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UMECHAFUKA! Ndivyo hali 
ilivyo kwa wanamuziki 
wawili wa kike, Zuchu na 
gigy Money ambao kwa sasa wapo kwenye vita kali iki-ambatana vichambo na kutishiana kumwaga siri hadharani.

Mastaa hao wa Bongo Fleva, wamejikuta wakirushiana maneno makali kwa kile kinachodaiwa ni wivu wa kumgombea Diamond Platnumz.
timbwili hilo lilianzia kwa mwa-namtandao maarufu, Mange Ki-mambi ambaye aliandika kwenye ukurasa wake wa Instagram jinsi Diamond na gigy Money walivy-omzunguka Zuchu na kisha kuku-

tana kimapenzi kwenye nyumba moja.
Inadaiwa tukio hilo lilitokea hivi karibuni wakati wasanii hao wote watatu walipokwenda kutumbuiza katika eneo moja maarufu kwa starehe jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo,  Zuchu aliibuka na kukana jambo hilo huku akimtetea Diamond kuwa hawezi kujihusisha kimapenzi na gigy Money kwa sababu sio aina ya wanawake 
anaowapenda.

Kauli hiyo ilionekana kumkera zaidi gigy ambaye kwa kutumia akaunti yake ya Instagram, alimjia juu Zuchu  na kutishia kutoa vitu vyao  vya siri alivyonavyo vina-

vyomuhusisha yeye na Diamond kama njia ya kumziba mdomo.
gigy akiwa na hasira amemtaja Zuchu kama mtu ambaye hajui lolote kuhusu yeye na Diamond wametoka wapi, alimkumbusha kwamba ana vitu vingi ambavyo yeye havijui.

Akaongezea kwamba kama 
kweli Diamond anampenda Zuchu, asingekataa kupanda gari moja wakati walikwenda eneo hilo la ufukweni, badala yake walipanda gari moja yeye gigy na Zuchu, 

huku Diamond akipanda gari 
lingine.

“Kama kweli wewe (Zuchu) 
anakupenda wakati tunakwenda 

Kidimbwi ulimwambia Simba 
panda ndani ya gari, mbona bwana wako alikataa na akakuambia 
tupande gari moja mimi na wewe?” Alihoji

Kisha akaongeza “Kama anaji-amini mbona hakutaka kukaa kati ya mimi na wewe, sasa uache kun-iongelea hovyo iko siku utajuta,” amesema gigy Money.
gigy ameongeza kwamba haogo-pi jambo lolote kwa sababu hana haja ya kugombea mwanaume kwa sababu maisha yake yanakwenda bila Diamond na kwamba ana-

shangaa Zuchu kumsema vibaya na kumdhalilisha.

WANACHAMBANA!Tatizo Diamond Platnumz

www.ippmedia.com

 Jumamosi Agosti 26, 2023  Tanzania 1,000/- Kenya 

ukurasa  2

ISSN 0856 • Na. 0581414

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZThe Guardian digital

GamoNdi ataka mabao, Soka Safi leo UK.24miCHeZo maoNi, katuNi UK.6

0745 700710

Watanzania 200
wapatiwa huduma
upandikizaji mimba 

ukuRaSa Wa 5

ukurasa 11

Mkuu wa KKKT, Askofu Dk. Alex Malasusa

yaliyomo

Wazazi walia 
mtuhumiwa  
wa ubakaji 

kutofikishwa 
kortini

ukuRaSa Wa 2

ukuRaSa Wa 4

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene, amevunja ukimya kuhusu 
ndege ya Rais huku akiwataka wananchi….

Rais Mstaafu wa Awamu ya Nne, Dk. Jakaya Kik-
wete, jana aliongoza mamia ya wananchi kuaga 
mwili wa mwasisi wa Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete ( JKCI), Prof. Willium Mahalu, ambaye…   

WAFANYABIASHARA wadogo, maarufu kama 
machinga, wamekubali kulipa kodi ya Sh. 
100,000 kwa mwaka kila mmoja, kiwango 
ambacho…

WaZiRi avuNja ukimya
kuHuSu NdeGe ya RaiS 

jk aoNGoZa mamia 
maZiSHi ya pRof. maHalu

maCHiNGa Wakubali
kulipa kodi 100,000/- 

ukurasa 2

ASKOFU wa Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri 
(KKKT) Dayosisi ya 
Mashariki na Pwani, 
Dk. Alex Malasusa, 
juzi alichaguliwa 
kuwa Mkuu wa Kani-
sa hilo nchini. Kuto-
kana na kuchaguli-
wa huko, watu wa 
makundi mbalimbali 
wameainisha mambo 
saba ambayo wana-
bainisha ni changa-
moto katika uongozi 
wake...  

Endelea Ukurasa 3

Mambo mazito saba  
kwa Malasusa KKKT
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Na Julieth Mkireri, KIBAHA

WAZAZI wa wanafunzi 
wawili wa Shule ya Msingi 
Kambarage, Kibaha mkoani 
Pwani, wamemlalamikia mtu 
anayedaiwa kuhusika na viten-
do vya ubakaji kwa watoto wao 
kutofikishwa mahakamani 
ikiwa ni miezi sita tangu watoe 
taarifa polisi.

Watoto hao walibainika 
kufanyiwa vitendo hivyo Feb-
ruari, mwaka huu, baada ya 
kupimwa na kumtaja mtuhu-
miwa kuwa ni Collin Jackson 
ambaye alikamatwa na kufik-
ishwa polisi.

Akizungumza na mwandishi 
wa habari hizi, Hassan Kikoko, 
mkazi wa Mwanalugali, am-
baye ni mmoja wa wazazi wa 
watoto hao, alisema mpaka 
sasa imepita miezi sita bila 
mtuhumiwa huyo kufikishwa 
mahakamani pamoja na usha-
hidi uliowasilishwa na watoto 
hao.

Kikoko alisema baada ya 

watoto wao kumweleza mwal-
imu wakiwa shuleni, wazazi 
waliitwa na kushiriki katika 
hatua zote za kufikisha suala 
hilo polisi      na kupimwa hos-
pitalini.

“Februari 13, mwaka huu, 
watoto walianza kupimwa ka-
tika Kituo cha Afya cha Mkoa-
ni. Miezi mitatu baadaye, tuli-
itwa tena polisi tukaambiwa 
twende Hospitali ya (Teule yua 
Rufani ya Mkoa) Tumbi, Kiba-
ha kwa ajili ya vipimo zaidi na 
hii ilikuwa awamu ya tatu wa-
toto wanapimwa.

“Baada ya hapo watoto waka-
hojiwa kwa mara nyingine ka-
tika Kituo cha Polisi Mji Mdogo 
Kibaha, Mei 13, mwaka huu, na 
tukapewa taarifa ya kusubiri 
wito kwa ajili ya mtuhumiwa 
kufikishwa mahakamani,” 
alisema.

Kwa mujibu wa mzazi huyo, 
tangu Mei hadi sasa, hakuna 
taarifa waliyopata kuhusiana 
na hatua zaidi na mwezi huu 
walilazimika kurudi polisi ku-

fuatilia na kuelezwa kwamba 
jalada liko kwa Mwendesha 
Mashtaka.

Kikoko na mwenzake wal-
isema walipofika Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka Mkoa 
wa Pwani, walielekezwa kuan-
dika barua kuelezea hatua zote 
tangu awali na Agost 22, mwa-
ka huu, waliiwasilisha kusubiri 
hatua zaidi.

Mzazi huyo alibainisha 
kwamba mtuhumiwa ni jirani 
yake na kwamba alikuwa aki-
kutana na watoto hao wenye 
umri wa miaka minane na 
mwingine tisa nyumbani ana-
koishi na kuwafanyia kitendo 
hicho kwa zamu na kwamba 
alianza kufanya hivyo tangu 
mwaka 2021 kwa nyakati to-
fauti.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Pwani, Kamishna Msaidizi 
(ACP) Pius Lutumo, alipouli-
zwa kuhusiana na suala hilo, 
alisema watoto hao tayari 
wamefanyiwa vipimo na 
mtuhumiwa alikamatwa na 

kuachiwa kwa dhamana.
Lutumo alisema upelelezi 

kuhusiana na tuhuma hizo 
unaendelea ikiwamo kupata 
ushahidi ili hatua ya mahakam-
ani ifuate.

Mmoja wa walimu kwe-
nye moja ya shule  Mjini 
Kibaha  (jina linahifadhiwa) 
alieleza hali ya wazazi kupun-
guza malezi na kujikita kwenye 
shughuli zao,  huchangia kasi 
ya mabadiliko ya watoto kita-
bia na kuwapo kwa vitendo 
vya ubakaji.

Mwalimu huyo alisema hali 
bado ni mbaya kwenye shule 
kuhusiana na vitendo vya uka-
tili kwa watoto wa kike na wa 
kiume jambo ambalo linahi-
taji elimu kwa wazazi na jamii 
nzima.

Alisema kitendo cha baadhi 
ya watoto kuanza kuelezea 
matukio ya kikatili kimeto-
kana na elimu inayotolewa ya 
kuwapa ujasiri wa kueleza wa-
nayofanyiwa   kinyume na haki 
zao.

Wazazi walia mtuhumiwa wa 
ubakaji kutofikishwa kortini 

Waziri avunja 
ukimya kuhusu 
ndege ya Rais
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene, amevunja ukimya 
kuhusu ndege ya Rais huku akiwa-
taka wananchi kupuuza taarifa za 
uzushi zinazosambazwa na watu 
wasio wema kwamba inashikiliwa 
Dubai.  

Simbachawene aliyasema hayo 
jana wakati akizindua  Bodi ya 
Ushauri ya Wakala wa Ndege za 
Serikali  katika Kituo cha Kimataifa 
cha Julius Nyerere ( JNICC), Dar es 
Salaam.

“Mtu anaweza kuzusha jambo na 
likawapotezea muda mwingi wa-
nanchi badala ya kufanya mambo 
ya maendeleo, kwa  mfano uzushi 
kuhusiana na ndege ya Rais  Gulf 
Stream (G550) kuzuiwa Dubai. 

“Nataka niwahakikishie Watan-
zania kuwa ndege hiyo iko sehemu 
husika kwenye Uwanja wa Ndege wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere Termi-
nal One VIP, jijini Dar es Salaam kwe-
nye eneo ambalo Wakala wa Ndege 
za Serikali wanalitumia na yeyote 
anayepita barabarani ataiona,” alise-
ma.

Simbachawene alisema akiwa wa-
ziri mwenye dhamana ya utawala 
bora ameona aliweke wazi jambo 
hilo, lililoleta taharuki ili kuwaondoa 
hofu Watanzania na uvumi huo.

“jambo hili lisiwapotezee muda. 
Wanaovumisha  hayo kwa nia ovu 
wanaweza kwenda kupata uhakika  
uwapo wa ndege hiyo. Viongozi wa-
nasafiri kama kawaida kwa kutumia 
ndege hiyo,” alisisitiza.

  Simbachawene alitoa wito kwa 
Wajumbe wa  bodi hiyo  kushiriki-
ana na menejimenti ya  TGFA ili 
kuiwezesha wakala hiyo kutekeleza 
majukumu yake ipasavyo. 

  “Ni matarajio yangu kuwa bodi 
hii itasimamia  vema  utendaji wa 
wakala ili kuleta tija kwa maende-
leo ya taifa kama inavyosisitizwa na 
Rais Samia Suluhu Hassan,” alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya 
Wakala wa Ndege za Serikali,  Prof. 
Idrissa Mshoro,  alimwahidi Wa-
ziri Simbachawene kuwa yeye na 
wajumbe wa bodi hiyo kwa kush-
irikiana na menejimenti ya TGFA 
watatekeleza yote ambayo amey-
aelekeza.

Alisema wanafahamu kwa kina 
maono makubwa ya Rais, Samia ka-
tika kuharakisha maendeleo ya nchi 
katika kuhakikisha uwapo wa usafiri 
madhubuti.

Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
TGFA, Kapteni Budodi Budodi alise-
ma menejimenti ya wakala inam-
hakikishia Waziri Simbachawene 
kuwa itaendelea kutekeleza maju-
kumu yake kwa kuzingatia sheria, 
kanuni, taratibu pamoja na maele-
kezo ya  bodi ili kufikia malengo ya 
uanzishwaji wa wakala.

Watanzania 200 wapatiwa huduma ya upandikizaji ujauzito nchini India
Na Christina Mwakangale 

KITUO cha Chennai Fertil-
ity (CFC) cha India kimesema 
Watanzania 200 wamepatiwa 
huduma ya upandikizaji mim-
ba (IVF) nchini humo, baada 
ya kushindwa kupata ujauzito 
kibaolojia.

Akizungumza na mwandishi 
wa habari hizi jana jijini Dar es 
Salaam, Mwenyekiti wa CFC 
Bingwa wa Uzazi na Watoto wa 
Kupandikiza, Dk. Vadingadu 
Thomas,  alisema kituo hicho 
kimefanikisha huduma hiyo 

kwa idadi ya watanzania hao.
Katika Maonyesho ya Ki-

mataifa ya Bidhaa za Dawa na 
Vifaa Tiba 2023 yanayofanyika 
Dar es Salaam, bingwa huyo 
alisema tangu kuanza kutole-
wa huduma hiyo nchini India 
kwa zaidi ya miaka 20, takriba-
ni watoto 65,000 wamezaliwa 
kupitia IVF.

“Tunatarajia kuanzisha hu-
duma hii Tanzania hapa Dar es 
Salaam kwa watu wanaohitaji 
na hawana nauli ya kwenda In-
dia. Miezi sita ijayo tutafungua 
tawi la Chennai ili kuongeza 

huduma ya IVF,” alisema.
Mwakilishi wa Chennai 

nchini, Doreen Luoga, alisema 
huduma inayotolewa na kituo 
hicho matokeo ni asilimia 80 
hadi 90 na kuwataka Watan-
zania kutumia fursa ya kufika 
kwenye maonyesho hayo ku-
patiwa huduma bure kwa ajili 
ya matibabu zaidi.

“Kwenye maonyesho haya 
huduma za kibingwa zinatole-
wa bure kutoka kwa Daktari 
Bingwa, Thomas, hii ni fursa 
kwa watanzania wenye ma-
tatizo ya uzazi na mengine. 

Tunatoa huduma hapa kuan-
zia asubuhi hadi jioni. Ukihu-
dumiwa na Chennai uhakika 
wa mama kupata ujauzito ni 
wa kiwango kikubwa     kuto-
kana na mabingwa waliopo na 
utaalamu walio nao, hata kwa 
walio zaidi ya miaka 50 hufani-
kiwa,” alisema. 

Luoga alibainisha kwamba 
wanaopatiwa huduma hiyo 
huwa chini ya uangalizi wa 
siku zisizopungua 90, ili mwa-
namke kufanikisha ujauzito 
kupitia mfumo huo wa kite-
knolojia.

Mratibu wa mradi 
wa Bwawa la Ku-
zalisha Umeme la 
Mwalimu Nyerere 
(JNHPP), Mhandisi 
John Skauki (wa 
pili kushoto), aki-
fafanua jambo kwa 
baadhi ya wajumbe 
wa menejimenti 
ya Shirika la Ugavi 
la Umeme Tan-
zania (TANESCO), 
Mhandisi Abouba-
kar Issa (kulia) na 
Mhandisi Decklan 
Mhaiki (kushoto) 
walipotembelea 
mradi huo, wilay-
ani Rufiji mkoani 
Pwani, jana. PICHA: 
MPIGA PICHA 
WETU
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NOTISI YA SIKU 14/ TANGAZO LA MNADA WA HADHARA
TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED na MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD Kwa idhini na mamlaka tuliyopewa na MWANGA HAKIKA BANK LIMITED, tutauza kwa njia ya 
Mnada wa hadhara mali/dhamana za wadaiwa wake kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali hapo chini. Mnada utafanyika mahali dhamana zilipo baada ya siku kumi na nne (14) 
au Siku Saba (7) kuanzia tarehe ya Notisi /Tangazo hili endapo hawatalipa madeni yao.

MASHARTI YA MNADA
1. Ukaguzi wa dhamana unaruhusiwa kuanzia tarehe ya tangazo hili.
2. Mali/dhamana itauzwa katika hali ilivyo na mahali ilipo.
3. Mshindii wa mnada atalazimika kulipa malipo yasiyopungua 25% ya bei iliyofikiwa siku yamnada, na 75% iliyosalia ilipwe ndani ya siku kumi na nne (14) toka tarehe ya 

mnada.
4. Gharama zozote ikiwemo kubadilisha hati miliki (transfer of ownership), na kumtoa mtu kwenye nyumba/eneo lililouzwa na bank (eviction) ni za mnunuzi. 
5. Mnunuzi akishindwa kutimiza sharti moja wapo hapo juu malipo ya awali hayatarejeshwa na mnada utarudiwa.

Kwa maelezo zaidi wasiliana na:  

TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED
P.O. Box 1305
Songea, Ruvuma
Tel: 0716070298/ 0754881926/ 0784718734
Email: twinscoltd5@gmail.com   

MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD 
P.O.Box 12943
Arusha
Tel: 0752 632 033/  0628512033
Email: mangwembe@gmail.com

NA JINA LA MDAIWA JINA LA MDHAMINI AINA YA DHAMANA MAHALI DHAMANA ILIPO TAREHE NA SAA YA MNADA KAMPUNI/DALALI HUSIKA

1 ABUU IDDY RAMADHANI IBRAHIM M MRISHO NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO SERIKALI YA 
MTAA

KILIMA HEWA JUU, WAZO, MANISPAA YA KINONDONI 16/09/2023, SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED

2 DEVIS AGENCY (T) LIMITED OCTAVIAN JOHN CHUWA NYUMBA YENYE HATI MILIKI Na.DSMT1002617 KIBAMBA, MANISPAA YA UBUNGO, DAR ES SALAAM 12/09/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED

3 LOLY COLLECTION LTD DANIEL AUGUSTINO SHAMBA Na.1310, LENYE HATI MILIKI No.38729 BOKO, DOVYA, MANISPAA YA KINONDONI 09/09/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED

4 MUSA IDDI MAKENYA MUSA IDDI MAKENYA NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO SERIKALI YA 
MTAA

MWEMBE BAMIA, WILAYA YA TEMEKE, DAR ES SALAAM 02/09/2023 SAA 4:00 ASUBUHI NA KUENDELEA (Marudio ya Mnada ) TWINS AUCTION MART COMPANY LIMITED

5 PATRICIA ANURUPHAS MPANJU ANURUPHAS MPANJU NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANO SERIKALI YA 
MTAA

NYAKASANGWE ,WAZO MANISPA YA KINONDONI 09/09/2023 SAA  04:00  ASUBUHI NA KUENDELEA MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD 

6 ALLY RAJABU KITIMU ALLY RAJABU KITIMU & LATIFA ADELY SHIYO NYUMBA YENYE HATI MILIKI No.173724 KILUNGULE- A, KIMARA, MANISPA YA UBUNGO 12/09/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD 

7 MOHAMED ABDALAH MWINYIKONDO ZAINA ALLY MSOLIMA NYUMBA YENYELESENI YA MAKAZI No.KND008502 KINONDONI SHAMBA, MANISPAA YA KINONDONI 14/09/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD 

8 MOHAMED ABDALAH MWINYIKONDO MOHAMED ABDALAH MWINYIKONDO KIWANJA CHENYE HATI YA MAUZIANO SERIKALI YA 
MTAA

MINONDO ,GEZAULOLE MANISPAA YA KIGAMBONI 16/09/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD 

9 ANDRONIUS ROMWALD KALISA ANDRONIUS ROMWALD KALISA NYUMBA YENYE HATI YA MAUZIANI SERIKALI MTAA MALAMBA MAWILI, MBEZI MANISPAA YA UBUNGO 18/09/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD 

10 ANDRONIUS ROMWALD KALISA ROMUADI A. KALISA KIWANJA CHENYE HATI YA MAUZIANO SERIKALI YA 
MTAA

KEREGE , BAGAMOYO MKOA WA PWANI 20/09/2023 SAA 04:00 ASUBUHI NA KUENDELEA MANGWEMBE 2011 COMPANY LTD 

Na Godfrey Mushi, ARUSHA

HATIMAYE Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT) 
limempata Mkuu Mpya wa kum-
rithi Askofu Frederick Shoo 
ambaye amemaliza muda wa 
kuliongoza baada ya kutumika 
kwa vipindi viwili mfululizo. 

Huyo si mwingine bali ni Asko-
fu Dk. Alex Malasusa wa Dayosisi 
ya Mashariki na Pwani. Anarejea 
tena kwenye nafasi hiyo aliyoi-
hudumu kuanzia mwaka 2007 
hadi 2015 na  kumpisha Askofu 
Dk. Shoo.

Askofu Dk.Malasusa alichaguli-
wa juzi usiku na wajumbe wa 
Mkutano Mkuu wa 21 wa KKKT, 
ulioanza Agosti 20 hadi 25 katika 
Chuo Kikuu cha Tumaini Maku-
mira kilichoko Usa River, Arusha, 
baada ya mchuano mkali uliom-
pa ushindi katika duru ya tatu.

Katika matokeo ya uchaguzi 
huo yaliyotangazwa na Mwe-
nyekiti wa uchaguzi, Askofu 
Amon Mwenda wa Dayosisi ya 
Ruvuma, Dk. Malasusa alichaguli-
wa kwa kishindo kwa kura 167 
sawa na asilimia 69.3, huku mpin-
zani wake, Askofu Dk. Abednego 
Keshomshahara wa Dayosisi ya 
Kaskazini Magharibi akipata kura 
73, sawa na asilimia 30.7. 

MAMBO MAZITO 
Kutokana na kuchaguliwa 

kuliongoza kanisa hilo, baadhi 

ya watu wameeleza mambo 
saba ambayo yanaonekana kuwa 
changamoto katika utumishi wa 
nafasi hiyo. 

Jambo la kwanza, ni kwamba 
anaingia katika uongozi huku 
KKKT ikiwa na katiba moja to-
fauti na mwanzo ambapo kila 
dayosisi ilikuwa na katiba yake 
na kufanya mambo yake ya 
ndani bila kuingiliwa na makao 
makuu ya kanisa. Katiba hiyo 
mpya ya KKKT ilipitishwa juzi 
na wajumbe wa Mkutano Mkuu 
wa 21 wa Kanisa kwa asilimia 86 
ambazo ni zaidi ya theluthi mbili 
zinazotakiwa kikanuni.

Kabla ya kuwa na katiba moja, 
ilikuwa vigumu makao makuu 
kuingilia baadhi ya mambo ya 
ndani ya dayosisi jambo ambalo 
hata baadhi ya timu zilizoundwa 
kuchunguza tuhuma katika baa-
dhi ya dayosisi, zilishindwa au 
kupata upinzani. 

Timu hizo wakati mwingine zi-
likosa ushirikiano na hata kucho-
chea migogoro na migawanyiko 
katika dayosisi husika kama ilivy-
okuwa mgogoro wa Dayosisi ya 
Konde.  Pia baadhi ya maaskofu 
walikuwa wakituhumiwa kut-
ishia kujitenga na kuanzisha 
taasisi mpya isiyofungamana na 
KKKT.  

Kutokana na mabadiliko hayo, 
katiba mpya inampa nguvu ya 
kusimamia Dayosisi zote 27, jam-

bo ambalo ni changamoto kwa 
kuwa linaanza kutekelezwa sasa. 
TOFAUTI ZA MAASKOFU

“Mtuombee sana kwani Ny-
umba ya Maaskofu haina umoja, 
kuna tofauti na mgawanyiko 
mkubwa,” alisema Askofu mmo-
ja ( jina linahifadhiwa) kutokana 
na tofauti zilizotokana na mga-
wanyiko wa waziwazi baina ya 
maaskofu mwaka 2019 wakati 
Askofu Dk. Shoo alipopendeke-
zwa kugombea nafasi ya Mkuu 
wa Kanisa kwa mara ya pili. 

Katika mkutano huo, baadhi ya 
maaskofu walikuwa wakirushi-
ana maneno kuonyesha kuwa ha-
waafikiani katika masuala mbal-
imbali ndiyo maana uchaguzi 
huo ulikuwa na upinzani. 

Kutokana na mgawanyiko na 
tofauti za kimtazamo miongoni 
mwa maaskofu. Dk. Malasusa 
anakabiliwa na kibarua kizito cha 
kutatua tofauti hizo. 

UHUSIANO NA SERIKALI 
Mtihani mwingine alionao ni 

kujenga uhusiano mpya kati ya 
kanisa na serikali. Ana kazi ya 
kulitengeneza hilo kwa kuwa im-
ekuwa inaonekana kwa nyakati 
fulani kuna  misuguano baina ya 
pande hizo. 

Katika baadhi ya mambo, baa-
dhi ya viongozi wa kanisa waki-
wamo maaskofu wamekuwa 
wakitoa kauli ambazo zilioneka-
na dhahiri kuwa zinakinzana na 

misimamo ya serikali. 
UMOJA KKKT
Kuwapo kwa utaratibu katika 

kila dayosisi kulionyesha kuwapo 
kwa umoja usio wa dhati bali 
ulionekana wakati wa matukio 
kadhaa hasa wakati wa kuingi-
zwa kazini au msiba wa kiongozi 
wa dayosisi. Kunapotokea tukio 
kama hilo, maaskofu na maofisa 
waandamizi wengi kutoka takrib-
an dayosisi zote wamekuwa 
wakikutana. 

