa mazingira hasa kipindi hiki
cha mvua zinazoendelea kunyesha ili
kujiepusha na milipuko ya magonjwa
ya matumbo ikiwemo Kipindupindu.

“Katika kipindi hiki cha mvua
wakazi wote wa jiji la Dodoma ni
muhimu zikachukuliwa tahadhari
mbalimbali kwa kushirikiana kwa
pamoja ili magonjwa hayo ambayo ni
tishio tuweza kuepukana nayo na hii
inawezekana tukiungana,”alisema

Hata hivyo, mkuu huyo wa kitengo
cha usafi na mazingira pia amewata-
ka wafanyakazi wake wanaojihusisha
na uzoaji wa taka kwenye maeneo
mbalimbali ya Jiji la Dodoma wa-
hakikishe wanatumia vitendea kazi

walivyokabidhiwa.

Kimaro, pia aliwataka wauza ma-
tunda ndani ya masoko na mitaani
kufuata sheria ikiwemo kuzingatia
usafi wa mazingira kwenye biashara
zao kwa ajili ya kujilinda na ma-
gonjwa yanayoweza kulipuka kwe-

nye Kipindi hiki cha mvua.

“Niwaombe wauza matunda
masokoni na wale wanaotembeza
mitaani wahakikishe sheria za kiafya
wanazingatia ili waepukane na
magonjwa yanayoweze kulipuka na
kuweka hatirini afya zao na hata kwa

wateja wao pia“alisema.

nanchi ambacho kilienda san-
jari na ufunguzi rasmi wa ofisi
za shirika.

Temu aliitaja miradi ita-
kayotekelezwa na  shirika
hilo kuwa ni wa Inua am-
bao utasaidia wajasiriamali
6,250, asilimia 80 wakiwa ni
wanawake na asilimia 20 wa-
naume ambao wataunda bi-
ashara 4,375 na kutengeneza
ajira 5,688.

Alisema mradi huo utakao-
chukua miezi 41 kuutekeleza
utatumia hatua nne za shirika
ambazo ni uhamasishaji wa
watu kujiunga kwenye vi-
kundi, mafunzo ya biashara,
kuwaunganisha wanavikundi
kupata mikopo katika taasisi

za kifedha na masoko.

Temu alisema matokeo ya-
nayotarajiwa katika mradi huo
ni kuongeza faida na uimara
wa kibiashara kwa wanacha-
ma, kuinua kipato, kurasi-
misha shughuli za kuongeza
thamani katika mradi na ku-
saidia vikundi kuunda asasi za
kijamii (CBOs) na faida kutoka
viwango vya kiuchumi.

Aliongeza kuwa mradi
mwingine utakaotekelezwa
ni New Gunvor ambao lengo
lake ni kusaidia wajasiriamali
9,750 asilimia 80 wakiwa ni
wanawake ambao wataten-
geneza biashara 6,825 na ajira
11,700.

Alisema

mradi huo

[
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umepangwa kuchukua
miezi 16 ambao pamoja na
mambo mengine utasaidia
kuondoa vikwazo vya Kijin-
sia vinavyozuia uwezeshaji
wanawake,mafunzo ya ziada
ya jinsia ambayo yatashughu-
likia sheria zenye madhara ili
kutetea usawa na ushirikish-
waji wa wanawake.

Mtendaji Mkuu wa Shirika
(CEO), Albert Wambungu,
aliishukru serikali ya Mkoa
wa Singida kwa kukubali

kulipokea shirika hilo ili li-
weze kutekeleza miradi hiyo
kwa manufaa ya wananchi
na watashirikiana na serikali
katika kila hatua ili kufikia
malengo yaliyokusudiwa.

a

Meneja wa nchi wa shirika
hilo, Jane Sabuni, alisema
Shirika la Hand in Hand East-
ern Tanzania linatekeleza mi-
radi mbalimbali katika mikoa
ya Kilimanjaro, Arusha, Man-
yara, Dodoma na Singida am-
bapo limewafikia wanachama
wasiopungua 37,000, kuanzi-
sha biashara 38,000 na kuten-

geneza ajira 39,000.
Katibu Tawala Msaidizi
anayeshughulikia Utawala

na Rasilimali Watu, Stephen
Pancras, aliwasihi watendaji
wa serikali kutokuwa kikwazo
cha shirika hilo kufikia malen-
go yaliyokusudiwa na badala
yake wahakikishe wanatoa
ushirikiano.

MKuu wa mkoa aagiza watoto
wapewe mbinu kujikinga ukatili

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, ame-
waasa wazazi na walezi ku-
wajengea watoto uwezo wa
kujiamini na kujitambua ili
kujilinda na vitendo vya un-
yanyasaji na ukatili wa kijin-
sia ambavyo vimeshamili hivi
sasa katika jamii.

Shenyamule alisema hayo
hutubia kwenye maadhim-
isho ya siku 16 za kupinga
ukatili wa kijinsia yaliyofanyi-
ka katika viwanja vya Nyerere
Squre.

“Nitumie fursa ya kampeni
hii ya siku 16 kuwakumbusha
wazazi/walezi na jamii kuwa-
jengea watoto wetu uwezo ili
waweze kujitambua na ku-
jilinda dhidi ya matukio ya
ukatili kwani watoto wapo ka-
tika hatari zaidi ya kufanyiwa
vitendo vya ukatili.

“Nitoe rai kwa watendaji
katika ngazi mbalimbali ku-
hakikisha kunakuwa na mi-
fumo ya utoaji wa msaada wa
haraka pale inapobainika mtu
amefanyiwa ukatili wa kijinsia
ili manusura awezeshwe ku-
pata huduma kwa haraka na
kuepusha hatari zaidi,” alise-

ma Senyamule

Aidha, alitaja maeneo ya
kutoa taarifa ikiwa mtu ame-
fanyiwa ukatili kuwa ni pamo-
ja na kituo cha huduma za
afya, dawati la jinsia na watoto
kwenye Jeshi la Polisi, Ustawi
wa Jamii, serikali zZa mitaa na
huduma ya msaada wa sheria.

Alisema mapambano dhidi
ya ukatili wa kijinsia kwa wa-
toto ni jukumu la kila mtu
badala ya kuliacha kwa seri-
kali au mashirika pekee yake.

Kadhalika, alisema kuto-
kana na vitendo vya uka-
tili kushamili katika maeneo

mengi nchini wazazi pamoja
na Watanzania kwa ujumla
kushirikiana na serikali ku-
komesha vitendo hivyo am-
bavyo vinachafua taswira ya
nchi.

Maadhimisho ya siku 16 za
kupinga ukatili wa kijinsia
huanza kuadhimishwa kila
ifikapo Novemba 25 kila mwa-
ka yakiwa na kaulimbiu zenye
ujumbe mbalimbali ambapo
kwa mwaka huu ni “Nyum-
bani kwangu hakuna ukatili”,
na dhamira ya kampeni hii
ni kuwahamasisha wanajamii
kukemea ukatili kuanzia ny-
umbani.
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Utoaji taarifa ukatili kijinsia tatizo Njombe

Na Elizabeth John, NJOMBE

ANAWAKE Kkatika

Halmashauri ya

Wilaya ya Njombe,

mkoani Njombe,
wameelezwa madhara ya ku-
toripoti matukio ya ukatili wa
kijinsia ikiwamo kipigo kutoka
kwa wanaume zao kwa kuhofia
ndoa kuvunjika.

Akizungumza na Nipashe, ka-
tika maadhimisho ya kampeni
ya siku 16 za kupinga ukatili wa
kijinsia, Ofisa Ustawi wa Jamii
Halmashauri ya Wilaya ya
Njombe, Herieth Magaji, alise-
ma kitengo cha ustawi wa jamii
kipo kwa ajili ya kusuluhisha
migogoro na si kuvunja ndoa.

Mtu anapo-
toa taarifa
va kufany-
iwa ukatili
wa Kijinsia
itasaidia
kuwae-
limisha na
kuwapa-
tanisha ili
kuweza
kulea fa-
milia kuwa
bora.

Uzinduzi wa maadhimisho
hayo ulifanyika chini ya ura-
tibu wa Shirika la Wanawake
Katika Sheria na Maende-
leo barani Afrika (WiLDAF),
Mtandao wa Kupambana na
Ukatili wa Kijinsia (Mkuki)
wa kushirikiana na Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi
Maalum.

“Wakinamama wanaone-
wa, wanapingwa na wakati
mwingine wanaingiziwa chu-
pa sehemu za siri lakini ha-
wasemi, wanasema kwamba
mimi navumilia ndoa ndugu
zangu watanicheka, majirani
watanishangaa lakini pia wa-
toto wataishi na nani,” alise-

ma Magaji.

Hata hivyo, Magaji alisema
mtu anapotoa taarifa ya ku-
fanyiwa ukatili wa kijinsia
itasaidia kuwaelimisha na ku-
wapatanisha ili kuweza kulea
familia kuwa bora.

“Unapotoa taarifa sisi ha-
tuna maana tunaachanisha
ndoa yako au tunakwam-
bia uondoke kwenye ndoa
yako, bali tunasuluhisha
mgogoro  wako,  tunasu-
luhisha kupitia kanuni na she-
ria ili uweze kuendelea kuishi
kwa amani sio kwamba sisi
tunatenganisha,”alisema.

