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Mhandisi 
matatani 
kisa ujenzi 
wa vyoo
Na Marco Maduhu,           
SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga. 
Dk. Philemoni Sengati, amemtaka 
Kaimu Mhandisi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Shinyanga, William 
Lisiu, kuandika barua kujieleza 
kutokana na kushindwa  kusima-
mia vizuri mradi wa ujenzi wa 
matundu ya vyoo kwenye zahan-
ati na  Shule ya Sekondari Solwa 
wilayani humo.

Sengati alitoa agizo hilo juzi 
alipozuru kikazi wilayani Shin-
yanga kwa ajili ya kukagua mi-
undombinu ya sekta za elimu na 
afya, akiambatana na Kamati ya 
Siasa ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) mkoani hapa.

Alisema haiwezekani kwenye 
ujenzi wa matundu ya choo kati-
ka shule hiyo ya Solwa na zahan-
ati kuwapo na dosari wakati seri-
kali ilitoa michoro ya ujenzi wake.

Alibainisha kuwa vyoo vime-
jengwa tofauti na maelekezo na 
kumtaka kaimu mhandisi huyo 
ajieleze kwa maandishi.

“Ninaagiza mbomoe vyoo hivi 
na kuvijenga upya kwa kufuata 
maelekezo ya serikali, na msin-
iambie pesa mtatoa wapi,” aliagi-
za.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa 
Shinyanga, Mabala Mlolwa, aliwa-
taka watumishi wa serikali kuwa 
waaminifu kwenye usimamizi wa 
miradi ya serikali, ili itoe huduma 
bora kwa wananchi. 

Kaimu Mhandisi Lisui aliahidi 
kutekeleza maagizo ya mkuu wa 
mkoa na kufanyia marekebisho 
ya ujenzi wa matundu hayo ya 
choo kwa kufuata michoro iliyo-
tolewa na serikali.

RC afunguka kiini cha ongezeko vifo Kilimanjaro 

Ukweli kuhusu chanjo corona nguvu za kiume 

Na Mary Mosha, MOSHI

UONGOZI wa Mkoa wa Kiliman-
jaro umetoa ufafanuzi kuhusu 
ongezeko la vifo vya watu mkoani 
humo, ukibainisha kuwa sio wote 
wanaofariki dunia na kuzikwa, ni 
wagonjwa wa UVIKO-19, bali mara-
dhi mengine ikiwamo kansa na 
umri mkubwa.

Vilevile, umeitaka Mamlaka ya 
Udhibiti wa Mawasiliano (TCRA) 
kuwadhibiti watumiaji wa mitandao 
ya kijamii wanaopotosha taarifa za 
chanjo ya corona.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Stephen Kagaigai, aliyasema hayo 

jana wakati wa utoaji wa huduma 
ya chanjo ya corona iliyoanza Agosti 
3 na hadi jana, mkoa huo ukipokea 
dozi 60,000.

Alibainisha kuwa hadi jana, tayari 
wananchi 10,300 walikuwa wame-
patiwa chanjo katika mpango huo 
wa awali uliolenga wataalamu wa 
afya, watu wenye maradhi sugu na 
wenye umri wa kuanzia miaka 50.

“Takwimu zinaonyesha kuwapo 
kwa wagonjwa hao (wa UVIKO-19), 
lakini haina maana kila anayeumwa 
lazima afe, Ikumbukwe wakazi wa 
Kilimanjaro ni watafutaji, wameta-
pakaa nchi nzima na wanapofariki 
dunia huletwa mkoani hapa kwa 

ajili ya maziko kwa mujibu wa utam-
aduni wao,” alisema.

Mwenyekiti wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) mkoani Kilimanjaro 
(CCM), Patrick Boisafi, aliwataka 
wanaKilimanjaro kujitafakari upya  
kuhusu uzikaji hasa kwa walioko nje 
ya mkoa huo.

“Wajitafakari upya kama kuna 
uwezekano wazike huko huko na 
wakisafirishwa, basi waje wachache.

“Kuna lugha inayotembea kwe-
nye mitandao kuwa Mkoa wa 
Kilimanjaro ndio unaoongoza kwa 
watu wengi kufa, lakini tukumbuke 
utamaduni wao.

“Gharama ya kutibu ugonjwa huu 

ni kubwa kuliko kuchanja, hivyo ni 
vyema kila mmoja wetu ajitokeze 
katika kupata chanjo ili kukabili-
ana na ugonjwa huu, tuachane na 
upotoshaji wa kwenye mitandao,” 
alisema.

Baadhi ya waandishi wa habari 
waliojitokeza kuchanja, akiwamo 
Nakajumo James, walisema kuto-
kana na kazi wanazofanya, inawala-
zimu kupata chanjo hiyo. 

“Ni lazima serikali iangalie namna 
ya kuhamasisha na kutoa elimu sa-
hihi juu ya chanjo ili kuondoa upo-
toshaji kuanzia ngazi ya vitongoji,” 
alisema Martha Fatael, mwandishi 
wa habari. 

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Kagaigai, na mkewe ni miongoni 
mwa walioongoza kupata chanjo 
mkoani hapa.

Viongozi wengine waliojitokeza 
ni Mwenyekiti wa CCM mkoani 
hapa, Boisafi na mkewe, Katibu Ta-
wala wa Mkoa, Dk. Seif Shekalaghe, 
na viongozi wa Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Mkoa, wakuu wa wilaya, 
wakuu wa taasisi zilizopo mkoani 
hapa.

Jana, Nipashe iliripoti kuhusu 
kuadimika kwa majeneza mkoani 
Kilimanjaro kulikotajwa kusaba-
bishwa na ongezelo la uhitaji wa 
huduma za mazishi mkoani humo.

Na Mary Geofrey

WATAALAMU wa afya nchini 
wamebainisha hakuna uhusiano 
kati ya chanjo na kuongeza nguvu 
za kiume.

Mkurugenzi wa Kuratibu Utafiti 
wa Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa Ma-
gonjwa ya Binadamu (NIMR), Dk. 
Paul Kazyoba, aliyasema hayo jijini 
Dar es Salaam juzi alipozungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
chanjo ya UVIKO-19.

Alisema hakuna utafiti uliofany-
wa kuhusu uhusiano wa chanjo ya 
Johnson & Johnson inayotolewa 
nchini na kuongeza au kupunguza 
nguvu za kiume.

“Licha ya kuwa hakuna utafiti 
uliofanywa kwetu sisi wanaume 
tuliochanja, mimi binafsi sikuona 
mabadiliko yoyote kuhusu nguvu 
za kiume kama ni hasi au chanya, 
kwa maana hiyo ninaweza kusema 
chanjo hii haina uhusiano na suala 
hili,” alisema Dk. Kazyoba.

POMBE MARUFUKU

Kuhusu unywaji wa pombe, Dk. 
Kazyoba, alisema inashauriwa 
kuwa anayetaka kuchanja, anapas-
wa kutokunywa pombe siku tatu 
kabla na baada ya kuchanja.

“Ni ngumu ‘kum-control’ (kum-
dhibiti) mtu mmoja mmoja asinywe 
pombe lakini ni muhimu wakazin-
gatia hili hasa ikizingatiwa kuwa 
chanjo haifanyi kazi kwenye mwili 
wa binadamu mara tu baada ya ku-
chanja,” alisema.

Dk. Kazyoba alisema mgonjwa 
anayekiuka masharti na kunywa 
pombe kabla na baada ya kuchom-
wa chanjo, yupo katika hatari ya ku-
pata madhara kwenye ini.

Alisema kuwa madhara yataji-
tokeza kwenye ini kwa sababu lina 
kazi ya kuchuja sumu katika mwili, 
hivyo litalazimika kuanza kupam-
bana na sumu ya pombe wakati 
huo huo kupokea chanjo inayoingia 
mwilini.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya 
Ndani na Mbobezi wa Moyo katika 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 

( JKCI), Tatizo Sanga, alisema chanjo 
huanza kufanya kazi kwenye mwili 
wa mtu kuanzia siku saba hadi 15.

Alisema baada ya mtu kuchoma 
chanjo, mwili huanza kujipanga 
kutengeneza utaratibu wa kui-
pokea kabla ya kuanza kufanya kazi 
ndani ya wiki mbili.

MAGONJWA SUGU
Kuhusu watu wenye magonjwa 

sugu kupata chanjo, Dk. Sanga alise-
ma ni muhimu kundi hilo kupewa 
chanjo ili kuwaepusha na masham-
bulizi ya UVIKO-19 yanayoweza 
kuwaweka katika hatari tofauti na 
wasio na magonjwa hayo.

“Watu wenye matatizo ya moyo 
ni muhimu kupata chanjo ili 
waepuke changamoto ya upumuaji 
inayoongeza shambulizi kwenye 
mwili na kuleta uwezekano wa 
mgonjwa kupoteza maisha,” ali-
fafanua Dk. Sanga.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya 
Ndani na Mbobezi wa Mapafu na 
Mahututi, Pauline Chale, alisema 
wagonjwa wenye maambukizi ya 

UVIKO-19 hupata madhara kwenye 
mapafu.

Alisema kuna milango ipo kwe-
nye mapafu, moyo, ini na mfumo 
wa tumbo ambayo UVIKO-19 huitu-
mia kujishikiza hadi kufika kwenye 
seli za damu.

Alisema kutokana na mwin-
giliano huo wa kirusi, mgonjwa 
hupanwa mapafu na kushindwa 
kuvuta hewa na ndio sababu ya 
kumwekea hewa ya Oksijeni am-
bayo hutumia hadi wiki nne ili kure-
jea katika hali ya kawaida.

“Kutokana na kuwa mgonjwa 
anakaa kwenye Oksijeni kwa wiki 
mbili hadi nne kama hatapoteza 
maisha, hutumia mitungi mitatu 
hadi mitano kwa siku, wakati ghara-
ma ya kumlaza mgonjwa mmoja 
kwa siku ni Sh. 500,000, hivyo 
utaona gharama zilivyo kubwa,” 
alisema.

Dk. Pauline aliwataka wananchi 
kuendelea kujikinga na kupata 
chanjo kwa manufaa yao binafsi na 
vizazi vyao.

Abiria wakiwa wamesongamana wakati wakisubiri kuingia kwenye daladala katika  kituo cha Mbezi Mwisho, jijini Dar es Salaam jana, bila kuchukua 
tahadhari ya kujikinga na virusi vya ugonjwa wa Corona kwa kuvaa barakoa. PICHA: SABATO KASIKA



habari kitaifa

3Jumapili  Agosti 8, 2021

Wastaafu wafundwa 
matumizi mafao yao
Na Christina Mwakangale

WASTAAFU watarajiwa wametakiwa kuzitu-
mia fedha zao za mafao kwa kuwekeza katika 
miradi, viwanda vidogo na kutoa ajira kwa vi-
jana ili kukabili uhaba wa ajira uliopo nchini.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, 
Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na Watu Wenye Ul-
emavu, Jenista Mhagama, alitoa wito huo juzi 
alipofunga semina kwa wastaafu watarajiwa wa 
Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa 
Umma (PSSSF) jijini Dar es Salaam.

Alisema wastaafu watarajiwa hao kupitia 
semina hizo ambazo zilishirikisha taasisi mbal-
imbali katika kuwapa mafunzo, ziwe chachu 
kwao na kutumia vyema elimu waliyoipata ku-
tunza fedha baada ya kupata mafao yao.

Mhagama aliwataka PSSSF kuwa na mafunzo 
endelevu kama hayo kwa kuwa wanachama 
walio wengi hawana elimu ya kutosha ya usi-
mamizi wa fedha na ubunifu wa miradi ili kuji-
patia kipato baada ya kustaafu.

“Kumekuwa na changamoto kadhaa ambazo 
wastaafu wamekuwa wakikutana nazo baada ya 
kustaafu, kati ya hizo kubwa ni namna bora na 
sahihi ya kutumia fedha wanazolipwa baada ya 
kustaafu. 

“Mfuko wa PSSSF kwa kushirikiana na wadau 
waliamua kuja na mpango wa kutoa mafunzo 
kwa wastaafu watarajiwa ili waweze kupata 
uelewa juu ya matumizi sahihi ya fedha husu-
san katika usimamizi wa uwekezaji wao binafsi 
wanaofanya wastaafu wetu,” alisema Mhagama.

Waziri huyo alisema mifuko iwaelekeze 
wastaafu na wanachama namna ya kupata hu-
duma bora ikiwa ni pamoja na elimu ili kuepu-
kana na matapeli na upotevu wa fedha wana-
zowalipa.

“Kumeibuka wimbi la matapeli wanaowasili-
ana na wastaafu kwa njia ya simu, wanawapi-
gia simu wazee kuwataja majina yao na kutaja 
taarifa zote za mstaafu. 

“Madai ya matapeli hao ni kwamba wao ni 
watumishi ama wa mfuko wa pensheni ama 
benki na wanadai wanashughulikia mafao ya 
mstaafu wanayempigia. 

“Kwa bahati mbaya baadhi ya wastaafu wetu 
wamekuwa wakituma fedha hizo na kuishia 
kutapeliwa.

“Ninaomba menejimenti za mifuko na wakuu 
wa benki zetu leo tujiulize, matapeli hawa wa-
napatiwa taarifa na nani? Niwaagize wote kuwa 
makini na suala hili,” alionya.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF, Hosea 
Kashimba, katika hotuba yake, alisema mifuko 
ya pensheni hulipa wastaafu fedha nyingi kwa 
mkupuo, ambazo mstaafu akizitumia vizuri, zi-
taleta tija katika maisha yake ya ustaafu.

Alisema fedha hizo zitasaidia kuendeleza 
miradi mbalimbali ya mstaafu, kutoa ajira kwa 
vijana na kuboresha hali ya maisha na kumwez-
esha kujikimu yeye pamoja na familia na kuleta 
manufaa kwa taifa.

Kashimba alisema mfuko huo pamoja na 
kutoa semina kwa wastaafu kutunza fedha, pia 
wametoa elimu kuhusu ujasiriamali, kuwekeza 
miradi ili wajikimu baada ya kustaafu.

Alisema PSSSF imeanzisha mfumo maalum 
kupitia simu za mkononi ambao mwanachama 
ataweza kupata taarifa kuhusu michango.

Semina hiyo ilishirikisha taasisi za kifedha 
zikiwamo TBP, NMB, NBC, CRBD, DCB, Azania, 
ABC, MCB pamoja na Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU), Shirika la 
Kuhudumia Viwanda Vidogo (SIDO), Mamlaka 
ya Mawasiliano (TCRA) na Mfuko wa UTT AMIS. 

RC Arusha waweka zuio kutembeleana kisa corona 
Na Daniel Sabuni, ARUSHA

KANISA Katoliki Jimbo Kuu 
la Arusha limetangaza kusitisha 
makongamano yote na kutem-
beleana kati ya parokia na 
parokia jimboni humo kuanzia 
leo kutokana na kile lilichodai 
mwelekeo wa hali mbaya zaidi 
ya maambukizi ya ugonjwa wa 
UVIKO-19.

Kwa mujibu wa waraka wa 
Askofu Mkuu Jimbo hilo, Isaac 
Amani, ulioandikwa kwa ma-
padre, watawa na Halmashauri 
ya Walei na uliosambaa kwenye 
baadhi ya mitandao ya kijamii 
ya vikundi vya kidini jimboni 
Arusha jana, kuna hadhari 
kuwa hali ya ugonjwa UVIKO-19 
ni mbaya na inaelekea kuwa 

mbaya zaidi.
Waraka huo uliotiwa saini na 

Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Ka-
toliki Arusha, Amani, unabaini-
sha:

“Jimbo Kuu Katoliki la Aru-
sha tunasitisha kuanzia kesho 
(leo) tarehe 8 Agosti, 2021, ma-
kongamano yote na ziara za 
kutembeleana kati ya parokia 
na parokia. Tumwombe Mungu 
atulinde, sisi wenyewe tusijiin-
gize hatarini.”

Nipashe ilimtafuta Askofu 
Amani na akathibitisha kuwa 
waraka huo ni wake na utas-
omwa leo katika parokia zote 
za Jimbo Kuu Katoliki la Arusha.

Ndani ya wataka huo, Askofu 
Amani anawataka wamumini 
na watawa kusoma alama za 

nyakati, kutodharau wala ku-
puuzia tahadhari na maelekezo 
yanayotolewa na viongozi, Wiz-
ara ya Afya na serikali.

“Daima tukumbushane: 
Kinga ni bora kuliko tiba. Tusi-
yafumbie macho yanayotokea 
mbele yetu, hali itakaporuhusu 
tutarudia hali ya kawaida,” 
Askofu Amani anasema katika 
waraka wake huo.

Anahimiza waumini kuwa 
makini wanapojumuika kwe-
nye makundi ili kuepusha 
maambukizi, kila mmoja kulin-
da nafsi yake kwa kuwa haju-
likani nani aliyeambukizwa 
UVIKO-19 na asiye na maam-
bukizi.

“Anayepinga mamlaka ya 
wiongozi, anapinga agizo la 

Mungu, nao wafanyao hivyo, 
wanajiletea hukumu we-
nyewe,” waraka huo ulinukuu 
maandiko matakatifu ndani ya 
Biblia.

Hata hivyo, kwa mujibu wa 
waraka huo, mikutano ya sala 
kwa kila parokia au vigango 
pamoja na sala za jumuiya 
ndogondogo zitaendelea lakini 
kwa kuzingatia umbali, usafi 
na kukutana kwenye eneo la 
wazi lenye mzunguko mzuri wa 
hewa safi.

“Ninawatakia wakulima wote 
baraka na fanaka tele tunapoa-
dhimisha Sikukuu ya Wakuli-
ma. Mwenyezi Mungu atujalie 
mavuno mengi na maisha 
bora,” Askofu Amani anasema 
katika waraka wake huo.

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Sekta ya Afya, Dk. Grace Maghembe, akikata utepe 
kuzindua mradi wa kupunguza maambukizi ya kifua kikuu unaotekelezwa na Shirila la Afya la AMREF kwa ufadhili wa Shirika la Maende-
leo ya Kimataifa la Marekani (USAID), jijini Dar es Salaam juzi. Kushoto kwake ni Mkurugenzi Mkazi AMREF Tanzania, Dk. Florence Temu 
na Mwenyekiti Bodi ya Wakurugenzi AMREF, Dk. Eric Van Praag (kulia). PICHA: MARY GEOFREY

AMREF yafadhili vifaa kukabili TB 
Na Mary Geofrey

SHIRIKA lisilo la kiserikali la 
AMREF Tanzania linalojishug-
ulisha na utoaji wa huduma za 
afya kwa jamiii, kupitia mradi 
wake wa USAID Afya Shirikishi, 
limetoa msaada wa baiskeli 710 
na vikasha 859 vya kubebea 
sampuli za kufanyiwa vipimo 
vya kifua kikuu (TB) katika 
mikoa tisa nchini.

Mradi huo wa miaka mi-
tano unafadhiliwa na Shirika 
la Maendeleo ya Kimataifa la 
Marekani (USAID) nchini kwa 
ajili ya Watumishi wa Afya 
(CHWs) walio katika mikoa ya 
Dar es Salaam, Geita, Katavi, 
Kigoma, Mwanza, Pwani, Ruk-
wa, Songwe, Kaskazini Unguja 
na Mjini Magharibi visiwani 
Zanzibar kuwafuata wagonjwa 
nyumbani.

Mkurugenzi Mkazi wa AM-

REF nchini, Dk. Florence Temu, 
akizungumza katika hafla ya 
makabidhiano yaliyofanyika 
juzi jijini Dar es Salaam, alisema 
lengo la mradi huo ni kuwapata 
wagonjwa wanaougua kifua ki-
kuu, kuwatibu na kuhakikisha 
wanapona.

Alisema baiskeli hizo zita-
wawezesha wahudumu wa afya 
ngazi ya jamii, kuongeza upati-
kanaji wa huduma za afya ze-
nye ubora wa juu zilizo kamilifu 
na fungamanishi katika jamii 
zao kwa kuimarisha utoaji wa 
huduma za afya za kifua kikuu.

