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HABARI KITAIFA
Magufuli atishia kuwatema ma-DC

Serikali yasisitiza
hadhari ya corona

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imewataka Wa-
tanzania kuendelea kuchukua
tahadhari zote za kujikinga
na maambukizi ya virusi vya
ugonjwa wa corona (COVID
19) huku ikiahidi kuwa haita

wafungia ndani  wananchi
wake.
Msemaji Mkuu wa serikali

Dk, Hassan Abbasi, aliyasema
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari kuhusu
utekelezaji wa mambo mbal-
imbali katika kipindi cha miaka
mitano ya awamu vya pili.

Alisema msimamo wa serikali
ni kutowafungia watu ndani
katika kipindi hicho ambapo
pamekuwa na taarifa za mli-
puko wa ugonjwa huo Kkatika
mataifa jirani na Tanzania.

“Kama ambavyo Rais Magu-
fuli, alivyosema katika moja va
ziara yake kuwa hakuna mtu
atakae fungiwa ndani bali wa-
nanchi wanatakiwa kuchukua
tahadhali zote za kujilinda we-
nyewe,” alisema.

Pia, alisema kuwa msimamo
wa serikali ni kutowafungia
watu ndani lakini kama kuna
mtu anafikiri vinginevyo aji-
fungie ndani mwenyewe.

“Hatuta fungia mtu ndani
watu waendele kufanya shu-
ghuli zao za kilimo, michezo,
musiki na mambo mengine ya
uzalishaji mali na kama kuna
mtu anataka kujifungia aji-
fungie mwenyewe ndani lakini
sisi kama serikali hatuta fanya
hivyo,” alisisitiza Dk. Abbasi.

Alisema katika ziara za Rais
Magufuli amekuwa akisisitiza
masuala muhimu kwa Taifa
kama vile kuendelea kuenzi
amani, kulipa kodi, usimamizi
imara wa miradi na Watan-
zania kuendelea kuchukua ta-
hadhari lakini kutotishwa wala
kuchomekewa mawazo au
mikakati na watu wengine ka-
tika kupambana na UVIKO-19
(COVID-19).

Dk. Abbasi alisema nchi ya
Tanzania imeendelea kuwa
na heshima katika taswira ya
kimataifa kutokana na historia
lakini zaidi ni misimamo thabiti
va Rais Magufuli, katika masu-
ala mbalimbali ya kimataifa.

Alisema kutoka na hali hiyo
Rais Magufuli amechaguliwa na
Waafrika kote Duniani kushika
nafasi ya pili katika viongozi 54
wa Afrika kuwa kiongozi Bora
wa Kisiasa wa Mwaka Barani
Afrika (African Political Leader
of the Year 2020) kwa mujibu
wa Jarida la AFRICA LEADER-
SHIP MAGAZINE (ALM).

Na Christina Mwakangale

AIS John Magufuli, amesema

hatasita kuwaondoa mara moja

wakuu wa wilaya zote ambao

maeneo yao yatakumbwa na njaa
mwaka huu.

Aidha, ametoa wito kwa wananchi kuzitu-
mia mvua zinazoendelea kunyesha kwenye
maeneo yao kwa kulima mazao ya aina to-
fauti.

Rais Magufuli aliyasema hayo jana wakati
akizungumza na wananchi, Wilaya ya Bahi
mkoani Dodoma, akirejea kutoka kwenye
ziara ya kikazi mikoa ya Geita, Shinyanga na
Tabora.

“Hakuna chakula cha bure sitatoa chakula
kwenye wilaya yeyote, wilaya itakayopata
njaa, mkuu wa wilaya na yeye ataondoka
pia na viongozi ambao wanazembea kuwa-
hamasisha wananchi kufanyakazi.

Usiyefanya kazi usile, hakuna cha bure.
Asiyefanya kazi na asile. Fedha tunayopata
ikaendelee kujenga miradi ya SGR (Reli ya

Kisasa),” alisema.

“Kazi ya serikali kujenga hospitali, ku-
nunua ndege, dawa, reli na mengine ya
maendeleo. Kujilisha ni kazi yako, si kazi ya
serikali,” alisema Rais Magufuli.

Alisema pamoja na kuona maeneo kad-
haa ya wilayani humo, yakiendelea kuwa na
mvua, hakuna kilimo kinachoendelea.

“Ukienda Morogoro utakuta kinamama
wamepanga viazi. Bahi kuna mvua, lakini
sioni mkilima. Nimeshangaa, mama wa mi-
aka 59 anaomba ekari tatu, alime, nilidhani
wakuniomba ni kijana wa miaka 18, tena
mkampe kesho huyu mama.”

Kadhalika, akiwa eneo la Manyoni, mkoa-
ni Singida, Rais Magufuli aliwataka wa-
nanchi kulima ili kujiongezea kipato.

“Mvua hazina kusubiri, zinaonyesha tu-
lime, barabara hizi zitaleta faida iwapo tut-
azifanyia kazi, mazao yenu yataliwa mae-
neo yote sababu barabara ipo,” alisema Rais
Magufuli.

Aidha, Rais Magufuli alisema wakati
mataifa mengine wananchi wao wakijifun-

gia ndani kwa ajili ya corona, ni wakati wa
Tanzania kufanya kilimo na kwamba vion-
gozi wa eneo hilo wawahamasishe watu ku-
fanya kazi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Bahi, Dk. Fatuma Mganga, alisema
mapato yameongezeka kutoka Sh. milioni
500 hadi Sh. bilioni moja.

Alisema ongezeko hilo limefanya ujenzi
wa sekondari kwenye kata mbili ambako
hazikuwapo awali, kujengwa.

“Kata ya Nondwa tayari watoto wana-
soma na kata ya Mpinga tunamalizia ma-
darasa, tunatarajia hadi Februari yatakuwa
yamekamilika,” alisema Dk. Mganga.

Aliongeza kuwa mapato ya ndani ya hal-
mashauri hiyo, yamewezesha kutoa mikopo
kwa vikundi 33 na kutoa ajira kwa makundi
maalum.

“Madarasa 12 yanajengwa kwa wanafunzi
waliokosa ambao wamechaguliwa kujiunga
kidato cha kwanza hadi mwezi ujao watain-
gia darasani.”

Waziri wa Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndumbaro, akifunga mafunzo kwa waongoza watalii yaliyoendeshwa na mtaalam kutoka

serikali kuongeza idadi ya watalii. PICHA: MPIGAPICHA WETU .

Baba adaiwa kumnajisi mwanaye wa miaka mitatu

Na Cynthia
Mwilolezi, ARUSHA

WATU wawili wakazi wa Jiji la
Arusha wanashikiliwa na Jeshi
la Polisi kwa tuhuma za unyan-
yasaji wa kijinsia katika matukio
mawili tofauti, likiwamo la baba
mzazi kumuingilia kimwili mto-
to wake wa miaka (3).

Inadaiwa tukio hilo lime-
muathiri kwa kumsababishia
kutokwa na haja ndogo bila ku-
koma.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Arusha, Salum Ham-
duni, alisema tukio la kwanza
lilitokea Januari 25, mwaka

huu,majira ya saa 4:30 asubuhi
rieni jijini humo na wanam-
shikilia baba mzazi Olaisi Wavii
(46) wamtotowamiaka3 (jina
limehifadhiwa),anayetokwa
hajandogo mfululizo.
Alisema siku ya tukio Ofisa
Ustawi wa Jamii akiwa katika
shughuli zake za kawaida katika
anayesoma shule ya awali ka-
tika Shule ya New Life iliyopo
Sakina kutokwa na mkojo mfu-
lulizo na kutilia shaka.
“Alipogundua hilo na kutilia
shaka alitupa taarifa sisi na tu-
kaanza upelelezi mara moja na

tulimuhoji mtoto mwenyewe
na majirani mbalimbali ndipo
tukabaini baba mzazi amehusi-
ka katika tukio hilo na tukam-
kamata,” alisema.

Ailisema wanaendelea kum-
shikilia na uchunguzi wao uki-
kamilika watapeleka jalada lake
Ofisi ya Mwendesha Mashtaka
wa Serikali (DPP) ili hatua zaidi
za kisheria zichukuliwe dhidi
yake.

Aidha alitoa wito kwa wazazi
na walezi mkoani humo, kuwa
makini na uangalizi wa karibu
kwa watoto wao.

Aliomba pia viongozi wa dini
kutoa elimu kwenye nyumba

zao za ibada kwa waumini wao

kuwakumbusha  kuwatendea
haki watoto ambao ni viongozi
na taifa la kesho.

Kamamda Hamduni alitaja
tukio la pili kuwa wanamshikil-
ia Badro Abdallah (38), mkazi
tuhuma za kumchoma pasi ya
umeme mgongoni mtoto wake
wa miaka (12) na kumsaba-
bishia maumivu makali mwilini
mwake.

Alisema mtuhumiwa ame-
kamatwa na anashikiliwa na
jeshi hilo, na uchunguzi ukika-
milika jalada lake litafikishwa
kwa DPP.
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.
SGR kuwapa

ajira vijana
15,000

Na Neema Emmanuel, MWANZA

VIJANA 15,000 kutoka mikoa
mbalimbali wanatarajia kunufaika
na ajira katika mradi wa ujenzi
wa Reli ya Kisasa (SGR ), kutoka
mkoani Mwanza hadi Isaka, mkoa-
ni Shinyanga.

Hayo valibainishwa mwishoni
mwa wiki na Mkurugenzi MKkuu
wa Shirika la Reli Tanzania (TRO),
Masanja Kadogosa, wakati wa kon-
gamano la mpango kazi na ush-
irikishwaji wa sekta binafsi katika
mradi wa SGR kutoka Mwanza hadi
Isaka.

Kadogosa alisema mradi huo
utakagharimu Sh. trilioni tatu,
utatoa fursa mbalimbali ikiwamo
ajira rasmi kwa watu 15,000, huku
wengine 75,000 wakipewa ajira za
muda mfupi.

Kadogosa alisema faida ny-
ingine ya ujenzi wa mradi huo ni
kuzalisha zabuni mbalimbali za
usafirishaji, usambazaji wa vifaa
vya ujenzi pamoja na kutoa fursa
kwa makandarasi wa kampuni ya
ukandarasi ili kuwajengea uwezo
wa kusimamia utekelezaji wa mi-
radi mikubwa.

“|li Tanzania iwe ya viwanda, la-
zima iwe na reli imara, hivyo ag-
izo la utekelezaji wa mradi huo
una sababu za msingi za kukidhi
matakwa ya makubaliano ya kim-
kakati, uhusishwaji wa kiteknolo-
jia, kujiandaa na kujenga uwezo wa
sisi kujenga,” alieleza Kadogosa.

Akizungumzia suala la vishoka
wanaoibuka wakati wa utekelezaji
wa miradi, alisema watawaondoa
kwa ushirikiano na sekta binafsi
kwa sababu wanahitaji watu wa-

Mbunge wa
Kiteto mkoani
Manyara,
Edward Ole
Lekaita,
akivishwa
vazi la asili

la wafugaji
kwenye
harambee

va ujenzi

wa Shule

ya Aawali
cha Namelock,
ambapo zaidi
ya Sh. milioni
8 zilipatikana
jana. PICHA:
GIFT THADEY.

Maalim Seif mgonjwa, yasema ACT Wazalendo

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AARIFA za kuugua kwa Makamu

wa Kwanza wa Serikali ya Mapin-

duzi ya Zanzibar, Maalim Sef Sharif
Hamad, jana ziliibua mshtuko miongoni
mwa wananchi.

Hali hiyo ilitokana na kusambaa kwa
taarifa za Maalim Seif, ambaye chama chake
cha ACT-Wazalendo kilijumuishwa katika
Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUK) baada ya
kumalizika kwa uchaguzi mkuu wa mwaka

jana, kwamba amelazwa katika Hospitali
Kuu ya Mnazi Mmoja. Chama chake kilitoa
taarifa kikisema kiongozi huyo alifanyiwa
vipimo na kugunduliwa kuwa ana ugonjwa..

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
chama hicho, Maalim Seif amepumzishwa
katika Hospitali ya Mnazi Mmoja, huku ak-
iendelea kupatiwa matibabu.

“Tunapenda kuchukua nafasi hii kuujuli-
sha umma kuwa hali ya Maalim Seif pamo-
ja na mkewe zinaendelea vyema kabisa,
“alisema Katibu Mkuu wa ACT-Wazalendo,

Ado Shaibu, katika taarifa hiyo.

Kwa upande wake Kaimu Waziri wa Afya,
Simai Muhamed Said, kuwa hana taarifa
kuhusiana na ugonjwa inaomsumbua Maal-
im Seif kama taarifa za mitandao zilivyoku-
wa zinadai.

“Mimi sina taarifa hizo kabisa, muulizeni
huyo aliyetoa taarifa,”alisema Simai.

Naye Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Pili wa Rais ambae ndie msemaji wa seri-
kali, Dk. Khalid Salum, alisema hana taarifa
hizo na kuwataka wananchi watulie.

Wanafunzi 27
wajeruhiwa
na radi

Na Restuta Damian, BUKOBA

WANAFUNZI 27 wamejeruhiwa na radi
na kupelekwa Hospitali ya Rufani ya mkoa
Kagera. Radi hiyo ilisababishwa na mvua
zinazoendelea kunyesha.

haletel

TAARIFA KWA UMMA

Viettel Tanzania PLC (Halotel) ni kampuni ya mawasiliano, ili kuendelea kuvunja mipaka ya
mawasiliano kwa wateja wetu kwa kutoa gharama nafuu kwenye SMS, Huduma za kupiga na

Intaneti.

Tunapenda kuwatangazia wateja wetu na umma kwa ujumla juu ya gharama zetu za makato
pindi mteja atakapokuwa hajajiunga kwenye kifurushi.

GHARAMA ZA KUPIGA NCHINI

naofanya kazi kwa umakini. Mganga Mfawidhi wa Hospitali hiyo, Dk.

Akifungua kongamano hilo Mkuu  Museleta Nyakiloto, alithibitisha kupokea
wa Mkoa wa Mwanza, John Mon-  majeruhi hao juzi kutoka Shule ya Sekond-
gella, aliwahakikishia usalama wa  ariKalema, Tarafa ya Bugabo, wilaya ya Bu-
kutosha wakati wa ujenzi huo na  koba majira ya sita mchana.

kusaidia upatikanaji na utatuzi wa Nyakiloto alisema katika majeruhi hao

changamoto kwa wale wataokuwa  wavulana ni wanane na wasichana 19, na

na tatizo. kwamba hali zao zinaendelea vizuri.
Alisema wanatekeleza miradi Akizungumzia tukio hilo, mwanafunzi

mbalimbali ukiwamo ujenzi wa  wa kidato cha nne aliyekuwa katika darasa
meli, daraja la Magufuli na ukarabati  ambalo majeruhi wamepigiwa na radi, Dar-
wa uwanja wa ndege, hivyo kwa mradi  ius Medard, alisema, juzi majira ya saa tatu
wa reli kila mtu aingie kwenye mfumo  asubuhi wakiwa darasani wakisoma somo
wa kufuata utaratibu na weledi katika  la Historia, radi ilipiga hivyo kuanza kikim-
utendaji kazi. bia kutoka nje. “Radi ilivyopiga tu tulianza

Alisema katika miezi 36 ya utekelezaji ~ kukimbia nje kutoka darasani tulipokuwa
mradi huo, wadau mbalimbali na  tumeungana mikondo mitatu A,B na C,
wananchi waione ni fursa ya kuwekeza  ndipo wanafunzi wanane walianguka chini

mkoani humo. tukawabeba kuwaweka nje mkuu wa shule
Mkandarasi Mkuu wa Kampuni ya  akasema tuwamwagie maji,” Alisa Medard.
China Civil Engineering Construction “Wengine walidai wanasikia moto kwe-

inayojega mradi huo, Junle Zhang, nye miili yao, baadae gari la wagonjwa
alisema watatekeleza mradi huo likaja kuwabeba na kuwapeleka hospitali.
kwa weledi na watahakikisha kuwa  Hadi saa saba mchana walikuwa wame-
wanaukamilisha ndani ya muda fikia wanafunzi 25 wa kupelekwa hospi-
uliopangwa. tali,” alisema.

Piga kwenda mitandao G(hT:lhl'/gll:;u
Halotel - Halotel ‘:-
Halotel - Mitandao yote “

GHARAMA ZA KUPIGA NJE YA NCHI

I 7

Ukanda 1: USA, UK, India, China, Canada, Australia, Japan, South Korea, Vietnam, 450
Laos, Cambodia

Ukanda 4: Cameroon, Zimbabwe, Malawi, Uganda, Congo DRC, Mozambique

GHARAMA ZA SMS GHARAMA ZA INTANETI

SMS kwenda Gharama (Tsh/SMs) m
SMS ndani ya nchi 25.6 Tsh/M8
SMS kimtaifa

n Halotel Tanzania @ Hotline 100
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Madhila yanayokumba wagonjwa hospitalini

Na Dinna Maningo, TARIME

NZANIA ina Mpango wa
Maendeleo ya Afya Msingi
(MMAM) ambao pamoja
na mambo mengine,

unaielekeza serikali kuhakikisha
kila kaa iwe na kituo cha afya.

Vivyo hivyo, mpango huo inai-
taka serikali kuhakikisha kunaku-
wa na hospitali ya wilaya katika
kila wilaya, hospitali ya rufani kila
mkoa na kwenye ngazi ya juu zaidi
kitaifa ndiko kuna Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH).

Kimsingi, chimbuko la mpango
huo ni Sera ya Afya ya Mwaka 1990
iliyorejewa mwaka 2007 ikiitaka
serikali kuongeza kasi ya kusogeza
huduma bora za afya ya msingi
kwa kila mwananchi, ili kuboresha
hali ya ustawi wa maisha na kuku-
za uchumi wa kipato.

Katika kufuatilia utekelezaji wa
mpango huo muhimu, Nipashe
inafunga safari hadi kwenye Kituo
cha Afya Nyangoto kilichoko Ny-
amongo wilayani Tarime mkoani
Mara ambacho wananchi wame-
kuwa wakilalama kutopata hudu-
ma stahiki kutokana na ukosefu wa
dawa, gari la wagonjwa, gharama
kubwa za matibabu na upungufu
wa watumishi.

Naibu Waziri, Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
pia alizuru kituoni huko wiki iliyo-
pita kujionea kinachojiri akifua-
tana na viongozi wa Chama Cha
Mapinduzi CCM, akiwamo Katibu
wa chama hicho wilayani Tarime,
Hamis Mkaruka.

Viongozi wengine waliokuwapo
kwenye ziara hiyo ni Katibu Mwen-
ezi wa CCM Wilaya, Marema Sollo,
Katibu wa Vijana, Newton Mwongi,
Katibu wa Uhamasishaji, Remmy
Mkapa, Mkurugenzi wa Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya Ta-
rime, Apoo Tindwa, na wataalamu
wa masuala mbalimbali kutoka
Ofisi ya Halmashauri hiyo.

Akiwa kituoni huko na timu
yake hiyo, Waitara ambaye pia ni

na kutembelea wodi za wagonjwa.

KILICHOBAINIKA

Viongozi hao walibaini kinama-
ma wanaojifungua kituoni huko,
wanaondoka na nguo zao kwenda
kufua nyumbani.

Pendo Mnata, mjumbe wa Seri-
nyekiti wa Umoja wa Wanawake
CCM (UWT) Kata ya Matongo, alise-
ma kinamama wanaojifungua ka-
tika kituo hicho, hulazimika kuon-
doka na nguo zao chafu kwenda
kufua nyumbani kwa kuwa kituo
hicho hakina chumba na eneo kwa
ajili ya kazi hiyo.

M Wazazi waondoka na nguo kwenda kufua nyumbani
BWKila mgonjwa atozwa 10,000 ya kitanda na usajili

Veronica Tontora, Mwenyekiti wa Kitongoji cha Lamboni, akionyesha eneo ambalo limetelekezwa kwa
zaidi ya mwaka mmoja, ambalo lilikuwa linatumiwa na wagonjwa na wanaojifungua kufulia nguo zao,
lakini kwa sasa halitumiki kwa madai kuwa limeziba. PICHA: DINNA MANINGO

“Kuna kipindi kinamama walio-
jifungua walikuwa wanafua nguo
kwenye majani baada ya sinki
lililokuwa likitumika kufua nguo
kuziba.

“Mwezi wa sita (Juni) mwaka
jana, uongozi wa kituo ulizuia watu
kufulia kwenye majani. Ikabidi sasa
ukijifungua, unaambiwa uende
ukafulie kwako.

“Mimi mwenyewe nilimpeleka
mkamwana wangu kujifungua,
alijifungua kisha akaenda kuoga na
tukaambiwa kabisa kuwa ‘bafu lil-
ilopo ni kwa ajili ya kuoga tu, nguo
nendeni mkafue nyumbani’.

“Sasa jamani nguo chafu, tena
zenye damu, na (wazazi) wengine
unakuta wana matatizo ya uzazi,
hawaondoki siku hiyo hiyo, wa-
nalala na hizo nguo zenye damu
mpaka atakaporuhusiwa kuondo-
ka au ndugu zake wakimtembelea
wanaondoka nazo,” Mnata alibaini-
sha.

Mwenyekiti wa Kitongoji cha
Lamboni, Veronica Tontora, haku-
wa nyuma katika kuwasilisha kilio
chao, akisema:

“Kinamama wanaojifungua,
wanapata tabu na wagonjwa wen-

gine pia. Kuna mama alijiftungua,
akaambiwa beba nguo na kondo
lako ukafulie nyumbani, tunaomba
kituo kiboreshwe.”

SHIDA WANAOPEWA RUFANI

Ziara ya viongozi hao ikabaini
kuwapo kwa shida nyingine inay-
owakabili wagonjwa wanaopewa
rufani kutoka kituoni hapo.

Wenyeji walisema licha ya ku-
wapo kwa gari la wagonjwa kwa aji-
li ya kituo hicho, limekuwa halipa-
tikani kituoni muda mwingi, hivyo
mgonjwa akipewa rufani, ndugu
hulazimika kuchukua magari ya
kukodi na wasio.

Wambura Machugu, Mwenyekiti
wa Kitongoji cha Kebamonche
na mjumbe wa Kamati ya Afya na
kutokana na kukosekana kwa gari
la wagonjwa, baadhi ya wagonjwa
wanaopata rufani kwenda Hospi-
tali ya Wilaya, Hospitali ya Rufani
ya Mkoa na Hospitali ya Rufani ya
Kanda Bugando, hufariki dunia
kwa kushindwa kumudu gharama
za usafiri binafsi.

“Juzi, kuna mgonjwa alilazwa
hapa kituoni, alikaa siku mbili na

hali yake ilikuwa mbaya, ikatakiwa
asafirishwe kwenda mkoani, la-
kini hapakuwa na gari, hali ikawa
mbaya, akafia kituoni hapa.

“Inaumiza kituo kikubwa kama
hiki, kina gari lakini gari linakwen-
da kufanya kazi kwingine ilhali lili-
letwa kwa matumizi ya kituo hiki,”
alilalamika.

