
Spika Ndugai afunguka 
gharama matibabu yake  

Msaidizi wa Membe 
adaiwa kutekwa Dar

www.ippmedia.com

Jumatatu Julai 8, 2019 • Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6STARS, AMUNIKE WAACHANA RASMI   UK. 31

���� �� ������� �� 	��
 �� 	���� �� 	��
���� �	���� ������� ������ ����� ��
����� ��������
 �
����� ����� ����� ��

����
��� �� �������� ����� �� ����� ������ ����� �� �
��� � ��������
�� ������ ������ ��  � !
�� ������ �����"
����� ��������� �����  #$" PICHA: SOMOE NG’ITU

isikupite

KAZI KAZI...

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Argentina, Lionel Messi, juzi alionyeshwa kadi nyekundu baada ya kumfanyia faulo mchezaji wa Chile katika mashindano ya Copa America. Hii ni kadi ya pili ya Messi. Kadi ya kwanza nyekundu aliipata mwaka 2005 akiwa na kikosi hicho cha taifa lake.

SURA MPYA LIGI KUU BARA MSIMU UJAO  UK.18

NIPASHE JUMATATU JULAI 8, 2019

ISSN 0856 • Na. 0579964

UKURASA 13UKURASA   2

Dada yake aeleza picha nzima ilivyokuwa, wengine wadaiwa kutekwa jimboni 
kwa Tundu Lissu… Endelea uk. 2

UKURASA  3

Wakazi wa Jiji la Dar es Salaam na wa kutoka mikoa mbalimbali wakitembelea Maonyesho ya 43 ya Biashara ya Kimataifa (Sabasaba) 
katika Viwanja vya Julius Nyerere Barabara ya Kilwa jana. PICHA: MIRAJI MSALA. 

Waziri Lugola ataka 
usafiri mabasi saa 24

Hospitali 
maarufu
hatarini 

kufungwa
UKURASA  3

YALIYOMO

UKURASA WA  4

SABABU USITISHAJI 

WA SAFARI ZA TRENI
SHIRIKA la Reli Tanzania 
(TRC), limetangaza kusitisha 
baadhi ya safari zake za 
treni kutoka Dar es Salaam 
kwenda Isaka...

UKURASA WA  21

WAGENI WANASWA MADAI 

YA KUTOROSHA DHAHABU
LICHA ya serikali mkoani 
Mbeya kufungua masoko 
mawili ya kuuzia madini 
mkoani humo, imebainika...



Jumatatu Julai 8, 20192

HABARI KITAIFA

Msaidizi wa Membe adaiwa kutekwa
Lugola 
ataka 
mabasi 
kusafiri  
saa 24
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Ndani 
ya Nchi, Kangi Lugola, amepiga 
marufuku Makamanda wa Polisi 
wa Mikoa nchini kuyazuia mabasi 
yanayotoka mikoa ya Kanda ya 
Ziwa kwenda Dar es a Salaam au 
kurudi Kanda ya Ziwa kusafiri 
muda wa usiku kwa kisingizio cha 
kuofia kuvamiwa na majambazi.

Lugola amesema Jeshi la Polisi 
lipo imara na kamwe haliwezi 
kucheka na majambazi wala 
kuwaonea huruma majambazi na 
kwanza kutupangia majambazi 
muda gani mabasi yasafiri na ya-
sisafiri, mabasi hayo yanapaswa 
kusafiri saa 24.

Akizungumza katika mkutano 
wa hadhara Kijiji cha Namibu Kata 
ya Neruma, Jimbo la Mwibara, 
wilayani Bunda, Lugola alisema 
mabasi yanayosafiri kutoka Kanda 
ya Ziwa kwenda Dar es Salaam 
yasizuiwe Morogoro na yanayoto-
ka Dar es Salaam kwenda kanda 
ya Ziwa yasizuiwe Shinyanga kwa 
sababu zinazodaiwa za kiusalama. 

“Mimi ndiyo Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, hatuwezi 
kupangiwa ratiba ya kusafiri 
na majambazi, Serikali ya Rais 
Magufuli ipo imara, na Polisi ipo 
imara, hivyo agizo hili ambalo pia 
niliwahi kulitoa lizingatiwe ip-
asavyo, niliagiza majambazi wote 
wasambaratishwe, asakwe mpaka 
jambazi wa mwisho, akamatwe 
kama kuku,” alisema Lugola na 
kuongeza: 

“Taarifa ya uhalifu inaonyesha 
Jeshi la Polisi limefanya kazi 
kubwa ya kupambana na uhalifu 
na hasa uhalifu wa majambazi, na 
niliwahi kuagiza kipindi hiki si cha 
kuwa na huruma na majambazi 
ni kipindi cha kuwashughulikia ili 
wananchi waishi kwa amani.”

Lugola alifafanua kuwa, nchi 
haiwezi kupangiwa na majambazi 
muda wa kusafiri, kufanya bi-
ashara, hivyo maelekezo aliyoy-
atoa kwa Jeshi la Polisi liendelee 
kupambana na majambazi popote 
walipo nchini. 

“Nimeelekeza magari yanayosa-
firi yasizuiwe Morogoro yanapo-
pita muda wa usiku saa nne usiku 
na kuendelea, yasizuiwe Shin-
yanga, ili majambzi wajue popote 
walipo wapo imara wamejipanga 
vizuri na mimi waziri wao nipo 
imara kuhakikisha Jeshi la Polisi 
linawashughulikia majambazi 
mmoja baada ya mwingine ili 
kuwafanya wananchi katika nchi 
yao waendelee kushughulika na 
masuala ya kujijengea uchumi ili 
Serikali ya Rais Magufuli, iweze 
kuwa na uchumi wa kati na ma-
jambazi wote wakamatwe kama 
kuku,” alisema Lugola.

…Chadema yadai viongozi kwa Tundu Lissu kutekwa
Na Enock Charles

CHAMA   cha   Demokra-
sia  na Maendeleo  (Chadema)  
kimedai, kutekwa   na kuteswa   
kwa   viongozi   na baadhi   ya 
wanachama  wa  chama hicho 
Jimbo  la Singida  Mashariki.

Chama hicho kimedai kuwa 
kitendo hicho kimefanywa na  
vijana   wa   ulinzi   wa   Cha-
ma  Cha Mapinduzi (CCM)  cha 
Green Guard katika  jimbo  hilo.

Katibu wa Chadema  Kanda ya 
Kati, Idd Kizota,  amedai  vion-
gozi hao walikuwa  katika  oisi  
za chama hicho katika   jimbo 
hilo katika kikao cha ndani kwa 
lengo la kufanya uchaguzi  mbal-
imbali wa chama, na baadaye 
kuvamiwa   na   vijana hao na 

viongozi   wao wawili kutekwa   
na kupelekwa  kusikojulikana. 

“Pia walivunja  kioo cha gari  
letu moja  aina ya Ford Ranger 
ingawa  dereva  alifanikiwa ku-
wakimbia,”  Kizota alisema.

Viongozi   wanaodaiwa   
kutekwa  na kuteswa  ni Mwe-
nyekiti   wa   Chadema Jimbo 
la Singida Mashariki,   Agnesta   
Lambat  na Diwani wa Kata  ya 
Misughaa,  Jumanne  Rajab.

Alisema  kwa  Agnesta   yupo 
hospitali ya Benjamin   Mkapa   
akipatiwa matibabu,   huku di-
wani akipatiwa matibabu katika 
Hospitali  ya Nakiungu  mkoani  
Singida.

“Agnesta   alikuwa   na hali 
mbaya  zaidi, tulimpeleka  Hos-
pitali ya Benjamin  Mkapa  Do-

doma,   lakini Rajab   Jumanne   
yeye tulimpeleka katika   Hos-
pitali   ya Makiyungu  Ukungi,”  
Kizota alisema.

KAULI YA JESHI LA POLISI

Akizungumzia  madai   hayo  
ya  viongozi  wa  Chadema, Ka-
manda   wa Polisi   Mkoa   wa   
Singida, Switbeth   Ngiwike,   
alisema   anashangaa   ma-
dai   hayo   ya watu   kutekwa   
na kuahidi   kuwa     Jeshi   la 
Polisi litatoa taarifa   kuhusiana  
na  suala hilo leo.

“Hii   lugha ya   kutekwa,   
kuteswa   sijui   inatoka   wapi, 
tutatoa taarifa kesho  kuhusiana  
na hilo,” Kamanda   Ngiwike 
alisema.

 Wiki  iliyopita  Mwenyekiti  
wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), Jaji Semistocles   Kai-
jage, alitangaza ratiba ya ku-
fanyika kwa uchaguzi mdogo wa 
ubunge  katika Jimbo la Singida 
Mashariki Julai 31, mwaka  huu.

 Jaji Kaijage alisema fomu za 
uteuzi wa wagombea zitatolewa 
kati ya Julai 13 na 18, mwaka huu 
na uteuzi wa wagombea uta-
fanyika Julai 18, alisema kampeni 
za uchaguzi zitafanyika kuanzia 
Julai 19 hadi 30.

Uchaguzi huo unafanyika ku-
jaza nafasi ya aliyekuwa Mbunge 
wa Jimbo hilo, Tundu Lissu, 
ambaye amevuliwa nafasi hiyo 
na Spika wa Bunge, Job Ndugai, 
kwa maelezo kuwa amepoteza 
sifa. 

Wakazi wa Mji Mdogo wa Ilula wilayani Kilolo mkoani Iringa, wakichota maji baada ya kukamilika kwa mradi wa maji hivi kar-
ibuni. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Na Mwandishi Wetu

MSAIDIZI wa Waziri wa 
zamani wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa, Ber-
nard Membe, Allan Kiluvya, 
anadaiwa kutekwa na watu wa-
siojulikana maeneo ya Mbezi 
Jogoo, jijini Dar es Salaam.

Mtoa taarifa ambaye ameji-
taja kwa jina moja la Magreth 
mkazi wa Jogoo, amejirekodi 
kupitia mtandao wa kijamii 
akieleza Allan alivyotekwa 
na kisha sauti hiyo kuitupia 
mtandaoni.

Kamanda wa Polisi wa Kan-
da Maalum ya Dar es Salaam, 
Lazaro Mambosasa, alipopigi-
wa simu kuhusiana na tukio 

hilo, alisema hana taarifa kama 
kuna mtu ametekwa.

“Sina taarifa kama kuna mtu 
ametekwa, lakini kama mtu 
ametekwa si unaliarifu Jeshi 
la   Polisi ili wafanye uchun-
guzi, unatuma mitandaoni, 
ndiyo maana tunatilia shaka,” 
alisema.

Awali, Kamanda wa Polisi 
wa Mkoa wa Kinondoni, Mussa 
Taibu, alisema tukio hilo ni ji-
pya kwake.

“Ninashangaa sijui kuna 
wimbi gani, huyu shetani si-
jui anatoka wapi? Nitafuatilia 
kama kuna ukweli wowote ila 
kwangu bado halijaniikia,” 
alisema Kamanda Taibu.

Katika maelezo yake Ma-

greth aliyojirekodi kuhusiana 
na tukio hilo, alidai kuwa ali-
kuwa yeye na dada yake Agnes 
pamoja na Allan, katika hoteli 
ya Juliana iliyoko Mbezi Afri-
cana.

“Nilikuwa mimi, Allan na 
dada yangu mwingine anaitwa 
Agnes. Tulikuwa hoteli ya Ju-
liana kule Africana, baada ya 
kunywa uliika muda wa kwen-
da nyumbani, Allan akasema 
atatupeleka, si mbali na hapo 
Juliana, ni Jogoo kituo kinacho-
fuata. Alitupeleka hadi nyum-
bani, nikashuka na kufungua 
geti akaingiza gari akashuka 
Allan na dada yangu. 

“Allan alitaka kumsalimia 
mama yake ambaye wakati 

huo alikuwa hajalala. Alimsalimia  
wakaongea   muda wa kuondoka 
aliniambia nimfungulie geiti ili 
atoke. Nilifungua  na kulifunga, 
nilikuwa nimemwomba fedha, si 
unajua ile kikaka kaka aniachie 
‘pocket money’ (fedha za matumi-
zi) kidogo, akaniambia niende nje 
tuongee. Akarudi kinyume ny-
ume, nikafunga geti, nikatoka nje. 
Nilipotoka nikasogelea gari lake 
kwa mbele ambako Allan alikuwa 
anaelekea   kulikuwa na gari   lil-
ilokuwa likipandisha kwa sababu 
kuna kibonde, ilikuwa inaelekea 
upande wa kulia alikokuwa Allan,” 
alisema.

Magreth aliendelea kusimulia
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Ndugai afunguka gharama matibabu yake
Na Mwandishi Wetu 

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai, amesema 
anashangazwa na taarifa kuhusu gharama za 
matibabu yake alizotumia nchini India, zilizo-
tolewa mwishoni mwa wiki na Baraza la Wa-
zee la Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(Chadema).  

Ijumaa iliyopita, viongozi wa baraza hilo la 
wazee, walizungumza na vyombo vya habari 
huku wakitaka ripoti ya gharama za matiba-
bu ya kiongozi huyo wa chombo cha kutunga 
sheria, iwasilishwe bungeni kutokana na 
gharama zilizodaiwa kuwa ni kubwa. 

Mwenyekiti wa Baraza hilo, Hashim Issa, 
alisema jijini Dar es Salaam katika mkutano 
huo na waandishi wa habari kuwa ndani ya 
matibabu hayo kuna harufu ya uisadi.

Issa alidai kuwa matibabu ya Spika Ndugai 
yalitumia Dola za Kimarekani milioni 12 na 
kwamba huo ni uisadi uliolenga kuvusha 
fedha ambazo ni kodi za Watanzania.

Akizungumza na Nipashe jana kwa njia 
ya simu kutoka Kongwa mkoani Dodoma, 
Ndugai alisema ameshtushwa na taarifa hizo 
ambazo alisema zina lengo la kumchafua ki-
siasa. 

“Kwanza ni lazima mtu ajue hizo dola ni 
sawa na shilingi ngapi za Kitanzania. Hivi 
kuna ukweli wowote kuhusu gharama hizo? 
Na wamezipata wapi? Kama ni kweli waji-
ulize kwa mwezi nilikuwa natumia Dola nga-
pi na kwa wiki kiasi gani na kwa siku hivyo 
hivyo.

“Naomba niweke wazi kwamba takwimu 
hizo ni za kupikwa na kwa nini wahoji sasa 
gharama hizo na kudai ni kubwa? Gharama 
nilizotumia ni ndogo sana ukilinganisha na 
zile za Ulaya kama Ubelgiji anakotibiwa Tun-
du Lissu,” alisema.

Ndugai pia alisema kwa kiasi hicho cha fed-
ha kilichodaiwa kutumika, ni lazima mtu aji-
ulize ni dawa kiasi gani alitumia na matibabu 
husika yalihusu nini hadi kuikia kiasi hicho.   

Sambamba na hilo, alisema matibabu ya 

viongozi na watumishi wa serikali nchini In-
dia yanafanyika katika hospitali za gharama 
nafuu ambazo zimeingia mkataba na serikali. 
Pia alisema matibabu hayo hufanyika bila ku-
tanguliza malipo na serikali hulipa baada ya 
kupatiwa ankara za madai.

“Wanaosema kuwa nimetumia dola mil-
ioni 12 na kwamba kuna harufu ya uisadi 
nawashangaa sana. Kama nilivyosema 
gharama hizi ni kwa mkataba na zinalipwa 
baadaye, sijui kama serikali imeshalipa. Ni 
vyema wakajiridhisha na kauli zao kabla ya 
kuwachafua watu,” alisema. 

WALIVYOSEMA WAZEE CHADEMA       

Issa alisema: “Tunataka kuona ripoti zote 
zinawasilishwa bungeni, vikiwamo vyeti vya 
matibabu na  madaktari walifanya operesh-
eni,” alisema na kudai kuwa Spika Ndugai 
alikwenda nchini India kutibiwa ingawa ha-
wajui alikuwa anasumbuliwa na nini.

“Matokeo yake alivyorudi Tanzania akase-
ma ametumia Dola za kimarekani milioni 12. 
Maradhi gani hayo? Kafanya operesheni nga-
pi? Alikwenda hospitali ya aina gani mpaka 
alipe dola milioni 12. Hakuna duniani, huo ni 
uisadi. 

“Hiyo ilikuwa njia ya kuvusha fedha amba-
zo ni kodi za Watanzania kutumia kisingizio 
cha maradhi kwenda hospitali, kumbe kavu-
sha fedha,” alidai huku akisisitiza  Baraza la 
Wazee Chadema, linataka kuona ripoti zote 
zinawasilishwa bungeni.

“Ripoti ya Spika Ndugai, tunataka vyeti 
vyote vya hospitali, hesabu ya madaktari, ali-
fanyiwa operesheni ngapi. Tunataka hesabu 
kamili ya miezi yote ya matibabu kama zime-
ika Dola za kimarekani milioni 12,” alisema.

Hata hivyo, Aprili 14, mwaka huu, Spika 
Ndugai akijibu swali la gharama ya mat-
ibabu yake nje ya nchi wakati akizungumza 
na waandishi wa habari, hawezi kujua kama 
kuugua kwake kumelisababishia taifa fedha 
nyingi.

“Labda ningekufa watu wangefurahi. Ka-
tika matibabu yoyote yale, tunawatibu watu 
hatuangalii thamani ya mtu na kiwango cha 
fedha kilichotumika. Kinachoangaliwa  kama 
kuna matumizi mabaya ndani ya matumizi 
hayo,” alisema.

“Nilitibiwa mwaka 2015/16 na hesabu hizo 
ni za 2017/18. Unajua tena mtu akibanwa ana-

tafuta sababu huku na kule. Wanaotibiwa ni 
wengi na hospitali niliyokwenda kutibiwa ni 
ya kawaida. Nilikutana na Watanzania wa kila 
aina, wa aina zote, tunapishana huyu anak-
wenda kwa daktari huyu, mwingine huyu, si-
jawahi kwenda hospitali ya New York (Mare-
kani), Ujerumani, naenda India ambako 
ndiko Watanzania wanakotibiwa,” aliongeza.

Hospitali maarufu hatihati kufungwa
Na George Tarimo, MAKETE  

UONGOZI wa Shirika la Consolata Fathers, 
linalomiliki Hospitali ya Ikonda, Makete 
mkoani Njombe,  umetishia kuifunga hospi-
tali hiyo kwa madai ya kuwapo urasimu un-
aofanywa na baadhi ya taasisi za serikali.

Kwa mujibu wa uongozi huo, changamoto 
kubwa zinazotishia kufungwa kwa hospitali 
hiyo, ni kutoridhishwa na urasimu wanao-
fanyiwa ikiwamo vifaa tiba wanavyoagiza ku-
toka nje ya nchi, kucheleweshwa kuwaikia 
kwa wakati.

Mtawala wa Hospitali hiyo, Padri Alessan-
dro Nava, alisema juzi kuwa jambo hilo na 
mengine ambayo yanachangiwa na baadhi ya 
taasisi za serikali na kwamba baadhi ya wa-
tumishi wanaweza kuondoka nchini iwapo 
hazitatuliwa.

Padri Nava pia alisema kumekuwa na ma-
dai kwamba anaigombanisha hospitali hiyo 
na serikali jambo ambalo alisema si kweli. 

“Wakati wa Pasaka, nilitaka kufunga hospi-
tali hii kwa sababu kadiri tunavyoendelea ku-
saidia watu, wao wanaendelea kutuangam-
iza tena wameonyesha kwenye vyombo vya 
habari hospitali hii na kusema mimi ninagon-
ganisha watu dhidi ya serikali. Kama ni hivyo 
basi tufunge tuondoke zetu japo mimi sikuja 
Tanzania kugonganisha watu bali nilikuja ku-
saidia,” alisema.

 “Nimekutana mara mbili na Rais (wa awa-
mu ya kwanza Julius) Nyerere mwaka 1999 
Nairobi nchini Kenya. Walikusanyika wakuu 

wa ushirika kutoka duniani kote kujadili 
hospitali, karakana na shule mbalimbali zien-
delee au tuache. Nyerere alisema ninyi end-
eleeni kama mlivyokuwa mkifanya zamani.”

Padri Nava aliitaja pia barua ya Mganga 
Mkuu wa Mkoa wa Njombe aliyowaandikia 
Machi 20, mwaka huu, yenye malalamiko 
na maonyo mengi lakini akasema hospitali 
wamejibu vizuri na kurudisha majibu kwake 
na kuinakili kwenye oisi mbalimbali iki-
wamo Oisi ya Rais Tawala za Mikoa na Seri-
kali za Mitaa (Tamisemi).

Pia alisema aliomba kukutana na Rais John 
Magufuli ili kumweleza changamoto hizo na 
kwamba akipata nafasi hiyo atamweleza yali-
yo moyoni mwake. 

“Nitamweleza kwa uwazi kwamba 
Mheshimiwa Rais wewe unajitahidi, nimeo-
na ukisaidia maskini na umesema maskini 
lazima tuwasaidie. Sisi tunataka kukusaidia 
katika lengo hili lakini mbona wanatuzuia na 
kuhoji tusiwasaidie?

“Sasa kama ni kweli yeye atuambiye tuen-
delee au tusiendelee kwa sababu sisi kuacha 
hatukuika Tanzania kufanya biashara na 
tunataka kuweka vifaa vya kisasa ambavyo 
tunaagiza kutoka Ulaya lakini tunaogopa kwa 
sababu tunavyoendelea kuboresha hospitali 
tunapata vikwazo vingi,” alisema Padre Nava. 

  Alisema wanataka kuweka mashine za 
kisasa na kwamba mashine hizo ziko Ulaya 
zinakuja muda mrefu, lakini wanaogopa kwa 

INAENDELEA UK. 8
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Mabanda ya Rita, Maliasili,
Nida yavuta wengi Sabasaba

Na Elizabeth Zaya

WAKAZI wa Jiji la Dar es Salaam 
jana walifurika kwa wingi katika Mao-

Waziri atishia 
kumsweka ndani 
mkandarasi maji
Na  Neema Sawaka, KAHAMA

WAZIRI   wa  Maji,  Prof.  Makame  
Mbarawa, ametishia kumweka ndani kwa 
siku tano  mkandarasi Geofrey  Oyao  
kutoka  Kampuni ya Orientation Con-
struction  Ltd.  anayetekeleza mradi wa 
maji  kutoka  Ziwa Victoria  katika miji 
wa Isaka na Kagongwa.

Mbarawa  alitoa kauli hiyo jana  ali-
potembelea eneo  la  mradi la Kagogwa 
na Isaka  kwenye utandazaji  wa ma-
bomba. 

Profesa Mbarawa amefikia hatua hiyo 
kutokana na  kusuasua kwa mradi huo 
huku mkandarasi huyo akitoa ahadi 
za uongo   hali iliyosababisha  mradi  
kushindwa  kukamilika.

Alimpatia mkandarasi mwezi mmoja   
ili kukamilisha  kwa kuandikishana  kwe-
nye ofisi ya mkuu wa  wilaya mbele  ya 
kamati ya ulinzi na usalama   na kuweka  
ahadi  ya kukamilisha  mradi  huo kwa  
maandishi.

Ilidaiwa kuwa mradi ulipangwa  

Sababu usitishaji wa safari za treni
Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Reli Tanzania (TRC), lime-
tangaza kusitisha baadhi ya safari zake za 
treni kutoka Dar es Salaam kwenda Isaka, Ka-
hama kwa saa 72 sawa na siku tatu kwa wiki 
kwa ajili ya matengenezo kwa miezi mitatu 
mfululizo.

Pia limesema kusitishwa kwa safari hizo, 
TRC itapoteza kiasi cha fedha Sh. bilioni 1.8 
ya mapato yake ambazo zilikuwa zikiingizwa 
wakati treni hiyo ikifanya safari zake.

Akizungumza na waandishi wa habari ka-
tika banda la shirika hilo katika Maonyesho 
ya Biashara ya 43 ya Kimataifa Sabasaba, 
Mkurugenzi Mkuu wa TRC, Masanja Kadog-
osa, alisema njia hiyo itafungwa kila siku ya 
Ijumaa hadi Jumapili kwa miezi mitatu mfu-
lulizo hadi mitano.

Alisema usitishwaji huo utajumuisha baa-
dhi ya madaraja na makaravati kujengwa 
upya, kukarabati reli za zamani pamoja na 
kuimarisha reli toka Dar es Salaam hadi Isaka 
kwa umbali wa kilometa 970.

“TRC inapita katika mabadiliko makubwa 
kwa sababu serikali imeweka nguvu  kubwa 
huko na  kukamilika kwa kazi hiyo kutasaidia 
njia ya reli ipitishe  treni kwa usalama zaidi, 
kuboresha zaidi huduma zake,” alisema Ka-
dogosa.

Kwa Mkoa wa Dar es Salaam, alisema treni 
zilizokuwa zikifanya safari Kamata hadi Pugu 
na Kamata kwenda Ubungo zitaendelea na 
ratiba ya siku tano tu kwa wiki.

Akitangaza ratiba ya safari ya treni hizo, Ka-
dogosa alisema treni za kawaida za safari za 
Dar es Salaam-Kigoma-Mwanza na Mpanda, 
treni zitakuwapo kila Jumatatu hadi Juma-
tano.

Safari za Kigoma kwenda Dar es   Salaam 
zitakuwa kwa siku mbili pamoja na ile ya 
Mwanza kwenda Dar es Salaam.

Kwa upande wa treni za Deluxe kutoka Dar 
es Salaam kwenda Kigoma, alisema itaku-
wapo siku moja huku Kigoma hadi Dar es Sa-
laam itakuwa siku moja pia.

Alisema uboreshwaji wa njia hizo ulianza 
rasmi jana.

INAENDELEA UK. 8

nyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salam 
(DTIF), Banda la Maliasili na Utalii, Nida na 
Rita yakionekana kufurika zaidi. 

Japokuwa mabanda yaliyoshiriki katika 
maonyesho hayo mengi yake yalikuwa na 
watu wengi, lakini mabanda hayo matatu 
yalifurika zaidi. 

Kila mmoja aliyeika katika mabanda hayo 
alionekana kupambana na msukumano kwa 
kuhakikisha anapata huduma. 

Katika Banda la Nida, wananchi walioho-
jiwa walisema wanafuata huduma ya vitam-
bulisho vya taifa.

Aidha, la Rita pia, wengi walisema wali-
fuata  vyeti vya kuzaliwa vyao na vya watoto.

Katika Banda la Maliasili na Utalii, wengi 
walisema    wanakwenda kuangalia wany-
ama.

Katika Banda hilo la Maliasili na Utalii, 
mbali na kuangalia wanyama, pia wengi wao 
walifurika kuangalia kijiji cha mfano katika 
banda la Wakala wa Huduma za Misitu Tan-

zania (TFS) kilichohifadhi mazingira kando 
kando ya safu za milima ya maporomoko ya 
maji.

Pia banda hilo ndilo lililoonekana kuwa na 
idadi kubwa ya watoto na Nipashe lilipowa-
hoji, walisema wanapendelea kwenda zaidi 
katika banda hilo kwa sababu ya kuangalia 
wanyama.

“Nilikuwa nasimuliwa tu kwamba Sabasa-
ba kuna wanyama pia, na ndio maana nikaja 
kujionea na nimeona wanyama wengi,” alise-
ma mmoja wa walioika katika banda hilo la 
Maliasili ya Utalii, Lucy Moses.

Akizungumzia maonyesho hayo, Naibu 
Waziri wa Viwanda na biashara, Stella Man-
yanya, alisema wananchi wameanza kuelewa 
maonyesho hayo.

Alisema ni vema wanaokwenda kujio-
nea na kujifunza mambo mbalimbali katika 
maonyesho hayo, ana kwenda kufanya kwa 
vitendo shughuli za kujiingizia kipato kwa 
kasi zaidi.

Waziri wa 
Maji, Prof. 
Makame 
Mbarawa, aki-
zungumza na 
wafanyakazi 
wa Mamlaka 
ya Majisafi 
na Usafi wa 
Mazingira 
Mjini Kahama 
(KUWASA), 
wajumbe wa 
Bodi ya Maji, 
jana. PICHA: 

SHABAN NJIA
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Wodi ya watoto
yazidiwa wagonjwa

Polisi waua mtuhumiwa wa ujambazi sugu
Na Ibrahim Joseph, 
DODOMA

 JESHI la Polisi mkoani Do-
doma limemuua kwa kum-
piga risasi mtuhumiwa sugu 
wa ujambazi ambaye alikuwa 
akitafutwa  kwa muda mrefu 
kutokana na kujihusisha   na 
matukio ya  kihalifu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Dodoma, Gilles Muroto, alitoa 
taarifa   hiyo jana   wakati al-
ipozungumza na wananchi wa 
Mtaa wa Umbembeni   wilay-
ani Kondoa mahali alipouawa 
mtuhumiwa huyo.

Muroto   alitaja   jina la ali-
yeuawa ni Sostenes Mugany-
izi   maarufu ‘Rasta’ ambaye 
alikuwa akitafutwa na Jeshi 

la Polisi kutokana na kudai-
wa  kujihusisha na vitendo vya 
kihalifu katika maeneo mbal-
imbali nchini.

“Mtu huyu tumekuwa 
tukimtafuta kwa muda mrefu 
na amekuwa akijihusisha na 
matukio ya ujambazi katika 
maeneo mbalimbali nchini,” 
alisema. 

Alisema   jambazi   huyo 
aliuawa baada ya kujaribu ku-
rushiana risasi na askari polisi 
katika mtaa wa Umbembeni 
wilayani Kondoa, ambapo ali-
kuwa anajaribu kuwatoroka 
baada ya kutaka kukamatwa.

Kamanda Muroto alisema   
tukio hilo lilotokea majira ya 
asubuhi ambapo mtu huyo 
alikuwa amejiicha katika moja 

ya nyumba ya mkazi wa Wilaya 
ya Kondoa ndipo Jeshi la Polisi 
lilipofanya uchunguzi na kum-
baini.

Akielezea zaidi, Kamanda 
Muroto alisema mtu huyo ali-
kuwa akijaribu kuwakimbia, 
huku akijihami kwa akipiga 
risasi tatu zilizowakosa aska-
ri  polisi waliotaka kumkama-
ta. 

Alisema kutokana na 
mafunzo walinayo askari hao, 
walifanikiwa   kumuua  akiwa 
katika harakati hizo za ku-
wakimbia.

