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Na Godfrey Mushi, SAME

SERIKALI imesema hadi sasa 
hakuna idadi ya vifo vilivyoongezeka 
kutokana na kuibuka kwa ugonjwa 
hatari wa kimeta ambao unadaiwa 
kuua watu watano na ng’ombe 21, 
wilayani Same, mkoani Kilimanjaro.

Vilevile, imesema imeweka uangali-
zi maalum kwa watu wanne waliotibi-
wa baada ya kuugua maradhi yanay-
ohusishwa na virusi hivyo hatari.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Rose-
mary Senyamule, alisema jana kuwa, 
hatua zilizochukuliwa kudhibiti 
ugonjwa huo usiendelee kuenea ni 
pamoja na wataalamu wa afya na 
serikali kuweka uangalizi maalum 
kwa watu wanne waliopona na ku-
ruhusiwa kutoka hospitalini.

“Tulichofanya ni kuweka uangalizi 
maalum kwa watu wanne ambao 
hata hivyo wamesharuhusiwa kutoka 
hospitalini, naamanisha walikokuwa 
wamelazwa,” alisema.

Katika Wilaya ya Rombo ambayo 
inapakana na nchi jirani ya Kenya, 
serikali imeanza jana kampeni maal-
um ya kusisitiza wananchi kufukia 
mizoga ya wanyama waliokufa au 
kuwateketeza kwa moto wa mafuta 
ya dizeli chafu.

Mkuu wa Wilaya ya Rombo, Agness 
Hokororo, alisema operesheni hiyo 
ya kuzuia kusienee ugonjwa huo wala 
kuingia katika eneo lao, imeanza jana 
chini ya maofisa mifugo na madaktari 
wa mifugo.

“Leo (jana) muda huu nime-
tokea maeneo ya jirani na mpakani 
kuongeza nguvu ya kutoa elimu kwa 
wananchi, nimewaambia ni marufuku 
kula nyama ambayo haijachinjwa 
wala kuthibitishwa na daktari na 
mizoga yote ichomwe moto,” alieleza 
Hokororo. Juzi, Kaimu Meneja Mkuu 
wa Kampuni ya Ranchi za Taifa 
(NARCO), Prof. Philimon Wambura, 
aliwatahadharisha wananchi kuhusu 
tishio la kuwapo kwa nyama ya 
ng’ombe yenye ugonjwa.

Aliwataka wawe makini kwa ku-
hakikisha wananunua kitoweo hicho 
kwenye maeneo yaliyosajiliwa nchini.

Vyombo vya habari viliripoti juzi 
kuwa kutokea kwa vifo vya watu 
watano na ng’ombe 21 kutokana 
na ugonjwa huo wilayani Rombo 
mkoani Kilimanjaro. Prof. Marwa 
alisema ugonjwa huo ni hatari kwa 
kuwa ng’ombe anakufa ghafla akiwa 
amenona, hivyo watu wenye tamaa 
ya fedha wanaweza kuuza nyama 
hiyo pasipo kujali athari zitakazoji-
tokeza.

“Hatari inaweza kuwakabili zaidi 
wale wanaopenda kula nyama 
zisizokaguliwa ambazo haziuzwi 
kwenye maeneo rasmi yaliyosajiliwa, 
sasa wabadilike, waache kununua 
vichochoroni kuepuka shida zinazo-
sababishwa na ugonjwa huo hatari,” 
alisema.

Uangalizi 
maalum 
waliotibiwa 
kimeta 

Na Waandishi Wetu

IDADI ya nyumba, magari na viwanja 
vinavyopigwa mnada kutokana na wami-
liki kushindwa kurejesha mikopo, imeen-
delea kuongezeka nchini.

Kutokana na changamoto hiyo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya Azania, 
Charles Itembe, amewataka wafanyabi-
ashara na wananchi kwa ujumla kuwa 
makini katika ukopaji, kuweka malengo 
mahususi wakati wa kukopa fedha na 
kuepuka kukurupuka kukopa kwenye 
taasisi za fedha.

Alisema tahadhari hiyo itawasaidia 
kuepuka fedheha ya kupigwa mnada 
kwa mali zao walizoziweka dhamana ya 
mikopo. 

Nipashe ilizungumza na mkurugenzi 
huyo wiki iliyopita jijini Dar es Salaam 
kuhusu kushamiri kwa matangazo ya mi-

nada ya mali za wakopaji kwenye benki 
na taasisi nyinginezo za fedha kwenye 
vyombo vya habari nchini. 

Itembe alisema mteja kukumbwa na 
hali ya mbaya ya kiuchumi hadi kushind-
wa kulipa madeni inasababishwa na 
mambo mengi, ikiwa ni pamoja na ku-
kosekana kwa nidhamu ya usimamizi wa 
biashara. 

Alisema inawezekana biashara kwenda 
vibaya tofauti na matarajio, lakini pia 
benki husika huenda imeshindwa kumsi-
mamia vyema mteja husika na kumshauri 
kitaalamu jinsi ya kulipa deni lake. 

“Kwa mazingira ya sasa, biashara ina-
hitaji kufanywa katika uhalisia, hakuna 
nafasi ya kufanya ujanjaujanja, kila kitu 
kinapaswa kulipiwa ipasavyo,” alisema.

Itembe aliongeza: “Kwa wale walioku-
wa wanategemea kupenya katika njia zao 
ili kupata faida kubwa, hawawezi kufani-

kiwa, udhibiti wa serikali upo imara.”
Aliongeza kuwa wakopaji wazuri wal-

iojipanga wapo na wanaendelea kunufai-
ka kwa mikopo kwa kuwa wanalipa kwa 
wakati na wanafanya biashara zao kwa 
njia halali na hawapati usumbufu.

MINADA MIPYA
Wiki iliyopita, Benki ya Access ili-

tangaza kupiga mnada mali za wateja 
wake, zikiwamo nyumba na viwanja 
zilizoko katika maeneo ya Jiji la Dar es 
Salaam kutokana na wateja kushindwa 
kutimiza matakwa ya mkataba wa mkopo.

Ilisema jumla ya wateja 15 waliokopa 
kupitia benki hiyo, mali zao zitaanza ku-
pigwa mnada kuanzia Machi 6 hadi 21, 
mwaka huu katika maeneo mbalimbali 
ya jiji hilo.

Katika tangazo lililotolewa na kampuni 

Tahadhari wakopaji benki 

Na Romana Mallya

WAKILI maarufu jijini Dar es Salaam, Mo-
ses Kaluwa, ameliandikia Bunge barua ku-
taka aliyekuwa mke wake, Bonnah Kaluwa, 
ambaye ni Mbunge wa Segerea (CCM), kuto-
kutumia jina lake. 

Hatua hiyo inatokana na mwanasheria 
huyo na mkewe kuachana mwaka jana kwa 
talaka kwa kile kilichodaiwa kuwa kukose-
kana kwa uaminifu ndani ya ndoa yao. 

Hata hivyo, mbunge huyo amekiri kuwa 
mume wake huyo wa zamani ameliandikia 
Bunge barua ya kumtaka abadili jina lake 

baada ya kuachana rasmi kwa talaka. 
Awali, katika mitandao ya kijamii kuli-

zagaa taarifa ambayo ilieleza kuwa mume 
wa mbunge huyo ametuma barua ofisi ya 
Bunge ikimtaka Bonnah aache kutumia 
majina yake ya mwisho baada ya kupeana 
talaka.

Pia taarifa hiyo ilieleza kuwa mbunge 
huyo ametakiwa kubadili majina kwenye 
nyaraka rasmi na mitandao ya kijamii (Fa-
cebook, Instagram, website na Twitter) am-
bako utekelezaji umeshafanyika.

Taarifa hiyo ikimnukuu mtu wa ka-
ribu wa mwanamume huyo, ikidai kuwa 

kuachana kwao kumetokana na tuhuma za 
muda mrefu kuwa baada ya Bonnah kuwa 
mbunge, amekuwa si mwaminifu kwenye 
ndoa. 

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mwaka jana 
wakati wa vikao vya Bunge, mume wake 
alifanya safari ya ghafla kwenye makazi ya 
mbunge huyo na kumkuta akiwa na mwa-
namume mwingine.

Taarifa hiyo ilizidi kudai kuwa juhudi za 
kuwapatanisha zilifanyika na kushindikana 

Mume alilima Bunge 
barua kuhusu mkewe

Mbunge wa Chama cha Wananchi (CUF), Jimbo la Malindi Zanzibar, Ally Saleh, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Salaam 
jana, kuhusu athari za mgogoro unaoendelea ndani ya chama hicho. Kulia ni Mbunge wa Mchinga, Hamidu Bobali. PICHA: MIRAJI MSALA
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Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Vipindi wa Clouds Media Group 

(CMG), Ruge Mutahaba, amefariki dunia jana usiku 

nchini Afrika Kusini alikokuwa akipatiwa matibabu.

Ruge alipelekwa nchini humo mwishoni mwa 

mwaka jana kutokana na kusumbuliwa na matatizo 

ya figo.

Kutokana na kifo hicho, Rais John Magufuli, jana 

usiku alituma salamu za rambirambi kwa familia 

yake na kusema amepoteza kijana wake muhimu 

katika tasnia ya habari nchini.

Rais Magufuli katika rambirambi hiyo aliyoitoa 

pia kupitia kwenye mtandao wa kijamii wa ‘Tweeter’ 

alisema: “Nimepokea kwa masikitiko taarifa za kifo 

cha kijana wangu Ruge Mutahaba. Daima nitakukum-

buka kwa mchango wako mkubwa katika tasnia ya 

habari, burudani, na juhudi za kujenga fikra za maen-

deleo kwa vijana. Poleni wanafamilia, ndugu, jamaa 

na marafiki. Mungu amweke mahali pema. Amina.”  

Taarifa za msiba Ruge zilitangazwa rasmi na Millad 

Ayo katika kipindi cha Amplifier kikiendelea Clouds 

jana usiku.

Wakati Ayo akiendelea na kipindi hicho ndipo 

taarifa za msiba huo zilipokuja na kulazimika ku-

tangaza kuwa, kipindi hicho kimeishia wakati huo 

baada ya kupata taarifa za msiba huo.

“Tunaomba radhi kwa sasa kipindi cha Amplifier 

kwa leo kitaishia hapo tumepata taarifa za kushtu-

sha ambazo zimemjeruhi kila mmoja humu ndani na 

kubadilisha hali ya hewa,” alisema na kuongeza:

“Mmoja wa waasisi na Mkurugenzi wa wa vipindi 

na uzalishaji Clouds Media Group Ruge Mtahaba 

ametutoka leo (jana) huko Afrika Kusini alikokuwa 

amekwenda kwa matibabu, mioyo yetu imejeruhi-

wa sana tutaendelea kuwapa taarifa zote, pumzika 

kwa amani” alimaliza.

Mmoja wa wafanyakazi wa Clouds, Hassan Ngoma, 

aliiambia Nipashe kwamba msiba wa Ruge uko 

Mikocheni karibu na shule ya Fezza nyumbani kwa 

baba yake mzazi.

Alisema taarifa walizozipata ni kuwa Ruge alifariki 

jana saa moja jioni.

Jumatatu iliyopita, mdogo wa Ruge, Mbaki Muta-

haba, akihojiwa kwenye kipindi cha 360 cha Clouds 

TV, alisema Ruge alianza kuumwa mwaka jana.

Akizungumza kwenye kipindi hicho Mbaki alisema 

gharama za matibabu Afrika Kusini ni kubwa kwa 

siku inaweza kufikia Sh. milioni tano hadi sita na 

hadi wakati huo zaidi ya Sh. milioni 600 zilikuwa 

zimeshatumika.

Kuhusu historia ya kuumwa kwake, Mbaki alisema 

Ruge alianza kuumwa mwaka jana na kabla ya ku-

pelekwa Afrika Kusini alilazwa Hospitali ya Kairuki, 

Mikocheni jijini Dar es Salaam na baadaye alipele-

kwa nchini India.

“Jopo la madaktari kutoka hosptali ya Kairuki na 

Muhimbili wakasema apelekwe Afrika Kusini kwa 

sababu ni karibu ila matibabu ya huko yana gharama 

kubwa,” alisema na kuongeza;

“Ila msaada ni kubwa ukianza na mheshimiwa Rais 

Magufuli, alishatoa msaada mkubwa sana na anaku-

wa akipiga simu kujua hali yake kila wakati ila kule 

gharama ya matibabu ni kubwa kwa siku inaweza 

kufika milioni tano mpaka sita.” alibainisha.

Mbaki alisema mwezi Aprili mwaka jana, alianza 

kuumwa bila kujua ni tatizo la figo na mwezi uli-

ofuata ndipo alipopata majibu ya hospitali kuwa 

anasumbuliwa na figo.

Alisema baada ya kufika India, walimwambia figo 

zake hazina ulazima wa kubadilishwa.

“India hakukaa muda mrefu alirejea Tanzania na 

kuendelea na matibabu, lakini baadaye hali ikabadi-

lika mara ya pili akalazwa Kairuki, kutokana na hali 

yake ilivyokuwa ilipofika mwezi Septemba mwaka 

jana madaktari wakapendekeza apelekwe Afrika 

Kusini,” alisema.

Alisema baada ya kufika Afrika Kusini mambo 

mengine yakaibuka yanayohusiana na figo, hivyo 

madaktari wakawa wanatibu siyo tu figo na men-

gine.

“Katika kipindi chote alichokwenda tangu Septem-

ba hadi sasa madaktari wamekuwa wakitibu siyo tu 

masuala ya figo wakati mwingine presha,” alisema.

NI MAJONZINa Waandishi Wetu

IDADI ya nyumba, magari na viwanja 
vinavyopigwa mnada kutokana na wami-
liki kushindwa kurejesha mikopo, imeen-
delea kuongezeka nchini.

Kutokana na changamoto hiyo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya Azania, 
Charles Itembe, amewataka wafanyabi-
ashara na wananchi kwa ujumla kuwa 
makini katika ukopaji, kuweka malengo 
mahususi wakati wa kukopa fedha na 
kuepuka kukurupuka kukopa kwenye 
taasisi za fedha.

Alisema tahadhari hiyo itawasaidia 
kuepuka fedheha ya kupigwa mnada 
kwa mali zao walizoziweka dhamana ya 
mikopo. 

Nipashe ilizungumza na mkurugenzi 
huyo wiki iliyopita jijini Dar es Salaam 
kuhusu kushamiri kwa matangazo ya mi-

nada ya mali za wakopaji kwenye benki 
na taasisi nyinginezo za fedha kwenye vy-
ombo vya habari nchini. 

Itembe alisema mteja kukumbwa na 
hali ya mbaya ya kiuchumi hadi kushind-
wa kulipa madeni inasababishwa na 
mambo mengi, ikiwa ni pamoja na kuko-
sekana kwa nidhamu ya usimamizi wa 
biashara. 

Alisema inawezekana biashara kwenda 
vibaya tofauti na matarajio, lakini pia 
benki husika huenda imeshindwa kumsi-
mamia vyema mteja husika na kumshauri 
kitaalamu jinsi ya kulipa deni lake. 

“Kwa mazingira ya sasa, biashara ina-
hitaji kufanywa katika uhalisia, hakuna 
nafasi ya kufanya ujanjaujanja, kila kitu 
kinapaswa kulipiwa ipasavyo,” alisema.

Itembe aliongeza: “Kwa wale walioku-
wa wanategemea kupenya katika njia zao 
ili kupata faida kubwa, hawawezi kufani-

kiwa, udhibiti wa serikali upo imara.”
Aliongeza kuwa wakopaji wazuri walio-

jipanga wapo na wanaendelea kunufaika 
kwa mikopo kwa kuwa wanalipa kwa 
wakati na wanafanya biashara zao kwa 
njia halali na hawapati usumbufu.

MINADA MIPYA
Wiki iliyopita, Benki ya Access ilitangaza 

kupiga mnada mali za wateja wake, ziki-
wamo nyumba na viwanja zilizoko katika 
maeneo ya Jiji la Dar es Salaam kutokana 
na wateja kushindwa kutimiza matakwa 
ya mkataba wa mkopo.

Ilisema jumla ya wateja 15 waliokopa 
kupitia benki hiyo, mali zao zitaanza ku-
pigwa mnada kuanzia Machi 6 hadi 21, 
mwaka huu katika maeneo mbalimbali ya 
jiji hilo.

Katika tangazo lililotolewa na kampuni 

Tahadhari wakopaji benki 

Na Romana Mallya

WAKILI maarufu jijini Dar es Salaam, 
Moses Kaluwa, ameliandikia Bunge ba-
rua kutaka aliyekuwa mke wake, Bon-
nah Kaluwa, ambaye ni Mbunge wa 
Segerea (CCM), kutokutumia jina lake. 

Hatua hiyo inatokana na mwanashe-
ria huyo na mkewe kuachana mwaka 
jana kwa talaka kwa kile kilichodaiwa 
kuwa kukosekana kwa uaminifu ndani 
ya ndoa yao. 

Hata hivyo, mbunge huyo amekiri 
kuwa mume wake huyo wa zamani 
ameliandikia Bunge barua ya kumtaka 

abadili jina lake baada ya kuachana ras-
mi kwa talaka. 

Awali, katika mitandao ya kijamii 
kulizagaa taarifa ambayo ilieleza kuwa 
mume wa mbunge huyo ametuma ba-
rua ofisi ya Bunge ikimtaka Bonnah 
aache kutumia majina yake ya mwisho 
baada ya kupeana talaka.

Pia taarifa hiyo ilieleza kuwa mbunge 
huyo ametakiwa kubadili majina kwe-
nye nyaraka rasmi na mitandao ya ki-
jamii (Facebook, Instagram, website 
na Twitter) ambako utekelezaji ume-
shafanyika.

Taarifa hiyo ikimnukuu mtu wa ka-

ribu wa mwanamume huyo, ikidai kuwa 
kuachana kwao kumetokana na tuhuma 
za muda mrefu kuwa baada ya Bonnah 
kuwa mbunge, amekuwa si mwaminifu 
kwenye ndoa. 

Kwa mujibu wa taarifa hiyo, mwaka 
jana wakati wa vikao vya Bunge, mume 
wake alifanya safari ya ghafla kwenye 
makazi ya mbunge huyo na kumkuta ak-
iwa na mwanamume mwingine. Taarifa 
hiyo ilizidi kudai kuwa juhudi za kuwa-
patanisha zilifanyika na kushindikana 

Mume alilima Bunge 
barua kuhusu mkewe

Mbunge wa Chama cha Wananchi (CUF), Jimbo la Malindi Zanzibar, Ally Saleh, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es 
Salaam jana, kuhusu athari za mgogoro unaoendelea ndani ya chama hicho. Kulia ni Mbunge wa Mchinga, Hamidu Bobali. PICHA: 

MIRAJI MSALA
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Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya NBC, Theobald Sabi (wa pili kulia), akizungumza na Mkuu wa Jeshi la Magereza 
nchini, Phaustine Kasike (katikati), wakati alipotembelea ofisini kwake kwa mazungumzo juu ya kuangalia njia bora 
za kudumisha uhusiano baina ya NBC na jeshi hilo. Wengine ni maofisa wa NBC na Magereza. MPIGAPICHA WETU

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, 
ameziagiza halmashauri za jiji 
la Dar es Salaam kujenga bara-
bara zenye viwango vya hali ya 
juu, kufuatia kukamilika kwa 
maabara za kisasa za  kupima 
udongo pamoja na malighafi ka-
tika wilaya tatu kupitia Mradi wa 
Uboreshaji wa jiji la Dar es Sa-
laam (DMDP) unaofadhiliwa na 
Benki ya Dunia.

Maabara hizo zipo ndani ya 
majengo ya kisasa yaliyojengwa 
katika wilaya za Kinondoni, Ilala 
na Temeke ambazo zitawezesha 
halmashauri kupima malighafi   
za kujenga barabara zenye vi-
wango vinavyokubalika.

Jafo alitoa maagizo hayo juzi, 
wakati akizindua maabara hiyo 
wilayani Kinondoni na wawak-
ilishi wa Benki ya Dunia ambao 
wamefadhili miradi ya DMDP 
kwa Sh. bilioni 660 katika ziara 
ya kuikagua jijini, Dar es Salaam.

Alisema uwapo wa maabara 
hizo utawezesha kupimwa kwa 
udongo wa kujengea barabara 
kama zinakidhi vigezo ili kusi-
wapo na zitakazojengwa chini ya 
viwango.

“Kutokana na maabara hii, 

sitaki kuona barabara zikijengwa 
chini ya kiwango, ninachotaka 
miradi ya DMDP ya barabara idu-
mu kwa miaka 20 sio miwili kwa 
kuwa sitarajii kuona zikiwa na 
mashimo mashimo,” Jafo alisema.

Aliwataka wasimamizi wa 
barabara kuwa makini na watu 
wa maabara wapatapo malighafi 
za barabara  kama hazina ubora 
watoe taarifa.

“Kama maabara ipo na ma-
lighafi zinazoenda kujengewa 
barabara hazina ubora wata-
wajibika na hatua zitachukuliwa 
dhidi yao,” alisema.

Alisema matokeo makubwa ya 
ujenzi wa barabara, utengenezaji 
wa maeneo ya uhifadhi wa taka 
ngumu, utengenezaji wa mifereji 
ni matokeo ya ushirikiano baina 
ya benki hiyo na serikali.

Pia alisema mafanikio hayo ni 
kutokana na timu nzuri ya benki 
hiyo kufanya kazi vizuri na seri-
kali kwa sababu barabara nyingi 
zinapitika, masoko yameimarika 
likiwamo la Kijichi, Daraja la Tu-
angoma na maeneo mengine.

Kwa upande wake, Mwakilishi 
wa benki hiyo, Sameh Wahba, 
alisema benki hiyo itahakikisha 
inaendelea kushirikiana na seri-
kali kwa sababu wameshuhudia 
miradi inayotekelezwa na kuri-
dhishwa na maendeleo yake.

Jafo aagiza ujenzi wa 
barabara zenye viwango

Na Mwandishi Wetu

RAIS John Magufuli, jana ame-
kutana na kufanya mazungumzo 
na Mkuu wa Idara ya Upasuaji wa 
Ubongo na Mishipa kutoka Hos-
pitali ya Kimataifa ya Chuo Kikuu 
cha Peking (PUIH), iliyopo Beijing 
nchini China Prof. Zhao Yuanil, am-

baye ameongoza timu ya wataal-
amu wanaoshirikiana na Taasisi 
ya Tiba ya Mifupa, Upasuaji wa 
Ubongo na Mishipa ya Fahamu ya 
Muhimbili (MOI).

Taarifa iliyotolea na Kurugenzi 
wa Mawasiliano Ikulu jana, ilisema 
mazungumzo hayo yamefanyika 
Ikulu jijini Dar es Salaam na kuhud-

huriwa na Balozi wa China hapa 
nchini  Wang Ke, Waziri wa Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee 
na Watoto, Ummy Mwalimu na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali 
ya Taifa Muhimbili, Prof. Lawrence 
Mseru.

JPM akutana na bingwa 
wa upasuaji ubongo



Jumatano Februari 27, 20194

Na Beatrice Shayo

CHAMA cha Waajiri Tanzania (ATE), 
kimesema iko haja ya kuwainua na 
kuwawezesha wanawake katika ngazi 
mbalimbali ili waweze kushika nafasi za 
juu katika uongozi.

Hayo yalisemwa jana jijini Dar es 
Salaam na Mkurugenzi wa ATE, Dk. Ag-
grey Mlimuka, wakati wa ufunguzi wa 
mafunzo ya kundi la nne la programu 
ya mwanamke wa wakati ujao (Female 
Future) inayolenga kuboresha ufanisi 
kwa wafanyakazi wa kike.

Alisema ushahidi unaonyesha kuwa 
wakipatiwa mafunzo na kuwezeshwa 
wanaweza kufanya mambo makubwa 
ikilinganishwa na wanaume.

Aidha, alisema mfumo dume ndio 
uliosababisha kuonekana mwanamke 
hawezi kupatiwa madaraka na ndio 
maana katika ngazi mbalimbali wa-
nawake wanaachwa nyuma.

“Mfumo dume unamfanya mwan-
amke atizamwe kwa mambo mawili 
yaani akishindwa hatachukuliwa kama 
ni mfanyakazi matokeo yake atachuku-
liwa ameshindwa kwa vile ni mwan-
amke,” alisema.

Dk. Mlimuka alisema kuna mtazamo 
hasi katika jamii kuhusu wanawake 
jambo ambalo linatakiwa kufanyiwa 
kazi. Aidha, alitoa wito kwa waajiri 
kutoa fursa kwa wanawake na wasione 
kama mafunzo hayo ni gharama kubwa 
bali waone kama wanawekeza.

Alisema kuwekeza kwa mwanamke 
ni kuongeza tija kubwa na jambo hilo 
halina ubishi hata kwenye bodi ambazo 
zina wanawake zimefanya vizuri zaidi 
kuliko zenye wanaume.

“Kwa mwanamke anaongeza tija 
yaani ana uwezo wa kufanya vitu zaidi 
ya kimoja, mimi ni mwanaume na ka-
tika taasisi yangu wanawake ni wengi 
na wanafanya vizuri,” alisema.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa 
Chuo cha Biashara Esami, Prof. Mi-
chael Munkumba, alisema kuwapo kwa 
mafunzo hayo ni sehemu ya kumuinua 
mwanamke sehemu ya kazi.

Alisema ukiangalia kwenye bodi 
mbalimbali na hata za nje ya nchi zi-
naongozwa na wanaume na ndio maana 
wameamua kuja na mafunzo hayo ili 
mwanamke anapopata nafasi afanye 
vizuri zaidi.

“Tafiti imeonyesha kuwa ukiweka 
mwanamke mmoja kwenye bodi ufanisi 
wake unaongezeka kwa zaidi ya asil-
imia 50 na hii programu iko katika nchi 
tatu na itasaidia kupunguza umaskini 
maana hawa wanawake watakuwa wa-
nasimamia majukumu yao vizuri hasa 
katika masuala ya uchumi,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Benki ya 
Maendeleo (TIB), Frank Nyabundege, 
alisema huwa wanawaleta wafanyakazi 
wao kwa kuwa wanaamini mwanamke 
ni chachu katika maendeleo hasa 
wanapokuwa katika uongozi huwa 
wanafanya vizuri. Programu  ya Mwa-
namke wa Wakati Ujao (Female Future) 
ilizinduliwa Februari, mwaka 2016 na 
Makamu wa Rais,  Samia Hassan Suluhu 
na inalenga zaidi kuongeza ufanisi kwa 
waajiriwa wa kike wenye kiu ya kukuza 
ufanisi kazini ili kuendeleza vipaji kwa 
waajiriwa wa kike mahali pa kazi.

Pamoja na mambo mengine, ili-
bainishwa kuwa wahusika wataunda 
mtandao wa kubadilishana uzoefu 
katika fani mbalimbali.

ATE yahamasisha 
wanawake kushika 
nafasi za juu

Na Hellen Mwango

WAFANYABIASHARA watano wamefik-
ishwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es Salaam, wakikabiliwa 
na mashtaka manne likiwamo la kuingiza 
nchini kemikali bila kuwa na vibali.

Washtakiwa hao ni, Jumanne Mazunde, 
Godfrey Kiwelu, Nsia Mbonika, Chankan 
Mhina na Joseph Omollo.

Walisomewa mashtaka yao mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi.

Wakili wa Serikali Wankyo Simon, alidai 
kuwa washtakiwa wanakabiliwa na mashta-
ka manne ya kuingiza nchini kemikali mbal-
imbali kutokea jijini Nairobi nchini Kenya.

Katika shtaka la kwanza linalomkabili Ma-
zunde, anadaiwa kuwa Septemba 13, 2017, 
eneo la Ubungo aliingiza nchini kemikali 
aina ya Potassium Hydrochloride 12.5 kilo-
gramu, Amonium Chloride  kutoka Nairobi 
Kenya.

Shtaka la pili, Mbonika na Mhina walid-
aiwa Septemba 13, 2017, Ubungo jijini Dar es 
Salaam waliingiza kemikali aina ya Potassi-
um Hydrochloride kilogramu 7.5 na Sodium 
Hydrogen Carbonate kilogramu 29  kutoka 
Nairobi, Kenya bila kuwa na kibali.

Shtaka la tatu, Mhina alidaiwa kuwa Sep-
temba 13, 2017 Ubungo, jijini Dar es Salaam, 
aliingiza kemikali aina ya Polyester Resin 
kilogramu 100 bila kuwa na kibali cha wiz-

ara husika.
Katika shtaka la nne, Omollo alidaiwa 

kuwa Septemba 13, 2017, eneo la Ubungo ali-
ingiza kemikali hizo kutokea Nairobi, Kenya 
bila kuwa na kibali.

Washtakiwa waliposomewa mashtaka 
yao walikana.

Upande was Jamhuri ulidai kuwa upele-
lezi wake bado haujakamilika.

Hakimu aliwataka washtakiwa kuwa na 
wadhamini wawili watakaotia saini hati ya 
dhamana ya Sh. milioni 10 kila mmoja.

Washtakiwa watatu kati ya hao wameachi-
wa kwa dhamana baada ya kutimiza mashar-
ti ambao ni Kiwelu, Mbonika na Mhina.

Kesi hiyo itatajwa Machi 12, mwaka huu.

Watano mahakamani kwa 
kuingiza kemikali bila kibali

Na Mary Geofrey

SERIKALI imesema katika kipindi cha mia-
ka mitatu ya uongozi wa Rais John Magufuli, 
Benki ya Dunia imeshatoa zaidi ya shilingi tri-
lioni mbili kwa ajili ya kufadhili miradi mbal-
imbali ya maendeleo nchini.

Fedha hizo zimetumika katika miradi mi-
tatu ya uendelezaji wa majiji, miji na Jiji la Dar 
es Salaam katika ujenzi wa miundombinu ya 
barabara, vituo vya mabasi, madampo na 
masoko katika mikoa mbalimbali nchini.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za 
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi), Se-
lemani Jafo, aliyaeleza hayo jana alipoon-
gozana na maofisa kutoka Benki ya Dunia, 
walipofanya ziara ya kukagua utekelezaji wa 
Miradi ya Uendelezaji wa Jiji la Dar es Salaam 
inayotekelezwa na wizara yake katika manis-
paa za Kinondoni, Ilala na Temeke.

Akiwa katika Manispaa ya Temeke ali-
potembelea ujenzi wa kituo cha afya cha 
Buza, Jafo alisema Benki ya Dunia imesaidia 
utekelezaji wa miradi itakayowezesha kuku-
za uchumi wa wananchi na maendeleo ya 
taifa.

“Namshukuru Rais John Magufuli katika 
kipindi cha uongozi wake tangu aingie ma-
darakani, Benki ya Dunia imeshafadhili mira-
di mbalimbali ya maendeleo kwa gharama za 
Dola za Marekani bilioni moja, sawa na zaidi 

ya shilingi trilioni mbili, ambazo zimesaidia 
kutatua changamoto mbalimbali za maende-
leo katika nchi yetu,” Jafo alisema.

Alisema utekelezaji wa miradi hiyo unasi-
mamiwa kwa karibu na Rais Magufuli katika 
kuhakikisha anatekeleza ahadi alizotoa ka-
tika uchaguzi mkuu wa mwaka 2015 na lengo 
ni kuwaletea wananchi maendeleo.

Alitaja baadhi ya majiji na miji ambayo mi-
radi hiyo inatekelezwa kuwa ni Tanga, Aru-
sha, Ujiji, Mikindani na Mbeya zinakojengwa 
barabara za kisasa. 

Maeneo mengine alitaja kuwa ni katika  
miji na manispaa katika mikoa mbalimbali 
nchini kwa kujenga stendi za mabasi na mi-
undombinu kwa ajili ya kuimarisha uchumi 
wa wananchi na taifa kwa ujumla.

Akikagua barabara ya Tuangoma iliyoko 
Mbagala wilayani humo, alimwagiza Mkuu 
wa Wilaya hiyo, Felix Lyaniva, kuhakikisha 
anasimamia usafi katika miradi hiyo, baada 
ya kuona takataka zimeshaanza kutupwa ka-
tika mitaro.

“Naagiza Mkuu wa Wilaya uhakikishe 
unaanzisha kampeni maalum ya kudhibiti 
uchafu katika miradi hii kwa sababu nime-
shaona takataka zimeanza kutupwa kwenye 
mitaro hii. Suala la ujenzi ni jambo moja na 
jambo la msingi zaidi ni kuilinda miradi hii 
isiharibiwe,” Jafo alisema.

Akiwa katika maeneo ya Mbagala Kuu na 

Kijichi, eneo la Tuangoma na Kijichi, Jafo 
alisema maeneo hayo yamebadilika kwa ki-
asi kikubwa ikilinganishwa na miaka mitatu 
iliyopita kufuatia ujenzi wa miradi inayoen-
delea.

Alisema changamoto iliyokuwa katika mto 
Mzinga ya kuwagawa wakazi wa maeneo 
hayo imetatuliwa baada ya kujengwa daraja 
la kisasa pamoja na soko la kisasa Mbagala na 
Kijichi yatakayowezesha wakazi wake kupata 
bidhaa na soko la Kijichi litaufanya kuongeza 
thamani ya maeneo hayo.

