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Rais Samia Suluhu Hassan akiwa pamoja na maaskofu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT), baada ya kuzun-
gumza nao kwenye maadhimisho ya miaka 60 ya kanisa hilo jijini Arusha jana. PICHA: IKULU

Mwonekano wa Soko la Bwawani katika Mtaa wa Bwawani, Manispaa 
ya Kinondoni lililojengwa kwa Sh. bilioni moja ambalo limetelekezwa 
kwa madai ya kukosa wateja. PICHA: JENIFER GILLA
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W
ANAFUNZI waliokati-
sha masomo kutoka-
na na ujauzito ambao 
sasa wamerejea dar-

asani, wanaposhangilia nuru ya 
kutimiza ndoto zao, wanatoa ya 
moyoni kwa serikali.

NI mabinti wanaosoma katika 
kituo cha Tumbi Sekondari 
mkoani Pwani, ambao pamoja na 
kuishukuru serikali na kuhimiza 
wengine wenye changamoto 
kurejea tena masomoni wana 
maombi kadhaa kuanzia vitam-
bulisho na mabweni.

Wanasema pamoja na kusoma 
bila gharama serikali ikibeba 
jukumu hilo, wanaiomba kuwa-
saidia waruhusiwe kutumia 
vitambulisho kama ilivyo kwa 
wanafunzi wengine ili walipe 
nauli ya wanafunzi.

Wanasema ni kutokana na 
gharama kubwa za nauli baadhi 
yao wanakatisha masomo kwa 
mara nyingine kwa kukosa pesa 
wanatakiwa kulipa kama abiria 
watu wazima.

“Wapo baadhi ya wanafunzi 
wanaishi mbali na vituo na uwezo 
wa wazazi  kumudu gharama za 
nauli ni mdogo na hivyo hukwama 
kuendelea na masomo pamoja na 
kuwa na nia ya kurudia tena kuka-
milisha masoma,” anasema binti 
jina tumelihifadhi.

“Umbali kwa baadhi yetu pia 
umekuwa chanzo cha wengine 
kupata mimba kwa mara nyingine 
kutokana na kukosa mahitaji na 
hivyo kuingia kwenye mitego 
mingine jambo ambalo lin-
aendelea kutuweka njiapanda 
na kushindwa kutimiza ndoto 
zetu,”anaeleza.

Akizungumza kwa niaba ya 

Anasema haikua rahisi kwa 
ndugu akiwemo baba yake 
kuelewa malengo yake lakini 
kwakuwa aliamua na kujutia 
alichofanya alitumia nafasi hiyo 
kusoma kwa bidii na yeye pamoja 
na wengine wanatarajia kufanya 
mtihani wa kidato cha nne mwaka 
huu.

Mratibu wa kituo cha Tumbi 
Sekondari, Getrude Mvungi, 
anasema mfumo huo umewa-
saidia wale ambao walikata tamaa 
ya kuendelea na masomo sasa 
wamebadilika.

Changamoto ya baadhi yao 
kukosa nauli nayo inaelezwa na 
mratibu kwamba inachangia 
utoro na kurudi nyuma, lakini 
pia wapo wazazi ambao wanata-
mani watoto wao waendelee na 
masomo lakini mwitikio unako-
sekana kwani hawana mwamko.

“Kipo kikwazo pia cha mawasi-
liano duni kati ya wazazi, walezi 
na walimu, watoto wakishaanza 
masomo malezi yanaachwa 
kwa walimu pekee, jambo 
ambalo limesababisha baadhi 
ya wanafunzi kupata mimba 
kwa mara ya pili na kukatisha 
masomo,”anaeleza Getrude.

Ofisa Elimu Mkoa wa Pwani 
Sara Mlaki anasema kuanzia 
mwaka 2021 na 2023 wanafunzi 
wa kike 163 waliokatisha masomo 
baada ya kupata mimba walirudi 
shuleni.

Sara anaeleza kuwa wanafunzi 
hao 42 ni wa mwaka 2021 hadi 
2022 wakati 121 ni wa kuanzia 
mwaka jana hadi sasa na kwamba 
wapo ambao wanasoma kwenye 
vituo pamoja na watoto wao.

Anaongeza kuwa kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima wanafuatilia na kuhakiki-
sha kuwa waliokatisha masomo 
kwa mimba wanafikiwa.

Katika kupambana suala la 
mimba shuleni, Sara anaeleza 
kwamba mkoa huo una mikakati 

Mabinti wanaorejea darasani 
baada ya uzazi wana haya…

Ofisa Elimu Mkoa wa Pwani Sara Mlaki.

ELIMUELIMU
NA JULIETH MKIRERI, 
KIBAHA

Yasiyowezakana visiwani 
yanapoanza kushuhudiwa
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wengine, anaiomba pia serikali 
kuwajengea mabweni kwenye 
vituo ili wasichana wakae shuleni 
na kuachana na adha ya kusafiri 
umbali mrefu na kuewaepusha 
na vishawishi.

Wanashukuru kuwapo kwa 
fursa hiyo na kuwataka wenzao 
walioko shuleni kuzingatia 
masomo na kuepuka kujikita 
kwenye makundi na mitandao ya 
jamii ambayo imekuwa chanzo 
cha baadhi yao kupata ujauzito 
wakiwa masomoni.

WASIMULIA MACHUNGU
Mmoja wa mabinti hao 

anasema baada ya kupata mimba 
alirejea nyumbani huku akijutia 
alichokifanya alipowaona wasi-
chana wengine aliokuwa akisoma 

nao wakiendelea na masomo na 
kufanya vizuri darasani.

Anasema alijuta na kuomba 
msamaha kwa wazazi wake 
ambao walimlea na alipojifun-
gua walianza kutafuta shule ili 
aendelee na masomo kama alivy-
oomba, baada ya mtoto wake 
kutimiza miaka miwili alipata 
nafasi kwenye Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima kituo cha Tumbi 
Sekondari.

Kuanza kwake masomo ni moja 
ya malengo yake aliyoyaweka 
kufikia ndoto ya kuwa daktari 
na hivyo kujituma na kuuliza 
maswali mara kwa mara kwa 
walimu darasani ndicho anacho-
fanya.

“Wapo wazazi na ndugu 
wanashindwa kutoa nafasi ya pili 

kwa watoto wao na hivyo msi-
chana kushindwa kuishi kwenye 
ndoto zake kwasababu ya mimba 
jambo ambalo kwangu siliamini, 
imani yangu ni kwamba ukian-
guka unaweza kusimama tena 
na kupambania malengo yako” 
anasema binti mmoja.

Mwanafunzi  mwingine 
anaeleza kuwa baada ya kupata 
mimba alifukuzwa nyumbani na 
baba yake, akalazimika kukim-
bilia kuomba hifadhi kwa mjomba 
ambaye alimlea hadi alipojifun-
gua.

Anasema baada ya mtoto wake 
kukuwa aliomba kuendelea na 
masomo na shangazi yake anayei-
shi Kibaha alimsafirisha kutoka 
Njombe kwa ajili ya kuanza 
masomo kwa mara nyingine. INAENDELEA UK.12
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Samia: Nimeamua 
kukaa kimya, sitajibu
Na Waandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan amesema 
hakuna mwenye misuli na ubavu wa kuli-
gawa Taifa, kuuza Taifa na kuharibu amani 
na usalama uliojengwa kwenye Taifa.

Vilevile, amesema aliamua kunyamaza 
na ataendelea kunyamaza katika suala la 
uwekezaji katika bandari unaotaka kufany-
wa na Kampuni ya Kimataifa ya DP World.

Wakati Rais Samia akitoa kauli hiyo, 
Mkuu wa Kanisa la Kiinjili la Kilutheri Tan-
zania (KKKT), Askofu Dk. Fredrick Shoo, 
amemweleza Rais kuwa wanaunga mkono 
uwekezaji na wanatambua nia yake njema 
katika suala hilo.

Ni kauli zilizotolewa jana na viongozi hao 
wakati wa maadhimisho ya miaka 60 ya 
KKKT, Rais Samia akiwaomba viongozi wa 
madhehebu yote ya dini nchini kudumisha 
dua na sala kwa ajili ya nchi. 

“Niliamua kunyamaza kimya na ninaen-
delea kunyamaza kimya, ninachotaka ku-
wahakikishia hakuna mwenye misuli na 
ubavu wa kuligawa Taifa hili, hakuna mwe-
nye ubavu wa kuuza Taifa hili, kuharibu 
amani na usalama tuliyojenga kwenye Taifa 
hili, itoshe kuwa huu ni ujumbe wangu 
kwenu,” alisema.

Rais Samia alitumia fursa hiyo kuwashuk-
uru viongozi wa dini hususani Askofu Dk. 
Shoo na Askofu wa KKKT Dayosisi ya Karag-
we, Dk. Benson Bagonza kwa ushauri wao 
wa kuanzisha Jumuiya ya Maridhiano Tan-
zania ambayo imekuwa na tija kwa Taifa.

Kuhusu mabadiliko ya tabianchi na us-
alama wa chakula, Rais aliagiza viongozi 
wa dini kutumia majukwaa yao kuhimiza 
utunzaji mazingira   na kuweka mipango 
yao, ili kutunza mazingira na kujihakikishia 
usalama wa chakula.

Kukabiliana na usalama wa chakula 
nchini, alisema Rais Samia serikali imean-
zisha mradi wa Bulding a Better Tomorrow 
(BBT) unaounganisha vijana katika sekta ya 
kilimo. Unajikita katika kilimo cha umwagil-
iaji, ufugaji na uvuvi, ili kupata chakula cha 
kutosha ndani na nje ya nchi.

MAADILI
Rais Samia pia aliwaomba viongozi wa 

dini kwa kushirikiana na serikali kuwajen-
gea maadili mema watoto na vijana kwa 
kuzingatia mila na desturi njema za  Wa-
tanzania, ili kuendelea kuwa na Taifa lenye 
maadili mema.

Mkuu wa Nchi pia alisema serikali ina-
tambua mchango wa makanisa katika 
utoaji huduma za jamii, hasa afya na elimu, 
uwezeshwaji wananchi kiuchumi na utoaji 
huduma shufaa na itaendelea kushirikiana 
nazo, ili wananchi wapate huduma stahiki.

“Kuhusu changamoto zote ulizozisema 
Mkuu wa Kanisa, ninakuahidi nitazifanyia 
kazi na zinazojitokeza na zitakazoendelea 
kujitokeza ili sera ya kitaifa ya ushirikiano 
wa sekta binafsi (PPP) iendelee kuwatu-
mikia wananchi,” Rais aliahidi.

ASKOFU SHOO 
Awali, Mkuu wa Kanisa hilo, Askofu 

Dk. Shoo, alisema: “Lipo hili la DP World. 
Kwanza, ninaomba ieleweke wazi kwamba 
kanisa linaunga mkono uwekezaji, hatup-
ingi uwekezaji na tunajua wewe kwenye nia 

kwake na itaendelea kushirikiana na 
madhehebu ya dini nchini katika shughu-
li mbalimbali zikiwamo za maendeleo.

“Sisi viongozi wa dini tutaendelea kush-
irikiana kwa sababu jukumu letu kubwa 
ni kuishauri serikali na kuwaombea vion-
gozi, ili waweze kutekeleza majukumu 
yao kwa amani na utulivu,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mon-
gella alisema KKKT katika mkoa huo ni 
wadau wakubwa wa maendeleo ambao 
wamekuwa wakipeleka miradi mbalim-
bali kwa wananchi bila kujali dini zao. 

Mkurugenzi wa Idara ya Afya ya kanisa 
hilo, Dk. Paul Mbando, alisema KKKT ina-
miliki taasisi zaidi ya 300 za kijamii, ziki-
wamo 120 za sekta ya elimu na 172 za afya.

Akihubiri katika ibada hiyo, Askofu wa 
Dayosisi ya Magharibi Kati (Tabora), Dk. 
Isaac Kisiri, alisema licha ya KKKT kuwa 
na mambo mengi ya kujivunia katika 
safari yake ya miaka 60, wakristo wame-
kuwa wavivu na kuweka imani zao katika 
vitu vya upako, ili wafanikiwe kiuchumi 
badala ya kufanya kazi kwa bidii na 
kumtegemea Mungu.

SIASA NA DINI
Katika hatua nyingine, baadhi ya wa-

dau wa siasa, sheria na haki za binadamu 
nchini, wamezungumzia kauli ya Rais 
mstaafu Jakaya Kikwete kuhusu kuchang-
anya siasa na dini. 

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha 
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC), Dk. 
Anna Henga, alisema jana kuwa Katiba ya 
nchi inasema kila raia ana haki ya kutoa 
maoni.

“Huwezi kutenganisha dini na siasa kwa 
sababu watu wenye dini ndio haohao wa-
nasiasa na wanasiasa pia wana dini. Kwa 
hiyo ukisema kiongozi wa dini asiongee 
kuhusu siasa, sidhani kama ni sawa. Kitu 
kibaya ni kuwabagua watu kwa minajili 
ya dini,” alisema.

Mwanasiasa Mkongwe, James Mbatia, 
alisema: “Ni vigumu kutenganisha siasa 
na dini, lakini hata hivyo waraka wa TEC 
hauzungumzii mambo ya sakaramenti, 
yanazungumza mkataba. Rais alitoa rai 
Watanzania watoe maoni, wao wamefan-
ya hivyo. Kwahiyo, hoja ijibiwe kwa hoja, 
hakuna hoja ya dini hapo.”

Mhadhiri Mwandamizi wa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Shule Kuu ya Elimu 
(DUCE), Dk. George Kahangwa, alisema 
hata manabii wa zamani walikuwa wa-
naelekeza viongozi katika kuweka mam-
bo sawa.

“Dini na siasa ndio maisha yetu. Kilicho 
kibaya ni kutumia mtaji wa dini kujinufai-
sha kisiasa, lakini huwezi kusema ndani 
ya dini hakuna siasa, dini ilivyokuja kwe-
tu ilichanganyikana na siasa,” alisema Dk. 
Kahangwa.

Askofu wa Kanisa la Baptisti, Antony 
Mlyashimba, alisema ni vigumu kuten-
ganisha siasa na dini kwa sababu binad-
amu ameumbwa kwa mwili na roho na 
viongozi wa dini wana kazi ya kuhakiki-
sha wanahudumia vyote hivyo vikae 
sawa bila kuharibikiwa.

Katibu Mkuu wa Chama cha ACT-Wazal-
endo, Ado Shaibu, alisema: “Wafuatiliaji 
wa siasa na historia ya dini wataungana 
na mimi kwamba ni vigumu kutengani-
sha uhusiano wa dini na siasa.

“Kitu kikubwa ambacho viongozi wa 
dini wanapaswa kuzingatia ni kwamba 
wanapozungumza, maneno yao yazinga-
tie kujenga umoja wa kitaifa kwa sababu 
wamebeba dhamana kubwa ya nchi.”

*Imeandaliwa na Cynthia Mwilolezi 
(ARUSHA) na Elizabeth Zaya (DAR)

yako unataka wawekezaji. 
“Hata hivyo, jambo hili limekuwa na 

maoni mbalimbali kwa wananchi na vy-
ombo vya habari, viongozi wa dini zote, 
kwenye mitandao tumeona maoni mbal-
imbali.

“Lakini Mheshimiwa Rais unatambua 
sisi viongozi wa dini zote, tuliomba kuja 
kukuona pale mwanzoni mwa jambo hili 
na kwa uungwana wako na unyenyeke-
vu ulionao, utayari wa kutusikiliza, ulitu-
pokea na tulikuletea maoni yetu, kama 
taasisi na viongozi wakuu wa dini katika 
nchi yetu ya Tanzania. 

“Madhehebu yote ya kikristo tukiwa 
CCT, TEC na Bakwata. Mimi ninakum-
buka jinsi ulivyotupokea, ukatusikiliza, 
ukapokea maoni yetu na ushauri wetu 
wa viongozi wa dini na uliahidi kuwa 
maoni na ushauri utayapeleka kwa 
wataalamu wako na kufanyiwa kazi kwa 
uzito na kwa maslahi ya Taifa.

“Tuna imani na wewe Mheshimiwa 
Rais, tunakuamini, kanisa liko pamoja 
na wewe, tutaendelea kukuombea na 
kukuunga mkono katika kulisukuma gu-
rudumu la maendeleo ya nchi yetu kwa 
maslahi mapana ya nchi yetu.

“Tunaendelea kuunga mkono juhudi 
zinazoendelea katika kutengeneza fursa 
zitakazowezesha wananchi kujipatia 
maendeleo, kwa njia ya utawala wa she-
ria, kuheshimu haki za binadamu na ku-
ruhusu demokrasia ya kweli miongoni 
mwa wananchi na vyama vya siasa.”

Kwa mujibu wa Dk. Shoo, Rais amewe-
ka wazi msimamo wake na wameo-
na watu wakiwa huru, na kueleza maoni 
yao na ni  matumaini yao kwamba wa-
tendaji wote wataelewa vyema nia yake 
njema na nchi itaendelea kuwa yenye 
amani na mshikamano.

Askofu Dk. Shoo alisema anajua ka-
tika jambo hilo, imefikia hatua baadhi 
ya watu wenye maslahi ya kidini na kia-
sisa, wanataka kuwagawa Watanzania 
wakati  suala hilo linahitaji hekima na 
wao kama viongozi wa dini, wataendelea 

kumwombea.
“Ukimya wake (Rais Samia) katika 

suala hilo siyo kwamba halifanyii kazi. 
Umoja wa Taifa la Tanzania na mshika-
mano ni muhimu kuliko mtu au kundi 
lolote. Ninawaomba viongozi wenzangu 
wa dini, wanasiasa kuacha kugawa watu 
kwa misingi ya dini, siasa na maslahi bi-
nafsi na iwapo kuna atakayejenga hoja 
kutaka kugawa Watanzania kwa misingi 
hiyo akemewe.

“Ninashukuru Mungu amekujalia hek-
ima kama mama na kiongozi umekaa 
kimya na kimya chako siyo kwamba hu-
lifanyii kazi, jambo hili linahitaji hekima 
kubwa.

“Ulipokea nchi katika kipindi kigumu, 
ukaahidi kutekeleza miradi ya kimkakati 
na tumeshuhudia ukiitekeleza na kuan-
zisha mingine mipya, sisi viongozi wa 
KKKT tunakuunga mkono, tunakuomba 
ufanye kazi kwa kujiamini na ujasiri 
kwani Mungu ndiye amekuweka katika 
nafasi hiyo na sisi tunaieshimu,” alisema.

Kuhusu maadhimisho hayo, Askofu 
Dk. Shoo alisema wanashukuru seri-
kali kutambua mchango wa taasisi za 
dini nchini. Kanisa hilo limekuwa ku-
toka waumini 500,000 mwaka 1963 
lilipoanzishwa hadi sasa kufikia waumi-
ni zaidi ya milioni nane, huku dayosisi 
zikiongezeka kutoka saba hadi kufikia 27 
katika mikoa na maeneo yote nchini.

Alisema mbali na huduma za kiroho 
kanisa hilo limekuwa mstari wa mbele 
kutoka huduma za kijamii.

Askofu Dk. Shoo pia aliishukuru seri-
kali kwa kutoa fedha Sh. bilioni tano 
kwa ajili ya ujenzi wa jengo la matibabu 
ya saratani ambao kwa sasa umefikia 
asilimia 70 katika Hospitali ya Rufani ya 
KCMC inayomilikiwa na kanisa hilo.

BAKWATA
Katibu Mkuu Baraza la Waislamu 

Tanzania (BAKWATA), Mwalimu Nuhu 
Mruma alisema BAKWATA inaipongeza 
KKKT kufikia miaka 60 ya kuanzishwa 
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Wadaiwa kushikilia abiria 
na kudai fedha kwa ndugu

Mwabukusi, Mdude waibuka na 
hatua mpya zuio kutoka Mbeya 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAKILI Boniface Mwabukusi 
na mwanaharakati Mpaluka Nya-
gali, maarufu Mdude Chadema, 
wametangaza kuendelea na nia 
yao ya kuitisha maandamano ya 
kupinga mkataba wa uwekezaji 
wa Bandari ya Dar es Salaam kati 
ya Serikali ya Tanzania na Kam-
puni ya DP World ya Dubai.

Vilevile, wametishia kugoma 
kuitikia wito wa Jeshi la Polisi 
kuwataka kuripoti katika kituo 
cha polisi kila baada ya siku saba 
pamoja na zuio la kutotoka nje ya 
Mkoa wa Mbeya wakidai kuwa 
mpaka sasa hawajui sababu za 
kuchukuliwa hatua hizo.

Wawili hao siku za hivi karibuni 
walikuwa wanashikiliwa na Jeshi 
la Polisi kwa tuhuma za uhaini. 
Walikamatwa Agosti 12 mwaka 
huu mkoani Morogoro wakiwa 
safarini kuelekea Dar es Salaam 
na kusafirishwa mpaka mkoani 
Mbeya.

Baadaye waliunganishwa na 
mwanasiasa maarufu, Balozi Dk. 
Willibrod Slaa, ambaye alikamat-
wa mkoani Dar es Salaam na 
kusafirishwa mpaka mkoani 
Mbeya.

Wakizungumza na waandishi 
wa habari jana baada ya kuripoti 
kwa mara ya kwanza katika kituo 
cha polisi tangu walipoachiwa 

kwa dhamana, wawili hao walise-
ma nia yao ya kutetea rasilimali 
za nchi iko palepale.

Wakili Mwabukusi alisema wao 
tangu awali walikuwa na nia ya 
kutumia nguvu ya umma kupin-
ga mkataba huo na mahakamani 
alikwenda kwa ajili ya kuwatetea 
wateja ambao walifungua kesi.

Alisema kwa sasa wanajiandaa 
kwa ajili ya kuratibu maandama-
no ya nchi nzima kupinga mka-
taba huo ambao alidai unataka 
kuifanya Tanzania kuwa koloni la 
Dubai.

“Kitendo cha sisi kukamatwa 
na kupewa kesi ambayo ilikuwa 
nzito hakiwezi kuturudisha ny-
uma, tunaendelea na nia yetu 
na ndani ya muda mfupi tuta-
watangazia Watanzania namna 
tutakavyoendesha maandamano 
hayo,” alisema Mwabukusi.

Kuhusu kuripoti tena katika 
kituo cha polisi Agosti 28, mwaka 
huu kama ambavyo wanatakiwa 
na jeshi hilo, Wakili Mwabuku-
si alisema hawatatekeleza na 
kwamba jana ilikuwa siku ya 
mwisho kwao.

Wakili Mwabukusi pia alilitaka 
Jeshi la Polisi kuwarejeshea vifaa 
vyao, hasa simu na kompyuta 
ambavyo lilichukua baada ya ku-
wakamata ili waendelee na kazi 
zao.

Mdude alisema maandamano 

ya kutetea rasilimali za nchi ni 
haki ambayo ipo kikatiba na hivyo 
wao wataendelea nayo. Kwa sasa 
wanakusudia kuonana kwanza 
na Balozi Dk. Slaa ili wakubaliane 
namna ya kufanya.

Alisema watakapotaka kuanza 
maandamano hayo, watatoa 
taarifa kwa Jeshi la Polisi kwa ajili 
ya kuomba ulinzi huku akisisitiza 
hawaogopi kukamatwa tena.

Alisema mpaka sasa bado ha-
wajui sababu ya kukamatwa 
kwao kwa maelezo kuwa kesi 
waliyokuwa wametajiwa awali ya 
uhaini haina dhamana kwa mu-
jibu wa sheria.

Aliyekuwa Mwenyekiti wa 
Chama cha NCCR Mageuzi, James 
Mbatia, alimwomba Rais Samia 
Suluhu Hassan kulishughulikia 
tatizo hilo la mgogoro wa Bandari 
kabla halijawa kubwa zaidi, akid-
ai linachafua taswira ya nchi.

Alisema mgogoro huo kwa sasa 
umeligawa taifa ambapo zime-
anza kutolewa kauli mbalimbali 
ambazo zingine ni za ubaguzi wa 
dini na wa Tanganyika na Zanzi-
bar.

Pia alilishauri Jeshi la Polisi 
kuwarejeshea vifaa vyao kina 
Mwabukusi na Mdude ambavyo 
lilichukua baada ya kuwakamata, 
akieleza kuwa vifaa hivyo ndivyo 
wanavitumia katika kazi zao - 
simu na kompyuta mpakato.

NOTISI YA MNADA WA HADHARA
BID CITY AUCTION & ESTATE SALES LIMITED, Kwa idhini tuliyopewa na KCB BANK TANZANIA LIMITED, MAKAO 
MAKUU, DAR ES SALAAM, tutauza kwa Mnada wa hadhara dhamana za wadaiwa zilizo kwenye jedwali chini, endapo 
watashindwa kulipa madeni wanayodaiwa ndani ya muda wa siku ishirini na moja (21) kuanzia tarehe ya tangazo hili. 
Mnada utafanyika mahali zilipo dhamana hizo kama tarehe na muda ulivyoonyeshwa kwenye jedwali.

MASHARTI YA MNADA
1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei iliyofikiwa kwenye mnada endapo bei hiyo itakubaliwa na Benki 

na salio la 75% litalipwa ndani ya siku kumi na nne (14).
2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio ndani ya siku 14, atakuwa amepoteza haki yake ya malipo ya 

25% na dhamana itauzwa upya
3. Gharama zote kuhusu kubadilisha jina na umiliki wa dhamana zitakuwa juu ya mnunuzi.
4. Baada ya kukamilisha malipo yote ni jukumu la mnunuzi kumuhamisha mkazi/wakazi waliopo katika 

dhamana husika.
5. Dalali atawasilisha Benki bei iliyofikiwa katika mnada na Benki ina haki ya kukubali au kuikataa bei 

iliyofikiwa katika mnada.

Kwa maelezo zaidi wasiliana nasi:
Bid City Auctions & Estates Sales Limited      

     House No.44 Mikocheni B, Coca Cola Road
Dar es Salaam                                                                                                                       
0713815100/ 0719000002/ 0758182468                                                                              
adolf.mboya@bidcity.co.tz

    AINA YA DHAMANA                        MAELEZO/SEHEMU ILIPO DHAMANA TAREHE NA MUDA WA MNADA
C.T No 86330 DAR, Kiwanja Namba 952, Kawe, Kinondoni,
Ukubwa ni Mita za mraba 1030.

2 NYUMBA CT. No 49864, DAR, Kiwanja Namba 910, Kitalu “J” Mbezi 
Beach, Kinondoni, Ukubwa wa mita za mraba 1491 11/09/2023, Kuanzia Saa 6;30 Mchana

3 NYUMBA C.T No 41791, DAR, Kiwanja Namba 26, Kitalu “B” Kijitonyama, 
Kinondoni, Ukubwa ni mita za mraba 440 12/09/2023, Kuanzia Saa 4:00 Asubuhi

4 APARTMENT C.T No. 97632, DAR, Kiwanja Namba 3, Kitalu Namba 25A, 
Mwananyamala, Kinondoni, Ukubwa ni mita za mraba 489.4 12/09/2023, Kuanzia Saa 6:30 Mchana.

5 NYUMBA C.T No. 81441, DAR, Kiwanja Namba 2050, Kitalu “B” Kimara 
Baruti, Kinondoni, Ukubwa ni mita za mraba 612 13/09/2023, Kuanzia Saa 4:00 Asubuhi

1 NYUMBA 11/09/2023, Kuanzia Saa 3:30 Asubuhi

Na Julieth Mkireri, 
MKURANGA

JESHI la Polisi Mkoa wa Kip-
olisi Rufiji, linawasaka watu 
wanaodaiwa kuhusika na tukio 
la kumshikilia na kumpora, 
Sostensia John, wakitumia ba-
jaji iliyokuwa ikitoka Mbagala 
kuelekea Mkuranga.

Watu hao wanadaiwa kufan-
ya tukio hilo usiku wa kuamkia 
jana, wakitumia bajaji. 

Kwa mujibu wa Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Kipolisi Rufiji, 
Protas Mutayoba, katika bajaji 
hiyo walikuwapo watu watano 
pamoja na dereva na kwamba 
aliyefikisha taarifa hizo ni 
mmoja wa abiria aliyeshikiliwa. 