Muroto alisema na kwa  sasa 
Jeshi la Polisi linamshikilia 
mmiliki wa nyumba ambayo 
mtuhumiwa huyo alikuwa 
amejiicha, ingawa   hakutaka 

kumtaja jina.
Kamanda huyo aliwataka 

wananchi mkoani  hapa  kue-
ndelea kutoa ushirikiano  kwa 
jeshi hilo katika kupambana na 
uhalifu.

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Mtaa   wa Umbembeni   Mjini 
Kondoa, Hussein Dabo, alil-
ishukuru jeshi hilo kwa kazi 
nzuri wanayofanya.

Dabo alisema kumekuwa 
na matukio mengi ya wa-
nanchi kuibiwa na wengine 
kunyang’anywa mali zao na 
watu wanaojihusisha na viten-
do vya kihalifu.

Alisema    wataendelea 
kutoa taarifa za wahalifu katika 
maeneo yao ili kudhibiti viten-
do hivyo.

Kwa idhini tuliyopewa na FIRST NATIONA BANK (FNB), MASETO AUCTIONEER & DEBT COLLECTOR LTD tunatangaza 
kuuza dhamana za wadaiwa sugu walioshindwa kulipa mikopo yao katika Benki tajwa hapo juu kama watashindwa kulipa 
madeni yao ndani ya siku 14 tangu kutolewa kwa tangazo hili. Minada hii itafanyika kama inavyoonesha hapa chini;

Masharti ya mnada
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.
2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku hiyo hiyo ya mnada asilimia 25% ya bei iliyoikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14) kukamilisha malipo yote, ukishindwa kufanya hivyo 

mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25% na mnada utarudiwa tena.
4. Gharama za kuona, kukaguwa, kuhamisha umiliki, na zingine zinazoambatana na hili ni juu ya mnunuzi.

KWA TAARIFA ZAID WASILIANA NASI KUPITIA ANUANI HIZI:
             MKURUGENZI MTENDAJI,   

             MASETO AUCTIONEER,                              
             P.O BOX 75087,

             DAR ES SALAAM
                +255 765 999 000 AU +255 787 288 442 AU +255 762 260 787

NOTISI/ TANGAZO LA MNADA

S/N  JINA LA MTEJA UMILIKI WA 
DHAMANA 

AINA YA DHAMANA NA 
MAHALI ILIKO

TAREHE NA MUDA 
WA MNADA

001

002

STEPHEN 
BUDEBA 
NDAKI

ANTHONY 
NESTORY 
MDULA

STEPHEN 
BUDEBA 
NDAKI

23/07/2019
SAA 04:00 
ASUBUHI

23/07/2019
SAA 08:00  
MCHANA

NYUMBA YENYE HATI MILIKI NO. 58602 LR 
MWANZA L.O.  NO.620707, KIWANJA NO. 
293, BLOCK A, NYAMHONGOLO – ILEMELA 
MWANZA 

NYUMBA YENYE HATI MILIKI NO. 41609 LR 
MWANZA KIWANJA NO. 904, L.O. NO. 403104, 
BLOCK A, BUSWELU KASIKAZINI - 
MWANZA 

ANTHONY 
NESTORY 
MDULA

MASETO AUCTIONEER & DEBT COLLECTOR LTD

Waziri wa 
Mambo ya 
Ndani ya 
Nchi, Kangi 
Lugola, (wa 
pili kushoto), 
akimsalimia 
mkazi wa 
Kijiji cha 
Namibu, Kata 
ya Neruma, 
Jimbo la 
Mwibara, 
wilayani 
Bunda Mkoa 
wa Mara 
jana,  alipo-
fanya ziara. 
Habari Uk. 2. 
PICHA: WMN 

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

HOSPITALI ya Rufani ya Sumbawanga 
mkoani Rukwa, imeelemewa na wagonjwa 
katika wodi ya watoto, hali inayosababisha 
kuwalaza zaidi ya mmoja katika kitanda ku-
tokana na kuwa na eneo dogo la kuwalaza 
wagonjwa hao.

Akizungumza na Nipashe, Kaimu Mganga 
Mfawidhi wa Hospitali hiyo, Kelly Msafiri, 
alisema hali hiyo inatokana na wodi hiyo 
kuwa na eneo dogo ambalo linachukua 
vitanda 12 tu.

Alisema kwa sasa hospitali hiyo inapokea 
watoto wanaopewa rufani kutoka katika 
maeneo mbalimbali mkoani humo, hivyo 
kuwa na wagonjwa wengi hali inayosaba-
bisha kukosa eneo la kuwalaza na matokeo 
yake wamekuwa wakiwalaza zaidi ya 
mgonjwa mmoja katika kila kitanda.

Mganga huyo alisema hali hiyo ni tishio 
kwa afya zao kwani wanaweza kuambuki-
zana magonjwa, hivyo kuiomba serikali 
na wadau wengine kuwasaidia kujenga 
wodi nyingine ambayo itakuwa na eneo la 
kutosha.

Alisema hospitali hiyo ina hadhi ya 
rufani, hivyo ni vizuri ikawa na miundom-
binu inayoendana na hadhi yake ili kukidhi 
mahitaji kwa kuwa kupandishwa hadhi kwa 
hospitali hiyo kumesababisha ongezeko la 
wagonjwa.

Naye Mwajuma Salleh, mama wa mmoja 
wa watoto waliolazwa katika wodi hiyo, 
alisema hali hiyo inatisha na inakatisha 
tamaa kwa kuwa  wanaingiwa na hofu ya 
watoto wao kuugua magonjwa mengine 
kutokana na kulala zaidi ya mmoja katika 
kitanda kimoja.

“Tunaomba serikali iliangalie hili, tu-
nashukuru hivi sasa huduma zimekuwa 
bora, lakini zipo baadhi ya changamoto 
ambazo inapaswa kufanyiwa kazi ili ien-
dane na maboresho hayo kwani kitendo 
cha kulaza wagonjwa zaidi ya mmoja katika 
kitanda kimoja ni hatari, inaweza kusaba-
bisha hata baadhi ya wagonjwa kuanza 
kuikimbia hospitali hii,’’ alisema.

Takukuru yabaini madudu 
mil. 220/- ukarabati hospitali
Na Said Hamdani, LINDI

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (Takukuru) mkoani Lindi, imeanza 
kufuatilia matumizi ya Sh. 221,000,000 zili-
zotolewa na serikali kwa ajili ya ukarabati wa 
baadhi ya majengo katika Hospitali ya Mkoa 
huo Sokoine.

Mkuu wa Taasisi hiyo, Stephen Chami, 
ameyaeleza hayo alipokuwa anaelezea 
utekelezaji uliofanywa katika kipindi cha 
miezi mitatu iliyopita.

Chami alisema serikali iliupatia Mkoa 
wa Lindi kiasi hicho cha fedha kwa ajili ya 
marekebisho ya wodi ya watoto, choo cha 
wagonjwa na matangi mawili yenye ujazo to-
fauti jumla ya lita 200,000.

Chami alisema Dawati la Utaiti na Udhibiti 
lilipofuatilia, limebaini  fedha za ukarabati 
zimeisha wakati ukarabati ukiwa haujakami-
lika, huku baadhi ya vifaa vilivyonunuliwa 
kwa ajili ya kazi husika kutoonekana, na 
hakuna maelezo yoyote juu ya upotevu wake.

Kutokana na mapungufu hayo, Chami 
alisema Takukuru Mkoa imeanza kuchungu-
za kwa kina ili kubaini waliohujumu ukaraba-
ti huo na wale watakaobainika wataikishwa 
mahakamani.

“Hivi sasa tunaendelea na uchunguzi wetu, 
ikiwa ni pamoja na kukusanya vielelezo ili 
tujiridhishe na hiyo hali, na pale tutapogun-
dua madudu tutachukua hatua mara moja,” 
alisema Chami.

Aidha, alisema katika kipindi cha Aprili 
mosi hadi Juni 30, mwaka huu, taasisi hiyo ili-
fuatilia  ujenzi wa barabara kwa kiwango cha 
lami kutoka Rutamba, Mnara hadi Nyengedi 
yenye urefu wa kilomita moja inayojengwa 
na Kampuni ya Nyumbani Construction Lim-
ited na kubaini mapungufu mbalimbali.

Chami alisema barabara hiyo inayojengwa 
kwa gharama ya Sh. 302,018,900, wamebaini 
maeneo ya makaravati kuwa na nyufa kabla 
ya kuanza kutumika, na kumtaka mkandarasi 
kufanya marekebisho kwa kasoro zilizobaini-
ka kabla hajaikia mwisho.
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BAADA ya Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) kufungua rasmi 
dirisha la usajili, klabu mbalimbali zinazoshiriki Ligi Kuu Bara, 
Ligi Daraja la Kwanza na Ligi Daraja la Pili zimekuwa ziki-
tangaza wachezaji wake wapya iliyowasajili.

Timu zote zimekuwa zikijipanga kusajili wachezaji wapya, 
kwa sababu ya lengo moja kuu la kuimarisha vikosi vyao, kuele-
kea msimu mpya wa mwaka 2019/20, ambao utaanza baadaye 
mwezi ujao. 

Lengo la kusajili wachezaji wapya linaashiria kila timu ina-
hitaji kutwaa ubingwa katika mashindano itakayoshiriki, au 
kumaliza kwenye nafasi za juu tatu katika msimamo wa ligi 
husika.

Inaaminika kuwa, wachezaji wapya wanaosajiliwa, wanain-
gia kikosini kwa ajili ya kuongeza nguvu kazi na si kuifanya 
klabu ipate matokeo mabaya.

Hakuna klabu inayosajili wachezaji wapya, huku ikitegemea 
kufanya vibaya katika ligi au mashindano yoyote ambayo itaal-
ikwa au itashiriki kulingana na kanuni na taratibu za michuano 
hiyo.

Lakini ili klabu hizo ziweze kufanya vema katika mashindano 
ya hapa nchini, au ya kimataifa, ni lazima pia zikumbuke kuan-
daa wachezaji chipukizi.

Nipashe linazikumbusha klabu zote za hapa nchini, hasa zile 
zinazoshiriki Ligi Kuu Tanzania Bara kuhakikisha pia zinasajili 
wachezaji wenye vipaji kwa ajili ya kuzitumikia timu hizo katika 
vikosi vyao vya umri chini ya miaka 20.

Timu zitakapoandaa wachezaji wazuri katika timu zake za 
vijana, zitajiweka katika mazingira mazuri ya kutumia kiasi 
kidogo cha fedha katika kipindi cha usajili kwa kuwapandisha 
wachezaji wake waliofanya vema.

Kwa mfano sasa, Simba inajivunia kiungo wake, Jonas 
Mkude, kutoka Simba B wakati Yanga yenyewe ina wachezaji 
nyota kadhaa akiwamo beki, Paul Godfrey ambao wamekuwa 
na mchango mkubwa na wakipata namba katika kikosi cha 
kwanza cha timu hizo.

Kama klabu zitaishia kuweka ngumu katika timu za wakub-
wa, hii inamaana kuwa vikosi vyao vya pili vitaendelea kuwa 
ni timu za “zima moto”, yaani timu zinazokuwapo kwa ajili ya 
kukidhi taratibu na kanuni za TFF.

Umefika wakati, klabu za Ligi Kuu Tanzania Bara, zikabadi-
lika kwa kukubali kuandaa wachezaji wao, ambao asilimia kub-
wa ndio huja kuitumikia Timu ya Taifa (Taifa Stars).

Kufanya vema kwa timu za vijana au kuwapo kwa ligi bora ya 
vijana ya U-20, ndio njia pekee ambayo itaifanya Taifa Stars kui-
marika kwa sababu kwa sasa bado Tanzania haina wachezaji 
wengi wanaocheza soka la kulipwa katika nchi za Ulaya kama il-
ivyo kwa majirani zetu Kenya (Harambee Stars) na Uganda (The 
Cranes), ambao wameambulia pointi katika mechi zao za hatua 
ya makundi kwenye Fainali za Kombe la Mataifa Afrika (Afcon 
2019). Stars iliondolewa katika fainali hizo ambazo zinatarajia 
kuingia katika hatua ya robo fainali bila ya kupata pointi hata 
moja, wakati Uganda iliyofika hatua ya 16 Bora ilimaliza Kundi 
A ikiwa katika nafasi ya pili kwa kujikusanyia pointi nne, huku 
Harambee Stars wakitoka na pointi tatu.

Nipashe linaamini kuwa moja ya njia ya Taifa Stars ku-
pata mafanikio, ni kwa klabu za Tanzania kuwaandaa vema 
wachezaji wake vijana ambao baadaye huitwa katika kikosi 
hicho na kupeperusha bendera ya nchi wakiwa ni wenye kuji-
amini na wenye uwezo wa kupambana.

Tunaamini kuwa katika mpira hakuna njia ya mkato au miu-
jiza, maandalizi sahihi, ndiyo yanayoweza kuipa nchi mafanikio 
na si jambo lingine.

Na Adam 
Fungamwango

WIKI iliyopita kwenye safu hii nil-
iandika makala yenye kichwa cha 
habari  ‘Viongozi wajipange kubadili-
sha kanuni Ligi Kuu’.

Makala hiyo ilikuwa ikiwahamasi-
sha viongozi wa klabu kupeleka map-
endekezo ya kanuni mpya za Ligi Kuu 
msimu ujao wa 2019/20.

Niliandika kushangazwa na baadhi 
ya viongozi wa klabu mbalimbali kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
iliomalizika kulalamikia baadhi ya 
kanuni za ligi.

Mfano kuna kanuni ya mapato ya 
mlangoni ambapo timu mwenyeji 
inachukua mapato yote.

Nilikuwa nikishangaa baadhi ya 
viongozi wakipinga hilo wakati ni ka-
nuni iliyopitishwa na wao wenyewe.

Lakini sababu kubwa ilikuwa ni 
kwamba viongozi wengi wa ligi wao 
wako bize kwenye kusajili wachezaji 
na mambo mengine ya klabu na ku-
sahau kabisa kupeleka mapendekezo, 
au marekebisho ili Shirikisho la Soka 
Nchini (TFF) iyapeleke kwenye Kama-
ti ya Utendaji na mwisho wa siku ku-
pigiwa kura ya kupitishwa au la.

Wengi hawajishughulishi na hilo na 
wanakuja kuzishtukia zikiwa zinatu-
mika, wanaanza kushangaa.

Hali hiyo imejitokeza tena kwenda 
kwenye msimu ujao wa Ligi Kuu. TFF 
tayari imepokea mapendekezo, la-
kini taarifa zinasema kuwa mwitikio 
wa viongozi wa klabu mbalimbali za 
ligi kuu umekuwa mdogo. Ina maana 
yale yale yaliyotokea kwa msimu uli-
opita yamejitokeza tena.

Ni viongozi wachache sana wal-
iojitokeza kupeleka mapendekezo 
ambayo yatakwenda kuwa kanuni 
msimu ujao. Nilitegemea kutokana na 
viongozi wengi kuonekana kukerwa 
na suala ya mapato kuchukua mwe-
nyeji, basi wangejitokeza kwa wingi 
kupeleka mapendekezo mengine 
kuwa msimu ujao klabu zigawane 
mapato nusu kwa nusu, lakini wapi.

Kelele zote zile, lakini hakuna ali-
yekwenda kupeleka mapendekezo ili 
yapelekwe kwenye kamati, ngoja sasa 
ligi ianze ndiyo utaanza kuona shu-

Viongozi wanapopuuza 
kubadili kanuni za ligi

 Muungwana Lazima Nilonge

Usajili Bara uendane 
na maandalizi U-20

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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tuma na malalamiko.
Ina maana wadau wachache wal-

iojitokeza, kama hakuna aliyepende-
keza hilo, basi msimu ujao tunaweza 
kuona robo tatu ya kanuni kama si 
zote ni zile zile tu za Ligi Kuu msimu 
uliopita.

Suala lingine ambalo wengi walili-
pigia kilele ni juu ya klabu za Ligi Kuu 
kucheza mechi za ‘play off’ dhidi ya 
timu za Daraja la Kwanza Tanzania 
Bara.

Baada ya Mwadui na Kagera Sugar 
kufanikiwa kurejea Ligi Kuu dhidi 
ya Pamba na Geita FC, wadau wengi 
walionekana kusikitishwa na hilo.

Wengi wakataka timu za Ligi Kuu 
zitakazokamata nafasi ya 17 na 18 zi-
sicheze ‘play off’ na timu za Daraja 
la Kwanza, badala yake zicheze ze-
nyewe kwa zenyewe na timu za Dara-
ja la Kwanza zicheze zenyewe kwa 
zenyewe.

Wakapendekezwa iwekwe kwe-
nye kanuni ya msimu ujao. Na hili 
lilionekana kuungwa mkono hata na 
mashabiki wengi mitaani ambao wal-
itaka Mwadui ingecheza na Kagera 
Sugar na Pamba ingecheza na Geita 
FC. Kutokana na taarifa kuwa vion-
gozi wengi wa klabu wameonekana 
kukacha kupeleka mapendekezo, 
sidhani kama haya yote ambayo wa-
dau wanayataka yatakuwapo. Kama 
yanakuwapo basi itakuwa ni bahati 
tu. Kingine inawezekana kabisa seri-
kali ambayo nayo ni mdau wa soka, 
ikapeleka TFF mapendekezo ya kuta-
ka wachezaji wa kigeni wawe watano 
tu ndani ya uwanja kama vile Wa-
ziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe 
alivyotaka.

Sasa kama hakutokuwa na kion-
gozi wa klabu yoyote hasa wa Simba 
au Yanga kwenda kutetea au ku-
taka wachezaji wote 10 wa kigeni 
wacheze, basi inawezekana kanuni 
ya wachezaji watano tu wa kigeni 
kuruhusiwa kucheza ikapitishwa 
na kuanza kuzua mtafaruku na 
manung’uniko.

Ni viongozi 
wachache 
sana wal-
iojitokeza 
kupeleka 
mapendek-
ezo ambayo 
yatakwen-
da kuwa ka-
nuni msimu 
ujao.
Nilitegemea 
kutokana 
na vion-
gozi wengi 
kuonekana 
kukerwa 
na suala 
ya mapato 
kuchukua 
mwenyeji, 
basi wange-
jitokeza 
kwa wingi 
kupeleka 
mapende-
kezo men-
gine kuwa 
msimu 
ujao klabu 
zigawane 
mapato 
nusu kwa 
nusu, lakini 
wapi.
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WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

Mhariri
KIMSINGI nimejitokeza leo katika 

ukurasa huu wa barua kwa Mhariri 
unaotupatia fursa sisi wasomaji ya 
kuelezea changamoto na kero mbal-
imbali zinazotukabili, katika dhima 
nzima ya kusukuma gurudumu la 
maendeleo ya taifa letu mbele.

Lakini ukurasa huu hautoi fursa tu 
ya kuwasilisha changamoto na kero 
zinazotukabili, bali pia kupongeza in-
apobidi kwa kazi nzuri inayokuwa im-
efanyika katika maeneo yetu na hasa 
kama inalenga tija kwa jamii.

Mhariri, leo nimeona nijitokeze 
kuelezea kero ambayo nimekuwa ni-
kikumbana nayo sana niwapo katika 
mihangaiko yangu ya kutafuta riziki 
ya kila siku, kwenda na kurudi nyum-
bani. Nikiwa ni mkazi wa eneo la Mba-
gala katika jiji hili la Dar es Salaam, 
mara nyingi usafiri wangu wa kwenda 
na kurudi kutoka kwenye mihangaiko 
yangu huwa ni ule wa umma kwa 
maana ya daladala.

Kero ambayo nimekuwa nikikum-
bana nayo katika usafiri huu na wen-
gine wenye mtazamo kama wangu, si 
ile ya kujazana kwenye mabasi hayo 
na hasa kwetu sisi wakazi wa Mbagala 
kama inavyojulikana na wengi katika 
jiji hili. Kimsingi ninazungumzia tabia 
ya baadhi ya wasafiri wenzetu kuweka 
hadharani mambo yao ya siri ya kifa-
milia, mitaani ama kimahusiano kupi-
tia mazungumzo ya simu za mkononi 
tena kwa sauti kubwa kiasi cha kuwa 
kero kwa wasafiri wenzao.

Unakuta mtu anaongea na shoga 
yake kwa simu kwenye daladala tena 
kwa sauti kubwa akimweleza nam-
na pengine alivyomchongea jirani 
yake kwa mumewe au namna alivy-
omshushua mbele ya mashoga zake. 
Kibaya zaidi unaweza ukakuta mtu 
anajadiliana na anayewasiliana naye 
mambo ya mahusiano ya kimapenzi, 
namna gani wakutane, saa ngapi na 
wapi kwa sauti kubwa bila hata ya ku-
jali kama mazungumzo yake na hata 
sauti yake inakera wengine. 

Kupitia kwako Mhariri, ninaomba 
watu wenye tabia hii waelewe kuwa 
kuna baadhi ya mazungumzo yasiyos-
tahili kuwekwa wazi hadharani katika 
vyombo vya usafiri wa umma, am-
bavyo viko pale kwa ajili ya kusafiri-
sha watu na si vinginevyo.

Ni muhimu watu hao wakaelewa 
kwamba ndani ya usafiri wa umma, 
kila mtu anakuwa na mipango yake 
kichwani kama anaenda kazini, na 
anahitaji utulivu kama anarudi ku-
toka kazini kwa sababu ya uchovu wa 
siku nzima na changamoto nyingine 
alizokutana nazo katika mizunguko 
yake. Hahitaji kusikia kelele za nam-
na mnavyotongozana au jinsi ulivy-
omchongea jirani yako kwa mumewe 
au jinsi ulivyomshushua shoga yako 
mbele ya watu.

Danford Mitulinga- Mbagala    

Hata Amunike akiondoka, Stars itabaki ile ile tu

Na Adam Fungamwango

BAADA ya Timu ya Taifa ya 
Misri kutolewa kwenye hatua ya 
16 Bora ya fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika (Afcon) kwa ku-
fungwa bao 1-0 na Afrika Kusini, 
imeripotiwa kuwa Rais wa Shirik-
isho la Soka Nchini Misri (EFA), 
Hany Abourida, aliamua kum-
timua Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Javier Aguire.

Halafu papo hapo na yeye 
mwenyewe Rais wa Shirikisho 
akatangaza rasmi kujiuzulu 
pamoja na Makamu wake, Ahmed 
Shobeir, kipa wa zamani wa Al 
Ahly na Misri.

Hii imetokana na aibu waliyoi-
pata Wamisri kwa kuondolewa 
na timu iliyosonga mbele kupitia 
mlango wa uani “best looser” ya 
Afrika Kusini, huku wenyewe wak-
iwa ndiyo wenyeji wa michuano 
hiyo.

Kwa nchi yenye sifa kubwa ya 
soka kama Misri, kama si kutwaa 
ubingwa, angalau ingefika fainali 
au kutolewa hatua ya nusu fainali 
ndiyo kidogo mashabiki wange-
waelewa.

Na si tu kwamba Misri imefung-
wa na timu iliyoingia kwa staili ya 

‘best looser’ Afrika Kusini, lakini 
tangu awali timu hiyo imeoneka-
na haiko kwenye kiwango kizuri.

Wakati Misri kukiwa shaghala 
baghala, kuna tetesi ndani ya 
Shirikisho la Soka Nchini (TFF) 
kuwa limefikia makubaliano ya 
kuachana na Kocha Mkuu wa 
Taifa Stars, Emmanuel Amunike.

Na sababu inaelezwa ni hizo 
hizo kama za Wamisri, ni kufua-
tia kuboronga kwenye michuano 
ya AFCON ambapo Tanzania hai-
kuambulia hata pointi moja.

Taarifa za ndani zinasema kuwa 
TFF kwa sasa ipo kwenye mchaka-
to wa kumpata kocha mbadala wa 
muda atakayeinoa Stars kuelekea 
michuano ya CHAN.

Lakini hizi za TFF bado zina-
baki kama tetesi, lakini Waswa-
hili wana msemo wao unaosema 
‘lisemwalo lipo na kama halipo 
laja.’

Kwa jinsi Stars ilivyocheza 
AFCON, ninavyoona hata kama 
Amunike akitimuliwa sidhani 
kama kutakuwa na mabadiliko 
yoyote yale kwa muda mfupi kue-
lekea kwenye CHAN ambayo wa-
nacheza wachezaji wa ndani tu.

Kwenye CHAN, Stars inakwen-
da kuwakosa wachezaji wachache 

ambao wanacheza soka la kulip-
wa nje ya nchi kama vile Mbwana 
Samatta, Simon Msuva na Himid 
Mao. Kwa kawaida Stars inaundwa 
zaidi na wachezaji waliocheza ligi 
ya ndani kwa asilimia 70 hadi 80.

Kama ni kweli Amunike atatim-
uliwa au kubwaga manyanga wala 
si mwarobaini wa Stars kufanya 
vizuri kwa mechi zijazo, bali ni 
mikakati madhubuti ifanyike na si 
kwa njia za mkato.

Inawezekana kinachotaka ku-
fanyika ni kumwondoa ili kuji-
andaa kuwaita wachezaji ambao 
Amunike amekuwa hawataki 
kwenye kikosi chake.

Na huenda ikafanywa hivi ili ku-
waridhisha na kuwarudisha kwe-
nye mstari baadhi ya mashabiki 
ambao wamekuwa hawakubaliani 
na uteuzi wake na kuacha baadhi 
ya wachezaji ambao wao wanad-
hani kuwa wangeisaidia timu.

Hata kama Stars ikifanya hivyo 
na kushinda mechi ya kwanza, 
utakuwa ni ufumbuzi tu wa muda 
mfupi, lakini kuna tatizo kubwa 
kwenye soka la Tanzania ambalo 
inabidi litatuliwe na halihusiani 
kabisa na Amunike.

Inawezekana ni kweli Amunike 
akawa na matatizo yake kama bi-

Nakereka na 
tabia ya aina hii!

nadamu, lakini si kweli kama kubo-
ronga kwa Tanzania kunamhusu.

Ni miaka 39 sasa Tanzania ili-
kuwa inahaha kufuzu tu AFCON na 
miaka yote hiyo hakuwapo na Stars 
ilikuwa haifanyi vema, hiyo yote in-
aonyesha kuwa tatizo si yeye.

Tatizo linaanzia kwenye Ligi 
ya Tanzania, pamoja na kwamba 
inaelezwa kuwa ni maarufu na 
mvuto, lakini ukweli haina ubora 
na inaendeshwa kisiasa zaidi.

Mpaka ziondoke fikra za timu 
fulani zishinde ili ligi iwe nzuri, 
mashabiki wajae viwanjani, hiyo 
inasababisha udhaifu kwenye ligi 
kwa sababu mshindi aliyepatikana 
siyo aliyetakiwa.

Ligi ya Tanzania inadaiwa kuta-
waliwa na rushwa kwa baadhi ya 
mechi, lakini pia kupanga matokeo 
kwenye baadhi ya mechi.

Wachezaji wa Kitanzania wengi 
wao wameonekana hawana stami-
na wala pumzi wanapocheza dhidi 
ya wachezaji kutoka kwenye ligi 
zingine ndani ya Afrika na nje.

Kingine ni kwamba badala ya 
kutaka kupunguza wachezaji wa 
kigeni, tutumie nguvu nyingi kuwa-
fanya wachezaji wa Tanzania wa-
toke nje ya nchi ili kupata wachezaji 
wengi kwa ajili ya kuiboresha Stars.

Serikali nayo inapaswa ichangie 
kupatikana ubora wa Stars kwa 
kutengeneza miundombinu hasa 
ya viwanja, kwani viwanja vingi 
vya Kibongo ni vibovu na kufanya 
wachezaji badala ya kucheza mpira 
wawe wanapiga tu mpira, hivyo 
wanapofika kwenye michuano am-
bayo inahitaji ufundi wanashindwa.

Pia iangalie hata suala la uraia 
pacha kwa watu maalum na si kila 
mtu. Kuna wachezaji wengi wenye 
asili ya Kitanzania, lakini wana 
uraia na nchi nyingine na hawa-
taki kuupoteza kwa sababu zao, 
lakini wanataka kuicheza Stars. 
Wachezaji kama hawa ni muhimu 
na Serikali inapaswa kuliangalia 
suala la uraia pacha kwa watu we-
nye vipaji maalum tu kama hawa 
ili nchi inufaike, kama ilivyo kwa 
Madagascar ambayo ina wachezaji 
wengi wenye uraia pia wa Ufaransa, 
walioifanya kushangaza wengi AF-
CON.

Haya yote na mengine ambayo 
sikuyaorodhesha yanaweza kuwa 
mwarobaini wa Stars kufanya vi-
zuri na si kumtimua Amunike kwa 
sababu itafika wakati tutakuja 
kugundua kuwa Stars ni ile ile na 
tatizo liko pale pale.

KABWELA      NA FADHILI MOHAMMED
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kuwa baada ya gari hilo kupita, 
lilikuja lingine aina ya Toyota 
Land Cruiser, likitokea nyuma ya 
gari la Allan.

“Hiyo Land Cruiser ilikuwa na 
rangi kama ya kaki, ‘brown’ au 
‘gold’ hivi, nikamwambia Allan 
kuwa kuna gari lingine nyuma 
ili asogee mbele alipishe, Allan 
aliniambia mbona njia ni kubwa 
sana, nikamwambia asogee ili 
kuepusha ugomvi, akasogea. Ali-
posogea kama anarudi getini, lile 
gari nalo ikasogea, nikamwambia 
asogee tena ili kuepusha ugomvi. 
Aliposogeza gari alishuka na yule 
mtu kwenye Land Crusier naye 

akashuka,” alisimulia.
Magreth alisema baada ya 

dereva wa Land Cruiser kushuka, 
aliangalia mbele na nyuma na 
akawauliza kwani vipi.

“Allan naye alimuuliza kwani 
vipi na mimi nilimuuliza mbona 
tumekupisha hujapita, wakati 
namalizia kujibu nilipomgeukia 
Allan, nikaona watu wamezun-
guka gari, wawili pembeni yetu, 
wawili nyuma yangu na wengine 
walikuwa kama saba na yule kaka 
wa kwanza. Wakamvamia Allan 
na kumpiga. 

