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Aliyekuwa She-
he wa Mkoa wa
Dar es Salaam,
Alhad Mussa
Salum (kulia),
akifurahia
jambo na Kaimu
Shehe wa Mkoa
huo, Walid
Alhad Omar
(katikati), baada
ya kukabidhi-
ana ofisi, jijini
Dar es Salaam
jana. Kushoto
ni Katibu Mkuu
Baraza Kuu la
Waislam Tanza-
nia (BAKWATA)
Al Hajj Nuhu
Jabir Mruma.
- PICHA: MIRAJI
' MSALA

Bunge laibua ufisadi wa kutisha

Na Romana Mallya, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Hes-
abu za Serikali za Mitaa (LAAC), imese-
ma uchambuzi katika halmashauri za
manispaa nne, umebaini kutokuwapo
nidhamu ya ukusanyaji na uvujaji wa
mapato huku Sh. milioni 689.260 katika
Manispaa ya Ubungo zikiingizwa benki
na kutolewa siku moja.

Pia imebaini kuna baadhi ya maeneo
miamala hufutwa kabisa au baa-
dhi ya tarakimu hurekebishwa bila
idhini ya maofisa masuhuli au bila ku-
wapo kwa nyaraka za uthibitisho wa
uhalali wa marekebisho hayo.

Makamu Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Stanslaus Mabula, aliyasema hayo jana
wakati akiwasilisha bungeni jijini Do-
doma taarifa ya mwaka ya shughuli zili-
zotekelezwa kwa mwaka 2022.

Alisema uchambuzi wa kamati katika
taarifa za ukaguzi maalum uliofanyika
katika Manispaa za Ubungo, Kigam-
boni, llemela na Halmashauri ya Wilaya
ya Iringa, matokeo yanaonesha bado
kuna tatizo la nidhamu ya ukusanyaji na
utumiaji wa mapato ya serikali.

“Changamoto hizi zinapaswa kutafuti-
wa ufumbuzi wa haraka ili kila senti ya
serikali

ilete tija katika kuwahudumia wa-
nanchi. Miongoni mwa suluhu ni seri-
kali hususani katika ngazi za sekretarieti
za mikoa, kujipanga kikamilifu kwa ajili
ya kufanya usimamizi madhubuti na
ufuatiliaji wa kina katika shughuli zina-
zotekelezwa na mamlaka za serikali za
mitaa zilizo chini yao.

“Kwa sasa inaonekana kuna ulegevu
katika sekretarieti za mikoa katika kuzi-
simamia halmashauri. Ulegevu huu hau-
tavumiliwa hata kidogo na Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali
za Mitaa,” alisema.

Pia alisema kuna uvujaji mkubwa wa
mapato ya serikali katika mfumo wa
kielektroniki wa kukusanya mapato wa
serikali za mitaa na kwamba endapo
mfumo huo utakuwa bado unaendelea
kutumika katika baadhi ya halmashauri
uvujaji utaendelea.

“Uvujaji huu unasababishwa na baa-
dhi ya watumishi wa serikali wasio
waaminifu wanaohusika moja kwa moja
na uingizaji wa miamala katika mfumo
huo. Ushahidi uliopo unahusiana na
Mfumo uliokuwepo awali wa LGRCIS

ambao kwa sasa ni TAUSI.

“Kamati ina maoni kwamba kinacho-
fanyika ni wizi kwa sababu ya maz-
ingira ambamo marekebisho ya mia-
mala hufanyika,” alisema.

MANISPAA UBUNGO

Alisema katika Manispaa ya Ubungo,
taarifa ya wadaiwa katika mfumo ilifany-
iwa ghiliba kiasi cha kushindwa kuonye-
sha mapato halisi ya halmashauri kwa
kuingiza kiasi cha Sh. 500,666,683,784,2
66,000,000,000/=ambacho badaye kili-
futwa kwa maelezo kwamba kilikosewa.

“Hata hivyo, Manispaa haikutoa mael-
ezo ya kiasi halisi kilichotakiwa kuan-
dikwa kilikuwa ni kipi; Juni 16, 2019
muamala wa Sh. 471,410,886 ulireke-
bishwa katika mfumo na kuwa Sh. 450,
029, 376 bila ya idhini ya Ofisa Masuuli.
Marekebisho haya yanaleta upungufu
wa kiasi cha Sh. 21,381,510/= ambazo
kamati ina maoni kuwa zimechukuliwa
na watumishi waliohusika na marekebi-
sho,” alisema.

Pia alisema miamala ya Sh. milioni
156.9 ilirekebishwa kwenye Mfumo
wa LGRCIS bila kuwa na nyaraka za
kuthibitisha uhalali wa marekebisho
hayo.

“Septemba 4, 2019 kiliingizwa kiasi
cha Sh. milioni 689.260 katika akaunti
ya Manispaa na kutolewa siku hiyo
hiyo kama fedha taslimu kwa mael-
ezo kuwa benki (CRDB) ilikosea kwa
kuandika namba ya simu ya mteja.

“Kamati ilitaka kujua kiasi halisi
ambacho kilitakiwa kuandikwa lakini
haikupata maelezo, kamati ndiyo maana
ina maoni kuwa huenda palikuwa na vi-
tendo vya utakatishaji wa fedha,” alise-
ma.

MANISPAA KIGAMBONI

Alisema katika kipindi cha mi-
aka mitatu mfululizo ya fed-
ha yaani 2018/2019- 2020/21, watumi-
shi wasio stahili wa Manispaa walifanya
marekebisho ya miamala ya mapato ya
Sh. 10,857,780,242 bila idhini ya ofisa
masuhuli.

Pia alisema maelezo ya Halmashau-
ri hayakuweka bayana sababu za ku-
fanyika kwa marekebisho hayo.

“Ndiyo maana  kamati inao-
na kwambanyumayamarekebishohaya
huenda kuna nia ovu dhidi ya ma-
pato ya serikali. Jambo hili lina-

hitaji uchunguzi zaidi ili wahusi-
ka waweze kuchukuliwa hatua stahiki
kwa mujibu wa sheria,” alisema.

ILEMELA IMO

Kiongozi huyo alisema ukaguzi
maalum  ulijielekeza  katika  vi-
pindi vitatu vya miaka ya fed-
ha (2018/19- 2020/21).

“Septemba 30, 2021 CAG al-
itoa taarifa yenye matokeo ya ukaguzi
maalum kwa Manispaa ya Ilemela.

Baada ya zaidi ya mwaka mmo-
ja kupita, yaani Januari 18, 2023 manis-
paa ilianza kushughulikia hoja za ukagu-
zi zilizomo kwenye taarifa hiyo ambapo
imeweza kujibu hoja tano kati ya 30.

“Baadhi ya hoja za ukaguzi zilizobaini-
ka katika Halmashauri ni serikali lazima
ichukue hatua za haraka dhidi ya wa-
tumishi wote waliohusika,” alisema.

Alisema ankara za Sh. bilioni. 8.7 zil-
irekebishwa kwenye mfumo wa mapato

bila kufuata taratibu na Sh. bilioni
14  zilipelekwa katika Ofisi ya Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza kwa ajili ya ku-
jenga jengo la wasafiri katika Uwanja
wa Ndege wa Mwanza, bila kuwa na
mkataba wa makubaliano juu ya nam-
na ambavyo Manispaa ingenufaika na
uwekezaji huo.

“Jumla ya stakabadhi 822 za mapato
hazionekani katika daftari la fedha la

mfumo wa ukusanyaji wa mapato;
Sh. milioni 627.8 hazikupelekwa benki
mpaka sasa; hakuna ushahidi wa malipo
ya kiasi cha Sh. milioni 356.4 kwamba
zililipwa kwa Mhandisi Mshauri Elekezi
katika usimamizi wa mradi wa stendi ya
mabasi na maegesho ya malori.

“Manispaa ilimlipa mkandarasi aliye-
jenga hiyo Sh. milioni 237.6 ikiwa ni zaidi
ya fedha anazodai. Ilimlipa mkandarasi
(TBA) Sh. milioni 138.7 kwa kazi ambazo-
hajafanya.

Watumishi waliohama na wengine
kustaafu wakawa bado wanaingia kwe-
nye Mfumo wa Mapato kiasi cha kutishia
usalama wa mfumo wa serikali katika
ukusanyaji wa mapato.

“Katika hesabu za mwisho kwa mwaka
wa fedha 2019/20 manispaa ili ripoti zai-
di madeni ya wazabuni na makandarasi
Sh. milioni 200, Sh. milioni 15.6 ikilipwa
kwa mkandarasi Ejae Investment Group
kwa kutumia risiti ya kughushi hivyo
kuikosesha Serikali Kodi ya Ongezeko la
Thamani (VAT) Sh.milioni 2.8,” alisema.

Rais Samia
aongeza miezi
mitatu kulipa
kodi ya ardhi
bila riba

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

Rais Samia Suluhu Has-
san ameongeza muda wa msamaha
wa kulipa kodi ya pango la ardhi
bila riba kwa miezi mitatu hadi
Aprili 30, mwaka huu. )

Aidha, amewataka wananchi am-
bao wanadaiwa kodi hiyo, kulipa
kabla ya muda wa huruma uliotole-
wa kwisha. )

Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Meandeleo ya Makazi, Dk. Ange-
lina Mabula, aliyasema hayo wakati
akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu utekelezaji wa maju-
kumu mbalimbali ya wizara hiyo.

“Natoa rai kwa taasisi na ma-
shirika ya umma na wananchi wote
kutumia muda uliotolewa hadi
Aprili 30 na Rais Samia kunufaika
na msamaha wa riba uliotolewa
kulipa deni la msingi ili wasame-
hewe riba ya malimbikizo ya kodi
ya pango la ardhi,” alisema.

Waziri Mabula alisema Rais ameri-
dhia kuongeza kipindi cha msama-
ha hadi Aprili, mwaka huu, na ua-
muzi huo umefikiwa kutokana na
sababu mbalimbali za maombi
mengi ya wananchi na taasisi kuhu-
su kuongezewa muda.

Dk. Mabula alisema Rais alitoa
msamaha wa riba ya malimbikizo
ya pango la ardhi ambapo wa-
nanchi wenye malimbikizo walipe-
wa nafuu ya kulipa deni la msingi,
ili wasamehewe riba ya malim-
bikizo kuanzia Julai hadi Desemba,
mwaka jana. S

Aliongeza katika kipindi cha kuan-
zia Julai hadi Desemba, mwaka
jana, wizara ilikusanya Sh. bilio-
ni 90.9 sawa na asilimia 75 ya len-
go la makusanyo va Sh. bilioni 121.

Kadhalika, alisema makusanyo
kwa mwaka wa fedha 2022/23
yameongezeka kwa Sh. bilio-
ni 33.9 ikilinganishwa na kipindi
kama hiki kwa mwaka wa fedha
2021/22.

Aidha, alisema wa-
nanchi 6,211 wamenufaika na msa-
maha wa riba ya malimbikizo ya
Sh. bilioni 11.93 hivyo fedha hizo
zilizosamehewa zimeenda kuleta
nafuu kwa wahusika na kuchochea
shughuli za kiuchumi na kijamii
nchini. o o

Waziri Mabula pia alisema taasisi
na mashirika 73 yanadaiwa Sh.
bilioni 63.6 _ ikiwa ni madeni

ya pango ya ardhi.
Mwaka W\ jana Rais
Samia @ &\ | aliongeza
muda = /N wa miezi
m i - A tatu hadi
D e - semba 31,

2022.
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Polisi wakamata pombe bandia, bangi kilo 250

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

JESHI la Polisi Mkoa wa Arusha
linawashikilia watu wawili kwa
tuhuma za kusafirisha maboksi 154
ya pombe bandia na tangi lenye
ujazo wa lita 35,000 lililokuwa na
spiriti ya kutengeneza pombe hizo.

Jeshi hilo pia limekamata stika za
kampuni mbalimbali za vinywaji
pamoja na vifungashio vya pombe.

Pia limekamata dawa za kulevya
aina ya bangi magunia matano

yenye uzito wa kilo 250 katika
oparesheni maalum iliyofanyika
mkoani hapa, iliyokwenda sam-
bamba na kuteketeza ekari saba za
dawa hizo haramu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Justine Masejo, aliwataja
watuhumiwa hao kuwa ni God-
frend Brown (44), mfanyabiashara
na Mkazi wa Sanya Juu mkoani
Kilimanjaro na Steve Haule (32)
dereva wa lori aina ya Scania yenye

namba za usajili T. 191 CTB likiwa
na tela lake lenye namba za us-
gjili T.823 DHC ambalo ni tangi le-
nye ujazo wa lita 35,000 za spiriti.

“Februari 4, mwaka huu, majira
ya saa 11:00 jioni Jeshi la Polisi
tulianza operesheni maalum ya
kuwatafuta watu wote wanaojihusi-
sha na utengenezaji wa pombe har-
amu kwa kutumia nembo za kam-

puni zilizosajiliwa. Majira ya saa
02:00 eneo la Kingori wilaya ya
Arumeru, tulikamata lori hilo

likiwa linashusha mzigo wa spiriti
kwa lengo la kwenda kutengeneza
pombe bandia ambayo ni kinyume
cha sheria,” alisema.

Kamanda Masejo alisema uchun-
guzi wa awali wa polisi umebaini
kuwa watuhumiwa hao, wameku-
wa wakijihusisha na vitendo vya ki-
halifu kwa muda mrefu na kufanya
biashara hiyo haramu.

“Watuhumiwa bado tunaende-
lea kuwashikilia kwa ajili ya maho-
jiano ya kina na upelelezi ukikami-

lika, jalada litapelekwa Ofisi ya Taifa
ya Mashtaka kwa ajili ya kulitolea
uamuzi wa kisheria, alisema.

Kuhusu dawa za kulevya aina
ya bangi, Kamanda Masejo alise-
ma Februari 2, mwaka huu, majira
ya saa 03:00 asubuhi katika Kijiji
cha Kisimiri Juu, Arumeru, polisi
walifanya operesheni maalum na
kufanikiwa kukamata magunia ma-
tano ya dawa za kulevya na kisha
kuteketeza ekari saba za masham-
ba ya bangi.

Nyuki wavamia maziko kijana aliyeua binti

Na Jenifer Gilla

KUNDI la nyuki limewavamia waom-
bolezaji waliokuwa kwenye mazishi ya mwili
wa Erick Kwai (32), aliyeuawa na wananchi
baada ya kumuua dada wa kufikia, Anna
Thomas (28), kisha kuutumbukiza mwili
wake chooni huku akimchoma kisu ubavuni
mama yake mzazi.

Tukio hilo lilitokea mwishoni mwa wiki ka-
tika Mtaa wa Kimamba, Kata ya Makulumla,
Ubungo, Dar es Salaam, kwa kijana huyo
baada ya kumuua binti huyo. Baada ya kufan-
ya kitendo hicho, alipohojiwa na mama yake,
alimchoma kisu ndipo majirani walikasirika,
wakamshambulia hadi kufa.

Mwandishi wa gazeti hili jana alishuhu-
dia nyuki wakivamia waombolezaji kwenye
makaburi ya Mburahati, Dar es Salaam, na
kuwang’ata hali iliyozua taharuki.

Kutokana na hali hiyo, kila mmoja ali-
tawanyika upande wake na kuliacha jen-
eza halijafukiwa vizuri, huku wakifukuza
wadudu hao waliokuwa wamewang’ata baa-
dhi yao.

Tukio hilo lilidumu kwa zaidi ya dakika 15
kila mmoja akiwa ametawanyika akiwamo
mchungaji aliyekuwa anaongoza ibada ya
maziko.

Hadi Nipashe inaondoka makaburini hapo
waombolezaji walikuwa hawajarudi wak-
isubiri hali kutulia kwa kwua wadudu hao
walikuwa wanaongezeka wakizunguka kwe-
nye anga.

Mmoja wa waombolezaji, Anaeli Michael,
alisema aliwaona wanafunzi wa shule ya
msingi wakiwa mbele wakifuatiwa na mbuzi

bolezaji. Aidha, upande wa juu kulikuwa
na kundi la kunguru waliotawanyika eneo
hilo.

“Kwa kweli hata sijui nyuki hao wana-
tokea wapi. Tunashangaa tu kuona watoto
wanakimbizwa na sisi ikabidi tuache lililo-
tuleta kunusuru nafsi zetu, kama unavy-
oona nimengatwa maeneo ya shingoni na
kichwani. Huenda wale wanafunzi waliwa-
chokoza nyuki hao,” alisema Anaeli.

Mama wa marehemu huyo, Lonida Mo-
sha, alikubali kushiriki mazishi ya mwanaye
baada ya juzi kutoa kauli ya kuwa hatoshiriki
kutokana na kitendo cha kinyama alichoki-
fanya ikiwamo kumchoma kisu kwenye
mbavu.

Aidha, mwili wa kijana huyo ulizikwa moja
kwa moja kutokea Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) baada ya mama huyo, kukataa
kuweka msiba nyumbani kwa kuchukizwa
na kitendo alichokifanya mwanaye aliyem-
uua binti wa kufikia aitwaye Anna.

Kijana huyo alimuua binti huyo ambaye
mama huyo alimuokota Kituo Kikuu cha Ma-
basi Ubungo zaidi ya miaka 17 iliyopita.

Nipashe ilitembelea nyumbani kwa Lorin-
da jana saa5:00 asubuhina kukuta hakuna
msiba uliowekwa huku Mwenyekiti wa mtaa
huo, Ibrahim Mselem, pamoja na majirani
wakimbembeleza mama huyo angalau
kuhudhuria misa ya kijana wake iliyofanyika
katika Kanisa la Baptist, Muhimbili.

“Imebidi tutumie busara kumbembeleza
Lorina kushiriki mazishi ya mwanawe kwa
sababu alishakataa tangu juzi, alisema yeye
atamzika mtoto wake Anna tu, kwa kweli
ameumizwa sana kifo cha yule binti, tu-

Ibrahim.

Ulipofika muda wa kutoa
salamu za mwisho kanisani
mama huyo alijumuika
pamoja na familia na marafi-
ki kuuaga mwili wa mwa-
nawe pamoja na kushiriki
kuuzika mwili wake makabu-
rini, jambo lililoamsha hisia
ya huzuni kwa waliohudhu-
ria msiba huo.

Mchungaji wa Kanisa la
Baptist Tanzania, Imani Ka-
tana, aliyeongoza misa ya ku-
muaga marehemu, aliwataka
waumini kuacha kuhukumu
na kumgeukia Mungu kwa
kuwa mbele zake binadamu
wote ni sawa.

“Siku ya mwisho roho yako
itakwenda kusimama mbele

za Mungu na kutoa hesabu ya
matendo yako hapa duniani,
huko hatutokwenda na miili
hii, tutapata miili mipya kwa
hiyo ndugu zangu tuyaache
matendo ya mwili na tu-
isikize sauti ya Mungu kupitia
mioyo yetu,”alisema.

Aidha aliwataka wazazi ku-
fuatilia mienendo ya watoto
na vijana wao, wahusike kwa
ukaribu katika malezi yao, ili
kuwaepusha na matendo ya
ukatili yasiyofaa katika jamii,
na kuwa Mungu anakaa
ndani ya mzazi pale anapo-
simama katika nafasi yake
kwenye malezi.

KUHUSU BINTI
Baadhi ya majirani wal-

isema wanashirikiana na
mama huyo kupata kibali
cha kumzika binti huyo kwa
kuwa ndugu zake wako
Mwanza. “Baada ya kukaa mi-
aka mitano, mama alimwam-
bia aende akasalimie wa-
zazi wake, alivyofika alikuta
wamefariki, bibi yake (Anna)
akamtafutia kazi Bukoba mji-
ni, hakupenda akarudi akam-
wambia wewe ndio mama
yangu na nikifa nizikwe
huku (Dar),”alisema jirani
mmoja.

Siku ya kuzikwa binti
huyo haijajulikana kutokana
na taratibu za kisheria kwa
kuwa ndugu zake wako mbali
naye alishasema akifa azikwe
Dar es Salaam.
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PUBLIC NOTICE

JAMHURI YA MUUNGAND WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA

(EWURA)

HUDUMA ZA NISHATI NA MAJIL ‘Q’ __

A CALL FOR STAKEHOLDERS' VIEWS ON MULTIYEAR TARIFF APPLICATION
SUBMITTED BY ORKESUMET WATER SUPPLY AND SANITATION AUTHORITY

(ORKESUMET WSSA)

On 16th December 2022 the Energy and Water Utilities Regulatory Authority (EWURA) received an application for multiyear tariff adjustment from
Orkesumet Water Supply and Sanitation Authority (Orkesumet WSSA). Tables 1to 3 below present tariffs and fees proposed by Orkesumet WSSA.

Table 1: Current and Proposed Water Tariffs (TZS/m3)

. . PR R T Customer Current Tariff Proposed Tariffs
kwenda eneo la mkusanyiko wa waom- nashukuru alituelewa na kushiriki,”alisema ——
2021/22 2022/23 2023/24 2024/25
Domestic 2,500 2,800 3,200 3,600
Institutional 2,500 2,800 3,200 3,600
No I Isl I I ANGA z o Commercial 2,500 2,800 3,200 3,600
Kiosk 2,500 2,800 3,200 3,600
LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION Table 2: Current and Proposed R Fees (TZS/R ion)
MART LTDHEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT
Customer Current Fees Proposed Fees
COLLECTORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND E—
ASSOCIATES CO.LTD,MELVA INTERNATIONAL LTD ,YONO AUCTION MART &CO.LTD YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, SUMA JKT 2021722 2022/23 2023/24 2024725
AUCTION MART COMPANY LTD,MAJEMBE AUCTION MART LTD, MABUNDA AUCTIONEER MART CO.LTD kwa mamlaka tuliyopewa na Al customers 15.000 15.000 15,000 15,000
Jamhuriya Muunganowa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa deni kwa mdaiwa ndani ya siku Table 3: Current and Proposed New C Fees (TZS/C P—
14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.
Customer Current Fees Proposed Fees
Category 2021/22 2022/23 2023/24 2024/25
TAWIALILOKOPA | JINALAMTEJA | AINAYADHAMANA JINA LA MWENYE DHAMANA MAHALIDHAMANAILIPO | TAREHE YAMNADA Domestio 20% of recoverable 26,000 26,000 26,000
. Institutional expenditures as stipulated in 26,000 26,000 26,000
TNYUMBA YENYE HATINA, G3457 KIWANJA NAYBA "KHALU Commercial Section 26 of Water Supply 26,000 26,000 26,000
TEBETA rucospany i | AT KOVAUINA LA ANDREW ANTHONYSHORBAA. 1y e S0t APINGA BAGANOYD 2TEGETA | 21022025544 0400 ASUBUH WA KUENCELE Industrial Regulations. 2019 26,000 26 .000 26,000

2NYUMBAYENYE HATINA. 89175 KIWANJA NA. TI8T. KITALU'A'
TEGETA KWA JINA LA ANDREW ANTHONY SINDABAHA According to Orkesumet WSSA, the proposed tariff adjustment will enable the utility to implement activities set out in her business plan for the period

from 2022 to 2025 and hence ensure sustainability in provision of portable water and sanitation services to consumers.

TANDALE (OSCARJOSSEY MUNIS | NYUMBA YENYE LESENI YAMAKAZI VERAELI ELIYAKOMBE MWANANYAMALA-KINONDONI | 24/02/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA

Pursuant to Section 19(2) (b) of the EWURA Act, Cap 414, there shall be a public inquiry meeting on Thursday, 16th February 2023 at Simanjiro

'y School Hall, Or Town from The main objective of the meeting is to collect views of stakeholders including Government
Consultative Council (GCC), Consumer Consultative Council (CCC), Orkesumet WSSA's customers and the public in general on the reasonableness of
the proposed tariff application.

MASHARTI YA MNADA
1 Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya Nyumba/Kiwanja papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika
kulipwa ndani ya siku 14.
2 |kiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali,hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishailipa.
3 Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0715868000/0745707008/0759282344
4 Iwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa na mnunuzi Benki bila gharama
yeyote.

Stakeholders are requested to submit written comments to the Director General though the above-mentioned address at any time by 23rd February
2022. More details of the application can be obtained from Head Quarters located at EWURA House, Medeli West, Dodoma or EWURA Northern Zone
Offices, located at 2 Floor, PSSSF Plaza, Next to Kibo Palace Hotel, Corridor Area, Arusha or from Orkesumet WSSA offices in Orkesumet town.

Issued by:
Director General
EWURA
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Waziri wa Uchumi wa Bluu na Uvuvi Zanzibar, Suleiman Masoud Makame (kulia),
wananchi samaki aina ya sewa, wakati wa uzinduzi wa uuzwaji wa tani elfu 60 za kitoweo hicho,
katika soko la samaki la kimataifa la Feri, jijini Dar es Salaam jana, waliovuliwa na meli ya uvuvi
ya Pacific Star inayopeperusha bendera ya Tanzania. PICHA: BEATRICE MOSES

akionyesha kwa

Mwigulu akerwa na
wabunge kulalamika

Na Romana Mallya, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, akerwa na
michango ya baadhi ya wabunge
wanaoeleza tu matatizo bila kutaja
suluhisho huku akitaka umakini wa
kauli zitolewazo kwa kuwa nchi ny-
ingine huchangia kushusha uchumi
Dodoma wakati akifafanua hoja
mbalimbali za wabunge zilizotolewa
wakati wakichangia taarifa ya mwa-
ka ya shughuli za Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Bajeti.