“Hii itapunguza muda uliotu-
mika na umbali na kurahisisha 
ubebaji wa sampuli zinazohitaji 
kupimwa kwani ubebaji huu 
utahakikisha kwamba sampuli 
hizo zinafika katika vituo vya 
kukusanyia katika muda sahihi 
na kwa usalama,” alisema.

Alifafanua kuwa mradi huo 

unalenga kupunguza maam-
bukizi na kuendelea kwa TB 
kupitia uimarishaji wa utoaji 
huduma katika ngazi ya jamii, 
kuimarisha upatikanaji na 
matumizi ya huduma bora za 
uzazi wa mpango, kuimarisha 
uwazi, utoaji mrejesho na upa-
tikanaji wa takwimu zinazohu-
siana na programu za TB.

“Utasaidia sana kuimarisha 
sera na miongozo ya taifa ya TB 
na kuongeza uongozi na uun-
gaji mkono wa kisiasa katika 
vita dhidi ya TB kama kipaum-
bele cha jamii,” Dk. Florence 
alisema.

Aliongeza kuwa mradi huo 
utashughulikia mahitaji am-
bayo bado hayajatimizwa 
kuhusu uzazi wa mpango kupi-
tia afua za kijamii katika mikoa 
minne ya Katavi, Kigoma, Ruk-
wa na Songwe.

Mkurugenzi wa Ofisi ya 

Afya ya Shirika la Marekani la 
Maendeleo ya Kimataifa US-
AID, Ananthy Thambinayagam, 
alisema Serikali ya Marekani 
itaendelea kuisaidia na kush-
irikiana na Serikali ya Tanzania, 
washirika wa maendeleo, Asasi 
za Kiraia (AZAKI) na wadau 
wengine kufanya kazi pamoja 
kuimarisha mfumo wa afya 
nchini. 

Naibu Katibu Mkuu, Ofisi ya 
Rais, Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (TAMISEMI), Dk. 
Grace Maghembe, akizindua 
mradi huo, aliipongeza AM-
REF katika kupambana na TB 
nchini.

“Kupitia Wizara ya Afya, tu-
nashukuru kwa baiskeli hizi 
na vikasha hivi vya vibebea 
sampuli za makohozi ya TB 
ambavyo vitatumika katika 
mikoa inayotekeleza mradi huu 
nchini,” alisema Dk. Grace.
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UGORO, TUMBAKU

Janga lingine la kiafya nchini
lMuhimbili: 80% wanaougua saratani ya mapafu ni waraibu wa tumbaku lKila wiki kuna wagonjwa wapya saba
Na Mary Geofrey

K
UMEIBUKA biashara ya 
ugoro kwenye maeneo 
mbalimbali mkoani Dar 
es Salaam inayofanyika 

sambamba na uuzwaji wa vinywaji 
vikali katika maeneo husika.

Uchunguzi wa Nipashe Jumapili 
uliofanyika kwa wiki kadhaa katika 
mkoa huo wa kibiashara, umebaini 
biashara hiyo imeshamiri kwe-
nye baadhi ya maeneo yakiwamo 
Mwenge kwa wauza vinyago, stendi 
za daladala Segerea, Kinyerezi na 
Mbezi Mwisho.

Wakati biashara hiyo ikizidi 
kushika kasi mkoani humo, wataal-
amu wa afya wamebainisha kuwa 
matumizi ya ugoro na bidhaa 
zingine zitokanazo na tumbaku ni 
hatari kiafya.

Licha ya serikali kulitazama zao 
la tumbaku kuwa miongoni mwa 
mazao yanayotegemewa kibiashara 
na kiuchumi nchini, takriban watu 
600,000 hufariki dunia kila mwaka 
kutokana na kuvuta moshi wa sigara 
kwa kuwa karibu na wavutaji huku 
asilimia 28 kati yao wakiwa ni wa-
toto.

Wakati idadi hiyo ya vifo ikien-
delea kuwa tishio, Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, imetenga zaidi ya asil-
imia 40 ya bajeti yake kwa ajili ya 
kukabiliana na magonjwa yasiyoam-
bukiza.

Kati ya magonjwa yasiyoambuki-
za yanayolitesa taifa, asilimia kubwa 
yanasababishwa na matumizi ya 
bidhaa zitokanazo na tumbaku.

Daktari Bingwa wa Magonjwa ya 
Mfumo wa Upumuaji wa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili (MNH), Alex 
Masao, katika mazungumzo maal-
um na Nipashe kuhusu magonjwa 
yasiyoambukiza, anabainisha mad-
hara yanayosababishwa na matumi-
zi ya ugoro na bidhaa zingine zito-
kanazo na tumbaku.

Anasema mtu anayetumia tumba-
ku kwa muda mrefu anaingiza sumu 
mwilini, ambayo huchangia tatizo 
la upumuaji na saratani ya njia ya 
upumuaji.

Mtaalamu huyo anasema kwe-
nye tumbaku kuna kemikali inay-
oitwa ‘nicotine’ inayosababisha mtu 
kuathirika kwa kuwa na uraibu na 
kumfanya aendelee kutumia bila 
kuacha.

Anasema matumizi ya tumbaku 
pia yanaweza kusababisha madhara 
nje ya mfumo wa upumuaji kama 
moyo na mishipa mikubwa ya fa-
hamu.

Kwa kulinganisha na nchi za Af-
rika ikiwamo Tanzania, anasema 
matumizi ya tumbaku ni asilimia 
ndogo kulinganisha na nchi zi-
lizoendelea.

Anatoa angalizo kuwa licha ya 
nchi kuwa na asilimia ndogo ya 
watumiaji wa tumbaku, asilimia 80 
ya wagonjwa wenye matatizo ya 
mfumo wa upumuaji na saratani 
wanakuwa na historia ya kutumia 
tumbaku kwa miaka 10 hadi 15 ili-
yopita.

“Unakuta ametumia tumbaku 
miaka ya ujanani lakini anakuja 
hospitali ameshaacha kutumia na 
anakuwa na tatizo hili,” anafafanua 
Dk. Masao.

Anasema wenye matatizo ya mfu-
mo wa upumuaji huwa ni watu we-
nye umri kuanzia miaka 55 kwenda 
juu na ndio ambao wanafika kwa 
wingi hospitalini huko.

Dk. Masao ambaye anahudumia 
wagonjwa wa aina hiyo, anasema 
kwa wiki katika kliniki ya mapafu, 
wanapokea wastani wa wagonjwa 
wapya watano hadi saba wenye 
matatizo ya kutumia tumbaku kwa 
muda mrefu.

Mtaalaum huyo anafafanua kuwa 
magonjwa sugu ya mfumo wa upu-
muaji kutokana na hostoria ya ku-
tumia tumbaku, hayatibiki moja 
kwa moja isipokuwa wanapewa 
dawa za kuwasaidia kupumua.

“Tatizo hili ni sugu, mgonjwa 
akija hospitalini kwa sababu ni 
ugonjwa sugu tunampa dawa za 
kumsaidia kupumua lakini hatuna 
dawa za kutibu kabisa ugonjwa 
huu,” anasisitiza.

Dk. Masao anabainisha kuwa njia 
salama ya kuepuka ugonjwa huo 
ni kutovuta sigara au kutoishi na 
anayevuta sigara.

Mbali na matumizi ya tumbaku, 
anasema matumizi ya kuni ka-
tika chumba kisicho na mfumo wa 
kutoa moshi nje ni sababu nyingine 
ya watu kuugua magonjwa sugu ya 
mfumo wa upumuaji.

“Kuna wagonjwa wachache am-
bao wanakuwa wana magonjwa 
sugu ya mfumo wa upumuaji lakini 
hawana historia ya kuvuta sigara, ni 
wachache ambao wana sababu ny-

ingine,” anafafanua.
Dk. Masao anataja sababu ny-

ingine ni watu wenye historia ku-
fanya kazi katika viwanda, migodi 
ya madini, hasa dhahabu na almasi 
bila kutumia dhana za kujikinga 
kama maski.

Kuhusu matibabu, Dk. Masao 
anasema wagonjwa wanafika hos-
pitalini tayari wameshapata mad-
hara kwenye mapafu.

Anasema wagonjwa wanafika 
hospitalini wakiwa katika hatua ya 
kati ya tatizo, yaani hawawahi wala 
hawachelewi sana.

Anabainisha kuwa wagonjwa 
wanaofika hospitalini wakiwa na 
matatizo hayo, huanza kuwafanyia 
vipimo na kubaini mapafu yame-
shachoka.

Dk. Masao anasema dalili za 
ugonjwa huo ni kuanza kuchoka 
unapofanya kazi kidogo, kuishiwa 
pumzi, kushindwa kutembea kwa 
muda mrefu na kikohozi kikavu ki-
sichoisha.

Kuhusu takwimu za vifo, Dk. 
Masao anasema wagonjwa wengi 
wanafariki dunia kwa magonjwa 
mengine.

“Kwa sababu magonjwa haya ni 
sugu, mgonjwa ataendelea na mat-
ibabu mfululizo na kinachosaba-
bisha vifo ni magonjwa mengine 
anayopata mgonjwa,” anasema.

Dk. Masao anasema kutokana na 
mapafu kuathirika, nguvu ya ku-
fanya kazi inapungua na kushusha 
kasi ya uzalishaji kwa wagonjwa na 
hivyo kuanza kuwa wategemezi.

Kuhusu gharama za matibabu, 
mtaalamu huyo anasema ni kub-
wa, lakini kuwapo kwa huduma ya 
bima kumekuwa msaada mkubwa 
kwa wagonjwa.

“Kwa Muhimbili tuna sera yetu 
matibabu kwanza, fedha baadaye. 
Kwa hiyo, hatuwezi kusema watu 
wanakosa huduma kwa sababu 
ya gharama kubwa za matibabu,” 
anasema.

Anawasihi Watanzania kue-

afya za watoto hasa walio chini ya 
umri wa miaka mitano.

Kulingana na utafiti uliofanywa 
na Shirika la Afya Duniani (WHO) na 
serikali, kiwango cha wanaotumia 
bidhaa za tumbaku kimeongezeka 
kutoka asilimia 2.9 mwaka 2012 
hadi asilimia 3.2 mwaka 2018.

Utafiti huo unabainisha kuwa 
kundi hilo linalotegemewa katika 
malezi ya watoto kwenye jamii, 
watoto wanakuwa kwenye hatari 
kubwa kutokana kuvuta moshi wa 
bidhaa za tumbaku kutoka kwa 
mtumiaji.

Kwa mujibu wa utafiti huo, vi-
jana waliowahi kutumia tumbaku 
ya aina yoyote ile kwa kipindi cha 
mwaka mmoja, wanawakilisha 
asilimia 9.7, hatua inayoifanya Wiz-
ara ya Afya kuona inalo jukumu la 
kuhamasisha kuacha kwa hiyari 
matumizi ya tumbaku.

TAKWIMU ZA SERIKALI
Waziri wa Afya, Maendeleo ya 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. 
Dorothy Gwajima, akiwa katika 
maadhimisho ya Siku ya Kutotumia 
Tumbaku Duniani Mei 31 mwaka 
huu, alibainisha kuwa wastani wa 
asilimia 14 ya Watanzania wana-
tumia tumbaku wakati asilimia 2.9 
wakiwa ni wanawake kwa mujibu 
wa takwimu za WHO za mwaka 
2018.

Alisema taarifa ya tathmini ya 
viashiria hatarishi vya magonjwa 
yasiyoambukiza ya mwaka 2012 ya 
Wizara ya Afya ilionyesha watumi-
aji wamepungua kufikia asilimia 8.7 
na asilimia 3.2 ya watumiaji ni wa-
nawake.

Waziri huyo alisema utafiti mpya 
unaonyesha asilimia 8.7 ya watu 
wazima, sawa na watu milioni 2.6 
nchini, wanavuta tumbaku na bid-
haa zake.

Alisema utafiti huo pia ulionye-
sha asilimia 32.9 ya watu wazima 
walionekana kuvuta moshi wa wa-
tumiaji (secondhand smokers) wak-
iwa wanafanya shughuli kwenye 
maeneo ya ndani ambao walikuwa 
sawa na watu wazima milioni moja.

Dk. Gwajima alisema asilimia 13.8 
ya watu wazima, sawa na milioni 
4.1 wakiwa maeneo ya majumbani, 
asilimia 31.1 ya watu wazima sawa 
na watu milioni 3.5 wakiwa kwenye 
maeneo ya migahawa na asilimia 77 
sawa na watu wazima milioni tatu 
wakiwa maeneo ya baa na kumbi 
za starehe za usiku.

Alibainisha taarifa nyingine ya 
uchunguzi wa hali ya matumizi ya 
tumbaku kwa vijana wa mwaka 
2008 uliofanyika nchini, iliyobaini 
uwiano wa vijana waliowahi ku-
tumia tumbaku ya aina yoyote ile 
katika kipindi cha mwaka mmoja 
(2007) ilikuwa asilimia 9.7.

puka matumizi ya tumbaku kama 
uvutaji wa sigara, kufanya kazi za 
viwandani kwa kuzingatia tahad-
hari zote na kuchukua tahadhari 
katika maeneo hatarishi kama ya 
migodi.

“Tunasema kinga ni bora kuliko 
tiba, hivyo ni muhimu Watanza-
nia wakazingatia hili, wagonjwa 
wakishaumwa ni tatizo sugu lisi-
loisha mwilini, hivyo ni muhimu 
wakatambua hili na kuchukua 
hatua,” anaonya.

UDHIBITI TMDA
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 

(TMDA) imemepewa jukumu la ku-
dhibiti matumizi ya tumbaku kama 
uvutaji sigara, ugoro na shisha 
nchini kuanzia Aprili 30 mwaka 
huu.

Mkurugenzi Mkuu wa TMDA, 
Adam Fimbo, anasema kwenye 
tumbaku kuna kemikali 93 hatari-
shi kwa afya ya binadamu.

Anasema TMDA ina jukumu la 
kuangalia kiwango cha kemikali 
hizo kiwe chini ili mtumiaji asien-
delee kupata madhara zaidi kwa 
kutumia tumbaku.

Anasema wameanza kuweka 
mfumo wa namna ambavyo wata-
dhibiti, kufanya usajili, ukaguzi na 
upimaji katika maabara zao kama 
tumbaku zina ubora usioleta mad-
hara kwa watumiaji.

“Kuna mashine ambazo 
tunaweza kuanza kutumia ku-
chunguza hizi tumbaku kulingana 
na nyingine.

“Tutachunguza tukishakuwa na 
mashine za kisasa zaidi ili kupata 
kile tunachotaka hasa kujua kiwan-
go cha kemikali,” anasema.

Fimbo anaongeza kuwa inafa-
hamika kuwa matumizi ya tum-
baku yanasababisha magonjwa 
yasiyoambukiza kama shinikizo la 
damu, saratani na mfumo wa upu-
muaji. Anasema wanatoa elimu 
ili walioanza kuvuta tumbaku wa-
punguze kama siyo kuacha kabisa, 
ambao hawajaanza wasitumie na 
vijana walio na umri chini ya miaka 
18 kutoanza kutumia bidhaa hiyo.

Anabainisha kuwa Sheria ya Ku-
dhibiti Tumbaku inataka pia mae-
neo yenye mikusanyiko yatengewe 
maeneo ya kuvutia sigara, yawe na 
vizuizi ili moshi wa sigara usiwafik-
ie watu wengine.

Anasema pia watafikia wauzaji, 
waingizaji na watengezaji ili ku-
saidia kupunguza madhara kwa 
jamii.

WANAWAKE HATARINI
Matumizi ya tumbaku nchini 

yanatajwa kuongezeka miongoni 
mwa wanawake kulinganishwa na 
wanaume, hatua ambayo inatajwa 
kuathiri kwa kiwango kikubwa 

Kijana mchuuzi wa ugoro akiandaa bidhaa yake wakati akisubiri wateja 
katika eneo la Kitunda Kivule, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. PICHA: 
JUMANNE JUMA
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habari kitaifa

Mameneja mahiri 
TPC sasa kuwekwa 
mikoa ya kimkakati 

Na Romana Mallya

NAIBU Waziri wa Ma-
wasiliano na Teknolojia ya 
Habari, Mhandisi Kundo 
Matthew, ameagiza Shirika 
la Posta Tanzania (TPC) 
kuhakikisha katika mikoa ya 
kimkakati na majiji wa-
nawekwa mameneja wenye 
uwezo mkubwa wa kuchan-
ganua maono ya kidijitali ya 
shirika.

Mhandisi Matthew ali-
yasema hayo jana  jijini Dar 
es Salaam wakati akifunga ki-
kao cha siku tano cha shirika 
hilo kilichohusisha mameneja 
wakuu, wakuu wa idara na 
vitengo makao makuu, ma-
meneja wa mikoa na viongozi 
wa vyama vya wafanyakazi.

Alisema kwa sababu shirika 
kwa sasa ni la kidijitali, ni 
lazima watendaji wake nao 
waendane na teknolojia ili 
kufikia malengo yaliyowek-
wa.

“Tunasema Posta kiganjani, 
lazima watendaji nao waende 
kidijitali wapewe vitendea 
kazi. Mnatakiwa mwende 
na mabadiliko. Mapinduzi 
yanaanzia katika fikra zetu, 
mafunzo mliyopata mkaya-
fanyie kazi bila kumwonea 
mtu.

Kaimu Postamasta Mkuu, 
Macrice Mbodo, alisema 
kikao hicho kimefanyika 
kutokana na wizara kutaka 
watendaji watie saini mika-
taba mipya ya utekelezaji wa 
kazi katika maeneo yao.

“Wamejaza fomu za upeku-
zi na ufuatiliaji, tumeanga-
lia mikoa iliyofanya vizuri 
na iliyofanya vibaya na 
tumempata mfanyakazi bora 
na  tumejadili mwelekeo wa 
shirika,” alisema.

Wanafunzi watano wafa ajali ya bodaboda
 Na Julieth Mkireri,CHALINZE

WANAFUNZI watano wa Shule 
ya Sekondari ya Kimange, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Chalinze, 
wamefariki dunia baada ya ajali 
iliyohusisha pikipiki na gari aina 
ya Mitsubishi Fuso.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Pwani, Wankyo Nyigesa, am-
ethibitisha kutokea kwa ajali 
hiyo ambayo alisema ilitokea juzi 
saa 1: 15 usiku wakati wanafunzi 
hao wakitoka michezoni wakiwa 
wamepakizana kwenye pikipiki 
moja.

Kamanda Wankyo alisema   gari 

aina Mitusubish Fuso lenye namba 
za usajili T 198 CWN likitokea Dar 
es salaam kwenda Arusha lik-
iendeshwa na Rasul Meena (33) 
lilimgonga mwendesha pikipiki na 
kusababisha vifo vya wanafunzi 
wanne hapo hapo.

Alisema mwanafunzi mwingine 
alikutwa na umauti wakati akip-
atiwa matibabu Hospital ya Jeshi 
Kihangaiko.

Wankyo alisema wanafunzi hao 
wa Shule Sekondari ya  Kimange 
walikuwa wamepakiana kwenye 
pikipiki moja wakitokea Kimange 
kwenda Mbwewe ambako waliku-
wa wakishiriki  michezo na shule 

jirani ya sekondari ya Kwamako-
cho. Aliwataja wanafunzi hao wali-
ofariki dunia kuwa ni  Laya Masu-
di (16) wa kidato cha tatu,  Furaha 
Athumani (16) kidato cha tatu, 
Athumani Bushiri (15) kidato cha 
Kwanza,  Amina Msomba (15)  ki-
dato cha kwanza na Athumani 
Mchafu  (17)  Kidato cha tatu.

Kamanda Wankyo alise-
ma   chanzo cha ajali hiyo kuwa 
ni uzembe wa dereva wa   gari 
aliyekuwa akiendesha kwa mwen-
dokasi uliosababisha kushindwa 
kumudu gari hilo na kusababisha 
kumgonga   mwendesha pikipiki 
akiyekuwa mbele yake.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge,  jana alishiri-
ki mazishi ya watoto hao na kutoa 
pole kwa familia na wananchi wa 
kata hiyo kwa msiba mkubwa am-
bao wameupata.  