Magaji  alibainisha kuwa
matukio mengi ya ukatili kwa
wanandoa yanakuwa yame-

fanyika kwa muda mrefu bila
ya kuripotiwa na matokeo
yake yanasababisha mad-
hara.

“Tunakesi kama hizi nyingi
sana, ukija kwenye upelelezi
wetu, uchunguzi wa kijamii
wanajamii wanatumbia hao
ni muda mrefu sana wana-
pigana, huyo mama ni muda
mrefu anapingwa mpaka ku-
ingiziwa chupa lakini hasemi
ni msiri sana kisa anavumilia
ndoa,”alisema Magaji.

Magaji alisema siku 16 za
kupinga ukatili wa kijinsia
zimesaidia kupunguza kesi
hasa za ubakaji kwa sababu ya
hatua ambazo zinachukuliwa
kupitia vyombo vya dola.

Kwa upande wa mkazi wa
Njombe mjini, Farijika Gadau
alisema wanawake wengi
bado wanakabiliwa na uoga
na kutokujiamini pamoja na
vitisho kutoka kwa wanaume
pindi anapomfanyia ukatili.

“Kwa sababu mwanaume
mwingine anampiga mke
wake na kumsisitiza kwamba
ukienda kusema sehemu
yeyote ntakuua kwa hiyo ule
uoga unachangia mwanamke
ashindwe kusema kwa kuo-
gopa vitisho,” alisema Gadau.

Gadua aliwataka wanawake
kuacha kuwa wavumilivu ka-
tika kufanyiwa matendo ya ki-
katili na badala yake wabadi-
like kuokoa maisha yao.

Katibu wa Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki (TEC), Askofu Gelvas Nyaisonga, akizungumza na waandishi wa habari
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Manyara, ambapo wametoa pole pamoja na misaada va kibinadamu. PICHA: NEBART MSOKWA

Wenye ulemavu waiomba serikali
kuboresha miundombinu vyuoni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANAFUNZI wenye ulemavu
wanaosoma katika vyuo vya
ufundi stadi mkoani Mbeya
wameiomba serikali kubore-
sha miundombinu ya vyuo
hivyo ili iendane na mabhitaji
yao.

Walitoa maombi hayo kwe-
nye Mahafali ya 23 ya Chuo
cha Ufundi Stadi cha Kanisa
la Moravian Tanzania Jimbo
la Kusini Magharibi yaliwa-
kutanisha wenye ulemavu wa
aina mbalimbali.

Mmoja wa wanafunzi hao,
Joyce Sanga, mwenye ulemavu
wa miguu alisema kwenye
baadhi ya maeneo ya vyuo
kuna majengo marefu ambayo
siyo rafiki kwa watu wenye ul-

emavu.

Alisema yeye anatumia kiti
mwendo na hivyo anapoku-
tana na maeneo yenye mi-
undombinu isiyokuwa rafiki
inakuwa vigumu kuingia dar-
asani na kupata mafunzo kama
ilivyo kwa wanafunzi wengine
wasiokuwa na ulemavu.

Alisema chuo hicho cha
Moraviani  kimejaribu  ku-
weka mazingira ambayo
yanawawezesha  wanafunzi
wenye mabhitaji maalumu ku-
ingia na kujifunza lakini kwe-
nye vyuo vingine hali haiku
hivyo.

“Kama mlivyoona nimepati-
wa vifaa ambavyo natakiwa
nikafanyie kazi, lakini ukianga-
lia miundombinu ambayo ipo
kwenye vyuo vingi huwa siyo

rafiki kwa makundi yetu, hapa
mimi nilikuwa naingia dar-
asani kwa kutumia kiti changu
kwa sababu hakuna majengo
marefu,” alisema Joyce.

Naye Rehema Mlawa am-
baye, mwenye ulemavu wa
miguu, alisema tatizo hilo lin-
awafanya wanafunzi wengi
wenye ulemavu kushindwa
kufaulu masomo kwa sababu
ya kushindwa kuendana na
miundombinu iliyopo.

Alisema kwa sasa serikali
imeweka sera ambazo zina-
waruhusu watoto wote ku-
pelekwa shule bila kujali hali
ya viungo vyao lakini tatizo
lililopo ni miundombinu ku-
tokuwa rafiki.

Mkuu wa chuo hicho cha
ufundi, Gadi Lwinga, alisema

chuo hicho kinafanya juhudi
mbalimbali za kutekeleza sera
za nchi ikiwamo kusaidia watu
wenye uhitaji maalum kwa ku-
hakikisha kunakuwepo miun-
dombinu rafiki ya kuwawez-
esha kusoma kwa amani na
utulivu.

Alisema chuo hicho kina ut-
aratibu wa kudahili wanafunzi
wenye ulemavu kila mwaka
kwa lengo la kuwasaidia ku-
pata fani wanazozihitaji kulin-
gana na hali zao.

Kwa upande wake Askofu
Mteule wa Kanisa la Mora-
vian Tanzania Jimbo la Kusini
Magharibi, Robert Pangani
alisema kanisa hilo litaende-
lea kuboresha miundombinu
ili kuwasaidia wanafunzi wa
makundi yote.

Taasisi zenye
malalamiko
mengi Ikulu
kuundiwa
tume

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imesema taasisi za
umma zitakazobainika kuwa na
malalamiko mengi ya wananchi
na watumishi wa umma ya-
nayofikishwa Ikulu kwa ajili ya
kupatiwa ufumbuzi, watendaji
wake wataundiwa tume ili kama
itabainika kuwa ni uzembe wa-
chukuliwe hatua.

Hayo yalielezwa katika
hotuba ya Katibu Mkuu Kion-
gozi, Prof. Moses Kusiluka
iliyosomwa na Katibu wa Ikulu,
MIuli Mahendeka alipokuwa
anafungua mafunzo ya watumi-
shi wanaosimamia nidhamu za
watumishi wa umma kutoka
katika mikoa sita ya Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini.

Alisema malalamiko hayo
yatakuwa yanachunguzwa ili
kubaini kama ni uzembe wa wa-
tumishi hao, ukosefu wa uadilifu
ama kutozingatia sheria ili wa-
chukuliwe hatua kwa mujibu wa
sheria za utumishi wa umma.

“Malalamiko mengi yanayok-
wenda Ikulu kutoka kwa wa-
nanchi ama watumishi huwa
ni uzembe, kukosekana kwa
vadilifu ama uzembe, sasa
tutakuwa tunayachunguza ili
kubaini yanatokana na nini kab-
la ya kuchukua hatua,” alisema
Kusiluka.

Baadhi ya viongozi kutoka
Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma pamoja na
Viongozi wa tume ya utumishi
wa walimu walisema mafunzo
hayo ni muhimu kwao na yata-
wasaidia kuboresha utendaji
kazi.



Utelekezwaji
wa watoto
bado janga

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Riziki Pembe
Juma, amesema, wanawake wajane
Zanzibar wanakabiliwa na changa-
moto nyingi ikiwemo kutelekezwa
na watoto baada ya ndoa kuvunjika.

Aliyasema hayo jana Ofisini
kwake Kinazini Mjini Unguja, wakati
akizungumza na waandishi wa
habari, baada ya kupokea ugeni wa
Jumuiya za Wajane Afrika ukiongo-
zwa na Rais wake, Hope Nwakwesi.

Alisema Zanzibar ina wanawake
wajane waliofiwa na waume zao
na wale ambao ndoa zao zimevun-
jika baada ya kupewa talaka lakini
changamoto kubwa ya utelekezwaji
watoto inawakumbwa waliopewa
talaka.

Alisema wizara yake kupitia idara
va ustawi wa jamii huwa inatatua
changamoto hizo kwa kuziita pande
zote ili kuhakikisha akina baba wa-
natoa huduma kwa watoto ingawa
kwa baadhi yao ni vigumu kuwa-
pata.

“Tunashukuru wengi wao hutoa
ushirikiano, na kwa wale waliofiwa
na waume zao tunapopata changa-
moto zao wizara huwasaidia kwa
kushirikiana na wadau mbalimbali
wa maendeleo ili watoto yatima
wapate msaada,’alisema.

Aidha alisema wizara yake in-
apokea kesi ya wanawake kuteleke-
zwa baada ya kuzaa watoto wenye
ulemavu na ndoa zao zimevunjika
kutokana na kuzaa watoto hao.

Alisema wanawake wenye wa-
toto wenye uhitaji maalum huwa
na changamoto kubwa ya makazi.
Wengi wao hawana kipato hivyo
hali inayosababisha kuwapo wimbi
kubwa la watoto wa mitaani.

Aliishauri jamii kuacha tabia ya
kuwatelekeza wanawake hao na
badala yake kuwa nao karibu kwa
hali na mali kwa kuwapatia misaada
itakayowasaidia kupata mahali pa
kujihifadhi.

