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Tundu Lissu 
agonga 

mwamba, 
ahutubia 
mikutano 
kwa simu

Kinamama wa jamii ya Kimaasai, wakitoa adhabu ya bakora kwa wanawake wanaodaiwa kuhusika na ukiukwaji 
wa mila na utamaduni za jamii hiyo, kwa kujihusisha kimapenzi na watoto, wazazi wao au wakwe zao pamoja na 
makosa mengine ya kimaadili katika kijiji cha Orkeeswa, Monduli mkoani Arusha mwishoni mwa wiki.  Kushoto ni 
kundi la wanawake wakisubiri adhabu hiyo. PICHA: GETRUDE MPEZYAPICHA: GETRUDE MPEZYA
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Waziri 
Silaa aonya 
viongozi 
wanaogawa 
maeneo  
ya wazi 
Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Jerry 
Silaa, ameanza kushughulikia 
migogoro ya ardhi kwa kuka-
gua eneo la wazi lililoko Mtaa 
wa Surungai, Meriwa Kata ya 
Ipagala mkoani Dodoma, huku 
akisisitiza maeneo ya wazi kue-
ndelea kuwa wazi.

Katika ziara hiyo juzi, Waziri 
Silaa aliambatana na Kamishna 
wa Ardhi, Nathaniel Nhonge, 
watendaji wa sekta ya  
ardhi na watendaji wa kata ya 
Ipagala.

Akiwa eneo hilo, Silaa aliona 
baadhi ya wananchi walivyova-
mia eneo la wazi, huku baadhi 
yao wakiwa wamekamilisha 
ujenzi.

Baadhi ya viongozi wa mitaa 
wameidhinisha kuuza maeneo 
ya wazi kienyeji kinyume cha 
michoro ya mipango miji jambo 
lililosababisha ujenzi kufanyika, 
huku maeneo mengine ujenzi 
ukiendelea.

‘’Kama huu mchoro ungezin-
gatiwa hapa pangekuwa na mji 
mzuri na eneo la wazi lingebaki. 
Wale wananchi wanaoishi na 
maeneo yao kuwekewa umeme 
wasibughudhiwe na simamieni 
maeneo yote yaliyobaki yabaki 
wazi hapa na maeneo  
mengine nchi nzima’’ alisema 
Waziri Silaa

Alisema kiongozi au mtendaji 
atakayebainika kusaidia wa-
nanchi kujenga eneo la wazi 
basi atawajibika kwa nafasi 
yake lakini kwa sasa pale wa-
nanchi walipojenga na kuishi, 
waendelee kuishi na wasibu-
ghudhiwe.

“Yale maeneo ya wazi ambayo 
yako wazi mtu anajenga kiu-
kuta anaweka kibanda na yote 
yaliyokuwa wazi ama yenye 
uimarishaji wa muda mfupi au 
watu wamejitengenezea ukuta, 
yote yanatakiwa kuwa wazi ‘’ 
alisema Silaa.

Alisema akikuta maeneo ya 
wazi yamejengwa maana yake 
kiongozi au mtendaji aliyeruhu-
su kujengwa atakuwa sehemu 
ya mgogoro na atachukuliwa 
hatua huku akiwaonya maofisa 
wa sekta ya ardhi wanaomiliki-
sha wananchi kiwanja kimoja 
mara mbili ambapo alieleza 
kuwa, ofisa atakayebainika ata-
wajibika kwa kosa hilo.

Mwanzoni mwa wiki hii, 
Waziri Silaa alielekeza watend-
aji wa sekta ya ardhi nchini 
kuhakikisha ndani ya siku 100 
kuanzia Septemba 4, mwaka 
huu,  wanatatua migogoro ya 
ardhi kwa kadri ya uwezo wa 
nafasi zao.

Pia aliwataka waliovamia 
maeneo ya wazi kuanza kuon-
doka mara moja, huku akiele-
keza viongozi na watendaji wa 
Wizara ya Ardhi wenye mam-
laka ya kusimamia sheria katika 
maeneo mbalimbali kuhakikisha 
ndani ya siku 1000 maeneo 
hayo yanakuwa wazi.

Askari ajiua kwa risasi 
akilinda mitihani la 7 
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

ASKARI polisi, Koplo Petro 
Nyabucha, amejiua kwa ku-
jipiga risasi shingoni akiwa 
chooni kwenye moja ya ma-
jengo ya ofisi ya Mkuu wa 
Mkoa wa Ruvuma.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Ruvuma, Marco Chilya, 
amethibitisha kutokea kwa 
tukio hilo.

Taarifa zinasema Koplo 
Nyambucha ambaye pia ni 
Mganga wa Zahanati ya Jeshi 
la Polisi katika Kikosi cha Ku-
zuia Ghasia (FFU) eneo la Ma-

henge, Manispaa ya Songea, 
siku ya tukio alikuwa akilinda 
mitihani ya kumaliza elimu 
ya msingi, inayotarajiwa 
kuanza Jumatano ya wiki hii.

Wakizungumza na Ni-
pashe, baadhi ya washuhu-
da ambao hawakutana 
majina yao yaandikwe, wal-
isema tukio hilo limetokea  
juzi majira ya saa 1:00 asu-
buhi.

Kwa mujibu wa mashuhu-
da hao, Nyambucha alikuwa 
na askari wenzake walioku-
wa   wamepangwa kulinda 
mitihani ya darasa la saba 
inayosubiriwa kusambazwa 

wilayani.
Walisema Nyambucha 

aliondoka bila kuwaaga 
wenzake, ndipo wakaanza 
kumtafuta kwa kuwauliza 
baadhi ya watu waliokuwa 
karibu na eneo la jengo wal-
ilokuwa wakilinda mitihani 
hiyo.

Askari hao walisema waka-
ti wanaendelea kumtafuta 
ndipo walimkuta chooni 
akiwa tayari amejiua kwa ku-
jipiga risasi shingoni, jambo 
ambalo lilisababisha taharuki 
kwa watu waliokuwa jirani na 
eneo hilo.

Walisema baada ya kubaini 

tukio hilo kutokea, baadaye 
taarifa zilitolewa kwa vion-
gozi wa eneo hilo na wa Jeshi 
la Polisi ambao walifika na 
kufanya taratibu za kumtafu-
ta daktari ambaye alifika na 
kuthibitisha kuwa Nyambu-
cha alifariki dunia kwa kuji-
piga risasi shingoni.

Baada ya kuthibitisha, 
mwili huo ulipelekwa ka-
tika chumba cha kuhifadhia 
maiti cha Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Ruvuma, mjini 
Songea huku taratibu za 
kuusafirisha mwili kwenda 
Ukerewe mkoani Mwanza 
zikifanyika.

DC azima jaribio la ndoa kati
ya mwanafunzi na mwanajeshi
Na Vitus Audax,  
MISUNGWI

MKUU wa Wilaya ya Mis-
ungwi, Paul Chacha, amezuia 
kufungwa ndoa kati ya askari 
wa Jeshi la Wananchi wa Tan-
zania ( JWTZ) na mwanafunzi 
aliyemaliza kidato cha nne.

Askari huyo ( jina halijafa-
hamika) alitaka kumuoa binti 
huyo ambaye ni mkazi wa 
Kijiji cha Mamaye,  Misungwi 
mkoani Mwanza kwa kutoa 
mahari ya Sh. milioni 2.5

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari baada ya mkuu 
wa wilaya kufika katika famil-
ia hiyo, wazazi wa binti huyo 
walikiri kupokea mahari ya 

kutaka kumwozesha binti 
yao, wakisema wamelazimi-
ka kufanya hivyo kwa sababu 
ya ugumu wa maisha.

Baba mzazi wa binti huyo, 
Pauline Malekela, alisema 
licha ya kuwa na ugumu wa 
maisha, pia msukumo wa 
binti yao uliwafanya kufikia 
uamuzi huo kwa sababu 
alikubali kuolewa na askari 
huyo na kumwambia alete 
posa nyumbani.

“Hatukumlazimisha ku-
fanya hivyo bali walikutana 
huko, sisi huku akatushiniki-
za  kuwa anaolewa na kutoka-
na na sisi kutokuwa na fedha 
za kumudu mahitaji yake ya 
kwenda shuleni, tukakubali-

ana naye,” alisema Malekela.
Mama mzazi wa binti huyo, 

Maria Daudi, licha ya kush-
ukuru viongozi wa serikali 
waliozuia ndoa hiyo, aliomba 
binti yao asaidiwe mahitaji ya 
kwenda kuanza shule.

Alisema wanakiri kufanya 
kosa la kumwozesha binti 
yao, hivyo kuomba radhi na 
kuiomba serikali kuendelea 
kuwasimamia na kuhakiki-
sha binti yao anapata elimu 
stahiki.

“Tutahakikisha sasa 
anatekeleza malengo yake ya 
kufika chuo kikuu. Lengo  ni 
afanikishe malengo yake ya 
kielimu kwa ajili ya maisha 
yake ya baadaye,”alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mis-
ungwi, Chacha, alisema 
alipata taarifa za binti huyo 
kutaka kukatishwa masomo, 
ndipo akachukua hatua za 
kuzuia tukio hilo. Kadhalika, 
alimtaka kijana aliyetaka ku-
muoa binti huyo kumlipia 
ada na kutoruhusiwa kufanya 
mawasiliano naye hadi pale 
atakapomaliza masomo yake.

Pia alimpatia binti huyo 
mahitaji yote muhimu ya 
shule kama vile godoro, san-
duku la kuwekea vifaa vya 
shule, huku akibaki kwenye 
uangalizi wa ofisi ya Mkuu 
wa Wilaya ya Ukerewe am-
bako anakwenda kwa ajili ya 
masomo.

Vizimba vikiwa wazi kwenye soko la kisasa lililopo karibu na kituo kikuu cha mabasi cha Magufuli, Mbezi Luis 
Dar es Salaam jana. Katibu wa soko hilo lenye uwezo wa kuchukua wafanyabiashara 800, Joseph Shija (hayupo 
pichani) alisema wafanyabiashara wamelikimbia kutokana na kukosekana kwa wateja. PICHA: SABATO KASIKA.
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Lissu agonga mwamba, ahutubia kwa simu 
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

MSAFARA wa Makamu Mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA), 
Tundu Lissu,  jana ulizuiwa kuin-
gia ndani ya eneo la Mamlaka ya 
Hifadhi ya Ngorongoro (NCAA) ili 
kufanya mkutano wa hadhara.

Eneo hilo ni lile ambalo kwa 
sasa serikali inaendelea na uha-
masishaji wa wananchi waon-
doke kwenda Kijiji cha Msomera,  
Handeni mkoani Tanga, kwa 
lengo la kupisha shughuli ya uhi-
fadhi.

Msafara wa kiongozi huyo 

ukiwa njiani kwenda eneo hilo, 
ulikumbana na kigingi kutoka 
Jeshi la Polisi wilayani Karatu, hali 
iliyowalazimu wafuasi wa chama 
hicho kupiga kambi barabarani. 

Katika hali isiyo ya kawaida, 
baada ya msafara huo kuzuiwa, 
Lissu alianza kuhutubia kwa njia 
ya simu ya mkononi wananchi 
waliokuwa wamekusanyika kum-
subiri Ngorongoro.

Akizungumza na Nipashe kwa 
njia ya simu, Katibu wa CHADE-
MA Kanda ya Kaskazini, Amani 
Golugwa, alisema Lissu alikuwa 
na ratiba ya kwenda kuhutubia 
eneo la Ngorongoro kwa kufanya 
mikutano mitatu ya hadhara En-

Babalishe Hamis Abdallah akisonga ugali, kwa ajili ya 
wateja wake katika eneo la Goba, Manispaa ya Ubungo, 
Dar es Salaam jana. PICHA: SABATO KASIKA

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Dk. Doto Biteko, amemtaka Waziri wa Ardhi, 
Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa, 
kuifanya wizara hiyo kutekeleza majukumu 
yake ya kupanga, kupima na kumilikisha ar-
dhi badala ya kuwa ya utatuzi wa migogoro ya 
ardhi.

Aidha, ameagiza Kituo cha Taifa cha Ubuni-
fu na Mafunzo ya teknolojia ya Taarifa za Kijio-
grafia kitumike kwa malengo yaliyokusudiwa 
na si kichaka cha kujipatia posho.

Dk. Biteko alisema hayo jana wakati akizun-
gumza kwenye uzinduzi wa kituo hicho jijini 
hapa.

“Nakuomba umeenda wizarani moja ya kazi 
ambazo unazo na Katibu Mkuu ni kupanga, 
kupima na kumilikisha na wewe umeeleza vi-
zuri KKK tatu. Sasa  tujipime na kujitathimini 
kama sekta yetu ya ardhi kazi hizi tunazifanya 
kwa ukamilifu wake.

“Lipo wimbi la kutokuwa au kuhamisha 
‘tension’ ya wizara kuitoa kwenye majukumu 
yake muhimu yaliyotajwa kwenye sheria 
yake na kwenye ilani ya uchaguzi na kugeu-
ka kuwa Wizara ya utatuzi wa migogoro ya 
ardhi,”alisema.

Alimtaka Waziri Silaa kubadilisha santuri na 
kuwafanya Watanzania wazungumze kuhu-
su mipango miji, maendeleo ya makazi na 
matumizi bora ya ardhi.

“Dodoma kwa mfano ni mji unaokuwa 
kwa kasi, tukifanya makosa hapa mwanzoni 
tukashindwa kuupanga sasa tukaruhusu kila 
aina ya ujenzi nataka niwaambie miaka ijayo 
vizazi vinavyokuja vitatushangaa, tunayo na-
fasi sasa ya kuipanga Dodoma kuwa makao 
makuu ya nchi ifanane na nchi zingine kubwa 
ambazo tunaweza kuzitembelea kwa sababu 

fursa hiyo tunayo na uwapo wa kituo hiki un-
aweza kutusaidia kufanya jambo hili.

“Wataalam wako, imarisheni ushirikiano 
na halmashauri. Haina  maana yoyote huku 
wizarani unapanga mambo yako, halmashau-
ri inapanga mambo yake mkija kuanza 
kutekeleza unakuta wizara inachosema na 
halmashauri inachosema haikutani mahali 
popote,”alisema.

Biteko aliagiza uondolewe urasimu kwa 
Watanzania na wale wanaostahili kupata hati 
wapate kwa wakati.

“Kama kuna migogoro na ukiona migogoro 
mingi inatokea haitokei kwa bahati mbaya 
kwa sababu kuna mtu mahali fulani ha-
kutekeleza wajibu wake kwa wakati matokeo 
yake akaweka akiba ya migogoro ambayo tu-
natumia mamilioni ya pesa kufanya utatuzi 
wa migogoro.

“Twende tukaimarishe lakini tupange miji 
yetu, tuimarishe makazi ya watu tuijenge Tan-
zania iliyobora zaidi kuliko tuliyoikuta ili wato-
to wa watoto wetu wakija wakutikiwa bora na 
wao wajenge kuanzia hapo kujenga Tanzania 
iliyo bora zaidi,” alisema.

Kuhusu kituo hicho, alisema kitakuwa ki-
kubwa na kumwomba Waziri Silaa kukifanya 
kuwa cha kugombewa na Watanzania kuji-
funza.

“Itakuwa bahati mbaya sana  watu wageuze 
kujifunza  hapa kwa ajili ya kulipwa posho ya 
mafunzo. Kiwe  kituo ambacho kitaongeza 
thamani na Mheshimiwa Waziri, wizara yako 
ni moyo wa shughuli zote za uchumi hapa 
nchini.

“Inahitaji msukumo mkubwa sekta yako ya 
ardhi,nikutie moyo waziri na watendaji wen-
gine pamoja na kazi kubwa iliyofanyika ya kui-
marisha sekta hii na amini na watanzania ni 
mashahidi bado tuna kazi ya kufanya,”alisema.

Biteko: Ardhi si wizara ya kutatua migogoro

Leseni 45 kutolewa 
uvuvi wa bahari kuu
Na Maulid Mmbaga

SERIKALI imeingia mikataba 
itakayotoa leseni 45 za kuendesha 
shughuli za uvuvi katika bahari 
kuu ili kuleta tija na kuongeza 
mnyororo wa thamani katika 
uvuvi.

Hatua hiyo itaifanya sekta hiyo 
kuwa na mchango mkubwa kwe-
nye uchumi wa taifa.

Mikataba hiyo iliingiwa kati ya 
Mamlaka ya Usimamizi Uvuvi 
Bahari Kuu, Kampuni ya Albakora 
kutoka Hispania na Chama cha 
Wavuvi wa China.

Akizungumza juzi jijini Dar 
es Salaam baada ya utiaji saini. 
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdal-
lah Ulega, alisema mikataba hiyo 
ni moja ya manufaa ya mkutano 
wa Jukwaa la Mifumo ya Chakula 
Afrika (AGRF).

Alisema eneo la bahari kuu 
lina kilomita za mraba zaidi ya 
220,000 ambazo zote ni mali ya 
Tanzania, akieleza kuwa bado 
hazijatumika ipasavyo.

Alisema serikali inaendelea 
kufanya ubunifu kuona ni namna 
gani bahari hiyo iweze kuwa na 
faida katika taifa.

“Uwezo wetu wa kutoa leseni 
ni zaidi ya leseni 100 kwa wakati 
mmoja na ili tupate faida zaidi ni 
lazima tuuze leseni kwa wingi, hivi 
sasa tumeanza kupokea baada ya 
kuondoa baadhi ya mambo kadhaa 
katika kanuni na kuboresha sheria 
zetu,” alisema Ulega.

Alisema serikali imeanza 
kupokea wageni wengi wanaotaka 
kuchukua leseni za kufanya uvuvi 
katika bahari kuu na kati yao wapo 
ambao wamekuja kuunga mkono.

Aidha, alisema leseni hizo wa-
naziuza kwa Dola za Marekani, 
hivyo ni chanzo cha kupata fedha 
za kigeni, wakati wanaendelea 
na jitihada za kupata faida zaidi 
inayotokana na uchumi wa bahari, 
kama kujenga Bandari ya Kilwa 
Masoko, Zanzibar na Mangapwani.

Pia, alisema siku zijazo wanam-
pango kujenga bandari ya mfano 
eneo la Bagamoyo na kwamba 
wanalenga samaki wavuliwe lakini 
wachakatwe hapa nchini ili kutoa 
faida ya kuendelea kuuza leseni, 
kutengeneza ajira, upatikanaji wa 
kodi na fursa mbalimbali.

Alisema hiyo pia itasaidia samaki 
kuandikwa ‘made in Tanzania’ (wa-
metoka Tanzania) na kulipa taifa 
faida kubwa, huku akiwapongeza 
Mamlaka ya Uvuvi wa Bahari Kuu.

Ulega alisema: “Hii ni mwanzo 
tuu lakini tunawataka mtafakari 
zaidi na msilale usingizi nchi ina-
taka kuona namna ambavyo tuna-
fanya ubunifu zaidi, bado manu-
faa ya bahari yanapaswa kuwa 
makubwa zaidi kuliko tulivyo leo.

“Fedha zitakazopatikana kwa 
mujibu wa sheria zetu ni kwamba 
asilimia 50 inabaki katika kazi za 
uendeshaji wa Mamlaka ya Uvuvi 
wa Bahari Kuu, asilimia 30 zinaku-
ja Serikali ya Jamhuri ya Muunga-
no na asilimia 20 zinabaki Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar”.

Waziri wa Uchumi wa Buluu na 
Uvuvi Zanzibar, Suleiman Masoud 
Makame, alishukuru kampuni 
hizo kwa kuja kuwekeza Tanza-
nia, akieleza kuwa milango ya 
uwekezaji yako wazi na wanaen-
delea kuwaalika waje kuwekeza 
zaidi nchini.

Naibu Katibu wa Chama cha Wa-
vuvi China, Chen Xuejian, aliahidi 
kuwa wataendelea kushirikiana 
na Tanzania ili kuongeza tija na 
kukuza sekta ya uvuvi.

Waziri Silaa alisema kituo hicho ki-
tatoa mafunzo na ushauri kuhusu uku-
sanyaji, uchakataji, uandaaji ramani za 
msingi za uwandani ambazo ni muhimu 
katika usanifu wa miundombinu ya mi-
radi mbalimbali ambayo utekelezaji wake 
unahitaji ujuzi wa taarifa za kijiografia 
kama usafiri na usafirishaji, huduma za 
kijamii, umeme, maji, mafuta gesi na ma-
wasiliano.

