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Lugola
ataka
mabasi
kusafiri
saa 24

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Ndani
ya Nchi, Kangi Lugola, amepiga
marufuku Makamanda wa Polisi
wa Mikoa nchini kuyazuia mabasi
yanayotoka mikoa ya Kanda ya
Ziwa kwenda Dar es a Salaam au
kurudi Kanda ya Ziwa kusafiri
muda wa usiku kwa Kisingizio cha
kuofia kuvamiwa na majambazi.

Lugola amesema Jeshi la Polisi
lipo imara na kamwe haliwezi
kucheka na majambazi wala
kuwaonea huruma majambazi na
kwanza kutupangia majambazi
muda gani mabasi yasafiri na ya-
sisafiri, mabasi hayo yanapaswa
kusafiri saa 24.

Akizungumza katika mkutano
ya Neruma, Jimbo la Mwibara,
wilayani Bunda, Lugola alisema
mabasi yanayosafiri kutoka Kanda
ya Ziwa kwenda Dar es Salaam
yasizuiwe Morogoro na yanayoto-
ka Dar es Salaam kwenda kanda
ya Ziwa yasizuiwe Shinyanga kwa
sababu zinazodaiwa za kiusalama.

“Mimi ndiyo Waziri wa Mambo
ya Ndani ya Nchi, hatuwezi
kupangiwa ratiba ya kusafiri
na majambazi, Serikali ya Rais
Magufuli ipo imara, na Polisi ipo
imara, hivyo agizo hili ambalo pia
niliwahi kulitoa lizingatiwe ip-
asavyo, niliagiza majambazi wote
wasambaratishwe, asakwe mpaka
jambazi wa mwisho, akamatwe
kama kuku,” alisema Lugola na
kuongeza:

“Taarifa ya uhalifu inaonyesha
Jeshi la Paolisi limefanya kazi
kubwa ya kupambana na uhalifu
na hasa uhalifu wa majambazi, na
niliwahi kuagiza kipindi hiki si cha
kuwa na huruma na majambazi
ni kipindi cha kuwashughulikia ili
wananchi waishi kwa amani.”

Lugola alifafanua kuwa, nchi
haiwezi kupangiwa na majambazi
muda wa kusafiri, kufanya bi-
ashara, hivyo maelekezo aliyoy-
atoa kwa Jeshi la Polisi liendelee
Kupambana na majambazi popote
walipo nchini.

“Nimeelekeza magari yanayosa-
firi yasizuiwe Morogoro yanapo-
pita muda wa usiku saa nne usiku
na kuendelea, yasizuiwe Shin-
yanga, ili majambzi wajue popote
walipo wapo imara wamejipanga
Vizuri n@a mimi waziri wao nipo
imara kuhakikisha Jeshi la Polisi
l[inawashughulikia majambazi
mmoja baada ya mwingine ili
kuwafanya wananchi katika nchi
yao waendelee kushughulika na
masuala ya kujijengea uchumi ili
Serikali ya Rais Magufuli, iweze
kuwa na uchumi wa kati na ma-
jambazi wote wakamatwe kama
kuku,” alisema Lugola.

Na Mwandishi Wetu

MSAIDIZI wa Waziri wa
zamani wa Mambo ya Nje na
Ushirikiano wa Kimataifa, Ber-
nard Membe, Allan Kiluvya,
anadaiwa kutekwa na watu wa-
siojulikana maeneo ya Mbezi

Mtoa taarifa ambaye ameji-
taja kwa jina moja la Magreth
mkazi wa Jogoo, amejirekodi
kupitia mtandao wa kijamii
akieleza Allan alivyotekwa
na kisha sauti hiyo kuitupia
mtandaoni.

Kamanda wa Polisi wa Kan-
da Maalum ya Dar es Salaam,
Lazaro Mambosasa, alipopigi-
wa simu kuhusiana na tukio

hilo, alisema hana taarifa kama
kuna mtu ametekwa.

“Sina taarifa kama kuna mtu
ametekwa, lakini kama mtu
ametekwa si unaliarifu Jeshi
la Polisi ili wafanye uchun-
guzi, unatuma mitandaoni,
ndiyo maana tunatilia shaka,”
alisema.

Awali, Kamanda wa Polisi
wa Mkoa wa Kinondoni, Mussa
Taibu, alisema tukio hilo ni ji-
pya kwake.

“Ninashangaa sijui kuna
wimbi gani, huyu shetani si-
jui anatoka wapi? Nitafuatilia
kama kuna ukweli wowote ila
kwangu bado halijanifikia,”
alisema Kamanda Taibu.

Katika maelezo yake Ma-

greth aliyojirekodi kuhusiana
na tukio hilo, alidai kuwa ali-
kuwa yeye na dada yake Agnes
pamoja na Allan, katika hoteli
ya Juliana iliyoko Mbezi Afti-
cana.

“Nilikuwa mimi, Allan na
dada yangu mwingine anaitwa
Agnes. Tulikuwa hoteli ya Ju-
liana kule Africana, baada ya
kunywa ulifika muda wa kwen-
da nyumbani, Allan akasema
atatupeleka, si mbali na hapo

Juliana, ni Jogoo kituo kinacho-

fuata. Alitupeleka hadi nyum-
bani, nikashuka na kufungua
geti akaingiza gari akashuka
Allan na dada yangu.

“Allan alitaka kumsalimia
mama yake ambaye wakati

huo alikuwa hajalala. Alimsalimia
wakaongea muda wa kuondoka
aliniambia nimfungulie geiti ili
atoke. Nilifungua na kulifunga,
nilikuwa nimemwomba fedha, si
unajua ile kikaka kaka aniachie
‘pocket money’ (fedha za matumi-
zi) kidogo, akaniambia niende nje
tuongee. Akarudi kinyume ny-
ume, nikafunga geti, nikatoka nje.
Nilipotoka nikasogelea gari lake
kwa mbele ambako Allan alikuwa
anaelekea kulikuwa na gari lil-
ilokuwa likipandisha kwa sababu
kuna kibonde, ilikuwa inaelekea
upande wa kulia alikokuwa Allan,”
alisema.
Magreth aliendelea kusimulia
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Wakazi wa Mji Mdogo wa llula wilayani Kilolo mkoani Iringa, wakichota maji baada ya kukamilika kwa mradi wa maji hivi kar-
ibuni. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

..Chadema yadai viongozi kwa Tundu Lissu kutekwa

Na Enock Charles

CHAMA cha  Demokra-
sia na Maendeleo (Chadema)
kimedai, kutekwa na kuteswa
kwa viongozi na baadhi ya
wanachama wa chama hicho
Jimbo laSingida Mashariki.

Chama hicho kimedai kuwa
kitendo hicho kimefanywa na
vijana wa ulinzi wa Cha-
ma ChaMapinduzi (CCM) cha
Green Guard katika jimbo hilo.

Katibu wa Chadema Kandaya
Kati, Idd Kizota, amedai vion-
gozi hao walikuwa katika ofisi
za chama hicho katika jimbo
hilo katika kikao cha ndani kwa
lengo la kufanya uchaguzi mbal-
imbali wa chama, na baadaye
kuvamiwa na vijana hao na

viongozi

wao wawili kutekwa

doma,

lakini Rajab Jumanne

Wiki iliyopita Mwenyekiti

na kupelekwa kusikojulikana.
“Pia walivunja kioo cha gari
letu moja aina ya Ford Ranger
ingawa dereva alifanikiwa ku-
wakimbia,” Kizota alisema.
Viongozi wanaodaiwa
kutekwa na kuteswa ni Mwe-
nyekiti wa Chadema Jimbo
la Singida Mashariki, Agnesta
Lambat na Diwani wa Kata ya
Misughaa, Jumanne Rajab.
Alisema kwa Agnesta yupo
hospitali ya Benjamin Mkapa
akipatiwa matibabu, huku di-
wani akipatiwa matibabu katika
Hospitali ya Nakiungu mbkoani
Singida.
“Agnesta alikuwa na hali
mbaya zaidi, tulimpeleka Hos-
pitali ya Benjamin Mkapa Do-

yeye tulimpeleka katika Hos-
pitali ya Makiyungu Ukungi,”
Kizota alisema.

KAULI YA JESHI LA POLISI

Akizungumzia madai hayo
ya viongozi wa Chadema, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa
Singida, Switbeth Ngiwike,
alisema  anashangaa ma-
dai hayo ya watu kutekwa
na kuahidi kuwa  Jeshi Ia
Polisi litatoa taarifa kuhusiana
na suala hilo leo.

“Hii lugha ya  kutekwa,
kuteswa sijui inatoka wapi,
tutatoa taarifa kesho kuhusiana
na hilo,” Kamanda  Ngiwike
alisema.

wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), Jaji Semistocles  Kai-
jage, alitangaza ratiba ya ku-
fanyika kwa uchaguzi mdogo wa
ubunge katika Jimbo la Singida
Mashariki Julai 31, mwaka huu.

Jaji Kaijage alisema fomu za
uteuzi wa wagombea zitatolewa
kati ya Julai 13 na 18, mwaka huu
na uteuzi wa wagombea uta-
fanyika Julai 18, alisema kampeni
za uchaguzi zitafanyika kuanzia
Julai 19 hadi 30.

Uchaguzi huo unafanyika ku-
jaza nafasi ya aliyekuwa Mbunge
wa Jimbo hilo, Tundu Lissu,
ambaye amevuliwa nafasi hiyo
na Spika wa Bunge, Job Ndugai,
kwa maelezo kuwa amepoteza
sifa.



Jumatatu Julai 8,2019

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

Ndugai afunguka gharama matibabu yake

Na Mwandishi Wetu

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amesema
anashangazwa na taarifa kuhusu gharama za
matibabu yake alizotumia nchini India, zilizo-
tolewa mwishoni mwa wiki na Baraza la Wa-
zee la Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema).

[jumaa iliyopita, viongozi wa baraza hilo la
wazee, walizungumza na vyombo vya habari
huku wakitaka ripoti ya gharama za matiba-
bu ya kiongozi huyo wa chombo cha kutunga
sheria, iwasilishwe bungeni kutokana na
gharama zilizodaiwa kuwa ni kubwa.

Mwenyekiti wa Baraza hilo, Hashim Issa,
huo na waandishi wa habari kuwa ndani ya
matibabu hayo kuna harufu ya ufisadi.

Issa alidai kuwa matibabu ya Spika Ndugai
yalitumia Dola za Kimarekani milioni 12 na
kwamba huo ni ufisadi uliolenga kuvusha
fedha ambazo ni kodi za Watanzania.

Akizungumza na Nipashe jana kwa njia
ya simu kutoka Kongwa mkoani Dodoma,
Ndugai alisema ameshtushwa na taarifa hizo
ambazo alisema zina lengo la kumchafua ki-
siasa.

“Kwanza ni lazima mtu ajue hizo dola ni
sawa na shilingi ngapi za Kitanzania. Hivi
kuna ukweli wowote kuhusu gharama hizo?
Na wamezipata wapi? Kama ni kweli waji-
ulize kwa mwezi nilikuwa natumia Dola nga-
pi na kwa wiki kiasi gani na kwa siku hivyo
hivyo.

“Naomba niweke wazi kwamba takwimu
hizo ni za kupikwa na kwa nini wahoji sasa
gharama hizo na kudai ni kubwa? Gharama
nilizotumia ni ndogo sana ukilinganisha na
zile za Ulaya kama Ubelgiji anakotibiwa Tun-
du Lissu,” alisema.

Ndugai pia alisema kwa kiasi hicho cha fed-
ha kilichodaiwa kutumika, ni lazima mtu aji-
ulize ni dawa kiasi gani alitumia na matibabu
husika yalihusu nini hadi kufikia kiasi hicho.

Sambamba na hilo, alisema matibabu ya

viongozi na watumishi wa serikali nchini In-
dia yanafanyika katika hospitali za gharama
nafuu ambazo zimeingia mkataba na serikali.
Pia alisema matibabu hayo hufanyika bila ku-
tanguliza malipo na serikali hulipa baada ya
kupatiwa ankara za madai.

“Wanaosema kuwa nimetumia dola mil-
ioni 12 na kwamba kuna harufu ya ufisadi
nawashangaa sana. Kama nilivyosema
gharama hizi ni kwa mkataba na zinalipwa
baadaye, sijui kama serikali imeshalipa. Ni
vyema wakajiridhisha na kauli zao kabla ya
kuwachafua watu,” alisema.

WALIVYOSEMA WAZEE CHADEMA

Issa alisema: “Tunataka kuona ripoti zote
zinawasilishwa bungeni, vikiwamo vyeti vya
matibabu na madaktari walifanya operesh-
eni,” alisema na kudai kuwa Spika Ndugai
alikwenda nchini India kutibiwa ingawa ha-
wajui alikuwa anasumbuliwa na nini.

“Matokeo yake alivyorudi Tanzania akase-
ma ametumia Dola za kimarekani milioni 12.
Maradhi gani hayo? Kafanya operesheni nga-
pi? Alikwenda hospitali ya aina gani mpaka
alipe dola milioni 12. Hakuna duniani, huo ni
ufisadi.

“Hiyo ilikuwa njia ya kuvusha fedha amba-
70 ni kodi za Watanzania kutumia kisingizio
cha maradhi kwenda hospitali, kumbe kavu-
sha fedha,” alidai huku akisisitiza Baraza la
Wazee Chadema, linataka kuona ripoti zote
zinawasilishwa bungeni.

“Ripoti ya Spika Ndugai, tunataka vyeti
vyote vya hospitali, hesabu ya madaktari, ali-
fanyiwa operesheni ngapi. Tunataka hesabu
kamili ya miezi yote ya matibabu kama zime-
fika Dola za kimarekani milioni 12,” alisema.

Hata hivyo, Aprili 14, mwaka huu, Spika
Ndugai akijibu swali la gharama ya mat-
ibabu yake nje ya nchi wakati akizungumza
na waandishi wa habari, hawezi kujua kama
kuugua kwake kumelisababishia taifa fedha
nyingi.

Hospitali maarufu hatihati kufungwa

Na George Tarimo, MAKETE

UONGOZI wa Shirika la Consolata Fathers,
linalomiliki Hospitali ya Ikonda, Makete
mkoani Njombe, umetishia kuifunga hospi-
tali hiyo kwa madai ya kuwapo urasimu un-
aofanywa na baadhi ya taasisi za serikali.

Kwa mujibu wa uongozi huo, changamoto
kubwa zinazotishia kufungwa kwa hospitali
hiyo, ni kutoridhishwa na urasimu wanao-
fanyiwa ikiwamo vifaa tiba wanavyoagiza ku-
toka nje ya nchi, kucheleweshwa kuwafikia
kwa wakati.

Mtawala wa Hospitali hiyo, Padri Alessan-
dro Nava, alisema juzi kuwa jambo hilo na
mengine ambayo yanachangiwa na baadhi ya
taasisi za serikali na kwamba baadhi ya wa-
tumishi wanaweza kuondoka nchini iwapo
hazitatuliwa.

Padri Nava pia alisema kumekuwa na ma-
dai kwamba anaigombanisha hospitali hiyo
na serikali jambo ambalo alisema si kweli.

“Wakati wa Pasaka, nilitaka kufunga hospi-
tali hii kwa sababu kadiri tunavyoendelea ku-
saidia watu, wao wanaendelea kutuangam-
iza tena wameonyesha kwenye vyombo vya
habari hospitali hii na kusema mimi ninagon-
ganisha watu dhidi ya serikali. Kama ni hivyo
basi tufunge tuondoke zetu japo mimi sikuja
Tanzania kugonganisha watu bali nilikuja ku-
saidia,” alisema.

“Nimekutana mara mbili na Rais (wa awa-
mu ya kwanza Julius) Nyerere mwaka 1999
Nairobi nchini Kenya. Walikusanyika wakuu

wa ushirika kutoka duniani kote kujadili
hospitali, karakana na shule mbalimbali zien-
delee au tuache. Nyerere alisema ninyi end-
eleeni kama mlivyokuwa mkifanya zamani.”

Padri Nava aliitaja pia barua ya Mganga
Mkuu wa Mkoa wa Njombe aliyowaandikia
Machi 20, mwaka huu, yenye malalamiko
na maonyo mengi lakini akasema hospitali
wamejibu vizuri na kurudisha majibu kwake
na kuinakili kwenye ofisi mbalimbali iki-
wamo Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi).

Pia alisema aliomba kukutana na Rais John
Magufuli ili kumweleza changamoto hizo na
kwamba akipata nafasi hiyo atamweleza yali-
yo moyoni mwake.

“Nitamweleza kwa uwazi kwamba
Mheshimiwa Rais wewe unajitahidi, nimeo-
na ukisaidia maskini na umesema maskini
lazima tuwasaidie. Sisi tunataka kukusaidia
katika lengo hili lakini mbona wanatuzuia na
kuhoji tusiwasaidie?

“Sasa kama ni kweli yeye atuambiye tuen-
delee au tusiendelee kwa sababu sisi kuacha
hatukufika Tanzania kufanya biashara na
tunataka kuweka vifaa vya kisasa ambavyo
tunaagiza kutoka Ulaya lakini tunaogopa kwa
sababu tunavyoendelea kuboresha hospitali
tunapata vikwazo vingi,” alisema Padre Nava.

Alisema wanataka kuweka mashine za
kisasa na kwamba mashine hizo ziko Ulaya
zinakuja muda mrefu, lakini wanaogopa kwa
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“Labda ningekufa watu wangefurahi. Ka-
tika matibabu yoyote yale, tunawatibu watu
hatuangalii thamani ya mtu na kiwango cha
fedha kilichotumika. Kinachoangaliwa kama
kuna matumizi mabaya ndani ya matumizi
hayo,” alisema.

“Nilitibiwa mwaka 2015/16 na hesabu hizo
ni za 2017/18. Unajua tena mtu akibanwa ana-

tafuta sababu huku na kule. Wanaotibiwa ni
wengi na hospitali niliyokwenda kutibiwa ni
ya kawaida. Nilikutana na Watanzania wa kila
aina, wa aina zote, tunapishana huyu anak-
wenda kwa daktari huyu, mwingine huyu, si-
jawahi kwenda hospitali ya New York (Mare-
kani), Ujerumani, naenda India ambako
ndiko Watanzania wanakotibiwa,” aliongeza.

EMPLOYMENT OPPORTUNIES

EXPERIENCED-DEALERS
TRAINEE DEALER

CASHIERS
ATTENDANTS
WAITRESSES

BAR SUPERVISOR

SECURITY

We are looking for suitable Applicants to fill the above
positions. Applicant should indicate the position interested.

Qualifications: Applicants should be educated of not less
than Form IV and above, with good knowledge of English

and Mathematical calculations.

Minimum age 20 years old.

Attractive salaries and benefits await those to be selected.

All suitable applicants will be contacted for a formal interview.

General Requirements:

Application should be accompanied by:

Detailed CV.

Copies of relevant certificates: Academic and Work

related (if any)

2 passport size coloured photographs
2 names of referees and their tel. numbers
Applicant’s Day-time telephone number.

Letter of Application should be addressed to Casino
Manager and handed to reception desk from 9:am to 4:pm,
at Las Vegas Casino, Ali Hassan Mwinyi Road, Upanga, not

later than 30/07/2019.
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]
Waziri atishia
kumsweka ndani
mkandarasi maji

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WAZIRI wa Maji, Prof. Makame
Mbarawa, ametishia kumweka ndani kwa
siku tano mkandarasi Geofrey QOyao
kutoka Kampuni ya Orientation Con-
struction Ltd. anayetekeleza mradi wa
maji kutoka Ziwa Victoria katika miji
wa Isaka na Kagongwa.

Mbarawa alitoa kauli hiyo jana ali-
potembelea eneo la mradi la Kagogwa
na Isaka kwenye utandazaji wa ma-
bomba.

Profesa Mbarawa amefikia hatua hiyo
kutokana na kusuasua kwa mradi huo
huku mkandarasi huyo akitoa ahadi
za uongo hali iliyosababisha mradi
kushindwa kukamilika.

Alimpatia mkandarasi mwezi mmoja
ili kukamilisha kwa kuandikishana kwe-
nye ofisi ya mkuu wa wilaya mbele ya
kamati ya ulinzi na usalama na kuweka
ahadi ya kukamilisha mradi huo kwa
maandishi.

[lidaiwa kuwa mradi ulipangwa Na Elizabeth Zaya
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nyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salam
(DTIF), Banda la Maliasili na Utalii, Nida na
Rita yakionekana kufurika zaidi.

Japokuwa mabanda yaliyoshiriki katika
maonyesho hayo mengi yake yalikuwa na
watu wengi, lakini mabanda hayo matatu
yalifurika zaidi.

Kila mmoja aliyefika katika mabanda hayo
alionekana kupambana na msukumano kwa
kuhakikisha anapata huduma.

Katika Banda la Nida, wananchi walioho-
jiwa walisema wanafuata huduma ya vitam-
bulisho vya taifa.

Aidha, la Rita pia, wengi walisema wali-
fuata vyeti vya kuzaliwa vyao na vya watoto.

Katika Banda la Maliasili na Utalii, wengi
walisema  wanakwenda kuangalia wany-
ama.

Katika Banda hilo la Maliasili na Utalii,
mbali na kuangalia wanyama, pia wengi wao

banda la Wakala wa Huduma za Misitu Tan-

Waziri wa
Maji, Prof.
Makame
Mbarawa, aki-
zZungumza na
wafanyakazi
wa Mamlaka
va Majisafi

na Usafi wa
Mazingira
Mjini Kahama
(KUWASA),
wajumbe wa
Bodi ya Maji,
jana. PICHA:
SHABAN NJIA

Mabanda ya Rita, Maliasili,
Nida yavuta wengi Sabasaba

zania (TFS) kilichohifadhi mazingira kando
kando ya safu za milima ya maporomoko ya
maji.

Pia banda hilo ndilo lililoonekana kuwa na
idadi kubwa ya watoto na Nipashe lilipowa-
hoji, walisema wanapendelea kwenda zaidi
katika banda hilo kwa sababu ya kuangalia
wanyama.

“Nilikuwa nasimuliwa tu kwamba Sabasa-
ba kuna wanyama pia, na ndio maana nikaja
kujionea na nimeona wanyama wengi,” alise-
ma mmoja wa waliofika katika banda hilo la
Maliasili ya Utalii, Lucy Moses.

Akizungumzia maonyesho hayo, Naibu
Waziri wa Viwanda na biashara, Stella Man-
yanya, alisema wananchi wameanza kuelewa
maonyesho hayo.

Alisema ni vema wanaokwenda kujio-
nea na kujifunza mambo mbalimbali katika
maonyesho hayo, ana kwenda kufanya kwa
vitendo shughuli za kujiingizia kipato kwa
kasi zaidi.

Sababu usitishaji wa safari za treni

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRC), lime-
tangaza kusitisha baadhi ya safari zake za
treni kutoka Dar es Salaam kwenda Isaka, Ka-
hama kwa saa 72 sawa na siku tatu kwa wiki
kwa ajili ya matengenezo kwa miezi mitatu
mfululizo.

Pia limesema kusitishwa kwa safari hizo,
TRC itapoteza kiasi cha fedha Sh. bilioni 1.8
ya mapato yake ambazo zilikuwa zikiingizwa
wakati treni hiyo ikifanya safari zake.

Akizungumza na waandishi wa habari ka-
tika banda la shirika hilo katika Maonyesho
ya Biashara ya 43 ya Kimataifa Sabasaba,
Mkurugenzi Mkuu wa TRC, Masanja Kadog-
osa, alisema njia hiyo itafungwa kila siku ya
[jumaa hadi Jumapili kwa miezi mitatu mfu-
lulizo hadi mitano.

Alisema usitishwaji huo utajumuisha baa-
dhi ya madaraja na makaravati kujengwa
upya, kukarabati reli za zamani pamoja na
kuimarisha reli toka Dar es Salaam hadi Isaka
kwa umbali wa kilometa 970.

“TRC inapita katika mabadiliko makubwa
kwa sababu serikali imeweka nguvu kubwa
hukona kukamilika kwa kazi hiyo kutasaidia
njia ya reli ipitishe treni kwa usalama zaidi,
kuboresha zaidi huduma zake,” alisema Ka-
dogosa.

Kwa Mkoa wa Dar es Salaam, alisema treni
zilizokuwa zikifanya safari Kamata hadi Pugu
na Kamata kwenda Ubungo zitaendelea na
ratiba ya siku tano tu kwa wiki.

Akitangaza ratiba ya safari ya treni hizo, Ka-
dogosa alisema treni za kawaida za safari za
Dar es Salaam-Kigoma-Mwanza na Mpanda,
treni zitakuwapo kila Jumatatu hadi Juma-
tano.

Safari za Kigoma kwenda Dar es Salaam
zitakuwa kwa siku mbili pamoja na ile ya
Mwanza kwenda Dar es Salaam.

Kwa upande wa treni za Deluxe kutoka Dar
es Salaam kwenda Kigoma, alisema itaku-
wapo siku moja huku Kigoma hadi Dar es Sa-
laam itakuwa siku moja pia.

Alisema uboreshwaji wa njia hizo ulianza
rasmi jana.
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Polisi waua mtuhumiwa wa ujambazi sugu

]
Wodi ya watoto

Waziri wa o geo °
Mambo ya

e yazidiwa wagonjwa
Nchi, Kangi

Lugola, (wa

pili kushoto), Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA
akimsalimia

mkazi wa HOSPITALI va Rufani ya Sumbawanga
Eg%g&a (ot mkoani Rukwa, imeelemewa na wagonjwa
va Neruma katika wodi ya watoto, _hali in_ayos_ababisha
Jimbo la kuwalaza zaidi ya mmoja katika kitanda ku-
Mwibara, tokana na kuwa na eneo dogo la kuwalaza
wilayani Wagonjwa hao.

Bunda Mkoa Akizungumza na Nipashe, Kaimu Mganga
wa Mara Mfawidhi wa Hospitali hiyo, Kelly Msafiri,
jana, alipo- alisema hali hiyo inatokana na wodi hiyo
Laggaarizgliaé kuwa na eneo dogo ambalo linachukua
PICHA: WMN vitanda 12 tu.

Alisema kwa sasa hospitali hiyo inapokea
watoto wanaopewa rufani kutoka katika
maeneo mbalimbali mkoani humo, hivyo
kuwa na wagonjwa wengi hali inayosaba-
bisha kukosa eneo la kuwalaza na matokeo
yake wamekuwa wakiwalaza zaidi ya
mgonjwa mmoja katika kila kitanda.

Mganga huyo alisema hali hiyo ni tishio
kwa afya zao kwani wanaweza kuambuki-
zana magonjwa, hivyo kuiomba serikali
na wadau wengine kuwasaidia kujenga
wodi nyingine ambayo itakuwa na eneo la
kutosha.

Alisema hospitali hiyo ina hadhi ya

Na Ibrahim Joseph,
DODOMA

JESHI la Polisi mkoani Do-
doma limemuua kwa kum-
piga risasi mtuhumiwa sugu
wa ujambazi ambaye alikuwa
akitafutwa kwa muda mrefu
kutokana na kujihusisha na
matukio ya kihalifu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Dodoma, Gilles Muroto, alitoa
taarifa hiyo jana wakati al-
ipozungumza na wananchi wa
Mtaa wa Umbembeni  wilay-
ani Kondoa mahali alipouawa
mtuhumiwa huyo.

Muroto alitaja jina la ali-
yeuawa ni Sostenes Mugany-
izi  maarufu ‘Rasta’ ambaye

la Polisi kutokana na kudai-
wa kujihusisha na vitendo vya
kihalifu katika maeneo mbal-
imbali nchini.

“Mtu huyu  tumekuwa
tukimtafuta kwa muda mrefu
na amekuwa akijihusisha na
matukio ya ujambazi katika
maeneo mbalimbali nchini,”
alisema.

Alisema  jambazi  huyo
aliuawa baada ya kujaribu ku-
rushiana risasi na askari polisi
katika mtaa wa Umbembeni
wilayani Kondoa, ambapo ali-
kuwa anajaribu kuwatoroka
baada ya kutaka kukamatwa.

Kamanda Muroto alisema
tukio hilo lilotokea majira ya
asubuhi ambapo mtu huyo

ya nyumba ya mkazi wa Wilaya
ya Kondoa ndipo Jeshi la Polisi
lilipofanya uchunguzi na kum-
baini.

Akielezea zaidi, Kamanda
Muroto alisema mtu huyo ali-
kuwa akijaribu kuwakimbia,
huku akijihami kwa akipiga
risasi tatu zilizowakosa aska-
ri polisi waliotaka kumkama-
ta.

Alisema  kutokana  na
mafunzo walinayo askari hao,
walifanikiwa kumuua akiwa
katika harakati hizo za ku-
wakimbia.