Rais wa chama cha wajane Afrika,
Hope Nwakwesi, alisema wamepiga-
nia mabadiliko ya sheria ya mirathi
mpaka ngazi ya Umoja wa Mataifa
lakini changamoto kubwa ni mila,
dini na mambo mengine.

Alisema wanatarajia kufanya
mkutano wa wajane Afrika mwaka
2024 ambao kwa mara ya kwanza
utafanyika visiwani Zanzibar.

Aidha aliwataka viongozi wa
nchi za Afrika kuwajengea uwezo
wanawake wajane ili wapige hatua
kubwa ya maendeleo inayotokana
na nguvu za kiuchumi wawe na uw-
ezo wa kukabiliana na changamoto
nyingi zinazowakabili.

Alisema ni wakati sasa kuwapo
na sera za kuwawezesha wanawake
kiuchumi na kijamii hatua itakayo-
saidia kuondokana na changamoto
ikiwemo hali ngumu ya maisha.

Alisema wanawake wakishiriki
katika siasa na kuingia katika vy-
ombo vya kutunga sheria kwa kiasi
kikubwa sauti zao zitasikika na ku-
leta mabadiliko makubwa kiuchumi
pamoja na Kisera.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar,
Dk.Hussein Ali
Mwinyi, amesema

Tanzania inaendelea
na mikakati yake ya kupam-
bana na umaskini ambayo
imejikita zaidi katika kuzifikia
huduma muhimu za kijamii
kwa wananchi wake.

Alisema misaada inayotole-
wa na Benki ya Dunia (WB)
kupitia mfuko wa IDA kwa
kiasi kikubwa imesaidia ku-
leta mabadiliko makubwa ya
maendeleo ya wananchi kiu-
chumi kwa upatikanaji kwa
huduma muhimu za kijamii.

Dk.Mwinyi alisema hayo
jana visiwani humo wakati
akifungua Mkutano wa 20 wa
Mapitio wa Miradi ya Maen-
deleo ya Ufadhili chini ya
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kini (TASAF) unaofadhiliwa
na Benki ya dunia umeleta
mabadiliko makubwa ya mai-
sha ya wananchi waliopo vi-
familia zao.

Aidha aliitaja misaada in-
ayotolewa na Benki ya du-
nia kupitia IDA ni pamoja na
huduma zilizofikishwa hadi
vijijini ikiwemo upatikanaji
wa maji safi na salama ambao
umewanufaisha zaidi ya wa-
nawake milioni 4.7 waliopo

Alisema huduma za nishati
ya umeme ambazo zimefika
hadi vijijini kwa kiasi kikubwa
zimesaidia kuleta mabadiliko
kwa wananchi ikiwemo ku-
punguza matumizi ya kuni
kwa ajili ya kupikia na hivyo
kunusuru na kulinda mazin-
gira.

Aidha alisema kufikiwa

HABARI ZANZIBAR

Tanzania yataja mikakati
Kupambana na umaskini

kupata ajira.

DkMwinyi aliitaka IDA
kujikita zaidi katika kusaidia
mabadiliko ya hali ya hewa
ambayo athari zake ni kubwa
huku zikihitajika fedha ny-
ingi katika kupambana na
matukio hayo.

Hata hivyo alisema Rais
Samia Suluhu Hassan katika
kipindi cha uongozi wake
amejikita zaidi katika suala la
kukabiliana na changamoto
hiyo kuhakikisha mabadiliko
makubwa yanafikiwa kwa wa-
matumizi ya nishati mbadala.

Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk.Mwigulu Nchemba,
aliipongeza WB kwa misaada
iliyojikita ~ katika maeneo
muhimu ikiwamo kupamba-
na na umasikini, miundom-
binu pamoja na sekta ya afya
na elimu.

mazingira ya utawala bora.

Nchemba  aliihakikishia
benki hiyo kuwa nchi inai-
tumia vizuri misaada yote
inayotolewa na taasisi hiyo
kwa lengo la kuleta mageuzi
ya kiuchumi,maendeleo na
utawala bora.

Rais wa WB Ajay Singh Ban-
ga, alisema amefurahishwa
na juhudi zinazochukuliwa
na serikali katika uwezeshaji
wananchi kiuchumi pamoja
na ujenzi wa miundombinu
ambao ndiyo utakaoharaki-
sha maendeleo.

Aidha alisema Tanzania
ni miongoni mwa nchi zina-
zotumia vizuri fedha za mis-
aada zinazotolewa na taasisi
hiyo kwa kuzielekeza katika
maeneo muhimu ya maen-
deleo.

Alisema Benki ya Dunia

mfuko wa IDA ambapo mku-
tano huo uliwasharikisha zai-
di ya wajumbe 300 ikiwemo
magavana wa Benki kuu 75.
Dk Mwinyi alisema mpan-
go wa kunusuru kaya masi-

kwa huduma hizo muhimu za
kumechangia kuimarika kwa
baadhi ya sekta ikiwemo
utalii na hivyo kukuza pato
la taifa na wananchi na vijana

IDA Tanzania

Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akisalimiana na Rais wa Benki ya Dunia,
Ajay Banga, kabla ya kufungua Mkutano wa Kimataifa wa Tathmini ya Muda
wakati wa mzunguko wa 20 wa Mapitio ya Benki ya Dunia (IDA20), Wilaya ya

Fedha na Mipango Zanzibar, Dk. Saada Mkuya Salum. PICHA: IKULU

Alisema kupitia taasisi ya
inaendelea
kunufaika na misaada hiyo
yenye lengo la ukuaji kwa
uchumi pamoja na kujenga

kupitia taasisi zake itaende-
lea kusaidia maendeleo
wananchi kwa kuwa imeri-
dhishwa na matumizi sahihi
ya misaada inayotolewa hasa

Vifo vya
vzazi bado
changamoto
Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Zanzibar imese-
ma kuwa kati ya mwezi Januari
hadi Octoba mwaka huu wazazi 61
wamefariki ndani ya siku 42 baada
ya kujifungua katika hospitali za
visiwani humo.

Hayo yalisemwa jana na Naibu
waziri wa wizara hiyo Hassan
Khamis Hafidh katika kikao cha
baraza la wawakilishi wakati aki-
jibu swali la Mwakilishi wa Jimbo la
Konde, Zawadi Amour.

Katika swali lake , Amour alitaka
kujua Je, ni kipindi gani kitaalamu
mwanamke huhesabiwa amefariki
uzazi sambamba na watoto wanao-
zaliwa.

Naibu waziri huyo alisema kifo
cha uzazi ni kifo ambacho kina-
tokea mara tu baada ya mama ku-
pata ujauzito na ndani ya wiki sita
baada ya kujifungua.

Aidha alisema ili kupunguza
vifo hivyo wataalam wanashauri
kinamama wahamasishwe kuhud-
huria kliniki mapema mara tu
baada ya kujigundua wana ujauz-
ito.

Pia alisema wanapohudhuria
Kkliniki ni jukumu la watoa huduma
kuwaelimisha na kuwahamasisha
wanajifungulia hospitali chini ya
uangalizi wa wataalamu wa Afya.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA HATI YA
KUSAFIRIA

Theresia Felix Mushi anatangaza
kupotelewa na Hati ya kusafiria
(Passport)yenye namba TAE245405
iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Dar
es salaam mwaka 2019. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo

chochote cha Polisi. Taarifa ya
Polisi: PHQ/SON/MOM/2060/2023.

—

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BEATRICE BARNABAS TENGI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za
usajili T198 CVV - TOYOTA

PASSO. Chassis namba
KGC100083384. Engine
namba IKRO168631. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHQ/ARU/ARU/8661/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

IBRAHIM INDUSTRIES LIMITED
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za
usajili T 974 DUL - SCANIA.

Chassis namba
YS2G6X20005309878. Engine
namba 006747720. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo
karibu. Taarifa ya Polisi:
PHO/ARU/ARU/8171/2023.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

DAVID PAUL NGILANGWA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za

usajili T 144 BSP -

LANDROVER. Chassis namba

SALLNABG12A220039.

Engine namba
JEVIC70262825K. Yeyote

atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi kilichopo

karibu. Taarifa ya Polisi:

PHQ/ARU/ARU/8171/2023.

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA

SINGIDA
LILILOPO SINGIDA
SHAURI LA MAOMBI MADOGO YA ARDHI NA. 65 YA 2023
SHABANI DAFFI.......ccocrsrrennennd MLETA MAOMBI
DHIDI YA
ATHUMANI MANGU......ccoernururnnnens MJIBU MAOMBI
KWA: ATHUMANI MANGU - POPOTE ULIPO TANZANIA

KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa Mwombaji tajwa hapo juu ameleta maombi yake
hapa Barazani ambayo maelezo yake yameelezwa katika nakala
ya maombi ambayo yanaweza kupatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria hapa Barazani tarehe
8/12/2023 saa 2:00 asubuhi siku ya kutajwa kwa shauri hilo.
Unatakiwa uhudhurie mwenyewe au mwakilishi wako
anaetambuliwa kisheria siku na saa tajwa hapo juu.

ANGALIA: Kushindwa au kupuuza kufika tarehe na saa
iliyotajwa hapo juu kesi itapangwa na kusikilizwa upande
mmoja wa mleta maombi tu na uamuzi kutolewa bila ya wewe
au mwakilishi wako kuwepo.

