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ISIKUPITE
MSHAMBULIAJI wa Barcelona, 
Ousmane Dembele, amesema 
anaamini wapinzani wao Real 
Madrid watakuwa dhaifu baada 
ya kuondoka ghafla kwa Karim 
Benzema. Benzema, mshindi 
wa tuzo ya Ballon d’Or aliamua 
kuachana na Real Madrid na 
kutimkia Saudi Arabia kujiunga na klabu ya Al Ittiahad inayoshiriki 
ligi ya ‘Saudi Pro League’.
Dembele alisema bila Benzema, 
Real Madrid haitakuwa sawa kwa sababu yeye ndiye anayeshikilia Ballon d’Or na mchezaji mkubwa. 
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LIVERPOOL, England

D
IRISHA la usajili la Liverpool 
majira ya joto limeanza vyema 
hasa baada ya kumnasa mshin-
di wa Kombe la Dunia, Alexis Mac Allister kutoka Brighton & Albion.

Ujio wa mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 24 unachukuliwa kuwa kazi kubwa sana, huku Mac Allister akiwa msingi wa Brighton kumaliza katika na-fasi sita za juu kwenye Ligi Kuu England ambayo imeimarisha nafasi ya kushiriki Ligi ya Europa msimu ujao.
Lakini badala ya kujiunga na Albion katika mradi wao mpya, Mac Allister atacheza katika mashindano hayo na Liverpool, akiwa na jukumu la kusaidia kufufua safu ya kiungo ambayo ilizidiwa mara nyingi mwaka jana.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp ameidhinisha kuachiwa kwa Naby Kei-ta na Alex Oxlade-Chamberlain kwa uhamisho wa bure - wakati James Milner anaonekana kuelekea Brighton baada ya mkataba wake kumalizika - hivyo hii inaweza kuwa majira ya mpito kwa Wekundu hao wakati wanatafuta kuan-zisha maisha mapya.
Hapa tunawaangalia viungo sita wa-naoweza kufiti Liverpool.

#1. Manu Kone
90minutes ilifichua mwishoni mwa Mei kwamba, Liverpool walikuwa wameanza mazungumzo na wawakilishi 

wa kiungo wa kati Mfaransa, Manu Kone baada ya msimu mzuri sana kwenye Ligi Kuu ya Ujerumani, Bundesliga.
Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-ka 22 anacheza nafasi ya kiungo wa kati na ni mtu ambaye Schmadtke anamfaha-mu vyema tangu alipokuwa Ujerumani. Mrithi anayetarajiwa wa muda mrefu wa Fabinho, ambaye alitatizika msimu mzima uliopita, dili la Kone linaweza lisivunje benki pia jambo ambalo Liver-pool wanatazamia katika usajili wao wa majira ya joto.

#2. Khephren Thuram
Kiungo anayependa ushambulizi zaidi, Khephren Thuram ni mchezaji mwingine ambaye Liverpool wamefanya mazungumzo juu ya uwezekano wa ku-hamia Anfield.
Thuram, ambaye ni sehemu ya kikosi cha Ufaransa cha Didier Deschamps kwa ajili ya mechi zijazo za kimataifa, ni mtayarishaji wa nafasi ambaye daima anatazamia kuendeleza mpira mbele ka-tika maeneo ya juu kama ilivyo kwa Mac Allister.

#3. Ryan Gravenberch
Ryan Gravenberch alitangazwa kuwa mmoja wa vijana mahiri katika soka la Ulaya alipobadilishana Amsterdam na kwenda Munich majira ya joto yaliyo-pita.
Lakini kushindwa kuwaondoa Joshua Kimmich na Leon Goretzka kutoka ma-

jukumu yao ya kuanzia, pamoja na kum-wongeza Konrad Laimer kwa msimu ujao, kunamaanisha Gravenberch anaweza kupatikana baada ya miezi 12 migumu kwake.
Kiungo mwingine anayependa mashambulizi zaidi, Gravenberch huten-geneza nafasi lakini pia anapenda ku-tumia juhudi langoni.

#4. Youri Tielemans
Ikiwa ni uzoefu wa Ligi Kuu ya Eng-land ambao Liverpool wanatafuta, ha-wapaswi kuangalia zaidi ya Youri Tiele-mans.
Sio tu kwamba Mbelgiji huyo anajua njia yake ya kuzunguka kitengo hicho, pia atakuwa mchezaji huru msimu huu wa joto kwani mkataba wake wa Leices-ter City unamalizika na amechagua ku-toongeza tena - haishangazi kwa sababu Mbweha hao wameshuka daraja.

Tielemans alikuwa chini ya kiwango chake bora wakati wa 2022/23 lakini ana ubora halisi anaweza kuwa nyongeza bora zaidi.

#5. Gabri Veiga
Gabri Veiga ni mchezaji mchanga mwenye kipaji wa Hispania ambaye anaweza kuwa nyota halisi katika siku zijazo.
Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-ka 20 ana takribani klabu zote bora zaidi barani Ulaya zinafuatilia maendeleo yake na atakuwa amefanya nafasi yake 

ya kuchukua hatua isiyokuwa na mad-hara baada ya kuifungia Celta mabao mawili katika ushindi wao wa 2-1 dhidi ya Barcelona.
Magoli yake 15 yanaonesha kile ana-choweza kufanya katika suala la ma-tokeo, huku rufani yake ikiimarishwa zaidi na kifungu cha kuachiliwa cha pauni milioni 35 kilichoandikwa kwenye mkataba wake.

#6. Ruben Neves
Baada ya misimu sita pale kwenye uwanja wa Molineux, wakati wa Ruben Neves kupata uhamisho mkubwa bila shaka ni sasa.
Hakuna aliyetarajia mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 kuwa Wolves kwa muda mrefu kama amekuwa, uk-weli usemwe na maonesho yake katika 2022/23 yalikuwa ukumbusho kwamba Mreno huyo ana uwezo wa kuchanganya kiwango cha juu.

Chaguzi nyingine
Kuna chaguo zaidi kwa Liverpool msimu huu wa joto ikiwa wako tayari kulipa fedha nyingi, huku mtandao wao mkubwa wa skauti ukithamini vipaji vya Moises Caicedo na Aurelien Tchouameni miongoni mwa wengine.

Nicolo Barella, Romeo Lavia na Mason Mount wote wana mashabiki wanao-vutiwa huko Anfield pia, na watatu hawa wanaweza kutoa kifuniko katika nafasi ya sita, nane na kumi.

KHEPHREN THURAM

MBAPPE, KANE AU HAALAND NANI ANAYEFAA MADRID  UK. 12-13

VIUNGO 6 WANAOWEZA 
KUFITI LIVERPOOL

UPANDIKIZAJI UUMEUPANDIKIZAJI UUME

Madaktari Bingwa wa Hospitali ya Benjamin Mkapa (BMH) walipopandikiza uume kwa wahitaji wawili hospitalini 
hapo Jumatano ya wiki iliyopita. Ni upandikizaji wa kwanza kufanywa nchini. PICHA: BMH
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Na Christina Mwakangale

SIKU chache baada ya wa-
naume wawili kupandikizwa 
uume katika Hospitali ya Ben-
jamin Mkapa (BMH) mkoani 
Dodoma, takriban watu 40,000 
wamewasiliana na uongozi wa 
hospitali hiyo na wengine kufika 
hospitalini wakitaka kufahamu 
namna ya kupata huduma hiyo.

Vilevile, uongozi wa hospitali 
hiyo umesema wanaume wawi-
li waliofanyiwa upandikizaji 
uliochukua saa mbili kwa kila 
mmoja, watatakiwa kuwa chini 
ya uangalizi kwa kuhudhuria 
kliniki, huku wakitakiwa kufuata 
sharti la kukaa bila kushiriki ten-
do la ndoa kwa wiki sita.

Bingwa wa Magonjwa ya Mfu-
mo wa Mkojo wa hospitali hiyo, 
Dk. Remigius Rugakingira, katika 
mazungumzo na Nipashe jana 
kuhusu huduma hiyo na mashar-
ti kwa waliopandikizwa, alitaja 
idadi hiyo ya watu wanaohitaji 
kufahamu kuhusu huduma hiyo. 
Wapo waliofika hospitalini na 
waliowasiliana na uongozi kwa 
njia ya mtandao. 

Alisema wanaume wawili hao 
walipandikizwa uume kutokana 
na kushindwa kushiriki tendo 
la ndoa, hivyo kuwa sababu ya 
kushindwa kutungisha mimba 
na hata kuishi kwa msongo wa 
mawazo. “Mgonjwa tunalazimika 
tunamfanyie mapitio kila mara. 
Huu ni upandikizaji wa kwanza. 
Ili kujua maendeleo ya wagonjwa 
hawa, tutaendelea kuwafuatilia.

“Huduma hii mpya ya ku-
wezesha uume kusimamia tena 
tumeshirikiana na wenzetu ku-
toka Ufaransa. Tumebaini wengi 
wana tatizo na elimu ni duni. Hu-
duma hii ni suluhisho kwa nguvu 
za kiume,” alisema Dk. Rugakin-

gira.
Juni 14, mwaka huu, wanaume 

wawili waliokuwa na tatizo la 
nguvu za kiume kutokana na ma-
tatizo mbalimbali ya kiafya, wali-
fanyiwa upasuaji na kuwekewa 
vipandikizi hospitalini huko.

Upandikizaji huo ulifanywa 
kwa ushirikiano kati ya Chama 
cha Madaktari Bingwa wa Upas-
uaji wa Mfumo wa Mkojo nchini 
(TAUS) na Daktari Bingwa wa 
Mfumo wa Mkojo kutoka Ufar-
ansa. Dk. Rugakingira aliutaja ni 
huduma ya matibabu iliyotolewa 
kwa mara ya kwanza nchini. 
Alisema Hospitali ya Benjamin 
Mkapa inajali afya ya wanaume 
na upasuaji kama huo unaweza 
kufanyika Tanzania.

Dk. Liuba Nyamsogolo, kion-
gozi wa TAUS, alisema wamefikia 
hatua hiyo kutokana na kuwapo 
watu wengi wenye matatizo ya 
nguvu za kiume nchini na Afrika 
kwa ujumla.

“Mojawapo ya madhumuni ya 
TAUS ni kuendeleza wataalamu 
nchini kwa kushirikiana ma 
wataalamu kutoka nje ili kuleta 
nchini teknolojia inayopatikana 
duniani na kutibu magonjwa 
kama haya kwa wale wenye ma-
tatizo,” alisema Dk. Nyamsogolo.

Msemaji wa BMH, Jeremiah 
Mbwambo, alielezea huduma 
hiyo, akitamka: “Hospitali ya 
Benjamin Mkapa imekuwa Hos-
pitali ya kwanza nchini kufanya 
upasuaji wa kuweka vipandikizi 
kwenye uume kwa wagonjwa 
wenye matatizo ya nguvu za ki-
ume.

“Serikali ya awamu ya sita 
imeendelea kufanya uwekezaji 
mkubwa katika Hospitali ya Ben-
jamin Mkapa kwa kuiwezesha 
teknolojia za kisasa za matibabu 
ili kuwapatia matibabu thabiti 
wananchi.”

 UPANDIKIZAJI UUME

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
19.06.2023

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz
 

TAARIFA KWA UMMA
1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 23.06.2023 hadi 

07.07.2023 kampuni ya CEVA Interfreight itasafirisha gari  tupu wenye 
vipimo vikubwa kutoka Bandari ya Dar Es Salaam kuelekea Mzenga, 
gari hilo lenye namba za usajili:

NRB97300   /    NRB15200      DS00TG GP    /     NRB43293
 
2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
   Urefu - Mita 36.5 
   Upana - Mita 7.20
  Kimo - Mita 4.60

3. Njia itakayotumika: Bandari ya Dar Es Salaam hadi Mzenga  kupitia 
Barabara ya Mandela, Barabara ya Morogoro mpaka Mlandizi, magari 
yatasafiri muda wa usiku (Kuanzia saa 08:00 Usiku mpaka saa 11:00 
Alfajiri).  Kutoka Mlandizi kwenda Mzenga magari yatasafiri muda wa 
mchana ( Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni).

 Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

Na Mwandishi Wetu

WABUNGE leo wanaanza ku-
chambua na kujadili mapende-
kezo ya bajeti ya serikali kwa 
mwaka 2023/24, huku mambo 
10 yakitarajiwa kutikisa mjadala 
huo.

Mjadala huo unafanyika baada 
ya Waziri wa Fedha na Mipango, 
Dk. Mwigulu Nchemba, kuwasili-
sha bungeni makadirio ya ma-
pato na matumizi ya serikali kwa 
mwaka 2023/24, Alhamisi iliyo-
pita, akiomba kuidhinishwa Sh. 
trilioni 44.39. 

Hoja ya kwanza inayotarajiwa 
kutikisa mjadala huo, ni pendek-
ezo la serikali kuongeza tozo ka-
tika ushuru wa saruji Sh. 20 kwa 
kilo. Pia kuongeza tozo ya Sh. 
100 katika kilo lita ya mafuta ya 
petroli na dizeli. Tayari pendek-
ezo hilo limenyooshewa kidole 
na wadau litaathiri wananchi 
wengi.

Eneo lingine ni ushuru katika 
nondo ambao ni Dola za Mare-
kani 250 kwa ujazo wa tani moja. 
Nalo linatajwa litapaisha bei ya 
bidhaa hiyo.

Mapendekezo mengine ni 

yanayotarajiwa kuwa gumzo 
katika mjadala huo ni kutoza 
ushuru wa forodha wa asilimia 
35 kwa kila mita moja ya mraba 
ya marumaru, vyote vikiwa ni 
vifaa vya ujenzi ambavyo vinat-
egemewa na Watanzania wengi.

Mjadala huo pia unatara-
jiwa kuelekezwa katika hoja ya 
ongezeko la ushuru wa asilimia 
30 kwa tumbaku inayovutwa 
kwa kutumia bomba la maji na 
sigara za kielektroniki, shisha na 
bidhaa za aina hiyo.

Vilevile, pendekezo la serikali 
kuongeza kiwango cha asilimia 
20 katika mashine za kamari zi-
nazoingizwa kutoka nje ya nchi 
na zinazozalishwa nchini.

Eneo lingine linalotarajiwa 
kuwa sehemu ya michango ya 
wabunge ni pendekezo la seri-
kali kutoza kodi matangazo ya 
biashara mtandaoni hasa Ins-
tagram, Facebook, Twiter na 
Blogu mbalimbali yanayowekwa 
na watu maarufu.

Pendekezo lingine linalotara-
jiwa kuwa sehemu ya mjadala 
huo, ni la kufuta tozo kwa kila 
laini ya simu kulingana na uw-
ezo wa kuongeza salio kwa wa-

tumiaji. Linatarajiwa kuungwa 
mkono na wabunge.

Wabunge pia wanatarajiwa 
kuunga mkono mapendekezo 
ya kuondoa, kupunguza kodi 
na tozo mbalimbali za ardhi am-
bazo zitawezesha Mtanzania wa 
kawaida kumiliki ardhi kisheria.

Pendekezo lingine linalo-
tarajiwa kuungwa mkono na 
wabunge ni la kuondoa ada kwa 
wanafunzi wanaomaliza kidato 
cha nne na kupangiwa na seri-
kali kujiunga na vyuo vya ufundi 
vya Taasisi ya Teknolojia ya Dar 
es Salaam (DIT), Chuo Kikuu cha 
Sayansi na Teknolojia cha Mbeya 
(MUST) na Chuo cha Ufundi 
Arusha (ATC) ili kuongeza idadi 
ya wataalamu wenye ujuzi na 
elimu inayohitajika katika zama 
hizo za mapinduzi ya nne ya vi-
wanda.

Hali kama hiyo inatarajiwa 
katika kuchangia pendekezo la 
serikali la kutoa mikopo kwa 
wanafunzi wa elimu ya kati wa-
naochukua kozi za sayansi, afya 
na ualimu pamoja na kuongeza 
posho ya kujikimu ‘boom’ kwa 
wanafunzi wa elimu ya juu wa-
naopata mkopo wa elimu ya juu.

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda, akitoa zawadi kwa Mwalimu 
Sophia Kawegere (kulia), baada ya kuibuka mshindi wa kwanza kwenye shindano la stadi 
za ufundishaji. Kushoto ni Mkurugenzi Mkuu TET, Dk. Aneth Komba. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

Hoja 10 kutikisa mjadala 
bajeti ya serikali 2023/24 

40,000 wasaka elimu Hospitali ya Mkapa



3

HABARI KITAIFA

Jumatatu Juni 19, 2023

Procurement Opportunities
Advertisement for Pre-Qualification of Suppliers and Service Providers

Compassion International Tanzania (CIT)  is  part  of  Compassion International, Inc.-the worldwide Christian nongovernmental organization  
dedicated  to child development and advocacy. CIT begun its operation in 1999. Twenty (20) years after the start, we have grown into one of 
the largest Christian child-focused,  advocacy and development organizations in Tanzania. We are a child ministry pairing compassionate 
people with children living in extreme poverty to release the children from spiritual, economic, social, and physical poverty. In  Tanzania 
Compassion International  operates in 21 regions with its Head office in Arusha. CIT is inviting all  interested suppliers across Tanzania to 
express their interest to supply and provide services to CIT as per description below: -

Tender No: PQ/CIT/001-2023 
Tender Name Invitation for Pre-Qualification 
Reference Number CATEGORY A: SUPPLY OF GOODS 
PQ/Goods/ CIT-001 Supply of Office stationery. 
PQ/Goods/ CIT-002 Supply, repair and Maintenance of Electronics and Home Appliances 
PQ/Goods/ CIT-003 Supply and maintenance of ICT equipment ie. Photocopier, printer, UPS, etc. 
PQ/Goods/ CIT-004 Supply of branded items and promotional materials. 
PQ/Goods/ CIT-005 Supply, installation and maintenance of fire and security equipment and systems. 
PQ/Goods/ CIT-006 Supply of medicines for First Aids 
PQ/Goods/ CIT-007 Supply of office furniture and fixtures. 
PQ/Goods/ CIT-008 Supply of office upkeep i.e., tea bags, sugar, etc. 
PQ/Goods/ CIT-009 Supply of vehicles 
PQ/Goods/ CIT-010 Supply of News papers 
PQ/Goods/CIT-011 Supply and Servicing of Music Instrument 
Reference Number CATEGORY B: PROVISION OF SERVICES 
PQ/Service/ CIT-001 Provision of catering services (Arusha, Mwanza, Dodoma and Dar es Salaam offices) 
PQ/Service/ CIT-002 Provision of airtime (Mobile Voice & Data services) 
PQ/Service/ CIT-003 Provision of Air travel, reservations, and ticketing services. 
PQ/Service/ CIT-004 Provision of fumigation and pest control services. 
PQ/Service/ CIT-005 Provision of internet services. 
PQ/Service/ CIT-006 Provision of hotel accommodation and conference facilities. 
PQ/Service/ CIT-007 Provision of security services (guards) 
PQ/Service/ CIT-008 Provision of repair and maintenance of vehicles, motorcycles, and generators 
PQ/Service/ CIT-009 Provision of Building Repair & Maintenance Service (painting, plumbing, electrical etc.) 
PQ/Service/ CIT-010 Provision of Courier service 
PQ/Service/ CIT-011 Provision of Chartered plane service 
PQ/Service/ CIT-012 Provision of Translation Services 
PQ/Service/ CIT-013 Provision of Cleaning & Gardening services 
PQ/Service/ CIT-014 Provision of vehicle Tracking Services 
PQ/Service/ CIT-015 Provision of Vehicle Hire service 
PQ/Service/ CIT-016 Provision of printing services 
PQ/Service/CIT-017 Provision of Vehicle Insurance Service 
PQ/Service/CIT-018 Provision of part time staff for Data collection, Data Entry, drivers, receptionist etc. 
PQ/Service/CIT-019 Provision of video and photography services 
PQ/Service/CIT-020 Provision of TV and radio program airing services 

Eligible Firms National (Registered in Tanzania) 
Method of Procurement National Competitive Bidding 

 
 
 
 
 

Mandatory Documents for 
submission 

- Business License 
- TRA documents (TIN/VRN certificate and Tax Clearance, proof of EFD) 
- Regulatory body documents if applicable (TBS, TFDA, TMDA, TIRA, etc.) 
- Registration/incorporation Certificate if applicable (BLERA) 
- Company Profile (Among other things, state your coverage in Tanzania) 
- Price list, delivery terms and payment terms. 
- Evidence of similar work experience (Contract/Purchase orders) 
- Business bank details (Acc name, number, bank name, providing bank 

statement is an added advantage) 
- Official business address (Physical, post, email and phone number) 

Mode of Application 

(Soft Copy) 

Via Email, tzprocurement@tz.ci.tz 
Please send all your documents in a single PDF file, indicate in your document and on 

the subject of your email, the category you are applying for; Your documents must be 
signed & stamped 

Mode of Application 
(Hardcopy) 

Olorien, Mtoto House, Plot No.18, P.O. Box 3064, Arusha Tanzania. 
Pack your documents into a sealed envelope; your documents must be signed & 
stamped 

Bids Submission Effective 19th June 2023 to 06th July 2023 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS,

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA
MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Wananchi wote mnatangaziwa kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) itauza kwa njia ya mnada wa hadhara wa vifaa chakavu 
yakiwemo magari, samani za ofisi pamoja na vifaa vingine siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dar es 
Salaam na Alhamisi tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma. 

Wananchi wote watakaoshiriki mnada huo wanaombwa kufika siku ya Jumapili tarehe 25 Juni, 2023 katika Jengo la UTUMISHI 
Kivukoni Dar es Salaam kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo ambavyo ni viti vya ofisini “Office Chairs”, “Printers” na “Laptops” na 
siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni katika Ofisi za e-GA Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo, ambapo pamoja na vifaa vingine, magari yote yameegeshwa katika ofisi za e-GA. 

Maelezo zaidi ya magari hayo ni kama yanavyoonekana katika jedwali: 

MASHARTI YA MNADA
1. Magari hayajalipiwa ushuru na kodi ya ongezeko la thamani (VAT), hivyo Mnunuzi atatakiwa kulipa ushuru na kodi zingine 

kabla ya kulichukua toka Mamlaka ya Serikali Mtandao
2. Magari yatauzwa kama yalivyo mahali yalipo
3. Mnunuzi wa gari atalazimika kulipa papo hapo amana “deposit” isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya 

gari na atakamilisha malipo yote ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa 
kutimiza sharti hilo atakosa haki zote za ununuzi wa gari na amana iliyolipwa haitarudishwa.

4. Mnunuzi wa gari atatakiwa kuondosha au kuchukua gari ndani ya muda wa siku saba (07) kuanzia siku ya kukamilisha 
malipo.

5. Ruhusa ya kuangalia gari itatolewa kwa siku mbili (02) kabla ya tarehe ya mnada husika.
6. Kwa Mnunuzi wa vifaa vingine atatakiwa kulipia kifaa alichopata baada tu ya kumtangaza dalali kuwa  mshindi (on fall of the 

hammer). Kifaa ambacho hakijalipiwa kitanadiwa upya. Pia mnunuzi atakiwa kuchukua kifaa alichonunua papo hapo mara 
tu baada ya kulipia (cash and carry) 

7. Mnada utaanza saa nne (4:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 27 Juni katika ofisi zake za Dar es Salaam, 2023 na Alhamisi 
tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU

Na Aina Modeli Namba ya Usajili Mahali lilipo Hali ya Gari 

1 TOYOTA station wagon 
Diesel Engine LAND CRUISER V8 STL2039 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

2 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine,  

PAJERO ST 
WAGON STL2011 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma Halitembei 

3 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine 

PAJERO ST 
WAGON STL2010  e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

Mji wa Serikali, Mtaa wa Mtandao, S. L. P. 2833, Dodoma, Simu: +255222129868, Nukushi: +255222129878,
Barua Pepe: info@ega.go.tz, Mkurugenzi Mkuu: dg@ega.go.tz, Tovuti: www.ega.go.tz

“Uadilifu na Ubunifu kwa Utoaji Huduma Bora kwa Umma” 

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT 
(CAP. 117) R.E 2002.

DEEDPOLL.

BY THIS DEED,MWAJUMA ISSA KINUNDA of  P .O. BOX  SONGEA,
HERE BY by wholly, absolutely and utterly renounce, relinquish and 
abandon the use my former names of MWAJUMA NIKATA KINUNDA 
AND in lieu thereof to assume and adopt the names MWAJUMA 
ISSA KINUNDA.
 FOR THE PURPOSE of evidence of such determination,I hereby 
DECLARE that at all times hereinafter in all records, deed, 
documents and other writings and in all action , proceedings as 
well as in all Public and Private dealings and transactions and 
creations whatsoever use and subscribe the said names of 
MWAJUMA ISSA KINUNDA as my name in lieu of and in substitution 
for my former names of MWAJUMA ISSA NIKATA KINUNDA .
 AND  I HEREBY expressly authorize and require all and every 
person and whatsoever at all times after the date hereof to 
designated , describe and address me by the the adopted names of 
MWAJUMA ISSA KINUNDA.
 I make this declaration consciously believing the name to be true 
in accordance with the provision of Oaths and Statutory Act,1966 .
 SIGNED and DELIVERED by the said}
  MWAJUMA ISSA KINUNDA
  Who is know to me personally }_____DEPONENT.

KUPOTEA KWA 
CHETI

AWAMI HAMIS MOHAMED anatangaza 
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne 
chenye index namba S.5029/0067 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la 
Taifa kupitia PEHISCO SEKONDARI 
mwaka 2019. Yeyote atakayekiona atoe 
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya polisi: 
NJO/MAK/RB/174257/2023.

Na Mwandishi Wetu

MWENYEKITI wa Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Freeman Mbowe, 
anatarajiwa kushiriki kama 
mgeni maalum katika mjadala 
wa mwenendo wa kisiasa na 
mahitaji ya mabadiliko muhimu 
yatakayoimarisha amani na 
umoja Tanzania ulioandaliwa na 
Chatham House.

Kwa mujibu wa taarifa kwa 
umma iliyotolewa jana na Mku-
rugenzi wa Itifaki, Mawasiliano 
na Mambo ya Nje, John Mrema, 
kiongozi huyo ataondoka nchini 
leo kwenda Uingereza kwa ziara 
ya siku saba. Alisema kuwa akiwa 
Uingereza, Mbowe atahudhuria 
maadhimisho ya miaka 40 tangu 
kuasisiwa kwa Umoja wa Vyama 
vya Kidemokrasia Duniani (IDU) 
yanayofanyika leo jijini London. 
“Chini ya Uenyekiti wa Waziri 
Mkuu mstaafu wa 22 wa Canada, 
Stephen Harper, ufunguzi wa 
maadhimisho haya unahud-
huriwa na viongozi wanachama 
wa IDU vikiwamo vyama tawala 
na vya upinzani kutoka nchi 
mbalimbali ulimwenguni vikion-

gozwa na viongozi wakuu wa vy-
ama hivyo, miongoni mwao wak-
iwamo marais, mawaziri wakuu, 
wabunge, mawaziri walioko sasa 
madarakani na wastaafu,” alise-
ma. 

