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Gumzo mtandaoni Mrema kufunga ndoa Kwaresma

Watatu wauawa na nyati
Na Abdallah Khamis,              
MTWARA

  WATU watatu katika Kijiji cha 
Mahurunga Wilaya ya Mtwara 
mkoani hapo, wamefariki dunia 
baada ya kushambuliwa na nyati 
wakati wakiwa katika shughuli za 
kilimo kwenye mashamba yao.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Mtwara, Kamishna Msaidizi 
(ACP) Nicodemus Katembo, alise-
ma jana kuwa tukio hilo lilitokea 
Machi 20, mwaka huu. 

Katembo aliwataja waliofariki 
dunia kuwa ni Rashid Bakari (40) 
mkazi wa Kijiji cha Kitunguli, 
Salum Kumbemba (46) ma Said 
Musa (45) wote wakazi wa Kijiji 
cha Mahurunga.

Alisema nyati huyo alifika ghafla 
katika kijiji cha Mahurunga aki-
tokea porini na kufanya shambuli-
zi kwa watu hao waliokuwa katika 
shughuli za kujitafutia riziki.

“Baada ya shambulizi hilo la 
nyati, taarifa ziliwafikia askari wa 
Jeshi la Wananchi wa Tanzania 
( JWTZ) wanaolinda   mpaka am-
bao walifika haraka na kumuua 
mnyama huyo kabla hajaleta mad-
hara zaidi,” alisema Katembo.

Alisema baada ya uchunguzi 
wa miili ya marehemu kufanyika, 
ndugu waliruhusiwa kuichukua 
kwa ajili ya maziko.

Katika hatua nyingine, ACP 
Katembo alisema uchunguzi wa 
kumsaka mwanamke aliyemtupa 
mtoto anayekadiriwa kuishi kwa 
saa nane kabla ya kufariki du-
nia unaendelea. Alisema mtoto 
huyo alitupwa Machi 22 majira 
ya asubuhi na mtu asiyejulikana 
ambapo wakazi wa mtaa wa Coco 
Beach, walibaini tukio hilo baada 
ya kusikia sauti ya mtoto akilia ku-
tokea katika dampo la taka lililo 
katika eneo hilo.

Rais Samia Suluhu Hassan, akipokea mchoro wa picha ya daraja la Tanzanite kutoka kwa Balozi wa Korea Kusini hapa nchini, Kim Sun 
Pyo, wakati wa uzinduzi wa daraja hilo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Samia: Tunasaka fedha ujenzi wa barabara
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amezindua mradi wa daraja la Tan-
zanite jijini Dar es Salaam, na kue-
leza kuwa serikali inatafuta fedha 
za kutosha kwa ajili ya barabara 
vijijini na mijini.

Alitoa kauli hiyo jana katika uzin-
duzi huo wa daraja lililojengwa kwa 
fedha za mkopo nafuu kutoka seri-
kali ya Jamhuri ya Korea Kusini wa 
Dola za Marekani milioni 123.032 
na serikali ikitoa Dola milioni 4.233 
kwenye kodi na gharama stahili za 
uendeshaji mradi.

Rais Samia alisema uzinduzi wa 
daraja hilo lenye urefu wa kilometa 
1.03 na barabara unganishi yenye 
urefu wa kilometa 5.2, ni sehemu ya 
kumuenzi Hayati Rais John Magu-
fuli.

“Tunatafuta fedha za kutosha 
kwa ajili ya barabara za vijijini na 
mijini zinazosimamiwa na TARURA 
(Wakala wa Barabara za Vijijini na 
Mijini) chini ya Ofisi ya Rais-Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI),” alisema.

Alikumbusha kuwa ujenzi wa 
barabara na madaraja una gharimu 

fedha nyingi, na  kuwa lazima zitun-
zwe na kuitaka Wizara ya Ujenzi na 
Uchukuzi ihakikishe miundombinu 
hiyo inafanyiwa matengenezo sta-
hiki kwa muda mwafaka.

“Serikali tutafanya jitihada za ku-
tosha za matengenezo ya barabara 
zote nchi nzima kupitia Wakala wa 
Barabara Tanzania (TANROADS) in-
ayosimamia barabara kuu na bara-
bara za mikoa na barabara za mijini 
chini ya wizara hii,” alisema.

Alisema ujenzi wa daraja ni 
mwendelezo wa kuboresha miun-
dombinu ili kukabiliana na kero ya 
msongamano wa magari ikiwamo 
kuzipanua na kuzijenga za mlisho, 
madaraja ya juu na  za mabasi yaen-
dayo haraka.

Alisema kwa sasa ujenzi wa mi-
undombinu ya mabasi yaendayo 
haraka unaendelea ambapo  awa-
mu ya tatu itahusisha barabara ku-
toka katikati ya jiji kwenda Gongo 
la Mboto. “Awamu ya nne kutoka 
katikati ya jiji kwenda Tegeta, awa-
mu ya tano kutoka Ubungo hadi 
bandarini hadi Nelson Mandela, ku-
toka Kigogo kwenda Tabata Dampo 
hadi Segerea na awamu ya sita ku-
toka Morocco kwenda Kawe hadi 

Lugalo,” alisema.
Rais Samia alisema miradi yote 

ikikamilika itaondoa msongamano 
wa magari mkoani Dar es Salaam na 
kuongeza kwa kiasi kikubwa ukuaji 
wa shughuli za uchumi na biashara 
na itaongeza muda wa watu ku-
fanya kazi. Pia alisema itapunguza 
gharama za mafuta yanayotumiwa 
na vyombo vya usafiri na migogoro 
majumbani kwa watu kuchelewa 
kurudi kwa visingizio vya foleni.

Alisema miradi yote ikikamilika 
itabadili madhari ya jiji la Dar es Sa-
laam kwa kulipendezesha huku aki-
tolea mfano daraja hilo la Tanzanite 
waenda kwa miguu nyakati za jioni 
wanaweza kulitumia kuangalia 
ufukwe wa Bahari ya Hindi.

Alibainisha kuwa jitihada kama 
hizo pia zinaendelea kwenye miji 
na majiji mengine likiwamo jiji la 
Dodoma ambapo karibuni aliweka 
jiwe la msingi kwa ajili ya barabara 
ya mzunguko.

Akizungumzia jina la daraja hilo 
alisema amepokea ushauri wa 
wananchi ambao wanataka iwek-
we alama ya tanzanite kuliko ya 
Mwenge iliyopo sasa ili kukamilisha 
jina lake.

Na Waandishi Wetu 

GUMZO liliibuka jana katika 
mitandao ya kijamii kutokana na 
Mwenyekiti wa Tanzania Labor 
Party (TLP), Augustine Mrema, 
kufunga ndoa katika kipindi cha 
Kwaresma. 

Ndoa ya mwanasiasa huyo 
mkongwe ilifungwa jana katika 
Kanisa Katoliki Jimbo la Moshi, 
Parokia ya Uomboni, Kijiji cha Ki-
raracha. 

Kwa kawaida, katika kipindi 
kama hiki, baadhi ya madhehebu 
ya Kikristo yakiwamo ya Kato-
liki, Kilutheri na Anglikana huwa 
hayafungishi ndoa ndiyo maana 
yakaibuka maswali kutokana na 
kujitokeza kwa jambo hilo. 

Mrema alifunga ndoa na mwa-
namke mwingine kutokana na 
kufiwa na mke wake, Rose Mrema, 
Septemba, mwaka jana.

Baadhi ya watu waliohoji kuhu-
su ndoa hiyo kwenye mitandao 

ya kijamii, walikuwa na maswali 
mmoja akisema: “Wakatoliki wen-
zangu hebu nisaidieni, hivi huwa 
kuna ndoa kipindi cha Kwaresma? 
Inawezekana nachanganya mam-
bo!”

Mwingine alijibu “Kama ni 
dharura wanapewa kibali ndoa 
inafungwa” huku mwingine aki-
jibu hoja hiyo alisema; “ndoa zipo 
ila hazina shamrashamra.” Mtoa 
maoni huyo aliyesema ni muumi-
ni wa Kanisa Katoliki alisema: 
“Kukiwa na sababu maalum huwa 
inafungwa.”

Mwingine alisema: “Hakuna 
ndoa kipindi hiki cha Kwaresma 
hususan sisi Wakatoliki labda 
kama mzee ameomba kwa sababu 
maalum...”

Paroko wa Parokia ya Uomboni, 
Padri Adelard Imani, aliyefungi-
sha ndoa hiyo alipoulizwa kwa 
nini ndoa hiyo imefungwa wakati 
huu wa Kwaresma, alimwambia 
mwandishi kwamba: “Naomba 

nikujibu baadaye kidogo” lakini 
mpaka jioni alikuwa hajafanya 
hivyo. 

Mkurugenzi wa Mawasiliano 
Baraza la Maaskofu Katoliki Tanza-
nia (TEC), Padri Chesco Msaga, ali-
potafutwa na Nipashe kuzungum-
zia suala hilo, alisema: “Askofu wa 
Jimbo ametafsiri Sheria za Kanisa 
Katoliki. Hadi paroko anafungi-
sha  hiyo ndoa kipindi hiki, maana 
yake kuna kibali cha askofu, ving-
inevyo asingefanya hivyo.”

Mrema amefunga  ndoa na 
mwanamke mwingine kutokana 
na kufiwa na mke wake, Rose Mre-
ma, Septemba, mwaka jana.

ASIMULIA MAGUMU

Mrema alisema baada ya mke 
wake kufariki dunia Septemba 
mwaka jana, aliishi katika mazin-
gira magumu, hivyo alimwomba 
Mungu amsaidie ili apate msaidizi 
mwingine.

“Baada ya mke wangu kufariki 
(dunia) afya ilikuwa imedorora 
hata hotuba yangu wakati wa 
kumzika sikuweza kusimama. Nil-
imwomba Mungu anisaidie nipate 
mtu atakayenitunza, atakayeni-
angalia,” alisema.

Kutokana na maombi yake 
hayo, alisema  baraka za Mwe-
nyezi Mungu zilishuka na ndipo 
akajitokeza huyo binti (Doreen) 
akakubali kutumia maisha yake 
kwa ajili ya kumtunza.

“Binti huyu (mke wake) alipoji-
tokeza aliniambia kuwa kutokana 
na kazi nzuri niliyoifanya mimi 
(Mrema) katika taifa hili, umetu-
tumikia sisi wananchi, hivyo niko 
tayari kutumia maisha yangu 
kukuhudumia. Kwa hiyo tulitafu-
tana tukaelewana na akakubali 
kwa hiari yake,” alisema.

lImeandikwa na Mwandishi 
Wetu, DAR na Thobias Mwa-
nakatwe, MOSHI
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Serikali yataja maeneo manne uwekezaji afya
Na Romana Mallya

SERIKALI imewaita  wawekezaji kutoka 
India na nchi zingine duniani kuwekeza ka-
tika sekta ya afya kwenye maeneo manne 
makubwa, ikiwamo ujenzi wa hospitali za 
kutoa huduma za kibingwa kwenye mikoa.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Prof. 
Abel Makubi, alieleza kuhusu mpango huo 
mkoani Dar es Salaam wakati wa mkutano 
uliokutanisha wadau wa Tanzania na India 

kuangalia fursa za uwekezaji nchini katika 
sekta ya afya. Mkutano huo uliandaliwa na  
Balozi wa India nchini, Binaya Pradhan.

Akifungua mkutano huo, Prof. Maku-
bi  alisema  wanawashawishi wawekezaji 
kuwekeza katika utoaji wa huduma za kib-
ingwa na bobezi kwa sababu kwa sasa nyingi 
zinapatikana Dar es Salaam.

“Tunataka ziende kwenye  mikoa. 
Tunaweza kuwekeza kwa pamoja na 
wawekezaji au wakawekeza wao kwa asil-

Mfumo rasmi kukabili uhaba watumishi
Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imezindua mfumo wa kielek-
troniki wa tathmini ya hali ya watumishi ka-
tika utumishi wa umma unaolenga kubaini 
mahitaji halisi ya watumishi kwenye wizara 
na taasisi za umma.

Hata hivyo, tathmini iliyopo imebainisha 
kuwa utoshelevu wa mahitaji ya watumishi 
kwa taasisi za umma upo kati ya asilimia 52 
hadi 90.

Akizindua mfumo huo jana, Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, Jenista Mhaga-
ma, alisema mfumo huo unalenga kujua 
idadi, majukumu yao na vituo wanavyofany-
ia kazi.

Alisema mfumo huo utasaidia kutathmini 
hali halisi ya watumishi walioko na wanao-
hitajika katika taasisi zote za umma ili kuwa-
panga kwa kuzingatia mahitaji halisi ya kila 
taasisi.

“Kwa kufanya hivyo, serikali itakuwa na 
taarifa na takwimu sahihi kuhusu watumishi 
waliopo, mahitaji ya watumishi wanaohitaji-
ka katika kutekeleza majukumu ya kuwahu-

dumia wananchi,” alisema.
Aidha, alisema matarajio ni kuweka 

msawazisho wa watumishi wa umma katika 
taasisi za umma.

“Kwa tathmini iliyoko inabainisha kuwa 
utoshelevu wa mahitaji ya watumishi kwa 
taasisi za umma upo kati ya asilimia 52 hadi 
90, zipo baadhi ya taasisi ambazo zina wa-
tumishi wa ziada katika baadhi ya kada,” 
alisema.

Alifafanua kuwa tathmini hiyo ilianza 
Januari mwaka huu na lilitakiwa likamilike 
katikati ya Februari, 2022, na hadi sasa in-
aonyesha bado wizara na taasisi nyingi hazi-
jakamilisha.

“Kwa taarifa tulizo nazo mpaka leo kati ya 
wizara na taasisi 427 zilizo kwenye Mfumo 
wa      Taarifa  za Kiutumishi na Mishahara 
katika   Utumishi wa Umma (HCMIS) zote 
zimeshaanza     kutumia         mfumo na zipo 
katika hatua     mbalimbali    za utekelezaji 
wa zoezi       hili   na zipo kati ya asilimia 13 
hadi 97.”

Alisema bado kuna wizara na taasisi ny-
ingi hazijatekeleza maelekezo ya serikali 
ipasavyo.

imia 100,” alisema. 
Eneo la pili ni kuwekeza katika viwanda 

vya kuzalisha dawa na vifaa tiba kwa kuwa  
hadi sasa vilivyopo havifiki 10 na vingi 
vinatengeneza dawa chache ambazo haz-
izidi asilimia tano ya mahitaji yaliyopo.

“Asilimia 95 ya dawa na vifaa tiba tunat-
egemea kuagiza kutoka nje. Tunawaita 
wawekezaji waje kuwekeza katika eneo hilo 
ikiwamo viwanda vya kuzalisha chanjo,” 
alisema. Alitaja eneo la tatu ni uchunguzi wa 
kisasa kwa sababu wananchi wanapougua 
hutaka huduma kwa haraka.

Prof. Makubi alitaja la mwisho ni mafunzo 
ambapo wawekezaji wanaweza kuwekeza 
kwa kujenga vyuo ili kuwezesha huduma 
hiyo kupatikana badala ya wataalamu kwen-
da nje kuitafuta.

Kuhusu ushirikiano kati ya India na Tanza-
nia, Prof. Makubi alisema nchi hizo zimesh-
irikiana zaidi ya miaka 50 katika sekta mbal-

imbali ikiwamo afya.
“India imewekeza katika mafunzo tume-

kuwa tukiwapeleka India wataalam wetu wa 
afya kwa ajili ya mafunzo zaidi. Katika udak-
tari bingwa bobezi India walitusaidia kutoa 
mafunzo kwa wataalam zaidi ya 20 am-
bao baada ya kurejea ndipo ilipoanzishwa 
Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete ( JKCI),” 
alisema.

“Tunashirikiana nao katika sekta ya upas-
uaji mbalimbali, kufanya kambi hapa nchini 
za ugunduzi wa magonjwa mbalimbali,” al-
iongeza.

Balozi Pradhan alisema wanazihamaisha 
hospitali zinazoongoza India kuja Tanzania 
kuwekeza kwa sababu hadi sasa nyingi zi-
natoa huduma za kawaida katika mikoa to-
fauti nchini.

Alisema kila mwaka ubalozi wao umeku-
wa ukitoa Visa 2,500 kwa watanzania wana-
okwenda nchini India kupata matibabu.
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Uchafuzi wa Mto Mara unavyowatesa wakazi 

Na Mwandishi Wetu, TARIME

INAPOTOKEA mtu anasogea 
hadi Kata ya Manga wilayani 
Tarime na kuzuru kwenye vijiji 
vyake kama vile Bisarwi na Kem-
bwi, mara moja ushuhuda wake 
utagundua kuna kitu kisicho cha 
kawaida katika afya. Ndiyo dodosa 
zilizoifikia Nipashe ilipofika ma-
hali hapo.

Ni msamiati wa utani, lakini 
ndiyo umebeba ukweli kuwapo 
ugonjwa unaoitwa ‘kwangua vo-
cha’ kwa maana kuna nyakati baa-
dhi ya wanavijiji wanashuhudiwa 
wakijikuna mithili ya tendo hilo, 
hali kadhalika kukohoa.

Pia, inaendana na suala la ku-
hara na kutapika linalokuwa la 
kawaida, tumbo kuvimba na ma-
dhila mengine ya jamii hiyo. Ni 
kwa bahati mbaya, hitaji la hudu-
ma za afya iwe zahanati au kituo 
cha afya kwa wanaopatwa na ma-
dhila hayo ni sharti kufunga safari 
wastani wa kilomita nne wakahu-
dumiwe.

Uchunguzi wa Nipashe kwenye 
eneo hilo, uliopewa uthibitisho 
kutoka kwa wenyeji wanavijiji, 
umebaini kuwapo madhara kwa 
mifugo ambayo ni moja ya nyenzo 
zao kuu kiuchumi, kwamba wa-
nadhurika hata kufa.

Shida ni nini? Mwenyekiti wa 
Kitongoji cha Burongo kilichoko 
Kijiji cha Bisarwi, Juma Matinde, 
anaiambia Nipashe kuwa mad-
hara hayo ya kiafya kwa binadamu 
na wanyama, pia mimea jirani, 
yamekuwa hali endelevu tangu 

kutokea anachokiita mkasa wa 
kuchafuliwa Mto Mara miaka 
minne iliyopita.

Kwa mujibu wa Matinde, hali 
hiyo imekuwa ikijitokeza tangu 
mwaka 2018 kila unapofika msimu 
wa mto kufurika, maji yake yame-
kuwa yakiwasha, wanapoyanywa 
tumbo linanguruma, wanaha-
risha, wanatapika na kukohoa, 
ikiendana na mikasa kadhaa ya 
kutapika na kuhara damu.

Nipashe imeambiwa kwamba, 
mifugo nayo ikitumia maji ya mto 
huo ambao ndiyo tegemeo pekee 
kwa wakazi na mifugo yao, ime-
kuwa ikivimba tumbo, kulegea na 
hata kufa.

Mwenyekiti Matinde anasema 
pindi mifugo iliyodhurika ikichin-
jwa, waligundua nyama yake kuwa 
nyeusi na inayotoa harufu mbaya.