HATI hii imetolewa kwa AMRI yangu na CHAPA ya BARAZA hii
leo tarehe 6 Mwezi wa Desemba, Mwaka 2023.

g :
/’ o
J

KUPOTEA KWA HATI YA
KUSAFIRIA

FARHANA NURU ALLY, Anatangaza
kupotea kwa hati yake ya kusafiria
(Passport) yenye namba TAE539765
lliyotolewa na Idara ya Uhamiaji Tarehe
14012/2022. Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi. TAARIFA YA

POLISI: PHQ/DOD/DOD/11076/2023
—

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA

LA WILAYA YA DODOMA
MAOMBI MADOGO NA. 321 YA MWAKA 2023
EMSON A. MNYAMILL...cocrrrreerianerarnnend MLETA MAOMBI
VERSUS
OSCAL C. MNYASL.....ccovuerrerrrerarsnnsnrennnd MJIBU MAOMBI
KWA: OSCAR C. MNYASI
POPOTE ULIPO.

YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo
maelezo yake yameelezwa katika Nakala ya Maombi
ambayo inapatikana katika Baraza hili.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza la Ardhi na
Nyumba Wilaya ya Dodoma wewe binafsi, Wakili au
Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe
14.12.2023 saa 3.00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo
unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO0: - Kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo
juu, Baraza likithibitisha kuwa umepokea Hati ya wito,
Baraza linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.

Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa
baraza hili leo tarehe 27 ya Mwezi wa NOVEMBA, 2023.

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE RESIDENT MAGISRATE'S COURT OF MOROGORO
(EXTENDED JURISDICTION)
AT MOROGORO
EXT. JURIS. LAND APPEAL No.53 OF 2023
(Arising from High Court of Tanzania at Morogoro Land Appeal No. 113
of 2023, Original Land Application No.106 of 2021 of the District Land
and Housing Tribunal for Morogoro at Morogoro)
AHMED SALUM MAZORA...

KONDO NGOZI.

MOHAMED ALLY MKUWE..
T0: KONDO RAMADHANI NGOZI

KIHONDA WARD

P.0.BOX 547

MOROGORO.

SUMMONS FOR PUBLICATION
WHEREAS the Appellant have filed an Appeal against you, you hereby
summoned to appear in this Court in person or by advocate duly
instructed and able to answer all material questions relating to the
Appeal or who shall be accompanied by some person able to answer all
such questions on the 8th day of December, 2023 at 09:00 am in the.
forenoon before Hon. ASHA WAZIRI - PRM with Extended Jurisdiction to
answer the case.
Take notice that, in default of your appearance on the day before
mentioned, the case will be heard and determined in your absence.
Given under My Hand and Seal of the court this st day of December, 2023.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

Usikose Gazetl lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMIT

e ippmedia com

Tupigle

0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Hali imekuwa mbaya Khan Younis,
Hospitali zazidiwa miili ya waliokufa

N
Wagombea

GAZA. Palestina

VIKOSI vya Israel na wanamgambo wa Ha-
mas, vinakabiliana katika mapambano maka-
li katika kupambania kudhibiti mji wa Khan
Younis ulioko kusini mwa Ukanda wa gaza.

Imeelezwa kwamba hali inazidi kuwa
mbaya katika eneo hilo huku wanajeshi wa
Israel wakionya wakazi wa mji huo kuhama
ili kuepusha madhara.

Jeshi la Israel (IDF)lilisema linaendelea
kufanya mashambulizi makali kwa sababu
linaamini viongozi wa Hamas wamejificha
katika mji huo.

Mji huo umekuwa kitovu cha mapigano
makali kuanzia juzi na jeshi la Israel linaende-
lea kusisitiza kuondoka haraka kwa kufuata
njia salama zilizotengwa.

IDF ilisema haitaruhusu raia kutumia bara-
bara ya Salah al-Din ambayo inatumiwa kama
njia ya uokoaji kutoka kaskazini mwa Gaza.

“Barabara hiyo ni uwanja wa vita na hatari
sana kuifikia, Adraee alichapisha kwenye X.

Licha ya tahadhari hizo, kumekuwa na vifo
vingi na kusababisha hospitali kuu kusini
mwa Gaza kuzidiwa na miili ya watu.

Madaktari walisema wodi zimejaa na wag-
onjwa wamelala chini ya sakafu iliyotapakaa
damu.

Kiwango hicho cha mapigano kinalazi-

misha watu 600,000 kuhamishwa kutoka
kusini na kwenda Kaskazini mwa Gaza, hayo
ni kulingana na Umoja wa Mataifa.

Jeshi la Israel liliushambulia kwa makom-
bora mji huo wa Khan Younis ambao ni
mkubwa zaidi kusini mwa Ukanda wa Gaza
katika kile ilichokitaja kuwa ni mwendelezo
wa kampeni yake ya kulitokomeza kundi la
Hamas.

Taarifa ya IDF ilisema mapambano katika
mji huo ndio makali zaidi tangu wanajeshi
wake walipoingia Ukanda wa Gaza.

Jeshi hilo lilisema limelenga maeneo 250
kwa juzi pekee na limebaini maeneo kadhaa
yanayotumika kuficha silaha, mahandaki na
miundombinu mingine ya kijeshi.

Kundi la Hamas nalo lilisema kikosi chake
cha wapiganaji cha al Qassam, kimewauwa
na kuwajeruhi askari 8 na kuharibu magari
24 ya jeshi la Israel.

Maafisa wa Afya wa Ukanda wa Gaza wal-
isema mashambulizi ya Israel yamesababisha
vifo vya raia wengi hasa katika shambulizi lil-
ilolenga nyumba za makazi kwenye kitongoji
cha Der al-Balah kilichopo kaskazini mwa mji
wa Khan Younis.

Mkuu wa hospitali ya A.-Agsa Eyad Al-Jabri
alisema watu 45 waliuwawa.

Tangu kuvunjika kwa mkataba wa kusi-
tisha mapigano Ijumaa iliyopita, jeshi la

. s.li;;s;l -~

Israel limekuwa likitoa ramani ambayo ina-
taka watu kutumia wakati wakihama kwenda
maeneo salama.

Wakazi wa Gaza walisema hawana tena se-
hemu salama ya kujinusuru na makombora
ya anga na ardhini ya vikosi vya Israel.

Kwenye hospitali kuu ya mji wa Khan You-
nis ya Nasser, majeruhi wanapelekwa kwa
kutumia magari ya wagonjwa, malori na wen-
gine wanabebwa na punda.

Mwandishi wa shirika la habari la Reuters
alisema ndani ya wodi ya wagonjwa kila eneo
limetapakaa damu na hakuna sehemu ya
kukanyaga kutokana na idadi kubwa ya ma-
jeruhi.

Umoja wa mataifa umeionya Israel kuto-
kana na majeshi yake kuyalenga maeneo ya
makazi na kutishia Maisha ya watu wengi.

Inakadiriwa watu miloni 1.8 wanaoishi
kwenye ukanda huo wamehama makazi yao,
ikiwa ni asilimia 80 ya raia wote wa eneo hilo.

Wakati huo huo Waziri Mkuu wa Israel,
Benjamin Netanyahu ameashiria kwa mara
ya kwanza kuwa jeshi la nchi hiyo litachukua
jukumu la kulinda ndani ya Ukanda wa Gaza
hata baada kumalizika.

Kiongozi huyo alisema vikosi vya Israel
vitabidi vidhibiti kiasi fulani ya kiusalama
kwenye Ukanda huo ili kuzuia kutokea tena
mashambulizi dhidi ya Israel.

DW

Raia wa mji wa Khan Younis wakiangalia jengo ambalo lilishambuliwa na vikosi vya Israel jana. PICHA: REUTERS

DRC

‘waonywa

lugha za

%chukL
_Ukabila

: KINSHASA, DRC

WIKI mbili baada ya kuanza

¢ kwa kampeni za uchaguzi

: mkuu nchini Jamhuri ya

¢ Kidemokrasi ya Congo

¢ (DRQ) taasisi mbalimbali

: za kimataifa zinazofuatilia

: uchaguzi huo zimewaonya

: wagombea kuacha kutumia

. lugha inayochochea chuki za
: kikabila.

Taasisi yenye waangalizi wa

¢ kimataifa na kitaifa , Symocel,
¢ ilielezea wasiwasi wake ku-

: fuatia kile inachokiona kuenea
: kwa kampeni za chuki dhidi

: ya baadhi ya wagombea, hali

: ambayo inaweza kuzusha vu-
¢ rugu kati ya makabila.

Katika kipindi cha kampeni

¢ kumeshuhudiwa baadhi ya

: wagombea urais wakitoa ho-
: tuba katika maeneo tofauti ya
: nchi, wakihoji kuhusu uraia

: wa watu wengine, na hata

: kuwataja wengine kuwa wag-
: ombea wa wageni.

Vyombo vya habari vilisema

¢ ghasia ziliripotiwa, katika

: majimbo ya Haut-Katanga,

* Bandundu, Kindu na Kinshasa
: eneo la Limeté zilitokana na

: maneno vya chuki za kikabila.