“Kwa niaba ya Mheshimiwa 
Rais Samia Suluhu Hassan, nitoe 
pole kwa familia kwa msiba huu 
mkubwa.   Niwaombe tuzingatie 
matumizi ya vyombo vya moto.

“Kwa upande wa serikali tu-
naendelea kuchukua hatua kwa 
mujibu wa sheria za, nchi na dere-
va wa gari hilo tunaye tutachukua 
hatua dhidi yake kwa mujibu wa 
sheria,” alisema Kunenge.

NHC yaanza mikakati uwekezaji majengo ya biashara pembezoni
Na Munir Shemweta, MUSOMA

SHIRIKA la Nyumba la Taifa 
(NHC) limeanza mikakati ya ku-
wekeza  majengo ya kibiashara 
katika maeneo ya pembezoni mwa 
nchi. Mkurugenzi Mkuu wa NHC, 
Dk. Maulid Banyani, alisema hayo 
juzi wakati wa uzinduzi wa nyumba 
za makazi katika eneo la Buhare, 
Musoma mkoani Mara uliofanywa 
na Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Dk. Ange-
line Mabula.

“Mheshimiwa Naibu Wazi-

ri,  kama ulivyoelekeza kwamba 
shirika liwekeze majengo ya bi-
ashara maeneo ya pembezoni mwa 
nchi, tulishaanza kufanya hivyo 
eneo la Mutukula, Kagera na sasa tu-
naangalia uwezekano wa kuwekeza 
kwenye mpaka wa Kenya na Tanza-
nia,” alisema Dk. Banyani.

Kwa mujibu wa Dk. Banyani, NHC 
inafanya upembuzi yakinifu eneo 
la Sirari mpakani mwa Tanzania 
na Kenya na uamuzi huo unato-
kana na timu iliyofanya ziara katika 
eneo hilo kukuta upande wa Kenya 
umechangamka kibiashara   kulin-

ganisha na ule wa Tanzania.
Alisema NHC ikiwezeshwa iki-

wamo kupatiwa ardhi kwa ajili ya 
uwekezaji majengo  litafanya mab-
adiliko makubwa na kutolea mfano 
wa jengo la TRA lililoko mpaka wa 
Tanzania na Kenya haliko vizuri kul-
inganisha na lile la Kenya.

  “Ili eneo la Sirari lichangamke 
kibiashara   kama ilivyo upande 
wa pili, lazima tuwekeze katika 
majengo ya kibiashara. Lengo hapa 
kupendezesha mandhari ya mipaka 
yetu na kukuza biashara kimataifa,” 
alisema Dk. Banyani.

Naibu Waziri Mabula akizun-
gumza katika uzinduzi huo, alisema 
mbali na mikakati ya shirika ku-
wekeza majengo ya kibiashara, hal-
mashauri zilizoko maeneo ya pemb-
ezoni zinapaswa kuitumia NHC kwa 
kuipatia ardhi kufanya uwekezaji.

“Pamoja na mikakati ya 
uwekezaji  maeneo ya pembezoni, 
iko haja ya kulitumia shirika kwa 
kuliwekea miundombinu mizuri ya 
kibiashara ili kuwekeza maeneo ya 
mipakani ambako Tanzania inaone-
kana iko nyuma ukilinganisha na 
nchi jirani,” alisema Dk. Mabula.

Aidha, Naibu Waziri alielekeza 
kujengwa shule ya msingi ya serikali 
katika eneo la Buhare zilipozinduli-
wa nyumba 50 baada ya kuombwa 
kutokana na eneo hilo kutokuwa 
na shule. Eneo hilo lina ukubwa wa 
ekari 135 na zilizotumika ni ekari 10 
pekee. Dk. Mabula pia alitaka mae-
neo ambayo NHC inafanya miradi 
yake, halmashauri husika zihakik-
ishe zinawezesha upatikanaji miun-
dombinu kama vile umeme, maji na 
barabara kwa lengo la kupunguza 
gharama za upangishaji au uuzaji 
wa nyumba za shirika.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, akikata utepe kuzindua nyumba 50 zilizojengwa na Shirika la 
Nyumba la Taifa (NHC), katika eneo la Buhare, Musoma, mkoani Mara juzi. PICHA: MUNIR SHEMWETA
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MAONI & UCHAMBUZI

TANGU kuibuka kwa wimbi la 
tatu la ugonjwa wa corona, seri-
kali imeshatoa miongozo mbal-
imbali kwa lengo la kuwanusuru 
Watanzania dhidi ya ugonjwa 
huo unaoendelea kuteketeza 
maisha ya watu duniani.

Miongoni mwa miongozo hiyo 
ni ule mpya uliotolewa hivi kar-
ibuni na wizara yenye dhamana 
ya afya za Watanzania, ukiele-
keza njia kadhaa za kujikinga na 
ugonjwa, ikiwamo kupiga maru-
fuku mabasi kujaza abiria.

Mwongozo huo unaelekeza 
vyombo vya usafiri kama maba-
si yakiwamo ya daladala, kubeba 
abiria kulingana na idadi ya viti 
(level seat) na pia kuwataka 
abiria kuvaa barakoa na kunawa 
maji tiririka.

Hata hivyo, pamoja na ku-
wapo mwongozo huo, watu 
wengi wakiwamo abiria, ma-
kondakta na madereva wa da-
ladala, hasa wa jijini la Dar es 
Salaam, ni kama wameamua 
kutouzingatia.

Kwa wakazi wa Dar es Salaam, 
watakubaliana na hiki kwamba, 
bado daladala zinajaza abiria 
kupitia kiasi kama kawaida, 
wengi wakiwa hawajavaa bara-
koa, hali ambayo inaweza kuen-
delea kuchangia maambukizi ya 
ugonjwa huo hatari.

Ninaamini kwamba, wengi 
wao watakuwa wamesoma 
au kusikia kilichomo kwenye 
mwongozo huo, lakini ajabu 
wapo wasiochukua hatua au 
kuzingatia maelekezo yaliyomo, 
badala yake wanaendelea kuha-
tarisha maisha yao.

Mbali na mwongozo huo, hata 
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya 
Mkoa wa Dar es Salaam nayo 
imeingilia kati na kuwataka wa-

miliki wa vyombo vya usafiri 
kuwaelekeza madereva na ma-
kondakta kuuzingatia.

Hatua za kamati hiyo zinato-
kana na ulegevu wa usimamizi 
katika baadhi ya maeneo, am-
bapo polisi, wakuu wa wilaya na 
Mamlaka ya Uthibiti wa Usafiri 
Ardhini (LATRA), wanatakiwa 
kusimamia ipasavyo mwongozo 
wa serikali.

Kamati hiyo inataka kuepuka 
ubebaji abiria wasiovaa bara-
koa na hata kuwajaza kupita 
kiasi, lakini pia kwa wanafunzi, 
kila daladala iwe inachukua wa-
tano watakaosimama, na wawe 
wamevaa barakoa.

Katika kikao hicho kilichoketi 
mwanzoni mwa wiki hii, Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Amos Makalla, anawataka watu 
kuepuka mikusanyiko isiyo ya 
lazima, na ikitokea ulazima, tara-
tibu zote za kujikinga na corona 
zizingatiwe.

Maelekezo ya mwongozo 
na ya mkuu huyo wa mkoa ni 
kama bado hayajazaa matunda 
na inawezekana kuna haja ya 
kuchukua hatua zaidi ili kunu-
suru afya za wahusika dhidi ya 
ugonjwa huo.

Kinachoendelea ndani ya 
baadhi ya daladala, kinaashiria 
kuchukuliwa kwa hatua zaidi 
ambazo kwa namna moja ama 
nyingine zinaweza kusaidia 
Watanzania kubadilika na ku-
chukua hatua.

Miongoni mwa hatua ambazo 
ninadhani zinaweza kuwa ni 
kuhakikisha watu wanatii she-
ria kwa shuruti, hasa baada ya 
kuonekana wazi kwamba wame-
kuwa wagumu kutii bila shuruti.

Baadhi ya watu hutafsiri neno 
utii kama kitendo cha kukubali 

kufanya maelekezo au maagizo 
ambayo mtu hupewa na aliye na 
mamlaka ya juu zaidi yake bila 
kujali kama anakubaliana nayo 
au la. Neno hilo katika kamusi ya 
Kiswahili sanifu, limetafsiriwa 
kwa kifupi tu kwamba, ni nid-
hamu au adabu ya tabia. Hivyo 
inapotokea mtu hatii kile ana-
choelekezwa na mamlaka za juu 
yake, huyo anataka kushurut-
ishwa.

Inaweza kuwa hivyo kwani 
asiyetii atakuwa hana nidhamu 
au utii wa tabia na pia hakubali 
maelekezo na maagizo anayope-
wa na aliye na mamlaka ya juu 
zaidi kuliko yeye, jambo ambalo 
ni kosa.

Wale wote ambao hawajatii 
maelekezo, maagizo, kulingana 
na jinsi wanavyotakiwa kufanya, 
maana yake ni kwamba, wana-
taka kushurutishwa ili watii kwa 
lazima badala ya kufanya kwa 
hiari.

Takwimu za ugonjwa huo 
zimeshawekwa wazi na waziri 
anayeongoza wizara yenye dha-
mana ya afya za Watanzania, 
Dk. Dorothy Gwajima, kwamba 
idadi ya waliombukizwa corona 
na kujulikana rasmi wamefikia 
682.

Kumekuwapo na miongozo ya 
kudhibiti ugonjwa huo nchini, 
ambao kila Mtanzania anataki-
wa kuifuata, lakini kinachoende-
lea kwenye baadhi ya maeneo. 
ni kama watu wanataka washu-
rutishwe ndipo waifuate.

Ingekuwa jambo jema iwapo 
kila mmoja wetu kama ataacha 
mtindo wa kutaka   kushurut-
ishwa, badala yake ajifunze kutii 
maelekezo, maagizo, taratibu, 
kanuni na sheria bila kusubiri 
mamlaka husika kutumia nguvu.

Jamii inatakiwa kutii mwongozo  
kudhibiti corona kwa shuruti?

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Sabato 
Kasika

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

JANGA la corona linazidi kuiandama dunia huku watu wakiendelea 
kukumbwa na maradhi hayo katika wimbi hili la tatu na wengine ku-
poteza maisha. 

Wakati hali ikiendelea kuwa tete duniani kote, nchi mbalimbali 
zinachukua hatua madhubuti kupambana na janga hilo ikiwamo 
kufuata maelekezo ya wataalamu wa afya kama vile kuepuka mison-
gamano isiyo ya lazima, kukaa umbali wa mita moja au zaidi kati ya 
mtu na mtu, kutumia vitakasa mikono na kunawa kwa maji tiririka 
na sabuni. 

Sambamba na afua hizo, madhehebu ya dini nayo yametakiwa ku-
hakikisha watu wanafuata kanuni za afya na wakati huo huo ibada 
zinakuwa fupi ili kuepusha uwezekano wa kuwapo maambukizi ya 
corona. Kadhalika katika vyombo vya usafiri imeamuriwa watu wa-
kae kwenye viti na viache kujaza watu licha ya kwamba agizo hilo 
kwa Dar es salaam linaonekana kama mfupa uliomshinda fisi. 

Kubwa zaidi, serikali imezindua chanjo dhidi ya corona na uzindu-
zi huo ulifanyika jijini Dar es Salaam kwa Rais Samia Suluhu Hassan 
kuwaongoza viongozi wakuu na waandamizi wa serikali pamoja na 
wale wa siasa na dini kupata chanjo hiyo. Baada ya hapo, chanjo hiyo 
imesambaa mikoani kote huku wakuu wa mikoa na waandamizi wao 
wakiwaongoza wananchi kupata huduma hiyo. 

 Wakati chanjo hiyo ikiendelea na wananchi wakijitokeza kwa win-
gi katika vituo vilivyotengwa kwa ajili ya huduma hiyo, kumekuwa na 
matamko mbalimbali yanayotolewa na baadhi ya watu yakiwamo ya 
kukatisha tamaa. 

Baadhi ya watu, wakiwamo viongozi wa dini wamekuwa wakiwa-
taka wananchi wasikubali kuchanjwa huku wakidai kwamba kuna 
madhara ambayo yanaweza kujitokeza miaka ijayo. Pia ziko propa-
ganda kwamba chanjo hiyo imeletwa kwa ajili ya kupunguza idadi 
ya watu Afrika, Tanzania ikiwamo. 

Hata hivyo, pongezi nyingi wanastahili viongozi wa serikali wak-
iongozwa na Rais Samia ambao wameweka bayana kwamba matam-
shi hayo ni ya uongo na yanalenga kuwapotosha watu ili wasipate 
huduma hiyo na matokeo yake waangamie. 

Pamoja na kuwapo kwa jitihada za kuwataka Watanzania kuwapu-
uza watu hao, kumekuwapo na maneno ya kutia chumvi kwamba 
chanjo hiyo inafaida hasa katika kuimarisha nguvu ya mwili. Kion-
gozi mmoja wa dini aliibuka na kusema baada ya kuchanja, ‘mambo 
yake ya ndani’ yameimarika! Lakini wataalamu wa afya wameweka 
wazi kwamba hakuna uhusiano wowote kati ya chanjo na tendo la 
ndoa. 

Kubwa na la msingi, ni kwamba Watanzania katu wasiyumbishwe 
na maneno ambayo yana mwelekeo wa upotoshaji na kukwamisha 
mpango mzima wa serikali kuhakikisha  kila mtu anapata chanjo 
dhidi ya corona. 

Watanzania wanapaswa kutambua kuwa ugonjwa huo unafyeka 
mamilioni ya watu kwa kasi, hivyo kama hatua madhubuti hazita-
chukuliwa, ni dhahiri wengi wataangamia kwa kudanganywa au ku-
tokuchukua tahadhari kama wataalam wa afya wanavyosisitiza. 

Rais wa awamu ya nne, Dk. Jakaya Kikwete, aliwahi kusema akili 
za kuambiwa changanya na zako. Kwa mantiki hiyo, si kila mtu ana-
chosema ni sahihi, hivyo anayepewa taarifa anapaswa kuitafakari na 
kufanya uchambuzi wa kina kama ina ukweli ndani yake. Baada ya 
kujiridhisha kuwa ni sahihi mhusika anapaswa kutekeleza na kama 
haina ukweli aipuuze. 

Kwa mantiki hiyo, si kila kitu mtu anachoambiwa kina ukweli. 
Ndivyo ilivyo kwa suala la chanjo ya corona ambapo Watanzania 
wanapaswa kuwapuuza wale wanaodanganya kwamba chanjo hiyo 
ina madhara. Kila mtu afunguke na kutafuta ukweli badala ya kudan-
ganywa.

Kama alivyosema Rais Samia na viongozi wengine wanavyosisiti-
za, kila mtu achukue hatua na kupata chanjo ya corona ili kujikinga 
na kusalimisha maisha yake.  

Wanaopotosha umma kuhusu 
chanjo ya corona wapuuzwe 
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	 KWA MASLAHI YA TAIFA

Kelele za Katiba 
Mpya mpaka lini?

	 MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

Uchaguzi Mkuu 
ulipofika mwaka jana, 
wahanikiza Katiba 
Mpya waliona kilicho-
jiri, hawakuambulia 
kitu. Kumbe jamaa 
walinyamazishwa ili 
kujipanga na kuzoa 
kila kitu mpaka waka-
ona aibu na hivyo 
kuchonga wale wa 
Uviko-19 ili ionekane 
na wahanikizi nao 
wamo bungeni.

Kiongozi anayepinga 
chanjo ni msaliti

Na Pascal 
Mayalla

 Je, viongozi wetu 
wote wa umma, 
wanajua kuwa baada 
ya nchi kuikubali 
chanjo na Rais Samia 
na viongozi wakuu 
kuchanja, kiongozi 
yeyote wa umma, 
anayeipinga chanjo 
hadharani, kitendo 
hicho ni Insubordina-
tion? 

K
UNA kelele zinasikika, si kila 
mahali, bali huku na kule. 
Kelele za Katiba Mpya. Wan-
aohanikiza wanasema muda 

wa Katiba Mpya ni sasa. Wanaosikiliza 
wanasema muda si sasa, tunaomba 
muda!

Basi ni kelele kwa kwenda mbele na 
wanaohanikiza ni wale ambao miaka 
mitano iliyopita, walikuwa na zipu mi-
domoni walizoshonewa na JPM, aliyes-
ema sitaki kusikia wala kuona, nataka 
kutekeleza miradi, hivyo subirini uch-
aguzi mkuu.

Uchaguzi Mkuu ulipofika mwaka 
jana, wahanikiza Katiba Mpya wal-
iona kilichojiri, hawakuambulia kitu. 
Kumbe jamaa walinyamazishwa ili 
kujipanga na kuzoa kila kitu mpaka 
wakaona aibu na hivyo kuchonga wale 
wa Uviko-19 ili ionekane na wahanikizi 
nao wamo bungeni.

Sasa alipoondoka JPM akainigia Sa-
mia Suluhu Hassan, wahanikizi waka-
ona sasa ni muda mwafaka maadam 
Mama keshasema tusahau yaliyopita 
tugange yajayo, kwa kuwa yaliyopita 
si ndwele, basi hapahapa ndipo pa 
kuibukia na Katiba Mpya.

Wakadhani itakuwa Kitonga tu 
Mama akiambiwa atakubali, kwa kuwa 
alikuwa Makamu Mwenyekiti wa lile 
Bunge maarufu la Katiba, ambalo ha-
timaye lilikosa umaarufu likaja kuwa 
maharufu.

Lakini kwa nini watu wanataka 
Katiba Mpya sasa? Nimetafakuri ni-
kadhani kuwa si kweli kwamba wana-
hitaji Katiba Mpya kikamilifu, bali hata 
kukifanyika marekebisho fulani fulani 
tu watakubali. Kilio kikubwa ni Tume 
Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC).

Wanasema ukiwasikiliza vizuri, 
kwamba Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) iliwafanya mbaya mwaka jana, 
ndiyo sababu wakakosa kila kitu na 
kubakiwa na Uviko-19 tu, ambao nao 
bado dawa yao imo jikoni, kwa mujibu 
wao.

Hivi kwani ikikubalika tu, kwamba 
hebu tufanye vijirekebisho vidogo 
ndani ya Katiba nini kitaharibika? Tu-
anze basi na INEC, ili Mwenyekiti wake 
na makamishna wote wasiteuliwe na 
Rais anayetokana na chama cha siasa, 
ili wasimpendelee na chama chake!

Hebu tuone, hivi katika hii mihimili 
mitatu mikuu ya Dola; Serikali, Bunge 

na Mahakama, kwa nini katika wakuu 
wao, ni mmoja tu ndiye asiyechaguli-
wa na wananchi? Kwa nini Jaji Mkuu 
hatokani na kura za wananchi kama 
ilivyo kwa Rais na Spika?

Rais anapigiwa kura moja kwa moja 
na wananchi, tena baada ya kuzun-
guka nchi nzima akipiga magoti na ku-
waomba kura. Spika yeye huchaguliwa 
na wananchi kupitia wabunge, ambao 
wamechaguliwa na wananchi, hivyo 
wanawawakilisha. Jaji Mkuu je?

Hivi kwa nini basi Katiba isirekebish-
we na hapo, ili Jaji Mkuu naye achaguli-
we na wananchi hata kama si moja 
kwa moja, ila kwa kupitia chombo cho-
chote kinachowakilisha wananchi? 
Mathalan itangazwe nafasi, waombe 
wenye sifa, kisha majina yapelekwe 
hata bungeni, wabunge wawapigie 
kura mshindi ndiye awe.

Hivi kwa nini hilo nalo lishindikane, 
mpaka tuanze kutoleana macho na 
kukoholeana kipindi kama hiki cha 
Uviko-19? Juzi kati hapa wenzetu nchi 
jirani Kenya walifanya hayo kwa Jaji 
Mkuu wao, watu waliomba kazi na 
kuchujwa, hatimaye kupigiwa kura na 
kupatikana Jaji Mkuu.

Haiswihi hata kidogo, kuona wakuu 
wawili katika mihimili mikuu ndio wa-
tokane na wananchi, lakini mmoja tu 
ateuliwe na mtu mmoja ambaye ndiye 
mkuu wa nchi, ambaye hatimaye hu-
gombea sambamba na chama chake 
na pale chama chake kifikishwapo ma-
hakamani hata kama kikishinda kwa 
haki, hutiliwa shaka.