Muroto alisemanakwa sasa
Jeshi la Polisi linamshikilia
mmiliki wa nyumba ambayo
mtuhumiwa huyo alikuwa

kumtaja jina.

Kamanda huyo aliwataka
wananchi mkoani hapa kue-
ndelea kutoa ushirikiano kwa
jeshi hilo katika kupambana na
uhalifu.

Mwenyekiti wa Serikali ya
Mtaa wa Umbembeni Mjini
Kondoa, Hussein Dabo, alil-
ishukuru jeshi hilo kwa kazi
nzuri wanayofanya.

Dabo alisema kumekuwa
na matukio mengi ya wa-
nanchi kuibiwa na wengine
kunyang'anywa mali zao na
watu wanaojihusisha na viten-
do vya kihalifu.

Alisema wataendelea
kutoa taarifa za wahalifu katika
maeneo yao ili kudhibiti viten-

rufani, hivyo ni vizuri ikawa na miundom-
binu inayoendana na hadhi yake ili kukidhi
mahitaji kwa kuwa kupandishwa hadhi kwa
hospitali hiyo kumesababisha ongezeko |a
wagonjwa.

Naye Mwajuma Salleh, mama wa mmoja
wa watoto waliolazwa katika wodi hiyo,
alisema hali hiyo inatisha na inakatisha
tamaa kwa kuwa wanaingiwa na hofu ya
watoto wao kuugua magonjwa mengine
kutokana na kulala zaidi ya mmoja katika
kitanda kimoja.

“Tunaomba serikali iliangalie hili, tu-
nashukuru hivi sasa huduma zimekuwa
bora, lakini zipo baadhi ya changamoto
ambazo inapaswa kufanyiwa kazi ili ien-
dane na maboresho hayo kwani kitendo
cha kulaza wagonjwa zaidi ya mmoja katika
kitanda kimoja ni hatari, inaweza kusaba-
bisha hata baadhi ya wagonjwa kuanza

alikuwa akitafutwa na Jeshi

alikuwa amejificha katika moja

amejificha, ingawa

hakutaka

do hivyo. kuikimbia hospitali hii,” alisema.

TakuKkuru yabaini madudu
mil. 220/- ukarabati hospitali

Na Said Hamdani, LIND|

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (Takukuru) mkoani Lindi, imeanza
kufuatilia matumizi ya Sh. 221,000,000 zili-
zotolewa na serikali kwa ajili ya ukarabati wa
baadhi ya majengo katika Hospitali ya Mkoa
huo Sokoine.

Mkuu wa Taasisi hiyo, Stephen Chami,
ameyaeleza hayo alipokuwa anaelezea
utekelezaji uliofanywa katika kipindi cha
miezi mitatu iliyopita.

Chami alisema serikali iliupatia Mkoa
wa Lindi kiasi hicho cha fedha kwa ajili ya
marekebisho ya wodi ya watoto, choo cha
wagonjwa na matangi mawili yenye ujazo to-
fauti jumla ya lita 200,000.

Chami alisema Dawati la Utafiti na Udhibiti
lilipofuatilia, limebaini fedha za ukarabati
zimeisha wakati ukarabati ukiwa haujakami-
lika, huku baadhi ya vifaa vilivyonunuliwa
kwa ajili ya kazi husika kutoonekana, na
hakuna maelezo yoyote juu ya upotevu wake.

Kutokana na mapungufu hayo, Chami
alisema Takukuru Mkoa imeanza kuchungu-
za kwa kina ili kubaini waliohujumu ukaraba-
ti huo na wale watakaobainika watafikishwa
mahakamani.

“Hivi sasa tunaendelea na uchunguzi wetu,
ikiwa ni pamoja na kukusanya vielelezo ili
tujiridhishe na hiyo hali, na pale tutapogun-
dua madudu tutachukua hatua mara moja,”
alisema Chami.

Aidha, alisema katika kipindi cha Aprili
mosi hadi Juni 30, mwaka huu, taasisi hiyo ili-
fuatilia ujenzi wa barabara kwa kiwango cha
lami kutoka Rutamba, Mnara hadi Nyengedi
yenye urefu wa kilomita moja inayojengwa
na Kampuni ya Nyumbani Construction Lim-
ited na kubaini mapungufu mbalimbali.

Chami alisema barabara hiyo inayojengwa
kwa gharama ya Sh. 302,018,900, wamebaini
maeneo ya makaravati kuwa na nyufa kabla
ya kuanza kutumika, na kumtaka mkandarasi
kufanya marekebisho kwa kasoro zilizobaini-
ka kabla hajafikia mwisho.

St W MASETO AUCTIONEER & DEBT COLLECTOR LTD
NOTISI/ TANGAZO LA MNADA
Kwa idhini tuliyopewa na FIRST NATIONA BANK (FNB), MASETO AUCTIONEER & DEBT COLLECTOR LTD tunatangaza

kuuza dhamana za wadaiwa sugu walioshindwa kulipa mikopo yao katika Benki tajwa hapo juu kama watashindwa kulipa
madeni yao ndani ya siku 14 tangu kutolewa kwa tangazo hili. Minada hii itafanyika kama inavyoonesha hapa chini;

S/N | JINA LA MTEJA | UMILIKI WA AINA YA DHAMANA NA TAREHE NA MUDA
DHAMANA MAHALI ILIKO WA MNADA
001 | STEPHEN STEPHEN NYUMBA YENYE HATI MILIKI NO. 58602 LR 23/07/2019
BUDEBA BUDEBA MWANZA L.0. N0.620707, KIWANJA NO. SAA 04:00
NDAKI NDAKI 293, BLOCK A, NYAMHONGOLO - ILEMELA ASUBUHI
MWANZA
002 | ANTHONY ANTHONY NYUMBA YENYE HATI MILIKI NO. 41609 LR 23/07/2019
NESTORY NESTORY MWANZA KIWANJA NO. 904, L.0. NO. 403104, | A A 08:00
MDULA MDULA BLOCK A, BUSWELU KASIKAZINI - MCHANA
MWANZA

Masharti ya mnada

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote, ukishindwa kufanya hivyo
mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25% na mnada utarudiwa tena.

4. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki, na zingine zinazoambatana na hili ni juu ya mnunuzi.

KWA TAARIFA ZAID WASILIANA NASI KUPITIA ANUANI HIZI:
MKURUGENZI MTENDAJI,
MASETO AUCTIONEER,
P.O BOX 75087,
DARES SALAAM
+255765 999 000 AU +255 787 288 442 AU +255 762 260 787
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Usajili Bara uendane
na maandalizi U-20

BAADA ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) kufungua rasmi
dirisha la usajili, klabu mbalimbali zinazoshiriki Ligi Kuu Bara,
Ligi Daraja la Kwanza na Ligi Daraja la Pili zimekuwa ziki-
tangaza wachezaji wake wapya iliyowasajili.

Timu zote zimekuwa zikijipanga kusajili wachezaji wapya,
kwa sababu ya lengo moja kuu la kuimarisha vikosi vyao, kuele-
kea msimu mpya wa mwaka 2019/20, ambao utaanza baadaye
mwezi ujao.

Lengo la kusajili wachezaji wapya linaashiria kila timu ina-
hitaji kutwaa ubingwa katika mashindano itakayoshiriki, au
kumaliza kwenye nafasi za juu tatu katika msimamo wa ligi
husika.

Inaaminika kuwa, wachezaji wapya wanaosajiliwa, wanain-
gia kikosini kwa ajili ya kuongeza nguvu kazi na si kuifanya
klabu ipate matokeo mabaya.

Hakuna klabu inayosajili wachezaji wapya, huku ikitegemea
kufanya vibaya katika ligi au mashindano yoyote ambayo itaal-
ikwa au itashiriki kulingana na kanuni na taratibu za michuano
hiyo.

Lakini ili klabu hizo ziweze kufanya vema katika mashindano
ya hapa nchini, au ya kimataifa, ni lazima pia zikumbuke kuan-
daa wachezaji chipukizi.

Nipashe linazikumbusha klabu zote za hapa nchini, hasa zile
zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara kuhakikisha pia zinasajili
wachezaji wenye vipaji kwa ajili ya kuzitumikia timu hizo katika
vikosi vyao vya umri chini ya miaka 20.

Timu zitakapoandaa wachezaji wazuri katika timu zake za
vijana, zitajiweka katika mazingira mazuri ya kutumia kiasi
kidogo cha fedha katika kipindi cha usajili kwa kuwapandisha
wachezaji wake waliofanya vema.

Kwa mfano sasa, Simba inajivunia kiungo wake, Jonas
Mkude, kutoka Simba B wakati Yanga yenyewe ina wachezaji
nyota kadhaa akiwamo beki, Paul Godfrey ambao wamekuwa
na mchango mkubwa na wakipata namba katika kikosi cha
kwanza cha timu hizo.

Kama klabu zitaishia kuweka ngumu katika timu za wakub-
wa, hii inamaana kuwa vikosi vyao vya pili vitaendelea kuwa
ni timu za “zima moto”, yaani timu zinazokuwapo kwa ajili ya
kukidhi taratibu na kanuni za TFF.

Umefika wakati, klabu za Ligi Kuu Tanzania Bara, zikabadi-
lika kwa kukubali kuandaa wachezaji wao, ambao asilimia kub-
wa ndio huja kuitumikia Timu ya Taifa (Taifa Stars).

Kufanya vema kwa timu za vijana au kuwapo kwa ligi bora ya
vijana ya U-20, ndio njia pekee ambayo itaifanya Taifa Stars kui-
marika kwa sababu kwa sasa bado Tanzania haina wachezaji
wengi wanaocheza soka la kulipwa katika nchi za Ulaya kamail-
ivyo kwa majirani zetu Kenya (Harambee Stars) na Uganda (The
Cranes), ambao wameambulia pointi katika mechi zao za hatua
ya makundi kwenye Fainali za Kombe la Mataifa Afrika (Afcon
2019). Stars iliondolewa katika fainali hizo ambazo zinatarajia
kuingia katika hatua ya robo fainali bila ya kupata pointi hata
moja, wakati Uganda iliyofika hatua ya 16 Bora ilimaliza Kundi
A ikiwa katika nafasi ya pili kwa kujikusanyia pointi nne, huku
Harambee Stars wakitoka na pointi tatu.

Nipashe linaamini kuwa moja ya njia ya Taifa Stars ku-
pata mafanikio, ni kwa klabu za Tanzania kuwaandaa vema
wachezaji wake vijana ambao baadaye huitwa katika kikosi
hicho na kupeperusha bendera ya nchi wakiwa ni wenye kuji-
amini na wenye uwezo wa kupambana.

Tunaamini kuwa katika mpira hakuna njia ya mkato au miu-
jiza, maandalizi sahihi, ndiyo yanayoweza kuipa nchi mafanikio
na si jambo lingine.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Na Adam
Fungamwango

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com
epaper.ippmedia.com

B Muungwana Lazima Nilonge

WIKI iliyopita kwenye safu hii nil-
iandika makala yenye kichwa cha
habari ‘Viongozi wajipange kubadili-
sha kanuni Ligi Kuu'.

Makala hiyo ilikuwa ikiwahamasi-
sha viongozi wa klabu kupeleka map-
endekezo ya kanuni mpya za Ligi Kuu
msimu ujao wa 2019/20.

Niliandika kushangazwa na baadhi
yaviongozi wa klabu mbalimbali kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
iliomalizika kulalamikia baadhi ya
kanuni za ligi.

Mfano kuna kanuni ya mapato ya
mlangoni ambapo timu mwenyeji
inachukua mapato yote.

Nilikuwa nikishangaa baadhi ya
viongozi wakipinga hilo wakati ni ka-
nuni iliyopitishwa na wao wenyewe.

Lakini sababu kubwa ilikuwa ni
kwamba viongozi wengi wa ligi wao
wako bize kwenye kusajili wachezaji
na mambo mengine ya klabu na ku-
sahau kabisa kupeleka mapendekezo,
au marekebisho ili Shirikisho la Soka
Nchini (TFF) iyapeleke kwenye Kama-
ti ya Utendaji na mwisho wa siku ku-
pigiwa kura ya kupitishwa au la.

Wengi hawajishughulishi na hilo na
wanakuja kuzishtukia zikiwa zinatu-
mika, wanaanza kushangaa.

Hali hiyo imejitokeza tena kwenda
kwenye msimu ujao wa Ligi Kuu. TFF
tayari imepokea mapendekezo, la-
kini taarifa zinasema kuwa mwitikio
wa viongozi wa klabu mbalimbali za
ligi kuu umekuwa mdogo. Ina maana
yale yale yaliyotokea kwa msimu uli-
opita yamejitokeza tena.

Ni viongozi wachache sana wal-
iojitokeza kupeleka mapendekezo
ambayo yatakwenda kuwa kanuni
msimu ujao. Nilitegemea kutokana na
viongozi wengi kuonekana kukerwa
na suala ya mapato kuchukua mwe-
nyeji, basi wangejitokeza kwa wingi
kupeleka mapendekezo mengine
kuwa msimu ujao klabu zigawane
mapato nusu kwa nusu, lakini wapi.

Kelele zote zile, lakini hakuna ali-
yekwenda kupeleka mapendekezo ili
yapelekwe kwenye kamati, ngoja sasa
ligi ianze ndiyo utaanza kuona shu-

Ni viongozi
wachache
sana wal-
iojitokeza
kupeleka
mapendek-
ezo ambayo
yatakwen-
da kuwa ka-
nuni msimu
ujao.
Nilitegemea
kutokana
na vion-
gozi wengi
kuonekana
kukerwa
nasuala

ya mapato
kuchukua
mwenyeji,
basi wange-
jitokeza
kwa wingi
kupeleka
mapende-
kezo men-
gine kuwa
msimu

ujao klabu
zigawane
mapato
nusu kwa
nusu, lakini
wapi.

Viongozi wanapopuuza
kubadili kanuni za ligi

tuma na malalamiko.

Ina maana wadau wachache wal-
iojitokeza, kama hakuna aliyepende-
keza hilo, basi msimu ujao tunaweza
kuona robo tatu ya kanuni kama si
zote ni zile zile tu za Ligi Kuu msimu
uliopita.

Suala lingine ambalo wengi walili-
pigia kilele ni juu ya klabu za Ligi Kuu
kucheza mechi za ‘play off” dhidi ya
timu za Daraja la Kwanza Tanzania
Bara.

Baada ya Mwadui na Kagera Sugar
kufanikiwa kurejea Ligi Kuu dhidi
ya Pamba na Geita FC, wadau wengi
walionekana kusikitishwa na hilo.

Wengi wakataka timu za Ligi Kuu
zitakazokamata nafasi ya 17 na 18 zi-
sicheze ‘play off’ na timu za Daraja
la Kwanza, badala yake zicheze ze-
nyewe kwa zenyewe na timu za Dara-
ja la Kwanza zicheze zenyewe kwa
zenyewe.

Wakapendekezwa iwekwe kwe-
nye kanuni ya msimu ujao. Na hili
lilionekana kuungwa mkono hata na
mashabiki wengi mitaani ambao wal-
itaka Mwadui ingecheza na Kagera
Sugar na Pamba ingecheza na Geita
FC. Kutokana na taarifa kuwa vion-
gozi wengi wa klabu wameonekana
kukacha kupeleka mapendekezo,
sidhani kama haya yote ambayo wa-
dau wanayataka yatakuwapo. Kama
yanakuwapo basi itakuwa ni bahati
tu. Kingine inawezekana kabisa seri-
kali ambayo nayo ni mdau wa soka,
ikapeleka TFF mapendekezo ya kuta-
ka wachezaji wa kigeni wawe watano
tu ndani ya uwanja kama vile Wa-
ziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe
alivyotaka.

Sasa kama hakutokuwa na kion-
gozi wa klabu yoyote hasa wa Simba
au Yanga kwenda kutetea au ku-
taka wachezaji wote 10 wa kigeni
wacheze, basi inawezekana kanuni
ya wachezaji watano tu wa kigeni
kuruhusiwa kucheza ikapitishwa
na kuanza kuzua mtafaruku na
manung uniko.
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MJADALA/BARUA

Nakereka na
tabia ya aina hii!

Mhariri

KIMSINGI nimejitokeza leo katika
ukurasa huu wa barua kwa Mhariri
unaotupatia fursa sisi wasomaji ya
kuelezea changamoto na kero mbal-
imbali zinazotukabili, katika dhima
nzima ya kusukuma gurudumu la
maendeleo ya taifa letu mbele.

Lakini ukurasa huu hautoi fursa tu
ya kuwasilisha changamoto na kero
zinazotukabili, bali pia kupongeza in-
apobidi kwa kazi nzuri inayokuwa im-
efanyika katika maeneo yetu na hasa
kama inalenga tija kwa jamii.

Mhariri, leo nimeona nijitokeze
kuelezea kero ambayo nimekuwa ni-
kikumbana nayo sana niwapo katika
mihangaiko yangu ya kutafuta riziki
ya kila siku, kwenda na kurudi nyum-
bani. Nikiwa ni mkazi wa eneo la Mba-
gala katika jiji hili la Dar es Salaam,
mara nyingi usafiri wangu wa kwenda
na kurudi kutoka kwenye mihangaiko
yangu huwa ni ule wa umma kwa
maana ya daladala.

Kero ambayo nimekuwa nikikum-
bana nayo katika usafiri huu na wen-
gine wenye mtazamo kama wangu, si
ile ya kujazana kwenye mabasi hayo
na hasa kwetu sisi wakazi wa Mbagala
kama inavyojulikana na wengi katika
Jjiji hili. Kimsingi ninazungumezia tabia
ya baadhi ya wasafiri wenzetu kuweka
hadharani mambo yao ya siri ya kifa-
milia, mitaani ama kimahusiano kupi-
tia mazungumzo ya simu za mkononi
tena kwa sauti kubwa kiasi cha kuwa
kero kwa wasafiri wenzao.

Unakuta mtu anaongea na shoga
yake kwa simu kwenye daladala tena
kwa sauti kubwa akimweleza nam-
na pengine alivpomchongea jirani
yake kwa mumewe au namna alivy-
omshushua mbele ya mashoga zake.
Kibaya zaidi unaweza ukakuta mtu
anajadiliana na anayewasiliana naye
mambo ya mahusiano ya kimapenzi,
namna gani wakutane, saa ngapi na
wapi kwa sauti kubwa bila hata ya ku-
jali kama mazungumzo yake na hata
sauti yake inakera wengine.

Kupitia kwako Mhariri, ninaomba
watu wenye tabia hii waelewe kuwa
kuna baadhi ya mazungumzo yasiyos-
tahili kuwekwa wazi hadharani katika
vyombo vya usafiri wa umma, am-
bavyo viko pale kwa ajili ya kusafiri-
sha watu na si vinginevyo.

Ni muhimu watu hao wakaelewa
kwamba ndani ya usafiri wa umma,
kila mtu anakuwa na mipango yake
kichwani kama anaenda kazini, na
anahitaji utulivu kama anarudi ku-
toka kazini kwa sababu ya uchovu wa
siku nzima na changamoto nyingine
alizokutana nazo katika mizunguko
yake. Hahitaji kusikia kelele za nam-
na mnavyotongozana au jinsi ulivy-
omchongea jirani yako kwa mumewe
au jinsi ulivyomshushua shoga yako
mbele ya watu.

Danford Mitulinga- Mbagala

WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz

Hata Amunike akiondoka, Stars itabaki ile ile tu

=MIAMBA

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Timu ya Taifa ya
Misri kutolewa kwenye hatua ya
16 Bora ya fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika (Afcon) kwa ku-
fungwa bao 1-0 na Afrika Kusini,
imeripotiwa kuwa Rais wa Shirik-
isho la Soka Nchini Misri (EFA),
Hany Abourida, aliamua kum-
timua Kocha Mkuu wa timu hiyo,
Javier Aguire.

Halafu papo hapo na yeye
mwenyewe Rais wa Shirikisho
akatangaza rasmi  kujiuzulu
pamoja na Makamu wake, Ahmed
Shobeir, kipa wa zamani wa Al
Ahly na Misri.

Hii imetokana na aibu waliyoi-
pata Wamisri kwa kuondolewa
na timu iliyosonga mbele kupitia
mlango wa uani “best looser” ya
Afrika Kusini, huku wenyewe wak-
iwa ndiyo wenyeji wa michuano
hiyo.

Kwa nchi yenye sifa kubwa ya
soka kama Misri, kama si kutwaa
ubingwa, angalau ingefika fainali
au kutolewa hatua ya nusu fainali
ndiyo kidogo mashabiki wange-
waelewa.

Na si tu kwamba Misri imefung-
wa na timu iliyoingia kwa staili ya

‘best looser’ Afrika Kusini, lakini
tangu awali timu hiyo imeoneka-
na haiko kwenye kiwango kizuri.

Wakati Misri kukiwa shaghala
baghala, kuna tetesi ndani ya
Shirikisho la Soka Nchini (TFF)
kuwa limefikia makubaliano ya
kuachana na Kocha Mkuu wa
Taifa Stars, Emmanuel Amunike.

Na sababu inaelezwa ni hizo
hizo kama za Wamisri, ni kufua-
tia kuboronga kwenye michuano
ya AFCON ambapo Tanzania hai-
kuambulia hata pointi moja.

Taarifa za ndani zinasema kuwa
TFF kwa sasa ipo kwenye mchaka-
to wa kumpata kocha mbadala wa
muda atakayeinoa Stars kuelekea
michuano ya CHAN.

Lakini hizi za TFF bado zina-
baki kama tetesi, lakini Waswa-
hili wana msemo wao unaosema
‘lisemwalo lipo na kama halipo
laja.

Kwa jinsi Stars ilivyocheza
AFCON, ninavyoona hata kama
Amunike akitimuliwa sidhani
kama kutakuwa na mabadiliko
yoyote yale kwa muda mfupi kue-
lekea kwenye CHAN ambayo wa-
nacheza wachezaji wa ndani tu.

Kwenye CHAN, Stars inakwen-
da kuwakosa wachezaji wachache

ambao wanacheza soka la kulip-
wa nje ya nchi kama vile Mbwana
Samatta, Simon Msuva na Himid
Mao. Kwa kawaida Stars inaundwa
zaidi na wachezaji waliocheza ligi
ya ndani kwa asilimia 70 hadi 80.

Kama ni kweli Amunike atatim-
uliwa au kubwaga manyanga wala
si mwarobaini wa Stars kufanya
vizuri kwa mechi zijazo, bali ni
mikakati madhubuti ifanyike na si
kwa njia za mkato.

Inawezekana kinachotaka ku-
fanyika ni kumwondoa ili kuji-
andaa kuwaita wachezaji ambao
Amunike amekuwa hawataki
kwenye kikosi chake.

Na huenda ikafanywa hivi ili ku-
waridhisha na kuwarudisha kwe-
nye mstari baadhi ya mashabiki
ambao wamekuwa hawakubaliani
na uteuzi wake na kuacha baadhi
ya wachezaji ambao wao wanad-
hani kuwa wangeisaidia timu.

Hata kama Stars ikifanya hivyo
na kushinda mechi ya kwanza,
utakuwa ni ufumbuzi tu wa muda
mfupi, lakini kuna tatizo kubwa
kwenye soka la Tanzania ambalo
inabidi litatuliwe na halihusiani
kabisa na Amunike.

Inawezekana ni kweli Amunike
akawa na matatizo yake kama bi-

nadamu, lakini si kweli kama kubo-
ronga kwa Tanzania kunamhusu.

Ni miaka 39 sasa Tanzania ili-
kuwa inahaha kufuzu tu AFCON na
miaka yote hiyo hakuwapo na Stars
ilikuwa haifanyi vema, hiyo yote in-
aonyesha kuwa tatizo si yeye.

Tatizo linaanzia kwenye Ligi
ya Tanzania, pamoja na kwamba
inaelezwa kuwa ni maarufu na
mvuto, lakini ukweli haina ubora
na inaendeshwa kisiasa zaidi.

Mpaka ziondoke fikra za timu
fulani zishinde ili ligi iwe nzuri,
mashabiki wajae viwanjani, hiyo
inasababisha udhaifu kwenye ligi
kwa sababu mshindi aliyepatikana
siyo aliyetakiwa.

Ligi ya Tanzania inadaiwa kuta-
waliwa na rushwa kwa baadhi ya
mechi, lakini pia kupanga matokeo
kwenye baadhi ya mechi.

Wachezaji wa Kitanzania wengi
wao wameonekana hawana stami-
na wala pumzi wanapocheza dhidi
ya wachezaji kutoka kwenye ligi
zingine ndani ya Afrika na nje.

Kingine ni kwamba badala ya
kutaka kupunguza wachezaji wa
kigeni, tutumie nguvu nyingi kuwa-
fanya wachezaji wa Tanzania wa-
toke nje ya nchi ili kupata wachezaji
wengi kwa ajili ya kuiboresha Stars.

Serikali nayo inapaswa ichangie
kupatikana ubora wa Stars kwa
kutengeneza miundombinu hasa
ya viwanja, kwani viwanja vingi
vya Kibongo ni vibovu na kufanya
wachezaji badala ya kucheza mpira
wawe wanapiga tu mpira, hivyo
wanapofika kwenye michuano am-
bayo inahitaji ufundi wanashindwa.

Pia iangalie hata suala la uraia
pacha kwa watu maalum na si kila
mtu. Kuna wachezaji wengi wenye
asili ya Kitanzania, lakini wana
uraia na nchi nyingine na hawa-
taki kuupoteza kwa sababu zao,
lakini wanataka kuicheza Stars.
Wachezaji kama hawa ni muhimu
na Serikali inapaswa kuliangalia
suala la uraia pacha kwa watu we-
nye vipaji maalum tu kama hawa
ili nchi inufaike, kama ilivyo kwa
Madagascar ambayo ina wachezaji
wengi wenye uraia pia wa Ufaransa,
walioifanya kushangaza wengi AF-
CON.

Haya yote na mengine ambayo
sikuyaorodhesha yanaweza kuwa
mwarobaini wa Stars kufanya vi-
zuri na si kumtimua Amunike kwa
sababu itafika wakati tutakuja
kugundua kuwa Stars ni ile ile na
tatizo liko pale pale.

KABWELA NA FADHILI MOHAMMED

M
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Hospitali
maarufu
hatihati
kufungwa
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sababu shehena ya vifaa
tiba hivyo ikiwasili, watapata
vikwazo.

Mtawala huyo alisema ha-
wauzi chochote au kufanya bi-
ashara, hivyo kama kuna mtu
anasema wanafanya biashara
apeleke ushahidi popote hata
mahakamani.

Alisema hospitali hiyo ili-
funguliwa kwa lengo la ku-
saidia wananchi ndiyo maana
uongozi  unaendelea na
uboreshaji wa miundombinu
na huduma mbalimbali ikiwa
ni pamoja na kuweka vifaa
tiba vyote.

Huduma za matibabu zi-
nazopatikana katika hospitali
ya Ikonda zimekuwa zikikim-
biliwa na wananchi wa ndani
ya nchi na nje na imekuwa
msaada mkubwa kwa tiba ya
magonjwa makubwa kabla
ya kesi kubwa kuhamishiwa
kwenye hospitali za rufani za
kanda na Muhimbili.

Muuguzi katika chumba cha
upasuaji, Joyce Malikila, alise-
ma kufungwa kwa mashine
za kisasa katika hospitali hiyo
kumekuwa msaada mkubwa
wa kutoa huduma nzuri.

“Mgonjwa akiwa katika
hali mbaya tunaunganisha tu
mashine. Sisi tunabaki kuwa
waongozaji na kama anahitaji
hewa ya nyongeza mashine
inaonyesha ndipo sisi tu-
naongeza,” alisema Malikila.

Hospitali hiyo ilifunguliwa
na Rais (wakati huo) Nyerere
Oktoba 7, 1968 lakini ilianza
kujengwa tangu mwaka 1961
baada ya Chifu wa Wakinga
(kabila linalopatikana wilaya-
ni Makete) kuomba mapadre
wa Shirika la Waconsolata
kujenga hospitali ili kusaidia
watoto na kinamama kwa
sababu kwa wakati huo wengi
wao walikuwa wanafariki du-
nia kwa kukosa huduma za
afya na njaa.

Serikali yajipanga ununuzi
wa vichwa, mabehewa SGR

Na Futuna Seleman, PWAN|

SERIKALI imejipanga kununua
vichwa vya treni 22, mabehewa ya
mizigo 1,430 mabehewa ya abiria
60 ya kisasa na treni seti 5 ziju-
likanazo kama EMU.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi
na Mawasiliano, Isack Kamw-
elwe, aliyasema hayo katika hafla
ya kwanza la jaribio la treni ya
uhandisi katika reli ya kisasa SGR
juzi katika stesheni ya Soga Kiba-
ha mkoani Pwani.