Kwa upande wake, Meya wa Manispaa ya 
Temeke, Abdallah Chaurembo, alisema wam-
etekeleza vizuri miradi yote na kumwomba 
Rais Magufuli kuwapatia fedha za miradi 
mingine zaidi.

 Alisema miradi hiyo inatekelezwa katika 
kata 13, lakini kuna kata nyingine ambazo 
zinahitaji fedha kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
radi. Kwa upande wake Mwakilishi wa Benki 
ya Dunia kutoka Makao Makuu nchini Mare-
kani, Sameh Wahba, alisema ameridhishwa 
na utekelezaji wa miradi hiyo katika Wilaya 
ya Temeke,  inayotekelezwa kwa kushirikiana 
na viongozi wa serikali na watendaji wengine.

Pia alisema kwa kazi nzuri aliyoshuhudia 
hayupo katika nafasi ya kuahidi kuwa, Benki 
ya Dunia itaendelea kufadhili miradi mingine 
isipokuwa inaweza kuwa sehemu ya kuende-
lea kupata ufadhili.

WB yafurahishwa miradi ya maendeleo

Mkazi wa jiji akiosha makopo ya rangi kwenye mtaro wa maji ya mvua, katika eneo la Kariakoo, jijini Dar es Salaam jana, kitendo ambacho 
ni uchafuzi wa mazingira. PICHA: GETRUDE MPEZYA

HABARI KITAIFA
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HABARI KITAIFA

 Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI wilayani Longido mkoani hapa, 
imeliagiza Jeshi la Polisi nchini, kumsaka na 
kumkamata mmiliki wa kitalu cha uwindaji cha 
Green Miles Safaris Ltd, Hawadhi Ally Abdallah, 
kwa kushindwa  kulipa Sh. milioni 339 za vijiji 23. 
Licha ya fedha hizo, pia Halmashauri ya Wilaya 
ya Longido inamdai Sh. milioni 12 na malim-
bikizo mengine.

Agizo hilo lilitolewa jana na Mkuu wa Wilaya 
ya Longido, Frank Mwaisumbe, alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa habari jijini hapa 
kutokana na mmiliki huyo kudaiwa kugoma 
kulipa fedha hizo za umma na kumwandikia 
barua yeye (Mkuu wa Wilaya) ya kumtaka amu-
ombe radhi ndani ya siku saba, huku akitishia 
kumfikisha mahakamani kama hatatekeleza 
hilo.

Alisema mmiliki huyo amekuwa na vitisho na 
amefikia hatua ya kumwandikia barua Februari 
16, mwaka huu, kupitia kampuni ya uwakili ya 
Law Associates ya Dare es Salaam ya kumtaka 
amwombe radhi ndani ya siku hizo kwa madai 
anachafua jina lake na asipofanya hivyo atambu-
ruza mahakamani.

Mwaisumbe alisema anazo taarifa za kiin-
telijensia kwamba mwekezaji huyo amejificha 
nchini na amechukua fedha za kigogo mmoja 
toka Umoja wa Falme za Kiarabu aliyeingia 
nchini kufanya shughuli za uwindaji.

Alisema kwa kuwa amepigwa marufuku kue-
ndesha shughuli za uwindaji wilayani humo, 
anataka kukimbilia mahakamani kufungua kesi, 
ili kuweka zuio aendelee shughuli za uwindaji 
hadi atakapoondoka kigogo huyo. Kwa mujibu 
wa Mwaisumbe, mwekezaji huyo aliingia mkata-
ba wa makubaliano na wananchi wa vijiji hivyo 
Julai Mosi, 2013 wa kulipa Sh. milioni 5.5 kwa kila 

kijiji kwa vijiji 23 vilivyoko katika kitalu chake na 
Februari 29, 2014, alilipa vijiji 20 pekee na mpa-
ka sasa hajalipa fedha zozote kwa vijiji hivyo.

“Mpaka sasa kila kijiji kati ya vijiji 20 kinadai 
Sh. milioni 14 na vijiji vitatu tangu aingie mka-
taba nao ambao hajawahi kuwalipa chochote, 
vinadai Sh. milioni 48. Cha ajabu katika barua 
yake aliyonipatia anadai kwamba hajawahi ku-
ingia mkataba wowote na vijiji hivyo na hakuna 
fedha yoyote anayodaiwa kitu ambacho si kwe-
li,” alisema.

Aliongeza akiwa kiongozi wa wilaya hiyo ana 
ushahidi wa mikataba aliyoingia na vijiji vyote 
23 na makubaliano ya vikao vya Baraza la Madi-
wani, ambavyo alishiriki lakini pia vikao alivy-
oshiriki ofisini kwa Mkuu wa Wilaya aliyepita.

Mwaisumbe alisema mikataba aliyoingia 
mwekezaji huyo na Mamlaka ya Wanyamapori 
Tanzania (Tawa) pamoja na Wizara ya Maliasili 
na Utalii haihusiani na wananchi wa Longido 
na haitakuwa kigezo cha kufanya shughuli za 
uwindaji bila kuwa na uhusiano mzuri na wa-
nanchi, hivyo salama yake ni kulipa madeni 
aliyo nayo. Aidha, alionya vigogo walioko nyuma 
ya mwekezaji huyo na kuwataka kuacha mara 
moja kumkingia kifua kwa kumkataza kulipa 
fedha anazodaiwa. 

Mkuu huyo wa wilaya alionya kuwa kwa 
kumkingia kifua watajikuta katika matatizo kwa 
kuwa kitendo alichofanya mwekezaji huyo ni 
sawa na uhujumu uchumi kwa sababu amekwa-
misha shughuli za maendeleo katika vijiji hivyo.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Esupati Ngulupa, alisema tangu kuingia 
mkataba na mwekezaji huyo, vitendo vya ujan-
gili na uchomaji mkaa vimeshamiri, ikiwamo 
kuuawa zaidi ya twiga 30 na majangili, sababu 
hafanyi doria kama ilivyo moja ya makubaliano 
ya mkataba.

Na Salome Kitomari

CHAMA cha Mawakala wa Forodha Tanzania 
(Taffa), kimesema kinashangazwa na hatua ya 
msimamizi na mshindani wa biashara kuwa se-
hemu ya biashara anayosimamia.

Akizungumza na Nipashe jana, kuhusu 
utekelezaji wa sheria iliyoanzisha Shirika la 
Wakala wa Meli Tanzania (Tasac), Makamu 
wa Rais wa Taffa, Edward Urio, alisema ina-
shangaza kuona anayetunga kanuni na sheria, 
naye anafanya biashara husika.

Alisema wakiwa wadau, wamepokea kwa 
mikono miwili, lakini wameshangazwa na 
tangazo la hivi karibuni la Tasac kuanza kuon-
dosha na kusafirisha mizigo bandarini kama 
wanavyofanya mawakala wa forodha.

“Wadau tumepokea kwa utii sheria hii, nasi 
tunawasiliana na wataalamu wetu juu ya jam-
bo hili kwa kuwa tunashangazwa na jambo la 
mdhibiti naye kufanya biashara ya kishindani na 
watu anaowasimamia,” alisema na kuongeza:

“Hatuelewi inakuwaje mdhibiti anakuwa 
mshindani, anayetakiwa akuangalie na kuku-
tengenezea kanuni za kufanya biashara husika, 
naye anafanya biashara hiyo hiyo anakuwa 
mshindani wako.”

Urio alisema ni vyema jambo hilo likaangal-
iwa kwa kina ili lisilete madhara ya kiuchumi 
kwa kampuni zenye mikataba ya kazi ambazo 
Tasac imetangaza kuanza kuzifanya.

“Kuna kampuni zenye mikataba na kam-
puni za madini katika kusafirisha mizigo yao na 
zimeajiri Watanzania na zinalipa kodi serikalini, 
kwa mabadiliko haya, maana yake wataathirika 
na hatujui hatima ya mikataba waliyoingia na 
wahusika,” alisema.

“Katika hili, tunaomba sana busara kubwa 
itumike kuwe na utaratibu mzuri ambao hau-
taathiri mawakala binafsi na hata wateja ku-

hamia bandari nyingine kama ilivyotokea kwa 
mizigo inayopita.”

Juzi, Katibu Mkuu, Tony Swai, alikaririwa na 
vyombo vya habari akisema kuwa, pamoja na 
kushiriki mchakato wa kutunga sheria, kuna 
mambo yalipitishwa bila kuwashirikisha, iki-
wamo suala la mizigo iliyo safarini ambayo she-
ria haijataja nani aishughulikie.

Juzi, Tasac ilitoa tangazo kwenye vyombo vya 
habari kueleza kuwa kuanzia Machi 4, mwaka 
huu, itaanza kuondosha na kusafirisha mizigo 
bandarini.

Kazi hiyo itaanza ikiwa ni utekelezaji wa she-
ria iliyoanzisha shirika hilo ya mwaka 2017, inay-
olipa mamlaka ya usimamizi wa meli, huduma 
za uondoshaji shehena bandarini, mazingira ya 
meli na vyombo vya maji pamoja na ulinzi na 
usalama wa vyombo vya majini.

Katika tangazo hilo, ilielezwa kuwa kuan-
zia tarehe hiyo, shirika hilo litafanya kazi ya 
uondoshaji wa mizigo bandarini kwa inayosa-
firishwa nje na inayoingia nchini.

Mizigo iliyotajwa katika tangazo hilo ni pamo-
ja na madini, mchanga wa madini (makinikia), 
mashine, vifaa, bidhaa mbalimbali, mafuta, si-
laha, wanyama hai na nyara za serikali.

“Kuanzia Machi 4, mwaka huu, Tasac itaanza 
kutekeleza jukumu lake la kisheria la kuon-
dosha na kusafirisha mizigo bandarini katika 
maeneo ya madini, makinikia, mashine, vifaa, 
bidhaa na bidhaa nyingine zinahusu madini na 
mafuta,” ilielezwa katika tangazo hilo.

Kwa mujibu wa tangazo hilo, Tasac inawaju-
lisha wadau na umma kwa ujumla kuwa, kuan-
zia tarehe hiyo hakuna msafirishaji au mpokea 
mizigo au taasisi yoyote itakayoruhusiwa kufan-
ya tangazo lolote jipya kwa Mamlaka ya Mapato 
(TRA) kwa lengo la kufanya kazi ya uondoshaji 
mizigo iliyotajwa kwenye kifunga cha saba cha 
sheria hiyo.

Kiama chaja kampuni 
za uwakala wa forodha 

DC aagiza kukamatwa mwekezaji
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MAONI & UCHAMBUZI

UWEZEKANO wa kuenea maradhi ya kimeta ni mkubwa mion-
goni mwa wananchi wakiwamo walaji na wafanyabiashara wa 
nyama kama hatutabadilika.  

Hadi sasa watu watano wamefariki na ng’ombe zaidi ya 21 
wamekufa kutokana na kuenea kimeta mkoani Kilimanjaro.

Cha msingi  tunawataka Watanzania kuchukua tahadhari na 
kula nyama zilizopimwa, kukaguliwa na kuchinjiwa machinjioni  
tena zinazouzwa buchani na si zile zinazopatikana mitaani.

Wakazi wa mijini na vijiji hula kitoweo kinachopatikana mi-
taani  kwa kisingizio kuwa watu wengi ni maskini wasio na uw-
ezo wa kununua nyama ghali zinazouzwa mabuchani.Tunaona 
kuwa hilo halina msingi kwani kimeta ni maradhi yanayoweza 
kuangamiza watu kwa muda mfupi hivyo tusiusingizie umaskini 
na kukimbilia kula nyama zisizopimwa.

Tunawahamasisha viongozi kuwahimiza wananchi kuepuka 
kula nyama zinazochinjwa mitaani pamoja na kukimbilia wany-
ama pori wanaokufa porini.Ni vyema kuepuka mizoga ya tembo, 
kiboko, nyati na nyumbu wanaookotwa na kuuzwa kwenye 
vijiji vilivyo jirani na mbuga za wanyama  kwani huko nako ku-
naongeza uwezekano wa kueneza  kimeta.

Tunatoa ushauri huo kwa sababu  tunaimani kuwa watu wengi 
hawafahamu kuwa kuna umuhimu mkubwa wa kula nyama zi-
lizopimwa  na kukaguliwa na wataalamu kwa kuwa nyama ni 
chanzo cha maradhi kuanzia kifua kikuu, minyoo ya tegu, kimeta 
na homa ya bonde la ufa na hata magonjwa ya ini.

Tunawahimiza wadau wa nyama na walaji wafahamu kwam-
ba ukaguzi wa nyama unahusisha zaidi ya kuchunguza nyama 
machinjioni kwani kuna hatua nyingi mnyama anazopitia kama 
kumkagua akiwa hai na kuchunguza afya yake ili kuepusha 
uwezekano wa kusambaa zaidi magonjwa.

Walaji wafahamu kuwa mnyama anapochinjwa machinjioni 
huchunguzwa akiwa hai na anapokufa kuona iwapo anafaa kwa 
matumizi ya binadamu.Hapo ndipo magonjwa kama kimeta, 
homa ya bonde la ufa, kifua kikuu na maini yenye maradhi hu-
gundulika.Tunatahadharisha kula nyama zilizochinjwa nyumba-
ni, vichakani na hata maporini na wezi wa mifugo hakuna tofauti 
na kujitia kitanzi kwani ni kujiongezea uwezekano wa kupata 
maradhi hatari.

Ikumbukwe kuwa, kuna sheria  na watalaamu na kinachotak-
iwa kufanyika ni kuhamasisha watu kuamka na kuachana na ha-
tari za kula nyama zisizopimwa, kukaguliwa wala kuchinjwa kwa 
mujibu wa sheria.Lakini pia kuachana na kutumia kitoweo cha 
wanyamapori kisichokaguliwa na kuidhinishwa na wataalamu.

Tunatoa angalizo kuwa kuna idadi kubwa ya ng’ombe, mbuzi, 
nguruwe na kondoo wanaochinjwa bila kupimwa na kuuzwa 
mitaani iwe kwenye mabucha, migahawa na hata nyumbani kwa 
wafugaji.Ni jukumu la  watu kutoa taarifa polisi na serikalini ili 
wahusika wakamatwe na hatua dhidi yao ichukuliwe ili kukome-
sha tabia hiyo inayoeneza magonjwa.

Maoisa  afya wawahimize wananchi kutoa taarifa za wafanya-
biashara wanaouza nyama za ‘magendo au wizi’ na kuziikisha 
za  wanaochinjia wanyama nyumbani bila kukaguliwa kwa mam-
laka za juu ili kuwachukulia hatua kali.

Ni jambo la kusikitisha kuwa watu wengi nchini wanaishi na 
dhana kuwa nyama ya kuku haikaguliwi.Si kweli.Ni muhimu wa-
nanchi wakahimizwa na kuelimishwa kuwa kuku nao wachin-
jiwe machinjioni na si nyumbani  na wakaguliwe ili kuepusha 
uwezekanao wa kusambaza magonjwa hatari kama mafua  ya 
ndege.

Shime tubadilike kwani athari za kula nyama isiyokaguliwa ni 
kubwa kuanzia kuugua magonjwa kama  taifodi, minyoo, kimeta 
na homa ya bonde la ufa lakini pia kuna uwezekano wa kupata 
matatizo makubwa kiafya kutokana na kusambaza maradhi hayo 
kwa wanyama wengine kama  paka na  mbwa ambao licha ya 
kwamba hawaliwi lakini wanaishi na binadamu. 

Na Mashaka 
Mgeta

TAIFA limeshuhudia kwa huzuni 
kutokea kwa ajali iliyosababisha 
vifo vya wataalamu tisa wa Pro-
gramu ya Kuwezesha Upimaji na 
Urasimishaji wa Ardhi (LTSP).

Katika ajali hiyo wataalamu 
wengine wanne walinusurika 
baada ya gari walilokuwa wakisa-
iria kuacha njia na kutumbukia 
kwenye mto Kikwawila mkoani 
Morogoro.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa 
wa Morogoro, Wilbroad Mu-
tafungwa amekaririwa akisema 
gari hiyo aina ya Toyota Land 
Cruiser ni mali ya Mamlaka ya 
Usimamizi wa Wanyamapori 
(TAWA).  

Tathmini iliyofanywa na gazeti 
hili imebaini kuwa katika kipindi 
cha miezi tisa sasa, taifa lime-
shuhudia ajali 7 zinazohusisha 
magari ya serikali zikisababisha 
vifo vya watu 25 na majeruhi 
kadhaa.Tathmini hiyo inayo-
husu magari ya serikali haiondoi 
maana na ukweli uliopo kwam-
ba, licha ya jitihada mbalimbali 
zinazofanywa na wadau wa us-
alama barabarani, tatizo la ajali 
katika sekta hiyo bado halijapata 
‘mwarobaini’ wa kudumu.

Wapo wanaoamini kwamba si 
rahisi kumaliza ajali za barabara-
ni. Fikra hiyo na nyingine za aina 
hiyo ‘zinabeba’ ukweli wenye 
mantiki hasa vyanzo vingine vya 
ajali vinapokuwa nje ya uwezo 
wa dereva aliye mshukiwa wa 
kwanza kila inapotokea ajali.

Lakini wapo wanaoamini 
kwamba kama jitihada thabiti 
zitafanywa kwa kuwahusisha 

wadau wengi kama si wote katika 
sekta hiyo, na kisha kila mmoja 
akatekeleza wajibu wake ip-
asavyo, basi ajali hizo zinaweza 
kuwa historia, ama zitatokea kwa 
nadra kuliko ilivyo sasa.

Mambo yote yanaikirika kwa 
sababu ajali za barabarani zina 
athari kubwa katika nyanja za 
uchumi, maendeleo, maisha na 
mali za watu.

Athari kubwa na yenye kuhu-
zunisha kutokana na ajali za bara-
barani ni vifo. Watu wanapopot-
eza maisha kwa sababu ya ajali 
za barabarani, inaweza kuchuku-
liwa kwa tafsiri rahisi kwamba 
‘Mungu alipenda’, ingawa kwa 
sehemu kubwa inachangiwa na 
uzembe na kutofuata sheria, ka-
nuni na taratibu zilizopo.

Na ukiukwaji huo wa sheria, 
kanuni na taratibu haupaswi 
kutazamwa kwa watumiaji wa 
barabara hasa madereva, bali 
wahusika wa mchakato wa kuan-
zia uagizaji wa magari na vipuri, 
mamlaka za upimaji ubora wa 
magari na vipuri, kadhalika wasi-
mamizi wa sheria za usalama 
barabarani.

Serikali yenye dhamana ya 
kulinda mali na maisha ya watu 
lazima iisikilize sauti inayotoka 
kwa wadau mbalimbali wana-
poshauri namna bora ya kukabili-
ana na ajali za barabarani.

Ninakumbuka kuna wakati 
kamati mojawapo ya Bunge ili-
wahi kufanya ziara kwenye nchi 
ambazo waagizaji wa magari wa-
nazitumia kupata ama kupitishia 
bidhaa hizo.

Yapo ‘madudu’ kadhaa yali-
yoibuliwa na wajumbe wa kamati 
hiyo akiwamo Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Kangi Lugola, 
ikiwamo biashara haramu ya 
vibali vya kuingiza magari pasipo 
kukaguliwa kwa mujibu wa she-
ria.   Akichangia hoja kwenye 
moja ya vikao vya Bunge kwa 
wakati huo, Lugola alisema zipo 
mamlaka zilizobainika kutokuwa 
na oisi kwenye nchi walizopaswa 
kufanya ukaguzi na badala yake 
vibali vya ‘kuthibitisha’ ubora wa 
magari vikawa vinanunuliwa mi-
taani.

Swali la kujiuliza ni, je, hali hiyo 
ilishashughulikiwa, ama taifa 
liliendelea ‘kukaa kimya’ baada 
ya ‘kelele’ za Lugola na wabunge 
wengine?

Huo ni mfano mmoja unaodhi-
hirisha kwamba udhibiti wa ajali 
za barabarani haupaswi kueleke-
zwa kwa dereva pekee. 

Kwa maana kama magari ama 
vipuri vinavyoingizwa nchini 
havitakuwa katika ubora wake, ni 
namna gani dereva anaweza ku-
zuia, mathalani breki kutofanya 
kazi ama tairi kupasuka wakati 
gari likiwa kwenye mwendo?

Wakati Taifa likiomboleza, 
ipo sababu ya Watanzania kuun-
ganisha nguvu zetu dhidi ya adui 
huyu-ajali za barabarani. 

Kila mdau ana nafasi yake kati-
ka kutekeleza wajibu wa udhibiti 
huo ili kwa pamoja, uike wakati 
ambapo taarifa za kutokea kwa 
ajali za barabarani ziwe mion-
goni mwa matukio ya kihistoria 
nchini.

Wigo wa kudhibiti ajali
za barabarani utanulie

 Muungwana Lazima Nilonge

KUB ADILISHA TAREHE  YA KUZALIWA
KATIKA MIFUMO YA KULA HELA ZA UMMA, KUNA MCHEZO WA KUBADILISHA TAREHE 
YA KUZALIWA KABLA YA KUSTAAFU ILI KUENDELEA KUFANYA KAZI.  WANAAPA 
MAHAKAMANI WAKIENDELEA KUBAKI KAZINI KULA JAMBO LA WENGINE.  HOJA  HIYO! 
NA BALOZI CHRISTOPHER LIUNDIB
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MAKALA MAALUMMJADALA & BARUA

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

Ndugu Mhariri wa Nipashe,

NAOMBA unichapishie yafuatayo ka-

tika gazeti lako kwa faida ya wananchi.

Leo hii katika jiji letu hili la Dar es 

Salaam kumeshamiri kelele nyingi na 

hali inaonekana itaendelea hivyo siku 

hadi siku.

Nyingi ya kelele hizi ni kutoka kwenye 

nyumba za starehe, baa, hoteli pia 

nyumba za ibada.

Na kwa bahati mbaya maeneo haya 

yameenea takribani katika sehemu zote 

za jiji letu, yaani kwenye makazi ya 

watu, hospitalini, katika zahanati, shule 

zetu na sehemu zingine za aina hii.

Aidha, kero zaidi ni kwamba mengi 

ya majengo haya yanatumia vipaza 

sauti ambavyo vinasababisha ukosefu 

wa starehe ya kupumzika kwetu sisi 

wananchi na mazonge mengine ambayo 

kwa ujumla wake yanasikitisha.

Wakati sasa umefika kwa serikali yetu 

na hasa Mheshimiwa January Makamba 

ambaye ni Waziri wa Nchi, Ofisi ya 

Makamu wa Rais, Muungano na Maz-

ingira, kuchukua hatua za makusudi 

za kudhibiti kero hiyo inayotutesa kwa 

hivi sasa.

Cha msingi, ni kwamba kelele hizi 

katika mazingira tunayoishi zinatuathiri 

kiafya, hivyo ni vyema taratibu, sheria 

na kanuni zikachukua mkondo wake.

Mwanamazingira-Dar 

Ndugu Mhariri pole na majukumu 

ya kikazi.

NINAYO heshima kwako kuomba 

nafasi katika gazeti lako tukufu ili uweze 

kutuchapishia barua yetu hii ya wazi kwa 

Mwenyekiti wetu wa Taifa wa Chama Cha 

Mapinduzi (CCM).

Barua hii ya wazi kwa Mwenyekiti wetu 

Dk. John Magufuli ambaye pia ni Rais wa 

taifa letu hili inahusu suala la sisi wastaafu 

kunyang’anywa vibanda vyetu.

Kimsingi, sisi ni wazee wastaafu wa 

serikali na mashirika ya umma ambao 

tulijenga vibanda katika eneo la klabu la 

CCM, Uwanja wa Fisi kwa gharama zetu 

wenyewe.

Cha kushangaza viongozi wa kata  

wakatoa taarifa wilayani kwamba hatulipi 

kodi, kumbe tulikuwa tunalipa halafu vion-

gozi hao hao wanakula kodi tunazolipa.

Kupitia kwako Mhariri tunamwomba 

Mwenyekiti wetu wa chama Taifa aingilie 

suala hili ili tuweze kurudishiwa vibanda 

vyetu hivyo.

Kwa kitendo hiki tulichofanyiwa, 

nimeamini kwamba kumbe kuna baadhi 

ya viongozi wa CCM ambao hawakitakii 

chama chetu hiki tawala mema na ma-

fanikio katika jukumu lake la kutuongoza 

wananchi wa taifa hili.

Kwa kweli tunaomba haki itendeke 

katika suala hili.

Wazee wastaafu

Kijiji cha Mkamba ‘A’

Kitongoji cha Mkamba, 

Uwanja wa Fisi,

S. L. P.  Kidatu.

Na Gaudensia Mngumi

MWAKA huu umeanza na visa vya mateso 
ya mauaji ya watoto ambayo yameshuhudia 
watoto 10 wakiuawa mkoani Njombe na  Simi-
yu. Baadhi ya watoto hao  wamenyofolewa 
viungo vyao na ushirikina ndiyo unaotajwa 
kuwa ni chanzo cha uovu huo.

Safu hii ya Mjadala inashauri kuwa wakati 
wa kutafakari yanayowapata watoto hao ni 
vyema kuwapa kipaumbele watoto wenye ul-
emavu ambao wanasahaulika kila wakati.

Leo hii wadogo hawa wenye ulemavu wa-
nateswa kupindukia kwenye mazingira ya siri 
mijini na vijijini na wengine wanageuzwa kuwa 
vitega uchumi wakitumiwa kuomba mijini.

Wapo watoto wamegeuzwa kuwa ombaom-
ba wakiwekwa kwenye madaraja ya  mabasi 
ya vituo vya mwendo kasi jijini Dar es Sa-
laam eneo la Kimara na Morocco ili kutumiwa 
kuomba pesa kwa ajili ya familia zao ama wale-
zi wanaowatunza.  

Watoto hao wamekalishwa kwenye viti 
pembeni ya madaraja hayo ili wapita njia 
wawachangie tunajiuliza hivi hili linaruhusi-
wa? Wengine wapo njiani wakiwa wame-
funikwa na miavuli na kuwekewa vikombe ili 
wachagiwe fedha hili nalo je?  Wadau mnal-
iona?

 Ukweli ni kwamba watoto wengi wanapitia 
katika hali ngumu, lakini wenye ulemavu wana 
hali mbaya zaidi.

Unavyoelekea watu wanasahau kuwa mtoto 
au watoto wenye ulemavu wanastahili msaada 
na upendo. Ikiwa ni pamoja na kutibiwa, kupe-
wa nyenzo stahili kwa ajili ya kurekebisha ule-
mavu wake au wao. Kwa mfano kuwasaidia viti 
na baiskeli wasiotembea pia fimbo wasioona.

Mtoto mwenye ulemavu ana haki ya kupewa 
fursa sawa ya elimu na mafunzo pale inapohi-
tajika. Ili kuendeleza vipaji vyake na uwezo wa 
kujitegemea.

Mtoto huyu ana haki ya kuishi kwa hadhi, 
heshima, uhuru, afya, kupumzika na kupatiwa 
elimu na malazi kutoka kwa wazazi au walezi 
wake.

Haki ya kupumzika na uhuru kwa mtoto vy-
ote kwa pamoja vitategemea zaidi maelekezo 
na uwezo wa walezi au ndugu zake.

Kifungu cha 9(1)-(4) cha Sheria ya Mtoto ki-
naeleza kuwa mzazi ana wajibu na majukumu 
kwa mtoto wake ambayo yatatekelezwa, yawe 
yamewekwa na sheria au vinginevyo. Yatahusi-
sha wajibu wa kumlinda dhidi ya kutelekezwa, 
kutengwa, kufanyiwa vurugu, kunyanyaswa, 

Serikali iangalie ustawi 
wa mtoto huyu

Kelele zimezidi Dar, 
serikali itusaidie sisi 
wakazi wake

Barua yetu ya wazi kwa 
Mwenyekiti CCM Taifa

kutumiwa vibaya na kuwa katika mazin-
gira mabaya kimwili na kimaadili.

Kutoa maelekezo, uangalizi, msaada 
na hifadhi kwa ajili ya mtoto pamoja na 
uhakika wa maisha na maendeleo ya mto-

to kwa ujumla wake, pamoja na kuhakiki-
sha kuwa wazazi na walezi wanapokuwa 
mbali na mtoto atapata uangalizi kutoka 
kwa mtu mwenye uwezo wa kutimiza ma-
jukumu hayo.

Mtoto atakuwa na haki ya kutoa maoni. 
Hakuna mtu atakayeruhusiwa kumnyima 
mtoto mwenye uwezo wa kutoa maoni 
haki ya kueleza maoni hayo kusikilizwa 
na kushiriki katika kufanya maamuzi 
yahusianayo na mustakabali mzima wa 
ustawi wa maisha yake.

Mtoto huyu aliyeko Morocco na Kimara 
ana maoni gani kuhusu sehemu hiyo an-
apowekwa ili kuomba hela? 

Kifungu cha 13 (1)-(3) cha Sheria ya 
Mtoto, kinaeleza kuwa mtu yeyote hato-
ruhusiwa kumfanya mtoto apate mate-
so, au adhabu ya kikatili, ya kinyama au 
afanyiwe matendo yenye kumshushia 
hadhi kwa namna yoyote. Mbona kukaa 
kwenye sehemu hizo ni kama kuwapa wa-
toto adhabu?

Sheria inaeleza kuwa  anayevunja she-
ria hii, kwa mujibu wa kifungu cha 14, ana-
tenda kosa. Na baada ya kutiwa hatiani 
atawajibika kulipa faini isiyozidi shilingi 
milioni tano au kifungo kisichozidi miezi 
sita au vyote kwa pamoja. 

Ni vyema kufikiria njia bora za kuwa-
tunza na kuimarisha usalama wa watoto 
hawa badala ya kuwatumia kama vitega 
uchumi kwenye mazingira mabaya yenye 
jua, mvua, vumbi na kejeli.

Ni wakati wa kufikiri na kudumisha 
mambo mema katika kuhakikisha wa-
nalindwa na jamii pamoja na taifa kwa 
kuweka mazingira bora yakuzisaidia fa-
milia zenye watoto walemavu badala ya 
kuwaweka  barabarani wakiomba kwenye 
mazingira ambayo huathiri afya zao.
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Mume alilima 

Bunge barua 

kuhusu mkewe
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ndipo Desemba, mwaka jana 
wakapeana talaka.

BONNAH AFUNGUKA
Akizungumza na Nipashe jana 

jijini Dar es Salaam, mbunge huyo 
alisema ni kweli ameachana na 
mume wake baada ya kupewa 
talaka kwa mujibu wa sheria za 
ndoa, kwa sasa anatambulika 
kama Bonnah Kamoli.

“Ni kweli nimeachana na mume 
wangu tangu mwaka 2018 baada 
ya kunipa talaka, lakini tangu 
mwaka 2017 tulikuwa tumeachana 
ingawa haikuwa rasmi mpaka 
ilipofika mwaka jana nilipopewa 
talaka kisheria,” alisema.

Mbunge huyo alisema kwa sasa 
anatumia jina la Bonnah Kamoli 
na kwamba baadhi ya vitu vyake 
alivyokuwa akitumia jina la mume 
wake, ameanza kubadilisha.

Kadhalika, alikanusha taarifa 
iliyosambaa mtandaoni kuwa 
sababu ya kuachika kwake ni 
baada ya kufumaniwa na aliyeku-
wa mume wake jijini Dodoma.

“Tumepeana talaka kwa sababu 
za kifamilia, lakini naomba 
nikanushe kuachika kwangu si 
kwa sababu nilifumaniwa kama 
habari za mtandaoni zinavyodai. 
Kwanza tangu nimekuwa mbunge, 
mume wangu hajawahi kukanyaga 
Dodoma wala ile siku naapishwa 
kuwa mbunge hakuja, kwa hiyo 
si kweli kwamba nilifumaniwa,” 

Tahadhari wakopaji benki
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ya udalali ya Koti Brothers, kupitia 
gazeti la Mtanzania toleo namba 9191, il-
ielezwa kuwa, nyumba na viwanja vitau-
zwa kwa siku 14 na magari yatauzwa kwa 
siku saba.

Wiki iliyopita pia kulikuwa na matanga-
zo ya taarifa za mnada kutoka ofisi za 
madalali tofauti kwenye vyombo mbalim-
bali vya habari likiwamo gazeti la Nipashe.

Kwa mujibu wa tangazo lililotole-
wa na kampuni ya udalali ya Maseto 
Auctioneer&Debt Collector, miongoni 
mwa vitu vilivyotajwa kuwa vitauzwa ni 
magari ya kifahari, nyumba na viwanja. 

UCHUNGUZI WA NIPASHE 
Uchunguzi uliofanywa na Nipashe 

na kuchapishwa Desemba 20, mwaka 
2017, kwa kuhusisha uchambuzi wa ma-
tangazo ya kunadiwa kwa mali za watu 
walioshindwa kulipa madeni yao kwenye 
taasisi mbalimbali za fedha, ulionyesha 
hali ya kufilisiwa mali kwa watu wa aina 
hiyo, imeongezeka kwa kiasi kikubwa 
katika kipindi cha miaka miwili kuanzia 
mwishoni mwa 2015 hadi Desemba 2017.