DENI LA DAWA

Diwani wa Viti Maalum, Felister
Range, alisema: “Hiki kituo kime-
geuka kuwa kero kwa wagonjwa.
Niliwahi kuleta mgonjwa, hata
karatasi ya kuandikia hakuna, ni-
kaambiwa nikanunue daftari ni-
kaleta.

“Haikutosha dawa hazipo, kila
kitu unaambiwa kanunue, nilifua-
tilia hadi ofisi ya DMO (Mganga
Mkuu wa Wilaya), akasema wana
upungufu wa dawa kwa kuwa wa-
nadaiwa na MSD (Bohari Kuu ya
Dawa) japo sikujua ni la kiasi gani.”

Diwani wa Viti Maalum, Eliza-
beth Marembera, alisema ukosefu
wa dawa umesababisha wananchi
kugoma kujiunga na Mfuko wa
Bima ya Afya kwa kuwa hata walio
na bima, hawapati huduma inay-

ostahili na wanalazimika kununua
dawa kwa gharama zao licha ya
kuwa na bima.

“Wananchi wanashindwa kukata
bima kwa sababu hakuna huduma,
kila kitu unaandikiwa ukanunue,
unanunua dawa, vipimo vingine
unaambiwa ukapime huko, un-
unue bomba la sindano, mgonjwa
unakuja usiku saa nane, unaambi-
wa ukanunue dawa, unaitoa wapi
maduka yanakuwa yamefungwa?

“Mtu atashawishikaje kujiunga
na bima? Sasa hivi watu wame-
chukia, wenye fedha wanatibiwa
hospitali binafi, watu maskini
ndiyo wanateseka kwa kukosa hu-
duma.” alionya.

Diwani wa Kata ya Matongo,
Godfrey Kegoye, alisema kuna up-
ungufu wa wodi ya wanawake kati-
ka kituo hicho, hali inayosababisha
wagonjwa wawili kulala kwenye
kitanda kimoja na baadhi kulala
sakafuni.

Alisema kutokana na tatizo hilo,
baadhi ya wagonjwa wenye uwezo
kifedha, wamekuwa wakilazimika
kukikimbia kituo hicho cha serikali
na kwenda kumalizia matibabu
yao kwenye vituo vya taasisi bin-
afsi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Afya
ya Kituo cha Afya Nyangoto, Isaack
Zabroni, alisema ni mwaka mmoja
sasa eneo lililotengwa kwa ajili ya
kufua nguo za wanaojifungua na
wagonjwa halitumiki.

Tofauti na ilivyodaiwa na wa-
zungumzaji wa awali, kiongozi
huyo alisema nguo za wagonjwa
zimekuwa zikifuliwa kwenye bafu
la kituo hicho na kwamba hakuna
kinamama wanaokwenda kufua
nguo nyumbani.

“Ni mwaka mmoja sinki hali-
tumiki, lilitengenezwa chini ya
kiwango na kampuni iliyopewa
zabuni ya kufanya usafi kwenye
kituo hiki cha afya, waliweka tun-
du dogo likaziba.

“Ili lizibuliwe, kunahitajika Ii-
chimbwe shimo ambao watu
wakifua maji yanatiririka kwenda
ndani ya shimo tofauti na hapo
hata likizibuliwa litachukua muda
mfupi litaziba tena,” alifafanua.

Akizungumzia ukosefu wa dawa,
mwenyekiti huyo alikiri MSD iliin-
gia mkataba na serikali na sasa
kuna fedha za dawa hawajazilipia
kwa muda mrefu.

“Kuna baadhi ya wauguzi wa-
likuwa wanakuja kazini wakiwa
na mabegi yenye dawa, hii ilitupa
wasiwasi je, kweli ni dawa zao bin-
afsi au wanachukua kituoni?

“Ilitubidi tuzuie huo utaratibu,
tukakataa ‘hakuna nesi kumwele-
keza mgonjwa duka la kununua
dawa au muuguzi yeyote kuuza
dawa na wengine walihamishwa,”
alisema.

ITAENDELEA KESHO
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Mfumo waja Kudhibiti

migogoro sehemu za Kazi

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

Waziri aipa EPZ maagizo

Na Mwandishi Wetu

ERIKALI kupitia Wizara

SERIKALI imezindua rasmi mpango wa kusikiliza na
kushughulikia taarifa za malalamiko ya sekta ya kazi na
baadhi ya viongozi wa vyama vya
wafanyakazi wasio waaminifu wanaotumia madaraka yao
vibaya ili kujipatia rushwa pale inapotokea migogoro kati ya

ajira ili kuwadhibiti

wafanyakazi na waajiri.

Kupitia mpango huo, Serikali Imeunda kikosi kazi cha
kufanya ukaguzi maalumu katika sekta ya kazi na ajira chenye
lengo la kutatua changamoto wanazokabiliana nazo na
kuhakikisha kunakuwa na mazingira rafiki kwa wafanyakazi,

waajiri na wadau wengine.
Uzinduzi huo ulifanyika

Manispaa

ya

CMA na Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Loata Sanare.

Akizindua mpango huo,Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Uratibu, Bunge,Kazi,Vijana na Wenye Ulemavu, Jenista
Mhagama, alisema ni sawa na kliniki ya awali ya kusaidia
wafanyakazi, waajiri na wananchi kuzungumza matatizo yao
kabla ya kufikishwa kwenye vyombo vya juu vya uamuzi.

Alisema lengo lingine la kliniki hiyo ni kuwasaidia wadau
hao kwa pamoja kufahamu mamlaka sahihi ya kuwasilisha
malalamiko yanayohusu sekta hizo ili ziweze kupatiwa
ufumbuzi wa kina baada ya kushindwa kuafikiana katika

Kkliniki hiyo.

Morogoro
kuhudhuriwa na viongozi wa vyama vya wafanyakazi,
viongozi wa vyama vya waajiri, Mkurugenzi wa Shirika la
Kazi Duniani (ILO), watendaji kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu,
Taasisi zilizo chini ya Ofisi hiyo za WCF,NSSF,PSSSF,0SHA na

ya Viwanda na Biashara
imemteua John Mnali
kuwa Mkurugenzi Mkuu
wa Mamlaka ya Maeneo Maal-
um ya Uwekezaji kwa Mauzo ya
Nje (EPZA), akichukua nafasi ya
Kanali Mstaafu Joseph Simbakalia.

Mnali ambaye atakaimu nafasi
ya Mkurugenzi Mkuu anakabiliwa
na jukumu zito la kuijenga taasisi
kuwa imara zaidi na kuongoza ka-
tika juhudi za kujenga uchumi wa
viwanda nchini.

Hayo yalibainishwa na Naibu
Waziri wa Viwanda na Biashara,
Exaud Kigahe, wakati wa maka-
bidhiano ya ofisi na kusisitiza
kuelewa matazamio ya serikali na
nafasi ya pekee ya taasisi ya EPZA
katika ujenzi wa viwanda.

“Mkurugenzi mpya anatakiwa
kutengeneza mpango mkakati ili
kuhakikisha kuwa maeneo yote
ambayo yapo chini ya EPZA na
hayajaendelezwa yaweze kujeng-
wa miundombinu itakayoweza
kuwavutia wawekezaji katika vi-
wanda,” alisema.

Alisema ili kufikia maendeleoa

endelevu, ni jukumu la EPZA chini
ya mkurugenzi mpya kutenga
maeneo maalum ya ukanda wa
kiuchumi yakiwa yametengeneze-
wa miundombinu rafiki kwa ajili
ya kuwavutia wawekezaji katika
viwanda.

Aliitaka EPZA kushirikiana na
halmashauri za wilaya kutenga
maeneo ya ukanda maalum ya
uwekezaji na kuweza kuyaende-
leza kwa pamoja ili kugawana ma-
pato yatakayopatikana kutokana
uwekezaji.

Naibu Waziri Kagahe alim-
pongeza Mkurugenzi aliyemaliza
muda wake, Simbakalia kwa kazi
Kubwa aliyofanya ya kuibadilisha
taasisi iweze kuchangia zaidi ka-
tika ujenzi wa viwanda nchini.

Alisema Simbakalia amefanya
kazi kama Mkurugenzi Mkuu kwa
zaidi ya miaka sita, japo alipewa
mkataba wa miaka mitano ili-
yotamatika mwaka 2019.

“Alisema kuwa serikali ilimu-
ongezea muda mara baada ya
mkataba wake kufikia kikomo
wakati ikiwa inatafuta atakaye-
chukua nafasi yake. Pamoja na
hiyo, Simbakalia amefanya kazi
iliyotukuka katika kipindi chake,”

ikipata mkurugenzi mpya

alieleza.

Aliwataka  wafanyakazi wa
EPZA kufanya kazi kwa bidii na
uaminifu na wale watakaokiuka
maadili wachukuliwe hatua kali
za kisheria.

Kwa upande wake, Mnali aliwa-
taka wafanyakazi wa EPZA kumpa
ushirikiano katika utendaji wa
kazi katika taasisi ili malengo na
matazamio ya serikali ya kujenga
Uchumi Mkubwa wa viwanda
yaweze kutimia.

“Matarajio ya serikali katika
taasisi ya EPZA kwenye ujenzi wa
viwanda ni makubwa sana hivyo
kila mmoja wetu anajukumu la
kutoa mchango wake ili kufikia
azma hii,” alisema.

Pia Mnali amemuahidi Naibu
Waziri Kagahe kuwa atatekeleza
maagizo yote ambayo amempa
katika kuhakikisha EPZA inakuwa
kinara katika kutimiza lengo la
serikali la ujenzi wa uchumi wa
viwanda.

Naye Simbakalia alimtaka Mku-
rugenzi mpya wa EPZA kuhakiki-
sha kuwa anatekeleza majukumu
yake kwa kufuata sharia zinazoin-
goza taasisi ili kuweza kuwavutia
wawekezaji zaidi.

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA 31.12. 2020

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31.12.2020 TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2020 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2020

(Kiasi kwa shilingi effu)

A WAL
7 |Fedha Tasimu
2 [Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali
4| Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha
5 Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa
6 | Miamala Baina ya Matawi
7 |Bili Zizoafikiwa
8 Dhima za Wateja Zilizokubalika
9 | Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine
10 [Uwekezaii Katika Amana Nyingine
1" Mikopo Halisi lliyopo
12 Mali Nyingine
13 Uwekezaji wa Hisa
74| Akaunti za udhamini
75| Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa
16 JUMLA YA MALI

B B. DHIMA
17| Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha
18| Amana za Wateja

19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu

20 | Amana Maalumu

21| Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha

22| Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa

23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa

24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mieja
25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae

27| Dhima Nyingine

28 [Madeni

29 [JUMLA YA DHIMA

30 |MALI(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29)

c. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Ulioipwa
32 Malipo juu ya bei ya hisa
33 Akiba ya Mtaji
34 Mapato Yaliyobakizwa
35| Faida (Hasara) ya Kipindi Husika
36 Akaunti Nyingine za Mtaji
37 Stahiki ya Wenyehisa Chache
38 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA
35 Dhima Zisizo Dhahiri
40 Mikopo Chechefu
41 Tengo kwa Al ya Mikopo Chechefu
42 Mali Nyingine Chechefu

D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
() | Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumia ya Mal
(i) | Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo Ghafi
(i) | Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana
)| Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumia ya Mal Halisi
)| Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumia ya Mall
(i) | Ongezeko la Amana
(Vi) | Ongezeko a Mali

Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha

Robo Mwaka ya sasa | Robo Mwaka iliyopita

31st Dec. 2020
2

2,542,147
903,725

6,301,150
593,994
1,622,000

247,026
20,210,045

404,366

783,177

87,558

11,712
1,010,479
2,267,293

17,942,752

21,800,000

(3,424,068)
(529,011)
95,831

17,942,752

55,828

88.78%
0.00%
1550.44%
3Lis%
50.99%.
0.00%
489%

robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

Jina na Cheo : saini
Sasa M. Chonza

(Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
Amulike Kamwela
(Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)
Derrick Rushekya

(Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa)

Tarehe

25.01.2021

25.01.2021

25.01.2021

30th Sep. 2020

2,347

11,679,320

4,977,466
610,370
1,622,000

375,962
19,267,475

404,366

716,183

76,510
1,459

1,198,519
18,068,956

21,800,000

(3.424,068)
(402,808)
95,831

18,068,956

55,828

93.78%
0.00%
1225.27%
25.83%.
5.85%.
0.00%
D%

(Kiasi kwa shilingi elfu)

Robo ya mwaka
Linganishi

Maclezo ing
(Mwaka Uliopita)

Robo ya Mwaka

fstDec. 2020 | 31stDec. 2019

1/Mapato ya Riba RiLEL) 355,105 1,566,825 908437 Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
2| Gharama za Riba (15.576) 45,587 @35.911) (60.415) Mapatol(Hasara) Halisi (126,204) (90,403) (529,011) (1,106,416)
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 402909 308,524 1530914 848,022 areRaHah o A7 y ¥ —r = B
4 Madeni Viza Yaliyofutwa ° . . - - Hasara Katika Mali 128,936 112,954 682,758 549,039
5|Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 0 (70475) 30,303 18,539 ~Badiiko Haiisi Katka Mikopo 1,323.684) 1,755.103) {8433, 184] 11,105,208
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 49,804 41,691 68,283 63,497 ~Faidatiasara Kenye Mauzo ya Mal - = —-
6.1 Faida (Hasars) Ziokanazo na Mamala ya Fedha za Kigeri T @.156) @62 (%) T . . -
2o wa Kamisherd 623 AL e o ~ abadiiko il Katka Amana za Wuda Wiup! Zizoafiiva s - @i -
L — o o o5 i itadico il Kaika i Ny 1540 ) 12 w0778
i L s ity e sy ~abadiiko Hialsi Katka Vil Nylngine 52088 9995 B2 ()
7.1 Mishahara na Mafao (176,160) (222.419) (873,081) (861,881) - Kodiychpwa . . - \acio)
72 Ada na Kamisheni = - - - - Mengineyo 97,541 (9.745) 96,882 (333.887)
7.3 Gharama Nyingine @02757) @8sa7e) (1.284417) (1174553 Fedha H i (5715019 17358 (6728781) (2108450
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaiji (126,204) (232,157) (527,978) (1,106,416)
L P ° oy o Gorin| 1 Wk P Ko St Uk - i -
10| Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato (126,204) (236,763) (529,011) (1,112,203)
T it Momsing VasFo e oy “ L) " L Uniz va Vil Koo 7255 7263] @8.140)
Ml . B— i e - L Wapato Kuiokana nia Mauzo ya Vi 22 Kudumi B —
Uiz wa Amana Zsizoshughuliona na Hawakala a5,098)
13 Idadi ya Waajiriwa 2 il 12 kil Mapato Kulokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiua na Mavakala - - -
14 Mapato kwa Hisa (058 039 (243) 6.10) Wengineyo (bainisha) (2.028) 2.028] -
15 Idadi ya Matawi T T T 1 Fedha Haisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji B (9,291 (9,297) 542611)
1| Wirirko wa Fedha Kutokana ha Shughl za Kifedha
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI i i 5
i) [Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 064% 077% 2.65% 497% 'paj wa Madeniya Mu
(i) | Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa -0.70%; -0.82% -291%; -5.35% Mapato Kutokana nia Utosj wa Madeni ya Muda Mrefu -
(iii) | Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 127.88% 146.17% 134.91% 209.53% Mapalo Kulokana na Utoaj wa Maji wa Hisa
(iv) | Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.39% 201% 9.21% 8.86% Gavio Lillolipwa kwa Fedha Taslimu -
Wabadiko Halsi Kaia Madeni Mongine 7010479 - 010478 ]
Wengineyo (banishe) 73400) 3400 2936%) (ia225)
Fodha Halis Zilizotolewa (silizotumik) kwa Shughii a Kifecha 97,070 73,409) 76842 (142.239)
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31.12.2020 =~ —
(Kiasi kwa shilingi effu) g A (21289 0zi,181) (@resio)
Feda na Ml Zinazofanana i Fedha Tasma Whanzoni mva Robo 1681676 15472055 14,854,045 17,668,720
Majivahiss | Malpojuyabel Mapato Zadaya [TengolaZadaya| Mengineyo Jumla Badiiko Halisi Katka Mikopo ya maberki 8 30870 30870 18,638
va Yalyobakizwa | Kisheria umia (Bainisha) Fedha na Mall Fedha 003728 PR 903728 140,048
Robo ya mwaka ya sasa (31.12.2020) Myske
Saliola mwanzo wa obo ya mwaka (11.102020) 2800000 826875 958 16068956
Faida | (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato | (126,204) (126.204)
apalo mengie yalyoumushva B g
r,hapma\anavy«ana)ms: ! MINIMUM DISCLOSURES OF CHARGES AND FEES
Gawio iolpwa
Tt ya er S/No ITEMS CHARGES/FEES
Tongola Zda ya dua 1 Prime Lending Rate (PLR) 16% p.a.
Mengneyo E 7 ] 7 2 Maximum spread above PLR 4% p.a.
Salio la mwisho wa robo ya mwaka (31.12.2020) 21,800,000 (3953,09) 95,831, 17,942,752 3 Application Fee (Non-refundable) TZS 200,000/~
a Processing Fee 1.5 % of the loan value
Robo ya mwaka iyopia (30.092020) 5 Facility Fee 1.5 % of the loan value
Salio la mwanzo wa mwaka (01.07.2020) 21,800,000 (3,736,472) 95,831 18,159,359, 6 Valuation Fee Paid by the client as per the invoice
Fida (et als 82202 y Ko ya Nagelo i ] 0oy 1 Fodes) Paid by the client to FHF account and
Mapato mengine yalyojumuishva ] B 7 Legal Fee FHF will pay law firm
Miamal na nahisa
‘Gawio ilioipwa 8 Early Repayment 5% of the amount to be prepaid
Zati ya Kishera £ Annual Review Fee NIL
Tengo  Zada e Juria i
Gk : : : : 10 Cheque returned Unpaid (Outward & 125 50,000,-
ney Inward)
Saliola mwisho wa robo ya mwaka (30.09.220) 21,600,000 (3826875) 95831 16,068,956 11 Loan Statement TZS 20,000/

Fist Doc. 2020

THousing

(Kiasi kwa shilingi elfu)

Limbikizo la

LK 4 MWk, |y ot

(Mwaka Uliopita)

st Dec. 2019

Limbikizo la Mwaka
Linganishi (Mwaka
liopita)

RoboyaMwaka | Limbikizo la Mwaka

Robo ya Mwaka sasa et

31t Dec. 2020 30th Sept. 2020 | 3tst Dec. 2020 31st Dec. 2019

Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006,

na zinaonesha hali halisi).
Jina:

Sanjay Suchak
Mwenyekiti

Charles Ttembe
Mkurugenzi

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya

saini Tarehe
(Imesainiwa) 25.01.2021
(Imesainiwa) 25.01.2021
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Viporo Simba, Namungo
vitumike kujimulika CAF

BAADA ya Ligi Kuu Bara kusimama kwa muda kupisha
Fainali za Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN),
zinazoendelea nchini Cameroon, hatimaye sasa itaanza
kutimua vumbi Alhamisi Februari 4, wiki hii.

Ligi hiyo inarejea baada ya timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa
Stars kushindwa kusonga mbele hatua ya robo fainali ya mi-
chuano ya CHAN, hivyo kurejea nyumbani na wachezaji wa
kikosi hicho kila mmoja kujiunga na klabu yake.

Kwa mujibu wa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Bodi ya Ligi nchini
(TPLB), Almas Kasongo, ratiba ya kurejea kwa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, itaanza kwa kuchezwa viporo vinne vya mzun-
guko wa kwanza vitakavyozihusisha Simba, Namungo, Azam
FC, KMC FC na Ruvu Shooting.

Kuwapo kwa viporo hivyo, kulisababishwa na Simba na
Namungo ambazo zinaiwakilisha nchi kwenye michuano ya
Shirikisho la Soka barani Afrika (CAF), Ligi ya Mabingwa na
Kombe la Shirikisho, kukabiliwa na ratiba ngumu.

Hata hivyo, ligi hiyo inarejea zikiwa zimebaki takribani
wiki moja kabla ya Simba na Namungo kurejea tena kwenye
michuano ya kimataifa baada ya kufanikiwa kusonga mbele.

Ratiba hiyo ya viporo vya Ligi Kuu inaonyesha Simba am-
bayo inaiwakilisha nchi kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika,
itashuka katika Uwanja wa Jamhuri Alhamisi wiki hii ku-
vaana na wenyeji, Dodoma Jiji wakati siku hiyo hiyo KMC FC
es Salaam.

Siku tatu baadaye, Februari 7, Simba itashuka katika
sha Azam FC huku Namungo ambayo inaiwakilisha nchi
kwenye michuano ya Kombe la Shirikisho Afrika, siku hiyo
ikiwa mwenyeji wa Ruvu Shooting katika Dimba la Majaliwa
mkoani Lindi.

Simba itacheza mechi hiyo dhidi ya Azam ikiwa ni siku
tano kabla ya kushuka dimbani nchini DR Congo kuvaana na
AS Vita katika mechi yake ya kwanza ya hatua ya makundi ya
Ligi ya Mabingwa Afrika wakati Namungo yenyewe ikiwa ni
wiki moja kabla ya kuifuata Clube Desportivo de Agosto ya
Angola kwenye mechi yao ya awali ya mchujo kuwania ku-
fuzu hatua ya makundi ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Hivyo, pamoja na maandalizi ambayo timu hizo zimeya-
fanya kwa kucheza mechi kadhaa za kirafiki hususan Simba
ambayo ilianzisha michuano ya Simba Super Cup iliyoshirik-
isha timu tatu; TP Mazembe ya DR Congo na Al Hilal ya Su-
dan, ikiwa ni maalum kwa ajili ya kujiandaa na Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, bado tunaamini kuna marekebisho ambayo
Kocha Mkuu, Didier Gomes, ameyaona na anahitaji mechi
zaidi ili kuyafanyia kazi.

Kwa mantiki hiyo, kurejea kwa Ligi Kuu, na wawakilishi
hao wa nchi kuanza kwa kucheza viporo vyao, ni wazi kabisa
kutatoa nafasi kubwa kwa Gomes wa Simba na Kocha Mkuu
wa Namungo, Hemed Morocco, kufanyia kazi makosa ama
udhaifu walioubaini katika mechi zao za kirafiki walizocheza
kabla ya kuanza mbio hizo za michuano ya CAF.

Gomes ambaye hiyo ndio itakuwa mechi yake ya kwanza
Ligi Kuu kuiongoza Simba, tunaamini michezo hiyo miwili ya
viporo, itakuwa sahihi kwake kubaini ni eneo gani anapaswa
kulifanyia kazi kabla ya kwenda kuivaa AS Vita, na kama timu
hizo zitatumia vema michezo hiyo ni wazi kabisa inaweza
kuwa chanzo cha kupata matokeo mazuri zitakapokwenda
katika majukumu hayo mazito ya kimataifa.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam
Fungamwango

Ligi inarejea, binafsi
sitarajii kusikia
visingizio hivi tena

WIKI nzima sasa nimeona kuna
baadhi ya timu za Ligi Kuu na Daraja la
Kwanza zikicheza mechi za kujipima
nguvu kujiandaa na mechi zinazokuja,
hii ina maana timu zimeshajiandaa kisa-
wasawa na mechi zilizobaki.