Alisema maendeleo ya ujenzi
wa reli umefikia asilimia 56 kwa
kipande cha Dar es Salaam hadi
Morogoro na asilimia 12 kwa kip-
ande cha Morogoro hadi Makutu-
pora ambapo kazi mbalimbali za
ujenzi zinaendelea.

“Kwa mujibu wa mkataba ki-
pande cha Dar es Salaam-Moro-
goro kitakamilika mwishoni mwa
mwaka 2019,” alisema Kamwelwe
na kuongeza:

“Ujenzi wa reli wenye jumla ya
kilomita 722 Dar es Salaam hadi
Makutupora unagharamiwa na
Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania na unagharimu
kiasi cha Sh. trilioni 7.2 ..reli hii
itakapokamilika tunategemea
kuongeza ufanisi wa usafirishaji
wa mizigo kupunguza uharibifu
wa barabara kuongeza usalama
wa safari na mizigo, na kupungu-
za muda wa safari.”

Aidha, alisema Aprili 14, mwaka
huu zoezi maalum la uungan-
ishwaji reli lijulikanalo kitaalamu
kama “flash butt welding” lilifanyi-
ka na sasa treni ya uhandisi ime-
anza kutembea juu ya reli ya SGR
katika kipande kilichokamilika.

“ljulikane hii ni treni ya
Uhandisi (Engineering Train)
itakayotumiwa na mkandarasi
kama chombo cha kumwezesha
kuendelea na ujenzi na kuitumia
kubebea vifaa vya ujenzi, alisisiti-
za Kamwelwe.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Reli Tanzania TRC, Masanja
Kadogosa, alisema serikali imed-
hamiria kwa dhati kuirudishia
Shirika la Reli uwezo wa ufanisi
kwa hatua za kimataifa.

Alisema ujenzi wa reli ya kisasa
(SGR) unafanywa katika hatua
mbalimbali ikiwamo ukataji wa
miinuko, ujazaji wa mabonde kwa
ajili ya ujenzi wa ruta la reli, ujenzi
wa madaraja, makaravati, mifumo
ya maji majengo ya stesheni na
karakana na sehemu za kucham-
bulia mizigo.

Hatua nyingine ni uwekaji wa
mifumo ya umeme yenye msongo
wa kilovati 220 unaofanywa na Ta-
nesco kwa ajili ya kupata umeme
wa uhakika wa kuendesha treni
na mfumo wa kuendeshea treni
kwa msongo wa kilovati 25 una-
jengwa na mkandarasi, ujenzi wa
mifumo ya mawasiliano pamoja
na ishara kwa ajili ya kuongoza
treni.

Ofisa Habari na Uhusiano wa Manispaa va llala, Tabu Shaibu (wa pili kushoto), akikata utepe kuashiria
kupokea msaada wa madawati 50 yenye thamani ya Sh. milioni tano kutoka kwa Meneja wa Tawi |a
Gongolamboto, Rehema Mwibura (kushoto) na Meneja Uhusiano Biashara za Serikali wa NMB, Faraja Ka-
ziulaya (kulia), wakati wa makabidhiano kwa ajili ya Shule ya Msingi Yangeyange Msongola Manispaa va
llala, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Msaidizi wa Membe adaiwa kutekwa
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kuwa baada ya gari hilo kupita,
lilikuja lingine aina ya Toyota
Land Cruiser, likitokea nyuma ya
gari la Allan.

“Hiyo Land Cruiser ilikuwa na
rangi kama ya kaki, ‘brown’ au
‘gold’ hivi, nikamwambia Allan
kuwa kuna gari lingine nyuma
ili asogee mbele alipishe, Allan
aliniambia mbona njia ni kubwa
sana, nikamwambia asogee ili
kuepusha ugomvi, akasogea. Ali-
posogea kama anarudi getini, lile
gari nalo ikasogea, nikamwambia
asogee tena ili kuepusha ugomvi.
Aliposogeza gari alishuka na yule
mtu kwenye Land Crusier naye

akashuka,” alisimulia.

Magreth alisema baada ya
dereva wa Land Cruiser kushuka,
aliangalia mbele na nyuma na
akawauliza kwani vipi.

“Allan naye alimuuliza kwani
vipi na mimi nilimuuliza mbona
tumekupisha hujapita, wakati
namalizia kujibu nilipomgeukia
Allan, nikaona watu wamezun-
guka gari, wawili pembeni yetu,
wawili nyuma yangu na wengine
walikuwa kama saba na yule kaka
wa kwanza. Wakamvamia Allan
na kumpiga.

Allan alikuwa anasema Mage
nisaidie, yule kaka wa kwanza
akaninyooshea bastola, nikasikia
mmoja anasema mchukue na

huyo (yaani mimi).

“Huyu hakutii alichoambiwa na
mwenzake, akaniambia nifanye
haraka niingie ndani, nikanyata
kurudi ndani sikufunga geti na
komeo, nilipofika mlango wa ku-
ingia ndani ya nyumba nikapiga
kelele Allan ametekwa,” alisema.

Magreth alisema walipotoka
walikuta wameshaondoka in-
gawa kuna watu wa bodaboda
walijitokeza na kueleza kuwa gari
hilo lilipita mtaani hapo kama
mara tatu.

“Tukio hili lilichukua kama
dakika tatu hivi. Ila wakati tuna-
toka baa kuna bodaboda niliiona
kama vile ilikuwa inatufuatilia
lakini sikuitilia maanani, hawa-

jachukua kitu waliacha gari, fun-
guo, simu yake ‘smart phone’,
simu yake ndogo ambayo alikuwa
nayo ambayo ni ya laini yake ya
Tigo, hata Polisi tumejaribu kui-
piga haipatikani,” alisema.

Membe alipotafutwa kupitia
simu yake ya mkononi ili kuzun-
gumzia suala hilo, ilikuwa haipa-
tikani.

Tukio hili linatanguliwa na
lile 1a Juni 24, la mfanyabiashara
Raphael Ongangi, raia wa Kenya,
kudaiwa kutekwa maeneo ya
watu wenye silaha akiwa na mke
wake, Veronica Kundya. Mfan-
yabiashara huyo alipatikana Ju-
manne iliyopita Mombasa, Kenya.

R
Waziri atishia
kumsweka ndani
mkandarasi maji
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kutekelezwa kwa kipindi cha
miezi 18 kuanzia Julai 2017
hadi Desemba, mwaka jana na
kuongezewa tena muda hadi
Juni 30, mwaka huu, lakini
utekelezaji wake umekuwa
wa Kusuasua.

Waziri Mbarawa alisema
mkandarasi huyo alitaka
kumweka ndani muda wa siku
tano ili ajifunze namna ya
uharakishaji maana angetoka
huko kazi ingeenda haraka kwa
sababu angekuwa amejifunza
kwa kuwa mkataba wanasain-
ishwa na fedha nyingi wana-
chukua lakini mradi hauendi.

“Mkandarasi huyu mara kwa
mara amekuwa akitoa ahadi za
uongo kukamilika na wananchi
wa maeneo ya Kagong-
wa na Isaka wana shida ya
maji. Nimetaka kumweka nda-
ni siku tano, lakini nimeona
nimpe fursa aende kwa mkuu
wa wilaya wakaandikishane.
Aahidi mwenyewe kwani mimi
nataka kufikia Agosti, mwaka
huu, awe amekamilisha,”
alisema Waziri Mbarawa.

Alisema fedha zilizotengwa
kwa ajili ya mradi huo ni Sh.
bilioni 22 ambao umekuwa
na awamu mbili. Awamu ya
kwanza inahusu ujenzi wa
bomba kuu la usafirishaji maji
kwa gharama ya Sh. bilioni
10 na awamu vya pili inahusu
ujenzi wa mfumo wa usamba-
zaji maji katika miji midogo ya
Isaka na Kagongwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira ya Kahama
na Shinyanga (Kashwasa),
Mhandisi Joshua Mgeyekwa,
alisema mradi huo ulianza
baada ya huduma ya maji
iliyopo kutotosheleza mahi-
taji kwa miji ya Kagongwa na
[saka.

Kutokana na hali hiyo,
alisema kumekuwa na upanuzi
wa mtandao wa maji wa
Ziwa Victoria na mpaka sasa
mabomba yenye urefu wa
kilomita 49.54 kati ya kilomita
52.9 yameshaazwa.

Mbunge wa Msalala, Ezeckiel
Maige, alisema mradi huo ul-
ianza mwaka 2017 na ulikuwa
ukamilike mwaka 2018, lakini
mkandarasi alipokuwa akitem-
belewa na viongozi, akiwamo
Makamu wa Rais, Samia Suluhu
Hassan, alisema angekamilisha
ifikapo Juni, mwaka huu, lakini
haikuwa hivyo.

Kutokana na tishio alilopewa,
Ovao alikiri na kumweleza
waziri kuwa atakamilisha
mradi huo Agosti 18, mwaka
huu, huku Waziri Mbarawa
akisisitiza kuwa asipoka-
milisha ndani ya muda huo,
awekwe ndani.
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WMA yageukia mizani ya madini

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa vipimo nchini
(WMA) umewataka wafanyabi-
ashara na wachimbaji wa madini
na vito vya thamani kutumia mi-
zani ya kisasa iliyoidhinishwa ili
kuepuka udanganyifu unaoweza
kujitokeza.

Akizungumza katika maonye-
sho ya Biashara ya Kimataifa ya
Dar es Salaama (Sabasaba) ya-
mwishomi mwa wiki, Meneja wa
Kitengo cha Habari wa WMA,

Peter Chuwa, alisema mizani
hiyo ya kidigitali inatumika kwa
kuangalia usahihi wa hali ya juu
wa madini husika kwa kuanzia
kipimo cha juu hadi cha chini
kabisa.

Alisema mizani hizo za digi-
tali zina usahihi mkubwa kuliko
mizani zingine za kawaida na
inatumia hadi mawe madogo ka-
bisa ambapo ukiweka katika mi-
zani ya kawaida haiwezi kusoma
chochote.

“Mizani hizi za digitali zina
usahihi mkubwa kuliko mizani

zingine, inatumia hadi vile vijiwe
vidogo kabisa ambapo ukiweka
katika mizani ya kawaida huiwe-
zi kusoma wala huwezi kupata
chochote.

“Tunafanya hivi tukijua ma-
dini ni bidhaa yenye thamani
sana, hata ikipungua miligramu
kadhaa tayari mteja anakuwa
amepunjika, ndiyo maana tume-
pendekeza aina za mizani na
vifaa tunavyovitumia ni vya hali
ya juu zaidi, ni vema basi wadau
wote wavitumie.

Aidha, Chuwa aliongeza kuwa

mizani hiyo ya kisasa imesam-
bazwa katika maeneo yote ya
migodini na katika vituo vyote
vya kuuzia madini na vito vyote
vya thamani nchini wakiwamo
masonara.

“Kila mkoa kuna ofisi za
Wakala wa Vipimo, kwa hiyo
tunahakikisha kila kituo kina
vifaa ambapo biashara hizi za
madini zinafanyika, tunahakiki
hakuna biashara ya kupunjana
kati ya muuzaji na mnunuzi bila
kusahau kodi halali ya serikali,”
alisisitiza.

Salaam. kushoto ni Ofisa Mazingira Mwandamizi wa NEMC, Pendo Kundya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Benki ya DCB yajikita kwenye viwanda, kilimo

Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha azma
ya serikali ya awamu ya tano
ya kuwa na uchumi wa kati
unaotegemea viwanda ifikapo
Mwaka 2025 inatimia, Benki ya
Biashara ya DCB imeingia na
mpango kabambe wa kuviwez-
esha viwanda vya kilimo kwa
kuja na bidhaa maalum ya DCB
Sokoni ambayo inatoa suluhisho
la kudumu kwa wakulima na
wenye viwanda, huku ikilenga
kuwawezesha wakulima na wa-
fanyabiashara kiuchumi.

Bidhaa hii mpya itamwezesha
mfanyabiashara mwenye azma
ya kufungua viwanda vya kilimo
kupata mikopo ya kuanzisha vi-
wanda vya kilimo.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa bidhaa hiyo uliofanyika
pamoja na uzinduzi wa kiwanda
kipya cha kukoboa mpunga cha
mteja wake, Callington Kayuni,
Mbozi Mkoa wa Songwe mwis-
honi mwa wiki, Mkurugenzi wa
Biashara wa benki hiyo, James

Ngaluko, alisema:

“Tunayo furaha kubwa leo
kushiriki kwenye uzinduzi huu
muhimu na wa tija wa kiwanda
hiki kikubwa na cha kisasa cha
kukobolea mpunga kilichojeng-
wa kwa uwezeshwaji mkubwa
wa Benki ya Biashara ya DCB, tu-
naamini kiwanda hiki kitakuwa
mkombozi wa kweli kwa wakuli-
ma wanaofanya shughuli zao za
vilivyopo karibu na hapa.”

Alisema wa kuleta bidhaa hii
mahususi ya DCB Sokoni, ita-
wawezesha  wafanyabiashara
na wakulima sasa kufanya map-
induzi ya kweli kiuchumi kwa
kutegemea kilimo pamoja na
minyororo ya thamani kwani
kupitia DCB wanaongezea tham-
ani ya mazao ya mkulima.

Alizitaja njia ambazo bidhaa
ya DCB Sokoni zitamwezesha
mteja kukua ni pamoja na kujen-
ga kiwanda, kununua na kusa-
firisha mazao kutoka shambani,
kuuza mazao ghafi au kuchakata
mazao na kuyaongezea thamani,
usambazaji kwenda sokoni kwa
wateja, ulinzi kutokana na bima

ya maisha, kiwanda, pamoja na
mazao ghalani katika kipindi
chote cha mkopo, ununuaji wa
nyumba ya makazi utakaom-
wezesha kulipa taratibu kwa
kipindi kirefu, ununuaji wa
pembejeo kwa wafanyabiashara
wa pembejeo na zana za kilimo,
ubadilishaji wa fedha za kigeni
zitokanazo na mauzo ya mazao
na uwekezaji wa fedha kwa faida
nzuri kupitia huduma ya DCB
Lamba Kwanza.

Alisema uwezeshwaji wa vi-
wanda vya kilimo kama ilivyo
katika kiwanda hicho utachang-
ia kwa kiasi kikubwa kasi ya
uwekezaji kwa Watanzania. Vi-
levile uwezeshaji huu utasaidia
pia kuongeza kiasi cha mazao
ya biashara yanayouzwa nje ya
nchi, mazao ya biashara kama
pamba, kahawa, korosho na
mengineyo, hivyo kuleta fedha
za  kigeni na kuinua pato la
Taifa.

“Ni matumaini yetu wakulima
na wafanyabiashara wa mkoa wa
Songwe na maeneo jirani watale-
tamazao yao katika kiwanda hiki
hivyo kuweza kupata chakula

na biashara itakayowaongezea
kipato na kuinua maisha yao,”
alisema na kuongeza:

“Benki inaunga mkono juhudi
za serikali katika kuiwezesha
sekta ya kilimo kifedha, sekta
hii inakabiliwa na changamoto
nyingi, baadhi ikiwa ni ukulima
unaotegemea mvua za msimu
na changamoto za upatikanaji
wa masoko, kupitia DCB Sokoni
ni imani yetu tutaweza kuleta
ufumbuzi wa baadhi ya changa-
moto hizo.”

Kayuni aliishukuru DCB kwa
uwezeshaji wa kifedha alioupata
uliowezesha ujenzi wa kiwanda
hicho kutoka hatua ya awali
mpaka mwisho kiwanda chenye
uwezo wa kukoboa hadi magu-
nia 350 kwa siku.

Hata hivyo alitaja changamo-
to ya masoko kuwa ni moja ya
mambo yanayozorotesha ufanisi
wa kiwanda kwani wakulima
wanaoleta mpunga kukobolewa
kiwandani hapo hutegemea ku-
pata soko hapohapo la mchele,
hivyo wapo mbioni kuomba
mkopo wa kifedha kutoka DCB
utakaowezesha suala hilo.

]
Dawa ya mfumo
dume yaelezwa

Na Yasmine Protace

IMEELEZWA kuwa jamii ikiwa
na uelewa juu ya dhana za jinsia,
hali hiyo itasaidia kuondokana na
mfumo dume.

Mfumo dume umekuwa ukitu-
mika kutokana na jamii kutokuwa
na uelewa wa haki zao.

Hayo valisemwa na Monica
John, ofisa habari kutoka
Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP Mtandao) alipokuwa ak-
itoa mada kwa wadau wa semina
za jinsia na Maendeleo (GDSS)
zinazoandaliwa na TGNP Mtandao
kila Jumatano.

“Jamii ikielewa jinsia, itawa-
saidia kujua haki sawa katika
mgawanyo wa majukumu kati
ya mwanamke na mwanaume,”
alisema.

Juma Bakari, mmoja wa wa-
shiriki katika mafunzo hayo,
alisema mafunzo hayo yamem-
saidia kujua jinsi na jinsia.

Alisema watu wengi wanajua
jinsi na jinsia ni kitu kimoja, na
kuwa ameweza kujua jinsi inasi-
mamia nini Na jinsia inasimamia
nini.

Hafisa Hamis, alisema ikiweze-
kana uandaliwe utaratibu upele-
kwe katika shule ambapo wa-
nafunzi wafundishwe masuala ya
jinsi na jinsia.

Faida za usajili
biashara
kimtandao

Na Yasmine Protace, KIBAHA

KAMPUNI zote na majina
ya biashara zilizosajiliwa kwa
mfumo wa kuandika kwa kutumia
karatasi, sasa zinaingizwa kwa
mfumo wa mtandao (ORS).

Hayo yalisemwa na mtaalamu
wa mfumo wa mtandao, Francis
Mwakalebela kutoka Brela.

Mwakalebela aliyasema hayo
katika mafunzo ya siku mbili yali-
yotolewa Kibaha kwa wanasheria,
maofisa biashara na wafanyabi-
ashara wa mkoa huo jinsi ya Ku-
tumia mfumo kwa ajili ya kusajili
kampuni na majina ya biashara.

Alisema lengo la kutoa mafunzo
hayo ni kuhakikisha walioyapata
nao wanaenda kuwaelimisha jamii
ambayo inafanya biashara jinsi
va kujisajili kwa kutumia mfumo
ulioanza kutumika hivi sasa.

“Kampuni zote na majina ya bi-
ashara zilizosajiliwa kwa mfumo
wa makaratasi sasa zinaingi-
zwa kwa mfumo wa mtandao,”
alisema.

Aliongeza kuwa hiyo itasaidia
kuzijua kampuni zote kupitia
mitandao.

Alisema mtu ambaye hajasajili
biashara ni vigumu kupata tenda,
na kuwa ambaye atatumia jina la
mtu kulifanyia biashara atakuwa
anafanya makosa.
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Veta yatengeneza mashine
bora ya kubangulia korosho

CHUO cha Ufundi Veta Son-
gea mkoani Ruvuma kupitia kwa
wanafunzi wake, kimetengeneza
mashine ambayo itaweza kuban-
gua korosho kwa ubora ili kum-
rahisisisha mtu kuondokana na
ubanguaji holela.

Akizungumza na Nipashe
katika Maonyesho ya 43 Ki-
mataifa ya Biashara Dar es Sa-

laam (DTIF), mwanafunzi wa
Veta Songea mkoani Ruvuma,
Kandidus Nchimbi, alisema
kuwa wameamua kutengeneza
mashine hiyo iitwayo Cashew-
nutus Machine ambayo itasaidia
ubanguaji korosho zisizochomwa
wala kuchemshwa.

“Lengo la kutengeneza hiyo
mashine ni kumwezesha mkuli-

ma ambaye anahusika na koro-
sho asiwe na mchakato mkubwa
kuiandaa korosho kumfikia mteja
au mfanyabiashara,” alisema
Nchimbi. Alisema wanabhitaji ku-
fikia malengo yao hasa kuwafikia
wakulima wa korosho ambao
wapo pembezoni ili waweze ku-
pata mashine hiyo kwa gjili ya
kumrahisishia katika ubanguaji.

“Hii ni hatua ya kwanza ka-
tika utengenezaji wa mashine
ya ubanguaji wa korosho, tuna
mashine ndogo ila tunampango
wa kutengeneza mashine kub-
wa ambayo itakuwa rahisi kwa
mkulima kuendena na kaulimbiu
ya Rais John Magufuli kuwa Tan-
zania ya Viwanda inawezekana,”
alisema Nchimbi.

Mkaguzi wa
Mazingira
wa Baraza

la Taifa la
Hifadhi na
Usimamizi
wa Mazingira
(NEMCO) Nelson
Nyabise
(kulia) akitoa
elimu juu ya
utunzaji wa
mazingira kwa
mwananchi
aliyetembe-
lea banda

la baraza
hilo katika
Maonyesho
va 43 vya
Biashara ya

Dar es Salaam.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Waziri aita wawekezaji hifadhini

NAIBU Waziri wa Maliasili na
Utalii, Constantino Kanyasu ame-
waalika wawekezaji kutoka kati-
ka mataifa mbalimbali kuwekeza
katika hifadhi za mazingira asilia
kote nchini.

Uwekezaji huo ni katika ujenzi
wa miundombinu, hoteli, kambi
za utalii, vituo vya utafiti, utalii wa
parachuti na mwingineo.

Alizungumza katika Mao-
nyesho ya 43 ya Kimataifa ya
Kibiashara ya Dar es Salaaam
(DTIF), Kanyasu, alisema lengo
ni kuhakikisha mtalii anapoingia
hifadhini anapata huduma zote

muhimu.

“Serikali tumeamua kuwekeza
nguvu katika hifadhi zetu zote
zinazobeba misitu, tumejipanga
kujenga miundombinu mad-
hubuti na ndio maana tumewaa-
lika wawekezaji waje sasa, wa-
jenge mahoteli, na tunataka hata
huduma za kibenki na nyingine
zote ziwepo ili mtalii anapoingia
hifadhini asihangaike tena kwen-
da kutafuta huduma nje, tuna-
taka akifika Msitu apate chakula,
alale apate huduma za kifedha,”
alisema Kanyasu.

Alisema uboreshaji wa ikolojia

katika hifadhi hususani za misitu
ni muhimu katika kuhamasisha
utalii.

Pia Kanyasu alisema Kkatika
msimu wa maonyesho hayo,
Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS) imeandaa safari
za utalii kwa washiriki na ambao
watafika katika maonyesho hayo
kwa kuwapeleka katika hifadhi
ya mazingira asilia ya Maghamba
iliyopo Lushopo mkoani Tanga
kuanzia Julai 12 hadi 14 mwaka
huu. Ofisa Utalii, Mafunzo na
Utafiti wa Hifadhi Asilia ya Ma-
ghamba, Samji Mlembe, alisema

maeneo watakakowapeleka
watalii wa maonyesho ya 43 ni
katika vivutio vya jiwe la Mungu,
Skyline, Grewal, mapango ya
Wajerumani, vilele vya milima
na vivutio mbalimbali vilivyopo
ndani ya hifadhi. Pia Kanyasu
alisema serikali imeweka mkaka-
ti wa kuhuisha mashamba yote
ya hifadhi za misitu yaliyokuwa
yameshaharibiwa.

Eneo jingine ambalo alisema
serikali imeweka nguvu zake
ni katika uzalishaji wa asali na
kwamba tayari soko kubwa lime-
patikana Kenya.

Sido yaongeza uwekezaji katika ubunifu

SHIRIKA la kuhudumia Viwan-
da Vidogo (Sido), limefanikiwa
kuongeza idadi ya wawekezaji
ubunifu na ajira kupitia mfumo
wa kongani.

Akizungumza na Nipashe ka-
tika Maonyesho ya 43 ya Biashara
ya Kimataifa Sabasaba, Mkuru-
genzi Maendeleo ya Teknolojia na
Uendelezaji Viwanda, Mhandisi
Emmanuel Saiguran, alisema kon-
gano hilo lilianza mwaka 2006.

Alisema Sido imelenga kuwa-
saidia wajasiriamali wa ndani ili

waweze kufikia malengo yao.

Saiguran alisema Shirika la
Maendeleo la Watu wa Japan
(Jica), linasimamia kongani tano
na Shirika la Kimataifa la Maende-
leo la Marekani (Sida), linasimam-
ia kongano 15, ambapo mbili zipo
Visiwani Zanzibar na 13 Tanzania
Bara.

Alisema kongani hizo ni mku-
sanyiko wa viwanda vilivyo
karibu vinavyofanya shughuli
zinazofanyika na kushabihiana
vikisaidiwa na watoa huduma

mbalimbali wanaolenga shughuli
husika zilianza rasmi mwaka
2006.

“Kongani hizo zina viwanda
497, wanachama 3978 na zimezal-
isha ajira 11,934 tunashukuru
zimeleta mwamko kwa wajasiri-
amali na wawekezaji wa ndani na
nje pia,” alisema Saiguran.

Saiguran alisema kongani hizo
zipo katika Mikoa ya Manyara,
Dodoma, Mwanza, Kilimanjaro,
Shinyanga, Singida, Morogoro,
Zanzibar, Pemba na Mbeya.

Alisema uwapo wa kongani
hizo umeongeza ajira, uwekezaji,
tiba, ubora wa bidhaa masoko.

Alisema kongani nyingi zinaz-
alisha bidhaa za ngozi, mpunga,
katani, nafaka, maziwa, alizeti na
madini.

Saiguran alisema pia zimeleta
chachu ya mahusiano wa kwa
wao, viwanda vipya kuanzishwa
ambapo pia Japan wamefadhili
kupitia mradi wa Tanzania ili
kuongeza tija katika uzalishaji
bidhaa.

I
Wakulima
wa chai
wapewa
mbinu za
uzalishaji

Na Elizabeth Zaya

WAKULIMA wa zao la
chai wametakiwa kuendelea
kulima zao hilo kwa wingi ku-
hakikisha soko lake linakuwa
ndani na nje ya nchi.

Pia wametakiwa kulima
aina mbalimbali za chai na
kuacha mazoea ya kulima
aina moja ya chai nyeusi
badala yake walime aina
mbalimbali ikiwamo chai ya
maua.

Dar as Salaam katika Mao-
nyesho ya 43 ya Biashara ya
Kimataifa, Meneja Masoko wa
Kampuni ya Chai Bora, Awatif
Bushiri, alisema kwa sasa
wakulima wamekuwa wak-
ilima aina moja ya chai hali
inayowafanya watengenezaji
wa majani ya chai kukosa
kuweka aina nyingine ya chai
na kutumia aina moja ya chai
nyeusi.

“Wakati mwingine tunapata
shida ya kutengeneza chai
aina nyingine kutokana na
wakulima wengi kulima chai
aina moja na wakati mwing-
ine huwa tunaamua kuagiza
nje ya nchi chai za maua am-
bazo zinakuwa na harufu za
matunda mbalimbali,” alisema
Bushiri.

Bushiri alisema zao la chai
linasoko kubwa ndani na
nje ya nchi, hivyo wakulima
wakiongeza jitihada tutaweza
kuzidisha kupiga hatua katika
kufanya biashara na kuji-
tangaza zaidi kwa nchi za nje.

“Sisi chai bora tumekuwa
tukiuza bidhaa zetu hadi nje
ya nchi na sasa tumefikia
katika nchi tano ambazo
tumekuwa tunauza chai yetu
ikiwamo Ghana, Saudi Arabia,
Afrika Kusini, Rwanda na
Kenya,” alisema Bushiri.

Kwa mwaka huu banda la
Chai Bora limeshika nafasi ya
kwanza katika kipengele cha
chakula, dawa na vinywaji
katika maonyesho hayo.

FHABARI
ZOMENA

ElSZBEmH
ZANYIAY



HABARI ARUSHA

Monduli walia upungufu wa
magari kubeba wagonjwa

Na Cynthia Mwololezi,
ARUSHA

PUNGUFU wa magari

ya kubebea wagonjwa

uliopo wilayani Mon-

duli umekuwa kikwa-
7o kimojawapo kinachochangia
kuwapo kwa mwitikio mdogo
wa wananchi kuhudhuria hospi-
tali kutokana na umbali.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu
wa Wilaya ya Monduli, Iddi Ki-
manta, wakati akikabidhi vifaa
tiba vilivyotolewa na Taasisi ya
Kumbukumbu ya Hayati Mor-
inge Sokoine katika zahanati ya
Monduli Juu kata ya Monduli
Juu  kwa lengo la kuboresha
huduma za afya.

Kimanta alisema upungufu
wa magari ya kutosha ya kube-
bea wagonjwa unachangia
kuzorota kwa huduma za afya

wilayani humo kutokana na
wilaya hiyo kuwa kubwa, hivyo
gari moja kushindwa kuhu-
dumia wananchi wote kwa
wakati mmoja hasa huduma za
wajawazito.