Alisema ardhi iliyopimwa kwa nchi 
nzima hadi sasa ni takribani asilimia 25 
hivyo uwepo wa kituo hicho utasaidia 
kuboresha ujuzi wa watumishi na hivyo 
kumudu matumizi ya teknolojia na vifaa 
vya kisasa.

duleni, Mamlaka na Nainoka-
noka.

Golugwa alisema alipotoka 
hotelini alikofikia Karatu Mjini, 
kabla ya kufika eneo la Changa-
rawe, polisi walimzuia kupita 
barabarani.

“Polisi walisema Lissu hana 
kibali cha kwenda Ngorongoro 
lakini tulijaribu kuwaeleza wao 
si watoaji wa kibali kwa sababu 
tayari aliwasiliana na mamlaka 
na wakasema vibali vinapati-
kana pale geti kuu la kuingilia. 
Wakati msafara unakwenda 
hapo ukapate kibali, kabla ya 
kufika, polisi walizuia msa-
fara wa Lissu na kusababisha 
malumbano,” alisema.

Golugwa alisema mabis-
hano hayo yalidumu muda 
mrefu, huku Lissu na wenzake 
wakikaa katikati ya barabara 
kusubiri kuruhusiwa kwenda 
Ngorongoro, hali iliyolazimu   
Mkuu wa Polisi wa Wilaya 
(OCD) ya  Karatu  na Askofu 
Maximilian Machimu kufika 
eneo hilo kushauriana naye ili 
kuondoka barabarani.

“Kweli baada ya mashauriano 
hayo, Lissu aliamuru msafara 
wake kurudi Karatu hotelini 
na huko alianza kuhutubia 
wananchi waliofurika kwenye 
mikutano katika maeneo hayo 
kwa simu,” alisema.

Alisema leo ataendelea na 
mikutano yake wilayani Kara-
tu kuzungumza na wananchi 
maeneo mbalimbali.

Kauli ya lissu 
Akizungumza na waandishi 

wa habari baada ya kuzuiwa ku-

fanya mkutano, Lissu alisema: 
“Wametupiga mabomu baada 
ya kuwa tumefunga barabara, 
wakatutawanya. Sasa ujumbe 
wangu kwenu ni kwamba tut-
akuja Ngorongoro.

“ Bado tutakuja Ngorongoro. 
lazima tuje Ngorongoro kwa 
sababu si gereza, na nyie si 
wafungwa. Nyie ni raia wenye 
haki kama walivyo wengine. 
Tutapanga siku nyingine tut-
akuja Ngorongoro.”

Lissu alisema  katika msa-
fara wake uliokuwa na magari 
matatu, mawili yalikatiwa viba-
li. Alisema msafara ulikuwa na 
watu 21 na  kwamba 14 walipata 
vibali na ambao hawakuwa na 
vibali waliambiwa wangepata 
katika geti la kuingia katika Hi-
fadhi ya Ngorongoro.

“Hakuna sheria ya nchi am-
bayo Jeshi la Polisi linatoa kibali 
cha kuingia katika Hifadhi ya 
Ngorongoro, hawana mamlaka 
wala haki ya kisheria ya kutu-
zuia,” alisema Lissu.

Nipashe lilimtafuta Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Arusha, Jus-
tine Masejo, ili kupata ufafanuzi 
wa tukio hilo lakini alipopigiwa, 
simu yake haikupokewa.

Juzi, Mkuu wa Polisi Wilaya 
ya Ngorongoro, Peter Lusesa, 
alitoa barua ya kuzuiwa miku-
tano ya Lissu kutokana na saba-
bu za kiusalama katika eneo la 
Loliondo na Ngorongoro.

Hata hivyo jana ( juzi) Lissu 
alifanya mikutano Tarafa ya 
Loliondo katika Vijiji vya Olo-
losokwani na Wasso na jana 
alikuwa aendelee na mikutano 
Ngorongoro.
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RIPOTI MAALUM

“Mwenge 
imezungukwa 
na vyuo vingi 
lakini vingi 
havina hosteli. 
Ninachoweza  
kushauri serikali 
ijenge hosteli kwa 
ajili ya wanafunzi 
ili kuwaepusha 
na gharama ya 
kupanga nyumba 
kwa bei kubwa na 
kuishi 
katika mazingira 
hatarishi.

Kasi ya maendeleo ilivyogeuka kilio 
kwa wanafunzi wa vyuo vikuu

Na Waandishi Wetu

K
ASI ya maendeleo katika mae-
neo ya Mwenge, Survey, Mla-
lakuwa na Lufungira wilayani 
Kinondoni, Dar es Salaam, im-

esababisha kupaa kwa kodi za nyumba 
hali inayofanya maisha kuwa magumu 
kwa wakazi wengi, hususani kwa wa-
nafunzi.

Maeneo hayo kwa sasa kila uchao, ma-
badiliko makubwa ya majengo ya kisasa, 
miundombinu ya barabara za lami na 
majengo ya umma kama kituo kipya cha 
mabasi  na kiwanja cha mpira cha timu 
ya soka ya KMC iliyo chini ya Manispaa ya 
Kinondoni yamekuwa yakionekana.

Wakizungumza na Nipashe kwa nyaka-
ti tofauti, wakazi wa maeneo hayo, waki-
wamo wanafunzi, walisema kwa sasa 
bei za vyumba ziko juu tofauti na awali 
jambo linalowaumiza wenye kipato cha 
chini.

Walisema awali chumba cha kawaida 
(havina marumaru, dari ya kawaida na 
haina aluminium) vilikuwa Sh. 30,000 la-
kini kwa sasa imepanda hadi Sh. 50,000 
kwa mwezi. Miundombinu   ingali 
chakavu na chumba kizuri kodi yake ni 
Sh.80,000 kwa mwezi.

Mwanafunzi anayesoma Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, Zaituni Sale-
he,  anayeishi maeneo hayo alisema, 
miundombinu ya vyumba na mazingira 
kiujumla haviendani na gharama wana-
zotoza wenye nyumba.

“Kodi iko juu sana, lakini vyumba tu-
navyokaa havina ubora kulinganishwa 
na gharama tunayolipa. Sakafu, dari na 
mazingira kwa ujumla ni chakavu sana. 
Hatuna  uwezo wa kukaa kwenye vyum-
ba vya bei kubwa,” alisema Salehe.

Mwanafunzi mwingine anayesoma 
Chuo Kikuu Kishiriki cha Tumain Dar es 
Salaam (TUDARCo), Jane Peter, alisema 
kodi zimepanda sana lakini mazingira ni 
mabovu, marekebisho ni hafifu na waka-

ti huo huo mtu anatakiwa kumlipa dalali 
kodi ya mwezi kabla ya kuingia kwenye 
nyumba.

“Dalali anahitaji pesa ya mwezi mmoja 
kama malipo na hiyo ni tofauti na malipo 
kwa mwenye nyumba. Hata  ukilipa kodi 
hizo, hawafanyi marekebisho kama wa-
navyoahidi,” alisema.

Mwanafunzi  mwingine, Raymond 
Ntenga, alisema licha ya vyumba kuwa 
ghali eneo hilo, sababu ya wao kuishi ka-
tika mazingira hayo ni eneo kuwa karibu 
na vyuo.

“Usafiri ni gharama na ukiishi mbali na 
eneo hili, utalazimika kutumia gharama 
nyingi zaidi kufika chuoni.  Kwa hiyo ha-
tuna budi kuishi katika mazingira haya 
kwa sababu hiyo,” alisema Ntenga.

Paul Godfrey mkazi wa mtaa huo alitoa 
wito kwa wenye nyumba kuboresha vy-
umba, ili mtu anapolipa kodi kubwa ien-
dane na chumba kama ilivyo kwa mae-
neo mengine.

Mmiliki wa nyumba eneo hilo, Eriba-
liki Mgodomi, alisema bei zimekuwa juu 
kutokana na changamoto ya wanafunzi 
kuharibu miundombinu ya nyumba wa-
nazopanga pamoja na ujio wa kituo cha 
daladala na uwanja wa mpira.

Alisema shida iliyoko kwa wanafunzi 
anapanga mmoja lakini baada ya muda 
wanaishi watatu hadi watano ndani ya 
chumba kimoja, hali inayosababisha 
kuongezeka kwa matumizi ya vyoo, 
umeme na maji pamoja na kuchagiza 
uharibifu wa miundombinu. Alisema 
hiyo ndiyo sababu wanaongeza kodi.

JICHO LA WACHUMI

Mchumi na mtaalamu wa masuala 
ya fedha katika   Chuo cha Uongozi cha 
Mwalimu Nyerere, Prof. Marcellina Chi-
joriga,   alisema  kupanda kwa bei ya 
vyumba kwenye eneo fulani kunatokana 
na uchache wa nyumba na ukuaji kibi-
ashara kwenye eneo husika.

Alisema kwa sasa eneo la  Mwenge 
limekuwa sehemu ya thamani kwa saba-
bu ya ujio wa kituo kipya cha mabasi 
pamoja na uwanja wa mpira wa miguu.

“Maeneo ya  Mwenge, kuna uhaba 
wa nyumba kwa sababu unapokuwa na 
wanunuzi wengi na bidhaa inayotolewa 
inapokuwa kidogo, lazima wanunuzi wa-
taumia na wamiliki watafaidi. Eneo  hilo 
lina nyumba na wahitaji ni wengi, 
hivyo  lazima bei itapanda tu.

“Kuna athari kubwa kwa wanafunzi na 
wakazi wenye kipato cha chini hasa kodi 
ya pango inavyoongezeka. Nyumba   ni 
kitu cha muhimu, mwanafunzi atakayes-
hindwa kupanga eneo hilo atalazimika 
kwenda mbali zaidi na chuo ukizingatia 
wengi zaidi wanatega hapo kwa sababu 
pamezungukwa na vyuo vingi.

“Wafanyabiashara wa kawaida 
watashindwa kumudu biashara na kuishi 
eneo hilo kwa hiyo watalazimika kuhama 
au kwenda eneo jingine kitu ambacho ki-
taathiri ukuaji wa uchumi wa nchi yetu,” 
alisema mtaalamu huyo wa uchumi.

Mchumi mwingine kutoka Taasisi ya 
Uongozi na Ujasiriamali (IMED), Dk. Don-
ath Olomi, alishauri serikali ijenge hosteli 
ili kuwaepusha wanafunzi kuishi kwenye 
nyumba za gharama kubwa ambazo haz-
iendani na kipato chao.

“Mwenge  imezungukwa na vyuo 
vingi lakini vingi havina hosteli. Nina-
choweza  kushauri serikali ijenge hosteli 
kwa ajili ya wanafunzi ili kuwaepusha na 
gharama ya kupanga nyumba kwa bei 
kubwa na kuishi katika mazingira hata-
rishi.

“Kwa wengine ambao si wanafunzi, 
mfano wafanyabiashara, hakuna namna 
inabidi watafute sehemu ambayo in-
aweza kuendana na kipato chao kwa 
sababu eneo la  Mwenge  kila siku lina-
panda thamani,” alishauri Dk. Olomi  

Imeandikwa na Halfani Chusi, DAR, 
Antoni Manjoro na Julieth Ng’oma 
(TUDARCo)

Sehemu ya muonekano wa mradi wa stendi mpya ya mabasi Mwenge katika Manispaa ya Kinondoni, mkoani Dar es Salaam jana, ambao ujenzi wake 
unaelekea kukamilika. PICHA: MIRAJI MSALA
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Msonde ataja mwarobaini wa 
kukomesha ukatili kwa watoto 
Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Katibu Mkuu, Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), 
Dk.Charles Msonde, amesema 
ili kuhakikisha usalama wa 
watoto ni lazima kila shule 
kuwa na walimu wanasihi.

Walimu hao watakuwa 
maalum kwa ajili ya watoto 
kueleza vitendo mbalimbali 
vya ukatili wanavyofanyiwa 
wanapokuwa nyumbani, 
shule au njiani wakati wak-
ienda shuleni na kurudi ny-
umbani.

Dk. Msonde aliyasema hayo 
jana jijini hapa, wakati wa 
ufunguzi wa mafunzo ya ku-
wajengea uwezo waratibu wa 
mpango wa shule salama na 
wasimamizi wa usalama wa 
jamii wa mikoa na halmashau-
ri.

Alisema katika kutekeleza 
mpango wa shule salama ni 
lazima kila shule kuwa na 
mwalimu mnasihi ambaye wa-
toto watamtumia kutoa kero 
ambazo wanakabiliwa nazo 
wakati wanapokuwa shuleni, 

nyumbani au njiani.
“Lazima shule kuwa na 

walimu wanasihi ambao wa-
tachaguliwa na wanafunzi we-
nyewe ambao watawatumia 
kueleza changamoto zao ili 
kulinda usalama wa mtoto,” 
alisema.

Pia alisema ili kufanikisha 
mpango huo, kuna haja ya 
kuwa na mabaraza ya watoto 
ambayo watayatumia kueleza 
kero mbalimbali wanazokum-
bana nazo katika maeneo ya 
shuleni na nyumbani ili hatua 
zichukuliwe kabla hali haijawa 
mbaya.

“Lakini pia kuwapo kwa 
masanduku ya maoni katika 
shule ambayo watoto watat-
umia kueleza changamoto 
zinazowakabili na funguo za 
masanduku hayo lazima ziwe 
tatu moja kwa mwakilishi  
wa watoto, mwakilishi wa 
walimu na moja kwa wazazi,” 
alisema.

Msonde pia  aliwataka waza-
zi, walezi na jamii kwa ujumla 
kushirikiana kikamilifu na 
walimu katika malezi na us-
alama wa watoto.

“Malezi na ulinzi wa mtoto 
ni jukumu letu sote, hivyo wa-
zazi, walezi na jamii ishirikiane 
vyema na shule wasiwaachie 
tu walimu kwani mtoto 
anaweza kupata changamoto 
nyumbani, kwenye jamii ama 
shuleni. Ni  muhimu kuwalin-
da kwa pamoja.

“Mwalimu anakuwa wa 
kwanza kabisa kumwona 
mtoto anapokuwa na changa-
moto kwa sababu watoto 
wengi wanakuwa wawazi na 
huru kuwaelezea walimu wao 
changamoto wanazozipitia 
hata kuliko ilivyo kwa wazazi 
wao,” alisema Dk. Msonde

Ili  kuboresha sekta ya elimu 
nchini, alisema  serikali im-
ekuja na miradi mbalimbali 
ikiwamo ya kuboresha Elimu 
ya Msingi na Sekondari na ule 
wa kuboresha Elimu ya awali 
na Msingi (BOOST).

Alisema katika mradi wa 
kuimarisha elimu ya se-
kondari (SEQUIP) serikali 
imewekeza Sh.trilioni 1.2 na 
mradi huo umekuwa ukisaid-
ia katika ujenzi wa miundom-
binu mbalimbali katika shule 

za sekondari.
“Kwa sasa wanafunzi wa-

naojiunga na kidato cha kwan-
za wameongezeka na mradi 
wa SEQUIP umelenga kujenga 
shule 1,026 na katika shule 
hizo, 26 ni shule maalum 
kwa ajili ya wasichana na kila 
mkoa utajengwa shule moja,” 
alisema.

Awali Mkurugenzi anayesi-
mamia Elimu TAMISEMI, Vin-
cent Kayombo, alisema maofi-
sa 630 wanashiriki mafunzo 
hayo.

“Ni imani yangu kubwa kuo-
na matokeo ya mafunzo haya 
yanakwenda kuleta tija katika 
shule na jamii kwa ujumla kila 
mmoja akatambue umuhimu 
wa malezi na ulinzi wa usala-
ma wa watoto,” alisisitiza

Alisema ongezeko la viten-
do vya ukatili kwa wanana-
funzi vimesababisha  shule 
kuwa si sehemu salama kwa 
wakati fulani, hivyo kutekele-
zwa kwa  mradi wa SEQUIP 
na mafunzo hayo ya usalama, 
yamesaidia kwa kiwango ki-
kubwa kurudisha imani ya 
wanafunzi, wazazi na walezi.

Meneja wa Mamlaka ya Kodi Tanzania (TRA) Mkoa wa kikodi Ilala, Masau Malima (katikati), Meneja msaidizi hu-
duma kwa mlipakodi, Penda Nkuba (wa nne kulia) na wafanyabiashara wakizindua kampeni ya “Tuwajibike” ka-
tika kituo cha huduma za kodi Gongolamboto, jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI kupitia mradi wa 
Tanzania ya Kidijitali Awamu ya 
Kwanza 2023/24 umetoa ufadhili 
wa masomo ya muda mrefu na 
mfupi nje ya nchi kwa watumishi 
500.

Katibu Mkuu Wizara ya Habari, 
Mawasiliano na Teknoljia ya 
Habari, Mohammed Khamis Ab-
dullah, alisema hayo jana jijini 

hapa wakati wa hafla ya kutoa vy-
eti vya ufadhili wa masomo ya 
muda mrefu nje ya nchi kupitia 
mradi huo.

Abdullah alisema katika ufa-
dhili huo, watumishi 50 ndiyo 
watakaokwenda nje ya nchi kwa 
ajili ya masomo ya muda mrefu 
na wengine 450 ni masomo ya 
muda mfupi.

“Niwapongeze sana nyie am-
bao mmekuwa katika awamu 

hii ya kwanza ambao idadi yenu 
mpo 20 kati ya watu 211 walioom-
ba nafasi za kushiriki mafunzo 
haya.

“Niwasihi huko mtakapokwen-
da kitu cha kwanza ni kutanguliza 
uzalendo wa taifa lenu na mtaka-
chojifunza kule lazima mkilete 
nchini ili kuongeza tija katika 
masuala ya Teknolijia ya Habari 
na Mawasiliano,” alisema.

Alisema ufadhili huo ni ma-

tokeo ya dhana ya serikali ya 
kukuza na kuimarisha rasilimali 
watu ili taifa kwenda katika dunia 
ya kidijitali.

Kadhalika, alisema kupitia 
mradi huo serikali imepanga ku-
jenga vyuo viwili vya TEHAMA 
katika mikoa ya Dodoma na Kigo-
ma pamoja na vituo vinane vya 
ubunifu.

Mkurugenzi Msaidizi Idara ya 
Ulaya na Amerika katika Wizara 

ya Mambo ya Nje na Ushirikiano 
wa Afrika Mashariki, Gerald Mb-
wafu, aliwataka watumishi hao 
walipata nafasi ya masomo nje ya 
nchi kuzingati sheria za nchi na 
vyuo wanavyokwenda kusoma.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, Xavier 
Mrope, alisema serikali itahitaji 
kuwatumia watumishi hao kwa 
manufaa ya taifa.

Serikali yafadhili watumishi 500 masomo nje ya nchi

Rais Samia 
kufungua 
mkutano wa 
vyama  
vya siasa 
Na Pilly Kigome

RAIS Samia Suluhu Hassan 
anatarajiwa kufungua mkutano 
maalum wa Baraza la Vyama 
vya Siasa utakaowashirikisha 
wadau wa vyama 
v i n - gi.

Naibu 
Msajili wa 
Vyama 
vya Siasa 
nchini  
ambae 

pia ni 

Mwenyekiti Kamati ya maan-
dalizi mkutano huo, Mohamed 
Ali Ahmed, alisema hayo jana 
alipokuwa akizungumza na 
vyombo vya habari jijini Dar es 
Salaam.

Ahmed alisema mkutano huo 
unatarajiwa kushirikisha zaidi 
ya wadau 500 kutoka kada 
mbalimbali zikiwamo taasisi 
za dini, mashirika, vyama vya 
siasa, vyama vya wenye ul-
emavu na mashirika yasiyo ya 
kiserikali (NGO).

“ Tunapenda mtupelekee 
salamu juu ya mkutano huu 
maalum. Tunawakaribisha  watu 
wa kada zote, waitikie kwa 
wingi kifika wakiwamo wa-
nanchi wajitokeze kutoa maoni 
na michango yao kuhusiana na 
demokrasia na hali ya vyama 
vingi nchini,” alisema. 

Ahmed alisema lengo la mku-
tano huo maalum ni kujadili na 
kupokea taarifa za kikosi kazi 
kilichoundwa mwaka 2021 na 
Rais Samia. Lengo lingine ni 
kujadili faida na changamoto 
zilizopatikana yakiwamo map-
endekezo yaliyopatikana kwe-
nye kikosi kazi hicho.

Mkutano huo, kwa mujibu wa 
Ahmad, utajadili hali ya siasa 
nchini, kutathmini wapi wa-
metoka na wapi wanakwenda 
kupitia hali ya vyama vingi na 
demokrasia nchini.