Baada ya ligi kusimama tangu Januari
3, Ligi Kuu Tanzania Bara inatarajia kue-
ndelea Fabruari 4, mwaka huu kwa ajili
ya kusaka bingwa wa msimu wa 2020/21,
huku nne zikishuka daraja moja kwa
moja.

Wakati Ligi Kuu ikiwa imesimama,
timu za Simba, Yanga, Namungo, Mtib-
wa Sugar zilikwenda kucheza Kombe la
Mapimduzi. Baadhi ya timu zikiwa zina-
jaribu wachezaji wake wapya ili kuona
kama wana viwango vya kuridhisha vya
kuingia moja kwa moja kwenye kikosi
cha kwanza au la.

Timu ya Simba yenyewe ilimpokea Ko-
cha Mpya, Didier Gomes Da Rosa, Mfar-
ansa ambaye amekuja kwenye wakati
mzuri ambapo yameandaliwa mashinda-
no mafupi ambayo yamemfanya kuanza
kuwajua wachezaji wake kabla hata ligi
haijaanza.

Vinginevyo kocha huyo angeanza moja
kwa moja na ligi, huku akiwa bado ha-
jawalewa vema wachezaji wake. Kocha
huyo pia angekuwa kwenye changamoto
kubwa kwani amewakuta wachezaji wa
zamani wa timu hiyo, wengine ndiyo
kwanza wamesajiliwa kipindi cha dirisha
dogo, huku wengine wakisajiliwa yeye
akiwapo.

Michuano ya Simba Super Cup kwa
mujibu wake, yamemrahisishia kazi ya
kuwatambua wachezaji, hivyo ligi inaan-
za akiwa hana wasiwasi wa nani anaanze
nani asubiri. Kuna timu ambazo muda
wote huu hazikuwa na mashindano yoy-
ote yale. Na baadhi zilikuwa zimeshasajili
wachezaji kwenye kipindi cha dirisha
dogo lililofungwa Januari 15, mwaka huu.

Mapumziko yaliyopatikana kwa kiasi
kikubwa, yametoa fursa kwa wachezaji
wapya kupata muunganiko wa wenzao
kwa makocha ambao wako makini na
wameanza maandalizi mapema.

Kocha Mkuu wa Thefu FC, Zuberi
Katwila yeye amesema kuwa kipindi hiki
cha mapumziko ya ligi, amepata muda
mzuri wa kuwatengeneza wachezaji
wake kwenye utimamu wa mwili, lakini
pia kuwafanya wale waliosajiliwa dirisha
dogo wazoeane na wenzao.

“Unajua tulisajili wachezaji dirisha
dogo, sasa kipindi hiki cha mapumziko
kazi yangu ilikuwa kuwaweka sawa
kwenye fiziki ili wawe sawa na wenzao
waweze kwenda pamoja,” anasema ko-
cha huyo.

Hiki kilikuwa kipindi kigumu sana,
kwani hakukuwa na maandalizi makub-
wa sana kwa ajili ya msimu huu wa ligi
kutokana na kuibuka ugonjwa wa COV-
ID-19, unaosababishwa na virusi vya co-
rona.

Nafikiri kila kocha alikuwa kwenye
jukumu la kuinoa timu yake ili ifanye
vema kwenye mechi zilizobaki za Ligi
Kuu na si vinginevyo. Nitashangaa sana
nikisikia kocha yeyote akilia na maan-
dalizi, wakati kulikuwa na mwezi mzima
wa mapumziko.

Kwa sasa nadhani makocha kama wak-
ipoteza mechi au kufanya vibaya, labda
tatizo liwe kwa waamuzi, uwezo mdogo
na uzembe wa wachezaji wao, makosa
ya kiufundi au matatizo ya uongozi kama
vile wachezaji kukosa ari kutokana na
kukosa posho au mishahara na si maan-
dalizi.

Kocha yeyote ambaye atakuja mbele ya
kamera ya wanahabari na kudai hakuwa
na muda wa maandalizi kwenye mechi
zilizobaki za Ligi Kuu, sidhani kama
ataeleweka si kwa mashabiki wa soka tu
nchini, bali hata kwa waajiri wake.
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I
AsKkari waopoa
mwili wa
mvuvi Ziwa
Victoria

Na Lilian Lugakingira, BU-
KOBA

ASKARI wa Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji mkoani Kagera,
wameopoa mwili wa Enock
Mushabagu wilayani Muleba,
aliyekuwa akifanya shughuli
Za uvuvi katika Ziwa Victoria.

Akizungumzia tukio hilo,
Kaimu Kamanda wa jeshi hilo
mkoani Kagera, Thomas Maju-
to, alisema Januari 30, mwaka
huu saa 5:55 asubuhi walipata
taarifa kutoka kwa askari polisi
kuwa umeonekana mwili wa
mtu ukielea juu ya maji Kka-
tika mwalo wa Nyamkazi Kata
Miembeni katika Manispaa ya
Bukoba na kwenda kuuopoa.

Majuto alisema taarifa
kutoka eneo la tukio zilidai
kwamba mvuvi huyo akiwa
na mwenzake ambaye
hakufahamika jina lake
haraka, waliingia Ziwani
kwa lengo la kuvua samaki
Januari 29, mwaka huu,
lakini hawakuonekana tena
hadi maiti ya mmojawapo
ilipoonekana ikielea.

“Inadaiwa waliondoka na
mtumbwi wakiwa wawili
kwenda kuvua samaki,
mvuvi wa pili hajaonekana
wala mtumbwi walioondoka
nao haujapatikana,” alisema
Majuto.

Alisema baada ya mwili
huo kuopolewa ulipelekwa
na kukabidhiwa polisi, kwa
ajili ya taratibu nyingine za
kiuchunguzi.

Alisema hilo ni tukio la pili la
watu kufa maji katika kipindi
kisichozidi wiki moja, ambapo
Januari 24, mwaka huu mtoto
Suleiman Hamidu (10) alikufa
baada ya kutumbukia katika
dimbwi la maji ya mvua katika
eneo la Nshambya Kkatika
Manispaa hiyo.

“Tangu mwaka huu uanze
matukio ya watu kufa maji
hasa katika Ziwa Victoria ya-
likuwa yamepungua kutokana
na elimu ambayo tumepita
tukitoa, juu ya umuhimu wa
wavuvi na wanaosafiri kupita
majini kuwa na vifaa vya ku-
jiokolea inapotokea ajali (ma-
boya), lakini pia tumekuwa
tukiwasisitiza kufuatilia taarifa
za hali ya hewa kila siku na
kuwa na vyombo imara vya
majini,” alisema.

Watendaji wabanwa kasi hati za ardhi

Na Mwandishi Wetu

AIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba

na Maendeleo ya Makazi, An-

geline Mabula, amewataka wa-

tendaji wa sekta ya ardhi katika
halmashauri kushiriki zoezi la kuandaa hati
za ardhi ili kuongeza kasi ya utoaji hati ka-
tika maeneo mbalimbali.

Mabula alitoa agizo hilo mwishoni mwa
wiki alipozungumza na wataalamu wa sekta
ya ardhi katika Mkoa wa Mara akiwa katika
ziara ya kukagua utendaji kazi wa sekta ya
ardhi na kuhamasisha ukusanyaji maduhuli
ya Serikali kupitia kodi ya pango la ardhi ka-
tika mkoa huo.

Alisema, baadhi ya halmashauri zime-
kuwa na kasi ndogo ya uandaaji hati za ar-
dhi kwa kisingizio cha kuwa na wataalamu
wachache wa kuandaa hati wakati hal-
mashauri hizo zina wataalamu mbalimbali
wa sekta hiyo na kutolea mfano wataalamu
wa mipango miji, warasimu ramani, wapi-
maji na wathamani aliowaeleza wameku-
wa wakisoma chuo kinachotoa taaluma ya

sekta ya ardhi.

Aliongeza kuwa, iwapo watendaji wa
sekta ya ardhi watafanya kazi kwa ush-
irikiano na kupeana malengo ya kuandaa
hati, basi kasi ya utoaji hati itaongezeka na
hivyo kuifanya wizara kuongeza makusanyo
ya  maduhuli ya serikali kupitia kodi ya
pango la ardhi.

“Ninyi nyote mmesoma katika chuo cha
aina moja na mnazifahamu kazi za sekta ya
ardhi mnaweza kupeana malengo na kila
mmoja akashiriki kuandaa hati na inapofika
hatua ya kukamilisha ndiyo apewe Ofisa Ar-
dhi Mteule ili kukamilisha,” alisema Mabula.

Kwa mujibu wa Mabula, kama watend-
aji wa sekta ya ardhi katika halmashauri
hawatakuwa wabunifu na kufanya kazi
kwa kujiwekea malengo, kasi ya utoaji hati
itakuwa ndogo na utaifanya wizara kutofikia
malengo yake ikiwamo ya makusanyo ya
kodi ya pango la ardhi ambayo kwa mwaka
2020/2021 ni Sh. bilioni 200.

Naibu Waziri alieleza kupitia kikao hicho
kilichohudhuriwa pia na wakurugenzi wa
Halmashauri za mkoa wa Mara kuwa waka-

ti Serikali ikifikia nusu mwaka wa fedha
2020/2021 makusanyo ya kodi ya ardhi ka-
tika halmashauri nyingi yako chini ya asilim-
ia, 50 jambo alilolieleza kuwa linatia shaka
kama halmashauri hizo zitaweza kutimiza
malengo katika muda uliosalia.

Mabula aliwaambia watendaji hao wa
sekta ya ardhi kuwa katika robo ya mwaka
wa fedha 2020/2021 anataka kuona hal-
mashauri zote zinaongeza kasi ya makusan-
yo kwa kuhakikisha zinawabana wadaiwa
sugu ili kulipa malimbikizo ya kodi ya ardhi
na wale wadaiwa watakaokaidi kulipa basi
wafikishwe kwenye Mabaraza ya Ardhi ya
Nyumba na Wilaya kwa hatua zaidi.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi mkoa Mara,
Jerome Kiwia, alimueleza Mabula kuwa
mkoa huo umeweza kukusanya takriban
Sh. milioni 890.3 za kodi ya pango la ardhi,
na kuwa, ofisi ya Ardhi katika mkoa huo im-
ejiwekea mikakati ya kuhakikisha kasi ya
makusanyo inaongezeka ikiwamo kusam-
baza ilani za madai kwa wadaiwa sugu na
kutumia vyombo vya habari kuhamasisha
ulipaji kodi ya pango la ardhi.

Meneja wa
Benki ya
NMB Kanda
ya Magharibi
Sospeter
Magesse
akimkabidhi
Mkuu wa
Wilaya ya
Meatu mkoani
Simiyu,

Dk. Joseph
Chilongani,
Meza, viti
pamoja na
madawati
zaidi ya 200
vilivyotolewa
na benki hiyo
kwa shule

za msingi na
sekondari

za Wilaya
hiyo.PICHA:
MPIGAPICHA
WETU.

Wakuu wa shule wakabidhiwa madawati 1,000

Na Yasmine Protace, MKURANGA

MKURUGENZI Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mkuranga mkoani Pwani, Filbe-
to Sanga, amewakabidhi walimu wakuu wa
shule za sekondari wilayani humo madawati
1,000 ili kukabiliana na changamoto katika
shule hizo.

Kukabidhiwa kwa madawati katika shule
hizo ni utekelezaji wa agizo la Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, ambalo linataka ifikapo
mwishoni mwa Januari mwaka huu wa-
nafunzi wote wawe wamekaa katika mada-

wati.

Akikabidhi madawati hayo kwenye kara-
kana zilizipo ofisini kwake, Sanga aliwataka
wadau wa maendeleo ndani na nje ya Mkoa
wa Pwani kuongeza nguvu ili kukabiliana
na changamoto ya ukosefu wa madawati
inayochangiwa na ongezeko la wakazi wa-
naohamia na watoto kufuatia uwapo wa vi-
wanda.

“Kwa sasa Mkuranga inakuwa na idadi
kubwa ya wakazi wanaohamia kutoka mae-
neo mbalimbali, pia kuwapo kwa viwanda
nako kunachangia wazazi kuja kufanya kazi...

watato nao wanaongezeka katika shule, na
hali hiyo inachangia hata madawati na ma-
darasa kuongezwa,” alisema.

Sanga aliwapongeza madiwani na wataal-
amu ambao wanaongozwa na Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri hiyo, Mshamu
Munde, kwa kutoa Sh. milioni 533, ili
kuongeza nguvu katika ujenzi wa madarasa
ya shule za msingi na sekondari .

Pia Sanga aliwataka madiwa wawahama-
sishe wazazi na walezi kuwapeleka watoto
shule, na watakaokaidi hatua kali dhidi yao
zitachukuliwa.
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B
Rungwe waililia
TARURA kero
ya barabara

Na Christina Mwakangale

WAKAZI wa Kitongoji
cha Lumbila, Kijiji cha
Kagwina Wilaya Rungwe,
mkoani Mbeya, wameuom-
ba Wakala wa Barabara za
kuwajengea barabara am-
bayo imekuwa ikikwami-
sha biashara za mazao yao
kufika sokoni.

Wakizungumza kwa
nyakati tofauti jana na Ni-
pashe, walisema ukosefu
wa barabara kitongoji hi-
cho kunasababisha wakate
mawasaliano kati yao na
indi hiki cha mvua.

Mmoja wa wakazi wa
kitongoji hicho, Matrida
Chande alisema anaiomba
serikali kuwakumbuka kwa
kutengenezea barabara
ambayo itarahisisha bi-
ashara ya mazao wanay-
ouza ikiwamo kahawa, ma-
parachichi na ndizi.

“Tunaomba serikali it-
vone, mimi ni mjane, ha-
tuna barabara, tunalima
sana kahawa, maparachi-
chi, ndizi magari ya kube-
ba mizigo yanakataa kuja
huku njia mbovu mazo
yetu yanaoza hata mwaka
jana yaliozea ndani,” alise-
ma Matrida.

Alisema mbali na hilo
kuna uhaba wa maji na
kufanya wakazi eneo hilo,
kukosa huduma za kila siku

za kibinadamu ikiwamo
kuoga.

“Wakinamama tunalia
machozi, tungefahamu

anayehusika tungekufuata
huko uliko, tunajitafutia
shughuli  lakini  hakuna
soko, tunabeba kiasi kido-
go kichwani kufuata soko
mbali,” alisema Matrida.

Kisa Sakatali, alisema
anashindwa kutembea um-
bali mrefu kufuata maji
kwa sababu yeye ni mzee.

“Hapa nilipo natembelea
fimbo, je, ndoo nitaweza
kujitwisha. Kwenda hospi-
tali nafikaje magari, pikipi-
ki hazifiki. Tunaomba bara-
bara wakazi wa kitongoji
Lumbila,” alisema Kisa.

Mwenyekiti  wa Kiton-
goji cha Lumbila, Donald
Majinja, alisema eneo hilo
pamoja na kuwa maarufu
katika kilimo cha mazao ya
kibiashara ikiwamo kaha-
wa, ndizi na maparachichi,
ukosefu wa miundombinu
ni kikwazo.

Kampuni ya madini yamwaga
bil. 2.3/- kwa halmashauri

Na Shaban Njia, KAHAMA

AMPUNI ya uchimbaji

wa madini ya Twiga Min-

eral, inayomiliki migodi

ya Bulyanhuru na Bu-

zwagi, imekabidhi Sh. bilioni 2.3
kwa Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama na Halmashauri ya
Msalala ikiwa ni malipo ya ushu-
ru wa huduma kwa kipindi cha
Julai hadi Desemba mwaka 2020.
Fedha hizo zilikabidhiwa
mwishoni mwa wiki kwa uongozi

wa Wilaya ya Kahama na Meneja
Mkuu Bulyanhuru na Buzwagi,
Benedict Buzunzu.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Anamringi Macha, alisema fed-
ha hizo zitasaidia kukamilisha
miradi ya maendeleo kwa wa-
nanchi. Macha alisema fedha
hizo ni sehemu ya mapato ya
ndani ya halmashauri hizo, na
kwamba zitaelekezwa kwenye
kuboresha miundombini ya
elimu na afya ambayo imekuwa
na changamoto nyingi.

“Fedha hizi zikatumike kwe-
nye mambo makubwa mawili
tu, elimu na afya, mwenyekiti
wataalamu wetu watakapoleta
mapendekezo ya matumizi ya
fedha hizi kwenye mabaraza yetu
kwenye vipengere hivi hakik-
isheni mnapitisha kwa haraka “
alisema Macha.

Aliongeza  kuwa:"Hatuhitaji
wanafunzi kila mwaka kuendelea
kusubiria madarasa bali tunahi-
taji madarasa ndiyo yasubiri wa-
nafunzi, aibu kubwa kila mwaka

tunakumbushwa wajibu wetu wa
ujenzi wa madarasa na viongozi
wa juu wa serikali.”

Aidha, Macha alisema upande
wa Halmashauri ya Msalala
kuna kata za Chela, Bulyanhuru,
Mwalugulu na Bugalama, hivyo
kunahitaji kukamilisha maboma
ya madarasa yaliyojengwa na wa-
nanchi.

Katika Manispaa ya Kahama
kwenye kata za Kagongwa, Bu-
soka, Majengo na Mwendakulima
pia watafanya hivyo.

Kaimu Mkurugenzi wa Manispaa va llemela mkoani Mwanza, Benson Mihayo (wa pili kulia) akipokea mifuko 150 ya saruji kutoka kwa
Meneja wa kiwanda cha bia (TBL) tawi la Mwanza, Godwin Fabian, ilizotolewa na kampuni kwa ajili ya kufanikisha ujenzi wa madarasa
katika Kata ya Pasiasi. Kushoto ni Meneja Rasilimali watu wa TBL, Dora Nyambalya, Meneja Mawasiliano wa TBL Amanda Walter na Afisa

Makandarasi washauriwa kuomba zabuni kimtandao

Na Joseph Mwendapole

MAKANDARASI wametakiwa
kuomba zabuni kwa kutumia
mtandao wa kielektroniki kwani
hivi sasa hakuna mkandarasi
atakayepata kazi bila kuomba
kupitia mfumo huo ulioanzishwa
na serikali kwaajili ya maombi ya
zabuni uitwao TANePS.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Msajili wa Bodi
ya Makandarasi (CRB), Rhoben
Nkori, wakati akifunga mafunzo
ya siku tatu kwa makandarasi
wazalendo yaliyoandaliwa na

bodi hiyo jijini Dar es Salaam.

Mafunzo hayo yalihusu nam-
na ya kusoma na kusaini mika-
taba ya kazi za ujenzi na namna
makandarasi wanavyoweza
kutumia mtandao wa kielekro-
niki kuomba zabuni mbalim-
bali za ujenzi. “Hivi sasa hakuna
mkandarasi anaweza Kkupata
kazi bila kuomba kupitia mfumo
mpya wa mtandaoni hivyo kuna
kila sababu ya kuujua mfumo na
kuutumia na CRB imeona ni vy-
ema ilete mafunzo haya kwa ma-
kandarasi wazalendo ili waujue
na wautumie,” alisema Nkori.

Makandarasi waliopata
mafunzo hayo waliishukuru
serikali kupitia bodi hiyo kwani
mafunzo kama hayo yamekuwa
yakiwaongezea thamani kwenye
utekelezaji wa kazi za ujenzi wa
miradi mbalimbali.

Filomena Malenda kutoka
kampuni ya Progressive women
contractors Ltd, alisema mafun-
zo hayo yamewezesha kupata
uelewa hasa juu ya mikataba ya
kazi na hususani wanapopata
changamoto  kujua wapi wa-
naweza kukimbilia ili kupata
msaada.

Idrisa Kinyagu aliishukuru
CRB kwa mafunzo hayo ambayo
alisema yamewasaidia kujua
mambo mengi kama umuhimu
wa bima na pia kuomba kazi kwa
mfumo wa njia ya mtandaoni na
namna ya kulinda mikataba

“Mafunzo haya yote yametupa
uelewa sasa na kuhusu maombi
njia mtandao kwa maana namna
ya kutumia mfumo umeweza
kurahisisha sana maombi mbal-
imbali hususani kwetu sisi ma-
kandarasi hivyo tunawashukuru
sana Serikali na CRB,” alisema
Kinyagu.
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Kijana matatani
tuhuma za mauaji

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JESHI la Polisi Mkoa wa
Kaskazini Pemba, linamshikilia
kijana mmoja mkazi wa Chimba
Konde Wilaya ya Micheweni
kwa tuhuma za mauaji.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kaskazini Pemba, Juma Sadi
Khamis, alimtaja mtuhumiwa ni
Huseein Haji Khamis (20).

Alieleza kuwa Jeshi la Polisi
lilipata taarifa kutoka kwa raia
mwema kuwa kuna mwendesha
bodaboda ambaye anatambu-
lika kwa jina la Seif Khamis (23)
kuwa ana siku ya tatu hajulikani
alipo na wala bodaboda yake.

Kamanda Sadi alieleza
kwamba kuwa mtoa taarifa
huyo aliliambia Jeshi la Polisi
kuwa yeye na Seif (mwendesha
bodaboda) walionana tangia
Januari 23, mwaka huu na hadi
juzi hajamuona na wala chombo
chake hajakiona na hana taarifa
zZ0ozote.

“Lakini alitupa taarifa kuwa
alikuwa na ugomvi na kijana
mmoja ambaye anaitwa Hussein
(mtuhumiwa) kwa madai kuwa
huyu Seif anamchukulia mkewe
na alimsikia akimwambia kuwa
atamfanyizia, hivyo inawezeka-
na kuwa kweli ametimiza lengo
lake,” alisema Kamanda Sadi.

Alisema baada ya kupata
taarifa hizo, Jeshi Ia Polisi lili-
kumfuata Hussein na hatimaye
walifanikiwa kumtia mbaroni.

“Kwa bahati nzuri saa 8:15
za mchana tulimtia mbaroni
mtuhumiwa na baada ya ku-
fanyiwa mahojiano ya awali
alikataa kuwa hana tatizo lolote
na marehemu, lakini baada ya
mahojiano zaidi alikiri kuwa
wana ugomvi ila hajamfanyia
chochote, ila baadaye alisema
kuna shimo amemfukia mbwa,”
alieleza Kamanda Sadi.

Alieleza kuwa baada ya taarifa
hiyo, polisi walikwenda hadi
sehemu lilipokuwapo shimo an-
balo Hussein alidai amemfukia
mbwa na polisi walifukua shimo
hilo, baada ya kufukua waliuona
mwili wa Seif katika shimo hilo,
huku miguu yake ikiwa imefung-
wa kamba.