“Tunaomba wafadhili mtu-
fikirie kutununulia gari moja
la kubebea wagonjwa ili tupate
huduma za afya bila shida,”
alisema. “Tunawashukuru sana
taasisi hii kwa kusaidia zahanati
yetu kupata vifaa tiba ambavyo
vitaboresha huduma za afya
kwa wananchi wa jamii hii ya
wafugaji na nimefurahi kuona
mnaendeleza ndoto za Hayati
Moringe Sokoine katika kusaidia
wananchi katika masuala ya
afya, elimu, mazingira, maji na
kilimo na huu ni mfano bora wa
kuigwa na jamii nzima,” alisema
Kimanta.

Naye Mjumbe wa Bodi ya
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wakurugenzi wa taasisi hiyo,
Christine Sokoine, alisema, vifaa
hivyo vimetolewa kwa udhami-
ni wa kikundi cha wafamasia
wasio na mipaka wa Ubelgiji
kupitia taasisi hiyo kwa lengo la
kusaidia kuboresha huduma za
afya kwa wananchi hao.

Alisema taasisi hiyo ilishatoa
kadi za bima ya afya 103 ambazo
zimewanufaisha wananchi zaidi
ya 600, ambao wamehudumiwa
katika zahanati hiyo na kupata
huduma mbalimbali za afya iki-
wamo wajawazito kujifungua na
huduma nyingine.

“Tangu taasisi hii tumeanza
kusaidia kuboresha huduma
za afya wilayani hapa ikiwamo
vifaa hivyo vyote kwa pamoja
vimegharimu Sh. milioni 8 na
tumeahidi kuendelea kusaidia
zaidi sekta ya afya ili kuondoa
changamoto mbalimbali ~ziliz-
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opo katika sekta hiyo,” alisema
Christine.

Mwenyekiti wa taasisi hiyo,
Lembris Kipuyo, alisema wa-
taendelea kusaidia wananchi
wilayani humo katika kuboresha
huduma mbalimbali ikiwamo
kutoa elimu kwa wananchi juu
ya kilimo bora ili waweze kuji-
tosheleza katika kilimo na ku-
fundishwa njia bora za kufuga
kisasa.

Kwa upande wa Mganga
Mkuu wa Wilaya ya Monduli,
Titus Mmasi, alisema kuwa,
taasisi hiyo inafanya kazi nzuri
ya kuyaendeleza yale yote yali-
yoanzishwa na Hayati Moringe
Sokoine, na kwamba idadi
ya wagonjwa wanaohudhuria
kupata huduma za afya im-
eongezeka zaidi kutokana na
kuboreshwa kwa huduma za
afya.

Meneja wa
Mradi wa
Kilimo cha
Shayiri wa
Kampuni ya Bia
Tanzania (TBL),
Joel Msechu
(kulia), akitoa
maelezo kuhusu
mbinu bora

za uzalishaji
kwa wakulima
wa zao hilo
wakati wa
maadhimisho
va Siku ya
Kilimo cha Sha-
. hiri iliyofanyika
Enguik, Kata ya
Monduli Juu,
mkoani Arusha
; .| kwa udhamini

) wa TBL. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Tato, Polisi kuzindua kituo cha ukaguzi wa magari ya watalii

Na Woinde Shizza, ARUSHA

CHAMA cha Waongoza
Watalii (Tato) kwa kushirikiana
na Jeshi la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani, wanatarajia
kufanya uzindua wa vituo maal-
umu vya ukaguzi wa magari ya
utalii.

Uzinduzi huo unatokana na
kukamilika kwa matengenezo ya
makontena manne na gari moja
yatakayotumika kuhudumia
watalii.

Kamanda wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani nchini, Fortu-
natus Muslimu, aliyasema hayo
jana wakati akikagua makontena
manne Yyaliofanyiwa ukarabati

na kampuni ya Hanspaul am-
bayo yatatumika kama ofisi kwe-
nye vituo maalum vya ukaguzi.

Alisema vituo hivyo vitaon-
doa malalamiko ya muda mrefu
katika sekta hiyo na kusaidia
kutoa huduma kwa watalii wa-
naotembelea vivutio mbalimbali
katika Mkoa wa Arusha.

“Natamani uzinduzi huu
ufanywe na Mkuu wa IGP, Si-
mon Sirro, kwa kuwa wenzetu
wa Tato na mdau wa maendeleo
Hanspaul wamefanya mambo
makubwa kwa kulisaidia Jeshi la
Polisi kuimarisha utalii nchini
na zoezi hili lisiishie tu hapa
Arusha lifanyike pia mikoani,”
alisema.

Musilimu alipongeza kampuni
ya Hanspaul na Tato kwa hatua
ya kusaidia miundombinu hiyo
katika sekta ya utalii, alitaka hu-
duma kama hiyo ipelekwe pia
mikoani kwa lengo la kuhudumi-
wa watalii ili kuimarisha sekta ya
utalii nchini.

Mkurugenzi wa Kampuni ya
Hanspaul, Satbir Singh, alisema
kampuni yake imefikia hatua
ya kukarabati kontena hizo kwa
lengo la kuimarisha sekta ya
utalii nchini ili kuwaondolea
kero watalii mbalimbali wa-
naotembelea vivutio nchini.

“Hizi kontena zitatumika
kama ofisi na zitasaidia kutatua
changanoto mbalimbali kwa

watalii na sisi kama Hanspaul
tunaunga mkono serikali yetu
kupitia sekta ya utalii ili watalii
waendelee kuja kwa wingi
mchini,” alisema Singh.

Naye Makamu Mwenyekiti
Tato, Henry Kimambo, alisema
Tato imeguswa na changamo-
to mbalimbali zinazowahusu
watalii na kuamua kujitolea
kutafuta miundombinu ya kon-
tena na gari kwa ajili ya kuhu-
dumia watalii ili  kuboresha
sekta hiyo.

Alisema gari hilo aina ya Land
Cruiser limewagharibu zaidi ya
dola 45,000 wakishirikiana na
Jeshi la Polisi ambao wamelipia
kodi ya gari hilo.

Waomba udhibiti
wa mbegu feki

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI kwa kushirikiana
na kampuni mbalimbali za uzal-
ishaji mbegu nchini, wameombwa
kudhibiti uwapo wa mbegu feki
ambazo zimekuwa zikileta athari
kubwa kwa wakulima na kusaba-
bisha wao kukata tamaa kuende-
lea kulima.

Hayo yalisemwa jana na mwe-
nyekiti wa kikundi cha wakulima
kijulikanacho Varemi, Yona
Kitomari wakati akizungumza
katika siku ya wakulima iliyoenda
sambamba na utoaji wa elimu
juU ya matumizi ya mbegu bora
valiyoandaliwa na kampuni ya
utengenezaji na usambazaji wa
mbegu va IFFA .

Siku hiyo iliwashirikisha zaidi
va wakulima 100 kutoka ki-
jiji cha Migandini Kata ya Maro-
roni wilayani Arumeru, ambapo
wakulima hao walieleza changa-
moto kubwa wanayokumbana
nayo ni kuendelea kuwapo kwa
mbegu feki sokoni.

Akizungumza kwa niaba ya
wakulima wenzake, Kitomari
alisema kumekuwapo na changa-
moto kubwa ya mbegu feki
ambazo zimekuwa zikiuzwa na
baadhi ya mawakala wa pembejeo
za kilimo, hali ambayo huchangia
kukosekana kwa mavuno ya kuto-
sha na kumfanya mkulima kukata
tamaa.

“Tunaomba sana serikali kwa
kushirikiana na kampuni zinazo-
zalisha mbegu kuhakikisha wana-
dhibiti uingizaji wa mbegu hizo
feki kwani zinachangia kupoteza
hari za wakulima kuendelea na
kilimo na hata wakati mwingine
kutokuwa na imani na mbegu
nyingine kutokana na hasara
ambayo tumekuwa tukiipata mara
kwa mara,” alisema Kitomari.

Meneja masoko wa kampuni
ya mbegu va kizalendo ya (IFFA)
inayozalishaji na kusambaza
mbegu aina ya Lubango na Kas-
pidi (chotara), Luhenda Yangole,
alisema wamekuwa wakitoa
elimu kwa wakulima kwa vitendo
kupitia mashamba darasa ambayo
wamekuwa wakilima mbegu hizo
ambazo zinastahimili ukame na
kuzalisha zaidi.

Yangole alisema wamekuwa
wakiwatembelea wakulima kule
walipo na kuwasambazia mbegu
moja kwa moja kupitia vikundi
vyao kwa lengo la kuepukana na
changamoto ya uchakachuaji wa
mbegu kabla ya kuwafikia wakuli-
ma, na kwamba wamewasaidia
wakulima wengi kupata mbegu
bora na kwa wakati.

Mkuu wa Idara ya Kilimo
Halmashauri ya Wilaya ya Meru,
Grace Solomon, aliwataka wakuli-
ma kuhakikisha wanabakiza kiasi
kidogo cha mbegu walizotumia ili
mwisho wa siku waripoti sehemu
husika baada ya mavuno na
kujua ubora wa mbegu walizo-
tumia, kwani kwa kufanya hivyo
wataweza kudhibiti uchakachuaji
wa mbegu unaofanyika.



Wajumbe 8
Baraza Ardhi
watumbuliwa

Na Godfrey Mushi, HAI

WATU wanane ambao
ni wajumbe wa Baraza la
Ardhi la Kata ya Kia katika
Wilaya ya Hai, mkoani Kil-
imanjaro, wameng'olewa
madarakani kupisha
uchunguzi wa tuhuma
za kupindisha haki na
kushindwa kushughulikia
masuala ya mirathi ya
wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya
hiyo, Yohana Sintoo,
ametangaza kulivunja
baraza hilo kwa mujibu
wa Kifungu cha 23 cha
Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Wilaya) ya
Mwaka 1982.

Akitangaza uamuzi
huo kwa niaba ya Sintoo,
Mwanasheria wa Hal-
mashauri hiyo, Hengelbert
Boniface, alisema tayari
ofisi yake imeagiza ofisa
mtendaji wa kata hiyo ku-
unda baraza jipya litaka-
lokasimu madaraka.

“Tumeshughulikia kero
za mirathi inayohusu
ardhi na mashamba 86
na kimsingi tumegundua
kwamba mabaraza va
ardhi ya kata ni kama
hayatusaidii, yanahusika
kuendeleza migogoro kwa
njia moja ama nyingine,”
alisema.

Alisema uamuzi wa Ku-
vunja baraza hilo unatoka-
na na kupokea malalamiko
mengi yanayohusiana na
Baraza la Ardhi la Kata ya
Kia ambalo halikai kwenye
vikao vyake halali.

Alipotafutwa kuzungum-
zia uamuzi huo, MKuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole
Sabaya, alisema: “Haki iki-
potoshwa taifa linakuwa
hatarini, haki ikipotoshwa
kwa watawala, ikapoto-
shwa pia mahakamani,
taifa haliko salama.”

Alisema ofisi yake ikim-
baini mtu aliyenyang'anya
haki za watu kwa
Nguvu Na yenyewe
itamnyang'anya kwa
NguUVvU na kama ulitumia
njia ya mkato kuipata na
watatumia njia hiyo hiyo
kunyang'anya ili kuondoa
malalamiko.

Aprili mwaka huu, pia
Ole Sabaya aliagiza ku-
vunjwa mabaraza mengine
matatu yenye viongozi 24
kutokana na kutuhumiwa
kupoka haki ya baadhi ya
wananchi wasio na uwezo
kiuchumi.

Diwani wa Kata ya Bomambuzi katika Manispaa ya Moshi, Juma Raibu, akikabidhi Sh. milioni 5 kwa kiongozi wa kikundi cha vijana cha
Bodaboda Mpesa Group kwa ajili ya miradi yao mbalimbali ya kujiingizia kipato. PICHA: JAMES LANKA

Waziri awatega wanaodaiwa
kuuza mali za skimu ya maji

Na Mary Mosha, SAME

NAIBU Waziri wa Kilimo, Omari
Mgumba, ameunusuru mradi wa
skimu ya umwagiliaji wa mpunga
wa Ndungu katika Wilaya ya Same
kugawanyika vipande vipande,
baada ya kuamuru waliouza mali
za mradi huo kuzirejesha.

Menejimenti ya mradi huo iliu-
za kinyemela mali mbalimbali za
mradi huo Juni Mosi, mwaka huu.

Naibu Waziri Mgumba aliagiza
kurejeshwa kwa mali hizo jana,
alipokwenda kukagua maende-

leo ya mradi huo na kuzungumza
na wakulima wanaoizunguka
skimu hiyo.

Mgumba alisema ni marufuku
vifaa vilivyomo kwenye eneo
hilo la umwagiliaji kuchukuliwa
na kuagiza vifaa vyote vilivyo-
pigwa mnada virejeshwe hadi
hapo serikali itakapo jiridhisha
kwamba ni chakavu na kutoa
kibali.

Baadhi ya wakulima, Yohana
Karani na Cyphod Gomera, kwa
nyakati tofauti waliiomba serikali
kupitia Wizara ya Kilimo kutatua

changamoto hiyo, kwa kuwa in-
aonekana kudumaza shughuli za
uzalishaji katika eneo hilo.
Mwenyekiti wa Mradi wa
Wakulima wa Mpunga, Juma
Kapongo, alimwambia Waziri
Mgumba kuwa vifaa hivyo vili-
uzwa pasipo wao kushirikishwa
na pia walizuiwa kununua kitu
chochote katika mnada huo.
Alisema  wameridhika na
uamuzi alioutoa Naibu Waziri
huyo, kwani vifaa hivyo havi-
kuwa chakavu kama ambavyo
Wakala wa Umeme (Temesa) wal-

iwashauri Halmashauri ya Wilaya
ya Same kuviuza.

Juni Mosi mwaka mwaka huu,
Halmashauri ya Wilaya ya Same
iliviuza vifaa mbalimbali vya
skimu ya umwagiliaji ya Ndungu
ikiwamo  Isuzu Tank kwa Sh.
milioni 20 na Isuzu Tiper kwa Sh.
milioni 14.

Vingine ni kijiko (backhoe)
kilichouzwa kwa Sh. milioni 18,
katapila Sh. milioni 18 pamoja na
katapila lisilo na injini ambalo
limeuzwa kwa Sh. milioni 6.5 na
rota Sh. milioni 3.

Sababu ya migogoro kutishia vyama vya ushirika yatajwa

Na Godfrey Mushi, MOSH|

MIGOGORO mingi ya vyama
vya ushirika mkoani Kilimanjaro
ambayo inatishia uhai wa sekta
hiyo kutokana na kukithiri kwa
matumizi mabaya ya fedha, wizi
na kushindwa kusimamia rasili-
mali za vyama hivyo inatokana na
jamii kutofahamu sheria.

Mhadhiri wa Kitivo cha She-
ria cha Chuo Kikuu cha Ushirika
Moshi (MoCU), Grace Nolasko,
aliyasema hayo jana, wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Ushirika
Duniani ambayo hufanyika kila
mwaka Julai 6.

“Kuna mambo mengi ambayo

sheria inatoa mwongozo vizuri,
lakini changamoto iko katika hat-
ua ya utekelezaji. Yako mambo
ambayo yana upungufu na hivyo
yanahitaji maboresho zaidi ili vy-
ama vya ushirika viweze kukua na
kuendelea vizuri.

“Tumeona eneo mojawapo am-
balo limekuwa na changamoto ni
migogoro inayoendelea kufukuta
pamoja na utatuzi wa migogoro
katika vyama vya ushirika.”

Alisema vyama vingi vya ush-
irika Kilimanjaro vinakabiliwa na
migogoro na baadhi ya vyama
havijui hata vifanye nini japoku-
wa sheria iko wazi na imetoa uta-
ratibu wa namna migogoro yake

inatakiwa kutatuliwa na hasa kwa
njia ya amani.

Kutokana na tatizo hilo, MOCU
imeamua kuvitembelea vyama
hivyo vya ushirika na kutoa elimu
kuhusiana na mambo mbalimbali
ikiwamo Sheria ya Ushirika, Nam-
ba 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni
zake za Mwaka 2015.

Kwa upande wake, Kaimu Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Elimu Ende-
levu ya chuo hicho na Mkuu wa
Idara ya Ughani na Huduma za
Jamii, Paulo Fute, alisema kauli
mbiu ya ushirika duniani kwa
mwaka huu ni ushirika kwa kazi
zenye staha.

Kwa mujibu wa Fute, vyama

ambavyo vimepata bahati ya ku-
pigwa msasa kuhusu sheria na
utatuzi wa migogoro ni Kiliman-
jaro Native Food Cooperative,
Moshi Municipal Council Em-
ployed Saccos na Chama cha Ush-
irika wa mazao cha SAMA Amcos
na Chama cha Ushirika wa Akiba
na Mikopo cha Vijana Saccos vya
Wilaya ya Siha.

Vingine ni vyama vya akiba na
mikopo vya Muungano Saccos
na Mamba South Amcos vya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi na
vyama vitatu vya Foo Amcos, Foo
Daily Cooperative (wasindikaji wa
maziwa), Foo Saccos na Kelamfua
Mokala Saccos.



Nipashe

MSHAMBULIAJI wa Timu va
Taifa ya Argentina, Lionel
Messi, juzi alionyeshwa kadi
nyekundu baada ya kumfanyia
faulo mchezaji wa Chile katika
mashindano ya Copa America.
Hii ni kadi va pili ya Messi. Kadi
va kwanza nyekundu aliipata
mwaka 2005 akiwa na kikosi
hicho cha taifa lake.
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Beki wa pembeni wa Timu ya Ta|fa ya Tanzania (Talfa Stars) Hassan Kessy (kulia), akijaribu kuwania mplra dhidi ya
mchezaji wa Harambee Stars ya Kenya katika mechi ya Kundi C iliyochezwa kwenye Uwanja wa 30 June j
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LIPOFIKA Julai Mosi mwaka

huu, maana yake wachezaji wote

ambao wamemaliza mikataba

yao na timu zao walikuwa huru
kwenda popote.

Kati ya wachezaji hao ni Aaron
Ramsey, Diego Godin na Adrien Ra-
biot tayari wamesaini mikataba na
klabu mpya, huku Ander Herrera
naye akiwa ametia saini pale Paris
Saint-Germain.

Hapa tunawaangalia wachezaji
ambao wamemaliza mikataba yao na
wapi ambako wanaelekea.

Aaron Ramsey

Mchezaji huyu wa kimataifa wa
Wales alimaliza muda wake wa
kucheza pale Arsenal kwa miaka 11.
Februari mwaka huu alisaini mkataba
wa awali na mabingwa wa Ligi Kuu ya
Italia, Serie A, Juventus.

Wakati Massimiliano Allegri al-
ipokuwa kocha pale Juventus ali-
kubali Ramsey kujiunga na kikosi
chake na sasa Maurizio Sarri akiwa
amechukua mikoba ya kuwa kocha
mpya, anaweza kumfanya kuwa kwe-
nye kikosi chake cha kwanza cha Bi-
anconeri.

Diego Godin

Alikuwa mhimili wa safu ya ul-
inzi ya Atletico Madrid tangu mwaka
2010, lakini Godin alitangaza kuon-
doka kwenye dimba hilo la Wanda
Metropolitano Mei mwaka huu.

Inter walikuwa wanapewa nafasi
kubwa ya kumsajili mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 33 na Ju-
matatu akatangazwa rasmi kuwa ni
mchezaji wao. Na mchezaji huyo wa
kimataifa wa Uruguay amesaini mka-
taba wa miaka mitatu na miamba hao
wa dimba la San Siro.

Adrien Rabiot

Huyu ni kiungo wa Ufaransa, am-
baye hakupewa kabisa nafasi ya
kucheza pale Paris Saint-Germain
kwa mwaka wote 2019 kutokana na
kukataa kuongeza mkataba na klabu
hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 24 tayari ameondoka kwa ma-

RAMSE
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bingwa hao wa Ligi Kuu Ufaransa,
Ligue 1, na ametua kwa vinara wa Ligi
Kuu Italia, Serie A, Juventus, ambao
walitangaza kufikia makubaliano Ju-
matatu wiki iliyopita.

Arjen Robben na Franck Ribery

Baada ya kumaliza zama zao za
kucheza pale Bayern Munich, Rob-
ben na Ribery wameondoka kwenye
dimba la Allianz Arena.

Ribery amekuwa akihusishwa na
mpango wa kujiunga na klabu na

WA

PSV, lakini Robben yeye ameamua ku-
tundika daruga rasmi.

Ander Herrera

Manchester United walijaribu kum-
bakisha kiungo huyo wa zamani wa
Athletic Bilbao, ambaye aliichezea
mechi 132 miamba hao wa Ligi Kuu
England tangu alipojiunga nao mwa-
ka 2014.

Alikamilisha usajili wake kwenda
pale Paris Saint-Germain wiki iliyo-
pita na sasa ni rasmi mchezaji wa PSG.

ARSENAL iko katika vita ya kuwania saini ya beki
wa kushoto wa Real Madrid, Marcelo ambaye

ana umri wa miaka 31. Mbrazil huyo analazimika
kuondoka klabuni hapo baada ya kuelezwa kwam-
ba hayuko kwenye mipango va Zinedine Zidane.

BIOT,NA
BWA

-

Daniel Sturridge

Sturridge alikuwa mhimili mkuu
wa Liverpool wakati wakiwa kwe-
nye mbio za ubingwa wa msimu wa
2013-14, lakini majeruhi yakamfanya
kutokuwa na nafasi nyingi yakucheza.
Msimu uliopita alifunga mabao
manne tu katika mechi 27 alizocheza
kwenye mashindano yote.

Divock Origi ndiye alikuwa mbada-
la wa Sturridge wakati kocha, Jurgen
Klopp alipoamua kumweka benchi
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 29. Klabu kama Rangers ambayo
inanolewa na gwiji wa zamani wa
Liverpool, Steven Gerrard ndiko ana-
kopewa nafasi ya kujiunga nao.

Mario Balotelli

Mchezaji wa zamani wa Manches-
ter City, Liverpool na AC Milan, Balo-
telli alisaini mkataba wa miezi sita na
Marseille Januari mwaka huu na ali-
funga mabao nane kwa miamba hao
wa Ligue 1.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 28 hajasaini mkataba wa kue-
ndelea kukaa pale kwenye dimba la
Velodrome, ingawa anapewa nafasi
kubwa ya kurudi kucheza kwenye
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, na anatajwa
kwamba atatua pale Parma ambao
wameonyesha nia ya kumtaka.




S ik
NIPASHE JUMATATU JULAI 8, 2019 pot, a 1 5

s o2 il

" __Af

NJE YA UWANJA

- O

Magori awatuliza
wanachama Simba

OFISA Mtendaji Mkuu wa Klabu
va Simba, Crescentius Magori,
amesema kuwa “upepo mbaya” un-
aovuma katika klabu yao kutokana
na kutofautiana kwa pande mbili za
uvongozi, utamalizika hivi karibuni.

Magori alisema kuwa wanachama
na mashabiki wa Simba wana-
takiwa kutulia, kwa sababu suala
hilo linafanyiwa kazi na wanaamini
ndani ya siku chache, hali ya utulivu
itarejea klabuni hapo.

Kauli hiyo ya Magori imekuja
siku chake baada ya kuwapo kwa
sintofahamu iliyotokana na ujumbe
wa “mafumbo” unaoandikwa na
mwekezaji wa klabu hiyo, Moham-
med Dewji “MQO".

Taarifa zilizokuwa zinaelezwa

kutokana na fukuto hilo, wakati
wowote MO anaweza kutangaza ku-
jiondoa ndani ya klabu hiyo, jambo
ambalo linaashiria, Simba itarejea
kwenye hali ngumu ya kiuchumi.

Na Adam Fungamwango

KIWA imetolewa kwenye fainali za

Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon

2019), Timu ya Taifa ya Tanzania

(Taifa Stars) imeshindwa kuifikia re-
kodi iliyoiweka yenyewe kwenye fainali
za mwaka 1980 iliposhiriki kwa mara ya
kwanza.

Stars imefungwa mechi zote tatu kwe-
nye michuano ya mwaka huu ambayo
ilifanyika Misri, ikiwa ni matokeo mabaya
zaidi kuyapata, tofauti na waliyoyapata
kaka zao miaka 39 iliyopita yakifanyika
nchini Nigeria ambapo wao waliambulia
pointi moja.

Tofauti ni kwamba fainali za mwaka
huu 2019 zimeshirikisha jumla ya timu 24
kukiwa na makundi sita, wakati mwaka
1980 fainali zilishirikisha timu nane tu,
kukiwa na makundi mawili.

Mwandishi wa makala haya anakuletea
matokeo ya mechi zote sita za makundi,
tatu zikiwa ni za kikosi kilichocheza fain-
ali za mwaka 1980 na tatu zikiwa ni za
kikosi cha msimu huu.

1. Taifa Stars 1-3 Nigeria (1980)
Tanzania iliweka rekodi ya kucheza
kwa mara ya kwanza fainali za Kombe la
Mataifa ya Afrika Machi 8, 1980 kwenye
Uwanja wa Surulere, Lagos nchini Nigeria
ikicheza na wenyeji wa michuano hiyo.
Stars ilikuwa kwenye Kundi A, ikiwa
pamoja na timu za Misri na Ivory Coast.
Katika mechi hiyo, Stars ilikubali kipigo
cha mabao 3-1 kutoka kwa vigogo hao am-
bao mwishoni mwa wiki walitinga hatua
ya robo fainali baada ya kuwafunga Cam-

eroon mabao 3-2.

Magoli ya wenyeji yalifungwa na mas-
traika hatari wakati huo, mastraika Mu-
dashiru Batatunde maarufu kama Muda
Lawal, Segun Odegbami na winga Emeka
Onyedika, huku bao la kufutia machozi la
Stars likifungwa na Juma Mkambi (mare-
hemu), mchezaji aliyechaguliwa kutokea
kwenye klabu ya Yanga.

1. Taifa Stars 0-2 Senegal (2019)

Baada ya miaka 39, Stars ilicheza mechi
yake ya kwanza nchini Misri dhidi ya timu
ya Senegal.

Mechi ilichezwa Juni 23 mwaka huu
na Stars ilichapwa mabao 2-0, ikiwa ime-
pangwa kwenye Kundi C.

Magoli ya Senegal waliwekwa nyavuni
na Keita Balde na Krepin Diatta.

2. Taifa Stars 1-2 Misri (1980)

Mechi ya pili kwenye AFCON ya mwaka
1980, Stars ilikipiga dhidi ya Misri maaru-
fu Mafarao, mchezo uliochezwa Machi 12.

Katika mechi hiyo, iliangukia tena pua
kwa kuchapwa mabao 2-1.

Mabao hayo yalifungwa na Hassan She-
hata ambaye kwa sasa ni kocha maarufu
nchini humo, akiwahi kuzifundisha timu
mbalimbali hata timu ya taifa, goli la pili
likifungwa na Nour.

Stars ilipata bao la kufutia machozi
likiftungwa na Thuwein Ally, mchezaji
aliyechaguliwa kutoka kwenye klabu ya
Simba.

2. Taifa Stars 2-3 Kenya (2019)
Juni 27 mwaka huu, Stars iliingia kutupa
karata nyingine kwenye michuano hiyo
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dhidi ya majirani zao Kenya.

Pamoja na kuonekana kama ushindi
ungekwenda Tanzania, lakini dakika za
mwisho, jinamizi liliendelea kuiandama
Stars na kukubali kipigo cha mabao 3-2.

Mbwana Samatta na Simon Msuva
wakifunga mabao kwa upande wa Tanza-
nia, Michael Olunga akifunga mara mbili
kwa upande wa Kenya na Johanna Omolo.

3. Taifa Stars 1-1 Ivory Coast (1980)

Hapa ndipo utofauti kati ya Stars ya
mwaka 1980 na 2019 unapopatikana.

Machi 15, Stars iliweka rekodi ambayo
haijafikiwa, ilipoilazimisha Ivory Coast
sare ya bao 1-1 nchini Nigeria kwenye fain-
ali hizo. Na ndiyo mechi iliyoifanya itoke
na angalau pointi moja, kitu ambacho
Stars ya 2019 haijakifanya.

Ivory Coast ndiyo iliyoanza kutangulia
kufunga goli dakika ya saba likiwekwa wa-
vuni na Koma Kobenan, lakini Thuwein
Ally alisawazisha dakika ya 59.

3. Taifa Stars 0-3 Algeria (2019)

Kama Stars ingeshinda, basi ingeweza
kuvunja rekodi ya kaka zao, lakini sare pia
ingeweza kuweka rekodi kama ya mwaka
1980 ya kutoka walau na pointi moja, la-
kini ilijikuta ikirejea mikono mitupu, il-
ipofungwa mechi ya mwisho ya makundi
kwa mabao 3-0 dhidi ya Algeria.