Magari, viwanja, mashamba na majengo 

mbalimbali yakiwamo ya nyumba za kui-
shi, hoteli na shule, ni miongoni mwa mali 
zilizotangazwa kupigwa mnada kwa bei 
poa katika nyakati tofauti baada ya baadhi 
ya wakopaji wake kushindwa kulipa mad-
eni yao kwenye taasisi za fedha zikiwamo 
benki na hata taasisi za kuweka na kukopa 
(Saccos).

Katika uchambuzi huo, Nipashe ilitumia 
taarifa za matangazo ya minada zilizomo 
kwenye magazeti ya Nipashe, Mwananchi 
na HabariLeo ya kuanzia Novemba Mosi 
hadi Desemba 19, 2015 na kulinganisha 
na matangazo aina hiyo kwenye magazeti 
hayo matatu katika kipindi kama hicho 
kwa mwaka 2017.

Matokeo ya uchambuzi huo yalionye-
sha kuwa mwaka 2015, ambao serikali ya 
awamu ya tano iliingia madarakani baada 
ya Rais John Magufuli kuapishwa Novem-
ba 5, kulikuwa na nyumba 74, viwanja tisa 
na shule mbili zilizowahi kunadiwa na 
madalali mbalimbali kwa idhini ya taasisi 
za fedha baada ya wakopaji kushindwa 
kulipa, hivyo mali hizo kwa ujumla kuwa 
85. Hakukuwa na tangazo la kunadiwa 
kwa magari katika kipindi hicho.

Idadi ya mali hizo zilizotangazwa kupig-

wa mnada iliongezeka maradufu katika 
kipindi cha Novemba Mosi hadi Desemba 
19, 2017, baada ya matangazo ya madalali 
kwenye magazeti hayo kuonyesha jumla 
ya nyumba 256 zikinadiwa kwa idhini ya 
taasisi hizo za fedha, viwanja na masham-
ba 72, magari 76 na shule nne.

Kwa pamoja kulikuwa na jumla ya ma-
jengo, mashamba na viwanja 332 vilivyo-
tangazwa kupigwa mnada kati ya Novem-
ba Mosi na Desemba 19, mwaka huo.

Kwa hesabu hizo, tofauti ya idadi ya 
magari yaliyotangazwa kupigwa mnada 
baada ya wakopaji kushindwa kulipa 
marejesho yao kwa kipindi cha Novemba 
na Desemba mwaka 2015 na kipindi kama 
hicho mwaka 2017 ni 76 kutoka sifuri, 
ikiwa ni sawa na ongezeko la asilimia 100.

Pia tofauti ya nyumba, viwanja na 
mashamba vilivyotangazwa kupigwa 
mnada na madalali wa taasisi za fedha 
kwa Novemba Mosi na Desemba 19, 2015 
na kipindi kama hicho mwaka 2017 ni 247, 
ambayo ni sawa na ongezeko la asilimia 
74.4.  

*Taarifa hii imeandaliwa na Beatrice 
Moses na Mary Geofrey. 
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Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu (katikati) na 
Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya (NHIF), Bernard Konga, ofisini kwake, jijini Dar es Salaam, jana. PICHA: OWM

Katika mazungumzo hayo, Rais Magu-
fuli ameishukuru Hospitali ya Kimataifa ya 
Chuo Kikuu cha Peking kwa kukubali ombi 
lake la kuanzisha ushirikiano na MOI na 
amemhakikishia Prof. Yuanil kuwa Serikali 
ipo tayari kutoa ushirikiano zaidi utaka-
owezesha MOI kuongeza uwezo wake wa 
kutoa huduma za upasuaji wa ubongo na 
mishipa ya fahamu kwa Watanzania am-
bao wamekuwa wakikosa huduma hiyo 
na kulazimika kutumia gharama kubwa 
kwenda nje ya nchi.

Rais Magufuli ameelezea kufurahishwa 
kwake na taarifa za kufanyika kwa mafani-
kio kwa upasuaji wa kwanza uliofanywa 
na Daktari Bingwa Prof. Yuanil hapo juzi 
na kwamba anaamini wataalamu zaidi 
wataendelea kuja nchini kutoka PUIH kwa 
ajili ya kutoa huduma na kuwafundisha 

madaktari wa Tanzania, na pia Watanza-
nia wengi watakwenda nchini China kuji-
funza upasuaji wa ubongo na mishipa ya 
fahamu.

Kwa upande wake Prof. Yuanil, alim-
pongeza Rais Magufuli kwa juhudi zake 
kubwa za kuhakikisha MOI inaimarishwa 
ikiwamo kufanya uwekezaji mkubwa ka-
tika miundombinu na amemhakikishia 
kuwa PUIH itahakikisha makubaliano 
yaliyotiwa saini mwaka jana kati ya hospi-
tali hiyo na Wizara ya Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto yanatekele-
zwa kikamilifu.

“Tanzania kuna watu zaidi ya milioni 50 
na kuna idadi kubwa ya watu wenye ma-
gonjwa ya ubongo, wanaopata majeraha 
kichwani, uvimbe wa ubongo, matatizo ya 
mishipa ya damu ya ubongo na magonjwa 
ya uti wa mgongo ambao wanahitaji ku-
pata matibabu mazuri hapahapa, lakini 

naambiwa kuna wataalamu 10 tu ambao 
hawatoshelezi mahitaji, ndio maana tupo 
hapa kuangalia mnafanya nini na tuone 
namna ya kusaidia kuwaongezea uwezo,” 
alisema Prof. Yuanil.

Naye Waziri Ummy amemshukuru Rais 
Magufuli kwa jitihada zake za kuwatafuta 
madaktari bingwa kutoka PUIH na kutoa 
maelekezo ya kuanzishwa kwa ushirikiano 
na MOI, pamoja na kuhakikisha Serikali in-
atoa zaidi ya Sh. bilioni 12.5 za kuimarisha 
miundombinu ya MOI ili itoe matibabu ya 
kibingwa ya upasuaji wa ubongo na mi-
shipa ya fahamu kwa Watanzania wengi.

“Kwa kweli Watanzania wawe na matu-
maini makubwa kuwa huduma zile za 
kibobezi zitapatikana ndani ya nchi na 
hakuna kwenda nje, mambo yote ndani 
ya nchi, kwa hiyo tunashukuru sana kwa 
maono haya ya Rais Dk. John Magufuli, 
yeye ndio alipata taarifa kuwa kuna dak-

tari bingwa huyu wa upasuaji wa ubongo 
na kisha akatupa maelekezo kuwa daktari 
huyo ameweza kutoa matibabu kwa wag-
onjwa walioshindikana katika nchi nyingi, 
kwa hiyo tukafanya mawasiliano kupitia 
Ubalozi wetu wa China na baadaye tuka-
saini mkataba Septemba 2018 nilipokwen-
da China na sasa tumeanza kutekeleza,” 
alisema Ummy.

Mkurugenzi Mtendaji wa MOI, Dk. Res-
picious Boniface, alisema kupitia ush-
irikiano huo Tanzania inatarajia kupata 
wataalamu wengi wa upasuaji wa ubongo 
na mishipa ya fahamu na amebainisha 
kuwa pamoja na kufanya upasuaji wa ma-
fanikio kwa mgonjwa mmoja hapo juzi, 
wagonjwa wengine wawili walitarajiwa 
kufanyiwa upasuaji jana na kwamba ush-
irikiano huo utaiwezesha MOI kuwa kituo 
bora cha upasuaji wa ubongo na mishipa 
ya fahamu Barani Afrika.

JPM akutana na bingwa wa upasuaji ubongo

“Ni kweli nimeachana 
na mume wangu tangu 
mwaka 2018 baada ya 
kunipa talaka, lakini tangu 
mwaka 2017 tulikuwa 
tumeachana ingawa haiku-
wa rasmi mpaka ilipofika 
mwaka jana nilipopewa 
talaka kisheria,” alisema.
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Na Restuta Damian, BUKOBA

WATU wenye ualbino Man-
ispaa ya Bukoba wameomba 
Halmashauri ya manispaa hiyo 
kuwarahisishia gawio la asil-
imia mbili ili iwasaidie kwenye 
uzalishaji na kujikwamua katika 
mahitaji ya upatikanaji wa vifaa.

Hayo yamezungumzwa na 
Katibu wa watu wenye ualbino 
wa manispaa hiyo, Florence Feli-
sian, wakati akiongea na Nipashe 
changamoto za ukosefu wa vifaa 
na madhara wanayoyapata kuto-
kana na mionzi ya jua.

Felisian alisema, maalbino 
wengi wanahali ya kiwango cha 
chini katika uchumi na hutege-
mea misaada ya mashirika 
kuendesha maisha yao pia 
upataji wa vifaa vya kujikinga na 
madhara ya miili yao.

Alisema ni  juhudi za viongozi 
kutafuta mashirika kama KCBRP 
ambalo linashugulikia wenye 
ulemavu kupeleka maombi ya 
misaada kupatiwa vifaa kama 
kofia za kukinga jua, miamvuli 
na mafuta.

Aidha alisema kuwa katika 
manispaa hiyo kuna jumla ya 
maalbino 90 kutokana hali ya 
jua, mionzi husumbua afya zao 
kwa kukosa mavazi ya kujik-
inga hivyo utafutaji wa kuingiza 
kipato sawa na watu wengine 
huwa kidogo.

Mkazi wa Kata Nsham-
bya, Fausta Faustine, alisema 
anashukuru mashirika kuwapatia 
vifaa hivyo vinavyowakinga na 
jua wawapo kwenye mazingira 
ya ujasiriamali na humwepushia 
mionzi mikali kupenyeza ndani 
ya ngozi.

Faustine alisema endapo 
manispaa ikikamilisha utoaji wa 
asilimia mbili itaongeza kipato 
hasa kwa ambao tayari wana-
jishughulisha na itapunguza 
kuzungukia mashirika kutafuta 
vifaa kama mavazi.

“Sio kwamba kwa hali yetu ya 
ngozi hatuwezi kujishughulisha, 
tunafanya kile kinachowezekana, 
tatizo kubwa hapa ni mitaji ya 
kupata vifaa vya kuzuia jua 
ngozi zetu,” alisema Faustine.

Na Halima Ikunji, TABORA 

WADAU wa mazingira mkoani Tabora 
wameshauri kupunguzwa kwa gharama ya 
gesi inayotumiwa nyumbani ili kudhibiti 
matumizi ya mkaa ambayo yanachochea 
uharibifu wa mazingira katika maeneo men-
gi nchini.

Ushauri huo ulitolewa jana katika konga-
mano maalumu la mazingira lililofanyika 
mjini hapo.

Makamu wa Rais Samia Suluhu Hassan, 
alikuwa mgeni rasmi katika kongamano hilo.

Walisema kuwa kuongezeka kwa vitendo 
vya uharibifu wa mazingira katika maeneo 
mengi nchini ikiwamo mkoa huo kuna-
chochewa na shughuli za kibinadamu zisizo-
fuata utaratibu ikiwamo gharama kubwa ya 
gesi.

Walitaja shughuli hizo kuwa ni kilimo, 

ufugaji, ukataji miti ovyo kwa ajili ya kuni na 
mkaa ambavyo huchochewa na ukosefu wa 
nishati mbadala iliyo na gharama nafuu am-
bayo ni rafiki mazingira. 

Askofu Elias Chakupewa wa Kanisa la An-
glikana Jimbo la Tabora, alishauri serikali 
kupunguza gharama za gesi ya majumbani 
ili wananchi wengi waweze kumudu bei 
yake hivyo kupunguza kwa kiasi kikubwa 
matumizi ya mkaa. 

Mbunge wa Tabora Mjini, Emmanuel 
Mwakasaka, alisema kuwa kukata misitu 
ovyo bila utaratibu ni kujitakia laana kwa 
kuwa ukiharibu mazingira yatakuadhibu na 
wewe kwa kukukosesha mvua za kutosha, 
chakula na jamii kubaki maskini.  

Askofu Ezekiel Yona wa Kanisa la Moravi-
an mjini hapa alisema kutunza mazingira ni 
mpango wa Mungu ndio maana baada ya ku-
muumba Adamu alimweka kwenye bustani 

nzuri na kumwagiza kuitunza.
Naye Askofu mstaafu wa kanisa la Kitete 

Christian Center -TAG la mjini hapa, Paul 
Meivukie, alishauri mifugo yote idhibitiwe 
kisheria na kutengewa eneo maalumu la 
malisho ili kuepusha uharibifu mkubwa wa 
mazingira. Mratibu wa Kikundi cha Wajasiri-
amali wa Manispaa ya Tabora, Ashura Sha-
ban, alisema kuwa jamii inapaswa kutunza 
mazingira yanayoizunguka kwa kuwa yaki-
haribika watakaoathirika zaidi ni kinamama 
na watoto kwa kukosa maji. 

Mwenyekiti wa halmashauri ya Wilaya ya 
Uyui, Said Ntahondi, alishauri agizo la Seri-
kal la kupanda miti milioni 1.5 kila wilaya lisi-
mamiwe ipasavyo na liwe na nguvu kisheria 
ili wilaya yoyote itakayozembea wahusika 
wachukuliwe hatua.

Ushauri huo ulipokelewa na Ofisi ya Maka-
mu wa Rais waliahidi kuufanyia kazi.

Wenye 
ualbino 
waomba 
asilimia 
mbili

Waomba gharama za gesi 
ya nyumbani ipunguzwe

Wakazi wa jiji wakipita kwa shida kutokana na bomba la maji kupasuka na kusababisha dimbwi kubwa barabarani, katika Mtaa wa Jitege-
mee Mabibo, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Wenye ulemavu watakiwa 
kujiunga CHF iliyoboreshwa

Alisema ni  juhudi za 
viongozi kutafuta ma-
shirika kama KCBRP 
ambalo linashugulikia 
wenye ulemavu kupele-
ka maombi ya misaada 
kupatiwa vifaa kama 
kofia za kukinga jua, mi-
amvuli na mafuta.

Na Happy Severine. SIMIYU

NAIBU Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu anayeshughulikia  masu-
ala ya watu wenye  ulemavu, 
Stella Ikupa,  ametoa wito kwa 
viongozi wa vyama vya watu we-
nye  ulemavu, kuwahamasisha 
wanachama wao kujiunga na  
Mfuko  wa Afya ya Jamii (CHF), 
ulioboreshwa ili waweze kupata 
uhakika wa matibabu.

Ikupa alitoa wito huo jana  
wilayani Itilima, wakati wa ziara 
yake ya kukagua utekelezaji wa 

maelekezo ya Serikali ikiwa ni 
pamoja na mradi wa Kitalu ny-
umba na masuala mbalimbali 
yahusuyo wenye walemavu.

Alisema, viongozi wa vyama 
na wenye ulemavu ni vema 
wakatoa taarifa na uhamasishaji 
wa kujiunga na CHF uliob-
oreshwa, ili kupatiwa matibabu 
kiurahisi.

Pia aliwaagiza Maofisa Ustawi 
wa Jamii na Maendeleo ya Jamii 
kutoa elimu vijijini kwa watu 
wenye ulemavu kuhusu uund-
waji wa vikundi na namna ya 

kutekeleza miradi mbalimbali.
Naye Kaimu Mkuu wa Mkoa 

wa Simiyu,  Festo Kiswaga, alise-
ma  mpaka sasa mkoa umeanza 
kutekeleza miradi ya vitalu na 
utatekelezwa kwa viwango na 
kwa malengo yaliyokusudiwa, 
huku akibainisha kuwa vita-
saidia kuongeza kipato kwa wa-
nanchi katika mkoa  na kuwa 
sehemu ya wananchi kujifunza 
kilimo bora.

Kwa upande wao viongozi 
pamoja na watu wenye ulemavu 
walioshiriki katika ziara hiyo 

walimwomba Naibu Waziri 
kushughulikia baadhi ya changa-
moto zinazowakabili katika mae-
neo yao.

“Ninaomba Serikali itusaidie 
tuweze kupata wakalimani wa 
lugha ya alama ili na sisi wale-
mavu wa kusikia tuweze kupata 
ujumbe unaokuwa unawasil-
ishwa na viongozi wetu kwenye 
mikutano na ziara kama hii ya 
leo hii itatusaidia sana,” alisema 
Mhandi Ntobi, Mwenyekiti wa 
Chama cha Walemavu wasi-
osikia Mkoa wa Simiyu.



 Na Mwandishi Wetu, TABORA

N
AIBU Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Constantine Kanyasu, 
ameshauri itungwe sheria 
kuhakikisha kila  Halmashau-

ri nchini inapanda  miti milioni 1.5 ili 
kukabiliana na tatizo la   uharibifu wa 
mazingira.

Alitoa ushauri huo baada ya agizo la 
Makamu wa Rais, Samia Suluhu Hassan, 
alilolitoa alipokuwa akizindua kampeni 
ya kuifanya Dodoma kuwa ya kijani 
Desemba, mwaka jana  kuwa kila hal-
mashauri ihakikishe inapanda miti mil-
ioni 1.5 kila mwaka.

Kanyasu alisema tangu agizo hilo 
lilipotolewa, hakuna halmashauri hata 
moja iliyotekeleza agizo hilo badala 
yake nyingi zimekuwa zikitaja takwimu 
za uongo.

Akizungumza mbele ya Makamu wa 
Rais, kwenye   kongamano la kulinda 
mazingira lililofanyika kitaifa mkoani 

Naibu Waziri ataka sheria 
kuwadhibiti wakurugenzi 

Tabora, Kanyasu alisema ili kuhakiki-
sha agizo hilo linatekelezwa, itungwe 
sheria itakayowabana wakurugenzi 
kufanya hivyo.

Alisema endapo agizo hilo lika-
pitishwa na bunge na baadaye kuwa 
sheria, wakurugenzi watapanda idadi 
hiyo ya miti badala ya ilivyo sasa kila 
mkurugenzi kutekeleza agizo hilo 
kama hiari.

Kanyasu alisema halmashauri nyingi 
zimekuwa zikitaja takwimu kubwa za 
miti iliyopandwa lakini anapokwenda 
kuiona miti hiyo imekuwa haionikani 
na huku   wengine wamekuwa waki-
ibuka na visingizio kwa vile hakuna 
idadi hiyo ya miti waliyoipanda.

Alisema idadi ya miti ambayo im-
ekuwa ikitajwa na halmashauri ku-
pandwa imekuwa ya vitabuni isiyo na 
uhalisia wowote.

Kwa mujibu wa Kanyasu, hata hal-
mashauri ambazo zimekuwa ziki-
jaribu kupanda, zimekuwa haziikishi 

idadi hiyo na hata zikishapanda zime-
kuwa hazijishughulishi na kufuatia 
maendeleo yake.

Alisema hali hiyo imesababisha miti 
mingi kufa kwa kukosa uangalizi huku 
mingine ikiliwa na mifugo wakati  hal-
mashauri hizo zimekuwa zikibaki na 
takwimu zile zile za miti ziliyoipanda.

Makamu wa Rais kwa upande wake 
alisema agizo lake lililenga   kila hal-
mashauri ipande miti milioni 1.5 kwa 
mwaka ikiwa ni lazima na si hiari kama 
zinavyotekeleza.

Samia alisema agizo hilo lilikuwa 
wazi likitaka kila halmashauri  ihakik-
ishe inapanda  miti ya aina yoyote ile 
akitolea mfano mizabibu na  miti ya 
matunda ili mradi tu uwe mti bila ku-
jali wa aina gani.

Aliongeza kuwa kutokana na uhar-
ibifu mkubwa wa mazingira unaoen-
delea nchini, Oisi yake itahakikisha 
taratibu zinafuatwa za kulifanya agizo 
hilo liwe sheria.

Endapo 
agizo hilo 
likapitishwa 
na bunge 
na baadaye 
kuwa sheria, 
wakurugenzi 
watapanda 
idadi hiyo ya 
miti badala 
ya ilivyo 
sasa kila 
mkurugenzi 
kutekeleza 
agizo hilo 
kama hiari.
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Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (wa pili kushoto), akimpongeza Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni ya Reliance Group Ltd, Ste-
phen Msaki, baada ya kuzindua matrekta aina ya Sonalika, yanayosambazwa na kampuni hiyo, katika hafla iliyofanyika, jijini Dar 
es Salaam jana. Kushoto ni Mkuu wa wilaya ya Kinondoni, Daniel Chongolo na Meneja Mwandamizi wa kampuni ya International 
Tractors Ltd ya India, Sajal Bagga. PICHA: JOHN BADI

Chenge 
apiga jeki 
ujenzi wa 
madarasa
Na Happy Severine, BARIADI

MBUNGE wa  Bariadi Ma-
gharibi, Andrew Chenge, 
ametoa mabati 3,000 kwa 
ajili ya ujenzi wa vyumba vya 
madarasa 118 vinavyohitajika 
ili kunusuru wanafunzi 4,302 
waliokosa nafasi ya kujiunga 
na elimu ya sekondari katika 
wilaya ya Bariadi, mkoani 
Simiyu.

Akikabidhi mabati hayo 
juzi, Chenge aliwataka wa-
tendaji wa serikali kusima-
mia kikamilifu matumizi ya 
vifaa hivyo ili vitumuke kwa 
malengo yaliyokusudiwa.

Chenge alisema baada ya 
kukaa kamati ya mfuko wa 
jimbo walikubaliana ku-
nunua mabati 2,000 ambayo 
baadaye yalionekana kuwa 
machache ndipo aliamua 
kutoa fedha zake binafsi 
kuongeza mengine 1,000 ili 
kukidhi mahitaji.

Alisema ana imani kuwa 
mabati hayo yataondoa 
changamoto ya maboma 
ambayo hayajaezekwa ili 
kuwawezesha wanafunzi 
waliokosa masomo kutokana 
na upungufu wa vyumba 
vya madarasa nao waende 
shuleni.

Wakipokea bati hizo, 
Ofisa Elimu Sekondari Hal-
mashauri ya Wilaya Bariadi, 
Line Chanafi na Ofisa Mipa-
ngo Halmashauri ya Mji wa 
Bariadi, Emmanuel Mgongo, 
walipongeza hatua hiyo kwa 
kusema suala la maendeleo 
linahitaji kuungwa mkono   na 
wadau mbalimbali, wakiwemo 
wananchi.

Mgongo alibainisha kuwa 
msaada huo utaongeza kasi 
ya kuezeka maboma am-
bayo yalikuwa hayajaezekwa 
kwenye halmashauri hiyo ili 
wanafunzi ambayo walikosa 
nafasi kutokana na upungufu 
wa madarasa waende shule.

Chanafi kwa upande wake 
alisema wilaya ya Bari-
adi inaendelea na ujenzi wa 
vyumba vya madarasa 118 
vinavyohitajika ili kunusuru 
wanafunzi 4,302 waliokosa 
nafasi ya kujiunga na elimu 
ya sekondari.

Na Mohab Dominick, KAHAMA          

MATUMIZI holela ya pombe za kienyeji 
katika mtaa wa Shunu mjini Kahama, yam-
etajwa kuchangia matukio yanayogharimu 
uhai wa raia ikiwa ni pamoja na ajali za kila 
mara.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Shunu, Kube 
Shija, alibainisha hayo juzi alipokuwa aki-
zungumza na Nipashe oisini kwake.

Alisema kuwapo kwa ajali za barabarani 
kunasababishwa na ulevi unaotokana na 
uuzwaji wa pombe hususani za kienyeji 
katika maeneo mengi ya mtaa huo pasi 
na  kuzingatia taratibu elekezi.

Kube alisema suala hilo limekuwepo tan-
gu kipindi anaingia madarakani na uongozi 
ulisimama kidete kuwashughulikia wale 

wanaovunja sheria ikiwamo uhalali wa 
matumizi ya pombe.

“Vilabu vya pombe kweli vipo maeneo 
haya, watu wanakunywa pombe na hiyo 
siwezi kukataa. Ajali zimekuwa zikitokea 
hata miezi miwili kuna mdada alipata ajali 
na hii ajali ya juzi wale vijana waliogongwa 
walikuwa wamelewa”, alisema Kube.

Alisema Mtaa wa Shunu una vilabu 15 
vya pombe ambavyo vinatambulika na 
hatua zinachukuliwa na uongozi wa mtaa 
kwa kushirikiana na vyombo vya ulinzi na 
usalama ili kupunguza kama si kumaliza ka-
bisa suala hilo ambalo linazalisha matukio 
mengi ya kihalifu.

“Kipindi naingia madarakani Shunu iliku-
wa imechafuka kweli, hata tukienda polisi 
tulikuwa hatupewi nafasi ya kusikilizwa 

watu walikuwa wanachinjana sana. Watu 
waliokuwa wanafanya kazi machinjioni 
walikuwa wakikoroishana kidogo tu wa-
nadhuriana. Nilijitahidi  kutoa elimu kwa 
wananchi wote na walinielewa na sasa hali 
ni shwari,” alisema. 

Nipashe ilipita katika baadhi ya maeneo 
ya mtaa wa Shunu na kushuhudia pombe za 
Kienyeji zikitengenezwa na kuuzwa pamoja 
na kuzungumza na   Neema John, ambaye 
ni muuzaji na kukiri kufanya biashara hiyo 
licha ya changamoto ya kuzingatia masharti 
ya biashara hiyo kama inavyoelekezwa na 
serikali.

Matukio yanayosababishwa na ulevi uto-
kanao na pombe za kienyeji yametajwa 
kushamiri katika maeneo mengi ya wilaya 
ya Kahama hali ambayo inagharimu serikali 

Pombe zadaiwa kuchangia uhalifu
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Watakiwa 
kujenga
 urafiki na 
watoto
Na Cynthia Mwilolezi,  
ARUSHA

WAZAZI na walezi nchini 
wametakiwa kuwa karibu na 
watoto wao walioko katika 
kundi la kupevuka ili ku-
punguza ndoa za utotoni, 
mimba katika umri mdogo 
na magonjwa ya kuambukiza 
hususan Ukimwi.

Hayo yalisemwa jana na 
baadhi ya vijana walioshiriki 
tamasha la utoaji elimu rafiki 
ya afya ya uzazi kwa vijana, 
iliyoandaliwa na shirika lisilo 
la kiserikali la JHPIEGO kupi-
tia mradi wa Tupange Pamoja 
(TCI) kwa kushirikiana na 
watu wa afya mkoani hapa.

Mmoja wa vijana hao, John 
Steven, alisema endapo wa-
zazi na walezi watabadilika 
na kuwapatia elimu sahihi 
ya masuala ya afya ya uzazi, 
changamoto hizo zitapungua 
kwa kiasi kikubwa. 

“Lakini si kutupatia tu 
elimu bali tunahitaji wawe 
marafiki kwetu wanapotu-
patia elimu hii na wakifanya 
hivyo mimba za utotoni, 
ndoa katika umri mdogo na 
maambukizi ya Ukimwi na 
hasa maeneo ya pembezoni 
yatapungua kama si kwisha 
kabisa,” alisema.

Naye Amina Hamza alisema 
baadhi ya wazazi na walezi 
wanachangia kuwapo kwa 
changamoto hizo kwa sababu 
wengi wao wanashindwa 
kuzungumza na watoto wao 
kuhusiana na hatua ya ukuaji.

Mratibu wa JHPIEGO kupi-
tia mradi huo, Waziri Njau, 
alisema kujenga urafiki katika 
utoaji elimu ya afya ya uzazi 
kwa vijana muhimu, ili kuon-
doa woga kwao na kuwaweka 
karibu.

Alisema wamefanya tama-
sha hilo kwa ushirikiano na 
timu ya afya mkoani hapo, 
baada ya kubaini vijana 
wengi waoga kwenda vituo 
vya afya.

Njau alisema kabla ya ta-
masha hilo walitoa elimu kwa 
waandishi wa habari mkoani 
Arusha na kuwapatia elimu 
ya afya ya uzazi kwa vijana 
ili kuwajengea uelewa katika 
nyanja hiyo na kuwawezesha 
kutoa elimu hiyo kwa vijana 
wengi zaidi, kupitia vyombo 
vyao.

Wakazi wa Kijiji cha Kimotorok wilayani Simanjiro, mkoani Manyara, wakimpungia mkono Mbunge wa Jimbo la Simanjiro, James Ole 
Millya (hayupo pichani), wakati akizungumza nao juzi. PICHA: GIFT THADEY

Na Allan Isack, ARUSHA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasunga, 
alisema ni wakati mwafaka kwa nchi za 
Afrika, kutenga bajeti ya kutosha kwa 
wataalamu wanaofanya utafiti katika kili-
mo.

Hasunga alisema hayo jana katika mku-
tano wa kimataifa uliofanyika jijini hapa 
wa kuzindua mradi wa Avisa, uliolenga 
kueneza na kuhimiza teknolojia za mbegu 
bora za mazao ya jamii ya mikunde na na-
faka. 

Alisema nchi za Afrika zimetakiwa 
kutenga fedha nyingi, kwenye bajeti zao 
katika sekta ya kilimo ili kuwawezesha 
watafiti kuleta matokeo chanya na kwam-
ba hatua hiyo itasaidia upatikanaji wa 
mbegu bora zitakazowasaidia wananchi 
kuongeza kipato na kuondokana na umas-
kini.

“Ni wakati mwafaka kwa nchi za Af-
rika kutenga fedha nyingi na kuwekeza 
zaidi katika sekta ya kilimo ili kuongeza 
tija na mapato sambamba na kukusanya 
kwa wingi fedha za kigeni zitokanazo na 
mazao ya kilimo,” alisema Hasunga.

Alipongeza mkutano huo kufanyika 
nchini na kukutanisha watafiti, wataala-
mu na wasomi kutoka nchi saba za Afrika. 
Nchi hizo ni  Tanzania, Mali, Burkina Faso, 
Nigeria, Ghana, Uganda na Ethiopia.

Hasunga alisema nchi nyingi za Afrika 
zinategemea kilimo na kwa Tanzania sek-
ta hiyo inachangia pato la taifa kwa asilim-
ia 29.1 na wananchi wanategemea kwa ajili 
ya kukidhi mahitaji mbalimbali yakiwamo 
chakula na biashara.

Aliongeza kuwa kilimo kinachangia 
maendeleo ya viwanda na kuwezesha 
upatikanaji wa malighafi zaidi ya asilimia 
65. Pia alisema sekta ya kilimo inakabiliwa 
na changamoto mbalimbali zikiwamo 
ukame, upungufu wa rutuba, uwapo 
wa wadudu na magonjwa, miundom-
binu hafifu, kipato kidogo kwa wakulima, 
matumizi madogo ya pembejeo za kilimo 
na uhaba wa masoko ya uhakika na bei 
ndogo za mazao.

Alitaja changamoto zingine zinazozi-
kabili nchi za Afrika ni kuwa na kundi 
kubwa la wakulima wadogo wanaolima 
kilimo cha kujikimu, matumizi ya pem-
bejeo kama vile mbegu bora na mbolea, 

na matumizi ya jembe la mkono, hivyo 
kusababisha uzalishaji duni na umas-
kini kwa wakulima wengi. Alisema utafiti 
mbalimbali uliofanyika, umeshauri  mam-
bo ya msingi kufanyika ili kukabiliana 
na changamoto hizo, ikiwamo kuongeza 
uzalishaji na uhamasishaji wa matumizi 
ya mbegu bora na elimu kuhusu kanuni 
bora za uzalishaji.

Pia kuhusisha jinsia katika uzalishaji 
wa mazao ya jamii ya mikunde na nafaka, 
pamoja na kushirikisha wadau na serikali 
kuchukua matokeo ya utafiti na kuyafany-
ia kazi.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Gabriel 
Daqaro, alisema mkutano huo, umelenga 
na kutazama malengo ya millenia hadi ku-
fikia mwaka 2020/25, kuondoa na kupun-
guza umaskini na njaa kwa Watanzania na 
kwa nchi za Afrika kwa ujumla.

Naye Mkurugenzi wa mazao na mbegu 
kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI), 
Geofrey Mkamilo, alisema mradi huo 
utazisaidia kuleta mabadiliko makubwa 
katika kilimo cha nchi za Afrika kwa kuzal-
isha mbegu bora na watatoa elimu bora ya 
kilimo kwa wakulima .

Waziri ataka bajeti 
kubwa kilimo

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WANAUME wa Kata ya Olturument ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya Arusha,  
wamezikimbia familia zao, kukwepa ku-
kamatwa au kuchukuliwa mali zao, baada 
ya kushindwa kulipa mchango wa lazima 
wa Sh. 15,000 kwa ajili ya ujenzi wa ma-
darasa ya sekondari ya kata hiyo.

Hatua hiyo inadaiwa kuchukuliwa kuto-
kana na Mtendaji wa Kata hiyo, Goodluck 
Chilya, kuwakamata baadhi ya wananchi 
wasiolipa michango hiyo. 

Baadhi ya wananchi walidai kuwa 
mtendaji huyo anapita nyumba hadi ny-
umba akiwa ameambatana na balozi 
wa nyumba 10 na mgambo kadhaa ku-
wakamata baada ya kushindwa kulipa kiasi 
hicho cha fedha.

Mmoja ya wananchi hao ambaye aliom-
ba jina lake kuhifadhiwa, alisema mtendaji 
huyo na kikosi chake, amekuwa na tabia ya 
kuwakamata wake zao au wasichana wa 
kazi na kuondoka nao hadi ofisini kwake ili 
kushinikiza baba mwenye nyumba aende 
kumkomboa kwa kutoa kiasi hicho cha

fedha.
“Mtendaji huyu pindi anapofika kwenye 

kaya na kumkosa baba mwenye nyumba, 
huamrisha kuondoka na mtu yeyote aki-
wamo msichana wa kazi au mke ili baba 
atakaporejea aende ofisini kwake kum-
komboa kwa kulipa mchango huo,” alise-
ma.