Wakati hayo yamekuwa yaki-
fanyika, kila dayosisi imekuwa 
ikimiliki mali zake na kufanya 
mambo kipekee. Mfano ni suala 
la elimu, baadhi ya dayosisi zi-
namiliki vyuo vikuu, vyuo vya 
ufundi na shule za sekondari am-
bazo hazina uhusiano wowote na 
KKKT. 

Mfano, miaka ya 1990 KKKT il-
ianzisha Chuo Kikuu cha Tumaini 
ambacho kilikuwa na vyuo vikuu 
vishiriki kadhaa lakini baada ya 
muda, baadhi ya dayosisi zilijitoa 
na kumiliki vyuo vikuu ambavyo 
kanisa halina sauti navyo.            

SAKATA LA MUFINDI
Jambo lingine ambalo ni 

changamoto kwa kiongozi huyo 
ni suala la Mufindi kuwa na uh-
uru wake kwa maana ya kuwa 
dayosisi. Jimbo la Mufindi lilitan-
gaza kujitenga kutoka Dayosisi ya 
Kusini (Njombe) Mei, 2016 baada 
ya waumini wake kutangaza ku-

hama na kujiunga na Dayosisi ya 
Iringa.

Kutokana na mgogoro huo, 
Mkuu wa KKKT anayemaliza 
muda wake, Askofu Dk. Shoo, 
aliunda tume maalumu kwa ajili 
ya kutafuta suluhisho la kudumu 
jambo ambalo linapaswa katika 
uongozi wake kutafutiwa ufum-
buzi wa kudumu na hatimaye 
kuwa historia. 

SUALA LA KARATU 
Kumekuwa na malalamiko 

kutoka kwa baadhi ya watu wa 
Karatu kuwa wameshindwa ku-
pewa uhuru wa kujiendesha. 
Hata baadhi wamekuwa wakidai 
kuwa wanakaliwa kimabavu na 
Dayosisi ya Kaskazini kwa ku-
fanywa kama jimbo wakati kuna 
uwezekano wa kuwa dayosisi. 
Hili ni suala ambalo Dk. Malasusa 
anapaswa kulishughulikia akiwa 
mkuu mpya wa kanisa.    

DAYOSISI YA KONDE
Licha ya kwamba mgogoro wa 

Dayosisi ya Konde ulimalizika 
baada ya kuwapo mabadiliko 
ya uongozi bado kuna dalili za 
kuwapo mgawanyiko miongoni 
mwa waumini, wakuu wa majim-
bo na wachungaji na waumini. 

Kwa mantiki hiyo, Askofu Dk. 
Malasusa, ambaye kiasili anatoka 
Mbeya, ana kibarua kuhakikisha 
hali inatengemaa na umoja nda-
ni ya dayosisi hiyo unarejea kwa 
ustawi wa kanisa. 

Mambo saba mazito kwa Malasusa KKKT



Jumamosi  Agosti 26, 20234

HABARI KITAIFA

JK aongoza mamia mazishi Prof. Mahalu
Na Christina Mwakangale

RAIS Mstaafu wa Awamu 
ya Nne, Jakaya Kikwete, jana 
aliongoza mamia ya waom-
bolezaji kumuaga aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wad-
hamini ya Taasisi ya Moyo ya 
Jakaya Kikwete ( JKCI), Prof. 
William Mahalu, ambaye al-
izikwa jana katika makaburi 
ya Kinondoni.

Prof. Mahalu ambaye aliye-
fariki dunia Agosti 20, mwaka 
huu, akipatiwa matibabu  JKCI, 
ibada ya kumuaga ilifanyika 
Kanisa la Africa Inland Church 
Tanzania (AICT), Magomeni, 
Dar es Salaam na kuongo-
zwa na Askofu wa Dayosisi ya 
Pwani ya kanisa hilo, Philipo 
Mafuja.

Ibada hiyo ilihudhuriwa na 
viongozi mbalimbali wakiwa-
mo Waziri Mkuu na Makamu 
wa Kwanza Mstaafu, Jaji Jo-
seph Warioba, na wanataalu-
ma sekta ya afya.

Akiongoza ibada hiyo, Asko-
fu Mafuja alisema wanadamu 
wanapaswa kuishi maisha 
yenye kusudi la Mungu kwa 
kuwa kila mmoja ameletwa 

duniani kwa kusudio maalu-
mu, hivyo ili kuacha alama, 
kuna umuhimu wa kuitumikia 
jamii.

“Binadamu tunaishi kwa ku-
sudio lake. Prof. Mahalu amei-
shi kusudio lake la kuitumikia 
jamii. Nasi kwa kila mmoja 
wetu aishi kusudio lake, iki-
wamo kuitendea mema jamii 
na msaada,” alisisitiza.

Akisoma taarifa ya kumuaga 
Prof. Mahalu, kwa Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji wa JKCI, Dk. 
Angela Muhozya, alisema wa-
namshukuru Mungu kwa mai-
sha yake kwa kuwa alitimiza 
maono ya kuanzishwa kwa 
taasisi ya matibabu ya moyo 
nchini.

Alisema kwa kipindi ali-
chokuwa anaugua ikiwamo 
kupatiwa matibabu nchini In-
dia kwenye hospitali ya Apollo 
hadi aliporejea nchini kupati-
wa matibabu JKCI, wanataalu-
ma walipata fursa ya kuagana 
naye, ikiwamo kuachiwa wo-
sia wa namna ya kuendeleza 
taasisi hiyo.

“Tulipata nafasi ya kumuu-
guza na ametuachia wosia. Tu-
namuomba Mungu atusaidie 

kuendelea kuishi maono yake, 
pengo lake halizibiki. Mungu 
atusaidie kuliziba pengo lake,” 
alisema Dk. Muhozya.

Jaji Warioba akitoa salamu 
za rambirambi, alisema Prof. 
Mahalu alikuwa rafiki, ndugu 
na mtu wa karibu kati ya fa-
milia mbili, ikiwamo kusoma 
pamoja kwenye shule tofauti 
miaka ya 1950.

“Tumekuwa karibu tangu 
tukiwa watoto akiwa na mia-
ka 14, mimi nikiwa na miaka 
17. Kwenye mitihani ya kidini 
Shule ya Sekondari Bwiru ali-
fanya vizuri alikuwa na akili na 
aliongoza. 

Kabla hajahamia shuleni 
hapo niliongoza, alipokuja 
niliacha kuongeza,” alisema 
Jaji Warioba.

Alisema maisha waliyoishi 
sehemu tofauti hadi ukub-
wani, anamtamfsiri Prof. Ma-
halu kama mtu aliyekuzwa na 
upendo, mcha Mungu, msaid-
izi kwa wengine aliyependa 
kutekeleza jambo hadi lika-
timia.

“Ninakumbuka nilikuwa 
mvivu kupiga pasi na yeye ali-
kuwa mvivu kufua tulipokuwa 

shuleni Tabora. Tulipeana  
majukumu, yeye anapasi (ku-
nyoosha) nguo na mimi nifue. 
Pia nilimwambia kana wanafa-
milia akikwenda kusoma Mak-
erere (Uganda) nitatoa hudu-
ma kadhaa kwa mdogo wake 
yaani Prof. Costa Mahalu.

“Tulikubaliana yeye asome 
udaktari na mimi nisomee 
sheria kwa manufaa ya familia 
lakini naona yeye amehu-
dumia zaidi familia na jamii. 
Katika ndoa yeye alikuwa msi-
mamizi wangu, nami nikawa 
msimamizi wake alipofunga 
ndoa.  Tunashukuru Mun-
gu tukisheherekea maisha 
yake,”alisema.

Prof. Mahalu aliyezaliwa No-
vemba 14, 1944 alifariki dunia 
wiki hii akipatiwa matibabu  
JKCI. Alikuwa Daktari Bingwa 
wa Moyo akihudumia ndani 
na nje ya nchi kama Zimba-
bwe na Uingereza.

Pia alikuwa mwanataaluma 
Bugando, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wadhamini ya JKCI 
kwa vipindi viwili mfululizo. 
Ameacha mjane na walijaliwa 
kupata watoto wanne na wa-
jukuu saba.

Wanafunzi 86,620 
wapata udahili 
vyuo vikuu

Na Romana Mallya

WAOMBAJI 86,624 kati ya 116,133 
walioomba udahili wa shahada ya 
kwanza kwa mwaka wa masomo wa 
2023/24, wamechaguliwa kujiunga na 
masomo katika vyuo 80 nchini. 

Katibu Mtendaji wa Tume ya Vyuo 
Tanzania (TCU0, Prof. Charles Kiham-
pa, aliyasema hayo jana jijini Dar es 
Salaam wakati akitangaza kumalizika 
kwa awamu ya kwanza ya udahili na 
kufungua awamu ya pili.

Alisema kati ya waombaji hao, 
29,509 hawajapata udahili huku 43,411 
wakidahili chuo kimoja na 43,213 
wamedahiliwa zaidi ya chuo kimoja.

Prof. Kihampa alisema katika mwa-
ka wa masomo 2022/23 awamu ya 
kwanza, waombaji walikuwa 106,295 
na waliodahiliwa walikuwa 75,163, wa-
siodahiliwa 31,132, waliodahiliwa chuo 
kimoja walikuwa 38,157 na zaidi ya 
chuo kimoja walikuwa 37,006.

“Katika awamu hii ya kwanza kwa 
mwaka wa masomo 2023/24, progra-
mu 809 zimeruhusiwa kudahili ikil-
inganishwa na programu 757 mwaka 
2022/23.  Hili ni ongezeko la progra-
mu 52 za masomo,” alisema.

Kwa upande wa nafasi za udahili, 
Prof. Kihampa alisema kwa mwaka 
huu kuna jumla ya nafasi 186,289 ikil-
inganishwa na nafasi 172,168 mwaka 
uliopita ambazo ni ongezeko la nafasi 
14,121 sawa na asilimia 8.2 katika pro-
gramu za shahada za kwanza.

Pia alisema katika awamu ya kwan-
za ya udahili, waombaji 86,624 sawa 
na asilimilia 74.6 ya waombaji wote 
walioomba udahili, wamepata udahili 
kwenye vyuo walivyoomba.

“Tume inatangaza kuwa awamu 
ya pili ya udahili imeanza leo ( jana) 
hadi Septemba 6, mwaka huu. TCU 
inasisitiza kuwa waombaji ambao ha-
wakutuma maombi ya udahili au ha-
wakupata nafasi za kudahiliwa katika 
awamu ya kwanza, watumie fursa hii,” 
alisema.

Prof. Kihampa aliwakumbusha 
waombaji kuwa masuala yote yanayo-
husu udahili au kujithibitisha katika 
chuo kimoja, yawasilishwe moja kwa 
moja kwenye vyuo husika.

“Kwa wale ambao watapata changa-
moto katika kujithibitisha, vyuo vyote 
vimeelekezwa kupokea taarifa zao 
na kutafuta ufumbuzi wa haraka kwa 
kuzingatia miongozo na taratibu zi-
lizowekwa,” alibainisha.

Alisema TCU inawaasa wananchi 
kuepuka matapeli au wanaojiita 
mawakala au washauri wanaodai wa-
natoa huduma ya namna ya kujiunga 
na vyuo vya Elimu ya Juu nchini.

“Tume ina mawakala inaowatam-
bua wanaohusika kupeleka wanafun-
zi vyuo vya nje ya nchi lakini vyuo 
vya hapa Tanzania hatuna mawakala. 
Tunawatahadharisha waombaji na 
tunawaeleza kuwa, maombi yatum-
we kidigitali na siyo kujaza kwenye 
karatasi,” alisisitiza Prof. Kihampa.

Waziri wa Madini, 
Dotto Biteko (kulia), 
akipata maelezo 
kutoka kwa Me-
neja mahusiano 
na uwajibikaji wa 
kampuni ya madini 
ya Kudu Graphite, 
Vickey Puncheon 
(kushoto), wakati 
akikagua mabanda 
ya maonyesho ya 
madini na uwekezaji, 
wilayani Ruangwa 
mkoani Lindi jana. 
Wengine ni wataal-
amu wa Giologia wa 
kampuni hiyo, Peter 
Malley na Benjamini 
Kisawike. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Maulid Mmbaga

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Maharage Chan-
de, amebainisha kuwa hadi 
kufikia mwishoni mwa mwezi 
huu, ujenzi wa mradi wa 
Bwawa la Kufua Umeme la Ju-
lius Nyerere ( JNHPP) utakuwa 
umefikia asilimia 91.

Akizungumza jana baada 
ya menejimenti ya TANE-
SCO kutembelea mradi huo, 
Chande alisema lengo la ziara 
hiyo ni kufanya tathimini ya 
mwenendo wa ujenzi na hali 
ya mvua za vuli zinazotarajiwa 
kunyesha kati ya Oktoba na 
Desemba kama ilivyotanga-
zwa na Mamlaka ya Utabiri wa 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA).

Alisema maendeleo ya ujen-
zi wa mradi huo ni mazuri, 
huku akiwapongeza wahandi-
si na wafanyakazi wa shirika 
hilo wanaousimamia.

“Ukamilikaji wa mradi 
huu utatuwezesha kuwa na 
umeme wa uhakika utakaoki-
dhi mahitaji ya uchumi. Timu 
ya menejimenti ya TANE-
SCO  imani yake ni kwamba 
kukamilika kwa mradi huo 
kutakuwa na mchango mkub-
wa wa     kuondoa upungufu 
wa umeme unaojitokeza ka-
tika miezi ya Oktoba na De-
semba.

“Mambo yanakwenda na 
huenda upungufu wa umeme 
ukawa historia huko tunakok-
wenda, tutaongeza umakini 
katika utekelezaji wake,” alise-
ma Chande.

Kwa mujibu wa Chande 
kumekuwa na ongezeko la 
mahitaji ya umeme hadi ku-
fikia megawati 1,482.7 mwezi 
huu kutoka megawati 1,354 za 
mwaka 2022.

Aliifafanisha hatua hiyo na 
mashindano  makubwa ya 
kutumia umeme kutokana 
na mahitaji huku TANESCO 
ikiongeza uzalishaji ili kukidhi 
mahitaji kwa Watanzania.

“Endapo utabiri huo utak-
wenda kama ulivyopangwa, 
bwawa hilo litajaa kwa haraka 
zaidi. Mvua zikinyesha kama 
ilivyotarajiwa itakuwa heri, 
lakini zikiongezeka tumeji-
andaa kwa kuweka mipango 
itakayohakikisha kazi za mra-
di zinaendelea pasipo kupata 
changamoto,” alisema Chan-
de. 

Katika kuwaandaa mapema 
wataalamu watakaoendesha 
mradi huo, Chande alisema 
tayari wameshaongeza wa-
fanyakazi 24 kwa ajili ya kuji-
andaa kuendesha mchakato 
huo utakapokamilika.

Alisema ili mradi huo uanze 
kufanya kazi, unahitaji wafan-
yakazi 221 pindi utakapoka-
milika. Alisema kwa sasa kuna 
Zaidi ya wafanyakazi  90 na 
watakuwa  wakiwapeleka kwa 
awamu kulingana na mradi 
utakapofikia.

Hata hivyo alisema pamoja 
na kuhitajika wafanyakazi 221, 
hawatapelekwa kwa wakati 
mmoja bali kwa makundi na 
kwa wakati husika. Alisema 
kundi lililopo sasa hivi li-
nahusika na utalaamu  wa 
uhandisi mitambo ya umeme.

Ujenzi wa Bwawa la Nyerere kufikia asilimia 91 Septemba
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NSSF yatoa 
elimu 
kongamano 
ununuzi

Wamachinga wakubali kulipa kodi 100,000/-
Na Restuta James

WAFANYABIASHARA wa-
dogo, maarufu kama machinga, 
wamekubali kulipa kodi ya Sh. 
100,000 kwa mwaka, kiwango 
ambacho kitalipwa kwa awamu 
nne. Hatua hiyo imefikiwa baada 
ya kundi hilo kupewa elimu ya 
mabadiliko ya sheria za kodi kwa 
mwaka wa fedha 2023/24 iliyo-
tolewa na Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA).  Akizungumza 
na waandishi wa habari juzi, Me-
neja wa TRA Mkoa wa Kikodi Ka-
riakoo, Kabula Mwemezi, alise-
ma baada ya kutoa elimu hiyo 
ya mabadiliko ya sheria za kodi 

zilizopitishwa na Bunge la Bajeti, 
Juni, mwaka huu, wamekubali 
kulipa kiwango hicho cha fedha.

Alisema watakaolipa ni wale 
wenye mauzo ya Sh. 4,000,000 
na zaidi, ambazo zitalipwa ki-
dogo kidogo kwa kutengeneza 
namba ya malipo serikalini kwa 
mfumo wa kielektroniki.

“Mwitikio wenu umenipa ha-
masa ya kufanyakazi. Tumesiki-
liza maoni na niseme tu tutaen-
delea kufanya kazi nanyi kwa 
karibu ili kwa pamoja tuijenge 
nchi yetu,” alisema. 

Akifungua mafunzo hayo, 
Kaimu Kamishna wa Kodi za 
Ndani wa TRA, Edmund Kawa-

mala, alisema wananchi wa nga-
zi zote wanapaswa kulipa kodi 
ili serikali iweze kutoa huduma 
muhimu za kijamii kama elimu, 
afya, maji na miundombinu ze-
nye ubora kwa wananchi.

“Nia ni kuiwezesha serikali 
kutekeleza miradi yote ya kim-
kakati nchini,” alisema.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
machinga Kariakoo, Stephen 
Lusinde, aliishukuru TRA kwa 
kuwapa elimu na kueleza kwam-
ba wafanyabiashara hao wapo 
tayari kulipa kodi. “Hakuna hata 
mmoja wetu ambaye hayupo 
tayari kulipa kodi, tunachokiom-
ba siku zote ni kututengenezea 

mfumo ambao utatuwezesha 
kulipa kodi katika mazingira 
yetu,” alisema. Alisema awali wa-
machinga walikuwa wanagom-
bana na TRA kwa kuwa mam-
laka hiyo ilitaka iwape mashine 
za EFD, akieleza hazikuwa rafiki 
kwao. “Si haki wamachinga tu-
pite bure kwenye barabara nzuri 
na watoto wetu wasome bure.  
tunatamani sana tushiriki kika-
milifu kuijenga nchi yetu na ni-
kuhakikishie kwamba hawa un-
aowaona hapa wote wako tayari 
kulipa kodi,” alisema. 

Baadhi ya wamachinga wali-
ozungumza katika mkutano huo 
waliiomba TRA kupata maoni 

yao kabla haijatunga sheria ya 
kodi. Mchuuzi wa viungo, Raibu 
Omari, alisema maoni ya kundi 
hilo yatazisaidia mamlaka ku-
tunga sheria rafiki ambazo zi-
tatekelezwa kwa urahisi na watu 
wa kada zote. “Ushirikishwaji 
ndiyo njia rahisi kabisa. Lakini 
pia mfumo, wamachinga wak-
iwekewa njia rahisi ya kulipa 
hata Sh. 1,000 kila siku tutalipa, 
lakini siyo EFD,” alisema.

“Baada ya elimu hii, tuko tayari 
kulipa kodi TRA ili tupate dawa 
kwenye hospitali zetu, tujenge 
barabara na watoto waende 
shule,” alisema mchuuzi wa vi-
jora, Ummy Juma.

Mradi wa majitaka kukamilika Septemba
Na Joseph Mwendapole

MRADI wa majitaka wa mae-
neo ya PSSSF Sinza-Kijitony-
ama jijini Dar es Salaam, unata-
rajiwa kukamilika mwezi ujao 
na utagharimu shilingi bilioni 
1.4

Wasimamizi wametakiwa 
kuongeza nguvu na kufanya 
kazi usiku na mchana ili mradi 
uweze kukamilika mapema 
iwezekanavyo na kunufaisha 
wananchi.

Hayo yalisemwa jana na 
Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu wa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi 
wa Mazingira Dar es Salaam 

(DAWASA), Kiula Kingu, ali-
potembelea kuona maendeleo 
ya mradi huo.

Utekekelezaji wa mradi 
huo ambao sasa umefikia asil-
imia 18 utakuwa na manufaa 
makubwa kwa wananchi wa 
maeneo hayo utakapokami-
lika.

“Mradi huu ni wa kimkakati, 
wenye lengo la kuwasaidia 
wafanyabiashara waliopanga 
kwenye  jengo la PSSSF, pamo-
ja na wananchi wa maeneo ya 
Sinza na Kijitonyama ambao 
ardhi yao ina kiwango cha juu 
cha maji (water table) hivyo ku-
sababisha uchafuzi wa Mazin-

gira mara kwa mara,” alisema 
Kingu.

Aidha, Kingu aliagiza kazi 
hiyo ifanyike usiku na mchana 
na kuongeza vitendea kazi 
ili mradi ukamilike ndani ya 
muda uliopangwa ambao ni 
mwezi Septemba badala ya Ok-
toba mwaka huu.

Naye msimamizi wa mradi 
huo, ambaye ni Mkurugenzi wa 
Usafi wa Mazingira wa DAWA-
SA, Mhandisi Lydia Ndibalema, 
alisema wamepokea maelek-
ezo ya Kaimu Afisa Mtendaji 
Mkuu na mradi utakamilika 
kwa wakati.

  “Mradi huu utakamilika 

ndani ya muda, tumejipanga 
kama idara na Afisa Mtendaji 
Mkuu ametuongezea vitendea 
kazi ili kazi iende kwa kasi na 
kuanzia kesho mabadiliko yat-
aonekana,” alisema.

Aidha, alisema mradi huo 
unagharimu shilingi bilioni 1.4 
na utanufaisha zaidi ya wateja 
1,000 na kumaliza changamo-
to ya uchafuzi wa Mazingira 
katika eneo hilo la Sinza na Ki-
jitonyama.

Mradi wa Usafi wa Mazingira 
PSSSF Sinza-Kijitonyama uta-
nufaisha maeneo ya Sinza   B, 
Sinza C, Mabatini pamoja na 
Kijitonyama.

Na Mwandishi Wetu 

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi ya 
Jamii (NSSF), umeshiriki na ku-
toa elimu ya hifadhi ya jamii kwa 
washiriki wa kongamano la Wa-
nawake na Ununuzi wa Umma, 
linaloendelea jijini Tanga. 

Meneja wa Sekta Isiyo Rasmi 
wa NSSF, Rehema Chuma, akitoa 
mada katika  kongamano hilo lil-
iloanza Agosti 23, mwaka huu, 
alisema kupitia kongamano hilo 
NSSF imetoa elimu ya hifadhi ya 
jamii kwa sekta binafsi na sekta 
isiyo rasmi. 

Kwa mujibu wa Chuma, sekta 
hiyo imebeba kundi kubwa kama 
vile wakulima, wafugaji, wavuvi, 
mama lishe, bodaboda na waja-
siriamali na wengine wote, hivyo 
elimu inahitajika ili kuwawezesha 
kujiunga na kuchangia katika 
mfuko kwa maisha yao ya sasa na 
baadae.

Lengo la kongamano hilo ni kue-
leza fursa za biashara zinazoam-
batana na mradi wa bomba la 
mafuta Afrika Mashariki (EACOP), 
hivyo mradi huo ni fursa kwa NSSF 
kupata wanachama wapya ambao 
watapata ajira za moja kwa moja 
na wale watakaonufaika na ajira za 
muda. 

Wanufaika wengine katika 
mradi huo ni mama lishe na baba 
lishe pamoja na  bodaboda ambao 
wanaweza kujiunga na kuchangia 
katika mfuko.

Meneja huyo aliwahamasisha 
wanawake kuchangamkia fursa za 
mradi wa bomba la mafuta pamo-
ja na kujiunga na kuchangia katika 
mfuko ili kujiwekea akiba yao kwa 
Maisha ya sasa na ya baadaye.

Katika kongamano hilo, NSSF 
licha ya kutoa elimu ya hifadhi ya 
jamii, pia itaeleza fursa mbalim-
bali zinazopatikana zikiwamo za 
nyumba na viwanja ambazo zinau-
zwa kwa bei nafuu.

Meneja wa Sekta isiyo rasmi wa Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii (NSSF), Rehema Chuma (kushoto),  akimsikiliza 
kwa makini Katibu wa UVCCM Mkoa wa Tanga, Theresia Makyao,  alipotembelea banda la mfuko huo, wakati wa 
kongamano jijini Tanga jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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MAONI & UCHAMBUZI

LIGI Kuu Tanzania bara imeanza, na tayari timu nyingi zimesh-
acheza mechi za mzunguko wa pili kasoro timu chache ambazo 
zimecheza mzunguko mmoja pekee.

Kuanza kwa ligi Agosti 15 ni mwanzo wa kusaka tuzo mbalimbali 
za binafsi kwa wachezaji wote wanaoshiriki ligi hiyo ya NBC.

Kwa mfano kuanza kwa ligi tayari kumefungua mbio za kusaka 
tuzo ya mfungaji bora wa ligi kuu kwa msimu huu baada ya msimu 
uliopita tuzo hiyo kuchukuliwa kwa pamoja na wachezaji wawili, 
Saido Ntibazonkiza wa Simba na Fiston Mayele ambaye alikuwa 
Yanga.