  
WALIVYOIPOKEA
Mwenyekiti Matinde anaeleza: 

“Hii ni wiki ya pili sasa kuna hali 
hii, tumesitisha kwa muda kula sa-
maki, ng’ombe walipokufa siku za 
mwanzoni mwa mwezi huu, tuli-
wachinja na kuuziana nyama. Kila 
aliyekula alihara, yaani ukishaku-
la, tumbo linanguruma kisha un-
aanza kuhara kidogo kidogo na 
kutapika.

“Zahanati iko mbali na hapa. 
Ukishagundua shida hii, unak-
wenda kwenye duka la dawa hapa 
kijijini, unawaeleza unavyojisikia, 
wanakupatia dawa.”

Ushuhuda huo unajitokeza 
huku suala la uchafuzi wa Mto 
Mara mwanzoni mwa mwezi huu 

likichunguzwa na baadhi ya mam-
laka za serikali kama vile Bodi ya 
Maji Bonde la Ziwa Victoria na 
kamati ya kitaifa iliyoundwa na 
Ofisi ya Makamu wa Rais - Muun-
gano na Mazingira.

MKASA WA WAVUVI
Mwenyekiti Matinde anasim-

ulia kwamba wavuvi walipokuwa 
kazini mapema mwezi huu, wali-
wakuta samaki wakielea mtoni, 
wengi aina ya gogogo na sato. 

Anasema baadhi yao walio-
thubutu kuwachukua ama kwa aji-
li ya kuuza ama kuwala, watumiaji 
wengi katika vijiji jirani walihari-
sha na kutapika.

Anasema muda mfupi baadaye, 
wavuvi hao waliufikishia taarifa 
uongozi wa maeneo yao kuwapo 
maji yenye mwonekano tofauti, 
meusi kwa rangi yakiashiria hatari 
kiafya na mazingira.

Hapo Mwenyekiti Matinde 
anasema viongozi walichukua hat-
ua za tahadhari ikiwamo kuelimi-
sha wananchi kwamba maji hayo 
na maudhui yake si salama kiafya, 
vinavyopatikana humo visiliwe.

Anasema wakati hatua hiyo 
inachukuliwa, baadhi ya watu wal-
ishakula vyakula vinavyopatikana 
kwenye maji hayo na kudhurika, 
ikiwamo nyama za mifugo iliyoku-
fa kutokana na maji hayo.

“Viongozi tukapeleka taarifa 
ngazi ya juu serikalini, Wizara ya 
Mifugo na Wizara ya Maji wakaja 
hapa na boti yao, wakaingia mto-
ni, wakachukua sampuli ya maji 
na samaki, wakapeleka maabara,” 

Matinde anasema.
Mbali na kudokeza hata mbwa 

waliokula nyama za mifugo iliyok-
ufa walidhurika, pia anasema bin-
adamu walipokula samaki kutoka 
maji hayo, wana sifa hawachelewi 
kuharibika, pia wanakosa ladha 
iliyozoeleka kwa samaki na wana 
harufu mbaya.

Mwenyekiti anatoa takwimu ali-
zonazo kwamba madhara kwa wa-
navijiji ni kudhurika kwa namna 
mbalimbali zilizotajwa, huku baa-
dhi ya walioripoti wamewasilisha 
vifo vya ng’ombe 54 na mbuzi wa-
nane katika kipindi cha wiki mbili 
za mwanzo wa mwezi huu.

Namna wanavyoshughulikia 
mifugo iliyokufa, Mwenyekiti Mat-
inde anaeleza: “Kwa sasa mifugo 
inayokufa karibu na Mto Mara 
tunaitupa ndani ya maji, kwa in-
ayokufa mbali na mto, tunachim-
ba shimo na kuifukia.”  

HATUA ZA KISERIKALI
MWANZONI mwa mwezi huu 

kuliripotiwa kuwapo uchafuzi 
kwenye Mto Mara mkoani Mara 
uliosababisha samaki kufa na kue-
lea kwenye mto huo.

Iliripotiwa kwamba samaki 
walianza kuonekana Machi 8, 
mwaka huu, huku maji mtoni yak-
ionekana kuwa na rangi nyeusi 
na juu kukiwa kumetanda kitu 
chenye mwonekano mithili ya 
mafuta, huku baadhi ya wakazi 
wakiokota samaki waliokufa na 
kuwauza kwa umma.

Vijiji vinavyotajwa kukumbwa 
na tatizo hilo ni pamoja na Kuruya, 

Kwibuse na Marasibora, baadhi ya 
wakazi wake wakikaririwa wak-
isema maji hayo yalikuwa yanatoa 
harufu ya uvundo yakiwa na utan-
do wa kitu mithili ya mafuta.

Vijiji hivyo ni tofauti na am-
bavyo Nipashe ilipiga kambi siku 
chache zilizopita. 

Baada ya uchunguzi wake kuhu-
su tukio hilo, Bodi ya Maji Bonde 
la Ziwa Victoria ilitoa matokeo ya 
utafiti ilioufanya kuhusiana na 
hali hiyo, ikibainisha samaki wali-
kufa kutokana na kukosa hewa ku-
likochangiwa na kuwapo mafuta 
aina ya oili na grisi, yaliyotanda 
juu ya maji kwenye eneo la Kirumi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifu-
go na Uvuvi, Rashid Tamutamu, 
pia alitangaza kuanza kwa uchun-
guzi wa kisayansi kupitia sampuli 
za samaki kujua undani wa mkasa 
wa vifo hivyo.

Vilevile, Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Makamu wa Rais (Muungano na 
Mazingira), Dk. Seleman Jafo, ali-
tangaza kuunda kamati ya kitaifa 
kuchunguza suala hilo na Machi 
19, mwaka huu, yalitangazwa ma-
tokeo ya utafiti kwamba, samaki 
hao walikufa kutokana na uchafu-
zi wa maji ya Mto Mara.

Katika ripoti yake hiyo, kamati 
hiyo ilitaja njia kuu mbili zi-
lizochafua maji hayo, mosi ni kupi-
tia mimea ya asili inayozalisha 
sumu, pia shughuli za kibinadamu 
zikijumuisha uwapo wa idadi kub-
wa ya mifugo iliyozalisha ziada ya 
kinyesi katika maji hayo.

ITAENDELEA KESHO 

Magonjwa yasiyoeleweka, mifugo na samaki wafa 

Sehemu ya Mto Mara wilayani Tarime ambayo mwanzoni mwa mwezi huu maji yake yalichafuliwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU.
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANZONI mwa mwezi huu kuliripotiwa kuwapo uchafuzi kwenye 
Mto Mara mkoani Mara uliosababisha samaki kufa na kuelea kwenye 
mto huo.

Iliripotiwa kwamba samaki walianza kuonekana Machi 8, mwaka 
huu, huku maji ya mto huo yakionekana kuwa na rangi nyeusi na juu 
kukiwa kumetanda kilichodaiwa mafuta.

Vyombo vya habari nchini viliripoti kwamba baadhi ya wananchi 
walitumia fursa hiyo na kuingia mtoni na kuwaokota samaki kisha ku-
wauza kwa bei rahisi.

Vijiji vilivyodaiwa kukumbwa na tatizo hilo ni pamoja na Kuruya, 
Kwibuse na Marasibora, baadhi ya wakazi wake wakikaririwa wakisema 
maji hayo yalikuwa yanatoa harufu yenye ishara za kitu kilichooza na 
yalikuwa na utando wa kitu kama mafuta.

Bodi ya Maji Bonde la Ziwa Victoria ilitoa matokeo ya utafiti wa sam-
puli za maji waliyopima katika maabara yao kuhusiana na uchafuzi huo, 
ikibainisha samaki hao walikufa kutokana na kukosa hewa ya oksijeni 
kutokana na kuwapo mafuta aina ya oili na grisi yaliyotanda juu ya maji 
eneo la Kirumi.

Wizara ya Mifugo na Uvuvi ambayo maofisa wake walizuru kwenye 
maeneo yaliyochafuliwa, ilitangaza kuanza kwa uchunguzi kwa ku-
chukua sampuli za samaki hao na kuzipeleka kwenye maabara ya us-
alama wa chakula mjini Musoma ili kujua chanzo cha vifo hivyo.

Vilevile, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira) ambayo 
pia maofisa wake wa juu walizuru eneo la tukio, ilitangaza kuunda 
kamati ya kitaifa kuchunguza suala hilo.

Machi 19, mwaka huu, kamati hiyo ya kitaifa ilitangaza matokeo ya 
utafiti wake, ikibainisha kuwa samaki hao walikufa kutokana na uchafu-
zi wa maji ya Mto Mara.

Katika ripoti yake hiyo, kamati hiyo ilibainisha njia kuu mbili za 
uchafuzi za asili kama vile mimea kuoza na hivyo kuzalisha sumu pamo-
ja na shughuli za kibinadamu zikijumuisha uwapo wa idadi kubwa ya 
mifugo iliyozalisha tani milioni 1.8 za kinyesi.

Nipashe kama mdau wa afya na mazingira, tumefuatilia kilichori-
potiwa na mamlaka mbalimbali za serikali kuhusu uchafuzi huo, pia 
tukitembelea maeneo yaliyoripotiwa kuathirika zaidi na kuzungumza 
na wakazi wake. Kwenye maeneo hayo ya waathirika wa uchafuzi huo, 
tulibaini kuwapo taarifa za vifo vya mifugo (ng’ombe na mbuzi) ya 
wakazi wa maeneo hayo vinavyodhaniwa kutokana na kunywa maji ya 
Bonde la Mto Mara yanayopita karibu na maeneo yao.

Baadhi ya wakazi wa maeneo hayo walidai kwamba walipokula sa-
maki waliokufa kutokana na uchafuzi huo, walipata madhara kiafya, 
ikiwamo kuhara na kutapika.

Tukizingatia ripoti zote zilizotolewa na mamlaka za serikali kuhusu 
suala hilo zinabainisha kuwapo uchafuzi kwenye Mto Mara, Nipashe tu-
naona kuna haja serikali kuchukua hatua kukabiliana na madhara ya 
uchafuzi huo kwa binadamu, mifugo na mazingira.

Nipashe tunaamini kuna haja kupata mwarobaini wa kuzuia shughuli 
za kibinadamu zinazosababisha uchafuzi kwenye Mto Mara, ikizin-
gatiwa kwamba kumekuwa na matukio mengi yanayohusisha uchafuzi 
ndani ya mto huo.

Shime, uchafuzi kwenye Mto Mara unapaswa kudhibitiwa kwa kuwa 
mbali na kutumiwa kama chanzo kikuu cha maji na sehemu ya kujipatia 
kitoweo cha samaki kwa wakazi wa maeneo unakopita, mto huo unain-
gia Ziwa Victoria ambalo maji yake yanatumiwa na mamilioni ya wakazi 
wa Kanda ya Ziwa.

Tunaona kwamba kuna sababu kwa kila mdau kujikita katika ufum-
buzi wa tatizo hili badala ya kulitumia kujinufaisha kibinafsi kisiasa au 
kwa njia zingine za kupata fursa. Tunasema hivyo kutokana na namna 
makundi kadhaa ya kijamii yanavyokinzana kwa kutoa kauli zinazoone-
kana kutokuwa na uhalisia wake. Kwa kuwa linahusu afya za binadamu 
na viumbe wengine, ni vyema yakatangulizwa mbele maslahi ya taifa 
badala ya binafsi.

BAADHI ya madereva, 
kondakta wa daladala za 
mabasi madogo jijini Mwan-
za, mnaofanya safari njia 
ndefu kwanini mmegeuka 
kero kubwa kwa abiria, 
mnakatisha ‘ruti’ za safari 
kabla ya gari kuwafikisha 
kwenye kituo husika.

Nauliza hivi hamuoni 
kwamba mnawasababishia 
wateja wenu usumbufu na 
kero ya kulipa nauli mara 
mbili kinyume cha sheria, 
kwanini mnageuzia magari 
njiani na kuwashusha abiria 
kibabe, huku mkiwatolea 
lugha chafu na vitisho, ku-
wadhalilisha wakati leseni 
zenu zinawataka mfanye sa-
fari hadi kituo cha mwisho.

Tabia hii mmeitoa wapi? 
Iwe asubuhi, mchana na 
jioni sasa ndiyo usiseme, 
mnatoa hadi vitisho vya 
kutaka kuwapiga abiria bila 
kujali utu wanapodai haki 
zao za kufikishwa kwenye 
vituo husika, nafikiri kuna 
haja ya kunyang’anya leseni 
hizo sababu mnaonekana 
mmechoka kutoa huduma 
hiyo.

Katika jiji hili magari ya 
njia ndefu ni pamoja na 
yanayofanya safari zake 
kutoka uwanja wa ndege 
kwenda Kisesa, Nyashishi 
hadi Kishiri, kutoka Kisesa 
kwenda Nyashishi - Usa-
gara, pia Nyashishi kwenda 
Uwanja wa Ndege. Hawa 
ndiyo vinara wa kukatisha 
safari za abiria. 

Mimi nasema hakuna 
mteja aliyekwenda kwa 
wahusika Mamlaka ya 
Udhibiti Usafiri Ardhini 
(LATRA) kuwaombea leseni 

ya kusafirishia, mlikwenda 
wenyewe mkapewa  mkari-
dhika kwenda safari za njia 
ndefu, halafu tena mnaanza 
kutusumbua kwa visingizio 
mara eti gari ni bovu haliwe-
zi kufika kituo cha mwisho 
wakati liko barabarani.

Kama unajua gari lako 
bovu, kwanini umelileta 
barabarani kutoa huduma 
hiyo, badala ya kulipeleka 
gereji kutengenezwa, unata-
ka kutupotezea maisha yetu 
bila ya sababu za lazima, 
wala hamwogopi mkono wa 
sheria za usalama baraba-
rani nani kawaroga?

Kazi yangu wiki hii mimi 
binafsi ni kukemea upuuzi 
huo unaofanyika katika jiji 
letu la Mwanza, utasikia 
kondakta na dereva wake 
wakitangaza eti “gari halien-
di hadi huko tunaishia 
Igoma hatufiki Kisesa’ mara 
tena ‘tunaishia Pasiansi au 
Buhongwa hatufiki Nyashi-
shi’.

Wanatoa tangazo hilo 
bila kuogopa sheria, wateja 
wakiuliza wanaambiwa gari 
hilo ni bovu, linatakiwa ku-
pelekwa gereji au kwa fundi 
wakati limepakia abiria na 
linaendelea kupakia wale 
wanaoishia lilipotangaza 
kugeuzia.

Lakini, ukiandika namba 
zake na kulifuatilia kama 
kweli limepelekwa kuten-
genezwa, utaona linapita 
tena barabarani likiwa lime-
pakia abiria hadi wamesima-
ma mpaka mlangoni mwa 
kondakta likirudi lilikotoka. 
Lini tabia hiyo itakomeshwa 
na mamlaka husika sababu 
ni kero kwetu wateja.

Ndiyo maana nauliza tabia 
hii ya uongo na uvunjifu wa 
sheria za usalama barabara-
ni kwa hawa wenye magari 
wanazitoa wapi? Kwenye 
majiji makubwa kama letu, 
hawajifunzi kutoka katika 
majiji mengine kama vile 
Dar es Salaam. Dereva na 
kondakta hawawezi kufanya 
ulaghai kizembe kwa abiria 
bila ya sababu za msingi.

Naomba abiria tuwe na 
ushirikiano wa pamoja, ku-
hakikisha hatunyanyaswi na 
madereva au makondakta 
tunapopanda magari hayo, 
sababu tunalipa nauli halali 
ili tupate huduma ya usafiri 
ambayo ni haki yetu. Tuka-
tae kushushwa njiani kabla 
hatujafika vituo vyetu tuna-
vyokwenda.

Pia kama haitoshi wahusi-
ka watoe namba za simu 
kwenye kila gari la daladala 
hizo, ili abiria iwe rahisi 
kutoa taarifa kituo cha polisi 
au kwa askari wa usalama 
barabarani, aweze kupata 
msaada zaidi au LATRA.

Wananchi wanatupia la-
wama zao kwa baadhi ya 
askari wa usalama barabara-
ni kuwa hawasimamii vema 
sheria, sababu na wao ni se-
hemu ya umiliki wa magari 
ya daladala, namdokeza 
mkuu wa kitengo cha usala-
ma barabarani mkoani hapa 
afuatilie na kutatua kero.

Kwa leo dozi yangu im-
etosha tukutane tena siku 
nyingine bila kumung’unya 
maneno, zama hizi za uk-
weli na uwazi, kurunzi langu 
linaishia hapo kuwamulika 
wahusika kila mmoja kwa 
nafasi yake.

Hili la daladala Mwanza kukatiza 
‘ruti’ linakera kuliko maelezo 

 Muungwana Lazima Nilonge

Hatua zichukuliwe kukabili 
uchafuzi kwenye Mto Mara

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

Na Anthony 
Gervas, 
Mwanza
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HABARI KITAIFA

Ridhiwani amshukuru Samia 
kutatua kero ya maji Chalinze

Na Shaban Njia, KAHAMA

BAADHI ya wakazi wa Hal-
mashauri ya Msalala wilayani 
Kahama mkoani Shinyanga wa-
nalazimika kutumia maji ya visi-
ma vya kienyeji wakichangia na 
mifugo kutokana na ukosefu wa 
huduma ya majisafi na salama 
kutoka Ziwa Victoria.

Malalamiko hayo yalitolewa 
wakati wa ziara yake ya Mkuu 
wa Wilaya ya Kahama, Festo 
Kiswaga, kukagua  miradi ya maji  
inayotekelezwa katika Hal-
mashauri ya Msalala na Ushetu 

kwa thamani ya zaidi ya Sh. bil-
ioni nne.

Mkazi wa Kata ya Mwanase, 
Maisha Raphael, alisema kuto-
kana na tatizo la kukosa huduma 
hiyo wanalazimika kutumia maji 
yasiyokuwa salama.

Alisema wakati mwingine 
wamekuwa wakiamka alfajiri 
kuelekea kata za jirani kuchota 
maji na kurejea majumbani saa 
tatu asubuhi na kuiomba Ofisi 
ya Mkuu wa Wilaya kuwahimiza 
makandarasi kukamilisha miradi 
kwa wakati ili kuwaondoa shida 
hiyo.

Naye Maliam Simon alisema 
watembea kilometa 15 kwenda 
na kurudi kutoka Kata ya Mwa-
nase hadi Kashishi kwenda ku-
chota maji na  wasiokuwa na 
uwezo wa kufika wakiwamo wa-
jawazito wananunua maji lita 20 
kwa Sh. 1,000.

Kaimu Meneja wa RUWASA, 
Paschal Mnyeti, akitoa taarifa ya 
ujenzi wa miradi ya maji alisema 
kuna miradi ya maji inayoende-
lea kujengwa katika Halmashau-
ri za Msalala na Ushetu ya zaidi 
ya Sh. bilioni nne ambayo ita-
maliza tatizo la kukosekana kwa 

huduma ya maji.
Alisema utekelezaji wa miradi 

hiyo unachukua kipindi kirefu 
kukamilika kutokana na uko-
sefu wa fedha pamoja na kukosa 
njia za kupitisha vifaa vya ujenzi 
hususani kipindi cha mvua za 
masika.