Mrema alisema maadhimisho 
hayo yatafunguliwa na Waziri 
Mkuu mstaafu wa Uingereza, Bo-
ris Johnson. 

Alisema kuwa akiwa Uin-
gereza, Mbowe atashiriki kikao 
cha uongozi wa IDU Juni 21, 
mwaka huu, ambako yeye na 
Mwenyekiti Mwenza wa Umoja 
wa Vyama vya Kidemokrasia ba-
rani Afrika (DUA).

Katika mkutano huo, DUA 
watawasilisha taarifa juu ya hali 
ya demokrasia barani Afrika na 
uimarishwaji wa umoja huo.

“Ratiba ya Mheshimiwa 
Mbowe inahusisha pia vikao, 
mazungumzo na viongozi na 
mashirika mbalimbali ya maen-
deleo na demokrasia. “Atahitimi-
sha ziara yake kwa kuzungumza 
na Watanzania wanaoishi Uin-
gereza katika mkutano utakao-
fanyika Juni 24, mwaka huu na 
kurejea nchini Juni 25,” Mrema 
alifafanua.

Mbowe aenda 
Uingereza na hoja 
nyeti ya kidemokrasia Na Enock Charles

ASKOFU Mkuu mstaafu wa 
Jimbo Kuu Katoliki la Dar es Sa-
laam, Mwadhama Polycarp Kar-
dinali Pengo, ameishauri serika-
li kuwajengea uwezo wananchi, 
ili waendeleze miradi iliyopo 
nchini ukiwamo uendelezaji 
wa bandari kuliko kutegemea 
wawekezaji wa kigeni katika 
uwekezaji huo.

Akizungumza hivi karibuni 
na televisheni ya mtandao 
ya TEC kuhusu uwekezaji wa 
uendelezaji wa bandari am-
bao tayari umesharidhiwa na 
Bunge, Askofu Pengo alisema 
jambo jema kwa serikali yoy-
ote duniani ni kuendeleza watu 
wake, ili baadaye wawe tegemeo 
katika masuala ya uwekezaji 
kuliko kuendelea kutegemea 
wawekezaji wa kigeni.

“Katika suala la bandari, bila 
shaka serikali inaona kuna kitu 
fulani cha kufaidi kutokana na 
kuleta mwekezaji kutoka nje, la-
kini mimi ninajiuliza hiyo itaku-
wa ni kusudi tupate fedha zaidi 
kuliko tunavyopata au ni kusudi 
kumfanya Mtanzania aendelee 
na awe na uwezo zaidi katika 

mazingira ya nchi yetu?” Askofu 
Pengo alihoji.

“Ningependa viongozi wetu 
wa serikali watambue kwamba 
jukumu walilonalo ni kumwen-
deleza Mtanzania. Mtanzania 
akishindwa, huwezi ukamtupa 
ukasema ‘ninaweza kupata fed-
ha nyingi zaidi kwa kumwacha 
huyu katika ujinga wake au kati-
ka uvivu wake akae huko. Mimi 
nitapata fedha zaidi kwa njia ya 
watu kutoka nje’. Kwanini um-
wache huyu Mtanzania abaki 
katika hali hiyo?” kiongozi huyo 
wa kiroho alihoji zaidi.

Jumamosi ya wiki juzi, Bunge 
lilipitisha azimio la mkataba wa 
uendelezaji bandari kati ya seri-
kali na kampuni DP World ya 
Dubai kwa lengo la kuanzisha 
ushirikiano katika uendelezaji 
wa maeneo ya bandari nchini 
baada ya wabunge kuchangia 
na kuishauri serikali kuhusu 
mkataba huo.

Waziri wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Prof. Makame Mbarawa, 
aliuelezea mkataba huo kabla 
ya wabunge kuchangia na ha-
timaye kupitisha azimio hilo, 
akibainisha manufaa yake 
kwa taifa na kufafanua hoja zi-

lizoibuliwa na wadau ikiwamo 
kuhusu muda wa utekelezaji na 
utatuzi wa migogoro na kampu-
ni hiyo endapo ikitokea.

Kamati ya Bunge ya Miun-
dombinu pia ilitoa ushauri kati-
ka maeneo mbalimbali kwa seri-
kali, ikiwamo kuzingatia suala la 
ukomo wa muda katika mikata-
ba itakayoingiwa, jambo ambalo 
linalalamikiwa na wadau kwam-
ba makubaliano hayo hayajao-
nyesha ukomo wa muda.

Askofu Pengo atoa angalizo 
uendeshaji mpya wa Bandari
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Na Gwamaka Alipipi

WAZIRI Mkuu, Kassim 
Majaliwa, amesema seri-
kali imesikia kilio cha wa-
dau kuhusu kuwapo kodi 
kubwa katika taulo za kike, 
akiahidi kufanyia kazi ili ku-
wainua wasichana na wa-
nawake.

Alitoa ahadi hiyo mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es 
Salaam wakati wa uzinduzi 
wa Mpango Mkakati wa 
Shirika la WaterAid kwa 
Mwaka 2023-2028.

Majaliwa alisema serikali 
inatambua umuhimu wa 
kumwezesha mtoto wa kike 
hususani aliyeko shuleni 
kutimiza malengo yake iki-
wamo kuwawekea mazin-
gira rafiki ya upatikanaji wa 
taulo za kike.

“Nitamwagiza Waziri 
wa Fedha na Mipango, Dk. 
Mwigulu Nchemba, kuanga-
lia namna ya kuondoa kodi 
katika taulo za kike. Yote 
yaliyozungumzwa na watoa 
mada, yote ilikuwa ni kodi 
kadhaa ambazo zinagusa 
maeneo ya vifaa vya usafi, 
kwamba viangaliwe tena,” 
alisema.

Majaliwa alisema kwa 
kuwa vikao vya Bunge 
vinaendelea jijini Dodoma, 
atalifikisha kwa waziri 
mwenye dhamana ili katika 
bajeti yake alifanyie kazi.

“Wakati mjadala unaen-
delea wa kuikumbusha 
serikali kuzingatia ongeze-
ko la bajeti katika Wizara 
ya Kilimo, Afya, Maji, kupi-
tia wizara hizi zimepata 
ongezeko kubwa la bajeti. 
Hii ni mikakati ya serikali 
kila mwaka wa kuhakikisha 
utoaji huduma bora katika 
wizara hizi muhimu na ny-
eti,” alisema.

Majaliwa alisema suala la 
usimamizi wa upatikanaji 

wa huduma za maji safi vi-
jijini lipo katika mipango ya 
serikali.

“Hoja kwamba kwanini 
taulo za kike zisitolewe 
bure kama ilivyo kwa mi-
pira ya kiume, ni kweli seri-
kali inafanya kazi na sekta 
binafsi na mipira ya kiume 
inatolewa bure. Niwahakik-
ishie serikali tumelichukua 
na tutalifanyia kazi ikiwa-
mo kuondoa kodi japokuwa 
awali suala hili lilifanyiwa 
kazi,” alisema Majaliwa.

Kwa kurejea, serikali ilia-
mua kuondoa kodi katika 
taulo za kike miaka miwili 
iliyopita, lakini baadaye 
ilibaini kuwa uamuzi wake 
uliwanufaisha zaidi wa-
fanyabiashara badala ya 
walengwa kutokana na ku-
toshushwa kwa bei ya bid-
haa hizo. Katibu wa Jukwaa 
la Hedhi Salama (MHC), 
Severine Allute, alisema 
wamekuwa wakipigania 
kwa miaka mingi kuhusu 
upatikanaji, bei na uwezo 
wa watu kumudu kununua 
taulo za kike.

Alisema familia zinazoi-
shi maisha duni hususani 
zinazopewa huduma na 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF) zinapaswa 
kupewa bure taulo za kike.

Allute alisema: “Hii ni 
bidhaa muhimu kwa mtoto 
wa kike, ni lazima ataihi-
taji katika maisha yake. 
Sasa kwanini itozwe kodi? 
Kwanini ipatikane kwa bei 
kubwa? Wafanyabiashara 
wanaifanya biashara bid-
haa hii ilhali ni huduma 
muhimu.”

Hivyo, aliiomba serikali 
kuliangalia upya kwa kuon-
doa kodi katika bidhaa hiyo 
sambamba na kuhakikisha 
inapatikana kwa bei rafiki 
na kwa familia zisizoweza 
kujimudu zipatiwe bure.

Majaliwa: Serikali imesikia 
kilio kodi kubwa taulo za kike

Mwanafunzi UDOM alituma ujumbe 
kwa mama yake kabla ya kunyongwa
Na Grace Gurisha

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Dar 
es Salaam imeelezwa kuwa Hap-
piness Fredrick, aliyekuwa mwa-
nafunzi wa mwaka wa kwanza 
katika Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM), kabla ya kunyongwa na 
anayedaiwa mpenzi wake, alim-
tumia mama yake ujumbe mfupi 
kwa simu kuwa alikuwa na wakati 
mgumu, hivyo wamwombee. 

Inadaiwa kuwa Machi 18, 2019 
Happiness alinyongwa na Idrisa 
Mwakabola baada ya kijana huyo 
kuhisi anasalitiwa kimapenzi na 
binti huyo. Inadaiwa alimwekea 
kidonge cha usingizi katika juisi ki-
sha kumnyonga. 

Baba wa marehemu, Fredrick 
Francis (51), mbele ya Jaji Ephery 
Kisanya, akitoa ushahidi wake 
mwishoni mwa wiki, alieleza nam-
na siku ya tukio mtoto wake alivyo-
toka nyumbani na kumpata akiwa 
maiti huku akiwa ameacha ujumbe 
kwa wadogo zake. 

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali, Upendo Mono, Francis alidai 
kuwa siku hiyo ya tukio, binti yake 
alitoka nyumbani akielekea Stendi 
ya   Ubungo kwa ajili ya kukata 
tiketi ili kurudi chuoni mkoani Do-
doma. 

“Saa 10 jioni mimi nikiwa katika 
shughuli zangu, alinipigia simu na 
kunieleza kuwa basi alilotaka kusa-
firi nalo la Abood limejaa, basi al-
ilopata ni Kimbinyiko. Basi nikam-
wambia akate hilohilo ili awahi 
chuoni.

“Kama dakika 15 zikapita ni-
kasikia simu imeita kidogo ikakata, 
alikuwa Happiness, lakini nilipom-
pigia hakupatikana. Baada ya saa 
mbili kupita nilimpigia mke wangu 
simu na kumweleza kuwa sim-
pati mtoto kwenye simu, alinijibu 
kwamba bado hajarudi nyumba-
ni,” alidai Francis.

Aliendelea kudai kuwa aliporudi 
nyumbani saa moja usiku, mke 
wake alimweleza kuwa Happiness 
alikuwa hajarejea nyumbani, la-
kini wakajipa matumaini kwamba 
huenda alikuwa amekwenda kwa 
marafiki zake. Wakala na kapumzi-
ka. 

“Ilipofika saa sita usiku, mke 
wangu akaniamsha kuwa mtoto 
hajarudi, nilishtuka sana! Nikam-
wambia nenda tena kaangalie 
chumbani kwake, lakini binti yan-
gu hakuwapo. Tukaanza kumpigia 
simu, ikaita tu pasipo kupokewa. 

“Wakati tunaendelea kutafuta 
jinsi ya kufanya, ujumbe mfupi 
uliingia katika simu ya mke wangu 

kutoka kwa Happiness kuwa yupo 
kwenye wakati mgumu sana, ali-
sisitiza ‘niombeeni na niagieni kwa 
wadogo zangu’, lakini hatukujua 
kama ujumbe huo ulitumwa na 
mtoto wetu au mtu mwingine,” al-
idai.

Alidai kuwa ujumbe huo, ulimsh-
tua ndipo alipowapigia simu ndu-
gu wa karibu wakafika nyumbani 
kwake kisha wakaenda Kituo cha 
Polisi Tandika, wakaturudishwa 
tena kituo kidogo cha Sigara am-
bako walielezwa kuwa kuna mwili 
wa binti uliokotwa. 

“Tulikwenda Kituo cha Polisi 
Chang’ombe tukaambiwa twende 
Hospitali ya (Rufani) Temeke ku-
hakiki mwili uliookotwa saa 12 
alfajiri. Kwa kuwa muda wa moch-
wari ulikuwa umeshapita, wakatu-
ambia twende siku iliyokuwa in-
afuata kwa ajili ya utambuzi. Siku 
hiyo niliweza kumtambua mwa-
nangu.

“Tulirudi tena kituoni hapo kwa 
ajili ya kupata kibali cha kuchukua 
mwili, tukaambiwa mwili unatak-
iwa kupelekwa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili kwa ajili ya uchunguzi. 
Tulipofika, tulielezwa kuwa mtoto 
aliuawa kwa kunyongwa shingoni. 
Basi tukachukua mwili, tukazika,” 
alidai. 

Spika wa Bunge, 
Dk. Tulia Ackson, 
akikabidhi mka-
taba wa Baraza 
la Wafanyakazi 
la Ofisi ya Bunge 
kwa Katibu wa 
Bunge ambaye 
ni Mwenyekiti 
wa baraza 
hilo, Nenelwa 
Mwiham-
bi, baada ya  
kulizindua jijini 
Dodoma jana. 
PICHA: OFISI YA 
BUNGE

Sekretarieti ya Maadili yawaita wananchi kufichua viongozi waovu
Na Joseph Mwendapole

SEKRETARIETI ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma imewataka 
Watanzania kuisaidia kuwapata 
viongozi wa umma wanaoki-
uka maadili ya utumishi, ikiwa-
hakikishia watakaotaja majina 
watalindwa kutokana na utend-
aji wake kuzingatia usiri.

Mwishoni mwa wiki, Katibu 
wa Sekretarieti Idara ya Ukuzaji 
Maadili, Yahaya Kipata, alitoa rai 
hiyo wakati wa mkutano baina 
ya sekretarieti hiyo na waha-
riri wa vyombo mbalimbali vya 
habari jijini Dar es Salaam.

Alisema wananchi wanaweza 
kupeleka malalamiko ya vion-
gozi hao kwa njia mbalimbali 

ikiwamo      barua pepe, kwenda 
ofisi za sekretarieti au kwa njia ya 
simu.

Alisema taarifa watakazotoa 
kuhusu viongozi hao zitafanyiwa 
kazi na ikithibitika mhusika am-
ekiuka maadili, atachukuliwa 
hatua kwa mujibu wa sheria za 
utumishi wa umma.

“Msiogope kuleta malalamiko 
ya viongozi wala taarifa, tule-
teeni taarifa. Jina lako litakuwa 
siri hautotajwa popote pale kwa 
sababu tunalinda watoa taarifa 
kwa mujibu wa taratibu zetu,” 
alisema.

Alitaja baadhi ya hatua wa-
nazochukuliwa viongozi wa-
naothibitika kukiuka maadili ya 
umma kuwa ni pamoja na kush-

ushwa cheo, kulazimishwa kujiu-
zulu nafasi yake kazini na wakati 
mwingine kufukuzwa kazi.

Kiongozi huyo alisema kion-
gozi wa umma anaweza kukiuka 
maadili ya kazi yake kwa kujilim-
bikizia mali kinyume cha tara-
tibu au kutumia ofisi yake vibaya 
kwa maslahi yake binafsi.

Kamishna wa Sekretarieti hiyo, 
Jaji mstaafu Sivangilwa Mwange-
si, alisema hakuna ubishi kuwa 
suala la maadili limekuwa kilio 
cha kila kona nchini huku aki-
waomba wadau mbalimbali 
kushirikiana katika kusimamia 
maadili hayo katika jamii.

“Maadili yamekuwa bidhaa 
adimu sana. Sasa ni namna gani 
tutalitatua tatizo hilo? Siyo suala 

la sekretarieti ya maadili peke 
yake, ni wajibu wa sisi sote wa-
hariri na wananchi wote kwa 
ujumla tushirikiane tushauriane 
namna ya kukabiliana nalo,” 
alisema.

Alibainisha kuwa kumekuwa 
na malalamiko mengi kwa watu 
wa rika zote kuanzia vijana, wa-
zee na viongozi wa umma kuki-
uka maadili na uadilifu, hivyo 
jamii inapaswa kushirikiana 
katika kutafuta ufumbuzi wa ku-
dumu.

“Tumeamua kuwaita ninyi 
ambao ndiyo mdomo wa jamii 
kwani mkijua sheria ya maadili 
ya viongozi wa umma mtatusaid-
ia kutoa elimu kwa jamii yetu na 
hatimaye kurejesha uadilifu na 

maadili ambayo kwa kiasi ki-
kubwa yameanza kuwa bidhaa 
adimu,” alisema.

Alitaja baadhi ya misingi ya 
maadili ya utumishi wa umma 
kuwa ni kwa kiongozi kutotumia 
mali za umma kwa manufaa bi-
nafsi na kutoajiriwa sekta bin-
afsi ambayo alikuwa na uhusiano 
nayo miezi sita baada ya kuacha 
utumishi wa umma.

Alifafanua kuwa baada ya kua-
cha utumishi, kiongozi wa Umma 
hatakiwi kuaibisha utumishi wa 
umma au kujinufaisha kwa ku-
tumia utumishi wake uliopita na 
haruhusiwi kujipatia kwa maku-
sudi manufaa ya kifedha au kum-
saidia mtu mwingine kujipatia 
manufaa ya kifedha.
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TANZANIA CONCRETE POLE MANUFACTURING COMPANY LIMITED

 

EMPLOYEMENT ADVERTISEMENT – PROJECT MANAGER

Tanzania Concrete Poles Manufacturing Company Limited (TCPM) is a Public Company which was incorporated in 16th 
December 2014 as a subsidiary Company of Tanzania Electricity Supply Company Limited (TANESCO) and became 
operational in September 2017. 

The Company’s primary objective is to carry out the business as promoter, developer, consultant, advisor and investor 
in the concrete poles manufacturing by providing commercial, engineering, financial, environmental, asset manage-
ment, technical due diligence, technological assessment, supervision, specifications, construction supervision and 
testing and quality control, training and capacity building in concrete poles manufacturing technologies. TCPM is 
looking for a suitable qualified person to fill the post of Project Manager on Contract for 2 years (renewable on 
performance).

Job Purposes
 Developing detailed project plans, ensuring resource availability and allocation and delivering every project on time 
within budget and scope.

Key Responsibilities 
• Advise General Manager on all matters pertaining to projects management and Public Private Partnership for 

effective performance of the Company
• Coordinate with major related investors to ensure the Company entered into Public Private Partnership 

agreement.
• Coordinate internal resources and third parties’ resources for the sound execution of projects.
• Conduct comprehensive research and feasibility studies for various projects proposals to ensure all project 

undertaken are viable.
• Identify project risks and implement mitigation strategies to ensure successful    project completion.
• Define project scope, goals and deliverables that support business goals in collaboration with management, 

other stakeholders and ensuring technical feasibility. 
• Effectively communicate project expectations to team members and stakeholders in a timely and clear fashion.
• Plan and schedule project timelines and milestones using appropriate tools.
• Track project milestones and deliverables.
• Define project success criteria and disseminate them to involved parties throughout the projects life cycle.
• Conduct project postmortems and create a recommendations report identifying successful and unsuccessful 

project elements.
• Estimate the resources and participants needed to achieve project goals.
• Draft and submit budget proposals, meet budgetary objectives and recommend subsequent budget changes 

where necessary based on financial analysis. 
• Ensure that at all times the company is getting best value for money for all projects spend by strong commercial 

management and rigorous cost control.

 Qualifications
Holder of Bachelor Degree in Business Administration, Finance, or Economics. Must have a Master Degree in Business 
Administration, Finance, or Economics and Project Management Professional (PMP) Certification with a minimum of 
five (5) years of relevant project management working experience and proven good performer. 

Personal Attributes 
• Visionary 
• Integrity 
• Analytical thinking
• Leadership skills 
• Innovative and creative
• Excellent Communication skills 
• Capable of strategic engagement with key local and international stakeholders.
• Problem Solving
• Formulating strategies and concepts
• Deciding and initiating action
• Strong influencing and negotiating skills
• Relationship management at executive level
• Commercial awareness 
• Planning and organizing
• Extensive Project Management skills-PMBOOK

General Information.
The contract for the position is for two-years renewable subject to performance and availability of funds.

Applications. 
Application letter including curriculum vitae, copies of certificates, telephone number, email address and address and 
telephone number of two referees should be sent to the General Manager, TCPM, P.o.  Box  31438, Dar es salaam. Please 
note that only shortlisted candidates will be contacted. Closing date 3rd July 2023.

Chongolo alia na mila kandamizi kwa jamii
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

KATIBU Mkuu wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), Daniel Chon-
golo, amewataka wazazi kuacha 
ukatili kwa kuendeleza mila za 
unyanyasaji, ukiwamo ukeketaji 
watoto wa kike.

Amesema jamii inapaswa 
kuachana na mila hizo na kuwa-
pa fursa ya elimu watoto wa kike 
ili kuwasaidia katika maisha yao.

Chongolo alitoa rai hiyo jana 
alipotembelea na kukagua ujenzi 
wa Shule ya Sekondari Chilon-
wa wilayani Chamwino ka-
tika mwendelezo wa ziara yake 

mkoani Dodoma.
Aliwataka wazazi kuhakiki-

sha wanawapeleka watoto wao 
shuleni na kuacha ukatili wa 
kuendeleza mila potovu za un-
yanyasaji wa wasichana kupitia 
vitendo vya ukeketaji.

“Bado kuna baadhi ya wazazi 
wanaendeleza ukatili kwa kue-
ndeleza mila potovu za kuke-
keta wasichana na wengine ha-
wapeleki watoto wao shuleni. 
Hii ni hatari kwa maisha yao na 
kizazi kijacho,” alisema.

Katibu Mkuu alisema kuende-
leza mila hizo ni ukatili kwa wa-
sichana kwa kuwa waliumbwa 

hivyo, wasitolewe viungo katika 
miili yao, wana haki ya kulindwa 
ili wasinyanyasike kwa vitendo 
hivyo.

Alisema watoto wanayo haki 
ya kupata elimu, hivyo kila mzazi 
ahakikishe anawapa nafasi ku-
pata haki hiyo ya elimu ambayo 
itawasaidia katika maisha yao ya 
baadaye. “Na kuna baadhi ya wa-
zazi wamekuwa wanawazuia wa-
toto kupata elimu na kuwapele-
ka kufanya kazi za ndani huko na 
wamekuwa wakinyanyasika kwa 
sababu hawana elimu,” alisema.

Akisoma taarifa ya ujenzi wa 
majengo ya shule hiyo, Ofisa 

Elimu Sekondari Wilaya ya 
Chamwino, Tlinagwe Ngonile, 
alisema mradi huo wa ujenzi wa 
madarasa ya shule ya sekondari 
ni unahusisha majengo manane 
na unatarajiwa kugharimu Sh. 
milioni 581.

Alisema fedha hizo zimetole-
wa na serikali na zitasaidia pia 
ujenzi wa matundu manane ya 
vyoo. Ujenzi wa ulianza Juni 5, 
mwaka huu na unatarajiwa ku-
kamilika Agosti 5 mwaka huu.

Chamwino ni miongoni mwa 
wilaya zinazokabiliwa na uhaba 
wa shule za kidato cha tano 
nchini. Ofisa Elimu huyo alisema 

shule hiyo ina wanafunzi wa ki-
dato cha kwanza hadi cha nne, 
hivyo kukamilika kwa majengo 
hayo kutasaidia wanafunzi wa 
Tarafa ya Chilonwa kupata elimu 
ya kidato cha tano na sita shuleni 
hapo. Mbunge wa Chilonwa, De-
ogratius Ndejembi, aliishukuru 
serikali kwa kuwapatia vifaa tiba 
ambavyo vimesaidia kuondoa 
kero ya huduma ya upasuaji 
iliyokuwa inaikabili Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Dodoma.

Ndejembi alisema kuna tatizo 
la uhaba wa mabweni kwa wa-
nafunzi wasichana ili kuwakinga 
dhidi ya mimba za utotoni.

RC aagiza wakaguzi wapewe 
ulinzi baada kuibuka vitisho
Na Moses Ng’wat, TUNDUMA

MKUU wa Mkoa wa Songwe, Dk. Fran-
cis Michael, ameliagiza Jeshi la Polisi 
wilayani Momba kuwapa ulinzi Mkaguzi 
wa Ndani wa Halmashauri ya Mji Tun-
duma na msaidizi wake kutokana na 
vitisho walivyoanza kuvipata baada ya 
kutoa ripoti ya ukaguzi iliyosababisha 
watumishi sita wa halmashauri hiyo ku-
chukuliwa hatua, ikiwamo kufukuzwa 
kazi.

Alitoa agizo hilo Juni juzi wakati wa 
kikao cha Baraza Maalum la Madiwani 
wa Halmashauri ya Mji wa Tunduma 
kilichoitishwa kwa lengo la kujibu hoja 
za ukaguzi zilizoibuliwa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwa mwaka 2021/22.

Aliagiza Mkaguzi wa Ndani wa Hal-
mashauri hiyo, Engelbert Maro na 
msaidizi wake, Thomas Mzee,  wapewe 
ulinzi kwa kuwa ana taarifa watendaji 
hao wameanza kupewa vitisho na kum-
taka Mkuu wa Polisi Wilaya (OCD), John 
Lwamlema, kutekeleza agizo hilo mara 
moja.

“Kamanda wa Polisi Mkoa leo ( juzi) 
hatuko naye hapa, lakini wewe OCD uko 
hapa. Ninataka huyu Mkaguzi wa Ndani 
na msaidizi wake uhakikishe wanalind-

wa... maana nina taarifa wanatishwat-
ishwa.

“Nichukue nafasi hii kuwapongeza 
wewe Mkuu wa Idara ya Ukaguzi na 
mwenzako… yule rafiki yangu (Thomas 
Mzee) mmefanya kazi nzuri sana katika 
ripoti yenu ya ukaguzi kwa sababu kuna 
watumishi wanafikiri fedha zinazoletwa 
na serikali kwa ajili ya miradi ya maen-
deleo ni za kugawana,” alielekeza.

Wiki iliyopita, Baraza hilo la Madiwani 
liliwafukuza kazi watumishi sita, huku 
wengine wawili wakikumbwa na adha-
bu ya kukatwa asilimia 15 ya mishahara 
yao kwa kipindi cha miaka mitatu baada 
ya kupatikana na makosa mbalimbali 
yakiwamo ya ubadhirifu.

Baraza hilo pia lilimshusha wadhifa 
Mkuu wa Idara ya Kilimo wa Halmashau-
ri hiyo, Ronald Msangi, huku watumishi 
wengine wanne wakinusurika baada ya 
baraza kujiridhisha hawakuwa na hatia 
katika makosa yaliyokuwa yanawaka-
bili.

Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Ayoub Mlimba, aliwaambia wandishi 
wa habari kuwa walifikia uamuzi huo 
kufuatia hoja zilizoibuliwa na madiwani 
katika kikao cha baraza cha mwezi De-
semba mwaka jana.