Mkutano huo wa siku tatu un-
atarajiwa kuanza kesho katika 
ukumbi wa Kimataifa wa Miku-
tano wa Julius Nyerere (JNICC) 
na utafungwa na Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein Mwinyi.
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MAONI & UCHAMBUZI

WAANDISHI wa habari wa-
nafanya kazi ya kuelimisha, ku-
habarisha na wakati mwingine 
kuburudisha umma kupitia kal-
amu zao. Huo ndio wajibu wao 
wa msingi wa kitaaluma.

Taaluma inawapa majukumu 
hayo kwa jamii na wanapo-
habarisha, kuburudisha, kue-
limisha huwa hawaingii kwenye 
msigano wowote na ama seri-
kali au watu binafsi kwa kuwa  
wengi hufurahia kazi zao.

Lakini mara nyingi, waandi-
shi hawa wanapotumia kalamu 
zao kufanya uchunguzi na kufi-
chua maovu, iwe ni serikalini, 
taasisi za umma, binafsi na kwa 
mtu mmoja mmoja, wamekuwa 
wakionekana maadui na wakati 
mwingine maisha yao kuwa ha-
tarini.

Mara nyingi umma unapen-
da kusoma habari zinazofichua 
wizi, ubadhirifu, ufisadi wa baa-
dhi ya viongozi wawe wa seri-
kali au kwenye taasisi yoyote 
ya umma na binafsi kwa kuwa 
ndizo habari pendwa kwao.

Lakini wakati wananchi 
wakifurahia habari hizo,  kwa 
waandishi wanaofanya uchun-
guzi na kufichua habari hizo 
usalama wao huwa shakani. 
Wahusika wa wizi huo huanza 
kuwawinda wakati mwingine 
kutaka kuwanyamanzisha kwa 
njia mbalimbali.

Mwandishi anaweza kuny-
amazishwa kwa njia yoyote  iki-
wamo ya kurubuniwa kupewa 
rushwa, kutishiwa maisha, 
kuuawa au kutengenezewa 
mazingira yoyote ya hofu  ku-
hakikisha anaachana kabisa na 
kufuatilia habari anayoitafuta.

Waandishi wanawake wa-
nakuwa kwenye hatari zaidi 
kulinganisha na wanaume 
wakati wa kuripoti habari za 
uchunguzi zinazofichua maovu 
kwenye jamii, hivyo kuna haja 

ya kuweka mifumo ya kuwalin-
da zikiwamo sheria ili kuwapa 
uhuru mpana wa kufanya kazi 
zao kwa amani.  

Uzoefu unaonyesha kuwa 
baadhi ya waandishi hususan 
wanawake hupokea hata viti-
sho wanapoandika habari zina-
zofichua maovu yanayofanyika 
kwenye taasisi au ya mtu mmo-
ja aliyefanya ufisadi na kusaba-
bisha hasara kwa serikali au 
kwa taasisi binafsi.

Ndiyo sababu tunaona kuna 
umuhimu kukawa na mifumo 
thabiti ya kuwalinda waandishi 
wa habari wanawake na wa-
naume kwa kuwawekea bima 
ya majanga ili wanapopata 
shida wakati wa kufanya habari 
zao angalau wapate unafuu wa 
maisha yakiwemo matibabu.

Habari  za uchunguzi, uchun-
guzi unaonyesha ndizo mara 
kadhaa zimekuwa zikiwaingiza 
waandishi wa habari matatani 
kwani zimekuwa zikifichua 
uzembe, wizi na ufisadi wa 
baadhi ya viongozi kwenye 
maeneo yao ya kazi na kwa 
kuwa hawapendi habari hizo zi-
andikwe ni dhahiri mwandishi 
husika anaweza kujikuta yuko 
hatarini kupata madhara.

Ndiyo sababu tunaona kuna 
umuhimu wa waandishi wa 
habari kuwekewa sheria rafiki 
ambazo zitawasaidia iwapo 
watapata majanga wakati wak-
itekeleza majukumu yao ya 
kuhabarisha jamii kwa habari 
mbalimbali zikiwemo za 
uchunguzi.

Pamoja na kutaka kuwapo 
sheria rafiki zitakazowafanya 
waandishi wafanye kazi zao 
kwa furaha bila woga, kuna 
umuhimu pia wa kuwapa elimu 
ya namna ya kukwepa hatari 
wanapofanya habari za uchun-
guzi ili wanapokuwa kwenye 
maeneo ya kazi, wajue namna 

ya kujilinda.
Sheria ya Huduma ya Vyom-

bo vya Habari ya Mwaka 2016 
iliweka vifungu vyenye changa-
moto kubwa na vyenye ukakasi 
katika kumwezesha mwandishi 
wa habari kutekeleza  majuku-
mu yake bila woga.

Vifungu vyenye utata vipo 
vingi pamoja na kile kina-
choweka adhabu kwa makosa 
ambayo hayako wazi kinyume 
cha Ibara 13 (6) (c), kufifisha uh-
uru wa kupokea na kusambaza 
habari kinyume cha Ibara 18 
ya Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania.

Wadau wa habari wanapiga 
kelele kuhusiana na kuwepo 
kwa baadhi ya vipengele am-
bavyo vimeonekana kuminya 
uhuru wa waandishi wa habari 
kutimiza majukumu yao ya ku-
habarisha jamii   na kukwami-
sha haki za upatikanaji habari.

Kuna baadhi ya vifungu 
vinaingilia haki ya kupata taar-
ifa kama ilivyoelezwa kwenye 
Katiba ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania na Mikataba ya 
Haki za Binadamu iliyoridhiwa 
au kusainiwa na Tanzania.

Vipengele vinavyolalamikiwa 
vimo kwenye sheria hiyo na 
Sheria ya Mawasiliano ya Ele-
ktroniki na Posta (EPOCA) ya 
mwaka 2010 ambayo inasima-
mia radio, TV na mitandao ya 
kijamii.

Pia Sheria ya Haki ya Ku-
pata Habari ya mwaka 2016 na 
Sheria ya Makosa ya Mtandao 
ya 2015 zikiwamo kanuni za 
maudhui mtandaoni za mwaka 
2018 zilizogawanywa katika vi-
pengele mbalimbali, ni miongo-
ni mwa maeneo ya vipaumbele 
ambavyo wadau wa habari wa-
nataka maboresho ili kuongeza 
ufanisi kwa waandishi wa 
habari kutokana na kuwa na 
udhaifu na upungufu wa sheria.

Ulinzi na usalama wa 
waandishi upewe kipaumbele

 Muungwana Lazima Nilonge

Mabadiliko mifumo ya kifedha
kwa kilimo Afrika yaanzie ndani
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TANZANIA wiki hii ilikuwa mwenyeji wa mkutano wa 13 
wa Jukwaa la Mifumo ya Chakula (AGRF) uliofanyika Dar 
es Salaam kwa siku tano kuanzia Septemba 4, mwaka 
huu. Mkutano huo ulioshirikisha wakuu wa nchi na vion-
gozi waandamizi wa serikali barani Afrika na washirika wa 
maendeleo ulijadili masuala mbalimbali juu ya kuleta ma-
geuzi katika sekta ya kilimo. 

Suala hilo la mapinduzi ya kilimo lilipewa kipaumbele 
kutokana na sababu mbalimbali ikiwamo sekta hiyo kuwa 
ndiye mwajiri mkubwa kwa nchi za Afrika, Tanzania 
ikiwamo. Kilimo pia ni chanzo cha maendeleo ya sekta 
ya viwanda kutokana na ukweli kwamba bidhaa nyingi za 
viwandani zinategemea bidhaa zinazotokana na kilimo. 

Kutokana na umuhimu huo wa kilimo kwa maendeleo 
endelevu hasa kwa nchi zinazoendelea, mawaziri wa kilimo 
Afrika katika maazimio yao, walitoa rai kwa washirika wa 
maendeleo kurekebisha mifumo ya fedha ili kuiwezesha 
Afrika kunufaika na rasilimali zake na zile zilizoko duniani 
kwa ujumla. 

Katika  maazimio hayo, Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, 
alisema pamoja na mambo mengine, wamekubaliana 
kutafuta fedha kwa ajili ya mifumo ya chakula na baadhi ya 
taasisi ikiwamo Benki ya Dunia zimeahidi kusaidia katika 
eneo hillo. Kubwa zaidi, mawaziri hao waliazimia kwamba 
nchi wahisani na washirika wa maendeleo warekebishe 
mashrti ya upatikanaji wa fedha hizo ili kuwezesha Afrika 
kutimiza azma ya kunufaika na kilimo hatimaye kupiga 
hatua za kimaendeleo. 

Ni dhahiri kwamba kwa kufanya hivyo, Afrika itajinasua 
katika umaskini kwa kuwa asilimia 65 ya rasilimali ambazo 
hazijatumika ziko Afrika. Kwa maana hiyo, iwapo masharti 
yatalegezwa kuhusu upatikanaji wa fedha, kutakuwa 
na mitaji mingi itakayowezesha nchi za Afrika kutumia 
rasilimali hizo, zikiwamo za kilimo na mifugo kupiga hatua 
za kimaendeleo. 

Pamoja na kuziomba nchi za viwanda na washirika wa 
maendeleo kufanya hivyo, Naibu Waziri Mkuu, Dk. Dotto 
Biteko, wakati wa kufunga mkutano huo, alitoa rai kwa 
viongozi wa ngazi zote kuhakikisha suala hilo linatimizwa. 
Kwa maneno mengine, Dk. Biteko alihamasisha upatikanaji 
wa fedha hizo uanze ndani ya mataifa ya Afrika kabla ya 
kwenda nje. 

Kuna msemo kwamba kilio huanza na mfiwa. Huo ni 
ukweli kwamba utatuzi wa tatizo ni lazima uanze na 
mhusika kabla ya kuomba msaada nje. Kwa mantiki hiyo, 
mipango ya kutafuta mitaji kwa ajili ya kuimarisha sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi ambazo ndizo mhimili wa kuondoa 
umaskini na kukuza uchumi, ni lazima ianzie ndani. 

Jambo la msingi na la msisitizo hapa ni kujenga uwezo 
wa ndani kwa kuongeza bajeti katika sekta hizo pamoja na 
kutunga sheria ambazo zitazibana taasisi za fedha za ndani 
katika kurahisisha upatikanaji wa fedha za mikopo kwa 
ajili ya kuendeleza kilimo, mifugo na uvuvi. 

Serikali inapaswa kujiuliza kama kuna mazingira rafiki ya 
upatikanaji wa fedha kutoka ndani kwa ajili ya maendeleo 
endelevu ya sekta zilizokuwa kiini cha AGRF. Pia hakuna 
budi kujiuliza kama riba zinazotolewa na benki kwa ajili ya 
mikopo hususan kwa kilimo na ufugaji kama ni rafiki na 
haziwaumizi wahusika. 

Kwa jumla ni vigumu kuwataka washirika wa maendeleo, 
zikiwamo taasisi kubwa za kifedha zilizoko nje ya nchi,  
kupunguza riba na kuweka mazingira rafiki ya upatikanaji 
wa fedha wakati mazingira ya ndani hayatoi nafasi 
katika kuleta unafuu. Mpango huu uanzie ndani ndipo 
utoke nje ya mipaka na hapo ndipo mafanikio ya kweli 
yatakapopatikana.      

Na Mwandishi 
Wetu 
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Kwa nini Bunge haliondoi ubatili
kwenye Katiba na sheria zetu?

fiKra mBadala

Pascal Mayalla

L
EO naendelea na sehemu 
nyingine ya Ijue Katiba ya 
JMT kwa jicho la mtunga 
katiba. Sehemu ya kwanza 

nilifundisha Katiba ni nini na ni ya 
nani. Sehemu ya pili, nilizungum-
zia mtunga Katiba alimaanisha 
nini aliposema Katiba ni Sheria 
Mama.

Katika mfululizo huu wa elimu 
kwa umma kuhusu Katiba, 
nawaletea mifano ya sheria batili 
inayokwenda kinyume cha katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tan-
zania ( JMT) kwa kuonyesha Kati-
ba inasema nini na sheria hiyo in-
asema nini. Mwisho nitaonyesha 
sheria hiyo batili imekinzana wapi 
na Katiba ya JMT.

Hata hivyo, ieleweke kwamba 
si  mara ya kwanza kwa Bunge 
kutunga sheria batili lakini cha 
kujiuliza Watanzania tutaendelea 
kusubiri mpaka lini Bunge likitun-
ga sheria batili na kuuchomekea 
ubatili huo ndani ya Katiba yetu? 

Kwanza, tuanze na Ibara ya 5 ya 
Katiba ya JMT. Ibara hii inasema

Nilichojifunza nikiwa 
mgeni wa Spika bungeni

madONGO Ya mGaGaGiGiKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

K
UNA mambo mtu uki-
pata kuyafanya inabidi 
uwashukuru waliokuleta  
duniani, yaani wazazi 

wako. Hebu fikiria eti nami juzikati 
hapa nilikuwa miongoni mwa watu 
walioalikwa bungeni na Spika, Dk 
Tulia Ackson.

Eti nami siku hiyo kwa mshangao 
wa wengi nikajikuta ndani ya suti 
na tai ndefu kama ulimi wa kinyon-
ga, nimetulia kwenye eneo ndani 
ya Bunge nikitambulishwa na Spi-
ka nikiwa mmoja wa wageni wake! 
Dunia ina mambo kwa kweli.

Mwenzangu mmoja, aliyebahati-
ka kukaa karibu nami, naye nikam-
wona akiwa anashangaashangaa 
kila kitu alichokiona ndani ya 
ukumbi ule nadhifu, uliopambwa 
kwa rangi nyekundu za viti na zu-
ria la rangi za Bendera ya Taifa.

Mshangao wake haukuwa mbali 
na niliokuwa nao mimi lakini ki-
kubwa ni kuona viti vingi vikiwa 
tupu na wachache waliokuwamo, 
wengi wakichati na simu zao na 
wengine kusogoa. Nikajisema, 
angalau nimeamini nilichokuwa 
nikiambiwa kuwa kuna baadhi 
ya waheshimiwa si watoro lakini 
hutoroka mara moja moja.

Mara nikasikia Spika, mwenyeji 
wetu, akisimamisha mijadala na 
kuwataka wabunge kuongea kwa 
sauti za chini kwani za juu zilikuwa 
zinavuruga majadiliano ya muswa-
da husika na kuwaambia kama 
wana jambo, milango ya jengo lile 
iko sita.

Awali nikidhani kuwa waheshim-
iwa wakiwa humo huwa watulivu 
wakisikiliza nini kinasemwa la-
kini kumbe la hasha, unaona kila 
mmoja ana lake jambo, mara huyu 
ahame kiti aende kule, mwingine 
atoke nje akazungumze na wapi-
gakura.

Lakini baadaye akili ikanijia 
kwamba hawa si wanafunzi na 
wala si wafungwa, wana haki ya ku-
fanya lolote ilimradi wanatuwakili-
sha na wanawakilisha mawazo na 
matakwa yetu sisi waajiri wao.

Nikajifunza mengi katika saa 
hizo chache nilizokalia kiti chek-
undu mjengoni kwamba kumbe 
kila mheshimiwa akiingia humo, 
anakuwa na letu lakini pia na lake, 
hasa pale mwenyeji wetu alipotut-
ambulisha sisi wageni wake.

Hapo kumbuka alishatambulisha 
wageni wengine kibao, wakiwamo 
wa kwake wengine lakini pia wa 
wabunge wengine. Siku hiyo ya 
Alhamisi, siku moja kabla ya mku-
tano huo wa Bunge kuahirishwa, 
hakika ilikuwa siku ya wageni.

Sikutaka sana kulaumu nini wali-
chokuwa wakifanya wabunge hasa 
kwa kutotulia vitini, nikijua kuwa 
siku hazigandi. Uchaguzi unakuja, 
ndiyo sababu wanaitwa wapiga 
kura kuja kutambulishwa bungeni 
hata kama alikuwa nao jana.

Jambo lingine lililonifurahisha 
na ambalo siku zote nilikuwa naji-
uliza ni kwa nini, ni lile la mbunge 
kusimama akauliza swali lake au 
kuomba swali lake lijibiwe, Naibu 

Waziri akasimama kulijibu, akasi-
mama mbunge na kushukuru kwa 
majibu mazuri lakini ana swali la 
nyongeza.

Nikijiuliza hivi kama majibu ni 
mazuri, swali la nyongeza linatoka 
wapi? Na tena mheshimiwa mwuli-
za swali anaweza akakakamaa 
mpaka akasimama waziri mwe-
nyewe mwenye dhamana ya swali 
lilikolenga, akajibu na ikishindika-
na atasimama Waziri Mkuu.

Lingine sasa ni hili la mheshim-
iwa kusimama, lakini badala ya 
kwenda moja kwa moja kwe-
nye swali au mchango, ataanza 
kusifia Rais, Makamu wa Rais, 
Waziri Mkuu na baraza zima la  
mawaziri kabla ya kuanza alichoki-
panga.

Ukijiuliza sana kwa nini aanze 
hivyo, utapata jibu tu bila shaka ni 
kwamba masanduku ya kura kivi 
sasa yanaanza kufutwafutwa vum-
bi kwa ajili ya mwakani na mwaka 
unaofuata, kwenye alichosema 
Chifu Hangaya kuwa ni kivumbi.

Kwa yote haya na mengine, kwa 
kweli nawapongeza waheshimiwa 
wabunge kwa kazi kubwa wanayoi-
fanya ya kutuwakilisha sisi, kwani 
bila wao isingewezekana sisi sote 
zaidi ya watu milioni 60 kama 
tungetosha pale Dodoma, kuzun-
gumza ya kwetu.

Lakini jambo langu la msingi 
mimi na wenzangu wachache we-
nye akili za hivihivi kama hizi, ni 
kutunza muda na wakati, lakini 
pia kuutumia vizuri kwa maslahi 

mapana ya wapiga kura na Taifa 
hili kwa ujumla, na ili tushuhudie 
thamani ya kweli ya pesa tunazoli-
pana.

Hivi kwa nini mbunge utoke jim-
boni uende mkutanoni Dodoma, 
lakini unaonekana mara mbili au 
tatu tu tena bila Spika kujua, una-
fanya mambo yako nje ya Bunge! 
Hivi kweli kuna sababu ya kila mtu 
kupelekwa bungeni na kusimami-
sha muda wa Bunge ili kutambul-
ishwa?

Kuna haja gani kwa muda mwigi 
wa Bunge kutumiwa na wabunge 
walioko ndani kuchati kwa simu 
janja na wengine kusogoa na kum-
wacha Spika na msemaji peke yao 
wakifuatilia? Zamani pale Karim-
jee hakukuwa na simu janja, hivi 
leo zipo watu watakwambia tuna-
wasiliana na wapiga kura.

Nashauri hili tuliangalie sana, ili 
muda wa Bunge utumike kufanya 
ya wananchi, badala ya maslahi 
binafsi ya sanduku la kura! Watam-
bulishwe wageni wa Bunge si wa 
wabunge mmoja mmoja. Mathalan 
kuna wabunge kutoka Bunge la nje 
na wengineo wa hadhi hiyo.

Waheshimiwa wabunge wakae 
bungeni muda wote isipokuwa kwa 
dharura, kwani ndicho tulichow-
achagulia na kuwatuma kufanya 
Dodoma, ili masuala ya wananchi 
yapewe kipaumbele na haki sta-
hiki. Ila kila la heri kwa kazi ngumu 
na nzito waheshimiwa wabunge na 
ahsante Daktari Tulia kwa mwa-
liko. Alamsiki!

haki hii ndiyo haki kuu ya kwan-
za ya kidemokrasia, haki ya kupiga 
kura. Japo  haki hii bado iko kwe-
nye Katiba yetu, imeingiliwa na 
kukiukwa na ukosekanaji wa haki 
ya kuchaguliwa, hivyo Watanza-
nia kuruhusiwa kuwachagua si 
viongozi wao wanaowapenda kwa 
uhuru, bali viongozi waliopitishwa 
na kundi fulani (kudhaminiwa na 
chama cha siasa). Kwa kufanya 
hivyo, ni kukiuka nia njema ya 
mtunga Katiba ya kila Mtanzania 
anakuwa na haki ya kupiga kura 
kuchagua kiongozi anayemtaka. 
Kwa  Tanzania ni kumchagua kion-
gozi chama kilichowachagulia!

Pili,  Ibara ya 5 (2) inalipa Bunge 
mamlaka ya kutunga sheria kuzuia 
mtu kupiga kura. 