Mnyeti aliwataka makandarasi 
wanaoendelea kujenga miradi 
ya maji kuhakikisha wanajenga 
vituo nane vya kuchotea maji 
pamoja na mabilika mawili 
kwa ajili ya kunyweshea mifugo 
na atahakikisha ujenzi wake 
unakamilka kwa wakati uli-

opangwa.
Kwa upande wake, Kiswaga 

alisema hadi kufikia April 30, 
mwaka huu, makandarasi wote 
wahakikishe miradi yote ya maji 
inayoendelea kujengwa iwe 
imekamilika na atayeshindwa 
atawajibishwa kisheria kwa ku-
katwa fedha na kunyang’anywa 
mradi.

Alisema serikali imetoa fedha 
nyingi kwa ajili ya kusambaza 
mtandao wa majisafi na sala-
ma kwa wananchi hususani  
wale wanaoishi pembezoni mwa 
miji.

Walalamikia kuchangia maji na mifugo

Frank Monyo na Julieth 
Mkireri, PWANI

M
BUNGE wa Chal-
inze, Ridhiwani 
Kikwete, amem-
shukuru Rais Samia 

Suluhu Hassan kwa kumaliza 
kero ya maji katika jimbo hilo 
iliyokuwa ikiwatesa wananchi 
kwa zaidi ya miaka 50.

Ridhiwani, alitoa shukrani 
hizo juzi mbele ya Rais Samia  
wakati wa uzinduzi wa Mradi 
wa Maji Mlandizi - Chalinze 
- Mboga uliotekelezwa na 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam 
(DAWASA) kwa gharama ya 
shilingi bilioni 18.

“Nataka nikuhakikishie 
Mheshimiwa Rais, leo hii nasi-
mama kwa furaha kubwa sana 
nikiona maneno niliyoyasema 
wakati wa kampeni leo hii ya-
naenda kutekelezwa, mradi 
wa maji Chalinze umekami-
lika lakini nikushukuru sana 
wewe kwa kuhakikisha mradi 
hii unakamilika kwa kiwango 
kikubwa,” alisema Ridhiwan 

na kuongeza:
“Wanasema usipomshukuru 

binadamu mwenzako huwezi 
kumshukuru Mungu usiyem-
wona, kwa nafasi hii ya kip-
ekee naomba nimshukuru 
Hayati Dk. John Pombe Magu-
fuli kwa kuanzisha mradi huu 
maana mradi huu ni mafani-
kio ya utekelezaji wa ilani ya 
chama chetu.”

Rais Samia akihutubia wa-
nanchi waliojitokeza katika 
kilele cha maadhimisho ya 
Wiki ya Maji baada ya kuzin-
dua mradi huo aliahidi kutoa 
shilingi milioni 500 kwa DA-
WASA kwa ajili ya kusam-
baza huduma ya maji kwa 
wananchi wa eneo hilo baada 
ya kukamilika kwa mradi huo 
utakao hudumia wakazi zaidi 
ya 120,000.

Alisema: “Tunataka maji 
haya yawafikie wananchi, tu-
naanza na milioni 500 zitakuja 
DAWASA kuanza kazi ya usam-
bazaji wa huduma ya maji kwa 
wananchi, tunaanza na hizo 
tukiangalia kasi yenu, kama 
kasi ikiwa nzuri tutaongeza 

nyingine milioni 500,” alisema 
Rais Samia na kuongeza:

“Lakini fedha hii DAWASA 
mnakuja kuirudisha   kwa 
sababu wananchi watawalipa 
bili, mtarudisha kwenye mfu-
ko niliyotoa, eeh kwa hiyo hii 
ni mkopo, nitatoa milioni 500 
na baadaye nitaongeza mil-
ioni 500 ili kazi ya usambazaji 
maji kwa wananchi iweze ku-
fanyika. “Maji haya sio sadaka 
DAWASA inafanya biashara 
hivyo niwaombe mlipe bili za 
maji. Bili hizi zitakuwa na un-
afuu mkubwa kuliko mnavy-
olipa maji sasa hivyo lipeni bili 
ili Dawasa iweze kuwadumia,” 
alisema Samia.

Alisema kukamilika kwa 
mradi huo kutamaliza changa-
moto ya upatikanaji wa maji 
kwani unauwezo wa kuzali-
sha lita milioni 9.3 kwa siku 
na kuhudumia zaidi ya wakazi 
120,000 na kufanya hali ya 
upatikanaji wa maji Chalinze 
kufikia asilimia 76.

Mtendaji Mkuu wa DAWASA, 
Mhandisi Cyprian Luhemeja,   
alisema mradi huo ulianza 

kutekelezwa Julai 2019 na ku-
kamilika kwa mradi huo unak-
wenda kumaliza kero ya maji 
iliyokuwapo Chalinze kwa 
muda mrefu.

Mhandisi Luhemeja alisema 
katika mradi huo lita milioni 
9.3   zitakuwa zinasambazwa 
kwa wananchi zaidi ya 120,912 
kwa siku.

Waziri wa Maji, Jumaa Awe-
so, alisema pamoja na serikali 
kuweka fedha nyingi kwenye 
mradi wa Maji Chalinze, lakini 
miradi imekuwa ikisuasua.

“Kulikuwa na Mamlaka ya 
Maji inasimamia Chalinze in-
aitwa CHALIWASA, ilikuwa in-
aomba fedha kwa ajili ya dawa 
(kisafishia maji) miundombi-
nu lakini wananchi walikuwa 
hawana huduma ya maji, Mh 
Rais sikusita kuifuta mamlaka 
hiyo kwa maslai mapana,” 
alisema Aweso.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, 
Abubakar Kunenge, alimshuk-
uru Rais Samia kwa kuendelea 
kutoa fedha kwa ajili ya kumal-
iza kero za wananchi ikiwamo 
sekta ya maji.	

Dk. Joseph Chacha 
Sunguro (kushoto) 
wa Hospitali ya 
CCBRT, akimpima 
macho mmoja wa 
wakazi wa Kun-
duchi, Dar es Sa-
laam, katika zoezi 
la uchunguzi wa 
afya ya macho na 
magonjwa ya mi-
fupa, lilioendeshwa 
kwa pamoja kati 
ya hospitali hiyo 
na kituo cha afya 
cha Jeshi la Polisi 
Kunduchi jana, 
ambapo zaidi ya 
wakazi 100 wa 
eneo hilo, wali-
patiwa huduma 
hiyo. Tangu mwaka 
2020 taasisi hizi 
mbili zimekuwa 
zikishirikiana 
katika kutoa hu-
duma za afya kwa 
Watanzania wenye 
mahitaji.  PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Katibu mkuu  
wizara madini 
aridhishwa  
GGML uzingatiaji  
wa sheria
Na Mwandishi Wetu, GEITA

KATIBU Mkuu wa Wizara 
ya Madini, Adolph Ndunguru, 
ameipongeza kampuni ya GGML 
kwa kuzingatia sheria zinazo-
simamia sekta ya madini na 
kutekeleza majukumu yake kwa 
uweledi.

Ndunguru alitoa kauli hiyo 
wakati akizungumza na me-
nejimenti ya GGML baada ya 
kufanya ziara katika kampuni 
hiyo kwa mara ya kwanza.

“Tangu Rais Samia Suluhu 
Hassan aliponiteua kwenye 
wadhifa huu, nimesikia  
maoni mengi mazuri kuhusu 
GGML.

 Nakumbuka hivi karibuni 
mlipokea zawadi na tuzo nyingi 
kule mkoani Dar es Salaam. 
Tuzo hizo zilikuwa zinatambua 
utendaji kazi wenu kama kam-
puni bora ya uchimbaji madini 
kwa mwaka 2021.

 Makamu wa Rais wa Anglo-
Gold Ashanti anayesimamia 
miradi endelevu kwa upande 
wa Ghana na Tanzania, Simon 
Shayo, alimshukuru Ndunguru 
kwa kutembelea mgodi huo.

Alieleza kuwa GGML itaende-
lea kuzalisha katika mazingira 
uendelevu kwa kulipa kodi na 
kuchangia programu mbalim-
bali za uwekezaji ndani ya jamii 
zinazosaidia wananchi wanao-
zunguka mgodi.

“Tumekuwa na changamoto 
nyingi katika shughuli zetu 
ikiwa ni pamoja na  
kupungua kwa madini yanay-
ochimbwa kupitia uchimbaji wa 
wazi katika mgodi wa Nyan-
kanga.

“Pia kulikuwa na uchelew-
eshaji wa utoaji wa vibali vya 
uchimbaji wa wazi Mlima wa 
Geita na Nyamulilima.

Tunashukuru kwamba sasa 
tuko katika hatua nzuri kwani 
uendelezaji wa miradi yote 
miwili ulianza mwaka 2021,” 
alisema.
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Shirika lataka hadhari 
ya kirusi kipya corona
Na Sabato Kasika 

J
AMII imeshauriwa ku-
chukua tahadhari zote 
zinazoelekezwa na 
Wizara ya Afya ili kujik-

inga na UVIKO-19, kutokana na 
Shirika la Afya Duniani (WHO) 
kuthibitisha kuwapo kirusi 
kipya cha ugonjwa huo.

Ushauri huo umetolewa na 
Mwenyekiti wa Shirika lisilo 
la Kiserikali la Eden Twins 
Foundation ambalo linalotoa 
huduma za kijamii kwa wazazi 
wenye watoto mapacha, lakini 
hawana uwezo kiuchumi, Di-
ana Mbena.

Akizungumza na gazeti hili 
mkoani Dar es Salaam jana, 
alitaja tahadhari hizo kuwa 
ni pamoja na wananchi kuji-
tokeza kuchanjwa na pia kuz-
ingatia maelekezo ya mwon-
gozo wa wizara hiyo ya jinsi ya 
kujikinga na UVIKO-19.

“Nimemsikia Waziri wa 

Afya, Ummy Mwalimu, aki-
zungumza na waandishi wa 
habari na kuthibitisha kuwa 
kirusi kipya hakijaingia nchini. 
Hiyo taarifa njema kwa Watan-
zania, lakini amegusia suala la 
kuchukua tahadhari,” alisema 
Diana.

Mwenyekiti huyo alise-
ma, suala la tahadhari ni la 
muhimu, na kufafanua kuwa 
kwa vile kirusi hicho kime-
shaingia kwenye baadhi ya 
nchi, inawezekana kikaingia 
Tanzania iwapo wananchi ha-
watachukua tahadhari.

“Tuendelee kukumbush-
ana, nasi Eden Twins Foun-
dation tunashauri tahadhari 
zichukuliwe kwa kuchanja, 
kuepuka mikusanyiko isiyo ya 
lazima, kunawa maji tiririka, 
kuvaa barakoa na kutumia vi-
takasa mikono,” alisema.

Alisema, anahimiza hilo 
kutokana na kwamba, baa-
dhi ya watu wamekuwa ha-

watilii maanani kuwapo kwa 
UVIKO-19 nchini, hali am-
bayo inayoweza kusababisha  
wakakumbwa na ugonjwa 
huo.

Alisema kwa kuwa shirika 
lake linahudumia watu ambao 
wengi wao hawana uwezo kiu-
chumi, ni vyema wapate hu-
duma ya chanjo ili kuwa sala-
ma, kwa kuzingatia kwamba 
inatolewa bure.

“Maelezo ya Waziri Ummy 
ni kwamba serikali inataka ku-
hakikisha wananchi wanapata 
chanjo ya UVIKO-19, kwa kuwa 
ni vigumu kukwepa ugonjwa 
huo, kutokana na mwingiliano 
wa mataifa mbalimbali duni-
ani,” alisema.

Alisema, kwa kutambua 
ukweli huo, shirika lake nalo 
limeona kuna haja ya kushiriki 
katika vita dhidi ya ugonjwa 
huo kwa kuhimiza umma wa 
Watanzania kuchukua tahad-
hari kwa kuwa Tanzania si 

kisiwa kisichofikiana na wetu.
Diana alisema, shirika lake 

linatambua upotoshaji kuhu-
su chanjo na kusababisha baa-
dhi ya watu kuzembea kupata 
huduma hiyo na kuongeza 
kuwa ni vyema kuendelea  
kuhimiza jamii kuchukua ta-
hadhari.

Akipokea dozi milioni moja 
za chanjo aina mpya ya Sino-
vac,  kati ya dozi milioni nne 
kutoka Uturuki juzi, Ummy 
alisema serikali ya Marekani 
imetoa msaada wa Sh. bilioni 
57 kwa ajili ya mapambano 
dhidi ya UVIKO-19.

Alifafanua kuwa serikali itat-
umia mashirika mbalimbali 
yasiyo ya kiserikali kuende-
sha kampeni za chanjo katika 
mikoa 16 ili kufikia asilimia 70 
ya Watanzania, watu wengi 
wachanjwe ili kusaidia ku-
punguza madhara ya ugonjwa 
huo pale kirusi kipya kitaka-
pothibitika kuwapo nchini.

Mkuu wa Huduma za 
Bima Kitengo cha Benki 
(Bancassurance) wa kampuni 
ya Bima ya Maisha ya Sanlam 
Life Insurance, Krispinana 
Shirima (kulia), na Mkuu 
wa Uendeshaji wa kampuni ya 
Bima ya Maisha ya Sanlam,  
Tullo Mafuru (wapili kulia), 
wakikabidhi mfano wa hundi 
yenye thamani ya Sh. milioni 
3.5 kwa familia ya marehemu 
ambaye alikuwa ni mnu-
faika wa huduma ya bima ya 
Maisha ya Elimu inayotolewa 
kupitia Benki ya CRDB. Wen-
gine ni mtaalamu wa masuala 
ya bima kutoka benki hiyo, 
Wilbert Mweiro (wapili kush-
oto), Sango Rajabu Maundo 
mjane wa marehemu (katikati) 
na mtoto wake Paul Robert 
(kushoto). MPIGAPICHA WETU

Chanzo ukatili kijinsia kwa familia hiki
Na Christina Mwakangale

IMEELEZWA kwamba 
kukithiri kwa matukio ya 
ukatili wa kijinsia katika jamii 
ikiwamo mauaji yanayosaba-
bishwa na malezi yasiyofaa 
wakati wa makuzi ya watoto 
kwenye familia na kuwafanya 
kukosa maadili na hofu ya 
Mungu.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mwan-
damizi kutoka Ofisi  ya Waziri 
Mkuu - Kazi, Vijana, Ajira na 
Watu Wenye Ulemavu, Oliver 
Njogopa, aliyasema hayo jana 
mkoani Dar es Salaam, akifun-
gua mkutano wa kutathmini 
masuala ya kijinsia na uju-
muishaji wa watu wenye ul-
emavu katika mwaka mmoja 
wa Rais Samia Suluhu Hassan.

Oliver alibainisha kwamba, 
kutokana na hali hiyo seri-
kali imeanzisha programu ya 
malezi na makuzi jumuishi ili-

yozinduliwa Desemba mwaka 
jana, maalumu kwa ajili ya 
watoto kuanzia umri 0 hadi 
miaka nane, ikilenga mambo 
muhimu matano.

Alisema programu hiyo in-
ajikita kwenye afya, lishe bora, 
malezi, ujifunzaji wa awali, ul-
inzi na usalama ili kuwekeza 
kwa watoto ambao bado 
ubongo wao haujaingiza vitu 
vingi kichwani.

Kuna changamoto kubwa 
ya malezi na makuzi, vitengo 
vingi vinavyoonekana sasa ni 
matokeo ya malezi utotoni na 
kuwafanya wasiwe na hofu ya 
Mungu. Tunawekeza kwa wa-
toto hawa ili kuangalia maadili 
kwa kuwajenga walio katika 
umri huu,” alisema Oliver.

Alisema pia kwa kipindi cha 
mwaka mmoja wa Raia Samia 
madarakani, yapo masuala 
muhimu ambayo yamepewa 
kipaumbele kwa ajili ya watu 

wenye ulemavu ikiwamo 
ujenzi wa shule za bweni 50 
zilizo na vifaa saidizi kwenye 
halmashauri 50 zilizogharimu 
Sh. milioni 770 pamoja na ku-
fufuliwa vyuo vya elimu na 
ujuzi. Pia Oliver alibainisha 
masuala mengine ambayo ni 
uwezeshwaji wa mikopo kwa 
watu wenye ulemavu kwa 
bajeti kutengwa ya Sh. bilioni 
tano kwa ajili ya ujenzi wa 
vibanda vya biashara kwenye 
majiji sita.

“Hadi Juni 30, mwaka 2021, 
katika fedha Sh. bilioni  53 za 
mikopo kwa vikundi 4,635 vili-
vyopata mkopo kati ya hivyo 
761 vya watu wenye ulemavu 
pia vilinufaika na mkopo kwa 
kupata Sh. bilioni 9.1 kati ya 
fedha hizo,” alisema Oliver.

Oliver alisema pia katika 
kipindi cha mwaka mmoja, 
kwenye mpango wa   ku-
watambua mapema watoto 

wenye ulemavu kwa kupata 
afua na utengamano, ilibani-
ka watoto 28,698 katika kata 
3,785 wana mahitaji maalumu 
ila tatizo ni kufichwa ndani na 
walezi au wazazi wao.

Meneja Uwezeshaji kutoka 
Asasi ya Foundation for Civil 
Society (FCS), Edna Chilimo, 
alisema mkutano huo ulion-
daliwa na ushirikiano wa 
asasi tatu ikiwamo Her-Ability, 
Shirikisho la Vyama vya Watu 
Wenye Ulemavu Tanzania 
(SHIVYAWATA) na FCS, lengo 
ni kutambua mwezi Machi 
ambao ni maalumu kwa wa-
nawake.

“Ndani ya mwezi huu wa 
wanawake FCS, SHIVYAWATA 
na Her-Ability ni kuangazia 
tathmini ya masuala ya jinsia 
pamoja na ujumuishwaji wa 
watu wenye ulemavu ndani 
ya mwaka mmoja wa Rais Sa-
mia,” alisema Edna.

30 wanyakua mil. 
90/- za MastaBata
Na Cristina Mwakangale

WATANZANIA 30 ambao ni wateja 
wa Benki ya NMB, wamejinyakulia 
kitita cha Sh. milioni 90 huku kila 
mmoja akijipatia shilingi milioni tatu 
kupitia kampeni ya ‘NMB MastaBata 
– Kivyako Vyako.

Ofisa Mkuu wa Wateja Binafsi na 
Biashara kutoka benki hiyo, Filbert 
Mponzi, aliyasema hayo juzi mkoani 
Dar es Salaam, kufunga kampeni hiyo 
iliyodumu kwa miezi mitatu na ku-
kamilisha kinyang’anyiro kilichobeba 
zawadi ya Sh. milioni 240. 

Alisema malengo ya kampeni hiyo, 
kwa miezi mitatu iliyoendeshwa na 
benki hiyo, imefikia tamati Machi 
23, mwaka huu, wamepewa wito 
wa kufungua akaunti benki ya NMB, 
kujihakikishia usalama wa fedha 
zao ikiwamo kunufaika na fursa za 
kibenki ikiwamo motisha mbalimbali.

Pia alisema kampeni hiyo, iliha-
masisha matumizi ya kadi badala 
ya pesa taslimu na kwamba yame-
fanikiwa kwa kiasi kikubwa na huo 
ni mwanzo wa ujio wa kampeni 
nyingine.