Allan alikuwa anasema   Mage 
nisaidie, yule kaka wa kwanza 
akaninyooshea bastola, nikasikia 
mmoja anasema mchukue na 

huyo (yaani mimi).
“Huyu hakutii alichoambiwa na 

mwenzake, akaniambia nifanye 
haraka niingie ndani, nikanyata 
kurudi ndani sikufunga geti na 
komeo, nilipoika mlango wa ku-
ingia ndani ya nyumba  nikapiga 
kelele Allan ametekwa,” alisema. 

  Magreth alisema walipotoka 
walikuta wameshaondoka in-
gawa kuna watu wa bodaboda 
walijitokeza na kueleza kuwa gari 
hilo lilipita mtaani hapo kama 
mara tatu.

“Tukio hili lilichukua kama 
dakika tatu hivi. Ila wakati tuna-
toka baa kuna bodaboda niliiona 
kama vile ilikuwa inatufuatilia 
lakini sikuitilia maanani, hawa-

jachukua kitu waliacha gari, fun-
guo, simu yake ‘smart phone’,    
simu yake ndogo ambayo alikuwa 
nayo ambayo ni ya laini yake ya 
Tigo, hata  Polisi tumejaribu kui-
piga haipatikani,” alisema. 

Membe alipotafutwa kupitia 
simu yake ya mkononi ili kuzun-
gumzia suala hilo, ilikuwa haipa-
tikani.

Tukio hili linatanguliwa na 
lile la Juni 24, la mfanyabiashara 
Raphael Ongangi, raia wa Kenya, 
kudaiwa kutekwa maeneo ya 
Oysterbay jijini Dar es Salaam na 
watu wenye silaha akiwa na mke 
wake, Veronica Kundya.  Mfan-
yabiashara huyo alipatikana Ju-
manne iliyopita Mombasa, Kenya.

Ofisa Habari na Uhusiano wa Manispaa ya Ilala, Tabu Shaibu (wa pili kushoto), akikata utepe kuashiria 
kupokea msaada wa madawati 50 yenye thamani ya Sh. milioni tano kutoka kwa Meneja wa Tawi la 
Gongolamboto, Rehema Mwibura (kushoto) na Meneja Uhusiano Biashara za Serikali wa NMB, Faraja Ka-
ziulaya (kulia), wakati wa makabidhiano kwa ajili ya Shule ya Msingi Yangeyange Msongola Manispaa ya 
Ilala, jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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sababu shehena ya vifaa 
tiba hivyo ikiwasili, watapata 
vikwazo.

Mtawala huyo alisema ha-
wauzi chochote au kufanya bi-
ashara, hivyo kama kuna mtu 
anasema wanafanya biashara 
apeleke ushahidi popote hata 
mahakamani.

Alisema hospitali hiyo ili-
funguliwa kwa lengo la ku-
saidia wananchi ndiyo maana 
uongozi unaendelea na 
uboreshaji wa miundombinu 
na huduma mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na kuweka vifaa 
tiba vyote.

Huduma za matibabu zi-
nazopatikana katika hospitali 
ya Ikonda zimekuwa zikikim-
biliwa na wananchi wa ndani 
ya nchi na nje na imekuwa 
msaada mkubwa kwa tiba ya 
magonjwa makubwa kabla 
ya kesi kubwa kuhamishiwa 
kwenye hospitali za rufani za 
kanda na Muhimbili. 

Muuguzi katika chumba cha 
upasuaji, Joyce Malikila, alise-
ma kufungwa kwa mashine 
za kisasa katika hospitali hiyo 
kumekuwa msaada mkubwa 
wa kutoa huduma nzuri.

“Mgonjwa akiwa katika 
hali mbaya tunaunganisha tu 
mashine. Sisi tunabaki kuwa 
waongozaji na kama anahitaji 
hewa ya nyongeza mashine 
inaonyesha ndipo sisi tu-
naongeza,” alisema Malikila.

Hospitali hiyo ilifunguliwa 
na Rais (wakati huo) Nyerere 
Oktoba 7, 1968 lakini ilianza 
kujengwa tangu mwaka 1961 
baada ya Chifu wa Wakinga 
(kabila linalopatikana wilaya-
ni Makete) kuomba mapadre 
wa Shirika la Waconsolata 
kujenga hospitali ili kusaidia 
watoto na kinamama kwa 
sababu kwa wakati huo wengi 
wao walikuwa wanafariki du-
nia kwa kukosa huduma za 
afya na njaa. 
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kutekelezwa kwa kipindi cha 
miezi 18 kuanzia Julai 2017 
hadi Desemba, mwaka jana na 
kuongezewa tena muda hadi 
Juni 30, mwaka huu, lakini 
utekelezaji  wake  umekuwa 
wa kusuasua.

Waziri  Mbarawa  alisema  
mkandarasi huyo alitaka 
kumweka ndani  muda wa siku 
tano  ili ajifunze namna ya 
uharakishaji maana angetoka 
huko kazi ingeenda haraka kwa 
sababu angekuwa amejifunza 
kwa kuwa mkataba wanasain-
ishwa  na fedha nyingi wana-
chukua lakini mradi hauendi.

“Mkandarasi  huyu mara kwa 
mara amekuwa akitoa ahadi za 
uongo  kukamilika na wananchi  
wa  maeneo ya  Kagong-
wa  na Isaka wana shida ya 
maji. Nimetaka  kumweka nda-
ni  siku tano, lakini nimeona  
nimpe fursa aende kwa mkuu 
wa wilaya wakaandikishane.  
Aahidi  mwenyewe kwani mimi 
nataka kufikia Agosti, mwaka 
huu, awe amekamilisha,” 
alisema Waziri Mbarawa.

Alisema fedha zilizotengwa 
kwa ajili ya mradi huo ni Sh. 
bilioni 22 ambao umekuwa 
na awamu mbili.  Awamu ya 
kwanza inahusu ujenzi wa 
bomba kuu la usafirishaji  maji 
kwa gharama ya Sh. bilioni 
10  na awamu ya pili inahusu 
ujenzi wa mfumo wa usamba-
zaji maji katika  miji midogo ya  
Isaka  na Kagongwa.

 Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka  ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira ya  Kahama 
na Shinyanga  (Kashwasa), 
Mhandisi Joshua Mgeyekwa,  
alisema  mradi huo ulianza 
baada ya huduma ya maji 
iliyopo kutotosheleza mahi-
taji kwa miji ya Kagongwa na 
Isaka.

Kutokana na hali hiyo, 
alisema kumekuwa na upanuzi 
wa mtandao wa maji wa 
Ziwa Victoria na mpaka sasa 
mabomba yenye urefu wa 
kilomita 49.54 kati ya kilomita 
52.9 yameshaazwa.

Mbunge  wa Msalala, Ezeckiel  
Maige, alisema mradi huo ul-
ianza  mwaka 2017 na ulikuwa 
ukamilike mwaka 2018, lakini 
mkandarasi alipokuwa akitem-
belewa  na viongozi, akiwamo 
Makamu wa Rais, Samia Suluhu 
Hassan, alisema angekamilisha 
ifikapo Juni, mwaka huu, lakini 
haikuwa hivyo. 

Kutokana na tishio alilopewa, 
Oyao alikiri na kumweleza 
waziri kuwa  atakamilisha 
mradi huo Agosti 18, mwaka 
huu,  huku Waziri  Mbarawa 
akisisitiza  kuwa asipoka-
milisha ndani ya muda huo, 
awekwe ndani.

Waziri atishia 
kumsweka ndani 
mkandarasi maji

Msaidizi wa Membe adaiwa kutekwa

Hospitali 
maarufu 
hatihati 
kufungwa

Serikali yajipanga ununuzi 
wa vichwa, mabehewa SGR
Na Futuna Seleman, PWANI

SERIKALI imejipanga kununua 
vichwa vya treni 22, mabehewa ya 
mizigo 1,430 mabehewa ya abiria 
60 ya kisasa na treni seti 5 ziju-
likanazo kama EMU.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi 
na Mawasiliano, Isack Kamw-
elwe, aliyasema hayo katika hala 
ya kwanza la jaribio la treni ya 
uhandisi katika reli ya kisasa SGR 
juzi katika stesheni ya Soga Kiba-
ha mkoani Pwani.

Alisema maendeleo ya ujenzi 
wa reli umeikia asilimia 56 kwa 
kipande cha Dar es Salaam hadi 
Morogoro na asilimia 12 kwa kip-
ande cha Morogoro hadi Makutu-
pora ambapo kazi mbalimbali za 
ujenzi zinaendelea.

“Kwa mujibu wa mkataba ki-
pande cha Dar es Salaam-Moro-
goro kitakamilika mwishoni mwa 
mwaka 2019,” alisema Kamwelwe 
na kuongeza:

“Ujenzi wa reli wenye jumla ya 
kilomita 722 Dar es Salaam hadi 
Makutupora unagharamiwa na 
Serikali ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania na unagharimu 
kiasi cha Sh. trilioni 7.2 …reli hii 
itakapokamilika tunategemea 
kuongeza ufanisi wa usairishaji 
wa mizigo kupunguza uharibifu 
wa barabara kuongeza usalama 
wa safari na mizigo, na kupungu-
za muda wa safari.”

Aidha, alisema Aprili 14, mwaka 
huu zoezi maalum la uungan-
ishwaji reli lijulikanalo kitaalamu 
kama “lash butt welding” lilifanyi-
ka na sasa treni ya uhandisi ime-
anza kutembea juu ya reli ya SGR 
katika kipande kilichokamilika.

“Ijulikane hii ni treni ya 
Uhandisi (Engineering Train) 
itakayotumiwa na mkandarasi 
kama chombo cha kumwezesha 
kuendelea na ujenzi na kuitumia 
kubebea vifaa vya ujenzi, alisisiti-
za Kamwelwe.

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 
la Reli Tanzania TRC, Masanja 
Kadogosa, alisema serikali imed-
hamiria kwa dhati kuirudishia 
Shirika la Reli uwezo wa ufanisi 
kwa hatua za kimataifa.

Alisema ujenzi wa reli ya kisasa 
(SGR) unafanywa katika hatua 
mbalimbali ikiwamo ukataji wa 
miinuko, ujazaji wa mabonde kwa 
ajili ya ujenzi wa ruta la reli, ujenzi 
wa madaraja, makaravati, mifumo 
ya maji majengo ya stesheni na 
karakana na sehemu za kucham-
bulia mizigo.

Hatua nyingine ni uwekaji wa 
mifumo ya umeme yenye msongo 
wa kilovati 220 unaofanywa na Ta-
nesco  kwa ajili ya kupata umeme 
wa uhakika wa kuendesha treni 
na mfumo wa kuendeshea treni 
kwa msongo wa kilovati 25 una-
jengwa na mkandarasi, ujenzi wa 
mifumo ya mawasiliano pamoja 
na ishara kwa ajili ya kuongoza 
treni.
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Benki ya DCB yajikita kwenye viwanda, kilimo
Na Mwandishi Wetu

KATIKA kuhakikisha azma 
ya serikali ya awamu ya tano 
ya kuwa na uchumi wa kati 
unaotegemea viwanda iikapo 
Mwaka 2025 inatimia, Benki ya 
Biashara ya DCB imeingia na 
mpango kabambe wa kuviwez-
esha viwanda vya kilimo kwa 
kuja na bidhaa maalum ya DCB 
Sokoni ambayo inatoa suluhisho 
la kudumu kwa wakulima na 
wenye viwanda, huku ikilenga 
kuwawezesha wakulima na wa-
fanyabiashara kiuchumi. 

Bidhaa hii mpya itamwezesha 
mfanyabiashara mwenye azma 
ya kufungua viwanda vya kilimo 
kupata mikopo ya kuanzisha vi-
wanda vya kilimo.

Akizungumza wakati wa uzin-
duzi wa bidhaa hiyo uliofanyika 
pamoja na uzinduzi wa kiwanda 
kipya cha kukoboa mpunga cha 
mteja wake, Callington Kayuni, 
kilichopo katika kijiji cha Mlowo 
Mbozi Mkoa wa Songwe mwis-
honi mwa wiki, Mkurugenzi wa 
Biashara wa benki hiyo, James 

Ngaluko, alisema: 
“Tunayo furaha kubwa leo 

kushiriki kwenye uzinduzi huu 
muhimu na wa tija wa kiwanda 
hiki kikubwa na cha kisasa cha 
kukobolea mpunga kilichojeng-
wa kwa uwezeshwaji mkubwa 
wa Benki ya Biashara ya DCB, tu-
naamini kiwanda hiki kitakuwa 
mkombozi wa kweli kwa wakuli-
ma wanaofanya shughuli zao za 
kilimo katika kijiji hiki na vijiji 
vilivyopo karibu na hapa.”

Alisema wa kuleta bidhaa hii 
mahususi ya DCB Sokoni, ita-
wawezesha wafanyabiashara 
na wakulima sasa kufanya map-
induzi ya kweli kiuchumi kwa 
kutegemea kilimo pamoja na 
minyororo ya thamani kwani 
kupitia DCB wanaongezea tham-
ani ya mazao ya mkulima.

Alizitaja njia ambazo bidhaa 
ya DCB Sokoni zitamwezesha 
mteja kukua ni pamoja na kujen-
ga kiwanda, kununua na kusa-
irisha mazao kutoka shambani, 
kuuza mazao ghai au kuchakata 
mazao na kuyaongezea thamani, 
usambazaji kwenda sokoni kwa 
wateja, ulinzi kutokana na bima 

ya maisha, kiwanda, pamoja na  
mazao ghalani katika kipindi 
chote cha mkopo, ununuaji wa 
nyumba ya makazi utakaom-
wezesha kulipa taratibu kwa 
kipindi kirefu, ununuaji wa 
pembejeo kwa wafanyabiashara 
wa pembejeo na zana za kilimo, 
ubadilishaji wa fedha za kigeni 
zitokanazo na mauzo ya mazao 
na uwekezaji wa fedha kwa faida 
nzuri kupitia huduma ya DCB 
Lamba Kwanza. 

Alisema uwezeshwaji wa vi-
wanda vya kilimo kama ilivyo 
katika kiwanda hicho utachang-
ia kwa kiasi kikubwa kasi ya 
uwekezaji kwa Watanzania. Vi-
levile uwezeshaji huu utasaidia 
pia kuongeza kiasi cha mazao 
ya biashara yanayouzwa nje ya 
nchi, mazao ya biashara kama 
pamba, kahawa, korosho na 
mengineyo, hivyo kuleta fedha 
za    kigeni na kuinua pato la 
Taifa. 

“Ni matumaini yetu wakulima 
na wafanyabiashara wa mkoa wa 
Songwe na maeneo jirani watale-
ta mazao yao katika kiwanda hiki 
hivyo kuweza kupata chakula 

na biashara itakayowaongezea 
kipato na kuinua maisha yao,” 
alisema na kuongeza: 

“Benki inaunga mkono juhudi 
za serikali katika kuiwezesha 
sekta ya kilimo kifedha, sekta 
hii inakabiliwa na changamoto 
nyingi, baadhi ikiwa ni ukulima 
unaotegemea mvua za msimu 
na changamoto za upatikanaji 
wa masoko, kupitia DCB Sokoni 
ni imani yetu tutaweza kuleta 
ufumbuzi wa baadhi ya  changa-
moto hizo.”   

Kayuni aliishukuru DCB kwa 
uwezeshaji wa kifedha alioupata 
uliowezesha ujenzi wa kiwanda 
hicho kutoka hatua ya awali 
mpaka mwisho kiwanda chenye 
uwezo wa kukoboa hadi magu-
nia 350 kwa siku.

Hata hivyo alitaja changamo-
to ya masoko kuwa ni moja ya 
mambo yanayozorotesha ufanisi 
wa kiwanda kwani wakulima 
wanaoleta mpunga kukobolewa 
kiwandani hapo hutegemea ku-
pata soko hapohapo la mchele, 
hivyo wapo mbioni kuomba 
mkopo wa kifedha kutoka DCB 
utakaowezesha suala hilo.

Dawa ya mfumo 
dume yaelezwaNa Mwandishi Wetu

WAKALA wa vipimo nchini 
(WMA) umewataka wafanyabi-
ashara na wachimbaji wa madini 
na vito vya thamani kutumia mi-
zani ya kisasa iliyoidhinishwa ili 
kuepuka udanganyifu unaoweza 
kujitokeza.

Akizungumza katika maonye-
sho ya Biashara ya Kimataifa ya 
Dar es Salaama (Sabasaba) ya-
nayoendelea  jijini Dar es Salaam 
mwishomi mwa wiki, Meneja wa 
Kitengo cha Habari wa WMA, 

Peter Chuwa, alisema mizani 
hiyo ya kidigitali  inatumika kwa 
kuangalia usahihi wa hali ya juu 
wa madini husika kwa kuanzia 
kipimo cha juu hadi cha chini 
kabisa. 

Alisema mizani hizo za digi-
tali zina usahihi mkubwa kuliko 
mizani zingine za kawaida na 
inatumia hadi mawe madogo ka-
bisa ambapo ukiweka katika mi-
zani ya kawaida haiwezi kusoma  
chochote.

“Mizani hizi za digitali zina 
usahihi mkubwa kuliko mizani 

zingine, inatumia hadi vile vijiwe 
vidogo kabisa ambapo ukiweka 
katika mizani ya kawaida huiwe-
zi kusoma wala huwezi kupata 
chochote.

“Tunafanya hivi tukijua ma-
dini ni bidhaa yenye thamani 
sana, hata ikipungua miligramu 
kadhaa tayari mteja anakuwa 
amepunjika, ndiyo maana tume-
pendekeza aina za mizani na 
vifaa tunavyovitumia ni vya hali 
ya juu zaidi, ni vema basi wadau 
wote wavitumie.

Aidha, Chuwa aliongeza kuwa 

mizani hiyo ya kisasa imesam-
bazwa katika maeneo yote ya 
migodini na katika vituo vyote 
vya kuuzia madini na vito vyote 
vya thamani nchini wakiwamo 
masonara.

“Kila mkoa kuna oisi za 
Wakala wa Vipimo, kwa hiyo 
tunahakikisha kila kituo kina 
vifaa ambapo biashara hizi za 
madini zinafanyika, tunahakiki 
hakuna biashara ya kupunjana 
kati ya muuzaji na mnunuzi bila 
kusahau kodi halali ya serikali,” 
alisisitiza.

WMA yageukia mizani ya madini
Na Yasmine Protace

IMEELEZWA kuwa jamii  ikiwa 
na uelewa juu ya dhana za jinsia, 
hali hiyo itasaidia kuondokana na 
mfumo dume.

Mfumo dume umekuwa ukitu-
mika kutokana na jamii kutokuwa 
na uelewa wa haki zao.

Hayo yalisemwa na Monica 
John, ofisa  habari kutoka 
Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP Mtandao)  alipokuwa ak-
itoa mada kwa wadau wa semina 
za jinsia na Maendeleo (GDSS) 
zinazoandaliwa na TGNP Mtandao 
kila Jumatano.

“Jamii ikielewa jinsia, itawa-
saidia kujua haki sawa katika 
mgawanyo wa majukumu kati 
ya mwanamke na mwanaume,” 
alisema.

Juma Bakari, mmoja wa wa-
shiriki katika mafunzo hayo, 
alisema mafunzo hayo yamem-
saidia kujua jinsi na jinsia.

Alisema watu wengi wanajua 
jinsi na jinsia ni kitu kimoja, na 
kuwa ameweza kujua jinsi inasi-
mamia nini na jinsia inasimamia 
nini.

Hafisa Hamis, alisema ikiweze-
kana uandaliwe utaratibu upele-
kwe katika shule ambapo wa-
nafunzi wafundishwe masuala ya 
jinsi na jinsia.

Mhasibu wa Baraza la Taifa la Hifadhi na Usimamizi wa Mazingira (NEMC), Beatrice Kilimo (wa pili kushoto), akitoa elimu juu ya utunzaji 
wa mazingira kwa mwananchi (kulia) aliyetembelea banda la baraza hilo, katika Maonesho ya 43 ya Biashara ya Kimataifa jijini Dar es 
Salaam. kushoto ni Ofisa Mazingira Mwandamizi wa NEMC, Pendo Kundya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Faida za usajili 
biashara 
kimtandao
Na Yasmine Protace, KIBAHA

KAMPUNI zote na majina 
ya biashara zilizosajiliwa kwa 
mfumo wa kuandika kwa kutumia 
karatasi, sasa zinaingizwa kwa 
mfumo wa mtandao (ORS).

Hayo yalisemwa na mtaalamu 
wa mfumo wa mtandao, Francis 
Mwakalebela kutoka Brela.

Mwakalebela aliyasema hayo  
katika mafunzo ya siku mbili yali-
yotolewa Kibaha kwa wanasheria, 
maofisa biashara na wafanyabi-
ashara wa mkoa huo jinsi ya ku-
tumia mfumo kwa ajili ya kusajili 
kampuni na majina ya biashara.

Alisema lengo la kutoa mafunzo 
hayo ni kuhakikisha walioyapata 
nao wanaenda kuwaelimisha jamii 
ambayo inafanya biashara jinsi 
ya kujisajili kwa kutumia mfumo 
ulioanza kutumika hivi sasa.

“Kampuni zote na majina ya bi-
ashara zilizosajiliwa kwa mfumo 
wa makaratasi sasa zinaingi-
zwa kwa mfumo wa mtandao,” 
alisema.

Aliongeza kuwa hiyo itasaidia 
kuzijua kampuni zote kupitia 
mitandao.

Alisema mtu ambaye hajasajili 
biashara ni vigumu kupata tenda, 
na kuwa ambaye atatumia jina la 
mtu kulifanyia biashara atakuwa 
anafanya makosa.
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Waziri aita wawekezaji hifadhini
NAIBU  Waziri wa Maliasili na 

Utalii, Constantino Kanyasu ame-
waalika wawekezaji kutoka kati-
ka mataifa mbalimbali kuwekeza 
katika hifadhi za mazingira asilia 
kote nchini.

Uwekezaji huo ni katika ujenzi 
wa miundombinu, hoteli, kambi 
za utalii, vituo vya utaiti, utalii wa 
parachuti na mwingineo.

Alizungumza katika Mao-
nyesho ya 43 ya Kimataifa ya 
Kibiashara ya Dar es Salaaam 
(DTIF), Kanyasu, alisema lengo 
ni kuhakikisha mtalii anapoingia 
hifadhini anapata huduma zote 

muhimu.
“Serikali tumeamua kuwekeza 

nguvu katika hifadhi zetu zote 
zinazobeba misitu, tumejipanga 
kujenga miundombinu mad-
hubuti na ndio maana tumewaa-
lika wawekezaji waje sasa, wa-
jenge mahoteli, na tunataka hata 
huduma za kibenki na nyingine 
zote ziwepo ili mtalii anapoingia 
hifadhini asihangaike tena kwen-
da kutafuta huduma nje, tuna-
taka akiika Msitu apate chakula, 
alale apate huduma za kifedha,” 
alisema Kanyasu.

Alisema uboreshaji wa ikolojia 

katika hifadhi hususani za misitu 
ni muhimu katika kuhamasisha 
utalii.

Pia Kanyasu alisema katika 
msimu wa maonyesho hayo, 
Wakala wa Huduma za Misitu 
Tanzania (TFS) imeandaa safari 
za utalii kwa washiriki na ambao 
wataika katika maonyesho hayo 
kwa kuwapeleka katika hifadhi 
ya mazingira asilia ya Maghamba 
iliyopo Lushopo   mkoani Tanga 
kuanzia Julai 12 hadi 14 mwaka 
huu. Oisa Utalii, Mafunzo na 
Utaiti wa Hifadhi Asilia ya Ma-
ghamba, Samji Mlembe, alisema 

maeneo watakakowapeleka 
watalii wa maonyesho ya 43 ni 
katika vivutio vya jiwe la Mungu, 
Skyline, Grewal,   mapango ya 
Wajerumani, vilele vya milima 
na vivutio mbalimbali vilivyopo 
ndani ya hifadhi. Pia   Kanyasu 
alisema serikali imeweka mkaka-
ti wa kuhuisha mashamba yote 
ya hifadhi za misitu  yaliyokuwa 
yameshaharibiwa.

Eneo jingine ambalo alisema 
serikali imeweka nguvu zake 
ni katika uzalishaji wa asali na 
kwamba tayari soko kubwa lime-
patikana Kenya.

Wakulima 
wa chai
wapewa 
mbinu za 
uzalishaji

CHUO cha Ufundi Veta   Son-
gea mkoani Ruvuma kupitia kwa 
wanafunzi wake, kimetengeneza 
mashine ambayo itaweza kuban-
gua korosho kwa ubora ili  kum-
rahisisisha mtu kuondokana na 
ubanguaji holela.

Akizungumza na Nipashe 
katika Maonyesho ya 43 Ki-
mataifa ya Biashara Dar es Sa-

laam (DTIF), mwanafunzi wa 
Veta Songea mkoani Ruvuma, 
Kandidus Nchimbi, alisema 
kuwa wameamua kutengeneza 
mashine hiyo iitwayo Cashew-
nutus Machine ambayo itasaidia 
ubanguaji korosho zisizochomwa 
wala kuchemshwa.

“Lengo la kutengeneza hiyo 
mashine ni kumwezesha mkuli-

ma ambaye anahusika na koro-
sho asiwe na mchakato mkubwa 
kuiandaa korosho kumikia mteja 
au mfanyabiashara,” alisema 
Nchimbi. Alisema wanahitaji ku-
ikia malengo yao hasa kuwaikia 
wakulima wa korosho ambao 
wapo pembezoni ili waweze ku-
pata mashine hiyo kwa ajili ya 
kumrahisishia katika ubanguaji.

“Hii ni hatua ya kwanza ka-
tika utengenezaji wa mashine 
ya ubanguaji wa korosho, tuna 
mashine ndogo ila tunampango 
wa kutengeneza mashine kub-
wa ambayo itakuwa rahisi kwa 
mkulima kuendena na kaulimbiu 
ya Rais John Magufuli kuwa Tan-
zania ya Viwanda inawezekana,” 
alisema Nchimbi.

Veta yatengeneza mashine
bora ya kubangulia korosho

Na Elizabeth Zaya

WAKULIMA wa zao la 
chai wametakiwa kuendelea 
kulima zao hilo kwa wingi ku-
hakikisha soko lake linakuwa 
ndani na nje ya nchi.

Pia wametakiwa kulima 
aina mbalimbali za chai na 
kuacha mazoea ya kulima 
aina moja ya chai nyeusi 
badala yake walime aina 
mbalimbali ikiwamo chai ya 
maua.

Akizungumza jana jijini 
Dar as Salaam katika  Mao-
nyesho ya 43 ya Biashara ya 
Kimataifa, Meneja Masoko wa 
Kampuni ya Chai Bora, Awatif 
Bushiri, alisema kwa sasa 
wakulima wamekuwa wak-
ilima aina moja ya chai hali 
inayowafanya watengenezaji 
wa majani ya chai kukosa 
kuweka aina nyingine ya chai 
na kutumia aina moja ya chai 
nyeusi.

“Wakati mwingine tunapata 
shida ya kutengeneza chai 
aina nyingine kutokana na 
wakulima wengi kulima chai 
aina moja na wakati mwing-
ine huwa tunaamua kuagiza 
nje ya nchi chai za maua am-
bazo zinakuwa na harufu za 
matunda mbalimbali,” alisema 
Bushiri.

Bushiri alisema zao la chai 
linasoko kubwa ndani na 
nje ya nchi, hivyo wakulima 
wakiongeza jitihada tutaweza 
kuzidisha kupiga hatua katika 
kufanya biashara na kuji-
tangaza zaidi kwa nchi za nje.

“Sisi chai bora tumekuwa 
tukiuza bidhaa zetu hadi nje 
ya nchi na sasa tumefikia 
katika nchi tano ambazo 
tumekuwa tunauza chai yetu 
ikiwamo Ghana, Saudi Arabia, 
Afrika Kusini, Rwanda na 
Kenya,” alisema Bushiri.

Kwa mwaka huu banda la 
Chai Bora limeshika nafasi ya 
kwanza katika kipengele cha 
chakula, dawa na vinywaji 
katika maonyesho hayo.

Mkaguzi wa 
Mazingira 
wa Baraza 
la Taifa la 
Hifadhi na 
Usimamizi 
wa Mazingira 
(NEMC) Nelson 
Nyabise 
(kulia) akitoa 
elimu juu ya 
utunzaji wa 
mazingira kwa 
mwananchi 
aliyetembe-
lea banda 
la baraza 
hilo katika 
Maonyesho 
ya 43 ya 
Biashara ya 
Kimataifa jijini 
Dar es Salaam. 
PICHA: 

MPIGAPICHA 

WETU

Sido yaongeza uwekezaji katika ubunifu
SHIRIKA la kuhudumia Viwan-

da Vidogo (Sido), limefanikiwa 
kuongeza idadi ya wawekezaji  
ubunifu na ajira kupitia mfumo 
wa kongani.

Akizungumza na Nipashe ka-
tika Maonyesho ya 43 ya Biashara 
ya Kimataifa Sabasaba, Mkuru-
genzi Maendeleo ya Teknolojia na 
Uendelezaji Viwanda, Mhandisi 
Emmanuel Saiguran, alisema kon-
gano hilo lilianza mwaka 2006.

Alisema Sido imelenga kuwa-
saidia wajasiriamali wa ndani ili 

waweze kuikia malengo yao.
Saiguran alisema Shirika la 

Maendeleo la Watu wa Japan 
( Jica), linasimamia kongani tano 
na Shirika la Kimataifa la Maende-
leo la Marekani (Sida), linasimam-
ia kongano 15, ambapo mbili zipo 
Visiwani Zanzibar na 13 Tanzania 
Bara.

Alisema kongani hizo ni mku-
sanyiko wa viwanda vilivyo 
karibu vinavyofanya shughuli 
zinazofanyika na kushabihiana 
vikisaidiwa na watoa huduma 

mbalimbali wanaolenga shughuli 
husika zilianza rasmi mwaka 
2006.

“Kongani hizo zina viwanda 
497, wanachama 3978 na zimezal-
isha ajira 11,934 tunashukuru 
zimeleta mwamko kwa wajasiri-
amali na wawekezaji wa ndani na 
nje pia,” alisema Saiguran.

Saiguran alisema kongani hizo 
zipo katika Mikoa ya Manyara, 
Dodoma, Mwanza, Kilimanjaro, 
Shinyanga, Singida, Morogoro, 
Zanzibar, Pemba na Mbeya.

