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ISIKUPITE

TIMU SABA ZINAZOONGOZA MIKATABA MINONO YA JEZI

Ilikuwa siku iliyojaa ushindi na dhiki kwa mshambuliaji nyota wa Arsenal Bukayo Saka baada ya winga huyo mwenye umri wa miaka 21 kuvunja rekodi ya Paul Merson ambayo ilidumu kwa miaka 26, ya kucheza mechi 82 mfululizo kwa kucheza mechi yake ya 83 mfululizo. Lakini katika hali ya ukatili wa kejeli, Saka alifanya kosa kwa kumpasia Andreas Pereira, aliyeitanguliza Fulham kupata bao wakati waki-toka sare ya mabao 2-2 kwenye Uwanja wa Emirates juzi.

LONDON, England 

K
LABU za soka ziliingia 
mikataba ya udhamini 
na chapa za nguo za 
michezo ili kuzalisha na 

kusambaza vifaa vya timu na bid-
haa nyinginezo. Hiki ni chanzo 
kikubwa cha mapato kwa klabu 
za soka kwani mikataba hii ina-
zisaidia kuzalisha kiasi kikubwa 
kupitia chapa na uuzaji.

Dili la jezi kwa kawaida huhu-
sisha jezi za klabu, vifaa vya 
mazoezi, mavazi mengine na 
bidhaa mbalimbali za mashabiki. 
Jumla ambayo chapa inalipa kwa 
mpango kama huo inaweza kuto-
fautiana kulingana na umaarufu 
wa klabu ulimwenguni na ma-
fanikio yake.

Ofa za vifaa si tu huchangia ui-
mara wa kifedha wa klabu, lakini 
huchangia katika kuunda utam-
bulisho wake na utambuzi wa 
chapa. Hii ni kwa sababu muun-
do au mwonekano wa seti ya 
timu inakuwa sehemu muhimu 
ya uwakilishi wake wa kuona.  

Acha sasa tuangalie timu saba 
zilizo na ofa kubwa zaidi za jezi 
zinazolipwa kwa msimu...

#7 Chelsea - Euro milioni 70 

kwa msimu (Nike)
Chelsea ilitia saini mkataba 

wa jezi na miamba ya nguo za 
michezo ya Nike ambao ulianza 
kutekelezwa msimu wa 2017-18. 
Ndio mkataba mkubwa zaidi 
wa kibiashara katika historia ya 
klabu hiyo ya Ligi Kuu England. 
Mkataba huo una thamani ya 
Euro milioni 70 kwa msimu na 
utaendelea kwa miaka 15 kutoka 
mwaka 2017.

Kabla ya kusaini mkataba huo, 
Chelsea ilipunguza mkataba wa 
Adidas uliokuwapo kwa miaka 
sita. Mkataba huo na kampuni 
ya Nike uliripotiwa kuongeza 
maradufu mapato ya ‘The Blues’ 
hao kutokana na makubaliano 
yao ya awali na Adidas.

#6 Manchester City – Euro 
milioni 75 kwa msimu (Puma)

Hili ndiyo dili pekee kati ya 
10 zilizoingiza fedha nyingi 
zaidi duniani ambazo hazihusi-
shi Adidas au Nike. Manchester 
City walitia saini mkataba huo 
mwaka 2019 na thamani yake ni 
Euro milioni 75 kwa msimu. Hata 
hivyo, kwa kuwa mkataba huo 
una miaka minne sasa na City il-
ishinda mataji matatu msimu uli-
opita, huenda ukaongezwa tena.

Mashabiki wa City wameone-
kana kufurahishwa na jezi am-
bazo Puma wameweka katika 
misimu ya hivi karibuni. Lakini 
wakati huo huo, kimekuwa kipin-
di kizuri cha mafanikio kwa City 
na mashabiki huwa hawalala-
miki chochote wakati kabati ya 
vikombe inapokuwa imejaa.

#5 Paris Saint-Germain - 
Euro milioni 80 kwa msimu 
(Nike)

Umaarufu na mafanikio ya 
Paris Saint-Germain kwenye juk-
waa la kimataifa, pamoja na kiko-
si chao chenye nyota wengi, uli-
wafanya kuwa mshirika muhimu 
wa Nike. PSG wameweza kusajili 
baadhi ya wanasoka bora duni-
ani kama Lionel Messi, Neymar 
na Kylian Mbappe katika miaka 
ya hivi karibuni.

Umaarufu wao katika kiwango 
cha kimataifa umeongezeka kwa 
kiasi kikubwa katika muongo uli-
opita na imekwenda mbali sana 
kuwasaidia kupata mkataba wa 
faida wa vifaa vya Nike.

#4 Arsenal – Euro milioni 85 
kwa msimu (Adidas)

Adidas waliongeza mkataba 
wao wa jezi na Arsenal Septem-

ba mwaka jana. Kwa mujibu wa 
makubaliano mapya, wataen-
delea kutengeneza na kusam-
baza vifaa vya ‘Washikabunduki’ 
hao hadi 2030. Kwa mujibu wa 
masharti ya mkataba huo mpya, 
Arsenal itaingiza euro milioni 85 
kwa msimu kutoka Adidas.

Adidas na Arsenal zimeripoti-
wa kuangazia kuwekeza katika 
kutengeneza safu za bidhaa kwa 
wachezaji na mashabiki wa kan-
danda na pia kuwekeza katika 
jamii za wenyeji.

#3 Manchester United – Euro 
milioni 87.5 kwa msimu (Adi-
das)

Manchester United wamewe-
ka kalamu kwenye mkataba wa 
jezi kubwa zaidi katika histo-
ria ya Ligi Kuu England. Mka-
taba huo mpya utaendelea hadi 
mwaka 2035 na unawakilisha 
nyongeza ya miaka 10 kwenye 
makubaliano yao ya sasa na Adi-
das.

Kwa mujibu wa mkataba huo 
mpya, Manchester United itain-
giza kiasi cha Euro milioni 87.5 
kwa mwaka, na kuwafanya kuwa 
wanaolipwa fedha nyingi zaidi 
kupitia udhamini wa jezi kwenye 
Ligi Kuu England.

#2 Barcelona – Euro milioni 
105 kwa msimu (Nike)

Nike imekuwa msambazaji 
rasmi wa jezi za Barcelona tangu 
mwaka 1998. Pande zote mbili 
zimeonesha nia ya kufanya kazi 
pamoja na hii imesaidia uhusi-
ano wao kukua kwa miaka min-
gi. Mnamo 2018, Barca iliongeza 
mkataba wao na Nike kwa miaka 
10.

Kwa mujibu wa mkataba huo 
mpya, Barcelona wanapata euro 
milioni 105 kwa msimu kutoka 
kwa Nike. Ni dili la pili kwa bei 
ghali zaidi katika historia ya 
mchezo huo mzuri.

#1 Real Madrid – Euro mil-
ioni 120 kwa msimu (Adidas)

Kama vile Barcelona na Nike, 
Real Madrid na Adidas wame-
kuwa na ushirikiano tangu 
mwaka 1998. Ushirikiano huo 
unatazamiwa kuendelea hadi 
mwaka 2028 kulingana na 
masharti ya makubaliano yali-
yokubaliwa kati ya pande hizo 
mbili mnamo mwaka 2019.

Real Madrid itapokea kitita 
cha Euro milioni 120 kwa msimu 
kutoka kwa Adidas na ni dili la 
jezi zenye faida kubwa zaidi ka-
tika historia ya soka.
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ukurasa 11

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na viongozi mbalimbali wakati akifunga mafunzo ya 
wakuu wa mikoa pamoja makatibu tawala wa mikoa katika Chuo cha Uongozi cha Mwalimu 
Nyerere, Kibaha kwa Mfipa, Pwani jana. PICHA: IKULU

TMA yatoa tahadhari 
upepo mkali siku tano 

yaliyomo

Wahitimu 
760 BBt 
kupewa 

mashamba,
kunolewa 

Jkt siku 30

JESHI la Polisi mkoani Songwe linamshikilia, 
Kelvin Greeton (23), mkazi wa Isanga, mkoani 
Mbeya, kwa tuhuma za wizi wa Sh. milioni nne 
za mteja aliyekuwa akimsaidia kusajili laini mpya 
ya simu ya mkononi kutoka mtandao wa 4G 
kwenda 5G...

MKURUGENZI Mtendaji 
wa Kituo cha Sheria na 
Haki za Binadamu (LHRC), 
Dk. Anna Henga, ame-
shauri Kanuni za Sheria ya 
Huduma...

mBaroNi tuhuma kuJihamiShia 
mil. 4/- za mteJa akimSaJilia 5G

lhrC yatoa aNGalizo 
kaNuNi Sheria ya haBari

ukurasa 3

Miradi yenye ajenda 
za kuharibu maadili 
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TMA yatoa tahadhari 
upepo mkali siku tano
Na Jenifer Gilla

MAMLAKA ya Hali ya Hewa nchini (TMA) imewa-
tahadharisha wakazi wa Pwani ya Bahari ya Hindi 
na maziwa makuu ya Victoria, Tanganyika na Nyasa 
kuhusu kuwapo na upepo mkali na mawimbi makub-
wa kwa siku tano kuanzia leo.

Kupitia ukurasa wa kijamii wa Instagram, TMA il-
ieleza kuwa upepo huo unatarajiwa kufikia kilomita 
40 kwa saa na mawimbi makubwa kufikia mita mbili 
yakiwa na uwezekano wa kuleta athari katika maeneo 
hayo.

Aidha, ilieleza kuwa madhara yanayoweza kutokea 
katika maeneo hayo ni kuathirika kwa baadhi ya shu-
ghuli za uvuvi na usafirishaji wa baharini na kuwataka 
wanaofanya shughuli hizo kuwa na tahadhari.

Taarifa hiyo imeeleza kuwa leo na kesho maeneo 
yanayoweza kupata athari za wastani kwa ukanda wa 
Pwani ya Bahari ya Hindi ni mikoa ya Lindi, Mtwara, 
Tanga, Dar es Salaam, Pwani, visiwa vya Mafia, Unguja 
na Pemba.

Kwa ukanda wa Ziwa Victoria taarifa hiyo ilitaja 
mikoa inayoweza kuathirika ni Kagera, Geita, Mwanza, 
Mara na Simiyu, ukanda wa Ziwa Tanganyika ni mikoa 
ya Kigoma, Katavi na Rukwa na ukanda wa Ziwa Nyasa 
ni Mbeya, Njombe na Ruvuma.

Aidha, TMA ilieleza kwa siku ya Jumatano maeneo 
yanayoweza kuathiriwa na hali hiyo ni ukanda wa 
Pwani ya Bahari ya Hindi ambayo ni mikoa ya Lindi, 
Mtwara, Tanga, Dar es Salaam, Pwani, viziwa vya Ma-
fia, Unguja na Pemba.

Mtafiti mbobezi wa viumbe bahari kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam. Prof. Philip Bwathondi, ali-
washauri wavuvi na wasafirishaji kusitisha shughuli 
kwa siku zilizotangazwa na TMA ili kuepuka madhara 
yanayoweza kutokea ikiwamo boti kuzama, kujeruhi 
na kusababisha vifo kwa wavuvi.

Vilevile, alisema kunapokuwa na upepo mkali ba-
harini na mawimbi makubwa nguvu ya mkondo in-
aongezeka na kuleta athari kwa wavuvi kupekelekwa 
eneo tofauti na wanapotega nyavu zao, hata kusababi-
sha baadhi yao kupelekwa kwenye kina kirefu.

Aidha, alisema mawimbi yanapokuwa makubwa sa-
maki wanajificha kwenye matumbawe na upatikanaji 
wao unakuwa wa shida kwa kuwa nao pia wanakimbia 
machafuko.

Alisema wakati mwingine upepo mkali husababisha 
mvua, kama wavuvi wanakwenda kuvua wanapata 
usumbufu wa kunyeshewa.

Katibu wa Wavuvi wa Mwalo wa Buyuni (BMU), 
Musa Kayanda, alisema wameisikia taarifa hiyo kupitia 
vyombo vya habari na kama hali itakuwa kama ilivyo-
tangazwa hawatokwenda kufanya shughuli za uvuvi 
kujiepusha na majanga.

Alisema kwa hali hiyo huwa inatokea kwa miezi ya 
Julai na Agosti na kudumu kwa siku tatu hadi tano 
na kuathiri shughuli zao za kujiingizia kipato kupitia 
uvuvi.

Mvuvi kutoka mwalo wa samaki wa Kunduchi, Sadiki 
Chale, aliishauri TMA kutafuta namna bora ya kufiki-
sha taarifa kama hizo kwa wavuvi ambao ni waathirika 
wakubwa wa machafuko ya bahari kuliko kutangaza 
kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari 
pekee kwa kuwa siyo wote wanaoweza kupata taarifa 
hizo.

Wakati huo huo, Mamlaka hiyo imewataka wananchi 
kuchukua tahadhari kutokana na mvua ya El-Nino zi-
nazotarajiwa kunyesha mwezi Oktoba hadi Desemba. 

Imesema kutokana na mvua hiyo kunatarajiwa ku-
wapo mafuriko na maporomoko ya ardhi na kuleta 
madhara makubwa kwa binadamu na mazingira, iki-
wamo matukio ya vifo, magonjwa ya mlipuko na uhar-
ibifu wa miundombinu na upotevu wa mali.

Mamlaka hiyo imezishauri sekta na taasisi mbalim-
bali, zikiwamo za kilimo, mifugo, uvuvi, utalii, wany-
amapori, uchukuzi, mamlaka za miji, nishati, maji na 
madini, sekta binafsi, Wizara ya Afya na menejimenti 
za maafa kuchukua hatua mapema kabla ya kuanza 
kwa mvua hizo.

Samia awapa angalizo ma-RC, ma-RAS 
miradi inayoharibu maadili kwa vijana 

Mkurugenzi wa 
Shirika lisilo 
la Kiserikali la 
Himiza Devel-
opment Organ-
ization (HDO), 
lenye masikani 
yake Mkuranga 
mkoani Pwani, 
Prisca Ngwes-
gemi (kushoto), 
akiendesha 
mafunzo ya 
malezi bora 
kwa wakazi 
wa Kata ya 
Mbagala Kuu 
Dar es Salaam 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
SABATO 
KASIKA

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan ame-
waagiza wakuu wa mikoa (ma-RC) na 
makatibu tawala wa mikoa (ma-RAS) 
kuendana na mabadiliko ya dunia.

Vilevile, amewataka kuhakikisha 
usalama wa vijana kwa kusimamia 
miradi inayowahusisha ambayo min-
gi hutumika kupenyeza ajenda zina-
zopotosha maadili na utamaduni wa 
taifa.

Rais Samia alitoa maagizo hayo 
jana wakati akifunga mafunzo kwa 
viongozi hao katika Chuo cha Uon-
gozi cha Mwalimu Nyerere, wilayani 
Kibaha, mkoani Pwani, yakiandaliwa 
na Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI).

Alisema ni muhimu kila kiongozi 
akawa mwepesi kukabiliana na mab-
adiliko hayo ili kuendana na mfumo 
wa dunia wa sasa na kiuchumi bila 
kusubiri maelekezo kutoka juu.

“Kuna tabia ya ‘kujidogosha’, ku-
jifanya ‘mimi ninasubiri maelekezo 
ya juu, sifanyi maana ninasubiri juu’, 
juu kwa nani? Pale ulipo juu ni wewe, 
kuna watu wanasubiri maelekeo ya 
juu pale ulipo. 

“Muwe ‘active’ kuangalia mikakati, 
mbinu, serikali inasema nini na ninyi 
mnakwenda haraka na mabadi-
liko, tukifanya hivyo tutakwenda na 
maendeleo haraka.

“Kwenye uongozi, kuna muundo 
tofauti tofauti, mimi sitakushushia 
nini cha kusema, ninataka wewe uwe 
na ndoto zako, nini unataka kufanya 
kulingana na sheria, kanuni, miongo-
zo, mipango na mikakati ya serikali, 
yote kwenye eneo lako unaitumiaje 
kutimiza katika eneo lako, usisubiri 
Rais asema Mkuu wa Mkoa fanya 
hilo, kila kiongozi na muundo wake.

“Mimi ninapenda kuona mtu anaji-
tuma, anajielewa na anajua nini ana-
fanya. Huyumbishwi katika nafasi 
yako. Ninataka kuona kila mtu kasi-
mama kwenye nafasi yake, ikitokea 
mtu amekupa changamoto kwe-
nye uamuzi wako, uwe na hoja ya 
kutetea, amekuja mkubwa unajitetea 

na unasimama kwenye uamuzi wako. 
“Ninaposema kusimama siyo 

muwe kichwa ngumu kwamba Rais 
kasema nisimame kwenye uamuzi 
wangu. Ninachotaka ni hiki. Hatuen-
di hivyo,” alisema.

Rais Samia pia aliwaagiza vion-
gozi hao kuacha kupuuza wananchi, 
hivyo wawatumikie kwa kuwapa hu-
duma na kushughulikia kero, malala-
miko na mahitaji yao.  

Mkuu wa Nchi pia aliwataka wa-
tumishi serikalini katika idara tofauti 
kwenye ngazi za mikoa, kutumia fed-
ha za maendeleo zinazotolewa kwa 
maslahi ya wananchi. 

Waziri Mkuu, Kasim Majaliwa, alim-
shukuru Rais kwa mpango kazi wa 
viongozi kupata mafunzo ya uongozi 
ambayo yataboresha mpango kazi.

Alisema mfumo huo una tija kub-
wa kwa kuwa umeshaleta matokeo 
ya mabadiliko ya kiutendaji katika 
maeneo mbalimbali.

Alimhakishishia Rais Samia kuwa 
wataendelea kusimamia miradi yote 
iwe ya viwango na kukamilika kwa 
wakati ili iwe mtatuzi wa kero za wa-
nanchi.

Waziri wa Fedha,  Dk.  Mwigulu 
Nchemba, aliwataka wakuu wa 
mikoa na makatibu tawala wa mikoa 
kusimamia ipasavyo biashara katika 
maeneo yao na kuwazuia watendaji 
wa taasisi za serikali kufunga biasha-
ra za watu na kusababisha mizozo ka-
tika ukusanyaji kodi, tozo na mambo 
mengine kwa kuwa hatua za kufunga 
biashara na ofisi hizo zina athari kub-
wa kiuchumi na ajira za watu.

“Utaratibu huu unakwenda kiny-
ume cha juhudi kubwa za Rais Dk. 
Samia kuboresha mazingira ya ku-
fanya biashara nchini. Nilielekeza na 
ninaendelea kusisitiza kuwa ni maru-
fuku kwa taasisi yoyote ya serikali 
kufunga biashara, ofisi ama maeneo 
yoyote ya uzalishaji kwa kigezo cha 
kukiuka taratibu mbalimbali.

“Mwenye biashara achukuliwe 
hatua kwa makosa ya biashara na 
siyo kuifunga biashara yenyewe,” ali-
sisitiza Dk. Nchemba.

Pia aliwahimiza viongozi hao wa 
mikoa kuweka usimamizi mad-
hubuti wa ukusanyaji wa mapato na 
matumizi ya fedha za umma katika 
maeneo wanayoyasimamia, ili ku-
fikia malengo na kuwezesha mipa-
ngo ya serikali katika utekelezaji wa 
miradi ya kimkakati na ujenzi wa 
miundombinu wezeshi kwa ajili ya 
utoaji huduma za msingi za kijamii 
ikiwamo elimu, afya na maji safi na 
salama.

Alisema kwa mwaka wa fedha wa 
2023/24, serikali inatarajia kukusan-
ya Sh. trilioni 44.39 kutoka vyanzo 
vyote. Kati yake, mapato ya ndani 
yakijumuisha mapato ya halmashau-
ri yanatarajiwa kuchangia asilimia 
70.7, misaada na mikopo nafuu asil-
imia 12.3 na mikopo ya kibiashara ku-
toka ndani na nje ya nchi asilimia 17.

Aliagiza ushirikishwaji wa sekta 
binafsi katika utekelezaji wa miradi 
ya maendeleo kupitia utaratibu wa 
Ubia kati ya Sekta ya Umma na Sekta 
Binafsi (PPP) na kuhakikisha miradi 
inayoibuliwa na kutekelezwa, inaku-
wa na tija kwa wananchi na Taifa 
kwa ujumla kwa kukagua thamani ya 
fedha iliyotumika na viwango vina-
vyotakiwa.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - TAMI-
SEMI, Angellah Kairuki, alisema 
mafunzo hayo yanatakiwa kwenda 
kuleta mabadiliko katika ukusanyaji 
mapato na kudhibiti mianya ya up-
otevu wa fedha.

Katibu Mkuu wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Daniel Chongolo, 
alisema mafunzo hayo yanakwenda 
kuongeza ufanisi katika utendaji kazi 
wa viongozi hao.

Alisema fursa waliyoipata vion-
gozi hao itaongeza kasi ya utatuzi 
wa kero za wananchi, sambamba na 
kutekeleza ahadi ya chama hicho ya 
kuboresha huduma kwa wananchi.

Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abuba-
kar Kunenge, alisema katika kipindi 
cha miaka miwili ya uongozi wa Rais 
Samia, Sh. trilioni 1.15 zimepokewa 
katika mkoa huo na kutekeleza mi-
radi mbalimbali ya maendeleo. 
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HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA
BARUA ZOTE ZIANDIKWE KWA MKURUGENZI WA MANISPAA

SIMU: MKURUGENZI WA MANISPAA
Ofisi ya Mkurugenzi,

OFISI ZOTE: +255 736 200911/12
Manispaa ya Ilemela,

FAX:+255 028 736 200910,  S.L.P 735,
E-mail: Ilemela Municipal@yahoo.com MWANZA

Kumb.Na.IMC/L/36725/12/SBM
Tarehe: 24/08/2023

 Kwa yeyote anayehusika,
SHERIA YA USAJILI WA ARDHI (SURA 334)

KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO (LETTER OF OFFER) YA 
KUMILIKI ARDHI .

Offer ya kiwanja Na. 566 Kitalu ‘LL’ KILOLELI.
Mmiliki aliyeandikishwa: HUSSEIN HASSAN LUGWISA wa S.L.P 
875, Mwanza.
Muombaji: SHANI HUSSEIN LUGWISA  wa S.L.P 875, Mwanza.

TAARIFA IMETOLEWA kwamba offer ya mmiliki wa ardhi 
iliyotajwa hapo juu imepotea, na  ninakusudia kutoa offer mpya 
badala yake iwapo hakuna pingamizi lolote kwa muda wa mwezi 
mmoja (SIKU 30) tokea tarehe ya taarifa hii.
Endapo offer hii ikionekana irudishwe Manispaa ya Ilemela 
S.L.P 735, Mwanza.

Stephen B. Mabana
KNY: MKURUGENZI WA MANISPAA

ILEMELA

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA
BARUA ZOTE ZIANDIKWE KWA MKURUGENZI WA MANISPAA

SIMU: MKURUGENZI WA MANISPAA
Ofisi ya Mkurugenzi,

OFISI ZOTE: +255 736 200911/12
Manispaa ya Ilemela,

FAX: +255 028 736 200910
E-mail: IlemelaMunicipal@yahoo.com  MWANZA

Kumb.Na.IMC/L/16953/12/SBM
Tarehe: 24/08/2023

 Kwa yeyote anayehusika,
SHERIA YA USAJILI WA ARDHI (SURA 334)

KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO (LETTER OF OFFER) YA 
KUMILIKI ARDHI .

Offer ya kiwanja Na. 278 Kitalu ‘G’ NYAMANORO.
Mmiliki aliyeandikishwa: HUSSEIN HASSAN LUGWISA wa S.L.P 
875, Mwanza.
Muombaji: SHANI HUSSEIN LUGWISA  wa S.L.P 875, Mwanza.

TAARIFA IMETOLEWA kwamba offer ya mmiliki wa ardhi 
iliyotajwa hapo juu imepotea, na  ninakusudia kutoa offer mpya 
badala yake iwapo hakuna pingamizi lolote kwa muda wa mwezi 
mmoja (SIKU 30) tokea tarehe ya taarifa hii.
Endapo offer hii ikionekana irudishwe Manispaa ya Ilemela 
S.L.P 735, Mwanza.

Stephen B. Mabana
KNY: MKURUGENZI WA MANISPAA

ILEMELA

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA
BARUA ZOTE ZIANDIKWE KWA MKURUGENZI WA MANISPAA

SIMU: MKURUGENZI WA MANISPAA
Ofisi ya Mkurugenzi,

OFISI ZOTE: +255 736 200911/12
Manispaa ya Ilemela,

FAX:+255 028 736 200910,  S.L.P 735,
E-mail: Ilemela Municipal@yahoo.com MWANZA

Kumb.Na.IMC/L/36725/12/SBM
Tarehe: 24/08/2023

 Kwa yeyote anayehusika,
SHERIA YA USAJILI WA ARDHI (SURA 334)

KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO (LETTER OF OFFER) YA 
KUMILIKI ARDHI .

Offer ya kiwanja Na. 566 Kitalu ‘LL’ KILOLELI.
Mmiliki aliyeandikishwa: HUSSEIN HASSAN LUGWISA wa S.L.P 
875, Mwanza.
Muombaji: SHANI HUSSEIN LUGWISA  wa S.L.P 875, Mwanza.

TAARIFA IMETOLEWA kwamba offer ya mmiliki wa ardhi 
iliyotajwa hapo juu imepotea, na  ninakusudia kutoa offer mpya 
badala yake iwapo hakuna pingamizi lolote kwa muda wa mwezi 
mmoja (SIKU 30) tokea tarehe ya taarifa hii.
Endapo offer hii ikionekana irudishwe Manispaa ya Ilemela 
S.L.P 735, Mwanza.

Stephen B. Mabana
KNY: MKURUGENZI WA MANISPAA

ILEMELA

HALMASHAURI YA MANISPAA YA ILEMELA
BARUA ZOTE ZIANDIKWE KWA MKURUGENZI WA MANISPAA

SIMU: MKURUGENZI WA MANISPAA
Ofisi ya Mkurugenzi,

OFISI ZOTE: +255 736 200911/12
Manispaa ya Ilemela,

FAX: +255 028 736 200910
E-mail: IlemelaMunicipal@yahoo.com  MWANZA

Kumb.Na.IMC/L/16953/12/SBM
Tarehe: 24/08/2023

 Kwa yeyote anayehusika,
SHERIA YA USAJILI WA ARDHI (SURA 334)

KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO (LETTER OF OFFER) YA 
KUMILIKI ARDHI .

Offer ya kiwanja Na. 278 Kitalu ‘G’ NYAMANORO.
Mmiliki aliyeandikishwa: HUSSEIN HASSAN LUGWISA wa S.L.P 
875, Mwanza.
Muombaji: SHANI HUSSEIN LUGWISA  wa S.L.P 875, Mwanza.

TAARIFA IMETOLEWA kwamba offer ya mmiliki wa ardhi 
iliyotajwa hapo juu imepotea, na  ninakusudia kutoa offer mpya 
badala yake iwapo hakuna pingamizi lolote kwa muda wa mwezi 
mmoja (SIKU 30) tokea tarehe ya taarifa hii.
Endapo offer hii ikionekana irudishwe Manispaa ya Ilemela 
S.L.P 735, Mwanza.

Stephen B. Mabana
KNY: MKURUGENZI WA MANISPAA

ILEMELA

Wahitimu 760 BBT kupewa mashamba, kunolewa JKT
Na Renatha Msungu,  
DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Hussein 
Bashe, ametangaza neema kwa 
wahitimu 763 wa Programu 
ya Jenga Kesho Bora (BBT) ku-
gawiwa mashamba kesho katika 
eneo la Chinangali na Ndogoye, 
mkoani Dodoma.

Vijana hao pia wanatakiwa 
kujiunga na Jeshi la Kujenga 
Taifa ( JKT) kwa ajili ya kupewa 
mafunzo ya kizalendo kwa 
mwezi mmoja.

Akizungumza na wahitimu 

hao jana jijini hapa, Bashe 
alisema katika mgawanyo wa 
mashamba hayo, wanawake wa-
takabidhiwa mashamba eneo la 
Chinangali na wanaume eneo la 
Ndogoye.

Waziri Bashe alisema kuwa 
baada ya kutoka JKT, watarejea 
katika maeneo ya mashamba 
yao kwa ajili ya kuanza kilimo 
Oktoba mwaka huu.

“Watakaporejea katika 
mashamba yao, watakuta tayari 
kwa ujenzi wa nyumba ambazo 
wataishi wakiwa wanafanya 
kilimo biashara. Hawa ndio wa-

Mbaroni tuhuma 
kujihamishia 
mil. 4/- za mteja 
akimsajilia 5G
Na Moses Ng’wat, SONGWE

JESHI la Polisi mkoani Songwe 
linamshikilia, Kelvin Greeton 
(23), mkazi wa Isanga, mkoani 
Mbeya, kwa tuhuma za wizi wa 
Sh. milioni nne za mteja aliyeku-
wa akimsaidia kusajili laini mpya 
ya simu ya mkononi kutoka 
mtandao wa 4G kwenda 5G.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Songwe, Theopista Mallya, ali-
waambia waandishi wa habari 
jana kuwa mtuhumiwa huyo 
alikamatwa  Agosti 21 mwaka 
huu baada ya kutenda kosa hilo 
kupitia simu ya mteja wake kiny-
ume cha sheria.

“Mtuhumiwa huyu ambaye 
pia ni dereva wa bajaji, ni mion-
goni mwa vijana waliokuwa 
wanatafutwa na Jeshi la Polisi 
kwa tuhuma za makosa ya 
kimtandao.

“Wamekuwa wakitumia kivuli 
cha kusajilia wateja laini mpya 
za simu kutoka 4G kwenda 5G 
na baadaye kufanya wizi kwa 
kuhamisha fedha zilizomo katika 
simu hizo za wateja au zilizoun-
ganishwa na mifumo ya benki,” 
alifafanua Kamanda Mallya.

Alisema mtuhumiwa huyo 
baada ya kubanwa, alikiri kosa 
hilo kupitia kujua namba za siri 
za mteja wake ndipo alipojiham-
ishia kiasi hicho cha fedha kili-
chokuwa kimehifadhiwa katika 
akaunti ya Benki ya NMB.