“Hitimisho ‘Grand Finale’ la 
kampeni hiyo, limefanyika NMB Tawi 
la Sinza jijini Dar es Salaam, kufikia 
ukomo kwa mchakato uliowanufaisha 
wateja 1,080, kati yao 1,000 wakijin-
yakulia Sh. milioni 100 huku 50 wak-
itwaa Sh. milioni 50 na 30 wa fainali 
wakishinda shilingi milioni 90.

“Kampeni ilianza Desemba mwaka 
jana, ikilenga kuhamasisha wateja 
kutumia kadi katika kufanya malipo. 
Matumizi ya pesa taslimu yapo, ila 
tunapaswa kuyapunguza kwa sababu 
za kiusalama. Tunatumia nguvu 
kubwa katika kuhamasisha wateja 
kutumia kadi za MasterCard kufanya 
malipo yoyote, bila kuwa na pesa 
taslimu,” alisema Mponzi na kuongea:

Pesa zilizotolewa kwa wateja ni 
kama motisha yetu kwao, kwamba 
wamefanya manunuzi kwa faida 
zao wenyewe, sisi kama benki tu-
kaona tuwazawadie katika kuchagiza 
matumizi yasiyohusisha pesa ta-
slimu.”

Aliongeza  kwamba kampeni hazi-
jakoma, zitaendelea kwa kutoa elimu 
kwa jamii kutambua umuhimu wa 
mabadiliko, kwa sababu matumizi ya 
kadi ni rahisi, nafuu na salama zaidi 
akisema imekuwa na mafanikio na 
kumekuwa na ongezeko la asilimia 10 
la watumiaji wa kadi.

Mwakilishi wa Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha Tanzania (GBT), Elibariki 
Sengasenga, alipongeza aina ya ush-
irikiano kati ya NMB na bodi yake, 
tangu kuanza kwa kampeni hiyo De-
semba mwaka jana walipoenda kwao 
kuomba leseni ya kuendesha droo za 
kampeni hiyo.

“Pongezi kwenu NMB kwa kufuata 
taratibu, kuja kwetu kuomba leseni 
ya kuendesha kampeni hii na kila 
droo mkahakikisha kunakuwa na 
mwakilishi wetu. Kwa kipindi chote, 
hatukupokea malalamiko yoyote. 
Ilikuwa ni kampeni rahisi kwa mteja 
kushiriki, ile kufanya tu matumizi 
yako mwenyewe na kwa faida zako, 
unajikuta katika nafasi ya kuzawadi-
wa. 

“Na jambo la kufurahisha zaidi, 
idadi ya washindi ilikuwa ni kubwa 
mno, hivyo wanufaika walikuwa 
wengi. Mngeweza kubuni shindano 
dogo lenye kuwazawadia wateja 
wachache, ila mkaona hapana, mu-
wafikie wengi zaidi, hili ni jambo la 
kupongezwa,” alisema Sengasenga.	
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Mradi uboreshaji Dar 
unavyofungua 
mkoa katika kona zake zote

Tulieni dawa ya sindano 
ya Hangaya iingie!

Na Amri Lugungulo, Kisarawe

I
DDI Saidi Kinega (50) ni 
mkazi wa kijiji cha  Hombo-
za, katika kata ya  Msimbu, 
wilayani Kisarawe, mkoa wa 

Pwani  ameanzisha mradi wa 
kiwanda cha kutengeneza ma-
jiko sanifu  yanayotumia nishati  
ya asili ikiwamo ya mkaa, kuni 
na pumba ya mbao zikitumika 
kiasi kidogo kufanyia upishi na  
shughuli nyingine zinazohitaji  
nishati hiyo.

Kinega  ambaye  ni mlemavu 
wa viungo, pia ni Mwenyekiti wa 
kikundi cha  Tupendane  Wale-
mavu,  anafafanua kwamba ki-
kundi chake ndicho kinachomi-
liki mradi huo wa utengenezaji 
majiko sanifu.

Anasema  ameanzisha  mra-
di kwa  nia ya  kupambana na 
umasikini  na   kupambana na  
uharibifu wa mazingira ya misi-
tu.

Mjasiriamali huyo, aliyezaliwa 
mwaka 1972  na kupata elimu 
ya  shule ya msingi hadi darasa 
la saba  kijijini humo, anasema 
wanamiliki kiwanda hicho kido-
go cha kutengeneza majiko hadi 
yenye uwezo wa kupika chakula  
cha kilo zisizopungua ishirini 
kwa mpigo.

Mradi huo ulianzishwa mwaka 
1997 katika kijiji hicho  jirani na 
jiji la Dar es Salaam, upo kando 
ya  njia panda ya barabara  ien-
dayo  kijiji cha jirani cha  Msanga 
Zalala hadi Masaki na barabara 
ya kwenda Shule ya Msingi ya 
Homboza na zahanati ya kijiji 
hicho.

Uzalishaji  wa majiko hayo 
sanifu, unafanywa  na mafundi 
wa kukodi kutoka nje wanacha-
ma wengine wakiwamo katibu, 

Ukurasa 14

Wizara ya Fedha: Kukopa
 ni zao la vipaumbele,

 haihusu awamu

Iddi Kinega, mjasiriamali na mbunifu wa mradi wa kutengeneza majiko, akiwa kazini kwake Kisarawe. PICHA: AMRI  LUGUNGULO

niliweza  kupata milo yangu  ya 
kila siku  isiyopungua mitatu,  
ikiwemo ya asubuhi, mchana na 
jioni na kumudu gharama  ny-
ingine ndogondogo  zikiwemo   
za matibabu,” anasema 

Mwenyekiti huyo anafafanua 
kuwa, mradi huo ambao ni wa ki-
familia umemuondolea bughud-
ha ya kuwa tegemezi kwa watu 
wengine badala yake yeye ndiye 
sasa anayetegemewa.

Vivo hivyo, anasema kuwa 
hata kwa wanachama wenzake 

wamenufaika kwa kupata ma-
hitaji yao ya kila siku yakiwemo 
chakula.

Mjasiriamali huyo anaeleza 
manufaa mengine, kwamba ma-
jiko yamempunguzia gharama 
na hata uharibifu wa mazingira, 
malighafi zake zinapatikana  ki-
jijini, ikiwamo udongo wa mfin-
yanzi, huku mabati na saruji 
yakipatikana kutoka jijini Dar es 
Salaam, ambako ni jirani. 

Anaeleza kwamba majiko hayo 
sanifu  yanayotumia nishati ya 

asili yanapambana na uharibifu 
huo wa mazingira  pia hupun-
guza gharama za  kupikia kwani  
hutumia  kiasi kidogo tu cha ni-
shati hizo asili.

Kinega anasema sasa anakusu-
dia kukuza kiwanda hicho kwa  
kuweka mashine za kusaidia 
matengenezo, ili azalishe bid-
haaa hizo kwa wingi na bora zai-
di, kuliko sasa inatumika mikono 
na nguvu nyingi  kuzalisha bid-
haa hivyo inafanya kazi kuwa 
ngumu. 

Wajue wenye ulemavu wanaounda 
jiko la kisasa litunzalo mazingira

mweka hazina na wajumbe wawi-
li wa kikundi hicho cha Tupen-
dane  Walemavu,   siyo mafundi, 
bali  mwenyekiti  na mafundi wa 
kukodi hufanya kazi hizo.

Mafundi hao wa kukodi hulip-
wa posho zao baada ya kutengen-
eza majiko, kulingana na maen-
deleo yanayopatikana na Kinega 
anasema ameshaanza kunufaika 
yeye na wanachama wenzake.

”Mimi nimeweza kujenga 
nyumba  na kusomesha wa-
toto wangu shule ya msingi na 

Ukurasa 12
Ukurasa 13

• Ni kikundi, malighafi asili, teknolojia juu



na bajeti zake.
“Ukuaji wa Jiji (mkoa) la Dar es Sa-

laam unakabiliwa na makazi yasi-
yopimwa kwa kati ya asilimia 70 mpaka 
80. Kutokana na ukuaji kasi wa Jiji la 
Dar es Salaam na mabadiliko ya tabi-
anchi yanayoikabili dunia, athari za 
mafuriko zinatarajiwa kuongezeka Dar 

es Salaam. Hivyo, bila kuwa na mipango 
bora ya utoaji wa huduma, jiji hili lin-
aweza kutokalika au kutotawaliwa.

“Utaona kwamba, kutokana na uku-
aji wa kasi wa jiji sambamba na mab-
adiliko ya tabianchi, athari za mafuriko 
zilitarajiwa pia kuongezeka,” anasema.

Anasema bila kuwa na mipango bora 

ya utoaji huduma, Dar es Salaam in-
aweza kufikia hatua haikaliki.

Kanyenye anasema, mradi DMDP ul-
ianza rasmi mwaka 2016 huku awamu 
ya kwanza ikikamilika mwaka 2020, 
unahusisha ujenzi wa barabara za lami 
sambamba na mifereji ya maji taka, 
uwekaji wa taa za barabarani za sola 

Kituo cha Afya Buza kilichopo katika kata ya Buza, Manispaa ya Temeke. PICHA ZOTE: MAKTABA.

Mradi wa Stendi Mpya ya Kinyerezi iliyopo katika wilaya ya Ilala ukiwa umekamilika. 
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Mradi uboreshaji Dar unavyofungua 
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Utaona 
kwamba, 
kutokana na 
ukuaji wa 
kasi wa jiji 
sambamba 
na mab-
adiliko ya 
tabianchi, 
athari za 
mafuriko zil-
itarajiwa pia 
kuongezeka.

Na Mwandishi Wetu

“
KIJICHI ya leo, ni tofauti 
sana na Kijichi ya miaka ya 
nyuma. Mitaa ilikuwa mibo-
vu na mifereji ya kupitishia 

maji machafu ndio ilikuwa balaa 
kipindi cha mvua. Maji yanaingia 
hadi kwenye majumba ya watu. 
Lakini kwa sasa Kijichi ni Ulaya,” 
anasema Mwantumu Hussein, 
mkazi wa Mtoni Kijichi wilayani 
Temeke, Dar es Salaam.

Dereva wa bodaboda katika 
kona ya Neluka, Mtoni Kijichi, 
Lucas Mauma, anasema ujenzi 
wa barabara katika mitaa ya 
Mtoni Kijichi umerahisisha sana 
shughuli yao ya kusafirisha abiria 
katika maeneo mbalimbali.

“Kabla ya ujenzi wa hizi bara-
bara kwa kiwango cha lami kazi 
yetu ilikuwa ngumu kidogo lakini 
sasa unateleza tu. Lami hizi pia 
zimepandisha hadhi ya Kijichi. 
Licha ya kupanda bei, siku hizi 
pia kupata chumba Kijichi si ra-
hisi,” anasema Mauma.

Kijichi ni kati ya maeneo kad-
haa ya Jiji la Dar ambayo ya-
meboreshwa sana kutokana na 
Mradi wa Uendelezaji wa Jiji la 
Dar es Salaam au ‘Dar es Salaam 
Metropolitan Development Pro-
ject – DMDP’.

MRATIBU WA MRADI
Mratibu wa Mradi huo ulioko 

chini ya Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Humphrey Kanyenye, 
anasema mradi huo unatekele-
zwa kwa fedha za Benki ya Dunia 
ulibuniwa ili kutekeleza mambo 
matatu.

Anasema mradi ulilenga 
kuboresha huduma za jamii 
kama miundombinu na kujenga 
uwezo wa Manispaa za Jiji la Dar 
es Salaam katika utoaji huduma 
na kuchangia katika kukabili 
changamoto za mabadiliko ya 
tabianchi.

Lengo la tatu, anasema ni ku-
saidia kukabili matukio makub-
wa ya dharura kama majanga ya-
nayoweza kuukuta mkoa wa Dar 
es Salaam.

Anasema serikali iliamua 
kutekeleza mradi huo kwa kuan-
galia Dar es Salaam katika hali 
ya upekee, kutokana na jiji hilo 
linalokua kwa kasi, kukadiriwa 
kuwa na idadi ya wakazi zaidi ya 
milioni 10 ifikapo mwaka 2030. 

Lingine lililoangaliwa, Kany-
enye anasema, Dar es Salaam 
inakabiliwa na changamoto 
mbalimbali za kiutawala katika 
kuwajibikia vyema wakazi wake.

Msingi wake ni kwamba, Man-
ispaa za mkoa zilihitaji nyenzo 
muhimu za ukusanyaji mapato 
ya ndani, ili kupunguza utegeme-
zi wa serikali kuu katika mipango 

HII nchi ukiniambia nihame 
unatwanga maji kwenye 
kinu, yatakumwagikia tu. 
Hasa wakati huu ambao 
nchi inaelekea kupona na 
kutulia kama zamani, hata 
aje yule aliyesema tuhamie 
Burundi, yatamlowesha tu.

Nakumbuka kuna 
mwingine mwaka fulani 
hivi akaibuka na kutwam-
bia kuwa wale wakazi wa 
Dar es Salaam kama kuna 
mtu atapindukia mwezi 
Julai mwaka huo, bila 
kurudi kijijini atakuwa 
mwanamume wa shoka. 
Kweli wanaume tukakaza 
na tukabaki jijini.

Nchi hii ina mambo men-
gi ya kuvutia na kuvutiwa, 
usipokaa sawa itakuacha 
na kubaki unatoa macho 
kama mjusi aliyebanwa 
mlango. Kuna watu wa 
aina mbalimbali wanaoe-
leweka na wasioeleweka, 
wajulikanao na wasioju-
likana.

Hebu fikiria mtu mme-
soma wote msingi mpaka 
sekondari, mkaachana 
huko juu na mkaja kuku-
tana nchi imerejea katika 
mfumo wa siasa ya vyama 
vingi. Mtu huyo anakukuta 
huvai shati kijani bali ya 
rangi zingine, anakush-
angaa na kukuona adui.

Anakumbuka jinsi 
mkiwa msingi mlivyokuwa 
chipukizi wa kuvaa shati 
kijani na kaptula nyeusi, 
eti anakushangaa leo 
unavaa shati jekundu na 
suruali buluu anakutaza-
ma kwa jicho jekundu! 
Unamuuliza, anakwambia 
umepotea.

Nitapoteaje wakati nimo 
nchi hii hii ya Nyerere? 
Anasahau kuwa hata 
wazazi wako walipigania 
Uhuru wakiwa na Nyerere 
na kina Kawawa, wakivaa 
mashati yaliyofanana. Leo 
wewe kutafuta mawazo 
mengine anakuona adui 
zuzu!

Ni kama wale wali-
omtazama jicho jekundu 

Tulieni dawa ya sindano ya Hangaya iingie!

TAFAKURI YA MLALAHOI 

Makamu wa Rais, Samia 
Suluhu Hassan mwaka 2017 
alipokwenda Nairobi, Kenya 
kumjulia hali Tundu Lissu na 
wakamtazama jicho jekundu 
Joseph Sokoine alipofanya 
hivyo hivyo Ubelgiji!

Ni watu wa mazoea hawa. 
Wanaomtazama jicho jekundu 
Chifu Hangaya aliposhikana 
mkono na Lissu pale Brus-
sels na kumtaza hivyo hivyo 
alipomwita Freeman Mbowe 
pale Ikulu ya Dar es Salaam na 
kuzungumza naye!

Watu wa mazoea hawa 
ambao walikuwa wakisikiliza 
na kuamini kwamba aliko 
mpinzani hakupaswi kupele-
kwa maendeleo, wakidhani 
pengine mpinzani aliumbwa 
na nini vile, huku mtawala 
akiumbwa na Mungu! Watu wa 
ajabu hawa.

Huenda ndio hao hao 
waliowatazama kwa macho 
mekundu viongozi wa dini 
walipomwomba Rais Samia 
kuangalia mustakabali wa kesi 
ya Mbowe na kina Adamoo 
na hatimaye DPP ambaye pia 
walimwangalia kwa macho 
pilipili kichaa, aliposema hana 
nia ya kuendelea nayo.

Hebu Watanzania tukae 
chini tufikirie, hivi nchi hii ni 
ya nani na watu wanaoishi 
ndani yake ni ndugu za kina 
nani? Mnashindwa kukaa chini 
na kujiuliza kuwa sisi sote ni 
wana wa Adamu (Si Adamoo) 
na ndiyo sababu tukaitwa bin-
Adamu!?

Chifu Hangaya halali 
akifikiria jinsi ya kuwaleta 
Watanzania pamoja kama 
walivyopata kuwa huko 
nyuma kabla ya kuvuru-
gana kisiasa uchwara hapa 
katikati, siasa ambazo 
zilitaka kuaminishwa kuwa 
zinajengwa kwa utenga-
mano. Mama huyu ambaye 
hata kwa kumwangalia tu 
unaona kweli akifanyacho 
ni cha rohoni na si cha 
usoni, anajitosa licha ya 
kutazamwa kwa macho 
makali, anakutana na wa-
nasiasa wa upinzani anakaa 
nao mezani na kujadili 
mustakabali wa nchi.

Tunakaa pembeni kum-
sema hasa, kana kwamba 
nchi hii imeumbiwa rangi 
moja tu jamani! Haya sasa 
je na hao wengine wakiibu-
ka wakasema uchumi wa 
buluu ni wa nini, mtase-
maje?

Upinzani kwa wanaoujua 
vizuri na kuutumia inavyo-
paswa si uadui, kwamba 
ukishakaa kambi hiyo basi 
hufai tena kuwa Mtanzania 
au mwananchi, asiyestahili 
hata!

Hivi kama Chifu Hangaya 
hicho kidogo anachokitafu-
ta majuu huko na kukileta 
nchini, angefika na kusema 
hiki kitakuwa ni kwa ajili 
ya waamini wa kijani tu 
na si wa buluu au bulaki 
ingekuwaje?

Hivi angejuaje kuwa 
shule au madarasa yale ya-
nayojengwa yatatumiwa na 
wa kijani tu, au barabara ile 
itapitwa na wa kijani tu, au 
kituo kile cha afya wata-
dungwa sindano wale wa 
kijani tu, tungekuwa wapi?

Polepole sindano ya Dok-
ta Hangaya inaingia, hivyo 
tulieni dawa iingie, dawa 
itakayoleta maridhiano na 
Watanzania wakarejesha 
upendo na mshikamano 
wao kama zamani. Hivyo 
wale wa mazoea tulizeni 
panapodungwa ili msivunje 
sindano ya Dokta mambo 
yakaharibika. Alamsiki!
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Vivyo hivyo, mradi umehu-
sisha uboreshaji zahanati ya 
Makangarawe, ujenzi wa vituo 
vya mabasi vinne katika kata za 
Kilakala, Kijichi, Yombo Vituka 
na Mbagala Kuu, vyote katika 
wilaya ya Temeke. 

“Tumejenga pia mifereji ya 
maji ya mvua na mabwawa ya 
kukusanyia maji ya mvua ili ku-
punguza athari za mafuriko. 
Tumeboresha pia mfumo wa 
utawala, ukusanyaji wa mapato 
na mipango ya maendeleo ya 
halmashauri,” anasema. 

Mhere anasema kumekuwapo 
malipo ya fidia jumla Sh. Bilioni 
20 na uboreshaji mfumo wa 
ukusanyaji taka ngumu katika 
maeneo hayo. Meneja wa Tarura 
Wilaya ya Ilala, Silvester Chinen-
go, anasema katika Halmashauri 
ya Wilaya ya Ilala, miradi ili-
yotekelezwa ni ujenzi wa bara-
bara za Ndanda, Olympio, Kiun-
gani, Omari Londo na Mbaruku 
zenye urefu wa kilomita 3.265.