“Ninaomba tuelewane vizuri sana,
vinginevyo tutabadilisha Bunge hili
kuwa eneo la kujadili matukio. Hiki
chombo ni kikubwa sana si cha
kujadili tu matukio. Kinatakiwa ki-
ishauri serikali namna gani inaweza
kuweka mipango yake ya kuwatoa
Watanzania kwenye umaskini.

Mwigulu alisema leo kwa sababu
inasikika vizuri kwa watu, ukione-
kana unasemea bei kila mmoja
anaiongelea.

“Lakini twendeni kwenye uhali-
sia, nchi hii ina wazalishaji na walaji,
mara zote tukumbuke hili na hivyo
Vyakula vinavyozalishwa havizal-
ujamaa, ni watu binafsi wanaingia
kuzalisha anagjipinda kuzalisha.
Wabunge kama watunga sera na
sheria lazima wawe makini kuweka
uwiano wa hayo maeneo mawili.

“Mtu yupo pale kwenye uzalishaji
anasema ‘serikali inajificha tu kwe-
nye Ukraine, sisi tumezalisha hapa,
kwa nini bei iko juu? Mmezalisha
Mwanzugi lakini Mwanzugi hamten-

genezi mbolea, mbolea mliyotumia
kuzalishia ni ya bei ya juu ndio ile
iliyosababisha yale yatakayozal-
ishwa kama mfuko ulitumia wa Sh
kwao yatakuwa na bei ya juu,” alise-
ma.

Waziri huyo alisema ni lazima
wanapoeleza matatizo yaliyopo,
waeleze na hatua zilizochukuliwa
wasionyeshe ufahari katika ku-
watajia Watanzania matatizo kwam-
ba kuna bei wakati wananchi wa-
nazijua na kila siku wananunua vitu.

“Mheshimiwa Mwenyekiti ukiona
mara zote kelele zinapigwa kwe-
nye haya mambo ya dharura, kuwa
makini sana. Wakati mwingine
unaweza kubeba na deal (mam-
bo) ya watu humo humo. Lazima
tuwalinde wakulima wetu na
lazima tuwalinde walaji wetu,” ali-
sisitiza.

Kuhusu hoja ya akiba kushuka
kutoka dola bilioni 6,000 hadi dola
bilioni 4,500, Mwigulu alisema mas-
omo ya uchumi ni sayansi.

“Twendeni tufuatilie kwa umakini
ilipokuwa 6,300 tulikuwa trilioni
moja fedha ilikuwa tumeitoa Shirika
la Fedha la Kimataifa (IMF), sasa
tumeichukua ile tumejengea ma-
darasa yote unategemeaje iwe ile ile.

“Haya ndiyo matatizo ya kuonea
huruma mbegu, unaogopa kupan-
da kwa sababu mbegu itapungua,
panda ili uvune zaidi. Pia tuna mi-
radi mikubwa kuliko nchi yoyote ya
Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa
Afrika (SADC) na vitendea kazi tu-
navyojengea tunaagiza nje, unatege-
meaje reserve ziwe zile zile tu.

“Hii ni kazi sana kufundisha mtu
yule yule ametaka kwa makusudi
kutoelewa, haiwezekani tukawa tu-
natumia muda wa Bunge kujadili
kitu kile kile tunataka kupata nini,
hatuna mashaka kuhusu ‘reserve’
(akiba), nchi yetu ipo na zaidi ya
miezi minne ya nukta saba importa-
tion (agizaji) wastani ni miezi minne
tu tuko makini kwenye hilo.

“Hata deni la taifa tuna asilimia 73
yamikopoyetutangu uhuruimekop-
wa kwa concession (makubaliano)
ya kipindi cha miaka 10 na kiwango
cha riba ni 0.75 ambapo asilimia 26
inayobakia ni commercial (kibiasha-
ra) ambayo tumeamua kukopa kwa
sababu ni miradi ambayo isingeung-
wa mkono.

“Tuna uhakika Bwawa la Mwal-
imu Nyerere litalipa, reli italipa,
sasa hapa tunatisha tisha watu nini
na kwa qjili ya nini, na sasa niwa-
hakikishe hii si ‘Honorable Doctor’
(udaktari wa heshima) nimeingia
darasani.

“Mheshimiwa Rais Samia mbinu
alizochukua na maono aliyoyaleta
kwenye masuala ya kichumi si yaku-
tilia mashaka wafuatilieni wabobezi
wa IMF, WB (Benki ya Dunia) na wa-
chumi wote wanasema ‘uchumi wa
Tanzania, uko pazuri na unaelekea
pazuri’.

“Haya si maneno ya Mwigulu, IMF
wamesema hivyo, WB wamesema
hivyo, tuache kujidharau dharau,
Watanzania tumezoea sana kujidha-
rau, hata juzi ilielezwa kwamba timu
ya Tanzania ni ya tano, jamaa mmo-
jaanasema haiwezekani ligi yetu iwe
ya tano,” alisema.

Balozi wa Denmark nchini
apongeza utendaji CRDB

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Benki ya CRDB ukiongozwa na
Mkurugenzi Mtendaji wake, Abdulmajid Nsekela,
umekutana na Balozi wa Denmark nchini, Mette
Ngrgaard Dissing-Spandet, kujadili uhusiano
baina ya Shirika la Kimataifa la Maendeleo la
Denmark (DANIDA) na benki hiyo. S

Majadiliano hayo yamefanyika katika kipindi
ambacho benki hiyo kinara wa utoaji huduma za
kifedha nchini imetoka kupata faida kubwa kwa
mwaka uliopita, ikiivunja rekodi yake yenyewe
iliyoiweka kwa mwaka 2021 ya faida baada ya
kodi ya takriban Sh. bilioni 268 na kufikia faida
ya Sh. bilioni 353 kwa mwaka 2022.

Mafanikio hayo yanaelezwa kutokana na jiti-
hada za makusudi za benki hiyo kukuza vyanzo
Vya mapato yasiyotokana na riba ambapo yal-
iongezeka kwa asilimia 13 mwaka hadi mwaka na
éggkia kiasi cha Sh. bilioni 400 kutoka Sh. bilioni

Nsekela, akifafanua rekodi hiyo, alisema im-
echang|wa na ongezeko la ufanyaji miamala ya

. fedha hususan kupitia njia za kidijital.

Kiujumla, wanahisa wa benki hii, DANIDA akiwa
mmojawapo akishirikiana na Serikali ya Tanza-
nia, wanaendelea kuona fahari ya kuwa sehemu
va uwekezaji wa benki inayofanya vizuri kwa
kuwa wana uhakika gawio lao litaongezeka
maradufu.

Balozi Dissing-Spandet, akizungumza na vion-
g0ozi wa Benki ya CRDB, alisema amefurahishwa
na matokeo mazuri ya benki hiyo kwa 2022 na
ni kiashiria kizuri kwa matokeo yajayo.

DANIDA na CRDB
Uhusiano wa DANIDA na Benki ya CRDB hau-

: jaanza leo, mizizi yake ilipandwa kupitia uhusi-

ano llNa k|d|ploma5|a baina ya Tanzania na Den-
mar

Tanzania imekuwa mnufaika wa misaada ya
kimaendeleo kutoka kwa Denmark kupitia DA-
NIDA kwa miongo kadhaa iliyopita ikitekeleza
miradi ya afya, uchumi, utafiti, ujasiriamali na
mingineyo.

Wakati Benki ya CRDB ikijulikana kama Coop-
erative Rural Development Bank, ilipitia nyakati
ngumu kiasi cha kushindwa kunendesha hatua
illyopelekea serikali kuiomba DANIDA kupitia
Mfuko wa Uwekezaji wa Denmark (DIF) kuinasua
benki hiyo.

Kuingia kwa DIF kama mwekezaji kulileta ma-
geuzi katika benki hiyo ambayo ‘ilizaliwa upya’
kama Benki ya CRDB. Miaka kadhaa baadaye
Benki ya CRDB ilifikia hadhi ya kuorodheshwa
katika Soko la Hisa la Dar es Salaam (DSE).

DIF ilianza kwa kuwekeza hisa 247,014 mwaka
2002 ambazo zimeongezeka na kufikia hisa
548,067,648 mwaka 2021 ambazo ni sawa na
asilimia 21 ya hisa zote za Benki ya CRDB.

Katika upande wa gawio, DIF na Serikali ya Tan-
zania, zilipata kiasi cha Sh. milioni 247 mwaka
2002 na Sh. bilioni 19.7 mwaka 2021.

Nsekela alisema uhusiano huo wa aina yake
baina ya DANIDA, serikali na Benki ya CRDB
umekuwa na maana kubwa katika kuifanya benki
hiyo kuendelea kufanya vyema kila mwaka na
kupata faida katika biashara yake.

Serikali ya Denmark imeendeleza ushirikiano
wake na Benki ya CRDB na sasa imewekeza kupi-

: tia mfuko wake wa Uwekezaji unaoitwa Invest-

ment Fund for Developing Countries (IFU), kwe-
nye Kampuni tanzu ya Benki ya CRDB Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Congo.

Kwa kuwa DANIDA ni mdau wa maendeleo
nchini, inaelezwa kuwa Denmark ilikuwa miongo-
ni mwa waasisi wa Fedha za Mfuko wa Afya wa
Pamoja (HBF) mwaka 1999 na imekuwa ikiende-
lea kuchangia katika mfuko huo. Kwa mwaka huo
pekee, ilichangia kiasi cha DKK milioni 60.

Kupitia mchango wake katika fedha za mifuko
ya afya ya pamoja kwa bara na visiwani, DA-
NIDA imekuwa ikitumia fedha zake za uwekezaji
kusaidia kuboresha mifumo ya afya, ubora wa
huduma za afya, huduma za afya ya uzazi kwa
wanawake na wasichana.
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Ofisa Mwandamizi wa Jinsia, Wanawake, Watoto na Watu wenye

Ulemavu wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC) ambaye ni
Mratibu wa Mtandao wa Kupinga Ukeketaji Tanzania, Getrude Dyabena, :
akizungumza na waandishi wa habari, Dar es Salaam jana, wakati akitoa :

mapendekezo nane ya mtandao huo kuhusu kusaidia kutokomeza vi-
tendo vya ukeketaji nchini. PICHA: IMANI NATHANIEL

Mnyeti kortini kwa madai
matumizi mabaya madaraka

Na Jaliwason Jasson,
: BABATI

MBUNGE wa Misugwi na

. aliyekuwa Mkuu wa Mkoa
: wa Manyara,
*: Mnyeti,
¢ hakamani kwa madai ya
: matumizi mabaya ya ma-
¢ daraka.

Alexander
amefikishwa ma-

Mnyeti alifikishwa jana

¢ katika Mahakama Kuu Kan-
¢ da ya Arusha mbele ya Jaji
: Mfawidhi John Kahozya na
¢ Kampuni ya Uwindaji ya
¢ HSK Safaris ya Simanjiro
: mkoani Manyara kwa madai
¢ ya kuisababishia hasara.

Licha ya kushtakiwa ma-
hakamani, Mnyeti hakufika

: badala yake aliwakilishwa
¢ na wakili wake, Kuwengwa

Ndojekwa, ambaye aliiomba
mahakama imruhusu ai-
unganishe serikali kwenye
kesi kwa sababu yale anayo-
daiwa kuyatenda yalifanyika
akiwa mkuu wa mkoa wa
Manyara na alikuwa mtumi-
shi wa umma.

Mnyeti, ambaye  ni
mshtakiwa wa kwanza
katika kesi hiyo, anadai-
wa kushirikiana na Ofisa
Mtendaji wa Kata ya Embo-
reet, Salehe Alamry, ambaye
ni mshtakiwa namba mbili
kuinyang’anya kampuni
hiyo kitalu cha uwindaji bila
kufuata sheria. Mdaiwa wa
tatu katika kesi hiyo ni Sale-
he Alamry.

Wakati Mnyeti anawakil-
ishwa na Wakili Ndejekwa,

Salehe Alamry, anawakil-
ishwa na Wakili Sheki Mfi-
nanga na HSK Safaris Ltd
inawakilishwa na Edmond
Ngemela.

Ilielezwa  mahakamani
hapo na jaji kuwa wakili wa
Alamry alitakiwa kuchukua
nyaraka na hatua stahiki za
kuitwa shaurini ila badala
yake alikuja na blabla.

Vile vile mahakama
ilibaini Salehe Alamry al-
ipokea hati ya kuitwa shau-
rini ila kwa kiburi alikataa

kuzipokea.
Jaji Kahyoza alisema
pamoja na kuwaruhusu

wajibu madai ndani ya siku
10, ameona kuna sababu
za ucheleweshaji zisizo na
msingi.

Lissu asimulia maisha yake Ubelgiji

Na Elizabeth Zaya

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Tundu Lissu, amesimulia ugumu
wa maisha aliyoyapitia kipindi chote
alichokuwa akiishi uhamishoni nchini
Ubelgiji.

Aliweka wazi hayo katika mahoji-
ano maalum na kituo cha runinga cha
ITV kupitia kipindi chake cha ‘Dakika
45’ kilichorushwa usiku wa kuamkia
jana.

“Ukilazimika kuondoka nyumbani
kwako au kwenu na kwenda kuishi ma-
hali pengine kwa lazima kwa sababu ya
hofu ya maisha yako ni maisha magumu.
Nimekaa nje ya Tanzania zaidi ya miaka
mitano. Maisha ya ughaibuni ni ya shida
sana. Siyo ya bata hasa kama unaishi
uhamishoni kwa namna nilikuwa naishi
mimi.

“Watu wanafikiria Ulaya fedha zina-
okotwa barabarani sijui kama kitu gani,
siyo. Vitu ni vizuri ndiyo lakini vinahitaji
fedha, kwa hiyo siyo maisha ya bata,”
alisema.

Lissu alisema kwa sasa amerejea ny-
umbani moja kwa moja isipokuwa kama
atalazimika kusafiri kwenda nje ya nchi
ni kwa ajili ya matibabu au shughuli za
kikazi na kisiasa.

“Kwa hali yangu ilivyo, nahitaji
kuangalia afya mara kwa mara, itabidi
niwe natoka. Lakini kwa kazi yangu
ya siasa pia, nina shughuli nyingi za ki-
mataifa ambazo zinahitaji nitoke. Kwa
hiyo habari kutoka nje itakuwapo kama
ambavyo ilikuwapo kabla sijaenda
uhamishoni,”alisema.

AKATAA ‘UCHAWA

Lissu alisema hataki watu wanaojiita
chawa na hayuko tayari kuwa na chawa
wake wala yeye kuwa chawa wa mtu.

“Labda kwa sababu nimekaa nje
muda mrefu. Yamenipita mengi, lakini
watu kukubali kuitwa chawa, mdudu
anayepatikana au anayetokana na ucha-
fu. Watu wakubali kuitwa chawa na wa-

nachekelea, hiyo ni shida sana.

“Kwa hiyo kama kuna mtu anafikiria
kuwa chawa wangu, haina budi nim-
wambie anipishe kwanza. Sitaki kuhu-
sishwa na chawa, chawa ni uchafu.
Sitaki kuwa chawa wa mtu yeyote, sitaki
mtu yeyote awe chawa wangu. Nataka
raia wanaojitambua,” alisisitiza.

UENYEKITI CHADEMA

Akizungumzia madai kwamba ana-
taka uenyekiti wa chama hicho, Lissu
alisema hajawahi kutaka nafasi hiyo.

“Kuna mtu aliniuliza kwamba na-
taka uenyekiti, nikamwambia sijawahi
kuota kuwa mwenyekiti wa chama.
Kwa hiyo haya maneno maneno wana-
jaribu kutuchonganisha, wameshind-
wa kutuangamiza, kutuondolea mai-
sha, wameshindwa kutufunga, sasa
wanafikiria watatugawa,” alisema.

MBOWE KULAMBISHWA ASALI

Kuhusu madai ya Mbowe kulam-
bishwa asali, kwa maana ya kuwa
kibaraka wa serikali, Lissu alisema
tuhuma hizo ni vitu vinavyotengenezwa
kuwachafua.

“Mwenyekiti wetu (Mbowe) ameumi-
zwa sana. Alikuwa na biashara nyingi,
zimevurugwa zote. Ameingizwa kwe-
nye hasara ya mabilioni mengi sana na
endapo angelipwa fedha kutokana na
uharibifu aliofanyiwa, ingekuwa sahihi
kabisa lakini hajawahi kulipwa madai
yake mpaka leo. Halafu anaenda Ikulu
anaambiwa amelambishwa asali!” alis-
hangaa.

Kuhusu yeye kuitwa kibaraka, alisema
wanaosema hivyo ni wale ambao hawa-
jawahi kupata misukosuko ya kisiasa.

“Kwa watu ambao hawajawahi ku-
tendewa tuliyotendewa sisi kufungwa,
kushambuliwa na kuumizwa, wana-
chama au viongozi wao hawajawahi
kuuawa, kuteswa kwenye vituo vya ma-
gereza na polisi. Hawawezi kujua adha
ambayo tumeipitia sisi ambao tumepit-
ishwa kwenye hilo tanuli la moto.

“Nimepigwa risasi 16. Nilivyokuwa

nakuja miaka mingi iliyopita ITV, sikuwa
kilema. Leo natembea wananiita ‘Chiba’
ambaye miguu yake ni imara. Nimekuwa
hivyo kwa sababu nimepigwa risasi. Sasa
nikiambiwa kwamba kuna watu wanataka
kuja kukudhuru, natakiwa kuchekelea au

nichukue hatua? alihoji Lissu.

“Katika mazingira yaliyonifanya nikapig-
wa risasi na mtu anapozungumza vibaraka,
inabidi tumuulize huyu anaishi Tanzania ipi
ambaye hawezi kuona yale ambayo tume-
fanyiwa sisi (CHADEMA),” alisema.

LAWYERS' ENVIRONMENTAL ACTION TEAM (LEAT)

PUBLICATION OF BI-ANNUAL INCOME AND EXPENDITURE.

future generations.

Income:

Receipt from Donors

Total Income

Expenditure on:

Tanzania

Extractive Industry

Total Expenditure

Lawyers’ Environmental Action Team is a Non-Governmental Organization which was founded in 1994 and
is registered under the NGOs Act of 2002 with (Certificate of Compliance No. 1985).

Vision: Tanzania with sustainable and well-managed environment and natural resources for current and

Mission: To contribute towards good governance in the use and sustainable management of the
environment and natural resources through public interest litigation, advocacy, strategic research,
capacity building, and networking.

In accordance with Non-Governmental Organization (Amendment) Regulation,
Environmental Action Team (LEAT) s pleased to publish the amount of funds received and expended from
July, 2022 to December, 2022.

Bi-Annual Income and Expenditure for the period from July 2022 to December 2022

Examining the Extractive Industry Legal Regime in
Usimamizi Endelevu wa Maliasili in Tanzania
Collective Action for Rights Realization in the

Human & Admin Resources Activities

In sum, LEAT received grants from the following donors: Open Society Initiative for Eastern Africa (OSIEA),
United States Agency for International Development (USAID-Tanzania); and VSO-Tanzania.

Lawyers’ Environmental Action Team (LEAT),
Mazingira House, Mazingira Street,

Mikocheni B, House No 8,
P.0. Box 12605, Dar es Salaam.
Email: info @leat.or.tz.

2018, Lawyers'

TZS

932,987,905.82

932,987,905.82

143,922,809.81
723,176,774.02

61,496,113.99
4,392,208.00

932,987,905.82
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Nipashe

MWANGA WA JAMII

Busara, hekima vitawale
kumpata mkuu Anglikana

KANISA la Anglicana Tanzania, wiki hii linatarajia kufanya uchaguzi
wa Askofu Mkuu, atakayeliongoza kwa miaka mitano ijayo. Uchaguzi
huo unafanyika baada ya kiongozi wa sasa, Dk. Maimbo Mndolwa, ku-
maliza kipindi chake cha miaka mitano.

Kwa mujibu wa katiba ya kanisa hilo, kila baada ya miaka mitano, un-
atakiwa kufanyika uchaguzi wa Askofu Mkuu. Iwapo Askofu Mkuu ali-
yeko madarakani ametumika kipindi kimoja, anaweza kupendekezwa
na kuchaguliwa kuongoza kanisa hilo kwa kipindi kingine cha miaka
mitano na baada ya hapo anakoma kuwa kiongozi mkuu wa kanisa
hilo ambalo ni la tatu kwa ukubwa nchini.

Pamoja na kuwapo kwa utaratibu huo, kwa miaka ya karibuni, vion-
gozi wanaochaguliwa kuongoza kanisa hilo, wamekuwa wakidumu
kwa kipindi kimoja na kuondolewa au kuamua kung’atuka. Maaskofu
Dk. Valentino Mokiwa na Dk. Jacob Chimeledya walikaa kipindi kimoja
kila mmoja. Hatua hiyo ilionyesha kuwa kuna mambo ambayo hay-
aendi sawa ndani ya taasisi hiyo nyeti. Hiyo ni tofauti na Askofu Dk.
Donald Mtetemela na Askofu John Ramadhani ambao walikaa katika
nafasi hiyo kwa miaka 14 na miaka 10, mtawalia.

Huku wajumbe wa mkutano mkuu wa kanisa, yaani Sinodi, waki-
jiandaa kutimiza wajibu huo, kumekuwa na taarifa zinazosambazwa
kwamba hali si shwari ndani ya nyumba ya maaskofu na kuna mpan-
go wa kuwapo mabadiliko ya nafasi hiyo. Kwa maneno mengine, wa-
jumbe wamedhamiria kupata Askofu Mkuu mpya, hivyo kuendeleza
historia iliyowekwa miaka 10 iliyopita.

Ili kutimiza azma hiyo, kumekuwa na taarifa za makundi yanay-
ochafuana liliwamo lile la kumpaka matope kiongozi aliyemaliza
awamu ya kwanza na ana uwezekano wa kugombea tena. Yote hiyo
ni kujaribu kumchafua ili asiendelee na uongozi katika ngazi ya juu ya
kanisa kwa maslahi ya kundi au makundi ya watu wasioitakia mema
taasisi hiyo.

Ni dhahiri kwamba ndani ya kanisa, hususan katika nyumba ya
maaskofu, kuna mpasuko mkubwa ndiyo maana kunakuwapo na taar-
ifa za makundi yanayochafuana na kupakana tope miongoni mwao.
Jambo hilo pamoja na kashfa mbalimbali za kurushiana miongoni
mwa maaskofu huku wakituhumiana kwa ubadhirifu na ukosefu wa
maadili, linaliweka kanisa katika hali ya hatari na kuondoka kabisa
kwenye misingi na malengo ya kuanzishwa kwake.

Kanisa la Angilkana, ukiacha Kanisa la Katolini na lile la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT) moja ya makanisa yenye waumini wengi
na mfumo wenye kueleweka katika uongozi na mfumo wa uendeshaji.

Kuwapo kwa tuhuma za kuchafuana miongoni mwa viongozi kisa ni
nafasi ya Askofu Mkuu, ni dalili kwamba kuna mwelekeo wa kupoteza
dira, kutoweka kwa amani na mshikamano huku ubinafsi na maslahi
binafsi au ya vikundi vya watu vikitamalaki.

Ni dhahiri kwamba kuna wazee waliowahi kushika nafasi za uongozi
ndani ya kanisa hilo kama vile Askofu Dk. Mtetemela, Askofu Dk. Si-
mon Kiwanga, Askofu Dk. Chimeledya, Askofu Dk. Valentino Mokiwa,
Askofu Dk. Maternus Kapinga na wengine. Wazee hao pamoja na wale
wenye busara wanaotoka katika kanisa hilo, akiwamo Waziri wa Nchi
Ofisi ya Rais (Kazi Maalum) wanapaswa kutumika kuepusha mpasuko
zaidi ndani ya kanisa hilo.

Tunasema hivyo kwa sababu baadhi ya wazee hao na walei wenye
hekima, ni watu wa muhimu katika kutazama na hatimaye kuonya
baadhi ya mambo yasiyofaa yanayoendelea ndani ya taasisi hiyo ili-
yojijengea heshima ili kurejesha umoja na mshikamano ndani ya ny-
umba ya maaskofu.

Ni vyema busara ikatumika zaidi katika Mkutano Mkuu wa Sinodi ya
Kanisa ili kuwawezesha wajumbe kutumia busara na hekima katika
kupata kiongozi atakayeliongoza kanisa badala ya mtu astakayech-
aguliwa kwa shinikizo la watu wachache na hatimaye kuzidi kuligawa
kanisa na kuharibu kusudi la Mwenyezi Mungu kwa ujumla.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677 020 701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

‘Happy birthday’ CCM, ijapange

CCM miongoni mwa vyama
vikongwe vya siasa barani
Afrika vilivyoko madarakani,
Jumapili iliyopita imetimiza
miaka 46, ‘happy birthday
CCM".

Februari 5, 1977 ilizaliwa
CCM baada ya kuunganishwa
TANU na Afro Shiraz ya Zan-
zibar, ni pongezi nyingi kwa
chama miaka 46 si haba,
kutokana na ukweli kwam-
ba, vyama vingi vikongwe
barani Afrika vilishawekwa
pembeni.