Kamanda Mallya alisema jeshi 
hilo linaendelea na uchunguzi 
na pale utakapokamilika, mtuhu-
miwa atafikishwa mahakamani.

Jeshi hilo pia linamshikilia Wil-
lium Mpenda (34), mkazi wa Jiji 
la Mbeya, kwa tuhuma za ku-
vunja na kuiba Sh.  milioni 10, 
simu 120, vocha za mitandao 
mbalimbali na mali nyingine ka-
tika maduka matatu tofauti Mtaa 
wa Vibanda wa Kituo cha Malori, 
mjini Vwawa, wilayani Mbozi.

“Mtuhumiwa ambaye bado 
tunaendelea kutafuta mtandao 
anaoshirikiana nao katika tukio 
hilo, baada ya kufanikiwa kuto-
boa bati juu ya paa katika duka 
moja na kutumbukia ndani, ali-
kusanya mali zilizokuwapo nda-
ni ya duka hilo na kuingia katika 
maduka mengine mawili kwa 
kuwa yalikuwa yameungana,” 
alifafanua Kamanda Mallya.

Kamanda Mallya alisema kuwa 
baada ya mtuhumiwa kukamat-
wa na kufanyiwa upekuzi, ali-
kutwa na baadhi ya mali hizo za 
wizi ambao ni simu sita na vocha 
mbalimbali za mitandao ya simu 
zenye thamani ya Sh. 65,000.

Alisema katika mahojiano, 
mtuhumiwa huyo alikiri kosa 
hilo. Fedha alizopata, alinunua 
pikipiki yenye namba za usajili 
MC 537 DXZ. Inashikiliwa na jeshi 
hilo.

Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa (katikati), Waziri 
wa Madini, Dotto Biteko 
(wa pili kushoto) na Rais 
mstaafu, Jakaya Kikwete 
(wa pili kulia), wakimsiki-
liza Mkurugenzi wa Shirika 
la Madini (STAMICO), 
Venance Mwasse (kushoto), 
walipotembelea banda la 
shirika hilo na kuzungumzia 
madini ya chumvi kwenye 
maonyesho ya madini na 
fursa za uwekezaji yali-
yofanyika Mjini Ruangwa 
mkoani Lindi juzi. PICHA: 
GIFT THADEY

pigania uhuru wa BBT.
“Serikali itakuwa pamoja nao 

kuwashika mkono kwa mwaka 
mmoja. Baada ya hapo wataende-
lea kusimama wao wenyewe kwa 
ajili ya kuendeleza kilimo cha 
biashara na chenye tija,” alisema  
Bashe alisema kuwa baada ya 
mwaka, serikali itawaacha wa-
fanye kilimo wenyewe lakini ha-
watoruhusiwa kuuza mashamba.

Waziri huyo alisema serikali 
inaendelea kuboresha miundom-
binu ya umwagiliaji ili kuhakiki-
sha wahitimu hao wanaokwenda 
kuanza kilimo, wanafanya kilimo 
chenye tija ili kuwa mfano wa 
kuigwa.

Kuhusu bima ya afya, Waziri 
Bashe alisema majina yao yame-
wasilishwa kushughulikiwa ku-
pata bima ili kila mhitimu awe na 
uhakika wa matibabu.

“Suala la bima ya afya pamoja 
na fedha za kujikimu ninakwenda 
kulifanyia kazi ila ninawahakik-
ishieni yote yanakwenda kutimia 
ikiwamo kupewa smart card am-
bayo itakuwa ina taarifa zote za 
wakulima na serikali itaendelea 
kuwa pamoja na ninyi,” alisema 
Bashe.

Waziri huyo alibainisha kuwa 
awali baadhi ya watu waliona 
kama programu hiyo watu 
wanakwenda kucheza lakini 
baadhi ya nchi za Afrika wame-
kuja kutembelea na kujifunza ili 
kuitekeleza katika nchini zao.

Kuhusu mikopo, Bashe alisema 

benki nyingi zimeanza kujitokeza 
kutoa mikopo kwa ajili ya ku-
wakopesha vijana hao ikiwamo 
NMB. Mratibu wa programu hiyo, 
Vumilia Zikankuba, alisema vija-
na hao wako tayari kuanza kilimo 
kwa lengo la kuiheshimisha pro-
gramu hiyo.

Machi 20 mwaka huu, Rais 
Samia Suluhu Hassan akizin-
dua programu hiyo, alisema ni 
mwanzo wa safari ya kufikia 
mwaka 2030, kilimo kitapokuwa 
kinachangia asilimia 10 ya Pato la 
Taifa kutoka asilimia 3.6.

Julai 10 mwaka huu, akiwa ka-
tika maadhimisho ya miaka 60 ya 
JKT, Rais Samia alisema serikali 
itaunganisha BBT na kambi za 
mafunzo ya Jeshi la Kujenga Taifa 
( JKT) ili kuongeza fursa za vijana 
kujitegemea na kushiriki shughu-
li za kilimo, mifugo na uvuvi.

“Lengo la serikali ni kuungani-
sha shughuli zinazofanywa na 
JKT kuingia katika mpango huu. 
Tunaposema tunakwenda ku-
karabati kambi zaidi, kambi tuna-
zokwenda kuzirekebisha zitaun-
ganishwa katika mpango wa BBT, 
ili kujenga kesho nzuri ya vijana.

“Serikali imedhamiria kuiwez-
esha JKT kuwa ya kisasa zaidi 
yenye kuendana na mahitaji ya 
sasa katika kutimiza majukumu 
ya malezi ya vijana, kuwajenga 
uzalendo wenye kulithamini 
taifa, kujitegemea uzalishaji mali 
na kulitetea Taifa bila hofu,” alise-
ma.

Operesheni yanasa kilo 270 
za dawa za kulevya Iringa
Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Kudhibiti na Ku-
pambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA) kwa kushirikiana na vy-
ombo vya ulinzi na usalama, im-
efanya operesheni maalum kati-
ka Mkoa wa Iringa na kukamata 
kilo 276 za dawa za kulevya aina 
ya heroin na bangi, huku watu 
12 wakikamatwa kwa tuhuma za 
kuhusika na dawa hizo.

Akitoa taarifa kwa niaba ya 
Kamishna Jenerali, Ofisa Ma-
wasiliano Mwandamizi wa 
Mamlaka hiyo, Daniel Kasokola, 
alisema jana kuwa lengo la op-
eresheni hiyo ni kuvunja na 
kusambaratisha mitandao yote 
ya wafanyabiashara wa dawa za 
kulevya na kuwakamata wote 
wanaojihusisha ili wachukuliwe 
hatua za kisheria.

“Operesheni hizi ni moja ya 
utekelezaji wa mkakati wa ku-
dhibiti upatikanaji wa dawa za 
kulevya, hivyo kama Kamishna 
Jenerali anavyoeleza, operesh-
eni hizi zitafanyika nchi nzima.

“Tuwahakikishie tutawakama-
ta vinara wote wanaojihusisha 
kwa namna moja au nyingine 
na kilimo au biashara ya dawa 
za kulevya kwa kuwa mitandao 
yao na mbinu zao tunazijua. 
Hakuna mhalifu wa dawa za 
kulevya ambaye ataukwepa 
mkono wa sheria,” alionya.

Kasokola alisema serikali im-

ejipanga kikamilifu kukabili-
ana na dawa za kulevya nchini, 
hivyo, kwa sasa Tanzania siyo 
sehemu salama kwa wote wa-
naojihusisha na biashara au 
kilimo cha dawa za kulevya.

Hivyo, aliwataka Watanzania 
waungane na serikali katika ma-
pambano hayo kama walivyo-
fanya wananchi wa Kisimiri Juu, 
Lesinoni na Lenglong mkoani 
Arusha na wananchi wa Wilaya 
ya Same mkoani Kilimanjaro 
kuamua kwa hiari yao kuondoa 
mimea ya bangi na mirungi ka-
tika maeneo yao.

Pia alisema dawa za kulevya 
zina madhara makubwa kwa 
taifa, ikiwamo kiafya, kijamii, 
kiuchumi, kiusalama na kidi-
plomasia. Alisema katika kuka-
hakikisha dawa za kulevya zina-
zibitiwa, Sheria ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya 
Na. 5 ya Mwaka 2015 inatoa ad-
habu kwa wale watakaotiwa ha-
tiani kwa makosa hayo. Ni adha-
bu ya hadi kifungo cha miaka 30 
gerezani au kifungo cha maisha 
pamoja na kutaifishwa mali zote 
za mshtakiwa ambazo zitathibi-
tika alizipata katika kipindi cha 
miaka 10 tangu akamatwe.

Mtendaji wa Kata ya Malolo, 
Wilaya ya Kilosa, Fredinand 
Litweka, alipongeza kufanywa 
operesheni hiyo katika maeneo 
hayo, akiyataja yameshamiri 
kwa kilimo cha bangi.
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HABARI KITAIFA

NEEC yataka vijana watumie fursa za kujikwamua kiuchumi
Na Mary Geofrey

KATIBU Mtendaji wa 
Baraza la Taifa la Uwez-
eshaji Wananchi Kiuchumi 
(NEEC), Beng’i Issa, ame-
wataka vijana nchini ku-
tokata tamaa badala yake 
wachangamkie fursa mbal-
imbali za kujikwamua kiu-
chumi na kubadilisha mai-
sha yao. 

Akizungumza pemb-
ezoni mwa kongamano 
lililowakutanisha waku-
rugenzi mabinti ambao 
wamefanikiwa katika bi-
ashara kutoka taasisi mbal-
imbali jijini Dar es Salaam 
mwishoni mwa wiki, Issa al-
iwapongeza vijana hao kwa 
hatua wazilizofikia kwa 
sababu mafanikio hayo ya-
takuwa chachu kwa vijana 
wengine kuiga mfano huo.

“Vijana hampaswi kukata 
tamaa mkizingatia kuwa 
serikali imeanzisha progra-
mu mbalimbali ya kuwai-
nua vijana na wanawake 
ikiwamo Jenga Kesho iliyo 
Bora au ‘Build a Better To-
morrow’ (BBT). Mpango 
huu unalenga kuwavutia vi-
jana wengi kuwekeza kwe-
nye kilimo, mifugo na uvuvi 
kwa kuwa sekta hizo zina 
fursa nyingi zinazoweza 
kubadilisha maisha yao,” 
alisema.

Aliongeza kuwa baraza 
kama nguzo muhimu ya 
kuwaungunisha vijana, wa-
nawake na Watanzania kwa 
ujumla, litaendelea kutoa 
elimu na kuwahamasisha 
kuchangamkia fursa kwa 
kuwekeza katika biashara 
ikiwamo kilimo, mifugo, 
uvuvi na kujenga kizazi che-

nye nguvu na mshikamano 
cha vijana katika biashara 
na uongozi nchini.  

“Lengo la kongamano 
hili ni kuwajengea uwezo 
wa kukabiliana na changa-
moto, kubalilishana uzoefu, 
kutambua fursa zilizopo 
katika uwekezaji sambam-
ba na kubadilishana ujuzi 
na maarifa ili kujikwamua 
kiuchumi na hivyo kutoa 
mchango stahiki katika 
kukuza Pato la Taifa,” alise-
ma Issa.

Alisema kundi la viongozi 
wa kike kupitia kongamano 
limeonyesha lina uwezo wa 
kuthubutu kufanya mambo 
ambayo wengine hawawezi 
kuyafanya katika biashara 
na hivyo kutupa uhakika 
kuwa miaka 10 ijayo nchi 
itakuwa na wafanyabi-
ashara wakubwa kwa kuwa 

biashara ni mchakato, 
inamwitaji mtu mwenye 
uvumilivu, mwajibikaji na 
asiyekata tamaa.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Young CEO Founda-
tion Roundtable, Zakayo 
Shushu, mbali na kuainisha 
malengo ya taasisi yake, 
alisema wamejipanga ku-
wafikia vijana wengi zaidi 
ambao wako tayari kuzi-
fanyia kazi ndoto zao ikiwa-
mo ya kujiajiri  licha ya ku-
wapo changamoto nyingi 
katika hatua wanazozipiga.

“Sisi kama taasisi tu-
meendelea kujipambanua 
na kuhakikisha vijana wa 
Tanzania hususani mabinti 
wanashiriki vyema katika 
kutoa mchango stahiki ka-
tika kukuza Pato la Taifa, 
ndiyo maana ya kongama-
no hili,” alisema Shushu.

TCRA na COSTECH 
waungana kuwezesha 
kampuni zinazochipukia
Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
pamoja na Tume ya Sayansi na Teknolojia 
Tanzania (COSTECH) zimeungana kwa lengo 
la kutoa rasilimali za mawasiliano bila malipo 
kwa kampuni zinazochipukia katika sekta ya 
teknolojia za kidijiti. 

Hatua hiyo inalenga kuweka mazingira bora 
ya kuvutia uvumbuzi wa kidijiti nchini na ku-
hakikisha kampuni hizo zina nafasi ya kukua na 
kufanikiwa.

Mwishoni mwa wiki mkoani Dar es Salaam, 
Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, Dk. Jabiri Bakari, 
alisisitiza mpango huo unalenga kuwapa vijana 
wabunifu zana wanazohitaji kwa majaribio ya 
huduma zao kwa kipindi maalum. 

Alisema hadi kufikia Juni mwaka huu, TCRA 
ilikuwa tayari imetoa rasilimali hizo muhimu 
kwa kampuni nne, huku akiwahimiza wajasiri-
amali vijana, wabunifu na watafiti kuwasilisha 
mawazo yao ya kibunifu kwa COSTECH na 
kuwahakikishia kwamba baada ya idhini kutoka 
COSTECH, watapata rasilimali hizo bila gharama 
yoyote.

Alisema rasilimali za mawasiliano ni msingi 
wa upatikanaji wa huduma za mawasiliano, 
kama vile huduma za fedha za simu na huduma 
nyingine zinazotegemea teknolojia za kidijitali 
kama vile kilimo cha kisasa, biashara mtandao, 
usafirishaji, uendeshaji wa taasisi binafsi.

“Hapo awali, ili uweze kujaribu kitu chochote 
katika anga la mtandao, ilibidi upate leseni na 
kutoa gharama kubwa. 

“Sasa tunasema kama wewe ni mwanafunzi au 
mbunifu umeingia kwenye ulimwengu wa kidi-
jiti, umegundua kitu na umetengeneza kitu kina-
choweza kuleta manufaa makubwa, na unataka 
kukijaribu na katika kukijaribu unahitaji rasili-
mali kama namba, masafa, au hata kushirikiana 
na kampuni za simu; tunasema majaribio kama 
hayo ni bure.

“Ugawaji wa rasilimali hizi unawezesha hu-
duma za mtandao zenye kasi kubwa, jambo 
ambalo ni muhimu katika uchumi wa kidigi-
tali. Wabunifu wenye ubunifu unaoleta suluhu 
kwa changamoto za jamii, sasa wataweza kush-
irikiana na TCRA, COSTECH na watoa huduma 
hasa mitandao ya simu ili kubeba ubunifu huo,” 
alisema.

Dk. Bakari alizitaja miongoni mwa rasilimali 
zinazotolewa na TCRA ni rasilimali-namba 
(numbering resources), masafa (frequency spec-
trum), postikodi na anwani za makazi. 

Meneja wa Chama cha Wabunifu, Tanzania 
Start-Ups Association (TSA), Praygod Japhet, 
akizungumzia mpango huo, alisema kuwa awali 
rasilimali hizo za mawasiliano zilipatikana kwa 
gharama kubwa, mara nyingi hadi kufikia Sh. 
milioni 10 kulingana na huduma, lakini sasa kwa 
ushirikiano wa TCRA na COSTECH, wabunifu 
chipukizi wanapata rasilimali hizo bila malipo. 

“Hii imesaidia kupunguza mzigo kwa wabuni-
fu wengi, ambao mara nyingi ni vijana kutoka 
vyuo vya kati na vikuu na ambao wamekabiliana 
na changamoto za upatikanaji wa mitaji. 

“Hatua hii inaleta rasilimali adimu na za ghara-
ma kwa wabunifu, ambazo zitasaidia kuboresha 
jamii ya Watanzania,” alisema.

Mkuu wa Kitengo cha Habari wa COSTECH, 
Mary Kigosi, alisema ushirikiano kati ya taasisi 
yao na TCRA umesaidia kupunguza changamo-
to kwa wabunifu wa teknolojia ya kidijiti ambao 
awali walikuwa wanakabiliana na changamoto 
ya kupata zana hizo muhimu kwa maendeleo 
yao. 

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Rufani ya 
Zabuni za Umma (PPAA) 
imefuta zabuni inayohusu 
uwekaji alama katika mafu-
ta iliyotolewa kwa Kampuni 
ya Uswisi, M/S SICPA SA na 
kuliagiza Shirika la Viwan-
go Tanzania (TBS) kuanza 
upya mchakato huo.

Mwenyekiti wa mamlaka 
hiyo, Jaji mstaafu wa Ma-
hakama ya Rufani, Sauda 
Mjasili na wajumbe wawili, 
Wakili Rosan Mbwambo 
na Pius Mponzi, walifikia 
uamuzi huo baada ya kui-
kubali sehemu ya rufani 
iliyowasilishwa na kampuni 
kutoka Marekani, M/s Au-
thentix Inc, ikipinga uamu-
zi wa TBS kutoa zabuni hiyo 
kwa M/S SICPA SA.

Katika uamuzi wake 
iliyoutoa Agosti 11 mwaka 
huu, mamlaka hiyo iliamua 
kuwa TBS ilifanya makosa 
ya kisheria wakati wa tath-

mini ya zabuni ya usamba-
zaji wa mitungi ya plastiki 
ya alama za mafuta, jeri za 
chuma, mfumo wa dozi ya 
mafuta na mfumo wa ku-
gundua alama za mafuta 
iliyohusisha kampuni tatu 
za kimataifa.

Mamlaka ilieleza kuwa 
SICPA SA haikustahili kush-
iriki katika mchakato huo 
kutokana na tuhuma za 
rushwa inayotuhumiwa.

Baada ya kupitia kumbu-
kumbu za rufani, kamati 
hiyo ilibaini kuwa Aprili 2 
mwaka huu, Ofisi ya Mwa-
nasheria Mkuu wa Uswisi 
ilitoa amri ya muhtasari wa 
adhabu kuitaka Kampuni 
ya SICPA SA kulipa Sh. bil-
ioni 216 kama adhabu kwa 
ushiriki wa wafanyakazi 
wake katika vitendo vya 
rushwa kwa maofisa wa ki-
geni.

Mamlaka ya Rufani iliona 
zaidi kwamba SICPA SA hai-
kupinga kuwapa adhabu 

hiyo, badala yake ilieleza 
kuwa adhabu hiyo haiwezi 
kuchukuliwa kama amri ya 
mahakama au tuzo ya usu-
luhishi.

Zaidi ya hayo, mamlaka 
ilipitia Kanuni ya Mwenen-
do wa Makosa ya Jinai ya 
Uswizi na kuona kwamba 
kifungu cha 354 kinaruhu-
su mshtakiwa au mtu 
mwingine yeyote ambaye 
ameathiriwa na utoaji wa 
amri ya muhtasari wa adha-
bu, kuwasilisha pingamizi 
la maandishi.

Baada ya kupitia kumbu-
kumbu za rufani, mamlaka 
iliona kuwa Kampuni ya 
SICPA SA ilikubali amri hiyo 
na hakuna pingamizi halali 
lililowasilishwa.

Mamlaka pia ilizinga-
tia pendekezo la Kam-
puni ya SICPA SA kwamba 
muhtasari wa amri ya adha-
bu ulihusiana na uchunguzi 
uliofanywa kuanzia mwaka 
2008, hivyo hauingii ndani 

ya muda ambao ulitak-
iwa kubainishwa katika 
mchakato wa zabuni.

Vilevile, mamlaka ilikataa 
pendekezo la kampuni hiyo 
ya Uswisi kwamba amri 
hiyo ilihusu wafanyakazi na 
siyo kampuni yenyewe kwa 
sababu kampuni hiyo in-
awajibika kwa vitendo vya 
wafanyakazi wake.

Mamlaka ya Rufani pia 
ilizingatia malalamiko 
ya kampuni ya Marekani 
kwamba TBS ilitoa zabuni 
hiyo kwa SICPA SA kabla ya 
kumalizika kwa muda un-
aotakiwa.

Pia ilibainisha kuwa no-
tisi ya nia ya kutoa zabuni 
ilitolewa Juni 9 mwaka 
huu na siku saba za kutoa 
malalamiko ziliisha Juni 20 
mwaka huu. Kwa mujibu 
wa hukumu hiyo, Juni 16 
mwaka huu kabla ya kui-
sha kwa muda, TBS ilitoa 
zabuni hiyo kwa Kampuni 
ya Uswisi, M/S SICPA SA.

Zabuni iliyopewa kampuni ya kigeni yafutwa 

Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Muheza mkoani 
Tanga, Dk. Juma 
Mhina (wa pili kulia), 
akizungumza na 
madiwani jana nje ya 
mkutano wa Baraza 
la Mamlaka ya Mji 
wa Muheza katika 
ukumbi wa Orofea. 
Wa tatu kushoto; 
Diwani wa Kata ya 
Genge, Moses Kisiki, 
Diwani wa Majengo, 
Mukadam Sabuni na 
kulia ni Ofisa Mtendaji 
wa Mamlaka ya Mji, 
Johari Mtango. PICHA: 
STEVEN WILLIAM
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Mwandishi wetu

Baada ya kuonekana kuwa sekta ya michezo ya 
kubahatisha ina tija, Serikali iliunda Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha (GBT) mnamo mwaka 2003 kwa lengo la 
kuhakikisha Tanzania inanufaika kiuchumi pasi na kuleta 
madhara katika jamii ya Watanzania. 

Chini ya usimamizi wa GBT, Serikali na jamii imepata 
mafanikio lukuki ikiwemo kuongezeka kwa mapato mwaka 
hadi mwaka na kuchochea maendeleo katika utoaji wa 
huduma na michezo.  

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa Bodi ya Michezo ya 
Kubahatisha (GBT), James Mbalwe, katika mwaka wa fedha 
2021/22, mapato yatokanayo na kodi kutoka katika sekta 
hiyo yaliongezeka na kufikia Sh bilioni 148. 

Mapato hayo yameongezeka zaidi katika mwaka wa fedha 
uliofuata yaani 2022/23 ambapo takwimu zinaonesha 
kuwa kuwa yaliongezeka na kufika kiasi cha Sh bilioni 
170.43

Mbali na mapato hayo kwa njia ya kodi, bado sekta ya 
michezo ya kubahatisha inatoa ajira kwa Watanzania. 
Mkurugenzi huyo anaeleza kuwa suala la ajira ni moja ya 
mahitaji makubwa kwa Serikali. Takwimu za karibuni 
zinaonesha kuwa takribani watu 25,000 wamenufaika na 
ajira za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja katika 
sekta. 

“Kama kuna watu 25,000 na walioko nyuma yao 
wanawategemea unaweza kuona ni kwa kiasi gani sekta hii 
ilivyo na mchango mkubwa katika nchi,” anasema 
Mkurugenzi wa GBT, James Mbalwe.

Kuendeleza Michezo na sekta nyingine
Sheria iliyopitishwa na Bunge mnamo mwaka 2019 iliweka 
bayana kuwa asilimia 5 ya kodi inayopatikana kutokana na 
michezo ya ubashiri itaenda Baraza la Michezo la Taifa 
(BMT) lililopo chini ya Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo ili kusaidia kukuza michezo kama soka, riadha, 
kikapu, ngumi na michezo mingine.

Mbali na uwepo wa Sheria hiyo, Mkurugenzi wa GBT 
anasema waendeshaji wa michezo ya kubahatisha 
wanasaidia maendelo ya michezo kupitia udhamini wa 
vilabu na hivyo kuifanya ligi kuwa bora na yenye ushindani 
kwa hapa ndani na hata kwa nje ya nchi.  

“Ligi yetu imeimarika sana…vilabu vyetu vimefanya vizuri 
nasikia Ligi ya Tanzania ni ya tano kwa ubora katika Bara la 
Afrika. Kuna mchango mkubwa sana wa waendeshaji wa 
michezo ya kubahatisha,” anaeleza. 

Hata hivyo, sekta hii haijaacha nyuma katika kusaidia 
sekta nyingine kama elimu, maji na afya kutokana na fedha 
zinazopatikana kuwekezwa kwenye maeneo hayo ili kuinua 
ustawi wa Mtanzania. Katika hili, Mkurugenzi Mbalwe 
anasema: “Kwa ufupi niseme tu kwamba sekta hii imekuwa 
na mchango mkubwa katika maendeleo ya nchi.” 

Changamoto ya mashine za sloti/dubu
Pamoja na mafanikio makubwa, sekta hii inapitia 
changamoto moja kubwa, ambapo hivi karibuni kumezuka 
tabia ya wananchi kuweka mashine za sloti maarufu dubu 
au dumbwi kiholela huko mitaani. Jambo ambalo limeleta 
kero kwa jamii na kuharibu taswira ya sekta ya michezo ya 
kubahatisha nchini.

“GBT haiwezi kuacha hali hii iendelee  na kuifanya sekta 
kuwa ni sehemu ya watu kufanya jinai.” alisema 
Mkurugenzi Mbalwe na kuongeza kuwa “kwa kuzingatia hali 
hiyo, GBT imekuja na kampeni kubwa dhidi ya waendeshaji 
wote haramu wa biashara ya mashine za sloti  inayoitwa 
“FICHUA, Tukomeshe Mashine Haramu; Ukiziona 

Tuonyeshe”.  

Mbalwe alisisitiza kuwa “Sekta ya michezo ya kubahatisha 
isiposimamiwa vema, inaweza kuwa na madhara makubwa 
katika jamii. Hata hivyo, GBT imejizatiti kuisimamia sekta 
hiyo kuhakikisha kuwa michezo hiyo inakuwa salama na si 
kichaka cha jinai,” 

Hata hivyo, uwepo wa waendesha haramu hasa wa 
mashine za sloti ama maarufu mashine za dubu, 
unatokana na baadhi ya watu wasio waaminifu kutumia 
mwanya wa kushamiri kwa biashara hiyo kuendesha 
biashara hiyo kinyume cha utaratibu na Sheria.  Moja ya  
ukiukwaji wa taratibu hizo ni pamoja na kuingiza mashine 
hizo bila kufuata taratibu. Vile vile kuendesha biashara 
hiyo katika maeneo yasiyosajiliwa na pia mashine 
kuwekwa holela kwenye maeneo yasiyoruhusiwa kama 
kwenye Salon, dukani ‘kwa mangi’, kwa mama ntilie au 
katika makazi ya watu kwenye nyumba zisizo za kibiashara. 

Licha ya mashine hizo kutotambuliwa katika mifumo ya 
GBT, waendeshaji hao haramu wamekuwa wakihusisha 
watoto chini ya miaka 18 ambao kisheria hawaruhusiwi 
kushiriki kwenye michezo ya kubahatisha jambo ambalo 
linaharibu taswira nzima ya sekta ya michezo ya 
kubahatisha. 
 
Utambuzi wa mashine haramu
Mashine za sloti/dubu kisheria zinaruhusiwa kuwekwa 
katika maeneo mawili tu; kwenye baa na maduka maalum 
yam ashine hizo (Slot Shops). 

Tofauti na maeneo hayo, biashara hiyo itakuwa ni HARAMU 
na inaendeshwa kinyume cha Sheria. Pamoja na kuwekwa 
kwenye eneo linaloruhusiwa, ni lazima pia eneo husika liwe 
na leseni iliyo hai (Valid License).  

“Wanaoendesha biashara ya mashine za sloti zisizokuwa 
na usajili (HARAMU) wanaweza kubainika kwani hawana 
leseni  hai ya biashara na vibali vya kufanyia biashara 
mahali ilipo mashine kwa wakati huo na stika maalum za 
Bodi ya Michezo ya Kuhabatisha (GBT),” alifafanua 
Mkurugenzi Mbalwe.

Aidha, Mkurugenzi wa GBT amewasihi wananchi kuwa 
endapo wakiona wamiliki wa mashine za sloti wakiendesha 

shughuli zao bila ya vibali au kuchezesha katika maeneo 
yasiyoruhusiwa na kuruhusu watoto kucheza, basi watoe 
taarifa GBT kwa kupiga simu ya bure 0800 11 00 51 au 
kupitia barua pepe: info@gamingboard.go.tz au kwenye 
kituo cha Polisi kilichopo karibu.  

Mkurugenzi Mbalwe ameongeza kuwa, kuna baadhi ya 
watu wamekuwa wakitumia majina ya kampuni 
zilizosajiliwa kuendesha biashara kinyume cha Sheria. 
Hivyo kuwashauri wananchi kupiga simu za kampuni 
husika kupata uhakika kwani kuna wengine huendeshea 
shughuli hizo sehemu zisizosajiliwa. 

Donge nono litatolewa kwa mwananchi yeyote atakayetoa 
taarifa za kweli na uhakika zitakazowezesha kukamatwa 
kwa wahalifu wanaoendesha biashara ya mashine za 
sloti/dubu/dumbwi au kuziingiza nchini au kuzitengeneza 
bila  ya leseni, kibali au idhini kutoka GBT. 

GBT inawataka wale wote wanaoendesha biashara ya 
mashine hizo huko mitaani kiholela bila kuwa na leseni 
kuacha kufanya hivyo mara moja. Adhabu ya kifungo 
kisichopungua miezi 12 au faini ya shilingi milioni moja au 
vyote kwa pamoja vitatolewa kwa watakaokutwa na kosa 
hilo 

Mbali na hatua hiyo, GBT imejizatiti kuhakikisha kuwa 
inawekeza katika teknolojia ili kubaini vitendo vya kihalifu 
katika sekta hiyo ili ibaki katika dhamira ya kuwepo kwake 
na kusukuma gurudumu la maendeleo ya nchi. 

Wito kwa jamii
Kukabiliana na mashine haramu za sloti ama dubu mitaani 
ni jambo linalohitaji ushirikiano wa wadau mbalimbali, 
anasema Mkurugenzi wa GBT.“Hivyo ni muhimu kupata 
ushirikiano kwanza kabisa kutoka kwa Serikali na 
wananchi,” anasema Mkurugenzi huyo wa GBT. 