Alisema uwapo wa kongani 
hizo umeongeza ajira, uwekezaji, 
tiba, ubora wa bidhaa masoko.

Alisema kongani nyingi zinaz-
alisha bidhaa za ngozi, mpunga, 
katani, nafaka, maziwa, alizeti na 
madini.

Saiguran alisema pia zimeleta 
chachu ya mahusiano wa kwa 
wao, viwanda vipya kuanzishwa 
ambapo pia Japan wamefadhili 
kupitia mradi wa Tanzania ili 
kuongeza tija katika uzalishaji 
bidhaa.

HABARI 
ZOTE NA 
ELIZBETH 

ZAYA
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Waomba udhibiti 
wa mbegu feki

Monduli walia upungufu wa 
magari kubeba wagonjwa
Na Cynthia Mwololezi, 
ARUSHA

U
PUNGUFU  wa magari 
ya kubebea wagonjwa  
uliopo wilayani  Mon-
duli  umekuwa kikwa-

zo kimojawapo kinachochangia 
kuwapo kwa mwitikio mdogo 
wa wananchi kuhudhuria hospi-
tali kutokana na umbali.

Hayo yalisemwa jana na Mkuu 
wa Wilaya ya Monduli, Iddi Ki-
manta, wakati akikabidhi vifaa 
tiba vilivyotolewa na Taasisi ya 
Kumbukumbu ya Hayati Mor-
inge Sokoine katika zahanati ya 
Monduli Juu   kata ya Monduli 
Juu    kwa lengo la kuboresha 
huduma za afya.

Kimanta alisema  upungufu 
wa magari ya kutosha ya kube-
bea wagonjwa   unachangia 
kuzorota kwa huduma za afya 

wilayani humo kutokana na 
wilaya hiyo kuwa kubwa, hivyo 
gari moja kushindwa kuhu-
dumia wananchi wote kwa 
wakati mmoja hasa huduma za 
wajawazito.

“Tunaomba wafadhili mtu-
ikirie kutununulia   gari moja   
la kubebea wagonjwa ili tupate 
huduma za afya bila shida,” 
alisema. “Tunawashukuru sana 
taasisi hii kwa kusaidia zahanati 
yetu kupata vifaa tiba ambavyo 
vitaboresha huduma za afya 
kwa wananchi   wa jamii hii ya 
wafugaji na nimefurahi   kuona 
mnaendeleza ndoto za Hayati 
Moringe Sokoine katika kusaidia 
wananchi katika masuala ya 
afya, elimu, mazingira, maji na 
kilimo na huu ni mfano bora wa 
kuigwa na jamii nzima,” alisema 
Kimanta.

Naye Mjumbe wa Bodi ya 

wakurugenzi wa taasisi hiyo, 
Christine Sokoine, alisema, vifaa 
hivyo vimetolewa kwa udhami-
ni wa kikundi cha wafamasia 
wasio na mipaka wa Ubelgiji   
kupitia taasisi hiyo kwa lengo la 
kusaidia kuboresha huduma za 
afya kwa wananchi hao.

Alisema taasisi hiyo ilishatoa 
kadi za bima ya afya 103 ambazo 
zimewanufaisha wananchi zaidi 
ya 600, ambao wamehudumiwa 
katika zahanati hiyo na kupata 
huduma mbalimbali za afya iki-
wamo wajawazito kujifungua na 
huduma nyingine.

“Tangu taasisi hii tumeanza 
kusaidia kuboresha huduma 
za afya wilayani hapa ikiwamo 
vifaa hivyo vyote kwa pamoja 
vimegharimu  Sh. milioni 8  na 
tumeahidi kuendelea kusaidia 
zaidi  sekta ya afya ili kuondoa 
changamoto mbalimbali ziliz-

opo katika sekta hiyo,” alisema 
Christine.

Mwenyekiti wa taasisi hiyo, 
Lembris Kipuyo, alisema  wa-
taendelea kusaidia wananchi 
wilayani humo katika kuboresha 
huduma mbalimbali ikiwamo 
kutoa elimu kwa wananchi juu 
ya kilimo bora ili waweze kuji-
tosheleza katika kilimo na ku-
fundishwa njia bora za kufuga 
kisasa.

Kwa upande wa Mganga 
Mkuu wa Wilaya ya Monduli, 
Titus Mmasi, alisema kuwa, 
taasisi hiyo inafanya kazi nzuri 
ya kuyaendeleza yale yote yali-
yoanzishwa na Hayati Moringe 
Sokoine, na kwamba  idadi 
ya wagonjwa wanaohudhuria 
kupata huduma za afya im-
eongezeka zaidi kutokana na 
kuboreshwa kwa huduma za 
afya.

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

SERIKALI  kwa kushirikiana 
na kampuni mbalimbali za uzal-
ishaji  mbegu nchini, wameombwa 
kudhibiti uwapo wa mbegu feki 
ambazo zimekuwa zikileta athari 
kubwa kwa wakulima na kusaba-
bisha wao kukata tamaa kuende-
lea kulima.

Hayo yalisemwa jana na mwe-
nyekiti wa kikundi cha wakulima 
kijulikanacho Varemi, Yona 
Kitomari wakati akizungumza 
katika siku ya wakulima iliyoenda 
sambamba na utoaji wa elimu 
juu ya matumizi ya mbegu bora 
yaliyoandaliwa na kampuni ya 
utengenezaji na usambazaji wa 
mbegu ya IFFA .

Siku hiyo iliwashirikisha zaidi 
ya  wakulima   100 kutoka   ki-
jiji cha Migandini Kata ya Maro-
roni wilayani Arumeru, ambapo 
wakulima hao walieleza changa-
moto kubwa wanayokumbana 
nayo  ni kuendelea kuwapo kwa 
mbegu feki sokoni.

Akizungumza kwa niaba ya 
wakulima wenzake, Kitomari 
alisema kumekuwapo na changa-
moto kubwa ya mbegu feki 
ambazo zimekuwa zikiuzwa na 
baadhi ya mawakala wa pembejeo 
za kilimo, hali ambayo huchangia 
kukosekana kwa mavuno ya kuto-
sha na kumfanya mkulima kukata 
tamaa. 

“Tunaomba sana serikali kwa 
kushirikiana na kampuni zinazo-
zalisha mbegu kuhakikisha wana-
dhibiti uingizaji wa mbegu hizo 
feki kwani zinachangia kupoteza  
hari  za wakulima kuendelea na 
kilimo na hata wakati mwingine 
kutokuwa na imani na mbegu 
nyingine kutokana na hasara 
ambayo tumekuwa tukiipata mara 
kwa mara,” alisema Kitomari. 

Meneja masoko wa kampuni 
ya mbegu ya kizalendo ya (IFFA) 
inayozalishaji na kusambaza  
mbegu  aina ya Lubango na Kas-
pidi (chotara), Luhenda  Yangole, 
alisema wamekuwa wakitoa 
elimu kwa wakulima kwa vitendo 
kupitia mashamba darasa ambayo 
wamekuwa wakilima mbegu hizo 
ambazo zinastahimili ukame na 
kuzalisha zaidi.

Yangole alisema  wamekuwa 
wakiwatembelea wakulima kule 
walipo na kuwasambazia mbegu 
moja kwa moja kupitia vikundi 
vyao kwa lengo la  kuepukana na 
changamoto ya uchakachuaji wa 
mbegu kabla ya kuwafikia wakuli-
ma,  na kwamba wamewasaidia 
wakulima wengi kupata mbegu 
bora na kwa wakati.

Mkuu wa Idara ya Kilimo 
Halmashauri ya Wilaya ya Meru, 
Grace Solomon, aliwataka wakuli-
ma kuhakikisha wanabakiza kiasi 
kidogo cha mbegu walizotumia ili 
mwisho wa siku waripoti sehemu 
husika baada ya mavuno na 
kujua ubora wa mbegu walizo-
tumia, kwani kwa kufanya hivyo 
wataweza kudhibiti uchakachuaji 
wa mbegu unaofanyika.

Meneja wa 
Mradi wa 
Kilimo cha 
Shayiri wa 
Kampuni ya Bia 
Tanzania (TBL), 
Joel Msechu 
(kulia), akitoa 
maelezo kuhusu 
mbinu bora 
za uzalishaji 
kwa  wakulima 
wa zao hilo 
wakati  wa 
maadhimisho 
ya Siku ya 
Kilimo cha Sha-
hiri iliyofanyika 
katika Kijiji cha 
Enguik, Kata ya 
Monduli Juu, 
mkoani Arusha 
kwa udhamini 
wa TBL. PICHA: 

MPIGAPICHA 

WETU

Tato, Polisi kuzindua kituo cha ukaguzi wa magari ya watalii
Na Woinde Shizza, ARUSHA

CHAMA   cha Waongoza 
Watalii  (Tato) kwa kushirikiana 
na Jeshi la Polisi Kikosi cha Us-
alama Barabarani, wanatarajia 
kufanya uzindua wa vituo maal-
umu vya ukaguzi wa magari ya 
utalii. 

Uzinduzi huo unatokana na 
kukamilika kwa matengenezo ya 
makontena manne na gari moja 
yatakayotumika kuhudumia 
watalii.

Kamanda wa Kikosi cha Us-
alama Barabarani nchini, Fortu-
natus Muslimu, aliyasema hayo 
jana wakati akikagua makontena 
manne yaliofanyiwa ukarabati 

na kampuni ya Hanspaul am-
bayo yatatumika kama oisi kwe-
nye vituo maalum vya ukaguzi. 

Alisema  vituo hivyo vitaon-
doa malalamiko ya muda mrefu 
katika sekta hiyo na kusaidia 
kutoa huduma kwa watalii wa-
naotembelea vivutio mbalimbali 
katika Mkoa wa Arusha.

“Natamani uzinduzi huu 
ufanywe na Mkuu wa IGP, Si-
mon Sirro, kwa kuwa wenzetu 
wa Tato na mdau wa maendeleo 
Hanspaul wamefanya mambo 
makubwa kwa kulisaidia Jeshi la 
Polisi  kuimarisha utalii nchini 
na zoezi hili lisiishie tu hapa 
Arusha lifanyike pia mikoani,” 
alisema.

Musilimu alipongeza kampuni 
ya Hanspaul na Tato kwa hatua 
ya kusaidia miundombinu hiyo 
katika sekta ya utalii, alitaka hu-
duma kama hiyo ipelekwe pia 
mikoani kwa lengo la kuhudumi-
wa watalii ili kuimarisha sekta ya 
utalii nchini.

Mkurugenzi wa Kampuni ya 
Hanspaul, Satbir Singh, alisema  
kampuni yake imeikia hatua 
ya kukarabati kontena hizo kwa 
lengo la kuimarisha sekta ya 
utalii nchini ili kuwaondolea 
kero watalii mbalimbali wa-
naotembelea vivutio nchini.

“Hizi kontena zitatumika 
kama oisi na zitasaidia kutatua 
changanoto mbalimbali kwa 

watalii na sisi kama Hanspaul 
tunaunga mkono serikali yetu 
kupitia sekta ya utalii ili watalii 
waendelee kuja kwa wingi 
mchini,” alisema Singh.

Naye Makamu Mwenyekiti 
Tato, Henry Kimambo, alisema   
Tato imeguswa na changamo-
to mbalimbali zinazowahusu 
watalii na kuamua kujitolea 
kutafuta miundombinu ya kon-
tena na gari kwa ajili ya kuhu-
dumia watalii ili   kuboresha 
sekta hiyo.

Alisema gari hilo aina ya Land 
Cruiser limewagharibu  zaidi ya 
dola 45,000 wakishirikiana na 
Jeshi la Polisi ambao wamelipia 
kodi ya gari hilo.
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HABARI KILIMANJARO

Wajumbe 8
Baraza Ardhi
watumbuliwa
Na Godfrey Mushi, HAI

WATU wanane ambao 
ni wajumbe wa Baraza la 
Ardhi la Kata ya Kia katika 
Wilaya ya Hai, mkoani Kil-
imanjaro, wameng’olewa 
madarakani kupisha 
uchunguzi wa tuhuma 
za kupindisha haki na 
kushindwa kushughulikia 
masuala ya mirathi ya 
wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya 
hiyo, Yohana Sintoo, 
ametangaza kulivunja 
baraza hilo kwa mujibu 
wa Kifungu cha 23 cha 
Sheria ya Serikali za Mitaa 
(Mamlaka za Wilaya) ya 
Mwaka 1982.

Akitangaza uamuzi 
huo kwa niaba ya Sintoo, 
Mwanasheria wa Hal-
mashauri hiyo, Hengelbert 
Boniface, alisema tayari 
ofisi yake imeagiza ofisa 
mtendaji wa kata hiyo ku-
unda baraza jipya litaka-
lokasimu madaraka.

“Tumeshughulikia kero 
za mirathi inayohusu 
ardhi na mashamba 86 
na kimsingi tumegundua 
kwamba mabaraza ya 
ardhi ya kata ni kama 
hayatusaidii, yanahusika 
kuendeleza migogoro kwa 
njia moja ama nyingine,” 
alisema. 

Alisema uamuzi wa ku-
vunja baraza hilo unatoka-
na na kupokea malalamiko 
mengi yanayohusiana na 
Baraza la Ardhi la Kata ya 
Kia ambalo halikai kwenye 
vikao vyake halali.

Alipotafutwa kuzungum-
zia uamuzi huo, Mkuu wa 
Wilaya ya Hai, Lengai Ole 
Sabaya, alisema: “Haki iki-
potoshwa taifa linakuwa 
hatarini, haki ikipotoshwa 
kwa watawala, ikapoto-
shwa pia mahakamani, 
taifa haliko salama.”

Alisema ofisi yake ikim-
baini mtu aliyenyang’anya 
haki za watu kwa 
nguvu na yenyewe 
itamnyang’anya kwa 
nguvu na kama ulitumia 
njia ya mkato kuipata na 
watatumia njia hiyo hiyo 
kunyang’anya ili kuondoa 
malalamiko.

Aprili mwaka huu, pia 
Ole Sabaya aliagiza ku-
vunjwa mabaraza mengine 
matatu yenye viongozi 24 
kutokana na kutuhumiwa 
kupoka haki ya baadhi ya 
wananchi wasio na uwezo 
kiuchumi.

Sababu ya migogoro kutishia vyama vya ushirika yatajwa
Na Godfrey Mushi, MOSHI

MIGOGORO  mingi ya vyama 
vya ushirika mkoani Kilimanjaro 
ambayo inatishia uhai wa sekta 
hiyo kutokana na kukithiri kwa 
matumizi mabaya ya fedha, wizi 
na kushindwa kusimamia rasili-
mali za vyama hivyo inatokana na 
jamii kutofahamu sheria.

Mhadhiri wa Kitivo cha She-
ria cha Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi (MoCU),  Grace Nolasko, 
aliyasema hayo jana, wakati wa 
maadhimisho ya Siku ya Ushirika 
Duniani ambayo hufanyika kila 
mwaka Julai 6.

“Kuna mambo mengi ambayo 

sheria inatoa mwongozo vizuri, 
lakini changamoto iko katika hat-
ua ya utekelezaji. Yako mambo 
ambayo yana upungufu na hivyo 
yanahitaji maboresho zaidi ili vy-
ama vya ushirika viweze kukua na 
kuendelea vizuri.

“Tumeona eneo mojawapo am-
balo limekuwa na changamoto ni 
migogoro inayoendelea kufukuta 
pamoja na utatuzi wa migogoro 
katika vyama vya ushirika.”

Alisema vyama vingi vya ush-
irika Kilimanjaro vinakabiliwa na 
migogoro na baadhi ya vyama 
havijui hata vifanye nini japoku-
wa sheria iko wazi na imetoa uta-
ratibu wa namna migogoro yake 

inatakiwa kutatuliwa na hasa kwa 
njia ya amani.

Kutokana na tatizo hilo, MOCU 
imeamua kuvitembelea vyama 
hivyo vya ushirika na kutoa elimu 
kuhusiana na mambo mbalimbali 
ikiwamo Sheria ya Ushirika, Nam-
ba 6 ya Mwaka 2013 na Kanuni 
zake za Mwaka 2015.

Kwa upande wake, Kaimu Mku-
rugenzi wa Taasisi ya Elimu Ende-
levu ya chuo hicho na Mkuu wa 
Idara ya Ughani na Huduma za 
Jamii, Paulo Fute, alisema kauli 
mbiu ya ushirika duniani kwa 
mwaka huu ni ushirika kwa kazi 
zenye staha. 

Kwa mujibu wa Fute, vyama 

ambavyo vimepata bahati ya ku-
pigwa msasa kuhusu sheria na 
utatuzi wa migogoro ni Kiliman-
jaro Native Food Cooperative, 
Moshi Municipal Council Em-
ployed Saccos na Chama cha Ush-
irika wa mazao cha SAMA Amcos 
na Chama cha Ushirika wa Akiba 
na Mikopo cha Vijana Saccos vya 
Wilaya ya Siha.

Vingine ni vyama vya akiba na 
mikopo vya Muungano Saccos 
na Mamba South Amcos vya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi na 
vyama vitatu vya Foo Amcos, Foo 
Daily Cooperative (wasindikaji wa 
maziwa), Foo Saccos na Kelamfua 
Mokala Saccos.

Diwani wa Kata ya Bomambuzi katika Manispaa ya Moshi, Juma Raibu, akikabidhi Sh. milioni 5 kwa kiongozi wa kikundi cha vijana cha 
Bodaboda Mpesa Group kwa ajili ya miradi yao mbalimbali ya kujiingizia kipato. PICHA: JAMES LANKA

Waziri awatega wanaodaiwa 
kuuza mali za skimu ya maji

 Na Mary Mosha, SAME

NAIBU Waziri wa Kilimo, Omari 
Mgumba, ameunusuru mradi wa 
skimu ya umwagiliaji wa mpunga 
wa Ndungu katika Wilaya ya Same 
kugawanyika vipande vipande, 
baada ya kuamuru waliouza mali 
za mradi huo kuzirejesha.

Menejimenti ya mradi huo iliu-
za kinyemela mali mbalimbali za 
mradi huo Juni Mosi, mwaka huu.

Naibu Waziri Mgumba aliagiza 
kurejeshwa kwa mali hizo jana,   
alipokwenda kukagua maende-

leo ya mradi huo na kuzungumza 
na wakulima wanaoizunguka 
skimu hiyo.

 Mgumba alisema ni marufuku 
vifaa vilivyomo kwenye eneo 
hilo la umwagiliaji kuchukuliwa 
na kuagiza vifaa vyote vilivyo-
pigwa mnada   virejeshwe hadi 
hapo serikali      itakapo jiridhisha 
kwamba ni chakavu na kutoa 
kibali.

  Baadhi ya wakulima, Yohana 
Karani na Cyphod Gomera, kwa 
nyakati tofauti waliiomba serikali 
kupitia Wizara ya Kilimo kutatua 

changamoto hiyo, kwa kuwa  in-
aonekana kudumaza shughuli za 
uzalishaji katika eneo hilo.

 Mwenyekiti wa Mradi wa 
Wakulima wa Mpunga, Juma 
Kapongo,  alimwambia Waziri 
Mgumba kuwa vifaa hivyo vili-
uzwa pasipo wao kushirikishwa 
na pia walizuiwa kununua kitu 
chochote katika mnada huo.

Alisema  wameridhika na 
uamuzi alioutoa Naibu Waziri 
huyo, kwani vifaa hivyo havi-
kuwa chakavu kama ambavyo 
Wakala wa Umeme (Temesa) wal-

iwashauri Halmashauri ya Wilaya 
ya Same kuviuza.

 Juni Mosi mwaka mwaka huu, 
Halmashauri ya Wilaya ya Same 
iliviuza vifaa mbalimbali vya 
skimu ya umwagiliaji ya Ndungu 
ikiwamo   Isuzu Tank kwa Sh. 
milioni 20 na Isuzu Tiper kwa Sh. 
milioni 14.

Vingine ni kijiko (backhoe) 
kilichouzwa kwa Sh. milioni 18, 
katapila Sh. milioni 18 pamoja na 
katapila lisilo na injini ambalo 
limeuzwa kwa Sh. milioni 6.5 na 
rota Sh. milioni 3.



Beki wa pembeni wa Timu ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), Hassan Kessy (kulia), akijaribu kuwania mpira dhidi ya 
mchezaji wa Harambee Stars ya Kenya katika mechi ya Kundi C iliyochezwa kwenye Uwanja wa 30 June jijini Cairo. 

Kenya ilishinda mabao 3-2. PICHA: SOMOE NG’ITU

isikupite

KAZI KAZI...

MSHAMBULIAJI wa Timu ya 
Taifa ya Argentina, Lionel 
Messi, juzi alionyeshwa kadi 
nyekundu baada ya kumfanyia 
faulo mchezaji wa Chile katika 
mashindano ya Copa America. 
Hii ni kadi ya pili ya Messi. Kadi 
ya kwanza nyekundu aliipata 
mwaka 2005 akiwa na kikosi 
hicho cha taifa lake.
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RAMSEY, RABIOT NA 
MAJINA MAKUBWA 

USAJILI WA BURE

LONDON, England

I
LIPOFIKA Julai Mosi mwaka 
huu, maana yake wachezaji wote 
ambao wamemaliza mikataba 
yao na timu zao walikuwa huru 

kwenda popote.
Kati ya wachezaji hao ni Aaron 

Ramsey, Diego Godin na Adrien Ra-
biot tayari wamesaini mikataba na 
klabu mpya, huku Ander Herrera 
naye akiwa ametia saini pale Paris 
Saint-Germain.

Hapa tunawaangalia wachezaji 
ambao wamemaliza mikataba yao na 
wapi ambako wanaelekea.

Aaron Ramsey
Mchezaji huyu wa kimataifa wa 

Wales alimaliza muda wake wa 
kucheza pale Arsenal kwa miaka 11. 
Februari mwaka huu alisaini mkataba 
wa awali na mabingwa wa Ligi Kuu ya 
Italia, Serie A, Juventus.

Wakati Massimiliano Allegri al-
ipokuwa kocha pale Juventus ali-
kubali Ramsey kujiunga na kikosi 
chake na sasa Maurizio Sarri akiwa 
amechukua mikoba ya kuwa kocha 
mpya, anaweza kumfanya kuwa kwe-
nye kikosi chake cha kwanza cha Bi-
anconeri.

Diego Godin
Alikuwa mhimili wa safu ya ul-

inzi ya Atletico Madrid tangu mwaka 
2010, lakini Godin alitangaza kuon-
doka kwenye dimba hilo la Wanda 
Metropolitano Mei mwaka huu.

Inter walikuwa wanapewa nafasi 
kubwa ya kumsajili mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 33 na Ju-
matatu akatangazwa rasmi kuwa ni 
mchezaji wao. Na mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Uruguay amesaini mka-
taba wa miaka mitatu na miamba hao 
wa dimba la San Siro.

Adrien Rabiot
Huyu ni kiungo wa Ufaransa, am-

baye hakupewa kabisa nafasi ya 
kucheza pale Paris Saint-Germain 
kwa mwaka wote 2019 kutokana na 
kukataa kuongeza mkataba na klabu 
hiyo.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24 tayari ameondoka kwa ma-

bingwa hao wa Ligi Kuu Ufaransa, 
Ligue 1, na ametua kwa vinara wa Ligi 
Kuu Italia, Serie A, Juventus, ambao 
walitangaza kufikia makubaliano Ju-
matatu wiki iliyopita.

Arjen Robben na Franck Ribery
Baada ya kumaliza zama zao za 

kucheza pale Bayern Munich, Rob-
ben na Ribery wameondoka kwenye 
dimba la Allianz Arena.

Ribery amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kujiunga na klabu na 

PSV, lakini Robben yeye ameamua ku-
tundika daruga rasmi.

Ander Herrera
Manchester United walijaribu kum-

bakisha kiungo huyo wa zamani wa 
Athletic Bilbao, ambaye aliichezea 
mechi 132 miamba hao wa Ligi Kuu 
England tangu alipojiunga nao mwa-
ka 2014.

Alikamilisha usajili wake kwenda 
pale Paris Saint-Germain wiki iliyo-
pita na sasa ni rasmi mchezaji wa PSG.

Daniel Sturridge
Sturridge alikuwa mhimili mkuu 

wa Liverpool wakati wakiwa kwe-
nye mbio za ubingwa wa msimu wa 
2013-14, lakini majeruhi yakamfanya 
kutokuwa na nafasi nyingi yakucheza. 
Msimu uliopita alifunga mabao 
manne tu katika mechi 27 alizocheza 
kwenye mashindano yote.

Divock Origi ndiye alikuwa mbada-
la wa Sturridge wakati kocha, Jurgen 
Klopp alipoamua kumweka benchi 
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 29. Klabu kama Rangers ambayo 
inanolewa na gwiji wa zamani wa 
Liverpool, Steven Gerrard ndiko ana-
kopewa nafasi ya kujiunga nao.

Mario Balotelli
Mchezaji wa zamani wa Manches-

ter City, Liverpool na AC Milan, Balo-
telli alisaini mkataba wa miezi sita na 
Marseille Januari mwaka huu na ali-
funga mabao nane kwa miamba hao 
wa Ligue 1.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28 hajasaini mkataba wa kue-
ndelea kukaa pale kwenye dimba la 
Velodrome, ingawa anapewa nafasi 
kubwa ya kurudi kucheza kwenye 
Ligi Kuu ya Italia, Serie A, na anatajwa 
kwamba atatua pale Parma ambao 
wameonyesha nia ya kumtaka.

ARSENAL iko katika vita ya kuwania saini ya beki 
wa kushoto wa Real Madrid, Marcelo ambaye 
ana umri wa miaka 31. Mbrazil huyo analazimika 
kuondoka klabuni hapo baada ya kuelezwa kwam-
ba hayuko kwenye mipango ya Zinedine Zidane.
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OFISA Mtendaji Mkuu wa Klabu 
ya Simba, Crescentius Magori, 
amesema kuwa “upepo mbaya” un-
aovuma katika klabu yao kutokana 
na kutofautiana kwa pande mbili za 
uongozi, utamalizika hivi karibuni.

Magori alisema kuwa wanachama 
na mashabiki wa Simba wana-
takiwa kutulia, kwa sababu suala 
hilo linafanyiwa kazi na wanaamini 
ndani ya siku chache, hali ya utulivu 
itarejea klabuni hapo.

Kauli hiyo ya Magori imekuja 
siku chake baada ya kuwapo kwa 
sintofahamu iliyotokana na ujumbe 
wa “mafumbo” unaoandikwa na 
mwekezaji wa klabu hiyo, Moham-
med Dewji “MO”.

Taarifa zilizokuwa zinaelezwa 
jijini Dar es Salaam zinasema kuwa, 
kutokana na fukuto hilo, wakati 
wowote MO anaweza kutangaza ku-
jiondoa ndani ya klabu hiyo, jambo 
ambalo linaashiria, Simba itarejea 
kwenye hali ngumu ya kiuchumi.

Magori awatuliza 
wanachama Simba

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango 

I
KIWA imetolewa kwenye fainali za 
Kombe la Mataifa ya Afrika (Afcon 
2019), Timu ya Taifa ya Tanzania 
(Taifa Stars) imeshindwa kuifikia re-

kodi iliyoiweka yenyewe kwenye fainali 
za mwaka 1980 iliposhiriki kwa mara ya 
kwanza.

Stars imefungwa mechi zote tatu kwe-
nye michuano ya mwaka huu ambayo 
ilifanyika Misri, ikiwa ni matokeo mabaya 
zaidi kuyapata, tofauti na waliyoyapata 
kaka zao miaka 39 iliyopita yakifanyika 
nchini Nigeria ambapo wao waliambulia 
pointi moja.

Tofauti ni kwamba fainali za mwaka 
huu 2019 zimeshirikisha jumla ya timu 24 
kukiwa na makundi sita, wakati mwaka 
1980 fainali zilishirikisha timu nane tu, 
kukiwa na makundi mawili.

Mwandishi wa makala haya anakuletea 
matokeo ya mechi zote sita za makundi, 
tatu zikiwa ni za kikosi kilichocheza fain-
ali za mwaka 1980 na tatu zikiwa ni za 
kikosi cha msimu huu.

1. Taifa Stars 1-3 Nigeria (1980)
Tanzania iliweka rekodi ya kucheza 

kwa mara ya kwanza fainali za Kombe la 
Mataifa ya Afrika Machi 8, 1980 kwenye 
Uwanja wa Surulere, Lagos nchini Nigeria 
ikicheza na wenyeji wa michuano hiyo.

Stars ilikuwa kwenye Kundi A, ikiwa 
pamoja na timu za Misri na Ivory Coast.

Katika mechi hiyo, Stars ilikubali kipigo 
cha mabao 3-1 kutoka kwa vigogo hao am-
bao mwishoni mwa wiki walitinga hatua 
ya robo fainali baada ya kuwafunga Cam-

eroon mabao 3-2.
Magoli ya wenyeji yalifungwa na mas-

traika hatari wakati huo, mastraika Mu-
dashiru Batatunde maarufu kama Muda 
Lawal, Segun Odegbami na winga Emeka 
Onyedika, huku bao la kufutia machozi la 
Stars likifungwa na Juma Mkambi (mare-
hemu), mchezaji aliyechaguliwa kutokea 
kwenye klabu ya Yanga.

1. Taifa Stars 0-2 Senegal (2019)
Baada ya miaka 39, Stars ilicheza mechi 

yake ya kwanza nchini Misri dhidi ya timu 
ya Senegal.

Mechi ilichezwa Juni 23 mwaka huu 
na Stars ilichapwa mabao 2-0, ikiwa ime-
pangwa kwenye Kundi C.

Magoli ya Senegal waliwekwa nyavuni 
na Keita Balde na Krepin Diatta.

2. Taifa Stars 1-2 Misri (1980)
Mechi ya pili kwenye AFCON ya mwaka 

1980, Stars ilikipiga dhidi ya Misri maaru-
fu Mafarao, mchezo uliochezwa Machi 12.

Katika mechi hiyo, iliangukia tena pua 
kwa kuchapwa mabao 2-1. 

Mabao hayo yalifungwa na Hassan She-
hata ambaye kwa sasa ni kocha maarufu 
nchini humo, akiwahi kuzifundisha timu 
mbalimbali hata timu ya taifa, goli la pili 
likifungwa na Nour.