CCM inakubalika na im-
eendelea kuwaongoza Wa-
tanzania na kusimamia
maendeleo kuanzia uchumi,
demokrasia, mtangamo wa
kisiasa, maridhiano na siasa
za uhimilivu.

Vyama vikongwe vimean-
guka baada ya wimbi la ma-
geuzi ya mfumo wa vyama
vya vingi lilipotua Afrika
mwanzoni mwa miaka ya
1990.

Hata hivyo, wakati CCM
inatimiza miaka 46, chama
hicho hakina budi kujita-
fakari na kujituma badala
ya kubweteka, kwa kuweka
mikakati ambayo itakifanya
kuendelea kushika dola.

Ninashauri hivyo, kwa
sababu kumekuwapo na
tuhuma za muda mrefu ku-
toka ndani ya chama kuhusu
baadhi ya makada kuken-
geuka kwa kujihusisha na
rushwa, ambayo ni adui wa
haki, hivyo kama mwanacha-
ma anadhulumiwa haki yake,
anaweza kuchukua maamuzi
magumu ikiwamo kuhama
au kuachana na siasa.

Hivyo, wakati huu ambao
chama kimetimiza miaka 46,
ni vyema pia wanachama

kurejea katika ahadi 10 za
mwanachama ambazo zime-
jipambanua wazi jinsi kada
anavyotakiwa kuwa.

Mfano ahadi ya nne in-
asema; rushwa ni adui wa
haki, sitapokea wala kutoa
rushwa”, lakini pamoja na
kuwapo kwa ahadi hiyo
rushwa inalalamikiwa.

Katika uchaguzi unaofanyi-
ka ndani ya chama, wapo
ambao hulalamika wakidai
kuenguliwa katika mchakato
wa kura za maoni au kuny-
imwa fomu za kuwania uon-
g07zi.

Hata katika uchaguzi wa
mwaka jana, matukio hayo
yalijitokeza hadi uongozi
wa juu wa chama uchaguzi
kurudiwa upya mchakato
chanzo kikuu kikihusishwa
na mlungula.

Viongozi wakuu wa chama
wanakemea hivyo wakati
wa maadhimisho wakati
huu chama kimehitimisha
miaka 46 ya kuzaliwa kwake,
kiweke mikakati imara ya
kukomesha rushwa hiyo.

Hilo likifanyika, litaende-
lea kuwajengea imani wana-
chama na wapenzi wa CCM
na kuwafanya waendelee
kukitetea wakati wote.

Lakini Mwenyekiti wa CCM
Taifa, Rais Samia Suluhu
Hassan, alielekeza wanacha-
ma wakubali kukosolewa,
wajibu mashambulizi ya
wapinzani kwa hoja.

Kilichosemwa na Mwe-
nyekiti wa CCM ni sahihi,
hasa kutokana na ukweli
kwamba ni chama kikongwe,
hivyo wanachama wake ni
vyema waonyeshe ukomavu
katika siasa.

Hivyo, maadhimisho ya mi-

aka 46 ya kuzaliwa CCM, iwe
ni fursa kukaa na kutafakari
na kuondokana makando-
kando yote ili iwe rahisi ku-
tumia mikutano ya hadhara
kujibu hoja za upinzani bila
hofu.

Ninaamini kwamba, cha-
ma kikijipanga na kuepuka
kasoro zikiwamo za rushwa,
ni rahisi kusimama na ku-
jibu hoja za upinzani kwa
kujiamini, hasa kutokana
na ukweli kwamba vyama
hivyo vina hoja mbalimbali
ambazo ni muhimu zijibiwe
kwa hoja siyo porojo au ku-
payuka.

Bila kujipanga kikamili-
fu, vyama hivyo vinaweza
kuitoa CCM kwenye reli kwa
hoja nzito. Ndiyo maana ni-
kashauri kuwa ni muhimu
kujipanga, hasa kwa kujisafi-
sha kwanza dhidi ya tuhuma
mbalimbali zikiwamo za
rushwa.

Kama anavyoagiza Mwe-
nyekiti kuwa CCM inapoko-
solewa ichukue hoja za upin-
zani na kuzifanyia kazi, hili ni
jambo jema, kwani upinzani
ukitumika vizuri unaweza
kuwa ni kioo cha kuangalia
kasoro na kuzirekebisha.

Kazi ya kioo ni kumwo-
nyesha mtu kasoro katika
mwili wake na kujirekebisha,
iwapo kioo kitamwonyesha
mtu kasoro halafu akakivun-
ja, ataendelea kuchafuka bila
kujua.

Jambo lingine la kutambua
ni kwamba, kufanya siasa
kwa mazoea kumeshapitwa
na wakati, hivyo ni muhimu
makada kutetea chama
kwa kujenga hoja nzito zi-
nazoonyesha ukomavu wa
kisiasa.
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Upelelezi kesi
anayedaiwa kumuua
mke Kwa magunia
mkaa ngoma nzito

Na Grace Gurisha

UPANDE wa mashtaka katika kesi
ya tuhuma za mauaji inayomka-
bili mfanyabiashara Khamis Luwonga
(38) anayeshtakiwa kumuua mkewe,
Naomi Marijani, kwa kumchoma
moto kwa kutumia magunia ya mkaa,
umeieleza mahakama kuwa bado kuna
majalada matano yanafanyiwa mareke-
bisho ili yapelekwe Mahakama Kuu.

Taarifa hiyo ilitolewa jana na Wakili
wa Serikali, Mosie Kaima, mbele ya
Hakimu Mkazi Mwandamizi, Ramadhani
Rugemalila wa Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam kesi hiyo
ilipoitwa kwa ajili ya kutajwa.

Alidai kuwa kesi ililetwa kwa ajili ya
kutajwa na bado kuna majalada matano
hayajakamilika kuna marekebisho yal-
ipelekwa polisi kwa ajili ya kurekebisha
ili yapelekwe Mahakama Kuu.

“Bado kuna vijalada vitano kwenda
Mahakama Kuu havijakamilika kuna
marekebisho yalipelekwa polisi kwa
ajili ya kurekebisha vijalada hivyo,”
alidai Kaima.

Hata hivyo, jopo la mawakili watatu
wa mshtakiwa, Zidadi Mikidadi, Mo-
hamed Majaliwa na Fatuma Abdul,
lilidai kuwa ni mara ya tano kesi hiyo
inaahirishwa kwa madai kuwa upelelezi
haujakamilika, hivyo upande wa mash-
taka umekiuka Sheria ya Mwenendo wa
Jinal.

Kutokana na hali hiyo, Mikidadi alidai
kuwa wamefungua maombi Mahakama
Kuu ili wapate maelezo ya uhalali wa
kesi namba 5/2022 ya mauaji baada
va kesi ya awali ya mshtakiwa huyo
kufutwa na kufunguliwa upya. Kesi hiyo
imeahirishwa hadi Februari 20, mwaka
huu, itakapotajwa.

Awali, mshtakiwa Luwonga alim-
womba Rais Dk. Samia Suluhu Hassan
kuishughulikia ofisi ya waendesha
mashtaka kwa kushindwa kumjibu ba-
rua zake alizokiri kuwa alimuua mkewe
bila kukusudia.

Pia alidai kuwa wakati yuko kituo cha
polisi na kwa mlinzi wa amani, alikiri
pia kumuua mkewe huyo bila kukusu-
dia kwa kuwaeleza ukweli wote tukio
hilo lilivyotokea hadi mkewe kupoteza
maisha.

“Nakuomba Mheshimiwa Hakimu
unipe dakika mbili nizungumze kidogo.
Kuna jambo linanishangaza sana na ni
la ajabu kuna baadhi ya wafanyakazi
wa upande wa mashtaka wanafanya
mambo ya ajabu sana.

“Rais Dk. Samia Suluhu Hassan naom-
ba ushughulikie watumishi hawa kwa
sababu nimeshaandika barua ya kukiri
kumuua mke wangu Naomi bila kuku-
kusudia lakini hadi leo (jana) wanani-
zungusha wana kazi ya kuondoa kesi na
kuileta mpya,” alidai Luwonga.

Pia alidai ofisi hiyo si nzuri hata kido-
g0 kwa sababu hata kipindi cha mare-
hemu Rais Dk. John Magufuli, aliandaa
barua katika ofisi ya waendesha mash-
taka lakini hajajibiwa.

Katika kesi hiyo ya mauaji namba
4/2019, mshtakiwa Luwonga ambaye
ni Mkazi wa Kigamboni, Dar es Salaam,
anadaiwa kuwa Mei 15, 2019 akiwa
Gezaulole eneo la Kigamboni, alimuua
Naomi Marijani.

Anadaiwa kumuua mke wake kisha
kumchoma moto kwa kutumia magunia
mawili ya mkaa na alichukua majivu
kwenda kuyafukia shambani kwake.

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano wa Kampuni ya Sukari ya Kilombero (KSCL),

-
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Ephraim Mafuru, akizungumza

na waandishi wa habari katika Bandari ya Dar es Salaam mapema wiki hii, baada ya kuwasili kwa vifaa vya

mradi wa upanuzi wa kiwanda cha KSCL, unaoendelea na unatarajiwa kukamilika mwaka 2024, ikiwa ni juhudi
za kampuni hiyo kuunga mkono lengo la serikali la kufikia kujitosheleza kwa sukari nchini. Kushoto ni Meneja
Mwandamizi wa TSK Tanzania, Mei Shirin Bomassy. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Daktari atoa somo kuhusu kifafa

Na Christina Mwakangale

JAMII imeshauriwa kuto-
husisha ugonjwa wa kifafa na
sababu zilizo nje ya kisayansi,
ikiwamo dhana kwamba ni
maradhi ya kulogwa na yasi-
yotibika.

Bingwa wa Magonjwa ya
Mfumo wa Fahamu kutoka
Hospitali ya Taifa ya Muhim-
bili, Tawi la Mloganzila, Dk.
Brighton Mushengezi, alise-
ma hayo jana, Dar es Salaam
kwenye mahojiano maalumu
na Nipashe kuelekea Siku ya
Kifafa Duniani.

Alisema uelewa

KABWELA

kuhusu

ugonjwa huo nchini bado
ni mdogo kwa jamii, hivyo
siku hiyo hutumika kue-
limisha umma ili kufahamu
dalili, sababu na athari za
ugonjwa huo ambao hauch-
agui umri.

“Kuna tafsiri na dhana to-
fauti kwa jamii kwamba mtu
akiumwa kifafa amelogwa,
hivyo kuwafanya watu kwen-
da kutibiwa na dawa za kie-
nyeji, wengine wanatumia
dawa za hospitalini na za
kienyeji pia huku mwingine
akienda kwenye nyumba za
ibada tu bila tiba,” alisema.

“Wako wanaochanganya

degedege na kifafa jambo
ambalo halina uhusiano. De-
gedege ni tukio la kupoteza
fahamu linalosababishwa
na sababu kadhaa ila kifafa
ni ugonjwa ambao mtu hu-
poteza fahamu au asipoteze
fahamu,” alisema Dk. Mush-
engezi.

Alisema ugonjwa huo hu-
weza kumkumba yeyote
na mahali popote ikiwamo
kazini huku akibainisha
kuwa chanzo ni mfumo wa
umeme kwenye ubongo kuhi-
tilafiwa kwa sababu ya ajali,
uvimbe au wakati mtoto an-
apozaliwa.

“Kwenye ubongo paki-
shaweka kovu, kama ni se-
hemu ya umeme ambako
hapahitaji kusumbuliwa
ndiyo matokeo ya kifafa. Uta-
kuta mwingine anakuja hapa
ni dereva anasema udereva
ndiyo maisha yake, hivyo
apewe dawa aendelee na shu-
ghuli zake, ila kuna hatari,”
alisema.

Dk. Mushengezi alisema
duniani, wanaougua kifafa
wamefikia milioni 67 akisema
wanaotumia tiba ya dawa kwa
usahihi kwa asilimia 70 kuto-
kana na muda waliopangiwa,
hupona kabisa.

FADHILI MOHAMED

;
| cASA MZEE MBONA |
| HUSHAURIKI NA UMEKUJ
KUOMBA USHAURT? [

KWANI KUNA UBATYA
KOKUSHAURI JINSI YA
KUNISHAURI?
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Mbunge ahoji uhalali wa
malipo ya kujifungua

Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Temeke (CCM),
Dorothy Kilave ameitaka
serikali kupunguza gharama
za malipo kwa kinamama
wanaojifungua kwa njia ya
kawaida na wale wanaohitaji
upasuaji.

Akiuliza maswali bungeni
alitaka kujua mpango wa seri-
kali kupunguza gharama za
mjamzito anapojifungua kwa
upasuaji, akibainisha kuwa

Hospitali ya Wilaya ya Temeke
wanalipa Sh. 200,000 huku
kwenye vituo vya afya wana-
lipa Sh. 100,000.

“Kuna mkakati gani wa ku-
fanya sasa serikali itoe vifaa ili

wanawake wanaokwenda ku-
jifungua wasinunue pamba na
viwembe?” alihoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu
Waziri wa Afya, Dk. Godwin
Mollel alisema Wizara ya Afya
imeendelea kutekeleza Sera ya
Afya ya Mwaka 2007 inayoele-
keza kutoa huduma za matib-
abu bila malipo kwa makundi
maalum, wakiwamo wajawazi-
to na watoto chini ya umri wa
miaka mitano.

Alisema kwa vituo vya bin-
afsi visivyo na ubia na serikali,
Muswada wa Sheria ya Bima
ya Afya kwa Wote utakapopit-
ishwa utakuwa suluhisho la
tatizo hilo.

Alisema mjamzito na mtoto
chini ya miaka mitano hawa-

takiwi kulipishwa na kuwataka
wakuu wa mikoa na wilaya
kusimamia takwa hilo la kis-
era.

“Nimetembea Dar es Salaam
nilichogundua ni kwamba
unakuta kituo cha afya kina
wagonjwa wengi kuliko baa-
dhi ya hospitali za wilaya,
kwa mwaka watoto zaidi ya
160,000 wanazaliwa, mgawo
wanaopata MSD (Bohari ya
Dawa) ni mdogo kulingana
na idadi ya watu, tutaliangalia
hili,” alisema.

Aliongeza kuwa MSD imen-
unuliwa vifaa vya kutosha kwa
ajili ya kinamama wanaojifun-
gua.

Mbunge wa Viti Maalum
(CCM), Agnes Hokororo alihoji

sababu za kutoza fedha hu- :
duma za afya kwa watoto njiti :
ilhali Sera ya Afya inaelekeza :
huduma hizo zitolewe bure :
kwa watoto chini ya miaka mi- :

tano.

ya Sera ya Afya.

“Ukamilishaji wa Muswada :
wa Sheria ya Bima ya Afyakwa :
Wote utamaliza utata huu kwa :
wananchi wanaotibiwa kwe- :
nye vituo binafsi vya huduma :

za afya,” alisisitiza.

Balozi wa Denmark nchini, Mette Ngrgaard Dissing-Spandet (wa pili kulia), akiwa pamoja Mwenyekiti wa Bodi ya
Wakurugenzi Benki ya CRDB, Dk. Ally Laay (kulia), Makamu Mwenyekiti wa Bodi hiyo, Prof. Neema Mori (kush-

Dar es Salaam jana, kujadili uwekezaji wa DANIDA ndani va benki hiyo na mkakati mpya wa miaka mitano wa
biashara wa Benki ya CRDB wa 2023/2028. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Programu vazinduliwa kuinua wahitimu wa kike

Na Mwandishi Wetu

PROGRAMU ijulikanayo
STEM imezinduliwa ili kuwak-
wamua wahitimu wa kike kwa
kutoa mafunzo ya vitendo,
ujuzi na fursa za kukuza taal-
uma.

Lengo la programu hiyo pia
ni kuziba pengo la kijinsia kati-
ka sayansi, teknolojia, uhandi-
si na hisabati.

Uzinduzi huo ulifanyika juzi
visiwani Zanzibar kupitia Mra-
di wa Maendeleo ya Majengo
Yanayouzwa kwa Kasi Zaidi
(CPS).

Ofisa Mkuu wa Uendeshaji
wa CPS, Katrin Dietzold, alise-

ma madhumuni ya programu
hiyoni kutoa jukwaa la kuku-
za na kuwawezesha wahitimu
wa kike kufikia uwakilishi
wa juu katika sekta ya uhandi-
Si.

Mpango huo ulianzishwa
na Mary Kimonge ambaye ni
Mpima Ardhi wa CPS kupitia
mpango wa usaidizi wa vipaji
yjulikanao kama Leapers wa
CPS.

Akikaribisha kundi la kwan-
za la wahitimu wanne wali-
ohitimu kutoka Chuo Kikuu
cha Dar es Salaam (UDSM) na
Chuo Kikuu cha Ardhi (ARU),
Dietzold alisema mji wa Fum-
ba, Zanzibar unatoa fursa za

kipekee za kujifunza kwa vi-
tendo kwa wahitimu wa kike
wa fani hizo.

Wahitimu wanne waliohit-
imu mafunzo hayo ni mwa-
nafunzi wa usanifu, Sultana
Mohammed Nassor (24), say-
ansi ya mazingira, Emelda
Mkarios Mashell (25) na wa-
hitimu wa uhandisi Doreen
Damian Saru, Debora Erick
Baruta, wote wakiwa na umri
wa miaka 24.

“Kuna kazi nyingi za maen-
deleo na ujenzi katika mji wa
Fumba, kwa hiyo wanafunzi
wetu watapata fursa ya kuto-
sha ya kupokea ustadi wa hali
ya juu na wa vitendo katika

fani zao walizochagua.

Mratibu na Mwanzilishi
wa Mpango huo, Kimonge,
alisema CPS inaamini katika
kuwezesha na kuendeleza
jamii kwa kutoa jukwaa la uju-
zi na maendeleo ya kazi kwa
vijana.

“Mradi wa Fumba Town pia
umekuwa msaada mkubwa
kwa maendeleo ya uchumi
wa nchi na unaingiza zaidi ya
dola milioni 60 katika uchumi
na kutoa mikataba ya ujenzi
na huduma kwa kampuni za
ndani ambazo hutoa ajira kwa
mamia ya wakazi wa eneo hilo
wanaoishi karibu na mradi,”
alisema.

. I
- ‘Vijana

- changamkieni
fursa kilimo,
ufugaji’

Na Restuta James

Akijibu swali hilo, Dk. Mol- :
lel alisema utoaji wa huduma :
za afya kwa watoto chini ya :
miaka tano, wakiwamo njiti :
kwa vituo vya serikali na vile :
vya binafsi vilivyo na ubia na :
serikali ni bure na ni matakwa :

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, ametaja fursa
zilizoko kwenye sekta hizo huku
akiwataka vijana na Watanzania
kuzichangamkia ili kukuza kipato
cha familia na uchumi wa nchi kwa

ujumla.

[aam, Waziri Ndaki, a||taJa fursa hizo
kuwa ni ufugaji na uvuvi wa Kibi-
ashara badala ya ule wa kujikimu
unaofanyika sasa.

Alisema wizara inatekeleza mpango
wa Samia Ufugaji kwa Tija (SAUTI),
unaolenga kuwapa vijana mbinu
bora za ufugaji, ili kujiajiri na kuzali-
sha ajira kwa wengine.

“Hii programu mwasisi wake ni Rais
(Samia) mwenyewe. Alitupa maelek-
ez0 na sisi tumeshaanza kuitekeleza
na tayari tuna vijana 240 wako kwe-
nye vituo atamizi vinane wanajifun-
za ufugaji kwa vitendo,” alisema.

“Kila mmoja tumempa ng'ombe
10, afuge kwa miezi mitatu awauze,
akanunue wengine awafuge na ku-
wauza tena ndani ya kipindi hicho,”
aliongeza.

Waziri Ndaki alisema mbali na
mafunzo hayo ya vitendo, vijana
hao wameunganishwa na Benki
ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB), na kwamba baada ya mwaka
mmoja, wafungue biashara ya ufu-
gaji wa Kibiashara.

“Pia anapoondoka hapa kwetu
ataondoka na hela alizokuwa aki-
uza wale ng'ombe 10 kila baada ya
miezi mitatu kwa hiyo ataondoka na
mtaji,” alisema.

Ndaki alisema mwaka ujao wa
fedha wa 2023/24 chini ya SAUTI,
wizara inakusudia kutoa mafunzo
kwa vijana wengi zaidi na kwamba
ni utekelezaji wa mpango wa mab-
adiliko wa miaka mitano wa sekta
hiyo ambao ulianza mwaka wa
fedha 2021/2022.

Kuhusu maziwa, Waziri Ndaki alise-
ma serikali imeanza kujenga vituo
vya kukusanya maziwa nchi nzima
na kwamba kwa mwaka huu wa
fedha, zaidi ya vituo 20 vimejengwa.

Alisema vituo hivyo vimejengwa
katika baadhi ya wilaya za mikoa
ya Nyanda za Juu Kusini (Mbeya,
Njombe na Iringa) Mashariki (Dar es
Salaam, Tanga, Kilimanjaro na Aru-
sha) na maeneo machache ya Kanda
ya Ziwa; ambako kuna wafugaji wa-
naofuga kibiashara.

“Nitoe wito kwa vijana, maziwa ni
biashara na hii ni fursa kwa sababu
ni wachache sana walioko kwenye
kuchukua maziwa kutoka kwa wafu-
gaji kuyapeleka sokoni au kwenye
Vituo,” alisema.

Katika sekta ya uvuvi, Waziri Ndaki
alisema serikali ina miradi ya ufugaji
wa samaki kwenye vizimba na nchi
kavu kwa kujenga mabwawa.

“Sasa hivi tuna vijana 200 ambao
tumewaweka kwenye vituo 14 vya
binafsi na viwili vya kwetu vya
serikali. Tunataka kuanza ujenzi
wa vizimba na tunategemea wanu-
faika 1,800 ambao wengi ni vijana,”
alisema.
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SBT, TEMDO
wabunl
mtambo

wa kuzalisha
sukari

kwa wingi

Na Woinde Shizza, ARUSHA

BODI ya Sukari Tanzania (SBT),
kwa kushirikiana na Taasisi ya
Uhandisi na Usanifu Mitambo
(TEMDO), imebuni mitambo ya
kisasa ya kuzalisha sukari kwa
wingi utakaowasaidia wakulima
na wafanyabiashara kuanzisha
viwanda vya kuzalisha bidhaa
hiyo hapa nchini.

Kutokana na sekta ya viwanda
kuwa ni kiungo muhimu kwa
ukuzaji wa uchumi wa taifa,
Naibu Waziri wa Kilimo, An-
thony Mavunde, alifanya zi-
ara TEMDO kuangalia ubunifu
wa mitambo ya kilimo ita-
kayosaidia kukuza biashara ya
sukari.

Akizungumza jana katika ziara
hiyo, Mavunde alisema kuna
haja kutengeneza mashine na
viwanda ambavyo vitasaidia
wakulima kuongeza thamani
ya mazao hayo.

“Lazima tufikie hatua va
kuongeza thamani ya bidhaa
zetu watumishi mlioko chini
va Wizara ya Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara hakikisheni
mnafanya kazi ya kutengen-
eza mitambo ya kuongeza
thamani hasa mazao ya kilimo,
uvuvi na mifugo kwa kuwa
mmepewa jukumu kubwa na
ninatamani kila siku mwendelee
kuwa wabunifu wa vitu mbal-
imbali,” alisema. Aidha, alisema
mtambo huo umekamilika
kwa muda muafaka kama wal-
ivyoahidi kwa lengo la kumtoa
mkulima kutoka kwenye kilimo
cha miwa mpaka kufikia kuwa
mzalishaji wa sukari.

“Naomba mwendelee kubore-
sha teknolojia hizi kwa kuwa
mna nafasi ya kuwasaidia
wananchi, pia nakupongeza
Mkurugenzi wa Bodi ya Sukari
kwa bunifu mlioufanya kwa
kushirikiana na TEMDO kwa
kutafuta namna ya kumsaidia
mkulima kuondoka na tatizo la
miwa kubakl shambani na ku-
haribuka,” alisema Mavunde.

Aliserna’ mtambo huo, utasaid-
ia kuongeza thamani ya mazao
ya kilimo kwa mkulima ambaye
analima miwa na yuko sehemu
ambayo hawezi kupeleka bid-
haa hiyo, katika kiwanda ki-
kubwa.

Mkurugenzi wa SBT, Prof.
Keneth Bengesi alisema lengo
la kutengenezwa mashine hiyo
ni kuhakikisha wanamsaidia
mkulima kutoka kuuza mazao
ya miwa ambayo bado haya-
Jaongezewa thamani.

Mkurugenzi wa TEMDO, Prof.
Frederick Kahimba,alisema
wameanza kutengeneza mi-
tambo mbalimbali itakayosaidia
wananchi na watahakikisha
matatizo yaliyoko yanatatuliwa
kwa haraka.