“Hivyo polisi waliendelea ku-
fukua hadi mwisho na hatimae
walibaini aliyefukiwa ni Seif,
na daktari baada ya kumfanyia
vipimo aligundua alichomwa
na kitu chenye ncha kali, huku
mgongoni Na usoni akiwa na
mikwaruzo.. baada ya hapo
mwili ulikabidhiwa kwa jamaa
zake kwa taratibu za mazishi,”
alisema Kamanda Sadi.

Kwa mujibu wa Kamanda Sadi,
Jeshi la Polisi linaendelea kum-
shikilia kijana huyo na upelelezi
utakapokamilika hatua za kishe-
ria zitachukuliwa.

TAKUKURU ilivyookoa mil, 500/- Kigoma

Na Pendo Thomas, KIGOMA

AASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Kigoma, imeingia
makubaliano ya kurejesha vifaa
vya umeme vyenye thamani ya zaidi ya
Sh. milioni 500 kutoka kampuni la JV
State Grid Electrical and Technical Works
Ltd kwa kushindwa kuvirejesha.
Ilishindwa kuvirejesha baada ya ku-
(REA) awamu ya pili katika Mkoa wa Kigo-
ma, uliotekelezwa katika wilaya za Kasulu,
Kibondo na Kakonko.
Akitoa taarifa ya kuanzia mwezi Oktoba

hadi Desemba mwaka 2020, Mkuu wa
TAKUKURU Mkoa wa Kigoma, Stephen
Mafipa, alisema kampuni hiyo baada ya
kumaliza mradi mwaka 2016 walipas-
wa kurejesha vifaa hivyo kwa Shirika la
Umeme Tanzania (TANESCO), lakini ha-
wakutekeleza hadi TAKUKURU ilipoingilia
kati kuchunguza. “Tusingeingilia kati vifaa
hivi vilikuwa vimepotea, tumekubaliana
ifikapo Februari 23, mwaka huu, vifaa
hivyo virejeshwe TANESCO,” alisema.

Pia Mafipa alieleza katika uchunguzi
wa taarifa walizopewa, walifanikiwa
kurejesha Sh. 94,665,946 ambapo kati ya
fedha hizo, Sh. 27,665,000 zikiwa fedha
za ada zilizolipwa na wananchi kwa ajili

ya mafunzo ya usimamizi wa maduka ya
dawa muhimu tangu mwaka 2015 ambayo
hayakufanyika.

Fedha nyingine ni Sh. 23,350,000 zilizo
kuwa zimelipwa na Mamlaka ya Usimami-
zi wa Bandari (TPA) Kigoma kwa huduma
hewa, Sh. 10,835,946 ya kodi ya mapato
iliyokuwa imekwepwa kulipwa na Shule ya
Sekondari ya Mwilan wilayani Kasulu na
Sh. 54,000,000 alizodhulumiwa mwalimu
mstaafu, Evodia Muliriye.

Raymond Antony, mkazi wa Manispaa ya
Kigoma Ujiji, ambaye ni mmiliki wa pikipi-
ki, alisema TAKUKURU ifanye uchunguzi
wa kina barabarani kutokana na kukithiri
kwa vitendo hivyo.

Mshindi wa Tuzo za Ujasiriamali kwa Wanafunzi

ambaye ni mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha Ardhi kwa mwaka wa kwanza,

Denis David, akizungmza na kutoa shukrani kwa waandaaji wa tuzo hizo baada ya kuibuka mshindi katika kilele cha mashindano
hayo valiyowakutanisha wanafunzi wa vyuo mbalimbali nchini, yaliyofanyika mwishoni mwa wiki jijini Dar es Salaam. Denis
David kaibuka mshindi kwa ubunifu wake wa kuhifadhi mazingira kwa kuokota Nywele katika saluni za vinyozi mbalimbali na
kutengeneza Mbolea ya Maji pamoja na kutengenezea Viwatilifu vinavyouwa magugu mashambani, ambapo amejipatia kiasi cha
dola za Kimarekazi 1000 (Elfu moja) zitakazomsaidia katika kuendeleza ubunifu wake. PICHA: MPIGAPICHA WETU

NMB vyafunguka siri ya kupata faida ya bil. 205/-

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imetangaza kupata
faida ya Sh. bilioni 205.5 baada ya kodi
kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2020
ambayo ni sawa na ongezeko la asilimia 45.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa benki hiyo,
Ruth Zaipuna, alisema kuwa mafanikio
hayo yametokana na utendaji imara
uliojielekeza kukuza mapato na kuongeza
ufanisi kwa kutumia teknolojia na
kupunguza gharama za uendeshaji.

“Kwa miaka mitano iliyopita, Taifa
lilishuhudia ukuaji endelevu wa uchumi
uliochangiwa na sera makini za fedha
na kodi. Ni kutokana na mazingira haya
wezeshi pamoja na utekelezaji makini wa
mpango mkakati wa benki tumefanikiwa
kupata matokeo haya mazuri yaliyosaidia
kukua kwa faida tuliyoipata,” alisema.

Faida ya Benki kabla ya kodi iliongezeka

kwa asilimia 40 kutoka Sh. bilioni 211.1
iliyopatikana mwaka 2019 mpaka Sh.
bilioni 2954 mwaka 2020, huku faida
baada ya kodi nayo ikiongezeka kwa
asilimia 45 kutoka Sh. bilioni 142.2 mwaka
2019 hadi Sh. bilioni 205.5 mwaka 2020
na kufanya kuwa benki ya kwanza nchini
kupata faida kubwa kiasi hicho.

Kwa mujibu wa Zaipuna, taarifa zake za
fedha zisizokaguliwa pia zinaonyesha faida
hiyo imechangiwa na ongezeko la mapato
ya biashara yaliyopanda kwa asilimia 15
na udhibiti wa gharama za uendeshaji
ambazo ziliongezeka kwa asilimia mbili tu
ndani ya mwaka huo.

Kutokana na mpango mkakati wa
benki wa kuongeza ufanisi wa utendaji
na huduma za kijiditali, mapato mengine
yaliongezeka kwa asilimia 19 kutoka Sh.
bilioni 224.0 mwaka 2019 hadi Sh. bilioni
266.2 mwaka 2020 yakichangiwa zaidi na

ongezeko la wateja waliotumia huduma
mtandaoni.

Alisema katika kipindi hicho, mapato
yatokanayo na riba yaliongezeka kwa
asilimia 13 kutoka Sh. bilioni 632.3 za
mwaka 2019 hadi Sh. bilioni 713.0 mwaka
2020.

Hata hivyo, lengo la mikopo chechefu
liliongezeka kwa asilimia 19 kutoka Sh.
bilioni 100.4 mwaka 2019 hadi Sh. bilioni
119.3 mwaka 2020, mafanikio makubwa
hasa ikizingatiwa changamoto kubwa
iliyoletwa na janga la corona.

Alisema Benki Kuu ya Tanzania (BOT)
kama msimamizi wa sekta ya fedha, il-
itekeleza wajibu wake vizuri kwa kutoa
mwongozo uliotoa nafuu ya ukwasi hata
kurekebisha urejeshaji wa mikopo iliyo-
tolewa kwa wateja hasa waliopo kwenye
sekta zilizoathirika zaidi na janga la co-
rona.
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HABARI KITAIFA

Vijana watakiwa
Kutumia fursa
Za kimitandao

Na Anaeli Mbise

VIJANA wametakiwa
kutumia vizuri majukwaa
va kimitandao ambayo
yanatoa fursa mbalimbali
za kujipatia kipato kuto-
kana na kazi zinazopati-
kana kwenye majukwaa
hayo.

Ofisa Mtendaji Mkuu
na mbunifu wa jukwaa
la Gigspace, Ashura Babi,
akiwa na mwanzilishi
mwenza, Steve Mawalla,
wamesema waliamua
kuanzisha jukwaa hilo
kwa ajili ya kuwaongezea
na kuwafungulia vijana
pamoja na wafanyakazi
fursa pia za ajira kupitia
mtandaoni.

Akizungumza katika
mahojiano na Nipashe,
Ashura, alisema waliona
changamoto za watu ku-
pata ajira baada ya kuhit-
imu masomo inakuwa
kubwa, hivyo wakaamua
kuanzisha jukwaa hilo
ambalo linakuwa linaun-
ganisha mfanyakazi na
kampuni binafsi.

“Lengo kuu la jukwaa
ni kuunganisha mfan-
yvakazi ambaye ana Kkazi,
ila  anakuwa anafanya
kazi akiwa huru mtandao-
ni pamoja na wale am-
bao hawana ajira wa-
najisajili kwa fani zao
na tunawaunganisha na
kampuni za kibiashara na
wanatimiza malengo va
maisha yao kwa kujisajili
kupitia tovuti ya Gig-
space,” alisema Ashura.

Ofisahuyoalisemakuwa
kwa kutumia mtandao
huo, kampuni nyingi am-
bazo zitakuwa zinafanya
kazi ndani ya jukwaa hilo
zitakuwa zinalipa kodi ya
serikali kwa makato am-
bayo ni nafuu, lakini pia
ulipwaji wa wafanyakazi
unakuwa ni wa kiwango
ambacho siyo umiza kwa
kampuni za biashara na
wafanyakazi hao.

Steve Mawalla, muan-
zilishi mwenza wa juk-
waa hilo, alisema kuwa
watu wengi  wanaingia
mtandaoni kutafuta taar-
ifa ambazo hazina tija
na manufaa kwao, lakini
kupitia jukwaa hilo waki-
ingia watapata taarifa
ambazo zitawasaidia na
kutumia fursa zilipo.

Miaka 30 jela kumpa ujauzito mwanafunzi

Na Joctan Ngelly, GEITA

AHAKAMA ya Wilaya ya Geita
mkoani humo, imemhukumu
Leonard Saidi (30), kutumikia ki-
fungo cha miaka 30 jela kwa kosa la kumpa
ujauzito mwanafunzi mwenye umri wa
miaka 18.
Binti huyo anasoma kidato cha kwanza
katika Shule ya Sekondari Nyanguku.
Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu Mka-
zi Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Samuel
Maweda baada ya upande wa mashtaka

kuthibitisha kosa hilo pasipokuacha shaka
yoyote.

Hakimu Maweda alisema mahakama hiyo
inatoa adhabu kali dhidi ya mshtakiwa huyo
ili iwe fundisho kwake na vijana wengine
wenye tabia ya kuwapa ujauzito wanafunzi
kama yake.

Upande wa mashtaka ulipeleka ma-
hakamani mashahidi wanne na vielelezo vi-
wili ambavyo vilithibitisha kuwa mshtakiwa
huyo alimpa ujauzito mwanafunzi huyo.

Aidha alisema mshtakiwa huyo alimton-
goza mwanafunzi huyo ambaye jina lake
tumelihifadhi na kufanya naye mapenzi kwa

miezi miwili kisha akapata ujauzito.

Ilielezwa kuwa mama yake mzazi, Mari-
eta Bupilipili alimgundua binti yake kuwa ni
mjamzito, alikwenda kutoa taarifa polisi na
shuleni. Hakimu alisema mwanafunzi huyo
alipobanwa polisi, alimtaja mshtakiwa kuwa
ni mpenzi wake na ndiye aliyempa mimba,
mshtakiwa huyu alikamatwa na alipoho-
jiwa alikiri kufanya mapenzi na mwanafunzi
huyo.

Hakimu Maweda alisema ameangalia
ushahidi wa pande zote na kugundua kuwa
upande wa mashtaka umethibitisha kosa
hilo pasipokuacha shaka.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa (kulia), akimtunuku cheti Anna Shanalingigwa, mmoja wa wahitimu katika mahafali ya Programu ya Uanagenzi
kwa Maofisa Watendaji Wakuu (CEO Apprenticeship Program). Kushoto ni Sanjay Rughani, Mwenyekiti wa Jukwaa la Taasisi ya Wakurugenzi
na wamiliki wa kampuni binafsi (CEOrt). PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Majaliwa aipa CEOrt mbinu za kupata watendaji wakuu wazawa

NA MWANDISHI WETU

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, ametoa
wito kwa Jukwaa la Taasisi ya Wakurugenzi
na wamiliki wa kampuni binafsi (CEOrt)
kushirikiana na serikali na taasisi nyingine
ili kubaini maeneo yenye uhitaji wa viongozi
wakuu wazawa na kutoa mafunzo yenye tija.

Pia ameitaka Bodi ya wakurugenzi wa
Jukwaa hilo kuandaa mipango ya mafunzo
yenye lengo la kutambua na kujenga
uwezo kwa Watanzania katika sekta za
kipaumbele hususan sekta ya madini, mafuta
na gesi, ujenzi na Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA).

Majaliwa alitoa kauli hiyo mwishoni mwa
wiki jijini Dar es Salaam katika mahafali
ya wahitimu wa Programu ya Uanagenzi
kwa Maofisa Watendaji Wakuu (CEO
Apprenticeship Program).

Mafunzo hayo yaliyoratibiwa na Chuo cha
Strathmore Business School (SBS) cha Kenya,
jumla ya washiriki 16 walihitimu mafunzo
hayo yaliyokuwa yameandaliwa na CEOrt
kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri Mkuu
(KaziVijana na Ajira).

Mafunzo hayo yamelenga kuwawezesha
Watanzania kushika nyadhifa za juu za
Uafisa Mtendaji Mkuu (CEOs) na Ukurugenzi
Mtendaji (MDs) katika makampuni na taasisi
mbalimbali.

Waziri Mkuu alisema ushirikiano wa
CEOrt na Taasisi ya Uongozi inayoendesha
programu za mafunzo ya uongozi kwa
kushirikiana na Chuo Kikuu cha Alto cha
Finland, utaleta tija, kuondoa marudio na
kuimarisha ubunifu katika kutoa mafunzo na
kuleta manufaa kwa washiriki wa mafunzo
hayo.

Pia, Waziri Mkuu aliwataka CEOrt
washirikiane katika kuwajengea uwezo wa
wataalamu wabobezi katika masuala ya
uendeshaji wa miradi mikubwa ya kimkakati.

“Mafunzo haya yamekuja wakati muafaka
kwani yanaendana na falsafa ya Serikali ya
awamu ya tano ya ‘hapa kazi tu’, pia yamekuja
katika kipindi ambacho nchi imeingia katika
uchumi wa kati hivyo viongozi hao watumie
ujuzi na weledi katika maeneo ya usimamizi
wa rasilimali watu, rasilimali fedha na
miradi,” alisema.

Aidha, akizungumza katika mahafali hayo,

Mwenyekiti wa CEOrt, Sanjay Rughani,
alisema mafunzo hayo pia yamelenga
kuwajengea wataalam wa kitanzania uwezo
mkubwa ili waweze kushindana katika
kuhudumu kwenye nafasi za utendaji mkuu
katika taasisi, programu na miradi mikubwa
ya kitaifa na kimataifa.

Alisema programu hiyo ilianza miaka
miwili na nusu iliyopita, baada ya kufanya
utafiti na kubaini kuwa asilimia 60 ya
viongozi wa kampuni mbalimbali wenyewe
walitaka watanzania na waafrika wamiliki
hizi nafasi za mkurugenzi mtendaji lakini
kuwapata hawa Ma-CEOs ilikuwa kazi ngumu
sana.

“Katika programu hii washiriki 16 ambao
wamehitimu, wametoka kwenye kazi zao
kama za ofisa rasilimali watu na nyingine
lakini watatu kati yao wamepandishwa cheo
na kuwa Ma-CEOs katika makampuni ya
Songas, PASS na Access Benki.

“Kwa kweli nina furaha kubwa kwani
nilikaa nao tangu siku ya kwanza ya mafunzo
na sasa wanaweza kuzungumza mambo
ya kidunia, kisera, kiuchumi na kuwezesha
kampuni kupiga hatua,” alisema.
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\YAYTUCHELICH

LONDON, England

ASHABIKI wa Chelsea tayari
wameachana na Frank Lam-
pard baada ya miezi 18 ya
kuwa kocha wa ‘Blues’ hao.

Lampard alikuwa kwenye presha
kubwa kwenye kikosi chake hicho, aki-
chukua Chelsea ikiwa nafasi ya sita kwe-
nye msimamo. The Blues hao walikuwa
na mwanzo mzuri wa msimu huu wakati
walipocheza mech 17 bila kufungwa.
Hata hivyo, mambo yakabadilika na kila
kitu kikawa tofauti.

Mchezaji huyo wa zamani wa Blues
aliichukua klabu hiyo kabla ya msimu
uliopita. Klabu hiyo ilikuwa kwenye
kufungiwa kutofanya usajili baada ya
kumpoteza Eden Hazard kwenda Real
Madrid. Hata hivyo, Lampard akajaribu
kulibeba jahazi.

Aliwapa nafasi wachezaji wengi ku-
chomoza katika kikosi cha kwanza kama
Reece James, Mason Mount, Tammy
Abraham na Billy Gilmour ili kujiimari-
sha wenyewe kwenye kikosi cha kwanza.

Hata hivyo, matokeo yamekuwa tofau-
ti kabisa msimu huu baada ya kutumia
pauni milioni 200 kwa kusajili wachezaji
wapya. Thomas Tuchel amechukua
mikoba ya kuinoa timu hiyo. Mjerumani
huyo naye alifukuzwa kule Paris Saint-
Germain mapema mwezi uliopita.

Ujio wa kocha mpya mara zote unale-
ta mambo yasiyotabirika. Makala haya

yanawaangalia wachezaji watano ambao
wanaweza kuimariika chini ya kocha
huyo mpya, Tuchel...

#5. TIMO WERNER

Kama kuna mchezaji alikuwa akihitaji
mabadiliko hayo ni Timo Werner. Mje-
rumani huyo alitua Chelsea akiwa na
heshima kubwa kama mmoja wa mas-
traika bora duniani.

Lakini mshambuliaji huyo mambo
yakamwendea kombo kwani kiwango
chake kilishuka ghafla. Mjerumani huyu
amefunga mabao tisa na kutoa pasi za
mwisho tano msimu huu, lakini kuna
hisia kwamba anaweza kufanya vizuri
zaidi. Lampard alikuwa akishutumiwa
namna alivyokuwa akimtumia Werner
kwenye timu yake.

Tuchel anajua uwezo wa Werner tan-
gu wakiwa pamoja kule kwenye Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga.

#4. CHRISTIAN PULISIC

Christian Pulisic hatimaye alijiunga
na Chelsea kabla ya kuanza kwa msimu
uliopita. Winga huyu alikuwa na wakati
mgumu Chelsea huku akisumbuliwa na
majeraha ya mara kwa mara na kuzoea
soka la Uingereza.

Hata hivyo, winga huyo sasa ameweza
kukabiliana na majeraha na alimaliza
msimu uliopita akiwa imara. Alifunga
mabao 10 kwa jina lake, bahati mbaya
akaumia tena wakati wa mchezo wa fain-

ali ya Kombe la FA dhidi ya Arsenal.

Pulisic alianza msimu huu akiwa ma-
jeruhi, lakini kulikuwa na matumaini
kwamba anaweza kupona katikati ya
msimu. Thomas Tuchel alifanya kazi
na Pulisic kule Dortmund. Winga huyo
aliwahi kubainisha kwamba, Tuchel
alimsaidia yeye kuimarika. Tuchel ana-
jua kuimarisha wachezaji na Blues hao
wana imani kubwa naye.

#3. JORGINHO

Jorginho ni mmoja wa wachezaji aliye-
tumiwa sana na Frank Lampard msimu
uliopita. Hiyo ni kutokana na majeruhi
ya N'Golo Kante, Jorginho alicheza kama
nguzo muhimu kwenye nafasi ya kiungo
Chelsea wakati wa msimu wa kwanza
chini ya Lampard klabuni hapo. Lakini
baadaye Lampard alihamia kwa Billy Gil-
mour.

Msimu huu Jorginho alianza kucheza
mara kwa mara, huku baadhi ya mechi
akicheza vibaya.

Ujio wa Tuchel unaweza kuwa na ma-
tokeo chanya sana kwa Jorginho. Mje-
rumani huyo anapenda kumchezesha
kiungo anaeondosha mpira haraka.

#2. ANTONIO RUDIGER

Antonio Riidiger ni mmoja wa
wachezaji wachache wa Chelsea ambao
walikuwa na nafasi ngumu kuaminiwa
na Frank Lampard msimu uliopita. Licha
ya kuwa mlinzi ghali zaidi baada ya Thi-

ISIKUPITE

MATOKEQ vya sare tasa juzi
kwenye Ligi Kuu England,
yanaifanya Arsenal kuendelea
kushikilia rekodi ya kutofung-
wa katika mechi sita zilizopita
za ligi dhidi ya Manchester
United, tangu ilipopoteza
ugenini msimu wa 2017-18.
Hiyo ni rekodi ndefu zaidi kwa
‘Gunners’ ya kutofungwa dhidi
ya ‘Mashetani Wekundu' hao
kwenvye ligi tangu Oktoba 1980
hadi Mei 1983.

ago Silva klabuni hapo, alikosa namba
mbele ya Kurt Zouma.

pita baada ya kupona majeraha ya goti.
Lakini ilishindikana kutokana na ki-
wango kibovu. Lakini sasa mlinzi huyo
ana matumaini mambo yanaweza kuwa
tofauti sasa. Kuwasili kwa Tuchel kuta-
muunganisha na mlinzi huyo wa kati wa
Ujerumani. Kocha huyo wa zamani wa
Paris Saint-Germain awali alionyesha nia
ya kutaka kumsajili Riidiger, Hiyo maana
yake ni kwamba, wawili hao wanaweza
kufanya kazi vizuri kwa pamoja.

#1. KAl HAVERTZ

Chelsea ilivunja rekodi yao ya usajili
kwa kumsajili, Kai Havertz kipindi cha
majira ya joto kilichopita. Raia huyo wa
Ujerumani alikwenda London alikuwa
na matumaini mengi ya kung’ara.

Hata hivyo, mambo hayakwenda
kama yalivyopangwa. Mjerumani huyo
amefunga bao moja tu la ligi msimu huu.
Kuzoea ligi mpya kunamuweka kwenye
wakati mgumu Havertz .

Hata hivyo, Frank Lampard alimtumia
Havertz katika sehemu nyingi tofauti,
lakini hazikuzaa matunda. Kuna wakati
Lampard aikuwa akimchezesha Mje-
rumani huyo kama winga lakini wapi.

Thomas Tuchel anajulikana kama
mmoja wa makocha wenye mbinu ny-
ingi sana. Anaweza kumuimarisha na
kumuweka pale anapostahili..
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ANASO

LONDON, England

ITANDAO ya kijamii imekuwa

na nguvu kubwa zaidi kwenye

jamiii kwa sasa, hasa kutokana

na upatikanaji rahisi wa ‘intaneti’.
Mitandao hiyo imekuwa sehemu ya maisha
ya kila siku ya watu na imekuwa na umaaru-
fu mkubwa sana duniani.

Mtandano wa kijamii wa Ins-
tagram haraka sana ndio
umekuwa kama unaokimbili-
wa zaidi na mastaa wakubwa
duniani na wengi wao
wanatumia huko kama

kutoa taarifa zao mbalimbali.