Mwananchi mwingine aliyelalamikia 
hilo, Anna Mollel, alisema mtendaji huyo 
na kikosi chake katika baadhi ya nyumba 
wanachukua mali kama vile magodoro, tel-
evisheni, redio, na samani ndani na kuon-
doka nazo. 

“Tunashangaa wanafanya hivi kwa ma-
dai kwamba baba mwenye nyumba ataka-
porejea atakwenda kukomboa mali hizo 
kwa kulipa mchango huo, jambo ambalo 
linakwenda kinyume cha agizo la Rais John 
Magufuli la kutaka wananchi wasinyanyas-
we kwa kuchangishwa michango.

“Hali hii imewalazimu wanaume wengi 
kuzikimbia familia zao kwa kuogopa ku-
kamatwa au kuchukuliwa mali zao za 
ndani, sasa tunaomba kusaidiwa maana 
watakimbia hadi lini,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Arusha, Dk. Wilson Mahela, 
alikiri kupokea malalamiko hayo juu na 
kwamba amemwagiza mtendaji wa kata 
hiyo kumpatia maelezo juu ya tuhuma 
hizo. 

Alisema wananchi hao kupitia mikutano 
yao ya hadhara, walikubaliana kuchangis-
hana fedha ili kukamilisha ujenzi wa ma-
darasa mawili ya shule ya sekondari.

Hata hivyo, alisema hakubaliani na 
namna ya uendeshaji wa jambo  hilo kwa 
kuwa limekuwa na dosari nyingi, ikiwamo 
wananchi kulalamikia kukamatwa au ku-
chukuliwa kwa mali zao na kusema lin-
awachafua viongozi wa halmashauri hiyo. 

Chilya alipoulizwa juu ya madai hayo, 
alisema ni kweli amekuwa akifanya hivyo 
ikiwa njia mojawapo ya kukusanya fedha 
kutoka kwa wananchi, kwa ajili ya ujenzi 
wa madarasa.

Alisema walilazimika kufanya msako wa 
nyumba kwa nyumba katika kitongoji cha 
Kishori baada ya wananchi wa vitongoji 
vingine katika kata hiyo, kulalamikia wen-
zao kwa kukwepa kuchangia chochote.

Wakimbia nyumba kukwepa kukamatwa 

“Lakini si kutupatia tu 
elimu bali tunahitaji 
wawe marafiki kwetu 
wanapotupatia elimu 
hii na wakifanya hivyo 
mimba za utotoni, ndoa 
katika umri mdogo na 
maambukizi ya Ukimwi 
na hasa maeneo ya 
pembezoni yatapungua 
kama si kwisha kabisa,” 
alisema.
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‘Same ya kijani’ 
yaleta matokeo 
chanya 

Na Mwandishi Wetu, SAME

MPANGO wa kuifanya Wilaya ya 
Same kuwa ukanda wa kijani, kwa 
kupunguza kasi ya uharibifu wa 
mazingira na uharibifu wa misitu un-
aochangiwa na ukataji miti kwa ajili 
ya ujenzi na nishati ya kuni na mkaa, 
umeanza kutoa matokeo chanya.

Mafanikio hayo yanatokana na 
wadau wa mazingira kuzijengea uw-
ezo kaya, kufanya shughuli mbadala 
zinazowapunguza kasi ya matumizi 
ya rasilimali za misitu.

Mkuu wa Wilaya ya Same, Rose-
mary Senyamule, alisema mpango 
huo unawashirikisha wadau wote 
zikiwamo taasisi za serikali, sekta 
binafsi, mashirika ya dini na asasi 
za kiraia ili kubaini shughuli inay-
ofanywa na kila mmoja na kuona 
pale panapohitaji ushiriki wa pamoja 
ili kufikia lengo.

Alisema mpango huo uliozinduliwa 
Julai mwaka jana, unalenga kuireje-
sha wilaya hiyo ya Same kwenye 
uoto wake wa asili na kuiondoa 
kwenye orodha ya wilaya zina-
zokabiliwa na changamoto kubwa ya 
ukame unaochangiwa na uharibifu 
wa mazingira.

Wananchi hao wanajengewa uw-
ezo kuhusu uhifadhi wa mazingira 
na Shirika la SMECAO linalofanya 
kazi zake katika Wilaya za Mwanga 
na Same.

Alisema baada ya kuanza 
utekelezaji na kila mdau kufanya 
wajibu wake, tayari yapo matokeo 
chanya yaliyoanza kuonekana husu-
sani kwenye suala la uchomaji mkaa 
na ukataji kuni baada ya wananchi 
walio wengi kuelimishwa kuhusu 
umuhimu wa kutumia majiko banifu 
yanayotumia kuni chache. “Licha 
ya kutumia majiko banifu, hamasa 
ya upandaji miti majumbani pia im-
esaidia upatikanaji wa kuni ambazo 
wanazipata kwa kupunguza matawi 
huku miti ikiendelea kustawi,’’ 
alisema.

Mkurugenzi wa SMECAO, Eze-
kiel Masawa, alisema kuwa mpaka 
sasa, wananchi wamepata fursa ya 
kujifunza shughuli mbalimbali za uja-
siriamali utakaowawezesha kufanya 
shughuli mbadala zitakazowasaidia 
kuepuka kuharibu mazingira yao 
ikiwamo misitu.

‘’Sisi SMECAO tuanaamini kuwa 
wananchi wakiwekeza kwenye 
ufugaji wa samaki, kuku na nguruwe 
wataweza kupata mahitaji yao ya 
muhimu na wataongeza kipato na 
hivyo hawatakua tena na shauku ya 
kuingia msituni kukata miti kwa ajili 
ya kuchoma mkaa au kukata miti 
kwa ajili ya kupasua mbao,‘’alisema 
Masawa. Matumizi ya majiko banifu 
pia yameelekezwa kwenye taasisi za 
serikali zenye matumizi makubwa 
ya kuni zikiwamo shule za msingi na 
sekondari.

Katika Shule ya Msingi Mvuleni ili-
yoko katika Kijiji cha Kisiwani, Mkuu 
wa shule hiyo, Nambosye Mduma, 
alisema kuwa baada ya kuanza 
kutumia majiko banifu, matumizi ya 
kuni yamepungua na kwa sasa shule 
inaweza kutumia sio zaidi ya mizigo 
mitatu ya kuni kwa chakula cha 
watoto 270.

Kwa upande wao wakulima na 
wafugaji wadogo walioanza kunufai-
ka na mafunzo yanayotolewa kwe-
nye kituo hicho na huduma za ugani 
zinazoendelea kutolewa na shirika 
la SMECAO wanakiri kubadili mfumo 
wa maisha na kuongeza kipato kwa 
asilimia kubwa.

Na Paul William, MOSHI

WATU wawili wa familia moja, Zulfa 
Chami na Zuhura Chami, wamepoteza 
maisha baada ya kupigwa shoti ya umeme 
kwenye kamba ya kuanikia nguo katika 
eneo la Pasua, Manispaa ya Moshi.

Zulfa (24) na Zuhura (28) walifikwa na 
mauti hayo jana wakati wakianika nguo.

Habari zilizopatikana kutoka eneo 
la tukio na baadaye kuthibitishwa na 
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kiliman-
jaro, Kamishna Msaidizi, Hamisi Issah, zi-
naeleza kuwa ndugu hao wa familia moja 
walifariki dunia papo hapo baada ya ku-

pigwa shoti ya umeme.
“Ni kweli ni mtu na dada yake wame-

fariki dunia jana (leo) saa kati ya 3:00 na 
3:30 asubuhi katika eneo la Pasua Manis-
paa ya Moshi. 

“Zuhura ambaye ni dada wa Zulfa alito-
ka eneo la Mailisita, Wilaya ya Hai na kuja 
Pasua anapoishi mdogo wake kumtem-
belea, ndipo wakati mdogo wake huyo 
aliyekuwa akifua nguo alipoanika katika 
kamba ya waya na kunaswa na umeme ul-
iokuwa ukipita katika kamba hiyo.”

Kwa mujibu wa Kamanda Issah, dada 
huyo baada ya kuona mdogo wake ame-
naswa na umeme alimkimbilia kwa lengo 

la kumtoa, ndipo na yeye aliponaswa.
Alisema kuwa uchunguzi wa awali un-

aonyesha kuwa kamba hiyo ya kuanikia 
nguo ambayo ni ya waya iligusana na 
waya uliokuwa ukipitisha umeme.

Kamanda Issah alisema baada ya tukio 
hilo, miili ya watu hao ilipelekwa kuhifa-
dhiwa katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Kilimanjaro ya Mawenzi.

Alipotafutwa Meneja wa Tanesco Mkoa 
wa Kilimanjaro, Mhandisi Mhawa Mkaka, 
kuzungumzia tukio hilo alisema Tanesco 
baada ya kwenda kufanya uchunguzi wa 
awali walibaini mfumo wa umeme katika 
nyumba hiyo ulikuwa una tatizo.

Ndugu wawili wafariki dunia 
kwa kunaswa na umeme

Na Mary Mosha, MOSHI

DAKTARI bingwa wa upasuaji katika 
Hospitali ya Rufani ya Mkoa wa Kiliman-
jaro (Mawenzi), Dk. Lobulu Molleli na wa-
nafunzi watano wa mafunzo ya vitendo 
waliookoa maisha ya mtoto Sophia Mas-
sawe, aliyechanwa chanwa na panga le-
nye makali, wamepewa tuzo maalum na 
serikali ya utendaji uliotukuka.

Mtoto Sophia (2), alianguka darini siku 
chache zilizopita na kupoteza damu ny-
ingi, baada ya mwili wake kujeruhiwa na 
panga lililokuwa limechomekwa ukutani 
na bibi yake.

Akikabidhi tuzo hiyo ya utendaji uli-
otukuka, Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Dk. Anna Mghwira, alisema seri-
kali imeridhishwa na kufurahishwa na 
kitendo hicho ambacho kinatoa taswira 
ya kuheshimiwa kwa weledi wa wataal-
amu wa kada hiyo wanavyojitoa kuokoa 
maisha ya watu wakati wowote.

“Kwa namna mtoto huyu alivyookolewa 
maisha yake, sisi kama serikali tumeona 
jambo hili na tumeamua tuwatunuku vy-
eti vya kutambua mchango wenu. Huu 

ni utendaji uliotukuka ambao tunapaswa 
kuwashukuru.

“Natoa wito kwa watumishi wote kwe-
nye idara ya afya kuhakikisha wanajituma 
katika kuokoa maisha ya watu wenye 
huitaji, kutumia lugha za faraja kwa kuwa 
serikali haitawaacha bila kutambua jiti-
hada zao.” Madaktari wa mafunzo kwa 
vitendo waliotunukiwa tuzo hiyo wana-
toka katika Hospitali ya Rufani ya mikoa 
ya Kanda ya Kaskazini na baadhi ya mikoa 
ya Kanda ya Kati ya KCMC.

Akizungumza kabla ya kupokea tuzo 
hiyo, Dk. Mollel alimweleza Mkuu huyo 
wa mkoa kwamba walimpokea mtoto 
huyo akiwa mahututi na katika hatari ya 
kupoteza maisha kutokana na kupoteza 
damu nyingi kutokana na majeraha ali-
yoyapata na walifanikiwa kuokoa maisha 
yake baada ya kutumia takribani saa tatu 
kumfanyia upasuaji.

Mmoja wa wanafunzi wa mafunzo kwa 
vitendo ambaye alimpokea mtoto huyo, 
Godfrey Laswai, alisema hali aliyofik-
ishwa nayo mtoto hospitalini hapo iliku-
wa mbaya na walihangaika katika saa tatu 
katika kuokoa maisha yake.

“Tunamshukuru Mungu tumeweza 
kuokoa maisha ya mtoto huyo ambaye 
kila aliyemuona alikata tamaa ya ku-
muona tena akiwa hai, lakini kwa sasa 
anacheza na kuendelea na maisha yake,” 
alisema Laswai.

Naye mama mzazi wa mtoto huyo, Juli-
ana Prosper, akielezea hali ya mtoto wake 
alisema kuwa baada ya kupewa taarifa za 
mtoto aliyekuwa amemuacha nyumbani 
dakika 30 zilizopita na kwenda kwenye bi-
ashara zake za kumpatia kipato, alipokea 
simu ikimtaarifu kuhusu tukio hilo na ku-
fanikiwa kumkimbiza katika Hospitali ya 
Rufani ya Mawenzi.

Alisema alipofika alikuwa amekata 
tamaa ya kumuona mwanawe akiwa hai 
kutokana na kuvuja damu nyingi na ku-
poteza fahamu.

“Nilipoteza fahamu nilipofika Mawenzi  
sikujua kilichoendelea mpaka daktari 
alipokuja kuniamsha nikamuone mtoto 
anacheza, ilikuwa ngumu

kuamini, lakini ni kweli mwanangu 
yupo hai na anaendelea na mazoezi. Na-
washukuru wote waliojitahidi kuokoa 
uhai wa mwanangu,” alisema.

Daktari bingwa, wanafunzi watunukiwa 
kwa kumwokoa mtoto

Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) mkoani Kilimanjaro, Patrick Boisafi (kulia), akisalimiana na Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
nawake wa chama hicho (UWT) taifa, Gaudensia Kabaka, alipofanya ziara ya kikazi mkoani humo. Katikati ni Katibu wa CCM Kilimanjaro, 
Jonathan Mabihya. PICHA: JMES LANKA
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Afrika Kusini yamkamata 
waziri wa Msumbiji, 

kwa amri ya Marekani
ENDELEA UK 16 Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya.

Na Michael Eneza

S
IASA za Kenya kwa jumla na 
hasa mbio za kuelekea uchaguzi 
mkuu mwaka 2022 zimechukua 
sura mpya baada ya Rais Uhuru 

Kenyatta kufanya mabadiliko ya mbi-
nu kama siyo ya mkakati, kwa kum-
teua Waziri wa Mambo ya Ndani Dk. 
Fred Matiang’i kuwa mwenyekiti wa 
Kamati Maalum za Baraza la Mawa-
ziri.

Kamati hizo ambazo ingefaa 
kwa kawaida rais ahudhurie la-
kini anahitaji mtu wa kuzisima-
mia badala yake ahudhurie tu 
kikao cha Baraza la Mawaziri, 
huwa zinaendeshwa na Nai-
bu Rais William Ruto. 

Tatizo ni kuwa akili yote ya 
Dk. Ruto (aliyetunukiwa sha-
hada ya uzamivu mahafali 
za mwaka jana) iko kwenye 

UHURU
ampunguzia kazi 
Ruto, aweka 
msaidizi mkuu 
Baraza la 
Mawaziri
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Mbunge wa Iramba  Magharibi, Dk. Mwigulu Nchemba.Makamu Mwenyekiti wa CCM Taifa, Philip Mangula.

Wanasiasa wanaopandikiza siasa za 
chuki wazingatie somo la Mangula

Lakini 
inapofikia 
kuombeana 
mabaya 
eti kwa-
sababu tu 
za kisiasa, 
basi hizo ni 
dalili tosha 
kwamba 
mihemko 
ya kisiasa 
inaipele-
ka nchi 
kubaya... 
wanasiasa 
warudi 
kwenye 
siasa za 
kushindana 
kwa hoja.

UCHAMBUZI

Na Sabato Kasika

S
IASA inaelezwa kuwa ni shu-
ghuli ya kimaadili inayohusiana 
na ujenzi wa jamii yenye usawa. 
Kwa maana hiyo, binadamu ni 

mtu wa kisiasa anayeishi kwenye jamii 
ya kisiasa, hivyo kila kitu ni siasa.

Aidha, inafafanuliwa kuwa, siasa ni 
utekelezaji wa mkataba kati ya wata-
wala na watawaliwa, ambao msingi 
wake ni katiba na demokrasia ambayo 
ni serikali ya watu, iliyochaguliwa na 
watu, ikiongozwa na watu kwa manu-
faa ya watu.

Nchi hii iliingia katika mfumo wa sia-
sa za vyama vingi mwaka 1992 na tangu 
wakati huo, Watanzania wamekuwa 
wakishuhudia, jinsi ambavyo baadhi ya 
wanasiasa wanafanya shughuli zao za 
kisiasa.

Wapo ambao wamekuwa wakiende-
sha siasa za chuki ili kugawa Watanza-
nia kwa itikadi za kisiasa, hali ambayo 
ilisababisha Makamu wa Mwenyekiti 
wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Taifa, 
Philip Mangula kutoa neno.

Septemba mwaka 2014, alionya 
kuhusu siasa za chuki wakati akitoa 
salamu za chama chake kwenye Mku-
tano Mkuu wa Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (Chadema), jijini Dar es 
Salaam.

Alisema siasa siyo chuki bali ni to-
fauti za kisera, itikadi, ilani na falsafa 

na kwamba pamoja na utofauti huo, 
jukumu la vyama vya siasa ni kuwa 
wamoja, kuwahudumia wananchi na 
kwamba kuna umuhimu kwa vyama 
vya siasa kukutana mara kwa mara ili 
kujenga umoja wa kitaifa.

Anaviasa vyama vya siasa kutogeuza 
tofauti za kiitikadi na ilani za vyama 
kuwa chanzo cha chuki baina ya vy-
ama na wafuasi wao na badala yake 
kuwa na umoja wenye kuwa na ma-
slahi ya wananchi.

“Wanasiasa wanaochochea chuki 
na kusababisha vurugu waache kwa 
kuwa siasa ni uvumilivu na kuvumili-
ana...mbegu ya chuki inayotokana na 
itikadi za kisiasa inaweza kusababisha 
mgawanyiko kwa jamii yetu kutokana 
na siasa na hatimaye chuki,” anasema 
Mangula.

Sasa ni kama miaka mitano imepita 
tangu Mangula atoe onyo hilo, ambalo 
ni kama baadhi ya watu halijawaingia 
na wamekuwa wakiendeleza siasa za 
chuki ambazo ninaamini mwisho wake 
si mzuri.

Kuna mifano mingi inaoonyesha ku-
wapo kwa siasa za chuki na hasa kwe-
nye mitandao ya kijamii, jinsi ambavyo 
watu wamekuwa wakiwatakia wenzao 
mabaya na ukifuatilia utabaini kuwa ni 
kwasababu za kisiasa.

Ni hivi karibuni tu mbunge wa 
Iramba Magharibi mkoani Singida, Dk. 
Mwigulu Nchemba alipata ajali ya gari 

na kuwataka Watanzania wamuombee 
apone.

Lakini cha kushangaza, baadhi ya 
watu walimkejeli wakidai kuwa ni bora 
wamuombee punda aliyesababisha 
ajali hiyo apone kuliko kumuombea 
Dk. Mwigulu.

Lakini kwa nini? Watu hao wanadai 
kuwa wakati akiwa Waziri wa Mambo 
ya Ndani, alizuia Tundu Lissu kuombe-
wa, hivyo na yeye hakuna haja ya ku-
muombea, hivyo ajiombee mwenyewe.

Tukio hilo halikuanzia wa Dk. 
Nchemba tu bali hata Dk. Hamis Kig-
wangala naye aliwahi kukumbana na 
hali kama hiyo baada ya kupata ajali.

Kuombeana mabaya ni dalili tosha 
zinazoonyesha ni kwa jinsi gani siasa 
za chuki zinawapeleka mbali baadhi ya 
Watanzania na kusababisha watakiane 
mabaya.

Kimsingi vyama vya siasa havipaswi 
kugeuza tofauti za kiitikadi na ilani za 
vyama kuwa chanzo cha chuki baina ya 
vyama na wafuasi wao kama ambavyo 
aliwahi kuasa Makamu Mwenyekiti wa 
CCM, Mzee Mangula.

Badala yake tofauti hizo za kiitikadi 
na ilani zinapaswa kujenga umoja we-
nye malengo ya kuimarisha maslahi ya 
wananchi.

Kwa mtindo huu wa kutakiana ma-
baya ni wazi kwamba Watanzania 
wanatakiwa kutafakari ni wapi siasa 
zinawapeleka na kisha warudi kwenye 

mstari na kuishi kwa kupendana bila 
kubaguana kwa itikadi za kisiasa.

Chuki za aina hii zikiachwa ziendelee 
zinaweza kuwa na madhara makubwa 
hivyo ni muhimu zizimwe mapema ili 
zisiendelee kupenya miongoni mwa 
Watanzania.  

Mwenendo huu wa siasa za chuki au 
kujaza mbegu za chuki na kubaguana 
kwasababu ya itikadi za kisiasa mion-
goni mwa Watanzania ni hatari kwa 
Tanzania ijayo kama utaendelea.

Inasikitisha kusikia baadhi ya wana-
siasa kuzungunmzia mambo ambayo 
ukiyatafakari utabaini kwamba yana-
lenga kujaza chuki wafuasi wa vyama 
vyao dhidi ya wale wa vyama vingine.

Ikumbukwe kuwa Watanzania wa-
naunganishwa kwa Utanzania wao, 
huyu akiwa wa chama fulani na yule wa 
chama fulani wanatakiwa kushirikiana 
katika mazingira yote.

Lakini inapofikia kuombeana ma-
baya eti kwasababu tu za kisiasa, basi 
hizo ni dalili tosha kwamba mihemko 
ya kisiasa inaipeleka nchi kubaya... 
wanasiasa warudi kwenye siasa za 
kushindana kwa hoja.

Wote ni Watanzania ingawa kila 
mmoja ana chama chake na pia wapo 
wengine siyo wanachama wa vyama 
vya siasa wote hao wanaunganishwa 
kwa Utanzania wao, hivyo wanaoende-
keza siasa za chuki wasiwavurugie wen-
gine.
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Afrika Kusini yamkamata 
waziri wa Msumbiji, 
kwa amri ya Marekani

Wapo watu 
wengine 
18 wame-
kamatwa 
Msumbiji, 
na maofisa 
watatu wa 
Credit Sui-
sse pia wa-
likamatwa 
jijini London 
nchini Uin-
gereza kwa 
hati iliyo-
tolewa pia 
na Marekani 
kuhusiana 
na kashfa 
hiyo ya 
mkopo wa 
uvuvi.

Na Nimi Mweta

S
ERIKALI ya Msumbiji ime-
shangaza dunia kwa kuchukua 
wiki takriban tatu kuanzia 
wakati waziri wake wa zamani 

wa Fedha, Manuel Chang, kukamatwa 
uwanja wa ndege wa kimataifa wa 
Oliver Tambo jijini Johannesburg kwa 
hati ya kukamatwa iliyotolewa na 
Marekani na kuzuiliwa katika uwanja 
wa ndege hadi kutaka arejeshwe 
nchini humo. 

Baadaye hakimu wa Mahakama ya 
Johannesburg akatoa idhini ya ku-
kamatwa kwa waziri huyo wa zamani 
ambaye Marekani inataka apelekwe 
humo ili akajibu mashtaka ya kupokea 
rushwa kubwa katika mradi wa uvuvi 
uliopata mkopo kutoka nje. 

Tayari mvutano umeanza kati 
ya Msumbiji na Marekani kuhusu 
waziri huyo, Msumbiji ikitaka arud-
ishwe afunguliwe mashtaka huko, 
huku Marekani ikitumia sheria yake 
yenyewe.

Mradi husika ulichangia katika 
deni la taifa na kuisukuma Msumbiji 
kutafuta misaada Benki ya Dunia (WB) 
na kwenye Fuko la Fedha la Kimataifa 
(IMF). 

Ni mradi uliogubikwa na rushwa 
ambako deni la taifa la dola bilioni 
mbili liliongezeka kwa nguvu Chang 
akiwa waziri. 

Deni liliingizwa miaka ya 2013 hadi 
2014 kupitia udhamini wa mradi wa 
uvuvi ambao ulipaji wake wa madeni 
na hata kazi ya uvuvi ilikwama, Msum-
biji ikatoa taarifa za deni hilo kwa IMF 
baada ya miaka mitatu.

Waziri huyo wa zamani alikamatwa 
katika mtiririko wa mkasa ambao hivi 
karibuni umemkumba Nambia Guebu-
za, mwanae rais wa zamani Armando 
Guebuza kwa kuhusika na kuandaa 
mikopo ya mradi wa uvunaji wa tuna 
katika eneo la kiuchumi la bahari 
nchini humo mwaka 2012. 

Haikuchukua muda mrefu kwa ud-
haifu wa mradi huo kuonekana, na 
tatizo la msingi lilikuwa ni kuhusishwa 
kampuni za serikali kama wabia na 
huku waendeshaji ni kampuni za nje, 
na deni likiwa limedhaminiwa na seri-
kali. 

Kulikuwa na sehemu kubwa ya deni 
ambayo haikuwa ya kununulia vifaa 
vya uvuvi, na badala yake ikaelekezwa 
katika ‘usalama wa ufukwe.’

Mradi huo ulipoanza ulionekana 
kama hatua kubwa ya ukombozi wa 
kiuchumi, kuvuna samaki hao kutoka 
baharini, kuingiza fedha za kigeni na 
kuwezesha nchi hiyo na za jirani kupa-
ta samaki waliosindikwa kwa kiwango 
cha juu, tena kwa bei ndogo. 

Zilinunuliwa meli 24 za kuende-
sha mradi huo, lakini miaka mitatu 
baadaye meli hizo zilikuwa zimepata 
kutu katika bandari ya Maputo. 

Mkopo wa dola milioni 850 wa kibi-
ashara wenye riba kubwa uliandaliwa 
na benki ya Credit Suisse ya Uswisi na 
benki ya VTB ya Russia kwa ajili ya kile 
kilichoitwa ‘miundombinu ya uvuvi,’ 
kwa kutumia hati fungani ya serikali ya 
Msumbiji kwa kampuni yake ya uvuvi, 
Ematum.

Mkopo huo ambao kimsingi uli-
kuwa ni wa muda mfupi ulionekana 
mwanzoni kuwa utalipika kutokana 
na mradi huo kuwa wenye uwezo wa 
kujitegemea, lakini mwenendo wake 
haukuwa hivyo. 

Kutokana na riba ambayo inaongeza 
deni kila mwaka, wakati dola milioni 
500 hazikuwa katika mpango halisi wa 
uvuvi bali kuelekezwa katika taasisi za 
usalama wa baharini na ufukwe, kam-
puni hiyo kwanza haikufikia malengo 
yake ya uvuvi na mapato, na uwezo 
wa kulipa deni hilo ukaingia katika 
changamoto za wazi. 

Wataalamu wa fedha wanasema 
ukubwa wake katika kulipa ni kiasi cha 
asilimia 80 ya pato la taifa ikiongezewa 
na madeni mengine yanayoikabili seri-

Rais Cyril Ramaphosa wa Afrika Kusini. PICHA: MTANDAO

kali ya Msumbiji, hivyo kufanya mpan-
gilio wake wa matumizi kuwa tabu, na 
utegemezi kuzidi.

Ni katika juhudi hizo za kutafuta 
misaada ya kifedha katika taasisi kama 
WB na IMF ambako shinikizo la ku-
wapeleka mbele ya mahakama wali-
ohusika na mkopo huo lilipoanza, na 
kuwa sehemu siyo tu ya makubaliano 
na nchi kama Marekani, bali mataza-
mio ya nchi wafadhili kwa jumla. 

Jinsi ambavyo dola milioni 500 
zilielekezwa katika kampuni za serika-
li ya Msumbiji kwa shughuli za usala-
ma ndiyo eneo lililoleta utata zaidi, na 
mifumo ya rushwa iliyosukwa kuanza 
kujionyesha. 

Kampuni hiyo ilikuwa inapata kiasi 
cha dola 450,000 kwa mwaka kutoka-
na na tuna, na siyo dola milioni 18 kwa 
mwaka zilizotarajiwa.

Serikali ya Msumbiji ilianza kujisikia 
huru kuhusu suala hilo baada ya Mare-
kani kuchukua hatua, ilipotoa hati ya 
kukamatwa kwa waziri Chang kwa 
madai kuwa Chang alipokea dola mil-
ioni 12 kukubali kutia saini mkataba 
huo wa mkopo.

Hati ya mashtaka ya Marekani in-
asema kuwa jumla ya dola milioni 
200 zilitumika kutoa rushwa maeneo 
tofauti, na kufunguliwa kwa kesi hiyo 
kutaleta vurumai ya aina yake nchini 
humo hasa baada ya kukamatwa kwa 
mwanae rais mstaafu. 

Walioko madarakani hivi sasa ha-
wako salama kwani Rais Filipe Nyusi 
ndiye alikuwa waziri wa Ulinzi wakati 
huo, na hati ya Marekani ilisema alitia 
saini baadhi ya kandarasi muhimu.

Wachunguzi wa habari wa kimataifa 
mjini Maputo walionyesha mshangao 
kwa hatua ya Msumbiji ya kutaka 
Manuel Chang apelekwe huko, kwani 
walilazimika tu kufanya hivyo baada 
ya Afrika Kusini kutii amri ya Marekani 
(hati ya kisheria) kwa suala hilo. 

Ndipo ofisi ya Mwanasheria Mkuu 
wa Serikali nchini Msumbiji alipeleka 
hati ya kuomba kurudishwa Msum-
biji kwa waziri huyo, baada ya Ma-
hakama ya Afrika Kusini kutoa hati ya 
kukamatwa kwake na polisi ili kufun-
guliwa mashtaka, baada ya kuzuiliwa 
uwanja wa OR Tambo kwa hati hiyo ya 
Marekani. 

Wapo watu wengine 18 wame-
kamatwa Msumbiji, na maofisa watatu 
wa Credit Suisse pia walikamatwa jiji-
ni London nchini Uingereza kwa hati 
iliyotolewa pia na Marekani kuhusiana 
na kashfa hiyo ya mkopo wa uvuvi.

Zenaida Machado, mtaalamu wa 
shirika la Human Rights Watch huko 
Msumbiji alisema kuwa kabla ya ku-
kamatwa waziri Chang kwa hati ya 
Marekani hukoAfrika Kusini, watawa-
la walikuwa wameridhika kuwa asiwe-
po nchini, lakini baada ya kukamatwa 
wanatoa tangazo kuwa wanamhitaji.  

Ndambi Guebuza alitajwa kuhusika 
na kificho cha dola bilioni mbili za 
mkopo zilizofichwa, kama sehemu 
ya mkopo huo ambao hati ya Mare-
kani inasema ulifichwa kwa Bunge la 
Msumbiji na IMF hadi kukwama kwa 
mradi huo na kulipa deni kulipoanza.  

Baadhi wanahisi kuwa kukamatwa 
kwa mwanae Guebuza ambaye ni 
mfanyabiashara kuna chembe ya 
kutafuta kinga kwa Rais Nyusi mwe-
nyewe, lakini inahofiwa kutakuwa na 
shinikizo la ziada kutoka Marekani 
kuhusu kesi hiyo inavyoendeshwa, 
mradi Msumbiji bado inahitaji 
mikopo kutoka kwa wafadhili.

Wako wanaoamini kuwa kukamat-
wa kwa wahusika wote hao ni dang-
anya toto kwa ajili ya mahakama hiyo 
ya Afrika Kusini, ambayo sasa iko ka-
tika mvutano wa serikali ya Marekani 
na ya Msumbiji kuhusu waziri Chang, 
kwani Msumbiji inataka arudishwe 
nyumbani, si kushtakiwa Marekani. 

Kuna uwezekano kuwa suala hilo 
liamuliwe na Rais Cyril Ramaphosa, 
kama ilivyokuwa wakati wa kukamat-
wa kulikoshindikana kwa Rais Omar 
el Bashir wa Sudan akiwa amehud-
huria mkutano wa Umoja wa Afrika, 
ikatoka hati ya mahakama ya Afrika 
Kusini akamatwe apelekwe kujibu 
mashtaka Uholanzi (The Hague) kwa 
uharamia wa kivita. Serikali iliifuta 
hati.



bako Matiang’i ni waziri kiongozi chini 
ya naibu rais na ndipo afikiwe rais jambo 
ambalo Ruto anajua si kweli, kwani Dk. 
Matiang’i amepewa mamlaka mapana ya 
kufanya maamuzi, kwa vile amejadiliana 
kirefu na rais kujua nini kinatakiwa ku-
fanyika katika kila eneo. 

Ni mjumbe maalum mwenye mam-
laka ya kutosha, aina ya waziri mkuu, na 
naibu rais anafahamu kabisa kuwa rais 
hatamwuliza yeye kuhusu anachofanya 
Matiang’i.

Dk. Matiang’i alisema hivyo yeye mwe-
nyewe katika mkutano wake wa kwanza 
akisimamia nafasi hiyo mpya ambako 
aliungana na kamati ya wataalamu kuto-
ka wizara tofauti kuzungumzia kile kina-
choitwa ‘Big Four’ nchini humo, yaani 
ajenda nne muhimu zaidi za utawala. 