- Waliovunjiwa nyumba wamwomba
Rais Samia kuwasaidia kulipwa

Na Allan Isack, ARUSHA

ANANCHI 43
waliokuwa na ny-
umba za makazi
na biashara
pembezoni mwa Barabara ya
Mianzini -Timbolo, wamem-
wangukia Rais Samia Suluhu
Hassan, kumwomba awasaidie
walipwe fidia wanazodai baada
ya Mahakama Kuu Kanda ya
Arusha kuwapatia cheti cha
malipo.

Wananchi hao wanaomba
kulipwa fidia ya zaidi ya Sh. bil-
ioni 1.740 kutoka na madai ya
kwamba Halmashauri ya Aru-
sha, wilayani Arumeru ilivunja

nyumba hizo ili kupanuliwa na
kujengwa kwa barabara hiyo
kwa kiwango cha lami.

Akizungumza jana na Ni-
pashe, Fanuel Silamai, ambaye
ni mwenyekiti wa waathirika
waliovunjiwa nyumba hizo,
alisema endapo hawatalipwa
fedha zao watarudi mahakam-
ani kuweka zuio la kusimami-
sha ujenzi kuendelea kwa kuwa
agizo la Mahakama litakuwa
limekiukwa.

“Mahakama imetupatia cheti
cha malipo ya fedha tunazo-
dai na ilitoa amri kuwa bara-
bara isiendelee kutengenezwa
mpaka watakapotulipa, hivyo
endapo hawatatulipa tutak-

wenda mahakamani kuweka
zuio la ujenzi kuendelea hadi
hapo watakapotekeleza agizo
la Mahakama,”alisema.

Alisema madai hayo yame-
chukua muda mrefu bila kulip-
wa na kusababisha baadhi ku-
poteza maisha huku wengine
wakiwa ni wagonjwa.

“Madai yetu yamechukua
muda mrefu hadi kusababisha
watu wanne kupoteza maisha
bila ya kulipwa huku wengine
wakiwa wamelala kitandani
kwa kuwa ni wagonjwa.

“Tunamwomba Rais Samia
atusaidie hizi fedha zilipwe
kwa kuwa wako waliochukua
mikopo benki wameshindwa

kulipa na wapo katika hali
mbaya kwa kuwa nyumba
hizo, zilikuwa za makazi na bi-
ashara, pia kuna watu hadi sasa
hawana sehemu za kuishi
hivyo wamekimbilia kwa
ndugu, jamaa na marafiki,” al-
iongeza.

Aidha, alisema  mwaka
2011 walipewa taarifa na hal-
mashauri hiyo kuvunja nyum-
ba hizo kwa kuwa barabara ili-
takiwa kupanuliwa na waliona
hawajetendewa haki, hivyo wa-
likwenda mahakamani na Mei
26, mwaka 2014 walishinda
kesi na ilitakiwa walipwe fidia
kabla ya ujenzi kuendelea.

e

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya Muheza, mkoam Tanga La|c|< Gugu (wa p||| kushoto), akiwaongoza viongozi mbalimbali wa
chama hicho, wakati walipotembelea Kituo cha Afya cha Mkuzi, wilayani humo juzi, katika maadhimisho ya miaka 46 kuzal-
iwa kwa chama hicho juzi. Viongozi hao na wanachama pia vvalifanya usafi wa mazingira na kutoa zawadi kwa wagonjwa
waliolazwa Kituoni hapo. Kulia ni Katibu wa CCM wa wilaya hiyo, Simon Leng'ese. PICHA: STEVEN WILLIAM

RC aomba uhamasishaji zaidi
chanjo saratani shingo ya uzazi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

MKUU wa Mkoa wa Arusha,
John Mongela, amewataka
viongozi wa dini, wanasiasa na
wataalamu wa masuala ya afya
mkoani humo, kuhamasisha
wananchi kutambua umuhimu
wa chanjo ya kuzuia saratani ya
shingo ya uzazi kwa wasichana
wenye umri wa miaka 14.

Alisema kuna umuhimu kwa
wadau hao kuhamasisha watu
juu ya chanjo hiyo na nyingine
za kawaida, zinazotolewa kwa
watoto chini ya umri wa miaka
mitano, ili kupunguza ma-
gonjwa yanayoweza kusaba-
bishwa na kutokupewa chanjo
hizo.

Akizungumza jana kwa
niaba ya Mongela, Kaimu Ka-
tibu Tawala Mkoa wa Arusha,
Ramadhani Madeleka, alisema
mbali na chanjo hiyo, wadau
wanawajibu wa kuhamasisha
jamii kuongeza nguvu kwenye
matumizi ya chanjo.

Alisema hayo katika kikao
maalum cha kutambulisha
mradi wa chanjo, unaotekele-
zwa na Taasisi za Girl Effect na
Gavi the Vaccine Alliance, kwa
kushirikiana na serikali kilicho-
shirikisha wajumbe wa kamati
ya afya mkoa, wilaya, viongozi
wa dini.

“Rai yangu kwenu mkatoe
ushirikiano katika mradi huu,
kwa kuhamasisha wananchi
kuhusiana na chanjo ya ku-

zuia milipuko ya magonjwa
yanayosababishwa na kutoku-
pata chanjo ikiwamo chanjo
za kawaida za watoto wenye
umri chini ya miaka mitano na
chanjo ya kuzuia saratani ya

mlango wa shingo ya
kizazi,”alisema.
Mkurugenzi Mkazi wa

Shirika la Girl Effect Tanzania,
Khalila Mbowe, alisema mradi
huo utatekelezwa kwa Kip-
indi cha miaka minne, ulianza
mwishoni mwa mwaka jana
ambalo utajumuisha wilaya za
Monduli na Arumeru pamoja
na Mkoa wa Shinyanga.
Alisema lengo la mradi ni ku-
saidia serikali katika kuongeza
hamasa kwa jamii, ili watambue
umuhimu wa chanjo hizo na

kuhakikisha wanawafikia wa-
sichana waliojifungua wakiwa
na umri mdogo, pamoja na ku-
tatua tatizo la kijinsia linalok-
wamisha matumizi ya chanjo
kwao.

“Mradi utafanyika katika
mikoa tofauti ila kwa kuanzia
tumeanza na Arusha na Shin-
yanga na mwakani tutafikia
mikoa tisa.

Alisema: “Kupitia mradi huu,
tunatarajia kuongeza matumizi
ya chanjo kwa watoto chini
ya miaka miwili, kuongeza
matumizi ya chanjo ya HPV
kwa wasichana wa miaka 14 ili
kuwakinga na saratani ya shin-
g0 ya uzazi na kuboresha tabia
za ufuatiliaji wa mambo ya ki-
afya katika jamii.”
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Familia yasimulia ndugu
vao alivyopotea

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

AMILIA ya Issa Hamis

Issa (44) (Pichani) am-

baye ni fundi magari

mkazi wa Ndala Manis-
paa ya Shinyanga, mkoani Shin-
yanga imesimulia namna ndugu
yao alivyopotea katika mazingi-
ra ya kutatanisha kwa takribani
miezi mitatu sasa.

Issa anadaiwa kupotea miezi
mitatu iliyopita akiwa na mwen-
zake aliyefahamika kwa jina la
Perezi Bwee.

Akisimulia tukio hilo jana
mdogo wake Issa, Hussein
Hamis alisema ndugu yake
huyo alipotea tangu Novemba
mwaka jana akiwa na mwen-
zake (Bwee) na mpaka sasa ha-
wajui walipo.

Alisema siku  aliyopotea
ndugu yake alitoka nyumbani
majira ya asubuhi akiwaaga
kuwa anakwenda kwenye

shughuli zake za utengenezaji
magari, lakini siku hiyo hadi jua
linazama hakurudi nyumbani.

Alisema walipofuatilia ka-
zini kwake wakaambiwa kuwa
waliaga wanakwenda Mwanza
na walipopiga simu zao zilikuwa
hazipatikani.

Aliendelea kusimulia kuwa
baada ya kaka yake kutopati-
kana kwenye simu pamoja na
kumkosa kwa ndugu zake wote,
walienda kutoa taarifa Kituo
cha Polisi Shinyanga ili kuwa-
saidia kumpata, lakini mpaka
sasa hakuna taarifa zozote wala
hawajui aliko yeye na mwen-
zake.

“Baada ya kumkosa kaka
yangu kwenye vituo vyote vya
polisi pamoja na hospitali ili ku-
jua huenda labda alipata ajali,
ndipo ikabidi tupekue kwenye
kitabu chake cha kumbukumbu
(daily) na katika kupiga tukapa-
ta namba moja ikasema ndugu
yetu anashikiliwa na Jeshi la

Polisi Mwanza,”alisema Hamisi.

Alisema walipofuatilia polisi
Mwanza wakaambiwa hayupo
kituoni hapo ndipo wakapiga
tena ile namba wakaambiwa
yupo Kituo cha Polisi Dodoma.

Akisimulia  zaidi, alisema
walipokwenda katika Kituo
cha Polisi Dodoma wakaam-
biwa hayupo, ndipo wakapiga
tena simu kwenye namba ile ile
wakaambiwa yupo Kituo cha
Polisi Dar es Salaam.

“Tulipoipigia tena ile namba
tukauliza wamekamatwa kwa
kosa gani? huyo mtu akatueleza
kuwa wameiba gari la mradi wa
ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR),
lakini cha kushangaza huyo mtu
hataki kujitambulisha yeye ni
nani na akiongea kidogo anaka-
ta simu,” alisema.

Alisimulia kuwa wakarudi
tena Kituo cha Polisi Shinyanga
kufuatilia taarifa za ndugu yao,
wakaambiwa bado hawajam-
pata kwamba wanaendelea

kumtafuta na akipatikana
watapewa taarifa.

Alisema kuwa ndugu yake
ana watoto wawili, mmoja ana
miaka sita na mwingine mwa-
ka mmoja, hivyo analiomba

Jeshi la Polisi liwasaidie
kumtafuta kaka yake ili wajue
mahali alipo.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Shinyanga, Janeth
Magomi, alithibitisha kuwepo
kwa taarifa za kupotea kwa
Issa Hamis Issa na kusema
bado wanaendelea kumtafuta.

Serikali yawapatia maofisa ugani
piKipiki 230 kuimarisha Kkilimo

Na Vitus Audax, MWANZA

SERIKALI imetoa pikipiki 230
kwa maofisa kilimo katika hal-
mashauri za Mkoa wa Mwanza
kwa ajili ya kuwafikia wakulima
katika maeneo yao ili kuimari-
sha shughuli za kilimo.

Hatua hiyo imeelezwa kuwa
itasaidia kuleta tija katika ku-
fanikisha kilimo bora na chenye
tija ili kuongeza upatikanaji wa
chakula cha uhakika.

Akizungumza wakati wa kuk-
abidhi pikipiki hizo kwa waku-
rugenzi wa halmashauri mkoa-
ni Mwanza juzi, Kaimu Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza, Martine
Shigela ambaye pia ni Mkuu wa
Mkoa wa Geita aliwataka maofi-
sa hao kuboresha kilimo ili kiwe
cha kibiashara.

Shigela  alisema  serikali
imeendelea kuboresha maz-
ingira ya utendaji kazi kwa
maofisa ugani hao pamoja na

maslahi yao na kwamba yana-
hitajika mabadiliko makubwa
katika kilimo mkoani humo
na nchini. “Sasa tuache kulima
kwa mazoea, tulime kibiashara
tujiwekee malengo ya kama ni
mtaji umeweka kiasi gani na
una faida kiasi gani hii itasaidia
kumuinua mkulima mwenyewe
na taifa litakuwa na chakula cha
kutosha zaidi,” alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mwanza, Balandya Elikana ali-

wataka maofisa ugani kuhakiki-
sha wanawafikia wakulima na
kuwatatulia matatizo mbalim-
bali wanayokabiliana nayo ili
kusaidia upatikanaji wa chakula
cha uhakika nchini.

Alisema mkoa huo una
maofisa ugani 269 wanaohu-
dumia halmashauri nane za
mkoa huo na awali zilitolewa
pikipiki 30 kupitia bodi ya pam-
ba hivyo kufanya kufikia idadi
ya pikipiki 260.

]
Atoa msaada
- wa katiba ya

- chama kwa

makatibu
kata CCM

© Na Mwandishi Wetu, SIMIYU

MJUMBE wa Halmashauri Kuu

¢ ya Chama Cha Mapindizi (CCM),
: Emmanuel Silanga ametoa

: msaada wa vitabu vya kanuni

' na katiba za chama hicho kwa

* makatibu wa kata za CCM mkoa-
* ni hapa.

Pia ametumia fursa hiyo kui-

: omba serikali kuondoa maru-

¢ fuku ya usafiri wa gari ndogo

: katika kusafirisha abiria maaru-
¢ fu kama mchomoko.

Alitoa ombi hilo wakati wa

: maadhimisho ya miaka 46 ya
: kuzaliwa kwa CCM ambapo

: mkoani Simiyu valifanyika vi-
: wanja vya Madeko wilayani

: Maswa.

Alisema marufuku hiyo im-

¢ ekuwa kikwazo kwa maendeleo
¢ ya wananchi wa mkoa huo

: wakiwemo vijana ambao wengi
+ walichukua mikopo ili kufanya
: biashara hiyo ya usafirishaji.

Kutokana na hilo, Silanga

¢ ametaka kuwepo kwa kanuni

! ambazo zitasimamia usafiri huo
¢ ili kudhibiti ajali badala ya kue-
: ndelea kuzipiga marufuku.

“Mimi kama kiongozi wa chama

¢ nina jukumu kubwa la kuhakiki-
: sha viongozi wa chama wanajua
: kanuni na misingi ya chama

: chetu, hivyo nitatoa kanuni na

: katiba za chama kwa makatibu
¢ wote wa kata kwa mkoa huu,”

: alisema Silanga na kuongeza:

“Chama chetu ni kikubwa

: kimetimiza miaka 46 Sasa.

: Najua tumefanya uchaguzi na
1 umemalizika, Kilichopo sasa ni
¢ kufanya kazi ya kuwatumikia

¢ Watanzania na wanaCCM wote
¢ kwa ujumla, hatuhitaji kuona

: tena kunakuwa na makundi

: ndani ya chama.”

Kadhalika, alisema katika

: Wilaya ya Meatu mkoani Simiyu
: atasaidia ufungwaji wa feni

: tano katika ukumbi mkubwa wa
: CCM uliopo wilayani humo, ili

: wanaCCM wanaotumia ukumbi

¢ huo wafanye vikao vya chama

:+ katika hali tulivu.

Kuhusu michomoko, Silanga

: alisema usafiri huo uliopigwa

¢ marufuku Julai 13, mwaka huu
¢ umekuwa ukiondoa vijana wen-
: gi kukaa vijiweni bila kushiriki
: shughuli za uzalishaji mali.

“Kuna namna Serikali inaweza

kufanya jambo usafiri huu uka-
: rejea lakini, kukawepo kanuni

¢ ambazo zitasimamia bila kuleta
: athari. Vijana wengi wamejiajiri
: kupitia sekta hii muhimu hivyo,
¢ kuendelea kwa marufuku ni

¢ kurejesha umasikini.

“Kwa sasa Simiyu tu ndiyo

: mchomoko zimezuiwa huku

: maeneo mengi zikiendelea, na-
1 dhani umefika wakati sasa tu-
: liangalie hili,”

alisema Silanga.
Katibu wa CCM Mkoa wa Simi-

: yu, Mohamed Ally akizungumza
: katika maadhimisho hayo aliwa-
: taka Watanzania na wananchi

: wa Simiyu kuacha kuwasikiliza

: watu wasiokuwa na hoja za

: msingi.
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VYAMA KUTANDAZA MIKEKA

Viache kulaumu, kuIaIamika vije na

jibu kutumia rasmm

Na DK. Felician B. Kilahama

ILA chenye mwanzo kina
mwisho, yanadhihirika
kwa sasa maana yale

yaliyojiri  katika ulingo
wa siasa kwa miaka saba yame-
badilika, ni ruhusa ya mikutano
ya kisiasa.

Mikutano ya hadhara ya vyama
vya siasa iliyozuiliwa imerejesh-
wa kuashiria ‘Zzuio’ limefikia
mwisho, kwa hali hiyo, ‘hakuna
lisilowezekana chini ya jua’ hivyo
tumshukuru Mungu kwa yote na
kuiombea nchi yetu.

Vyama vya siasa vilikuwa vime-
kunja ‘mikeka’ sasa vinaitandaza
rasmi ni hatua inayowezesha
kutekeleza mambo mema kwa
taifa hili kwa amani, maridhiano
na upendo.

Aidha, ni jambo la kufurahisha
kuwepo na utashi mkubwa wa
kisiasa wa namna ambayo Tan-
zania imezingatia ili kuimarisha
demokrasia na kwa maslahi ya
wote.

Kwa muda mrefu CCM imeon-
goza nchi uwepo wa vyama vingi
katika siasa za Tanzania ni dalili
tosha kwamba haitatawala au
kuongoza nchi au dola milele.

Tusemeje juu ya hali hiyo?
Ni kwamba sasa kumekucha na
dalili za kuashiria kwamba mz-
inga uliosheheni nyuki ulikuwa
umefunikwa sasa mfuniko ume-
ondolewa nyuki wametawanyika
kila mahali wakitafuta chavua ili
kutengeneza asali iliyosheheni
utamu.

Lipo swali 2025 wananchi wa-
tarajie kupata asali iliyo-tamu
zaidi au kitu gani baada ya nyuki
kuondoka kwenye mzinga? Hapa
ndipo, ilipojificha siri ya mafani-
kio kwa kila chama cha siasa.

Wakati Tanganyika au Tan-
zania Bara, inapata Uhuru
Desemba 9, 1961 kilikuwepo
Chama cha Tanganyika Afri-
can National Union (TANU),
wakati huo Zanzibar ilikuwapo

(REELILTTY
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Ndivyo Chongolo aIivyovvapa
raha wanachama, wananchi

«Q"

HABARI BORA NA KAMILIFU

za kubadilisha hali duni kuwa bora. PICHA: MTANDAO

na Afro-Shiraz na hatimaye kuji-
tawala baada ya Mapinduzi yali-
yofanyika Januari 12, 1964.

Haikuchukua muda mrefu,
Serikali ya ‘Tanganyika’ iliyoku-
wa inaongozwa na TANU na ya
Mapinduzi Zanzibar chini ya
Afro-Shiraz zikaungana Aprili 26,
1964 na kuanzisha Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania.

Hivyo, kukawepo utawala wa
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na Zanzibar ikabaki
na utawala wake wa ndani chini

%a Serikali ya Mapinduzi, Zanzi-
ar.

Serikali ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania ikawa inasima-
mia shughuli zote zilizokubaliwa
na pande mbili kuwa za Muunga-
no; lakini pia kushughulikia mas-
uala yote yanayohusu iliyokuwa
Tanganyika.

Hata hivyo, vyama hivyo viwili
TANU na Afro-Shiraz, viliendelea
kusimamia serikali hadi ilipozal-
iwa CCM Februari 5, 1977 baada
ya kuunganishwa.

Huduma kama matibabu ni kitendawili k|gumu vyama pinzani V|sa|d|e mikakati na mbinu

Baada ya hapo sera na siasa, vi-
kawa vyombo vinavyosimamiwa
na chama kimoja CCM Bara na
Zanzibar hadi tulipoingia mfumo
wa vyama vingi Aprili 28, 1992, ni
baada ya kuridhia mfumo huo ki-
chama na kisheria.

KUJISAHAU

Kwa upande wa CCM, wakati
mwingine, kumekuwepo na ku-
jisahau na mambo yakawa hay-
aendi ipasavyo. Pengine, Mwe-
nyekiti wa CCM ambaye ni Rais

ndeleo

wa Tanzania Samia Suluhu Has-
san, mpaka kufikia uamzi huu wa
kuruhusu mikutano ya vyama
pinzani katika ulingo wa siasa,
inawezekana hafurahishwi na
hali hiyo.

Ili chama anachokiongoza
kiwe msatari wa mbele, kinahi-
taji kuamshwa ili kutimiza wajibu
wake ipasavyo kinyume chake ki-
tajilaumu chenywe.

Kufika 2025 CCM itakuwa ina
takriban miaka 50 huu siyo umri
mdogo. Watanzania waliozaliwa
wakati huo sasa ni watu wazima,
inawezekana baadhi yao ni vion-
gozi ndani ya chama.

Hivyo, ni kipindi kirefu kina-
tosha kwa chama kujipima na
kujitathmini ipasavyo, maana ni
takribani miongo mitatu tangu
Tanzania iingie mfumo wa vy-
ama vingi; kwa kipindi hicho lipo
swali watu wamefanikisha na ku-
jifunza nini?

TUNAJIFUNZA NINI?

Hakuna majibu kwa swali
hili lakini ni vizuri Watanzania
wakatafakari kwa kina kuhusu
jambo hilo muhimu.

Yawezekana moja ya mafani-
kio ni uwepo wa demokrasia na
uhuru wa kufanya mambo. Zaidi
ya hapo ni kujiuliza demokrasia
maana yake nini, inaanzia na
kuishia wapi au mambo ni hivyo-
hivyo ili mradi baadhi ya watu
wafurahi na mambo yaende?
Tena hakuna uvunjaji wa sheria
za nchi na kanuni zake?

Itakumbukwa ni zaidi ya mi-
aka 60 tangu Uhuru ni kipindi
ambacho nchi kama China sasa
ni mataifa yenye nguvu kiuchumi
na tishio duniani.

Historia inaonyesha kuwa
wakati Tanzania inapata uhuru
Wachina hawakuwa na nguvu
kama walizonazo sasa je, wame-
fanyaje au ni mbinu gani walizo-
tumia hadi kufikia hapo walipo?

INAENDELEA UK. 12
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Ngawaiva: Upinzani ni Kioo
serikali ikitumie sasa kujitazama

Na Sabato Kasika

ANGAZO la kuondoa zuio
I la mikutano ya hadhara ya

vyama vya siasa, leo lina-

timiza siku 37, huku baa-
dhi ya wanasiasa wa vyama vya
upinzani waliokuwa uhamishoni
wakiwa wamerejea nyumbani na
wengine wako mbioni.

Makamu  Mwenyekiti ~ wa
CHADEMA Tundu Lissu, ni mmo-
ja wao, alikuwa anaishi Ubelgiji
karudi Tanzania Januari 25 mwezi
uliopita.

Kuruhusiwa kwa mikutano
hiyo kumeendelea kuwaibua wa-
dau, mitazamo na fikra mbalim-
bali kurejea uamuzi huo wa Rais
Samia Suluhu Hassan, anaoutoa
Januari 3 mwaka huu.

Miongoni mwa wadau hao, ni
Taasisi ya Utawala Bora na Maen-
deleo Tanzania (CEGODETA), in-
ayomsifia Rais kwa kufanya uamu-
zi mgumu bila kusikia minong'ono
na kelele za wasiotaka utawala wa
vyama, vingi ikisema ni ushindi
kwa Samia.

Mwenyekiti wa taasisi hiyo ya
waiya anaiambia Nlpashe kuwa
Rais amesimama kwa miguu yake,
na kwamba kama kiongozi wa
nchi aliyekomaa kisiasa ameona
mapungufu yaliyokuwa kwenye
katazo hilo na kuyasahihisha.

“Amefanya hivyo bila kujali
minongono, anasema hapana,
hatuwezi kuishi kwa kuogopana
na kutaka vyama vingi virudi,
kwani kwa miaka takribani saba
ni kama havikuwepo.Amefanya
jambo la kijasiri,” anasifu Nga-
waiya.

Anafafanua kuwa uamuzi wa
Rais ni faida kwa nchi na kwa
serikali, kwa maelezo kwamba,
vyama mbadala ni kama kioo
kinachosaidia kuona kasoro na
kuzirekebisha.

“Vyama vya upinzani ni kioo
cha kujiangalia kama taifa. Sisi
CEGODETA tunaona ni faida kwa
nchi na kwa demokrasia ya vyama
vingi Tanzania. Huo ndio uongozi.
Kama mtawala hataki kujitazama
katika kioo ambacho ni mawazo
mbadala, basi atakuwa na tatizo,”
anaeleza.

Kiongozi huyo anasema Rais
anataka siasa za ushindani, ili hata

Y

Thomas Ngawaiya (katikati), alipozungumzia ruhusa ya mikutano ya hadhara. Wengine ni wa-
jumbe wa taasisi hiyo, Pricoline Mafoe (kulia) na Rahim Kibanda. PICHA: SABATO KASIKA

Mkutano

wa Lissu
ulifanyika
muda mfupi
baada ya ku-
tua siku hiyo
akitokea
uhamishoni
nchini Ubel-
giji nao pia
unaandika
historia.

mtu anapowania nafasi ashinde
kihalali na si kupita bila kupingwa,
na kwamba siasa za ushindani zi-
tawaweka pembeni wale waliozo-
ea ushindi wa kunyonga na wala
si wa kuchinja na kuchuna kwa
maana ya kufanyakazi kwa haki.

“Kwa uamuzi huu wa Rais wa
kurejesha demokrasia ya vyama
vya siasa, nadhani haitakuwa vigu-
mu kumtangaza mgombea wa up-
inzani kama atakuwa ameshinda
katika uchaguzi, kwani miaka
kadhaa iliyopita vyama vya upin-
zani vilichukuliwa kama maadui,”
anasema.