Haki hii ya uhuru wa kupiga 
kura kuchagua ni moja ya haki 
zinazoitwa ‘fundamental rights’, 
yaani haki za msingi za binadamu.

Tatu,  Ibara ya 3 imelipa Bunge 
la JMT mamlaka ya kutunga sheria 
ya uchaguzi. 

Mamlaka haya ya Bunge kutunga 
sheria ya uchaguzi pia limeweke-
wa masharti, hivyo Bunge halina 
mamlaka ya kutunga sheria in-
ayokwenda kinyume cha Katiba.

Baada ya ibara hizo, tuangalie 
Ibara ya 21, Ibara ya 39 na Ibara 
ya  Katiba ya JMT. Ibara ya 21 yha 
Katiba ya JMT inatoa haki ya kila 
Mtanzania mwenye sifa, kuwa 
huru kushiriki katika siasa na uon-
gozi kuanzia serikali za mtaa hadi 

serikali kuu bila ubaguzi wowote.
Uhuru wa kwanza kabisa ni wa 

kushiriki shughuli za umma. Ibara 
ya 21 (1) inasema: “Bila ya kuathiri 
masharti ya ibara ya 5 ya Katiba 
hii na ya sheria za nchi kuhusiana 
na masharti ya kuchagua na kuch-
aguliwa, au kuteua na kuteuliwa 
kushiriki katika shughuli za uta-
wala wa nchi, kila raia wa Jamhuri 
ya Muungano anayo haki ya kush-
iriki katika shughuli za utawala 
wa nchi, ama moja kwa moja au 
kwa kupitia wawakilishi walioch-
aguliwa na wananchi kwa hiari 
yao, kwa kuzingatia utaratibu ul-
iowekwa na sheria au kwa mujibu 
wa sheria.

Lakini kukafanyika jambo  kwa 
maslahi ya watu fulani, na kwa vile 
serikali ni yao, wakaipindua Katiba 
kwa kuinyofoa haki hiyo ya kila 
mtu kushiriki siasa, iliyotolewa na 
katiba na kupachika sharti la kud-
haminiwa na chama. Hatua hiyo 
imesababisha  kujenga ubaguzi ka-
tika kushiriki shughuli za uongozi 
wa umma kwa watu kulazimishwa 
kwanza kujiunga na vyama vya 
siasa ndipo upate haki ya kugom-
bea nafasi yoyote ya uongozi wa 
umma.

Huku si kuwatendea haki Wa-
tanzania wengine wote, wasiotaka 
kujiunga na vyama vyovyote vya 
siasa kutokana na kuviona karibu 
vyote ni vyama vya hovyo hovyo, 
lakini wana uwezo wa uongozi. 

Hii ni haki muhimu iliyotolewa 

na Katiba. Kitendo  cha kuingiza 
shurti la kudhaminiwa na chama 
cha siasa ni kinyume cha Katiba. 
Sheria hii ibadilishwe ili kukidhi 
kile ambacho Katiba ilidhamiria 
ilipoitoa haki hii. 

Baada  ya mabadiliko hayo ya 
mlango wa nyuma, kipengele hi-
cho sasa kinasomeka hivi: 

“Uhuru wa kushiriki shughuli 
za umma Sheria ya 1984 Na.15 ib.6 
Sheria ya 1994 Na.34 ya Ibara ya 
4, Ibara ya 21.(1) Bila ya kuathiri 
masharti ya Ibara ya 5, ya 39 na ya 
67 ya Katiba hii na ya sheria za nchi 
kuhusiana na masharti ya kucha-
gua na kuchaguliwa, au kuteua 
na kuteuliwa kushiriki katika shu-
ghuli za utawala wa nchi, kila raia 
wa Jamhuri ya Muungano anayo 
haki ya kushiriki katika shughuli 
za utawala wa nchi, ama moja kwa 
moja au kwa kupitia wawakilishi 
waliochaguliwa na wananchi kwa 
hiari yao, kwa kuzingatia utaratibu 
uliowekwa na sheria au kwa mu-
jibu wa sheria.”

Ule uhuru uliotolewa na Katiba 
wa kila mtu kuwa huru kushiriki 
shughuli za uongozi, kupitia ibara 
ya 21, umekuja kunyofolewa na 
ibara ya 39 na 67 (b) (c) kwa ku-
weka sharti ili mtu kugombea na-
fasi yoyote ya uongozi wa umma, 
ni lazima awe  mwanachama, na 
mgombea aliyependekezwa na 
chama cha siasa, hivyo lazima 
adhaminiwe na chama cha siasa!, 
Haki zinatolewa na ibara moja 

halafu zinaporwa na ibara ny-
ingine ya katiba hiyo hiyo!

Mchungaji Christopher Mtikila 
(Mungu amweke mahala pema 
peponi) mwaka 1993, alifungua 
kesi No. 5 ya 1993 akifanya juhudi 
kubwa kukipinga kifungu hiki 
na Mahakama Kuu kupitia kwa 
Jaji Kahwa Lugakingira (Mungu 
amuweke mahala pema peponi), 
ikatamka wazi na bayana kip-
engele hicho ni batili na kinaki-
uka Katiba ya JMT ya mwaka 1977, 
hivyo kifutwe, na kutoa haki kwa 
kila Mtanzania ana haki ya kush-
iriki kugombea uongozi.

Baada tu ya Mtikila kushinda 
kesi, serikali ilifanya mambo 
mawili makubwa ya ajabu! Kwan-
za, ilikata rufani. Hivi kwa uamuzi 
kama huu, serikali ilikata rufani 
kwa maslahi ya nani? Pili, seri-
kali ilipeleka bungeni kwa hati ya 
dharura, Sheria No. 34 ya mwaka 
1994, kufanya marekebisho ya 
Nane ya Katiba ya JMT na kuki-
chomeka kipengele hicho ndani 
ya Katiba, hivyo kuibatilisha ile hu-
kumu ya Jaji Lugakingira!

Hapa ndipo ujinga unapoan-
zia katika siasa zetu kwa seri-
kali kufanya kazi kwa maslahi 
ya kisiasa ya watu fulani, hivyo 
kupoteza haki ya wengi kwa 
ajili ya kuwanufaisha wachache.  
Tukutane Jumapili ijayo… 

PASKALI
+255 754 270403
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habari kitaifa

Watumishi wa TANESCO 
waendelea kusota rumande

Na Renatha Msungu

WAKALA wa Mbegu za 
Kilimo (ASA), imezitaka 
sekta binafsi kutumia fursa 
ya ushirikiano wa uzal-
ishaji mbegu bora za mazao 
iliyotolewa na serikali ili 
kuongeza uzalishaji ifikapo 
mwaka 2025.

Rai hiyo ilitolewa na 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
ASA, Dk. Sofia Kashenge, 
wakati akielezea mi-
kakati waliyojiwekea ili  
kuhakikisha wanafikia 
malengo ya serikali ya uzal-
ishaji wa mbegu asilimia 75 
ifikapo mwaka 2025.

Dk. Kashenge alisema hivi 
sasa serikali imewekeza kati-
ka kilimo, hivyo wawekezaji 
wazawa hususani vijana 

wenye kampuni za kuzali-
sha mbegu wanapaswa ku-
jitokeza kwa wingi kuomba 
mashamba ya serikali yali-
yoboreshwa kwa ajili ya ku-
zalisha mbegu.

“Wawekezaji wazawa 
wa kampuni za uzalishaji 
mbegu mjitokeze kwa wingi 
kushirikiana na serikali ku-
zalisha mbegu, tunahitaji 
kuona tunafikia malengo 
tuliyojiwekea,” alisema Dk. 
Kashenge.

Alisema wamejiwekea 
mikakati ili kufikia azma ya 
Rais Samia Suluhu Hassan 
katika suala la uwepo wa 
mbegu za kutosha ifikapo 
mwaka 2025 ikiwamo kush-
irikiana na sekta binafsi ka-
tika uzalishaji.

Akizungumzia kuhusu su-

ala la upimaji afya ya udon-
go, alisema wamejipanga 
katika mashamba ya serikali 
ambayo yanaboreshwa mi-
undombinu yake yatapim-
wa afya ya udongo kabla ya 
kuanza kutumika.

  Alisema wanafanya 
hivyo kwa sababu wana-
hitaji uzalishaji bora wenye 
tija, ambao utaliletea taifa 
manufaa makubwa ikiwemo 
kupunguza gharama za 
uagizaji mbegu.

“Suala la upimaji afya ya 
udongo ni la lazima, kwa 
sababu ili uzalishe kwa 
wingi ni lazima ujue afya 
ya udongo, ambayo itaku-
wezesha wewe kujua ni 
aina gani ya mazao yanayo-
paswa kulimwa katika eneo 
hilo,”alisema.

Alisema watahakikisha 
kila shamba linapimwa afya 
ya udongo na wataalam ku-
toka sekta ya kilimo ili ku-
hakikisha wanafikia malen-
go waliyokusudia.

Kutokana na hilo, aliwa-
taka vijana kushawishika 
kuingia kwenye kilimo kwa 
sababu ni sekta kubwa.

Hivi karibuni Rais Samia 
Suluhu Hassan alisema ifi-
kapo mwaka 2025, taifa li-
natakiwa kuzalisha asilimia 
75 ya mbegu bora ambazo 
zitakidhi mahitaji ya wakuli-
ma hapa nchini.

Kutokana na hilo, ndiyo 
maana serikali imewekeza 
katika kilimo biashara am-
bacho kinaleta manufaa 
kwa wakulima pamoja na 
taifa.

Mkurugenzi wa Chama cha wataalamu wa Masoko Tanzania, Dk. Emmanuel Chao (wa pili kulia), akizungumza 
na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam jana, wakati akitangaza Tuzo za Masoko na Kongamano la 2023 
linalotarajiwa kufanyika Oktoba 27 mwaka huu kwenye ukumbi wa Blue Saphire. Wengine ni wadhamini wa 
tuzo hizo, Mwakilishi kutoka kampuni ya Bramex, Sylvia Joseph (kushoto), Gloria Malikita (kulia) na Iche Omari 
kutoka kampuni ya Smartcodes. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Sekta binafsi waitwa 
kuwekeza kwenye mbegu

TBS yaelimisha 
2,276 kuhusu  
ubora bidhaa 
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanzania 
(TBS) limetoa elimu kwa wananchi 
2,276 kupitia kampeni yake ya 
kutoa elimu kwa umma katika 
wilaya za Malinyi, Ulanga, Gairo 
na Mvomero mkoani Morogoro 
kuhusu umuhimu wa kusoma 
taarifa zilizomo katika bidhaa. 

Elimu hiyo pia inahusu watu 
kununua bidhaa zilizothibitishwa 
na shirika hilo sambamba na ku-
wahamasisha wajasiriamali wa-
dogo kuthibitisha ubora wa bidhaa 
zao na wafanyabiashara kusajili 
maduka ya chakula na vipodozi.

Kampeni hiyo ambayo ilianza 
Agosti 21 na kumalizika Septemba 
5, mwaka huu, ambako ilifanyika 
katika maeneo mbalimbali yaki-
wamo ya masoko, stendi, minada na 
maeneo ya wazi. Wananchi wali-
jitokeza kwa wingi kupata elimu 
na ufahamu wa masuala mbalim-
bali yahusuyo ubora wa bidhaa.

Kupitia kampeni hiyo waja-
siriamali waliofikiwa na elimu 
hiyo ni 118 na wananchi 2158 
na kufanya jumla yao 2,276.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Ulanga, Andreas Whero, aliipongeza 
TBS kwa kutoa elimu kwa wananchi 
na alishauri kufanya ukaguzi wa 
kushtukiza  madukani hususani 
katika bidhaa za ujenzi kama 
nondo na mabati sambamba na 
kutumia redio jamii za wilayani 
ili kufikia wananchi wengi zaidi.

Akizungumza wakati wa kampeni 
hiyo, Meneja Uhusiano na Masoko 
TBS,  Gladness Kaseka, alisema len-
go la shirika hilo ni kutoa elimu kwa 
umma katika ngazi za wilaya zote.

“Kwa sasa TBS tumeamua ku-
wafikia wajasiriamali, wafanyabi-
ashara na wananchi katika ngazi 
za wilaya ili kuwapatia utaratibu 
unaotakiwa kwa ajili ya kupata 
alama ya ubora na kusajili ma-
jengo ya biashara ya chakula na 
vipodozi ili kuepuka usumbufu 
unaoweza kujitokeza, kwa hiyo 
elimu hii ya umma ipo katika ngazi 
ya wilaya na hadi sasa TBS imezi-
fikia wilaya 63,” alisema Kaseka

Nao wajasiriamali kutoka vi-
jiji mbalimbali vya Wilaya ya 
Malinyi waliipongeza TBS kwa 
elimu waliyoitoa maana im-
ewafumbua mambo mengi 
kuhusu umuhimu wa viwango 
katika bidhaa wanazozizalisha.

Mkaguzi wa TBS, Kaiza Kilango, 
aliwakumbusha wananchi kutam-
bua kuwa vita ya bidhaa hafifu 
si ya shirika hilo pekee, bali ni 
ya Taifa kwa ujumla na hivyo 
wasisite kutoa taarifa pindi wan-
apokutana na bidhaa zilizokwisha 
muda wake au wanapotilia shaka 
bidhaa yoyote katika soko.

Kaiza aliwafafanulia wananchi 
umuhimu wa viwango katika mai-
sha yao ya kila siku vile vile kuwa-
fahamisha fursa ya huduma bure 
kwa wajasiriamali wadogo na ku-
wataka wawe mabalozi wa kuhama-
sisha ubora katika jamii wanazoishi.

Pia aliwataka wafanyabiashara 
kufuatilia taratibu sahihi za usajili 
wa bidhaa au majengo ya chakula 
na vipodozi kwa kutembelea ofisi 
ya TBS iliyopo karibu au kupiga 
katika kituo cha huduma kupi-
tia mawasiliano yaliyotolewa.

Kampeni ya kuelimisha 
umma ni endelevu na itaende-
lea katika wilaya za mkoa wa 
Tabora, Mtwara na Lindi.

Na Remmy Moka, 
SAUT

WATUMISHI wawili wa 
Shirika la Umeme Tan-
zania (TANESCO) Wilaya 
ya Nyamagana mkoani 
Mwanza, wanaokabiliwa 
na mashtaka 125 ya uhu-
jumu uchumi ikiwamo 
kuisababishia serikali 
hasara ya Sh. bilioni mbili, 
wameendelea kusota ma-
habusu. 

Hali hiyo inatokana na 
kesi yao kuahirishwa ku-
tokana na hakimu anayes-
imamia kesi hiyo kuwa na 
udhuru.

Watuhumiwa hao, fun-
di mchundo Abdukadri 
Lwassa (39) na Ofisa Bo-
hari wa TANESCO, Res-
picius Rwegoshora (33), 
juzi walifikishwa kwa 
mara nyingine katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Mwanza kusikili-
za kesi yao namba 5/2023 
ikiwa na makosa 125 yaki-
wamo kughushi nyaraka 
za serikali, ubadhirifu wa 
mali za umma na kutoa 
nyaraka za uongo.

Shauri hilo lilisikilizwa 
juzi mbele ya Hakimu 
Mkazi wa Mahakama ya 
Wilaya ya Ilemela, Fotu-

natus Kubaja, na kuahirishwa kwa 
kile alichokieleza kuwa Hakimu 
Mkazi Mwandamizi Stella Kiama, 
anayesimamia kesi hiyo kuanzia 
mwanzo kapata udhuru.

Hata hivyo,  mwendesha mash-
taka wa Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU),  Maximilian Kyabona, 
aliiambia mahakama kuwa bado 
wanaendelea na upelelezi, hivyo 
kuomba hakimu kupanga tarehe 
ya kusikilizwa tena kwa shauri 
hilo.

Hakimu Mkazi Kubaja aliahiri-
sha kesi hiyo na kuamuru watumi-
shi kuendelea kubaki rumande 
mpaka Septemba 13, kesi yao 
itakapotajwa.

hali hiyo 
inatokana 
na kesi 
yao kua-
hirishwa 
kutokana 
na hakimu 
anayesi-
mamia kesi 
hiyo kuwa 
na udhuru.
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M
AMA John alikwenda dukani kumnunulia mwa-
nawe viatu vya shule, aliporudi alimpatia  kwa 
furaha mtoto wake.

Mama: Mwanangu leo nimekuletea zawadi ya viatu.
John: Mama asante nitakwenda kuwaonyesha 

akina Juma.
Mama: Sawa lakini yule muuza kaniambia kama 

hujakipenda nirudishe.
John: Mama mtoto huyu sijui kama anasoma kweli!

SWALI
Mto Ruvuma unapatikana katika mkoa gani?

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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WARAKA WA NDANI 

KARIBU msomaji wangu 
katika safu yetu hii tuendelee 
kudadavua yale yanayozisibu 
familia zetu kila uchao. Wapo 
wanawake ambao wamekuwa 
mwiba mkali kwa waume zao 
kutokana na vituko wana-
vyowafanyia. Leo tuwasikia 
wachache.

“
…Pole na kazi. Mimi nina 
ndoa huu ni mwaka wa 
saba. Lakini miezi sita 
iliyopita tuligombana na 

mke wangu, tena makosa mengi 
yanatokana na yeye, lakini wa-
zazi wake wanamtetea.

  Akakimbilia kwao na wazazi 
wakampokea. Mimi nikawaam-
bia ndugu zangu wakajaribu 
kumrudisha japo baba yake ali-
kuwa hataki. Lakini alirudi baada 
ya kukaa kwao miezi hiyo sita.

Sasa majuzi nikamsikia aki-
zungumza na mtu kwenye simu 
akimwambia tukutane pale pa 
siku zote karibu na kibanda 
cha soda. Fanya booking kabisa 
jamaa anasafiri. Ni kweli niliku-
wa na safari ya kikazi. Hakujua 

kuwa nilikuwa karibu na nilire-
kodi mazungumzo yao.

Usiku ilibidi nimuulize huo 
mpango wake una lengo gani, 
japokuwa alikana tena kwa ma-
chozi! Lakini nilipomfungulia 
mazungumzo yale kwenye simu 
na huyo mshikaji wake, akabaki 
anashangaa. Nikamwambia ni-
meshajua kuwa anatoka nje ya 
ndoa, ajitafakari na asubiri hatua 
nitakazochukua. 

Jambo la ajabu ni kwamba aki-
wa na mipango yake mibaya hu-
sababisha tafrani ili tugombane, 
kisha anatimkia kwao. Kumbe ni 
ili afanikishe uasi ndani ya ndoa 
yetu. Kwa kweli ni muda sasa na-
tizama tu sijui nifanyeje!

Mpenzi msomaji, ujumbe huu 
ulitumwa kupitia simu ya kigan-
jani hivi karibuni. Hivi majuzi 
baba mwingine akatuma ujumbe 
unaokaribia kufanana na huu 
kuonyesha mchezo huu wa kui-
giza unaofanywa na baadhi ya 
kinamama lakini wanapobanwa 
na waume zao wanatishia nyau 
na kukimbilia kwa wazazi wao 
kwa muda, kisha kurejea.

Ujumbe huu unasema hivi; 
“Anti, pole na majukumu, naitwa 
baba J nipo Arusha. Nina mke wa 
ndoa yenye miaka miwili. Mwen-
zangu ugomvi ukitokea anafun-
gasha anaondoka anarudi kwao 
ni Manyara.

Mwaka huu ameshatoroka zai-
di ya mara sita na sasa amelian-
zisha na fununu nilizo nazo ana-
taka kwenda Dodoma. Matatizo 
ya ndoa yamenitia ganzi mbinu 
zote nimetumia”. Anamaliza 
ujumbe wake.

Mpenzi msomaji, sikia vilio vya 
wanaume kuhusu wake zao wa-
toro ambapo mzozo kidogo wa-
natimkia kwao, kisha wanarejea 
kwa waume zao. Je, ni sarakasi 
gani hii na kwanini unadhani 
haya yanatokea?

Mpenzi msomaji wangu, bila 
shaka umewaelewa wanaume 
hao wanaolia kuhusu wake 
zao.Yapo mambo mengi   ya-
nayochangia hayo kutokea. Ni 
muhimu kuelewa kwamba mbo-
moaji mkubwa wa ndoa nyingi ni 
shetani.

Shetani siku zote huanza 

kumshambulia mwanamke ili 
mwanaume wake anayeinukia 
kiuchumi aanguke. Akivurugwa 
mwanamke, mwanaume hawezi 
kupiga hatua za mafanikio. Mwa-
namke ni msaidizi muhimu sana 
wa mwanaume.