Pia, anasema kumefanyika 
ujenzi wa jengo la ghorofa moja 
la ofisi na maabara ya mradi, 
ujenzi wa mifereji ya Bonde la 
Mto Msimbazi wenye urefu kilo-
mita 6.1 na ujenzi wa mfereji wa 
Bonde la Mto Yombo, kilomita 
9.82.  

Chinengo anasema, mradi pia 
umehusisha ujenzi wa barabara 
za lami kilomita 7.78, vizimba vya 
kukusanya taka ngumu vinne 
katika kata ya Gongolamboto, 
pamoja ujenzi wa barabara (Kilo-
mita 12.049).

Katika kata ya Kiwalani, anase-
ma ujenzi umehusisha masoko, 
mifereji ya maji ya mvua kilomita 
tatu, ujenzi wa vyoo vitatu na 
uchimbaji visima virefu viwili.

Pia, mradi unatajwa umehusi-
sha ujenzi wa Soko la Bombom 
katika kata ya Kiwalani, barabara 
ya Ulongoni B – Bangulo - Kiny-
erezi (Km 7.5), Ujenzi wa Daraja la 
Ulongoni B na stendi ya daladala 
ya Kinyerezi.

UONGOZI MTAA 
Ofisa Mtendaji wa Kata ya Ki-

jichi, Anaclet Hayuka, anasema 
soko lililojengwa Mtoni Ki-
jichi, litakuwa na huduma zote 
muhimu pamoja na ofisi za 
maofisa afya ili kufanya ukaguzi 
wa bidhaa kila mara. 

Mfanyabishara wa duka la 
nguo pembezoni mwa barabara 
ya kuingia kituo cha Makum-
busho, Jamila Okamu (34), anase-
ma kujengwa kwa barabara hiyo 
kumeboresha biashara zao na 
kuwaongezea fursa. 

Awali, anasema walipata shida 
ya vumbi kutokana na ubovu 
wa barabara na kwamba wateja 
wenye magari walishindwa kusi-
mama kununua bidhaa kwenye 
maduka yao. 

Mradi huo umetekelezwa kupi-
tia fedha za Mradi wa Uboreshaji 
wa Jiji la Dar es Salaam yaani 
(DMDP) wa awamu ya kwanza 
unaofadhiliwa na Benki ya Du-
nia.

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

pamoja na madaraja.
Anafafanua kuwa mradi pia 

unahusisha ujenzi wa masoko 
ya kisasa yakiwa na huduma za 
kibenki na maeneo ya umma ya 
kupumzikia, ukarabati wa viwan-
ja vya michezo na ujenzi wa vyoo 
vya umma. 

Mratibu Mradi huyo, anasema 
kabla ya kuanza mradi huo, uli-
fanyika usanifu na kufuatwa vi-
gezo muhimu, maeneo ya watu 
wenye kipato cha chini na yaliyo-
jengwa kiholela yakitiliwa maa-
nani, ili kuunganisha wilaya zote 
za mkoa.

“Mradi huu una thamani ya 
Dola za Marekani milioni 300 
(Sh. bilioni 660). Sio fedha hizo 
tu tulizopata kwa ajili ya mradi, 
bali tumepata pia Dola za Mare-
kani milioni tano (Sh. trilioni 11) 
kutoka Mfuko wa Maendeleo wa 
Nchi za Nordic (NDF) kwa ajili 
ya kukabili changamoto za ma-
badiliko ya tabianchi na serikali 
ya Tanzania ina changia Dola za 
Marekani milioni 25.3,” anasema. 

Anafafanua kuwa, fedha hizo 
zimegawanywa katika manispaa 
zote za jiji ambazo zitajenga bara-
bara za kati (feeder roads) zenye 
urefu wa kilometa 65.6, ujenzi wa 
mitaro mikubwa yenye urefu wa 
kilometa 31.8 na barabara za mi-
taa kwa kiwango cha lami zenye 
urefu wa kilometa 145.0.

Mkelewe Tungaraza, Mratibu 
wa Mradi wa DMDP katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kinon-
doni, anasema ujenzi wa miun-
dombinu unaendelea vizuri na 
kwamba mpaka sasa kuna bara-
bara zimeshakamilika kama vile 
barabara za kuzunguka stendi 
za Makumbusho na Shekilango, 
Sinza.

“Tunataka mtu akiwa Dar es 
Salaam aweze kuchepuka kwen-
da barabara nyingine, ili kupun-
guza foleni katika barabara kuu. 
Vilevile, taa zitakazojengwa ka-
tika barabara hizo zitaimarisha 
usalama,” anasema Tungaraza.

Anasema, barabara zinajeng-
wa na mifereji ya maji ya mvua 
na madaraja kwa maeneo sum-
bufu, lengo ni kuzuia mafuriko.

Tungaraza anataja maeneo ya-
nayojengwa vyoo vya umma kwa 
Wilaya ya Kinondoni, ni zilizopo 

Tandale, Mburahati na Mwa-
nanyamala.

MABOSI TARURA
Meneja wa Wakala wa Bara-

bara Mijini na Vijijini (Tarura) 
Wilaya ya Temeke, Paul Mhere 
anasema mradi wa DMDP katika 
Manispaa ya Temeke, umetekele-
zwa katika kata 16 kati ya 23 zi-
lizopo.

Anasema unahusisha upimaji 
viwanja 800 vya mfano wa upan-
gaji miji, ujenzi wa mtandao wa 
barabara za lami (zaidi ya kilo-
mita 84) na uwekaji  taa za bara-
barani katika kata saba. 

Ni ujenzi anaosema umehusi-
sha pia masoko ya kisasa manne 
katika kata za Kilakala, Yombo, 
Vituka, Kijichi na Mbagala Kuu. 

MWAKA MMOJA WA RAIS SAMIA  
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FEDHA

Kamishna wa Madeni anayesimamia Deni la 
Taifa, Japhet Justine PICHA ZOTE: MTANDAO

Katibu Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo, Emmanuel Tutuba

Na Mwandishi Wetu

K
UMEKUWAPO na mitaza-
mo inayokinzana nchini 
miongoni mwa wananchi 
kuhusiana na suala la 

deni la taifa hususan serikali in-
apokopa nje huku ikiendelea ku-
daiwa madeni ya nyuma.

Hoja hii imekuwa na mjadala 
mkubwa miaka ya sasa, kutokana 
na watu kadhaa katika jamii kuli-
zungumzia kwa mitazamo tofauti 
hususan  wanasiasa bila kuwae-
limisha wananchi ambao hawana 
uelewa wa masuala ya uchumi 
kuhusu maana halisi ya deni la 
taifa na sababu za nchi kukopa.

Kutokana na wananchi wengi 
kutokuwa na uelewa wa kutosha 
kuhusiana na hilo, wamekuwa 
wakilipokea na kulipa tafsiri mbal-
imbali, ikiwamo kuamini kuwa 
nchi kukopa na kushindwa kulipa 
kunaweza kusababisha ifilisiwe na 
tafsiri nyingine nyingi.

Wapo watu wanaosema kuwa 
deni la taifa linagawanywa kwa 
idadi ya watu, ili kuonyesha kuwa 
kila Mtanzania anadaiwa, hivyo 
kusababisha upotoshaji unaoibua 
taharuki kwamba serikali ina-
kopakopa bila kuzingatia vipaum-
bele na bila kuwapo  utaratibu 
wala mifumo ya udhibiti na kuli-
fuatilia.

Aidha, kukosekana kwa uelewa 
kumekuwa kukisababisha baadhi 
ya watu kuzilinganisha awamu za 
uongozi katika suala la kukopa; 
kwamba awamu fulani ilikopa 
sana na nyingine ilikopa kidogo.

Kimsingi, nchi zote duniani 
zikiwamo tajiri na zenye viwanda 
hukopa kwa ajili ya kutekeleza 
miradi mikubwa ya maendeleo. 
Sababu kubwa inayoisukuma nchi 
kukopa ni kutokana na kuwa na 
nakisi (upungufu wa fedha) katika 
kiasi cha fedha kilichoidhinishwa 
na Bunge kwa ajili ya bajeti ya 
mwaka husika.

Kwa mfano, mwaka ujao wa fed-
ha wa 2022/23 ukomo wa bajeti ya 
Tanzania ni shilingi trilioni 41.063, 
lakini wakati wa utekelezaji utaka-
poanza kuanzia Julai Mosi bila 
fedha zinazotarajiwa kuwa pun-
gufu katika vyanzo vya mapato, 
hakutakuwa na njia nyingine zaidi 
ya serikali kukopa.

Kitu kingine ambacho wa-
nanchi wengi hawakielewi ni 
kwamba deni la taifa halitokani 
na deni la serikali pekee bali lina-
jumuisha pia deni la sekta binafsi.

KAMISHNA WA MADENI 
Kamishna wa Madeni anayesi-

mamia Deni la Taifa katika Wizara 
ya Fedha na Mipango, Japhet Jus-
tine, anaeleza kwamba sekta bin-
afsi kwa kuwa inakopa nje fedha za 

• Wenye dhamana wasisitiza linalipika ka Idara ya Mipango kwa ajili ya 
kuanza mchakato wa maombi ya 
mkopo.

Kuhusu kamati ya kitaifa kuiju-
muisha Zanzibar, Justine, anaeleza 
kwamba hilo linatokana na Zanzi-
bar kuwa sehemu ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na lin-
apokuja suala la mikopo zinakopa 
pamoja.

Justine anasema kutokana na 
utaratibu huo mzuri wa kuwa 
na kamati za kushughulikia 
mikopo ya nje, hakuna dalali 
yeyote anayeweza kufanikiwa ku-
jipenyeza na kufanikisha malengo 
yake binafsi ya kujinufaisha, yaki-
wamo ya kudai kuwa atasaidia ku-
fanikisha upatikanaji wa mkopo, 
na kwamba hizo ndizo taratibu 
zinazolifanya Deni la Taifa kuen-
delea kuwa himilivu.

Justine na Ndile kwa pamoja 
wanaweka msisitizo kuwa suala 
la kukopa halina uhusiano wow-
ote na awamu za uongozi tangu 
ya kwanza hadi ya sita, kwa kuwa 
fedha hizo hazikukopwa na kion-
gozi husika bali zilikopwa kwa 
kuzingatia vipaumbele vya  wakati 
ule na ndio maana madeni ya mi-
aka mingi iliyopita yanalipwa sasa.

WENYE DHAMANA
Katibu Mkuu wa Wizara ya Fed-

ha na Mipango, Emmanuel Tu-
tuba, anawaondolea Watanzania 
hofu ya nchi kushindwa kulipa 
Deni la Taifa kwa kusema  serikali 
imejiwekea utaratibu mzuri wa 
kulipa kila tarehe inapofika.

“Hatuna nia ya kukwepa kulipa 
deni sisi kama taifa huru, nchi 
yetu ni tajiri ndio maana tuna-
kopeshwa na Benki ya Dunia na 
IMF. Ndio maana wanatuamini 
baada ya kufanya tathmini yao.”

Waziri wa Fedha na Mipango, 
Mwigulu Nchemba, akiwasili-
sha mapendekezo ya serikali ya 
Mpango wa Maendeleo  wa Taifa 
wa Mwaka 2022/23 na ukomo 
wa Bajeti ya Serikali  kwa mwaka 
huo kwa wabunge jijini Dodoma 
Machi 11, mwaka huu, alisema 
hadi Desemba 2021, Deni la Taifa 
lilikuwa Sh. trilioni 68.52 kutoka 
Sh. trilioni 58.68 kwa kipindi 
kama hicho mwaka 2020, huku 
akisema bado ni himilivu.

Mjadala kuhusu Deni la Taifa 
ni muhimu kwa nchi, lakini ili 
ujielekeze katika uhalisia bila ku-
tanguliza mbele maslahi binafsi 
badala yake kutanguliza maslahi 
ya Taifa, ipo haja kwa serikali kue-
ndelea kuwatumia wataalamu 
wake  kutoa elimu kwa makundi 
kadhaa ya jamii, wakiwamo wa-
nasiasa, akisisitiza elimu hiyo 
itasaidia kupunguza upotoshaji 
kuhusu dhana nzima ya Deni la 
Taifa.

Wizara ya Fedha: Kukopa ni zao 
la vipaumbele, haihusu awamu

Kitu kingine 
ambacho 
wananchi 
wengi ha-
wakielewi 
ni kwamba 
deni la taifa 
halitokani 
na deni la 
serikali pe-
kee bali lina-
jumuisha pia 
deni la sekta 
binafsi.

kigeni, kisheria madeni hayo yana-
paswa kusajiliwa katika Benki Kuu 
ya Tanzania (BoT), zikiwa ni jitiha-
da za kufuatilia mwenendo wake 
kama sehemu ya deni la Taifa, 
huku akisema baadhi ya sababu za 
kukopa nje ni  kuzuia mtikisiko wa 
shilingi,  kuongeza kiasi cha fedha 
za nje na kufungua fursa.

Kufungua fursa ni kutekeleza 
miradi mikubwa ikiwamo ya kim-
kakati inayoendelea kujengwa 
nchini kama ya umeme, reli, bara-
bara, bomba la mafuta na min-
gine ambayo haiwezi kutekelezwa 
kama nchi inaogopa kuwa na deni 
la taifa. 

Justine ambaye aliwasilisha 
mada katika mafunzo ya waha-
riri wa vyombo vya habari kuhusu 
Deni la Taifa wiki iliyopita jijini 
Arusha, anasema kwamba zipo 
taratibu mbalimbali zinazofuatwa  
kuhakikisha kwamba deni hilo li-
naendelea kuwa himilivu ili taifa 
kuendelea kukopesheka.

Anatoa mfano, kwamba Wizara 
ya Fedha na Mipango haiwezi ku-
kopa katika benki za nje na taasisi 
za fedha duniani, zikiwamo Benki 
ya Dunia na Shirika la Fedha la 
Kimataifa ( IMF) bila kuangalia 
muundo wa bajeti wa mwaka 
husika na kwamba mikopo isizidi 
asilimia  tano ya bajeti.

MIKOPO INAVYOIBULIWA
Naibu Kamishna wa Mad-

eni anayesimamia Deni la Taifa 
katika Wizara ya Fedha na Mi-
pango, Noor Ndile, anasema kwa 
utaratibu uliowekwa na serikali, 
haiwezekani Deni la Taifa kuleta 
shida, kwa kuwa mifumo iliyoko 
ya uratibu inajitosheleza.

Anasema kamati zilizopo katika 
kupitia mikopo ya nje hakuna kitu 
chochote kisichozingatia maslahi 
ya umma kinaweza kupenyezwa 
na kuifanya nchi ikope fedha. 
Kamati hizo zinaanzia na kuibua 
miradi ndani ya wizara husika, 
taasisi au wakala wa serikali. 
Baada ya kamati hiyo kuwasili-
sha mradi inaotaka kuutekeleza 
maombi yanapelekwa kamati ya 
pili ya wataalamu wa madeni ka-
tika Wizara ya Fedha na Mipango 
kwa ajili ya uchambuzi na baada 
ya kupitia vigezo vyote na ku-
jiridhisha inaupeleka kamati ya 
kitaifa ya kumshauri Waziri wa 
Fedha na Mipango.

Kamati ya Taifa inaundwa 
na Katibu Mkuu Hazina, Katibu 
Mkuu Wizara ya Nchi Ofisi ya Rais 
(Fedha na Mipango) Zanzibar, 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali, 
Katibu Mkuu Wizara ya Mambo 
ya Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki,  Katibu Mkuu Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Katibu Mkuu Ofisi 
ya Makamu wa Pili wa Rais Zanzi-
bar  na Gavana wa BoT.

Kamati hii baada ya kupitia, 
kushauriana na kupitisha hupele-
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habari DODOMA

Sababu ongezeko ukatili 
kingono vyuoni yaanikwa

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodo-
ma, Anthony Mtaka, amewa-
taka wafugaji kuhakikisha wa-
napima ardhi waliyonayo 
ili kupatiwa hati  ya umiliki 
wa mashamba na kuepuka 
migogoro ambayo imekuwa 
ikijitokeza mara kwa mara.

Pia amewataka kuwa na 
ufugaji wenye tija kwa kufuga 
kisasa jambo litakalowasaidia 
kujikwamua kiuchumi wao na 
familia zao kupitia mifugo yao.

Mtaka aliyasema hayo jana, 
wakati akifungua mkutano 
kati ya wafugaji wa  Mkoa wa 
Dodoma na viongozi wa mkoa, 
wenye lengo la kuwaelekeza 
juu ya  umuhimu wa ushiriki 
wa sensa kwa wafugaji, pamo-
ja na utambuzi wa mifugo.

Alisema ofisi yake itashiriki-

ana na watu wa Idara ya Ardhi 
kutoa kipaumbele  kwa wafu-
gaji katika upimaji wa maeneo 
ili kuwa na hati miliki.

“Nakuelekeza mwe-
nyekiti wa wafugaji nchini, 
waeleze wafugaji wako juu 
ya  umuhimu wa kuwa na 
ardhi ambayo imepimwa, la 
sivyo wataendelea kusumbu-
ka kila iitwapo leo kwa sababu 
ya kukwepa sheria ya umiliki 
ardhi,” alisema Mtaka.

Alisema hivi sasa dunia inak-
wenda katika ufugaji wa kisasa 
wenye tija, hivyo ni vyema nao 
wakabadilika ili kuendana 
na wakati wa sasa, wapime 
mashamba yao ambayo yata-
wasaidia kutenga sehemu ya 
malisho ya mifugo.

“Ni wafugaji wachache sana 
ambao wana ng’ombe lakini 
hawana ardhi, hivyo hilo  ni 
jambo la msingi, kuchukua 

hatua ya kupima ardhi mlioku-
wa nayo ili muwe salama,” 
alisema Mtaka.

Alisema anahitaji kuona 
mfugaji anakuwa na bima ya 
afya, anasomesha watoto  ka-
tika mazingira mazuri, anaishi 
sehemu nzuri kupitia ufugaji 
anaofanya.

Kuhusu uwekaji hereni kwe-
nye ng’ombe, Mtaka alisema 
wafugaji wanapaswa kuon-
dokana  na dhana ya kupiga 
chapa ng’ombe kwa kutumia 
moto, badala yake wawavishe 
hereni ambazo zitawasaidia 
kufanya utambuzi wa mifugo 
waliokuwa nayo.

Alisema ng’ombe akiweke-
wa hereni hata akipotea ni 
rahisi kumpata kwa sababu 
tayari anakuwa kaingia ka-
tika mfumo wa utambuzi wa 
mifugo.

Alifafanua zaidi ya kuwa 

karne ya sasa kila kitu kwa mn-
yama kina thamani  kuanzia 
ngozi ya ng’ombe hadi kwato 
zake.

“Jitahidini kuwavisha hereni 
mifugo yenu, itawasaidia kui-
tambua hata ikipotea kwenda 
sehemu nyingine,” alisema 
Mtaka.

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Fatma Mganga, 
aliwataka wafugaji kutumia 
elimu walioipata kuhusu 
ufugaji wa kisasa, ili kwenda 
kufanya  mabadiliko ya ufu-
gaji wanaofanya badala yake 
wafuge kwa tija.