Ameongeza kuwa iwapo jamii itashikamana katika 
mapambano dhidi ya mashine haramu za sloti au uvunjifu 
mwingine wa Sheria, Kanuni na miongozo iliyopo, na 
wachezaji wakaelewa dhana nzima ya michezo ya 
kubahatisha kuwa ni burudani wala siyo kazi au chanzo cha 
pesa, Taifa litanufaika kupitia michezo hiyo kwa mapato na 
kuinua maisha ya mwananchi kupitia huduma kadhaa. 

GBT yajizatiti mapambano dhidi 
ya mashine haramu za sloti ‘Dubu’ 

Mashine haramu za sloti maarufu kama 'dubu' zilizokamatwa katika maeneo mbalimbali 
zikiteketezwa huko Kisarawe mkoani Pwani hivi karibuni.
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MAONI & UCHAMBUZI

WAWAKILISHI  wa Tanzania kwenye michuano ya ki-
mataifa kwa upande wa Ligi ya Mabingwa Afrika, Klabu ya 
Yanga wameungana na watani wao wa jadi, Simba kutinga 
raundi ya kwanza kuwania kufuzu hatua ya makundi.

Yanga iliyoanzia hatua ya awali imeungana na Simba, am-
bayo ni miongoni mwa klabu nane bora Afrika zinazoanzia 
raundi ya kwanza ya michuano hiyo inayoongoza kwa uta-
jiri mkubwa kwa ngazi ya klabu barani humu.

Katika raundi ya awali, Yanga imesonga mbele baada ya 
kuitoa ASAS FC ya Djibouti kwa jumla ya mabao 7-1, ikishin-
da mechi ya awali (ugenini) mabao 2-0 kabla ya mchezo wa 
marudiano nyumbani kushinda 5-1.

Hata hivyo, mechi zote mbili zilichezwa hapa nchini, 
baada ya ASAS kuomba kuutumia Uwanja wa Azam Com-
plex, Dar es Salaam kama wao wa nyumbani kutokana na 
viwanja vyao kutokukidhi vigezo vya CAF.

Kwa kutinga hatua hiyo sasa Yanga inakwenda kukutana 
na Al-Merrikh ya Sudan ambayo imeitoa AS Otoho d’Oyo ya 
Congo kwa faida ya bao la ugenini baada ya mechi ya ugen-
ini kutoka sare ya bao 1-1 huku nyumbani zikitoka suluhu.

Kwa Simba itakutana na Power Dynamos ya Zambia am-
bayo nayo imetinga hatua hiyo kwa faida ya bao la ugenini 
baada ya mechi ya ugenini kufungwa mabao 2-1 na nyum-
bani kushinda 1-0 dhidi ya African Stars ya Namibia.

Kwa ujumla hizi si mechi rahisi kwa wawakilishi wetu hao, 
kwani hapa ndipo hatua ngumu na muhimu ya michuano 
hiyo inapoanzia, kwa kuwa kila timu inahitaji kutinga hatua 
ya makundi ili kuanza kunufaika na dau linalotolewa na CAF.

Ikumbukwe hatua ya makundi timu mbili zitakazoongoza 
kila kundi zitatinga robo fainali, lakini hata itakayoburuza 
mkia kwenye kila kundi zote zitaondoka na donge nono.

Kwa Yanga haina budi kutambua inaenda kukutana na 
timu ya daraja la juu zaidi na si kama ASAS FC ambayo im-
echeza mechi zake za nyumbani hapa nchini, lakini ikum-
buke ilipojikwaa msimu uliopita baada ya kutolewa katika 
hatua hiyo na mahasimu wakubwa wa Al Merrikh, Al Hilal 
ya Sudan.

Licha ya kwamba Al-Merrikh inacheza mechi zake za ny-
umbani nchini Rwanda kutokana na machafuko ya kisiasa 
nchini Sudan, hilo pia halitoshi kuifanya Yanga kubweteka, 
bali kufanya maandalizi makubwa ili kutinga hatua hiyo ya 
makundi ya Ligi ya Mabingwa Afrika waliyoikosa kwa zaidi 
ya miaka 20.

Kwa upande wa Simba, pia pamoja na kuwa na uzoefu 
mkubwa katika michuano hiyo kwa kufika hatua ya makun-
di, haina budi pia kujipanga vema dhidi ya Power Dynamos 
ambayo waliifunga kwenye mechi ya kirafiki ya Simba Day 
mabao 2-0.

Tunatambua hii itakuwa ni mechi tofauti na wapinzani 
wao hao tayari wanajua uchezaji wa Simba, hivyo watakuja 
kivingine nao wakitamani kutinga hatua ya ‘neema’, makun-
di Afrika, hivyo tunawatakia wawakilishi wetu hao maandal-
izi mema kwani lengo letu ni kuona msimu huu zikifika nusu 
fainali hata kucheza zenyewe fainali.

Azam kuna tatizo zito hapa 
hata kuliko inavyodhaniwa

Simba, Yanga msibweteke,
raundi ya kwanza ngumu
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Na Adam 
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KWA mara ya kwanza nimeona mashabiki 
wa Azam FC wakilia na kulalamika kuhusu 
timu yao. Kumbe ina mashabiki wenye 
uchungu na timu hiyo ingawa si idadi kub-
wa kama ile ya Klabu za Simba na Yanga.

Ijumaa iliyopita baada ya kutolewa kwe-
nye hatua za awali za Kombe la Shirikisho 
barani Afrika, walikuja juu na kutapika 
‘nyongo’.

Mashabiki wa Azam ambao kwa kawai-
da huwa ni wapole na hupokea matokeo 
yoyote ya timu yao, kawaida tu, ‘waliliam-
sha’ na kutaka uongozi uwajibike kwa kile 
kilichotokea siku hiyo katika Uwanja wa 
Azam Complex, Chamazi, Dar es Salaam, 
ilipotolewa dhidi ya timu kutoka Ethiopia, 
Bahir, Dar Kenema kwa mikwaju ya pen-
alti 4-3.

Licha ya kushinda mabao 2-1, lakini pen-
alti zilihusika kwa sababu katika mechi 
ya kwanza ilifungwa ugenini mabao 2-1, 
hivyo matokeo ya jumla yakawa 3-3. Azam 
ilikosa penalti tatu, wenzao mbili, hivyo 
kusonga mbele kwenye hatua ya raundi 
ya kwanza ya michuano hiyo ya kimataifa.

Ni kama marudio tu ya msimu uliopita 
ilipotupwa nje ya michuano hiyo raundi 
ya kwanza dhidi ya Al Akhdar ya Algeria, 
ilifungwa ugenini mabao 3-0, lakini il-
ishindwa kupindua meza nyumbani licha 
ya ushindi wa mabao 2-0, hivyo kuondole-
wa kwa jumla ya mabao 3-2.

Kuhusu suala la usajili hakuna msimu 
ambao Azam haijasajili wachezaji wazuri. 
Ina wachezaji ambao hata wakisajiliwa na 
Klabu za Simba na Yanga wanakwenda 
kuingia moja kwa moja kwenye kikosi cha 
kwanza.

Mashabiki wengi wa soka nchini wana-
shangaa kwa nini wanakosa muunganiko 
kwenye kikosi cha Azam na kufanya vi-
zuri? Kuna eneo lina tatizo.

Makipa wengi wanaosajiliwa kwenye 
kikosi hiko huwa ni wazuri na bora wa-
nakotoka, na hata wanapocheza mechi 
za kwanza za timu hiyo mashabiki wa-
nashuhudia ubora wao, lakini kadri muda 

unavyozidi kwenda wanaanza kuwa na 
makosa mengi na viwango vyao kushuka.

Imekuwa ikielezwa kuwa Azam huwa 
haitendewi haki na waamuzi katika baa-
dhi ya mechi kwenye Ligi Kuu, hivyo hai-
kataliwi, lakini mbona kwenye mechi za 
kimataifa ambako marefa wanachezesha 
haki pia haifanyi vizuri? Kuna tatizo ma-
hala.

Inakuwaje Azam FC iliyoanza kucheza 
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa 
2008/09 na kuwa na uwekezaji mkubwa, 
ikiwa haina uhaba wa pesa haijawahi 
kucheza hatua ya makundi hata ya Kombe 
la Shirikisho, achilia mbali ya Ligi ya Ma-
bingwa? Kuna tatizo sehemu.

Kuhusu Kocha Youssouph Dabo kwangu 
binafsi hata kama atafukuzwa sioni kama 
ndiyo sababu yeye kupoteza kwa sababu 
miaka ya nyuma hakuwapo na ilikuwa 
haifuzu pia.

Kumfukuza Dabo wala si dawa kwa saba-
bu Azam ni moja kati ya timu iliyofukuza 
makocha wengi wakiwamo, Mohamed 
King, Neider Santos, Itamar Amorin, 
Stewart Hall, Boris, Bunjak, Joseph Omog, 
George Nsembe, Zeben Hernanderz, 
Aristica Cioaba, Hans van Pluijm, Abdul 
Mingange, Etienne Ndayiragije, George 
Lwandamina na Abdihamimd Moallin, 
lakini kwa miaka yote hi haijawa dawa ya 
kufanya vizuri.

Ni wakati sasa wa kuanza kutazama juu, 
siyo kwa wachezaji na makocha ambako 
kuna wachezaji wazuri na makocha wengi 
wanaokuja wamefanya vema walikotoka.

Wamiliki, kama itawapendeza ni wakati 
wa kufumua uongozi mzima na mfumo 
wote na kutengeneza upya. Hata ikiwa 
ni lazima kuwapata viongozi kama Ofisa 
Mtemdaji Mkuu toka nje ya nchi sawa tu.

Kama wamiliki wanataka Azam iwe ipo 
ipo tu sawa, ila watawapoteza mashabiki 
wao hata wao wachache walionao, lakini 
kama wanataka iendelee kuzoa mashabiki 
ni lazima ifumue uongozi mzima.
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HABARI KITAIFA

KABWELA                                                 Na Fadhili Mohammed                                  

Na Joseph Mwendapole

MKURUGENZI Mtendaji wa Kituo cha Sheria 
na Haki za Binadamu (LHRC), Dk. Anna Henga, 
ameshauri Kanuni za Sheria ya Huduma za 
Vyombo vya Habari ambazo ziko mbioni ku-
tungwa, zipoze suala la makosa ya kiuandishi 
wa habari kuitwa uchochezi.

Dk. Anna alitoa angalizo hilo mwishoni mwa 
wiki wakati wa kikao cha siku moja cha Wadau 
wa Haki ya Kupata Habari (CoRI) kilichoitishwa 
na Jukwaa la Wahariri Tanzania (TEF).

Kikao hicho kililenga kupitia vipengele vya 
Sheria ya Huduma za Habari vilivyopitishwa na 
Bunge mwaka huu, pia kuangalia mwelekeo wa 
Kanuni za Sheria ya Habari ambazo ziko mbioni 
kutungwa.

“Sera ya Habari inayokuja, ipooze hili suala la 
waandishi wa habari kuitwa wachochezi. Ion-
doe yale makosa ya jinai kwa kuwa suala la ku-
pashana habari halipaswi kuwa na jinai ndani 
yake,” alishauri.

Dk. Anna alisema suala la kupashana habari 
ni haki ya kikatiba, makosa yanaweza kutoka 
kama ilivyo kwa mwanadamu yeyote, hivyo ku-
fanya makosa hayo ya kitaaluma kuwa jinai, ni 
kuifinya tasnia ya habari.

“Katiba yetu Ibara ya 18 inasema “...mtu ana 
haki ya kutoa, kupokea na kupata habari”. Ka-
nuni zitu zizibe ile mianya inayomtia shaka 
mwanahabari,” alisema.

Dk. Anna pia alishauri serikali kuendelea 
kutengeneza mazingira mazuri kwa waandishi 
wa habari kama ilivyo nia ya Rais Samia Suluhu 
Hassan. Inawezekana sheria kurejeshwa bun-
geni kufanyiwa marekebisho hata kama hai-
jaanza kutumika.

“Wito wangu, sheria haikatazi kufanya mab-
adiliko ya sheria mara kwa mara. Kwa kuwa she-
ria ya habari bado ina kasoro, inaweza kupele-
kwa tena bungeni na kurekebishwa,” alishauri.

Naye Dk. Darius Mukiza kutoka Shule Kuu 
ya Uandishi wa Habari na Mawasiliano kwa 
Umma (SMJC) ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), alishauri kuwe na mafunzo kuhusu 
sheria ya habari katika vyuo vinavyotoa taalu-
ma hiyo.

“Mambo yote kuhusu Sheria ya Habari yana-
paswa kuingizwa katika vyuo vya habari. Vijana 
wanatoka vyuoni wakiwa hawajui chochote 
kuhusu sheria hizi,” alisema Dk. Mukiza.

Mjumbe wa Kamati ya Utendaji TEF, Neville 
Meena, alisema waandishi wa habari wasio 
na sifa ya elimu inayohitajika katika tasnia ya 
habari, wanapaswa kushinikizwa kufanya hivyo 
kwa kuwa fursa ipo.

“Tutakuwa watu wa ajabu kama tutaendelea 
kukumbatia watu wasio na sifa katika tasnia ya 
habari. Fursa ipo, tuwahimize ili wawe na sifa,” 
alisema Meena.

Makamu Mwenyekiti wa Taasisi ya Vyombo 
vya Habari Kusini mwa Afrika, Tawi la Tanzania 
(MISA – TAN), James Marenga, alisema hatua ya 
Bodi ya Ithibati kusimamiwa na serikali, inany-
ima uhuru waandishi wa habari kujisimamia.

“Bodi ya Ithibati wajumbe wake wanateuliwa 
na waziri, inasimamiwa na waziri kwa maana ya 
serikali na ndiyo yenye mamlaka ya kusimamia 
waandishi na hata kuwanyang’anya leseni. Hili 
linanyima uhuru waandishi wa habari,” alisema 
Marenga.

Mwenyekiti wa TEF, Deodatus Balile, alisema 
mchakato wa kutunga kanuni za habari unakar-
ibia kuiva, hivyo akaishauri serikali kukutana na 
wadau wa habari na kupitia kanuni hizo kabla 
ya kuanza kutumika.

LHRC yatoa 
angalizo kanuni 
Sheria ya Habari

Waziri Mchengerwa akaribisha wawekezaji Rufiji
Na Mwandishi Wetu, 
RUFIJI 

WAZIRI wa Maliasili 
na Utalii, Mohammed 
Mchengerwa, amewakaribi-
sha wawekezaji kutoka ndani 
na nje ya Tanzania kuwekeza 
katika fursa zilizoko wilayani 
Rufiji mkoani Pwani.

Mchengerwa amesema Ru-
fiji ambayo ni kati ya wilaya 
kongwe nchini, inazidi kukua 
kila siku kwa kuimarisha 
miundombinu ya huduma 
za jamii kwa kuwa tayari 
serikali imejenga zahanati 
24, shule za msingi 45 na se-
kondari tisa ndani ya vijiji 38 
ilivyonavyo zinazotoa nafasi 
kwa wananchi kutibiwa na 
watoto kupata elimu itakay-
owasaidia kujikomboa katika 
maisha yao.

“Uamuzi wa serikali ku-
jenga Bwawa la Umeme la 
Julius Nyerere ( JNHPP) ume-
leta neema nyingi zitakazow-
anufaisha wananchi na hal-
mashauri hiyo yenye utajiri 
mkubwa wa ardhi, maliasili 
na utamaduni. 

“Ukiacha bwawa hili, kuna 
hekta 300,000 zimetengwa 
kwa ajili ya kilimo kitaka-
choendeshwa kwa mfumo 
wa umwagiliaji.  Ni wakati 
sahihi sasa kwa wawekezaji 
kutoka ndani na nje ya Tan-
zania kuja kuwekeza wilay-
ani Rufiji kwa kuwa kuna 
usalama wa kutosha kuanzia 
namna ya kuhifadhi fedha 
zao mpaka kutekeleza miradi 
watakayoianzisha,” alisema 

Mchengerwa wakati wa uz-
induzi wa wa tawi Benki ya 
CRDB huko Ikwiriri, wilayani 
Rufiji.

Ili kutoachwa nyuma, 
Mchengerwa ambaye pia 
ni Mbunge wa Rufiji, tangu 
mwaka 2015 amewahimiza 
wananchi wenzake kulitu-
mia tawi hilo la benki, hivyo 
kunufaika na huduma zina-
zotolewa na kujihakikishia 
usalama wa fedha, kukopa 
kwa ajili ya miradi na mi-
pango binafsi hata kufanya 
uwekezaji.

“Rufiji ni kati ya wilaya 
kongwe nchini, lakini kwa 
muda mrefu haikuwa im-
efunguka ila leo (Agosti 25 
mwaka huu) benki hii ime-
onyesha njia. Ili kuwa wilaya 
ya sita wakati wa mkoloni na 
ya 13 baada ya uhuru. 

“Mimi ni mteja wa siku 
nyingi wa benki hii, hivyo 
nawasihi wananchi wenzan-
gu nanyi mjiunge kutumia 
huduma zao. Benki hii in-
ayo huduma ya Imbeju am-
bayo ni programu maalum 
ya kuwawezesha vijana na 
wanawake. Makundi haya 
muhimu kwa jamii yetu, 
yapo wilayani Rufiji na kwa 
kufika kwenye tawi hili ndi-
vyo yatakavyoweza kunufai-
ka na programu hii inayotoa 
mtaji wezeshi kwao. 

“Kwa kuwa Rufiji ina kila 
kitu kinachohitajika kwa 
mjasiriamali kujikwamua ki-
uchumi, mtaji huu unaotole-
wa na benki hii na mikopo ya 
aina tofauti iliyopo ni msingi 

mkubwa wa kuwakomboa 
wananchi kiuchumi,” alise-
ma Mchengerwa.

Waziri huyo alizitaja fursa 
nyingine zilizoko wilayani 
mwake ni pamoja na kilo-
mita za mraba 6,500 ambazo 
ni hifadhi na misitu zinazofaa 
kwa utalii. 

Fursa nyingine kwa mujibu 
waziri huyo ni uvuvi, hudu-
ma za kijamii na ukarimu ziki-
wamo hoteli. Kwenye kilimo, 
Mchengerwa alisema ufuta, 
korosho na mazao mengine 
mengi ya biashara yanastawi 
vyema wilayani Rufiji na hivi 
karibuni kiwanda kikubwa 
cha sukari kitajengwa huko.

Kabla ya kumkaribisha 
mgeni rasmi, Ofisa Mkuu wa 
Biashara wa Benki ya CRDB, 
Boma Raballa, alisema 
wamejipanga vyema kuki-
dhi mahitaji ya mtaji kwa 
ajili ya wateja wao wakiwa-
mo wawekezaji wanaohitaji 
Shilingi na fedha za kigeni.

“Jana (Agosti 24 mwaka 
huu) benki yetu imepata 
kibali za kuorodhesha hati-
fungani ya kijani yenye tham-
ani ya Dola milioni 300 za 
Marekani ambazo ni sawa na 
Sh. bilioni 780. 

“Fedha zitakazokusanywa 
kutokana na mauzo ya hati-
fungani hii zitaelekezwa ka-
tika miradi inayolinda na 
kujali mazingira. Rufiji ni 
kati ya maeneo yanayostahili 
kuzitumia, hivyo ninawakari-
bisha mje tuwape huduma,” 
alisema  Raballa.

Ofisa huyo alisema kuwa 

kupitia tawi hilo, wananchi 
wa wilaya nzima ya Rufiji wa-
nafunguliwa milango kunu-
faika na mtandao mpana wa 
matawi 260 yanayoifanya 
benki hiyo kuwa na idadi 
kubwa zaidi kulinganishwa 
na benki nyingine nchini.

Mbali na huduma katika 
matawini, ofisa huyo alisema 
kupitia mawakala wa benki, 
mashine za kutolea fedha 
na zile zinazopokea malipo 
ya kadi au kupitia simu ya 
mkononi, benki hiyo pia ina-
toa ushauri na elimu kuhusu 
masuala ya fedha, uwekezaji 
na namna bora ya uendeshaji 
wa biashara. 

“Watu wengi hudhani ben-
ki ni kuweka, kutoa fedha au 
kuomba mkopo tu. Ukweli 
wasioujua ni kuwa tunatoa 
elimu na ushauri na tume-
kuwa tunafanya hivyo kwa 
wateja wetu ingawa wengi 
hawaitumii huduma hii.

 “Hivyo niwakaribishe kati-
ka benki yenu kupata ushau-
ri. Tunafanya uwezeshaji 
kwa wanawake na vijana kwa 
kuwapa mitaji wezeshi kwa 
masharti nafuu ili kuwapa 
nafasi ya kuimarisha kipato 
chao na kushiriki kujenga 
uchumi wa taifa,” alisema 
Raballa.

Benki hiyo ndiyo taasisi pe-
kee ya kizalendo yenye mata-
wi nje ya mipaka ya Tanza-
nia, ikitoa huduma Burundi 
na Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC.

Mkuu wa Idara ya 
Biashara na Huduma 
za Serikali wa Benki ya 
NMB, Vicky Bishubo 
(kulia), akimkabidhi 
vifaa mbalimbali Mku-
rugenzi wa Kituo cha 
New Hope for Girls, Dk. 
Consoler Eliya (ku-
shoto), vilivyotolewa na 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Benki ya NMB, Ruth Zai-
puna, ikiwa ni msaada 
kwa kituo hicho. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

Miaka 21 jela 
kukutwa 
na nyara za 
milioni 7.1/- 
Na Halima Ikunji, TABORA

FURAHA Seneti (52) mkazi wa Kijiji 
cha Mpandamlooka, Wilaya ya Kali-
ua mkoani Tabora, amehukumiwa 
kifungo cha miaka 21 jela baada ya 
kukutwa na hatia ya nyara za serikali 
zenye thamani ya Sh. 7,106,790.

Hukumu hiyo ilitolewa mwishoni 
mwa wiki na Hakimu Mfawidhi wa 
Mahakama ya Wilaya ya Tabora, 
Demetrio Nyakunga.

Alisema, mshtakiwa huyo alikutwa 
na makosa manane ya kukutwa na 
nyara za serikali ambazo ni fuvu la 
mnyama insha, pembe la parahara, 
fuvu la tumbili, silaha mbili, risasi 
kinyume na sheria na taratibu za 
nchi.

Kadhalika, alisema kesi hiyo im-
eangukia kwenye makosa ya Uhu-
jumu Uchumi na kosa la nne na la 
tano kifungu cha 20 (1) (2) cha sheria 
ya silaha na mlipuko, kosa la saba na 
nane ni kulipa faini ya Shilingi mil-
ioni tano.

Hakimu Nyakunga alisema yanaan-
gukia katika kifungo cha miaka 21 jela 
baada ya kujiridhisha na ushahidi wa 
pande zote mbili na mshtakiwa kuki-
ri kutenda makosa hayo. 

Upande wa Jamhuri ukiongozwa 
na mawakili, Merito Ukongoji, Nurdin 
Mmari na Olesta Kemilembi, ulidai 
kuwa mshtakiwa alikutwa na nyara 
hizo Septemba 6, 2022 katika Kijiji 
cha Mpandamlooka saa sita mchana 
nyumbani kwake.

Mshtakiwa Seneti aliiomba ma-
hakama hiyo impunguzie adhabu 
kutokana na kuwa na familia inay-
omtegemea na mama yake mzazi 
ambaye ni kikongwe akiwa ni mlezi 
wa familia yake.

Licha ya utetezi huo mahakama 
iliutupilia mbali kwa kile kilichoele-
zwa kuwa adhabu hiyo ni kwaajili ya 
kutoa fundisho kwa wote wanaojihu-
sisha na mauaji ya wanyamapori na 
kumiliki nyara za serikali kinyume na 
taratibu za nchi.

Mchuuzi wa 
machungwa 
katika Soko 
la Buguruni 
jijini Dar 
es Salaam, 
akiyapanga 
kwenye 
eneo lake 
la biashara 
jana ambapo 
chungwa 
moja liliuzwa 
kwa Sh. 50 
kwa bei 
ya jumla 
jana. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Wanaume wanahitaji elimu kujua
viashiria hatarishi kwa wajawazito
Na Idda Mushi, MOROGORO

OFISI ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), imesema bado 
kuna haja kwa wanaume waki-
wamo vijana rika balehe kupe-
wa elimu ya afya uzazi ikiwamo 
suala la uzazi wa mpango ili 
wajue viashiria vyote hatarishi 
vinavyoweza kuwapata wa-
jawazito na kuwasaidia kufika 
haraka kwenye vituo vya ku-
tolea huduma za afya.

Kaimu Mratibu wa afya ya 
uzazi kutoka TAMISEMI, Dk. 
Dastan Mshana, alisema hayo 
alipokuwa akizungumza na 
makatibu afya wa wilaya, 
wafamasia na waratibu wa hu-
duma za mama, baba na mtoto 
kutoka mikoa minane nchini 
waliokuwa wakijengewa uw-
ezo wa huduma zinazotolewa 
kwa wananchi katika mafunzo 
yaliyotolewa na Shirika lisilo la 
kiserikali la utetezi wa masu-
ala ya uzazi, Tanzania Men as 
Equal Partner in Development 
(TMEPiD).

Dk. Mshana alisema vijana 
wa rika balehe pamoja na wa-
naume bado wanahitaji elimu 
ya afya ya uzazi na eneo hilo 

halijapewa msukumo mzuri 
wa kutosha.

“Kama tutafanya vizuri kwe-
nye eneo hili, tutakuwa na 
kizazi bora sana cha baadaye, 
maana vifo vingi vya mama 
na mtoto vinavyotokea hapa 
nchini vinasababishwa na 
ukosefu wa elimu ya uzazi 
salama, mwanaume au kijana 
akishajua viashiria vya hatari, 
hataweza kumuacha mjamzito 
nyumbani na kuendelea na 
shughuli zake, lazima atasaidia 
kumuwahisha hospitali,” alise-
ma Dk. Mshana.

Aliwashauri wadau mbal-
imbali wakiwamo watoa hu-
duma za afya kuendelea kutoa 
mafunzo zaidi ya afya ya uzazi 
ikiwamo uzazi wa mpango hu-
susani kwa watu walio pem-
bezoni hasa vijijini ili waweze 
kujiepusha na changamoto 
zinazosababisha ongezeko la 
vifo. Aliwataka kutumia vyema 
fursa zinazoendelea kutolewa 
na Rais Samia Suluhu Hassan 
kwa kuboresha na kujenga 
miundombinu ya kutolea hu-
duma za afya, ikiwamo ujenzi 
wa hospitali, vituo vya afya, za-
hanati pamoja na upatikanaji 
wa wataalamu na vifaa tiba ka-
tika maeneo hayo, kwa kubore-

sha zaidi huduma na kuhimiza 
uzazi wa mpango.

“Muhimu sasa ni ninyi kuwa 
kiungo kizuri kati ya wananchi 
na serikali baada ya ujenzi na 
uboreshaji wa vituo vyaku-
tolea huduma, ni vizuri mkajua 
malengo ya serikali na mikata-
ba mbalimbali ambayo serikali 
imeingia na muweke kipaum-
bele ushiriki wa vijana kwenye 
ajenda ya afya kila jambo,” ali-
sisitiza.

Aliwashauri wanaume ku-
jenga tabia ya kwenda kliniki 
kupata elimu ya uzazi pamoja 
na wake zao na watoa huduma 
wasitumie vibaya mpango huo 
mzuri wa serikali kwa kuwany-
ima huduma wanawake wana-
okwenda peke yao kupata hu-
duma au kuomba rushwa.

Mkurugenzi wa TMEPiD, wal-
ioandaa mafunzo hayo, Cuth-
bert Maendaenda, alisema 
mafunzo hayo yamelenga ku-
saidia kuwanusuru wananchi 
na janga ya afya ya uzazi.

“Makatibu wa afya na mafa-
masia ndiyo watendaji wakuu 
watakaoweza kuwasaidia wa-
nanchi kwani dawa na vifaa 
tiba kwenye eneo la uzazi zina-
hitaji kuhifadhiwa vizuri, lakini 
zuri linalofanyika juu lazima li-

anze na msingi mzuri wa mahi-
taji ya kitaifa huanzia chini, la-
zima mfahamu utekelezaji wa 
malengo, mahitaji na wajibu 
wenu ili kuwa na lugha moja,” 
alisema Maendaenda.

Kaimu Mratibu wa Uzazi wa 
Mpango Taifa, Getrude Naf-
tali, alisema suala la uzazi wa 
mpango linatakiwa kupewa ki-
paumbele katika halmashauri 
zote nchini ili wananchi wafa-
hamu na kutambua umuhimu 
wa uzazi salama.

Mmoja wa washiriki wa 
mafunzo hayo, Shamshi Ab-
dalah, ambaye ni Katibu wa 
afya Halmashauri ya Wilaya ya 
Chato mkoani Geita, alisema 
mafunzo hayo yanatarajiwa 
kuleta mageuzi makubwa ka-
tika sekta ya afya.

Mafunzo hayo yameshiriki-
sha makatibu wa afya, wafa-
masia na waratibu wa afya ya 
mama, baba na mtoto kutoka 
halmashauri 16 za wilaya kati-
ka mikoa ya Simiyu, Shinyanga, 
Mwanza, Mara, Kigoma, Geita, 
Dodoma na Dar es Salaam 
ambayo inafadhiliwa katika 
maeneo mbalimbali ya sekta 
ya afya na Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Idadi ya Watu (UNF-
PA).

Tanzania yahimiza mikakati  kukuza biashara mtandao
Na Mwandishi Wetu

TANZANIA imezitaka taasisi za 
Posta Afrika kuimarisha matumi-
zi ya mifumo ya kidijitali kwenye 
shughuli zote ili kuendeleza bi-
ashara mtandao na kufikisha hu-
duma zaidi za kifedha kwa jamii.

Akifungua mikutano ya kamati 
mbalimbali za Umoja wa Posta 
Afrika (PAPU) inayoendelea ji-
jiji Arusha, Naibu Katibu Mkuu, 
Wizara ya Habari, Mawasiliano 

na Teknolojia ya Habari, Seles-
tine Kakele, alisema matumizi ya 
TEHAMA yataongeza kasi, ubora 
na ufanisi wa huduma za posta 
barani Afrika.