Hutiliwa shaka, kuwa kimeshinda 
kesi kwa kuwa mwenyekiti wake ni 
Rais ambaye humteua Jaji Mkuu, hivyo 
Mahakama kuwa chini ya Rais na kam-
we haiwezi kumwangusha hata iweje, 
yaani hata chama kikishindwa basi 
huwa kimeshinda.

Hizo ni hisia tu, ambazo hutoka kwa 
wananchi wanaotafakari kwa kina 
na kuona pengine hakuna haki inay-
otendeka au kuonekana kutendeka, 
kama uteuzi utaendelea kutamalaki 
katika jamii zetu hizi.

Tukimsikiliza vizuri Amiri Jeshi 
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usala-
ma, Rais Samia tutamwelewa anapose-
ma Katiba Mpya ni muhimu. Hivyo ni 
vema umuhimu huo uanze kukum-
batiwa na kuanza angalau na hayo ya 
INEC na uteuzi huu. Alamsiki!

K
WA vile utoaji chanjo ya 
Uviko unaendelea, kwa 
Maslahi ya Taifa naendelea 
kujikita kwenye chanjo, leo 

nikiangazia hoja ya uhiari wa Chanjo.  
Japo chanjo ni hiari, hiari ya chanjo ni 
hiari ya consent (makubaliano) kama il-
ivyo kwenye mahusiano ya ndoa, ndoa 
ni hiari, na sio ule uhiari wa choice 
(kuchagua) kama kwenye uchaguzi, 
mtu uko huru kujiandikisha kupiga 
kura, au kutokujiandikisha, na hata uki-
jiandikisha, bado uko huru kupiga kura 
au kutokupiga kura, hiyo na uhiari wa 
choice, lakini uhiari wa chanjo ni uhi-
ari wa consent, kama ulivyo uhiari wa 
kuingia kwenye mahusiano ya ndoa, 
ukiisha ridhia kuingia kwenye ndoa, 
uhiari wa ndoa unaishi hapo, kina-
chofuata ni wajibu, kuihudumia ndoa 
sasa inakuwa sio hiari tena, ni wajibu, 
mwanamume lazima awajibike kum-
hudumia mkewe, sio hiari ni wajibu, na 
wanandoa hao wana wajibu wa kuihu-
dumia ndoa, ndio maana kwenye ndoa 
za kiafrika kuna baadhi ya malalamiko 
ya wanawake wa kizungu, huku kwetu 
huwezi kuyasikia. 

Wenzetu wazungu, hata baada ya 
kuingia kwenye ndoa, ili mwanandoa 
kupata huduma za kindoa, lazima 
aombe tena ruhusa, aridhiwe ndipo 

akubaliwe, hivyo hiari inaendelezwa 
hadi kwenye huduma wakati ni wajibu.

Hivyo ndivyo ulivyo uhiari wa kwe-
nye hii chanjo ya Uviko, kwa vile lengo 
la chanjo ni kinga, kuzuia kuenea kwa 
Uviko, una chanja ili kujikinga wewe na 
kuwakinga wengine, mtu unapokataa 
kuchanja, sio tu unahatarisha maisha 
yako, bali una hatarisha kuwaambuki-
za wengine, hii ya kuwakinga wengine 
sasa sio choice, ni wajibu. Ili kupata 
chanjo ile hiari ni kwenye kuridhia tu, 
yaani ku consent, na sio hiari ya choice 
kuamua uchanjwe au usichanje, hivyo 
baada ya nchi kukubali chanjo, na Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, na Amiri Jeshi Mkuu, wa Majeshi 
ya Ulinzi na Usalama, Mhe Rais Samia 
Suluhu Hassan Kuchanja, akifuatiwa na 
viongozi, kitendo hicho japo ni hiari, 
hiyo ni silent marching order, amri ya 
kimya kimya, hivyo viongozi wote wa 
umma, wana wajibu wa kuchanja, sio 
hiari! Je, viongozi wetu wote wa umma, 
wanajua, kuwa baada ya nchi kuikubali 
chanjo na Rais Samia na viongozi 
wakuu kuchanja, kiongozi yeyote wa 
umma, anayeipinga chanjo hadharani, 
kitendo hicho ni Insubordination? 

True story yangu na insubordina-
tion.

Mimi nilikuwa mtumishi wa umma 
pale TBC, enzi hizo TVT, nikiendesha 
vipindi vya siasa, “Ulingo wa Siasa”, 
tayari nchi yetu ilikuwa ndani ya mfu-
mo wa vyama vingi, hivyo mtu kuwa 
mtumishi wa umma, hakuna ulazima 
kuulizwa uko chama gani. 

Wakati Uchaguzi Mkuu wa mwaka 
2000, katika vipindi vyangu niliwaka-
ribisha wanasiasa. Kwa vile CCM ndio 
chama tawala na Tanzania tunaingia 
chaguzi zote huku CCM ikiwa tayari 
na uhakika wa ushindi, hivyo nikiwaa-
lika wagombea wa CCM kwenye urais, 
wanakuwa busy, after all si uhakika wa 
ushindi upo, ila ukiwaita wapinzani ni 
fasta.

Baadhi ya watu wakajenga dhana 
kuwa huyu mwendeshaji wa kip-
indi, Pasco Mayalla ni pro-oppostion, 
anawapendelea wapinzani! Hawajui 
kuwa ukiwaalika CCM, wanakuwa 
busy. Nikaenda kupiga kambi Zanzibar, 
huko nako hali ni ile ile kwenye wagom-
bea urais.

Kiongozi wa Umma kupinga chanjo 
hadharani sio tu ni usaliti, bali pia ni in-
subordination!

Kwenye vita yoyote ya kitaifa, kama 
ilivyo vita ya corona, ili kushinda vita, 
viongozi wote, lazima wasimame 
pamoja na kuwa kitu kimoja na kuzun-

gumza kwa kauli moja (must stand as 
one

Tanzania kama taifa likiisha kubali 
chanjo ya Covid ndio maslahi ya taifa, 
viongozi wote wa umma, wanakuwa 
bind na a collective responsibility 
clause, they must support, msimamo 
wa serikali.

Na kama kuna kiongozi yeyote 
wa umma, hukubaliani na chanjo, 
hakubaliani na msimamo huo wa 
serikali, wa kuhimiza Watanzania tu-
chanje, kiongozi huyu unapaswa kuny-
amaza kimya. 

Kama rais amesema tuchanje, ana-
himiza Watanzania tujitokeze kwa 
wingi kwenda kuchanja, sio tu ili ku-
jikinga sisi wenyewe, bali kuwakinga 
wengine na kulikinga taifa, kitendo cha 
kiongozi yeyote wa umma, kujitokeza 
hadharani, kuwapotosha Watanzania 
tusichanje, huku ni kwenda kinyume 
cha rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, ni highest order of insubor-
dination ambayo haipaswi kuvumiliwa 
au kufumbiwa macho.

Kitendo cha kupingana na msimamo 
wa serikali wazi wazi ni usaliti.

Wasalaam
Paskali
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	 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Mbunge Makamba ni mfano wa
kuigwa kwa utekelezaji ahadi

	 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. Enock 
Mlyuka
0744000066

Namna ya kuepuka wakwe
na ndugu kuingilia ndoa - 2 

Ni busara kufa-
hamu kuwa mtu 
anapokosana na 
mke au mume wake, 
ni vizuri wazazi na 
ndugu wakawa ndio 
marafiki zake, hasa 
kama hawaungi 
mkono au kupende-
lea kwenye ugomvi 
huo kama wanaufa-
hamu.

Ziara hiyo ambayo 
ilikuwa kijiji 
kwa kijiji, hakika 
mambo mengi 
aliyoyaahidi 
amefanikiwa 
kuyatekeleza 
hali ambayo kila 
kijiji alichofika wa-
nanchi walimshan-
gilia na kufurahia 
uwepo wake. 

M
BUNGE ni mwakilishi 
wa wananchi katika 
bunge. Miongoni mwa 
majukumu ya mbunge 

ni pamoja na kutunga sheria na ku-
wasilisha kero za wananchi wa jim-
bo lake (wapigakura)  kwa serikali ili 
zipatiwe ufumbuzi. 

Ukikuta mbunge ambaye jimbo 
lake linakabiliwa na kero nyingi 
hazijatatuliwa, ujue hatekelezi 
vyema majukumu yake na hii hu-
sababisha wapigakura wake kum-
wadhibu wakati wa uchaguzi mkuu 
unaofuata.

Kwa mbunge wa Jimbo la Bumbu-
li, Lushoto mkoani Tanga, January 
Makamba, suala la kutatua kero za 
wapigakura wake analipa kipaum-
bele namba moja na analisimamia 
vyema na kulitekeleza kwa asilimia 
kubwa.

Makamba ambaye ni miongoni 
mwa wabunge vijana na makini ka-
tika Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, ukifika katika jimbo 
lake ambalo sasa ni kipindi chake 
cha tatu kuliongoza, ahadi nyingi 
alizozitoa wakati wa uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2020 amezitekeleza kwa 
kasi ya ajabu. Hali hiyo inawafanya 
wapigakura wake kuwa na imani 

naye kwa asilimia 100.
Mfano hivi karibuni baada ya 

Bunge la 12 la bajeti kuahirishwa, 
Makamba alifanya ziara jimboni 
kwake kwa ajili ya kukagua na 
kuweka mawe ya msingi miradi 
iliyotekelezwa na inayoendelea 
kutekelezwa. 

Ziara hiyo ambayo ilikuwa ki-
jiji kwa kijiji, hakika mambo mengi 
aliyoyaahidi amefanikiwa kuy-
atekeleza hali ambayo kila kijiji ali-
chofika wananchi walimshangilia na 
kufurahia uwepo wake. Hiyo ni to-
fauti na majimbo mengine ambayo 
unaweza kukuta mbunge amefika 
kijijini kuzungumza na wapigakura 
asilimia kubwa ya wananchi wa-
menuna.

Mfano wa mambo aliyoahidi na 
ameyatekeleza ni kuisaidia Shule 
ya Sekondari ya Kutwa ya Soni am-
bayo ilipata janga la mabweni yake 
kuteketea kwa moto.

Makamba alipofika katika shule 
hiyo, alitoa msaada wa vitanda 20 
vyenye thamani ya Sh. milioni nne, 
hivyo kukamilisha ahadi yake yote 
kwa kuwa awali baada ya janga hilo 
kutokea, alitoa magodoro 100 na 
mabati 200.

Wakati wa ziara hiyo, Makamba 

alisema lengo la kusaidia katika 
shule hiyo ni kutaka kuunga mko-
no  jitihada za kuinua kiwango cha 
elimu na ufaulu  katika jimbo lake. 
Hatua hiyo ilimfanya apongezwe na 
uongozi wa shule hiyo chini ya Mkuu 
wa Shule, Ally Lwena, kwa mbunge 
huyo  kusikia kilio hicho cha vitanda 
vya wanafunzi wa kike.

Lwena aliweka bayana kwamba 
kutokana na kukosekana kwa vitan-
da, wanafunzi walikuwa wakipigwa 
na baridi kali kutokana na kulala 
kwenye sakafu na kwamba hali hiyo 
ilisababisha magonjwa kama vile ku-
kohoa, kubanwa mbavu na vichomi.

Katika suala la miundombinu, 
Makamba amefanikiwa kwa kiasi 
kikubwa.  Kutokana na jukumu lake 
la kuwa kiunganishi kati yake na wa-
nanchi kwa serilali, ameishawishi 
serikali ikatoa Sh. bilioni 1.5 kwa ajili 
ya kujenga  barabara kwa kiwango 
cha lami   na changarawe katika 
jimbo hilo.

Makamba aliwaeleza wananchi 
wa kata ya Mponde  kuwa atahakik-
isha anapigania na kulipeleka bun-
geni   suala zima la changamoto ya 
barabara lililopo maeneo ya vijijini   
ili   kuwapo usawa kati ya mjini na 
vijijini.

Kuhusu umeme, huko Makamba 
ndiko kwa kiswahili cha kisasa un-
aweza kusema amepiga bao. Kati ya 
kata 18 zilizoko katika jimbo la Bum-
buli, 15 zinang’aa kwa umeme, hivyo 
zimebaki kata tatu tu ambazo ndani 
ya mwaka huu nazo zitakuwa zime-
fikiwa na huduma hiyo.

Kimsingi, kwa jinsi Makamba ana-
vyotekeleza ahadi zake katika jimbo 
hilo, ninasukumwa niseme kuwa 
huyu ndiye mbunge wa mfano na 
wa kuigwa.

Nitoe wito kwa wabunge wengine 
wasisite kuiba mbinu zinazofanywa 
na Makamba katika kufanikiwa ku-
tatua kero na changamoto zilizopo 
katika jimbo lake.

Sisemi kuwa kero zimeisha katika 
jimbo la Bumbuli lakini kwa tunaoli-
jua jimbo hilo lilivyokuwa na lilivyo 
sasa, hakika linapaa kimaendeleo. 
Hii ni kutokana na juhudi kubwa 
zilizofanywa na zinazoendelea ku-
fanywa  na  Makamba.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU IBARIKI AFRIKA.

Kwa maoni na ushauri 
tumia barua pepe  mwanakat-
we2015@gmail.com

W
IKI kadhaa zilizopita 
tuliangalia baadhi ya 
mambo yanayosababi-
sha ndugu na wazazi 

au wakwe kuingilia ndoa na hatimaye 
kusababisha wanandoa washindwe 
kuchukua hatua kunusuru ndoa pale 
tatizo linapojitokeza. 

Lakini wiki iliyopita, tuliangalia 
namna wanandoa wanavyokwepa 
kihunzi na kikwazo hicho cha ustawi 
wa ndoa yao. Miongoni mwa njia hizo 
ni kuepuka upendeleo na kubadili 
mitazamo potofu. 

Sehemu hii ya pili na ya mwisho 
inaelezea njia zingine, licha ya kwam-
ba si zote katika kuhakikisha wanan-
doa wanakwepa kuingiliwa kwenye 
ndoa yao. Baadhi ya njia hizo ni;-

Epuka chuki
Mara baada ya ndoa wazazi au 

ndugu nao huanza kufanya ubaya. 
Uadui unakuwa umeanza. Ni busara 
kufahamu kuwa mtu anapokosana na 
mke au mume wake, ni vizuri wazazi 
na ndugu wakawa ndio marafiki zake, 
hasa kama hawaungi mkono au ku-

pendelea kwenye ugomvi huo kama 
wanaufahamu. Kinyume na hapo, 
hata mtu anapokuja kuelewana na 
mume au mke wake bado wazazi na 
ndugu zake watakuwa na uadui naye.

Epuka kulinganisha familia
Kuna wakati mume na mke wa-

najikuta wanabishana kuhusu familia 
zao. Inaweza ikawa ni ubishi kuhusu 
familia ya nani ina uwezo, ina hes-
hima, ina upendo na mengine ya aina 
hiyo. Hili ni jambo la hatari kwa saba-
bu yule ambaye ataona ameshindwa, 
ataanza polepole kujihisi mnyonge 
kifamilia na uwezekano wa kuanza 
kuichukia familia ya mwenzake 
utakuwa mkubwa pia.

Ni vizuri wanandoa wakachukulia 
kwamba kila familia ya mwenzake 
ni bora kama yake hata kama kuna 
kasoro na tofauti kubwa. Ikumbukwe 
kuwa watu wanapooana wanakuwa 
ni mwili mmoja, Kikristo. Hivyo, wa-
zazi na ndugu zao wanahusika sawa 
kwenye mwili huo, lakini si kuingilia 
ndoa.

Usitende usiyopenda kutendewa

Kumbuka unavyowafanyia wen-
gine ndivyo ambavyo nao wataku-
fanyia. Hivyo, ukiona mtu anakuudhi, 
anakuchukia, anakukera, anakuke-
behi, jiulize kama nawe humtendei 
mambo ya aina hiyo. Ukiwapenda 
wengine, nawe watakupenda. Ukiwa-
chukia na kuwatendea ubaya, itaku-
wa hivyo hivyo kwako.

Usisubiri mtu aanze kukupenda 
wewe, kwani hilo siyo lazima li-
fanyike, kwa sababu huenda naye 
ni kama wewe, anasubiri uanze 
kumpenda kwanza. Ni vyema sisi 
tukawa ndio tunaoanza kuwapenda 
wengine. Kuwapenda huku kusiwe 
kwa masharti, kwani kupenda kwa 
namna hiyo si kupenda bali na aina 
ya biashara. 

Tuwapende tu bila kujali kama wao 
wanatupenda au kutufanyia kama tu-
navyowafanyia wao. Kupenda iwe ni 
tabia yetu na sio huduma kwa watu, 
wakati na mahali maalumu.

Si kwa wakwe au ndugu, bali kwa 
binadamu wote. Tukijifunza kuacha 
chuki na badala yake tukajifunza 
kufurahia mafanikio ya wengine, tu-

kawakubali wengine kama walivyo 
na kuwavumilia, tutaishi vizuri na 
kila mtu. 

Kuwakubali kama walivyo maana 
yake ni kuwapenda.Tukiwapenda 
maana yake na wao watatupenda 
pia. Hebu wapende kwa nguvu zote, 
wakwe, mawifi au mashemeji zako 
wakorofi, halafu subiri matokeo yake. 
Bila shaka matokeo ni furaha. Jifanye 
kama vile unajua kwamba watakufa 
wiki ijayo, hivyo wape upendo wa 
mwisho. 

Dk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji wa 
Tanzania Marriage and Child Care 
Foundation (TaMCare), asasi in-
ayojishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa mael-
ezo zaidi, tembelea www.tamcare.
or.tz. Fuatilia mafunzo zaidi katika 
tamcaretv online. Kwa maoni na 
ushauri wasiliana naye kwa: info@
tamcare.or.tz au +255744000066.
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MTOTO mmoja alitaka kujua 
kile anachofundishwa kama kina 
usahihi, aliporudi nyumbani alianza 
kumuuliza mama yake maswali.

Mtoto: Mama hivi mvua inatoka 
wapi?

Mama: Inatoka mbinguni
Mtoto: Kwani mvua inakwenda 

kujisaidia?
Mama: Hapana inanyesha tu
Mtoto: Mbona shuleni tume-

jifunza kwamba asifiaye mvua 
imemnyea?