Wachezaji hao wote walikuwa na mabao 17 na kufungana kwa 
idadi ya mabao na kupelekea kamati ya tuzo ya Shirikisho la soka 
nchini (TFF) kuamua kutoa tuzo kwa wachezaji wote wawili.

Hata hivyo tuzo hiyo ilileta mvutano mkubwa na kuibua maswali 
mengi kwa wadau wa soka kutokana na namna maamuzi ya kuga-
wana yalivyochukuliwa.

Kimsingi minong’ono ilianza baada ya TFF kuchukua muda 
mrefu kutoa maamuzi ya nani anastahili kupata tuzo hiyo baada ya 
wachezaji wawili kufungana kwa idadi hiyo ya magoli.

Wengi waliamini atakayechukua tuzo hiyo ni yule ambaye licha 
ya kuwa na mabao mengi lakini ana idadi kubwa ya ‘assist’, hata 
hivyo hiyo haikuwa kigezo, na wapo waliokuwa wanaamini yule 
ambaye ana mabao machache aliyofunga kwa penalti ndiye ange-
chukua tuzo hiyo, hata hivyo haikuwa hivyo.

Sintofahamu hiyo ilitokana hasa na kamati ya tuzo ya TFF ku-
toweka mapema vigezo na kanuni ndogondogo ya kuamua nani 
anastahili kupewa tuzo hiyo pale wachezaji zaidi ya mmoja wan-
apokuwa na mabao mengi yanayolingana mwisho wa msimu.

Ni vyema sasa mwanzoni mwa ligi hii TFF wakaweka vigezo na 
kanuni za kuamua mfungaji bora pale wachezaji zaidi ya mmoja 
wanapokuwa wamefungana kwa idadi ya mabao mengi kwenye 
ligi.

Hii itasaidia kuondoa sintofahamu ya kujua nani atakuwa 
mchezaji bora kati ya wachezaji wawili au zaidi waliofungana kwa 
ufungaji.

Kukiwa na vigezo na kanuni za wazi kila mmoja atajua nani ni 
mfungaji bora na kutaondoa ile dhana ya upendeleo kwa baadhi 
ya wachezaji kutoka kwenye timu kubwa.

Hakuna sababu ya kuwa na usiri kwenye maamuzi ya nani anas-
tahili kuwa mfungaji bora wa ligi baada ya ligi kumalizika, TFF 
kupitia kamati husika inapaswa iweke kanuni za wazi za kuamua 
nani mchezaji bora pale wachezaji wanapofungana kwa idadi ya 
magoli.

Kwa mfano baada ya wachezaji wawili kufikisha idadi ya juu ya 
mabao ya kufunga na kulingana, basi wanaweza wakaweka kanuni 
kuwa kama ikitokea hivyo wataangalia nani amechangia mabao 
mengi kwenye timu ‘Assist’, au waweke kigezo kingine kitakacho-
toa ukakasi kwenye maamuzi.

Hizi ni kasoro zilizoonekana kwenye utoaji tuzo msimu uliopita 
na Nipashe tunaamini kamati husika itafanyia kazi mapema na kuja 
na kanuni za wazi zitakazojulikana kwa wadau wa soka za namna 
gani mfungaji bora anapatikana pale kunapokuwa na wachezaji 
zaidi ya mmoja wanaokuwa na magoli sawa.

Mabao 29 Ligi Kuu matatu tu
ya vichwa, kuna tatizo sehemu

 Muungwana Lazima Nilonge

TFF iweke wazi vigezo 
vya tuzo ya mfungaji 

bora ligi kuu

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi: 0745 700710
Matangazo:  0677-020701
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KATIKA mabao 29 yaliyofungwa kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka sasa, 
matatu tu yamefungwa kwa kutumia 
vichwa.

Ina maana mabao 26 yamefungwa 
kwa njia nyingine ya mguu wa kushoto 
au kulia, na matatu ndiyo wafungaji 
wametumia vichwa.

Kwa mujibu wa takwimu za Ligi Kuu, 
wachezaji waliofunga kwa vichwa ni 
Elius Maguri akifanya hivyo kwenye 
mechi ambayo timu yake ya Geita Gold 
ilicheza dhidi ya Ihefu, Agosti 15 na kui-
fanya kuondoka na ushindi wa bao 1-0 
ikiwa ugenini, 

Feisal Salum wa Azam akifanya hivyo 
kwenye moja kati ya mabao yake ma-
tatu Agosti 16 ilipocheza dhidi ya Ki-
tayosce na kushinda mabao 4-0 ikiwa 
nyumbani.

Bao lingine la kichwa lilifungwa na 
Fabrice Ngoma wa Simba Agosti 17, 
Uwanja wa Manungu Complex, Turiani, 
Morogoro, ikipata ushindi wa mabao 4-2 
dhidi ya wenyeji Mtibwa Sugar.

Katika hili tunaona kuna udhaifu 
mkubwa sana katika mabao ya vichwa 
kwenye Ligi Kuu na hapo ndipo tunaan-
zia kutafuta tatizo lipo wapi.

Binafsi kwanza kabisa nasema timu 
zetu zina matatizo sana kutumia mipira 
iliyokufa, yaani kupiga faulo ambazo 
zinaelea katikati ya kipa kwa wachezaji 
wa timu zote mbili.

Wapiga mipira hiyo kwa sasa ni adimu 
sana, ingawa kuna wachache ambao 
wanaweza kupiga faulo za moja kwa 
moja.

Wachezaji wanaopiga faulo la uchon-
ganishi ni muhimu sana kwani wana-
sababisha kufungwa mabao ha sa la 
vichwa.

Tatizo lingine ni kwamba huenda 
wachezaji wengi wa Kitanzania, na hata 
wale wanaokuja nchini kucheza soka la 
kulipwa ni waoga kupiga vichwa.

Ili kufunga mipira ya vichwa ni lazima 
mtu ajitose, apige mpira ulio juu kuele-
kea golini na ili awe na shabaha ni lazi-
ma awe amefumbua macho.

Hata wale wanaopiga vichwa mara 
nyingi utaona vichwa vyao vinakwenda 
nje, lakini ukichunguza ukweli utakuta 

walikuwa wamefumba macho.
Mchezaji anapofumba macho hawezi 

kupiga mpira kwa usahihi kwani mpira 
ndiyo unagonga kichwa na mchezaji na 
si mchezaji anapiga mpira.

Inawezekana pia hata wapiga krosi 
wenyewe nao ni tatizo, wanapiga am-
bazo hazina macho, au maeneo ambayo 
si sahihi.

Nchi yetu pia kwa sasa haina wacheza-
ji wapiga vichwa wazuri kama ilivyoku-
wa zamani kina Abeid Mziba, Edward 
Chumila, John Makelele ‘Zig Zig,’ Mo-
hamed Bob Chopa, Peter Tino, Zamoy-
oni Mogella na wengine wengi ambao 
walikuwa wakisifika kwa kufunga ma-
bao ya vichwa.

Udhaifu wa wachezaji wanaocheza 
Ligi Kuu Tanzania Bara hupiga vichwa 
mipira hasa wanapokuwa kwenye kun-
di la watu wengi unadhihirishwa hata 
zinapocheza mechi za kimataifa.

Timu za Simba na Yanga kwa miaka 
kadhaa nyuma zimekuwa zikiadhibiwa 
sana na klabu kutoka nje ya nchi kwe-
nye michuano ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika na Kombe la Shirikisho kwa mipira 
ya kutengwa.

Mara nyingi ndiyo mipira ambayo ma-
bao wanafungwa kwa vichwa. Udhaifu 
ambao upo kwenye Ligi Kuu wa kufun-
ga mabao kwa vichwa mpaka sasa kwa 
wachezaji ndiyo upo hata kwa mabeki 
wa timu za Bongo zinapocheza michua-
no ya kimataifa.

Hii inaonyesha kuwa kuna woga wa 
wachezaji kupiga vichwa kwa usahihi 
pale mpira unapopigwa katikati ya msi-
tu wa wachezaji.

Mastraika wanaogopa kupiga ili ku-
funga na mabeki wanaogopa kuokoa. 
Haileti athari sana kwa sababu kwenye 
ligi yetu wanakutana waoga kwa waoga, 
lakini likija suala la mechi za kimataifa, 
udhaifu upande wa ushambuliaji un-
aonekana, lakini udhaifu kwa mabeki 
unaonekana kwanza mastaika wa timu 
pinzani hutumia sana mwanya huo ku-
ziadhibu timu za Tanzania.

Wito kwa makocha wa timu mbalim-
bali za Ligi Kuu kuanza kuliangalia hilo 
kwani ligi yetu imekuwa ikiangaliwa 
sana na nchi mbalimbali kwa sasa.

Na Adam 
Fungamwango
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HABARI KITAIFA

NHC 
yasisitizwa 
kasi kudai 
madeni
Na Munir Shemweta, 
WANMM

KAMATI ya Kudumu ya 
Bunge Ardhi, Maliasili na 
Utalii, imelitaka Shirika 
la Nyumba la Taifa (NHC) 
kutilia mkazo ukusanyaji 
madeni ya wapangaji katika 
nyumba zake.

Mwenyekiti wa Kamati 
hiyo, Timetheo Mnzava, 
amesema pamoja na shirika 
hilo kujitahidi katika uku-
sanyaji malimbikizo ya kodi 
kutoka kwa wapangaji, bado 
linatakiwa kuongeza kasi ya 
ukusanyaji madeni.

Akizungumza wakati wa 
kikao cha kupokea taarifa 
ya utendaji kazi wa NHC 
jijini hapa juzi, Mnzava alili-
taka pia shirika hilo kuweka 
msisitizo zaidi katika kuzuia 
kuzalisha madeni badala 
ya kusubiri mpaka wapan-
gaji kuwa na malimbikizo 
makubwa ya madeni.

Aidha, wajumbe wa 
kamati hiyo walitaka ku-
wapo mikakati madhubuti 
itakayowafanya wapangaji 
kulipa kodi kwa wakati.

Vile vile, kamati hiyo ime-
onyesha kuridhishwa na 
utendaji kazi wa shirika hilo 
katika kutekeleza miradi 
yake na kulitaka kuangalia 
namna ya kujenga nyumba 
za gharama nafuu kwa ku-
tumia teknolojia rahisi.

‘’Niipongeze NHC pamoja 
na Wizara ya Ardhi maana 
kazi za shirika zinaonekana 
hata kwa macho. Nisisitize  
muweke jitihada pia katika 
ukarabati wa nyumba zenu 
ili wapangaji wakae vizuri,’’ 
alisema mjumbe wa kamati, 
Cecilia Paresso.

Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, 
Dk. Angeline Mabula, aki-
zungumza mbele ya kamati 
hiyo, alisema kwa sasa upo 
uhitaji mkubwa wa ny-
umba na serikali iko katika 
marekebisho ya sera ili ku-
wezesha ushiriki wa taasisi 
na sekta binafsi katika uzal-
ishaji nyumba.

‘’Kama serikali tutahakiki-
sha kasi ya ujenzi wa ny-
umba inaongezeka maana 
takwimu za sensa ya watu 
na makazi zimeonyesha 
uhitaji mkubwa wa nyumba 
na uzalishaji ukiwa mdogo, 
hivyo msisitizo ni kuzalisha 
nyumba za gharama nafuu 
kwa kutumia teknolojia ra-
hisi,’’ alisema Dk. Mabula.

Serikali kutatua kero utozaji kodi katika vifaa tiba na dawa
Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imesikia kilio cha 
kampuni, hospitali zinazotoa hu-
duma ya afya nchini kuhusu kuto-
zwa kodi pindi wanapoagiza vifaa 
tiba na dawa kutoka nje, ikisema 
imeanza kuchukua hatua ikiwamo 
kukutana na mamlaka husika ili 
kuondoa kadhia hiyo.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. God-
win Mollel, aliyasema hayo jana ji-
jini Dar es Salaam wakati akifungua 
maonyesho ya pili ya kimataifa ya 
utabibu na maabara yaliyoshiriki-
sha kampuni zaidi ya 100 kutoka 
ndani na nje ya Tanzania.

“Nimesikia kilio chenu kwam-

ba, huwa mnatozwa kodi kipindi 
mnapoagiza vifaa tiba na dawa 
kutoka nje. Muda mwingine mna-
vutana na mamlaka husika (TRA) 
kuhusu vifaa hivyo kwamba ving-
ine siyo vifaa tiba hali inayosaba-
bisha kutozwa kodi bandarini,” 
alisema Dk. Mollel.

Dk. Mollel alisema serikali ina-
tambua umuhimu wa kampuni za 
kuzalisha na kuuza vifaa tiba na 
dawa nchini zilivyo na umuhimu 
katika ukuzaji uchumi, hivyo itaku-
wa nazo bega kwa bega katika ku-
wasaidia.  Alisema katika kuhakiki-
sha kunakuwapo na usawa, haki na 
kuondoa malalakio katika sekta ya 
afya atafanya kikao na viongozi wa 

Bohari Kuu ya Dawa ( MSD), Wizara 
ya Fedha, Wizara ya Afya ili kutatua 
kero zilizopo.

Dk. Mollel alisema: “Serikali ina-
fahamu changamoto zinazowaka-
bili. Hivyo tutakwenda kuzitatua 
kwa sababu mnachangia sana hu-
duna za afya hapa nchini”.

Naye Naibu Balozi wa India nchi-
ni, Manoj Vernan, alisema maonye-
sho hayo ni mwendekezo wa ush-
irikiano kati ya Tanzania na India 
uliodumu kwa zaidi ya miaka 50.

Alisema vifaa tiba na dawa zi-
nazozalishwa na kampuni kutoka 
India ni kwa manufaa ya wananchi 
wa Tanzania kwenye kusaidia sek-
ta ya afya.

“Hospitali za India zina uhusiano 
na hospitali za Tanzania katika ku-
toa matibabu na mafunzo. Ushiriki-
ano huu uliwekwa na waasisi wa 
mataifa haya,” alisema Vernan.

Rais wa Chama cha Wafamasia 
Tanzania (TPS), Fadhil Hezekiah 
alisema lengo la maonyesho hayo 
ni kuwavutia wawekezaji kujenga 
viwanda vya kuzalisha dawa nchi-
ni. Alisema waagizaji dawa nchini 
wanakabiliwa na matatizo mbal-
imbali ikiwamo kutozwa kodi kwa 
vifaa, vifaa tiba na dawa zinazo-
zalishwa nchini kuwa ghali kuliko 
zinazotoka nje ya nchi pamoja na 
kutokuwapo kwa bei elekezi ya vi-
faatiba na dawa.

Ujenzi madaraja kwa mawe wapunguza gharama 
Na Paul Mabeja, DODOMA

MTENDAJI Mkuu wa Wakala 
wa Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA), Mhandisi Victor Seff, 
amesema teknolojia mbadala ya 
matumizi ya mawe katika ujenzi 
wa madaraja umesaidia kupungu-
za gharama kwa asilimia 50.

Mhandisi Seff alisema hayo jana 
jijini hapa alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari kuhusu 
utekelezaji wa majukumu mbal-
imbali ya wakala na mwelekeo wa 
mwaka wa fedha 2023/24.

Alisema hadi Machi, mwaka huu, 
TARURA imejenga madaraja 163 ya 
mawe yenye thamani ya Sh. bilioni 
8.7 ambapo gharama imepungua 
kwa

zaidi ya asilimia 50. Madaraja 
hayo yamejengwa katika mikoa ya

Kigoma (92), Singida (24), Tabora 
(Matano), Kilimanjaro (10), Mbeya 
(mawili), Arusha (sita), Morogoro 
(mawili), Rukwa (matatu) , Pwani 

(moja), Ruvuma (matatu) na Iringa 
15.

Pia TARURA inaendelea kufanya 
majaribio ya teknolojia mbalimbali 
ili kutumia  udongo ulioko eneo 
la kazi badala ya kusomba kutoka 
maeneo mengine ya mbali. 

“Teknoloia hizo ni pamoja na 
ECOROADS, Ecozyme, na Geo-
Polymer. Hadi sasa kwa kutumia 
Teknolojia ya ECOROADS katika 
jiji la Dodoma imejengwa kilomita 
moja ambayo imekamilika na ka-
tika wilaya ya Mufindi zitajengwa 
kilomita 10 na mkandarasi yupo 
kwenye matayarisho ya kuanza 
kazi,” alisema.

Kuhusu utekelezaji wa maju-
kumu ya wakala, alisema katika 
mwaka  wa fedha 2023/24 bara-
bara zenye     kilomita 21,057.06 
zitafanyiwa matengenezo na kilo-
mita 427 zitajengwa kwa kiwango 
cha lami.

“Kilomita  8,775.62 zitajengwa 
kwa kiwango cha changarawe, ma-

daraja na makalavati 855 yatajeng-
wa na mifereji ya mvua kilomita 
70,” alisema.

Alisema Sh.bilioni 858.517 zimei-
dhinishwa kwa ajili ya ujenzi, 
ukarabati na matengenezo ya mi-
undombinu ya barabara za wilaya. 

“Kati ya fedha hizo, Sh. bilioni 
710.31 ni za ndani na Sh. bilioni

148.207 ni za nje kupitia miradi 
ya RISE, TACTIC, Bonde la Mto 
Msimbazi na mradi wa Agri Con-
nect,” alisema.

Pia alisema, wakala umetangaza 
kazi za ujenzi na matengenezo ya 
miundombinu ya barabara zaidi ya 
asilimia 60 ya mpango wa mwaka 
2023/24 ambapo baadhi ya kazi 
utekelezaji umeanza.

Alisema jukumu kubwa la TARU-
RA ni kusimamia ujenzi, ukarabati 
na matengenezo ya mtandao wa 
barabara za wilaya. 

“Utafiti unaonyesha kuwa 
maeneo ya kilimo vijijini yakiwa 
yanafikika kwa mwaka mzima, 

inaongeza ukuaji wa kilimo na ku-
punguza umasikini na hasa ukizin-
gatia takribani asilimia 65.1 ya wa-
tanzania wanaishi vijijini na sekta 
ya kilimo kwa Tanzania inachangia 
pato la taifa kwa takribani asilimia 
26. 

“Hii inadhihirisha umuhimu wa 
barabara za vijijini chini ya TARU-
RA zinazopitika misimu yote ya 
mwaka katika kuchangia ukuaji wa 
Kilimo na kupunguza umaskini,” 
alisema.

Alisema kwa msingi huo serikali 
imeiongezea TARURA bajeti yake 
mara tatu zaidi ikiwa ni kuende-
leza juhudi za awamu zilizopita za 
kuboresha barabara za vijijini.

“Kama mnavyojua kwa sasa tuko 
kwenye utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wa Pili tangu kuanzishwa 
kwa TARURA mwaka 2017 tukiwa 
na lengo ifikapo mwaka 2025 an-
galau asilimia 85 ya barabara za 
wilaya ziwe zinapitika kwa misimu 
yote,” alisema Mhandisi Seff. 

Mratibu na Mwanzilishi wa Shule ya Peninsula English Medium (PEMS), Winnie Mlay (katikati), akisaidiwa na Mwenyekiti wa Kamati ya 
shule hiyo, Sally Dawit (wa nne kushoto) na mwanafunzi Suzana Badi kukata keki ikiwa ni sehemu ya kusherehekea mahafali ya 19 ya 
darasa la saba ya shule hiyo, Masaki Dar es Salaam juzi. PICHA: JOHN BADI.
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Msalato Satellite 
City‘ kuwa mji 
wa mfano 
Na Munir Shemweta

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maen-
deleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, 
amesema mradi wa Kupanga na Kupima 
na Kumilikisha Ardhi (KKK) katika eneo la 
Kitelela mkoani Dodoma, maarufu kama 
Msalato Satelite City, utakuwa wa mfano 
kwa matumizi mbalimbali.

Wizara  inatekeleza  mradi kwa kutwaa 
eneo katika mtaa wa Kitelela lenye  uku-
bwa wa  takriban ekari 971 kwa kulipa 
fidia, kupanga na kupima eneo kwa ajili 
ya matumizi mbalimbali na viwanja 
1,012 vimepimwa.

Akizungumza wakati akiwasilisha taarifa 
ya wizara kuhusu Mradi wa Kupanga, Kupi-
ma na Kumilikisha Ardhi kwa Kamati ya 
Ardhi, Maliasili na Utalii juzi  jijini Dodoma, 
Dk. Mabula alisema  katika mradi huo, hu-
duma mbalimbali zinapatikana sambamba 
na kuzuia ujenzi holela.

Kwa mujibu wa Dk. Mabula, wizara kwa 
kushirikiana na Halmashauri ya Jiji la Do-
doma katika utekelezaji Mpango Kabambe 
wa Jiji la Dodoma imekuwa ikitekeleza mi-
radi mbalimbali katika jiji hilo.

‘’Suala la Kitelela, tunataka mradi huu 
uwe wa mfano. Tunataka  mradi usimam-
iwe na uwe tofauti na miradi mingine,’’ 
alisema Dk. Mabula.

Alibainisha kuwa utekelezaji wa Mpango 
Kabambe wa Jiji la Dodoma unaendana na 
malengo yaliyoainishwa kwenye Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)  
ya kupanga na kupima viwanja 2,500,000 
kwa miaka mitano kuanzia mwaka 2020.

Katibu Mkuu Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Mhandisi An-
thony Sanga, alisema kupitia mradi huo wa 
Kitelela,  fedha zitakazopatikana zinatara-
jiwa  kuzungushwa kwa kuanzisha miradi 
mipya kwenye maeneo mbalimbali nchini.

‘’Mradi wa Kitelela tunaufanya kama 
‘demo’ (mfano)  na fedha zinazopatikana 
kupitia mradi huo zitumike kutwaa na 
kupima maeneo mengine. Hii  ni moja ya 
mikakati ambayo wizara inaendelea nayo,’’ 
alisema Sanga.

Awali, wajumbe wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii wali-
ipongeza wizara katika kutekeleza mradi 
wa kupanga, kupima na kumilikisha ardhi.

Hata hivyo, waliitaka wizara kudhibiti 
mapema ujenzi holela badala ya kuacha na 
kusubiri kufanya urasimishaji makazi.

‘’Naipongeza wizara kwa namna ilivyo-
jipanga lakini ni vizuri ikawa ‘pro- active’ 
hasa kwa ile miji inayokuwa na tabia ya 
kuacha kusubiri kurasimisha makazi.‘’ 
alisema mjumbe wa Kamati, Shaaban Shek-
ilindi, ambaye ni Mbunge wa Lushoto.

Naibu Waziri wa Ardhi Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Geofrey Pinda, alise-
ma wizara kwa sasa iko kazini na wajumbe 
wa kamati hiyo wanapaswa kuiamini katika 
masuala mbalimbali inayotekeleza.

Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi imewasilisha taarifa zake mbili 
za utekelezaji mapendekezo ya Kamati 
Maalum ya Mawaziri Wanane wa Kisekta 
juu ya utatuzi wa migogoro ya matumizi ya 
ardhi katika vijiji 975 na Utekelezaji wa Pro-
gram ya Kupanga, Kupima na Kumilikisha 
Ardhi (KKK) mbele ya Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii.

Kongamano la ushirikiano China na 
Afrika Mashariki kufanyika UDSM

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Spika wa Bunge, Mus-
sa Zungu, anatarajiwa kufun-
gua Kongamano la Kimataifa la 
kusherehekea miaka 10 ya ush-
irikiano baina ya nchini za Af-
rika Mashariki na China, litaka-
lowakutanisha washiriki 180 
kutoka nchi hizo. Kongamano 
hilo litafanyika katika Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
kwa siku mbili kuanzia leo.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wadhamini ya Taasisi 
ya Mwalimu Nyerere (MNF), 
Joseph Butiku alisema ush-
irikiano wa China na Afrika 
Mashariki unatekelezwa kupi-
tia Mpango wa Ukanda Mmoja, 
Njia Moja (BRI) ambao una 

lengo la kuchochea amani, 
umoja na maendeleleo kwa 
nchi husika.

Alisema baada ya ufunguzi 
kutakuwa na uwasilishaji wa 
mada mbalimbali  za kuelezea 
namna BRI ilivyofanya kazi 
kwa miaka 10 na namna ya 
kwenda mbele.

Butiku alisema kongamano 
hilo limeandaliwa na MNF kwa 
kushirikiana na Ubalozi wa Chi-
na, hivyo linakwenda kukidhi 
hitaji la nchi husika.

Alisema  China inatumia 
BRI kuhakikisha kila upande 
unanufaika, kwani historia in-
aonesha nchi hiyo imekuwa 
ikitekeleza miradi mingi ya 
maendeleo kwa nchi husika.

Akitolea mfano, Butiku 
alisema Tanzania imenufaika 
kwa kushirikiana na China ka-

tika eneo la elimu, afya, kilimo, 
miundombinu, alitaja mradi 
wa ujenzi wa Reli ya Tanzania 
na Zambia (TAZARA), jengo la 
makao makuu ya MNF, Chuo 
cha Siasa Kibaha na Bunge la 
Tanzania.

“China miaka yote wameku-
wa marafiki tukishirikiana kwa 
shida na raha  katika masuala 
ya kilimo, nguo, viwanda, uzal-
ishaji, ulinzi, miundombinu na 
hata kupigania uhuru,”alisema.