Mikakati ya kidijitali pia 
itachangia kujumuisha na 
kuboresha maisha ya watu wengi 
zaidi katika mfumo wa kifedha, 
iliyozidi kuongezeka nchini Tan-
zania na barani Afrika. 

Katibu Mkuu Mtendaji wa 
PAPU, Sifundo Chief Moyo, al-
imwambia Naibu Katibu Mkuu 

kwamba Umoja huo unatekeleza 
mikakati muhimu ili kufikia mao-
no ya waanzilishi wake ya kuiun-
ganisha Afrika kupitia Posta. 

Aliishukuru Serikali ya Tanza-
nia kwa kuunga mkono Umoja 
huo na kuwezesha kukamilika 
jengo la makao makuu ya PAPU 
jijini Arusha, Tanzania. 

Jengo hilo, refu kuliko yote Kan-
da ya Kaskazini, limejengwa kwa 
ubia kati ya Umoja huo (PAPU) 
na Serikali ya Tanzania, kupitia 
Mamlaka ya Mawasiliano Tanza-

nia (TCRA). Kamati za PAPU zina-
zokutana Arusha kati ya Agosti 24 
na 28 zinahusika na Utawala na 
masuala ya kiufundi. Zitafuatiwa 
na mkutano wa Baraza la Utend-
aji la Umoja huo.

PAPU, yenye makao makuu 
yake Arusha, imepanga mikutano 
kadhaa itakayotanguliwa na uz-
induzi rasmi wa jengo la Umoja 
hupo Septemba 2; utakaofanywa 
na Rais Dk. Samia Suluhu Hassan. 
Mikutano hiyo ni pamoja na wa 
mawaziri wa sekta ya Posta Sep-

temba 1, 2023.
Shirika la Posta Tanzania (TPC) 

ni miongoni mwa taasisi za Afrika 
zinazotekeleza mikakati ya kuji-
panga upya kutumia TEHAMA 
kutoa huduma. 

Chini ya Mpango wa Tanzania 
ya Kidijitali, TPC imefungua vi-
tuo vya huduma za pamoja na 
huduma mbalimbali za serikali 
na taasisi za umma zinapatikana. 
Hizo ni pamoja na usajili wa kam-
puni, maombi ya pasipoti na viba-
li mbalimbali.
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Wananchi wakabidhiwa mradi  wa bil.25/- kuuendeleza
Na Daniel Sabuni,                  
SIMANJIRO

S
HIRIKA la World Vi-
sion limekabidhi rasmi 
mikononi mwa wa-
nanchi wa Ruvuremit, 

Wilaya ya Simanjiro na Lem-
beni, Wilaya ya Mwanga, mradi 
wa Sh. bilioni 25.6 baada ya ku-
uendesha kwa miaka 25.

Mradi huo wa maendeleo 
wa Ruvuremit AP, unaohusisha 
sekta za kilimo,  uchumi, afya, 
elimu na utamaduni, umewanu-
faisha kwa kipindi hicho waka-
zi 43,617.

Mkurugenzi wa Rasilimali 
Watu wa Shirika la Worldvi-
sion Tanzania, aliyemwakilisha 
Mkurugenzi Mkuu, Subira Mwa-
maso, akizungumza wakati wa 
makabidhiano ya mradi huo 
mwishoni mwa wiki, alisema 
ukomo wake wa kuuendesha 
tamati yake ni Agosti mwaka 
huu.

Alisema mradi huo uliku-
wa ukifadhiliwa na Shirika la 

Worldvision ya Marekani.
Kabla ya kuukabidhi mradi, 

Mwamaso, aliwasihi wakuu wa 
wilaya za Simanjiro, mkoani 
Manyara, Dk. Suleiman Serera 
na Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, 
mkoani Kilimanjaro, Abdallah 
Mwaipaya, kuhakikisha jamii in-
aitunza miundombinu ya sekta 
mbalimbali iliyojengwa na mra-
di ili iweze kuwa endelevu kwa 
vizazi vya sasa na vijavyo.

Makabidhiano ya mradi huo 
ulianza kutekelezwa mwaka 
1998, yalifanyika  katika Ki-
jiji cha Ruvuremit, Wilaya ya 
Simanjiro.

Baada ya makabidhiano, 
Mwenyekiti wa mradi huo, am-
baye ni Diwani wa Kata ya Lem-
beni, Wilaya ya Mwanga, Iddi 
Seleman, alisema chanzo cha 
mradi huo ni matokeo ya utafiti 
kuonyesha matatizo katika sek-
ta za kijamii, kama afya, elimu, 
kilimo, uchumi na utamaduni.

Kwa mujibu wa mwenyekiti 
huyo, mradi wa Ruvuremit ul-
itekelezwa  katika Tarafa ya 

Ruvuremit, kwenye kata mbili 
za Ruvuremit na Loibosoit na 
Tarafa ya Lembeni katika kata 
tatu za Mgagao, Lembeni na 
Kirya.

“Vijiji 16 vya tarafa zote mbili, 
zimewanufaisha pia watoto 
24,625, ambapo wa kiume ni 
11,580 na wa kike 13,045.

...Lakini wanaume 8,475 na 
wanawake 10,517, ambao wali-
kuwa wakijishughulisha na shu-
ghuli za kilimo, ufugaji, biashara 
na uvuvi,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema 
Mradi wa Ruvuremit kwa kush-
irikiana na wadau pamoja na 
serikali, umefanya mambo 
mengi ambayo yamechangia 
kuleta mabadiliko chanya, hasa 
kwenye sekta ya kilimo.

Alitaja baadhi ya mafanikio 
hayo ni kuwezesha kilimo che-
nye tija kwa kutoa mafunzo ya 
kilimo bora, kuboresha kilimo 
cha umwagiliaji na kuanzisha 
vikundi vya kuweka na kukopa 
144. Mengine ni kujengwa kwa 
maghala makubwa matatu ya 

kuhifadhia mazao, mashine 102 
za kutotoleshea vifaranga, kuku 
chotara 720, mbegu bora ya vi-
faranga wa samaki na kusaidia 
zaidi ya Sh. milioni 130 kama 
mikopo katika sekta kadhaa iki-
wamo kilimo.

Katika Sekta ya Afya, alisema 
WorldVision ilisaidia kuwez-
esha wahudumu wa afya wa 
jamii 38, kujenga zahanati nne 
na nyumba za wauguzi katika 
Kijiji cha Loiborsoit, Ruvuremit 
Ngage na Gunge.

Vilevile, umewezesha upa-
tikanaji wa  viti mwendo kwa 
watoto wenye ulemavu 15 ka-
tika vijiji vya Mgagao, Lembeni, 
Mangara na Kiasangara.

Mkuu wa Wilaya ya Simanjiro, 
Dk. Suleiman Serera, alilishuk-
uru Worldvision kwa upendo 
wake kwa wananchi wa wilaya 
za Simanjiro na Mwanga, kwa 
kuwaletea mradi kwa mika 25 
uliosheheni mafanikio katika 
sekta nyingi na kuahidi kulinda 
kila kilichoachwa kwa manufaa 
ya wananchi.

Waumini kanisa 
waandamana
kupinga vitendo 
vya ushoga
Na Getrude Mpezya,               
ARUMERU

WAUMINI wa Kanisa la Hudu-
ma ya Ukombozi lililopo Maji ya 
Chai, Wilaya ya Arumeru mkoani 
Arusha, wameandamana kupinga 
mapenzi ya jinsia moja, huku nabii 
wa kanisa hilo, Rabiel Akyoo, aki-
waasa wazazi kusimama katika na-
fasi zao za malezi kwa watoto wao 
ili kuepusha hasira ya Mungu.

Maandamano hayo yalilenga 
kupinga na kukataa matendo yote 
yanayohusiana na mmomonyoko 
wa maadili, kwa kuwa vinakwen-
da kinyume na mila na desturi za 
Mtanzania.

Akizungumzia uamuzi waliou-
fanya jana, Nabii Akyoo, alisema 
walikuwa wakipeleka ujumbe 
kwa serikali  na kuwahasa wazazi 
kukemea vitendo hivyo ilikuepuka 
kushiriki dhambi hiyo badala yake 
wazazi hao kusimama katika   na-
fasi zao za malezi kwa watoto.

Nabii Rabiel Akyoo, alisema 
kuwa kila mzazi anapaswa kuke-
mea hali yoyote anayoiona ni ya 
tofauti na kusudi la Mungu ama 
malezi ya wazazi likemewe kwa 
haraka.

“Unapoona mtu anafanya 
mambo mabaya lazima umke-
mee ili atoke pale alipo, unapom-
wonea haya na kumwogopa kwa 
sababu anakupa matumizi ama 
anakulisha hata wewe utakwenda 
jehanamu,”alisema.

Pia aliwahasa vijana kujitumaa 
katika kazi yoyote hata kama hau-
jasoma wajiajiri kwa kufanya viba-
rua na kwa kufanya biashara hata 
kama ni ndogo, ni heri ukaishi mai-
sha hata kama ni magumu lakini 
ukampendeza Mungu kila mmoja 
ajitume kwa manufaa yake na du-
nia nzima ili kujiepusha na tamaa,” 
alisema.

Wema Charles, ambaye ni mzazi 
na muumini wa kanisa hilo, alise-
ma kuwa uwepo wa matukio na 
vitendo hivyo umekuwa ukihatari-
sha uimara na ustawi wa familia na 
taifa kwa jumla. 

Hata hivyo, aliwahasa wazazi 
kuishi katika maadili mema na 
malezi ambayo yatawapelekea wa-
toto wao kuishi katika mwenendo 
mzuri kwenye jamii inayowazun-
guka.

Vilevile, Daniel Kitomari, am-
baye ni mzazi aliwaomba wazazi 
kuacha kuwaweka watoto mbali na 
wao na kutengeneza upendo baina 
ya mzazi na mtoto ili kuweza kujua 
tabia na mwenendo wa mtoto na 
kutengeneza maadili mazuri zaidi 
kwa mtoto. 

TRA yawapa ‘meno’ watumishi wake ukusanyaji kodi
Na Hamida Kam-
challa, TANGA

MAMLAKA ya Mapato Tanza-
nia (TRA), Mkoa wa Tanga im-
ewapa ‘meno’ maofisa wake wa-
naofuatulia makusanyo ya kodi 
mitaani na mipakani ikiwataka 
kutopepesa macho dhidi ya wa-
fanyabiashara wasiowaaminifu 
ambao wanaingiza bidhaa 
mbalimbali nchini kwa njia ya 
magendo. 

Akizungumza na wafanya-
biashara mwishoni mwa wiki, 
Meneja wa TRA, mkoani humo, 
Thomas Maseje, alisema katika 
mkoa huo, baadhi ya wafanyabi-
ashara hivi sasa wanaathiri uku-

sanyaji wa mapato ya serikali 
kutokana na kukwepa kulipa 
kodi ili kupata faida kubwa na 
hivyo kuathiri pato la taifa

“Nitoe wito kwa viongozi wa 
vyama vya wafanyabiashara 
na wananchi kwa ujumla kue-
ndelea kushirikiana na TRA 
kufichua na kukemea udang-
anyifu unaofanywa na baadhi 
ya      waingizaji wa mizigo nchi-
ni ili kunusuru mapato ya seri-
kali, afya za      wananchi wetu 
pia kwa usalama wa nchi yetu,” 
alisema.

“Mkoa wetu bado una tatizo 
kubwa la magendo ambayo hu-
sababisha upotevu mkubwa wa 
mapato ya serikali, mathalani 

kwa kipindi cha kuanzia Janu-
ari 2023, TRA imekomboa zaidi 
ya Sh. milioni 130 ikiwa ni kodi 
pamoja na adhabu kwa mizigo 
ya magendo iliyokamatwa,” ali-
fafanua.

Hata hivyo, alisema kuwa ja-
beti ya mwaka 2023/24 ni Sh. 
trilioni 44.36 na TRA imepewa 
jukumu la kukusanya Sh. trilioni 
26.73 ambalo ni ongezeko la Sh. 
trilioni 3.08 ikilinganishwa na 
bajeti ya mwaka 2022/23.

Alisema: “Kwa mkoa wetu wa 
Tanga, mwaka huu tumepewa 
lengo la kukusanya Sh. bilioni 
215.04, mwaka 2022/23 lengo 
lilikuwa ni Sh. milioni 232.64 na 
tulikusanya Sh. milioni 214.39 

sawa na asilimia 92,
“Mafanikio haya ni yetu sote 

ninyi wafanyabiashara kwani 
kodi mnayolipa na kukusanywa 
na TRA hutumika katika ujenzi 
wa taifa letu kwa kuboresha 
huduma za kijamii na kujenga 
miundombinu kwa ustawi wa 
wananchi wote,” alisema.

Pia aliwaomba wafanyabi-
ashara kutoa ushirikiano katika 
ukusanyaji wa kodi, akisema 
TRA imepanga kuendelea kutoa 
elimu kupitia njia mbalimbali 
ikiwemo     ya kukutana na wa-
dau mara kwa mara ili kuweza 
kutatua kero mbalimbali zina-
zoweza kuathiri makusanyo ya 
kodi.

HABARI KANDA KASKAZINI

Mkuu wa 
Wilaya ya 
Simanjiro 
mkoani Man-
yara, Dk. Sulei-
man Serera 
(katikati), akiwa 
na mchimbaji 
maarufu wa 
madini ya 
Tanzanite Mji 
Mdogo wa Mir-
erani, Bilionea 
Saniniu Laizer 
(kushoto) na 
Diwani wa Kata 
ya Endiamtu, 
Lucas Zacha-
ria, wakijadili 
namna wachim-
baji watakavy-
osaidia jamii 
inayowazungu-
ka (CSR) kupitia 
miradi mbalim-
bali juzi. PICHA: 
GIFT THADEY
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HABARI KANDA YA ZIWA

Watumishi TRA waonywa 
kujihusisha na rushwa
Na Shaban Njia, KAHAMA

W
ATUMISHI wa 
Mamlaka ya Mapa-
to Tanzania (TRA) 
Mkoa wa Kahama, 

wameonywa kutojihusisha ka-
tika vitendo vya upokeaji wa 
rushwa kutoka kwa wafanyabi-
ashara.

Imeelezwa kuwa vitendo 
hivyo vimekuwa vikipunguza 
ufanisi kazini ikiwa ni pamoja 
na kukadiria mapato kidogo ku-
tokana na zawadi wanazopewa 
kutoka kwa wafanyabiashara 
hao, hali inayosababisha serikali 
kukosa kodi kwa mujibu wa she-
ria.

Hayo yalibainishwa jana na 
Katibu Msaidizi Ofisi ya Rais Sek-

retarieti ya Maadili ya Viongozi 
wa Umma, Gerald Mwaitebele 
wakati wa mafunzo ya maadili 
kwa viongozi na watumishi wa 
TRA, kuwataka kufanyakazi kwa 
kufuata miongozo ya utumishi 
wa umma.

Mwaitebele alisema ili ku-
hakikisha wanafanyakazi ip-
asavyo wanatakiwa kuhakiki-
sha wanaepuka kujihusisha 
na vitendo vinavyosababisha 
kupokea rushwa, zawadi, ku-
kadiria kodi kubwa ambayo 
haipo kwa mujibu wa sheria na 
kwa wale watakaobainika ku-
tenda hayo watafikishwa katika 
Baraza la Maadili. 

“Hakikisheni mnakuwa wany-
enyekevu, kujali wateja wenu, 
kutenda haki bila kujali dini au 

kabila na kufikilia kabla ya ku-
tenda kile unachokitenda kwa 
mteja unayemsikiliza,” alisema 
Mwaitebele.

  Alisisitiza kuwa watumi-
shi wanaofanyakazi kinyume 
na miongozo ya utumishi wa 
umma mwisho wake wanaishia 
kufukuzwa kazi na kuchukuliwa 
hatua stahiki. Meneja wa TRA 
Mkoa wa Kahama, Wariyoba 
Kanire, alisema mafunzo hayo 
yamefika muda mwafaka kuto-
kana na uwepo  wa ajira mpya 
kwa vijana zilizotoka hivi ka-
ribu na kuomba    mafunzo hayo 
kuwa endelevu ili   kukumbush-
ana wajibu na kuahidi wale wa-
takaobainika kwenda kinyume 
wataripotiwa.

Alisema kwa sasa hajapokea 

malalamiko yoyote kutoka kwa 
wafanyabiashara juu ya kukadi-
riwa kodi kubwa au watumishi 
wake kupokea zawadi na kuten-
geneza mazingira ya rushwa na 
hii ni kwasababu ya uwepo wa 
vikao vya mara kwa mara vya 
kukumbushana wajibu wa ku-
fanyakazi kwa kufuata maadili 
ya tumishi wa umma.

Mmoja wa watumishi hao, 
Mayi Msoka alisema mafunzo 
aliyopewa yamemsaidia kutam-
bua wajibu wake katika kazi 
na hivyo yupo tayari kufuata 
yale aliyojifunza ikiwamo ku-
tokupokea zawadi kutoka kwa 
wafanyabiashara, kuacha up-
endeleo na kuhakikisha anatoa 
haki kwa kila mmoja aliyefika 
kupata huduma.

Mpigadebe 
akutwa 
amefariki,
mwili 
waopolewa 
bwawani
Na Samson Chacha, TARIME

MWILI wa mpigadebe katika 
Stendi ya Mabasi yanayofanya sa-
fari kati ya Sirari na Tarime mkoa-
ni Mara, Paschal Kirigiti ume-
kutwa ukielea ndani ya bwawa 
la maji katika Mtaa wa Chomete, 
Kata ya Ntende.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Ta-
rime Rorya, Michael Njera

amethibitisha kutokea kwa 
tukio hilo na kusema kuwa lil-
itoka Agosti 26, kwamba mwili 
wake umepelekwa katika chumba 
cha kuhifadhia maiti Hospitali ya 
Wilaya  Tarime kwa uchunguzi 
zaidi.

“Tunaomba wananchi kutoa 
ushirikiano kwetu ili watuhumi-
wa katika tukio hilo wakamatwe,” 
alisema Kamanda Njera.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Chom-
ete, Kata ya Nkende, Halmashauri 
ya Mji Tarime, James Nyangai 
alisema: “Alfajili ya  leo Jumamosi 
( juzi)  wananchi  waliokuwa wa-
nakwenda kuchota maji  katika 
bwawa lililopo hapa ambalo lipo 
katikati ya makazi ya watu  wa-
likuta mwili wa mtu mmoja am-
baye ni kijana mwenye umri kati 
miaka 22 hadi 30 ukielea katika 
maji”.

Alisema bwawa hilo lipo jirani 
na barabara kuu, kwamba baada 
ya kuuona mwili huo watu mbal-
imbali walijitokeza kuutambua na 
kubaini kuwa ni mpigadebe  ka-
tika stendi ya magari madogo  Si-
rari.

Alisema baada ya utambuzi, 
alitoa taarifa polisi ambao wali-
fika na kuuchukua mwili na kuu-
peleka Hospitali ya Wilaya Tarime 
kwa uchunguzi zaidi.

Alisema: “Bwawa hili lilichimb-
wa  na Kampuni ya COGEFA 
iliyokuwa ikijenga barabara mwa-
ka  1998   na bwawa  hili  mbali 
na kutoa huduma ya maji   kwa 
wakazi wa mtaa wetu lakini lime-
kuwa likihusika na kutokea kwa 
vifo vingi vya matukio ya watu ku-
uawa na kutupwa katika bwawa 
hili”.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, baba mzazi wa mare-
hemu, Kirigiti Mosertega alisema: 
“Familia yangu tumepata pigo 
kwa kumpoteza kijana wetu. Tu-
nasikitishwa  kwani jana jioni 
alikuwa hapa Sirari hatujui  alifi-
kaje huko na kutupwa bwawani, 
tunaomba msaada

kutoka kwa wananchi ili wa-
husika katika tukio hili la mwa-
nangu wakamatwe”.

Vijana waendesha pikipiki maarufu kama bodaboda katika eneo la Malimbe Kata ya Luchele wilayani Nyamagana mkoani Mwanza 
wakiwa wamebeba mizigo mikubwa na abiria juu yake ambapo ni kinyume na sheria za usalama barabarani. PICHA: VITUS AUDAX

M/kiti UWT akemea matukio ya ubakaji, ulawiti kwa watoto
Na Marco Maduhu,           
SHINYANGA

MWENYEKITI wa Umoja wa 
Wanawake wa CCM (UWT) Taifa, 
Mary Chatanda, amekerwa na 
vitendo vya baadhi ya wanaume 
wanaofanya vitendo vya ubakaji 
na kulawiti kwa watoto wa ki-
ume. 

Amesema vitendo hivyo vi-
naathiri saikolojia ya watoto na 
hata kukatisha ndoto za maisha 
yao.

Chatanda alibainisha hayo 
juzi wakati akizungumza na wa-
nanchi wa Shinyanga kwenye 
mkutano wa hadhara baada ya 
kuhitimisha ziara yao ya kuzun-
gumza na wanawake wa CCM 
pamona na kukagua miradi ya 

maendeleo katika Manispaa ya 
Shinyanga.

Alisema katika ziara yao hiyo 
moja ya agenda kuu ni kupinga 
vitendo vya ukatili wa kijinsia 
dhidi ya wanawake na watoto 
wadogo, ambao wamekuwa 
wakifanyiwa na baadhi ya wa-
naume wasio na hofu ya Mungu 
kwa kuwabaka watoto wa kike 
na kulawiti wa kiume vitendo 
ambavyo ni vichafu.

“Hata kukithiri kwa magonjwa 
na matatizo mengi hapa duni-
ani huenda vinasababishwa na 
vitendo hatari, tena unakuta 
mzee wa miaka 60 ana mbaka 
mtoto wa miaka nane si laana hii 
anapata,  utamu gani hapo, njoo 
kwetu sisi watu wazima mbona 
ni wengi tu kwani mnakosa 

nini,” alisema Chatanda.
  Aidha, aliwataka wanawake 

kuungana kupinga vitendo 
hivyo na kuacha kuwaficha 
watuhumiwa, sababu vitendo 
hivyo mara nyingi hufanywa 
na watu wa karibu na familia 
wakiwamo wajomba, babu na 
hata baba mzazi wa mtoto au wa 
kambo.

Pia alikemea uchezaji wa vigo-
doro kwa kuvaa vijora vyepesi 
huku ndani wakiwa watupu 
na kisha     kujimwagia maji na 
kuanza kucheza mbele ya wa-
naume.

Alisema michezo hiyo haifai 
kwani imekuwa ni chanzo cha 
wanawake kubakwa na kuwa-
taka kucheza michezo ya asili 
yenye kuzingatia maadili ya 

Mtanzania.
Katika hatua nyingine, ali-

wataka wanawake kuacha kuji-
ingiza kwenye mikopo kausha 
damu, ambayo imekuwa moja 
ya chanzo cha kufarakanisha 
familia zao na kuwarudisha ki-
maendeleo, bali wachangamkie 
mikopo ya halmashauri asilimia 
10 isiyo na riba ambayo itaanza 
kutolewa hivi karibuni kwa uta-
ratibu mzuri.

Naye Makamu Mwenyekiti 
wa UWT Taifa, Zainab Shomari, 
aliwataka wanawake katika 
uchanguzi zinazokuja ukiwamo 
uwa serikali za mitaa mwakani, 
wajitokeze kwa wingi kuwania 
nafasi za uongozi ili wapate ku-
ingia kwenye vikao vya maamu-
zi.
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Ilikuwa siku iliyojaa ushindi na 
dhiki kwa mshambuliaji nyota 
wa Arsenal Bukayo Saka baada 
ya winga huyo mwenye umri wa 
miaka 21 kuvunja rekodi ya Paul 
Merson ambayo ilidumu kwa 
miaka 26, ya kucheza mechi 82 
mfululizo kwa kucheza mechi 
yake ya 83 mfululizo. Lakini 
katika hali ya ukatili wa kejeli, 
Saka alifanya kosa kwa kumpasia 
Andreas Pereira, aliyeitanguliza 
Fulham kupata bao wakati waki-
toka sare ya mabao 2-2 kwenye 
Uwanja wa Emirates juzi.

LONDON, England 

K
LABU za soka ziliingia 
mikataba ya udhamini 
na chapa za nguo za 
michezo ili kuzalisha na 

kusambaza vifaa vya timu na bid-
haa nyinginezo. Hiki ni chanzo 
kikubwa cha mapato kwa klabu 
za soka kwani mikataba hii ina-
zisaidia kuzalisha kiasi kikubwa 
kupitia chapa na uuzaji.

Dili la jezi kwa kawaida huhu-
sisha jezi za klabu, vifaa vya 
mazoezi, mavazi mengine na 
bidhaa mbalimbali za mashabiki. 
Jumla ambayo chapa inalipa kwa 
mpango kama huo inaweza kuto-
fautiana kulingana na umaarufu 
wa klabu ulimwenguni na ma-
fanikio yake.

Ofa za vifaa si tu huchangia ui-
mara wa kifedha wa klabu, lakini 
huchangia katika kuunda utam-
bulisho wake na utambuzi wa 
chapa. Hii ni kwa sababu muun-
do au mwonekano wa seti ya 
timu inakuwa sehemu muhimu 
ya uwakilishi wake wa kuona.  

Acha sasa tuangalie timu saba 
zilizo na ofa kubwa zaidi za jezi 
zinazolipwa kwa msimu...

#7 Chelsea - Euro milioni 70 

kwa msimu (Nike)
Chelsea ilitia saini mkataba 

wa jezi na miamba ya nguo za 
michezo ya Nike ambao ulianza 
kutekelezwa msimu wa 2017-18. 
Ndio mkataba mkubwa zaidi 
wa kibiashara katika historia ya 
klabu hiyo ya Ligi Kuu England. 
Mkataba huo una thamani ya 
Euro milioni 70 kwa msimu na 
utaendelea kwa miaka 15 kutoka 
mwaka 2017.

Kabla ya kusaini mkataba huo, 
Chelsea ilipunguza mkataba wa 
Adidas uliokuwapo kwa miaka 
sita. Mkataba huo na kampuni 
ya Nike uliripotiwa kuongeza 
maradufu mapato ya ‘The Blues’ 
hao kutokana na makubaliano 
yao ya awali na Adidas.

#6 Manchester City – Euro 
milioni 75 kwa msimu (Puma)

Hili ndiyo dili pekee kati ya 
10 zilizoingiza fedha nyingi 
zaidi duniani ambazo hazihusi-
shi Adidas au Nike. Manchester 
City walitia saini mkataba huo 
mwaka 2019 na thamani yake ni 
Euro milioni 75 kwa msimu. Hata 
hivyo, kwa kuwa mkataba huo 
una miaka minne sasa na City il-
ishinda mataji matatu msimu uli-
opita, huenda ukaongezwa tena.

Mashabiki wa City wameone-
kana kufurahishwa na jezi am-
bazo Puma wameweka katika 
misimu ya hivi karibuni. Lakini 
wakati huo huo, kimekuwa kipin-
di kizuri cha mafanikio kwa City 
na mashabiki huwa hawalala-
miki chochote wakati kabati ya 
vikombe inapokuwa imejaa.

#5 Paris Saint-Germain - 
Euro milioni 80 kwa msimu 
(Nike)

Umaarufu na mafanikio ya 
Paris Saint-Germain kwenye juk-
waa la kimataifa, pamoja na kiko-
si chao chenye nyota wengi, uli-
wafanya kuwa mshirika muhimu 
wa Nike. PSG wameweza kusajili 
baadhi ya wanasoka bora duni-
ani kama Lionel Messi, Neymar 
na Kylian Mbappe katika miaka 
ya hivi karibuni.

Umaarufu wao katika kiwango 
cha kimataifa umeongezeka kwa 
kiasi kikubwa katika muongo uli-
opita na imekwenda mbali sana 
kuwasaidia kupata mkataba wa 
faida wa vifaa vya Nike.

#4 Arsenal – Euro milioni 85 
kwa msimu (Adidas)

Adidas waliongeza mkataba 
wao wa jezi na Arsenal Septem-

ba mwaka jana. Kwa mujibu wa 
makubaliano mapya, wataen-
delea kutengeneza na kusam-
baza vifaa vya ‘Washikabunduki’ 
hao hadi 2030. Kwa mujibu wa 
masharti ya mkataba huo mpya, 
Arsenal itaingiza euro milioni 85 
kwa msimu kutoka Adidas.

Adidas na Arsenal zimeripoti-
wa kuangazia kuwekeza katika 
kutengeneza safu za bidhaa kwa 
wachezaji na mashabiki wa kan-
danda na pia kuwekeza katika 
jamii za wenyeji.

#3 Manchester United – Euro 
milioni 87.5 kwa msimu (Adi-
das)

Manchester United wamewe-
ka kalamu kwenye mkataba wa 
jezi kubwa zaidi katika histo-
ria ya Ligi Kuu England. Mka-
taba huo mpya utaendelea hadi 
mwaka 2035 na unawakilisha 
nyongeza ya miaka 10 kwenye 
makubaliano yao ya sasa na Adi-
das.

Kwa mujibu wa mkataba huo 
mpya, Manchester United itain-
giza kiasi cha Euro milioni 87.5 
kwa mwaka, na kuwafanya kuwa 
wanaolipwa fedha nyingi zaidi 
kupitia udhamini wa jezi kwenye 
Ligi Kuu England.

#2 Barcelona – Euro milioni 
105 kwa msimu (Nike)

Nike imekuwa msambazaji 
rasmi wa jezi za Barcelona tangu 
mwaka 1998. Pande zote mbili 
zimeonesha nia ya kufanya kazi 
pamoja na hii imesaidia uhusi-
ano wao kukua kwa miaka min-
gi. Mnamo 2018, Barca iliongeza 
mkataba wao na Nike kwa miaka 
10.

Kwa mujibu wa mkataba huo 
mpya, Barcelona wanapata euro 
milioni 105 kwa msimu kutoka 
kwa Nike. Ni dili la pili kwa bei 
ghali zaidi katika historia ya 
mchezo huo mzuri.