Shetani akilijua hilo, hutafuta 
maeneo ya kumshika mwan-
amke kama kilipuzi. Ataibua tib-
ia ya utoro ambayo imo ndani ya 
mwanamke husika tokea akiwa 
mtoto. Lipo jambo linalotokea 
leo, kumbe lilianzo tangu zama-
ni. Asili zingine ndizo zinazotesa 
watu wengi. Kama kwenye asili 
yenu kuna tabia ya ulevi, uzinzi, 
kuoa na kuacha (roho za mitala 
yaani wake wengi), wizi, ush-
irikina, matambiko na kadha-
lika. Usishangae leo vikakupata 
wewe.

Watu wengi wamerithi tabia 
za wazazi wao. Upo msemo wa 
kiungu kwamba alivyo binti ndi-
vyo alivyo mama yake. Hii iki-
maanisha mtu aweza kurithi asili 
yake.

Wakati mwingine kama baba 
aliwahi kuoa na kuacha au mama 

aliwahi kuolewa na kumwacha 
mumewe katika mazingira fula-
ni, hiyo roho ya mitaala huwaan-
dana pia uzao wao.

Ndiyo maana wazazi wan-
apoona tabia fulani ikijitokeza 
kwa watoto wao ukubwani, 
hawashangai kwani ilianzia 
kwao. Ndio maana baadhi ya 
wanawake wenye asili fulani 
wanapotoroka kwa waume zao, 
wazazi huwapokea na ajabu 
zaidi huwatetea kwani wanajua 
chanzo ni wao!

Hebu msomaji wangu toa 
maoni au ushauri kuhusu kilio 
cha jamaa hao wawili waliotoa 
kuhusu utoro wa wake zao 
kwenda kwao.  

Wiki ijayo nitatoa simulizi fupi 
mwanamke anavyomnyima raha 
mumewe kwa tabia ya kutimkia 
kwao mara kwa mara. Kumbe 
ni maelekezo ya mama yake 
mshirikina ambaye ni chanzo 
cha mimba za binti yake kuhar-
ibika kitatanishi.

Je, una kisa au simulizi 
ya kimaisha? Tuma ujumbe 
mfupi kupitia 0715268581.

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Unawajua wanawake mwiba kwa waume zao?

U
KITAKA kujua watu 
wanafikiaje ndoto zao 
au malengo yao ya kiu-
chumi, nenda kamuulize 

ofisa mikopo yeyote nchi hii atak-
wambia.

Si tu wa benki, si wa Chama 
cha Ushirika wa Akiba wa Kuwe-
ka na Kukopa (SACCOS), nenda 
hata na benki za jumuiya vijijini 
(VICOBA) utakutana na msururu 
wa watu wanaokopa kwa ajili ya 
kutimiza malengo ya biashara.

Huwezi kufikia malengo 
makubwa kiuchumi, kufanya 
biashara kwa ufanisi na kupata 
tija kama hujawaza kuchukua 
mkopo. Huo ndio ukweli na ni 
mtazamo wa kiuchumi.

Lakini kama mnavyojua, wengi 
wetu hatukopesheki katika benki 
na taasisi za kifedha  kwa sababu 
ya vigezo vya kukopesheka.

Kubwa zaidi, makundi haya 
yanaogopa au kukimbia riba kub-
wa inayotozwa kwenye mikopo 
ya taasisi kubwa za fedha nchini.

Ndiyo maana sasa hivi ukisiki-
liza au kufuatilia vyombo vya 
habari kuhusu taarifa za mikopo, 
habari kubwa ni mtu amejiua 
kwa sababu ya kudaiwa mareje-
sho ya mkopo na kikundi au vi-
kundi vinavyojiita ‘kausha damu’

Tusiruhusu watu wetu ku-
poteza maisha kwa kujitoa uhai 
ili kuepuka fedheha au kufilisiwa 
na kikundi cha watu wanaotoka 

hizo zinazoitwa taasisi za kausha 
damu.

Kwa nini waraka huu nauan-
dika kwa sasa? Jibu ni kwamba 
serikali ilisitisha mikopo ya asil-
imia 10 inayotolewa na kila hal-
mashauri, ikieleza nia yake ya 
kujipanga kuweka mfumo mpya 
wa utoaji wa mikopo hiyo.

Aprili 13, mwaka huu, Waziri 
Mkuu, Kassim Majaliwa, alitan-
gaza uamuzi wa serikali kusitisha 
mikopo hiyo ya asilimia 10.

Waziri Mkuu Majaliwa, ndiye 
aliyetoa amri hiyo, akizielekeza 
halmashauri zote nchini, kusi-
tisha utoaji wa fedha za mikopo 
kwa makundi maalum ya vijana, 
wanawake na wenye ulemavu 
kuanzia Aprili hadi Juni, 2023.

Wanaokumbuka watanisahi-
hisha kama nimepotoka. Lakini 
alitangaza uamuzi huo wa seri-
kali, alipokuwa akihitimisha hoja 
zilizotolewa na  w a b u n g e , 
wakati wakijadili mwelekeo wa 
kazi za serikali na makadirio ya 
mapato na matumizi ya fedha za 
Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofisi ya 
Bunge kwa mwaka 2023/24.

Uamuzi wake kimsingi, uli-
chagizwa na hoja za wabunge 
zilizoonyesha kuna sehemu ina-
vuja katika muktadha mzima wa 
utoaji wa mikopo hiyo.

Wengi walipiga kelele kuhusu 
kiasi kidogo cha fedha za mikopo 
zitokanazo na asilimia 10 ya 

makusanyo ya halmashauri kina-
chotolewa kwa makundi maal-
um ya wanawake, vijana na we-
nye ulemavu kutokidhi matakwa 
ya kuyainua makundi hayo kwa 
kufanya shughuli za uzalishaji au 
biashara.

Katika hoja hizo ilielezwa 
kuwa kumekuwa na changamoto 
kwenye baadhi ya halmashauri 
kutoa fedha hizo kwa watumi-
shi wa halmashauri au wakati 
mwingine vikundi hewa, badala 
ya walengwa na kusababisha fed-
ha za mikopo hiyo kutorejeshwa.

Pengine, wabunge walisuku-
mwa na kauli ya Rais Samia Su-
luhu Hassan aliyoitoa Machi 29, 
mwaka huu, wakati akipokea 
taarifa ya Ofisi ya Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG), Charles Kichere, kwa 
mwaka 2021/2022.

Wakati anapokea ripoti hiyo ya 
CAG, Rais Samia aliagiza kuan-
galiwa upya kwa utaratibu wa 
utoaji wa mikopo ikiwemo kuan-
galia namna ya kutumia mabenki 
kupitishia mikopo hiyo.

Bila shaka, Rais Samia alirejea 
na yeye kuikumbusha Ofisi ya 
Waziri Mkuu kwamba wakati in-
aandaa miongozo na taratibu za 
kutoa mikopo hiyo, na waraibu 
wa dawa za kulevya wajumuish-
we kwenye mpango huo ili ku-
wasukuma wajishughulishe na 
ujasiriamali utakaowainua kiu-

chumi.
Si hao tu waraibu wafikiriwe, 

kuna kundi la kinababa nao ha-
wamo. Wanaojua Biblia, kitabu 
cha Waefeso 5:23-32 kimeandika 
kwa maana mume ni kichwa 
cha mke kama vile Kristo alivyo 
kichwa cha kanisa, ambalo ni 
mwili wake, naye mwenyewe ni 
Mwokozi wa kanisa. Basi, kama 
vile kanisa linavyomtii Kristo, 
vivyo hivyo na wake pia wana-
paswa kuwatii waume zao kwa 
kila jambo. 

Kutokana na hayo maandiko 
ya Biblia, kati yetu nani ambaye 
hajasikia baadhi ya wanaume 
wanalia hivi sasa kwamba mke 
wake kainuka kiuchumi, yeye 
sasa ndio ananyanyasika? 

Eti baada ya kuwa na kipato 
kumzidi mumewe, hivi sasa baa-
dhi ya wanawake wamesahau 
iliandikwa mume ni kichwa cha 
nyumba? Kiburi mtindo mmoja 
na wengine wanawachapa ma-
konde wakiinua mdomo kusema 
madhila anayokutana nayo huko 
kwenye ndoa.

Ikiwapendeza watunga sera, 
Ofisi ya Waziri Mkuu, kabla ham-
jairejesha mikopo hiyo wain-
gizeni na kinababa ili mizani ikae 
sawa.

Na hizi kanuni za sasa za utoaji 
wa mikopo na usimamizi wa 
mikopo kwa vikundi vya wa-
nawake, vijana na watu wenye 

Asilimia 10 mikopo halmashauri imekwamia wapi?
ulemavu za mwaka 2019, na 
tangazo la serikali, namba 286 la 
mwaka 2019, lifanyieni marejeo 
ya kisheria.

Hebu tuutendee haki ule 
mpango wa maendeleo wa taifa 
wa miaka mitano 2016/2021 na 
sheria ya fedha ya serikali za 
mitaa, sura ya 290, iliyofanyiwa 
marejeo mwaka 2018, ambavyo 
viliasisi mikopo hii.

Hii ndiyo sheria na mpango 
wa Maendeleo wa Taifa, ulio-
weka masharti kwa halmashauri 
zote nchini kutenga fedha kwa 
ajili ya mikopo kwa vikundi vya 
wanawake, vijana na wenye ul-
emavu.  

Tunataka pia serikali ifanye 
marekebisho ya kanuni ya sita 
ya sifa za kupata mkopo huo; am-
bayo kimsingi haijawataja akina 
baba (wanaume) kwamba nao 
wanapaswa kuwa wanufaika.

Kila mtu ana nafasi ya kung’ara 
kwenye eneo lake. Hakuna nyota 
inayozuia nyota nyingine kuone-
kana angani, ila usisahau kuwa 
kila nyota huwa inatofautiana 
nguvu ya kung’ara kwake.

Badala ya kuhangaika kuzuia 
nyota nyingine kunga’ara, weka 
bidii kuongeza mnga’ro kwenye 
nyota ya kwako.

Godfrey Mushi, ni Mwandishi 
Mwandamizi wa Nipashe, Kan-
da ya Kaskazini. Anapatikana 
kwa simu namba 0715 545 490 
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Nguo 
za Kiafrika 

ni moja ya pambo 
zuri katika sherehe 
za harusi, pichani 
ni aina ya mavazi 

yanayovaliwa wakati 
wa kufunga 

ndoa. 
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Mwanamitindo Mwanamitindo 
Mtanzania Mtanzania 
anayetamba Ulayaanayetamba Ulaya

M
WANAMITINDO Mtanza-
nia Zuhura  Bedal Said, 
maarufu kama Zara  ana-
zidi kupata umaarufu 

katika nchi za Ulaya na kufanikiwa 
kuyateka makampuni mbalimbali 
yanayojihusisha na mavazi.

Ikiwa ni mara yako ya kwanza 
kufika katika nchi za Ujerumani na 
Italia, utakutana na mabango ya 
kibiashara yenye picha ya mrembo 
huyo yakipamba maeneo tofauti.

Akizungumza na Nipashe, Zara 
amesema kipaji chake cha uana-
mitindo kilianza tangu akiwa mto-
to, anafurahia kuona ndoto yake 
hiyo imeanza kutimia.

Amesema umaarufu anaopata  
kupitia tasnia hiyo, hautasababisha 
yeye kubweteka, bali atafanya kazi 
kwa bidii zaidi ili kufikia malengo 
yake.

Zara alizaliwa Juni 26, katika eneo 
la Mkunazini, na kisha kupata elimu 
ya msingi na sekondari katika shule 
ya Hamamni iliyoko Zanzibar.

Ameeleza wakati fulani  alitamani 
kufanya kazi katika usafiri wa anga, 
lakini hakufanikiwa kupata ajira na 
badala yake aliamua kujikita zaidi 
katika mitindo.

“Huku kwenye mitindo nimepata 
mafanikio na ndiko moyo wangu 
unapenda zaidi,” amesema.

Ameeleza katika tasnia hiyo 

hakuna njia ya mkato inayoweza 
kupata mafanikio, bali ni lazima uji-
tume na kujitambua wewe ni nani 
na unataka kufanya nini.

Amesema kwamba kutokana na 
moyo wake wa kazi, alianza kupata 
kazi kidogo ya matangazo na sasa 
anaaminiwa kwa kupewa mikataba 
ya kutangaza bidhaa katika kam-
puni kubwa.

Ameeleza kwamba anataka kuo-
na jina lake linazidi kuwa kubwa ili 
hata vijana wanaotaka kuingia ka-
tika tasnia hiyo kuwa mfano mzuri 
kwao.

 “Watu wanaotamani kuwa na 
ndoto za kuingia katika ulimwengu 
wa wanamitindo wanataka kuwa 
kama mimi, wanaitizama kila hatua 
ninayochukua, ni vizuri nikawao-
nyesha kila kitu kizuri kuliko ku-
wakatisha tamaa,” amesema.

Zara kwa sasa anafanya kazi nchi-
ni Ujerumani, ameshiriki katika 
kutangaza chapa maarufu duniani 
kama Dolce & Gabbana, Stella Mc-
Cartney, Adidas, Karl Lagerfeld, 
Tiger of Sweden, Level shoes ya 
Dubai, na Landeros iliyoko jijini 
New York.

Umahiri wake wa ajabu katika 
mitindo, pia amepamba majarida 
maarufu ikiwamo Vogue, Bazaar, 
Marie Claire, Elle, Maxmara, Meno, 
Zahrat Al Khaleej na Nawa3em.

ZARA BEDAL
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Juisi ya tango
WATU wengi wamezoea ku-
tumia tunda la tango kama kibu-
rudisho na kiungo cha mboga 
hususani kwenye utayarishaji 
wa kachumbari na saladi.

Baadhi wanatumia kama pam-
bo la kunogesha sahani mezani 
na kuongeza hamu ya kula.

Lakini pia tango huweza 
kutengeneza juisi tamu yenye 
faida nyingi mwilini.

Hutumiwa kama moja ya kiny-
waji cha kusaidia kupunguza 

uzito na kitambi.

Maandalizi
Osha matango kwa maji safi 

na uyakate kwa vipande vidogo 
vitakavyoweza kusagika. Fanya 
hivyo pia kwa tangawizi.

Ukimaliza kamua limao na 
uchuje tayari kwa ajli ya ku-
changanya na juisi yako ik-
ishakuwa tayari

andaa blenda na uweke 
vipande vyote kwenye blenda 

M
IAKA ya zamani, tumbo kubwa 
lilihusishwa na utajiri au 
uwapo wa mafanikio kwenye 
maisha.

Mambo yamebadilika, tumbo kubwa 
au kiriba tumbo limekuwa tatizo kubwa 
hususani kwa wanawake ambao hu-
poteza urembo wao.

Tumbo kubwa pia linaondoa utana-
shati kwa wanaume, nguo kubana tum-
bo na kukosa kipimo chako.

Kwa kuwa baadhi ya aina za mafuta 
zinazojikusanya tumboni huwa siyo 
nzuri, tumbo la aina hii linaweza kuwa 
chanzo cha magonjwa sugu.

Hatua za kupunguza tumbo
Chai ya rangi
Chai ya rangi huwa na kemikali 

muhimu kwa kuunguza mafuta ya tum-
bo, huitwa epigallocatechin gallate.

Kemikali hizi kwa miaka mingi zime-
kuwa zinatumika katika kutengeneza 
vyakula na vinywaji kwa ajili ya watu 
wanaotaka kupunguza tumbo.

Ufanisi wake huongezeka zaidi 
kwa watu wanaofanya mazoezi, pia 
ikichanganywa na limao au ndimu.

‘Apple cider vinegar’
Umewahi kwenda kwenye maduka 

makubwa ukakutana na chupa imean-
dikwa kwa majina hayo?

Hiyo chupa ni chaguo sahihi kwa 
watu wenye tumbo kubwa.

Huwa na kemikali za acetic acid am-
bazo tafiti nyingi zinathibitisha uwezo 
wake wa kuunguza mafuta ya tumbo. 

Kiasi cha vijiko viwili kwa siku vilivyo 
changanywa kwenye maji vinatosha ka-
bisa kuleta majibu chanya.

Usingizi
Kulala muda mrefu ni afya, hakikisha 

unalala kwa saa 9 hadi 12 kwa siku ili ku-
punguza tumbo.

Usingizi ni dawa njema pia kwa afya 
ya mwili na akili, ukifanya hivyo uta-
punguza kitambi.

Ondoa 
kiriba 
tumbo 

UREMBO

na vikombe viwili vya maji, ki-
sha saga.

Ikishasagika vizuri ongeza 
mdalasini na usage tena, ikimal-
izika chuja na uweke kwenye 
glasi. Ongeza vijiko viwili vya 
maji ya ndimu, vijiko viwili vya 
sukari pamoja na vipande vya 
barafu.

Juisi yako ipo tayari kuny-
wa, unaweza kuweka kwenye 
friji kwa ajili ya matumizi ya 
baadae.
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U
IMARA wa nyumba ni kuhi-
mili mambo mengi ikiwamo 
changamoto zinazojitokeza 
nyakati za mvua, upepo 

mkali na uzito wowote unaoipiga.
Peter Akoye, anayejishughulisha 

na masuala ya ujenzi wa nyumba, 
anasema uimara na uzuri wa nyum-
ba unategemea vitu vingi.

Kwamba, kwa nyumba za kawai-
da, uimara wake huanzia kwenye 
ujenzi wa msingi, kuta, paa, nguzo, 
milango, madirisha na dari ambayo 
yote haya yanapaswa kuzingatiwa 
wakati wa ujenzi wake.

“Nyumba imara na mwonekano 
mzuri ni alama kwa eneo husika, 
huongeza thamani ya jengo, man-
dhari ya jengo iliyowekwa katika 
uzuri, pia huleta hisia na utulivu, 
furaha na uchangamfu kwenye fa-
milia na mtaa.

“Ni muhimu jengo liwe imara na 
uzuri unaoendana na matumizi 
yake, kama ni kwa ajili ya biashara, 
basi liwe lenye mvuto unaovutia hata 
wateja, kama ni kwa ajili ya kuishi fa-
milia, basi ichangie kuleta amani na 
furaha nyumbani,” anasema. 

Anashauri kwamba ni vyema ny-
umba ikafanyiwa usanifu mzuri na 
bora kuanzia jengo lenywe, mazin-
gira ya ndani, mandhari ya nje ili 
yabebe maana fulani na kwamba 
ni muhimu kuwa makini na maana 
hiyo unayomwambia mtu kupitia 
nyumba yako.

“Rangi, mpangilio, mpishano, 
kimo, ukubwa, umbile la nyumba 
yako huathiri hisia za mtumiaji. Pia 
niwakumbushe kwamba rangi nye-
upe kwenye nyumba huleta hisia za 
usafi, utaratibu na amani.

“Kijani huleta hisia za utulivu, 
uasili. Nyekundu huleta hisia za ku-
sisimua, shauku, changamfu. Rangi 
ya waridi huleta hisia ya furaha  na 

Unajua viungo 
ni pambo?
HILIKI, mdalasini, tangawizi iliyokaushwa, 
mchaichai, karafuu, karanga na mahindi 
ya bisi ni pambo zuri, kama likipangiliwa 
vyema.

Mtaalamu wa mapambo ya ndani, Esther 
Donald, anasema ili kutumia pambo la aina 
hiyo, unapaswa kuwa na jagi maalumu la 
kioo au linaloangaza.

Anasema unachopaswa kufanya ni ku-
weka tangawizi iliyokaushwa kiasi, karafuu 
na hiliki.

“Inategemea na ukubwa wa chombo 
chako cha kupambia, unaweza kuweka 
nusu kikombe cha chai cha kila kiungo. Kila 
kimoja kinapaswa kuonekana kwa hivyo 
usivikoroge,” anasema.

Esther anasema pambo la viungo linawe-
za kuwekwa kwenye stendi eneo la chakula 
(dining) au sebuleni ambako mchanganyiko 
unaweza kuwa wa karanga na korosho.

Hata hivyo, anashauri kwamba pambo 
la viungo linaweza kuboreshwa kwa 
kuwekewa jagi lingine lenye maua kama 
inavyoonekana pichani.

Tuwasiliane kupitia  restutajames@
gmail.com au 0753333330

MAISHA NI NYUMBA
Na Restuta James

Je umechagua nyumba Je umechagua nyumba 
imara ya ndoto yako?imara ya ndoto yako?
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ya bluu huleta hisia za uasilia na utu-
livu pia, kwa hiyo ni muhimu kufanya 
chaguo sahihi unapopanga au un-
apokamilisha ujenzi wa nyumba ya 
ndoto yako,” anasisitiza. 