Alisema China imekuwa 
ikihitaji kuwepo kwa dunia 
yenye amani, umoja na maen-
deleo  kwa watu wote na hilo 
limedhihirika kwao kwani ha-
wajawahi kutamani utawala 
mwingine      na wamekuwa 
wakifanya biashara zao kwa 
amani.

Butiku alisema anatamani 

kuiona dunia ikiendelea kuwa 
na amani na kuwepo shughuli 
za kiuchumi kwa maendeleo ya 
watu wake, kama China inavyo-
fanya.

Mwenyekiti huyo alisema 
kongamano hilo litajadili pia 
mambo yanayoendelea kati ya 
Tanzania na China, mafanikio 
na changamoto walizozibaini 
ndani ya miaka hiyo na ku-
pendekeza namna ya kupata 
ufumbufuzi.

Butiku alisema watoa mada 
wataeleza maendeleo yaush-
irikiano huo wa mpango 
wa  BRI, kwa nchi za Afrika 
Mashariki na kuainisha mae-
neo mengine yanayohitaji 
msukomo zaidi wa ushiriki-
ano ili kuhakikisha maende-
leo yanawafikia wananchi wa 
mataifa hayo.

AGRA yataja mambo nane kuinua kilimo
Na Halfani Chusi

TAASISI ya Mapinduzi ya 
Kijani Afrika (AGRA), imetoa 
mapendekezo nane ambayo 
serikali na wadau wa kilimo 
wanapaswa kuyafuata ili ku-
fikia lengo la kulisha Afrika.

Vipaumbele hivyo ni ku-
jenga mifumo endelevu kwa 
wakulima, kupata soko la 
mazao      yao nje ya nchi, ku-
fanya kilimo   endelevu, kuha-
masisha wakulima kutumia 
mbegu bora, sera    nzuri za 
kilimo, kufanya      kilimo en-
delevu, kutanua masoko na 

ushirikishwaji kwenye kilimo 
cha faida.

Meneja wa taasisi hiyo Tan-
zania, Vianey Rweyendela, al-
ivitaja vipaumbele hivyo juzi 
jijini Dar es Salaam wakati wa 
semina ya kuwajengea uwezo 
waandishi na wahariri kuhusu 
masuala ya kilimo.

Pamoja na mambo mengine, 
aliwataka wakulima kutumia 
mbegu bora ili kujiongezea ki-
pato na kunufaika na kilimo, 
akisistiza mkulima anapo-
tumia mbegu bora anakuwa 
yupo kwenye asilimia 40 ya 
kupata kipato kikubwa.

Alisema: “Ukitumia tu mbe-
gu bora, unajiweka kwenye 
asilimia 40 ya kupata kipato 
kizuri, hapo bado hujaongeza 
maoni ya wataalamu, hujawe-
ka mbolea wala kupiga dawa”

Aliongeza: “Kwa hiyo, utao-
na ni kwa kiasi gani mtu anay-
etumia mbegu bora anaweza 
kupata kipato kikubwa tofauti 
na asiyetumia”. 

Rweyendela ambaye pia 
ni mtaalamu wa mbegu 
alishauri elimu itolewe kwa 
wakulima akisema wengi wao 
wanatabia ya kugeuza nafaka 
kuwa mbegu, jambo ambalo 

linachangia kupata kipato ki-
dogo.

Alisema waandishi wa 
habari wana nafasi kubwa ku-
habarisha umma kuhusu sekta 
ya kilimo, akiwataka kutumia 
nafasi zao kuisaidia jamii in-
ayohitaji kujua mambo mengi 
kuhusu sekta hiyo.

Alisema: “Wakulima wengi 
hawana uelewa juu ya mbegu 
bora, wengi wanaangamia kwa 
kununua mbegu feki, lakini 
sasa hivi anaweza akaihakiki 
kabla ya kuipeleka shambani 
na kujiridhisha kama ipo sawa 
kwa kutumia T-hakiki”.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Wadogo wa Benki ya Exim Andrew Lyimo (katikati), Mkurugenzi wa  Indesso, Feri Agustain 
(kulia) na Desdery Rutta, Mshirika wa kampuni ya Amani Essence (kushoto) wakionyesha makubaliano ya ushirikiano 
wakati wa Kongamano la Biashara kati ya Indonesia na Tanzania, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Tume yataja mikakati maendeleo TEHAMA
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

T
UME ya TEHAMA 
(ICTC) imetaja mi-
kakati ya kukuza 
uchumi wa kidijitali 

ikiwamo kuhakikisha vifaa 
vya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) 
vinazalishwa Tanzania.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Tume hiyo, Dk. Nkundwe 
Mwasaga, aliyasema hayo 
jana jijini hapa alipokuwa 
akieleza utekelezaji wa maju-
kumu na mwelekeo wa mwa-
ka 2023/24.

Alisema hatua hiyo itafiki-
wa kupitia vituo vya ubunifu 
vitakavyoanzishwa kwenye 
mikoa nane ya Arusha, Do-
doma, Mwanza, Tanga, Lindi, 
Mbeya na Zanzibar.

“Vituo vitasaidia mikoa ku-
pambana vizuri katika uchu-
mi wa kidijitali kwa Tanzania, 

lengo ni kupata wabunifu 
ambao watatengeneza ajira 
na kuongeza pato la mkoa. 
Tumeona  kuna kampuni ny-
ingi za Dar es Salaam zinaitwa 
kutoa huduma kwenye mikoa 
mingine,” alisema.

Alisema uchumi wa kidi-
jitali ni sehemu ambayo in-
atengeneza fedha nyingi kwa 
haraka hasa kwa vijana na 
inachangiza sekta nyingine za 
kiuchumi kufanya kazi vizuri 
na kuchochea pato la taifa.

Alibainisha kuwa uchumi 
wa kidijitali nchini unashi-
kiliwa kwa kiwango kikubwa 
na mikoa ya Dar es Salaam, 
Dodoma, Arusha, Mwanza na 
Mbeya.

“Kuna kampuni kubwa 
za Tanzania zimetengeneza 
mitaji mikubwa duniani na 
zinafanya kazi kwenye nchi 
mbalimbali ikiwamo Nara,” 
alisema.

Alisema mwaka 2022/23 

wameanza kujenga kituo 
cha ubunifu kikubwa kitaka-
chokuwa Dar es Salaam na ki-
tafanya kazi ya kutoa huduma 
kwa wataalamu, watafiti na 
wabunifu wa TEHAMA.

Kuhusu teknolojia ya akili 
bandia, Dk. Mwasaga, alisema 
tume inashirikiana na baadhi 
ya vyuo vikuu nchini kuwa na 
kituo cha kuchakata taarifa 
zinazohusiana na masuala 
ya kijiografia ambacho awali 
kilikuwa Finland ili kukuza 
uchumi wa data.

“Katika mabadiliko haya 
ya kidijitali kitu ambacho 
kinatakiwa kufanyiwa kazi 
kwa haraka sana ni akili ban-
dia na inahitajika data, kituo 
kitachagiza kuwa na uw-
ezo mkubwa kwenye eneo 
hilo,”alisema.

Alisema wataalam 343 wa 
TEHAMA wameongezewa 
ujuzi kwenye maeneo mbal-
imbali ikiwamo akili bandia.

Katika hatua nyingine, 
alisema kampuni ndogo za 
TEHAMA nchini kwa mwaka 
2021 zimezalisha mitaji Dola 
za Marekani milioni 92 na 
mwaka 2022 wametengen-
eza mitaji ya Dola za Mare-
kani milioni 80 huku akisema 
dhamira ya serikali ni kuwa 
na bunifu nyingi.

Pia alisema Tanzania ni 
nchi ya nane Afrika kwa kuwa 
na bunifu zinazozalisha mitaji 
na kwa Afrika Mashariki ina-
shika nafasi ya pili.

Awali, Msemaji Mkuu wa 
Serikali, Gerson Msigwa, 
alisema     serikali imeamua 
kuwekeza    kwa nguvu kwe-
nye Tanzania ya kidijitali na 
tume hiyo inasimamia azma 
hiyo.

“Kuna nchi uchumi wa 
kidijitali umewafikisha mbali 
sana kama Marekani masuala 
ya TEHAMA yanachangia kwa 
asilimia 10,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

NAIBU Waziri wa Kilimo, Anthony 
Mavunde, amesema elimu na mafunzo 
ya ufundi stadi inahitajika ili kuimarisha 
uwezo wa vijana kujiajiri na kuajiriwa.

Aidha amewataka wahitimu wa mra-
di wa kukuza ajira kwa vijana Tanzania 
(E4DT) kuwa na ujasiri na kujiamini 
kutumia ujuzi wao na kuanzisha miradi 
yao wenyewe ili wajikwamue kiuchumi.

Mradi huo unafadhiliwa na Shirikisho 
la Ujerumani la Ushirikiano wa Kiuchu-
mi na Maendeleo (BMZ), Shirika la Ush-
irikiano wa Maendeleo la Norway (NO-
RAD), Umoja wa Ulaya (EU), na Shirika 
la Ushirikiano wa Maendeleo la Korea 
(KOICA) huku ukisimamiwa na Ofisi ya 
Waziri Mkuu na Shirika la maendeleo la 
Ujerumani (GIZ).

Akizungumza jana kwenye kongama-
no la ajira, Mavunde alisema mafunzo 
hayo ni hatua muhimu katika kuwawez-
esha vijana kupata ajira au kujiajiri we-
nyewe, kuwa wajasiriamali na kuwa 
sehemu ya kuleta mabadiliko chanya 
kiuchumi na kijamii nchini.

“Ni wazi kwamba mtu aliyepata ujuzi 
ana uwezo wa kujikimu akipata taarifa 
sahihi na kufanya kazi kwa bidi. Ni-
waombe wafadhili waendelee kutoa 
fursa za mafunzo kwa vijana wengi zaidi 
kwani hii imeamsha ari kubwa kwa vi-
jana kupata ujuzi na kujikwamua kiu-
chumi,” alisema.

Alibainisha kuwa Tanzania ina fur-
sa nyingi za ujasiriamali na mahitaji 
makubwa katika soko la ajira na hivyo 
mafunzo hayo yamewezesha vijana 
kupata ujuzi unaohitajika katika sekta 
mbalimbali za viwanda, ujenzi, na 
teknolojia.

“Hii ni fursa nzuri ya kuchangia ka-
tika maendeleo ya kiuchumi na kujen-
ga ajira kwa wengine. Hivyo, nendeni 
mkatumie ujuzi wenu vizuri na mkawe 
mabalozi wa mafunzo ya ufundi stadi 
yanayotolewa kwenye vyuo vya ufundi 
nchini,” alisema.

Aliomba waajiri kuwatumia vijana 
wenye ujuzi kwa kuwapatia fursa za 
kazi na mafunzo ili kuchangia ukuaji wa 
biashara.

 Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Elimu n Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(VETA), CPA Anthony Kasore, alisema 
mradi huo una lengo la kuongeza ujuzi 
wa vijana na kuwapa mafunzo yanayok-
idhi mahitaji ya soko la ajira.

Alisema shabaha ni kuwafikia vijana 
4,000 katika fani za ‘Mechatronics’, 
uchomeleaji viwandani, pamoja na 
ufundi bomba majumbani na viwanda-
ni hadi sasa 3,258 wamehitimu.

“Katika mradi huu, walengwa wana-
pata fursa ya kushiriki mafunzo maalu-
mu ya ujasiriamali yanayoambatana na 
shindano la kuwapata washindi ambao 
wataweza kuatamiwa na hatimaye ku-
jiajiri. 

Zaidi ya walengwa 600 watapata 
fursa ya kushiriki mafunzo na kati yao 
washindi 60 wataweza kuatamiwa na 
hatimaye kuwezeshwa kujiajiri,” alise-
ma.

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

OFISI ya Waziri Mkuu, 
Kazi, Vijana, Ajira na Wenye 
Ulemavu imeanza kufanya 
tathmini na mchakato wa 
mapitio ya Sera ya Maende-
leo na Huduma kwa Watu 
Wenye Ulemavu ya mwaka 
2004 ili kukidhi mahitaji ya 
sasa na kuzingatia mlengo wa 
kijinsia. 

Akifungua kikao cha wadau 
cha kupitia taarifa ya awali ya 
mapitio hayo jana jijini hapa, 
Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo, 

Prof. Jamal Katundu, alisema 
mapitio hayo yanafanywa 
na serikali kwa kushiriki-
ana na  Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Usawa wa Jinsia na 
Uwezeshaji      wa Wanawake 
(UN WOMEN) huku akitaka   
yazingatie uwakilishi wa 
makundi yote ya watu wenye 
ulemavu ili kuwa na  sera 
bora.

“Ofisi yangu itahakikisha 
sera hii inakamilika mapema 
kwa kuwa imekuwa ni maom-
bi ya muda mrefu kwa watu 
wenye ulemavu kufanyika 
mapitio haya, naomba timu 

itakayokwenda kukusanya 
maoni izunguke kila mkoa na 
kufika kwenye halmashauri 
kupata maoni ya watu we-
nye ulemavu yatakayosaidia 
kuwa na sera nzuri inayoki-
dhi mahitaji ya sasa,” alisema.

  Naye Mwakilishi wa UN 
WOMEN, Jacob Kayombo, 
alisema shirika limeridhish-
wa na hatua iliyofikiwa ya 
mchakato huo na kwamba 
wanaamini itakamilika kwa 
wakati.

Katibu Mkuu wa Shirikisho 
la Vyama Vya Watu Wenye Ul-
emavu (SHIVYAWATA), Jonas 

Lubago, aliishukuru serikali 
kwa kutimiza ahadi ya ku-
fanya maboresho ya sera hiyo 
na kuahidi watashiriki kika-
milifu ili kuwa na maboresho 
mazuri ya sera.

  Awali, Mshauri Elekezi 
ambaye ni Mhadhiri wa Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam 
(UDSM), Dk. Consolata Sulley, 
alisema katika hatua ya awali 
ya mapitio utafanyika utafiti 
kwa kupata maoni kutoka 
kwa wadau ili kuwa na sera 
bora inayozingatia haki na 
masuala ya kijinsia kwa watu 
wenye ulemavu.

Sera wenye ulemavu yafanyiwa mapitio 

Waziri ahimiza 
mafunzo ufundi

HABARI DODOMA

Mwenyekiti wa soko la Sabasaba, jijini Dodoma, Athumani Makole (kushoto), akizungumza kwenye mkutano wa wafanyabi-
ashara uliojadili na kutatua kero mbalimbali sokoni hapo jana. Waliokaa (kutoka kulia) ni Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa Do-
doma, Alhaji Adam Kimbisa, Mkuu wa wilaya ya Dodoma, Alhaji Jabir Shekimweri na Mbunge wa Dodoma, Athony Mavunde. 
PICHA:  PETER MKWAVILA
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HABARI ZANZIBAR

Aweso awapa kibarua wakurugenzi maji

 Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

CHAMA cha ACT-Wazalendo 
kimesema kinaunga mkono uteuzi 
wa wajumbe wa makamishna  wa 
Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar 
(ZEC) walioteuliwa hivi karibuni 
na Rais wa Zanzibar, Dk Hussein 
Ali Mwinyi. Akizungumza jana na 
Waandishi wa Habari, Mkurugenzi 
wa Habari na Uenezi wa chama 
hicho, Salum Bimani, alisema wa-
jumbe wa tume hiyo ni wanashe-
ria wazoefu na wenye weledi 
katika masuala ya kuendesha uch-
aguzi na wana sifa zinazostahili.

Alisema wanawapongeza wa-
teule hao kwa sababu wana uzoe-
fu katika masuala ya kuendesha 
uchaguzi lakini amewatanaba-
hisha kuwa wao ni watumishi wa 
wananchi wa Zanzibar na si wa 
mlengo wa itikadi ya kisiasa, hivyo 
wana wajibu wa kuangalia maslahi 
mapana ya Zanzibar.

Aliwataka kutumia vyema taalu-
ma, weledi na uzoefu wao na ku-
wavusha wananchi katika hali ya 
shaka na wasiwasi kwa kutetereka 
amani kwa sababu ya uchaguzi.

“Tunapenda kuwatanabihisha 
makamishna hao kuwa wao ni wa-
tumishi wa wananchi na wasiwe 
wanachama wenye mlengo wow-
ote wa kisiasa hivyo wanawajibu 
wa kuangalia maslahi mapana ya 
Zanzibar,” alisema Bimani wakati 
akizungumza na waandishi katika 
ofisi za chama hicho, Vuga mjini 
Zanzibar.

Bimani alisema kwa Zanzibar 
uchaguzi ni biashara, uchumi, am-
ani na mshikamano, hivyo akawa-
taka wananchi kuwaunga mkono 
makamishna hao na kushirikiana 
nao kwa  kuwapa kila aina ya 
msaada katika kutimiza majuku-
mu yao. Pia alisema, ACT inaamini 
kuwa utendaji wenye uwadilifu 
wa tume hiyo utawezesha juhudi 
za kuleta mageuzi ya tume za uch-
aguzi katika mfumo wa uchaguzi, 
wa kidemokrasia kwa lengo la ku-
leta maridhiano endelevu.

“Tunaamini utendaji wenye 
uadilifu wa ZEC, utawezesha juhu-
di zinazoendelea za mazungumzo 
za kuleta mageuzi ya mfumo wa 
uchaguzi, demokrasia, utawala wa 
sheria na utawala bora wa kuleta 
maridhiano endelevu, amani na 
utulivu kuwa mwepesi kufikiwa 
na kuleta tija,” alisema.

Hata hivyo, alisema chama 
hicho kimejiandaa vizuri kush-
iriki uchaguzi mdogo wa jimbo la 
Mtabwe utakaofanyika Oktoba, 
mwaka huu, baada ya aliyekuwa 
mwakilishi wa jimbo hilo kufariki 
dunia na wana matumaini kushin-
da.

 

Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

BAADHI ya vyama vya siasa 
vimepinga muundo wa Tume ya 
Uchaguzi Zanzibar, kwa madai 
kwamba ni uleule uliozoeleka 
ambao ulileta   matatizo katika 
uchaguzi uliopita.

Kauli za wanasiasa wa vyama 
hivyo zimekuja baada ya Rais wa 
Zanzibar kutangaza uteuzi wa 
wajumbe wa  tume hiyo ambayo 
Mwenyekiti wake ni Jaji George 
Joseph Kazi. 

Mwenyekiti wa chama cha 
AAFP, Said Soud, alisema kabla 
ya muundo huo, vyama vya sia-

sa vilipaswa kupewa taarifa na 
Rais ili kutoa majina mawili kwa 
vyama vya upinzani na majina 
hayo kujadiliwa na kukubaliwa 
kabla ya kutangazwa. Alisema, 
kwa mujibu wa taratibu za tume 
zinavyotakiwa kuwa haki na huru 
bado tume hiyo si haki na huru 
kwa sababu kama Rais ameteua 
tume watendaji hao watatekeleza 
matakwa yake.

Mwenyekiti huyo alisema 
iwapo itapatikana katiba mpya, 
tume hiyo haitopaswa kuwapo 
kwa sababu ili iwe huru haipaswi 
wajumbe wake kuteuliwa na Rais.

“Cha ajabu sisi kama chama 
cha siasa ambacho kimesajiliwa 

na tupo kisheria hatujapokea ba-
rua yoyote kuhusu muundo wa 
tume ya uchaguzi. Tunaona  tu 
katika mitandao ya kijamii taarifa 
ya uteuzi wa wajumbe wa tume,” 
alisema Soud.

Naye Hamad Masoud, Katibu 
Mkuu wa CUF, alisema uteuzi 
wa tume hiyo wameuona na kwa 
sasa Chama hakina maoni yoyote 
lakini mwenyekiti aliyeteuliwa ni 
mtu ambaye anajulikana msima-
mo wake ni kutoka CCM.

“Mwenyekiti huyo mpya nam-
fahamu tokea akiwa Mrajis wa 
Mahakama na wakati ule wapin-
zani tunapeleka kesi mahakama-
ni tunaona jinsi ya uendeshaji wa 

kesi,” alisema.
Alisema CUF haipingi uteuzi 

huo lakini pia haishangazwi na 
uteuzi wa mwenyekiti huyo kwa 
sababu msimamo wake unaju-
likana. Kiongozi huyo alisema ili 
uchaguzi Zanzibar uwe huru na 
haki lazima katiba mpya ipati-
kane na kwamba mchakato wake 
umeshachukua muda mrefu.

Juzi, Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, alimtangaza  Jaji 
George Joseph Kazi kuwa mwe-
nyekiti mpya wa ZEC pamoja na 
wajumbe sita. Wajumbe hao ni 
Idrisa Haji Jecha,  Juma Haji Ussi, 
Halima Mohamed Said,   Ayoub 
Bakari Hamad na Awadhi Ali Said.

Vyama vyapinga uteuzi wajumbe ZEC 

… ACT 
Wazalendo 
yaweka 
msimamo 

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

W
AZIRI wa Maji,  
Jumaa Aweso, 
amesema licha ya 
kuwapo mafanikio 

katika sekta ya maji bado baadhi 
ya maeneo yana changamoto 
hasa katika utoaji wa huduma 
kwa wananchi.

Aliyasema hayo jana wakati 
akifunga kikao kazi cha waku-
rugenzi wa huduma kwa wateja 
wa mamlaka ya maji za Tanzania 
kilichofanyika visiwani Zanzibar.

Waziri alisema wanahitaji 
wakurugenzi wa huduma za maji 
ambao wako karibu na wateja 

wa maji ili muda wowote wan-
apokuwa na changamoto katika 
kupata huduma kutatua kwa 
haraka.

“Moyo wa mamlaka ya maji 
ni wakurugenzi wa huduma za 
maji, hivyo ni vyema viongozi 
kuwapa ushirikiano mzuri waku-
rugenzi hao,” alisema. 

Alisema ni vyema kuifanyia 
kazi changamoto ya utoaji wa 
huduma ya maji kwa sababu 
serikali imewekeza fedha nyingi 
katika sekta ya maji ili wananchi 
wapate huduma. Kwa hiyo, 
alisema mwananchi wanapas-
wa waunganishiwe maji katika 
muda mfupi.

Kwa mujibu wa Aweso, huo 

ndio umuhimu wa huduma kwa 
mteja huenda anaridhika, hivyo 
ni vyema utafiti ufanyike kuona 
wateja wanaridhika na huduma 
ya maji wanayopatiwa.

“Wakati mwingine eneo hili 
na uvujaji wa maji, unajisikiaje 
kujiita mkurugenzi wa  huduma 
kwa wateja ilhali mwananchi 
hana maji?  Unapita mtaani maji 
yanamwagika yanapotea wakati 
mamlaka ya maji ipo kwa ajili 
ya wananchi kupata maji na si 
kupotea,” alisema.   Pia alisema 
haiwezekani kuona maji yanam-
wagika na kupotea wakati ghara-
ma kubwa zinatumika kwa ajili 
ya uzalishaji wa huduma hiyo.

Waziri huyo alisema lazima 

kukubali teknolojia zitumike 
kufanya mageuzi katika sekta ya 
maji ili mwananchi aungiwe maji 
kwa njia ya teknolojia ili kupata 
huduma hiyo kwa haraka.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Maji, Nishati na Madini Zan-
zibar, Joseph Kilangi, alisema 
bado Mamlaka ya Maji Zanzibar 
(ZAWA) haijafikia hatua ya ku-
jiendesha kulinganisha na mam-
laka za maji Tanzania Bara.

Aliwataka watendaji hao kue-
ndeleza kufanya kazi kwa bidii 
na uadilifu katika kutoa huduma 
ya maji ili kuiwezesha serikali 
kukusanya mapato yatokanayo 
na sekta hiyo kwa maendeleo ya 
nchi.

Mkurugenzi wa Wateja Wadogo na Binafsi wa Benki ya NBC, Elibariki Masuke (kushoto) na Ofisa Uendeshaji Mkuu wa Kampuni  ya 
Taifa Gas, Devis Deogratius wakifurahia jambo, jijini Dar es Salaam juzi, baada ya kutiliana saini makubaliano yatakayotoa fursa kwa 
benki hiyo kutoa mikopo ya mifumo ya gesi ya kupikia kwa taasisi mbalimbali zikiwemo shule, hospitali, magereza, viwanda, vyuo 
na watoa huduma za vyakula nchini. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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K
UMECHAFUKA! Ndivyo hali 
ilivyo kwa wanamuziki 
wawili wa kike, Zuchu na 
gigy Money ambao kwa 

sasa wapo kwenye vita kali iki-
ambatana vichambo na kutishiana 
kumwaga siri hadharani.

Mastaa hao wa Bongo Fleva, 
wamejikuta wakirushiana maneno 
makali kwa kile kinachodaiwa ni 
wivu wa kumgombea Diamond 
Platnumz.

timbwili hilo lilianzia kwa mwa-
namtandao maarufu, Mange Ki-
mambi ambaye aliandika kwenye 
ukurasa wake wa Instagram jinsi 
Diamond na gigy Money walivy-
omzunguka Zuchu na kisha kuku-

tana kimapenzi kwenye nyumba 
moja.