Mama: Hiyo ni msemo tu, una 
maana nyingi 

Mtoto: Duuh! Mi nilijua  tofauti 

PAKA RANGI
 WATOTO  

SWALI

T
aja faida ya mito ya 

asili 

KIDOGO
CHEKA
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
mada zetu za Maisha 

Ndivyo Yalivyo. Wiki mbili 
zilizopita nilijadili aina mbili 
za wanawake wanaotikisa 
ndoa zao kiasi cha kuwafanya 
wanaume wawe na taharuki ya 
kimaisha.
Mwanamke wa kwanza alikuwa 
hajali watoto, akienda kwenye 
kazi yake ya ufundi cherehani 
hurudi usiku huku watoto wak-
isubiri nje ya nyumba baada ya 
kurejea kutoka shuleni.
Mume akagundua kuwa yuko 
mwanamume wa nje anay-
emzuzua mkewe na ndiye 
anayemchelewesha kurudi 
nyumbani. Mzozo wa ndoa hii 
uko katika hatua za usuluhishi.
Pia nikatoa mfano wa mwan-
amke mwingine ambaye huyu 
ni hodari sana wa kumpiga 
mumewe. Wanandoa hawa ni 
wanywaji wa pombe na mara 
nyingi mzozo ni mkali wakisha 
kunywa.
Mke huyu pia amekuwa akimsi-
manga mumewe kwa anachodai 
hajachangia sehemu kubwa 
ya fedha zilizojenga nyumba 

wanayoishi. Suluba zote hizo 
zimemuumiza mwanamume 
kiasi kwamba hivi sasa anaji-
andaa kutafuta makazi salama 
atengane na mkewe.
Mpenzi msomaji, nimekum-
bushia mifano hiyo miwili ili 
sasa nieleze siri ya kuondo-
kana na kadhia za aina hiyo. 
Nimeeleza mara nyingi hapa 
kwamba hakuna jambo linalo-
tokea kwa bahati mbaya kwani 
lazima kiwapo chanzo chake.
Mwanamke wa kwanza niliy-
emwelezea hapo juu chanzo 
cha kutikisika ndoa yake ni 
yule mchepuko aliyemnasa, 
hivyo kumchelewesha kurudi 
mapema kuhudumia familia 
yake. Huyo wa pili ni ki-
levi, kumpiga na kumsimanga 
mumewe pasipo sababu yenye 
mashiko.
Watu wengi wamejikuta katika 
mitikisiko ya ndoa pasipo 
kujua siri zilizojificha ambazo 
zingeweza kuepusha yale wa-
nayopitia. Kikubwa ni kutunza 
kile ambacho Mungu amekupa 
kuendeleza maisha.
Ni vyema ukaelewa kwamba 
chochote ulichopewa ni mali 

yako. Safari ya maisha ni vita. 
Kuna wakati utapanda milima 
na kuna wakati utapata kitu 
kizuri kikaibwa. Hata Mungu 
katika moja ya maandiko yake 
anasema: “Linda sana ulicho 
nacho asije mtu akatwaa taji 
yako.’’
Ukishapewa kitu, jukumu 
lako ni kukilinda, kukitunza. 
Usipokuwa makini katika eneo 
hilo, kuibiwa ni lazima. Hata 
mafanikio huibwa. Unaweza 
ukawa na mafanikio makub-
wa kiuchumi, wakajitokeza 
watu wabaya wakakuvuruga, 
wakakulaghai ukaporomoka 
ukajikuta chini.
Chochote kilicho chako la-
zima ukipiganie. Nafasi nzuri 
inalindwa kwa gharama zote. 
Kama ni mume, mke mlinde. 
Mtu anaweza kuulinza; Tun-
alinda nini? Kwanza tunalinda 
hatua za mafanikio ili tufike 
kule ambako Mungu ana-
taka tufike kimaisha. Vilevile 
tunalinda vipawa na karama 
(vipaji) alivyotupatia Mungu. 
Kile kitu unachoweza kufanya 
kuliko wengine, hicho ni kip-
awa.

Tunapaswa pia kulinda ma-
fanikio yetu. Shetani anafanya 
kazi pande mbili; ulimwengu 
wa roho na ulimwengu wa 
mwili. Unapoanza kupata ma-
fanikio ndipo maadui huinuka. 
Unapopata kitu kizuri ndipo 
shetani huja. Tulinde sana vile 
vitu Mungu ametupatia iwe ni 
kazi, familia vinginevyo adui 
atachukua.
Ni rahisi watu au marafiki 
kukutia moyo pale unapoinuka, 
lakini ukiporomoka watakukim-
bia. Pia kuwa makini na watu 
wabaya kwani wakati mwing-
ine huja kwako kuchukua kile 
ulicho nacho. Wengi wame-
haibiwa ndoa na marafiki, 
majirani na kadhalika. Ni 
muhimu umwombe sana Mungu 
akulindie kile ulicho nacho.
Mpenzi msomaji, hebu pia 
jiulize, Je, ni kwa nini mtu 
anapewa halafu anapoteza? 
Moja ya sababu ni kuvunjwa 
moyo au kukatishwa tamaa. 
Tabia mbaya ya mke au mume 
yaweza kumkatisha tamaa 
mmojawapo na ndoa ikavun-
jika. Unahitaji watu wa kukutia 
moyo na pia kukuinua ili 

usonge mbele. Usikubali kukata 
tamaa kirahisi. Pia uwe na ta-
hadhari kwamba ukiwa na kitu 
kizuri, siyo kila mtu umwam-
bie, tunza siri zako. Mawazo 
yako mazuri yaweza kudakwa 
na wenzio, wakayafanyia kazi, 
wakafanikiwa na wewe ukaba-
kia vilevile.
Wako watu waliowasifia wake 
au waume hadharani na leo 
hii wanalia nyumba hazikaliki, 
kisa walitoa siri za ndoa zao. 
Eti mke wangu ni mzuri sana, 
ana tabia nzuri, anajua kupika, 
anavaa vizuri. Lo! Kumbe 
unaowaeleza ni maadui wana-
kutega wakuibie mkeo!
Wengine wameshindwa kulinda 
vizuri walivyopewa na Mungu 
kwa kujilinganisha na mtu 
mwingine. Kumbuka, jinsi 
ulivyo hufanani na mwingine. 
Mungu amekuumba kwa jinsi 
yako na kwa utukufu wake. 
Maisha yako usiyalinganishe na 
ya mwingine.
Si kila njia ya mwenzio iwe njia 
yako. Pia linda ulicho nacho 
kikuvushe kimaisha. Hadi 
wiki ijayo. Una maoni tuma 
0715268581.

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Jukumu la kulinda ulicho nacho ni lako mwenyewe

J
ULAI 28, mwaka huu, 
Tanzania iliungana na 
nchi zingine duniani 

kuanza kutoa chanjo ya 
corona kwa wananchi wake 
ikiwa ni hiari ya mpokeaji.

Chanjo hiyo imeendelea 
kusambazwa sehemu mbalim-
bali na wanaohitaji wanachan-
ja, lakini wengi bado wanaji-
uliza maswali mengi na huku 
taarifa potofu zikishika kasi 
huku zikichagizwa na viongozi 
ambao wana wafuasi wengi 
kwenye jamii.

Cha kueleweka na muhimu ni 
kila mtu atambue kuwa afya 
ni suala binafsi na uamuzi 
wa kuchanja au kutokuchanja 
pia ni binafsi, asishawishiwe 
bali atafate taarifa sahihi kwa 
watu sahihi.

Baadhi ya maeneo watu 
wameacha kuchanja kwa 
sababu wameambiwa watapa-
ta madhara lakini wanasahau 
hatari kubwa iliyo mbele yao 
ikiwa hawatakubali kuchanja.

Maneno ya mtaani ni mengi 
na hapo ndipo wajibu wa 
wataalam wa afya unapotaki-
wa kudhihirika kwamba elimu 
sahihi itolewe na watu sahihi 
kwa wakati sahihi ili wanachi 
wafanye uamuzi sahihi.

Elimu ianze kwa wataalam 
wenyewe, wapikwe kwanza 
na kuelewa ili wapeleke elimu 
sahihi. Mathalani  wale wan-
aohusika kuchanja wanapouli-
zwa maswali waweze kujibu 
ili kuepusha watu kuchanjwa 
pasipokujibiwa maswahi yote 
muhimu.

Kwa mfano, nilipokwenda 
kuchanja niliuliza maswali 
kadhaa ambayo aliyekuwa 
anatoa chanjo hakuwa na 
jibu kiasi cha kujiuliza, je, ni 
kwamba hajui au kimya chake 
kinamaanisha nini?

Swali ni kama mtu ana mzio 
(allergy fulani anaruhusiwa 
kuchanjwa? Wajawazito je, 
nao wanaruhusiwa? Je, mtu 
aliyekunywa pombe siku ya 

kuamkia chanjo anaruhusiwa? 
Je, ambaye ni mgonjwa wa 
magonjwa sugu au mengine?

Kwa ujumla hakukua na jibu 
na hata elimu bado haijatole-
wa na haya ni maswali mengi 
yanayosubiri majibu kutoka 
kwa watu sahihi ambao sasa 
wanapaswa kuwayajibu.

Hakuna ubishi kuwa awali 
ilikuwa nguvu kwa mwananchi 
yeyote kuzungumzia suala la 
UVIKO 19, ila sasa linazun-
gumziwa kwa uwazi na yeyote 
anayeugua anasema hata an-
apofariki madaktari wanasema 
kwa uwazi.

Kwa msingi huo sasa tuone 
wataalam wakitumia vyombo 
vya habari kuelimisha umma, 
wakitoa machapisho yasamba-
zwe maeneo yote hata vijijini 
ili wananchi watambue nini 
haswa maana ya ugonjwa na 
hatua za kuchukua.

UVUKO 19 itaendelea kuwepo 
na tutaishi nao, na mbaya ni 

kuwa kila mara kirusi ki-
najibadili umbo kiasi cha kuwa 
na dalili mpya na namna mpya 
ya kutibu, huku wanasayansi 
wakiumiza vichwa namna ya 
kukabiliana nacho.

Kama ambavyo serikali 
imesema italeta chanjo 
nyingine ili wananchi wengi 
zaidi wachanje maana yake 
elimu sahihi itawezesha wengi 
kupata chanjo na kupunguza 
idadi ya wagonjwa mahututi 
na vifo.

Tayari Marekani imesema 
asilimia 90 ya vifo vya UVIKO 
19 kwa sasa nchini humo ni 
vya wale ambao hawakuku-
bali kuchanjwa, maana yake 
ikiwa wengi watachanjwa basi 
watapunguza hatari ya kufa 
au hospitali kujaza wagonjwa.

Ni muhimu viongozi wa 
dini wenye kuamini kwenye 
sayansi ambao wamesoma 
na kujiridhisha namna chanjo 
ni salama, wakawaambia 
waumini wao umuhimu huo 

kwa kuwa chanjo imeanza 
kuhusishwa na masuala ya 
kiimani.

Ziko nchi zimefanikiwa baada 
ya kuchanja watu wake na 
sasa shughuli zinaendelea 
kama kawaida na wataalam 
wa afya ambao ndiyo askari 
wa mwavuli wanaotangulia 
mbele hawajaelemewa na 
wagonjwa kiasi cha kuwagha-
rimu na kuigharimu serikali.

Dhana nyingi zinazoelezwa ni 
muhimu zikafafanuliwa vyema 
kwa wananchi na kuunganisha 
nguvu kubwa kwa kuwa uongo 
ukiachwa ukasemwa sana 
utavikwa vazi la ukweli jambo 
ambalo si sahihi kabisa.

Ni muhimu machapisho na 
vipeperushi vikabandikwa 
kwenye ofisi za serikali za mi-
taa, vijiji, kata, tarafa, wilaya, 
halmashauri na kwingine kote 
na maeneo yenye kuwakusan-
ya wananchi wengi ikiwamo 
mipakani.
 Mungu ibariki Tanzania.

 Elimu ya chanjo iendelee kutolewa kuokoa maisha ya wengi
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MITINDO
VAA BARAKOA

K
UFUATIA janga la virusi vya Coro-
na, serikali imetangaza kuchukua 
hatua mbalimbali katika kukabili-
ana na kuenea kwa ugonjwa huo.
Pamoja na kuanza utoaji chanjo 

kwa makundi ya watu, pia imehimiza 
matumizi ya barakoa kama njia sahihi ya 
kulinda dhidi ya maambukizi ya virusi hivyo.
Baadhi ya watu ambao wanapenda umari-
dadi wanakuwa na wasiwasi kuhusu kutumia 
barakoa zilizotengenezwa viwandani, lakini 
umepewa nafasi ya kununua zile zinazoten-
genezwa na wabunifu.
Kutokana na chaguo hilo, barakoa yako 

itakuwa sit u kifaa cha kulinda, bali ni moja 
ya vazi linaloweza kukupa utofauti na wen-
gine.
Wataalamu wa mavazi wanasema kama una-
taka kutoka vizuri, basi unaweza kutengen-
eza barakoa inayofanana na moja ya nguo 
zako kama suruali au shati na ukavaa kwa 
wakati mmoja.
Hakikisha kitambaa cha nje ya barakoa 
kiwe kinafanana na vazi lako na iwe imekaa 
vyema kutoka chini ya kidevu hadi mwisho 
wa pua.
Tazama baadhi ya picha zinazoonyesha jinsi 
barakoa zilizobuniwa vizuri zinapovaliwa.

Jilinde na 
upendeze
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MAPISHI

M
BUYU ni miongoni mwa miti yenye faida 
nyingi na maajabu mengi. Vitu vyote 
vilivyomo kwenye mbuyu vinatumika 
kama chakula au dawa kwa faida ya 

binadamu.
Juisi ya Ubuyu
Unga wa ubuyu unaelezwa kuwa na vitamini 

na madini mengi kuliko matunda mengine yoyote 
likiwamo chungwa.

Juisi ya ubuyu inatengenezwa kwa kuchemsha 
maji ya moto lita mbili, ukishaepua mimina unga 
wa ubuyu nusu kilo na acha mpaka upoe.

Chuja juisi yako na uongeze sukari kiasi, iweke 
kwenye friji na itakuwa tayari kwa matumizi ya 
familia. 

faida za juisi ya ubuyu 
Unga wa ubuyu una vitamini C mara sita zaidi 

ya ile inayopatikana katika machungwa, una 
madini ya Kashiamu mara mbili zaidi ya maziwa 
ya ng’ombe na pamoja na  madini ya Chuma, Mag-
nesiamu na Potasiamu ambayo ni mara sita zaidi 

ya ile potasiamu ipatikanayo katika ndizi.
Juisi ya ubuyu husaidia kujenga neva za fahamu 

mwilini na ina virutubisho vya kulinda mwili.
Ubuyu una vitamini B3 na B2 ambayo ni 

muhimu katika kuondoa sumu mwilini na 
umeng’enyaji wa madini ya chuma, kimsingi 
vyakula vyenye afya zaidi kwa ajili ya mwili ya 
binadamu huwa  na vitamin B2.

Juisi ya ubuyu inaongeza kinga ya mwili sababu 
ya kuwa na kiasi kingi cha vitamini C, huongeza 
nuru ya macho, husaidia kuzuia kuharisha na 
kutapika, ina magnesiamu ambayo husaidia ku-
jenga mifupa na meno na husaidia wenye presha 
ya kushuka na wenye matatizo ya figo.

Jipatie kikombe kimoja cha juisi ya ubuyu kila 
siku hasa usiku na baada ya wiki kadhaa utaona 
matokeo ya mwili.

Ubuyu mzuri kutumiwa ni ule mweupe usi-
ochanganywa na kitu kingine cha kuongeza ladha 
au rangi.

Na Mary Geofrey

N
YWELE ni sehemu 
kubwa ya utana-
shati na urembo 
katika mwonekano 

mzima wa mwanamke.
Mwanamke ili uvutie na 

kupendeza katika vazi uliloli-
pigilia unapaswa kuzingatia 
usafi wa nywele yako.

Utunzaji wa nywele za 
asili kwa sasa umeshika kasi 
nchini na kufanya kuibuka 
kwa mitindo mbalimbali 
inayovutia.

UTUNZAJI NYWELE 
ASILI

Jambo zuri kama utaone-
kana asilia na mng’aro unao-
vutia, katika kufanikisha hili 
hakikisha unaziosha nywele 
zako na kubadili mtindo wa 
kubana kila baada ya wiki 
mbili.

Nywele za asili hazina kazi 
katika utunzaji wake na zi-
nampa uhuru mtu kuziweka 
katika mtindo anaoutaka.

Wale ambao wanapenda 
kuzibana nywele, ni lazima 
kuwa waangalifu kwa kuzi-
osha kwa maji ya vuguvugu 
mara kwa mara ili ziwe safi.

Baada ya kuzikausha un-
aweza sasa kuzipaka mafuta 
ya nywele yatokanayo na 
mbegu za asili kama nazi, 
mnyonyo, mawese, parachi-
chi na mzaituni.

Nywele asili 
zinavyong’arisha 
warembo

FURAHIA JUISI YA UBUYU

UREMBO: 
ZIMEBAMBA MITAANI
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K
UNA mambo mengi 
ambayo huchangia kuleta 
athari kwenye nyumba na 
hili tumekuwa tukijifunza 

kutoka katika maelezo ya watalaam 
mbalimbali kutoka kwenye sekta hiyo.

 
UKUTA wa nyumba ni sehemu 

muhimu na ya kudumu na ndiyo 
hushikilia ustawi na uimara wa ny-
umba au jengo lolote.

Mara nyingine matokeo ya nyum-
ba nzuri na uimara wake huonekana 
kwa nje ikiwa imenakshiwa vizuri 
bila kujua siri ya vitu gani vilivyotu-
mika mpaka kufikia kuonekana ka-
tika hali hiyo.

Mtaalam wa ujenzi, Victor Mkala-
ma, anasema ukuta anaozungumzia 
ni ule ambao hutokana na mchang-
anyiko wa zege au mawe na kufany-
iwa utaalam wa uashi na kusimama 
kama ukuta ambao baadaye huitwa 
nyumba.

Anasema jambo la msingi la kufa-
hamu katika kutambua kama una-
taka kuwa na ukuta wa nyumba bora, 
imara na wa kudumu unatakiwa ku-
hakikisha unakuwa makini na aina 
ya malighafi unayotumia ambayo 
inaendana na mazingira ya eneo 
husika.

Jambo lingine anasema la kuzinga-
tia ni mtindo na muundo wa nyumba 
husika

Umuhimu wa ukuta katika kufanya nyumba 
kuwa bora

Na Elizabeth Zaya

UNATAKA kupamba sebule au bafu kwa kutumia 
mishumaa? Basi hizi ni baadhi ya dondoo muhimu 

za kupamba ili kuweka mandhari nzuri usiku 
 1: Vibakuli au glasi vyenye mishu-

maa inapendeza katika meza ya 
chakula, pamoja na mwanga pia 
inaleta mandhari ya kupendeza.

2: Mishumaa mikubwa yenye kibebeo 
chake maalumu, inapendeza ku-
weka katika pembe ya nyumba au 
bafuni kwani inaleta taswira nzuri 
na mwanga unaovutia.

3: Mishumaa inayoelea inapendeza 
kupamba sebule, chukua chombo 
chenye maji na kisha weka mishu-
maa katika kibebeo kinachoelea, 
mwanga wake unapoakisi maji 
inaleta mandhari ya kuvutia.

4: Mishumaa iliyowekwa katika 
chupa iliyolazwa inapendeza sana, 
ni muhimu wakati mshumaa 
unawaka weka maua pembeni ili 
kunogesha zaidi.

“Na katika hili unapaswa kufaha-
mu pia kwamba nyumba unayojen-
ga ni ya mtindo na ya muundo gani 
na pia kama ni wa kutumia mawe 
au matofali ili fundi anayejenga 
akushauri kutokana na mazingira 
ya eneo lako,” anasema Mkalama.

Anaongeza kuwa: “Ukuta bora, 
imara na ambao ni wa kudumu 
unategemea sana na aina ya ma-

lighafi. Ikumbukwe kwamba ukuta 
wa tope, mawe au tofali ubora na 
uimara wake hutofautiana sana, na 
ndiyo maana tunashauri sana ku-
pata ushauri kutoka kwa wataalam.

“Kwa hiyo hata katika ufundi ka-
tika kujenga nyumba yenye ukuta 
bora hakuwezi kutokana na ubuni-
fu pekee kutoka kwa fundi unat-
egemeana sana. Hivyo vitu vitatu 

ambavyo ni malighafi, mazingira 
ya eneo ambalo nyumba husika in-
ajengwa na muundo wake, halafu 
ufundi ni wa mwisho.”

Pia anasema katika kazi ya ku-
jenga ukuta wa nyumba au wa jen-
go lolote ni lazima kuzingatia uzito 
unaoendana na jengo husika.

“Ukuta usioendana na aina ya 
jengo unaweza kuleta shida kwe-

nye jengo au nyumba baadae. Na 
aina ya kwanza ya ukuta unaobeba 
uzito wa jengo hujengwa kwa ku-
tumia tofali za kuchoma, mawe au 
tofali za zege/mchanga.”

“Kazi ya ukuta wa aina hii hu-
fanya kazi kubwa ya kuchukua na 
kusafirisha uzito wa paa au jengo 
hata kama ni nyumba ya kawaida 
au ghorofa,” anasisitiza. 
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habari kimataifa

Taliban wazidi kusonga mbele
washika miji kuelekea KabulGOMA, Congo DRC

WATU 15 wameuawa kwenye 
mashambulizi ya siku mbili 
yanayohusishwa na waasi wa iti-
kadi kali karibu na mji wa Beni, 
katika eneo la mashariki mwa 
Congo.