UDBS yawajengea uwezo vijana kujiajiri
Na Mary Geofrey

CHUO Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM) kupitia Shule Kuu ya Biashara 
(UDBS), Idara ya Fedha, kimeendelea ku-
wajengea uwezo wanafunzi kupitia ma-
jukwaa ya kibenki, fedha na uwekezaji ili 
wanapohitimu masomo yao, wajiajiri na 
kushindana katika soko la ajira duniani.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jijini Dar es Salaam mwishoni wa wiki 
katika Jukwaa la Tano la Kibenki, Fedha 
na Uwekezaji, Mkuu wa Idara ya Fedha, 
Dk. Tobias Swai, alisema kupitia majuk-
waa hayo, wanawawezesha wanafunzi 
kupata taarifa sahihi kuhusu masuala ya 
kibenki, fedha na uwekezaji.

“Majukwaa kama haya yamekuwa yan-
aleta chachu kwa wanafunzi kwani ya-
mewakutanisha na wataalamu wabobezi 
na wadau mbalimbali kujadili mada, 
changamoto na kuainisha fursa zilizopo 

katika sekta ya fedha,” alisema Dk. Swai.
Dk. Swai alibainisha kuwa dhima nzi-

ma iliyobeba jukwaa hilo ni kutambua 
changamoto na fursa katika uendeshaji 
wa taasisi ndogo za kifedha nchini.

Alitoa rai kwa wadau katika sekta hiyo 
kuendelea kujitoa kwa hali na mali ka-
tika kukuza na kueneza elimu ya fedha 
na uwekezaji hususani kwa vijana kwa 
manufaa ya sasa na kizazi kijacho.

Mkuu wa Biashara kutoka TIB Ra-
silimali Limited, George Sawe, alisema 
elimu ya mambo ya fedha na uwekezaji 
inapaswa kutolewa kwa wanafunzi ili 
kuwajengea utaratibu wa kuwekeza ka-
tika masoko ya kifedha na hivyo kukuza 
kipato chao.   “Tutaendelea kushirikiana 
kwa karibu na UDSM ili kuendelea kutoa 
elimu kwa wanafunzi juu usimamizi wa 
fedha na uwekezaji ili sekta hii ya fedha 
ikatoe mchango stahiki katika kukuza 
Pato la Taifa,” alisema Sawe.
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TIMU yetu ya soka ya Taifa ‘Taifs Stars’ jana ilicheza mchezo 
wake muhimu wa kuwania kufuzu fainali za Afrika za mwa-
kani zitakazofanyika Ivory Coast kuanzia Januari 13.

Taifa Stars ilifanikiwa kupata ushindi wa bao 1-0 dhidi ya 
Niger na kufufua matumaini ya kufuzu kushiriki fainali hizo 
kwa mara ya tatu.

Ushindi wa jana bila kuangalia matokeo ya Uganda wali-
ocheza jioni dhidi ya Algeria, ulifufua matumaini ya Stars 
kufuzu kama itafanikiwa kupata ushindi kwenye mchezo 
wa mwisho dhidi ya Algeria utakaochezwa baadaye mwaka 
huu.

Bado msisimko kwa timu yetu ya taifa upo chini ukilin-
ganisha na klabu zetu zinapocheza mchezo wa kimataifa au 
mchezo wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Jana hakukuwa na idadi kubwa ya watu kama ilivyozoe-
leka kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa kuishangilia timu 
yetu.

Taifa Stars ni timu yetu bila kujali ushabiki wowote, lin-
apokuja suala la kitaifa ni lazima tuiunge mkono timu yetu 
ambayo inatuwakilisha kwenye mashindano mbalimbali in-
ayoshiriki.

Ndani ya Taifa Stars hakuna Usimba wala Uyanga, wote 
tunapaswa kuwa kitu kimoja na kujitokeza kwa wingi kuisa-
poti pale inapocheza kwenye uwanja wa nyumbani.

Mpaka kufikia sasa imebakisha mchezo mmoja kwenye 
kundi lake dhidi ya Algeria, ni mchezo muhimu utakaotoa 
nafasi kwa Stars kuweza kufuzu kwenye fainaliza mwakani 
za AFCON.

Kama Watanzania na tukithamini cha kwetu, tuiunge 
mkono timu yetu ili imalize vizuri michezo yake na kufuzu 
kwa fainali za mwakani zitakazofanyika Ivory Coast.

Michezo ya mwisho kwenye kundi F, wakati Stars ikicheza 
na Algeria, wapinzani wetu wakubwa Uganda itacheza na 
Niger kusaka tiketi ya kucheza AFCON mwakani.

Hapa ndipo tunapotakiwa kuungana kama nchi na kusa-
poti timu yetu kuweza kufuzu kwa fainali za Afrika na kuwa 
mara ya tatu kushiriki fainali hizi.

Wachezaji wetu wanahitaji sana sapoti yetu kama 
mashabiki na kama wananchi wa taifa hili la Tanzania, kwa 
pamoja tukiungana kama nchi tukaiunga mkono timu yetu, 
inaweza ikafuzu kwa fainali hizi.

Tuiunge mkono timu yetu lakini pia tumuunge mkono 
Rais wetu Samia Suluhu Hassan ambaye ameonyesha kuwa 
na mapenzi makubwa na mpira wa miguu.

Rais Samia ameonyesha mapenzi yake kwenye soka hasa 
baada ya kuziunga mkono klabu zetu mbili za Simba na Yan-
ga wakati wakishiriki mashindano ya kimataifa.

Kufanya vizuri kwa Taifa Stars ni wazi kutamfurahisha 
Rais wetu na haitashangaza kuiunga mkono pale itaka-
pocheza michezo yake ya kimataifa.

Tuna uhakika Taifa Stars inauwezo wakufuzu kwenye 
fainali za AFCON, kama wananchi tunapaswa kuiunga mko-
no kuweza kufikia malengo yake ya kucheza kwa mara ya 
tatu fainali hizo.

Kwenye soka hakuna kinachoshindikana, tunaitakia kila la 
heri timu yetu kwenye mchezo wake wa mwisho dhidi ya 
Algeria ambao utatupa uhakika wa kufuzu kwenye fainali za 
mwakani za AFCON.

Mashabiki wanavyolia
na kanuni za Ligi Kuu

Tuiunge mkono Taifa 
Stars kufuzu AFCON
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TANGU Juni 7, Bodi ya Ligi 
Kuu ya Tanzania Bara (TPLB) 
imekuwa ikikusanya maoni 
ya maboresho ya kanuni 
za Ligi Kuu, Championship 
na ‘first league’ kwa ajili ya 
maandalizi ya msimu wa 
2023/24.

  Idara ya Habari na Ma-
wasiliano ya bodi hiyo, ikase-
ma lengo la kufungua dirisha 
hilo ni kukusanya maoni kwa 
ajili ya kutengeneza kanuni 
zitakazotumika kwa ajili ya 
msimu ujao.

Maoni hayo wanayahi-
taji kutoka kwa wadau wa 
mpira wa miguu hususan ligi 
hizo tatu ili kupata mawazo 
mapya ya namna ya kuende-
lea kuboresha uendeshaji na 
usimamizi wa ligi.

Taarifa hiyo ikawataka wa-
dau mbalimbali zikiwamo 
klabu za mpira wa miguu, 
mashabiki, wanahabari, vy-
ama vya mpira wa miguu, 
wadhamini, taasisi za kiseri-
kali na binafsi kuwasilisha 
mapendekezo yao kabla ya 
usiku wa Juni 30, 2023. Leo 
ndiyo kwanza Juni 19, kwa 
hiyo muda bado upo.

Bodi ikawataka wadau 
watakaokuwa na maoni yao 
kuyawasilisha kwa mkono 
kwenye ofisi za Bodi ya Ligi 
Kuu Tanzania zilizopo ghoro-
fa ya 14 ya jengo ya NSSF 
(Mafao House), Ilala Boma, 
Dar es Salaam, au   kupitia 
anwani ya barua pepe Mao-
ni@ligikuu.co.tz, kabla ya saa 
5:59 usiku wa Juni 30, 2023.

Tayari wadau wengi wame-
kuwa wakitoa mawazo yao 
na kuyapeleka kwa njia 
mbalimbali ambazo wanao-

na zinafaa.
Hata hivyo kuna kundi 

kubwa la mashabiki wa 
soka wana mawazo mengi 
mazuri lakini hawajui kwa 
kuyawasilisha.

Wengine hawawezi ku-
wasilisha kwenye barua 
pepe, wala kupeleka kwa 
mkono kwenye ofisi za bodi, 
lakini wamekuwa wakiya-
toa vijiweni, maofisini, kwe-
nye majukwaa mbalimbali 
yanayozungumzia soka na 
mengine yanayofanana na 
hayo.

Nimekuwa nikipita sehe-
mu mbalimbali na kukutana 
na mashabiki wengi ambao 
wana maoni na hawawezi 
kuyawasilisha kwa sababu 
mbalimbali, ikiwamo muda, 
nauli, uelewa na kadhalika.

Hata hivyo wana mawazo 
chanya ambayo kama nayo 
Bodi ya Ligi wakiyasoma 
hapa na kuyafanyia kazi 
kuyaingiza kwenye mchaka-
to        wanaweza kutoka na 
kitu ambacho kitawasaidia 
kutopata lawama msimu 
ujao.

Kila msimu limekuwa liki-
tokea jambo ambalo linazua 
utata na mashabiki kuanza 
kulaumu, japo maoni haya 
hutolewa kila msimu baada 
ya kumalizika kwa msimu wa 
mashindano yanayosimami-
wa na Bodi hiyo ya Shirikisho 
la Soka Nchini (TFF).

Kwa mfano kuna suala lil-
ilotikisa la ufungaji bora wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara lililo-
malizwa kwa Kamati ya Tuzo 
kuwapa tuzo wachezaji wote 
wawili, Saido Ntibazonkiza 
wa Simba na Fiston Mayele 

wa Yanga kwa kupachika ma-
bao 17 kila mmoja.

Wengi niliowasikiliza wali-
kubaliana na mawazo ya Rais 
wa TFF, Wallace Karia kuwa 
tuzo iwe moja kwa mfungaji 
hata kama wamefunga ma-
bao sawa kwa kuangalia vig-
ezo vingine.

Lakini hawataki kiwe ni 
kufunga mabao ya penalti 
au ‘assist’ nyingi kwa sababu 
hiyo ni tuzo ya ufungaji bora, 
si vinginevyo.

Wakadai hata penalti ni 
mabao tu, na mchezaji asiko-
se taji kwa sababu amefunga 
mabao mengi ya tuta kwani 
nao ni ufundi na mpira kwa 
sababu si kila mtu anaweza 
kupiga na kufunga.

Wengi wanataka kama iki-
tokea wakiwa sawa kwa ma-
bao, basi mfungaji bora awe 
ana ‘hat-trick’ nyingi kuliko 
mwenzake. Na kama wakiwa 
wanazo sawa, basi iangaliwe 
yule aliyefunga mabao men-
gi kwenye mechi moja kwa 
sababu kuna wengine wa-
nafunga hata mabao manne 
au matano kwenye mechi 
moja. Kigezo cha kwanza 
kiwe ‘hat-trick’ kama ana 
mbili na mwenzake moja, 
basi mwenye nyingi ndiye 
awe mfungaji bora.

Kingine wanataka klabu 
mwenyeji asichukue mapato 
yote ya mlangoni, badala 
yake mgeni apate japo asil-
imia 40 kwa sababu viongozi 
wanaingia gharama za kusa-
firisha timu kwenda ugenini, 
zingine zikitumia usafiri wa 
ndege, lakini haziambulii 
chochote, huko na kuzinyon-
ya baadhi ya klabu.

 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

KABWELA                                        Na Fadhili Mohammed                                  

Mkurugenzi wa Wakala wa Mkongo Zanzibar (ZICTIA), Shukuru Awadh Suleiman (katikati) pamoja na Mkuu wa 
Mauzo wa Kanda ya Dar es Salaam na Pwani wa Vodacom Tanzania PLC, Brigita Shirima (wa pili kulia), waki-
kata utepe wakati wa uzinduzi wa mnara wa mawasiliano wa Vodacom Tanzania katika mji wa Makunduchi, 
uliopo ndani ya Mkoa wa Kusini Unguja jana. Kutoka kushoto ni Meneja Mauzo Mwandamizi, Liston Chale, 
Katibu Tawala Wilaya ya Kusini - Unguja, Baraka Omary Kaengeo na Meneja Mauzo, Fadhili Linga. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shaban Njia, KAHAMA

MAKAMU wa Askofu Mkuu wa Kani-
sa la Africa Inland Church Tanzania 
(AICT), Jimbo la Shinyanga, Zakayo Bu-
gota, amewataka waumini pamoja na 
wachungaji wa kanisa hilo kuendelea 
kuwa mstari wa mbele katika kukemea 
na vikali uwapo wa vitendo vya ndoa 
za jinsia moja katika jamii.

Askofu Bugota alitoa kauli hiyo jana 
wakati wa hafla fupi ya kuweka jiwe la 
msingi katika nyumba ya kiaskofu ya 
Dayosisi teule ya Kahama iliyojengwa 
kwa nguvu za waumini, iliyopo Mtaa 
wa Shunu, Kata Nyahanga Halmashau-
ri ya Manispaa ya Kahama na kusema 
kuwa ni wakati wa kanisa kusimama 
na kukemea vitendo hivyo viovu.

Alisema wachungaji wanatakiwa ku-
tumia nafasi zao katika ibada na ma-
hubiri yao kukemea ili kunusuru kizazi 
cha sasa kwa manufaa ya taifa la kesho

“Sisi maaskofu na waumini wa kanisa 
hili la AICT tusimamie maadili mema 
na kuyakemea yale yote ambayo yan-
amchukiza Mungu hasa hili la ndoa la 
njia moja, kwanza linafanywa na watu 
wasiokuwa na uadilifu hivyo ni wajibu 
wetu kuyakemea kila tunapofanya iba-
da zetu,” alisisitiza Askofu Bugota.

Suzani Oke ni mmoja wa waumini 
wa kanisa hilo alisema kuwa suala la 
ndoa za jinsia moja limekuwa tatizo 
kubwa ndani ya jamii na ili kukabili-
ana nalo inatakiwa serikali kuweka 
maadhimio ya nini kifanyike hasa pale 
watu watakapobainika kujihusisha na 
masuala hayo na kuwabana wale wa-
nazifungisha.

Naye Emmanuel Madeleke alisema, 
viongozi wa dini bila kujali itikadi za 
kidini wahakikishe suala la maadili 
linakuwa ajenda ya kudumu katika 
ibada zao, na kuwasisitiza wanafamilia 
hasa wazazi wa kiume kutenga muda 
wa kuzungumza na watoto ili kutatua 
changamoto zinazowakabili kwani 
wengi wanatendewa maovu mitaani, 
lakini hawasemi.

Awali akisoma risala ya ujenzi wa 
nyumba hiyo, John Mtumayi alisema, 
ujenzi wa nyumba ya Askofu wa Day-
osisi teule ya Kahama, umefikia asil-
imia 80 kwa zaidi ya Sh. milioni 100 
fedha kutokana na nguvu za waumini 
na kufika Agosti, mwaka huu itakuwa 
imekamilika na kuanza kutumika.

Alisema, mpaka sasa kanisa lime-
jipanga kuanzisha ujenzi wa taasisi 
mbalimbali za elimu na afya kwa ku-
jenga shule ya msingi, sekondari na 
zahanati kama sehemu ya vyanzo vya 
mapato ya dayosisi hiyo na kuwaomba 
waumini kushirikiana na kutimiza 
hayo kwa wakati ambao watakuwa 
wameupanga kupitia vikao.

AICT 
yawakumbusha 
waumini 
kukeme ndoa 
jinsia moja

Mashirika 8 yafanya matembezi kulaani 
ucheleweshaji mabadiliko Sheria ya Ndoa
Na Elizabeth Zaya

MASHIRIKA manane yasi-
yo ya kiserikali likiwamo la 
Msichana Initiative, C-Sema, 
Flaviana Matata, Jamii Forum 
na Tai Tanzania, yamefanya 
matembezi ya kulaani mwen-
delezeo wa ucheleweshwaji 
wa mabadiliko ya vifungu vya 
13 na 17 vya Sheria ya Ndoa 
ya Mwaka   1971 wakidai ni 
uvunjifu wa sheria na Katiba 
ya nchi.

Vifungu hivyo vinaruhusu 
mtoto wa kike kuolewa kabla 
ya kutimiza umri wa miaka 18.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti wakati wa matembezi 
hayo yaliyofanyika Dar es Sa-
laama ikiwa ni kuadhimisha 
Siku ya Mtoto wa Afrika, wal-

isema ni miaka minne sasa 
tangu Mahakama ya Rufani 
kutamka bayana kwamba vi-
fungu hivyo vinavunja Katiba 
kwa kuvunja haki na usawa.

“Mahakama hii ilitoa maa-
gizo kwa serikali kuvifuta 
vifungu hivi na kwamba kazi 
hiyo ilipaswa kukamilika nda-
ni ya mwaka mmoja toka siku 
ya agizo lakini mpaka sasa 
hakuna kilichofanyika,” alise-
ma Alice Mtuga wa Jukwaa la 
Utu na Mtoto (CDF).

“Inasikitisha kuona serikali 
ambayo inapata mamlaka 
yake toka katika Katiba na she-
ria za nchi, inaweza kuzifig-
inya sheria hizo kwa kupuuza 
agizo la mahakama. Kama wa-
nanchi na wapenda haki tuna-
laani kitendo hiki cha uvunjifu 

wa sheria na katiba ya nchi.”
Mwakilishi kutoka Shirika la 

C-Sema, Jane Haule C-Sema, 
alisema zaidi ya asilimia 30 
ya wasichana nchini huolewa 
kabla ya kutimiza umri wa 
miaka 18.

“Takwimu hizi ni kwa mu-
jibu wa ‘Demographic and 
Health Survey, Malaria Indica-
tor Survey 2016’. Pia kwa Mu-
jibu wa Shirika la Kimataifa la 
Kuhudumia Watoto (UNICEF), 
Tanzania inashika nafasi ya 
11 duniani kwa kuwa na idadi 
kubwa watoto wanaoolewa 
kabla ya kutimiza umri wa 
miaka 18.”

Mwanafunzi wa kidato cha 
tatu Shule ya Sekondari Ki-
tunda, Tonny Yohana, alisema 
sheria hiyo inakatisha haki ya 

kielimu hasa kwa watoto wa 
kile ambao wao ndio huoz-
eshwa katika umri mdogo na 
kukatisha ndoto zao.

“Kwa hiyo tunaiomba serika-
li iondoe hiyo sheria ili watoto 
wa kike nao wapate fursa ya 
kutumiza ndoto zao kielimu 
maana tumekuwa tukishuhu-
dia hata ndugu zetu wa kike 
wakiathirika na suala hili,” 
alisema Tonny.

Nisela Pastory, mwanafunzi 
wa kidato cha pili Shule ya 
Sekondari Tandika, aliiomba 
serikali kuwalinda watoto wa 
kike kwa kudhibiti vitendo 
vya ukatili dhidi yao ikiwa ni 
pamoja na kufanyia mareke-
bisho vifungu vinavyoruhusu 
mtoto kuozeshwa chini ya 
umri wa miaka 18.
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TBS yakabidhi zaidi 
ya vyeti 200 vya 
kuthibitisha ubora
Na Joseph Mwendapole

SHIRIKA la Viwango Tanzania (TBS) 
limekabidhi vyeti na leseni 264 vya 
kuthibitisha ubora wa bidhaa kwa 
wafanyabiashara mbalimbali na vyeti 
saba vya kuthibitisha ubora wa mi-
fumo.

Vyeti na leseni hizo zilitolewa mwis-
honi mwa wiki kwa wazalishaji ambao 
bidhaa zao zimethibitishwa kukidhi 
matakwa ya viwango kwa kipindi cha 
kuanzia mwezi Oktoba, 2022 hadi Mei, 
2023. Akizungumza kwenye hafla hiyo, 
ambayo ilifanyika Makao Makuu ya 
TBS jijini Dar es Salaam, Mkurugenzi 
Mkuu wa TBS, Dk. Athuman Ngenya, 
alisema leseni na vyeti 107 ambayo ni 
sawa na asilimia 41.6 vilitolewa kwa 
wajasiriamali wadogo.

Alisema vyeti na leseni zilizotolewa 
ni za bidhaa za vyakula, vipodozi, vifaa 
vya ujenzi, vilainishi, vifaa vya umeme, 
trela, vibebeo, vifungashio pamoja na 
mifumo ya utoaji huduma.

Aidha, alisema kwa kipindi cha kuan-
zia mwezi Oktoba 2022 mpaka Mei, 
2023 wamesajili maeneo (maduka, 
maghala, magari) 1,394 ya kuuza, kuhi-
fadhi na kusambaza bidhaa za vyakula 
na vipodozi.

Pia, alisema kwa kipindi hicho 
wamefanikiwa kusajili bidhaa 1,255 za 
vyakula na vipodozi kutoka nje ya nchi.

Dk. Ngenya aliwasisitizia wajasiria-
mali hao kuwa mabalozi wazuri katika 
matumizi ya viwango ili kufikia lengo la 
Tanzania ya viwanda hasa katika kipin-
di hiki Tanzania ikiwa uchumi wa kati.

Hafla hiyo ilibeba kaulimbiu ya 
ubora ya mwaka huu wa 2022/2023 
inayosema “Dhamira bora fanya kwa 
usahihi” ambayo ni kwa wazalishaji 
kuwa ubora wa bidhaa unaanza na nia 
njema ya kuzalisha bidhaa kwa kuzin-
gatia matakwa ya sheria.

Dk. Ngenya alisema wajasiriamali 
wanapaswa kuzingatia kanuni na 
miongozo iliyopo kwa hiari na kwa us-
ahihi ili watumiaji wapate bidhaa bora 
muda wote.

Mtaka akaribisha watalii Pori la Mpanga Kipengere 
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka, amesema upekee 
wa Pori la Akiba Mpanga Kipen-
gere ni maporomoko makubwa 
ya maji Afrika ambayo yanatiriri-
ka mwaka mzima.

Pori hilo liko katika mikoa mi-
wili, sehemu kubwa iko mkoani 
Njombe katika wilaya ya Makete 
na Wanging’ombe na sehemu 
iliyobaki ikiwa ndani ya Mkoa wa 
Mbeya.
Mtaka aliyasema hayo baada ya 
kufanya utalii katika pori hilo 
na maadhimisho ya Siku ya 

Maporokomo Duniani kitaifa 
mkoani humo.

“Kuna mambo matatu, moja ni 
kutangaza eneo la Mpanga Kip-
engere kama eneo la utalii ndani 
ya mkoa, Watanzania wajue 
kwamba Njombe tunalo pori la 
akiba, upekee wa pori hili tofauti 
na mapori mengi ya akiba kama 
Maswa, Kigereshi, ni kwamba 
pori hili lina maporomoko ya 
maji ambayo kwanza ni ya mwa-
ka mzima, lakini pili ni mapor-
omoko makubwa sana kwenye 
ukanda wa Afrika,” alisema Mta-
ka. “Mtu kama anataka kuandika 
mambo yake ya maisha, anataka 

kuandika kitabu, anataka kuan-
dika mirathi anataka kuandika 
mambo yanayohusu familia, 
Mpanga Kipengere kwenye eneo 
hili la maporomoko maji ni eneo 
lenye utulivu sana,” alisisitiza 
Mtaka.

Alitoa rai kwa wawekezaji ku-
wekeza kwenye maeneo ya utalii 
badala ya kukimbilia mijini.

“Tunatoa fursa kwa Watanza-
nia tutoke kwenye kasumba ya 
kuona hoteli za kitalii zinajengwa 
na watu kutoka nje bado tunao 
Watanzania ambao wanaweza 
kufanya uwekezaji ule ule wa 
Njombe Mjini Makambako, 

Mbeya, Igawa akaja akafanya 
uwekezaji wa hoteli,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Kanali Denis Mwila, alisema sekta 
ya utalii inachangia asilimia 17 ya 
pato la taifa na asilimia 25 ya fed-
ha ya kigeni ambayo inatumika 
kuleta maendeleo kwa wananchi.

Mkuu wa Hifadhi ya Mpanga 
Kipengere, Donasiani Makoi, 
alisema maadhimisho hayo ya-
meletwa Njombe kwa sababu 
hifadhi hiyo, Tanzania, Afrika 
Mashariki na AfriKa ndio yenye 
maporomoko mengi ya maji.

Makoi alisema lengo la maa-
dhimisho hayo ni kuhamasisha 

utalii kwa Nyanda za Juu Kusini 
Kama Rais Samia Suluhu Hassan 
alivyofanya kwenye filamu ya 
Royal Tour.

Katibu Tawala Mkoa wa 
Njombe, Judica Omary, alisema 
Mkoa wa Njombe una mapor-
omoko mengi na kwamba ata-
wasimamia wakurugenzi wa 
halmashauri ili kuyasimamia na 
kuyaboresha ili yawe kivutio.

Balozi wa utalii Tanzania 
Bongo Zozo, akizungumza na Ni-
pashe aliwapongeza pori la akiba 
Mpanga Kipengere kwa kutunza 
mazingira na kulinda usalama 
kwenye hifadhi hiyo.

Malima azionya h’shauri ukataji miti ovyo
Na Ashton Balaigwa, MO-
ROGORO

MKUU wa Mkoa wa Moro-
goro, Adam Malima, amezion-
ya halmashauri zote za mkoa 
huo kuacha kutegemea ma-
pato yanayotokana na kuni na 
mkaa. 

“Mimi nakuombeni waku-
rugenzi wangu kwa usalama 
wenu wenyewe, asitokee mtu 
kuniletea taarifa ya mapato 
yanayotokana na kuni na mkaa 
nyie mkifanya hivyo ndio 
mtakuwa maadui wangu wa 
kwanza,” alisema.

Amewataka wakurugenzi 
hao kuhamasisha halmashauri 
zao kuchangamkia fursa ya ku-
pata mapato yanayotokana na 
uvunaji wa hewa ukaa kwa ku-
tumia misitu watakayohifadhi 
katika maeneo yao.

Alitoa onyo hilo, wakati aki-
zungumza na wananchi wa 
Mkoa wa Morogoro, katika uz-
induzi wa kampeni ya utunzaji 
wa mazingira na matumizi ya 

nishati safi na salama, inay-
oendeshwa na kampuni ya 
Taifa Gas.

Alisema amebaini uharibifu 
mkubwa wa misitu hasa ukata-
ji miti na uchomaji wa mkaa 
Mkoa wa Morogoro na kuwata-
ka wanaohusika kuacha mara 
moja.

“Nimefanya ziara katika 
wilaya zote za Mkoa wa Moro-
goro, katika pitapita nimegun-
dua misitu mingi imeharibiwa 
ndani kwa ndani, nje unaona 
misitu ipo na shughuli kubwa 
ni ukataji wa kuni na kuchoma 
mkaa sasa hii ni hatari kwa 
siku za usoni kwa tishio la uko 
miaka ya mbele ya kuhatarisha 
mkoa wetu na mimi sitokubali 
hilo litokee,” alisema.