Kamanda Mutayoba alisema 
abiria huyo alilieleza Jeshi 
la Polisi kwamba baada ya 
kushikiliwa, aliachiwa baada ya 
kutoa fedha waliyohitaji watu 
hao.

Sostenesia alilieleza Nipashe 
kwamba alipanda bajaji hiyo 
akitokea Mbagala Misheni wak-
iwa abiria watatu na dereva.

Alidai kuwa walipofika 
maeneo ya Kisemvule, bajaji 
dereva alisimamisha bajaji na 
alimwomba mmoja wa abiria 
(wa kiume) ashuke amnunulie 
sigara na alifanya hivyo na aka-
ongezeka abiria mwingine wa 
kiume.

Kwa mujibu wa Sosten-
esia, waliendelea na safari 
na   walipofika Mwanambaya, 
bajaji iliingizwa kushoto na 
dereva aligeuza akaondoka na 
kuwaacha. 

“Nilihoji kwanini tunatoka 

barabara kuu tunaingia huku 
kwenye vumbi, kuna msafara 
au nini sikujibiwa badala yake 
tulishushwa wote tuliokuwa 
kwenye bajaji, dereva aka-
ondoka na mimi nilifungwa 
kitambaa na kuanza kutembe-
zwa hadi msituni.

“Waliokuwa wanafanya vi-
tendo hivyo ni abiria niliokuwa 
nao kwenye bajaji, tulikwenda 
sehemu maarufu kama Sham-
ba la Mwarabu na nilitakiwa 
kupiga simu kwa ndugu yangu 
yeyote atume Sh. 200,000 ndi-
po waniachie,” alidai.

Sostenesia alisema alimpigia 
simu mjomba wake ambaye ali-
tuma fedha hiyo na walipoitoa, 
walitoa laini yake kwenye simu 
na kunpatia kisha wao waka-
baki na simu na kumwelekeza 
njia ya kufika barabarani ku-
pata gari.

Kwa kuwa alikuwa anaele-
kea, Mkuranga alifanikiwa ku-
pata lifti kwenye gari iliyobeba 
pilipili hoho. Akasafiri usiku 
huo.

Na Jenifer Gilla

KATIBU Mkuu Kiongozi, Dk. 
Moses Kusiluka, amesema taasi-
si  nyingi za serikali nchini zi-
natoa huduma duni kwa jamii iki-
wamo ya umeme, maji na elimu, 
hali inayorudisha nyuma  lengo 
la kuwahudumia wananchi.

Pia amesema ni wajibu 
wa  taasisi hizo kuhakikisha zi-
natoa huduma kwa  ufanisi  na 
pale panapotokea tatizo,  wa-
nanchi wapewe  taarifa na 
marekebisho yafanyike  haraka, 
ili kuwaondolea wananchi usum-
bufu unaotokana na hitilafu 
husika.

Ili kuondokana na tatizo hilo, 
Dk. Kusiluka ameelekeza Ofisi 
ya Msajili wa Hazina kwa kush-
irikiana na Ofisi ya Rais - Mipa-
ngo kutekeleze maagizo ya Rais 
Samia Suluhu Hassan, ikiwamo 
kupitiwa upya utendaji wa taasisi 
hizo  ili hatua stahiki zichuku-
liwe  ikiwamo kuziongezea mi-
taji, kuziunganisha na nyingine 
kuzifuta. 

Dk. Moses aliyasema hayo jana 
jijini Arusha wakati akifunga ki-
kao kazi cha Wenyeviti wa Bodi, 
Watendaji na Wakuu wa Taasisi 
za Umma na kusisitiza utekelezaji 
huo ufanyike haraka na kwa 
umakini mkubwa ili kuepuka 
taasisi ambazo zinatia hasara na 

kufanya kazi bila tija.
Pia aliagiza taasisi hizo ziz-

ingatie sheria na miongozo ya 
utendaji wa kazi serikalini na 
kuepuka matumizi mabaya ya 
madaraka waliopewa ambayo  
huchangia kutoa huduma duni 
kwa jamii.

“Tuwe makini, hili ni eneo am-
balo huko nyuma hatukufanya 
vizuri, lakini kumekuwa na haja 
ya kulipitia na kuona kwamba 
lirejewe upya. Kwa hiyo, ni imani 
yangu na ya Rais kwamba mtasi-
mama katika nafasi zenu vizuri 
na hatutapata shida katika suala 
hilo,” alisema.

Alisema serikali ipo katika 
mchakato wa kutunga sheria 
mpya itakayoipa Ofisi ya Msajili 
uwezo mkubwa wa kusimamia 
uwekezaji wa serikali katika 
mashirika ya umma pamoja na 
utoaji huduma unaofanywa na 
taasisi za serikali.

Alisema ni matarajio ya seri-
kali kuwa mashirika yanayofanya 
biashara yanatengeneza faida 
kubwa, hivyo yakae na Msajili 
wapeane  mikakati, ili mwakani 
watakapokutana tena watoe 
taarifa za mafanikio na namna ya 
kusonga mbele.

Vilevile, aliwaelekeza viongozi 
wa juu wa taasisi hizo kushiriki 
moja kwa moja katika katika uk-
aguzi wa hesabu za mashirika 

yao, wampe ushirikiano wa kari-
bu Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kwa ku-
jibu hoja zake kwa wakati badala 
ya kuwaachia majukumu hayo 
wafanyakazi wa ngazi za chini.

Alisisitiza taasisi na mashirika 
hayo kusimamia maazimio hayo, 
kila taasisi iyachukulie kama 
maazimio ya msingi kwa sababu 
yanalenga kutatua matatizo wa-
nayokabiliana nayo, kuwapeleka 
mbele na kuongeza ufanisi wa 
taasisi hizo.

Katika kikao hicho, Msajili wa 
Hazina, Nehemiah Mchechu alise-
ma jina la taasisi hiyo litabadilika 
kuwa Mamlaka ya Uwekezaji wa 
Umma, ili kuongeza ufanisi ka-
tika utekelezaji majukumu yao.

Alisema jina hilo   linalo-
pendekezwa litakidhi matakwa 
ya sheria ya mamlaka na maju-
kumu ya ofisi hiyo  na kuiwez-
esha kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi zaidi.

Alizikumbusha taasisi hizo 
kuwa  miongoni mwa vigezo vya 
kupewa uhuru wa kujiendesha ni 
pamoja na maslahi na malengo 
ya kimkakati ya nchi, uchangiaji 
mapato yasiyo ya kikodi katika 
mfuko mkuu wa serikali na uw-
ezo wa kujiendesha kwa mapato 
ya ndani ya taasisi kutegemea 
serikali.

Katibu Mkuu Kiongozi ataka
ufanisi taasisi za umma nchini
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ripoti maalum

Mradi wa soko ulivyogeuka 
‘nyonya damu’ kwa manispaa

CAG Charles Kichere Waziri wa Nchi ofisi ya Rais-
Tamisemi, Angellah Kairuki

Na Jenifer Gilla

UJENZI wa Soko la Bwawani 
umegharimu Sh. bilioni 1.2. Mata-
rajio yalikuwa Halmashauri ya 
Manispaa ya Kinondoni iingize 
Sh. 77,000 kwa siku kutokana na 
vizimba 154 vya soko, lakini sasa 
inaambulia 2,500 kwa siku.

Vilevile, halmashauri ilita-
rajia ikusanye Sh. milioni 3.3 
kwa mwezi kutokana na kodi 
ya vibanda 33 vya soko hilo, la-
kini sasa inakusanya Sh. 700,000 
toka kwa wafanyabiashara saba 
waliopo,  vibanda (vyumba) 26 
havina wapangaji.

Liliko soko hilo, ni katika Mtaa 
wa Bwawani, Kata ya Mwanany-
amala, wilayani Kinondoni, 
mkoani Dar es Salaam, Km 4.3 ku-
toka makao makuu ya Manispaa 
ya Kinondoni na Km 6.7 kaskazini 
magharibi mwa Soko la Kimataifa 
la Kariakoo.

Ujenzi wa soko hilo lililozin-
duliwa Agosti 2021, ukitekele-
zwa kupitia Mradi wa Ubore-
shaji Miundombinu katika Jiji la 
Dar es Salaam (DMDP), ulilenga 
kuboresha maeneo ya biashara 
na kusogeza huduma za kijamii 
kwa wananchi, lakini imekuwa 
kinyume. Miundombinu ya soko 
mingi haitumiki. Imekosa wateja.

Mwandishi wa habari hizi ame-
baini baadhi ya vyumba (viban-
da) vilivyopaswa kuwa na bidhaa 
za soko, vinatumika kama malazi 
ya mafundi wanaoendelea na 
ujenzi wa soko hilo.

Vilevile, mwonekano wa bara-
bara katika Mtaa wa Bwawani, 
liliko soko hilo,  ni nyembamba, 
imezingirwa na makazi ya watu 
kiasi cha kutia shaka uwezekano 
wa magari ya mizigo na daladala 
kutumia njia hiyo.

HASARA
Mkuu wa Kitengo cha Ma-

wasiliano Serikalini Manispaa ya 
Kinondoni, Aquilinus Shinduki, 
akitoa ufafanuzi kwa mwandishi 
wiki iliyopita, alisema soko hilo 
lina vizimba 154. Kati yake, vitano 
vina wapangaji wanaoendelea na 
biashara na kulipa ushuru wa Sh. 
500 kwa siku.

Alisema kwa hali hiyo, manis-
paa inakusanya kodi ya Sh. 2,500 
kwa siku badala ya Sh. 77,000, 
hivyo kupata hasara ya Sh. 74,500 
kwa siku sawa na Sh. milioni 
2.235 kwa mwezi.

Shinduki alibainisha soko lina 
vyumba 33 ambavyo wapangaji 
wake wanatakiwa kulipa kodi ya 
Sh. 100,000 kwa mwezi, lakini 
kwa sasa ni wapangaji saba ndiyo 
wamefungua biashara na kulipa 
kodi. Kwahiyo, wanakusanya Sh. 
700,000 badala ya Sh. milioni 3.3, 
hivyo kuwa na hasara ya Sh. mil-
ioni 2.6 kwa mwezi.

“Ukipiga hesabu hapo, utagun-
dua kuwa kwa mwezi serikali ina-

kosa mapato ya Sh. milioni 4.835 
(vizimba na vyumba). Sababu 
kuu ni wafanyabiashara walio-
jiandikisha kuchukua maeneo 
hayo kwa ajili ya kuendesha bi-
ashara, hawafanyi shughuli hizo 
na hawalipi malipo stahiki,” ali-
fafanua.

Alisema kuwa wakati soko 
hilo linafunguliwa mwaka 2021, 
mwitikio wa wafanyabiashara 
ulikuwa mkubwa na halmashauri 
ikawaamini na kuwapa maeneo, 
lakini kadri siku zilivyosonga, wa-
napungua.

WAFANYABIASHARA
Elizabeth Kayanga, mmoja wa 

wafanyabiashara wenye vizimba 
katika soko hilo, alisema kukose-
kana wateja ni sababu inayowas-
ukuma wafanyabiashara kuondo-
ka na kukimbilia kwenye maeneo 
mengine kutafuta wanunuzi wa 
bidhaa zao.

Elizabeth alisema wakati soko 
hilo linaanzishwa mwaka 2021, 
alichukua kizimba kwa lengo 
la kuuza nafaka kama mchele, 
unga, maharagwe, lakini hakuku-
wa na wateja. Kuna kipindi aliuza 
kilo moja katika kila bidhaa zake 
kwa wiki na wakati mwingine 
hakuuza kabisa.

Alisema aliamua kubadili bi-
ashara. Akawa anauza nguo za 
mtumba, lakini hali imeendelea 
kuwa mbaya. Amebadili mtindo 
wa biashara, akifafanua:

“Kwa sasa hapa sokoni ninakuja 
siku za Jumatano na Alhamisi tu. 
Jumatatu, Jumanne na Jumapili 
ninakwenda kuuza katika Mnada 
Kawe (Manispaa ya Kinondoni) 
na Jumamosi ninakuwa Biafra 
(Manispaa ya Kinondoni). Hata 
huko pia tunalipa ushuru, lakini 
angalau fedha ya kulisha familia 
unaiona.”

Kukabiliana na changamoto 
za Soko la Bwawani, Elizabeth 
alisema walipeleka maombi 
manispaa itoe rukhsa daladala 
kupita katika eneo hilo na ku-
peleka magari yanayouza vitu 
vya jumla kama ilivyo katika Soko 
la Mabibo, ili kuchangamsha na 
kuvutia wateja, lakini hakuna kili-
choamuliwa hadi sasa.

Mfanyabiashara wa mia-
mala ya fedha katika soko hilo, 
James Lameck, alisema kuwapo 
masoko ya aina hiyo karibu na 
Soko la Bwawani, kunachangia 
kukosekana wateja kwa kuwa 
wanapata bidhaa katika masoko 
waliozoea, hivyo kuathiri bi-
ashara Bwawani. Ndicho kiini wa-
fanyabiashara wengi kuondoka 
sokoni Bwawani.

Kama ilivyo kwa mtangulizi 
Elizabeth, Lamech anashauri 
serikali kuanzisha minada au 
kutoa rukhsa kwa magari kupele-
ka bidhaa sokoni huko kwa lengo 
la kuvutia wateja.

Mafanyabiashara wa Chakula 

Kimaro alisema hali hiyo pia itaathi-
ri utekelezaji wa mipango ya manispaa 
na upatikanaji wa huduma za kijamii 
katika eneo hilo kwa kuwa lengo la 
kuweka soko hilo ni kusogeza huduma 
karibu na wakazi wa eneo hilo.

Kimsingi, kinachoshuhudiwa sokoni 
Bwawani kwa sasa, ni kutotekelezwa 
kwa hoja ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) kuhusu 
miradi iliyokamilika, lakini haitumiki.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa 
mwaka 2020/21 iliyowasilishwa bun-
geni Aprili 12, 2021, CAG Charles 
Kichere, mbali na mambo mengine, 
alipendekeza serikali ichukue hatua 
kuhakikisha miradi iliyokamilika iki-
wamo ya masoko, itumike ili kufani-
kisha lengo la kutoa huduma kwa wa-
nanchi na kuingiza mapato serikalini.

Kimsingi, kinachoshuhudiwa sokoni 
Bwawani kwa sasa, ni kutotekelezwa 
hoja ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa 
Hesabu za Serikali (CAG) kuhusu mi-
radi iliyokamilika, lakini haitumiki.

Katika ripoti yake ya ukaguzi kwa 
mwaka 2020/21 iliyowasilishwa bun-
geni Aprili 12, 2021, Katika ripoti hiyo, 
CAG anabainisha kwamba mabilioni 
ya shilingi yanatumika kutekeleza mi-
radi ambayo ama haitumiki baada ya 
kukamilika au inatelekezwa katikati 
ya ujenzi na kutumia muda mwingi to-
fauti na ilivyopangwa.

Katika miradi iliyokamilika lakini 
haitumiwi na wananchi, CAG anasema 
katika ripoti yake kwamba iko katika 
halmashauri 30 ikiwa imetumia zaidi 
ya Sh. bilioni 7.68 bila kuwanufaisha 
wananchi.

Miongoni mwa sababu anazotaja za 
kutotumika miradi hiyo, ni ukosefu 
wa umeme, wataalamu wa kuende-
sha mifumo pamoja na idadi ndogo ya 
watumishi. Pia kutokuwapo mipango 
thabiti wakati wa uanzishaji wake.

Katika ripoti hiyo, CAG anaitaja 
Wilaya ya Lushoto, mkoani Tanga, 
ambako kulijengwa soko la mboga la 
Mnadani kwa Sh. bilioni 1.045, lakini 
halitumiki, sawa na hali ilivyo wilaya-
ni Hai, mkoani Kilimanjaro, ambako 
mabweni yalijengwa katika Shule ya 
Sekondari ya Wasichana Machame, 
lakini vitanda vya Sh. milioni 80  
havikununuliwa hadi wakati wa uk-
aguzi.

CAG Kichere anapendekeza seri-
kali ichukue hatua kuhakikisha mi-
radi iliyokamilika ikiwamo ya masoko, 
itumike ili kufanikisha lengo la kutoa 
huduma kwa wananchi na kuingiza 
mapato serikalini.

Pia anashauri halmashauri 
kuongeza umakini katika uandaaji mi-
pango ya miradi ili ikikamilika itumike 
na kuleta manufaa yaliyokusudiwa ili 
kupata thamani ya fedha, hasa kwa hu-
duma zinazogusa maisha ya wananchi 
wengi katika sekta ya masoko, elimu 
na afya.

Alipotafutwa na mwandishi jana 
kuzungumzia suala hilo, Nteghenjwa 
Hosseah, Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano Serikalini Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMi), alikiri kuwapo shida hiyo 
katika baadhi ya masoko, likiwamo la 
Bwawani.

Hatua wanazochukua, alisema 
Nteghenjwa wanatoa elimu kwa hal-
mashauri ziwe na miradi inayokidhi 
haja za wananchi wa eneo husika, pia 
washirikishe wananchi kujua mahitaji 
yao na miradi wanayoitaka. 

sokoni huko, Asha Limamu, 
alibainisha kuwa wakati soko 
linaanzishwa, kulikuwa na wa-
fanyabiashara katika vibanda na 
vizimba vyote, lakini kutokana 
na biashara kuwa ngumu, wengi 
waliondoka.

Ni hali ambayo Asha aliitaja in-
aathiri biashara yake kwa kuwa 
hakuna tena wa kumwuzia 
chakula. Analazimika kwenda nje 
ya soko kutafuta wateja, ilhali 
analipa fedha kwa ajili ya pango 
Sh. 100,000 kwa mwezi.

“Wakati soko linaanza, kwa siku 
nilikuwa ninapika kilo tano hadi 
sita za mchele na kilo tatu za unga 
wa ugali, lakini sasa ninapika kilo 
mbili za mchele na kilo moja ya 
unga wa ugali. Mauzo yangu ya-
mepungua kutoka Sh. 50,000 
kwa siku hadi 25,000,” alisema.

Mfanyabiashara wa matunda 
na mboga, Magreth Matola, 
alisema kwa sasa anafika sokoni 
huko saa saba mchana. Anatumia 
muda wa asubuhi kutembeza 
biashara hiyo katika nyumba za 
watu ili apate fedha ya kukidhi 
mahitaji ya familia.  

“Ukija hapa asubuhi, mboga na 
matunda vinakaa mpaka vinaoza, 
hakuna mtu anayekuja kununua. 
Watu wanakwenda kwenye 
masoko ya jirani na magenge ya 
mtaani walioyazoea. Serikali ili-
paswa ihamishie watu wa kwenye 
hayo magenge katika soko hili,” 
alishauri.

Mfanyabiashara wa pilipili 
sokoni huko, Shuwa Msaka, 
alibainisha kuwa awali alikuwa 
anauza nafaka, lakini alilazimika 
kubadili biashara baada ya na-
faka hizo kuharibika kutokana na 
kukaa muda mrefu bila kupata 
wateja.

KAULI YA MANISPAA
Meneja wa Masoko Manispaa 

ya Kinondoni, Damaris Lujani, 
alikiri kupokea malalamiko ya 
biashara kuwa ngumu sokoni ku-
toka kwa wafanyabiashara hao. 
Aliyawasilisha kwa uongozi wa 
halmashauri.

Alibainisha malalamiko ya 
wafanyabiashara yanajumuisha 

mzunguko mdogo wa fedha kuto-
kana na kukosa wateja, hali iliyo-
sababisha baadhi yao kuishiwa 
mitaji na kushindwa kuendelea 
na biashara.

“Nilikusanya mapendekezo 
hayo na mengine na kuyapeleka 
manispaa. Kwahiyo, tunasubiri 
utekelezaji. Lakini hali iliyopo ni 
kuwa watu wametelekeza mae-
neo yao huku wakiwa wameya-
shikilia, hivyo serikali inakosa 
mapato,” alisema.  

Katika ufafanuzi wake kuhu-
su mikakati ya kukabiliana 
na changamoto zinazolikabili 
soko, Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano Serikalini Manispaa 
ya Kinondoni, Shinduki, alisema 
manispaa itachukua hatua ili ku-
lifanya soko kuwa na hadhi na 
kuvutia wateja ikiwamo kuanga-
lia namna ya kutoa rukhsa kwa 
daladala kupita katika barabara 
hiyo.

Shinduki pia alisema wanataka 
kulibadilisha soko hilo liwe na 
bidhaa za nyumbani zaidi, iki-
wamo vyombo, hivyo watafanya 
matangazo ili wale wenye sifa wa-
wasilishe maombi halmashauri 
na kuanza biashara hiyo.

Pia alisema wanaandaa vikao 
na wafanyabiashara waliopo ili 
wasio tayari kuendelea na biasha-
ra, warudishe maeneo yao kwa 
manispaa, wapewe wengine we-
nye nia pia wataanzisha utaratibu 
wa kuingia mikataba ili kudhibiti 
wafanyabiashara kukimbia.

JICHO LA UWAJIBIKAJI
Meneja wa Miradi wa Taasisi 

ya WAJIBU, Moses Kimaro, katika 
mazungumzo na mwandishi ji-
jini Dar es Salaam wiki iliyopita, 
aliishauri manispaa ikae na wa-
fanyabiashara hao kusikiliza kero 
zao na kuangalia namna ya kuzi-
tatua ili soko lifanye kazi na kuin-
giza mapato serikalini.

Alisema kama hali sokoni ikien-
delea kuwa kama inavyoshuhudi-
wa sasa, serikali itakuwa ime-
fanya uwekezaji usio na tija kwa 
kuwa malengo ya mapato wal-
iokuwa wamejiwekea yatakuwa 
hayajatimia.
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Na Christina Mwakangale

MWENYEKITI wa Bodi ya Wad-
hamini ya Taasisi ya Moyo ya Ja-
kaya Kikwete ( JKCI), Prof. William 
Mahalu, amefariki dunia akiwa 
katika taasisi hiyo alikokuwa ana-
patiwa matibabu.

Prof. Mahalu ni miongoni mwa 
mabingwa watatu wa kwanza 
wa moyo nchini, walisomeshwa 
nje ya nchi miaka 1970 kwa ajili 
ya kutoa tiba za kibingwa nchini. 
Wengine ni Prof. Idrissa Mtulia na 
Prof. William Makene, aliyekuwa 
Daktari wa Rais wa Kwanza, Hayati 
Mwalimu Julius Nyerere.

Mkurugenzi Mtendaji wa JKCI, 
Dk. Peter Kisenge, katika taarifa 
yake jana kwa vyombo vya habari, 
alisema Prof. Mahalu alifariki dun-
ia usiku wa Agosti 20 mwaka huu, 
akiwa JKCI, alikokuwa anapatiwa 
matibabu.

“Ninasikitika kutangaza kifo cha 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wadhami-
ni ya Taasisi, Prof. William Rhys 
Mahalu kilichotokea jana usiku wa 
tarehe 20/08/2023 katika Taasisi 
ya Moyo Jakaya Kikwete ( JKCI), 
alikokuwa anapatiwa matibabu. 
Bwana alitoa na Bwana ametwaa 
jina lake lihimidiwe,” alisema Dk. 
Kisenge.

Mei 9 mwaka huu, Prof. Mahalu, 
akiwa kwenye hafla ya utiaji saini 
ushirikiano baini ya JKCI na nchi 
ya Zambia na Rwanda kuboresha 
huduma za kibingwa kwenye nchi 
hizo, alisema:

“Ninachokishuhudia katika 
utendaji wa matibabu bobezi na 
ya kibingwa ni ndoto yangu kutim-
ia. Wakati ninafikiria kuanzishwa 
kwa Taasisi ya Moyo ya JKCI, kila 
mmoja aliniona ninapoteza muda. 
Ninashukuru Mungu kunipa uhai 
na kushuhudia hiki leo (Mei).

“Kwa sababu wapo walioni-
katisha tamaa kwamba taasisi ya 
moyo sio kipaumbele, tujitahidi 
kufanya vitu wenyewe haijalishi 
kwa udogo gani. Upasuaji tufanye 
wenyewe,” alibainisha Prof. Ma-
halu, enzi za uhai wake.

ILIKOTOKA JKCI
Unapozungumzia JKCI tangu 

kuanzishwa kwake hukosi kumta-
ja Prof. Mahalu kwa kuwa wazo 
la kuanzisha hospitali ya moyo 
nchini lilianza wakati wa Rais wa 
Kwanza, Baba wa Taifa, Mwalimu 
Nyerere miaka ya 1970, serikali 

ilipowapeleka wataalam wawili 
nje ya nchi kwenda kusomea ma-
gonjwa ya moyo.

Walipohitimu masomo yao, 
wataalamu hao ambao ni Prof. 
Mtulia na Prof. Mahalu waliifanya 
Tanzania kuwa na madaktari 
bingwa watatu tu wa magonjwa ya 
moyo. Mwingine alikuwa William 
Makene, aliyekuwa daktari wa 
Rais Nyerere. 

Baada ya takribani miongo 
minne ya kupanga na kuratibu, 
Tanzania ikafanikiwa kuwa na 
hospitali ya moyo inayotoa hudu-
ma za kibingwa kwa wagonjwa wa 
ndani hata kutoka mataifa jirani.

Licha ya idadi hiyo ndogo ya 
wataalamu, ndoto ya kuwa na hos-
pitali ya moyo iliendelea kudumu 
pamoja na kwamba haikutimia 
wakati huo, kwa sababu hapaku-
wa na miundombinu ya kufanyia 
kazi ikiwamo vifaa tiba.

“Miaka ya 1990 madaktari wal-
iokuwapo na viongozi wa kitaifa 
walijadili upya na kuifanyia kazi 
mikakati ya kuanzisha kituo maal-
um cha matibabu ya moyo kitaka-
chokuwa endelevu.

“Mikakati hii ilijumuisha 
uundaji wa vikosi kazi maalum 
ambavyo vilipewa jukumu la ku-
pata uzoefu kutoka nchi nyingine 
juu ya uanzishaji na uendelezaji 
wa vituo vya matibabu ya moyo,” 
alisema Mkurugenzi wa Fedha na 
Mipango wa JKCI, Agnes Kuhenga, 
alipohojiwa na jarida la taasisi 
hiyo mwaka 2021.

Alisema hatua hiyo ililenga ku-
tatua changamoto zilizosababisha 
vituo vingi vya matibabu ya moyo 
barani Afrika kushindwa kuwa en-
delevu kwenye huduma hizo.

“Jitihada kuanzisha hospitali 
ya moyo ziliendelea na mwaka 
2005/2006, chini ya uongozi wa 
awamu ya nne ya Rais Jakaya Kik-
wete, wataalamu 26 kutoka Idara 
ya Magonjwa ya Moyo ya Hospi-
tali ya Taifa Muhimbili (MNH), 
walipelekwa India kusomea ma-
gonjwa ya moyo.

Kuhenga anasema mikakati 
hiyo ilizaa matunda kwa kuwa 
mwaka 2008, Wizara ya Afya na 
Ustawi wa Jamii, kwa kushirikiana 
na Menejimenti ya MNH, ilianzi-
sha Idara Maalumu ya Matibabu 
ya Moyo. 

“Hatua hii ililenga kuimarisha 
huduma ambazo awali zilikuwa 
zinapatikana chini ya idara ya ma-
gonjwa ya ndani. 

“Wataalamu hao waliokwenda 
kusoma India, walirudi nchini 
mwaka 2008 na kuanza kufanya 
kazi ya upasuaji wakitumia vitan-
da vinne vilivyokuwapo Taasisi ya 
Mifupa Muhimbili (MOI).

“Wagonjwa waliofanyiwa upas-
uaji walilazwa katika wodi namba 
12 ya Kibasila iliyoko MNH. Mipan-
go ya kuanzisha hospitali ya moyo 
ilitimia baada ya ombi la Rais 
Kikwete kwa kushirikiana na Seri-
kali ya Watu wa China, kufanikisha 
ujenzi wake,” alisema Kuhenga.

Alibainisha kuwa China ilikubali 
kujenga jengo lililoko sasa kwa Sh. 
bilioni 13.6 na Serikali ya Tanzania 
ikatoa Sh. bilioni 13 kwa ajili ya ku-
nunua mashine, vitanda na vitu 
vingine muhimu na mwaka 2014 
Kituo Maalum cha Matibabu ya 
Moyo kilizinduliwa.