Katika makala haya, tunawaangalia
wachezaji soka 10 ambao wana wafuasi wen-
gine zaidi kwenye mtandano wa Instagram
kwa sasa. Takwimu hizi zimechukuliwa hadi
mwishoni mwa mwaka 2020, twende sasa...

#10. SERGIO RAMOS (REAL MADRID,
HISPANIA)

Idadi ya wafuasi wake wa Instragram
(mwishoni mwa mwaka 2020): Mil. 42.5

Sergio Ramos ni mmoja wa wachezaji
maarufu duniani kwa sasa. Nahodha huyu
wa Real Madrid na Hispania amejiimarisha
yeye mwenyewe kama mlinzi bora katika ki-
zazi chache, wakati akisaidia mashambulizi
ya mara kwa mara kuliko beki yoyote.

Anashikilia rekodi kadha za klabu na ki-
taifa, na mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 34, anacheza katika msimu wake wa
16 akiwa pale Real Madrid na amewasaidia
‘Los Blancos’ hao kushinda mataji 22 yak-
iwemo matano ya Ligi Kuu ya Hispania, La-
Liga, manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Ramos ameichezea Hispania tangu mwa-

ka 2005, akishikilia rekodi ya kucheza mechi
nyingi zaidi kama mchezaji (178). Ameshinda
taji la Dunia na mawili ya Ulaya.

#9. PAUL POGBA (MANCHESTER
UNITED, UFARANSA)

Idadi ya wafuasi wa Instagram (mwishoni
mwa 2020): Mil. 42.6

Paul Pogba anachukuliwa kama mmoja
wa viungo bora kabisa duniani. Ana ki-
paji chake anakiendeleza katika umri
wake wa miaka 27 akishikilia rekodi ya
kuwa mchezaji ghali kwenye Ligi Kuu
England wakati aliponunuliwa na
Manchester United kwa pauni mil-
ioni 105.

Pogba ameichezea  Ufaransa
mechi 75 na alikuwa nguzo muhimu
wakati wakishinda Kombe la Dunia
mwaka 2018 na Ufaransa.

#8. GARETH BALE (TOTTENHAM
HOTSPUR, WALES)

Idadi ya wafuasi wa Instagram (mwis-
honi mwa 2020): Mil. 43.7

Anayetaka kuondoka Real Madrid, Ga-
reth Bale, kwa sasa anacheza kwa mkopo
kule Tottenham Hotspur. Huku akiwa ame-
kosa nafasi kule Madrid, bado anachuku-
liwa kama mchezaji muhimu duniani.

Baada ya kuchomoza kutoka Tottenham
Hotspur akiwa kinda, alihamia Real Madrid
mwaka 2013 ambako alipata mafanikio
makubwa. Kuna kipindi bila shaka yoyote,
Bale alikuwa miongoni mwa wachezaji wa-
tano bora zaidi duniani na akatumia muda
wake mwingi kuwaadabisha wapinzani.

Katika miaka yake saba aliyokaa pale Ma-
drid, ameisaidia kutwaa mara nne taji a Ligi
ya Mabingwa Ulaya na LaLiga mara mblili,
kati ya jumla ya mataji 13 aliyoshinda.

Bale amekuwa pia mchezaji muhimu kwa

AYIOJWENVYE
ENG

RONALDO

Wales, na ametajwa kuwa mchezaji bora wa
mwaka wa nchini hiyo mara sita.
#7. KYLIAN MBAPPE (PARIS SAINT-
GERMAIN, UFARANSA)
Idadi ya wafuasi wa Instagram (mwishoni
mwa 2020): Mil. 45.8
Unajua namna gani wachezaji wanavyoku-
wa maalumu sana wakati wanapokuwa bora
katika umri wa miaka 22. Kumekuwa hakuna
shaka juu ya kiwango cha Kylian Mbappe.
Licha ya
umri

wake, Mbappe amecheza jumla ya mechi 204
kwa ngazi ya klabu na kufunga mabao 131 na
kutoa pasi za mwisho 74. Kwa sasa anacheza
msimu wake wa nne akiwa na Paris Saint-Ger-
main, na tayari amefunga mabao manne.

Straika huyo aliiwakilisha Ufaransa kwenye
Kombe la Dunia na kubeba taji. Mbappe alikuwa
mchezaji mwenye umri mdogo zaidi kufunga
bao kwenye mashindao hayo na akapata tuzo ya
mchezaji bora kijana.

#6. ZLATAN IBRAHIMOVIC (AC MILAN,
SWEDEN)
Idadi ya wafuasi wa Instagram (mwishoni mwa
2020): Mil. 46.0
Baada ya kujitambulisha mwenyewe kwenye
dunia ya soka, Zlatan ameendelea kuwa kwenye
ubora ule ule licha ya kwamba sasa yeye ni gwiji.
Straika huyo wa Sweden ni mmoja wa washam-
buliaji bora duniani kwa sasa. Ukiwatoa Cris-
tiano Ronaldo na Lionel Messi hakuna mchezaji
mwingine aliyefunga mabao mengi zaidi
kama Ibrahimovic.
Kipindi chake cha uchezaji am-
ekipiga Barcelona, Manchester
United, PSG, Juventus, Inter
na AC Milan. Na amebeba
zaidi ya mataji 30.
Ameichezea Sweden
katika michuano ya ki-
mataifa kwa miaka 16
kabla ya kutangaza
kustaafu ~ mwaka
2016.

#5. MAR-
CELO (REAL
MADRID,
BRAZIL)

Idadiya
wafuasi wa
Instagram
(mwishoni mwa

2020): Mil. 46.1

Wakati akijatwa kama mmoja wa walinzi wa
kushoto bora zaidi kwenye historia ya soka, Mar-
celo alicheza soka Real Madrid na timu ya Taifa
ya Brazil.

Kwa sasa yupo kwenye msimu wake wa 15 na
Real Madrid, Marcelo ameshaonyesha ugwiji
wake kwa kushinda mataji 22 akiwa na Los Blan-
cos hao. Yakiwamo matano ya LaLiga na manne
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32,
amecheza jumla ya mechi 58 kwa Brazil.

#4. JAMES RODRIGUEZ (EVERTON, CO-
LOMBIA)

Idadi ya mashabiki wa Instagram (mwishoni
mwa 2020): Mil. 46.6

James Rodriguez alijitangaza kwenye ulim-
wengu wa soka katika fainali za Kombe la Dunia
mwaka 2014 wakati alipofunga mabao sita na
kutoa pasi za mwisho mbili katika mechi tano
na akatwaa Kiatu cha Dhahabu. Tangu hapo raia
huyo wa Colombia akaichezea Real Madrid, Bay-
ern Munich na Everton.

#3. NEYMAR (PARIS SAINT-GERMAIN,
BRAZIL)

Idadi ya wafuasi wa Instagram (mwishoni
mwa 2020): Mil. 144

Neymar bila shaka yoyote ni mmoja wachezaji
bora zaidi karika kizazi chake.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 28, ni
mmoja wa wanamicheo wenye soko kubwa zai-
di nje na ndani ya uwanja. Na ndio maana yeye
ni miongoni mwa wanasoka watatu tu wenye
wafuasi zaidi ya 100 kwenye Instagram.

Raia huyo wa Brazil ameshinda mataji kadhaa
na Barcelona na PSG - baada ya kutua hapo aki-
tokea Barcelona.

#2. LIONEL MESSI (BARCELONA, ARGEN-
TINA)

Idadi ya wafuasi wa Instagram (mwishoni
mwa 2020): Mil. 174

Anachukuliwa kama mmoja wa wachezaji
bora zaidi dunia kuwahi kushuhudiwa, Lionel
Messi ni miongoni mwa wenye wafuasi wengi
zaidi Instagram.

Messi mwenye umri wa miaka 33 kwa sasa,
anacheza katika msimu wake wa 17 pale Barcelo-
na, ambako kwa sasa ni nahodha na ameshinda
jumla ya mataji 33, yakiwamo 10 ya LaLiga na
manne ya Ligi ya Mabingwa Ulaya.

#1. CRISTIANO RONALDO (JUVENTUS,
URENOL)

Idadi ya wafuasi wa Instagram (mwishoni
mwa 2020): Mil. 250

Nyota huyo wa Ureno ni mmoja wa wachezaji
bora kabisa duniani na kwenye suala la masoko
yupo vizuri sana.

Ndio maana yeye ndiye mwanasoka pekee
mwenye wafuasi wengine zaidi kwenye mtan-
dano wa Instagram.

“ Nukuu/

)

“Ni vigumu kwangu kuweka kwa
maneno upendo ninaohisi kwa
klabu na mashabiki [wa Arsenal],
ninawezaje kuelezea miaka minane
va shukrani kwa barua moja?
Nitakuwa Arsenal kwa maisha yote
bila shaka juu ya hilo,” aliyekuwa
kiungo wa Arsenal, Mesut 0zil,
akitoa hisia zake kwa klabu hiyo
kwa njia ya barua pepe kabla ya
kujiunga rasmi na Fenerbahce ya
Uturuki.

“Kwa muda mrefu nimekuwa ndani
ya Chelsea ila ninafurahi kufanya
kazi hapo, ninapenda kuwashukuru
mashabiki kwa sapoti ambayo
wamenipa kwa miezi 18, uongozi
pia na wote ambao wamekuwa
pamoja nami. Ninajua changamoto
ni jambo ambalo haliepukiki, ila
kwa kushindwa kufikia mafanikio
kwangu ni maumivu, ninaushukuru
uongozi kwa ujumla na kila mmoja,
nawatakia mafanikio mema,” ali-
yekuwa Kocha wa Chelsea, Frank
Lampard baada ya kufutwa kazi.

“Nimehuzunishwa kwa kushindwa
kwao kumpa muda wa kutosha
afanye mengi mazuri yenye mafan-
ikio, siku zote sifurahii mwenzangu
kupoteza kazi. Frank [Lampard] si
tu nimewahi kufanya naye kazi,
bali ni mtu muhimu kwenye kazi
yangu, kwa hiyo namuonea huruma
kufukuzwa kwake,” Kocha wa Tot-
tenham, Jose Mourinho, akimlilia
Lampard kutimuliwa Chelsea.
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Na Adam Fungamwango

INYANGANYIRO cha Ligi

Kuu Tanzania Bara kinata-

rajiwa kuendelea tena Al-

amisi wiki hii kwa mechi

za viporo zinazozihusu timu za

Simba na Namungo zilizokuwa na

jukumu la kuiwakilisha nchi kwe-
nye mechi za kimataifa.

Simba ilikuwa kwenye mtihani
wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya FC Platinum ya Zimbabwe na ku-
fanikiwa kutinga hatua ya makundi,
huku Namungo ikiiwakilisha nchi
kwenye michuano ya Kombe la
Shirikisho barani Afrika (CAF) na
ikafanikiwa kutinga raundi ya pili
na sasa inatarajiwa kucheza mechi
ya mtoano dhidi ya CD Primeiro
de Agosto ya Angola kutafuta timu
itakayotinga hatua ya makundi ya
michuano hiyo.

Kutokana na kazi walioku-
wa nayo wawakilishi

hao, Bodi ya Ligi ikiahiri-
sha baadhi ya mechi zao na
sasa zinakwenda kupigwa
kuanzia Alhamisi, Februari
4 na Jumapili, Februari 7,
wiki hii.

Mara ya mwisho kwa mechi ya
Ligi Kuu Tanzania Bara ilichezwa
Januari 3, mwaka huu kwenye
Uwanja wa Gwambina, kati ya
wamiliki wa uwanja huo, timu ya
Gwambina FC dhidi ya timu ngumu
ya Biashara United ya mkoani Mara,
wenyeji wakipoteza kwa bao 1-0.

Tayari Bodi ya Ligi (TPLB) im-
eweka wazi ratiba ya viporo hivyo
ambavyo vinaonekana kuwa si vya
kitoto kwa timu zote zitakazocheza,
hapa tunazitazama...

MANCHESTER United imeshindwa
kufunga bao katika mechi tatu
mfululizo za ligi dhidi ya Arsenal
kwa mara ya kwanza tangu ka-
tikati ya Septemba 1981 na Mei
1983 (wakiwa wamekutana mara
nne Kipindi hicho). Lakini pia sare
tasa waliyoipata juzi kwenye Ligi
Kuu England ni ya kwanza dhidi
yao tangu Februari 2014.

Wachezaji
wa Simba

Z0€zini juzi
kujiandaa
na Ligi Kuu

michuano
ya Simba
Super Cup
iliyofikia
MPIGAPI-
CHA WETU

#1. DODOMA JIJI VS SIMBA
(FEBRUARI 4)

Itakuwa ni mara ya kwanza kwa
timu hizo mbili kukutana katika
historia ya soka nchini. Dodoma Jiji
imepanda msimu huu, hivyo itaon-
jaladha halisi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara kwa kucheza na mabingwa wa
soka siku hiyo ya Februari 4, Uwan-
ja wa Jamhuri Dodoma.

Ni mechi ambayo Dodoma Jiji ita-
bidi iwe makini, kwani pamoja na
kwamba inacheza kwenye uwanja
wake wa nyumbani wa Jamhuri
Dodoma, lakini ikumbukwe kuwa
ni uwanja huo huo ambao wenzao
wanaoutumia uwanja huo, JKT Tan-
zania ilikutana na kipigo cha paka
mwizi cha mabao 4-0.

Pia ni mechi ambayo ni kipimo
cha kwanza cha kocha mpya Mfar-
ansa, Didier Gomes Da Rosa kwe-
nye Ligi Kuu. Vile vile Simba itaku-
wa na wachezaji wapya ambao
huenda wakaonekana kwa mara ya
kwanza wakicheza Ligi Kuu kama
Perfect Chikwende, Allan Lwanga,
na wengineo.

#2. KMC VS NAMUNGO (FEB-
RUARI 4)

Ni mechi ambayo itachezwa kwe-
nye Uwanja wa Uhuru jijini Dar es

wakiwa ma-

Bara pamoja

Kileleni jana.

Salaam siku ya Alhamisi, Febru-
ari 4. Itazikutanisha timu ambazo
moja inaiwakilisha nchi kwenye
michuano ya kimataifa msimu
huu, nyingine iliiwakilisha nchi
msimu uliopita. Zote ziliwakilisha
nchi kwenye michuano ya Kombe
la Shirikisho.

KMC, ambayo kwa sasa inakama-
ta nafasi ya saba kwenye msimamo
wa ligi kwa pointi 22, ilicheza
Kombe la Shirikisho msimu uliopi-
ta, huku Namungo ambayo mpaka
sasa ipo kwenye michuano hiyo, la-
kini kwenye ligi inashika nafasi ya
15 na pointi 18 ilizonazo.

#3. SIMBA VS AZAM FC (FEB-
RUARI 7)

Hii ni mechi ya kukata na shoka,
kwani itazikutanisha timu ambazo
zote zipo kwenye mchuano mkali
wa kuusaka ubingwa.

Kama vile haitoshi itakuwa ni
mechi ya kisasi kwa Azam, kwani
msimu uliopita iligeuka kuwa kibo-
nde kwa Simba, ikifungwa mechi
zote ambazo imekutana nayo. Ili-
chapwa bao 1-0 kwenye mechi ya
kwanza Ligi Kuu Bara, na kisha
Simba ikashinda tena kwa mabao
3-2 mechi ya mzunguko wa pili.

Zilipokutana kwenye mechi ya
robo fainali ya Kombe la FA, Simba
ilishinda mabao 2-O na kusonga
mbele hadi kwenda kutwaa kombe
hilo. Mechi hiyo itachezwa kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Sim-
ba ikiwa mwenyeji, kila timu ikiwa
na kocha mpya.

Wakati Simba itakuwa na Di-
dier, Azam FC itakuwa chini ya
George Lwandamina. Lakini pia
wakati Simba itakuwa na baadhi ya
wachezaji wapya, akiwamo Chik-
wende, Azam itakuwa na Prince
Dube ambaye tayari amepona na
yuko fiti, golini huenda akakaa kipa
mpya, Mganda Mathias Kigonya.

#4. NAMUNGO VS RUVU
SHOOTING (FEBRUARI 7)

Kwenye mechi hii, Namungo
itakuwa inarejea nyumbani kwe-
nye Uwanja wa Majaliwa kwa
mara ya kwanza tangu Desemba
9, mwaka jana, ilipocheza dhidi ya
Biashara na kutoka suluhu bila ku-
fungana.

Baada ya hapo ilikuwa ikicheza
mechi ugenini, lakini pia hata
mechi za kimataifa ilikuwa ikicheza
kwenye Uwanja wa Azam Complex
Chamazi, kabla ya kwenda Zanzi-
bar kwenye michuano ya Kombe la
Mapinduzi.

Itakuwa ni mechi itakayosub-
iriwa mno na mashabiki wa mkoa
wa Lindi ambao hawajaona timu
yao kwa muda mrefu, hivyo kutar-
ajia kujaza uwanja kwa ajili ya kui-
pongeza kwa kufanikiwa kusonga
mbele kwenye mechi za kimataifa
na wachezaji watakuwa na jukumu
la kuwapatia zawadi ya ushindi
dhidi ya Ruvu Shooting.
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HABARI DODOMA

Waziri, wazalishaji wa sukari
wajadili kuongeza uzalishaji

1JA yakamilisha
mtaala mafunzo
kwa mawakili

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHUO cha Uongozi wa
Mahakama Lushoto (IJA),
kimekamilisha kutengeneza
mtaala wa mafunzo elekezi
kwa mawakili na wanasheria
wapya wa sekta ya umma, ili
kujua mifumo ya uendeshaji wa
shughuli za kiserikali.
kwenye maonyesho ya Wiki ya
Sheria na maadhimisho ya miaka
100 ya Mahakama, Mhadhiri
wa Chuo hicho, Philemon
Raulencio, alisema mafunzo hayo
yamelenga katika kuwajengea
uwezo waajiriwa wapya wa kada
ya sheria wa taasisi, wizara,
idara, wakala na mamlaka za
serikali.

Alisema lengo ni kuhakikisha
wanajua mifumo ya uendeshaji
wa shughuli za kiserikali, uongozi
na utumishi wa umma ili kuwa na
utumishi ulio bora.

Mhadhiri huyo alisema mtaala
huo umekamilika na ulishirikisha
wadau wa sheria wakati wa
kuuandaa na kuwa kwa sasa
chuo kinasubiri mwitikio wa
watumishi.

“Tunataka wajue na waive
katika kutunza siri za serikali
na nidhamu na maadili ya
utumishi wa umma na pia wajue
kuwa wanatakiwa kuutumikia
umma wa Watanzania katika
taasisi yake,” alisema.

Alitoa rai kwa taasisi, wizara,
idara, wakala na mamlaka za
serikali kuhakikisha watumishi
wao wa kada ya sheria wanapata
mafunzo hayo.

“Mafunzo haya si lazima
kwenda Lushoto, kama taasisi
itaona tutoe mafunzo katika ofisi
zao tunaenda kufanya hivyo,
kwa kuwa Waraka namba tano
wa mwaka 2011 wa Ofisi ya
Rais Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
unaelekeza kutolewa kwa
mafunzo elekezi kwa watumishi
wapya katika utumishi wa
umma,”alisema.

Alibainisha kuwa Chuo hicho
kimekasimiwa madaraka ya
kuandaa na kutoa mafunzo ya
awali na elekezi kwa waajiriwa
wote wa kada ya sheria katika
sekta ya umma nchini.

Kuhusu programu ya kutoa
mafunzo kwa madalali na
wasambaza nyaraka wa
mahakama, Raulencio alisema
ndani ya miaka mitatu tangu
kuanza programu hiyo watu 289
wamehitimu mafunzo hayo.

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Viwanda na Biasha-

ra, Geoffrey Mwambe, ame-

fanya mzungumzo na wa-

zalishaji wa sukari nchini ili
kutatua kero zinazowakabili na kuongeza
uzalishaji.

Akizungumza mwishoni mwa wiki na
wazalishaji hao, Waziri Mwambe alisema
serikali inalenga kuongeza uzalishaji we-
nye tija kwa kutumia teknolojia na miun-
dombinu ya kisasa ya umwangiliaji.

“Tunataka sukari ipatikane kwa ura-
hisi wakati wote nchini.Leo nimekutana
na nyie kwa lengo la kujifunza na kujua
kero mlizonazo katika uzalishaji wa su-
kari nchini, nawaahidi tutazifanyia kazi,”
alisema.

Aliwatoa wasiwasi wazalishaji hao
kuwa Serikali itahakikisha inashughu-
likia kero zao ili kuongeza uzalishaji zaidi
nchini.

Wiki iliyopita, Waziri wa Kilimo, Prof.

Aldof Mkenda, alitaja maeneo sita nchini
yanayofaa kwa uwekezaji kilimo cha
miwa, yenye uwezo wa kuzalisha wastani
wa tani 976,000 za sukari kwamwaka.

Alitaja maeneo hayo ambayo ukubwa
wake upo kwenye mabano kuwa ni Ki-
bondo (hekta 25,000), Kasulu (hekta
37,000), Rufiji (hekta 25,000), Songwe
(hekta 22,000), Mara (hekta 12,000),
Mpanda (hekta 27,462), na Rukwa (hekta
12,372).

“Serikali kupitia Bodi ya Sukari na
Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC) itaen-
delea kutangaza maeneo haya kwa ajili
ya kupata wawekezaji na kuongeza uzal-
ishaji wa sukari nchini,” alisema.

Pamoja na hayo, alisema mahitaji ya
sukari yanaongezeka na kwamba serikali
imeweka mikakati ya kuongeza uzalishaji
ambapo inaendelea kufuatilia mipango
ya upanuzi wa viwanda vya Kilombero,
Kagera na Mtibwa vinavyotarajiwa kuzali-
sha tani 519,000 ifikapo mwaka 2024/25.

“Hivyo ukamilishaji wa viwanda hivi

na mchango wa uzalishaji kutoka miradi
mipya ya Bagamoyo na Mkulazi kiasi cha
sukari tani 704,000 kinatarajiwa kuzal-
ishwa katika kipindi hicho,” alisema.

Alibainisha kuwa mabhitaji ya sukari ya-
takuwa yameongezeka hadi tani 568,371
katika kipindi hicho na kiasi cha tani
kitakachozalishwa tani 704,000 kita-
tosheleza mahitaji hayo na kuwa na ziada
ya tani 135,629.

Awali, alisema kama eneo lote la
mashamba ya miwa lenye hekta 57,640
lingevunwa jumla ya tani Milioni 4.01 za
miwa zingepatikana na kuzalisha sukari
tani 401,072 kwa mwaka.

Alisema uzalishaji wa sukari kwa mwaka
hapa nchini ni wastani wa tani 300,000
ambapo katika msimu wa mwaka 2020/21
jumla ya tani 377,527 za sukari zitazal-
ishwa kutoka kwenye viwanda vilivyopo
vya Kilombero Sugar Company Ltd, Mtib-
wa Sugar Estate, Kagera Sugar Ltd, TPC
Ltd na Manyara Sugar Ltd.

Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki ,Prof .Palamagamba Kabudi (kushoto) akipokea baadhi ya vitabu na
machapisho kutoka kwa Mhadhiri Chuo cha Mahakama Lushoto,Philemon Raulencco alipotembelea bada la Chuo hicho mwisho wa
wiki kwenye maonesho ya wiki ya sheria yanayoendelea Jijini Dodoma. PICHA: IBRAHIM JOSEPH.

Marufuku wakulima wa tumbaku kukata magogo

Na Renatha Msungu, DODOMA

BODI ya Tumbaku imepiga marufuku
wakulima kukata magogo kwa ajili
ya kukaushia tumbaku badala yake

wametakiwa kutumia majiko sanifu
yanayotumia matawi.

Akizungumza na Nipashe, Kaimu
Mkurugenzi wa Bodi hiyo, Stanley

Mnozya, alisema matumizi ya magogo
yanasababisha kukata miti ovyo na
kuharibu mazingira, hivyo wakulima
wanapaswa kutumia majiko hayo.

Aidha, alisema matumizi ya mabani ya
kizamani ambayo hutumia kuni nyingi
yamepungua kutoka 137139 msimu

1 2015/2016 hadi 60,065 msimu 2019/2020.

“Kupungua huku kwa mabani ya
kizamani

kumewezesha kupungua kwa kiasi
kikubwa cha matumizi ya kuni za
kukaushia tumbaku, kuongeza ubora na
kurahisisha kazi kwa mkulima,” alisema.

Alisema hatua hiyo imeongeza ubora
wa tumbaku na kurahisisha kazi kwa
mkulima.

Kadhalika, alisema mabani ya kisasa
na  yaliyoboreshwa  yameongezeka
kutoka asilimia 39 msimu 2015/2016 hadi
asilimia 68 msimu 2019/2020,lengo ikiwa
ni kuhakikisha wanafikia asilimia 100
msimu 2020/2021.

Kuhusu upandaji miti  kwenye
mashamba yanayolima tumbaku, Mnozya
alisema mwitikio wa wakulima kupanda
miti umeongezeka kutoka asilimia 73 ya
lengo la msimu 2015/2016 hadi kufikia
asilimia 90 katika msimu wa 2019/2020.

“Miti iliyopandwa imestawi kutoka
asilimia 56 mwaka 2015/2016 hadi asilimia
61 katika msimu wa 2019/2020,” alisema.

Alisema Bodi hiyo itaendelea kuwafikia
wakulima na kutoa elimu ili kuwa
na tumbaku bora inayokidhi soko la
ushindani.

“Bodi inafanya jitihada za kuhakikisha
wanasonga mbele katika uendeshaji
wa zao hili, hivyo wakulima wasiwe na
wasiwasi wajiandae kwa ajili ya msimu
ujao,” alisema Mnozya.

Pia alisema Bodi kwa kushirikiana na
Taasisi ya Utafiti wa Tumbaku (TORITA),
Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara
(TANTRADE), Wizara ya Kilimo na Chuo
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo (SUA)
ilifanya ziara China kutafuta masoko ya
tumbaku.
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HABARI MBEYA
Wataka klabu za upandaji miti shuleni

Na Nebart Msokwa, RUNGWE

ALMASHAURI za Miji, Wilaya

na majiji nchini, zimeshauriwa

kuanzisha klabu za upandaji miti

kwenye jamii hasa kwenye shule
za sekondari na vyuo ili kuwajengea vijana
utamaduni wa kupanda miti ili kuongeza
ufanisi wa utunzaji wa mazingira.

Ushauri huo ulitolewa na wadau
wa mazingira wakati wa uzinduzi wa
upandaji wa miti wilayani Rungwe am-
balo lilifanyika katika chanzo cha maji cha
Msasani mjini Tukuyu.

Ofisa Tawala wa Wilaya ya Rungwe,
John Boya, alisema baadhi ya wananchi
hawana utamaduni wa kupanda miti kwa

sababu hawakujengwa tangu wakiwa wa-
dogo.

Alisema pamoja na kuanzisha klabu
hizo pia elimu ya upandaji miti inataki-
wa iendelee kutolewa katika ngazi zote
nchini ili Watanzania wote wawe na uele-
wa wa upandaji miti na faida zake.

“Nashauri wataalamu wa Halmashau-
ri zote nchini wakiona hili jambo lin-
atekelezeka walifanyie kazi, tusiishie tu
kutoa elimu kwa watu wachache, ikiweze-
kana tushuke mpaka ngazi za chini kabi-
sa,” alisema Boya.

Mwakilishi wa Shirika la Uhifadhi wa
mazingira la WCS, Faraja Dembe ambao
ndio walioandaa zoezi hilo, alisema shiri-
ka hilo limeandaa miti zaidi ya 100,000

Mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi CCM Mbeya mjini, Afrey Nsomba akipanda mti
kwenye chanzo cha maji za Nzovwe, zoezi ambalo linaratibiwa na Jumuiya ya Wazazi
wa Chama cha Mapinduzi CCM kwa kushirikiana na Mamlaka ya Maji na Usafi wa
Mazingira Mbeya katika maadhimisho ya miaka 44 tangu kuzaliwa kwa Chama cha
Mapinduzi CCM. PICHA GRACE MWAKALINGA.

kwa ajili ya kuipanda kwenye maeneo
mbalimbali ya vyanzo vya maji.

Alisema watahakikisha wanashirikiana
na wadau wengine kupanda miti kwenye
vyanzo vyote vya maji vilivyopo wilayani
Rungwe na katika maeneo mengine ya
Nyanda za Juu Kusini yenye uhitaji.

“Leo tunazindua hapa lakini tutaen-
delea kupanda miti hii kwenye vyanzo
vingine vya maji, tumeandaa miti tofauti
ya matunda na ya asili ambayo yote ita-
pandwa kwenye maeneo tutakayoaini-
sha,” alisema Dembe.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Julius
Chalya, alisema ili kuhakikisha upandaji
miti unakuwa endelevu, wadau wana-
takiwa kuwafundisha wananchi namna ya
kuandaa vitalu vya miti kwenye maeneo
yao badala ya kusubiri waandaliwe.

Alisema shughuli huyo itawasaidia ku-
jipatia kipato kwa kuuza miche wanay-
oandaa na kushiriki kikamilifu utunzaji wa
mazingira kwenye maeneo yao.

“Ukiona mtu kila siku anakuletea sa-
maki ujuwe hakupendi, inatakiwa badala
ya kukuletea samaki akufundishe kuvua
samaki, sasa ninyi mnaoandaa hii miti
wafundisheni wananchi namna ya kui-
andaa, mtawasaidia kujipatia kipato na
kushiriki kwenye utunzaji wa mazingira,”
alisema Chulya.

Baadhi ya wananchi walioshiriki zoezi
hilo la kupanda miti katika chanzo cha
maji cha Msasani, walisema miti hiyo ina
faida kubwa kwenye maisha yao na hivyo
wakaahidi kuitunza ili iwanufaishe katika
miaka ijayo.

Mmoja wa wananchi hao, Tkupa Mwa-
kanosya, alisema miti hiyo itawasaidia ku-
tunza chanzo hicho cha maji na kuwafan-
ya wapate maji mengi kwa muda mrefu.

Alisema watahakikisha wanailinda miti
hiyo ili isiharibiwe ikiwamo kuzuia mifugo
kuingia kwenye eneo hilo pamoja na ku-
zuia moto wakati wa kiangazi.

TAMISEMI yaombwa Kikao cha ujirani mwema na hifadhi

Na Nebart Msokwa, MBARALI

LICHA ya operesheni ya kuondoa
mifugo katika Bonde la Thefu lililoko ndani
ya Hifadhi ya Taifa ya Ruaha wilayani
Mbarali kufanikiwa kwa asilimia 100, bado
kuna hofu ya wafugaji hao kuirejesha
mifugo hiyo hasa nyakati za usiku.

Hofu hiyo inakuja kutokana na idadi
kubwa ya mifugo hiyo iliyoondolewa
kwenye bonde hilo, lenye ardhi oevu
kuhifadhiwa kwenye eneo huru (Buffer
zone) ya hifadhi huku kukiwa hakuna
maeneo ya kutosha kuchungia.

Kutokana na hali hiyo, Serikali ya Mkoa
wa Mbeya, imeiomba Serikali Kuu kupitia
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), kusaidia kukabiliana
na tatizo hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, ambaye ndiye aliyeanzisha
oparesheni ya kuiondoa mifugo hiyo
alisema idadi kubwa ya mifugo hiyo
ilitoka katika mikoa ya Tabora, Singida na
Shinyanga.

Alisema ili kukomesha tatizo hilo

inatakiwa kuitishwa kikao cha ujirani
mwema ambacho kitahusisha mikoa yote
inayopakana na Hifadhi ya Taifa ya Ruaha
ambayo ni Mbeya, Iringa na Dodoma
pamoja na mikoa mingine ya wafugaji.

“Tunamuomba Waziri wa TAMISEMI
atusaidie kukaa na baadhi ya mawaziri
wenzake ili watusaidie kutoa elimu
itakayosaidia kukomesha tatizo hili la
uingizaji wa mifugo kwenye hifadhi,”
alisema Chalamila.

Alisema kikao hicho kinatakiwa
kuwashirikisha pia wafugaji ili kuhakikisha
kunakuwepo na ulinzi shirikishi wa hifadhi
hiyo ili kuokoa ikolojia ya Mto Ruaha
Mkuu ambayo imekuwa ikiharibiwa mara
kwa mara.

Chalamila alisema ili kuhakikisha
mifugo hiyo hairudi tena hifadhini,
Serikali ya Mkoa kwa kushirikiana na
maofisa wa Mamlaka ya Usimamizi wa
Hifadhi nchini (TANAPA), wamewapeleka
baadhi ya maaskari kwenye maeneo ya
kuingilia mifugo ili kuhakikisha haiingizwi
tena.

Mkuu wa Hifadhi ya Taifa ya Ruaha,

Izumbe Msindai, alisema kuondolewa kwa
mifugo hiyo ndani ya hifadhi hiyo kutaleta
manufaa kwa taifa kutokana na eneo hilo
kuwa na umuhimu hasa kwa kutunza
vyanzo vya mto Ruaha.

Alisema bonde hilo ni muhimu kwa
kutunza maji yanayotumika kwenye
miradi mikubwa ya maendeleo ikiwamo
miradi ya kuzalisha umeme kwenye
mabwawa ya Mtera, Kidatu na Nyerere.

Alisema miradi hiyo ni muhimu kwa
maendeleo ya taifa hivyo kuondolewa kwa
mifugo ndani ya bonde hilo kutasaidia
kutekelezwa kwa manufaa miradi hiyo.

“Tulibaini kwamba idadi kubwa ya
mifugo iliyoingizwa kwenye bonde hili
siyo ya wafugaji wa Mkoa wa Mbeya
baada ya kuwakamata baadhi yao na
tulipowahoji tukabaini wanatoka mikoa
mingine,” alisema Msindai.

Aliishukuru Serikali ya Mkoa wa Mbeya
kwa ushirikiano iliouonyesha kwenye
zoezi hilo huku akiwaomba wananchi
wanaoishi jirani na hifadhi hiyo kuwa
mabalozi wazuri.

]
Barabara yafungwa

kwa muda kisa hofu
va lori kuwaka moto

Na Nebart Msokwa, MBEYA

BARABARA kuu ya Tanzania na
Malawi, ililazimika kufungwa kwa
' zaidi ya saa moja juzi baada vya
lori lililokuwa limebeba shehena

Dar es
1 Salaam kwenda Malawi kuwaka
moto kwenye mteremko wa Illima
wilayani Rungwe.

Lori hilo lilinusurika baada ya
wakazi wa Kijiji cha Lubanda
kushirikiana na dereva wa gari
hilo pamoja na wapita njia wen-
gine kuuzima moto huo kwa ku-
tumia udongo na maji.

Mwenyekiti  wa cha
Lubanda, Wema Mwakibibi, alise-
ma wananchi walikuwa wapo
majumbani mwao wakiendelea
na shughuli zao na waliposikia
mlio wa tairi kupasuka waliamua
kukimbilia eneo la tukio ili kush-
uhudia kilichokuwa kimetokea.

Alisema wakati wanafika ka-
tika eneo hilo walikuta moshi
umetanda kwenye lori hilo huku
miale ya moto ikionekana na ndi-
po wakaanza kupambana na moto
huo ili kuokoa gari hilo pamoja na
mali zingine zilizokuwamo.

“Tulipofika hapa hatujataka
r kumjua dereva, utingo wake wala
"aina ya mzigo waliobeba, tumeona
tuokowe kwanza mali na baada ya
 hapo tutarudi kumuuliza dereva,”
alisema Mwakibibi.

Alisema eneo hilo lina milima na
miteremko mikali inayosababisha
ajali kutokea mara kwa mara kwe-
nye eneo hilo hasa magurudumu
kupasuka hali ambayo inawa-
fanya wananchi kuwa makini ku-
fuatilia kila wanaposikia kishindo
chochote.

Mwalimu Mkuu wa Shule vya
Msingi Lubanda, Usobi Sunday,
alisema baada ya kusikia kishin-
do hicho waliamua kuwaondoa
wanafunzi shuleni hapo na ku-
wapeleka mbali na eneo la tukio
ili kuwaokoa.

Alisema  waliamua  kufanya
hivyo baada ya kuona baadhi ya
wanafunzi wakikimbilia eneo Ia
ajali hiyo hali ambayo iliwatia
hofu kutokana na matukio ya aina
hivo kuwahi kutokea na kuleta
madhara kwa binadamu likiwamo
la ajali ya Moto katika eneo la
Msamvu mkoani Morogoro.
 “Baada ya kuwaondoa wanafun-
' zi tuliamua kusogea ili kuona nini
 kimetokea na ndipo tukakuta ni
“lori linawaka moto na tukaamua
» kushirikiana na wananchi kuchim-
' ba udongo wa kuzimia na kumwa-
» gilia maji mpaka tukafanikiwa ku-
ruzima,” alisema Mwalimu Sunday.
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HABARI ZANZIBAR

Kibano kwa
wauza vileo
chatangazwa

Na Mwandishi Wetu

BODI vya wushauri na
udhibiti wa vileo Zanzi-
bar, imewataka wamiliki
wa baa,wauzaji wa vileo
na wenye hoteli za kitalii
kukata leseni ili kuwa na

uvhalali wa kufanya bi-
ashara hiyo.

Akizungumza na
waandishi wa habari,

Mwenyekiti wa Bodi hiyo,
Abdulrazak Abadulkadir
Ali, alisema bodi hiyo
imepokea maombi ya wa-
fanyabiashara wa vileo
218 na waliokata leseni
na kupewa vibali vya
kuendesha shughuli hiyo
hadi kufikia mwishoni
mwa Januari mwaka huu
ni 126.

Alisema bodi hiyo im-
eazishwa chini ya kifun-
gu cha nane cha sheria
namba tisa cha mwaka
2020 na ina jukumu la
kuhakikisha inadhibiti
uuzaji, uagizaji, uhifadhi,
utumiaji na usambazaji
wa Vileo pamoja na Kusi-
mamia maombi, utoaji,
ulipaji upya wa leseni na
vibali vya uagizaji vileo
na kuwachukulia hatua
wanaoendesha biashara
hiyo bila kufuata sheria.

Mwenyekiti huyo alise-
ma ni jukumu la wakuu
wa mikoa, wilaya, waku-
rugenzi wa Serikali za
mitaa, vyombo vya ulinzi
na usalama na wananchi
kwa ujumla kushakikisha
wanashirikiana na bodi
hivo kuwafichua wa-
naoendesha biashara ya
vileo kinyume cha utara-
tibu ili hatua za kisheria
kuchukuliwa dhidi yao.

“Bodi inasisitiza kuwa
wadau wote wafuate
sheria bila ya kushurut-
ishwa na kuepuka usum-
bufu na pia kulipa kodi
kwa maendeleo ya nchi,”

alisema Mwenyekiti
huyo.
Aidha, alisikitishwa

kuona baa ambazo zi-
namilikiwa na vyombo
vya ulinzi na wusalama
ikiwemo Polisi Mesi na
yva Nyuki ambayo ina-
milikiwa na Jeshi Ia
Wananchi wa Tanzania
(JWTZ, hazijakata leseni
na zinaendelea kufanya
biashara, jambo ambalo
ni kinyume cha sheria.

Mwinyi ataka CCM yenye uchumi imara

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali
Mwinyi, amesema wakati umefika
kwa Chama Cha Mapinduzi (CCM)
ujipanga  kiuchumi ili kiwe

madhubuti kifedha.
Dk. Mwinyi ambaye pia ni Mjumbe wa
Kamati Kuu ya CCM, aliyasema hayo jana

Mkoa wa Kusini Unguja alipokutana na
viongozi wa chama hicho wa Mkoa huo.

Alisema Serikali iko katika mikakati ya
kuhakikisha uchumi wake unaimarika na
unakuwa mkubwa zaidi, hivyo chama nacho
kinatakiwa kwenda sambamba na hali hiyo.

Alishauri kuanzishwa mfuko wa chama ili
fedha zake zikisaidie na wanachama wake
ambapo kwa kuanzia, amechangia Sh. mil-
ioni 20.

Alisema miongoni mwa majukumu aliyo-
nayo ni pamoja na kutekeleza kwa vitendo

Tlani ya Uchaguzi ya CCM na kusema kuwa
atahakikisha ahadi zilizopo katika Ilaini hiyo
anazitekeleza kwa vitendo.

Rais Dk. Mwinyi, alisema atahakikisha
huduma bora kwa wananchi zinaimarika
pamoja na kuzitekeleza ahadi alizozitoa kwa
wajasiriamali wakati wa kampeni zake.

Pia alisema ahadi za wakulima wa mwani
ambao aliwaahidi kuwatafutia masoko ata-
hakikisha analifanyia kazi, kilimo cha mpun-
ga, matatizo ya mradi wa mpunga Cheju
nayo itafanyiwa kazi ili wakulima wa bonde
hilo walime vizuri.

Kwa upande wa wavuvi, alisema atahakiki-
sha sekta hiyo inaimarika hasa ikizingatiwa
kipaumbele zaidi cha uchumi wa serikali
hivi sasa umejikita katika uchumi wa buluu,
hivyo wavuvi watapata fursa ikiwamo ujenzi
wa bandari ya uvuvi ambayo itajumuisha
viwanda vya kusindika samaki, chuo cha
kufundisha mabaharia ambavyo vitajengwa

katika eneo hilo.

Kuhusu ajira, alisema katika Ilani ya CCM
imeelezwa kuna ajira 300,000 zitakazotole-
wa, kazi ambayo inatekelezwa ikiwamo ku-
hakikisha inaanzishwa miradi mikubwa am-
bayo itazaa ajira, ukiwamo mradi wa bandari
na viwanda.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa CCM Zanzi-
bar, Abdalla Juma Mabodi, alimpongeza Rais
Dk. Mwinyi kwa hatua anazozichukua iki-
wamo kuunda Serikali ya Umoja wa Kitaifa.

Wenyeviti wa Mkoa huo waliipongeza
ziara ya Rais Dk. Mwinyi katika Mkoa huo
pamoja na kumpongeza kwa uteuzi wake wa
viongozi.

Aidha, viongozi hao waliahidi kuende-
lea kuiunga mkono Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar na kupongeza juhudi anazo-
zichukua katika kuiongoza Serikali kwa
uzalendo, ari na kupambana na ufisadi, wizi
na rushwa.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman, akizindua rasmi Chama cha Madaktari Bingwa wa Maradhi ya Saratani Tanzania

mjini Zanzibar jana. PICHA: OMPR.

SMZ yakoshwa na wataalamu wa afya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzibar
Hemed Suleiman Abdalla, amesema Serikali
ya Zanzibar na Tanzaina zinathamini
mchango mkubwa unaotolewa na wataalamu
wa afya na zitaendelea kuboresha mazingira
yao.

Lengo ni kuwawezesha kutoa huduma
bora zaidi na kupunguza vifo vitokanavyo na
maradhi mbalimbali.

Aliyaeleza hayo juzi wakati wa uzinduzi wa
Chama cha Madaktari Bingwa wa magonjwa
ya saratani Tanzania uliofanyika Mjini
Zanzibar.

Alisema kuanzishwa kwa chama hicho
ni kitu cha kujivunia na inaelekea lengo
ni kwenda mbali zaidi katika mapambano
dhidi ya maradhi hayo ambayo yamekuwa
yakiongeza kwa kasi.

Aliwahakikishia wanachama wa Chama
hicho kwamba Serikali ya Zanzibar na
Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania zitaendelea kushirikiana na Chama
hicho kuhakikisha huduma za matibabu ya
maradhi ya saratani zinaimarishwa.

Hemed alisema virusi vya maradhi ya
saratani kama vilivyo vya maradhi mengine
vimekuwa vikibadilika, hivyo kuwapo kwa
taasisi, wanachama wake watafaidika na ujuzi
unaoendana na mabadiliko yanayotokea
katika tiba ni jambo zuri.

Aliwashauri madaktari bingwa wa maradhi
ya saratani ambao hawajajiunga na chama
hicho wajiunge kutokana na faida nyingi
zinazopatikana kutoka taasisi nyingine za
kitaaluma.

Alieleza saratani ni moja ya magonjwa
hatari yasiyoambukiza na inakadiriwa watu
takribani milioni 7.9 hufariki kila mwaka

duniani ikiwa ni sawa na asilimia 21 ya vifo
vitokanavyo na magonjwa yasiyoambukiza,
na kwamba zaidi ya theluthi mbili ya
wagonjwa hao wanagunduliwa katika nchi
zinazoendelea.

Makamu wa Pili wa Rais alibainisha kwa
Tanzania saratani inashika nafasi ya tano
kwa wanaume na ya pili kwa wanawake
kusababisha maradha na vifo.

Aliitaja saratani ya shingo ya kizazi kuwa
inaongoza ikifuatiwa na ya matiti na ngozi
kwa wanawake na upande wa wanaume ni
ya ngozi, kichwa na tezi dume.

Naye Rais wa Chama hicho, Dk. Jerry
Ndumbalo, alisema lengo la chama chao ni
kuisaidia Serikali katika kuimarisha matibabu
na kufanya kampeni ya kuchunguza saratani
katika mikoa mbalimbali ya Tanzania
ili kuigundua katika hatua za awali na
kuwapatia matibabu.
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HABARI KITAIFA

Wenye ulemavu wasiochukua
mikopo halmashauri kusakwa

Na Happy Severine, SIMIYU

SERIKALI imewataka wa wenye ulemavu
kujitokeza kuchukua mikopo inayotolewa
na halmashauri bila riba ili kuondokana
na adha ya kutumikishwa na watu wen-
gine kama ombaomba ndani na nje ya
nchi.

Wito huo umetolewa mwishoni mwa
wiki naNaibu WaziriwaNchi Ofisiya Wa-
ziri Mkuu (Watu wenye Ulemavu), Ummy
Nderiananga, alipokutana na kuzungumza
na makundi mbalimbali ya watu wenye ul-
emavu katika Mkoa wa Simiyu.