Mkuu wa shirika la kiraia 
katika mji jirani wa Mamove, 
Kinos Kathuho, alisema sham-
bulizi la kwanza lilisababisha 
vifo vya watu kumi, wakiwamo 
wanawake watano katika kijiji 
cha Mbingi.Watu wanne walije-
ruhiwa. 

Shambulizi la pili, lilitokea juzi 
asubuhi, katika Kijiji cha Ma-
pasana, kilomita moja tu kutoka 
lilikofanyika la kwanza na ku-
sababisha vifo vya watu watano.

Kiongozi wa eneo hilo Omar 
Kalisya, alisema pamoja na 
mauaji hayo, pia waliwaacha 
watu kadhaa wakiwa wameje-
ruhiwa na wengine hawajulikani 
walipo.

Katika tukio hilo, nyumba 
zilichomwa moto na maduka 
kuporwa.

Katika matukio yote, wahanga 
walikatwa kwa mapanga au 
kupigwa risasi hadi kufa, huku 
taarifa zinaeleza mashambulio 
hayo yalifanywa na waasi wa 
ADF.

DW.

Waasi waua 15 Beni

ABUL, Afaghanstan

WANAMGAMBO wa itikadi kali 
wa Taliban, wameukamata mji 
wa Sheberghan katika mkoa wa 
Jawzjan, ukiwa ni mji mkuu wa 
pili kuangukia mikononi mwao.

Naibu Gavana wa mkoa huo, 
Qader Malia, alisema jana kuwa 
wanajeshi wa serikali na maofisa 

wamekimbilia uwanja wa ndege. 
Mji huo ni nyumbani kwa 

mbabe wa kivita, Abdul Rashid 
Dostun, ambaye alirejea nchini 
humo wiki hii akitokea Uturuki 
alikokuwa akitibiwa. 

Taliban waliutwaa mji mkuu 
wa mkoa wa Nimroz ulioko Mkoa 
wa  Zaranj siku ya Alhamisi. 

Naibu gavana wa mkoa huo uli-

opo kusini magharibi , Roh Khair-
zad, alisema mji huo unaopakana 
na Iran  unashikiliwa na wan-
amgambo hao.

Alisema mji huo ulikamatwa 
bila ya mapambano yoyote. Mse-
maji wa Taliban, alisema wan-
amgambo wamechukua udhibiti 
wa nyumba ya gavana, makao 
makuu ya polisi na majengo men-

gine ya serikali.
Mjumbe wa Umoja wa Mataifa 

nchini Afghanistan, Deborah 
Lyons, ametoa wito kwa kundi 
la Taliban kusitisha mara moja 
mashambulizi yake kwenye 
miji mikuu, huku akionya kuwa 
mgogoro huo unelekea kuwa 
janga.

DW.

Ethiopia yatishia 
kuivamia tena 
Tigray
ADIS ABABA, Ethiopia

ETHIOPIA imeonya kuwa 
huenda ikapeleka nguvu zake za 
kijeshi baada ya waasi wa Tigray 
kuendeleza mashambulizi yao 
mikoa jirani. 

Taarifa ya Wizara ya Mambo ya 
Nje, ilisema serikali inasukumwa 
kukusanya uwezo wake wa kijeshi 
kama juhudi zake za kibinadamu 
za kutafuta ufumbuzi wa amani 
katika mzozo huo hazitazingati-
wa. 

Juzi, msemaji wa Jeshi la 
Ukombozi wa Watu wa Tigray 
(TPL), alikataa miito ya kuwataka 
waondoke katika maeneo jirani 
ya Afar na Amhara. 

Matamshi hayo yamekuja siku 
moja baada ya waasi kukamata 
eneo la Lalibela, ambalo ni se-
hemu ya Turathi za Ulimwengu 
katika Mkoa wa Amhara.

 Waziri Mkuu Abiy Ahmed, 
alitangaza usitishwaji mapigano 
mwishoni mwa Juni, mwaka huu, 
baada ya wanajeshi wa TPLF ku-
kamata tena mji mkuu wa Tigray, 
Mekelle.

DW.

Moto wazidi kuziangamiza Uturuki, Ugiriki
ATHENS, Ugiriki

MOTO wa msituni unaendelea  
kuteketeza maeneo makubwa 
yaliyobaki katika misitu ya Ugiriki 
na kuyafikia maeneo ya makazi  
ya watu.

Kulingana na taarifa kuhusu 
janga hilo, moto huo baada ya 

kuharibu nyumba, biashara na 
mashamba, sasa unaelekea ka-
tika miji ambayo inakaliwa na 
watu wengi. Katika nchi jirani  
ya Uturuki, moto ulioelezwa 
kuwa mbaya zaidi kuwahi kush-
uhudiwa katika miongo mingi, 
umeteketeza maeneo ya pwani 
ya kusini mwa nchi hiyo kwa siku 

kumi, na watu wanane wamefari-
ki dunia. Askari mmoja wa zima 
moto wa kujitolea amefariki jana, 
wakati wengine 20 wakijeruhiwa 
baada ya moto huo kuiteketeza 
sehemu kubwa ya mbuga ya taifa 
katika mji mkuu wa Ugiriki, Ath-
ens. 

Maelfu ya wakazi na watalii 

walikimbia kwa kutumia magari 
na boti. 

Vikosi vya zima moto na ndege 
vimewasili nchini humo kutoka 
Ufaransa, Ukraine, Cyprus, Croa-
tia, Sweden na Isrel, huku wa-
okoaji zaidi vikitarajiwa kuwasili 
jana kutoka Romania na Uswisi.

DW

Marekani yawawekea vikwazo viongozi wa wanamgambo
WASHINGTON, Marekani

SERIKALI ya Marekani im-
eongeza vikwazo kwa wana-
chama watano waandamizi wa 
makundi ya itikadi kali barani 
Afrika.

Kwenye orodha hiyo iliyotole-
wa na Wizara ya Mambo ya Nje, 
imeeleza watu hao watazuiliwa 

mali zao na maslahi yoyote wali-
yonayo nchini Marekani. 

Vikwazo hivyo vitamgusa 
Bonomade Machude Omar, ka-
manda mwandamizi wa kundi la 
Dola la Kiislamu (IS) linalopigana 
nchini Msumbuji, ambaye alion-
goza shambulizi kwenye hoteli 
ya Amarula mjini Palma Machi, 
mwaka huu. 

Taarifa ya Waziri wa Mambo 
ya Nje wa Marekani, Antony 
Blinken, ilisema Omar pia ali-
husika na mashambulizi men-
gine nchini Msumbiji na Tanza-
nia. 

Wengine waliowekwa kwenye 
orodha hiyo ni Sidan ag Hitta na 
Salem ould Breihmarr, ambao ni 
viongozi waandamizi wa tawi la 

Al-Qaeda nchini Mali la Jama’at 
Nasr al-Islam wal Muslimin 
( JNIM). 

Aidha, watu wengine ni Ali Mo-
hamed Rage, msemaji wa kundi 
la al-Shabaab, na Abdikadir Mo-
hamed Abdikadir, anayesimamia 
mipango ya operesheni za kundi 
hilo.

DW.

Waendesha 
mkokoteni 
wakim-
vusha 
abiria wao 
baada ya 
mafuriko 
kuukumba 
mji wa 
Navotas 
city, katika 
Jimbo la 
Metro Ma-
nila, nchini 
Philippines 
juzi. PICHA  
EPA
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TUWATHAMINI WATAKUWA 
WAZALENDO

	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

Balisidya alipotaka 
kuipindua Dar Jazz

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

K
WENYE tasnia ya 
muziki wa dansi, 
hasa wa zamani 
kuna hadithi nyin-

gi sana zinazozungumzwa, 
zilizozungumzwa, lakini pia 
kuna zile ambazo hazija-
zungumzwa.

Pamoja na mashabiki 
wa muziki wa dansi hasa 
ule ya miaka ya 1960 hadi 
mwishoni mwa miaka ya 
1990 kusikiliza na kufura-
hia muziki huo, bado kuna 
mambo mengi ambayo ya-
mepitika na bado watu ha-
wakuyajua.

Kwa sasa angalau 
mashabiki wamekuwa wak-
isikia maelezo mengi kama 
vile muziki fulani ulipigwa 
kwa madhumuni gani. La-
kini inavyoonekana muziki 
huo bado una hadithi ny-
ingi ambazo zitaendelea 

S
HULENI wanafunzi 
wanapofanya mtihani, 
mwalimu huweka ala-
ma ya vema au kosa. 

Alama hizo si tu kazi yake ni 
kuonyesha kwamba mwa-
nafunzi amekosea au amepa-
tia swali, bali ni kutambua na 
kuthamini kazi yake aliyoi-
fanya. 

Ndiyo  maana mtoto mdogo 
akikosea swali ili kumjengea 
morali ya kupenda kufanya 
kazi yake ya shule, si busara 
kuweka alama kubwa ya kosa. 
Unapaswa kumwekea alama 
ndogo sana ya kosa na pale 
anapofanya vizuri umwekee 

kuibuka vizazi kwa vizazi.
Labda wakati huo watu walikuwa 

hawajui kwa sababu hakukuwa 
na vyombo vingi vya habari na 
mitandao ya kijamii. Kukosekana 
kwa wachambuzi siku za nyuma am-
bao wangekuwa na uwezo wa kudo-
dosa hili na lile, nalo liliwanyima na-
fasi mashabiki kujua vitu vingi. Kwa 
sasa kuna habari na hadithi nyingi zi-
najitokeza na kuzungumza hadi mtu 
unashangaa.

Mfano, bendi ya Bana Ngenge 
ambayo ilitisha sana miaka ya 1980 
nchini Kenya, kumbe ilikuwa nchini 
Tanzania na kulazimika kukimbilia 
nchini humo kwa kuikimbia Orches-
tra Safari Sound chini ya mtindo wa 
‘Masantula Ngoma ya Mpwita’ ikion-
gozwa na Kikumbi Mwanza Mpango, 
maarufu kama King Kiki.

Mmoja wa wanamuziki wa OSS, 
hivi karibuni alikaririwa kwenye vy-
ombo vya habari kuwa awali Bana 
Ngenge ndiyo ilikuwa ikipiga Sa-
fari Resorts. Lakini walipokuja wao 
awali walidharaulika, lakini baadaye 
Bana Ngenge aliona moto ni mkali 
wakakimbia nchi.

Si wengi wanaojua kuwa kumbe 
Fredie Ndala Kasheba alikuwamo 
kwenye kikosi cha OSS Masantula 
Ngoma ya Mpwita ya Kiki kama 
mwanamuziki wa kawaida, akiwa na 
mkwe wakati huo, Bakambi Nkela 

ambaye naye alikuwa mwimbaji.
Wengi wanajua kuwa Kiki alipoon-

doka ndipo akaja Kasheba. Ukweli ni 
kwamba awali Kasheba alikuwapo 
kwenye kikosi cha kwanza, lakini 
kabla ya kurekodi akaondoka yeye 
na mkewe kwenda nchini Burundi 
kimuziki. Baada ya mkataba wa Kiki 
na OSS kumalizika, ndipo mmiliki wa 
bendi hiyo, Hugo Kisima, alipomrud-
isha Kasheba ambaye aliasisi mtindo 
wa Dukuduku.

 Si mashabiki wengi pia wanao-
fahamu kuwa mwimbaji Lovy Lon-
gomba aliyewika nchini Kenya na 
Super Mazembe akaja nchini kuji-
unga na bendi ya African Sound ‘Af-
riso Ngoma’, ameshawahi kuimbia 
Maquiz Original na Bicco Stars kwa 
vipindi vifupi. Kabla ya kuingia Af-
riso alikuwa Maquiz, lakini alidakwa 
na mmiliki wa bendi hayati Juma 
Mwendapole na kumpeleka kwenye 
bendi yake.

Kabla ya kuunda bendi yake ya 
Super Lovy alipotoka Afriso, mwana-
muziki huyo mwenye sauti nyororo 
alijiunga Bicco Stars alimfuata rafiki 
yake, Ramadhani Kinguti kwenye 
sauti nzito na alikuwa naye Afriso. 
Wengi hawajui habari hizo kwa saba-
bu huko alikopitia hakurekodi.

Hata mpiga solo, Mosesengo Fan-
fan (sasa marehemu) ambaye wengi 
nchini wanajua alizipigia bendi 

ya Super Matimila na Orchestra 
Makassy, aliwahi kujiunga na Mar-
quiz Original, lakini aliondoka kabla 
ya kurekodi, ndiyo maana wengi ha-
wajui.

Leo nawapa hadithi ya bendi 
kongwe ya Dar Jazz ilivyotaka kupin-
duliwa na bendi yake ya kikosi cha 
pili.

Zamani bendi nyingi zilikuwa na 
vikosi vya pili kama timu za mpira 
wa miguu. Kikosi cha pili cha Dar 
Jazz kilipata mwanamuziki Patrick 
Balisidya. Hakuwamo kwenye kikosi 
cha kwanza kwa sababu kulikuwa na 
mkongwe Michael ‘King’ Enock am-
baye alikuwa akipiga solo.

Balisidya alipiga solo na kuimba. 
Ilikuwa mwishoni mwa miaka ya 
1960, Dar Jazz ilikuwa ikifanya onye-
sho kwenye ukumbi moja Dar es 
Salaam. Cha ajabu watu walikuwa 
wachache na si kawaida. Muda 
mfupi baadaye ikaja taarifa kuwa 
mashabiki wengi wa Dar Jazz wame-
furika kwenye onyesho la Dar Jazz B. 
Hiyo ilimshtua King na mmiliki wa 
kundi hilo.

Kumbe Balisidya alipopelekwa 
kwenye kikosi cha pili, alitumia kip-
aji chake cha kupiga solo na kuimbaji 
kukibadilisha kikosi hicho na kuwa 
tishio si kwa Dar Jazz pekee, bali hata 
kwa bendi zingine. 

King akamwambia mmiliki kuwa 

bila kuua bendi hiyo, Dar Jazz kub-
wa itapata shida sana kwa sababu 
mashabiki wameshatokea kuikubali 
na kupenda muziki wake.  Ni kwa 
sababu bendi hiyo ilipiga miziki 
yenye staili zote za kisasa na kizama-
ni. Ilipiga miziki ya kizungu kama ile 
ya kina James Brown, Kikongomani, 
mtindo kama ya Dar Jazz yenyewe 
kubwa, halafu wakatunga na kuimba 
nyimbo zao kisasa zaidi, hivyo kufan-
ya mashabiki kuanza kuikacha bendi 
kubwa.

Mmiliki akavunja kikosi cha pili 
cha Dar Jazz. Wale wanamuziki wal-
ioonekana wakali, kama Balisidya na 
wengine wachache wakapandishwa 
kwenye kikosi cha kwanza. Hii il-
imuuma sana Balisidya kwani 
alishaanza kutengeneza kama uta-
wala wake hivi na umaarufu.

Kwa jinsi alivyoteka mashabiki, 
aliona ilikuwa ndiyo njia yake ya 
kutengeneza jina.

Hata hivyo ilimfunza kitu. Alijiona 
kumbe anaweza, hivyo lake lilikuwa 
rohoni.

Aliendelea kupiga Dar Jazz, lakini 
akiwa na sononeko moyoni hadi ali-
posaidiwa na baba yake mzazi ku-
nunua vyombo na kuunda bendi ya 
Afro Band, ambayo ilijulikana kama 
Afro   70 kutokana na kuundwa 
miaka hiyo na kujipatia umaarufu 
mkubwa.

alama kubwa ya vema.
Alama kubwa ya vema inamfanya 

aone na aamini kwamba anaweza 
kufanya vizuri zaidi, hivyo kila aki-
fanya swali atataka umwekee alama 
ya vema. Kwa hiyo atajitahidi kufan-
ya vizuri kila siku ili aipate. Uzalen-
do utajengeka miongoni mwa watu 
wetu pale tu kila mtu katika taifa 
atakapothaminiwa na kuona anayo 
fursa ya kutoa mchango wake katika 
maendeleo ya nchi yake.

Siku moja nimewahi kusikia mzee 
mmoja akimwambia kijana wake: 
“Kama hutaki shule acha, maana 
elimu wala ajira yako havitanihusu 
kwa lolote.’’ Mzee alisema hivyo kwa 
kuwa bado alikuwa na kazi nzuri na 
ana nguvu za kufanya kazi bado lak-
ini alisahau kuwa hajui ataishi miaka 
mingapi. Maana hata kama atakuwa 
na kazi nzuri kiasi gani, iko siku ha-
takuwa na uwezo wa kufanya kazi 
tena kutokana na uzee au  ugonjwa 
na pengine akafikia umri ambao 
hata macho yake hayatakuwa na 
uwezo wa kuona tena.

Kwa hiyo anapomsomesha kijana 
wake kwa upande mwingine, pamo-
ja na kwamba anaandaa maisha ya 
kijana huyo, anamwandaa pia aje 
amtunze pindi atakapokuwa hana 
nguvu tena za kufanya kazi. Vivyo 
hivyo kwa taifa, pamoja na kwamba 

kila raia anao wajibu wa kulinda 
nchi yake, lazima uwapo utaratibu 
unaowapa wananchi motisha na 
morali kubwa ya kulinda mali na 
rasilimali za taifa lao kama sehemu 
ya kuthamini mchango wao.

Leo hii tuna wataalamu wengi 
kutoka Afrika, ambao wanatumiwa 
kujenga uchumi katika mataifa 
mengine nje wakati hapa kwetu ha-
wapewi nafasi na kipaumbele katika 
kuthaminiwa ili waonyeshe uwezo 
wao. Pengine tuamini kwamba “Na-
bii hakubaliki kwao”. Kushindwa 
kuwathamini watu wetu ni sawa na 
kuwekeza mbegu za mpunga kwe-
nye mawe yasiyo na udongo.

Tunawalipa wageni pesa nyingi 
kwa kazi ambazo wanaweza ku-
fanya watu wetu. Ujuzi haujengwi 
vitabuni bali hujengwa kazini ndi-
yo maana Waingereza wanasema 
“Practice makes perfect”.

Eneo la michezo kwenye timu 
zetu, tumekuwa na imani kwamba 
ili timu iwe ya maana ni kuwa na ko-
cha mgeni huku tukiwa na makocha 
wengi wazalendo wa Afrika hawana 
kazi! Ukiuliza unaambiwa kuwa ha-
wana uzoefu. 

Hivi watapataje uzoefu bila kuwa-
patia kazi? Watakuwaje wazalendo 
na wajuzi kama wataendelea kuwa 
chini ya wageni? Leo hii tunaona 

fahari sana kuwa na timu yenye 
wachezaji karibu asilimia 85 kutoka 
nje. Kwenye mashindano tukishinda 
tunajisifu kuwa tuna timu bora na 
kwamba tumeshinda! Hii ni aibu 
kubwa.

Kama ni timu tufundishe vijana 
wetu. Masuala ya kutolea mifano 
kwamba mbona timu fulani ya Ul-
aya nayo inakodisha wachezaji, tu-
achane na kauli dhaifu kama hizo. 
Tunajidhalilisha na ni fedheha kwe-
tu. Kama ni makocha tufundishe wa 
kwetu na tuwapatie kazi watajifunza 
tusifanye utatuzi wa mambo kwa 
muda mfupi wakati tunasababisha 
matatizo ya muda mrefu. Jambo 
hili si kwamba tu linaonyesha kuwa 
tumekuwa dhaifu bali bado linad-
halilisha utu wetu.

Hatutaishia kuajiri makocha wa 
kigeni tu bali hata idara nyeti kama 
afya, madaktari bingwa wataende-
lea kutoka nje ya nchi, hata wakiwa 
ni wanafunzi wa maprofesa wetu 
mradi wanatoka India, Ujerumani, 
Australia na kwingineko huku tuki-
wasomesha wa kwetu hapa kisha 
kuwaweka kwenye makapu. 

Ni ukweli kwamba toka awamu ya 
kwanza hadi leo awamu ya sita ya 
utawala wa Tanzania, pamekuwapo 
na maendeleo makubwa hasa katika 
sekta ya ujenzi na usafirishaji, am-

bapo miundombinu kama vile ma-
daraja na barabara vimejengwa na 
vinaendelea kupanuliwa na kureke-
bishwa.