Ajenda hizo ni uhakika wa chakula, 
nyumba bora wanazoweza kununua au 
kupanga walio wengi, kukuza viwanda 
na afya bora, ambako waziri Matiang’i 
alisema baada ya kikao hicho kuwa 
kamati imeorodhesha maeneo kadhaa 
ya changamoto katika utekelezaji wa 
ajenda hizo:

“Kamati itakuwa inatoa ripoti za kila 
wiki na mapendekezo ya jinsi ya kutatua 
changamoto hizo, kwa rais.”

Kuainisha kuwa ana nafasi muhimu, 
waziri Matiang’i hakutoa taarifa hiyo 
yeye mwenyewe bali ilitolewa na Katibu 
Mkuu Karanja Kibicho, hali inayodhihiri-

sha kuwa siyo tu kuwa Matiang’i amepe-
wa majukumu ya ziada katika Baraza la 
Mawaziri pamoja na hili la kuwa waziri 
wa Mambo ya Ndani, ila wizara hiyo pia 
imeinuliwa. 

Imekuwa ndiyo ‘sekretariati’ ya 
kutekeleza ajenda za utawala wa muhula 
wa pili wa Rais Kenyatta, hali ambayo 
kimsingi ni kubadili mwelekeo wa seri-
kali kutoka ule wa uchaguzi mkuu uli-
ozua mtafaruku, na kuchukua sura ya 
serikali sikivu. 

Bado siyo shirikishi kwa sababu wap-
inzani hawakujumuishwa, ila ajenda 
zimeunganishwa.

Kamati anayoiongoza Matiang’i ilizin-
duliwa na Rais Kenyatta ikiitwa Kamati 
ya Baraza la Mawaziri ya Utekelezaji wa 
Maendeleo ya Taifa na Mawasiliano, am-
bako wajumbe wake muhimu zaidi ni 
Matiang’i kama mwenyekiti na Waziri wa 
Fedha Henry Rotich. 

Kuacha wajumbe wa Baraza la Mawa-
ziri ambao kwa nafasi zao ni wajumbe 
wa kamati hiyo, inawahusisha pia Mwa-
nasheria Mkuu Paul Kihara na Mkuu 
wa Utumishi Serikalini Paul Kinyua na 
hakuna ubishi wowote kuwa kazi zake 
zinasimamiwa au kuripotiwa moja kwa 
moja kwa rais, na si  naibu rais. 

Dk. Ruto sasa ni naibu rais kivuli zaidi, 
muda wote ni mwenyekiti DP, chama 
chake.
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Imekuwa 
ndiyo ‘sek-
retariati’ ya 
kutekeleza 
ajenda za 
utawala wa 
muhula wa 
pili wa Rais 
Kenyatta, 
hali ambayo 
kimsingi 
ni kubadili 
mwelekeo 
wa serikali 
kutoka ule 
wa uchaguzi 
mkuu uliozua 
mtafaruku, na 
kuchukua sura 
ya serikali 
sikivu. 

MAKALA
Inatoka  Uk.13

Uhuru ampunguzia kazi Ruto, aweka 
msaidizi mkuu Baraza la Mawaziri

kampeni za kujiandaa 2022.
Kabla ya uteuzi huo Rais Kenyatta 

alinukuliwa akisema kuwa mivutano 
kuhusu uteuzi wa mgombea wa Jubilee, 
mkusanyiko wa vyama vya siasa ulioko 
madarakani, unadhoofisha utendaji 
serikalini, na isitoshe yako maeneo 
mengi ambako tofauti zake na naibu rais 
ni za wazi na hazina mjadala.  

Naibu rais huyo amekuwa akizun-
guka maeneo tofauti nchini akitumia 
wadhifa huo wa kusimamia shughuli za 
maendeleo, kwani mfumo wa serikali 
Kenya hauna waziri mkuu. 

Ina maana kuwa Dk. Matiang’i sasa 
anakuwa kama naibu rais wa pili, kwa 
nafasi yake hiyo ya waziri kiongozi, hali 
ambayo inampa Ruto uhuru zaidi wa 
kusafiri, makali yakipungua.

Wachambuzi wa siasa nchini Kenya 
wanaona kuwa mabadiliko hayo ni 
mwendelezo tu wa athari za ‘kupeana 
mikono’ kati ya Rais Kenyatta na kiongo-
zi wa upinzani Raila Odinga ambako zi-
likubaliwa ajenda tano za mazungumzo 
na kufanyia kazi baada ya hapo. 

Ni pamoja na ‘madudu’ ya uchaguzi 
mkuu wa 2017, rushwa, ukabila, madara-
ka mikoani na usalama wa taifa - hasa 
kutokana na mtafaruku ulioenea nchini 
baada ya upinzani kususia uchaguzi wa 
marudio, na kumwapisha Raila kama 
‘rais mbadala wa watu wa Kenya.’  

Ajenda hizi zilivyotekelezwa ni mwiba 
kwa naibu rais, akisimamia uhafidhina, 
kukandamiza upinzani na maeneo yao.

Wakati ambapo Raila alielezea kufiki-
wa kwa makubaliano na Rais Kenyatta 
kuwa ni kutaka kuwaletea maendeleo 
watu wake, wasiwekwe nje ya maen-
deleo hadi uchaguzi mkuu unaofuata 
2022, suala muhimu zaidi ni kumaliza 
mtafaruku uliokuwepo. 

Sasa katika kutatua masuala ya ajen-
da hizo, ni wazi msingi wa muafaka wa 
kubadili dira ya chama tawala kuhusu 
nani awe kiongozi, au uchaguzi ufanyike 
kwa njia gani kuondoa nafasi ya ku-
rudiwa kwa mtafaruku wa 2017 ilibidi 
ufikiwe, na ni katika mazingira hayo 
ambako naibu rais amejikuta ak-
itengwa. 

Wafuasi wake katika mae-
neo tofauti wanaonekana 
kutajwa zaidi kwa masuala 
ya rushwa, 2018.

Kufikia mabadiliko 
hayo serikalini, yako 
maeneo mawili am-
bayo inaelekea yal-
imtatiza Rais Keny-
atta, moja ni wazi 
linahusu matumizi 
ya muda ka-
tika ratiba za 
naibu rais Ruto, 
kwani mikutano 
yake mingi na 
maongezi yake 
binafsi ni ya ki-
siasa. 

Anatafuta kwa 
udi na uvumba ku-
hakikishiwa utii na 
viongozi wa Jubilee 
katika ngazi tofauti, 
wakati mwelekeo 
wake wa kisiasa siyo 
kujumuisha bali kubak-
iza kambi hizo mbili za 
kisiasa, za ‘wao’ na ‘sisi’ 
wakati undani wa kupeana 
mikono hasa ulikuwa ni 
kuondoa uhasama huo na ku-
weka mbele maslahi ya taifa kwa 
misingi ya ukweli na maadili katika 
kusimamia maendeleo. Ruto alioneka-
na mzito kufuatilia hilo.

Ina maana kwa kiwango fulani naibu 
rais hakuwa mtu wa kutegemewa kusu-
kuma mbele miradi ya maendeleo na 
kufanya maamuzi maeneo tofauti katika 
kubuni na kufuatilia juhudi za maende-

Rais Uhuru Kenyatta (kushoto), akiwa na Naibu Rais William Ruto. PICHA ZOTE: MTANDAO

Maboksi ya kupigia kura yalitelekezwa katika Wilaya ya Isolo huko Lagos.. PICHA ZOTE: MTANDAO

Zijue sababu Marekani kuwawekea 
vikwazo vya usafiri viongozi wa DRC

Kinara wa upinzani nchini Kenya, Raila Odinga (aliyenyoosha 
mikono).

leo katika majimbo 
au wilaya tofauti. 

Dhamira yake 
ni kuwavuta wa-
naounga mkono 
kuendelea na 
Jubilee mwaka 
2022 kama ilivyo 
sasa na kwa vile 
Rais Kenyatta an-
amaliza muhula 
wa pili ni wazi ni 
yeye anayefuata, 

hali inayomaani-
sha kuwa tatizo la 

ajenda ya kwanza, 
madudu ya uchaguzi 

2017 lisifanyiwe kazi, 
mvutano uendelee 

hadi 2022. 
Ni wazi Rais Kenyatta 

alihitaji kupata njia ny-
ingine ya kufuatilia ajenda 

zake na siyo kumwelekeza 
naibu asiyezitaka.
Wakati Rais Kenyatta akiwaele-

keza mawaziri kushirikiana kwa ka-
ribu na Waziri wa Mambo ya Ndani Fred 
Matiang’i katika kutekeleza ajenda za 
urais wake, naibu rais alijitahidi kuwatu-
liza wafuasi wake kuwa Matiang’i katika 
nafasi hiyo mpya anaripoti kwake. 

Ina maana kuwa kuna mtiririko ule 
ule wa kazi za Baraza la Mawaziri am-

Rais Muhamadu Buhari mwenye miaka 
76 anatetea kiti chake kwa awamu ya 
pili. Mpinzani wake mkuu ni Makamu wa 
Rais wa zamani Atiku Abubakar, 72.

Uchaguzi ulitakiwa kufanyika juma 
moja lililopita na baadaye kuahirishwa 
katika dakika za lala salama. 

Kwa yeyote atakayeshinda na kukika-
lia kiti hicho katika taifa hilo lenye watu 
wengi zaidi Barani Afrika na uchumi 
mkubwa, atakabiliwa na suala la ukosefu 
wa nishati ya uhakika, rushwa, tishio la 
kiusalama na kuporomoka kwa uchumi.

Rais Buhari alipiga kura yake katika 
mji wa Daura Kaskazini mwa mkoa wa 
Katsina. Alipoulizwa kama atampongeza 
mpinzani wake pale atakapoangushwa 
kwenye uchaguzi huo alisema, ‘’Nitaji-
pongeza mwenyewe’’.

Bw. Abubakar, mfanyabiashara mkub-
wa, amesema ana imani ya kushinda 
uchaguzi.

UCHAGUZI ULIKUWA WA AMANI?

Sehemu kubwa ya nchi hiyo ilionekana 
kuwa katika utulivu lakini kumekua na 
taarifa za uwapo wa Kundi la wapiganaji 
la Boko Haram eneo la Kaskazini. Wapiga 
kura walitishwa huku wakijaribu kutaka 
kuiba masanduku ya kura katika sehemu 
ya vituo, hasa katika mikoa ya Kaskazini, 
Lagos na Anambra.

Muungano wa makundi ya asasi za 
kiraia umeripoti kuwa jumla ya watu 16 
waliuawa -Idadi mbayo ni ndogo ikilin-
ganiswa na uchaguzi uliopita.

Watu wawili walitiwa kizuizini katika 
mkoa wa Surulere eneo la mji mkubwa 
wa kibiashara Lagos, baada ya wa-
piga kura kuvamiwa na kundi la vijana 
wadogo wakiwa na silaha kama jambia, 
shoka na vitu vyenye ncha kali, shuhuda 
mmoja aliiambia BBC.

Tume ya Uchaguzi yenyewe inasema 
kuwa uchaguzi haukuwezekana katika 
vituo 8,500 kati ya vile 120,000 katika 
eneo lote la nchi, Shirika la Habari la AFP 
limeripoti.

Mgombea atakayepata kura nyingi 
atatangazwa kuwa mshindi katika duru 
ya kwanza ya uchaguzi, na hiyo ni ikiwa 
atapata asilimia 25 ya kura katika the-
luthi mbili ya majimbo 36.

Wagombea wa nafasi ya uraisi wali-
kuwa 73, lakini ushindani mzito zaidi ul-
ishuhudiwa kati ya raisi wa sasa Muham-
adu Buhari na mfanyabiashara mkubwa 
nchini humo, Atiku Aboubakar.

Takwimu za Uchaguzi zinaonyesha 
kuwa waliojiandikisha kupiga kura wali-
kuwa watu milioni 73, idadi ya wagom-
bea nafasi ya urais walikuwa 73 na vituo 
vya kupigia kura vilikuwa 120,000.    

BBC

H
ATUA ya Marekani kuwawekea 
vikwazo vya usafiri maafisa wakuu 
wa Tume ya Uchaguzi pamoja na 
viongozi wengine nchini Jamhuri 

ya Kidemokrasia ya Congo, (DRC) imeen-
delea kuzua hisia mbalimbali.

Serikali ya Marekani ilichukua hatua 
hiyo mwishoni mwa wiki kwa madai 
kwamba viongozi hao walijipatia utajiri 
kwa njia za rushwa.

Msemaji wa Tume Huru ya Uchaguzi, 
Jean Pierre Kalamba, kupitia barua 
iliyotiwa saini na tume hiyo, amekanu-
sha tuhuma hizo za rushwa na kuongeza 
kuwa ilifanya kazi nzuri ya kuhakikisha 
uchaguzi huo unafanyika kwa njia ya am-
ani. Hali ambayo anasema ilisaidia marais 
wawili wa Congo kupokezana madaraka 
kwa njia ya amani.

Bw. Kalamba ameahidi kutoa ripoti ya 
maandalizi ya uchaguzi kuanzia mwaka 
2013 hadi mwaka huu.

Naye Lambert Mende, ambaye alikuwa 
msemaji wa serikali ya Joseph Kabila, 
amesema vikwazo hivyo havitakuwa na 
mafanikio yoyote.

‘’Marekani inasimama na watu wa Jam-
huri ya kidemokrasia ya Congo, kufuatia 
historia waliyoweka kwa kufanikisha 
mchakato wa viongozi kupokezana ma-
daraka kwa amani. Uchaguzi ulionyesha 
ari ya wakongo ya kutaka mabadiliko ya 
serikali na taasisi zinazowajibika. Hata 
hivyo, kuna madai kwamba hapakuwa na 
uwazi katika machakato wa uchaguzi.’’ 
Ilisema taarifa iliyotolewa na Marekani.

Viongozi waliowekewa vikwazo ni 
pamoja na Mwenyekiti wa Tume ya 
Huru ya Uchaguzi ya Congo DRC (CENI), 
Corneille Nangaa, naibu wake Norbert 
Basengezi Katintima.

Wengine ni mshauri wa mkuu wa CENI, 
Marcellin Mukolo Basengezi, kiongozi wa 
Bunge la Kitaifa, Aubin Minaku Ndjaland-
joko pamoja na rais wa mahakama ya 
kikatiba Bw. Benoit Lwamba Bindu.

Marekani pia imewawekea vikwazo vya 
usafiri maafisa wa kijeshi na maafisa wa 
serikali wanaoaminika kuhusika na ukiuk-
waji wa haki za binadamu na kuhujumu 
mchakato wa uchaguzi nchini DRC. 

‘’Maafisa hawa walinufaika kutokana na 
ufisadi, au kuwazuia watu kuandamana na 
kuwanyima uhuru wa kujieleza’’, iliongeza 
taarifa hiyo.

UCHAGUZI WA DESEMBA 

30 ULIKUWAJE?

Tume ya Uchaguzi awali ilikuwa 
imetangaza kwamba felix Tshisekedi ali-
kuwa amepata asilimia 38.5 ya kura, huku 
Fayulu akijipatia asilimia 34.7. 

Mgombea wa chama tawala Emmanuel 
Shadary alipata asilimia 23.8. 

Hata hivyo, Fayulu alihoji kwamba Bw. 
Tshisekedi alifanya makubaliano na Bw. 
Kabila ambaye amekuwa uongozini kwa 
miaka 18. Kabila alikuwa haruhusiwi ku-
wania muhula mwingine kikatiba. 

Kabla ya uchaguzi, kulitokea utata 
baada ya uchaguzi kuahirishwa katika 
maeneo yaliyoathiriwa na Ebola yaki-
wamo miji ya Beni na Butembo Mashariki 
mwa nchi hiyo, na pia katika jiji la Yumbi 
Magharibi mwa nchi hiyo.

Hatua hiyo iliathiri takriban wapiga 
kura 1.26 milioni kati ya jumla ya wapiga 
kura 40 milioni.

Uchaguzi katika maeneo hayo uli-
ahirishwa hadi mwezi Machi mwaka huu.

KURA ZAHESABIWA UCHAGUZI 

ULIOAHIRISHWA

Kura zinaendelea kuhesabiwa nchini 
Nigeria kufuatia uchaguzi mkuu wa nchi 
hiyo. Hata hivyo, upigaji kura ulisogezwa 
kufikia siku ya pili katika maeneo mach-
ache.

Kutokana na hitilafu ya mambo, kutoku-
kamilika kwa mipango na vurugu katika 
baadhi ya maeneo uchaguzi umesogezwa 
mpaka hapo baadaye.

Wanigeria wa-
nasubiri kwa 
hamu kumjua 
rais wao 
mpya.

CHINI:

Karatasi ya 
majina ilikuwa 
ndefu ili kuwe-
ka wagombea 
wote 73 nafasi 
ya urais.
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Kasaka abainisha 
chimbuko la G55 

Haikuchukua 
muda 
wabunge 44 
walijiorod-
hesha na 
kutia saini. 
Idadi hii ya 
wabunge 
ilichuku-
liwa kuwa 
ni kubwa 
ya kutosha 
kumjulisha 
Naibu Spika 
kuhusu ku-
sudio letu la 
kuwasilisha 
hoja binafsi,”

Na Mwandishi Wetu

M
WAKA 1993  wakati wa Mku-
tano wa Bunge la Bajeti, 
liliibuka vuguvugu la kudai 
kuanzishwa kwa serikali ya 

Tanganyika ndani ya Muungano. Hatua 
hiyo ingewezesha kuwapo kwa serikali 
tatu- Tanzania Bara (Tanganyika), Zanzi-
bar na ile ya Muungano tofauti na seri-
kali mbili ilivyokuwa wakati huo na sasa. 

Katika harakati hizo za kudai seri-
kali ya Tanganyika liliibuka kundi la 
wabunge 55, maarufu kama G55, wote 
kutoka CCM, chama pekee ambacho 
kilikuwa na wabunge ndani ya chombo 
hicho cha kutunga sheria. 

 Miongoni mwa wabunge hao ali-
kuwa Njelu Kasaka (Chunya) ambaye 
alionekana kinara wa jambo hilo kuto-
kana na kuliweka wazi tangu alipokuwa 
akichangia hotuba ya Waziri Mkuu na 
Makamu wa Kwanza wa Rais. Wengine 
miongoni mwao walikuwa  Philip Mar-
mo (Mbulu), Jenerali Ulimwengu na Ve-
nance Ngula (Taifa), Tuntemeke Sanga 
(Makete), William Mpiluka (Mufundi), 
Patrick Qorro (Karatu) na Nassoro Malo-
cho (Newala).

Kwa ujumla, wabunge waliounda kun-
di hilo walikuwa na uwakilishi mpana 
kutoka takribani mikoa yote ya Tanza-
nia, jambo ambalo lilionekana kuwa na 
sura pana ya kitaifa. Hakuna mkoa ul-
iokosa mbunge katika kundi hilo. 

Katika kitabu chake cha ‘Njelu Kasaka 
Maisha, Siasa na Hoja ya Tanganyika- 
G55, Kasaka ambaye ndiye alikuwa 
mstari wa mbele kuwasilisha hoja hiyo 
ndani ya Bunge, anaweka bayana kwam-
ba kundi hilo kwa moyo mmoja na kwa 
ari kubwa, walijitoa mhanga kuhakiki-
sha jambo hilo linafanyika. 

Kasaka ndani ya kitabu hicho kina-
chobeba kumbukumbu mbalimbali juu 
ya vuguvugu hilo, anasema kila mmoja 
ndani ya G55 alionyesha wazi kuwa ali-
kuwa na dhamira ya dhati kutokana na 
mambo yalivyokuwa yalitendeka ndani 
ya serikali. 

Wakati akichangia hotuba ya Waziri 
Mkuu na Makamu wa Kwanza wa Rais 
Juni 29, 1993, Kasaka pamoja na mambo 
mengine alisema katika wakati ulioku-
wapo muundo wa Muungano ulikuwa 
haufai na umepitwa na wakati hivyo 
kuna kila sababu ya kuubadili na kuwa 
na serikali tatu badala ya mbili. 

Katika kujenga hoja hiyo ili kuleta ush-
awishi, aliweka kwa kinagaubaga mam-
bo au sababu mbalimbali zilizofanya 
kuwa na ulazima wa kuwa na Muungano 
wenye sura tofauti na uliokuwapo waka-
ti huo. Mambo hayo, kama yalivyoandik-
wa ndani ya kitabu hicho.  yaliainishwa 
katika makala iliyopita. 

HOJA YA TANGANYIKA
Baada ya kuvuma kwa kasi suala la 

Tanganyika lililohanikizwa na wabunge 
wa kundi la G55 na vyombo vingi vya 
habari kulibeba kwa kiwango cha juu, 
hatimaye Agosti 23, 1993 iliwasilishwa 
Hoja Binafsi Bungeni. 

Akiwasilisha hoja hiyo, Kasaka alianza 
kwa kusema: “Madhumini ya hoja hii 
si kuvunja Mungano kama ambavyo 
baadhi ya watu wangependa ieleweke. 
Lengo ni kuiwezesha Tanzania Bara iwe 
na serikali yake kama ilivyo uoande wa 
Zanzibar.

“Hatua hii tunaamini italeta haki 
na usawa kwa pande zote zinazounda 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 
kuondoa manung’uniko kwa wananchi 
wa Tanzania Bara ambao wanafikiri wa-
menyimwa haki yao ya kushughulikia 

masuala ya ndani ya nchi yao bila ku-
ingiliwa na Wazanzibari na pia serikali 
ya Muungano yenyewe.”

Kasaka katika hoja hiyo alibainisha 
kuwa hali iliyokuwapo ilisababisha 
wananchi kutoka Tanzania Bara ku-
topewa nafasi za uongozi katika ofisi 
za Muungano zilizoko Zanzibar na 
wakati mwingine Serikali za Mapin-
duzi Zanzibar kuzuia watumishi wa 
Muungano kutoka Bara kuhamishiwa 
Zanzibar. 

“Wakati huo huo Wazanzibari wa-
meendelea kuteuliwa kushika nafasi 
katika serikali ya Muungano kwenye 
ofisi zake zilizoko Tanzania Bara hata 
wizara zisizokuwa za Muungano. 
Wananchi wa Zanzibar na serikali ya 
Muungano wana uhuru wa kufanya 
jambo lolote Tanzania Bara bila kuuli-
zwa na wananchi wa Tanzania Bara 
lakini wananchi wa Tanzania Bara na 
serikali ya Muungano hawana fursa 
kama hiyo ndani ya Zanzibar,” alise-
ma. 

Jambo lingine lililobeba uzito 
ndani ya hoja hiyo ni wa-
nanchi na viongozi ku-
toka Tanzania Bara 
kuonekana kama 
wageni wanapo-
ingia Zanzibar. 
Wakati huo 
ilikuwa maru-
fuku kwa 
mtu kutoka 
T a n z a -
nia Bara 
k u i n g i a 
Zanzibar 
bila kibali 
l a k i n i 
wale wa 
Z a n z i b a r 
w a l i k u w a 
huru kuin-
gia Tanzania 
Bara na hili 
lilisababisha 
doa ndani ya 
Muungano. 

“Ni dhahiri 
kwamba kitendo 
cha kuwataka 
(wananchi kutoka 
Tanzania Bara) wao-
nyeshe pasipoti au 
kitambulisho cha uraia 
wa Tanzania Bara hak-
ionyeshi usawa kwa nchi 
shiriki ndani ya Muun-
gano na kupingana na Ibara 
ya 17 (1) ya Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania,” 
alisema katika hoja hiyo. 

Ibara hiyo inabainisha kuwa: “Kila 
raia wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania anayo haki ya kwen-
da kokote ndani ya Jamhuri 
ya Muungano na kuishi 
sehemu yoyote; 
kutoka nje ya 
nchi na ku-

ingia, na pia haki ya kutoshurutishwa 
kuhama au kufukuzwa kutoka katika 
Jamhuri ya Muungano.”

Aidha, Kasaka alipinga maoni ya 
watu, aliyoyaita potofu, kwamba ku-
undwa kwa  serikali ya Tanganyika 
kungesababisha Muungano kuvunjika 
na kusisitiza kuwa hayana msingi kwa 
sababu kuwapo au kutokuwapo kwa 
serikali ya Tanganyika hakikuwa kig-
ezo muhimu cha kuufanya Muungano 
uendelee kuimarika. 

KIINI CHA HOJA        
Baada ya kuwapo kwa msisimko 

ndani na nje ya Bunge juu ya vugu-
vugu la serikali ya Tanganyika, kundi 
la kwanza la Wabunge wanane wali-
kutana nyumbani kwa Mateo Qaresi, 
Upanga jijini Dar es Salaam. Wabunge 
hao ni Kasaka, Qaresi mwenyewe (Ba-
bati), Qorro, Arcado Ntagazwa (Kibo-
ndo), Mpiluka, Lumuli Alipipi Kasyupa 
(Kyela) na Jared Gachocha (Ngara). 

Lengo la kikao cha wabunge hao 
wanane kilikuwa kutengeneza mkaka-
ti wa namna ya kutekeleza wazo la 
kuundwa kwa serikali ya Tanganyika 
ndani ya Muungano. 

Kasaka anabainisha kuwa katika 
majadiliano yao, wabunge walikubali-
ana wajiunge kuwa kamati ya majadil-
iano ya kusukuma mbele ajenda ya ku-
undwa kwa serikali ya Tanganyika  na 

yeye alipewa juku-
mu la katibu 

na mra-
tibu wa 

mchakato huo na Qaresi kuwa mwe-
nyekiti. Moja ya mambo waliyokubali-
ana ni kuhakikisha suala hilo lina-
wasilishwa bungeni na kujadiliwa. 

Anasema kuundwa kwa kamati 
hiyo ilikuwa hatua ya kwanza ya 
utekelezaji wa hoja ya Tanganyi-
ka huku ya pili ikiwa kushawishi 
wabunge wengine waunge mkono 
kwa vitendo. 

Hatua ya tatu ilikuwa kufikisha 
pendekezo hilo kwa Naibu Spika 
(wakati huo), Pius Msekwa, juu ya 
kuwasilisha hoja binafsi Bungeni. 
Msekwa ndiye aliyekuwa akiongoza 
vikao vya Bunge kutokana na aliyeku-
wa Spika, Chifu Adam Sapi Mkwawa, 
kuwa na matatizo ya kiafa. Sapi kwa 
sasa ni marehemu. 

KUNDI LA G55
Baada ua mkutano wa wabunge 

wanane Upanga, nyumbani kwa Qa-
resi, Kasaka anasema akiwa katibu 
na mratibu wa mchakato, aliandaa 
karatasi ambayo ilizungushwa kwa 
wabunge kuwataka wale wanaounga 
mkono jambo hilo waandike majina 
yao na kutia saini. 

“Haikuchukua muda wabunge 44 
walijiorodhesha na kutia saini. Idadi 
hii ya wabunge ilichukuliwa kuwa ni 
kubwa ya kutosha kumjulisha Naibu 
Spika kuhusu kusudio letu la kuwasil-
isha hoja binafsi,” anasema. 

Awali, Kasaka anasema Naibu Spi-
ka aliwaeleza kuwa hoja binafsi in-
gewezekana mradi tu izingatie matak-
wa ya Kanuni za Kudumu za Bunge. 
Baada ya hapo, anasema alitekeleza 
hilo kwa kutayarisha hoja na kuam-
batanisha na majina ya wabunge wal-
iojiandikisha na kutia saini. 

Baada ya hapo, anasema Naibu 
Spika alitangaza hoja kwa waandishi 
wa habari na kuijulisha serikali na 
vyombo vya habari vilipotangaza, 
umma ilipata taarifa na ari ya wa-
nanchi juu ya kufufuliwa kwa hoja 

ya Tanganyika ilikuwa kubwa 
sana. 

“Mahudhurio ya wa-
nanchi katika viwanja vya 
Karimjee ambako vikao vya 
Bunge vilikuwa vikifanyika, 
yaliongezeka siku hadi siku. 
Hatukujua kwamba suala la 
Muungano, hasa kurudishwa 

kwa serikali ya Tanganyika,  
lilikuwa na mvuto wa kiasi hi-

cho,” anabainisha. 
•	 Nini	kilitokea	baada	ya	

Naibu	Spika	kutangaza	
kuwapo	kwa	Hoja	ya	
Tanganyika?	Fuatilia	

makala	ijayo	upate	
undani	wake	na	yote	

yaliyomo	ndani	ya	
kitabu	chake.							
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miaka ya mwanzoni mwa 
1960, uchumi wake ulikuwa 
sawa na baadhi ya nchi zina-
zoendelea kama Tanzania, na 
wakati huo ilitoka kwenye 
vita ya muda mrefu dhidi 
ya Korea Kaskazini yana-
paswa kuwa ‘darasa’ katika 
kuyafikia maendeleo. 

Miongoni mwa mambo 
hayo ni pamoja na namna ili-
vyofanikiwa kutumia mbinu 
bunifu ikiwamo kuwekeza 
katika utafiti na maendeleo, 
hivyo kuchangia kuendelea 
kushika nafasi ya kwanza 
katika tathimini ya Bloomb-
erg.

PROFESA WA UCHUMI

Profesa wa Uchumi katika 
Chuo Kikuu cha California 
nchini Marekani,  Bronwyn 
Hall, amekaririwa akisema 
kwenye nchi ambazo wana-
sayansi wengi ni watumishi 
wa umma serikalini, wana 
nafasi ndogo ya kutoa ma-
tunda ya kazi zao (utafiti) 
hivyo kuifanya jamii isinu-
faike.

Profesa Hall anasema 
kwamba kwa nchi kama 
Korea Kusini, kampuni zi-
nazowekeza kwa tija katika 
utafiti zikiongozwa na Sam-
sung, zimechangia kuboresha 
uchumi wa taifa hilo.

Akitoa mfano katika 
kipindi cha 2014, kampuni 
hiyo ilitenga Dola bilioni 14 
za Marekani kwa matumizi 
ya utafiti na maendeleo kwa 
mwaka mzima.

Hivyo wakati Tanzania 
ikichagiza kasi ya ma-
geuzi ya kiuchumi kuele-
kea uchumi wa viwanda 
na kuibuliwa kwa miradi 
mikubwa ya maendeleo, ipo 
haja ya ‘kutupia jicho’ nyanja 
ya ubunifu na kwa hali hiyo, 
Korea Kusini inapaswa kuwa 
mshirika wa karibu.

Lakini lipo somo linaloto-
kana na mafanikio ya Korea 
Kusini, kwamba ushirikiano 
wa karibu kati ya serikali na 
sekta binafsi, umechagiza 
kuendelea kupatikana kwa 
mafanikio hayo.

Kuibuka kwa kampuni 
ya Samsung kulikoifanya 
Korea Kusini iongoze katika 

tathmini ya Bloomberg 
kwa mwaka jana, 
kunaweza kutoa 
ishara ya umuhimu 
wa ushirikiano 
usiotiliwa shaka 
kati ya serikali na 
sekta binafsi, na 
mwisho wa siku, 
taifa litapiga 
hatua hasa ka-
tika maendeleo 
ya kiuchumi na 
kwa kutegemea 
zaidi ubunifu 
kwenye sayansi 
na teknolojia.

bapo taasisi hiyo ya Bloomb-
erg ina Makao Makuu yake, 
imeshika nafasi ya 11 kwa 
kuwa na alama 80.42 na China 
inaonekana kushika nafasi ya 
19 kwa kuwa na alama 73.36.

Ubunifu kwa asili yake un-
aweza kutafsiriwa kwa namna 
tofauti lakini zaidi ukihusu 
utengenezaji wa bidhaa na hu-
duma kwa namna inayoyafan-
ya maisha kuwa bora, na kwa 
kuhusisha sekta mtambuka.

Kwa hali hiyo, nchi yoy-
ote inayotaka kupiga hatua 
za maendeleo katika sekta 
na nyanja tofauti ni vema 
ikawekeza na kuendeleza 
utamaduni wa ubunifu, ingawa 
si jambo rahisi hivyo ush-
irikiano na uhusiano mwema 
kati ya nchi zilizo nyuma kwa 
ubunifu wa teknolojia na zile 
zilizopiga hatua ni jambo 
lenye maana pana.

MCHAMBUZI

Mchambuzi wa masuala ya 
sera, Kasmir Thomas, anasema 
hali kama hiyo inapaswa ku-
fanyika hapa nchini kwa kuan-
zia na uboreshaji zaidi wa 
sera ili zitambue nafasi ya 
ubunifu katika mchakato 
wa uchumi na maendeleo.

“Sera zinazotuongoza 
katika maeneo tofauti 
yakiwamo ya uzalishaji, 
viwanda na kwing-
ineko, zitamke bayana 
namna ubunifu unavy-
ochukua nafasi katika 
kuleta mabadiliko na 
mageuzi,” anasema.

Pia anasema, kwa 
kadri ya ripoti hiyo, 
ipo haja kwa Tanzania 
kuimarisha ushirikiano 
wa kidiplomasia na 
mataifa mbalimbali, lakini 
zaidi kuwa na mkakati 
mahususi na Korea Kusini 
inayoonyesha mafanikio 
katika nyanja kwenye sekta 
tofauti.

Kasmir anasema taarifa ya 
Bloomberg imechapishwa 
wakati ambapo serikali ya 
awamu ya tano chini 
ya Rais John 
Magufuli, 
ipo 

katika utekelezaji wa azma ya 
kuingia uchumi unaotegemea 
ama kutokana na sekta ya vi-
wanda, hivyo suala la teknolo-
jia bunifu si la kupuuzwa.