#1 Real Madrid – Euro mil-
ioni 120 kwa msimu (Adidas)

Kama vile Barcelona na Nike, 
Real Madrid na Adidas wame-
kuwa na ushirikiano tangu 
mwaka 1998. Ushirikiano huo 
unatazamiwa kuendelea hadi 
mwaka 2028 kulingana na 
masharti ya makubaliano yali-
yokubaliwa kati ya pande hizo 
mbili mnamo mwaka 2019.

Real Madrid itapokea kitita 
cha Euro milioni 120 kwa msimu 
kutoka kwa Adidas na ni dili la 
jezi zenye faida kubwa zaidi ka-
tika historia ya soka.
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Extra Time

“Bado unapata nafasi nyingine 
mbili na usifunge - hiyo ni ha-
dithi ya mchezo. Kiasi cha mambo 
tuliyofanya ili tulistahili kushinda 
mchezo kwa raha, sisi (hatuku-
paswa) kumaliza kwa pointi moja. 
uhakika.”Tunapaswa kuonyesha 
kiwango kingine cha kujitolea na 
hamu na ‘kamwe’. Ukiwa na wa-
naume 10, huwezi kuruhusu bao,” 
Kocha wa Arsenal, Mikel Arteta, 
akionesha kukerwa na sare ya 
mabao 2-2 dhidi ya Fulham wal-
iokuwa pungufu Jumamosi.

“Katika nyanja zote, alicheza 
mchezo mzuri sana katika kiwango 
cha juu. Alikuwa ametulia, huku 
hisia zikiwa zimedhibitiwa. Ali-
kuwa na kipaji katika (kucheza) 
na kuleta mabadiliko. Nina furaha 
sana na kiwango chake,” Kocha wa 
Manchester United, Erik ten Hag, 
akipongeza kiwango cha Bruno 
Fernandes, baada ya ushindi wa 
mabao 3-2 dhidi ya Nottingham 
Forest juzi.

“Nadhani yeye (Bruno Fernandes) 
ni mashine ya ubunifu. Kwa ujumla, 
nadhani Odegaard (Martin) ni 
mbunifu sana.” Anadhibitiwa zaidi, 
halafu Maddison (James) pia ni 
mbunifu, lakini nahitaji kumuona 
zaidi katika timu kubwa. Kwa hiyo 
hilo linaweza kubadilika, lakini ndi-
yo maana nilimuweka namba tatu,” 
Kiungo fundi wa Man City, Kevin 
De Bruyne, akitaja viungo watatu 
bora katika Ligi Kuu England, wa-
naopenda kujitoa mhanga.

Nukuu

LONDON, England

W
ASHAMBULIAJI wamepitia  ma-
geuzi ya ajabu katika karne ya 21. 

Washambuliaji wa kisasa 
wamekuwa wachezaji wa aina 

nyingi ambao hawafungi tu kama jukumu la 
kitamaduni la kutafuta tu mabao. Wanataraji-
wa kujumuisha matumizi mengi na kubadi-
lika katika mchezo wa kisasa.

Washambuliaji wanatarajiwa kuchangia 
katika mchezo wa kujenga, kushinikiza wak-
iwa hawamiliki mpira na kutengeneza nafasi 
za mabao kwa wenzao. Mabadiliko haya ya 
jukumu lao yanaonesha mabadiliko ya kim-
binu ambayo yametokea ndani ya mchezo.

Washambuliaji katika karne ya 21 ni zaidi 
ya kifurushi kamili. Ni vitisho vikali vya ma-
bao, mahiri katika kutengeneza nafasi na ku-
fanya kazi kwa bidii wakati hawamiliki mpira.

Hapa tunawaangalia washambuliaji saba 
waliofunga mabao mengi zaidi katika karne 
hii ya 21...

#7 Sergio Aguero - Mabao 403 
Sergio Aguero ni gwiji wa Ligi Kuu England. 

Yeye ni mmoja wa washambuliaji bora zaidi 
wa karne ya 21 na amepata mashabiki wengi 
duniani kote kutokana na uwezo wake wa ku-
zaliwa kufunga mabao.

Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa 
wa Argentina anajulikana kwa nafasi yake na 
matarajio yake. Tabia hizi zimemruhusu ku-
tumia hata uzembe mdogo wa ulinzi na kum-
saidia kuwa jangili wa kweli. Lakini mchezo 
wa Aguero unaenda mbali zaidi ya tabia yake 
ya uwindaji ndani ya eneo la hatari.

Ustadi wake wa kiufundi, kasi ya haraka na 
umaliziaji ulimfanya kuwa ndoto mbaya kwa 
walinda mlango katika maisha yake yote ya 
soka. Aguero alifunga jumla ya mabao 403 
katika mechi 730 katika karne ya 21.

#6 Edinson Cavani - Mabao 425
Amerika Kusini imetoa baadhi ya washam-

buliaji bora katika historia ya mchezo huo 
mzuri. Mshambuliaji wa Uruguay, Edinson 
Cavani bado ni mchezaji mwingine aliyeibe-
ba Ulaya kwa dhoruba kwa umahiri wake wa 
kushangaza katika karne ya 21.

Cavani ni namba tisa kamili, asiyechoka 
uwanjani na amebarikiwa na ubunifu na 
ustadi wa ajabu wa kufunga. Cavani ame-
funga mabao 425 katika mechi 779 kwenye 
karne ya 21.

#5 Zlatan Ibrahimovic - Mabao 454
Umahiri wa kushangaza wa Zlatan Ibrahi-

movic ni wa kipekee kama utu wake mkubwa 
kuliko maisha. Aliunganisha ukubwa, nguvu 
na wepesi kuwazidi misuli mabeki na kuten-
geneza nafasi kabla ya kufunga mabao mata-
mu.

Mabao na ushujaa wa nguli huyo wa Swe-
den yalionesha ubunifu wake usio na kifani 
na ujuzi wa kiufundi. Alifunga mabao 454 
kwenye mechi 773 katika karne ya 21 ili kui-
marisha sifa yake kama gwiji wa soka.

#4 Karim Benzema - Mabao 457
Karim Benzema ni mmoja wa wafungaji 

bora zaidi ambao tumeona katika karne ya 
21. Udhibiti wake wa kipekee wa mpira, usta-
di maridadi wa kuchezea chenga na uwezo 
wa kupiga pasi humfanya si mshambuliaji 
wa jadi tu, bali pia mchezaji mwenye nguvu. 
Mwendo wa Benzema ni mkali na ana ustadi. 

Zaidi ya hayo, uwezo wake sahihi wa ku-
malizia, uchezaji wa kiungo na uwezo wa 
kufunga mabao unaangazia hadhi yake kama 
mmoja wa washambuliaji kamili wa enzi ya 
kisasa.

Mshambulizi huyo mashuhuri wa Ufaransa 
amefunga mabao 457 kwenye mechi 893 ka-
tika karne ya 21.

#3 Robert Lewandowski - Mabao 559
Umaliziaji usio na shaka wa Robert Le-

wandowski na uthabiti wa ajabu unamfanya 
kuwa mmoja wa washambuliaji wakubwa wa 
zama za kisasa.

Nyota huyo wa Poland ametumia muda 
wake mzuri wa kukimbia na umahiri wa 
angani kujitengenezea kama mashine ya ku-
funga mabao.

Amefunga mabao 559 kwenye mechi 773 
katika karne ya 21.

#2 Lionel Messi - Mabao 807
Lionel Messi amechanganya usanii na usa-

hihi kwenye medani ya soka. Udhibiti wake 
wa ajabu wa mpira, kupasuka kwa kasi na 
ustadi wa kuchezea usio na kifani umem-
saidia kuimarisha ulinzi mkali katika maisha 
yake yote.

Messi pia ameonesha uwezo wa kufuma-
nia nyavu kutoka katika nafasi mbalimbali 
kuanzia pembeni hadi katikati. Amepata 
ustadi, upigaji wa mabao kwa mguu wake wa 
kushoto ni wa hatari.

Mshindi huyo mara saba wa Ballon d’Or ni 
mmoja wa wafungaji bora katika historia ya 
mchezo huo. Amefunga mabao 807 kwenye 
mechi 1028 katika karne ya 21.

#1 Cristiano Ronaldo - Mabao 819
Cristiano Ronaldo si tu anachuku-

liwa kuwa mmoja wa wanasoka bora 
wa wakati wote, lakini kama mfun-
gaji bora zaidi katika historia ya 
mchezo huo. Wasifu wa gwiji 
huyo wa Ureno umejaa nyakati 
za ustadi wa kibinafsi.

Mshindi huyo mara tano 
wa Ballon d’Or ndiye 
mfungaji bora katika 
soka la kimataifa la 
wanaume (mabao 
123). Ronaldo 
amefunga ma-
bao 819 kwe-
nye mechi 
1118 katika 
karne ya 
21.

RONALDORONALDO

NIPASHE  JUMATATU AGOSTI 28, 2023

WASHAMBULIAJI 7 WASHAMBULIAJI 7 
WENYE MABAO  WENYE MABAO  
MENGI KARNE YA 21MENGI KARNE YA 21



Kichwa cha Sehemu
NIPASHE JUMATATU, AGOSTI 24, 201520

Ukurasa 13

“Katika nyanja zote, alicheza mchezo mzuri sana katika kiwango cha juu. Alikuwa 
ametulia, huku hisia zikiwa zimedhibitiwa. Alikuwa na kipaji katika (kucheza) na 
kuleta mabadiliko. Nina furaha sana na kiwango chake,” Kocha wa Manchester 
United, Erik ten Hag, akipongeza kiwango cha Bruno Fernandes, baada ya ushindi 
wa mabao 3-2 dhidi ya Nottingham Forest juzi.

HAWA ndio wachezaji 
watano wanaopewa 
nafasi ya juu kutwaa 
Kiatu cha Dhahabu 
Ulaya msimu huu; #5 
Goncalo Ramos (Paris 
Saint-Germain), #4 
Robert Lewandowski 
(Barcelona), #3 Victor 
Osimhen (Napoli), #2 
Harry Kane (Bayern 
Munich) na #1 Erling 
Haaland (Manchester 
City).
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TASHA12 AKUNWA NA VIPAJI, 
SASA KUINUA NGUMI TANZANIA

Na Saada Akida 

N
ATASHA Jonas huenda 
likawa jina geni sana 
masikio mwa baadhi ya 
Watanzania, lakini sio 

jipya kwa wadau wa masumbwi 
(ngumi) ndani na nje ya mipaka 
ya Tanzania.

Natasha ndio jina alilopewa 
na wazazi wake, lakini katika ul-
imwengu wa ndondi alibatizwa 
Jonas jina la babaye mzazi au 
Tasha12 kutokana na umahiri 
wake wa mchezo huo.

Jonas au Tasha12 kama anavy-
ojiita mwenyewe ni mmoja kati 
ya mabondia wakubwa katika 
mchezo wa ngumi za kulipwa 
akiwa anashikilia mikanda ya 

ubingwa wa IBF, WBO na WBC 
katika uzani tofauti.

Tasha12 ambaye ni raia wa 
Uingereza, kwa sasa yupo 
nchini kwa ajili ya mapumziko 
yake binafsi, lakini ameamua 
kuchukua muda wake kwa 
kutembelea baadhi ya gym za 
mabondia wa Tanzania na  ame-
shangzwa na mazingira aliyoya-
ona ya mazoezi huku wakiwa 
bado wanafurahia wanachoki-
fanya.

Bondia huyo ambaye amepe-
wa ubalozi wa Utalii, Zanzibar, 
amefanya mahojiano maalum 
Nipashe juu ya ujio wake nchini 
pamoja na mipango yake ya ku-
hakikisha mchezo wa ngumi za 
kulipwa Bongo unachukua na-

ezo huo kwa sababu ametembelea baadhi 
ya gym na kuona vipaji vingi ikiwamo 
mchezo huo.

Gym za mabondia Dar es Salaam
“Nimeona mambo mengi yamenis-

hangaza hasa upande wa mazingira am-
bayo mabondia wanafanya mazoezi, la-
kini bado wanakuwa na furaha.

Hili jambo limenihamasisha kwa kiasi 
kikubwa na kuona watu wanavyojituma 
katika mambo wanayopenda kufanya, ni-
tawasapoti kadiri ambavyo inawezakana 
ili kuifanya Tanzania kuwa mmoja kati ya 
taifa kubwa la ngumi,” anasema Natasha.

Anasema baada ya kutembelea gym 
mbalimbali ameona  changamoto za ma-
bondia na anatarajia atakaporejea Uin-
gereza atakutana na wasimamizi wake 
kwa ajili ya kuona jinsi gani wanaweza 
kunyanyua mchezo wa ngumi.

Tasha12 anasema anatamani zaidi kuo-
na mchezo wa ngumi Tanzania unakuwa 
juu baada ya kuona baadhi ya mabondia 
kuwa na vipaji vikubwa akiwamo Hassan 
Mwakinyo ambaye aliweza kumshawishi 
kuja kufanya mapumziko yake nchini 
hapa.

“Mwakinyo alipokuwa Uingereza alin-
iambia nije kufanya mapumziko yangu 
hapa Tanzania, pia kupitia baadhi ya gym 
za mabondia na kuona vipaji, kweli vipo 
na ninatakapokuwa nyumbani nitakuwa 
balozi mkubwa wa Tanzania katika kuu-
fanya mchezo wa ngumu unakuwa zaidi,” 
anasema Natasha.

fasi kubwa.
Bondia huyo amefichua ni mara yake ya 

kwanza kufika Tanzania  safari yake ikianzia 
visiwani Zanzibar alifanikiwa kupewa zawadi 
ya ubalozi wa utalii wa kuhakikisha anavi-
tangaza visiwa hivyo kupitia majukwaa mbal-
imbali atakayokuwa akiyatumia kupigana.

“Ni mara yangu ya kwanza kuwa hapa Tan-
zania, lakini nilianzia Zanzibar, wamenipa 
ubalozi wa utalii chini ya waziri wa utalii, 
kwangu imekuwa faraja kubwa kwa heshima 
ambayo nimepewa,” anasema Bondia huyo.

Mipango yake ya kutangaza utalii wa 
Zanzibar

Natasha anasema kufanya mambo mengi 
ya kuhakikisha Zanzibar inapokea watalii 
wengi ambao watakuja kutalii kwa sababu ni 
sehemu nzuri yenye mambo mengi ya kuvu-
tia.

“Binafsi nimeweza kujifunza mambo men-
gi, uzoefu ambao nimeweza kuupata kupitia 
safari kubwa kuanzia visiwani hadi hapa Bara 
kwa sababu nilipata nafasi ya kuangalia hadi 
mechi ya watani wa jadi ambayo Simba wali-
fanikiwa kushinda, ulikuwa ni mchezo wa 
Ngao ya Jamii,” anasema Bondia huyo.

Sapoti yake kurejea masumbwi Zanzi-
bar baada ya miaka 60

“Nadhani kunakuwa na programu maalum 
za kuendeleza na kukuza vipaji kwa lengo la 
kuwaendeleza na kuifanya Zanzibar ijulikane 
kupitia mchezo huu wa ngumi,” anasema 
Bondia huyo wa Uingereza.

Anasema anaimani kubwa ya Zanzibar ku-
fanikiwa malengo hayo ya kuurudisha mch-
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            CCM yawatoa hofu wafanyabiashara 
Soko la Sabasaba jijini Dodoma
Na Peter Mkwavila,  DODOMA

C
HAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Mkoa wa Dodoma, kimewa-
toa hofu wafanyabiashara wa 
Soko la Sabasaba jijini Dodo-

ma kuwa hawataondolewa mwaka 
huu kama walivyotakiwa na Jiji ili 
kupisha ujenzi wa soko la kisasa.

Mwenyekiti wa CCM mkoani hapa, 
Adam Kimbisa, alitoa kauli hiyo jana 
alipokuwa akizungumza na wafan-
yabiashara hao kwenye mkutano 
wa kujadili na kutatua kero mbalim-

bali ikiwamo ya kuwaondoa kwenye 
eneo hilo.

Alisema ujenzi huo hautafanyika 
kwa mwaka wa fedha 2023/24 ku-
tokana na halmashauri hiyo ku-
tokuwa na fedha za kutosha, hivyo 
inategemewa katika bajeti ya mwaka 
2024/25 utakapopangwa tena.

“Hivi sasa haitafanyika bomoa bo-
moa hadi serikali na Halmashauri ya 
Jiji itakapokuwa na bajeti ya fedha 
ya kujengea, hivyo wafanyabiashara 
fanyeni biashara zenu kwa uhuru 
mpaka pale watakapoambiwa,” 

alisema.
Alibainisha kuwa Jiji hilo lina 

mpango wa kukarabati na kujenga 
soko hilo ili kuwa katika mpangilio 
mzuri wa kisasa na kuwa na uw-
ezo wa kuchukua wafanyabiashara 
wengi zaidi. Kadhalika, aliagiza hal-
mashauri hiyo kuboresha masoko 
yote ili kuwa na miundombinu rafiki.

  Naye Mkuu wa Wilaya ya Do-
doma, Jabir Shekimweri, alisema 
serikali itahakikisha inashirikiana na 
wafanyabiashara kutatua kero zao ili 
kuendelea kujikwamua kiuchumi.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Wakazi 150,000 kufanyiwa uchunguzi wa macho
Na Thobias Mwanakatwe,     
SINGIDA

WAKAZI 150,000 wa mikoa ya 
Singida, Morogoro na Dodoma wa-
natarajiwa kunufaika na huduma za 
uchunguzi wa macho kupitia mradi 
wa ‘Macho Yangu’ unaotekelezwa na 
Shirika la Sightsavers.

Mkurugenzi Mkuu wa shirika hilo, 
Godwin Kabalika, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki mjini hapa kwe-
nye kikao cha kutambulisha mradi 
huo mpya baada ya Mradi wa Bore-
sha Macho ulioanza kufanya kazi 
mwaka 2019 na kufikia tamati mwa-
ka 2022 kwenye mikoa ya Singida na 
Morogoro. Alisema mradi huo mpya 
watu 15,000, watafanyiwa upasuaji 
wa mtoto wa jicho na kutoa miwani 

kwa watu 15,000.
“Tutasaidia vifaa tiba vinavyo-

husika na macho kwenye vituo vya 
kutolea huduma katika mikoa am-
bayo mradi utatekelezwa. Mkoa wa 
Dodoma haukuwapo kwenye ule 
mradi wa awali lakini mradi huu 
tumeuweka kwasababu tumebaini 
wananchi wengi wanakabiliwa na 
matatizo ya macho,” alisema.

  Naye mratibu wa mradi huo 
mkoani Singida, Upendo Minja, 
alisema kwenye mkoa huo wa-
nanchi 50,000 watafanyiwa uchun-
guzi wa huduma za macho, 5,000 
watafanyiwa upasuaji wa mtoto wa 
jicho na wengine 5,000 watapewa 
miwani katika kipindi cha miaka 
minne ya utekelezaji wa mradi huo.

Mratibu wa huduma za macho 

mkoani humo, Upendo Mwakaba-
lile, alisema kupitia mradi wa Bore-
sha Macho walilenga watu 5,625 ku-
fanyiwa upasuaji wa jicho la mtoto 
lakini hadi mwisho wa mradi wame-
fanyiwa watu 7,995.

Alisema katika huduma ya uchun-
guzi wa matatizo ya macho, mradi 
huo ulijiwekea lengo la kuchunguza 
watu 62,500 lakini wamefanyiwa 
uchunguzi watu 110,834 na wen-
gine 3,770 wamepewa huduma ya 
miwani kati ya lengo lililowekwa la 
watu 2,500 kutoa huduma hiyo.

Katibu Tawala Msaidizi Uchumi 
na Uzalishaji, Stanslaus Choaji, ali-
waagiza waganga wakuu wa wilaya 
na waratibu wa macho kutoa ush-
irikiano kwa shirika hilo ili kuwafikia 
wananchi.

Serikali yaweka 
mikakati kuokoa misitu

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imesema imejipanga kuokoa misitu kwa ku-
hakikisha kunakuwapo na usimamizi shirikishi wa maliasi-
li za misitu nchini ili kunufaisha vizazi vilivyopo na vijavyo.

 Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa Misitu Tan-
zania (TAFORI), Dk. Revocatus Mushumbusi, alitoa kauli 
hiyo jana jijini hapo alipomwakilisha Kamishna wa Uhifa-
dhi wa Misitu nchini, Pof. Dos Santos Silayo, kwenye ufun-
guzi wa kikao cha awali cha wataalamu wa mradi wa usi-
mamizi shirikishi wa misitu ya miombo ya nyanda kame.

Alisema usimamizi shirikishaji wa  misitu  unasaidia 
kupunguza athari za kuteketea kwa rasilimali hiyo  am-
bayo  imekuwa ikiendelea kuteketezwa kwa kasi nchini.

Alibainisha kuwa Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania 
(TFS) iliyo chini ya Wizara ya Maliasili na Utalii kwa kush-
irikiana na Shirika la Umoja wa Mataifa la Kilimo na Chaku-
la Duniani (FAO) wameanza kutekeleza mradi wa  uhifa-
dhi wa misitu ya miti ya miombo nchini kwa ufadhili wa 
Mfuko wa Mazingira ya Dunia wa Global Environmental 
Facility (GEF 7).

Alibainisha kuwa lengo kuu la mradi ni kukomesha na 
kubadili mwelekeo mbaya wa uharibifu wa ardhi na upote-
vu wa bioanuwai katika maeneo yaliyoharibiwa ya ukanda 
wa misitu ya miombo Kusini-Magharibi mwa Tanzania kwa 
kutumia mbinu shirikishi za usimamizi wa mandhari. 

Kadhalika alisema mradi huo unatekelezwa katika nchi 
11 ambazo ni Angola, Botswana, Malawi, Msumbiji, Namib-
ia, Zimbabwe, Tanzania, Kenya, Burkina Faso, Mongolia, 
Kazakhstan.   Alisema kila nchi itapimwa kwa matarajio 
waliyojiwekea ambapo Tanzania itapimwa kwa uhifadhi 
mzuri wa misitu ya miombo na hatimaye kuleta tija kwenye 
mnyororo mzima wa mazao ya nyuki na maisha ya jamii.

Aliongeza kuwa mradi huo unatekelezwa ukanda wa 
Mkoa wa Tabora (Kaliua) na Mkoa wa Katavi (Mlele) kwa 
thamani ya Dola za Marekani milioni  6.87 sawa na Sh. bil-
ioni 16.8 kuanzia mwaka 2022 hadi 2027.

Mratibu wa mradi huo, Zainabu  Bungwa  alisema Tan-
zania ni ya pili kwa ukubwa kidunia kuhusu mtawanyiko 
wa misitu ya miombo ambapo  ni asilimia 90  ya misitu 
yote iliyopo hapa nchini.

Alisema ekari 469,000 za misitu zimekuwa zikiharibiwa 
kwa mwaka hapa nchini, hivyo jitihada zinahitajika kulind-
wa kwa mazingira hayo.

Mwakilishi kutoka Ofisi ya Makamu wa Rais, Martha Ka-
lowela, alisema mchakato wa mradi huo ulianza mwaka 
2018 kwa kushirikisha wadau mbalimbali wa sekta ya mis-
itu.

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya TEHAMA, Dk. Nkundwe Mwasaga, akizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu utekelezaji wa majukumu ya tume hiyo na mwelekeo wa utekelezaji kwa mwaka 
wa fedha 2023/24 jijini Dodoma jana, kwenye ukumbi wa Idara ya Habari (MAELEZO). PICHA: 
PAUL MABEJA

TANROADS: Ujenzi barabara ya 
mzunguko kukamilika Desemba

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKURUGENZI Mtendaji wa Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANROADS), Mhandisi Mohamed Besta, amesema 
ujenzi wa barabara ya mzunguko wa nje eneo la Nala -Vey-
ula na Ihumwa Bandari Kavu unatarajia kukamilika Desem-
ba mwakani.

Mhandisi Besta aliyasema hayo jana kwenye ziara ya 
kutembelea maendeleo ya ujenzi wa mradi huo jijini hapa.

“Tunatarajia ujenzi huu utakamilika kama ilivyopangwa 
nawaomba wananchi msiwe na wasiwasi wowote juu ya 
suala la ujenzi wa mradi huu,” alisema.

Akizungumzia kuhusiana na vifaa vya ujenzi huo, alise-
ma wamekuwa wakipima katika maabara mbalimbali iki-
wamo Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM) na maabara nyingine ili kuhakikisha 
wanatumia vifaa bora vyenye viwango ambavyo vitaifanya 
barabara hiyo idumu kwa muda mrefu.

“Tunahakikisha viwango vyote vya ubora vinazingatiwa, 
lengo ni kutaka barabara yenye viwango vya juu, vinavyo-
hitajika,” alisema. 

Alisema mkandarasi anapoleta vifaa katika mradi huo 
anapaswa kutoa taarifa na sampuli zinachukukiwa kupele-
kwa maabara kwa ajili ya kufanyiwa uchunguzi.
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Maofisa ugani wapigwa msasa matumizi vifaa vya kisasa

Na Nebart Msokwa,        
RUNGWE

MKUU wa Wilaya ya Rungwe, 
Jaffar Haniu, amezindua ujenzi 
wa Barabara ya Ndulilo - Itete 
inayounganisha Kata ya Lufin-
go na Kyimo ambayo inajengwa 
kwa kiwango cha lami, huku 
akiagiza isimamiwe vizuri ili 
ijengwe kwa kiwango kinacho-
takiwa.

Barabara hiyo ni miongoni 
mwa barabara zinazosimamiwa 
na Wakala wa Barabara za Mi-
jini na Vijijini (TARURA) na ina 
urefu wa kilomita 11.38 ambapo 
inajengwa kwa Sh. bilioni 8.9.

Alisema mradi huo ukika-
milika utawarahisishia wa-
nanchi shughuli za usafiri na 
usafirishaji hasa wa mazao ya 
biashara ambayo wanazalisha 
katika maeneo hayo ambayo ni 
ndizi, chai na maparachichi.

Alisema serikali inaendelea 
kutekeleza miradi mbalimbali 
ya maendeleo katika wilaya 
hiyo ikilenga kuwaondolea wa-
nanchi kero ambazo walikuwa 
wanazipata kwa muda mrefu 
hasa katika sekta za usafirishaji, 
elimu, afya, maji na umeme.

“Leo tunashuhudia uzinduzi 
wa barabara hizi lakini vituo 
vya afya, vyumba vya madar-
asa pamoja na miradi ya maji 
inasambazwa kwa kasi huko 
vijijini, barabara hii ni muhimu 
sana kwa usafirishaji wa mazao 
kwenda sokoni,” alisema Haniu.

Aliwataka wananchi kutoa 
ushirikiano kwa mkandarasi 
anayetekeleza mradi huo na 
kujiepusha na vitendo vina-
vyoweza kurudisha nyuma 
maendeleo ya mradi ikiwamo 
vitendo vya uwizi wa vifaa vya 
ujenzi.

Katika hatua nyingine, Haniu 
aliwataka wananchi wanao-
pitiwa na barabara hiyo kutok-
wamisha mradi kwa kudai fidia 
kwa maelezo kuwa barabara 
hiyo ni kwa ajili ya faida yao 
wenyewe na kwa eneo kubwa 
inapita kwenye ile ya zamani.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya 
Rungwe, Mekson Mwakip-
unga, aliishukuru serikali kwa 
kutekeleza ilani ya uchaguzi ya 
chama hicho kwa vitendo hasa 
kwenye uboreshaji wa miun-
dombinu.

Alimtaka mkandarasi anaye-
jenga barabara hiyo kutoa ajira 
kwa wazawa wa maeneo hayo 
kwa maelezo kuwa utaratibu 
huo utaongeza mzunguko wa 
fedha kwenye eneo hilo na ku-
wafanya wananchi kuwa sehe-
mu ya mradi.

TARURA 
yapewa 
maagizo 
ujenzi barabara 
Ndulilo-Itete 

RUWASA: Marufuku kufanya shughuli kwenye vyanzo vya maji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
IZARA ya Kilimo 
imeanza kutoa 
mafunzo maalumu 
kwa maofisa ugani 

wa mikoa ya Kanda ya Nyanda 
za Juu Kusini kuhusu matumizi 
sahihi ya zana na vifaa vya kisa-
sa vilivyonunuliwa kwa ajili ya 
kuwasaidia wakulima kuongeza 
uzalishaji.

Mafunzo hayo yalianza ku-
tolewa mwishoni mwa wiki 
kwa maofisa hao kutoka katika 
mikoa ya Iringa, Mbeya, Ruvu-
ma, Rukwa, Njombe, Katavi na 
Songwe ambapo wanapatiwa 
elimu kuhusu matumizi ya vifaa 
vya kidigitali vya kupimia afya 
ya udongo.

Vifaa hivyo vimenunuliwa na 
serikali na kusambazwa kwa 
maofisa ugani kwa ajili ya ku-
wasaidia wakulima kubaini afya 
ya udongo kwenye mashamba 
yao hasa kukabiliana na tindi-
kali ambayo imekuwa ikiathiri 

uzalishaji.
Mkurugenzi wa Idara ya Usi-

mamizi na Mipango ya Matumi-
zi ya Ardhi ya Kilimo kutoka 
Wizara ya Kilimo, Mhandisi 
Juma Mdeke, alisema serikali 
imenunua vifaa hivyo kwa len-
go la kuwasaidia wakulima na 
siyo shughuli zingine.

Alisema mbali na vifaa hivyo 
pia serikali imenunua pikipiki 
na kuwagawia maofisa ugani 
hao kwa lengo la kuwarahi-
sishia kazi ya kuwafikia wakuli-
ma katika maeneo yao.

Alisema ili kudhibiti vifaa 
hivyo visitumike kwa shughuli 
tofauti na za kilimo, vifaa hivyo 
vimefungwa mifumo maalumu 
ya ufuatiliaji ambayo huwa-
dhibiti maofisa hao wasitoke 
navyo nje ya maeneo yao ya 
kazi.

“Tulibaini kwamba kuna baa-
dhi ya maofisa hawa wanaweza 
wakawa wanavitumia vifaa hivi 
tofauti na malengo, kwa hiyo 
tuliamua kuviwekea mfumo 

maalumu ambao unatusaidia 
kuona kila anachofanya ofisa 
kilimo,” alisema Mdeke.