ANGALIZO KWA VYAMA

Mwenyekiti huyo anasema
pamoja na mikutano ya hadhara,
viongozi wa vyama vya siasa ha-
wana budi kuzingatia kufanya
siasa za kistaarabu, ili kuepusha
msuguano kati yao na serikali.

“Watumie sheria ya vyama vin-
gi vya siasa ya mwaka 1992, kue-
ndesha shughuli zao za kisiasa,
kwani inaelezea namna ya kufan-
ya siasa kwa kurejea mwongozo,”
anasema.

Anaongeza kuwa kwa kuzin-

gatia kanuni, taratibu na sheria,
hakuna mwanasiasa anayetafuta
uongozi kwa kumchafua mwen-
zake na kuwashauri wanasiasa
kuachana na mihemko ya kisiasa.

“Kufunguliwa kwa mikutano
ya hadhara sasa kumeenda ku-
wafikirisha wanasiasa kuanza
kujipanga upya namna ya kujibu
hoja zitakazoelekezwa kwao ka-
tika mazingira ya kujenga hoja
muhimu kwa taifa,” anasema.

Ngawaiya anasema, iwapo wa-
nasiasa watajenga hoja zenye ma-
shiko kwa taifa, kuna uhakika ha-
kutakuwa mmoja atakayefungua
kinywa kwa matusi bali kukosoa
na kushauri kistaarabu.

Anasema CEGODETA wadau
wakuu wa utawala bora, wame-
furahia hatua ya kuruhusu mi-
kutano ya hadhara na kuongeza
kuwa taifa linajengwa na Watan-
zania wote, bila kuegemea kwe-
nye itikadi za vyama vya siasa.

“Rais amewahi kusema, kwe-
nye kujenga Tanzania bora ana-
tamani kujenga jamii yenye mari-
dhiano na maelewano, umoja
pasipo kujali tofauti zetu za ki-
siasa, kidini, kikabila na nyingine

zote,” anakumbusha.

Katika ufafanuzi, anasema Rais
hakuishia hapo, bali alibainisha
kuwa hilo litawezekana kwa ku-
jenga jamii inayopata haki sawa
mbele ya sheria, isiyobaguana na
inayotoa fursa sawa za kiuchumi
kwa wote.

“Anawaambia Watanzania
kuwa anaamini maridhiano
hayawezi  kupatikana  penye

ubaguzi na pale ambapo kuna
wanaokosa fursa na haki zao za
kiuchumi na kiraia. Kauli hiyo
inaendelea kupokelewa na wap-
enda maridhiano,”anasema.

Januari 3 mwaka huu, imeweka
alama kwa vyama vya upinzani vi-
taikumbuka, kwani ndio ambayo
Rais Samia alitangaza kuondoa
zuio la mikutano ya hadhara ya
vyama vya siasa, huku Chama
cha Wananchi (CUF) kikiwa cha
kwanza kufungua pazia la miku-
tano hiyo.

CUF ilifanya mkutano Januari
9, katika viwanja vya Bakhresa
Manzese Dar es Salaam ulioan-
daliwa na chama hicho Wilaya
ya Kinondoni, na kuhutubiwa ma
Mwenyekiti wa chama taifa, Pro-
fesa Ibrahim Lipumba.

Baada ya CUF, CHADEMA nao
wakazindua mkutano Januari 21
hutubiwa na Mwenyekltl wa Talfa
Freema Mbowe, na kufuatiwa na
mingine iliyofanyika Dar es Sa-
laam, Mwembe Yanga, akirindima
Makamu Mwenyekiti Lissu ,aidha,
mingine imeendelea kufanyika
Musoma na Tarime.

Mkutano wa Lissu ulifanyika
muda mfupi baada ya kutua siku
hiyo akitokea uhamishoni nchini
Ubelgiji nao pia unaandika histo-
ria.

Wakati Lissu akiwa amere-
jea, mwanachama mwingine wa
CHADEMA Godbless Lema, naye
ametangaza kuwa yuko mbioni,
ambapo taarifa zake zilizopo kati-
ka mitandao ya kijamii zinaelezea
kuwa atatua Machi mosi mwaka
huu.

Taarifa hizo zinaelezea kuwa
atatua katika Uwanja wa Kimataifa
wa Kilimanjaro (KIA) na kwenda
moja kwa moja katika mkutano
Arusha, ambako amewahi kuwa
mbunge.

Viache kulaumu, kulalamika vije na jibu kutumia rasilimali kimaendeleo
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Ni nguvu ya demokrasia
au kuna ‘siri’ ya mafanikio
yao zaidi ya dhana hiyo?
Kwa upande wa Tanzania
ndani ya kipindi hicho cha
miaka 60 bado tunahangai-
kia huduma muhimu za
kijamii ukiachilia mbali ku-
hangaikia uchumi na ujenzi
wa viwanda.

TUMESHINDA VITA?

Wakati tumepata uhuru
tulitangaza vita dhidi ya
maadui maradhi, ujinga
na umaskini. Hata hivyo,
ukawa msisitizo kuwa ili

kupambana sawasawa
tunahitaji miundombinu
imara ya barabara na kuwa
na vyanzo vya uhakika vya
nishati pamoja na kuende-
leza kilimo chetu ili tupate
uhakika wa kupata mazao
ya chakula na biashara.
Katika vita ya kuondoa
maadui hao watatu pia
inaendana na kuongeza ngu-
vu katika huduma za maji,
elimu na afya. Hivyo ku-
jenga na kuweka miundom-
binu imara katika sekta hizo
hakukwepeki pamoja na
kuwepo siasa safi na uongo-
Zi bora, pamoja na rasilimali
ardhi na watu,wataalam na

juhudi za kutosha.

Tukijitathmini tulikotoka,
tulipo na tunakoelekea
naweza kusema tumethubu-
tu kwa kiasi fulani lakini
kazi bado kubwa. Kusema
kvve|| kama siyo vita vya
‘lddi Amini wa Uganda' na
kusababisha taifa kutumia
rasilimali au fedha nyingi,
vifaa na nguvukazi bila
kutarajia, pengine Tanzania
jungekuwa imefanya mengi
zaidi.

Miaka ya 1970 ilikuwa
lijengwe bwawa-kubwa la
kuzalisha umeme kwenye
eneo la ‘Stigler's Gorge’, Mto
Rufiji. Hata hivyo, kutokana

na athari za kivita katika
uchumi ikawa imeshindi-
kana. Pamoja na hayo baada
ya vita Tanzania ilielekeza
nguvu zake katika ‘ukom-
bozi wa mataifa’ mengine ya
Africa yaliyokuwa chini ya
tawala za kibeberu. Kwa hali
hiyo ikawa imepungukiwa
uwezo wa kushughulikia
masuala ya ndani ya nchi
ikiwemo kupambana na
maadui waliokuwa wam-
etangazwa rasimi Kitaifa.

TUANZE SASA
Kiuhalisia huduma za
Kijamii na masuala ya Kiu-
chumi bado ni mahangaiko

makubwa. Kwa mtazamo
huo, CCM upinzani kuweni
makini katika kuiwezesha
Tanzania kufikia malengo
muhimu ya kuwaletea
maendeleo-endelevu wote
haraka iwezekanavyo.
Malumbano ya kisiasa na
kisera yalenge kuinua hali za
maisha kwa wote na isiwe
kuwaneemesha wachache
wakati walio wengi wana-
teseka ndani ya nchi yao.
Vyama pinzani visiwe ni vya
kulaumu na kulalam|ka bali
vije na ‘hoja za msingi’ nini
kifanyike au kitakachofanyi-
ka kwa lengo la kutumia
rasilimali kwa faida ya wote.
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Ndivyo Chongolo alivyowapa
raha wanachama, wananchi

Na Mary Geofrey, aliyekuwa
MOROGORO

ATIBU Mkuu wa CCM,
Daniel Chongolo, ana-
hitimisha ziara mkoani

Morogoro, akitatua kero
zinazoibuliwa na wananchi na
kutoa maelekezo kwa watendeji
na wanasiasa wakiwamo mawa-
ziri kumaliza changamoto zina-
zolalamikiwa.

mikoani katika sekta za maji,
umeme, barabara, afya, elimu,
ardhi na kilimo, kwenye ziara
ambayo anaongozana na Katibu
wa Uenezi, Sophia Mjema na
Katibu wa Oganaizesheni, Issa
Gavu, kukagua utekelezaji wa il-
ani ya uchaguzi ya CCM na uhai
wa chama, kusikiliza na kutatua
kero za wananchi.

Katibu baada ya kusikiliza
kero anazokutana nazo, anawasi-
mamisha watendaji wa serikali
mkoa na wizara kutoa maelezo.

“CCM ndiyo yenye dhamana
ya kuongoza nchini, ndiye mmi-
liki wa duka, tuna haki ya kuhoji,
kuagiza na kuchukua hatua, kwe-
nye mambo ambayo hayaendi
sawa,” anawaeleza viongozi na
wanachama na wananchi.
kituo cha afya cha Mikese, amba-
cho baadhi ya majengo yamekaa
zaidi ya miaka mitatu bila kutu-
mika kwa kukosa vifaa licha ya
kukamilika.

Anachukizwa na hali hiyo na
kuihoji Halmashauri ya Moro-
wa kutumia milioni 50 fedha za
ndani, kununua vifaa vichache
ili jengo la wazazi lianze kutoa
huduma, wakisubiri vifaa kutoka
serikalini.

Katibu Mkuu anashangazwa
na halmashauri hiyo, kuwa na
akiba ya bilioni 2.5 kwenye bajeti
ya mwaka wa fedha uliopita na
kusema.

“Hatuwezi kwenda namna
hii, nitazungumza na Waziri wa
TAMISEMI aje mwenyewe hapa
ndani ya siku 14, aone fedha zi-
lizowekwa hapa kwa ajili ya ku-
jenga majengo haya lakini haya-
tumiki, inakuwaje”?

Hata tukiwaleta watumishi wa
afya waliopangwa hapa nadhani
wanatushangaa maana hawana
kazi ya kufanya, madaktari nao
hawana kazi wanatamani vifaa,
anasema Chongolo.

“Na sisi tukija hapa tunasema
kidumu Chama Cha Mapinduzi,
kitadumu kama mambo yatan-
yooka, kama wenyewe tunajihu-
jumu, haiwezekani .....”

BARABARA KUSUASUA

Akiwa Ifakara wilayani Kilomb-
ero, ujenzi wa barabara ya Kidatu
hadi Ifakara yenye urefu wa Kilo-
mita 66.9 kwa kiwango cha lami,
anaambiwa umedorora.

Anamuagiza  Meneja  wa
Wakala waTaifa wa Barabara
(TANROADS), Morogoro Lazack
Kyamba, kumsimamia kikamilifu
mkandarasi ifikapo Oktoba 15
mwaka huu, awe amemaliza.

Anaeleza kuwa fedha zilisha-
tengwa na kuwaonya wasimami-
zi watakao kaidi maelekezo hayo
ya chama.

#’ -

Katibu Mkuu, Daniel Chongolo, akisikiliza na kutafutia majibu kero za maji wakati wa ziara yake Morogoro. PICHA: MARY

GEOFREY

Hatuwezi
kwenda nam-
na hii, nita-
ZUNngumza

na Waziri

wa TAMI-
SEMI aje
mwenyewe
hapa ndani
va siku 14,
aone fedha
zilizowekwa
hapa kwa aji-
li ya kujenga
majengo
haya lakini
hayatumiki,
inakuwaje”?

wilayani Mvomero, wananchi
wanaibua kero ya kutolipwa fidia
ya mashamba 2005 yaliyovami-
wa na tembo.

Katika uvamizi huo, anaelezwa
maisha, na kusema changamoto
haijibiwi kwa maneno mengi.

“Kama tembo walivamia mae-
neo ya watu, Waziri wa Maliasili
na Utalii, Dk. Pindi Chana au wa-
tendaji wa wizara na kuna mam-
laka zake zilizopewa majukumu,
ndani ya siku saba wafike hapa
kuwaona wananchi,” anaagiza.

“Tembo wamekula mazao,
watu walipwe fidia, kinachotak-
iwa fedha ilipwe kwa waliohar-
ibiwa mashamba yao, waje hapa
mpate haki yenu.”

VIJ1J1 68 GIZANI

Chongolo akiwa nyumbani
kwa Katibu wa Shina namba 10
la chama hicho, Zainabu Ajili Ki-
jiji cha Dumila Juu, anasalimiwa
68 kukosa umeme.

Aidha, wanalalamikia ku-
unganishiwa kwa Sh. 310,000
badala ya Sh. 27,000 iliyopang-
wa na serikali kwa maeneo ya

Anawaahidi wananchi hao
kuwa, Aprili mwaka huu, ataon-
gozana na Waziri wa Nishati, Jan-
uary Makamba, kuwasha umeme
ambavyo havina huduma ili-
hali serikali imetoa fedha za ku-
wawekea umeme.

Chongolo anamtaka Meneja
wa TANESCO, Fadhili Chilombe,
kujibu kero hiyo. Akijibu anase-
ma tatizo limetokana na kuko-
sekana mawasiliano sahihi hapo
awali.

“Kulikuwa kuna tatizo la ma-
wasiliano ndio sababu ya kuto-
zwa kiasi hicho, lakini kuanzia

sasa watatozwa Sh. 27,000 bada-
la ya 310,000.”

KUPUNJWA MIWA

Kero ya wakulima wa miwa
kupunjwa malipo ya utamu wa
miwa na kiwanda cha Sukari cha
Kilombero, inaibuka akiwa wilay-
ani Kilombero.

Katibu CCM Tawi la Sanje- Ki-
datu, Timotheo Kihanji, ana-
wasilisha kero hiyo, kwa niaba ya
wakulima wanaodai kupunjwa
kwa maelezo kuwa miwa haina
utamu unaokubalika na kiwanda
hicho.

Akijibu, Chongolo, anamwagi-
za Mkuu wa Mkoa huo, Fatma
Mwasa, kukaa na Vyama Vya
Ushirika wa Kilimo na Biashara
(AMCOS), kuteua mkulima mmo-
ja katika kila chama, kwenda ku-
fundishwa namna wanavyopima
utamu wa miwa kiwandani.

“Wakifundishwa na kufahamu
namna kiwango cha utamu wa
miwa unavyopimwa, watatoa
elimu kwa wakulima wenzao na
kupunguza malalamiko ,” anase-
ma.

MAWAZIRI KITIMOTO
Licha ya majibu waliyotoa kwa
wananchi wakiwa katika viton-
ya mkoa huo, Chongolo anaen-
delea kusaka suluhu ya kudumu
kutoka kwa mawaziri.
Akihitimisha ziara yake mkoa-
ni Morogoro, anawaita mawaziri
ambao wizara zao zinatakiwa
kufuatilia, mfano TAMISEMI,
Naibu Waziri, David Silinde, ana-
takiwa kujibu hoja ya mgawanyo
wa walimu kwa usawa katika
shule zote za serikali nchini,
baada ya Chongolo kulalamiki-
wa kuwapo kwa upungufu wa
Silinde anasema baada ya ag-
izo la Chongolo, tayari wamesha-

toa barua 545 za uhamisho kwa
walimu wa mkoa huo na kutenga
Sh. milioni 607 kwa ajili ya kazi
hiyo.

“Tangu umetoa agizo la uham-
isho, ndani ya siku saba tayari
tumeanza kuwahamishia walimu
katika shule ambazo hakuna wal-
imu wa kutosha ikiwa ni awamu
ya kwanza,” anasema Silinde.

Kuhusu Shule ya Msingi
Ngerengere, ambayo ilikuwa hai-
jakamilika, anasema wamepokea
maelekezo na Shilingi milioni
100 kwa ajili ya kukamilisha ili
wanafunzi waanze kusoma. Zim-
etengwa.

Akijibu vifaa vya matibabu ka-
tika zahanati na vituo vya afya
mkoani humo, anasema serikali
imetenga bilioni 95.7 na tayari
vifaa vimeshaagizwa kwa ajili ya
kufungwa na kutoa huduma ya
matibabu.

“Kuhusu miradi ya barabara
na mingine ya kimkakati ambayo
imeshindwa kukamilika kwa
wakati, Waziri wa TAMISEMI, An-
gela Kairuki, ataanza ziara wiki
ijayo katika mkoa huu kwa ajili ya
kuanza utekelezaji,” anasisitiza.

SHIDA YA MAJI

Chongolo anamtaka Naibu
Waziri wa Maji, Maryprisca Ma-
hundi, kujibu hoja ya tatizo la
kukosekana maji katika baadhi
ya maeneo ya mkoa huo ambayo
yalilalamikiwa na wananchi ka-
tika ziara yake.

Maryprisca anasema, wizara
inafanya kazi usiku na mchana
kuhakikisha wanawake wana-
pata huduma ya maji nchini ili
kuokoa ndoa zao zilizopata shida
kutokana na foleni ya kutafuta
maji.

Anasema umbali wa kupata
huduma ya maji hautakuwa zaidi
ya mita 400 katika maeneo yote
nchini.
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JUKWAA LA VIONGOZI

PAPA FRANCIS

Aiamsha dunia inayosahau
mateso Sudan Kusini, Congo

- Amewabeba Kiir, Machar 2019 aliwabusu miguuni .
« Aacha nukuu: “Toeni mikono yenu Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo! Kaeni mbali na Afrika! Acheni kuibana pumzi Af-

rika, si mgodi wala a

Na Gaudensia Mngumi

DIVYO PAPA Francis
Nanavyoguswa na Congo

na Sudan Kusini, akiumi-

Zwa na mateso ya mamil-
ioni ya watu ambao huchomwa
visu, hukatwa mapanga , kupig-
wa risasi na kuuliwa kila wakati.

Licha ya hali ya hofu kiusalama
Papa, anaanza mwaka 2023 kwa
safari ya DRC na Sudan Kusini
kuiamsha dunia hasa mataifa
yenye uwezo na nguvu kiuchumi
kuwa yamesahau mzozo wa Su-
dan Kusini na DRC.

Kiongozi huyu wa Kanisa Ka-
toliki Duniani, ana uchungu na
Sudan Kusini na kwa mara ya
kwanza Papa Francis anahimiza
amani nchini humo na kuwahu-
rumia maskini.

Anachofanya mwaka 2019,
wakati wa mkutano wa amani
huko Vatican, Francis anapiga
magoti mbele ya viongozi wa
Sudan na kuwabusu miguu Rais
Salva Kiir na makamu wake Dk.
Riek Machar.

Papa, hajakurupuka  ali-
kuwa akipanga kuzuru Sudan
Kusini kwa miaka mingi lakini
alicheleweshwa na hofu ya usala-
ma, lakini hata hivyo amewafik-
ishia ujumbe Kiir na Machar al-
ipokutana nao nyumbani kwao.

Mwaka 2011, Sudan Kusini ili-
kuwa nchi mpya zaidi duniani
baada ya kujitenga na mbabe
Sudan wakati huo ikiongozwa na
Rais Omar al- Bashir.

Furaha ya taifa jipya ilikuwa
ya muda mfupi, kwani nchi hiyo
imetumbukia kwenye vita vya
wenyewe kwa wenyewe na njaa
kwa miaka yote.

Sasa, Papa Francis anajaribu
kuongeza umakini wa kimataifa
kwa Sudan Kusini anapoanza sa-
fari ya siku tatu, iliyoanza [jumaa
Februari 3, nchini humo kama se-
hemu ya kutimiza “hija ya amani
duniani.”

Safari ya Papa, pamoja na
Askofu Mkuu wa Canterbury,
ambaye ndiye Mkuu wa Kanisa
la Anglikana Justin Welby, na Msi-
mamizi wa Baraza Kuu la Amani
lain Greenshield, ni wahusika
wakuu kwenye masuala ya usu-
luhishi na amani.

Aidha, akiwa na Papa anajikita
katika kuongeza ufahamu kuhu-
su mzozo ambao umesababisha
vifo vya zaidi ya watu 400,000
nchini Sudan.

Wakristo wengi wa Sudan Kusi-
ni walijitenga na Sudan yenye
Waislamu wengi mwaka 2011, la-
kini licha ya kutarajia furaha na
amani, ipo kwenye mzozo wa ki-
siasa na kikabila kati ya Rais Kiir
na Makamu Dk.Machar. Ni vita
vya kikabila kati ya Wadinka ka-
bila la Kiir la Wanuer la Makamu .

KWANINI SUDAN K?

Baada ya ziara ya mafanikio
nchini DRC, Papa anawasili Juba,
Sudan Kusini na kulakiwa na

watu. PICHA: MTANDAO

Nchi hiyo

inakabiliwa
na masuala
kadhaa kama
ukimbizi
wapo wakim-
bizi wa nda-
Nni milioni
2.2wakati
watu mil-

ioni 2.3
wameikimbia
nchi hiyo,
kwa mujibu
wa takwimu
za Umoja wa
Mataifa.

rdhi ya kuporwa hivi.”
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Papa Francis alipotua DRC wiki iliyopita kuhimiza amani na kuacha vita vinavyoua maelfu ya

Papa Francis akiibusu miguu ya Rais Salva Kiir na Makamu
wake Dk. Machar kuwasihi wapatane, waache vita na kuleta

amani. PICHA: MTANDAO

umati, taifa hilo lenye umri wa
muongo mmoja halijawahi kum-
karibisha kiongozi wa nchi za
Magharibi wala mzito kama Papa
katika ziara ya kiserikali.

Watu  watatu  mashuhuri
ten wenye hekima Papa Fran-
cis, Askofu Mkuu Welby, na
Greenshield wanalakiwa na

maelfu ya watu waliokuwa waki-
imba na kupiga kelele kushere-
hekea ujio huo mkubwa.

Sudan Kusini yenye watu mil-
ioni 11, takriban milioni 6.0 ni
Wakatoliki, katika enzi ya ukolo-
ni, wamishenari wa Kikristo
nchini Sudan waligawanywa na
mto Nile, na Wakatoliki na Waan-

glikana walilazimishwa kuhubiri
pande zinazopingana, kwa mu-
jibu wa gazeti la New York Times.

Francis aliunganishwa tena
na Rais Kiir, anayeliongoza taifa
hilo tangu uhuru mwaka 2011,
na Makamu wake, ambaye sasa
amegeuka mpinzani Dk. Machar.

VIFO VYAMKARIBISHA

Ni kama kusema ziara ya Papa
ilikaribishwa na vifo, ni mapi-
gano makali kati ya wafugaji na
wanamgambo siku moja kabla ya
kuwasili kwa Papa Francis yaki-
kumbusha mzozo unaoendelea.

Katika mapigano hayo watu
27 wanafariki wakiwamo watoto
watano, akiandika kwenye twit-
ter, Welby anataja mauaji hayo
kuwa ni “hadithi ambayo mara
nyingi husikika kote Sudan Kusi-

ni.

Nchi hiyo inakabiliwa na
masuala kadhaa kama ukimbizi
wapo wakimbizi wa ndani mil-
ioni 2.2wakati watu milioni 2.3
wameikimbia nchi hiyo, kwa
mujibu wa takwimu za Umoja wa
Mataifa.

Mwaka jana, Sudan Kusini ili-
kuwa kinara wa ufisadi duniani
kwa mujibu wa ripoti ya taasisi
ya Transparency International.

Nchi hiyo inakabiliwa na ripoti
kadhaa za uchunguzi zinazo-
onyesha jinsi mapato ya mafuta
yenye thamani ya mabilioni ya
dola yanavyotoweka na maofisa
hawawezi kuelezea utajiri huo,
linaripoti New York Times.

PAPA DRC

Kwa nini Papa anatembelea
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go? Jibu, kama Sudan Kusini, pia
imekuwa ikikabiliana na mzozo.
Zaidi ya makundi 120 ya waasi
yamejifungia katika mzozo na
serikali kwa miongo mitatu.

Kanisa Katoliki limekuwa na
mkono wa kusimamia na kushau-
ri serikali na kukemea uovu DRC,
mwaka 2019, maaskofu na ma-
padri waliosimamia uchaguzi na
matokeo yake ki kuchaguliwa
Rais Felix Tshisekedi kuchukua
uongozi.

Wakati wa ujio wake DRC ili-
tangaza kuwa sikukuu ya watu
wote kuadhimisha ziara hiyo
isiyo ya kawaida ya papa tena
ya kwanza katika karibu miongo
minne sasa. Umati mkubwa wa
watu ulikusanyika katika miji
mkuu, Kinshasa, kumpokea na
kumtazama Papa Francis akfan-
ya ibada ya misa kwenye uwanja
wa wazi. Takriban nusu ya raia
wa DRC ni Wakatoliki na kuwa
taifa lenye Wakatoliki wengi zaidi
barani Afrika.

KUKEMEA UKOLONI

Wakati wa hotuba yake, Papa
Francis analaani historia ya
ukoloni wa Ulaya na unyonyaji
wa rasilimali za Afrika, akieleza
kuwa madini yana jukumu
muhimu katika mapigano yanay-
oendelea sasa.

Mjumbe wa Vatican nchini
DRC anasema safari ya Papa
inalenga kukumbusha duniani
kutopuuza mizozo ya miongo
kadhaa. Anapigiwa makofi ana-
posema: “Mikononi mwa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo!
Mikono mbali Afrika! Acheni kui-
songa Afrika, si mgodi wa kuvuli-
wa nguo au ardhi ya kuporwa.”