“Ndio, tunaweza kwenda 
haraka na kupata mafanikio 
makubwa kwa kipindi ki-
fupi kuhama kutoka uchumi 
unaotegemea kilimo kwenda 
ule wa viwanda, lakini hili 
halitawezekana kwa urahisi 
kama nchi haitawekeza kwe-
nye ubunifu hasa kwa utafiti 
na maendeleo katika ngazi na 
nyanja tofauti,” anasema.

WAJASIRIAMALI

Kiongozi wa kikundi cha 
wajasiriamali wanaokuza 
mitaji yao, Milembe Lameck 
anasema uwekezaji katika 
teknolojia bunifu unapaswa 
kuelekezwa katika bidhaa 
zinazohusika katika sekta 
ya kilimo yenye kuzalisha 
malighafi nyingi zinazohitajika 
kwenye soko la ndani 
na nje ya 

nchi.
“Ubunifu una nafasi kubwa 

katika mchakato wa ma-
geuzi ya kiuchumi na maen-
deleo, kuanzia uboreshaji wa 
thamani za bidhaa na huduma 
na kuongeza fursa za usamba-
zaji kwenye masoko ya ndani 
na nje ya nchi,” anasema 
Milembe.

Ni kwa hali hiyo, anashauri 
kwamba Tanzania inapaswa 
kuchukua hatua na jitihada 
muhimu kuhakikisha kwamba 
ushirikiano na uhusiano dhidi 
ya Korea Kusini unatumika 
kufanikisha ubunifu hasa wa 
kiteknolojia kwa nchi na watu 
wake.

Mathalani, hapa nchini kuna 
taasisi kama Tume ya Say-
ansi na Teknolojia (COSTECH) 
yenye dira inayoelezea kuwa 
mwongozaji ama mtoaji wa 
ubunifu katika sayansi na 
teknolojia kwa ajili ya maen-
deleo endelevu.

COSTECH ina jukumu, 
pamoja na mengine, kueneza, 
kuratibu, kufuatilia na ku-
tathmini utafiti wa kisayansi 
na maendeleo ya teknolojia 

na kuwezesha ushirikiano 
katika ngazi za kitaifa, ki-
kanda na kimataifa kwa 
kadri ya maeneo husika.

Kwa mujibu wa 
taarifa inayopatikana 
kwenye mtandao wake, 
COSTECH mamlaka 
ya kupata, kuhifadhi, 
kusambaza na kuzien-
eza taarifa za kisay-

ansi na teknolojia kwa 
umma.

Ni kwa mukhtadha 
huo, COSTECH inakuwa 

moja ya taasisi muhimu 
katika ubunifu wa 

teknolojia na katika masu-
ala mengine ya maendeleo. 

Ni mwendo wenye azma 
njema ingawa bado kuna-

hitajika kuzidi kujifunza kwa 
waliopiga hatua kama Korea 
Kusini.

Kwa maana mafanikio 
ya Korea Kusini, nchi 

ambayo takwimu 
zinaonyesha 

kuwa ka-
tika 

Na Mashaka Mgeta

K
OREA Kusini imeen-
delea kushika nafasi 
ya kwanza ya ubunifu 
unaokuza uchumi na 

maendeleo kwa kipindi cha 
miaka mitano mfululizo, kwa 
mujibu wa tathmini ya ubuni-
fu inayofanywa na taasisi ya 
Bloomberg ya Marekani.

Ripoti ya tathmini hiyo 
iliyofanyika mwaka jana 
na kuchapishwa Januari 
22, mwaka huu, imetumia 
takwimu zilizokusanywa ku-
toka mashirika ya kimataifa 
yakiwamo Benki ya Dunia 
(WB), Shirika la Fedha la 
Kimataifa (IMF) na Shirika la 
Ushirikiano wa Kiuchumi na 
Maendeleo (OECD).

Kampuni ‘iliyoibeba’, Korea 
Kusini katika tathmini hiyo 
ni Samsung, inayojishu-
ghulisha na uzalishaji wa 
bidhaa mbalimbali hususani 
za kielektroniki zinazotumia 
sayansi na teknolojia bunifu. 

Tathmini ya Bloomberg, in-
aonyesha kuwa tangu kuanza 
kwa kipindi cha millennia, 
nembo ya biashara ya kam-
puni hiyo, imetumika kwa 
makubaliano ya kibiashara 
kwenye mataifa makubwa 
hasa Marekani kuliko ilivyo 
kwa kampuni nyingine, 
isipokuwa IBM.

Tathmini ya Bloomberg 
iligusia maeneo saba yaki-
wamo utafiti na maende-
leo, utengenezaji bidhaa, 
kampuni zinazojihusisha na 
vifaa vya teknolojia ya juu, 
kiwango cha usaili katika 
sekta ya elimu na watafiti na 
shughuli zinazohusiana na 
hatimiliki.

Katika tathmini hiyo, Korea 
Kusini imeshika nafasi ya 
kwanza katika kundi la hati-
miliki na nafasi ya pili katika 
utafiti na maendeleo na 
ongezeko la thamani katika 
uzalishaji wa bidhaa.

Pia imeshika nafasi ya 
21 katika uzalishaji, ikitoka 
nafasi ya 32 iliyokuwapo 
katika taarifa iliyotolewa 
mwaka jana.

 “Serikali ya Korea Kusini 
itajitahidi kufanikisha hu-
duma za uzalishaji wa ndani 
ya nchi ambao ni mdogo ku-
liko wa sekta ya viwanda ili 
iweze kuboresha ndani ya 
kipindi mahususi,” taarifa 
ya Wizara ya Fedha ya 
nchi hiyo imesema baada 
ya kuchapishwa taarifa ya 
Bloomberg.

Tathmini hiyo inao-
nyesha kuwa Korea 
Kusini imefuatiwa 
na Sweden iliyopata 
alama 84.7, Singa-
pore ikisogea kutoka 
nafasi ya sita hadi 
ya tatu kwa kuwa na 
alama 83.05 wakati 
Japan ikishika 
nafasi ya sita kwa 
alama 81.9.

Marekani am- Rais wa Korea Kusini, Moon Jae-In. PICHA: MTANDAO

Korea Kusini na somo kwenye 
ubunifu Tanzania ya Viwanda
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MAKALA

Ndiyo 
maana India 
inapendelea 
zaidi kuleta 
mazingira 
mapana ya 
kutengwa 
kwa Pa-
kistan ki-
mataifa, 
huku ikig-
waya ku-
chukua 
hatua za 
wazi za 
kijeshi dhidi 
ya jeshi la 
Pakistan 
au kambi 
yoyote ya 
kigaidi.

Na Ani Jozeni

K
UNDI la kigaidi la Jaesh e-Mo-
hammad la Pakistan, ambalo 
kinadharia limepigwa maru-
fuku lakini ni moja ya makun-

di ya siasa kali yenye nguvu nchini 
humo limeifikisha nchi hiyo kukar-
ibia kuingia vitani na India, baada ya 
shambulio la kujitolea mhanga jimbo 
la Kashmir, ambako zaidi ya wanajeshi 
40 wa India walikufa. 

Ni hali ya uchokozi wa kudhamiria 
wa kundi hilo la kigaidi linalojua kuwa 
lina maeneo linayoshika nchini humo, 
sawa na makundi mengine kama 
Taliban iliyo na nguvu Afghanistan na 
Pakistan, na hivyo serikali haiwezi ku-
chukua hatua yoyote. 

Isitoshe, kuiingiza Pakistan vitani 
na India, hata kwa kiasi tu, kutasaidia 
ugaidi kupata nguvu zaidi.

Pamoja na kuwa demokrasia ina-
shamiri India na kwa kiasi kikubwa 
nchini Pakistan vile vile, nchi zote 
mbili zina makundi ya kigaidi yenye 
sura tofauti, huku vyama vya kisiasa na 
makuhani wengi wakiwa na mahusi-
ano ya wazi na makundi hayo. 

Pakistan kwa mfano ni nchi ili-
youndwa kwa kuigawa Himaya ya In-
dia ya wakati wa ukoloni ili Waislamu 
wawe na nchi yao na Wahindu wata-
wale India, licha ya kuwa katika miaka 
iliyofuata, India ilibaki kuwa taifa lenye 
idadi kubwa zaidi ya Waislamu kuliko 
kwingine, hata Indonesia. 

Tangu iundwe Pakistan wakati In-
dia ikifikia uhuru mwaka 1947, mzozo 
wa mpaka haujaisha, kwani eneo la 
Jammu na Kashmir Kaskazini ya India 
limegawanyika kidini, likagawanywa 
kwa tabu nchi hizo zikivutana liwe la 
nchi ipi.

Wakati nchi zote mbili zinatishiwa 
na ugaidi na zina makundi tofauti, In-
dia ina makundi maridhawa ya kigaidi 
ambayo yanashambulia taasisi za nchi 
au za usalama nchini humo, wakati 
makundi ya Pakistan yanapenda zaidi 
kushambulia India ili kurudisha mae-
neo Pakistan inayotaka. 

Wachunguzi wa habari wanasema 
serikali ya Pakistan kwa miaka mingi, 
licha ya kuwa na mawaziri wakuu to-
fauti, kwa jumla haipendi kuchukua 
hatua kwa vikundi vya kigaidi vina-
vyofanya mashambulio nchini India 
kwani nchi hizo ni maadui wa jadi. 

Wakati India inatafuta njia ya kujibu 
shambulio hilo, Pakistan ilionya kuhu-
su kuchukua hatua za kijeshi, ikataka 
majadiliano.

Maofisa wa kijasusi na kidiplomasia 
wa Marekani wanasema kuwa kitengo 
cha ujasusi cha jeshi la Pakistan (ISI - 
Inter-Services Intelligence) ambacho 
kinafahamika kwa ukaribu wake na 
vikundi vya kigaidi nchini humo, kili-
husika katika shambulio hilo. 

ISI walilaumiwa sana na Marekani 
mwaka 2011 wakati Marekani ilipo-
fanya shambulio la makomandoo wali-
oshuka kwa helikopta katika nyumba 
alikokuwa amejificha gaidi nambari 
moja, Osama bin Laden huku operesh-
eni hiyo ikiangaliwa na Rais Barack 
Obama na mawaziri, wasaidizi wakuu 
wa masuala ya ulinzi na usalama Ikulu. 

Nyumba hiyo ilikuwa kando kando 
ya kambi ya chuo kikubwa cha kijeshi.

Wakati siku 10 zilikuwa zimeshapita 
bila hatua kuchukuliwa dhidi ya kundi 
hilo au Pakistan kama nchi, wachungu-
zi wa habari walisema kuwa ni lazima 
Pakistan iadhibiwe kwa shambulio 
hilo. 

Ingekuwa ni kundi hilo limefanya 
shambulio kivyake na hakuna ushahidi 
kuwa jeshi au taasisi tanzu zilihusika, 
India ingeangalia kama inaweza kufan-
ya shambulio la anga dhidi ya maskani 
ya vikundi vya kigaidi karibu na mpaka 
wa Jammu na Kashmir, kama ilivyopa-
ta kufanya awali. 

Inaweza pia kuchukua hatua kama 
hiyo lakini kuna uwezekano wa kul-
ishambulia jeshi la Pakistan ili serikali 
ya nchi hiyo itambue kuwa kuunga 
mkono ugaidi pia kuna gharama.

Shambulio hilo linaonekana ku-
ingilia kati ratiba za kisiasa za nchi 
hizo mbili kwa njia tofauti, kwani 
kwa upande wa Pakistan inaonekana 

shambulio hilo ni njama za ISI na 
Jaesh e-Mohamad za kuihujumu seri-
kali ya mcheza kriketi mstaafu Imran 
Khan. 

Ingawa aliungwa mkono na jeshi 
baada ya Mahakama kumtia hatiani 
waziri mkuu aliyepita Nawaz Shariff 
ambaye amewahi kutawala miaka ya 
nyuma akaondolewa madarakani na 

jeshi, makundi ya siasa kali ikiwemo 
ISI hawapendi serikali za kiliberali zi-
nazosikiliza nchi za Magharibi.

 ISI imekuwa mwiba katika uhusi-
ano wa Marekani na Pakistan kwani 
ina nguvu sana jeshini na ni swahiba 
mkubwa wa magaidi.

Serikali ya Imran Khan inajua kuwa 
haina ubavu wa kuliingilia jeshi na 
kutafuta wafuasi wa makundi ya ki-
gaidi kwani hatua kama hiyo inaweza 
kumfikisha waziri mkuu huyo kupigwa 
risasi kama alivyouawa waziri mkuu 
Benazir Bhutto akiwa katika vita ya 
wazi na jeshi, kuhusu ugaidi, rushwa, 
n.k. 

Matamshi yake baada ya tukio hilo 
yameonyesha kutochukulia maanani 
kwa kiwango kikubwa uzito wa suala 
hilo, kuuawa kwa askari 40 na zaidi wa 
India kwa shambulio la kukusudia liki-
ungwa mkono na jeshi la Pakistan, au 
taasisi yake mojawapo. 

Lugha ya kufanya majadiliano nini 
cha kufanya maana yake ni kuwa 
mzozo wa msingi wa Jammu na Kash-
mir ndiyo tatizo halisi, msimamo un-
aomaanisha kuwa mradi tatizo hilo 
lipo lolote linaweza kutokea kati ya 
nchi hizo mbili.

India kwa upande wake iko katika 
kipindi cha maandalizi ya uchaguzi 
mkuu, na kama Waziri Mkuu Narendra 
Modi hachukui hatua stahiki dhidi ya 
Pakistan inaweza kutumiwa na wap-
inzani, hasa vikundi vya uzalendo wa 
kupania kuwa ni dhaifu, n.k. 

Tatizo kwa upande wa serikali ya 
India ni kubuni au kufikia tamati ni 
aina gani ya mashambulio yanaweza 
kufikia lengo lake, kwani adui ameta-
wanyika na hakuna uhakika India ina-
taka kutoa somo kwa kundi gani hasa. 

Kama ni Jaesh e-Mohamad hawa-
hitaji somo kwani watafurahi kama 
hali ya utulivu itapungua, mtafaruku 
uongezeke na uzalendo uinuliwe zaidi 
Pakistan, kwani kwa hali hiyo ugaidi 
utafuzu zaidi.

Kwa upande wa pili India ingependa 
serikali ya Imran Khan nchini Pakistan 
iweze kuwa na nguvu kuleta mabadi-
liko jeshini na kwingineko, hivyo hatua 
ya kuanza mashambulizi ya kijeshi 
itailazimisha serikali hiyo kuvielemea 
vyombo na taasisi za ulinzi na usalama. 

Katika hali kama hiyo hakuna mipa-
ngo yoyote ya mageuzi inayowezekana 
hata kama Imran Khan siyo mwanama-
geuzi kivile na alitegemea pia kuungwa 
mkono na jeshi kuingia madarakani. 

Ndiyo maana India inapendelea 
zaidi kuleta mazingira mapana ya 
kutengwa kwa Pakistan kimataifa, 
huku ikigwaya kuchukua hatua za wazi 
za kijeshi dhidi ya jeshi la Pakistan au 
kambi yoyote ya kigaidi.

Katika juhudi za kuitenga Pakistan 
ni wazi Marekani pekee ndiyo inay-
ounga mkono mapendekezo hayo, 
kwani utawala wa Rais Donald Trump 
umeondoa sehemu kubwa ya ushiriki-
ano wa kijeshi na Pakistan kutokana na 
undumila kuwili wa jeshi la Pakistan, 
kupambana na ugaidi na kuusaidia. 

China iliwahi kuzuia juhudi za ku-
litangaza kundi la Jaesh e-Mohamad 
kama kundi la kigaidi katika Baraza 
la Usalama la Umoja wa Mataifa, 
wakati Russia inachukia ugaidi lakini 
uhusiano kati ya nchi hizo mbili una 
mashaka hasa kutokana na ukaribu 
wa serikali ya kiliberali ya Modi yenye 
uhusiano mzuri na Marekani. 

Isitoshe Russia ni mshindani wa 
China katika maeneo kadhaa na 
China imekuza kwa haraka uhusiano 
wake na India, wakati ambapo Russia 
imeshindwa kukuza biashara na India 
kama China na hasa nchi za Magharibi, 
Ghuba au Asia ya Mbali.  

Jumla ya biashara kati ya India na 
Russia ni dola bilioni 10 wakati ni zaidi 
ya dola bilioni 100 biashara na Mare-
kani kwa upande mwingine.

Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi.  PICHA ZOTE: MTANDAO

Waziri Mkuu wa Pakistani, Imran Khan.

Ugaidi wazifikisha 
Pakistan, India 
ukingoni, ila hofu 
ya vita si kubwa
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HABARI MBEYA

RC aibua mkakati 
ujenzi madarasa 
Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, amewaagiza 
watendaji wa vijiji na kata mkoani 
Mbeya, kushirikiana na viongozi 
wa shule kuandaa kanzi data za 
wanafunzi waliowahi kusoma kwe-
nye kila shule ili wasaidie kwenye 
ujenzi wa miundombinu ya shule 
hizo.

Alitoa agizo hilo jana wilay-
ani Chunya wakati wa ziara ya 
kukagua shughuli za maende-
leo ikiwemo ujenzi wa vyumba 
vya madarasa, ujenzi wa vituo 
vya afya na zahanati pamoja na 
kutembelea baadhi ya migodi ya 
dhahabu ili kujua shughuli zinazo-
fanyika.

Chalamila alisema shule zote za 
msingi na sekondari zinatakiwa 
kuwa na orodha ya wanafunzi 
waliowahi kusoma kwenye shule 
husika na kujua waliko ili wakati 
wa ujenzi au uboreshaji wa miun-
dombinu ya shule husika wawe 
wanahusishwa.

Alisema  baada ya kukamilisha 
orodha ya wahitimu wa shule hizo 
ni lazima bodi na kamati za shule 
zifanye kazi ya kuwasiliana nao ili 
kuwashirikisha kwenye shughuli 
za ujenzi.

“Tunataka bodi na kamati za 
shule ambazo zinajua majukumu 
yao, hatutaki bodi za watu ambao 
wanakuja kukaa na kudai posho 
tu, hawa wanafunzi tukichukua Sh. 
5,000 zao au kila mmoja akatu-
changia mfuko wa sementi tutaji-
kuta tunajenga vyumba vingi vya 
madarasa,” alisema Chalamila.

Aidha aliwataka wazazi na 
walezi kushirikiana na viongozi 
wa shule pamoja na serikali katika 
kuboresha mazingira ya shule 
kwa ajili ya watoto wao ili kuinua 
kiwango cha ufauru.

Alisema mwaka huu mkoa wa 
Mbeya ulikuwa unakabiliwa na 
upungufu wa vyumba vya ma-
darasa 143 kwa ajili ya wanafunzi 
wa kidato cha kwanza na kwamba 
kuchelewa kukamilika kwa vy-
umba hivyo pia kulipelekea wa-
nafunzi 6,225 kuchelewa kuanza 
masomo.

Akisoma taarifa ya maendeleo 
ya elimu ya wilaya hiyo, Mkuu wa 
Wilaya ya Chunya, Maryprisca Ma-
hundi, alisema mwaka huu wilaya 
yake ilikuwa na uhaba wa vyumba 
vya madarasa vinne kwa ajili ya 
wanafunzi wa kidato cha kwanza.

Alisema kwa sasa tayari vyumba 
hivyo vilishakamilika na wanafun-
zi tayari wameshaanza kusoma na 
kwamba kwa sasa wanaendelea 
kufuatilia ili kuhakikisha wa-
nafunzi wote waliofauru mitihani 
wanaendelea na masomo.

Alisema kwa upande wa shule 
za msingi wameandikisha wa-
nafunzi wa darasa la kwanza zaidi 
ya 6,000 sawa na asilimia 112 ya 
malengo waliyokuwa wameji-
wekea ya kuandikisha wanafunzi 
5,000.

“Wananchi wengi wana mwamko 
wa kuandikisha watoto wao shule 
kwa sababu ya utekelezaji wa 
sera ya elimu bila malipo, mwaka 
huu tumeandikisha watoto wengi 
kuliko tulivyokuwa tunatarajia,” 
alisema Mahundi.

Aidha kuhusu usimamizi wa 
rasilimali madini za wilaya 
hiyo alisema, wao kama serikali 
watahakikisha wanasimamia na 
kuhakikisha hakuna utoroshaji 
unaofanywa.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Ally Hapi (kushoto), akipokea madarasa mawili yaliyojengwa na benki ya CRDB na madawati 40 kutoka kwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo, Abdulmajid Musa Nsekela, katika hafla iliyofanyika mkoani humo jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

 Na Nebart Msokwa, MBEYA

MWILI wa kijana Frank Kapange (22) 
ambao ulikuwa umetelekezwa kwa mie-
zi minane na siku 26 katika Hospitali 
ya Kanda ya Rufani ya Mbeya na wana-
familia kutokana na mvutano wao na 
Jeshi la Polisi, umechukuliwa na kwen-
da kuzikwa. 

Wanafamilia wa kijana huyo waligoma 
kuchukua mwili huo baada ya kufariki 
dunia katika mazingira ya kutatanisha 
wakidai Jeshi la Polisi linahusika na kifo 
chake hali iliyofanya wapeleke kesi ma-
hakamani kwa ajili ya kusaka haki.

Akizungumza hosptalini hapo jana, 
msemaji wa familia ya Kapange, Ju-
lius Kapange, alisema wameamua ku-
chukua hatua kutokana na uamuzi wa 
mahakama uliowataka wazike ndani ya 
wiki moja kabla ya kufanyika uamuzi 
mwingine.

Kapange alisema mahakama iliamua 
kuwa endapo wangeendelea kugoma 
kuuchukua mwili huo, ingeamuliwa 
Halmashauri ya Jiji la Mbeya kutekeleza 
jukumu la kuuzika, hivyo wakaona 

haitakuwa vyema.
  “Tunaenda kuzika kijijini kwetu 

Syukula, Rungwe. Tumefanya hivi ku-
tokana na amri ya mahakama ambayo 
ilitutaka tuzike ndani ya wiki moja. La-
kini pia tumeona si vyema kuendelea 
kuutesa mwili wa kijana wetu,” alisema 
Kapange.

Hata hivyo, alisema familia haikuri-
dhishwa na uamuzi wa mahakama kwa 
madai kuwa haikuwatendea haki kwe-
nye uamuzi wa kesi hiyo ambayo im-
echukua miezi minane.

Aidha, alisisitiza kuwa kijana wao ka-
tika historia ya maisha yake hakuwahi 
kuwa na matukio ya ovyo na alikuwa 
mtafutaji hali inayowafanya wanafa-
milia kuona kuondoka kwake ni pigo 
kubwa.

Vilevile alisema wanafamilia wa-
naushukuru uongozi wa hospitali ya 
Kanda ya Rufan ya Mbeya chini ya Mku-
rugenzi wake, Dk. Godlove Mbwanji, 
kwa upendo walioonyesha wakati wote 
wa tatizo hilo.

Alisema mwishoni mwa wiki iliyopita 
waliitwa na Dk. Mbwanji na kukaa nao 

kwa ajili ya mazungumzo kisha akawa-
taka wachukue mwili wakazike huku 
akiwasamehe gharama zote za kuhifa-
dhi mwili huo tangu mwanzo.

“Sisi tulienda mahakamani kuomba 
mwili wa mtoto wetu uchunguzwe ku-
tokana na mazingira ya kifo chake kuwa 
ya utata na wala hatukuususa mwili huo 
kama inavyotafsiriwa na baadhi ya watu 
ambao hawatutakii mema,” alisema Ka-
pange.

Alisema kwa sasa wataendelea na 
shuguli zao za kawaida baada ya mazi-
shi na kwamba suala hilo wanaachana 
nalo kutokana na walivyohangaika kwa 
muda mrefu.

Akizungumza kwa njia simu, Dk. Mb-
wanji alisema wameamua kusamehe 
gharama za kutunzia mwili kwa muda 
wote ili kuwasaidia wanafamilia hao 
kupunguza baadhi ya machungu yanay-
owakabili.

Alisema uongozi wa hospitali umeona 
usamehe gharama hizo ili kama wana-
familia hao waliandaa malipo hayo 
wakazitumie fedha hizo kwa ajili ya kue-
ndeshea msiba.

Mwili wazikwa baada ya miezi tisa 

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WANANCHI wa Kata ya Matundasi, 
Chunya mkoani Mbeya, wameomba ku-
rudishiwa eneo lililochukuliwa na seri-
kali kuwa Hifadhi ya Mbiwe maarufu 
kwa jina la Kung’utasi.

  Wakizungumza katika mkutano 
wa hadhara wa kusikiliza kero mbal-
imbali ulioitishwa na Diwani wa Kata 
hiyo, Kimo Choga,  walisema watu 
wameongezeka, hivyo eneo wanaloishi 
halitoshi.

Mmoja wa wananchi hao ambaye ni 
Mwenyekiti wa Mtaa wa Matundasi A, 
Masaga Kaloli, alisema wanatamani 
kwenda kumwona Rais John Magufuli 
kuomba wapewe eneo linalodaiwa kuwa 
la Wakala wa Huduma za Misitu (TFS) 
akidai kuwa eneo hilo halina wanyama.

Alisema katika hifadhi hiyo hata 
kumkuta sungura ni vigumu lakini wa-
nanchi wakifanya shughuli za kilimo 
wanachapwa bakora na maofisa wa TFS 
hali ambayo ni unyanyasaji.

  “Eneo hilo tunalolitaka kwa sasa 

ndilo eneo ambalo miaka ya nyuma tu-
likuwa tunaishi na wakati wa Rais wa 
Kwanza, Mwalimu Julius Nyerere ali-
tangaza Ujamaa, wazazi walijikusanya 
sehemu moja na baada ya hapo serikali 
ikalichukua kama hifadhi,” alisema Ka-
loli. Naye    Anyimike Sakalavi alisema 
eneo hilo linaloombwa  lipo umbali wa 
mita 200 kutoka barabara kuu na ni ra-
hisi wananchi kufanya shughuli zao la-
kini wakithubutu wanakamatwa.

Alisema kutokana na ongezeko kubwa 
la watu ndani ya kata hiyo, wameshind-
wa hata kutekeleza sera ya viwanda kwa 
kuwa hakuna meneo ambayo wanaweza 
kuwekeza kwa kujenga viwanda na kutii 
agizo la Rais Magufuli.

“Kila siku tunaambiwa tuanzishe vi-
wanda sasa kwa hapa wananchi wa Ma-
tundasi hatuwezi kwani eneo ni dogo 
sana, hivyo tunaiomba serikali, eneo 
lililochukuliwa liachiwe kwa wananchi 
tuendeleze shughuli za uzalishaji,” alise-
ma Sakalavi.

Diwani wa Kata hiyo, Choga alisema 
suala hilo limekuwa ni kero pia kwake 

japo amekuwa akilizungumza kila siku 
kwenye vikao vya baraza la madiwani 
ili  kusaidiwa.

Alisema amejitahidi kuonana na 
maofisa wa mistu kuzungumza nao juu 
ya eneo hilo kutwaliwa kwa wananchi 
lakini imekuwa vigumu kwa kuwa toka 
Rais Magufuli atoe kauli hiyo ya kuzifuta 
hifadhi zisizokuwa na maana bado hau-
jatolewa.

Choga alisema eneo linaloombwa 
na wananchi awali lilikuwa likitumika 
kama makazi na hadi sasa bado kuna 
misingi ya nyumba, makaburi, mbaki 
ya nyumba na mashamba ambayo wa-
nanchi walikuwa wakilima kabla hawa-
jahamishwa.

“Ukweli kwa sasa eneo hili la Matun-
dasi ni dogo sana kwani kuna ongezeko 
kubwa sana la watu na mifugo hivyo kwa 
sasa wakulima wamekuwa wakigomba-
na kila siku na wafugaji huu ya maeneo 
ya kulima na kufugia na hata wachim-
baji wamekuwa wakifanya shughuri 
zao katika maeneo ya makazi,” alisema 
Choga 

Waomba kurudishiwa eneo la hifadhi
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Changamoto 
za mazingira 
ya biashara 
zatajwa
Na Augusta Njoji, DODOMA

MKURUGENZI  Msaidizi, Idara 
ya Maendeleo ya Sekta Binafsi na 
Uwekezaji Ofisi ya Waziri Mkuu, 
Christopher Mramba, amesema 
utitiri wa kodi, leseni, vibali na 
ada ni miongoni mwa maeneo 
yenye changamoto katika ubore-
shaji wa mazingira ya biashara 
nchini.

Hata hivyo, alisema serikali 
imeanza kuboresha mazingira 
hayo kwa kuondoa na kufuta tozo 
mbalimbali.

Mramba alitoa kauli hiyo mwis-
honi mwa wiki katika Mkutano 
wa Makatibu Wakuu na Watendaji 
Wakuu wa taasisi zinazotekeleza 
mpango kazi jumuishi wa kubore-
sha mazingira hayo uliofanyika 
jijini hapo.

Mpango huo ni wa kipindi cha 
miaka mitatu kuanzia mwaka wa 
fedha 2018/19 hadi 2020/21 na 
umeandaliwa na wizara, taasisi za 
serikali na sekta binafsi kwa kush-
irikiana na mtaalamu mwelekezi 
ambaye ni Taasisi ya Utafiti wa 
Kiuchumi na Kijamii (ESRF).

Akizungumza katika mkutano 
huo ambao utekelezaji wa mpango 
kazi huo unaratibiwa na Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Mramba alisema 
eneo hilo ndio linaloiangusha 
serikali.

“Hili ndio eneo linalotuangusha 
sana hata katika taarifa ya mwaka 
huu ya wepesi kwenye ufanyaji 
biashara mtaona ni eneo linalohi-
taji kufanyiwa kazi sana,” alisema.

“Kwasababu sheria na kanuni 
zinazoweka kodi, leseni, vibali, 
na tozo mbalimbali zote pengine 
zimepitwa na wakati na bado tu-
nazishikilia kwa wale ambao tupo 
upande wa serikali,” alisema.

Aidha, alisema serikali ya awa-
mu ya tano imeendelea na jitihada 
za kuboresha mazingira ya bi-
ashara na uwekezaji nchini ikiwa 
ni nyenzo muhimu ya kufikia 
malengo ya kujenga uchumi wa 
viwanda na kuwa nchi ya kipato 
cha kati ifikapo mwaka 2025.

Akifungua mkutano huo, Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu Sera, 
Uratibu na Uwekezaji, Dorothy 
Mwaluko, alisema watapokea 
taarifa kutoka kwa mtaalamu 
mwelekezi na kujadili.

“Tujadili kwa uhalisia wake, tuna 
tatizo kubwa sana siogopi kusema 
na wala simung’unyi maneno, 
kwamba kuna tatizo la kufunika 
funika huu ni mpango kazi utaen-
da kutekelezwa,” alisema.

Mwaluko aliongeza: “Usije 
ukafurahia umeweka malengo ya 
kutufurahisha wakati kiuhalisia 
hilo lengo hutakaa utimize, ji-
angalie sana katika nyumba yako 
una uwezo wa kutekeleza kitu 
gani kiuhalisia, tusipende kukuza 
mambo wakati hatuna uwezo, 
tuende mdogo mdogo safari ni 
ndefu.”

Alibainisha kuwa suala la 
kuweka mambo makubwa halafu 
mwisho hayaendi sawa hatarajii 
litokee kwenye mkutano huo.

“Tusipende kukuza mambo 
tufanye mambo kwa uhalisia wetu 
kuhakikisha kunakuwa na mazin-
gira wezeshi ya kufanya biasha-
ra,” alisema.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Mhandisi Joseph Nyamhanga, akifungua mkutano wa ma-
boresho ya programu ya usimamizi wa fedha za umma, ulifanyika jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Ma-RAS watakiwa kusimamia makusanyo

Na Paul Mabeja, DODOMA

 WATUHUMIWA watano wa kesi ya 
uhujumu uchumi wamefikishwa katika 
Mahakama ya Wilaya ya Dodoma na 
kusomewa mashtaka 19 yanayowakabili 
likiwamo la kughushi risiti za mashine 
za kielektroniki (EFD) na kuisababishia 
serikali harasa ya zaidi ya Sh. milioni 
700. 

Akisoma maelezo ya kesi hiyo mbele 
ya Hakimu Mkazi Mfawidhi wa mahaka-
ma hiyo, Anord Kirekiano, Mwendesha 
Mashtaka kutoka Ofisi ya Mkurugenzi 
wa Mashtaka Mkoa wa Dodoma, Salome 
Mgesani, aliwataja washtakiwa katika 
kesi hiyo kuwa ni Baldi Mushi, Jerome 
Mushi, Arif Said, Kasiki Mtiso na Kelvin 
Mbando.

Alidai Septemba 8, 2018 na Februari 4, 
2019, washtakiwa namba moja hadi tatu 
wote kwa pamoja walifanikiwa kufanya 

mpango wa uhalifu kwa kughushi risiti 
bandia za EFD zenye thamani ya zaidi ya 
Sh. milioni 700.

Aidha, alisema washtakiwa hao pia 
mnamo Februari 3, 2019, katika maeneo 
ya kisasa walikutwa wakifanya udan-
ganyifu kwa kughushi risiti bandia za 
mashine za kielektroniki.