Mabao mawili yalifungwa na Adam Ou-
nas, huku moja likiftungwa na Islam Sulei-
man. Kwa matokeo ya mechi hizi zote ni
kwamba, Stars ya mwaka 1980 ilipata bao
moja kila mechi, huku ya mwaka 2019 iki-
pata mabao mawili kwenye mechi moja tu
dhidi ya Kenya.
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ULAI ni mwezi ambao unakuwa “bize” kwe- X
. “Hakika ilikuwa ni miaka miwili

nye mchakato wa usajili kwa klabu mbal-
imbali duniani. Kipindi cha maandalizi ya bora sana kwangu, ndani na nje ya

msimu mpya kinakaribia kuanza na klabu ' uwanja, Yanga ilikuwa ni sehemu
ekuwa zikiangalia namna ya kuboresha vikosi ya familia yangu. Nitoe shukrani
vyao kwa kusajili wachezaji wapya. \ zangu za dhati kwa viongozi, benchi
Kunakuwa na uvumi mwingi kuhusu wachezaji la ufundi, wachezaji na mashabiki
wote, kwa kuniamini na kuniunga
mkono katika kila jambo. Ni mengi

wakubwa na klabu ambazo wanahusishwa nazo
kusajiliwa, huk ia fedha nyingi zikitumika. LS =ALE : Ak S
usajiliwa, huku pia fedha nyingi zikitumika nimejifunza na ninaamini yatasaidia

Hivyo hapa tunawaangalia wachezaji wakubwa kunijenga zaidi kama mchezaji
ambao usajili wao unatajwa zaidi na wanaweza Asanteni sana,” Ibrahim Aiibu,.
kusajili katika klabu mpya: mchezaji mpya wa mabingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara.
4. Romelu Lukaku kwenda Inter Milan:

Klabu ya sasa: Manchester United
Ada yake: Pauni milioni 75
Manchester United walitumia pauni milioni .
75 kumchukua Romelu Lukaku kutoka Everton
mwaka 2017. Mchezaji huyu wa kimataifa wa
Ubelgiji alikuwa na mwanzo mzuri pale Manches-
ter United, akifunga mabao 27 katika msimu wake
wa kwanza klabuni hapo.
Hata hiyo, mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 26 alijikuta kwenye wakati mgumu katika
msimu wake wa pili na alifunga mabao 13 tu ka-
tika mashindano yote msimu uliopita.
Pia alikuwa na wakati mgumu kupenya kwe-
nye kikosi cha kwanza, huku kocha, Ole Gunnar
Solskjaer akipendelea kumtumia zaidi Marcus
Rashford.
Lukaku anataka kuondoka pale United katika
kipindi hiki cha majira ya joto, huku Italia ndio
kunaonekana ni sehemu ambayo anataka kwen- I )
da. Mshambuliaji huyo mara nyingi amekuwa “MUnf?’U wangu, wewe ni mrefu
akisema kwamba ana mapenzi makubwa mno na sana,” maneno hayo alisema Kocha
soka la Italia na siku moja anataka kucheza kwe- - m:::lgﬂ'\,/?/gwt'ae;g?\?vg' r']’,]';:ge;l‘a
nye Ligi Kuu Italia, Serie A. : " : 2 : ..
Klabu ya Inter Milan wapo tayari kumpa na- \vav;qull‘lé% ?ﬁyrgcggégj Ivr;r? Bégrf ré'ep#gkm
fasi. Kocha mpya wa Inter Milan, Antonio Conte 17), ambayeyametokea katika PEC
ametajwa kuwa ni shabiki mkubwa wa mchezaji Zwolle kwa ada ya pauni milioni
huyo na anataka kumleta San Siro kipindi hiki cha { B 1.3.
majira ya joto.
Na mchezaji huyo ameripotiwa kwamba tayari
amefikia makubaliano binafsi na klabu hiyo. Hata
hivyo, Nerazzurri bado wapo kwenye mjadala wa
makubaliano ya ada yake na Manchester United.
Wanataka kumchukua mchezaji huyo kwa mkopo
wa miaka miwili na huku kukiwa na kipengele
cha kumnunua moja kwa moja kwa pauni milioni
70. Hata hiyo, United wanataka pauni milioni 75
kwa ajili ya kumuuza mchezaji huyo.

3. Antoine Griezmann kwenda Barcelona:
Klabu ya sasa: Atletico Madrid
Ada yake: Euro milioni 120
Antoine Griezmann anapanga kuondoka pale
Atletico Madrid kipindi hiki cha majira ya joto 2. Paul Pogba kwenda Madrid:
baada ya mchezaji huyo kutangaza mapema g \ Klabu ya sasa: Manchester United
Ada yake: Pauni milioni 150

msimu uliopita kwamba anaondoka. Nyota huyo . Manchester United o0 1 | )
mwenye umri wa miaka 28 anaondoka Atletico ni milioni 89 lyﬁﬁgd-?ll?“ﬁn‘a Kiasi cha pau- “Nimeamua kufanya uamuzi ambao
kwenda Barcelona, ingawa kipindi cha majira ya tena pale Ol ’I‘raff oagéll I ;lll!ug;)é?la kvl.lrudl ' Ena'\{(vem hirs]toria nyingine mpya
mchezaji ghali zaidi duniani muwale o atika maisha yangu,” Kiungo wa
drid. Hata hi%,ghﬁgigg;déhgﬂglgg‘ m‘l"’al\a,_ 2016. . ! zamani wa Manchester City, Yaya
Hata hivyo, Mfaransa huyo sasa amepanga Manchester United kimek a uchezaji pale Madrid tayari imeshatumia kiasi cha euro Toure ambaye ni raia wa Ivory
kuondoka Kipindi hiki cha majira ya j B na kushuk e uwa cha kupanda 0300 kipindi hiki cha majira ya joto kwa Coast, alisema baada ya kutia saini
uondoka kipindi hiki cha majira ya joto, na Bar- UKa, na wengi wanaamini kwamba milioni KIp eza kuwa ngumu kuweza wapaisha kwenye Ligi ya Mabingw Ul mkataba mpya wa kuitumikia Klabu
. 5 gwa Ulaya.

celona ndio wanaotajwa kumnunua, baada ya kiungo huyo ameshindwa kufikia mataraii ajili ya usajili na inaw . - , : 3 :
o e 0 ) hasa kutokana na ki 4io wufikia bei wanayoitaka United. Madrid wapo Hata hivyo, Neymar ameshi ARATN ya Daraja la Pili ya Qingdao Huang-
kushindwa kipindi cha majira ya joto kilichopita. kununuliwa. dwango cha ada yake ya lt\zlllyari kumtumia Gareth Bale kama chambo ya kile kilichotarajixa na Wenglin(tjgaglll\ u;itlgg HEIVERE!

Ofisa Mtendaji wa Atletico Madrid, Gill Martin, Ve . : i
alithibitisha kwglmba Griezmann atakwenda Bar- K Mchbezap huyo ametamka hadharani usajili huo, huku Ma%%ﬁiﬁakgglsﬁogaﬁ@’g }l}:l?g IFEG mwaka 2017 kutokana na mambo
celona wakati wa mahojiano yake mwezi uliopita. m\?;@lirrn a} anataka kuondoka kipindi hiki cha hawﬁ‘?“a m'lt?ango“\géllesxkuma kwenye dimba la Mahllls{:n%wanljfa' .

Alisema, “Kumekuwa na sintofahamu kuhusu JIra ya Joto, akisema kwamba ni wakati wa kimataita wa K yake na klabu yanaonekana

-Ima, ) : mwafaka kwake kutafuta changamoto 0ld Trafford msimu huu. uwa madogo zaidi na mchezaji huyo kwa
wapi Griezmann atacheza msimu ujao. Atachezea Kocha Zinedine Zidane anatajwa kvlvn 24 g sasa anataka kuondoka Kipindi hiki cha
Barcelona.” kuwa anavutiwa zaidi na mchejzaji hua(l)nng 1. Neymar kwenda Barcelona: majira ya joto na Barcelona ndio inatajwa

Ripoti za hivi karibuni zimedai kwamba, Blau- anapanga kumchukua ili akacheza palg Real Klabu ya sasa: Paris Saint-Germain kuwa sehemu anayotaka kwenda,
grana wamekuwa wakisubiri ada ya Griezmann Madrid kwenye dimba la Santiago Barnabeu Ada yake: Euro milioni 200 li zaidi duniani Mchezaji huyo ameripotiwa kwamba
ya euro milioni 120 ili kumwachia mshambuliaji ambakq kwa sasa klabu hiyo ipo kwenye Neymar ahkuwa.mchezajlgha le'a‘t-lGermain gmeﬁkla makubaliano ya maslahi binafs; na
huyo. harakati za kuimarisha kikosi chake. Hata wakati aliponunuliwa na Palr Iy 2811]; Mchezaji arcelona na yupo tayari kujiunga na Blau-

Na inaonekana wazi kwamba, Barcelona l?lvyo, Manchester United imekuwa haitaki kwa euro milioni ZZZB{HV\(la aﬁ?tua ale kwenye ggz;lnzll hao.IParls Saint-Germain pia nayo im-
watamchukua kipindi hiki cha majira ya joto na umuuza mchezaji huyo, lakini wakipata ofa huyowa 1§1rnat2i(1ta wa ;a\z;akiwq I?a matarajio hu S(&na Kuwa tayari kumwachia Mbrazil
ada yake itakuwa ni euro milioni 120. ya pauni milioni 150 wanaweza kumwachia. jii la Paris, huku weog ¢ k v naweza ku- vo-

nae makubwa na waliamini kuwa a
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» Michezo

SURAIMBYA

Na Adam Fungamwango

SAJILI kwa ajili ya Ligi Kuu

Bara msimu ujao na michua-

no mingine mbalimbali kwa

klabu za Tanzania unazidi
kushika kasi.

Klabu mbalimbali zipo kwenye pi-
likapilika za kutafuta wachezaji am-
bao wanaona wanafaa kuzitumikia
kwa msimu ujao ambao unatarajiwa
kuanza mwezi Agosti.

Pamoja na kwamba kutakuwa na
wachezaji wale wale wa msimu uli-
opita wakiwa kwenye klabu zao au
zingine, lakini Ligi Kuu msimu wa
2019/20 kutakuwa na sura mpya ny-
ingi za wachezaji ambao watakuwa
wakicheza kwa mara ya kwanza.

Ni wachezaji ambao wamesajiliwa
na klabu za hapa nchini, kutoka nje ya
Tanzania na watakuwa wakizichezea
kwa mara ya kwanza kwenye klabu
hizo na Ligi Kuu Bara.

Mwandishi wa makala haya
anaorodhesha baadhi ya wachezaji
ambao wataonekana kwa mara ya
kwanza msimu ujao.

1. Wilker Henrique da Silva -
Simba

Straika huyu ni ingizo jipya la Sim-
ba kwenye msimu ujao wa Ligi Kuu
na michuano mingine ya kimataifa.
Amesajiliwa na klabu hiyo akitokea
kwenye klabu ya Bragantino PA ya
nchini Brazil. Mchezaji huyo ni raia
wa Brazil.

2. Melly Sivirwa- KMC

Anacheza nafasi ya kiungo mka-
baji, na amejiunga na klabu ya KMC
FC ya Kinondoni jijini Dar es Salaam
akitokea Vital'O ya Burundi. Kiungo
huyo ambaye mashabiki wa Tanzania
wanamshuhudia msimu ujao ni raia
wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo
(DRC).

L

3.Issa Bigirimana - Yanga

Ni straika raia ya Burundi ambaye
anashuhudiwa akigusa kwa mara
wa kwanza Ligi Kuu Tanzania kwa
kuichezea klabu ya Yanga. Mchezaji
huyo amesajiliwa akitokea klabu ya
APR ya nchini Rwanda.

4. Suleimani Ndikumana - Azam
Kizazi cha sasa kitamshuhudia kwa
mara ya kwanza straika Suleimani
Ndikumana akicheza kwenye ardhi
ya Tanzania. Ni mchezaji aliyewahi

kuicheza Simba miaka ya 2006 hadi
2007, na hawajawahi kukanyaga tena.
Kwenye Ligi Kuu itakuwa ni kama
sura mpya kwa kizazi cha sasa kwani,
raia huyo wa Burundi amesajiliwa na
Azam FC akitokea kwenye klabu ya Al
Adalah ya nchini Saudi Arabia.

5. Deo Kanda - Simba

Baada ya marehemu, Patrick Mafi-
sango, Mkongomani aliyekuwa na
uraia wa Rwanda, itashuhudia Simba
msimu ujao ikiwa na Mkongomani
mwingine, Deo Kanda aliyechuku-
liwa kwa mkopo wa mwaka mmoja
kutoka TP Mazembe. Huyu ni mmoja
wa wachezaji wataopamba sura mpya
kwenye Ligi Kuu msimu ujao.

6. Patrick Sibomana-Yanga

Ni winga machachari aliyesajiliwa
na Yanga akitokea Mukura Victory
ya nchini Rwanda. Sibomana, raia wa
Rwanda atakuwa akicheza kwa mara
ya kwanza kwenye Ligi Kuu Tanzania
Bara.

7. Gerson Fraga Veira - Simba

Ni Mbazil mwingine ambaye Simba
itamtumia katika msimu ujao kwa
ajili ya Ligi Kuu na mechi za kimataifa.
Mchezaji huyo anayeweza kucheza
nafasi ya beki wa kati na kiungo mka-
baji, amesajiliwa klabu hiyo akitokea
ATK ya India.

8. Lamine Moro - Yanga

Beki wa kati ambaye aliwahi ku-
fika nchini na kucheza michuano ya
Sportpesa akiwa na klabu ya Simba,
amejiunga na Yanga na msimu ujao
ataonekana kwa mara ya kwanza

NAJUA WAJUA

Francis Kahata

:ﬂ‘ .-

kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.
Lamine ambaye alikuwa akicheza
soka nchini Zambia ni raia wa Ghana.

9. Tairone Santos da Silva - Sim-
ba

Inaonekana huu ni mwaka wa
Simba kwa Wabrazil, kwani huyu ni
Brazil wa tatu sasa. Ni beki anayem-
udu kucheza namba za kati na pem-
beni na amesajiliwa akitokea klabu ya
Atletico Cearense Fc ya nchini Brazil.

10. Sadney Ukhrob - Yanga

Straika huyu raia wa Namibia
alishawahi kuja nchini na kuichezea
Simba kwenye michuano ya Sport-
pesa na ikaonekana kama klabu hiyo
hawana mpango naye, pamoja na
mwenzake Moro.

Yanga imemsajili kwa ajili ya mi-
chuano mbalimbali msimu ujao na
kuwa sura mpya kwenye Ligi Kuu
msimu ujao.

11. Shiboub Sharaf Eldin-Simba

Ni raia wa Sudan, anayeichezea pia
timu ya taifa ya nchi hiyo. Ni kiungo
mshambuliaji aliyesajiliwa na ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu Bara akitokea
Al Hilal ya Sudan. Ni moja ya ingizo
jipya kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara
msimu ujao.

12. Juma Balinya - Yanga

Ni mshindi wa kiatu cha dhahabu
kwenye Ligi Kuu Uganda msimu uli-
omalizika. Mfungaji bora huyo Juma
Balinya amejiunga na Yanga akitokea
Polisi ya nchini humo.

Raia huyu wa Uganda awali alikuwa
atue Simba, lakini alikataliwa na siku
chache baadaye Yanga ikatangaza
kumsajili.

13. Francis Kahata - Simba

Hili ni ingizo jipya kutoka nchini
Kenya ambako msimu uliopita kuli-
kuwa na ingizo kutoka huko, Meddie
Kagere ambaye msimu huu amekuwa
mfungaji bora.

Kahata naye ametokea klabu ya
Gor Mahia kama Kagere, hivyo kuun-
gana na mwenzake kwenye klabu ya
Simba.

14. Abdulaziz Makame - Yanga

Makame ni ingizo jipya kwenye Ligi
Kuu ya Bara akitokea Zanzibar. Ni ki-
ungo mkabaji ambaye amejiunga na
Yanga akitokea Mafunzo ya Zanzibar.

15. Muharami Salum ‘Marcelo’ -
Yanga

Ni beki wa kushoto aliyesajiliwa na
Yanga kutoka Malindi ya Zanzibar.
Amesajiliwa kuziba pengo la Gadiel
Michael ambaye ameonekana kuiden-
gulia klabu yake na inasadikiwa kuwa
ameshamalizana na Wekundu wa
Msimbazi.

Muharami atakuwa ni ingizo jipya
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

'R
-
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NAHODHA na mshambuliaji wa Timu
ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars),
Mbwana Samatta, anawindwa na
klabu mbalimbali za Ligi Kuu Eng-
land ikiwamo Leicester City. Samatta
bado ana mkataba na klabu yake

yva KRC Genk inayoshiriki Ligi Kuu
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LONDON, England

HELSEA imemteua, Frank

Lampard kuwa kocha mpya

chini ya zama za Roman

Abramovich baada ya Maur-
izio Sarri kwenda kwa mabingwa wa
Ligi Kuu Italia, Serie A, Juventus.

Lampard amepewa nafasi hiyo
pale Stamford Bridge, akitokea Der-
by County ambako alikuwa akipata
uzoefu baada ya kuichezea Chelsea
kwa muda wa miaka 13.

Sarri hakuwa kwenye kiwango
kizuri licha ya kuiongoza Chelsea
kutwaa taji la Ligi ya Europa na ku-
fika katika fainali ya EFL na kumaliza
nafasi ya tatu kwenye msimamo wa
Ligi Kuu England.

Makala hii inakuchambulia mako-
cha ambao wamepita chini ya zama
za bilionea huyo wa Urusi, ambaye
amekuwa hana utani wa kumfukuza
kocha pale timu inapofanya vibaya.

CLAUDIO RANIERI

Wakati Abramovich alipoinunua
Chelsea mwaka 2003, Ranieri ndio
alikuwa kocha pale Stamford Bridge,
lakini aliondoka mwaka uliofuata.
Mtaliano huyo alishinda asilimia 61
ya mechi zote chini ya Abramov-
ich wakati Chelsea ilipowanunua
wachezaji kama Damien Duff, Joe
Cole, Claude Makelele, Juan Se-
bastian Veron na Hernan Crespo na
ilimaliza nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa ligi, nyuma ya Arsenal.
Chelsea pia ilifika nusu fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya mwaka huu na
kipigo kutoka kwa Monaco kikahiti-
misha muda wa Ranieri.

JOSE MOURINHO

Aljjitangaza mwenyewe kama
‘Special One’ wakati akitua hapo
Chelsea. Na Mourinho akaiongoza
Chelsea kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu
pamoja na taji la EFL. Walitinga nusu
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na
wakafungwa na Liverpool kwa bao la
utata la Luis Garcia.

Blues hao walitetea taji lao msimu
uliofuata, lakini msimu wa 2006-
07 Manchester United wakalibeba.
Mwanzo mbaya wa msimu wa 2007-
08, pamoja na kutoka sare nyum-
bani na Rosenborg kwenye Ligi ya
Mabingwa Ulaya, kukamfanya Mour-
inho aondoke klabuni hapo.

Alirudi mwaka 2013 na Chelsea
ikashinda taji la Ligi Kuu pamoja
na lile la EFL. Lakini aliondoka tena
Desemba 2015. Kwa kipindi chake
alishinda mechi kwa asilimia 63.6.

AVRAM GRANT

Wakati Mourinho alipoondoka
kwa mara ya kwanza pale Stamford
Bridge, Abramovich alimleta Grant
kushika mikoba ya Mreno huyo.
Licha ya kutokuwa maarufu kwa
mashabiki, Grant aliipeleka Chelsea
fainali ya EFL na wakawafunga Tot-
tenham na walimaliza nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land.

Walitinga fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, lakini akafungwa na
Manchester United kwa changa-
moto ya mikwaju ya penalti. Na
Grant akamaliza muda wake hapo
Chelsea. Cha kushangaza ni kwamba
ndiye kocha aliyeshinda asilimia ny-
ingi zaidi ya mechi chini ya zama za
Abramovich akiwa na asilimia 66.7

LUIZ FELIPE SCOLARI

Kocha wa zamani wa Timu ya
Taifa ya Brazil, Scolari, ambaye ali-
iwezesha kutwaa Kombe la Dunia,
lakini alishindwa kumaliza msimu
mmoja pale Chelsea baada ya ku-
fukuzwa Februari mwaka 2009. Sco-

lari alishinda asilimia 55.6 ya mechi
wakati akiwa pale Chelsea.

GUUS HIDDINK

Wakati huo akiwa kocha wa Timu
ya Taifa ya Urusi, Hiddink aliwasili
kama kocha wa muda kuchukua
mikoba ya Scolari na Chelsea ikatin-
ga nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya ambako walifungwa na Bar-
celona. Walishinda taji la FA katika
mchezo wake wa mwisho, lakini li-
cha ya kuwa maarufu zaidi kwa
mashabiki hakuweza kukaa.

Hiddink alionekana kuwa ndio
chaguo la kurudi tena hapo wakati
Mourinho alipoondoka kwa mara
ya pili na aliisaidia timu kushinda
mechi 12 bila kufungwa. Kwa kipindi
chake Chelsea ilishinda mechi kwa
asilimia 53.1.

CARLO ANCELOTTI

Ancelotti  aliisaidia ~ Chelsea
mwaka 2009 kuwapiku Manches-
ter United kutwaa taji la Ligi Kuu
katika msimu wake wa kwanza, na
akaongeza lile la FA. Lakini United

iliifunga Chelsea michuano ya Ulaya
na kwenye Ligi Kuu England msimu
uliofuata na Ancelotti akaondoka
akiwa ameshinda asilimia 61.5 ya
mechi kwa kipindi chake.

ANDRE VILLAS-BOAS

Kama Mourinho, Villas-Boas aliji-
unga na klabu hiyo akitokea Porto
lakini hakuweza kufikia mafaniko
yake. Huku Chelsea ikimaliza ligi
nje ya nne bora, alifukuzwa Machi
2012, huku akiwa na asilimia 47.5
ya ushindi, ikiwa ni asilimia ndogo
zaidi chini ya zama za Abramovich
hapo Blues.

ROBERTO DI MATTEO

Kocha mwingine wa muda ni Di
Matteo alichukua nafasi ya Villas-
Boas na Mtaliano huyo aliwawez-
esha kutwaa taji la FA kwenye fainali
dhidi ya Liverpool. Di Matteo pia
aliiwezesha Chelsea kuifunga Bar-
celona kwenye nusu fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya, na penalti ya
mwisho ya Didier Drogba iliwawez-
esha Chelsea kutwaa taji la Ligi ya
Mabingwa Ulaya dhidi ya Bayern
Munich.

Di Matteo alipewa mkataba wa
kudumu, lakini kufungwa kwao
na Juventus kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya hatua ya makundi,
kukamfukuzisha kazi. Kwa kipindi
chake cha miezi nane hapo Chelsea
alishinda asilimia 57.1 ya mechi zake.

RAFAEL BENITEZ

Kocha wa zamani wa Liverpool,
Benitez, ambaye alikuwa na asil-
imia 58.3 ya ushindi kwa mechi pale
Stamford Bridge, alikuwa mmoja wa
makocha mabao hawakuwa maaru-
fu kwa mashabiki. Lakini aliwawez-
esha kufuzu kucheza michuano ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya na kulibeba
taji la Ligi ya Europa wakati Chelsea
ikiifunga Benfica mabao 2-1 kwenye
mchezo wa fainali.

ANTONIO CONTE

Mtaliano mwingine, Conte ali-
chukua nafasi baada ya kuwa na ma-
fanikio makubwa kule Juventus na
timu ya taifa ya Italia. Alishinda taji
la Ligi Kuu England katika msimu
wake wa kwanza, lakini walifungwa
na United kwenye fainali ya Kombe
la FA. Conte alikuwa na asilimia 65.1
ya ushindi kwa klabu hiyo akishika
nafasi ya pili nyuma ya Grant na
msimu ujao atakuwa akiiongoza In-
ter Milan kwenye Ligi Kuu ya Italia.

MAURIZIO SARRI

Sarri hakuwa kwenye moyo wa
mashabiki wa Chelsea, lakini ali-
iwezesha kumaliza nafasi ya tatu
kwenye Ligi Kuu England na aliiwez-
esha kutwaa taji la Ligi ya Europa.
Sarri alishinda asilimia 61.9 kwa kip-
indi chake.

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya
Nigeria ‘Super Eagles”, Ahmed Mussa,
amesema kuwa endapo watafanikiwa
kutwaa ubingwa wa Kombe la Mataifa
Afrika mwaka huu, taji hilo atalitoa
kama zawadi kwa aliyekuwa kocha wao
marehemu, Stephen Keshi.
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MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United kwa sasa
inapigana kuhakikisha inakijenga
upya kikosi chake.

Kocha Ole Gunnar Solskjaer ali-
tangaza wazi kuwa vijana chipukizi wa Uin-
gereza wanapewa nafasi kubwa kwao katika
klabu hiyo na ameonekana kulitekeleza hilo
kwa vitendo. Daniel James alisajiliwa wiki
chache zilizopita kwa pauni milioni 15, huku
pia akimtwaa Aaron Wan-Bissaka ambaye
amejiunga na timu hiyo kwa ada ya pauni mil-
ioni 50.

Usajili wa wachezaji hao ni jitihada tu za
United wakiwa kwenye harakati za kuhakiki-
sha msimu huu angalau wanamaliza katika
nne bora ya Ligi Kuu England.

Hawa wachezaji wawili sio ndio pekee am-
bao United wamekuwa wakiwaania. Kwani
bado wapo kwenye harakati za kusajili
wachezaji wengine ili kutua pale Old Trafford.

Kuna mchezaji wa kimataifa wa Argentina
ambaye anachezea mguu wa kushoto naye
anaonekana kutakiwa pale na klabu hiyo.
Lakini sio Lionel Messi, bali ni Paulo Dybala.
Lakini je, Dybala anaweza kuwa suluhisho la
matatizo ya United?

Makala hii inakuchambulia sababu kwa
nini Paulo Dybala hawezi kuwa suluhisho kwa
Manchester United.

1. Kushindwa kuthibitisha ubora wake

Mwanzo Paulo Dybala, alikuwa akitajwa
kama ndiye Lionel Messi mpya. Waargen-
tina na mashabiki wa Ligi Kuu Italia, Serie A,
walionekana ‘kumshobokea® mno. Wengine
walifikia hata kumfananisha mchezaji huyo na
gwiji Maradona.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 25 hakuweza hata kuwa kwenye mbio
za kuwania tuzo ya Ballon d’'Or pale kwenye
dimba la Allianz, na bado hajaweza kufanya
lolote.

Alimaliza katika nafasi ya 15 kwenye mbio
za kuwania Ballon d’Or mwaka 2017. Hajafika
hata kwenye daraja la Antoine Griezmann,
ambaye United pia walikuwa wanamtaka.

Sio ajali kwamba, Dybala mara zote ame-
kuwa akishindwa kupenya kwenye kikosi cha
kwanza cha Timu ya Taifa ya Argentina, kwani
kiwango chake mara zote hakiwi katika daraja
la juu.

2. Thamani sawa na Neymar

Kwa miaka michache iliyopita, fedha im-
ekuwa inazungumza zaidi kwenye soka kwa
dunia ya sasa. Pauni milioni 30 ni kama pauni
milioni 5 kwa soka la sasa kwa klabu kununua
wachezaji. Kwa sasa klabu zimekuwa zikitumia
fedha nyingi mno kwa usajili wa wachezaji.

Kesi ya Dybala haiwezi kuwa tofauti. In-
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KWA NINI DvB"'Al.A
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JULAI ni mwezi ambao unakuwa “bize”
kwenye mchakato wa usajili kwa klabu

mbalimbali duniani. Kipindi cha maandal-

izi ya msimu mpya kinakaribia kuanza

na klabu zimekuwa zikiangalia namna ya

kuboresha vikosi vyao kwa...

wachezaji ambao ada yake haiwezi kuwa
chini ya pauni milioni 200. Je, Manchester
United wanaweza kuvunja rekodi ya kum-
nunua mchezaji huyo kutua Ligi Kuu Eng-
land?

3. Kulizoea soka la Uingereza

Kwa miaka mingi tumeshuhudia majina
makubwa ya wachezaji wakija kwenye Ligi
Kuu England na wakashindwa kufikia mata-
rajio ya wengi. Huwezi kusema kwamba ha-
wakuwa na vipaji, lakini ukweli ni kwamba
walishindwa kuzoea soka la Uingereza.