Inadaiwa tukio hilo lilitokea hivi 
karibuni wakati wasanii hao wote 
watatu walipokwenda kutumbuiza 
katika eneo moja maarufu kwa 
starehe jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo,  Zuchu aliibuka na 
kukana jambo hilo huku akimtetea 
Diamond kuwa hawezi kujihusisha 
kimapenzi na gigy Money kwa 
sababu sio aina ya wanawake 
anaowapenda.

Kauli hiyo ilionekana kumkera 
zaidi gigy ambaye kwa kutumia 
akaunti yake ya Instagram, alimjia 
juu Zuchu  na kutishia kutoa vitu 
vyao  vya siri alivyonavyo vina-

vyomuhusisha yeye na Diamond 
kama njia ya kumziba mdomo.

gigy akiwa na hasira amemtaja 
Zuchu kama mtu ambaye hajui 
lolote kuhusu yeye na Diamond 
wametoka wapi, alimkumbusha 
kwamba ana vitu vingi ambavyo 
yeye havijui.

Akaongezea kwamba kama 
kweli Diamond anampenda Zuchu, 
asingekataa kupanda gari moja 
wakati walikwenda eneo hilo la 
ufukweni, badala yake walipanda 
gari moja yeye gigy na Zuchu, 
huku Diamond akipanda gari 
lingine.

“Kama kweli wewe (Zuchu) 
anakupenda wakati tunakwenda 

Kidimbwi ulimwambia Simba 
panda ndani ya gari, mbona bwana 
wako alikataa na akakuambia 
tupande gari moja mimi na wewe?” 
Alihoji

Kisha akaongeza “Kama anaji-
amini mbona hakutaka kukaa kati 
ya mimi na wewe, sasa uache kun-
iongelea hovyo iko siku utajuta,” 
amesema gigy Money.

gigy ameongeza kwamba haogo-
pi jambo lolote kwa sababu hana 
haja ya kugombea mwanaume kwa 
sababu maisha yake yanakwenda 
bila Diamond na kwamba ana-
shangaa Zuchu kumsema vibaya 
na kumdhalilisha.

WANACHAMBANA!
Tatizo Diamond Platnumz
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na adam Fungamwango

SIKU hizi kuna neno maarufu sana 
la ‘chawa’. Na ukisikia chawa siyo 
yule mdudu anayeng’ang’ania kwe-
nye nywele au nguo za binadamu.

Chama hao wa siku hizi ni binada-
mu wenyewe kamili na si wadudu.

tafsiri ya chawa wa sasa ni watu 
ambao kazi yao kumsifu, kumkweza 
na kumlinda mtu ambaye anawapa 
maisha.

Ni kwamba kuna baadhi ya watu 
maarufu wakiwemo wasanii siku 
hizi wanapenda sifa na ‘kutrend’, 
hivyo kuwatumia aina fulani ya 

watu wenye uwezo wa kumlinda, 
kumsifu na kumjibu yoyote ambaye 
atamgusa tajiri yao.

Kuna aina nyingi za uchawa, wen-
gine kazi yao ni kumtafutia tajiri 
warembo tu.

Baada ya kutoa ufafanuzi kidogo 
juu ya neno chawa tutaiangalia 
filamu hii inayobeba jina hilo la 
chawa.

Imechezwa na Karim Kasam-
bala, Vailet Frank, Halima Manyiri, 
Ngoma Nagwa, Kingwendu, Miss 
Buza, Layla Fakhi, Rahma Selemani, 
Boniface Matheo, Maulid Pembe na 
wengineo.

Kasambala ni kijana mwenye mke, 
lakini mvivu wa kufanya kazi. Hali 
hiyo inamletea matatizo na mkewe.

Mke anakwenda hadi kumtafu-
tia mumewe kazi, lakini anaporudi 
anaambiwa alikwenda kutafuta 
mabwana.

Hatimaye mke anachoka na 
aina ya maisha ambayo mumewe 
anaamua kumkimbia.

Kasambala akili inamkaa sawa 
anaanza kutafuta vibarua. Lakini 
kutokana na kwamba hawezi kazi 
yoyote anaamua kuingia kwenye 
kazi ya uchawa.

Anakuwa kuwadi kwa wanaume 

wenzake na iliendelea mpaka siku 
moja alimuitia tajiri yake wa-
nawake wawili ambao walikutana 
eneo moja.

Hii ilileta matafaruku na tajiri 
akaamua kumtimua. Yeye mwe-
nyewe kwa sababu hana mke akawa 
anavamia wanawake ovyo kiasi cha 
kumtongoza mke wa jirani yake 
Malima.

Mke akaenda kumwambia 
mumewe akawa anatafutwa na 
mapanga.

Kazi ya uchawa ikaendelea, 
kuna tajiri mmoja yeye akataka 
amuuguze tu ndugu yake ambaye 

alikuwa na tatizo na mapafu na 
kifua. Pamoja na kwamba anapata 
matibabu kutoka kwa madaktari, 
lakini akataka awe mwangalizi wa 
karibu.

Kasambala anafanya hivyo hadi 
ndugu ya tajiri yake akapona. Kwa 
kile alichokifanya, tajiri huyo an-
ampa nyumba nzuri na mpya.

Kijana huyo akamkumbuka 
mkewe, akaenda kumuomba msa-
maha na kumleta kwenye nyumba 
hiyo mpya.

Mwanamke haamini, lakini ukweli 
ndiyo huo, kazi ya uchawa ikawa 
imemlipa mumewe.

 

BaSi SaWa

Ukonga Wood waja ‘Original’

Patoranking kuitikisa Dar kesho

NYOtA wa muziki wa Bongo Fleva, 
Harmonize, amemjia juu mwanamuziki 
wa Kenya Khaligraph Jones, baada ya 
kutoa maneno ya kuwaponda marapa wa 
tanzania.

 Katika moja ya ujumbe wa Jones 
katika mitandao ya kijamii, amesema 
hakuna rapa wa tanzania anayeweza 
kushindana na yeye kwani mshindani 
wake mkubwa yuko nchini Nigeria.

Katika ukurasa wake wa Instagram, 

Harmonize  alimkaripia Khaligraph kwa 
kuonyesha dharau dhidi ya vipaji vya 
Kitanzania na kumuita mtu asiye na 
shukurani.

“Jinsi nilivyojitolea kwa bidii kukupa 
tuzo mwaka huu sikujua unaweza jihisi 
mkubwa hivyo na kuwadharau ndugu 
zangu.Unawajua Weusi, vipi kuhusu baba 
yako Profesa Jay? Kiwango chako sawa 
na Lunya na Con Boy county boy na 
bado wanakulalisha!! Ameandika.

   

MWIMBAJI na bosi wa lebo ya 
Next Level, Rayvanny ametoa 
kauli nzito kwa mashabiki wa 
muziki Afrika Mashariki ambao 
amewaelezea wana tabia ya 
dharau.

Msanii huyo alikuwa akizungum-
zia jinsi mashabiki walivyomdhi-

haki baada ya kuonekana kwenye 
tamasha lililojaa watu nchini 
Albania, na kuambiwa hana nguvu 
ya kujaza mashabiki kama vile na 
badala yake alialikwa.

 “Msanii unafanya muziki ili 
uitwe? Sasa unaponiona mimi 
niko kwa shoo Albania unaanza 

kutafuta shoo si yake ni ya huyu, 
kama unaona ni rahisi kuitwa, 
uitwe wewe. Ukihitajika utaitwa 
kama unaona shoo ni rahisi.. 
Halafu kwenye shoo kama ya 
Albania unamuona Chui yuko pale, 
rangi nyeusi pekee na unapayuka,” 
amesema Rayvanny.

Harmonize amtolea 
macho Khaligraph

na adam Fungamwango

NIMEPItA kwenye mitandao ya kijamii nikakutana na 
meseji kibao za wasanii, mastaa na watu mbalimbali 
maarufu.

Nao pia baada ya shughuli zao wana maisha yao ya 
kawaida kama watu wengine. Wana furaha zao, changa-
moto mbalimbali kama binadamu wengine.

Mara nyingi baadhi ya watu huwakosoa wanapoposti 
maandishi yao kwenye mitandao ya kijamii, wakidai 
hawapaswi kwa sababu ni watu maarufu.

Hata wao pia wana haki ya kufurahia maisha, kuwa 
huru kufanya kitu chochote mradi tu havunji sheria.

Hapa nina meseji za mastaa wa kike ambao kila mmoja 
ameonyesha hisia zake na kutaka ‘kushea’ na watu kile 
alichokiandika kwenye mtandao wake wa instagram.

Shamsa Ford

Nguli wa sanaa na mcheza filamu wa kike, Shamsa 
Ford yeye aliandika maneno haya.

“Ni kweli unaweza kujilinganisha na wenzako, unaona 
kama umechelewa kwenye jambo fulani, lakini usisahau 
kuwa majira  na nyakati za mafanikio zinatofautiana 
kwa kila mmoja wetu.

irene uwoya

Mwigizaji wa filamu na aliyewahi kushiriki mashinda-
no ya ulimbwende 2006 na kushika namba tano, mwaka 
ambao Wema Sepetu alitwaa taji, Irene Uwoya, yeye 
akaandika hivi.

“Mungu nawaza watu wanavyotenda maovu, wana-
vyokudhihaki, wanavyotumia jina lako vibaya,  kila 
kukicha ni mapya zaidi ya jana, tunavyokukosea kila 
leo. Ukiamua kushuka tutaweka wapi sura zetu? Mungu 
tuhurumie na uturehemu.”

Hamisa Mobetto

Mwigizaji, mwimbaji na mfanyabiashara, Hamisa 
Mobeto yeye naye kwenye mtandao wake wa kijamii 
akachapisha maneno yafuatayo.

“Na pale unaposali siku hii ya leo.
Omba uwezo wa kuelewa kusudi lako. Mungu ameunda 

maisha yako kulingana na maelezo yako na kile ana-
chojua ni bora kwako. Kamwe usichukie vikwazo kama 
kukataliwa, ni mabadiliko ya mahali unapohitaji kuwa. 
Jina lako liko katika sehemu ya juu zaidi.”

Matilda Sengo

Mmoja wa waigizaji wanaovutia kuwatazama ni Malt-
ida Sengo. Yeye 
naye kaja na hii.

Wakati mwingine 
unahitaji amani, 
kudeka, kuwa na 
mtu anayekusiki-
liza na kukuelewa, 
utajikuta ni mwe-
nye furaha kuliko 
ulivyotegemea.

Monalisa
Ni mtunzi, 

mwandishi, mta-
yarishaji na mwon-
gozaji wa filamu. 
Jina lake halisi ni 
Yvonne Cherrie, 
lakini ni maarufu 
kwa jina la Monali-
sa. Ameandika hivi. 

“Maamuzi men-
gine yanahitaji 
akili na sio moyo 
au hisia zako. Kal-
agabaho.”

MOnalisa 
UsiUenDeKeze MOyO

Chawa: zaidi ya ‘pro max’

Rayvanny KaKOsa UvUMilivU

FilaMU

MWANAMUZIKI wa Nige-
ria, Patoranking anatarajia 
kutoa burudani kabambe 
wakati atakapopanda 
jukwaani kuwaburudisha 
mashabiki wa jiji la Dar es 
salaam kesho.

Mkurugenzi wa 
Str8upvibes, Sniper Man-
tana amesema mashabiki 
wa muziki watakata kiu yao 
ya burudani kwa kucheza 
pamoja na mwanamuziki 
huyo nyota ambaye hivi 
karibuni atazindua albamu 
yake mpya inayoitwa 
WorldBest.

 ‘Hii ni heshima kwa 
tanzania na wadau kuona 
msanii kama Patorank-
ing kuamua kuja kuimba 

KUNDI la muziki wa Hip hop 
linalojulikana kama Ukonga 
Wood, liameachia albam yao 
mpya yenye nyimbo 10 kali.

Akizungumza na Bt,  mmoja 
wa wasanii wa kundi hilo, 
Kabinova amesema albam hiyo 
inayoitwa Original, imeanza 
kupatikana katika majukwaa 
ya muziki ya mitandaoni.

Wasanii wengine wanaounda 
kundi hilo ni Shashow, g5 na 
Da Vanc Dinero.

Amesema nyimbo zote 
zimerekodiwa katika studio ya 

Black Dragon Music chini 
ya prodyuza yeye mwe-
nyewe.

Kabinova amesema 
albam hiyo inaleta mapin-
duzi katika muziki wa Hip 
hop kibiashara na kuondoa 
dhana kwamba aina hiyo 
ya muziki haulipi.

“Muziki ni biashara kwa 
maana hiyo unatakiwa 
kukubali mapinduzi ili 
kukubalika katika majuk-
waa ya muziki,” amesema.

nyimbo zake ya album yake 
katika nchi yetu, hayo yata-
fanyika katika chimbo la Ki-
dimbwi Beach lililopo Mbezi,” 
amesema
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RAPA na mwimbaji kutoka 
Nigeria, Folarin Falana, maaru-
fu kama Falz The Bahdguy, 
ameelezea mateso anayoya-
pata kwenye goti ni makali.

Ripoti zinasema  kwamba 
Falz alifanyiwa upasuaji wa 
goti Mei 2, 2023, katika kituo 
cha matibabu huko London, 
Uingereza.

Akitokea kwenye kipindi 
cha Cool FM, Falz amesema 
alifanyiwa upasuaji huo baada 
ya kuumia wakati akicheza 
soka.

 “Ulikuwa wakati mgumu 
sana kwangu. Nilikuwa na 
upasuaji wa kujenga upya 
maungio yanayoshikilia goti. 
Kilichotokea ni kwamba ki-
ungo hicho kilichanika kabisa 
na kunisababishia maumivu 
makali,” amesema.

WASANII mbalimbali wame-
jitokeza kuomboleza kifo cha 
mkongwe wa majukwaa ya 
uigizaji, Ron Cephas Jones, 
kilichotokea mapema ya wiki 
hii 

Mwigizaji huyo alijulikana 
zaidi kwa mfululizo wa filamu 
za This Is Us, ambaye alicheza 
kama baba aliyepotea kwa 
muda mrefu katika familia 
yake.

Jones alikuwa anasumbu-
liwa muda mrefu na matatizo 
ya mapafu, hayo ni kulingana 
na meneja wake.

Alipandikizwa mapafu mara 
mbili mnamo 2020, kulin-
gana na ripoti za vyombo vya 
habari.

Ron 
umewaacha 
wanakulilia

Falz muombe 
Mungu utapona

MWANAMUZIKI na mtunzi 
maarufu kutoka Nigeria Yemi 
Alade, ameibua mjadala baada 
ya kueleza amenusurika kifo 
kwenye ajali ya gari alipokuwa 
nchini Uhispania.

Katika chapisho lake kwenye 
Instagram siku ya Jumanne, 
msanii huyo amesema kwamba 
alipata ajali hiyo wakati al-
ipokuwa akisafiri kati ya Bar-
celona na Benicassim.

Alisema ajali hiyo ilitokea 
ghafla lakini alitoka akiwa na 
majeraha madogo, na kupoteza 
ukucha pekee.

Alade, anayejulikana kwa 
muziki wake wa kusisimua, 
alisema licha ya ajali hiyo 
bado alitumbuiza jukwaani saa 
chache, kisha alikwenda kupata 
matibabu.

Yemi Alade 
pole yako

Kanye 
haya tena 

umelikoroga
RAPA maarufu wa Marekani, 

Kanye West kwa mara nyingine 
amekuwa gumzo baada ya ku-
lalamikiwa kuwa mpenzi wake 
hana maadili wakati  wa ziara 
yao nchini Italia.

Katika ziara hiyo Kanye West 
na mke wake mpya, Bianca Cen-
sori, ilizua tafrani kwa  wenyeji 
kutokana na mavazi yao kukosa 
heshima.

Censori alidaiwa kupigwa pi-
cha akiwa amevalia vazi fupi na 
lenye kubana ngozi hali iliyozua 
taharuki miongoni mwa wakazi 
wa kihafidhina wa nchi hiyo.

Kulingana na sheria ya Italia, 
mwana mama huyo anaweza 
kupewa adhabu kwa ukiukaji 
wa kanuni kwa kulipa faini ya 
dola 5,424.

JUMAMOSI AGOSTI 26, 2023

MWANAMUZIKI nyota Ri-
hanna (35) na mume wake  
A$AP Rocky (34) wamem-
karibisha mtoto wao wa 
pili hivi karibuni.

Mtandao wa TMZ ulikuwa 
ya kwanza kuripoti habari 
za mtoto huyo, lakini 
wanasheria wa wanandoa 
hawakuweza kupatikana 
kwa maoni.

Rihanna alijiweka had-
harani wakati ujauzito 
ukionekana dhahiri dakika 
za mwanzo za onyesho 
lake la Februari, pale 
msanii huyo alipoonekana 
akipapasa tumbo lake na 
kuacha.

Hongera Rihanna 
kampata mwana
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Na Jaliwason Jasson, 
HANAN’G

JESHI la Polisi mkoani Man-
yara, kwa kushirikiana na wadau 
wa maendeleo na waendesha 
pikipiki, maarufu kama boda-
boda, wameikumbuka Shule ya 
Msingi Katesh A, yenye wanafun-
zi wa mahitaji maalum. 

Wadau hao wametoa misaada 
ya kibinadamu ikiwamo vyakula 
kama mchele, sukari, mbuzi, 
maandazi, sharubati, mafuta ya 
alizeti, na mahitaji mengine ya 
sabuni, madaftari na kalamu.

 Akizungumza  jana, baada ya 
kukabidhi msaada huo, Kaman-
da wa Polisi Mkoa wa Manyara, 
Kamishna Msaidizi, George Ka-
tabazi,  alisema wameona wasi-
fanye tamasha la Polisi na boda-
boda nyama choma festival na 
kula peke yao, bali waungane na 
wanafunzi wenye mahitaji maal-
um nao waweze kupata mahitaji. 

Katabazi, alisema misaada hiyo 
imetolewa na waendesha pikipi-
ki wa Katesh, kampuni ya Dutch 
Corner Limited na Mtandao wa 
Polisi wanawake Manyara.  

Awali, Mwenyekiti wa waende-
sha pikipiki, maarufu bodaboda 
wa Wilaya ya Hanan’g, John Faus-
tin, alisema waliamua kwenda 
kuwaona wakiwa na kilogramu 
50 za mchele, kilogramu 25 za 
sukari, madaftari, kalamu na sha-
lubati. 

Alisema walifanya hivyo kwa 
kuwa baba akienda kwa mtoto ni 
lazima awe amebeba kitu au mto-
to akienda kwa mzazi ni lazima 
awe amebeba zawadi.

  Vilevile, mwakilishi wa kam-
puni ya Dutch corner limited 
Innocent Martin, alisema wao 
waliwaletea mchele kilogramu 
100, sukari kilogramu 50, sabuni 
ya kufulia, mafuta ya Alizeti kwa 
ajili ya     kupikia ili viweze kuwa-
saidia. 

Martin, alisema kampuni yao 
huo ni mwanzo wataendelea ku-
toa misaada ya kibinadamu kwa 
jamii kwa kuwa ndio wateja wao.

  Kwa upande wake mwalimu 
mkuu wa shule ya msingi Katesh 
A, Matilda Shao, aliwashukuru 
kwa sadaka hiyo waliyotoa kwa 
watoto. 

Alisema hakuamini kama bod-
aboda wangeweza kushirikiana 
na polisi kwa kuwa huwa jamii 
inajua ni maadui ambao wanasa-
babisha ajali na kukiuka sheria za 
barabarani.

 Shao, alisema kwa mtu yeyote 
anayetoa msaada kwa watoto au 
kufanya kazi inayowahusu wato-
to ni lazima apate baraka nyingi 
na kila analofanya ni lazima lifan-
ikiwe hivyo hawezi kupungukiwa 
na kitu.

Na Cynthia Mwilolezi,     
ARUSHA

WAFANYABIASHARA wa-
naouza mazao nje ya nchi 
kutoka Mkoa wa Arusha, 
wameng’atwa sikio na seri-
kali wakishauriwa kurasimi-
sha  haraka biashara zao  ili 
kuepuka kukutana na vikwazo 
wakati wa usafirishaji wa mazao 
hayo.

Katibu Tawala Msaidizi 
anayeshughulikia ufuatiliaji wa 
menejimenti na ukaguzi, Rama-
dhan Madeleka, aliwasihi wa-
fanyabiashara hao kuchangam-
kia fursa hiyo badala ya kusubiri 
hasara wanayoweza kupata pin-
di mazao yao yanaposhikiliwa.

Alisema hayo jana jijini hapa 
wakati akifungua mafunzo 

ya siku tatu, yalioandaliwa na 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA).

  “Mafunzo haya yamekuja 
baada ya Agosti Mosi, mwaka 
huu, nyie wafanyabiashara 
kuomba mafunzo haya ili mpate 
uelewa wa usajili wa kampuni 
zenu kwa Waziri wa Viwanda 
na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, 
hivyo serikali imewapatia kwa 
gharama zake, hivyo naomba 
zingatieni elimu mtakayopata 
hapa ikalete tija zaidi kwenu na 
taifa,”alisema.

Aliwaomba wafanyabiashara 
hao kuhakikisha wanafuata 
taratibu zote za usajili na upataji 
leseni wa biashara zao ili zitam-
bulike rasmi na kuepuka usum-
bufu wakati wa kazi zao.

Naye mwakilishi wa Mtend-

aji   Mkuu wa   BRELA   katika 
mafunzo hayo mkoani Arusha, 
Isdor  Nkindi, alisema mafunzo 
hayo wanayatoa kwa wafan-
yabiashara wa mazao nje ya 
nchi ili waelewe umuhimu wa 
kurasimisha biashara zao na 
kupata leseni ili wafanye kazi 
kwa uhuru. “Najua wenyewe 
walitoa ombi kwa serikali na 
serikali imesikiliza na leo inatoa 
mafunzo haya naamni baada ya 
hapa kila mmoja atafuata tara-
tibu na kurasimisha biashara 
yake au kusajili kampuni yake 
ili kupata leseni itakayowez-
esha kufanya biashara hii bila 
kikwazo,”alisema.

Alisema anaamini mfanyabi-
ashara siku zote anahitaji kuwa 
na mazingira rafiki, ili katika bi-
ashara zao wafanye bila kupata 

gharama kubwa na kupoteza 
muda, jambo ambalo serikali 
imejenga mazingira rafiki kwao 
kwajili ya kuwawezesha kufan-
ya biashara bila mkwamo.

Mmoja wa wafanyabiashara 
hao, Mao  Chizma, alishukuru   
serikali kuwapatia mafunzo 
hayo yanayowajengea uelewa 
zaidi, katika usajili wa biashara 
zao na yamewasaidsia kuwaon-
dolea woga waliokuwa nao.

“Awali tulikuwa tunaogopa 
kusajili biashara zetu tukidhani 
tutatozwa fedha nyingi   seri-
kalini, kumbe sivyo na hakuna 
usumbufu wowote. Sasa  naami-
ni tutasafirisha mazao yetu 
bila woga wala kutumia njia za 
panya, kwani tutapata leseni na 
kutusaidia kusafirisha mazao 
kiurahisi bila kikwazo,”alisema.

Waumwa sikio kurasimisha biashara za nje 

Polisi, 
bodaboda
waisaidia shule 
mahitaji maalum

Vijiji vyaunda jumuiya uhifadhi Ziwa Natron 
Na Godfrey Mushi,           
LONGIDO

V
IJIJI 39 vya tarafa za 
Longido, Ketumbeine 
na Engareibor ka-
tika wilaya ya Longido 

mkoani Arusha, vimeunda 
jumuiya mpya ya uhifadhi ya 
LOKEEN-NATRON, iliyojipa ju-
kumu la kuhifadhi, kulinda na 
angalau kutumia rasilimali zi-
lizoko kwenye ikolojia ya Ziwa 
Natron.

Akizungumza jana na we-
nyeviti wa serikali za vijiji hivyo 
na menejimenti ya Jumuiya 
ya LOKEEN-NATRON, Mkuu 
wa Wilaya ya Longido, Marco 
Ng’umbi, alisema kuanzishwa 
kwa jumuiya hiyo, kutasaidia 
kuongeza nguvu ya kupamba-
na na uvamizi katika ikolojia ya 
ziwa hilo. 

Kabla ya kuifunda na kui-
onya jumuiya hiyo, alizindua 
majengo ya ofisi za jumuiya 
hiyo, kukabidhi kikosi cha do-
ria chenye pikipiki nne, na 
gari maalum aina ya Toyota 

Land Cruiser. Jumuiya hiyo 
inafadhiliwa na Shirika la 
Kimataifa la  World  Wild-
life  Fund  (WWF) na UK Aid 
(From the British People).

  ‘Mwezi Julai mwishoni, 
nilikuwa kule Magadini, ni-
kawa nauliza hili Ziwa  Natron 
mwisho wake ni wapi, waka-
niambia zamani lilikuwa linafi-
ka    Shule ya Msingi Magadini, 
lakini leo ukiangalia kutoka 
pale shuleni, mpaka lilipofikia 
ziwa ni kama kilomita nne 
au tano na linazidi kupungua 
zaidi. “Unapoyaona haya sio 
bahati mbaya. Msitu wa Lon-
gido, Msitu wa Gelailumbwa, na 
Msitu wa Ketumbeine, hali ni 
mbaya na imevamiwa. Kwenye 
misitu ile ndiko kwenye vyanzo 
vya maji vinavyohudumia maji 
wananchi wa Kata ya Noon-
doto, Namanga na Ilorienito, 
lakini na upande ule wa pili wa 
Kata ya Gelai Merugoi na Gelai 
Lumbwa.