Katika kesi hiyo washtakiwa wawili 
ambao ni Kasiki Mtiso pamoja na Kelvin 
Mbando, walikuwa wakitetewa na Wakili 
wa Utetezi Godfrey Wasonga ambaye al-
imwomba hakimu wateja wake wapa-
tiwe dhamana kutokana na makosa yao 
kutohusisha na uhujumu uchumi.

Wasonga alisema wateja wake waliku-
wa ni mawakala wa mashine hizo kutoka 
kampuni ya Complynx Supply na katika 
makosa hayo 19 hakuna sehemu ambayo 
imeonyesha mtuhumiwa namba nne na 
tano wanakabiliwa na kosa la uhujumu 
uchumi.

Katika majadiliano hayo, mwendesha 
mashtaka wa serikali alimweleza hakimu 
huyo kuwa kutokana na kesi hiyo ku-
letwa mahakamani hapo kwa kosa la 
uhujumu uchumi, washtakiwa wote ha-
wapaswi kupatiwa dhamana.

Hata hivyo, Hakimu Kirekiano, aki-
jibu hoja hizo alisema kuwa pamoja na 
kuwa mahakama hiyo bado haijapata 
kibali cha kusikiliza kesi hiyo kutoka kwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka, Mahakama 
haiwezi kuzuia haki zingine kuendelea 
kutolewa.

“Kama inaonekana kuwa kuna mtu 
anayo haki ya kupata dhamana basi tara-
tibu zifuatwe, lakini kwa suala la dhama-
na kwa washtakiwa hawa wawili inabidi 
mfanye utaratibu Mahakama Kuu muone 
jaji sio katika mahakama hii,” alisema.

Hakimu huyo aliahirisha kesi hiyo hadi 
Machi 8, mwaka huu.

Watuhumiwa wa kughushi 
risiti za EFD mahakamani 

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

MAKATIBU Tawala wa mikoa nchini 
(RAS), wametakiwa kusimamia kwa ka-
ribu makusanyo kwenye mamlaka zao za 
serikali za mitaa.

Agizo hilo lilitolewa  jana na Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi), Joseph Ny-
amhanga, wakati wa kufungua mkutano 
wa siku moja wa wasimamizi wa progra-
mu ya maboresho ya usimamizi wa fedha 
za umma nchini, uliofanyika jijini hapo.

Nyamhanga alisema pamoja na kusi-
mamia, lakini wanatakiwa kudhibiti 
matumizi yote.

“Tumeona maeneo mengi kuna upun-
gufu kwenye ukusanyaji wa mapato ya 
fedha za ndani, hivyo ninawataka maka-
tibu tawala wote wa mikoa kuhakikisha 
mnasimamia ukusanyaji wa mapato yote 
ya fedha za serikali kwenye maeneo 

yenu,” alisema.
Nyamhanga alisema mpango huo ni wa 

miaka mitano na ulianza kwenye bajeti 
ya 2014/2015, unatarajiwa kufikia mwisho 
mwaka 2022.

Alisema lengo la serikali kuanzisha 
mpango huo ilikuwa ni kudhibiti mapato 
yote ya serikali yanayokusanywa kwenye 
maeneo mbalimbali nchini na matumizi 
yake.

Naye, mwenyekiti mwenza wa wadau 
wa maendeleo wanaochangia mpango 
huo kutoka DFID, Oliver Blake, alisema 
wanaishukuru serikali ya awamu ya tano 
inayoongozwa na John Magufuli kwa ku-
fuatilia mapato na matumizi ya fedha za 
serikali.

Blake alisema wadau wanaridhishwa 
na matumizi ya fedha zinazotolewa na 
wadau, hivyo watumishi wengine wana-
takiwa kuunga mkono serikali kwa ku-
dhibiti mapato yote.

Aidha, alisema mikutano hiyo ina lengo 
la kukaa pamoja na kujadiliana ili kubaini 
changamoto zilizojitokeza na mafanikio 
ya mpango huo.

Kwa upande wake, Mkurugenzi Msaid-
izi anayeshughulikia fedha za Serikali za 
Mitaa, Shomari Mukhandi, alisema tangu 
kuanzishwa kwa mpango huo wa maku-
sanyo serikali kwa njia ya kielektroniki 
umesaidia kuongeza mapato.

Alisema makusanyo ya serikali yame-
kuwa yakipanda mwaka hadi mwaka 
kutoka mifumo hiyo na mwaka jana ma-
pato ya halmashauri nchini yalikuwa Sh. 
bilioni 687 yamepanda hadi kufikia zaidi 
ya Sh. bilioni 735 katika bajeti ya mwaka 
2018/19.

Alitaja faida nyingine ya mfumo huo 
wa ukusanyaji mapato kwa njia ya kiele-
ktroniki umewezesha asilimia 90 ya hal-
mashauri nchini kupata hati safi kwenye 
ukaguzi wa mahesabu.
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar 
imesema ina imani na asasi za kiraia 
kutokana na mchango wao mkubwa wa 
kuleta maendeleo.

Akifungua kongamano la tatu la asasi 
za kiraia, Makamu wa Pili wa Rais, Balo-
zi Seif Ali Iddi, alizitaka asasi hizo kuwa 
na imani na serikali kwa kuwa na imani 
ya dhati ya kuweka mazingira mazuri 
kwa asasi hizo katika kutekeleza maju-
kumu yao kikamilifu.

“Ni matarajio ya serikali kuwa asasi 
za kiraia pamoja na wadau wengine 
wataitumia fursa hii ya kukutana kati-

ka kongamano hili kutoa michango na 
maoni mazuri yatakayoleta mabadiliko 
chanya ya nchi yetu,” alisema Balozi 
Iddi.

Alieleza kuwa hivi sasa ushirikiano 
uliopo baina ya asasi za kiraia na seri-
kali uko katika hali nzuri, kwa kuwa 
asasi hizo zimekuwa zikishiriki katika 
utengenezaji wa sera mbalimbali za ki-
taifa.

Alisema ni vyema asasi za kiraia zi-
kajipanga na kushiriki

kikamilifu katika kufanikisha suala la 
ugatuzi wa madaraka mikoani.

“Naelewa kwamba baadhi ya asasi 
za kiraia ni wajumbe wa mabaraza ya 

wadi na kamati za mashauriano za she-
ria, kuwamo kwenu katika vyombo hivi 
kutasaidia kuwasilisha mawazo ya wa-
nanchi katika maamuzi yenye manufaa 
kwa taifa,” alisema.

Akitoa mada katika kongamano hilo, 
mwanaharakati Salma Maulid, alisema 
asasi za kiraia sio kazi yake kushiriki-
ana na serikali bali zinapaswa kufanya 
kazi zaidi na jamii kulingana na lengo 
la asasi hizo.

Alieleza kuwa kazi za asasi ni kuko-
soa na kusaidia jamii katika

kuelekea kwenye maendeleo ambayo 
wananchi wanahitaji kupewa elimu juu 
ya majukumu ya asasi za kiraia na nam-

na ya utendaji wa kazi zake.
Alisema bado inaonekana uelewa ni 

mdogo katika jamii na ndio maana wa-
nashindwa kuzitumia asasi za kiraia ka-
tika kazi zake.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mtendaji wa Mwamvuli wa asasi za 
kiraia Zanzibar (ANGOZA), Hassan 
Khamis Juma, alieleza kuwa asasi hiyo 
itashirikiana na asasi za kiraia katika 
kuihamasisha jamii kuwapa nafasi wa-
nawake kugombea katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2020.

Alisema kuwa wanawake nao wana 
fursa sawa hivyo wasinyimwe haki zao 
ikiwamo ya kijinsia.

SMZ yaziondoa hofu asasi zisizo za kiserikali

Na Rahma Suleiman,   
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar, inatarajia kujenga uwanja wa 
ndege wa kisasa kisiwani Pemba 
utakaoruhusu kutua ndege kubwa.

Rais wa Zanzibar Dk. Ali Mohamed 
Shein, aliyasema hayo Wawi Chake 
Chake Pemba, wakati wa maju-
muisho ya ziara yake kisiwani humo.

Alisema kuwa uwanja huo 
utakuwa wa kisasa na mkubwa 
utakaoruhusu ndege za aina zote 
kubwa kutua katika kiwanja hicho na 
kusaidia usafiri wa anga.

Alisema tayari mchakato wake 
umeanza na ameshatuma

mawaziri 10 kwenda kwa wa-
nanchi wanaoishi katika maeneo ya 
pembezoni mwa uwanja huo waki-
wamo wananchi wa Mfikiwa, Furaha 
na Mvumoni ili wakae tayari ujenzi 
utakapoanza waweze kuondoka ka-
tika eneo hilo na kupewa fedha kwa 
ajili ya mali zao. Dk. Shein alisema 
kuwa tayari upembuzi yakinifu ume-
shafanywa kwa ajili ya uwanja huo 
mpya wa ndege na karibu Sh. milioni 
500 zimetumika

na hivi sasa serikali iko katika 
hatua za kutafuta fedha kwa ajili ya 
kuanza ujenzi huo.

“Niwaombe wananchi kuwa na 
subira hasa wale wanaoishi pemb-
ezoni mwa uwanja huo kwa kuwa 
mtapewa fidia mara tu ujenzi utaka-
poanza,” alisema.

Aidha, Dk. Shein aliwataka wawak-
ilishi wa majimbo yaliyoko katika 
Wilaya ya Chake Chake, Pemba 
kuongeza kasi ya kushirikiana kwa 
kwenda kufanya kazi ili kuwashu-
ghulikia wananchi kwa azma ya 
kutatua changamoto walizonazo.

Dk. Shein pia alieleza kuwa ujenzi 
wa barabara ya Chake Chake-Mkoa-
ni pamoja na barabara ya Chake 
Chake-Wete, azima ya ujenzi huo 
iko pale pale kwa kuwa mchakato 
wake umeanza. Alisisitiza haja kwa 
viongozi wote wa serikali wakiwamo 
maofisa wa vikosi kufanya kazi zao 
kwa uadilifu kwa kufuata taratibu, 
kanuni na sheria zilizopo kwa lengo 
la kuimarisha utekelezaji wa kazi 
zao na kuleta ufanisi zaidi.

Alisema kuwa ziara yake hiyo 
imekuwa na mafanikio kuliko 
changamoto, huku akisisitiza haja 
ya kutekelezwa kwa maagizo yote 
aliyoyaelekeza na kuahidi kufanya 
ziara nyengine baada ya miezi 
minane.

Uwanja wa 
ndege wa kisasa 
kujengwa Pemba

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

KATIBU Tawala Mkoa Mjini Maghari-
bi Unguja, Hamida Mussa Khamis, ame-
wataka watendaji wa Baraza la Manis-
paa na Wilaya ya Magharibi “A” kufuata 
sheria na kanuni za utumishi wa umma 
katika kutekeleza majukumu yao ikiwa 
ni pamoja na utoaji wa huduma bora  
kwa jamii.

Aliyasema hayo wakati akizungumza 
na watendaji wa wilaya hiyo katika 
kikao kilichowashirikisha masheha, 
makatibu tawala na wakurugenzi wa 
manispaa.

Aliwataka watendaji hao kubadilika 
katika kufanikisha majukumu yao kwa 
maendeleo ya nchi sio kwa maslahi yao 
binafsi.

Alisema kuwa kumejitokeza kwa baa-
dhi ya watumishi wa taasisi hizo ku-
kosa uzalendo wa kutekeleza kazi zao 
ipasavyo na kusababisha kurudisha 
nyuma jitihada za serikali katika utoaji 
huduma na kuwaletea maendeleo wa-
nanchi wake.

Alisema serikali za wilaya na mkoa 
hazitawavumilia watendaji wa aina 

hiyo na kama hawawezi kutekeleza ma-
jukumu yao ni bora kukaa pembeni.

Akizungumzia suala la nidhamu ka-
tika sehemu za kazi katibu tawala huyo, 
alisema suala la mahudhurio hususani 
muda wa kufika kazini hauridhishi kwa 
watendaji wa wilaya na manispaa zote 
za mkoa huo.

Aliwataka wafanyakazi hao kuwahi 
kazini kwa wakati na kuondoka kwa 
wakati kama sheria za utumishi wa 
umma zinavyoelekeza.

“Limekuwa ni jambo la kawaida kwa 
watendaji wetu kufika kazini wakati 
wanaotaka na kuondoka kabla ya 
muda ulioelekezwa kama kwamba ha-
wana majukumu ya msingi ya kufanya,” 
alisema.

Hamida aliwaagiza wakuu wa sekta 
wa wilaya na manispaa hiyo

kuwasilisha ripoti za utekelezaji wa 
majukumu ya wafanyakazi

wanaowasimamia kwa kila wiki kwa 
makatibu tawala na wakurugenzi wao 
ili kuona kila mtendaji anatekeleza vy-
ema shughuli zake za kila siku.

Naye Mkurugenzi wa Baraza la Manis-
paa ya Magharibi “A”, Amour Ali Mussa, 

aliwasisitiza wafanyakazi hao kuende-
lea kufanya kazi kwa pamoja ili kuleta 
mabadiliko ya utoaji wa huduma kwa 
wananchi wa manispaa hiyo.

“Kimsingi muda wa majungu, kuse-
mana katika maeneo yetu ya kazi hayal-
eti tija yoyote wala ufanisi katika utoaji 
wa huduma na hiyo siyo dhamira ya 
kuwa mtumishi wa umma utumishi wa 
umma ni kuwa na nidhamu, ushiriki-
ano na utekelezaji mzuri wa kazi ulizo-
pangiwa,” alisema.

Kwa upande wao Makatibu Tawala 
Wilaya ya Magharibi “A”  Mohammed 
Ahmed na Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Magharibi “B” Hamza Ibrahim, waliwa-
taka

masheha kuendelea kuwahudumia 
wananchi kwa ufanisi na kutotumia 
lugha zisizofaa ili kuepusha malala-
miko yasiyokuwa ya lazima.

Walisema kumekuwa na malalamiko 
yanayoripotiwa kwa baadhi ya viongozi 
hao kutokuwa na lugha nzuri kwa wa-
nanchi wanaowaongoza jambo ambalo 
halileti sura nzuri kwa viongozi hao, 
kwa kuwa wao ni wawakilishi wa seri-
kali katika maeneo yao.

Watumishi watakiwa kufuata sheria za utumishi

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi (katikati), akiangalia moja ya bidhaa  ziunazouzwa katika moja ya maduka ya 
Mr Discount,   lililoko Veta, jijini Dar es Salaam jana. Kushoto ni mkurugenzi wa maduka hayo, Mohamed Mansool. PICHA: MPIGAPICHA 

WETU
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  25 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  26 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55    Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Kipindi maalum: Mbio za 
            nyika Moshi
21:30   Kipindi Maalum
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 27 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 

08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Kipindi Maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  28 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Hatua
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Sanaa na wasanii rpt
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Riziki
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 01 March

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Kipindi Maalum rpt - TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  O2 March 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Elininyo
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 03 March  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Kisasi 
            cha utata
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:05   Mizengwe  
21:00   Bongo Movie: Kisasi cha 
            utata 2
22:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  25 Feb

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : Grapes 

            of justice

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues  26 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  27 Feb 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant legacy

14:30   Local Pgm: The Monday  

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  28 Feb

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:
13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant legacy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  01 March 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Brilliant legacy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Brilliant legacy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 02 March

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: 

            Brilliant legacy

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Guantanamero

23:00   Grapes of Justice rpt

01:00   Al Jazeera

Sun  03 March

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes of 

            Justice 

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Brilliant 

            legacy

00:00   Al Jazeera



Buhari aongoza 
mbio za urais Nigeria

Rais wa Nigeria, Muhammadu Buhari (kulia), akiwa na makamu wake Yemi Osibanjo. PICHA: NOVO
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HABARI KIMATAIFA

Jumatano Februari 27, 2019

LAGOS, Nigeria

MATOKEO ya mwanzo yaliotolewa na 
Tume ya Uchaguzi Nigeria (INEC), ku-
toka majimbo mawili kati ya 36, kusini 
magharibi mwa nchi, yameonyesha Bu-
hari anaongoza kwa kiwango kikubwa.

Matokeo hayo yameonyesha kuwa 
katika Jimbo la Ekiti, Buhari anaongoza 
kwa asilimia 58 dhidi ya 40 za mpin-
zani wake Atiku Abubakar, na Jimbo 
la Osun ameongoza kuwa asilimia 49 
dhidi ya 47.

Ushindi wa kwanza wa Abubakar 
ulikuwa katika mji mkuu wa shirikisho 
Abuja, ambako alimshinda Buhari kwa 
tofauti ya kura 108,000.

Buhari mwenye umri wa miaka 76 
na mtawala wa zamani wa kijeshi, 
anawania muhula wa pili kwa ahadi ya 
akupambana na rushwa, huku Atiku, 
mwenye umri wa miaka 72, ameahidi 
kupanua sekta binafsi.

Matokeo yanaonekana kutege-
mea zaidi yupi kati ya wagombea hao 
anaaminiwa na wapigakura kufufua 

CANBERRA, Australia

KARDINALI George Pell wa Kanisa 
Katoliki nchini Australia ame-
kutwa na hatia za unyanyasaji wa 
kingono dhidi ya watoto.

Imeelezwa kuwa Pell aliwafany-
ia unyanyasaji vijana wawili mwa-
ka 1996, lakini amekana kuhusika 
na tuhuma hizo.

Mashtaka dhidi ya Pell yali-
funguliwa tangu Desemba, lakini 
hayakuwekwa wazi kutokana na 
sababu za kisheria.

Pell mwenye umri wa miaka 77 
anatarajiwa kuhukumiwa leo, laki-
ni mawakili wake wanasema kuwa 
watakata rufani hatia hiyo.

Kiongozi huyo wa 
kanisa aliyekuwa ana-
shikilia nafasi ya mwe-
ka hazina, ni miongoni 
mwa viongozi wenye 
nguvu zaidi kanisani.

Pell amekutwa 
na hatia ikiwamo ya 
kumwingilia mtoto 
chini ya miaka 16, na 
hatia zingine nne za 
kuwafanyia vitendo visivyo vya 
kawaida watoto wa chini ya miaka 
16.

Kanisa Katoliki duniani kote 
kwa miaka ya hivi karibuni, 
limekumbwa na kashfa ya 

unyanyasaji wa 
kingono dhidi ya 
watoto, na kudaiwa 
kuwa wamekua 
wakificha masuala 
hayo.

Hata hivyo, Kadi-
nali Pell amekanusha 
kuhusika na matukio 
yote, na kwa sasa yupo 
katika mapumziko 

marefu wakati kesi ikiendelea.
Pell alikuwa katika mwaka wake 

wa kwanza katika kanisa huko 
Melbourne mwaka 1996, alipowa-
fanyia unyanyasaji watoto, baada 
ya kuwaambia kuwa walikunywa 

mvinyo wa kanisa.
Inaelezwa kuwa Pell aliwalazi-

misha kuwafanyia vitendo visivyo-
faa kama adhabu yao.

Kanisa Katoliki lilipata fursa 
ya kusikia ushahidi kutoka kwa 
mmoja wa wahanga wa unyan-
yasaji huo, na kwamba mwathiri-
wa mmojawapo alishafariki.

Kukutwa na hatia kwa Pell 
kumevutia umakini wa watu 
wengi ikizingatiwa, Papa Francis 
ameanza jitihada za kupambana 
na tatizo hilo ikiwamo mkutano 
uliofanyika wiki iliyopita.

Kwenye mkutano huo, Papa 
Francis, alisema “Unyama unao-
tendeka kote ulimwenguni un-

aweza kuja kuwa wa hali ya juu na 
kulikashifu kanisa, kwa sababu tu 
ya kulinganishwa na mamlaka ya 
kimaadili na uaminifu”

Alipochaguliwa mwaka 2013, 
Papa Francis alifanya maamuzi 
ya kuhusiana na unyanyasaji wa 
kingono unaohusisha watawa, 
ambapo alisema bado hatua za 
kutosha hazijachukuliwa kuwashi-
kilia watawa watakaohusishwa na 
unyanyasaji.

Idadi kubwa ya watu huenda 
wakawa wamefanyiwa unyan-
yasaji wa kingono na watawa na 
wakati wote kanisa limekuwa lik-
ishutumiwa kuficha uhalifu huo. 
BBC

Kardinali Katoliki hatiani kwa unyanyasaji kingono

Waziri wa 
Mambo ya Nje 
Iran ajiuzulu
TEHRAN, Iran

WAZIRI wa Mambo ya Nje wa Iran, 
Mohammad Javad Zarif, aliyeon-
goza mazungumzo ya kufikiwa kwa 
makubaliano ya kinyuklia ya mwaka 
2015 kati ya Iran na mataifa mengine 
matano yenye nguvu duniani amejiu-
zulu ghafla.

Zarif ambaye kwa sehemu kubwa 
alifanikisha mazungumzo ya nchi 
yake kufikia mwafaka na nchi za 
magharibi kuhusu mpango wake wa 
nyuklia, hakuweka wazi sababu zili-
zomsababisha kuchukua uamuzi huo.

Zarif alitangaza kujiuzulu na kuli-
omba radhi taifa kwa kuchukua hatua 
hiyo ghafla. Kupitia kwenye ukurasa 
wake wa kijamii wa Instagram, Zarif 
amewashukuru wananchi wa taifa 
hilo na nchi washirika kwa kumwami-
ni huku akiomba radhi kwa kushind-
wa kuendelea na kazi aliyoaminiwa 
na taifa.

Uamuzi wa kujiuzulu umekuja saa 
chache baada ya ziara ya kushtukiza 
ya Rais wa Syria, Bashar Al-Assad, 
mjini Tehran, ambapo inaripotiwa 
kuwa hakuwapo hata katika mku-
tano kati yake na kiongozi wa juu 
wa kidini wa taifa hilo, Ayatollah Ali 
Khamanei pamoja na Rais Rouhani.

Hata hivyo, wabunge wa Iran na 
wenye ushawishi mkubwa wameo-
nyesha kulikataa ombi hilo la Zarif. 

Taarifa iliyoandikwa kwenye 
ukurasa rasmi wa Instagram wa ofisi 
ya rais ilisema “Zarif hatakuwa peke 
yake, serikali itamuunga mkono”.

Zarif mwenye miaka 59, ameitu-
mikia Wizara hiyo ya Mambo ya Nje 
tangu Agosti 2013, na katika kip-
indi hicho amekuwa akikabiliwa na 
shinikizo la mara kwa mara kutoka 
kwa wanasiasa wenye mrengo mkali 
wanaoipinga sera yake ya misimamo 
wa kimahusiano na mataifa ya Ma-
gharibi.

Sababu ya kujiuzulu kwake imeibua 
mjadala kwenye majukwaa ya kijamii, 
huku baadhi wakidai amechoshwa 
na ukosoaji kuhusiana na mkataba 
huo wa nyuklia pamoja na sera yake 
kuelekea mataifa ya magharibi.

Wengine wanadai amekasirishwa 
na namna alivyowekwa pembeni 
katika mkutano na Rais wa Syria, 
Bashar al-Assad. RFI

uchumi wa taifa hilo unaoendelea 
kupambana na athari za mdororo 
wa mwaka 2016.

Waangalizi wa uchaguzi huo wa-
nakosoa kuchelewesha ufunguaji 
wa vituo katika maeneo mengi, 
wakisema ucheleweshaji huo na 
kuahirishwa kwa uchaguzi huo kwa 
wiki nzima viliwakatisha tamaa 
watu wengi kupiga kura.

Ujumbe wa waangalizi wa Umoja 
wa Afrika (AU) katika ripoti yake 
imeeleza kuwa uchaguzi ulifanyika 
kwa amani kwa sehemu kubwa li-
cha ya matukio kadhaa ya vurugu 
na udanganyifu.

Kundi la Situation Room, am-
balo ni muungano wa mashirika ya 
kiraia yaliosimamia uchaguzi huo 
kwa pamoja limeeleza watu zaidi 
ya 39 waliuawa nchini humo siku 
ya kupiga kura.

Mwenyekiti wa kundi la waangal-
izi wa Jumuiya ya Madola, Rais 
mstaafu Jakaya Kikwete, alisema 
kuwa vurugu zilizotokea kwenye 

uchaguzi huo ni suala linalohuzu-
nisha.

“Kumekuwa na ugumu wa ki-
maandalizi, kilojistiki na kiufundi 
katika uchaguzi huu ambavyo tuna-
jua na kuamini kuwa INEC na wa-
dau wote nchini Nigeria watahitaji 
kuvishughulikia, vurugu zinazohu-
siana na uchaguzi na upotevu wa 
maisha vilivyotokea katika maeneo 
kadhaa vinasikitisha. Naamini Nige-
ria inaweza kufanya vizuri zaidi. Vu-
rugu hazina nafasi katika demokra-
sia ya kisasa,” alisema Kikwete.

Naye, Mkuu wa Ujumbe wa 
Waangalizi wa Umoja wa Ulaya 
(EU), Maria Arena, alisema kura 
hiyo ilitatizwa na kosoro za kiu-
tendaji zilizosababisha ugumu kwa 
wapigakura.

Nalo kundi la waangalizi kutoka 
Marekani limesema ucheleweshaji 
wa uchaguzi huo kwa wiki nzima 
umeharibu imani ya umma katika 
mchakato huo na imepunguza ui-
tikiaji wa wapigakura. DW

Ujumbe wa 
waangalizi 
wa Umoja 
wa Afrika 
(AU) katika 
ripoti yake 
imeeleza 
kuwa 
uchaguzi 
ulifanyika 
kwa 
amani kwa 
sehemu 
kubwa licha 
ya matukio 
kadhaa 
ya vurugu 
na udang-
anyifu.



IJUE SHERIA:  SAA 12:30 JIONI

JE, UNAIFAHAMU SHERIA YA DAWA NA CHAKULA INASEMAJE, ULINZI 
WA SHERIA HII NI KWA WATU WA AINA GANI HASA, MAMLAKA GANI INA 
UWEZO WA KUSIKILIZA MASHAURI  YAHUSUYO SUALA ZIMA LA DAWA 
NA CHAKULA, NINI NAFASI YA MAMLAKA YA CHAKULA NA DAWA TFDA 
KATIKA SHERIA YA CHAKULA NA DAWA?. MWANASHERIA LEONARD  
MANYAMA ATAFAFANUA KIUNDANI IKIWA NI SEHEMU YA KWANZA.

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Rais na Mtendaji Mkuu wa 
Shirika la Maendeleo la Japan ( JICA), Ka-
zuhiko Koshikawa, anatarajiwa kufanya 
ziara ya kikazi nchini kuanzia leo hadi 
Machi 3, mwaka huu.

Taarifa iliyotolewa jana na shirika hilo, 
ilisema kuwa katika ziara hiyo, Koshi-
kawa atatembelea baadhi ya miradi in-
ayofadhiliwa na JICA, jijini Dar es Salaam 
na Mkoa wa Kilimanjaro. 

Akiwa jijini Dar es Salaam, taarifa il-
isema anatarajiwa kushuhudia utiaji 
saini wa mradi wa upanuzi wa Barabara 
ya Bagamoyo (kituo cha Mwenge – Mo-

rocco), utakaofanyika kesho (Feb. 28) na 
mkoani Kilimanjaro anatarajiwa kush-
uhudia shughuli mbalimbali za miradi 
ya umwagiliaji na viwanda vya uzalishaji 
mchele (TANRICE), uliopo Moshi Chini, 
Machi Mosi.

JICA ni shirika kubwa duniani linalo-
fanya shughuli zake katika zaidi ya nchi 
150 na kuwa na ofisi zaidi ya 100 duniani, 
Tanzania ikiwa kati ya nchi hizo.

Ofisi ya JICA nchini, ilifunguliwa rasmi 
mwaka 1980, japokuwa misaada ya shiri-
ka hilo kwa Tanzania ilianza kutolewa 
tangu mwaka 1962 kwa makubaliano ya 
washiriki wa mafunzo ya ufundi.

Ushirikiano wa karibu kati ya JICA na 

Serikali ya Tanzania umeendelea kukua 
na kupanuka kwa miaka kadhaa sio tu 
kwenye masuala ya ufundi bali pia mis-
aada mikubwa na mikopo.

Aidha, JICA imetoa kipaumbele katika 
sekta za kilimo, viwanda, maendeleo ya 
miundombinu na uboreshaji wa hudu-
ma za kijamii.

Kati ya miradi mikubwa iliyofadhiliwa 
na JICA ni pamoja na daraja la Selander 
(1980) na daraja la Mfugale Flyover 
(2018).

Miradi inayotekelezwa kwa sasa ni 
pamoja na miundombinu, afya, maji 
na nishati na miradi ya kilimo na 
elimu. 
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Serikali 
yataka  
walemavu  
CHF
Na Happy Severine, SIMIYU

KATIKA jitihada za kuhakikisha 
kuwa wanaoishi na ulemavu 
wanapatiwa huduma za afya 
kikamilifu, serikali imewataka ku-
jiunga na mfuko wa afya ya jamii 
ulioboreshwa (CHF).

Naibu  Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu, anayeshughulikia  masuala 
ya watu wenye  ulemavu, Stella 
Ikupa,  ametoa wito huo akiwa-
taka viongozi wa vyama vya watu 
wenye  ulemavu, kuwahamasi-
sha wanachama wao kujiunga na  
mfuko  huo.

 Ikupa (pichani chini) alitoa wito 
huo jana wilayani Itilima mkoani 
Simiyu,   wakati wa ziara yake ya 
kukagua utekelezaji wa maelekezo 
ya serikali yakiwamo yanayowa-
husu walemavu.

Aliwataka viongozi wa vyama 
hivyo kuwapa taarifa na uhama-
sishaji wa kujiunga na mfuko wa 
CHF ulioboreshwa ili kutunza na 
kulinda afya zao.

Aidha, Naibu Waziri,   aliwaa-
giza maofisa Ustawi wa Jamii na 
Maendeleo ya Jamii kutoa elimu 
vijijini kwa  watu wenye  ulemavu 
kuhusiana na  uundwaji wa vi-
kundi vya ushirika na namna ya 
kutekeleza miradi ya miradi ya 
kujitegemea.

Kwa upande wake, Kaimu Mkuu 
wa Mkoa wa Simiyu, Festo Kiswa-
ga, alieleza kuwa Simuyu imeanza 
kutekeleza miradi mbalimbali ya 
maendeleo, ikiwamo ya kuboresha 
hali za walemavu.

Kwa upande wao viongozi 
pamoja na watu wenye ulemavu 
walioshiriki katika ziara hiyo 
walimwomba Naibu Waziri 
kushughulikia baadhi ya 
changamoto zinazowakabili katika 
maeneo yao.

“Ninaomba serikali itusaidie 
tuweze kupata wakalimani wa 
lugha ya alama ili na sisi wale-
mavu tuweze  kusikia na  kupata 
ujumbe unaokuwa unawasilishwa 
na viongozi wetu kwenye miku-
tano na ziara kama hii ya leo hii.”

Ombi hilo lilitolewa na Mhandi 
Ntobi, Mwenyekiti wa Chama cha 
Walemavu wasiosikia Mkoa wa 
Simiyu.

Bosi wa JICA kuwasili 
Tanzania kukagua miradi

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina (katikati), akiwa na Meneja Mwandamizi Biashara ya Kilimo wa Benki ya NMB, 
Carol Nyangaro, wakati wa kongamano la wadau wa sekta ya maziwa nchini, lililoanza jijini Dar es Salaam jana. Kushoto 
ni Mwenyekiti wa Jukwaa la Wadau wa Maziwa Duniani (GDP), Dk. Margrethe Jonkman. NA MPIGAPICHA WETU 

Anayedaiwa kunajisi mtoto kizimbani
Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MKAZI wa kitongoji cha Kinyo kilichoko 
katika  Kijiji cha Msebehi wilayani  Uvin-
za, Mathayo Juma (28), amepandishwa 
kizimbani kwa kosa la kumnajisi mtoto 
wa kike. 

Halikadhalika, amedaiwa kumlawiti 
na kumbaka mtoto huyo mdogo katika 
matukio matatu tofauti yaliyotokea kati 
ya Desemba na Januari mwaka huu.

Mshtakiwa huyo alisomewa mael-
ezo ya awali jana katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Mkoa wa Kigoma.

Juma  anakabiliwa na mashtaka  ma-
tano ya kubaka na kulawiti mtoto huyo 

msichana mwenye umri wa miaka nane 
na kumsababishia maumivu makali, ki-
tendo ambacho ni kinyume cha sheria.

Mshtakiwa huyo alipandishwa kizim-
bani mbele ya Hakimu Mkazi Mfawidhi 
wa Mahakama hiyo, Flora Mtarania na 
kukana mashtaka .

Hata hivyo aliwekwa mahabusu katika 
gereza la Bangwe baada ya kukosa wad-
hamini.

Akisoma maelezo ya awali Mwendesha 
Mashtaka, Wakili wa Serikali Raymond 
Kimbe, alidai kuwa, Desemba 31 mwaka 
2018, Januari 4 mwaka 2019  na Januari 7 
mwaka huu majira ya usiku katika Kiton-
goji cha Kinyo Kijiji cha Msebehi Wilaya 

ya Uvinza, Mkoa wa Kigoma, mshtakiwa 
huyo alimbaka na kumlawiti mtoto msi-
chana mwenye umri wa miaka nane na 
kumsababishia maumivu makali.