Kuhusu mapato yanayotoka-
na na hewa ukaa hapa, alisema 
ipo halmashauri moja ya Tan-
ganyika iliyopo mkoani Katavi 
imehifadhi misitu iliyofunga vi-
zuri na inajipatia Shilingi bilio-
ni tatu kwenye mauzo ya hewa 
ukaa na kutaka halmashauri za 

Mkoa wa Morogoro kuiga.
Aliwataka wananchi wa 

mkoa huo kutumia nishati ya 
gesi badala ya mkaa na kuni 
ambazo ndio chanzo kikubwa 
cha uharibifu huo wa misitu.

Alisema kwa Mkoa wa Moro-
goro gunia la mkaa ni 50,000 
ambayo ni wastani wa matumi-
zi ya gunia moja kwa mwezi in-
ayolingana na ujazo wa gesi wa 
kilo sita ambayo huuzwa Sh. 
23,000 na matumizi ni rahisi 
kuliko mkaa.

Alisema wakati wanapam-
bana kuzuia matumizi hayo ni 
lazima wawe na kampuni ya 
nishati ya gesi ambayo itawa-
hakikishia upatikanaji wa ni-
shati hiyo kwa bei nafuu.

Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Taifa Gas, Angela 
Bokhe, alisema katika kuunga 
mkono juhudi za serikali za 
kupunguza ukataji wa miti na 
uchomaji wa mkaa wameanzi-
sha kampeni ya kupambana na 
hali hiyo ili kulinda misitu.

Alisema katika kampeni hiyo 

watatoa bure mitungi 5,000 
kwa wananchi wa Mkoa wa 
Morogoro ili waache matumizi 
ya mkaa na kuni ili misitu ya 
Mkoa wa Morogoro ambayo 
ndio tegemeo kubwa matumi-
zi ya maji kwa wakazi takribani 
milioni 10 wa mikoa ya Pwani, 
Dar es Salaam na Morogoro 
iweze kupona.

Angela alisema katika 
kutekeleza agizo la serikali la 
kuzitaka taasisi zote kutumia 
nishati ya gesi, wametengen-
eza matangi ya kupikia ya tani 
kuanzia moja hadi tano yenye 
thamani ya shilingi milioni 
saba ambayo yatatolewa bure 
kwa taasisi ili kuwarahisishia 
kuingia katika mfumo huo.

Akizungumzia manufaa ya 
nishati ya mpango wa kutumia 
nishati safi na salama, Mkuu 
wa Chuo cha Ualimu Moro-
goro, Augustine Sahili, alisema 
matumizi ya gesi ni nafuu na 
salama kuliko kuni na mkaa 
kwa kuwa unapika kwa muda 
mfupi.

Mmoja wa wazazi wa mwanafunzi wa Shule ya Sekondari Urafiki Dar es Salaam, akichangia mada katika kikao cha 
kujadili malezi bora na namna ya kupambana na rushwa ya ngono, ukatili wa kijinsia na ndoa za utotoni. Kikao 
hicho kiliandaliwa na Shirika la Usawa wa Kijinsia Tanzania (SUKITA) juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Kesi za ndoa, talaka zawa shubiri wilayani Moshi
Na Godfrey Mushi, MOSHI

K
ESI za ndoa na talaka 
zinazopelekwa katika 
mabaraza ya usuluhishi 
ngazi ya kata zimegeu-

ka tishio Wilaya ya Moshi mkoa-
ni Kilimanjaro, ikielezwa kundi 
lililoathirika zaidi na migogoro 
hiyo ni la miaka 35 hadi 50.

Aidha, inaelezwa wanandoa 
hao wanapokwenda katika ma-
baraza hayo, wengi wao huwa 
tayari walishachukua uamuzi 
mgumu wa kujiandika talaka na 
wanapofika barazani, huwa ha-
wataki usuluhishi zaidi ya fomu 
namba tatu ya Mahakama inayo-
husu takala.

Wajumbe hao walifichua siri 
hiyo jana wakati wa mafunzo 
yaliyoandaliwa na Shirika la 
KWIECO, linaloendesha mradi 
wa majaribio wa utatuzi na usu-

luhishi wa migogoro ya kifamilia, 
nje ya vyombo vya Mahakama 
na polisi, unaotumia njia mbada-
la za utatuzi na usuluhishi wa 
migogoro (ADR). 

Mradi huo unafadhiliwa na 
Shirika la Legal Service Facility 
Tanzania (LSF).

Mjumbe wa Baraza la Usu-
luhishi Kata ya Uru Kusini, 
Aurelia Njau, akizungumzia 
changamoto hiyo alisema: “Wa-
nakuja kwetu wakiwa tayari kila 
mtu ameshaanda hatma yake 
kwamba hapa tumefikia hitim-
isho, hatutaki tena ndoa. “Kwa 
hivyo, kila unapomsuluhisha 
unamwambia kubalianeni pale 
mlipotoka, mlipoanzia mapenzi 
yenu hebu jaribuni kujishusha. 
Ukimwambia kaka jishushe au 
dada jishushe, anakupa karatasi, 
anakwambia hapa ndoa ni map-
enzi, hakuna tena mwanzo, wala 

mwisho, tumefikia mwisho.
Aidha, mjumbe mwingine wa 

baraza la usuluhishi, Flomena 
Kway, alisema hivi sasa wanapi-
tia wakati mgumu, kwa kuwa 
wanandoa wanaokwenda kwe-
nye mabaraza hayo hawataki ku-
suluhishwa na kuridhiana, wao 
lengo lao kuu ni talaka.

Akitoa maelezo kuhusu 
mafunzo hayo, Mratibu wa 
Mradi wa ADR, Lilian Mandari, 
alisema hadi kufikia sasa wame-
shawafikia wasaidizi wa kisheria 
173, kwa sasa wanaendelea ku-
toa elimu hiyo kwa mabaraza ya 
kata.

Baada ya maelezo hayo, Mwa-
nasheria wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi, Muhsin Ki-
lua, aliwaeleza wajumbe hao 
kuwa, mfumo huo wa utatuzi 
wa migogoro una manufaa kad-
haa ikiwa ni paamoja na uwepo 

wa taratibu rafiki na rahisi kwa 
mlalamikaji na mlalamikiwa, 
migogoro kumalizwa kwa mari-
dhiano na kutatuliwa kwa muda 
mfupi.

Awali akifungua mafunzo 
hayo, Mwakilishi wa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Shirika la KWIECO, 
Peter Mashingia, alisema wa-
natamani kuona wajumbe hao 
wa mabaraza wanachaangia ku-
wapo kwa ongezeko la utatuzi 
wa migogoro ya kifamilia kwa 
kutumia mfumo wa ADR kwa 
ufanisi.

Alisema: “Maana yake ni 
kwamba kama takwimu za mwa-
ka jana mlikuwa mmefikia watu 
100, tunatamani kuona wale 
ambao wana ile migogoro ina-
tatuliwa kwa haraka katika hizo 
siku 30. Na hilo ongezeko lake 
linaonekana kwa takwimu am-
bazo ziko ndaani ya kata”.

TARI yahimiza 
ukaguzi wa 
mbegu za 
ngano, shahiri
Na Cynthia Mwilolezi, SIHA

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo 
(TARI), imewahimiza wadau na 
wakulima wa ngano na shahiri 
katika Wilaya ya Siha, mkoani 
Kilimanjaro, kuhakikisha mbegu 
wanazoingiza kutoka nje ya nchi 
zinapitia katika mamlaka za 
mazao mipakani.

Imesema hatua hiyo itadhibiti 
hatari ya kuingiza magonjwa ya 
mazao hapa nchini.

Wito huo umetolewa na Mtaal-
amu Mwandamizi wa Magonjwa 
ya Ngano na Shayiri, Salome Mu-
nisi, wakati wa kuhitimisha ziara 
ya siku nane wilayani Siha.

Alisema madaktari wa ma-
gonjwa kutu ya majani na ma-
bua ya ngano, kutoka Kituo cha 
Kimataifa cha Kuboresha Mahi-
ndi na Ngano (CIMMYT) nchini 
Mexico wamefanya utafiti katika 
mikoa nchini baada ya ugonjwa 
wa BLAST kuingia Zambia.

“Tunaomba TARI na wadau, 
wakulima wa ngano na shayiri 
kujiepusha na kuingiza mazao 
ya nje ya nchi ovyo, ili tujiepushe 
kuleta ugonjwa huu na tumela-
zimika kufanya utafiti kwa nchi 
nzima kwa kushirikiana na 
wataalamu wabobezi wa mazao 
ya ngano duniani, ili kudhibiti 
ugonjwa huo usiingie Tanzania.

 ‘’Kwa kweli watafiti hawa 
wamekuja wakati muafaka, kwa 
ajili ya kuchunguza mwenendo 
wa magonjwa ya ngano, pamoja 
na kuchukua sampuli za ma-
gonjwa hayo, ili kupima kama 
kuna magonjwa mengine kama 
ugonjwa wa BLAST,’’ alisema Sa-
lome.

Kwa mujibu wa Salome, tahad-
hari zaidi inatakiwa kuchuku-
liwa na endapo mfanyabiashara 
au mkulima anataka kuingiza 
mazao nchini ni muhimu kupi-
tia vyombo husika ili kukinga 
magonjwa hayo yasiathiri sekta 
ya kilimo hususani ngano na 
shayiri.

Ofisa Kilimo wa Halmashauri 
ya Siha, Regan Zablon, alisema 
ugonjwa unaosumbua zaidi 
wakulima wa wilaya hiyo kwa 
miaka mingi ni ugonjwa wa kutu 
ya majani na mabua, hivyo wal-
ishukuru wataalamu hao kufika 
kwa ajili ya kutafiti.

Watafiti wabobezi wa CIMMYT 
kutoka nchini Kenya, Dk. Sridhar 
Bhavan na Mexico, Dk. Hordson 
David, wa mazao ya ngano na 
mahindi, walisema ipo haja ya 
kila mdau kutumia mbegu bora 
ili kusaidia kuzalisha mazao bora 
ya ngano yenye mavuno mengi  
na inayostahimili magonjwa.

Abiria wakisongwa na wafanyabiashara wadogo wakati wa 
kupanda basi katika stendi kuu ya mabasi wilayani Muheza 
mkoani Tanga, kitu ambacho ni kero kwa abiria. 
PICHA: STEVEN WILLIAM

Washauri kuanzishwa sheria
kali dhidi wauzaji tiba asili 

Na Godfrey Mushi, MOSHI

WADAU wa mradi wa afya yan-
gu, mtaji wangu, unaohamasisha 
matumizi ya huduma mkoba za 
chanjo ya ugonjwa wa UVIKO-19 
katika Manispaa ya Moshi na 
Wilaya ya Siha mkoani Kiliman-
jaro, wameishauri serikali kuja 
na sheria kali ya kuzuia tiba asili 
ambazo hazijafanyiwa utafiti wa 
kisayansi.

Wamesema kwa kufanya hivyo 
watakuwa wamelinda afya za 
Watanzania wanaokimbilia hu-
duma hizo.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki katika Mji wa Moshi, wakati 
wa kikao kazi cha kuhitimisha 
mradi huo kilichoandaliwa na 
Shirika la TUSONGE CDO, mwa-
nafunzi wa Chuo Kikuu cha 
Ushirika Moshi (MoCU), Susan 
Lawi, alisema baadhi ya tiba asili 
zinatumika vibaya bila kujali afya 
ya mtumiaji na hazijafanyiwa vi-
pimo vya kisayansi.

“Kuzuka tu kwa tiba asili am-
bazo hazijafanyiwa utafiti kuna 
athari kubwa kwa jamii na taifa 
kwa ujumla. Lazima Wizara ya 
Afya ijiridhishe na hili. Aidha, 
kuna mambo pia kama kuzagaa 
kwa taarifa ambazo siyo sahihi 
kuhusu chanjo. Kumeathiri hu-
duma za chanjo,” alisema.

Aidha, Linda Macha kutoka 
JWWUK, aliishauri serikali ku-
tumia mashirika ya kiraia linapo-
jitokeza janga lolote au mlipuko 
wa magonjwa katika kutoa elimu 
kwa umma.

Naye dereva bodaboda, 
Godgrant Mmari, mkazi wa 
Ivaeny, Wilaya ya Siha, alisema 
kundi hilo liliguswa na mradi huo 
moja kwa moja na kupata elimu 
sahihi na kisha kupata chanjo ya 
UVIKO-19.

Mratibu wa mradi huo, Lawi 

Msemwa, alisema mradi huo 
ulijikita katika malengo makuu 
manne, ambayo ni kuendelea 
kutoa elimu kwenye jamii kufa-
hamu nini maana ya UVIKO-19, 
kujikinga, athari zake na namna 
ambavyo ugonjwa huo huam-
bukizwa.

Kwa mujibu wa Lawi, lengo la 
pili ni kuzijengea uwezo kamati 
za afya za msingi zilizoko ngazi ya 
vijiji, kuhakikisha kamati hizo zi-
nakuwa na nguvu ya kutoa elimu.

Alisema lengo la tatu ni kuunga 
mkono kampeni ya kitaifa ya 
chanjo salama, ambayo kampeni 
yake inafanywa na serikali, lengo 
la nne ni kuunga mkono uhama-
sishaji wa utoaji wa chanjo kwa 
njia ya huduma mkoba.

“Tulianza mradi huu Julai 
mwaka jana na tunategemea 
kuhitimisha mradi huu Juni 
mwaka 2023. Wanajamii tulio-
wagusa na kuanza nao ni watoa 
maamuzi kwenye ngazi ya jamii, 
wakiwamo viongozi wa vitongoji, 
serikali za mitaa, kata; kwa kujua 
kwamba ndiyo wenye mamlaka 
ya kukutana na wanajamii moja 
kwa moja. “Tuliwagusa pia, wal-
ioko kwenye maeneo hatarishi 
kama kundi la waendesha pikipi-
ki maarufu kama bodaboda. 
Kundi hili ni linakaa maeneo ya 
wazi na wanabeba abiria wa aina 
mbalimbali na wao ni rahisi sana 
kupata maambukizi.

“Wamo vilevile wanafunzi wa 
vyuo vikuu, ambapo kwa Kili-
manjaro, tuna vyuo kama Chuo 
Kikuu Kishiriki cha Tumaini cha 
Sayansi ya Tiba na Uuguzi cha 
KCMC, Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi (MoCU), Chuo Kikuu cha 
Kikatoliki Mwenge (MWECAU), 
Chuo Kikuu cha Kumbukumbu 
ya Stephano Moshi (SMUCo) na 
Chuo Kikuu Huria cha Tanzania 
(OUT).
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Wazazi wakumbushwa kudhibiti matumizi teknolojia kwa watoto

Na Mwandishi Wetu, SHINYANGA

WAKALA wa Usajili, Ufilisi na 
Udhamini (RITA) umewataka 
wakazi wa Shinyanga na mae-
neo jirani kujitokeza kwa wingi 
kujisajili na kupatiwa vyeti vya 
kuzaliwa hususani katika kipindi 
hiki cha kampeni ya msaada wa 
kisheria ya Mama Samia inay-
oendelea mkaoni humo.
Akizungumza na waandishi 

wa habari juzi katika Manispaa 
ya Shinyanga, Ofisa Habari wa 
RITA, Goodluck Malekela, alise-
ma wamejipanga vizuri kuhakik-
isha wanaendelea kuwahudumia 
wananchi wa mkoa huo pamoja 
na maeneo ya jirani.
“Ni vyema wakachangamkia 

fursa hii na kuja kwa wingi 
kusajiliwa na kupewa vyeti vya 
kuzaliwa kwani vyeti hivyo vina 
umuhimu mkubwa na vitawa-
saidia kwenye mambo mengi 
ikiwa ni pamoja na uombaji wa 
ajira, elimu hata kupata kitam-
bulisho cha uraia,”alisema Male-
kela.
Alieleza kuwa wananchi mbal-

imbali wameendelea kujitokeza 
kusajiliwa na kuchukua vyeti 
vyao huku wakiiomba serikali 
kuendeleza utaratibu wa ku-
fanya kampeni za namna hiyo 
mara kwa mara lengo likiwa ni 
kuwafikishia huduma karibu.
Mkazi wa Old Shinyanga, Shija 

Kulwa alisema serikali imefanya 
jambo jema kuanzisha zoezi hilo 
ambalo litawawezesha watu 
wengi kupata vyeti vya ku-
zaliwa.
RITA imeweka kambi ya siku 

10 mkoani Shinyanga kwenye 
viwanja vya Sabasaba Manispaa 
ya Shinyanga kuanzia Juni 11, 
2023 hadi 20 Juni 2023.
Lengo kuu ni kuendelea kutoa 

huduma ya usajili wa vyeti vya 
kuzaliwa na kutoa elimu juu ya 
mirathi, kuandika na kuhifadhi 
wosia.

Wakazi Shinyanga 
waitwa kupata vyeti 
vya kuzaliwa

H/shauri Biharamulo yapewa 5 ripoti CAG

Madereva bodaboda wa Tarafa ya Sirari mkoani Mara wakisafirisha mahindi ya wafanyabiashara yaliyozuiwa mpakani mwa 
Tanzania kuingia nchini Kenya kwa ajili ya kuuza. PICHA: SAMSON CHACHA

Jumatatu Juni 19, 2023

Na Waandishi Wetu

V
IONGOZI mbalimbali 
katika mikoa ya Kanda 
ya Ziwa wameikumbu-
sha jamii pamoja na 

wazazi kuzingatia malezi bora 
kwa watoto na kuweka udhibiti 
katika matumizi ya teknolojia 
lengo likiwa ni kudhibiti mmo-
monyoko wa maadili.

Walitoa wito huo kwa nyakati 
tofauti mwishoni mwa wiki ku-
fuatia maadhimisho ya Siku ya 
Mtoto wa Afrika yaliyoadhim-
ishwa katika maeneo mbalimbali 
yakiwa na kauli mbiu ya ‘zingatia 
usalama wa mtoto katika ulim-
wengu wa kidijitali’.

Akizungumza katika maa-
dhimisho hayo Mkuu wa Wilaya 
ya Shinyanga, Johari Samizi, alise-

ma katika ulimwengu wa kidiji-
tali wazazi wanapaswa watumie 
vizuri teknolojia kwa maendeleo 
endelevu na siyo kusahau malezi 
ya watoto na kutumia muda mre-
fu katika mitandao. Alisema hali 
hiyo husababisha mmomonyoko 
wa maadili.

Naye Meya wa Manispaa ya 
Shinyanga, Elias Masumbuko, 
alisema serikali itaendelea ku-
walinda watoto dhidi ya vitendo 
vya ukatili, pamoja na kuunda 
mabaraza ya watoto ambayo 
husaidia kupasa sauti za vitendo 
vya ukatili.

Akizungumza kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mkuu 
wa Wilaya ya Geita, Cornel Ma-
gembe alipiga marufuku tabia 
za baadhi ya wazazi na walezi 
wenye watoto walemavu am-

bao wamekuwa wakisaidiwa 
vifaa kwa ajili ya watoto lakini 
wao wamekua wakivitumia kwa 
matumizi tofauti kuacha tabia 
hiyo mara moja.

“Wadau mbalimbali wanajitoa 
kuwasaidia watoto wenu likiwa-
mo shirika hili la NELICO lililotoa 
viti mwendo 20 vyenye thamani 
ya Sh.milioni 40 vitakavyowa-
saidia watoto wenu oleweni mvi-
uze tutaelewana, tumieni kwa 
mstakabari wa maisha ya watoto 
hawa,” alisisitiza

Mwenyekiti wa ashirika yasi-
yokuwa ya kiserikali mkoani 
Geita na Mkurugenz wa Shirika 
la  NELCO, Paulina   Alex Ma-
jogoro aliiomba jamii kushiriki 
katika kutoa ushahidi wa kesi za 
watoto mahakamani na kuzuia 
ukatili akisema ni wajibu wa kila 

mtu ili kukomesha ukatili wa wa-
toto .

Aidha alieleza kuwa tofauti na 
msaada wa viti mwendo vilevile 
wametoa kadi za matibabu 50 
kwa watoto wenye ulemavu ku-
toka Halmashauri ya Geita zilizo 
gharimu Sh.milioni 1.5 lengo liki-
wa ni kuwasaidia kupata matibu 
haraka pamoja na kompyuta 20 
kwa shule za msingi 20.

Wakati huohuo wilayani Sen-
gerema, Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Senyi Ngaga alisema mzazi ama 
mlezi anao wajibu wa kulea na 
kumlinda mtoto yeyote kwenye 
jamii ili asipate matatizo, kum-
saidia mtoto huyo kutimiza ndo-
to zake.

Alisema kuwa wananchi wana-
takiwa kutoa taarifa za vitendo 
vya kikatili wanavyofanyiwa wa-

toto nyumbani na mitaani, lengo 
likiwa ni kupunguza wimbi la 
watoto wa mitaani na kuwa na 
taifa lenye watoto makini kwa 
maendeleo ya baadae.

   Aidha takwimu za Jeshi la 
Polisi na kitengo cha ustawi wa 
jamii katika halmashauri hiyo 
kuanzia mwaka 2021 hadi 2023 
zinaonyesha kuwa watoto 1,074 
walifanyiwa ukatili wa aina mbal-
imbali kama vile vipigo, ulawiti, 
mimba za utotoni, kutelekezwa, 
pamoja na waliokosa matunzo 
hali inayosababisha matukio 
hayo kuzidi kuhatarisha maisha 
ya Watoto.

Imeandaliwa  na  Al-
phonce  Kabilondo (GEITA), 
Marco Maduhu, (SHINYAN-
GA),  Elizabeth Seleman (SEN-
GEREMA)

Na Daniel Limbe, BI-
HARAMULO

MKAGUZI Mkuu wa Nje wa 
Hesabu za Serikali mkoani 
Kagera, Godwin Ibrahimu, 
ameipongeza Halmashauri ya 
Wilaya ya Biharamulo mkoani 
humo kwa kupata hati za safi 
katika kipindi cha miaka mi-
tatu mfululizo.

Alitoa pongezi hizo juzi kati-
ka kikao maalumu cha Baraza 
la Madiwani la Halmashauri 

ya Wilaya ya Biharamulo, kili-
choketi kwa lengo ya kujadili 
hoja za Mkaguzi na Mdhibiti 
Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) za mwaka 2021/22.

Alieleza kuwa hali ya hal-
mashauri hiyo kuwa na hati 
safi katika hoja zote za CAG 
ni hatua nzuri inayoonyesha 
uadilifu na umakini katika 
kusimamia fedha za serikali 
na utekelezaji wa miradi 
mbalimbali.

Akitoa salamu za Mkuu wa 

Mkoa wa Kagera katika kikao 
hicho, Katibu Tawala wa mkoa 
huo, Toba Nguvila alisema ili 
kufikia malengo yanayoku-
sudiwa na serikali madiwani 
wa halmashauri hiyo hawana 
budi kuwa wakali.

Alisema zipo taarifa za 
baadhi ya watumishi wali-
otafuna fedha za michango 
ya wananchi na bado hatua 
za kisheria hazijachukuliwa, 
huku akiiagiza Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rush-

wa (TAKUKURU) kufanya 
uchunguzi wa haraka ili itaka-
po thibitika wahusika wa-
chukuliwe hatua za haraka.

Mwenyekiti wa halmashau-
ri hiyo, Leo Rushahu, aliwata-
ka viongozi wote kuendeleza 
ushirikiano mzuri uliopo kati 
ya madiwani na watumishi, 
lengo likiwa ni kuhakikisha 
wilaya hiyo inaendelea kupiga 
hatua kubwa za maendeleo 
ikiwa ni pamoja na kusima-
mia vyema fedha za umma.



ISIKUPITE
MSHAMBULIAJI wa Barcelona, 
Ousmane Dembele, amesema 
anaamini wapinzani wao Real 
Madrid watakuwa dhaifu baada 
ya kuondoka ghafla kwa Karim 
Benzema. Benzema, mshindi 
wa tuzo ya Ballon d’Or aliamua 
kuachana na Real Madrid na 
kutimkia Saudi Arabia kujiunga na 
klabu ya Al Ittiahad inayoshiriki 
ligi ya ‘Saudi Pro League’.
Dembele alisema bila Benzema, 
Real Madrid haitakuwa sawa kwa 
sababu yeye ndiye anayeshikilia 
Ballon d’Or na mchezaji mkubwa. 
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LIVERPOOL, England

D
IRISHA la usajili la Liverpool 
majira ya joto limeanza vyema 
hasa baada ya kumnasa mshin-
di wa Kombe la Dunia, Alexis 

Mac Allister kutoka Brighton & Albion.
Ujio wa mchezaji huyo mwenye umri 

wa miaka 24 unachukuliwa kuwa kazi 
kubwa sana, huku Mac Allister akiwa 
msingi wa Brighton kumaliza katika na-
fasi sita za juu kwenye Ligi Kuu England 
ambayo imeimarisha nafasi ya kushiriki 
Ligi ya Europa msimu ujao.

Lakini badala ya kujiunga na Albion 
katika mradi wao mpya, Mac Allister 
atacheza katika mashindano hayo na 
Liverpool, akiwa na jukumu la kusaidia 
kufufua safu ya kiungo ambayo ilizidiwa 
mara nyingi mwaka jana.

Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp 
ameidhinisha kuachiwa kwa Naby Kei-
ta na Alex Oxlade-Chamberlain kwa 
uhamisho wa bure - wakati James Milner 
anaonekana kuelekea Brighton baada 
ya mkataba wake kumalizika - hivyo 
hii inaweza kuwa majira ya mpito kwa 
Wekundu hao wakati wanatafuta kuan-
zisha maisha mapya.

Hapa tunawaangalia viungo sita wa-
naoweza kufiti Liverpool.

#1. Manu Kone
90minutes ilifichua mwishoni mwa 

Mei kwamba, Liverpool walikuwa 
wameanza mazungumzo na wawakilishi 

wa kiungo wa kati Mfaransa, Manu Kone 
baada ya msimu mzuri sana kwenye Ligi 
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 22 anacheza nafasi ya kiungo wa kati 
na ni mtu ambaye Schmadtke anamfaha-
mu vyema tangu alipokuwa Ujerumani. 
Mrithi anayetarajiwa wa muda mrefu 
wa Fabinho, ambaye alitatizika msimu 
mzima uliopita, dili la Kone linaweza 
lisivunje benki pia jambo ambalo Liver-
pool wanatazamia katika usajili wao wa 
majira ya joto.

#2. Khephren Thuram
Kiungo anayependa ushambulizi 

zaidi, Khephren Thuram ni mchezaji 
mwingine ambaye Liverpool wamefanya 
mazungumzo juu ya uwezekano wa ku-
hamia Anfield.

Thuram, ambaye ni sehemu ya kikosi 
cha Ufaransa cha Didier Deschamps 
kwa ajili ya mechi zijazo za kimataifa, 
ni mtayarishaji wa nafasi ambaye daima 
anatazamia kuendeleza mpira mbele ka-
tika maeneo ya juu kama ilivyo kwa Mac 
Allister.