Lengo la kukutana na makundi hayo ni
kujadili mbinu za kukabiliana na changa-
moto zinazowakabili badala ya kujiingiza

katika makundi mabaya mtaani likiwamo
la ombaomba.

Nderiananga alisema licha ya hal-
mashauri kutenga asilimia mbili ya ma-
pato kwa ajili ya watu wenye ulemavu,
makundi hayo yameshindwa kujitokeza
kuchngamkia fursa hiyo.

“Nitoe wito kwa watu wenye ulemavu
kujitokeze kwenda halmashauri kuchukua
fedha ambazo mmetengewa na serikali
ili kuepukana na adha ya kutumikishwa
kama ombaomba wa ndani na nje ya
nchi,” alisema Nderiananga na kuongeza:

“Imebainika kuwa licha ya serikali
kutenga fedha hizo kwa watu wenye
walemavu, hawajitokezi kuchukua na ili
kuepukana na tatizo hilo, nitaanza msako

wa kuwasaka wote wasiotoka kwenda ku-
chukua fedha zao, kwani tunawategemea
katika kuongeza pato la taifa.”

Aidha, aliwataka waliochukua mikopo
hiyo kuitumia kuzalisha na kurejesha kwa
mujibu wa utaratibu ili watu wengine
wapewe.

Katibu wa Chama cha Viziwi Mkoa wa
Simiyu, Alex Benson, aliomba walemavu
kutengewa posho ili kuwanususru na vi-
tendo vya kuomba omba mtaani.

Mwenyekiti wa Watu wenye Ulemavu
wa Viungo CHAWATA), Mkoa wa Simiyu,
Gera Makasi, alieleza kuwa kundi hilo ha-
wana elimu juu ya fedha zinatolewa kwa
ajili yao, hivyo kushindwa kujitokeza ku-
chukua mikopo hiyo.

Msajili wa Bodi ya Makandarasi (CRB), Rhoben Nkori, akizungumza wakati akifunga mafunzo kwa makandarasi wa-
zalendo kuhusu namna ya kuomba zabuni kupitia mtandao na namna ya kusoma mikataba vizuri, jijini Dar es Salaam.

PICHA: MIRAJI MSALA

]
- Mikakati ya
kufufua pamba
yashika kasi

Na Idda Mushi, ULANGA

MIKAKATI ya kuhakikisha kilimo
cha pamba kinafufuliwa mkoani
Morogoro na Kanda ya Mashariki
imeendelea kushika kasi, baada
ya wadau wa maendeleo ziki-
wamo taasisi za kifedha kuanza
kuonyesha nia kusaidia kilimo
hicho.

Hatua hiyo imetokana na
kilimo hicho kuwa na faida
kubwa kiuchumi kwa taifa na
mwananchi mmoja mmoja.

Miongoni mwa taasisi za kifed-
ha zilizoonyesha nia ya kusaidia
kilimo hicho ni Benki ya CRDB
waliotembelea eneo lililotengwa
kwa ajili ya ujenzi wa kiwanda
Kipya cha kuchambua pamba
kilichopo eneo la Lupiro wilayani
Ulanga mkoani Morogoro.

Ziara hiyo ilikuwa na lengo la
kuona uwezekano wa kushiriki-
ana na wawekezaji ili zao hilo
[iweze kumnufaisha mwananchi
kiuchumi na Taifa kwa ujumla.

Meneja wa Benji ya CRDB
Wilaya ya Ulanga, Godwin
Lukumal, alimwakilisha Mku-
rugenzi wa CRDB Mkoa wa
Morogoro kukagua eneo hilo
na kubainisha kama taasisi ya
kifedha wameamua kutembelea
eneo hilo kujionea hali halisi
na kupata maelezo ili kuangalia
watakavyoweza kushirikiana na
mwekezaji kuinua upya kilimo
cha zao hilo mkoani Morogoro.

Kwa Upande wake Mkaguzi wa
pamba kwa wilaya za Ulanga na
Malinyi, Alfred Chagula, alisema
Kampuni ya Upami Agro Busi-
ness ambayo ndio wanunuzi
wa zao hilo Kanda ya Mashariki
imelenga kushirikiana na Seri-
kali na wananchi kufufua zao
hilo kwa kuondoa changamoto
mbalimbali zilizofifisha kilimo
hicho mkoani Morogoro ikiwamo
kero kubwa ya muda mrefu ya
ukosefu wa masoko ya uhakika
kwa Kanda ya Mashariki.

Ummy awaonya wataalamu elekezi wasio waaminifu

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Rais (Muungano na Maz-
ingira), Ummy Mwalimu ametoa
onyo kwa wataalamu elekezi wa-
sio waaminifu kwa wawekezaji
na wafanyabiashara  kwani
wamekuwa wakirudisha nyuma
juhudi za serikali za kuvutia
uwekezaji nchini.

Akizungumza na waandishi wa
habari akiwa ameambatana na
Waziri mwenzake wa Viwanda
na Biashara, Geoffrey Mwambe
na Mkurugenzi Mkuu wa Baraza
la Taifa la Uhifadhi na Usimas-
mizi wa (NEMC), Dk Samuel
Gwamaka, baada ya kutembelea
na kukagua mazingira ya kiwan-
da cha BTY kinachochakata taka
hatarishi zinazotokana na betri
kilichopo Buguruni jijini Dar es

Salaam ambapo uzalishaji wake
ulisimamishwa kutokana na ku-
tokidhi taratibu za mazingira,
Waziri Ummy alisema mwekezaji
huyu amekwamishwa na mtaala-
mu elekezi kwa kushindwa ku-
wasilisha tathmini ya athari kwa
mazingira (EIA) kabla ya mradi
kuanza.

“Nitafuta vibali vya wataalamu
elekezi wote wasio fuata taratibu
za kazi zao ikiwa ni pamoja na
kutokuwa waaminifu  kwani
kufanya hivyo kunarudisha
nyuma juhudi za Serikali katika
kufikia uchumi wa viwanda
ifikapo 2025, alisema Waziri
Mwalimu.

Alisema Serikali imeende-
lea kuboresha mazingira ya
uwekezaji na biashara nchini
kwa lengo la kuhamasisha
uwekezaji kwa wazawa na wa-

geni kutoka nje ya nchi, hivyo
ni muhimu kuhakikisha jitihada
hizi hazikwamishwi ili kufikia
malengo ya Serikali.

“Tunahitaji wataalamu ele-
kezi wenye sifa zinazosaidia kui-
tangaza nchi vizuri jambo am-
balo litachochea uwekezaji hapa
nchini. Wizara pamoja na NEMC.
hatutakubali kufanya kazi na
wataalamu elekezi ambao wa-
takiuka matakwa ya ufanyaji wa
kazi zao,” alieleza.

Katika Hatua nyingine, Waziri
Mwalimu aliwata NEMC kuku-
tana na Uongozi wa Kiwanda
cha BTY na kuwapa mwongozo
utakaokifanya kiwanda kuende-
lea na uzalishaji sambamba na
utunzaji na uhifadhi wa mazin-
gira.

Waziri alizitaka taasisi zote
zinazohusika moja kwa moja

na uwekezaji kuacha tabia ya
kufanya kazi za polisi na badala
yake zifanye kazi kama washauri
hali ambayo itaongeza kasi ya
uwekezaji.

“Nitumie nafasi hii kuziasa
taasisi zote zinazohusika na
uwekezaji kufanya kazi za ki-
ushuri zaidi badala ya kufungia
viwanda vinapoonekana vime-
kiuka kanuni, sheria na taratibu
za nchi kwani kufanya hivyo ku-
napoteza mapato yanayotokana
na kodi pamoja na ajira kwa vi-
jana wetu,” alisema.

Kwa upande wake Waziri wa
Viwanda na Biashara, . Mwambe
alisema uwapo wa shughuli ny-
ingi za kunaongeza wigo wa wali-
pa kodi hali ambayo huimarisha
uchumi wa nchi.

“Viwanda vinapokuwa vingi
ndani ya nchi vinaongeza

wigo wa walipa kodi ambapo
kodi hizo husaidia kujenga
miradi mbalimbali ikiwemo
miundombinu na uboreshaji wa
huduma mbalimbali. Tunaamini
changamoto tulizozikuta
hapa zitapatiwa ufumbuzi na
pande zote kunufaika,” alisema
Mwambe.

Naye Gwamaka aliwashauri
wawekezaji kutafuta wataalamu
elekezi wenye weledi na waadili-
fu na hata wanapokutana na
changamoto ya kuwapata basi
wafike ofisi za NEMC makao
makuu au ofisi za kanda kwa
ushauri zaidi.

“Mawaziri wametutaka uongo-
zi wa NEMC ndani ya siku mbili
kukutana na mwekezaji kwa ajiri
ya kutoa maoni yetu ya kitaala-
mu na tutafanya hivyo kupitia
timu ya wataalamu iliyopo.
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Waipinga sheria
usalama wa taifa

Paris, UFARANSA

MAELFU ya waandamanaji wame-
jitokeza katika miji kadhaa nchini
hapa, kupinga muswada wa
usalama ambao utawazuia watu
kurekodi na kuchapisha video
zinazohusiana na ukatili wa polisi.

Kulingana na waandaaji wa
maandamano hayo, kulikuwa na
mikusanyiko zaidi ya 55 wakian-
damana.

Wanaharakati wa vuguvugu la
Fulana za Manjano lililoshika kasi
kwa zaidi ya mwaka mmoja Ufar-
ansa, walishiriki kwenye maanda-
mano hayo. DW

Ndege va rais
yvatua kwa dharura

Washington, MAREKANI

NDEGE iliyombeba Rais wa Ec-
uador, Lenin Moreno ilitua kwa
dharura mji mkuu wa Washington,
Marekani.

Sababu ya kutua ndege hiyo ni
matatizo katika mitambo. Ilielezwa
kuwa kiongozi wa Ecuador, alifan-
va ziara rasmi nchini Marekani na
kwamba tukio hilo lilitokea baada
va ziara hiyo.

Kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa,
Moreno na wafuasi wake wana hali
nzuri. Hakuna taarifa iliyotolewa
kuhusu chanzo cha kushindwa kwa
mitambo. TRT

Polisi wauawa
wakishambuliwa

Nangarhar, AFGHANISTAN

POLISI wanane, wameuawa katika
shambulizi la bomu katika Mkoa wa
Nangarhar, mashariki mwa Afghani-
stan.

Pia katika tukio lingine, raia
wanne walijeruhiwa katika shambu-
lizi jingine Kabul.

Msemaji wa Gavana wa
Nangarhar, Ataullah Hogyani,
aliwaambia waandishi wa habari
kwamba washambuliaji walilenga
kituo cha polisi katika wilaya ya
Gandumak wilayani Shirzad na gari
lililokuwa limetegwa bomu.

Hogyani alisema kuwa maofisa
wanane wa polisi walipoteza mai-
sha katika shambulizi hilo. Ubaidul-
lah Shinvari, Naibu Mkuu wa Mkoa
wa Nangarhar Shura, alidai kuwa
maofisa 14 wa polisi walifariki. TRT

' Maelfu wafuasi wa Navalny
mikononi mwa Polisi

Moscow, URUSI

WAANDAMANAJI takribani 1,000,
waliojitokeza ~ barabarani, kudai
kuachiliwa kwa kiongozi wa upin-
zani aliyefungwa jela, Alexei Navalny,
wamekamatwa.

Wimbi la maandamano ya kitaifa
yametikisa maeneo kadhaa, Ikulu
ya Kremlin. Mamlaka nchini Urusi,
zilifunga vituo vya treni na basi vya
abiria na kuzuia shughuli za watu
katika mji mkuu wa nchi hiyo Mos-
cow kabla ya mkutano maandamano
makubwa yaliyopangwa kumuunga
mkono kiongozi huyo.

Migahawa, maduka katikati ya
mji huo yalifungwa, huku zaidi ya
watu 4,000 tangu wiki iliyopita, wa-
likamatwa nchini kote, wakati wa mi-
kutano.

Navalny (44), alifungwa jela ali-
porejea nchini Urusi baada ya kupo-
na jaribio la kuuawa kwa sumu inay-
oua neva.

Mpinzani huyo wa serikali ya Urusi,
alitakamtwa Januari 17, mwaka huu
kwa kutotimiza masharti ya hukumu
iliyoahirishwa dhidi yake.

Alikuwa amewasili kutoka mjini

Maandama-
no makub-
waya
kumuunga
mkono
Navalny,
yalianza
kufanyika
Urusi,
lichaya
onyo jipya
kutolewa
na polisi
kuhusu mi-
kusanyiko
ya watu.

Berlin, ambako aliishi kwa miezi
kadhaa akiendelea kupona sham-
bulio la sumu.

Mamlaka nchini Urusi, zilisema
kuwa alipaswa kuripoti polisi kwa
sababu ya kesi yake ya ubadhilifu
wa mali ya umma, iliyoahirishwa.

Navalny alipinga kukamatwa
kwake akisema ni ukiukaji wa she-
ria na kuongeza kuwa mamlaka
zinafahamu kwamba alikuwa ak-
itibiwa mjini Berlin kutokana na
sumu ya Novichok, ambayo alipe-
wa Urusi, Agosti mwaka jana.

Maandamano makubwa ya ku-
muunga mkono Navalny, yalianza
kufanyika Urusi, licha ya onyo ji-
pya kutolewa na polisi kuhusu mi-
kusanyiko ya watu.

Kwa mujibu wa kikundi cha
maandalizi ya maandamano hayo
OVD-Info  protest monitoring
group, maandamano katika mji
mkuu Moscow yanatarajiwa ku-
fanyika tena.

Washirika kadhaa wa Navalny
wamekuwa wakifungwa tangu
juma lililopita akiwamo kaka yake
na mwanaharakati wa kikundi
cha Pussy Riot Maria Alyokhina,

ameweka katika kifungo cha nda-
ni.

Mhariri Mkuu wa Wavuti wa
Urusi uliobobea katika masuala ya
Haki za Binadamu, Sergei Smirnov,
alikamatwa nje ya nyumba yake,
Jumamosi.

Taarifa za kukamatwa kwake ku-
tokana na tuhuma za kushiriki ka-
tika maandamano ya wiki iliyopita,
zimelaaniwa vikali na waandishi
wa habari, nchini humo.

Vituo saba vya safari za leri vili-
fungwa jana na matembezi ya raia
yalidhibitiwa katikati mwa miji
wa Moscow, limeripoti Shirika la
Habari la AFP.

Maandamano yanatarajiwa ka-
tika maeneo mengine ya nchi, li-
cha ya kuwapo baridi kali baada
ya viwango vya joto kushuka hadi
nyuzijoto -52.

Utawala wa Kremlin ulikanusha
kuhusika shambulio la sumu kwa
mpinzania huyo na kupinga ma-
tokeo ya uchunguzi ya wataalamu
wa silaha kutoka nchi za Maghar-
ibi, kwamba sumu aina ya Novi-
chok ilitumika dhidi ya Navanly.
REUTERS/BBC

Maofisa wa polisi wakiwa wamemkamata mwandamanaji wakati wa maandamano dhidi ya kifungo cha kiongozi wa

upinzani, Alexei Navalny, Moscow, Urusi, jana. Maelfu waliandamana wakidai kuachiliwa kwa kiongozi huyo. PICHA:
______________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Timu ya WHO yatua eneo chimbuko la corona China

Wuhan, CHINA

TIMU ya wataalam kutoka Shirika
la Afya Duniani (WHO), imetem-
belea la soko la Huanan lililopo
katikati ya jiji la Wuhan, kuliko-
gundulika kirusi cha kwanza cha
corona.

Soko hilo lilikuwa la jumla ya
bidhaa za baharini ikiwamo sam-
aki, lilifungwa baada ya kugundu-
lika ugonjwa wa Covid-19 unaoto-
kana na virusi hivyo. Timu hiyo
iliwasili katika soko hilo huku
kukiwa na ulinzi mkali na kuwek-
wa vizuizi, ilitumia saa moja kisha

kuondoka mjini Wuhan, ulio na
takribani wakazi milioni 11.

Timu hiyo, tangu kutolewa
kutoka karantini ya wiki mbili,
imetembelea hospitali, masoko
pia maonyesho ya kuwakumbuka
waliokumbwa na corona pamoja
watu kuzuiwa kwa siku 76.

“Ziara ilikuwa muhimu sana leo
katika soko la jumla la Huanan.
Muhimu kwetu kuelewa ugonjwa
Covid-19 ulianza hapa na kuenea
mwishoni mwa mwaka 2019,
“mmoja wa wataalamu hao, Peter
Daszak aliandika kwenye Twitter.

Desemba 31, mwaka 2019,

baada ya visa vinne vya homa ya
mapafu kutokea sokoni hapo, lili-
fungwa mara moja, hadi Januari,
mwaka huu, Wuhan ilikuwa ime-
ingia katika siku 76 za kufungiwa.
Wataala walisema soko la Hua-
nan bado lina jukumu la kutafuta
asili ya virusi hivyo. REUTERS
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MANCHESTER, England

ANCHESTER City
imeweka rekodi mpya ya
kushinda mechi 12 mfu-
lulizo kwenye mashinda-
no yote baada ya kuifunga Sheffield
United baol-0 juzi, Jumamosi.

Bao hilo la mapema kutoka kwa
Gabriel Jesus na kufikisha mechi
12 za Ligi Kuu bila nyavu zake
kutikiswa kulikisaidia kikosi
hicho cha Pep Guardiola
kupata ushindi ulioi-
fanya  kuongoza
ligi kwa tofauti ya
pointi nne.

Ushindi huo
mfululizo ni
mrefu zaidi tan-
gu Arsenal ilipo-
fanya hivyo kati ya
mwaka 2007.

Pia kumeipa nafasi nzuri timu
hiyo, ambayo sasa imeanza kuona
majeruhi wake wakirudi dimbani.

Ikiwa pia ipo kwenye fainali ya
Kombe la EFL na kweye hatua ya
tano ya Kombe la FA.

Kiukweli sasa, City mafanikio
hayo ni makubwa zaidi kwake tan-
gu kuundwa kwa ligi hiyo mwaka
1888.

Klopp akubali beki
anahitajika Liver

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amekubali
Liverpool inahitaji  kuleta
nyongeza ya mchezaji kabla ya
dirisha la uhamisho kufungwa
leo lakini ikiwa tu wachezaji
sahihi wakipatikana.

Pamoja na Virgil van Dijk
kutopatikana katika timu ya
Liverpool, Klopp amekuwa
akimtumia Fabinho kama beki
wa kati wa muda.

Lakini Mbrazil huyo
hakucheza katika ushindi wa
3-1 dhidi ya Tottenham kuto-
kana na jeraha kidogo la misuli
na Joel Matip alilazimishwa ku-
toka wakati wa mapumziko
baada ya kupata maumivu ya

mishipa ya kifundo cha mguu.

Na wakati Jordan Henderson
amepelekwa kama mlinzi wa
dharura, mabingwa watetezi
hao wanakosa uzoefu sana
upande wa nyuma.

Klopp alisema: “Unaweza
kufikiria kwamba tunafikiria
juu ya kila kitu mambo magu-
mu.

“Kwa kweli, tulifikiri wakati
wote, tunafikiria wakati wote,
ni juu ya kufanya jambo sahihi.

“Kiukweli kwa sasa tunahi-
taji kupata mchezaji anayefaa.

“Tuna wachezaji, bado sio
wengi kuwa na uzoefu katika
safu ya ulinzi, ni jambo la kush-
angaza ni nini kinatokea huko.
Ni jambo la kushangaza sana.”

Rashaford
akumbana
ha ubaguzi
England

MANCHESTER, England

MARCUS Rashford, mshambuliaji wa
Klabu ya Manchester United amese-
ma anatambua kwamba ana rangi
nyeusi na anaifurahia, hivyo wale wa-
naombagua hawatendi jambo la haki
na wala wasifikiri kwamba atawajibu.

Nyota huyo wa Manchester United

alikutana na jambo hilo kupitia

mitandao ya Kijamii muda mfupi
baada ya timu yake kulazimi-
sha sare ya bila kufungana
dhidi ya Klabu ya Arsenal,
Uwanja wa Emirates kwenye
mchezo wa Ligi Kuu England.
Kupitia kwenye mtandao
wa Kijamii wa Instagram
mashabiki walianza kum-
shambulia Rashford kwa
kutumia ‘emoji’ za nyani na
wengine waliweka ujumbe
kwamba anapaswa kwenda
maeneo ya makazi ya wany-
ama jambo ambalo lime-
muumiza nyota huyo kuhusu
ubaguzi wa rangi.

Mbali na Rashford mwenye
miaka 23, pia suala hilo |a
ubaguzi wa rangi lilimtokea
nyota mwenzake Axel Tuan-
zebe na Anthony Martial pia
nyota wa Chelsea Reece James
na nyota wa Klabu ya West

Broms Romaine Sawyer nao pia

walikutana na ubaguzi kwenye

mitandao ya kijamii.

Rashford kupitia tweet amesema:
“Utu na mitandao ya kijamii umekuwa
kwenye wakati mbaya kwa sasa. Ndio
ninajua kwamba mimi ni mweusi na
ninaishi katika hilo ninajivunia kabisa
kwa rangi ambayo ninayo.

“Hapana, hapana, ujumbe wowote
ambao utauandika hapa ama hakuna
mtu yeyote yule ambaye anaweza
kunifanya nijiskie tofauti.

“Samahani ikiwa unahitaji kuona
ninaweza kuchukulia tofauti hilo
haliwezi kutokea kwangu kwa wepesi
tu, hautaona kwangu samahani. Kuna
watoto wazuri ambao wanaipenda
rangi yangu na vvanafuata ndoto zao
siwezi kuwaangusha.”
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Dembele
mbadala
wa Sancho
United

MANCHESTER, England

MANCHESTER United wanaripotiwa
kuwa wanajaribu kumsajili, Ousmane
Dembele kutoka Barcelona ikiwa
watashindwa tena kukamilisha uham-
isho wa Jadon Sancho wa Borussia
Dortmund.

‘Mashetani Wekundu’ hao walihu-
sishwa sana na Sancho wakati wa
msimu uliopita wa majira ya joto, la-
kini hawakuweza kufikia makubaliano
na BVB, ambao wanaaminika wa-
likataa kushusha bei yao ya pauni
milioni 108.

Kikosi cha Ole Gunnar Solskjaer pia
kilisemekana kipo mbioni kufanya
makubaliano ya mkopo kwa Dembele,
lakini dirisha la uhamisho lilifungwa
na mchezaji huyo wa Ufaransa bado
akiwa Camp Nou.

Inatarajiwa Dembele bado ataende-
lea kuwa vichwani mwa United, kama
mbadala wa Sancho ikiwa dili hilo
litaendelea kwenda mrama.

Kwa mujibu wa mwandishi wa
habari wa Bild, Christian Falk, ma-
bingwa hao mara 20 wa Uingereza
bado wanavutiwa na mshindi huyo
wa Kombe la Dunia akiwa na Ufaransa
na wanaweza kufanya biashara ikiwa
watashindwa kufikia makubaliano juu
ya Sancho.