“Kwa bahati mbaya sana, 
siku za karibuni misitu ile im-
evamiwa na wananchi, wen-

gine wamejenga makazi, wen-
gine wanalima kwenye msitu 
na wengine wameenda kulima 
mpaka kwenye vyanzo vya maji 
ndani ya mita 60.

“Sasa kama serikali hatuwezi 
kukubali hilo liweze kuendelea, 
wenyeviti wa vijiji wa maeneo 
hayo mpo na kwa sababu su-
ala la mazingira ni la kisheria, 
hatuwezi kulifumbia macho 
na hatuwezi kukubali watu 
wachache waharibu vyanzo 
vya maji, wachache waingize 
ng’ombe kwenye vyanzo vya 
maji,” alisema, 

Msimamizi wa Mradi wa SO-
KNOT (Southern Kenya, North-
ern Tanzania), Prof. Noah Sitati, 
alisema mchakato wa kuanzi-
sha LOKEEN-NATRON ulianza 
huko nyuma wakati akiwa na 
WMA mwaka 2015/16 lakini ha-
wakuwahi kuisajili na baadaye 
tukakutana na hawa viongozi 
na kusema tunataka kuwa na 
chombo chetu kitakachotu-
saidia katika kazi za jamii.

“Tumeanza safari pamoja na 
tunapenda kuona kazi inaen-

delea vizuri, mlichaguliwa 
kuiongoza LOKEEN-NTARON, 
mna kazi kubwa sana, na mimi 
bila shaka niko nyuma yenu,” 
alisema. 

Mwenyekiti wa LOKEEN-
NATRON, Peter Laitayok, al-
izishukuru WWF na UK Aid 
kwa ufadhili wao huku akisema 
wazo la kuanzishwa kwake lilia-
sisiwa na Baraza la Madiwani la 
Wilaya ya Longido mwaka 2021.

“Ilikuwa wakati mwafaka 
kwa jamii ya Longido ya Lake 
Natron, kupata shirika mama 
la kusimamia maendeleo ka-
tika eneo lao. Eneo hili la liko 
bado ndani ya  Pori Tengefu la 
Natron.

“Kwa hiyo hakuna jumuiya 
yeyote ya kijamii, ambayo ina 
jukumu la kuhifadhi, kulinda 
na angalau kutumia rasilimali. 
Kwa hiyo jamii imefaidika kwa 
kuona sasa wanayo rasilimali 
ya kutosha na wameanzisha 
shirika hili ili kushirikiana na 
wadau wengine kuleta maen-
deleo katika jamii ya Ziwa Na-
tron,” alisema.

Mkuu wa Wilaya 
ya Simanjiro, 
mkoani Manyara, 
Dk. Suleiman 
Serera (kulia), 
akizungumza na 
wamiliki wa mi-
godi na wachim-
baji wa madini ya 
Tanzanite katika  
mji mdogo wa 
Mirerani juzi, 
kuhusu umuhimu 
wa kuchangia 
maendeleo ya 
jamii sehemu 
zinazowazunguka. 
Kushoto ni Mku-
rugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri 
hiyo, Gration Ma-
kota. PICHA: GIFT 
THADEY
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Pilika za kamatakamata Gezaulole, 
waliokubali leo wanaishi ‘beach’

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

“SONGASONGA,  Kimbiji, 
Tegeta na Mwanadilatu, hayo 
ndiyo hasa makao ya mwana 
wa mapinduzi...Gezaulole baba, 
Gezaulole mama eee, biashara 
ya njugu na korosho sasa haitufai 
eee.”

Leo nimeanza na wimbo ulio-
vuma sana katikati ya miaka ya 
1970 uliopigwa na bendi ya Urafi-
ki Jazz, iliyokuwa inamilikiwa na 
Kiwanda cha Nguo cha Urafiki 
kilichopo maeneo ya Ubungo ji-
jini Dar es Salaam.

Ulikuwa ni utunzi wake kion-
gozi wa bendi hiyo, marehemu 
Juma Mrisho, maarufu kama 
‘Ngulimba wa Ngulimba, wimbo 
uliitwa ‘Gezaulole.’

Nimeanzia hapo ili kuonyesha 
maeneo ambayo kwa sasa ndugu 
yangu kupata kiwanja ni mtihani 
wa aina yake.

Inabidi uwe na pesa nyingi 
ili uweze kupata kiwanja kwani 
baadhi ni maeneo ambayo ni 
ufukweni mwa bahari, hasa huko 
Geuzaulole.

Miaka ya 1970 maeneo hayo 
yalikuwa ni mapori tu. Narudia 
tena, siyo vijiji ila ni mapori.

Watu wasiokuwa na kazi 
maalum mijini walikuwa wa-
nakamatwa na kupelekwa kwe-
nye mapori hayo ili wakaishi 
huko na msingi mkubwa ikiwa ni 
kupatiwa ardhi bure ili walime.

Msingi wa yote hii ilitokana 
na sera ya Rais wa Kwanza wa 
Tanzania, Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere alipoanzisha 
sera ya Ujamaa, na kuchapisha 
mwongozo ulioitwa ‘Azimio la 
Arusha’, ili kuondokana na sera 
ya ubepari.

VIJIJI VYA UJAMAA

Katika mwendelezo wa hilo, 
mwaka 1972 alianzisha Vijiji vya 
Ujamaa katika mikoa yote ya 
Tanzania.

Kwenye makala hii nitajikita 
zaidi kwenye jiji la Dar es Salaam 
ambalo liliitwa Mzizima ambapo 
kulikuwa na mapori pamoja 
na vijiji vidogo kama ambavyo 
bendi ya Urafiki imeviainisha 
kwenye wimbo wao ambavyo 
ni  ‘Kibugumo’, ‘Kimbiji’, ‘Mwa-
nadilato’ na ‘Gezaulole’, ‘Teg-
eta’, Kunduchi,’ ‘Mbezi Beach’ 
na maeneo mengine kama Boko 
ambako kulikuwa na mapori tu.

Lengo kubwa la Nyerere 
pamoja na serikali yake ilikuwa 
ni kuwataka vijana waachane na 
biashara za umachinga, uchuuzi, 
kama vile kuuza karanga, koro-

Ujanja wao wa wakati huo leo ni 
mauti na umasikini.

Leo walioonekana wajinga na 
kukaa kuvumilia tabu zote waki-
miliki ardhi waliyopewa bure na 
serikali leo wao au familia zao zi-
naishi maisha mazuri. Wanakaa 
sehemu nzuri kwani kwa sasa si 
vijiji au mapori tena bali ni mae-
neo ya ‘ushuani.’

Ardhi yake ina thamani kubwa 
kwa sasa. Walioonekana wajinga 
wakati huo kwa sasa wamejenga 
majumba maeneo hayo ghali, 
wameingia ubia na matajiri au 
kuuza viwanja na kujipatia pesa 
nyingi ambazo zimewafanya 
kujenga majumba ya kifahari 
kwa sasa maeneo mengine na 
kuendesha biashara zao. Kama 
siyo wao, basi watoto wao au wa-
jukuu wamenufaika.

Kama ingewezekana kurudi-
sha miaka nyuma, halafu leo 
ikatokea wito kama huo, nad-
hani wala isingetumika kamata 
kamata, wananchi wenyewe 
wangekimbilia vijijini na mapor-
ini. Wangejua kuwa baada ya zai-
di ya 10 maeneo hayo yangeku-
wa ghali na kusingekuwa tena 
porini, kungejengeka kama ina-
vyoonekana hivi sasa.

Tuma meseji 0716 350534 

sho, maji ya baridi, na kujikita 
kwenye kilimo cha pamoja 
chenye tija.

Siyo mikoani tu ambako ku-
likuwa na mapori, hata Dar 
es Salaam wakati huo ilikuwa 
haijapanuka sana na maeneo 
waliokuwa wanaishi zaidi watu 
ni Ilala, Kinondoni, Manzese 
na Magomeni. Sehemu kubwa 
iliyobaki hata Mwananyamala, 
Kigogo, Mburahati, bado kuli-
kuwa hakujachangamka sana 
ingawa watu waliishi.

Watu walihimizwa kutoka 
mijini kwenda vijijini kulima, 
na maeneo yalikuwa yakitole-
wa bure na serikali.

Lakini baadhi ya watu wa-
likuwa wabishi hawakuta 
kwenda. Nani angependa ku-
toka mjini na kwenda kuishi 
vijijini au porini? Walipiga 
chenga. Serikali ikabidi ianze 
kutumia nguvu kwa kuanza 
kamatakamata.

Hata waliokamatwa kwa 
nguvu kupelekwa, walikaa 
muda mfupi baadhi yao waka-
toroka tena kurudi mjini. 

Wakosoaji walidai ilitumika 
nguvu kubwa kuwapeleka 
watu vijijini na maporini bila 
kuanza kutoa elimu kwa wa-
husika kwenye operesheni 
hiyo ya Vijiji vya Ujamaa. 

Wakadai watu walitolewa 
kwenye makazi yao ya asili na 
kupelekwa maporini, ikidaiwa 
baadhi walikufa kwa kushind-
wa kumudu mazingira, kuuawa 

na wanyama kama simba, chui, 
pamoja na ugonjwa wa malaria.

Hata hivyo, Nyerere na serikali 
yake ilikuwa na maono ya mbali 
sana kwani leo hii hao hao wal-
iokuwa waking’ang’ania kukaa 
Manzese, Ilala na kukataa kwen-
da Kunduchi, Gezaulole, Goba na 
kupewa ardhi ya bure wanajuta. 
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GEORGIA, Marekani

RAIS wa zamani 
wa Marekani, Donald 
Trump amejisalimisha 
katika gereza moja 
la Georgia, kabla ya 
kuachiwa huru kwa 
dhamana.

Trump anatuhumiwa 
kupanga njama ya 
kutengua matokeo ya 
uchaguzi wa jimbo 
hilo mnamo 2020 na 
kutakiwa kukamatwa.

Kiongozi huyo al-
ilazimika kulipa bondi 
ya dhamana ya dola 
200,000 kama dha-
mana.

Baada ya kutoka 
mahakamani, alielezea 
kesi hiyo kama ukiu-
kaji wa haki.

Ni mara yake ya nne 
kukamatwa katika kip-
indi cha miezi mitano 
akihusishwa na kesi ya 
jinai, lakini jana ilikuwa 
mara ya kwanza ku-
pigwa picha akiwa na 
polisi.

Trump baadaye 
aliweka ujumbe wa 
kwanza katika ukurasa 
wake wa X, akielezea 
hatua hiyo ni sawa na 
uingiliaji wa uchaguzi.

Kiongozi huyo wa 
zamani anajiunga 
na orodha ya watu 
mashuhuri wa Mare-
kani ambao wamewahi 
kukamatwa, ikiwa ni 
pamoja na Elvis, Frank 
Sinatra, Al Capone na 
Dk Martin Luther King 
Jr.

BBC

Trump 
ajisalimisha 
gerezani

Rais Putin agusia kifo cha Prigozhin
MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vladimir Putin 
amevunja ukimya baada ya ku-
zungumzia kuhusu ajali ya ndege 
iliyomuua kiongozi wa kundi bin-
afsi la kijeshi la Wagner, Yevgeny 
Prigozhin.

Putin alithibitisha kutokea kwa 
ajali hiyo, lakini hakuzungumzia 
moja kwa moja kuhusu kifo hicho 
kilichosababishwa na ndege ali-
yokuwa akisafiria kuanguka kwe-
nye mji wa Tver nchini Russia.

Katika ujumbe alioutoa kwa 
njia ya video, alimuelezea 

Prigozhin kama kiongozi aliyeku-
wa na kipaji, aliyefanya makosa 
makubwa katika maisha yake la-
kini pia aliyefanikiwa kuleta ma-
tokeo yaliyohitajika. 

Wachambuzi wanasema ni 
vigumu kubaini iwapo kiongozi 
huyo wa wagner ameuawa au la. 

Taasisi ya Serikali ya Russia 
inayohusika na masuala ya usa-
firi wa anga ilisema Prigozhin, 
pamoja na kamanda wa ngazi 
ya juu Dmitri Utkin, ni miongoni 
mwa watu 10 waliokuwepo ka-
tika ndege hiyo iliyopata ajali siku 
ya Jumatano.

Taasisi hiyo ilisema hakuna 
mtu aliyenusurika katika ajali 
hiyo.

Wakati huo huo, Russia ilisema 
Ukraine imerusha kombora kue-
lekea mji mkuu wa Moscow na 
kuishambulia Crimea kwa idadi 
ya ndege 42 zisizokuwa na ru-
bani. Russia ilitaja tukio hili kuwa 
moja ya mashambulio mabaya ya 
angani yaliyoratibiwa na Ukraine 
dhidi yake.

Wizara ya ulinzi ya nchi hiyo, il-
isema makombora aina ya S-200 
yaliyovurumishwa katika eneo 
la Kaluga linalopakana na mji wa 

Moscow, yalidunguliwa kupitia 
mifumo ya ulinzi wa anga. 

Gavana wa Kaluga Vladislav 
Shapsha, alisema hakuna mtu 
yeyote aliyejeruhiwa katika tukio 
hilo. Wizara hiyo ilisema pia 
kwamba Crimea, ambayo Russia 
iliinyakua kutoka Ukraine mwaka 
2014 ilishambuliwa. Ndege 9 zi-
sizokuwa na rubani zilidunguliwa 
kupitia mifumo ya ulinzi wa anga 
na nyingine 33 zilidunguliwa kab-
la ya kufikia malengo yake baada 
ya kuzuiwa na mitambo ya kiele-
ktroniki. 

DW

Rais wa zamani wa Marekani, Donald Trump akizungukwa na polisi baada ya kujisalimisha katika gereza la Geogia nchini 
Marekani jana. PICHA: AFP

Matokeo uchaguzi mkuu Zimbabwe yaanza kutolewa
HARARE, Zimbabwe

MATOKEO ya awali kutoka 
kwenye majimbo yameanza ku-
tolewa baada ya wananchi wa 
Zimbabwe kupiga kura katika 
uchaguzi mkuu uliofanyika ma-
juzi.

Matokeo hayo yalianza ku-
tolewa juzi kutoka katika kata 
mbalimbali baada ya zoezi la 
kuhesabu kura kukamilika kwa 
baadhi ya vituo.

Hata hivyo, kuna malalamiko 
kutokana na baadhi ya wanaha-
rakati wa mashirika ya kiraia ku-
kamatwa na polisi. 

Rais wa Zimbabwe Emmer-

son Mnagangwa, alishiriki zoezi 
la kupiga kura Jumatano, huku 
wafuasi wake wengi wakitarajia 
kufanyika mabadiliko baada ya 
miaka mingi ya hali ngumu ya ki-
uchumi. Baadhi ya wachambuzi 
walieleza kwamba, kuna uweze-
kano mdogo wa chama tawala 
cha ZANU-PF kuachia madaraka 
baada ya kutawala nchi hiyo kwa 
miaka 43. 

Katika matokeo hayo majimbo 
10 kati ya 210 yalikuwa tayari ya-
metangaza matokeo yake.

Hata hivyo, ni mapema  kuta-
biri muelekeo wa hali itakavy-
okuwa  na chama gani kitabeba 
viti vingi vya bunge na madiwani.

Juzi muda wa upigaji kura ul-
iongezwa kwa kata 40, inatokana 
na ukubwa wa vitongoji vinavy-
owakilisha chini ya asilimia 1 ya 
kata zote 12, 274. 

Tume ya uchaguzi imefafanua 
kuwa, kuongezwa kwa muda huo 
kumetokana na kuchelewa kwa 
uchapishaji wa karatasi za kupi-
gia kura.

Rais Mnangagwa (80) ali-
chukua nafasi hiyo kutoka kwa 
Robert Mugabe baada ya mapin-
duzi ya mwaka 2017 na baadaye 
kushinda uchaguzi wa  2018.

Mpinzani wake mkuu kama ili-
vyokuwa katika uchaguzi mkuu 
uliopita, Nelson Chamisa, kutoka 

chama cha CCC anachuana vikali 
na Rais Mnangagwa.

Promose Mkwananzi, mse-
maji wa muungano wa upinzani 
wa CCC alisema kwamba wana-
hisi mchakato wa uchaguzi una 
dosari nyingi na hauwezi kutoa 
matokeo sahihi. Hata hivyo, wali-
fahamu hilo mapema, na ndio 
maana wamejitayarisha kushin-
da uchaguzi usio huru na haki.

Marekani imeishtumu mam-
laka ya Zimbabwe kwa kuhu-
jumu zoezi zima la uchaguzi 
kwa kuwakamata waangalizi wa 
uchaguzi kutoka Marekani na 
kuitaka serikali kuwaachia huru.

Msemaji wa wizara ya mambo 

ya nje wa Marekani Mathew Mill-
er ameandika kwenye mtandao 
wa kijamii wa X, kwamba uvamizi 
huo wa polisi dhidi ya mashirika 
ya kiraia yanayoangalia  uchagu-
zi , unaonyesha wazi kuwa seri-
kali ya Zimbabwe haiheshimu 
uchaguzi huru na wa haki.

Polisi ilisema imewakamata 
waangalizi 41 wa uchaguzi, na 
kuchukua tanakilishi na simu zao 
za rununu.

Shirika la Marekani la Maen-
deleo ya Kimataifa (USAID), 
limesema kuwa serikali inak-
wenda kinyume na ahadi yake ya 
kuruhusu uangalizi wa  uchaguzi.

DW



NJOO 
UTANGAZE 

BIDHAA YAKO 
KWA BEI NAFUU 

SANA

18 Jumamosi Agosti 26 2023

TANGAZO

KUPOTEA 
KWA CHETI

WITNESS P LYIMO  anatangaza kupotea kwa 
cheti cha kidato cha nne chenye index namba 
S4970/0192/2019 kilichotolewa na baraza la 
mitihani la taifa kupitia MURIET SECONDARY 
SCHOOL mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
ARU/ARU/MUR/RB/235996/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo  ya Wilaya ya UVINZA
Kituo cha NGURUKA

Mkoa wa KIGOMA
Usimamizi wa mirathi Na.   4/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
PILI IDDY MKOWA wa NGURUKA KATI

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUWATEUA WASIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA MUSA HEMEDI HASHILY PAMOJA 

NA IDDY RAMADHANI BARAKA 

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  08
Mwezi 09  mwaka 2023 kabla hao  waombaji 
hawateuliwa kuwa wasimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe  21 mwezi 08 mwaka 2023

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI INDUSTIAL 

AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.   

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

NOEL JOSEPH SHANI 
anatangaza kupotea kwa 
kadi ya gari aina ya RAV 4 
yenye usajili namba T 313 

AYY. Kwa yeyote atakaeiona 
atoe taarifa kituo chochote 

cha polisi.
POLISI TAARIFA: 

PHQ/DAR/KIN/696/2023

KUPOTEA KWA 
PASSPORT YA KUSAFIRIA

ABDULSAMAD MUFFAZAL ESSAJEE 
anatangaza kupotea kwa passport ya 
kusafiria yenye namba TAE 187005 
iliyotolewa makao makuu DAR ES 
SALAAM PCO mwaka 2019. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/ILA/4495/2023

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LA WILAYA YA 
DODOMA

LILILOKO DODOMA
MAOMBI NA. 76 YA MWAKA 2022

PILI HAMAD KAJULA …………MDAI
VERSUS

JUMA POLEPOLE KAJULA …………MDAIWA 1
THOBIAS AMON JACKSON …………MDAIWA 2

TANZANIA COMMERCIAL BANK PLC………MDAIWA 3

KWA: THOBIAS AMON JACKSON
 
POPOTE ULIPO.  
YAH: KUITWA SHAURINI
Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo 
yake yameelezwa katika Nakala ya maombi ambayo 
inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili wewe 
binafsi, Wakili au Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa 
kisheria tarehe 31.08. 2023 saa 3:00 asubuhi. Kwa mujibu wa 
maombi hayo unatakiwa kuleta utetezi wako kwa maandishi.
ANGALIZO: kama haukuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo juu, 
Baraza likithibitisha kuwa umepokea hati ya Wito, Baraza 
linaweza kutoa Hukumu dhidi yako.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri /Muhuri wa 
Baraza hili leo tarehe 22 ya mwezi wa AGOSTI, 2023.  *   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa

*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika

KUPOTELEWA NA 
HATI YA NYUMBA

Ndugu SALVATORY LUGAKINGILA 
BANYENZA anatangaza 

kupotelewa na hati yake ya 
nyumba, ya Plot No. 75 “AA” 

Hamugembe Manispaa ya Bukoba. 
Ametoa taarifa polisi na kupewa 

namba 
KAG/BUK/RB/239758/2023, 
kwa yeyote atakayeiona atoe 

taarifa polisi au apige simu namba 
0678564384

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO YA IRINGA MJINI

WILAYA YA IRINGA
TALAKA NAMBA 29/2023

INNOCHENSIA  BATISTA  MWINUKA 
MDAIDHIDI YA THOMAS ROMANUS
MDAIWA      MAOMBI YA TALAKA Unatakiwa 
kufika  mahakamani  tarehe  13/09/2023  saa 
2:30  kwajili  ya shauri  la  talaka  usipofika 
shauri  litasikilizwa  upande  mmoja  na 
kutolewa  maamuzi. Hati  hii  imetolewa  kwa 
amri  yangu  na  chapa  ya  mahakama  hii  leo 
tarehe 25/08/2023.    
HAKIM  MAHAKAMA  YA  MWANZO  IRINGA 
MJINI.

KUPOTEA KWA 
PASSPORT YA KUSAFIRIA

ABDULSAMAD MUFFAZAL ESSAJEE 
anatangaza kupotea kwa passport ya 
kusafiria yenye namba TAE 187005 
iliyotolewa makao makuu DAR ES 
SALAAM PCO mwaka 2019. Kwa 
yeyote atakaeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi. POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/ILA/4495/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo  ya Wilaya ya MOROGORO
Kituo cha MJINI

Mkoa wa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na.   89/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
ANNA THIMOTHY MASSAWE wa BIGWA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YALIYOLETWA NA JUMA RAMADHANI KALABAKA

TANGAZO
(kanuni ya 5 (2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  30
Mwezi 08  mwaka 2023 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 18 m wezi 08 mwaka 2023

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika
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hadithi

okota makopo na wazoa taka mitaa ya 
Kinondoni Msufini kwa sababu tu ki-
roba cha maiti kilikutwa maeneo hayo.

==============================

Tinga Patauli naye alikamatwa. Awali 
alikataa katakata. Eddy alijua hivyo. 
Haiwezekani mtu mwenye roho mbaya 
kama huyo akubali kirahisi.

Mtu ambaye kazi yake ni kukatakata 
viungo vya binadamu mwenzake awe 
na roho nyepesi ya kukubali kirahisi 
akiri anayoyafanya.

Kifupi Patauli ni jambazi sugu. Tena 
wale ambao kazi yao ni kuua kwa mate-
so. Siyo kama wale wadunguaji ambao 
kazi yao ni kumtafuta au kumfuata 
mhalifu na kuachia risasi moja au mbili, 
halafu anaondoka.

Huyu yeye anakaa na mtekwaji ana 
kwa ana, akimuuliza maswali ya ki-
zushi, akimdhihaki huku akikata kiun-
go kimoja baada ya kingine.

Watu maalum kwa kazi hiyo 
walimnyong’onyesha na hatimaye aka-
kiri kufanya hayo, huku pia akionyesha 
baadhi ya ushahidi wa vitu mbalimbali 
vilivyotumika kumuua Tessy.

Leo yupo mbele ya Eddy. Alitaka ku-
fahamu machache kuhusiana na mauaji 

hayo. Akasema yeye alikodiwa na Char-
ton kwa kazi hiyo kwa sababu peke 
yake asingeweza kuifanya.

Akasema Charton alikuwa amek-
ereka baada ya kugundua kuwa mkewe 
ana mahusiano na mwanaume mmoja 
ambaye hata hivyo alitafutwa na ha-
jaonekana.

“Kusema kweli kabla ya kumuua 
Tessy, mtu wa kwanza kuuawa angeku-
wa ni huyo mwanaume.” 

“Alikwambia anaitwa nani?”
“Barton.”
“Yeye Charton alishawahi kumuona 

huyo Barton?”
“Hilo sina uhakika. Unajua mimi 

niliitwa kwa kazi hiyo ya kumtesa na 
kumuua Tessy, mengine sikuwa na-
muuliza sana kwa sasbabu kitu hicho 
kilionekana kumuumiza sana. Jamaa 
ana hasira na wivu sana kwa mkewe.”

“Mlimtafuta kwa siku ngapi Barton?”
“Mmh! Ulikuwa ni msako wa hatari, 

unajua jamaa ana pesa, halafu anafan-
ya kazi serikalini, hivyo jamaa alisak-
wa kama mhaini lakini hakupatikana. 
Baadaye taarifa zikaja kuwa huenda 
alijiua, wengine wakasema baada ya 
kusikia hivyo akatoroka nchi.”

“Unamfahamu rafiki yake yeyote wa 
kike?”