Soka la Uingereza ni la kutumia nguvu na
la kasi, maana yake ni kwamba kama haupo
imara na kasi ya miguu yako ni kwamba
utashindwa tu. Bila shaka wengi watasema
mbona David Silva na Juan Mata wameweza
kulizoea soka hili wakati wao staili yao ya
uchezajini taratibu. Je, Paulo Dybala ataweza
kulizoea haraka soka la Uingereza? Kuna
shaka kubwa hapo.

Hebu tumwangalie mchezaji mwenzake
wa Argentina, Angel Di Maria kama mfano.
Hakuna mtu yeyote anaweza kuwa na mas-
wali juu ya kipaji cha mchezaji huyo wa
Argentina, lakini je, anaweza kulizoea soka
la England na ataweza kuchukua namba ya
Ashley Young katika winga? Hilo ni jambo li-
naonekana wazi kuwa gumu kwake.

Soka la Uingereza sio la kila mchezaji,
kwani staili yake inaonyesha wazi kuwa ni
baadhi tu ya wachezaji ambao wanaonekana
kufiti kwenye soka hilo na sio kila mtu.

v kutumia fedha, United wanaweza
kulipa kiasi chochote kumchukua mchezaji
huyo, lakini ni wazi kwamba baadaye watao-
na wameramba garasa.

Uk. 16-17

KOCHA mpya wa Chelsea, Frank Lampard,
amesema anamtabiria chipukizi, Callum Hudson-
Odoi kwamba atakuwa mmoja wa wachezaji ha-
tari hivi karibuni kutokana na Kipaji alichokuwa
nacho.

gawa hatangazwi sana, lakini Dybala bado ni
mchezaji kwenye thamani kubwa zaidi pale
kwenye Uwanja wa Allianz. Juventus ni klabu
tajiri na fedha za United haziwezi kutosha
kumnunua nyota huyo.

Ukiangalia umri wake ni mmoja wa




HABARI MBEYA

Kijiji hatarini
kukumbwa
Kipindupindu

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

chopo Kata ya Chalangwa katika Wilaya
ya Chunya mkoani Mbeya wako hatarini
kukumbwa na magonjwa ya mlipuko
kikiwamo kipindupindu kutokana na
kaya nyingi kutokuwa na vyoo bora.

Hayo valibainika wakati baadhi ya
watendaji wa Halmashauri ya Wilaya
hiyo kwa kushirikiana na maofisa wa
Shirika la Catholic Relief Service (CRS)
kuhamasisha ujenzi wa vyoo bora ili
kuepuka magonjwa.

Ofisa wa mradi wa ushirikishwaji vija-
na katika ujenzi wa vyoo bora kibiasha-
ra (YESB) kutoka Shirika la CRS, Mussa
Mayenga, alisema kabla ya kuanza mradi
kwa kuzihusisha kaya 440.

Alisema walibaini kuwa kati ya kaya
hizo ni kaya 351 hazina vyoo bora, kaya
59 hazina vyoo kabisa na kaya 30 ndio
zenye vyoo bora, huku baadhi ya taasisi
ikiwamo Shule ya Msingi Isewe nazo
zikiwa hazina vyoo bora.

Alisema kufuatia hali hiyo, shirika hilo
liliamua kuanza kuhamasisha wananchi
kujenga vyoo bora kwa kuwatumia
vijana waliopatiwa mafunzo maalumu
na shirika hilo kwa kushirikiana na Chuo
cha Veta pamoja na kufadhili ujenzi wa
Choo bora katika Shule ya Msingi Isewe.

“Kipindupindu kinasababishwa na mtu
kula kinyesi, sasa mtu asiye na choo
bora ni rahisi kula kinyesi kwa sababu
nzi ni rahisi kutoka chooni na kuja kutua
kwenye vyakula na tukapata kipin-
dupindu, sasa ni jukumu letu kujenga
VY00 bora ambavyo vinajengwa kwa
gharama nafuu na vijana wenu,” alisema
Mayenga.

Vilevile, aliwataka wananchi hao kush-
irikiana na vijana wanaojenga choo cha
Shule ya Msingi Isewe kwa madai kuwa
vifaa vyote vya ujenzi vinavyogharimu
zaidi ya shilingi milioni 16 vimetolewa
na shirika hilo na kazi ya wananchi ni
kusaidia kuwasogezea mafundi vifaa.

Kufuatia hali hiyo Ofisa Maendeleo
ya Jamii wa Wilaya ya Chunya, Esther
Mwakalila, aliagiza kila mwananchi ka-
ya Julai 30 mwaka huu na kwamba
ambaye hatatii agizo hilo atachukuliwa
hatua kali za kisheria.

Alisema baada ya muda waliopewa
wananchi hao kuisha watatembelea ku-
kagua utekelezaji wake, huku akisisitiza
kuwa hawataki kusikia tena kipindupin-
du wilayani humo.

Mwakalila alilishukuru CRS kwa ku-
jitolea kutoa elimu kwa wananchi hao
pamoja na kujitolea vifaa kwa ajili ya
ujenzi wa choo katika Shule ya Msingi
[sewe. “Kwa mujibu wa sheria tuna-
takiwa kuwapa siku 21 pekee ili mjenge
VY00 bora, lakini mimi nimeamua Kku-
wasaidia kwa kuwapa mwezi mzima ili
mkamilishe kazi hiyo na uzuri mafundi
Mwakalila.

Aidha, alisema operesheni ya ku-
wakamata wasio na vyoo itakapoanza
watasalimika watu wasio na uwezo
wakiwamo wazee na wale wanufaika
wa Tasaf ambao watasaidiwa kwa njia
nyingine.

Mkuu wa
Masoko na
Mawasiliano
wa Benki

va Biashara
DCB, Rahma
Ngassa (ku-
toka kushoto
waliosimama),
Mkurugenzi
wa Mikopo
Midogo, Haika
Machaku na
Mkurugenzi
wa Biashara
wa DCB, James
Ngaluko, waki-
angalia mchele
baada ya
kutoka katika
mashine ya ku-
koboa wakati
wa uzinduzi
wa kiwanda
hicho. Habari
Uk. 9. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wageni mbaroni madai kutorosha dhahabu

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

ICHA ya serikali mkoa-

ni Mbeya kufungua

masoko mawili ya

kuuzia madini mkoani
humo, imebainika kuwa bado
baadhi ya watu wasiokuwa
waaminifu wanaendelea ku-
fanya biashara haramu ya ku-
torosha dhahabu.

Hayo yalibainika mwishoni
mwa wiki baada ya Jeshi la
Polisi mkoani Mbeya kwa
kushirikiana na maofisa wa
usalama wa Uwanja wa Ndege
wa Kimataifa wa Songwe (SIA)

kuwanasa raia watatu wa Kki-

geni wakitorosha dhahabu
kwenda jijini Dar es Sa-
laam.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Mbeya, Ulrich Matei, aliwataja
watu hao ni Clive Rooney (62)
raia wa Ireland, Ross Chertsey
(34) na Robert Charles (58)
wote raia wa Uingereza.

Kamanda Mateli alisema
watu hao walikamatwa Julai 3,
mwaka huu alasiri wakiwa na
vipande viwili vya dhahabu vy-
enye uzito wa gramu 1,044.95
ambazo zina thamani ya zaidi
ya shilingi milioni 98.

“Watuhumiwa walikuwa na

madini hayo wakitokea wilay-
es Salaam kupitia uwanja wetu
wa Songwe tayari kuelekea nje
ya nchi, maofisa wa uwanja
waliwapekuwa na kuwakuta
na dhahabu hiyo,” alisema
Matei.

Alisema watu hao wanaen-
delea kuhojiwa ili kujua ukweli
zaidi wa jambo hilo pamoja na
watu wengine waliokuwa wa-
nashirikiana nao kwenye tukio
hilo kwa ajili ya hatua zaidi za
ksheria.

Aliwataka wananchi kua-
cha tabia ya kutorosha madini
na badala yake wayatumie

masoko yaliyoanzishwa na
serikali kuuza madini yao ili
kuepuka mkono wa sheria.

Vilevile aliwataka Watanza-
nia kuwafichua wanaotorosha
madini ili wadhibitiwe kabla
hawajafanikisha zoezi lao kwa
maelezo kuwa lengo la serikali
kuanzisha masoko ya madini
ni kutaka kila anayefanya bi-
ashara ya madini alipe malipo
yote yanayotakiwa.

Alizitaka mamlaka zote za
serikali zinazohusika kwenye
biashara ya madini kuhakiki-
sha zinaendelea kuimarisha
taratibu zao ili kuwadhibiti
watoroshaji wa mali hizo.

Vigogo watoleana maneno mbele ya RC

Na Nebart Msokwa,
RUNGWE

MKURUGENZI Mtendaji
wa Halmashauri ya Rungwe,
Loema Peter na Katibu Tawa-
la wa Wilaya hiyo, Mnkondo
Bendera, wametofautiana na
kurushiana maneno mbele ya
Mkuu wa Mkoa kutokana na
kuchelewa kukamilika kwa
ujenzi wa Kituo cha Afya cha
Tkuti.

Viongozi hao walionyesha
kutofautiana wakati wa ziara
ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Albert Chalamila, ya kukagua
utekelezaji wa agizo la Waziri
wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala
za Mikoa na Serikali za Mitaa
(Tamisemi,) Selemani Jafo, la
kuhakikisha ujenzi wa vituo
vya afya unakamilika kabla ya
Juni 30, mwaka huu.

Katika Kituo cha Afya cha
Ikuti ambacho ni miongoni
mwa vituo vya mwanzo nchini
kuanza kujengwa kwa ku-
tumia mfumo wa akaunti ya
dharura, Chalamila alikuta
chumba cha kuhifadhia maiti
hakijakamilika licha ya muda
uliotolewa na waziri kupita.

Akitoa maelezo kwa Mkuu

wa Mkoa, Katibu Tawala wa
Wilaya hiyo, Bendera alim-
chongea Mkurugenzi kuwa
alikuwa amesimamisha ujenzi
wa chumba hicho mpaka
alipopata taarifa kuwa mkuu
huyo atatembelea ndipo
akawapeleka mafundi wakawa
wanajenga usiku na mchana.

Alisema chumba hicho ku-
tokamilika kwa wakati kume-
sababisha mashine ambazo
zilinunuliwa kwa ajili ya kutu-
mika kwenye chumba hicho
kuwekwa nje kwa zaidi ya
miezi mitatu kitu ambacho al-
idai ni hatari kwa madai kuwa
mashine hizo zinauzwa bei
kubwa.

“Haiwezekani watu baada
ya kusikia Mkuu wa Mkoa
anakuja ndio wanakazana ku-
fanya kazi usiku na mchana,
hatuwezi kuendesha serikali
kwa mfumo huu na lazima tu-
ache unafiki, Mkuu wa Wilaya
anatoa maelekezo kwa Mku-
rugenzi lakini hayatekelezwi,”
alisema Bendera.

Akijibu maelezo ya Bende-
ra, Loema alisema wakati huu
sio wa kulaumiana, na kwam-
ba endapo watakuwa wana-
fanya hivyo hawawezi kufikia

malengo yanayokusudiwa.

Alisema halmashauri hiyo
imefanya kazi kubwa ya ku-
hakikisha inakamilisha ujenzi
wa kituo hicho ikiwa ni pamo-
ja na kutoa shilingi milioni 50
kutoka kwenye vyanzo vyake
vya ndani kwa ajili ya kukamil-
isha ujenzi wa chumba hicho.

Alisema wameacha
kutekeleza miradi mingine
ya halmashauri na kuelekeza
nguvu katika kukamilisha
chumba hicho ili kianze ku-
tumika na hivyo akadai kuwa
marumbano sio mazuri hasa
kwenye shughuli za maende-
leo. “Sio mnasema sema tu,
sisi tumetumia nguvu kubwa
katika kuhakikisha chumba
hiki kinakamilika haraka na
kinaanza kutumika, lakini
waliotuchelewesha ni Tami-
semi japo sisi hatutaki kum-
nyooshea mtu kidole,” alisema
Loema.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya
Rungwe, Ezekia Mwakota,
alimtaka Mkurugenzi kuacha
kujitetea badala yake akiri ku-
fanya makosa kwa kuchelewa
kukamilisha ujenzi wa chum-
ba hicho.

Alisema Mkurugenzi huyo
huwa hatekelezi maagizo
yanayotolewa na Mkuu wa
Wilaya wala Halmashauri
badala yake anatekeleza maa-
gizo yanayotolewa na Mkoa
pekee, kitu ambacho alidai sio
sahihi kiutendaji.

Baada ya maelezo hayo,
Chalamila alisema anafurahi
kuona watumishi hao wa-
narumbana kwa kuelezana
ukweli na mwafaka wa tatizo
lililopo unapatikana kwa ajili
ya kuleta maendeleo.

Alisema anatoa siku saba
kwa viongozi hao kukamili-
sha ujenzi wa chumba hicho
kwa madai kuwa Rais Dk. John
Magufuli anazo taarifa kuwa
mashine zilizonunuliwa zipo
nje. “Nikija baada ya [jumaa ni-
kikuta hakijakamilika nitamli-
pua mtu kwa hiyo hakikisheni
mnafanya kazi usiku na mcha-
na kuhakikisha kinakami-
lika na mashine zinafungwa,”
alisema Chalamila.

Kituo cha Afya cha Ikuti ni
miongoni mwa vituo ambavyo
vimejengwa kwa viwango vya
hali ya juu na kukifanya kuwa
miongoni mwa vituo vya mfa-
no nchini.
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Watumishi
waelekezwa
kufanya usafi
Wa Jumamosi

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

WATUMISHI wa taasisi
za serikali wamedaiwa
kutoshiriki kikamilifu
katika zoezi la kufanya
usafi ambalo hufanyika
kila Jumamosi.

Hayo valielezwa
na Mkuu wa Idara ya
Mazingira na Mdhibiti
wa Taka ngumu Jiji la
Dodoma, Dikson Kimaro,
baada ya kumalizika kwa
usafi eneo la Uwanja wa
Ndege.

Kimaro alisema wa-
tumishi hao wamekuwa
ni changamoto kubwa ka-
tika kushiriki shughuli za
usafi licha ya suala hilo ni
agizo la serikali kwa watu
wote nchini.

“Usafi umekuwa uki-
fanywa Kila Jumamosi
ukiacha ya mwisho wa
mwezi, lakini watumishi
wa serikali hawatoki
kufanya usafi, wanaiachia
jamii inayowazunguka
jambo ambalo linarudi-
sha jitihada za serikali za
kuweka mazingira safi,”
alisema.

Aliwataka kuonesha
mfano ili wawe na ujasiri
wa kuwahimiza wananchi
kufanya usafi na kutii
sheria pasipo shuruti.

Alisema mbali na
Dodoma kuwa Jiji, pia
ni Makao Makuu, hivyo
ni wajibu wa kila mwa-
nanchi mkazi na ambaye
siyo mkazi kuhakikisha
anatunza mazingira na
kulifanya jiji kuwa safi
muda wote.

“Hii itawezesha pia
kupambana na magonjwa
ya mlipuko ambayo
yanaweza kujitokeza
kama hapatakuwapo na
usafi wa kutosha hasa
magonjwa vya kuhara na
mazalia ya mbu ambayo
yanaweza kusababisha
malaria au dengue,”
alisema Kimaro.

Aliongeza kuwa kwa
sasa katika jiji hilo haku-
na changamoto ya uko-
sefu wa vyoo bora kwa
wakazi wa mijini tofauti
na maeneo ambayo bado
hayajapimwa na wa-
nanchi kurasimishwa.

Pia aliitaka jamii ku-
hakikisha inajenga vyoo
bora na kushiriki kika-
milifu katika utunzani wa
mazingira.

Wazee 10,290

jijin

HABARI DODOMA
i Dodoma

wana vitambulisho matibabu

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

AZEE 10,290 kati
ya 19,543 jijini Do-
doma wamepatiwa

vitambulisho  vya
wazee kwa ajili ya kuwasaidia ku-
pata huduma za afya.

Hayo yalibainishwa na Ofisa
Rebeka Ndaki, wakati akisoma
taarifa ya Halmashauri ya Jiji la
Dodoma kwenye mkutano wa uz-
induzi wa Baraza la Wazee Wilaya

ya Dodoma.

Alisema  hatua hiyo ni
utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Wa-
zee ya mwaka 2003 ambayo inay-
olenga kuwatambua na kuwapatia
vitambulisho kwa kuwa wana
mchango mkubwa kwa Taifa.

Ofisa huyo alisema vitambul-
isho 2,686 vipo kwenye hatua za
mwisho kukamilishwa ili viweze
kukabidhiwa kwa wazee.

“Mpaka sasa Halmashauri ya Jiji
kupitia Idara ya Afya imewafikia
wazee katika kata 33 kati ya 41 na
kuwapiga picha wazee wapatao

12,979 sawa na asilimia 66.41 ya
wazee wote waliotambuliwa am-
bapo tayari wazee 10,290 wame-
shapatiwa vitambulisho,” alisema.

Alisema halmashauri hiyo ka-
tika kipindi cha kuanzia Julai 2018
hadi Juni 2019 imetekeleza maele-
kezo ya serikali ya kutoa huduma
ya matatibu bure kwa wazee 4,551
ambao walihudumiwa kwenye
vituo vya afya kwa kutumia vitam-
bulisho hivyo.

Akizindua baraza hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Dodoma, Patrobas
Katambi, alitoa wito kwa jamii

NA MPIGA PICHA WETU

nzima kuwajali na kuwaenzi ku-
tokana na mchango wao wali-
ofanya katika kufanya kazi kubwa
ya ujenzi wa Taifa na kuweka
mazingira rafiki kwa vijana wa
sasa  kuishi kwa amani na utu-
livu.

“Wazee ni tunu ya Taifa, juhudi
zao za muda mrefu ndiyo zimetu-
fikisha hapa kama Taifa kwa hiyo
ni lazima tuwaenzi kwa kila nam-
na na mimi ofisi yangu iko wazi
wakati wote kwa ajili ya kuwahu-
dumia na kusikiliza changamoto
zao,” alisema Katambi.

Bodaboda sasa waililia serikali matibabu ya ajali

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeombwa kuharaki-
sha mpango wa bima ya afya kwa
madereva pikipiki maarufu kama
‘bodaboda’ ili kusaidia waweze ku-
mudu gharama za matibabu pindi
wanapopata ajali.

Gharama za matibabu ni kati ya
Sh. 500,000 hadi Sh. milioni 3 kul-
ingana na majeraha ya mgonjwa.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti na gazeti hili jijini hapa, ma-
dereva hao walisema pamoja na
bodaboda kuleta neema ya ajira
na kurahisisha usafiri, lakini ni
janga la ajali ambalo linasababisha
vifo na vilema vya kudumu.

Hata hivyo, walisema gharama
za matibabu zimekuwa ni changa-
moto kwao na kuwarudisha nyu-
ma kimaendeleo.

Mmoja wa madereva ambaye
pia ni majeruhi wa ajali ya pikipiki,
Adri Sahagagili, alisema gharama
za matibabu yake ni kubwa hivyo
kama angekuwa na bima ingesaid-
ia kuepukana na gharama hizo.

“Unajua ajali inapotokea mtu
unakuwa hujajiandaa, mimi nili-

pata ajali ya pikipiki ambayo ime-
sababisha mguu wangu kuvunjika
mara tatu hadi sasa zaidi ya Sh.
milioni 2 zimetumika, ningekuwa
na bima hapa ingenisaidia,” alise-
ma. Majeruhi huyo ambaye amela-
zwa katika Hospitali ya Rufani ya
Mkoa wa Dodoma, alisema kuna
umuhimu wa serikali kuharakisha
mchakato wa bima ili kuepukana
na gharama za matibabu.

Majeruhi  mwingine, Petro
Sang’a, alisema amelazwa kwenye
hospitali hiyo miezi mitatu sasa
hivyo na analazimika kuchangiwa
na ndugu na jamaa ili aweze ku-
mudu matibabu.

“Mpaka sasa nimetumia zaidi
ya Sh. milioni 1.2 ndugu na jamaa
wamekuwa wakinichangia, lakini
pia nimelazimika kukata Bima ya
Afya ya Jamii (CHF) ya Sh. 30,000
ambayo inanisaidia kwa matibabu
madogo madogo na si kwenye
matibabu makubwa,” alisema.

Alisema kuna umuhimu wa
kuwa na bima ambayo itaweza
kusaidia watu waliopata ajali ku-
mudu gharama za matibabu.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali

hiyo ambaye pia ni Daktari Bingwa
wa Upasuaji, Ajali na Mifupa, Dk.
Ernest Ibenzi, alisema hospitali
hiyo kwa siku inapokea maje-
ruhi wa ajali mbalimbali ikiwamo
pikipiki 50.

Alisema kati yao majeruhi 12
hadi 17 kwa siku hufanyiwa upas-
uaji kulingana na majeraha wali-
yoyapata kwenye maeneo mbal-
imbali ya mwili.

“Wengi  wanaokuja  huwa
wamevunjika miguu, mikono na
kuumia kwenye vichwa, hawa
wagonjwa huwa wengi wanakuja
unakuta ameumia kwenye kichwa
huoni chochote lakini ndani ubon-
go unakuwa umeathiriwa ikiwemo
kuvia damu,” alisema.

Akizungumzia gharama za mat-
ibabu, Dk. Ibenzi alisema kwa wa-
naovunjika miguu wanagharimu
takribani Sh. milioni 1.5, mikono
kati ya Sh. 500,000 hadi 600,000,
huku walioumia vichwani ni Sh.
800,000 na hutegemea na kiwan-
go cha mvunjiko.

Alisema kwa wasio na uwezo
wa kumudu gharama hizo huti-
biwa kwa utaratibu wa msamaha

ambapo serikali hurejesha ghara-
ma zao kwenye hospitali husika.
“Serikali hutoa msamaha wa
muda, lakini huku mgonjwa akien-
delea kutibiwa, huu msamaha sio
bure serikali hurejesha fedha hizi
kwa kuzirudisha kwenye hospitali,
anasema gharama hizo ni pamoja
na vyuma wanavyowekewa wal-
iovunjika miguu ambapo kwa
mfupa wa paja chuma chake kina-
gharimu Sh. milioni 1.5,” alisema.

Dk. Ibenzi alisema kwa wale
wanaotakiwa kubadilishiwa nyon-
ga gharama yake hufikia kiasi cha
Sh. milioni 2 hadi 3.

“Hawa majeruhi ambao mivun-
jiko sio mikubwa wanakaa hospi-
tali kwa siku 7, lakini wale ambao
wamevunjika sana wanakaa hadi
miezi 6 hospitali, mwenye shida
ya kichwa anatibiwa hadi apate
fahamu, kwa hiyo unaona ajali hizi
zinasababisha kushindwa kuende-
lea na shughuli zao za kiuchumi,”
alisema.

Mganga huyo alisema mpango
wa bima kwa watu wote utakuwa
suluhisho kwenye gharama za
matibabu ya ajali.
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HABARI ZANZIBAR

Kiongozi _
wa Mbio =
=weree | JUMUIYA CCM
Kiaifa zapewa mbinu
Mkon-
gea Al Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR
o JUMUIYA za Chama Cha Mapin-
kijiji cha duzi (CCM) zimetakiwa kuzidisha
Mkwakwa juhudi katika kufanya kazi za
Mafleta kukiimarisha chama hicho.
juzi. kulia Hayo valielezwa na Mwenyekiti
ni- Mkuu wa Mkoa wa Magharibi Unguja,
wa Wilaya Mohamed
Ve MUheﬁav Rajab Soud, wakati akiwa-
Tumé?ggsng hutubia wajumbe wa mkutano wa
kushoto Baraza la Jumuiya ya Wanawake
MKUU wa (UWT) Mkoa wa Magharibi Unguja.
Taasisi va Alisema jumuiya za CCM licha
Kupambana ya kufanya vyema katika ma-
na Kuzuia jukumu yake vya kila siku bado
Rushwa zinatakiwa kuongeza kasi ya
Wilaya ya kiutendaji na kiubunifu ili ku-
Muheza, hakikisha chama ndani ya mkoa
caene huo kinaimarika kisiasa, kiitikadi
4 - PICHA: na kiuongozi. .
= R .1""\ . STEVEN Kupitia mkutano huo, aliwataka
AN s : WILLIAM wanawake hao kuwa wanatege-
o mewa na chama hicho katika
harakati mbalimbali za kisiasa,
hivyo wanatakiwa kutumia uwezo

wao wa kisisa na kitaaluma ili
kuhakikisha inapata ushindi katika
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020.

Alisema wanawake hao wa-
napaswa kuongeza juhudi zao
kutekeleza kwa wakati mwafaka
majukumu kadhaa vikiwamo
vikao kwa mujibu wa katiba ya
jumuiya hiyo.

Alisema viongozi na wanacha-
ma kila mmoja kwa nafasi yake

Balozi Seif asisitiza nidhamvu
matumizi ya fedha za serikali

Na Rahma Suleiman, wenda kinyume cha utaratibu Aliwaahidi kwamba ata- chukuliwa na uongozi wa jimbo

ZANZIBAR huo uliowekwa. fanya jitihada za kuzungumza katika kuona miradi ya maende- wanatakiwa kuwaeleza wananchi
Balozi Iddialisemahayowaka- na kuuomba uongozi wa Wiz- leo inakamilika. Bahati alitolea katika maeneo yao utekelezaji wa
WAKILISHI wa ti alipofanya ziara ya kukagua ara ya Ujenzi, Mawasiliano na mfano miradi ya ujenzi wa ma- llani ya CCM unaotekelezwa na

Jimbo la Mahonda,

Balozi Seif Ali 1ddi,

amesema upo
umuhimu wa kuendelea kuzi-
heshimu fedha zinazotolewa na
serikali kwa lengo la kufanikisha
miradi ya maendeleo na kiuchu-
mi kwenye majimbo inafaniki-
wa kupitia mifuko ya majimbo
iliyoanzishwa.

Balozi Seif ambaye pia ni
Makamu wa Pili wa Rais, alisema
serikali imeamua kutenga fedha
maalum za kuunga mkono mi-
radi ya wananchi kupitia kamati
zao za maendeleo ya jimbo na
kamwe haitapendelea kuona
baadhi ya watu au kamati zinak-

Waziri: Zanzibar ijitangaze vivutio vyake utalii kimataifa

Na Rahma Suleiman,

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi, DK.

Ali Mohamed Shein na Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, DK. John Magufuli pamoja na
wabunge, wawakilishi na madi-
wani.

Aidha, alisema mkoa huo upo
katika maandalizi ya kutekeleza
kwa vitendo kampeni ya Ma-
gharibi ya Kijani kwa kuhakikisha
mkoa huo unakuwa ni ngome
imara ya CCM Kisiasa.

Mwenyekiti wa UWT wa Mkoa
huo, Zainab Ali Maulid, alisema
jumuiya hiyo imekuwa mstari
wa mbele katika kutekeleza kazi
mbalimbali za kuleta maendeleo

miradi ya maendeleo na ustawi
wa jamii katika jimbo lake.

Alisema wananchi wame-
shaonyesha imani kubwa kuto-
kana na mfumo huo uliowekwa
na serikali, na kuwa mfuko wa
jimbo umekuwa tegemeo la ku-
saidia kukwamuka baadhi ya mi-
radi waliyoianzisha majimboni.

BaloziIddi aliwapongeza wa-
nanchi wa Shehia ya Kinduni na
kuushukuru uongozi wa kamati
ya mfuko wa Jimbo la Mahonda
kwa jitthada walizochukua za
kujiondoshea changamoto zi-
nazowakabili ikiwamo tatizo la
barabara ya Kichungwani-Shule
ya Msingi ya Kinduni.

Usafirishaji usaidiae kuiboresha
barabara hiyo ili iweze kutoa hu-
duma nzuri ya usafirishaji.
Akizungumzia bajeti za miradi
ya maendeleo majimboni, aliwa-
taka wasimamizi wa miradi hiyo
kuhakikisha kwamba kiwango
kinachokubalika katika mipan-
go ya miradi lazima iheshimike.
Alisema ipo miradi inay-
otengewa fedha kutokana na
utekelezaji wake kukwama kuto-
kana na mabadiliko yanayofany-
wa na baadhi ya wasimamizi
na kupelekea kushindwa ku-
kamilika. Mbunge wa Jimbo la
Mahonda, Bahati Abeid Nasir,
alisema juhudi zitaendelea ku-

jengo mapya ya shule katika
jimbo hilo itaendelea kuungwa
mkono licha ya kumalizika kwa
awamu ya kwanza na fedha za
mfuko wa jimbo.