Mfugaji kutoka Kongwa, 
Yared Yacob, aliushukuru uon-
gozi wa  mkoa kutokana na 
kuwapa elimu ya namna ya 
ufugaji wa kisasa, pamoja na 
kuwasisitiza kuvisha hereni 
mifugo ili kuwatambua kira-
hisi.

Wafugaji wapewa sharti kumiliki mashamba

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI wa Maen-
deleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maal-

um, Dk. Dorothy Gwajima, 
amesema kuchelewa kuan-
zishwa kwa madawati ya jinsia 
kwenye vyuo vya elimu ya juu 
na kati unachangia ongezeko  
la vitendo vya ukatili wa king-
ono.

Dk. Gwajima alibainisha hilo 
wakati akifungua kikao cha 
kwanza cha Baraza la Wafan-
yakazi wa Wizara hiyo kilicho-
fanyika jijini hapo.

Alisema kumekuwa na kasi 
ndogo kuliko ilivyoelekezwa 
na serikali na kutaka kasi 
iongezwe katika uanzishwaji 
wa madawati hayo.

“Wizara iliandaa mwongozo 
na kuratibu uanzishwaji wa 
madawati haya kwa lengo la 

kuweka mfumo wa kushughu-
likia masuala ya unyanyasaji 
wa kingono na vitendo vya 
ukatili katika vyuo vya elimu 
ya juu na kati na kuimarisha 
ulinzi wa wanawake na watoto 
dhidi ya vitendo hivyo.”

“Katika vyuo hivi nimefua-
tilia takwimu, kasi ya uan-
zishwaji wa madawati haya 
ni ndogo sana, hivi vyuo vili-
takiwa vione umuhimu wa 
uwepo wa madawati haya, 
nadhani kuwe na mawasiliano 
kati ya baraza hili na mabaraza 
ya vyuo kuona sera ya usawa 
wa kijinsia katika vyuo inavy-
otekelezwa,” alisema. 

Waziri Gwajima alionyesha 
kusikitishwa pia na baadhi ya 
wafanyakazi wa vyuo kuwa 
vikwazo vya uanzishwaji wa 
madawati hayo kwa wao we-
nyewe kufanya unyanyasaji wa 
kijinsia.

Alibainisha serikali itahakik-

isha mwongozo huo unafika 
hadi katika shule za msingi na 
sekondari ili kusaidia mapam-
bano ya kutokomeza ukatili 
wa kijinsia.

“Dunia yote kwa sasa inaele-
kea kwenye kuimarisha usawa 
wa kijinsia hasa kwenye masu-
ala ya kiuchumi hivyo nitoe 
wito Watanzania kujipanga 
kupata fursa hizo kupitia 
kamati iliyoundwa kuratibu 
utekelezaji wa ahadi za nchi 
katika jukwaa la usawa wa ki-
jinsia,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Baraza 
la Wafanyakazi wa Wizara 
hiyo, ambaye ni Katibu Mkuu 
wa Wizara,  Dk. Zainab Chaula, 
alimhakikishia Waziri kuwa 
Wizara itaendelea kutekeleza 
Mpango wa Taifa wa Ku-
tokomeza Ukatili dhidi ya Wa-
nawake na Watoto (MTAKU-
WWA) ili kutokomeza vitendo 
vya ukatili kwani ndiyo msingi 

katika kuimarisha usawa wa 
kijinsia.

Dk. Chaula alisema pamoja 
na vikwazo vilivyopo Wizara 
imejipanga kushughulikia 
ustawi na maendeleo ya jamii 
kwa makundi yote.

“Suala la ukatili wa kijinsia 
tumelishikia bango japo bado 
halijaongelewa vya kutosha, 
tutaendelea kwa kushirikiana 
na wadau. Vilevile kuhakiki-
sha tunatatua changamoto ya 
uhaba wa watumishi, ukosefu 
wa ajira na uchakavu wa ma-
jengo hasa ya makazi ya wa-
zee,” alisema Dk. Chaula.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Wa-
fanyakazi wa Serikali Kuu na 
Afya (TUGHE) katika Wizara 
hiyo,   Ikusubisya Kasebele,   
alishukuru uongozi wa baraza  
hilo kwa kufuata sheria na 
kukaa vikao mara mbili kwa 
mwaka.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Tawala za Mitaa Tanzania (ALAT), Elirehema Kaaya (wapili kushoto), akiwa na wataalamu 
wa Halmashauri ya Jiji la Dodoma, wakikagua fremu za kuwekea biashara za mitumba, walipotembelea soko la wazi la 
wafanyabiashara wadogo maarufu machinga, Barabara ya Bahi, jijini humo jana.  
PICHA: PETER MKWAVILA

Samia aipaisha 
Tanzania kiutalii
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

PROGRAMU ya Rais Samia Su-
luhu Hassan ya kutangaza utalii 
ujulikanao Royal Tour imeifanya 
Tanzania kuwa kivutio  cha 
kwanza cha utalii Afrika mwaka 
2022, huku ikivuta wawekezaji 
mbalimbali.

Miongoni mwa wawekezaji 
waliovutiwa kuwekeza Tanzania 
baada ya kuona programu hiyo 
ni wawekezaji kutoka taifa la 
Bulgaria ambao wanakusudia 
kujenga malazi yenye hadhi 
ya kimataifa kwenye hifadhi 
mbalimbali.

Akizungumza  na waandishi 
wa habari jijini hapo kuhusu 
mafanikio ya mwaka mmoja 
wa uongozi wa Rais Samia kwa 
Wizara ya Maliasili na Utalii, 
Waziri Dk. Damas Ndumbaro, 
alisema kupitia programu hiyo 
mtandao maarufu wa habari 
nchini Marekani ‘theGrio’ umet-
ambua juhudi za Rais katika 
kuongoza vyema sekta ya utalii 
nchini imeipaisha Tanzania.

“Programu hii kwa ujumla 
imeanza kuleta matunda kwa 
kuvutia watalii na wawekezaji 
mbalimbali kuja nchini, matha-
lan wakala wa utalii zaidi ya 30 
kutoka nchi masoko ya utalii 
yakiwamo Marekani, Ufaransa 
na Lithuania wamehamasika 
kutembelea nchini ili kujifunza 
na kujionea vivutio mbalim-
bali vya utalii kwa lengo la 
kuvitangaza katika nchi zao,” 
alisema.

Dk. Ndumbaro alisema 
wawekezaji wa Bulgaria wata-
jenga malazi hayo yenye 
hadhi ya nyota tano zitaka-
zoendeshwa na Kampuni ya 
Kempiski katika Hifadhi ya Taifa 
za Serengeti, Manyara, Taran-
gire na Ngorongoro.

Alisema hatua hiyo italeta ma-
tokeo chanya katika kuongeza 
idadi ya vyumba na wigo wa 
mnyororo wa huduma kwenye 
sekta ya utalii.

Kadhalika, alisema pamoja na 
uwapo wa ugonjwa wa UVIKO 
-19 ambao uliathiri sekta hiyo 
watalii wa nje, waliotembelea 
vivutio wameongezeka kutoka 
620,867 kwa mwaka 2020 hadi 
watalii 922,692 mwaka 2021 
sawa na ongezeko la asilimia 
48.6.

“Pia mapato ya watalii 
wa kimataifa yanakadiriwa 
kuongezeka kutoka Dola za 
Marekani milioni 714.59 mwaka 
2020, hadi Dola za Marekani 
milioni 1,254.4 mwaka 2021 
sawa na ongezeko la asilimia 
76,” alisema.

Akizungumzia kuhusu watalii 
wa ndani,  alisema idadi yao 
iliongezeka kutoka watalii 
562,549 mwaka 2020 hadi 
788,933 mwaka 2021 sawa na 
ongezeko la asilimia 40.2 huku 
mapato yakiongezeka kutoka 
Sh. bilioni 9.7 mwaka 2020 hadi 
Sh. bilioni 12.4 mwaka 2021 
sawa na ongezeko la asilimia 
27.8.

Alisema maboresho yaliyo-
fanywa kwenye sekta hiyo 
yameipa Tanzania tuzo za 
kimataifa ikiwamo kutambuliwa 
na heshima ya kushiriki kuwa 
mwenyeji wa matukio mbalim-
bali.
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‘Msifiche watoto majumbani 
wapelekeni wapate chanjo’
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

M
KUU wa Wilaya ya 
Mbeya, Dk. Rashid 
Chuachua, amewa-
taka wazazi pamoja 

na walezi, kutowaficha watoto 
wenye umri chini ya miaka 
mitano, wawapeleke kwenye 
maeneo ya kutolea huduma ili 
wapate chanjo ya Polio.

Dk. Chuachua alitoa kauli 
hiyo jana wakati akizindua 
utaoji wa chanjo kwa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya katika 
Kata ya Maendeleo mtaa wa 
Majengo.

Alisema chanjo ya polio 
haina madhara yoyote kiafya, 
wazazi wanapaswa kutoa ush-
irikiano kwa wahudumu wa 
afya ambao wanazunguka ny-

umba kwa nyumba kuwapatia 
matone ya polio watoto wote 
wenye umri chini ya miaka mi-
tano.

“Nasisitiza kinamama wote 
wenye watoto wa umri chini 
ya miaka mitano mhakikishe 
wanapata matone ya polio 
ili kuwakinga na ugonjwa 
huo hatari, chanjo hiyo haina 
madhara yoyote kiafya kwani 
imethibitishwa na mamlaka 
zote zinazohusika na utoaji wa 
huduma za afya,” alisema Dk. 
Chuachua.

Baadhi ya wazazi wanaoshiri-
ki utoaji chanjo waliishukuru 
serikali kuchukua hatua za 
mapema katika kukabiliana na 
ugonjwa huo ambao unadaiwa 
kuwa hatari kwani hauna tiba 
zaidi ni kupata chanjo ili kujik-
inga.

Walisema elimu waliyoipata 
kutoka kwa watoa huduma 
iliwasaidia kutambua madhara 
ya ugonjwa huo na kuwaomba 
wazazi kuwapeleka watoto 
wao kupata matone ya polio.

Miongoni mwa watoa hu-
duma ya chanjo ya polio, 
Aneth Boniface, alisema 
anaamini zoezi hilo litakuwa 
rahisi kwa sababu tayari wame-
wapatia wananchi elimu juu ya 
umuhimu wa watoto kupata 
chanjo hiyo.

Alisema kutokana na elimu 
hiyo, chanjo ya polio itatolewa 
bila vikwazo na watoto wote 
wenye sifa ya kupata watafiki-
wa katika utaratibu uliopang-
wa.

Mganga Mkuu wa Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya, Dk. 
Jonathan Lulandala alisema 

jumla ya watoto 50 walishiriki  
uzinduzi wa utoaji wa chanjo 
ya polio jijini humo.

Alisema hatua hiyo inao-
nyesha namna ambavyo wa-
zazi wamepokea zoezi hilo na 
wako tayari kuhakikisha wa-
toto wao wanapata matone ya  
kuwakinga na ugonjwa wa po-
lio.

Alisema Halmashauri ya Jiji 
la Mbeya imepanga kuwafikia 
watoto 76,000 wenye umri 
chini ya miaka mitano ili kuwa-
patia chanjo hiyo.

Mikoa ya Mbeya na Songwe 
ambayo inapakana na Malawi, 
imekwishaanza kupata chanjo 
itakayodumu kwa siku nne iki-
wa ni jitihada za mapambano 
dhidi ya ugonjwa huo ambao 
kwa mara ya mwisho nchini ul-
iripotiwa mwaka 1994.

Wizara yaanza kukusanya maoni rasimu sera uwekezaji
Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WIZARA ya Uwekezaji, Viwan-
da na Biashara kwa kuwatumia 
watalaam wa masuala ya Uchumi 
nchini imeanza kukusanya maoni 
ya wadau juu ya rasimu ya Sera 
ya Taifa ya Uwekezaji ya mwaka 
2022.

Maoni hayo yanalenga kubore-
sha sekta ya uwekezaji na kukuza 
uchumi na kupitia utaratibu huo 
serikali itajua nini mahitaji na 
maeneo ya kuboresha ili kuvu-
tia wawekezaji kutoka maeneo 
mbalimbali ndani na nje ya nchi.

Akizungumza jana wakati wa 

kikao cha kupokea maoni ya 
rasimu hiyo, Mkurugenzi Msaidizi 
wa Uwekezaji, 

Neema Maregeli, alisema ili 
kutimiza azma ya serikali ka-
tika kuimarisha na kuiwezesha 
sekta binafsi kuwa mhimili wa 
ukuaji uchumi, wameendelea 
kuweka mazingira wezeshi ya 
biashara ili kupunguza umaskini 
na kuongeza pato la mtu mmoja 
mmoja na taifa kwa ujumla.

Maregeli alisema mwaka 2021, 
wizara ilikamilisha tathmini ya 
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya 
Uwekezaji ya 1996 ambayo ina 
malengo mahsusi sita na nane 
ya kisekta ikiwamo ya kuimari-

sha uwezo wa ndani wa kukuza 
uwekezaji na kuhamasisha uzal-
ishaji wa ndani na bidhaa kwa 
ajili ya mauzo ya nje.

“Rasimu hii inalenga kuon-
doa urasimu katika  utara-
tibu wa upatikanaji wa vibali vya 
uwekezaji, sera hii inatoa mwon-
gozo wa uwekezaji katika sekta 
mbalimbali zikiwamo viwanda, 
utalii, usafirishaji, kilimo na 
madini,”alisema Maregeli.

Akizungumzia rasimu hiyo, 
Mhadhiri Mwandamizi wa Shule 
Kuu ya Uchumi kutoka Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, Dk. Vin-
cent Leyaro, alisema ukusanyaji 
wa maoni kutoka kwa wadau wa-

naohusika na biashara, uwekezaji 
pamoja na viwanda unalenga ku-
kaa meza moja na kujadili vikwa-
zo mbalimbali.

Alisema kupitia kikao hicho 
watakusanya maoni ya mambo 
gani serikali inapaswa kuyafanya 
kama vile kuweka mazingira wez-
eshi ya kuvutia wawekezaji na 
kukuza uchumi wa nchi.

Alisema kumekuwa na tatizo 
kubwa kwa vijana wanaopata 
nafasi ya kuajiriwa kutokuwa 
wazalendo pindi wawekezaji wa-
napoonyesha nia ya kuwekeza 
wanavutiwa na huduma wana-
zozipata.

“Miongoni mwa vikwazo vina-

vyochangia wawekezaji kukim-
bia katika maeneo yetu ni ku-
tanguliza maslahi binafsi mbele 
badala ya kuwa na ushawishi wa 
kuhakikisha anapatiwa eneo na 
huduma zote muhimu kwa ajili 
ya kufanya uwekezaji,” alisema 
Dk. Leyaro.

Alisema hadi sasa jumla ya 
kanda nne zimefikiwa na timu 
hiyo ya kukusanya maoni iki-
wamo Kanda ya Nyanda za juu 
Kusini, Kati na Magharibi na 
kwamba kanda zote zitafikiwa 
baada ya hapo ripoti itakabidhi-
wa kwa Waziri wa Viwanda na  
Uwekezaji tayari kwa kufanyiwa 
kazi.

Mbaroni tuhuma 
za wizi wa mil. 
26/- za mwajiri
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya, 
limemkamata Mohammed Ally 
(44), mkazi wa Soweto kwa 
tuhuma za wizi wa Sh. milioni 
26.8 anazodaiwa kuiba kutoka 
kwa mwajiri wake wa Kampuni 
ya Farmers Center inayojihusi-
sha na uuzaji wa pembejeo za 
kilimo.
Kwa mujibu wa Kamanda wa 

Jeshi la Polisi Mkoa wa Mbeya, 
Ulrich Matei, walimnasa mtuhu-
miwa Februari 28, mwaka huu 
majira ya saa nane mchana ka-
tika maeneo ya Mafiati, jirani na 
kituo cha mafuta cha Infinity.
Alisema mtuhumiwa Ally akiwa 

kazini alikabidhiwa Sh. milioni 
26.8 na mwajiri wake ili aka-
zipeleke benki akiwa na dereva.
Alifafanua kuwa baada ya 

dereva kumfikisha benki na 
kuondoka, mtuhumiwa aliondoka 
na fedha hizo ambazo alitakiwa 
kuziweka kama alivyoelekezwa 
na mwajiri wake na kutokomea 
kusikojulikana.
Taarifa za tukio hilo ziliripotiwa 

polisi na ilianza kazi ya upele-
lezi na kubaini kuwa mtuhu-
miwa alikwenda Dar es Salaam 
maeneo ya Ukonga- Mwembe 
Madafu.
“Machi 16, mwaka huu majira 

ya jioni, timu ya makachero  wa 
polisi ilianza upelelezi na kufani-
kiwa kumtia nguvuni mtuhumi-
wa na katika mahojiano alieleza 
kuwa fedha hizo alizificha ny-
umbani kwake jijini Mbeya na 
askari walifika nyumbani kwake 
na kufanya upekuzi na kufani-
kiwa kukuta Sh. milioni 20 ziki-
wa kwenye mabunda manne,” 
alieleza Kamanda Matei.
Alisema upelelezi wa shauri 

hilo unaendelea na utakapoka-
milika mtuhumiwa atapandishwa 
kizimbani, aidha Matei alitoa 
wito kwa jamii kuacha tabia ya 
tamaa ya kujipatia fedha kwa 
njia isiyo halali badala yake wa-
jenge tabia ya kufanya kazi kwa 
bidii na kuwa waaminifu kwa 
waajiri wao.Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, SACP Ulrich Matei, akiwaonyesha waandishi wa habari ofini kwake jana, 

fedha taslimu Sh. milioni 26.8 zilizokamatwa kwa mtuhumiwa  Mohammed Ally. PICHA: GRACE MWAKALINGA
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TANGAZO

1. The Government of the United Republic of 
Tanzania through Tanzania Electric Supply 
Company Limited (TANESCO), has received 
financing from the World Bank towards the 
cost of consultancy services for undertaking 
Environmental and Social Impact 
Assessment (ESIA), Environmental and Social 
Management Plan (ESMP), Resettlement 
Policy Framework (RPF) and other 
Safeguards studies for Uganda – Tanzania 
Transmission Interconnector Project (UTIP) 
through Tanzania – Zambia Transmission 
Interconnector Project (TAZA) in compliance 
with Laws of Tanzania and International 
Standards intends to apply part of the 
proceeds for consulting services herein. 

2. The consulting services (“the Services”) 
include but not limited to the following: -

(a) Undertake study on Environmental and 
Social Impact Assessment (ESIA) Study 
and preparation of ESIA Report;

(b) Preparation of Stakeholder Engagement 
Plan (SEP) including grievance redress 
mechanism (a stand-alone document);

(c) Preparation of Environmental and Social 

Management Plan (ESMP) and its 
sub-plans (e.g., waste management, 
traffic management, erosion and 
sediment control plan, health and safety 
management plan, cultural heritage 
management, camp management, quarry 
and borrow pit management and 
restoration, decommissioning and 
rehabilitation plan, emergency 
preparedness and response plan; generic 
environmental and social specification 
for construction activities);

(d) Preparation of Labor Management 
Procedures (LMP);(annex to ESMP);

(e) Preparation of SEA/SH Prevention and 
Response Plan (annex to ESMP);

(f) Undertake a Biodiversity Management 
Study and Prepare Biodiversity 
Management Plan (a stand-alone 
document); and

(g) Preparation of Resettlement Policy 
Framework (RPF) in compliance with the 
Laws of Tanzania and International 
Standards.