Anashauri kwamba jambo la msingi 
ni kujenga nyumba unayohitaji, ita-
kayokidhi mahitaji ya sasa na baadae, 
yenye usalama na uimara, iliyo katika 

uzuri wake na kuepuka kujenga usiyoi-
hitaji.

Kufahamu aina ya nyumba inayoku-
faa kujenga ni miongoni mwa jambo 
linalosisitizwa na mtaalam huyu kwa 
kuwa ndiye mahali muhimu ambapo 
kila mtu anapatia faraja na kupata 
muda wa kupumzika baada ya shughu-
li nyingi za kujitafutia kipato.
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Habari KimaTaiFa

Buthelezi afariki dunia
NATAL, Afrika Kusini

KIONGOZI wa kabila la Wa-
zulu nchini Afrika Kusini, Man-
gosuthu Buthelezi, ambaye pia 
ni waziri mkuu wa kitamaduni 
wa taifa la Zulu, amefariki dunia 
akiwa na umri wa miaka 95.

Buthelezi,ambaye amekuwa 
mmoja wa viongozi wakuu wa 
kisiasa nchini humo katika kip-
indi cha miaka 50 iliyopita, al-
iongoza kabila la Wazulu chini 
ya utawala wa ubaguzi wa rangi.

Akiwa mjumbe wa baraza la 
mawaziri la Nelson Mandela, 
aliwahi kuwa waziri wa mambo 
ya ndani kwa muongo mmoja.

Rais Cyril Ramaphosa alion-
goza ibada maalum, akimtaja 
Chifu Buthelezi kama kiongozi 
wa kutisha.

“Mfalme Mangosuthu 
Buthelezi amekuwa kiongozi 
bora katika maisha ya kisiasa na 

kitamaduni ya taifa letu, ikiwa 
ni pamoja na mtiririko wa ma-
pambano yetu ya ukombozi, 
kipindi cha mpito ambacho kil-
ilinda uhuru wetu mwaka 1994 
na utawala wetu wa kidemokra-
sia.” alisema Ramaphosa.

Chifu Buthelezi alikuwa 
mwanzilishi wa chama cha 
Inkatha Freedom Party, amba-
cho kiliendesha vuguvugu la ki-
siasa na kitamaduni la Wazulu.

Alishirikiana na chama cha 
African National Congress 
(ANC) katika mapambano dhidi 
ya ubaguzi wa rangi na kufanya 
kampeni ya kuachiliwa kwa 
Nelson Mandela.

Lakini akawa mkosoaji ka-
tika miaka ya 1980, akishutumu 
chama hicho kwa kuunga mko-
no  upinzani wa kutumia silaha 
kwa serikali kibaguzi na aliunga 
mkono wake kwa vikwazo vya 
kimataifa.  BBC

AU mwanachama 
wa kudumu G20
NEW DELHI, India

WAZIRI Mkuu wa India Narendra 
Modi, ameutangaza Umoja wa Afrika 
(AU) kuwa mwanachama wa kudumu 
wa kundi la mataifa tajiri na yale 
yanayoinukia kiuchumi la G20.

Katika hotuba yake ya ufunguzi wa 
mkutano huo, Modi, aliualika Umoja 
wa Afrika unaowakilishwa na mwe-
nyekiti wake Azali Assoumani, ku-
chukuwa nafasi yake katika kundi 
hilo kama mwanachama wa kudumu. 

Modi aliongeza kuwa hatua 
hiyo italiimarisha kundi hilo na 
nchi zenye viwango vya chini 
vya kiuchumi na maendeleo.

Umoja wa Afrika wenye mataifa 
wanachama 55, sasa una hadhi 
sawa na Umoja wa Ulaya, kundi 
la pekee la kikanda lenye uana-
chama wa kudumu katika G20. 

Hadhi yake ya awali katika G20, ili-
kuwa shirika la kimataifa lililoalikwa.

DW

Mwanamke akipita katika jengo lililoporomoka huko Marrakesh, baada ya tetemeko kubwa la ardhi 
kutokea usiku wa Ijumaa. PICHA: REUTERS

Tetemeko la ardhi laua 820 Morocco
RABBAT, Morocco

IDADI ya watu waliokufa kati-
ka tetemeko la ardhi nchini Mo-
rocco inazidi kupanda, mpaka 
jana jioni watu 820 wamethibit-
ishwa kupoteza maisha katika 
tukio hilo.

Televisheni ya taifa ya Mo-
rocco ilisema ikinukuu tak-
wimu za wizara ya mambo ya 
ndani na kueleza inatarajiwa 
idadi kuongezeka.

Wizara hiyo ilisema takriban 
watu 672 walijeruhiwa katika 
mkasa huo, wakiwamo 205 am-
bao wako katika hali mbaya.

Morocco iliwahi kushuhudia 
matetemeko makubwa ya ardhi 
hapo awali, ikiwamo mwaka wa 
2004, tetemeko la ardhi lilipiga 
eneo la al-Hoceima kaskazini-
mashariki mwa Morocco na 
kuua watu 628. Mwaka 1960, te-
temeko la ardhi la Agadir liliua 
watu 12,000.

Kitovu cha tetemeko la ardhi 
lililotokea jana usiku kilikuwa 
katika milima ya Atlas. Kuna 
vijiji vingi vya mbali ambavyo 
vimekumbwa  havijafikiwa 
mpaka jana.

Inaweza kuchukua siku ny-
ingi kabla ya kujua ukubwa wa 

janga hilo.
Ripoti zinasema changamoto 

kubwa ni kufikia watu katika 
vijiji vya mbali katika milima 
ya Atlas ambavyo viliathiriwa 
vibaya na tetemeko la ardhi.

Huenda ikachukua muda 
kabla ya waokoaji kufika vijiji 
hivyo ambavyo vina majengo 
mengi ya zamani.

Tetemeko hilo lilifika hadi 
katika visiwa vya Canary ka-
ribu na pwani ya Morocco na 
Algeria.

Kumeshuhudiwa watu wali-
opata mshtuko wakikimbia ny-
umba zao na kwenda mitaa ya 

Marrakesh kujinusuru. 
Tetemeko hilo lenye uku-

bwa kipimo cha 6.8 limekumba 
eneo lote la kati la Morocco.

Utafiti wa jiolojia uliofanywa 
Marekani ulieleza kitovu cha 
tetemeko hilo kilikuwa katika 
milima ya juu ya Atlas, kilomita 
71 kusini-magharibi mwa Mar-
rakesh.

Tetemeko hilo lilitokea saa 
tano na dakika kumi na moja 
usiku wakati watu wakiwa ma-
jumbani mwao.

Kulikuwa na mitetemeko 
yenye ukubwa wa 4.9, iliyofuata 
dakika 19 baadaye.

“Kulingana na ripoti ya muda, 
tetemeko la ardhi liliua watu 
296 katika majimbo na man-
ispaa ya al-Haous, Marrakesh, 
Ouarzazate, Azilal, Chichaoua 
na Taroudant,” ilisema taarifa 
hiyo ya Wizara ya Mambo ya 
Ndani.

Baadhi ya majengo katika 
mji wa zamani wa Marrakesh 
yameporomoka, mkazi mmoja 
aliambia shirika la habari la 
Reuters. 

Klipu kadhaa kwenye 
mtandao wa X zinaonyesha ma-
jengo yakianguka, lakini BBC 
haijabainisha ni wapi. BBC

Putin aishika 
mkono Korea 
Kaskazini
MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia Vladmir Putin ametoa 
wito wa kuimarisha ushirikiano katika 
nyanja zote na Korea ya Kaskazini.

Kauli ya kiongozi huyo ilitolewa 
wakati akimpongeza Rais wa Ko-
rea Kaskazini Kim Jong Un kwa 
kuadhimisha miaka 75 tangu 
kuanzishwa kwa taifa lake.

Maadhimisho hayo yaliyoanza Ijumaa 
usiku yamefanyika wakati kukiwa na 
matarajio kuwa Kim Jong Un atasafiri 
kwenda Russia hivi karibuni kukutana 
na Rais Putin. Maadhimisho hayo ya-
mehudhuriwa na ujumbe kutoka China 
ukiongozwa na Naibu Waziri Mkuu, Liu 
Guozhong wakati Russia ikiwa imetuma 
kikundi cha dansi na wimbo wa kijeshi.

Vyombo  vya habari vya Korea Kusini 
vilisema kukosekana kwa wawakilishi 
wa serikali ya Russia  kwenye mkutano 
huo ni ishara ya maandalizi ya mkuta-
no kati ya viongozi hao ambao huenda 
ukafanyika wiki ijayo. Mkutano huo 
huenda ukajikita katika makubaliano 
ya kuuza silaha za Korea Kaskazini 
kwa Russia ili kuongeza akiba. DW
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UTEUZI UZINGATIE 
TAALUMA HUSIKA

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

T
ANZANIA kama nchi 
nyiginezo duniani ina 
mfumo wa kuwapata 
viongozi. Moja wa-

napatikana kwa kuchaguliwa 
na wananchi au kuteuliwa. 
Wanapochaguliwa baadaye 
wako wanaoteuliwa katika na-
fasi mbalimbali. Ukichaguliwa 
kuwa mbunge unaweza ku-
teuliwa kuwa Waziri au Naibu 
Waziri.

 Kuna viongozi wanaoch-
aguliwa huku wakiwa na taal-
uma zao. Mfano mtu anach-
aguliwa na wananchi kuwa 
mbunge lakini yeye kitaaluma 
ni mhandisi wa majengo au 
umeme au kilimo. Si wote wa-
naochaguliwa ni wataalam 

Wakwe wanapochoka kulisha  
binti yao na mumewe

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

S
IKU hizi wamezuka 
vijana ambao wana-
chukuliwa na baadhi ya 
wanawake wenye umri 

mkubwa na kuwekwa ndani. 
Nikisema kuwekwa ndani sina 
maana na kufungwa jela bali 
wanahudumiwa kwa kila kitu 
kuanzia   kula, mavazi, malazi 
na hata kupewa magari.

Imefika wakati siku hizi mam-
bo haya yanafanywa na baadhi 
ya wanawake ambao hawana 
hata umri mkubwa. Mradi tu na 
yeye akiwa na kazi yake nzuri, 
pesa na maisha bora, anamtafu-
ta kijana mmoja na kummiliki. 
Wenyewe wanawaita ‘viben-
teni.’

Visa hivi vimesimuliwa zaidi 
kwenye wimbo wa bendi ya TP 
OK Jazz, utunzi wake Luambo 
Luanzo Makiadi Franco unao-
itwa ‘Mario.’

hataweza kukataa  kwa sababu in-
awezekana ikawa ni nafasi yenye 
malipo mazuri. 

Mabadiliko ya mara kwa mara 
ambayo yamekuwa yakifanywa 
serikalini, maelezo yake ni kwam-
ba ni katika kuboresha utendaji, 
lakini tunaweza kujikuta tuki-
walaumu watu bure kuonekana 
hawajui kazi, lakini kumbe wa-
napewa vitengo vyenye taaluma 
tofauti na walizozisomea. Mfano, 
kumchukua mwandishi wa habari 
kusimamia sekta ya ujenzi au dak-
tari wa binadamu kusimamia sek-
ta ya nishati, inaweza kuleta shida 
katika usimamizi kwa sababu ni 
rahisi kudanganywa anaweza 
kuelezwa na vitu ambavyo havipo 
na akakubali kwa sababu havijui.

Wakati tunasoma sekondari mi-
aka hiyo, ilikuwa kawaida kabisa 
mwanafunzi kwenda nyumbani 
na kumdanganya mzazi kwamba 
wameagizwa assemble (eneo la 
kukusanyikia wananafunzi) na 
kwamba hiyo ‘asembo’ inauzwa! 
Kwa hiyo mwanafunzi anataka 
pesa kutoka kwa mzazi akai-
nunue. Hii  ni kwa sababu wazazi 
wengi hawakuwa na elimu ya se-
kondari. Leo  ni vigumu sana kum-
danganya mzazi kwa sababu wen-
gi wamesoma wanajua ‘asembo’ 
maana yake ni nini. Ndivyo  inavy-

oweza kutokea kwa kiongozi asiye 
na uelewa wa sekta fulani mwisho 
wa siku ataonekana hafanyi kazi 
na kulaumiwa.

Hoja inaweza kuibuka kwamba 
mbona Rais wa nchi anweza kuon-
goza na hana taaluma zote hizo? 
Ni sawa, lakini bado mtaalam 
wa fani isiyokuwa yake wakitaka 
kumdanganya watamdanganya 
na hatajua kama amedanganywa. 
Kinachowafanya wengi waogope 
ni viapo walivyokula wakati wa 
uteuzi lakini tunaona hata Katiba 
bado inatamka kwamba mtu 
kuwa Rais wa Tanzania anataki-
wa angalau kuwa na shahada ya 
kwanza, maana yake umuhimu 
wa taaluma unatambuliwa bado.

Ni kweli kwamba si jambo baya 
kumteua mtu kwenye sekta isiyo 
taaluma yake, lakini ingekuwa 
vizuri sana kama mwenye taalu-
ma yake akasimamia sekta inay-
omhusu. Inawezekana mazoea 
haya yalitokana na awali wataal-
amu walipokuwa wachache,  
hivyo kutopata kila mtaalamu na 
sekta yake kwa sababu waliosoma 
wakati huo walikuwa wachache, 
hivyo kulazimika kumchukua 
yeyote awe popote. Lakini sasa na-
dhani hakuna tena haja hiyo kwa 
sababu wasomi na wataalamu 
wamejaa kila kona ya nchi. 

Athari zinatokana na uteuzi 
wa mara kwa mara, pengine ku-
tokana na utendaji usioridhisha 
ambao naona sababu mojawapo 
ni hiyo ya taaluma. Moja, viongozi 
wanaohamishwa mara kwa mara 
inafika wakati wanashindwa kuji-
amini na matokea yake wanaha-
ribu kila wanakokwenda. Athari 
nyingine ni kwa wananchi wanao-
hudumiwa. Wananchi kila wakati 
wanakutana na sura ngeni ofisini 
jambo linalowafanya wakati wote 
wawe  watu wa kujieleza upya 
kwa viongozi wageni. 

Mfano, una tatizo la ardhi ume-
kwenda ofisini wiki hii umekutana 
na mkurugenzi Fulani, mmezun-
gumza mkaweka mambo sawa, 
wiki ijayo unakwenda unakutana 
na sura mpya unaanza tena ku-
jieleza. Wengine  wanasema mimi 
ni mgeni ndiyo kwanza nimefika 
nitashughulikia, ndiyo imetoka 
hivyo.

Nadhani uteuzi kwenye mae-
neo yanayohitaji utaalamu, wa-
teuliwe wenye taaluma hizo. 
Mbona mahakamani hatupeleki 
mwalimu maana yake atashindwa 
kutafsiri sheria, japo wanasheria 
hao wamefundishwa na mwalimu 
huyo.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com

Ni wimbo wa katikati ya mi-
aka ya 1980. Miaka michache 
kabla ya kifo chake mwaka 
1989, Franco aliachia albam 
moja matata iitwayo ‘Mario,’ 
iliyobeba jina la wimbo huo in-
ayomzungumzia kijana mmoja 
mwenye tabia ya kupenda 
kulelewa na wanawake wenye 
pesa.

Wimbo huo ulinyanyasa du-
nia nzima ndiyo maana hadi 
leo hii, pamoja na kwamba una 
miaka mingi sana tangu utoke, 
jina la Mario bado linatumika 
na vijana wa vizazi vya sasa.

Kijana yeyote ambaye 
hapendi kazi, badala yake 
anajiegemeza kwa kinamama 
wenye mapesa na kulelewa 
anaitwa Mario, ingawa hivi ka-
ribuni limeongezewa msamiati 
mwingine usio rasmi, ‘kiben-
teni.’

Inawezekana ukadhani kuwa 
tabia hiyo imezuka kwa vijana 
wa vizazi vya sasa. Hapana. 
Tabia hii ilianza zamani sana, 
ila siku hizi kuna aina tu au 
staili ya vijana hao wavivu, wa-
siotaka kufanya kazi, kujituma, 
wanaopenda maisha ya juu na 
anasa kwa njia ya mkato.

Pamoja na mambo mengi ya-
siofaa kwenye jamii ukiwemo 
wizi, ujambazi, utapeli, lakini 
pia, wanapenda kujiegemeza 
kwa aina hiyo ya wanawake 
wanaowachukua na kuwawe-
ka ndani na kuwa vimada.

Zamani hawakuwepo sana 

vijana au watu wa aina hii kwa 
sababu wanawake wengi ha-
wakuwa sawa kichumi, badala 
yake walitegemea wanaume ili 
kuishi, tofauti na sasa ambapo 
wamesoma, wanajituma, na 
wamekuwa wafanyabiashara 
wakubwa hivyo wengi wao 
kuwa na uwezo mkubwa kiu-
chumi.

Vijana hawa zamani wali-
kuwa wanajiegemeza kwa wa-
nawake kwa kuishi kwa wakwe 
zao.

Kijana anaoa mwanamke 
kumbe hana kitu, badala yake 
anakwenda kukaa ukweni.

Hii ndiyo ilikuwa staili ya 
‘Umario’ wa zamani kwenda 
kuishi kwa baba mkwe kwa 
matumaini au ahadi kuwa wa-
nakaa kwa muda mpaka hapo 
hali yao ya maisha itakapoku-
wa nzuri.

Hata hivyo, wengi wao wa-
naishia kufukuzwa kwa kashfa 
na aibu. Kwa sababu lengo hali-
kuwa kukaa kwa muda ili waji-
tafute, bali ilikuwa ni kukaa 
moja kwa moja kutokana na 
tabia tu za uvivu na kushindwa 
kufanya kazi.

Kwa vijana wa sasa naona 
hawana tabia na kukaa kwa 
wakwe zao kama wa zamani, 
ila wanapenda kulelewa.

Na wale wa zamani hao wa-
likuwa hawaoni hata aibu kui-
shi kwenye nyumba ya baba 
mkwe wake, yeye na mkewe, 
kiasi kwamba anakosa uhuru 

kwa sababu Katiba ya nchi yetu inase-
ma ili kuwa mbunge, kwa mfano, una-
takiwa kuwa na umri kuanzia miaka 
21 na  ujue kusoma na kuandika. Kwa 
maana hiyo, wako wabunge ambao ni 
darasa la saba tu.

Kwa mujibu wa Katiba, ili kuwa 
waziri katika wizara yoyote sharti 
uwe mbunge ama kwa kuchaguliwa 
au kwa kuteuliwa. Kwa  maana ny-
ingine, kila waziri ni mbunge lakini si 
kila mbunge ni waziri. Kuna baadhi 
ya watu wamekuwa wakijiuliza hivi 
sifa ya kuwa waziri ni ipi? Vigezo gani 
vinatumika kumteua mbunge kuwa 
waziri? Je, ni taaluma, uzoefu, umri au 
ni nini hasa? 

Tumeshuhudia mara kadhaa, 
baadhi ya watu wakiteuliwa katika 
wizara ambazo si taaluma zao. Uki-
uliza  utaambiwa kuwa pale wizarani 
kuna mtu anaitwa katibu mkuu na 
kwamba huyo ndiye anatakiwa kuwa 
mtaalamu katika wizara.  Jambo  hili 
limekuwa likisumbua kidogo.

Kwa mtazamo wangu, watu wa-
teuliwe kutokana na taaluma zao 
ili tunapowahukumu kutokana na 
utendaji wao, wasipate cha kujitetea. 
Sababu zangu ni kwamba, kwanza, ni 
kutafuta ufasini katika nafasi mbalim-
bali si tu kwenye nafasi za uwaziri lak-
ini hata kwingine. Kwa kweli kumteua 
mwalimu wa Kiswahili kusimamia 
maabara ya Kemia ni kumwonea japo 

wa kutosha. Hawezi kujimwam-
bafai kama baba, kwa sababu 
anakuwa kama ni mmoja tu 
wa watoto kwenye familia hadi 
hapo atakapochokwa.

Kuna kijana mmoja yalimpata 
kwa kukaa kwa wakweze, na 
kisa hiki kikasimuliwa na bendi 
ya Juwata Jazz. Ulikuwa utunzi 
wa mwanamuziki Said Mabera, 
wimbo unaitwa ‘Radhi ya Waza-
zi.’ Wimbo huo unaimbwa hivi;- 

“Ndugu yangu nakumbuka 
ulipokuwa mtoto wa miaka 18, 
ulikosa radhi ya wazazi wako, 
mimi nilikuchukua ili tukae 
wote pamoja, kazi nilikutafu-
tia na nikakuoza mke, leo 
mashangaa nyumba niliyokuba 
kuishi na mkeo, umeikimbia 
umehakia ukweni.