#3. Ryan Gravenberch
Ryan Gravenberch alitangazwa kuwa 

mmoja wa vijana mahiri katika soka la 
Ulaya alipobadilishana Amsterdam na 
kwenda Munich majira ya joto yaliyo-
pita.

Lakini kushindwa kuwaondoa Joshua 
Kimmich na Leon Goretzka kutoka ma-

jukumu yao ya kuanzia, pamoja na kum-
wongeza Konrad Laimer kwa msimu 
ujao, kunamaanisha Gravenberch 
anaweza kupatikana baada ya miezi 12 
migumu kwake.

Kiungo mwingine anayependa 
mashambulizi zaidi, Gravenberch huten-
geneza nafasi lakini pia anapenda ku-
tumia juhudi langoni.

#4. Youri Tielemans
Ikiwa ni uzoefu wa Ligi Kuu ya Eng-

land ambao Liverpool wanatafuta, ha-
wapaswi kuangalia zaidi ya Youri Tiele-
mans.

Sio tu kwamba Mbelgiji huyo anajua 
njia yake ya kuzunguka kitengo hicho, 
pia atakuwa mchezaji huru msimu huu 
wa joto kwani mkataba wake wa Leices-
ter City unamalizika na amechagua ku-
toongeza tena - haishangazi kwa sababu 
Mbweha hao wameshuka daraja.

Tielemans alikuwa chini ya kiwango 
chake bora wakati wa 2022/23 lakini ana 
ubora halisi anaweza kuwa nyongeza 
bora zaidi.

#5. Gabri Veiga
Gabri Veiga ni mchezaji mchanga 

mwenye kipaji wa Hispania ambaye 
anaweza kuwa nyota halisi katika siku 
zijazo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa mia-
ka 20 ana takribani klabu zote bora zaidi 
barani Ulaya zinafuatilia maendeleo 
yake na atakuwa amefanya nafasi yake 

ya kuchukua hatua isiyokuwa na mad-
hara baada ya kuifungia Celta mabao 
mawili katika ushindi wao wa 2-1 dhidi ya 
Barcelona.

Magoli yake 15 yanaonesha kile ana-
choweza kufanya katika suala la ma-
tokeo, huku rufani yake ikiimarishwa 
zaidi na kifungu cha kuachiliwa cha 
pauni milioni 35 kilichoandikwa kwenye 
mkataba wake.

#6. Ruben Neves
Baada ya misimu sita pale kwenye 

uwanja wa Molineux, wakati wa Ruben 
Neves kupata uhamisho mkubwa bila 
shaka ni sasa.

Hakuna aliyetarajia mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 26 kuwa Wolves 
kwa muda mrefu kama amekuwa, uk-
weli usemwe na maonesho yake katika 
2022/23 yalikuwa ukumbusho kwamba 
Mreno huyo ana uwezo wa kuchanganya 
kiwango cha juu.

Chaguzi nyingine
Kuna chaguo zaidi kwa Liverpool 

msimu huu wa joto ikiwa wako tayari 
kulipa fedha nyingi, huku mtandao wao 
mkubwa wa skauti ukithamini vipaji vya 
Moises Caicedo na Aurelien Tchouameni 
miongoni mwa wengine.

Nicolo Barella, Romeo Lavia na Mason 
Mount wote wana mashabiki wanao-
vutiwa huko Anfield pia, na watatu hawa 
wanaweza kutoa kifuniko katika nafasi ya 
sita, nane na kumi.

KHEPHREN THURAM

MBAPPE, KANE AU HAALAND NANI ANAYEFAA MADRID  UK. 12-13

VIUNGO 6 WANAOWEZA 
KUFITI LIVERPOOL
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Extra Time

“Kwanza kabisa, Xavi alikuwa 
mchezaji bora na ninaiheshimu 
sana Barcelona, Lakini sielewi kwa 
nini ‘wanataniana’ na mchezaji wetu 
kwa uwazi na kwa kukera. Joshua 
Kimmich ni jiwe kuu la msingi 
kwetu, hatuwezi kumuuza na 
bado ana mkataba na sisi (Bayern 
Munich).” Rais wa Bayern Munich, 
Herbert Hainer akizungumzia 
tetesi za nyota wa timu hiyo Kim-
mich kutakiwa na mabingwa wa 
Hispania, Barcelona.

“Sina maswali kichwani anaweza 
kufanya hivyo, tulizungumza 
kuhusu hilo wiki nne zilizopita 
kwenye simu na amefurahishwa 
na hilo, alionyesha kile tuna-
chofikiria anaweza kukiweza na 
anatupa kitu tofauti na viungo 
wetu wengine, bila shaka, mengi 
yatakayotokea yatategemea klabu 
yake. Ukweli ni kwamba amekuwa 
akicheza kwa kiasi fulani ndani na 
mpira umesaidia mabadiliko yake.” 
Kocha wa timu ya taifa ya England 
akimzungumzia mchezaji wa Liv-
erpool, Trent Alexander-Arnold.

“Nafurahi sana kuona nimeisaidia 
timu yangu kupata pointi, matokeo 
haya ni muhimu sana kwetu, ni 
kazi ya wachezaji wote pamoja 
na benchi letu la ufundi, tunaan-
galia mbele kuhakikisha tunafuzu 
kwa fainali za Ulaya, nina uhakika 
tunaweza kufanya hivyo,” Msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya Ubel-
giji, Romelu Lukaku, akizungumzia 
matokeo ya mchezo wao dhidi ya 
Austria.

Nukuu“

MADRID, Hispania

D
IRISHA la uhamisho wa majira ya 
joto si la kufurahisha bila jasho na 
hofu kwamba Real Madrid itamsa-
jili mchezaji wako bora.

Sawa, ‘furaha’ huenda
 lisiwe neno sahihi katika 
mfano huo, lakini wakati 

Los Blancos hao wanawinda
 Galactico nyingine, ulim-

wengu wa soka ni mahali pa
kuvutia zaidi.

Inamaanisha, wote tu-
napenda sehemu ndogo za 
ukurasa wa mbele wa gazeti 
la Marca, siyo? Kila mtu ni kwa 
Sergio Ramos au nguli mwing-
ine wa klabu akisisitiza kuwa 
mchezaji ana ‘DNA ya Real Madrid’.

Karibu popote pale, Real Madrid 
wako sokoni kutafuta mshambuliaji. 

Kuondoka ghafla kwa Karim Ben-
zema kwenda Saudi Arabia kumem-
shangaza kila mtu, na uhamisho wa nyota 
wa zamani wa Stoke City, Joselu hauwezi 
kuwa pekee ambao miamba hao wa Hispa-
nia wamefanikiwa msimu huu wa joto.

90minutes inaelewa kuwa Real Madrid 
wanamtaka Kylian Mbappe wanayemlenga 
kwa muda mrefu, ambaye anaweza kuuzwa 
na PSG msimu huu wa joto baada ya ku-
kataa kusaini mkataba mpya.

Harry Kane amebakiwa na mwaka mmoja 
kumaliza mkataba wake binafsi na Totten-
ham Hotspur na anaongoza kwenye orodha 
fupi ya Los Blancos ya washambuliaji asilia 
wa kati. Mchezaji wa Manchester City, Erling 
Haaland pia amekuwa akihusishwa na ku-
hamia Santiago Bernabeu.

Makala haya tunaangalia nani kati ya 
wachezaji hao watatu ambaye anafaa kwe-
nye mfumo wa Real Madrid.

BEI
Iwapo rais wa Real Madrid, Florentino 

Perez anafikiri kuwa anaweza kuingia PSG, 
Tottenham au Manchester City na kuon-
doka na wachezaji wao bora, hilo liko wazi 
kabisa.
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Habari njema ni kwamba, PSG wanaone-
kana kukubali kumpoteza nyota wao wa 
mbele - wanashikilia kuwa hataondoka bure 
msimu ujao wa joto na kwa hiyo mazun-
gumzo yanapaswa kuwa rahisi kinadharia.

Spurs, hata hivyo, bado wana matumaini 
kuwa Kane anaweza kusaini mkataba mpya 
(kwa sababu yoyote ile) na wanaonekana 
kana kwamba mkataba wake unaisha 2034 
badala ya 2024.

Kwa hakika Haaland yuko nje ya meza 
msimu huu wa joto na Real Madrid labda 
wanapaswa kuangalia sehemu nyingine.

ANAYEFITI
Ikiwa Real Madrid wanataka mbada-

la wa Benzema, basi Kane ndiye njia ya 
wazi.

Nahodha huyo wa England ni mfun-
gaji mabao mzuri na anayeweza pia 

kusaidia. Anaweza kushuka chini 
kuwatengenezea wachezaji wen-
zake uwepesi. Vinicius Junior 

kimsingi ni ni kama Son 
Heung-min. Ni ushiriki-

ano ambao unaweza 
kuig-

MBAPPE, KANE 
AU HAALAND 
NANI ANAYEFAA 
REAL MADRID

wa kwa urahisi nchini Hispania.
Tatizo la Mbappe ni kwamba anacheza 

nafasi na sawa na Vinicius. Wakati Real Ma-
drid hawana wasiwasi juu ya kumchezesha 

Mfaransa huyo katikati, ni shida ambayo 
imekuwa ikiisumbua PSG katika mis-

imu michache iliyopita.
Mbappe inasemekana aliiomba 

PSG kusajili mshambuliaji wa 
asili wa kucheza katikati hapo 

awali na amecheza kama nam-
ba tisa bila kupenda, akipen-

delea kuingia kutoka winga 
ya kushoto.

Kane na Mbappe wote 
wanaweza kujivunia safu 
tofauti kwenye safu zao 
za ushambuliaji, lakini in-
aweza kuwa ngumu zaidi 
kwa Real Madrid kuju-
muisha mfungaji bora 
H a a l a n d k a m a 

vile anavyochezeshwa na Pep Guardiola aki-
wa Manchester City.

USTAA
Timu nyingi zingezingatia (na hazipaswi) 

kuzingatia hili, lakini hii ni Klabu ya Real Ma-
drid tunayoizungumzia hapa.

Kuna mshindi wa wazi katika kitengo hiki, 
pia. Mbappe anatoa haiba ndani na nje ya 
uwanja. Anauzwa sana kwa mtu ambaye 
amecheza maisha yake yote katika Ligue 1 
na anaweza kuinua hadhi yake hadi kiwango 
cha hadithi kwa kuhamia mji mkuu wa His-
pania.

Haaland amegeuka kuwa mtu bora zaidi 
tangu ajiunge na Manchester City ingawa 
anabakia kuwa sio maarufu sana nje ya 
uwanjani, lakini Kane pia yupo kwenye 
wakati mzuri kwenye kitengo hicho.

Ingawa Mbappe na Kane wanaweza kuwa 
maarufu zaidi kushinda Halaand.

Hivyo kwa mantiki hiyo, Mbappe na Kane 
ndio wanaofiti hapa. 

KAULI 
Huenda hiki ndio kipengele kilicho karibu 

zaidi, au angalau Mbappe ingawa sio mshin-
di dhahiri.

Ni wazi kwamba, hatima kwa Mfaransa 
huyo ni kuvaa jezi ya Real Madrid siku moja, 
hata kama si mara moja.

Lakini kuchukua nyota mwingine kutoka 
kwa mikono ya Daniel Levy? Je, unaenda 
kwenye nyumba ya washindi watatu na 
kuchukua mchezaji wao bora baada ya ku-
poteza 4-0 huko mwezi mmoja uliopita? 
Hiyo itathibitisha Real Madrid bado wako 
kileleni mwa sehemu ambayo nyota wengi 
wangepeda kwenye kucheza.

HITIMISHO 
Mshangao wa kushangaza, uamuzi ni 

kwamba Real Madrid wanapaswa kujitosa 
kwa Mbappe.

Inaleta maana zaidi, si lazima kunawahita-
ji kuvunja benki na kuendana na nyakati za 
timu yao changa, inayokuja inayoongozwa 
na Vinicius na Jude Bellingham.

Ongezeko la Mbappe kwenye mchang-
anyiko huo na Real Madrid utaifanya kuwa 
timu bora zaidi kuliko ile iliyokuwa na waka-
ti mgumu kwa msimu wa 2022/23.



RIPOTI iliyotolewa na Shirikisho la Soka 
Duniani (FIFA) inasema kulikuwa na machap-
isho ya matusi na lugha za ubaguzi zaidi ya 
20,000 yaliyowalenga  wachezaji, mako-
cha na viongozi wakati wa Kombe la Dunia 
mwaka jana. Ongezeko kubwa la unyanyasaji 
na ubaguzi kwenye fainali hizi lilikuja baada 
ya England kupoteza mchezo wa robo fainali 
dhidi ya Ufaransa, Harry Kane alipokosa 
mkwaju wa penalti dakika za lala salama.JE

, W
A

JU
A

?

Na Adam Fungamwango

I
LIKUWA ni wiki ya aina yake 
kwa mashabiki wa soka nchini, 
wakati klabu kubwa nchini, 
Simba, Yanga na Azam FC 

zilipokuwa zikitoa mkono wa kwa 
heri kwa wachezaji, makocha na 
watu wa mabenchi ya ufundi.

Ni kama zilikuwa zinashindana 
hivi kutoa taarifa hizo kwenye 
mitandao yao ya ‘Instagram’. Huyu 
akitoa hii na mwingine anatoa ya 
kwake.

Wakati mwingine sasa ikawa 
kama burudani hivi kwa mashabiki 
wa wasomaji, na kama kawaida ya 
Watanzania, utani ukawa mwingi 
kwenye mitandao ya kijamii.

Neno lililokuwa likitumiwa zaidi 
kama kichwa cha habari ni la ki-
ingereza ‘Thank you’ na baada ya 
hapo inafuata taarifa ya kuachana 
na wanaowaacha.

Simba na Azam ndiyo zilizotia 
fora kwa kuagana na wafanyakazi 
ke wake wengi, tofauti na Yanga 
ambapo wao wameachana na 
wawili tu.

Simba yenyewe ilitia fora kwa 
kuchapisha ‘thank you’ kila baada 
ya muda mfupi kwa siku moja, to-
fauti na Azam ambayo angalau ili-
kuwa ikifanya hivyo kila baada ya 
siku moja.

Neno ‘thank you’ likaanza kuwa 
maarufu kwa mashabiki wa soka 
ambao kwa sasa wameanza ‘ku-
miss’ soka baada ya msimu wa 
mashindano kumalizika. Burudani 
yao sasa ikawa ni kwenye mitandao 
ya kijamii kujadili posti hizo.

Na utani mwingi ukaendelea, 
wengine wakaenda mbali kuwa 
mwisho wanaweza kuona posti 
za ‘thank you’ kwa wachezaji, ma-
kocha na viongozi ambao ndiyo 
muhimili wa klabu zenyewe. Huo ni 
utani tu.

Lakini kwa mujibu wa viongozi 
wa klabu hiyo, lengo ni kuondoa 
baadhi ya watu na kuleta wengine 
kwa ajili ya maboresho wa timu zao 
kwa msimu ujao wa ligi.

Ni Yanga tu ndiyo makocha wao 
wameondoka kwa sababu ya ku-
maliza mikataba, huku wao waki-
taka kuwaongeza, lakini ikashindi-
kana.

Mwandishi wa makala haya ame-
kusanya taarifa za wachezaji, ma-
kocha walioondoka au kuachwa na 

amemaliza mkataba wake kwenye 
klabu hiyo. Awali alifanya kazi kwe-
nye klabu ya Simba.

6. Kenneth Muguna - Azam 
FC

Ni kiungo mkabaji raia wa Kenya, 
ambaye Azam imeamua kuachana 
naye na kumwambia ‘thank you’, 
kwa kazi nzuri aliyoifanya huko 
nyuma.

Alisajiliwa 2021 akitokea klabu 
ya Gor Mahia ya Kenya, hivyo 
hatokuwa sehemu ya timu hiyo 
msimu ujao.

7. Fareed Cassim-Simba
Ni mtaalam wa viungo na misuli 

wa klabu hiyo ambaye ni Simba 
wameamua kuachana naye, saba-
bu kuwa ikiwa ni kuumia mara kwa 
mara kwa wachezaji, lakini pia wa-
nachelewa kupona, hivyo sehemu 
hiyo ni moja kati ya sehemu am-
bazo Simba wanataka kuboresha. 
Alishawahi kufanya kazi Yanga.

8. Rodgers Kola-Azam FC
Straika huyu raia wa Zambia 

naye amepewa mkono wa kwa 
heri, akiwa amejiunga na klabu ya 
Azam FC 2021, akitokea Zanaco ya 
nchini humo.

9. Cleophace Mkandala-
Azam FC

Kiungo huyo alisajiliwa na Azam 
mwaka jana, ikiipiku Simba katika 
kinyang’anyiro cha kumuwania 
kutoka Dodoma Jiji, lakini leo hii 
ni mmoja wa wachezaji waliopewa 
‘thank you’, ili kupisha wengine 
kuendeleza jahazi.

10. Ismail Aziz Kada-Azam 
FC

Azam FC ilimsajili winga huyu 
kutoka Prisons mwaka 2020 ak-
iwa kwenye kiwango cha juu na 
aliisaidia kwenye mechi za msimu 
uliopita. Msimu huu yupo kwenye 
orodha ya walioonyesha mlango 
wa kutokea.

11. Kalimangonga Ongalla-
Azam FC

Pamoja na kucheza mechi 32, ak-
iiongoza kushinda 21, sare nne na 
kupoteza saba, lakini Azam FC im-
eona haitoshi, ikampa mkono wa 
kwa heri, kocha wake na mchezaji 
wa zamani wa timu hiyo, Kaliman-
gonga Ongalla.

12. Aggrey Morris-Azam FC
Azam ikaendelea kushangaza 

wengi ilipompa ‘thank you’ nahod-
ha wake wa miaka mingi, Aggrey 
Morris ambaye hadi wanaachana 
naye alikuwa kocha msaidizi wa 
timu hiyo.

13. Wibol Maseke-Azam FC
Kwa kuonyesha kuwa imed-

hamiria kusafisha, Azam FC 
imempa mkono wa kwa heri 
mchezaji ambaye ilimlea yenyewe 
kwenye kituo chake cha kukuza 
vipaji na kumpandisha msimu wa 
2019, Wibol Maseke. Sasa yupo 
huru kwenda timu yoyote ile.

klabu hiyo.

1. Nasreddine Nabi-Yanga
Yanga ilikuwa inamhitaji sana ko-

cha huyu aendelee kubaki na saba-
bu zinaeleweka kwa kila mtu kwani 
ndiye kinara wa mafanikio ya mis-
imu miwili mfululizo, hasa huu.

Viongozi wa klabu hiyo walijitahi-
di kutaka kumbakisha, lakini baada 
ya mazungumzo marefu ilishindi-
kana.

Nabi ameondoka Yanga na taari-
fa zinasema klabu ambayo huenda 
akatua ni Kaizer Chiefs ya Afrika 
Kusini, na huenda akaondoka na 
robo tatu ya benchi lake ya ufundi.

2. Chlouha Zakaria-Simba
‘Thank you’ za Simba ilianza kwa 

kocha wa magolikipa, Chlouha Za-
karia raia wa Morocco. Alijiunga na 
Simba Novemba mwaka jana, lakini 
ni mmoja wa watu walioachwa ili 
kupisha maboresho.

3. Bruce Kangwa-Azam FC
Mpaka sasa ni Azam pekee am-

bayo ‘thank you’ zake zimelenga 
mpaka kwa wachezaji. Zimemgusa 
nahodha wa klabu hiyo Mzimba-
bwe Bruce Kangwa ambaye amepe-
wa mkono wa kwa heri. Alisajiliwa 
na timu hiyo mwaka 2016 akitokea 
nchini Zimbabwe.

4. Kelvin Mandla-Simba
Huyu ni kocha wa viungo wa kla-

bu ya Simba raia wa Afrika Kusini. 
Naye alijiunga Novemba mwaka 
jana kwa mkataba wa mwaka 
mmoja. hata hivyo ni mmoja wa 
walioachwa msimu huu, akipigiwa 
kelele na wanachama na mashabiki 
wengi kuwa ameshindwa kuwa-
fanya wachezaji kuwa na stamina 
na pumzi.

5. Milton Nienov - Yanga
‘Thank you’ nyingine kati ya nyin-

gi wiki hii, ilikwenda kwa kocha wa 
magolikipa wa Yanga ambaye yeye 

‘THANK ‘THANK 
YOU’ SIMBA, YOU’ SIMBA, 
YANGA, AZAM YANGA, AZAM 
ZILIVYOTIKISAZILIVYOTIKISA
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Chongolo aiagiza NARCO kuwawezesha wafugaji
Na Ibrahim Joseph,  
DODOMA

K
ATIBU Mkuu wa Cha-
ma Cha Mapinduzi 
(CCM), Daniel Chongo-
lo, ameiagiza Kampuni 

ya Ranchi za Taifa  (NARCO) 
kuwawezesha wafugaji wadogo 
wafuge kisasa na kuondokana 
na ufugaji wa  kienyeji ambao 
hauna tija kwao.

Alitoa agizo hilo  juzi ali-
potembelea  Ranchi ya Kong-
wa mkoani Dodoma ikiwa ni 
mwendelezo wa ziara yake ya 

kukagua utekelezaji wa Ilani ya 
CCM katika majimbo yote ya 
mkoa huo. Alisema kuna wafu-
gaji ambao wana mifugo mingi 
lakini haiwafaidishi kutokana 
na kukosa elimu ya ufugaji kisa-
sa na kibiashara.

Chongolo alisema aliwa-
hi kukaa katika Wilaya ya Lon-
gido kwa wafugaji  na kukuta 
mfugaji ana ng’ombe 1,000 la-
kini analalia ngozi, hafanani na 
mali anazomiliki.

Aliwataka wafugaji kubadi-
lika kutoka kuwa waswa-
ga  makundi ya ng’ombe  na 

mifugo mingine hadi kuwa ma-
bilionea kutokana na uwingi wa 
mifugo wanayomiliki.

  Pia aliwaagiza wafugaji hao 
kupelekewa mbegu za majani 
ya mifugo  kwa ajili ya  mal-
isho ya  wanyama hao  wa 
kawaida hasa katika kipindi 
cha msimu wa kiangazi amba-
cho kuna  tatizo la malisho.

Aidha, alisema Wizara ya 
Mifugo na  Uvuvi bado ipo ny-
uma katika kutoa elimu ya ku-
wawezesha wafugaji wa kawai-
da kufuga kibiashara kutokana 
na kuwa na wanafugaji ambao 

wanafuga kienyeji.
Awali, Mkurugenzi wa NAR-

CO,  Prof.  Peter Msofe  alise-
ma katika mwaka wa fedha 
2022/2023 walipewa bajeti ya 
Sh. bilioni 4.6 ambazo zilitu-
mika kununua mbegu bora ya 
ng’ombe na kununua mashine 
za kuvunia majani ya mifugo.

Hivyo aliiomba  seri-
kali kuwawezesha  Sh. bil-
ioni 74  kwa  lengo la  ku-
nunua  ng’ombe 10,000  na 
ambao  watanenepeshwa na 
kuuza nyama kwenye maduka 
yalipo maeneo ya mjini.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Wakulima wa alizeti waomba mikopo ya riba nafuu
Na Joseph Mwendapole,  
DODOMA

WAKULIMA wa alizeti mkoa-
ni Dodoma wameziomba taasisi 
za fedha nchini kuwapa mikopo 
ya riba nafuu ili kuzalisha zao 
hilo kwa wingi, kuisaidia nchi 
kuondokana na utegemezi wa 
mafuta ya kupikia nje ya nchi.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Eso Oil Company ya Kibaigwa 
mkoani humo, Evalyne Thomp-
son, alitoa ombi hilo mwishoni 
mwa wiki alipokuwa akizun-
gumza na waandishi wa habari 
kuhusu namna Taasisi ya 
Kuboresha Mifumo ya Masoko 

ya Kilimo nchini (AMDT), ili-
vyosaidia kuinua zao hilo kwa 
wakulima nchini.

Alisema wakulima wakiwez-
eshwa kwa kupewa mikopo isi-
youmiza wana uwezo mkubwa 
wa kuisaidia nchi kwa kulima 
mashamba makubwa ya alizeti 
na nchi kujitosheleza kwa mafu-
ta ya kupikia.

“Pamoja na kulima tuna ma-
tatizo yetu, kubwa ni mitaji ya 
kuboresha kilimo chetu. Kwa 
hiyo serikali au taasisi za fed-
ha zikinisaidia mikopo nafuu 
nitaweza kulima mashamba 
makubwa na kuwalimia wakuli-
ma kisha kununua mazao yao 

kwa wingi, mimi nikaongeza ki-
pato na wao wakaongeza kipato 
chao,” alisema.

Aidha, alisema awali kiwan-
da chake kilikuwa kikikamua 
magunia 80 ya alizeti kwa siku 
lakini baada ya kuwezeshwa 
na Taasisi ya Kilimo ya Agricul-
tural Development Denmark 
Asia (ADDA) kwa kuongezewa 
mashine ya kukamua sasa 
anaweza kukamua hadi magu-
nia 200 kwa siku moja.  Alisema 
kero kubwa wanayopata kwe-
nye shughuli zao za kila siku ni 
ukosefu wa umeme wa uhakika 
kwani eneo hilo lina viwanda 
vingi vidogo lakini vinashindwa 

kufanyakazi kutokana na ku-
kaa muda mrefu bila kuwa na 
umeme.

Mmoja wa wakulima, Khadija 
Iddi ambaye ni mmiliki wa ki-
wanda cha Nyarega Sunflower 
Oil Kibaigwa, alisema iwapo 
watawezeshwa kwa mikopo 
watatanua shughuli zao na ku-
changia upatikanaji wa mafuta 
maeneo mengi nchini.  Alisema 
watu wa ADDA walimwezesha 
kuongeza mashine ya kuka-
mulia alizeti ambayo kwa ki-
wango kikubwa imemwezesha 
kuboresha shughuli zake kwa 
kupata uwezo wa kukamua al-
izeti nyingi.

RC aagiza 
madiwani 
kujadili hoja 
za CAG kila 
mwezi 
Na Thobias Mwanakatwe, 
IRAMBA 

MKUU wa Mkoa wa Singida, Pe-
ter Serukamba, ameagiza Kamati 
ya Fedha na Uongozi kwenye ma-
baraza ya madiwani kuweka agenda 
moja ya kujadili hoja za ukaguzi 
zinazoibuliwa na Mdhibiti na Mk-
aguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali 
(CAG) kwenye halmashauri zao kila 
mwezi.

Akizungumza juzi kwenye ki-
kao maalum cha Baraza la Madi-
wani wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Iramba ambacho kiliketi kwa ajili 
ya kujadili hoja za CAG za mwaka 
2021/22, alisema kama kamati hizo 
zitajiwekea utaratibu huo kutam-
fanya Mkurugenzi wa Halmashauri 
na watendaji wake kutambua kuwa 
madiwani wanafuatilia kwa karibu 
mambo hayo.

“Tukiwa tunafanya hivyo tutajua 
mzembe anayetukwamisha ni nani 
na ikiwa mkuu wa idara ataonekana 
amekaa zaidi ya miezi sita bila kuji-
bu hoja za CAG ambazo zinajitokeza 
katika idara yake tuandikieni barua 
kutujulisha,” alisema Serukamba.