Waliofanya kazi hiyo na wanaoen-
delea kujenga kwa sehemu kubwa 
ni wahandisi wa kigeni. Hao ndio 
hupewa tenda hizo kana kwamba 
vyuo vikuu vyetu havijawahi kutoa 
wahitimu katika fani hizo miaka 60 
tangu tupate uhuru. Kwa hiyo tuli-
posema kwaheri ukoloni tulimaani-
sha pia kwaheri uhuru!

Tumebaki kusema wasomi wetu 
hawana ujuzi, watakuwaje na ujuzi 
kama hawapewi kazi?  Mara kadhaa 
tumesikia kwamba lazima awe na 
uzoefu wa miaka isiyopungua mita-
no ebo! Sasa shuleni kuna uzoefu au 
uzoefu unapatikana kazini? Mtoto 
wa watu katoka chuo unataka uzoe-
fu autoe wapi?

  Haiwezekani taifa lisomeshe 
watu, halafu lisiwaamini.  Ili mtu awe 
mzalendo sharti kwanza aaminiwe 
na pili athaminiwe ili afanye kazi ya 
kujenga taifa lake kwa moyo wake 
wote, huku akiamini kuwa faida 
yoyote itakayopatikana ni kwa ajili 
ya watu wote na si kwa ajili ya watu 
wachache tu. 

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA
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ya kumaliza kilio na maombolezo, usin-
gizi mzito ukamchukua.

****************************

“Unaitwa nani?”
“Sadiki Mtumwa.”
“Nimekuja hapa kutaka maelezo ki-

dogo juu ya marehemu.
Siyo kama wewe unahusika, ila 

kusaidia kumhisi, au kutia mbaroni 
muuaji, sawa?”

“Sawa afande.”
“Kwa hiyo usiwe na wasiwasi.”
“Sawa.”
Bado Sadiki alikuwa na wasiwasi. Ali-

kuwa na mashaka kuwa anaweza kujibu 
maswali ambayo yanaweza kuonyesha 
kuwa rafiki yake Donald ndiyo muuaji.  
Hakutaka iwe hivyo. Lakini alijua kuwa 
Donald siyo aliyemuua Tausi.

“Nimeambiwa kwa miezi kadhaa, 
Tausi alikuwa akija nyumbani kwako. 
Ni kweli?”

“Ni kweli afande.”
“Alikuwa mpenzi wako. Au?”
“Hapana.”
“Alikuwa akifuata nini kwako?”
Alikuwa ni afande Peter aliyekuwa na 

cheo cha koplo. Alitumwa Inspekta An-
drew kufanya upelelezi juu ya mauaji ya 

Tausi.
Inspekta Andrew alikaa na Koplo 

Peter kuangalia wanawezaje kumpata 
muuaji wa msichana huyo. Na kilicho-
amuliwa ni kuanza kazi hiyo nyumbani 
kwa marehemu.

Huko alikutana na wazazi na ndugu 
zake. Baada ya mahojiano ya muda 
mrefu, ilionekana kuwa marehemu 
kwa miezi kadhaa sasa alikuwa na urafi-
ki mkubwa na Sadiki. Walijua sababu 
ya urafiki wao ni kwamba alikuwa na 
mpenzi aitwaye Donald.

Hawakutaka kumtaja kwa afande 
Peter kwa sababu hata wao walikua 
kwa vyovyote iwavyo. Donald kwa jinsi 
alivyompenda ndugu yao, asingeweza 
kufanya hivyo.

Pamoja na misaada kadhaa ambayo 
alikuwa akiitoa moja kwa moja na mig-
ine kupitia kwa ndugu yao, marehemu 
Tausi, dhamira iliwasuta.

Mzigo walimtupia rafiki yake Sadiki. 
Kama ni kumkaanga, basi huyo huyo 
ndiye afanye hivyo, lakini si wao. 

“Mimi ni shemeji yake.” Alijibu kwa 
ufupi.

“Shemeji yake kwa nani?”
“Rafiki yangu.”
“Anaitwa nani?”
“Donald.”

A
lipoangalia meseji zote 
zilitumwa siku ambayo yeye 
alikuwa amepoteza simu yake 
kimaajabu.

Aligundua pia meseji zile zilitumwa 
kuelekea kwenye namba ya marehemu 
mpenzi wake Tausi.

Alichogundua ni kwamba wizi wa 
simu yake ulifanyika kwa makusudi ili 
apoteze mawasiliano na mpenzi wake 
kwa ajili ya wao kuwasiliana naye kwa 
nia ya kumdanganya.

Baada ya hapo kwa mujibu za meseji 
zile ni kwamba baba yake alianza kum-
tumia meseji Tausi kwa namba yake 
msaada wa Doroth na kumlaghai kuwa 
anawasiliana na yeye Donald, kwa 
kumdanganya kuwa amepoteza simu 
kumbe sivyo.

Ulaghai huo ndiyo uliomfanya Tausi 
kudhani anaitwa Sinza, nia ilikuwa ni 
kwenda kumtoa uhai wake.

Hapo ndipo hata ule wasiwasi kuwa 
huenda aliitwa na mwanamume 
mwingine ulitoweka. 

Kuanzia hapo hakuwa wa wasiwasi 
tena kama mpango mkakati wote wa 
mauaji, hadi kifo cha mpenzi wake 
kimefanywa na wazazi wake wote 
wawili, wakishirikiana na Doroth.

Akagundua siku ya tukio kulikuwa na 
mawasiliano kati ya baba yake na Dor-
oth, pamoja na mtu mwingine ambaye 
hamfahamu kwa ajili ya kutekeleza 
mauaji, huku mama yake akitumika tu 
kumchukulia simu ili asiweze kuwasili-
ana na Tausi, kwa ajili ya kufanikisha 
mpango huo.

Aliangua kilio. Kilio cha kwikwi. 
“Baba na mama. Kwa nini mmefanya 
jambo hili? Jambo la kikatili. Mmemuua 
msichana wa watu. Mtoto masikini. Ali-
yekuwa akitegemewa na wazazi wake 
kwa ajili ya manufaa yenu?” Aliom-
boleza kana kwamba anamwambia 
mtu ndani ingawa alikuwa peke yake.

Ni kama vile msiba ulianza upya 
kwake. Alivuta picha kila kitu alichoku-
wa akifanya wakiwa pamoja. Upendo 
wa dhati waliokuwa nao. Ucheshi. Jinsi 
walivyokuwa wakitaniana. Wakila 
chakula pamoja. Wakilishana na kuny-
weshana. Donald alionekana kuchang-
anyikiwa. “Tausi umeniacha peke yan-
gu. Hapa nimebaki na maadui watupu. 
Wauaji waliotoa roho yako. Lala pema 
mpenzi wangu. Nitahakikisha kila 
mmoja analipa hili alilolitekeleza kwa-
ko. Nakuahidi. Nakuahidi Tausi.” Baada 

Aliangua 
kilio. Kilio cha 
kwikwi. “Baba 
na mama. Kwa 
nini mmefan-
ya jambo hili? 
Jambo la kika-
tili. Mmemuua 
msichana wa 
watu. Mtoto 
masikini. 
Aliyekuwa 
akitegemewa 
na wazazi 
wake kwa ajili 
ya manufaa 
yenu?” 
Aliomboleza 
kana kwamba 
anamwambia 
mtu ndani in-
gawa alikuwa 
peke yake.

Sumu ya mapenzi-18

hadithi
KWANI mapenzi ni nini? Si kumpenda yule unayemtaka wewe? Kwa nini inafika wakati 
watu wanapangiana? Je, ukilazimisha yanaitwa mapenzi? Si yatafanana na utumwa? 
Yeyote anayetaka kulifanya penzi liwe na matabaka, rangi, kabila, anaweza kusababisha 
maafa makubwa. Donald kijana msomi aliyetoka nchini Marekani, anarejea nchini Tanzania. 
Akakabidhiwa kuendesha kampuni za baba yake. Lakini anatakiwa aoe. Hapo ndipo tatizo 
linapoanza. Usikose hata nakala moja ya riwaya hii tamu na ya kusisimua.

inaendelea jumapili

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

“Kwa nini awe anakuja hapa na siyo 
kwenda kwa Donald moja kwa moja?”

“Bwana afande kwa ufupi ni kwam-
ba, rafiki yangu Donald anaishi kwa 
wazazi wake, ndiyo maana alikuwa 
hapendi kumpeleka kwao. Ndiyo 
maana alikuwa anamleta hapa. Hata 
alipompata alimpatia hapa kwangu.” 
Sadiki alijibu akidhani tayari koplo 
Peter atakuwa ametosheka na majibu 
hayo.

Afande Peter mbali kuwa alikuwa 
akiandika kwenye kitabu kidogo, la-
kini pia alikuwa akirekodi kwenye 
simu ya mkononi. Yote hii ni kwa ajili 
ya ushahidi kama utahitajika mbele 
ya safari.

“Baada ya Tausi kufariki, rafiki yako 
alifika kwenye msiba?”

“Ndiyo afande. Na yeye ndiyo kwa 
kiasi kikubwa aligharamia msiba huo 
na tulikuwa naye siku zote za msiba 
hadi ulipomalizika.”

“Inasemekana siku ya tukio alion-
doka nyumbani kwao saa 12:00 jioni 
na mwili wake kukutwa kwenye mta-
ro pembeni mwa barabara Sinza, siku 
hiyo hukuwasiliana naye?”

Sadiki alifikiri kidogo. Alitaka 
kuongopa kuwa hakuwasiliana naye 
kabisa. Dhamira ikamsuta. Akaamua 
kujibu, ila kwa tahadhari kubwa.

“Aliniambia anatoka kidogo, ila 
hakuniambia anakwenda wapi.” Al-
iongopa.

“Hakusema kama anakwenda kwa 
mpenzi wake?” Koplo Peter aliuliza 
kana kwamba alikuwa anajua Sadiki 
kwa jibu hilo amemuongopea.

“Hakukwambia kama anakwenda 
kwa mpenzi wake?”

“Hapana.”
Ukweli hapa ni kwamba Tausi al-

imtaarifu Sadiki kuwa ametumiwa 
meseji na Donald wakutane mitaa ya 
Afrika Sana, Sinza.

Angethubutu tu kusema vile, basi 
rafiki yake angekuwa matatani. Uk-
weli aliopata baadaye ni kwamba 
wakati meseji hiyo ikitumwa, Donald 
alikuwa amepoteza simu yake. Kwa 
hiyo hapo kuna utata ambao hata 
yeye mwenyewe hauelewi. Na Donald 
alimthibitishia kuwa hakuwahi kum-
tumia meseji Tausi.

“Wewe unadhani kwamba alikwen-
da wapi?”

“Sijajua, yeye aliniambia anatoka 
kidogo. Angekwenda kwa Donald 
angeniambia. Unajia tena watoto wa 



20 Jumapili Agosti 8, 2021

UKIDHANI unene wa kupitiliza si 
urembo, basi utakuwa umechelewa, 
kwani msanii wa filamu, Love 
Juakali, anajivunia kuwa na umbo 
hilo na mwili wake sawa na namba 
tisa.

Akizungumza na EATV, Love 
Juakali anasema hana haja ya 
kuongeza umbo kwa kuvaa kigodoro 
kwa sababu anajiamini na umbo 
lake na kwamba yeye ni mrembo.

“Kigodoro cha nini shepu yangu 

namba tisa inanitosha, ukiniambia 
nianze kuvaa kigodoro inaua mu-
onekano wangu nataka kuwa hivi,  
Mungu hajataka nianze kuchonga 
sura au niwe mwembamba” amese-
ma

Ameongeza “Mimi naamini kuwa 
natural, ujiamini na kuwa wewe, 
Watanzania wameumbiwa kuongea 
hawaridhikagi hata ukiwa na umbo”.

 BURUDANI

Love Juakali jikubali wewe mrembo

Jitu Baya 
atambulisha 
‘Twende Nao’ 

MWANAMUZIKI wa kufokafoka anayekuja kwa 
kasi, Jitu Baya, ametambulisha ngoma yake mpya 
inayoitwa ‘Twende nao’ ambayo tayari inafanya 
vizuri.

Akizungumza na BT, Jitu Baya, ambaye anafa-
nanishwa na rapa mkongwe Chidi Benz, amesema 
ngoma hiyo inamtambulisha vizuri kwamba yeye si 
mtu wa maneno bali kazi.

“Ukitaka kupata mafanikio lazima kuachana na 
maneno ya watu, fanya kazi nzuri na kila mtu 
atakutambua na ndio maana nimewapa mashabiki 
wangu nyimbo hii kama zawadi yao ya kunivumil-
ia,” amesema.

Mwimbaji huyo wa FlowKali, amesema video ya 
wimbo huo ipo katika hatua ya mwisho kukamilika 
na wakati wowote itawekwa hadharani.

Roma amtolea uvivu 
Nikki Mbishi

RAPA Roma Mkatoliki, ameamua kupasua jipu 
baada ya kumtaka Nikki Mbishi, kupunguza  chuki 
dhidi ya wasanii wenzake.

Mwanamuziki huyo ambaye kwa sasa anaishi 
Marekani, amesema musiki si kusemana na kuwaka-
sirikia watu wengine kwa sababu jambo hilo hali-
jengi, bali linabomoa.

“Nikki punguza chuki, chuki zinamaliza kipaji 
chako, fanya muziki acha makasiriko kwa wasanii 
wenzako, acha chuki haikujengi inakubomoa kila leo” 
amesema Roma kupitia akaunti yake ya Instagram.
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Dybala, Juventus  
wajadili mkataba 
TURIN, Italia 

KWA mujibu wa vyanzo mbalimbali 
nchini Italia, wakala wa Paulo Dybala, 
Jorge Antun, jana alikutana na Juventus 
kwa ajili ya mazungumzo zaidi ya mka-
taba mpya wa mteja wake.

Antun aliwasili Italia akitokea Argen-
tina wiki mbili zilizopita, lakini alilazi-
mika kukaa karantini kwa takribani siku 
10 kwa ajili ya kuendana na masharti ya 
Covid-19.

Kuna wasiwasi kuwa pande hizo 
mbili zinaweza kushindwa kufikia 
makubaliano katika mkutano wao wa 
kwanza.

Mkataba wa sasa wa nyota huyo we-
nye thamani ya euro milioni saba kwa 
mwaka, unaisha Juni mwakani. 

Na Juventus wanatajwa kuwa wana-
taka kumpa mkataba mpya wa euro 
milioni nane pamoja na bonasi kufikia 
euro milioni 10.

Mkataba kama huu ulikataliwa mwa-
ka uliopita, lakini Juventus wanaamini 
wanaweza kufikia makubaliano wakati 
huu kwenye dili hilo.

Zaidi, vyanzo vingine vinabainisha 
kuwa ikiwa pande hizi mbili zitashind-
wa kufikia muafaka basi zinaweza kuku-
baliana kuweka kipengele cha kum-
nunua kwa mkataba nyota huyo.

MILAN, Italia 

CHELSEA wanatajwa kuwa wanataka kujumuisha ma-
badilishano ya wachezaji kama sehemu ya dili la Romelu 
Lukaku, inadaiwa kuwa Emerson Palmieri ndiye anaye-
fikiriwa kuwasilishwa kwenye ofa yao.

Taarifa zinaeleza kuwa klabu ya Inter Milan, wenyewe 
wanaweza kupokea fedha pekee na si mchezaji kama se-
hemu ya dili la Lukaku.

Chelsea wanaripotiwa kufikia ngazi ya makubaliano bin-
afsi na mchezaji juu ya uwezekano wa nyota huyo kurejea 
Stamford Bridge akitarajia kupokea euro milioni 15 kwa 
msimu kwa miaka minne, pamoja na euro milioni tatu 
kwenye ada ya uhamisho.

Ofa yao ya hivi karibuni ya euro milioni 100 iliyomhusi-
sha pia Marcos Alonso kama sehemu ya dili hilo ilikataliwa. 

Vyanzo mbalimbali vinasisitiza kuwa Inter watakuwa 
tayari kupokea euro milioni 130 endapo ofa kama hii ita-
wasilishwa.

Kutokana na kuongezeka kwa shinikizo kwa mashabiki, 
Inter Milan dili hili linaweza kuathirika kwa namna moja 
au nyingine, licha ya Chelsea kufanya jitihada za kuhakiki-
sha wanakamilisha nia yao kabla ya mechi ya Uefa Super 
Cup dhidi ya Villarreal, Agosti 11 mwaka huu. 

Palmieri chambo kwa Lukaku Chelsea

LONDON, England 

KUELEKEA msimu mpya wa Ligi Kuu 
England wikiendi ijayo, nyota wa Tot-
tenham Hotspur, Harry Kane, ameamua 
kusema ya moyoni baada ya varangati la 
siku chache.

Kane aliweka wazi azma yake ya kuta-
ka kuondoka Spurs kwenye dirisha hili la 
usajili, lakini mambo yamekuwa tofauti. 

Kwa madai ya Kane, alikuwa na 
makubaliano ya mdomo kati yake na 
mmiliki wa Spurs, Daniel Levy, lakini 

amejikuta akiwekewa gharama kubwa 
kitu ambacho kinawashinda vigogo wa 
klabu zinazomtaka.

Kane alienda mbali zaidi kwa kuto-
tokea mazoezini mapema wiki hii kama 
alivyotakiwa kufanya, kitendo hiki kili-
ibua hisia kwa mashabiki wa Spurs, wa-
dau wa soka na vyombo mbalimbali vya 
habari kuhusisha tukio hilo na matakwa 
yake ya kutaka kuondoka.

Kupitia ukurasa wake wa Twitter, Kane 
ameamua kuweka chapisho ambalo li-
meelezea kwa ufupi hisia zake kwa kile 

kinachoendelea. 
Kati ya mengi aliyoandika, Kane ame-

sisitiza kuwa hawezi na hana mpango wa 
kuvunja uhusiano wake na viongozi wa 
klabu, wachezaji wenzake na mashabiki 
ambao ndio watu muhimu zaidi kwenye 
maisha yake ya soka.

Kane ameongeza kuwa, atarejea ma-
zoezini kama walivyokubaliana na 
kwamba ataendelea kucheza hapo.

Manchester City walikuwa wanahu-
sishwa na kumtaka Kane, lakini sasa ndio 
basi tena.

akubali 
yaishe, 
kubakia 
Tottenham

Kane



Jumapili Agosti 8, 202122

habari michezo

   Asema timu yake hiyo 
ya zamani inawategemea zaidi 
wachezaji wawili...

   Pochettino ameviambia vyombo vya habari kuwa dili 
hilo linawezekana ndani ya…

KWA UFUPI

 PARIS, Ufaransa

K
LABU ya Paris Saint-
Germain inatajwa kuwa 
na uhakika wa kumsajili 
nyota, Lionel Messi, 

ndani ya wiki mbili na wakapata 
faida kwenye usajili huo.

Barcelona wamenyoosha mikono 
kuwa masharti ya mishahara ya 
LaLiga yamewashika shati, hivyo 
hawawezi tena kukamilisha kusaini 
mkataba mpya na Messi kama 

ilivyokuwa imekubaliwa awali na 
pande hizo mbili.

Kwa mujibu wa Sports Mole, 
baada ya Barca kutangaza kuwa 
hawawezi kumpa Messi mkataba 
mwingine, PSG tayari waliamua 
kufanya tathmini ya uwezekano wa 
kumsajili nyota huyo na pande zote 
za shilingi kwa faida na changamoto.

Tathmini ya ndani ya PSG 
inabainisha kuwa suala hilo 
linawezekana na linaweza 
kuwaongeza fedha kwa kuboresha 

udhamini na biashara kutokana na 
uwapo Messi.

Kocha Mauricio Pochettino, 
akizungumza na vyombo vya habari 
amebainisha kuwa dili la kumsaini 
Messi linawezekana na kwa sasa 
wanajaribu kufanya tathmini za 
msingi, amesisitiza kuwa klabu 
inafanya jitihada juu ya hilo.

PSG wana matumaini kuwa dili 
la Messi linaweza kuwalipa zaidi, 
ikiwa ni pamoja na kuongezeka kwa 
mauzo ya jezi.