Akifungua mafunzo hayo, 
Kaimu Katibu Tawala Viwan-
da na Biashara wa Mkoa wa 
Mbeya, Anna Mwambene, ali-
wataka maofisa ugani kuepuka 
kutumia vifaa hivyo kwa mael-
ezo kuwa wakifanya hivyo wa-
tachukuliwa hatua za kisheria.

Alisema serikali iliamua 
kuweka mfumo wa kudhibiti 
matumizi ya vifaa hivyo baada 
ya kubaini baadhi ya maofisa 
hao walikuwa wanatumia kwa 
shughuli tofauti.

Alisema baadhi ya maofisa 
hao walikuwa wanatumia 
pikipiki walizopewa na serikali 
kufanyia biashara ya kubeba 
abiria na baadhi yao walikuwa 
wanakwenda nazo mpaka nje 
ya nchi hali ambayo ilikuwa 
inasababisha vifaa hivyo kuhar-
ibika na vingine kupotea.

“Jukumu lenu maofisa uga-
ni ni kuwafundisha wakuli-

ma mbinu bora za kilimo 
ili kuongeza uzalishaji, sasa 
serikali imewawezesha hivi 
vifaa ili kuwaongezea ufanisi, 
hakikisheni mnavitumia kwa 
shughuli iliyolengwa,” alisema 
Mwambene.

Baadhi ya maofisa ugani wali-
oshiriki mafunzo hayo wali-
ishukuru serikali kwa mafunzo 
na vifaa hivyo wakieleza kuwa 
watavitumia kwa ufanisi ili ku-
wasaidia wakulima kuongeza 
uzalishaji.

Mmoja wa maofisa hao, 
Enock Ndunguru alisema 
mafunzo hayo yatawawezesha 
kuelewa vizuri miiko na tara-
tibu za kutumia vifaa hivyo na 
hivyo kuepuka kuingia katika 
migogoro na serikali.

Alisema kutokana na ku-
topatiwa mafunzo baadhi ya 
maofisa hao walikuwa wanazi-
tumia pikipiki hizo kwenye shu-
ghuli ambazo hazihusiani na 
kilimo huku baadhi wakizitu-
mia mpaka usiku.

Na Elizabeth John, WANGIN-
GLOMBE

WANANCHI wilayani 
Wanging’ombe katika Mkoa wa 
Njombe, wametakiwa kuacha 
kufanya shughuli za kibinada-
mu kwenye vyanzo vya maji ili 
wasiviharibu na kusababisha 
uhaba wa maji.

Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi ya Wakala wa Usamba-
zaji Maji na Usafi wa Mazingira 
vijijini (RUWASA), Mhandisi 
Ruth Koya alitoa rai hiyo mwis-
honi mwa wiki baada ya kutem-
belea mradi wa maji wa Igando-
Kijombe wilayani humo.

Mradi huo unaotekelezwa na 
Kampuni ya STC JV YELL LTD 
kwa zaidi ya shilingi bilioni 12 
ambapo unatarajiwa kuwahu-
dumia zaidi ya wananchi 14,377 
wa vijiji 10.

“Tunawaomba wananchi 
waendelee kushirikiana na sisi 
hasa katika utunzaji wa vyanzo 
vya maji kama tulivyopata taar-

ifa kwamba chanzo cha maji ni 
mto, mazingira ya mto yana-
takiwa yatunze maji maeneo 
yale wananchi wasifanye shu-
ghuli za kibinadamu,” alisema 
Mhandisi Koya na kuongeza.

“Maeneo hayo wakifanya shu-
ghuli za kibinadamu wataathiri 
kile chanzo, wataathiri ubora 
wa maji kwa hiyo wataka-
oathirika zaidi ni wao wenyewe, 
kwa hiyo tunawaomba sana 
watunze vyanzo vya maji ili 
waendelee kupata huduma na 
miradi yetu ya maji iwe endel-
evu,’’ aliongeza. Alisema kuwa 
asilimia 80 ya Watanzania wapo 
vijijini na kwamba nia ya Rais 
Dk. Samia Suluhu Hassan ni ku-
hakikisha anamtua mama ndoo 
kichwani.

“Sisi ndiyo tunapeleka maji 
vijijini RUWASA na tunatakiwa 
kufanye kazi kwa bidii kwa 
sababu asilimia kubwa ya wa-
nanchi wapo vijijini na tume-
pewa jukumu la kuwahudumia 
wananchi,” alisema Mhandisi 

Koya.
Kwa upande wake Diwani wa 

Kata ya Malangali, Esau Sanga, 
alisema kuwa mradi huo uta-
saidia wananchi kuondokana 
na adha ya upatikanaji wa maji 
sambamba na kuhakikisha wa-
naelimisha wananchi kuacha 
kujishughulisha na shughuli 
zozote kwenye vyanzo vya maji.

‘’Mimi niwahakikishie kwam-
ba hatutakubali sisi kutokana 
na hili wananchi waendelee 
kufanya shughuli kule, tuta-
wakataza na tutawapa elimu 
na tulishaanza kuwapa elimu 
kwa hiyo kazi ikikamilika hatua 
mtu yeyote atakayeendelea ku-
fanya shughuli za kibinadamu 
kwenye maeneo hayo,’’ alisema 
Sanga. 

Awali Mkurugenzi wa Ufundi 
kutoka RUWASA, Ndele Mengo, 
alisema mradi huo ni moja kati 
ya ile miradi korofi 177 iliyopo 
nchini. ‘’Huu mradi tuliurithi 
ukiwa bado haujakamilika la-
kini mpaka sasa hivi umeshaka-

milika, vijiji viwili vimeshaanza 
kupata huduma ya maji lakini 
lengo letu ni kupeleka katika 
vijiji vyengine ambavyo tunaen-
delea navyo kwenye bajeti ny-
ingine,” alisema Mengo.

Meneja wa RUWASA, Mhandi-
si  Sadick Chaka, alisema wa-
nakabiliwa na changamoto ya 
kupungua kwa maji katika vy-
anzo kutokana matumizi ardhi 
yasiyofaa.

Akisoma taarifa ya mradi huo, 
Meneja wa RUWASA Wilaya 
ya Wanging’ombe, Mhandisi 
Josh Chum alisema mradi huo 
ulianza mwaka 2018 na hivi 
sasa umefikia asilimia 92.3 na 
umeanza kutoa huduma katika 
Kijiji cha Malangali.

Msimamizi wa mradi huo, 
Mhandisi Emmanuel Ndosi ku-
toka Kampuni ya STC JV YELL 
LTD alisema watahakikisha kwa 
muda uliobaki wanakamikisha 
kazi zote ili wananchi waweze 
kupata majisafi na salama kwa 
wakati.

HABARI MBEYA

Naibu Waziri 
wa Maji, Mary-
prisca Mahundi, 
akizungumza na 
mmoja wa wazazi 
waliowapeleka wa-
toto wao kwenye 
uchunguzi na mat-
ibabu ya macho 
katika Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa 
Mbeya alipotembe-
lea kambi maalum 
inayowashirikisha 
madaktari bingwa 
kutoka Ujerumani. 
PICHA: NEBART 
MSIKWA
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HABARI ZANZIBAR

Mwinyi azindua ujenzi wa kituo cha afya chenye hadhi maalum 
Na Mwandishi Wetu,     
ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar na 
Mwenyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi, 

amezindua ujenzi wa Kituo cha 
Afya Kizimkazi kilichoko Mkoa 
wa Kusini Unguja, kinachojeng-
wa na serikali kwa kushirikiana 
na Benki ya Taifa ya Biashara 
(NBC) ikiwa ni jitihada za wa-
dau hao wawili kuimarisha hu-
duma za afya kwa wananchi.

Hafla ya uzinduzi huo ili-
fanyika jana, ikihusisha uwekaji 
wa jiwe la msingi eneo una-
kotekelezwa mradi huo, ikiwa 
pia ni sehemu ya uzinduzi wa 
Tamasha la Kizimkazi 2023.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na 
viongozi waandamizi kutoka 
serikalini akiwamo Naibu Wa-
ziri wa Afya Zanzibar, Hassan 
Hafidh, Mkuu wa Mkoa wa 
Kusini Unguja, Rashid Hadidi, 
viongozi waandamizi wa Benki 
ya NBC wakiongozwa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa benki 
hiyo, Theobald Sabi, pamoja na 
wakazi wa eneo hilo.

Akizungumzia mradi huo we-
nye thamani ya Sh. bilioni 4.4 
(NBC imechangia Sh. milioni 
400), Rais Mwinyi pamoja na 

kuipongeza benki hiyo kwa hat-
ua hiyo, alisema ni adhma ya 
serikali kuboresha huduma ya 
afya kwa kujenga vituo vya afya 
vyenye hadhi ya kipekee katika 
baadhi ya maeneo kulingana 
na uhitaji mkubwa wa huduma 
hiyo katika maeneo hayo.

Aliyataja maeneo hayo kuwa 
ni pamoja na eneo la Tumbatu, 
Fuoni na Kizimkazi, akifafanua 
“...kimsingi kwa sasa ujenzi wa 
miundombinu kwenye sekta ya 
afya ndio kipaumbele chetu.

“Jitihada ambazo zitafuatiwa 
kwa ukaribu sana ni upatikanaji 
wa wataalamu wa afya pamoja 
na vifaa tiba. Kituo hiki cha Ki-
zimkazi ni moja ya vituo vitatu 
vya afya vinavyojengwa katika 
mpango wa ujenzi wa vituo vy-
enye hadhi maalum hapa Zan-
zibar.

“Kipekee sana niwashukuru 
wadau wa maendeleo iki-
wamo Benki ya NBC kwa ku-
tuunga mkono kwenye hili na 
ni matumani yangu kwamba 
msimu ujao wa Kizimkazi Festi-
val tutazindua kituo hiki kikiwa 
kimekamilika.”

Naibu Waziri wa Afya Zan-
zibar, Hassan Hafidh, alisema 
kukamilika kwa kituo hicho 
kutawezesha utoaji huduma 
kwa wagonjwa takribani 8,000 

kwa wakati mmoja huku ak-
ibainisha kuwa kituo hicho kita-
husisha huduma za kliniki, ku-
jifungua, vipimo vya maabara, 
huduma za meno, uchunguzi 
wa X-ray na ultrasound.

“Pamoja na kuboresha afya 
ya jamii kwa ujumla, kituo hiki 
kitawasaidia sana hasa kinama-
ma hususani wakati wa kujifun-
gua, wagonjwa wa nje na wag-
onjwa wanaohitaji huduma ya 
kulazwa,” alisema.

Katika hafla hiyo, Mkurugen-
zi Mtendaji wa NBC, Theobald 
Sabi, alisema mradi huo ni sehe-
mu ya mwendelezo wa mkakati 
wa benki hiyo kushirikiana na 
serikali katika kutatua changa-
moto mbalimbali zinazoikabili 
jamii ikiwamo changamoto ya 
afya.

“Tunaamini kwamba kuwa 
kituo hiki kitatoa huduma bora 
za afya kwa wanawake na wa-
toto wa Kizimkazi na maeneo 
jirani. 

“Kupitia ushirikiano wetu na 
Taasisi ya AMREF, pia tumefan-
ikiwa kuimarisha afya ya uzazi 
kwa kinamama. Tumesaidia 
kuongeza upatikanaji wa vifaa 
tiba katika hospitali mbalimbali 
visiwani Zanzibar hasa kwa ajili 
ya matibabu wakati wa kujifun-
gua,” alisema.

Kwa mujibu wa Sabi, mbali na 
ujenzi wa kituo hicho cha afya, 
benki hiyo pia imekuwa ikishiri-
ki katika miradi mbalimbali ya 
maendeleo ikiwamo ujenzi wa 
madarasa ya chekechea, un-
unuzi samani za ofisi kwenye 
Saccos ya wakazi wa eneo hilo 
na mwaka 2021 benki hiyo ilian-
zisha mradi wa Mobile Clinic 
(Kliniki Inayotembea) ambapo 
kupitia kwake imeweza kutoa 
huduma za afya kwa wajawa-
zito zaidi ya 4,000.

Jitihada za benki hiyo kwe-
nye sekta ya afya zinakuja siku 
chache tu baada ya kufanyika 
kwa mbio za NBC Dodoma 
Marathon, ambapo hadi sasa 
zimefanikiwa kukusanya zaidi 
ya Sh. milioni 500 kwa ajili ya 
kutoa elimu na kupambana 
na saratani ya shingo ya kizazi 
inayoongoza kwa vifo kwa wa-
nawake sambamba na kufadhili 
masomo ya wakunga ili kuokoa 
maisha ya kinamama na watoto 
wakati wa kujifungua.

Mbali na uzinduzi huo, Rais 
Mwinyi pia alipata wasaa wa 
kutembelea banda la maone-
sho la benki hiyo lililoko viwan-
ja vya Paje, Wilaya ya Kusini, 
Mkoa wa Kusini Unguja, am-
bako uzinduzi wa Tamasha la 
Kizimkazi ulifanyika.

Rais Samia: Tuongeze 
vivutio vya utalii, 
tuvutie wageni
Na Mwandishi Wetu

RAIS Dk. Samia Suluhu Hassan 
amesema kuna haja kwa Zanzibar 
kuongeza vivutio vingi vya utalii 
kwa kubuni matukio maalumu ya 
kuwavutia wageni na kuviimarisha 
vivutio vya asili.

Aliyasema hayo wakati wa ufun-
guzi wa Tamasha la Kizimkazi kati-
ka Uwanja wa Paje Mkoa wa Kusini 
Unguja, hotuba yake ikisomwa na 
Rais za Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi. 

Alisema tamasha hilo linatoa 
fursa ya kuendeleza utalii na kuu-
tangaza Mkoa wa Kusini kiutalii na 
Zanzibar kwa kufungua fursa nyin-
gi za maendeleo ikiwemo biashara, 
uwekezaji na uchumi.

Alisema matarajio yake ya 
baadae kwa tamasha hilo kuweka 
historia nyingine ya Mkoa wa 
Kusini Unguja kwa kuongeza fursa 
nyingi za utalii, uwekezaji na maen-
deleo ya biashara.

Aidha, alisema tamasha hilo 
mbali na kuongeza vivutio vya 
utalii vya ndani ya mkoa huo kama 
tukio la asili la ‘mwaka kogwa’ lak-
ini kuendelea kuitangaza Zanzibar 
na Tanzania kwa kuendeleza umo-
ja na mshikamano wa Watanzania. 

Katika hotuba hiyo, Dk. Mwinyi 
alisema tamasha hilo limeendelea 
kuenzi na kuimarisha utamaduni 
wa Tanzania kwa kuvienzi vyakula 
vya asili, kuimarisha makonga-
mano, michezo, burudani na ku-
wawezesha vijana kiuchumi kwa 
kubuni miradi ya maendeleo kwa 
kukuza biashara.

 Hata hivyo, Rais Dk. Mwinyi ali-
ipongeza Serikali ya Mkoa wa Kusi-
ni Unguja na kamati ya maandalizi 
ya Tamasha la Kizimkazi kwa kue-
lendeza juhudi za Rais Dk. Samia 
kwa kulienzi tamasha hilo.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini, Un-
guja Rashid Hadidi aliipongeza 
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar 
na ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kwa ushirikiano wanatoa 
kukuza maendelo ya mkoa huo.

Rais wa Serikali 
ya Mapinduzi ya 
Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza 
la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali 
Mwinyi, akimsikili-
za Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji wa 
Benki ya Maen-
deleo TIB, Lilian 
Mbassy,  alipotem-
belea mabanda ya 
maonesho siku ya 
ufunguzi rasmi wa 
tamasha la Kizim-
kazi linaloendelea 
katika Viwanja vya 
Kashangae vilivy-
opo Paje, visiwani 
Zanzibar.  PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

Kampeni ya kupunguza vifo vya mama, mtoto yazinduliwa
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

SHIRIKA la Kimataifa la AM-
REF kwa kushirikiana na Wiz-
ara ya Afya Zanzibar, imezindua 
kampeni ya uzazi ni maisha ili 
kusaidia upatikanaji wa huduma 
za afya ya uzazi na kupunguza 
vifo vya mama na mtoto.

Akizindua kampeni hiyo 
iliyofanyika katika viwanja vya 
Maisara Mjini Unguja, Rais wa 
Zanzibar Dk. Hussein Ali Mwinyi 
alisema uzinduzi wa kampeni 
hiyo ni kuthamini umuhimu wa 
haki ya maisha hasa kwa kobore-
sha afya ya mama na mtoto.

Alisema kiwango cha vifo vina-
vyotoka na uzazi kwa kinamama 
na watoto Zanzibar bado lipo 
juu na kwa mujibu wa takwimu 
za mwaka 2017 zinaonesha kuwa 
kinamama 134 hufariki kati ya vi-
zazi hai 100,000 kwa mwaka na 
vifo 28 vya watoto wachanga kati 
ya vizazi hai 1,000.

Dk. Mwinyi alisema kiwan-
go hicho kinasababishwa na 
changamoto mbalimbali   zina-
zohusiana na huduma za mama 
na mtoto katika hospitali na vi-
tuo vya afya ikiwamo upungufu   
wa vifaa tiba, uhaba wa wahu-
dumu na kukosekana kwa dawa.

“Ni matumaini yangu kupitia 

kampeni hii tutapiga hatua kati-
ka kukabiliana na hali hii ambapo 
itawezesha kupatikana vifaa tiba 
kwa vituo vya afya 28 sawa na 
asilimia 40.5 ya vituo vyote 69 
vinavyotoa huduma za mama 
na mtoto Zanzibar”alisema Dk. 
Mwinyi.

Aidha, alisema hatua hiyo   
sambamba na jitihada za serikali 
za kuimarisha huduma za afya 
ya msingi hasa kwa ajili ya uzazi, 
italeta mafanikio makubwa ka-
tika kulinda maisha ya mama na 
mtoto.

  Naye Naibu Waziri wa Afya, 
Hassan Khamis Hafidh, alise-
ma lengo la kuanzishwa kwa 

kampeni   hiyo ni kupunguza 
vifo vya wajawazito na watoto 
nchini.

Alisema katika kulikabili tatizo 
hilo kivitendo, Serikali ya Map-
induzi ya Zanzibar imeweka 
mikakati madhubuti ikiwemo 
kuwachukulia   hatua kali za 
kisheria na nidhamu watumishi 
wote wa sekta ya afya wanaoki-
uka sheria na taratibu za utumi-
shi wao.

Mwakilishi Mkaazi wa Shirika 
la AMREF Afrika kwa upande 
wa Tanzania, Dk. Folence Temu 
alisema lengo la kuanzishwa 
kampeni hiyo ni kukusanya 
shilingi bilioni moja kwa ajili ya 

kununuliwa vifaa tiba vya hospi-
tali na vituo vya afya 69 vinavyo-
toa huduma za mama na mtoto, 
Zanzibar.

Alisema wakiwa kwenye 
mwaka wa pili wa kampeni 
yao, wamefanikiwa kukusanya 
Sh.milioni 557 na wamepokea 
ahadi za shilingi milioni 883 am-
bayo itafikisha lengo la kampeni 
hiyo kufikia 2024.

Katika uzinduzi huo, AMREF 
iliikabidhi Wizara ya Afya gari 
linalotoa huduma za afya likiwa 
linatembea, ambalo litasadia ka-
tika uharakishaji wa utoaji wa 
huduma za afya kwa mama na 
mtoto.
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Kamati ya Bunge yapongeza 
mazingira bora ya uwekezaji
Na Frank Monyo

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya Usta-
wi na Maendeleo ya Jamii, imeipongeza 
serikali kwa kujenga mazingira bora ya 
uwekezaji nchini, ikiwamo kuhakikisha 
kunakuwa na mifumo madhubuti ya us-
alama na afya mahali pa kazi. 

Pongezi hizo zimetolewa jana na 
kamati hiyo ilipofanya ziara katika vi-
wanda vya mikoa ya Dar es Salaam na 
Pwani kwa lengo la kufuatilia uzingatiaji 
wa taratibu muhimu za usalama na afya 
kazini miongoni mwa waajiri nchini.

Katika viwanda vya Bakhresa Flour 
Mill kilichoko Buguruni, Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Fatma Hassan Toufiq, 
aliipongeza serikali kwa kuwawezesha 
wawekezaji nchini kuwa na uzalishaji en-
delevu na wenye tija.

“Ziara hii ni sehemu ya utekelezaji 
wa majukumu yetu ya kawaida na tu-
mefurahi kuona wenye viwanda tulio-
watembelea leo wamepata mafanikio 
makubwa katika shughuli zao kwa kuwa 
wanafanya uzalishaji mkubwa wa bid-
haa zinazouzwa ndani na nje ya nchi 
yetu. Wawekezaji hawa wamekiri kupata 
ushirikiano mkubwa kutoka serikalini 
ikiwamo Wakala wa Usalama na Afya Ma-
hali pa Kazi (OSHA), ambao wamekuwa 
wakiwasaidia katika kuweka mifumo ya 
kudhibiti ajali na magonjwa pamoja na 
kufanya ukaguzi wa mifumo ya umeme 
na mitambo ya uzalishaji jambo ambalo 
limesaidia kuongezeka kwa ufanisi wa 
mitambo husika pamoja na kuiweka kati-
ka hali ya usalama wakati wote,” alisema 
Toufiq.

“Tunampongeza sana Mheshimiwa 

Na Idda Mushi, MOROGORO

SERIKALI kupitia Wizara ya Kilimo 
wako kwenye hatua za mwisho za maan-
dalizi ya kuanzisha mfumo maalum 
utakaowezesha maafisa ugani kutoa 
taarifa zao za kazi za kila siku ili kuongeza 
tija kwenye sekta ya kilimo hasa baada 
ya maboresho makubwa yanayoendelea 
kufanywa sambamba na ugawaji wa vi-
tendea kazi vya kisasa kwa wataalamu wa 
sekta hiyo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Kilimo, Ger-
ald Mweli, alisema hayo mjini Morogoro 
alipokutana na maofisa ugani 132 kutoka 
mikoa ya kanda za Mashariki na Kusini 
waliokuwa wakielimishwa kuhusu usi-
mamizi na matumizi ya vitendea kazi vya 
kisasa vya kilimo vilivyotolewa na serikali.

Alisema pamoja na kupewa vifaa kazi 
mbalimbali ikiwamo vishikwambi, pikipi-
ki, vifaa vya kupimia afya ya udongo na 
vifaa vingine, kwa sasa Wizara ya Kilimo 
imeagiza magari kwa kila mkoa ili ku-
wawezesha maofisa ugani kufanya kazi 
zao kwa ufanisi zaidi.

Pia wizara hiyo iko mbioni kuanza 
kuwajengea nyumba maofisa ugani ili 
waweze kuishi jirani na maeneo yao ya 
kazi na kuwahimiza kuwa vifaa wanavy-
opewa vinaleta tija kwa maendeleo ya 
sekta ya kilimo.

“Heshimisheni wizara kwa kufanya kazi 
kwa bidii, mna vishikwambi, vinapiga 
picha, vinachukua alama za vidole, vina-

chukua namba muhimu za mashamba, 
ikizingatiwa umiliki wa mashamba unab-
adilika mara kwa mara, leo huyu kalima 
ekari mbili, kesho ameuza moja amebaki 
na moja, sajilini wakulima na mkifanya 
kazi yenu vyema mtajenga vyema heshi-
ma yenu wenyewe,” alisema.

Alisema mikakati ya wizara hiyo ni 
kurasimisha biashara ya kilimo nchini 
ikiwamo kwa kuanzisha vituo vya kuuza 
mazao baada ya kubaini halmashauri 
nyingi za wilaya zinapoteza fedha nyingi 
kwa kukosekana kwake, kusajili na hata 
kusimamia suala zima la utoaji wa vibali 
vya kuuza mazao kutoka wilaya moja 
kwenda nyingine.

“Kwa sasa wizara imeweka mkazo kwe-
nye vipaumbele vitatu vikubwa, na kubwa 
na kuu ni tija, tumekusudia kuongeza tija 
kwenye kilimo, mbegu bora zipatikane, na 
zipatikane kwa wakati, wakulima waelim-
ishwe kuhusu mbegu bora zinazoendana 
na udongo wa hali ya maeneo yao, lakini 
pia tunaangalia uimarishaji wa huduma 
za ugani kwa kuziimarisha na kuongeza 
maeneo ya umwagiliaji,” alisema Mweli.

Alimpongeza Ofisa Kilimo wa Hal-
mashauri ya mji wa Kibaha mkoani Pwani, 
Joseph Njau kwa utendaji kazi bora na we-
nye tija kwa wakulima na kutaka wengie 
waige mfano wake.

“Ninataka mfahamu kuwa kila serikali 
inayo namna yake ya kuona uwezo na 
moyo wa utendaji kazi wa mfanyakazi 
wake hivyo kila mnapofanya kazi kwa bi-

dii mtaonekana tu, huyu bwana nilikuwa 
simjui na sina hata namba yake ya simu, 
lakini Mkuu wa Wilaya ya Kibaha, Nikson 
Simon alinipigia simu na kunielezea sifa 
zake.”

Alipohojiwa Njau siri ya sifa hizo, alise-
ma amekuwa na ushirikiano na maofisa 
ugani wengine wakiwamo wa ngazi za 
kata na wamejipangia ratiba ya kazi zao 
za kila siku ikiwamo kutembea kila ny-
umba kuwahudumia wakulima na wenye 
bustani ndogo na kuwa karibu nao.

Ofisa Kilimo Mkuu kutoka ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Idara ya Tawala za Mikoa, 
Hoffu Mwakaje na Mkurugenzi msaidizi 
huduma za ugani katika Wizara ya Kilimo 
kwa nyakati tofauti wakabainisha mata-
rajio yao ya matokeo chanya kwa wa-
nanchi baada ya uwezeshwaji huo.

Mwakaje alisema jitihada zote zinazo-
fanywa na serikali kupitia Wizara ya Kili-
mo, hazitakuwa na maana kama maofisa 
ugani hao watashindwa kutekeleza kazi 
zao kwa ufanisi mkubwa.

Katibu Tawala Msaidizi, Uchumi na 
Uzalishaji, Mkoa wa Morogoro, Dk. Rosalia 
Rwegasira, alisema awali ukosefu wa vifaa 
ulisababisha taaluma yao kutoheshimika, 
tofauti na ofisa ambaye akiitwa huvaa 
mavazi ya kazi na vifaa, ofisa kilimo yeye 
huenda kawaida na kutothaminika katika 
kazi yake kwa wananchi na kwamba vifaa 
wanavyopewa ikiwamo vipima udongo, 
vitaboresha shughuli za ugani.

Maofisa ugani sasa kutoa taarifa za kazi kila siku

Na Maulid Mmbaga

MAKAMU Mwenyekiti wa Umoja wa Vi-
jana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM) 
Taifa, Rehema Sombi, amewashauri wazazi 
na walezi kuwalea watoto kwenye msingi 
bora kimaadili, utu na kujali umoja wa ki-
taifa.
Kiongozi huyo alitoa wito huo jana mkoa-

ni Dar es Salaam wakati wa uzinduzi wa 
kitabu cha ‘The First Female President’ kili-
choandikwa na mwanafunzi wa darasa la 
sita katika Shule ya Msingi Mwanga Mpya 
Academy, Rafat Simba, chenye dhima ya 
kuhamasisha watoto kusimamia ndoto zao.
Rehema alibainisha kwamba jamii ime-

gubikwa na tabia za watu wachache 
waliokosa uzalendo na kutumia fursa 
walizonazo kwenye jamii kuwa chanzo cha 
migogoro, kuchochea na kuvunja uaminifu 
wa taifa lao na kuvunja heshima za kion-
gozi wa nchi.
“Kinachoshangaza hao viongozi wa jamii 

wanashindwa kutumia nafasi zao kuke-
mea matendo yanayokwenda kinyume 
na maadili na uzalendo wa taifa letu, wa-
natumia matamshi yanayotweza utu kwa 
kiongozi wetu, badala yake wanasukuma 
ajenda za kushawishi mambo ambayo siyo 
mazuri,” alisema na kuongeza;
“Watu hawa ambao wapo ndani ya jamii 

zetu wanashangaza sana, lakini yote 
hayo yanatokana na kutokuwa na msingi 
mzuri wa uzalendo, utu, umoja na namna 
ambavyo tunaweza tukawaandaa watoto 
kuja kuwa viongozi wazuri katika siku za 
usoni,” alisema Rehema.
Pia aliwaomba wazazi na walezi ku-

tokuwa miongoni mwa watu wa aina hiyo, 
kwa kulea watoto ambao mwisho wa siku 
watakuja kuvunja misingi inayojenga taifa, 
badala yake wawakuze katika namna am-
bayo watajali maadili ya kitanzania.
Alisema kuwa serikali inaendelea kush-

irikiana na wadau mbalimbali wa elimu 
na sekta nyingine ili kuchagiza maendeleo 
ya sekta ya elimu na taifa kwa ujumla na 
kuhakikisha kwamba vizazi vinaendelea 
kuwa bora kwa awamu zingine zijazo.
“Niendelee kuwashauri wazazi na walezi 

kuwa wasimamizi bora kwa watoto wao, 
ili waweze kutambua vipaji walivyonavyo, 
kwa kuwa kubaini vipaji vyao itasaidia 
vijana kujiajiri na kupunguza tatizo la ajira, 
pia itachagiza kukuza uchumi wa taifa 
letu,” alisema Rehema.
Hata hivyo, alisema faida nyingine ya 

kutambua mapema vipaji vya watoto, 
itasaidia kuwaepusha na kujiingiza katika 
makundi mabovu katika jamii, akitolea 
mfano panyarodi analolitaja kama kundi 
linaloenda kinyume na maadili ya kijana 
wa kitanzania.
Vile vile, alimpongeza Rafat kwa uthubutu 

wa kuandika kitabu kinachohamasisha wa-
toto kufanya mambo yenye faida kwao na 
taifa, huku akimwahidi kwamba atakipele-
ka kitabu hicho katika mikutano mikubwa 
inayoongoza na Rais Samia Suluhu Hassan.
Naye Rafat alisema wakati akisoma 

darasa la kwanza alikuwa akijihusisha na 
shughuli mbalimbali zilizomsaidia kujenga 
uwezo wake wa kusoma na kuandika iki-
wamo mashindano ya kusoma na kuandika 
taarifa kwa ufupi, ambayo yalimuwezesha 
kwa kiasi kikubwa kuandika kutabu hicho 
kwa ufanisi.
“Nilijitahidi kushiriki kwenye mashindano 

hayo kila wakati na hata niliposhindwa 
sikukata tamaa bali nilisonga mbele, hapo 
kuna kitu cha kujifunza ambacho ni ku-
hakikisha kutokukata tamaa hata kama un-
apitia magumu kiasi gani, kuwa mvumilivu 
songa mbele utafanikiwa,” alisema Rafat.