“Kuhakikisha kinakuwa mam-
laka kamili inayojitegemea, kwa 
matibabu ya moyo kuwa ende-
levu, Septemba 5, 2015, hati ya 
kuanzisha JKCI ilitiwa saini na 
ikaanza kufanya kazi kama taasisi 
inayojitegemea kuanzia Julai Mosi, 
2016.

“Lengo la kuanzisha taasisi hiyo 
inayopokea wagonjwa kutoka 
mikoa yote nchini pamoja na nchi 
jirani za Burundi, Rwanda, Kenya, 
Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Kongo (DRC), Zambia, Visiwa 
vya Comoro, Zimbabwe na Ma-
lawi, ni kuimarisha na kuende-
leza huduma za afya ya moyo na 
ustawi wa watanzania na majirani 
zao,” alisema.

Prof. Mahalu alizaliwa Novemba 
14, 1944.

Bingwa wa moyo afariki 
dunia akitibiwa JKCI  

Na Mwandishi Wetu

MRADI wa Kuhimili Ma-
badiliko ya Tabianchi kwa 
Kutumia Mifumo Ikolojia Viji-
jini (EBARR) unafadhiliwa na 
Mfuko wa Mazingira Duniani 
(GEF) na unatekelezwa na 
Ofisi ya Makamu wa Rais.
Unatekelezwa katika wilaya 

za Kishapu (Shinyanga), 
Simanjiro (Manyara), Mvome-
ro (Morogoro), Mpwapwa 
(Dodoma) na Kaskazini A 
(Unguja).
Lengo lake ni kuwezesha 

jamii, hasa za vijijini, kuka-
biliana na kuhimili athari za 
mabadiliko ya tabianchi.
Katika maeneo ya wafugaji 

ambako mradi unatekelezwa, 
kumekuwa na changamoto za 
migogoro kati ya wakulima 
na wafugaji inayotokana na 
uhaba wa maji na ukosefu wa 
malisho. 
Changamoto nyingine ni 

mlipuko wa magonjwa yanay-
oshambulia mifugo, baadhi 
ya magonjwa hayo yakiwa ni 
matokeo ya athari za mabadi-
liko ya tabianchi.
Katika kukabiliana na 

changamoto ya magonjwa 
ya mifugo , mradi umeziwez-
esha jamii hizo za wafugaji 
kukabiliana au kupambana na 
magonjwa, hasa yale yanay-
oenezwa na wadudu kama 
kupe na mbung’o.
Kupitia mradi huo, kume-

jengwa majosho ya mifugo 
kudhibiti magonjwa hayo. 
Katika Wilaya ya Simanjiro, 
kumejengwa majosho mawili, 
Kishapu matatu na Mpwapwa 
mawili. Ni jitihada za kuzi-
wezesha jamii za wafugaji 
kukabiliana na kuhimili mab-
adiliko ya tabianchi.
Katika kuhakikisha migogoro 

kati ya wafugaji na wakulima 
inapungua, mradi umewez-
esha vijiji katika maeneo ya 
mradi kuandaa mpango wa 
matumizi ya ardhi kwa vijiji 
17, yaani shehia tatu upande 
wa Kaskazini A, Unguja; na 
vijiji 14 kwa upande wa Tan-
zania Bara katika wilaya za 
Kishapu, Simanjiro, Mpwapwa 
na Mvomero.
Mratibu wa Mradi wa 

EBARR, Dk. James Nyarobi, 
kutoka Ofisi ya 
Makamu wa 
Rais, anasema 
mipango hiyo 
shirikishi ya 
matumizi ya 
ardhi, imesa-
dia kupunguza 
migogoro. 
“Hii ni kwa 

sababu maeneo 
ya malisho ya-
metengwa kwa 
ajili ya mifugo, 
maeneo ya 
kilimo kwa 
ajili ya shu-
ghuli za kilimo, 
misitu ya ki-
jiji ambayo 
ni maeneo ya 

hifadhi, na pia maeneo ya 
makazi na matumizi mengine 
yameainishwa. Kupitia mpan-
go wa matumizi ya ardhi, 
mradi umesaidia kupunguza 
migogoro baina ya wakulima 
na wafugaji katika maeneo 
ambako mradi unatekelezwa”. 
“Kwa mfano, katika Hal-

mashauri ya Mpwapwa 
kulikuwa na mgogoro wa 
muda mrefu wa mpaka baina 
ya kijiji cha Ng’ambi na Ki-
jiji cha Mbugani uliodumu 
zaidi ya miaka 15. Lakini 
kupitia mpango shirikishi 
wa matumizi ya ardhi, ule 
mgogoro umetatuliwa na sasa 
vijiji hivi viwili vinaishi kwa 
amani, wakulima wanaelewa 
maeneo yao ya kufanya shu-
ghuli za kilimo, na wafugaji 
wanaelewa maeneo yao ya 
malisho na shughuli za ufu-
gaji,” anasema.
Dk. Nyarobi anaendelea 

kusema kuwa katika Wilaya 
ya Simanjiro, pia kulikuwa na 
mgogoro wa mpaka wa muda 
mrefu kati ya kijiji cha Langai 
na vijiji vya jirani. Lakini 
kupitia mpango shirikishi wa 
matumizi ya ardhi, mgogoro 
huo ulitatuliwa kwa mipaka 
kubainisha maeneo ya mal-
isho na maeneo kwa ajili ya 
shughuli nyingine.
Katika kuhakikisha upati-

kanaji wa maji kwa ajili ya 
mifugo na matumizi mengine, 
malambo saba yamechimbwa 
katika Wilaya za Mpwapwa, 
Mvomero, Kishapu na Siman-
jiro na hivyo kupunguza 
tatizo la uhaba wa maji kwa 
ajili ya shughuli za mifugo, na 
kuwezesha kilimo cha umwa-
giliaji wa bustani za mbogam-
boga.  
Mratibu wa mradi wa EBARR 

katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Kishapu, Godwin Every-
gist, anasema tatizo la ku-
peleka mifugo mbali kwa ajili 
ya maji sasa limepata ufum-
buzi, na wakazi wa eneo la 
mradi wanaishukuru serikali 
kwa kuwaletea ahueni ya maji 
kwa ajili ya mifugo yao.
Mradi wa EBARR ulianza 

kutekelezwa mwaka 2018/19 
na unategemewa kumaliza 
muda wake ifikapo mwaka 
2024, yaani mwakani.

Mradi wa EBARR watatua 
changamoto za wafugaji

Baadhi ya wafanyabi-
ashara wa vipuri wa 
eneo la Tandale Shule, 
Barabara ya Tandale 
Magharibi, Manispaa 
ya Kinondoni, Dar 
es Salaam, wakiwa 
wameegesha magari 
mabovu kwenye njia 
za waenda kwa miguu, 
kitendo kinachosaba-
bisha usumbufu kwa 
wapita njia.  PICHA: 
KHADIJA KATEGILE/
TUDARCo
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MAONI & UCHAMBUZI

NI matarajio ya Watanzania wengi kuona miradi mingi inaposajil-
iwa nchini ni kusaidia kuwapatia ajira ili waweze kujikwamua kiu-
chumi.

Miradi ni moja ya njia ya kupunguza tatizo la ajira iwe ya muda 
mfupi au muda mrefu, lakini mtu anapoipata humsaidia kumtoa 
mahali alipo na kumsogeza mbele.

Kituo cha Uwekezaji nchini (TIC), kimefanikiwa kusajili miradi 
40 yenye thamani ya Dola za Marekani milioni 427. 4 kwa mwezi 
Julai pekee.

Miradi 40 ni mingi na inaweza kuwanufaisha vijana wengi nchini 
hasa wanaomaliza elimu ya vyuo vikuu.

Kwa mujibu wa taarifa ya kituo hicho uwekezaji wa miradi  
hiyo unatarajiwa kuzalisha ajira mpya 7,689 kwa wazawa na wa-
geni.

Mkoa wa Dar es Salaam ndiyo unaongoza kwa kuwa na miradi 
mingi na kwa mwezi Julai ilisajili miradi 15 yenye thamani ya  
Dola za Marekani milioni 79.3, ambayo inatarajiwa kuzalisha ajira 
1,233.

Mkoa wa Dar es Salaam una idadi kubwa ya watu kutokana na 
watu wengi kuukimbilia kwa kupata urahisi wa kutafuta ajira.

Mikoa ambayo sasa inaonekana kuwa na idadi kubwa ya watu 
na ambayo ndiyo majiji kama Mwanza uliosajili miradi sita yenye 
thamani ya Dola milioni 24, unatarajiwa kuzalisha ajira 108.

Mkoa wa Mwanza ni kati ya majiji yenye umaarufu wa vivutio 
vya utalii hivyo pia kuwa sehemu ya kimbilio kwa vijana wengi 
kutafuta ajira.

Kwa miradi iliyosajiliwa katika mkoa huo, unaweza kupunguza 
idadi ya vijana wanaotafuta ajira.

Mkoa wa Pwani ambao pia una maarufu kutokana na rasilimali 
ulio nao, ulisajili miradi minne yenye thamani ya Dola milioni 10. 4 
ambayo inatarajiwa kutengeneza ajira zipatazo 165.

Mkoa uliofuata kwa kusajili miradi ni Kilimanjaro uliofanikiwa 
kusajili miradi miwili yenye thamani ya Dola milioni 16.9 ambayo 
inatarajaiwa kutengeneza ajira 329.

Ilitaja mikoa mingine kuwa ni Lindi iliyosajili mradi mmoja we-
nye thamani ya Dola milioni 4.5 ambao unatakiwa kutengeneza 
ajira 16, wakati Mtwara ikisajili mradi mmoja wenye thamani ya 
Dola milioni 21.7 na ajira 33.

Mkoa wa Iringa ulisajili mradi mmoja wenye thamani ya Dola 
milioni 4 na ukitarajiwa kutoa ajira 80, wakati Mkoa wa Rukwa 
ukisajili mradi mmoja wenye thamani ya Dola milioni 225 na ukita-
rajiwa kuzalisha ajira 510.

Mkoa wa Singida ulisajili mradi mmoja wenye thamani ya Dola 
milioni 10 ambao unatarajiwa kuzalisha ajira 110 na Geita ilisajili 
miradi miwili yenye thamani ya Dola milioni 2.5 ikitarajiwa kuzali-
sha ajira 108.

Mkoa wa Manyara ulisajili mradi mmoja wenye thamani ya Dola 
milioni 3.3 ukitarajiwa kutoa ajira 70 wakati Mkoa wa Mara ukisajili 
mradi mmoja wenye thamani ya Dola milioni 1.8 ukitarajiwa ku-
zalisha ajira 185.

Idadi ya mikoa iliyotajwa na TIC ambayo imesajili miradi hiyo 
ni mingi na ajira zitakazopatikana zitasaidia kuwainua baadhi ya 
watu watakaofanikiwa kupata ajira hizo.

Kwa watakaopata ajira hizo, ni fursa kwao ya kujifunza na kupata 
ujuzi ili hata itakapomalizika wawe na uwezo wa kujiajiri wenyewe.

Bajeti ya Wizara ya Afya 
ikomeshe ukosefu wa dawa 

 Muungwana Lazima Nilonge

Usajili miradi TIC 
usaidie kupunguza 

tatizo la ajira
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VIPAUMBELE vya Wizara 
ya Afya kwa mwaka wa fedha 
2023/24 ni kuimarisha hu-
duma za kinga dhidi ya ma-
gonjwa badala ya kutibu au 
kuponya ikiwamo kutoa chan-
jo, lishe bora, usafi na ulinzi 
wa mazingira.

Mbali na hivyo, vingine ni 
afya ngazi ya jamii, kuimari-
sha upatikanaji na ubora wa 
huduma za afya zinazotolewa 
na vituo vya umma katika nga-
zi zote, kusimamia upatikanaji 
wa dawa bora na udhibiti wa 
feki na pia kukabili wizi pamo-
ja na vifaa tiba.

Kadhalika kipaumbele king-
ine ni upatikanaji wa vifaa vi-
kiwamo vya tiba, vitendanishi 
na damu salama katika ngazi 
zote, bila kusahau huduma za 
mama na mtoto ili kupunguza 
vifo vitokanavyo na uzazi.

Vifo hivyo vimo vya wa-
toto wachanga, lakini wizara 
unakusudia kuboresha mat-
ibabu ya ubingwa na ubobezi 
ili kusogeza huduma hizo ka-
ribu na wananchi, kwa lengo 
la kuwapunguzia gharama za 
kupata matibabu hayo nje ya 
nchi, lakini pia kushughulikia 
changamoto za afya ya akili, 
yote yakitarajiwa kutekelezwa 
kwa bajeti ya Shilingi trilioni 
1.2 ambazo wizara hiyo iliom-
ba ziidhinishwe na bunge jijini 
Dodoma, kwenye mkutano 
wa bajeti uliomalizika Julai 
mwaka huu.

Katika vipaumbele vya wiz-
ara hiyo, nitajikita zaidi kwe-
nye kuimarisha upatikanaji 
na udhibiti wa dawa. Pamoja 
na kwamba vipaumbele vyote 

vina umuhimu, lakini hili la 
upatikaji wa dawa lina uzito 
wake.

Imekuwa ni kama jambo la 
kawaida kukuta kwenye hos-
pitali, vituo vya afya na za-
hanati za umma hazina dawa, 
jambo ambalo linaumiza watu 
wanaofika kupata huduma za 
afya.

Baadhi ya wananchi wame-
kuwa wakilalamikia hali 
hiyo,hasa pale wanapoam-
biwa hakuna dawa. lakini wa-
naelekezwa kwenda kununua 
katika duka lililo karibu na 
hospitali, kituo cha afya au za-
hanati.

Swali ni kwamba, inakuaje 
hospitali, kituo cha afya au za-
hanati ambavyo vyote ni vya 
umma vinakosa dawa, lakini 
duka lililo jirani linakuwa na 
dawa? Kwanini kuna hali hiyo?

Wakati mwingine wazee na 
wajawazito wanaotakiwa ku-
pata huduma bure, nao hu-
jikuta wakikosa kwa sababu 
hakuna dawa na wanaeleke-
zwa kwenda kununua katika 
duka au maduka yaliyo jirani.

Vitendo hivyo viliwahi 
kuichefua serikali ikaelekeza 
maduka yote yaliyo karibu na 
huduma za afya za umma ya-
ondolewe, baada ya kubainika 
kuwa kuna ujanja unafanyika 
na kusababisha ukosefu wa 
dawa.

Sasa kwa kuwa wizara ime-
amua kutoa kipaumbele kwe-
nye upatikanaji wa dawa, basi 
ingemulika mianya yote inayo-
sababisha hospitali za umma 
kukosa dawa lakini maduka ya 
jirani na hospitali hizo yakiwa 

na dawa.
Wakati mwingine ukosefu 

wa dawa unaweza kuchangia 
wananchi kusita kujiunga 
kwenye mifuko ya taifa ya 
bima kwa kuwa wanajua 
kuwa hata wakienda kupata 
huduma za afya wanaweza 
kuambulia patupu.

Mifuko hiyo kimsingi ni mi-
zuri kwa sababu inasaidia 
kupunguza kero ambazo mtu 
anaweza kuzipata anapougua 
ghafla lakini akawa hana fed-
ha, lakini kikwazo kinaweza 
kuwa ni hicho cha ukosefu wa 
dawa.

Hivyo ni vyema wizara ikaf-
uatilia kujua uhaba wa dawa 
kwenye hospitali, vituo vya 
afya na zahanati za umma 
unatokana na nini ili kupun-
guzia wananchi adha wanayo-
kutana nayo.

Huduma za matibabu katika 
hospitali za umma ni kulipia 
na pia ninaamini zina wataal-
am wazuri, hivyo, huduma 
hizo zingeboreshwa maeneo 
yote bila kusahau upatikanaji 
wa dawa.

Watu wengi wa hali ya chini 
wanapenda kupata huduma 
za afya katika hospitali za 
umma kwani zina gharama 
nafuu ila kikwazo wanacho-
kumbana nacho ni kukuta 
hazina dawa.

Aidha, hata watu wazima 
wanaotakiwa kupata huduma 
za afya bure nao kumeku-
wapo na taarifa kwamba hu-
kosa dawa kwa kuwa hazipo 
na kutakiwa kwenda kununua 
kitendo ambacho ni wazi wa-
naumia.

Sabato 
Kasika
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Mwanafunzi 
aliwa na mamba 
ziwani akiogelea

TIC yasajili miradi 
itakayozalisha zaidi 
ajira 7000 nchini

KABWELA Fadhili Mohamed

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MWANAFUNZI wa darasa la nne 
Shule ya Msingi Izinga wilayani 
Nkasi mkoani Rukwa, Mathias 
Kikoso (10) amefariki kwa kuliwa na 
mamba wakati akiogelea kwenye 
Ziwa Tanganyika akiwa na wen-
zake.
Tukio hilo lilitokea Agosti 19, 

majira ya saa nane mchana wakati 
kundi la watoto hao wakiwa wame-
kwenda kuogelea ziwani. 
Akizungumza na mwandishi wa 

habari hizi, Mwenyekiti wa Serikali 
ya Kijiji cha Izinga, Edger Mkala, 
alisema kuwa watoto hao walikuwa 
wanaogelea ziwani, ghafla mamba 
aliyekuwa kwenye mawindo aliibu-
ka karibu yao na kisha kumkamata 
mtoto huyo na kuondoka naye.
Alisema baada ya tukio hilo, wa-

toto wenzake walitoka ziwani na 
kurudi kijijini bila kutoa taarifa 
kwa wazazi wao kwa hofu kuwa 
watachapwa kwakua walikwenda 
kuogelea.
Alisema ilipofika majira ya saa 

1:30 ya usiku wazazi wa mtoto 
huyo walianza kumtafuta na walip-
owauliza watoto wanzake walieleza 
kuwa mwenzao alichukuliwa na 
mamba wakati wanaogelea ziwani.
“Baada ya taarifa hizo tulikwenda 

ziwani na kukuta nguo za mtoto 
huyo zikiwa pembeni ya ziwa na 
kwakuwa ilikua usiku hatukuweza 
kuutafuta mwili wa mtoto huyo 
na mpaka leo tumeweka msiba 
bila kuona maiti ya mtoto wetu,” 
alisema.
Kwa mujibu wa maelezo ya Mwe-

nyekiti huyo, tukio hilo ni la sita 
kijijini hapo, mwezi Aprili, mwaka 
huu mwanafunzi wa darasa la sita 
alipoteza maisha kwa kuliwa na 
mamba kijijini humo.
Siku za nyuma pia wavuvi wanne 

walipoteza maisha kwa nyakati 
tofauti kwa kuliwa na mamba hali 
ambayo inasababisha hofu kwa wa-
nanchi kufanya shughuli zao za kiu-
chumi ambazo ni uvuvi wa samaki.
Mkala alisema kuwa hivi sasa kuna 

ongezeko kubwa la wanyama hao 
kutokana na kuzaliana kwa wingi 
na kuiomba serikali kuwavuna ku-
waepusha na tishio kwa maisha yao 
na kukwamisha jitihada za kujitafu-
tia kipato kupitia uvuvi.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa 

Rukwa, Shedrack Masija, amekiri 
kutokea kwa tukio hilo na kuwataka 
wazazi kuwakataza watoto wao 
kwenda kuogelea ziwani ili kuepuka 
kuhatarisha maisha yao.
Alisema hivi sasa mkoani humo 

kuna ongezeko kubwa la wany-
amapori baada za mamlaka za hi-
fadhi kufanikiwa kudhibiti ujangili, 
wanyama wengi wameongezeka 
ikiwamo wakali na kutishia maisha 
ya wanadamu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Afrika Tanzania, Adam Mihayo, akizungumza wakati wa kongamano la wa-
jasiriamali lililoandaliwa na benki hiyo jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, kwa ajili ya kuwapatia elimu 
ya biashara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Joseph Mwendapole

KITUO cha Uwekezaji nchini (TIC), 
kimefanikiwa kusajili miradi 40 yenye 
thamani ya Dola za Marekani milioni 427. 
4 kwa mwezi Julai pekee.

Kwa mujibu wa taarifa ya kituo hicho 
iliyotolewa jana jijini Dar es Salaam, 
uwekezaji huo unatarajiwa kuzalisha 
ajira mpya 7,689 kwa wazawa  na   wa-
geni.

Taarifa hiyo inaonyesha kuwa Mkoa 
wa Dar es Salaam ndiyo unaongoza kwa 
kuwa na miradi mingi na kwa mwezi 
Julai ilisajili miradi 15 yenye thamani ya 
Dola za Marekani milioni 79.3, ambayo 
inatarajiwa kuzalisha ajira 1,233.

Taarifa hiyo ilitaja mkoa uliofuata 

kuwa ni Mwanza uliosajili miradi sita 
yenye thamani ya Dola milioni 24, inay-
otarajiwa kuzalisha ajira 108.

Taarifa hiyo ilisema Mkoa wa Pwani 
ulisajili miradi minne yenye thamani ya 
Dola milioni 10. 4 ambayo inatarajiwa 
kutengeneza ajira zipatazo 165.

Kwa mujibu wa taaifa hiyo, mkoa uli-
ofuata kwa kusajili miradi ni Kilimanjaro 
uliofanikiwa kusajili miradi miwili yenye 
thamani ya Dola milioni 16.9 ambayo in-
atarajiwa kutengeneza ajira 329.

Ilitaja mikoa mingine kuwa ni Lindi 
iliyosajili mradi mmoja wenye thamani 
ya Dola milioni 4.5 ambao unatarajiwa 
kutengeneza ajira 16, wakati Mtwara 
ikisajili mradi mmoja wenye thamani ya 
Dola milioni 21.7 na ajira 33.

Ilisema Mkoa wa Iringa ulisajili mradi 
mmoja wenye thamani ya Dola milioni 
nne na ukitarajiwa kutoa ajira 80, wakati 
Mkoa wa Rukwa ukisajili mradi mmoja 
wenye thamani ya Dola milioni 225 na 
ukitarajiwa kuzalisha ajira 510.

Taarifa hiyo ilisema Mkoa wa Singida 
ulisajili mradi mmoja wenye thamani ya 
Dola milioni 10 ambao unatarajiwa ku-
zalisha ajira 110 na Geita ilisajili miradi 
miwili yenye thamani ya Dola milioni 2.5 
ikitarajiwa kuzalisha ajira 108.

Mkoa wa Manyara ulisajili mradi mmo-
ja wenye thamani ya Dola milioni 3.3 
ukitarajiwa kutoa ajira 70 wakati Mkoa 
wa Mara ukisajili mradi mmoja wenye 
thamani ya Dola milioni 1.8 ukitarajiwa 
kuzalisha ajira 185.

Kwa mujibu wa maelezo ya Mwe-
nyekiti huyo, tukio hilo ni la sita 
kijijini hapo, mwezi Aprili, mwaka 
huu mwanafunzi wa darasa la sita 
alipoteza maisha kwa kuliwa na 
mamba kijijini humo.
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Mtuhumiwa wa mauaji ya wanawake wawili  katika kijiji cha Mkanyageni wilayani Muheza mkoani 
Tanga,  Salehe Ally Miraji, akiwa chini ya ulinzi wa askari polisi baada ya kusomewa shtaka linalomkabili 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi ya wilaya hiyo, jana.  PICHA: STEVEN WILLIAM

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisu-
tu, imetoa ahirisho la mwisho katika 
kesi ya walimu wanaodaiwa kuvuji-
sha mtihani wa taifa wa darasa la saba 
mwaka 2022 na imeamuru upande 
wa mashtaka kuleta mashahidi, isipo-
fanya hivyo mahakama itaamua kwa 
mujibu wa sheria.

Uamuzi huo wa mahakama ume-
tolewa jana mbele ya Hakimu Mkazi 
Mkuu, Pamela Mazengo wakati kesi 
hiyo ilipokuja kwa ajili ya kusikilizwa 
lakini ilikwama baada ya upande wa 
mashtaka kudai jalada liko Polisi.

Wakili wa Serikali, Titus Aron alidai 
shauri lilikuja kwa ajili ya kusikilizwa, 
jalada limeitishwa polisi kwa ajili ya 
uchunguzi.

Akijibu, wakili wa utetezi, Nestori 
Mkoba, alidai shauri lina muda mrefu 
tangu upelelezi kukamilika, upande 
wa serikali kila wakifika mahakamani 
wanatoa sababu mbalimbali.

“Kwa upande wetu tumeweza ku-
wavumilia sana upande wa mashtaka, 

Julai 24, mwaka huu, shauri lilipokuja 
mara ya mwisho walisema wana 
mashahidi wawili ambao walipewa 
onyo, hadi mashahidi wamekuja ma-
hakamani maana yake upelelezi ume-
shakamilika.

“Inakuaje leo wanasema jalada li-
merudishwa polisi kwa ajili ya uchun-
guzi, sisi tunaona upande wa mash-
taka hawana juhudi za kuendelea na 
kesi hii,” alidai Mkoba.

Wakili Aron akijibu, alidai shauri 
hilo hawawezi kuendelea nalo kwa 
sababu hawana jalada liko polisi, ali-
omba ahirisho la siku 14 ili waweze 
kuendelea na shauri.

Hakimu Mazengo baada ya kusiki-
liza hoja za pande zote mbili alisema 
ni kweli shauri ni la muda mrefu, ali-
ungana na upande wa utetezi kama 
wanavyodai.

“Naunga mkono hoja za upande wa 
utetezi, kama hamtaleta shahidi tare-
he inayopangwa mahakama itatoa ua-
muzi kwa mujibu wa sheria inavyota-
ka, hili ni ahirisho la mwisho,” alisema 
Hakimu Mazengo.

Mahakama iliahirisha shauri hilo 
hadi Septemba 11, 12 na 13 mwaka 
huu kwa ajili ya kusikiliza ushahidi wa 
upande wa mashtaka.

Washtakiwa katika kesi hiyo ni 
mwalimu Jacob Adagi, Joel Ngome, 
Lloyd Mpande, Reonard Ondieka, 
Patrick Chawawa, Theresia Chitanda, 
Elinami Sarakikya, Joyce Nkomola, 
Docras Muro na Alcherous Malinzi.

Inadaiwa kuwa kati ya Oktoba 2 
hadi 12 mwaka 2022, jijini Dar es Sa-
laam, washtakiwa hao walisambaza 
mtihani huo kupitia mtandao wa ki-
jamii wa Whatsapp na Telegram na 
kusababisha kuvuja kwa watu ambao 
hawakuwa na mamlaka ya kuusima-
mia.

Inadaiwa pia katika tarehe hizo 
Mkoa wa Dar es Salaam, mshtakiwa 
Malinzi alitengeneza nyaraka za uon-
go kuonesha kuwa mtihani wa Taifa 
wa Darasa la saba wa somo la Uraia, 
somo la Maadili na Maalifa ya Jamii 
ni halali ilitolewa na Baraza la Taifa la 
Mitihani wakati akijua si kweli.