Stars ilipata bao la kufutia machozi 
likifungwa na Thuwein Ally, mchezaji 
aliyechaguliwa kutoka kwenye klabu ya 
Simba.

2. Taifa Stars 2-3 Kenya (2019)
Juni 27 mwaka huu, Stars iliingia kutupa 

karata nyingine kwenye michuano hiyo 

dhidi ya majirani zao Kenya.
Pamoja na kuonekana kama ushindi 

ungekwenda Tanzania, lakini dakika za 
mwisho, jinamizi liliendelea kuiandama 
Stars na kukubali kipigo cha mabao 3-2.

Mbwana Samatta na Simon Msuva 
wakifunga mabao kwa upande wa Tanza-
nia, Michael Olunga akifunga mara mbili 
kwa upande wa Kenya na Johanna Omolo.

3. Taifa Stars 1-1 Ivory Coast (1980)
Hapa ndipo utofauti kati ya Stars ya 

mwaka 1980 na 2019 unapopatikana. 
Machi 15, Stars iliweka rekodi ambayo 

haijafikiwa, ilipoilazimisha Ivory Coast 
sare ya bao 1-1 nchini Nigeria kwenye fain-
ali hizo. Na ndiyo mechi iliyoifanya itoke 
na angalau pointi moja, kitu ambacho 
Stars ya 2019 haijakifanya.

Ivory Coast ndiyo iliyoanza kutangulia 
kufunga goli dakika ya saba likiwekwa wa-
vuni na Koma Kobenan, lakini Thuwein 
Ally alisawazisha dakika ya 59.

3. Taifa Stars 0-3 Algeria (2019)
Kama Stars ingeshinda, basi ingeweza 

kuvunja rekodi ya kaka zao, lakini sare pia 
ingeweza kuweka rekodi kama ya mwaka 
1980 ya kutoka walau na pointi moja, la-
kini ilijikuta ikirejea mikono mitupu, il-
ipofungwa mechi ya mwisho ya makundi 
kwa mabao 3-0 dhidi ya Algeria.

Mabao mawili yalifungwa na Adam Ou-
nas, huku moja likifungwa na Islam Sulei-
man. Kwa matokeo ya mechi hizi zote ni 
kwamba, Stars ya mwaka 1980 ilipata bao 
moja kila mechi, huku ya mwaka 2019 iki-
pata mabao mawili kwenye mechi moja tu 
dhidi ya Kenya.

REKODI YA 1980 

AFCON ILIVYOKUWA 

NGUMU KWA STARS 
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Extra Time

LONDON, England 

J
ULAI ni mwezi ambao unakuwa “bize” kwe-
nye mchakato wa usajili kwa klabu mbal-
imbali duniani. Kipindi cha maandalizi ya 
msimu mpya kinakaribia kuanza na klabu 

zimekuwa zikiangalia namna ya kuboresha vikosi 
vyao kwa kusajili wachezaji wapya.

Kunakuwa na uvumi mwingi kuhusu wachezaji 
wakubwa na klabu ambazo wanahusishwa nazo 
kusajiliwa, huku pia fedha nyingi zikitumika. 
Hivyo hapa tunawaangalia wachezaji wakubwa 
ambao usajili wao unatajwa zaidi na wanaweza 
kusajili katika klabu mpya:

4. Romelu Lukaku kwenda Inter Milan:

Klabu ya sasa: Manchester United
Ada yake: Pauni milioni 75
Manchester United walitumia pauni milioni 

75 kumchukua Romelu Lukaku kutoka Everton 
mwaka 2017. Mchezaji huyu wa kimataifa wa 
Ubelgiji alikuwa na mwanzo mzuri pale Manches-
ter United, akifunga mabao 27 katika msimu wake 
wa kwanza klabuni hapo.

Hata hiyo, mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 26 alijikuta kwenye wakati mgumu katika 
msimu wake wa pili na alifunga mabao 13 tu ka-
tika mashindano yote msimu uliopita. 

Pia alikuwa na wakati mgumu kupenya kwe-
nye kikosi cha kwanza, huku kocha, Ole Gunnar 
Solskjaer akipendelea kumtumia zaidi Marcus 
Rashford.

Lukaku anataka kuondoka pale United katika 
kipindi hiki cha majira ya joto, huku Italia ndio 
kunaonekana ni sehemu ambayo anataka kwen-
da. Mshambuliaji huyo mara nyingi amekuwa 
akisema kwamba ana mapenzi makubwa mno na 
soka la Italia na siku moja anataka kucheza kwe-
nye Ligi Kuu Italia, Serie A. 

Klabu ya Inter Milan wapo tayari kumpa na-
fasi. Kocha mpya wa Inter Milan, Antonio Conte 
ametajwa kuwa ni shabiki mkubwa wa mchezaji 
huyo na anataka kumleta San Siro kipindi hiki cha 
majira ya joto.

Na mchezaji huyo ameripotiwa kwamba tayari 
amefikia makubaliano binafsi na klabu hiyo. Hata 
hivyo, Nerazzurri bado wapo kwenye mjadala wa 
makubaliano ya ada yake na Manchester United. 
Wanataka kumchukua mchezaji huyo kwa mkopo 
wa miaka miwili na huku kukiwa na kipengele 
cha kumnunua moja kwa moja kwa pauni milioni 
70. Hata hiyo, United wanataka pauni milioni 75 
kwa ajili ya kumuuza mchezaji huyo.

3. Antoine Griezmann kwenda Barcelona:
Klabu ya sasa: Atletico Madrid
Ada yake: Euro milioni 120
Antoine Griezmann anapanga kuondoka pale 

Atletico Madrid kipindi hiki cha majira ya joto 
baada ya mchezaji huyo kutangaza mapema 
msimu uliopita kwamba anaondoka. Nyota huyo 
mwenye umri wa miaka 28 anaondoka Atletico 
kwenda Barcelona, ingawa kipindi cha majira ya 
joto kilichopita alisema anabakia hapo jijini Ma-
drid. 

Hata hivyo, Mfaransa huyo sasa amepanga 
kuondoka kipindi hiki cha majira ya joto, na Bar-
celona ndio wanaotajwa kumnunua, baada ya 
kushindwa kipindi cha majira ya joto kilichopita.

Ofisa Mtendaji wa Atletico Madrid, Gill Martin, 
alithibitisha kwamba Griezmann atakwenda Bar-
celona wakati wa mahojiano yake mwezi uliopita. 
Alisema,  “Kumekuwa na sintofahamu kuhusu 
wapi Griezmann atacheza msimu ujao. Atachezea 
Barcelona.”

Ripoti za hivi karibuni zimedai kwamba, Blau-
grana wamekuwa wakisubiri ada ya Griezmann 
ya euro milioni 120 ili kumwachia mshambuliaji 
huyo.

Na inaonekana wazi kwamba, Barcelona 
watamchukua kipindi hiki cha majira ya joto na 
ada yake itakuwa ni euro milioni 120.

Madrid tayari imeshatumia kiasi cha euro 

milioni 300 kipindi hiki cha majira ya joto kwa 

ajili ya usajili na inaweza kuwa ngumu kuweza 

kufikia bei wanayoitaka United. Madrid wapo 

tayari kumtumia Gareth Bale kama chambo ya 

usajili huo, huku Manchester United wakiwa 

hawana mpango wa kumchukua nyota huyo 

wa kimataifa wa Wales kutua kwenye dimba la 

Old Trafford msimu huu. 

1. Neymar kwenda Barcelona:

Klabu ya sasa: Paris Saint-Germain

Ada yake: Euro milioni 200

Neymar alikuwa mchezaji ghali zaidi duniani 

wakati aliponunuliwa na Paris Saint-Germain 

kwa euro milioni 222 mwaka 2017. Mchezaji 

huyo wa kimataifa wa Brazil alitua pale kwenye 

jiji la Paris, huku wengi wakiwa na matarajio 

nae makubwa na waliamini kuwa anaweza ku-

2. Paul Pogba kwenda Madrid:
Klabu ya sasa: Manchester United
Ada yake: Pauni milioni 150
Manchester United ilitumia kiasi cha pau-ni milioni 89 kumsajili Paul Pogba kurudi tena pale Old Trafford, na kumfanya kuwa mchezaji ghali zaidi duniani mwaka 2016. Hata hivyo, kipindi chake cha uchezaji pale Manchester United kimekuwa cha kupanda na kushuka, na wengi wanaamini kwamba kiungo huyo ameshindwa kufikia matarajio hasa kutokana na kiwango cha ada yake ya kununuliwa.

Mchezaji huyo ametamka hadharani kwamba anataka kuondoka kipindi hiki cha majira ya joto, akisema kwamba ni wakati mwafaka kwake kutafuta changamoto mpya.Kocha Zinedine Zidane anatajwa kwamba kuwa anavutiwa zaidi na mchezaji huyo na anapanga kumchukua ili akacheza pale Real Madrid kwenye dimba la Santiago Barnabeu ambako kwa sasa klabu hiyo ipo kwenye harakati za kuimarisha kikosi chake. Hata hivyo, Manchester United imekuwa haitaki kumuuza mchezaji huyo, lakini wakipata ofa ya pauni milioni 150 wanaweza kumwachia.

wapaisha kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya.Hata hivyo, Neymar ameshindwa kufikia kile kilichotarajiwa na wengi tangu atue hapo PSG mwaka 2017 kutokana na mambo yake nje ya uwanja. 
Mahusiano yake na klabu yanaonekana kuwa madogo zaidi na mchezaji huyo kwa sasa anataka kuondoka kipindi hiki cha majira ya joto na Barcelona ndio inatajwa kuwa sehemu anayotaka kwenda.
Mchezaji huyo ameripotiwa kwamba amefikia makubaliano ya maslahi binafsi na Barcelona na yupo tayari kujiunga na Blau-grana hao. Paris Saint-Germain pia nayo im-eonekana kuwa tayari kumwachia Mbrazil huyo.
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USAJILI MKUBWA 

UNAOSUBIRIWA 

KUTINGISHA ULAYA

“Hakika ilikuwa ni miaka miwili 
bora sana kwangu, ndani na nje ya 
uwanja, Yanga ilikuwa ni sehemu 
ya familia yangu. Nitoe shukrani 
zangu za dhati kwa viongozi, benchi 
la ufundi, wachezaji na mashabiki 
wote, kwa kuniamini na kuniunga 
mkono katika kila jambo. Ni mengi 
nimejifunza na ninaamini yatasaidia 
kunijenga zaidi kama mchezaji. 
Asanteni sana,” Ibrahim Ajibu, 
mchezaji mpya wa mabingwa wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Mungu wangu, wewe ni mrefu 
sana,” maneno hayo alisema Kocha 
wa Liverpool Mjerumani Jurgen 
Klopp alivyokutana kwa mara ya 
kwanza na mchezaji mpya chipukizi 
wa timu hiyo, Sepp van den Berg 
(17), ambaye ametokea katika PEC 
Zwolle kwa ada ya pauni milioni 
1.3.

“Nimeamua kufanya uamuzi ambao 
unaweka historia nyingine mpya 
katika maisha yangu,” Kiungo wa 
zamani wa Manchester City, Yaya 
Toure ambaye ni raia wa Ivory 
Coast, alisema baada ya kutia saini 
mkataba mpya wa kuitumikia Klabu 
ya Daraja la Pili ya Qingdao Huang-
hai ya China.

Nukuu
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SURA MPYA 

LIGI KUU BARA 

MSIMU UJAO
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Na Adam Fungamwango

U
SAJILI kwa ajili ya Ligi Kuu 
Bara msimu ujao na michua-
no mingine mbalimbali kwa 
klabu za Tanzania unazidi 

kushika kasi.
Klabu mbalimbali zipo kwenye pi-

likapilika za kutafuta wachezaji am-
bao wanaona wanafaa kuzitumikia 
kwa msimu ujao ambao unatarajiwa 
kuanza mwezi Agosti.

Pamoja na kwamba kutakuwa na 
wachezaji wale wale wa msimu uli-
opita wakiwa kwenye klabu zao au 
zingine, lakini Ligi Kuu msimu wa 
2019/20 kutakuwa na sura mpya ny-
ingi za wachezaji ambao watakuwa 
wakicheza kwa mara ya kwanza.

Ni wachezaji ambao wamesajiliwa 
na klabu za hapa nchini, kutoka nje ya 
Tanzania na watakuwa wakizichezea 
kwa mara ya kwanza kwenye klabu 
hizo na Ligi Kuu Bara.

Mwandishi wa makala haya 
anaorodhesha baadhi ya wachezaji 
ambao wataonekana kwa mara ya 
kwanza msimu ujao.

1. Wilker Henrique da Silva - 
Simba

Straika huyu ni ingizo jipya la Sim-
ba kwenye msimu ujao wa Ligi Kuu 
na michuano mingine ya kimataifa. 
Amesajiliwa na klabu hiyo akitokea 
kwenye klabu ya Bragantino PA ya 
nchini Brazil. Mchezaji huyo ni raia 
wa Brazil.

2. Melly Sivirwa- KMC
Anacheza nafasi ya kiungo mka-

baji, na amejiunga na klabu ya KMC 
FC ya Kinondoni jijini Dar es Salaam 
akitokea Vital’O ya Burundi. Kiungo 
huyo ambaye mashabiki wa Tanzania 
wanamshuhudia msimu ujao ni raia 
wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo 
(DRC).

3. Issa Bigirimana - Yanga
Ni straika raia ya Burundi ambaye 

anashuhudiwa akigusa kwa mara 
wa kwanza Ligi Kuu Tanzania kwa 
kuichezea klabu ya Yanga. Mchezaji 
huyo amesajiliwa akitokea klabu ya 
APR ya nchini Rwanda.

4. Suleimani Ndikumana - Azam
Kizazi cha sasa kitamshuhudia kwa 

mara ya kwanza straika Suleimani 
Ndikumana akicheza kwenye ardhi 
ya Tanzania. Ni mchezaji aliyewahi 

kuicheza Simba miaka ya 2006 hadi 
2007, na hawajawahi kukanyaga tena.

Kwenye Ligi Kuu itakuwa ni kama 
sura mpya kwa kizazi cha sasa kwani, 
raia huyo wa Burundi amesajiliwa na 
Azam FC akitokea kwenye klabu ya Al 
Adalah ya nchini Saudi Arabia.

5. Deo Kanda - Simba
Baada ya marehemu, Patrick Mafi-

sango, Mkongomani aliyekuwa na 
uraia wa Rwanda, itashuhudia Simba 
msimu ujao ikiwa na Mkongomani 
mwingine, Deo Kanda aliyechuku-
liwa kwa mkopo wa mwaka mmoja 
kutoka TP Mazembe. Huyu ni mmoja 
wa wachezaji wataopamba sura mpya 
kwenye Ligi Kuu msimu ujao.

6. Patrick Sibomana-Yanga
Ni winga machachari aliyesajiliwa 

na Yanga akitokea Mukura Victory 
ya nchini Rwanda. Sibomana, raia wa 
Rwanda atakuwa akicheza kwa mara 
ya kwanza kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

7. Gerson Fraga Veira - Simba
Ni Mbazil mwingine ambaye Simba 

itamtumia katika msimu ujao kwa 
ajili ya Ligi Kuu na mechi za kimataifa. 
Mchezaji huyo anayeweza kucheza 
nafasi ya beki wa kati na kiungo mka-
baji, amesajiliwa klabu hiyo akitokea 
ATK ya India.

8. Lamine Moro - Yanga
Beki wa kati ambaye aliwahi ku-

fika nchini na kucheza michuano ya 
Sportpesa akiwa na klabu ya Simba, 
amejiunga na Yanga na msimu ujao 
ataonekana kwa mara ya kwanza 

kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara. 
Lamine ambaye alikuwa akicheza 
soka nchini Zambia ni raia wa Ghana.

9. Tairone Santos da Silva - Sim-
ba

Inaonekana huu ni mwaka wa 
Simba kwa Wabrazil, kwani huyu ni 
Brazil wa tatu sasa. Ni beki anayem-
udu kucheza namba za kati na pem-
beni na amesajiliwa akitokea klabu ya 
Atletico Cearense Fc ya nchini Brazil.

10. Sadney Ukhrob - Yanga
Straika huyu raia wa Namibia 

alishawahi kuja nchini na kuichezea 
Simba kwenye michuano ya Sport-
pesa na ikaonekana kama klabu hiyo 
hawana mpango naye, pamoja na 
mwenzake Moro. 

Yanga imemsajili kwa ajili ya mi-
chuano mbalimbali msimu ujao na 
kuwa sura mpya kwenye Ligi Kuu 
msimu ujao.

11. Shiboub Sharaf Eldin-Simba
Ni raia wa Sudan, anayeichezea pia 

timu ya taifa ya nchi hiyo. Ni kiungo 
mshambuliaji aliyesajiliwa na ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu Bara akitokea 
Al Hilal ya Sudan. Ni moja ya ingizo 
jipya kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu ujao.

12. Juma Balinya - Yanga
Ni mshindi wa kiatu cha dhahabu 

kwenye Ligi Kuu Uganda msimu uli-
omalizika. Mfungaji bora huyo Juma 
Balinya amejiunga na Yanga akitokea 
Polisi ya nchini humo.

Raia huyu wa Uganda awali alikuwa 
atue Simba, lakini alikataliwa na siku 
chache baadaye Yanga ikatangaza 
kumsajili.

13. Francis Kahata - Simba
Hili ni ingizo jipya kutoka nchini 

Kenya ambako msimu uliopita kuli-
kuwa na ingizo kutoka huko, Meddie 
Kagere ambaye msimu huu amekuwa 
mfungaji bora.

Kahata naye ametokea klabu ya 
Gor Mahia kama Kagere, hivyo kuun-
gana na mwenzake kwenye klabu ya 
Simba.

14. Abdulaziz Makame - Yanga
Makame ni ingizo jipya kwenye Ligi 

Kuu ya Bara akitokea Zanzibar. Ni ki-
ungo mkabaji ambaye amejiunga na 
Yanga akitokea Mafunzo ya Zanzibar.

15. Muharami Salum ‘Marcelo’ - 
Yanga

Ni beki wa kushoto aliyesajiliwa na 
Yanga kutoka Malindi ya Zanzibar. 
Amesajiliwa kuziba pengo la Gadiel 
Michael ambaye ameonekana kuiden-
gulia klabu yake na inasadikiwa kuwa 
ameshamalizana na Wekundu wa 
Msimbazi.

Muharami atakuwa ni ingizo jipya 
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

NAHODHA na mshambuliaji wa Timu 
ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), 
Mbwana Samatta, anawindwa na 
klabu mbalimbali za Ligi Kuu Eng-
land ikiwamo Leicester City. Samatta 
bado ana mkataba na klabu yake 
ya KRC Genk inayoshiriki Ligi Kuu 
Ubelgiji.
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LAMPARD NA 

MFUPA WA 

WAKONGWE 

CHELSEA

LONDON, England 

C
HELSEA imemteua, Frank 
Lampard kuwa kocha mpya 
chini ya zama za Roman 
Abramovich baada ya Maur-

izio Sarri kwenda kwa mabingwa wa 
Ligi Kuu Italia, Serie A, Juventus.

Lampard amepewa nafasi hiyo 
pale Stamford Bridge, akitokea Der-
by County ambako alikuwa akipata 
uzoefu baada ya kuichezea Chelsea 
kwa muda wa miaka 13.

Sarri hakuwa kwenye kiwango 
kizuri licha ya kuiongoza Chelsea 
kutwaa taji la Ligi ya Europa na ku-
fika katika fainali ya EFL na kumaliza 
nafasi ya tatu kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu England.

Makala hii inakuchambulia mako-
cha ambao wamepita chini ya zama 
za bilionea huyo wa Urusi, ambaye 
amekuwa hana utani wa kumfukuza 
kocha pale timu inapofanya vibaya.

CLAUDIO RANIERI

Wakati Abramovich alipoinunua 
Chelsea mwaka 2003, Ranieri ndio 
alikuwa kocha pale Stamford Bridge, 
lakini aliondoka mwaka uliofuata. 
Mtaliano huyo alishinda asilimia 61 
ya mechi zote chini ya Abramov-
ich wakati Chelsea ilipowanunua 
wachezaji kama Damien Duff, Joe 
Cole, Claude Makelele, Juan Se-
bastian Veron na Hernan Crespo na 
ilimaliza nafasi ya pili kwenye msi-
mamo wa ligi, nyuma ya Arsenal. 
Chelsea pia ilifika nusu fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya mwaka huu na 
kipigo kutoka kwa Monaco kikahiti-
misha muda wa Ranieri.

JOSE MOURINHO

Alijitangaza mwenyewe kama 
‘Special One’ wakati akitua hapo 
Chelsea. Na Mourinho akaiongoza 
Chelsea kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
pamoja na taji la EFL. Walitinga nusu 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
wakafungwa na Liverpool kwa bao la 
utata la Luis Garcia. 

Blues hao walitetea taji lao msimu 
uliofuata, lakini msimu wa 2006-
07 Manchester United wakalibeba. 
Mwanzo mbaya wa msimu wa 2007-
08, pamoja na kutoka sare nyum-
bani na Rosenborg kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya, kukamfanya Mour-
inho aondoke klabuni hapo.

Alirudi mwaka 2013 na Chelsea 
ikashinda taji la Ligi Kuu pamoja 
na lile la EFL. Lakini aliondoka tena 
Desemba 2015. Kwa kipindi chake 
alishinda mechi kwa asilimia 63.6.

iliifunga Chelsea michuano ya Ulaya 
na kwenye Ligi Kuu England msimu 
uliofuata na Ancelotti akaondoka 
akiwa ameshinda asilimia 61.5 ya 
mechi kwa kipindi chake.

ANDRE VILLAS-BOAS

Kama Mourinho, Villas-Boas aliji-
unga na klabu hiyo akitokea Porto 
lakini hakuweza kufikia mafaniko 
yake. Huku Chelsea ikimaliza ligi 
nje ya nne bora, alifukuzwa Machi 
2012, huku akiwa na asilimia 47.5 
ya ushindi, ikiwa ni asilimia ndogo 
zaidi chini ya zama za Abramovich 
hapo Blues.

ROBERTO DI MATTEO

Kocha mwingine wa muda ni Di 
Matteo alichukua nafasi ya Villas-
Boas na Mtaliano huyo aliwawez-
esha kutwaa taji la FA kwenye fainali 
dhidi ya Liverpool. Di Matteo pia 
aliiwezesha Chelsea kuifunga Bar-
celona kwenye nusu fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Ulaya, na penalti ya 
mwisho ya Didier Drogba iliwawez-
esha Chelsea kutwaa taji la Ligi ya 
Mabingwa Ulaya dhidi ya Bayern 
Munich.

Di Matteo alipewa mkataba wa 
kudumu, lakini kufungwa kwao 
na Juventus kwenye Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya hatua ya makundi, 
kukamfukuzisha kazi. Kwa kipindi 
chake cha miezi nane hapo Chelsea 
alishinda asilimia 57.1 ya mechi zake.

RAFAEL BENITEZ

Kocha wa zamani wa Liverpool, 
Benitez, ambaye alikuwa na asil-
imia 58.3 ya ushindi kwa mechi pale 
Stamford Bridge, alikuwa mmoja wa 
makocha mabao hawakuwa maaru-
fu kwa mashabiki. Lakini aliwawez-
esha kufuzu kucheza michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na kulibeba 
taji la Ligi ya Europa wakati Chelsea 
ikiifunga Benfica mabao 2-1 kwenye 
mchezo wa fainali.

ANTONIO CONTE

Mtaliano mwingine, Conte ali-
chukua nafasi baada ya kuwa na ma-
fanikio makubwa kule Juventus na 
timu ya taifa ya Italia. Alishinda taji 
la Ligi Kuu England katika msimu 
wake wa kwanza, lakini walifungwa 
na United kwenye fainali ya Kombe 
la FA. Conte alikuwa na asilimia 65.1 
ya ushindi kwa klabu hiyo akishika 
nafasi ya pili nyuma ya Grant na 
msimu ujao atakuwa akiiongoza In-
ter Milan kwenye Ligi Kuu ya Italia.

MAURIZIO SARRI

Sarri hakuwa kwenye moyo wa 
mashabiki wa Chelsea, lakini ali-
iwezesha kumaliza nafasi ya tatu 
kwenye Ligi Kuu England na aliiwez-
esha kutwaa taji la Ligi ya Europa. 
Sarri alishinda asilimia 61.9 kwa kip-
indi chake.

AVRAM GRANT
Wakati Mourinho alipoondoka 

kwa mara ya kwanza pale Stamford 
Bridge, Abramovich alimleta Grant 
kushika mikoba ya Mreno huyo. 
Licha ya kutokuwa maarufu kwa 
mashabiki, Grant aliipeleka Chelsea 
fainali ya EFL na wakawafunga Tot-
tenham na walimaliza nafasi ya pili 
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Eng-
land.

Walitinga fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, lakini akafungwa na 
Manchester United kwa changa-
moto ya mikwaju ya penalti. Na 
Grant akamaliza muda wake hapo 
Chelsea. Cha kushangaza ni kwamba 
ndiye kocha aliyeshinda asilimia ny-
ingi zaidi ya mechi chini ya zama za 
Abramovich akiwa na asilimia 66.7

LUIZ FELIPE SCOLARI

Kocha wa zamani wa Timu ya 
Taifa ya Brazil, Scolari, ambaye ali-
iwezesha kutwaa Kombe la Dunia, 
lakini alishindwa kumaliza msimu 
mmoja pale Chelsea baada ya ku-
fukuzwa Februari mwaka 2009. Sco-

lari alishinda asilimia 55.6 ya mechi 
wakati akiwa pale Chelsea.

GUUS HIDDINK

Wakati huo akiwa kocha wa Timu 
ya Taifa ya Urusi, Hiddink aliwasili 
kama kocha wa muda kuchukua 
mikoba ya Scolari na Chelsea ikatin-
ga nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa 
Ulaya ambako walifungwa na Bar-
celona. Walishinda taji la FA katika 
mchezo wake wa mwisho, lakini li-
cha ya kuwa maarufu zaidi kwa 
mashabiki hakuweza kukaa.

Hiddink alionekana kuwa ndio 
chaguo la kurudi tena hapo wakati 
Mourinho alipoondoka kwa mara 
ya pili na aliisaidia timu kushinda 
mechi 12 bila kufungwa. Kwa kipindi 
chake Chelsea ilishinda mechi kwa 
asilimia 53.1.

CARLO ANCELOTTI

Ancelotti aliisaidia Chelsea 
mwaka 2009 kuwapiku Manches-
ter United kutwaa taji la Ligi Kuu 
katika msimu wake wa kwanza, na 
akaongeza lile la FA. Lakini United 

MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya 
Nigeria ‘Super Eagles”, Ahmed Mussa, 
amesema kuwa endapo watafanikiwa 
kutwaa ubingwa wa Kombe la Mataifa 
Afrika mwaka huu, taji hilo atalitoa 
kama zawadi kwa aliyekuwa kocha wao 
marehemu, Stephen Keshi.
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wachezaji ambao ada yake haiwezi kuwa 
chini ya pauni milioni 200. Je, Manchester 
United wanaweza kuvunja rekodi ya kum-
nunua mchezaji huyo kutua Ligi Kuu Eng-
land?

3. Kulizoea soka la Uingereza
Kwa miaka mingi tumeshuhudia majina 

makubwa ya wachezaji wakija kwenye Ligi 
Kuu England na wakashindwa kufikia mata-
rajio ya wengi. Huwezi kusema kwamba ha-
wakuwa na vipaji, lakini ukweli ni kwamba 
walishindwa kuzoea soka la Uingereza.

Soka la Uingereza ni la kutumia nguvu na 
la kasi, maana yake ni kwamba kama haupo 
imara na kasi ya miguu yako ni kwamba 
utashindwa tu. Bila shaka wengi watasema 
mbona David Silva na Juan Mata wameweza 
kulizoea soka hili wakati wao staili yao ya 
uchezaji ni taratibu. Je, Paulo Dybala ataweza 
kulizoea haraka soka la Uingereza?  Kuna 
shaka kubwa hapo.

Hebu tumwangalie mchezaji mwenzake 
wa Argentina, Angel Di Maria kama mfano. 
Hakuna mtu yeyote anaweza kuwa na mas-
wali juu ya kipaji cha mchezaji huyo wa 
Argentina, lakini je, anaweza kulizoea soka 
la England na ataweza kuchukua namba ya 
Ashley Young katika winga? Hilo ni jambo li-
naonekana wazi kuwa gumu kwake.

Soka la Uingereza sio la kila mchezaji, 
kwani staili yake inaonyesha wazi kuwa ni 
baadhi tu ya wachezaji ambao wanaonekana 
kufiti kwenye soka hilo na sio kila mtu.

Kwa kutumia fedha, United wanaweza 
kulipa kiasi chochote kumchukua mchezaji 
huyo, lakini ni wazi kwamba baadaye watao-
na wameramba garasa.

KWA NINI DYBALA 

HAWEZI KUWA 

SULUHISHO UNITED

MESSI

 JULAI ni mwezi ambao unakuwa “bize” 
kwenye mchakato wa usajili kwa klabu 

mbalimbali duniani. Kipindi cha maandal-
izi ya msimu mpya kinakaribia kuanza 

na klabu zimekuwa zikiangalia namna ya 
kuboresha vikosi vyao kwa...

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester United kwa sasa 
inapigana kuhakikisha inakijenga 
upya kikosi chake.

Kocha Ole Gunnar Solskjaer ali-
tangaza wazi kuwa vijana chipukizi wa Uin-
gereza wanapewa nafasi kubwa kwao katika 
klabu hiyo na ameonekana kulitekeleza hilo 
kwa vitendo. Daniel James alisajiliwa wiki 
chache zilizopita kwa pauni milioni 15, huku 
pia akimtwaa Aaron Wan-Bissaka ambaye 
amejiunga na timu hiyo kwa ada ya pauni mil-
ioni 50.

Usajili wa wachezaji hao ni jitihada tu za 
United wakiwa kwenye harakati za kuhakiki-
sha msimu huu angalau wanamaliza katika 
nne bora ya Ligi Kuu England.

Hawa wachezaji wawili sio ndio pekee am-
bao  United wamekuwa wakiwaania. Kwani 
bado wapo kwenye harakati za kusajili 
wachezaji wengine ili kutua pale Old Trafford.