Alisema kimsingi kuwapo kwa 
hoja nyingi za CAG kwenye hal-
mashauri ni suala la uzembe wa 
baadhi ya watendaji kutokuwa ma-
kini kufuatilia majukumu yao na 
kuagiza kila mtumishi ahakikishe 
anawajibika ipasavyo ili kila hal-
mashauri kusiwe kunajitokeza hoja 
za CAG.   Kuhusu suala la ukusan-
yaji mapato katika Halmashauri ya 
Wilaya Iramba alisema bado hali 
siyo nzuri hasa kutokana na baadhi 
ya watumishi kuendelea na tabia ya 
kula fedha mbichi wanazozikusan-
ya badala ya kuzipeleka benki.

Hivyo, alimwagiza Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Iramba, Michael Matomora, ku-
komesha vitendo vinavyofanywa na 
baadhi ya watumishi wenye tabia ya 
kufuja fedha walizozikusanya.

Naye, Katibu Tawala Mkoa wa Sin-
gida, Dk. Fatuma Mganga, alisema 
madiwani wahakikishe hoja za uk-
aguzi za CAG hazijirudii mara kwa 
mara kila mwaka kwa kuwa hali 
kama hiyo ikiwa inajitokeza itasa-
babisha halmashauri kupata hati 
mbaya.

Aliwapongeza madiwani na wa-
tendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Iramba kwa jitihada kubwa wal-
izozifanya na kupunguza hoja za 
CAG kutoka 113 na kubakia hoja 33.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya 
Wilaya Iramba, Michael Matomora, 
alimhakikishia mkuu huyo kuwa 
tabia ya ulaji wa fedha mbichi haita-
jirudia tena katika halmashauri 
hiyo na atachukua hatua kali kwa 
watumishi watakaobainika kufanya 
vitendo hivyo.

Makamu wa kwanza wa Rais na Waziri Mkuu mstaafu, John Malecela, akizungumza na wananchi katika Kijiji cha Chinagali wakati 
wa ziara ya Katibu Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Daniel Chongolo, mkoani Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSPEH
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Na Nebart Msokwa, CHUNYA

SERIKALI mkoani Mbeya im-
euagiza uongozi wa Wilaya ya 
Chunya kutenga eneo lenye uku-
bwa wa zaidi ya hekta 10,000 
kwa ajili ya wafugaji ili kunusuru 
misitu ambayo inavamiwa na ku-
fyekwa na wafugaji wanaohama 
kutafuta malisho na maji.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera alitoa agizo hilo 
mwishoni mwa wiki kwenye 
kikao cha baraza maalumu la 
madiwani cha kupitia na mujibu 
hoja zilizoibuliwa na Mdhibiti 

na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG).

Homera alisema hali ya misitu 
katika wilaya hiyo ya Chunya ni 
mbaya hasa katika Kata ya Mafye-
ko na Kambikatoto ambazo zina 
wafugaji ambao wanavamia hata 
misitu ya serikali na kuweka 
makazi.

Alisema hali iliyopo katika 
maeneo hayo kuna uwezekano 
mkubwa miaka ya karibuni 
wilaya hiyo ikakabiliwa na tatizo 
la ukame utakaokuwa chanzo 
cha matatizo mengine ikiwamo 
ukosefu wa chakula.

Alisema eneo linalotakiwa 
kutengwa ni lazima liwe jirani na 
mto ili kuwarahisishia wafugaji 
hao kunywesha mifugo yao bada-
la ya kusafiri kwenda kutafuta 
maji kwenye maeneo mengine 
hali ambayo huwa inasababisha 
migogoro mingine.

Alisema wakishatenga eneo 
hilo wanatakiwa kugawa vitalu 
ambavyo vitagawiwa kwa wafu-
gaji hao na kuwapatia elimu ya 
namna ya kuvitumia kwa ajili ya 
mifugo.

“Mkuu wa wilaya kuna mambo 
mengi sana mazuri umeyafanya 

katika wilaya hii lakini hili la mifu-
go ndio mtihani wako uliobakia, 
hakikisha unalishughulikia kwa 
sababu kila tukiagiza mnasema 
Chunya hakuna eneo la kuchun-
gia, hali ni mbaya sana ukipita 
eneo lile,” alisema Homera.

Alisema kwa sasa hawezi ku-
ruhusu operesheni ya aina yoy-
ote kufanyika ya kuwaondoa waf-
ugaji kwenye misitu kwa sababu 
hakuna eneo lililoandaliwa kwa 
ajili ya kuwapeleka.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Chu-
nya, Noel Chiwanga alisema tati-

zo hilo kwa sasa lipo katika mae-
neo yote ya wilaya hiyo kutokana 
na wafugaji hao kuhama kutoka 
maeneo mbalimbali.

Alisema baadhi ya wafugaji wa-
navamia eneo la Kata ya Sangam-
bi wakitokea katika Wilaya ya 
Mbarali na kwamba hali hiyo 
imetokana na operesheni zilizo-
fanywa katika Bonde la Ihefu 
wilayani Mbarali. Vilevile alisema 
kuna maeneo mengine ya wilaya 
hiyo yaliyoko jirani na mpaka 
kati ya wilaya hiyo na Wilaya ya 
Songwe ambayo yamevamiwa na 
wafugaji hao.

Chunya yaagizwa kutenga hekta 10,000 za wafugaji

Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

WAKULIMA wa Halmashauri ya 
Busokelo wilayani Rungwe katika 
Mkoa wa Mbeya, wameiomba seri-
kali kupitia Wizara ya kilimo ku-
wawahishia mbolea ya ruzuku ili 
waendane na msimu wa kilimo.

Wakulima hao wanadai kuwa 
msimu uliopita pamoja na kwam-
ba serikali iliweka ruzuku kwenye 
mbolea lakini bidhaa hiyo ilichele-
wa kuwafikia hali ambayo ilisababi-
sha washindwe kuhudumia vizuri 
mazao yao.

Wakizungumza na Nipashe 
wakulima hao walisema katika 
maeneo mengi ya halmashauri hiyo 
gharama za usafirishaji wa mbolea 
kipindi cha mvua huwa zinakuwa 
kubwa.

Mmoja wa wakulima hao, Gwan-
dumi Mwakatumbula, alisema kati-
ka eneo hilo msimu wa kilimo huwa 
unaanza mwishoni mwa Oktoba na 
hivyo wanaomba mbolea ziwafikie 
kabla ya muda huo.

Alisema msimu uliopita pamoja 
na mbolea kuuzwa kwa bei ya ru-
zuku lakini iliwafikia kuanzia De-
semba hali ambayo umuhimu wake 
ulikuwa umekwisha.

“Nchi yetu misimu ya kilimo 
inatofautiana kati ya eneo moja 
na lingine, sisi tunaanza kupanda 
mahindi Oktoba, sasa ukituletea 
mbolea ya kupandia Desemba 
kama ilivyokuwa msimu uliopita 
unakuwa hutusaidii,” alisema 
Mwakatumbula.

Naye Frola Sanga alisema katika 
maeneo hayo mbolea inatakiwa 
iwe inapatikana mwaka mzima kwa 
maelezo kuwa kuna baadhi ya mae-
neo ambayo wananchi wanalima 
kilimo cha umwagiliaji hivyo wana-
hitaji mbolea muda wote.

Alisema yeye ni mkulima wa 
viazi mviringo na mahindi na 
kwamba anazalisha mazao hayo 
kwa kutegemea mvua na kwa kiasi 
kidogo anamwagilia kutokana na 
kutokuwa na uhakika wa uwepo wa 
pembejeo hizo.

Wakulima 
Busokelo walia 
ucheleweshaji 
mbolea ruzuku

Wananchi waiangukia serikali upatikanaji majisafi
Na Nebart Msokwa,        
CHUNYA

W
AKAZI wa Mji wa 
Chunya mkoani 
Mbeya, wamei-
omba serikali 

kuwasaidia kutatua kero ya 
upatikanaji wa maji ya bomba 
inayoukabili mji huo.

Wamesema kuwa hali hiyo 
imekuwa ikiwasababishia 
gharama za maisha kuwa juu 
na kuwa katika hatari ya ku-
kumbwa na magonjwa ya mli-
puko.

Walitoa kilio hicho mwishoni 
mwa wiki kwenye mkutano wa 
hadhara ulioitishwa na Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Juma 
Homera uliokuwa na lengo la 
kusikiliza kero za wananchi.

Wakazi hao walisema kuto-
kana na tatizo hilo wanalazi-
mika kununua maji kwa bei 
kubwa.

Mmoja wa wananchi hao, 
Safia Hamad alisema tatizo 
hilo linakuwa kubwa zaidi kip-
indi cha kiangazi ambapo maji 
huwa hayatoki kabisa kwenye 
mabomba.

Alisema serikali iliwapelekea 

mradi wa kuchimba visima 
virefu vya maji ambavyo hu-
tumika kuvuta maji na kujaza 
kwenye matangi lakini kip-
indi cha kiangazi visima hivyo 
huwa vinakauka na hivyo ku-
wasababisha kukosa kabisa hu-
duma hiyo.

“Tatizo hili ni kubwa kwa 
sababu kwa sasa maji huwa 
yanatoka mara moja kwa mwe-
zi ama mara mbili, lakini watu 
wa Mamlaka ya Maji wanakuja 
kudai bili tunaomba serikali 
itusaidie,” alisema Safia.

Zena Shabani ambaye ni 
mkazi wa Kitongoji cha Ujenzi 
katika Mji huo, alisema kipindi 
cha kiangazi huwa wananunua 
maji kwa vijana ambao huwa 
wanazungusha kwa kutumia 
maguta huku wakiwa hawana 
uhakika na usalama wa maji 
hayo.

Alisema wananunua ndoo 
moja ya lita 20 kwa Sh. 1,000 
jambo ambalo alisema linawa-
sababishia gharama za maisha 
kuwa juu kuliko uwezo wao wa 
kiuchumi.

Alisema wapo baadhi ya 
matajiri ambao wamechimba 
visima na wanawauzia lakini 

maji hayo yana magadi mengi 
kutokana na ardhi ya wilaya 
hiyo kuwa na madini mengi.

Diwani wa Kata ya Itewe, 
Alex Kinyama alikiri uwepo wa 
tatizo hilo na kwamba mradi 
wa visima haukufanya vizuri 
kutokana na miamba ya eneo 
hilo kuwa na mipasuko inayo-
sababisha maji kupotea kwa 
kuzama chini.

Alisema Wilaya ya Chunya ni 
miongoni mwa wilaya zitaka-
zonufaika na mradi wa kupele-
ka maji kwenye miji 28 nchini 
na kwamba mradi huo ndiyo 
utakuwa suluhisho la tatizo la 
upatikanaji wa huduma hiyo.

Alisema wamepatiwa zaidi 
ya Sh. bilioni 11 kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi huo huku 
akieleza kuwa wameanza ku-
pata wasiwasi kutokana na 
mkandarasi aliyepata tenda ya 
kutekeleza mradi huo kutaka 
kubadili chanzo.

Alisema Naibu Waziri wa 
Maji, Mhandisi Maryprisca Ma-
hundi pamoja na wataalamu 
wa Wakala wa Maji Vijijini (RU-
WASA) waliridhia chanzo cha 
maji cha Mto Gwaziva ambao 
upo umbali wa kilomita 30 ku-

toka kwenye mji huo ndicho 
kitumike.

“Kinachotushangaza ni 
kwamba mkandarasi aliyekuja 
tunaambiwa anachimba tena 
visima, mradi wa visima hapa 
kwetu hauwezekani kwa saba-
bu ule wa awali ulishindikana 
kwa sababu ya aina ya miamba 
iliyopo hapa,” alisema Kiny-
amagoha.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Homera aliagiza Mamlaka ya 
Majisafi na Usafi wa Mazingira 
Wilaya ya Chunya (CHUWASA), 
kuhakikisha wanatafuta su-
luhisho la muda mfupi wakati 
taratibu za utekelezaji wa mra-
di wa miji 28 zikiwa zinaende-
lea.

Vilevile alimtaka mkandar-
asi anayetekeleza mradi huo 
kwenda kuripoti kwenye ofisi 
yake ili apewe wataalamu 
watakaomshauri namna ya 
kutekeleza mradi huo vizuri.

Aliwataka viongozi wa seri-
kali katika wilaya hiyo ya chu-
nya pamoja na madiwani ku-
hakikisha wanashirikiana na 
mkandarasi huyo atakapoanza 
kazi ili mradi huo ukamilike 
mapema.

HABARI MBEYA

Wakazi wa Mji wa Chunya mkoani Mbeya wakimsikiliza Mkuu wa Mkoa huo, Juma Homera (hayupo pichani), mwishoni mwa 
wiki alipozungumza nao kwenye mkutano wa hadhara uliokuwa na lengo la kusikiliza kero. PICHA: NEBART MSOKWA
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Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya LG imeahidi 
kuendelea kutoa mafunzo na 
kuwajengea uwezo mawakala 
wake ili waendane na teknolojia 
ya kisasa inayotumiwa na kam-
puni hiyo katika utengenezaji 
wa bidhaa zake.

Hayo yalisemwa na Mkuru-
genzi Mkuu wa LG, Kanda ya 
Afrika Mashariki, Donglon Lee  
(pichai) wakati wa semina maal-
umu kwa mawakala wa LG.

“Tunathamini sana juhudi 
kubwa mnazaofanya nyinyi 
viongozi kwa michango yenu 
mbalimbali na ushirikiano 
mnaotoa ambao unawezesha 
kuainisha fursa za kiuchumi na 
hivyo kuchangia maboresho ya 

kiuchumi katika nchi hii nzuri,” 
alisema.

Alisema kampuni hiyo 
inathamini umuhimu wa ush-
irikiano kwa njia ya kubadilis-
hana uzoefu na elimu kwa lengo 
la kukuza huduma kwa wateja.

Lee alisema semina hiyo ni 
jukwaa ambalo litawawezesha 
kuimarisha mahusiano yetu na 
pia kufungua njia ya kukuza 
huduma kwa wateja na    kui-
marisha mahusiano kati     ya 
LG na mawakala wake.  “Lengo 
letu siyo tu kuimarisha ubora na 
uendelevu wa bidhaa zetu nchi-
ni Tanzania bali pia kuchangia 
katika mustakabali mwema ka-
tika kuboresha mazingira, afya 
za watu na ufanisi kwa ujumla 
katika kutoa huduma zetu ka-

tika nchi hii nzuri. 
“Haya yote tunatarajia 

kuyafikia kupitia mahusiano na 
masuluhisho yanayoendelea 
kutolewa katika sekta mbalim-
bali katika nyanja kadhaa za 
huduma zikiwamo ukarimu, 
biashara za rejareja, elimu za 
kibiashara, huduma za afya     na 
elimu kuhusiana na maswala ya 
usafiri,” alisema.

Alisema LG inajivunia kitengo 
chake cha maonyesho ambacho 
kitawawezesha kutoa nyongeza 
ya thamani kubwa kwa    wateja 
mnaowahudumia. 

“Hiki ni kitengo maalum am-
bacho kinashughulikia bidhaa 
kama vile skrini za kidijitali, 
OLED, miundombinu za kuo-
nyeshea sinema kwa njia za 

Kampuni yawapiga msasa mawakala kuhusu teknolojia 

Na Mwandishi Wetu

WATANZANIA wamehimizwa 
kujikita katika matumizi ya bid-
haa za viyoyozi ambavyo ni rafiki 
kwa mazingira.

Rai hiyo ilitolewa na Meneja wa 
Kampuni ya Garnet Star, Rajesh 
Nomulwar, wakati wa kusaini 
mkataba wa ushirikiano kati ya 
kampuni hiyo na Daikin. 

Daikin ni mojawapo ya kampu-
ni zinazoongoza kwa aina bora za 
viyoyozi duniani.

“Tumechagua kusaini mkataba 
wa kibiashara na Kampuni ya 
Daikin kwa kuwa ni moja ya kam-
puni ambazo zinaongoza kwa 
kuzalisha bidhaa ambazo ni rafiki 
kwa mazingira na ambazo zinahi-
tajika kwa wingi sana hapa nchini 
Tanzania,” alisema Rajesh.

Rajesh alisema moja ya sababu 
ya Kampuni ya Garnet kusaini 
mkataba huo ni ubunifu uliofany-
wa na Kampuni ya Daikin hivi ka-
ribuni pale ilipozalisha aina mpya 
ya viyoyozi ambazo ni rafiki kwa 
mazingira na ambazo zina nishati 
kidogo.

“Kwa upande wetu tuna mafun-
di wenye elimu ya kutosha katika 
kushughulikia bidhaa hizi mpya, 
ambao watazingatia ubora wa ki-
mataifa wa Kampuni ya Daikin in-
ayozalisha bidhaa hizo”, alisema.

Naibu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Kampuni ya Daikin India, Toshi-
haru Tsurumaru na Meneja Mkuu 
wa Biashara za Nje wa kampuni 
hiyo, Jayant Jawa waliipongeza 
Kampuni ya Garnet Star kwa 
hatua iliyopelekea makubaliano 
hayo.

Wote waliahidi kutoa ushiriki-
ano wa kutosha kwa Kampuni ya 
Garnet Star ili kuhakikisha Wa-
tanzania wanapata bidhaa zenye 
ubora sawa na thamani ya fedha 
watakazotumia wakati wa kuzi-
nunua.

  “Tuna furaha kubwa kuwa 
sehemu ya Tanzania kibiashara; 
tumekuwa tukipiga hatua katika 
kutekeleza majukumu yetu ya 
kibiashara katika ukanda huu wa 
Afrika kwa miaka kadhaa sasa”, 
alisema.

  Alisema kuwa Kampuni ya 
Daikin imelenga kuwa moja wapo 
ya kampuni bora za kibiashara ka-
tika Ukanda wa Afrika Mashariki 
ifikapo mwaka 2025 na kwamba 
kampuni hiyo itaendelea kujiima-
risha katika uwekezaji wa bidhaa 
ambazo ni rafiki kwa mazingira.

Daikin ni kampuni kutoka Ja-
pan ambayo inaongoza katika ku-
zalisha viyoyozi ambavyo ni rafiki 
kwa mazingira na ambayo ina 
kampuni tanzu inayozalisha bid-
haa za namna hiyo nchini India.

Watanzania 
wahimizwa 
kutumia
mashine rafiki 
mazingira

Naibu Spika awapa somo la kodi wajumbe Baraza la Wawakilishi
Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

N
AIBU Spika wa Baraza 
la Wawakilishi, 
Mgeni Hassan Juma, 
amesema wajumbe 

wa baraza hilo wana jukumu 
kubwa la kuwa kiunganishi 
muhimu baina ya serikali na 
wananchi wao ikiwa katika taal-
uma ya kodi.

Alitoa rai hiyo jana wakati 
akifungua mafunzo ya matumi-
zi ya mifumo katika ukusanyaji 
wa kodi na mikakati ya kuhama-
sisha ulipaji kodi wa hiari kwa 
wajumbe wa Umoja wa Wawak-
ilishi Wanawake (UWAWAZA) 
na watendaji wa baraza hilo. 

Alisema wananchi wanapas-
wa kufahamu mambo muhimu 
kuhusu kodi na ufahamu am-
bao utajenga hamasa ya kufa-
hamu wajibu wao katika masu-
ala ya kodi.

“Pamoja na jukumu letu la 
kusimamia maendeleo ya wa-
nanchi katika majimbo, tuna 
wajibu pia wa kushirikiana na 
Mamlaka ya Mapato Zanzibar 
(ZRA) katika kutoa taaluma ya 
kodi na ukusanyaji wa mapato 
kwa ujumla,” alisema.

Pia alisema suala la ukusan-
yaji wa mapato ni jukumu la 
ZRA, lakini jukumu la kuhama-
sisha ulipwaji wa kodi ya seri-
kali ni jukumu lao wajumbe hao 
ili wananchi wawajibike kwa 
mujibu wa sheria.

Mgeni aliwataka wajumbe 
hao kuwaelimisha wafanyabi-
ashara wajisajili katika taasisi 
za kodi lakini pia watoe risiti 
za kielektroniki na kulipa kodi 
kwa usahihi na kwa wakati.

“Tuna wajibu wa kuwae-
limisha wananchi kuhusu 
umuhimu wa kodi na tunaweza 
kufanya hivyo kwa kuwaonye-
sha matumizi halisi ya fedha za 
kodi walizolipa kupitia miradi 
ya maendeleo iliyomo katika 
jamii,” alisema.

Aidha, alisema hiyo itawa-
saidia kujenga imani kwa mam-
laka na serikali kwa sababu 
wataona matunda halisi ya kodi 
wanayoilipa.

Hivyo, aliwataka wajumbe 
hao kuwa mfano wa kudai risiti 
za kielektroniki kila wanapo-
fanya manunuzi, kuwasisitiza 
wananchi kufanya hivyo kila 
wanapofanya manunuzi.

Alisema kwa kufanya hivyo 
kutawezesha kuwahudumia 

vyema wananchi kutokana na 
mapato yatakayokusanywa na 
serikali. Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Fedha na Mipango, Dk. 
Saada Mkuya Salum, ambaye 
ni Mwenyekiti wa UWAWAZA, 
alisema serikali inapoleta 
maendeleo kwa wananchi ku-
toka na fedha za kodi zinazoku-
sanywa ni vyema kushirikiana 
katika kuwaelimisha. 

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa ZRA, Prof. 
Hemed Rashid Hikman, alise-
ma ZRA, Baraza la Wawakilishi, 
Wizara ya Fedha na Mipango, 
walipakodi na wananchi ndiyo 
makundi yenye ulazima wa ku-
jenga mahusiano ya karibu na 
kuelewana katika kusimamia 
kodi nchini.

Prof. Hikman alisema Baraza 
la Wawakilishi ndiyo wahusika 
wakuu wa masuala ya kodi, 
hivyo ni lazima kushirikiana 
pamoja na ZRA kufikia mikakati 
ya kuimarisha makusanyo ya 
kodi. “Ulimwengu wa sasa ni 
wa kidijitali katika kutumia 
mifumo ya TEHAMA ambayo 
itarahisisha upatikanaji wa kodi 
nchini hasa katika bandari, 
hoteli na uwanja wa ndege ili 
kuwa na mifumo ya pamoja 

ambayo itarahisisha kupati-
kana kwa mapato kwa urahisi,” 
alisema Prof. Hikman.

Kamishna Mkuu wa ZRA, Yus-
suph Juma Mwenda, alisema 
ZRA imeweka mikakati mbalim-
bali kufikia ulipaji wa kodi wa 
hiari ikiwamo kuweka kambi 
za utoaji wa elimu, matumizi ya 
mifumo, kuteua mabalozi wa 
kodi, kufanya ukaguzi kwa wali-
pakodi  na kuhamasisha utoaji 
wa risiti.

Alisema masuala hayo yata-
saidia kufikia malengo ya seri-
kali ya kupata mapato yake.

Mwenda alisema hadi kufikia 
Mei mwaka huu ZRA imeku-
sanya Sh. bilioni 528.6 ambao 
ni ufanisi wa asilimia 97.64 
ikiwa ni ongezeko la Sh. bil-
ioni 187.424 ambayo ni asilimia 
54.97 kutoka Sh. bilioni 3.4.

Pia alibainisha kuwa kwa 
mwaka 2023/2024 ZRA im-
ekadiria kukusanya Sh. bilioni 
675 kutoka Sh. bilioni 579 am-
balo ni ongezeko la asilimia 17.

Wajumbe wa baraza hilo wal-
iipongeza ZRA kwa kuwapatia 
mafunzo hayo wakisema yata-
wasaidia katika kuwaelimisha 
wananchi juu ya umuhimu wa 
kodi.

HABARI ZANZIBAR

Mwenyekiti wa 
Bodi ya Mam-
laka ya Mapato 
Zanzibar (ZRA), 
Prof. Hemed 
Rashid Hikman, 
akizungumza 
na wajumbe 
wa Baraza la 
Wawakilishi 
kwenye semina 
ya kuwajengea 
uwezo kuhusu 
masuala ya kodi. 
PICHA: RAHMA 
SULEIMAN

video kwa ujumla wake ikiwa-
mo kwenye mahoteli ukanda 
mzima wa eneo hili la Afrika 
Mashariki,” alisema.

Semina hiyo ilihudhuriwa 
na wadau mbalimbali ikiwamo 
mabalozi kutoka nchi ya Korea 
na India.
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HABARI KITAIFA

Mwakilishi wa Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. Mohamed Shekhe (katikati) na washiriki waliohitimu 
mafunzo ya kuwajengea uwezo wakaguzi wa mazao ya samaki juu ya usalama, ubora na taratibu za ukaguzi kutoka So-
mali land. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mambo sita chanzo ukatili kwa watoto
Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kitengo cha Dawati 
la Jinsia limebainisha mambo sita 
yanayosababisha unyanyasaji 
na ukatili wa kijinsia kwa watoto 
kama vitendo vya ulawiti na usa-
gaji, ambavyo vinaingia pia shu-
leni, chanzo chake ni kushuka 
kwa ubora wa malezi yanayotole-
wa na wazazi.

Akizungumza jana mkoani Dar 
es Salaam katika hafla ya maa-
dhimisho ya Siku ya Mtoto Afrika, 
Ofisa kutoka kitengo cha Dawati 
la Jinsia katika Kituo cha Polisi 
Tabata, Rajabu Ally, alisema kush-
uka kwa ubora wa malezi kume-
sababisha watoto wengi kukosa 
uangalizi, kutokuwa bora shuleni 
na katika nyanja tofauti.

Hafla ya maadhimisho ya Siku 
ya Mtoto wa Afrika iliratibiwa na 
Umoja wa Wanawake wa Kutetea 
Haki za Watoto Tabata (WOMEN 
TAPO) wakishirikiana na Women 
Fund Tanzania Trust, ili kuende-
lea kutoa elimu na kupinga viten-
do vya ukatili kwa watoto.

“Niko hapa kuwakumbusha 

wazazi wito wa Jeshi la Polisi 
kitengo cha Jinsia na Watoto, 
mzazi tunaomba uchukue ju-
kumu la malezi ya kumtazama 
mtoto wako hakuna mtu ambaye 
anaweza akamtazama mtoto am-
baye umekaa naye tumboni miezi 
tisa, akambadilisha kwa siku 
moja,” alisema na kuongeza;

“Hakuna mtu ambaye anaweza 
kumbadilisha mtoto ambaye 
umekaa naye kwa muda wa mi-
aka 17 akambadilisha kwa siku 
moja, zaidi itakuwa ni kesi na 
mtoto wako atafungwa, hivyo ili 
kuepuka hili tuzingatie malezi 
ya watoto wetu ili tujenge taifa 
la baadaye lililo bora,” alisisitiza 
Rajabu.

Alisema jambo la pili ni maku-
zi, akieleza kuwa watoto wengi 
wazazi wamesahau kuangalia 
marafiki wa watoto, kuangalia 
watu anaocheza nao kuwa ni 
sahihi na kumpeleka katika njia 
sahihi, huku akibainisha kwam-
ba kesi nyingi za watoto chanzo 
chake ni wanaocheza nao.