Waganga tiba asili  
waonywa kukataza
wagonjwa kutumia  
dawa za hospitali
Na Stevie chindiye, TUNDURU 

MRATIBU wa tiba asili, kifua kikuu na 
ukoma wilayani Tunduru mkoani Ruvuma, 
Dk. Mkasange Kihongole amewataka wa-
ganga wa tiba asili kuachana na tabia 
za kuwazuia wateja wao kuendelea na 
matumizi ya dawa za hospitali ili kuwa-
saidia wateja wao kupata nafuu na kupona 
magonjwa yanayowasumbua.
“Endelea kuwatibu ila tunakuomba usi-

wazuie kuendelea na dawa za kitaalamu ili 
kulinda afya zao,” alisisitiza Dk. Kihongole.
Pia, aliwaasa waganga wote wa tiba 

asili wilayani humo kutoa huduma hiyo 
kwa kufuata maelekezo ya kisheria ya-
nayotolewa na serikali ikiwa ni pamoja na 
kuwa na vibali vinavyo waruhusu kufanya 
shughuli hiyo. 
Alisema hayo wakati akiongea na wag-

onjwa walio kusanyika kufuata tiba asili 
kwa mganga aliyetambulika kwa jina la 
Said Daudi Mohammed Simba maarufu 
kwa jina la Bibi Naweza, anayefanya shu-
ghuli hiyo katika kitongoji cha Kigamboni, 
Kijiji cha Semeni.
Kihongole alisema baada ya ofisi yake 

kupata taarifa za mganga huyo walianza 
kufanya ufuatiliaji na kutuma watu ambao 
walienda na kujifanya wagonjwa na kuti-
biwa.
“Katika ufuatiliaji huo, kwa bahati mbaya 

walipata taarifa za kushtua baada ya baa-
dhi ya wateja wake kutamba kuachana na 
matumizi ya dawa za hospitali wakiwamo 
wagonjwa wanaotumia dawa za kufubaza 
maambukizi ya virusi vya Ukimwi (VVU),” 
alisema.
Pia waligundua baadhi ya makopo ya 

dawa hizo yakiwa yametupwa katika eneo 
la pori jirani na kilinge cha kutolea dawa 
zake.
Akizungumzia mapokeo ya maelekezo 

hayo, msaidizi wa mganga huyo, Salum 
Mtingala, alisema mganga huyo alianza 
kazi Februari 28, 2023 na tangu aanze 
kutoa huduma hiyo, kwa siku uhudumia 
zaidi ya watu 500.
Alisema eneo lao limekuwa likifurika 

watu hali ambayo inaonesha uwapo wa 
uhitaji wa msaada wa miundombunu ya 
kitaalamu ili kuwalinda wateja wao na 
milipuko ya magonjwa.
Wakizungumzia maelekezo ya kufua-

tilia vibali, Mtingala na mke wa mganga 
huyo, Shamshia Mohamed, walisema kuwa 
wameyapokea maelekezo hayo na wapo 
tayari kufanya ufuatiliaji. 
Mtendaji wa kijiji hicho, Emil Njovu, aliki-

ri kushuhudia maelfu ya wananchi wanao-
miminika kuelekea kwa mganga huyo.
Wakitoa ushuhuda kwa nyakati tofauti, 

baadhi ya wagonjwa hao, Juma Makum-
busya, aliyempeleka binti yake alisema 
kwa sasa anaendelea vizuri.
“Nimezunguka sana hospitali na kwa wa-

ganga wa tiba asili lakini mgonjwa wangu 
alikuwa haoneshi mabadiliko kama ninayo 
yaona baada ya kutumia dawa za bibi 
Naweza,” alisisitiza Makumbusya.
Aliyedai kunywa dawa za bibi Naweza 

kwa majaribio na kupona maambukizi ya 
VVU na kuacha dawa kwa zaidi ya mwezi, 
Hadija Mkwendaga, alisema baada ya ku-
nywa dawa hizo alienda katika zahanati 
ya a Kijiji cha Mtina na vipimo kuonesha 
kuwa hana maambukizi ya ugonjwa huo.
Shuhuda mwingine aliyedai kupona tezi-

dume baada ya kutumia dawa hizo, Harid 
Mohammed, alisema tiba asili imemsaidia 
na sasa ameondolewa mpira aliokuwa 
amewekwa kwa ajili ya kumsaidia kutolea 
haja ndogo.

Anayedaiwa kuua wanawake
wawili afikishwa kizimbani

Mahakama kutoa uamuzi kisheria kesi 
walimu wanaodaiwa kuvujisha mtihani

Na Steven William, MUHEZA

MTUHUMIWA Salehe Ally (38), ame-
fikishwa katika Mahakama ya Wilaya 
ya Muheza mkoani Tanga, kujibu sh-
taka la mauaji ya wanawake wawili 
wa familia moja, wakazi wa Kijiji cha 
Mkanyageni kwa kuwakata mapanga. 

Jana umati wa wananchi ulijitokeza 
katika viunga vya Mahakama ya 
Wilaya Muheza, kusikiliza shauri hilo 
lililofikishwa mahakamani humo kwa 
mara ya kwanza. 

Tukio la mauaji ya wanawake hao 
wote wakiwa ni wa familia moja lil-
itokea Julai 21, mwaka huu katika kijiji 
cha Mkanyageni, wilayani Muheza. 

Mtuhumiwa  huyo amefik-
ishwa  jana katika mahakama hiyo 
na kusomewa shtaka lake mbele 
ya  Hakimu Mkazi Msaidizi, Bahati 
Manongi.

Mwendesha Mashtaka wa Polisi ka-
tika mahakama hiyo Michael Msan-
gawale, alidai kuwa mtuhumiwa huyo 
alitenda kosa hilo Julai 21, mwaka huu 

katika kijiji cha Mkanyageni.
Aliwataja wanawake wanaodaiwa 

kuuawa na mtuhumiwa huyo kuwa ni 
Mwanahawa Hatibu ambaye ni mke 
wa mtuhumiwa na Sauda Sofiani. 

Mtuhumiwa huyo baada ya ku-
somewa mashtaka yake hakutakiwa 
kujibu lolote kwa kuwa mahakama 
hiyo haina mamlaka kisheria kusiki-
liza kesi za mauaji.

Hakimu Manongi aliahirisha kesi 
hiyo hadi itakapotajwa tena Agosti 31, 
mwaka huu. 
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Malecela awataka Watanzania 
kuepuka kugawanywa kidini
Na Mary Mosha, SAME

W
AZIRI Mkuu 
M s t a a f u , 
John  Malecela 
ametoa hadhari 

kwa Watanzania kutokuku-
bali kugawanywa kwa misingi 
ya ukabila, dini, ukanda  wala 
bandari, badala yake waongeze 
ushirikiano na kudumisha am-
ani iliyopo.

Aliyasema hayo jana wilay-
ani Same mkoani Kiliman-

jaro  wakati akizungumzia 
utekelezaji wa ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) na kuse-
ma kuwa upo umuhimu wa 
kila mtanzania kujitambua na 
kusimamia amani ya nchi.

Alisema endapo watashind-
wa kuwagawanya Watanzania 
wanaweza kuwatumia vion-
gozi wa dini  ambao kwa sasa 
kuna baadhi yao hawatekelezi 
majukumu yao vyema.

“Viongozi wa dini kama 
mkiona serikali kuna vitu 

haifanyi vyema waiteni 
waelezeni, waonyeni  na vitu 
vyote vitaenda sawa, badala 
ya baadhi wanavyofanya kwa 
sasa kusimama kwenye mim-
bari na kusema  hayo wanay-
oyasema ni sehemu ya kuli-
gawa taifa,” alisema Malechela 
na kuongeza: 

“Mimi nitoe rai kwa Watan-
zania kuacha  kugawanywa 
kwa misingi ya udini,  hapo 
nyuma ilisimama misingi ya 
ukabila tukaishinda, lakini 

kwa sasa tunaweka dini, hili 
tusipokuwa makini itatugawa”.

Alisema hivi sasa baadhi ya 
watu wanasema mkataba wa 
bandari unaumiza Watanzania 
lakini hawajawahi kuusoma 
wala kusikia mtu akiusoma.

Alisema hali hiyo ni mbaya 
hasa kwa wasomi, akiwataka 
watu hao wausome mkataba 
huo na kuuelewa, kama kuna 
matatizo wayaseme ili yareke-
bishwe na kuleta matokeo 
chanya kwa taifa.

CCM Arumeru 
yaridhishwa 
utekelezaji  
ilani 2020/25
Na Allan Isack, ARUMERU

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), 
Wilaya ya Arumeru mkoani Arusha, 
kimeridhishwa na utekelezaji wa 
ilani ya chama hicho, kwa ujenzi wa 
miradi ya maendeleo katika Hal-
mashauri ya Arusha wilayani humo.
Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya 

Arumeru, Noel Severe, alithibitisha 
jana kuridhishwa na utekelezaji wa 
ilani ya chama hicho kwenye hal-
mashauri hiyo wakati wa uzinduzi 
wa jengo la maabara ya masomo ya 
sayansi katika Shule ya Sekondari 
Oldonyowas.
Ujenzi wa mradi wa maabara hiyo 

ulitekelezwa kupitia Mfuko wa 
Maendeleo ya Jamii (TASAF) kwe-
nye shule hiyo.
Kadhalika, alisema serikali imetoa 

fedha nyingi za utekelezaji wa mi-
radi ya maendeleo kisekta katika 
halmashauri hiyo.
Severe alisema baada ya serikali 

kutoa fedha hizo za ujenzi wa mi-
radi ya maendeleo ina matarajio 
makubwa itakwenda kuleta ma-
tokeo chanya kwa wananchi.
Aidha, alisema ameridhishwa na 

ujenzi wa miradi hiyo kwa kuwa 
utekelezaji wake umezingatia vi-
wango vya ubora unaoendana na 
thamani halisi ya fedha zinazo-
tolewa na serikali kwa kuwa ni 
utekelezaji wa ilani ya chama ya 
mwaka 2020/2025.
Alisema: “Ninawapongeza kwa 

kazi nzuri mnazozifanya. Pia, kwa 
wataalamu kwa usimamizi wa mi-
radi ya maendeleo, miradi ni miz-
uri imezingatia viwango na ubora 
kulingana na thamani ya fedha na 
imeleta matokeo chanya ya utoaji 
na upatikanaji wa huduma kwa wa-
nanchi”.
Aliongeza: “Nidhahiri kwa kazi zi-

lizofanyika tunamuunga mkono Rais 
Dk.Samia katika utekelezaji wa ilani 
ya chama ya mwaka 2020/2025. 
Hakika ninawapongeza sana hasa 
wataalamu na wananchi kwa ujum-
la”. Pia, alitumia fursa hiyo kutoa 
pongezi kwa wananchi kwa ushiriki 
wao kwa utekelezaji wa miradi hiyo 
kwa kujitolea nguvu kazi kwenye 
shughuli za ujenzi, pamoja na usi-
mamizi wa miradi iliyojengwa kwa 
kuwatumia mafundi jamii.
Kadhalika alitoa rai kwa wanafunzi 

kusoma kwa bidii akisema serikali 
itahakikisha kila mwanafunzi ana-
pata elimu ya msingi kuanzia darasa 
la awali mpaka kidato cha nne bila 
malipo.
Alisema awali jamii za kimaasai 

watoto wa kike hawakupata fursa 
ya kupata elimu ya sekondari kuto-
kana na mila na desturi na uchache 
wa shule kwa nyakati hizo, lakini 
kwa sasa serikali imejenga shule za 
sekondari kila kata na kutoa fursa 
kwa kila mtoto kupata nafasi ya 
kujiunga na masomo ya sekondari. 
Alisema: “Niwatie moyo wasi-

chana, someni kwa bidii, wanawake 
mnaweza,hakikisheni mnatumia 
fursa hii adhimu ili kufikia ndoto 
zenu, tunatarajia kupata wataalamu 
wa fani mbalimbali na viongozi 
wengi wa ngazi tofauti”.
Mradi wa ujenzi wa jengo la 

maabara mbili za somo la fizikia 
na jiografia, umetekelezwa kwa 
Sh.milioni 99.7 fedha kutoka TASAF.

Na Oscar Assenga,  
PANGANI

WIZARA ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia inatarajia kujen-
ga matawi 14 vya vyuo vikuu 
kwenye mikoa ambayo haina 
vyuo vikuu ukiwamo Mkoa wa 
Tanga.

Aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki wakati wa uzinduzi 
wa kampeni ya “Niache Ni-
some” iliyoandaliwa na Mkuu 
wa Wilaya ya Pangani, Zainabu 
Abdallah kwa kushirikiana na 
Mbunge wa Pangani (CCM) Ju-
maa Aweso.

Kampeni hiyo ambayo ilian-
zishwa na viongozi hao kwa 
lengo la kuhamasisha vijana 
wilayani humo kusoma kwa bi-
dii hatua inayosababisha kuku-
za kiwango cha elimu wilayani 
humo.

Alisema chuo ambacho 

kimeanza mchakato wa ku-
jenga tawi lake ni Chuo Ki-
kuu Mzumbe ambapo ina-
tajwa kwamba uwepo wake 
utawawezesha wakazi wa 
mkoa huo waliokuwa wak-
ienda mikoa mengine kupata 
elimu ya juu ikiwemo kwenye 
chuo hicho kunufaika.

“Nimefurahishwa na ubuni-
fu huu ambao mmeufanya 
hapa Tanzania kwa kweli ni 
jambo zuri na la kuigwa mfano 
kwa mustakabali wa elimu, la-
kini niwaambie Rais Samia Su-
luhu amekwisha kutuelekeza 
kujenga matawi 14 ya vyuo vi-
kuu kwenye mikoa mbalimbali 
ambayo haina vyuo na Tanga 
nanyi mtanufaika na mpango 
huo” alisema Profesa Mkenda.

Kadhalika, alimsifia Mbunge 
wa Pangani, Jumaa Aweso ak-
isema ni mtu muungwana na 
amekuwa akifuatilia suala la 

kutaka mkoa huo uwe na chuo 
kikuu.

Alisema hivyo kutokana 
na maelekezo ya Rais Samia 
Suluhu ya kutaka kuwepo na 
kampasi 14 kwenye mikoa 
ambayo haina vyuo vikuu, 
Tanga agizo hilo linakwenda 
kutekelezwa.

Kauli ya Waziri Mkenda il-
itokana na ombi lililotolewa 
na Mbunge wa Pangani, Jumaa 
Aweso ambaye alimuomba 
Waziri huyo kuangalia uweze-
kano wa chuo kikuu kujengwa 
mkoani Tanga.

Alisema kwamba wakiwa 
na chuo kikuu mkoani humo 
wataweze kutoa fursa kwa wa-
nafunzi kusoma lakini kukuza 
uchumi kutokana na uwepo 
wa mzunguko ambao utakuwa 
chachu ya maendeleo.

Akizungumza katika 
kampeni hiyo, Meneja wa Ben-

ki ya NMB Tawi la Madaraka, 
Elizabeth Chawinga, alisema 
kwamba wameamua kushiriki 
kama wadau wanaochang-
ia madawati, madarasa na 
kompyuta na wanawafadhili 
wanafuzi kwenda kusoma ki-
dato cha tano, sita na vyuo vi-
kuu.

Mkurugenzi wa Uzalishaji na 
Usambaji Maji kutoka Tanga 
UWASA,  Mhandisi Rashid 
Shabani, alisema Tanga Uwasa 
imeshiriki kwenye shughuli 
hiyo kama wadau wakubwa 
wa utoaji wa huduma ya maji 
wilayani Pangani.

Alisema katika bajeti zao za 
kila mwaka wamekuwa wak-
itenga fedha kuchangia elimu 
na katika kampeni hiyo wali-
changia Sh. milioni moja kwa 
ajili ya kutoa zawadi kwa vi-
jana waliofanya vizuri kwenye 
shule ya msingi na sekondari.

Serikali kujenga matawi ya vyuo vikuu mikoani 

Rais Samia 
Suluhu Hassan 
akiwa pamoja 
na Mtend-
aji Mkuu wa 
Kampuni ya 
Puma Energy 
na Mkurugenzi 
Mwenza wa 
Kampuni ya 
mafuta ya 
Trafigura, Hadi 
Hallouche, 
baada ya 
mazungumzo 
Ikulu ndogo 
jijini Arusha 
mwishoni mwa 
wiki. Miongoni 
mwa mambo 
waliyojadili ni 
biashara ya 
hewa ukaa na 
gesi asilia kwa 
ajili ya matumi-
zi ya nyum-
bani. Wengine 
ni Mkurugenzi 
wa Puma En-
ergy Tanzania, 
Fatma Abdal-
lah (kulia) na 
Msajili wa 
Hazina, Ne-
hemia Mche-
chu. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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habari kanda YA ZIWA

Wanaoishi na VVU waanza 
kutambuliwa kwa mfumo
Na Timothy Itembe, 
MARA

W
AVIU 3,799 kati 
ya 63,000 wa-
naotumia dawa 
za kupunguza 

makali ya Virusi Vya Ukimwi 
(VVU) katika mikoa ya Kanda 
ya Ziwa wamesajiliwa katika 
mfumo wa alama za vidole.

Ni utambuzi uliofanyika 
ndani ya wiki mbili ku-
fikia Agosti 15 mwaka huu  
kwa Watu wanaoishi   na   
VVU (WAVIU) uliofanywa na 
Amref. 

Hayo yalibainishwa na Mku-
rugenzi Mkazi Amref Afrika 
Tanzania, Dk. Florence Temu 
wakati wa hafla ya kukabi-
dhi vifaa hivyo katika mikoa 
ya Mara, Simiyu na Tanga 
iliyofanyika katika Hospitali ya 
Halmashauri ya Mji wa Tarime 
hivi karibuni.

“Wagonjwa wetu hao wa-
naendelea kutumia mfumo 
huu wa kisasa wa utambuzi 
wa vidole hali inayoongeza 
ufanisi katika utambuzi wa 
wagonjwa wa VVU, utun-
zaji sahihi wa takwimu ka-
tika kitengo cha utunzaji na  

matibabu yake,”alisema Dk. 
Temu.

Dk. Temu alisema kuwa 
teknolojia hiyo inalenga ku-
tatua changamoto ya utam-
buzi wa kawaida wa wagonjwa 
wapya na wazamani pamoja 
na utunzaji sahihi wa takwimu 
kama vile makosa na urudiaji 
wa usajili wa mteja.

Mkurugenzi  Mkazi wa Kit-
uo cha Kudhibiti Magonjwa 
Marekani (CDC), Dk.Mahesh 
Swaminathan alishukuru seri-
kali pamoja na ufadhili wa 
PEPFAR kupitia CDC Tanzania 
na mdau wake Amref Health 

Africa kwa kuwa mstari wa 
mbele katika kuboresha sekta 
ya afya kupitia miradi mbal-
imbali.

Kaimu Katibu Tawala Mkoa 
Mara, Dominicus Lusasi alise-
ma tangu kuanzishwa kwa 
mradi, Amref Tanzania ime-
kua ikishirikiana na Wizara ya 
Afya na uongozi wa afya mkoa 
katika kuboresha shughuli za 
tathmini na ufuatiliaji, kubore-
sha mifumo ya takwimu na 
taarifa katika vituo vinavy-
opewa ufadhili katika Mkoa 
wa Mara.

Mchungaji 
wa Kanisa 
la Hosana 
Pentecost la 
Kambarage, 
Manispaa ya 
Shinyanga, 
Anjelina 
Kapaya 
(kulia), aki-
kabidhi vifaa 
vya shule 
vikiwamo 
madaftari, 
sare, kalamu, 
soksi na 
mabegi kwa 
wanafunzi 
wanaoi-
shi katika 
mazingira 
magumu, vil-
ivyotolewa 
na  Taasisi 
ya Nancy 
Foundation 
juzi. Wa 
pili kulia ni 
Ofisa Elimu 
Taaluma wa 
Manispaa 
hiyo, Wing-
wila Ki-
tila.  PICHA: 
MARCO 
MADUHU

Na Shaban Njia, KAHAMA.

WAKAZI wa Kata ya Ulewe Hal-
mashauri ya Ushetu mkoani Shin-
yanga, wamemtwisha jukumu 
Naibu Waziri OR-Tamisemi, De-
ogratius Ndejembi kukamilisha 
ujenzi wa zahanati waliyoijenga, 
ili kuokoa maisha ya wajawazito 
na watoto wachanga.

Waliliwasilisha ombi lao hilo 
juzi katika mkutano wa hadhara 
uliotishwa na Mbunge wa Ush-
etu, Emmanuel Cherehani, katika 
Kijiji cha Bugomba ‘A’ uliolenga 
kusikiliza na kutatua kero mbal-
imbali za wananchi katika sekta 
ya elimu, afya, maji, kilimo na 
barabara.

Mmoja wa wakazi hao, Meki 

Pilipili alisema ukamilishaji wa 
zahanati hiyo umechukua muda 
mrefu tangu walipokamilisha 
boma lake na walichangisha-
na Sh. 1,500 kila kaya na sasa 
wameanza kukata tamaa juu ya 
kukamilika kwake.

Alisema kwa sasa huduma 
za matibabu wanazipata katika 
Zahanati ya Nyalwelwe iliyopo 
umbali wa kilometa saba ndani 
ya kata, hali iliyowaibua na ku-
muomba Naibu Waziri huyo 
kuhakikisha analisimamia hilo 
na ujenzi wake unakamilika na 
kuanza kutoa huduma.

Naye Haruna Sumuni alisema 
wajawazito wengi wanalazimika 
kutohudhuria kiliniki kutokana 
na umbali huo, wakati mwingine 

wanalazika kufika na kujiandiki-
sha kwa kupata kadi pekee na 
kwenda siku ya mwisho ya kuji-
fungua.

Alisema wakati mwingine wa-
jawazito wanakwenda siku ya 
mwisho kujifungua na hali hiyo 
imekuwa ikitishia usalama wa 
mama na mtoto tumboni.

Mbunge wa Ushetu, Emma-
nuel Cherehani alisema amekuta 
jimboni kwake kuna maboma ya 
zahanati 26 zinazohitaji kukamil-
ishwa na kufanikiwa kupata zaidi 
ya Sh.milioni 550 ambazo zilika-
milisha maboma 14 kati ya hayo 11 
yanatoa huduma.

Alisema ili boma hilo liweze 
kukamilika linahitaji kiasi cha Sh. 
milioni 100 na vifaa tiba vyake.

Alisema walipokea Sh. bil-
ioni 3.4 na kujenga Hospitali ya 
Wilaya ambayo imekamilika na 
inatoa huduma kwa wananchi, 
kwamba walinunua vifaa tiba 
vya kisasa vya Sh. 500 na sasa 
wagonjwa hawasafiri tena umbali 
mrefu kutafuta matibabu katika 
Hospitali ya Manispaa ya Kahama 
kama ilivyokuwa hapo awali.

Naibu Waziri OR-Tamisemi, De-
ogratius Ndejembi aliwaahidi wa-
nanchi hao kutafuta fedha hizo 
na kukamilisha ujenzi wa zahan-
ati hiyo ili kuunga mkono jitihada 
za wananchi.

Alisema mwaka wa fedha uli-
opita serikali ilitoa Sh. bilioni 117 
za kujenga vituo vya afya 234 
nchi nzima na Wilaya ya Ushetu 

ilipata fedha hizo.
Alisema, kila mwezi serikali 

imekuwa ikitoa Sh. milioni 134 
kila hospitali za wilaya kwa ajili 
ya ununuzi wa dawa na hakuna 
malalamiko kutoka kwa wag-
onjwa juu ya ukosefu wa dawa 
au kuambiwa wakanunue katika 
maduka ya nje.

Alisema endapo kuna wag-
onjwa wanakosa dawa basi watoe 
taarifa ili hatua zichukuliwe.

Ndejembi alisema serikali im-
etenga Sh. bilioni 919 za ununuzi 
wa magari ya wagonjwa na hospi-
tali ya halmashauri hiyo itapata 
magari mawili na moja kwa ajili 
ya Mganga Mkuu ili kuhakikisha 
anakagua vema vituo vya afya na 
zahanati.

Wananchi wamtwisha ‘zigo’ waziri ujenzi zahanati

Na Remmy Moka, SAUT

MKAZI wa Bujingo wilayani Ile-
mela, Paul Lukasi (27) amehuku-
miwa kwenda jela mwezi mmoja 
na faini ya Sh. 400,000 baada 
ya kukutwa na hatia ya kuvunja 
duka na kuharibu televisheni.
Shtaka hilo lenye usajili wa 

namba 99/2023 ilisomwa na 
Hakimu Mkazi wa Mahakama ya 
Wilaya ya Ilemela, Nemi Sango 
Bulemo baada ya mtuhumiwa 
kukuwa na kosa la kuharibu mali 
ya Magreth John aliyevamiwa 
akiwa dukani kwake.
Akisoma hukumu hiyo, Hakimu 

Bulemo alisema mtuhumiwa 
huyo alivamia duka la Magreth 
John majira ya saa nne asubuhi 
Julai 13 mwaka huu na kuvunja 
televisheni yenye thamani ya 
Sh.400,000 kwa kutumia jiwe. 
Mshtakiwa huyo alikili kosa na 

kudai kuwa alikuwa amelewa 
wakati akifanya tukio hilo na 
kuiomba Mahakama impunguzie 
adhabu kwani hana sehemu 
maalumu ya kuingizia kipato 
chake na kuipata fedha hiyo.
Nae Mlalamikaji Magreth 

John(47), aliiomba Mahakama 
hiyo kumsaidia kupata fedha 
hizo kutokana na mtuhumiwa 
kumpa vitisho vya mara kwa 
mara kabla ya kufikishwa ma-
hakamani hapo.
 Akisoma hukumu hiyo, Hakimu 

Bulemo, alisema alitoa adhabu 
ya kwenda jela mwezi mmoja na 
kulipa faini hiyo baada ya kifun-
go kumalizika mshtakiwa atatak-
iwa kulipa kiasi cha Sh.400,000 
kutoka na thamni ya runinga ya 
malalamikaji.
Aidha, alisema hukumu hiyo 

itakuwa fundisho kwa wote wa-
natekeleza matukio mbalimbali 
katika jamii kwa kisingizio cha 
ulevi na kuitaka jamii kuacha 
tabia za kuchukua maamuzi bila 
kufikilia.

Ahukumiwa 
jela siku 30 
kwa kuvunja 
televisheni



Ni wakati wa kutafakari 
vijana watakavyotumika

 kunufaisha taifaJumanne Agosti 22, 2023

Ukurasa 14

Ukimnyonyesha ipasavyo ndivyo 
unavyomwepushia kifo, udumavu 

Ukurasa 12

W
ANAFUNZI waliokati-
sha masomo kutoka-
na na ujauzito ambao 
sasa wamerejea dar-

asani, wanaposhangilia nuru ya 
kutimiza ndoto zao, wanatoa ya 
moyoni kwa serikali.

NI mabinti wanaosoma katika 
kituo cha Tumbi Sekondari 
mkoani Pwani, ambao pamoja na 
kuishukuru serikali na kuhimiza 
wengine wenye changamoto 
kurejea tena masomoni wana 
maombi kadhaa kuanzia vitam-
bulisho na mabweni.

Wanasema pamoja na kusoma 
bila gharama serikali ikibeba 
jukumu hilo, wanaiomba kuwa-
saidia waruhusiwe kutumia 
vitambulisho kama ilivyo kwa 
wanafunzi wengine ili walipe 
nauli ya wanafunzi.

Wanasema ni kutokana na 
gharama kubwa za nauli baadhi 
yao wanakatisha masomo kwa 
mara nyingine kwa kukosa pesa 
wanatakiwa kulipa kama abiria 
watu wazima.

“Wapo baadhi ya wanafunzi 
wanaishi mbali na vituo na uwezo 
wa wazazi  kumudu gharama za 
nauli ni mdogo na hivyo hukwama 
kuendelea na masomo pamoja na 
kuwa na nia ya kurudia tena kuka-
milisha masoma,” anasema binti 
jina tumelihifadhi.

“Umbali kwa baadhi yetu pia 
umekuwa chanzo cha wengine 
kupata mimba kwa mara nyingine 
kutokana na kukosa mahitaji na 
hivyo kuingia kwenye mitego 
mingine jambo ambalo lin-
aendelea kutuweka njiapanda 
na kushindwa kutimiza ndoto 
zetu,”anaeleza.

Akizungumza kwa niaba ya 

Anasema haikua rahisi kwa 
ndugu akiwemo baba yake 
kuelewa malengo yake lakini 
kwakuwa aliamua na kujutia 
alichofanya alitumia nafasi hiyo 
kusoma kwa bidii na yeye pamoja 
na wengine wanatarajia kufanya 
mtihani wa kidato cha nne mwaka 
huu.

Mratibu wa kituo cha Tumbi 
Sekondari, Getrude Mvungi, 
anasema mfumo huo umewa-
saidia wale ambao walikata tamaa 
ya kuendelea na masomo sasa 
wamebadilika.

Changamoto ya baadhi yao 
kukosa nauli nayo inaelezwa na 
mratibu kwamba inachangia 
utoro na kurudi nyuma, lakini 
pia wapo wazazi ambao wanata-
mani watoto wao waendelee na 
masomo lakini mwitikio unako-
sekana kwani hawana mwamko.