Hata hivyo, alieleza kwamba
ukamilishwaji wa ujenzi wa ma-
jengo hayo utafanywa baada ya
kuingizwa kwa fedha nyingine
za jimbo.

Naye Sheha wa Sheha ya Kind-
uni, Ali Ameir Khamis, alisema
mradi huo wa uwekaji wa kifusi
katika barabara ya Kichungwani
hadi Shule ya Msingi ya Kinduni
umeanza kutokana na shida
kubwa ya usafiri waliyokuwa
wakiipata wananchi.

sasa washika bango la utalii waitaje Waziri Kombo alisema kuna visiwa vya Unguja na Pemba, ak- pamoja na wale watakaofanikiwa

ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, Utalii na
Mambo ya Kale, Mahmoud Thabit
Kombo, amesema umefika wakati
kutengeneza ‘brand’ (alama) ya
Zanzibar kuwa ni kituo kikubwa
cha utalii duniani.

Aliyasema hayo katika hafla ya
kuipongeza hoteli ya Essque Zalu
Zanzibar iliyoko Nungwi Kaskazini
Unguja, baada ya kutwaa tuzo ya
ubora duniani nchini Mauritius.

Waziri huyo alisema bidhaa za
viungo vya Zanzibar, fukwe, Mji
Mkongwe wenye historia ya pe-
kee, magofu na mambo ya kale,

Zanzibar kwa haiba yake kila fursa
inapopatikana.

Alisema Julai 25, mwaka huu,
anatarajia kuzindua kamati ya
taifa inayosimamia mchakato wa
kutengeneza alama (Brand) hiyo
itakayojumuisha wadau wa utalii
na mawaziri wa Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar.

“Jina la Zanzibar limekuwa mi-
domoni mwa watu wengi kutoka
nchi mbalimbali duniani, ambao
hata kama hawajawahi kuja hapa,
wana hamu kubwa ya kuijua nchi
yetu, na ikitajwa tu athari zake
huonekana katika nyuso na kauli
zao,” alieleza.

vivutio vingi vya utalii nchini am-
bavyo vimetangazwa vya kutosha
na kuwavutia watalii wengi zaidi
na kuliweka juu jina la visiwa vya
Zanzibar. “Kuna namna nyingi
za kuitaja Zanzibar, kwa mfano
tunaweza kuwa na huduma ya
“Zanzibar massage’ inayotumia
mafuta na viungo vya Zanzibar
pamoja na vitu vingine, badala ya
kutumia majina ya nchi nyingine,
kama vile “Thai Massage,” alisema.

Alieleza kuwa tuzo kadhaa am-
bazo Zanzibar imepata katika
miezi ya karibuni, ni kielelezo cha
hazina zilizojikita nchini ambazo
zinaweza kuvijengea jina zuri

itoa mfano wa tuzo iliyonyakuliwa
na Chumbe Island Coral Park kwa
kuwa kinara wa vituo 100 endele-
vu katika maonyesho ya utalii jijini
Berlin, Ujerumani.

Aliupongeza uongozi wa ho-
teli ya Essque Zalu na wafanyakazi
wake wote, akisema jitihada zao,
mapenzi na dhamira ya dhati
ndio iliyowezesha kunyakua tuzo
hiyo miongoni mwa nchi mbalim-
bali zikiwamo za visiwa kama Mau-
ritius, Seychelles na nyingine.

Aliwahakikishia wawekezaji
wote wa sekta ya utalii, kwamba
serikali itaendelea kushirikiana
nao kwa kuwafuata na kujumuika

kushinda tuzo za kimataifa ikitam-
bua ushindi huo ni hadhi na fahari
kubwa kwa Zanzibar ambayo kwa
sasa inategemea zaidi utalii katika
kukuza uchumi wake.

Meneja Mkuu wa hoteli hiyo,
Cyrus Mutuota, alisema hafla ya
kutunuku tuzo za ‘World Travel
Awards’ (WTA) ilifanyika Juni 1,
2019 nchini Mauritius na kuwa
hoteli yake imeibuka ya kwanza
miongoni mwa nyingi za nchi
mbalimbali.

Aliishukuru Serikali ya Zanzibar
na Kamisheni ya Utalii kwa msaada
na ushirikiano mkubwa wanaotoa
kwa wawekezaji wa sekta ya utalii.
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NMB kurasimisha
huduma za serikali

Na Romana Mallya

BENKI ya NMB im-
etanganza kutekeleza mi-
fumo ya malipo ya kidijitali
nchini ikiwa ni sehemu ya
juhudi ya kufanya kazi na
serikali kwa ajili ya kurahi-
sishia utoaji huduma zenye
usalama, nafuu, rahisi na
uhakika katika kukusanya
kodi na malipo mbalimbali
va serikali.

Kauli hiyo iliyolewa jana
MKuu wa Kitengo cha Bi-
ashara za Serikali wa NMB,
Vicky Bishubo, na kwamba
mfumo huo utawahusu
wateja wa benki hiyo na
ambao siyo wateja.

Kwa hivi sasa zaidi ya
mamlaka za serikali za mi-
taa 180 nchini kote ambazo
zimeunganishwa na mifumo
mbalimbali ya mtandao wa
kielektroniki ambapo benki
inasaidia ukusanyaji wa
kodi.

Halmashauri nyingine am-
bazo zimeongezeka katika
kutumia mifumo ya kulipia
huduma mbalimbali kupitia
NMB ni pamoja na Manispaa
ya Ubungo, llala, Temeke
na Kigamboni. Mifumo ya
malipo na ukusanyaji wa
kodi inayotolewa na NMB
inawezesha walipakodi
kulipa kodi zote kwa ura-
hisi, huku ikizipa serikali za
mitaa uwezo wa kukusanya
kodi kwa ufanisi.

“Hapa NMB tumekuwa
tukiboresha na kuweka njia
bora zaidi kwa kuziungani-
sha serikali za mitaa katika
kutoa huduma za kifedha
jumuishi ambazo ni rafiki
kwao.

“Tumeunganisha mifumo
yetu na mfumo wa kuku-
sanya mapato ya serikali
kwa njia ya kielektroniki
(Government Electronic
Payment Gateway - GePGQ).
Hii itamwezesha kila mmoja
kuweza kulipa kodi kwa
urahisi, popote alipo kwa
kutumia simu ya mkononi,”
alisema.

“Tunajiona kama mdau na
mshiriki muhimu wa serikali
na ndio maana tunajikita
zaidi kuweka mifumo
inayochangia kupunguza
au kuondoa changamoto za
sasa na za baadaye kwenye
mamlaka za serikali za mi-
taa zilipo kwenye ukusan-
yaji wa kodi na pia mahitaji
yao ya malipo,” aliongeza
kusema.

NMB itaendelea kuwa
kinara wa kutoa huduma za
kifedha bora zilizo na usala-
ma, rahisi na zenye uhakika
kwa wateja wake huku
ikichangia ukuaji wa mapato
nchini kupitia makusanyo
va kodi mbalimbali,” Vicky
aliongeza.

RC aagiza msako mkali wa
matapeli waunganisha umeme

Na Gurian Adolf, KATAVI

KUU wa Mkoa wa

Katavi, Juma Homera,

ameliagiza Jeshi la

Polisi mkoani humo

kuwasaka watu waliowatapeli wa-

nanchi fedha zao kwa madai kuwa

wao ni wahandisi wa Tanesco,

hivyo watawaunganishia umeme
wa Rea majumbani.

Agizo hilo alilitoa jana katika

malalamiko kutoka kwa wananchi
kuwa waliwapa watu fedha ili
wawaunganishie umeme wa Rea
lakini ni muda mrefu umepita bila
kupata nishati hiyo.

Akiwa katika mkutano wa had-

na kuchukua fedha katika nyumba
181 wakidai kuwa wao ni watumi-
shi wa Tanesco na watawaungan-
ishia umeme wa Rea.

Mmoja wa wakazi hao John

Nzigiwe alisema kuwa watu hao
walikuwa wakichukua fedha hizo
na kuahidi kufanya kazi hiyo ndani
ya kipindi kifupi na kwa kuwa wa-
nanchi wanaisubiri nishati hiyo
kwa hamu kubwa kwa muda mrefu
waliwapa fedha.

“Sisi tuliamini kuwa ni wahusika,
na tulikuwa tukitoa fedha na wao
walikuwa wakituorodhesha maji-
na, lakini mpaka sasa ni zaidi ya
miezi mitatu hakuna kinachoen-
delea, tunashangaa hii maana yake
nini?” Alihoji.

Hata hivyo kwa mujibu wa
Mhandisi Anold Nzoli kutoka kam-
puniya China Raiways Construc-
tion Electrification Bureau Group
Co Ltd inayofanya kazi ya kusam-
baza umeme huo katika eneo hilo,
kampuni hiyo haijafika eneo hilo
na watu hao si watumishi wa kam-
puni hiyo.

Ndipo Homera alipoliagiza Jeshi
la Polisi mkoani humo kuwasaka
watu hao ili wakamatwe na wafik-
ishwe mahakamani kujibu tuhuma
hizo.

Meneja wa
Kitengo cha Kuhu-
dumia Wateja
Wakubwa Airtel
Tanzania, Alice
Maziku, akimka-
bidhi kitanda cha
upasuaji Mkuru-
genzi Mtendaji wa
Halmashauri ya
Wilaya Mkuranga,
Mshanu Munde,
mwishoni mwa
wiki. Kampuni ya
Airtel Tanzania
kupitia mradi wa
Airtel Tunaku-

jali ilitoa kitanda
cha upasuaji
kwa kinamama
wanaojifungua
kwa Hospitali ya
Mkurunga ikiwa
ni juhudi za ku-
saidia jamii iiliyo
kwenye mahitaji
maalum. PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

NEMC: Sabasaba fursa kutoa elimu ya utunzaji wa mazingira

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMC),
limeendelea kutoa elimu kwa wa-
nanchi juu ya utunzaji wa mazin-
gira, kutoa huduma za ulipaji wa
tozo za tathmini ya athari kwa maz-
ingira (EIA), ukaguzi wa mazingira
(EA) pamoja na masuala mbalim-
bali yanayohusu mazingira.

NEMC imeshiriki katika Mao-
nyesho ya 43 ya Biashara ya Ki-
mataifa maarufu Sabasaba wak-
ishiriki katika Banda la Katavi kwa
madhumuni ya kuuhabarisha
umma juu ya majukumu yake ka-
tika suala la mazingira.

Akizungumza na waandishi wa
habari jana katika maonyesho hayo
Ofisa Mazingira Mwandamizi wa
NEMC, Pendo Kundya, alisema
kuwa dhumuni la NEMC kuwapo
katika viwanja hivyo ni kutoa elimu
ili kujenga uelewa mpana kwa wa-
nanchi juu ya umuhimu wa utun-
zaji mazingira.

“Mudhumuni yetu ni kuendelea

kuuhabarisha umma juu ya utun-
zaji wa mazingira na pia kuhama-
sisha juu ya katazo la serikali la
matumizi ya mifuko ya plastiki na
kutumia mifuko mbadala iliyothi-
bishwa na mamlaka husika kutumi-
wa na jamii,” alisema.

Aidha, Kundya aliongeza kuwa
mazingira ni muhimu yakatunzwa
ili athari zitokanazo na uharibifu
wa mazingira usituathiri kama
nchini kwa kujijengea mazoea ya
kufanya usafi katika mazingira ya-
nayotuzunguka.

“Katika banda hilo NEMC wa-
natoa huduma mbalimbaliikiwemo
kupokea tozo za EIA pamoja na EA
kwa mwaka 2019//2020 kwa wa-
dau ambao hawajalipa,” Kundya
alisema.

Alisema Baraza limesogeza
huduma za malipo ya tozo za
EIA na EA ili wadau wa mazingi-
ra waweze kuzilipia hapa kwani
katika maonyesho haya wadau
wengi hujitokeza ili kupata mael-
ezo ya mambo mbalimbali yanay-
ofanywa na kampuni au taasisi
mbalimbali  za ndani na nje ya

nchi.

Mkaguzi wa Mazingira wa NEMC,
Nelson Nyabise, alisema NEMC
inaendelea kutoa elimu na mwon-
gozo kwa wadau wa mazingira
ambao hufanya shughuli za uku-
sanyaji, utunzaji na usafirishaji
wa taka hatarishi kama betri
chakavu, taka za kielektroniki na
oil chafu ili zisiweze kuleta mad-
hara kwa wananchi.

“Athari za taka hatarishi ni
hatari kwa ustawi wa mazingira,
hivyo katika banda letu tunaen-
delea kutoa elimu kuhusu namna
nzuri ya kukusanya, kuhifadhi na
kusafirisha taka hatarishi ili zisilete
madhara kwa wananchi,” alisema
Nyabise.

Naye Ofisa Mazingira wa NEMC,
Elias Chundu, alipongeza mwitikio
wa Watanzania katika kufuatilia
masuala mbalimbali yanayohusu
mazingira huku wengine wakitoa
maoni ambayo Baraza imeahidi
kuyafanyia kazi.

“Kumekuwa na mwitikio mkub-
wa kwa Watanzania katika kufuatil-
ia masuala yanayohusu mazingira

na hasa mkikumbuka hivi karibuni
kulikuwa na marufuku ya utumiaji
wa mifuko ya plastiki ambapo wal-
itii marufuku hiyo pasipo kutumia
nguvuy,” alisema Chundu.

Wananchi kadhaa waliotem-
belea banda hilo walitoa pongezi
kwa baraza hilo katika kusimamia
sheria na kanuni za mazingira na
kutoa wito kuendelea kutoa elimu
kupitia vyombo vya habari juu ya
umuhimu wa utunzaji wa mazin-
gira.

“NEMC inafanya kazi nzuri
kuhakikisha elimu ya utunzaji wa
mazingira inawafikia mwananchi
wote na nimefurahi kuwakuta kati-
ka maonyesho haya, hii inaonyesha
ni namna gani wamejipanga katika
kutoa elimu kwa wananchi juu ya
mazingira,” alisema Mary Joshua
alipotembelea banda la NEMC

Alisema zipo baadhi ya changa-
moto wanazotakiwa kuzifanyia
kazi kama NEMC ikiwa ni pamoja
na tatizo la kelele zinazotoka katika
baa, kumbi za starehe na ibada za
mikesha ambapo  zinawaathiri
wananchi wengi.
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BENNNES Serikali Botswana kukata rufani
kupinga mapenzi ya jinsia moja

Unesco
yautambua
mji wa Kale
wa Iraq

BAKU, Azerbaijan

SHIRIKA [a Umoja wa
Mataifa la Elimu, Sayansi
na Utamaduni (UNESCO)
limeutambua mji wa kale wa
Babylon kuwa eneo la kihis-
toria. Irag imekuwa ikishini-
kiza tangu mwaka 1983 mji
huo wa kale wa miaka 4,000
ujumuishwe katika orodha
va kifahari ya Umoja wa
Mataifa.

Mji huo ulijulikana kwa
bustani zake za kuning'inia,
ambazo zilikuwa kati ya
Maajabu Saba ya Dunia va
Vvitu vya kale duniani.

Miaka ya hivi karibuni eneo
hilo limeharibiwa kufuatia
ujenzi wa kasri la Saddam
Hussein, na baadaye kutumi-
wa kama kambi ya kijeshi
kwa vikosi vya Marekani.

Kamati ya Urithi wa Dunia
ya Umoja wa Mataifa iliku-
tana nchini Azerbaijan kua-
mua kuhusu maeneo mapya
va kale ambayo yanastahili
Kutambuliwa, ili yapewe tuzo
kwa kuwa maeneo au nembo
va kihistoria inayozingatia
umuhimu wa binadamu wote
na kulindwa na mikataba ya
kimataifa.

Ujumbe wa Iraq ulikaribisha
hatua hiyo, ukisema kuwa
huu ni utambuzi wa mchango
wa Babylon katika ustaarabu
wa Mesopotamia.

Haki miliki ya picha mfano
wa lango la Ishtar, ambayo
ilikuwa moja ya vitu asilia
ambavyo ni sehemu ya vitu
saba vya kushangaza duniani.

|kitangaza uamuzi huo,
Unesco ilisema: “Hatua hii in-
aashiria utambuzi wa ubunifu
wa hali ya juu ya mji wa-
Babylon.

“Kuhusishwa kwa mji huo
Nna moja ya maajabu saba ya
Vvitu vya kale duniani. Pia
ilionya kuwa maeneo hayo
yako katika “hali mbaya” na
kwamba yanahitaji kuhifadhi-
wa haraka iwezekanavyo.

VOA

GABORONE, Botswana

SERIKALI ya Botswana
itakata rufani dhidi ya uamuzi
wa Mahakama Kuu nchini uli-
ohalalisha mapenzi ya jinsia
moja, mkuu wa sheria amese-
ma.

Mwezi Juni Mahakama Kuu
ya Botswana iliondoa sheria
ya kuwahukumu mashoga
kutumikia kifungo hadi miaka
saba uamuzi ambao ulisifiwa
na taasisi za kimataifa pamoja
na wanaharakati wanaowaun-
ga mkono mashoga.

Serikali ya Botswana il-

ieleza kwamba itakata rufani
dhidi ya vamuzi wa Mahaka-
ma Kuu nchini humo ambao
uliondoa sheria ya kuwahu-
kumu mashoga na kukiuka
sheria ambayo ilitoa adhabu
kwa watu wa mapenzi ya jin-
sia moja kwenda jela hadi
miaka saba.

Uamuzi huo wa mahakama
ulitolewa mwezi Juni mwaka
huu ambao ulisifiwa na taasisi
za kimataifa pamoja na wa-
naharakati wanaotetea haki
za mashoga uliomaanisha
kwamba Botswana ni moja ya
nchi za Kiafrika ambayo inai-

dhinisha mahusiano ya jinsia
moja.

Mwanasheria Mkuu
nchini Botswana, Abraham
Keetshabe, alieleza katika
taarifa iliyotolewa Ijumaa
jioni kwamba Mahakama Kuu
ilikosea kutoa uamuzi wake
na kurudi kwenye sheria za
enzi ya ukoloni.

“Nimesoma kwa kina ua-
muzi huo wa kurasa 132 na
maoni yangu ni kwamba Ma-
hakama Kuu ilifanya makosa
katika kufikia uamuzi huu,”
Keetshabe amesema katika
taarifa iliyotolewa jana Tju-

maa.

Uamzi huo ulipongezwa
na wengi na kutajwa kuwa ni
kupiga hatua katika kuimari-
sha haki za wapenzi wa jinsia
moja Afrika.

Lakini mkuu wa she-
ria nchini humo Abraham
Keetshabe amesema majaji
katika mahakama hiyo wame-
fanya makosa.

Ameongeza kwamba
ataipeleka kesi hiyo katika
mahakama ya rufani, lakini
hakutoa ufafanuzi zaidi kwa
misingi ya rufani hiyo.

VOA

Mjumbe

wa Umoja
wa Afrika,
Sudan,
Mohamed al-
Hacen Lebatt
(kushoto),
akiwa na
Naibu Mkuu
wa Baraza la
Utawala wa
Jeshi, Jener-
ali Mohamed
Hamdan Da-
galo, katika
mkutano wa
waandishi
wa habari
mjini Khar-
toum, Sudan.
PICHA: VOA

Afichua siri kaburi la filauni chini ya piramidi

CAIRO, Misri

MWANAAIKOLOJIA wa
kupiga mbizi ameieleza BBC
kuhusu jitihada aliyopitia ku-
lifikia kaburi la firauni chini
ya piramidi. Pearce Paul
Creasman na kikosi chake
ni watu wa kwanza kuingia
katika kaburi hilo katika kip-
indi cha miaka 100 na ka-
tika muda huo, imekuwa
vigumu kulifikia kutokana na
kuongezeka kwa kiwango cha
maji baharini.

Creasman ameiambia BBC
kwamba ni mara ya kwanza
uchimbaji wa chini ya maji

unafanyika katika akiolojia
nchini Sudan, eneo la jadi
alikozikwa Nuri na aligundua
vitu vilivyotengenezwa kwa
udongo na dhahabu iliyo-
pondwa.

“Dhahabu hiyo ilikuwa in-
galipo - sanamu hawa wado-
go wa vigae walikuwa wame-
funikwa kwa dhahabu. Na
wakati maji yaliiharibu vigae
vilivyokuwa chini, chembe
chembe za dhahabu bado zi-
likuwapo,” ameeleza.

Anaamini zawadi hizo zili-
kuwa ni za Nastasen, firauni
mdogo alioyetawala ufalme
wa Kush tangu 335 BC hadi

315BC.

Dhahabu hii huenda ingeli-
chukuliwa na wezi lau kama
hakunge kuwapo na

kiwango kikubwa cha maji
yanayozuia kufikiwa kaburi
hilo, mwanaakiolojia wa chini
ya maji Kristin Romey ame-
andika katika National Geo-
graphic.

Creasman ameiambia BBC
kwamba kikosi hicho “kili-
chimba chini kadri ya uw-
ezo wao” chini ya ngazi yenye
vidaraja 65 iliolekea katika
mlango wa liliko kaburi hilo
lakini “tulishuka hadi katika
daraja la 40 mpaka tulipofika

chini sakafuni na tukatambua
hatuwezi kushuka tena pasi
kuzamisha vichwa”.
Walitumia bomba iliyotoa
hewa ya oxygen kutoka juu
ardhini wakati walipopiga
mbizi mwezi Januari na
kueleza kwamba walistaajab-
ishwa kwa walichokigundua:
“Kuna sehemu tatu, zilizo
na sehemu ya juu iliyo chong-
wa zenye ukubwa wa basi
dogo la usafiri unaingia katika
sehemu moja na kutokea ka-
tika nyingine ni giza, unajua
uko ndani ya kaburi, iwapo
hukuwasha tochi,” alisema.
BBC.

Marekani yakaribisha mkataba
kumaliza mgogoro wa Sudan

WASHINGTON, Marekani

WIZARA ya Mambo ya Nje ya Marekani
imetoa wito wa kukuza kile inachokiita
baraza la uhuru lenye mzunguko wa ma-
daraka kwa nafasi ya rais kutoka upande
wa jeshi na kiraia kwa miaka mitatu.

Marekani inasema inaukaribisha

mkataba wa kushirikiana madaraka ul-
iobuniwa kumaliza miezi kadhaa ya gha-
sia za kisiasa nchini Sudan.

Mkataba huo uliafikiwa Ijumaa kati ya
viongozi wanaoandaa maandamano na
majenerali wanaotawala nchi baada ya
kufanyika mazungumzo ya siku mbili.
Marekani imetoa wito wa kukuza kile

inachokiita baraza la uhuru lenye mzun-
guko wa nafasi ya rais kutoka upande wa
jeshi na kiraia kwa miaka mitatu.
Wizara ya Mambo ya Nje Marekani
ilisema hii ni hatua muhimu kusonga
mbele. TIlielezea matumaini kwamba
mkataba utaongoza kuundwa kwa
serikali ya muda inayoongozwa kiraia

ambayo ndio inasisitizwa na watu wa
Sudan. Nchi ya Sudan imeingia kwenye
matatizo ya kisiasa tangu majenerali
walipomwondoa Rais wa muda mrefu
Omar Al-Bashir kwa njia ya mapinduzi
mwezi Aprili kufuatia miezi kadhaa ya
maandamano ya umma nchi nzima.
VOA
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Mwalimu wa Veta Singida, Cleophas Mkungu, akitoa maelezo kwa wananchi
kuhusu mashine ya kufulia nguo inayoendeshwa kwa mikono katika Mao-
nyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA:MIRAJI MSALA

Daktari wa Mifugo kutoka Kampuni ya Salibab Pellet Co. Ltd (Hill Feeds),
Christopher Kileo (kushoto), akitoa maelezo kwa wananchi kuhusu chakula cha
mifugo katika Maonyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA:
MIRAJI MSALA

Mratibu wa Gesi Asilia kutoka Chuo cha Teknolojia cha Dar es Salaam
(DIT), Dk. Esebi Nyari, akitoa maelezo kwa wananchi kuhusu gari inatumia
gesi katika Maonyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA:
MIRAJI MSALA

andt|

Wananchi wakiwa kwenye mizunguko ya kutembelea mabanda katika Maonye-
sho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

e
L,

Wananchi wakiwa wamepumzika baada ya mizunguko katika Maonyesho ya
43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Kaimu Mkurungezi wa Huduma na Uwezeshaji Brela, Frederick Mahawi
(kulia), akitoa maelezo kwa wananchi waliotembelea kuijua Brela katika Mao-
nyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA:MIRAJI MSALA
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

ELIMU/ MASOMO

NAFASI ZA MASOMO, Chuo cha
Uuguzi  na Ukunga  MASSANA
kilichopo dar es Salaam, Mbezi Beach
Goba Road. Kinatangaza nafasi za
masomo kwa ngazi vya Diploma
na cheti yatakayoanza mwezi wa
September 2019. Njoo tukujazie Form
Kupitia Mtandao wa Nacte: 0713
321260/0769 666880

NAFASI ZA KAZI

TANGAZO LA KAZI, Wanahitajika IT
- Diploma, Sales Lady, Messenger -
awe mvulana. Elimu kidato cha nne/
chasita. Wawe wazoefu wa kutosha.
Mawasiliano: 0715 885533. Email:
jmtofficetraders96@gmail.com au
jmtofficetraders@gmail.com.

VIWANJA VINAUZWA, Viwanja
Vinauzwa Kibaha Visiga, ukubwa ni
mita 20 kwa 20 bei ni millioni moja
tuu(1,000,000/=) unaweza kulipa
kwa awamu ndani ya miezi mitatu.
Huduma zote zipo. Mawasiliano: 0714
090008 au 0767 090008

NIPASHE NI JIBU LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA
YAKO KWA BEI NAFUU SANA

KUPOTEA KWA KADI
YA GARI

Haji Ramadhani Isihaka
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari yenye usajili
wa namba T762 BBA
gari aina ya TOYOTA
CHASER, yenye chasis
namba GX1000078387.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

Polisi. Polisi taarifa:
TAN/RB/250/2019

115312302

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa

Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa Tupigie 0767 223 311

JE UNAHANGAIKA PA KUUZA
BIDHAA YAKO?

Nipashe

NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, Tupigie 0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MILAN

YATHIBITISHA
KUMSAJILI
HERNANDEZ

MILAN, Italia

KLABU ya AC Milan imethibitisha
kuwa imemsajili beki wa pembeni, Theo
Hernandez kwa mkataba wa miaka mi-
tano kutoka Real Madrid.

Beki huyo mwenye umri wa miaka 21
alihamia pale kwenye dimba la Santiago
Bernabéu kwa euro milioni 24 kutoka
kwa wapinzani wao wa jiji moja, Atletico
Madrid mwaka 2017, lakini alilazimika
kupelekwa kwa mkopo Real Sociedad
baada ya kushindwa kupata namba kwa
Los Blancos.

Huku Rais wa Real Madrid, Florentino
Pérez kwa sasa akiwa anataka kupata
fedha za kusajili wachezaji wapya, huku
tayari akiwa ametumia euro milioni 300,
Milan imethibitisha kwenye tovuti yake
kumsajili nyota huyo.

Taarifa ya Milan ilisomeka: “AC Milan
inatangaza kufikia makubaliano na Real
Madrid kumsajili Theo Bernard Fran ois
Hernandez (Theo Herndndez).

“Beki wa kushoto wa Ufaransa ame-
jiunga na klabu yetu kwa mkataba wa
kudumu wa miaka mitano hadi Juni 30
mwaka 2024.”

Nayo Real Madrid ilithibitisha kwenye
tovuti yake kwa taarifa iliyosomeka: “Real
Madrid CF na AC Milan imekubaliana juu
ya uhamisho wa Theo Hernandez.”

\‘H‘ YRy W—

CAIRO, Misri

KOCHA wa Timu ya Soka ya Taifa
ya Misri, Javier Aguirre, ametimuliwa
baada ya ‘Mafarao’ kutolewa kwenye
michuano ya Kombe la Mataifa Afri-
ka (Afcon) kwa kufungwa bao 1-0 na
Afrika Kusini. =+ ———
~ Taarifa ya Shirikisho la Soka la
~ Misri (EFA), iliyowekwa kwenye to-
vuti yao jana ilisema kwamba, kocha

——

LONDON, England

KIUNGO wa Chelsea, Ruben Loftus-
Cheek ametia saini mkataba mpya wa mi-
aka mitano pale Stamford Bridge, utaka-
omweka klabuni hapo hadi mwaka 2024.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 23
amejiimarisha yeye mwenyewe kwenye
kikosi cha kwanza kwa miamba hao wa
London Kaskazini.

Ingawa Chelsea haitafanya usajili wa
wachezaji wapya kipindi hiki baada ya
kufungiwa na Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa, Fifa, Mateo Kovacic ametia saini
mkataba wa kudumu na sasa klabu im-
ethibitisha Loftus-Cheek amesaini mka-
taba wa miaka mitano.