Kuna mchezaji wa kimataifa wa Argentina 
ambaye anachezea mguu wa kushoto naye 
anaonekana kutakiwa pale na klabu hiyo. 
Lakini sio Lionel Messi, bali ni Paulo Dybala. 
Lakini je, Dybala anaweza kuwa suluhisho la 
matatizo ya United?

Makala hii inakuchambulia sababu kwa 
nini Paulo Dybala hawezi kuwa suluhisho kwa 
Manchester United.

1. Kushindwa kuthibitisha ubora wake
Mwanzo Paulo Dybala, alikuwa akitajwa 

kama ndiye Lionel Messi mpya. Waargen-
tina na mashabiki wa Ligi Kuu Italia, Serie A, 
walionekana ‘kumshobokea’ mno. Wengine 
walifikia hata kumfananisha mchezaji huyo na 
gwiji Maradona.

Hata hivyo, mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25 hakuweza hata kuwa kwenye mbio 
za kuwania tuzo ya Ballon d’Or pale kwenye 
dimba la Allianz, na  bado hajaweza kufanya 
lolote.

Alimaliza katika nafasi ya 15 kwenye mbio 
za kuwania Ballon d’Or mwaka 2017. Hajafika 
hata kwenye daraja la Antoine Griezmann, 
ambaye United pia walikuwa wanamtaka.

Sio ajali kwamba, Dybala mara zote ame-
kuwa akishindwa kupenya kwenye kikosi cha 
kwanza cha Timu ya Taifa ya Argentina, kwani 
kiwango chake mara zote hakiwi katika daraja 
la juu.

2. Thamani sawa na Neymar
Kwa miaka michache iliyopita, fedha im-

ekuwa inazungumza zaidi kwenye soka kwa 
dunia ya sasa. Pauni milioni 30 ni kama pauni 
milioni 5 kwa soka la sasa kwa klabu kununua 
wachezaji. Kwa sasa klabu zimekuwa zikitumia 
fedha nyingi mno kwa usajili wa wachezaji.

Kesi ya Dybala haiwezi kuwa tofauti. In-
gawa hatangazwi sana, lakini Dybala bado ni 
mchezaji kwenye thamani kubwa zaidi pale 
kwenye Uwanja wa Allianz. Juventus ni klabu 
tajiri na fedha za United haziwezi kutosha 
kumnunua nyota huyo.

Ukiangalia umri wake ni mmoja wa 

KOCHA mpya wa Chelsea, Frank Lampard, 
amesema anamtabiria chipukizi, Callum Hudson-
Odoi kwamba atakuwa mmoja wa wachezaji ha-
tari hivi karibuni kutokana na kipaji alichokuwa 
nacho.

U
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Dybala
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Kijiji hatarini 
kukumbwa 
kipindupindu

HABARI MBEYA

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

WANANCHI wa Kijiji cha Isewe kili-
chopo Kata ya Chalangwa katika Wilaya 
ya Chunya mkoani Mbeya wako hatarini 
kukumbwa na magonjwa ya mlipuko 
kikiwamo kipindupindu kutokana na 
kaya nyingi kutokuwa na vyoo bora.

Hayo yalibainika wakati baadhi ya 
watendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
hiyo kwa kushirikiana na maofisa wa 
Shirika la Catholic Relief Service (CRS) 
walipotembelea kijiji hicho kwa ajili ya 
kuhamasisha ujenzi wa vyoo bora ili 
kuepuka magonjwa.

Ofisa wa mradi wa ushirikishwaji vija-
na katika ujenzi wa vyoo bora kibiasha-
ra (YESB) kutoka Shirika la CRS, Mussa 
Mayenga, alisema kabla ya kuanza mradi 
huo walifanya utafiti katika kijiji hicho 
kwa kuzihusisha kaya 440.

Alisema walibaini kuwa kati ya kaya 
hizo ni kaya 351 hazina vyoo bora, kaya 
59 hazina vyoo kabisa na kaya 30 ndio 
zenye vyoo bora, huku baadhi ya taasisi 
ikiwamo Shule ya Msingi Isewe nazo 
zikiwa hazina vyoo bora.

Alisema kufuatia hali hiyo, shirika hilo 
liliamua kuanza kuhamasisha wananchi 
kujenga vyoo bora kwa kuwatumia 
vijana waliopatiwa mafunzo maalumu 
na shirika hilo kwa kushirikiana na Chuo 
cha Veta pamoja na kufadhili ujenzi wa 
Choo bora katika Shule ya Msingi Isewe.

“Kipindupindu kinasababishwa na mtu 
kula kinyesi, sasa mtu asiye na choo 
bora ni rahisi kula kinyesi kwa sababu 
nzi ni rahisi kutoka chooni na kuja kutua 
kwenye vyakula na tukapata kipin-
dupindu, sasa ni jukumu letu kujenga 
vyoo bora ambavyo vinajengwa kwa 
gharama nafuu na vijana wenu,” alisema 
Mayenga.

Vilevile, aliwataka wananchi hao kush-
irikiana na vijana wanaojenga choo cha 
Shule ya Msingi Isewe kwa madai kuwa 
vifaa vyote vya ujenzi vinavyogharimu 
zaidi ya shilingi milioni 16 vimetolewa 
na shirika hilo na kazi ya wananchi ni 
kusaidia kuwasogezea mafundi vifaa.

Kufuatia hali hiyo Ofisa Maendeleo 
ya Jamii wa Wilaya ya Chunya, Esther 
Mwakalila, aliagiza kila mwananchi ka-
tika kijiji hicho kujenga choo bora kabla 
ya Julai 30 mwaka huu na kwamba 
ambaye hatatii agizo hilo atachukuliwa 
hatua kali za kisheria.

Alisema baada ya muda waliopewa 
wananchi hao kuisha watatembelea ku-
kagua utekelezaji wake, huku akisisitiza 
kuwa hawataki kusikia tena kipindupin-
du wilayani humo.

Mwakalila alilishukuru CRS kwa ku-
jitolea kutoa elimu kwa wananchi hao 
pamoja na kujitolea vifaa kwa ajili ya 
ujenzi wa choo katika Shule ya Msingi 
Isewe. “Kwa mujibu wa sheria tuna-
takiwa kuwapa siku 21 pekee ili mjenge 
vyoo bora, lakini mimi nimeamua ku-
wasaidia kwa kuwapa mwezi mzima ili 
mkamilishe kazi hiyo na uzuri mafundi 
wapo hapahapa kijijini kwenu,” alisema 
Mwakalila.

Aidha, alisema operesheni ya ku-
wakamata wasio na vyoo itakapoanza 
watasalimika watu wasio na uwezo 
wakiwamo wazee na wale wanufaika 
wa Tasaf ambao watasaidiwa kwa njia 
nyingine.

Vigogo watoleana maneno mbele ya RC 
Na Nebart Msokwa, 
RUNGWE

MKURUGENZI Mtendaji 
wa Halmashauri ya Rungwe, 
Loema Peter na Katibu Tawa-
la wa Wilaya hiyo, Mnkondo 
Bendera, wametofautiana na 
kurushiana maneno mbele ya 
Mkuu wa Mkoa kutokana na 
kuchelewa kukamilika kwa 
ujenzi wa Kituo cha Afya cha 
Ikuti.

Viongozi hao walionyesha 
kutofautiana wakati wa ziara 
ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Albert Chalamila, ya kukagua 
utekelezaji wa agizo la Waziri 
wa Nchi, Ofisi ya Rais Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi,) Selemani Jafo, la 
kuhakikisha ujenzi wa vituo 
vya afya unakamilika kabla ya 
Juni 30, mwaka huu.

Katika Kituo cha Afya cha 
Ikuti ambacho ni miongoni 
mwa vituo vya mwanzo nchini 
kuanza kujengwa kwa ku-
tumia mfumo wa akaunti ya 
dharura, Chalamila alikuta 
chumba cha kuhifadhia maiti 
hakijakamilika licha ya muda 
uliotolewa na waziri kupita.

Akitoa maelezo kwa Mkuu 

wa Mkoa, Katibu Tawala wa 
Wilaya hiyo, Bendera alim-
chongea Mkurugenzi kuwa 
alikuwa amesimamisha ujenzi 
wa chumba hicho mpaka 
alipopata taarifa kuwa mkuu 
huyo atatembelea ndipo 
akawapeleka mafundi wakawa 
wanajenga usiku na mchana.

Alisema chumba hicho ku-
tokamilika kwa wakati kume-
sababisha mashine ambazo 
zilinunuliwa kwa ajili ya kutu-
mika kwenye chumba hicho 
kuwekwa nje kwa zaidi ya 
miezi mitatu kitu ambacho al-
idai ni hatari kwa madai kuwa 
mashine hizo zinauzwa bei 
kubwa. 

“Haiwezekani watu baada 
ya kusikia Mkuu wa Mkoa 
anakuja ndio wanakazana ku-
fanya kazi usiku na mchana, 
hatuwezi kuendesha serikali 
kwa mfumo huu na lazima tu-
ache unafiki, Mkuu wa Wilaya 
anatoa maelekezo kwa Mku-
rugenzi lakini hayatekelezwi,” 
alisema Bendera.

Akijibu maelezo ya Bende-
ra, Loema alisema wakati huu 
sio wa kulaumiana, na kwam-
ba endapo watakuwa wana-
fanya hivyo hawawezi kufikia 

malengo yanayokusudiwa.
Alisema halmashauri hiyo 

imefanya kazi kubwa ya ku-
hakikisha inakamilisha ujenzi 
wa kituo hicho ikiwa ni pamo-
ja na kutoa shilingi milioni 50 
kutoka kwenye vyanzo vyake 
vya ndani kwa ajili ya kukamil-
isha ujenzi wa chumba hicho.

Alisema wameacha 
kutekeleza miradi mingine 
ya halmashauri na kuelekeza 
nguvu katika kukamilisha 
chumba hicho ili kianze ku-
tumika na hivyo akadai kuwa 
marumbano sio mazuri hasa 
kwenye shughuli za maende-
leo. “Sio mnasema sema tu, 
sisi tumetumia nguvu kubwa 
katika kuhakikisha chumba 
hiki kinakamilika haraka na 
kinaanza kutumika, lakini 
waliotuchelewesha ni Tami-
semi japo sisi hatutaki kum-
nyooshea mtu kidole,” alisema 
Loema.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa Halmashauri ya 
Rungwe, Ezekia Mwakota, 
alimtaka Mkurugenzi kuacha 
kujitetea badala yake akiri ku-
fanya makosa kwa kuchelewa 
kukamilisha ujenzi wa chum-
ba hicho.

Alisema Mkurugenzi huyo 
huwa hatekelezi maagizo 
yanayotolewa na Mkuu wa 
Wilaya wala Halmashauri  
badala yake anatekeleza maa-
gizo yanayotolewa na Mkoa 
pekee, kitu ambacho alidai sio 
sahihi kiutendaji.

Baada ya maelezo hayo, 
Chalamila alisema anafurahi 
kuona watumishi hao wa-
narumbana kwa kuelezana 
ukweli na mwafaka wa tatizo 
lililopo unapatikana kwa ajili 
ya kuleta maendeleo.

Alisema anatoa siku saba 
kwa viongozi hao kukamili-
sha ujenzi wa chumba hicho 
kwa madai kuwa Rais Dk. John 
Magufuli anazo taarifa kuwa 
mashine zilizonunuliwa zipo 
nje. “Nikija baada ya Ijumaa ni-
kikuta hakijakamilika nitamli-
pua mtu kwa hiyo hakikisheni 
mnafanya kazi usiku na mcha-
na kuhakikisha kinakami-
lika na mashine zinafungwa,” 
alisema Chalamila.

Kituo cha Afya cha Ikuti ni 
miongoni mwa vituo ambavyo 
vimejengwa kwa viwango vya 
hali ya juu na kukifanya kuwa 
miongoni mwa vituo vya mfa-
no nchini.

Wageni mbaroni madai kutorosha dhahabu
Na Nebart Msokwa, 
MBEYA

L
ICHA ya serikali mkoa-
ni Mbeya kufungua 
masoko mawili ya 
kuuzia madini mkoani 

humo, imebainika kuwa bado 
baadhi ya watu wasiokuwa 
waaminifu wanaendelea ku-
fanya biashara haramu ya ku-
torosha dhahabu.

Hayo yalibainika mwishoni 
mwa wiki baada ya Jeshi la 
Polisi mkoani Mbeya kwa 
kushirikiana na maofisa wa 
usalama wa Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Songwe (SIA) 

kuwanasa raia watatu wa ki-
geni wakitorosha dhahabu 
kwenda         jijini Dar  es Sa-
laam.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Mbeya, Ulrich Matei, aliwataja 
watu hao ni Clive Rooney (62) 
raia wa Ireland, Ross Chertsey 
(34) na Robert Charles (58) 
wote raia wa Uingereza.

Kamanda Mateli alisema 
watu hao walikamatwa Julai 3, 
mwaka huu alasiri wakiwa na 
vipande viwili vya dhahabu vy-
enye uzito wa gramu 1,044.95   
ambazo zina thamani ya zaidi 
ya shilingi milioni 98.

“Watuhumiwa walikuwa na 

madini hayo wakitokea wilay-
ani Chunya kuelekea jijini Dar 
es Salaam kupitia uwanja wetu 
wa Songwe tayari kuelekea nje 
ya nchi, maofisa wa uwanja 
waliwapekuwa na kuwakuta 
na dhahabu hiyo,” alisema 
Matei.

Alisema watu hao wanaen-
delea kuhojiwa ili kujua ukweli 
zaidi wa jambo hilo pamoja na 
watu wengine waliokuwa wa-
nashirikiana nao kwenye tukio 
hilo kwa ajili ya hatua zaidi za 
ksheria.

Aliwataka wananchi kua-
cha tabia ya kutorosha madini 
na badala yake wayatumie 

masoko yaliyoanzishwa na 
serikali kuuza madini yao ili 
kuepuka mkono wa sheria.

Vilevile aliwataka Watanza-
nia kuwafichua wanaotorosha 
madini ili wadhibitiwe kabla 
hawajafanikisha zoezi lao kwa 
maelezo kuwa lengo la serikali 
kuanzisha masoko ya madini 
ni kutaka kila anayefanya bi-
ashara ya madini alipe malipo 
yote yanayotakiwa.

Alizitaka mamlaka zote za 
serikali zinazohusika kwenye 
biashara ya madini kuhakiki-
sha zinaendelea kuimarisha 
taratibu zao ili kuwadhibiti 
watoroshaji wa mali hizo.

Mkuu wa 
Masoko na 
Mawasiliano 
wa Benki 
ya Biashara 
DCB, Rahma 
Ngassa (ku-
toka kushoto 
waliosimama), 
Mkurugenzi 
wa Mikopo 
Midogo, Haika 
Machaku na 
Mkurugenzi 
wa Biashara 
wa DCB, James 
Ngaluko, waki-
angalia mchele 
baada ya 
kutoka katika 
mashine ya ku-
koboa wakati 
wa uzinduzi 
wa kiwanda 
hicho. Habari 
Uk. 9. PICHA: 

MPIGAPICHA 

WETU
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HABARI DODOMA

Watumishi 
waelekezwa 
kufanya usafi 
wa Jumamosi

Bodaboda sasa waililia serikali matibabu ya ajali
Na Augusta Njoji, DODOMA 

SERIKALI imeombwa kuharaki-
sha mpango wa bima ya afya kwa 
madereva pikipiki maarufu kama 
‘bodaboda’ ili kusaidia waweze ku-
mudu gharama za matibabu pindi 
wanapopata ajali.

 Gharama za matibabu ni kati ya 
Sh. 500,000 hadi Sh. milioni 3 kul-
ingana na majeraha ya mgonjwa.  

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti na gazeti hili jijini hapa, ma-
dereva hao walisema pamoja na 
bodaboda kuleta neema ya ajira 
na kurahisisha usairi, lakini ni 
janga la ajali ambalo linasababisha 
vifo na vilema vya kudumu.

 Hata hivyo, walisema gharama 
za matibabu zimekuwa ni changa-
moto kwao na kuwarudisha nyu-
ma kimaendeleo.

  Mmoja wa madereva ambaye 
pia ni majeruhi wa ajali ya pikipiki, 
Adri Sahagagili, alisema gharama 
za matibabu yake ni kubwa hivyo 
kama angekuwa na bima ingesaid-
ia kuepukana na gharama hizo.

  “Unajua ajali inapotokea mtu 
unakuwa hujajiandaa, mimi nili-

pata ajali ya pikipiki ambayo ime-
sababisha mguu wangu kuvunjika 
mara tatu hadi sasa zaidi ya Sh. 
milioni 2 zimetumika, ningekuwa 
na bima hapa ingenisaidia,” alise-
ma. Majeruhi huyo ambaye amela-
zwa katika Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Dodoma, alisema kuna 
umuhimu wa serikali kuharakisha 
mchakato wa bima ili kuepukana 
na gharama za matibabu. 

Majeruhi mwingine, Petro 
Sang’a, alisema amelazwa kwenye 
hospitali hiyo miezi mitatu sasa 
hivyo na analazimika kuchangiwa 
na ndugu na jamaa ili aweze ku-
mudu matibabu.

  “Mpaka sasa nimetumia zaidi 
ya Sh. milioni 1.2  ndugu na jamaa 
wamekuwa wakinichangia, lakini 
pia nimelazimika kukata Bima ya 
Afya ya Jamii (CHF) ya Sh. 30,000 
ambayo inanisaidia kwa matibabu 
madogo madogo na si kwenye 
matibabu makubwa,” alisema.

  Alisema kuna umuhimu wa 
kuwa na bima ambayo itaweza 
kusaidia watu waliopata ajali ku-
mudu gharama za matibabu.

 Mganga Mfawidhi wa Hospitali 

hiyo ambaye pia ni Daktari Bingwa 
wa Upasuaji, Ajali na Mifupa, Dk. 
Ernest Ibenzi, alisema hospitali 
hiyo kwa siku inapokea maje-
ruhi wa ajali mbalimbali ikiwamo 
pikipiki 50.

Alisema kati yao majeruhi 12 
hadi 17 kwa siku hufanyiwa upas-
uaji kulingana na majeraha wali-
yoyapata kwenye maeneo mbal-
imbali ya mwili. 

“Wengi wanaokuja huwa 
wamevunjika miguu, mikono na   
kuumia kwenye vichwa, hawa 
wagonjwa huwa wengi wanakuja 
unakuta ameumia kwenye kichwa 
huoni chochote lakini ndani ubon-
go unakuwa umeathiriwa ikiwemo 
kuvia damu,” alisema.

 Akizungumzia gharama za mat-
ibabu, Dk. Ibenzi alisema kwa wa-
naovunjika miguu wanagharimu 
takribani Sh. milioni 1.5, mikono 
kati ya Sh. 500,000 hadi 600,000, 
huku walioumia vichwani ni Sh. 
800,000 na hutegemea na kiwan-
go cha mvunjiko.

  Alisema kwa wasio na uwezo 
wa kumudu gharama hizo huti-
biwa kwa utaratibu wa msamaha 

ambapo serikali hurejesha ghara-
ma zao kwenye hospitali husika. 

“Serikali hutoa msamaha wa 
muda, lakini huku mgonjwa akien-
delea kutibiwa, huu msamaha sio 
bure serikali hurejesha fedha hizi 
kwa kuzirudisha kwenye hospitali, 
anasema gharama hizo ni pamoja 
na vyuma wanavyowekewa wal-
iovunjika miguu ambapo kwa 
mfupa wa paja chuma chake kina-
gharimu Sh. milioni 1.5,” alisema.

  Dk. Ibenzi alisema kwa wale 
wanaotakiwa kubadilishiwa nyon-
ga gharama yake huikia kiasi cha 
Sh. milioni 2 hadi 3.

 “Hawa majeruhi ambao mivun-
jiko sio mikubwa wanakaa hospi-
tali kwa siku 7, lakini wale ambao 
wamevunjika sana wanakaa hadi 
miezi 6 hospitali, mwenye shida 
ya kichwa anatibiwa hadi apate 
fahamu, kwa hiyo unaona ajali hizi 
zinasababisha kushindwa kuende-
lea na shughuli zao za kiuchumi,” 
alisema.

 Mganga huyo alisema mpango 
wa bima kwa watu wote utakuwa 
suluhisho kwenye gharama za 
matibabu ya ajali.

Wazee 10,290 jijini Dodoma 
wana vitambulisho matibabu
Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

W
AZEE 10,290 kati 
ya 19,543 jijini Do-
doma wamepatiwa 
vitambulisho vya 

wazee kwa ajili ya kuwasaidia ku-
pata huduma za afya.

Hayo yalibainishwa na Oisa 
Ustawi wa Jamii wa jijini hapa, 
Rebeka Ndaki, wakati akisoma 
taarifa ya Halmashauri ya Jiji la 
Dodoma kwenye mkutano wa uz-
induzi wa Baraza la Wazee Wilaya 

ya Dodoma.
Alisema hatua hiyo ni 

utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Wa-
zee ya mwaka 2003 ambayo inay-
olenga kuwatambua na kuwapatia 
vitambulisho kwa kuwa wana 
mchango mkubwa kwa Taifa.

Oisa huyo alisema vitambul-
isho 2,686 vipo kwenye hatua za 
mwisho kukamilishwa ili viweze 
kukabidhiwa kwa wazee.

“Mpaka sasa Halmashauri ya Jiji  
kupitia Idara ya Afya imewaikia 
wazee katika kata 33 kati ya 41 na 
kuwapiga picha wazee wapatao 

12,979 sawa na asilimia 66.41 ya 
wazee wote waliotambuliwa am-
bapo tayari wazee 10,290 wame-
shapatiwa vitambulisho,” alisema.

Alisema halmashauri hiyo ka-
tika kipindi cha kuanzia Julai 2018 
hadi Juni 2019 imetekeleza maele-
kezo ya serikali ya kutoa huduma 
ya matatibu bure kwa wazee 4,551 
ambao walihudumiwa kwenye 
vituo vya afya kwa kutumia vitam-
bulisho hivyo.

Akizindua baraza hilo, Mkuu 
wa Wilaya ya Dodoma, Patrobas 
Katambi, alitoa wito kwa jamii 

nzima kuwajali na kuwaenzi ku-
tokana na mchango wao wali-
ofanya katika kufanya kazi kubwa 
ya   ujenzi wa Taifa na kuweka 
mazingira raiki   kwa vijana wa 
sasa     kuishi kwa amani na utu-
livu.

“Wazee ni tunu ya Taifa, juhudi 
zao za muda mrefu ndiyo zimetu-
ikisha hapa kama Taifa kwa hiyo 
ni lazima tuwaenzi kwa kila nam-
na na mimi oisi yangu iko wazi 
wakati wote kwa ajili ya kuwahu-
dumia na kusikiliza changamoto 
zao,” alisema Katambi.

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

 
WATUMISHI wa taasisi 

za serikali wamedaiwa 
kutoshiriki kikamilifu 
katika zoezi la kufanya 
usafi ambalo hufanyika 
kila Jumamosi.

 Hayo yalielezwa 
na Mkuu wa Idara ya 
Mazingira na Mdhibiti 
wa Taka ngumu Jiji la 
Dodoma, Dikson Kimaro, 
baada ya kumalizika kwa 
usafi eneo la Uwanja wa 
Ndege.

 Kimaro alisema wa-
tumishi hao wamekuwa 
ni changamoto kubwa ka-
tika kushiriki shughuli za 
usafi licha ya suala hilo ni 
agizo la serikali kwa watu 
wote nchini. 

“Usafi umekuwa uki-
fanywa kila Jumamosi 
ukiacha ya mwisho wa 
mwezi, lakini watumishi 
wa serikali hawatoki 
kufanya usafi, wanaiachia 
jamii inayowazunguka 
jambo ambalo linarudi-
sha jitihada za serikali za 
kuweka mazingira safi,” 
alisema. 

Aliwataka kuonesha 
mfano ili wawe na ujasiri 
wa kuwahimiza wananchi 
kufanya usafi na kutii 
sheria pasipo shuruti.  

Alisema mbali na 
Dodoma kuwa Jiji, pia 
ni Makao Makuu, hivyo 
ni wajibu wa kila mwa-
nanchi mkazi na ambaye 
siyo mkazi kuhakikisha 
anatunza mazingira na 
kulifanya jiji kuwa safi 
muda wote.

 “Hii itawezesha pia 
kupambana na magonjwa 
ya mlipuko ambayo 
yanaweza kujitokeza 
kama hapatakuwapo na 
usafi wa kutosha hasa 
magonjwa ya kuhara na 
mazalia ya mbu ambayo 
yanaweza kusababisha 
malaria au dengue,” 
alisema Kimaro. 

Aliongeza kuwa kwa 
sasa katika jiji hilo haku-
na changamoto ya uko-
sefu wa vyoo bora kwa 
wakazi wa mijini tofauti 
na maeneo ambayo  bado 
hayajapimwa na wa-
nanchi kurasimishwa. 

Pia aliitaka jamii ku-
hakikisha inajenga vyoo 
bora na kushiriki kika-
milifu katika utunzani wa 
mazingira. 

Mafundi wakiandaa mabomba jana kwa ajili ya kusambazia maji katika vijiji vya Busungu, Bukima na Kwikerege,  Musoma Vijijini mkoani Mara. 
NA MPIGA PICHA WETU
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

JUMUIYA za Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) zimetakiwa kuzidisha 
juhudi katika kufanya kazi za 
kukiimarisha chama hicho.

Hayo yalielezwa na Mwenyekiti 
wa Mkoa wa Magharibi Unguja, 
Mohamed

Rajab Soud, wakati akiwa-
hutubia wajumbe wa mkutano wa 
Baraza la Jumuiya ya Wanawake 
(UWT) Mkoa wa Magharibi Unguja.

Alisema jumuiya za CCM licha 
ya kufanya vyema katika ma-
jukumu yake ya kila siku bado 
zinatakiwa kuongeza kasi ya 
kiutendaji na kiubunifu ili ku-
hakikisha chama ndani ya mkoa 
huo kinaimarika kisiasa, kiitikadi 
na kiuongozi.

Kupitia mkutano huo, aliwataka 
wanawake hao kuwa wanatege-
mewa na chama hicho katika 
harakati mbalimbali za kisiasa, 
hivyo wanatakiwa kutumia uwezo 
wao wa kisisa na kitaaluma ili 
kuhakikisha inapata ushindi katika 
Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020.

Alisema wanawake hao wa-
napaswa kuongeza juhudi zao 
kutekeleza kwa wakati mwafaka 
majukumu kadhaa vikiwamo 
vikao kwa mujibu wa katiba ya 
jumuiya hiyo.

Alisema viongozi na wanacha-
ma kila mmoja kwa nafasi yake 
wanatakiwa kuwaeleza wananchi 
katika maeneo yao utekelezaji wa 
Ilani ya CCM unaotekelezwa na 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Ali Mohamed Shein na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia, Dk. John Magufuli pamoja na 
wabunge, wawakilishi na madi-
wani.

Aidha, alisema mkoa huo upo 
katika maandalizi ya kutekeleza 
kwa vitendo kampeni ya Ma-
gharibi ya Kijani kwa kuhakikisha 
mkoa huo unakuwa ni ngome 
imara ya CCM kisiasa.

Mwenyekiti wa UWT wa Mkoa 
huo, Zainab Ali Maulid, alisema 
jumuiya hiyo imekuwa mstari 
wa mbele katika kutekeleza kazi 
mbalimbali za kuleta maendeleo 

Jumuiya CCM 
zapewa mbinu

Waziri: Zanzibar ijitangaze vivutio vyake utalii kimataifa
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

WAZIRI wa Habari, Utalii na 
Mambo ya Kale, Mahmoud Thabit 
Kombo, amesema umeika wakati 
kutengeneza ‘brand’ (alama) ya 
Zanzibar kuwa ni kituo kikubwa 
cha utalii duniani.

Aliyasema hayo katika hala ya 
kuipongeza hoteli ya Essque Zalu 
Zanzibar iliyoko Nungwi Kaskazini 
Unguja, baada ya kutwaa tuzo ya 
ubora duniani nchini Mauritius.

Waziri huyo alisema bidhaa za 
viungo vya Zanzibar, fukwe, Mji 
Mkongwe wenye historia ya pe-
kee, magofu na mambo ya kale, 

sasa washika bango la utalii waitaje 
Zanzibar kwa haiba yake kila fursa 
inapopatikana.

Alisema Julai  25, mwaka huu, 
anatarajia kuzindua kamati ya 
taifa inayosimamia mchakato wa 
kutengeneza alama (Brand) hiyo 
itakayojumuisha wadau wa utalii 
na mawaziri wa Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar. 

 “Jina la Zanzibar limekuwa mi-
domoni mwa watu wengi kutoka 
nchi mbalimbali duniani, ambao 
hata kama hawajawahi kuja hapa, 
wana hamu kubwa ya kuijua nchi 
yetu, na ikitajwa tu athari zake 
huonekana katika nyuso na kauli 
zao,” alieleza.

Waziri Kombo alisema kuna 
vivutio vingi vya utalii nchini am-
bavyo vimetangazwa vya kutosha 
na kuwavutia watalii wengi zaidi 
na kuliweka juu jina la visiwa vya 
Zanzibar.  “Kuna namna nyingi 
za kuitaja Zanzibar, kwa mfano 
tunaweza kuwa na huduma ya 
‘Zanzibar massage’ inayotumia 
mafuta na viungo vya Zanzibar 
pamoja na vitu vingine, badala ya 
kutumia majina ya nchi nyingine, 
kama vile “Thai Massage,” alisema.

Alieleza kuwa tuzo kadhaa am-
bazo Zanzibar imepata katika 
miezi ya karibuni, ni kielelezo cha 
hazina zilizojikita nchini ambazo 
zinaweza kuvijengea jina zuri 

visiwa vya Unguja na Pemba, ak-
itoa mfano wa tuzo iliyonyakuliwa 
na Chumbe Island Coral Park kwa 
kuwa kinara wa vituo 100 endele-
vu katika maonyesho ya utalii jijini 
Berlin, Ujerumani.

Aliupongeza uongozi wa ho-
teli ya Essque Zalu na wafanyakazi 
wake wote, akisema jitihada zao, 
mapenzi na dhamira ya dhati   
ndio iliyowezesha kunyakua tuzo 
hiyo miongoni mwa nchi mbalim-
bali zikiwamo za visiwa kama Mau-
ritius, Seychelles na nyingine.