Symocel ilitoa wito kwa

¢ wanasiasa wa DRC kuvumili-
: ana na kufanya kampeni zao
¢ Kistaarabu, ili kudumisha
¢ amani nchini humo.

Katika kipindi cha

: kampeni kume-

: shuhudiwa baadhi ya

: wagombea urais waki-
: toa hotuba katika mae-
: neo tofauti ya nchi,

: wakihoji kuhusu uraia
: wa watu wengine, na

. hata kuwataja wen-

: gine Kuwa wagombea

: Wa wageni.

Rais Jong Un atoa machozi ha

PYONGYANG, Korea Kas-
kazini

RAIS wa Korea Kaskazini Kim
Jong/kim-jong-un ametoa ma-
chozi hadharani wakati akiwa-
wasihi wanawake wa nchi hiyo
waongeze watoto kutokana na
taifa hilo kukabiliwa na upun-

gufu wa watu.

Katika hutuba yake iliyojaa
hisia alisema wanawake hao
wazae watoto zaidi na kuwalea
kama wajamaa.

“Kukomesha kupungua kwa
idadi ya watoto wanaozaliwa na
kutoa matunzo bora ya watoto
na elimu ni mambo yetu wote

ambayo tunapaswa kutatua
pamoja na mama zetu,” alisema
kiongozi huyo huku akitokwa
machozi na kujipangusa kwa
leso yake nyeupe.

Kiongozi huyo alikuwa katika
kongamano la tano la kitaifa la
Wanawake lililofanyika mijini

Pyongyang.

“Kuzuia kushuka kwa viwango
vya kuzaliwa na malezi bora ya
watoto ni majukumu yetu katika
utunzaji wa familia tunayohitaji
kushughulikia tunapofanya kazi
na akina mama,” alisema Kim
Jong Un.

Shirika la Umoja wa Mataifa la
Idadi ya Watu linakadiria kuwa

dharani

kufikia mwaka wa 2023, wastani
wa idadi ya watoto wanaozaliwa
na mwanamke nchini Korea
Kaskazini, ilifikia 1.8, kiwango
ambacho kimeshuka kwa Kkasi
kwa kiwango hicho katika mion-
go ya hivi karibuni.

BBC
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MASHABIKI KUISHUHUDIA
TAIFA STARS AFCON KI-VIP

Mwandishi Wetu

MASHABIKI wa soka nchini wamepewa
fursa ya kwenda ‘kibabe’ katika fainali za
Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON 2024),
wakiishuhudia mubashara Timu ya Taifa
(Taifa Stars) ikipeperusha bendera katika
fainali hizo, imeelezwa.

Fainali za AFCON zinatarajia kufanyika
kuanzia Januari 13 hadi Februari 11, mwa-
kani huko Ivory Coast.

Akizindua kampeni ya Twende Zetu
Ivory Coast Ki-VIP, Rugambwa Juvenalius,
Ofisa Habari wa Betika Tanzania, alisema
kampuni yao imejipanga kuwapa fursa
mashabiki wa soka kwenda kushuhudia
fainali hizo kwa gharama za Betika.

Alisema mashabiki hao ni wale wa-
takaoibuka washindi katika promosheni
ya Twende Zetu Ivory Coast Ki-VIP inay-
oendeshwa na Tigopesa kwa kushirikiana
laam jana.

“Mabingwa sita wa kampeni hii wata-
gharamiwa usafiri na malazi kwenda kush-
uhudia fainali hizo nchini Ivory Coast,”
alisema na kuongeza,” alisema.

Meneja Biashara wa Tigopesa, Fabian
Feliciane, alisema huo ni mwendelezo
wao wa kusapoti soka na kutoa fursa kwa
mashabiki ambao ni wachezaji namba 12
uwanjani kuishuhudia Stars katika fainali
hizo mubashara.

“Ni rahisi kupata nafasi hii, unachotaki-

wa ni kuweka pesa kwenye Tigopesa yako
na kubeti na Betika,” alisema na kuongeza.

“Pia kutakuwa na zawadi nyingine za
kila siku na kila wiki za fedha taslimu na
luninga na kumaliziwa na droo kubwa ya
washindi watakaokwenda AFCON ifikapo
Januari,”.

Stars itashiriki AfCON 2024 kwa mara
ya tatu baada ya kukata tiketi ya kwanza
mwaka 1980 fainali zikichezwa Nigeria na
mwaka 2019 huko Misri.

Stars ilifuzu baada ya kupata sare ya bila
kufungana na wenyeji Algeria katika mch-
ezo wa mwisho wa Kundi F na kumaliza
hatua hiyo ikiwa na pointi nane, nyuma ya
vinara, Algeria waliofikisha pointi 16.

Wafanyakazi wa Kampuni ya Betika Tanzania wakionyesha mfano wa tiketi katika uzinduzi wa kampeni ya Twende Zetu
Ivory Coast Ki-VIP itakayowapa fursa mashabiki wa soka nchini kwenda kushuhudia mubashara fainali za AFCON 2024
zitakazofanyika Ivory Coast. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kili Marathon 2024 watoa neno

Na Mwandishi Wetu

WAANDAA]JI wa Mbio za Kimataifa za Kil-
imanjaro Premium Lager 2024 wamewa-
kumbusha washiriki zimebaki siku chache
kufurahia punguzo la awali ambapo watali-
pa chini ya kiingilio halisi kama wakijisajili
kabla ya Desemba 14, mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa na waandaji inasema
dirisha la awali limefunguliwa na washiriki
wanatakiwa kutumia fursa hii kujisajili kwa
wingi na kuepuka msongamano dakika za
mwisho.

“Dirisha la awali la usajili lilianza Oktoba

16 na litaendelea hadi usiku wa manane wa
Desemba 14, mwaka huu. Baada ya hapo
kiingilio kitapanda katika makundi yote na
kwa mataifa yote kutoka Desemba 15 hadi
Februari 5, mwakani au hadi tiketi zitaka-
pomalizika kutokana na nafasi finyu zilizo-
po,” ilisema sehemu ya taarifa hiyo.

Waandaji walisema washiriki  wa-
naweza kujisajili kupitia Tigopesa kwa
kupiga *150*01#, kisha bonyeza 5 LKS, ki-
sha bonyeza 5 (tiketi) na fuata maelekezo
kujisajili au kwa njia ya tovuti rasmi www.
kilimanjaromarathon.com.

Bia ya Kilimanjaro ndio mdhamini mkuu

wa mbio za masafa marefu na imeshika na-
fasi hiyo tangu kuanzishwa kwa mbio hizo
miaka 22 iliyopita.

Wadhamini wengine ni Tigo (kilomita 21)
Gee Soseji (kilomita tano), wadhamini wa
meza za maji (Simba Cement, Kilimanjaro
Water na TPC Sugar) wakati wabia rasmi
ni KiliMedair, Garda World Security, CMC
Automobiles, Hoteli za Sal Salinero, Kibo
Palace na Keys Hotel.

Mbio za Kili Marathon zitafanyika Febru-
ari 25, mwakani na zimeandaliwa na Kam-
puni ya Kilimanjaro Marathon na kurati-
biwa na Executive Solutions limited.

_Pamba yarejesha

uhai Championship

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Pamba FC imepanda
hadi katika nafasi ya pili ya ka-
tika msimamo wa Ligi ya Cham-
pionship baada ya kuitandika
Fountain Gate Talents mabao
2-1 katika mchezo uliochezwa
kwenye Uwanja wa Jamhuri,
Morogoro juzi.

FGA Talents ilianza kupata
bao dakika ya 16 lililofungwa na
Andrew Chamungu, lakini dakika
sita baadaye, Daniel Joram
aliisawazisha Pamba na dakika
ya 69 wakazi hao wa Mwanza
walipata goli la ushindi ambalo
wenye walijifunga kupitia, Anack
Mtambi.

Ushindi huo wa juzi katika
mechi ya raundi ya 13 va ligi
hiyo ambayo itatoa mbili timu
zitakazopanda daraja na kut-
inga katika Ligi Kuu Tanzania
Bara moja kwa moja na ya tatu
kucheza mechi ya mchujo, umei-
fanya timu hiyo kufikisha pointi
27 nyuma vya vinara, KenGold ya
Mbeya yenye pointi 29.

Pamba FC imekwea hadi nafasi
ya pili katika hali ambayo hai-
kutegemewa, ikinufaika zaidi na
kipigo cha mabao 2-0 ilichoki-
pata TMA ya Arusha dhidi ya
KenGold, lakini Mbeya Kwanza
nayo ilipoteza mechi yake kwa
kufungwa magoli 2-1 dhidi ya
Pan African, mechi iliyochezwa
kwenye Uwanja wa Uhuru, Dar
es Salaam.

Choki Junior rasmi
bosi Extra Bongo

Na Sabato Kasika

BENDI ya Extra Bongo ambayo
ilifufuliwa hivi karibuni baada ya
kufa zaidi ya miaka nane iliyopita,
kwa sasa ipo chini ya bosi mpya,
Choki Junior.