Taifa hilo pia limekuwa na
makundi zaidi ya 100 yenye si-
laha yanayopigania udhibiti wa
maeneo au kuyatumia kama
ngome kushambulia nchi jirani
kama vile Angola, Rwanda na
Uganda, inaripoti Al Jazeera.
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Wafugaji
waonywa
kuchunga
mifugo katika
vyanzo

vva maji

Na Peter Mkwavila, DODOMA

HALMASHAURI va Jiji la
Dodoma imewaonya wafugaji
wa mifugo kuacha tabia ya
kuchunga mifugo yao holela
kwenye maeneo yaliyopand-
wa miti na vyanzo vya maji ili
kusaidia kulinda mazingira.

Aidha, imesema inapanga
kuanzisha operesheni ya ku-
kamata mifugo yote ambayo
itabainika kuzurura ovyo
katika maeneo ya mjini ili ku-
fanikisha mpango wa serikali
wa kuifanya Dodoma kuwa va
Kijani.

Onyo hilo limetolewa na
Ofisa Mazingira wa Jiji la Do-
doma, Dickson Kimaro wakati
akizungumza na waandishi
wa habari wakati wa upandaji
miti katika eneo la Chuo Ki-
kuu cha Dodoma (UDOM).

Alisema tabia hiyo ya ku-
chunga mifugo kwenye mae-
neo hayo na kuiachia mifugo
ikizurura hovyo mitaani,
hawatavumilia na watakao-
bainika watachukuliwa hatua
za kisheria ikiwemo kuwatoza
faini ya Sh. 300,000.

Kimaro alisema halmashauri
hiyo itaihakikisha mifugo am-
bayo inazurura na kuchungwa
kwenye maeneo yasiyotakiwa
inakamatwa na kutoa faini
hiyo kutokana na kukaidi ag-
izo hilo.

Hata hivyo, alizitaka taasisi
na watu binafsi kuacha tabia
va kukata miti ovyo bila
kibali cha kutoka Ofisi ya
Mkurugenzi wa Jiji.

“Imegundulika kuwa taasisi
na watu binafsi wanaokata
miti hiyo walio wengi wana-
haribu mazingira, hivyo Hal-
mashauri ya Jiji inawaagiza
wanaotaka kukata miti hiyo
lazima sasa waombe kibali
kutoka kwa Mkurugenzi wa
Jiji" alisema.

Alisema kuwa kwa hivi sasa
kuna mwitikio mkubwa wa
wananchi wa kupanda miti
kutokana na uhitaji mkubwa
unaojitokeza.

- Wadau serikali mtandao kukutana
kujadili matumizi TEHAMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

ADAU 1,000 wa
serikali mtandao
wanatarajia kuku-

kwa ajili ya kuweka mikakati
mbalimbali ya kukuza seri-
kali mtandao nchini, kuwa na
matumizi sahihi na salama ya
TEHAMA kwenye taasisi za
umma.

Akizungumza jana jijini hapa
kuhusu kikao kazi cha tatu,
Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Serikali Mtandao (eGA),
Mhandisi Benedict Ndomba,

alisema kikao hicho kitafanyi-
ka kuanzia Februari 8 hadi 10,
mwaka huu na kitafunguliwa
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi na
Utawala Bora, Jenista Mhaga-
ma.

Alisema wadau hao ni ku-
toka katika mashirika na taasisi
za umma wakiwamo maofisa
masuuli, wajumbe wa bodi,
wakuu wa vitengo vya TEHA-
MA, maofisa rasilimali watu,
maofisa mipango, maofisa ma-
wasiliano, wahasibu pamoja na
watumiaji wote wa mifumo ya
TEHAMA serikalini.

“Kikao kazi cha tatu cha seri-
kali mtandao kinaongozwa na
kaulimbiu isemayo ‘Mifumo
jumuishi ya Tehama kwa utoaji
huduma bora kwa umma’, len-
go ni kuboresha utendaji kazi
katika taasisi hizo pamoja na
utoaji wa huduma bora kwa
wananchi,”alisema.

Alitaja baadhi ya mafani-
kio yatokanayo na eGA ni
kusimamia  uzingatiaji wa
sera, sheria na miongozo ya
serikali mtandao kwa taasisi za
umma.

“Kuwezesha usanifu na
ujenzi wa mifumo ya serikali

mtandao ya kitaasisi na ya
kisekta ili kuboresha utoaji hu-
duma kwa umma, kuboresha
na kuongeza mawanda ya kusi-
mamia uendeshaji wa miun-
dombinu shirikishi ya serikali
mtandao,”alisema.

Alisema mamlaka imejipan-
ga kuweka mwelekeo wa seri-
kali mtandao katika miaka ijayo
kwa kuandaa na kutekeleza
mikakati madhubuti ili seri-
kali mtandao ifikie kuwa na
sehemu moja ambayo huduma
mtandao zote zitakuwa zinapa-
tikana.
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Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Maendeleo TIB, Lilian Mbassy (kushoto waliokaa) akiwa pamoja na Mtendaji
Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa Maji, Haji Nandule (kulia vvahokaa) wakionyesha nyaraka baada ya kutiliana saini hati
ya makubaliano ya kusimamia dirisha la utoaji mikopo kwa watekelezaji wa miradi ya maji nchini, wakati wa mku-

tano mkuu wa mwaka wa Sekta ya Maji, jijini Dodoma juzi.

Wanaoshuhudia ni Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (wa pili

kushoto waliosimama) na Naibu wake, Mhandisi Maryprisca Mahundi (kushoto waliosimama). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Hospitali Benjai'nin Mkapa vasaini ushirikiano upasuaji moyo watoto

Na Renatha Msungu,
DODOMA

HOSPITALI ya  Benjamin
Mkapa imesaini makubaliano ya
ushirikiano wa kutoa huduma za
upasuaji wa moyo kwa watoto na
Shirika la Children Heart Charity
Association la nchini Kuwait.

Awali hospitali hiyo ilikuwa
inatibu watoto 400 kwa mwezi
hivi sasa watakuwa na uwezo wa
kutibu watoto 3,400.

Akizungumza wakati wa kutia

saini makubaliano hayo Mkuru-
genzi Mtendaji wa Hospitali ya
Benjamin Mkapa, Dk. Alphonce
Chandika alisema makubaliano
hayo yameangazia maeneo
makuu matatu.

Aliyataja maeneo hayo kuwa ni
kugharamia watoto wenye mata-
tizo yanayohitaji upasuaji wa
moyo na kuwezesha vifaa tiba vi-
navyohitajika kwenye matibabu
ya moyo.

Alisema eneo la tatu ni kuwa-
jengea uwezo madaktari, wau-

guzi na wataalam wa huduma za
uchunguzi na matibabu ya ma-
gonjwa ya moyo wa Hospitali ya
Benjamin Mkapa.
“Tunaishukuru sana Kuwait
kwa kujitolea kutusaidia mat-
ibabu ya moyo kwa watoto
wadogo, alisema Dk. Chandika.
Alifafanua zaidi kuwa pamo-
ja na utiaji saini tayari jopo la
madaktari, wauguzi na wataal-
am wa huduma za matibabu ya
moyo kutoka Kuwait wamewasili
katika hospitali hiyo kutoa hudu-

ma za uchunguzi tangu Februari
3, mwaka huu watakuwepo hadi
Februari 9 na wanatarajia kuwa-
fanyia uchunguzi watoto 100 na
kupatiwa matibabu.

Balozi wa Tanzania nchini Ku-
wait, Said Musa alisema ujio wa
madaktari bingwa hapa nchini
utasaidia kutoa huduma za
moyo kwa watoto ikiwamo upas-
uaji.

Alisema anawashukuru Hos-
pitali ya Benjamin Mkapa ku-
tokana na ushirikiano waliotoa

kwa madaktari hao na kuwataka
waendelee kuwa na moyo wa
utoaji matibabu ya moyo.

Dk. Faisal Al-Saied alisema
wanaimani malengo wanayota-
rajia kuyafikia yatafanikiwa kwa
sababu wamepata ushirikiano
mkubwa kutoka kwa uongozi wa
hospitali hiyo.

Alisema jamii inapaswa iji-
tokeze kwa ajili ya kupata mat-
ibabu ya moyo kwa watoto wa-
dogo hususani wale wanaohitaji
upasuaji.
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Maonyesho va teknolojia
za madini kufanyika Chunya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ERIKALI kwa kushiriki-
ana na baadhi ya taasisi
imeandaa maonyesho
ya teknolojia za madini
na fursa za uwekezaji katika
sekta hiyo ili kuongeza uzal-
ishaji, mapato yatokanayo na
shughuli za uchimbaji nchini.

Maonyesho hayo yanata-
rajiwa kufanyika katika Wilaya
ya Chunya mkoani Mbeya kwa
siku tano kuanzia Machi 21
mpaka 25 mwaka huu ambapo
wadau mbalimbali wa madini
watashiriki.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera aliyasema hayo
juzi alipozungumza na waandi-
shi wa habari ofisini kwake
ambapo alisema maonyesho
hayo yatafanyika kwa mara ya
kwanza katika mkoa huo wa ki-
madini wa Chunya.

Aliwataja baadhi ya wa-
dau watakaoshiriki kuwa ni
wachimbaji, wafanyabiashara
wa madini, taasisi za kifedha

e

pamoja na wauzaji wa mitambo
inayotumika kwenye uchim-
baji.

Homera alisema maonyesho
hayo yatasaidia kuongeza uzal-
ishaji wa madini katika mkoa
huo ambao alisema ni wa pili
kwa uzalishaji wa madini baada
ya kuanzishwa masoko ya ma-
dini ambayo yanakusanya tak-
wimu.

“Tumemwalika Waziri wa
Madini, Dk. Dotto Biteko, aje
atufungulie maonyesho haya,
sasa tunategemea yeye ndiye
atatutafutia mgeni mwingine,
kuna uwezekano akaja kufunga
Waziri Mkuu au Makamu wa
Rais ama Rais mwenyewe,”
alisema Homera.

Alisema baada ya maonye-
sho hayo, uwekezaji kwenye
sekta ya madini utaongezeka
na wachimbaji watabadili mbi-
nu za uchimbaji kwa kujifunza
teknolojia mpya na za kisasa zi-
takazokuwa zinaonyeshwa.

Baadhi ya waandaaji wa mao-
nyesho hayo walisema shughuli

mbalimbali zitafanyika katika
siku zote tano ikiwamo ziara
kwenye maeneo mbalimbali ya
uchimbaji.

Mmoja wa waandaaji hao,
Thomas Richard, alisema wa-
dau watatembelea  migodi
mbalimbali kwa lengo la kuji-
funza teknolojia zinazotumika
kwenye uchimbaji pamoja na
kushauri njia bora za uchimbaji.

Alisema  wachimbaji  wa
madini watakaohudhuria
watafundishwa teknolo-

jila mbalimbali za uchimbaji
ambazo ni rafiki kwenye maz-
ingira.

“Tutatembelea pia masoko
ya madini yaliyopo katika mkoa
wa kimadini wa Chunya, tut-
aangalia namna shughuli za un-
unuzi zinavyofanyika, tutapita
pia kwenye maeneo ya uchen-
juaji ili tuone pia mbinu zinazo-
tumika,” alisema Richard.

Aliwataka wachimbaji ku-
toka katika maeneo mbalimbali
kuhudhuria maonyesho hayo ili
wajifunze teknolojia za kisasa

ambazo zinatumika
uchimbaji.

Naye George Lupenza alise-
ma katika maonyesho hayo
taasisi mbalimbali za kifedha
zitakuwapo kwa ajili ya kutoa
mikopo kwa wachimbaji am-
bao watakuwa na uhitaji wa
mitaji.

Baadhi ya wachimbaji wa
dhahabu wilayani Chunya, wal-
iishukuru serikali kwa kuanzi-
sha maonyesho hayo wakieleza
kuwa yatawasaidia kuboresha
shughuli zao za uchimbaji.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wachimbaji wa Dhahabu wilay-
ani Chunya, Leonard Manye-
sha, alisema maeneo mengi ya
wilaya hiyo wachimbaji wame-
kuwa wakitumia mbinu duni za
uchimbaji hali ambayo inafanya
uzalishaji kuwa mdogo.

Alisema baada ya maonyesho
hayo wachimbaji wataboresha
mbinu za uzalishaji kwa kuanza
kutumia teknolojia za kisasa
ambazo watajifunza kupitia
maonyesho hayo.

L

.. Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya,
Juma Homera
(kulia), aki-
Zungumza na
waandishi

wa habari,
juzi, kuhusu
maandalizi ya
maonyesho

va teknolojia
za madini na
uwekezaji ka-
tika sekta hiyo
yatakayofanyi-
ka wilayani
Chunya mwezi
Machi mwaka
huu. PICHA:
NEBART
MSOKWA
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Wapanda
miti Hospitali
va Kanda
kutunza
mazingira

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATUMISHI wa Hospi-
tali ya Kanda ya Rufani
ya Mbeya, wameungana
na wadau mbalimbali wa
mazingira kupanda miti ya
matunda na vivuli kuzun-
guka maeneo ya hospitali
hiyo kwa lengo la kutunza
mazingira. _

Watumishi hao walipanda
miti hiyo juzi kwa ajili ya.
kuwahamasisha wananchi
pia kushiriki
kupanda miti kwenye
makazi yao. N

Mkurugenzi Mtendaji wa
Hospitali hiyo, Dk. Godlove
Mbwanji, alisema wameku-
wa wakifanya kazi hiyo kila
mwaka kama sehemu ya
kuwahamasisha watumishi
kutunza mazingira yanay-
owazunguka.

Vilevile alisema waliha-
masika kupanda miti hiyo
kwa ajili ya kuungana
na serikali ya mkoa huo
kurejesha mazingira ya
mkoa huo katika hali ya
ukijani.

“Tunaamini kwamba wa-
nanchi waliotuona tuki-
fanya kazi hii pia wame-
hamasika na wataenda pia
kupanda majumbani mwao,
hii miti ya vivuli inawa-
saidia wateja wetu wakati
mwingine kupummka hasa
wakati wa jua kali,” alisema
DK. Mbwaji.

Baadhi ya watumishi wa
hospitali hiyo walimshuk-
uru Dk. Mbwaji kwa kuwa-
hamasisha kushiriki kazi
hiyo kwa maelezo kuwa
linasaidia kuyafanya
mazingira ya hospitali
kuwa mazuri.

H’shauri Mbeya kutumla bil.87/- shughuli za maendeleo

Na Nebart Msokwa, MBEYA

HALMASHAURI ya Jiji la
Mbeya, imepanga kutumia Sh.
bilioni 875 katika mwaka wa
fedha 2023/2024 kwa ajili ya
utekelezaji wa shughuli mbalim-
bali za maendeleo.

Mkuu wa Idara ya Mipango
na Uratibu wa Jiji la Mbeya, Ally
Nnunduma, aliyasema hayo jana
alipowasilisha makadirio ya ma-
pato na matumizi ya halmashauri
hiyo kwa mwaka wa fedha ujao.

Alisema bajeti hiyo imeongeze-
ka kwa zaidi ya Sh. bilioni moja
ikilinganishwa na bajeti ya
mwaka 2022/2023 na kwamba
ongezeko hilo limetokana na
ongezeko la shule moja ya msingi
ya mchepuo wa Kiingereza.

Alisema vipaumbele vya hal-

mashauri hiyo ni uboreshaji wa
sekta ya elimu, afya na miun-
dombinu ya masoko katika Jiji
hilo ili kuhakikisha huduma za
kijamii zinaboreshwa zaidi.

“Fedha hizi zitatokana na
makusanyo ya ndani Sh.bilioni
19.23, ruzuku kutoka serikalini
Sh. bilioni 1.022, ruzuku kutoka
serikalini kwa ajili ya mishahara
Sh. bilioni 55.57, miradi ya maen-
deleo Sh. bilioni 74, fedha za
elimu bila malipo Sh. bilioni 3.11
na michango ya wananchi Sh. bil-
ioni 1.21,” alisema Nnunduma.

Meya wa Jiji hilo, Sheikh
DorMohamed Issa, aliwataka
madiwani wa halmashauri hiyo
kushirikiana na wataalamu ku-
hakikisha bajeti hiyo inafanikiwa
ili kufikia malengo ambayo ya-
mewekwa.

Alisema moja kati ya vipaum-
bele muhimu vya kutekeleza ni
kuhakikisha huduma za kijamiii
zinaboreshwa na Jiji linafanyiwa
usafi ili liendane na hadhi yake.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya,
Beno Malisa, aliishauri hal-
mashauri hiyo kusimamia vizuri
utekelezaji wa bajeti iliyopit-
ishwa ili kuhakikisha wananchi
wanahudumiwa vizuri.

Malisa aliwataka madiwani
wa halmashauri hiyo kuzingatia
asilimia 10 ya mapato ya ndani
kutengwa kwa ajili ya kuvikope-
sha vikundi vya wanawake, vi-
jana na watu wenye ulemavu ili
kuendana na sheria za nchi.

Vilevile aliwataka kuhakikisha
asilimia 60 ya fedha zinazoku-
sanywa zinarejeshwa kwenye
jamii kwa ajili ya maendeleo na

kwamba lazima wafuatilie miradi
inayotekelezwa ili kujiridhisha.

“Lakini nawaomba  sana
mhakikishe asilimia 10 ya ma-
pato ya ndani kinatengwa kwa
ajili ya vikundi vya wajasiriamali
na mhakikishe vinakopeshwa vi-
kundi sahihi na kufuatilia ureje-
shaji wake,” alisema Malisa.

Katika hatua nyingine Malisa
aliwataka madiwani pamoja na
wataalamu wa Halmashauri ya
Jiji la Mbeya kushirikiana kutoa
elimu kwa wananchi ili watunze
mazingira na vyanzo vya maji
kwa kuhakikisha wanapanda
miti.

Alisema tatizo la mabadiliko
ya tabianchi linaloikumba du-
nia kwa sasa linasababishwa na
uharibifu wa mazingira na hivyo
akawataka kuhakikisha wana-

shiriki kurejesha uoto wa asili
ulioharibiwa katika hali yake ya
kawaida kwa kupanda miti.

Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya, Wak-
ili Triphonia Kisiga, alisema
halmashauri hiyo inaendelea
kutekeleza miradi ya maendeleo
kwa kutumia fedha za mapato ya
ndani pamoja na ruzuku kutoka
serikali kuu.

Alisema halmashauri  hiyo
ina mipango ya kuhakikisha in-
aongeza ukusanyaji wa mapato
kwa kubuni vyanzo vipya vya

mapato.
Alisema kwa sasa wam-
etekeleza miradi mbalimbali

ikiwamo ujenzi wa vyumba vya
madarasa, vituo vya afya na
zahanati pamoja na huduma
zingine muhimu za kijamii.



HABARI ZANZIBAR

KIST yatakiwa
kutumia fursa,
kwenda na
teknolojia mpya

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Elimu na Mafunzo
va Amali Zanzibar, Lela Mu-
hamed Mussa, ameitaka Taasi-
si ya Sayansi na Teknolojia ya
Karume (KIST) kuitumia fursa
iliopo katika mradi wa AHU-
MAIN ili kuenda sambamba na
teknolojia mpya zinazoibuka
ulimwenguni.

Alisema kutokana na kuibuka

kwa teknolojia mpya mara kwa

mara ulimwenguni ni vyema
KIST ichangamkie fursa za
miradi kama hiyo ili kufikia
teknolojia ya kisasa, ambapo
miongoni mwa njia za kufikia
teknolojia hizo ni kuichangam-
kia fursa iliopo katika mradi
wa huo utakaowawezesha Wa-
tanzania kujifunza teknolojia
mpya Na za kisasa.

Aliyasema hayo jana wakati
akizindua mradi huo kwa
upande wa Afrika Mashariki,
katika Chuo cha Mbweni Zan-
zibar, ambapo kwa Tanza-
nia KIST na Chuo kikuu cha
Ardhi, ndiyo vilivyo bahatika
katika mradi huo.

Alieleza kuwa kupitia mradi
huo KIST itakuwa na programu
mbili mpya na za kisasa ik-
wamo ‘Human Intelligence’ na
‘Data Science’ ambazo ni pro-
gramu muhimu na zenye soko,
lakini zitasaidia katika kufani-
kisha maendeleo ya teknolojia
nchini.

Aidha, alisema mradi huo
utawawezesha wananchi wa
Afrika Mashariki kupata fursa
va kushiriki katika mafunzo
yatakayotolewa ndani na
nje ya nchi, hivyo amewa-
taka wananchi kuichangamkia
fursa hiyo. Mkuu wa KIST, Dk.
Mahmoud Abdulwahab Alawi,
alisema mradi huo umelen-
ga kuhakikisha Tanzania inak-
wenda sambamba na teknolo-
jia mpya ambazo zinaibuka
katika mataifa ili maendeleo
ya teknolojia kupatikana kwa
haraka.

Alisema kuwa, maendeleo
va viwanda na teknoloua kwa

ujumla, yanazidi kukua duniani,

hivyo ni lazima nchi za Afrika
zitafute fursa ya kuweza ku-
pata maendeleo ya teknolojia,

ikiwamo kushiriki katika miradi

kama hii inayojumuisha taasisi
mbalimbali ulimwenguni.

Mratibu wa Mradi KIST, Mku-
funzi Ali Abdullah, alisemna
mradi huo unalenga kuipa
uwezo kompyuta kufanya
maamuzi ya kibinadamu val-
iyosahihi na ya haraka, ili ku-
fanikisha kazi kvva_vvakan na
kuongeza uzalishaji wa bidhaa
hasa viwandani.

Alisema mataifa yaliyoen-
delea yanapiga hatua kubwa
katika maendeleo, kutokana na

matumizi ya teknolojia za kisa-

sa, hivyo ipo haja kwa nchi za
Afrika kuitumia fursa hiyo kwa
lengo la kukuza uzalishaji.
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ZBS yaaglzwa kudhibiti ubora,
kuimarisha uzalishaji bidhaa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Bi-

ashara na Maen-

deleo ya Viwan-

da, Omar Said
Shaaban, ameitaka Bodi ya
Wakurugenzi ya Taasisi ya Vi-
wango Zanzibar (ZBS) kudhibi-
ti bidhaa zilizo chini ya viwan-
go na kuimarisha uzalishaji wa
ndani.

Akizungumza jana wakati
wa uzinduzi wa bodi hiyo kati-
ka ofisi za ZBS Maruhubi, Omar
aliwataka wajumbe wa bodi
na uongozi kuhakikisha wana-
shirikiana kukamilisha maju-
kumu yaliyomo katika mpango
kazi wa taasisi ikiwamo ujenzi
wa ofisi na maabara katika Kisi-
wa cha Pemba.

Aidha, aliipongeza bodi hiyo
iliyoteuliwa kwa kipindi cha
pili kwa kukamilisha ujenzi
na upatikanaji wa jengo la
ofisi na maabara za kisasa hali
iliyoongeza ufanisi wa taasisi
kwa wadau wake.

“Sitarajii kuona kunakuwa
na mvutano baina ya bodi na
‘management’ (uongozi) bali
natarajia  mtaendelea kush-
irikiana kuleta mafanikio zaidi
katika siku za usoni,” alieleza
Omar.

Aliwataka wajumbe wa bodi
hiyo wanaotoka katika taasisi
za serikali na binafsi kutambua
kuwa wao ni sehemu ya ZBS
hivyo wanapaswa kuwa maba-
lozi na kusaidia kuondoa mata-
tizo pindi yanapojitokeza.

Alisema taasisi hiyo kuka-
milisha taratibu za kupata ala-

ma ya ithibati ya ubora inayo-
tolewa na Shirika la Viwango la
Kimataifa (ISO) ili kuiongezea
hadhi na thamani taasisi lakini
alama ya ubora inayotoa.
Waziri huyo pia aliitaka ZBS
kusimamia udhibiti wa ubora
wa bidhaa za nguo, kanga na
vitenge zinazoingia nchini ili
kukipa uwezo Kiwanda cha
Basra Textiles wa kushindana.
Mwenyekiti wa bodi hiyo,
Khadija Saleh Abdalla, alisema
kuwa wamejipanga kusimamia
majukumu ya taasisi hiyo liki-
wamo la kukamilisha maandal-
izi ya mpango kazi pamoja na
kuanza ujenzi katika eneo la vi-
wanda Chamanangwe, Pemba.
Aliyataja  maeneo  min-
gine yatakayosimamiwa na
bodi hiyo kuwa ni ujenzi wa
eneo la ukaguzi wa magari na

kuongeza idadi ya wajasiriama-
li wanaofikiwa ili kupatiwa ala-
ma ya ubora wa bidhaa wana-
zozalisha ili kuyafikia masoko
makubwa.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mkuu wa ZBS, Yusuph
Majid Nassor, alisema kuwa
katika kipindi cha uhai wa
bodi hiyo, ZBS imefanikisha
ujenzi wa ofisi na kuanzisha
maabara ikiwamo ya bidhaa za
petroli na kwamba mchakato
wa kuanzisha maabara na ofisi
katika eneo la Chamanagwe
umeanza.

Alisema kuwa katika kujenga
uwezo wa kitaasisi na kuitam-
bulisha kwa jamii, ZBS imelen-
ga kuendeleza majukwaa ya
majadiliano na makundi mbal-
imbali wakiwamo waandishi
wa habari kupitia taasisi zao.