“Umekubali kuuza nyumba na 
kununua kiwanja, kweli radhi ya 
wazazi wako umekupata.

Wakwe zako umenifuata, 
kunilalamikia unawabana humu 
ndani.

Kati ya wewe na mkeo nani ka-
olewa? Wamechoka kulisha mke 
wa mume.

Akifukuzaye, hakwambii toka, 
utaona mambo yanabadilika.”

Huyu jamaa pamoja na kufany-
iwa yote na ndugu yake, akauza 
kila kitu na kukimbilia kuishi 
ukweni. Sasa Wakwe wamem-
choka, hamwambii mwenyewe, 
wanakwenda kunung’unika kwa 
ndugu yao. Wamechoka kulisha 
mke na mume.

Tuma meseji 0716 350534

Ni wimbo 
wa katikati 
ya miaka ya 
1980. Miaka 
michache 
kabla ya kifo 
chake mwaka 
1989, franco 
aliachia 
albam moja 
matata iit-
wayo ‘Mario,’ 
iliyobeba 
jina la wimbo 
huo inay-
omzungumzia 
kijana mmoja 
mwenye tabia 
ya kupenda 
kulelewa na 
wanawake 
wenye pesa.
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wali na njegere, unakula?” Swali 
hilo lilimfanya James aangue kiche-
ko

“Dada wewe, kwa hali niliyonayo 
kuna chakula ambacho nitachagua 
mimi.”

“Haya subiri kwanza ule ndiyo 
uondoke.”

********************************
Wiki mbili baadaye James alirejea 

katika hali yake ya kwaida. Alipona 
kabisa na akaenda tena kupima 
kwa msaada wa pesa za Carry na 
hakuwa tena na magonjwa yali-
yokuwa yanamsumbua malaria na 
UTI.

Hakutaka kuonekana si mkarimu 
kwa kutoweka tu au kutokwenda 
kutoa shukrani sehemu ambayo ali-
pata msaada.

Alipofika kama kawaida aligonga 
geti, kwa bahati mbaya au nzuri lili-
funguliwa na Catty.

“Hivi wewe kaka, kudowea kwe-
nye nyumba za watu utaacha lini? 
Maana sasa ushazoea, asubuhi upo, 
mchana hukosekani, jioni ikifika 
huyu hapa, we vipi? Yaani sisi wa-
nawake wazima tukulishe, wewe 
unajua pesa sisi tunapata wapi?”

“Sijaja kula leo!” Akajibu.
“Umemfuata Catty? Sasa hivi 

umehamia kwa mdogo wangu? 
Hakutaki babu we, yaani unavy-
oona amekulipia pesa ya matibabu 
na kukupa chakula wiki zote hizi 
mbili, sijui tatu basi unaona unap-
eeendwa!”

“Sijamfuata Catty, nimemfuata 
Carry!” Akamzingua.

“Umegonga mwamba kwa Caro-
lina sasa unamtaka nduguye Cathe-
rine, na umasikini huo, tukupeleke 
wapi?”

“Carry unaongea na nani wewe 

huko?” Sauti ikasikika toka ndani. 
Ilikuwa ya mdogo wake.

Hakujibiwa kitu na James alikuwa 
amenyamaza kimya akiwa anaanga-
liana na Carry kama majogoo.

Baada kuona hajibiwi, Catty ali-
jiongeza, akatoka ndani kuangalia 
kuna tatizo gani.

Kwa hali aliyoikuta alijua nini ki-
taendelea. Hakutaka kuuliza kitu.

“Karibu James, karibu mgeni 
wangu!” Akamkaribisha na kumfan-
ya James kupata nguvu ya kumtam-
buka Carry, akaingia ndani.

Tayari alikuwa ameshapazoea, 
alikwenda moja kwa moja kwenye 
kochi. Akachukua rimoti mwe-
nyewe, akaweka flashi kwenye TV 
na kuwasha kuangalia filamu anay-
oipenda.

Catty aliamua kumuacha kwanza 
aendelee na kuangalia TV, lakini 
James alimwita.

“Da’ Catty, samahani nakuomba 
kidogo leo sikai sana.”

“Unaenda wapi tena mwanaume 
wewe, umeshapona unaanza 
hivyo,” akatania.

James aliangua kicheko, halafu 
kikamalizika kwa kumjibu,” hapana 
leo nimepata tenda, kibarua cha 
kumsaidia fundi kujenga Tandale. 
Kuna ukuta wa mtu umebomoka 
huko.

“Umeshapona sawasawa, lakini 
hadi unaanza kufanya kazi, au una-
harakisha kwa sababu huna pesa?”

“Hapana dada yangu, nimeshapo-
na. Ile ile wiki ya kwanza na nusu 
nilikuwa nimeshapona, nikakaa 
kwanza kusikilizia naona kila siku 
nguvu zinarudi na niko fiti sasa 
kama zamani.”

Catty alikaa kwenye kochi karibu 
na James ili kumsikiliza alichotaka 
kumwambia.

C
atty alimtazama kwa ma-
kini James, halafu akatikisa 
kichwa kuonyesha kumuo-
nea huruma na pia hawezi 

kupata kitu chochote anachohitaji 
kutoka kwa ndugu yake Carry.

“Nipe ushauri basi Catty, ni-
fanyeje mwenzako?”

“Sijui kama unaweza kuuku-
bali ushauri wangu kwa sababu ni 
mgumu sana.”

“Mgumu!?” Akauliza na kush-
angaa kwa wakati mmoja.

“Mgumu kama utashupaza shin-
go, lakini kama ukiufuata ni rahisi 
sana.”

James akawa na hamu na haraka 
ya kutaka kuusikia ushauri huo 
ambao anataka kupewa na Catty, 
ndugu yake Carry.

“Usihangaike na mtu asiyeku-
penda siku zote. Carry ni sistaduu, 
anapenda mambo makubwa, ana-
penda maisha ya juu na vitu vya 
gharama, hawezi kuwa na mwa-
naume kama wewe, anataka wa ha-
dhi ya juu wenye pesa, mali, vyeo, 
hadhi. Na siyo yeye tu, wasichana 
wengi wa kisasa ndivyo walivyo.”

James alinyamaza kimya. Ma-
neno yalikuwa yanamuingia na 
kuyaelewa, lakini bado akili yake 
ilimtuma kukataa.

“Tafuta wa saizi yako. Usipende 
kudhalilishwa na kila mwan-
amke unayekutana naye baraba-
rani. Kuna wengine watakukataa 
kistaarabu lakini wengine wa-
takudhalilisha kama anavyoku-
fanya dada yangu.” Akaongezea 
nyundo nyingine.

“Ukisema wa saizi yangu ni yupi 
na nani?”

“Hivi Carry ni mwanamke wa 
kwanza kukudhalilisha?”

“Hapana, tena hilo mimi nishes-
hazoea, ila kwa Carry naona kama 
baadaye anaweza kunielewa vile!”

Catty akaangua kicheko, halafu 
akamwambia, “hawezi kukuelewa 
na hatokuelewa milele, tafuta wa 
hali ya chini na anayekupenda kwa 
dhati. Ambaye anafuata upendo 
wako, si maslahi, maisha au fedha.”

“Hata wa hali ya chini wengine 
wananinyanyapaa ujue!”

“Sawa, ila endelea kumtafuta 
utampata tu na wala hutotumia 
nguvu kubwa sana kumpata, ndege 
wa rangi moja huruka pamoja, kwa 
jinsi maisha yako yalivyo James 
kwa sasa, huwezi kuwa na mwan-
amke kama Carry, hilo sahau.”

“Sawa, nimekuelewa.” Akaongea 
kwa kushusha pumzi kubwa kama 
mtu aliyetoka kukimbia mbio nde-
fu za marathon.”

“Sasa usiondoke bila kula chaku-
la cha mchana kabisa.”

“Aaah, dada wewe ndiyo nina-
chokupendea, umekuwa mwokozi 
wangu sana...”

“Usijali kuhusu hilo, nimepika 

“Unaenda 
wapi tena 
mwa-
naume 
wewe, 
ume-
shapona 
unaanza 
hivyo,” 
akatania.

Kafie Kwenu-10

hadithi
CAROLINA, binti mrembo, aliyeumbwa akaumbika, mwenyewe anajiita Carry. Akifahamu fika jinsi alivyo 
mzuri na kubabaisha kila mwanaume anayekutana naye barabarani, anageuka kuwa mtu mwenye kiburi, 
jeuri, dharau na majivuno kwa watu. Atamsalimia yule tu aliyempenda kumsalimia. Ataongea na mtu 
atakayemchagua na si kila mtu. Anaweza kuziba hata pua akipita mtu ambaye yeye anaona si wa hadhi 
yake. Si mwanaume wala mwanamke. Jirani na anapoishi, kuna kijana mgeni asiyepungua miaka 25 hivi 
aliyehamia hivi karibuni eneo la Kinondoni Moscow. Anaitwa James. Alikuwa kijana anayeishi maisha 
ya hali ya chini, akipanga chumba kimoja.  Jicho lake naye liliona urembo wa Carry.  Akaamua kujaribu. 
Kilichompata hatosahau maishani mwake.  Fuatilia hadithi hii ya kusikitisha, kuhuzunisha, kufurahisha, 
kuburudisha na kufundisha kwa wakati mmoja. 

MaKaLa MaaLUMhadithi

“Kiasi cha wiki mbili na ush-
ehe ni kama nilikuwa naishi hapa. 
Nimehudumiwa, kwa chakula 
tangu asubuhi, mchana na usiku, 
nimepatiwa pesa ya matibabu na 
hata ya kutumia. Nashukuru sana 
kwa wema wote ulionifanyia. Leo 
naomba kukuaga. Narudia kwenye 
maisha yangu ya kawaida, sitokusa-
hau maisha yangu yote.”

Catty alishusha pumzi ndefu. 
Halafu akajibu kwa sauti ndogo ya 
huzuni, “Usijali James, kama un-
ajiona unaweza kuendelea na mai-
sha yako ya kawaida sawa, ila hapa 
tayari kumeshakuwa kwako, uki-
zungukazunguka uje kutuona na 
kutusalimia dada zako, hata sisi bi-
nadamu tunaweza tukawa na mata-
tizo, tukaumwa, tukahitaji hata mtu 
wa kuja kumtuma soda tu dukani.”

“Hakuna shida dada, nitaendelea 
na maisha yangu kama kawaida, la-
kini kwa mara kwa mara nitakuwa 
nakuja kuwasalimia. Ila nikimkuta 
Carry wewe haupo sasa halafu 
wewe haupo sijui itakuwaje?” 
Akasema na kuanza kucheka.

Catty akatabasamu na kumuuli-
za. “Vipi, umesahau? Si ndiyo itaku-
wa vizuri ili uendelee kumbembel-
eza?

Wote wawili waliangua kicheko.
Catty alianza kuona kama ushau-

ri wake unaanza kumuingia kijana. 
James naye pia ilionekana alianza 
kuchoshwa na dharau na kejeli za 
Carry.

“Usihangaike na mtu asiyeku-
penda siku zote. Tafuta wa saizi 
yako. Usipende kudhalilishwa na 
kila mwanamke unayekutana naye 
barabarani.” Akakumbuka maneno 
aliyoambiwa huko nyuma na Catty. 

Itaendelea Jumapili

Na Adam Fungamwango  

(0716 350534)
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HABARI BURUDANI

T
ANGAZO la dakika 
tano ambalo atashiriki 
mchekeshaji maarufu 
duniani, Emmy Trevor 

Noah, limeleta mpasuko 
nchini Afrika Kusini baada 
ya baadhi ya wabunge kup-
inga vikali.

Wabunge hao wanapinga 
kutumika kiasi kikubwa cha 
pesa zaidi ya randi milioni 
33, sawa na shilingi bilioni 4 
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Msimdharau 
Mavoko 
kaokota 
fedha…
MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, 
Rich Mavoko amejibu mashambu-
lizi kutoka kwa mashabiki mbal-
imbali wanaosema kwamba ame-
fulia, kuwa yeye anachokifanya ni 
kutafuta pesa hata ikiwa vijijini.

Hivi karibuni msanii huyo ali-
sababisha mjadala baada ya 
kusambaa kwa video akionekana 
kuburudisha watu katika kiwanja 
kilichojaa vumbi.

“Nimepata pesa hata mkoba hu-
wezi kuufunga, watu wasione masi-
hara,” amesikika akisema kwenye 
video ambayo anaonekana akiwa 
na waigizaji Tini White na Mkojani.

TREVOR NOAH 
AWAKASIRISHA 
WAAFRIKA KUSINI

kama malipo yake.
Waziri wa Utalii wa Af-

rika Kusini, Patricia de Lille 
aliliambia bunge kuhusu 
mipango ya kumlipa Noah 
ili kushiriki katika video ya 
dakika tano inayotangaza 
utalii wa Afrika Kusini.

Wabunge wengi wamepin-
ga pendekezo hilo, lakini De 
Lille anasema kuwa mcheshi 
huyo wa Afrika Kusini na 
mtangazaji wa TV hatalipwa 

kwa kutumia fedha za 
umma.

Alisema kuwa atalipwa 
kwa kutumia fedha za 
kibinafsi kutoka Baraza la 
Biashara la Utalii la Afrika 
Kusini, shirika ambalo lina-
husisha wadau wa usafiri na 
utalii wa nchi hiyo.

Baadhi ya raia wa nchi 
hiyo pia wamekosoa mpan-
go huo kupitia mitandao ya 
kijamii wakisema haufai. 
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

AMAZON LA BELEM, Bolivia

N
EYMAR amempita Pele na 
kuwa mfungaji bora wa 
muda wote wa wanaume 
wa Brazil, akifunga mara 

mbili wakati timu yake ya taifa iki-
ichapa Bolivia mabao 5-1 katika 
mechi ya kufuzu Kombe la Dunia 
iliyochezwa kwenye jiji la Amazon la 
Belém, juzi usiku.

Fowadi huyo wa Al Hi-
lal alifungana na Pele, 

ambaye aliifungia Brazil
 mabao 77 kati ya mwaka

 1957 na 1971. Neymar
 sasa ana mabao 79 katika

 mechi 125 za kimataifa.
“Sijawahi kufikiria kufikia rekodi 

hii. Nataka kusema mimi si mchezaji 
bora kuliko Pele,” alisema Neymar 
baada ya mchezo huo. 

“Siku zote nilitaka kutengeneza 
hadithi yangu mwenyewe, kuandika 
jina langu katika historia ya soka ya 
Brazil na timu ya taifa. Na leo ( juzi) 
nilifanya hivyo.”

Mshambuliaji wa kike wa Brazil, 
Marta anashikilia rekodi ya muda 

    Ni baada ya mshambu-
liaji huyo kufikisha mabao 79, 
mawili zaidi...

HABARI MICHEZO
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NEYMAR AMPIKU PELE 
UFUNGAJI BORA BRAZIL

BRUNO, NEWCASTLE SAFI

KLABU ya Newcastle United imepiga hatua katika 
mazungumzo ya kurefusha mkataba wa kiungo wa 
Brazil, Bruno Guimaraes mwenye umri wa miaka 25 
na makubaliano sasa yanaribia kufikiwa. (Fabrizio 
Romano)

CHELSEA, CITY VITANI

CHELSEA na Manchester City zilikuwa zinamfuatilia 
Bruno Guimaraes, ambaye mkataba wake wa Newcas-
tle United utaendelea hadi ifikapo mwaka 2026. (90 
min)

POTTER KUMRITHI BEALE

KLABU ya Rangers imemtaja kocha wa zamani wa 
Brighton na Chelsea, Graham Potter, kama mbadala 
wa kocha wa sasa, Michael Beale. (Football Insider)

NUSA ATAJWA ENGLAND

ARSENAL na Liverpool ni miongoni mwa klabu zina-
zomfuatilia winga wa Brugge kutoka Norway, Antonio 
Nusa, 18, ambaye alikataa nafasi ya kujiunga na Chelsea 
mwishoni mwa dirisha la usajili. (90mi)

TIEMEMANS MAMBO MAGUMU

KUKOSA muda wa kucheza kule Aston Villa kunamk-
waza kiungo wa Ubelgiji, Youri Tielemans, 26, ambaye 
alijiunga na klabu hiyo kwa uhamisho wa bure msimu 
uliopita baada ya mkataba wake na Leicester City 
kumalizika. (Goal)

MITOMA KUULA BRIGHTON

KLABU ya Brighton inapania kumsajili winga wa 
Japan, Kaoru Mitoma, 26, kwa mkataba mpya ifikapo 
mwisho wa mwaka. (90 min)

DE BEEK ANUKIA UTURUKI

KLABU ya Manchester United ingependa kumtoa 
kiungo wa kimataifa wa Uholanzi, Donny van de Beek 
mwenye umri wa miaka 26, kabla ya dirisha la uham-
isho kufungwa nchini Uturuki wiki ijayo. (Football 
Insider)

CHELSEA YAIBANIA WOLVES

CHELSEA iliingilia kati kuzuia Wolves kumsajili 
kiungo wa kati wa Ufaransa chini ya umri wa miaka 
21, Habib Diarra (19) kutoka klabu ‘dada’ ya Strasbourg 
msimu huu. (Football Insider)

CARROLL ALITAKIWA EPL

MSHAMBULIAJI wa zamani wa England, Andy Car-
roll, 34, amesema alikuwa na ofa ya kubakia England 
kabla ya kuamua kujiunga na Amiens inayoshiriki Ligi 
2 ya nchini Ufaransa. (Sun)

CHELSEA YAMSUBIRI LAVIA

KIUNGO wa Chelsea, Romeo Lavia (19) amepata 
jeraha la kifundo cha mguu wakati wa mazoezi na 
klabu hiyo inasubiri matokeo ya uchunguzi ili kubaini 
ukubwa wa jeraha lake kwa mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Ubelgiji. (Guardian)

ZISIKUPITE

wote ya nchi hiyo akiwa na mabao 
115 katika michezo 171 kwa timu ya 
taifa ya Wanawake.

Bao la kuvunja rekodi la Neymar 
lilipatikana baada ya krosi ndogo 
kwenye eneo la hatari, ambayo 
mshambuliaji huyo alimaliza kwa 
usahihi kwa shuti kali. 

Mapema katika mechi hiyo, Ney-
mar alikosa penalti dakika ya 17, 
ambayo kipa Guillermo Viscarra 
aliokoa.

Mfuko wa Hisani wa Pelé Founda-
tion ulitoa maoni yake kwa mafani-
kio hayo ya Neymar.

“Hongera, Neymar Jr, kwa kumpi-
ta Mfalme kwa mabao ya Timu ya 
Taifa ya Brazil katika mechi rasmi 
za FIFA,” ilisema taarifa hiyo kupitia 
kwenye mtandao wa kijamii. “Haki-
ka Pele anakupongeza leo ( juzi)!”

Pele alifariki kutokana na saratani 
Desemba 29, mwaka jana huko Sao 

Paulo akiwa na umri wa miaka 82.
Mshambulizi Rodrygo, ambaye 

pia alifunga mabao mawili dhidi ya 
Bolivia, alisema bado ni shabiki wa 
Neymar.

“Neymar ni shujaa wangu sana,” 
alisema Rodrygo. “Hii itakuwa kati-
ka kumbukumbu yangu, hii ilikuwa 
siku ya kipekee sana.”

Kocha mpya wa Brazil, Fernan-
do Diniz alisema Neymar alikuja 
kuichezea Brazil “ili kufunga ma-
bao, kuvunja rekodi, kuonyesha 
yuko tayari sana kuishi hivi na timu 
ya taifa.”

“Yeye ni shujaa mkubwa,” alisema 
Diniz. “Watu wanapaswa kumtam-
bua na kumkubali.” 