“Kipo kikwazo pia cha mawasi-
liano duni kati ya wazazi, walezi 
na walimu, watoto wakishaanza 
masomo malezi yanaachwa 
kwa walimu pekee, jambo 
ambalo limesababisha baadhi 
ya wanafunzi kupata mimba 
kwa mara ya pili na kukatisha 
masomo,”anaeleza Getrude.

Ofisa Elimu Mkoa wa Pwani 
Sara Mlaki anasema kuanzia 
mwaka 2021 na 2023 wanafunzi 
wa kike 163 waliokatisha masomo 
baada ya kupata mimba walirudi 
shuleni.

Sara anaeleza kuwa wanafunzi 
hao 42 ni wa mwaka 2021 hadi 
2022 wakati 121 ni wa kuanzia 
mwaka jana hadi sasa na kwamba 
wapo ambao wanasoma kwenye 
vituo pamoja na watoto wao.

Anaongeza kuwa kwa kushiriki-
ana na Taasisi ya Elimu ya Watu 
Wazima wanafuatilia na kuhakiki-
sha kuwa waliokatisha masomo 
kwa mimba wanafikiwa.

Katika kupambana suala la 
mimba shuleni, Sara anaeleza 
kwamba mkoa huo una mikakati 

Mabinti wanaorejea darasani 
baada ya uzazi wana haya…

Ofisa Elimu Mkoa wa Pwani Sara Mlaki.

ELIMUELIMU
NA JULIETH MKIRERI, 
KIBAHA

Yasiyowezakana visiwani 
yanapoanza kushuhudiwa

Ukurasa 13

wengine, anaiomba pia serikali 
kuwajengea mabweni kwenye 
vituo ili wasichana wakae shuleni 
na kuachana na adha ya kusafiri 
umbali mrefu na kuewaepusha 
na vishawishi.

Wanashukuru kuwapo kwa 
fursa hiyo na kuwataka wenzao 
walioko shuleni kuzingatia 
masomo na kuepuka kujikita 
kwenye makundi na mitandao ya 
jamii ambayo imekuwa chanzo 
cha baadhi yao kupata ujauzito 
wakiwa masomoni.

WASIMULIA MACHUNGU
Mmoja wa mabinti hao 

anasema baada ya kupata mimba 
alirejea nyumbani huku akijutia 
alichokifanya alipowaona wasi-
chana wengine aliokuwa akisoma 

nao wakiendelea na masomo na 
kufanya vizuri darasani.

Anasema alijuta na kuomba 
msamaha kwa wazazi wake 
ambao walimlea na alipojifun-
gua walianza kutafuta shule ili 
aendelee na masomo kama alivy-
oomba, baada ya mtoto wake 
kutimiza miaka miwili alipata 
nafasi kwenye Taasisi ya Elimu 
ya Watu Wazima kituo cha Tumbi 
Sekondari.

Kuanza kwake masomo ni moja 
ya malengo yake aliyoyaweka 
kufikia ndoto ya kuwa daktari 
na hivyo kujituma na kuuliza 
maswali mara kwa mara kwa 
walimu darasani ndicho anacho-
fanya.

“Wapo wazazi na ndugu 
wanashindwa kutoa nafasi ya pili 

kwa watoto wao na hivyo msi-
chana kushindwa kuishi kwenye 
ndoto zake kwasababu ya mimba 
jambo ambalo kwangu siliamini, 
imani yangu ni kwamba ukian-
guka unaweza kusimama tena 
na kupambania malengo yako” 
anasema binti mmoja.

Mwanafunzi  mwingine 
anaeleza kuwa baada ya kupata 
mimba alifukuzwa nyumbani na 
baba yake, akalazimika kukim-
bilia kuomba hifadhi kwa mjomba 
ambaye alimlea hadi alipojifun-
gua.

Anasema baada ya mtoto wake 
kukuwa aliomba kuendelea na 
masomo na shangazi yake anayei-
shi Kibaha alimsafirisha kutoka 
Njombe kwa ajili ya kuanza 
masomo kwa mara nyingine. INAENDELEA UK.12
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ELIMUELIMU
NA MARCO MADUHU, 
SHINYANGA

I
LI mtoto akue kiakili na kim-
wili ni lazima anyonyeshwe 
kwa miezi sita bila kupewa 
chochote hata maji ya kuny-

wa. Na kwamba, kwenda kinyume 
na maelekezo hayo ni kumsaba-
bishia mchanga udumavu na afya 
duni.

Mkoani Shinyanga kukosekana 
elimu na ufahamu sahihi wa ku-
nyonyesha kwa wanawake ku-
naelezwa kuwa kunachangia kwa 
kiasi kikubwa tatizo la udumavu 
kwa watoto, anasema Ofisa Lishe 
wa Mkoa Yusuph Hamisi,.

Baadhi ya wanawake mkoani 
Shinyanga bado hawana elimu 
hiyo ya unyonyeshaji na kusaba-
bisha tatizo la udumavu unaoto-
kana na unyonyeshaji duni kwa 
watoto kuendelea, anaongeza na 
kukiri kuwa kinamama bado ha-
wana elimu sahihi, anasema ka-
tika mahojiano na Nipashe, kuhu-
su changamoto na mafanikio ya 
Wiki ya Uhamasishaji mkoani 
humo.

Kwa mujibu wa utafiti wa taifa 
wa masuala ya afya na lishe ya 
mwaka 2022, tatizo la udumavu 
kwa watoto walio chini ya umri 
wa miaka mitano Shinyanga una-
tajwa kuwa na asilimia 27.5  am-
bazo zinamaanisha kuwa watoto 
takribani 28 kwa kila watoto 100 
wameathirika na udumavu huo, 
wakati  ukondefu mkoa unafikia 
asilimia 4.3.

Hamisi, anakiri kwamba ki-
namama katika mkoa huo wana-
hitaji elimu kwani bado hawana 
ufahamu sahihi wa unonyeshaji 
watoto, na kwamba asilimia 30 
pekee ndiyo hunyonyesha wa-
toto wao ndani ya saa moja mara 
baada ya kujifungua kwa wale 
wanaojifungulia hospitalini.

Anasema maziwa ya mama 
kwa mtoto ni muhimu kujenga 
mustakabali wa afya yake ikiwa-
mo ukuaji kimwili, kiakili, na hata 
kupunguza tatizo la udumavu 
ambalo huathiri mwili akili na 
maisha ya watu.

“Mtoto akizaliwa baada ya saa 
moja, anapaswa kunyonyeshwa 
yale maziwa ya kwanza ya njano 
na siyo kuyakamua na kuyam-
waga. Ni kwa  sababu yana viru-
tubisho na ni kinga ya mwili 
ya mtoto na hayana madhara,” 
anasema Hamisi.

Kadhalika anaeleza kuwa wa-
nawake wengi wasio na ufahamu 
hawapendi kuwanyonyesha wa-
toto wao maziwa hayo ya njano 
wakidhani ni machafu na ku-
wanyima watoto kinga ya asili.

Anasema mtoto akishazaliwa 
licha ya kunyonya maziwa hayo 
ya njano pia anapaswa kutol-

ishwa chochote mbali na maziwa 
ya mama ndani ya miezi sita bila 
ya kupewa kitu chochote wala 
maji, ushauri ambao umekuwa 
ukipuuzwa na wanawake wengi 
na hata kuwasababishia maradhi 
mbalimbali.

“Mtoto akishafikisha miezi sita 
ndipo anapaswa kuanza kupewa 
vyakula vya ziada kwa kuzingatia 
lishe bora kwa kufuata makundi 
matano ya chakula, huku pia ak-
iendelea kunyonyeshwa maziwa 
ya mama hadi akifikishe miaka 
miwili hapo lazima awe na afya 
njema,”anafanua Hamis.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga 
Christina Mndeme, anawashauri 
wanawake popote nchini kuhud-
huria kliniki na kujifungulia ka-
tika vituo vya huduma za kiafya 
ili kwanza kujiepusha na hatari 
zinazoweza kuwapata na wa-
toto wao pia, lakini pia kujifunza 

elimu ya afya ya uzazi salama, 
lishe na unyonyeshaji sahihi wa-
toto.

Anasema, tatizo la udumavu 
kuendelea ni ukosefu wa elimu 
kwa wazazi, na kutoa maagizo 
kwa maofisa lishe na wataalamu 
wa afya, wafanye mikutano ya 
mara kwa mara na kuelimisha 
unyonyeshaji na lishe bora hasa 
maeneo ya vijijini.

“Naelekeza maofisa lishe wote 
mkoani hapa wasikae ofisini bali 
waende kutoa elimu ya lishe na 
uyonyeshaji kwa wananchi, saba-
bu bila kuwapa mafunzo tatizo 
hili la udumavu kwa watoto linal-
otokana na kutonyonyeshwa ip-
asavyo litaendelea kuwepo hapa 
Shinyanga,” anaonya Christina.

Mkuu wa mkoa anatoa maa-
gizo pia kuwa fedha za lishe 
ziendelee kutolewa kulingana na 
mpango kazi uliopo ili kutoathiri 

utekelezaji wa shughuli zake 
pamoja na kufanya maadhimisho 
ya siku ya afya na lishe kila robo 
mwaka kwa mujibu wa muon-
gozo uliopo ili kufikisha elimu ya 
unyonyeshaji kwa jamii.

Kadhalika, Mganga Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga Dk.Yudas 
Ndungile, anasema tatizo la udu-
mavu kwa watoto wadogo walio 
chini ya umri wa miaka mitano 
mkoani hapo limepungua kutoka 
asilimia 32.1 mwaka 2018 hadi ku-
fikia asilimia 27.5 mwaka jana.

Anaeleza kuwa udumavu huo 
umepungua kutokana na elimu 
ya unyonyeshaji na lishe bora 
ambayo imekuwa ikitolewa kwa 
wazazi kupitia huduma za kiafya, 
na kueleza kwamba bado elimu 
zaidi ina hitajika kutolewa hasa 
maeneo ya vijijini.

Mwanamama Careen Jamson, 
anasema alishapata elimu ya un-
yonyeshaji katika kituo cha afya 
Kambarage Manispaa ya Shin-
yanga, na mtoto wake ambaye 
kwa sasa ametimiza miezi sita, 
hakuwahi kumpatia kitu chocho-
te zaidi ya maziwa yake.

Anasema awali hakuwa na 
elimu hiyo ya unyonyeshaji, laki-
ni sasa hivi elimu anayo na mtoto 
wake ana afya njema na anaamini 
hilo limesaidia kumwepusha na 
maradhi ya mara kwa mara saba-
bu ana kinga ya maziwa ya mama.

Khadija Shabani, anasema 
baadhi ya wanawake hawataki 
kunyonyesha watoto wao kwa 
madai ya kulinda muonekano 
wa matiti yao wakiamini eti yata-
poteza muonekano mzuri.

Anasema elimu bado inahita-
jika kwa jamii kuhusu faida ya 
unyonyeshaji watoto ili kuondoa 
udumavu kwa watoto wao.

ya kuimarisha kamati za 
ushauri na kuzungumza 
na wanafunzi wenyewe 
na kuwapa ushauri mara 
kwa mara ambapo kila wiki 
shule saba zinafikiwa.

Norbert Nombo mku-
funzi mkazi wa mkoa wa 
Pwani, Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima, anasema 
vipo vituo nane ambavyo 
wanafunzi waliokati-
sha masomo kwa kupata 
ujauzito wanahudumiwa.

Anasema kwa kipindi cha 

miaka miwili wanafunzi 
163 ambao wamerudi 
shule wamerejea katika 
mifumo miwili tofauti am-
bayo ni pamoja na ule ulio 
rasmi wa shule za sekond-
ari ambazo zinasimamiwa 
na Ofisi ya Rais Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI) .

Na Taasisi ya Elimu ya 
Watu Wazima imepewa 
jukumu la kufanikisha 
elimu nje ya mfumo rasmi 
na wamepewa kazi ya 
kuwarudisha mabinti shule 
na vituo vilivyopokea 

wanafunzi hao ni pamoja 
na Mkuranga, Rufiji, Mafia, 
Chalinze, Mlandizi na-
Tumbi.

Nombo anaeleza kwamba 
taasisi hiyo pia inashiriki-
ana na wadau mbalimbali 
wakiwemo Jupita, Vijaliwa 
Vingi, Watoto Wetu na 
Mwinyi ili kusaidia baa-
dhi ya wasichana ambao 
hawakuwa na walezi wa 
watoto wao ili waendelee 
na masomo.

Kwa mujibu wa mkufunzi 
huyo mradi wa Mradi wa 
Kuimarisha Ubora wa Elimu 

ya Sekondari. SEQUIP un-
alipia ada na vitabu pekee, 
kwa maana ya kuwalipa 
walimu wanaofundisha na 
vifaa vya steshenari na 
kwamba vituo vya Lukenge 
na Tumbi Sekondari ni kati 
ya vinavyopokea wanafun-
zi hao ambao wanaanza 
masomo saa nane mchana 
hadi saa 12 jioni.

Na katika kituo cha Vijali-
wa Vingi na Watoto Wetu 
vinavyochukua wanafunzi 
hao pamoja na watoto 
wao, na muda wa mosomo 
ukiisha wasichana hao 

wanapata muda wa kukaa 
na watoto.

Katika mradi huo ambao 
unafadhiliwa na Benki ya 
Dunia umewezesha pia 
ujenzi wa kituo cha ku-
somea ambacho kimejeng-
wa Kibaha, vyumba vya 
madarasa vinne, matundu 
sita ya vyoo na chumba 
cha kulea watoto.

Nombo anaeleza kwamba 
tayari kituo hicho kime-
shakamilika na wanacho-
subiri ni samani hasa meza 
za kusomea ili wanafunzi 
wahamie.

Mabinti wanaorejea darasani baada ya uzazi wana haya…
INATOKA UK.11
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ELIMUELIMU
NA RAHMA SULEIMAN, 
ZANZIBAR

Yasiyowezakana visiwani 
yanapoanza kushuhudiwa

Wanafunzi wa shule mbalimbali za serikali wakishiriki Maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa Af-
rika mwaka huu Mjini Zanzibar. PICHA :RAHMA SULEIMAN

N
I miaka mitatu sasa tangu 
kuanzishwa kwa Mahaka-
ma Maalumu ya Udhalil-
ishaji Zanzibar ambapo 

serikali ilichukua hatua hiyo baada 
ya kushamiri vitendo vya unyan-
yasaji na kutoridhishwa na namna 
kesi zake zilivyoshughulikiwa.

Uamuzi huo wa serikali ulipata 
baraka na kuungwa mkono na 
wadau wa maendeleo pamoja na 
wanaharakati wa kutetea haki za 
wanawake na watoto huku waki-
wa na imani kwamba ujio wake ni 
mwarobaini na ndiko kuvifanya 
vitendo hivyo historia.

Udhalilishaji wanawake na wa-
toto ni tatizo la ukiukwaji wa haki 
za binadamu, licha ya juhudi zi-
nazoendelea kuchukuliwa kupiga 
vita tatizo hilo, lakini limekuwa 
likiendelea Zanzibar na kuathiri 
maendeleo ya kundi hilo.

Kwa mujibu wa Mahakama 
Kuu Zanzibar, tangu kuazishwa 
kwa mahakama hiyo mwaka 
2021/2022 kesi 122 zimeripotiwa’

za kubaka ni 72, za kulawiti 20 
wakati ni mashauri 27 pekee yali-
yotolewa hukumu na 25 yanaen-
delea kusikilizwa na kesi zilizofut-
wa ni 70 kwa sababu mbalimbali 
ikiwamo kukosekana ushahidi.

Kwa mwaka wa fedha 
2022/2023 kesi zilizofunguliwa 
katika mahakama maalum ni 432, 
ubakaji unaongoza kwa kuwa na 
kesi 191, kulawiti ni 52 hizi ni kesi 
zinazowahusu watoto wa kiume 
wakati za kuingiliwa kinyume na 
maumbile ambazo zinawahusu 
wasichana ni 60, takwimu za Ma-
hakama Kuu zinabainisha.

Mahakama Kuu inasema kati 
ya hizo kesi 160 zimefutwa, aidha 
74 zimetolewa hukumu na kesi 
198 zinaendelea kusikilizwa ma-
hakamani hapo.

“Ilikuwa ni nadra kusikia 
mshtakiwa wa kesi za udhalilishaji 
kufungwa miaka 30 au kifungo 
cha maisha Zanzibar lakini hivi 
sasa tangu kuazishwa chombo 
hicho wafungwa wapo. Washtak-
iwa wanahukumiwa kifungo cha 
miaka 30 na wengine cha maisha” 
anasema Fatma Juma.

Fatuma mwanaharakati wa 
kutetea haki za wanawake na wa-
toto, anaeleza kuwa tangu Serikali 
ya Zanzibar kuanzisha Mahakama 
Maalum ya Udhalilishaji, hukumu 
zinazotolewa kwa baadhi ya kesi 
hizo zinaridhisha ikilinganishwa 
na kipindi cha nyuma kabla ya ku-
wepo kwake.

Anasema imefanikisha kusikili-
zwa kwa haraka kwa kesi za ud-
halilishaji na hukumu za vifungo 

kuongezeka tofauti na hapo awali.

POLISI WAWAJIBIKA
Kuazishwa kwa mahakama 

hiyo kumechangia kasi ya utend-
aji kazi wa kushughulikia kesi 
hizo kwa askari na Jeshi la Polisi, 
anasema kamishna msaidizi wa 
polisi na mkuu wa madawati ya 
jinsia, Egyne Emmanuel.

Anasema kulikuwa na mson-
gamano mkubwa wa kesi katika 
vituo vya polisi, lakini hivi sasa zi-
napewa kipaumbele na kuongeza 
uharaka wa kushughulikia ma-
kosa hayo.

Katika kuboresha kazi za dawa-
ti la jinsia kwenye vituo vya polisi, 
kupambana na vitendo hivyo, 
anasema kuna baadhi ya vitendo 
haviripotiwi polisi kwa sababu ya 
waathirika kutishwa kutokana na 
wadhalilishaji kuwa watu wa ka-
ribu na familia.

Kamishna Emmanuel anasema, 
Jeshi la Polisi limeanzisha utarati-
bu maalumu wa kuwapeleka poli-
si shuleni kutoa elimu ya usalama 
kwanza ili kuibua vitendo vya ud-
halilishaji ambavyo vimefichwa.

Anasema katika mwaka 2022 
jeshi hilo limeibua kesi 57 za ud-
halilishaji shuleni ambazo hazi-
kuripotiwa polisi na mchakato wa 
kisheria unaendelea.

“Huu ni mwanzo tu tunaamini 
mpango huu utasaidia kuibua 
kesi nyingi ambazo haziripotiwi 
polisi lakini mkakati mwingine ni 
kutoa elimu kwa jamii kwa saba-
bu makosa mengi ya udhalilishaji 
ni kwa watoto kuanzia miaka 14 

hadi 18,”anasema Emmanuel.
Anaongeza kuwa elimu hiyo 

itasaidia kuongeza kiwango cha 
uelewa ili jamii ielewe ni umri 
gani wa kushiriki tendo la ndoa 
badala ya kuwepo kwa kesi nyingi 
za watoto kujihusisha na kujamii-
ana wakiwa na umri mdogo.

Aidha, anasema mkakati 
mwingine ni kuongeza idadi ya 
madawati kwa sababu yaliyopo 
ni machache na hayapo katika 
kiwango bora na kwa sasa kuna 
idadi ya madawati matatu am-
bayo yamefikia kiwango cha kuwa 
dawati hivyo wanahitaji kuwa na 
madawati 57 yenye viwango.

“Ili dawati liwe na kiwango 
kwanza linatakiwa kuwa nje ya 
kituo cha polisi kuwe na vyum-
ba maalum kwa ajili ya kumhoji 
mtoto, viwepo na vitendea kazi 
ikiwamo usafiri,” anasema 

Aidha, mkakati mwingine ni 
kuboresha ukusanyaji wa taar-
ifa kwa sababu utaratibu wa-
naotumia hivi sasa umepitwa 
na wakati, wawe na vifaa vya 
kieletroniki badala ya kusubiri 
kesi itokea wilayani hadi makao 
makuu.

“Mpango mwingine ni kubore-
sha usafiri kwa watendaji wetu 
hasa kuwa na pikipiki kwa 
watendaji wa dawati ili ku-
harakisha ufuatiliaji wa kesi 
ikiwemo kufanya uchunguzi wa 
haraka,”anasema.

KUCHUNGUZA DNA
Amina Said Abdallah, mchun-

guzi wa maabara katika Ofisi 

ya Mkemia Mkuu wa Serikali 
Zanzibar, anasema kwa mwaka 
2021/2022 wamepokea kesi 95 za 
udhalilishaji kwa ajili ya kuchun-
guza vinasaba (DNA).

Halikadhalika, kesi nyingi zi-
nazofikishwa hapo baada ya 
kufanyiwa uchunguzi mhusika 
anatambulika na asilimia 80 ya 
washukiwa hupatikana wakati 
asilimia 20 ya washukiwa wa-
nabainika kubambikizwa kesi, 
anasema.

Ushahidi wa vinasaba un-
apokuwa mahiri kazi ya uchun-
guzi huwa nzuri na huchukuwa 
muda wa wiki mbili kukamilika, 
anaongeza.

Aidha, anaitaka jamii kutowas-
afisha watoto waliofanyiwa vi-
tendo vya udhalilishaji ili kuzuia 
kupoteza ushahidi na watuhu-
miwa kutotiwa hatiani.

Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) inasema utendaji wa 
mahama ya udhalilishaji ni ma-
hiri na umesaidia katika uende-
shaji wa kesi hizo kwa haraka.

Huda Khamis wakili wa seri-
kali kutoka ofisi ya DPP, anasema 
jalada la kesi za udhalilishaji lin-
apofika katika ofisi ya Mkurun-
genzi wa Mashtaka halichukui 
muda mrefu kama ushahidi 
utajitosheleza na si zaidi ya wiki 
mbili kesi hushughulikiwa na ku-
fikishwa mahakamani.

Huda anasema licha ya uwepo 
wa mafanikio baada ya kuanzish-
wa kwa mahakama hizo lakini 
bado jamii inamuhali na baadhi 
yao hukataa kufika mahakamani 
kutoa ushaidi.

“Bila ya ushahidi hakuna ha-
tia wakati mwingine tunalaumu 
kuwa washitakiwa wanaachiwa 
huru lakini kwa upande mwing-
ine kesi zinakosa ushahidi jamii 
bado ina muhali au kuoneana 
aibu kwa sababu wafanyan-
yaji wa vitendo hivyo ni watu 
wa karibu katika familia za 
wahanga,”anasema.

SAUTI ZA WAHANGA
Wahanga wa vitendo vya ud-

halilishaji wanasema bado ha-
waridhiki na uendeshwaji wa 
kesi wa mahakama ya udhalil-
ishaji na miongoni mwa sababu 
wanazozitaja, ni kuchukuwa 
muda mrefu kutoa hukumu.

Amina Juma (sio jina halisi) 
mzazi wa mtoto aliyebakwa 
anasema washitakiwa wanadan-
ganya mahakamani kwa kudai 
wana umri mdogo kuzuia haki 
kutendeka.

 “Mtoto wangu wa miaka 12 
alifanyiwa kitendo cha udhal-
ilishaji lakini nashangaa baada 
ya mtuhumiwa kufikishwa ma-
hakamani alidanganya umri 
kuwa ana miaka 16 wakati taar-
ifa zake za mwanzo za kituo 
cha polisi zinaeleza ana miaka 
19,”anasema.

Ili dawati 
liwe na ki-
wango 
kwanza li-
natakiwa 
kuwa nje ya 
kituo cha 
polisi kuwe 
na vyumba 
maalum kwa 
ajili ya kum-
hoji mtoto, 
viwepo na 
vitendea 
kazi ikiwamo 
usafiri.
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Ni wakati wa kutafakari vijana 
watakavyotumika kunufaisha taifa

Vijana wengi wanaendesha pikipiki, nguvu yao inahitajika zaidi kuinua uchumi kwa kufanyakazi 
zenye tija. PICHA: MTANDAO

ELIMUELIMU
NA DK FELICIAN B. 
KILAHAMA 

Pamoja 
na ukweli 
kwamba, 
kwa miaka 
mingi tu-
likosea, 
serikali 
iliyopo ma-
darakani 
inastahili 
pongezi 
kwa kuzio-
na changa-
moto za 
nguvukazi 
ya vijana.

T
AKWIMU za mwaka huu 
2023 za Shirika la Idadi ya 
Watu (UNFPA), zinaeleza 
kuwa dunia inakaliwa 

na watu bilioni 7.954, Afrika pia 
haipo nyuma kwa maana idadi ya 
watu wake  inafikia bilioni 1.372.

Watanzania ni takribani  milioni  
62 kwa mujibu wa ripoti ya sensa 
ya watu na makazi ikiwa ni  sawa 
na asilimia 4.5 ya idadi ya watu 
barani Afrika. 

Kimsingi hiyo ni nguvukazi 
muhimu ya kujiletea maendeleo 
endelevu iwapo itajengewa uwezo 
na ikatumika kwa umakini na 
nidhamu.

Katika ripoti hiyo ya sensa ya 
2022, nguvukazi nchini imega-
wanywa katika makundi mawili. 
vijana wenye umri kati ya miaka 
15 na 35 ikiwa ni takribani milioni 
21 sawa na asilimia 34.5 ya Watan-
zania wote na kundi la pili ni la 
wenye umri kati ya miaka 15 na 64.

Hawa ni watu wazima pamoja 
na umri zaidi ya miaka 60 mpaka 
64 wakiwa ni sehemu ya wazee 
lakini bado wana nguvu ya 
kufanya kazi. Hivyo idadi yao ni 
takribani milioni 32 sawa na asil-
imia 53.4 ya Watanzania wote. 

Nimekisia kuwa nguvukazi 
vijana ni kati ya miaka 15 na chini 
ya miaka 45 idadi yao ikiwa kama 
watu milioni 26. Waliobaki, umri 
chini ya miaka 15 na umri wa 
zaidi ya miaka 45 ni makundi ya 
watoto na watu wazima, wazee 
na vikongwe. 

Kwa mantiki hiyo idadi ya vijana 
katika uhalisia wao, na kama ngu-
vukazi muhimu ya taifa ni wengi 
na swali ni hili, nini hatima yao 
katika kuyatimiza malengo ya taifa 
ya kujiletea maendeleo endelevu? 

Iwapo watu zaidi ya milioni 26 
watajengewa uwezo wa kasimam-
iwa ipasavyo na kutumika vizuri 
na kwa nidhamu kubwa, hakuna 
shaka taifa litajiletea maendeleo 
endelevu kupitia sekta mbalimbali 
ikiwamo kilimo, ufugaji, misitu na 
nyuki, uvuvi na shughuli kadhaa 
za utalii, biashara na ujasiriamali.

Kikubwa cha kukisimamia ni 
hiki kama taifa linaloendelea je, 
tunatumiaje vijana waliopo ili 
kuyafanikisha malengo hayo?

Tunaposema nguvukazi ni 
muunganiko wa maneno mawili 
nguvu ambao ni uwezo wa 
kufanya jambo au kitu fulani au 
kuwa na madaraka kisiasa na 
kiutawala. Kwa neno kazi lin-
amaanisha utumiaji wa nguvu au 
nishati ama juhudi, maarifa katika 
kufanikisha kitu au jambo fulani. 

Kwa msingi wa maelezo hayo, 
taifa linalo uwezo wa kufanya 

au kutekeleza shughuli zake 
bila vikwazo vingi kwa mantiki 
kwamba wapo wa kutosha kue-
ndesha mambo yake kwa lengo 
la kujitegemea zaidi na kujiletea 
maendeleo endelevu. 