ZAWA, ZECO zatakiwa kutoa huduma za uhakika

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Mawasiliano,
Ardhi na Nishati ya Baraza la
Wawakilishi, imeitaka Wiz-
ara ya Maji, Nishati na Madini
kupitia Mamlaka ya Maji Zan-
zibar (ZAWA) na Shirika la
Umeme Zanzibar (ZECO), ku-
wapatia wananchi huduma za
uhakika.

Mwenyekiti wa kamati hiyo,
Yahya Rashid Abdalla, aliyase-
ma hayo jana wakati akizun-
gumza na viongozi wa wizara.

Alisema ni lazima wizara
kusimamia mambo muhimu
ikiwamo upatikanaji wa hu-
duma ya umeme na maji kwa
wananchi na maeneo hayo ya-
mekuwa yakilalamikiwa.

Aidha, alibainisha kuwa
wananchi wengi wanakosa
huduma ya maji ya uhakika
na upatikanaji mdogo wa mi-
undombinu ya umeme katika
visiwa vya Unguja na Pemba.

Alisema ni lazima wizara
kuyasimamia mambo hayo na
miradi yote wanayoitekeleza
ili kufanyika kwa wakati kwa
lengo la kuwaondolea usum-
bufu wananchi na kufikia azma
ya serikali ya kuwapelekea wa-
nanchi maendeleo.

Hata hivyo alilitaka ZECO ku-
hakikisha linafuatilia madeni
hasa katika taasisi za serikali ili
l<uhakikisha huduma hiyo in-

Akiwasilisha taarlfa ya
utekelezaji wa programu kwa
wizara hiyo Julai hadi Desem-
ba mwaka jana, Naibu Waziri
wa Wizara hiyo, Shaaban Ali
Othman, alisema kwa kipindi
hicho wizara imekusanya Sh.
bilioni 6.3 sawa na asilimia 120
ya Sh. milioni 5.2 ambazo zili-
pangwa kukusanywa.

Alisema wizara imevuka
lengo la makusanyo hayo kuto-
kana na kuimarika kwa udhibi-
ti wa rasilimali za mchanga

na uwapo wa uratibu mzuri
wa rasilimali hizo pamoja na
kuimarika kwa mfumo wa
kielektroniki wa maombi ya
vibali vya rasilimali zisi-
zorejesheka.

Kuhusu Mamlaka ya Maji
Zanzibar (ZAWA), alisema ime-
fanikiwa kurejesha huduma ya
maji katika maeneo ya Unguja
na Pemba baada ya ununuzi
wa mashine mpya na kuziweka
katika visima vilivyokuwa na
hitilafu.

Alisema mashine 103 zime-
fungwa katika visima 100
vya Unguja na Pemba na ku-
sababisha uzalishaji wa maji
kuongezeka kutoka asilimia
63 hadi 65 kwa Unguja na asil-
imia 62 hadi 67 kwa Pemba na
kufanya wastani wa asilimia 66
upatikanaji wa maji nchini.

Aidha, alisema ZAWA ime-
fanikiwa kubadilisha mtandao
wa mabomba chakavu pamo-
ja na kupanua mtandao wa

maji katika maeneo ambayo
hayajafikiwa na mtandao huo,
kwamba jumla ya mita 19,440
za mabomba zimelazwa kati
ya hizo mita 9,660 Unguja na
9,780 kwa Pemba.

Alisema mamlaka hiyo im-
efanikiwa kuongeza idadi ya
watumiaji wa huduma ya maji
kwa asilimia 330 ambapo
jumla ya wateja wapya 2,329
wamesajiliwa na kuungan-
ishwa katika mtandao wa maji
kati ya hao 1,436 Unguja na 893
Pemba.

Kwa upande wa Shirika
la Umeme Zanzibar (ZECO),
alisema shirika hilo limepanga
kutumia Sh. bilioni 1.97 kwa
kazi za usambazaji wa umeme
22 na Pemba 18

Hata hivyo alisema katika
utekelezaji wa kazi hizo shirika
42 vilivyogharimu Sh. bilioni
1.98 sawa na asilimia 105.



18 Nipashe

Jumatano Februari 8 2023

MATANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MONICA JOSEPH MAKUNA anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba: P1189/0211
kilichotolewa na baraza la mitihani la
taifa kupitia BIAFRA SECONDARY
SCHOOL mwaka 2005. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa = kituo
chochote cha polisi.

POLISI TAARIFA: KW/RB/587/2023

KUPOTELEWA NA CHETI

117264602

LAWRENCE DASTAN MMBANDO
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index number
S0130/0031 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia MAUA SEMINARY
mwaka 2019. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi:
DAR/CHU/RB/453307/2022.

KUPOTEA KWA | KUPOTELEWA NA
KADI YA BAJAJI | KADI YA GARI YA UMILIKI KIWANJA

LUGANO DANIEL
MWANDAMBO
anatangaza kupotea kwa
kadi ya bajaji yenye
namba za usajili
MC 634 CSB.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi.
Taarifa ya Polisi:
IRI/IRI/RB/43518/2023.

Ndugu CLEOPHACE LAURENT
KABAKAMA anatangaza
kupotelewa na kadi yake ya
gari lenye namba za usajili T177
ARF. Ametoa taarifa polisi na
kupewa namba
KAG/BUK/RB/50649/2023,
kwa yeyote atayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi au apige simu namba
0784299702.

Hamisa Juma Omary ambaye ni
msimamizi wa mirathi ya marehemu
Asha Abzeti

Anatangaza kupotelewa na nyaraka ya
umiliki wa kiwanja namba 64 kitalu "DD"
kilichopo ~ Ngokolo  Manispaa vya
Shinyanga.

Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo
cha Polisi kilichopo karibu au awasiliane
na Hamisa Juma Omary kwa simu namba
0713-944171.

Taarifa ya polisi
SHI/SHI/RB/38824/2023.

Jeoab F. Mwinuka d.‘,\c.‘"’
AFISA ARDHI ﬂﬂ 'S
MANISPAA YA 5H|NY&N%&
e

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SUBHASH NANJI PABARI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Gari yenye namba za

usajili T 905 DND aina ya
TOYOTA- WISH, Chasis
No.ZNE100285044, Engine
No.1ZZ2464219. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.
Taarifa ya polisi
MWA/NYA/RB/51030/2023

OFISI ZA MATANGAZO
Mikocheni Industial Area, Po.Box 31042,
Dar es Salaam. Mobile: +255 -745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz,
Website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0677020701

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Vifo vyafikia 5,000 tetemeko Uturuki, Syria

ANKARA, Uturuki

TAARIFA za mamlaka za serikali
nchini Uturuki na Syria zimesema
kuwa idadi ya waliofariki dunia im-
efikia watu 5,000, huku waokozi
wakiendelea usiku kucha kuwatafuta
watu walio chini ya kifusi.

Uturuki na Syria zilikumbwa na te-
temeko kubwa la ardhi usiku wa kua-
mkia Jumatatu, na kusababisha vifo,
uharibifu wa mali na miundombinu.

Shirika la Afya Duniani (WHO) li-
likadiria kuwa huwenda waliokufa
ni mara nane zaidi ya idadi inayoju-
likana hivi sasa.

Nchi mbalimbali zimepeleka vikosi
vya kusaidia katika juhudi za uokozi,
huku Shirika la Uturuki la kushughu-
likia majanga likisema zaidi ya wahu-
dumu 24,400 wako katika maeneo
yaliyoathirika.

Pia ilielezwa kuwa kutokana na
ukubwa wa eneo lililopigwa na tete-

Shirika la
Afya Duni-
ani (WHO)
lilikadiria
kuwa
huwenda
waliokufa
ni mara
nane zaidi
ya idadi
inayoju-
likana hivi
sasa.

meko hilo na kusababisha takribani
nyumba 6,000 kuporomoka nchini
Uturuki pekee, juhudi za wahudumu
hao zinatajwa kuwa bado ni ndogo.

Wizara ya Afya ya Uturuki ilisema
kuwa magari ya kubebea wagonjwa
yapatayo 813 yamepelekwa Kkatika
maeneo yaliyoathirika, yakiambatana
na vikundi maalumu vya huduma za
dharura zaidi ya 220.

Tetemeko lenye ukubwa wa 7.8
kwenye kipimo cha Richter liliitikisa
sehemu ya katikati mwa Uturuki na
kaskazini mwa Syria alfajiri ya juzi
na kufuatiwa na jingine dakika 10
baadaye, likiharibu vibaya miundom-
binu katika miji ipatayo 12.

Inaelezwa kuwa kutokana na maafa
makubwa yaliyotokana na tetemeko
hilo nchini Uturuki na Syria, mataifa
mbalimbali duniani yanafanya hima
kupeleka misaada katika maeneo ya
maafa.

Marekani inaratibu msaada wake

katika shughuli za uokozi na kusam-
baza mahitaji ya kiutu.

Timu za uokozi za Russia kutoka
wizara ya masuala ya dharura zilikuwa
zikijiandaa kwenda Syria, kujiunga na
vikundi vingine ambavyo tayari vina-
saidia kuwatafuta watu chini ya kifusi.

Vile vile imebainishwa kuwa Umo-
ja wa Ulaya (EU) unatumia mfumo
wake wa satelaiti kuchora ramani za
operesheni za uokozi, huku mataifa
13 wanachama yakiahidi msaada wa
kiutu kwa Uturuki na Syria.

Pia inaelezwa kuwa tayari madak-
tari na wataalamu wa uokozi wa Uje-
rumani wameshaelekea Uturuki.

Wizara ya Mambo ya Nje ya Uje-
rumani, ilisema nchi hiyo inaratibu
msaada wake chini ya EU, ikiweka
tayari shehena ya majenereta, mahe-
ma, mablanketi na vifaa vya kusafisha
maji na timu ya uokozi inayojumuisha
madaktari na wataalamu wa uokozi
iliondoka nchini Ujerumani jana kue-

lekea Uturuki.

Waziri Mkuu wa Ugiriki, Kyriakos
Mitsotakis, ambaye nchi yake imeku-
wa katika mgogoro wa muda mrefu
na Uturuki kutokana na masuala ya
mipaka na kitamaduni ameahidi pia
msaada kwa taifa hilo jirani.

Kwa upande wake, Kamishna Mkuu
wa Shirika la Wakimbizi la Umoja wa
Mataifa, Filipo Grand, ametoa wito wa
mshikamano kwa Uturuki na Syria na
kuongeza kwamba umoja huo uko
tayari kutoa msaada wa haraka kwa
waathirika.

Uturuki ni miongoni mwa nchi am-
bazo zimekuwa zikikumbwa na ma-
tetemeko ya ardhi mara kwa mara
na kwamba mwaka 1999 watu 17,000
waliuawa kutokana na tetemeko la ar-
dhi lenye ukubwa wa 7.6 katika kipimo
cha Ritcha lilipoupiga mji wa Izmit na
mwaka 2011 tetemeko jengine liliu-
kumba mji wa Van na kusababisha vifo
vya watu 500. DW

I
Mahujaji 15
wa Nigeria
wauawa
Burkina

OUAGADOUGOU, Burkina Faso

OFISI ya Rais wa Nigeria imesema
takribani mahujaji 15 wakiis-
[amu raia wa Nigeria waliokuwa
wanaelekea Senegal wameuawa
wakati watu wenye silaha nchini
Burkina Faso walipolishambulia
basi lililokuwa likiwasafirisha.

Msemaji wa ofisi ya Rais wa
Nigeria alilambia Reuters kupitia
ujumbe wa WhatsApp jana kwam-
ba idadi ya waliokufa ni 15 kufikia
sasa.

“Rais Muhammadu Buhari ame-
pokea taarifa za kusikitisha za
mauaji hayo,” alisema.

Aidha, kwa mujibu wa mamlaka
va kidini ya Senegal, washambu-
liaji wasiojulikana waliushambulia
msafara wa mabasi Jumatano wiki
iliyopita na kuua abiria 18.

Mahujaji hao walikuwa njiani
kuelekea kwenye hafla ya kidini
nchini Senegal, wakitokea Niger
na Nigeria, safari ambayo inalaz-
imu kuvuka ngome za wanamgam-
bo wa kiislamu kaskazini mwa
Burkina Faso na katikati mwa
Mali. VOA

| V4

PICHA: DW

Mwonekano wa vifusi vya nyumba zilizoporomoka baad

Wananchi walicharukia
jeshi la kikanda DRC

KINSHASA, DRC

MAMIA ya wananchi wame-
jitokeza barabarani kwa siku
ya pili mjini Goma, Mashariki
mwa Jamhuri ya Kidemokra-
sia ya Kongo (DRC) wakil-
ishutumu Jeshi la Umoja wa
Mataifa (UN) na Kanda ya Af-
rika Mashariki kwa kushind-
wa kuunga mkono operesh-
eni za kijeshi za Kongo dhidi
ya kundi la waasi la M23.

Inaelezwa kuwa takriban
watu wawili walifariki Ju-
matatu kutokana na maka-
biliano makali kati ya waan-
damanaji hao na vikosi vya
usalama vya DRC.

Kwa mujibu wa BBC, ma-
pigano hayo yameongezeka
katika eneo hilo kwa siku
za hivi karibuni huku kundi
hilo likichukua miji muhimu
mashariki mwa DRC.

Pia inaelezwa kuwa baada
ya maandamano hayo kuan-

za juzi vikosi vya usalama
vilifyatua vitoa machozi kuta-
wanya umati wa watu walio-
rusha mawe na mabomu
ya petroli kwenye makao
makuu ya UN huko Goma.

Waandamanaji hao wa-
nadai kuwa walinda amani
wa UN na Wanajeshi wa
Kanda ya Afrika Mashariki
wameshindwa kutoa msaada
katika uwanja wa vita kwa
Jeshi la Kongo katika kukabil-
iana na kundi la waasi la M23.

Aidha, inabainishwa kuwa
waasi wameteka maeneo
makubwa ya Mkoa wa Kivu
Kaskazini wenye hali tete
katika siku za hivi karibuni
na wametishia kuandamana
hadi Goma, eneo ambalo ni
kitovu cha kibiashara.

Mapigano ya hivi majuzi
yamesababisha vifo vya ma-
mia ya watu na maelfu ya
wengine kuyahama makazi
yao. BBC

L

a va kukumbwa na tetemeko la ardhi nchini Uturuki juzi.

Guterres ahofia
kuenea vita UKraine

NEW YORK, Marekani

KATIBU Mkuu wa
Umoja wa Mataifa
(UN) Antonio Guterres,
ameelezea hofu yake,
kwamba vita vya
Ukraine vinaweza
kusambaa zaidi, huku
akionya kuwa fursa ya
kupata amani inafifia.

Guterres aliyasema
hayo wakati akili-
hutubia Baraza Kuu la
UN mjini New York,
siku chache kabla ya
kutimia mwaka mmoja
tangu Russia ilipoan-
zisha vita dhidi ya
Ukraine.

Katibu mkuu huyo
alisema vita hivyo
vimesababisha mateso
yasiyosemeka kwa

watu wa Ukraine na
vinaambatana na athari
kubwa kwa dunia
nzima.

“Dunia inaelekea
katika vita vipana bila
kujitambua, huku um-
wagaji wa damu ukizidi
kuongezeka,” alisema
Guterres.

Pia Guterres, alike-
mea Vvitisho vya
kutumia silaha za
maangamizi, akisema
kinachozungumzwa na
Russia kuhusu matumizi
va nyuklia ya kimkakati
hakiingii akilini.

Kiongozi huyo alita-
hadharisha kwamba ha-
tari kubwa ya kinyuklia
inaweza kutokea kwa
makusudi au kwa ajali.
DW
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NBC

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya Taifa ya

Biashara (NBC), im

etangaza msimu wa

nne wa mbio za NBC
Dodoma International Mara-
thon 2023 zinazotarajiwa ku-
fanyika Julai 23, mwaka huu
katika Uwanja wa Jamhuri
nia mafanikio makubwa yall
yotokana na mbio hizo iki-
wamo kufanikiwa kukusanya
fedha zaidi ya Sh. millioni
500 ili kusaidia mapambano
dhidi ya saratani ya shingo ya
kizazi kwa wanawake (Cervi-
cal cancer).

Hafla ya uzinduzi wa mbio
hizo ilifanyika jijini Dar es Sa-
laam  na kuhudhuriwa na
wadau mbalimbali wa mch-
ezo wa riadha nchini pamoja
na wadau wa mbio hizo aki-
wamo Mwenyekiti wa Chama
cha Riadha Tanzania (RT),
William Kallaghe, Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Saratani
ya Ocean Road (ORCI), Dk.
Crispin Kahesa, wafanyakazi
wa Benki ya NBC wakiongo-
zwa na Mkurugenzi Mtendaji
wao, Theobald Sabi pamoja
na wadau wa vyombo vya

nily Everywhere.
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*DODOMA
: Am" ghMARATHON

INTERNATIONAL
KUFANYIKA

habari.

AKizungumza kwe-
nye hafla hiyo, Sabi
alisema kupitia ura-

tibu wa mbio hizo
katika kipindi cha
miaka mitatu sasa,
Benki ya NBC im-
efanikiwa kukusanya
zaidi ya Sh. milioni

500 ambazo zilika-
bidhiwa kwa taasisi

ya Saratani ya Ocean
Road ili kufadhili
upimaji na matibabu
ya saratani hiyo kwa
wanawake.

“Ninayo furaha kuwaju-
lisha kuwa ripoti ambayo
wenzetu wa Ocean Road
wametupatia, inaonye-
sha kuwa fedha zilizoku-
sanywa kupitia mbio hizi,
zimewezesha upimaji wa
zaidi ya wanawake 20,473
ambapo kati yao 1,330 wali-
gundulika kuwa na vimelea
vya saratani ya shingo ya ki-
zazi na wanaendelea na mat-
ibabu na wauguzi 98 wame-
pata mafunzo ya kusaidia
wagonjwa wa saratani. Hili
ni jambo kubwa na la kujivu-

nia sana,” alisema Sabi huku
akiwapongeza washiriki na
wadau wa mbio hizo kwa
mafanikio hayo.

Aidha, Sabi aliongeza
kuwa mbali na mafanikio
hayo mbio hizo pia zimefani-
kiwa kuunga mkono juhudi
za serikali katika kukuza
utalii wa ndani na kufun-
gua fursa za kiuchumi husu-
san katika Jiji 1a Dodoma am-
bapo zimekuwa zikifanyika.

Kwa upande wa Dk. Ka-
hesa, alisema NBC imekuwa
mdau mkubwa katika ku-
pambana na saratani haswa
ya shingo ya kizazi na kwam-
ba takwimu zinaonyesha kati
ya kesi 40,000 za saratani
Tanzania, 26,000 ni saratani
ya shingo ya kizazi.

“Matibabu ya saratani
nayo ni gharama, kwani
mgonjwa hulazimika ku-
tumia kati ya milioni 10 hadi
40 katika matibabu. Kwa
takwimu hizi zilizotolewa
leo ni dhahiri kwamba NBC
Dodoma Marathon inasaidia
sana katika kuboresha afya
na maisha ya Watanzania na
kuwaondoloea jukumu kub-
wa la matibabu kwa sababu
wanawake  wanapopimwa

mapema na kugundulika na
vimelea hupatiwa matibabu
ya awali kuzuia usambaaji
wa saratani hii,” alisema.

Mwenyeki wa RT, Kallaghe
alisema: “NBC Dodoma Mar-
athon ni kati ya mbio zenye
viwango vya hali ya juu na
vyenye mchango mkubwa
katika kukuza mchezo huu
wa riadha Tanzania. Tume-
shuhudia wenyewe kuwa
NBC Dodoma Marathon ni
kati ya wadau wanaotoa
zawadi kubwa kwa washindi
ili kuleta hamasa na mwam-
ko wa mchezo huu ndani na
nje ya nchi.

“Naambiwa mwaka jana
peke yake NBC Marathon ili-
vutia zaidi ya wanariadha wa
kulipwa 60 kutoka mataifa
mbali mbali,” alisema.

Tangu kuanza kwa mbio
hizo zinazoingia msimu wa
nne mwaka huu zimekuwa
zikibeba agenda ya kusaidia
mapambano dhidi ya sara-
tani ya shingo ya kizazi kwa
wanawake nchini. Aina hiyo
ya saratani ndio inayoongo-
za kwa kuchangia vifo vingi
zaidi vya wanawake Tanza-
nia na katika nchi zinazoen-
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Mkurugenm Mtendau wa Benk| ya NBC Theobald Sabi (kushoto) ak| jipongeza sambamba na vvadau vvengme wa NBC
Dodoma International Marathon katika uzinduzi wa mbio hizo uliofanyika Dar es Salaam jana. Wengine ni Mkuru-
genzi wa Taasisi ya Saratani ya Ocean Road (ORCI), Dk. Crispin Kahesa (kulia), Mwenyekiti wa Chama cha Riadha
Tanzania (RT), William Kallaghe (wa pili kulia), Mkurugenzi wa Wateja Wadogo wa NBC, Elibariki Masuke (wa tatu
kulia), Mkuu wa Kitengo cha Compliance Benki ya NBC, Sarah Laiser (wa pili kushoto) na Mkuu wa Uendeshaji wa
EFM Radio na TVE, Dennis Ssebo, ( wa tatu kushoto). MPIGAPICHA WETU

Mwaisabula: Musonda bado Yanga

Azam FC

sasa Vvaipa
Kiburi
Dodoma Jiji

Na Adam Fungamwango

BAADA ya ushindi wa mabao
2-1 dhidi ya Azam FC Jumamosi
iliyopita kwenye Uwanja wa
Jamhuri jijini Dodoma, Klabu ya
Dodoma Jiji FC, imetamba kuwa
gari limewaka na lengo lao ni ku-
chukua pointi tatu au moja kwe-
nye kila mchezo uliopo mbele
vao ili kujiweka sehemu salama
katika msimamo wa Ligi Kuu.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, Kocha Msaidizi wa timu
hiyo, Kassim Liogope na Ofisa
Habari wa klabu hiyo, Moses
Mpunga, walisema baada ya
kuifunga Azam, basi wanaamini
hakuna kitakachoshindikana
kama wakiwa na dhamira ya
dhati ya kufanya hivyo.

“Kwa sasa tuko kwenye maan-
dalizi makali kucheza dhidi ya
Mtibwa Sugar, lengo letu ni
kwamba kila mechi inayokuja
ni kupata pointi tatu, ikikose-
kana sana moja kwa sababu hali
ilipofikia pointi moja tu inaweza
kukusogeza mbali sana.

“Kabla ya kuifunga Azam
tulikuwa nafasi ya 13, baada va
kushinda tumeenda moja kwa
moja hadi nafasi ya 10, lakini
Mbeya City ametushusha hadi
nafasi ya 11 kwa mabao ya
kufunga, wote tuna pointi 24,"
alisema Liogope.

Mpunga alisema kuwa baada
va kuitwanga Azam gari lime-
waka na haitoacha pointi kwenye
michezo ambayo imesalia.

“Baada ya kuifunga Azam
kila mmoja, kuanzia viongozi,
wachezaji, benchi la ufundi,
tumekuwa na ari kubwa, lengo
letu ni lilelile kubaki Ligi Kuu,
tunataka mpaka ligi inaisha tuwe
moja ya timu ambazo hazitoshu-
ka daraja, wala kwenda kucheza
mechi za mchujo na hilo lin-
awezekana kabisa,” alisema.

Timu hiyo imecheza mechi 22,
ikishinda saba, sare tatu na ku-
poteza 12 huku ikiwa na mabao
16 va kufunga na kuruhusu 27.

Na Hadija Mngwai

KOCHA Kenny Mwaisabula, am-
emfuatilia kwa kina mshambuliaji
mpya wa Yanga, Kennedy Muson-
da raia wa Zambia, katika michezo
aliyoichezea timu hiyo na kusema
"bado ana kazi kubwa ya 'kukopu'
mfumo wa timu hiyo" kwa kuwa
muda ni mdogo kuweza kuwa
sawa.

Yanga ilimsajili Musonda katika
usajili wa dirisha dogo uliofungwa
Januari 15, mwaka huu kwa lengo

la kusaidiana na kinara wa mabao
wa timu hiyo, Fiston Mayele, ili ku-
leta ushindani katika Ligi Kuu Bara
na mechi za Kombe la Shirikisho
Afrika.

Yanga inayoiwakilisha nchi kwe-
nye Kombe la Shirikisho Afrika,
itashuku dimbani ugenini nchini
Tunisia Jumapili wiki hii kuwavaa
wenyeji wao, Us Monastir katika
mchezo wa kwanza wa hatua ya
makundi.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mwaisabula alisema kuwa, mara

nyingi usajili wa dirisha dogo
wachezaji wamekuwa na ugumu
kidogo kuweza kwenda na mfumo
tofauti na dirisha kubwa, hivyo
itampa wakati mgumu Musonda
kuweza kuelewana na Mayele kwa
haraka.

"Musonda anaweza kusaidiana
na Mayele, lakini dirisha dogo
wachezaji 'kukopu' inachukua
muda kidogo tofauti na dirisha
kubwa watu wanakuwa katika kip-
indi cha preseason hivyo wanaji-
andaa na timu tofauti na sasa.