Kimbe aliendelea kueleza kuwa,  
upande wa mashtaka unatarajia kupele-
ka mahakamani mashahidi 10 na vielele-
zo viwili na kuomba tarehe nyingine kwa 
ajili ya kuanza kusikiliza kesi hiyo.

Hakimu Mtarania alikubaliana na 
ombi hilo na kuahirisha kesi hiyo hadi 
Machi 5 mwaka huu kwa ajili ya kuanza 
kusikilizwa.

Aidha, mshtakiwa huyo ataendelea 
kuhifadhiwa mahabusu katika gereza la 
Bangwe.
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LONDON, England 

G
OLIKIPA wa Chelsea, Kepa 
Arrizabalaga, ametozwa 
faini ya mshahara wake wa 
wiki moja na ameomba msamaha 

kwa kukataa kuondolewa uwanjani wakati wa 
mechi ya fainali ya Kombe la Ligi (EFL Cup) 
dhidi ya Manchester City Jumapili.

Chelsea ilifungwa kwa changamoto ya mik-
waju ya penalti 4-3 na Man City wakalitwaa 
taji hilo.

Kipa huyo raia wa Hispania alikataa kuon-
dolewa uwanjani ili kipa wa ziada Willy Cabal-
lero kuchukua nafasi yake katika Uwanja wa 
Wembley.

“Licha ya kwamba hatukuelewana, kwa 

PARIS, Ufaransa 

EDINSON Cavani anapanga ku-
rudi kuichezea Paris Saint-Ger-
main wiki hii, kocha Thomas 
Tuchel amethibitisha.

Mfungaji huyo mwenye re-
kodi ya kufunga mabao hapo 
PSG, aliumia wakati wakishinda 
dhidi ya Bordeaux mapema 
mwezi huu na alikosa mchezo 
wa kwanza wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya hatua ya 16-bora mapema 
mwezi huu dhidi ya Manchester 
United, akijiunga na Neymar 

kwenye orodha ya majeruhi.
Lakini miamba hao wa Ligue 

1, walishinda 2-0 bila ya nyota 
hao kwenye dimba la Old Traf-
ford na sasa Cavani anakaribia 
kurudi.

Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Uruguay jana Jumanne 
hakucheza dhidi ya Dijon 
kwenye mchezo wa robo fainali 
ya Kombe la Coupe de France, 
na Tuchel ana matumaini 
kwamba atakuwapo kwenye 
mechi ya wikiendi baada ya 
kujiunga na kiosi hicho kwenye 

mazoezi.
“Edi atafanya mazoezi na 

sisi wiki hii. Anazungumza 
na madaktari wetu,” alisema 
Tuchel akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Alifanya vizuri kwenye ma-
zoezi na tuko vizuri. Natumaini 
anaweza kucheza Jumamosi 
dhidi ya Caen.”

PSG itacheza na United jijini 
Paris siku nne baada ya mchezo 
dhidi ya Caen, huku Cavani ak-
itarajiwa kucheza kwenye mch-
ezo huo.

Cavani kurudi PSG wiki hii

kujitathamini, nilifanya makosa kwa namna 
nilivyoshughulikia hali hiyo,” Kepa amesema 

katika taarifa rasmi ya Chelsea.
Kocha Maurizio Sarri alisema kwam-
ba yeye na Kepa wamekuwa na ma-

zungumzo mazuri.
Sarri, aliyeondoka kwa hasira 

wakati Kepa alipokataa kutoka 
uwanjani dakika za mwisho za 
muda wa ziada, pia amebaini 

kwamba ‘hawakuelewana’.
Lakini aliongeza: “Kepa 

ametambua alifanya mako-
sa makubwa katika namna 

alivyofanya.
“Ameniomba msa-

maha, amewaomba 
wachezaji wenzake na 
timu nzima kwa jumla 
msamaha. Ni uamuzi 

wa klabu hiyo kumua-
dhibu kwa mujibu wa 

sheria za klabu, lakini bin-
afsi, suala hili limemalizika.

“Uchezaji wa timu nzima kwa jumla, 
ulikuwa ni matumaini makubwa na ni aibu 
kuona namna tukio hili limegubika mchezo 
na jitihada za timu katika fainali iliyokuwa na 
ushindani mkubwa.”

Kepa, ambaye ni mchezaji wa klabu hiyo 
aliyesajiliwa kwa kitita cha pauni milioni 
71, alikaidi jitihada za Sarri kumuondosha 
uwanjani na kumuweka kipa mwenza Cabal-
lero kabla ya Manchester City kushinda kwa 
penalti. 

MANCHESTER, England 

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Manchester United, Wayne Rooney 
ameitabiria Manchester City kutinga fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 
na itakutana na Barcelona.

Mchezaji huyo wa sasa wa DC United, Rooney alishinda taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya akiwa na United mwaka 2008 na anaamini City 
ambayo inajipanga kushinda mataji manne msimu huu chini ya Pep 
Guardiola, inaweza kutinga fainali, ambayo itafanyika jijini Madrid 
katika dimba la Wanda Metropolitano, kwa mara ya kwanza katika 
historia.

“Nitakuwa na Manchester City v Barcelona,” alisema Rooney aki-
iambia DAZN wakati alipoulizwa utabiri wake kwenye fainali ya mi-
chuano hiyo.

“Naweza kukuambia nani nataka awe juu, ningependa Barcelona 
kushinda kama wakiwa wao.”

Rooney akiwa na United walifungwa mara mbili kwenye fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, akisawazisha kwenye mchezo ambao 
baadaye walifungwa 3-1 katika dimba la Wembley mwaka 2011.

Alipoulizwa kuhusu uzoefu wake wakati akikatishwa tamaa mwaka 
2009, Rooney aliongeza: “Nafikiri kile kilikuwa kitu cha kujifunza, 
wakati ambao unapoteza kwenye mechi kubwa.

Rooney: Fainali Ulaya 
ni Man City vs Barca

KEPA 

APIGWA 

FAINI 

CHELSEA
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Mourinho: Nataka kufanya 
kazi na watu ninaowapenda
LONDON, England 

JOSE Mourinho amebainisha kwam-
ba kwa sasa anataka kufanya kazi na 
watu anaowapenda.

Kocha huyo raia wa Ureno ame-
kuwa hana kazi tangu Desemba 
mwaka jana baada ya kufukuzwa 
kule Manchester United.

Mourinho amesema tayari ame-
kataa ofa kadhaa kwa sababu ya 
mtazamo wake na kwamba kwa 
sasa anataka kufanya kazi na watu 

ambao atafurahia kufanya nao kazi.
“Kama ni klabu isiyo na mtazamo, 

siwezi kwenda. Nilikataa kwa 
sababu nilitaka kufanya kazi na 
klabu yenye mtazamo wa juu zaidi,” 
amesema kocha huyo wa zamani 
wa Real Madrid na Chelsea akinuku-
liwa na Gazeti la Telegraph.

“Hicho ni kitu cha kwanza. Na-
taka kuwa na timu ninayoipenda 
na watu ambao ninaowapenda ku-
fanya nao kazi. 

“Nataka kufanya kazi na watu am-

bao nitafurahia kufanya nao kazi, 
ambao naweza kushirikiana nao na 
kuwa na mawazo sawa.

“Nilipata kile nilichokitaka nikiwa 
kule kule Inter Milan. Kuna klabu 
kama hizi. Kwa hakika hii ni kitu 
muhimu zaidi kwa mafanikio ya 
klabu.”

Mourinho aliiongoza United kut-
waa taji la Europa, EFL na lile la 
Ngao ya Jamii, lakini timu hiyo il-
ianza msimu huu vibaya.

Jumatano Februari 27, 2019

Rodgers 
aruhusiwa 
Celtic kutua 
Leicester City
LONDON, England 

BRENDAN Rodgers anatarajiwa kuwa kocha mpya wa 
Leicester City baada ya Celtic kumpa ruhusu ya kufanya 
mazungumzo na klabu hiyo ya Ligi Kuu England.

‘Mbweha’ (Foxes) hao wapo tayari kuziba nafasi ya 
kocha waliyemtimua, Claude Puel, mapema iwezekana-
vyo. Kocha wa Kikosi cha Kwanza, John Kennedy, anaji-
andaa kuchukua nafasi ya kuiongoza Celtic katika mechi 
ya leo ya Ligi Kuu ya Scotland dhidi ya Hearts.

Hata hivyo, kocha wa zamani, Neil Lennon, ndiye 
anayejiandaa kuiongoza timu hiyo hadi mwishoni mwa 
msimu kama raia mwenza huyo wa Ireland Kaskazini,  
Rodgers, atathibitishwa kuondoka.

“Brendan ameainisha kuwa hii ni fursa aliyoihitaji kui-
tafiti zaidi,” Celtic ilieleza katika taarifa yake.

Kocha huyo wa zamani wa Liverpool, Rodgers alikati-
sha kwa kifupi katika mahojiano na BBC wakati alipouli-
zwa kuhusu nafasi hiyo ya Leicester baada ya kuibuka 
na ushindi dhidi ya Motherwell Jumapili.

LUKAKU: NITACHEZA 

POPOTE MAN UNITED

MANCHESTER, England 

R
OMELU Lukaku amesisitiza kwamba 
hajali ni sehemu gani anacheza kwa 
Manchester United, akisema ku-
wapo tu uwanjani ni jambo la hes-

hima wakati kocha Ole Gunnar Solskjaer aki-
pambana kumaliza matatizo ya ushambuliaji. 

Marcus Rashford, Jesse Lingard na Juan 
Mata walipata majeraha dhidi ya Liverpool 
Jumamosi, huku tayari Anthony Martial 

akiwa majeruhi, na Lukaku kwa sasa ndio 
mwenye jukumu la 

kuziba pengo lake. 
Mchezaji huyo 

m w e n y e 
u m r i 

wa miaka 25, ameanza katika mechi 15 za Ligi 
Kuu msimu huu na amefunga mabao 15 yak-
iwa machache zaidi tangu alipoanza kucheza 
kikosi cha kwanza msimu wa 2012/13, lakini 
amesisitiza wiki hii kwamba yupo tayari ku-
fanya kile timu inachokihitaji. 

Akinukuliwa na  ESPN wiki hii, alisema: 
“Kama kocha anataka kunitumia mimi, nita-
fanya kwa hali na mali kuisaidia timu. Tuna 
wachezaji wengi ambao ni majeruhi. Tuna-
takiwa kuwa na morali chanya. Sisi ni  Man-
chester United, na unatakiwa kucheza popote 
ili kushinda.

“Kwa sasa mimi ni mchezaji natakiwa 
kucheza na kufunga, hivyo si tatizo kwangu 
mimi kuisaidia timu na n i n a t a k a 
kufanya hivyo kila mchezo,” 
alisema.



KEPA KAMTOA MACHOZI SARRI 

KOCHA wa Chelsea, Maurizio Sarri alilia kwa kipa Kepa 
Arrizabalaga kwenye chumba cha kubadilishia nguo 
Uwanja wa Wembley kwa kitendo cha mlinda mlango 
huyo kukataa kufanyiwa mabadiliko (‘sab’)kwenye mechi 
ya fainali ya Kombe la Ligi (Carabao Cup). (Sun)

RENNES: TUTAICHAPA ARSENAL

KIUNGO wa Rennes, Clement Grenier, amefunguka 
kuwa wataichapa Arsenal kwenye Ligi ya Europa kama 
walivyoitoa Real Betis raundi ya 32. (Goal)

RODGERS ANUKIA LEICESTER 

LEICESTER City imepiga hatua katika mchakato wa 
kumteua kocha wa Celtic, Brendan Rodgers, kuwa kocha 
wao mpya. (Guardian)

AMPIGIA DEBE SOLKSJAER 

NAHODHA wa zamani wa Manchester United, Gary 
Neville, amesema itakuwa “uasi” Old Trafford kama Ole 
Gunnar Solksjaer hatateuliwa kuwa kocha wa kudumu. 
(Daily Mirror)

YAKOMAA KWA BISSAKA 

 ARSENAL inaongoza mbio za kumsajili beki wa kulia 
wa Crystal Palace, Aaron Wan-Bissaka, 21, na ipo tayari 
kufika dau la pauni milioni 40 zinazotakiwa kutolewa na 
wapinzani wao wa EPL. (Sun)

ICARDI ANASTAHILI UNAHODHA

KOCHA Mkuu wa timu ya Taifa ya Italia, Roberto Man-
cini, amesema Mauro Icardi anastahili kuwa nahodha wa 
Inter Milan. Mancini alimpa unahodha Muargentina huyo 
wakati akiinoa Inter, lakini hivi karibuni mshambuliaji 
huyo alinyang’anywa kitambaa hicho. (Goal)

APUUZA UVUMI LEICESTER

KOCHA wa Burnley, Sean Dyche amepuuzia tetesi 
kuwa anawindwa na Leicester. (Burnley Express)

CHELSEA, UTD KWA ROMAGNOLI

MANCHESTER United na Chelsea zinajipanga kum-
fuata nahodha wa AC Milan, Alessio Romagnoli,. Lakini 
zitakabiliwa na ushindani katika kuipata saini ya beki 
huyo wa kati kutoka kwa mabingwa wa Serie A, Juventus. 
(Calciomercato, via Manchester Evening News)

‘HAKUNA SHIDA NA BALE’

BEKI wa pembeni wa Real Madrid, Sergio Reguilon, 
amesisitiza kuwa hakuna tatizo na Gareth Bale. Uhusiano 
wa Bale na wachezaji wenzake unaonekana kutokuwa 
mzuri kwa sasa. (Goal)

LEEDS KUUZWA ISIPOPANDA EPL

MMILIKI wa Leeds United, Andrea Radrizzani, atahitaji 
kufikiria kuiuza klabu hiyo kama watashindwa kufanikiwa 
kupanda Ligi Kuu England - kwa sababu itamuwia vigumu 
kuiwezesha kwa msimu mwingine kucheza Ligi Daraja la 
Kwanza maarufu kama ‘Championship’. (Daily Mail)

CHELSEA KUMUUZA PALMER

CHELSEA inajiandaa kumpiga bei kiungo Muingereza 
Kasey Palmer kwa pauni milioni nne, licha ya mchezaji 
huyo kutowahi kucheza kikosi cha wakubwa, na Bristol 
City inatazama kuufanya mkataba wake wa mkopo kuwa 
wa kudumu. (Sun)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

TURIN, Italia

K
OCHA Mkuu wa timu ya 
Taifa ya Italia, Roberto 
Mancini, amefunguka kuwa 
nyota wa Juventus, Cristiano 

Ronaldo, msimu huu hana ufanisi 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya kama 
aliokuwa nao kipindi kilichopita, la-
kini anaamini kuwa kwa ujumla ana 
msimu mzuri Italia.

Kocha huyo mwenye 
umri wa miaka 54, pia

 alitoa utabiri wake 
kuhusu ‘Kibibi Kizee’

 hicho cha Turin kutwaa 
taji la Ulaya msimu huu.

Tangu atue Turin, Ronaldo ame-
kuwa chanzo cha kujiamini na kuha-
masisha kikosi hicho, ameisaidia timu 
hiyo kuwa kileleni mwa Ligi Kuu Ita-
lia, Serie A na kuiweka kwenye nafasi 
nzuri Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Aidha, Ronaldo, 34, pia ndiye 

anayeongoza kwa kutupia kwenye 
ligi hiyo akiwa na mabao 19 hadi 
sasa na kinara wa utoaji wa pasi za 
mwisho kwa sasa, lakini ameziona 
nyavu mara moja tu kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya. Nyota huyo wa ki-
mataifa wa Ureno pia ameshalimwa 
kadi nyekundu msimu huu.

Lakini kwa upande wa Juventus, 
imekumbana na kipigo kutoka kwa 
miamba ya La Liga, Atletico Madrid 
katika mechi ya kwanza ya hatua ya 
16-Bora ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
hivyo inakabiliwa na wakati mgumu 
wa kupindua matokeo kwenye mechi 
ya marudiano Italia.

Hata hivyo, licha ya kibarua kigu-
mu kilichopo mbele yao, Mancini 
ameitaka Juventus kutokea nyuma 
ikiwa imefungwa kama ilivyofanya 
dhidi ya Real Madrid msimu uliopita.

Akizungumza na Tiki Taka (kupi-
tia Football Espana), kocha huyo 
alisema, “Juve-Atletico? Wanajua 
itakuwa mechi ngumu. Hakuna ka-
nuni ya kichawi ya kutokea nyuma, 

lakini Juve ni timu yenye uzoefu na 
walitokea nyuma wakiwa wamelala 
3-0 nyumbani dhidi ya Real Madrid 
msimu uliopita.”

Mancini aliongeza kuwa Ronaldo 
bado hajafanya vizuri kwenye mi-
chuano hiyo ya Ulaya, lakini bado 
amefanikiwa “vitu vingi muhimu”.

“Pengine Ronaldo hajafanya kwe-
nye Ligi ya Mabingwa kile alichoki-
fanya wakati uliopita, lakini mara 
zote amefanikiwa vitu muhimu.”

“Anafanya vizuri Serie A. Nadhani 
kwa daraja lake, ni ngumu popote. 
Ligi Italia ni ngumu kama ilivyo Eng-
land na kidogo sana huko Hispania, 
lakini kwangu mimi, anayo msimu 
mzuri.”

Juventus itapaswa kushinda mechi 
ya marudiano kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya wakati itakapoikaribi-
sha Atletico Madrid Machi 12, mwaka 
huu.

Kwingineko, mechi ijayo kwa ‘Bi-
anconeri’ hao ni ya Serie A dhidi ya 
Napoli Jumapili usiku.

‘RONALDO KAPOTEA 
MABINGWA ULAYA’

    Tangu atue Turin, amekuwa chanzo 
cha kujiamini na kuhamasisha kikosi hicho...
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Na Mwandishi Wetu, MOSHI

WAANDAAJI wa mbio za Kiliman-
jaro Premium Lager Marathon 2019, 
wametangaza barabara zitakazo-
fungwa kwa muda fulani Jumapili 
ili kuruhusu mbio hizo kufanyika 
kwa usalama zaidi.

Taarifa iliyotolewa na waandaaji 
hao, ilieleza kuwa tangazo hilo 
limetolewa mapema ili kuwapa 
wakazi wa Moshi nafasi ya kuji-
panga vizuri hasa kwa wale ambao 
watakuwa wakielekea kanisani.

“Waendesha magari na vyombo 
vingine vya moto wanatakiwa 
kuchukua tahadhari kila mara na 
kuendesha taratibu kwa sababu 
barabara zitakuwa na wakimbiaji 
wa mbio tofauti,” ilisema taarifa 
hiyo.

Waandaaji hao walisema Machi 
3, magari kutoka Arusha hayat-
aruhusiwa kupita katika kona ya 
YMCA na mzunguko wa askari 
kuelekea Dar es Salaam kuanzia saa 
12:30 hadi saa 2:30 asubuhi.

Aidha, magari kutoka Dar/ Maran-
gu/Himo hayataruhusiwa kuingia 
Moshi kuanzia saa 12:30 hadi saa 
2:30  na barabara kutoka Machame 
hadi Sokoine itafungwa pale Shanty 
Town kuanzia saa 12 asubuhi.

Kwa mujibu wa waandaaji, 
barabara kutoka Rau hadi Moshi 
itafungwa kwa ajili ya mbio za 
kilomita tano za Grand Malt kuanzia 
saa 1:15 hadi saa mbili asubihi.

Kuhusu maeneo ya kuegesha 
magari, waandaaji hao walisema 
kuna maeneo mawili mashariki 
mwa Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi kwa kupitia barabara ya Uru 
na kuingia viwanja vya MoCU na 
sehemu nyingine ni katika viwanja 
vya Chuo cha Polisi Moshi.

Daladala zitaruhusiwa kushusha 
abiria katika maeneo ya kuegesha 
magari au pembeni mwa barabara, 
lakini barabara ya MoCU kutokea 
Sokoine itafungwa kuanzia saa 12 
asubuhi na daladala zitakazokuwa 
zinatoka upande huo zitalazimika 
kushusha katika kona ya barabara 
za Sokoine na Kilimanjaro.

Katika hatua nyingine, zoezi la 
kuchukua namba linaingia katika 
hatua ya lala salama ambapo kwa 
Moshi linatarajiwa kuanza leo 
(Jumatano) na kesho katika Hoteli 
ya Keys.

Zoezi hilo litafanyika kuanzia 
saa nne asubuhi hadi saa 11 jioni 
na Februari 28 kuanzia saa nne 
asubuhi hadi saa mbili usiku kwa 
ajili ya mbio za kilomita 42, 21 na 
uandikishaji wa kilomita tano.

Wadhamini wa mwaka huu ni 
Kilimanjaro Premium Lager, wakiwa 
wadhamini wa mbio za kilomita 42, 
Tigo mbio za kilomita 21 na Grand 
Malt kilomita tano Fun na wadhami-
ni wa meza za maji KK Security, 
Keys Hotel, Kilimanjaro Water, TPC 
Sugar, Simba Cement, AAR, Kibo 
Palace, Barclays Bank, Precision Air 
na CMC Automobiles.

Na Faustine Feliciane

K
INARA wa mabao Ligi Kuu 
Tanzania Bara (TPL), Salim 
Aiyee, amewatabiria kufanya 
vizuri zaidi washambuliaji 

wa Simba John Bocco na Medy Kagere 
katika kuwania Kiatu cha Dhahabu 
kinachotolewa kwa mfungaji bora wa 
msimu.

Aiyee anayekipiga kwenye kikosi cha 
Mwadui FC ya Shinyanga, aliliambia gazeti 
hili jana kuwa kwa kasi ya wachezaji hao 
pamoja na idadi ya mechi walizonazo in-
atoa nafasi kwao kuweza kufunga mabao 
mengi zaidi.

Alisema washambuliaji
 hao wa Simba wamekuwa
 kwenye kasi kubwa huku

 wakishirikiana vyema
 uwanjani.

“Wako vizuri zaidi kwangu mimi ukilin-
ganisha na washambuliaji wengine, mtu 
kama Kagere ana kasi na anakuja vizuri, 
lakini pia ukiangalia idadi ya mechi am-
bazo timu yao wamecheza utaona wana 
nafasi kubwa zaidi ya kufunga mabao 
mengi kama wataendelea na kasi hii ya 
sasa,” alisema Aiyee.

Aidha, alisema hata mshambuliaji wa 
Yanga, Heritier Makambo si wa kumbeza 

kwenye mbio hizo za kuwania Kiatu cha 
Dhahabu.

Simba imecheza michezo michache 
zaidi ya timu yoyote mpaka sasa ikicheza 
michezo 18 kabla ya mechi ya jana dhidi 
ya Lipuli FC, ikizidiwa kwa michezo saba 
na vinara Yanga.

Wakati, Aiyee akiwaongoza 
washambuliaji wengine kwa kufikisha 
mabao 13, Makambo anamfuata akiwa na 
mabao 12 huku Kagere akipachika mabao 
11 wakati Bocco mwenyewe amefunga 
mabao saba kabla ya mchezo wao wa 
jana ambao Simba walikuwa wakiumana 
na Lipuli FC ya Iringa kwenye Uwanja wa 
Samora, Iringa.

KAGERE, BOCCO 
WATABIRIWA KIATU
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Kili Marathon 
kufunga 
barabara 
Moshi

Wachezaji wa Azam FC, wakipongezana wakati wakishangilia moja ya mabao 3-0 waliyoshinda dhidi ya Rhino Rang-
ers kwenye Uwanja wa Azam Complex, Chamazi jijini Dar es Salaam juzi na kutinga robo fainali ya Kombe la Shirikisho 
maarufu FA Cup. PICHA: BIN ZUBEIRY

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

UONGOZI wa timu ya soka ya Lipuli, 
umeeleza kufurahishwa na uamuzi 
wa kuanza kutumia tiketi za kiele-
ktroniki katika mechi za Ligi Kuu 
Tanzania Bara kwenye Uwanja wa 
Samora mkoani hapa.

Tiketi hizo zilianza kuuzwa juzi 
kwa ajili ya mashabiki kuingia uwan-
jani kushuhudia mchezo wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara kati ya wenyeji Lipuli 
FC dhidi ya mabingwa watetezi, Sim-
ba kutoka jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Mhasibu wa Lipuli FC, Tumaini Lu-
pelo, alisema mfumo huo utasaidia 

sana kudhibiti mapato na vile vile 
utapunguza gharama za ukaguzi wa 
tiketi ambao walikuwa wanautumia 
zamani.

Lupelo alisema anaamini utapun-
guza pia msongamano wakati wa 
kuuza kwa sababu wanaanza kuzi-
uza siku moja kabla ya mchezo hali 
inayosaidia kuhudumia mashabiki 
wengi.

Aliwataka mashabiki wa soka wa 
Iringa kutoa ushirikiano kwa kufuata 
mfumo huo mpya uliotambulishwa.

Lipuli inayofundishwa na Selem-
ani Matola imekuwa moja ya timu 
zinazofanya vizuri na haiko kwenye 
janga la kushuka daraja.

Iringa wafurahia 
tiketi za elektroniki

 P W D L F A PTS

MSIMAMO LIGI KUU BARA

1. Yanga 25 19 4 2 42 17  61

2. Azam 25 14 8 3 33 16 50

3. Simba 18 14 3 1 38 6 45

4. Kinondoni MC 27 9 13 5 31 18 40

5. Lipuli  27 9 11 7 23 21 38

6. Mbao 27 9 9 9 19 24 36

7. Alliance 28 9 9 10 23 29 36

8. Coastal Union 26 7 13 6 25 26 34

9. Mwadui  28 9 6 13 29 30 33

10. Stand United 28 9 6 13 27 35 33

11. JKT Tanzania 27 7 11 9 15 17 32

12. TZ Prisons 27 7 11 9 19 22 32

13. Ndanda 26 8 8 10 17 27 32

14. Ruvu Shooting 28 7 10 11 21 33 31

15. Mbeya City 25 8 6 11 26 29 30

16. Kagera Sugar 26 6 12 8 19 25 30

17. Mtibwa Sugar 24 8 5 11 21 20 29

18. Singida United 25 7 8 10 18 24 29

19. Biashara Utd 26 5 8 13 18 29 23

20. African Lyon 27 4 9 14 16 32 21



   Yainamisha Uwanja wa Samora na kuvunja 
mwiko, kituo kinachofuata ni Algeria...

Simba hizi sasa sifa

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Beki wa Lipuli FC, William Lucian (kushoto), akiwahi kuokoa hatari dhidi ya mshambuliaji wa Simba,  Emmanuel 
Okwi, kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara iliyopigwa Uwanja wa Samora jana na wenyeji kuchapwa 3-1. PICHA: 

SOMOE NG’ITU

Jumatano Februari 27, 2019

Na Somoe Ng’itu, IRINGA

S
IMBA imepiga hadi sifa! Hivyo ndi-
vyo unavyoweza kusema kufuatia 
kukamilisha ratiba ngumu ya siku 10 
kwa kucheza mechi nne za Ligi Kuu 

Bara na kuvuna pointi zote 12 baada ya jana 
kuifumua Lipuli FC kwa mabao 3-1 katika 
mechi kali iliyopigwa Uwanja wa Samora 
mjini Iringa. 

Wekundu wa Msimbazi hao,
 baada ya mechi ya Al Ahly ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika wal-

iyoshinda kwa bao 1-0, walianza 
mechi za Ligi Kuu kwa kuibuka

 na ushindi kama huo dhidi
 Yanga Uwanja wa Taifa Februari

 16 na kisha siku tatu baadaye
 kuichapa African Lyon 3-0 kwe-

nye Uwanja wa Sheikh Amri 
Abeid jijini Arusha.

Februari 22, ikarudi Uwanja wa Taifa na 
kuichapa Azam FC mabao 3-1 kabla ya jana 
kuibuka na ushindi kama huo Uwanja wa 
Samora, ambapo sasa itaingia kambini kuji-
andaa na mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
ugenini Algeria dhidi JS Saoura hapo Machi 

HABARI  UK. 30‘Ronaldo kapotea Mabingwa Ulaya’

9, mwaka huu.
Kama walivyofanya watani zao Yanga 

kwa kuifunga Mbao FC kwenye Uwanja 
wa CCM Kirumba, katika mechi ya jana 
Simba nao wamevunja mwiko kwa kuon-
doka na ushindi wa kwanza mkoani Ir-
inga ikiwa ni msimu wa tatu tangu Lipuli 
iliporejea katika Ligi Kuu.

Simba ambayo imecheza mechi 19 
na bado inaiwakilisha Tanzania katika 
mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika, kwa ushindi huo sasa im-
efikisha pointi 48 wakati Lipuli iliyoshuka 
dimbani mara 27 imebakia pointi zake 38.

Mabao ya kiungo Mzambia wa Simba, 
Clatous Chama yaliwafanya mabingwa 
hao watetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
kwenda mapumziko wakiwa mbele kwa 
mabao 2-1.

Chama alifunga bao la kwanza dakika 
ya tano ya mchezo akimalizia pasi iliyo-
pigwa na Mohamed Hussein ‘Zimbwe Jr’ 
na kuifanya Lipuli iliyoanza mpira kwa 
kukamia kujipanga upya.

Lipuli ilitulia na kufanya mashambulizi 
ya kushtukiza kwenye lango la Simba na 
ilipofika dakika ya 18 ilifanikiwa kusawa-
zisha kupitia kwa Paul Nonga ambaye 
alimalizia vema mpira wa kugongeana 

waliyocheza langoni mwa Simba.
Simba ilitulia na kuanza kujipanga 

upya na hatimaye dakika ya 44 kiungo 
wake Muzamiru Yassin alifanyiwa faulo 
ambayo ilizaa bao la pili lililofungwa na 
Chama aliyepiga mpira uliotinga moja 
kwa moja wavuni.

Mshambuliaji aliyeko katika kasi ku-
toka Rwanda, Meddie Kagere alifunga 
bao la tatu akiwahi mpira aliotanguliziwa 
huku kipa Mohamed Yusuph akiwa am-
etoka katika eneo lake dakika ya 57.

Baada ya bao hilo Lipuli walionekana 
kushindwa kuwa na nidhamu na ma-
tokeo yake beki wake, Paul Ngalema alio-
nyeshwa kadi nyekundu na refa, Floren-
tina Zablon kutoka Dodoma kutokana na 
kumpiga kiwiko John Bocco.

Hata hivyo, wachezaji wa Simba wali-
poteza nafasi mbalimbali za kushambu-
lia baada ya mipira mirefu waliyokuwa 
wakiipiga nje ya “vipimo sahihi” na kum-
ruhusu kipa wa Lipuli, Mohamed kuida-
ka kirahisi au kupotea kwa kutoka nje.

Safu ya kiungo ya Lipuli ambayo iliku-
wa chini ya Seif Karihe, ilijitahidi kuonye-
sha uhai lakini mabeki wa Simba, Paschal 
Wawa, Yusuph Mlipili na Mohamed Hus-
sein ilijitahidi kuokoa mashambulizi yao.

Na Faustine Felician

KIKOSI cha Yanga kinaondoka kesho kwa 
ndege kwenda Mwanza tayari kwa mchezo 
wao wa Ligi Kuu dhidi ya Alliance FC, huku 
kocha Mwinyi Zahera akiwatangazia hali ya 
hatari wapinzani wao hao.

Zahera, alisema ushindi wa bao 1-0 kwenye 
mchezo wao uliopita wa Kombe la FA dhidi 
ya Namungo FC ya mkoani Lindi umewapa 
morali ya juu wachezaji wake na wanaifuata 
Alliance huku wakiwa na uhakika wa ushindi.

“Tunaondoka Alhamisi (kesho), tunafaha-
mu Alliance ni timu nzuri na watakuwa wa-
zuri zaidi wakicheza kwao, tunawafuata kwa 
lengo moja tu la ushindi, tutacheza soka letu 
na kupambana nao,” alisema Zahera.

Alisema kwa sasa michezo yote ya Ligi Kuu 
ni migumu hasa kutokana na kila timu kuka-
mia kupata ushindi kwenye mzunguko huu 
wa pili.

“Ligi ni ngumu sana, kila mchezo kwa 
sasa ni muhimu kwa sababu ukipoteza mch-
ezo unampa nafasi mpinzani wako kuongeza 
pointi kitu ambacho kinaweza kikaleta shida 
baadaye kwenye maamuzi ya ubingwa,” alise-
ma Zahera.

Aidha, Mratibu wa Yanga, Hafidh Saleh, 
alisema kikosi cha timu hiyo kipo kwenye hali 
nzuri na hakuna majeruhi mpya mpaka ku-
fikia jana.

“Tumeanza maandalizi ya safari, hakuna 
mchezaji majeruhi mpya, kila mmoja yupo 
vizuri na tunaendelea na maandalizi kuelekea 
kwenye mchezo wetu,” alisema Saleh.

Kwenye mchezo wa mzunguko wa kwanza 
Oktoba 19, mwaka jana, katika Uwanja wa 
Taifa, Yanga ilifanikiwa kuibuka na ushindi wa 
mabao 3-0 dhidi ya Alliance.

Yanga 
yaitangazia
hatari Alliance 