Akizungumza katika uzinduzi wa
es Salaam, mwimbaji mkongwe wa
bendi hiyo, Ally Choki, alisema kwa
sasa yeye anabaki kuwa mwe-
nyekiti wa bendi na amempa mtoto
wake jukumu la ukurugenzi.

“Mimi sio mkurugenzi tena
kama ilivyokuwa miaka ya nyuma,
nimebaki kuwa mwenyekiti, Choki
Junior ndiye Mkurugenzi mpya wa
Extra Bongo ambayo pia inaitwa
Baba Lao,” alisema Choki.

Mwimbaji huyo alitaja sababu
za kumpa cheo hicho mwanaye
ambaye pia ni mwimbaji ni kutaka
ajifunze jinsi ya kuongoza bendi na
kupata uzoefu kama wake (Choki)
ili kuiwezesha kusonga mbele.

“Kazi yangu itakuwa ni kumsima-
mia na kumwelekeza njia ya kupita
katika uongozi wake, ili hata kama
sipo, bendi ya Extra Bongo Baba
Lao iendelea kutoa burudani kama
kawaida,” alisema.
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PALHINHA AGOMBEWA ULAYA

BAYERN Munich itakabiliana na ushindani kutoka
kwa klabu mbili za Ligi Kuu England wakati wa kum-
nunua kiungo wa Fulham na Timu ya Taifa ya Ureno,
Joao Palhinha, mwenye umri wa miaka 28 ifikapo Jan-
uari (Telegraph).

JOTA KUMFUATA ANGE

WINGA wa Al-Ittihad Jota mwenye umri wa miaka
24 anataka kuungana na kocha wake wa zamani wa
Celtic, Ange Postecoglou katika klabu ya Tottenham
Hotspur. (Sun)

GUIRASSY AINGIA SOKONI

KLABU ya Manchester United pia imeungana na
Newcastle, Roma na AC Milan katika kinyang’anyiro
cha kumnunua mshambuliaji wa Stuttgart na Timu
ya Taifa ya Guinea, Serhou Guirassy, mwenye umri wa
miaka 27. (Foot Mercato)

TOMIYASU ANUKIA ARSENAL

ARSENAL inajadiliana na mlinzi wa Timu ya Taifa
ya Japan, Takehiro Tomiyasu kuhusu mkataba mpya
huku mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 ukitarajiwa kukamilika 2025. (Athletic)

DRAGUSIN ATAKWA UNITED

KLABU ya Manchester United inajadiliana kuhusu
usajili wa beki wa Timu ya Taifa ya Romania na Genoa,
Radu Dragusin, mwenye umri wa miaka 2I. (Pros-
port)

JUVENTUS KUIKAMUA SPURS

BEI ya winga wa Juventus, Samuel Iling-Junior, mwe-
nye umri wa miaka 20 sasa imetajwa kuwa ni euro
milioni 18 kutoka euro milioni 20, na Tottenham wa-
navutiwa na mchezaji huyo. (Calciomercato)

GUEHI KUBAKIA PALACE

MARC Guehi anataka kusalia Crystal Palace hadi
usajili wa majira ya joto ili kuongeza nafasi yake ya ku-
jiunga na kikosi cha England kwa ajili ya Euro 2024.
Beki huyo mwenye umri wa miaka 23 ananyatiwa na
Manchester United pamoja na Newcastle United. (90
min)

NYOTA AICHAGUA MADRID

MCHEZAJI Khvicha Kvaratskhelia mwenye umri wa
miaka 22 anayekipiga Napoli anayesakwa na Chelsea
huenda akavutiwa zaidi kuhamia Real Madrid, kwa
mujibu wa babake yake. (Geo Team, via Express)

CITY KUMTOSA PAQUETA

KLABU ya Manchester City iko tayari kuachana na
mpango wa kumnunua kiungo wa West Ham na Brazil,
Lucas Paqueta, mwenye umri wa miaka 26, ikiwa su-
luhu kuhusu uchunguzi wa kamari dhidi ya mchezaji
huyo hautakuwa umepatikana. (Mail)

SUAREZ AMFUATA MESSI

MSHAMBULIAJI wa Gremio na Uruguay, Luis Su-
arez, mwenye umri wa miaka 36, anatazamiwa kuun-
gana tena na mchezaji mwenzake wa zamani wa Bar-
celona, Lionel Messi, katika klabu ya Inter Miami kwa
mkataba wa mwaka mmoja. (Miami Herald)

LOPETEGUI ATAJWA UNITED

KOCHA wa zamani wa Wolves, Julen Lopetegui,
alikataa mkataba wa pauni milioni 15.4 kwa msimu ku-
toka Al-Ittihad ya Saudi Arabia na kuamua kubakia ka-
tika Ligi Kuu England, huku Manchester United ikiwa
miongoni mwa klabu zinazohusishwa kutaka kumwa-
jiri Mhispania huyo. (AS)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

£

ARTETA KUIKOSA
VILLA JUMAMOS]

® ® ®Kocha huyo atakuwa anatumikia adhabu ya
kadi tatu za njano ambazo...

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Arteta,
hatakuwa kwenye benchi katika
mechi ya Ligi Kuu England dhidi ya
Aston Villa baada ya kupewa kadi
ya njano ya tatu msimu huu kwa
kusherehekea bao la ushindi la De-
clan Rice la dakika ya 97 dhidi ya
Luton, juzi.

Mhispania huyo aliupita mstari
wake na kuingia uwanjani kush-
erehekea bao hilo na benchi lake la
ufundi.

Arteta alionyeshwa kadi ya njano
na mwamuzi, Samuel Barrott, ku-
maanisha sasa hatakuwa kwenye
benchi katika mchezo wa keshokut-
wa kwenye Uwanja wa Villa Park,
kwa sababu kadi tatu za njano ni
sawa na kufungiwa mchezo mmoja.

Alipoulizwa kama inafaa, Arteta
alijibu: “Ndio, singeweza kukaa
kwenye kiti changu, kwa bahati

mbaya. Kwa hiyo niliondoka hapo,
sikuwa na ufahamu hata kidogo.

“Zilikuwa hisia tu. Kwa hiyo ikiwa
hiyo ni ya njano ni sawa tu.”

Arsenal walianza kufunga wakati
Gabriel Martinelli alipopachika
wavuni baada ya kutengenezewa
krosi ya chini chini kutoka kwa Bu-
kayo Saka, ingawa Luton alirudisha
haraka wakati Gabriel Osho alipo-
funga kwa kichwa kutoka upande
wa kona na kufanya I-1.

Kikosi cha Arteta kilipata bao la
kuongoza kabla ya mapumziko, Ga-
briel Jesus akipiga kichwa kumpita
Thomas Kaminski kwenye lango
la baada ya mchezo mzuri wa ki-
ungo Saka na Ben White upande wa
kulia, lakini wakabanwa tena muda
mfupi baada ya kipindi cha pili na
Elijah Adebayo aliyetoka benchi.

Bao la Barkley akafunga bao
kwa kazi nzuri ya Raya, lakini uon-
gozi huo ulifutika ndani ya dakika

chache wakati Kai Havertz alipo-
funga bao lake la tatu katika mechi
nne na kufanya matokeo kuwa 3-3.

Wakati mchezo ukionekana ku-
malizika kwa sare Rice alifunga bao
dakika za jioni na kuipa ushindi Ar-
senal.

Arteta alisema: “Nilifurahia sana,
hasa mwisho.

“Ni jambo la kushangaza kuhusu
soka, hisia na nyakati mnazoishi
pamoja. Ulikuwa ni usiku wa Kkip-
ekee.

“Tunamshukuru Luton kwa maz-
ingira ya ajabu waliyounda na jinsi
walivyocheza. Walifanya maisha
kuwa magumu sana kwetu. Lakini
tulipata njia ya kushinda. Ustahimil-
ivu na tabia na ubora ulionyesha.

“Tunacheza kila baada ya siku
tatu, na lazima tushinde kila mche-
70, mahitaji yapo. Ni njia (wacheza-
ji) wanavyoifanya, ni kiasi gani wa-
nachotaka.”
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MESSI
BORA\W

NEW YORK, Marekani

U

IONEL Messi amechaguliwa kuwa Mwa-
namichezo Bora wa Jarida la Time
kwa mwaka 2023 baada ya kuhamia
Marekani, alikojiunga na klabu ya Inter

Miami.

tuzo hiyo.