Maadili, utu, umoja 
vyasisitizwa malezi 
ya watoto

Makamu Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapinduzi (UVCCM) 
Taifa, Rehema Sombi (wa tatu kushoto), akikata utepe kuzindua rasmi kitabu cha 
‘The First Female President’ kilichoandikwa na mwanafunzi wa darasa la sita, 
Rafat Simba (wa pili kushoto), dhima ya kitabu hicho ni kuhamasisha watoto 
kusimamia ndoto zao bila kukata tamaa, uzinduzi huo ulifanyika jana mkoani 
Dar es Salaam. PICHA: MAULID MMBAGA

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kwa kuweka 
mazingira mazuri ya uwekezaji hasa kwa 
wawekezaji wa ndani. Tunaishauri serikali 
kuendelea kujenga mazingira mazuri ya 
biashara na uwekezaji ili wawekezaji wetu 
wazidi kukua na kuongeza mtandao wa 
uzalishaji wao ndani na nje ya mipaka ya 
nchi yetu,” alisema Toufiq. 

Mjumbe wa Kamati hiyo, Boniface 
Mwita, alisema uwekezaji nchini kwa ki-
wango kikubwa bado unategemea ngu-
vukazi zaidi hivyo ni muhimu kuwekeza 
katika mifumo ya kulinda afya na usalama 
wa wafanyakazi.

Katibu Mkuu katika Ofisi ya Waziri 
Mkuu (Kazi, Vijana, Ajira na Wenye Ule-

mavu), Prof. Jamal Katundu alisema: “Kwa 
kuzingatia wajibu wa Wizara ya Kazi na 
Taasisi chini yake ambao ni kusimamia 
uwepo wa mazingira mazuri ya kazi na ku-
hakikisha kwamba viwango vya kazi vina-
zingatiwa, tutaendelea kutekeleza wajibu 
huo ipasavyo kama tulivyoelekezwa na 
Mheshimiwa Rais Samia tangu alipoingia 
madarakani. 

Mtendaji Mkuu wa OSHA, Khadija 
Mwenda, aliwashukuru wawekezaji kwa 
kutambua mchango wa OSHA katika 
kukuza biashara zao na kuahidi kuende-
lea kushirikiana nao katika kuboresha mi-
fumo ya usalama na afya mahali pa kazi.
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MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vladimir Putin, 
amewaamuru wapiganaji wa kundi 
la

Wagner kutia saini kiapo cha kuitii 
serikali ya Russia baada ya ajali 
mbaya ya ndege iliyomuua kiongozi 
wa kundi hilo la mamluki, Yevgeny 
Prigozhin.

Putin alisaini amri hiyo inayoleta 
mabadiliko na ilianza kutekelezwa 
Ijumaa, baada ya Kremlin kusema 

kwamba madai ya nchi za Magharibi 
kuwa Prigozhin aliuawa kwa amri 
yake kuwa ni uongo.

Mamlaka ya usafiri wa ndege ya 
Russia, ilisema kwamba Prigozhin 
alikuwa ndani ya ndege binafsi ili-
yoanguka Jumatano jioni kaskazini 
magharibi mwa Moscow na hakuna 
abiria aliyenusurika katika ajali

hiyo, ambayo ilitokea miezi miwili 
baada ya Prigozhin kuongoza uasi 
uliofeli dhidi ya wakuu wa jeshi.

Ilielezwa kuwa Rais Putin alituma 

salamu za rambirambi kwa familia 
za waliofariki katika ajali hiyo Al-
hamisi ya wiki iliyopita na kumzun-
gumzia Prigozhin katika zama zilizo-
pita.

Aidha, ilielezwa kuwa Putin kuwe-
ka kiapo cha lazima kwa wafanyaka-
zi wa kundi la Wagner na makandar-
asi wengine wa jeshi binafsi ilikuwa 
hatua ya wazi ya kuweka makundi 
kama hayo chini ya udhibiti mkali 
wa serikali.

VOA

Putin awaamuru Wagner 
kusaini kiapo kuitii Russia

HARARE, Zimbabwe

UBALOZI wa Marekani mjini Hara-
re umejiunga na waangalizi wengine

wa uchaguzi kueleza wasiwasi 
wao kuhusu uchaguzi mkuu wa Zim-
babwe, ukisema kwamba haukufikia 
viwango vya katiba ya nchi hiyo na 
miongozo ya Jumuiya ya Maendeleo 
ya Kusini mwa Afrika (SADC).

Kwa mujibu wa kaimu msemaji wa 
Ubalozi huo, Rebecca Archer- Knep-
per uchaguzi mkuu wa Zimbabwe 
uliofanyika Agosti 15, haukukidhi 
viwango vya kimataifa na kwamba 
Washington ina matumaini kuwa 
Wazimbabwe watabakia kuwa na 
amani wakati tume ya uchaguzi ina-
hesabu kura.

“Wakati siku za uchaguzi zilikuwa 
za amani, mchakato wa uchaguzi 
hadi hivi sasa haujakidhi viwango 
vya kikanda na kimataifa, tuna-
shirikiana wasi wetu mkubwa sana 
kama ule ambao

umeelezewa na SADC na ujumbe 

wa waangalizi wengine wa kimataifa.
“Taarifa ya SADC ya Agosti 25 il-

ielezea kuwa uchaguzi haukukidhi 
mahitaji ya Katiba ya Zimbabwe, 
Sheria ya Uchaguzi, Misingi na Mion-
gozo ya SADC inayotawala kanuni 
za kidemokrasia katika uchaguzi,” 
alisema Archer-Knepper.

“Tume hizo zimeelezea matatizo 
kwa uwazi, uhuru, haki na hadhi ya 
mchakato wa uchaguzi; masharti 
yasiyofaa juu ya haki ya uhuru wa 
kukutana na kushirikiana, uhuru 
wa kujieleza mambo ambayo ya-
meelezewa kwenye katiba ya Zimba-
bwe na kuwaengua wagombea, hasa 
wanawake,” alisema Archer-Knep-
per. Christopher Mutsvangwa, mse-
maji wa chama tawala wa (ZANU-
PF) aliwajibu waangalizi wa SADC 
kuhusu ukosoaji wao kwa uchaguzi, 
akieleza kuwa katika misingi ya 
SADC, wanataka kuweka bayana, 
kuwa ni matokeo ya mataifa wana-
chama wa jumuiya hiyo.

“Hayatekelezwi na kila mwana-

chama binafsi ambaye anakuwa 
mkuu wa ujumbe. Si wajibu wa mtu 
fulani maalum kujitwika mwenyewe 
jukumu la kutathmini kamati ya kat-
iba ya sheria za Zimbabwe. Kwa hiyo 
Nevers

Mumba kutoka Zambia, tunakue-
leza wewe. Usiingilie sheria za Zim-
babwe,” alisema Mutsvangwa.

Mkuu wa Tume ya Uangalizi ya 
SADC kwa uchaguzi wa Zimbabwe,

Nevers Mumba, alisema ada ya 
dola 20,000 ya kujiandikisha kuwa 
mgombea uraia ilikuwa ni kubwa 
mno, alielezea pia kuhusu Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi ya Zimbabwe 
kusita kutoa orodha ya wapigakura 
kwa upinzani kwa muda muafaka na 
kukosoa kuvurugwa kwa mikutano 
ya uchaguzi ya wapinzani kuliko-
fanywa na polisi.

Waziri wa Sheria wa Zimbabwe, 
Ziyambi Ziyambi, alielezea uun-
gaji mkono wake kwa taarifa za 
Mutsvangwa.

VOA

Marekani: Uchaguzi Zimbabwe 
haukukidhi viwango

NIAMEY, Niger

VIONGOZI wa mapinduzi ya Niger wameam-
uru vikosi vyake vya kijeshi kuwa katika 
tahadhari ya hali ya juu, wakitaja ongezeko la 
tishio la mashambulizi.

Jeshi hilo lilisema agizo hilo lilikuwa ku-
ruhusu vikosi vyake kujibu ipasavyo iwapo 
kutatokea shambulio lolote.

Jenerali Abdourahamane Tchiani, kiongozi 
wa mapinduzi, alisema kuwa Niger haitaki 
vita, lakini itajilinda dhidi ya uingiliaji wowote 
wa kigeni.

Alitia saini makubaliano na wanajeshi wen-
zake nchini Mali na Burkina Faso kuingilia 
kati nchini Niger iwapo kutatokea shambulizi.

“Ikiwa shambulio litafanywa dhidi yetu, 
haitakuwa kama matembezi katika bustani 
baadhi ya watu wanaonekana kufikiria,” al-
ionya.

Jumuiya ya Kanda ya Afrika Magharibi 
(ECOWAS) imekuwa ikitumia njia za kidiplo-
masia kubadili mapinduzi lakini ilisema iko 
tayari kutumia nguvu kama suluhu la mwisho.

Juhudi hizo zimeungwa mkono na Mare-
kani na Ufaransa, ambazo zote zina kambi za 
kijeshi nchini Niger.

Msaidizi wa Waziri wa Mambo ya Nje wa 
Marekani anayeshughulikia Masuala ya Af-
rika, Molly Phee, alikuwa Nigeria, ambako 
alikutana na maofisa wa ECOWAS, ikiwa ni 
ziara yake ya kwanza ya mataifa matatu na 
kuzitembelea Chad na Ghana.

Aidha, Waziri wa Mambo ya Nje aliye-
teuliwa na Junta alimpa balozi wa Ufaransa 
Sylvain Itté saa 48 kuondoka nchini humo 
mwishoni mwa juma lililopita, akiishutumu 
Ufaransa kwa kutenda kinyume na maslahi ya 
Niger.

Kwa mujibu wa Al Jazeera, maelfu ya waan-
damanaji wanaounga mkono mapinduzi wali-
kusanyika katika mji mkuu, Niamey, Jumamo-
si, wakipeperusha bendera za Niger, Algeria 
na Russia na kushutumu Ufaransa. BBC

Vikosi Niger vyatakiwa 
kukaa kwa tahadhari

Wananchi Gabon 
wapigwa ‘stop’ 
kutoka nje

Wananchi wakipanga foleni kwa ajili ya kupiga kura katika uchaguzi wa rais mjini Libreville Gabon, 
juzi. PICHA: MTANDAO

LIBREVILLA, Gabon

MAMLAKA nchini Gabon imetangaza maru-
fuku ya kutotoka nje usiku hadi asubuhi huku 
ikizima intaneti kwa lengo la kudhibiti upoto-
shaji kupitia mtandao, wakati wa upigaji kura 
ukimalizika nchini humo.

Waziri wa Mawasiliano, Rodrigue Bissa-
wou alibainisha hayo jana, akieleza kwamba 
sababu ni kukabiliana na kusambaa kwa wito 
wa ghasia na taarifa za uongo. Hatua hiyo in-
afuata malalamiko ya upinzani kuhusu hitilafu 
zilizoshuhudiwa katika uchaguzi uliofanyika 
Jumamosi.

Msemaji wa muungano rasmi wa upinzani, 
Alternance 2023, alizitaja hatua hizo za seri-
kali ya Gabon kama hatua zilizovuka mpaka na 
kwamba mamlaka hazitaki kuona maendeleo 
ya demokrasia nchi humo.

Mwishoni mwa juma lililopita raia walipiga 
kura nchini humo kumchagua rais, wabunge na 
madiwani, huku ikielezwa kuwa vituo kadhaa 
vya kupiga kura vilichelewa kufungiliwa.

Rais wa sasa Ali Bongo ambaye amekuwa 
madarakani kwa miaka 14 anatafuta kuch-
aguliwa kuhudumu kwa muhula wa tatu.

BBC
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Habari micHezo

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Mashu-
jaa FC, Mohamed Abdallah 
‘Bares’ amesema atatumia 
mapumziko ya wiki tatu ya 
Kalenda ya FIFA kuende-
lea kukinoa kikosi chake 
ikiwa ni pamoja na kupata  
mechi tatu za kirafiki nchini 
Burundi.

Akizungumza jana kutoka 
Kigoma, kocha huyo alisema 
hiki ni kipindi ambacho anata-
ka kukiweka kikosi chake sawa 

kwani kina wachezaji wengi 
wapya na wengine ambao ha-
wajawahi kucheza hata mechi 
hiyo.

“Wachezaji wetu tumewapa 
siku tatu tu za mapumziko 
baada ya hapo watarejea na 
kuanza programu za mazoezi 
kwa ajili ya mechi za kirafiki 
ambazo zitatupa ukomavu 
kwenye ligi, kama unavy-
oona timu yetu bado ngeni, 
ina wachezaji baadhi wapya 
na wengine hawajabahatika 
kucheza hata mechi moja ya 

ligi, tunahitaji kuwapa uzoefu 
ili wote wawe imara,” alisema.

Alisema mechi tatu tu zi-
namtosha ili kuweka kikosi 
chake kwenye hali njema ya 
mapambano wakati Ligi Kuu 
itakaporejea.

“Kwangu mimi nahitaji 
mechi tatu, zinatosha sana, 
ila nataka zile zenye ushinda-
ni na tumeona ndugu zetu 
wa Burundi timu zao nazo 
zinajiandaa kwa ajili ya ligi, 
hivyo wameitikia wito wa ku-
taka kucheza na sisi mechi za 

kirafiki, kwa hiyo ningependa 
kucheza na timu za huko, 
kama itapatikana nafasi ya 
wao kuja sawa, lakini sisi we-
nyewe tunaweza kwenda huko 
kucheza,” alisema.

Mpaka sasa Mashujaa ili-
yopanda daraja na kuanza 
kucheza Ligi Kuu kwa mara 
ya kwanza msimu huu, hai-
japoteza mechi yoyote,  
ikishinda mechi ya kwanza 
mabao 2-0 dhidi ya Kagera 
Sugar na suluhu dhidi ya Geita 
Gold.

NBC yashiriki WoggiNg ya 
aMrEF, yatoa MilioNi 200/-
Na Mwandishi Wetu

B
ENKI ya Taifa ya Bi-
ashara (NBC), imeun-
gana na Rais wa Zan-
zibar na Mwenyekiti 

wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Ali Mwinyi pamoja 
na wadau wengine kushiriki 
mbio fupi zilizoambatana na 
matembezi ya hiari (Wogging), 
zilizoandaliwa kwa ushiriki-
ano wa Wizara ya Afya Zanzi-
bar na Shirika la Kimataifa la 
Amref Afrika, Tawi la Tanzania 
zikilenga kupunguza vifo vya 
mama wajawazito na watoto 
wachanga visiwani humo.

Kupitia tukio hilo ambalo 
ni sehemu ya Kampeni ya 
‘Uzazi na Maisha’, benki hiyo 
pia ilitoa msaada wa vifaa tiba 
vyenye thamani ya Sh. milioni 
200 vitakavyotumika kwenye 
hospitali mbalimbali za Zanzi-
bar ili kuboresha huduma ya 
afya.

Akizungumza baada ya 
kushiriki matembezi hayo 
yaliyoanzia eneo la Kiembe 

Samaki kwa Butros Wilaya ya 
Magharibi B na kumalizikia 
viwanja vya Maisara, Zanzibar, 
Mkuu wa Kitengo cha Wateja 
Wakubwa na Wateja wa Seri-
kali Benki ya NBC, Linley Ka-
pya, alisema mbali na mazoezi 
ya viungo, ushiriki wa benki 
hiyo ulilenga kuunga mkono 
jitihada za Serikali za kupun-
guza na kuepusha vifo vya 
kinamama wajawazito na wa-
toto wachanga ambapo bado 
kiwango cha changamoto hiyo 
kipo juu.

‘’Kama ambavyo amebaini-
sha Rais Dk. Mwinyi kwamba 
takwimu zinaonesha kuna vifo 
vya kina mama 134 kati ya viza-
zi hai 100,000 kwa mwaka na 
vifo 28 vya watoto wachanga 
kati ya vizazi hai 1,000 kwa 
mujibu wa takwimu za mwaka 
2017. Hali hiyo husababishwa 
na changamoto za huduma 
duni za mama na mtoto katika 
hospitali na vituo vya afya ziki-
wamo uhaba wa wahudumu 
na tatizo la kukosekana kwa 
dawa.

‘’NBC tukiwa wadau tuna-
osapoti sekta zote ikiwamo 
michezo na afya tukaona ni 
vema kwetu tukiwa sehemu 
ya jitihada hizi muhimu kush-
iriki,’’ alisema.

Kwa mujibu wa Kapya 
mbali na michezo, benki hiyo 
imekuwa mdau mkubwa wa 
afya visiwani humo ambapo 
imekuwa ikitoa huduma za 
vipimo bure kwa wamama 
wajawazito na watoto chini ya 
umri wa miaka mitano kupitia 
programu yake ya Mobile Clin-
ics kwa kushirikiana na Wizara 
ya Afya ya Zanzibar.

Akizungumza kwenye tukio 
hilo pamoja na kuzungumzia 
umuhimu wa mazoezi kiafya 
sambamba na kuwapongeza 
washiriki wa wogging hiyo, Dk. 
Mwinyi, alieleza matumaini 
yake kupitia kampeni hiyo, ni 
kwamba serikali itaongeza vi-
faa tiba kwa vituo vya afya 28, 
sawa na asilimia 40.5 ya vituo 
vyote 69 vinavyotoa huduma 
za mama na mtoto Zanzibar.

Kwa upande wa Naibu Wa-

ziri wa Afya Zanzibar, Hassan 
Hafidh, alisema lengo la kuan-
zishwa kwa kampeni ya “Uzazi 
ni Maisha” inayohusisha mich-
ezo ni kupunguza vifo vya 
mama wajawazito na watoto 
nchini.

Naye Mkurugenzi mkazi wa 
Shirika la Amref Afrika Tan-
zania, Dk. Florence Temu, 
pamoja na kuwashukuru wa-
dau mbalimbali walioshiriki 
kwenye kampeni hiyo, alisema 
lengo la kuanzishwa kampeni 
hiyo ya “Uzazi ni Maisha” ni 
kukusanya shilingi bilioni 
moja kwa ajili ya kununuliwa 
vifaa tiba vya hospitali na vi-
tuo vya afya 69 vinavyotoa 
huduma za mama na mtoto 
Zanzibar.

‘’Tukiwa kwenye mwaka wa 
pili wa kampeni hii, Shirika 
la Amref tayari tumefanikiwa 
kukusanya Sh. milioni 557 na 
tumepokea ahadi za Sh. milio-
ni 883 ambayo itafikisha lengo 
la kampeni hii kufikia 2024,’’ 
alibainisha.

Mashujaa kwenda Burundi kusaka mechi

Na Mwandishi Wetu

MwanamuzIki Khaleed Rama-
dhan maarufu Tunda Man, 
ameshauri shule ziwe na pro-
gramu za kuibua vipaji vya 
vijana.

Alitoa ushauri huo mwishoni 
mwa wiki wakati akitumbuiza 
kwenye mahafali ya Shule ya 
Sekondari ya Brilliant ya Mbe-
zi Kimara kwa Msuguri jijini 
Dar es Salaam.

Alisema mbali na masomo, 
kuna umuhimu kwa shule 
kutenga muda wa michezo na 
burudani kwani kwa kufanya 
hivyo wataibua vipaji vingi 
na watu maarufu kwa siku za 
usoni.

Tunda Man aliibua shangwe 
kwa wanafunzi wa shule hiyo 
mara tu mshereheshaji wa 
tukio hilo alipotangaza uwapo 
wake kwenye mahafali hayo.

Aliposhuka kwenye gari 
lake wanafunzi walishindwa 
kujizuia na wote walivamia 
katikati ya uwanja na kuanza 
kuimba naye nyimbo mbalim-
bali ukiwamo ule wa naipenda 
‘Naipenda Simba Sihami Hata 
Mniue’.

Tunda mbali na kuimba 
wimbo maarufu wa ‘Naipenda 
Simba Sihami Hata Mniue’ ali-
imba nyimbo mbalimbali za 
kupongeza mafanikio ya timu 
ya Yanga hali iliyoibua furaha 
na shangwe kwa wanafunzi 
wa timu zote mbili.

Aidha, aliwataka wanafunzi 
wa shule hiyo wasome kwa 
bidii ili waweze kufanya vizuri 
kwenye mitihani yao ya kidato 
cha nne inayotarajiwa ku-
fanyika mwishoni mwa mwaka 
huu.

Tunda Man 
ataka shule 
ziibue vipaji

Rais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi 
(wa tatu kushoto), akikabidhi 
chetu cha shukrani na utam-
buzi kwa Mkuu wa kitengo 
cha wateja wakubwa na 
wateja wa serikali wa Benki 
ya NBC, Linley Kapya (wa pili 
kulia), kutambua mchango wa 
benki hiyo katika kufanikisha 
kampeni ya ‘Uzazi na Maisha’ 
iliyoambatana na mbio fupi 
zilizoambatana na matembe-
zi ya hiari (Wogging), ambazo 
zilifanyika Zanzibar mwisho-
ni mwa wiki. Benki hiyo ilitoa 
msaada wa vifaa tiba vyenye 
thamani ya Sh. milioni 200 
kufanikisha kampeni hiyo. 
Wengine ni pamoja na Naibu 
Waziri wa Afya, Zanzibar 
Hassan Hafidh (kushoto), 
Mke wa Rais wa Zanzibar, 
Mama Mariam Mwinyi (wa 
pili kushoto) na Mkurugenzi 
Mkazi wa Shirika la Amref 
Afrika Tanzania, Dk. Florence 
Temu (kulia). MPIGAPICHA 
WETU

Na Adam Fungamwango

SIKU chache kabla ya diri-
sha la usajili kufungwa, klabu 
ya Coastal Union imemsajili 
mchezaji Fran Golubic raia 
wa Croatia.

Klabu hiyo pia imem-
teua Abbas el Sabri kuwa 
Ofisa Habari wake badala 
ya Jonathan Tito ambaye 
ameteuliwa kuwa Meneja wa 
Mashindano wa klabu hiyo.

Taarifa iliyotolewa jana na 
klabu hiyo inasema imem-
sajili mchezaji huyo mwenye 
uwezo wa kucheza beki wa 
kulia, kushoto, kiungo mka-
baji na winga zote mbili.

“Tumemsajili kwa miaka 
miwili nyota wa Croatia, Fran 
Golubic mwenye uwezo wa 
kucheza beki wa kushoto, 
kulia, kiungo mkabaji na 
winga zote,” ilisema taarifa 
ya klabu hiyo. 

Coastal 
yashusha 
ndugu wa 
Modric
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MANCHESTER, England

K
OCHA wa Manchester Unit-
ed, Erik ten Hag, amesifu 
timu yake kwa kumaliza 
mwanzo mbaya baada ya 

kuifunga Nottingham Forest mabao 
3-2 katika mchezo wa kusisimua wa 
Ligi Kuu England pale Old Trafford 
kwenye Ligi ya England, Jumamosi.

Wenyeji walikuwa nyuma 
kwa mabao 2-0 yakifungwa 
na Taiwo Awoniyi na Willy 
Boly na kuwafanya wageni

 hao kuwa mbele.

Lakini Christian Eriksen akafunga 
na Casemiro kisha mkwaju wa pen-
alti wa Bruno Fernandes ukawawez-
esha ‘Mashetani Wekundu’ hao 
kuondoka na pointi tatu.

“Ni jambo la kutisha kuanza ku-
wapa mabao mawili na kufanya ma-
kosa, lakini nimefurahishwa sana na 
kurejea mchezoni,” alisema Ten Hag 
akiwaambia waandishi wa habari. 

“Uongozi, jinsi tulivyotulia na ku-

    Tumecheza mpira mzuri 
sana, nje ya mpango na kanuni na 
sheria tulifunga mabao mazuri...

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

funga, nina imani na mabadiliko 
makubwa ndani ya kikosi cha Man 
United.

“Tulicheza mpira mzuri sana, nje 
ya mpango na kanuni na sheria tuli-
funga mabao mazuri.”

United walianza msimu wa Ligi 
ya England kwa kufungwa bao 1-0 
na Wolverhampton Wanderers, na 
pia wakachezea kichapo cha mabao 
2-0 kutoka kwa Tottenham Hotspur 
wiki iliyopita.

Hivyo, ushindi wa Jumamosi uli-
kuwa faraja kubwa kwa kikosi hicho 
cha Ten Hag na kurudi kwenye njia 
kuu za Ligi Kuu England.

“Kila timu mwanzo ina maeneo 
ambayo inabidi iboreshe na sisi tu-
nayo, tunatakiwa kusonga mbele 
pale unapotaka kupata mafanikio,” 
alisema.

“Kuna ari kubwa katika timu hii, 
wamepata njia ya kushinda.”

Nahodha Fernandes alikuwa 
mwenye hamasa na Ten Hag hakua-
cha kumsifu kiungo huyo wa Ureno.

“Katika nyanja zote alicheza mch-
ezo mzuri sana katika kiwango cha 
juu, akiwa mtulivu, akitumia hisia 
zake kwa wakati sahihi, alikuwa na 
uwezo wa kushambulia, akifanya 
mabadiliko, alifurahishwa sana na 
uchezaji wake,” alisema.

Kulikuwa na majeruhi mmoja 
kwenye ushindi huo baada ya beki 
Raphaël Varane kulazimika kutole-
wa nje baada ya kuumia.

“Alikuwa na malalamiko, hatu-
kutaka kumhatarisha, tuna Harry 
Maguire, Victor Lindelöf, ambaye 
angeweza kuchukua nafasi yake, ili 
tusianguke hatarini.”