Mourinho amuwania Delaney 

KOCHA wa Klabu ya AS Roma, Jose Mourinho, 
yuko makini kumsajili mchezaji wa safu ya kati wa 
Borussia Dortmund, Thomas Delaney mwenye umri 
wa miaka 29, baada ya kushindwa kusaini mkataba 
na mchezaji wa kimataifa wa Uswisi, Granit Xhaka, 
28, kutoka Arsenal. (Sun)

Abramovich ajitosa kwa Messi

MMILIKI wa Chelsea, Roman Abramovich ameomba 
“mkutano wa dharura” na wawakilishi wa Lionel 
Messi baada ya kutangaza kwamba hataendelea tena 
na Barcelona. (AS)

Chelsea wakomaa na Lukaku

CHELSEA hawajakata tamaa ya matumaini ya kutia 
sahihi tena mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku 
mwenye umri wa miaka 28, kutoka klabu ya Serie A 
ya Inter Milan. (Athletic)

Ramsey awaniwa Newcastle

NEWCASTLE United wameulizia juu ya uwezekano 
wa kumsajili kiungo wa kati wa Juventus na Wales, 
Aaron Ramsey mwenye umri wa miaka 30. (Goal)

Neymar amvuta Messi 

NYOTA wa Brazil, Neymar mwenye umri wa miaka 
29, ametoa ofa ya kumpatia Lionel Messi jezi yake 
namba 10 kama atatua PSG. (RMC Sport via Get 
French Football News)

Haaland kusubiriwa UTD

MANCHESTER United ina miezi 12 ya kumshawishi 
mshambuliaji wa Borussia Dortmund raia wa Norway, 
Erling Braut Haaland na kwamba ni klabu sahihi 
kwake. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21, 
ambaye anasakwa na Chelsea na klabu nyingine, 
anatarajiwa kuhama katika msimu wa majira ya joto 
wa mwaka 2022 wakati klabu zitakapoweza kutimiza 
kipengele cha kumuachia cha takriban pauni milioni 
75 kwenye mkataba wake wa Dortmund. (Manchester 
Evening News)

Villa warudi kwa Prowse

ASTON Villa wamewasilisha ofa ya pili kwa ajili ya 
kiungo wa kati wa Southampton, mwenye umri wa 
miaka 26, James Ward-Prowse baada ya ofa ya awali 
ya pauni milioni 25 kukataliwa. (Mail)

Ansensio atakiwa EPL

KLABU za Leicester City, Leeds United na Everton 
zinashindana kuwania kumsaini winga wa Real 
Madrid Muhispania Marco Asensio mwenye umri wa 
miaka 25. (Fichajes)

Trippier anukia united

ATLETICO Madrid wanajiandaa kwa uwezekano 
wa kumuuza mlinzi, Kieran Trippier mwenye umri 
wa miaka 30 kwa klabu ya Manchester United ili 
kujiandaa kumchukua mchezaji wa Roma, Alessandro 
Florenzi, 30. (AS)

Vieira awaniwa Sheffield

KLABU ya Sheffield United ipo katika mazungumzo 
kwa ajili ya kuingia katika mkataba na kiungo wa kati 
wa kikosi cha zamani cha England cha vijana walio 
chini ya umri wa miaka 21, Ronaldo Vieira mwenye 
umri wa miaka 23, kutoka Sampdoria. (Mail)

Boubacar huyo Newcastle

NEWCASTLE United wanaangalia uwezekano wa 
kuingia mkataba na kiungo wa kati Mfaransa 
Boubacar Kamara mwenye umri wa miaka 21, kutoka 
Marseille kwa takriban pauni milioni 10. (Mail) 

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Messi ahesabiwa siku 
kujifunga rasmi PSG
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habari michezo

Yanga mapema kuanza 
kujiwinda michuano CAF 
Na Adam Fungamwango

B
AADA ya klabu ya Simba ku-
tangaza kuwa inaanza rasmi 
mazoezi ya kujiandaa na msimu 
mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara 

na mechi za kimataifa, klabu ya Yanga nayo 
imetangaza kuwa wachezaji wake wataanza 
kukusanyika na kuanza mazoezi, ikiwamo 
kuweka kambi rasmi kwa ajili ya msimu 
mpya, Agosti 15, mwaka huu.

Simba na Yanga zinakibarua cha kuiwak-
ilisha nchi kwenye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika inayoandaliwa na Shirikisho 
la Soka barani humu(CAF), huku Azam FC 
na Biashara United zikiwa na kibarua cha 
kuhakikisha bendera ya Tanzania inapepea 
vema katika michuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika.

Michuano hiyo inatarajiwa kuanza Sep-
temba 10, mwaka huu ikiwa ni siku 19 kabla 
ya Ligi Kuu Bara kuanza, lakini pia timu hizo 

vigogo nchini zinatarajiwa kufungua msimu 
wa ligi hiyo nchini Septemba 25, zikiwania 
Ngao ya Jamii. 

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Usajili 
ya klabu ya Yanga, Injinia Hersi Said, amese-
ma kuwa wataanza mazoezi Agosti 15 kwa 
ajili ya kujiandaa na msimu mpya ikiwamo 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, hiyo 
ikiwa ni wiki moja baada mabingwa wa nchi, 
Simba inayotarajiwa kuanza kujifua leo.

“Tumesajili na tunaendelea kusajili kwa 
mapendekezo ya Kocha Mkuu wetu, Nabi 
(Nasreddine). Kuna baadhi ya wachezaji 
wameondoka kama vile Carlinhos (Carlos) 
kwa hiyo ni lazima tupate mbadala, lengo ni 
kuwa na kikosi bora,” alisema. 

Hersi, ambaye pia ni Mkurugenzi wa 
Uwekezaji wa Kampuni ya GSM kwenye kla-
bu ya Yanga, amewahakikishia wanachama 
na mashabiki kuwa usajili utafanywa kwa 
umakini zaidi.

Tayari klabu ya Yanga imewasajili 

wachezaji Fiston Mayele kutoka AS Vita 
ya DR Congo, Heritier Makambo ambaye 
amerejeshwa tena, akitokea Horoya alikok-
wenda akitokea klabuni hapo. Wote hao 
wakiwa ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo.

Pamoja na hayo, Yanga inawachezesha 
kwenye michuano ya Kombe la Kagame 
baadhi ya wachezaji ambao inasemekana 
huenda ikawasajili, au imewasajili lakini 
bado haijawatangaza.

Wachezaji hao ni pamoja na kiungo mata-
ta wa Dodoma Jiji, Dickson Ambundo am-
baye ameonekana kuvutia mashabiki wengi 
wa Yanga na Jimmy Ukonde mchezaji raia 
wa Msumbiji.

Yanga imeonekana kufanya usajili wa 
nguvu ikiwa na lengo la kutaka kurejesha 
heshima yake ya kutwaa mataji, kwani im-
ekosa ubingwa wa Tanzania kwa misimu 
minne mfululizo ambayo watani zao, Simba 
imeubeba.

Sonso 
mikononi  
tena kwa 
Mkwasa
Na Saada Akida 

UONGOZI wa Ruvu Shooting 
umeendelea kujenga kikosi chao 
kwa kumnasa beki wa zamani 
wa Yanga, Ally Mtoni ‘Sonso’ 
kwa mkataba wa mwaka mmoja 
akitokea Kagera Sugar, alikokuwa 
akicheza msimu ulioisha wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti 
hili jijini jana, Sonso alisema 
ameshamalizana na uongozi 
wa Ruvu Shooting kwa kusaini 
mkataba wa mwaka mmoja 
kutumikia kikosi hicho cha wajeda 
hao kwa msimu mpya wa ligi hiyo, 
inayotarajiwa kuanza Septemba 
29, mwaka huu.

Alisema mkataba na Kagera 
Sugar ulifikia ukingoni mwishoni 
mwa msimu na kutohitaji huduma 
yake, hivyo akaamua kuangalia 
‘nyasi’ kwingineko kabla ya kupata 
malisho bora Ruvu Shooting na 
sasa ni mchezaji halali wa kikosi 
hicho. 

“Ni kweli nimesaini mkataba wa 
mwaka mmoja na Ruvu Shooting 
baada ya pande zote kuelewana. 
Nina imani nitafanya vizuri kwa 
sababu ninauzoefu mkubwa wa 
ligi ya nyumbani, lakini kubwa ni 
kuhakikisha nashirikiana vizuri 
na wenzangu kufikia malengo ya 
timu,” alisema Sonso.

Beki huyo wa kushoto 
anayemudu pia kucheza kama 
beki wa kati, amejiunga na Ruvu 
Shooting baada ya kuisaidia Kagera 
Sugar kusalia Ligi Kuu.

Aidha, imeelezwa beki huyo 
kutua kwake Ruvu shooting ni 
pendekezo la benchi la ufundi 
lililopo chini ya Kocha Mkuu, 
Boniface Mkwasa, aliyewahi 
kufanya naye kazi wakati akiinoa 
Yanga.

Usajili huo wa Sonso ni wazi 
sasa anakwenda kurithi mikoba 
ya Charles Manyama aliyejiunga 
na Azam FC katika dirisha hili la 
usajili tayari kwa msimu mpya wa 
2021/22.Yosso wa timu ya vijana ya Azam FC, Pascal Msindo (kushoto), akiwa na mwenyeji wake nchini Uturuki baada ya kuwasili salama 

jijini Antalya tayari kwa kuanza majaribio kesho ya kujiunga na timu ya Antalyaspor. PICHA: MTANDAO. 

Na Saada Akida 

KIKOSI cha timu ya Azam FC, kinaingia 
kambini leo katika viunga vyake cha 
Chamazi, Dar es Salaam kwa muda wa siku 
10 kabla ya baadaye kuihamishia kambi 
hiyo nje ya nchi kuendelea kujiandaa na 
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara na 
michuano ya kimataifa.

Azam itaiwakilisha nchi kwenye Kombe 
la Shirikisho Afrika ikibeba jukumu hilo 
pamoja na Biashara United katika michuano 
hiyo inayotarajiwa kuanza Septemba 10, 

mwaka huu ikiwa ni siku 19 kabla ya Ligi Kuu 
Bara kuanza.

Azam ambao wamemaliza msimu katika 
nafasi ya pili nyuma ya Yanga na Simba, 
wamedhamiria kuvunja ufalme wa timu 
hizo kongwe wakati huu ‘Wekundu wa 
Msimbazi’ wakiwa wameubeba ubingwa 
huo mara nne mfululizo.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es 
Salaam jana, Mtendaji Mkuu wa Azam FC, 
Abdulkarim Amin ‘Popat’, alisema wachezaji 
wanatakiwa kuripoti leo ili kuanza mazoezi 
rasmi kwa muda wa siku 10 na baadaye 

kwenda nje ya nchini.
Alisema wanatarajia kwenda nje ambapo 

watakuwa wakicheza mechi za kirafiki 
za ushindani ili kujiweka fiti kwa ajili ya 
michuano ya kimataifa ambayo itaanza 
kabla ya ligi.

“Ukizingatia ratiba imekuwa ngumu sana, 
tunaenda kucheza michuano ya kimataifa 
kabla ya kuanza kwa ligi, hivyo tunahitaji 
kupambana kupata mechi nyingi za kirafiki 
zilizokuwa na ushindani mkubwa kwa 
ajili ya kuimarisha kikosi chetu kuelekea 
michezo hiyo,” alisema Popat.

Alisema ni mapema sana kuweka wazi 
kuhusu nchi watakayoweka kambi wakati 
huu wakihitaji kupata sehemu tulivua 
na mazingira rafiki kwa kocha George 
Lwandamina kuandaa kikosi chake.

Azam hadi sasa wamefanikiwa kufanya 
usajili wa wachezaji sita ambao ni Paul 
Katema, Roger Kolla, Edward Manyama, 
Charles Zulu, Idris Mbombo na mlinda 
mlango Salula kwa ajili ya michuano 
ya kimataifa na Ligi Kuu Tanzania Bara 
inayotarajia kuanza kutimua vumbi 
Septemba 29.

Azam kambini leo kusaka  mbinu Ligi Kuu, kimataifa

NIMEWASILI...



   Atema cheche akimpa ulaji mwanamke pekee 
aliyewania urais huku CAF, FIFA wakishuhudia...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na The Guardian Limited, S.L.P 31042
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TFF kuteta na 
Simba, Yanga
Na Mwandishi Wetu, TANGA 

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), 
linatarajia kukutana na wawakilishi 
wa nchi katika mashindano yanay-
oandaliwa na Shirikisho la mchezo 
huo Afrika (CAF), ili kuweka mikakati 
imara kuelekea msimu ujao wa mi-
chuano ya kimataifa.

Mabingwa wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Simba, Yanga, Azam FC na 
Biashara United ndio wataiwakilisha 
nchi katika mashindano yajayo ya 
CAF yanayotarajiwa kuanza Sep-
temba 10, mwaka huu.

Akizungumza katika hotuba yake 
kwenye mkutano mkuu wa TFF, Rais 
Wallace Karia, ambaye jana aliidhin-
ishwa kushika nafasi hiyo tena kwa 
kipindi cha miaka minne, alisema 
lengo la kikao hicho ni kuhakikisha 
timu zote zinafanya vizuri katika 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika na Kombe la Shirikisho na 
hatimaye kulinda ushiriki wa klabu 
nne.

Karia alisema kuendelea kufanya 
vizuri mbali na kuongeza pointi kwa 
nchi, lakini pia kutaiweka kwenye 
nafasi bora ya kulitangaza zaidi jina 
la Tanzania kimataifa.

“Tutakaa vikao na wawakilishi 
wetu kujipanga kwa lengo la ku-
fanya vema, nia yetu ni kuendelea 
kupata pointi nyingi na kuendelea 
kupata uwakilishi wa timu nyingi, si 
mpaka tusubiri timu za nchi nyingine 
zifanye vibaya,” alisema Karia.

Kiongozi huyo alisema TFF pia 
inajipanga kuboresha miundo mbal-
imbali kuelekea msimu mpya, kwa 
kuendesha kozi endelevu kwa mako-
cha na waamuzi wazalendo kwa ajili 
ya kuboresha viwango vyao.

Alisema pia malengo ya shirik-
isho ni kuona Timu ya Taifa (Taifa 
Stars) inapanda katika ubora wake 
hadi kuwa kwenye nafasi 20 bora 
kwa Afrika hadi kufikia mwakani 
sambamba na Timu ya Wanawake 
(Twiga Stars), kupanda hadi kuwa 
kwenye 10-bora ya Afrika.

Naye Mgeni rasmi, Mkuu wa Mkoa 
wa Tanga, Adam Malima, alisema: 
“Tanzania ni sehemu ya dunia, tuna-
takiwa kwenda sambamba, tunataki-
wa kubadilika pamoja, niwapongeze 
hapa mlipofika mmeendelea sana, 
kuna mabadiliko makubwa sana, 
nilihudhuria mkutano wa uchaguzi 
mwaka 1996 pale Chuo Kikuu Dar es 
Salaam, mmepiga hatua njema.”

Ni Karia, Nyamlani tena TFF 

Messi ahesabiwa siku kutua PSG habari  UK  22

Mshambuliaji wa Yanga, Waziri Junior (katikati), akimiliki mpira dhidi ya wachezaji wa Express ya Uganda katika mechi ya Kombe 
Kagame iliyopigwa Uwanja wa Benjamini Mkapa, Dar es Salaam jana na Yanga kuaga mashindano hayo baada ya kuangukia pua 
kwa mabao 3-1, hivyo kushika nafasi ya pili kutoka mkiani katika Kundi lao la B. PICHA: JUMANNE JUMA.  

YANGA ‘out’...

 Na Somoe Ng’itu, TANGA 

WAKATI Wallace Karia akipita bila 
kupingwa katika nafasi ya urais 
kwenye uchaguzi mkuu wa Shirik-

isho la Soka Tanzania (TFF), uliofanyika jijini 
Tanga jana, Lameck Nyambaya, ameshinda na-
fasi ya Ujumbe wa Kanda namba moja akimshin-
da Hosseah Lugano kwenye kanda hiyo.

Nyambaya ambaye ni Mwenyekiti wa Cha-
ma cha Soka Mkoa wa Dar es Salaam (DRFA), 
ameibuka mshindi baada ya kupata kura 40 
wakati Lugano, Mwenyekiti wa FA Lindi aki-
pata 35 na Mwenyekiti wa FA Mtwara, Athumani 
Kambi akiambulia kura 6. 

Kanda namba mbili aliyeshinda ni Khalid 
Abdallah wa jijini hapa aliyepata kura 55 na 
mshindani wake Zakayo Mjema ambaye ni 
Mwenyekiti wa Chama cha Soka Mkoa wa Aru-
sha aliyepata kura 26 huku James Mhagama aki-
ibuka mshindi katika Kanda namba tatu baada 
ya kupata kura 47 akifuatiwa na Abousufian Silia 
aliyepata kura 27 huku Mohammed Mashango 
akiambulia nane.

Mwenyekiti wa FA Dodoma (DOREFA), Mo-
hammed Aden aliibuka kidedea katika Kanda 
namba nne baada ya kupata kura 53 na ku-
washinda Osuri Kosuri aliyepata kura 20 na 
Hamisi Kitila aliyepata kura nane.

Mshindi wa Kanda namba tano ni Vedastus 

Lufano aliyepata kura 35 akiwashinda Salum 
Chama aliyepata kura 32 na Salum Kulunge 
aliyeambulia kura 14 huku Issa Bukuku kutoka 
mkoani Kigoma aking’ara katika Kanda namba 
sita.

Bukuku, Katibu Mkuu wa 
zamani wa Chama cha Soka

 Mkoa wa Kigoma (KFA),
 alipata kura 58 wakati

 wapinzani wake Blassy
 Kiondo na Kenneth 

Pesambili kila mmoja 
alipata kura  

11.
Kwa mujibu wa Katiba ya TFF, Karia alitangaza 

wajumbe wanne wa kuteuliwa ambao ni 
Athumani Nyamlani, Ahmed Mgoyi, Saidi 
Soud na Hawa Mniga, aliyekuwa mgombea 
pekee mwanamke katika nafasi ya urais katika 
uchaguzi huo, lakini aliondolewa kwa kutokidhi 
sifa.

Karia pia alimteua Nyamlani kuwa Makamu 
wa Kwanza wa Rais wa shirikisho hilo, na 
wajumbe wa mkutano mkuu walimthibitisha.

Pia kiongozi huyo aliwashukuru wajumbe wa 
mkutano mkuu kwa kuwarejesha madarakani 

na kuwapa heshima ya kuwaongoza kwa muda 
mwingine kama katiba inavyoelekeza.

Aliwataka wagombea ambao kura zao hazija-
tosha, kuungana nao kufanya kazi za mpira na 
kamwe wasiparaganyike.

“Nyinyi wote ni wangu, na bahati nzuri wengi 
wenu ni wenyeviti wa mikoa, ni vizuri twende 
tukaufanyie kazi mpira, mnachezesha ligi am-
bazo hazileti tija, waambieni wabunge hayo 
mashindano yao yawe katika kalenda,” Karia 
alisema.

Alisema pia kutakuwa na Tuzo ya Mwenyekiti 
Bora wa mkoa anayefanya vizuri na mshindi ata-
pata Sh. milioni 10 ambazo zitakwenda kuende-
leza programu za maendeleo na kuwatambua 
kwa mazuri yao wanayofanya, lakini pia akisisiti-
za ushirikiano. 

Aliongeza kuwa shirikisho hilo litakuwa na 
mabadiliko mbalimbali yenye lengo la kufikia 
mafanikio, lakini akiwakumbusha viongozi wa 
mikoa kushirikiana na viongozi wa serikali za 
mikoa na kuacha vurugu ambazo hazina afya na 
zitakazomaliza migogoro.

“Niwaambie nawashukuru, hatutawaangu-
sha, tusipoenda sawa sawa huko mbele tutabu-
ruzana,” Karia alimaliza.

Uchaguzi huo ambao viongozi wake watakaa 
madarakani kwa muda wa miaka minne, ulisi-
mamiwa na kushudhuriwa na waangalizi kutoka 
katika Shirikisho la Soka Afrika (CAF) na FIFA.
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