Nyota huyo wa zamani wa Santos, 
Barcelona na Paris Saint-Germain 
alifunga bao lake la kwanza Brazil 
katika mchezo wa kirafiki mwaka 
2010 dhidi ya Marekani.
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

FINLAND

DENMARK

1|5.49
x|3.59
2|1.67

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JUMANNE - 28/03/2023

13:00 4977 Tokushima Vortis vs Iwaki FC 2.97 3.17 2.18

13:30 5804 Yenisey Kr vs Rodina Moscow 2.57 3.17 2.47

14:00 2501 Onsala BK vs Nassjo FF 1.19 6.12 10.19

14:00 4834 Yanbian Longding vs Jinan Xingzhou 2.42 2.99 2.84

14:30 3708 Dandong Tengyue vs Jiangxi Liansheng 2.02 3.16 3.47

14:30 4546 Shanghai Jiading Huilong vs Anhui Litian 3.00 3.21 2.20

16:00 3398 Kazakhstan vs Northern Ireland 3.07 3.02 2.48

16:00 5043 FC Futura vs Tips 1.45 4.48 5.29

16:30 2917 Thailand vs Iraq 2.43 3.10 2.74

16:40 2310 Ahli Al-Fujirah vs City Football Club 1.39 4.33 6.25

17:00 1672 Kozlovice FC vs Skastice 1.67 3.88 4.08

17:00 3117 Cibalia Vinkovci vs Solin 1.73 3.38 4.24

17:15 2477 Racing Ferrol vs Villarreal B 1.90 3.22 3.96

17:15 3425 Racing Santander vs Amorebieta 1.82 3.28 4.27

17:30 1531 Croatia Zmijavci vs NK Dubrava 2.48 3.23 2.52

18:00 2465 FC Alania Vladikavkaz vs FK Tyumen 1.49 3.84 5.66

18:00 3089 FK Mas Taborsko II vs Dukla Prague B 2.27 3.54 2.58

18:00 4919 Hostoun vs TJ Prestice 2.33 3.54 2.51

18:00 5075 Leningradets vs FC Dynamo Makhachkala 2.98 2.98 2.28

18:00 5644 Ourense CF vs Marino Luanco 2.25 2.98 3.03

18:00 5973 FC Hlinsko vs SK Benesov 3.07 3.58 2.02

19:00 1019 CD Covadonga vs Zamora CF 3.28 3.03 2.11

19:00 1193 Montenegro vs Bulgaria 1.79 3.38 4.85

19:00 1678 Faroe Islands vs Moldova 2.44 3.05 3.10

19:00 4493 Nigeria vs Sao Tome and Principe 1.06 10.35 27.93

19:00 4821 Finland vs Denmark 5.49 3.59 1.67

19:00 4870 Togo vs Cape Verde 2.75 3.01 2.60

19:00 5917 Hungary vs Czech Republic 2.55 3.22 2.80

19:30 2235 FC Cartagena vs Zaragoza 2.97 2.92 2.43

19:30 2921 Novara vs Pro Patria 2.05 3.14 3.77

19:30 3135 Mirandes vs FC Andorra 3.03 3.03 2.33

19:30 5831 Renate vs Pro Vercelli 2.49 2.94 3.05

20:00 1741 Espanyol B vs CF La Nucia 2.42 2.92 2.82

20:00 3972 Torrent CF vs CE Europa 2.00 3.03 3.58

20:00 5389 Linense vs Real Betis B 1.74 3.22 4.43

20:30 2830 Deportivo La Coruna vs CD Teruel 1.31 4.40 9.20

20:30 3054 Real Union Irun vs Rayo Majadahonda 1.79 3.32 4.19

20:30 5314 San Fernando CD vs Cordoba 2.59 3.15 2.52

21:45 1757 Lithuania vs Serbia 8.92 5.31 1.32

21:45 1774 Greece vs Gibraltar 1.07 9.95 42.32

21:45 1803 Ireland vs Netherlands 5.05 3.74 1.68

21:45 2891 Atletico GO vs Juventude RS 1.99 3.08 3.67

21:45 3096 San Marino vs Slovenia 36.98 9.51 1.08

21:45 5394 Albania vs Poland 3.24 3.09 2.34

22:00 2598 Valladolid vs Elche 2.19 3.07 3.26

22:30 4072 Guadeloupe vs Sint Maarten 1.03 9.58 45.85

23:00 4257 Sport Boys Association vs Sporting Cristal 3.84 3.44 1.79

23:00 4537 Martinique vs Curacao 2.70 3.01 2.52

23:00 4995 Chacaritas FC vs Vargas Torres 2.00 2.94 3.85

23:30 5230 Club Almagro vs Boca Juniors 5.89 3.66 1.52

WASHINDI WA

20,000/=
KWA KILA MMOJA

1. Adiedo John - 0652 251 XXX
2. Hamad Kasongo - 0653 199 XXX
3. Emanuel Jackson - 0654 406 XXX
4. Daniel Ngodola - 0672 096 XXX
5. Hafidhi Mawazo  - 0711 823 XXX
6. James Shayo  - 0714 900 XXX
7. Gerald Alphone - 0715 127 XXX
8. Rashidi Msisi  - 0715 134 XXX
9. Edmund Yusto  - 0717 650 XXX
10. Sielewi Chakal  - 0718 624 XXX
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WAARABU 
WA QATAR 
WAMNASA 
COUTINHO

DOHA, Qatar 

P
HILIPPE Coutinho ameondoka As-
ton Villa na kujiunga na Al-Duhail 
ya Qatar kwa mkopo wa msimu 
mzima.

Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 
31 aliletwa Villa Park na kocha wa zamani, 
Steven Gerrard, tangu Januari, mwaka 
jana na mkataba wake wa awali wa muda 
mfupi kutoka Barcelona ukakamilika 
msimu uliofuata.

Lakini licha ya mwanzo mzuri wa kure-
jea Ligi Kuu England, mchezaji huyo wa 
zamani wa Liverpool ameshindwa ku-
timiza matarajio yake baada ya kusumbu-
liwa na kiwango duni na majeraha.

Coutinho alianza mechi saba pekee za 
ligi akiwa na Villa msimu uliopita, aki-
funga mara moja, huku akiuguza jeraha 
lingine la paja muda mfupi baada ya kut-
ambulishwa dhidi ya Everton mwezi ulio-
pita.

Baada ya kipindi kigumu tangu 
uhamisho wake wa pauni milioni 142 
kwenda Camp Nou kutoka Liverpool 
mwaka 2018, sasa atatafuta kujenga upya 
soka lake Mashariki ya Kati.

Mchezaji huyo aliyeichezea Brazil me-
chi 68 bado ana miaka mitatu iliyosalia 
kwenye mkataba wake wa miaka minne 
aliosaini Villa msimu uliopita wa joto.

LIVERPOOL, England 

NAHODHA wa Liverpool, 
Virgil van Dijk ameongeze-
wa adhabu ya kufungiwa 
mchezo mmoja na faini 
ya pauni 100,000 baada 
ya kukubali mashtaka ya 
utovu wa nidhamu kwa 
mwamuzi, John Brooks 
kutokana na kuonyeshwa 
kadi nyekundu kwenye 
mechi dhidi ya Newcastle 
United.

Van Dijk alipewa onyo ka-
tika kipindi cha kwanza cha 
mchezo lakini faulo yake 

ilipokaguliwa na VAR, beki 
huyo wa Uholanzi alioneka-
na akimtusi Brooks na kue-
lezea uamuzi huo kama 
“mzaha wa mfalme”.

Adhabu ya kufungiwa 
mchezo mmoja kwa kadi 
nyekundu ya awali ilitole-
wa na Van Dijk akakosa 
kwenye mchezo wa ushindi 
wa 3-0 dhidi ya Aston Villa, 
lakini baada ya sauti ya ku-
toleana maneno na Brooks 
kuchunguzwa na Chama 
cha Soka cha England (FA), 
sasa amefungiwa mechi 
moja zaidi.

Taarifa ya FA ilisema: 
“Beki huyo alikiri alifanya 
mambo yasiyofaa na kutu-
mia maneno ya matusi na 
kwa afisa wa mechi baada 
ya kutolewa nje kwa kadi 
nyekundu dakika ya 29, na 
adhabu hiyo iliwekwa na 
tume huru ya udhibiti.

“Sababu kamili zilizoan-
dikwa za kesi hii zitachap-
ishwa kwa wakati ufaao.”

Van Dijk sasa atakosa sa-
fari ya Liverpool kucheza 
dhidi ya Wolverhampton 
Wanderers Septemba 16 
mwaka huu.

Van Dijk aongezewa adhabu EPL
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Yanga: Tumefunga hesabu

FOUNTAIN, RUVU SHOOTING
HAPATOSHI CHAMPIONSHIP

Taarifa ya FA ilisema: 
“Beki huyo alikiri alifanya 
mambo yasiyofaa na kutu-
mia maneno ya matusi na 
kwa afisa wa mechi baada 
ya kutolewa nje kwa kadi 
nyekundu dakika ya 29, na 
adhabu hiyo iliwekwa na 
tume huru ya udhibiti.

“Sababu kamili zilizoan-
dikwa za kesi hii zitachap-
ishwa kwa wakati ufaao.”

Van Dijk sasa atakosa sa-
fari ya Liverpool kucheza 
dhidi ya Wolverhampton 
Wanderers Septemba 16 
mwaka huu.

Na Abdallah Mataka

M
AAFANDE wa Ruvu Shoot-
ing wanatarajia kushuka 
ugenini kucheza dhidi ya 
Fountain Gate FC katika 

mechi ya Ligi ya NBC Championish 
itakayochezwa leo kwenye Uwanja 
wa Jamhuri mkoani, Morogoro.

Msimu mpya wa ligi hiyo 
inayoshirikisha timu 16

 kutoka mikoa mbalimbali
 ya Tanzania Bara ulianza

 rasmi jana.
Akizungumza na gazeti hili jana, 

Kocha Mkuu wa Fountain Gate, No-
vatus Fulgence, alisema timu yake 
imejiandaa vizuri kuelekea kwenye 
mchezo huo na malengo yake ni ku-
pambana na kupanda daraja.

“Kikubwa tumewaandaa wachezaji 

kisaikolojia, utimamu wa mwili kwa 
sababu tunaimani mwili unahitaji 
mapokeo mazuri ili kufanya vizuri 
zaidi katika mchezo huo unaotara-
jiwa kuwa mkali na wenye kuvutia,” 
alisema Fulgence.

Aliongeza anatarajia kukutana na 
ushindani kwa sababu anakutana na 
timu yenye uzoefu wa michezo kwa 
kutokana na imetoka kushiriki Ligi 
Kuu Bara.

Mechi nyingine za ligi hiyo zita-
kazochezwa leo ni kati ya KenGold 
itawakaribisha Transit Camp kutoka 
Dar es Salaam kwenye Uwanja wa 
Sokoine Mbeya jijini, Mbeya wakati 
Mbuni FC itakuwa mwenyeji wa Bi-
ashara United kwenye Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid, Arusha.

Raundi ya kwanza ya ligi hiyo ita-
kamilika kesho kwa Pamba FC ya 
Mwanza itawaalika Mabingwa wa 

Fisrt League, Cosmopolitan kutoka 
Dar es Salaam ambayo imepanda da-
raja msimu huu.

Kocha Mkuu wa Pamba FC, Mb-
wana Makata, alisema kikosi chake 
kimejiandaa vyema kuhakikisha 
kinapata ushindi katika mechi hiyo 
ya kwanza.

“Tumejipanga vizuri, tutacheza 
kwa umakini na tahadhari, siku hizi 
hakuna timu ndogo, tutapambana ku-
hakikisha tunatumia vyema faida ya 
kucheza nyumbani,” Makata alisema.

Bingwa na mshindi wa pili wa ligi 
hiyo watapanda moja kwa moja ku-
cheza Ligi Kuu Tanzania Bara kwa 
msimu ujao wa 2024/2025 huku timu 
itakayomaliza katika nafasi ya tatu na 
nne zitacheza mechi za mchujo dhidi 
ya klabu za Ligi Kuu ambazo zitakuwa 
zimenusurika kushuka daraja moja 
kwa moja.

Van Dijk aongezewa adhabu EPL

Wakati huo huo, Yanga imeendelea 
kutoa dozi baada ya kupata ushindi 
wa mabao 6-0 dhidi ya Kiluvya FC 
katika mechi ya kirafiki iliyofanyika 
kwenye Uwanja wa Avic Town ulioko 

Kigamboni jana.
Hafiz Konkoni na Kennedy Mu-

sonda kila mmoja amefunga mabao 
mawili katika mchezo huo wakati 
mengine yalipachikwa na Farid 
Mussa na Crispin Ngushi huku Maxi 
Nzengeli akitoa ‘assist’ ya tatu.

Robertinho 
INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Kocha Mkuu wa Namungo FC, Cedric Kaze (kulia), akimsikiliza kwa 
makini msaidizi wake, Denis Kitambi katika mazoezi ya timu hiyo 
inayojiandaa na mechi za Ligi Kuu Bara itakayorejea kuanzia Sep-
temba 15, mwaka huu. PICHA: MTANDAO

Kocha huyo aliongeza wap-
inzani wao wote (Kipanga, 
Cosmopolitan na Ngome FC), 
wamewasaidia kuongeza ubora 
katika kikosi chao na kufanya 
programu yake kabla ya kuivaa 
Power Dynamos iwe imekami-
lika.

Naye beki wa kulia wa timu 
hiyo, Shomari Kapombe alise-
ma mechihizo za kirafiki wal-
izocheza ilikuwa ni mipango ya 
Robertinho kupata muunganiko 
wa timu.

“Mechi hizi zimemsaidia 
Kocha Robertinho kupata 
muunganiko wa wale wa 
msimu uliopita na wapya, 
imesaidia kupata kombinesheni 
nzuri ndani ya timu. Amekuwa 
na malengo yake, sio ku-
pata matokeo tu, bali ni kuona 
muunganiko wa timu,” alisema 
Kapombe.

Aliongeza wanaendelea 
kujiimarisha kwa sababu katika 
mechi za kimataifa hakuna 
ugenini, wanahitaji kushinda 
mechi zote mbili.

Kikosi cha Simba kinatarajia 
kuondoka nchini Alhamisi ili 
kuwafuata Power Dynamos 
kwa ajili ya mechi itakayoche-
zwa Septemba 16, mwaka huu 
kwenye Uwanja wa Levy Mwa-
nawasa ulioko Ndola. 



Gamondi alisema ubora wa 
wachezaji wake umeongezeka 
na kalenda ya mapumziko ya ki-
mataifa kwake ilikuwa na faida.

Kocha huyo alisema kwa sasa 
kila mchezaji anafahamu maju-
kumu yake na wanaonyesha wa-
nakiu ya kusaka matokeo chan-
ya katika mechi hiyo ya kwanza 
ili kujiweka katika mazingira ma-
zuri ya kusonga mbele.

“Tuko tayari, tumefanya ma-
zoezi yote muhimu kwa kuan-
galia mapungufu yaliyojitokeza 
katika mechi zilizotangulia, ni-
meona mabadiliko makubwa 
kwa kila mchezaji,” alisema 
Gamondi.

Ofisa Habari na Mawasiliano 
wa Yanga, Ali Kamwe, alisema 
zaidi ya mabasi 26 yatakayobeba 
mashabiki yataondoka nchini 
na kuelekea Rwanda kwa lengo 
la kwenda kushuhudia mch-
ezo huo. Kamwe alisema bado 
mashabiki wanaendelea kukata 
tiketi na kitendo hicho anaamini 
kitawashangaza wapinzani wao.

“Kuna mwitikio mkubwa wa 
mashabiki, wapinzani wetu Al 
Merrikh hawataamini wataka-
chokishuhudia ndani na nje ya 
Uwanja wa Pele, Yanga inak-
wenda kuujaza uwanja huo na 
tumejipanga kucheza mpira 
mkubwa,” alisema Kamwe.

Alisema mashabiki watakaok-
wenda Rwanda wanatoka katika 
mikoa ya Dar es Salaam, Shin-
yanga, Kigoma na Mwanza na 
kuongeza hali hiyo itawathibit-
ishia wapinzani wao na Wan-
yarwanda namna Watanzania ni 
watu wanaopenda soka.

“Nakwambia mashabiki wa 
soka Rwanda, wapinzani wetu 
Al Merrikh nao hawataamini 
pale watakapoona msafara wa 
mabasi utakaoingia huko pamo-
ja na kwenda kuujaza uwanja 
na hilo ndilo lengo letu kubwa, 
tutaujaza uwanja na kushangilia 
kama tupo nyumbani, na soka 
kubwa tutalionyesha,” Kamwe 
alitamba.

Aliongeza baadhi ya wacheza-

ji wa Yanga pia walitaka wasa-
firi kwa njia ya barabara na 
mashabiki wao lakini hilo hali-
tawezekana kwa sababu za kiiti-
faki.

“Nimezungumza na wachezaji 
wetu (Dickson Job, Aboutwalib 
Mshery, Stephane Aziz Ki na 
Pacome Zouzoua, wao walitaka 
kusafiri na mabasi ya mashabiki 
wetu lakini haiwezekani kip-
rotokali, hivyo wamewaomba 
mashabiki wawashangilie kwa 
nguvu na wao watawalipa kwa 
kucheza soka safi na kupata 
ushindi ugenini kwa ajili ya kura-
hisisha kazi nyumbani,” alisema 
ofisa huyo.

Baada ya mechi hiyo ya Juma-
mosi, Yanga itarejea nyumbani 
na kuwasubiri Wasudan hao 
kwa ajili ya mchezo wa maru-
diano utakaochezwa Septemba 
29, mwaka huu kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Sa-
laam.

Yanga: Tumefunga hesabu

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

    Yawaambia Al Merrikh hawataami-
ni dozi watakayowapa katika...

Na Saada Akida 

BAADA ya timu yake kupata 
michezo mitatu ya kirafiki, 
Kocha Mkuu wa Simba, 
Roberto Oliveira ‘Robertinho’ 
amesema sasa anaridhishwa 
na safu yake ya ushambuliaji 
kwa sababu kila mchezaji 
anayecheza nafasi hiyo 
anatekeleza majukumu yake 
vyema.

Katika michezo hiyo, Jean 
Baleke, Willy Essomba Onana 
na Aubin Kramo, walifanikiwa 
kuonyesha kiwango kizuri 
na kufunga mabao ambapo 
katika mechi ya jana asubuhi 
Wekundu wa Msimbazi wali-
ibuka na ushindi wa mabao 
6-0 dhidi ya Ngome FC.

Mechi hiyo iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Mo Arena 
Dar es Salaam ilikamilisha 
michezo mitatu ya kirafiki 
kabla ya kuelekea Zambia 
katika mchezo wao wa hatua 
ya pili ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya wenyeji 
Power Dynamos. 

Akizungumza na Nipashe 
baada ya mechi hiyo ya 
mazoezi, Robertinho alise-
ma katika mechi hizo tatu 
walizocheza washambuliaji 
wake wote wamefanikiwa 
kufunga mabao jambo lin-
alompa matumaini makubwa 
kuelekea mchezo wa Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Robertinho alisema pia 
kila mchezaji ameimarika na 
kuonyesha yuko tayari kwa 
mapambano kwa sababu wa-
nahitaji kufikia malengo.

“Mchezo ulikuwa mzuri, 
nimefurahishwa na kiwango 
cha wachezaji wangu na ku-
pata ushindi katika michezo 
yote mitatu. Huu utakuwa 
mchezo wa mwisho wa 
kirafiki, sasa rasmi tunaingia 
kwenye mipango ya kuikabili 
Power Dynamos,” alisema 
Robertinho.

Robertinho 
atamba
kitaumana 
Zambia

Jumapili Septemba 10, 2023

Na Adam Fungamwango

W
AKATI idadi kub-
wa ya mashabiki 
w a m e t h i b i t i s h a 
watasafiri kuelekea 

Kigali, Rwanda kwa ajili ya kuis-
hangilia Yanga, Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Miguel Gamondi 
amesema kikosi chake kiko 
kamili na tayari kuwavaa Al 
Merrikh katika mchezo wa 
mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, imefa-
hamika.

Al Merrikh ya Su-
dan itawakaribisha 

Yanga katika mechi ya
 kwanza ya hatua ya

 kwanza ya michuano
 ya Ligi ya Mabingwa

 Afrika utakaochezwa
 Septemba 16, mwaka

 huu kwenye uwanja
wa Pele Nyamirambo
 ulioko nje kidogo ya

 Kigali.

Waarabu hao wamechagua 
kutumia uwanja huo ili kujiepu-
sha na hali ya machafuko yali-
yoko Sudan kwa sasa.
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INAENDELEA  UK. 23

INAENDELEA  UK. 23

Wachezaji wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Kibu Denis (kushoto) na Mzamiru Yassin wakiwapungia mkono 
mashabiki waliojitokeza kuwapokea wakati kikosi hicho kikirejea nchini kikitokea Algeria jana alfajiri. Stars imefuzu 
kucheza fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika (AFCON). PICHA: TFF
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