"Mchezaji kukopu anachukua
muda, inakuwa rahisi kwa mcheza-
ji ambaye amecheza ligi hii kama
vile Saido (Ntibazonkiza), imekuwa
rahisi kutokana na kuijua ligi ya
hapa tofauti na mchezaji kutoka
nje ya ligi hii," alisema na kuongeza:

"Mchezaji kutoka nje pia itam-
chukua muda kuweza kumzoea
mwalimu, wachezaji na hata
mazingira aliyoyakuta, hivyo ita-
mchukua muda kidogo Musonda
kwenda sawa na Mayele."

Aidha, akizungumzia kuhusu

Bernard Morrison kuwa nje kwa
miezi miwili kutokana na maje-
ruhi ya nyonga, hivyo kushindwa
kuichezea Yanga mechi za ki-
mataifa, Mwaisabula alisema:
"Litakuwa ni pengo kukosekana
kwa Morrison katika michuano ya
kimataifa kwa kuwa ni mchezaji wa
kimataifa na ana uzoefu wa mechi
za kimataifa hivyo angeisaidia timu.

"Lakini naamini Yanga itafanya
vizuri kwa kuwa ina wachezaji wa-
zuri wa kimataifa kama Aziz Ki na
Mayele."
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SILVA ATAKIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain inataka kumsajili ki-
ungo wa kati wa Ureno, Bernardo Silva, mwenye umri
wa miaka 28, ambaye yuko tayari kuondoka Man-
chester City, lakini inaweza kukabiliana na ushindani
kutoka kwa Barcelona. (Le10 Sport)

UNITED KUMUUZA MARTIAL

KLABU ya Manchester United itajaribu kuwauza
Anthony Martial mwenye umri wa miaka 27, beki wa
kati wa England, Harry Maguire mwenye miaka 29 na
beki wa kushoto wa Brazil, Alex Telles mwenye miaka
30 katika msimu wa majira ya joto huku klabu hiyo
ikilenga kutoa nafasi kwa mshambuliaji mpya kutoka
Klabu ya Tottenham nahodha, Harry Kane, 29, au
mchezaji wa kimataifa wa Napoli, Victor Osimhen, 24.
(Mail)

SPURS YAMKOMALIA KANE

TOTTENHM Hotspur imesema haitamuuza mfun-
gaji wake bora wa klabu, Harry Kane, 29, kwa klabu
pinzani msimu huu wa majira ya joto. (Times)

RICE ATAJWA UNITED

MANCHESTER United itahitajika kulipa pauni milio-
ni 120 kumnunua kiungo wa kati wa England, Declan
Rice, 24, kutoka West Ham, baada ya dau la pauni
milioni 100 kukataliwa msimu uliopita. (TalkSport) |

CARBERAN KUINOA LEEDS

CARLOS Corberan wa West Brom anaongoza
kwenye orodha fupi ya Leeds United ya kocha wa
kuchukua nafasi ya Jesse Marsch aliyetimuliwa.
(Guardian)

JUDE NA REAL MADRID

REAL Madrid inaamini kuwa kiungo wa kati wa
England, Jude Bellingham, 19, atachagua kuhamia Ligi
Kuu England atakapoondoka Borussia Dortmund.
(Athletic)

JONES NA SOUTHAMPTON

WAMILIKI wa Klabu ya Southampton walijadili
mustakabali wa kocha, Nathan Jones baada ya timu
hiyo kuchapwa mabao 3-0 Jumamosi na Brentford,
lakini wanatazamiwa kuendelea kubaki naye kwa
sasa. (Sport)

ANUKIA HOFFENHEIM

KOCHA wa zamani wa Southampton, Ralph Hasen-
huttl, anaongoza mbio za kuwa kocha mpya wa klabu
ya Ujerumani ya Hoffenheim baada ya kutimuwa
Andre Breitenreiter. (Sky Sports)

COSTA AFUATILIWA CHELSEA

CHELSEA inamfuatilia mlinda mlango wa Porto na
Ureno, Diogo Costa, 23, huku wakitarajia kushughu-
likia mustakabali wa mlinda mlango wao katika majira
ya joto. (90Min)

ADARABIOYO AWINDWA INTER

INTER Milan wamemwongeza mlinzi wa Fulham,
Tosin Adarabioyo, 25, kwenye orodha ya nyota
inayowasaka kuchukua nafasi ya mlinzi wa kati wa
Slovakia, Milan Skriniar, 27, ambaye anatarajiwa
kuondoka katika kikosi hicho cha Serie A mkataba
wake utakapokamilika msimu wa majira ya joto. (Tut-
tomercatoweb)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

HAALAND

LONDON, England

AMIE Carragher amedai kwam-
ba, Erling Haaland huenda ali-
chagua klabu isiyo sahihi kwa

kujiunga na Manchester City.
Mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa Norway
anaongoza kwenye orod-
ha ya wafungaji wa Ligi
Kuu England msimu huu
akiwa na mabao 25 ka-
tika mechi 20.

Katika kipigo cha juzi cha bao 1-0
kutoka kwa Tottenham Hotspur,
Haaland hakuwa na mguso hata
mmoja kuelekea timu pinzani ikiwa
ni mara ya kwanza katika msimu
wake wa kwanza nchini England.

Kipigo cha City kiliwafanya vi-
jana wa Kocha Pep Guardiola ku-

AKOSOLEWA
KUJIUNGA

® ® ® Uliona kasi yake, huenda
alichagua klabu isiyo sahihi, hatu-
oni kila kitu chake...

kosa nafasi ya kupunguza uongozi
wa Arsenal kileleni kwenye msi-
mamo hadi pointi mbili pekee na
wanakaa pointi tatu pekee mbele
ya majirani zao Manchester United.

Imependekezwa City ni timu
dhaifu huku Haaland akiwa
upande wake, lakini Carragher al-
ienda mbali zaidi kwa kudai kuwa
mchezaji huyo wa zamani wa
Borussia Dortmund huenda aliji-
unga na upande usiofaa kwa mabhi-
taji yake.

“Najua hilo halipo kila wakati ku-
tokana na jinsi City wanavyocheza.

Ametoka kwenye ligi ya masham-
bulizi ya kaunta (Bundesliga),”
alisema Carragher akiiambia Daily
Mail.

“Uliona kasi yake, huenda alicha-
gua klabu isiyo sahihi ili kupata ma-
tokeo bora zaidi kutoka kwake.

“Hatuoni kila kitu cha Haaland.
City wamefunga idadi kamili ya
mabao kama msimu uliopita. Ame-
funga mabao 25, lakini City kwa
ujumla wamefunga idadi sawa kwa
jumla. Hata hivyo, wameruhusu
zaidi na ni rahisi kushambulia dhi-
di yao hivi sasa.”
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SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

JACKPOT
MECHI WIKI Hil

UPA

JACKPOT

e 1,074,

DE GEA AAMINI
SABITZER

TAREHE: 08,09 NA 10 FEBRUARI 2023
BASHIRI KWA USAHIHIMECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.08/02/23 | 20:00
02.08/02/23 | 20:15
03.08/02/23 | 20:15
04.09/02/23 | 01:30 | Bragantino SP vs Sao Paulo
05.09/02/23 | 02:30| Botafogo SP vs Ituano SP
06.09/02/23 | 03:00| Nacional Potosi vs El Nacional Quito
07.09/02/23 | 04:05| Pumas De Tabasco vs Correcaminos Uat
08.09/02/23 | 11:30 Aizawl FC vs Rajasthan United
09.09/02/23 | 14:00 | Gokulam Kerala FC vs Minerva FC
10.09/02/23 | 20:00 Nea Salamis vs Anorthosis Famagusta
11.10/02/23 00:00[ Santo Andre SP vs EC Agua Santa SP
12.10/02/23 | 04:05| Queretaro FC vs Club Leon
13.10/02/23 |11:45

Nurnberg vs Fortuna Dusseldorf

Angers vs Nantes

Toulouse vs Reims

Brisbane Roar vs Central Coast Mariners

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

O e

vodacom | m-pesa

2 airtel

.~ P
ticopesa g

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"“*150*87#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ . @tzsportpesa

MANCHESTER, England

OLIKIPA wa Manchester Unit-

ed, David de Gea amesema ita-

kuwa vigumu kucheza mechi

tatu za Ligi Kuu England bila
uwapo wa Casemiro, lakini anaamini
kiungo Marcel Sabitzer atavaa viatu vya
kiungo huyo vizuri kabisa.

Kiungo Casemiro alitolewa kwa kadi
nyekundu katika mchezo wa Ligi Kuu
England mwishoni mwa wiki dhidi ya
Crystal Palace, ambapo Man United il-
ishinda kwa mabao 2-1 na hivyo mche-
zaji huyo atakosa michezo mitatu ya ligi
ijayo ya klabu hiyo.

De Gea anaamini usajili mpya ndani
ya klabu hiyo kutoka Bayern Munich,
Sabitzer, anaweza kuziba pengo la
Casemiro, kwani mchezaji huyo ana
uzoefu na ameshacheza michezo mingi
kwenye Ligi ya Ujerumani hivyo anawe-
za kuwasaidia.

Golikipa huyo alikataa kuzungum-
zia tukio la Casemiro la kupewa kadi
nyekundu na mwamuzi wa mchezo
huo, kwani alisema hataki kuzungumza
kwa kuwa inaweza kumweka kwenye
matatizo.

Casemiro alipewa kadi nyekundu ya
moja kwa moja kwa mara ya kwanza
katika michezo yake 366 aliyoitumikia
klabu ya Real Madrid pamoja na Man
United. Hiyo ni kutokana na kuonekana
kufanya kitendo ambacho si cha kiung-
wana michezoni.

|

ATAZIBA PENGO
LA CASEMIRO

Hazard pancha tena Madric

MADRID, Hispania

WINGA wa Real Madrid,
Eden Hazard, amepata
jeraha lingine linalomfan-
ya kukaa nje ya uwanja
kwa muda usiojulikana.
Nyota huyo wa kima-
taifa wa Ubelgiji ameumia
kwenye goti lake la kush-
oto, ikiwa ni mara yake
ya 18 kurejea katika klabu
hiyo tangu ajiunge na wa-
babe hao wa Hispania ku-
toka Chelsea msimu wa
majira ya joto wa 2019.
Hazard ambaye ni ma-
jeruhi, amecheza mechi
tatu pekee za ligi msimu
huu, na mchezaji huyo

aliyenunuliwa kwa pauni
milioni 150, anatarajiwa
kukaa nje ya uwanja kwa
mara nyingine tena.

Real Madrid ilisema ka-
tika taarifa yake: “Baada
ya vipimo vilivyofanywa
leo (juzi) Eden Hazard
amegundulika kuwa
ameumia goti lake la
kushoto na yuko chini ya
uangalizi.”

Hazard amecheza me-
chi tatu pekee za Ligi Kuu
Hispania, LaLiga, msimu
huu hadi sasa msimu huu,
akiwa ameanza mara
moja tu, na hajacheza
kabisa kwenye ligi tangu
Septemba 9, mwaka jana

dhidi ya Real Mallorca.

Katika mashinda
yote ya msimu huu, an
cheza dakika 296 pek
katika mechi 7 na alian
mara tatu pekee dhidi
Mallorca, Celtic kwen
Ligi ya Mabingwa Ula
na Cacereno ya Dar:
la Nne kwenye Copa
Rey.

Mchezaji huyo
kimataifa wa Ubels
mwenye mechi 126, :
chukuliwa kuwa mm
wa wachezaji bora za
duniani alipoondo
Chelsea mwaka wa 2(
kwa mkataba wa tham:
ya hadi pauni milioni 1
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41,067/ -

BETIKA

Mwandishi Wetu
ASHABIKI wa soka 100
wa Simba na Yanga
watashuhudia  kibingwa

mechi ya mzunguko wa pili
ya Ligi Kuu Tanzania Bara msimu huu
itakayochezwa Aprili 16, mwaka huu,
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Mashabiki hao ni wale
watakaoibuka washindi
kwenye ‘Droo ya Betika

Mtoko wa Kibingwa’ iliyoz-
induliwa jana katika Hoteli
ya Serena, Dar es Salaam.

Akizungumza katika uzinduzi huo
jana, Meneja Mkuu wa Betika Tan-
zania, Tumaini Maligana, alisema
washindi 10 wa droo ya kwanza wata-
tangazwa ifikapo Februari 13, mwaka

Simba: Tumeisoma

wa ugenini kabla ya kurejea nyum-
bani kwa ajili ya kutafuta pointi tatu
za nyumbani,” alisema Mgunda.
Alisema malengo yao muhimu ni
kutafuta pointi tatu kila mechi, nyum-
bani na alama zote tatu ugenini, lakini
wakikosa basi angalau warejee na
pointi moja wakianza na mchezo dhidi

va Horoya AC.

Kuelekea michezo yao ya kimataifa,
uongozi wa Simba jana usiku walitam-
bulisha rasmi jezi ambazo watakazo-

tumia katika michuano hiyo.

MTOKO WA

KARIAKOO

huu.

“Droo itafanyika kila wiki na kutoa
washindi zaidi ya 10 na tamati itaku-
wa ni wiki ya mwisho ya siku ya dabi,”
alisema Maligana na kuongeza:

“Ni rahisi kushinda, ambapo mshiri-
ki anaweza kuweka bashiri zake ka-
tika ligi mbalimbali ikiwamo ya EPL,
LaLiga, Bundesliga, Serie A na Ligi ya
Bongo ikiwamo mechi ya Simba na
Yanga.”

Alisema huu ni msimu wa tano wa
Droo ya Mtoko wa Kibingwa ambapo
washindi 400 wamepata fursa ya
kushuhudia dabi hiyo kwa gharama
za Betika.

“Kwenye dabi iliyopita tulipata
washindi 50 ambao walikuja kush-
uhudia mechi hiyo ya watani wa jadi
‘Ki-VIP’, msimu huu ‘tumedabo’ na
mashabiki 100 kutoka maeneo mbal-
imbali nchini wana fursa ya kushin-

da,” alisema.

Alisema yeyote atakayejisajili na Be-
tika atakuwa ameingia moja kwa moja
kwenye Mtoko wa Kibingwa.

“Atakayecheza pia beti tano za
kuanzia Sh. 500 au zaidi ataingia ka-
tika Droo ya Mtoko wa Kibingwa moja
kwa moja bila kujali mkeka umetiki au
la!.

“Washindi kutoka nje ya Dar es Sa-
laam watasafiri kwa ndege na kutaku-
wa na ‘pati’ kabla ya dabi hiyo, kisha
tukio la Mtoko wa Kibingwa litaka-
lokwenda sanjari na uchambuzi wa
mechi ya dabi na matukio mengine
mbalimbali.

“Siku ya mechi wataongozwa na
kingora kwenda kwa Mkapa kush-
uhudia dabi hiyo na baada ya mechi
washindi hawatarudi mikono mitupu,
wataondoka na zawadi mbalimbali,”
alisema.

Msanii wa Muziki wa RNB nchini, Juma Mussa Mkambala

maarufu Jux, akizungumza na waandishi wa habari, jijini
Dar es Salaam juzi, kuhusu mafanikio ya ziara yake jijini
Paris, Ufaransa, iliyoandaliwa na Cognac yenye mafunzo
mbalimbali kuhusu Chapa ya Hennessy na mpira wa Kkika-
pu, ambapo alitembelea uwanja mkongwe zaidi wa mpira
huo wa Trevise Court. PICHA: JOHN BADI

Yanga yaanika njia
| WORUSZ
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shaanza kuuza tiketi za mch-
ezo huo huku kiwango cha
juu kikiwa ni Sh. 20,000 kwa
VIP A, B 15,000, C, 10,000 na
3,000 kwa mzunguko kuanzia
leo na 5,000 zitauzwa kwa wa-

naonunua siku ya mchezo.
“Katika mchezo huo dhidi
ya TP Mazembe, utakuwa
ni mechi yetu ya kwanza ya
hatua ya makundi hapa nyum-
bani ya Kombe la Shirikisho,
tumeipa uzito wake na kuipa
jina maalum la ‘Wananchi Su-

per Sunday’,” alisema Kamwe.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MICHEZO 1 X 2

01.11/02/23
02.11/02/23
03.11/02/23
04.11/02/23
05.11/02/23
06.12/02/23
07.12/02/23
08.12/02/23
09.12/02/23
10.12/02/23
1.12/02/23
12.12/02/23
13.12/02/23
14.12/02/23
15.12/02/23
16.12/02/23
17.12/02/23

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO - 08/02/2023

UGENINI

MUDA

Southampton FC vs Wolverhampton Wanderers
KVC Westerlo vs KAA Gent
UD Almeria vs Real Betis Seville

Lazio Rome vs Atalanta BC
Valencia CF vs Athletic Bilbao
Macarthur FC vs Wellington Phoenix FC
Toulouse FC vs Stade Rennes

Getafe CF vs Rayo Vallecano
Vitesse Arnhem vs FC Utrecht
Angers SCO vs AJ Auxerre
Montpellier HSC vs Stade Brest 29
Hertha BSC vs Borussia Monchengladbach
RC Celta de Vigo vs Atletico Madrid
1. FC Cologne vs Eintracht Frankfurt
Real Valladolid vs CA Osasuna
Sporting Lisbon vs FC Porto
Olympique Lyon vs RC Lens

NYUMBANI  SARE
MUDA GAMEID

MICHEZO 1 X 2

Nairobi City Stars FC vs Kenya Police
HJK Helsinki vs Lahti

Havadar vs Teraktor Sazi

Neroca FC vs Kenkre FC
A.C Milan W vs Fiorentina W
Monori SE vs Paksi FC

lvancsa Kse vs Budafoki Mte

Esmtk Budapest vs Kisvarda FC
Ho Chi Minh City vs Hai Phong

Esperance Tunis vs ES Hammam Sousse
AL Akhdood vs AL Riyadh
EO Sidi Bouzid vs ES Metlaoui

Avenir Rjich vs US Monastir

ES Sahel vs Club A Bizertin
Al Orubah vs Al Qadisiyah

Stade Tunisien vs US Tataouine

Fiorentina Youth vs Atalanta Youth

US Ben Guerdane vs AS Slimane

CS Sfaxien vs CS Chebba

Olympique de Beja vs Africain
Ohud Medina vs Al Jabalain
Al Salmiyah vs Al Fehaheel
USM Alger vs RC Arbaa

East Bengal vs Northeast United FC
Sitra Club vs Muharrag SC
Riffa Club vs Bahrain Club

Al Kuwait SC vs AL Sahel

Pafos FC vs AEL Limassol

Nurnberg vs Fortuna Dusseldorf|

AD Grecia vs Guadelupe FC

Lyon vs Lille

Toulouse vs Reims

Paris FC vs Annecy FC

AJ Auxerre vs Rodez Aveyron

Vierzon FC vs Grenoble Foot

Angers vs Nantes

PSV Eindhoven vs Emmen

FC Gyori Eto vs Debreceni VSC

Famalicao vs Belenenses
Al Ahly Cairo vs Real Madrid
SV Spakenburg vs VV Katwijk

FC Winterthur vs Servette Geneva

Sunderland vs Fulham

VfL Bochum vs Borussia Dortmund

Dundee FC vs Raith Rovers

Gosport Borough vs Weston Super Mare

Feyenoord vs NEC Nijmegen

Manchester Utd vs Leeds

Marseille vs Paris St Germain

Viseu vs Porto

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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® ® ® Yatua Tunisia na
bunduki zote ikiitaja TP
Mazembe, yasema hesabu
zote kwa Mkapa...

Na Saada Akida

ICHA ya kwenda nchini
I Tunisia ikihitaji angalau

pointi moja katika mch-

ezo wao wa kwanza wa
hatua ya makundi wa Kombe la
Shirikisho Afrika, Yanga imetan-
gaza itakavyomaliza hesabu zake
na kutinga robo fainali ya mi-
chuano hiyo, ambapo imesema
imewekeza nguvu kubwa mich-
ezo ya nyumbani katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa kwa kuvuna
pointi zote tisa.

Yanga iliondoka jana
mchana kwa Shirika
la Ndege la Emirates

hadi Dubai ambapo
ilitarajiwa kufika saa

3:50 usiku na leo saa
2:40 asubuhi kuanza

safari ya kuelekea
jijini Tunis, Tunisia
tayari kwa mchezo
wao huo wa kimataifa
dhidi ya US Monastir
utakaopigwa Ju-
mapili wiki hii katika
Uwanja wa Olym-
pique de Rades nchini
humo.

Katika uwanja huo wa Olym-
pique de Rades kwenye mechi za
mchujo, ndipo Yanga ilipofani-
kiwa kutinga hatua ya makundi
baada ya kuitoa Club Africain
ya Tunisia kwa kuichapa bao 1-0
baada ya mechi ya mkondo wa
kwanza iliyopigwa dimba la Ben-
jamin Mkapa, Dar es Salaam, timu
hizo kutoka suluhu.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Ofisa Habari wa Yanga,
Ally Kamwe, alisema kikosi cha
wachezaji 25 kimeondoka kuele-

ezo wao dhidi US Monastir, lengo

Haaland ako

TP .‘?ﬁl‘

i
="y
- LT
J

.

likiwa ni kupata <
pointi tatu na kama
wakishindwa kuvuna
zote, basi wapate anga-
lau alama moja.

“Kati ya wachezaji hao 25,
kipa wetu Abdultalib Msh-
ery naye yupo kwenye msa-
fara huo kwa ajili ya kwenda |
nchini humo kufanyiwa mat- |
ibabu ya jeraha la mguu lin-
alomsumbua. - o~ [

“Pia katika msafara huo kuna . — S
benchi la ufundi la watu tisa na o - 4 1 T
viongozi tisa akiwamo Mjumbe I« | L
wa Kamati ya Utendaji ya Shirik- ;
isho la Mpira wa Miguu Tanza-
nia (TFF), Issa Bukuku, ambaye
ni mkuu wa msafara,” alisema
Kamwe.

Alisema wamejiandaa vizuri
katika mchezo huo, kwa kutam-
bua umuhimu wa mechi hiyo na
tayari Kocha Mkuu, Nasreddine
Nabi, alishatangulia nchini humo
kwa ajili ya kuweka mambo sawa.

“Licha  kwamba tunaenda
Tunis na kikosi imara kutafuta
pointi muhimu dhidi ya US Mo-
nastir, lakini nguvu zetu kubwa
tumezielekeza mchezo wetu
wa nyumbani utakaopigwa |
Febuari 19, mwaka huu dhidi f
ya TP Mazembe ambao tut-
acheza nyumbani.

“Wanachama na mashabi-
ki wa Yanga watambue kila
mechi kwetu ni muhimu, | «
tunaenda Tunisia kutafuta [
pointi na tusipoteze, la-
kini tunahitaji kupata
matokeo mazuri katika
michezo yetu mitatu ya
nyumbani kwa kupata

pointi tisa,” alisema _ R,
Kamwe. . '

Kamwe alisema Mshambuliaji wa Yanga, Stephane Aziz Ki,
kwa kutambua ambaye bao lake pekee dhidi ya Club Africain

katika Uwanja wa Olympique de Rades nchini
Tunisia lilipelekea timu yake hatua ya makundi
yva Kombe la Shirikisho Afrika, ni miongoni mwa
nyota watakaoivaa US Monastir Jumapili wiki hii
katika uwanja huo. PICHA: MAKTABA

umuhimu wa mch- .
ezo wao dhidi ya TP
Mazembe, wame-
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GAZETI HIL HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Simba SC:
Tumeisoma
Horoya AC

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Simba,
Juma Mgunda, amesema
tayari wamefanikiwa kuona
ubora wa Horoya AC ulipo na
udhaifu wao, hivyo wataenda
nchini Guinea kikamilifu kwa
ajili ya kusaka pointi muhimu
katika mchezo huo wa hatua
ya makundi wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Simba ambayo tayari im-
etanguliza watu wake nchini
Guinea kwa ajili ya kuandaa
mazingira mazuri ya timu
itakaposhukia, jana usiku
ilitarajia kutangaza tarehe
rasmi ya kuelekea nchini
humo kwenye mechi
.. Va0 va kwanza

M ya hatua ya

= makundi
msimu huu
ambayo itapigwa
© Jumamosi wiki
hii katika Uwanja
wa General Lansana
Conte.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Mgunda alisema wana-
fahamu wanaenda kucheza na
aina gani ya timu na wamean-
daa kikosi cha timu yao vizuri
kwa ajili ya kusaka matokeo
chanya.

Alisema wanahitaji kupata
matokeo mazuri, hivyo wame-
wataka washambuliaji kuwa
makini kwa kutumia vizuri na-
fasi wanazotengeneza kupata
bao na kutoruhusu Horoya AC
kufanya mashambulizi lango
mwao.

“Tumeona ubora wa Horoya
AC, wako vizuri, tunaenda kwa
tahadhari kubwa, wachezaji
wanatambua umuhimu wa
mchezo huo ni kutafuta pointi,
tunaendelea kuimarisha kikosi
hususan safu ya ulinzi kuwa
makini na washambuliaji wa
timu pinzani.

“Wakati tukipambana wap-
inzani wasipate bao, tunahitaji
kuwa makini kutafuta alama
hata moja katika mchezo huo
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