Ndiyo maana baba wa Taifa, 
Hayati Mwalimu Julius Nyerere 
aliweka bayana kuwa ili taifa liji-
letee maendeleo linahitaji vitu vya 
msingi vinne, watu wa kutosha 
wenye nguvu za kufanya kazi, 
ardhi, siasa safi na uongozi bora 

Suala la vijana nguvukazi ya 
taifa linahitaji kufanyiwa mikakati 
ili nchi inufaike nayo na kwanza 
kuelewa kuwa Tanzania ni taifa 
linaloinukia kiuchumi na shughuli 
zake nyingi bado zimeegemea 
kwenye kilimo, ufugaji, uvuvi, 
misitu na nyuki na biashara 
kama usafirishaji na mawasiliano 
(TEHAMA),

Aidha, kwenye uhifadhi, uen-
delezaji na usimamizi au utumiaji 
endelevu wa maliasili zetu na 
utalii. Maeneo hayo yote yana-
husu kufanya kazi kwa kutumia 
watu ambao ni vijana wengi tulio 
nao hapa nchini.

Pili, tunahitaji mikakati shiriki-
shi ya kitaifa ili kuhakikisha vijana 
hao wanaume kwa wanawake, 
wanatumika ipasavyo, bila ya 
kutegemea sana misaada kutoka 
mataifa mengine.

Miaka iliyopita serikali iliweka 
mkazo kwenye masuala ya kilimo. 
Tulikuwa na kaulimbiu zilizolenga 

kuhamasisha na kuboresha shu-
ghuli za kilimo. Mathalani, ‘siasa 
ni kilimo, kilimo cha kufa na 
kupona, kilimo ni uti wa mgongo 
wa uchumi’.

Pamoja na hayo yote, kiuhali-
sia utekelezaji haukuendana na 
mitazamo hiyo. Hivyo, masuala ya 
kilimo hayakupewa kipaumbele 
na msukumo halisi kama ilivyo-
tarajiwa.

Kwa mfano, shughuli za ugani 
zikawa zinasuasua na upatikanaji 
wa vifaa kazi kama matrekta 
au majembe ya kukokotwa na 
wanyama na pembejeo zikiwamo 
mbegu bora, viwatilifu, huduma 
za kusindika mazao na masoko, 
ikawa changamoto zaidi.

Hali kama hiyo iliwakumba pia 
wavuvi, wafugaji na wakulima wa 
mazao ya misitu/ufugaji nyuki. 

Pamoja na ukweli kwamba, 
kwa miaka mingi tulikosea, seri-
kali iliyopo madarakani inastahili 
pongezi kwa kuziona changamoto 
za nguvukazi ya vijana.

Aidha, imeongeza bajeti ya 
kilimo kwa nia njema ya kuziweze-
sha shughuli za kilimo kuwa zenye 
manufaa makubwa kwa Watanza-
nia na zaidi vijana wenye utayari 
wa kutaka kujiendeleza kiuchumi 
na kwa manufaa ya taifa.

Iwapo umuhimu wa kilimo, 
ufugaji na uvuvi katika kufaniki-
sha lengo la kujiletea maendeleo 
endelevu utazingatiwa na fedha 
zilizotengwa takribani trilioni 

moja katika mwaka wa fedha 
2023/2024 na kuelekezwa kwenye 
sekta ya kilimo; zitapatikana kwa 
wakati muafaka na kusimamiwa 
tena kutumika kwa malengo 
yaliyowekwa na kwa umakini 
mkubwa hatimaye kuwasaidia 
vijana wengi kumudu changa-
moto za kimaisha litakuwa jambo 
jema. 

Pamoja na kuongeza bajeti 
kubwa ni kuhakikisha kuwepo 
na mikakati mahususi ili  kiasi 
kilichotengwa kitumike kubore-
sha uzalishaji wa mali na mazao 
kupitia rasilimali ardhi hususani 
huko wilayani na vijijini kwa 
kutumia sehemu ndogo ya ardhi 
na kupata mazao mengi kwa ekari 
au hekta moja.

Iwapo kutatokea changamoto, 
jitihada zifanyike haraka kuzitafu-
tia ufumbuzi kupitia wataalam 
na washauri na vyombo vingine 
kama vyama vya ushirika na seri-
kali za mitaa katika halmashauri 
zinazohusika. 

Kwa sasa changamoto kubwa 
kwa vijana ni wengi kutoka viji-
jini na kuhamia mijini na kwenye 
majiji kama Dar-es-Salaam, 
Dodoma, Mwanza, Arusha na 
Mbeya. Hali hii huhamisha nguvu 
kazi hiyo kutoka vijijini kwa lengo 
la ‘kutafuta maisha’ bora zaidi 
kwenye miji, manispaa na majiji. 

Hali hiyo, inaonyesha kuwa 
kuna mtazamo kwamba kwenye 
miji na majiji kuna uwezekano wa 
kupata fedha za harakaharaka bila 
kujali mazingira watakayokum-
bana nayo. 

Mtazamo kama huo siyo dalili 
njema kwa mustakabali wa taifa 
na watu wake kujiletea maende-
leo.

Kwa miaka miwili iliyopita kasi 
ya vijana kujipatia fedha za haraka 
au chapuchapu imeongezeka sana 
na sasa sehemu kubwa wamejiin-
giza kwenye michezo ya kupata 
fedha kupitia kubet, wakibashiri 
timu za mipira zitakazo shinda 
mechi mbalimbali kwa kuziwekea 
matokeo.

Mathalani, kubashiri timu gani 
itashinda, idadi ya magoli, muda 
yatakayofungwa na wafungaji kad-
halika ipo michezo mingine mingi 
kupitia mitandao na vyombo 
mbalimbali vinavyohimiza Watan-
zania kucheza ili kujipatia fedha 
kirahisi.

Haya yote yanafanyika kwa 
misingi ya kamari na vijana wengi 
wamevutwa na hali hiyo mambo 
hayo yanayoongeza tafakauri na 
kuandaa mbinu bora za kusaidia 
nguvu kazi hiyo iwe na tija kwa 
taifa.
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Vijana wapewa mbinu za kujikwamua kiuchumi
Na Paul Mabeja, DODOMA

VIJANA wametakiwa kutumia 
fursa zilizopo kujikwamua kiu-
chumi na kuacha kuiga mila na 
desturi za mataifa mengine am-
bazo haziendani na tamaduni 
zao.

Mwenyekiti wa Bunge, David 
Kihenzile, aliyasema hayo juzi 
kwenye Kongamano la Vijana 
na Demokrasia lililofanyika jijini 
hapa. Alisema vijana wanapaswa 
kuchangamkia fursa mbalimbali 
ambazo zimekuwa zikitolewa na 
serikali na kuacha kulalamika vi-
jiweni.

Alibainisha Tanzania ina rasili-

mali nyingi ambazo kama zitat-
umiwa vizuri na vijana zinaweza 
kuwakwamua kiuchumi na ku-
punguza malalamiko ya uhaba 
wa ajira nchini.

“Tanzania ina madini mengi, 
mifugo mingi lakini pia ardhi 
kubwa ambayo inafaa kwa kili-
mo hivyo vijana kama watatumia 
vizuri rasilimali hizi wataweza 
kujikwamua kiuchumi na ku-
jiongezea kipato,”alisema. 

Vilevile, alisema ipo haja kwa 
taifa kuanza kuandaa vijana am-
bao watakuja kuliongoza taifa 
katika misingi ya uadilifu na 
uzalendo.

“Lazima kama taifa tuwe na 

watu ambao watakuja kulion-
goza taifa hili ambao wataweza 
kulinda rasilimali zetu hivyo lazi-
ma kuwa na vijana ambao wana 
elimu ya kutosha, waadilifu, wa-
zalendo na wanaolijua taifa lao 
ipasavyo,”alisema Kihenzile. 

Pia, alisema ipo haja kwa Ofisi 
ya Waziri Mkuu kuhakikisha 
kuwa inaharakisha mchakato wa 
kupatikana kwa Baraza la Vijana 
ili kundi hilo kubwa nchini kuwa 
na eneo rasmi la kuzungumzia 
mambo yao.

“Mimi niwahakikishe kuwa 
nitazibeba hoja zote za vijana 
na kuzifikisha kwenye vikao vya 
maamuzi kama ambavyo mkuu 

wa nchi Rais Samia Suluhu Has-
san ameonyesha nia kubwa ya 
kujali kundi hili ambalo linaon-
goza kwa kuwa na watu wengi 
nchini kwa mujibu wa Sensa ya 
Watu na Makazi.”

“Ushauri wangu kwa vijana 
ametuambia hapa mkurugenzi 
wa vijana kuwa kama taifa tuna 
mifuko ya vijana ya mikopo lak-
ini wangapi wanafahamu?,wengi 
wanafahamu kuwa asilimia 10 ya 
manunuzi ya serikali inapaswa 
kwenda kwa kundi la vijana? 
hakuna anayefahamu, hivyo 
fursa hizi ni lazima tuzipambanie 
tusisubiri kuletewa,”alisema.

Naye, Balozi wa Marekani 

nchini Tanzania, Dk. Michael Bat-
tle, alisema vijana wa kitanzania 
ndiyo wenye nafasi ya kuamua 
taifa hilo liwe la namna gani hapo 
baadaye kutokana na nguvu kazi 
iliyopo kwa kundi hilo nchini.

“Vijana mnapaswa kutambua 
kuwa nyinyi ndiyo wenye ju-
kumu la kulitengeneza taifa hili 
liwe na namna gani, hivyo mna-
paswa kuwa sehemu kubwa ya 
kulijenga taifa hili ili liwe imara 
au vinginevyo,”alisema.

Kadhalika, alisema vijana wan-
apaswa kufanya mambo yao kwa 
mujibu mila na desturi za taifa 
lao na kuacha tabia ya kuingia 
tamaduni za mataifa mengine.

Mkurugenzi wa 
shirika lisilo la 
kiserikali linal-
otoa elimu 
kuhusu masuala 
ya huduma za 
kijamii la Himiza 
Development Or-
ganization (HDO) 
la Mkuranga 
mkoani Pwani, 
Prisca Ngweshe-
mi, akitoa taarifa 
ya utendaji wa 
shirika hilo kwa 
wadau wa 
maendeleo ya 
jamii waliotem-
belea shirika hilo, 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: SA-
BATO KASIKA

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

KAMATI ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za 
Mitaa ameipongeza Hal-
mashauri ya Jiji la Dodo-
ma kwa kuwekeza vitega 
uchumi mbalimbali vya 
kudumu vyenye lengo la 
kuimarisha mapato.
Mwenyekiti wa kamati 

hiyo, Stanslaus Mabula, 
alitoa kauli hiyo jana 
kwenye ziara ya kukagua 
miradi mbalimbali inay-
otekelezwa kupitia fedha 
za boost, mapato ya ndani 
na fedha kutoka serikali 
kuu.
Alisema majiji mengi 

hayana miradi kama hiyo 
ya Dodoma na linaonesha 
kukua kwa kasi.
“Miradi kama hii ina-

hitaji wawekezaji wazuri 
ili iendelee kuwanufai-
sha kwahiyo inatakiwa 
mfanye jitihada ili ifanye 
kazi vizuri hongereni na 
msichoke kuendelea ku-
wekeza na kuwaza miradi 
mikubwa zaidi,” alisema.
Naye, Mkuu wa Mkoa 

wa Dodoma, Rosemary 
Senyamule alisema uwapo 
wa ukumbi wa mikutano 
na hoteli ya Jiji unawara-
hisishia ufanisi wa kazi 
wageni wanaofika mkoani 
humo. 
Kamati hiyo ilikagua 

ujenzi wa wodi za watoto, 
wanawake na wanaume 
katika Hospitali ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya 
Kongwa, ujenzi wa Shule 
ya Msingi Moleti inay-
ojengwa kupitia fedha za 
mradi wa boost.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

W
AGONJWA 10,000 
w a m e f a n y i w a 
upasuaji wa ma-
busha na matende 

kupitia kambi za madaktari 
zilizowekwa kwenye maeneo 
mbalimbali nchini.

Meneja wa Mpango wa Taifa 
wa Kudhibiti Magonjwa yali-
yokuwa hayapewi kipaumbele, 
Dk. George Kabona aliyasema 
hayo jana alipokuwa akifafan-
ua juu ya magonjwa matano 

makubwa  ambayo ni matende, 
mabusha, kichocho, minyoo ya 
tumbo na vikope.

Alisema katika kambi hizo 
walitambuliwa wagonjwa zaidi 
ya 22,000 na kati yao 10,000 
walifanyiwa upasuaji.

Dk. Kabona alibainisha pamo-
ja na kufanya upasuaji pia wali-
gawa dawa kwa kaya mbalimbali 
ili kuhakikisha kila mtu mwenye 
magonjwa hayo anapata tiba 
stahiki ili kuondokana na tatizo 
hilo.

Alisema serikali imeweka 
mkakati wa kuwatambua wag-

onjwa wa aina hiyo ili kuhakiki-
sha inaimarisha mifumo ya 
utoaji tiba ili kuhakikisha wa-
nazuia dalili za magonjwa hayo, 
ikiwamo kuyatokomeza kabisa.

Alieleza kuwa moja ya mkaka-
ti ambao serikali imeweka ni 
kuhakikisha wanatoa tiba kwa 
wagonjwa lakini pia wanagawa 
dawa katika kaya na shuleni ili 
kuzuia magonjwa hayo kama sio 
kuyatokomeza kabisa.

Akizungumzia ugonjwa wa 
vikope, alisema halmashauri 69

ziliathirika kutokana na utafiti 
uliofanyika mwaka 2004  hadi 

2012 na tayari serikali ilishagawa 
dawa kwa sasa zimebaki hal-
mashauri 9 zenye ugonjwa huo.

Alifafanua kuwa sababu kub-
wa ya ugonjwa huo kuendelea 
kuwepo kwenye halmashauri 
hizo 9 ni ukanda wa wafugaji.

Naye, Mwenyekiti wa kupam-
bana na malaria na magonjwa 
yasioambukiza, Riziki Lulida, 
alisema taasisi yao ilianzishwa 
kwa lengo la kupambana na 
magonjwa hayo ili kuhakikisha 
malaria na magonjwa mengine 
yanatokomezwa kwa kiasi ki-
kubwa.

Wagonjwa 10,000 wafanyiwa 
upasuaji mabusha, matende 

Kamati ya Bunge 
yaipa 5 h’shauri 
ujenzi vitega 
uchumi
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Alisema majiji mengi 
hayana miradi kama 
hiyo ya Dodoma na 
linaonesha kukua  
kwa kasi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

JAMII imetakiwa kuimari-
sha familia ili kuondokana na  
wimbi la watoto waishio na 
kufanya kazi katika mazingira 
magumu.

Katibu Mkuu Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
nawake na Makundi Maalum, 
Dk. John Jingu, alitoa kauli hiyo 
jana alipozungumza na wadau 

mbalimbali wanaohusika na usi-
mamizi na utekelezaji wa afya 
ya ulinzi na usalama wa mtoto 
nchini jijini hapa.

Alisema katika kuhakikisha 
taifa linaondokana na tatizo la 
mmomonyoko wa maadili ni 
muhimu  kuimarisha familia 
kwenye malezi.

“Wazee wa kimila   na watu 
wa dini ni vyema kuwapa vijana 
elimu ya maisha ya ndoa kabla 

hawajaingia huko kwani changa-
moto nyingi huibuka baada ya 
familia kuvunjika na waathirika 
wakubwa huishia kuwa watoto 
na mwisho wa siku kujikuta ka-
tika mazingira yasiyo rafiki kwa 
makuzi yao,“alisema.

Naye, Kamishna Msaidizi wa 
Ustawi wa Jamii Baraka Mako-
na, alisema serikali inaendelea 
kukabiliana na tatizo hilo kwa 
kuwakusanya na kuwalea katika 

makao ya kulelea watoto Kur-
asini na Kikombo.

Mwakilishi wa Shirika la 
PACT Tanzania, Flora Kitato ali-
ipongeza  serikali kwa jitihada 
zake za kupambana na wimbi 
hilo na kuahidi kuendelea ku-
fanya kazi bega kwa bega na 
serikali ili kuhakikisha watoto 
wanaishi katika mazingira sala-
ma na yenye ulinzi.

Dk. Jingu: Uboreshaji familia utapunguza watoto mitaani
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Mmoja wa 
wanachama 
wa Chama cha 
Wakulima wa 
Tumbaku wa 
Mtande AMCOS, 
wilayani Chunya, 
mkoani Mbeya, 
Nasika Alan aki-
zungumza kwe-
nye mkutano 
wa chama hicho  
mwishoni mwa 
wiki, uliolenga 
kujadili uchelew-
eshaji wa malipo 
ya mazao yao 
unaofanywa na 
kampuni ya un-
unuzi wa tumba-
ku ya Mkwawa. 
PICHA: NEBART 
MSOKWA

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

W
AKULIMA wa 
tumbaku wa Cha-
ma cha Msingi cha 
Mtande (Mtande 

AMCOS) cha wilayani Chunya 
katika Mkoa wa Mbeya, wamet-
ishia kuvunja mkataba na 
kuiburuza mahakamani kam-
puni ya ununuzi wa zao hilo ya 
Mkwawa endapo haitawalipa 
fedha zao.

Hivyo, wametoa siku tano 
kwa kampuni hiyo kuwalipa 
fedha zao ili waendelee na 
shughuli zao, huku wakisisiti-
za kuwa wasipolipwa katika  
kipindi hicho watachukua hat-
ua.

Waliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki wakati wa mkutano 
maalumu na kueleza kuwa wa-
mechoshwa na ahadi za mara 
kwa mara ambazo kampuni 
hiyo imekuwa ikiwaahidi mara 
kwa mara bila kutekeleza jam-
bo ambalo linawakwamisha 

kuanza maandalizi ya msimu 
ujao wa kilimo.

Mmoja wa wakulima hao, 
Zawadi Chance, alisema kam-
puni hiyo ilichukua tumbaku 
yao tangu Juni na iliwaahidi 
kwamba ingewalipa ndani 
ya muda mfupi lakini mpaka 
sasa haijawalipa hali ambayo  
imezua wasiwasi miongoni 
mwao.

Alisema kuchelewesha kwa 
malipo hayo kumesababisha 
migogoro mingi ikiwemo ya 
kifamilia pamoja na migogoro 
kati ya wakulima na wafanyaka-
zi ambao waliwaajiri kushirikili-
ana nao kwenye uzalishaji.

“Sasa hivi hata kwenye fa-
milia hatuelewani kwa sababu 
ya hawa watu, tunazalisha 
tumbaku ili fedha tunazopata 
zitusaidie kuendesha maisha 
ya familia zetu, lakini pia kuna 
vibarua ambao tumesaidiana 
nao kwenye uzalishaji wanatak-
iwa kulipwa, hatuwezi kuwalipa 
kwa sababu na sisi hatujalipwa 

lakini hawatuelewi,” alisema 
Zawadi.

Mkulima mwingine, Nelson 
Underson, alisema kitendo 
cha kampuni hiyo kuchelew-
esha malipo kinawasababisha 
kushindwa kuwaamini viongozi 
wao wa vyama vya msingi wa-
kiamini kuwa kuna uwezekano 
wanakula njama na kampuni 
hiyo.

Aliwaomba viongozi wa AM-
COS kuwasiliana na kampuni 
hiyo ili kujua hatima ya malipo 
yao akisisitiza kuwa kwa sasa 
wanatakiwa kuanza maan-
dalizi ya msimu mpya wa kili-
mo, hivyo ni vema wakalipwa 
mapema fedha zao.

Mwenyekiti wa AMCOS hiyo, 
Richard Mbalamwezi, alisema 
tayari wamechukua hatua kad-
haa ikiwa ni pamoja na kuo-
nana na Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe kumueleza kuhusu 
tatizo hilo.

Alisema Waziri Bashe ali-
waambia kuwa alishapata taar-

ifa zao lakini tatizo lililopo ni 
uhaba wa dola na hivyo akawa-
taka wananchi kuendelea kuwa 
wavumilivu wakati tatizo lao 
linashughulikiwa.

“Sisi kama viongozi wenu 
hatujakaa kimya, tumekuwa 
tukifuatilia kuhusu fedha zetu 
maana hata sisi ni wenzenu na 
tunaumia pia, tumeshatoa taar-
ifa kwa viongozi wetu wa wilaya 
na hata Waziri wa Kilimo,” alise-
ma Mbalamwezi.

Akizungumza kwenye mkuta-
no wa wanachama wa Mtande 
AMCOS, Meneja wa Kampuni 
ya Mkwawa, Godluck Mnasa, 
alikiri kuwepo kwa tatizo hilo 
la kuchelewesha malipo na 
kwamba tatizo lililopo ni uhaba 
wa dola.

Alisema tatizo hilo kwa sasa 
limeshapatiwa ufumbuzi na 
kwamba kampuni hiyo itawali-
pa fedha zao kabla ya Agosti 24 
mwaka huu na kwamba wata-
hakikisha kila mkulima analip-
wa fedha zake.

Wakulima kuiburuza kortini 
kampuni Mkwawa kisa malipo

Madiwani wanunua simu janja zisajili wanachama CCM
Na Nebart Msokwa, RUNGWE

MADIWANI wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Rungwe mkoani 
Mbeya, wamenunua simu 26 na 
kuzikabidhi kwa uongozi wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) kwa 
ajili ya kusajili wanachama wa 
chama hicho kwenye kata zote za 
wilaya hiyo.

Mwenyekiti wa halmashauri 
hiyo, Mpokigwa Mwankuga, alik-
abidhi simu hizo kwa viongozi wa 
CCM mwishoni mwa wiki wakati 
wa ufunguzi wa mafunzo ya uon-
gozi kwa viongozi wa chama hi-
cho ngazi ya kata ambayo yalian-
daliwa na Idara ya Uenezi.

Mwankuga alisema, madiwani 
hao walikubaliana kuchangis-
hana fedha kwa ajili ya kununua 
simu hizo ili kukisaidia chama 

kurahisisha kazi ya kusajili wana-
chama katika ngazi ya kata.

Alisema kati ya simu hizo 25 
zilinunuliwa na madiwani wote 
lakini simu moja ilinunuliwa 
na madiwani wa viti maalumu  
kwa ajili ya Jumuiya ya Wa-
nawake wa chama hicho ngazi   
ya  Wilaya.

Alisema ununuzi wa vifaa 
hivyo ni sehemu ya utekelezaji 
wa maagizo ya chama ya ku-
hakikisha wanakisaidia chama 
kutekeleza majukumu yake hasa 
ya kuimarisha chama kwa kusajili 
wanachama.

“Simu hizi tumezinunua kwa 
Sh. milioni 4.1, tutaomba mzipo-
kee simu hizi ili zikakisaidie cha-
ma kwenye usajili wa wanacha-
ma wapya, tunaamini kwamba 
zikitumike vile inavyokusudiwa 

basi chama kitaimarika,” alisema 
Mwankuga.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya 
Rungwe, Mekson Mwakipunga, 
alisema pamoja na simu hizo la-
kini madiwani hao wamekuwa 
wakifanya kazi kubwa ya kuki-
saidia chama kwenye majukumu 
mengine ya kiutendaji kwa kutoa 
michango mbalimbali.

Alisema wamekuwa wak-
itekeleza vizuri utekelezaji wa il-
ani ya uchaguzi ya chama hicho 
kwa kuhakikisha miradi inay-
otekelezwa kwenye maeneo yao 
inakuwa na viwango vinavyo-
takiwa.

Alisema baada ya kupokea 
simu hizo wanakusudia kuagiza 
kadi zaidi ya 5,000 kwa ajili ya 
kuzigawa kwa wanachama wa-
takaokuwa wanasajiliwa kwa 

maelezo, kwa sasa wanatakiwa 
kuwapatia wanachama kadi za 
kielektroniki.

Alisema uhitaji wa kadi hizo 
kwa sasa ni mkubwa na kwamba 
simu hizo zimefika muda mzuri 
ambao ndio zilikuwa zinahitajika 
zaidi kwa ajili ya kusajili wana-
chama.

Akipokea simu hizo kwa 
niaba ya chama hicho, Mjumbe 
wa Halmashauri Kuu ya CCM 
Taifa (NEC), Ndele Mwaselela, 
aliwapongeza madiwani hao kwa 
kuamua kukisaidia chama vifaa 
hivyo kwa ajili ya kusajili wana-
chama.

Alisema kitendo walichokifan-
ya madiwani hao ni cha kuigwa 
na madiwani wa halmashauri 
zingine za mkoa huo hasa kwe-
nye kukisaidia chama kutekeleza 

majukumu yake.
Alisema mambo yanayofanyi-

ka wilayani Rungwe yanaifanya 
wilaya hiyo kuwa darasa kwa 
wilaya zingine za mkoa huo kwa 
maelezo, mbali na kutolewa 
kwa simu hizo pia wilaya hiyo 
ndiyo imekuwa ya kwanza kutoa 
mafunzo kwa viongozi.

“Hongereni kwa kazi nzuri, 
hapa mmetoa darasa kwa madi-
wani wa maeneo mengine, ninyi 
mmeonyesha kweli mnakipenda 
chama ambacho kiliwapa na-
fasi ya kukiwakilisha,” alisema 
Mwaselela.

Aliwataka viongozi wa kata 
watakaokuwa wanazitumia simu 
hizo kusajili wanachama wazitu-
mie vizuri ili zitumike kwa muda 
mrefu na kukisaidia chama ku-
fikia malengo yake.

Agizo la Samia 
latokomeza 
vitendo ubakaji, 
unyang’anyi
Na Elizabeth John, NJOMBE

WANANCHI mkoani Njombe 
wamesema utekelezaji wa ahadi 
ya Rais Dk. Samia Suluhu Hassan 
katika ufungwaji wa taa barabarani 
katika wilaya tatu utasaidia kuon-
dokana na vitendo viovu ukiwemo 
ubakaji na unyang’anyi.
Wakizungumza na Nipashe wal-

isema wanaishukuru serikali kwa 
kutimiza ahadi hiyo na kwamba 
hapo awali walikuwa wanapata 
tabu kwa sababu ya kukosa mwan-
ga wakati wakifanya shughuli zao 
majira ya usiku.
“Hizi taa zinatusaidia kila sehemu 

wakati kuna giza tuliibiwa sana, 
wanawake walikuwa wanafanyiwa 
ubakaji lakini hivi sasa unamuona 
anaekuja mbele yako tofauti na 
mara ya kwanza” alisema Daniel 
Kihombo ambaye ni mfanyabi-
ashara.
Naye Martin Luvanda mkazi wa 

Lwawa wilayani Makete aliwataka 
wakazi wa maeneo ambayo zime-
fungwa taa za barabarani kuitunza 
miundombinu hiyo kwa sababu 
imejengwa kwa gharama.
Alisema: “Hapa tumeona zimewek-

wa taa basi tuweke ulinzi wa miun-
dombinu iliyowekwa ili taa tuen-
delee kuziona lakini pia tuiombe 
serikali taa zimewekwa lakini sio 
eneo kubwa sana tunategemea 
kuona mji wetu unakuwa  taa ny-
ingi zaidi”alisema Luvanda.
Meneja wa TANRODS Mkoa wa 

Njombe, Mhandisi Lucy Shalua, 
alisema zaidi ya taa 70 zimefung-
wa katika wilaya tatu za Makete, 
Njombe na Wanging’ombe.
Alisema: “Bado tunaendelea 

kufunga katika maeneo mengi, 
tumeweka utaratibu wa kufanya 
matengenezo kwa muda wote, sasa 
hivi kuna mkandarasi amezifunga 
na ameziwasha ziko kwenye muda 
wa matazamio kwa hiyo baada ya 
muda wa matazamio kuisha hata 
kukitokea changamoto ina maana 
tutazirekebisha ili ziweze kuhu-
dumia kwa muda wote”.
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Wakulima wa kilimo hai 
waomba kutengewa masoko
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
AKULIMA wa kilimo 
hai wameiomba seri-
kali kutenga masoko 
maalum kwa ajili yao 

ili kuwa na soko la uhakika.
Pili Kashinje, mkulima wa kilimo 

hai wa Kijiji cha Mahonda, Mkoa wa 
Kaskazini Unguja, aliyasema hayo 
Mjini Zanzibar wakati wa mkutano 
wa tathmini wa mradi wa viungo, 
mboga na matunda unaofadhiliwa 
na Umoja wa Ulaya (EU).

Alisema litakapotengwa soko 
maalum la mazao ya kilimo hai jamii 
watatambua kwa urahisi mazao ya-
tokanayo na kilimo hicho kinapopa-
tikana.