2022.

kuipa timu yake ushindi wa 2-1.
Marekani.

ishinda Kombe la Ligi, taji
lao la kwan-
za kuu,

d a
fainali
Mchezaji

mwaka jana.

klabu hiyo atakapostaafu.

i —

F

Messi anajiunga na wachezaji kama Simone
Biles, Michael Phelps, LeBron James na Timu
ya Taifa ya Wanawake ya Marekani kushinda

Mshambuliaji wa New York Yankees, Aaron
Judge, alishinda tuzo hiyo mnamo mwaka

Messi alicheza mechi yake ya kwanza kwa
timu hiyo yenye maskani yake Florida Julai
na alitangazwa kuwasili kwake kwa kufunga
mkwaju wa faulo katika dakika za mwisho na

Tangu wakati huo amekuwa na mchan-
go mkubwa katika maendeleo ya Ligi Kuu

Wakiwa na usajili wao wa nyota
kwenye ubao, Inter Miami wal-

P4

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 36
alishindwa kurejea Barcelona na akakataa ku-
hamia Saudia kabla ya kusaini na Inter Miami
kwa mkataba ulioripotiwa kuwa wa thamani
ya dola milioni 20 kwa mwaka, na kile kina-
choripotiwa ni dau la umiliki wenzake katika

—

waki-

washin -
Nashville
ambayo Messi alifunga.

huyo wa kimataifa wa Argenti-
na alifunga mabao 11 katika michezo 14 katika
mashindano yote kabla ya kumaliza msimu.
Mnamo Oktoba, mwaka huu alitwaa Ballon
d’or baada ya nane baada ya kuiongoza Argen-
tina kushinda Kombe la Dunia, Qatar mnamo

kwenye

Suarez kumfuata Messi Marekani

MIAMI, Marekani

LUIS Suarez anatazamiwa kujiunga
na Inter Miami wiki ijayo huku vyanzo
vya habari vikithibitisha makubaliano
kati ya pande hizo mbili yamekami-
lika.

Kama 90min mchezaji huyo kila
wakati alitaka kuungana na wachezaji
wenzake wa zamani Lionel Messi na
Sergio Busquets huko Florida.

Ingawa Suarez alikuwa na nia ya
kujiunga na Herons msimu wa joto,
alisalia chini ya mkataba na Gremio
ya Brazil. Mkataba wa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 36 na Gremio

utaendelea hadi 2024, lakini una ki-
fungu cha kutolewa ambacho yeye na
Miami wameanzisha.

Tetesi za kukaribia kuwasili kwake
ziliibuka wiki iliyopita baada ya Kocha
Mkuu Renato Gaucho kufichua kuwa
Suarez alicheza mchezo wake wa
mwisho akiwa na timu hiyo.

Mchezaji huyo kisha aliingia kwenye
mtandao wa kijamii na kuandika kwa-
heri: “Mimi na familia yangu tunataka
kumshukuru kila mtu kwa upendo na
kile tulichoishi kwenye Uwanja wa
Arena Do Gremio. Ilikuwa siku ya aja-
bu, isiyosahaulika ambayo tutaiweka
mioyoni mwetu milele.”

Vyanzo sasa vimethibitisha kuondo-
ka kwake kutoka Gremio kutafuatiwa
na kuhamia Inter Miami.

Jordi Alba, Busquets, Messi na Suarez
walicheza pamoja mara ya mwisho
mwaka 2020 wakiwa Barcelona, kabla
ya Suarez kwenda Atletico Madrid.

Wachezaji wanne walivunja rekodi
za La Liga, na kubeba mataji 10 yaki-
wamo mataji matatu ya ligi na matatu
ya Copa del Rey.

Sasa, wanne hao wataungana tena
katika Ligi Kuu Marekani kujaribu
kushinda kombe la kwanza kabisa la
ligi ya timu hiyo.

|
Guardiola:
Tutabeba
tena
ubingwa
wa EPL

MANCHESTER, England

PEP Guardiola alisema uchezaji wa
Manchester City kwenye sare dhidi
va Liverpool na Tottenham Hotspur
umemshawishi timu yake itashinda
tena taji la Ligi Kuu England msimu
huu.

City wametoka sare michezo
mitatu iliyopita dhidi ya Chelsea,
Liverpool na Tottenham na kupo-
romoka hadi nafasi ya tatu katika
msimamo.

Hata hivyo, kabla ya safari ya
kucheza na Aston Villa jana Juma-
tano, Guardiola alisema ana uhakika
watashinda taji la nne mfululizo.

“Hisia zangu leo tutashinda Ligi
Kuu,” alisema Guardiola akiwaambia
waandishi wa habari.

“Ikiwa tutacheza kwa viwango
tulivyoonyesha dhidi ya Liverpool
na Tottenham, tutashinda tena.

“Watu hawaamini tayari baada ya
sare tatu lakini tunahisi tutafanya
tena, tukijua kwamba ni. si rahisi
kwa sababu hakuna timu iliyofanya
hivyo bado ilishinda nne mfululizo.

“Ugumu upo na ulikuwa msimu
uliopita lakini ukiniuliza leo ninahisi
nini, tutafanya tena.”
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SIMBA: TUTAWASHANGAZA '

WYDAD NYUMBANI KWAO

Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Simba wameahidi
kucheza kwa nguvu ili kuhakikisha wana-
pata ushindi katika mechi ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya Wydad Casablanca
ch, Morocco.

Kikosi hicho cha Wekundu wa Msimba-
zi kiliwasili salama kikiwa chini ya Kocha
Mkuu, Abdelhak Benchikha na kuanza
mazoezi kuelekea mchezo huo wa tatu wa
hatua ya makundi.

Akizungumza na Nipashe jana, Meneja
wa Habari na Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, alisema mara baada ya kutua
Marrakech, Benchikha alihitaji kuanza
mara moja mazoezi ili kuhakikisha nyota
wake wanaimarika na kuwa tayari kwa
mapambano.

“Kocha alihitaji siku tatu za mazoezi,

siku ya Jumatano, Alhamisi (leo) tutaende-
lea na Tjumaa pia, kabla ya kucheza mechi
yetu Jumamosi kwa ajili ya kupigania
kuondoka na pointi tatu dhidi ya Wydad
na hii yote amezingatia zaidi katika uti-
mamu wa mwili.

Amesema (kocha), kikosi chetu kiufun-
di kikosi vizuri, lakini tatizo ni utimamu
na kwa sababu hiyo ameomba siku hizo ili
kukiweka sawa,” alisema Ahmed.

Nahodha msaidizi wa Simba, Mohamed
Hussein ‘Zimbwe Jr’, alisema wachezaji
wapo tayari kwa mchezo huo na wana-
tarajia kusaka ushindi wa ugenini licha ya
kufahamu wanakutana na timu kubwa.

“Tutapambana kuhakikisha tunapata
matokeo mazuri, ila najua utakuwa mch-
ezo mgumu kwa sababu wenzetu hawa-
japata matokeo yoyote ya ushindi mpaka
sasa lakini sisi tuna pointi mbili katika
kundi, tunafahamu ugumu wa Wydad,

ugumu wa kundi letu, lakini tunafahamu
umuhimu wa kuzipata pointi tatu,” alise-
ma beki huyo wa kushoto.

Winga wa timu hiyo, Luis Miquissone,
alisema kikosi kiko kamili kwa ajili ya ku-
pambana ili kuwarudishia furaha wana-
chama na mashabiki wa timu hiyo.

“Nafikiri tupo tayari kwa mechi hii,
tutapigana, tupo tayari kwa mapambano,
najua ni ngumu, Wydad ni timu kubwa na
nzuri, lakini tutajitahidi kadri ya uwezo
wetu kwa ajili ya wanachama na mashabi-
ki wetu na nchi kwa ujumla, watusa-
poti, tutawafanya wawe na furaha na hii
ndiyo nafasi ambayo endapo tukishinda
tutajiweka katika nafasi nzuri ya kusonga
mbele kwenye kundi letu,” alisema nyota
huyo raia wa Msumbiji.

Simba inashika nafasi ya tatu katika
Kundi B ikiwa na pointi mbili wakati Wy-
dad Casablanca ambayo haina pointi hata

Wachezaji wa mpira wa miguu kutoka Kituo cha Lumbuko wakifanya mazoezi ili kukuza vipaji vyao kwenye
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mgunda atajwa kutua lhefu

Na Adam Fungamwango

SIKU moja baada ya kupata
suluhu kwenye uwanja wake
wa nyumbani, Highland Estates
ulioko Mbarali, Mbeya, uongozi
wa Thefu SC umeachana na ko-
cha wake raia wa Uganda, Mo-
ses Basena, imefahamika.

Taarifa  zilizopatikana  ji-
jini, Dar es Salaam zinasema
tayari viongozi wa klabu hiyo
wameanza kufanya mazun-

gumzo na kocha mkongwe,
Juma Mgunda, ili kuchukua na-
fasi ya Basena.

“Uongozi wa timu yetu (The-
fu), umefikia makubaliano ya
pande mbili ya kuvunja mka-
taba na aliyekuwa kocha wetu
Mganda, Moses Basena.

Tunamshukuru Basena kwa
wakati wote aliokuwa nasi nda-
ni ya timu kama Kocha Mkuu
na klabu inamtakia kila la kheri
katika maisha yake mapya ya

soka,” iliandika taarifa hiyo.

Basena anaweka rekodi ya
kuwa mmoja wa makocha
walioifundisha timu hiyo kwa
muda mfupi ambapo alianza
kazi hiyo katikati ya mwezi
uliopita akichukua nafasi ya Zu-
beri Katwila, na hajadumu hata
mwezi mmoja.

Kocha mwingine ambaye
hakudumu katika timu ni Mje-
rumani, Ernst Middendorp,
aliyekuwa anaifundisha Singida

Fountain Gate ya mkoani Sin-
gida.