Dembele amekuwa kwenye kiwango
cha kawaida kwenye kikosi cha Ron-
ald Koeman katika msimu wa sasa,
akiwa amecheza mechi 21 kwenye
mashindano yote, akichangia mabao
%I’[a na pasi tatu za mwisho mzimu

uu.

Sancho, wakati huo huo, amecheka
na nyavu mara mbili tu kvvenye Bun-
desliga msimu huu, lakini mchezaji
huyo wa kimataifa wa England ana
rekodi ya mabao sita na pasi za
mwisho 13 katika safari za mechi 23
kwa jumla.

MUDAKWA\BALE!

HO:NI

KUONVESHZ

Liverpool wamalizana
na Aaron Long

LIVERPOOL, England

IMERIPOTIWA kuwa Klabu ya
Liverpool ambao ni mabingwa
watetezi wa Ligi Kuu England,
wamemalizana na beki wa kati
wa Klabu ya New York Red Bulls,
Aaron Long.

Hatua hiyo imefikiwa baada
ya Liverpool kutokuwa imara
upande wa ulinzi kutokana na ma-
beki wake wengi kuwa majeruhi
ikiwa ni pamoja na Virgil van Dijk
ambaye ni beki kisiki wa kati na
Joe Gomez wanaotarajiwa kukaa
nje msimu mzima wakitibu ma-

jeraha yao.

Pia Joel Matip aliumia kwenye
mchezo wa Ligi Kuu England
dhidi ya Tottenham, hivyo naye
anasumbuliwa na majeraha jam-
bo ambalo linawafanya Liverpool
wasiwe na chaguo zaidi ya kuhitaji
saini ya beki huyo mwenye miaka
28 kwa mkopo.

Jurgen Klopp, Kocha Mkuu wa
Liverpool amesema kuwa wata-
fanya jitihada ili kuweza kuwa
imara katika safu ya ushambu-
liaji pamoja na ulinzi ambavyo
vyote vinategemeana ndani ya
uwanja.

MAKALI

LONDON, England

OSE Mourinho amesema waka-

ti umefika kwa Gareth Bale ku-

jitokeza na kuonyesha anasta-

hili nafasi yake katika kikosi cha
ttenham.

Kufungwa kwa Spurs na Liver-
pool Alhamisi iliyopita kulichangi-
wa na habari kwamba mshambu-
liaji nyota, Harry Kane anakabiliwa
na jeraha la kifundo cha mguu na
atakaa nje ya dimba kwa wiki kad-
haa.

Kikosi cha Mourinho kilikosa
mashuti yoyote ya ushambuliaji
na Kane hakuhusika katika kipindi
cha pili kwenye Uwanja wa Totten-
ham Hotspur, na matumaini yao
ya ubingwa yanaweza kufifia kama
hatokuwapo.

Kocha anahitaji majina yake
makubwa yaliyobaki ili kufanya
uwapo wao katika mbio za kuwania
ubingwa.

Son Heung-min ametoa kiwango
thabiti na huenda akaendelea na
moto huo huo, lakini alama za vi-
ulizo zinaendelea juu ya Bale ku-
fuatia uhamisho wake wa mkopo
kutoka Real Madrid msimu uliopita.

Alifika kwa mashabiki wengi, laki-
ni awamu yake ya pili kwenye klabu
bado hajaondoka. Kukosekana kwa
Kane kunatoa nafasi ya kushambu-
lia pembeni, na Mourinho amem-
taka nahodha wa Wales kuichukua.

“Ni wakati muhimu kwake Ga-
reth Bale, anajisikia vizuri na bora,”
alisema Mourinho.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

SOLSKJAER

SARE

® ® ® Unaangalia kila mchezo, tuliyocheza dhidi ya
Arsenal, Chelsea, City, Liverpool, tulijilinda vema...

MANCHESTER, England

LE Gunnar Solskjaer

amesema Manchester

United wamepata ima-

ni kubwa zaidi kwenye

malengo yao ya kuwania taji la Ligi
Kuu England baada ya kutoka sare
ya bila kufungana na Arsenal, Juma-
mosl.

‘Mashetani Wekundv’
hao, siku tatu zilizopita
walikumbana na Kipigo

nyumbani kutoka kwa
Sheffield United, na kisha
juzi wakashindwa kutumia
nafasi yao kushinda dhidi
ya ‘Washikabunduki’ hao
dhaifu waliopo chini ya ko-
cha, Mikel Arteta.

Alexandre Lacazette aligongesha
mwamba kwa mkwaju wa adhabu
ndogo, lakini Edinson Cavani aliko-
sa pengine nafasi mbili bora zaidi
kwenye mchezo huo, wakati United
wakicheza mchezo wa tano na timu
kubwa sita bila kufunga bao.

Sare hiyo maana yake ni kwamba
kikosi cha Solskjaer kwa sasa kime-
pitwa pointi tatu na Manchester
City, huku wakiwa na mchezo mmo-
ja mkononi.

Ingawa Solskjaer hakutaka ku-
zungumzia nafasi yao ya kulit-
waa taji hilo kwa mara ya kwanza
tangu msimu wa 2012-13, alisisitiza
wachezaji wameuweka moyoni
mchezo kutoka Uwanja wa Emir-
ates.

“Hatuzungumzii kuhusu mbio za
ubingwa au ubingwa wa sasa, tuko

Januari,” alisema. “Tunachokiwaza
kwa sasa ni kujipanga ili kurudi
kwenye njia yetu.

“Tulikatishwa tamaa Jumatano,
leo tumepata imani tena kwa
sababu tunahisi tulitawala mpira
na tulikuwa na nafasi kubwa ya
kushinda.

“Lakini huwezi kuyatawala ma-
tokeo na mtazamo wa mchezo we-
nyewe, ingawa ulikuwa mzuri sana.

“Bila shaka, wunaangalia kila
mchezo, unaangalia michezo tuli-
yocheza dhidi ya Arsenal, Chelsea,
City, Liverpool, tulijilinda vema na
kwa uhakika tulikuwa na nafasi ya
kufunga.

“Hiyo ndio nguzo kubwa ya
kucheza. Tunahitaji kuchukua na-
fasi yetu na tunajua kwamba, bado
haijafanya vizuri sana kwa sasa.”

RAMOS AITAMANI UNITED

MLINZI wa Hispania, Sergio Ramos, 34, yupo tayari
kuondoka Real Madrid na anataka kwenda Manches-
ter United. (Mirror)

ARSENAL KUMNUNUA AANHOLLT

ARSENAL inapanga kumsajili mlizi wa pembeni
wa Crystal Palace, Patrick van Aanholt, 30, raia wa
Uholanzi. (Mirror)

BROMS WAKOMAA NA BENTEKE

KLABU ya West Brom inataka kumsajili straika wa
Crystal Palace, Christian Benkeke, 30, raia wa Ubelgiji.
(Sun)

DEMBELE KUKOMAA BARCA

WINGA wa Barcelona, Ousmane Dembele, 22, am-
baye amekuwa akihusishwa na Manchester United,
Chelsea na Juventus, anataka kubaki Nou Camp.
(Sport)

AURIER NA MAJALIWA SPURS

MLINZI wa kulia wa Ivory Coast, Serge Aurier, 28,
anapigania nafasi yake pale Tottenham baada ya
kukosa nafasi kwenye kikosi hicho. (Mail)

ROJO KWENDA BOCA JUNIORS

MLINZI wa Argentina, Marcos Rojo, 30, anatarajia
kuvunja mkataba wake na Manchester United ili atue
kule kwa miamba ya Argentina, Boca Juniors akiwa
mchezaji huru. (Sky Sports)

YEDLIN KUTUA GALATASARAY

MLINZI wa Newcastle United raia wa Marekani,
DeAndre Yedlin, 27, anatarajia kutua Ligi Kuu Uturuki
katika Klabu ya Galatasaray. (ESPN)

ROSE MAMBO MAGUMU

MLINZI wa kushoto wa Tottenham na England,
Danny Rose, 30, uhamisho wake wa kwenda Trab-
zonspor unaweza kushindikana, baada ya klabu hiyo
kusema haitaweza kumnunu. (Talksport)

UNITED WAMTAKA KOUNDE

MANCHESTER United inajaribu kutaka kumsajili
mlinzi wa kati wa Sevilla, Jules Kounde, 22, kwa pauni
milioni 60. (Mirror)

DALOT KUNUNULIWA JUMLA

AC Milan inataka kumsajili mlinzi wa kulia wa Man-
chester United, Diogo Dalot, 21, kwa pauni milioni 15.
Mchezaji huyo ambaye ameiwakilisha Ureno kwenye
kikosi cha taifa chini ya umri wa miaka 21, ameonye-
sha kuwavutia. (Sun)

TOSUN KUTUA BESIKTAS

STRAIKA wa Everton, Cenk Tosun, 29, jana Jumapili
alikuwa mjini Istanbul kukamilisha uhamisho wake
wa kutua Besiktas. (Sky Sports)
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Mtibwa Kupigania
21 za nyumbani

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mtibwa Sugar,
Thierry Hitimana, amesema
hapendi kuona timu yake in-
acheza mechi ya mchujo (‘Play
off") kupambania kubaki Ligi
Kuu Bara, hivyo anataka ku-
hakikisha wanafanya vizuri na
kumaliza katika nafasi saba za
juu kwenye msimamo wa ligi
hiyo ambayo mzunguko wa pili
unatarajia kuanza wiki ijayo,
Februari 13.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Hitimana alisema
watapigania kupata pointi 21
katika mechi saba za nyumbani
kwenye mzunguko wa pili ili
kujiweka katika nafasi nzuri.

Alisema ana michezo 17 kati
ya hiyo, saba watakuwa ny-
umbani, ambayo anafanya kazi
kubwa na wa wachezaji ku-
hakikisha wanapambana kuvuna
pointi zote 21 ambazo anaamini
zitawaweka katika mazingira
mazuri.

Dube apunguziwa
majukumu Azam

Na Saada Akida

HUKU akicheka na nyavu mara
mbili wakati wakiibuka na ushindi
wa mabao 3-1 kwenye mechi ya
kirafiki dhidi ya KMC FC iliyopig-
wa juzi katika Uwanja wa Azam
Complex, Chamazi nje kidogo

va jiji la Dar es Salaam, Kocha
Msaidizi wa Azam FC, Vivier
Bahati, amesema wamempungu-
Zia majukumu mshambuliaji wao,
Price Dube ikiwamo kutopiga na
kucheza katikati.

Akizungumza na gazeti hili
jijini jana, Vivier alisema baada
va Dube kutoka chumba cha
majeruhi, nyota huyo ameanza
kucheza na wakimpunguzia baa-
dhi ya majukumu ili kumuepusha
na uwekano wa kuumi tena.

Alisema sasa Dube atakuwa
akipewa majukumu mengine iki-
wamo kucheza pembeni ili kupun-
guza purukushani za kugongana
na mabeki.

mwishoni mwa wiki. MPIGAPICHA WETU

MAELFU

MBIO ZA

Na Mwandishi Wetu

BIO za NIC Goba Hills Mara-
thon ambazo zimefanyika ji-
jini Dar es Salaam mwishoni
mwa wiki, zimefana sana huku
wadhamini wakuu ambao ni Kampuni
ya Bima ya Tanzania (National Insurance
Corporation) wakiahidi kuendelea kuzid-
hamini kwa miaka mingine mitatu ijayo.
Huku zikiwa na kauli mbiu ya
“Kimbia, Okoa Maisha ya Mama
na Mtoto” na ikiwa ni msimu
wake wa pili, mbio za NIC Mara-
thon ambazo zilifanyika Shule
ya Sekondari ya Goba mwaka
huu zaidi ya watu 3,000 waliji-
tokeza kushiriki.

Akizungumza mara baada ya kumal-
izika kwa mbio hizo, Mkurugenzi Mtend-
aji wa NIC, Dk. Elirehema Doriye, alisema
kampuni hiyo inajivua kuwa mdhamini
mkuu wa mbio hizo na itaendelea kuzid-
hamini.

“Ni furaha sisi kuwa wadhamini wakuu
wa mbio hizi kwani malengo yetu ya kuz-
idhamini yamefanikiwa kwa kiasi kikub-
wa sana,” alisema Doriye.

Doriye aliongeza kuwa lengo kubwa la
kudhamini NIC Goba Hills Marathon ni

MARATHON

pamoja na kuunga juhudi za serikali ya
tano ya kutambua vipaji vya vijana pamo-
jana kuvikuza.

“Tunaelewa kwamba michezo ni ajira,
tunao vijana wengi ambao wamejipatia ki-
pato chao cha kila siku kutokana na mich-
ezo. Moja ya juhudi kubwa ambazo seri-
kali ya awamu ya tano inafanya ni pamoja
na kuunga juhudi za vijana kwenye kuji-
ajiri na ndio sababu sisi NIC tumedhamini
mbio hizi ili kutambua na kukuza vipaji
vya vijana wetu waweze kujiajiri kwa
kupitia michezo,” alisema Doriye.

Mbio hizo zilikuwa za Kilomita 42.2
(Full Marathon), Kilomita 21.1 (Half Mara-
thon), Kilomita 10 (Corporate Run) na Kil-
omita tano (Family Run) kwa wanaume na
wanawake. Mshindi wa Kilomita 42.2 kwa
upande wa wanaume alikuwa ni Michael
Kishimba kutoka JKT Arusha ambaye ali-
tumia muda wa saa 2:29, huku mshindi wa
pili Omary Maulidi kutoka Dar es Salaam
akitumia saa 2:31, na Jonas John kutoka
Singida akishika nafasi ya tatu.

Kwa upande wa wanawake Kilomita
422, mshindi wa kwanza alikuwa ni
Najim Mwamiko kutoka Dar es Salaam
aliyetumia saa 3:32, mshindi wa pili Mtuc
Kamili kutoka Dar es Salaam aliyetumia
saa 3:51 huku Adventure Lema akishika
nafasi ya tatu kwa kutumia saa 3:52.

Fiston wa Yanga atajwa Simba

Na Adam Fungamwango

alisema Fiston si mchezaji mgeni

zaidi kwenda nchini Angola, kwa

Sema sisi huwa hatuongei. Tu-

Kwa upande wa kilomita 21, mshindi
wa kwanza kwa wanaume alikuwa ni
Mathayo Sombi kutoka Arusha ambaye
alitumia saa 1:06, mshindi wa pili Yohana
Sule kutoka Arusha ambaye alitumia saa
1:07, wakati Kaposhi Layza kutoka Aru-
sha alishika nafasi ya tatu kwa kutumia
saa 1:08. Kilomita 21 kwa upande wa wa-
nawake, Failuna Abdul kutoka Arusha ali-
tumia saa 1:26 hivyo kuibuka mshindi wa
kwanza wakati Tunu Andrea kutoka Singi-
da alishika nafasi ya pili baada ya kutumia
saa 1:27 huku mshindi wa tatu Neema
Sanka kutoka Manyara akitumia saa 1:29.

Mshindi wa kwanza kwa Kilomita 42.2
kwa wanaume na wanawake kila mmoja
alizawadiwa Sh. 1,000,000/-, wakati
mshindi wa pili akiibuka na Sh. 500,000/-
huku mshindi wa tatu akilamba Sh.
250,000/-, na kwa Kilomita 21 mshindi
wa kwanza alipata Sh. 500,000/-, wa pili
Sh. 250,000/- na wa tatu akazawadiwa Sh.
150,000/ kwa wanaume na wanawake.

Katibu Mkuu wa Goba Road Runners
ambao ndio walikuwa wandaaji wa NIC
Goba Hills Marathon, Revacatus Kahend-
aguza, mbali ya kuwashukuru washiriki
wote kwa kujitokeza kushiriki mbio hizo,
pia aliwashukuru wadhamini wao kwa
kujitokeza na kufanikisha mbio hizo huku
akifafanua faida zilizopatikana.

“Sisi  tulianza kuzungumza

OFISA Mtendaji Mkuu wa zama-
ni wa Simba, Crescentius Magori,
amesema ilibaki kidogo amsajili
Fiston Abdulrazack, ambaye
amesajiliwa na Klabu ya Yanga
kwenye kipindi cha dirisha dogo
na kuwasili nchini wiki iliyopita.
laam jana, Magori ambaye kwa
sasa ni mshauri wa Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi wa
Simba, Mohamed ‘Mo’ Dewji,

kwao, kwani angekuwa tayari
ameshavaa uzi wa Simba siku ny-
ingi kama mambo yangekwenda
kama yalivyopangwa.

“Fiston nilitaka kusajili kwe-
nye michuano ya Chalenji liyo-
fanyika nchini Kenya kwenye
Jiji 1a Nairobi na Nakuru. Ile mi-
chuano ambayo Zanzibar aliin-
gia fainali mwaka 2017. Alikuja na
timu ya Taifa ya Burundi. Tayari
tulishakuwa  kwenye  nafasi
nzuri, lakini akapata ofa nono

hiyo tulimkosa kidogo tu,” alise-
ma Magori.

Magori alisema hayo baada
ya madai kuwa klabu ya Simba
imekuwa ikichukua wachezaji
ambao timu nyingine zimeshao-
nyesha nia ya kuwasajili, hivyo
kuonekana hawana jicho zuri
la kuangalia wachezaji mpaka
timu zingine zimtaje.

“Si kweli. Hawa wachezaji wote
unaowaona wanacheza humu
humu Afrika na sisi tunawaona.

naongea baada ya usajili,” alise-
ma Magori.

Alisema kuwa hata wachezaji
Luis Miquissone kuwa baadhi
ya klabu wanadai kuwa walitaka
kumsajili, lakini wao wakawahi
kitu ambacho si kweli, kwani
Miquissone wao ndiyo walio-
anza kumuona kwenye mechi
ya kwanza kati ya Simba dhidi
ya UD Songo iliyochezwa nchini
Msumbuji na kuanza naye ma-
ZUungumzo.

naye kabla hata hajaja hapa
kwenye mechi ya marudiano.
Hata Benard Morrison jina lake
nililetewa kabla hajaenda Yanga,
lakini tatizo rekodi zikaonyesha
kuwa hajacheza muda mrefu,
tukasubiri kwanza acheze ataka-
kokwenda kucheza kwa miezi
sita ili tumuone kwanza. Yeye
mwenyewe aliipenda sana Sim-
ba baada ya kuiona ikicheza Sim-
ba Day dhidi ya Asante Kotoko
mwaka 2017,” alisema.
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Solskjaer afurahia sare Arsenal mbio ubingwa

SIMBA EBINGWA SUPER CUP
oA

Nahodha Msaidizi wa Simba, Mohamed Hussein ‘Tshabalala’, akinyanyua Kombe la Simba Super Cup baada ya kulitwaa jana kwa kutoka suluhu na TP Mazembe ya DR Congo, na kuka-
bidhiwa na Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Innocent Bashungwa. PICHA: JUMANNE JUMA

® @ @ Morrison mfungaji bora, Bwalya mchezaji bora huku Kakolanya akitangazwa
kipa bora, safari ya mabingwa yaiva...

Na Adam Fungamwango

AFARI ya Simba kuelekea hatua

ya makundi ya Ligi ya Mabingwa

Afrika imeanza vizuri baada ya

kutwaa ‘Ndoo’ ya michuano ya
Simba Super Cup iliyomalizika jana katika
Salaam.

Simba imetwaa kombe hilo baada ya
sare tasa dhidi ya Mabingwa wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo, TP Mazembe,
iliyoifanya kufikisha pointi nne ikifuatiwa
na Al Hilal ya Sudan ambayo imemaliza
nafasi ya pili ikiwa na pointi mbili huku
Wongomani hao wakiburuza mkia kwa
pointi yao moja.

Mbali na Simba kutwaa kombe hilo am-
balo limekwenda sambamba na zawadi
ya Sh. milioni 15, wachezaji wake kiungo
Rally Bwalya ameibuka mchezaji bora wa
mashindano hayo na kukabidhiwa tuzo
sambamba hundi ya Sh. milioni mbili
huku golikipa Beno Kakolanya akitwaa

tuzo ya kipa bora wa mashindano na
hundi ya Sh. milioni moja wakati winga
Bernard Morrison naye akitunukiwa tuzo
ya mfungaji bora iliyoambatana na hundi
ya Sh. milioni moja.

Baada ya mechi hiyo, Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa Simba, Barbara Gonzalez,
aliwashukuru Watanzania na mashabiki
wote waliojitokea uwanjani na kuangalia
mechi hizo na kusema lengo limetimia.

“Lengo la kuandaa michuano hii ilikuwa
ni kuwapa mazoezi na utimamu wa mwili
wachezaji wetu, kuangalia wachezaji
wapya, lakini pia kuleta burudani kwa
mashabiki na Watanzania wote na vyote
vimefanikiwa,” alisema.

Simba iliandaa michuano hiyo mifupi
kwa ajili ya kujiandaa na hatua ya ngazi ya
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Katika mechi hiyo ya jana, Simba ilim-
chezesha mchezaji wake mpya raia wa Ni-
geria, Junior Lokosa, aliyeingia kipindi cha
pili badala ya Rally Bwalya, lakini haikuwa

mechi rahisi kama wengi walivyofikiria,
kwani kadili muda ulivyozidi kusonga
mbele, ndivyo ilivyozidi kuchangamka na
kuwa ngumu kwa pande zote mbili.

Ilikuwa ni dakika ya saba tu, wakati kipa
wa Simba, Kakolanya alipopiga mpira am-
bao haukufika kwa mlengwa na kumkuta
Isack Tshibangu ambaye alipiga shuti hafi-
fu na kipa huyo kusawazisha makosa yake
kwa kuudaka.

Dakika moja baadaye Luis Miquissone
akiwa ana kwa ana na kipa wa TP Mazem-
be, Moukoro Ibrahim, alipaisha mpira juu
ya lango.

Dakika ya 19, Simba ilifanya mashambu-
lizi mfululizo kwenye lango la TP Mazem-
be na kushindwa kuuweka mpira ndani ya
wavu, baada ya Mohamed Hussein ‘Zim-
bwe Jr’ kupiga shuti lililotemwa na kipa
Moukoro, kabla ya kumkuta Miquissone
ambaye naye alijaribu kufunga, lakini kipa
akipangua na kumkuta Chris Mugalu am-
baye shuti lake likadakwa na kipa huyo.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Clatous Chama, yeye alikosa mabao
ya wazi, dakika ya 26 alipopiga pembeni
na dakika ya 36 alipopaisha pasi safi ali-
yomegewa na Mugalu.

Kipindi cha pili, pamoja na mabadiliko
ya pande zote mbili na kushambuliana
kwa zamu, bado hakuna timu iliyoweza
kubadilisha ubao wa mabao.

Kocha Mkuu wa Simba, Didier Gomes
Da Rosa, alisema hawezi kuwalaumu
wachezaji wake kwa kukosa mabao mengi
kutokana na ugumu wa mechi, huku Ko-
cha Msaidizi wa TP Mazembe, Isack Ka-
songo, akisema kuwa walidhamiria kuto-
poteza tena mechi ya pili.
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