Chelsea hivi karibuni ilimtangaza
mchezaji wake wa zamani, Frank Lam-

huyo mwenye umri wa miaka 60,
amefukuzwa baada ya timu yao ku-

. tolewa kwenye fainali hizo za Afcon

ambazo zinaendelea nchini humo.

Baada ya mchezo wa juzi jijini
Cairo, kocha huyo raia wa Mexico
alisema anastahili lawama kwa kuon-
dolewa kwenye michuano hiyo na
kwamba, jana angejadiliana na EFA
kuhusu hatima yake.

Muda mfupi baada ya kocha huyo

BN KOCHA ISRI ATIMULIWA
‘“TFFLYAO |A‘JIUZULU

kutimuliwa, Rais wa EFA, Hany Abou-
Rida naye alitangaza kujiuzulu na
akawataka wasaidizi wake waandike
barua za kuachia ngazi.

Aguirre alianza kuifundisha timu
hiyo Agosti mwaka jana, na tangu
wakati huo Mafarao hao wamecheza

- mechi 12, wameshinda tisa, wame-

i

- toka sare moja, huku wakifungwa

mechi mbili, ikiwamo ya juzi usiku.

Loftus-Cheek atia saini mkataba mpya

pard kuwa kocha wao mpya.

“Nina furaha kubwa kuendelea kuwa
hapa na kusaini mkataba mpya wa miaka
mitano. Ni sehemu ambayo nimekuwa
nikicheza hapa, na sasa nina uhakika ni-
tacheza hapa kwa muda mrefu zaidi,” ali-
nukuliwa Loftus-Cheek na tovuti ya Klabu
ya Chelsea.

“Kwa sasa nitaendelea kucheza hapa
kwa muda wa miaka mitano mingine, ni
wakati mzuri kwangu kuendelea kuwa
kwenye klabu ambayo imekuwa ndoto
yangu, ni ya uhakika wa kuwa na wakati
bora zaidi.

“Pamoja na yote, naishukuru klabu
kwa kuniamini na kuniongeza mkataba
mpya, kwani imeonyesha kwamba bado
mimi ni mchezaji wa thamani katika kla-
bu hii,” alisema.
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RIO DE JANEIRO, Brazil

L

NAHODHA wa Timu ya Taifa ya Argentina,
Lionel Messi, hakumaliza mchezo wa kutafuta
mshindi wa tatu kwenye michuano ya Copa
America, usiku wa jana dhidi ya Chile, baada ya
kutolewa kwa kadi nyekundu.

Mwamuzi wa mchezo huo, Mario Diaz de Vivar
aliwatoa Messi na Gary Medel baada ya kukwaru-
zana uwanjani.

Kitendo hicho hakikumfurahisha Messi na ali-
waambia waandishi wa habari kuwa ulikuwa ni
mwendelezo wa mipango mibovu na upendeleo
unaofanywa na Shirikisho la Soka la Amerika
Kusini, CONMEBOL.

Mchezo ulimalizika kwa Argentina kupata
ushindi wa mabao 2-1, mabao yakifungwa na
Paulo Dyabala na Sergio Aguero, huku bao pekee
la Chile likifungwa na Arturo Vidal, lakini Messi
hakuonekana wakati wa kupewa zawadi baada

Chelsea yathibitisha
umuuza Morata

LONDON, England

KLABU ya Chelsea imethibitisha
kwamba, imemuuza mshambuliaji
wao, Alvaro Morata kwa Atletico
Madrid.

Morata atabakia anacheza kwa
mkopo Atletico kwa msimu wa 2019-
20 kama klabu hizo zilivyokubaliana
Januari, kabla ya kusajiliwa moja
kwa moja Julai Mosi mwaka 2020
kwa ada inayotajwa kuwa ni pauni
milioni 58.

Taarifa kutoka tovuti ya Klabu
hiyo ya Chelsea ilisomeka: “Chel-
sea na Atletico Madrid wamefikia
makubaliano ya uhamisho wa ku-
dumu wa Alvaro Morata.

“Tungependa kumshukuru Alva-
ro kwa mchango wake na tunamta-
kia kila la heri katika maisha yake ya
soka.”

Morata aliweka rekodi ya usajili
kwa Chelsea wakati aliponunuliwa
kutoka Real Madrid kwa ada ya pau-
ni milioni 60.

Alianza vizuri katika maisha yake
ya soka nchini England, akifunga
mabao manane katika mechi zake
saba za mwanzo kwenye mashinda-
no yote.

Lakini baadaye kiwango chake
kinashuka huku akikabiliwa na ma-
jeruhi na alipoteza namba mbele ya
Olivier Giroud.

Ujio wa Maurizio Sarri pale Chel-
sea kuchukua nafasi ya Antonio
Conte kipindi cha majira ya joto kili-
chopita kulifufua matumaini ya Mor-
ata, lakini akajikuta kwenye wakati
mgumu na Chelsea walimpeleka
kwa mkopo Atletico Januari, huku
Gonzalo Higuain akichukua nafasi
yake kutoka Juventus.

MESSI AWALALAMIKIA
WAAMUZI KWA UPENDELEO

ya mchezo kumalizika.
“Hakuna shaka yoyote, mazingira yote haya
yanatengenezwa kwa ajili ya kuwafaidisha Brazil
na ninaamini VAR na hata waamuzi hawatokuwa
sehemu ya maamuzi sahihi katika mchezo wa
fainali,” alisema Messi. -

“Sitaki kuwa mmoja wa wahusika katika
rushwa ya aina hii, hatukutakiwa kuwa katika
uonevu huu ambao tumekutana nao katika Copa
America ya mwaka huu.
“Tulipaswa tufike mbali katika mashindano
lakini tulizuiwa tusifike fainali, rushwa, waamuzi
na vingine vingi vimewanyima watu uhondo wa
kushuhudia kandanda safi.”
“Mimi mara zote nasema ukweli na ni muwazi,
ndicho kinachonifanya kuwa mtulivu hivi,” al-
iongeza Messi.
Michuano hiyo ilimalizika jana Jumapili kwa
fainali kupigwa kati ya wenyeji Brazil na Peru.

UNITED

KUTOMWONGEZA

MSHAHARA DE GEA

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imesema
kwamba, haitamwongeza mshahara go-
likipa wake, David De Gea ambaye anahu-
sishwa na mpango wa kutaka kuondoka
klabuni hapo.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail,
taarifa kutoka kwenye timu hiyo zinasema
mabosi wa De Gea wamevunja ukimya na
kwa kusimamia misimamo yao ambapo
wamenukuliwa na vyombo mbalimbali
vya habari kuwa wapo tayari kumpa msha-
hara wa pauni 350,000 na si vinginevyo.

Mabosi hao wa United wamemwambia
kipa huyo kwamba hawatomwongeza fed-
ha zaidi ya hapo ambayo watakua wakim-
lipa kwa wiki.

Mmoja wa maofisa wa United ameka-
ririwa akisema kwamba, uwezekano wa
kumpa mshahara mkubwa zaidi De Gea
haupo kwa sasa.

“Vyombo vingi vinaandika kwamba tut-
amwongeza mshahara anaoutaka De Gea,
lakini ukweli ni kwamba hakuna mpango
kama huo,” alinukuliwa ofisa huyo.
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA
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NEYMAR ATAMANI
KUREJEA BARCELONA

® @ ®L.akini inaelezwa kuwa mabosi wake wa PSG hawataki
kumuuza mshambuliaji huyo...

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bar-
tomeu, amesema anajua kuwa Neymar
anataka kuondoka Paris Saint-Germain,
ingawa mabingwa hao wa Ufaransa ha-
wataki kumuuza.

Bartomeu pia alithibitisha kwamba,
wameanza mazungumzo na Atletico Ma-
drid juu ya kumsajili mshambuliaji, An-
toine Griezmann.

Kwa mujibu wa ESPN FC mapema wiki
hii Barca ilisema kwamba haijaondoa
uwezekano wa kumsajili mshambuliaji
huyo wa Ufaransa na kuna uwezekano wa
kumchukua Neymar, ambaye aliondoka
kwa miamba hao wa Katalunya kwenda
PSG kwa ada iliyoweka rekodi ya euro
milioni 222.

Barca wanaamini kwamba dili la usajili
wa mchezaji huyo linaweza kufanikisha

na ESPN FC imebainisha kuwa Philippe
Coutinho anaweza kutumika kama cham-
bo kwa kupelekwa kule PSG.

“Tunajua kwamba, Neymar anataka
kutoka PSG, lakini PSG hawataki kumuu-
za, hivyo hakuna kesi kwa Neymar,” alise-
ma Bartomeu wakati wa mkutano wake
na waandishi wa habari [jumaa.

Alipoulizwa kama ni jambo zuri kwake
kutaka kumsajili tena Neymar, rais huyo
alijibu: “Hatuwazungumzii wachezaji ku-
toka kwenye timu nyingine.”

Awali iliripotiwa kwamba, nahodha
wa Barca, Lionel Messi alikutana na Bar-
tomeu kwa ajili ya mazungumzo ya ku-
hakiisha Neymar anarudi katika dimba
hilo la Camp Nou.

“Ngoja tumalize uvumi huu,” alisema
Bartomeu alipoulizwa kama ni kweli ali-
kutana na Messi kujadili suala hilo.

“Messi hawezi kuiambia Barcelona

mchezaji gani wa kumsajili. Yeye huwa
anataka tu tuwe na timu yenye ushinda-
ni.”

Bartomeu pia alifunga mlango juu ya
uvumi wa kuondoka kwa Ousmane Dem-
bele klabuni hapo akisema kwamba, win-
ga huyo wa Ufaransa ni mchezaji muhimu
zaidi kwenye kikosi hicho.

“Dembele ni mchezaji kijana, mwenye
kipaji ambaye anaongeza kitu tofauti kwa
timu,” alisema.

“Kumwangalia  akicheza uwanjani
ni jambo la kuvutia zaidi na mara zote
anakuwa tofauti, hivyo kwa upande wan-
gu yeye ni bora zaidi kuliko Neymar.”

Na pia Bartomeu alielezea kwamba
Barca kwa sasa wamefungua majadiliano
na Atletico kwa ajili ya kumsajili Griez-
mann. Kulikuwa na kikao Alhamisi kati
ya maofisa watendaji wa klabu hizo mbili,
Oscar Grau na Miguel Angel.

KWA UFUPI

COSTA ATAKIWA EVERTON

MMLIKI wa Everton, Farhad Moshiri anataka kla-
bu hiyo maarufu kwa jina la The Toffees kuhakiki-
sha inapata saini ya straika wa Atletico Madrid na
Timu ya Taifa ya Hispania, Diego Costa (30), ambaye
anatarajia kutoa tamko kuhusu usajili wake katika
kipindi cha majira ya joto. (Mail on Sunday)

POGBA MAFICHONI

MABOSI wa Manchester United wamesema kuwa
hawana uhakika kama kiungo wao, Paul Pogba (26)
atajiunga na kikosi cha timu hiyo kinachotarajia
kwenda kuweka kambi nchini Australia ili kujiandaa
na msimu mpya, kwa sababu hakifahamu mahali al-
ipo Mfaransa huyo. (Sunday Mirror)

FERNANDINHO SAFI

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola anaji-
andaa kumpa mkataba mpya kiungo, Fernandinho
(34) ikiwa ni siku chache tangu mabingwa hao wa
Ligi Kuu England walipomsajili kwa dau lililoweka
rekodi nyota, Rodri ili kurithi mikoba ya Mbrazil
huyo. (Sun on Sunday)

DE GEA KIMEELEWEKA

KIPA David de Gea anajiandaa kufanya uamuzi
kuhusu hatima yake katika kikosi cha Manchester
United kwa kusaini mkataba mpya wa miaka mitano
ambao atalipwa mshahara wa pauni 350,000 kwa
wiki ndani ya klabu hiyo ya Old Trafford. (Sunday
Mirror)

LEICESTER YAIBANIA UTD

MANCHESTER United imetajwa kuwa ndio klabu
pekee ambayo imeonyesha kuhitaji saini ya beki wa
Leicester na Timu ya Taifa ya England, Harry Magu-
ire, lakini klabu hiyo maarufu Foxes imeweka wazi
kwamba inahitaji kulipwa kiasi cha pauni milioni 85
ili kumuuza mlinzi huyo mwenye umri wa miaka 26.
(Sun on Sunday)

FRASER ANUKIA ARSENAL

ARSENAL imeweka wazi kwamba inamhitaji win-
ga wa Bournemouth ambaye ni raia wa Scotland,
Ryan Fraser (25), ili kuchukua nafasi ya nyota wa
Crystal Palace, Wilfried Zaha. (Sunday Mirror)

NEUER KUONDOKA BAYERN

WAKALA wa golikipa, Manuel Neuer ambaye ana
umri wa miaka 33, amesema kuwa Mjerumani huyo
anajiandaa kuondoka Bayern Munich katika kipindi
hiki cha majira ya joto. (Suddeutsche Zeitung - in
German)

ROSE MAMBO MAGUMU

BEKI wa Timu ya Taifa ya England, Danny Rose
(29), anaongoza katika orodha ya wachezaji nane
ambao wamekalia kuti kavu katika kikosi cha Tot-
tenham ambacho kinajiandaa kujiimarisha katika
kipindi hiki cha majira ya joto. (Mail on Sunday)

SERGEJ AKARIBIA UTD

WAKALA wa kiungo wa Lazio, Sergej Milinkovic-
Savic amesafiri kuelekea London kwa ajili ya kufan-
ya mazungumzo na Manchester United ili kujadili
uhamisho wa Mserbia huyo mwenye umri wa miaka
24. (Sport Mediaset - in Italian)

AYEW KUTUA PALACE

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ghana, Jor-
dan Ayew (27) atajiunga na Crystal Palace akitokea
Swansea kwa ada ya pauni milioni 2.5 mara baada
ya kumalizika kwa Fainali za Kombe la Mataifa Af-
rika (Afcon 2019), ambazo zinaendelea nchini Misri.
(Guardian)

LUKAKU- NATAKA KUONDOKA

STRAIKA wa Manchester United, Mbelgiji Romelu
Lukaku, amesema anataka kuondoka katika klabu
hiyo na tayari ameanza kupata ofa kutoka Juventus
na Napoli, zote za Italia. (Sun on Sunday)

LIVERPOOL, BARCA VITANI

BEKI wa kushoto wa Real Betis na Timu ya Taifa ya
vijana ya Hispania ya umri chini ya miaka 21 (U-21),
Junior Firpo amezivutia klabu za Liverpool na Barce-
lona. (Muchodeporte - in Spanish)
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YANGA YATUA MORO
KUZINOA SILAHA ZAK

Na Shufaa Lyimo

kimetua mkoani Morogoro tayari kwa ajili ya
kuanza maandalizi ya kuelekea msimu mpya
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano
mengine itakayoshiriki, imeelezwa.

Mbali na Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga pia
itashiriki mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika, Kombe la FA na michuano
ya Kombe la SportPesa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Yanga, Dk. Mshindo Msolla,
alisema wameamua kwenda kuweka
kambi Morogoro kwa sababu wanaamini
wachezaji watapata utulivu na nafasi nzuri ya
kutekeleza programu zote zinazotakiwa na

benchi la ufundi.

Msolla alisema kuwa wachezaji wote wali-
osajiliwa wataanza mazoezi ya timu hiyo
leo na hii itasaidia kuwafanya wawe tayari
kushindana, mara ligi itakapoanza.

“Kesho (leo) asubuhi timu yetu itasafiri
kuelekea Morogoro ili kuweka kambi kwa
ajili ya kujiandaa na msimu ujao wa Ligi Kuu,”
alisema Msolla.

Kiongozi huyo alisema anamini Yanga
itakuwa na kikosi chenye ushindani katika
msimu ujao kutokana na usajili mzuri wa
wachezaji walioufanya.

“Lengo letu ni kushika nafasi ya juu kwenye
msimamo wa Ligi Kuu msimu ujao, kikubwa
mashabiki wetu waendelee kutupa ushiriki-
ano ili tutimize malengo yetu,” alisema kocha

huyo wa zamani wa Reli, Mirambo na Taifa
Stars.

Alisema kwamba amefurahishwa na hali
ya nidhamu iliyoonyeshwa na wachezaji wao
baada ya jana kutakiwa kuwasili klabuni, na
kueleza kwamba huo ni mwanzo wa kuwa na
msimu wenye mafanikio.

“Nimefurahi kuona nidhamu imeanza, asil-
imia 95 ya wachezaji wamejitahidi kuripoti
kambini, nidhamu waliyoionyesha imeni-
furahisha, wameonyesha kutii amri ya uon-
gozi wao,” Msolla alisema.

Yanga ilimaliza msimu uliopita katika na-
fasi ya pili, nyuma ya mabingwa Simba wakati
Azam FC ilishika nafasi ya tatu huku KMC FC
wao walimaliza katika nafasi nne.

IBRAHIM JOSEPH

Makocha Zanzibar watakiwa kushirikiana

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Chama cha Soka Wilaya
ya Unguja Mjini, Hassan Haji Hamza, amewa-
taka makocha wa Zanzibar kuwa na ushiriki-
ano ili kujenga mustakabali imara wa kuen-
deleza soka la visiwani hapa.

Hamza alisema hayo jana katika ufun-
gaji wa mafunzo ya siku sita ya makocha wa
makipa yaliyoandaliwa na Shirikisho la Soka
Zanzibar (ZFF) ambayo yalifanyika kwenye
Uwanja wa Amaan.

Kiongozi huyo alisema kumekuwa na tabia
ya makocha wa soka kutokuwa na ushiriki-
ano katika kazi zao, jambo ambalo linaufanya
mpira wa Zanzibar kuporomoka na kuwa-
sisitiza kubadili tabia zao kwa faida ya mch-
ezo huo.

“Nimefanya utafiti na kubaini kitu kimoja
kibaya ambacho kinaturudisha nyuma ni
kwamba walimu wa soka Zanzibar wana
roho mbaya, maisha amepanga Mungu, hata
ufanye nini huwezi kumshusha mwenzako, ni
vema mkashirikiana na kupendana ili kurahi-
sisha kazi yenu,” alisema Hamza.

Aliongeza kuwa wapo baadhi ya makocha
wenye uelewa mdogo lakini kwa makusudi
wanashindwa kuwafuata wale ambao wana
uwezo wa juu kwa ajili ya kujifunza, kutokana
na kutokuwa na ushirikiano baina yao.

“Kutopendana na kushirikiana kunapele-
kea kuharibu kwa makusudi na sio jambo
jema katika mpango wa maendeleo ya soka la
Zanzibar, hususani katika kuwajenga makipa
na wachezaji wengine wenye vipaji ambao
wanapatikana visiwani Zanzibar, tubadilike,”

Hamza aliongeza.

Akizungumza kwa niaba ya washiriki wa
mafunzo hayo, Abdillahi Silima, aliiomba ZFF
kuhakikisha inasimamia kikamilifu kanuni
yake ya klabu zote kutumia makocha wenye
vyeti vinavyotambulika ramsi ili kuwapa na-
fasi walimu waliojiendeleza kutumia elimu
waliyoipata kuwanoa wachezaji wa Zanzibar.

Silima aliiomba pia ZFF kutoa vitambul-
isho maalumu vya kuingilia uwanjani ili kue-
pusha usumbufu wakati wa kwenda kutaza-
ma mechi mbalimbali zinazochezwa visiwani
hapa.

Naye Mkufunzi wa mafunzo hayo, Saleh
Ahmed Machupa, alisema kuwa amefarijika
kuona mahudhurio katika mafunzo hayo ya-
mekuwa makubwa na vile vile washiriki wote
kufaulu kozi hiyo waliyokuwa wanaifanya.

]
Mbabe atamba
kumpiga Kamata

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za kulipwa
nchini, Abdallah Shabani maarufu
Dulla Mbabe, ametamba kuibuka
na ushindi dhidi ya mpinzani wake,
Paul Kamata katika pambano la
raundi 10 litakalofanyika Julai 27

Akizungumza na gazeti hili jana,
Dulla Mbabe, alisema amejiandaa
vizuri kuhakikisha siku ya pambano
hilo anawafurahisha mashabiki
wake.

“Nimejipanga vizuri kwa ajili ya
pambano langu ambalo nitapanda
ulingoni siku chache zijazo, ninaahi-
di mashabiki wangu watapata
furaha, nitafanya vizuri, wasiwe na
wasiwasi,” alisema bondia huyo.

Aliongeza kuwa anaamini mafun-
Z0 anayopata chini ya kocha wake,
Pelege Damme, yanampa Nguvu Na
kumweka tayari kuchukua mkanda
wa pambano hilo.

“Nashukuru bondia wangu anaen-
delea vizuri na morali yake ipo
juu, ninafanya kila kinachotakiwa
kuhakikisha anafanya vizuri, lengo
letu ni kupata ushindi katika pam-
bano hilo, najua siku zilizobakia ni
chache,” alisema Pelege.

Makocha wapya
riadha wanolewa

Na Renatha Msungu, Dodoma

SHIRIKISHO la Riadha Tanzania
(RT) kwa kushirikiana na Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)
wameendesha kozi ya ukufunzi
wa mchezo huo ya ngazi ya Ki-
mataifa.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Makamu wa Pili wa RT na
Mkufunzi wa kozi hiyo, anayet-
ambuliwa na Shirikisho la Mchezo
huo duniani (IAAF), Dk. Hamad
Ndee, alisema kozi imefanyika
kwa mafanikio na imeshirikisha
washiriki 25.

Dk. Ndee alisema kuwa IAAF
illamua kubadili mfumo wake wa
ngazi za valimu wa riadha kutoka
nne hadi tatu na kwa kuunganisha
ngazi ya kwanza na ya pili.

“Mpango wa RT wa muda mrefu
ni kuendesha mafunzo ya ngazi
ya kwanza na hatimaye ngazi
zote nchini, RT itashirikiana na
mikoa yote kwa kadri iwezekana-
vyo ili kuendesha mafunzo haya
kwa sababu inaamini hapa ndipo
mahali muhimu katika kuandaa
wachezaji, lakini kwanza tumean-
za kwa kushirikiana na ldara ya
Elimu kwa Michezo na Sayansi ya
Michezo ya Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam kwa wanafunzi wanao-
taka kuwa makocha wa mchezo
wa riadha,” alisema DK. Ndee.

Naye Said Mohamed Abdulla,
mmoja wa washiriki wa mafunzo
hayo alisema kuwa alivutiwa
kuhudhuria kozi hiyo kwa lengo
la kuongeza ujuzi zaidi katika
sekta ya michezo na anaahidi
kuitumia kwa vitendo elimu hiyo
aliyoipata.
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Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe (kulia), akitoa ufafanuzi baada ya kumaliza kikao chake
na Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Emmanuel Amunike, kilichofanyika juzi jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

STARS, AMUNIKE
WAACHANA RASMI

@ ® ONi baada ya kupata matokeo mabaya Afcon, mrithi wake

aanza kusakwa...
Na Mwandishi Wetu

WAKATI Waziri wa Habari, Utamaduni,
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyem-
be, akisema kuwa na imani kubwa na Kocha
Mkuu wa Timu ya Soka ya Tanzania (Taifa
Stars), Emmanuel Amunike, taarifa za ndani
zinaeleza kwamba kibarua cha kocha huyo
kuifundisha timu hiyo kimefikia tamati.
jana zinasema kuwa tayari Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) na Mnigeria huyo wamefikia
makubaliano ya kuvunja mkataba.

Taarifa zaidi zinasema kuwa TFF ambayo
iko chini ya Rais, Wallace Karia, imeshaanza
mchakato wa kusaka mrithi wa Amunike,
ambaye ataiongoza Taifa Stars katika mch-
ezo wake wa kwanza wa kusaka tiketi ya
kushiriki Fainali za Kombe la Afrika kwa
WachezaJi wa Ndani (CHAN) dhidi ya Kenya,
utakaochezwa baadaye mwezi huu.

Licha ya kuwa ndiye kocha aliyefanikiwa
kuipeleka Taifa Stars katika fainali za Afcon
baada ya miaka 39, Amunike alionekana kui-
vuruga TFF katika mambo mbalimbali, aki-
anzia kwenye uteuzi wa wachezaji.

Nipashe lilifahamu mapema kuwa Amuni-

ke amekalia kuti kavu, tangu baada ya Taifa
Stars kupoteza mechi ya pili ya Kundi C dhidi
ya Kenya maarufu, Harambee Stars, baada
ya kiongozi mmoja wa juu wa shirikisho hilo
kusema kwamba, amekasirishwa na namna
kikosi chao kilivyokuwa kikicheza kwenye
fainali hizo.

Pia alisema alikasirishwa na kauli ya Mni-
geria huyo kwamba Taifa Stars haikuwa
tayari kushindana kwenye fainali hizo, waka-
ti siku moja kabla ya kucheza na majirani zao
hao, mchezaji huyo wa zamani wa Barcelona
alisema anaamini atapata matokeo mazuri
katika mechi hiyo kwa sababu wanakutana
na timu ambayo wachezaji wake wanajuana
na kuzungumza lugha moja.

Rais wa TFF, Wallace Karia na katibu wake,
Wilfred Kidao, wote hawakupatikana jana
kuelezea uvumi huo, huku pia baadhi ya wa-
jumbe wa Kamati ya Utendaji ya shirikisho
hilo wakiwa hawafahamu lolote.

Mapema jana, Waziri Mwakyembe am-
baye alikutana na Amunike, alisema kuwa
kinachohitajika ni suala la muda tu, kwani
Mnigeria huyo amemweleza mipango mi-
kubwa ya kiufundi aliyonayo kwa Taifa Stars
ili iweze kufanya vizuri katika mashindano

yajayo. Mwakyembe amesema kwamba
Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 2019
zinazoendelea nchini Misri zimebeba uzito
wa kipekee kwa nchi ya Tanzania baada ya
kukaa nje kwa miaka 39 na kufuzu kushiriki
katika mashindano hayo licha ya kufungwa
mechi zote tatu za Kundi C dhidi ya Senegal,
Algeria na Kenya.

“Mimi nimefurahi sana kukaa na mwal-
imu, na yeye pia amefurahi kukaa na seri-
kali, ili tujuwe mwenzetu maoni yake ni nini
kuhusu timu ya Taifa, tufanyaje kujipanga ili
kesho kutwa turejee tena Afcon, lakini safari
hii tukirejea kila mtu awe na wasiwasi kuwa
hii sio timu nzuri kukutana nayo,” alisema
Mwakyembe.

Alieleza namna Uganda walivyojipanga
baada ya kutoka katika fainali za mwaka
2015, ambapo mwaka huu walirejea wakiwa
imara na kuonyesha ushindani katika mechi
zake zote walizocheza.

Mwakyembe amesema kuwa Amunike
amependekeza mazoezi zaidi kwa wachezaji
wa Stara kwa kucheza mechi za kirafiki ki-
mataifa angalau mara tatu kwa mwaka ili
kuwapa wachezaji uzoefu wa mashindano
ya kimataifa.
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Samatta:
Ndoto
Zangu
zitatimia

Na Mwandishi Wetu

KIUNGO wa Tottenham Hot-
Spurs na Harambee Stars ya
Kenya, Victor Wanyama, am-
emkaribisha rasmi nahodha wa
Taifa Stars na mshambuliaji wa
KRC Genk, Mbwana Samatta
katika Ligi Kuu England msimu
ujao.

Samatta ambaye bado ana
mkataba na klabu hiyo in-
ayoshiriki Ligi Kuu Ubelgiji,
ameweka wazi kwamba anahitaji
kwenda kukutana na changamoto
mpya.

Tayari klabu mbalimbali za
England zimeonyesha nia ya
kumhitaji mshambuliaji huyo wa
zamani wa Simba ni pamoja na
Leicester City, Middlesbrough na
Aston Villa huku dau lake likita-
jwa kuwa ni sawa na Sh. bilioni
34 za Tanzania.

“llikuwa ni nafasi nzuri
kucheza na mmoja wa
wachezaji bora na wa

mfano wa kuigwa katika
ukanda huu wa Afrika
Mashariki, tunajivunia
uwepo wako ndani

ya Afrika Mashariki,”

alisema Samatta.

Naye Wanyama alijibu kuwa:
“Nashukuru sana kaka yangu,
na ni matarajio yangu kukuona
katika Ligi Kuu England msimu
ujao, tuendelee kupeperusha
bendera ya Afrika Mashariki.”

Samatta na Wanyama wali-
kutana katika Kundi C kwenye
Fainali za Kombe la Mataifa Af-
rika (Afcon 2019), ambazo bado
zinaendelea nchini Misri.
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