Basena aliyeiongoza timu
hiyo kwenye michezo saba na
hajashinda hata mchezo mmo-
ja, akipoteza mitatu na kuvuna
sare mara nne.

Ihefu haijashinda mechi
yoyote tangu ilipowafunga ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu
Tanzania Bara, Yanga mabao
2-1, mechi iliyochezwa Oktoba
4, mwaka huu.

Gamondi aongeza
dozi Yanga SC
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zilizosalia.

“Tunafahamu haitakuwa mechi rahisi,
kwa sababu Kocha Gamondi anaendelea
kufanyia kazi mapungufu ya kikosi kufuatia
makosa tuliyofanya katika mechi zilizopita
ikiwamo kufanyia kazi ubora wa Medeama,
tunajua wapinzani wetu kila mechi wame-
fanikiwa kufunga,” alisema meneja huyo.

Daktari wa Yanga, Mosses Etutu, alisema
wachezaji walioko Ghana wote wako vizuri
na wanaendelea vyema na mazoezi kuele-
kea mechi hiyo na kila mmoja yuko tayari
kutumikia majukumu yake.

Hata hivyo Etutu alisema kiungo, Jonas
Mkude, alipata shida baada ya kula chakula
lakini changamoto hiyo ilifanyia kazi na hali
yake imerejea vyema huku Joyce Lomalisa,
amebainika kupata jeraha dogo na atakuwa
nje ya uwanja wa muda wa siku saba.

“Nyota wengine wote wako katika hali
nzuri na tunatarajia watafanya majukumu
yao vyema kama benchi la ufundi litakavy-
owapa maelekezo,” alisema daktari huyo.

Yanga ilianza hatua hiyo ya makundi kwa
kupokea kichapo cha mabao 3-O kutoka
kwa CR Belouizidad wakati vinara wa Kundi
D ni Al Ahly yenye pointi nne ikifuatiwa na
Medeama yenye pointi tatu sawa na Waara-
bu hao wa Algeria.

Shime afunguka
kwenda WAFCON
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Aliongeza alifanya mabadiliko ya
kikosi kutokana na aina ya mchezo
waliokuwa wanacheza ugenini, kwa
kuamua kupanga wachezaji wenye
uwezo wa kukaba na kuzuia masham-
bulizi kuanzia katikati ya kiwanja na
mstari wa mwisho.

“Nawapongeza wachezaji kwa kazi
kubwa waliyofanya kuheshimisha
taifa kuwa miongoni mwa mataifa 12
yanayokwenda kupeperusha bendera
mwakani katika fainali za WAFCON
huko Morocco.

Tumejifunza vitu vingi kupitia mch-
ezo huu pamoja na kupoteza lakini
tumepata vitu vingi vitakavyotusaidia
kuelekea katika mashindano yajayo,”
alisema kocha huyo.

Naye nahodha wa Twiga Stars, Oppa
Clement, alisema haukuwa mchezo
rahisi kutokana na ubora wa wapin-
zani wao lakini walipambana na ku-
fanikiwa kuzuia mashambulizi ingawa
walikubali kichapo cha mabao 2-0.

Oppa alisema walipambana kuto-
ruhusu mabao kipindi cha kwanza
jambo ambalo walifanikiwa na ku-
fanya waende mapumziko huku kila
upande ukiwa haujafunga goli.

“Kipindi cha pili tuliingia na mipa-
ngo yetu lakini wakafanikiwa kufunga
mabao mawili dakika za mwisho,
lakini haikuwasaidia, tumefanikiwa
kwenda fainali ni jambo la faraja
kwetu na linaleta hamasa kuona soka
|la wanawake Tanzania linapiga hatua,”
alisema Oppa.
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Nipashe

Wachezaji wa Yanga wakifanya mazoezi kuelekea mechi ya Kundi D ya mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya Medeama itakayochezwa kesho kwenye Mji wa Kumasi, Ghana. PICHA: MTANDAO

GAMONDI AONGEZA
DOZI MPYA YANGA

® ® ®Kocha huyo ajipanga kuonyesha kandanda safi
na kiwango bora ili...

Na Saada Akida

KATIKA kuhakikisha wanavu-
na alama tatu muhimu ugenini,
Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, amewaongezea ma-
zoezi wachezaji wake ili kuwa-
jenga zaidi na kuwaweka tayari
kuwakabili wapinzani wao Me-
deama SC kwenye mechi ya Ligi
ya Mabingwa Afrika itakayoche-
zwa kesho mjini Kumasi, Ghana.

Medeama yenye pointi tatu
inatarajiwa kuwakaribisha ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, Yanga katika mchezo
wa tatu wa Kundi D huku ikiwa
na pointi moja mkononi kutoka-

na na sare ya bao 1-1 waliyopata
dhidi ya Al Ahly wiki iliyopita.

Akizungumza na Nipashe
jana, Meneja wa Yanga, Walter
Harrison, alisema ‘hakuna kulala’
baada ya kuwasili katika mji wa
Kumasi, kikosi chao kiliendelea
na programu ya mazoezi.

Harrison alisema wachezaji
walianza na mazoezi ya kupasha
misuli na hii ilitokana na kuiweka
miili sawa kwa lengo la kuondoa
uchovu wa safari.

Alisema programu yao sasa
inaonyesha wachezaji watafanya
mazoezi mara mbili kwa siku,
maandalizi ambayo ni tofauti na
michezo iliyopita ambayo wali-

kuwa wakijifua mara moja.

“Jana (juzi) tulifika salama,
hatukupata changamoto yoyote,
licha ya kuwa na safari ndefu na
uchovu wa wachezaji haijatu-
zuia kuacha mazoezi kwa ajili
ya kuwaweka sawa vijana, kesho
(leo) tutakuwa na programu ya
mazoezi ya uwanjani mara mbili
(asubuhi na jioni).

Hali ya hewa ni nzuri, kufika
hapa mapema tumelenga kuwa-
fanya wachezaji wazoee hali ya
hewa, lakini pia kupata muda wa
wachezaji kuzoea mazingira ya
uwanja ambao kesho (leo) tut-
aenda kufanya mazoezi kwenye
dimba ambalo tutatumia katika

mchezo husika,” alisema Har-
rison.

Aliongeza kocha awao ameku-
wa makini zaidi na safu ya ulinzi
na ushambuligji ili kuhakikisha
mabeki hawaruhusu bao lakini
pia washambuliaji wanaongeza
utulivu na kutumia nafasi zinazo-
patikana ili kusaka ushindi.

Alisisitiza ~ malengo  yao
makubwa ni kutafuta ushindi ili
kujiweka katika nafasi nzuri ya
kusonga mbele kucheza hatua
ya robo fainali ya mashindano
hayo na wanajua ili kufika huko
ni lazima washinde mechi zote
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afunguka
kwenda
WAFCON

Na Saada Akida

BAADA vya kufanikiwa kukata
tiketi ya kucheza fainali zijazo
za Kombe la Mataifa ya Afrika
kwa Wanawake (WAFCON 2024),
Kocha Mkuu wa Timu ya Soka ya
Taifa (Twiga Stars), Bakari Shime,
amewapongeza wachezaji wake
kwa kupambana na kuipa hes-
hima Tanzania, imeelezwa.

Fainali hizo zitakazofanyika
mwakani nchini Morocco, zi-
nashirikisha timu 12, Tanzania
ikifuzu kwa mara ya tatu.

Licha ya kufungwa mabao 2-0
na wenyeji wao Togo katika mechi
yva marudiano ya raundi ya tatu
iliyochezwa juzi usiku, Twiga Stars
ilifuzu kwa ushindi wa jumla wa
magoli 3-2.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Shime alisema dakika 90
za ugenini zilikuwa na ushindani
mkubwa katika mechi hiyo ili-
yokuwa ngumu kutokana na aina
ya wapinzani wao, Togo ambao
walijipanga ‘kupindua meza'.

Shime alisema baada ya ku-
fahamu mipango ya wenyeji
wao, kikosi chake kiliingia uwan-
jani kwa lengo la kusaka ushindi
pamoja na kuzuia wapinzani wao
kutofunga mabao zaidi ya matatu.

Kocha huyo alisema walikuwa
na nafasi kubwa ya kushinda
mechi hiyo hasa kipindi cha
kwanza kutokana na nafasi wali-
zotengeneza lakini bahati mbaya
washambuliaji walikosa umakini
wa kutumia vyema nafasi hizo.

“Kipindi cha pili kilikuwa kigumu
zaidi kwa sababu ya wapinzani
wetu (Togo) walikuwa wanalazimi-
sha kufika kwa kucheza mpira wa
nguvu kwa sababu hawakuwa na
chakupoteza, na hiyo iliwasaidia
kupata mabao mawili dakika za
mwishoni kipindi cha pili.

Niwapongeze wachezaji kukaa
Vvizuri na kuzuia mashambulizi ya
hatari, walifanikiwa kuwasukuma
katika kona ambayo ni vigumu
kwao kupindua meza, lakini wali-
fanikiwa kupata ushindi wa ma-
bao 2-0 ambayo hayakuwasaidia
wao na sisi kufanikiwa kufuzu
rasmi,” alisema Shime.
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