Ten Hag akunwa usHindi 
na kiwango Man uniTed

Doucoure awiNDwa liver
KIUNGO wa kati wa Crystal Palace na Mali, Cheick 

Doucoure mwenye umri wa miaka 23, yuko juu ya 
orodha ya Liverpool inayosaka kiungo mpya na thama-
ni yake ni pauni milioni 70. (Football Insider)

cucurella atajwa uNiteD

KLABU ya Manchester United imewasiliana na Chel-
sea kuhusu kumnunua kwa mkopo mchezaji wa Hispa-
nia, Marc Cucurella, 26. (Fabrizio Romano)

salah kweNDa sauDia

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Misri, Mohamed 
Salah mwenye umri wa miaka 31, ameiambia klabu 
hiyo anataka kujiunga na Klabu ya Saudi Arabia ya Al-
Ittihad. (Rudy Galetti).

tierNey safi arseNal

MLINZI wa Arsenal na Scotland, Kieran Tierney 
mwenye umri wa miaka 26, ametua Hispania kukamili-
sha uhamisho wa kwenda kwa mkopo Real Sociedad. 
(Fabrizio Romano)

GallaGher aikataa spurs

KIUNGO wa kati wa England, Connor Gallagher 
mwenye umri wa miaka 23, atakataa kuhamia Totten-
ham Hotspur ili kupigania nafasi yake Chelsea. (Foot-
ball Insider)

almaDa atakiwa ajax

KLABU ya Ajax ipo kwenye mazungumzo na Atlanta 
United kuhusu dili la kiungo wa Argentina, Thiago Al-
mada mwenye umri wa miaka 22. (90 min)

frimpoNG aleNGwa chelsea

CHELSEA inalenga kumnunua mlinzi wa Bayer Lev-
erkusen na Uholanzi, Jeremie Frimpong mwenye umri 
wa miaka 22. (Fichajes)

baleba kutua briGhtoN

KLABU ya Brighton imekubali ada ya pauni milioni 
23.2 kumsajili kiungo wa kati wa Lille na Cameroon, 
Carlos Baleba, 19. (Sport)

fresNeDa huyooo lisboN

MLINZI wa pembeni, Ivan Fresneda mwenye umri 
wa miaka 18, anatarajiwa kujiunga na Sporting Lisbon 
kutoka Real Valladolid. Alihusishwa na Arsenal na New-
castle United. (Fabrizio Romano)

barca Na fresNeDa

BARCELONA pia walikuwa wakimtaka Ivan Fresne-
da, lakini wakachagua kumsajili Joao Cancelo mwenye 
umri wa miaka 29 kutoka Manchester City. (Athletic)

eze mkataba palace
KLABU ya Crystal Palace inaweza kumpa kiungo wa 

kati wa England, Eberechi Eze mwenye umri wa miaka 
25, mkataba wa pauni milioni 5 kwa mwaka na kifungu 
cha kutolewa kwa mkopo huku kukiwa na nia kutoka 
Manchester City. (Sun)

leNGlet auliziwa sevilla
SEVILLA wameuliza kuhusu uwezekano wa kumsaji-

li tena mlinzi wa Ufaransa, Clement Lenglet mwenye 
umri wa miaka 28 kutoka Barcelona. (Marca)

amrabat hakieleweki
KOCHA wa Fiorentina, Vincenzo Italiano, anaitaka 

bodi kutafuta suluhu na kiungo wa kati wa Morocco, 
Sofyan Amrabat mwenye umri wa miaka 27 licha ya 
Manchester United kumtaka. (Sky Germany)
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

AZAM

TANZANIA PRISONS

1|1.53
x|3.82
2|5.78

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

15:00 4084 PSM Makassar vs Persis Solo 1.56 3.89 4.75

16:00 4747 Muang Thong Utd vs Port FC 2.19 3.43 2.77

16:30 5998 Llantwit Major vs Llanelli AFC 2.98 3.54 2.03

17:00 1340 Tonbridge Angels vs Welling 1.74 3.62 4.03

17:00 1644 Halifax vs Gateshead 2.46 3.35 2.63

17:00 2099 Guiseley vs Bradford PA 2.53 3.21 2.54

17:00 2280 Eastleigh vs Aldershot 2.04 3.41 3.30

17:00 2700 York City vs Rochdale 2.73 3.30 2.40

17:00 2770 Truro City vs Farnborough Town 2.14 3.40 2.95

17:00 3328 Torquay vs Braintree 1.57 3.93 4.79

17:00 4144 Bognor Regis vs Lewes 2.80 3.61 2.15

17:00 4733 Woking vs Dorking Wanderers 1.61 4.02 4.64

17:00 5421 Bromley vs Southend 2.83 3.25 2.36

17:00 5428 St.Albans vs Bath City 2.02 3.41 3.21

17:00 5830 Oxford City vs Boreham Wood 2.99 3.30 2.23

17:00 5928 Barnet vs Ebbsfleet 1.80 3.56 4.03

17:30 2475 SK Super Nova vs FK Liepaja 7.33 5.09 1.30

18:00 2764 Pyunik Yerevan vs West Armenia 1.07 8.56 20.39

18:30 1482 Hermanstadt vs Universitatea Cluj 2.21 3.09 3.19

18:30 3301 KuPS Akatemia vs OLS Oulu 3.10 3.66 1.98

19:00 4277 Arsenal Tula vs Torpedo Moscow 2.88 3.03 2.31

19:00 5783 Azam vs Tanzania Prisons 1.53 3.82 5.78

19:20 4176 Al Orubah vs AL Ain 2.16 2.95 3.15

19:30 2074 Salernitana vs Udinese 2.72 3.33 2.62

19:30 3195 Hobro vs Sonderjyske 3.49 3.69 1.81

20:00 1096 CD Eldense vs Eibar 2.88 2.93 2.49

20:00 1403 Moss vs Kristiansund 2.62 3.37 2.32

20:00 1456 Nacional Madeira vs Leixoes 2.14 3.23 3.13

20:00 2017 Gais vs Skovde Aik 1.36 5.01 7.51

20:00 3271 Aris Limassol vs Doxa Katokopia 1.48 4.11 6.24

20:00 3911 Elfsborg vs Norrkoping 1.49 4.05 5.26

20:00 4196 AIK Football vs Varbergs Bois 1.40 4.14 6.46

20:00 5470 Vejle BK vs Brondby 3.72 3.62 1.89

20:10 3010 Sirius FK vs Malmo 4.14 3.84 1.65

20:30 2825 Getafe vs Alaves 2.27 2.92 3.74

20:40 5994 AL Bukayriyah FC vs AL Khlood 2.70 2.80 2.55

21:00 1721 Al Hilal Riyadh vs Al-Ettifaq 1.22 6.06 11.49

21:00 3293 Jong PSV vs Helmond Sport 2.20 3.52 2.81

21:00 3405 Al Raed Club vs AL Riyadh 2.15 3.56 3.09

21:00 3805 HK Kopavogs vs Vestmannaeyjar 2.08 3.56 2.95

21:00 5101 Giresunspor vs Bandirmaspor 3.63 3.48 1.83

21:30 4941 UTA Arad vs Steaua Bucuresti 4.53 3.66 1.68

21:45 2304 Treaty United vs Waterford Utd 7.66 5.04 1.28

21:45 3012 Cagliari vs Inter 6.36 4.24 1.52

21:45 4365 Annecy FC vs St Etienne 3.34 3.39 2.02

22:00 3061 FC Sarajevo vs Velez Mostar 1.83 3.32 3.98

22:15 4836 Rio Ave vs Porto 6.76 4.37 1.41

22:30 1731 Rayo Vallecano vs Atletico Madrid 3.95 3.43 1.98

22:30 4822 Racing Santander vs Huesca 2.03 3.07 3.67

23:30 4005 Barranquilla FC vs Bogota FC 2.07 3.05 3.46

01. 30/08/23 21:45 Nottingham vs Burnley 2.32 3.32 2.83

02. 31/08/23 02:30 Charlotte FC vs Orlando City 2.50 3.51 2.60

03. 31/08/23 03:30 Racing Club vs Boca Juniors 2.56 2.95 2.70

04. 31/08/23 19:00 HJK Helsinki vs Farul Constanta 2.19 3.20 3.20

05. 31/08/23 20:00 Twente vs Fenerbahce 2.17 3.45 3.05

06. 31/08/23 20:00 Brann vs AZ Alkmaar 3.11 3.36 2.17

07. 31/08/23 20:00 Apoel Nicosia vs KAA Gent 3.14 3.24 2.21

08. 31/08/23 21:00 SC Dnipro 1 vs  Spartak Trnava 2.44 3.35 2.70

09. 31/08/23 21:00 Adana Demirspor vs Racing Genk 2.50 3.49 2.55

10. 31/08/23 21:00 Partizani Tirana vs Astana 2.47 3.23 2.74

11. 31/08/23 21:30 FC Lugano vs Union Saint Gilloise 2.60 3.30 2.55

12. 31/08/23 21:45 Aberdeen vs BK Hacken 2.65 3.30 2.50

13. 31/08/23 22:00 Zrinjski Mostar vs LASK Linz 2.60 3.21 2.60
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LONDON, England 

M
IKEL Arteta 
amemtetea Kai 
Havertz baada ya 
mashabiki wa Ar-

senal kumshutumu kucheza 
chini ya kiwango katika sare 
ya mabao 2-2 dhidi ya Fulham 
Jumamosi.

Mchezaji huyo aliyesajiliwa 
kwa pauni milioni 67.5, majira 
ya joto kutoka Chelsea, aligu-
sa mpira mara chache zaidi 
(22) kuliko mchezaji yeyote 
wa Arsenal katika kipindi cha 
kwanza na alitolewa dakika 
56 na timu yake ikiwa nyuma 
kwa bao 1-0 kwenye Uwanja 
wa Emirates.

Kikosi cha Arteta kilijibu 
bao la Andreas Pereira la da-
kika ya kwanza kwa mabao 
mawili ndani ya dakika tatu. 

Bukayo Saka alisawazisha 
kwa mkwaju wa penalti na 
Eddie Nketiah aliyetokea akai-
weka Arsenal mbele kabla ya 
Calvin Bassey wa Fulham ku-
tolewa nje kwa kadi nyekun-
du zikiwa zimesalia dakika 
saba mpira kumalizika.

Lakini bao la João Palhinha 
dakika ya 88 liliwanufaisha 
wageni na Arteta alipuuza 
kile kilichoonekana kuwa 
ni kufadhaika kutoka kwa 
mashabiki wa nyumbani kili-
choelekezwa kwa uzembe wa 
Havertz - haswa alipopoteza 
mpira muda mfupi kabla ya 
kutolewa.

“Niliona kitendo alipocheza 
nyuma na angeweza kugeu-
ka,” alisema Arteta akiwaam-
bia waandishi wa habari.

“Hiyo ni zaidi nadhani ma-
hitaji ya kila mtu kucheza 
mbele na kuathiri mchezo 
katika tatu ya mwisho kwa 
sababu tulikuwa na umuhimu 
wa kushinda.”

Havertz hana bao au asisti 
katika mechi tatu hadi sasa 
na mashabiki wameonekana 
kutomuunga mkono na Ar-
teta alisema: “Ndiyo nadhani 
hivyo. Nadhani tayari amefan-
ya mambo mazuri sana.

“Leo ilikuwa ngumu ka-
tika nyakati fulani. Aliingia 
katika maeneo makubwa na 
mpira haukufika. Katika hali 
nyingi alipaswa kufunga ma-
bao mengi tayari msimu huu. 
Hicho ndicho kitu ambacho 
kinakosekana huko.”

Arteta alisisitiza kuwa timu 
yake ilifanya vya kutosha 
kushinda mchezo huo licha 
ya kutocheza vizuri na ku-
ruhusu mabao mawili duni.

“Jinsi timu ilivyocheza, jinsi 
timu inavyozalisha, mchezo 
mwingine wowote unashinda 
kwa tofauti ya pointi 100,” 
aliongeza. 

“Lakini huu ni mpira wa 
miguu, tunatoka sare na tu-
meruhusu mabao mawili 
duni sana leo ( juzi). Hiyo ndi-
yo tofauti, kwenye Ligi Kuu 
unapotoa kitu kingine utapa-
ta adhabu. Tulikuwa leo.

“Wachezaji wa chini wali-
fanya mabadiliko makubwa, 
athari kubwa, nilipenda 
dhamira na ujasiri walioleta 
kwenye timu. Tulifanya jam-
bo gumu zaidi, kwenda mbele 
kwa mabao 2-1.”

ArtetA AmteteA HAvertz 
kwA mAsHAbiki wA ArsenAl

Pulisic gari limewaka Milan
MILAN, Italia

CHRISTIAN Pulisic anaonekana 
kuwa na mwanzo mzuri zaidi kwe-
nye Ligi Kuu Italia, Serie A, baada ya 
kufunga bao la pili kwenye mchezo 
wa pili mfululizo.

Baada ya kuifungia AC Milan bao 
la kwanza wikendi iliyopita, Pulisic 
pia alifunga katika mechi yake ya 
kwanza Uwanja wa San Siro na ku-
wafanya Rossoneri kuibuka na ush-
indi wa mabao 4-1 dhidi ya Torino 
kwenye Serie A Jumamosi.

Olivier Giroud alifunga penalti 
mbili na kufikisha mabao matatu 
katika mechi mbili za kwanza, huku 
Theo Hernández pia akifunga bao.

“Mechi bora, kazi ya kila wiki il-
itufanya tuwe sawa,” alisema Pulisic 
akiiambia DAZN. 

“Timu imefanya mchezo kuwa 

mzuri na uimarishaji wa hali ya juu 
umefika. ... Kundi zuri linaundwa 
kwa mtazamo, upatikanaji.”

Pulisic alihusishwa na mchezaji 
mwenzake wa zamani Giroud ku-
funga bao katika mechi yake ya 
kwanza huko Bologna na wakati 
huu alikuwa Ruben Loftus-Cheek 
aliyesaidia kutengeneza bao la 
kwanza dakika ya 33.

Pulisic alianza harakati hiyo kati-
ka eneo la kiungo kwa kumtengene-
zea mpira Loftus-Cheek. 

Giroud hakuweza kuingia kwe-
nye mkwaju, lakini ilimjia Pulisic, 
ambaye alikimbia na kufunga bao 
la kwanza.

Pulisic na Loftus-Cheek walijiun-
ga kutoka Chelsea mwezi uliopita.

Perr Schuurs aliisawazishia To-
rino dakika tatu tu baadaye, lakini 
Giroud akarejesha bao kwa Milan 

kabla ya kipindi cha mapumziko 
kwa mkwaju wa penalti baada ya 
mlinzi wa Torino, Alessandro Buon-
giorno kucheza madhambi  katika 
eneo la hatari.
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“1” - NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA 
“X” - NI TIMU KUTOKA SARE

“2” -  NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Karibu SportPesa
1. Bet Sasa

2. Michezo zaidi
3. JACKPOT

4. Weka Pesa
5. Akaunti yangu

6. Toa Pesa
7. Matokeo ya Bet/Mechi

00. Toka

AZAM

TANZANIA PRISONS

1|1.53
x|3.82
2|5.78

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

15:00 4084 PSM Makassar vs Persis Solo 1.56 3.89 4.75

16:00 4747 Muang Thong Utd vs Port FC 2.19 3.43 2.77

16:30 5998 Llantwit Major vs Llanelli AFC 2.98 3.54 2.03

17:00 1340 Tonbridge Angels vs Welling 1.74 3.62 4.03

17:00 1644 Halifax vs Gateshead 2.46 3.35 2.63

17:00 2099 Guiseley vs Bradford PA 2.53 3.21 2.54

17:00 2280 Eastleigh vs Aldershot 2.04 3.41 3.30

17:00 2700 York City vs Rochdale 2.73 3.30 2.40

17:00 2770 Truro City vs Farnborough Town 2.14 3.40 2.95

17:00 3328 Torquay vs Braintree 1.57 3.93 4.79

17:00 4144 Bognor Regis vs Lewes 2.80 3.61 2.15

17:00 4733 Woking vs Dorking Wanderers 1.61 4.02 4.64

17:00 5421 Bromley vs Southend 2.83 3.25 2.36

17:00 5428 St.Albans vs Bath City 2.02 3.41 3.21

17:00 5830 Oxford City vs Boreham Wood 2.99 3.30 2.23

17:00 5928 Barnet vs Ebbsfleet 1.80 3.56 4.03

17:30 2475 SK Super Nova vs FK Liepaja 7.33 5.09 1.30

18:00 2764 Pyunik Yerevan vs West Armenia 1.07 8.56 20.39

18:30 1482 Hermanstadt vs Universitatea Cluj 2.21 3.09 3.19

18:30 3301 KuPS Akatemia vs OLS Oulu 3.10 3.66 1.98

19:00 4277 Arsenal Tula vs Torpedo Moscow 2.88 3.03 2.31

19:00 5783 Azam vs Tanzania Prisons 1.53 3.82 5.78

19:20 4176 Al Orubah vs AL Ain 2.16 2.95 3.15

19:30 2074 Salernitana vs Udinese 2.72 3.33 2.62

19:30 3195 Hobro vs Sonderjyske 3.49 3.69 1.81

20:00 1096 CD Eldense vs Eibar 2.88 2.93 2.49

20:00 1403 Moss vs Kristiansund 2.62 3.37 2.32

20:00 1456 Nacional Madeira vs Leixoes 2.14 3.23 3.13

20:00 2017 Gais vs Skovde Aik 1.36 5.01 7.51

20:00 3271 Aris Limassol vs Doxa Katokopia 1.48 4.11 6.24

20:00 3911 Elfsborg vs Norrkoping 1.49 4.05 5.26

20:00 4196 AIK Football vs Varbergs Bois 1.40 4.14 6.46

20:00 5470 Vejle BK vs Brondby 3.72 3.62 1.89

20:10 3010 Sirius FK vs Malmo 4.14 3.84 1.65

20:30 2825 Getafe vs Alaves 2.27 2.92 3.74

20:40 5994 AL Bukayriyah FC vs AL Khlood 2.70 2.80 2.55

21:00 1721 Al Hilal Riyadh vs Al-Ettifaq 1.22 6.06 11.49

21:00 3293 Jong PSV vs Helmond Sport 2.20 3.52 2.81

21:00 3405 Al Raed Club vs AL Riyadh 2.15 3.56 3.09

21:00 3805 HK Kopavogs vs Vestmannaeyjar 2.08 3.56 2.95

21:00 5101 Giresunspor vs Bandirmaspor 3.63 3.48 1.83

21:30 4941 UTA Arad vs Steaua Bucuresti 4.53 3.66 1.68

21:45 2304 Treaty United vs Waterford Utd 7.66 5.04 1.28

21:45 3012 Cagliari vs Inter 6.36 4.24 1.52

21:45 4365 Annecy FC vs St Etienne 3.34 3.39 2.02

22:00 3061 FC Sarajevo vs Velez Mostar 1.83 3.32 3.98

22:15 4836 Rio Ave vs Porto 6.76 4.37 1.41

22:30 1731 Rayo Vallecano vs Atletico Madrid 3.95 3.43 1.98

22:30 4822 Racing Santander vs Huesca 2.03 3.07 3.67

23:30 4005 Barranquilla FC vs Bogota FC 2.07 3.05 3.46

01. 30/08/23 21:45 Nottingham vs Burnley 2.32 3.32 2.83

02. 31/08/23 02:30 Charlotte FC vs Orlando City 2.50 3.51 2.60

03. 31/08/23 03:30 Racing Club vs Boca Juniors 2.56 2.95 2.70

04. 31/08/23 19:00 HJK Helsinki vs Farul Constanta 2.19 3.20 3.20

05. 31/08/23 20:00 Twente vs Fenerbahce 2.17 3.45 3.05

06. 31/08/23 20:00 Brann vs AZ Alkmaar 3.11 3.36 2.17

07. 31/08/23 20:00 Apoel Nicosia vs KAA Gent 3.14 3.24 2.21

08. 31/08/23 21:00 SC Dnipro 1 vs  Spartak Trnava 2.44 3.35 2.70

09. 31/08/23 21:00 Adana Demirspor vs Racing Genk 2.50 3.49 2.55

10. 31/08/23 21:00 Partizani Tirana vs Astana 2.47 3.23 2.74

11. 31/08/23 21:30 FC Lugano vs Union Saint Gilloise 2.60 3.30 2.55

12. 31/08/23 21:45 Aberdeen vs BK Hacken 2.65 3.30 2.50

13. 31/08/23 22:00 Zrinjski Mostar vs LASK Linz 2.60 3.21 2.60
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Na Mwandishi Wetu

T
AASISI za kielimu 
zikiwamo shule 
hususan zile za se-
kondari zimeshau-

riwa kutenga siku maalum 
kwa ajili ya michezo iki-
wamo mbio ndefu za mara-
thon ili kuwajengea vijana 
utamaduni wa kufanya ma-
zoezi kujikinga na maradhi 
yasiyo ambukiza wakiwa 
na umri mdogo.

Ushauri huo umetolewa 
mwishoni mwa wiki na 
Mbunge wa Moshi Mji-
ni, mkoani Kilimanjaro, 
Priscus Tarimo wakati wa 
mashindano ya St Mary 
Goreti School Marathon 
pamoja na matembezi ya 
hisani, yaliyofanyika ka-
tika viwanja vya Chuo Ki-
kuu cha Ushirika Moshi 
(MoCU) na kuvutia zaidi ya 
washiriki 800 wakiwamo  
wanafunzi, walimu na wa-
zazi.

“Michezo ikiwamo mbio 
ndefu ni muhimu katika 

kujenga afya, hivyo ni bora 
vijana wakaanza kujenge-
wa tabia ya kushiriki mich-
ezo mbalimbali ili kuepuka 
magonjwa yasioambukiza 
kama vile maradhi ya moyo 
badala ya mtu kuanza ma-
zoezi wakati ashakabiliwa 
na changamoto za kiafya,” 
alisema.

Aidha, alitoa rai kwa uon-
gozi wa shule zingine na 
hata taasisi za elimu ya juu 
mkoani humo kuchukulia 
mashindano hayo yaliyoan-
daliwa na uongozi wa St. 
Mary Goreti School kama 
kielelezo cha kuanzisha 
mashindano katika mae-
neo yao.

“Uamuzi wa kuanzisha 
mashindano ya aina hiyo 
kwenye taasisi za elimu 
ziende sambamba na kuan-
zishwa kwa bonanza maal-
um la michezo kila mwaka 
ambalo litashirikisha 
wanafunzi kutoka shule 
mbalimbali kwa pamoja,” 
alisema.

Aliongeza: “Bonanza la 

namna hiyo mbali na kujen-
ga afya ya mwili pia litatu-
mika kuendeleza umoja na 
ushirikiano miongoni mwa 
Watanzania wakiwa katika 
ngazi za shule kutokana na 
ukweli kwamba kutawaun-
ganisha wanafunzi wanao-
toka sehemu mbalimbali za 
nchi”.

Kwa upande wa Mwe-
nyekiti wa riadha mkoani 
Kilimanjaro (KAAA), Abra-
ham Mikumi, aliupongezi 
uongozi wa St Mary Goreti 
School kwa kuandaa mbio 
hizo na matembezi ya 
hisani ambapo alitoa rai 
kwa wahusika kuangalia 
utaratibu wa kufanya tukio 
hilo kila mwaka.

“Sisi kwa utaalamu wetu 
tumeona mbio za leo ni 
fursa ambayo sisi kama 
viongozi wa riadhaa mkoa-
ni Kilimanjaro tunaweza 
kuitumia kuibua na kukuza 
vipaji vipya kwenye nyanja 
za riadha kutokana na  
matokeo ya walioshinda 
kwenye tukio la leo,” alise-

ma.
Akizungumza kwa niaba 

ya Mkuu wa Shule hiyo, 
Sr Clementina Kachweka, 
Naibu Mkuu wa shule hiyo, 
Sr Cleopa Sarita, alisema 
mbio hizo na matembezi 
ya hisani yameandaliwa na 
uongozi wa shule hiyo kwa 
lengo la kuchangisha fedha 
kwa ajili ya ukarabati wa 
shule hiyo.

“Tamasha hili ni sehemu 
ya matukio ambayo tu-
naendelea nayo ikiwa ni se-
hemu ya maadhimisho ya 
miaka 25 tangu kuanzishwa 
kwa shule hii, ambayo ya-
natarajiwa kufanyika mwa-
kani,” alisema.

Aliyataja matukio men-
gine mbali na uzinduzi 
uliofanywa hivi karubuni 
kuwa ni pamoja zoezi la 
upandaji miti maeneo 
mbalimbali mkoani humo, 
uchangiaji damu kwa wa-
hitaji sambamba na uchun-
guzi wa afya kupitia kambi 
maalum iliyoandaliwa kwa 
ajili ya zoezi hilo.

Mbunge Moshi Mjini atoa 
neno Mbio st Mary goreti

Baadhi ya washiriki 
wa mbio za hisani 
na matembezi za 
Shule ya Sekondari 
ya St Mary Goreti 
wakianza mbio hizo 
katika Chuo Kikuu 
cha Ushirika Moshi 
(MoCU) mwishoni 
mwa wiki. Mbio 
hizo ni sehemu ya 
maadhimisho ya 
jubilee ya miaka 25, 
tangu kuanzishwa 
kwa shule hiyo. 
MPIGAPICHA WETU.

Gamondi aianzia kazi Al-Merrikh 
katika mechi yetu ya leo (juzi).

“Tumecheza vizuri, lakini kama 
benchi la ufundi kuna mapungufu 
nimeyaona na naenda kuyafanyia 
kazi kukisuka kikosi na kuwa imara 
zaidi ya sasa,” alisema Gamondi. 

Kuhusu mechi iliyopita dhidi ya 
Asas FC, Gamondi alisema ame-
furahishwa na jinsi wachezaji wake 
walivyocheza kwa kufanyia kazi 
kile alichoelekeza kwenye uwanja 
wa mazoezi.

Alisema walicheza kwa umakini 
mkubwa kuanzia safu ya ulinzi, 
kiungo hadi ushambuliaji, lakini 
hakufurahishwa na kitengo cha 
Zawadi Mauya kucheza rafu am-
bayo ilisababisha penalti.

“Ni kweli sikupenda kitendo kile 
alichokifanya Mauya, nilimweleza 
mara kwa mara hata tunapokuwa 
kwenye mazoezi huwa namweleza 

makosa kama haya yanaigharimu 
timu, na sasa amesababisha ku-
ruhusu kufungwa bao kwa penalti,” 
alisema kocha huyo.

Aliongeza: “Natengeneza timu 
kwa kila mchezaji awe na uwezo 
wa kufunga, pia kucheza mpira 
mzuri ambapo utawasaidia mbel-
eni katika mashindano au mechi 
zilizopo mbele yao,” alisema 
Gamondi.

Naye kiungo mshambuliaji wa 
timu hiyo, Maxi Mpia Nzengeli, 
alisema amefurahi kuona viongozi 
wa Yanga kumpa thamani kwa siku 
ya juzi kuipa kuita ‘Max Day’.

Alisema hiyo ni ishara kubwa ya 
upendo kwa uongozi na mashabiki 
na kuhakikisha kuwa ataheshimu 
upendo huo na kupambania timu 
hiyo ifikie malengo yao ikiwamo 
kucheza hatua ya makundi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika ambapo 

kwa miaka mingi Yanga haijawahi 
kufika hatua hiyo.

Kocha wa Asas FC, Muwlid Ali 
Beilleh, alisema walishindwa 
kutimiza mipango yao baada ya 
kufanya makosa na Yanga kuy-
atumia na kuruhusu idadi kubwa 
ya mabao.

Alisema mechi hii waliingia kwa 
kufunguka kufanya mashambulizi 
tofauti na mechi ya kwanza am-
bayo waliruhusu mabao 2-0 baada 
ya kucheza kwa kuzuia zaidi.

“Tumekubali matokeo, ni-
wapongeze wachezaji wangu ku-
pambana na timu kubwa ambayo 
imecheza mpira mzuri na kufani-
kiwa kupata ushindi, katika mpira 
kuna mambo matatu, kufungwa, 
kushinda na sare, tumekubali 
kupoteza na tunaenda kujipanga 
kwa msimu mwingine,” alisema Ali 
Beilleh.
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Na Adam Fungamwango

I
K I W A 
mechi 13 
za Ligi Kuu 
Bara zime-

shapigwa hadi 
sasa, jumla 

y a mabao 29 ya-
m e z a m - ishwa nyavuni 
huku yali- yofungwa kwa 
mguu wa kulia yakiwa mengi zaidi 
kuliko yaliyotokana na mguu wa 
kushoto na kichwa. 

Mabao hayo 23 yamefung
wa ndani ya boksi na sita 
yamefungwa nje ya eneo 

la hatari huku mawili
 yakiwa ni kwa faulo na

 moja la kona.

Kwa mujibu wa Kitengo cha 
Takwimu Michezoni cha Nipashe, 
mabao 18 yamefungwa kwa mguu 
wa kulia na saba yakifungwa kwa 
mguu wa kushoto wakati matatu 
yakiwa ya vichwa na moja la ku-
jifunga mwenyewe kwa kipa wa 

Coastal Union, Justin Ndikumana 
kwenye mechi kati ya timu yake 
dhidi ya Dodoma Jiji FC ambayo 
walilala 2-1.

Mabao ya faulo kwenye Ligi Kuu 
mpaka sasa yamefungwa na Ibra-
him Ajibu kwenye mechi dhidi ya 
Mtibwa Sugar, zikitoka sare ya bao 
1-1, Agosti 20, Uwanja wa Manungu 
Complex, Turiani mkoani Moro-
goro, lingine likifungwa na Mar-
tin Kigi wa JKT Tanzania katika 
mechi iliyochezwa Agosti 15 dhidi 
ya Namungo, Uwanja wa Majaliwa,  
Ruangwa mkoani Lindi na likiwa 
bao pekee, maafande wakishinda 
1-0.

Maguri wa Geita Gold ndiye 
mchezaji pekee kwenye Ligi Kuu 
aliyefunga bao lililotokana na mpi-
ra wa kona.

Ilikuwa katika mechi ya ufun-
guzi wa ligi hiyo msimu huu dhidi 
ya Ihefu alipopachika bao pekee,  
akiunganisha kwa kichwa mpira 
wa kona uliyopigwa na Edmund 
John.

Mabao sita katika mechi hizo 

13 yaliyofungwa nje ya kisanduku 
cha hatari, Ajibu akiwa mchezaji 
pekee aliyefunga bao kwa umbali 
mrefu zaidi akifanya hivyo kiasi 
cha takriban mita 35 katika mechi 
ambayo timu yake ya Coastal Un-
ion ilicheza dhidi ya Mtibwa Sugar, 
huku mengine yakizamishwa na 
Kigi wa JKT Tanzania, Meshack 
Abraham wa Dodoma Jiji, Adam 
Adam na Othman Dunia wote wa 
Mashujaa na Mudathir Yahaya wa 
Yanga.

Wakati wachezaji 16 wakion-
gozwa na Feisal Salum wa Azam 
FC na Mathew Antony wa Mtib-
wa Sugar kila mmoja wakifunga 
mawili, wakipachika 18 kwa mguu 
wa kulia kwenye ligi mpaka sasa, 
jumla ya wachezaji saba wame-
funga mabao saba kwa kutumia 
mguu wa kushoto.

Wachezaji hao ni Clatous Cha-
ma, Willy Onana na Jean Baleke 
wote wa Simba, Adam Adam na 
Othman Dunia wa Mashujaa FC, 
Hija Ugando wa Coastal Union na 
Rashid Chambo wa KMC.
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Gamondi aianzia  kazi Al-Merrikh
Na Saada Akida 

BAADA ya kufanikiwa kut-
inga raundi ya kwanza ya 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Kocha Mkuu wa Yanga, 
Miguel Angel Gamondi amese-
ma sasa ni muda wa kufanya 
maandalizi ya mchezo uliopo 
mbele yao dhidi ya Al-Merrikh 
ya Sudan.

Yanga juzi ilifanikiwa kuson-
ga mbele baada ya kushinda 
mabao 5-1 dhidi ya As Al Sa-
bieh (Asas FC) kutoka Djibouti, 
katika mchezo wa marudiano 
uliopigwa Uwanja wa Azam 
Complex uliopo Chamazi, Dar 
es Salaam, hivyo kusonga 
mbele kwa ushindi wa jumla 
wa mabao 7-1, kutokana na 
mchezo wa awali kushinda 2-0.

Mabao ya Yanga juzi yali-
fungwa na Max Nzengeli daki-
ka saba na 90, Hafiz Konkoni 
(dk. 45), Pacome Zouzoua (dk. 
55) na Clement Mzize (dk. 69), 
huku bao la Asas FC likifungwa 
na Tito Mayor kwa mkwaju wa 
penalti dakika ya 85.

Kwa matokeo hayo Yanga 
sasa itakutana na Al-Merrikh 
ya Sudan, katika mchezo wa 
kwanza utakaopigwa hapa 
nchini kati Septemba 15-17, 
mwaka huu kabla ya marudi-
ano nchini Rwanda, ambapo 
miamba hiyo ya Sudan in-
acheza mechi zake za nyumba-
ni kutokana na kwao kukumb-
wa na machafuko ya kisiasa.

Akizungumza baada ya 
dakika 90 za mchezo huo 
kukamilika, Gamondi alisema 
wanatumia siku moja kushere-

Ten Hag akunwa ushindi na kiwango

   Chama, Onana na Baleke waubeba 
mguu wa kushoto huku ya kichwa yakiwa...

Guu la kulia ni 
hatari mabao 
Ligi Kuu Bara
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hekea ushindi dhidi ya Asas FC na 
baada ya hapo watakuwa na kazi 
kubwa ya kujiandaa na mechi yao 
ijayo dhidi ya Al-Merrikh.

Alisema anaifahamua Al-Mer-
rikh ni timu kubwa na wanauzoe-
fu wa mashindano hayo, hivyo 
wanatakiwa kufanya maandalizi 
mazuri ya kutafuta ushindi mechi 
ya nyumbani na baadaye kumali-
za kazi ugenini. 

“Tumemaliza hatua hii tume-
songa mbele, lakini tuna kazi 
kubwa mbele yetu kushinda 
mechi zote mbili na kutinga hatua 
ya robo fainali, tunaenda kufany-
ia kazi mapungufu yaliyojitokeza 

Chama
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