“Masoko yapo mengi sana yame-
jengwa lakini tunaomba yatengwe 
masoko ya mazao ya kilimo hai pe-
kee, kuliko kuchanganya mazao ya 
kilimo hai na mengineyo,” alisema. 

Alisema hali hiyo inawafanya 
wakulima wa kilimo hai kukosa soko 
la uhakika katika kuuza mazao yao.

Aidha, alisema licha ya wakulima 

kuingia katika mnyororo wa tham-
ani lakini wanakabiliwa na changa-
moto ya vifungashio vyenye ubora.

“Tunaomba wadau na serikali 
watusadie sisi wajasiriamali kupata 
vifungashio vyenye ubora, tunazali-
sha bidhaa nzuri lakini vifungashio 
havina ubora”alisema.

Ali Mbarouk, Meneja wa Ufuatiliaji 
na Tathmini, wa mradi wa viungo, 
mboga na matunda, alisema katika 
utekelezaji wa miaka mitatu mradi 
huo umefikia asilimia 50 ya mafani-
kio.

Alisema mradi umefanikiwa 
kutoa huduma ya miundombinu ya 
maji kwa wakulima kwa sababu kil-
imo kinahitaji maji, lakini pia mradi 
umefanikiwa kutoa elimu ya kilimo 
cha kisasa kwa wakulima.

Kuhusu kuyafikia masoko ya nje 
katika kilimo cha viungo, alisema 
bado kuna changamoto katika 
kuyafikia masoko ya nje ya nchi ka-
tika bidhaa za viungo, hivyo mradi 
unafanya kampeni za kuyafikia 
masoko ya nje.

Naye Makame Kitwana Makame, 
Mkurugenzi Mipango, Sera na Utafiti 

Wanaobeza, 
kukashifu 
viongozi 
wamchefua 
kigogo CCM
Na Mwandishi Wetu

MJUMBE wa Kamati Kuu 
ya Halmashauri Kuu ya 
CCM Taifa, Hemed Suleiman 
Abdulla, amekemea kitendo 
cha baadhi ya watu ambao 
wanawabeza viongozi wa 
kitaifa kwa kuwakashifu. 
Aliyasema hayo wakati 

akizungumza na viongozi, 
wanachama wa CCM na wa-
nanchi kutoka Chaani, Mk-
wajuni na Tumbatu Wilaya 
ya Kaskazini A Unguja, 
ikiwa ni muendelezo wa 
ziara yake ya kuimarisha 
chama.
Alisema wapo baadhi ya 

viongozi wa vyama vya up-
inzani ambao wana malen-
go ya kukichafua CCM na 
viongozi wake, hivyo ni 
vyema kwa wana CCM ku-
wapuuza na kuendelea na 
uimarishaji wa chama kwa 
lengo la kuwaletea wa-
nanchi maendeleo.
Aidha, aliwataka wanacha-

ma wa chama hicho kuwa 
na umoja na mshikamano 
na kuachana na makundi, 
majungu na mifarakano ili 
kutowapa mwanya wapin-
zani. 
Awali, Abdullah ambaye 

pia ni Makamu wa Pili wa 
Rais wa Zanzibar alikabidhi 
kwa Mwenyekiti wa Chaani 
vifaa vya ujenzi ikiwemo 
matofali 200, saruji mifuko 
100, mawe gari mbili, vifusi 
na mchanga gari moja vili-
vyotolewa na Mwakilishi 
wa Chaani, Nadir Abdullatif 
kwa ajili ya ujenzi wa Tawi 
la CCM Pwani Mchangani 
B na ujenzi wa Kituo cha 
Afya Kandwi.
Naye, Mwenyekiti wa CCM 

Wilaya ya Kaskazini “A” 
Unguja, Ali Makame Khamis 
aliipongeza Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kwa 
kusimamia misingi ya map-
induzi ya Zanzibar pamoja 
na muungano.

Maji machafu yanayotoa harufu mbaya yakiwa yamet-
uama kwenye mitaro ya barabara ya Sewa,  Mikocheni 
Viwandani, Manispaa ya Kinondoni, Dar es Salaam jana 
na kusababisha usumbufu. PICHA: JULIETH NG’OMA/
TUDARCo

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Taasisi ya 
Zanzibar Maisha Bora Founda-
tion (ZMBF), Mama Mariam 
Mwinyi, amewataka wanawake 
kuongeza matumizi ya bidhaa 
zinazotokana na mwani.

Amesema zao hilo lina viru-
tubisho vingi, vinaimarisha afya 
hasa kwa wajawazito.

Mama Mariam ambaye ni 
Mke wa Rais wa Zanzibar, alise-
ma virutubisho vilivyomo ka-
tika zao hilo la mwani ni nadra  
kupatikana kwenye mazao men-
gine.

Aliyasema hayo wakati akika-
bidhi vifaa vya kuanikia mwani 
kwa wakulima wa mwani Zanzi-
bar kwenye Uwanja wa Bweleo, 
Wilaya ya Magharibi ‘B’, Mkoa wa 
Mjini Magharibi Unguja.

Alisema mwani huimarisha 
ustawi wa jamii kwa kupugunza 
vifo vya mama na watoto vinavy-
otokea wakati wa uzazi kutokana 
na wajawazito kupata matatizo 
ya upungufu wa damu.

Pia, aliitaka Wizara ya Uchumi 
wa Buluu na Uvuvi, washirikiane 
na wadau wengine kuendelea 
kulitangaza zao la mwani kitaifa 
hadi kimataifa ili kuliongezea 
soko kwa ajili ya wakulima wa 
ndani na kujulikana duniani 

kote.
Aidha, aliisifu Zanzibar kuwa 

nchi ya kwanza Afrika kwa ubo-
ra wa kilimo cha mwani na uzoe-
fu wa zaidi ya miaka 20 ya kilimo 
hicho na kuendelea kushika kasi 
ya uzalishaji duniani.

Hata hivyo, aliwataka wakuli-
ma hao kuvitunza vyema vifaa 
hivyo ili vidumu na kuwasisitiza 
vijana kuitumia fursa ya kilimo 
cha mwani kujinufaisha kiuchu-
mi.

Naye Katibu Mkuu Wizara 
ya Uchumi wa Baluu na Uvuvi, 
Dk. Suleiman Aboud Jumbe, ali-
ipongeza taasisi hiyo kwa juhudi 
ya kuwasaidia kinamama na vi-
jana kwenye nyanja mbalimbali 
za kiuchumi.

Mwakilishi Mkaazi wa Shirika 
la Kilimo la Umoja wa Mataifa 
(FAO), Nyabenyi Tipo, aliahidi 
kuendelea kuwasaidia wakulima 
wa mwani na kuendelea kuunga 
mkono harakati za maendeleo 
kwa serikali zote mbili.

  Akizungumza kwenye hafla 
hiyo, Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
ZMBF, Fatma Fungo, alisema 
tayari taasisi hiyo imewaunga 
mkono kinamama na vijana 
kutoka vikundi 18 vya wakuli-
ma wa mwani kwa Unguja na  
Pemba ikiwemo kuwapatia vifaa 
vya kisasa vya ukulima wa zao 
hilo.

Mama Mwinyi ahimiza 
wanawake kutumia 
bidhaa za mwani 

Alisema wapo baa-
dhi ya viongozi wa 
vyama vya upinzani 
ambao wana malen-
go ya kukichafua 
CCM na viongozi 
wake, hivyo ni vy-
ema kwa wana CCM 
kuwapuuza na kuen-
delea na uimarishaji 
wa chama kwa lengo 
la kuwaletea wa-
nanchi maendeleo.

kutoka Wizara ya Kilimo Zanzibar, 
alisema katika kuyafikia masoko ya 
nje kuna haja ya kuzipitia sera za 
kilimo na wizara ipo katika hatua za 
mwisho za kufanya mapitio ya sera 
ya kilimo.

Aidha, alisema wizara pia im-
endaa mkakati wa mazao ya viungo 
ambao tayari umeshazinduliwa am-
bao utasaidia kuyafikia masoko ya 
nje na ndani.

Makame ambae pia ni Mwenyekiti 
wa Kamati ya Ushauri wa Mradi wa 
Viungo, alisema kupatikana kwa 
mazao ya kilimo hai ni moja kati ya 
utashi wa kila mmoja, hivyo wizara 
inatarajia kuandaa siku maalum 
kwa ajili ya kuwa na masoko ya 
mazao ya kilimo hai.

Alisema lengo kuu ni walaji kuto-
fautisha mazao yaliozalishwa kwa 
kilimo hai na yasio ya kilimo hai.

Alisema uzalishaji wa mazao ya 
kilimo hai huwa na gharama kuliko 
uzalishaji wa mazao ya kawaida, 
hivyo bei zake huwa ni tofauti am-
bapo kiafya ni bora zaidi mazao ya 
kilimo hai kwa sababu huwa hayana 
kemikali.

Alisema 
litakapo-
tengwa 
soko 
maalum 
la mazao 
ya kilimo 
hai jamii 
watatam-
bua kwa 
urahisi 
mazao ya-
tokanayo 
na kilimo 
hicho ki-
napopati-
kana.



KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

BWANA SHAMA AMON MGUNDA   
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA 

KADI YA GARI YENYE USAJILI T717 
BJK AINA YA FUSO MITSUBISHI 
YENYE RANGI NYEUPE ENGINE 

NAMBA 6D173691. YEYOTE 
ATAKAEFANIKIWA KUIONA ATOE 

TAARIFA KITUO CHA POLISI 
KILICHOPO KARIBU NAE JALADA 
NAMBA PHQ/IRI/KIL/171/2023.

THE UNITED PEPUBLIC OF TANZANIA
IN THE DISTRICT COURT OF ARUSHA

AT ARUSHA
CIVIL/APPLICATION/CASE/NO 45 OF 2023

NAHUMU JEREMIAH NANYARO 
PLAINTIFF/APPLICATION/D/HOLDER

VERSUS 
STRADA INTERNATIONAL B.L.E LTD DEFENDANT/

RESPONDENT/J/DEBTOR

NOTICE OF HEARING /MENTION
TO: STRADA INTERNATIONAL B.L.E LTD
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for 
mention/hearing in the District Magistrate's Court of Arusha at 
Arushaon the 15th day of SEPTEMBER 2023 AT 09:00 am  O'clock 
in the forenoon
You may appeal in person or by Advocate or agent duly 
authorised to appeal on your behalf and you are directed to 
produce on that day all the documents upon which you intend to 
rely in support of your case.
TAKE FURTHER NOTICE : That in default of your appearance on 
that day time before mention or hearing the Court may proceed 
in your absence .
GIVEN under my hand and the Seal of the court  this  18th day of  
AUGUST  2023

RESIDENT MAGISTRATE
ARUSHA
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TANGAZO

OFISI ZA 
MATANGAZO

Mikocheni Industial 
Area, Po.Box 31042, 

Dar es Salaam. 
Mobile: 

+255 - 745 700 710.  
E-mail:  

advertise@guardian.
co.tz,  

Website:
www.ippmedia.com

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 73 OF 2023
In the matter of the estate of the late 
SANTIEL YOSIA MKUMBO of IPAGALA 

within Dodoma Region.
AND

IN THE MATTER OF THE APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION

BY ANA SAMSON MKUMBO
GENERAL CITATION

 (RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 163)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby cited 
to come and see the proceedings if they think fit 
before the grant of letters of Admirations is made to 
the above named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 
23 Day of 08, 2023.
Dated at Dodoma this 9th day of June, 2023.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
9FORM 58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 878 OF 2023
In the matter of the Estate of the late 

SIMBO STEPHEN URASSA
And

In the matter of Application for letters of administration 
by

HULDA JOSEPH NGUMA
GENERAL CITATION

(RULE 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of 
the above- named deceased are hereby cited to come and 
see the proceedings if they think fit before the grant of 
probate (or letters of administration) is made to the above 
named petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 03 
day of 10…..2023
Dated at DAR ES SALAAM this 16 day of 08 2023

IN THE DISTRICT MAGISTRATE COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO. 49 OF 2023
In the matter of the estate of the late of the late 

FRANK PETRO MUSA
AND

IN THE MATTER OF APPLICATION FOR LETTERS OF 
ADMINISTRATION

BY OLIVIA PETRO MSAHALA
GENERAL CITATION

(RULE 75 OF PROBATE RULES GN. 369 OF 1963)

ALL PERSONS Claiming to have any interest in the estate 
of the above named deceased are hereby cited to come 
and see the proceedings if they think fit before the grant of 
letters of Admirations is made to the above named 
petitioner.
Objections to the grant should be filed on or before the 23 
Day of August, 2023.
Dated at Dodoma this 2 day of August, 2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA BAJAJI

BWANA NUHU HAJI MKEREMY WA 
IRINGA ANATANGAZA 

KUPOTELEWA NA KADI YA BAJAJ 
YENYE USAJILI MC 583 CES AINA 

YA TVS KING RANGI YA KIJANI. 
YEYOTE ATAKAEFANIKIWA KUIONA 

ATOE TAARIFA KITUO CHA POLISI 
KILICHOPO KARIBU NAE JALADA 

NAMBA
IRI/IRI/RB/335586/2022.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO 
WILAYA YA  MOROGORO

KITUO CHA MJINI
MKOA WA MOROGORO

Usimamizi   wa  Mirathi Na……86/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA

MAREHEMU: JOSEPH RAMADHAN MING’EKO WA BIGWA
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA USIMAMIZI WA MIRATHI   

YALIYOLETWA NA GODFREY JOSEPH MING’EKO
TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za 
Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi yoyote na 
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa kuja na kuhudhuria 
katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tahehe 23 
Mwezi 08 Mwaka 2023 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa 
msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

• Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu anaweza 
kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

• Wosia wa marehemu huyo upo mahakaman na waweza 
kukaguliwa

• Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leo tarehe 10 mwezi 08 mwaka 2022

…………………………
HAKIMU 

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA 
DODOMA

LILILOKO DODOMA
MAOMBI NA. 214 YA MWAKA 2023

EDWARD MNYAMAGOLA ………………MDAI
VERSUS

JULIUS NGANGA ………………MDAIWA 1
KABURA …………………………MDAIWA 2
NAOMI OMARI……………………MDAIWA 3
ANDREW MATARAGIO………MDAIWA 4

KWA:
JULIUS NGANGA 
KABURA 
NAOMI OMARI
ANDREW MATARAGIO

POPOTE ULIPO.  
YAH: KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo 
yake yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo inapatikana 
katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza la Ardhi na 
Nyumba wilaya ya Dodoma wewe binafsi, Wakili au Mwakilishi 
yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 18.09. 2023 saa 
3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo unatakiwa kuleta 
utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, 
Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza 
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri /Muhuri wa Baraza 
hili leo tarehe 21 ya mwezi wa AGOSTI, 2023.



Shahidi aeleza binti alivyomtambua 
mtuhumiwa mauaji gwaride la polisi
Na Grace Gurisha 

MAMALISHE Sophia Shemzi-
go (46), amedai mahakamani 
kwamba binti aliyemtam-
bua mtuhumiwa wa mauaji, 
aliyekuwa mke  wa mfanya-
biashara marehemu Erasto 
Msuya, Miriam Mrita, alieleza 
kuwa huyo ndiye alikwenda 
nyumbani kwa tajiri wake 
Kigamboni na akamtishia kwa 
bastola, akimtaka aondoke. 

Sophia alidai hayo jana 
mbele ya Jaji Edwin Kakolaki 
wa Mahakama Kuu Kanda ya 
Dar es Salaam, wakati akitoa 
ushahidi wake katika kesi ya 
mauaji inayomkabili Mrita na 
mfanyabiashara Revocatus 
Muyela, wanaotuhumiwa ku-
muua mdogo wa marahemu 
Msuya, Aneth Msuya. 

Akiongozwa na Wakili wa 
Serikali, Genorosa Montana, 
Sophia alidai ni mkulima wa 
mahindi mkoani Songea. Ago-
sti, 2016 alikuwa anaishi na 
mume wake Kurasini, Dar es 
Salaam, akijishughulisha na 
biashara ya mamalishe, eneo 
la JKT Mgulani.  Alidai kuwa 
Agosti 7, 2016, alikuwa anatoka 
kudai madeni yake, aliitwa 
na Askari polisi eneo la Kilwa 
Road ili ashiriki katika gwaride 
la utambuzi. Alikubali.

“Akanichukua akanipeleka 
kituo cha polisi. Nilikuta wa-
nawake wenzangu saba na 
mimi wa nane, tukapangwa 
mstari mmoja. Askari akatu-
ambia hapa nimewaita kuna 
utambuzi, mtuhumiwa wa 
mauaji anatakiwa atambuliwe.

“Aliletwa mtuhumiwa wa 

kike (Miriam), akaambiwa ach-
ague sehemu yoyote asimame, 
alichagua nafasi ya tano ku-
toka kulia na mimi nilikuwa 
mtu wa wa nne kutoka ku-
shoto. Mwonekano wetu wote 
ulikuwa wa mfanano, wote 
weupe, wanene na wafupi wa 
wastani,” alidai.

Shahidi huyo wa 18 alien-
delea kudai kuwa, baada ya 
kupangwa na askari, aliletwa 
msichana na askari wa kike 
aliambiwa apite kwenye 
gwaride mbele na nyuma na 
amshike mtuhumiwa bega la 
kushoto. 

Alidai kuwa msichana al-
ipomshika begani, alitamka 
‘huyu ndiye aliyekuja nyum-
bani kwa tajiri wangu Kigam-
boni, akanitishia kwa bastola 
kuwa niondoke’. 

“Msimamizi wa gwaride 
alileta karatasi tukaandika 
majina yetu, tukatia saini na 
msimamizi wa gwaride naye 
akatia saini, tukaruhusiwa 
kuondoka.

Alianza kutolewa kwanza 
mtuhumiwa, akafuata binti ku-
tolewa eneo hilo ambapo sijui 
walikwenda wapi,” alidai.

Akijibu maswali ya Wakili 
wa Utetezi, Peter Kibatala, So-
phia alidai kuwa wakati anatoa 
ushahidi wake akiongozwa na 
wakili, hakueleza mahakama-
ni kwamba baada ya kumaliza 
kutia saini karatasi ya gwar-
ide la utambuzi, alitoa namba 
yake ya simu kwa askari polisi. 

Kibatala:  Shahidi wewe 
unajua Kiingereza hata ki-
dogo? 

Shahidi: Hapana 

Kibatala: Karatasi uliyojaza 
ina maneno ya Kiingereza, uli-
wahi kumweleza jaji na wazee 
wa baraza kwamba kuna ofisa 
polisi alikufafanulia ndipo 
ukajaza? 

Shahidi: Sikumwambia Jaji 
Kibatala: Hata nikuone-

sha hapa kwenye hii karatasi 
wameandika nine na eighteen 
kuwa wamesaini? 

Shahidi: Mimi sijui, ninajua 
Kiswahili tu. 

Kibatala: Hapa mahakam-
ani umejitambulisha kwa 
jina la Sophia Amir Shemzi-
go, hebu shika hii karatasi 
utuoneshe ni wapi jaji na 
wazee wa baraza wataona 
jina lako? 

Shahidi: Hamna Shemzigo 
ipo Amir. 

Kibatala: Wakati unatoa 
maelezo yako ulimwam-
bia jaji na wazee wa baraza 
kuwa mtuhumiwa alikuwa 
hana pingu? 

Shahidi: Sikumwambia 
Kibatala: Ulimwambia jaji 

kama huyo mama alikuwa 
ana alama yoyote ya kuweza 
kumtambua? 

Shahidi: Sikumwambia 
Kibatala: Ulimwambia 

kuwa wewe hauna uhusiano 
wowote na mwajiriwa wa 
Jeshi la Polisi? 

Shahidi: Sikumwambia 
Kibatala: Ulimwambia 

kuwa huna chuki wala hus-
da na huyu dada?

Shahidi: Sikumwambia 
Kibatala: Nimekusikia uki-

tamka maneno ambayo un-
asema yalitamkwa na huyo 
binti wa kwenye gwaride.

Shahidi: Eeh
Kibatala: Ulimsikia akitaja 

mwezi au tarehe ya siku ali-
yotishiwa bastola? 

Shahidi: Hakutaja tarehe 
Kibatala: Ulimsikia pia 

binti huyo akisema hata 
hivyo ninamfahamu huyu 
mama alikuja kwa mama 
yangu Mirerani Arusha? 

Shahidi: Akacheka
Kibatala: Mbona unache-

ka shahidi
Shahidi: Hapana, sikum-

sikia
Baada ya maswali hayo, 

Wakili wa Serikali, Paul Kim-
weri aliomba ahirisho la kesi 
hiyo hadi leo kwa sababu ha-
wakuwa na shahidi mwingine. 
Shahidi wa pili waliyekuwa 
wakimtegemea, alichelewa ku-
fika. Leo watakuwa nao wawili. 

Jaji: Huyo aliyekuwa 
amechelewa hawezi kupati-
kana sasa hivi? 

Kimweri: Mheshimiwa Jaji, 
hata tulivyofika hapa hatuku-
weza kumpata. 

Jaji: Kwa kuwa hawana sha-
hidi mwingine, ninalazimika 
kuahirisha kesi hii hadi kesho. 
Ninawakumbusha upande wa 
mashitaka kuleta mashahidi 
na kwa kipindi hicho washi-
takiwa watakuwa mahabusu,” 
alisema Jaji Kakolaki 

Miriam ambaye ni mshtak-
iwa wa kwanza katika kesi 
ya mauaji hayo ya Aneth, 
aliyeuawa Mei 25, 2016 kwa 
kuchinjwa shingoni nyumbani 
kwake, Kibada Kigamboni, 
jijini Dar es Salaam, amekiri 
kuhusika na mauaji hayo, ka-
tika maelezo yake ya onyo.

19

HABARI KITAIFA/KIMATAIFA

Jumanne Agosti 22, 2023

Wananchi wakiandamana kuunga mkono serikali ya kijeshi nchini Niger, huku wakisema hawaungi mkono mpango 
wa nchi za Jumuiya ya Afrika Magharibi (ECOWAS) kuivamia nchi yao. PICHA: REUTERS.

Tik Tok na 
Telegram 
zapigwa 
‘stop’ 
Somalia
MOGADISHU, Somalia

WIZARA ya Mawasiliano na 
Teknolojia ya Somalia imeagiza 
mamlaka inayoratibu utoaji wa 
huduma za intaneti nchini humo 
kuzima uwezo wa kufikia mitandao 
ya kijamii ya TikTok, Telegram, na 
tovuti ya kamari ya 1xBet.

Waziri wa Mawasiliano na 
Teknolojia, Jama Khalif (pichani), 
alitoa agizo hilo katika taarifa yake 
iliyotolewa jana, akitaja sababu za 
kuzuia makampuni hayo kuwa ni 
usalama na kupambana na ugaidi.

Taarifa hiyo ilisema ukiukaji 
wa mara kwa mara wa sheria na 

makundi ya ki-
gaidi yanayotumia 
mitandao ya kijamii 
huathiri usalama na 
utulivu wa jamii.

Wizara hiyo ilisema 
inafanya kazi kulinda 
maadili ya watu 
wa Somalia wakati 
wa kutumia njia za 

mawasiliano ya mtandaoni ambazo 
ilisema zimeathiri mfumo wa mai-
sha na kuongeza kile ilichosema ni 
tabia mbaya.

“Unaamriwa kuzima mitandao ili-
yotajwa hapo juu kufikia Alhamisi 
Agosti 24, mwaka huu, saa kumi 
na moja jioni, na yoyote ambaye 
hatafuata agizo hili atakabiliwa na 
hatua za kisheria zilizo wazi na 
zinazofaa,” alisema Khalif.

Ilielezwa kuwa kundi la wan-
amgambo wa Al-Shabab mara kwa 
mara hutumia huduma ya kutuma 
ujumbe Telegram ili kuchapisha 
video zake, taarifa kwa vyombo 
vya habari, na sauti za mahojiano 
na makamanda wao.

Hata hivyo, ilielezwa kuwa Al-
Shabab mara nyingi huchapisha 
habari kuhusu mashambulizi yake 
kwenye Telegram na tovuti ny-
inginezo, ndani ya dakika chache, 
baada ya kutokea. Kikundi hicho 
huunda akaunti mpya mara kwa 
mara pindi tu akaunti zao za Tel-
egram zinapofungwa.

Vile vile, ilibainishwa kuwa 
TikTok inaaminika kuwa tovuti 
inayokua kwa kasi zaidi nchini 
Somalia, na inatumiwa na vijana na 
hata viongozi wa serikali. VOA

Waandamana kuunga mkono uongozi wa kijeshi
NIAMEY, Niger

MAELFU ya raia wa nchini Niger, 
wameandamana kuunga mkono 
uongozi wa jeshi, uliomwondoa 
madarakani, Rais Mohammed Ba-
zoum (pichani) mwezi uliopita, na 
kwamba hawaungi mkono mpan-

go wa Jumuiya ya nchi za Afrika 
Magharibi (ECOWAS) kuvamia 
kijeshi taifa lao.

Ilielezwa kuwa maandamano 
hayo yalifanyika jana jijini Niamey, 
huku waandamanaji wakipepe-
rusha bendera ya nchi yao, wak-
isikika wakiishutumu Ufaransa na 

kulaani vikwazo vya kiuchumi vili-
vyowekewa taifa lao na ECOWAS.

Maandamano hayo yalifanyika 
siku moja baada ya ujumbe wa 
ECOWAS ukiongozwa na aliyeku-
wa kiongozi wa kijeshi nchini 
Nigeria, Abdulsalami Abubakar 
kuzuru jijini Niamey kwa ajili ya 

mazungumzo.
Ujumbe huo ulikutana na uon-

gozi wa kijeshi na Rais Bazoum, 
huku kiongozi wa ujumbe huo 
akisema baada ya mazungumzo 
kuwa bado kuna tumaini la ku-
pata mwafaka kwa njia ya mazun-
gumzo.

Jumamosi iliyopita, kiongozi wa 
kijeshi Jenerali Abdourahamane 
Tiani, alionya kuwa jaribio lolote 
la kuivamia Niger, halitakuwa ra-
hisi na litakabiliwa kwa nguvu.

Aidha, Jenerali Tiani, aliahidi 
kurejesha madaraka kwa raia 
baada ya miaka mitatu. RFI

KESI DADA BILIONEA MSUYAKESI DADA BILIONEA MSUYA
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Na Shufaa Lyimo

B
AADA ya kukubali 
kichapo cha mabao 
2-1 kwenye mechi 
ya hatua ya awali ya 

Kombe la Shirikisho Afrika 
dhidi ya Bahir Dar Kenema, 
bechi la ufundi la Azam FC 
limesema kipigo hicho kime-
tokana na kucheza na timu 
ambayo walikuwa hawaifaha-
mu wala hawajawahi kuona 
video yao yoyote.

Akizungumza na gazeti 
hili jana kuhusu mchezo huo 
uliopigwa katika Uwanja wa 
Abebe Bikila, Addis Ababa 

nchini Ethiopia. Kocha Mkuu 
wa Azam FC, Youssouph 
Dabo, alisema wameshindwa 
kupata matokeo mazuri kwa 
kuwa walicheza na timu wasi-
yofahamu aina ya uchezaji 
wake.

“Tumecheza na timu
 ambayo sijawahi 
kuona jinsi inavy-

ocheza ndio maana
 tumeshindwa ku-

fanya vizuri, lakini 
bado tuna nafasi

 ya kusonga mbele,”
 alisema Dabo.

Alisema mchezo ulikuwa 

mgumu na wenye upinzani 
mkubwa na kudai wanajipan-
ga kwa ajili ya mchezo wao 
wa marudiano utakaochezwa 
Ijumaa wiki katika Uwanja 
wa  Azam Complex, Dar es 
Salaam.

Alisema goli moja waliloli-
pata ugenini litawasaidia ku-
fanya vema kwenye mchezo 
huo kwa kuwa tayari wame-
shawasoma wapinzani wao.

Alisema hawajakata tamaa 
kutokana na matokeo wali-
yoyapata ugenini na badala 
yake watapambana kuhakiki-
sha wanaingia hatua inay-
ofuata.