M
pelelezi yeyote huangalia 
mauaji yamefanyika vipi 
na hapo anaweza kuanza 
kudhani au kuhisi muuaji 

anaweza kuwa nani.
Aina ya nne ya mauaji ni kwamba 

wauaji ni kama hawana roho wala 
hisia, unaweza kusema wenye mata-
tizo ya akili. Huua taratibu na kwa 
mateso makubwa mno. Hawa ndio 
wale hutenganisha viungo kimoja 
baada ya kingine na wakati mwingine 
kujirekodi wakati wanafanya hivyo.

Aina ya tano ni wauaji wenye mson-
go wa mawazo, hufikia kuona kila 
mmoja ni adui yake hivyo huchukua 
silaha na kutafuta kadamnasi ya watu 
na kuwafyatulia risasi, na mara ny-
ingi huishia na kujimaliza na risasi ya 
mwisho.

Huu ndiyo msingi alioanza nao 
Eddy. Alijua kabisa muuaji alibebwa 
mno na hisia, inawezekana ikawa za 
mapenzi, ndiyo maana alimuua na 
kukatakata viungo, au kukatakata vi-
ungo kabla ya kumuua. 

Ni mtu anayekupenda zaidi na 
baadaye kutokea kukuchukia zaidi 
ndiyo hufanya hivyo hivyo kwa saba-
bu ya hisia. Ni mapenzi ndiyo husaba-
bisha mauaji ya aina hiyo.

Ndiyo maana Eddy alishughulika 
zaidi kufuatilia nyendo za Charton 
Antony. Na ikawa kama anavyohisi. 
Mpaka sasa ni yeye tu ndiye aliyeku-
wa anajua. Hata mjomba wa Tessy 
hakujua chochote.

Familia yote ilifahamu kuwa wakati 
mwili wa Tessy unaokotwa Kinondo-
ni Msufini mumewe Charton alikuwa 
Dodoma kikazi.

Tayari Eddy Kamal alishakamili-
sha kazi yake ya kumfahamu muuaji. 
Muuaji wa Tessy ni mumewe Charton. 
Kilichobaki ambacho alichotaka ku-
fanya ni kwa nini alimuua?

Alijua ni mapenzi kwa sababu ya 
kitendo cha kumkodisha Patauli 
anayeonekana ni jambazi, aliyekuwa 
akimsaidia kumtesa na kukatakata vi-
ungo vya mkewe.

Je Chatron alisikia nini mpaka 
kutengeneza mipango ya kumuua 
mkewe ambayo alionekana alipanga 
taratibu, kwa muda mrefu, huku aki-
jitahidi kutoacha alama na ushahidi 
wa hata kuhisiwa? Kabla ya kumtia 
mbaroni Charton hii ndiyo kazi ili-
yobaki ya kukusanya ushahidi wote 
ili kukamilisha operesheni aliyo nayo 
ya mauaji ya Tessy ambayo awali 
watuhumiwa wake walikuwa ni wa-

“Una 
namba 
zao wote 
wawili?” 
Eddy 
akauliza.

Maiti kwenye kiroba-23

hadithi
MBWA mmoja wa jirani wa maeneo ya Kinondoni Msisiri, alionekana kuvutiwa na 
kiroba kilichotupwa upenuni mwa nyumba moja. Ni moja kati ya viroba ambavyo 
hutupwa usiku au alfajiri na vijana wanaokusanya taka kwenye nyumba za watu 
na kupewa ujira kidogo. Wao badala ya kwenda kutafuta maeneo ya kutupa, hupita 
vichochoroni na kama hajaonekana anautupa mzigo na kuendelea na safari yake. 
Ilitokea kwenye nyumba moja huko, na mbwa huyo alipouvuta, viungo vya mwili 
wa bianadamu vilianguka. Majirani wa kwanza kuona walipiga kelele na watu 
wakajazana. Akinamama wakiangua vilio. Viungo vilihifadhiwa kwa kufunikwa. 

Polisi walianza msako. Kwa kuanzia tu wakaanza kuwakamata 
wazoa taka na waokota chupa za kwenda kuuza,  wote wa 
maeneo hayo na jirani wanaofahamika tayari kwa mahojiano 
na uchunguzi, wakihisiwa kuwa huenda mmoja wao au zaidi 
kuhusika na mauaji. Ni maiti ya nani? Na Muuaji ni nani? 
Fuatilia mwanzo hadi mwisho kujua mkasa mzima ulivyokuwa.Na adam Fungamwango : (0716 350534)

“Nawafahamu wawili, Nancy 
na Rukia. Nancy ni mpenzi wake 
wa muda mrefu, lakini huyu 
Rukia ni wa hivi karibuni kama 
miezi minane tu iliyopita.”

“Una namba zao wote wawi-
li?” Eddy akauliza.

“Ndiyo.”
“Naziomba.”
Pamoja na kujua kila kitu bado 

kuna kitu ambacho kilimfanya 
asimalize kazi kwa kumkamata 
Charton.

Ilionekana kuwa kazi im-
ekamilika. Tessy ameuawa na 
mumewe Charton kwa sababu 
ya wivu wa mapenzi. Na mwa-
naume ambaye anadaiwa kuwa 
naye ni Barton ambaye mpaka 
sasa hajulikani alipo.

Angeweza kumwambia In-
spekta Frank atangaze rasmi 
kuwa muuaji au wauaji wa Tessy 
wamepatikana. Ni watu wawili 
akiwemo mumewe Charton. La-
kini hakutaka kufanya haraka 
kiasi hicho.

Eddy anaomba namba za wap-
enzi wa Charton. Nia yake hasa 
ni nini?

“Enhee, mlipochukua mzi-
go wa maiti na kumbebesha 
Mboneka Fisimaji mliupeleke 
wapi?”

“Tulienda nao mpaka Mago-
meni Makumi. Pale tulichofanya 
ni kubadilisha gari tu kwa saba-
bu za kiusalama. Tulimuacha 
Mboneka na yule dereva taxi 
waondoke, tukakodisha gari ny-
ingine mpaka Kinondoni.”

“Halafu?” Akauliza Eddy.
“Ilikuwa ni Kinondoni Biafra, 

tulipofika pale tuliwakuta vi-
jana fulani wahuni. Tukawaita 
na kuwapa mzigo tukawaambia 
wakautupe popote pale na tu-
kawalipa pesa. Wao sasa ndiyo 
wakawa wanajua wenyewe wapi 
waliupeleka.” 

Eddy ndipo alipofahamu kwa 
nini mabaki ya viungo vya Tessy 
yalionekana kwenye kiroba 
maeneo ya Kinondoni Msufuni.

Ni kwamba Tessy aliuawa 
Ukonga Banana. Maiti ikafung-
wa kama mali au mzigo kutoka 
huko mpaka Magomeni Mikumi. 
Halafu watu wakakodi tena gari 
hadi Kinondoni Biafra.

      Itaendelea jumamosI
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Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR 

WAKATI imeamua kuweka kambi 
Dar es Salaam, kikosi cha Kipanga 
kimesajili wachezaji wapya nane kwa 
ajili ya kujiandaa na msimu mpya wa 
Ligi Kuu Zanzibar inayotarajiwa ku-
fanyika kuanzia mapema mwezi ujao, 
imeelezwa.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa timu hiyo inayomilikiwa 
na Jeshi la Wananchi Tanzania ( JWTZ), 
Hassan Abdulrahman, alisema kilicho-
wasukuma kuweka kambi ya mapema 

ni kuhakikisha wachezaji wanaimarika 
na kuwa tayari kupambana.

Abdulrahman alisema wanataka 
kuona kikosi chao kinamaliza katika 
nafasi ya juu tofauti na ilivyokuwa 
msimu uliopita. Kocha huyo alisema 
msimu uliopita ulikuwa mbaya kwao 
ingawa walinusurika kushuka daraja 
baada ya kushinda michezo yao miwili 
ya mwisho na hivyo  hawataki hali hiyo 
ijirudie.

“Tumeongeza nguvu katika kiko-
si chetu kuelekea msimu mpya, 
wachezaji wapya wako nane na tume-
wasajili kutoka timu za Tanzania Bara 

na wengine hapa hapa Zanzibar, wata-
tusaidia kufikia malengo,” alisema ko-
cha huyo.

Alitaja nafasi ambazo wamezipa 
kipaumbele katika usajili wao ni ya 
ushambuliaji, kipa na mabeki baada ya 
kuwa na changamoto kubwa msimu 
uliopita.

“Tumesajili wachezaji wazoefu wa-
takaoipa timu matokeo bora, tumeji-
panga kufanya vizuri katika Ligi Kuu 
Zanzibar msimu huu, tunataka kuwa 
bora zaidi ikilinganishwa na msimu ul-
iopita ambao upepo mbaya uliikumba 
timu yetu,”Abdulrahman alisema.

NamuNgo yaNasa 
beki wa NkaNa FC
Na Shufaa Lyimo

K
LABU Ya Namungo 
FC imefanikiwa 
kumsajili beki wa 
kati mpya kutoka 

Nkana Red Devil FC ya 
Zambia, Derick Mukombo-
zi, kwa kumpa mkataba wa 
mwaka mmoja.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Katibu Mkuu wa 
timu hiyo, Ally Mkadeba, 
alisema taratibu zote za 

usajili wa mchezaji huyo 
zimekamilika na wanaami-
ni atakisaidia kikosi chao.

Mkadeba alisema
 mchezaji huyo ame

sajiliwa kwa kufuata
 mapendekezo ya  Ko

cha Mkuu, Cedrick 
Kaze, ambaye aliri
dhishwa na ubora

 wake.

“Derick atasaini mkataba 
huo leo ( jana) jioni, tu-

naamini ataleta ushindani 
ndani ya timu yetu kwa 
sababu ana uwezo mkub-
wa, usajili huu utaleta ma-
fanikio katika kikosi chetu,” 
alisema Mkadeba.

Aliongeza anaamini 
katika mapumziko yali-
yopatikana benchi la 
ufundi litaendelea ku-
fanyia kazi mapungufu na 
timu itarejea ikiwa imara  
kuendelea kusaka pointi 
muhimu.

Kipanga yasajili wapya nane

Na Adam Fungamwango

KIKOSI cha Singida Big Stars kimetua 
jijini Dar es Salaam jana kwa ajili ya 
mechi ya mkondo wa pili wa Kombe la 
Shirikisho barani Afrika dhidi ya JKU 
ya Zanzibar unatakaochezwa kesho 
Jumapili kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi, Dar es Salaam kiki-
tamba kuibuka na ushindi mnono na 
kwenda kukutana na Future ya Misri, 
mechi ya raundi ya kwanza ya mi-
chuano hiyo.

Ofisa Habari wa Klabu hiyo Hussein 
Massanza, amesema wamewasili Dar 
baada ya kucheza mechi yao ya Ligi 
Kuu dhidi ya Prisons Jumanne iliyo-
pita na kutoka suluhu kwenye Uwanja 
wa Liti, Singida, akibainisha kuwa 
wachezaji wao wote wako fiti kwa 
ajili ya mechi hiyo ambayo watakuwa 
ugenini.

“Tupo Dar es Salaam tayari, tume-
wasili jana (juzi) kwa ajili ya mechi 
hiyo, najua itakuwa ngumu kwa saba-
bu mpira siku zote una matokeo katili 
na ya ajabu, lakini kwa hali ya kawaida 
tu ni kwamba tuna matumaini makub-
wa ya kusonga mbele na kwenda 
kukutana na Future ya Misri,” alisema 
Massanza.

Massanza aliwaonya JKU wasijidan-
gaye kudhani wanaweza kushinda ma-
bao 3-0 kiurahisi kwani wamejipanga 
kwa kila njia kuhakikisha wanalinda 
ushindi wao wa mabao 4-1 walioupata 
awali.

Ijumaa iliyopita Singida Big Stars il-
ishinda idadi hiyo ya mabao kwenye 
uwanja huo huo ambao washindi wali-
kuwa nyumbani.

JKU nayo itautumia uwanja huo 
kama uwanja wake wa nyumbani na 
mshindi wa jumla atakwenda kucheza 
raundi ya kwanza dhidi ya Future ya 
Misri, Septemba 15 nyumbani, kabla 
ya kwenda kukabiliana nayo ugenini 
mechi ya mkondo wa pili, Septemba 
29.

Singida yatua Dar 
kwa mkwara, kuivaa 
JKU Shirikisho Afrika

Wachezaji wa soka vijana kutoka sehemu mbalimbali jijini wakifanya mazoezi ya kujiimarisha kwenye 
Uwanja wa JMK Park, Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa Ihefu, Zuberi 
Katwila, amesema kikosi chake ki-
taendelea kufanya mazoezi ya nguvu 
katika kipindi cha siku 20 ambacho 
Ligi Kuu Tanzania Bara imesimama 
kwa ajili ya kupisha kalenda ya ki-
mataifa.

Ihefu FC ilianza msimu mpya kwa 
kufungwa na Geita Gold FC na mechi 
yake ya pili ikapata ushindi wa bao 
1-0 mbele ya Kagera Sugar, mechi 
zote zikichezwa kwenye Uwanja wa 
Highland Estate,  Mbarali.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Katwila alisema lengo la kutosi-
mamisha mazoezi ni kujiandaa na 
ushindani mkubwa uliopo na anataka 
kuona kikosi chake kinapata matokeo 
chanya katika kila mechi.

“Hii ligi msimu huu ina tofauti kub-
wa na msimu uliopita, ukiangalia timu 
zote zimejipanga vizuri na kila mtu 
anahitaji kufanya vizuri, tunahitaji 
kujiweka sawa kwa kufanya maandal-
izi mazuri kabla ya ligi kurejea kwa 
mara nyingine,” Katwila alisema.

Aliongeza anafahamu mechi in-
ayofuata dhidi ya Mashujaa FC ya 
Kigoma haitakuwa  rahisi kwa sababu 
ya ubora wa wapinzani wao.

Katwila : Ihefu SC 
yaipania Mashujaa
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LIVERPOOL, England 

L
IVERPOOL itakataa ofa 
yoyote ya Mohamed Salah, 
vyanzo vimeiambia ESPN, 
baada ya majaribio ya ma-

bingwa wa Saudi Arabia, Al Ittihad 
kumfanya mshambuliaji huyo kuwa 
mchezaji wanayemwinda zaidi.

Salah mwenye umri wa mi
aka 31 ameonekana ku

lengwa na Al Ittihad, ambao 
wanamtaka mchezaji huyo

 wa kimataifa wa Misri kuunda 
ushirikiano na mshabuliaji

 wa zamani wa Real Madrid,
 Karim Benzema katika timu 

hiyo yenye maskani yake
 katika jiji la Jeddah.

Fabinho, mchezaji mwenzake wa 
zamani wa Liverpool, aliondoka na 

    Klabu hiyo inajipanga kukata 
ofa nono kutoka kwa Waarabu...

zisikupite

DoNDoo za soka 
MAGAZETI YA ULAYA

kwenda Al Ittihad kwa ada ya pauni 
milioni 40 mwezi uliopita, vyanzo 
vimeiambia ESPN klabu hiyo ya 
Saudi iko tayari kulipa ada kubwa 
na mshahara mnono ili kumsajili 
Salah, ambaye alisaini mkataba 
mpya wa miaka mitatu pale Anfield 
mwaka jana.

Lakini licha ya uwezekano wa 
Liverpool kumwekea Salah ada 
kubwa kwa kumruhusu mchezaji 
huyo kuondoka, vyanzo vimesema 
klabu hiyo haina nia ya kuachana 
na nyota huyo.

Liverpool inafahamu nia ya Al 
Ittihad, lakini bado haijapokea ofa 
yoyote rasmi au isiyo rasmi kutoka 

kwa klabu hiyo, lakini ofa kwa Salah 
itakataliwa.

Ingawa dirisha la usajili la majira 
ya joto linafungwa Septemba Mosi, 
dirisha la uhamisho la Saudia lime-
salia wazi hadi Septemba 20, na 
kuziwezesha timu zake kusajili 
wachezaji kutoka Ulaya kwa wiki 
tatu zaidi baada ya dirisha lao la bi-
ashara kufungwa.

Mapema mwezi huu, Kocha wa 
Liverpool, Jurgen Klopp alitoa wito 
kwa FIFA na UEFA “kutafuta su-
luhisho” juu ya kufungwa kwa di-
risha la uhamisho la Saudi Arabia 
mapema.

LiverpooL: SaLah
hawezi kuondoka

hazarD atakiWa paLace

KLABU ya Crystal Palace inapanga kusajili 
mchezaji huru raia wa Ubelgiji, Eden Hazard, kwa 
kumpa mshambuliaji huyo wa zamani wa Chelsea na 
Real Madrid mwenye umri wa miaka 32, mkataba wa 
mwaka mmoja. (Football TransferS)

toNeY aGombeWa eNGLaND

KLABU ya Brentford imeweka bei ya pauni milioni 
80 kwa mshambuliaji wa England, Ivan Toney, mwe-
nye umri wa miaka 27, huku Arsenal na Tottenham 
Hotspur zikiwa na nia ya kumsajili mchezaji huyo 
Januari. (tIMES)

tierNeY kutua arseNaL

ARSENAL inakaribia kufikia makubaliano na Real 
Sociedad kuhusu usajili wa mkopo wa msimu mzima 
kwa beki, Kieran Tierney mwenye umri wa miaka 26. 
(The Athletic)

arseNaL, moNaco saFi

ARSENAL imeafikiana na Monaco kwa ada ya 
euro milioni 45 pamoja na nyongeza kwa mauzo ya 
mshambuliaji wa Marekani, Folarin Balogun, mwe-
nye umri wa miaka 22. (RMC Sport)

eVaNs, uNiteD kitaeLeWeka

KLABU ya Manchester United inakaribia kufikia 
makubaliano ya mkataba wa mwaka mmoja na Jonny 
Evans, mwenye umri wa miaka 35 katika hatua am-
bayo inaweza kuibua shaka juu ya mustakabali wa 
beki mwenzake, Harry Maguire (30) pale Old Traf-
ford. (Telegraph)

masoN kueLekea aLbaNia

KLABU ya Albania ambayo haikutajwa jina imeo-
nyesha nia ya kumsajili mshambuliaji wa Manchester 
United, Mason Greenwood, mwenye umri wa miaka 
21 baada mchezaji huyo na United kufikia uamuzi wa 
kuondoka Old Trafford. (Talksport)

spurs YambaNia JohNsoN

TOTTENHAM Hotspur inavutana na Nottingham 
Forest kuhusu ada ya kumsajili, Brennan Johnson, 
huku klabu hiyo ya East Midlands ikionyesha haiko 
tayari kumruhusu mshambuliaji huyo mwenye umri 
wa miaka 22 kuondoka kwa kitita cha pauni milioni 
40. (Standard)

JohNsoN ataJWa cheLsea

CHELSEA imeonyesha nia ya kumsajili, Brennan 
Johnson (22) na mchezaji huyo anafikiriwa sana kuji-
unga na klabu hiyo inayotumia Uwanja wa Stamford 
Bridge. (Football London)

citY YamkomaLia NuNes

KLABU ya Manchester City inajiandaa kuwasilisha 
ofa ya pili kwa Wolves ili kumnunua kiungo wa kati 
wa Ureno, Matheus Nunes, mwenye umri wa miaka 
24 baada ya dau la kwanza la takriban pauni milioni 
47 kukataliwa. (Telegraph)

caNceLo kutua barca

BARCELONA itamsajili Joao Cancelo kwa mkopo 
wa msimu mzima kutoka Manchester City siku 
chache zijazo, lakini hakutakuwa na chaguo la kum-
nunua beki huyo wa Ureno mwenye umri wa miaka 
29. (Marca)



JUMAMOSI - 26/08/2023

C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,146,322,426/-

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

ARSENAL

FULHAM

1|1.28
x|5.76

2|10.21

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

WASHINDI WA

20,000/=
KWA KILA MMOJA

1. Mwamtoro  Salehe - 0652 523 XXX
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01. 26/08/23 17:00 Everton FC vs Wolverhampton Wanderers 2.26 3.25 3.05

02. 26/08/23 20:00 Cadiz CF vs UD Almeria 2.23 3.25 3.05

03. 26/08/23 20:00 SC Farense vs GD Chaves 2.36 3.10 3.00

04. 26/08/23 20:30 Granada CF vs RCD Mallorca 2.55 2.90 2.95

05. 26/08/23 21:45 KV Kortrijk vs Standard Liege 2.95 3.45 2.21

06. 26/08/23 22:00 Excelsior Rotterdam vs Fortuna Sittard 2.22 3.50 2.90

07. 27/08/23 02:30 New York Red Bulls vs Inter Miami CF 2.40 3.30 2.50

08. 27/08/23 13:15 PEC Zwolle vs FC Utrecht 2.90 3.60 2.21

09. 27/08/23 16:00 Strasbourg Alsace vs Toulouse FC 2.09 3.50 3.20

10. 27/08/23 16:30 FSV Mainz vs Eintracht Frankfurt 2.48 3.45 2.55

11. 27/08/23 17:00 St. Truidense VV vs Cercle Brugge 3.05 3.30 2.23

12. 27/08/23 17:00 St Mirren FC vs Aberdeen FC 2.41 3.20 2.85

13. 27/08/23 17:30 Boavista Porto vs Casa Pia Lisbon 2.22 3.15 3.20
14. 27/08/23 17:45 SC Heerenveen vs Sparta Rotterdam 2.26 3.50 2.85
15. 27/08/23 18:00 Racing Club de Ferrol vs Sporting Gijon 2.31 3.00 3.20
16. 27/08/23 18:00 Sandefjord Fotball vs FK Haugesund 2.21 3.20 2.80
17. 27/08/23 18:30 Newcastle United vs Liverpool FC 2.11 3.75 2.95

14:30 3220 Ross County vs Rangers 7.75 5.17 1.31

14:30 5781 Bournemouth vs Tottenham 3.56 3.87 1.96

15:00 2998 Bandari vs Tusker 2.81 2.91 2.50

15:00 3587 Ingolstadt vs Saarbrucken 2.63 3.46 2.44

15:00 4521 Zenit St Petersburg vs Ural Yekaterinburg 1.50 4.01 5.75

15:00 4684 Gor Mahia vs Sofapaka 1.58 3.40 5.80

15:00 5374 Kariobangi Sharks vs Kenya Police 3.25 2.85 2.27

15:00 5467 Nzoia United vs Ulinzi Stars 2.19 2.90 3.35

16:00 1935 Zanaco vs Forest Rangers 2.21 2.60 3.50

16:00 4672 Bordeaux vs Amiens 1.66 3.71 4.55

16:30 1695 FC Koln vs VfL Wolfsburg 2.34 3.55 2.93

16:30 2839 VfL Bochum vs Borussia Dortmund 6.38 5.15 1.43

16:30 3266 SC Freiburg vs Werder Bremen 1.72 3.96 4.63

16:30 3588 Heidenheim vs Hoffenheim 2.99 3.61 2.28

16:30 4565 SV Darmstadt vs Union Berlin 3.96 3.50 1.95

17:00 1651 Preston vs Swansea 2.48 3.18 2.68

17:00 1840 Huddersfield vs Norwich City 3.21 3.36 2.08

17:00 2184 Southampton vs QPR 1.34 4.76 7.54

17:00 2596 Cardiff vs Sheffield Wed 2.12 3.17 3.31

17:00 2672 Celtic vs St Johnstone 1.04 10.93 28.81

17:00 3692 Peterborough vs Derby 2.44 3.35 2.70

17:00 3962 Millwall vs Stoke City 2.30 3.13 2.98

17:00 4388 Manchester Utd vs Nottingham 1.38 5.14 7.80

17:00 4421 Everton vs Wolverhampton 2.34 3.29 3.13

17:00 4886 Birmingham vs Plymouth 1.84 3.33 4.07

17:00 5117 Brentford vs Crystal Palace 2.09 3.40 3.60

17:00 5137 Motherwell vs Kilmarnock 2.33 3.18 2.93

17:00 5161 Coventry vs Sunderland 2.07 3.32 3.27

17:00 5344 Wigan vs Barnsley 2.18 3.46 3.01

17:00 5738 Rotherham vs Leicester 5.14 3.86 1.57

17:00 5819 Ipswich vs Leeds 2.25 3.22 2.98

17:00 5872 Arsenal vs Fulham 1.28 5.76 10.21

17:00 5971 West Bromwich vs Middlesbrough 2.16 3.37 3.02

17:30 5466 Rubin Kazan vs Dinamo Moscow 2.93 3.39 2.20

18:30 1554 Kaizer Chiefs vs Amazulu 2.02 2.93 3.96

19:30 1152 Frosinone vs Atalanta 4.73 3.96 1.71

19:30 2044 Brighton vs West Ham 1.55 4.61 5.33

19:30 4512 Monchengladbach vs Bayer Leverkusen 3.61 4.02 1.91

19:30 4598 Monza vs Empoli 1.95 3.50 3.96

20:00 1392 Cadiz CF vs Almeria 2.26 3.34 3.24

20:00 3479 Marseille vs Brest 1.54 4.43 5.77

20:30 3876 Granada vs Mallorca 2.63 3.04 2.94

21:00 3389 Stellenbosch vs SuperSport Utd 3.14 2.88 2.36

21:30 4802 Hannover vs Hamburger SV 3.10 3.85 2.01

21:45 2917 Kortrijk vs Standard Liege 2.94 3.44 2.20

21:45 5218 AC Milan vs Torino 1.71 3.63 5.30

21:45 5244 Verona vs Roma 4.42 3.45 1.87

22:00 2218 Paris St Germain vs Lens 1.66 4.00 5.07

22:30 2707 Sevilla FC vs Girona 2.13 3.45 3.45

22:30 4605 Gil Vicente vs Benfica 8.36 5.37 1.28
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LONDON, England 

G
ABRIEL Jesus amerejea katika mazoezi 
ya Arsenal huku akiongeza kasi ya ku-
pona jeraha lake la goti.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Brazil 
alishiriki katika michezo minne ya kujiandaa na 
msimu kabla ya kufanyiwa upasuaji wa goti am-
balo Kocha Mikel Arteta alithibitisha lilihusiana 
na jeraha alilopata wakati wa fainali za Kombe 
la Dunia.