Aliwahakikishia wawekezaji 
wote wa sekta ya utalii, kwamba 
serikali itaendelea kushirikiana 
nao kwa kuwafuata na kujumuika 

pamoja na wale watakaofanikiwa 
kushinda tuzo za kimataifa ikitam-
bua ushindi huo ni hadhi na fahari 
kubwa kwa Zanzibar ambayo kwa 
sasa inategemea zaidi utalii katika 
kukuza uchumi wake.

Meneja Mkuu wa hoteli hiyo, 
Cyrus Mutuota, alisema hala ya 
kutunuku tuzo za ‘World Travel 
Awards’ (WTA) ilifanyika Juni 1, 
2019 nchini Mauritius na kuwa 
hoteli yake imeibuka ya kwanza 
miongoni mwa nyingi za nchi  
mbalimbali.

Aliishukuru Serikali ya Zanzibar 
na Kamisheni ya Utalii kwa msaada 
na ushirikiano mkubwa wanaotoa 
kwa wawekezaji wa sekta ya utalii.

Balozi Seif asisitiza nidhamu 
matumizi ya fedha za serikali
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

M
WAKILISHI wa 
Jimbo la Mahonda, 
Balozi Seif Ali Iddi, 
amesema upo 

umuhimu wa kuendelea kuzi-
heshimu fedha zinazotolewa na 
serikali kwa lengo la kufanikisha 
miradi ya maendeleo na kiuchu-
mi  kwenye majimbo inafaniki-
wa kupitia  mifuko ya majimbo 
iliyoanzishwa.

Balozi Seif ambaye pia ni 
Makamu wa Pili wa Rais, alisema 
serikali imeamua kutenga fedha 
maalum za kuunga mkono mi-
radi ya wananchi kupitia kamati 
zao za maendeleo ya jimbo na 
kamwe haitapendelea kuona 
baadhi ya watu au kamati zinak-

wenda kinyume cha utaratibu 
huo uliowekwa.

Balozi Iddi alisema hayo waka-
ti alipofanya ziara ya kukagua 
miradi ya maendeleo na ustawi 
wa jamii katika jimbo lake.

Alisema wananchi wame-
shaonyesha imani kubwa kuto-
kana na mfumo huo uliowekwa 
na serikali, na kuwa mfuko wa 
jimbo umekuwa tegemeo la ku-
saidia kukwamuka baadhi ya mi-
radi waliyoianzisha majimboni.

Balozi Iddi  aliwapongeza wa-
nanchi wa Shehia ya Kinduni na 
kuushukuru uongozi wa kamati 
ya mfuko wa Jimbo la Mahonda 
kwa jitihada walizochukua za 
kujiondoshea changamoto zi-
nazowakabili ikiwamo tatizo la 
barabara ya Kichungwani-Shule 
ya Msingi ya Kinduni.

Aliwaahidi kwamba ata-
fanya jitihada za kuzungumza 
na kuuomba uongozi wa Wiz-
ara ya Ujenzi, Mawasiliano na 
Usairishaji usaidiae kuiboresha 
barabara hiyo ili iweze kutoa hu-
duma nzuri ya usairishaji.

Akizungumzia bajeti za miradi 
ya maendeleo majimboni, aliwa-
taka wasimamizi wa miradi hiyo 
kuhakikisha kwamba kiwango 
kinachokubalika katika mipan-
go ya miradi lazima iheshimike.

Alisema ipo miradi inay-
otengewa fedha kutokana na 
utekelezaji wake kukwama kuto-
kana na mabadiliko yanayofany-
wa na   baadhi ya wasimamizi 
na kupelekea kushindwa ku-
kamilika. Mbunge wa Jimbo la 
Mahonda, Bahati Abeid Nasir, 
alisema juhudi zitaendelea ku-

chukuliwa na uongozi wa jimbo 
katika kuona miradi ya maende-
leo inakamilika. Bahati alitolea 
mfano miradi ya ujenzi wa ma-
jengo mapya ya shule katika  
jimbo hilo itaendelea kuungwa 
mkono licha ya kumalizika kwa 
awamu ya kwanza na fedha za 
mfuko wa jimbo.

Hata hivyo, alieleza kwamba 
ukamilishwaji wa ujenzi wa ma-
jengo hayo utafanywa baada ya 
kuingizwa kwa fedha nyingine 
za jimbo.

Naye Sheha wa Sheha ya Kind-
uni, Ali Ameir  Khamis, alisema 
mradi huo wa uwekaji wa kifusi 
katika barabara ya Kichungwani 
hadi Shule ya Msingi ya Kinduni 
umeanza kutokana na shida 
kubwa ya usairi waliyokuwa 
wakiipata wananchi.

Kiongozi 
wa Mbio 
za Mwenge 
wa Uhuru  
Kitaifa, 
Mzee 
Mkon-
gea  Ally, 
akizun-
gumza na 
wakazi wa 
kijiji cha 
Mkwakwa 
Mafleta 
juzi. kulia 
ni  Mkuu 
wa Wilaya 
ya Muheza, 
Mwanasha 
Tumbo  na 
kushoto 
Mkuu wa 
Taasisi ya 
Kupambana 
na Kuzuia 
Rushwa 
Wilaya ya 
Muheza, 
Salehe 
Sabasi. 
PICHA: 

STEVEN 

WILLIAM 
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NMB kurasimisha 

huduma za serikali
Na Romana Mallya

 BENKI ya NMB im-
etanganza kutekeleza mi-
fumo ya malipo ya kidijitali 
nchini  ikiwa ni sehemu ya 
juhudi ya kufanya kazi na 
serikali kwa ajili ya kurahi-
sishia utoaji huduma zenye 
usalama, nafuu, rahisi na 
uhakika  katika kukusanya 
kodi na malipo mbalimbali 
ya serikali.

Kauli hiyo iliyolewa jana 
jijini Dar es Salaam na 
MKuu wa Kitengo cha Bi-
ashara za Serikali wa NMB, 
Vicky Bishubo, na kwamba 
mfumo huo utawahusu 
wateja wa benki hiyo na 
ambao siyo wateja. 

Kwa hivi sasa zaidi ya 
mamlaka za serikali za mi-
taa 180 nchini kote ambazo 
zimeunganishwa na mifumo 
mbalimbali ya mtandao wa 
kielektroniki ambapo benki 
inasaidia ukusanyaji wa 
kodi.

Halmashauri nyingine am-
bazo zimeongezeka katika 
kutumia mifumo ya kulipia 
huduma mbalimbali kupitia 
NMB ni pamoja na Manispaa 
ya Ubungo, Ilala, Temeke 
na Kigamboni. Mifumo ya 
malipo na ukusanyaji wa 
kodi inayotolewa na NMB 
inawezesha walipakodi 
kulipa kodi zote kwa ura-
hisi, huku ikizipa serikali za 
mitaa uwezo wa kukusanya 
kodi kwa ufanisi.

“Hapa NMB tumekuwa 
tukiboresha na kuweka njia 
bora zaidi kwa kuziungani-
sha serikali za mitaa katika 
kutoa huduma za kifedha 
jumuishi ambazo ni rafiki 
kwao.   

“Tumeunganisha mifumo 
yetu na mfumo wa kuku-
sanya mapato ya serikali 
kwa njia ya kielektroniki 
(Government Electronic 
Payment Gateway – GePG). 
Hii itamwezesha kila mmoja 
kuweza kulipa kodi kwa 
urahisi, popote alipo kwa 
kutumia simu ya mkononi,” 
alisema.

 “Tunajiona kama mdau na 
mshiriki muhimu wa serikali 
na ndio maana tunajikita 
zaidi kuweka mifumo 
inayochangia kupunguza 
au kuondoa changamoto za 
sasa na za baadaye kwenye 
mamlaka za serikali za mi-
taa  zilipo kwenye ukusan-
yaji wa kodi na pia mahitaji 
yao ya malipo,” aliongeza 
kusema.

NMB itaendelea kuwa 
kinara wa kutoa huduma za 
kifedha bora zilizo na usala-
ma, rahisi na zenye uhakika 
kwa wateja wake huku 
ikichangia ukuaji wa mapato 
nchini  kupitia makusanyo 
ya kodi mbalimbali,” Vicky 
aliongeza.

NEMC: Sabasaba fursa kutoa elimu ya utunzaji wa mazingira 
Na Mwandishi Wetu

  BARAZA la Taifa la Hifadhi na 
Usimamizi wa Mazingira (NEMC), 
limeendelea kutoa elimu kwa wa-
nanchi juu ya utunzaji wa mazin-
gira, kutoa huduma za ulipaji wa 
tozo za tathmini ya athari kwa maz-
ingira (EIA), ukaguzi wa mazingira 
(EA) pamoja na masuala mbalim-
bali yanayohusu mazingira.

  NEMC imeshiriki katika Mao-
nyesho ya 43 ya Biashara ya Ki-
mataifa maarufu Sabasaba wak-
ishiriki katika Banda la Katavi kwa 
madhumuni ya kuuhabarisha 
umma juu ya majukumu yake ka-
tika suala la mazingira.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana katika maonyesho hayo 
yanayoendelea jijini Dar es Salaam, 
Oisa Mazingira Mwandamizi wa 
NEMC, Pendo Kundya, alisema 
kuwa dhumuni la NEMC kuwapo 
katika viwanja hivyo ni kutoa elimu 
ili kujenga uelewa mpana kwa wa-
nanchi juu ya umuhimu wa utun-
zaji mazingira. 

“Mudhumuni yetu ni kuendelea 

kuuhabarisha umma juu ya utun-
zaji wa mazingira na pia kuhama-
sisha juu ya katazo la serikali la 
matumizi ya mifuko ya plastiki na 
kutumia mifuko mbadala iliyothi-
bishwa na mamlaka husika kutumi-
wa na jamii,” alisema. 

 Aidha, Kundya aliongeza kuwa 
mazingira ni muhimu yakatunzwa 
ili athari zitokanazo na uharibifu 
wa mazingira usituathiri kama 
nchini kwa kujijengea mazoea ya 
kufanya usai katika mazingira ya-
nayotuzunguka.

  “Katika banda hilo NEMC wa-
natoa huduma mbalimbali ikiwemo 
kupokea tozo za EIA pamoja na EA 
kwa mwaka 2019//2020 kwa wa-
dau ambao hawajalipa,” Kundya 
alisema.

  Alisema Baraza limesogeza 
huduma za malipo ya tozo za 
EIA na EA ili wadau wa mazingi-
ra   waweze kuzilipia hapa kwani 
katika maonyesho haya wadau 
wengi hujitokeza ili kupata mael-
ezo ya mambo mbalimbali yanay-
ofanywa na kampuni au taasisi 
mbalimbali    za ndani na nje ya 

nchi. 
Mkaguzi wa Mazingira wa NEMC, 

Nelson Nyabise, alisema   NEMC 
inaendelea kutoa elimu na mwon-
gozo kwa wadau wa mazingira 
ambao hufanya shughuli za uku-
sanyaji, utunzaji na usairishaji 
wa   taka hatarishi kama betri 
chakavu, taka za kielektroniki  na 
oil chafu ili zisiweze kuleta mad-
hara kwa wananchi.

  “Athari za taka hatarishi ni 
hatari kwa ustawi wa mazingira, 
hivyo katika banda letu tunaen-
delea kutoa elimu kuhusu namna 
nzuri ya kukusanya, kuhifadhi na 
kusairisha taka hatarishi ili zisilete 
madhara kwa wananchi,” alisema  
Nyabise. 

Naye Oisa Mazingira wa NEMC,  
Elias Chundu, alipongeza mwitikio 
wa Watanzania katika kufuatilia 
masuala mbalimbali yanayohusu 
mazingira huku wengine wakitoa 
maoni ambayo Baraza imeahidi 
kuyafanyia kazi. 

“Kumekuwa na mwitikio mkub-
wa kwa Watanzania katika kufuatil-
ia masuala yanayohusu mazingira 

na hasa mkikumbuka hivi karibuni 
kulikuwa na marufuku ya utumiaji 
wa mifuko ya plastiki ambapo wal-
itii marufuku hiyo pasipo kutumia 
nguvu,” alisema  Chundu.

  Wananchi kadhaa waliotem-
belea banda hilo walitoa pongezi 
kwa baraza hilo katika kusimamia 
sheria na kanuni za mazingira na 
kutoa wito kuendelea kutoa elimu 
kupitia vyombo vya habari juu ya 
umuhimu wa utunzaji wa mazin-
gira.

  “NEMC inafanya kazi nzuri 
kuhakikisha elimu ya utunzaji wa 
mazingira inawaikia mwananchi 
wote na nimefurahi kuwakuta kati-
ka maonyesho haya, hii inaonyesha 
ni namna gani wamejipanga katika 
kutoa elimu kwa wananchi juu ya 
mazingira,” alisema Mary Joshua 
alipotembelea banda la NEMC 

Alisema zipo baadhi ya changa-
moto wanazotakiwa kuzifanyia 
kazi  kama NEMC ikiwa ni pamoja 
na tatizo la kelele zinazotoka katika 
baa, kumbi za starehe na ibada za 
mikesha ambapo    zinawaathiri 
wananchi wengi.

RC aagiza msako mkali wa
matapeli waunganisha umeme 
Na Gurian Adolf, KATAVI

M
KUU wa Mkoa wa 
Katavi, Juma Homera, 
ameliagiza Jeshi la 
Polisi mkoani humo 

kuwasaka watu waliowatapeli wa-
nanchi fedha zao kwa madai kuwa 
wao ni wahandisi wa Tanesco, 
hivyo watawaunganishia umeme 
wa Rea majumbani.

Agizo hilo alilitoa jana katika 
kijiji cha Mnyaki wilayani Mpan-
da baada ya kupokea taarifa za 

malalamiko kutoka kwa wananchi 
kuwa waliwapa watu fedha ili 
wawaunganishie umeme wa Rea 
lakini ni muda mrefu umepita bila 
kupata nishati hiyo.

Akiwa katika mkutano wa had-
hara baadhi ya wananchi wa kijiji 
hicho walimlalamikia kuwa kuna 
watu ambao waliika kijijini hapo 
na kuchukua fedha katika nyumba 
181 wakidai kuwa wao ni watumi-
shi wa Tanesco na watawaungan-
ishia umeme wa Rea.

Mmoja wa wakazi hao John 

Nzigiwe alisema kuwa watu hao 
walikuwa wakichukua fedha hizo 
na kuahidi kufanya kazi hiyo ndani 
ya kipindi kifupi na kwa kuwa wa-
nanchi wanaisubiri nishati hiyo 
kwa hamu kubwa kwa muda mrefu 
waliwapa fedha.

“Sisi tuliamini kuwa ni wahusika, 
na tulikuwa tukitoa fedha na wao 
walikuwa wakituorodhesha maji-
na, lakini mpaka sasa ni zaidi ya 
miezi mitatu hakuna kinachoen-
delea, tunashangaa hii maana yake 
nini?’’ Alihoji.

Hata hivyo kwa mujibu wa 
Mhandisi Anold Nzoli kutoka kam-
puni ya China  Raiways  Construc-
tion Electriication Bureau  Group 
Co Ltd inayofanya kazi ya kusam-
baza umeme huo katika eneo hilo,  
kampuni hiyo  haijaika eneo hilo 
na watu hao si watumishi wa kam-
puni hiyo.

Ndipo  Homera alipoliagiza Jeshi 
la Polisi mkoani humo kuwasaka 
watu hao ili wakamatwe na waik-
ishwe mahakamani kujibu tuhuma 
hizo.

Meneja wa 
Kitengo cha Kuhu-
dumia Wateja 
Wakubwa Airtel 
Tanzania, Alice 
Maziku, akimka-
bidhi kitanda cha 
upasuaji Mkuru-
genzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya 
Wilaya Mkuranga, 
Mshanu Munde, 
mwishoni mwa 
wiki. Kampuni ya 
Airtel Tanzania 
kupitia mradi wa 
Airtel Tunaku-
jali ilitoa kitanda 
cha upasuaji 
kwa kinamama 
wanaojifungua 
kwa Hospitali ya 
Mkurunga ikiwa 
ni juhudi za ku-
saidia jamii iiliyo 
kwenye mahitaji 
maalum. PICHA: 

MPIGAPICHA 

WETU
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BAKU, Azerbaijan

SHIRIKA la Umoja wa 
Mataifa la Elimu, Sayansi 
na Utamaduni (UNESCO) 
limeutambua mji wa kale wa 
Babylon kuwa eneo la kihis-
toria. Iraq imekuwa ikishini-
kiza tangu mwaka 1983 mji 
huo wa kale wa miaka 4,000 
ujumuishwe katika orodha 
ya kifahari ya Umoja wa 
Mataifa.

Mji huo ulijulikana kwa 
bustani zake za kuning’inia, 
ambazo zilikuwa kati ya 
Maajabu Saba ya Dunia ya 
vitu vya kale duniani.

Miaka ya hivi karibuni eneo 
hilo limeharibiwa kufuatia 
ujenzi wa kasri la Saddam 
Hussein, na baadaye kutumi-
wa kama kambi ya kijeshi 
kwa vikosi vya Marekani.

Kamati ya Urithi wa Dunia 
ya Umoja wa Mataifa iliku-
tana nchini Azerbaijan kua-
mua kuhusu maeneo mapya 
ya kale ambayo yanastahili 
Kutambuliwa, ili yapewe tuzo 
kwa kuwa maeneo au nembo 
ya kihistoria inayozingatia 
umuhimu wa binadamu wote 
na kulindwa na mikataba ya 
kimataifa.

Ujumbe wa Iraq ulikaribisha 
hatua hiyo, ukisema kuwa 
huu ni utambuzi wa mchango 
wa Babylon katika ustaarabu 
wa Mesopotamia.

Haki miliki ya picha mfano 
wa lango la Ishtar, ambayo 
ilikuwa moja ya vitu asilia 
ambavyo ni sehemu ya vitu 
saba vya kushangaza duniani.

Ikitangaza uamuzi huo, 
Unesco ilisema: “Hatua hii in-
aashiria utambuzi wa ubunifu 
wa hali ya juu ya mji wa-
Babylon.

“Kuhusishwa kwa mji huo 
na moja ya maajabu saba ya 
vitu vya kale duniani. Pia 
ilionya kuwa maeneo hayo 
yako katika “hali mbaya” na 
kwamba yanahitaji kuhifadhi-
wa haraka iwezekanavyo.

  VOA

Unesco 
yautambua 
mji wa kale 
wa Iraq

GABORONE, Botswana

SERIKALI ya Botswana 
itakata rufani dhidi ya uamuzi 
wa Mahakama Kuu nchini uli-
ohalalisha mapenzi ya jinsia 
moja, mkuu wa sheria amese-
ma.

Mwezi Juni Mahakama Kuu 
ya Botswana iliondoa sheria 
ya kuwahukumu mashoga 
kutumikia kifungo hadi miaka 
saba uamuzi ambao ulisiiwa 
na taasisi za kimataifa pamoja 
na wanaharakati wanaowaun-
ga mkono mashoga.

Serikali ya Botswana il-

ieleza kwamba itakata rufani 
dhidi ya uamuzi wa Mahaka-
ma Kuu nchini humo ambao 
uliondoa sheria ya kuwahu-
kumu mashoga na kukiuka 
sheria ambayo ilitoa adhabu 
kwa watu wa mapenzi ya jin-
sia moja kwenda jela hadi 
miaka saba.

Uamuzi huo wa mahakama 
ulitolewa mwezi Juni mwaka 
huu ambao ulisiiwa na taasisi 
za kimataifa pamoja na wa-
naharakati wanaotetea haki 
za mashoga uliomaanisha 
kwamba Botswana ni moja ya 
nchi za Kiafrika ambayo inai-

dhinisha mahusiano ya jinsia 
moja.

Mwanasheria Mkuu 
nchini Botswana, Abraham 
Keetshabe, alieleza katika 
taarifa iliyotolewa Ijumaa 
jioni kwamba Mahakama Kuu 
ilikosea kutoa uamuzi wake 
na kurudi kwenye sheria za 
enzi ya ukoloni.

“Nimesoma kwa kina ua-
muzi huo wa kurasa 132 na 
maoni yangu ni kwamba Ma-
hakama Kuu ilifanya makosa 
katika kuikia uamuzi huu,” 
Keetshabe amesema katika 
taarifa iliyotolewa jana Iju-

maa.
Uamzi huo ulipongezwa 

na wengi na kutajwa kuwa ni 
kupiga hatua katika kuimari-
sha haki za wapenzi wa jinsia 
moja Afrika.

Lakini mkuu wa she-
ria nchini humo Abraham 
Keetshabe amesema majaji 
katika mahakama hiyo wame-
fanya makosa.

Ameongeza kwamba 
ataipeleka kesi hiyo katika 
mahakama ya rufani, lakini 
hakutoa ufafanuzi zaidi kwa 
misingi ya rufani hiyo.

  VOA

Serikali Botswana kukata rufani
kupinga mapenzi ya jinsia moja

Mjumbe 
wa Umoja 
wa Afrika, 
Sudan, 
Mohamed al-
Hacen Lebatt 
(kushoto), 
akiwa na 
Naibu Mkuu 
wa Baraza la 
Utawala wa 
Jeshi, Jener-
ali Mohamed 
Hamdan Da-
galo, katika 
mkutano wa 
waandishi 
wa habari 
mjini Khar-
toum, Sudan. 
PICHA: VOA

WASHINGTON, Marekani 

WIZARA ya Mambo ya Nje ya Marekani 
imetoa wito wa kukuza kile inachokiita 
baraza la uhuru lenye mzunguko wa ma-
daraka kwa nafasi ya rais kutoka upande 
wa jeshi na kiraia kwa miaka mitatu.

Marekani inasema inaukaribisha 

mkataba wa kushirikiana madaraka ul-
iobuniwa kumaliza miezi kadhaa ya gha-
sia za kisiasa nchini Sudan.

Mkataba huo uliafikiwa Ijumaa kati ya 
viongozi wanaoandaa maandamano na 
majenerali wanaotawala nchi baada ya 
kufanyika mazungumzo ya siku mbili. 
Marekani imetoa wito wa kukuza kile 

inachokiita baraza la uhuru lenye mzun-
guko wa nafasi ya rais kutoka upande wa 
jeshi na kiraia kwa miaka mitatu.

Wizara ya Mambo ya Nje Marekani 
ilisema hii ni hatua muhimu kusonga 
mbele. Ilielezea matumaini kwamba 
mkataba utaongoza kuundwa kwa 
serikali ya muda inayoongozwa kiraia 

ambayo ndio inasisitizwa na watu wa 
Sudan. Nchi ya Sudan imeingia kwenye 
matatizo ya kisiasa tangu majenerali 
walipomwondoa Rais wa muda mrefu 
Omar Al-Bashir kwa njia ya mapinduzi 
mwezi Aprili kufuatia miezi kadhaa ya 
maandamano ya umma nchi nzima.

   VOA

Marekani yakaribisha mkataba 
kumaliza mgogoro wa Sudan

CAIRO, Misri

MWANAAIKOLOJIA wa 
kupiga mbizi ameieleza BBC 
kuhusu jitihada aliyopitia ku-
liikia kaburi la irauni chini 
ya piramidi. Pearce Paul 
Creasman na kikosi chake 
ni watu wa kwanza kuingia 
katika kaburi hilo katika kip-
indi cha miaka 100 na ka-
tika muda huo, imekuwa 
vigumu kuliikia kutokana na 
kuongezeka kwa kiwango cha 
maji baharini.

Creasman ameiambia BBC 
kwamba ni mara ya kwanza 
uchimbaji wa chini ya maji 

unafanyika katika akiolojia 
nchini Sudan, eneo la jadi 
alikozikwa Nuri na aligundua 
vitu vilivyotengenezwa kwa 
udongo na dhahabu iliyo-
pondwa.

“Dhahabu hiyo ilikuwa in-
galipo - sanamu hawa wado-
go wa vigae walikuwa wame-
funikwa kwa dhahabu. Na 
wakati maji yaliiharibu vigae 
vilivyokuwa chini, chembe 
chembe za dhahabu bado zi-
likuwapo,” ameeleza.

Anaamini zawadi hizo zili-
kuwa ni za Nastasen, irauni 
mdogo alioyetawala ufalme 
wa Kush tangu 335 BC hadi 

315 BC.
Dhahabu hii huenda ingeli-

chukuliwa na wezi lau kama 
hakunge kuwapo na

kiwango kikubwa cha maji 
yanayozuia kuikiwa kaburi 
hilo, mwanaakiolojia wa chini 
ya maji Kristin Romey ame-
andika  katika National Geo-
graphic.

Creasman ameiambia BBC 
kwamba kikosi hicho “kili-
chimba chini kadri ya uw-
ezo wao” chini ya ngazi yenye 
vidaraja 65 iliolekea katika 
mlango wa liliko kaburi hilo 
lakini “tulishuka hadi katika 
daraja la 40 mpaka tulipoika 

chini sakafuni na tukatambua 
hatuwezi kushuka tena pasi 
kuzamisha vichwa”.

Walitumia bomba iliyotoa 
hewa ya oxygen kutoka juu 
ardhini wakati walipopiga 
mbizi mwezi Januari   na 
kueleza kwamba walistaajab-
ishwa kwa walichokigundua:

“Kuna sehemu tatu, zilizo 
na sehemu ya juu iliyo chong-
wa zenye ukubwa wa basi 
dogo la usairi unaingia katika 
sehemu moja na kutokea ka-
tika nyingine ni giza, unajua 
uko ndani ya kaburi, iwapo 
hukuwasha tochi,” alisema.

  BBC.

Afichua siri kaburi la filauni chini ya piramidi
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mikono katika Maonyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. 

-
genzi  wa Tigo Kanda ya Pwani, Joseph Mutalemwa,  kutokana na Tigo 

43 ya Kimataifa ya Biashara yanayofanyika katika barabara ya Kilwa 
jijini Dar es Salaam. (Katikati kulia) ni Waziri wa Viwanda na Biashara, 

kuhusu chakula cha mifugo katika Maonyesho ya 43 ya Kimataifa ya 

Mratibu wa Gesi Asilia kutoka Chuo cha Teknolojia cha Dar es Salaam 

inatumia gesi  katika Maonyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam 

Wananchi wakiwa kwenye mizunguko ya kutembelea mabanda katika 
 PICHA: MIRAJI 

Wananchi wakiwa kwenye mizunguko ya kutafuta bidhaa mbalimbali 
PICHA: 

Mwalimu wa Veta Singida, Cleophas Mkungu, akitoa maelezo kwa wananchi 
kuhusu mashine ya kufulia nguo inayoendeshwa kwa mikono katika Mao-
nyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA:MIRAJI MSALA

Daktari wa Mifugo kutoka Kampuni ya Salibab Pellet Co. Ltd (Hill Feeds), 
Christopher Kileo (kushoto), akitoa maelezo kwa wananchi kuhusu chakula cha 
mifugo katika Maonyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA: 

MIRAJI MSALA

Mratibu wa Gesi Asilia kutoka Chuo cha Teknolojia cha Dar es Salaam 
(DIT), Dk. Esebi Nyari, akitoa maelezo kwa wananchi kuhusu gari inatumia 
gesi  katika Maonyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA: 

MIRAJI MSALA

Wananchi wakiwa kwenye mizunguko ya kutembelea mabanda katika Maonye-
sho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Kaimu Mkurungezi wa Huduma na Uwezeshaji Brela, Frederick Mahawi 
(kulia), akitoa maelezo kwa wananchi waliotembelea kuijua Brela katika Mao-
nyesho ya 43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA:MIRAJI MSALA

 Wananchi wakiwa  wamepumzika baada ya mizunguko katika Maonyesho ya 
43 ya Kimataifa ya Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA
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LONDON, England 

KIUNGO wa  Chelsea, Ruben Loftus-
Cheek ametia saini mkataba mpya wa mi-
aka mitano pale Stamford Bridge, utaka-
omweka klabuni hapo hadi mwaka 2024.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 23 
amejiimarisha yeye mwenyewe kwenye 
kikosi cha kwanza kwa miamba hao wa 
London Kaskazini.

Ingawa Chelsea haitafanya usajili wa 
wachezaji wapya kipindi hiki baada ya 
kufungiwa na Shirikisho la Soka la Ki-
mataifa, Fifa, Mateo Kovacic ametia saini 
mkataba wa kudumu na sasa klabu im-
ethibitisha Loftus-Cheek amesaini mka-
taba wa miaka mitano.

Chelsea hivi karibuni ilimtangaza 
mchezaji wake wa zamani, Frank Lam-

pard kuwa kocha wao mpya.
“Nina furaha kubwa kuendelea kuwa 

hapa na kusaini mkataba mpya wa miaka 
mitano. Ni sehemu ambayo nimekuwa 
nikicheza hapa, na sasa nina uhakika ni-
tacheza hapa kwa muda mrefu zaidi,” ali-
nukuliwa Loftus-Cheek na tovuti ya Klabu 
ya Chelsea.

“Kwa sasa nitaendelea kucheza hapa 
kwa muda wa miaka mitano mingine, ni 
wakati mzuri kwangu kuendelea kuwa 
kwenye klabu ambayo imekuwa ndoto 
yangu, ni ya uhakika wa kuwa na wakati 
bora zaidi.

“Pamoja na yote, naishukuru klabu 
kwa kuniamini na kuniongeza mkataba 
mpya, kwani imeonyesha kwamba bado 
mimi ni mchezaji wa thamani katika kla-
bu hii,” alisema.

Loftus-Cheek atia saini mkataba mpya

MILAN, Italia

KLABU ya AC Milan imethibitisha 
kuwa imemsajili beki wa pembeni, Theo 
Hernández kwa mkataba wa miaka mi-
tano kutoka Real Madrid.

Beki huyo mwenye umri wa miaka 21 
alihamia pale kwenye dimba la Santiago 
Bernabéu kwa euro milioni 24 kutoka 
kwa wapinzani wao wa jiji moja, Atletico 
Madrid mwaka 2017, lakini alilazimika 
kupelekwa kwa mkopo Real Sociedad 
baada ya kushindwa kupata namba kwa 
Los Blancos.

Huku Rais wa Real Madrid, Florentino 
Pérez kwa sasa akiwa anataka kupata 
fedha za kusajili wachezaji wapya, huku 
tayari akiwa ametumia euro milioni 300, 
Milan imethibitisha kwenye tovuti yake 
kumsajili nyota huyo. 