It is envisaged the scope of the consulting 
services to be conducted for a total of fifteen 

(15) months from effectiveness of contract, 
whereby ESIA studies will be for nine (9) months 
and RPF and SEP will be for six (6) months. The 
estimated level of effort is 45 professional 
staff-months. 

3. The detailed Terms of Reference (TOR) for the 
assignment is available on TANESCO website 
(www.tanesco.go.tz). 

4. TANESCO now invites eligible consulting 
firms (“Consultants”) to indicate their interest 
in providing the Services. Interested 
Consultants should provide information 
demonstrating that they have the required 
qualifications and relevant experience to 
perform the services referring to the 
guidance hereunder. 

The shortlisting criteria are: -

(a) Core business and years in business 
(submit Certificate of Incorporation of 
the firm and the Company Profile); 

(b) Relevant similar experience which should 
specifically include: -

i. Experience of at least fifteen (15) 
years in the field of Energy and Power 
providing consultancy services of 
similar nature specifically ESIA and 
Resettlements studies such as RPF, 
RAP etc. Please, submit at least one 
Project Completion Certificate 
detailing the scope performed in the 
last fifteen (15) years. The Certificate 
must include the contact details of 
the Client, Issue date and the Form of 
Contract showing that such 
contract(s) was/were performed in 
the last 15 years. 

ii. Experience in consultancy services 
related to Transmission line projects 
with voltage level of 220kV and above 
having executed five (5) or more 
similar assignments within the last 
ten (10) years. The Applicant shall 
prepare a Table Summary with the 
following information for completed 
power transmission projects with 
voltage level of 220kV and above 
executed within the last ten (10) 
years: (i) Project Name, (ii) Contract 
Number, (iii) Contract Value, (iv) 
Contract Signing Date, (v) Original 
Completion Date, (vi) Actual 
Completion Date and reasons if the 
completion date was delayed, (vii) 
Voltage Level of the Project, (viii) 
Route Length, (ix) Country where the 
project is located, (x) Project 
Location, (xi) Employer’s Name, (xii) 
Employer’s Address, (xiii) Project 
Financier, and (xiv) Brief Description 
of the Scope Performed in not more 
than two pages. Please refer Section 
8: Consultant Experience and Study 
Team of the ToR for more guidance 
and clarity. If in the submitted 
experience the Firm participated as 
partnership/association/consortium 
in the Form of JV or Lead Firm or 
Sub-consultant, please state the role 
performed (Prime or JV or 
Sub-Consultant) and the details of 
scope executed.  

iii. Demonstration of experience of 
working in similar conditions 
specifically in developing countries.

(c) Demonstration of technical and 
managerial capability of the firm 
(provide only the entire Structure of the 
Organization/Firm, Organization 
Structure specific for this assignment, 
general qualifications, relevant number 
of key-staff meeting the requirements of 
this assignment, and list of completed 
projects accompanied with completion 
certificates and other relevant details in 
the form advise under Paragraph 4(b)(ii) 
hereinabove). Please, do not provide the 
Curriculum Vitae (CV) of key staff at this 
shortlisting stage, as the CV of Key 
Experts will not be evaluated at 

shortlisting stage, only allocate the 
required number of Key-Staff as preset 
in the ToR.

5. The attention of interested Consultants is 
drawn to Section III, paragraphs, 3.14, 3.16, 
3.17, 3.18 of the World Bank’s Procurement 
Regulations November 2020 (Fourth 
Edition), setting forth the World Bank’s policy 
on conflict of interest and unfair competitive 
advantage. Firm intending to submit an 
expression of interest should not have a 
conflict of interest and unfair competitive 
advantage as per Bank’s Procurement 
Regulations.  

6. Consultants may associate with other firms 
to enhance their qualifications, but should 
indicate clearly whether the association is in 
the form of a joint venture and/or a 
sub-consultancy. In the case of a joint 
venture, all the partners in the joint venture 
shall be jointly and severally liable for the 
entire contract, if selected. Therefore, each 
member of JV should independently meet 
the requirements of the evaluation criteria. 
The maximum number of members in a JV is 
two (2). The firm/s must not appear in more 
than one application as such shall lead to 
disqualification of all applications right from 
this shortlisting stage except for 
Sub-Consultant(s). The Technical and 
Managerial Capability of the Sub-Consultant 
shall not be evaluated to enhance the 
qualification of the Applicant.

7. A Consultant will be selected in accordance 
with the Quality and Cost Based Selection 
(QCBS) method set out in the World Bank’s 
Procurement Regulations.

8. Further information can be obtained at the 
address below during office hours 0800 
Hours up to 1700 Hours East African Time on 
Monday to Friday inclusive except weekends 
and public holidays:

Secretary TANESCO Tender Board

TANESCO Office,
Third Floor, Room No. A 305,
Umeme Park Building,
Morogoro Road, Ubungo Area
P.O. Box 9024,
Dar es Salaam.
TANZANIA.

Email: sec.tenderboard@tanesco.co.tz; 
Copy: pmuprojects@tanesco.co.tz 

9. For clarification purposes and, the 
Employer's address is: -

Secretary TANESCO Tender Board, 

P.O Box 9024, 
Dar es Salaam – Tanzania
Attn.: Ms. Rehema O. Shabani, 

Address: Morogoro Road, Ubungo Area, 

Umeme Park Building, 3rd Floor, 
Room No. A305.
City: Dar Es Salaam
Country: TANZANIA
Telephone: +255 222 210 231/232
Email: 
sec.tenderboard@tanesco.co.tz  
Cc: pmuprojects@tanesco.co.tz 

Must copy the following: 
Mr. Peter E. Kigadye, 
peter.kigadye@tanesco.co.tz
Mr. Elias J. Makunga, 
elias.makunga@tanesco.co.tz
Mr. Timothy Mgaya, 
timoth.mgaya@tanesco.co.tz 
Mr. David Kapongo, 
david.kapongo@tanesco.co.tz 
Mr. Raymond Mbaga, 
raymond.mbaga@tanesco.co.tz

 
The clarifications response and/ or addendums 
shall be posted on TANESCO Website 
https://www.tanesco.co.tz/index.php/procur
ement/current-tenders for applicants to 
comply.

10. Expressions of interest in English Language 
must be submitted in a clearly marked 
envelopes and delivered to the following 
address (in personal or by e-mail through 
address:  taza.consulting@tanesco.co.tz) on 
or before Wednesday 20th April, 2022 at 
10:30 Hours East African Time:  In addition 
to the original hard copy, the number of 
copies to be submitted with the Application 
is: Two (2) hard copies and three (3) soft 
copies in separate USB Flash drives in read 
only format. Any discrepancies between the 
original and the copy/ or copies, the original 
document shall prevail. Failure to comply 
with the requested number of submissions, 
the Client may reject the Application 
Submission. In the Application Submission 
Letter, please, clearly state the Name of the 
Consulting Firm, the Physical Address, 
Postal Address, Valid E-mail Address, 
Website, and Telephone Numbers. In case of 
association/ partnership/ consortium 
please, state clearly if is a Joint Venture (JV) 
partnership/association/consortium or is a 
Lead Firm with other 
partner/associate/consortium member(s) as 
Sub-consultant(s). For any 
partnership/association/consortium each 
member must provide full details of its 
addresses as directed hereinabove.

Secretary TANESCO Tender Board

TANESCO Office,
Ground Floor, Room No. G 04,
Umeme Park Building,
Morogoro Road, Ubungo Area
P.O. Box 9024,
Dar es Salaam.
Tanzania.
Email: (taza.consulting@tanesco.co.tz)  

MANAGING DIRECTOR
TANZANIA ELECTRIC SUPPLY COMPANY LTD
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MATANGAZO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI  INDUSTIAL AREA,  
PO.BOX 31042,  DAR ES SALAAM.

 MOB:  +255 - 0782253676

Uza, 
Chenye Thamani  

Kubwa Kwa 
Kutangaza Nasi 

Kwa  Bei Poa  
Tupigie  

0782253676

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, 

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.



Ijumaa Machi 25, 202220 

habari michezo

Na Adam Fungamwango

K
IONGOZI wa zamani wa 
Simba, na Chama cha Soka 
Nchini (FAT), Ismail Aden 
Rage amesema kuwa Yanga 

ina nafasi kubwa ya kutwaa ubingwa 
msimu huu na wanastahili kutokana 
na kuwa na kikosi kizuri.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, 
Rage ambaye alikuwa mwenyekiti 
wa zamani wa Simba, alisema uk-
weli lazima usemwe kuwa msimu 
huu Yanga wamefanya usajili mzuri 
na wana wachezaji wenye viwango 
vya juu, hivyo wanastahili kuwa ma-
bingwa.

“Japo mimi ni Simba, na natam-
ani sana Yanga wapoteze mechi ili 
timu yangu iwe bingwa, lakini kila 
ukiangalia watani zetu msimu huu 
wako vizuri, wamesajili vizuri, wana 
wachezaji wazuri, kwa hiyo ni ngu-
mu sana kupoteza mechi nyingi ili 
sisi tuwe mabingwa ingawa napenda 
litokee hilo,” alisema Rage.

Kiongozi huyo wa zamani wa FAT, 
pia alimsifu Straika wa Yanga Fis-
ton Mayele akisema ana sifa zote za 
kuwa mshambuliaji mzuri, kwani 
anajua kufunga na pia ana nguvu, 
akimfananisha na Ronaldo De Lima.

“Yule unaweza kumfananisha na 
Ronaldo, anajua kipa amekaa wapi 

na mimi nipige wapi, ana nguvu, ana 
spidi, kusema kweli ni straika mzuri, 
ila kiboko yake ni yule beki wa 
Simba Enock Inonga, Mkongomani 
mwenzie ambaye siku ile ya mechi 
ya watani hakufurukuta mpaka 
akasindikizwa kutoka nje,” alisema 
Rage huku pia akiweka utani wa kla-
bu hizo mbili kama kawaida.

Yanga inaongoza Ligi Kuu mpaka 
sasa ikiwa na pointi 48, pointi 11 ny-
uma ya timu inayomfukuza Simba, 
yenye 37, ikiwa imefunga mabao 31, 
kumi yakiwa yamefungwa na straika 
wao hatari waliyemsajili msimu huu 
kutoka AS Vita Club ya Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, Mayele.

Rage aipa Yanga ubingwa

Na Sabato Kasika

MWIMBAJI mkongwe wa muziki wa 
dansi, Mwinjuma Muumin, ameibu-
ka na wimbo mpya ambao ameupa 
jina la ‘Tusiachane’ wa mtindo wa 
zouk akiwa amemshirikisha mwim-
baji Hafsa Kazinja.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Muumin ambaye pia ni Mkurugenzi 
wa Special Bend, alisema wimbo 
huo ni wake binafsi siyo wa bendi 
hiyo na kwamba amefanya hivyo ili 
kupata vionjo tofauti.

“Kama unamfuatilia Christian 
Bella utagundua kuwa ana nyimbo 
zake binafsi, lakini pia zipo za bendi, 
ndivyo hata mimi ninafanya ili kupa-
ta vionjo tofauti, hasa kutokana na 
ukweli kwamba Kazinja ni miongoni 

mwa waimbaji wazuri wa zouk hapa 
nchini,”alisema Muumin.

Muumin alisema, kwa sasa wapo 
studio wakiendelea kurekodi wim-
bo huo ili baadaye ausambaze katika 
vituo mbalimbali vya redio na kisha 
kuandaa video na kuiweka pia kwe-
nye mitandao ya kijamii.

Alisema, muziki wa dansi kwa sasa 
unakumbana na changamoto nyingi, 
na kwamba njia ya kukabiliana nazo 
ni kubuni mbinu mbalimbali za ku-
hakikisha wanaendelea kuendesha 
maisha kwa kutegemea muziki huo.

“Kwa hiyo njia mojawapo ni kush-
irikisha wanamuziki wa dansi, zouk, 
bongofleva ili kuhakikisha tunawa-
pata mashabiki wote kwa pamoja 
wakati huu ambao dansi liko kipindi 
cha mpito,” alisema.

Muumin aliyewahi kutamba 
na nyimbo mbalimbali zikiwamo 
za ‘Tunda na Mgumba’ zilizompa 
umaarufu mkubwa, alisema ana 
uhakika muziki huo ukipewa na-
fasi ya kutosha katika vyombo vya 
habari utarudi kwenye chati.

Alisema, yeye hawezi kukata 
tamaa kutokana na changamoto 
ambazo muziki huo unapitia, bada-
la yake anaendelea kukomaa hadi 
kieleweke na kwamba hakubaliani 
na kauli kuwa dansi zimepitwa 
na wakati. “Hivyo niwaambie wa-
namuziki wenzangu kuwa tusikate 
tamaa, tuendelee kupambana ili ku-
hakikisha tunarudisha muziki huu 
kwenye chati hasa kwa kupendana 
wenyewe kwa wenyewe badala ku-
katishana tamaa,” alisema.

Muumin, Hafsa Kazinja waja na ‘Tusiachane’

L

Na Adam Fungamwango

KAMA kuna mashabiki walitegemea kuwa 
golikipa mkongwe nchini Juma Kaseja yuko 
kwenye miaka ya mwisho kustaafu soka 
wafute mawazo hayo, kwani mwenyewe 
ameweka wazi kuwa ataendelea kucheza 
soka na hatarajii kustaafu miaka ya hivi 
karibuni.

Akizungumza jijini Dar es Salaam, Kaseja 
amesema kuwa hawezi kuacha soka kwa 
sababu hana kazi nyingine ya kufanya, na 
hadhani kama ana urithi wa kuwaachia 
watoto wake, zaidi ya yeye kusakata ka-
bumbu ili awatunze na kuwasomesha.

“Unajua kuna watu wanahesabu tu miaka 
mingi ambayo mimi nimecheza soka, la-
kini hawawezi kuangalia wakati naanza 
kucheza soka nilikuwaje. Mimi nimeingia 
kwenye soka bado mdogo sana, lakini watu 
wanaangalia tu miaka. Kama kuna mtu an-
adhani nitaacha soka hivi karibuni asahau. 
Bado nipo nipo sana kwenye soka, siwezi 
kuacha mpira kwa sababu sina kazi ny-
ingine ya kufanya, sidhani kama nina urithi 
wa kuwaachia watoto wangu, lakini ki-
kubwa zaidi ni kwamba uwezo wa kucheza 
ninao, kudaka ni kazi yangu na kuokoa ni 
kazi yangu,” alisema Kaseja.

Kipa huyo ambaye timu yake ya KMC 
ilichapwa mabao 2-0 dhidi ya Yanga, ana 
zaidi ya miaka 20 kwenye soka kwa sasa.

Alishawahi kuzidakia timu za Mkunguni 
na IPP za Dar es Salaam mwishoni mwa 
miaka ya 1990, kabla ya kutimkia Moro 
United, na kwa muda mfupi alijiunga na 
Mtibwa Sugar kabla ya kujiunga na Simba 
mwanzoni mwa miaka ya 2000, na alipata 
jina kubwa 2003, akiwa langoni kwenye 
kikosi cha Simba kilichowatikisa Mabingwa 
Watetezi wa Afrika wakati huo, Zamalek ya 
Misri kwa mikwaju ya penalti na kutinga 
hatua ya makundi. Alizidakia pia timu za 
Yanga, Mbeya City na Kagera Sugar.

Kaseja hajafikiria 
kustaafu soka

Mchezaji wa timu ya Mbande Veteran, Yahaya Amanzi (kushoto), akimiliki mpira huku akizongwa na 
wachezaji wenzake wakati walipokuwa wakifanya mazoezi katika Uwanja wa Chamazi jana. PICHA: 
JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu mpya wa Mbeya Kwanza, Mbwana 
Makata amefunguka kwa mara ya kwanza baada 
ya kukabidhiwa mikoba ya kukinoa kikosi, akisema 
kuwa kazi yake kubwa ni kuibakisha timu hiyo Ligi 
Kuu.

Makata amesema kuwa mara baada ya kupewa 
kazi hiyo amekutana na wachezaji wa timu hiyo na 
kuwaweka vizuri kisaikolojia, huku mikakati yake 
ikiwa ni kuhakikisha timu hiyo haishuki daraja.

“Nimeongea na wachezaji wangu, tumeongea 
mengi na nimewaweka sawa kisaikolojia, kwa hiyo 
kazi yangu kubwa ni kuhakikisha timu haishuki 
daraja, badala yake inabaki Ligi Kuu, kitu ambacho 
kinawezekana kabisa,” alisema kocha huyo.

Alisema kuwa ili timu isalie ni lazima aifanye 
ishinde mechi na isifungwe, hivyo kazi kubwa ni 
kuhakikisha anaimarisha idara mbili, ya ulinzi na 
ushambuliaji.

“Nitaimarisha kwanza idara ya ulinzi ili isiruhusu 
mabao, lakini pia kuinoa safu ya ushambuliaji ili 
tufunge mabao yatakayotufanya tubaki Ligi Kuu, 
baada ya hapo sasa tunaangalia na idara nyingine 
ambazo nitakuwa nikizirekebisha taratibu,” alisema 
Makata.

Meneja wa klabu hiyo Davis Naftari amesema 
ujio wa kocha huyo unaweza kuwa mkombozi kwa 
timu hiyo kwa sababu morali ya wachezaji ilishuka.

Makata amejiunga na Mbeya Kwanza, baada ya 
kutimuliwa Dodoma Jiji, mwishoni mwa Februari, 
baada ya timu hiyo kutofanya vema kwenye mechi 
za Ligi Kuu.

Kwa sasa Mbeya Kwanza ambayo imehamishia 
mechi zake za mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwenye Uwanja wa Majimaji Songea, 
iko kwenye nafasi ya 15, ikiwa na pointi 14 kwa 
michezo 18 iliyocheza.

Makata aahidi 
kuibakisha 
Mbeya Kwanza
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LIVERPOOL, England 

D
IVOCK Origi ameiambia 
Liverpool kuwa anafikiri ni 
wakati wa kuondoka katika 
klabu hiyo na yuko kwenye 

mazungumzo na AC Milan na Inter 
Milan kuhusu uhamisho wa bure, 
kwa mujibu wa mtandao wa 90min-
utes.

Origi ni mchezaji wa kikosi cha 
thamani chini ya Jurgen Klopp la-
kini amepunguzwa kwa dakika 71 
tu za kucheza Ligi Kuu ya England 
katika mechi tano akitokea benchi 
msimu huu, huku usajili wa Januari 
wa Luis Diaz ukimfanya asipewe 
nafasi.

Huku mkataba wake ukikami-
lika mwishoni mwa msimu huu, 

vyanzo vimethibitisha kwamba, 
Liverpool walikuwa tayari kumpa 
Origi mkataba mpya, lakini Mbelgiji 
huyo amedokeza kuwa yuko tayari 
kusonga mbele na kutafuta nafasi 
zaidi za kikosi cha kwanza.