Jesus, ambaye ana mabao 11 na asisti nane kati-
ka mechi 33 alizoichezea Arsenal, alikosa mechi 
12 za Ligi Kuu England msimu uliopita kutokana 
na jeraha lake na bado hajacheza mwaka huu.

Arsenal watakuwa wenyeji wa Fulham leo na 
kuna uwezekano mkubwa Jesus hatacheza ka-
tika mchezo huo, huku Arteta akisitasita kum-
harakisha mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 26 kurejea uwanjani.

Badala yake, nafasi ya mshambuliaji wa kuan-
zia huenda ikachukuliwa na Eddie Nketiah, 
ambaye alifunga siku ya ufunguzi wa msimu na 
amemfunika Jesus katika kipindi chote cha ma-
jeraha yake.

Mshambuliaji mwingine, Folarin Balogun 
bado hajapatikana kutokana na kile kinachota-
jwa kuwa jeraha dogo na hakuna uhakika kama 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Marekani atawa-
hi kuichezea Arsenal tena huku klabu kadhaa 
Ulaya zikiwania saini yake.

Chelsea wanamtaka Balogun lakini wanasita 
kutoa ada inayotakiwa na Arsenal ya pauni mil-
ioni 50.

Jesus areJea 
mazoezini 
arsenal 

Pochettino kuongeza wawili Chelsea
LONDON, England 

KOCHA Mauricio Pochettino am-
ethibitisha Chelsea inataka angalau 
wachezaji wawili wa kusajiliwa kab-
la ya dirisha la usajili kufungwa ku-
tokana na nyota majeruhi waliopo.

The Blues tayari wametumia zaidi 
ya pauni milioni 320 msimu huu wa 
joto, lakini Pochettino anataka ku-
ongezwa fedha zaidi huku orodha 
ya majeruhi ikiongezeka na wache-
zaji tisa wakikosekana.

Mykhailo Mudryk ndiye ali-
yekosekana hivi karibuni baada ya 
kupata tatizo dogo mazoezini wiki 
hii huku Carney Chukwuemeka aki-
fanyiwa upasuaji wa goti Jumatatu 
na anatarajiwa kuwa nje kwa takrib-
an wiki sita.

Mchezaji mpya, Romeo Lavia 
hajaumia lakini hatacheza kwa 

mara y a 
kwanza “ k w a 
wiki chache” akijaribu kupata uti-
mamu na hiyo imechochea nia ya 
kuimarisha kikosi kabla ya Septem-
ba Mosi.

Mmoja wa wachezaji wapya 
watakaowasili atakuwa ni kipa wa 
New England Revolution, Djordje 
Petrovic, ambaye anatarajiwa ku-

fanyiwa vipimo vya afya kabla ya 
kununuliwa kwa pauni milioni 14 
huku Chelsea pia ikifikiria kum-
nunua Brennan Johnson wa Not-
tingham Forest na Mmarekani 
anayeichezea Arsenal, Folarin Ba-
logun.

“Tunahitaji angalau kipa mmoja,” 
alisema Pochettino Alhamisi. “Tuna 
walinzi chipukizi wenye vipaji, laki-
ni wanahitaji muda. Tunahitaji zaidi 
na kisha tukazungumza kuhusu 
mchezaji mmoja mkabaji.

“Kama tunaweza kuongeza wa-
sifu sahihi, ndio, lakini sio kuleta 
wachezaji ili tuongeze mwingine. 

Wengi wao ni bahati mbaya,” alise-
ma Pochettino. “Nkunku na Carney 
au Fofana. Unawezaje kudhibiti? Sio 
juu ya mafunzo au mafunzo kwa 
bidii au kidogo au sana au mbinu. 
Wakati mwingine hutokea.



JUMAMOSI - 26/08/2023

C HEZA KWA WAJIBU.  KI WA NGO C HA MAKATO YA SIMU KUZINGATI WA.

@TZSportPesa @SportPesaTZ @tzsportpesa

GBT:0249

18+ 0764115588,
0685115588

0677115588
HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,146,322,426/-

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

ARSENAL

FULHAM

1|1.28
x|5.76

2|10.21

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

WASHINDI WA

20,000/=
KWA KILA MMOJA

1. Mwamtoro  Salehe - 0652 523 XXX
2. Issaya Khimati - 0657 608 XXX
3. Erasto  Mhagama - 0676 126 XXX
4. Edgar Mahund - 0678 651 XXX
5. Ruben  Ruben - 0679 137 XXX
6. Stanislaus  Mkuyu - 0710 179 XXX
7. Lucy  Mbugano - 0711 437 XXX
8. Kedmon  Chalula  - 0712 432 XXX
9. Said Mdoe - 0713 107 XXX
10. Hamisi  Nuru  - 0716 634 XXX

01. 26/08/23 17:00 Everton FC vs Wolverhampton Wanderers 2.26 3.25 3.05

02. 26/08/23 20:00 Cadiz CF vs UD Almeria 2.23 3.25 3.05

03. 26/08/23 20:00 SC Farense vs GD Chaves 2.36 3.10 3.00

04. 26/08/23 20:30 Granada CF vs RCD Mallorca 2.55 2.90 2.95

05. 26/08/23 21:45 KV Kortrijk vs Standard Liege 2.95 3.45 2.21

06. 26/08/23 22:00 Excelsior Rotterdam vs Fortuna Sittard 2.22 3.50 2.90

07. 27/08/23 02:30 New York Red Bulls vs Inter Miami CF 2.40 3.30 2.50

08. 27/08/23 13:15 PEC Zwolle vs FC Utrecht 2.90 3.60 2.21

09. 27/08/23 16:00 Strasbourg Alsace vs Toulouse FC 2.09 3.50 3.20

10. 27/08/23 16:30 FSV Mainz vs Eintracht Frankfurt 2.48 3.45 2.55

11. 27/08/23 17:00 St. Truidense VV vs Cercle Brugge 3.05 3.30 2.23

12. 27/08/23 17:00 St Mirren FC vs Aberdeen FC 2.41 3.20 2.85

13. 27/08/23 17:30 Boavista Porto vs Casa Pia Lisbon 2.22 3.15 3.20
14. 27/08/23 17:45 SC Heerenveen vs Sparta Rotterdam 2.26 3.50 2.85
15. 27/08/23 18:00 Racing Club de Ferrol vs Sporting Gijon 2.31 3.00 3.20
16. 27/08/23 18:00 Sandefjord Fotball vs FK Haugesund 2.21 3.20 2.80
17. 27/08/23 18:30 Newcastle United vs Liverpool FC 2.11 3.75 2.95

14:30 3220 Ross County vs Rangers 7.75 5.17 1.31

14:30 5781 Bournemouth vs Tottenham 3.56 3.87 1.96

15:00 2998 Bandari vs Tusker 2.81 2.91 2.50

15:00 3587 Ingolstadt vs Saarbrucken 2.63 3.46 2.44

15:00 4521 Zenit St Petersburg vs Ural Yekaterinburg 1.50 4.01 5.75

15:00 4684 Gor Mahia vs Sofapaka 1.58 3.40 5.80

15:00 5374 Kariobangi Sharks vs Kenya Police 3.25 2.85 2.27

15:00 5467 Nzoia United vs Ulinzi Stars 2.19 2.90 3.35

16:00 1935 Zanaco vs Forest Rangers 2.21 2.60 3.50

16:00 4672 Bordeaux vs Amiens 1.66 3.71 4.55

16:30 1695 FC Koln vs VfL Wolfsburg 2.34 3.55 2.93

16:30 2839 VfL Bochum vs Borussia Dortmund 6.38 5.15 1.43

16:30 3266 SC Freiburg vs Werder Bremen 1.72 3.96 4.63

16:30 3588 Heidenheim vs Hoffenheim 2.99 3.61 2.28

16:30 4565 SV Darmstadt vs Union Berlin 3.96 3.50 1.95

17:00 1651 Preston vs Swansea 2.48 3.18 2.68

17:00 1840 Huddersfield vs Norwich City 3.21 3.36 2.08

17:00 2184 Southampton vs QPR 1.34 4.76 7.54

17:00 2596 Cardiff vs Sheffield Wed 2.12 3.17 3.31

17:00 2672 Celtic vs St Johnstone 1.04 10.93 28.81

17:00 3692 Peterborough vs Derby 2.44 3.35 2.70

17:00 3962 Millwall vs Stoke City 2.30 3.13 2.98

17:00 4388 Manchester Utd vs Nottingham 1.38 5.14 7.80

17:00 4421 Everton vs Wolverhampton 2.34 3.29 3.13

17:00 4886 Birmingham vs Plymouth 1.84 3.33 4.07

17:00 5117 Brentford vs Crystal Palace 2.09 3.40 3.60

17:00 5137 Motherwell vs Kilmarnock 2.33 3.18 2.93

17:00 5161 Coventry vs Sunderland 2.07 3.32 3.27

17:00 5344 Wigan vs Barnsley 2.18 3.46 3.01

17:00 5738 Rotherham vs Leicester 5.14 3.86 1.57

17:00 5819 Ipswich vs Leeds 2.25 3.22 2.98

17:00 5872 Arsenal vs Fulham 1.28 5.76 10.21

17:00 5971 West Bromwich vs Middlesbrough 2.16 3.37 3.02

17:30 5466 Rubin Kazan vs Dinamo Moscow 2.93 3.39 2.20

18:30 1554 Kaizer Chiefs vs Amazulu 2.02 2.93 3.96

19:30 1152 Frosinone vs Atalanta 4.73 3.96 1.71

19:30 2044 Brighton vs West Ham 1.55 4.61 5.33

19:30 4512 Monchengladbach vs Bayer Leverkusen 3.61 4.02 1.91

19:30 4598 Monza vs Empoli 1.95 3.50 3.96

20:00 1392 Cadiz CF vs Almeria 2.26 3.34 3.24

20:00 3479 Marseille vs Brest 1.54 4.43 5.77

20:30 3876 Granada vs Mallorca 2.63 3.04 2.94

21:00 3389 Stellenbosch vs SuperSport Utd 3.14 2.88 2.36

21:30 4802 Hannover vs Hamburger SV 3.10 3.85 2.01

21:45 2917 Kortrijk vs Standard Liege 2.94 3.44 2.20

21:45 5218 AC Milan vs Torino 1.71 3.63 5.30

21:45 5244 Verona vs Roma 4.42 3.45 1.87

22:00 2218 Paris St Germain vs Lens 1.66 4.00 5.07

22:30 2707 Sevilla FC vs Girona 2.13 3.45 3.45

22:30 4605 Gil Vicente vs Benfica 8.36 5.37 1.28
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Na Adam Fungamwango

K
IKOSI cha JKT 
Queens kinatarajia 
kukutana na Buja 
Queens ya Burundi 

katika mechi ya hatua ya 
nusu fainali ya michuano 
ya Afrika Mashariki na Kati 
kwa Wanawake (CECA-
FA) itakayofanyika kesho 
nchini Uganda. 

JKT Queens ambayo ili-
ingia hatua ya nusu fainali 
baada ya kumaliza kinara 
katika Kundi B, ikikusanya 

pointi tisa wakati Buja ili-
kuwa nyuma ya vinara Vih-
iga Queens ya Kenya katika 
Kundi A. Mechi nyingine 
ya nusu fainali itachezwa 
leo kati ya Vihiga Queens  
dhidi ya CBE kutoka Ethio-
pia.

Kocha Mkuu wa JKT 
Queens, Esther Chabruma, 
amesema pambano hilo 
litakuwa ni moja kati ya 
mechi bora kwenye mi-
chuano hiyo msimu huu 
kutokana na ubora ya viko-
si vyote, lakini anaamini 

watashinda na kusonga 
mbele.

Chabruma alisema timu 
yake imejipanga vizuri la-
kini wataingia uwanjani 
wakiwaheshimu wapinzani 
wao.

“Mimi ninaiamini timu 
yangu, nimeiandaa vizuri 
kuhakikisha tunacheza 
nusu fainali ambayo itaku-
wa bora na tunapata ushin-
di, najua Buja ni timu nzuri 
sana na wamekuja kwenye 
mashindano kushindana, 
lakini wajue pia na sisi 

tumekuja kushindana,” 
alisema Chabruma.

Mabingwa wa Tanzania, 
JKT Queens wako kwenye 
harakati ya kuusaka ub-
ingwa wa CECAFA ambao 
ulikuwa unashikiliwa na  
Simba Queens ya Tanzania 
pia.

Bingwa wa mashindano 
hayo ataiwakilisha CE-
CAFA katika fainali za Ligi 
ya Mabingwa Afrika kwa 
Wanawake zitakazofanyika 
baadaye mwaka huu nchini 
Ivory Coast.

JKT Queens Kamili Kuivaa
BuJa nusu fainali CeCafa

Wachezaji wa Namungo FC ya Lindi wakifanya mazoezi kwa ajili ya kujiandaa na mechi za Ligi Kuu Bara 
zitakazoendelea tena baada ya kalenda ya kimataifa kumalizika. PICHA: MTANDAO

“Mechi ya kesho (leo) tu-
naanza upya, nimewaambia 
wachezaji wangu kusahau 
matokeo ya mechi iliyo-
pita na tunaanza upya ka-
bisa, nataka kuona mchezo 
mzuri na ushindi wa mabao 
mengi.

Kila mchezaji anatakiwa 
kupambana kwa sababu 
kila mtu anayo nafasi ya 
kucheza kwenye kikosi cha 
kwanza, Hafiz (Konkoni) 
ni mzuri na bado anahitaji 
muda ili kuwa mzuri zaidi,” 
alisema Gamondi.

Aliongeza kuwa kila 
mchezaji anapaswa kuwa 
tayari ukiangalia safu ya ki-
ungo Pacome Zouzoua na  
Stephane Aziz Ki wameo-
nyesha kiwango kizuri na 
kumpaa ushawishi mkubwa.

Gamondi alisema kuwa 
wachezaji wake wako tayari 
kwa ajili ya mchezo huo na 

anahitaji kupata matokeo 
mazuri nakukoleza safari ya 
kufikia malengo yao msimu 
huu ya angalau kufikia hat-
ua ya robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika ambapo 
hawajawahi kufika kwenye 
hatua hiyo.

“Msimu uliopita timu 
ilifanya vizuri kweye mi-
chuano ya Kombe la Shirik-
isho Afrika kwa kufika fain-
ali, msimu huu tumeanza 
mashindano mengine, Ligi 
ya mabingwa tuna malengo 
yetu kama timu, mchezo wa 
kesho wa marudiano ni se-
hemu ya safari yetu kufikia 
malengo tuliyojiwekea,” 
alisema Gamondi.

Mchezo huo wa leo un-
achezwa kwenye uwanja 
wa Azam Complex baada 
ya uwanja wa Benjamin 
Mkapa kufungwa kwa muda 
kwa ajili ya matengenezo 
makubwa.

Gamondi ataka mabao, 
yalitoka juu ya lango la 

Azam FC.
Ilikuwa ni kama kum-

fukuza mwizi wakati 
umeacha mlango wazi, 
kwani baada ya masham-
bulizi hayo, dakika ya tisa, 
Azam iliandika bao la pili 
kupitia kwa Mzimbabwe 
Prince Dube.

Cheikh Sidibe aliu-
penyeza mpira wingi 
kushoto, safari hii ukam-
kuta Feisal Salum ambaye 
aliambaa ya mpira kwenye 
chaki, kabla ya kumimi-
na majario yaliyomkuta 
mfungaji ambaye alikwa-
misha kwa mguu wa kulia.

Bahir Dar Kenema wa-
pata bao laodakika ya 19 
kupitia kwa Tadesse ali-
yepenyezewa pasi safi ku-
toka kwa Fitsun Tulahun 
ambapo kipa wa Azam Id-
drisu alichelewa kutoka na 

mfungaji aliudokoa mpira 
uliompita Iddrisu katikati 
ya miguu yake na kujaa 
wavuni.

Dakika mbili baadaye 
Dube akosa mabao mawili 
ya wazi yote yakigonga 
mwamba, dakika ya 21 na  
hatari kubwa zaidi ilikuwa 
katika dakika ya 43 baada 
ya kumpiga chenga kipa 
Malko, lakini shuti lake 
hafifu liligonga nguzo ya 
chini na kurejea uwanjani 
kabla ya kuokolewa na ma-
beki wa Kanema.

Kipindi cha pili, Azam il-
ifanya mabadiliko ikiwatoa 
Dube, Sopu na James 
Alaminko, na kuwain-
giza Mbombo,  Bangala 
na Kipre Junior na dakika 
moja tu baada ya kuingia, 
Mbombo alikosa bao la 
wazi akiwa ndani ya eneo 
la hatari shuti lake liki-
kamatwa na kipa  Malko.
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Na Saada Akida

M
WAKILISHI wa Tanzania 
kwenye michuano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, Yan-
ga leo inashuka kwenye 

uwanja wa Azam Complex kucheza 
mchezo wa marudiano hatua ya 
awali dhidi ya AS Al Sabieh (Asas FC) 
kutoka Djibouti huku kocha Miguel 
Gamondi akitaka kikosi chake licha 
ya kusaka mabao ya kutosha pia 
kicheze soka safi la kuwafurahisha 
mashabiki wao.

Gamondi alisema kwenye
 mchezo wa kwanza licha ya 

timu yake kupata ushindi
wa mabao 2-0, hawakucheza 

vizuri na hataki jambo hilo
 lijirudie leo na tayari ame
fanyia kazi mapungufu ali
yoyaona kwenye mchezo 

wa kwanza.
“Ni mchezo muhimu sana, nata-

rajia mabadiliko makubwa ya ki-
uchezaji, tunataka ushindi lakini 
pia tucheze soka safi kwa ajili ya 
mashabiki wetu, tunapaswa ku-
tumia kila nafasi tunayoipata na 
naamini tutafanikiwa malengo 
yetu kwenye mchezo huu,” alisema 
Gamondi.

Yanga wanahitaji kushinda kwe-
nye mchezo wa leo ili kusonga 
mbele kwenye michuano hiyo na 
kama atafanikiwa atakutana na 
mshindi wa mchezo kati ya El Mar-
reikh ya Sudan na Otoho FC ya Con-
go Brazzavile.

Gamondi alisema anafahamu sare 
au ushindi wowote utawavusha kue-
lekea hatua inayofuata lakini ame-
waambia wachezaji wake watumie 
vyema nafasi watakazozipata ili 
kupata ushindi mzuri utakaowapa 
hamasa kuelekea kwenye mchezo 
unaofuata wa michuano hiyo.

UK. 21

Mzamiru, Ngoma 
wampasua kichwa
kocha Robertinho
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Na Saada Akida 

KOCHA wa Simba, Roberto Ol-
iviera ‘Robertinho’ amekiri kuwa 
anapata wakati mgumu kuamua 
nani wa kuanza kati ya viungo 
wake wawili, Mzamiru Yassin 
na Frabrice Ngoma kutokana na 
ubora wa wachezaji hao.

Robertinho alisema Mzamiru na 
Ngoma wana uwezo mkubwa na 
kwa sasa wapo kwenye viwango 
vya juu na wamekuwa msaada 
mkubwa kwenye kikosi cha timu 
hiyo.

Robertinho ametoa kauli hiyo 
kutokana na ubora wa viungo hao 
katika eneo la kati kwa kuweza 
kuituliza timu na kuweza kuten-
geneza mashambulizi ambapo 
mpaka sasa Simba imefanikiwa 
kushinda mechi nne za mashinda-
no zikiwemo mbili za Ligi Kuu 
Bara.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Robertinho alisema ubora mkub-
wa unaonyeshwa na safu yake 
ya kiungo cha kati kinapelekea 
kutokuwa na mchezaji mwenye 
nafasi ya uhakika kutokana na 
wote kuwa kwenye ubora unaofa-
nana katika kutekeleza majukumu 
ya timu ndani ya uwanja.

Alisema kila mchezaji amekuwa 
akionyesha kiwango kizuri kwa 
kutengeneza muunganiko mkubwa 
hali iliyopeleka kufanya vizuri na 
kutengeneza mashambulizi mengi.

“Timu ipo kwenye wakati mzuri 
kwa ajili ya mashindano ambayo 
yapo mbele yetu kutokana uku-
bwa wake, ukiangalia tuna ligi ya 
mabingwa, Super league, Kombe 
FA pamoja na michuano ya map-
induzi lakini napata furaha zaidi 
kwa sababu 
karibu 
kila idara 
wachezaji 
wamekuwa 
wakionye-
sha ubora 
wa kiwango 
kikubwa am-
bacho kin-
achangia kupata matokeo mazuri.

“Hakuna ambaye anaweza kuse-
ma kuwa na nafasi ya kudumu 
ndani ya timu yangu kwa sababu 
wote wamekuwa katika ubora 
mkubwa, angalia eneo la kati kuna 
Mzamiru, Ngoma pamoja na Ka-
nuti ambao wote wanaisadia timu 
kwa kutimiza majukumu yao kwa 
kila ambaye anapata nafasi ya 
kucheza,” alisema Robertinho.

Alisema anawapongeza viongozi 
wa timu hiyo kwa kufanya usajili 
mzuri kwa wachezaji ambao wote 
wana uwiana kiuwezo.

Liverpool: Salah hawezi kuondoka

Na Adam Fungamwango

KWA mara nyingine tena Azam FC 
imeshindwa kusonga mbele kwenye mi-
chuano ya Kombe la Shirikisho baada ya 
kung’olewa katika hatua ya awali dhidi ya 
Bahir Dar Kenema ya Ethiopia kwa mik-
waju ya penalti 4-3.

Msimu uliopita Azam iliondolewa 
raundi ya kwanza ya michuano hiyo kwa 
jumla ya mabao 3-2 dhidi ya Al Akhdar ya 
Algeria, ikifungwa mabao 3-0 ugenini na 
kushinda nyumbani mabao 2-0.

Timu hizo jana zililazimika kupigiana 
penalti baada ya Azam kumaliza dakika 
90 kwenye uwanja wa Azam Complex, 
Chamazi, Dar es Salaam ikiibuka na 
ushindi wa mabao 2-1, ambao ulifanana 
na matokeo ya Jumapili iliyopita, Bahir 
Dar Kenema ikishinda kwa idadi hiyo 

ya mabao kwenye uwanja wake wa ny-
umbani Abebe Bikila, hivyo kulazimika 
kupigiana mikwaju ya penalti baada ya 
matokeo ya jumla kuwa 3-3.

Kipa wa Azam FC, Addullau Id-
drisu aliokoa mikwaju miwili ya pen-
alti, lakini haikusaidia kwani Jibril Sil-
lah alikosa baada ya kugongesha nguzo, 
Sospeter Bajana alipaisha na penalti ya 
Idris Mbombo ikiokolewa na kipa Alazar 
Markos Malko.

Wachezaji wa Azam waliofunga penalti 
zao ni Yannick Bangala, Feisal Salum na 
Cheikh Sidibe.

Waliotupia upande wa Dar Bahir Ken-
ema ni Yared Bayeh, Fikremikael Alemu, 
Salamlak Tegegn na Alelign Azene, huku 
waliokosa kwa kupanguliwa na kipa Id-
drisu ni Fitsum Tilahun na Yabsira Tes-
faye.

Kabla ya  hapo Azam ilianza biashara 
asubuhi dakika ya kwanza tu, Idd Sulei-
man ‘Nado’ alipapachika bao la kwanza 
alipobaki yeye na nyavu na kufunga kira-
hisi.

Aliuanzisha mwenyewe shambulizi 
katikati ya uwanja kwa kuupiga mpira 
winga ya kushoto kwa Prince Dube am-
baye alipiga krosi ndefu iliyovuka lango, 
ukamkuta Yahya Zaid ambaye alirudisha 
golini na kumkuta Nado akiwa ameshain-
gia kwenye eneo la hatari, akakutana nao 
ana kwa ana kabla ya kuukwamisha wa-
vuni.

Bao hilo lilionekana kama kuwachefua 
Bahir Dar Kanema kwani walianza msa-
ko kwa mashambulizi mfululizo dakika 
ya tano na ya sita kwa mashuti makali 

Penalti zawaondoa 
azam ShirikiSho CaF

   Asema licha ya ushindi 
mchezo wa kwanza, hawakucheza 
vizuri lakini leo anataka kuwabana 
Asas FC kila idara..

Gamondi ataka 
mabao, soka 
safi Yanga leo
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