Taarifa ya Milan ilisomeka: “AC Milan 
inatangaza kuikia makubaliano na Real 
Madrid kumsajili Theo Bernard Fran�ois 
Hernández (Theo Hernández). 

“Beki  wa kushoto wa Ufaransa ame-
jiunga na klabu yetu kwa mkataba wa 
kudumu wa miaka mitano hadi Juni 30 
mwaka 2024.”

Nayo Real Madrid ilithibitisha kwenye 
tovuti yake kwa taarifa iliyosomeka: “Real 
Madrid CF na AC Milan imekubaliana juu 
ya uhamisho wa Theo Hernández.”

MILAN 
YATHIBITISHA 

KUMSAJILI 
HERNANDEZ

KOCHA MISRI ATIMULIWA, 
RAIS WA ‘TFF’ YAO AJIUZULU
CAIRO, Misri

KOCHA wa Timu ya Soka ya Taifa 
ya Misri, Javier Aguirre, ametimuliwa 
baada ya ‘Mafarao’ kutolewa kwenye 
michuano ya Kombe la Mataifa Afri-
ka (Afcon) kwa kufungwa bao 1-0 na 
Afrika Kusini.

Taarifa ya Shirikisho la Soka la 
Misri (EFA), iliyowekwa kwenye to-
vuti yao jana ilisema kwamba, kocha 

huyo mwenye umri wa miaka 60, 
amefukuzwa baada ya timu yao ku-
tolewa kwenye fainali hizo za Afcon 
ambazo zinaendelea nchini humo.

Baada ya mchezo wa juzi jijini 
Cairo, kocha huyo raia wa Mexico 
alisema anastahili lawama kwa kuon-
dolewa kwenye michuano hiyo na 
kwamba, jana angejadiliana na EFA 
kuhusu hatima yake.

Muda mfupi baada ya kocha huyo 

kutimuliwa, Rais wa EFA, Hany Abou-
Rida naye alitangaza kujiuzulu na 
akawataka wasaidizi wake waandike 
barua za kuachia ngazi.

Aguirre alianza kuifundisha timu 
hiyo Agosti mwaka jana, na tangu 
wakati huo Mafarao hao wamecheza 
mechi 12, wameshinda tisa, wame-
toka sare moja, huku wakifungwa 
mechi mbili, ikiwamo ya juzi usiku.
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LONDON, England 

KLABU ya Chelsea imethibitisha 
kwamba, imemuuza mshambuliaji 
wao, Alvaro Morata kwa Atletico 
Madrid.

Morata atabakia anacheza kwa 
mkopo Atletico kwa msimu wa 2019-
20 kama klabu hizo zilivyokubaliana 
Januari, kabla ya kusajiliwa moja 
kwa moja Julai Mosi mwaka 2020 
kwa ada inayotajwa kuwa ni pauni 
milioni 58.

Taarifa kutoka tovuti ya Klabu 
hiyo ya Chelsea ilisomeka: “Chel-
sea na Atletico Madrid wamefikia 
makubaliano ya uhamisho wa ku-
dumu wa Alvaro Morata.

“Tungependa kumshukuru Alva-
ro kwa mchango wake na tunamta-
kia kila la heri katika maisha yake ya 
soka.”

Morata aliweka rekodi ya usajili 
kwa Chelsea wakati aliponunuliwa 
kutoka Real Madrid kwa ada ya pau-
ni milioni 60. 

Alianza vizuri katika maisha yake 
ya soka nchini England, akifunga 
mabao manane katika mechi zake 
saba za mwanzo kwenye mashinda-
no yote.

Lakini baadaye kiwango chake 
kinashuka huku akikabiliwa na ma-
jeruhi na alipoteza namba mbele ya 
Olivier Giroud.

Ujio wa Maurizio Sarri pale Chel-
sea kuchukua nafasi ya Antonio 
Conte kipindi cha majira ya joto kili-
chopita kulifufua matumaini ya Mor-
ata, lakini akajikuta kwenye wakati 
mgumu na Chelsea walimpeleka 
kwa mkopo Atletico Januari, huku 
Gonzalo Higuain akichukua nafasi 
yake kutoka Juventus.

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imesema 
kwamba, haitamwongeza mshahara go-
likipa wake, David De Gea ambaye anahu-
sishwa na mpango wa kutaka kuondoka 
klabuni hapo.

Kwa mujibu wa gazeti la Daily Mail, 
taarifa kutoka kwenye timu hiyo zinasema 
mabosi wa De Gea wamevunja ukimya na 
kwa kusimamia misimamo yao ambapo 
wamenukuliwa na vyombo mbalimbali 
vya habari kuwa wapo tayari kumpa msha-
hara wa pauni 350,000 na si vinginevyo.

Mabosi hao wa United wamemwambia 
kipa huyo kwamba hawatomwongeza fed-
ha zaidi ya hapo ambayo watakua wakim-
lipa kwa wiki.

Mmoja wa maofisa wa United ameka-
ririwa akisema kwamba, uwezekano wa 
kumpa mshahara mkubwa zaidi De Gea 
haupo kwa sasa.

“Vyombo vingi vinaandika kwamba tut-
amwongeza mshahara anaoutaka De Gea, 
lakini ukweli ni kwamba hakuna mpango 
kama huo,” alinukuliwa ofisa huyo.

UNITED 
KUTOMWONGEZA 

MSHAHARA DE GEA

Chelsea yathibitisha 
kumuuza Morata

RIO DE JANEIRO, Brazil

NAHODHA wa Timu ya Taifa ya Argentina, 
Lionel Messi, hakumaliza mchezo wa kutafuta 
mshindi wa tatu kwenye michuano ya Copa 
America, usiku wa jana dhidi ya Chile, baada ya 
kutolewa kwa kadi nyekundu. 

Mwamuzi wa mchezo huo, Mario Diaz de Vivar 
aliwatoa Messi na Gary Medel baada ya kukwaru-
zana uwanjani.

Kitendo hicho hakikumfurahisha Messi na ali-
waambia waandishi wa habari kuwa ulikuwa ni 
mwendelezo wa mipango mibovu na upendeleo 
unaofanywa na Shirikisho la Soka la Amerika 
Kusini, CONMEBOL.

Mchezo ulimalizika kwa Argentina kupata 
ushindi wa mabao 2-1, mabao yakifungwa na 
Paulo Dyabala na Sergio Aguero, huku bao pekee 
la Chile likifungwa na Arturo Vidal, lakini Messi 
hakuonekana wakati wa kupewa zawadi baada 

ya mchezo kumalizika.
“Hakuna shaka yoyote, mazingira yote haya 

yanatengenezwa kwa ajili ya kuwafaidisha Brazil 
na ninaamini VAR na hata waamuzi hawatokuwa 
sehemu ya maamuzi sahihi katika mchezo wa 
fainali,” alisema Messi.

“Sitaki kuwa mmoja wa wahusika katika 
rushwa ya aina hii, hatukutakiwa kuwa katika 
uonevu huu ambao tumekutana nao katika Copa 
America ya mwaka huu. 

“Tulipaswa tufike mbali katika mashindano 
lakini tulizuiwa tusifike fainali, rushwa, waamuzi 
na vingine vingi vimewanyima watu uhondo wa 
kushuhudia kandanda safi.”

“Mimi mara zote nasema ukweli na ni muwazi, 
ndicho kinachonifanya kuwa mtulivu hivi,” al-
iongeza Messi.

Michuano hiyo ilimalizika jana Jumapili kwa 
fainali kupigwa kati ya wenyeji Brazil na Peru.

MESSI AWALALAMIKIA 
WAAMUZI KWA UPENDELEO 

COPA AMERICA
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  Lakini inaelezwa kuwa mabosi wake wa PSG hawataki 
kumuuza mshambuliaji huyo...

KWA UFUPI

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bar-
tomeu, amesema anajua kuwa Neymar 
anataka kuondoka Paris Saint-Germain, 
ingawa mabingwa hao wa Ufaransa ha-
wataki kumuuza.

Bartomeu pia alithibitisha kwamba, 
wameanza mazungumzo na Atletico Ma-
drid juu ya kumsajili mshambuliaji, An-
toine Griezmann.

Kwa mujibu wa ESPN FC mapema wiki 
hii Barca ilisema kwamba haijaondoa 
uwezekano wa kumsajili mshambuliaji 
huyo wa Ufaransa na kuna uwezekano wa 
kumchukua Neymar, ambaye aliondoka 
kwa miamba hao wa Katalunya kwenda 
PSG kwa ada iliyoweka rekodi ya euro 
milioni 222.

Barca wanaamini kwamba dili la usajili 
wa mchezaji huyo linaweza kufanikisha 

na ESPN FC imebainisha kuwa Philippe 
Coutinho anaweza kutumika kama cham-
bo kwa kupelekwa kule PSG. 

“Tunajua kwamba, Neymar anataka 
kutoka PSG, lakini PSG hawataki kumuu-
za, hivyo hakuna kesi kwa Neymar,” alise-
ma Bartomeu wakati wa mkutano wake 
na waandishi wa habari Ijumaa.

Alipoulizwa kama ni jambo zuri kwake 
kutaka kumsajili tena Neymar, rais huyo 
alijibu: “Hatuwazungumzii wachezaji ku-
toka kwenye timu nyingine.”

Awali iliripotiwa kwamba, nahodha 
wa Barca, Lionel Messi alikutana na Bar-
tomeu kwa ajili ya mazungumzo ya ku-
hakiisha Neymar anarudi katika dimba 
hilo la Camp Nou.

“Ngoja tumalize uvumi huu,” alisema 
Bartomeu alipoulizwa kama ni kweli ali-
kutana na Messi kujadili suala hilo. 

“Messi hawezi kuiambia Barcelona 

mchezaji gani wa kumsajili. Yeye huwa 
anataka tu tuwe na timu yenye ushinda-
ni.”

Bartomeu pia alifunga mlango juu ya 
uvumi wa kuondoka kwa Ousmane Dem-
bele klabuni hapo akisema kwamba, win-
ga huyo wa Ufaransa ni mchezaji muhimu 
zaidi kwenye kikosi hicho.

“Dembele ni mchezaji kijana, mwenye 
kipaji ambaye anaongeza kitu tofauti kwa 
timu,” alisema. 

“Kumwangalia  akicheza uwanjani 
ni jambo la kuvutia zaidi na mara zote 
anakuwa tofauti, hivyo kwa upande wan-
gu yeye ni bora zaidi kuliko Neymar.”

Na pia Bartomeu alielezea kwamba 
Barca kwa sasa wamefungua majadiliano 
na Atletico kwa ajili ya kumsajili Griez-
mann.  Kulikuwa na kikao Alhamisi kati 
ya maofisa watendaji wa klabu hizo mbili, 
Oscar Grau na Miguel Angel.

COSTA ATAKIWA EVERTON
MMLIKI wa Everton, Farhad Moshiri anataka kla-

bu hiyo maarufu kwa jina la The Toffees kuhakiki-
sha inapata saini ya straika wa Atletico Madrid na 
Timu ya Taifa ya Hispania, Diego Costa (30), ambaye 
anatarajia kutoa tamko kuhusu usajili wake katika 
kipindi cha majira ya joto. (Mail on Sunday)

POGBA MAFICHONI
MABOSI wa Manchester United wamesema kuwa 

hawana uhakika kama kiungo wao, Paul Pogba (26) 
atajiunga na kikosi cha timu hiyo kinachotarajia 
kwenda kuweka kambi nchini Australia ili kujiandaa 
na msimu mpya, kwa sababu hakifahamu mahali al-
ipo Mfaransa huyo. (Sunday Mirror)

FERNANDINHO SAFI
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola anaji-

andaa kumpa mkataba mpya kiungo, Fernandinho 
(34) ikiwa ni siku chache tangu mabingwa hao wa 
Ligi Kuu England walipomsajili kwa dau lililoweka 
rekodi nyota, Rodri ili kurithi mikoba ya Mbrazil 
huyo. (Sun on Sunday)

DE GEA KIMEELEWEKA
KIPA David de Gea anajiandaa kufanya uamuzi 

kuhusu hatima yake katika kikosi cha Manchester 
United kwa kusaini mkataba mpya wa miaka mitano 
ambao atalipwa mshahara wa pauni 350,000 kwa 
wiki ndani ya klabu hiyo ya Old Trafford. (Sunday 
Mirror)

LEICESTER YAIBANIA UTD
MANCHESTER United imetajwa kuwa ndio klabu 

pekee ambayo imeonyesha kuhitaji saini ya beki wa 
Leicester na Timu ya Taifa ya England, Harry Magu-
ire, lakini klabu hiyo maarufu Foxes imeweka wazi 
kwamba inahitaji kulipwa kiasi cha pauni milioni 85 
ili kumuuza mlinzi huyo mwenye umri wa miaka 26. 
(Sun on Sunday)

FRASER ANUKIA ARSENAL
ARSENAL imeweka wazi kwamba inamhitaji win-

ga wa Bournemouth ambaye ni raia wa Scotland, 
Ryan Fraser (25), ili kuchukua nafasi ya nyota wa 
Crystal Palace, Wilfried Zaha. (Sunday Mirror)

NEUER KUONDOKA BAYERN
WAKALA wa golikipa, Manuel Neuer ambaye ana 

umri wa miaka 33, amesema kuwa Mjerumani huyo 
anajiandaa kuondoka Bayern Munich katika kipindi 
hiki cha majira ya joto. (Suddeutsche Zeitung - in 
German)

ROSE MAMBO MAGUMU
BEKI wa Timu ya Taifa ya England, Danny Rose 

(29), anaongoza katika orodha ya wachezaji nane 
ambao wamekalia kuti kavu katika kikosi cha Tot-
tenham ambacho kinajiandaa kujiimarisha katika 
kipindi hiki cha majira ya joto. (Mail on Sunday)

SERGEJ AKARIBIA UTD
WAKALA wa kiungo wa Lazio, Sergej Milinkovic-

Savic amesafiri kuelekea London kwa ajili ya kufan-
ya mazungumzo na Manchester United ili kujadili 
uhamisho wa Mserbia huyo mwenye umri wa miaka 
24. (Sport Mediaset - in Italian)

AYEW KUTUA PALACE
MSHAMBULIAJI wa Timu ya Taifa ya Ghana, Jor-

dan Ayew (27) atajiunga na Crystal Palace akitokea 
Swansea kwa ada ya pauni milioni 2.5 mara baada 
ya kumalizika kwa Fainali za Kombe la Mataifa Af-
rika (Afcon 2019), ambazo zinaendelea nchini Misri. 
(Guardian)

LUKAKU- NATAKA KUONDOKA
STRAIKA wa Manchester United, Mbelgiji Romelu 

Lukaku, amesema anataka kuondoka katika klabu 
hiyo na tayari ameanza kupata ofa kutoka Juventus 
na Napoli, zote za Italia. (Sun on Sunday)

LIVERPOOL, BARCA VITANI
BEKI wa kushoto wa Real Betis na Timu ya Taifa ya 

vijana ya Hispania ya umri chini ya miaka 21 (U-21), 
Junior Firpo amezivutia klabu za Liverpool na Barce-
lona. (Muchodeporte - in Spanish)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

NEYMAR ATAMANI 

KUREJEA BARCELONA
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Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Yanga cha jijini Dar es Salaam 
kimetua mkoani Morogoro tayari kwa ajili ya 
kuanza maandalizi ya kuelekea msimu mpya 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano 
mengine itakayoshiriki, imeelezwa.

Mbali na Ligi Kuu Tanzania Bara, Yanga pia 
itashiriki mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, Kombe la FA na michuano 
ya Kombe la SportPesa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwe-
nyekiti wa Yanga, Dk. Mshindo Msolla, 
alisema wameamua kwenda kuweka 
kambi Morogoro kwa sababu wanaamini 
wachezaji watapata utulivu na nafasi nzuri ya 
kutekeleza programu zote zinazotakiwa na 

benchi la ufundi.
Msolla alisema kuwa wachezaji wote wali-

osajiliwa wataanza mazoezi ya timu hiyo 
leo na hii itasaidia kuwafanya wawe tayari 
kushindana, mara ligi itakapoanza.

“Kesho (leo) asubuhi timu yetu itasafiri 
kuelekea Morogoro ili kuweka kambi kwa 
ajili ya kujiandaa na msimu ujao wa Ligi Kuu,” 
alisema Msolla.

Kiongozi huyo alisema anamini Yanga 
itakuwa na kikosi chenye ushindani katika 
msimu ujao kutokana na usajili mzuri wa 
wachezaji walioufanya.

“Lengo letu ni kushika nafasi ya juu kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu msimu ujao, kikubwa 
mashabiki wetu waendelee kutupa ushiriki-
ano ili tutimize malengo yetu,” alisema kocha 

huyo wa zamani wa Reli, Mirambo na Taifa 
Stars.

Alisema kwamba amefurahishwa na hali 
ya nidhamu iliyoonyeshwa na wachezaji wao 
baada ya jana kutakiwa kuwasili klabuni, na 
kueleza kwamba huo ni mwanzo wa kuwa na 
msimu wenye mafanikio.

“Nimefurahi kuona nidhamu imeanza, asil-
imia 95 ya wachezaji wamejitahidi kuripoti 
kambini, nidhamu waliyoionyesha imeni-
furahisha, wameonyesha kutii amri ya uon-
gozi wao,” Msolla alisema.

Yanga ilimaliza msimu uliopita katika na-
fasi ya pili, nyuma ya mabingwa Simba wakati 
Azam FC ilishika nafasi ya tatu huku KMC FC 
wao walimaliza katika nafasi nne.

YANGA YATUA MORO

KUZINOA SILAHA ZAKE
Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za kulipwa 
nchini, Abdallah Shabani maarufu 
Dulla Mbabe, ametamba kuibuka 
na ushindi dhidi ya mpinzani wake, 
Paul Kamata katika pambano la 
raundi 10 litakalofanyika Julai 27 
mwaka huu, jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Dulla Mbabe, alisema amejiandaa 
vizuri kuhakikisha siku ya pambano 
hilo anawafurahisha mashabiki 
wake.

“Nimejipanga vizuri kwa ajili ya 
pambano langu ambalo nitapanda 
ulingoni siku chache zijazo, ninaahi-
di mashabiki wangu watapata 
furaha, nitafanya vizuri, wasiwe na 
wasiwasi,” alisema bondia huyo.

Aliongeza kuwa anaamini mafun-
zo anayopata chini ya kocha wake, 
Pelege Damme, yanampa nguvu na 
kumweka tayari kuchukua mkanda 
wa pambano hilo.

“Nashukuru bondia wangu anaen-
delea vizuri na morali yake ipo 
juu, ninafanya kila kinachotakiwa 
kuhakikisha anafanya vizuri, lengo 
letu ni kupata ushindi katika pam-
bano hilo, najua siku zilizobakia ni 
chache,” alisema Pelege.

Mbabe atamba 
kumpiga Kamata

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu Kazi, Ajira na Vijana, Anthony Mavunde (kulia), akimkabidhi zawadi mshindi wa pili wa mbio za 

Dodoma City Marathon, Fred Kwezi, kutoka Kenya baada ya kufanya vema katika mbio hizo zilizofanyika jana jijini Dodoma. PICHA: 

IBRAHIM JOSEPH

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

MWENYEKITI wa Chama cha Soka Wilaya 
ya Unguja Mjini, Hassan Haji Hamza, amewa-
taka makocha wa Zanzibar kuwa na ushiriki-
ano ili kujenga mustakabali imara wa kuen-
deleza soka la visiwani hapa.

Hamza alisema hayo jana katika ufun-
gaji wa mafunzo ya siku sita ya makocha wa 
makipa yaliyoandaliwa na Shirikisho la Soka 
Zanzibar (ZFF) ambayo yalifanyika kwenye 
Uwanja wa Amaan.

Kiongozi huyo alisema kumekuwa na tabia 
ya makocha wa soka kutokuwa na ushiriki-
ano katika kazi zao, jambo ambalo linaufanya 
mpira wa Zanzibar kuporomoka na kuwa-
sisitiza kubadili tabia zao kwa faida ya mch-
ezo huo.

“Nimefanya utafiti na kubaini kitu kimoja 
kibaya ambacho kinaturudisha nyuma ni 
kwamba walimu wa soka Zanzibar wana 
roho mbaya, maisha amepanga Mungu, hata 
ufanye nini huwezi kumshusha mwenzako, ni 
vema mkashirikiana na kupendana ili kurahi-
sisha kazi yenu,” alisema Hamza.

Aliongeza kuwa wapo baadhi ya makocha 
wenye uelewa mdogo lakini kwa makusudi 
wanashindwa kuwafuata wale ambao wana 
uwezo wa juu kwa ajili ya kujifunza, kutokana 
na kutokuwa na ushirikiano baina yao.

“Kutopendana na kushirikiana kunapele-
kea kuharibu kwa makusudi na sio jambo 
jema katika mpango wa maendeleo ya soka la 
Zanzibar, hususani katika kuwajenga makipa 
na wachezaji wengine wenye vipaji ambao 
wanapatikana visiwani Zanzibar, tubadilike,” 

Hamza aliongeza.
Akizungumza kwa niaba ya washiriki wa 

mafunzo hayo, Abdillahi Silima, aliiomba ZFF 
kuhakikisha inasimamia kikamilifu kanuni 
yake ya klabu zote kutumia makocha wenye 
vyeti vinavyotambulika ramsi ili kuwapa na-
fasi walimu waliojiendeleza kutumia elimu 
waliyoipata kuwanoa wachezaji wa Zanzibar.

Silima aliiomba pia ZFF kutoa vitambul-
isho maalumu vya kuingilia uwanjani ili kue-
pusha usumbufu wakati wa kwenda kutaza-
ma mechi mbalimbali zinazochezwa visiwani 
hapa.

Naye Mkufunzi wa mafunzo hayo, Saleh 
Ahmed Machupa, alisema kuwa amefarijika 
kuona mahudhurio katika mafunzo hayo ya-
mekuwa makubwa na vile vile washiriki wote 
kufaulu kozi hiyo waliyokuwa wanaifanya.

Makocha Zanzibar watakiwa kushirikiana

Makocha wapya 
riadha wanolewa 
Na Renatha Msungu, Dodoma

SHIRIKISHO la Riadha Tanzania 
(RT) kwa kushirikiana na Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
wameendesha kozi ya ukufunzi 
wa mchezo huo ya ngazi ya ki-
mataifa.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Makamu wa Pili wa RT na 
Mkufunzi wa kozi hiyo, anayet-
ambuliwa na Shirikisho la Mchezo 
huo duniani (IAAF), Dk. Hamad 
Ndee, alisema kozi imefanyika 
kwa mafanikio na imeshirikisha 
washiriki 25.

Dk. Ndee alisema kuwa IAAF 
iliamua kubadili mfumo wake wa 
ngazi za ualimu wa riadha kutoka 
nne hadi tatu na kwa kuunganisha 
ngazi ya kwanza na ya pili.

“Mpango wa RT wa muda mrefu 
ni kuendesha mafunzo ya ngazi 
ya kwanza na hatimaye ngazi 
zote nchini, RT itashirikiana na 
mikoa yote kwa kadri iwezekana-
vyo ili kuendesha mafunzo haya 
kwa sababu inaamini hapa ndipo 
mahali muhimu katika kuandaa 
wachezaji, lakini kwanza tumean-
za kwa kushirikiana na Idara ya 
Elimu kwa Michezo na Sayansi ya 
Michezo ya Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam kwa wanafunzi wanao-
taka kuwa makocha wa mchezo 
wa riadha,” alisema Dk. Ndee.

Naye Said Mohamed Abdulla, 
mmoja wa washiriki wa mafunzo 
hayo alisema kuwa alivutiwa 
kuhudhuria kozi hiyo kwa lengo 
la kuongeza ujuzi zaidi katika 
sekta ya michezo na anaahidi 
kuitumia kwa vitendo elimu hiyo 
aliyoipata.



Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042

Jumatatu Julai 8, 2019

Na Mwandishi Wetu

KIUNGO wa Tottenham Hot-
spurs na Harambee Stars ya 
Kenya, Victor Wanyama, am-
emkaribisha rasmi nahodha wa 
Taifa Stars na mshambuliaji wa 
KRC Genk, Mbwana Samatta 
katika Ligi Kuu England msimu 
ujao.

Samatta ambaye bado ana 
mkataba na klabu hiyo in-
ayoshiriki Ligi Kuu Ubelgiji, 
ameweka wazi kwamba anahitaji 
kwenda kukutana na changamoto 
mpya.

Tayari klabu mbalimbali za 
England zimeonyesha nia ya 
kumhitaji mshambuliaji huyo wa 
zamani wa Simba ni pamoja na 
Leicester City, Middlesbrough na 
Aston Villa huku dau lake likita-
jwa kuwa ni sawa na Sh. bilioni 
34 za Tanzania.

“Ilikuwa ni nafasi nzuri 
kucheza na mmoja wa 
wachezaji bora na wa 

mfano wa kuigwa katika 
ukanda huu wa Afrika 
Mashariki, tunajivunia 

uwepo wako ndani 
ya Afrika Mashariki,” 

alisema Samatta.
Naye Wanyama alijibu kuwa: 

“Nashukuru sana kaka yangu, 
na ni matarajio yangu kukuona 
katika Ligi Kuu England msimu 
ujao, tuendelee kupeperusha 
bendera ya Afrika Mashariki.”

Samatta na Wanyama wali-
kutana katika Kundi C kwenye 
Fainali za Kombe la Mataifa Af-
rika (Afcon 2019), ambazo bado 
zinaendelea nchini Misri.

Samatta: 
Ndoto 
zangu 
zitatimia
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  Ni baada ya kupata matokeo mabaya Afcon, mrithi wake 
aanza kusakwa...

STARS, AMUNIKE
WAACHANA RASMI

Neymar atamani kurejea Barcelona

Na Mwandishi Wetu

WAKATI Waziri wa Habari, Utamaduni, 
Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyem-
be, akisema kuwa na imani kubwa na Kocha 
Mkuu wa Timu ya Soka ya Tanzania (Taifa 
Stars), Emmanuel Amunike, taarifa za ndani 
zinaeleza kwamba kibarua cha kocha huyo 
kuifundisha timu hiyo kimefikia tamati.

Taarifa zilizopatikana jijini Dar es Salaam 
jana zinasema kuwa tayari Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF) na Mnigeria huyo wamefikia 
makubaliano ya kuvunja mkataba.

Taarifa zaidi zinasema kuwa TFF ambayo 
iko chini ya Rais, Wallace Karia, imeshaanza 
mchakato wa kusaka mrithi wa Amunike, 
ambaye ataiongoza Taifa Stars katika mch-
ezo wake wa kwanza wa kusaka tiketi ya 
kushiriki Fainali za Kombe la Afrika kwa 
WachezaJi wa Ndani (CHAN) dhidi ya Kenya, 
utakaochezwa baadaye mwezi huu.

Licha ya kuwa ndiye kocha aliyefanikiwa 
kuipeleka Taifa Stars katika fainali za Afcon 
baada ya miaka 39, Amunike alionekana kui-
vuruga TFF katika mambo mbalimbali, aki-
anzia kwenye uteuzi wa wachezaji.

Nipashe lilifahamu mapema kuwa Amuni-

ke amekalia kuti kavu, tangu baada ya Taifa 
Stars kupoteza mechi ya pili ya Kundi C dhidi 
ya Kenya maarufu, Harambee Stars, baada 
ya kiongozi mmoja wa juu wa shirikisho hilo 
kusema kwamba, amekasirishwa na namna 
kikosi chao kilivyokuwa kikicheza kwenye 
fainali hizo.

Pia alisema alikasirishwa na kauli ya Mni-
geria huyo kwamba Taifa Stars haikuwa 
tayari kushindana kwenye fainali hizo, waka-
ti siku moja kabla ya kucheza na majirani zao 
hao, mchezaji huyo wa zamani wa Barcelona 
alisema anaamini atapata matokeo mazuri 
katika mechi hiyo kwa sababu wanakutana 
na timu ambayo wachezaji wake wanajuana 
na kuzungumza lugha moja.

Rais wa TFF, Wallace Karia na katibu wake, 
Wilfred Kidao, wote hawakupatikana jana 
kuelezea uvumi huo, huku pia baadhi ya wa-
jumbe wa Kamati ya Utendaji ya shirikisho 
hilo wakiwa hawafahamu lolote.

Mapema jana, Waziri Mwakyembe am-
baye alikutana na Amunike, alisema kuwa 
kinachohitajika ni suala la muda tu, kwani 
Mnigeria huyo amemweleza mipango mi-
kubwa ya kiufundi aliyonayo kwa Taifa Stars 
ili iweze kufanya vizuri katika mashindano 

yajayo. Mwakyembe amesema kwamba 
Fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika 2019 
zinazoendelea nchini Misri zimebeba uzito 
wa kipekee kwa nchi ya Tanzania baada ya 
kukaa nje kwa miaka 39 na kufuzu kushiriki 
katika mashindano hayo licha ya kufungwa 
mechi zote tatu za Kundi C dhidi ya Senegal, 
Algeria na Kenya.

“Mimi nimefurahi sana kukaa na mwal-
imu, na yeye pia amefurahi kukaa na seri-
kali, ili tujuwe mwenzetu maoni yake ni nini 
kuhusu timu ya Taifa, tufanyaje kujipanga ili 
kesho kutwa turejee tena Afcon, lakini safari 
hii tukirejea kila mtu awe na wasiwasi kuwa 
hii sio timu nzuri kukutana nayo,” alisema 
Mwakyembe.

Alieleza namna Uganda walivyojipanga 
baada ya kutoka katika fainali za mwaka 
2015, ambapo mwaka huu walirejea wakiwa 
imara na kuonyesha ushindani katika mechi 
zake zote walizocheza.

Mwakyembe amesema kuwa Amunike 
amependekeza mazoezi zaidi kwa wachezaji 
wa Stara kwa kucheza mechi za kirafiki ki-
mataifa angalau mara tatu kwa mwaka ili 
kuwapa wachezaji uzoefu wa mashindano 
ya kimataifa.

Waziri wa Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Dk. Harrison Mwakyembe (kulia), akitoa ufafanuzi baada ya kumaliza kikao chake 
na Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), Emmanuel Amunike, kilichofanyika juzi jijini Dar es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU 