Aliwaomba wazazi kuangalia 
aina ya shule wanazowapeleka 

watoto na kujiuliza itawapatia 
kitu gani na katika kipindi cha 
likizo wafuatilie kuwa shule husi-
ka zinamjenga mtoto kimaadili 
na kumfanya atimize malengo 
yake.

Kadhalika, mahusiano aliyoku-
wa nayo mzazi na watu wengine, 
akisisitiza kuwa mtoto wa mwen-
zio ni wa kwako na kuna watu 
wameamua watoto wao wawe 
wa kwao kwa kuwafungia ndani 
hata kipindi cha likizo na hata ku-
waletea walimu nyumbani, jam-
bo linaloweza kusababisha mtoto 
kufanyiwa ukatili bila yeye kujua.

“Unaaminije kwamba huyu 
mtu uliyemleta nyumbani ni 
salama kwa mtoto. Kwenye suala 
la malezi hatutakiwi kumuamini 
mtu yeyote, hata mimi usiniami-
ni kwasababu nina upungufu 
wangu lakini ninapokuwa ka-
tika kutimiza majukumu yangu 
niamini nieleze kinachokusibu 
ili nikusaidie,” alisema Afande 
Rajabu.

Alitaja jambo la tano kuwa 
ni ndoa akibainisha kuwa sasa 
kuachana imekuwa ni fasheni, 

“mtu anaolewa leo anaachika 
kesho, huyu mtu alimchunguza 
huyu mwenza wake kabla ya kuo-
ana naye? Unapokutana na mtu 
usitangulize vitu chunguza kwan-
za huyo mtu ana nia ya dhati na 
wewe.”

“Angalia ni mtu sahihi atak-
wenda kuwa Mama au Baba bora 
wa familia au unakwenda kuweka 
rehani utu na maisha ya watoto 
wako, matusi na vipigo vinavyo-
tokea kwenye ndoa vinasaba-
bishwa na chaguzi mbovu tuna-
zozifanya sisi wazazi, na mwisho 
wa siku tunaanza kusema mimba 
za bahati mbaya na hapo ndipo 
baadaye tunakuja kupata watoto 
ambao hawana uangalizi,” alise-
ma Rajabu.

“Taasisi mbalimbali kama 
TAPO wanatoa elimu na tuna-
shirikiana nao ni mwaka wa tatu 
sasa, lakini watoto ni hao hao na 
idadi inazidi kuongezeka, maana 
yake ni kwamba uangalizi mbaya 
na kuvunjika kwa ndoa rate (ki-
wango) yake ni kubwa,” alisema 
Rajabu.

Jambo la sita alisema kuwa ni 

historia ya maisha ya mzazi, aki-
sisitiza wasiruhusu zikaenda ku-
haribu maisha ya watoto wao.

“Hakikisha ile historia yako 
mbaya ikawe ni funzo kwa mtoto, 
mueleze mtoto mapenzi katika 
umri mdogo yatakuponza anga-
lia tofauti yangu na wewe kwe-
nye umri nilikupata nikiwa na 
miaka 16 leo una 16 mimi nina 32, 
na wewe ukiingia huko nitapata 
mjukuu nikiwa na miaka 33, hatu-
tamani kuona hayo mambo yana-
tokea,” alisisitiza Afande Rajabu.

Aidha, alitoa wito kwa wazazi 
kuwahi kurudi nyumbani wakati 
watoto wakiwa likizo ili iwaonge-
zee muda wa kufuatilia mienen-
do ya watoto wao kitaaluma na 
maadili.

Naye mwakilishi kutoka WOM-
EN TAPO, Stella Mbaga, alisema 
mtandao wao utaendelea kutoa 
elimu kwa kinamama na watoto 
ili watambue wajibu wao, ak-
ibainisha kuwa changamoto za 
kijinsia ni nyingi na kuwasisitiza 
wazazi kuwa makini na watoto 
wao ili kuwaepusha na vitendo 
vya ukatili wa kijinsia.

Wazee Muheza 
walalamika 
kukosa huduma 
ya matibabu
Na Steven William, MUHEZA

WAZEE wilayani Muheza 
wamelalamika kushindwa 
kuhudumiwa matibabu na 
kubaki wakipata shida wan-
apougua.

Malalamiko hayo waliyatoa 
katika kikao chao na Mkuru-
genzi mpya wa Halmashauri ya 
Muheza, Jumaa Mhina, wakati 
akijitambulisha kwa wazee hao. 

Diwani mstaafu wa CCM, Kata 
ya Mkuzi wilayani Muheza, 
Zuberi Semtauwa, alidai kuwa 
serikali imeshindwa kuwa-
hudumia wazee matibabu na 
suala hilo kubaki propaganda. 

Alisema kuwa wazee wa-
napofika hospitali ya teule 
wilayani hapo wanaambiwa 
wakanunue dawa na kuhoji 
fedha watapata wapi. 

Semtauwa alisema kuwa wa-
zee hao wana vitambulisho vi-
navyoonyesha kusamehewa na 
serikali kupata matibabu bure, 
lakini wanapofika hospitalini 
wanaambiwa vitambulisho 
hivyo vimepitwa na wakati. 

Pia alisema Wilaya ya 
Muheza serikali imejenga hos-
pitali ya wilaya eneo la Kijiji 
cha Lusanga, lakini mpaka sasa 
hakuna matibabu ya kutosha 
na majengo yake wanaishi 
ndege. 

Katika hatua nyingine 
wazee hao waliomba Wilaya 
ya Muheza kuanzishwa hal-
mashauri ya mji mdogo kama 
Korogwe ili wazidi kupiga 
hatua katika maendeleo. 

Walisema, wazee wengi 
wamestaafu katika Halmashau-
ri ya Muheza, lakini mpaka 
sasa hawajalipwa haki zao 
za kusafirisha mizigo kurudi 
kwao na michango ya NSSF 
hawajalipwa mpaka sasa kwa 
kuwa mwajiri alikuwa hapeleki 
michango. 

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Elimu na Mafun-
zo ya Uvuvi (FETA), umetakiwa 
kuongeza wigo wa ushirikiano 
kutoa elimu ya uvuvi.

Mwakilishi wa Katibu Mkuu 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
Prof. Mohamed Shekh, alisema 
hayo wakati akifunga mafunzo 
ya siku 30 ya kuwajengea uw-
ezo wakaguzi wa mazao ya 
samaki juu ya usalama, ubora 
na taratibu za ukaguzi kutoka 
nchini Somali land, yaliyo-
fanyika Chuo cha Mafunzo ya 
Uvuvi, Kampasi ya Mbegani, 
Wilaya ya Bagamoyo, mkoani 
Pwani.

Prof. Shekh alisema kuwa 
FETA inatakiwa kuongeza 
wigo wa ushirikiano na nchi 
mbalimbali kwa kuwa kuna 

rasilimali nyingi na wataalamu 
wapo wajitokeze na kutoa 
mafunzo ili kuongeza utaalam 
kwenye utekelezaji wa shu-
ghuli za uvuvi. 

Vilevile, amewasihi kuen-
delea kutafuta vyanzo mbal-
imbali vya fedha kwa ajili ya 
kuendesha mafunzo hayo kwa 
watu wa ndani na nje ya nchi 
hasa wanaojishughulisha na 
shughuli za uvuvi.

Wataalamu wa uvuvi kutoka 
Somali land hushiriki mafunzo 
hayo nchini ili kuongeza uw-
ezo wa kusimamia rasilimali 
za uvuvi na kuhakikisha kuwa 
kuna kuwa na uvuvi endelevu 
nchini kwao.

Prof. Shekh alisema upo 
umuhimu mkubwa wa ku-
hakikisha mazao ya bahari 
yanakuwa na ubora na kuitaka 

FETA kuendelea kuhamasisha 
na kutoa mafunzo hayo kwa 
washiriki kutoka nchi mbalim-
bali.

Vilevile, amelishukuru 
Shirika la Kilimo na Chakula 
Duniani (FAO), kwa kuwez-
esha kufanyika kwa mafunzo 
hayo na kuyaomba mashirika 
mengine kuiga mfano huo 
ili kuwafikia washiriki wengi 
zaidi.

Mtendaji Mkuu wa Wakala 
ya Elimu na Mafunzo ya Uvuvi 
(FETA), Dk. Semvua Mzighani, 
alisema mafunzo yanayo-
tolewa chuoni hapo msisitizo 
mkubwa huwa ni kwenye 
mafunzo kwa vitendo na ma-
tarajio yake watakaporejea 
nchini kwao watakwenda 
kutekeleza waliyofundishwa 
kwa vitendo na kuwaongezea 

ujuzi zaidi na kusaidia kutoa 
elimu kwa wengine.

Vyuo vyao vinatoa mafunzo 
ya uhandisi katika maji, ubora 
wa samaki, uvuvi na ubaharia, 
ukuzaji viumbe maji, mazingi-
ra na rasilimali za bahari, say-
ansi ya bahari na menejimenti 
ya bahari.

Akiongea kwa niaba ya wa-
nafunzi wengine, rais wa wa-
nafunzi hao kutoka Chuo cha 
Uvuvi nchini Somalia, Elm 
Mohamed, alisema ni vyema 
nchi hizo mbili zikashiriki-
ana katika rasilimali zao 
kwa kuwa zinafanana hasa 
ukanda wa bahari pamoja na 
ufugaji.

Vilevile alishauri kushiriki-
ana katika nyanja za utama-
duni kwa kuwa utamaduni wa 
Watanzania ni mzuri.

FETA yatakiwa kutanua wigo mafunzo ya uvuvi



Katibu Mkuu wa Chama cha ACT-Wazalendo, Ado Shaibu (kulia), akiendesha harambee ya kuchangia ujenzi wa ofisi ya 
chama hicho Jimbo la Kasulu Vijijini mkoani Kigoma juzi, ambapo zilipatikana Sh. milioni 1.2. NA MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Adolf Mken-
da, ameitaka Taasisi ya Elimu 
Tanzania (TET), kuweka maz-
ingira endelevu ya kutambua 
walimu wanaomudu vizuri 
stadi za ufundishaji kwenye 
shule za umma na binafsi.

Waziri Mkenda alitoa rai 
hiyo mwishoni mwa wiki ji-
jini Dar es Salaam wakati wa 
hafla ya utoaji Tuzo za Stadi 
za Ufundishaji kwa Walimu 
wa Elimu ya Awali na Msingi, 
na kueleza kuwa walimu wa-
nahitaji motisha mbalimbali 
ikiwamo kutambua umuhimu 
wa kazi wanaofanya,

Alisema ubora wa elimu 
nchini pamoja na mageuzi 
ya elimu, bila kuwa na 
walimu wenye ha-
masa itakuwa ni 
kazi bure.

“ N i n g e -
penda kwe-

nye hili la kutambua stadi 
za ufundishaji. TET muweke 
mazingira endelevu, ninajua 
kwa sasa Mradi wa BOOST 
umewezesha na mmefika ka-
tika halmashauri 26. Ninataka 
mwende katika halmashauri 
zote na tuzo hizi ziwe endelevu 
na kazi hii mfanye pamoja na 
wizara ili hata baada ya mradi 
iweze kuendelea,”aliagiza 
Prof. Mkenda.

Alisema serikali itaendelea 
kuweka mazingira mazuri kwa 
walimu. Sera mpya ya elimu 
itaendeleza mafunzo kazini 

kwa walimu na itasisitiza 
fursa za walimu ku-

soma.
Waziri Mkenda 

alitumia fursa hiyo 
kuishukuri Benki 

ya Dunia (WB) kwa 
namna inavyofa-

dhili miradi mbal-
imbali ya elimu 
nchini na pia 
kwa kuwezesha 

hafla ya utoaji wa tuzo kwa 
washindi wa stadi za ufundis-
haji kwa walimu wa elimu ya 
awali na msingi kupitia Mradi 
wa BOOST.

Mkurugenzi Mkazi wa WB 
Tanzania, Preeti Arora, alise-
ma ushindani wa ujuzi wa ku-
fundisha ni moja ya njia bora 
za maendeleo ya kitaaluma ya 
mwalimu.

“Kwa kushiriki katika 
ushindani, walimu wanaha-
masishwa kuendelea kubore-
sha mbinu zao za kufundisha, 
kupanua maarifa yao na kue-
ndeleza mikakati mipya ya 
kushiriki na kuhamasisha wa-
nafunzi wao kujifunza.

“Hii inasababisha uku-
aji wao wa kitaaluma na 
huongeza ubora wa jumla wa 
elimu, hongera walimu wote 
mlioshinda,” alisema mkuru-
genzi huyo.

Mkurugenzi wa TET, Dk. 
Aneth Komba, alisema utoaji 
wa tuzo hiyo ni sehemu ya 

utekelezaji wa Mradi wa 
BOOST unaofadhiliwa na WB, 
ukilenga kuboresha uwezo wa 
walimu katika ufundishaji na 
ujifunzaji wa wanafunzi kupi-
tia Mafunzo Endelelevu ya 
Walimu Kazini (MEWAKA).

“Shindano la Stadi za 
Ufundishaji kwa Walimu wa 
Elimu ya Awali na Msingi lil-
ianza mwezi Aprili kwa kuku-
sanya na kutathmini video 
za walimu zenye maudhui ya 
ufundishaji na ujifunzaji wa 
kuhesabu pamoja na somo la 
Hisabati katika halmashauri 
26 zinazotekeleza mradi wa 
BOOST,” alisema Dk. Komba.

Alisema pamoja na washin-
di kupata fedha, cheti na wen-
gine ngao, video zao zitare-
kodiwa upya katika studio za 
TET na kupakiwa katika mfu-
mo wa ujifunzaji na ufundis-
haji wa LMS na hivyo kuzidi 
kuleta chachu ya ufundishaji 
unaozingatia ujenzi wa uma-
hiri.

Mkenda aitaka TET kutambua
walimu wanaomudu ufundishaji
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HABARI KITAIFA

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Mkoa wa Shinyanga, 
Christina Mndeme, akiwa na 
wadau wa msaada wa kishe-
ria pamoja na Jeshi la Polisi 
mkoani humo, wamefanikiwa 
kutibua ndoa ya mwanafunzi 
wa kidato cha tano, mkazi wa 
Mwawaza Manispaa ya Shin-
yanga na Issa Mussa (21).

Tukio hilo limetokea juzi 
majira ya saa 11 jioni nyum-
bani kwa mwanafunzi huyo.

Mwenyekiti wa Kamati ya 
Msaada wa Kisheria Mkoa wa 
Shinyanga, John Shija, alisema 
wakiwa katika utoaji wa elimu 

ya msaada wa kisheria wali-
pata taarifa za siri kuwapo 
kwa ndoa hiyo iliyolenga ku-
katisha ndoto za mtoto huyo 
wa kike.

Alisema baada ya kupata 
taarifa hiyo waliweka mtego 
na kuwasiliana na polisi, 
pamoja na Mkuu wa Mkoa 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa 
Kamati ya Ulinzi na Usalama, 
ambao walivamia harusi hiyo 
na kuwakamata wahusika 
huku wazazi wao wakikim-
bia.

“Taarifa tulizozipata mtoto 
huyu amechaguliwa kujiun-
ga na kidato cha tano huko 

Urambo mkoani Tabora, la-
kini wazazi wake hawakutaka 
aendelee na masomo yake, 
walitaka wamwozeshe ili wa-
pate mali,” alisema Shija.

 Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme, 
alisema hayupo tayari kuona 
watoto wa kike wanashindwa 
kufikia ndoto zao kwa tamaa 
ya wazazi kutaka kupata mali.

“Wazazi acheni watoto 
wenu wasome na kutimiza 
ndoto zao msiwe na tamaa 
ya kuwaozesha katika umri 
mdogo, na huyu mwanamme 
kama anampenda amsubiri 
hadi amalize Chuo Kikuu siyo 

sasa,” alisema Mndeme.
Aidha, aliagiza wazazi wa 

binti huyo ambao wamekim-
bia kusikojulikana, hadi Juma-
tatu (leo), wawe wamejisalim-
isha wenyewe polisi, kabla ya 
serikali kuwasaka.

Katika hatua nyingine alise-
ma, serikali mkoani humo 
itasimama na binti huyo ku-
hakikisha anapata haki ya 
msingi ya kupata elimu ili 
aweze kufikia ndoto zake 
na akiwaonya wazazi wenye 
tamaa ya mali kupitia mabinti 
zao waache kwa kuwa mkono 
wa sheria unaangaza muda 
wote.

RC, polisi wamwokoa mwanafunzi kwenye ndoa

‘Uelewa 
umuhimu wa 
bima mdogo 
nchini’
Na Beatrice Shayo

MENEJA wa Maendeleo wa 
Huduma za Bima ya Jubilee 
Allianz General Insurance, 
ameishauri serikali kuanga-
lia uwezekano wa kusaidia 
uelewa katika masuala ya 
bima kwa walaji nchini ili 
wazitumie.

Hussen Nasoro alishauri 
hayo mwishoni mwa wiki al-
ipozungumza na waandishi wa 
habari kuhusu zawadi mbal-
imbali zilizowekwa kwa ajili 
ya wakala wao ili kuongeza 
ushindani.

Alisema bado watu wengi 
hawana uelewa katika masu-
ala ya bima nchini, hivyo ni 
muhimu jitihada kuongezwa 
na serikali.

Alisema jitihida hizo zita-
saidia wananchi kunufaika 
pindi wanapopata majanga 
mbalimbali yakiwamo ya moto 
badala ya kuishia kulalamika 
na huku uchumi wao ukiteket-
ea.

Nasoro alisema bima za kil-
imo ni mpya, hivyo kuna haja 
kutolewa elimu ili wananchi 
wazielewe na kuzitumia kwa 
faida yao.

Alisema wanajitahidi ku-
hakikisha wananchi wanaku-
wa na uelewa na kuwawekea 
bidhaa mbalimbali za bima 
ambazo zitakuwa nzuri na 
rahisi kwa walaji.

“Tulikuwa na bidhaa mpya, 
tumejitahidi kuwapa uelewa 
mawakala wetu waweze 
kwenda kuziuza, tumekuja 
na dukani tukiwa na ‘package 
insurance’ kwa ajili ya watu 
wenye maduka,” alisema.

Mkuu wa Wakala wa Bima 
ya Jubilee Allianz Insurance, 
Mary Kyuki, alisema kuna 
watu wengi wanapopata ajali 
katika masoko wanalia iki-
wamo tukio la moto Soko la 
Kariakoo.

Alisema kuna bima kwa ajili 
ya wafanyabiashara ambayo 
gharama yake ni nafuu, hivyo 
itawasaidia kulipwa pindi wa-
napopata matatizo hayo.

“Ipo bima chee kabisa kwa 
ajili ya wafanyabiashara 
wetu wa Kariakoo na wenye 
masoko ya kawaida ili wanap-
opata majanga ya moto wawe 
na sehemu ya kukimbilia, 
wasiishie kulia na kulalamika. 
Bima zipo kwa ajili yao,” 
alisema.

Tulikuwa na bidhaa 
mpya, tumejitahidi ku-
wapa uelewa mawaka-
la wetu waweze kwen-
da kuziuza, tumekuja 
na dukani tukiwa na 
‘package insurance’ 
kwa ajili ya watu we-
nye maduka.



Na Adam Fungamwango

K
OCHA wa zamani wa 
Simba, Goran Kopu-
novic raia wa Serbia, 
yupo kwenye mzun-

gumzo na klabu ya Coastal 
Union kwa ajili ya kuchukua 
mikoba ya kuifundisha timu 
hiyo.

Habari kutoka ndani
 ya klabu hiyo zi-

nasema kuwa mbali 
na Kopunovic, pia

 Javi Martinez raia
 wa Mexico ni mion-
goni mwa makocha
 wanaopewa nafasi 
kubwa ya kuifundi-

sha timu hiyo msimu 
ujao.

Chanzo pia kimesema 
kuelekea msimu ujao klabu 
hiyo itapunguza gharama 
za uendeshaji kwa kutosajili 
wachezaji wengi wa kimataifa 
kama ilivyokuwa msimu uli-
omalizika.

 “Tunaendelea na vikao, 
tunataka kuimarisha benchi 
letu la ufundi kwa ajili ya 
msimu ujao, tunataka kuwa 
na kocha wa kigeni na hadi 
sasa tuna majina mawili 
Goran na Javi tunajadiliana 
kuona nani anatufaa ingawa 
mpaka sasa Goran ana nafasi 
kubwa ya kuwa kocha wetu, 
anajua mazingira ya Tanza-
nia,” alisema mmoja wa vion-
gozi wa klabu hiyo ambaye 
hakutaka jina lake litajwe.

Aidha, alisema msimu ujao 

wanategemea kupunguza 
matumizi baada ya msimu 
uliopita kutumia zaidi ya 
Shilingi milioni 300 kwa ajili 
ya usajili wa wachezaji kuto-
ka nje ya nchi na gharama ya 
vibali vya kuishi na kufanya 
kazi nchini.

“Sasa tumeona tubaki na 
wachache tu, huenda msimu 
ujao tukawa na wanne tu, 
watano waliobaki tutawa-
vunjia mikataba yao, lengo ni 
kuwa na wachezaji wazawa 
zaidi na kocha wa nje mwe-
nye ujuzi zaidi,” kilisema 
chanzo hicho.

Alisema licha ya kusaka 
kocha mpya, kocha wa sasa 
Fikirini Elias ataendelea ku-
wepo kikosini hapo na atahu-
dumu kama kocha msaidizi.

KOCHA SIMBA 
KUTUA COASTAL Na Shufaa Lyimo

MABONDIA Nassibu Ramadhani 
na Loren Japhet wanaendelea na 
kambi kwa ajili ya kujiandaa na 
pambano lao (“PayBack Night “) 
ambalo linatarajiwa kufanyika Julai 
15, mwaka huu kwenye uwanja wa 
Kinesi jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe, Nas-
sibu Ramadhani, alisema yupo 
kwenye maandalizi makubwa ya 
kuhakikisha anamtwanga mpinzani 
wake huyo.

“Nimejipanga vema kuelekea 
kwenye pambano hili ambalo 
litakuwa na ushindani mkubwa, 
ninaomba mashabiki wangu 
waje kwa wingi siku hiyo, nahidi 
sitowaangusha,” alisema Nassibu.

Alisema amejiandaa kipindi kirefu 
kuhakikisha anawapa burudani 
mashabiki wake.

Aidha, kocha wa bondia huyo, 
Ibrahim Kombo, alisema hana wasi-
wasi na bondia wake kutokana na 
mazoezi anayoendelea kumpa.

“Ninaendelea kumnoa bondia 
wangu kuhakikisha anapata ushindi 
kwenye pambano hilo, sina hofu 
naye, ninavyomuona mazoezini 
ananipa uhakika wa kufanya vizuri 
kwenye pambano lake,” alisema 
Kombo.

Kwa upande wake bondia Loren 
Kombo alisema ingawa mpinzani 
wake huyo ni mkongwe, hamuofii 
na ana uhakika wa kushinda pam-
bano hilo.

Na Shufaa Lyimo

WACHEZAJI wa zamani wa klabu 
za Simba na Yanga wameiomba 
serikali iwaachie uwanja wa 
Gusepe uliopo Chamazi jijini Dar 
es Salaam wautumie kwa ajili ya 
michezo badala ya mpango wa 
sasa wa kutaka kuuchukua kwa 
matumizi mengine.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana, Mwenyekiti wa Cha-
manzi Veterani, Ally Muhunzi, 
alisema wamesikitika kusikia 
serikali inataka kujenga shule eneo 
hilo ambalo liliwekwa maalum kwa 
ajili ya uwanja wa mazoezi.

“Huu uwanja ulikuwa umewekwa 
kwa ajili ya ‘Day Care’ lakini cha 
kushangaza diwani wetu anatuam-
bia eneo hili linapaswa kujengwa 
shule jambo ambalo hatukubaliani 
nalo kwa kuwa huko wanapotaka 
kutupeleka pana umbali mrefu 
kutoka hapa, alisema Muhunzi.

Alisema watambua umuhimu 
wa elimu lakini wanaomba shule 
hiyo mpya ijengwe eneo lingine na 
kuwaachia uwanja huo kwa ajili ya 
michezo.

“Tunaiomba Serikali kutuachia 
eneo hili, michezo ni afya na inale-
ta umoja viongozi wetu tunawaom-
ba sana,” alisema Muhunzi. 

Nassibu, Loren 
wajifua

Wachezaji 
wakongwe Simba,
Yanga waomba 
uwanja

HABARI MICHEZO
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Vijana wanaolelewa katika kituo cha michezo cha Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam wakifanya mazoezi kwenye 
uwanja huo jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Mich-
ezo, Said Yakubu, amewataka 
Watanzania kutenga muda wa 
kufanya mazoezi kila siku ili 
kuimarisha afya na kusisitiza 
anayefanya hivyo kwa muda 
wa saa moja, anaongeza mai-
sha kwa saa tatu.

Akizungumza jana jijini Dar 
es Salaam wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Kimataifa 
ya Yoga iliyoandaliwa na Uba-
lozi wa India nchini yakiwa 
na kauli mbiu ya ‘Yoga kwa 
Ulimwengu Mmoja ni Familia 
Moja,’ alisema mazoezi ya-
naimarisha afya na kuongeza 
siku za kuishi duniani.

“Tujenge utamaduni wa 

kufanya mazoezi angalau kwa 
saa moja kila siku, wenzetu 
wa ubalozi wa India wanatu-
kumbusha kupitia mazoezi 
haya ya Yoga,” alisema Yaku-
bu.

 Maadhimisho hayo yanay-
ofanyika kila mwaka yaliyo-
hudhuriwa na watu zaidi ya 
1,000 akiwamo mtoto mwe-
nye umri wa miaka mitatu na 
mzee wa miaka 85.

Alisema mchezo wa Yoga 
unatambuliwa na Shirika la 
Afya Duniani (WHO) na ma-
zoezi yake yanahusisha vitu 
viwili, viungo vya mwili na 
fikra ambapo mtu anapata 
muda wa kufanya tafakuri 
kwa kukaa kimya peke yake 
na kuimarisha afya ya akili.

Alisema Yoga ni mazoezi 

kamili ambayo yanasaidia 
kuufanya mwili kuwa imara 
na kujiepusha na magonjwa 
mbalimbali yakiwamo yale 
yasiyoambukiza.

“Wito wangu kwa Watan-
zania watenge muda wao 
katika siku wa kufanya ma-
zoezi kama haya. Nimesoma 
mahali ukifanya mazoezi kwa 
muda wa saa moja unaongeza 
maisha kwa saa tatu,” alisema 
Yakubu.

Kwa upande wake, Balozi 
wa India Nchini Tanzania, 
Binaya Pradhan, alisema kwa 
mwaka huu wameamua kush-
erehekea siku hiyo kwa ukub-
wa kwa kuhusisha mikoa tisa 
ya Tanga, Dodoma, Mwanza, 
Arusha, Dodoma, Morogoro, 
Kilimanjaro, Zanzibar na Dar 

es Salaam yakihusisha dias-
pora wa India, Watanzania 
na wafanyakazi wa Umoja wa 
Mataifa (UN).