Origi hajaanza mara kwa 
mara katika klabu ya Liv

erpool tangu msimu wa
 2016/17, akianza mechi 

saba za ligi msimu wa
 2019/20 na mbili pekee 

mwaka jana.
Akiwa na nafasi katika kikosi 

cha Ubelgiji kwenye Kombe la Du-
nia la 2022, Origi anafahamu vyema 
kwamba anahitaji kucheza mara 
kwa mara.

AC Milan wanafahamika kuwa 
mstari wa mbele katika msimamo 

wake, lakini wapinzani na majirani 
zao Inter pia wameonesha nia ya 
kumuwania Origi, huku timu za His-
pania na Ujerumani pia zikiwasili-
ana.

Origi pia amezivutia timu nyingi 
za Ligi Kuu England, lakini inaone-
kana kama atachagua kutafuta 
changamoto mpya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26 kwa kiasi fulani ni shu-
jaa wa Liverpool baada ya kufunga 
mabao kadhaa muhimu wakati al-
ipokuwa klabuni hapo, mara nyingi 
akitokea benchi.

Origi alifunga bao la nne na la 
kuamua katika ushindi wa kush-
angaza dhidi ya Barcelona kwenye 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya mwaka 2019.

    Afanya mazungumzo na AC Milan, Inter 
na anaweza kuondoka kwa uhamisho huru…

Origi kutimka Liverpool

zisikupite

Kane akataa
MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur, Har-

ry Kane mwenye umri wa miaka 28, amekataa 
kuweka wazi mustakabali wake baada ya kuuli-
zwa kuhusu mustakabali wake akiwa kwenye 
majukumu ya timu ya taifa ya England. (Mirror)

Rice anaitaka Chelsea
KIUNGO wa timu ya taifa ya England, Declan 

Rice angependelea kuhamia Chelsea badala ya 
Manchester United ikiwa ataondoka West Ham, 
ambao wameweka bei ya pauni milioni 150 ili 
kumuuza mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 23. (Evening Standard)

Neymar hatakiwi
KLABU ya Newcastle United haitamnunua 

mshambuliaji wa Paris St-Germain, Neymar 
mwenye umri wa miaka 30, na wanajiandaa 
kuwa na bajeti ya uhamisho ya msimu wa joto 
ambayo itakuwa chini ya pauni milioni 90 ukil-
inganisha na ile walitumia Januari. (Telegraph)

Almiron kuondoka
MPANGO wa Newcastle ni kumuuza kiungo 

wa kati wa Paraguay, Miguel Almiron msimu 
wa joto na watamruhusu mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 28 kuondoka kwa pauni 
milioni 15. (Football Insider)

Nunez atakiwa Arsenal
KLABU ya Arsenal inamfuatilia mshambuliaji 

wa Benfica, Darwin Nunez na wamefanya ma-
zungumzo na wakala wa mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Uruguay mwenye umri wa miaka 
22. (Express)

Botman agombewa
KLABU ya West Ham inamnyatia mlinzi wa 

Uholanzi, Sven Botman lakini watakabiliwa na 
ushindani kutoka kwa Newcastle United na AC 
Milan ikiwa wataamua kumsajili kiungo huyo 
mwenye umri wa miaka 22 kutoka Lille. (Even-
ing Standard)

Kessie awaniwa
KLABU za Tottenham Hotspur, PSG na Real 

Madrid zinamtaka kiungo wa kati wa Ivory 
Coast, Franck Kessie, lakini mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 25 atajiunga na Barce-
lona wakati mkataba wake utakapomalizika AC 
Milan msimu wa joto. (El Nacional)

Cesar apuuza
MLINZI wa Hispania, Cesar Azpilicueta mwe-

nye umri wa miaka 32 amepuuza madai kuhusu 
mustakabali wake katika klabu ya Chelsea huku 
kukiwa na tetesi kwamba huenda akajiunga na 
Barcelona msimu huu wa joto. (Goal)

Saliba na hatima
MLINZI wa Ufaransa, William Saliba, ambaye 

yuko Marseille kwa mkopo kutoka Arsenal, 
amesema hatima yake ya baadaye itategemea 
mazungumzo na Washikabunduki hao. Mkataba 
wa kiungo huyo mwenye umri wa miaka 20 
unamalizika mwaka 2024. (RMC Sport, via Goal)

Araujo haongezewi
KLABU ya Barcelona haina nia ya kuongeza 

ofa yao kwa beki wa Uruguay, Ronald Araujo, 
huku mkataba wa mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23 nao ukikamilika 2023. (Catalunya 
Radio)

Abramovich kuinunua Goztepe
MMILIKI wa Chelsea, Roman Abramovich 

ameripotiwa kuanzisha mazungumzo ya ku-
nunua klabu ya Goztepe inayoshiriki Ligi Kuu 
ya Uturuki. (Fanatik, via Mirror)
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SILVA 
KUCHEZA HADI 
MIAKA 40

LONDON, England 

M
CHEZAJI Thiago Silva ame-
fichua kuwa anatamani ku-
muiga gwiji wa AC Milan, 
Paolo Maldini kwa kuen-

delea kucheza katika kiwango cha juu 
hadi kufikia umri wa miaka 40.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 37 alijiunga na Chelsea mwaka 
wa 2020 kwa uhamisho wa bure ku-
toka Paris Saint-Germain, licha ya sifa 
yake ya kuwa mmoja wa beki bora wa 
kati wa kizazi chake, bado hajafikia 
matarajio pale Stamford Bridge.

Thiago tayari amesaini mkataba 
wa mwaka mmoja zaidi na The Blues 
hao ambao utamuweka katika klabu 
hiyo hadi miezi michache kabla ya 
kutimiza miaka 39 mwaka 2023, na 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Bra-
zil amefichua kuwa hana mpango wa 
kuacha kucheza wakati huo - akita-
rajia kumuiga gwiji wa moja ya vilabu 
vyake vya zamani.

“Natumai ninaweza kufanya kile 
ambacho Maldini alifanya kule Milan, 
akicheza hadi alipokuwa na umri wa 
miaka 40 au 41,” aliambia tovuti rasmi 
ya Chelsea.

“Huo ni mpango wangu wa siku za 
usoni na nimejitayarisha kwa hilo.”

Hata hivyo, wakati Thiago akipanga 
kuendelea kucheza kwa miaka kad-
haa zaidi, pia alikiri kwamba mwili 
wake unachukua muda mrefu kupo-
na akipata majeraha.

LONDON, England 

CHELSEA itaruhusiwa 
kuuza tiketi za michezo 
ya ugenini, mechi za mat-
aji zinazohusisha timu ya 
wanawake baada ya seri-
kali ya Uingereza kufan-
ya mabadiliko kwenye 
leseni maalum ya klabu 
hiyo.

Klabu hiyo haikuweza 
kuuza tiketi tangu mmi-
liki Roman Abramovich 
alipowekewa vikwazo 
na serikali kama seh-

emu ya majibu yake kwa 
uvamizi wa Russia dhidi 
ya Ukraine.

Chini ya leseni iliyo-
badilishwa, mapato ya-
tokanayo na mauzo ya 
tiketi yataenda moja kwa 
moja kwenye Ligi Kuu.

Hatua hiyo ina maana 
kwamba Chelsea wa-
taweza kuuza tiketi za 
robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya dhidi 
ya Real Madrid Aprili 6 
na nusu fainali ya Kombe 
la FA kwenye Uwanja wa 

Wembley Aprili 16 dhidi 
ya Crystal Palace.

Mashabiki wa ugenini 
wanaweza kununua tike-
ti za michezo ya Ligi Kuu 
pale Stamford Bridge, na 
mapato yataenda kwa 
Ligi Kuu.

Chelsea wameomba 
kwamba fedha zozote 
zinazotokana na mauzo 
ya tiketi, ambazo klabu 
ingekuwa nazo kwa 
kawaida, zitolewe kwa 
waadhiriwa wa vita nchi-
ni Ukraine.

Chelsea yaruhusiwa kuuza tiketi
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WASHINDI SPORTPESA BET
BONANZA WATANGAZWA
Na Dennis Fussi

W
ASHINDI watatu Masoud 
Abdallah, Omari Saidi 
na Charles Joseph jana 
wameibuka washindi 

wa vitita vya shilingi 1,000,000 kila 
mmoja katika droo ya pili ya wiki ya 
Bet Bonanza ya SportPesa.

Droo hiyo ni sehemu ya promosh-
eni ya Bet Bonanza ya Sportpesa, na 
pia ni mwendelezo wa zawadi amba-
zo zinatolewa katika kipindi hiki cha 
ligi mbalimbali zinazochezwa kwa 
ushirikiano na kampuni za simu Vod-
acom, Airtel na Halotel.

Akizungumza baada ya droo iliyo-
chezeshwa makao makuu ya SportPe-
sa Oysterbay, Dar es Salaam, Meneja 
Uhusiano wa kampuni ya SportPesa, 
Sabrina Msuya amesema droo ya pili 
katika wiki ya pili ya Bet Bonanza wa-
teja wa Vodacom, Airtel na Halotel 
wamejishindia vitita vya shilingi mil-
ioni moja moja kwa kila mmoja. 

‘’Kama mnavyofahamu leo ( jana) 
imechezeshwa droo yetu ya pili 
ya wiki ya Bet Bonanza ambapo 

wateja watatu kutoka Mkuranga - 
Pwani, Manyoni Singida na Dumila, 
wameshinda shilingi milioni moja 
moja, baada ya kubashiri na kuibuka 
washindi wa Bet Bonanza ya Sportpe-
sa,” alisema.  

Akizungumza kwa niaba ya Vod-
acom, Meneja Mauzo wa M-Pesa, ku-
toka kampuni ya simu za mkononi ya 
Vodacom, Kelvin Nyanda alisema wa-
chezaji wa SportPesa ambao wanatu-
mia laini za simu za Vodacom hawana 
budi kuiga mfano wa wenzao ambao 
wameshinda kwa kucheza na kuingia 
kwenye droo ili na wao washinde.

‘’Ninapenda kuwahamasisha 
Watanzania wenzangu hususani wa-
teja wetu wa Vodacom kuchangamkia 
fursa hii. Mmoja wa washindi wa leo 
( jana) Charles Joseph ameshinda mil-
ioni moja hivyo basi iwe chachu kwa 
wengine kushiriki kadiri wawezavyo. 

Kuweka pesa SportPesa kupitia M-
Pesa, ingia kwenye menyu ya malipo 
ya M-Pesa kisha chagua lipa bili, hala-
fu michezo, kisha SportPesa, halafu 
fuata maelezo.

Naye Meneja biashara kutoka Air-

tel, Aggrey Charles alisema wateja wa 
Airtel wajitahidi kucheza ili kushinda 
zawadi hizi za Bet Bonanza kama am-
bavyo mshindi Masoud Abdallah wa 
Mkuranga alivyoshinda milioni moja.

‘’Hii ni wiki ya pili na ninayofuraha 
kuona mshindi wa milioni moja ku-
toka Airtel amepatikana. Hii sio hela 
ndogo hivyo nawaasa wateja wetu 
waendelee kucheza na Sportpesa ili 
washinde zawadi hizi za Bet Bonanza. 

‘’Nawasisitiza wateja wetu wajisajili 
na Sportpesa kisha waweke pesa kwa 
Airtel Money au kwa kutumia app 
yetu na baada ya hapo utaingia kwe-
nye droo za kila siku na wiki kama hii 
ya leo ya milioni 1’’.

Kwa wale ambao hawakushinda 
wasikate tamaa kwani promosh-
eni bado inaendelea kila siku hivyo 
waendelee kucheza.

Ikumbukwe promosheni hii ilizin-
duliwa rasmi siku ya tarehe 8 Machi 
ya wiki iliyopita inajumuisha zawadi 
za shilingi elfu 20 kila siku, zawadi 
za milioni moja moja kwa washindi 
watatu kila wiki na zawadi ya milioni 
15,888,000 siku ya kufunga kampeni. 

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KLABU 16 za Ligi kuu ya Zanzibar 
zimekubaliana kwa pamoja michezo 
mitano ya ligi hiyo ichezwe mara 
baada ya kumalizika mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani unaotarajiwa kuanza 
Aprili.

Makubaliano hayo yamefikiwa kati-
ka kikao cha pamoja kilichokutanisha 
viongozi wa Klabu hizo pamoja na vi-
ongozi wa Bodi ya Ligi Zanzibar. 

Ligi Kuu ya Zanzibar wiki hii in-
aendelea na mzunguko wa 24 , kwa 
makubaliano hayo timu   zitacheza 
michezo 25  huku michezo mitano 
itaendelea kuchezwa Mei  13 , baada 
ya kukamilika Mwezi wa Ramadhani.

Ligi hiyo inakwenda katika 
mapumziko mafupi kupisha ibada 
ya funga huku ikiwa bado bingwa 
wa ligi hiyo hajajulikana, lakini baa-
dhi ya wadau wa Soka Visiwani hapa 
wanaendeleza kumpa nafasi kubwa 

KMKM huwenda akawa Bingwa 
Msimu huu.

Akizungumza na gazeti hili Mtend-
aji Mkuu wa Bodi ya Ligi Zanzibar, 
Hashimu Salum    alisema  ligi hiyo 
itaendelea mapema Mei kwa mfumo 
ule ule.

Alisema klabu zote 16 zilitoa maoni 
yao hayo na hadi kufikia hatua ya kusi-
mama kwa muda mfupi kulingana na 
mazingira na tamaduni za Zanzibar 
hususani kwa mwezi wa Ramadhani.

Ligi Z’bar kusimama Mwezi Mtukufu

Baadhi ya mabalozi wa Sportpesa (Meena Ally, MC Gara B na Frank Charles Gibebe) walioshiriki kwenye 
droo ya pili ya promosheni ya Bet Bonanza wiki hii. Kushoto ni Meneja Mauzo Biashara- Mpesa, Kelvin 
Nyanda na wa pili kulia ni Meneja Mauzo Airtel Money- Biashara, Aggrey Charles. Washindi watatu wa Sh 
1,000,000 kutoka mitandao ya Airtel, Vodacom na Halotel walitangazwa baada ya droo. PICHA: SPORTPESA
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Na Saada Akida

U
ONGOZI wa Simba 
umeweka mikakati 
mizito kuhakikisha 
wanashinda mchezo 

wao wa mwisho wa hatua ya 
makundi na kucheza robo fain-
ali ya Kombe la Shirikisho Afrika 
msimu huu.
Simba inatarajiwa kushu-
ka dimbani Aprili 3, mwa-
ka huu, wakiwakaribisha

 Us Gendarmarie katika 
Uwanja wa Benjamin

 Mkapa, Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Meneja wa Idara ya Habari 
na Mawasiliano wa Simba, 
Ahmed Ally, amesisitiza ku-

tumia vema uwanja wa nyum-
bani kuhakikisha wanaibuka na 
ushindi.

Alisema wanahitaji ushindi 
wowote dhidi ya Gendarmarie 
katika mchezo wao wa mwisho 
ili kufuzu robo fainali ya mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho 
Afrika bila kujali matokeo ya 
mechi ya RS Berkane dhidi ya 
Asec Mimosas.

“Tunapeleka maombi Shirik-
isho la Soka Afrika, CAF, ya ku-
ruhusu idadi kubwa zaidi ya 
mashabiki, tumepoteza mch-
ezo uliopita lakini hatujapoteza 
lengo la kutinga robo fainali,” 
alisema Ally.

Tiketi yetu ya kutinga robo 
fainali tunayo wenyewe, tuna-
hitaji kushinda tu mchezo wetu 

bila kuangalia matokeo ya mechi 
nyingine ndio maana nasisitiza 
mashabiki kujitokeza kwa wingi 
Aprili 3 kwa kusapoti timu.”

Alisema mipango yao ilikuwa 
kuweka rekodi ya kutinga robo 
fainali ugenini, lakini hawaku-
fanikiwa na sasa wameweka mi-
pango sawa kuhakikisha katika 
dimba la Mkapa wapinzani wao 
hawatoki.

Alisema kabla ya kurudi 
nchini na wachezaji wengine 
kwenda katika majukumu ya 
timu za Taifa, viongozi waliku-
tana nao na kukubaliana mechi 
ya mwisho watapambana hadi 
jasho la mwisho dhidi ya Gen-
darmerie ili kutafuta matokeo 
ya kwenda kucheza robo fainali.

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Timu ya 
Taifa, ‘Taifa Stars’, Kim 
Poulsen, amefurahishwa 
na safu ya ushambuliaji 
walivyocheza na kukiri 
bado ana kazi kubwa 
ya kufanya kwa mabeki 
wake.

Stars juzi walipata 
ushindi wa mabao 3-1 
dhidi ya Jamhuri ya 
Afrika ya Kati katika 
mchezo wa kirafiki am-
bao upo kwenye kalenda 
ya Shirikisho la Soka la 
Kimataifa, FIFA.

Mabao ya Stars yali-
fungwa na Novatus 
Dismas dakika ya 9 kwa 
shuti la adhabu ndogo 
baada ya kiungo Feisal 
Salum kuchezewa faulo 
na golikipa.

Bao la pili limefungwa 
na Mbwana Samata 
dakika ya 61 kwa pasi 
ya Farid Mussa ambaye 
aliingia kipindi cha pili 
huku, George Mpole 
aliyetokea benchi akipa-
chika la tatu dakika ya 
90 na bao la  Jamhuri 
ya Kati lilifungwa na 
Yawanendji Theodore 
kwa mkwaju wa penalti.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Poulsen alisema 
ameridhishwa na kiwan-
go kizuri kilichooneshwa 
na wachezaji wake hasa 
safu ya ushambuliaji 
kucheza kwa ubora wa 

hali ya juu.
Alisema wamepata ma-

bao 3-1 na kutengeneza 
nafasi nyingi za mabao 
na kwamba anaridhishwa 
na kuona kwa mara 
ya kwanza safu hiyo 
ikicheza vizuri zaidi na 
utulivu mkubwa.

“Nimeridhishwa na 
kiwango cha timu, zaidi 
nimefurahishwa na bao 
la pili lilivyofungwa, nina 
imani mchanganyiko 
wa wachezaji utasaidia 
kufanya vizuri katika 
michezo iliyopo mbele 
yetu ikiwemo AFCON na 
CHAN,” alisema Poulsen.

“Bado tuna kazi kubwa 
kwenye safu ya ulinzi 
kwa sababu kuna muda 
wanajisahau na kupoteza 
umakini, hili jambo 
nafikiria sio zuri hasa 
unapokutana na mpinzani 
mzuri.”

Alisema kuhusu sura 
mpya  aliowaita hasa 
wale wanaocheza soka 
la kulipwa  kama Haji 
Mnogas, Ben Starkie na 
Adi Yusuph kutocheza vi-
zuri sana ni kutokana na 
kutozoea mazingira (hali 
ya hewa kwa haraka).

Fowadi yamkuna Poulsen
Wachezaji wa Simba wakiwa mazoezini kujiandaa na mchezo wa mwisho wa makundi ya Kombe 
la Shirikisho Afrika dhidi ya Us Gendarmarie utakaopigwa Aprili 3, mwaka huu. PICHA SIMBA

Simba yajipanga 
robo fainali CAF

    Yaweka mikakati kuhakikisha 
Gendarmarie hawatoboi kwa Mkapa na...


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16 New
	Page 17new
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