Katika mechi hiyo, Azam ili-
pata bao lake dakika ya 72 liki-
fungwa na straika raia wa Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo, 
Idris Mbombo, aliyeingia 
akitokea benchi dakika moja 
kabla ya kucheka na nyavu.

Kwa upande wa magoli 
mawili ya Bahir Dar Kenema, 
yalifungwa na Fitsum Gebre 
dakika ya 20 na 60, ambapo.

Azam sasa inapaswa kushin-
da angalau bao 1-0 au 2-0 ili 
kuweza kutinga hatua inay-
ofuata ya raundi ya kwanza 
ambapo kama ikifuzu itak-
wenda kucheza dhidi ya Club 
Africain ya Tunisia.

KOCHA AZAM FC AANIKA
SABABU YA KICHAPO CAF

Na Saada Akida 

CHAMA cha Ngumi za Kimataifa 
(IBA), kipo kwenye mazungumzo na 
moja ya mabondia kutoka katika 
mataifa matatu ya Afrika kwa ajili 
ya kuja nchini kuwania mkanda wao 
dhidi ya Hassan Mwakinyo katika 
pambano linalotarajiwa kupigwa 
Septemba 29, mwaka huu, jijini Dar 
es Salaam.

Mwakinyo ambaye awali alitarajia 
kupanda ulingoni kuwania mkanda 
wa Dunia wa WBO kabla ya upepo 
kubadilika, sasa anatarajia kupanda 
ulingoni kuwania mkanda wa IBA 
baada ya pande hizo mbili kufikia 
makubaliano.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Promota wa pambano hilo kutoka 
PAF Promotion Company Limited, 
Ally Mndeme, alisema  mpaka sawa 
mchakato wa kutafuta mpinzani wa 
Mwakinyo unaendelea vizuri kutoka 
katika mataifa matatu ya Afrika.

Alisema jukumu la kutafuta mpin-
zani wa Mwakinyo linashughulikiwa 
na chama husika cha kimataifa 
kwa ajili ya kumleta mtu ambaye 
anaweza kuleta upinzani kwa bon-
dia huyo Mtanzania.

“Tumefikia hatua nzuri katika 
maandalizi ya awali kwa sababu 
sehemu kubwa ya hili pambano 
lipo kwenye kutafuta mpinzani  
mwenye vigezo vya kucheza na 
Mwakinyo. Jukumu lipo chini 
ya IBA wenyewe na mpaka sasa 
wametuambia wanawasiliana na 
mabondia kutoka katika mataifa 
matatu tofauti,” alisema Promota 
huyo.

Alisema hawajaelezwa ni mataifa 
yapi, lakini wanatarajia kupata 
mpinzani wake ndani ya Afrika na 
inaweza kuwa Afrika Kusini, Nigeria 
au Namibia.

“Katika mataifa hayo matatu 
mojawapo inawezekana na kama 
kutakuwa na mabadiliko mengine 
kuhusu mpinzani lazima watatuam-
bia kwa sababu kwa upande wetu 
kama waandaji ni lazima tujulish-
we,” alisema Mndeme.

Mwakinyo 
kupanda ulingoni 
Septemba

Mchezaji wa timu ya soka Bulls, Talki Seif, akimiliki mpira katikati ya wachezaji wa timu ya Toangoma Youth 
Soccer, walipokutana kwenye mchezo wa kirafiki uliopigwa Viwanja vya Mikocheni, Dar es Salaam mwishoni 
mwa wiki. PICHA: MIRAJI MSALA

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa 
Coastal Union, Ibrahim Ajibu, 
juzi alifunga bao lake la kwan-
za kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara baada ya msimu minne 
kupita.

Ajibu ambaye amesajiliwa 
na Coastal Union msimu huu, 
alipachika bao dakika ya 69 
kwa mkwaju wa faulo, kwe-
nye mechi ya raundi ya pili ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara dhidi 
ya Mtibwa Sugar, iliyopigwa 
Uwanja wa Manungu Com-
plex, Turiani mkoani Moro-
goro.

Mara ya mwisho kwa 

mchezaji huyo kufunga bao 
kwenye Ligi Kuu ilikuwa ni 
Januari 15, 2019 akiichezea 
Yanga ambapo alifunga bao 
la kwanza dakika ya 13, timu 
yake ikiichapa Mwadui FC 
mabao 3-1.

Mabao mengine ya Yan-
ga yalifungwa na Amissi 
Tambwe na Feisal Salum, 
huku la kufutia machozi la 
Mwadui likifungwa na Salum 
Aiyee.

Msimu huu wa 2018/19, ali-
funga idadi ya mabao sita aki-
wa amesajiliwa kutoka Simba 
2017 ambapo alirejea tena 
baadaye kwenye timu yake ya 
zamani 2019 baada ya msimu 

wa ligi kumalizika.
Hakuwa na wakati mzuri 

aliporejea na baadaye aka-
jiunga na Azam FC mwaka 
2021hadi 2023 ambapo alik-
wenda kuichezea Singida 
Fountain Gate kwa mkopo 
kipindi cha dirisha dogo 
msimu wa 2022/23 na baada 
ya kumalizika msimu huo uli-
opita, msimu huu amekatua 
Coastal Union inayonolewa 
na aliyekuwa Kocha wa Yan-
ga, Mwinyi Zahera.

Hata hivyo, kwenye mechi 
ya juzi, Mtibwa ilisawazisha 
bao kupitia kwa Kassim Haru-
na dakika 10 kabla ya mechi 
kumalizika.

Ajibu afunga bao Ligi Kuu 
baada ya misimu minne

VIPAJI...

Gamondi ashangaa 
kutoshinda mabao 10

unacheza kwenye robo tatu 
ya mpinzani wako halafu 
hutengenezi nafasi, nina 
uhakika mechi inayokuja 
tutaimarisha eneo letu la 
ufungaji,” aliahidi.

Yanga itacheza tena na 
timu hiyo Jumamosi ijayo, 
Agosti 26 

kwenye uwanja huo huo, 
ambapo kikanuni Wanajang-
wani hao watakuwa nyum-
bani.

Mechi ya juzi ilichezwa 
nchini baada ya ASAS we-
nyewe kuamua hivyo kuto-

kana na sababu mbalimbali, 
ikiwamo kutokuwa na viwan-
ja vinavyokidhi matakwa ya 
Shirikisho la Mpira wa Miguu 
Afrika, CAF.

Yanga inahitaji ushindi, 
sare au kufungwa bao lisiloz-
idi moja ili kutinga hatua ya 
raundi ya kwanza itakayoi-
wezesha kucheza na mshindi 
kati ya Otoho d’Oyo ya Congo 
Brazaville na El Merrikh ya 
Sudan ambazo juzi zilitoka 
sare ya bao 1-1 jijini Braza-
ville.

Mabao ya Yanga kwenye 
mechi hiyo yaliwekwa wa-
vuni na Stephane Aziz Ki, na 
Kennedy Musonda.
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VERRATTI AWANIWA UNITED

KLABU ya Manchester United inafikiria kumnunua 
kiungo wa Paris St-Germain na Italia, Marco Verratti 
mwenye umri wa miaka 30, lakini wanakabiliwa na 
ushindani kutoka kwa Al-Ahli ya Saudia na mabingwa 
wa Ujerumani Bayern Munich. (L’Equipe, via Mir-
ror)

VLACHODIMOS NAYE ATAKIWA

MANCHESTER United pia inachunguza dili la 
mlinda mlango wa Ugiriki, Odysseas Vlachodimos, 
huku mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29 
akitarajiwa kuondoka Benfica. (Fabrizio Ro-
mano)

DOKU AWEKEWA NGUMU

KLABU ya Rennes wamekataa ombi la kwanza 
kutoka kwa West Ham kumnunua winga wa 
Ubelgiji, Jeremy Doku mwenye umri wa miaka 21, 
ambaye pia amevutiwa na Manchester City. (Foot 
Mercato)

OLMO AITULIZA RB LEIPZIG

KIUNGO wa kati wa Hispania, Dani Olmo mwenye 
umri wa miaka 25, amesema “anaridhika” kuwa 
RB Leipzig baada ya kuhusishwa na uhamisho wa 
Manchester City kama mbadala wa Kevin de Bruyne 
aliyejeruhiwa. (Bild)

TAVARES ATATHIMIWA VILLA

ASTON Villa inatathmini dau la kumnunua beki wa 
kushoto wa Arsenal na Ureno, Nuno Tavares mwenye 
umri wa miaka 23, kama mbadala wa mlinzi wa Se-
villa mwenye umri wa miaka 31 na Argentina, Marcos 
Acuna. (Fabrizio Romano)

FORNALS ATAKIWA SEVILLA

KLABU ya Sevilla inataka kumsajili kiungo wa 
kati wa West Ham, Pablo Fornals mwenye umri wa 
miaka 27, ambaye yuko katika mwaka wa mwisho wa 
mkataba wake na itaigharimu kati ya pauni milioni 
4.3. (AS)

FOREST YAMTAKA NASCIMENTO 

KLABU ya Nottingham Forest iko tayari kulipa 
pauni milioni 15 kwa mshambuliaji wa Botafogo, 
Matheus Nascimento, lakini Mbrazil huyo mwenye 
umri wa miaka 19, anataka uhamisho wake ufanyike 
Januari ili kusaidia timu yake kushinda taji la Serie A 
la Brazil. (Sun)

ADAMS AKARIBIA EVERTON

KLABU ya Everton inakaribia kumsajili mshambu-
liaji wa Southampton, Che Adams mwenye umri wa 
miaka 27 kutoka Scotland. (Telegraph)

DEST HUYOOO PSV

BEKI wa pembeni wa Marekani, Sergino Dest 
mwenye umri wa miaka 22, atahama kwa mkopo 
kutoka Barcelona kwenda PSV Eindhoven baada ya 
mabingwa hao wa La Liga kukubali kulipa asilimia 50 
ya mshahara wake. (Fabrizio Romano)

SANE AFUATILIWA BARCA

BARCELONA wanamfuatilia winga wa Bayern Mu-
nich na Ujerumani, Leroy Sane na wanaweza kutuma 
ofa ya kumnunua mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27 msimu ujao. (Bild, via Goal)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania 

B
ARCELONA ina uhakika wa 
kukamilisha uhamisho wao 
wa kumnunua Joao Cancelo 
wiki hii, vyanzo vimeiambia 

90min.
Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 29, hana

 nafasi kule kwenye
 Uwanja wa Etihad chini

 ya Kocha Pep Guardiola. 
Alitumia kipindi cha pili cha 

msimu uliopita kwa mkopo kule 
Bayern Munich, ambao walikataa 
kumsajili kwa uhamisho wa kudu-
mu.

Baada ya mazungumzo mazuri 
mwishoni mwa juma, Barca sasa 
wanakaribia kufikia makubaliano ya 
kumsajili Cancelo kwa mkopo kwa 
msimu huu.

   Ofa ya kucheza kikosi 
cha kwanza chini ya Xavi huko 
Barca imemvutia hivyo...

HABARI MICHEZO
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CANCELO CANCELO SASASASA AKARIBIA  AKARIBIA 
KUJIUNGAKUJIUNGA NA  NA BARCELONABARCELONA

Vyanzo vya habari vimethibitisha 
kwamba Barcelona itagharamia se-
hemu kubwa ya mshahara wa	
 Cancelo katika msimu huu na pia 
wamekubali chaguo lenye thama-
ni ya pauni milioni 30 ili kufanya 
uhamisho huo kuwa wa kudumu 
msimu ujao.

Cancelo alipata ofa kutoka Saudi 
Arabia na pia kulikuwa na nia ku-
toka Ulaya, ikiwa ni pamoja na 
Arsenal, lakini ofa ya kucheza ka-
tika kikosi cha kwanza chini ya 
Xavi huko Barca lilikuwa chaguo la 
kwanza la mchezaji huyo.

Nyota huyo huenda akapata nafa-

si ya kuungana na mchezaji mwen-
zake wa kimataifa wa Ureno, Joao 
Felix, huku mazungumzo yakiende-
lea kuhusu mkataba wa mkopo na 
Atletico Madrid.

Makamu wa rais wa Barcelona, 
Rafa Yuste, hivi karibuni alikiri kwa 
Movistar kuwa klabu hiyo ilikuwa 
na matumaini ya kuwapata Cancelo 
na Felix.

“Ni jambo la kujivunia kwa klabu 
kwamba Joao Felix anazungumza 
kwa njia hiyo kuhusu Barcelona, la-
kini kuna operesheni mbili ambazo 
Xavi na Deco wanapaswa kushu-
ghulikia,” alisema Yuste.
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MANCHESTER, England 

PEP Guardiola alisifu kiwan-
go cha Phil Foden baada 
ya Manchester City kuen-
deleza mwanzo wao mzuri 
wa ushindi wa Ligi Kuu ya 
England dhidi ya Newcastle 
United.

Julian Alvarez alifunga 
bao pekee katika mchezo 
mkali uliochezwa kwenye 
Uwanja wa Etihad Jumamo-
si, lakini Foden ndiye aliy-
emwagiwa sifa nyingi zaidi.

Kiungo huyo wa kati wa 
England, Foden alicheza 

vizuri na Alvarez katika da-
kika ya 31 na kusababisha 
kupatikana kwa bao hilo na 
alionekana kuwa na uwezo 
zaidi wa kuziba pengo la 
Kevin De Bruyne ambaye ni 
majeruhi.

“Nimesema mara nyingi, 
Phil anaweza kucheza ka-
tika nafasi zote za mbele,” 
alisema Guardiola.

“Ana uwezo wa ajabu. Jin-
si anavyogeuka na kusham-
bulia ni mojawapo ya bora 
zaidi ambayo nimeona.

“Kila udhibiti, anajua hasa 
lengo ni nini. Hahitaji mi-

guso miwili au mitatu ili ku-
pata nafasi sahihi ya kush-
ambulia lango. Kwa mguso 
mmoja tu anashambulia.

“Makocha hurekebisha 
ujuzi kwa wachezaji tu-
lionao, au matatizo tuliyo-
nayo hivi sasa. Phil, anajua 
jinsi alivyo katika nafasi 
hiyo, jinsi alivyo mzuri kama 
mshambuliaji au winga ya 
kushoto au winga. 

“Bado hatuko kwenye 
ubora wetu, bado tunapas-
wa kupiga hatua, lakini hiyo 
ni kawaida kabisa katika 
kipindi cha aina hii.

Guardiola asifu kiwango cha Foden

MADRID, Hispania

J
UDE Bellingham amesema ameku-
wa “bora mara 10” kuliko alivyoku-
wa msimu uliopita katika Klabu ya 
Borussia Dortmund baada ya kuen-

delea na maisha yake mazuri akiwa Real 
Madrid kwa mabao mawili na kusaidia 
katika ushindi wa 3-1 kwenye LaLiga 
dhidi ya Almeria, Jumamosi.

Bellingham amezoea maisha ya Ma-
drid haraka tangu uhamisho wake wa 
euro milioni 103 kutoka klabu hiyo ya 
Bundesliga, akifunga bao katika ushindi 
wao wa 2-0 dhidi ya Athletic Club wiken-
di iliyopita kabla ya mabao mawili Juma-
mosi kwenye Uwanja wa Power Horse.

“Nadhani mimi ni mchezaji bora mara 
10 kuliko msimu uliopita,” Bellingham 
aliiambia Real Madrid TV. 

“Ninajifunza kutoka kwa wache-
zaji hawa. Kiwango cha hapa ni cha juu 
sana.”

Sergio Arribas aliiweka mbele Alme-
ria mapema kabla ya Bellingham ku-
sawazisha dakika ya 19 na kisha kuiweka 
Madrid mbele kwa bao la kichwa, kabla 
ya Vinicius Junior kufunga la tatu.

“Niliona Real Madrid ikirejea mara 
nyingi kwenye TV nilipokuwa mtoto,” 
alisema Bellingham. 

“Nakumbuka nilifikiri hawataweza na 
mwisho walifanya hivyo, sasa nipo na 
naona, sikuwahi kufikiria kuwa tutapo-
teza, niliangalia nyuso za wachezaji na 
hakukuwa na hofu.”

Baada ya kufunga bao lake la kwanza 
msimu huu, Vinicius alisema anatu-
maini ushirikiano wake na Bellingham 
unaweza kufikia lile aliloshiriki na 
mchezaji mwenzake wa zamani, Karim 
Benzema.

BELLINGHAM: 
KWA SASA MIMI 
NI BORA MARA 10
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guso miwili au mitatu ili ku-
pata nafasi sahihi ya kush-
ambulia lango. Kwa mguso 
mmoja tu anashambulia.

“Makocha hurekebisha 
ujuzi kwa wachezaji tu-
lionao, au matatizo tuliyo-
nayo hivi sasa. Phil, anajua 
jinsi alivyo katika nafasi 
hiyo, jinsi alivyo mzuri kama 
mshambuliaji au winga ya 
kushoto au winga. 

“Bado hatuko kwenye 
ubora wetu, bado tunapas-
wa kupiga hatua, lakini hiyo 
ni kawaida kabisa katika 
kipindi cha aina hii.

Guardiola asifu kiwango cha Foden

SPORTPESA, TIGO PESA SASA
ZAJA NA ‘MAOKOTO DEILEE’

Kutoka kushoto ni Mkaguzi wa Bodi ya Michezo ya Kubashiri, Rasul Masoud, Meneja Biashara wa tiGO 
Pesa, Kenneth Ndulute, Mkuu wa Idara ya Uhusiano na Mawasiliano SportPesa, Sabrina Msuya, Mkuu wa 
Idara ya Masoko SportPesa na Meneja Biashara tiGO Pesa, Fabian Felician, wakionesha zawadi kubwa ata-
kayopata mshindi kwenye ‘Maokoto Deilee’, wakati wa uzinduzi wa promosheni hiyo Dar es Salaam jana. 
MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

K
AMPUNI namba 
moja ya Michezo 
ya Kubashiri nchi-
ni, SportPesa, kwa 

kushirikiana na mtandao 
wa tiGO kupitia huduma 
ya tiGO Pesa zimezindua 
kampeni inayoitwa ‘Ma-
okoto Deilee', lengo likiwa 
ni kutoa fursa ya kujishin-
dia zawadi mbalimbali kwa 
wateja wao.

Mkuu wa Kitengo cha 
Uhusiano na Mawasiliano 
SportPesa, Sabrina Msuya, 
akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana katika hafla 
fupi ya uzinduzi wa promo-

sheni hiyo, alisema promo-
sheni hiyo inampa nafasi 
kila mtumiaji wa mtandao 
wa tiGO kuweza kujishindia 
zawadi hata kama atakosa 
matokeo ya bashiri zake.

"Mteja akishaweka pesa 
kwenye akaunti yake ya 
SportPesa kupitia tiGO 
Pesa na kisha kuweka ba-
shiri yake, anapata fursa 
moja kwa moja ya kuingia 
kwenye droo ya wiki. Wa-
teja wetu wana fursa ya 
kujishindia zawadi za kila 
siku Sh. 20,000, zawadi 
za wiki shilingi milioni 
moja na zawadi kubwa 
ya Sh. milioni 15.  Pia 
kila wiki washindi wawili 

wataweza kujinyakulia 
simu janja.

“'Maokoto Deilee' inawa-
pa nafasi wateja wa Sport-
Pesa na tiGO Pesa kujishin-
dia zawadi za pesa kila siku, 
wiki pamoja na simu janja 
huku zawadi kubwa kabisa 
ikiwa ni kiasi cha shilingi 
milioni 15 ambacho kita-
tolewa mwisho wa promo-
sheni.

Kuhusu ushirikiano huo, 
Meneja Biashara wa tiGO 
Pesa, Kenneth Ndulute, 
alisisitiza kampeni hiyo 
ni fursa kwa wateja wao 
kujishindia zawadi mbal-
imbali huku wakibashiri 
mechi wazipendazo kupitia 

mtandao wa tiGO. 
Ndulute aliwahimiza wa-

teja kuchangamkia fursa 
hiyo kwa kushiriki katika 
kampeni ya 'Maokoto Dei-
lee' ili waweze kujishindia 
zawadi hizo.

Aidha, wateja wa tiGO 
Pesa ambao hawana 
akaunti ya SportPesa, wa-
naweza kufungua akaunti 
kwa kutembelea tovuti ya 
sportpesa.co.tz au kupakua 
App ya SportPesa au kupiga 
*150*87#. 

Baada ya kufungua 
akaunti, mteja anaweza 
akaweka fedha kwenye 
akaunti yake ya SportPesa 
kwa kutumia tiGO Pesa.

Phiri atangaza vita, Robertinho naye afunguka

niweze kukata kiu 
ya mashabiki wetu,” 
alisema Phiri.

Aliongeza kuwa 
hawezi kuahidi atafun-
ga mabao mangapi 
kwa sababu matarajio 
yake na wenzake ni 
kuhakikisha msimu 
huu mashabiki wao 
wanapata furaha kwa 
kupambana kusaka 
pointi tatu muhimu 
kwa kila mechi.

Kwa upande wa Ko-
cha Mkuu wa Simba, 
Robertinho Oliviera, 
alisema anataka 
kuona mpira mzuri na 
anaona mwelekeo wa 

timu yake kutandaza 
kabumbu ambalo ana-
taka kuliona ndani ya 
kikosi cha Wekundu 
wa Msimbazi hao.

Robertinho alisema 
wachezaji wapya 
waliosajiliwa msimu 
huu wanapewa nafasi 
na wanaonesha uw-
ezo mkubwa ambapo 
wanaingia taratibu 
kikosini.

Alisema nyota 
wapya na wale wal-
iokuwapo awali 
wameweza kutengen-
eza muunganiko mzuri 
na kupata mwelekeo 
wa timu yake kucheza 
soka ambalo analihi-
taji la ‘Samba Loketo’.

“Nahitaji kuona 
mpira mzuri, mpira 
sio ugomvi ni kipaji 
na sanaa, napenda 
kushambulia zaidi na 
kucheza mpira mzuri, 
matarajio yangu muda 
mfupi naweza ku-
pata mwelekeo wa kile 
ninachokitaka katika 
kikosi changu.

“Nimefurahishwa na 
kiwango kilichoonesh-
wa na wachezaji 
wangu hasa wale 
tuliowasajili msimu 
huu wanaonesha ki-
wango bora na kadiri 
wanavyopata muda 
wa kucheza wanazidi 
kuimarika,” alisema 
Robertinho na al-

iongeza:
“Kadri siku zi-

navyozidi kwenda 
wachezaji wanazidi 
kuzoeana, mimi nime-
toka Brazil, nimecheza 
soka na sasa ni mwal-
imu mara zote naamini 
kwenye soka la kush-
ambulia pamoja na ku-
miliki mchezo na hicho 
ndio nataka wachezaji 
wangu wakifanye.”

Aidha, aliwapongeza 
wapinzani  wao, Dodo-
ma jiji FC kwa kuone-
sha soka zuri na ku-
weza kuzuia mipango 
yao katika dakika 44 
za kipindi cha kwanza 
kabla ya kuruhusu bao 
la kwanza.
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Na Saada Akida 

BAADA ya juzi kufunga bao 
lake la kwanza kwenye Ligi Kuu 
msimu huu wa 2023/24, Msham-
buliaji wa Simba, Mosses Phiri, 
ametangaza hali ya hatari kwa 
mabeki wa timu pinzani kwa 
kueleza amerejea upya akiwa na 
lengo la kucheka na nyavu zaidi 
kila atakapopata nafasi ndani ya 
kikosi cha timu hiyo.

Katika mchezo wa juzi dhidi 
ya Dodoma Jiji FC uliopigwa 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam na Simba kushinda mabao 
2-0, Phiri aliingia dakika ya 53 
na kufunga bao lake la kwanza 
kwenye mechi yake ya pili 
ya ligi hiyo akiingia uwanjani 
kuchukua nafasi ya Jean Baleke, 
ambaye aliitanguliza mbele timu 
na kuifanya kuongoza 1-0 kip-
indi cha kwanza.

Akizungumza na Nipashe juzi 
baada ya kukamilika dakika 90 
za mchezo huo, Phiri alisema 
amefurahi sana kufunga bao 
lake la kwanza kwenye mechi 
hiyo ya ligi ikiwa ni kipindi 
kirefu tangu aumie msimu uli-
opita.

Alisema anatumai ataendelea 
kufunga zaidi kila anapopata na-
fasi ya kucheza na kufanya kile 
alichokifanya msimu uliopita 
kwa kufunga jumla ya mabao 10 
kabla ya kupata majeraha.

“Nafurahi kucheza mechi na 
kufunga bao, ninaimani kwa 
kushirikiana na wenzangu 
nitawapa furaha mashabiki wa 
Simba na kuhakikisha tunapam-
bana kufikia malengo wanay-
oyatarajia ikiwamo kushinda 
kila mechi.

“Matarajio yangu ni kufunga 
zaidi kila ninapopata nafasi ya 
kucheza, msimu uliopita nili-
funga mabao 10 na sikuweza 
kuendelea kwa sababu ya majer-
aha, ninaimani na ninamuomba 
Mungu kunijalia afya njema ili 

Ajibu afunga Ligi 
Kuu baada ya 
misimu minne

Phiri atangaza 
vita, Robertinho 
naye afunguka
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Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Yan-
ga, Miguel Gamondi, 
amesema pamoja na 
ushindi wa mabao 2-0 

dhidi ya ASAS Ali Sabieh ya Dji-
bouti juzi kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, uliopo Chama-
zi, Dar es Salaam, hajafurahish-
wa na idadi ya mabao akisema 
kama safu ya ushambuliaji in-
getulia, wangeshinda 10-0.
Akizungumza baada 
ya kumalizika mechi

 hiyo ya awali ya Ligi
 ya Mabingwa Af-

rika, kocha huyo raia
 wa Argentina alise-
ma hakufurahishwa 
pia na jinsi walivy-
ocheza kipindi cha

 kwanza, lakini timu
 iliamka kipindi cha
 pili ingawa changa-

moto ilikuwa ni
 kukwamisha mpira

 ndani ya wavu.

“Mabao hayakuto-
sha, mabao mawili 
kwenye mchezo wa 
mpira siyo tofauti 
kubwa hasa mechi 
hizi za mtoano na 
zenye marudiano, 
mchezo bado upo 
wazi ulikuwa ni 
mchezo wa ugenini 
sasa tunatakiwa 
kucheza dakika 90 
za nyumbani ili kumaliza kazi, 
niseme tu kwenye mechi hii 
tumepoteza nafasi nyingi sana,  
kama tungekuwa vizuri kwe-
nye umaliziaji leo tungeshinda 

hata mabao 10-0, in-
awezekana kushind-
wa kufunga idadi 
hiyo ya mabao, lakini 
angalau ingekuwa ka-
ribu na hapo,” alisema 
kocha huyo.

Hata hivyo, aliitaja 
changamoto nyingine kwam-
ba walikuwa wakifanya mazoe-
zi kwenye uwanja wenye nyasi 
halisi, lakini kwenye mechi wa-
mecheza katika nyasi 
bandia, hivyo ku-
punguza baa-
dhi ya vitu 
vya kiu-
fundi kwa 
wachezaji 
wake.

“ S i k u -
f u r a h i a 
m c h e z o 
ambao timu 
yangu im-
echeza kipindi 
cha kwanza na nad-
hani tulifanya mazoezi kwe-
nye kiwanja cha nyasi, lakini 
mechi tumekuja kucheza ka-
tika uwanja wa nyasi bandia,” 

alisema.
Aliahidi kwa 

siku zilizobaki 
kubadilisha baa-
dhi ya mambo iki-
wamo kuimarisha 
eneo la mwisho 
kwenye umaliziaji 
ili kuweza kupata 
idadi kubwa ya 
mabao.

“Nakwenda ku-
lifanyia kazi ili 

kubadilisha baadhi ya mambo, 
uzuri ni kwamba tunatengen-
eza nafasi, kibaya ni kwamba 

Guardiola asifu kiwango cha Foden

AJIBU
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Gamondi 
ashangaa 
kutoshinda 
mabao 10

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa 
Coastal Union, Ibrahim Ajibu, 
juzi alifunga bao lake la kwanza 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 

   Alia kufanya mazoezi 
uwanja nyasi halisi huku 
mechi CAF wakicheza katika 
nyasi bandia, aahidi...
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