Alisema siku ya Yoga hu-
fanyika kila mwaka Juni 21, 
na lengo lake ni kutambua 
umuhimu wa mazoezi ambao 
husaidia kuimarisha afya ya 
akili.

Alisema kauli mbiu ya 
mwaka huu ni ujumbe am-
bao wanataka kuupeleka du-
niani kuhusu umuhimu wa 
Yoga.

Mratibu Mkazi wa Umoja 
wa Mataifa nchini Tanzania, 
Zlatan Milisic, aliupongeza 
Ubalozi wa India Nchini Tan-
zania kwa kitendo cha kuan-
daa mazoezi hayo ambayo 
alisema huunganisha watu.

Yakubu: Watanzania tufanye mazoezi kwa afya



YAMUULIZIA BARELLA

CHELSEA wamewauliza Inter Milan ikiwa watam-
jumuisha kiungo wa kati wa Italia, Nicolo Barella, 
26, katika makubaliano ya kubadilishana ambayo 
yatamfanya mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lu-
kaku, 30, kuhamia Italia kwa mkataba wa kudumu. 
(Corriere dello Sport)

PICKFORD AWANIWA MAN

KLABU ya Manchester United inatayarisha dau la 
pauni milioni 45 kwa mlinda mlango wa Everton, 
Jordan Pickford, 29. (Star Sunday)

ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United imemwongeza beki 
wa kushoto wa Chelsea, Marc Cucurella, 24, kwenye 
orodha ya walengwa inayotaka kuwasajili msimu wa 
joto. (Sunday Mirror)

CHELSEA KUUZA NYOTA

CHELSEA pia inatazamia kumuuza mshambuliaji 
wa Gabon, Pierre-Emerick Aubameyang, 33, winga 
wa Morocco, Hakim Ziyech mwenye miaka 30, na 
golikipa wa Senegal, Edouard Mendy, 31, kwa klabu 
za Saudia. (Mundo Deportivo)

KUPELEKWA BRIGHTON

CHELSEA huenda ikamkabidhi kiungo wa kati wa 
England, Conor Gallagher, 23, kwa Brighton kama 
sehemu ya makubaliano ya kumsajili kiungo wa 
Ecuador, Moises Caicedo, 21. (Observer)

VIEGA AULIZIWA

LIVERPOOL na Chelsea zimeulizia kuhusu kiungo 
wa kati wa Celta Vigo na Hispania, Gabri Veiga, 21. 
(Fabrizio Romano)

KOULIBALY HUYO ARABUNI

KLABU ya Al-Hilal imefikia makubaliano ya ma-
slahi binafsi na mlinzi wa Senegal, Kalidou Kouliba-
ly, 31, juu ya uwezekano wa kuhama kutoka Chelsea. 
(Ekrem Konur)

ARTETA ATAKIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain imezungumza na 
kocha wa Arsenal, Mikel Arteta kuhusu kuwa kocha 
wao mpya, huku mazungumzo yakiwa yamevun-
jika na kocha wa zamani wa Bayern Munich, Julian 
Nagelsmann. (RMC Sport)

RAYA SAFI SPURS

GOLIKIPA wa Brentford ya Hispania, David Raya, 
27, amekubaliana maslahi binafsi na Tottenham 
Hotspur. (Fabrizio Romano)

GRAVENBERCH AVUTIA LIVER

KLABU ya Liverpool inavutiwa na kiungo wa 
kati wa Uholanzi, Ryan Gravenberch, 21, ambaye 
ameeleza kutoridhika kwake na kukosa muda 
wa kucheza kule Bayern Munich msimu uliopita. 
(Bild)

BRANTHWAITE ATAKIWA

WEST Ham imeanzisha uchunguzi kuhusu uweze-
kano wa kumpata beki wa Everton mwenye umri 
wa miaka 20, Jarrad Branthwaite (Football Insider)

ZISIKUPITE

HABA

21

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

BARCELONA, Hispania

W
INGA wa Barcelona, 
Ousmane Dembele, 
anaamini kuwa wapin-
zani wao Real Madrid 

watakuwa dhaifu baada ya kuondo-
ka ghafla kwa Karim Benzema.

Mshindi huyo wa tuzo 
ya Ballon d’Or kwa muda

 mrefu alitarajiwa kusaini
 mkataba mpya Santiago

 Bernabeu, lakini akabadili
 mawazo yake na kukamil-

isha uhamisho mzuri wa
 kwenda kwa mabingwa 

wa Ligi Kuu ya Saudi Ara-
bia, Saudi Pro League, Al 

Ittihad badala yake.

Baada ya Cristiano Ronaldo kuon-
doka kwenda Juventus mnamo 
2018, Benzema aliifunga Los Blan-
cos hao mabao muhimu na kuiwez-
esha kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
ya Hispania, LaLiga, na Ligi ya Ma-

   Ameondoka Real Madrid 
akiwa mfungaji bora wa pili wa 
muda wote wa klabu hiyo...

HABARI MICHEZO
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‘REAL MADRID ITAKUWA 
DHAIFU BILA BENZEMA’

bingwa Ulaya.
Ameondoka Real Madrid akiwa 

mfungaji bora wa pili wa muda 
wote wa klabu hiyo akiwa amefunga 
mabao 354, idadi ambayo amezidi-
wa na Ronaldo pekee ambaye aliye-
funga mabao 450.

Katika mahojiano na gazeti la 
Marca, Dembele alimzungumzia 
raia mwenzake huyo wa Ufaransa 
akisisitiza kuwa Real Madrid wata-
pata tabu kutokana na kuondoka 
kwa mshambuliaji huyo.

“Bila Benzema, Real Madrid 
inapoteza sana kwa sababu yeye 
ndiye anayeshikilia Ballon d’Or na 
mchezaji mkubwa. Real Madrid bila 
Benzema sio sawa. Itakuwa hasara 
muhimu sana,” alisema Dembele.

“Pia itakuwa hasara kubwa kwa 

LaLiga, kwa sababu ni mwanasoka 
anayefunga mabao mengi na kutoa 
asisti. Ni mchezaji wa aina yake.”

Benzema alishindwa kutwaa tuzo 
ya mfungaji bora msimu huu, Pichi-
chi Trophy ya LaLiga, iiyochuku-
liwa na mshambuliaji wa Barcelona, 
Robert Lewandowski.

Dembele alipoulizwa kuhusu 
uhusiano wake na mshambuliaji 
huyo wa Poland, ambaye aliwasili tu 
Barcelona majira ya joto yaliyopita 
akitokea Bayern Munich alijibu:

“Ni mchezaji mzuri, anafunga ma-
bao mengi. Tayari tulifahamu hilo 
kutokana na kiwango chake akiwa 
Bayern. Nina uhusiano mzuri naye, 
ndani na nje ya uwanja. Ni mtu 
mzuri na mchezaji wa aina yake,” 
alisema Dembele.
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PARIS, Ufaransa

JULIAN Nagelsmann hatakuwa 
kocha wa Klabu ya Paris Saint-
Germain msimu ujao baada ya 
mazungumzo kati ya pande hizo 
mbili kuvunjika, vyanzo viliiam-
bia ESPN.

Mabingwa hao wa Ufaransa 
sasa wameondoa mawazo ya 
kuendelea na Nagelsmann, vy-
anzo vimeiambia ESPN, ikipun-
guza orodha yao fupi kwa wag-
ombea wanne, Luis Enrique, 
Sergio Conceicao, Marcelo Gal-
lardo na Thiago Motta.

Kocha wa Porto Conceicao 
amewasiliana na klabu hiyo, 
huku kocha wa zamani wa Bar-
celona na Hispania, Enrique 
akiungwa mkono na maofisa wa 
klabu hiyo kutoka Qatar.

PSG pia wanavutiwa na 
wachezaji wa zamani Gallardo, 
ambaye sasa anafundisha klabu 

ya River Plate ya Argentina, na 
Motta, ambaye anainoa Bologna 
ya Serie A.

Yeyote atakayechukua miko-
ba ya PSG ataingia wakati wa 
msukosuko katika klabu hiyo 
ambayo imeshuhudia Lionel 
Messi na Sergio Ramos wakion-
doka, pamoja na Kylian Mbappe 
akithibitisha Jumatatu kwamba 
ana nia ya kuondoka kwa uham-
isho wa bure msimu ujao wa 
joto. 

ESPN iliripoti mwezi uliopita 
kwamba Neymar pia yuko tayari 
kuhama kutoka mji mkuu wa 
Ufaransa.

PSG ilinyanyua taji la Ligue 1 
kwa mara ya 11 iliyovunja rekodi 
msimu huu, lakini kuondolewa 
kwenye hatua ya 16 bora kutoka 
kwa Ligi ya Mabingwa Ulaya ku-
lifanya kocha Christophe Galtier 
atimuliwe baada ya kuifundisha 
kwa msimu mmoja pekee.

MUNICH, Ujerumani

R
AIS wa Bayern Munich, Herbert 
Hainer, amemkosoa kocha mkuu 
wa Barcelona, Xavi kwa kukiri nia 
yake ya kutaka kumsajili kiungo, 

Joshua Kimmich.
Ingawa Bayern wamedhamiria kuen-

delea kumshikilia Kimmich, 90minutes 
inaelewa kuwa wawakilishi wa Mjerumani 
huyo wamezungumza na klabu kadhaa 
kubwa za Ulaya ikiwa ni pamoja na Barce-
lona.

Xavi aliulizwa kuhusu nia ya timu yake 
kwa Kimmich mwezi uliopita na hakusita 
kuzungumzia nia yake ya kufanya kazi na 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28, 
na aliliambia gazeti la Mundo Deportivo: 
“Ni mchezaji wa kiwango cha juu, ambaye 
anaelewa mchezo kwa njia ya ajabu. Kama 
kutakuwa na mlango wazi, kutakuwa na 
mazungumzo na Bayern.”

Maneno yake yanaonekana kumkati-
sha tamaa Hainer, ambaye alitilia shaka 
mwenendo wa Xavi katika mahojiano ya 
hivi majuzi na Sky Sports Ujerumani.

“Kwanza kabisa, Xavi alikuwa mchezaji 
bora na ninaiheshimu sana Barcelona,” 
alisema Hainer. 

Akithibitisha nia yake ya kutaka kum-
bakisha Kimmich, Haimer aliongeza: 
“Joshua ni kiongozi, ameshinda mataji 
mengi na sisi na pia ataendelea kushinda 
mataji na sisi katika siku zijazo. Yuko ka-
tika mipango yetu ya siku zijazo na mmoja 
wa wachezaji wetu muhimu.”

Southgate 
ambadilisha 
Alexander-Arnold
LONDON, Engand 

KOCHA wa Timu ya Taifa ya England, 
Gareth Southgate, amesema anapanga 
kumpa Trent Alexander-Arnold nafasi 
zaidi katika safu ya kiungo baada 
ya beki huyo wa kulia wa Liverpool 
kung’ara katika nafasi yake mpya ya 
kimataifa wakati wa ushindi wa 4-0 
dhidi ya Malta Ijumaa katika mechi 
yao ya kufuzu Euro 2024.

Alexander-Arnold alistawi katika 
nafasi ya kiungo akiwa Liverpool 
katika miezi ya mwisho ya msimu wa 
2022-23 na alikuwa katika ubunifu 
wake bora dhidi ya Malta katika mch-
ezo wake wa kwanza wa kimataifa 
kwa mwaka huu, akifunga bao la 
mbali.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24 ametatizika kushikilia 
nafasi ya kuanzia chini ya Southgate 
na kupata mechi yake ya 19 pekee 
tangu acheze mechi yake ya kwanza 
mwaka 2018, huku kocha akimpen-
delea Reece James, Kyle Walker au 
Kieran Trippier katika nafasi ya beki 
wa pembeni.

Ilikuwa ni mara yake ya kwanza 
kucheza katika nafasi ya juu kwa 
England tangu alipotumiwa bila 
mafanikio dhidi ya Andorra mwaka 
wa 2021. Lakini baada ya maonyesho 
hayo mazuri siku ya Ijumaa, South-
gate alisema anataka kutumia ubunifu 
wa Alexander-Arnold.

“Sina maswali kichwani anaweza 
kufanya hivyo,” alisema Southgate. 

“Tulizungumza kuhusu hilo wiki 
nne zilizopita kwenye simu na ame-
furahishwa na hilo. Alionyesha kile 
tunachofikiria anaweza kukiweza na 
anatupa kitu tofauti na viungo wetu 
wengine.

“Bila shaka, mengi yatakayotokea 
yatategemea klabu yake. Ukweli ni 
kwamba amekuwa akicheza kwa kiasi 
fulani ndani na mpira, ingawa ndani 
zaidi, umesaidia mabadiliko yake.”

Alexander-Arnold alifurahia 
kucheza nafasi hiyo akiwa amevalia 
jezi namba 10, na akasema anatu-
maini itamsaidia zaidi kuwa na nafasi 
kwenye kikosi cha Southgate.

“Sijaicheza sana, lakini inahisi 
vizuri,” alisema. “Najisikia kawaida. 
Ni mahali pengine ninaweza kujiona 
nikicheza. Nataka kuhakikisha kuwa 
mara kwa mara niko kwenye jedwali 
la timu, na huo ulikuwa msingi mzuri 
wa kujenga.

PSG, Nagelsmann 
washindwana

RAIS WA 
BAYERN 
AKERWA 
NA XAVI
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ADEBAYOR 
ANUKIA SIMBA
Na Adam Fungamwango

W
INGA wa RS 
Berkane ya 
Morocco, Vic-
torien Adebay-

or, amekubali kujiunga na 
klabu ya Simba kwa ajili ya 
msimu ujao wa ligi baada 
ya mazungumzo na vion-
gozi wa klabu hiyo jijini 
Dar es Salaam.

Adebayor, mwenye
 umri wa miaka 26, 

amekubali kujiunga
 na klabu hiyo,

 baada kushindi-
kana kujiunga nayo
 msimu uliopita al-

ipokuwa akiichezea
 klabu ya US Gen-

darmerie ya Niger.
Taarifa kutoka ndani ya 

klabu ya Simba zinasema 
kuwa, viongozi wa klabu 
hiyo walifanya mazun-
gumzo na mchezaji huyo 
na amekubali kusaini mka-

taba wa miaka miwili we-
nye chaguo cha kuongeza 
mwingine mmoja baadaye.

“Tumezungumzia pia 
mshahara, bonasi na 
marupurupu mengine, 
kifupi asilimia 90 tayari 
mchezaji huyo atavaa jezi 
za Simba msimu ujao,” 
kilisema chanzo kutoka 
ndani ya klabu ya Simba.

Adebayor alikuwa Tan-
zania na kikosi chake 
cha timu ya taifa ya Niger 
ambacho jana kilicheza 
mechi ya kusaka tiketi ya 
kufuzu fainali za Mataifa 
ya Afrika (AFCON) zinazo-
tarajiwa kufanyika mwa-
kani nchini Ivory Coast.

Hata hivyo kwa sasa 
mchezaji huyo bado ana 
mkataba wa klabu ya RS 
Berkane, na Simba inatak-
iwa kuongea na klabu yake 
hiyo kwa ajili ya kumsajili 
kwani haitompata kama 
mchezaji huru.

Kwa sasa Adebayor 

amekuwa hana namba ya 
kudumu kwenye kikosi 
cha RS Berkane iliyomsa-
jili mwishoni mwa mwaka 
jana akitokea US Gendar-
merie.

Klabu hiyo iliipiku Sim-
ba kwenye kinyang’anyiro 
cha kumpata mchezaji 
huyo ambaye mwenyewe 
alionekana kuwa na map-
enzi na Wekundu wa 
Msimbazi, lakini mwisho 
wa siku wakala wake 
akaamua kumlazimisha 
kwenda Morocco kutoka-
na na ofa nzuri walioipata.

Simba ilimuona winga 
huyo kwenye michuano 
ya Kombe la Shirikisho 
barani Afrika hatua ya 
makundi mwanzoni mwa 
msimu uliopita na ilikuwa 
na nia ya kumsajili kwa 
ajili ya msimu uliomalizika 
wa mashindano lakini il-
imkosa dakika za mwisho 
kabla ya dirisha la usajili 
halijafungwa.

Wachezaji wa Timu ya Taifa Stars wakishangilia baada ya kupata bao 
lililofungwa na Simon Msuva, katika mchezo wa kuwania kufuzu fainali za 
AFCON dhidi ya Niger uliochezwa jana Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini 
Dar es Salaam. PICHA: JUMANNE JUMA
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Mayele aomba 
kuondoka 
Yanga

Wachezaji Yanga 
wajibebesha deni 
msimu ujao
Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa Yanga wamesema 
wana deni kubwa la msimu kurudia 
kile walichokifanya msimu huu au 
zaidi ili kuendelea kukonga nyoyo za 
wanachama na mashabiki wao.

Wakizungumza jijini Dar es Sa-
laam jana, wachezaji hao wamesema 
kufanya vizuri ni jambo moja, lakini 
kuendelea kufanya hivyo na zaidi ya 
hapo ni kazi kubwa, hivyo wanapok-
wenda mapumziko watahakikisha wa-
najipanga vyema ili msimu ujao waje 
na makali zaidi ya msimu huu.

Denis Nkane, winga wa timu hiyo 
alisema ulikuwa msimu mgumu kuliko 
yote ambayo amewahi kukutana nao 
kwenye maisha yake ya soka na hasa 
alipojiunga na Yanga.

Yanga imetwaa Ngao ya Jamii, 
Ubingwa wa Ligi Kuu na Kombe la FA, 
ikiwa ni pamoja na kufika fainali za 
Kombe la Shirikisho barani Afrika.

"Tumefurahi tumekuwa na msimu 
mzuri sana wa mafanikio, lakini uliku-
wa ni msimu mgumu kuliko mingine 
yote niliyocheza, ligi imekuwa ngumu 
kutokana na uwekezaji mkubwa, 
klabu ilikuwa na malengo yake nayo 
yalikuwa ni lazima tutetee mataji 
yetu yote; ya ubingwa wa Ligi Kuu 
na Kombe la FA, na mimi mwenyewe 
kuna wakati nilipata majeraha na 
kushindwa kuitumikia, lakini nashuk-
uru nikapona na kuanza kucheza 
tena, nadhani msimu ujao itabidi 
tukaze buti ili kuendelea kupambania 
makombe yetu," alisema mchezaji 
huyo aliyesajiliwa misimu miwili ili-
yopita akitokea Biashara United.

gumzo kwa ajili ya mikataba mipya.
“Mazungumzo yanaendelea, uon-

gozi tumeamua kubaki na makocha 
hawa ambao watakuwa na msaada 
mkubwa na kocha mpya atakayea-
jiriwa hivi karibuni,” alisema kion-
gozi huyo.

Alisema mbali na makocha hao, 
tayari mchakato wa kumpata kocha 
mkuu umeanza ambapo wame-
pokea zaidi ya maombi 100 ya ma-
kocha kuomba kazi ya kuifundisha 
timu hiyo.

“Kesho (leo) tutakaa na kupitia 
CV za makocha wote walioomba 
kazi, baada ya kujiridhisha tutam-
tangaza kocha wetu mpya atakaye-
chukua nafasi ya Nabi (Nasred-
dine),” alisema.

Kwa mujibu wa Ofisa Habari wa 
Yanga, Ally Kamwe, alisema baada 
ya kutoa taarifa ya kuachana na 
Nabi, makocha wengi wametuma 
CV zao kutaka nafasi hiyo.

Alisema katika orodha ya mako-
cha ambao wanaomba kazi hiyo, 
wapo makocha wakubwa ambao 
wanatamani kufanya kazi na Yanga.

“Binafsi sikutegemea kuona ma-
jina ya makocha wakubwa kama 
waliopo, baada ya kufanya vizuri 
katika mashindano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika (CAFCC), Yanga 
imekuwa kubwa zaidi kila mmoja 
anatamani kufanya kazi katika kla-
bu hii ya mafanikio, uongozi utapi-
tia maombi yote na kuamua nani 
wa kumpa nafasi, mashabiki wasu-
biri tu,” alisema Kamwe.

Aidha, alisema watampa kazi ko-
cha mwenye mafanikio ya soka la 
Afrika hasa yule ambaye amefani-
kiwa kutwaa taji lolote la CAF.

kulia, Najeeb alipopanda mbele na 
kupiga krosi iliyokuwa inasubiriwa 
kwa hamu na wachezaji wenzake, 
lakini kwa bahati mbaya, ukatoka juu 
kidogo la lango.

Kibu, aliyekuwa kwenye kiwango 
kizuri kwenye mechi ya jana na 
kumsumbua mno beki wa kulia Na-
jeeb,  alifanya kazi ya ziada alipowa-
toka mabeki wa Niger dakika ya 12, 
na kumpa pasi Dickson Job ambaye 
alimimina majaro iliyokuwa ikisubiri-
wa na Mbwana Samatta, lakini kabla 
haujatua kichwani kwake, mabeki 
wa Niger waliuwahi na kuutoa kona, 
huku Kocha Mkuu wa Stars akiwa 
ameshasimama kutaka kushangilia 
bao.

Dakika nne baadaye, Msuva aliu-
pata mpira kirahisi baada ya beki 
mmoja wa Niger kuanguka chini peke 
yake, akapiga krosi iliyounganishwa 
na Kibu, isivyo bahati, ukatoka kido-
go tu pembeni ya lango la wapinzani.

Baada ya dakika 20 kupita, kasi ya 
Stars ilionekana kupungua na Niger 
kuanza kutawala pambano ikipiga 
pasi fupi fupi.

Moja kati ya shambulizi kali lililo-
fanywa ni lile la dakika ya 38, wakati 
mshambuliaji tegemeo wa timu hiyo, 
Daniel Sosah alipowazidi maarifa 
mabeki Bakari Mwamnyeto na Ibra-
him Abdallah ‘Bacca’ na hapo hapo, 
kipa Beno Kakolanya akiwa ametoka 
langoni.

Stars yafufua 
matumaini 
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Na Saada Akida 

M
SHAMBULIAJI wa Yanga, Fis-
ton Mayele ameomba kuon-
doka kwenye kikosi hicho na 
kwenda kutafuta changamoto 

nyingine huku klabu ya Kaizer Chief 
ikatajwa kumtaka Mkongomani huyo.
Taarifa ambayo Nipashe imei-
pata, nyota huyo ameonyesha 

dhamira ya kutoendelea kui-
tumikia klabu hiyo na anataka 

changamoto mpya.
Mmoja wa viongozi wa Yanga aliiambia 

Nipashe kuwa kwa sasa wanapambana 
kuhakikisha wanaendelea kupata hudu-
ma ya nyota huyo aliyechangia kwa kiasi 
kikubwa mafanikio yao msimu huu.

“Viongozi wanapambana kuhakikisha 
Mayele anabaki, lakini mwenyewe ame-
omba kuondoka na ameuomba uon-
gozi kukubali ofa yoyote itakayokuja ku-
muhusu yeye, kama viongozi tunatamani 

Southgate ambadilisha Alexander-Arnold

INAENDELEA UKURASA 23

MAYELE AOMBA 
KUONDOKA YANGA

   Viongozi wapambana kum-
bakisha, Kaizer Chief yatajwa...

INAENDELEA  UKURASA 23

kuendelea kuwa na Mayele kiko-
sini,” alisema kiongozi huyo na 
kuongeza; 

“Viongozi hatutakuwa na 
jinsi kama akibaki na msi-
mamo wake kwa sababu tayari 
mchezaji ameshataka kuondoka 
huwezi kumzuia, lakini bado 
tunapambana kuhakikisha 
tunambakisha,” alisema.

Aidha, alisema wapo 
wachezaji wengine am-
bao wameandika barua 
kuomba kuvunja mikataba 
yao ili waende wakatafute 
changamoto nyingine.

“Kuna wachezaji wengine 
wenyewe wameomba kuon-
doka, mazungumzo yanaen-

delea na mambo yatawekwa wazi 
siku si nyingi,” alisema kiongozi 
huyo.

Wapambana kuwabakisha mako-
cha

Katika hatua nyingine, uongozi 
wa Yanga upo kwenye mazungum-
zo ya kuwabakisha makocha wake 

wasaidizi Helmy Gueldich na 
Khalil Ben Youssef.

Makocha hao mikataba 
yao imemalizika baada 
ya kuisha kwa msimu 
huu wa 2022/2023, 

kwa sasa wapo 
kwenye mazun-

Nyota wa Timu ya Taifa ‘Taifa Stars’, Novatius Dismas (kulia), akimtoka mchezaji wa Niger, katika mchezo wa kuwania 
kufuzu fainali za AFCON uliochezwa jana kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, Stars ilishinda bao 
1-0. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Adam Fungamwango

BAO pekee lililofungwa na 
mchezaji wa kimataifa wa 
Tanzania anayecheza soka la 
kulipwa kwenye klabu ya Al 
Qadsiah ya Saudi Arabia, Si-
mon Msuva, jana liliifanya timu 
ya taifa, Taifa Stars kufufua 
matumaini ya kukata tiketi, 
kucheza fainali za Mataifa ya 
Afrika (AFCON), zinazotara-
jiwa kufanyika mwakani Ivory 
Coast kwa kuifunga Niger bao 
1-0.

Winga huyo alipachika 
bao hilo dakika ya 69, baada 
ya kazi nzuri iliyofanywa 
na kiungo Novatus Dismas, 
anayecheza soka la kulipwa 
Ubelgiji kwenye klabu ya Zulte 
Waregem.

Faulo iliyopigwa na Dickson 
Job winga ya kulia, ilikatisha 
hadi winga ya kushoto, kiungo 
huyo akauchukua mpira na 
kuwazidi nguvu na maarifa 
mabeki wa Niger kabla ya ku-
piga krosi iliyounganishwa na 
Msuva, akiiwezesha Tanzania 
kupata ushindi wa kwanza ny-
umbani, Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Kwenye mechi hiyo ya Kundi 
F, ya kusaka tiketi ya kucheza 
fainali hizo zinazotarajia 
kuanzia Januari 13 mwakani, 
hadi Februari 11, Stars ilitawala 
zaidi kipindi cha kwanza, hasa 
dakika 20 za mwanzo na Niger 
ilitawala kipindi cha pili hasa 
dakika 15 za mwisho.

Sekunde ya 30 tu, Kibu Denis 
alimtoka Najeeb Yakoub na 
kupiga krosi iliyowababatiza 
mabeki wa Niger na kuwa kona 
ambayo ilienda kupigwa na 
Mudathir Yahaya na kuungan-
ishwa vema na Simon Msuva, 
lakini ukatoka kidogo nje ya 
lango.

Stars iliendelea kulisakama 
lango la wapinzani wao, dakika 
ya nne ya mchezo, Mudathir 
Yahaya, akiwa umbali wa mita 
zipatazo 35, aliachia kom-
bora kali ambalo kipa Djibrilla 
Kassali Djibo alitaka kuudaka, 
lakini ukamtoka na kwa bahati 
nzuri akauwahi tena.

Niger ilijibu shambulizi 
dakika ya tano, wakati beki wa 

Stars yafufua 
matumaini 
kutinga AFCON


	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

